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CONSTITUENCY PUBLIC HEARING , KANGEMA CONSTITUENCY, KENYENYA-INI MARKET ON
TUESDAY 23RD APRIL 2002

Present:

Com. Salome W. Muigai
Com. John Mutakha Kangu
Com. Domiziano Ratanya

Secretariat in Attendance:

Programme Officer                         -        Solomon Anampiu
Asst. Programme Officer                -        Gilbert Amoke
Verbatim Recorder                        -         Grace Gitu
Sign Language Interpreter                 -        David Muturi

The meeting was called to order at 9.05 a.m. with Com. Salome Muigai in the Chair.

Com. Salome Muigai: Ningetaka kukitangaza kikao hiki kua kikao  maalum  cha  Tume  ya  kusikiliza  maoni  ya  wananchi  wa

Kangema Constituency na kabla hatujaanza, ningetaka kuomba mmoja wetu atuanzie kwa maombi tafadhali.

Speaker: Natuombe:  God the Father,  we want to give thanks from us to you. Nourish what is good within us and you take

and you take  this what we… Guide us this day with your mercy and your wisdom.   Give  us  your  spirit  as  we  enter  into  the

endeavour  of the goodness  of our country,  we pray the love of our nation and we pray also the lover that  you  have  for  you

humanity.  We ask all these through Christ our Lord. Amen.

Introduction: 

Com. Salome Muigai :  Asante sana kwa maombi.  Sisi ni Wanatume wakutoka kwa Tume la kurekebisha Katiba,  jina langu

ni Salome Wairimu Muigai, mimi ndio mwenye kiti wa kikao hiki na mwenzangu ni.. 

Com. Mutakha Kangu: Mimi naitwa Mutakha Kangu na ni mmoja wa ma-Commissioners.  

Com. Salome Muigai: Asante

Kwa kawaida Tume uanza wakati wake, kikao chake saa mbili ya usubuhi na kumaliza kasi  yake saa  kumi na mbili.  Tumefika

hapa mapema lakini watu walikuwa hawajafika, tukawangoja kidogo.  Tumeona kumenyesha sana kwa hivyo pengine imekuwa

bidii kubwa kuweza kufika hapa leo.  
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Tunaweza kupata maoini kutoka kwenu kama mtu binafsi ama mwakilishi wa kikundi kilichosajiliwa, ukiwa wewe ni chairman

wa kikundi fulani ama secretary na kikundi chako kimesajiliwa, unaweza kutuba maoni  ya  kikundi  chako.   Ama  pia  waweza

kusimamia kikundi kingine chochote chenye kimesajiliwa ama chenye bado. 

Mara kwa mara  kwa  mikutano  yetu  tunatumia  lugha  mbili:  Kiswahili  na  Kingereza.   Lakini  kama  kuna  mtu  mwenye  hawezi

kujieleza kwa moja ya hizi lugha, na angetaka kuzungumza kwa lugha nyingine, tungemuomba utujulishe wakati  unapojiandikisha

ili tuweze  kutafuta  mtu  anayeweza  kutafsiria.   Mara  nyingi  ikiwa  kama  ni  Kikuyu  pengine  tuna  watu  wakutosha  kumtafsiria.

Lakini ikiwa ni lugha nyingine tafadhali utujulishe ndio tukupe mtu wa kututafsiria.   Mara  nyingi ikiwa kama ni Kikuyu pengine

tuna watu wakutosha kutafsiri.  

Pia unaweza kutupa maoni  kwa  kuzungumza  wewe  mwenyewe  ama  kwa  maandiko  ama  kwa  yote  mawili.   Ukiwa  unataka

maoni ya mazungumzo tu na ujaandika maandiko yako, basi  tutakupatia dakika kumi, ili uweze kujieleza.  Ikiwa una maandiko

tutakupa  dakika  tano  ili  utueleze  tu  maelezo  makubwa  makubwa  juu  ya  hayo  maandishi  yako,  yenye  ungetaka  kutupa.

Unaweza kutupa maandishi yenye imeandikwa  kwa  karatasi  ama  utupe  kwa  diskette  ndio  tunaweza  kuweka  kwa  computer

sote zakubalika.  Ukishamaliza kutupa maoni yako, tunaweza kukuuliza kama Wanatume swali ama maswali ya ufafanusi, yaani

kutuwezesha  kuelewa  vilivyo.   Pia  ikiwa  kuna  watu  wenye  hawakuelewa  kwenye  sakafu,  kwa  watu  wenye  walikusikiliza,

tunaweza kuwapa nafasi wakakuuliza swali.   Lakini ningetaka kueleza na kuwekea muhimu kuwa haya ni maswali ya ufafanusi

tu, ni maswali ili tukuelewa.  Hatutaki mjadala kati  ya mtu mmoja na mwingine  juu  ya  maoni  yake.   Wewe  ukiwa  unamkiliza

mwenzako na vile anavyosema hukubaliani naye, basi utangoja tu umpe nafasi yake, umpe heshima zake wakati anapozungumza

naye akimaliza tutakupa nafasi nawe pia utakuja kutupa maoni yako ya kukanusha yale yake.  Naye pia atanyamaza akusikilize

akupe wakati wako na heshima zako.  Tunaelewana?  

 Nimekumbushwa kuwa kama kuna mtu mwenye hasikii au hazungumzi, tuna mtu mwenye kuonyeshana lugha kwa ishara.  Tuna

lugha ya ishara ile anaweza kufanya hizi ishara ili mtu asiyesikia ama asiyezungumza akajua vile tunaendelea,  na pia yeye akitaka

kuzungumza yule mwenye lugha ya ishara atatutafsiria sisi kwa lugha yenye tunaweza kusikia.   Kwa hivyo ikiwa tuna mtu kama

huyo na anakaa karibu na wewe na unajua kuwa yeye hasikii, tafadhali tueleze na utujulishe kuwa unaye.  

Na sasa bila kupotesa wakati mwingine ningetake kumuomba Charles Maina atupe maoni yake.  Charles.   Lakini ungeketi kwa

ile  kiti  na  hii  kiti  kingewekwa  kando  ama  meza  ingekuwa  kando  ili  anayezungumza  asiwawekee  kisogo  mwenye  kusikiliza,

ikikaa  kama  kando  hivi  hata  upande  ule  atatuona  sisi  nataonekana  hata  wenye  anazungumzia.    Karibu  Bwana  Charles.

Asante..

Charles Maina : Kitu ambacho ningetaka kuzungumzia ni juu ya police – katika nchi yetu tuna shida moja ambayo tumekuwa

nayo.   Police  wa  hapa  nchini  kwetu  tumepata  makosa  kuwa  wakimshika  mtu  huwa  wanampiga  zaidi  na  kitu  ningetaka

kuzungumzia ni Kamati hii iangalie katika jambo hili.  
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Jambo lingine ni kuhusu watu, yaani wananchi ambao wanakaa kama wako ugenini.  Na  ni hali hawa watu wako nchini mwao.

Kunafika wakati hawa watu hata wanafukuswa makwao,  Jambo hili nalo ningetaka hii Kamati ishugulikie.  

Jambo lingine, ni kuhusu Rais wa nchi.  Nchi yetu tunaweza kutaka kuchagua Rais,  na Rais huyu anaweza kuwa ni Rais mzruri

na anaweza kuendelea mpaka miaka mitano na pia  tunaweza  kuangalia  tuone  ya  kuwa  si  Rais  anasitahili  miaka  yake  mitano

ikiisha, anaacha kuendelea na tunatafuta Rais mwingine.  

Jambo langu la mwisho ni kuhusu watu ambao wako na mashamba makubwa na imagine, kuna watu wengine ambao hawana

hata mahali pa  kulala.  Jambo hili nalo linanisumbua moyoni  kwasababu  hawa  watu  hawakutoka  nchi  ingine  kuja  katika  nchi

yetu.  Sasa ninashindwa kwanini watu wengine wako na mashamba makubwa na ni haki kuna mtu mwingine ambaye hana hata

mahali pa kulala. Maoni yangu yamekwisha.   

Com. Kangu : Asante Bwana Maina.  Eh, jaribu kufafanua, ulizungumzia watu wenye wanakaa kama wageni, sikuelewa vizuri

Charles Maina : Wakati nilikuwa nataka kuzungumzia--

Com. Salome Muigai:  Yeye anataka kuuliza swali.  Pia mimi ningetaka unifafanulie sikuelewa ni watu gani.  Pia hii habari  ya

mashamba, mbona wauliza swali,  kwanini  watu  wengine  wako  hivi?   Sisi  leo,  siku  ya  leo  hatujibu  maswali,  tunasikia  maoni.

Kwa  hivyo  tungetaka  kukuuliza  swali.   Wewe  unaona  inatakiwa  tufanye  nini  na  wale  wenye  mashamba  makubwa  na  wale

wengine wenye hawana mahali pa kulala?  

Charles Maina:  Mngetafuta jambo la kuwasaidia hawa watu,  kwasababu unaweza kukuta mtu ako na shamba kutoka hapa

na mbali na kunakaa wanyama. 

Com.Salome  Muigai:  Maina,  Ukisha  vua  nguo  oga.  Tueleze  unasema  tufanye  nini?   Kwani  leo  ni  siku  ya  maoni.   Na

ningetaka kueleza mwingine,  ukija  hapa  tupe  maoni  kwani  tunatengeneza  Katiba.  Tueleze  vile  ungetaka  kufanyike.   Ukianza

kuuliza Wanatume maswali na sisi tumekuja kuwauliza maswali basi  hatutajibu na tutabaki na maswali peke  yake.   Leo ni siku

ya kutueleza, mimi naona tufanye vile na hii shamba kubwa na tufanye vile na huyu mtu mwenye hana shamba.  

 Charles Maina : Nilikuwa nasema huyu mtu anaweza kutafutiwa makao mahali fulani.

Com.Salome Muigai: Ni watu gani wenye ulizungumzia kuwa wanakaa kama wageni?

Charles  Maina :  Watu wenye wanakaa kama wageni, unaweza kukuta kama unapitia mahali  watu  wanaishi  halafu  kunafika

wakati  wanafukuzwa. Na  hao watu walizaliwa katika nchi hii, lakini inafika wakati  unasikia mahali  fulani  hawa  watu  wahame,
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mahali fulani hawa watu wahame.

Com.Salome  Muigai  :  Asante  sana  Bwana  Maina  kwa  kutuanzia  mkutano  wa  leo.   Sasa  ningetake  kumwita  Stanley

Kamunyo.  Just one moment, are we recording?

Recorder: Yes.

Com. Salome Muigai : From there?

Recorder: From here.

Com.Salome Muigai  : Please make sure that you tell us your name, every  time.   Ukija  kuzungumza  anza  na  jina  lako  pale

tunaweka maneno yako kwa tape na tungetaka kujua mwenye hiyo maoni tafadhali.  Karibu.

My name is Stanley Kamunyo : I am presenting proposals of  Kangema Professionals – The Kenya Constitution provides for

separation of powers among the Executive, the Judiciary and the Parliament.   That is not clear in our Constitution, because  the

Judiciary is appointed by the Executive and therefore becomes the interest of the Executive.

  Kangema Professional have proposed  that the Constitution of Kenya shall never be  amended without referendum.  And this

referendum shall be necessary to be voted for by not less than 90% of the Members of the National Assembly.  

The  Executive  –  The  President  of  Kenya  shall  be  elected  by  50%  of  the  national  votes,  and  shall  not  be  a  member  of  the

National Assembly.  And a person shall not qualify to be  elected as  the President  of  the Republic of Kenya if he or  she shall

not have attained the age of 45 years.  And if he or she shall not be an indigenous Kenyan and shall not qualify to be  elected as

the President of Kenya, if he shall not be a graduate from a recognized university.  

Power  of  the  President  –  The  President  of  Kenya  shall  have  power  to  appoint  the  Cabinet  and  shall  be  the

Commander-in-Chief of the Armed Forces.   The President  of Kenya shall have no power  to appoint  the Vice-President,  and

the Vice-President shall be appointed by National Assembly.  The President of Kenya shall not have power  to appoint  Judges.

 Judges shall be  appointed by the Judicial Service Commission.  The President  of Kenya shall not have power  to  appoint  the

Attorney General.   The Attorney General shall be  appointed by the National Assembly.  The Controller  and  Auditor  General

shall  not  be  appointed  by  the  President,  he  shall  be  appointed  by  the  National  Assembly.   Members  of  the  Public  Service

Commission shall be  appointed by the National Assembly.  There shall not be  one Commissioner of Police in the Republic of

Kenya.  Instead there shall be a Police Commissioner in every province of the Republic of Kenya,  and each one of them shall

be answerable to the National Assembly.  
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Members of the National  Assembly  –  A  member  of  the  National  Assembly  shall  not  be  less  than  30  years  of  age.   And  a

member  of  the  National  Assembly  shall  have  attained  a  minimum  level  of  Secondary  School  education.   Members  of  the

National  Assembly  shall  not  vote  for  their  own  remuneration.   Their  remuneration  shall  be  considered  by  an  Economic

Commission.  

Economy – The Constitution shall provide for an Economic Commission to oversee  the distribution of economic opportunities

to all Kenyans.  The Constitution shall provide for Corruption  and  Econmic  Crime  Court.   The  Constitution  shall  provide  for

people to manage and benefit from the resources in their own area.

Agriculture – considering that agriculture is the backbone of the Kenyan economy, the 

Constitution shall provide for subsidies in farm inputs.  Assurance of minimum return to 

farmers – It shall provide for the farmers to market their own produce without undue

interference by the Government.

  Education – Considering that Kenyan educational institutions are producing excessively

 manpower, the Constitution should provide for the Government to export the excess 

labour force.  The 8-4-4 system of education should be discussed and be replaced by 8-4-

2-3 System of education.  

Provincial Administration – The Constitution should provide for scrapping of the

 Provincial Administration and be replaced by community based governance.

Human Rights – The Constitution should protect the human rights and provide that no 

part of the Constitution or law shall be enacted to contravene the basic human rights.

Com. Salome Muigai :  We agreed that you are  going to highlight your paper  because  we are  going to collect it.  Don’t read

word for word because we are going to do that at the Commission.  We just want you to highlight the issues.

Stanley Kamunyo: I will highlight--

Com. Salome Muigai : Yes, your are reading word for word, I am saying, I gave you five minutes in which to highlight the big

issues.

Stanley Kamunyo : That is why I am reading fast to check the time.
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Com.Salome Muigai :  (vernacular) Turenda matemo mohoro ucio.  Nikio turakuha ndagika ithano.

But you are giving us a document to take away with us, you better shorten time and just highlight the issues, are we together?

Stanley Kamunyo: I have --

Com. Salome Muigai :  All I am saying is that you have a document to give to us,  right?  Just  highlight to us what your main

issues are because we are going to take your document away and we are going to read it.  The person who gets a longer time is

the person who has nothing to give to us.  Because if we don’t hear his word or her word, we don’t have a second chance with

them. But with yours we do.  So just give us the main headlines and then we will read that at the Commission.

Stanley  Kamunyo  :  I  am  reading  the  last  but  not  least.   Section  91  of  the  Kenya  Constitution  is  grossly  discriminating  to

Kenyan women. The Constitution should provide for scrapping the Section or  include both men and Kenyan women.  That is

all.

Com. Salome Muigai : Hold on, we may have a few questions.

Com. Kangu : Kamunyo, I did not get what you said to be the age of Members of Parliament?  Then two,  I would like you to

elaborate the export of our labour, whether we are going to earn anything from that or we are just going to pass over  our young

people to jobs  abroad.   I  am worried that we cannot invest in  our  human  resources  and  then  thereafter  ask  them  to  go  and

work abroad. So what do you mean by exporting our labour?  

Com.  Salome  Muigai  :    I  also  have  two  questions  for  your.   One,  the  definition  of  an  indigenous  Kenyan.   Who  is  an

indigenous Kenyan?  Two, you gave us the minimum ages of the President,  and the Members of Parliament.  The President  had

to be 45 years old and Members of Parliament, if I got you right, have to be 30 years.   You did not give us a ceiling.   Is  there

any age at which people, according to you, should not be President or Members of the National Assembly?

Stanley Kamunyo :  The age of the President is given as 45 years, now if the President

 has 2 terms of 5 years each, after 10 years, he will be 55 years of age and that is the 

retirement age for public servants.  That was the thing from the Kangema Professionals.

 And the age of a Member of Parliament was given as 30 years of age.  They considered 

the time that person would vote and the time he had to gain experience, to enable him to 

represent his people in the Parliament. That is what those people considered.

Com. Salome Muigai : And the question of labour?  
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Stanley Kamunyo : The question of labour, the Professionals felt that, if we continue producing graduates from our universities

without any work to do, we shall have no use for that education.  Then they will have no work to do.   Our children will starve.

They have continued to look  for  employment  outside  this  country  and  it  was  felt  that  the  Government  should  better  do  that

work, than individual children.  Recently we had some teachers  who were exported to Sychelles.   So  if the government could

take that role of consulting the other government, the graduates we are producing can get jobs.

Com. Salome Muigai : Thank you very much.  After you have presented sign our register to show that he had encounter with

us. Thank you very much.  Now  I  would  like  to  acknowledge  the  presence  of  another  Commissioner  and  I  will  give  him a

chance to introduce himself to you.  

Domiziano Ratanya : My name is Dr. Domiziano Ratanya, I am one of the Commissioners.  

Com. Salome Muigai: Thank you very much Commissioner Ratanya.  

Now I would like to give a chance to Paul Kamau. I would also like to explain how we are getting our speakers.   Some people

have been saying that we come with pre-determined ideas of who is going to speak.  La, hasha hatuji na majina ya watu wenye

watazungumza, hatuwajui watu wa Kangema.  Vile tunafanya ni kwaba ukija pale kwa mlangoni unajiandikisha jina lako.   Kwa

hivyo  tutamchukua  mtu  kwa  mwingine  hatua  kwa  hatua.   Lakini  kuna  watu  wengine  wenye  tunawapa  pia  nafasi  wakati

wanafika.  

Kwanza akina mama wakifika tutawapa nafasi,  kwani  ni  kawaida  wanawatayarisha  akina  baba  kuja  mapema,  nao  wanarudi

wanakuja nyuma.  Kwa hivyo wakija naweza kukuruka wewe nikampa mama nafasi.   Pia wakati  mwingine vijana hatuwasikii

sana kwa hivyo wakati mwingine kukija kijana, kama kijana mdogo aliye hapa, lakini sijui kama bado  yuko,  pia tutampa nafasi.

 Kukija mtu mwenye ulemavu, mwingine pengine ungeanza safari naye  halafu  ukampita  njiani,  tunawekea  hiyo  manani.   Kwa

hivyo tukiwa na mtu mwenye ulemavu, tunaweza kuruka mtu mmoja ama wawili tukampa nafasi.  

Mbali na hayo tunafwata vile watu walivyokuja na ndio  hayo  majina  tunayo  hapa  ndio  tunatumia  kwa  kuita  watu.   Tafadhali

kama unaketi hapa na unataka kuzungumza hii ni nafasi ya kujiandikisha. Karibu sasa.

Paul Kamau Kitaka: Nitaanza kwa upande wa Judiciary – While the Judiciary institution continues being there for the welfare

of the common and everybody,  some symbols,  of power  that is the DO,  DC,  Provincial  Commissioner  should  be  abolished.

The common man has got nothing to do with such offices, and highly regard them as symbols of oppression.   The chief’s office

which I thought should continue being there,  should be highly rated  and I think that the best  way  to  choose  a  chief  is  who  is

acceptable  in community is by voting as  we do  with  councillors.   Departmental  heads  that  is,  some  of  them  should  be  done

away with because they are unnecessary.  
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In Agriculture – Agriculture is the backbone  of our economy and farmers should be given thefirst priority.   Where  there  have

been damping and importation of some crops  such as  sugar,  I think individuals should not be  allowed to import some of these

things like sugar and enrich themselves and hence a backlog of sugar for farmers that is in Western Kenya  stay  impoverished

because of one person.   The Government should provide free fertilizers and cheap seedlings to the farmers and this will boost

food production in our country.  On the side of cash crops, the farmer should at least  get about  75% of the  total   earning from

the crop, not like where the farmer receives only about 25%.   

President  – The President  should be elected by popular  vote of 50% of the total  votes  cast.   He  should  not  go  beyond  two

terms of  5  years.   The  President  should  not  be  above  the  law.  He  should  appoint  ministers  who  should  be  highly  rated  by

Parliament.  He should  not  have  powers  to  appoint  magistrates,  Chief  Justice,  judges  or  even  Attorney  General.   The  Vice

President should be elected by Parliament.  And Chief Justice and Judges and Attorney General should be left to the Arm of the

Judiciary.  

On the side of Education – The current education system should be reviewed.  The current quota system of education should be

done away with .  Parents should be let alone to run the public schools since the Government does  not provide even the basic

needs.  If the public can have faith with the Government in running of the public schools,  the Kenya School Teacher’s Scheme

should be revived and cater for providing facilities.

Com. Salome Muigai :  Asante sana Bwana Kamau.  Jiandikishe pale. Ningetaka kumuita Samuel Gachoka.

Samuel Gachoka :  Madam Commissioner and your Commissioners, this is a memorandum prepared by Baba Ndogo Church

of the Holy Rosary, Kanyenya-ini, Catholic Church.  

Com. Salome Muigai : Give us your name.

Samuel Gachoka : I am vice Chairman in the Church.   I will try to go through but it is a bit lengthy.  We Kenyans are  people

of diverse  culture  from  42  ethnic  tribes,  who  by  right  consider  Kenya  their  home,  and  their  territory  where  we  successfully

fought to restore  our human dignity and recaptured our aspirations and selfhood at  independence.   We  do  hereby  resolve  to

take  a  united  front  to  establish  the  democratic  state  in  which  liberty  and  freedom  of  individuals,  justice  for  all,  economic

prosperity and the rule of law shall prevail.   We are  determined to raise our diversity in unity respecting one another.   We are

conscious of our  common  achievement  and  our  responsibility  towards  future  generations  and  we  believe  that  the  will  of  the

people shall be the basis of our future authority of the Government.  We therefore adapt this Constitution.  

Principle of State Policies – Constitution of the land shall stay supreme and nobody shall be above it, be it President or  anybody
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else.  To  amend  this  Constitution  in  addition  to  Parliament,  a  Constitutional  Assembly  should  be  created  including  all  stake

holders, including e.g. churches and DOs etc.  

Citizenship – shall be  obtained through birth,  registration, naturalization, and marriage.  In case  of two above,  the  citizen  shall

first be given temporary certificate until they prove they are of good conduct.  In case of five the,  recipient shall first take  a note

of loyalty to the country.  The Marriage Tribunal should look into the above.  

Defence and National security – Armed forces should be independent of other forces under a Federal Defence. Security forces,

should re-examine recruitment, training and define their work.  They should be properly remunerated to avoid corruption.  

Political parties – They are far too many political parties in this country.  They should be reduced to about 3 political parties  that

is the Ruling party,  Opposition and Liberal one.   Government should back  political parties  and give them equal air time during

the election. And they should not be partisan.  

Structures of government and systems of  government  -  We  should  adapt  a  Parliamentary  system  of  Government  in  which  a

Prime Minister is appointed from majority party in Parliament.   The Prime Minister shall be  the Head of the Government.   The

Constitution should provide for a coalition government.   We should retain one chamber of Parliament.   The  electorate  should

have the right to summon their MP if he proves a total  failure or  if he defects  from his party to another before the term is over.

To pass a motion in Parliament, we shall require the presence of 50% of total members to vote for it.   We do not advocate  for

majimboism.  (a) it would divide Kenya and (b) it would cause tribalism.  

Executive, age 40 years and over, that is the President.  

Education – 

Com. Salome Muigai : Mr. Gachoga you have two minutes, please highlight the issues.

Samuel Gachoka:  This is why I said it is a bit lengthy.

Com. Salome Muigai: Please highlight the issues because you will give us the document.

Samuel Gachoka : Okay, the President should be 40 years and over and be with university degree.  Five terms, twice.

 Judiciary –  should  be  independent  of  the  Executive,  should  have  security  of  tenure.   There  should  be  provision  for  judicial

review laws made by Parliament to safeguard violation of the Constitution.  
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Local  Government:  minimum education  for  Councillors  to  speak  English  and  Kiswahili  fluently.  Minimum  for  chairmen  and

mayors: Form 4.  Mayors and council chairmen to be elected directly by the people.  

Electoral  System  :  Demarcation  of   Constituency  boundaries  is  the  responsibility  of  the  Commission  vetted  by  Parliament.

Chairmen  and  Commissioners  shall  be  vetted  by  Parliament,  and  the  same  for  presidential  candidates.  Elections  –  shall  be

separate, MPs and Councillors (A) and the President (B).  

Basic Rights – Every Kenyan should have basic rights for the food, shelter, education and health facilities.  

Street Children – They should be given a place for rehabilitation and then land to get their food.  

Rights of vulnerable groups : Provide water for the pastoral communities, so that they can return land into micro-agriculture.  

Land and Property:   There are  so  many  landless  people  and  the  government  has  big  idle  land  and  this  land  be  given  to  the

landless.  There are a few of us who own more than 200 acres of land.  It should be requested to explain how they got it.  

Culture and Regional Diversity communal rights:  Our rich cultural and ethinic diversity should be retained and promoted into the

Constitution.  

Management of Resources – 

Com. Salome Muigai: Your time is up Mr. Gachoka

Samuel Gachoka: International Relations – This should not be left to the  Head  of State,  must be  vetted if there is any crisis.

Constitutional  Commissioners  and  Officers  –  Except  for  the  Permanent  Commissioner  of  the  Electoral  Commission,  all  the

Commissions should be vetted by Parliament.  

Success  and transfer of Power  – The Speaker  of  the  National  Assembly  should  be  the  acting  Presindent.   There  should  be

provision of time to prepare  the swearing in of the President.   Where there is a run-off,  the Speaker  should continue acting as

President.

Management and use of Natural resources – should be retained for creation of public funds.  Government should be requested

to apportion between Central Government and the Community.
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All public officers should be requested to declare their wealth. 

Com.Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Gachoka,  any questions for Mr.  Gachoka?  Thank you very  much.   Kwa

wale wenye  mmefika  kama  tumeshaanza  tunawakaribisha  kwenye  kikao  maalum  cha  kusikiliza  maoni  ya  Tume  ya  Kugeuza

Katiba,  wakati  huu tukikaa kwenye kikao cha Kangema.  Ningetaka kueleza kuwa kila mtu  anaweza  kuzungumza  kama  mtu

binafsi  ama  kikundi  kilichosajiliwa  ama  kikundi  chochote  kile  chenye  ungekuwa  ukisimamia.   Kama  unazungumza  ukiwa  na

maandiko nakupa  dakika  tano,  nasitaki  kabisa  muniweke  kwa  hukumu  ya  kuendelea  kukwambia  maliza  maliza.   Ningetaka

tusikilizane.  Kama una maandiko uje hapa nitakupa dakika tano ueleze tu mambo yale makubwa vichwa via maandiko yako.

Kama huna maandiko nitakupa dakika kumi.  Ningetaka tuelewane hapo.  Sasa ningetaka kumuuliza Joseph Ngarui.

Joseph Ngaruiya Kigondu: Asante sana Macommissioners na watu wote. I am Joseph Ngaruiya Kigondu.  

Jambo la kwanza ni Basic Rights : Katika basic rights naona ni jambo la muhimu kufanya ufutaji wa sigara  haramu  kwa  uma.

Smoking in public.  

Jambo  la  pili  katika  haki  ya  uma  wale  wote  wanaajiri  watoto  badala  ya  hao  kuwa  shuleni  hata  na  wao  wakataswe.   Na

wakiendelea wajukuliwe hatua ya ki sheria. 

Nikitoka hapo,  ningetaka niguzie kidogo juu ya Bunge – Wabunge kama Rais wanapewa  muda  wa  vipindi  viwili  pia  na  wao

wachukue vipindi vitatu ili katika Serikali tuweze kuwa na vijana.

Rais – Tuingie sasa upande wa Rais – Asiwe mwanachama wa chama chochote cha kisiasa.   Jambo lingine awe akichaguliwa

na zaidi ya asili 49% ya kura sote  zitakapopigwa, bila kujali mikoha.  Jambo lingine pale ni waweze kushirikishwa pamoja  na

Wasiri Mkuu ambao wanagawana mamlaka, mtu yeyote wa wale asiwe ni ceremonial wote wawe na mamlaka na Waziri Mkuu

aweze kuchaguliwa na chama ambacho kina viti vingi katika Bunge.   

Hazina ya nchi – hiyo nayo ninaona inafaa zaidi ikiwa sasa  hazina zitakuwa zikibadilika  mara  tu  Rais  mpya  anashika  usukani.

Ziwe na kichwa cha mfalme ama cha Rais aliyetawala wa kwanza.  

Nikiendelea, Human Rights – nataka kuingia kwa kitu kinaitwa Religious Rights – Haki ya kuabudu na ya kidini – Hapa uhuru

wa kuabudu uwe wa lazima bila kupendekezwa.   Kwa ajili –freedom of worship be guaranteed rather  than be granted.   Hivo

inamanisha kusiwe na mtu fulani ama kundi fulani la dini linawekewa masharti na lingine halina masharti.   Na  kama  kuna  watu

ambao wanashirikishwa  kwa dini fulani wanavunja sheria wasisemekane hawa ni wa kundi hili, wachukuliwe hatua kama wana

makosa,  like any other criminal.  Si ati wawe wanashirikishwa ni wa kanisa hili ama dini hili.  Katika  hapo  pia  ninaona  inafaa

siku ya kibibilia Sabato  iweze kuwekwa katika sheria iwe enshrined and entrenched.  Na  mtu yeyote asiadhibiwe, for keeping
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the Saturday holy.  Hii kwa hapo ninataka kusema kama ni uchaguzi democratic rights zao zifikiriwe.  Isiwekwe siku ya Sabato

hata kama shughuli zote za Electoral Commission, hata Constitution of Review Commission, isiwe ikiweka civic education siku

ya  Sabato.   Delegate  meetings  za  vyama  via  kisiasa,  pia  wasiwe  na  meeting,  mitihani  ya  elimu,  mitihani  ya  mashule,  ama

michezo.   Na  kama  kuna  mtu  ambaye  ataenda  kupata  damages,  utaona  mtoto  amekataswa  elimu  akiwa  form  4  ama

kwingineko,  awe  alipwe  ama,  compensated.   Kama  ikiwa  ni  hivyo,  haki  yake  inaganyagiwa  aweze  kupewa  compensation

inayofaa.   Jambo  lingine  pale  katika  ile  haki  ya  kuabudu  ni  kwamba  kila  watu  wote  wapewe  nafasi  sawa,  makanisa  yote

yapewe  nafasi  sawa  na  tunapokuwa  na  NCC.  Kama  kuna  religious  representtion  pale,  kuwekwe  format  ya  kuona  hakuna

dorminant churches ama zingine zinanyimwa nafas.  

Nikiwa hapo nataka niguzie kitu kinaitwa Provincial Administration.  Katika Provincial Administration Provinces ziwe abolished.

Na Provincial Officers hawana kasi muhimu  ambayo wanatenda,  pia hao waondolewe wawekwe sehemu zingine kwa sababu

tuna district na katika district tunayashughulikia hayo yote.   Na  pia districts zichunguswe upia ziwe na population inayotoshana.

Isiwe  district  nyingine  ina  watu  kumi  ingine  inayo  arobaini,  iwe  wote  wanatoshana,  na  sisiwekwe  kulingana  na  misingi  ya

kikabila.   Tusiwe tuna  distirct  ya  Wakisii,  kuna  district  ya  Wameru  siwe  ni  district  zinazopangwa  siwe  multi-ethinic/racial  na

sitoshane.   Kwa  hivyo  tuwe  na  Constitution  mpia  na  electorate  wanaotoshana.   Si  mbunge  mwingine  anachukua  mshahara

natoshana  na  mwingine  moja  anawakilisha  mia  na  kitu  elfu  na  mwingine  elfu  kumi.   Nikiwa  hapo,  pia  katika  ngazi  za  chini

tuseme kama ngazi za sub-location kuwe na watu ambao wanachuguliwa na raia.   Administration officers wachaguliwe na raia.

Pia ninaguzia hapa kama tukuwe na elected elders  wakusaidiana  na  chief  ama  na  sub-chief.   Na  tena  tukiwa  hapo  tuangalie

kama kutakuwa na mobile courts. 

Naingia  kwa  upande  wa  Judiciary  kidogo,  kwasababu  kupeleka  kesi  katita  district  headquarters  inakuwa  ni  kazi  ngumu.

Wengine hawana pesa  ya kwenda mbali.  Kama kunaweza kuwa na mobile courts  at  locational level  hii  inaweza  saidia  sana.

Tena ggarama ya kuakilisha kesi kwa makoti ipunguzwe ili mtu ambaye ana kesi ambaye hana pesa nyingi naye aweze kushtaki.

  Kile kinaitishwa na wakili pia serikali ifanye mpango ili na wao waziwe na gharama juu kwa wale hawana uwezo sana ili haki

iweze kufikia kila mtu.  

Nikiwa pale pia ningetaka kuguzia jambo linalohusiana na surveyors wanaogawa mashamba.  Ukichunguza kile kinaitishwa na

surveyors au lawyers wawe controlled  lakini  wanaitisha  pesa  nyingi  ambazo  watu  ambao  wanataka  mashamba  yagawanywe

hawawezi kufikia. Wawe monitored pia.   Tena process  ya  kutoa  mashamba  ni  refu,  hata  kwa  watu  ambao  wanagawa  wale

wamefiwa, irahisishwe ili hata na vijana waweze kupata  Title Deed,  ili waweze kuwezeshwa kama wanaweza kupata  nafasi ya

kujiendelesha maisha pengine kupitia kwa mikopo iwe kama security.  Ihakikishwe kama vijana wanaweza kupata Title Deed.  

Tukiwa  hapo  tunaingia  jambo  lingine  –  Kitu  kinaitwa  Tax  –  Ushuru  kwa  wakenya  ni  wa  juu.   Kile  tungeomba  ni  tuweze

kufanywa  mipango  ushuru  iitishwe  ikiwa  kidogo  na  kila  biashara  iweze  kuitishwa  ushuru  iwe  inatolewa  na  wengi  lakini  iwe

kidogo.   Na  ile ambayo inakusudiwa kufanya jambo fulani na hilo  jambo  likose  kufanyika  wale  ambao  waliitishwa  ile  ushuru

warudishiwe ama wafanyiwe jambo ambalo litawafaa.   Na  kwa  upande  huu  tuwe  na  kamati  mahali  ya  Bunge  ya  kuona  vile

biashara inaweza kufanyiwa kuitishwa ushuru na kuangalia vile unatumika na kuhakikisha unakuwa well collected.  kwa sababu
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kuna watu wengi wanahepa ushuru. 

Com. Salome Muigai : Unaweza fupisha?

Joseph  Ngaruiya  :  Thank  you  for  taking  note.   Ile  ningetaka  kusema  pia  nikimalizia  ni  family  food.  Serikali  ihakikishe

wakulima wanapata  fertilizer ya bei ya rahisi tena wanapatiwa  mafunzo  yanayofaa  ili  kuongezea  productivity  ya  mkulima.  Na

vitu  ambavyo  vinaagizwa  kutoka  nje  vile  vinalipwa  Kenya,  sheria  ifanywe  halafu  na  tax  yake  iwekwe  juu  ili  kuvizuia.   Na

nikifikia hapo dear Commissioners, dear chairlady I beg to move.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Joseph Ngaruiya wakati wako umekwisha. 

Commissioner: Bwana Joseph umesema tuwe na Rais pamoja na Waziri Mkuu na waweze kugawanya mamlaka, yaani both

of them should be Executive?  Unaweza kutueleza tukigawa hayo mamlaka, nani atakuwa na nini? Na nani atakuwa na nini?  Ya

pili ikiwa both of them are  the Executive, ni sababu gani moja achaguliwe na raia na mwingine achaguliwe na Bunge? Na  tatu

districts umesema tuondoe provinces tubaki na districts, ziwe na population ya kutoshana, na tusifuatie mambo ya ukabila.  Sasa

kama hapa Kangema, itawezaje kuwa si ya particular tribe? 

Joseph Ngaruiya:  District -  Nimesema tuondoe provinces tubaki na District,  siwe na population ya kutosha.   Na  tusifwatilie

mambo ya ukabila.  

Com. Salome Muigai: Kuna swali lingine hapo ndio nakuomba uandike, ndio ujibu haya yote pamoja.      

Commissioner : Bwana Joseph nina swali lingine na hili ni kuhusu elders  wao  ambao  wanasaidia  chief.   Umesema  kwamba

hawa wazee wachaguliwe ili kuweza kusaidia chief, unapendekeza wachaguliwe kwa njia gani?  Na  watu wote au wachaguliwe

na nani?  

Com. Salome Muigai  :  Na  pia mimi nina swali la kufwata hilo hilo. Wale wazee wakiume peke  yao ama wa kiume na  kike

ama wakike peke  yao?   Wanatume hapa nafikiria wawe wazee wa vijana pia.   Nina maswali  mengine  matatu  juu  ya  mambo

uliyozungumzia.  

Ya kwanza ni lile la kuweka siku ya Sabato. Tunawaislamu wenye kusali Ijumaa, tuna Seventh Day Adventists wenye wanasali

Jumamosi, tuna Wakristo  wengine  wenye  kusali  Jumapili,  hizo  siku  zote  zikuwe  Sabato?  Watoto  wasiende  shule,  wasifanye

michezo, wasifanye mitihani, Commission iende kuweka maombi? Hivyo  ndivyo  ulisema  kwa  hivyo  ni  siku  tatu?    Umesema

tena kushurutishwa dini kama kwa  Tume,  kama  tunataka  waakilishaji  wa  dini  tuweke  dini  sote  wala  sio  kuchagua  dini  ziliso

kubwa ama kuu.  Tuseme, Tume moja kama hii ya Commission ni watu 29,  na dini zenye zimesajiliwa hapa Kenya ni zaidi ya
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mia nne. Sasa ikiwa Tume ina watu 29 na dini zenyewe hata kabla hatujawaakilisha wale wengine inakuwa ni saidi ya mia nne,

tueleze unaona hii inaweza kutumika ama kueleweka kwa njia gani?  Asante.

Joseph Ngaruiya:   Nashukuru--

Com. Salome Muigai:  Nitakupa dakika moja u nusu baada ya kuuliza maswali mengi. 

Joseph Ngaruiya :  Nashukuru kabisa.  Swali la kwanza limekuja kwa Rais  na  Waziri  Mkuu.   Na  two,  Commissioner  hapa

kugawana  mamlaka,  na  sisemi  wawe  ‘at  per’.  Nasema  Rais  anaweza  kuwa  juu  na  awe  pia  anateua  ministers  na  assistant

ministers, lakini Prime Minister ashughulike na upande wa Permanent Secrtaries  na  other  senior  government  officials.  Na  any

other appointment kama kutaendelea kuwa, hiyo sikupata nafasi ya kuongea, ya nominated MP,  ikiteuliwa na Bunge, President

awe pia na final say.  Na hapo nadhani nimetosha.  

Ingine hii ya district  population.  Simaanishi ati,  ikifikia kusema ati Kangema imetoshana na population ambao inafika  watu  wa

Giriama na wengine tuseme wa pale wa Somali hivi, sisemi isigawe.  Ninasema isiitwe kwa jina hii ni Kikuyu District, hii ni Kuria

District, isiwe ati inafikiriwa ati ukienda Kuria unapata hiyo ni ya Wakuria na any other person within Kikuyu akionekana huko

anaonwa kama an alien. Si kama kwao hii ni ya Wakuria.  Nadhani hiyo nayo ni sawa.  

Hii ingine tumesema elders hata ukiingilia kwa makanisa unasikia wazee wa kanisa. Na ukiingia kwa wazee wa kanisa hata wao

wana ukweli huo. Utakuta kuna akina mama wanaitwa wazee. Sasa tuseme elders hi ni ile mzee ya Kiswahi si ya Kizungu, hii ni

ile wazee ambao ni elderly people.  Kwa  hivyo  haina  gender,  kubaguwa  gender.   Iko  very  gender  sensitive.  Ni  akina  mama

akina baba.  

Ingine ile ya Sabato, nimeingia ile na ninataka kusema--

Com. Salome Muigai :  Tueleze vile wanachaguliwa wao.

Joseph Ngaruiya:  Oh,  wale  elders?   Hii  iwe  direct  from  the  members  within  the  sub-location.   Na  iwe  secret.   Ni  secret

ballot.  Si ati ya mlolongo, kuinua mkono,  iwe ni secret.   Na  kuwe na qualification. Sasa  hii nime, at  Provincial Administration,

state inaweka qualification kuchunguza huyu mtu ana mienendo gani? Umri na mengine. That one they have to,  in case  adopted.

 Ingine hapa ninaongea juu ya Sabato  swali  lingine  liliingia  na  Sabato.   Hii  nataka  kusema  Sabath  day,  that  is  Saturday,  iwe

recognized by Constitution.  Hiyo ndio nilikuwa tu nasema pale.   Hiyo nilikuwa nasema, si unaona Sunday is recognized? Kwa

hivyo there is no quarrel about that.  Ingine hii ya Friday,  kwa Waislamu wanakua mara kwa mara they have their own school.

They feel they are, when they are in other schools they are, according to their religious life should be respected.   Kulingana with

the system of their faith.  Okay.
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Com. Salome Muigai  : So you are  suggesting that we have three sabaths  out  of  seven  days?   So  we  will  have  a  four  day

working week?

Joseph Ngaruiya : What I am saying, the point is this, this Friday if they advocate it to be  a full day sabath,  may be it is not a

Sabath  as  this  one.  That  is  why  we  are  requesting  this  for  Saturday  because  Saturday  according  to  those  who  believe  on

keeping it holy they don’t even break for rest, 24  hours rest.   May be it is different with Muslims.  May be they don’t want to

keep the Sabbath like that.   You know they even go to work.  They work on Friday,  but with Sabbath  keepers,  it is a day of

rest.  That is where you are, I am not talking about others because I don’t know how they keep their day holy, but for Sabbath,

I  am  asking  the  Commission  to  consider  it,  entrench,  and  consider  it  a  day  of  rest  24  hours.   I  think  I  have,  in  this  on

appointment  to  Commission.    I  was  not  saying  that  when  you  are  appointing  people  you  consider  them  on  the  religious

grounds.  The issue here, I was talking of is those of National Constitutional Concession the one you are taking for Nairobi,  you

have done.  

Commissioner: Asks (inaudible)

Joseph Ngaruiya: Ya, NCC, that is what I am talking about  here.   Religious groups will be  represented.   That is why I was

saying  if  we  begin  the  representation,  katika  kule  kushirikisha  dini  wote  ambao  wanatoka  pengine  kwa  constituency

washirikishwe wote wachague ni nani wataenda. Si ati kuwa ya kwamba this group ndio inafaa zaidi kuliko wengine.  Si katika

uchaguzi wa Commissioners.  I hope my point is clear.

Commissioner: I think you have anaswered all the questions.

Joseph Ngaruiya: Thank you for giving me the chance.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Mr. Joseph Ngaruiya. Ningetaka ku--I would like to acknowledge the presence

of the DO.   Thank you very much Mr.  DO.   This is the Constitution of Kenya Review Commission.  We are  three of us,  my

name is Salome Wairimu Muigai. On my right is Commissioner Ratanya and on my left is Commissioner Dr.  Kangu.  And we

are very happy to be here and thank you for coming to be with us.  Sasa ningetaka kumpa mama mmoja nafasi ya kutupa maoni

yake.  Tumesikia maoni mengi ya kina baba na ni mazuri, ningetaka kumpa Margaret Wacuka.

Margaret Wacuka : (speaks in Kikuyu)

Margaret Wacuka:  Maritwa makwa ni Margaret Wacuka.
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Translator: Majina yangu ni Margaret Wacuka.

Margaret Wacuka:  Maoni ya Margaret Wacuka ni mathina maria twinamo ithui tuhana ta atumia aa guku Kangema.

Translator:  Maoni ni vile akina mama wana taabu hapa Kangema.

Margret Wacuka:  Ni tondu ona irima riria turarima turona ta turarima irima ria tuhu.

Translator : Kwa sababu wanaona hata ukulima huu wanafanya hapa Kangema wanalima ni ya kwa bure.

Margaret Wacuka:  Na irima riria turarima riu ritihanaine na riria ria tene.

Translator : Ukulima wa sasa siyo kama wa zamani.  

Margaret Wacuka:  Ni tondu irima riria turarima riu ni ria hinya.

Translator  :  Kwa sababu ukulima wa leo una ugumu mwingi. 

Margaret Wacuka :  Ni tondu turaraga nja.

Translator : Kwa sababu wanalala nje. 

Margaret Wacuka :   Na atumia matiagiriirwo ni thaa ciothe gukoragwo mari nja thaa kenda cia utuku.

Translator : Na akina mama si kawaida yao kuwa nje kama saa tisa usiku.

Margaret Wacuka:  Ni tondu no gukorwo kwi kuru nja riria kwina anake utuku.

Translator : Kwa sababu kunaweza kuwa ni hatari kwa akina vijana ambao wako nje wakati huo wa usiku. 

 

Margaret Wacuka :  Nikio atumia mararuta maoni na mathina mao.

 

Translator : Ndiposa anatoa maoni yake akisema akina mama wako na shida wakati huu. 

Margaret Wacuka :  Ni tondu ona kurima kuria mararima itiramateithia.
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Translator : Kwa sababu hata ukulima ule wanalima hauwezi kuwafaidisha wao. 

Margaret Wacuka :  Ni tondu ona andu aria maraandikwo ihinda riri.

Translator : Kwa sababu wengine wameandikwa siku hizi. 

Margaret Wacuka :  Ni arangira.

Translator : Na wanamshinda yeye mkulima. 

Margaret Wacuka:  Ni tondu niarakorwo ena mbeca nyingi 

Translator : Kwa kuwa wanakuwa na pesa nyingi. 

Margaret Wacuka :  Na nii ndiri.

Translator :  Na yeye mkulima hana.

Margaret Wacuka :  Kuoguo ni tukwenda mututeithie inyui muratutongoria 

Translator :  Kwa hivyo nyinyi mnaongoza, anawauliza muwasaidie akina mama 

Margaret Wacuka :  Na mutikoige thirikari ni thinu.

Translator:  Na msiseme ati serikali imefirisika. 

Margaret Wacuka :  Ni tondu thirikari yathina mundu athii arugamirira wira mbeca iria ingituteithia irateithia mundu ucio.

Translator :   Kwa sababu  wakulima  hawa  akina  mama,  ile  pesa  inatokana  na  ukulima,  yule  anaenda  kusimamia  hiyo  pesa

anachukua yote anatajirika yeye mwenyewe na akina mama wanaendelea kuwa masikini.

Margaret Wacuka :  Mahinda maria turathiaga barabara na gari

Translator : Wakati walikuwa wanaenda barabara kwa gari. 
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Margaret Wacuka :  Gari iyo ingiranyitirwo.

Translator : Hiyo gari ikishikwa.

Margaret Wacuka : Irathiaga kwa police

Translator : Ilikuwa inaenda police.  

Margaret Wacuka :  Mbeca icio igacoka igathii bengi ya thirikari.

Translator : Ikihukumiwa hiyo pesa inaenda kwa Serikali.  

Margaret Wacuka :  No umuthi nio mareteithia.

Translator : Lakini siku hizi hiyo pesa inawekwa mfuko ya mtu barabarani. 

Margaret Wacuka :  Umuthi uyu gari ingithii bara.

Translator : Siku hizi gari ikeenda barabara.

Margaret Wacuka :  Igicoka

Translator : Ikirudi.

Margaret Wacuka :  Ina muhothi.

Translator : Ina sadaka. 

Margaret Wacuka :  Kuogwo muhothi ucio ni wa mundu ungi.

Translator : Kwa hivyo hiyo gari inatoa sadaka ya mtu.  

Margaret Wacuka :  Mundu ucio ndanateithia thirikari.
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Translator : Huyo mtu hakusaidia Serikali.  

Margaret Wacuka :  Akahinyiriria andu.

Translator : Anaendelea kuumiza wananchi. 

Margaret Wacuka :  Kuoguo maoni makwa ni kuona ndirona ati ti kuremwo turemetwo ni wira.

Translator : Kwa hivyo kama maoni yangu inaonyesha sisi hatujashindwa na kufanya kazi.  

Margaret Wacuka :  Andu aria maratuthinia ni andu mandikitwo.

Translator :Wale wanatusumbua na kufanya nchi iwe maskini ni wale wameandikwa.  

Margaret Wacuka :  Tungiteithika atia ithui atumia?

Translator : Je, tusaidike namna gani akina mama? 

Margaret Wacuka :  Nii njitagwo Margaret Wacuka

Translator : Anaitwa Margaret Wacuka. 

Margaret Wacuka :  Na thina ucio niguo ndinaguo

Translator : na hiyo taabu ndio inatusumbua sana.

Margaret Wacuka :  Na ndigwenda mututeithia makiria ya uguo.

Translator : Na ningetaka mtusaidie zaidia ya hayo.  

Margaret Wacuka :  Mwathani agocwo.

Translator : Praise the name of the Lord.
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Com. Salome Muigai : Mama Wacuka, hebu rudi kidogo.

Com. Salome Muigai:  Ta coka coka twina ciuria turenda gukuria.  Waturia uria mungihota guteithika na ithui tukire kumuria

uria mukuona mungihota guteithika atia tumuteithii.   Riu  twathii  na  mbere  kurania  ciuria  ni  turirikia  tutari  na  undu  twitikaniirie

ungihota  gwikika.   Kuogwo  tondu  we  niwe  ui  haria  ndeto  iyo  iri,  ukuona  ta  mungihota  atia  gwigika  he  Katiba  ino  ihote

kumuteithia.

Margaret Wacuka:  Ithui tungihota guteithika atiriri?

Translator:   Unaulizwa,  wewe  hukuja  hapa  uulize  maswali.  Umeulizwa  uje  hapa  kutoa  pendekezo.   Hivi,  wewe  utoe

pendekezo uambie Tume ya Katiba, ifanye nini ili kufanyike nini. 

Com.  Salome  Muigai:  Execuse  me  please,  Kuna  Commissioner  mwenye  haelewi  Kikuyu  kwa  hivyo  ingawa  mwenye

kuulizwa swali amesha lielewa ni vizuri kulitafsiri ili atakalo jibu Mwanatume mwenzetu aelewe vyenye tunasema. Asante. 

Margaret Wacuka :  Tungiteithika atiriri

 

Translator: Tunaweza kusaidika.

Margaret Wacuka :  Mihari ino ii barabara ri.

Translator : Hii sadaka iko kwa barabara.

Margaret Wacuka :  Ithire.

Translator : Iondolewe. 

Margaret Wacuka :  Nigetha turiteithika.

Translator : Ili tuweze kusaidika?  

Margaret Wacuka :  Tungiteithika atiriri.

Translator : Tutasaidika, tunaweza kusaidika kwa njia hii.  
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Margaret Wacuka :   Andu aya mararia micara minenanene-ri.

Translator : Hii watu wanapewa mishara mikubwa.

Margaret Wacuka :   Inyihanyihio.

Translator : Ipunguzwe. 

Margaret Wacuka :   Nigetha atumia mateithike.

Translator : Ili wakina mama wasaidike.

 

Margaret Wacuka :   Nikio ithui tukwenda guteithika na njira iyo 

Translator : Sisi twaweza kusaidika kwa njia hiyo.

Margaret Wacuka :  Ni getha ciana ihote kuruta wira.

Translator : Ili watoto wapate kazi. 

Margaret Wacuka :  Na nigetha mutumia ahote guteithika.

Translator : Na ndio akina mama wazaidike. 

Margaret Wacuka :  Niturathii gukua ma-loni.

Translator : Wanaenda kuchukuwa loan.

Margaret Wacuka :  Ko mbeca icio itinathii pande ya icio

Translator : Kama hiyo pesa ingeenda na hiyo njia.

Margaret Wacuka :  Nitungiteithirikire.
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 Translator : Yeye angefaidika.  

Com. Salome Muigai : Ningetaka kumpa hii nafasi C. Thomas K. Munyiri 

Thomas Kamuri : Asante, Mimi ni Thomas Kamuri: Ningetaka kutoa maoni yangu: 

Ya Kwanza ni ukweli.   Kusema ukweli sisi ni watu wa mashambani.  Kazi yetu kubwa ni kulima na kusema kweli wakati  huu

mahali mkulima amefikia hata ameshindwa kwa vile mambo inaendelea.  Kwa hivyo ningeomba sheria ya ukulima irekebishwe ili

mkulima ajue ukweli.   Ukiangalia kama mkulima wa kahawa,  kazi yake nikulima kahawa na  kupeleka  katika  factory.   Lakini

vile kahawa imetoka kwa factory na kuendelea mbele kusema kweli  hajui.   Pesa  ya  kahawa  ikipunguka  anaangalia  yule  mtu

ambaye amechagua kumwakilisha kwa factory.  Na huyu mtu kusema kweli hawezi kujibu maswali sawa sawa kusema kahawa

ilienda  vipi  ya  hapa.   Kwa  hivyo  mimi  nikaona  ni  vizuri  mkulima  awe  akisimamiwa  vizuri,  ikiwa  ni  sheria  ya  awali  mbaya

irekebishwe awe akijulishwa mambo ya ukweli.  Na  kusema kweli mkulima akikosa kurekebishiwa sheria  mkulima  ataangalia.

Kusema kweli kilimo ama mkulima ndio utiwa mgongo ama kile kinaitwa kiunua mgongo cha nchi.  Kikimalizika kusema ukweli

hata nchi itamalizika. 

Ya pili, nikiongea kama assistant chief pia naweza kurudia kazi.  Mambo ya kazi yangu.  Pengine tunaona chief ana shida,  kwa

maana uongozi wa leo sio kama  ule  wa  awali.  Zamani  ma-chief  walikuwa  na  nguvu.   Na  nguvu  zile  walikuwa  nazo  kusema

kweli ni za kulinda mwananchi anayeongoza.  Lakini wakati huu, kusema kweli hata ukikosewa na mtu mwingine ukaenda kwa

chief  naye  chief  aite  huyu  mtu,  hata  huyu  mtu  anaweza  kukataa  kwenda  kwa  chief  kwa  maana  anajua  hakuna  sheria

itakayochukuliwa.  Kwa hivyo ningeomba chief naye aongezewe nguvu ikiwa ni order amepatia mtu order  na huyo mtu akataye

ana nguvu ya kumshika huyu mtu na kumshitaki.  

Ya tatu, kusema kweli hata kiti hiki wakati mwingine tunaona kuna shida katika uongozi wa nchi.  Na shida ile mimi naona ni ya

viongozi.  Wakati  kulikuwa na chama moja kusema kweli mambo wakati  huo yalikuwa  mazuri.   Wakati  kulingia  vyama  vingi

mambo yalizidi kuharibika.  Lakini kuwa na vyama vingi kusema kweli ni vyema.  Na vile naonelea, kwa kuwa na vyama vingi ni

vyema, chama kile ambacho kimeshinda ndio kinaongoza serikali.   Na  ningeomba ikiwezekana irekebishwe vyama vile vingine

ambavyo  vimeshindwa,  viwe  vikifwata  chama  ambacho  kinatawala  badala  ya  kufurutana  na  wao  ni  wakubwa  Bungeni,  nao

wakatusaidie,  badala  ya kusaidia wananchi ambao wamewatuma wameenda kufurutana.  Sasa  wakianza  kufurutana  hatuwezi

kujua  kahawa  inapotelea  wapi,  majani  chai  imepotelea  wapi,  badala  ya  kwenda  kutafuta  mahali  kahawa  ya  mkulima

imepotelea,  hawa wanaendelea kufurutana  tu.   Kwa  hivyo  ningeomba  chama  ambacho  kimeshinda  na  hawa  wengine  vyama

vilishindwa  viwe  vikifwata  chama  ambacho  kinatawala,  hata  kama  nikupatiwa  cheo,  kwa  vile  hata  opposition  alipata  kura

kutoka sehemu yake, na hao pia wapatiwe viti vya cheo.  Ningeona hayo ingekuwa nzuri na nchi yetu ingekuwa imeendelea.   

Ya mwisho, ni wafanyi kazi, langu mimi mwenyewe vile naonelea wakati  wa zamani watu hawakua werevu wengi.  Hawakuwa

na elimu, tuseme miaka ya 50 na hata  karibu 70.   Lakini wa leo na ni ukweli watu wameelimika, lakini tunda la nchi ni dogo.
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Badala ya mtu mmoja awe akila tunda la Kenya kutoka mwanzo hata afe,  ni kwa nini kusiwekwe sheria na mfanyi kazi kama

mtu ameajiliwa siyo kuangalia ati hawezi zeeka, kuangaliwe miaka ambayo amefanya kasi  na miaka ikimuruhusu kama ni miaka

kumi na tano, kusema kweli ili miaka kuajiliwa na kuna watu ambao wamepata mishahara mikubwa, miaka 15 au 20 imetosha

na wewe urejee kwako ili watu ambao wameelimika na wao wapate  nafasi ya kula kila kitu kwa maana  elimu  ni  nyingi  lakini

tunda kidogo.

 Com. Salome Muigai : Ningetaka kuomba kama wanatume wako na swali kwako.

Commissioner: Ningependa kukuuliza wewe unazungumza kutoka kwa upande wa Provincial Administration.  

Kuna wale wamesema machiefs wachaguliwe na raia,  ningependa uzungumzia hilo jambo kidogo tusikie na wale wako upande

ule wako na maoni gani.  

Jambo la pili  unasema  watu  waajiriwe  kufanya  kazi  kiwango  fulani  alafu  waachie  wengine  kuchukuwa.   Na  ndipo  tutakuwa

tunatatua shida kwa sababu hata mtu akifanya kazi miaka 25 na tumtoe na bado  anatafuta  kukula  nao  wao  tunafanya  namna

gani?  

Yes Bwana Thomas, nina  mengine  maswali  mawili.   Ya  kwanza  ni  hapa  unasema  machief  wapewe  nguvu  ya  kushika  watu,

lakini hukufafanua kwa nini.  Wapewe kazi ya kushika watu, kwa nini washike watu, fafanua hapo.   

Na kitu kingine, unasema vyama via upinzani kimoja kikishinda kiwe na serikali hiyo vyote vingine  vihungane  na  hicho  chama

kinatawala, Ni kwa mambo gani umetaka viuungane?   Hapo fafanua.

Thomas  Kamuri  :  Yangu   nimeonelea  kusema  kweli  ingefaa  kama  viongozi  wowote  wangenyakuliwa  na  wenye

wananyakuliwa waakilishe raia.  Na hao watu wanatumwa, kusema kweli kuna mambo yale wanakwenda kufanyia raia.   Hapo

ndipo  ninasema  badala,  hata  ni  opposition  zetu  ni  wamekwenda  na  wao,  walishindwa,  kama  waleo  chama  cha  KANU

kinatawala, tukaonelea hata kama ni wa KANU akizungumzia mambo yanayo faa na ya kutusaidia, huyu mbunge wa opposition

kusema kweli hawezi kumuunga mkono.  Kwa hivyo tukaonelea hata kama hivi vyama ambavyo vilishindwa na vikavunjwa na

kuungana na chama kinachotawala,  ingekuwa bora  sana kwa kuwa hakutakuwa na mng’ang’ano katika  bunge.   Kwa  maana

kwa  wakati  huu  watu  hawa  tunaona  haya  kusikia  wabunge  tuliotuma  kule  wakatutetee  wameanza  mng’ang’ano  bungeni.

Wameshindwa kwa kutuakilisha katika Bunge.  Ingefaa wawe wakisukuma gogo moja badala ya kugombana. 

Mambo ya Chief -  Nilikuwa ni kimaanisha,  kama wa leo pengine huyu ni ndugu yangu amenikosea,  na  sasa  ninaonelea  sasa

huyu ni ndugu yangu, siwezi kwenda kwa police kushtaki kwa maana nikishtaki atashikwa na atafungwa.  Atafikiria nipitie kwa

Chief ili nijue kwanini yuhu ndugu yangu amenifanya hivyo. Sasa  huyu ndugu yako kuitwa na chief hawezi  kwenda kwa chief,
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hawezi.  Lazima chief atume mtu mwenye kuhongwa kwa office akaandikishe ili  waende  kwa  chief.  Sasa  hiyo  haiko  haja  ya

ndugu yako kwenda kushtaki.  Hiyo ndio nilikuwa nikimaanisha, na kutipenda chief awe akiita mhalifu na mhalifu amekata  kuja

kwangu, kuwe na sheria safi huyo ambayo inathibitisha huyo ameiitwa na amekata.   Mambo ya kuchaguliwa kwa chief na raia.

Kusema kweli maoni yangu vile ningeonelea, haingekuwa imefaa zaidi kwa maana mmejua watu ambao wameajiriwa na serikali

ndio watu ambao wamependwa sana na raia.   Kwa hivyo hata wachief wakiwa wanachaguliwa na raia kusema kweli nafikiri,

ningeonelea atakuwa akifanya kazi miezi miwili na sasa raia wataanza kuteta, huyu mtu tulimchagua akiwa mzuri sasa  amegeuka,

hatumtaki tena utakuwa wakati  mwingi ni wakupotesa.   Hata mwaka mmoja tunaweza kuwa na chiefs wanne. Kwa hivyo vile

Serikali inaendelea kujichagulia ma-chief na assitant chief it is the best.   Na  hapo nikiongeza kidogo,  niseme kwa vile ma-chief

wamedharauliwa,  ingefaa  sana  na  ingekuwa  bora  kama  ingewezekana  hata  na  wao  wawe  wakupigwa  transfer  ili  wasiwe

wakikaa  mahali  pamoja  tu  hata  Wakikuyu  walisema  (Kikuyu).   Na  hivyo  ndivyo  ilivyo  hata  wa-chief  wakika  mahali  moja

wataweza kudharauliwa na wanaowaongoza.  Sijui kama nimemalizia.

Commissioner: Asante sana Bwana Munyiri.  Jiandikishe kwenye utaratibu wetu hapo, na sasa tutaita Monica Nyambura.

Monica Nyambura:  (speaks in Kikuyu)

Undu uria ingiamba kwariria muno no aririirie uhoro wa thukuru.

Translator:  Monica Nyambura anasema.  

Monica Nyambura :  Niundu wa ciana iria itari na manyina

Translator:  Kwa sababu ya watoto ambao ni yatima. 

Monica Nyambura :  Niundu niirendwo mbeca cia igeranio

Translator:  Kwa sababu wanaitishwa pesa za mitihani.  

Monica Nyambura :  Na citiri na mureri

Translator:  Na hawana mlezi.  

Monica Nyambura :  Icio onacio nindamwakira ihoru muno 

Translator : Hao watoto wanatia wazazi hofu sana.  

Monica Nyambura :  Niundu macani maria turatua 

Translator : Kwa sababu majani ambao wanachuna. 
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Monica Nyambura :  Niundu matiri na mbeca

Translator : Kwa sababu hiyo majani hayana pesa.  

Monica Nyambura :  Niundu nii ningaigua kieha kiingi, niundu ciana icio ni kurera ndirarera itari na hinya muingi wa mwiri.

Translator : Kwa sababu hiyo mimi nasikia uchungu sana kwa sababu hiyo wana nawalea bila nguvu ya kimwili. 

Monica Nyambura :  Niundu bara yothe ikiruo 

Translator : Kwa sababu vita ikipiganwa.

Monica Nyambura :  Niundu nii ndi muiritu oo uguo

Translator : Akiwa msichana mzuri 

Monica Nyambura :  Na aria nyonete mena wiyathi mwega ni ciana iria iciaritwo ikagia na mucara munene kungira.

Translator  :  Na  wale  ninaona  wako  na  kazi  mzuri  na  wanakula  matunda  ni  wale  walizaliwa  na  mimi  na  wako  na  uhuru

kunishinda mimi nilipigania uhuru.  

Monica Nyambura :   Tiga ni kuga maroiga ati aciari matiri na bata.

Translator : Isipokuwa ni wale wanasema wazazi hawana faida.  

Monica Nyambura :  Aciari mena bata muno gukira acio.

Translator : Wazazi wana faida kubwa sana kuwashinda. 

Monica Nyambura :   Niundu nio mahete acio hinya.

Translator : Kwa sababu ndio waliwapatia mamlaka na hiyo nguvu.  

Monica Nyambura :  Ona tawe uikaire hau utagiire na thoguo ndungithoma.

Translator : Hata kama wewe Commissioner umekalia hiyo kiti kama hukukuwa na mama yako, ungesoma? 

Monica Nyambura :  Nii ndiathomire 

Translator : Huyu hakusoma. 

Com. Salome Muigai : Na mama yangu pia . (laughter)

Monica Nyambura :  Nigukena ngenete
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Translator : Anasema ana furaha 

Monica Nyambura :  Niundu wa kuona ciana ta inyui 

Translator : Kwa kuona watoto kama nyinyi.  

Monica Nyambura :  Niundu ciana iria ndinacio ihana oo ta inyui

Translator : Kwa sababu wale watoto niko nao ni kama nyinyi

Monica Nyambura :  Kuoguo uguo muthii mutugerererie 

Translator : Kwa sababu hiyo ninawatuma mweze kujaribu

Monica Nyambura :   Ciana icio ndakoma igitagio mbeca itari nacio

Translator : Hiyo watoto wanaitishwa pesa na hawana wazazi

Monica Nyambura :  Macoke kurega kuriha githomo

Translator : Iwe wasilipe shule kama mtoto hana mzazi  

Monica Nyambura :   Kiu nikio ndiraigua ndinathina nakio nigetha mwana ucio akona gwa guikara

Translator : Hii ni malalamiko yangu nimetoa kwa Commissioner ili hiyo watoto waone mahali pa kukaa

Monica Nyambura :  Aria angi

Translator : Wale wengine

Monica Nyambura :  Acio angi tugathomithagia mpaka University

 Translator : Tunawasomesha paka University 

Monica Nyambura :  Matingiona mawira

Translator : Hakuna kazi Kenya.  

Monica Nyambura :  Kiu nikio ndiraigua ndina na thina nakio tondu muthuri arutite hinya wake.

Translator : Hilo ni jambo lingine tuna uchungu sana kwa sababu mume wangu ametoa nguvu zake zote 

Monica Nyambura :   Mutumia taguo
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Translator : Mama vile vile 

Monica Nyambura :  Riu uguo

Translator : Sasa hivi 

Monica Nyambura :  Nii nindiraigua ndina ihoro riingi muno

Translator : Mimi nasikia niko na hofu sana 

Monica Nyambura :  Korwo ciana icio ciitu no tuoerwo

Translator : Kama vile watoto wetu wakichuguliwa 

Monica Nyambura :  Icio nicio tungiigua twina wendo nacio

Translator :  Ingawa tumesikia tuko na upendo na wao 

Monica Nyambura :  Wa keri 

Translator : Jambo la pili 

Monica Nyambura :  Okorwo nita gari icio muraigua

Translator : Kama vile gari lile tunasikia hiyo magari ni ya police ya raia

Monica Nyambura :  Ni cia ciakwa ti ciitu

Translator:  Hiyo magari ni ya polisi ya raia

Monica Nyambura:  Ona magukora haha bara makaneo mbeca icio.

Translator :   Na wanaketi wanahesabu na wanachukua hiyo pesa.

Monica Nyambura :   Kiu ni kieha kinene muno tondu kuu nikuo tutwaraga mbeca.

Translator : Hiyo ni hofu kubwa sana kwa sababu katika hiyo idara ya magari hapo ndio pesa sote tunamwagia.

Monica Nyambura :   Nii umuthi 

Translator : Hivi leo, siku ya leo 

Monica Nyambura :  Nindiraigua ndina thayu muno 
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Translator : Ninasikia niko na imani 

Monica Nyambura :  Niundu inyui nimwoka gutuonia ati Katiba ithiaga uu

Translator : Kwa sababu mumekuja kutuonyesha Katiba. 

Monica Nyambura :  Na kiu nikio gikeno giitu

Translator : Na hiyo ndio furaha yetu

Monica Nyambura :  Nigetha tuhote kwiyatha

Translator : Sisi tuweze kujitawala  

Monica Nyambura :  Niundu Kenyatta atutigiire wiyathi 

Translator : Kenyatta alituachia uhuru na sisi nikushika hiyo uhuru namna hii

Monica Nyambura :  Na tutiri na bururi ta uria wari kuo

Translator : Hiyo ndio jambo kubwa kwa sababu hiyo unasikia vita ilipiganwa hawa hawakukuwako

Monica Nyambura :  Ndina kieha kinene niundu wa aya, aingi matiari kuo aya ukuona.

Translator : Hawa walikua ni watu wadogo sana 

Monica Nyambura :  Hana no ndarire andu anyinyi muno

Translator : Lile ndio ombi langu. 

Monica Nyambura :  Nii kindu kiria ingimuhoya

Translator : Mukienda 

Monica Nyambura :  Mwathii

Translator :  Mukienda

Monica Nyambura :  Muone ciana ciitu uria irathoma

Translator:  Muone vile watoto wetu wanasoma 

Monica Nyambura :  Niundu nii ni ndairiria utuku
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Translator :   Mimi naenda

Monica Nyambura :  Mundu ekuhingia miaka mirongo itandatu na kenda ri 

Translator:  Huyu amebakisha siku chache tu anatoa signal ya kwenda

Monica Nyambura:  Nii nindarikia riu

Translator : Amemaliza. Asante

Monica Nyambura:  Wina kiuria

Com. Salome Muigai :   Ndiri na kiuria no kwenda ingienda gucokia ngatho na kuga ati nitui ati ni atumia na athuri matumite

tuikare haha na no inyui mututhomithitie.  Thank you.   Sasa tasafiri kwa Wilson Ndegwa

Wilson Ndungu Ndegwa : Nitaongea kidogo tu. Administration - Police Administration.  Ile tu ningetaka kutoa maoni kidogo

tu  ni  ya  police  administration  kwa  vile  imekuwa  na  corruption  nyingi  sana  na  kama  ningeulizwa,  tungepatiwa  office  ya

Ombudsman, tuwe  tukiripoti kila jambo ambayo inatokea kwa sababu tunapitia mahali pengi sana.   Tunapitia kwa subchief na

ma-chief wao,  sana  sana  sisi  watu  wadogo  tunakuwa  nyumbani.   Nitatoa  mfano  moja,  mbili,  tatu  ile  sasa  hivi  tutapitia  kwa

sub-chief na ma-chief.   Na  kwa mfano, tufikirie umejaliwa mtoto,  mama watoto,  akijaliwa  mtoto  na  watoto  wengine  wote  ni

wake na sasa unataka birth certificate,  ukiingia kwake,  salamu ile anakusalimia anakwambia alikua na Harambee na ujampatia

kwa  hivyo  kitu  cha  kwanza  ni  utoe  mia  tano,  na  ukifikiria  kwenda  ku-report  hiyo  maneno  hakuna  mahali  paku-report.  Na

ingene sana sana wakati  wa usiku wakati  unataka kwenda kama nyumbani, kama saa  moja saa  mbili hivi utakutana na gari ya

police, na pengine ulikuwa hukununulia watu wako unga, sukuma kule, unakutana na gari na unawekw ndani ya hiyo gari.   Sana

sana  kulikuwa  na  mtu  mwingine   hapa  alikuwa  akiitwa  Mzee  Ayub,  ukiingia  police  station,  lasima  utoe  pesa  ndio  utoke  na

unatafuta mahali pa kwenda ku-report yeye, hakuna.  

Jambo lingine moja kwa administration – ni kama wizi wa ng’ombe.  Kuna kitu moja kilitokea hapo,  wizi  wa  ng’ombe.   Ng’

ombe moja ikiibwa, ilikuwa tukaitwa baraza,  wakati  tulikuwa  kwa  baraza  la  jiji,  tukaambiwa  kuna  ng’ombe  iliibiwa  kitambo

tuambiwe  ngombe  iliibiwa,  mtu  alikuja  akasema  ng’ombe  ilionekana  mahali  sasa  ikabidi  ile  ng’ombe  ililetwe  na  mwenyewe

aseme ni yake.  Wakati  ililetwa tukaambiwa kila mtu aandike yule yako nayo.   Sasa  katika wakati  huo unaona mtu anaandika

yule  mtu  ambaye  hawasikilizani,  anapelekwa  police  station.  Hapa  unakuta  chief  and  subchief.  Ukitoka  pale  unaambiwa

Shs.5,000  sasa  tukiwa  watu  kama  ishirini  Shs.5,000  hiyo  ni  pesa  nyingi  sana  na  hakuna  mahali  inaenda.   Kwa  hivyo  mimi

naoma tafadhali mutuangalilie watupatie office ya Ombudsman tuwe tuki-report  hayo mambo na afadhali asiwe ni mtu ambaye

ako na upendeleo kwa yeyote. Asiwe na ile roho mutaka kitu  

Hapo nimetoka, Hiyo ingine kwa sababu nilifikiria hii Katiba ya kulinda wale watu hawana Aids,  kwa sababu hao watu wako

na Aids ni watu ambao wamesumbua watu sana kwa sababu wakijua wako na Aids,  anajaribu vile awezavyo aizambaze kwa
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wale ambao hajawahi kupata.  Kwa  hivyo  tafadhali  tungeomba  serikali  itafute  njia  ili  hawa  watu  wawe  wakitambulika  katika

public.  

Lingine,  hapo  nimetoka,  kuhusu  President.  Rais  anayeondoka  kwa  maoni  yangu  ningesema  lazima  afwatwe  na  ili  makosa

ameshafanya ndio awe mfano kwa wale watuwatakaoteuliwa.  Akifanya makosa awe atafwatwa,  sababu kuna makosa ambao

wanafanya makusudi hata kama ni, tuseme kama tour,  kuna wakati  anaenda tour yake binafsi lakini anatumia pesa  ya umma. 

Kwa hivyo tunaona tour iwekwe kwa account yake iwe juu yake.  

Hapo  nimetoka.  Ile  ingine  nayo  ni  upande  wa  air  waves.   Hii  inatatisa  matangazo  tafadhali  hii  maneno  iangaliwe  sana  kwa

sababu upande kama huu wetu hatufikiwi na maneno sawa sawa na sana sana tukisoma magazeti  unaona kuna vikwazo ambao

vimewekwa, na sana sana wale wengine  wakijaribu  kupeperusha  matangazo  yaliyo  ya  haki  ndio  mwananchi  ajue,  hiyo  nayo

inafungwa.  Kwa hivyo  tuwe na sheria ambayo itasimamia air waves.  

Hapo nimetoka.  Hii kitu nayo ni  kuhusu  kutoshanishwa  kwa  watu:  wanawake  na  wanaume.   Hapo  ndio  mimi nakuali  tuwe

sawa sawa kabisa,  tutoshane.   Lakini ikifika upande wa urithi, kama mimi nimemriithi mama  yangu,  kipande  ile  ya  ardhi  niko

nayo.  Kwa mfano alikuwa ako na futi mbili two plots alafu msichana ambaye baba yake ni muriithi ako na acre  10 sasa  unaona

yule ukimuoa kutoka kwa ile futi mbili tugagawanya tunalima naye lakini kwao ile acre  kumi inakaa bure.  Kwa hivyo tugawane

hivyo, yeye arithi kule kwao.   Hapo,  nimetoka. Kuna maneno ingine tunafwatafwata kwa habari  kuuzu  Tume  ya  kurekebisha

Katiba.  Wengine wanasema  hii  Tume  iongezewe  muda  na  wengine  wanasema  iharakishe  imalize,  wengine  wanasema  Bunge

iongezewa muda ndio nini wengine wanasema fanya haraka ndio vipekele vingine vifanywe marekebisho.   Mimi hapo ningeona

afadhali muongezewe muda mkamilishe hiyo kazi,  kuliko muache sehemu zingene, kwa sababu itaonekana kama mnapendelea

kikundi Fulani au Cheo Fulani. Yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai : Asante sana, una swali?

Com. Kangu:  Ndugu kwa jambo umesama la mwisho, ikiwa  tunaongezewa  muda,  mmesikia  kuna  wale  wana,  mafikira  yao

sana iko kwa kura, tufanye namna gani.  

Wilson Ndungu:  Kama hamtaongezewa muda ya kurekebisha hii Katiba, tufanye kura na ile Katiba iko.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.   Lydia Wangechi,  wewe ni Lydia Wangechi?  so  your  names  are  Wangechi  Waithaka,

okay karibu. Ulikuwa na maoni ambayo ulitaka kuzungumzia, kwa hivyo siyo wewe, lakini endelea kama una yako.

Lydia Wangechi  Waithaka:    My names are  Lydia Wangechi Waithaka.   I  have come here to present  my views to you on

how the President should run our country.  In the area that I want to talk about, the nature of our President. 

Our President has the authority and responsibility that should improve our country.   One of the issues was the area  where the

President is supposed to appoint the minister who has done studies to that effect,  we can manage to sit back.   Now according
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to  how,  I  want  to  comment  that  the  President  as  he  appoints  those  ministers  who  are  being  appointed,  he  is  supposed  to

appoint those people  who have qualification of being in that area.    Some  of  those  people  who  are  appointed  they  have  not

specialized in that area such that when they come to that sector,  they are  not in a position to manage that sector  and that is the

reason why I should say that, he is supposed to appoint those people who have the qualification of being a minister. 

Also I would like to comment on the area  of the issue that they keep  on changing ministers time  and  again.   When  you  have

been given a certain sector to manage, the minister who is given that area  to manage, may be he managed for a very short  time

like, may be, for about six months.  Then you hear later that a certain minister has been changed from minister to this instution

and  he  is  taken  to  the  other.   So  I  would  say  that  those  people  should  be  appointed,  and  they  are  given  enough  time  to

adequately  manage  those  sectors  and  be  given  government  to  manage  those  areas.   So  I  can  say  that  those  ministers  they

should be appointed and then given enough time to manage those sectors.  Not changing may be today Mr.  X is the Minister of

Health today and then tomorrow we hear that he is the Minister of Finance.   How  can  he  be  able  to  manage  today  being  a

Minister  of  Health  and  tomorrow  we  hear  that  he  is  the  Minister  of  Finance?   So  I  would  like  to  say  that  as  he  chooses

ministers, they should be chosen and after being  chosen  they  take  enough  time  to  manage  those  sectors  but  not  a  matter  of

keeping  on  changing,  and  changing  time  and  again.   So  in  that  area  I  think  our  president  should  do  something.   And  then

appointing those people who have qualification.  Like now you hear some of them are,  according to my view, is that,  they are

being  appointed  kind  of  favourism  is  being  poured  somewhere  and  such  things.   So  as  they  choose  let  them,  may  be,  the

Minister of Environment, is a minister who has specialized in that area  and he knows how to manage that environment so that

we will do well in our country.  So that is all I had, as my views.

Com. Salome Muigai:  Somebody has a question for you.

Com. Kangu :  Now you say that Ministers should have qualifications, would you be able to tell us what you consider  sufficient

qualification for anyone to serve as a minister?

Lydia Wangechi  Waithaka:   Okay,  sufficient  qualification,  I  would  say  that  if  a  minister  is  to  be  chosen  as  a  Minister  of

Environment, he knows exactly what environment is and he is able to manage that well.  But not today he is being a Minister of

Finance  and  then  tomorrow  you  hear  that  he  is  the  Minister  of  Environment,  which  means  that  may  be  he  is  a  Minister  of

Finance today but tomorrow he is the Minister of Environment, how can he be able to do well in this area of being a Minister of

Environment and tomorrow he is the Minister of Finance?

Com. Salome Muigai: Thank you very much Lydia.  The next speaker atakuwa ni Samuel Mwai.

My name is Samuel Mwangi Mbiu : Yangu maoni, ambayo ningetaka kutoa: 

Ya kwanza – ya Rais wa Jamhuri- Mimi ningeomba Commissioner,  Rais  wa  nchi  awe  chini  ya  sheria,  sababu  Rais  anaweza

kufanya jambo ambalo halifai kwa sababu ana uwezo zaidi.  
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Pili, Wabunge pia wamepewa mishahara mikubwa sana – Ningetaka sheria itungwe, wangepewa angalau kiwango cha Shillingi

kama elfu mia mbili.  Kwa sasa wanapata mia nne.  

Na  pia  ningetaka  Bunge  wakati  wanazungumza  huko  Bunge  yaani  wawe  wanapewa  uhuru  wa  vyombo  via  habari  tuwe

tukiwazikiliza moja kwa moja badala ya kuandika vile Bunge walisema, na kuja kusomewa katika Bunge.  

Na pia,  hapo nimetoka, sasa  naingia kuhusu  Elimu –  Nilisikia  kuna  sheria  ilipitishwa  Bunge  ati  mzazi  ambaye  hatamsomesha

mtoto  yake  atashtakiwa.   Sheria  nakubaliana  nayo,  lakini  mtoto  atasoma  vipi  ikiwa  karo  ya  shule  ndio  hiyo,  na  ni  mzazi

anaitishwa. Haya,  pesa  za mitihani mzazi anaitishwa, na huyu mzazi hana hizo pesa,  kwa hivyo mimi ningeomba karo  ya  shule

ifutiliwe mbali, pesa za mitihani zifutiliwe mbali, elimu iwe ya bure kutoka Standard One up to University.  

Haya, jambo la nne – hii ni matibabu au hospitali – watu wetu wamekufa sana juu ya gharama, kutoshwa gharama na hospitali.

Mtu akiwa mgonjwa na hana pesa  aende hospitali ya serikari  apimwe anaambiwa enda ukanunue dawa,  hana hizo pesa.   Vile

ningeomba sheria ipitishwe na hospitali zote humu nchini ziwe za bure.  

Ya tano, ya tano ni uchaguzi ya mali ya raia.   Ningeombe Bunge ipitishe sheria mtu yeyote ambaye ameinyakuwa mali ya raia,

asipewe nafasi ingine.  Ashtakiwe, na hiyo mali irudishiwe raia.  

Katika kusafiri,   usafiri umekuwa mzito  sana.  Kuna  watu  wamejipanga  katika  Jamhuri  hii  yetu,  wanajipanga  vikundi,  vikundi

tuseme  hao  ndio  hua  wanasema.   Tuseme  kutoka  hapa  Kenyenya-ini  kwenda  Kangema  au  Muranga,  mwananchi  atakuwa

akilipa pesa fulani.  Ningeomba Tume lichukuwe hiyo jukumu iwe ndio inasimamia mambo hayo. Na  pia ningeomba badala  ya

hilo kikundi,  kwa sababu mimi nikinunua gari langu, nipeleke pale stage itaitishwa pesa  ya ile  kiwanja.   Hakuna  kiwanja  cha

mtu.  Kiwanja  ni  cha  wananchi.   Kwa  hivyo  ningeomba  hilo  jukumu  la  hiyo  kiwanja  hicho  cha  City  Council  wapewe  nguvu

wawe wakisimama wao wenyewe. Nafikiri yangu nimefikisha hapo, Asante sana.

Com. Salome Muigai: Mimi ni na swali moja kwako Bwana Mwangi.  Umesema kuwa vile vikundi vya watu wenye kufikiri

hali pesa  ngapi  watu  watalipa  viondolewe,  na  Tume  iwe  kutengeneza  ama  kuangalia  hayo  mambo,  ni  Tume  lipi?   Ungetaka

liundwe ama ni Tume lipi?  

Samuel Mwangi:  Hiyo, ningetaka Serikali,  yaani tuseme kutoka hapa Kenyenya-ini kwenda  Kangema  ijulikane  ni  kilometer

ngapi kwa hivyo Serikali yenyewe  ichukuwe  lile  jukumu  kusema  kutoka  Kenyenya-ini  kwenda  Kangema  ni  kilometer  fulani,

mwananchi anafaa kulipa pesa fulani.  

Com. Salome Muigai :  Hi nafasi nataka kumpa Josephine Nyamburi.

Josephine Nyamburi :  Njitagwo Josephine Nyamburi

Translator: Mimi naitwa Josephine Nyamburi
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Josephine Nyamburi:  Na ndi muira wa Jesu.

Translator:  Na ni shahidi wa Yesu kwamba ameokoka.

Josephine Nyamburi:  Ndahonokire mwaka wa mirongo mugwanja na ithano.

Translator: Ameokoka Mwaka wa 75

Josephine Nyamburi:  Niguo ndonire mehia makwa

Translator:  Aliona dhabi

Josephine Nyamburi:  Niundu ucio ndimutigaga na thutha

Translator:  Kwa hivyo yeye hamuwachwi nyuma.

Josephine Nyamburi:  Mwathani agocwo!

Translator:   Praise the Lord.  

Josephine Nyamburi:  Nii ninii umwe gwenda kuruta maoni ma Kenya ino

Translator: Mimi ni moja ambaye nataka kutoa maoni ya Kenya hii

Josephine Nyamburi:  Ni ndikwenda kuuga ta andu aria maroiga ati bara niyaruirwo

Translator: Yeye hataki kusema kwa wale wengine wanasema vita ilipiganwa

Josephine Nyamburi:  Nii ninii ndari umwe

Translator: Yeye alikuwa mmoja

Josephine Nyamburi:  Na muthuri wakwa agikua

Translator:  Na mzee wangu akakufa

Josephine Nyamburi:  Agikuira mutito

Translator: Alikufia msituni

Josephine Nyamburi:  Na tukirwo nitukaheyo migunda.

Translator:  Na wakahaidiwa ya kwamba watapatiwa mashamba.
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Josephine Nyamburi:  Na tutiamionire.

Translator:  Hawakuyapata yale mashamba.

Josephine Nyamburi:  Na nindetirwo kambi rimwe ino ya cifu.

Translator:   Na aliitwa katika kambi moja ya chief.

Josephine Nyamburi:  Ngirwo ndaririe ciana iria ndinacio.

Translator:  Na akaambiwa aeleze watoto aliyonao

Josephine Nyamburi:  Na ngigweta ndari na ciana igiri

Translator:  Na akawataja alikuwa na watotot wawili

Josephine Nyamburi:  Na mugunda ni ndamenyete niwonekete

Translator:  Na alikuwa amejua kweli ya kwama shamba lilikuwa limepatikana

Josephine Nyamburi:   Mugunda ucio wakwa niwaririirwo ni anene

Translator:  Hilo shamba lake lilikuliwa na wakubwa

Josephine Nyamburi:  Aria mari kuo mejeneti.

Translator:  Wale walikuwa wakati wa emergency.

Josephine Nyamburi:  Niundu uguo ningoragwo ngienda kuonana na anene acio makoragwo me bunge

Translator:  Kwa sababu hiyo nilikuwa na haja sana ya kuonana na hawa wakubwa wako katika Parliament

Josephine Nyamburi:   Niundu aria makoragwo magithi aria ‘no no  no’

Translator:   Kwa sababu ya wale wanasema wanajua Kingereza wanasema ‘no no no’

Josephine Nyamburi:  Makanjira kuu gutingitonywo

Translator:   Wakaniambia huko hakuwezi kuingika

Josephine Nyamburi:  Ona ngoria Nyayo kai aikaraga ku?

Translator:  Hata mimi swali langu nikawauliza kwani Nyayo anakaa wapi
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Josephine Nyamburi:  Uria itangimuona.

Translator:  Mahali ambapo mimi siweze kumwona?

Josephine Nyamburi:  Tondu niwe wagitigirwo giti-ini gia Kenyatta

Translator:  Kwa sababu yeye ndio aliwachiwa kiti cha Kenyatta.

Josephine Nyamburi:  Ni undu ugio ndamuthaitha munjuririe kiuria kiu

Translator:  Kwa sababu hiyo namsihi nyinyi kuniulizia hiyo swali

Josephine Nyamburi:   Tondu muthuri wakwa ari mtoyi wa hindi iyo mari na Kimathi

Translator:  Kwa sababu mzee wangu alikuwa (mtoyi) Mau Mau

Josephine Nyamburi:  Na mutumia niaheirwo mugunda wa Kimathi

Translator:  Na bibi ya Kimathi alipatiwa shamba na vile wangu walikuwa na Kimathi na mimi sikupatiwa shamba

Josephine Nyamburi:   Na nii ndiri ndona mugunda

Translator:  Na mimi mpaka wa leo sijapata shamba

Josephine Nyamburi:  Na niundu ucio ciana iria nderete, nderete ciakwa nderete ndi wiki

Translator:  Watoto wale nimelea wangu nikiwa mimi peke yangu.

Josephine Nyamburi:  Na kuri angi aa ciana ciakwa matari ho

Translator:  Na kuna wengine watoto wangu hawako.

Josephine Nyamburi:  Riu ndiroria atiriri

Translator:  Sasa naulizaje je,

Josephine Nyamburi:  Aria akwa ni ndahotire kwirerera

Translator:  Wale wangu niliwalea

Josephine Nyamburi:  Aya angi aa ciana na matiri ho

Translator:  Wale wengine wajukuu na wako
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Josephine Nyamburi:  No nii ngurera?

Translator: Na mimi tu nitawalea?

Josephine Nyamburi:  Na miaka ni mirongo mugwanja na kindu

Translator:   Na mimi niko na miaka sabini na kitu

Josephine Nyamburi:  Muiguire atumia aa ndigwa thaa

Translator:  Muwahurumia mayatima

Josephine Nyamburi:  Niguo tutigagicoke one

Translator:  Ili tusije tukarudi standard ya kwanza.

Josephine Nyamburi:  Ona ungiigua mundu niarikitie ndarikitie

Translator:  Hata ukisikia mama akisema amemaliza kulea, hajamaliza

Josephine Nyamburi:  Riu niguo kwina hinya

Translator:  Sasa wakati huu ndio uko na nguvu

Josephine Nyamburi:  Tondu thakame niyagithirire iria ndarerete akwa nayo

Translator:  Kwa sababu yangu ilikwisha enda ile niliwalea wale wengine nao

Josephine Nyamburi:  Niundu ucio githomo

Translator:  Kwa hivyo, elimu

Josephine Nyamburi:  Mutuhe gitio

Translator:  Mtupe heshima

Josephine Nyamburi:  Niundu uguo makinya kirathi kia inyanya

Translator:  Wakifika darasa ya nane

Josephine Nyamburi:  Mona oo guthoma namba tu ri

Translator:  Wakijua tuu kusoma namba
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Josephine Nyamburi:  Kiu kingi kia nakuu ri

Translator:  Hiyo ingine ya huko mbele

Josephine Nyamburi:  Riu kiu kingi kia nakuu ri

Translator:  Hiyo ingine ya huko mbele

Josephine Nyamburi:  Tugitigane nakio okorwo tutiri na hinya

Translator:  Tuwachane nayo kwa sababu hatuna nguvu

Josephine Nyamburi:  Niundu uguo ndiramuhoya 

Translator: Kwa sababu hiyo namuomba.

Josephine Nyamburi:  Mundu andikwo handu

Translator:  Mtu akiandikwa mahali

Josephine Nyamburi:  Mundu athukia

Translator:   Mtu akiharibu

Josephine Nyamburi:  Mutigage kuuga kwi watho ugite

Translator:  Musiseme kuna sheria imekuwako

Josephine Nyamburi:  Ati mundu atangifutwo ni raia

Translator:  Ati mtu hawezi futwa raia

Josephine Nyamburi:  Tondu turimaga macani

Translator:  Kwa sababu tunakuza majani

Josephine Nyamburi:  Na mathiaga magatuthukiria macani

Translator:  Wanaenda wanaharibu majani

Josephine Nyamburi:  Na tukerwo watho niugiritie mafutwo

Translator:  Na wanasema sheria imezuia asifutwe
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Josephine Nyamburi:  Ta ira turari mucemanio ucio

Translator:  Jana walikuwa na mkutano

Josephine Nyamburi:  Tuturitwo muno

Translator:   Wamekuwa na taabu na aibu sana

Josephine Nyamburi:  Niundu wa mbeca iria iraregwo ciringi ithatu

Translator:  Kwa ile pesa imeletwa shillingi tatu

Josephine Nyamburi:  Iria turagura kibiriti nacio

Translator:  Ile wananunua kiberiti nazo

Josephine Nyamburi:  Niundu uguo mutuiguire thaa

Translator:  Kwa hivyo hurumia hawa

Josephine Nyamburi:  Ona munene niakoragwo ho ona twenda gutwara loan maradioini nituritwaraga

Translator:  Hata sasa ikiwa huru tupeleke mambo yetu katika Legislature

Josephine Nyamburi:  Mugacambia mundu, mwaigua ritwa ria mundu mukamwandikira marua akoima ofisi iyo

Translator:   Tukisema mtu ni mbaya mmuandikie barua atoke office

Josephine Nyamburi:  Ni undu uguo kinya uu

Translator:  Hata kama ni nani hata nani

Josephine Nyamburi:  Kana nuu kana ni chifu kana ni Do

Translator:  Whether chief or DO

Josephine Nyamburi:  Oothe mundu haha twatuma marua 

Translator: Hawa wakituma barua

Josephine Nyamburi:  Mukamwandikiria marua akainuka

Translator:  Nyinyi mmuandikie barua
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Josephine Nyamburi:  Niundu nimatugiite

Translator:  Kwa sababu wanawasumbua

Josephine Nyamburi:  Macani nituratua

Translator:  Majani wanayachuna

Josephine Nyamburi:  Na tukahe andu ciringi inya muthenya

Translator:  Na wanapatia watu shilingi nne kwa mshara

Josephine Nyamburi:  Na tugacoka tukaheo ithatu ni acio matutongoretie

Translator:  Na hawa wanatuongoza wanatupatia tatu

Josephine Nyamburi:  Niwona riu nitwatee ithui imwe

Translator:   Hapo tumepoteza moja

Josephine Nyamburi:  Iria twendetie ira

Translator:  Ile tumeuza maziwa

Josephine Nyamburi:  Mungiigua atia ko ni inyui

Translator:  Mngeweza kusikiaje kama ni nyinyi?

Josephine Nyamburi:  Makiria acio mangi

Translator:   Hata hawa ni wanini hawa!

Josephine Nyamburi:  Ni undu uguo ndamuhoya

Translator:  Kwa hivyo ninawaomba

Josephine Nyamburi:  Mundu uria twathura

Translator:  Yule mtu tumechagua

Josephine Nyamburi:  Mbeca ciora

Translator:  Pesa ikipotea
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Josephine Nyamburi:  Mutuhe rutha

Translator:  Mnatupa ruhusa

Josephine Nyamburi:  Tukamuma thutha

Translator:  Tunamfuata

Josephine Nyamburi:  Nginya gwake mucii

Translator:  Mpaka kwake nyumbani

Josephine Nyamburi:  Tondu ena mugunda na ploti

Translator:  Kwa sababu ako na shamba na plot

Josephine Nyamburi:  Ningi nitukumuhoya

Translator:  Pia tungeomba nyinyi

Josephine Nyamburi:  Niundu wa njohi iria irikuo

Translator:  Pia tungeomba ninyi kwa ile pombe iliyoko

Josephine Nyamburi:  Tondu njohi iyo ni giko

Translator:  Kwa sababu hiyo pombe ni chafu

Josephine Nyamburi:  Ciana ciitu itirarima

Translator:  Watoto wetu hawalimi

Josephine Nyamburi:  Na nikuri murimu ukite

Translator:  Na kuna ugonjwa umekuja

Josephine Nyamburi:  Na mundu anyway njohi iyo gutiri kundu atangithii

Translator:  Na mtu akikunywa hiyo pombe anaweza kuenda mahali popote.

Josephine Nyamburi:  Riu athii athukie atumia aria me mucii aa andu

Translator:  Kwa hivyo akienda aharibu wanawake wako nyumbani, wanawake wa watu
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Josephine Nyamburi:  Riu ciana icio nicio turatigirwo

Translator: Hawo watoto ndio tunaachiwa

Josephine Nyamburi:  Ungigitia andu atia?

Translator:  Tunaweza kuheshimu watu namna gani?

Josephine Nyamburi:  Acio marathii kuga njohi iture

Translator:  Tunaweza kuheshimu watu gani hawa wanasema pombe hii iendelee.

Josephine Nyamburi:  Kaa ni ya muru wa Nyayo 

Translator:   Hata kama hiyo pombe ni ya watoto wa Nyayo.

Josephine Nyamburi:  Niguo turahenio ati ni yake

Translator:  Tunadanganywa kuwa hiyo pombe ni yake

Josephine Nyamburi:  We mtoto ucio wa Nyayo ndari ciana ii kuu anake manginyua?

Translator:   Kwani mtoto wa Nyayo hana watoto wale wanaweza kunywa hiyo pombe?

Josephine Nyamburi:  Athii kuri andu acio aruaru?

Translator:  Aende kwa hiyo watu wagonjwa.

Josephine Nyamburi:  Ciana itigwo thi ciiki?

Translator:  Watoto wawachwe peke yao.

Josephine Nyamburi:  Ngukinyia hau

Translator:   Nitamalizia hapo

Josephine Nyamburi:   Na andu mafutwe

Translator:  Yule ataiba

Josephine Nyamburi:  Uria uriiyaga

Translator:  Watu wale wataiba wafwatwe.
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Josephine Nyamburi:  Thengiu muno.

Translator:  Thank you very much.

Com.  Ratanya:  Ni  Joyce  Wambui?  Nyamburi,  ningetaka  kuuliza  swali  moja  hapa.   Umesema  kwamba  shamba  lako

lilichuguliwa ambalo ulikuwa umeambia utapewa.

Josephine Nyamburi: iiii

Com. Ratanya:  Unajua kuna  watu  ambao  wanasimamia  serikali  kuhusu  mashamba  hapa  kama  watu  wamashamba  na  hata

administration?

Translator: Anasema siyo shamba ya hapa Kikuyu, ni ile walikuwa wamepewa huko Rift Valley, baada ya kupigania uhuru. 

Com. Ratanya:  Na  hata ingawa  hivyo  kwa  sababu  unatoka  hapa  Kangema,  na  unataka  kuona  President.   Umeuliza  hawa

ambao wanaakilisha President hapa, kabla ya kwenda kumtafuta?

Josephine Nyamburi:   Wale wote wako hapa wameshikwa na madeni kali na ukiwauliza wote wanasema haonekani.   Sasa

aende wapi?

Com. Salome Muigai:  Asante sana mama. Ningetaka kumwita Fr.  Titus Mburu.   Nina jambo moja ningetaka kueleza kuwa

unajiandikisha nje na sisi tunatoa makaratasi kutoka nje.  Huenda wakati mwingine unakuta unaandikwa kwenye karatasi  moja,

lakini ilikua tumeshaletewa yale mengine hiyo karatasi ndio unakuta ndio mwisho kwa yale yenye inaandikwa.  Kwa hivyo wale

watu wenye unakuta kwa hii chumba walikuja mbele yako na utaratibu wenye tunafwata ni huu, tunafwata majina ya watu vile

walijiandikisha.  Isipokuwa tukiwa na mama tunampa nafasi kwani tunajua kwamba akina mama wanawatayarisha akina baba

kwanza  waje  ndio  wao  wafwate  nyuma  kidogo.   Kwa  hivyo  tunawapa  nafasi  ingawa  pengine  wamekuja  wamechelewa,  ili

tusikie maoni ya akina baba na akina mama. Tunawapa pia watu wenye ulemavu, sijapata  hata mtu mmoja, nikielezwa kukiwa

na  mtu  haoni,  hasikii,  hatembei  vizuri  kama  wengine,  ningempa  nafasi  ya  kutuzungumzia.  Wale  wengine  nafwata  majina  vile

yalivyoandikwa.  Tunaomba msamaha na tunaomba mkuwe na patience tutawafikia, asante.  Father.

Fr. Titus Mburu : Thank you very much, I am Fr. Titus Mburu, Catholic Diocese Muranga.

I have this to present the team as over and above much of what has been presented.  I would suggest that in the Constitution of

Kenya we consider  the part  of having an Electoral College or  Electoral Commission.  This will, the role of this body is to see

that any time that we have election or when the term of service of the Parliament is over,  the Electoral College or  the Electoral

Commission takes over and organizes the elections.  The members of this body should constitute a very or  totally or  absolutely

non-partisan members could be or possibly, we can have the mainstream religious groups and the Judicial Service Commission,

to make this body of Electoral College.  
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Second  area  I  would  like  to  address  is  the  area  of  the  promotion  of  the  local  industry.   We  realize  that  our  economy  is

languishing  day  in  and  day  out.   So  I  would  suggest  that  we  have  the  Constitution  to  consider  the  promotion  of  the  local

industry, and to make it strictly illegal, the importation of any commodity that we have within our country and particularly when

we have that commodity in excess.  For instance the importation of sugar, or importation of maize, while we have a lot of sugar

a lot of maize within the country, should remain totally illegal. And so for any importation should not be left to any individual  but

should be carried out by the government through the Minister of Finance and the Minister of Agriculture bearing in mind that our

country is solely an agricultural country.  

I would also like to consider another factor regarding the issue of Harambee. This is one  area that started  vey well, the issue of

Harambee and it has done a lot.   It  meant  kujisaidia,  but  it  has  take  a  very  negative  impact,  and  so  the  Constitution  should

declare it  categorically that it is illegal for any member of the Parliament to go around dishing money, in the name of Harambee.

 And so the issue of Harambee should be substituted by setting up taxes to cater  for the management of the public sector  like

schools,  hospitals,  and other kind of sectors  and this should go hand in hand with the actual budget  of  the  year.   The  budget

should cover all that if we need this amount of money for schools, then we should not talk of a Harambee to put up the school.

If we need this money for the hospitals we should not talk of Harambee to put up a particular hospital or to maintain a particular

hospital.  These should be in the budget and how that money you will get it should go the side of the taxes.   You have that,  to

get rid of a lot of corruption,  that is communicated to us by our leaders  through the Harambee.   That even a kid knows that if

you want the kid to do well you want he or  she to demand payment.  That is in the mind of the people  because  of the issue of

Harambee.

Com. Salome Muigai  :  Father,  do you have a document? You do,  okay because  we can take  the  document,  and  in  which

case, I would have to ask you to just highlight the main issues, rather than reading word for word, thankyou.

Fr. Titus Mburu:  It  would be illegal to form, or  the Constitution should have it illegal to form any Commission of Enquiry to

the happenings in the country,  bearing in mind that we have the necessary bodies  to do that.   There is the police and then we

have the KNUT, then we form another body to carry out inquiry.  It is a waste of time and money.  

Lastly regarding education, I would say we can still continue with the system of 8-4-4.  While we retain this current position,  I

suggest there should be no personal  private schools,  we have all over.  Personal  private schools should be totally under,  either

an institution or the government, but private ersonal schools we should do away with them.  And at the same time we should do

away with these boarding schools, primary boarding schools, secondary boarding schools, we have enough schools around and

so we should have totally day schools,  here we shall have the parent  and the teacher  taking care  of that child home under that

particular education,  the  only time that we can have boarding is in  the  childrens  ophanage  where  those  children  they  do  not

have anybody to take care of them.  Thank you. 

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Fr. Titus, any question for father?
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Com.  Kangu:  Now  father,  the  number  of  national  schools  about  which  some  Kenyans  have  told  us  should  be  open  to  all

Kenyans, they even say that there should be no quota system, if we follow your proposition that all schools should be day,  how

will you get  someone from Muranga attending Mangu High School?

Fr. Titus Mburu:  We no longer have national schools, provincial schools, and boarding schools:  We have all Kenya national

schools. 

Com. Ratanya:  Fr.  Mburu,  I have got one question and this is on Harambee – I have this sort  of self  help  effort  by  people

who would like to volunteer and do something for self-development of their area. What is your view on this, you would also like

to discourage self-help projects where people would like to develop their own areas voluntarily?

Com. Salome Muigai: Yes,  in addition to that,  how do you view churches,  should they become part  of public exchequer or

what are your thoughts? Please share them with us.

Fr. Titus Mburu:  While we are  talking of the issue of Harambee,  there are  self-help groups,  if they organize themselves and

they work out how they will manage that particular grouping.  But the issue of calling up a harambee for a particular school,  that

is not a self-help group.  In itself  it is a public sector of our nation and so the budget of the government should be able to cater

for that.   The issue of the churches,  they should  organize  themselves,  the  members  of  that  particular  community,  they  should

organize themselves and put up their churches. But the issue of calling people  to come and issue money and this has happened

particularly during the time of elections.  You see people coming dishing money to our members.  Eventually the person who will

have money or who has a lot to issue can easily get to the Parliament.   Eventually you happen to elect  a man with much money

but very little idea.  We would like to have men with great ideas and not money because the country cannot be ruled by money.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Father.  I would like to give this chance to John mugo, kama hayuko ningetaka

kumpa nafasi Josephat Njoroge.

Josephat  Njoroge  :  Thank you, my name  is  Josephat  Njoroge  -  This  is  the  memorandum  prepared  by  Chakunyi  Catholic

School Association.  My first issue is Preamble – Our new Constitution must have a preamble.  The vision which is as  the vision

of the people of Kenya should be included in the preamble.  The supremacy of the people should be emphasized.  It should also

show that the nation is dependent and accountable to government

Economic, social, culture,  communal rights.  The following rights should be included in our new constitution. Communal rights:

rights to equitable salary,  rights to fair treatment at  work place,  rights to medicine and  medical  care,  rights  to  education,  also

rights to cultural life,  right to social and save environment.  

Number three is Citizenship – Those who should be regarded as  automatic citizens of Kenya are: all people  born in Kenya of
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parents who are both Kenyan citizens, All children born outside Kenya of parents  who are  both Kenyans,  all children born of

one Kenyan citizen regardless of parent’s gender.  Also our New Constitution should open room for dual citizenship.

Com. Salome Muigai  :  Njoroge do you have a memorandum?  Would you like to just highlight important issues? I will give

you another three minutes.

Josephat Njoroge :  Number four is land and property right – The government should have the power and authority to acquire

private land for purposes of development.

Number five, Political parties  – Political parties  which have an estimation up to the future to be  funded  from  the  consolidated

fund. They should also decide for having their membership and other interested stake holders.  

Number  six,  the  form  of  Government  –  Kenya  should  have  a  unitary  form  of  Government  comprising  the  three  Arms  of

Government. However, a mechanism should be put in place to ensure separation of powers  imposed by operating checks  and

balances. 

The  Kenya  Economic  Catastrophic  -  Procedure  of  Government  -  A  Parliamentary  Government  should  be  adapted  to  vest

power to the government,  the Parliament as  the Legislature has supreme  authority.     The  ministers  should  be  responsible  to

Parliament which harbours Lower House and Upper  House should be put in place.   Lower  House  should  be  made  by  MPs

elected from their respective constituencies.  Upper House for district or region delegates.  

Power and functions of the Executive: The three arms of government should be independent of each other.   Kenya should have

a  ceremonial  Head  of  State.  He  or  she  should  be  above  party  politics  and  should  not  belong  to  any  political  party.   The

Constitution should provide for  a Prime Minister who should be the head of government and answerable to Parliament.  

Qualities of President  and Prime Minister – he or  she should be a Kenyan by  birth,  age  35  years  old  and  not  more  than  70

years.  He must declare his/her wealth, he or she must have no criminal record.  

Number ten is power of the Executive – The new Constituion must define and distribute power of all executives.  

The rule and power  of Parliament -  Parliament must state  and approve executive public appointments.   Parliament  must  have

power to monitor ministries.  Parliament must have power to summon and ensure constitutional sobriety.

 Number  twelve,  the  rule  and  power  of  Judiciary  –  the  new  Constitution  should  guarantee  an  independent  and  impartial

Judiciary.  Elections and Electoral process Act 

Number thirteen, the new Constitution must guarantee free and fair election. There must be  an independent and representative

administrative Electoral Commission Voter  education must be  a duty on the part  of the Electoral Commission and the right on
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the part of the voter.  Every Kenyan should be entitled to vote wherever he or she may be.  For one to be  head of government,

he or she must garner 51% of the total votes cast at the election.  

Public Finances – The following, our new Constitution should ensure efficient  management  of  public  finances.   Parliament  to

approve all the sectors  and Controller  and  Auditor  General  should  be  independent  and  should  have  security  of  tenure.   All

corruption offenders should be made to pay whatever they might have acquired through corruption.  

On Natural Resourses our new Constitution should ensure effective stewardship of natural resources.  That is all.  Thank you.   

Com. Kangu: You said that the President  is to be  ceremonial,  he is supposed to be  Head of State,  the  Prime Minister is the

one to be the Head of Government, the one who is H

ead of Government is the one that should be elected by 51%.  Who is the Head of State?

Josephat Njoroge : The Head of State, he is the one to get 51%.

Com. Kangu: There is the other question here: A person who is  elected by people 51%, is there any way to justify that he has

to be ceremonial?  Why should he not have the powers of the Head of Government?

Josephat  Njoroge:  We  prospose  that  our  President  be  Head  of  State.  And  the  Prime  Minister  should  be  the  Head  of

Government.

Com. Salome Muigai: It is okay you don’t have to answer all the questions. It is just as well that you go away and think more

clearly  about  them  and  if  you  would  like  to  talk  to  us,  please  feel  free  to  do  so.   The  questions  that  we  ask  are  just  for

clarification.  Thank  you  very  much  for  your  presentation.   Muthoni  Ng’ang’a.   Na  kama  Muthoni  Ng’ang’a  bado  anakuja

endelea  mama.   Akina  mama  mnajiandikisha  na  mbona  hamtaki  kuzungumza,  na  huu  ni  wakati  wa  kutengeneza  Katiba,  na

Katiba ni ya kila mtu. Sasa  wakati  mnatuandikia majina na kusema hamtaki kuzungumza ama hamna maoni, sijui mtazungumza

wakati gani mwingene, na hatutarudi Kangema?

Muthoni Ng’ang’a:  (speaks in Kikuyu) 

Ritwa riakwa ni Muthoni Ng’ang’a

Translator:  Jina langu ni Muthoni Ng’ang’a

Muthoni Ng’ang’a:  Ndina gikeno niundu nitucereirwo ni ageni aya

Translator:  Nina furaha kwa sababu tumetembelewa na hawa wageni

Muthoni Ng’ang’a:  Uhoro wakwa ingienda kwaria mathina maria mena atumia guku
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Translator:  Jambo langu, ningetaka kuongea kuhusu taabu iliyoko na akina mama hapa

Muthoni Ng’ang’a:  Ta atumia aria aa ndigwa

Translator:  Wamama yatima

Muthoni Ng’ang’a:  Na ciana cia ndigwa

Translator:  Na watoto yatima

Muthoni Ng’ang’a:  Undu ucio riu nii ndi mukuru ndi mwana wa ndigwa

Translator:  Jambo hili nikisema kama mimi ni mtoto yatima, mimi mwenyewe

Muthoni Ng’ang’a:  Ndiri baba ndiri maitu na ndiri na muthuri

Translator:  Sina baba, sina mama, sina bwana

Muthoni Ng’ang’a:  Na ndi kwa baba

Translator:  Na ninaishi kwa baba

Muthoni Ng’ang’a:  Undu ucio niumakagia tondu riu ndi mukuru nii

Translator:  Jambo hilo linanishangaza sana kwa sababu mimi hata ni mzee

Muthoni Ng’ang’a:  Ninyonete bara ya emergency

Translator:  Nimeona vita ya emergency

Muthoni Ng’ang’a:   Na ndagika ini hatiri undu ona umwe itonete

Translator:  Na hata kutoka huko hakuna jambo lolote ambalo sijaliona

Muthoni Ng’ang’a:  Ndina mwana

Translator:  Nina mtoto

Muthoni Ng’ang’a:  Ni ndimuthomithitie

Translator:  Nimemsomesha

Muthoni Ng’ang’a:  Na ari na ciana
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Translator:  Na ako na watoto

Muthoni Ng’ang’a:  Undu ucio ni ingihoya tondu ninie nyina na ninii ithe

Translator:  Kwa sababu hiyo ningeomba, kwa sababu mimi ndiye baba na mama wa huyo mtoto

Muthoni Ng’ang’a:  Tugerie guteithiririo ciana icio ari nacio tondu ari na ciana nyingi na ari na uritu wa githomo

Translator:  Tuweze kusaidiwa ili watoto tuwasaidie kwa sababu tuko na uzito wa kuelimisha hawa watoto

Muthoni  Ng’ang’a:  Uhoro  ucio  ni  umakagia  muno  tondu  hatiri  undu  itonete  wa  emergency  na  hatiri  undu  ona  umwe  ndi

ndateithika niguo

Translator:   Sababu  hiyo  inanishangaza  sana  kwasababu  hakuna  jambo  lolote  sijaliona  kwa  emergency  na  hakuna  jambo

nimeliona likanifaidisha

Muthoni Ng’ang’a:  Niundu ucio thengia ni kiyo giakwa gia kurima

Translator:  Kwa hivyo isipokuwa ni juhudi yangu ya kulima

Muthoni Ng’ang’a:  Niundu ngiri na macani namo riu niurona uria marathii, tutirateithika nimo turaheo ciringin ithatu

Translator:  Kwa sababu niko na Majani na katika hiyo 

Com. Salome Muigai  : Ningetaka kuwajulisha ya kuwa maneno yenye mnazungumza  tunaishika  kwa  tape  moja  kwa  moja.

Kwa hivyo mkiwa na pendekezo lingine za kutoka upande huo pia linaenda kwa tape.   Wakati  tutakuwa tukizungumzia habari

ya watu wa Kangema katika office zetu, kwani tuko watatu peke  yetu na mnajua Tume ni ya watu wangapi? Wangapi? Tume

ina watu wangapi? Ishirini na tisa. Kwa hivyo watu wengine watataka  kujua watu wa Kangema walisema nini?  Na  ndio kwani

tunachugua hayo maneno moja kwa moja.  Mkipiga kelele kutoka kule wakati  tutakuwa tukizungumza maneno yenu hizi kelele

hazitawawezesha  Wanatume  wenzetu  wenye  hawako  kuyaelewa  ile  mambo  yenye  mnasema,  kwa  hivyo  ningeomba  mtu

anapozungumza tunyamase, tumpe nafasi ili manano yake iwe tu ndio inashikwa kwa tape.  Asante, endelea mama, pole sana.  

Muthoni Ng’ang’a:  Kuoguo mutwicirie muno ithui atumia aa guku Kanyenya-ini

Translator:  Kwa hivyo naomba mtufikirie sana sisi akina mama wa hapa Kenyenya-ini

Muthoni Ng’ang’a:  Kwina mathina maingi mari kuo na atumia

Translator:  Kuna taabu nyingi sana ziko hapa na akina mama

Muthoni Ng’ang’a:  Mutangitwiciria hatiri mundu ungi ungitwiciria

50



Translator:  Msipofikiria habari zetu hakuna mwingine

Muthoni Ng’ang’a:   Niundu wahota kugia na mwana nake agie na mutumia we wi nyina urege guteithika nio niundu  hari  na

uritu wa ciana

Translator:   Kwa  sababu  mtoto  wako  anaweza  kuwa  na  bibi  na  wewe  usifaidike  na  yeye  kwa  sababu  hata  yeye  ako  na

jukumu ya kuwalea watoto wake

Muthoni Ng’ang’a:  Niundu ucio mutwicirie muno

Translator:  Kwa hivyo naomba mtufikirie sana

Muthoni Ng’ang’a:  Nikio ndikwenda kwaria muno

Translator:  Kwa sababu hiyo sitaki kunena mengi

Muthoni Ng’ang’a:  Niundu namo mathaa nomaragithira

Translator:  Kwa sababu masaa inaendelea kuyoyoma

Muthoni Ng’ang’a:  Turi oo na maingi tungiaria

Translator:  Kuna mengi tunaweza kuzungumza

Muthoni Ng’ang’a:  Na matingithira

Translator:  Na hayawezi kukwisha

Muthoni Ng’ang’a:  Niundu ucio ngukinyia hau, mutigwo na wega

Translator:  Kwa hayo machache, Mungu awabariki.

Com. Salome  Muigai  :  Asante  sana  mama  Muthoni.   Sasa  ni  nafasi  ya  Martin  Maina,  na  ningetaka  pia  kutangaza   kuwa

ikifika saa  saba  tutakuwa na kikomo cha hiki kikao na tutakihairisha mpaka saa  nane.  Pia ningetaka kuuliza  kama  kuna  watu

wenye  walileta  memorandum  yenye  maandiko  na  hawataki  kuielezea  wanaweza  pia  kuipeana  kwenye  desk  yetu  pale  na

kujiandikisha jina lako na utasajiliwa kuwa umetupa maandiko yako.  Mercy Maina.

Charles Njoroge Kariuki: Ameondoka, na amenielezea vile alikuwa anataka kusema.  Jina langu ni Charles Njoroge Kariuki.

 

Com. Salome Muigai: Are you and Maina giving the same memorandum?  You are? Maina says that it is an individual, so if it

is an individual he can’t have you and him coming from the same organization. So it is not fair for the second person who came
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with Maina, to have you have his say.   Because I have been looking at  your name and up to No.27  on this page and you are

not there, you came later than everybody else, and it is not fair to let you speak  before the person who came after Maina,  who

is Maina Thaithi.  So  can I give this position to Maina Thaithi.  Okay,  Paul Ndiruka Gachoka,  nitakupa nafasi wakati  tutakuja

kwa jina lako.  Asante, ah, ah, ni Paul, Paul njoo, Bwama Gateri nitakupa nafasi tutapofika kwa jina lako. 

Paul  Ndiruka  Gachoka  :  Thank  you  chairlady,  the  Commissioners,  my  name  is  Paul   Ndiruka  Gachoka,  I  am  going  to

deliberate on what I am having here.  

One,  of course,  religious worship which I want incorporated into the new Constitution.  I  have  the  abolition  of  the  Provincial

Administration, also the Land Control Board, the Land tribunal, dispensing of justice, farming,  home for the aged.

Com. Salome Muigai: You are too fast Paul we are trying to get that information so just go slowly.  What was your first issue?

Paul Ndiruka Gachoka: My first one is Religious worship

Com. Salome Muigai: Okay what did you say about it.

Paul Ndiruka Gachoka:  Okay what I am saying about  the religius worship,  we  are  Africans  and  Africa  has  got  more  than

1000 ethnic groups or tribes and Kenya is having 42 tribes or about that. Religiously, African are religious.  There are  notorious

religions according to a historians e.g Kikuyu and others. So  my humble request is that this idea which the African had for their

moral fibre not to be distorted, plus, when the missionaries came, they came with the same idea of God which got incorporated.

So what I am saying here is I want that in our Constitution we should have religion mandatory.   And what I mean here,  I  am

talking of the supreme God that was being prayed by our fore-fathers.  Should be distinct from what has come to us,  let us say,

catholicism was not part of our culture. Two, we have devil worshipping which was not part  of our culture.  Thirdly materialism.

 So I would like now religion to be inclusive within our Constitution.  

Abolition  of  Provincial  Administration  –  during  the  colonial  era,  although  the  colonialists  left  us,  they  left  us  with  this

administration which now has all the powers, and the Constitution, I hope that you are endeavouring to finish, the powers should

be the rights of the people.  Therefore if the power is coming from the people, then why can`t  the people  be  given that mandate

of electing the officials startig from subchief,  chief, DO,  DC and the Provincial,  that is PC?   And  also  after  the  election  these

administrators  should  be  given  a  term  and  know  that  term,  two  terms  that  is  the  end  of  it.   Although  if  one  is  completely

incapable, he should vacate the office.  

Here, number three, I am talking of inventory of public utility plots.  Here what I am after here during the demarcation that is in

1963, the public had farms, had some plots which were meant to be  public,  we had a batter  market.  We had cattle data  plot

we had grave yard etc.   This is an inventory although it was not written it is within our minds that they are  there but now they

have disappeared, how have they disappeared?  They have disappered through the socalled public Provincial Administration, in

conjunction with the local Government whereby we have let them to rule people also.  And this is not only the land so, it doesn`t
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matter.  This plots because they are there and they have been stolen from individuals within the locality, can they be returned to

the public, when that comes into effect.  

Okay we have got the land control board this one is in the office of the DO here it is where we really get exploited.   On which

way, once you go there, there is a money that you get charged there on border, one border about 700/- depending on how they

rule. What I don`t understand whether the public is supposed to pay that money there because  when you go now to the Land

Registration office, you are going to be charged a certain amount of money which you have to pay  to the DC’s office and that

money will not go to the County Council.  

Alright, in that note there is also what we call Land Tribunal which is incorporated in, within that office.  There are  some two or

three individuals how they get elected or how they get nominated we don’t know, but also there is a lot of bribery there so this

Land Tribunal also it should also be taken care of so that it may have a transparent office,  okay.  

Number six it is possible that you find file again either the chief or the law officer or  whoever you are  going to deal  with legally,

why it takes  about  three,  four,  five years     okay the other one is number seven is Farming – farming  is  the  backbone  of  our

nation, what here I am talking about  I am talking of given grant of graduated minimum tax,  what do I mean  here?  Just  as  we

have the very government you know, when we have gone for our AGM.  I really sympathize with the farmers  we  are  getting

false to sign false the audited reports.   We cannot get proper  answer from these people.  Right what I mean here last time we

had 8 shillings, 5 shillings now we have got 3 shillings, why can’t we have EMR that means Graduated Mean Return, it means if

now we have only 3 shillings and we are supposed to have 8 why can’t the Government be  able to get the remainig balance to

have  a  VAR  whereby  one  is  sure  that  he  is  going  to  get  that  return?   I  think,  I  asked  for  the  Government  to  supplement?

Something like that.  

Okay from there I come to the Home for the Aged – We have got very many people here locally and what I mean locally here,

if you go to Nairobi,  there are  local people  there,  when you come to Kangema, we have old people  who are  living here,  they

are suffering why can’t we have a home base an area where they will be helped, get clothing, get health etc. that is one, we have

got other people that are, that means they cannot be able to care  for themselves because  of the expense,  why can’t they come

may be think of how we could be incorporating these people  within that home of the aged so that these people  may be taken

care of.  We have got now like today,  basically every year a very young child mentally ill, this child is loitering all over,  who is

taking care of this one and we are saying that we have got a Government.   We have got a GPR, we have got our bill here and

can’t these people take care of that child.

Comment from background: inaudible

Okay I am going to that one.   Here I am talking now of lethal brews that are  being brought in from  quarters  unknown,  if  we

must take local brews traditionally it is  brews, why can’t the Government license people here to be making Muratina, local beer

or be making let us say in Kisumu there,  ithana, or  their local brew,  when we go to the Coast  there is… and we can alsohave
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the mnazi, why can’t they do so and they get drunk, they get a license for that.  

My last idea is Imports and Exports – Now we are talking of bulk trade.   Let us say here we selling tea here,  alright that is the

commodity that we are selling from here, Dear Commissioner, if you can look outside there, there is a vehicle there,  that vehicle

is more than 10 million to bring in Kenya.  How many kilogrammes of tea  would be able to buy such a vehicle? Surely are  you

really stabilizing enough that the Government of  never pay for  that,  so  I  have  a  suggestion  here,  the  suggestion  is  that  these

vehicles of the high cc regardless you are what or what when a vehicle which can make you feel very ill these amoung of money

going out.  Because imagine when you are going to ask for a nation let’s say wherever you are  going and the vehicle you are  in

even the tyre itself is worthy one million surely who is going to give this money and the wearer of the shoe is the one who knows

where the shoe pinches.   Our people  are  suffering here and all the tea,  all the coffee,  all  the  milk  everything  has  gone  up,  so

what we do now, can’t we get the Government to incorporate all these so that we have a Constitution which will have revert  to

defend the rights of our life. And with that one I seek to leave.

Com. Salombe Muigai: Thank you very much Mr.  Gachoka,  and now I am going to have my last speaker  for  the  morning,

Mzungumzaji  wa  mwisho  kwa  kipindi  hiki  cha  asubuhi,  na  huyo  atakuwa  ni  Lydia  Waithaka.   Okay,  you  are  the  one  who

spoke,  there are  two people  then, there is another  Lydia  Wangeci,  Kuna  Lydia  wangeci  hapa,  mwenye  sio  Lydia  Waithaka

Wangeci, okay.  Henry Kuria Kamutu

Jina langu ni Henry Kuria Kamutu : Jambo langu la kwanza ni kuwa na right, right tu ya sheria,  kwamba hata mtu akiwa na

kosa wenda ukampeleka kotini.  

La pili ni mtu kuwekwa kiziwizini bila kupelekwa kotini.  Hilo nalo linatuumisa saidi kama sisi wa Kenya.  

Ya tuta ni kuhusu Electoral Commission – Ikiwa Commission ya uchanguzi ina, iwe ikichaguliwa na kukubaliwa na vyama vyote

ambavyo husajiliwa.  

La nne mtu akigawa shamba, mimi namtolea mtoto wangu shamba,  kisha hiyo Title Deed itakoka kwa jina langu ninanyonywa

pesa ya vile vyeti vya kinipatia transfer, ikiwa nimegawa shamba iwe ikitolewa moja kwa moja.  

Ingine  Commissioner,  mnajua  tuku  na  hawa  Veterinary,  Veterinary  anakwambia  enda  ulishe  ng’ombe  yako  namna  hii,

Agriculture  naye  anakwambia  enda  lima  shamba  lako  namna  hii,  alafu  nao  wanapata,  lakini  hawa  Provincial  Administration

kutoka subchief mpaka PC hakuna haja sisi kuwa nao Provincial Administration should be abolished.    Ingine ni habari  kuhuzu

mashama yetu unaweza kuona mtu ametoa mbolea aweke kwa shamba lake.  Wageni wakaja waka-inherit mashamba yetu.  

Ingine ni kuhusu mipaka ya Division.  Hiyo isije ikafanyiwa ati wewe ukija hapa unakuibia, unakuibia. Hiyo kuanzia leo ikwishe

hiyo kitu ya mipaka.  

Com.Salome Muigai : Nina swali moja kwako.
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Henry Kuria Kamutu: Yes,

Com.Salome Muigai: Umesema Provincial Administation tuiondoe? Tuweke nini badala yake tuache tu?  

Henry Kuria Kamutu : interrupts

Com.Salome Muigai : Nipe nafasi na mimi nimalize swali langu.  Ungetaka tuondolee kabisa tukae bila chochote kingine ama

una fikira gani  juu ya yenye shida katikati ya hiyo? 

Henry Kuria Kamutu:  Yangu najua hata wakati  kabla ya Kenya kupewa uhuru, Hiyo kiti ilikuwa…lakini sasa  ningeuliza hii.

Badala ya hiyo, tuwe tukisema tunamchagua fulani and …..tuwe kumuondoa.  Lakini wale waliyoko sasa hata ukifanya nini hata

ukishika huyo huwezi kufanya chochote.  Laking tukiwachagua tunaweza kuwatoa.

Com.Salome  Muigai:  Asante  sana,  swali  moja  lingine,   Umesema  wageni  wakupaliwe  kurithi  shamba  zetu  lakini  je

wakubalishwe kununua? 

Henry Kuria Kamutu: Hapana.

Com.Salome Muigai: Sasa ni saa saba kamili, ningeomba kuailisha kikao hiki mpaka alasiri saa nane.  Asante. 

Com. Salome Muigai : Hamjambo Mabibi na mabwana, wakati  wetu wa kikao cha alasiri umefika, ningetaka kuwakaribisha

kwa  hiki  kikao,  tafadhali  kama  muna  watu  inje  waambie  waingie  wenye  tayari  wamesha  jiandikisha  hamna  haja  kuandikwa

tena, na wenye bado kujiandikisha wanaweza kubaki pale wakijiandikisha.  Ningetake kumpa nafasi David Michukia, amefika?

  huyo ni wewe? Bwana mtafusiri okay.

David Michuki  :  Majina yangu ni David Michuki : Jambo lile nataka kutoa kwa Tumem, jambo la  kwanza  ni  katika  hali  ya

kuoana.  Katika nchi yetu ya Kenya tunajua ya kwamba ukifikiria, mwanaume ndio anaoa mwanamke na  inakubalika.   Lakini

wakati  niliyosili  miaka  imeendelea,  kumetokea  jambo  la  mwanaume  aowe  mwanaume  mwingine  na  jambo  hili  limetokea  na

kutoka  watu  hapa  wameenda  Uingereza  ikisha  hii  sheria  iwe  mwaume  aowe  mwanaume  mwingine  na  hapo  mimi  nimeona

nivibaya sana kwa sababu hata ukiangalia katika bibilia wakati  Mungu alimaliza Sodom,  alimaliza kwa sababu hiyo sodomy ya

mwanaume kulala na mwanaume mwingine.   Kwa  hivyo  mimi ningetoa  maoni  yangu  katika  Tume  hii  ipitishe  kama  ni  Sheria

hakuna mtu anaruhusiwa kuona mwanaume mwingine Kenya.  

Pia  kuna  hii  mwanamke  aoe  mwanamke  mwingine  kwa  sababu  hajapata  mtoto  hiyo  naona  pia  si  bibilia  mwanamke  kuoa
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mwanamke mwingine lakini kwa sababu ya hukumu, pengine mwanamke anaweza kuwa na means yake yeye ni tajiri na hana

mtu wa kumuriithi ningeona aoe lakini ikuwe hiyo si bibilia ni katika sheria aoe  mwanamke mwingine, lakini waende kwa wakili

ama kwa court waandikiane ya kwamba akimuoa hakushurutisha kwa ile mzee ataenda na yeye,  hapa ninamaanisha nini? Hapa

ninamaanisha mwanamke anaweza kuoa mwanamke mwingine kwa sababu ya vitu vyake lakini anamwendea anamwambia sasa

wewe na ndugu yake ugongwe, pengine very ugly man, hapa na yeye hataki namna hiyo kwa hivyo katika Sheria za Kenya hiyo

ningeomba tuweke hiyo.  

Pia ningetaka kuzungumzia jambo hili la kuwalalisha juu ya kutoa mimba.  Kutoa mimba ningeungana na ndugu wengine kusema

ya kwamba ipigwe marufuku Kenya kwa sababu hiyo ni kuuwa.  

Pia ningetaka kujulisha Tume iliyo mbele yetu jambo ambalo lilikuwa, tumesoma kwa gazeti katika nchi ya America,  na jambo

hili linaonekana kwa sababu imefika ulimwengu wa science linaweza kuingia hapa kwetu Kenya, na kabla halijaingia tujikinge na

hilo.  Kulikuwa na jambo moja mwanaume aliwacha mbegu zake za kuzaa zikawekwa hospitali ili bibi yake kama amekomaa

kupata mtoto apatiwe hiyo mbegu na ilikuwa  katika  America  ni  wazi  kama  atapewa  na  akanyimwa.    Kwa  hivyo  ningetake

tutoa kwa Tume yetu, iwe katika Kenya hakuna njia ingine ya kudunga wanawake mimba isipokuwa ya mume na mke.    Hiyo

ya  mpira  tupike  marufuku,  thibitisho.  Kwa  njia  hiyo  naona  hapa  kwetu  Kenya  hatujafikia  lakini  kwa  sababu  hii  Tume  yetu

inatunga Sheria wakati huu naomba iweke hiyo jambo.  

Hebu  nikuje  kwa  local  Government  –  Katika  local  government  ambako  tunachagua  Mayor  nikiona  kwa  sababu  ya  taabu

iliyoko  wakati  huu,  kama  Nairobi,  Mayor  anapatilishwa  wakati  kwa  wakati,  kutokana  na  vile  ma-councillor  wanajuana,  ni

maoni yangu kwa Tume hii, Mayor wa mji wowote awe akichaguliwa na raia.   Na  pia Mayor akichaguliwa na raia lazima awe

mtu amesoma mpaka kilato cha Form 4 and at least he should pass with D.  Hapo nimetoka.  

Nikuje habari  ya mashamba katika nchi yetu ya Kenya.   Katika nchi yetu ya Kenya kuna watu,  God Fathers,  watu  wako  na

mashamba makubwa sana ukielekea njia ya Nakuru unakuta mtu  ako  na  shamba  karibu  mia  tano,  na  ukienda  Kenya  uende

kama Mathare, uende Lunga Lunga uende mahali pengine Kangemi, unakuta watu wamesaliwa na hawajui mama yao, baba zao

hawana shamba hata kidogo,  na ni kwa sababu Mungu ametuweka hapa duniani  ni ombi  langu  tuitunge  sheria,  sheria  iweko

hakuwe mtu hata moja katika Kenya asiyekuwa na shamba.   By that I mean, there should be no landless in Kenya nikiongeza

hapo tafadhali nikimaanisha ekari mia moja, nasema hivi, kama ni mimi niko na watoto wangu watano, na niko na acre elfu moja

ninaweza kugawia kila mtoto acre  mia moja,  mia moja  hiyo  ingine  nipatie,  iende  na  Serikali  ili  wale  wengine  wapate.   Hapo

nimetoka, nimemaliza.  

Niseme, niguzia katika Budget yetu ya Kenya.  Vile budget ya Kenya inatumiwa na vile inagawa inaonekana budget inagawiwa

kulingana na ukabila na ningeomba sheria itungwe, Sheria mpya ni ile tunatunga leo ya kueendesha nchi yetu ya Kenya,  budget

yenyewe iwe ikitengenezewa katika Bunge.  Ili katika oni tunaotoa,  iwe ya majani chai,  iwe ya kahawa,  iwe ya barabara,  kila
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oni ingepelekwa katika Treasury bill, hiyo pesa  inagawa na Bunge kulingana na mahitaji  ya  kila  mkoa,  ya  kila  wilaya.   Hapo

nimemaliza.  

Niingie  katika  office  ya  Rais.   Kwa  maoni  yangu  katika  sheria  ambayo  tunatunga,  mimi ningependelea  Rais  wa  Jamhuri  ya

Kenya asikalie kiti kama hajafikisha miaka 45, na strictly awe ameoa, tusijetukawa na wakati  moja kunamchagua Rais asiye na

bibi  kwa  sababu  hata  wakati  wa  Yesu  Christu,  Herode  aliambiwa  na  bibi  yake  ametokewa  na  Mungu  usiku  akaambiwa

asisulubishe  Yesu  Christu  kwa  sababu  si  mwenye  dhambi,  kwa  hivyo  inaonekana  wanawake  wanasaidia  sana   kwa  hivyo

ningeomba  Rais  wa  Jamhuri  awe  ni  mtu  atakuwa  na  bibi.   Pia  ningetoa  maoni  yangu  ukiangalia  nchi  kama  America,  kama

Russia, kama nchi zinazoendelea, zinaongoswa na watu ambao wamesoma, ombi langu ningetoa Rais awe amesoma na akuwe

ni mtu ako na degree.  Hapo nimemaliza. 

Ningetaka  kuingilia  habari  ya  immigration.   Ningetaka  kuwajulisha  hapa  hii  Tume  katika  Sheria  tunatunga  sasa  Passport  ya

kuondoka kutoka nchini iwe ni kitu ya kupewa mtu isiwe, kwa wakati huu inasemekana ni si lazima upewe, it is not a must. 

Com. Salome Muigai: Do you think it is a crime? Ni haki yako?

David Michuki :Yes, Nilikuwa niende mahali, Passport nilipata kwa kujaziwa na watu wengine, ningeomba Passport  iwe haki

yako.  You are  there to be  given a Passport  if you want to go somewhere.   Na  pia ni ombi langu kwa hiyo immigration, sasa

tuseme  kama  nchi  ya  Canada,  ukienda  Canada,  watu  wageni  wakienda  kusoma  Canada  wanaandikwa  huko  kwa  sababu

hakuna watoto  unaenda kusoma lakini unaandikwa kukamua ng’ombe unapatiwa elfu mia moja kwa sababu wao wana  pesa.

Lakini  hapa  kwetu  Kenya  tunaona  watu  masikini  ni  wengi  sana  lakini  kwenda  nchi  kama  Canada  hawakubaliwi  na  serikali

iliyoko.  Kwa hivyo ningeomba ikuwe ni sheria kama mimi nimezaliwa Kenya nikitaka  kwenda Canada  niende siyo  kwamba

mimi ni mwanakenya nikuwe maskini Kenya, nitakuwa mgojwa Kenya, nitaandikwa Kenya, nitakufia Kenya na nizikwe Kenya.

  Nikiwa na njia ya kuondoka niondoke.  

Basi nikeendelea kumaliza nitaguzia habari ya uchaguzi.  Kuna mufurutano uliyoko sasa  kwa upande wa uchaguzi, inasemekana

Tume  bila  kutukuza  Katiba  wengine  wanasema  tukaye  muda  ulioko,  wengine  wanasema  mambo  mengi,  lakini  vile  mimi

ningeonelea, Katika hali ya kutunga Sheria, si kitu rahisi na si kitu cha kuchuliwa juju, ni kitu ambacho kingetakiwa kiende kwa

njia ya utaratibu sana kwa hivyo ni maombi yangu kwa sababu  tulichaguana  mara  nyingi  sana  na  Sheria  iliyoko,  sasa  ingawa

tunaona kama sheria ilioko ni mbaya mimi maoni yangu ni kwamba Sheria ilioyoko ni mzuri, isipokuwa haitumiwi, sheria iliyoko

sasa haitumiwi.  Mimi nikipendekeza hata ingawa nasikia watu wengine wakisema Commission inakula pesa  mingi sana,  na  ni

ndio wanataka waongezewe muda, mimi maoni yangu nikiondoa si hiyo mimi maoni yangu ni kwamba tukubaliwe tupige kura,

tuchaguane lakini kofi ya Commission hii iendelee mpaka iwe na wakati wake wakumaliza Katiba.  

Nikimalizia jambo langu la mwisho ni Parliament.   Kwa sababu  Parliament  imekuwa  na  watu  tofauti  tofauti,  iko  KANU,  iko
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NDP, iko KCP iko na watu wengi.  Na watu hawa wakienda Bunge hawasikilizani.  Mimi katika ile viti 250,  ni two fifty, mimi

ni maoni yangu katika sheria kuongeza mkuu wa makanisa, tuseme kama Bishop awe na kiti yake katika Bunge ya kutoa maoni

kwa raia, kwanini umeona mu-Bunge ako na watu wadogo sana anawaakilisha, mtu kama Bishop anayesimamia diocese mzima

hawezi  kuingia  Bunge  na  kuwatetea.   Kwa  hivyo  ni  maoni  yangu  ningetoa  kwa  Ma-Bishop,  Ma-Reverend,  wajengewe  viti

katika Bunge ili hata wao waakilishe maoni ya wananchi.  Nikimalizia jambo langu la mwisho ni habari  ya bara  bara.   Barabara,

ningeomba kuwe na sheria katika ile barabara  kuu kuwe  na  daktari  ambaye  atajengewa  nyumba  yake  barabara,  ile  ndereva

akishikwa ya kwamba ni mlevi akapimwa na daktari hapo, hapo na ashitakiwe.  

Jambo lingine hapo kwa barabara ni tuondoe hii traffic kama amekalia gari na imebeba watu wengi saidi,  watu waelimishwe ya

kwamba ukibebwa na gari na wewe muwe mumesidi hutalipwa na bima.  Kwa hivyo hii hali ya kungoja gari ikwame ili tuweze

kujaribu kuiondoa.  Hiyo sheria ya kushitakiwa ati ya kwamba umebeba watu wengi hiyo iondolewe, lakini iwekwe sheria kama

watu wamebebwa wengi hawatalipwa na bima. Na kwa upande huo watu wataogopa.   Pia niseme katika nchi hii, katika idara

ha polisi

Com. Salome Muigai: Jaribu kumalizia

David Michuki: Yee, nanikitoka hapo sina ingine.  Katika ile idara ha polisi tuondoe habari ya polisi hii inaitwa ‘ndala’ charge,

askari  akikushika anakuambia inua mikono juu, anakuweka mkono kwa mfuko anakwambia nini unabeba,  hiyo ni kwa maoni

yangu, ni vile wengine wanakuwa wamekuekea bangi kwa mfuko, hata juzi walishika Pastor  mwingine wakamuekea bangi kwa

mfuko, na hajafuta bangi, kwa hivyo nilikuwa kama hawajafika kwangu, iwe na hiyo charge ya polisi iondolewa katika Sheria

zetu za Kenya.  Na kwa hayo machache mungu awabariki.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Kuna maswali?

Com. Kangu: Bwana Michuki, umesema ikiwa mama ameshindwa kupata  mtoto na pengine ana mali angependa awe na mtu

wa kumrithi aruhusiwe kuoa mama mwingine pengine ndio aweze kupatia yeye watoto,  ni  sababu  gani,  isiwe  hivyo  hata  kwa

wanaume kwa sababu hata mwanaume naya anaweza pata  hawezi pata  mtoto na ako na mali ya kurithi ni  kwanini  asijukuwe

mwanaume mwingine ampatie watoto?  

La pili umesema Rais lazima awe ni married man, lakini kwa wakati huu tunatarajia kutakuwa na Rais hata mwanamke, naye pia

unataka awe ameolewa ama hapana? Na kama bado kwa hilo, kuna makanisa kama Katoliki wako na mpango wao wakusema

mtu anaweza kuwa Father,  mtu anaweza kuwa sister,  kwa hivyo si lazima aowe ama aoelewa.  Mtu kama huyo akitaka kuwa

Rais tutamkataza kwa sababu hana bibi ama hana bwana ama tutafanya nini?  

La mwisho umesema wa-Kenya wakiweza waruhuziwe hata kwenda ku-settle  huko inje kama Canada  na mahali pengine,  na
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kuna wale wanasema,  human beings are  also  resources,  sasa  sisi  tutakuwa  tunatayarisha  watu,  tunasomesha  watu  tukimaliza

tunawatupa inje ama tutafanya nini?  Na  wakienda hivyo, how do we benefit from that? Nimewahi hata kuwauliza watu  mara

mingi tunaambia watoto, sasa tafuta kazi inje, na watoto tunapeleka university, these days on the basis  of a university loan, how

do we recover that loan?

Com. Salome Muigai: Bwana Michuki nina swali moja kwako, umesema kuwa utoaji wa mimba ukuwe haramu kwa Katiba,

wewe unaona utoaji wa mimba kama nini, ile kitendo tu ya kutoa? 

Nina swali kwako,  yule baba  mwenye anaanzisha huyo mtoto na anasema yeye mwenyewe hataki huyo mtoto,  unaona  kama

yeye amesha toa nusu ya mimba yake ama unaona kama jukumu ya huyo mwanaume naye ni nini?  Kwani Katiba ni wakati  wa

kuleta mambo kwa ballot, ni wakati wa justice, ni wakati wa (kiwoto).  Ningetaka kusikia maoni yako kwa jambo hilo.  

Pia nina swali lingine la ulisema ukiwa na acre  1,000  za shamba na una watoto  watano umpatie kila mtoto acre  100  alafu zile

zenye kubaki ziende kwa serikali,  wewe mwenyewe ungetaka kusema kila mtu  awe  na  acre  ngapi  za  shamba?  Ama  ujafikiri

hivyo, kama umefikiria, umefikiria ni acre ngapi ziwe ndio shamba yenye mtu moja anakubalishwa?  

La mwisho ni juu ya vile unavyosema kuwa Bishop apatiwe kiti kwenye Bunge na hilo nafwatisha kwa swali la Mwana-Tume

Kangu, ulisema kuwa Rais awe mtu mwenye ameshaoa,  basi  sasa  kama Bishop tuseme kama Bishop Wakatoliki  wa hapa wa

Murang’a  Diocese,  tumepeleka  Bunge  kwani  ni  mtu  mwenye  kujua  mambo,  wana-Bunge  wameona  huyu  anaweza  kuwa

President,  tutamkataza  kuwa  hajaoa?  Na  tumeweka  kwa  Katiba  lazima  kila  mwenye  kuwa  Rais  lazima  anakuwa  ameoa.

Nakupa dakiki mbili sasa ujibu hayo tafadhali.

David  Michuki  :  Hebu  nijaribu  kurudisha  jambo  la  kwanza,  mama  kuoa  mama  mwingine:  hiyo  mimi  nilikuwa  nikitoa

kumaanisha hapa, na mkauliza kwanini mwanaume asioe mwanaume mwingine kwasababu yeye hawizi kuzaa hata yeye.   Mimi

nataka kumaanisha hapa ni kwasababu mama anajua yeye mwenyewe hakuna hata wakati moja analala na mama mwingine hilo

ndilo jambo nilikuwa nataka kumaanisha.  Hapa nilikuwa nataka kumaanisha hivi mama ako na vitu viake na anataka  mtu  wa

kumrithi hapa anatafuta mama mwingine anamuoa hapa ndio nilisema waende kwa wakili  ama  waende  kotini  wakubaliane  ya

kwamba akimuoa siyaeza kumfurusisha ile mtu ataenda na yeye na yeye kwa  sababu  hiyo  ni  maombi  zingine,  alafu  kumpatia

mtu kwa ombi moja namna hiyo.  Kwa hivyo mimi nilikuwa nataka kumaanisha jambo hilo liwe namna hiyo.  Likitokea jambo

hilo, hilo kwako ni, hata bibilia inakubalia mwanamume kama hazaai asikaribia thehebu hapo pale mbele kwa sababu wanaona

mwanamume hazaai ni kithi.. he is not a normal man, na bibilia haikubali hii.   Tukijukuwa katika bibilia kitabu cha Nabii  Mungu

alisema hata kama mtu haonekani mweupe upande moja mtu ambaye hazai, mtu ambaye ana vidole sita, askiribia pale mbele za

mungu, kwa sababu anashida.  Kwa hivyo nilikuwa nasema kama mwanaume hazai na unasema umwoe mwanaume mwingine,

asikubaliwe kuoa mwingine, niaende anunue watoto  katika Serikali yetu ya Kenya tunayo watoto  ambao hawana nini, hawana

shamba, hawana mama, tunawajukua.  Na kwa hivyo nafikiri nimemaliza.  
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Tuche jambo lingine katika Rais awe ameoa.   Pia hiyo sheria ni sheria,  mkauliza kama  je  mama  angekuwa  Rais  awe  ameoa,

kama ni Rais awe ameoa, kama ni mama awe ameolewa  hiyo tu, nilikuwa nataka kumaliza hii kama tunataka Rais awe ameoa,

na hiyo iwekwe manani sana,  jambo hili ni zuri sana katika ulimwengu wa dunia  tuliyo  nayo  kwa  sababu  kama  ni  kijana  sijui

niseme nini? lakini tuseme Rais akiwa ameoa na mama akiwa awe ameolewa akiwa President.   Hiyo ni mzuri.  Katika upande

wa Katoliki tulisema kuna mmoja hapa yuko mbele yangu ningesema  kama,  mnasema  anaitwa  Father  na  awe  anataka  kuwa

Rais.  Hebu nikukumbushe kikuweke kwa   Bibilia  fungu  la  pili,  America  Father  ndio  moja  waliopatia  hiyo  kanisa  hasara  ya

million tatu kulipa kudungwa mimba kwa wasichana.  Kwa hivyo inaonekana hakuna mwanaume timamu naweza kaa  bila mke.

 Asikudanganye.  Kwa hivyo kama ni nature, ikiwa nikisema, manaweza kuniambia namna gani, si hata Maria alipata Joseph na

akazaa watoto wengine hata baada ya Maria kumzaa Yesu Kristu,  waliendelea kuzaa na Yusufu hata ikawa Jesus alizaliwa na

Baba wetu Ibrahim kupitia mke kwa mke hapo iko swali mbili, ninyi hii munataka kukuambia ni dhabi na hata katika Kitabu cha

Timotheo wa Kwanza, nne, inaeleza siku itakuja watu watakuja kudanganya watu yakuwa kuoa ni dhambi.   Hiyo ni shida,  hiyo

ni shida kwasababu mimi ni mzima.  Haya, swali hiyo nimetoka.  

Hiyo nimesema kwa upande wa akitaka kuwa Rais awe ameoa kama hajaoa aondoke kuwa Rais wa Jamhuri.  Kwa  sababu

hata Gazeti tumesoma, ukisoma Gazeti utaona three million imetolewa katika kanisa la Katoliki ili walipe ile mimba wamedunga

wasichana,  kwa  nini  wanadunga  mimba  na  wanasema  hawazaai,  hiyo  ni  point,  you  come  to  the  point.   Thank  you.   Kutoa

mimba hapa vile nimeelewa umeuliza, nieleze kama kutoa mimba kama ni ile tu yiko na msichana hata ile mtu ametumia kudunga

mimba.  Hapa ningesema hivi ile mimba, mimi nataka kusema yule msichana na hata  yule  mtu  yote  alipata  mimba  yeye  ndiye

anajua ile njia ili iliwezekana akadungwa mimba, pengine aliibwa na katika hali ya kuiibwa ile apatiwe sex akakuwa na mimba,

lakini akisha dunga mtoto ndani yake, awe mtoto, unajua, what do you call it?

Com. Kangu:  to have a baby.

David  Michuki  :  Kama  amekuwa  ni  mtoto,  hiyo  ndio  mimi nilikuwa  nataka  kumaanisha,  asikunywe  dawa  ya  kutoa  huyo

mtoto na unajua siku zijaso itakuwa, inaonekana kama itakuwa imefupishwa, be  30 na mi nilikuwako nimeona hiyo.  Na  kwa

njia ingine kama, ninakuelewa vile unasema, yule alidunga mimba hata yeye tunasema alitoa mimba si ndio?  

Com. Salome Muigai:   Nimekuomba  uniambie  maoni  yako,  kwani  watu  wawili  wanatengeneza  mtoto  sasa  mmoja  hawezi

kutengeneza, sasa  mmoja hawezi kubaki na yule mtoto,  kwani yule mwenye kupeana hajui naye  pia  ametoa  nusu  ya  nyumba

yake kwani kulikuwa na mchango wake wa hamsini kwa mia kwenye ile hali. Lakini juu ya hiyo hata nataka kufwatisha swali

lingine lenye umeleta, umesema huyo mtoto ni mtoto, Je huyu mtoto kwenye Katiba, na ni wa Kenya ana haki zake za kuwa na

baba na mama?

David Michuki  : Hapo huyo mtoto akishazaliwa,  bila  makosa  ya  kutolewa  mimba,  kama  Serikali  yetu  itatoa,  itatumia  kodi
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ambao tunatoa hii watoto wanaweza kuwekwa vizuri sana, kama vile America na nchi zingine unaona ukienda America utakuta

ziko nyumba za watoto  wenda wazimu hawezi  ukajua  kama  Waamerica  wako  na  wenda  wazimu,  lakini  wanawekwa  katika

nyumba moja na hata hapa kwetu Kenya kama kodi,  hapo nilikuambia mbele budget ya Kenya iwe ikigawiwa  katika  Bunge,

tukigawa hii budget  vizuri na mali ya raia ikilindwa, utakuja kukuta ya kwamba hata hii mtoto ambaye  amezaliwa  atakuwa  na

haki yake na awe mtu wa haki kuishi Kenya.   Kwa hivyo hapo ndio niseme  mimba  isitolewe.   Na  pia,  one  minute  please,  a

second.   Hii aliyedunga hiyo mimba, hii alidunga ile msichana tuseme hivi, raping iwekewe under guard kwa hivyo kama  yeye

hakushikwa kwa nguvu, hiyo siyo raping, hata yeye akidungwa mimba na atoe..

Commissioner: (inaudible)

David Michuki:  Ekari – Mlisema mtaniuliza habari  ya mtu akiwa na ekari  na watoto  awagawie kila mtu akari  mia moja,  mia

moja, hapa ile nilikuwa nikitaka kumaanisha ya kwamba unaweza pata  Kenya hii kuna mtu mmoja ambaye ako  na  acres  elfu

tano,

Com. Salome Muigai:  Nataka kukuuliza swali, ungeweka akari ngapi ndio zenye za juu kabisa?

David Michuki : Mimi ningeona ekari ambao zinaruhusiwa mtu kuwa nazo ni acre mia moja. Nifike hapo.

Com. Salome Muigai :  Okay, Asante sana

David  Michuki:   Na  hapa  sioni  kama  hii  ya  Bishop  kuwa  Bunge,  okay  ndio  ya  mwisho.   Bunge  kama  Bishop  hata  yeye

atakuja Bunge, anaweza kukalia kiti ya Bunge lakini asiwe Rais kama hana bibi.

Interjection : Hiyo kitu imekuwa tafu Bwana  

Com.  Salome  Muigai:  Mimi  nina  swali  moja  kwako.    Kwani  umetueleza  vile  Mungu  anavyo  wekea  maanani  uzaaji  wa

mwanaume  na  akamfanya  kuwa  kiongozi  wa  nchi  na  wa  nyumbani  kwanini  sasa  unamuombea  kwenye  huo  uzaaji  wake,

umesema  ni  muhimu  sana  mwanaume  kuwa  anazaa  alafu  wakati  huu  amezaa  na  mtu  mwingine  ameleta  mtoto  duniani  na

umemuondoa  kwenye  ile  uzaaji  sasa  umesema  hiyo  ni  shida  ya  mama  na  mtoto  na  ya  Serikali.   Huyu  mwanaume  mwenye

umetuambia ni lazima azaae asikuwe Rais kama hazaai, anawezaje kuwa na mamlaka kubwa hiyo ya kuzaa lakini hana jukumu?

  

David Michuki : Okay, hiyo ni swali nzuri, Mungu ametilia maanani sana hapo naukienda katika bibilia unaona, sina wakati wa

kuhubiri lakini ningekuhubiri ungejua  vile--
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Com. Salome Muigai : Tunataka maoni tu, kuhubiri tutakuona Jumapili.

David  Michuki  :   Kwa  maoni  yangu  Bwana  Commissioner  ni  hii,  ili  tuzuie  kudunga  akina  mama  mimba  tunajua,  na  mimi

nasema tunajua matunda ya kweli. Moja ni usherati,  na unajua katika mwili kuna hii tunda la usherati,  liko ukatae,  ukubali liko.

Naona hata tunaweza kufanya usherati na macho, na hata tunaweza kufanya usherati kwa kufikiria.  Sasa  mimi nilikuwa nasema

hivi kwa sababu ile nguvu ya  kuzaa  iko  kwa  mwanamke  na  ile  mtungi  ya  kuwekwa  mbegu  azaae  ni  mwanamke,  sasa  hapa

inategemea na makubali yako. Na kama yule alikuwa amekubali na akadungwa mimba sasa asitoe alete mtoto .

Com. Salome Muigai : Asante sana.

David Michuki: Thank you.

Com.  Salome  Muigai:   Sasa  ningetaka  kumpa  nafasi  hi  Rhoda  Mugechi,   Rhoda  Mugechi  huko  hapa  nasi,  okay  karibu,

Muthoni hapa nimeandikiwe  Mugechi  lakini  nitabadilisha  iwe  Muthoni.   Umesema  hii  signature  ni  yako  kwa  hivyo  ni  wewe.

Okay,

My name is Rhoda Muthoni Gachoka:  My recommendations to  the  Kenya  Review  Commission  and  Commissioners  who

are here.(inaudible) One,  Projects  in gazetted hardship areas  by the Reviw. Accept  medical check ups through mobile phone,

through mobile clinic sorry.   Total free education for all.  Training of farmers on  production  for  selling  and  marketing  of  farm

produce.   Computerized vote counting at  the polling stations,  during the general election.  Direct election of Mayors  and  their

deputies.   Restriction  by  law  of  Government  doctors,  clinical  officers,  and  other  medical  personnel  from  operating  private

clinics.  The problem of street urchins, that is Chogora.  Extention of training of the Armed Force personnel including the Police.

The adminstration,  housing and conditions of service.   Eradication of poverty in Kenya.   I  will read  them according to what I

have written them: First

Com. Salome Muigai : Madam Muthoni, I would like you to highlight the issues because you had a document to give to us, so

I want you to just tell us briefly about each one of those, because I will only give you five minutes.  

Rhoda Muthoni: I will read them and finish

Com. Salome Muigai : Yes but with the five minutes I can assure you, it is not enough to read the whole…

Rhoda Muthoni : I will not read the whole thing.

Com. Salome Muigai: Okay
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Rhoda Muthoni:  The Government should set  aside funds to cater  for the percentages  required from communities run by  the

NGO in order to raise up initiate and support  projects  in the gazetted country.     This is because  societies living in these areas

have more need for percentages required by NGOs they are for voluntary aid.  

The Kenya Government should start mobile clinics with qualified doctors in all regions in order for the citizens to have access  to

really medical check up on whatever you believe in, deseases like cancer, physical and uterine cancer  or  whatever problem e.g.

cholera and typhoid.  These doctors should train and advise for the same. This good  medical services have become accessible

to most members of the society.  

The Kenya Government should be the main initiator and actor  of training the farmers in different sector  about  the need for high

production,  high  quality  produce  and  for  them  contributing  the  high  cost  of  transport  and  marketing  of  their  produce.   The

farmers should also be trained for the need of having their  own  warehouse  which  should  be  availed  to  reduce  the  marketing

cost.  This Government should start the training from the grassroot level. Should buy centres,  pork  factories,  dairy farm or  such

a farm .   These responsibilities are  currently vested or  directed to the Directors  elected  by  the  farmers  in  different  sectors  of

Agriculture.  The Government should also ensure that,  profit  from produce is given to the respective farmers and on time.  At

least 2/3s of the produce be for the farmers. Delays in payment should be cut there is the  interest part  belonging to the farmers.

 This will enhance the farmers morale on production.  They will feel proud of their labour and bring out the truth that Agriculture

is the backbone  of Kenyan economy.  As a matter of fact those managing the processing and marketing of farm  produce  get

higher pay package than the farmers who are the backbone of the.  

Five, the Constitution should have a quote to allow for computerized vote counting which should be done straightaway  at  the

polling station where the sworn agent of the given election party will have access in order to assist where necessary.  The polling

exercise should be also be given more days to allow for majority to cast  their votes without complaint for polling  station  who

look at.  The Constitution should have a clause to allow for the director election of Mayers and their deputies.  These will be  the

harbour of power in our local authority, enhances of projects initiated here or.  

Seven,  there  should  be  a  clause  restricting  Government  doctors,  clinical  officers,  nurses  and  other  medical  personel  from

operating private clincs.  To succeed in this, these officers should be well remunerated and their terms of service taken care  of

with acceptability.  Doctors and these other officers should be made to choose from either being public servants in total or being

private practitioners in total.  Again this will cut down in a big way.  

The  problem  of  Street  Urchins,  Chogoras,  should  be  addressed  constitutionally.   The  Government  should  start  at  least

rehabilitation home and schools for these boys who are  holding aside from the rest  of our society.   These homes and  schools

should be located far away from the urban centers, which they have made their natural homes. These homes and schools should
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be have well trained personnel in order to bring change to the lives of  many desparate  Chogoras,  and bring them to be peace

loving, productive members of our society.   This will help by reducing greatly  the  daily  increasing  crime  and  menace  brought

about by the presence of the kids.  

The Government should give the Armed Forces including the police more training by extending from 6 months to 2 or  3 years.

This  will  provide  more  time  to  train  sociology,  physiology  and  calpry  the  salary  conditions  of  service  and  especially  good

housing for the Police officers should be made acceptable  to all.  Most  of the houses in our Police Station are  old,  small  and

congested.   Just  as  they were built by our colonial masters  of long before our independence,  by  giving  our  Armed  Personnel

better training, good salary, better  housing and good conditions of service.   It  will motivate them to work more effectively and

affectively whereby the ever increasing crime rate, corruption and other home making activity will be reduced greatly among our

society. 

The last, the Government should eraticate poverty among our people by bringing the following: starting important farms, brought

entirely in order to create better market for our local produce,   negotiating for more and better  foreign market  for our produce

on the long term by creating more healthy relations with more foreign governments,  sealing of loopholes through which farmers

are losing a lot from the profit of their produce and taking the farmers within, now, starting large and small industries which will

provide employment and will serve many of our jobless youth,  wooing of more foreign investors which will also create  jobs  for

our jobless youth, subjecting those in our society with foreign accounts to withdraw the money and be sent to Kenya in order  to

help  us  field  our  country  correctly,  ensuring  that  farmers  get  farm  input  as  considered  for  pricing  in  order  to  help  reduce

production cost.  

Com. Salome Muigai: Thank you very much, okay thank you very much and please make sure that you register yourself and

leave us your memorandum.  Thank you, and now I have, I don’t know whether this name is Mutusu or  Mutuku J.M.  or  S.M.

ulikuja pamoja na David Michuki, karibu ama mukafwatana na Mwangi P.A.   kuna mtu mwenye ana-recognize position hiyo?

Okay, Mwangi P.A. Councilor Magochi,

Councilor  Magochi  :  Thank  you  Commissioner  Madam,  your  fellow  Commissioners,  my  name  is  Councilor  Magochi

Waithaka   representing this area  and this is my personal  memorandum.  I would like to  continue  in  Kiswahili  because  I  have

observed that when someone is speaking in Kiswahili people are responding very well meaning that they are understanding what

is going on.  

Nitaanza na President powers – This provision of being above the law should be scrapped  as  it interferes with the written law

when issuing degrees and directives.  Madam, Commissioner, nasema imaliswe, hii power  ya Rais imaliswe kidogo maana hata

sasa tukikueleza hii mambo yote na muende muunde Katiba na tuachilie Rais na nguvu yote,  atashika hiyo Katiba yetu aweke

kando na aanze kutuongoza na degrees zake, and directives of the President.  Na tumesha ona mengi ikifanyika hivo.  
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Number mbili let the Constitutional policy be vetted by Parliament and not the President.   Imo kifumbofumbo ya Katiba,  kama

Cabinet plus cultures hiyo tupatie Parliament iwe iki-vet yenyewe.  

Number three,  let the duties of the President  such as  Counsellor of the University as  Commander in  Chief  of  Armed  Forces,

hiyo ipatiwe some men and women of Kenya who are  able.   Maana yake wakati  tunapatia Rais hiyo kazi,  anakuwa burdened

na hiyo kazi, na wakati anakuwa burdened he cannot hear the cries of the people at the grassroot who are hopeless.  

Nikitoka hapo Commissioner,  Madam, tuende kwa President  and the Party.   Rais akiwa amechaguliwa let him or  her  not  be

the Chairman  or  the  Chairperson  of  that  party  because  it  is  going  to  make  him less  able  in  serving  the  Kenya  people,  kazi

inakuwa nyingi anashindwa na kuyafikia mambo  ya  watu  wa  nchi  yake.  Hapo  hapo  tu,  tuseme  let  the  President  not  use  the

public funds or property when going for promoting party, unakuta, umejionea huko Nyeri  kuna mkutano wa KANU Rais wetu

akienda  huko  anafwatwa  na  magari  ya  GK  yote  na  ni  mali  yetu  hiyo  na  sisi  apana  wenye  party.   Kwa  hivyo  wakati

ana-promote party yake awache kutumia mali yetu ya uma.  

Tuende kwa Local Authorities – Commissioner Madam, I would like the Chairman and Vice Chairman of the Councils and the

best of their really duties, to be elected directly by the members of the public na wawe Executive, we have Exectuve Mayor and

Executive Chairman, na wawe,  the Ministry  headquarter  should  not  interfere  with  them.   Commissioner  madam,  tumejionea,

unakuta Chairman wa Council, Mayor ndio huyo hata Councilor ndio huyo, mashamba inagawanywa ikiwa ya area  yao but this

is done by the Executive without the presence of the Councillors or  the Chairman, lakini  wananchi  huko  nyuma  wanasema  ni

Chairman, ni Councilor, lakini ikipeanwa, inapeanwa na the Executive, the clerk who is a public servant,  without the knowledge

of  that  Councilor  or  the  Chairman,  kwa  hivyo  nataka  Mayors  and  their  deputies  Chairmen  and  their  Vice  to  be  Executive

Officers.  

Commissioner Madam, tuende kwa upande ya voting – I would like those  who  have  the  reached  the  age  of  18  years,  wale

wanaona  kama  they  have  the  right  to  vote,  wakubaliwe  ku-vote  kama  wana-produce  the  ID  card,  the  Passport,  Driving

Licence and the Birth Certificate,  any of those,  wakubaliwe kutupa kura yake.   Na  wakati  hiyo  hiyo  sisi  tunatupa  kura,  kura

inahesabiwa kwa ile station hapo,  hapo,  there and then.  Kura zinatupwa, zinatupwa na zinahesabiwa hapo,  na result inakuwa

announced at the sport.  Watu wanajua kwa ile station, ilikuwa namna gani.  

Madam Commissioner,  niende kwa Representation of our  leaders  in  Councils  and  in  Parliament.   Ningetaka  Mbunge  akiwa

Bunge  awe  anasimamia  almost  equal  people.   Tumesha  sikia  kama  Parliament  hii  inaitwa  Sichala  Constituency  at  Mbunge

anachaguliwa na 7000 people.  Ukienda huko kwa Mwenje 140,000 people  hiyo tunaona ni mbaya,  hiyo tunaita ni completely

rigging in advance,  unakuta mtu akienda kwa  Bunge  wakisikiliza  mambo  Mwenje  anapitisha  kura  yake  ni  moja  on  behalf  of

140,000 people, na yule Mbunge wa Sichala,  watu elfu saba  tu.  Kwa hivyo wawe na almost equal representation even in the
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Councils.  

Bwana, Madam, niende  kwa  Mashamba  –  Let  the  Land  dispute  be  settled  by  family  elders.   Ma-case  ya  mashamba  hapa

nyumbani inapelekwa kotini,  inaenda mbali, inaenda mahali ingine, ningeuliza family elders  wawe wakikubaliwa watatuwe hiyo

matatiso ya mashamba nyumbani.  Na kwako, juu ya mashamba tu, I would like Land tenure and ownership be constitutionally

secured and not in this tenure, during 1997,  92 and 97 tribal clashes ….and those incitors should be taken to court   for  tribal

clashes.  

Commissioner Madam – we go to the Basic Rights –Let the basic rights be observed and enjoyed.   Mambo ya basic rights for

example ni kama hii here in Kenya,  Commissioner madam, we have no peace  and it is through corruption lack of basic rights

kwa  people  kama  education,  security,  kwa  hivyo  ningetaka  all  basic  rights  be  given  to  walato        wakati  nilikuwa  mtoto

sikuona kwa hospitali.  Security, tuko na taabu ya security, why can’t we be given free security.   In the opion unasikia tena mtu

akija hapa,  ni masomo, mtoto akizaliwa na atakuwa akiwa hana masoma that the basic right.  Hebu tupatiwe na Serikali  yetu

free education bila kulipa fees.  Isiwe ni budget, ndio hiyo ifanyike.  

Ningetaka  madaktari,  na  ma-police  na  walimu  walipwe  mishara  yaho  comfortably,  walipwe  mishahara  kubwa  ndio  walimu

wakubali  kusomesha  watoto  wetu,  Madaktari  walipwe  mishahara  kubwa  ndio  waweze  kutuhudumia,  Ma-police  wenyewe

wapatiwe mishahara ya kutosha ndio security iwe sawa sawa na ikiwa hivo let corruption Madam Commissioner,  be  criminal

offence, a capital one, mtu akishikwa na pesa ya corruption iwe a capital offence.  

Tuendelee Madam Commissioner, Provincial Administration – this should be completely  abolished.   Hii kutoka chief, assistant

chief kuendelea juu yote iondolewe.  Tumesha pata  taabu Commission Madam tangu tulipata  multi-party,  multi-party  kusema

kweli  tuliona  ni  nzuri  kwa  wakati  hatujaongea  kutaja  mtu  tukiwa  pamoja  hiyo  uwoka  imekwisha,  vile  tutakwambia,

hatujakwambia Serikali yetu ni mbaya tunarudi upande ile au upande ile  maana  yake  tunajua  hatutakwenda  kwake  nyumbani

lakini sasa wakati ule wakusema vile tunaona makosa .  Nataka kusema wakati multi-party iliingia ukipatikana na assistant  chief

or chief, hiyo itapatiwa the youth who are  supporting that particular party,  hata akiwa na criminal record  known by the people

he is going to lead unakuta ni yeye ameandikwa na Commissioner Madam, kondoo,  au Chui hawezi kuwa kondoo.   Akiwa ni

criminal akiandikwa awe chief or assistant chief hatakuwa mzuri.  Ataendelea tu akiwa nyoka akiwa chui lakini si kondoo.  Sasa

unaona tuko na taabu right from the grassroot, kwa hivyo ningetaka iondolewe mana yake wanaandikwa hivo with an intention

of harassing our people  and progressing that particular party.     Tuwachwe  na  community  based  governance,  kama  Uganda

tuko manna hiyo.  

Commissioner madam, niende upande ya ugonjwa tunaita HIV Aids – Ukitazama hii ugonjwa tuko nayo na tukubaliane kabisa

iko na sisi na itaendelea kuwa na sisi maana yake hatujui kama itakwisha haraka.  Na utakuta ukienda upande wa Nairobi,  hata

ukiwa  na  mtoto  yako  yiko  pahali  uwezi  pitia,  unakuta  kina  mama,  we  have  women  there,  wanaenda  karibu  uchi.    In  the
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manner, recently assaulting men, unamkuta na mwenzake yiko pale wengine ni mini skirt, mwingine ako na cut,  huyu yiko na cut

kubwa, sasa unaona sisi--.  Na let it be a criminal, let be a crime for those people, those women who are bearing naked ndio hii

mambo ya HIV tuone kama tutaweza.   

Commissioner Madam, tuende kwa  Ombudsman office   -  Matatiso  tuko  nayo  hapa,  especially  hii  watu  mnawaita  machiefs

wako na taabu nyingi hapa grassroot.  Kama wanakosana ki kazi. We have no where to go,  ukienda kwa police akikupiga the

investigation will be done by the police.  Kwa hivyo hakuna mahali unaenda, ukienda kama,  ukikosana na yeye uende kwa DC

tayari simu imepigwa yiko watu wengine wanakuja,  ukifika  huko  unakutana  na  wasimu.   Kwa  hivyo  ningeuliza  tupate  office,

mahali pa kupeleka complaints, where we can lodge our complaints against these kind of  people who are untouchable.  

Langu  la  mwisho  –  Governance  –  let  us  have  good  governance  by  allowing  participation   by  all  people  whereby,  and  the

governance – we call it community based  governance.   Mtakuta kuna  mkokoro,  wananchi  wanataka  kujenga  …..,  lakini  the

assistant chief himself  anataka  tujenge  secondary  schools.   Na  itakuwa  kama  amesema  amesema.   Kwa  hivo  unakuta  kuna

mung’ang’ano, hakuna kitu inaendelea mbele.  There is no development, ni friction we have.  The best  one is community based.

 

La  mwisho  Madam  Commissioner  ni  hii  tunaita  ya  Permanent  Secretaries  –  Siku  hizi  ningeuliza  hio  jina  ibandishwe  iwe

inaendelea namna hio.  Utakuta Permanent Secretarhy the word permanent unaona hata kama ingekuwa unasema Ibadilishwe

the word goal it is said boy 2 x 2 it makes 4  page boy week ingine.  Yes he is a permanent Secretary.

Com. Salome Muigai  :  Asante sana naibu wa  mwenye  kiti  na  ningetaka  kuomba  radhi  kwani  umesubiri  muda  mrefu  lakini

nimekupa pia nafasi ya kusikiliza wananchi wenye mania vile hoja zao ziko. Na  nimefurahi sana  kwa  kuwa  ulikuwa  mvumilifu

mpaka mwishoni umepata nafasi ya kumsikiliza.  Kuna Maswali kwa 

Com. Kangu :  Now,  Bwana  Magochi  Waithaka  ile  community  governance  unaelezea  unaweza  kujaribu  kukufafanulia  what

kind of structures do you have in mind yenye itatupatia, tunawetumia kuwa na hiyo Community Basis Governance.  

Two umezungumzia upikaji wa kura,  watu watumia passport,  watu watumia birth certificate na si wewe pekee  wengine wengi

wamesama hivo  na  jambo  la  muhimu ni  kwamba  tunasema  lazima  uwe  Mkenya  ndio  uweze  kuruhuziwa  kupika  kura,  lakini

ukichugua birth certificate hata ukisoma hapo wanaandika kwamba hii certificate is not automatic proof of citizenship na wengi

wana  swali  wanasema  kwanini  birth  certificate  isiwe  automatic  proof.   Lakini  ukweli  ni  kwamba  a  Ugandan  travelling  in  a

Kamba bus going to Tanzania may go into labour in Nairobi  and asalia mtoto Nairobi  apate  a birth certificate  of  Kenya,  that

doesn`t  mean he is a Kenya citizen, so  those  docuements  you  are  mentioning,  tutafanya  namna  gani  kuhakikisha  ati  kweli  ni

Kenyans who are voting not foreigners?  
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Com. Salome Muigai : Ngoja kwanza bwana Naibu kuna swali lingine kwako.

Com. Ratanya :  Bwana Councilor,  hapo umesema kwamba  ungetaka  kuwa  na  office  ya  malalamiko,  kupeleka  malalamiko

hapo ambayo tunaita Ombudsman office, sasa  hii ungetake ikuwe badala  ya  Provincial  administration,  kwa  sababu  umesema

Provincial  adminsitration  itoke  yote,  kutoka  pengine  subchief  kwenda  juu.   Sasa  ungetaka  hii  office  ingine  Ombudsman  iwe

badala yake, na ikuweko itakuwa kwa level gani, ni kutoka sublocation kama vile tunao hawa provincial administration ama ni

wapi?

Councilor  Magochi  waithaka  :   Swali  ya  kwanza  ilikuwa  ya   Community  Governance-  Bwana  Commissioner  tuko  na

masomo ingine tunapatiwa inaitwa ya (inaudible) through the Local Government.   Tuwe tukiendesha mambo yetu kulingana na

watu wa grassroot  vile wanataka,  lakini si vile vingozi wetu  wanataka.   Tunaenda  Nyumbani  kama  Kenyenya-ini  sublocation

tunawambia yiko pesa, that is not enough amount na tuko na watu kumi, tunataka wasaidie wananchi yetu kwa njia gani.  With

a point now, bila councilor,  mimi tunakuwa na Bursary why, inakuwa kazi ingine yangu, yiko na  50,000/-  na  hiyo  pesa  ni  ya

kusaidia wale watoto  hawana mtu.  The great  truth  is,  provincial  administaton  ni….na  mimi mwenyewe  nikiwa  kiongozi  wao

naenda nikiwa pekee  nakaa chini kwa  meza  yangu  nafikiria  watoto  wale  mimi napatia  that  money,  kichwa  yangu  inaniambia

dada yangu ako na mtoto, my brother ako na mwingine, my aunt ako na mwingine hiyo tunatumia, lakini vile mimi nasama juu ya

hiyo pesa iangaliliwe through the location I go through the council and share for the people of Kenyenya-ini in a way. Naita wale

wamechaguliwa from the grassroot, from such area,  such area,  such area  wanakuja this is the 50,000  kati  yenu ni nani ako na

taabu.   Kutoka pale chini mpaka pale juu, hiyo kama nakwambia grassroot  kama itakuwa very easy,  na hiyo pesa  itaenda  to

the  right  right  person.  Kama  ni  mambo  ya  development  wananchi  wenyewe,  at  the  grassroot,  wawe  wanauliswa.  Ile  kitu

ilipatikana  inaonekana  ni  wananchi  wenyewe  wanajipatia  kazi,  Another  example  Bwana  Commissioner,  a  certain  County

Council inataka kujenga daraja  pahali,  na wanajenga hata bila kuuliza wananchi,  na hiyo daraja  kesho unakuta kijana anaanza

kukatakata  ile machuma, wazee wakifika wanasema hii kijana ameharibu daraja  ya Council wanajua  si  yao  Council`s  bridge,

walakini kama wangeniuliza  iwe, they took part,  they participated in that,  wakikuta kijana akiharibu wanamuuliza eh,  kwanini

unaharibu daraja yetu? Ingekuwa yaho, lakini mbeleni haikukuwa yao,  ilikuwa ya Council.   Kwa hivyo ndio nasama everything

going on should be with the blessing of the grassroot people.  

Swali  la  pili  ilikuwa  ya  hii  Passport,  I  thought  Bwana  Commissioner,  hata  hiyo  birth  certificate  inasema,  kwenu  ni  wapi,  na

ulizaliwa wapi. Kama niko na yangu, na ile ya watoto wangu, inaandikwa mzuri, nilimzaliwa huko Marsabit.   Lakini, yanaoneka

alizaliwa Marsabit lakini kwao ni Kangema.  

I thought tutoke hapo tuje hii Office ya kupeleka malalamiko, hii office inatakiwa kuwa under the Judiciary, na iwe na level ya

division.  Vile tunaona kwa DO tunaendanga huko tunangoja complaints against the untouchable ones.    

 

Com. Salome Muigai  :  Asante  sana  Bwana  Diwani  tumeshukuru  kwa  maoni  yako.   Sasa  nataka  kumuuliza  Joseph  Mugi,
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Joseph Mugi, wewe ni Joseph Mugi?  Una swali kwangu?  Basi uliza,

Joseph Mugi (Swali inaudible)

Com.  Salome  Muigai  :  Point  taken  it  is  okay.   Basi  endelea  wamesikia,  wamesikia,  umesikia  hoja  za  wananchi  wenzako

wakitaka uzungumze kwa kifupi ndio kila mtu apata nafasi.  

Jina langu ni Joseph Mugi kutoka (inaudible) : 

Kwanza the date of election- Rais mimi ningeonelea awe akichanguliwa na over 50% so that if we can do that our President  is

elected by the majority, but not by 5 provinces and over 25%.   Ya pili – General Election: (inaudible).   The President  should

not  appoint  these  parastatal  bodies  -  inaweza  kuwa  kama  wakati  wa   kama  (inaudible)body  guard  kama  reports  we  are

receiving that aki-apoint mtu this person should be appointed by Parliament.    

Ya tatu- This is Provincial Administration : especially the chiefs and their assistants, I would request  that these people  should be

elected by the people.  Councillors – (inaudible) also the Mayor should be elected by the people. 

Com. Salome Muigai : Asante sana kwa kuweka machache kama vile tulikubaliana.  Tafadhali ukija hapa jaribu kuzungumza

upesi ndio kila mtu apata nafasi masaa ya alasiri ni chache kuliko ile ya asubuhi.  Joseph Ngaruiya,  umesha zungumza, oh we ni

kijana ulipata prent ya kuwa near.  Benson Waiguru, James Njuguna, karibu utupe maoni yako

James  Kagechu : Asante.  Kwa majina yangu ni James Kagechu  kutoka location hii: Kwa  maoni  yangu  nimefurai  sana  kwa

mambo inayoendelea. 

Okay,  kwanza nataka kuongea kwa machache juu ya upande wa mashama sababu hapa sisi mali yetu ni mashamba na  ndiye

imeleta  shida  zaidi  hata  hapa  kama  imeongewa  nimeona  hata  mimi  niendelee  hata  kama  imeguzwaguzwa  kwa  upande  ya

mashama naonelea,  kwanza nataka kuzungumza kwa upande wa mahali inaitwa Kwa Land Board,  kwa land  board,  mwenye

kiti wake anakuwanga DO na ukienda hapo kwa Land Board iko na koti ingine iliundwa hapo Tribunal Kenyan Koti  ya wazee

na niliona vile nilienda nikaona kabisa ile Board ya Bwana DO ina wazee wale wanamsaidia,  na katika hiyo Board yiko wazee

wengine wanatoka katika hiyo Board na wako katika board  ya Tribunal.  Nikaona kesi  ingeangaliwa na bwana DO  hii  mzee

kesho yake tukienda pamoja Tribunal ndiye unakuta katika hiyo Board sasa  nikaona hapa hakuna haki inaweza fanyika kama

hii mzee ndiye  alikuwa  amekaa  katika  ile  Board  na  tena  ndio  amekaa  kwa  hivyo  nikaona  hii  wazee  kutoka  kwa  hii  Board

watenganishwe na Board ya Tribunal wawe wako pale.  

Kwa upande hiyo hiyo ya mashamba, ningeonelea iko mtu moja anakaa pale juu naye anaitwa Commissioner wa Lands,  na iko

shida mingi, imenenwa, na imenenwa na inaendelea katika nchi yetu na hii mtu sijui kwanini hafutwi na hafutwina na aondolewi
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katika ile nafasi.   Na  Commissioner huyu ndio anang’oha mashamba ile imewekwa ni ya raia.   Na  ndio mimi nikaonelea huyu

ndio shida kubwa na bila hii mtu kuondolewa shida ya mashamba haitakwisha Kenya.  Kwa hivyo mimi nikaona tumechoka na

hii office ya Commissioner wa lands itupiliwe mbali, na tuitoe katika  Katiba  ya  Kenya  hii  na  pahali  yake.   Na  hii  mashamba

irudishiwe. Ma-Councillors  mahali hii shamba iliko ili wawe wakifunga hii kwa (inaudible) wa wanawake.   Watu karibu sabini

na tukaweka kwa Nissani,(inaudible) Mambo ingine hapo hapo kwa Lands. Mimi naonelea Ma-chief  wangekuwa nasi sababu

ukitoka kule kijijini lazima upite kwa chief kwanza ili hakupe barua ili uwekwe kwa line.  Hapa wazee kweli nikisema hivo yiko

shida kubwa sana ya ma-chief  unawekwe  na  kuwa  mambo  mengi  uende  ulete  hii,  ni  kama  hii  kazi  wanafanyia  raia  ni  kama

kuuza  wanaiuza.   Hapo  ndio  wazee  wanaumia,  wanaumia,  na  wamama  wanaumiya  hata  wengine  wanapelekwa  kuangalia

wanaambiwa  hii  hapo  mapendeleo  yiko.  Hapa  yiko  shida  mingi  lakini  naona  hiyo  (inaudible)  Inapelekwa  kwa  chief  ikuwe

ngumu ziondolewa na kuchaguliwe wazee kutoka  hapo,  wawe  wakishugulikia  hiyo  mambo  ya  mashama  na  kuyapeleka  kwa

(inaudible) bila kuingia ma-chief. Hapo nimemaliza. 

Kwa upande mwingine iko vitu vingine (inaudible) lakini inakosa kwa sababu imepewa  wanawake  ndiye  nilionelea  itafanywa.

Hii  mambo  ya  barabarani  na  (inaudible)  unaona   Mama  kukosa  shillingi  ishirini  wanachugua  mboga  wanaenda  nayo.   Sasa

ninauliza hivi ni unyang’anyi au ni kitu gani kinaendelea .  Hapo ningeomba Bwana Commissioner  mboga au vitu vyovyote viwe

vikilipishwa vile tumeweka kwa magunia au  vile   tumeweka  kwa  ma-lorry   ili  tusiweze  kunyang’anywa.   Kwa  mfano  ingene

nilikuwa ile hii upande wa chief na (inaudible) Wakombolewa kabisa na (inaudible)  

James Kagechu: Na wa (inaudible) waondolewa kabisa na tutafute njia ingine.    Hii askari  wanatumwa nyumbani anakuita na

unaamka hauna nguo, hata badala  ya akuwache uvae nguo muende anakwambia twende hawezi kuwacha hata  uoshe macho

au uvae nguo muende anakufukuza tu na anakwambia muende. Kwa hivyo hapo ningeomba iwekwe sheria tuwe na uhuru hata

kama mtu amefanya makosa akikutwa na askari aombe nafasi aoke macho, avae nguo alafu aende, lakini siyo kuharakisha mtu.

  

Upande hiyo mwingine naweza sema sisi hapa ni wakulima na tena ni (inaudible). Na nimeongelea na ninajua na nina hakika iko

kitu  inaitwa  Board,  ukienda  huko  inaitwa  Kenya  Tea  Board,  the  Kenya  Coffee  Board,  Pyrethrum  Board,  Sugar  Board  na

ma-Board  mengine.   Hii  mtu  anaitwa  Board  mimi  naulisanga  ni  nani.   Lakini  vile  nilichunguza  and  kwenda  kujua  ni  wapi

wanakwenda.  Na hii watu ndio wanauza majani, ndio watauza kahawa,  ndio wanauza sugari.   Na  hiyo watu wanaweka pesa,

watatoa  wakati  wanapenda  na  watatoa   hiyo  wanataka.   Mimi  naona  hawa  ni  (inaudible)  kikubwa  na  kidogo.  Ninyi

Wana-Commissioner hii nchi yetu iwekwe sheria hizi Board zote zinawekwa na Serikali katika Jimbo ziondolewa kabisa kuwe

hakuna Board sababu Board hasina kahawa, hasina majani, hasina sugari.  Kwa hivyo ukulima uajiliwe yule analima kama niko

shamba  nitachunguzwa  na  majani  itawekwa,  iwekwe  kutoka  kwa  mukulima  na  kama  ni  Board  ya  Serikali  wanajua  wale

wanaweza pata na kuchugua sehemu yaho.  

Kwa upande mwingine---
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Com. Salome Muigai : Jaribu kumalizia tumekubaliana, sasa ni dakika tano kila mtu.

James  Kagechu:   Yee,  naenda  kumalizia.   Kama  ni  upande  wa  (inaudible)  iko  pesa  ingine  watu  wanapata  kwa  Board

ikiletewa.  Wengine wanalipwa Shs1000,  Shs.800 na hata wengine Shs.70.  Naunaona  hapo  County  Council  inaingia  inataka

pesa, serikali inataka pesa. Mtu wa shilling elfu moja shillingi mia tano,  atakatwa kodi ya aina gani?  Sasa  mimi naona kama ni

kitu ingine.  Hii pesa iwekwe kiwango kama mtu ni mukulima wa Chai au wa Kahawa,  au mkulima mwingine kama hatafikisha

kiwango kama elfu tano au moja tu, iwekwe sheria isikatwe chochote kutoka kwa huyu mtu, kwa sababu huyu mtu ni masikini

hana chochote. 

Pahali ingine naweza guzia kidogo ni pahali ya job.  Unaweza kuona kama hapa kwetu Kenya mtu mmoja anapewa kazi kama

hata ni kazi nyingi anapewa hii anapewa hii, na akapewa hii na yeye ni mmoja tu na watu wengine hawana kazi, yeye ni mkubwa

na anapata mshahara kubwa, yeye ni chairman wa hapa  na yeye hata ni MP.  Mtu moja anapewa kazi tano, kazi kumi na wako

watu wengine wamesoma kama yeye na wana uwezo wa kufanya kama yeye.  Kwani wangine, hawana watoto,  hawana tumbo

na mimi ningeomba Bwana Commissioner, kuwekwe sheria mtu mmoja kazi moja katika Kenya kulingana na uwezo wake.

Com. Salome Muigai : Ningetaka sasa umalizie

James Kagechu : Kwa upande wa kodi ya serikali ile tunatoa, nayo hapo nimeonelea

Ile kodi tunatoa ikapewa ..ya mkoa.  Iwe ikirudishiwa pahali imetoka kwa percentage fulani kama ni 50 au 70 percent,  tuseme

kama ni Murang`a tumetoa kodi ya shillingi million moja turudishiwe 70 %, irudishwe mahali imetoka na ili ingine iende mahali

pengine isaidie watu wengine kwa sababu unaona tungeuza wakati  huu tunatoa kodi  mingi  mingi  na  inaharibika  na  ile  mambo

ndio wanataka hata wakati  ujao,  tunajenga shida  na  kodi  tunatoa  na  hatuoni  (inaudible)  kwa  hivyo  ndio  nilionelea  kuwekwe

kiwango ya hiyo watu wametoa wawe wanarudishiwa hii iweze kusaidia.

Com. Salome Muigai :  Asante sana kwa maoni yako.   Na  sasa  nataka kumuita Bi Magdalena Bolinge, Magdalena Bolinge.

Ni Bi Kanani, basi ache achukue nafasi yake ametusaidia kazi nzuri za kuandikisha watu.

Magdalene Murigi Waithaka : (inaudible)I mean the Preamble they expect  the true feelings of Kenyan,  now that they have

managed  to  reach  the  conclusion  of  their  goal.   Their  contributions  also  should  define  the  value  of  our  culture,  morals  and

religion.  

Parliament should not have power  to amend the Constitution and in the Constitution we should have parts  that are  limited and

should  not  be  amended  by  the  Parliament.   Members  of  the  public  should  have  the  right  to  make  amendments  for  this

Constitution and if there are any parts…they should be made before they reach of parliament to amendment them.  
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Automatic Kenyan citizenship should be guaranteed to children of both Kenyans.  

The President  should not be  the Commander in Chief of the Armed Forces  or  the Vice Chancellor of  the  Universities,  rather

they should have qualified people to hold the same.  

We should have a  maximum of  two  strong  political  parties  and  which  should  be  funded  through  the  public  fund  and  should

deliver.   We  should  retain  the  interim  system  of  Government  and  this  should  include  the  two  strong  political  parties  or  the

political parties that we have.  

Members of Parliament should hold two terms of five years  each and those Members of Parliament who do not deliver should

be recalled and these Members of Parliament should have qualified and should be qualified with diplomas and from recognized

institutions.  

The Constitution should allow for a coalition government.  

The President should have a degree from recognized university.  President powers should be limited and should not be  allowed

to hire or appoint Judges, PSs, and Ambassadeurs.   The Constituion should allow for impeachment of the President.   And the

President should not be a member of Parliament or former any political party.  

Provincial Administration should be scrapped  and instead be replaced by elected members of the public and  we  should  have

the service of elders instead of the chief or the assistant chiefs we have.  

Constitution vote should be established to deal with corruption mainly.  Judges should not be recruited by, I mean should not be

appointed,  but  should  be  recruited  and  they  should  be  graduates  from  Law  School  and  hold  necessary  certificates  or

qualifications.

Com. Salome Muigai : Do you have a memorandum to give madam?

Magdalene Murigi Waithaka: Yes

Com. Salome Muigai  : Okay don`t  read just highlight the issues that you would like  us  to  share  with  you,  then  give  us  the

memorandum.

Magdalene Muringi Waithaka: Mayors and Chairmen should be elected directly by the  people.  
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Members of Parliament should not review their own salaries.  

The Constitution should cater for basic rights such as education, health, shelter, food and others.  And should not have room for

retrenchment.  Women rights should be applied to the Constitution e.g.  ownership of property  and they should have a greater

number nominated to the Parliament.  And this may fight cases of maginalization coming in. And also maginalized groups should

be protected.  

The Constitution Commission that is the Judiciary, Electoral Commission, Teachers  Service Commission and even the Review

Commission should be constitutionalized and by this, well we had said that there are  areas  that the Parliament should not have

yet known, the  Review  Commission  should  be  consulted  and  ammended  as  required.   Also  we  realise  that  there  are  cases

taking long, too long in courts and with this we should ensure that they don`t take more than 2 years even if they are  the murder

cases,  and a criminal should not be  held in police cell for more than 48 hours,  this is why we are  finding  so  many  deaths  are

happening in the cells.  

Boundaries, the Constituency  boundaries that we are  having today they should be demarcated as  according to the number of

voters but not for political gain as we are having so many unnecessary constuencies in Kenya today.  

And Kenyans should be guaranteed access to the information, as they are realizing that not so many people  are  conversant  with

what they are changing, okay the Constitution we are changing to,  they don`t  have access  to the old Constituion so even when

they change this Constitution we ensure that they are accessible to the common man.

Com. Salome Muigai:  Asante sana: Unaitwaje? Umesungumzia haki za akina mama, you talked about women rights, and you

said something about affirmative action, can you tell us a bit more about that, and then you also said that MPs that don`t  do well

should be called back, how, would you like to share with us the process  if you have thought about  how it should be done and

you have said that MPs should not review their own salaries, who should do that?   

Magdalene Waithaka: I thought, may be we can establish,  we could hire qualified Accountants conversant  with economy or

holders of degrees from university and if they should be recruited through Parliament where their names are  drawn and they are

taken by Parliament. 

Through the affirmative action,  we realise that women even if they go for votes they  are  not  elected  as  easily  as  men,  so  we

should have (inaudible) for women reserved for them and  they are appointed or they are nominated.

Com. Salome Muigai: Do you have an idea of what the percentage is, do you have a proposal?
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Magdalene Waithaka:  May be 30%, in cases of, they are  MPs once they are  able to vote even in our locality with that we

know we are the ones to (inaudible) Parliament if it is not coming to our village we can write a letter to the Attorney General or

you can even tell us who to choose and it is better to know who we want to call for this election.

Com. Salome Muigai  :  Thank you Magdalene,  we thank you for the good work you have done in registration also.Timothy

Mwangi x 2.  Sorry, oh Timothy hukutaka kuzungumza pole.  Stephen Gitahi

Jina  langu ni Stephen Waithaka: Na mengi yamezungumzwa lakini nitaiguza kidogo:

Ya  kwanza  Wabunge  wakae  kwa  Bunge  kwa  term  mbili  peke  yake,  na  isizidi  hapo.   Kwa  maana  wanakaa  huko  mpaka

wengine  wanakuwa  wazee.   Hata  tangu  nizaliwe  tuseme  nimekuwa  na  Wabunge  watatu,  tunataka  wawe  wengi.   Wabunge

wawe wakiwa na office zao hapa na iwe lazima kamavile wanaenda kwa Bunge technically wawe wakikuja hapa kila wiki mara

moja  na  wakikosa  kukuja,  Sheria  iundwe  ya  kuwafukuza  Bunge,  sisi  wenyewe  tuwafukuze,  kwa  maana  tunaenda  Nairobi

unakuta anasema sionani na watu,  wakati  huo umetumia pesa  yako mingi na umetoka nyumbani na akisema wewe utoke yeye

yiko huko ndani.  

Haya, eh,  eh,  mtu akiwa na ekari,  mtu moja awe na ekari  mia  moja,  iwe  mingi,  mtu  yule  yiko  na  mingi  awe  mia  moja,  kwa

maana hapa ekari mia moja hapa kwetu ina watu karibu elfu tatu.  Na mtu moja ana ekari mia moja.  

Serikali iunde Sheria ya wakulima, kwa maana ile  unaona  wakulima  wanaenda  hasara  kubwa,  ni  Serikali  kukosa  kuwalinda,

yiko wakora wanakula pesa ya wakulima wengi sana.   Na  sasa  kama siku zingine mkulima anazungumza kwanza hata ukienda

dukani kama kununua unga mwenye duka anakwambia ni 40/-  na anakaa,  na sisi naye tuwe na Sheria ya kuwa sisi mbele  ya

kupeleka majani yetu ya chai,  sugari,  kahawa tuwe tuna-control  bei,  bei  kama  ni  shillingi  hamsini  kwa  kahawa  mkulima  awe

akipewa pesa yake kama anapeleka kwa (inaudible) kwa sugari nayo namna hiyo.   

Watu nao wenye manyumba, siku hizi watu hujenga manyumba hakuna plot, tuwe kila mtu yiko na plot yiko na gorofa anapewa

Title Deed ya kila flat ndio watu wawe, ukitaka kuuza moja, unauza moja unabaki na ingine.  

Miaka ya ku-retire iwe 50.  

Sheria  iundwe  kwa  maana  mwizi  ya  kuku  anafungwa  miaka  7  hiyo  Sheria  iangaliwe,  Naye  mwizi  wa  ma-million  anapewa

protection na Serikari.   Unaona mtu  anaenda  Ulaya  Serikali  nafwata  yeye,  na  ni  mwizi,  analindwa  na  amekula  pesa  ya  uma

karibu million kumi.  Akitaka kuweka baadhi ya biashara zake Ulaya unaona anatoa askari  wawili, wale wameharibiwa na mali

ya, ile iliibiwa, hiyo iangaliwe.  Igeuzwe mtu ya kuku awe akifungwa miaka kidogo na ile million awe akifungwa miaka mingi.  
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Watu wenyewe wamegoma Serikali ikome kuwapatia kazi.   Watu wa  Form  4  watu  wa  degree,  wameshindwa  kupatia  watu

kazi.  Na  jukumu  la  Serikali  watoto  wetu  wakisoma  wapewe  kazi,  sasa  Serikali  ikishindwa  kuunda  kazi,  wawe  wakilipwa

mshahara  kila  mwezi,  kitu  kidogo.   Mtu  akiandikwa  mahali  ya  uma  maali  yake  yote  ing`athiwe  abaki  bila  kitu,  Sheria

itengenezwe namna hiyo.  Watu wawe wanabebwa kwa ukabila,  mashamba ya ukabila huko,  watu wanapigwa huko shauri ya

mashamba.  Wapewe shamba yao ile walipigwa, wasikae kwa refugee na wako kwa nchi yaho.  

Watu ya ma-DC,  ma-DO wawe wakichaguliwa  na  watu  lakini  siyo  Rais  kwa  maana  wakichaguliwa  na  Rais  watakuja  hapa

wanatusumbua.  

Wabunge wasitunnge Sheria ya kujiongeza mishahara iwe inaangaliwa  na  watu  wengine  wale  wanaweza  kuangalia  mishahara

yao kwa maana tuliwapeleka  wakatuchunge wakae wakijichunga wenyewe.  

Rais achaguliwe na kura mingi kama Kenya ni million kumi akichagua na million tano yeye  ameingia,  tuseme  habari  ha  mikoa

tuache.  

Tuangalie kwa Welfare,  kuchaguliwa kwa wale wanaenda shule za secondary hiyo ni  national  cake,  na  national  cake  inataka

bidii  mtoto  aende  kule  anakaa  na  ile  riot  mask  ndio  kusema  kwa  provincial  sisi  hapa  wazazi  wetu  wakatoa,  hawezi  kuitwa

national school, anaitwa “Mugoi” na hiyo ni mbaya.  

Koti itunge sheria,  sorry Koti  itenganishwe na Serikali  kwa  maana  politicians  wanatumia  Koti  kudhulumu  wale  watu  hawana

kitu.  

Minister awe akijihudhuru kama mambo inatokea kama ile ya watu walikunywa pombe ya kumi kumi wakakufa wote,  minister

na ajihudhuru hapo hapo bila kungoja, na kama ile ya Mtongwe na ile ingine itatokea.  

Rais  asichagua  ma-Balozi,  ma-Judge  na  wengine  kwa  maana  anaweka  misingi  ya  ukabila  akichagua  hawa  watu,  wawe

wakichaguliwa, kama mtu ikitangazanwa kwa gazeti na kazi yake kama ni  DC  inatangazwa  kwa  qualification  yake,  lakini  sio

kutoa  mtu  huko,  kutumia  ongo  alafu  anachaguliwa  na  kuwa  DO  na  watoto  wetu  wako  nyumbani.   Rais  asifunje  Bunge,

Commission kama hii isiwe ikichaguliwa na Rais.   Katika  nchi  hii  tumeona  Commission  mingi  yaani  ile  Rais  anatoa,  lakini  hii

yenu inaoneka kama ingetoa lakini hivi Mungu, Mungu ndiye atasema, kwa maana Commission zile zinaundwa hapa na Serikali

hatuna ile hata moja ijatoa, hii ya Sheria Mungu yuko.  

Tusiwe na refugee katika nchi yako,  mtu asiwe refugee,  sasa  tuko  na  refugee  na  ni  watu  wako  nchi  yaho,  na  hiyo  ni  mbaya

sana,  mtu  awe  anapelekewa  chakula  kwa  kanisa  na  alikuwa  na  shamba.   Ziko  tusheria  tuingine  tunataka  tuondolewa  kama

sheria ya trespass, ukienda kwa Railways unashikwa, mimi nimeshikwa mara mingi, five times, na niko kwa nchi yangu.  Yiko
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wakati  moja  nilitolewa,  nilipelekwa  Makadara  na  nikaelezwa,  nirudishwe  mpaka  Murang’a  ati  kwa  maana  sina  pesa.   Mtu

anaweza  kuwa  bankrupt  akiwa  kwao  namna  gani.   Ile  sheria  iangaliwe.   Ya  kuzurura  –  Yiko  Sheria  zingine  sijui,  kuzurura

watoto, mtu anashikwa Nairobi akizurura miji hii mikubwa mikubwa, na yiko kwao.  

Haya, mtu asikae rumande zaidi ya mwaka moja,  hata kama ni muuaji, apelekwe kotini mara moja.   Eh, na kitu  ikitokea  kitu

kibaya katika miji asiendelee na safari yake kama anaenda safari,  mwananchi wa hapa hata akisikia ndege  imeanguka  hawezi

kurudi safari yake na kwenda kukula watu (laughter) na watu yake wamekufa.  

Watu ya Industrial Area,  industry iwe controlled na Sheria kwa  maana  utengenezaji  chuma,  mimi kazi  yangu  ni  ya  chuma  na

mabati,  anatengeneza chuma Industrial Area na huko ni ma-office,  na yake ndio kubwa,  anajiumbia tena anaenda River Road

anauza , (inaudible) na yeye ndio (inaudible)  Serikali ya Majimbo,

Com. Salome Muigai: Endelea kumaliza.

Stephen Waithaka : Sasa niko karibu  mwisho kabisa.  

Serikari  ya  Majimbo  sasa  tumeona  ni  mzuri,  kwa  maana  sisi  tuliambiwa  siasa  mbaya  maisha  mabaya  na  hiyo  maisha  sasa

tumeikundua.  Kumaliswa Bunge iende mbele,  sijui kama (inaudible) hiyo mambo iangaliwe,  kwa  maana  kama  yiko  majimbo

sasa sisi watu ya hapa kungekuwa na mtu yetu anaona Kahawa imeharibika, na majani tumeelekea lakini ndio maisah mabaya.  

Sasa DC na PC na DO waondolewa mara moja na badala yake tuwe na Ma-Councilor  na chief na yeyote.   Lakini kuwa kwa

Jimbo  siyo  kusema  ati  hamuezi  kununua  kitu  Rift  Valley,  hauwezi  kununua  kitu  Mombasa,  hata  huwezi  kukaa  Mombasa.

Majimbo ya kuangalia masilahi ya wananchi, hiyo ni mzuri sana.  

Pesa  za mapambo ya Serikali wauzao bidhaa,  wako sawa,  kama barabara  haitolewi  na  sisi  na  inawekwa  lami  kilometer  mia

moja, ya Central mia moja, Mombasa mia moja, Nyanza mia moja, siyo kusema mwananchi aende akiwa,  siku moja Balozi wa

America  alikuja  hapa,  alichoka,  kutoka  Nairobi  kwenda  Nyeri.   Alipofika  alikataa  alisema  hajaenda  barabara  kama  ya

Kangema na Nyeri, hiyo igawanywe sawa sawa.  Nimemalize?

Com. Salome Muigai :   Tafadhali, asante sana sasa, kuna swali?

Com. Kangu :   Na,  mzee yiko mambo umezungumzia sisi, moja ni la kukujulisha tu,  kuhusu mambo ya mashamba,  Already

tuko na Sheria inaitwa Sectional Properties  Act.   Chini yake unaweza uza Title Deeds.   Kwa nyumba kama uko na ya gorofa

unaweza uza one floor even if not the whole floor,  just one family unit, ile ingine, hiyo yiko. Hata kuna ile inaitwa Title sharing

kama ukienda Mombasa kuna wale wako na mahoteli sasa  unaweza  nunua  wiki  mbili  unajua  December  ikifika  wiki  mbili  ya
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mwezi katikati  ya tarehe fulani tarehe fulani hiyo numba ni yako,  wewe  unaenda  kukaa  huko  kama  unataka  kuuzia  mwingine

those two weeks unauzia yeye.  Nchi zingine hata wamefika ile wanaita Development of the Air space,  vile tumekaa hapa kama

hii  ingekuwa  bara  bara,  na  yiko  nyumba  upande  huu  na  nyumba  ingine  huku,  kama  County  Council  yenye  hii  bara  bara

wanaweza uza hapa juu wakijadiliana, kwenye nyumba ya huku na huku, so that yule ananunua hapa juu apate  support  ya huku

na huku and the ….will be given, tukiendelea tunaweza fika huko.  

Lakini kwa upande wa swali,  nataka ufafanua  kidogo,  umesema  majimbo,  Serikali  ya  Majimbo  inaweza  saidia  na  vile  kama

Central iko dominantly busy waendelea to implement their own policy, jaribu kufafanua sharing of powers,  katikati  ya Central

Government na sects or the regions iwe kwa njia gani, which powers should remain on regional level and which one with central

government

Stephen Waithaka: Ile nilikuwa nataka kusema hapo.

Com. Salome Muigai : Nina swali lingine.   Una swali lingine?

Com. Ratanya :  Bwana Stephen Waithaka nina maswali mawili, moja ulisema MP awe anapewa two terms lakini kufafanua

kama ni mara mbili ya miaka mingapi, miaka mingapi?  Ingine, Umesema Provincial Administration, wachaguliwe na watu,  hapa

ningetaka kujua kama,  unataka  wachaguliwe  kama  wanasiasa  au  wana-parties?   Sasa  Provincial  Administration  watakua  na

political parties wakuwachagua ama watachaguliwa namna gani?  Na tena kwa hiyo hiyo Provincial Administration, kuna pahali

ingine ulirudia ukasema kwamba waondolewe kabisa,  sasa  msimamo wako ni upi?   Wachaguliwe  na  watu  ama  waondolewe

kabisa?

Stephen Waithaka :  Okay,  vile nilikuwa, ya kwanza,  nilikuwa namaanisha wakati  ya kusema ma-chief,  katika  ile  census  ya

mwaka  ile  ingine,  tulikuwa  na  ma-chief  wengi  sana  kwa  ile  form,  tuseme  watu  yote,  ilikuwa  kama  ile  ya  police  wanauliza

unatoka wapi, unaenda wapi, we kisirani nini, ilikuwa inamulika vile tunakaa,  inaulizwa unalala wapi,  unachumba ngapi, ukitaka

choo, unaenda kwa chumba gani, au nje au kwa kichaka.  Ilikuwa ni maneno mingi sana.   Na  hiyo ndio ilituletea hasara  kubwa

katika Central Province.  Kwa maana hii census ilitumulika mpaka tumbo ndani ni kama Ex-Ray ilipigwa watu wote.   Na  hiyo

Ex-Ray ukipigwa unaonekana hata, kafupa kale kana hapa nyuma.  Na sasa message za watu wa NGO na watu ingine haiwezi

kuletwa kwetu hawana petrol, wanaenda kwa choo kwa nyumba, na iko watu wengine wanaenda kwa kichaka,  sasa  sisi tena

hatuwezi kupata, kwa maana tumemulikwa mpaka kwa kitanda.  Ndio niliona kama hii mali yote tunakwisha hapa yote inaweza

kutusaidia  kwa  maana  Serikali  imekataa  kuturekebishia  mabarabara  na  maisha  ya  wakulima  hao,  naona  sasa,  imeendelea

kufifia.  Sababu ni watu wako bidii hakuna pesa  watu wako bidii kama watu ya mlima Kenya.   Lakini hii bidii yao inamulikwa

na census na mambo mengine. Sasa nilikuwa naonelea chief ni mzuri kwa maana mali yetu itatumiwa kwa hapa. 

Com. Ratanya Swali langu lilikuwa, nilikuwa sijakataa vile ulisema but unajua sasa  tuko unitary na tukisema tuweke Majimbo,
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hiyo maana yake tutakuwa tunagawa resources  kwa Serikali zingine zibaki na  ile  itakuwa  Central  Government  na  zile  zingine

zenye  sitapeanwa  kwa  ile  Serikali  ya  Majimbo.   Sasa  tunataka  utueleze  tukianza  kugawa  hizo  powers,  ni  kiwango  gani

kinawachiwa Serikali ya Majimbo?  Na ni kiwango gani kinawachwa kwa Serikali ya Jumla, ni kama vile anakuwa nyumbani na

watoto,  kijana  wako  akioa,  ukipeana  kwa  kila  moja  ….yake  una  maneno  unaachia  yeye  ya  nyumbani  kwake,  kuna  ingine

utasema hii kijana yangu ikitokea lazima uite ndugu zako ndio mkae pamoja mtengeneze, na kama ikifika kiwango hii lazima uite

clan, ndio tunataka kujua kama tunaweka Majimbo ni kiwango gani ya Serikali itawachwa, tuseme kama ya watu ya Central, na

ni kiwango gani nayo itakuwa ya Serikali ya Jumla? 

    

Stephen Waithaka : Mtu moja ange (inaudible) hapa kidogo

Com. Salome  Muigai:  Na  mimi pia  ningetaka  kuongezea,  kama  mwenye  kiti.  Kama  ni  mambo  ulikuwa  umefikiri  tafadhali

tuchangie, kama ni jambo lenye ulikuwa ujafikiri, usijaribu kulifikiria ukiwa hapo kwani hatutaki kuwa tunakuweka hauko kotini,

ni ile tu kuchangia yenye umefikiria.

Stephen Waithaka: Sema tu kwa maana yiko mtu moja alikuwa anasema mahali ikiuzwa yetu irudi 75 % irudi pande hii na ile

25% iende na Serikali.  Kwa upande wa mzee, Ma-MP ni miaka kumi, tano tano.

Com. Salome Muigai : Asante sana. Ulikuwa na provincial administation?  Ati ile ya DC.

Stephen Waithaka: Badala ya kuchakuliwa waende kabisa.

Com.  Salome  Muigai  :  Sasa  ningetaka  kumuuliza  Bi  Damaris  Wairimu,  kama  yuko,  Damaris  Wairimu.   Ningeomba  na

Damaris azikilizwe tafadhali, asante.

Damaris Wairimu : (in Kikuyu dialect) 

Damaris Wairimu:   Nii njitagwo Damaris Wairimu mutumia muohere mehia ni Jesu

Translator:  Anaitwa Damaris Wairimu

Damaris Wairimu:  Nii wira wakwa uria ingithii kuria haha

Translator:  Mimi swali yangu ambayo nitauliza hapa

Damaris Wairimu:  Nguria atiriri?
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Translator:  Nitauliza hivi

Damaris Wairimu:  Kai andu aria maruire bara kai mathire ku tondu ciana ciao nicia ndigwa?

Translator:  Kwani watu wale walipigania uhuru walienda wapi na watoto wao ni mayatima?

Damaris Wairimu:  Na atumia aria matigirwo aa ndigwa?

Translator:  Na wale akina mama waliwachwa wakiwa yatima

Damaris Wairimu:  Matiri handu mari maririkanagwo

Translator:  Hakuna mahali popote ambapo wanakumbukwa

Damaris Wairimu:  Angikorwo maruagira ma ri

Translator:  Kama ni kweli kama walipigania haki

Damaris Wairimu:  Ni magiriirwo kuririkanwo ni thirikari

Translator:  Inafaa wakumbukwe na Serikali

Damaris Wairimu:  Na akorwo hatiakiri ma ri

Translator:  Na kama hawakuwa na haki ya kupigana

Damaris Wairimu:  Akorwo hatiakiri ma ri, nguria atiriri macungwa maria marario Kenya yothe

Translator:   Hii machungwa inakuliwa Kenya mzima

Damaris Wairimu:  Nio matumite macungwa mau moneke

Translator;  Hiyo machungwa ni katikati kwa sababu yao
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Damaris Wairimu:  Njoke njurie atiriri?

Translator:  Pia niulize

Damaris Wairimu:  Ciana icio ciatuikire ciana itangionera wira ri?

Translator:  Hiyo watoto wamekuwa watotoa ambao hawawezi kujipatia kazi

Damaris Wairimu:  Na ni cianyamarikire na itiri manyina na itiri maithe ri?

Translator:  Na walitaabika, hawana baba wala mama

Damaris Wairimu:  Indo cia maithe mao niciakuirwo ciothe na igithii kuria ciathire ri

Translator:  Vitu ya baba yaho ilibebwa na ikaenda mahali ilienda

Damaris Wairimu:  Makoragwo mari au?

Translator:  Sasa hawa wako upande gani wa akina nani?

Damaris Wairimu:  Njoke njurie atiriri?

Translator:   Pia ni ulize

Damaris Wairimu:  Tutiri hinya andu acio matiri na hinya

Translator:  Hiyo watu hawana nguvu

Damaris Wairimu:  Na ngithii gutwara mwana thibitari ndangiona gia kumutwara nakio

Translator:  Na akienda kupeleka mtoto hospitali na haoni kitu ya kumpeleka

Damaris Wairimu:  Onawe ndangiona gia guthii thibitari nakio

Translator:  Hata yeye hana kitu ya kwenda hospitali
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Damaris Wairimu:  Kuringana na ugio thirikari niimenye ati ni chokora iri guku

Translator:  Kulingana na hiyo mambo yote, serikali ijue hapa ni chokora yiko

Damaris Wairimu:  Na uici uiyure guku

Translator:  Na wizi utajaa hapa

Damaris Wairimu:  Maundu maingi maiyuire guku

Translator:  Mambo mengi yamejaa hapa, tena pia ni wizi

Damaris Wairimu:  Njoke njurie atiriri?

Translator:  Tene pia niulize

Damaris Wairimu:  Kai andu aria mari kuo na nikio uroma maundu maingi maingihite, ciana ciitu iri guthira ni njohi

Translator:  Kwani watu wako wapi na watoto wetu wanamalizika kwa pombe?

Damaris Wairimu:  Turi gutigirwo ciana cia andu aitu na tutingihota kumarera

Translator:  Tunawajua wototo wa watoto wetu na hatuna nguvu za kuwalea kwa sababu wamekunywa pombe wanakufa

Damaris Wairimu:  Ithui twagicoka tugikue megutigwo nau?

Translator:  Sasa pia sisi tukikufa, hawa watoto tutawachia nani

Damaris Wairimu:  Thirikari imenyerere bururi uyu

Translator:  Serikali ilinde nchi yetu

Damaris Wairimu:  Magika Katiba yao
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Translator:  Wakitengeneza Katiba

Damaris Wairimu:  Mathondeke bururi tondu bururi uyu ti mwega

Translator:  Watengeneze nchi kwa sababu nchi hii ni mzuri

Damaris Wairimu:  Ninjokete ngona ati ndathii Rift Valley

Translator:  Nimeona pia nikienda upande wa Rift Valley

Damaris Wairimu:  Ni kuri barabara ingihurirwo mboco

Translator:  Kuna barabara unaweza pigia maharakwe kwa barabara

Damaris Wairimu:  Guku guitu gutiri

Translator:  Na hapa Kenyenya-ini hakuna

Damaris Wairimu:  Ni marima

Translator:  Hapa, barabara ya hapa ni malima na mashimo

Damaris Wairimu:  Njoke njurie atiriri thirikari ri kai yariganiirwo ni raia nginya njira cia thirikari ciathirwo ni survey gutiri

Translator:  Tena ni wizi, kwani Serikali iliteuliwa na raia, hata ile barabara imewekwa na Serikali hakuna

Damaris Wairimu:  Andu acio marithiagira ku?

Translator:  Kwani watu watapitia wapi? Akina barabara zilitengwa zikinyakuliwa

Damaris Wairimu:  Nii ndiri na miario miingi

Translator:  Mimi sina mambo mengi

Damaris Wairimu:  Tondu ndi mukuru na ndingihota kwigirira kana kwiyoera
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Translator:  Na kwa sababu munaona mimi ni mzee siwezi kuchugua wale kubeba

Damaris Wairimu:  Nii ona ciana icio tutigiirwo tutiramenya kuria tukuihira nginya ona mirimu ni iiyurire guku

Translator:  Lakini hata watoto tumewachiwa wengi tuwapeleke wapi na kwa sababu ya magonjwa yamekuwa hapa

Damaris Wairimu:  Ciana ciitu irakuira bara ni njohi

Translator:  Watoto wetu wanakufia kwa barabara kwa sababu ya pombe

Damaris Wairimu:  Ciana ciatigirwo atumia aa ndigwa

Translator:  asa watoto wamewachiwa pia watoto yatima

Damaris Wairimu:  Ciatigirwo athuri aa ndigwa

Translator:  Imewachiwe wazee yatima

Damaris Wairimu:  Twacoka tuima haria itigiirwo andu acio

Translator:  Sasa tumetoka hapo tumewachiwa hao watu

Damaris Wairimu:  Tuturi na mashamba

Translator:  Hatuna shamba

Damaris Wairimu:  Na hatiri kindu tuonire no thina mutheri\

Translator:  Hakuna kitu tulipata, badala tulipata tabu

Damaris Wairimu:  Ingitwara kanyamu gakwa kwendia ndingiona kuria gwendia

Translator:  Nikipenda kuuza kitu yangu sioni mahali pa kuuzia
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Damaris Wairimu:  Tondu indo ciothe ni ironganirio na kuria ironganirio ndingiciona

Translator:  Vitu vyote vinachuguliwa mahali pote na inaenda na sijui inaenda wapi, sioni

Damaris Wairimu:  Niturenda ciana ithome

Translator:  Tunataka watoto wasome

Damaris Wairimu:  Nigetha tukona athamaki aa ruciu

Translator:  Ili tukaone wafalme wa kesho

Damaris Wairimu:  Na nindaigania

Translator:  Na nimetosheka.

Com.  Salome  Muigai  :Asante  sana  mama  Damaris  Wairimu.   Na  sasa  nataka  kumwita  mama  mwingine  Teresa  Wanjiku,

Teresa Wanjiku yuko? Teresa Wanjiku.  Basi Samueli, Samueli Kamau amesha zungumza? Samuel Kamau,  ulizungumza? Basi,

huyu ni Samuel Kamau, una written memorandum?  Basi wewe siye yeye huyu ana memorandum yenye imeshaandikwa.  John

Mwangi Kihunyu , John Mwangi Kihunyu ni wewe? Haya basi, unataka kuzungumza? Okay.

John Mwangi Kihunyu : (in Kikuyu dialect - translated)

John Mwangi Kihunyu:   Nii ninii John Mwangi Kihunyu.  Ha uhoro uria ingihutia munyinyi

Translator:  Anasema kwa jambo ile anaweza gusa kidogo

John Mwangi Kihunyu:  Ni ati

Translator:  Ni ya kwamba

John Mwangi Kihunyu:  Ithui ta athuri aria akuru haha

Translator:   Sisi kama wale wazee mnaona hapa

84



John Mwangi Kihunyu:  Twina mathina maingi muno

Translator:  Tuko na taabu nyingi sana

John Mwangi Kihunyu:  Tondu ciana twagiire mwaka wa 63

Translator:  Kwa sababu watoto tulipata mwaka wa 63

John Mwangi Kihunyu:  Na ithui

Translator:  Na sisi

John Mwangi Kihunyu:  Ciana icio niturikitie guthinika nacio muno thukuru

Translator:  Hiyo watoto tumetaabika sana nao katika kuwasomesha

John Mwangi Kihunyu:  Tondu nii tanii ugio ndina ciana ta ikumi

Translator:  Kwa sababu hata mimi naona hapa niko na watoto kumi

John Mwangi Kihunyu:  Ciothe ningeretie guciteithia na cukuru

Translator:  Na wote nimejaribu kuwasaidia kwa shule

John Mwangi Kihunyu:  Andu ta atano uguo nimakinyite form four

Translator:  Kama watano wamefika darasa la Form 4

John Mwangi Kihunyu:  Na oothe hatiri mundu uteithikite

Translator:  Na wote hakuna hata mmoja amefaidika

John Mwangi Kihunyu:  Oothe me mucii

Translator:  Wote wako nyumbani
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John Mwangi Kihunyu:  Uikaro ni munyinyi muno

Translator:  Katika hali ya kukaa ni kidogo sana

John Mwangi Kihunyu:  Kuoguo ni ingihoya

Translator:  Kwa hivyo ningeomba

John Mwangi Kihunyu:  Thiini wa thirikari

Translator:  Katika Serikali

John Mwangi Kihunyu:  Mahitukie sheria

Translator:  Wapitishe sheria

John Mwangi Kihunyu:  Hangikorwo nama ningoretwo thiururukite thiini wa Rift Valley

Translator:  Kwa sababu kama kwani mimi nimezunguka katika Rift Valley

John Mwangi Kihunyu:  Kwina na mundu umwe tu

Translator:  Kunaye mtu mmoja peke yake

John Mwangi Kihunyu:  Mundu wina mashamba meri matatu

Translator:  Ambaye ana mashama moja, mbili, tatu

John Mwangi Kihunyu:  Na ithui wiyathi tugikiruira

Translator:  Na watu wale wengi hata ni wakati tulipigania uhuru

John Mwangi Kihunyu:  Nitwari na kirigiriro ati tungigatoria
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Translator:  Tulikuwa tumeahidiana kuwa tukishinda

John Mwangi Kihunyu:  Nitukona oo mundu kindi kinyinyi thiini wa bururi uyu

Translator:  Tutapata angalau kila mtu kile kitu kidogo katika nchi yetu

John Mwangi Kihunyu:  Riu nii ingihoya

Translator:  Sasa hivi ningeomba

John Mwangi Kihunyu:  Thirikari sheria iyo ingithondekwo

Translator:  Hii sheria ikitengenezwa

John Mwangi Kihunyu:  Oo mundu niagiriirwo ona aria twinao thiini wa gicagi ini

Translator:   Wafikiriwe kila mtu hata ambao wale tuko nao katika kijiji

John Mwangi Kihunyu:  Tondu nikuri andu matari ploti

Translator:  , kwa sababu kuna mtu ambaye hana hata plot

John Mwangi Kihunyu:  Ungi niwa ploti imwe tu

Translator:  Mwingine ako na plot moja

John Mwangi Kihunyu:  Noho family yake iri

Translator:  Na ako na family ya pili

John Mwangi Kihunyu:  Hau mundu ucio angigiteithika niwega

Translator:  Hapo kama huyu mtu anawefaidika tunaona ni mzuri

John Mwangi Kihunyu:  Kwa hau njoke ngiurie kiuria
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Translator:.  Kwa hapo sasa nitauliza swali

John Mwangi Kihunyu:  Thiini wa mahinda mau mathirite

Translator:  Wakati uliopita

John Mwangi Kihunyu:  Twakirikia kuheo wiyathi

Translator:  Tukisha maliza kupatiwa uhuru

John Mwangi Kihunyu:   Ithui nitwari migunda yacokanirirwo kuri ploti ciaigagwo

Translator:  Wakati shamba ziliunganishwa pamoja kuna plot ambazo 

John Mwangi Kihunyu:  Ona nimoire kuma kuri andu aria matari

Translator:  Hata wamenyakuwa kutoka kwa wale hawana

John Mwangi Kihunyu:  Ungi niwa acre nuthu

Translator:  Wengine ni ekari nusu

John Mwangi Kihunyu:  Na niari nginya ploti

Translator:  Na alikuwa na plot

John Mwangi Kihunyu: Na acre iyo yarutitwo niarikitie kweherera mundu ucio wagiriirwo ni gukorwo nayo

Translator:  Hiyo plot ilitolewa kwa hiyo mtu wa nusu ekari, sasa imemuondolewa

John Mwangi Kihunyu:  Kuogwo nii ingihoya ihoya

Translator:  Kwa hivyo ni ombi langu 
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John Mwangi Kihunyu:  Thirikari ikorwo igitwiciria muno makiria

Translator:  Serikali iwe ikitufikiria sana

John Mwangi Kihunyu:  Tondu kindi kiria twina kiingi ni mathina

Translator:  Kwa sababu ile kitu tuko nacho ni taabu

John Mwangi Kihunyu:  Na thirikari niyo ingihota gututeithia

Translator:  Na Serikali ndio inaweza kutusaidia

John Mwangi Kihunyu:  Kuoguo ithui tuikarite na thina tugakirigwo kana hihi …. kana  hihi turi ngombo cia muhiriga uriku

Translator:  Kwa hivyo sisi tuko hapa na tumeshindwa tumekaa katika nchi tukiwa watumwa au tukiwa maskini wa nchi

John Mwangi Kihunyu:  Hau ingigicoka hoe

Translator:  Hapo ningeomba

John Mwangi Kihunyu:  Thiini wa muikarire witu

Translator:  Katika hali ya kukaa kwetu

John Mwangi Kihunyu:  Hari hothe mundu angiona wira thiku igiri ona okorwo nigwa chifu

Translator:  Pahali popote mtu anaona taabu tukienda tuingie kama ni office ya sub-chief

John Mwangi Kihunyu:  Gwa chief ona kwa DO

Translator:  Kwa chief hata office ya DO.

John Mwangi Kihunyu:  No muhaka mukirwo murute muhothi

Translator:  Ni lazima ukienda hii office utoe sadaka
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John Mwangi Kihunyu:  Na kuogwo mundu ucio angikorwo ndari na uhoti

Translator:  Na kwa hivyo kama huyo mtu hana uwezo wa kutoa

John Mwangi Kihunyu:  Mundu ucio niegucugulika gucoka mucii giikaro-ini giake

Translator:  Inalazimika huyo mtu arudi mpaka nyumbani kwake makao yake

John Mwangi Kihunyu:  Na thina wake

Translator:  Na taabu yake

John Mwangi Kihunyu:  Na hau agagikorwo thina umugiite

Translator:  Na hapo inakuwa taabu ikimsumbua

John Mwangi Kihunyu:  Akaga wa gwika

Translator:  Anashindwa na la kufanya

John Mwangi Kihunyu:  Na nokio ona ciana ciitu ciikarite

Translator:  Na ndiposa hata watoto wetu wamekaa

John Mwangi Kihunyu:  Oo maikarite uguo ugakiiguaga kwina mikora miingi muno

Translator:  Hata wakikaa namna hiyo unasikia ukora umezidi ni wingi

John Mwangi Kihunyu:  Na kuoguo

Translator:  Na kwa hivyo

John Mwangi Kihunyu:  Thiini wa ukora ucio ri
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Translator:  Katika ile ukora

John Mwangi Kihunyu:  Tukona ukora ucio nitaurarerwo ni andu aria magiriirwo guteithiriria bururi uikare na thayu

Translator:  Tunaona ile ukora yiko sasa umelelewa na umeletwa na ile watu wanao stahili kulinda nchi yetu

John Mwangi Kihunyu:  Nigukorwo angikorwo ni uhoro wa ma

Translator:  Kweli lilikuwa ni jambo la kweli

John Mwangi Kihunyu:  Na aria aingi nimakiaritie makoiga mundu umwe nikwenda akorwo anyitiriire ofisi ya haha na haria

Translator:  Ni kweli watu wengi wamesema mtu moja anaweza kuwa ameshikilia upande huu na upande ule mwingine

John Mwangi Kihunyu:  Na andu makiri kuo

Translator:  Na watu wangali wako

John Mwangi Kihunyu:  Nimendagwo kaingi magakiirwo ati mathii mageke interview

Translator:  Na wanaita marafiki wache wafanye interview

John Mwangi Kihunyu:  Na ona kungi magagitumira garama nyingi muno kuma haha guthii District

Translator:  Hata wengine wanatumia karama kubwa sana wakitoka hapa mpaka kwenda District level

John Mwangi Kihunyu:  Na hau hatiri kindu turi turakiona ona handu ha miaka twenty

Translator:  Na hapa hatupati kitu karibu miaka ishirini hatujapata jawabu ya hii

John Mwangi Kihunyu:  No nii nonginine mahoya makwa

Translator:  Kutoka hapo nimemaliza maombi yangu

John Mwangi Kihunyu:   Na ngiurie ko kwahoteka ona sheria ya gukorwo mundu niegukirwo akinyia kiwango kia miaka ta
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ikumi, itano uguo, 

Translator:  Na ningeomba ni ombi langu kama Rais akifikia miaka tano kumi, ikimalizika

John Mwangi Kihunyu:  Ucio riria gake gakeehera

Translator:  Wakati wake aondoke

John Mwangi Kihunyu:  Nigukorwo hau mbere moigaga mundu aciara kahii no ta karia kangi

Translator:  Kwa sababu hapo Kikuyu wanasema ukizaa kijana ni kama yule mwingine

John Mwangi Kihunyu:  Kuoguo agakieherera mundu ungi nake ukorwo ni gutwarithia agatwarithia makinya maigana una

Translator:  Kwa hivyo hata yeye ondokea wengine waendeshe hatua Fulani

John Mwangi Kihunyu:  Angikorwo mundu ucio no mwega na raia no igucoka ikorwo ina bata nake

Translator:  Kama Rais kama huyo mtu mwema ni raia yiko na haja nayeye itamrudisha

John Mwangi Kihunyu:  Kwa uguo igatwira ati

Translator:  Kwa hivyo ninaona

John Mwangi Kihunyu:  Angikorwo Rais we mwenye andu nimarona ati niagiriire nigukiehera

Translator:  Kama watu wanaona Rais anastahili kuondoka

John Mwangi Kihunyu:  Niundu wa kahinda gake guthira

Translator:  Kwa sababu ya kazi yake kumazika

John Mwangi Kihunyu:  Uguo noguo nii ingihoya ona kuri andu aya angi oothe

Translator:  Ningeomba kwa watu hawa wengine wote
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John Mwangi Kihunyu:  Acio me mawira-ini

Translator:  Hata wawe katika kazi

John Mwangi Kihunyu:  Wa utongoria

Translator:  Wale wanaongoza

John Mwangi Kihunyu:  Gitumi ona angikorwo ni chief kana ni sub-chief

Translator:  Kwa maana hata ikawa ni subchief au chief

John Mwangi Kihunyu:  Na twinake itura-ini

Translator:  Tuna yeye katika kijiji

John Mwangi Kihunyu:  Angikorwo niarakorwo atari na wendo nanii

Translator:  Ikiwa anaonekana hana upendo kwa huu mzee

John Mwangi Kihunyu:  Na agiture

Translator:  Na aishi pale

John Mwangi Kihunyu:  Riu nii ngugitura ndina thina uyu wakwa

Translator:  Kwa hakika mzee ataishi na taabu kwa sababu anadharauliwa na yule chief

John Mwangi Kihunyu:  Kuogwo hangikorwo hena ihinda ria mundu ucio agakorwo niakinya hindi ina, ucio akahuruka

Translator:  Kwa hivyo ikiwa inawezekana mtu huyo ikifika wakati fulani apumsike aondoke

John Mwangi Kihunyu:  Na niarona hena mundu ungi.  
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Com. Salome Muigai : Mzee tafadhali jaribu kumalizia.  

Translator:  Werwo urikie kurikia

John Mwangi Kihunyu:  Nii nongitigire hau

Translator:  Hapo nikimalizia hapo

John Mwangi Kihunyu:  Na ngiuge niwega

Translator:  Na niseme ni mzuri.

John Mwangi Kihunyu:  Niundu nituhatiriirio oo biu biu tugakinywo muico

Translator:  Tumesungushwa kabisa, kabisa tumewekwa corner.  

Com. Salome Muigai:   Nii ndina kiuria he mzee, riria mugikuyu oigire mutumia aciara kahii no ta karia kangi, oigire atia uhoro

wa guciara kairitu

John Mwangi Kihunyu:  Mutumia ngwiciria ni hari na gitumi kiu

Translator:  Unaulizwa vile unasema kwa lugha ya Kikuyu kijana ni kama kijana mwingine ulikuwa unamanisha nini?

Com.  Salome  Muigai:  Nauliza  umesema  kuwa  Wakikuyu  walikua  wakisema,  ukizaa   mtoto  wa  kiume  ni   kama  yule

mwingine, je walisemaje juu ya kuzaa mtoto msichana? 

John Mwangi Kihunyu:  Mwana wa kairitu

Translator:  Mtoto wamsichana

John Mwangi Kihunyu:  Onake erirwo oro uguo

Translator:  Alikuwa ana ambiwa hivi

John Mwangi Kihunyu:  Mwana wa kairitu erirwo oro uguo
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Translator:  Hata mtoto wa msichana alikuwa namna hiyo

John Mwangi Kihunyu:  Ni gukorwo hindi iyo moigaga uguo makoragwo 

Translator:  Kwa sababu wakati huo kulikuwa na kuwa katika dhabihu, dhabihu ya kuoana

John Mwangi Kihunyu:  Yaani, uhoro wa kugurana

Translator:  Dhabihu ya kuoana

John Mwangi Kihunyu:  Nigukorwo haria meragwo ha kongo na waciara kairu ota karia kangi

Translator:  Hawa walikuwa wanasema ukizaa kijana kama yule mwingine

John Mwangi Kihunyu:  Tondu maracindana na aria angi aa kairitu

Translator:  Kwa sababu wanashikana na mwingine wa msichana

John Mwangi Kihunyu:  Uguo riu gwatuika kahii no ta karia kangi

Translator:  Kwa hivyo ukija kijana kama kijana mwingine

James Mwangi Kihunyu:  Kairitu nota karia kangi

Translator:  Msichana ni kama huyo mwingine

James Mwangi Kihunyu:  Nimanyuithanagia na makanyitanira

Translator:  Walikuwa wakikubaliana kushikana pamoja

James Mwangi Kihunyu:  Na undu ucio magautigira hau

Translator:   Na hii jambo wanafikisha mwisho.  
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Com. Salome Muigai:  Asante sana, Gilbert Gikonyo, Gilbert Gikonyo, Patrick Munathi,

Peter Kamau, Harold Muthondu Kabiru.

Harold Muthondu Kabiru:  Madam Commissioner,  fellow Commissioners,  Ladies and Gentlemen, I would like to have the

opportunity, my name is Harold Muthondu Kabiru.  I would like to have this opportunity to come to you and express  some of

my views regarding the writing up of a new Constitution for Kenya.   I  have tried to explore the areas  of our economy, which

have really made this country poor  the way it is and I have come up with a few suggestions.   I  have  noted  with  concern  that

there are  some professionals in the country and these professionals appear  to have been placed where they are  to exploit  the

Wananchi.  The professionals I have in mind are Lawyers, Auctioneers, Liquidators among others.  

I will try to expound a bit about  why I say these professionals are  (inaudible) Let us take  the case  of a lawyer – if somebody

wishes to purchase a piece of land or  if you want to …..you go to a lawyer to ask  for the service if the piece of land you are

buying is worthy,  let us say,  one million, the lawyer will  simply  search  out  his  books  and  tell  that  person,  I  am  charging  you

about 100,000  if you want me to handle this deal  for you.  You can see  one hundred thousand is too much considering what

this lawyer is going to do, it is going to cost  him very little in terms of time and money so this, I  consider  it an exploitation and

our Constitution, the second one, the one that needs to be amended, it must.  If it considers some of the  (inaudible) aspect  and

it is considerate for may be 2 or 3 months.  If you have to do anything be given for the insurance you will notice the lawyer will

take almost 3 times what the little will be  paid so this I consider  as  an exploitation and they are  infact, I  feel that there are  so

many Kenyans with some problems which can be solved very  (inaudible) but due to,because  of the high legal fee charged by

the lawyers these people are just languishing, just like that so this one area I noted is contributing to poverty of the people.  

Another  example  is  these  Auctioneers:   Auctioneers  are  also  protected  by  the  current  Constitution.   You  will  find  that  an

auctioneer will charge about 10% or so of whatever, of the value of `the item to be reclaimed while we consider  the fate of the

person who sells Kenyan Coffee or Tea, you really wonder  because  in one year,  Kenya will produce coffee worthy 20 million

or Tea worthy 30 million.  If the arrangement of the,  this Government that all Eastern Country produce should be sold through

auction, so while…..auction you will find the auctioneer in one year he is pocketing about 2 billion shillings for himself only when

the farmer are almost dying in their farms.  What does the ..farmer do even approve some of this foreign exchange earning profit

so this is one way of  making Kenyans poor.  

There is also  another  area  which  is  contributing  to  the  poverty  of  the  country  .   This  is  the  other  provision  the  Liquidators.

Liquidators are also protected by the Constitution and they are asking almost the same amount as Auctioneers.  They ask about

10%  of  the  value  of  the  assets,  total  assets  of  the  firm  they  are  liquidating.   So  you  will  find  we  have  some  very  large

Co-operative Societies, which are taking long due to the economics of the scale.  These firms, these Co-operative  societies are

all wishing to split into smaller and manageable …. But because  of the fee charged by the liquidators,  the farmers felt we  just

forget it because if the assets that are  involved has a value of may be 300 million the liquidator will need 300,000  shillings and
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the farmers are already counting any profit  from their Co-operative  society,  so the farmers just felt they continue making profit

and if losses whereas if  the  liquidator  was  judging  less,  they  could  easily  do  it.   Now  considering  those  three  professionals,

Madam Commissioner, I feel my humble submission that these three professionals should be liberalized, liberalized in a way, if

you go to one lawyer and he charges you 100,000  shillings, you can always go to another one who charges 50,000/-  you can

even go to another one who will charge you even 20,000/-.   The same case  would happen with Liquidators and Auctioneers.

As for the marketing of the Agricultural produce e.g.  coffee and tea.  From ’99 Coffee and  Tea  are  auctioned  by  a  group  of

companies that happened to be there we don’t know why they have to be  there.   So  I am also feeling that it could be a good

thing if this contract  for  auctioning coffee and tea and other,  may be,  agricultural produce should be renewed every 6 months

and to be renewed by way of inviting competitive tenders.  This way those people who have the monopoly on marketing coffee

and tea will definitely just make what they want to take that job.  

The other thing I have, Madam Commissioner, is the counting of ballot,  hizo ballot za election, you will find that the system we

have practiced, this standard creation, is the, has a lot of loopholes, because we all know that after an election the ballot boxes

are  carried  away  from  the  polling  centre  to  the  counting  hall,  so  anything  can  happen  to  the  boxes  and  even  the  votes

enroute……. To the counting hall.  So  it is my suggestion that after the election, after the polling, the ballot papers  should  be

counted there and then and witnessed by the polling agents,  a way of which a document should be prepared  showing  exactly

what they have from  that  election  work.   That  document,  the  counting  agents  should  be  given  copies  of  that  document  and

should accompany the presiding officer to the counting hall not counting hall this time, to the office of the Returning Officer.   The

Returning Officer will prepare the final document showing the outcome of election but before he announces the outcome of the

election, the polling clerk must also endorse that result, to be fair I think we would minimise chances of rigging.  

Something else I have was removing of MPs and Councillors from their positions for working against the wishes of those who

elected them.  

Com. Salome Muigai: Please shorten your speech I gave you some few minutes because  you were talking about  economics

and we had not heard much about that, now you are going to where others  have spoken.   You just highlight the issues that you

would like to share with us. 

Harold Muthondu Kabiru:   Okay,  you are  saying, I highlight those other points that I wanted to  speak  about.   This  is  just

removing Councillors and MPs from their positions working against the wishes of those who elected them or have. 

And this is about the fourth one is about the marketing of agricultural produce which I think should be done right at  the port  of

manufacture, this is in particular coffee and tea.   They should not be  transported from places like Mombasa,  you know just to

be sold here.  I think that what I have.
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Com.  Salome  Muigai: Thank  you  very  much.   Mmesikia  saa  kumi  unusu,  ningetaka  kuona  kwa  maoni  ya  mkono  watu

wangapi bado  wangetaka kuzungumza, hawa ni watu wengi ngoja nihesabu na usiweke wengine.  Nataka  kuona  kwa  kuinua

mkono watu wangapi bado  wanataka kuzungumza, nikikuhesabu uweke number yako,  one two three four five six seven eight

ndio na…..nine ten eleven twelve thirteen fourteen  fifteen  sixteen  seventeen,  tafadhali  shikilia  number  yako,  mkiniambia  watu

wawili mna number moja nitawakataza kuzungumza nyote wawili, yuko wapi sasa?  Siwezi  kuwajua  kwa  uso  lazima  mshikilia

number yako.  Where are we? You are  what number?  Wewe nilikupatia, nilimpa yule mwenye kofia,  mwenye kumalizia hapa

alikuwa na twelve. Sijui ni yupi.  Basi wewe sikukuona endelea kuweka mkono ndio nikuone. Tuko wapi na tuko number ngapi

sasa? Mama wa koti ya yellow ni fourteen sivyo? Fourteen basi tuko wapi fifteen, seventeen ni mwenye koti  ya green,  eighteen

nineteen twenty.  Wewe mwenye ulikuwa na thirteen, kwani thirteen ilikuwa si number yako? Nimekupa number mpya thirteen.

 Nilianza upande huu mzee. Okay twenty-one twenty-two twenty-three twenty-four.   Basi sasa  kila mtu ana two minutes, kwa

hivyo uje hapa utueleze mambo yenye haijaeleswa mbeleni.  Ukiwa na jambo geni utueleze lakini usituambia tena yale yote bado

tuliambiwa  kutoka  asubuhi,  ndio  tusikie  yale  mageni.   Mwenye  atapata  nafasi  tafadhali  ukiwa  na  Memorandum  yapitishe

kwenye ile meza. No.1, nani alikuwa No.1 sasa tukianza kuwa na confusion kitambo tufike No.20.  (Kikuyu).

Ni Gitau Maina wa Kirathi : (in Kikuyu dialect)

Com. Salome Muigai: Naomba mtafsiriaji mmoja tafadhali.

Translator:  Naitwa Maina Kirathi – na maoni ambayo nimeleta hapa ni kama hii:

Com. Salome Muigai : Just one moment, Maina unajua kiswahili? Tafadhali zungumza Kiswahi,  tafadhali zungumza Kiswahili

ndio tuwache, kutafsiri kunachukua twice as much time.  Kwa hivyo tutumia, tutatumia kutafusiri kwa wale tu wenye hawawezi

kujieleza.  Maina toa Kiswahili …. Endelea.

Maina  wa  Kirathi:  Ningetaka  kusema  ya  kwamba  kuna  watu  wengi  ambao  wamesha  kutimu  katika  ma-college  na  hata

mpaka wa leo hawajawahi kupata kazi kwa hivyo ningetaka Katiba mpya ishugulike na mambo hayo.  Tena wale watu ambao

wamesha ajiriwa, ufundi wa kazi bila kufikisha umri wao na tena hawana hatia,  kwa hivyo ni heri wao waendelee na kazi kwa

kuwa wakirudishwa manyumbani wizi na ukora huongezeka

No.3 wakulima wa maindi, majani chai, kahawa vitu vinginevyo, ni heri wawe wakilipwa kwa bei nzuri ili waweze kufaidika na

kusomesha watoto wao.  

No. 4

Com. Salome Muigai : Una dakika moja Maina.
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Maina  wa  Kirathi:  Ni  heri  Katiba  mpya  iangalie  vile  utajiri  wa  nchi  unavyohusika  bila  kusimbuliwa  hapa  kupita  kwa  njia

mbaya kwa kuwa huo ni wizi tena ni unyang’anyi. Tena ni heri Katiba mpya isimamiye vitu vya mwenyewe kwa kuwa zingine

huchuguliwa na wale walio na huru kushinda wao.   Tena ni heri nchi yetu iwe ikichungwa isije ikachuguliwa na wageni kutoka

inje.  Tena uchaguzi ukifanywa ni heri uwe ukiangaliwa ili watu wasije wakaiba kura.  Kwa hivyo namalizia pale.  

Com. Salome Muigai : Asante sana Maina kwa kuchunga masaa.  No.2

Jina  langu  ni  (inaudible)  Maoni  yangu  ni  hii.   Langu  la  kwanza  ni  President  (inaudible)  35  years  and  ….there  should  be  a

maximum of course, I suggest that maximum age for one to be a President, may be at 75 years  so that if one is already 70 year

or above one should not contest  for presidence,  because  by the time the 5 year service is over,  one will already be above 75

years.  We all know that the medical ability goes with age, so with that maximum age for the President ..a minimum  

The other is about land, many people have spoken about land here and I am suggesting that so that we don’t have land which is

not being used when there are so many people who want land but have no where to …, that idle land  be  taxed especially any

land which is above 10 acres  and that should be the ceiling for one person so that if one has got,  people  don`t  want to admit

that they own land for…..by having several different plots, nine another one seven somewhere and so on,  so that if one has got

twelve or more than 10 acres and they dond`t have to be one piece, if it is more than 10,  it should be taxed so that at  least  the

Government benefits from that land, even if there is nothing being produced there.   And the best  thing would be to reach that

limit.  It  would be best  put there,  I would suggest that really nobody is allowed to own more than 20 acres.  20 acres  is more

than enough for anybody and if that is not possible to do, then let us tax. 

Com. Salome Muigai : You have voiced that point and it is taken.

Maina wa Kirathi : Okay then there is one,  it is about  plots,  these Council plots here,  I have seen,  we have got an example

here even in our couts everyday, some of the cases  of plots here are…..people  in the Council.   They obtain them and sell that

plot for very high price.   I suggest that the Council continue giving these plots freely but  if one is not able to develop one should

hand it back to the Council so that they give it out to somebody else. He won`t be allowed to sell the plot a piece of land that --

.  I suggest that one gives it back to the Council so that it can be allocated to someone else.  

Okay, the next one is Voter Registration - from the time this voter  registration was posted  here,  we know that one of the post

this year is to maintain so that when you attain the age of 18 years,  one registers to be  a voter.   And we know every day there

are people who are getting 18 everyday.   From the day this registration was closed there are very many people  now who were

not able to register but they…..so that continues up to now, and forget that it should be continuous throughout. 
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Okay,  the  next  one  is  about  the,  a  question  which  I  am  finding  here  about  fixed   MPs`   salary  and  the  big  issue  and  my

suggestion is that that salary be tied to the country per  capita  income.  Yea,  so that the,  when you see…quality there,  for  the

purpose of arranging our income, we would not be working because we are  serving for eight month, it doesn`t  help people  but

it can be a certain percentage or part 5 days, 8 days that can be a brief one, the PP the per capita income.  

And the next thing is, that one is, I  find this system of President,  I find it okay myself, because  these other systems that people

are coming up with of having a Prime Minister,  a Depute Prime Minister,  I  find it more to be  very selfish on their part  because

what I thought they are doing is just how the people you want in your life and to give the fact that there are  5 of them and their

total and when they find that they are 5, they won`t like it.  There will be a Prime Minister, there will be President  when they are

5 of them then they will find …out of favour then it becomes worse than this one.  So I find that the system we have now was to

be … and we have people…..They are fine even now and we had peoiple to this ,  I don’t find this to be… thank you.

Com. Salome Muigai : Thank you very much Mr.  Thank you very much especially for keeping the time.  No. 3

Sospeter Irungu :Asante sana Madam, Jina langu ni Sospeter  Irungu. Nimekuja kuakilisha Seventh Day Adventist  Church –

Kangema.  Yangu  ni  machache.  Juu  ya  mwendo  ya  Katiba  naona  Sheria  iwe  ina  uweza  kama  kufungwa  kwa  watu  ambao

wamefunja sheria tusiwe na watu ambao sheria haiwauzu.  

Pili – Ubatiliyo wa Serikali Bunge na Rais, na Waziri Mkuu wawe wakigawana mamlaka.  Tatu – Bunge, na husu wa Bunge –

kila Mbunge awe na elimu ya kutoka Kilato cha nne na kuendelea na wawe na nidhamu wawe wakitumika kwa vipindi  viwili

kama ile naibu.  Rais naye awe  akitawaliwa  na  Sheria  kama  Wakenya  wengine.  Kuuzu  haki  za  mzingi  -  Wafanyi  kasi  wote

wawe ni askari na watu wa mashamba wote wawe wanakubaliwa kuwa na vyama kuingia katika vyama vya wafanyi kazi.  

Wizara ya afya ipewe pesa ya kutosha kuhudumia wagonjwa wote bila (inaudible) 

Kuhusu uhuru wa kuabudu, sababu nchi yetu imepeana uhuru wa kuabudu,  tungeuliza mambo haya yafikiriwe.  Siku ya Sabato

ambayo ni Jumamosi itambuliwe kisheria  kama  ya  kupumzika,  wale  wanaopumzika  siku  hiyo  ya  Sabato  wasidhulumie  kama

kufutwa kazi ama kutopewa madaraka.  Wanafunzi nao, unajua madam tuko na wanafunzi wetu katika mashule ya Serikali,  saa

ingine yule mkubwa wa shule anaweza kuwa ni mtu wa CPK,  Catholic na watoto  wetu wakienda huko wanakuwa hawapewi

hata nafasi ya kupumzika Jumamosi, kwa  hivyo  uhuru  wake  wakuabudu  na  imani  yake  wananyimwa  na  kisheria,  kwa  hivyo

tunaona  wawe  wakipewa  hiyo  siku  kwenda  kanisa  na  kupumzika.   Wanasabato  wasisuhiliwe  haki  zao  kama  uchaguzi  kwa

kuweka uchaguzi siku ya sabato, hali kadhalika mikutano ya Serikali ama ya wana hiza.  Naona sana,  sana wakati  wa uchaguzi

inakuwa  uchaguzi  unawekwa  Jumamosi  na  Serikali,  mikutano  ya  DC,  Subchief,  Chief  inawekwa  siku  ya  Jumamosi  na  kwa

hivyo mtu wa Sabato anakuwa ako na shida ya kufanya …ya mwisho. Wale wanaoweza kudhulumiwa wapewe fidia na wenye

kuwadhulumu.  
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Vyama vya kisiasa viwe tatu nazikaramiwe na Serikali.  

Pesa  za nchi ziwe na picha ya Mwanzilishi wa taifa hili Mzee Jomo Kenyatta,  na  zisiwe  zikibadilishwa  mara  kwa  mara  kama

Rais mpya amechaguliwa.  Sheria tunaomba ziwe zinawekwe kisizini bila mashtaka.  Asante

Com.  Salome  Muigai  :  Asante  sana  kwako.   Juu  ya  siku  ya  Sabato,  tunasema  Waislamu  wanaenda  kwa  swala  siku  ya

Ijumaa, wa SDA siku ya Jumamosi, wale wengine, Wakatoliki  na wengine na CPK na PCEA, naweka ingine Jumapili.  Sasa

unataka tuwe na siku ya Sabato 3 na juma ya kufanya kasi yenye siku 7.

Sospeter  Irungu :  Kile naona Bwana Commissioner,  naona watu wale wanaoabudu Jumapili huwa wengi wetu hawana  kazi

kwa hivyo hawana problem ya kazi, wale wako na problem ya kazi ni wa Sabato.

Com. Salome Muigai: Asante sana No. 4

John Ruhangi Kimiru : Asante sana kwa majina yangu ni John Ruhangi Kimiru :  Kwa hivyo nina machache yangu. 

Ya kwanza, kwa vile mmekuja hapa kwa shauri ya Katiba nafikiria kwa maoni yangu mko campaign na ile maoni, mimi nasema

Rais apunguswe madaraka yake.  Hilo ni neno moja. 

La pili, ukabila unasidi kila pahali.  Katika pesa ya Kenya kulingana na maoni yangu ikipigwa picha kama Rais anachaguliwa leo

na tena kupiga picha yake, mwingine akichaguliwa anapigwa picha yake,  naona si mzuri isipokuwa katika Kenya kuna mambo

mengi inaweza picha yake kuwekwa katika ….. 

Tena  sisi watu wa Kenya tunasema tuko na uhuru, lakini tunachanganya uhuru ni wamuhindi pekee  yake kwa sababu Muhindi

akiwa na biashara zote nazi wananchi tunataabika hata ile tu ya kula bidha tunakuja nyumbani.  Muhindi bidha zote amechugua.

 Sisi  hatujui  million  ya  pesa  ni  nini  lakini  muhindi  kwa  duka  yake,  saa  ikifika  saa  nne,  Muhindi  anajua  million  inakuja,  kuna

msemo Muhindi anasema, “Ninyi watu wa Kenya chungeni pendera nazi tuchunge pesa zenu.  Kwa hivyo asante kwa kunipatia

nafasi hii na sina mengi ya kusema.

Com. Salome Muigai :  Asante sana, tafadhali enda hapo kujisajilisha sasa nataka kumwita  No. 5

Paul Githaiga : Shukrani Bi. Mwenye Kiti kwa majina ni Paul Githaiga: Kwa vile tumeka muda mrefu tukisubiri basi  tutaenda

haraka  kidogo  na  tuna  furaha  kuwa  mmefika  lakini  furaha  yetu  ambao  tuko  hapa  na  wananchi  wa  Kenya  itatimia  punde  tu

tutapata Katiba hii ambayo tunaisungumzia hapa ikiwa vile ambavyo  tumesema,  wakati  huo  ni  furaha  yetu  kubwa  kwa  hivyo
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sasa ni nusu nusu bado.  

Lakini tunasema kwanza yangu ingawa yametajwa sana ninaona kuna umuhimu wa kuitaja na kuirudia,  na  ninasema  ni  juu  ya

mashamba.  Sheria  ya  mashamba  iko  na  ukorovi  na  kwa  hivyo  tungeuliza  ichunguswe  upia  ili  kusudi  mwananchi  wa  kenya

ajifunia kuwa mwananchi wa kenya na kisha mwananchi wa Kenya ajifunie nchi yake,  akitawala,  akikanyaga,  akiimba akifanya

chochote.  Ile sheria iangaliwe vizuri.  Si vizuri mwananchi akiwa akitaabika mara kwa mara akienda office hii and ile ingine na

hali ana haki yakuwa katika nchi yake.  

Pili katika hiyo office ya mashamba pia, jambo ambalo limezungumziwa sana ni kuhusu hizi Boards.  Hizo tungeuliza ziondolewa

maana  yake  hiyo  ni  njia  moja  ya  watu  wengine  kujipatia  pesa  kwa  sababu  ukiingia  kwa  hizi  office,  utakuta  hata  kama

kimeundwa kusudi lake wakati  mwingine wakipenda,  na inategemea  ni  mwenye  kiti  gani  yuko  kule  wakati  ule.   Kunawakati

tumeenda katika hicho kikao tukatoka bila kuambiwa chochote wakati  mwingine tukiingia tunakuta pale mezani kuna bahasha

kubwa, kwamba mambo yako yakipitishwa sharti utoe chai kwa wale wazee,  swali langu ni hili mama kama yule alikuwa hapa

mzee,  amesumbuliwa  na  watoto  wake  wanataka  shamba  labda  ni  yatima  kama  vile  alivyosema  watoto  wake  wamekuwa

wakimuachia watoto  wanataka shamba wanaenda huko kusudi wasaidiwe  na  wale  na  baada  yake  warudishwe  kutoka  hapo

mpaka kule badala yake kusaidiwa anaenda kuitishwa pesa na wenye kufanya hii wanadai kwamba ni wakubwa,  which is very

serious.   Kwa hivyo  hilo  jambo  lifikiriwe,  tupewe  wazee  ambao  hata  kama  wanaitisha  chai,  wanaitisha  chai  ambao  ina  haki

wamekaa  kwenye  kikao  wamejifunza  wanaambiwa  ….na  huku  na  mama  wakurudia  na  kuna  haki  kwamba  wale  wazee

wataitisha  chai  sababu  wanashinda  pale.   Na  kiwango  ya  kwamba  wanafanya  hivi  makusudi  sababu  wamekaa  pahali  pa

kuokota kitu.  Pahali wamekaa, nisadiki wanaondoka na…. 

Uwezo wa Rais upunguzwe, Rais awe ni kwamba anaenda kushtakiwa kama amefanya kosa  na ikiwa anapatikana na kosa  ile

kazi yake aachishwe mara moja na Tume lichugue..

Serikali iwape wananchi wake mahitaji.  Serikali yeyote ambayo inaweza kujifunia ambapo inatawala nchi  na  wananchi  wake

hawaitambui  ama  wana  shida,  hata  hospitali  wakienda  hawawezi  kupata  madawa  hao  wengine  ni  Serikali  ……Kwa  hivyo

tuwapatie wananchi wake mahitaji ya chini ambao sasa inatajiwa.  Wakulima nao wapewa haki zao ili waweze kuindelesha kazi,

wanaweza  kufanya  kilimo  cha  nchi  hii  iendelee  kwasababu  tunajua  …kuu  la  nchi  hii  inatokana  na  kilimo.  Hali  ya  kumiliki

mashamba pia ipitishwe kwa office ya mashamba isingatiwe sana kwa sababu unakuta siku hizi shamba moja ina watu saidi ya

fourty na  kila  moja  ana  haki  ya  kumiliki  kwa  hivyo  unakuta  kama  kuna  mmoja  ambaye  ana  haki  pande  ile  na  ukiingia  kule

akisutuwa wale wengine anakuambia, sijui hii hatokani na kitu kwa sababu anayo sasa  hatujui…..  …unakuta kwamba mambo

yanafanywa kijuju tu na hali mambo ya shamba ni mambo ambayo yanatakiwa kuangaliwa…. 

Na  pia  ningependekeza  kwamba  sheria  iwekwe  kwamba  kuumbwa  kwa  mtu  usiwe  kwamba  chochote  chaenda  juu.  Huu

kuumba kwa mtu….freedom of worship iangaliwe ni nini kinachoabudiwa ili kwamba Mwenyesi mungu asije akatuletea  laana
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katika  nchi  yetu  and  this  time  tulikuwa  tunamjua  mungu  moja…wa  Kirinyaga.   Lakini..  kama  kuna  mambo  mengine

inayotengenezwa  kutoka  mahali  kwingine  hii  si  ya  Mungu  mambo  hayo  wale  ambao  wanapatikana  kama  wamefanya  hivyo

wasitakiwe na kama wana kanisa ifutiliwe mbali kisheria na hayo yaishe.

Com. Salome Muigai : Asante sana, asante kwa kuangalia masaa.  

Eliud Chege  (inaudible): Vile tulionelea, Serikali yetu  (inaudible)police  walikuwa  wanataka  kwenda  kugoma,  nini,  nini,  kuna

taabu,  kuna kisirani and we are  thinking  if we have a provision in a Constitution where we would have probably a  kind  of  a

group or  Commission well set  Commission which will be  composed of men  with  high  dignity,  people  with  a  lot  of  economic

stature from our country, that is composed of very important men who could look at the idea of wages of Government workers

to avoid what we are  seeing currently.  And this body should also be the one in total  to look at  the salaries of MPs we don’t

want to see MPs forming a forum thinking about their salaries in that case.   We want to accept  ourselves through that situation,

we are looking at the problem of how, we are talking of how our country is getting poor and poor. 

And looking at it, can we also have a kind of a law because most of the economists have looked at the situation and have found

that our country is getting poor because of corruption.  That is the cause of poverty in our country and let our Constitution have

a  clause  somewhere  where  we  have  very  tough  fine  for,  very  high  fine,  ya,  kwa  wale  wote  watashikwa  na  mambo  ya  kitu

kidogo,  hii  mambo  ya  KK  because  that  one  will  probably  safe  our  country  a  lot  of  money.   Before,  I  wanted  to  break  to

comment  on  why  still  corruption  is  going  on,  this  is  because  from  the  knowledge  that  somebody  was  complaining  that  you

people you earn the wrong money and you are going to do that (inaudible) after somebody (inaudible) to retire you should have

something.  

Now can we get our Constitution to have a provision where those servants of the Government or the poor  public service would

have an (inaudible) be to are voted.  We have noted currently where people  are  retired and after retiring the government has a

lot  of  work,  retirees  are  very  specially  honoured   …people  who  have  retired  at  the  same  time  wale  wanao-retire,  unasikia

wengine wanakaa kama miaka nne wanakufa hata kama kabla hawajapata  decent  Government benefits.   Can it be  that a law

be there into the provision that when one retires he will not go home on retirement before you find you have changes at the bank

and in case it is not so, if you stay in the job you will be getting your salary double.  Nimetoka hapo.

Com. Salome Muigai:  One more minute, because the last six speakers have take half an hour, we have one more hour and at

six o`clock, nitamaliza huu mkutano.  Kwa hivyo tafadhali  watu wengine wanataka kuzungumza.

Eliud  Chege: Tuna mambo ya chai

Salome Muigai : Sasa umechugua dakika mbili ukituambia, naongezea, naongezea,  naongezea.   Can you go on please?  And
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you have only 45 seconds.

Eliud Chege  :   We have,  where Professor  our Constitution should have a provision,  law how as far  as  tea  and  coffee  are

concerned how, we have received a lot of money, a lot of money when our tea  and coffee is at  Mombasa in the godowns the

godowns  in  Mombasa.   Suppose  our  Constitution  allows  and  have  a  kind  of  provision  …  watu  wale  walinunua  majani  au

kahawa wanakuja mpaka hapa kangemi factory kuchugua majani hapo si maderi yetu. Ni sisi tu wakulima tuwe tukichanga pesa

ya kupeleka chai yetu mpaka Mombasa godown ni sisi wakulima, sisi ndio tunateswa yule ali(inaudible) chai ..  Nimetoka hapo.

 

Mambo ya Agricultural Products,  Madam Commissioner,  we have seen this  in  our  country,  we  are  still  complaining  that  our

country  is  getting  poorer  and  poorer,  we  are  complaining  we  are  (inaudible)  people  we  are  not.    Here  we  have  so  many

Agricultural plots which have been normaly, we are always been impossible.   We have noted cases  where even in schools you

find a ruler,  a ruler made from China one in … this things  a  ruler  ya  mbao  na  imeandikwa  made  in  China  kwa  nini  kununua

China na hapa kuna mbao kuna nini.  Tuna (inaudible) kama provisional Constitution ikiwekwa.  No  imported things should be

imported,  hakuna  kitu  kitatoka  hizi  nchi  zingine  ikiwa  hii  kitu  inauswa  hapa…..  Na  mtu  akitoa  nje  tuseme  kama  tuwe  na

provision awe anakuwa fined na fine iwe ndio itakuwa what is imported and what is not imported,  but up to now why did this

woman …. So 

Com. Salome Muigai : Why don`t you write us a Memorandum now that we have heard your voice write your memorandum,

give it to Mr.  Kanjeru who is our Co-ordinator,  so that No.  6 can have a change.  No.7,  you want to start  a debate  on  your

issues, while the others I was having other …Execuse me Sir, who is No. 7, okay.

I am Keiru Kuria:  My proposals, I am going to propose the Constitution of Kenya Review Commission.  

To start  with, I would like to say that all peope  should be highlighted to law and the current Constituion, that means it will be

very compulsory and especially so to be a subject to be taught in schools and for general distribution.  It should be done in their

local languages, the languages that they can understand.   …. Consitution should not be  changed,  because  ….right now should

not be  changed unless we call for what we call a  Referandum,  in  order  for  that  Referandum  to  pass  with  ,,……90%  of  the

Members of the National Assembly should vote for it.  It  should protect  what we call human rights and provide that no part  of

the Constitution contravenes that.  That New Constitution it should provide for an Economic Commission to oversee,  sorry to

oversee.

Com. Salom e Muigai :    I think that.. registration, so that we can have Mr. Chege

Keiru  Kuria:   Okay,  the  New  Constitution  should  provide  for  an  Economic  Commission  to  oversee  the  distribtution  of
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Economic  opportunities  to  all  parts  of  the  Country  irrespective  of  the  political  affiliation.   That  they  should  provide  when

corruption ends economic crimes court that is a court to use the city ………..and not the other crimes. 

That new Constitution they should be separation of power between the Executive, Legislature and Judiciary.  That the president

should not be above the law and the Constitution should provide for impeachment of a President.  

There should be provision for the people to manage the resources that come from their areas of restriction but if, these cases  of

where we have tea growing areas those left there they should manage their tea and this applies to coffee, sugarcane and the rest.

   I am quite conscious of time.  

The Constitution again should provide for (inaudible) of Provincial Administration

And again the  National  Identity  card  should  not  be  a  prerequisite  for  one  to  get  a  voter`s  card,  because  (inaudible)  should

provide for pre-primary school education and also free health services.  

The term of the President  should be two five year terms with no provision of  any  further  extension.   The  Constitution  should

provide for freedom of Press with no interference whatsoever from the Government.  Again free…. out and guarantee access to

information.  

The New Constitution should provide for proportionate representation of Constituencies that is,  all Consitituencies should have

an almost equal number of electorate as opposed to today, where some constituencies have the number of twice the number of

more people than the others.  

The Vice President  should  not  be  appointed  by  the  President,  but  elected  by  the  Members  of  the  National  Assembly  from

among Cabinet  Members.   In case  of the death of the  President  while  in  office  the  Vice  President  should  automatically  take

over as ….. but an election, also Vice President should be done again.

Thank you.

Com. Salome Muigai : Thank you very much Mr. Keiru.  Number 8.  Please could you just give us the new points because  if

you do that it will take about one or two minutes, but when we keep repeating ourselves one person might miss a chance to tell

us the new points because others are repeating the old points that we have heard.

My name is Alex Macharia:  And here are my views regarding the Constitution.  I want to start by the burning problems.  

Madam Commisioner, I would suggest that …and bodies like KTDA and other boards,  their duties should be reduced and be
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left  to  the  leaders  of  the  (inaudible)  other  duties.   Farmers  should  constitutionally  be  meant  to  decide  on  the  price  of  their

produce.  Farmers should constitutionally be meant to participate in discussing any bill involving (inaudible) before it is tabled in

Parliament.  

Concerning the land Madam Commissioner, there should be no landless or squatters when few people in Kenya hold thousands

of acres.  

On Education, Madam Commissioner, I would suggest, major changes concerning education should not be  introduced through

Presidential Directive but through a National Referandum.  Any changes, be it major or minor which can affect education should

affect both public and private schools.  

Legal Proceedings against Government,  a person,  Madam Commissioner,  I  would  suggest  a  person  with  a  claim  against  the

Government should have a right to introduce legal prosecution against the Attorney General,  while at  the time the Government

should sent legal assistant unit to help the poor and unfairly treated citizens.  

Madam Commissioner, I would suggest that the Government should at  least  give full support  to any Kenyan who is talented to

discover anything new in order to boost  his or  her talent,  for example,  if one discovers  free medicine he should be assisted by

the government institution.  

On Presidency,  Madam Commissioner I would suggest that,  President  should not be  an MP.   Presidential  election  should  be

done separately with other elections.   President  should not be  Chairman of any political  party.   President  should  be  bear  the

Constitution be a party to be Chairman of a party or of any political party after he or she leaves office.  He should be allowed to

contest  for Parliamentary seat  after leaving the office.  There should be provision of a She President  in the New  Constitution.

The President should make our country`s stand on international matters only with approval of us.  

Vice President, should the President  leave office pre-maturely,  the Vice President  who is directly elected by public should not

act as President in order to avoid manupilation in election, instead a (inaudible) should act.  

On Review, Madam Commissioner, I would suggest the decision of whether the Constitution should be reviewed be done after

every 5th  year through a National Referandum.  Civic education should always be conducted before  any  step  is  taken  on  the

change.  

On Elections – in order not to exclude many capable people  from participating in election exercise,  acquired candidates  should

not be necessarily be `O` Level leavers but instead they should be literate people who can read and write in Kiswahili.  
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Provincial Administration.  All Provincial Administrators,  it could be sub-chief,  chief, DOs and District Commissioners,  should

be elected directly by Wananchi.  

Com. Salome Muigai : Thank you very much. 

Alex Macharia : Chiefs and subchiefs should be transferred like other people …

Com. Salome Muigai : Thank you very much Alex Macharia,  now, let somebody else have a chance,  we still have about  20

people

Alex Macharia : Commissioner, on ….Justice Madam…….

Com. Salome Muigai:   Execuse me.  Thank you very much.  Next  No.  9.   I  am  sorry  don`t  force  me  to  be  …..  my  …..

because we have other other 15 people waiting to be heard.

Solomon Kamau : Thank you very much, my names are: Solomon Kamau. I have few points to present to you.  

 The first one,  I am going to go swiftly because  I know time is against us.   Time is against us.   The first one,  chiefs should be

elected by people  who know his work through the people  who is supposed to  go  and  talk  people  liberty  so  that  everybody

should feel comfortable, nowadays chiefs are  having to go to the people  because  they are  asking for something little, if you go

you want to do an interview you need to contribute few pints and you don`t  have.   You have come from the school,  you don`t

have money and you are asked to pay something little.  That is something unheard of to the Government.   So  the chief is being

paid money and he is asking money from the student.  That is something illegal.  

The second point is Urban Rural Migration should be ex(inaudible) by the Government.   The Government is telling people  that

its state is representing me in the, rural while it is not.  If there is any industry in the rural that is one example of escalating urban

rural migration and private schools.  

The third one is why Government is recruiting people in their institutions who are  not undergone further learning, this (inaudible)

knowledge of how to manage the Company constitution that is why Government…..concerning breakdown  of  the  Company.

That is why literacy in the Company, that why we have the breakdown of, and also that one I can add point whereby if you are

an MP in a certain or you are a Manager you go and collect your people  to come bringing now confusion who are  not literate

people that is what we call tribalism and nepotism, that means the Company has corrupt office.  

The fourth one – The Government Recruting from Mathare directly -  The Government,  as  somebody said from now education
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if for free and if you are a teacher and you have not brought the chalk and you have not …the chalk and pen and say the reason

say the reason so the …the people, you are saying now that cannot be allowed because that one something unheard of.   And if

I am a teacher I am not going to bring the third of my salary to the chalk.  Iam not going to continue to buy a chalk and the like,

so the Government should stop coming invisible to the community. 

Another one is comparison of the salaries of the MPs,  the civil servants and the teachers  – MPs,  Ministers  are  being  given  a

large  amount  of  the  money  when  you  compare  to  the  teachers  the  other  salary.   So  that  money  is  not  …….they  have  the

insurance and teachers will not have.  

The sixth one is eradication of the poverty in a way  that  Government  should  bother  or  cater  or  keep  aside  some  amount  of

money to cater  for those who are  without shelter,  homeless people.   The  Government  should  also  make  sure,  shall  cater  for

homeless people or people who …Nairobi…..and the like, so they should cater for them before they be homeless people.  

The seventh one is corruption in various areas.  In the country nowadays, is what we call `Do you know anybody  do you know

anybody (Vernacular) unamjua huyu mtu? Ikiwa hujui mtu kwa Company yote utaajiriwa.  

The other, the …one control  of the charges and the price.   During the Kenyatta  era,  there was what we call the controlling of

the  price  nowadays,  if  I  am  a  seller  of  my unga,  I  can  say  my unga  I  will  sell  50/-  nobody  to  ask,  so  I  am  exploiting  the

community.  I will stop there thank you very much.   

Com. Salome Muigai : We also thank you very much, No.10, No. ll, No.12, No.13

Thank you Madam Commissioner : I am going to talk about only two points that is water and importation of goods.

Com. Salome Muigai : Your name Sir,

My name is Peter  Njoroge  Kimani  : I  am going to talk of water  and importation  of  goods.   Kenya  is  populated,  there  are

many people.   On the part  of the water  you know water  is life it should be used by all human beings.  Going to the point  the

water in Kenya is too costly  it  is  having  an  (inaudible)   The  Government  should  be  …..to  legalize  the  …to  cater  for  all  the

people even a common man in this case  it can turn to irrigation.   The  Constitution  of  Kenya  should  cover  with  all  means  by

helping the citizens as far as water conservation is concerned.  

Reclamation of goods – The Constitution should carb  the importation of goods simply because  it has killed out local industries

and this has caused problems in our society especially employment, poverty, and people have no place to sell their goods.  With

these few remarks, thank you.
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Com. Salome Muigai : Thank you very much Mr. Peter Njoroge, that is a record.  No. 14

Iam Susan Komu :  And my point is in Kenya there should be more public universities where students are  allowed  to  go  for

further studies.   This is because  the Kenya we have large franchise District Schools,  National Schools  and Provincial Schools

and here after people  fail in Form 4 they fail to get their place to join public universities and there some of the parents  cannot

afford to take their children to private universities so there should be universities whereby more people  who have lower grades

than the accepted one in public universities can be allowed to go further.  Also the rule of law should be adhered to this is where

innocent Kenyans are being jailed without trial.  

Com. Salome Muigai : (vernacular) Okay can you continue please

   

Susan Komu: I am saying the rule of law should be adhered to this is whereby some innocent Kenyans are being jailed without

trial and this is whereby those who cannot  be  able  to  pay  are  being  jailed  but  those  who  can  be  able  to  bribe,  may  be  the

judges, are not being tried.  Then innocent Kenyans are supposed to be given their rights according to the bills of rights.  Thank

you.

Com. Salome Muigai : Thank you very much Susan, how old are you?  Susan are you, how old are  you.  Thank you, so you

are a youth, thank you very much.  No.15.  You are not the No.17 that gave up in .. you are not the No. 17

 

My name is Samuel  Gatitu:   No.1  the  President  –  The  President  should  not  be  above  the  law.   The  President  should  be

impeached…..  No.  3  on  the  President,  the  President  should  not  be  allowed  to  employ  and  to  sack  chief  officers  of  the

Government at  will, notably the Chief Justice and other Judges etc.   The  President  when  out  of  the  country  should  hand  the

affairs of State to the second right Arm.  The President  should be away out of the country and at  the same time, and the Vice

President  is not there,  by that I mean one of them should be arround to avoid chaos.   In case  of having an eventuality one  of

them should be there.   In case  the President  dies,  then we should know who  is  second  to  him either  the  Vice  President,  the

Attorney General, the Chief Justice or the Speaker of Parliament.   Then the Constitution should be a big one,  we should know

clearly who should call the order.   The President  should not take  the prerogative of appointing Senior(inaudible) of  the  State.

There should be an arrangement in the Constitution whereby Senior Members of State should be appointed.(inaudible). 

Constituencies  -   They  should  be  people  they  should  not  favour  Constituencies  whereby,  we  should  not  have  a  situation

whereby  there  are  10,000  voters  in  one  constituency  and  in  another  100,000  voters.   There  should  be  …  whereby  the

Constituences are nearly the same.  

Districts - we should improve …why should we have for example Kisii District, Meru District,  Kuria District for example let us
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get other names whereby tribal tags are removed.  

Capital punishment should be abolished.  It is too kind to have ……..  it too kind actually, they should be imprisoned for many

years so that they could be made to do work which is of use to the republic.  On the same issue apart that is being us ,…..a boy

of say 15 can today rape or even kill therefore a boy of 18 should be made to face the law not to be seen as  the situation now. 

 

General Public – Officers of the Government are ….chiefs and subchiefs the office of the DC and like the Police is not ….they

should not be allowed in our Constitution.  

Members of Parliament should not be  allowed to say how much they should be paid.   Already they are  being paid too much,

some of them are not even reasonably educated yet they earn so much, let us not do that.  The Constitution should be, state  that

they do not do that.  

And if there are going to be nominated members ¾ of them should be women.  Women can be seen to be  more (inaudible) as

far as the population is concerned, especially educated women.  They are not … as male Members of Parliament are  so if they

are going to be made Members of Parliament let 70 women ..

Com. Salome Muigai : Well those are very wise words, thank you very much, now can I hae No. 16? 

Thank you Honourable Commissioners,  my name is Fr.  David  Kagunya  from  Kiangoi   Catholic  Parish.   This  is  Fr.  David

Kagunya.  This is an additional to what I presented last time at Kangema. 

My worries are about …..this is rigging.  Rigging I consider it as a cancer in Kenya.  Election rigging, it started  up from the time

of  …..also  during  identity  card  issuing  …..bribery  during  elections,  adminstration,  personnel  who  are  partisan.   And  so  an

election claim that why is the extra fee up.  We need an independent Electoral Commission, reasonably elected chosen from the

many judges and from the Law Society of Kenya combined with …enjoy and security of tenure. 

No.3 The Law of succession needs to be formed before the next election that is Presidential  succession.   I  am talking here for

the last time and the House is debeting on the Succession Law.  And also law of Presential retirement and its package should be

passed before the next election.  

No.  4 I am worried that we do not have a  New  Constitution  before  the  forthcoming  elections.   No.5,  the  five  year  term  of

Parliament should not be extended.  
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No.6  nobody below the age of 30 years  of age should be allowed to  take  alcohol.   Our  elders  are  the  only  onces  who  are

allowed to take alcohol, so I think ……taking alcohol.  

No.7  the issuance of Identity Cards   should be continuous.  No.8  the delegation of  Political  parties  I  suggest  should  be  five.

Lastly I suggest that the detention of the law should be reduced to nearly 8 hours as it (inaudible).

Com. Salome Muigai :  Thank you very much Father, I would like to say that the issuance of Identity cards  is continuous, it is

voter registration that is periodical.   No.17,  No.18,  No.19,  No.20  No.21,  No.  22,  the gentleman who was sitting infront has

gone also 13, is gone.  

Kwa Jina naitwa Charity  Wanjiku Kanitha :  Ningetaka kusema juu ya akina Mama  –  Wakati  watu  wanachaguliwa  akina

Mama hawana nafasi kung’ang’ana  na  Wanaume,  ningeonelea  kwamba  wanawake  wawe  wakiwachiwa  nafasi  iwekwe  kwa

kila uchaguzi ikiwa ni  ya  Mnada,  ikiwa  ni  ya  Majani  Chai,  akiwa  ni  ya  Guest,  wanawake  wawe  wakipatiwa  viti  katika  kila

vyote.  

Mambo ya wasichana na baba zao – vile baba anagawa vitu vyaka kwa kijana yake hata wasichana wawe wakifikiriwa namna

hiyo.  

Point ya tatu.   Ningetaka kusema hii Katiba tunasema wakati  huu iwe tumeandikisha na iwe imetumishwa  si  tu  tuandike  alafu

iwekwe watu watumie mambo ingine.  

Katika Constituencies, kuna Constituency moja watu wanakaa wamehumilili, kwa upande moja wako kwa Constituency, kwa

administrative  wako  kwa  upande  mwingine,  hiyo  inaonekana  si  nzuri  kwa  hawa  watu  kwasababu  kwa  upande  moja

wanasaulika, kwa upande wa uchaguzi wanashikana kwa Constituency wakati wa uchaguzi, na hiyo imeoneka inafinya watu wa

ka-location kama hiyo.  For  example kama ka-location ya Rwathia inakaa namna hiyo.  Wakati  kunafanya  uchaguzi  huko  na

mambo mengi na inaoneka ni kitu chafu kwa kuchaguliana majina kutukana watu wa ile, hiyo inaoneka,  ni vizuri Serikali iangalie

vile  campaign  kutafanywa  na  bila  hii  ya  kutukana  watu  wengine,  watu  waombe  kura  kwa  njia  yiko  na  Katiba  na  ikiwa

haitafanyika namna hiyo, Serikali ijue vile itafanya.  Kwa hayo machache, nasema asante.

Com. Salome Muigai :  Asante sana Charity kwa hayo mawazpo mazuri, wewe ndio ulikuwa wa mwisho?  Kuna 23, okay na

Mama mue munainua mkono mapema mapema.

Kwa majina Naitwa Lucy Wanjiru: Ya kwanza ningetaka kuzungumzia juu ya the powers of the President……

Com. Salome Muigai:  Put the mic nearer to your mouth please.
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Lucy Wanjiru:   The powers  they should be reduced.   And whenever the President  makes  a  mistake  he  should  be  taken  to

court.  

The other thing is we should put in consideration all things which have happened within our Government,  for instancee clashes

which  have  been  caused  by  the  Government  or  what  language  which  has  not  been  good,  therefore  we  should  put  into

consideration all the people who had fought for independence because they did a good job and that is why you and me and all

the people enjoy.  

The next thing I should say is, gender should be thought of women are left out of National issues.  You find, everywhere you go

you find men are  the ones who are  taking top positions for  instance  you  are  one  ….  So  when  you  come  to  that  completely

women you find that the men….which are  formed within the Government,  we should have a Government which should act  on

what we think.  

The  Commissions  are  formed  (inaudible)  therefore  what  has  been  passed…..and  therefore  I  recommend  what  ………will

compiled taken back to Wananchi, before it is finalized, so that we shall see  what is in the Constitution.  A Constitution should

fight for people not the Country.  

The next point is the first political we find that in our country political, all the security is not for the people whom they are  chosen

to look after but is ah,  there are  people  who only work there because  of money  harrassing  people  if  you  are  trying  to  go  to

Nairobi, there are no jobs, mama, woman or man is paying house rent is not allowed to hawker anything, and you find so many

cases whereby robbers are so many, street children are so many, prostitutes are somany and all other  bad  things which goes to

our Government which does not allow us to work freely in our country.  

The next point is on the Land,  Water  and all the others.   This one should be …. and it should be looked into seriously.  You

find in Kenya we start…..area water comes from the rivers …….and at the end of heavy……will take  for water  which has not

been manufactured by anybody.  Water  is free you only pay for pipes and the water  is not treated  as  drinking water  you cant

really plant during dry season cabbages or anything because you will be  taken to court,  therefore this should be taken seriously

for it is something which the natural has provided for us.  

The next, the Judiciary – Nobody should be allowed to tamper with any case  in court   or  outside the court.   The next thing is

the Parliament – It should not be a House of abuses, fighting and so on.  Any Parliamentarian who misbehaves should be closed

in Parliament for about two months and if he… should be thrown out, the members choose another Member of Parliament.  

Then comes the gender issue, I wanted to say that women outside are  harrassed everywhere they go.   A woman is beaten by
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her husband,  a girl got married,  and when you go to court  you find nobody is willing  to  listen  to  a  woman,  therefore  women

should be given priority ………like any other citizen in Kenya.   That should the Constitution of Kenya ah,  be  in the favour of

the people of Kenya and not the Country itself.  Thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much ,  ah madam Lucy.  Anybody else,  that was my last speaker,  wasn`t  it?  Now

that I see  hands,  which number were you, No.  27,  I think  hatukuhesabu 27.   But you are  not 27  because  I  didn`t  have  27,

anyway you may speak but you will be my last speaker.

I am Charles Ibuchio from this location: Just a few words to say. 

Poverty in our country (inaudible) I think, ah,  Some people  here in the country are  earning a lot  of  salary  (inaudible).   Those

people who have very little, those who earn (inaudible) their salary or their money are …..by those who visit our country  that is

the (inaudible) employee.   I  would request  that to lower the right salary starting from the grade and increase the salary for the

growers pay…that  the may pay some amount because  (inaudible)  be  collected  the  burden  is  that  this,  the  population  of  the

Council and therefore anybody is given security (inaudible).  

About the  governance  –  (inaudible)  the   and  the  Judiciary  be  increased  to  give  people  time  to  (inaudible)  Akitaka  kuzaidia

President an MP or a head of .  Because of lack of education he or  she  be  made desparate  within the Community therefore,  I

request  the Government to do something and to …those who are  uneducated…..   education  throughout  that  is  from  primary

level to university. Thank you.

Com. Salome Muigai  :  Thank you very much kwa hayo mazungumzo yako chache,  lakini kabla sijaufunga kabisa ningetaka

kuwashukuru sana wakaaji  wa Kenyenya-ini  katika  hii  kikao  cha  Bunge  cha  Kangema  kwa  uvumilivu  wenu  kutoka  asubuhi

mpaka saa hizi na ninawashukuru sana nataka kumshukuru Mzee mwenye alitutangulizia leo nataka kumshukuru, Mzee mwenye

kutufanyia hizi machine za kutuwezesha kuwasiliana kina mama wenye wametuweka bila baridi kwa kutupa chakula,  nashukuru

sana watu wa kutoka ofisini yetu wenye wamekuja pamoja nasi,  Co-ordinator  wa Wilaya ya Murang`a Mr.  Njiru asante sana

kwa mipango yako na Wa-Tume wenzangu tungetaka kuwashukuru sana.   Na  kwa hayo machache ningetaka kumuomba mtu

mmoja atufungia kwa maombi.                                                                                                                                                

                                                                                                 

Com. Salome Muigai:  Mama tuhoere.

Maombi :   Kwina andu mari nja.   Andu aria mari nja nimahituke tuhoe.   Mwathani Ngai ithe witu ihinda riri ria  hwa-ini  uyu

mwega nitwacokia ngatho na twakwira niwega Mwathani nitondu wa ndungata icio ciaku igukite Muthamaki gututara ona ithui

tumahe mabata maitu maria menamo Muthamaki mwega  Jehova.   Ngai  witu  maundu  maria  maritio  giikaro-ini  giki  Mwathani
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mamukire Jehova Ngai wa Israel na nigetha Muthamaki mangiagirira Mwathani nitugacokia ngatho na tukwire niwega Mwathani

ni  tondu  matingiuka  kuruta  wira  wa  tuhu  oro  uguo  tuhu  Muthamaki.   Ona  ithui  tutingiruta  wira  waku  wa  tuhu  oro  uguo

Muthamaki  mwega  Jehova.   Ni  kuona  utuonekeire  ihindi  riri  Mwathani  na  nigetha  tucoke  kwarahuka  Muthamaki  mwega

Jehova.   Gutiri  ibuku  ritacokagirwo  ria  mathaa  maria  mothe  Ngai  wa  Israel  makoragwo  mari  mandiko-ini  maku  Mwathani.

Nikio ihindi riri turenda gucokera mandiko maria mari ihinda riri Mwathani na nigetha tucoke kurora  kana  twacoka  na  thutha

Mwathani mwega Ngai.  Na nigetha tucoke kurora kana bururi uyu witu no ucoke kuarahuka Mwathani.   Nikio twihaha ihinda

riri Mwathani tugicokia ngatho ni ndungata iria iguikaritie giikaro giki Mwathani  ni  …  thiini  wa  ritwa  riaku  Mwathani  Jehova.

Ona ihinda riri Mwathani ndungata ciaku iroimagara umagarania  nacio  Jehova  ni  tondu  meguthii  na  gari  iria  ithondeketwo  na

moko ma andu, ndumiriri iria ingigacokera ndungata ciaku Mwathani nitugakwira niwega Baba.   Tugutiganiria  moko-ini  maku

Mwathani nigetha cikaro ciothe iria marithiaga Mwathani nitui nimaritucokeria  macokio  Muthamaki,  ni  tondu  guturi  wira  utari

maciaro  Mwathani.   Wira  uyu  nitukwenda  kuona  maciaro  maku  magiriire  Muthamaki  wa  Kigongona.   Na  ngwitiganiria

moko-ini maku Muthamaki mwega Jehova ngimenyaga niunjiguite tondu  ndi  mutumia  wa  ndigwa  Muthamaki  mwega  Jehova.

Ngai wa Israel nitwetiganiria moko-ini maku na ndahoya uguo ndi wega-ini waku na wa muruguo Jesu Mwathani niwe twahoya.

Wega wa Mwathani witu Jesu Kristo na wendani wa Ngai nayo ngwataniro ya roho mutheru irogia na ithui riu na hingo ciothe.

Amen.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwaherini na Mungu awabariki.

Meeting ended at 5.30 p.m.

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&

114


