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Present:

Com. Mrs. Phoebe Asiyo
Com. Ibrahim Lethome Asmani

Secretariat in Attendance:

Joash Aminga                -        Programme Officer
Rachael S. Kitonyo        -        Asst. Programme Officer
Patricia Mwangi        -        Verbatim Reporting
Eunice Kasisi                -        Sign Language Interpreter

Meeting was called to order at 9.00 a.m. with Com. Ibrahim Lethome in the chair.

Com. Lethome:  Watu huwa mwanzo wakiwa wachache,  lakini saa  zingine watu huwa wengi sana.   Sasa  tutaanza moja kwa

moja  “Isha  Allah”.   Na  kawaida  yetu  tunapoanza  mikutano  yetu,  hutaka  tuwe  na  baraka  za  Mungu  “Supana  wa’aalam”

tukianza.  Kwa hivyo tutamuomba Sheikh mmoja wa kiislamu halafu kama ndugu wakristo wapo, mmoja pia atatuombea.  Kwa

hivyo tunataka “dua” kutoka kwa Sheikh wa Kiislamu kisha maombi kutoka kwa mkristo yeyote tuweze kuanza shughuli zetu

za leo.  Haya tupate Sheikh mmoja basi.

Sheikh:   Salamu Aleikum waraha matulahi tahana wabarakatu.  (in Islam).   Ewe  Mwenyezi  Mungu,  Mungu  wa  pekee  yake,
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twajiweka katika muongozo wako  kwa  kusikizana  na  usalama  na  kufikia  mkomo  katika  jambo  hili  kwa  haki  na  radhi  yako

wewe Mwenyezi Mungu  “Wahatha Salamu Aleikum waraha matulahi”.

Com. Lethome:  Asante.  Tuweze kupata kasisi yote kutoka kwa wakristo.

Prayers:   Baba  wa  Mbinguni,  Baba  wa  Bwana  wetu  Yesu  Kristo  uishiye  na  kutawala  milele,  twaomba  Mungu  wa  Israeli.

Baba  tunakushukuru  jinsi  ambavyo  umetuongoza  kutoka  majumbani  kwetu  salama  salimi  tumefika  hapa.   Baba  kabariki

kusanyiko  hili  ambalo  liko  hapa,  ili  kwamba  ukatupe  maarifa,  ukatupe  ujasiri,  ukatupe  hekima  za  kibinguni,  ewe  Mwenyezi

Mungu,  ili  kwamba  yote  tukayo  yanena,  yote  tukakayo  yatoa  Baba  yawe  ni  baraka  kutoka  kwako.   Zaidi  tukiwa

tunashughulikia Kenya yetu,  tunashughulikia  mambo  mbali  mbali,  Baba  nenda  ukawe  kiongozi,  ukawe  mwenyekiti  wa  mkao

huu.  Baba ukatubariki,  nasi tukiondoka tukiwa hali ya usalama na baraka  kutoka kwako Mungu wetu,  tutakushukuru  sifa  na

utukufu ni vyako.  Baba tunaomba ni katika jina la Mwanayo Yesu Kristo Bwana na Mwokozi wetu.  Amen.

Com.  Lethome:   Nashukuru  sana  kwa  hayo,  sasa  tutaanza.   Ningependa  tu  kwanza  kuwajulisha  wale  tulionao  hapa  wa

Commission  na  wengine  kutoka  idara  yetu  Nairobi.   Nafikiri  mwenyeji  wenu  mnamujua,  ambaye  ni  District  Co-ordinator,

Bwana Daniel Mwaringa mnamujua huyu.  Huyu ndiye mwakilishi wetu katika wilaya ya Kilifi.  Tulikuwa naye tangu Mariakani,

Kaloleni  na  hapa  leo  na  bado  tutazidi  kuwa  naye,  mpaka  tutakaporudi  Nairobi.   Kisha  tunaye  Bwana  Aminga  ambaye  ni

Programume Officer wetu, yeye anashughulikia mambo ya idara.   Shughuli zote tunazofanya yeye ndiye amesimamia.  Upande

huu tunaye  Patricia  Mwangi,  kazi  yake  ni  ku-record  na  kunasa  sauti  na  kila  jambo  linalozungumzwa  lazima  linaswe  na  hiki

chombo, na pia ana-record  kwa shorthand.   Kisha pale tuna Eunice,  yeye  kazi  yake  ni  kutafsiri  kwa  wale  ambao  hawasikii,

viziwi.  Anatumia ile inaitwa sign language, kwa sababu hao ni wakenya pia,  na lazima maoni yao yachukuliwe pia.   Kwa hivyo

ni kazi yake, lakini nyinyi ndio mtakayotujulisha, akija mtu yeyote ambaye pengine ana udhaifu kama huo, tuweze kujulishwa ili

aweze kufanya kazi yake.  Nasikia kuna skuli hapa ya watu kama hao pengine wataweza kufika hapa,  wakifika tujulishwe, na

tutafanya kazi hiyo.  Halafu tunaye Racheal, kazi yake ni ku-record, hatutaki neno hata moja litupite.  Hii Katiba tunayounda hivi

sasa,  ni ya watu,  maoni  ya  watu  lazima  yachukuliwe.   Commissioners  tulionao  mmoja  kwa  bahati  mbaya  ameugua,  amerudi

Mombasa,  Commissioner Isaac  Lenaola ilibidi arudi akatafute matibabu,  anaona  kisuunzi.   Yule  bibi  nafikiria  mnamjua  yeye,

alikuwa  ni  mbunge  wa  zamani  kutoka  Karachuonyo,  ni  mheshimiwa,  Commissioner  Phoebe  Asiyo,  na  mimi  ni  ndugu  yenu

Ibrahim Lethome na nitakuwa kinara  wa  leo,  kuendesha  shughuli  hii.   Na  katika  hizi  shughuli  kuna  baadhi,  hata  mchezo  wa

mpira  una  masharti  yake,  kila  jambo  lina  masharti  yake,  ama  sivyo  Sheikh?   Hakuna  jambo  ambalo  linaweza  kwenda  bila

masharti yake.  Kwa hivyo tusikizaneni tangu mwanzo, ili kazi iendelee vizuri.

Sharti ya kwanza.   Hata nyumbani kwako wakati  mwingine wewe una maoni tofauti na mama watoto,  lakini ndio mwisho  wa

kuwa katika familia.  Mnaishi pamoja, mnaweka sheria tu basi, kila mmoja akizifuata zile sheria mnaendelea kama familia.  Sasa

akija mtu hapa atoe  maoni pengine ambayo wewe  hukuridhika  nayo,  mwachie  hayo  ni  maoni  yake.   Usimusomee  wala  nini,

mpe nafasi yake atoe maoni yake, hayo ndiyo anayaona yeye.  Kwa hivyo tumpeni haki, hakuna kusomeana.
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Pili, hiki sio kikao cha kisiasa.   Utakuja kuzungumza habari  ya siasa kumkashifu fulani au fulani ama kumtoa fulani.   Hatukuja

hapa kwa sababu ya kumtoa fulani, tumekuja hapa kuangalia mstakbani wa nchi, tunataka tuhukumiwe vipi.  Ni fursa ya kitarifu

ambayo tumepewa.  Tumeingoja miaka thelathini na tisa, imekuja na unaulizwa wewe Mkenya unataka kuhukumiwa vipi.  Fursa

sema hiyo, na vikao vya siasa vitakuja wakati  wake.   Kwa hivyo sio kikao cha kisiasa hiki; ni kutoa maoni.  Kisha toa maoni,

kuna watu wengine kidogo husitasita, naona mimi si mwana sheria bwana, hii mambo ya sheria nitawezaje kuzungumza ile lugha

ya kisheria?  La,  tungetake  lugha  ya  kisheria  tungealika  mawakili  pekee  yao,  tumealika  kila  Mkenya.   Zungumza  kwa  lugha

yako mwenyewe, unavyofahamu, unavyotaka.  Kama tatizo lako ni chifu anachukua kuku wako,  unataka Katiba iandike hivyo,

tuambie tu hivyo.   Zuieni chifu kuchukua kuku wangu bila ruhusa yangu.  Sisi tutajua namna ya kuiandika na lugha ya kisheria.

Kwa  hivyo  usisite  kuzungumza,  zungumza  maoni  yako  unavyotaka.   Kisha  tunajua  kuna  watu  wengine  wana  memorandum,

maandishi, wametayarisha.  Muda nitakaokupa ukiwa una maandishi ni dakika tano,  eleza yale ya muhimu, zile mikaso muhimu

muhimu,  katika  hiyo  memorandum  yako  kisha  utatukabidhi.   Tutakupa  dakika  tano,  ikiwa  Commissioners  wana  maswali,

watawauliza.  Lau hauna hiyo memorandum unataka kuzungumza tu, tutakupa dakika kumi.  Usimame hapa, ueleze unavyotaka.

  Sasa  pia hapa  ningependa  kuwapa  faida  kidogo,  hizo  dakika  kumi  ni  chache  sana,  usione  kama  ni  nyingi,  ni  chache  mno.

Ukianza kutupa hadithi nyingi, hutafaidika na hizi dakika kumi, utagongewa time imekwisha, kwa hivyo usianze story nyingi na

kutoa  mifano.   La,  matatizo  tunayajua  sote,  sote  ni  wakenya  twajua  matatizo  yetu.   Sasa  pendekeza,  matatizo  unayajua,

pendekeza; matatizo yangu ni minazi inakatwa sana,  pendekezo unataka sheria ifanye nini minazi iwache kukatwa?  Sijui kuna

wizi mwingi sana,  pendekeza kufanywe nini.  Kwa hivyo,  toa  mapendekezo,  hadithi  nyingi,  visa  vingi,  baadaye  tutazungumza

hayo.  Kwa hivyo nafikiri tutaanza hivyo, na nitaanza kuwaita watu moja moja,  mkija hapa anza kuzungumza, na ikiwa pengine

una memorandum na hutaki kuzungumza kabisa,  tukabidhi utasajiliwa pale kwenye daftari  yetu, kisha sasa  utapumzika  usikize

wengine, la si hivyo una uhuru wa kuondoka.  Kwa hivyo hiyo ndio taratibu ambayo tutakayofuata.   Nafikiri tumeelewana sote.

 Haya, bila kupoteza wakati tutaanza, na naanza na huyu bwana ambaye anaitwa James Katana.

James  Katana:   Mimi nitaanzia kwa Jamhuri yenyewe ya Kenya.   Mimi  naitwa  James  Katana  Muranga  kutoka  sehemu  ya

Roka.

Com. Lethome:  Haya endelea James.

James Katana:  Taifa likiwa liko na makabila arobaini na matatu,  litaendelea kuitwa Kenya.    Kusiwe na ubaguzi kati  ya raia

wa Kenya na upendeleo kati ya kabila fulani lililo kwenye mamlaka ya wakenya wengine ukome.  Haki za kila raia zilindwe na

mali zao.  Kuwe na utandawazi katika kila jambo.  Usawa wa kiuchumi kwa raia wote.   Hati za kusafiri zipatikane kwa urahisi,

kwa kila raia.  Kitambulisho la kitaifa na njia za kukipata ziimarishwe kuuzuia wasio raia kuweza kukipata.

Naenda  kwa  bunge:   bunge,  kuwe  na  mabunge  ya  mikoa  au  majimbo.   Bunge  liwe  na  Tume  huru  lenye  uwezo  usioweza

kuingiliwa.  Tume hiyo iwe na uweza wa kuharisha na kuvunja bunge, sio Rais.   Bunge lisiwe na uwezo wa kubadilisha Katiba

4



bila idhini ya kura ya maoni kutoka kwa umma.  Kupiga kura kutokuwa na imani kwa serikali kuungwa mkono na theluthi mbili

za tatu ya bunge ya majimbo.  Bunge liwe na uwezo wa kumchagua kiranja wa bunge na naibu wake.   Bunge litachagua waziri

mkuu.  Wabunge maalum wateuliwe na vyama vyao vya kisiasa.  Mbunge awe raia wa Kenya mwenye umri usiopungua miaka

thelathani  na  mitano.   Mbunge  awe  na  ufasaha  na  lugha  yake  kwanza  na  lugha  ya  Kiswahili  na  Kiingereza  na  sifa  nzuri  za

uongozi.  Mbunge achaguliwe kwa kila kipindi cha miaka mitano.  Raia wawe na uwezo wa kumkataa mbunge wao kwa kura

ya kutokuwa na imani, katika eneo lake la uwakilishi.  Bunge liwe na uwezo wa kumshtaki Rais.

Naenda kwa mahakama.  Kuundwe Judiciary Service  Commission.   Mahakama  za  Jamhuri  ya  Kenya  ziwe  huru  kutekeleza

kazi  bila  muingilio  wa  Rais  ama  ofisi  yeyote  kuu.   Ofisi  ya  mkuu  wa  sheria  iwe  huru  kutekeleza  bila  muingilio  wowote.

Kuundwe  baraza  la  mashtaka  lililo  na  uwezo  kamili.   Kuundwe  mahakama  ya  kikatiba.   Wananchi  wawe  na  uwakilishi  wa

kisheria  wa  bure  mahakamani.   Hakimu  mkuu  atateuliwa  na  bunge  likishirikiana  na  Judiciary  Service  Commission.   Hakimu

mkuu atahudumu kulingana na sheria za Judiciary Service Commission.  Polisi wasiwe na  uwezo  wa  kunyanyasa  au  kupekua

raia,  bila kibali maalum kutoka mahakamani.  Kuwe na mafunzo ya kisheria mashuleni.  Raia wasiteswe kwenye korokoro  za

polisi hadi watakapohukumiwa.  Kesi  zote zinazohitaji kibali cha mkuu wa sheria,  zirudishwe katika ngazi za wilaya ya kupitia

mwakilishi  jimboni.   Kuwe  na  mahakama  maalum  ya  kufufua  kesi  zilizofutwa  na  mkuu  wa  sheria  kinyume  cha  matakwa  ya

mlalamishi, mkuu wa sheria akiwa mamlakani au akiwa ameondoka.

Naenda kwa haki za kumilki ardhi.  Haki zote za kumilki ardi ziwe mikononi mwa majimbo.  Kila jimbo liwe na haki ya kutoa

au kutoa ardhi kutoka mwaka sitini na tatu,  tarehe kumi na moja  mwezi  wa  kumi  na  mbili.   Settlement  Trust  Fund  ivunjiliwe

mbali na iwapo serikali ina nia ya kutoa ardhi ya mtu binafsi kwa sababu ya madini au mafuta, basi  mtu huyo alipwe ridhaa kiasi

cha  asili  mia  ishirini  na  tano  ya  mapato  ya  mafuta  au  madini  yale,  hadi  yaishe  na  wale  watakaomtegemea  vivyo  hivyo.

Ma-squatter  wawe  na  haki  ya  kumiliki  ardhi  baada  ya  mwaka  mmoja,  akiwa  anaishi  katika  ardhi  hiyo,  ardhi  ya  serikali.

Mabadilishano yote ya ardhi yafanywe kwenye majimbo.  Mkenya yeyote awe na uhuru wa kumilki ardhi kulingana na masharti

ya majimbo anamoishi.  Waume na wake wawe na haki sawa katika umilkaji wa ardhi,  kwa kuandikishwa wote katika hati za

title deed.   Hati zote za kumilki ardhi ziwe absolute.   Raia watengeneza au waache wasia kabla ya kufariki.   Masikizano yote

yaliyokuwemo baina ya serikali na mkoloni kuhusu ardhi zote Kenya yafutuliwe mbali kwa sababu Mkenya halisi hakuhusishwa

kwenye mapatano hayo.   Kwa  mfano,  Coastal  Strip  na  Mazrui  Land.   Na  mtu  aruhusiwe  kumilki  kiasi  cha  hekari  mia  tatu

pekee yake.

Serikali za wilaya:  ma-mayor na wenye viti wa mabaraza wachaguliwe moja kwa moja na wananchi.

Com. Lethome:  Naona dakika zako zinakatika sana.  Sasa una dakika moja.

James Katana:  Ma-mayor na wenye-viti wachaguliwe kwa kipindi cha miaka miwili.  Na  Local Authority Act – chapter  265

section 86 (a) iondolewe kumpa diwani uwezo zaidi.  Elimu ya chini ya ma-diwani iwe primary level.  Mwananchi apewe uwezo
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wa  kumfuta  diwani  kwa  kura  ya  kutokuwa  na  imani  naye.   Waziri  asiwe  na  uwezo  wa  kuvunja  baraza,  uwezo  upewe

ma-governor wa majimbo.  Nimekomea hapo.

Com. Lethome:   Asante sana bwana Katana.   Twameshukuru, maoni yako inaonekana  umeyapanga  yakapangika.   Asante.

Swali moja tu.   Umesema kuwa mtu awache wasia kabla hajafariki,  sasa  wataka iwe ni lazima ashurutishwe na sheria,  lazima

kila moja aandike wasia?

James Katana:  Ndio.

Com. Lethome:  Okay.

James  Katana:   Kwa sababu  kuleta  utatanishi  baadaye  watu  wakagombania  mali  ya  mtu  ambaye  ashaafariki  zamani,  kwa

sababu yeye mwenyewe hakupanga.

Com. Lethome:  Haya, asante sana.   Kwa hivyo ukabidhi memorandum, hiyo ni yetu.

Com. Asiyo:  Sasa hiyo ni yetu.

James Katana:  Utapewa, iko na huyu mzee, huyu ndiye anapresent.

Interjections:

Com. Asiyo:  Wewe, hiyo hamwezi kuchukua.  Hiyo ni mali yetu.

Com. Lethome:  Sasa hiyo ni mali yetu.  Tunataka kila neno uliloliandika hapa, ni letu.  Jiandikishe hapo.  Sajili jina lako,  hizi ni

kumbu kumbu ambazo zitabaki hata baada ya miaka mia mbili ama zaidi.  Asante.   Tunaendelea tunamuita Bwana Dickson M.

Kalama.

Com. Lethome:  Una memorandum?  Anza kwa jina, sema jina lako.

Dickson M. Kalama:  Mimi naitwa Dickson M. Kalama kutoka Roka location.  Katika memorandum hii ambayo mtangulizi

amesoma, mimi ninaisoma ofisi ya Rais, uwezo na nguvu za Rais wa Jamhuri.

Com. Lethome:  Hiyo hiyo moja?

Dickson M. Kalama:  Hiyo moja, lakini kila mtu amechukua kipande chake.
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Com. Lethome:  Sasa uko na dakika tano, uangalie nukta muhimu muhimu.  Asante.

Dickson  M.  Kalama:   Ofisi  ya  Rais:   Rais  asiwe  juu  ya  sheria.   Akithibitishwa  ya  kuwa  raisi  amefanya  makosa  ya  jinai,

ashtakiwe  yeye  pia  awe  na  uhuru  wa  kumshtaki  mtu  akikosolewa.   Rais  asiwe  na  mamlaka  juu  ya  ardhi  ya  mita  mia  mbili

kutoka ufuo wa Bahari ya Hindi.  Asiwe na uwezo  wa  kuondoa  kesi  yoyote  mahakamani.   Nguvu  za  kusamehe,  yaani  kwa

wafungwa,  zipelekwe  kwa  Mercy  Commission  itakayoteuliwe  na  bunge  la  kitaifa,  litakalowakilishwa  kutoka  mikoa  yote  ya

majimbo.  Rais asiwe na uwezo wa kumchagua makamu wake,  bunge lichukue wadhifa huo.  Rais asiwe na uwezo wa kuteua

watu wanaofuata makatibu wa kudumu, mabalozi, mawaziri, wakuu wa mashirika ya umma, governor wa Benki Kuu ya Kenya,

kuunda  au  kuvunja  Tume  za  kushikilia  mambo  ya  kitaifa,  kuteua  mkuu  wa  sheria,  hakimu  mkuu,  kiongozi  wa  mashtaka  na

Kadhi mkuu.  Asiwe na uwezo wa kuteua Tume ya kuajiri watumishi wa umma, asiwe na uwezo wa kumteua mhasibu mkuu, na

mkaguzi mkuu.  Uwezo wote wa kuteua uwe na bunge la kitaifa likishirikiana na wabunge wa majimbo.  Pia asiwe na uwezo wa

kumchagua commissioner wa polisi na magereza.

Sasa naenda katika haki za kimsingi:  raia awe na haki ya kuishi.  Uhuru wa mawazo, maoni, kutembea,  kushirikiana na watu

wengine, kujumuika na kutobaguliwa, haki  ya  kupata  chakula,  elimu,  nguo,  malazi,  makaazi,  mazingra  safi,  ulinzi,  na  haki  ya

usalama  wake  na  mali  yake,  haki  ya  mawasiliano,  uhuru  wa  kuabudu  akiwa  pekee  yake  au  na  wengine.   Haki  za  watoto

zimarishwe,  haki  za  kina  mama  kulindwa.   Katiba  itafsiriwe  kwa  Kiswahili  na  ifunzwe  madarasani.   Waliostaafu  kupata

nyongeza za marupurupu iwapo kutakuwa na nyongeza kwa mishahara ya wafanyi kazi wa umma.  Walipwe pamoja,  pesa  zote

mara moja bila kuchelewa.  Kuundwe Tume ya kuchunguza matumizi ya pesa za mashirika yasiyo ya serikali.

Sasa  bwana mwenyekiti mimi naenda  kwa  Finance.   Bunge  liwe  na  mamlaka  ya  kuidhinisha  matumizi  na  uangalizi  wa  pesa,

kamati za bunge kama vile Pick na Pack  zitiwe nguvu zaidi.  Kila jimbo litapeleka kwa serikali kuu mapato yake ya kiasi asili

mia ishirini, na kubaki na asili mia themanini.  Bunge la Jamhuri litamuajiri mhasibu mkuu na auditor-general  kwa kushirikiana na

baraza la kuajiri wafanyi kazi wa umma.  Watumishi wote wa umma kutangaza utajiri wao hadharani,  baada  ya kila miezi kumi

na miwili.  Pesa  za Kenya zisiwe na sura ya kiongozi wa nchi, ziwe na ile court  of arms na rahamani ya Kenya.   Mabunge ya

mikoa yasimamie bei za bidhaa zote na  chakula.   Wakuu  wa  wilaya  majimbo  wasiwe  na  uwezo  juu  ya  pesa,  uwezo  upewe

mhasibu wa pesa wa wilaya au jimbo.  Kutaundwa ofisi ya malalamishi, ili kusikiliza malalamishi ya raia.   Rais asiwe na uwezo

wa pesa  za consolidated fund, uwezo huo upewe bunge la kitaifa na controller mkuu, pamoja na waziri mkuu.  Mali zote asili

zitamilikiwa na jimbo moja kwa moja na mapato yake sehemu ya asili mia ishirini kupelekwa serikali kuu, na asili mia themanini

kubaki jimboni.  Sasa hapa bwana mwenyekiti nitaenda kwa jinsi ya muundo wa majimbo.

Com. Lethome:  Una dakika moja tu.

Dickson M. Kalama:   Hapa katika uchaguzi muundo wa majimbo kutakuwa na governor,  ambaye atachukua mahali pa  PC
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na  kutakuwa  na  governor  mdogo  katika  district  kuchukua  mahali  pa  DC,  na  kutakuwa  na  governor  mdogo  wa  taarafa

kuchukua mahali pa  DO,  na kutakuwa na council of elders  katika location kuchukua mahali pa  chifu, na village elders  council

kuchukua mahali pa  assistant  chief.  Ma-chifu wote bwana chairman tumewafuta.  Provincial  Administation  yote  tumeshafuta.

Nimeshukuru bwana chairman na mwenzangu atakuja aendelee na ingine.

Com.  Lethome:   Swali  moja  tu.   Hawa  ma-governors  sasa  hawa  watateuliwa  au  watachaguliwa,  na  kama  watateuliwa,

watateuliwa na nani au watachaguliwa na nani?

Dickson  M.  Kalama:   Governor  atachaguliwa  na  Regional  Assembly  na  kikao  cha  district  assembly  kitamchaguwa  yule

tumemuita assistant  governor wa wilaya.  Na  kikao cha division kitamchagua yule tumemuita divisional  governor  akiongoza  ili

tuliyoita divisional council of elders.   Na kwendelea mpaka sub-chief.

Com. Asiyo:  Vile ningependa kujua mzee ni kwamba nani atakayeongoza council of elders kwa location na village elders?

Dickson M. Kalama:  Ni chairman ambaye atachukua mahali pa chief.

Com. Asiyo:  Na huyu chairman atafika aje pale?

Dickson M. Kalama:  Atachaguliwa na raia.  Ile council of elders itachagua watu ambao kutokana na watu wale watachagua.

Com. Asiyo:  Na hawa ma-assistant governors watachaguliwa ama watakuwa appointed?

Dickson M. Kalama:  Ni kuchaguliwa, watachaguliwa na district  assembly.  Katika hawa ma-governors munaosema kutoka

mlolongo wa regional mpaka village.  Vile vikao vile ambavyo sasa  sisi  katika  council  of  elders  katika  village,  wakikaa  wale

elders watachagua governor.

Com. Asiyo:  Shida yangu ni nani atamchagua.  Nani atakayechagua hawa elders?

Dickson M. Kalama:  Ni wale elders ambao watakuwa wamechaguliwa kwa kura.

Com. Asiyo:  Si wananchi wangewachagua?

Dickson  M.  Kalama:   Ndio  watachaguliwa  na  wananchi,  lakini  kile  kikao  kile  cha  kama  watakuwa  ni  kumi  kutoka  moja

ambaye atachaguliwa otherwise it can be vice versa.
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Com. Asiyo:  Shida yangu ilikuwa ni yule ambaye atakayechagua wale ma-elders.

Dickson M. Kalama:  Watachaguliwa na wananchi.

Com. Asiyo:  Haya.

Com. Lethome:   Haya  basi  utatukabidhi,  hiyo  ni  mali  yetu  sasa  bwana  Kalama.   Kama  ulikuwa  haujatengeneza  copy  basi

ndiyo hiyo imekwenda.  Hiyo mali yetu.  Haya tunaendelea vizuri sana tunamuita Ustadh Habshi Saidi.

Ustadh Habshi Saidi:  Mimi sina la kuzungumza zaidi lakini nitaleta hii memorandum yangu.

Com. Lethome:  Bila kuzungumzia?

Ustadh Habshi Saidi:  Eeeh….

Com. Asiyo:  Sema kidogo tujue ni kitu gani umeongea.

Com. Lethome:  Ruhusu aslam.

Ustadh Habshi  Saidi:   Hapo mwanzo.  Mimi naitwa Habshi Saidi.   Utawala ambao kwamba  tunautaka  uwe  ni  utawala  wa

majimbo.  Na lingine ambalo kwamba ni muhimu kuhusu mambo ya Kadhi.  Kadhi tunaona, Kadhi ana cheo ambacho kwamba

aweza  akazungumza  kesi,  baada  ya  kesi  kama  ile  kuizungumzia  mfano  ametoa  uamuzi,  lakini  utakuta  baada  ya  siku  fulani

utakuta Kadhi kama yule yuandelea na kesi  hupokonywa karatasi  zake za  kesi  akaambiwa  kuwa  Kadhi  kesi  hii  imepelekwa

High Court.

Com. Lethome:  Ungependekeza jambo gani?

Ustadh Habshi Saidi:  Mimi ningependekeza ya kuwa, Kadhi iwe apate  nafasi ya kuwa na cheo ambacho kwamba kiko juu,

iwe kesi yake yeye aweza akaimaliza yeye mwenyewe, ama kuwe kuna wa Kadhi wadogo ambao kwamba watahukumu kesi

kama zile, yule Kadhi mkuu iwe ndiye mwenye kumaliza High Court.

Com. Lethome:  Yaani unasema kuwe na Kadhi’s court of appeal.

Ustadh Habshi Saidi:  Eeh ndio.  Kwa hivyo hilo ndilo la muhimu ambalo ningezungumzia.  Hayo mengine yako hapa.
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Com. Lethome:   Maswali haya.   Sasa  hivi sasa  tunajua ma-Kadhi  tunajua wanateuliwa, wanapochaguliwa.  Sasa  ungependa

waendelee hivyo hivyo, ama pengine una pendekezo fulani kuhusu kuchaguliwa ma-kadhi, wachaguliwe na nani au waajiriwe na

nani?

Ustadh  Habshi  Saidi:   Ma-kadhi  kuajiriwa  kwao,  waajiriwe  na  wanachuoni  ambao  kwamba  wameaminika  kielimu,

wawachague awe Kadhi kama yule ni mjuzi kwa elimu yake ya kuweza aweza kutoa hukumu za kisawa sawa katika sheria ya

kiislamu.

Com. Lethome:  Na ungependa kiwango cha elimu cha ma-kadhi kiwe kipi?

Ustadh Habshi Saidi:  Kiwango cha elimu ni kuwa Kadhi asomee sheria ya kiislamu.

Com. Lethome:  Pekee yake ama na sheria hizi zingine?

Ustadh Habshi Saidi:  Na sheria zingine pia.

Com. Lethome:  Haya, tuje kwa Chief Kadhi.

Ustadh Habshi Saidi:  Naam.

Com. Lethome:  Chief Kadhi ungependa achaguliwe na nani?

Ustadh Habshi Saidi:  Chief Kadhi ningependelea pia achaguliwe na watu ambao kwamba ni wajuzi wa masheria za kidini.

Com. Lethome:  Na umri wake?

Ustadh Habshi Saidi: Na umri usipungue miaka arobaini.  Yaani, iwe ni mtu ambaye kwamba ni mtu mzima.

Com. Lethome:  Na miaka ya juu zaidi, ama wataka hata akiwa na miaka mia moja aendelee?

Ustadh Habshi Saidi:  Aah, asifikie umri wa miaka ambayo kwamba itakuwa ni ule utu uzima wa sana hata zile fahamu zake

huwa ziwe zinafanya kazi.

Com. Lethome:  Pendekeza miaka.
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Ustadh Habshi Saidi:  Miaka kama sabini iwe ndio mwisho.

Com. Lethome:   Na sasa tunajua ma-kadhi walioko, hata Chief Kadhi anafanya kazi za sheria kortini kama majaji wengine na

pia  anachukuliwa  kuwa  ni  kiongozi  au  mzungumzaji  kwa  niaba  ya  waislamu,  kwenye  ada  ya  kiislamu  pia.   Kwa  hivyo  ni

kiongozi wa dini na pia ni Chief Kadhi.  Ungependa aendelee hivyo ama ungetaka vipi, kuwe na nidhamu gani?

Ustadh  Habshi  Saidi:   Mimi  ningependa  Chief  Kadhi  aendelee  hivyo,  lakini  yaani  isiwe  Chief  Kadhi  awe  ataamrishwa  na

serikali afanye jambo fulani.  Iwe Chief Kadhi atoe maoni na sheria kutokamana na sheria ya kiislamu.

Com. Lethome:  Awe huru?

Ustadh Habshi Saidi:  Awe huru.

Com.  Lethome:   Tunashukuru  sana,  ukabidhi  mali  yetu  tafadhali.   Haya  asante.   Sasa  tunamtaka  Ustaf  Mohamed.   Ustaf

Mohamed, karibu.

Mohamed Salim:   Mimi naitwa Mohamed Salim.

Com. Lethome:  Haya endelea Ustaf.  Jambo la kwanza ambalo ningelizungumzia.

Com. Asiyo:  Unaweza kusema kwa sauti.

Com. Lethome:  Yule bibi analalamika mnazungumza kwa haraka sana.  Halafu tumieni Kiswahili cha kibara bwana,  msitumie

cha huku.

Interjections:  Hata kidogo?

Interjection:  Kama mumeleta wrong person badilisheni mlete m-Pwani hapa.

Com. Lethome:  Haya asante.

Interjection:  Mlituambia tutakuwa na dhuluma ya kila aina.

Com. Lethome:  Haya asante.  Endelea.
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Mohamed  Salim:   Swala  ambalo  ningelizungumzia  narudi  pale  pale  pa  mahakama  ya  Kadhi.   Mahakama  ya  kadhi

ningependelea igawanywe mara mbili.  Kuwe na mahakama ya Kadhi ndogo,  na mahakama kuu  ambayo  itakuwa  ni  Kadhi’s

High Court.  Na Kadhi huyu awe atahukumu kwa sheria ya kidini.  Na ile ofisi yake iwe itakuwa na Kadhi kama jinsi ya vile Jaji

Mkuu atakavyokuwa na kile cheo.  Yaani cheo chake kiwe ni kama kile cha Jaji Mkuu wa Kenya, au popote pale.

Na jambo lingine ni kuhusu uhuru wa dini.  Kuna tofauti ya uhuru wa kuabudu na uhuru  na  wa  dini.   Uhuru  wa  dini,  ni  watu

kuwa huru kufanya ibada zao pasina kusumbuliwa na yeyote,  na kutangaza dini yao  wanavyopenda,  huo  ndio  uhuru  wa  dini.

Na kusiwe na ubaguzi, kwa mfano mzuri katika makazi, katika ma-passport, katika vitambulisho, kusiwe na ubaguzi.

Na la mwisho, katika hali ya kutilia mkazo lile swala la …..  alivyozungumza ni yule ambaye kwamba atachaguliwa kuwa Chief

Kadhi,  iwapo atachaguliwa na serikali,  basi  iwe atachaguliwa mtu  ambaye  kwamba  amekuwa  ana  ujuzi.   Yaani  mtu  ambaye

kwamba ana maarifa ya kuendeleza zile kesi za kiislamu vizuri.

Na la mwisho kabisa ambalo kwamba singeweza kulifafanua, mwenzangu atakuja kulifafanua ni kuhusu uminikajia wa ardhi.

Com. Lethome:  Unapendekeza nini?

Mohamed Salim:  Mwenzangu atakuja eleza zaidi.

Com. Lethome:  Ngoja, ngoja.

Com. Asiyo:   Umeongea kwamba kuna ubaguzi wakati  wa  kuchukua  pasipoti  na  hata  identity  cards,  kwa  watu  gani  hawa,

kwa wakina mama, kwa vijana?

Mohamed Salim:  Umeuliza swala nzuri.  Majina yako tofauti,   kuna Mohamed,  kuna Saidi,  kuna John, kuna Karisa,  iwapo

wewe kwa bahati  mbaya waitwa Mohamed,  basi  huwa ni taabu kupata  passport  au kupata  kitambulisho kwa hii Kenya yetu,

kwa mda huu tulionao.

Com. Lethome:   Swali langu ni kuhusu uhuru wa dini.  Wasema Katiba mpya ihakikishie kila mtu uhuru wa dini yake.   Sasa

mimi nimeamua dini yangu ni kumuabudu shetani, tutumie kipengele hicho kuhifadhi haki yangu hiyo?  Dini yangu ni kumuabudu

shetani, ushasikia devil worshipper?  Unataka nitumie kipengele hicho cha Katiba niseme mimi imenihifadhi  imenipa  uhuru  wa

dini?  Dini yangu ni kuabudu shetani.

Mohamed Salim:  Ile yategemea na imani ya mtu, kwa sababu haki iko wazi.
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Com. Lethome:  Hebu tumpe uhuru wake pia.

Mohamed Salim:  La, ile haki iko wazi, na dini ya haki yajulikana kwamba ni dini gani.

Com. Lethome:  Aah, ngoja ngoja.  Sasa twazungumzia uhuru wa kuabudu au uhuru wa dini, ni dini ya kumuabudu nani?

Mohamed Salim:  Kumuabudu Mungu.

Com.  Lethome:   Na  hivyo  ndivyo  tunavyotaka.   Asante.   Haya  tukabidhi  kama  una  memorandum  tukabidhi,  kama  huna

utajiandikisha.  Mr. Saidi.

Saidi Omar Komora:  Mimi naitwa Saidi Omar Komora.

Com. Lethome:  Nataka jina lako linaswe, tukienda Nairobi tusikie jina lako pia hapo.

Saidi Omar Komora:  Na mimi nasema hivi, naitwa Saidi Omar Komora.

Com. Asiyo:  Saidi Omar.

Saidi Omar Komora:   Mimi sina mazungumzo.  Langu ni moja tu,  mengi yako  katika  memorandum  ambayo  tumeichapisha.

Sasa  hapa  ni  neno  ambalo  kwamba  haliko  pale.   Mapendekezo  yangu  ni  kwamba,  kwa  kila  maeneo  ya  waislamu  ambao

kwamba wanaopata elfu hamsini, iwe la Kadhi na naibu wake, ili, iwe sahali zaidi kule kuwahudumia.  Nafikiri hilo ndilo langu.

Com. Asiyo:  Je, ungependa serikali ya aina gani?

Saidi Omar Komora:  Katika pendekezo langu kwa serikali,  kwanza iwe ni serikali ya democracy iwemo kwamba tunaitaka

zaidi.  Pili, majimbo pia tunayataka.  Kwa hivyo hayo ndio yangu.

Com. Lethome:   Katika ngazi gani hayo majimbo yenyewe wataka katika daraja gani?

Saidi Omar Kamora:  Majimbo, kama vipi?

Com. Lethome:  Katika wilaya; wilaya iwe jimbo au pengine mkoa, au pengine taarafa au location.

Saidi Omar Komora:  Okay, sasa majimbo ambayo tunayataka ya mkoa.  Kwanzia mkoa mpaka kuteremka chini yote.
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Com. Lethome:  Na huyu kiongozi wa jimbo tumuite aje?

Saidi Omar Kamora:  Governor.

Com. Lethome:  Haya kajiandikishe pale.  Haya, tumpate Joseph M. Kingi, Josephat M. Kingi? 

Interjections:  Kwa hivyo baadaye.

Com.  Lethome:   Tukiendelea,  tumpata  hapa  Daniel  S.  Mwangome.   Daniel  Mwangome  yuko?   Karibu.   Kwa  vile  una

memorandum dakika tano.

Daniel Mwangome:   Dakika tano.  Kwa ruhusa yako mwenyekiti nitasoma haraka na nimeyaandika kimombo.

Com. Lethome:  Asante, endelea.

Daniel Mwangome:  Jina langu ni Daniel S. Mwangome.  This presentation is made in a very short  form based  on few major

points of our Constitution of Kenya.  It shall be observed and respected by all future Governments and generation.

The Constitution: this noble document has reached the stage that it must be reviewed and re-written after serving for almost four

decades – 40 years.

Com. Lethome:  Mr. Daniel wacha nikusaidie sasa.

Daniel Mwangome:  Nataka kutafsiriwa muelewe ninasema nini.

Com. Lethome:  Haya sawa.

Daniel Mwangome:  Iliaibiwa hayo.

Interjections:

Com. Lethome:   Utapata,  kila moja atapata.  Lakini hii ni yetu sisi.  Bwana  Daniel  utatusaidia  hapa,  huo  unajua  ni  utangulizi

unaosoma sasa.  Hebu ingia katika mapendekezo.

Com. Asiyo:  Mapendekezo.
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Daniel Mwangome:  Type of government: due to mis-trust amongst the communities and fair distribution of the national cake,

the  majority  of  Kenyans  and  in  particular  the  small  and  unprivileged  communities  that  have  been  marginalized  since  Kenya

became independent,  feel the best  Constitution to serve their interests should be the same as  that  of  India,  Nigeria,  Germany

and America.   These countries and others  have Regional Governments and appear  to be  the  best  solution  for  Kenyans  now.

The establishment of Regional Government, majimbo, will enable each region to plan its development projects, priorities without

Central  Government  in  Nairobi,  that  is  health,  education,  agriculture,  communication,  infrastructure,  socio-economic  and

political activities.

Revenue:  each region will collect its revenue and decide how to spend it.  All regions to employ its civil servants and parastatal

employees  and  run  all  Ministries  activities.   Regions  shall  remit  25%  of  its  revenue  to  the  Central  Government,  the  Central

Government shall only be responsible for matters of national importance, that is national budget  – finance, defence,  security and

national foreign policies.

Regional  Government  –  majimbo:   the  Regional  Government  shall  have  an  elected  assembly  representing  all  districts.   The

assembly  will  formulate  government  policies  that  will  create  enabling  environment  to  govern  its  citizens  and  lift  their  living

standards  or  so  to  create  conditions  that  will  allow  its  easy  flow  of  investors  within  its  jurisdiction.   Each  region  shall  be

governed by Governor and shall be  elected  by  regional  assembly  and  be  a  neutral  person  with  no  alignment  of  any  political

party.   The governance shall have powers  to employ and sack  the senior government employees  on  recomumendation  of  the

regional assembly.

Employment:  all employees in all regions will come from the indigenous people  and only 25 % be reserved from all regions or

expatriates,  but  must  receive  approval  of  the  regional  authorities.   The  regional  government  will  ensure  that  properties  from

communities of other regions shall be protected, provided they were obtained in the right manner.

Regional or Central Government: senior employees shall be required to declare  their wealth before taking up their posts.   Such

employees should not stay long in their positions as  means of avoiding fraud, corruption and misuse of power  or  office.  There

shall be no favouritism when making such transfers or as means of punishment.

Governance:  the parliament be established to have a House of Representatives, its members will come from each region and be

contested by political parties.  Regional Government will have lower house or  regional assembly.  It’s members will come from

districts and depending on the number of voters.  Members of regional assembly shall only come from the indigenous people  of

that particular region.  No refugees, foreigners or communities from other regions will be  allowed to contest  as  seat  without the

consent of the assembly.  The regional government shall execute all matters related to land and no interference from the central

government.  Land obtained through favouritism, corruption  or  misuse  of  power  shall  be  repossessed  from  such  people  and

given to landless people,  squatters.   Hence,  all regional files  shall  be  transferred  to  concerned  regions  where  proper  security
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shall be done before action is taken. 

Government machinery, President:   the new Constitution should not allow an executive president  in  Kenya.   We  need  only  a

ceremonial president that will perform ceremonial duties.  The holder of this post will be elected or  nominated by the parliament

or House of Representatives to serve for a five-year term.  He/She will constantly be in touch with the Prime Minister to ensure

smooth running of the government, but must be a Kenyan citizen of both mother and father with good background.  No vacancy

of vice-president.

Premiership:  the Central  Government shall be  headed by a Prime Minister.  The holder of this post  will come from the parties

that has majority elected members.  He/She will submit list of names to the House of Representatives for approval  before taking

up their posts.

Cabinet:  the cabinet shall be  composed of the Prime Ministers,  Ministers and Attorney General -  government legal advisor as

as ex-officio without voting powers’ rights.  They will have collective responsibility in the running of the government and can be

dismissed at the discretion of the Prime Minister after consultation with the government or President.

Public offices: the Prime Minister shall have powers to appoint or dismiss any person in public office, except  for offices created

and  governed  by  the  Constitution.   However,  there  are  public  offices  to  which  once  appointed  the  Constitution  provides

security of tenure; the Attorney-General, Controller and Auditor-General, Electoral Commission and Judiciary.

Prerogative of mercy: the matter be left to the President to take appropriate action after receiving a report  from the Presidential

commmittee and his advisors on the judgement of the death penalty by the court.

Impeachment:   once  the  President,  Prime  Minister,  Deputy  Minister  and  top  senior  government  officials  are  found  to  be

involved in crime matters, they should be impeached to allow them face legal action.   One can be reinstated if not found guilty

by the law.  

Commission:  each  region  to  have  powers  to  establish  their  own  Commissions,  such  as  Human  Rights  Commission,

Anti-Corruption Commission, Land Commission. The above Commissions to be put in the Constitution.  Thank you.

Com. Lethome:  Thank you very much Mr. Mwangome.  John Kombe.  Ikiwa una memorandum hapa naona memorandum.

John Kombe:   Kwa jina John Kombe Kiti.   Marekebisho  ya  Katiba  ya  Kenya,  maoni  ya  wananchi  wakaaji  wa  Ngerenya

location.  Kwanza wananchi wa Ngerenya wanapenda serikali ya majimbo.  Pili, uwezo na mamlaka ya rais yapunguzwe.  Tatu,

wabunge  na  ma-councillor  kuwe  na  uwezekano  wa  kusimamishwa  na  kuchagua  mwingine  kabla  ya  miaka  mitano  kama

hashirikiani na wananchi waliomchagua.  Nne,  mkuu wa mkoa kama PC awe anatoka mkoa huo huo atakaouhudumia.   Tano,
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ma-DC  na  ma-DO  pia  wawe  wanatoka  kwa  wilaya  zile  watakazozihudumia.   Sita,  ma-chifu  na  ma-naibu  wao  pia  wawe

wanatoka  zile  sehemu  watakazozihudumia.   Pia  wanachaguliwe  na  wananchi  wenyewe  badala  ya  kuchaguliwa  na  DC  wa

wilaya.  Saba, wanawake watakaofiliwa na mabwana zao, kusiwe na lazima ya kurithiwa na ndugu za mabwana zao,  bali wawe

chini  ya  hawo  ndugu  za  mabwana  zao,  ili  wasije  wakafuja  mali  zilizoachwa.   Nane,  mila  na  desturi  za  ndoa  zifuatwe  na

ziheshimiwe.  Kisha mtoto wa kike asipate urithi wa babake moja kwa moja, bali abaki mikononi mwa mamake.  Kumi, hali ya

u-squatter  imalizwe kwani  kila  mwananchi  anatakiwa  apate  kibali  cha  kumiliki  ardhi.   Kumi  na  moja,  tembo  linalotoka  kwa

minazi lidumishwe na kufanyiwa utafiti na lihalalishwe.  Kumi na mbili,  minazi,  mikanju,  miembe,  michungwa  na  rasilmali  zake

zitambuliwe kwa hali ya juu.  Kumi na tatu, elimu ya shule za msingi itolewe bure.  Kumi na nne, elimu ya kidato cha tano na sita

iregeshwe na lile somo la siasa na mazingira pia yaregeshwe.   Kumi na tano,  malipo ya matibabu kwa hospitali zipunguzwe au

yapunguzwe.   Kumi  na  sita,  mfadhili  akitaka  kuingia  kwa  sehemu  zetu,  akutane  na  wananchi  wenyewe  ndipo  baada  ya

mazungumzo washirikiane kupanga miradi.  Kumi na saba,  ufadhili wa miradi ufaidishe au unufaishe wananchi moja kwa moja

bila ya nusu ya malipo.  Kumi na nane,  si ruhusa mtu awai yoyote kuingia shamba la mwenyewe bila ya idhini.  Kumi na  tisa,

serikali tunayoitaka iwe na Rais na waziri mkuu.  Ishirini, kila mkoa uwe na majeshi yake ya kulinda usalama.  Ishirini na moja,

mikoa iwe ina mtu aitwaye Governor.  Majeshi yote ya nchi yawe mikononi mwa waziri mkuu badala  ya kuwa mikononi mwa

Rais.  Ishirini na tatu, kila kikundi kilichojiandikisha kiwe na uwezo wa kuchanga pesa bila ya permit.  Ishirini na nne, ma-pastor

wawe na uwezo wa kufungisha ndoa.  Ishirini na tano,  wenye vitu wa jua kali wawe wana uwezo wa kusimamia viwanja vyao

kikamilifu,  bora  tu  kuwe  kuna  kamati  madhubuti  kwenye  shedi  zao  bila  ya  society  kuingilia  shedi.   Ishirini  na  sita,  mvulana

atakayeharibu  msichana  wa  mwenyewe  kimasomo  na  tabia  za  kuishi,  huyu  mvulana  atoshwe  faini  ya  shilingi  elfu  kumi,  na

afungwe  jela  mwezi  mmoja  na  kiboko  kimoja.   Ishirini  na  saba,  mtu  yeyote  atakayefanya  mapenzi  na  mke  wa  mwenyewe

akijulikana, atozwe faini ya shilingi elfu kumi, kisha afungwe miezi miwili na achapwe viboko viwili na huyo  mke  pia  achapwe

kiboko kimoja.  Ishirini na nane, mtoto asiye-  kamilisha umri wa miaka kumi na minane, asiruhusiwe kuingia vilabu vya tembo,

au  kwenye  vyumba  vya  cinema,  au  vya  aina  yoyote  ya  starehe.   Ishirini  na  tisa,  hali  ya  ufisadi  ikomeshwe  kwa  kila

atakayehusika  apatiwe  adhabu  ya  kutosha  na  mahakama.   Thelathini,  wasichana  wanaobahatika  kupata  mimba  hali  wakiwa

shuleni, baada  ya kuzaa,  waruhusiwe kuendelea na masomo.  Thelathini  na  moja,  waizi  wa  hali  yeyote  ya  wizi  wasikubaliwe

kutoka  nje  ya  rumande  kwa  bond,  bali  kesi  yake  mpaka  imalizike.   Thelathini  na  mbili,  wazee  wa  kijiji  watambuliwe  kwa

kupatiwa malipo fulani, ama malipo kidogo.  Thelathini na tatu, mtu yeyote atakayepatikana na hatia ya makosa aliyoyafanya na

mahakama iamue kumnyonga, basi mtu huyu anyongwe kwa mkoa wake,  mbele ya watu wake na wa upande wa walalamishi,

ili kusiwe siri ya kinyongo chake.   Hiyo nimemaliza.

Com. Lethome:   Haya asante sana.

Com. Asiyo:  Hapo mzee umeongea juu ya wasichana kurithi mali za baba zao.

John Kombe:  Ndio.
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Com. Asiyo:   Unaweza kufafanua zaidi?  Hapa wanategemea mali ya mzee, basi  atapata  mali wapi  ya  kugawia  mtoto  wake

msichana?

John Kombe:  Kwa kawaida wasichana huwa wanaolewa na akiolewa huwa ametoka kwa babake  na huwa anaenda kuenda

kujenga maisha mapya yeye na bwana yake kule,  na kama  ni  shamba  atapatiwa  shamba  na  bwana  yake.   Kwa  hivyo  haina

maana ya mtoto wa kike kurithi na hali yeye ataolewa.  Sasa ni kama kuchukua hii mali ya babake  kwenda kumfaidisha bwana

yake.  Kwa hivyo hiyo si vizuri.

Com. Lethome:  Asante bwana Kombe kwa maoni yako.  Tukabidhi memorandum.  Francis Charo Ngala.

Francis Charo Ngala:   Ninaitwa Rev. Francis Charo Ngala,  nina  maoni.   Mapendekezo  yangu  nataka  serikali  ya  majimbo

yaanzie kwenye mkoa.  Mambo ya jua kali: hii jua kali wenye viti wa sheds wawe wanatambulika zaidi na kumiliki vile viwanja

za sheds.  Pasipo wale watu wa association,  kwa sababu kuna watu wale wa association huwa nao wanataka waingilie katika

sheds.   NGOs wale wafadhili wakitoka huko waje moja kwa moja kwa wananchi, kwa sababu wananchi ndio ambao wanajua

matatizo ya miradi yao waliofungua.

Ma-pastors: ma-pastors wawe na uwezo wa kupewa vyeti vya kufunga ndoa, kwa sababu ma-kasisi  huwa ndio wenye uwezo,

lakini sasa hao huwa hata ukiwaita wana shida sana kufika kuenda kufungisha ndoa.  Hayo ndio yangu ambayo ni-nayo.

Com. Lethome:   Haya,  asante  sana Bwana Francis.   Ukajiandikishe pale kwenye  kitabu  yetu.  ….  (inaudible).   Tutamsikiza

Mohamed Amin.

Mohamed Amin Mohamed:   Jina langu ni Mohamed Amin Mohamed.   Kumbu kumbu yetu ya maoni  na  mapendekezo  ya

baadhi ya waislamu wa hapa Kilifi.

Namba moja,  Katiba ya nchi iwe juu ya Katiba ya chama chochote  kitakachotawala,  kitawale.   Chama  chochote  kikitawala

kifuate Katiba ya nchi sio Katiba ya chama.

Rais wa nchi akiwa mkristo, au wa dini yoyote, au asiye na dini, makamu awe muislamu, au Rais akiwa muislamu basi  makamu

awe si muislamu. 

Tatu, uislamu na waislamu wathaminiwe, waheshimiwe, sawa kwa kupewa mamlaka sawa na kazi za juu, kama  makatibu  wa

wizara  mbali  mbali,  ma-balozi,  waziri,  sio  kuweka  muislamu  mmoja  na  wengine  wote  sio  waislamu,  huko  ni  kudanganyana.

Ardhi za waislamu zisipewe wasiokuwa waislamu.  Waislamu wasiingiliwe au kulazimishwa kubadili Katiba ya Allah ambayo ni

Quran na hadithi.  Muongozo na muongoza wa “Mutume Mohamed Salam Allha Wasaalam”.  Kuwe na serikali ya majimbo ili
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majimbo yaliyo na waislamu wengi kwa mfano kama Coast  na North-Eastern,  waweze kutumia sheria ya Allah, yaani hukumu

ya Quran takatifu.   Waislamu wawe huru kuwa na taratibu  zao  za  elimu,  za  dini,  na  elimu  hiyo  ipewe  kipimo  sawa  na  elimu

nyinginezo, ili walio na elimu ya uislamu waajiriwe kazi zinazohusiana na uislamu, kama ukavi, ualimu, wakfu wa commission na

kadhalika.  Mkenya yeyote raia au hata rais, wote wawe chini ya sheria, wakikosa wahukumiwe.  Kifungu chochote cha Katiba

kihitajiapo marekebisho au kuongezwa chochote lazima kikubaliwe na raia,  sio rais wala bunge wala Tume.  Dini na mila zote

ziheshimiwe na kubaki kuendelea vile zilivyo.  Elimu yoyote ya dini ya kiislamu itambuliwe na ipewe uzito sawa na elimu za shule

au  university.   Mkenya  yeyote  akifika  umri  wa  kupigania  au  kugombea  wadhifa  wowote  aruhusiwe.   Ikiwa  ni  wadhifa  rais,

makamu, mbunge, mayor,  madiwani.  Tena bila masharti ya ki-elimu  au  kifedha  wala  chama.   Hawezi  kugombea  hata  kama

hakupata chama, wala kufanyiwa mtihani wowote.   Rais  au  makamu  au  wa-bunge  au  ma-mayor  na  ma-diwani  wachaguliwe

moja kwa moja na raia, sio bunge, wala council wala rais.   Yeyote atakaye-  haribu au kutumia vibaya ofisi yake,  tangu diwani

hadi rais, asimamishwe, ashtakiwe, achaguliwe mwingine, sio kungonjea kipindi kumalizika, wala asichaguliwe tena maisha.

Human Rights yaani haki za kibinadamu, zisiwahusishe waislamu, kwa sababu waislamu wamepewa au wamepangiwa waume

na wake haki zao zote  na  Allah  kuhusu  mufumo  wote  wa  maisha  yao.   Mabaraza  yaendeshe  shughuli  zao  kupitia  majimbo,

yaani mapato ya kila baraza yawe ni ya jimbo hilo, wala isiingiliwe na serikali kuu.  Utawala wa nyimbo uwekwe mikononi mwa

wenyewe.  Kwa mfano, jimbo la kaskazini mashariki, wakuu wa idara zote za serikali kutoka PC mpaka askari,  wawe wote ni

wa huo mkoa.  Na mikoa mingine ifuate kama hiyo.  Idara  zote za serikali zihudumie wananchi bila malipo yoyote,  wala vitisho

na kutohudumiwa kwa kubaguliwa.  Mambo ya hongo yaondoke.  Mali ya asili yawe huru kwa wenyeji wa sehemu wanayoishi,

waweze kuzalisha uchumi, kwa mfano, bahari,  maziwa, mito, samaki,  ardhi,  misitu, mikoko,  madini na mengineo.   Kusiwe  na

kuingiliwa na serikali kuu.  Binadamu awe na utukufu wake kuliko mnyama au mgeni.

Kitambulisho kisihitaji baada ya kabila, ukoo wala mlango.  Badala yake kuandikwa majina kamili ya muobanji,  mkoa,  wilaya,

tarafa,  mji na kijiji au mtaa.   Wala  jina  la  kiislamu  lisiwe  kikwazo  cha  kutokupatiwa  kitambulisho,  passport,  birth  certificate,

death  certificate,  burial  permit,  na  kadhalika.   Town  centres  kuwe  na  eneo  litengwe  kwa  harakati  za  waislamu,  iwe  msikiti,

makaburi,  madrasa  na  kadhalika.   Ufisadi  ukomeshwe.   Ardhi  zote  zilizopeanwa  za  watu  kwa  kimakosa  zibadilishwe  na

kupewe wenyewe halisi.  Hata iwapo ardhi hiyo imeshaa tumiwa, na kusiwe na ridhaa.  Bado kidogo bwana nimalize.  Hukumu

zote  waislamu  kwa  waislamu  ziendeshwe  na  ofisi  ya  Kadhi  na  uteuzi  wa  ma-Kadhi  ukifanyika  walio  na  elimu  ya  dini  kwa

upande wa madrasa waajiriwe.  Na katika kamati ya kuteua ma-Kadhi,  Kadhi Mkuu ahudhurie na mawakilishi wa baraza kuu

na ma-imamu wawepo.  Uteuzi wa wabunge na madiwani maalum uendeleee.  Nafasi hizi zipewe kabila zilizo na idadi ndogo ya

watu, igawanyike sawa nusu waislamu na nusu wasiokuwa waislamu.  Sehemu zilizo na idadi chache ya watu  na  zilizo  nyuma

ki-maendeleo zipewa viti vya uwakilishaji bungeni, sio tu kuangalia wingi wa watu.   Wafanyi biashara ndogo ndogo wawe huru

kufanya biashara zao, bila malipo ya leseni.  Badala yake wapewe mikopo na mafunzo ili waweze kuendelea,  ili baadaye wawe

kulipishwa  leseni.   Haya  ndio  mapendekezo  yetu  bwana,  kiasi  hicho  tulichofika.   Yuko  mwenzangu  ambaye  vile  vile  naye

atakuwa kidogo na ufafanuzi au kuongezea katika haya.
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Com.  Lethome:   Umesema  kuhusu  haki  za  binadamu  umesema  waislamu  wawe  exempted  -  wasihusishwe  katika  haki  za

kibinadamu.  Hebu fafanua.

Mohamed Amin Mohamed:   Ilivyo kwa mfano bwana,  sisi hivi sasa  ilivyo kwamba Quran yetu takatifu  imempa  muongozo

muislamu kamili.  Na kwa ukweli ni mwanadamu yeyote, lakini right now kwa imani ya kwamba ziko tofauti,  sasa  twasema sisi

ambao ni waislamu hatuna tatizo lolote sisi, ya kwamba tutahitaji tufikiriwe human rights, ushasikia.  Isipokuwa human rights imo

ndani ya kitabu cha Mwenyezi Mungu tayari.  Yaani haki zimegawanywa kulingamana na mtu alivyo na itakanavyo awe.   Kama

ambavyo Quran ni mfumo alioupanga Mwenyezi Mungu kwa maongozi ya mwanadamu kuanzia kuzaliwa mpaka kufa kwake.

Com.  Lethome:   Kwa  hivyo  una  maana  hapo  kuwa  haki  za  binadamu  zinapo  tekelezwa  zizingatie  pia  maadili  ya  kidini  au

mafundisho ya kidini.

Mohamed Amin Mohamed:  Sawa.

Com. Lethome:  Kwa mfano unapozungumzia juu ya mwanamke apewe haki za urithi, zizingatiwe pia mwongozo wa dini?

Mohamed Amin Mohamed:  Muongozo wa dini ndio, sawa.

Com. Lethome:  Asante.

Mohamed Amin Mohamed:  Nashukuru bwana.

Com. Asiyo:  Nina swali moja kwako mzee. Hapo mbele umesema pengine sikusikia vizuri, umesema kwamba ulinzi wa watu

wa mkoa, kuliko na wenzangu wengi kama hapa chini Pwani au North-Eastern, vitunzwe na sheria ya Sharia.

Mohamed Amin Mohamed:  Eeh ya kiislamu.

Com. Asiyo:  Ya kiislamu, na hiyo ni kusema kwamba kama kuna serikali kuu ya Kenya hiyo serikali haitakuwa na uhusiano

wote kabisa na hii serikali ingine ya sharia ya Coast na ya North-Eastern.

Mohamed Amin Mohamed:   Sasa  hiyo  twazungumzia  ikiwa  serikali  kama  mapendekezo  yatafaulu  kuwa  ni  ya  kimajimbo,

sasa jimbo litakalo-kuwa kwa mfano lina waisilamu wengi.

Com. Asiyo:  Na sasa wale wakristo na wengine watakuwe namna gani?

Mohamed Amin Mohamed:  Kwa kawaida watakuwa wahukime kwa haki zao vile vile.  Hakuna upinzani hapo.
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Com. Asiyo:  Lakini umeona shida Nigeria imepata kwa kujaribu kufanya mambo kama hayo.

Mohamed Amin Mohamed:  Situmaini kuna shida yoyote isipokuwa ni matatizo madogo yatatokea.

Com. Asiyo:  Lakini kumetokea matatizo mengi sana Nigeria. 

Mohamed Amin Mohamed:   Yako matatizo, sasa  ile ni kati  ya sisi wenyewe kutokuwa na mipango sawa sawa  au  upande

mwingine ni kulingana na ile hali au pressure,  uzito wa yale mazingara.  Lakini matatizo yaliyoko Nigeria,  ikiwa  kweli  wafuata

maongozi ya Quran, yatakuwa hakuna matatizo yataondoka.  That is an assurance.

Com. Lethome:  Asante Mohamed kwa maoni yako.

Mohamed Amin Mohamed:  Asante.

Com. Lethome:  Masoud Shaban Mohamed.

Masoud  Shaban  Mohamed:   Asante  mwenyekiti  pamoja  na  wenzako.   Kwa  jina  naitwa  Masoud  Shaban  Mohamed.

Natoka tarafa ya Kilifi, kijiji cha Tezo.  Naomba haki na usawa kati  ya kila mwananchi itekelezwe.  Usawa katika mahakama:

kwa walio waislamu wawe na mahakama maalum inayo hukumu sawa na dini yao.   Hakimu wa waislamu achaguliwe na wajuzi

wa dini ya kiislamu, wanazuoni.  Hakimu wa kiislamu apewe uwezo kamili kama mahakimu wengine.  Muislamu apewe uhuru

wa kufuata  maagizo  ya  dini  yake,  bila  ya  kuingiliwa.   Muongozo  wa  dini  uheshimiwe  sawa  na  umuhimu wake  popote  alipo

muhusika.  Kiongozi  anapodhubutu  kupatikana  na  makosa,  ahuzuliwe,  aondolowe  katika  madaraka  na  ahukumiwe  sawa  na

makosa yake.   Kiongozi ajulikane vyema usawa wake tangu kuinukia kwake,  kabla ya kupewa madaraka.   Kiongozi awe na

elimu na ujuzi wa kutosha na hekima ya uongozi.  Mpaka hapo asanteni.  Nashukuru.

Com. Lethome:  Haya asante.  Moses Kahindi Mzerella, karibu.

Moses Kahindi Mzerella:  Asanteni, mimi sikupanga memorandum nitazungumza vile ninavyotaka.

Com. Lethome:  Asante.

Moses Kahindi Mzerella:  Kwa jina mimi ni Moses Kahindi Mzerella, nimezaliwa hapa hapa Kilifi.

Com. Lethome:  Kidogo mzee tafadhali.
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Moses Kahindi Mzerella:  Kwa jina naitwa Moses Kahindi Mzerella, mzaliwa wa hapa hapa Kilifi.  Nataja  juu ya serikali tu

pekee  yake.   Mambo mengine ya dini au nini hapana.   Serikali  niitakayo  mimi ni  ya  majimbo  na  majimbo  yenyewe  yawe  ya

kujitawala.  Kuwe na governor wa jimbo.  Governor wa jimbo achaguliwe na raia na wale wabunge wake,  regional assembly.

Bunge ziwe mbili.  Rais aweko, na atachaguliwa vile vile kulingana na wale wabunge wa regional assembly.  Na  kuwe na waziri

mkuu, atakayechagua mawaziri.  Rais awe hana ruhsa ya kuchagua mawaziri, au majaji au watu wengine wowote.   Na  katika

zile sehemu zile za wale watakaochaguliwa,  wale watu wa senate  watachaguliwa  vile  vile  kutoka  katika  district.   Ni  hivyo  tu

ndugu yangu.

Com. Lethome:  Bwana Mzerella, waziri mkuu wasema yeye ndiye ana uwezo wa kuchagua baraza la mawaziri au mawaziri,

na yeye achaguliwe vipi na achaguliwe na nani?

Moses Kahindi Mzerella:  Waziri mkuu atachaguliwa kutokana na raia.

Com. Lethome:  Umesema kuwe na cheo cha Rais na je cheo cha makamu wa rais?

Moses Kahindi Mzerella:  Hakuna lazima ya cheo cha makamu wa rais, kama kuna waziri mkuu.

Com.  Lethome:   Haya  asante  Bwana  Mzerella,  nenda  ukajiandikishe  pale.   Naona  tunaendelea  vizuri,  maoni  tunayapata

mazuri kabisa. Tumpate Bwana Albert J. Rua.

Albert  Jeremiah  Rua:    Mimi  ni  Albert  Jeremiah  Rua  kutoka  Roka  location  nawakilisha  Kenya  Herbalists  &  Traditional

Dancers.

Kwa vile nchi yetu hii imekuwa na maafa mengi au maendeleo yetu yamezorota kwa shauri ya neno “uchawi”, ni mapendekezo

yetu, sisi kama waganga wa  kienyeji,  kwamba  Katiba  itambue  mila,  desturi  na  tamaduni  za  kila  raia.   Hii  iwe  ni  pamoja  na

waganga wa kienyeji.  Waganga wenye uwezo wa kutambua wachawi watambuliwe na Katiba.  Kazi za kuwatambua wachawi

ziwe na usaidizi kisheria na wachawi washtakiwe na kuadhibiwa.  Ni hayo.

Com. Lethome:  Tungependa kwanza utupe mwangaza mambo ya uchawi.  Wachawi, waganga hawa, fafanua.

Albert Jeremiah Rua:  Sawa.

Com. Asiyo:  Tunataka kujua kama wachawi na waganga ni sawa?
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Albert Jeremiah Rua:   Wachawi na waganga si sawa.   Maanake mchawi huenda  kivyake  pekee  yake  usiku  ama  mchana,

lakini mganga huwa yeye anauguza au kwa kumtambua yule mchawi.

Com. Asiyo:  Astahili awatambue wachawi na waganga.

Albert Jeremiah Rua:  Hasa, hasa.  Wachawi na waganga watambulike hapo utapata  ule muongozo wa kwamba kubainisha

je mchawi ni yupi na mganga ni yupi.

Com.  Lethome:   Sasa  katika  kule  kutambuliwa  kwao,  mchawi  akishatambuliwa  ndiye  huyu,  afanywe  nini?   Na  mganga

akishatambuliwa ndiye huyu, afanywe nini?

Albert Jeremiah Rua:  Ndio hapo tumependekeza kwamba ashtakiwe na kuadhibiwa.

Com. Lethome:  Mganga ashtakiwe.

Albert Jeremiah Rua:  Mchawi ashtakiwe.  Mchawi.

Com. Lethome:  Na mganga naye?

Albert Jeremiah Rua:  Mganga kazi yake ni ile ya kutengeneza ile sawa.  Uuguzi.

Com.  Lethome:   Kuna  tofauti  yoyote  baina  ya  mganga  na  hawa  ambao  wanajiita  herbalists,  wanaotibu  kwa  kutumia  miti

shamba?

Albert Jeremiah Rua:   Hakuna tofauti hiyo sana,  maanake ile miti kila mganga anatumia ile miti.  Ni  kwa  shauri  tu  pengine

yule mwingine amepata ujuzi zaidi wa hii sasa.

Com. Lethome:  Na washirikina?

Albert Jeremiah Rua:  Washirikina pia wale ni mali ya mtu.

Com. Lethome:  Watoto wa waganga ni washirikina au sio washirikina?

Albert Jeremiah Rua:   La,  kuna ushirikina.  Hapo upo,  lakini hata hivyo ule ushirikina unapozwa na ile ile dawa ile  ya  kule

msituni.
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Com. Lethome:   Asante, twasoma somo ambalo ni ngumu.

Com. Asiyo:  Asante.

Com. Lethome:  Mbona umejisogeza na tumetatanika.  Daktari jiandikishe huko.  Andrew Shuba.

Andrew Tuva:  Mimi naitwa Andrew Tuva na ni mwenyeji wa hapa Kilifi.  Ijapokuwa vidokezo vyangu nilikuwa nimeandika

kwa lugha ya kiingereza nitaweza pia kuongea kwa lugha ya Kiswahili.

Com. Lethome:  Haya vizuri zaidi.

Andrew Tuva:  La muhimu sana ni kwamba ninapendekeza sheria ya majimbo au mfumo wa majimbo wa kisiasa.   Mfumo huu

wa majimbo wa kisiasa  uwe  katika  kiwango  cha  mikoa.   Mkubwa  wa  jimbo  hili  awe  anaitwa  Governor  na  Governor  huyu

atakuwa  amechaguliwa  na  waakilishi  kutoka  katika  sehemu  za  wilaya,  tarafa  na  hata  location.   Kwa  hivyo  ninavyosema  ni

kwamba watu kutoka chini wachague watu watakaoweza kuwaakilisha katika kiwango kile cha mkoa.   Kisha katika kiwango

kile  cha  mkoa  ambapo  tutakuwa  na  bunge  ambalo  litakuwa  likiongoza  masilahi  ya  mkoa,  watachagua  waakilishi  wao

kuwaakilisha katika  serikali  kuu.   Katika  serikali  kuu  waakilishwi  katika  kutoka  kwa  mikoa  watachagua  waziri  mkuu  na-mi

ninapendekeza kuwe na Rais ambaye hana mamlaka ya kuendesha serikali,  yaani ceremonial president.   Katika  kiwango  kile

cha kuendesha serikali kuu, waziri mkuu atakuwa na uwezo katika wizara fulani fulani. Kwa mfano, wizara ya kuweza kujikinga

au  defence,  wizara  ya  mambo  ya  nje,  na  wizara  zingine  ambazo  haziingiliani  kwa  njia  yeyote  au  kugorogana  na  maslahi  ya

mkoa.   Mikoa ni lazima iendeshe shughuli zake bila kuingiliwa na serikali kuu.  Na  iwapo  pengine  katika  kwendesha  mambo

yao, kuna jambo fulani ambalo lina kwarusana na jambo la kitaifa, basi  hapo itabidi mwakilishi wa mkoa aweze  kuasiliana  na

waziri mkuu na pia kuweza katika kushirikiana huku wataweza kuamua ni vipi wanaweza kusuluhisha jambo hili.

Ningependa pia mahakama yaweze kuwa katika majimbo mpaka kiwango cha high court.  Katika serikali kuu kuweze kuwa na

ile korti tunayosema ni korti ya appeal.  Iwapo sasa mambo yatakuwa yamekwama kabisa mpaka kiwango kile cha high court,

court of appeal ambayo itakuwa inaendeshwa na Central Government ndio inaweza kusuluhisha kesi hiyo.

Katika kupendekeza serikali hii ya majimbo nitataka pia kusema ya kwamba stakabadhi  za muhimu kama vile birth certificate,

kama vile passport,  kama vile kitambulisho viwe vinaweza tu kutolewa kutokana  na  mapendekezo  ya  watu  wa  kutoka  chini,

yaani wazee wa mitaa kwenda mpaka juu.  Ikifika juu yule wa juu tu atakuwa anaangalia huyu amependekezwa kutoka huko

chini, kwa hivyo bila shaka anastahili kupata stakabadhi hii na apate mara moja.

Hivyo hivyo, nitataka pia kusema ya kwamba umilikaji wa ardhi uwe unatekelezwa kwa njia hiyo hiyo, kwa sababu ni  wazee
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wa kijiji ndio wanaweza kujua fulani ameishi hapa kwa mda gani, na anastahili kupata  nini.  Kwa hivyo sisi sote  tunakubaliana

na yeye arithi ardhi hii.  Hatutaki mtu wa kutoka nje ya mkoa ambaye hata hajui historia ya ardhi hiyo awe anaweza kupitia kwa

njia ambazo hazitambulikani na aweze kurithi ardhi.   Kwa kupendekeza sheria ambayo itakuwa ina-regulate hivi  ama  itakuwa

inaongoza mambo haya, ningependa pia turudi nyuma ki-historia tuangalie ni nani ambaye amepata  ardhi kwa njia ambayo si ya

halali.  Hizo sheria hizo ziteguliwe kwani  kuna  uwezekano  kwamba  kuna  watu  fulani  fulani  ambao  wamepata  ardhi  kwa  njia

ambayo si halali.  Nasi  hatuwezi kukubali tuendelee  kupata  shida  kwa  sababu  ya  kitu  ambacho  kilitendeka  au  kilitendwa  na

watu ambao walikuwa hawastahili uongozini.

Ningependa pia  iwapo  katika  serikali  hii  mpya,  Attorney-General  atakuwa  bado  ana  nguvu  au  mamlaka,  awe  hana  haki  ya

kusimamisha kesi wakati wowote.  Kesi itakuwa tu inaweza kusimamishwa na hakimu mwenyewe, lakini sio awe yeye anaweza

kuingilia ile kitu inaitwa ‘nolle proseque’.  Ningependa pia kuwe na kipengele fulani cha kuweza kumkinga mtu yeyote ambaye

amefanya kosa,  kwa mfano kuua awe anaweza  kuwekwa  korokoroni  kwa  mda  fulani.   Tunavyo-ona  sasa  ni  kwamba  watu

fulani wana-wekwa korokoroni hata miaka kumi bila kuhukumiwa.  Nafikira inakubalika ya kwamba haki ikicheleweshwa huwa

ni haki ambayo mtu  amekoswa.   Kwa  hivyo  kuwe  na  kiwango  fulani,  iwapo  wale  prosecutors  watakuwa  hawawezi  kupata

ushahidi wa kutosha mtu huyo awachiliwe, lakini asiwekwe korokoroni kwa mda muingi.  Ningependekeza pengine akizidi sana

mwezi moja, waufanye uchuguzi wao.

Ningependa pia kupendekeza kwamba mayors wawe wanachaguliwa moja kwa moja na raia, ili waweze kupata  nguvu zaidi za

kuweza kuendesha shughuli zao.   Ningependa pia kupendekeza  ya  kwamba,  kuwe  na  kipengele  fulani  ambacho  kina  ruhusu

watu kuwania viti vya bunge bila kupatiwa tikiti ya chama fulani.  Ikiwa mimi nataka kwenda bunge sina haja na kuwa kupata

tikiti ya Kanu, au ya Ford People, ama ya Shirikisho.  Niwe ninaweza kupatiwa tikiti ya moja kwa moja na raia.    Independent

candidates, kuwe na kipengele kama hicho.

Nitasema pia,  rasilmali za muhimu katika mkoa ziwe zinaendeshwa na serikali ya majimbo.  Na  pengine asili mia fulani  tu  iwe

inachangiwa  kuendesha  shughuli  za  serikali  kuu.   Hii  itakuwa  inaweza  kuamua  ni  mambo  gani  katika  hilo  jimbo  ambayo

yanaweza kutambuliwa.  Kwa mfano tunaona vipengele fulani ambavyo vinaumiza maslahi ya jimbo hili.   Tembo la mnazi kwa

mfano linaitwa brew au tembo ambayo inatengenzwa na sisi tunajua wazi halitengenezwi, na pengine hii inaweza kuwa ni sababu

ambayo  imefanya  chombo  hili  kuchukuliwa  kama  ni  tembo  ambalo  halifai,  lakini  ni  tembo  ambalo  tumepatiwa  na  Mungu

mwenyewe,  halitui  chochote,  halitui  sukari.   Lakini  sheria  ya  Kenya  inasema  ni  brew,  inafananishwa  na  chang’aa,  busaa

ambavyo vinatengenezwa kwa njia ambayo si halali.

Com. Lethome:  Pendekeza kuhusu mnazi bwana.

Andrew Tuva:   Kwa hivyo ningetaka mnazi, mkorosho au cash crops  zozote  ziweze  kutambuliwa.   Na  katika  kutambuliwa

huko kuwe na vipengele fulani ambavyo vinaweza kuweka bei fulani ambayo itakuwa  inatambuliwa  kitaifa.   Hii  yote  ikiwa  ni

kwa madhumuni ya kuinua hali ya kimaisha ya wenyeji wa mkoa huu.  Ilivyo sasa  ni kwamba mimea kama hii haitambuliwi na
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ndiposa tukawa na mtambo wa korosho ambao umekufa, tukawa na biksa  factory  ambayo  imekufa,  tukawa  na  mtambo  wa

sukari ambao umekufa.  Ni kwa sababu gani?  Ni kwa sababu serikali haijatambua mimea hii.  Kwa hivyo, yangu ni hayo kwa

sasa na asanteni sana.

Com. Lethome:  Ngoja  kidogo.   Mimi nina malalamishi kidogo.   Naona kina mama hapo wamejiandikisha, kina mama wote

wamesema hawataki.

Com. Asiyo:  Lakini itakuwa makosa kubwa sana tukitoka hapa bila kusikia sauti ya kina mama, maana hawa pia ni binadamu.

Lakini ni wachache sana. Tangu asubuhi hawajafika na wanasema hawataki kuongea.  Sasa  mambo haya ya Katiba yataundwa

na wanaume pekee yao jamani.

Com.  Lethome:   Hebu  ngoja,  Lilian  Wesa  yuko  hapa?   Martha  Salama,  hajafika  hapa?   Kwa  sababu  wote  wanasema

hawataki kuzungumza.

Com. Asiyo:  Sasa wanakuja nini, wasiozungumza.

Com. Lethome:   Esther Muohe yuko hapa?  Esther Mganze, yuko  hapa?   Mary  N.  Tsuma,  yuko  hapa?   Hebu  njoo  hapa

mama Tsuma.

Com. Asiyo:  Kuja kama huwezi kuuliza maswali.

Com. Lethome:  Haya sema majina.

Mary  Nyevu  Tsuma:   Kwa  jina  ni  Mary  Nyevu  Tsuma,  natoka  kata  ya  Tezo,  kata  ndogo  ya  Kibarani.   Maoni  yangu

tulikuwa tumempatia mwenzetu aje aongee, lakini kwa sababu hajaingia, nitaongea vile ambavyo tulikuwa tumezungumza.

Com. Lethome:  Sawa.

Mary Nyevu  Tsuma:   Mimi nitaongea juu ya wakina mama.  Akina mama kuna kuonewa wingi ambako kumeendelea kwa

mda mrefu.  Ninalo-zungumza ni kwamba akina baba huwa mara nyingi wakiwa wameoana na kina mama, wanakaa kwa mda

wakiwa wanapendana vizuri, lakini inafika wakati  ambapo mara  nyingine  huwa  kuna  kukosana.   Kunapotokea  jambo  hilo  la

kukosana wanapoachana,  ni kama kuonewa mama  yule  analazimika  mpaka  kulipa  mahari.   Pengine  wamekaa  kwa  mda  wa

miaka kumi ama miaka hata ishirini wamezaa,  lakini utakuta ya kwamba baba  yule atasisitiza ya kwamba  mimi nataka  mahari

yangu.   Anasahau  ya  kwamba  amefanya  mambo  mengi  mazuri  mazuri  na  yule  mama,  ambayo  ni  zaidi  ya  ile  mahari.

Ningependekeza kwamba akina mama wakiwa wameachana na kina baba, kusiwe na kulipana mahari.
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Lengine ni kama kina mama hivyo hivyo, kama wameachana tena ama kwa njia ya kifo.  Kina mama huwa wananyimwa ile haki

ya kurithi zile mali za yule bwana.  Ningependekeza ya kwamba kina mama kwanza wasirithiwe kama baba  amekufa,   Wakae

huru na wawe na urithi sawa ya ile mali ambayo yule mzee ameiacha.

Lingine ambalo ningependekeza ni ya kwamba akina mama  hivyo  hivyo,  wawe  na  urithi  kwa  wazazi  wao,  kwa  sababu  wao

wananyimwa haki kama wale si watoto  kwa yule mzazi.  Wavulana ndio huwa wanapatiwa ule urithi, lakini akina mama huwa

wananyimwa.  Wangepatiwa haki sawa sawa na wale akina baba pale kwao nyumbani, hata kama kule kwa bwana pia atarithi,

lakini pale kwao pia awe na haki ya kurithi kwa mzazi wake.   Na  ningependekeza ya kwamba pia kina mama wapate  haki ya

kusomeshwa sawa na wavulana, kwa sababu huwa wanasomeshwa halafu inafika mahali wanakwama katikati,  wavulana ndio

wanapatiwa elimu mpaka mwisho.   Halafu  unasikia  ya  kwamba  yule  mzazi,  tegemeo  lake  linakuwa  kule  kwa  yule  msichana

badala  ya  kumtegemea  yule  mvulana.   Kwa  hivyo  haki  ingekuwa  sawa  kote  kote  wakapate  elimu  sawa,  ili  kwamba  itafika

wakati ambapo yule msichana pia ataweza kutegemewa vizuri katika ile familia yao.  Kwa hayo machache nasema ni asentani.

Com. Asiyo:  Unajua ni kwa dini ya kiislamu hakuna shida ya urithi, kwa vile wasichana wanaweza kurithi pande zote.  Na siku

hizi  kwa  wale  watu  ambao  hamwezi  kurithi  kwa  wasichana,  kuna  wasichana  wengi  ambao  hawaolewi  na  tunaambiwa  pia

hawawezi  kupata  urithi.   Pia  hapo  ungesema  namna  gani  kwa  wale  makabila  ambao  hawapeani  urithi  kwa  wasichana,  na

tumesikia wengi wao hawaolewi?

Mary Nyevu Tsuma:  Hiyo ndiyo kuwaonea hawa wasichana, kwa sababu akiwa amekaa pale kwa mzazi wake,  kwa bahati

mbaya  hakupata  kuolewa  na  kukaa  katika  nyumba  yake  kisawa  sawa,  pale  nyumbani  anategemewa  na  wale  wazazi  na

anategemewa  na  ile  familia  ambayo  ameileta  yeye  mwenyewe.   Sawa  angepatiwa  urithi  pale  nyumbani  kwao,  ili  kwamba

akaweza kujitegemea kwanza yeye mwenyewe na familia yake,  tena wakati  wa wale wazee wanahitaji usaidizi kutoka kwake,

akaweza  pia  na  kuwasaidia  kwa  sababu  atakuwa  anategemewa.   Lakini  hakufanyiki  hivyo.   Msichana  anatupwa  mbali,

anategemea  wale  vijana  wamebaki  pale  nyumbani,  halafu  inafika  wakati  wale  vijana  hawamtambui,  wanamsukuma  mbali,

anaenda anakaa tu kama chokora,   ambayo hiyo si sawa.   Ingekuwa sawa na yeye pia akapatiwa haki,  akaweza kujitegemea

kama wale wavulana ambao wanajitegemea.   Maana  itafika  wakati  wale  wavulana  watamsukuma  kama  yule  mzazi  amekufa

kwa bahati  mbaya.   Atasukumwa atakuwa hata hatambulikani pale nyumbani, na hana tegemeo lolote.   Yule mzazi  awagawie

sawa  sawa  wakati  bado  yuko  hai,  ama  awaandikie  Will  ya  kwamba  kila  mtu  portion  yake  ndio  hii,  ili  kwamba  akaweza

kujitegemea kivyake.

Com. Asiyo:   Na  je msichana akizaa na hajaolewa huyu.  Mtoto  ungependelea awe ni wa yule jamaa  wa  kutoka  huko  kwa

kijana au awe ni mtoto hana kwao.

 Mary Nyevu Tsuma:  Hapa kwetu Pwani, msichana kama amezalia pale nyumbani kabla hajaolewa,  pengine anaweza kuzaa

akiwa bado  ni mdogo na  atakaa  pengine  atazaa  huyu  mtoto  mmoja  halafu  ajute,  anakaa,  anafikia  umri  wa  kutaka  kuolewa,
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anapata  mchumba,  anaolewa.   Yule  mtoto  ambaye  alimzaa  huwa  anabaki,  wanasema  ni  ufagio  wa  pale  nyumbani.   Lakini

atakuja  kutupwa,  hatapewa  ule  urithi  mtoto,  atakuja  kusukumwa,  maanake  mamake  atasemwa  alizaa  tu  hivi  hivi.

Hatatambulika yule mtoto.   Kwa hivyo, sawa kama yule mama amependa kuolewa na  anaona  kule  ambako  ameolewa  kuko

sawa sawa,  inatakikana yule mtoto amtunze yeye mwenyewe.  Atakapofika,  umri wa  kujitegemea,  atajitegemea  kivyake  yule

mtoto.  Ama awe ana uwezo kama vile atakuwa amepatiwa huu urithi, yule mtoto atakuja  kurithi pale mzazi wake amepatiwa.

Itakuwa ni urithi kwa yule mtoto.  Lakini kama ametupwa, basi  yule mtoto atakuwa ni “chokora” maana hatakuwa akijitambua

lolote.   Sawa  angekuwa  anakaa  na  mzazi  wake,  atunzwe  lakini  sasa  mama  ameamua  kuoelewa  baadaye.   Na  tena  kama

amezaa kabla hajamaliza masomo, sawa ingekuwa ni arudi tena asome, apatiwe nafasi tena aendelee na masomo yake,  ajute ya

kwamba alikuwa amekosea na aendelee na kusoma.  Atakapomaliza,  anapata  urithi  pale  pale  kwa  mzazi  wake.   Kisha  yule

mtoto ambaye amemzalia  pale  atarithi  pale  mahali  mzazi  wake  amepewa.   Na  yeye  kama  atataka  kuolewa  baadaye,  aende

aolewe.

Com. Lethome:  Nina swali.  Na hawa wanaume wana mtindo wa kuwapachika hawa wanawake au wasichana mimba kisha

yeye anapotea, iko anabaki ya yule mwanamke au yule mtu wa kike.  Ungependa wachukuliwa hatua gani kisheria?

Mary  Nyevu  Tsuma:   Kama  mvulana  alikuwa  amepachika  mimba  msichana  na  amejulikana  wazi  ya  kwamba  ni  mvulana

fulani, ama hata kama huyu ni msichana mwenyewe aseme vile walikuwa wamesikizana na yule mvulana.  Na  hatua zichukuliwe

za kisawa sawa ya kwamba atunze huyu mtoto,  kwa sababu ni damu yake,  ni  wake.   Amtunze  mpaka  atakapofika  umri  wa

kujitegemea mwenyewe.  Ikiwa atashindwa kufanya hivyo, basi hatua za kisheria zichukuliwe.

Com. Lethome:  Kama zipi?

Mary Nyevu Tsuma:  Kama ni kuwekwa mahakamani ahukumiwe sawa sawa.

Com. Lethome:  Afungwe, miaka mingapi?

Mary Nyevu Tsuma:  Mpaka yule mtoto atapokomaa.

Laughter:  

Com. Lethome:  Tumesikia maoni mengi hapa kuwa mila za utamaduni za watu ziheshimiwe.  Sasa kuna mila moja inaitwa ufa,

sijui kama mnaita ufa.

Mary Nyevu Tsuma:  Ndiyo nimesema ya kwamba msichana ama mama kama ameolewa na bwana amekufa,  asiolewe pale

nyumbani  kwa  yule  bwana,  maana  alikuwa  ni  shemeji  ya  alikuwa  akimheshimu.   Itakuwaje  basi  wakati  yule  ndugu  yake
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amekufa aanze kuchakura chakura,  ana chakura vitu gani?  Aache huru yule mama.  Akae akitegemea ule  urithi  ambao  baba

amemuachia.

Com. Lethome:   Unajua kuna maswala mawili; kuna kule kutaka kuolewa na ndugu ya bwana kwa hiari yake,  na kuna kule

kulazimishwa.  Sasa  wewe unapinga kule kulazimishwa au unapinga pia na hiari, asiwe na hiari ya kutaka kuolewa na shemeji

yake?

Mary Nyevu Tsuma:  Sidhani kama kuna hiari yoyote.   Kama huyo alikuwa ni shemeji yako mlikuwa mkiheshimiana kutoka

mwanzo, hakuna uhiari wowote.   Ama pengine alikuwa ni mpenzi wako kutokea kitambo.  Lakini kama ni shemeji yako,  yule

wa haki,  hakuna haja ya kuchakurana kuchakurana.   Baki hivyo hivyo.  Kama  utataka  kuolewa  na  mtu  mwingine,  kando  na

yule shemeji yako.

Com. Lethome:  Asante kwa maoni yako.

Mary Nyevu Tsuma:  Asante.

Com. Lethome:  Haya, Lilian Wesa  ashafika,  Lilian Wesa?   Mama jina lako ni nani?  Umeshajiandikisha hapa.   Esther nani?

Esther Kacho.  Haya.  Umeandikisha kuwa hutazungumza, lakini tumekuambia zungumza.  Kuna sababu ya kuwaita kina mama

hivi, kwa sababu siku zote inakuwa kina mama sauti zao zina kichombo, tunataka watoe sauti zao leo.

Esther Kacho:   Mimi naitwa  Esther  Kacho  kutoka  Mnarani  lakini  mtanisamehe  sijui  koo.   Mimi  kwa  niaba  ya  kina  mama

ningezungumzia  kuhusu  girlchild  education.   Mara  nyingi  sana  wasichana  wanaachwa  nyuma  katika  masomo  yao.   Watu

wanabagua wavulana pekee  ndio wanapelekwa shule, wasichana wanaachwa  nyuma.   Hayo  huwa  yanaharibu  maendeleo  na

baadaye tunakuta kina mama hawako katika ngazi za juu za kimasomo ama katika kazi,  kwa sababu ya  kubagua  watoto  wa

kisichana.   Ningependekeza  watoto  wapatiwe  haki  sawa,  kama  mvulana  anavyosoma  mpaka  afike  university,  first  priority

ipatiwe  msichana  asome  kwanza,  hata  kama  ni  wote  wamepita  msichana  asome  yeye  kimbele  yule  mvulana  afuatie.   Kwa

sababu  tunachelea  hii  mambo  ya  wasichana  kukomaa  na  akiachwa  nyumbani  bila  kupelekwa  shule,  ndio  mara  wasichana

watungwa mimba bila sisi kutaka.   Na  baadaye inakuwa mambo ya familiy zinaongezeka bila kutarajia na pia kuna magonjwa

ya zinaa, na wakiwa ni wadogo, huwa hawaelewi kunaendelea nini.

Jambo  lingine  ambalo  nitazungumzia,  tunataka  serikali  ya  majimbo.   Tuna  vijana  wetu  wengi  ambao  wamesoma  na  tunajua

tunaweza kujitegemea sisi wenyewe.  Tunataka wakuu wa mikoa wawe wanatoka huku huku.  Tuna mahoteli mengi, rasilmali

nyingi sana ambazo vijana wetu hawana kazi,  na  tunataka  wapate  nafasi  ili  wapate  kazi  katika  serikali  yetu  hii.   Kwa  hivyo,

tungependekeza serikali igeuzwe ili at least hao vijana ambao wanaranda randa wamesoma wamefika university na kazi hakuna,

tuna mahoteli mengi sana tupate ile kuwaingiza ndani.
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Jambo lingine ni kuhusu kina mama huwa tunalemewa sana wakati  tumeolewa na mabwana zetu wamekufa.   Tunaona licha ya

kuolewa  na  ndugu,  ile  mali  ya  urathi  mara  nyingi  sana  tunanyimwa  haki  zetu.   Bwana  amekufa,  amekuwa  na  mali,  ile  mali

unapokonywa, unafukuzwa pale ulipokuwa unaishi.  Wanakuja wale mashemeji wanakuwa sasa mali ni yao, kwa sababu wewe

ni wao,  mahari  walitoa,  sasa  wanakuchua  hata  wewe  wanakutupa  nje,  kwa  sababu  wanasema  ulikuja  pale  kwa  sababu  ya

mahari.  Kwa hivyo  tungetaka  hiyo  iondolewe  kabisa.   Mama  kama  bwana  wake  amekufa,  inahakikishwa  na  serikali  kuwa

ana-maintain ule urithi wake bwana wake aliouwacha, sio kutolewa nje.   Pia hakikisho kwamba watoto  wake wanasoma kwa

vizuri mpaka wanamaliza shule.

Jambo  lingine  ni  kina  baba  saa  ingine  wanatugandamiza  sana  kwa  hii  mambo  ya  malu.   Malu  saa  nyingine  sana  wanajaribu

kuwaambia kama kina mama kutoa aibu, kina mama wanasema wewe  tumekushika  na  mwanaume  ni  lazima  utoe  malu.   Na

yeye tukiwashika na wanawake atoe malu.

Com. Lethome:  Malu ni nini?

Esther Kacho:  Malu ni ile fee inatolewa kama mtu ameshikwa na bibi ya mwenzake, yaani wakifanya mapenzi, kuna kiwango

fulani kimewekwa tunaita malu.

Com. Lethome:  Anayelipa ni nani?

Esther Kacho:   Anayelipa ni yule bwana,  analipa bwana mwenzake.   Sasa  sisi  kina  mama  tunasikia  uchungu.   Saa  nyingine

hata  huko  ndani  ndani  nasikia  cases  nyingine  hutokezea,  baba  anatuma  bibi  yake  kwa  sababu  school  fees  hana,  anaenda

anaambia bibi yake nenda kwa yule baba akakutongoze ili pale tutapata mali ya kulipa school fees, ambayo baadaye inatokezea

ni aibu kwa kina mama kufanya  namna  hiyo.   Sasa  sisi  solution  tunataka  pia  bwana  wangu  nikimshika  na  mwanamke,  huyo

mwanamke alipe hiyo malu, ili tumalize hii kitu isiendelee.

Com. Lethome:  Lakini swali ni hili, huyu mwanamke kweli analazimishwa na mzee lazima uende ukatafute malu?

Esther Kacho:  Sometimes it happens, hiyo huwa inatokezea wakati mwingine.

Com. Lethome:  Sasa wewe unapendekeza ipigwa marafuku ama malu ikubaliwe pande zote, mke na mume wawe sawa?

Esther Kacho:  Either ipigwa marufuku ama kama itakubaliwa kwa kimila yetu, maanake they call it a “mila” iwe ni ya both.

Mwanamke akishikwa na bwana,  mwanamke analipa yule bibi mwenzake.   Yule bwana akishikwa na yule bwana mwenzake,

bwana analipa yule bibi mwingine.

30



Com. Lethome:  Unapendekeza iendelee au ipigwe marufuku mama?

Esther  Kacho:   Inaweza  kuendelea  kwa  sababu  tunataka  kuvunja  hii  mambo  ya  zinaa  pia,  maanake  ikiendelea  ndio  watu

wakilipa malu itakuwa ile aibu iko.  Mtu hatarudia kufanya kile kitendo.   Lakini ikikatwa,  watu wataendelea na itakuwa sasa  ni

free.

Com. Asiyo:  Lakini mama, miaka sabini sio kama mika ishirini iliyopita.  Kuna magonjwa mbaya sana ambayo yanatokana na

mambo kama haya.  Je, ukisema malu iendelee si watu watakufa wote?

Esther Kacho:  Ndiyo itakatika.  Ndiyo itakuwa watu hawafanyi, lakini ukisema it’s free wafanye, they will be  doing it openly.

 Kwa  sababu  hata  ukinishika  na  bwana  hunipeleki  mahali.   Lakini  akijua  kuna  fee  itatolewa  kwa  bwana  na  bibi  wote

wataogopa.

Com. Lethome:  Hayo ni maoni yako, tumesikiza maoni yako.  Ulisema watoto wa kike wapewe haki zao za kielimu.  Wajua

wazazi  wengi  si  kupenda  kwao  kutowapeleka  watoto  shuleni,  wawe  ni  wa  kike  ama  kiume,  kwa  sababu  ya  school  fees.

Imewalemea watu wengi.  Sijui utapendekeza chini ya Katiba mpya hilo tatizo litatuliwe vipi?

Esther Kacho:   Ningetaka serikali iwe na kiwango fulani ambacho kinaweza  kusaidia  sana  watoto  wa  kike,  kwa  sababu  si

sana utaende ofisi nyingi ukute watoto  wa kike ndio ni wengi.  Kwa hivyo tungetaka serikali iangalie sana mambo ya girl-child

education.

Com. Lethome:  Yaani wapewe free education.

Esther Kacho:  Yes.

Com. Lethome:  Girls pekee, ama watoto wa kiume pia.

Esther Kacho:  They can be both, lakini first priority should be given to the girls.

Com.  Asiyo:   Kuna  nchi  zingine  ambapo  wanafanya  kwa  mambo  ya  elimu,  wanaelimisha  watoto  wasichana  na  wanaume

pamoja  kwa  hivyo  si  education  ya  primary,  lakini  ikifika  secondary  ambapo  saa  zingine  wazazi  hawawezi  kupata  mali  ya

kwenda kuelimisha wote wawili, wasichana hupatiwa elimu ya bure ya secondary,  halafu nao kina baba  wanahimizwa kutafuta

mali ya kuwasomesha.  Je, ungependelea vipi?
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Esther Kacho:  Mimi ningeiunga mkono hiyo ya kuwa wasichana wapatiwe hiyo pesa/  fees waende shule, au wavulana baba

yao pengine anaweza kufanya bidii na akapata pesa.

Com. Lethome:  Kuna swala la domestic violence.  Matatizo yanayotokea kinyumbani baina ya mke na mume, unakuta mama

asubuhi  anaamka  jicho  limevimba  kwa  ngumi.  Unaweza  kushtaki  mambo  ya  nyumbani.   Je,  ungependekeza  kitu  gani?   Au

wakati mwingine kama baba hupigwa, wengine hutolewa meno?

Esther Kacho:   Hilo kweli  limekuwa  tatizo  gumu sana  katika  familia  zetu,  lakini  tungetaka  ni  sawa,  hatuwezi  kusema  ni  ya

nyumbani maanake  wakishapigana  wakiumizana  haya  inakuwa  ni  mambo  ya  madaktari  waingilie,  mambo  ya  polisi  waingilie,

lakini  hata  polisi  wakiingilia  si  ati  wafunge  yule  bwana  ama  wafunge  yule  bibi.   Ni  wahakikishe  kuna  fine  fulani  ambayo

itawekwa.  Wewe ukipiga bibi yako ukimuumiza kuna fine fulani utalipa na  bibi  naye  akipiga  bwanake  akimuumiza  kuna  fine

fulani atalipa.

Com. Asiyo:  Kwa hivyo wakifungwa ni fine?

Esther Kacho:   Hakuna kufungwa, maanake wakifungwa bwana atateseka,  ama  bwana  akifungwa  bibi  atateseka,  ama  bibi

akifungwa bwana atateseka,  na watoto  watateseka.   Hata pengine yale yalikuwa ni mambo yametokezea ghafla na  wakaanza

kupigana mahali pale.  Kwa hivyo iwe ingechukuliwa tu, ukifanya  kosa  kama  hilo  unapatiwa  fine.   Lakini  mambo  ya  kwenda

kwa  chifu  kila  wakati,  ukifika  chifu  ana-favour  one  side,  pengine  anamuogopa  yule  bwana  ama  amepatiwa  hongo  kidogo

ana-favour kule kwingine.   Hata  mambo  yatakuwa  hayatengenezeki,  itarudi  vile  vile,  wakifika  nyumbani  itakuwa  kuwa  mimi

ndio  bwanako,  si  unaona  sasa  hakuna  lolote  limefanyika?   Kwa  hivyo  kama  kungekuwa  na  fine  fulani  imewekwa  hiyo

ingekuwa, at  least  ingetusaidia katika  domestic  violence.   Halafu  na  wakati  mwingine,  kuna  kina  baba  huingilia  watoto  wao,

kama  kuwanajisi  watoto  wao  wakiwa  wadogo.   Jambo  kama  hilo  linatusikitisha  sana.   Kama  mimi  nimeolewa  halafu

nime-divorce  kwingine  nimekuja  tena  nimeolewa  kwingine,  yule  baba  ambaye  ninakaa  naye  hatamuheshimu  yule  mtoto.   Ni

rahisi sana hapa kwetu baba kumnajisi yule mtoto.  Sasa  inakuwa yaani pale nyumbani hakuna raha,  huwezi ku mu-report  yule

bwana na hata ukamshtaki yule bwana hakuna action yoyote saa nyingine inachukuliwa.

Com. Lethome:  Haya pendekeza, achukuliwe hatua gani mzee kama huyu?

Esther Kacho:  Afungwe ama kwa mda kidogo, lakini apigwe fine.

Com. Lethome:  Wewe bado unamuhurumia tu, bado unamuhurumia tu.

Esther Kacho:  Na yule mtoto aondolewe at least awe anaishi kwingine na kisha amsomeshe mpaka amalize shule.
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Com. Lethome:  Asante, jiandikishe pale.  Tuendelee na list yetu.  Wellington Rasi, Wellington Rasi, karibu bwana.

Wellington Rasi:  Jina langu ni Wellington Rasi.   Kabla  sijazungumza ningelipenda kusema hivi.  Hii nchi mwanzo, ilikuwa na

serikali  ya  majimbo  ambayo  ilipatikana  huko  Lancaster  House  mwaka  wa  sitini  na  mbili.   Sasa  kwa  sababu  nafasi  hiyo

haikupewa ikafanya kazi,  mimi hapa  nimeandika  napendekeza  ya  kuwa  Katiba  hiyo  ya  majimbo  ya  Lancaster  House  1962,

mda huu ambao tunatayarisha Katiba ingine, ijaribiwe.  Ni  hayo tu, asanteni.  Kwa sababu mengi hapa imeandikwa.

Com. Lethome:  Haya, yatukabidhi huko.  Haya, Saidi Rasi.

Saidi Rasi:   Asante bwana mwenye kiti,  mimi pia sina mengi ya kuzungumza kwa sababu mengi yamekwisha andikwa huko.

Lakini nitapendekeza mambo fulani fulani.  Kama alivyotangulia kusema yule mwenzangu, kulikuwa na serikali za majimbo, hii ni

Federal Government.  Kulikuwa na serikali za majimbo zikiongozwa na viongozi watatu; Rais akiwa anaongoza sehemu yake na

vile  vile  waziri  mkuu  awe  anaongoza  sehemu  yake.   Na  sehemu  ya  tatu  inakuwa  ni  Regional  Government.   Kutokana  na

mafungu  haya  matatu  ya  uongozi,  tutapata  Rais  anasimamia  hali  za  nchi  maendeleo  ya  nchi,  pamoja  na  jeshi  la  taifa  awe

anasimamia Rais na huduma zote za kitaifa.  Hii itakuwa ni kazi yake Rais,  na kazi ya pili itakuwa ni wa waziri mkuu.  Waziri

mkuu atasimamia serikali ya katikati, uchumi wa nje, na uchumi wa ndani, chini ya serikali kuu.

Halafu, fungu la tatu ni serikali za majimbo, Regional Government, ambapo huko kutakuwa na Governor ama waziri mkuu awe

ni wa  majimbo.   Hawa  watakuwa  na  assembly  yake  ambayo  itakuwa  na  viongozi  kutoka  katika  mkoa  huo.   Sasa  hawa

watakuwa wanasimamia serikali ya kijimbo kutoka chini mpaka kufikia ngazi ya huo mkoa.   Watakuwa wanaweza kusimamia

kila kitu kwa  urahisi,  kwa  sababu  nchi  yetu  ya  Kenya  haina  uwezo  kuwa  mtu  mmoja  kutawala  nchi  nzima.   Serikali  hizi  za

ki-majimbo zitaondoa uchafu wote ambao sasa tumeushuhudia kwa miaka arobaini.  Serikali za majimbo zipewe uwezo kutoka

kuajiri jeshi la polisi.   Jeshi la kulinda usalama ni la polisi,  liwe linasimamiwa na Regional  Government.   Regional  Government

iwe na uwezo wa kumuajiri polisi na kumfuta kazi saa  yoyote,  ili kusudi kuhakikisha kila kitu kitakuwa kinaenda sawa.   Mimi

sina mengi nafikiri hayo yametosha, kwa sababu wengi wamependekeza hayo hayo mamoja.   Kwa hivyo ninasema asante kwa

hayo.

Com. Lethome:  Katika huo mfumo wa serikali ya majimbo, je kutakuwa na vyeo kama vile PC, DC na viongozi wengine tulio

nao?

Saidi Rasi:  Regional Assembly hazina uhusiano na PC, kwa sababu huyu waziri mkuu ama governor,  ndiye anayesimamia hilo

jimbo, kwa hivyo yeye atakuwa ana uwezo katika hiyo region yake, atakuwa na assembly yake.

Com. Lethome:  Hatutakuwa na ma-DC, DO na ma-chief?
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Saidi Rasi:  DC, chifu hawa wanakuwepo kwa sababu ndiyo nguzo ya hiyo government.

 Com. Lethome:  Wachaguliwe na nani?

Saidi Rasi:  Sasa hawa watakuwa wanachaguliwa kupitia kwa assembly.

Com. Asiyo:  Sio wananchi wenyewe wanachagua ma-chief?

Saidi Rasi:  Regional Government itakuwa imechaguliwa na wananchi wenyewe kisha na kupendekezwa na serikali kuu, kisha

hiyo regional assembly ndizo watakuwa wanasimamia wanawapa uwezo wananchi  kuchagua  ma-chifu.   Chifu  ni  mtu  muhimu

sana katika nchi, kwa sababu yeye ndiye anayeisimamia chanzo cha mtoto hata akiwa tumboni.

Com. Asiyo:  Unataka naye chief achaguliwe na wananchi wenyewe?

Saidi Rasi:  Lazima achaguliwe na wananchi wenyewe.

Com. Asiyo:  Na councillor?

Com. Lethome:  Ma-diwani?

Saidi  Rasi:   Councillor  si  ndio  hawo  tunasema  ni  regional  government  ndio  inaweza  kutoa  uongozi  wa  kuwachagua  hawa

ma-diwani katika town council.

Com. Lethome:  Na ma-diwani kiwango chao cha elimu kiwe kipi?

Saidi Rasi:   Kulingana  na  maendeleo  ya  kisasa,  diwani  ni  lazima  awe  na  elimu  ya  form  four,  kwa  sababu  diwani  anaweza

kumpokea diwani kutoka nchi ya nje ambapo angeweza kuja kuzungumza naye,  kuwa rafiki na yeye,  ni lazima wawe kiwango

cha elimu ya juu, ili awe na kujua lugha za kazi, ili aweze kuwasiliana na wenzake vizuri.

Com. Lethome:  Asante bwana Saidi, jiandikishe pale.  Tupate sasa Abubakar Kuchi.

Abubakar Kuchi:  Asante sana.   Nilikuwa pamoja na ile group ingine ambayo imesomwa vitu vingi, kwa hivyo ni kuongezea

vile  ambavyo  vilikuwa  havijatajwa.   Kwanza  nashukuru  kwa  kutupa  nafasi  hii  ya  kurekebisha  Katiba,  tumepata  mafundisho

mbali mbali namna  ya  kujiandaa  mojawapo  tukiambiwa  tusiwe  na  hofu  ya  chochote  tuseme  fikira  zetu,  wala  hatutashtakiwa

kwamba tumesema kitu.  Kwa hivyo hivyo iwe ni hivyo.  Tuko hapa kutoa maoni yetu.
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Com. Lethome:  Tunakuhakikishia…

Abubakar Kuchi:  Naona hapa ndani hivi kuna ma-ofisa, makachero pengine.

Com. Lethome:  Ngojeni niwahakikishie jambo moja.  Sisi Tume hii imebuniwa na sheria iliyopitishwa na bunge, na sheria hiyo

imesema  lazima  serikali  na  watu  wote  wahakikishe  kuwa  kuna  mazingara  yatakayomwezesha  Mkenya  kusema  anavyotaka.

Kwa  hivyo  hapa  tuko  chini  ya  himaya  ya  sheria  inayosema  maadam  hatuvunji  sheria  yoyote,  tuna  uhuru  wa  kusema  lolote

tutakalo.   Na  mimi nawaambia hivi, katika vikao vyetu vyote,  tunakuta ma-polisi wenye uniform hapo,  na wengine tusiowajua

wapo pia ndani yake,  lakini hawatuzuii kusema  tunalotaka.   Tunakuhakikishia,  na  ikiwa  utapatikana  na  matatizo  yoyote  kwa

sababu ya yale uliyoyasema hapa, tukamilishe na sheria tutachukua hatua.   Kwa hivyo makachero waweko waendelee na kazi

yao, wachakue wanaotaka kuchukua.  Hakuna wasi wasi bwana.  Haya.

Abubakar Kuchi:  Asante sana.  Basi maoni nyongeza ni kwamba:

No.1.   Kuhusiana  na  pesa  au  sarafu  ya  nchi.   Picha  za  maraisi  ziondoke  kwenye  pesa.   Kuwe  na  picha  za  mali  ya  asili,

wanyama, samaki, ndege, milima, na kadhalika.  Ili isitatize Rais mwingine akija naye achapishe zake,  mwingine akija achapishe

zake, hii itakuwa kupoteza pesa.  Maana kuchapisha pesa ni kutumia pesa.

La pili, ma-Rais na makamu wake au wao, au wafanya kazi wa serikali waliokosea, waliofuja mali na kwenda kinyume na ilivyo

takikana,  hawa washtakiwe ijapo hawako ma-ofisi kamwe.   Isiwe  leo  wale  ambao  watashtakiwa  ni  kwanzia  leo,  hata  tuliye

naye  sasa  kitini  ikiwa  kulipatikana  na  hatia  au  makosa,  kupatikane  kipengele  cha  kumshtaki  na  wengine  wanaohusika  wote

washtakiwe.

Cha tatu, mali ya asili kama mikoko na kaure na vitu vingine, mara kwa mara hutangazwa kufungwa na kufunguliwa baada  ya

kwenda kupigia magoti watu fulani.  Hivi vitu vya Mungu wamepewa binadamu, ili waweze kuvitumia na kuweka hali zao ziwe

nzuri, kwa hivyo zisifungwe vitu hivi bali zifanyiwe bidii zipatiwe masoko ya nje.   Kama vile kunavyofanywa kukipatikana soko

la kahawa na chai, mkoko nao na kaure ziwe zitatafutiwa masoko ya nje.

Watoto  au  wanafunzi  wa  kiislamu  wasilazimishwe  wala  kuruhusiwa  wala  kushawishiwa  kusoma  somo  la  ukristo  mashuleni.

Badala yake wizara ya elimu ilazimike kutafuta waalimu na kuwaajiri wakasomeshe elimu ya kiislamu.

Maendeleo ya nchi: kibarabara.   Kama barabara  za lami, simu, sitima, maji, na kadhalika,  zisambazwe sawa  sawa  nchini,  sio

sehemu fulani zikawa leo wanaondoa lami wanaweka lami ambapo kwingine hata murram hakuna.

Elimu na afya: serikali ihudumie kikamilifu 100% watoto wote wa taifa kuwapatia elimu ya bure,  ndio jukumu la serikali iweze
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kufanya mpango maalum kila mtoto asome bure.   Watoto  wengi ambao ni mahodari humalizikia katikati  kwa  sababu  hawana

uwezo wazazi wao wa kuwamalizia ili wapatikane watoto  wale kuhudumia taifa.   Na  huduma  za  afya  nazo  kadhalika  ziwe  ni

bure kwa kila mtu, kusiwe na cost-sharing, kwa sababu cost-sharing watu wengine hawawezi kabisa.   Hayo niliongezea katika

ile karatasi iliyosomwa na mwenzangu, kama dakika zangu zimebakia mwenye kiti.

Com. Lethome:  Bado mbili.

Abubakar Kuchi:  Asante sana.  Namba saba katika karatasi ile ilisema waislamu wawe huru kuwa na taratibu zao za elimu za

dini, na elimu hiyo ipewe kipimo sawa na elimu  zingine,  ili  walio  na  elimu  ya  uislamu  waajiriwe  kazi  zinazohusiana  na  uislam,

kama u-kadhi,  ama ualimu, ama wakfu wa commission, na kadhalika.   Hivi  ni  kusema  watu  walio  na  elimu  kabambe  ya  dini

hutupwa nje kwa sababu hawana certificate za form four ama form six.  Napendekeza hapa elimu za waalimu wetu wanaosoma

madrasa zipimwe, zitafutiwe kipimo sawa, kikiwa kama ni cha diploma basi awe awarded diploma, ili kama hakuna kazi yoyote

ambayo inahitaji diploma na ile ya madrasa nayo ichukuliwe ni elimu.  

Halafu  namba  kumi  na  mbili  nilisema  Mkenya  yeyote  akifika  umri  wa  kupigania  au  kugombea  wadhifa  wowote  aruhusiwe.

Wadhifa  wa  u-Rais,  makamu,  bunge,  mayor  na  ma-diwani  tena  bila  sharti  ya  ki-elimu  au  ki-fedha  wala  chama.   Aweze

kugombea  hata  kama  hakupata  chama  wala  kufanyiwa  mtihani  wowote,  kwa  sababu  wale  watakaomchagua,  wengi  hawa

kusoma.  Sasa  hatuelewi kwa nini anaenda kuwakilisha wale ikiwa wananchi wenyewe wataridhika na kiasi cha uerevu  wake

asiende kule.  Iwe maadam hana form four basi hafai.  Kwa hivyo atahiniwe kidogo kiasi ya kuonekana si mtu ambaye hawezi

kusema.  Kama ilivyo sasa mtihani ule unafanyiwa na Electoral Commission.  Namalizia bwana.

Katika namba ishirini na moja,  town  centres  kuwe  na  eneo  litengewe  harakati  za  waislamu  ijapo  ikiwa  sehemu  hiyo  hakuna

waislamu wengi.  Isiwe kwamba wakati  waislamu wamepatikana sehemu hiyo, huwe hawakutengewa makaburi,  wala hawana

eneo la misikiti wala madrasa.  Ikipangwa town fulani ijulikane hapa kutakuwa na makaburi ya waisilamu, hapa ni ya ambao sio

waislamu, na pengine hapa ni misikiti, hapa ni makanisa,  na kadhalika.   Kusiwe kwamba kwa  sababu  hakuna  mtu  kwa  sasa,

ama ni wawili, watatu, basi iondoke kitu hicho.  Wanadamu wanaendelea kua.  Asante sana.

Com. Asiyo:  Nilichotaka kujua mzee, umesema kwamba elimu iwe ni ya bure, lakini hujatuambia ifike kiwango gani, ni kidato

au ni class cha nane unataka elimu ya bure iwekwe na serikali.

Abubakar Kuchi:  Asante sana.  Elimu ni ile ambayo itamnufaisha msomi.  Kusema akifika primary eight tu hiyo ndiyo iwe ya

bure,  hamjampa mtoto elimu sababu standard eight hapati  hata kufagia.  Kwa hivyo ni elimu ya  bure  moja  kwa  moja  mpaka

university.   Maana  ile  ni  8-4-4  eight  katika  primary,  ukimaliza  tu  uende  secondary  ufikie  four  nyingine,  halafu  ufikie  four

maanake ndiyo system, 8-4-4-.   Sasa  unamfanisha eight tu,  kwa sababu  hana  pesa  haendi  four,  na  akimaliza  four,  university

haendi four.
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Com. Lethome:  Asante bwana, na hiyo ni mali yetu sasa.

Abubakar Kuchi:  Hii ni yenu.

Com. Lethome:  Sasa pia tungependa hapa kumkaribisha mwenyeji wetu hapa ambaye ni councillor Ahmed A. Barak,  yeye ni

Town Councillor hapa Kilifi.  Kwanza atukaribishe, ndiye mwenyeji wetu,  kisha achukue fursa hiyo pia kutoa maoni yake kwa

sababu nasikia anarudi kwenye mkutano.  Kwa hivyo, bwana councillor Ahmed, karibu.

Councillor Ahmed A. Barak:  Watu wa Tume ya kurekebisha Katiba ya Kenya wakiongezwa na mama Pheobe Asiyo, mimi

ni mwenyekiti wa Kilifi Town Council,  Councillor Ahmed Barak,  mnakaribishwa hapa  Kilifi.   Na  mama  Asiyo  nakukaribisha

maanake mimi nilikuwa Karuochonyo kule kwenu mtu wa Pwani wa kwanza kuwa “japunji” katika kule upande wa Nyanza.  

Kwa hivyo karibuni.

Nimesikia mawaidha ama hoja za watu mbali mbali tunapewa dakika tano, lakini mimi kama mwenyeji ninasimamia watu wengi

na watu wengi hawakuja hapa nataka niongezewe muda kidogo, sio mwingi.  Mama Asiyo kutembea ni kuona mengi.  Na  watu

hupata elimu kwa kutembea mahali tofauti tofauti.   Hapa kwetu Kilifi mjini kuna watu zaidi ya elfu ishirini na tano,  lakini  watu

waliokuja kutoa hoja zao hawafiki mia mbili.  Katika mikutano mbali mbali ya kimaendeleo ambayo yatadhuru watu wetu ama

yataendeleza,  hii ndiyo hali yetu unayoiona.  Na  Katiba hii ikitengenezwa, itachukua miaka sabini  au  themanini  kurekebishwa,

hata  mia  mbili  na  watu  wa  Pwani  hapa  na  Kilifi  mtakuja  nyinyi  mlie  mseme,  kwamba,  ooh  tumedhulumiwa  tumefanya  hivi.

Nafasi mnapewa na hamji kwenye mikutano ama kitu ambacho ni muhimu kabisa katika maisha yetu.  Sisi tutakufa sote,  wale

wajukuu wetu na vitukuu watapata  taabu kwa sababu ya sisi, kama vile tunapopata  taabu  kwa  Katiba  ile  iliyotolewa  mwaka

sitini na mbili.

Nikianza kwa utangulizi:  Katiba tuliyo nayo tunaambiwa ni Katiba mbovu, lakini Katiba tuliyo nayo  si  Katiba  mbovu.   Wale

ambao  watekelezaji  wa  Katiba  ile  ndio  wambovu.   Na  tumeshindwa  kutekeleza  hii  Katiba  mbovu  tuliyo  nayo.   Mfano

tumeuona juzi hapa,  kwamba katika  sheria  ya  Local  Government  Act,  hakuna  kifungu  chochote  ambacho  kinaweza  kumtoa

mwenye kiti ama mayor wa baraza la mji, ni aidha amekufa,  ajiuzulu mwenyewe ama afungwe zaidi ya miezi sita.   Katiba hii si

ya Hamid, si ya mama Asiyo.  Sisi ambao twataka Katiba mpya na wale ambao wameweka majukumu ya kulinda hii  Katiba

mbovu, wao ndio wanavunja hizi sheria.  Wanatoa mayor, wanasema kwamba amesema hivi na hivi na bado hajahukumiwa.

Com. Lethome:  Pendekeza sasa.

Councillor Ahmed  A.  Barak:   Sasa  natoa  ni  utangulizi.   Je,  hii  Katiba  mpya  itaheshimiwa,  ikiwa  hii  mbovu  haiheshimiwi?

Tusikizane chama wala mtu wala nini, awe ni mjinga ni mwerevu, sheria ni za watu wote Kenya.   Kitu  cha  kwanza,  watu  wa

Kilifi District na  Pwani,  namna  ya  utawala  wa  majimbo  ama  sio  majimbo  hautatusaidia,  kitu  kitakachotusaidia  ni  kumiliki  na
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kuzi-control rasilmali zetu, uchumi.  Mambo ambayo  hayakuzungumzwa  hapa.   Napendekeza  kwamba  uchumi  wa  Pwani  na

Kilifi District ni utalii.  Katika Katiba mpya asili mia sabini na tano ya wale wanaoandikwa kazi katika sehemu mbali mbali  za

kiwanda  cha  utalii,  wawe  watu  wa  hapo.   Napendekeza  pia,  mtu  yeyote  awe  ni  mgeni  anaweka  rasilmali  katika  mkoa  wa

Pwani,  asili  mia  arobaini  na  tisa  ya  rasilmali  ile  imilikiwe  na  watu  wa  hapa.   Ndio  tutaweza  kulipa  fee  na  tutaweza  kwenda

hospitali na tutaweza kulipa pesa na mambo mengine.

Jambo la tatu, rasilmali ya Pwani kubwa ambayo inatia pesa zaidi ni Port ya Mombasa.  Port ile ya Mombasa bandari,  hivi sasa

inataka kuwa privatized, yaani iwe kwa mikono ya watu binafsi.  Na  inafanywa hivyo kwa sababu Katiba mpya ikija  mambo

yale yawe yashafanywa.  Privatization haitakikani, isifanyike, na umilikaji wa rasilmali ya bandari  ile inatengeneza zaidi ya bilioni

moja kila mwezi, iwe itanufaisha watu wa hapa.  Sio pesa itoke hapa ikajenge barabara  Rift Valley ama Central  Province.   Ule

ni urithi wetu watu wa Pwani.

Kuingia upande wa ardhi:  Kuna watu wanaitwa absentee landlords, wale watu walipewa mashamba na ardhi wakati  wa Sultan

na  kuna  wengine  walipata  wakati  walikuwa  wao  ni  watu  wa  siasa  wakapewa  kwa  sababu  walikuwa  karibu  na  Rais  ama

walikuwa  na  nguvu.   Wale  watu  ambao  mashamba  yale  hawakuyakaa  zaidi  ya  miaka  kumi  na  tano,  mashamba  yale

yachukuliwe  yagawanyiwe  wale  watu  waliokaa  pale.   Mfano,  ni  Mnarani  huku  upande  wa  Fumbini,  Konjora,  Roka  na

kwingineko.

Kitu cha pili, sheria  iliyoko  katika  Katiba  ya  sasa,  kwamba  Mkenya  yeyote  anaweza  kuwamiliki  ardhi  mahali.   Katika  land

adjudication,  ile  kukata  mashamba  kama  upande  wa  Dida,  Nyari,  Sokoke,  adjudication  act  inasema  kwamba  shamba

ikifanyiwa adjudication ni watu wa pale asili mia mia moja watapata  mashamba pale.   Lakini kuna ujanja katika Ardhi House,

kwamba hui-change wakafanya ni settlement scheme na katika settlement scheme act ni kwamba settlement scheme mtu yeyote

kutoka Kenya anaweza kuingia.  Ndio hapo walunguzi huwa wanaingia.  Mfano ni  Mboyani  Settlement  Scheme  hapa  Shauri

Moyo,  mzungu  ambaye  ni  kaburu  tumepigana  na  mbunge  Jembe  Mwakalu,  tukapatiwa  sehemu  acre  elfu  mbili  na  mia  nne.

Katika zile sehemu, Kapecha,  Gureni, Vipingo, Shauri Moyo na Kazinuni, zina watu wamekaa zaidi ya miaka mia na  mzungu

hakuwasumbua lakini title deed  anayo yeye.   Tukamtilia fujo, akatoa  hizo ardhi  na  private  surveyor  akatoa.   Akatoa  sehemu

nyingine acre mia mbili na hamsini Boyani, kwamba watu wakiwa congested kule wanalokaa waletwe huku.  Wizara ya ardhi na

makao,  ilipopatiwa  zile  block  plan  titles  za  kule  wakaenda  wakachukua  hiyo  Boyani  wakaifanya  settlement  scheme  na

ma-squatter  wote  hapo,  kwa  sababu  hakuna  mtu  watoka  Ardhi  House.   Kutoka  waziri  aliyekuwa  director,  nani,  nani,  nani

wote,  hata  mjumbe  pia  aliingia  huko,  ambaye  alikuwa  akipigania  hapo,  badala  na  waziri  akaja  akatoa  stakabadhi  akasema

tunapunguza tatizo la ma-squatters.   Lakini zile acre  sabini  za  baharini  walizochukua  hawo  hawakuzisema.   Na  kule  ambako

mzungu tulikuwa tunapigania Kapecha, Bureni, Kasinunu na Vipingo, yeah, those are the areas,  watu wamekaa,  serikali imekaa

hakuna  hata  mtu  mmoja  hawafanyiwa  sub-division  kwa  sababu  wanajua  hawapati  kitu,  kuna  watu  tayari.   Kwa  hivyo  hii

maneno ya kwamba settlement scheme mtu yeyote anaweza kumiliki ardhi,  leo tukifanya  statistics  tuki  tazama,  watu  wangapi

wa  Pwani  wamepata  ardhi  Rift  Valley,  Nyanza,  Western  Province,  hawafiki  hata  asili  mia  moja.   Pengine  ni  uwe  mkubwa
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Japheth Kiti, Katana Ngala, Baya ndio utakwenda pewa.  Lakini huku ndio wakenya wanaweza kuja chukua,  lakini kule sisi si

wakenya hatuwezi chukua.   Hii irekebishwe na siasa ya kwamba mtu ambaye amekuja hapa Pwani akafanya kazi na akapata

mali na akanunua mali, ya kwamba ile ni siasa ya upotofu ya uvivu ya kusema kwamba aondoke aende kwao,  hakuiba,  alifanya

kazi.  Na  mtatazama ndugu zangu kama mmetembea, ile  miji  ambayo  haina  uchanganyifu  wa  watu,  hawakuchanganyika,  miji

hiyo imezorota  na  haikuendelea.   Mfano  ni  Kabarnet,  Nyeri.   Kwa  nini  Nyeri  ni  Provincial  Headquarters,  Thika  inaendelea

zaidi.  Ina diwana  hata  mjaluo  hapo,  ina  diwani  mkamba,  kabila  mbali  mbali.   Mkiwa  hamtashirikiana  na  wenzenu  mkakaa,

hamwezi kuendelea.   Hiyo ijulikane.  Upande mwingine wa ardhi,  ardhi zilizo tengewa public utilities, ardhi  zile  ziregeshwe  na

wale ma-ofisa wa ardhi ambao walipitisha kuchukua hizo public utilities wachukuliwe hatua, hata kama ni serikali nyingine.

Upande wa afya:  mimi nina maoni tofauti.   Mwenzangu hapa aliongea kuhusu  kwamba  kitu  hospitali  ziwe  bure,  cost  sharing

ziwe  bure,  hakuna  bure  siku  hizi.   Bure  ni  ya  maiti,  siku  ile  ikibebwa  akienda  akitiwa  kaburini.   Ni  kwamba  kodi

zitakazopatikana hapa, hii nchi ina utajiri mwingi sana, lakini ufisadi na poor planning ndiyo inafanya mpaka tunakopa nje.  Ikiwa

kila  mwananchi  analipa  kodi,  na  pesa  haziibwi,  hakuna  ufisadi,  kwa  nini  miaka  sitini  na  sabini  tulikuwa  tukienda  hospitali

tunapata dawa kama zile za Aga Khan hospital,  sasa  hatuzipati?  Vijana ambao tumeambiwa wameingia  waambiwa  hao  ndio

wataendesha nchi vizuri, hawana ile patriotism, uzalendo wa nchi yao.  Tukitazama wale viongozi walikuwa mwaka sitini na tatu

waliochukua mawaziri wengi asili mia themanini ni maskini kwa sabubu walipenda nchi yao.   Wengine wako kina Otiende,  kina

Mathews Ogutu, Robert  Matano hawakuiba,  walikuwa kuwa wanataka kutumikia watu.   Hawa  mnaambiwa  young  turks  wa

sasa, wezi watupu, wanakuja wanatafuta mali, hawatafuti kuja kuwasaidia nyinyi.  Kwa hivyo kodi inayopatikana hapa Pwani,

rasilmali ziliopo hapa Pwani zinaweza kuendesha vituo vya afya, na tukawa na best  vituo vya afya katika mkoa wa Pwani.   Sio

hapa kupatikane rasilmali zipelekwe Nairobi  zikatengeneze mahali pengine; hapa ziwe hapa.   Central  Government iweko lakini

modalities  za  economy  za  region  zi-benefit  ama  zisaidie  lile  jimbo  liliomo.   Lakini  tukisema  kwamba  sisi  tunataka  majimbo,

kusema  ni  rahisi.   Nigeria  walijaribu  Central  Government  ikawashinda  kwa  sababu  kuna  extra  money,  wale  wabunge

watakaopatikana na nini na kila kitu ni pesa.  Kitu muhimu ni rasilmali za upande wetu zinufaishe watu wetu.

Economy:  upande  wa  good  governance  ama  mambo  ya  kujitawala.   Sheria,  tukija  kwa  upanda  wa  mabaraza,  mwenzangu

ambaye alisema kwamba mtu aweze kusimamia kitu chochote hata akiwa  hana  elimu.   Basi  si  tuseme  pia  mashule  yafungwe

yote,  ikiwa watu wetu hawana elimu  tuwafanye  wawe  na  elimu.   Maanake  kule  ofisini  circular  zote  zinazokuja  zimeandikwa

kiingereza, sheria zote zinazokuja zimeandikwa kiingereza.  Zimeandikwa hata uzitafsiri wewe Kiswahili, na watu wa nje wakija

wakitaka kujua miradi fulani wanazungumza kiingereza.  Kwa hivyo tusipotoshwe tuseme kwamba lazima watu wanaokwenda

pale lazima wawe ni watu ambao wanaweza kusoma kizungu, na wanaweza kusoma sheria za local government act,  na waweze

kuzitafsiri, waongoze wale ambao hawakusoma, na tufanye bidii watoto  wetu wasome,  ili tuwe kama watu wa Western Kenya

na watu wa Central, tusiachwe nyuma.

Com. Lethome:  Utapendekeza kiwango cha elimu cha councillor na madiwani.
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Councillor Ahmed A. Barak:   Madiwani na wabunge.   Madiwani kiwango cha elimu kiwe form four na kisha form four ile,

siku hizi ile form four tuliyosoma na 8-4-4 tunayosoma sasa, kuna tofauti.   Mimi mwenyewe nilikuwa mwaalimu.  Leo unaweza

kuchukua  manamba  uka-m-register  kwa  mtihani  form  four,  aende  akaandike  jina  lake  na  index  namba  yake,  atapata  E  na

atapata  certificate.   Je,  umetatua tatizo la ukosefu wa elimu?  Kwa hivyo iwe pegged minimum requirement.   Lakini  mkisema

form four,  mtakuwa  wale  ambao  hawakusoma  badala  ya  mwambie  wasipite  na  mlangoni  watapita  na  dirishani.   Na  tatizo

litaendelea vile vile.

Com. Lethome:  Pendekeza hiyo Grade.

Councillor Ahmed A. Barak:  Napendekeza minimum iwe D+ na equivalent ya third division ya old system.  Na  wale ambao

wanataka  ubunge  wawe  ni  first  ama  second  division  ama  A  level.   Hiyo  itamuezesha  yeye  kusoma  na  kujua  mambo  ya

parliamentary  standing  orders  na  sheria  za  bunge  na  za  nchi  hii.   Kwa  hayo  nasema  kwamba  mwisho  kabisa  ni  habari  ya

electoral laws – sheria.  Wakenya ambao wanakaa nje ya nchi ya Kenya waruhusiwe kujiandikisha kura na wapige kura kama

vile nchi za ulaya na America.   Na  vile vile wabunge wasipewe uwezo wa kujiongezea  mishahara.   Mbunge  anapata  laki  sita

kwa mwezi, wengine hatuwaoni miaka miwili, huwa wanamtumikia nani?

Com. Lethome:   Unataka mishahara yao iwekwe na nani, nani aamue mishahara yao?

Councillor  Ahmed  A.  Barak:   Mishahara  ni  kama  hivi  nyinyi  mlivyokuja  mtembee  muulize  hoja  za  watu,  walipwe  vipi  na

benefits zao ziwe vipi?

Com. Lethome:   Pia umezungumzia juu ya mbunge huyu ambaye tangu  mlipomchagua  hajaonekana.   Afanyiwe  nini  mbunge

kama huyo?

Councillor Ahmed A. Barak:   Mbunge kama huyo atafutiwe referendum, watu  asili  mia  hamsini  watie  sign,  halafu  asili  mia

hamsini wakitia sign ikipelekwa kwa speaker wa bunge, aachishwe aje aulize mandate mpya kwa watu.

Interjections:

Councillor  Ahmed  A.  Barak:   Kwa  hayo  machache  wenzangu  watakuwa  na  mengi  ya  kuzungumza  nasema  asante  sana,

karibuni Kilifi.

Com. Lethome:  Asante sana Bwana Ahmed.

Com. Asiyo:  Councillor, hebu kuja utuwekee sahihi hapa.
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Com. Lethome:  I wish ungekuwa na memorandum utupatie.

Councillor Ahmed A. Barak:  Memorandum tutachapa.

Com. Asiyo:  Lakini ungeandika ingekuwa vizuri.  Enda uandike halafu utuletee.

Com. Lethome:  Daniel Mkombe.  Haya endelea Daniel.

Inrterjections:

Com. Lethome:    Halafu baada  ya Daniel tuweze  kuwa  nakina  mama,  nitawachokoza  tena.   Mnataka  kuwaita  kwa  majina

ama nitawaita.   Kwa hivyo mama mwenye buibui jitayarishe baada ya Daniel.

Laughter:

Daniel  Mkombe:   Bwana  mwenyekiti  nataka  kuongezea  tu  yale  ambayo  mwenzangu  amesema.   Mimi  ni  Daniel  Mkombe

kutoka  location  ya  Roka.   Nataka  kuongezea  tu  yale  ambayo  yamezungumzwa  kutoka  kwa  waakilishi  wa  Roka.   Na

nitazungumza kuhusu u-raia.  Ni lazima raia awe mzaliwa wa Kenya wa umri wa miaka kumi na minane, baada  ya tarehe kumi

na moja mwezi wa  kumi  na  mbili,  mwaka  wa  sitini  na  tatu,  na  angalau  mzazi  wake  mmoja  ni  Mkenya  au  amezaliwa  nje  ya

Kenya na baba yake ni Mkenya.

Kwa kujiandikisha – registration: kwanza mke aliolewa na Mkenya.   Pili,  raia  wa  jumuia  ya  madola  –  commonwealth,  aliishi

kwa mda uliyoidhinishwa na awe na umri wa zaidi ya miaka ishirini na moja.

Kwa kununua – naturalization: kisheria si kwa kuzaliwa, awe ana umri wa angalau miaka  ishirini  na  moja,  awe  ameishi  nchini

kutoka  miezi  kumi  na  miwili  iliyopita  au  kwa  uchache  miaka  minne  kati  ya  miaka  saba  iliyopita.   Awe  na  tabia  njema  na

anaweza kuongea Kiswahili na awe ana malengo ya kuendelea kuishi Kenya.  Pia kwa idhini ya bunge la kitaifa.

Mali  ya  asili:   mali  asili  kama  vile  bahari,  samaki,  misitu  na  wanyama,  mchanga,  mafuta  na  maji,  na  madini.   Hizi  zote

zitasimamiwa na jimbo moja kwa moja.   Mapato  yake  au  kodi  kiasi  cha  asili  mia  ishirini  kitapelekwa  katika  serikali  kuu  na

kilichobaki  asili  mia  themanini  kimilikiwe  na  jimbo.   Ugawaji  wa  gharama  uondolewe  katika  huduma  za  umma  nchini  kote.

Huduma za afya za umma zipewe watu binafsi.  Kwa mfano, Kenyatta  National Hospital,  Coast  General Hospital  na mashirika

mengine.  Shirika la bandari libaki mikononi mwa serikali ya majimbo.

Uajiri uwe kwa asili mia themanini wenyeji wa jimbo na asili mia ishiri wakenya wengine.  Kodi  zote zitalipwa kwa jimbo.  Kila

jimbo liwe na chuo kikuu ambacho kitaandikisha wanafunzi kwa asili mia themanini ya watoto wenyeji wa hapo katika jimbo, na
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asili mia ishirini wakenya wengine.  Waalimu wahamishwe kutoka jimbo moja hadi lingine kulingana uajibikaji wao kikazi.

Kuna cottages  za watalii.   Hizi cottages  zifungwe.   Zinanyima  serikali  kuu  na  jimbo  pesa  za  kigeni.   Matumizi  yote  ya  kitalii

yalipwe hapa nchini badala  ya mtalii kulipa ng’ambo.  Watoto  wa shule wasitozwe malipo katika taasisi  kama vile museum au

taasisi zote za kuelimisha.

Kodi  za  ziada  za  mapato  kwa  mfano  VAT  ziondolewe.   Mtu  akiacha  kazi  kabla  ya  miaka  hamsini  alipwe  malipo  yote  ya

NSSF.

Widow and child pension  zilipwe  mara  moja  mtu  anapostaafu.   Kuundwe  board  za  kusimamia  malipo  ya  fidia  kuhusu  watu

waliopatwa na ajali na malipo yote yaliyotolewa na mahakama.  Mawakili wote walipe professional fees zao kupitia board  hiyo.

  Mawaziri wa kitaifa wawe katika daraja ya ushauri katika jimbo.  Na  pia kikosi cha askari  tawala kivunjwe.  Viwanda vyote

vijengwe mashambani ambapo kuna maligafi.  

Kushiriki katika utawala: mashirika yasiyo ya kiserikali yapewe jukumu fulani katika hali ya utawala.   Kwa  mfano,  kuelimisha

wakenya kuhusu mambo fulani  yanayohusu  kila  siku,  magonjwa  na  kadhalika.   Wasiojiweza  walindwe  kisawa  kikatiba  kwa

kupewa nafasi sawa ya kuelimishwa na kazi.

Jinsi ya uchaguzi: uchaguzi wote utakuwa wa moja kwa moja kwa wananchi na wa siri.  Waziri mkuu atachaguliwa na bunge la

kitaifa likishirikisha wabunge na majimbo.  Kura ya mafungu asili mia ishirini na tano itahitajika kwa majimbo matano kwa Rais

kutangazwa mshindi.  Ikiwa mshindi hakupatikana,  basi  wagombea wa kwanza na wa pili watarudi kwa uchaguzi – runner-up.

Wabunge na ma-diwani watachaguliwa moja  kwa  moja.   Uchaguzi  wote  utaendeshwa  na  Tume  ya  Uchaguzi  iliyo  huru.   Ni

sharti walioshinda waeleze Tume ya Uchaguzi matumizi yao yote katika uchaguzi wao.  Ni hayo tu.

Com. Asiyo:  Ulipoanza kuongea bwana Daniel haukusema aina ya serikali ungependa iwe hapa Kenya.  Ulianza na mambo ya

citizenship,  lakini  baadaye  ulipokuja  hapo  mbele  ulisema  Kenya  Ports  Authority  iwe  chini  ya  serikali  ya  jimbo.   Ni  kusema

unataka serikali ya majimbo, maana hujasema hivyo.

Councillor Ahmed A. Barak:  Muundo wa serikali ambayo tunataka ni ya majimbo.

Com. Lethome:   Nina swali pia kuhusu u-raia.   Umesema mwanamke aliyeolewa na  Mkenya  apewe  uraia.   Swali  langu  ni,

kwa mfano Mkenya  akioa  mwanamke  kutoka  nje,  yule  mwanamke  apewe  uraia.   Na  je,  mwanamke  Mkenya  akiolewa  na

mume asiye Mkenya je, yule mume apewe uraia au hapana?

Councillor Ahmed A. Barak:  Ana haki ya kupewa uraia.
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Com. Lethome:  Haya tunamwalika mama.  Mbona mpaka wasukumwe ndio wanakuja hapa,  na wakija hapa wanatoa maoni

mazuri sana.

Com. Asiyo:   Wanasema maoni mazuri sana sijui kwa nini hawataki kukuja.

Mwanajuma Ali:   Jina ni Mwanajuma Ali.  Mimi  yale  muhimu muhimu yote  yamezungumzwa  hapa,  lakini  mimi nitaongezea

kidogo.

Com.  Lethome:   Hata  hayo  ukitaka  kuyarudia,  yarudie.   Kwa  hivyo  kitu  kimoja  ambacho  hamjafahamu  hapa  kila  jambo

likikaririwa sana ndilo linapata watu wengi.  Kwa hivyo usione kuwa usizungumze kwa sababu limezungumzwa.   Tutakwenda

kuhesabu.   Watu  wangapi  walisema  wataka  majimbo,  wangapi  walisema  kina  mama  wafanyiwe  hivi.   Kwa  kuwa  ukilikariri

ndipo linapata nguvu zaidi.

Mwanajuma Ali:  Maoni yangu mimi kwa mfumo huu wa Katiba mpya.  Jambo la kwanza napendekeza hii Katiba mpya iwe

itafundishwa  iwe  kama  somo.   Iwe  hata  wale  ambao  watukuwa  wakiongozwa  na  huu  mfumo  wa  Katiba  mpya  wawe

wanaelewe Katiba yao ya Kenya yasema nini.  Kwa sababu kama sasa  kuna kina mama wengi hawaelewi Katiba ni nini wala

serikali yake ni nini.  Iwe itafundishwa vitabu viwekwe kwa  library  watu  wanunue  wakisoma,  ifundishwe  haswa  mashule  iwe

kama somo.

La pili, kuna hii mambo ya ijara hii, waarabu yani kututoza kodi hapa.   Sisi kama waafrika tuseme hapa ni kwetu,  sasa  kama,

nitatoa  mfano  kidogo.  Kwa  mfano  kama  sisi  wenyewe  pahali  tunaishi  kwaonekana  sio  kwetu.   Ukienda  uangalie  title  deed

yasema Aliwagundi Hadj  Muslim Farm ndio mwenye shamba hiyo.   Ukienda  kwa  lands  Mombasa  waambiwe  uende  ufanye

search,  ukifanya search yatoka hiyo shamba  ni  ya  muarabu.   Kwa  hivyo  mimi tayari  najihesabu  sina  makao  Kenya  hii,  kwa

sababu pale mimi iko tayari sio kwetu.   Hata ningependa hii mambo kama haya,  yale mashamba yote yalichezewa mchezo na

warabu,  yawe  tutaregeshewa  wenyewe  na  title  deed  tupewe  wenyewe.   Manake  sasa  mimi ni  squatter  hata  ile  kuja  kutoa

maoni, nitatoa maoni gani kama mimi mwenyewe ni squatter  sina makao.   Sasa  na  kama  hatuna  makao  na  hapa  ndio  kwetu

tulizaliwa hapa, mwarabu ndiye atutoza ushuru hapa sisi wa pale mahali.  Kama hivi sasa  hiyo shamba ambayo nahesabu ndio

mimi nimezaliwa  hapo  na  sina  kwingine  kwa  kwenda.   Itabidi  tumtafute  yule  mwarabu,  tumlipe  kwa  bei  atakayo,  ndio  hiyo

shamba iwe yetu.  Kwa hivyo sasa  hatuna makao hapo.   Ningesisitiza sana turegeshewe wenyewe na pia title  deeds  zitolewe

kule tuje tupewe wenyewe.

Com. Asiyo:  Na mbona ulingojea usukumwe ndio uongee mambo hayo.

Mwanajuma  Ali:   Utumwa,  wafikiri  serikali  ya  utumwa  iliisha,  lakini  tukijiangalia  bado  tuko  kwenye  utumwa.   Utumwa

haujatuondokea kabisa.
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Com.  Lethome:   Hii  ndio  fursa  ya  kujiondolea,  pendekeza.  Kuondolewe  kwa  utumwa  kwa  njia  gani?   Anayeumwa  ndiye

husema anaumwa na mahali fulani.

Mwanajuma Ali:  Pili twataka kama hii Kenya Ports  Authority ile mali yote ambayo yaingia pale ibaki hapa hapa Pwani,  sio

iende huko.  Kwa mfano, kama mafuta hivi.  Sisi hapa mafuta yako hapo Mombasa,  twanunua lita shilingi thelathini na Nairobi

huko wanunua lita shilingi ishirini na sisi mafuta yako hapa.   Itakuwa aje  na mafuta yapitia hapa wakaunganishiwa hiyo  Kenya

Pipeline imepeleka mafuta huko na ni bei nafuu, na sisi hapa twanunua ghali.

Com. Lethome:  Pendekezo, ungetaka aje?

Com. Asiyo:  Sema tu.  Wataka aje?

Mwanajuma Ali:   Ningependekeza tupunguziwe  bei  tununue  mafuta  bei  nafuu  kushinda  wale  ambao  wako  mbali,  wanunue

wao ghali.  Na jinsi watakapo nunua ile mali ibaki hapa hapa.

Com. Lethome:  Na hiyo Ports Authority?

Mwanajuma  Ali:   Ports,  kila  kitu  ofisi  zake  ziwekwe  hapa.   Sio  vitu  vije  hapa  vipelekwe  Nairobi,  mizigo  ikapimwe  huko

waende wakapime halafu irudishwe hapa,  twaja kuuziwa ghali TV shilingi elfu sita! Halafu watu wa huko wananunua kwa  bei

nafuu.  Hiyo hatuwezi kukubaliana nayo.   Vipite hapa viende vikapimwe huko  Nairobi,  mizigo  yote  ipimwe  huko  halafu  ndio

iregeshwe hapa, maanake ni ile kupeleka kule kupima kurudisha hapa ndio twanunua ghali.

Com. Lethome:  Na wafanyikazi wa Port?

Mwanajuma Ali:   Na  wafanyaji kazi wa Port  ningependelea pia mkubwa awe wa hapa na  wanyaji  kazi  pia  wawe  ni  vijana

wetu wa hapa.   Tatu,  ningependelea maoni yangu mimi, ningependela hawa ma-commissioners  kama  ma-DC  awe  ni  mtu  wa

hapa hapa.  Kwa sababu DO kwa mfano, au DC, yeye akiletwe hapa kama ni mkikuyu hatajui ……..  shamba imepakana vipi,

imepakana  vipi.   Watu  wanauana  huku  kwa  sababu  hajui  mipaka.   Lakini  kama  ni  wa  hapa  atajua  Mzee  Mwaraji  hapa

amepakana na kabila nyingine na huyu amepaka na hii.  Lakini unakuta watu watiana mapanga na kupigana nyuta, kwa sababu

yule  haielewi.   Atabebwa  na  huyo  mgiriama  kwenye  landrover  apelekwe  huko  huyo  mkubwa  na  akifika  atapendekeza  yule

ambaye atamchinjia mbuzi na pesa ampe, halafu akiondoka huko watu wauana.  Lakini kama ni wa hapa hawezi akakubali  hiyo

kitu ifanyike.  Hatakubali  kabisa  watu wake wauane,  ile wanafanya vile kwa sababu yule aliyewekwa mwenye wadhifa huo ni

mtu wa bara.   Kwa  hivyo  hatupendelei,  mimi  kama  mwana  Pwani,  singependelea.   Nataka  ma-commissioners  wawe  ni  wa

hapa hapa.  Nafikiri ni hayo.
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Com. Lethome:  Habari ya Pwani ya Pwani, je unazungumzia habari ya jimbo ama.  Ungependelea serikali ya umoja wa kitaifa

kama ile tuliyo nayo?

Mwanajuma Ali:   Hiyo basi  ndiyo ni majimbo tayari.   Majimbo.  Hakuna kitu kitatuokoa  sisi  watu  wa  Pwani,  isipokuwa  ni

majimbo kwa sababu uchumi wote uko hapa na pesa hazisaidishi watu wa Pwani.  Kwa hivyo mimi tayari ni majimbo hayo.

Com.  Lethome:   Sasa  na  mimi nikiwa  mu-Maasai  na  ninamiliki  ardhi  hapa  Pwani,  baada  ya  hayo  majimbo  mimi  na  ardhi

tutakuwa aje?

Mwanajuma Ali:  Tutafanya na nyinyi kazi pamoja na utalipa vile tutakavyo.   Sio kuwa twawafukuza, tutafanya kazi pamoja.

Tutafanya biashara.  Hatuna chuki na wao lakini tutafanya nao kazi.   “Cha kaisari apewe kaisari cha Mungu apewe Mungu”

Com.  Lethome:   Na  kuyapata  yale  ya  Pwani  tusema  yaliyo  hapa.   Hiyo  asili  mia  yote  itakapopelekwa  katika  serikali  ya

kitaifa?

Com. Asiyo:  Kwa vile mambo ya jeshi kuu, au ulinzi wa nchi, na kadhalika

Mwanajuma Ali:  Kila jimbo kutokana na mali yake watatoa kile kiwango ambacho kitakuwa chalipwa hawa watu.

Com. Lethome:  Sasa wewe pendekeza asili mia fulani?

Com. Asiyo:  Kiwango gani ambacho unataka?

Mwanajuma Ali:  Hiyo kama asili mia ishirini.

Laughter:

Com. Lethome:  Ishirini kwa mia.

Mwanajuma Ali:  Kama mimi basi hapa, si robo, robo ukiwapa pia ni nyingi.

Com. Asiyo:  Kwa 80% ibaki hapa na 20% iende kule national government.

Mwanajuma Ali:  Pendekezo ni nyingi zibaki hapa.

Com. Lethome:  Themanini zinabaki na ishirini yaenda.  Kina mama na utawala na uongozi?
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Mwanajuma  Ali:   Kina  mama  na  uongozi  pia  hatujakataa.   Kina  mama  waongoze  kulingana  na  elimu  atakayokuwa  nayo.

Akituongoza tutamkubali, atuongoze vizuri.  Tukimuona haongozi vizuri twabadilisha.

Com. Asiyo:  Na hutajali kama kukiwa na mama ndiye anaongoza?

Mwanajuma Ali:  Bora ni wa hapa, awe mama awe baba bora awe ni mtu Pwani,  ndio ataelewa matatizo ya wananchi vizuri.

Tumechoka watu wanauana sana, wajua.

Com. Lethome:  Kuna lolote kuhusu polisi?

Mwanajuma Ali:  Ma-polisi pia huwa wana maonevu sana.

Com. Lethome:  Unapendekeza nini?

Mwanajuma Ali:  Kuhusu maonevu ya polisi, yaani kupendekeza ki namna gani?

Com. Asiyo:  Tuseme amekushika na pombe ya mnazi kama wewe uko tu ulipewa na Mungu vile watu wamepewa umeenda

kuandikisha.

Mwanajuma Ali:  Kwa mfumo wa Katiba mpya ama kwa sasa.

Com. Lethome:   Kwa mfano wewe  Mwanajuma  ukikutana  na  polisi  pale  amekudhulumu,  amekuambia  utoe  kitu  kidogo  la

sivyo akuweke ndani, utamlalamikia nani kwa sasa?

Mwanajuma Ali:  Sina wa kumlalamikia.

Com. Lethome:  Wapendekeza nini?

Com. Asiyo:   Kwa nchi zingine sasa  za kiafrika hata za  .  inaudible,  wanakuwa  na  maofisi  kama  zile  wanaitwa  ombudsman,

kama Tanzania tuseme, ambapokama mtu akidhulumiwa anaweza kwenda akapeleka file yake,  kwa maana kupeleka kwa yule

mkubwa ni mkubwa wa yule jamaa, pengine hawezi kusikiza vizuri.   Kwa hivyo unaweza kwenda, lakini hapa kwetu hatuna.

Mwanajuma  Ali:   Tungependekeza  basi  kuwe  na  ofisi  ya  kuwa  ukishikwa  kama  hivyo  wapitia  pale  kwanza,  wayaeleza

malalamishi yako ili wale waweze kututetea.   Haya  na  lingine  la  mwisho  kabisa  ni  hawa  ma-sub-chief  na  ma-chief,  wasiitwe
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kwenda kufanya interview.  Tuwapigie mlolongo nyuma.

Com. Asiyo:  Yaani wachaguliwe na wananchi.

Mwanajuma Ali:  Tujachugue sisi wenyewe wananchi maanake ndipo tutajua pengine chief atachaguliwa haelewani na familia

nyingine.  Mtu hawezi kwenda akamhudumia vile inavyotakikana.   Lakini awe  wa  hapa  hapa.   Wasimamiwe  mlolongo  kama

zamani vile ilivyokuwa.

Com. Asiyo:  Mama ulikuwa na fikira safi na unakaa nazo tu.

Com. Lethome:  Kina mama wa Pwani inaonekana hawataki kuongea.  Haya Councillor Haji, karibu.

Councillor  Mwinyi  Haji:    Mimi  naitwa  Councillor  Mwinyi  Haji  kutoka  Roka,  mimi ni  majimbo  tayari.   Kwa  lile  ambalo

ninazungumzia hivi sasa shida moja ambayo inatupata sisi bwana ni wale ambao tunaishi karibu na msitu.  Tuna shida ya ndovu.

Wanyama wanatuingilia, wanatulia mimea yetu, halafu hakuna sheria ambayo inalinda wananchi kama wale.   Ni kwamba  sasa

sheria  ambayo  iko  ni  mwananchi  akifa,  analipwa  shilingi  elfu  thelathani.   Mtu  ambaye  atapata  kilema  kwa  pengine  mamba

amemtafuna  ni  shilingi  elfu  moja,  ambayo  hiyo  ni  kitu  cha  chini.   Mimea  hailipwi  kabisa.   Muundo  wa  kiserikali  hivi  sasa

inavyosema ni kwamba wanataka kuondosha umasikini.  Sasa  ikiwa  mumea  kama  mnazi  unachukua  umri  wa  miaka  saba  na

ndovo aje auangushe, ni kama huyu mkulima umefanya maskini.  Kitu tunasema mwananchi akifa zile pesa za chini atakazolipwa

si  chini  ya  milioni  moja.   Na  kama  atadhurika  na  kiungo  chake  kitadhurika,  pengine  aumwe  na  mamba  mguu  uende,  hicho

kiungo  kiwe  kitafanyiwa  takmini  na  atalipwa  kulingana  na  kiungo  chake.   Kwa  sasa  tunapata  mbunge  akiumia  pua,  kuna

insurance itamlipa.  Akiumia ukucha, insurance itamlipa, lakini mtu ambaye ameumwa na mamba mguu umekatika analipwa elfu

moja tena athibitishe.   Mimea  ambayo  imeharibiwa  ifanyiwe  takmini  ipigwe,  pesa  zake  zijulikane,  mkulima  alipwe,  umasikini

umuondokee.   Hivi ndio inafanya ofisi hizo za serikali kwa vile wanajua hawatakikani kulipa vitu kama hivyo.  Ndovu kama hao

wanawaachilia na mambo mengine.

Jambo la pili, sisi wananchi tunaona maovu ambayo yanafanyika na vyombo vya serikali.   Ufisadi umekuwa mwingi, na ufisadi

ndio  unaua  nchi.   Sasa  kama  ni  ufisadi  kuwe  na  kitengo  hicho  cha  ombudsman.   Kiwe  mwananchi  wa  kawaida  anaweza

kupeleka lalamiko lake lolote kwa hicho kitengo, tena kiwe independent kiasi cha kwamba iwe waweza pia kushtaki,  kuchukua

hatua ya  yule  mtu  ambaye  atakwenda  kusema  kule.   Kama  ni  askari  wa  traffic  ameangushiwa  shilingi  mia,  hiyo  road  block

mwananchi  wa  kawaida  aende  akaseme,  na  ifikie  hapo  wale  watu  waende  wakachukue  uchunguzi,  na  akipata  ni  sawa,

wamshike huyo mtu ambaye anafanya ufisadi.

Jambo lingine, mashirika ya kiserikali yote yote  yasibinafsishwe.   Utapata  mashirika  ya  kiserikali  yanabinafsishwa  na  mwisho

unapata  wale  wanaobinafsisha  ni  watu  wawili,  watatu.   Unapata  kampuni  mbili,  tatu,  ndizo  zimechukua  KPA  na  ni  za  watu

wakubwa.  Ndio wamechukua posta, ndio imechukua mambo yote.   Kama ni shirika za kiserikali linataka kubinafsishwa, hiyo
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serikali  irudi  kwa  wananchi,  waje  wawaambie  wananchi  kwa  nini  wanataka  kubinafsisha  hilo  serikali,  ili  wapewa  idhini  ya

kubinafsisha hilo shirika.

Mimi husitikita sana msichana  wangu  ametungwa  mimba  na  mvulana  shule,  halafu  yule  msichana  aende  nyumbani  akae,  yule

mvulana bado abaki shule anasoma.  Mimi ningesema kama msichana atakuwako yuko nyumbani amekaa na anaangalia mimba

yake, na yule mvulana naye kiasi kile kile akae huko kama sheria mpaka kama msichana atarudi shule na yeye aruhisiwe kurudi

shule.   Lakini  sio  umharibie  msichana,  msichana  wangu  namlipia  fee  amefika  form  four,  atungwe  mimba,  mvulana  aachwe

aendelee kusoma, msichana wangu amebaki nyumbani, nasikitika.  Na  yule  mvulana  naye  abaki  kule  nyumbani,  kwa  sababu

wamekubaliana amemtunga mimba na imedhiirika ni kweli, yeye abaki  kule nyumbani yule msichana wangu yuko huko na yeye

naye adhabu ile iliyompata miezi tisa naye abaki kule.  Ile sehemu ambayo anakosa  yule msichina wangu, na yule mvulana naye

akose.  Msichana wangu nikimrudisha naye arudishwe, kama sikumridisha naye asirudi.

Com. Lethome:   Na gharama za kumsimamia yule mtoto?

Councillor  Mwinyi  Haji:   Amsimamie.   Gharama  ziwe,  mtoto  akizaliwa  kama  tutakubaliana  amuoe,  amekataa  amsimamie

huyo mtoto.  Haiwezekani apelekwe katika sheria na afungwe miaka mingi sana.

Mimea yetu hasa Pwani imekataliwa kwamba si mimea ya kifedha.  Ndio nafakiri imeachwa haishugulikiwi.  Hizi sasa  sisi tuna

kila mumea ambao ni wa kifedha uko na board.   Tuna Sugar Board,  kuna Sisal Board,  kuna Coffee  Board,  kuna  Pyrethrum

Board,  lakini  hakuna  Mnazi  Board,  hakuna  Mkanju  Board,  hakuna  Maembe  Board,  hakuna  Mkilifi  Board  na  yote  hii

inatengeneza  sabuni  na  kila  kitu.   Kitu  tunaomba  kuwe  na  Board  ambayo  itakuwa  inasimamia  mnazi,  iwe  na  Board  ya

kusimamia  korosho,  kuwe  na  Board  ya  kusimamia  mkilifi,  maembe,  ili  wawe  wanaweza  kufanya  research.   Kama  korosho

haitoki ni kitu gani watafanya ili korosho itoke.  Ni kitu gani kitafanyika mnazi utoke, lakini sio kwamba ile mimea kule ndio hiyo

imebaki kule.

Nasema kina mama wa Kilifi wamekuwa wapole kutoka kuzungumza.  Viti vya uongozi katika ngazi zote wapangiwe asili mia

thelathini akina mama wapewe.   Awe anaweza,  aweze akubalike aingie,  kwa  sababu  hivyo  vyeo  ni  nafasi  asili  mia  thelathini.

Uongozi wowote maslahi ya kina mama yawe yanazungumzwa na wale asili mia thelathini, katika ngazi zozote za hayo majimbo.

  Kama tunaanza na village, location, kokote mpaka ngazi ya jimbo kuu.   Hata mpaka serikali kuu, kuwe na asili mia thelathini

ya kina mama wamepewa.  Hizo ni seats zao wawe watazitumia vile wanavyoweza.

Umilikaji wa ardhi: tatizo ambalo liko ni umilikaji wa ardhi.  Utapata kuna mwananchi ana hekari  elfu ishirini, hekari  elfu hamsni.

Yeye yuko nazo yeye pekee  yake.   Hata kwingine mpaka wake hakujui.   Tuwe na kiwango  cha  mwananchi  wa  Kenya  awe

atakuwa anaweza kumiliki ardhi, mpaka kiwango cha chini tuseme hekari  mia tatu,  ukizidisha mia tatu na moja,  hiyo moja irudi

kwa jimbo.
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Interjections:  Mia tatu?

Com. Lethome:  Jamani maoni yake.  Chungeni masharti tuliyoweka asubuhi bwana, za sheria natoa “red card” saa hizi hapa.

Councillor Mwinyi Haji:  Na ardhi zote ambazo tunasema ambazo zimezidi kwa sasa.   Wale ambao wako na zaidi ya hekari

mia tatu, yale majimbo ambayo ardhi hizo ziko, hayo majimbo yachukue hizo ardhi wagawanyie wananchi ambao hawana ardhi.

  Umiliki wa ardhi katika kutoa title deed, maoni yangu ni kwamba title deed ya Kenya iwe absolute,  isiwe na masharti mengine

yeyote: lease, nini, ina kitengo gani, ina nini, isimfunge mwananchi ambaye atapata ardhi.  Utapata title deed hivi sasa mwananchi

amepewa, lakini imekuwa charged mpaka kwa hao watu wa mashamba Settlement Trust Fund wame-charge.   Mwananchi ana

hicho chombo lakini bank haiwezi kuchukua hicho chombo, kwa sababu imekuwa charged na iko na hiyo lease mpaka amalize

hizo pesa.  Akipewa title deed apewe absolute na haina matatizo yoyote.  Aweze kuifanyia vile anavyosikia.

Mwisho  nasema  kiwango  cha  kusoma.   Wako  wenzetu  wamekuja  wakasema,  wakazungumza.   Tumekuwa  na  shida  na

kiwango cha kusoma hasa kwa ma-diwani.   Wewe ni diwani uko  katika  panel  ya  interview  ya  kumuandika  mfagiaji  ambaye

unataka D+, wewe ni diwani huna hata O+.

Com. Lethome:  Pendekeza kiwango cha elimu.

Com. Asiyo:  Eleza sasa.

Com. Lethome:  Kiwango gani cha elimu?

Councillor Mwinyi Haji:  Kiwango cha elimu ‘O’ level iwekwe pale, at least yule unayemtihani ni mfagiaji unataka D+,  wewe

ni diwani huna hata,  uko standard eight hapo.   Sasa  yule ni mfagiaji, atakuja  wewe anakusalia mi “mheshimiwa  habari”,  lakini

amekupita kwa kiwango cha elimu, na ulikuwako hapo,  hata akianza kusema kile  kizungu  wewe  unakuwa  basi  wewe  ukisha

pita.

Com. Lethome:  Endelea, ninakupa dakika moja umalize tafadhali.

  

Councillor Mwinyi Haji:  Mimi nafikiri nimemaliza, wenzangu watakuja watwange saa zaidi.  Asante.

Com.  Lethome:   Asante.   Naona  viongozi  wenu  pia  wanatoa  maoni  na  tunashukuru  sana.   Haya  tunaendelea,  Reynold

Mwangunya.  Halafu baada  ya Reynold, huyu mama hapa aliyejifunga kanga atazungumza, atakuja  baada  ya Reynold.  Lakini

mama wengine mkae tayari, nitawaaita mmoja mmoja.
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Com. Asiyo:  Hata vijana pia, youth, vijana pia nao hawaongei.

Com. Lethome:  Haya sawa.

Com. Asiyo:  Wazee.

Com. Lethome:  Haya Reynold endelea.

Reynold Mwangunya:  Bwana mwenyekiti mimi jina langu naitwa Reynold Mwangunya, ninajiwakilisha mimi mwenyewe, pia

nawakilisha  maoni  ya  District  Povertry  Eradication  Committee.   Kuna  mwenzangu  aliyetangulia  kusema  hapa  kuhusu  elimu.

Tumeambiwa kwamba kwa sababu ya ukosefu wa elimu, watu wengi hawakuweza kuja kuhudhuria mkutano wa maana kama

huu.  Mimi ningependekeza jambo la kwanza kabisa.   Kuondoa ukosefu wa elimu Kilifi, elimu ifanywe bure na lazima  mpaka

darasa la kumi na mbili, ili tuondoe shida hii ya watu kutoelewa.

Bwana  mwenyekiti  ningependa  nipendekeze  kuhusu  wajumbe.    Mara  nyingi  tumechagua  wajumbe  ambao  hawakutekeleza

wajibu walioupewa na wananchi.   Wajumbe  kama  wale  wana  hakikisho  la  kukaa  kwa  miaka  mitano,  raha  mstarehe.   Mimi

ningependekeza  kwamba  wajumbe  ambao  hawatafanya  kazi  zao  kutegemea  na  wananchi  wanavyotaka,  waweze  kuitishwa

nyumbani kwa asili mia ya ishirini na tano ya wale waliompigia kura.  Waregeshwe ili waje watafute mandate nyingine.

Ningetaka nipendekeze kitu fulani  kuhusu  kazi  na  uajiri.   Kuna  mtindo  ambao  kwamba  umeendelea  kwa  miaka  mingi  labda

tangu Kenya ianze, kwamba mtu mmoja anaweza kusimama kule bunge au katika wizara na aseme mgomo fulani si halali.  Na

watu  wale  wenyewe  wanatafuta  haki  zao,  lakini  waziri  akasema  hiyo  si  halali,  mgomo  huo  si  halali.   Mimi  ningependekeza

kwamba, wakati shirika au chama chochote, au wafanyaji kazi wanapogoma, bunge liitwe hata kama liko kama liziko, liitwe na

lijadili mgomo ule.  Kukiwa kuna uhaki wowote bunge lipitishe kwamba hatua ya kuwasaidia wafanyaji kazi wale ichukuliwe na

serikali.  Kwa hivyo waziri asiwe na uwezo wa kikatiba wa kutangaza mgomo, kwamba si halali.

Ufisadi  ni  kitu  ambacho  kimekula  maisha  ya  wakenya  wengi.   Tumeona  katika  nyakati  fulani  kwamba  mtu  fulani  anaweza

kutajwa kwa ufisadi, katika gazeti pengine, na hatachukuliwa hatua yoyote.  Mimi ningependekeza kwamba kiongozi yeyote wa

serikali, anapoandikwa katika gazeti kwamba yeye ni mfisadi, mara moja serikali ichukue hatua ya kumuachisha kazi,  uchunguzi

ufanywe, na kila kitu alichokipata kwa hali ya ufisadi kiregeshwe kwa serikali, hata akiwa ni nani.

Maendeleo  ya  nchi  yetu  yamepewa  kikundi  kile  kinaitwa  DDC.   Kama  wasemaji  wengine  walivyosema  DDC  chairmen  ni

ma-DC ambao mara nyingi huwa sio watu wa sehemu zile.  Kwa  sababu  hawaelewi  maisha  na  madhumuni  ya  wananchi  wa

sehemu  zile,  huwa  hawajali.   Mimi  ningependekeza,  bwana  mwenyekiti  kwamba,  Katiba  mpya  ianzishe  mpango  mpya  wa

DDC, ambapo mwananchi kuingia katika kamati ya DDC ni achaguliwe, ili tupate viongozi ambao watajali maslahi yetu.
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Uchaguzi wa bunge na kadhalika:  kuna kamati  ambayo  imechaguliwa  ili  kuendeleza  mambo  ya  uchaguzi  hapa  Kenya,  lakini

kamati ile haina uwezo.  Utakuta kwamba mgombeaji fulani anaweza kuchukua sheria mikononi mwake hata akamuua mpinzani

wake,  na  kamati  ile  haiwezi  kumshtaki  yule  mtu  aliyefanya  ubaya  ule.   Mtu  yule  mara  nyingi  huachwa  huru.   Mimi

ningependekeza  kwamba  kamati  ya  uchaguzi  ipewe  uwezo,  na  kadhalika  iweze  hata  kushtaki  inapoona  mgombeaji  wa  kiti

chochote  amevunja  sheria.   Mara  nyingi  mwananchi  hana  mahali  pa  kupeleka  malalamiko  yake,  akienda  kwa  chief,  chief

anaweza  kumviringa,  akienda  kwa  polisi,  polisi  wanaweza  kumviringa.   Mimi  ningependekeza,  bwana  mwenyekiti  kwamba,

kuwe  na  ofisi  kamili,  na  iwe  katika  kila  wilaya  na  hata  ikiwezekana  katika  kila  division,  hata  location,  mahali  ambapo

mwananchi anaweza akaenda na akapeana malalamiko yake, na hatua ichukuliwe.   Mengi nimeyaandika katika Memorandum

yangu, na ninata waachia.  Hayo machache asanteni.

Com. Lethome:  Haya mama karibu, nafasi ni yako sasa.  Jina lako?

Com. Asiyo:  Haya mama tueleze jina lako.

Kadhis  Catherine:   My  burning  issue  is  kuna  wakati  mwingine  wazazi  wanatukosea.   Utakuta  atakuoza,  na  wakati  ule

atakuoza  atachukua  mahari  na  pengine  hatachukua  nyingi  atachuka  kama  elfu  saba.   Lakini  akichukua  zile  elfu  saba,  kuna

wakati  pengine mtakuja mkae na yule bwana  pale  nyumbani.   Lakini  wakati  ule  utakuwa  na  yule  bwana  atakinena,  atasema

“after all mimi sina haja na wewe.   Kwanza wewe hata si chaguo langu, sikuwa natazamia kuwa niolewe na wewe,  kwa hivyo

hiyo ni kazi yako.   Utarudi ukae.   Mwambie baba  yako  alete  mahari,  hataleta  basi  kaa  namna  hii”.   Sasa  wewe  utakuwa  in

“suspense”,  uhuru  hapo  hutakuwa  ukipata,  raha  hapo  hutakuwa  ukipata,  hata  utafukuzwa  hapo  nyumbani.   Na  wakati

ukifukuzwa pale nyumbani, utaambiwa nenda ukae nyumbani utulie kwa babako,  vile amekuzaa amekuzaa.   Pengine kutakuwa

na  sababu  hapo,  itatokea  wakati  ambao  utakuwa  yuko  kazini,  lakini  sasa  wakati  ukifika  kazini  kwake  ukakute  mwanamke

mwingine  yuko  juu  yake,  sasa  hapo  wanafanya  mapenzi  yao.   Sasa  vile  alikuwa  akikuelezea  kuwa  wewe  mwenyewe  hasa

alikuwa hana haja,  sasa  ukimuuliza  anasema  after  all  huu  ni  mke  wangu,  nilikuambia  mimi sina  haja  nawe.   Sasa  pale  kama

nilivyotangulia  hapa  na  yule  mwingine  alipopitia  hapo,  Esther  Kacho,  akasema  kuwa  kuna  haki  ya  malu  katika  kimila.

Ukimshika namna hiyo, utakuwa unasikia kitu chakuuma katika maishani mwako, kwa sababu utakuwa unasema huyo ni mume

wangu.  Sasa yeye pia atakuwa anasikia kitu kingine katika maisha.

Com. Lethome:  Sasa ungependekeza kitu gani?

Kadhis Catherine:  Sasa mimi ningependekeza pale ndani, kama nikuulizwa chochote makosa pale ni yeye alipe.

Com. Lethome:  Alipe malu?

Kadhis Catherine:  Eeh alipe ile malu.  Kwa kuwa nitakuwa nasikia kitu kinanikera.
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Com. Asiyo:  Lakini mama kuna swali mimi pia nataka kukuuliza.  Kama mzazi wako ndiye alifanya mpango uolewe na mtu, na

wewe hukupeana consent  yako,  yaani ukiwa huyu mzee hukukubaliana naye kwamba uolewe naye,  ilikuwa mpango wa baba

pengine mpango wa wazazi, na  umeenda  umekaa  na  huyu  mzee,  ndivyo  unasema?   Halafu  anakuacha  anachukua  mwingine,

ndiyo hii unasema?  Ungesema kwamba ingekuwa vizuri saa  ile unaozwa kuwe na registration ya kusema kwamba  sasa  huyo

amekuoa na kuwe na certificate, hata kama sio ya kanisa.

Kadhis Catherine:  Hakuna certificate, inakuwa tu hivi hivi.

Com. Asiyo:  Kwa hivyo ingekuwa vizuri kuwe na certificate ya kuolewa hata kama ile ya kinyumbani, ili ijulikane kwa kweli

huyu mzee amekuoa, amelipa hiyo shilingi saba uliyosema?

Kadhis Catherine:   Certificate ya nyumbani ya kimila ndio wako nayo, lakini hiyo ya nini hakuna.

Com. Lethome:   Na  katika hiyo ndoa ya kimila, hii ni ya yule  mwanamke  mtakutana  ama  analazimishwa  ama  huwa  ni  kwa

hiari yake.  Huwa anashauriwa yeye anakubali ama inakuwa aje?

Kadhis Catherine:  Kulazimishwa hawalazimishwi.  Wakati mwingine wakifika nyumbani wakalima pengine kunde hivi. 

Com. Lethome:  Aka?

Kadhis Catherine:  Akalima kunde pale nyumbani.  Sasa mtu kama huyo ndio sijui kama ilikuwa ikichukuliwa namna gani.

Com. Asiyo:   Nikisema yeye ameolewa lakini hana na uwezo wa kusema kama anampenda huyu mzee au hampendi.   Huyu

bwana amepeana mahari.  Sasa nataka kukuuliza hivi, ungependelea njia kama hizi za ndoa ziwekwe registration ndio ijulikane

kweli huyu alikuwa ameoa au ameolewa?

Kadhis Catherine:  Sawa ni registration vile mumekubaliana kwa sababu kuna wakati,  hata kwa wakati  huu, yule mwenyewe

sasa ambaye tulikuwa namna hiyo, yuko.   Kuna wakati  mwingine ambao ilikuwa tarehe  ishirini  na  tano  disemba.   Sasa  hapo

kulikuwa na mvulana mwingine pia yuasema huyo siwezi shikana na yeye.   Yeye ni mume wako,  ukipenda atakuoa asipokuoa

basi yaishe, mimi nitakuwa na mambo yangu.

Com. Asiyo:  Na umesema vizuri.

Com. Lethome:  Haya asante mama tutaangalia.

Kadhis Catherine:   Kwa hivyo  the  second  point  ni  hivi.   Kuna  wakati  mwingine  katika  makanisa  yaani  huwa  kuna  uhuru,
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lakini  katika  wale  ambao  mtakuwa  wawili,  kama  kwingine  waenda  kanisani  na  mwenzako  bado  haendi  kanisani,  itatokea

wakati  ambao atakuambia huna wakati.   Kwa hivyo chukua panga twende tukate miti, tuchukue miti mistuni  kwa  kuwa  hapa

unajenga nyumba.  Sasa vile najenga hii nyumba hapo twende mitini kama saa tatu.  Sasa  huo kwa kumtii utamheshimu utaenda

na yeye.   Sasa  ukienda na yeye kule msituni kule ndani sana,  ataenda  akakugeukia  atasema  “ah  mimi leo  nitakumaliza.   Vile

nitakumaliza hiyo ni kazi yako.  Utanijulisha yule ambaye kule kanisani unaenda kuzungumza na nani?”  Wewe hasa unaambiwa

yule pastor hasa ni mumeo, kwa mfano sasa.  Sasa hapo atachukua panga vile ameliinoa vizuri na kila kitu na kuchama chama,

piga magoti uombe msamaha leo nakuua.  Sasa unaona?

Com. Asiyo:  Tumesikia.

Kadhis Catherine:  Sasa hapo kama hakuna uhuru pia..

Com. Asiyo:  Kwa kuabudu Mungu?

Kadhis Catherine:  Eeh kwa kuabudu Mungu.

Com. Asiyo:  Tume shukuru sana, mama.

Com.  Lethome:   Peana  jina  lako  pale,  tuna  shukuru  kwa  maoni  yako  mazuri.   Kasiwa,  Kasiwa?   Na  baada  ya  hapo

tunampata mama mwingine.

Com. Asiyo:  Tupatie jina.

Emmanuel Kasiwa Ngala:   Kwa  majina  naitwa  Emmanuel  Kasiwa  Ngala.   Mimi  ni  mwenyekiti  wa  chama  cha  Shirikisho

(SPK) Kilifi District, wilaya ya Kilifi.

Com. Lethome:  Una memorandum?

Emmanuel Kasiwa Ngala:  Nimeletea Commission memorandum ambayo ina maelezo yote yanayohusu hiyo Katiba ya sasa,

ambayo tumeiweka kwa urefu sana.   Kwa hivyo singependa sana kurudisha lakini pengine ni gusie gusie kidogo katika ile first

round.

Com. Lethome:  Haya gusia.

Emmanuel Kasiwa Ngala:  Ule msingi, serikali yetu ni ya majimbo by the way.
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Emmanuel Kasiwa Ngala:  Pengine nitarudia.  Kwa majina naitwa Emmanuel Kasiwa Ngala,  mimi ni mwenyekiti wa chama

cha Shirikisho cha Kenya (SPK).  Nimesema kwamba tumefanya mapendekezo yetu hapa Kilifi, na yapo katika memorandum,

kwa hivyo nitaitoa hii memorandum baadaye, lakini tu labda kugusia gusia kidogo, ikiwa nitaruhusiwa.

Com. Lethome:  Utaruhusiwa.

Emmanuel Kasiwa Ngala:   Kenya  ni  muungano  wa  watu  wa  jamii  mbali  mbali  zenye  tofauti  ya  kihistoria  na  kiutamaduni.

Kabla ya kuja kwa utawala wa mkoloni, watu wa-Kenya waliishi kwa vikundi vya ukabila,  ingawaaje kila jamii ilifurahia siasa,

utamaduni, dini, na kujitegemea ki-uchumi na mambo mengine.  Hata hivyo walijumuika na kushirikiana pamoja katika mambo

mengi, hasa kwa nyanja za biashara, uchumi, kuoana na kujilinda na adui zao na pia wakati  wa maafa.   Alipokuja,  huo ni mda

ule ambao tulikuwa hatujakuwa katika utawala wowote.  Baada ya kuja mkoloni, mkoloni alitambua jambo hili.

Com. Lethome:  Bwana Emmanuel, ngoja kidogo.  Mimi naona muda huu uutumie kupendekeza.

Emmanuel Kasiwa Ngala:  Ndio hivyo najenga ule msingi, ni kidogo sana. 

Com. Lethome:  Tuyagange yajayo.

Emmanuel Kasiwa Ngala:  Nafikiri ikiwa tutaharakisha wakati ile purpose to be defeated, itakuwa hakuja haja.

Com.  Lethome:   Wajua  ni  nini,  tumekubaliana  asubuhi  lakini  nafikiria  haukuwako  bwana  Emmanuel,  tukasema  huu  mda

tunaokupa ukianza kuzungumzia habari ya historia yetu, haitatusaidia.

Com. Asiyo:  Utakosa kupendekeza.

Com. Lethome:  Watu hawa wataweza kuzungumza, tunataka mapendekezo, pendekeza, pendekeza.

Com. Asiyo:  Juu ya Katiba mpya.

Emmanuel Kasiwa Ngala:   Okay.   Asante.   Sasa  nafikiri  kama  nilivyosema  nilikuwa  nimegusia  katika  vipengele  vyote  vya

sheria, pengine nitapitia tu yale ambayo tumependekeza.

Katika  executive  of  government  tumesema  kwamba  the  present  Constitution  awards  too  much  power  to  the  President.

Tukapendekeza  kwamba,  we  propose  that  the  new  Constitution  should  limit  the  powers  and  duties  of  the  President,  as
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follows:-

 He will be the Head of State and the symbol of Kenya’s sovereignty in the relations with other nations.

 He shall be  the Commander-in-Chief of the Armed Forces  and may declare  war against any aggressor   Nation with  the

advice of the Senate.

 The Federal President will represent the country in its international relations and will conclude treaties with other nations on

its behalf.

 He shall also accredit and receive envoys.

 The Federal President will have powers to nominate members of the Cabinet,  Federal  Judges,  Federal  Civil Servants  and

the  commissioned  and  non-commissioned  officers  of  the  Armed  Forces.   However,  the  President’s  nomination  shall  be

subject to confirmation by the Senate, although he may have power to nominate, he is denied powers  to dismiss.  Atakuwa

hawezi ku-dismiss.   This power  is vested on Parliament.   The advantage of this arrangement is that it  may  discourage  the

current practice  of appointing kinsmen, friends or  relatives to national positions.   It  will also protect  officers  appointed  on

merit, from the fear of being dismissed from office, if they do not follow the details of the incumbent President.

 The Federal  President  personifies  the  country’s  political  unity  in  a  special  way.   He  is  the  link  between  all  elements  in

society,  regardless  of  party  distinctions.   Although  his  tasks  are  mainly  on  a  representational  nature,  he  can  exercise

considerable  personal  authority  through  his  neutral  mediating  functions.   By  comumenting  on  the  fundamental  aspects  of

current  issues  he  can  rise  above  general  party’s  political  controversy  and  set  standards  for  public  political  and  moral

guidance.

 The Federal  President  will have powers  to sign bills into legislation.  He  may  vetto  legistration  if  he  reasonably  believes

such a vetto is in the  interest  of  the  federal  country.   However  such  a  bill  shall  become  law  if  it  is  vetted  by  two-thirds

majority of both Houses.  In the event of two-thirds majority of both Houses,  then the House has not bee  attained then the

bill will fail, will be defeated.

 The Federal President shall be elected together with the Vice President as his running mate for a term of four years,  but he

shall not be eligible to serve for more than 2 terms.

Com. Asiyo:   If you have already put that on paper, peana zile headlines.

Emmanuel Kasiwa Ngala:  I wanted to say the President, then the rest.  This was important.  Okay.

55



Interjections:

Emmanuel Kasiwa Ngala:   Upande wa ardhi,  we propose  that ultimate ownership should be in the hands of the individuals

and in some cases, communities.

Com. Asiyo:  Individuals …

Emmanuel Kasiwa Ngala:  In the hands of individuals and in some cases communities.  Niendelee au niwache?

Com. Lethome:  Mimi naona ukikabidhi hiyo memorandum.

Emmanuel  Kasiwa  Ngala:   Ndiyo  hiyo  lakini  nilikuwa  nasema  kwa  faida  ya  wenzangu.   Kwa  hivyo  kama  hivyo  ndivyo

munavyotaka.

Interjections:  Wasoma kizungu.

Emmanuel Kasiwa Ngala:  Ooh, samahani.  Kama hii nilikuwa ninasoma Kiswahili.

Com. Lethome:  Sema jina lako halafu uendelee.  Basi tusikizaneni hapa tumsikize huyu mama tumpeni nafasi.   Anza kwa jina

lako mama tuendelee.  Una memorandum?  Una memorandum ama utazungumza?

Councillor Amina Kisasa:  Nitazungumza kidogo in short, halafu niko na memorandum nitawapa.

Com. Lethome:  Haya.

Councillor Amina Kisasa:  Kwa majina naitwa Councillor Amina Kisasa kutoka Junju location.

(a) Mwanzo nitaanzia upande wa uraia.  Tunakuta kuwa upande wa sheria ya uraia wananchi wa Kenya hasa upande wa

kina mama tunapata taabu sana.  Utapata  mwanaume akipata  kama ni mwanamke wa kizungu beach,  akitaka kumuoa

inakuwa  kwake  si  tatizo.   Lakini  mama  wewe  utakuwa  hapa  pengine  umepata  mwanaume  ametoka  ni  Uganda,  ni

Tanzania ama hata mzungu,utatiliwa vikwazo kweli kwenye sheria.  Tungeomba serikali yetu ichukulie haki ya uraia kwa

mwanamke na mwanaume kuwa sawa.

(b) Upande  wa  vitambulisho:  watoto  wetu  wanapata  taabu  sana  na  vitambulisho.   Mimi  nafikiri  vitambulisho  ni  vya
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kufanya mwananchi awe mwananchi.  Utapata mtoto hana pengine baba, mama akienda kule ataambiwa aende akalete

birth certificate ya nyanya.  Nyanya zetu walikuwa hawana birth certificate.   Mtoto  yule atahangaishwa leo nenda,  rudi

mpaka  mwisho  ataishiwa  na  nauli  ataamua  anakaa.   Serikali  ingefanya  kama  wakati  wa  likizo,  watoto  wote  wale

wanamaliza vidato vya nne, wawe wanaenda kwa ma-chifu, wazee wawekwe pale wanajua huyu ni mtoto wetu, watoto

wote  wapewe  vitambulisho  kwa  jumla.   Wanajua  kama  pengine  baada  ya  miezi  mitatu  kutakuwa  kunatolewa

vitambulisho, ili watoto wawe hawapati taabu ya vitambulisho sana.

(c) Jambo jingine kuunganisha na hapo.   Utapata  wasichana wakiwa “chotara” pengine amezaa na  muarabu.   Msichana

akienda pale atahangaishwe kweli kweli.   Tuko na cases  nyingi za wasichana ambao wanaonekana  ni  half-cast,  lakini

hawazungumzi  hata  kigiriama.   Amezaliwa,  nyanyake  ana  handa  pengine  ametoka  Richaka  Umbu.   Msichana  yule

pengine utapata  leo hawana  vitambulisho  kabisa  na  ni  wananchi  wa  Kenya  iko  thibitisho,  chifu  yuajua,  utapata  kuna

vetting.  Vetting officer ni mjaluo ametoka bara, anamuhangaisha yule mtoto,  karatasi  ikija inaandikwa red,  iende,  irudi.

 Tungependa upande wa vitambulisho iwe hata kama ni skuli mtoto akifika form  four,  viwe  vinapelekwa  skuli  watoto

wote wanapata vitambulisho.  Na wale ambao hawakujaliwa kusoma pia isiwe ni tatizo kwao.

(d) Muundo wa serikali mimi ningesema tungependelea serikali ya majimbo.

(e) Vyama vya kisiasa:  vyama vya kisiasa ninapata vinakuwa vingi mpaka vinatuletea matatizo.  Tunaishi-lia kuchagua mtu

ambaye hatukumtegemea wala kumtarajia.  Kwa kuwa kila chama kinasimamisha mtu wake,  kinasimamisha mtu wake,

pengine kuna  mtu  ambaye  angetufaa  kwenye  chama  fulani,  lakini  kwa  vile  vyama  vimekuwa  viingi  sasa,  imekuwa  ni

vurugu na tatizo na mwisho twabakia twachagua watu ambao hatukutegemea.

Com. Lethome:  Kuhusu vyama?

Councillor Amina Kisasa:   Kuhusu vyama nimependekeza katika memorandum yangu, tungekuwa na kama vyama vinne tu

vya kisiasa.

Com. Asiyo:  Na independent candidates?

Com. Lethome:  Na wasiotaka kujiunga na chama chochote?

Councillor Amina Kisasa:  Wasiotaka kujiunga katika vyama vile vinne, sidhani kama,  kama zamani kulikuwa na KANU na

KADU.  Si ilikuwa vyama viwili, lakini unaangalia wapi inakufaa.  Vilikuwa viwili.

Com. Lethome:  Habari ya independent candidates – wakubaliwe, wasikubaliwe?  Ukitaka kusimama na huna chama?
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Councillor Amina Kisasa:    Hiyo itatuletea matatizo sana.  Kibinafsi mimi, naona hiyo itatuletea shida.   Kila mtu angesimama

kivyake, ndiyo yale ninalokataa tangu mwanzo kwao vikiwa vyama ni vingi ama watu ni wengi inakuwa ni matatizo.

(f) Mahakama:  nimesema katika mahakama mwananchi asiwe na uwezo siku zote anakuwa anaonewa.   Kuna  mambo

mengi yanayotendeka katika mahakama, ambayo mwananchi wa chini anaumia sana.  Kuwe na sheria ambayo upelelezi

zaidi ufanywe katika mahakama  yetu  ya  Kenya.   Unaweza  kuwa  mwenyewe  umeenda  kortini  kusikiza  kesi,  ukaona

hiyo kesi  kabisa  mtu anadhulumiwa, lakini mahakama ikatoa  vingine  na  huwa  hakuna  budi.   Pengine  kukata  rufani  ni

pesa  tena,  yule  mwananchi  wa  chini  huwa  hana  pesa  ya  kukata  rufani,  unatoka  pale  unabaki  unaomba  Mwenyezi

Mungu wako tu akusamehe, basi mambo yanaishia hapo.

(g) Halafu nimesema upande wa dini ya kiislamu, tungeomba wamama waislamu wakafiwa na wanaume wapewe ruhusa

ya  “eda”  ya  mieze  minne  na  siku  kumi  iwe  ni  leave  ambayo  itaeleweka  Kenya  nzima.   Baada  ya  mwanamke  awe

anajifunga maninja atoke  akienda kazini, iwe ni leave kama vile maternity leave.   Mwanamke akifelewa  na  mume  iwe

itaeleweka awe anapewa miezi minne na siku kumi akae eda mpaka amalize eda.

(h) Upande wa ndoa, tunapata sana sana kina mama tunatatizika baada  ya kina baba  wakitukataa.   Utakuwa umechuma

na mwanaume mumenunua mashamba, mko na mali, mko na watoto,  mwanaume siku ameamua hakutaki atakwambia

toka,  nenda.   Vile vyote mlivyochuma vinabaki wewe huna lolote,  huna cha  kupata  kutokana  na  pale.    Tungeomba,

mwanaume  asiwe  ana  achana  na  mwanamke,  serikali  yetu  iwe  kuwe  sheria.   Mali  wanaochuma  kuanzia  pamoja

igawanywe sawa kwa sawa, kila mtu achukue nusu yake akaangalie zake mbele.

(i) Haki za ardi:  tumepata  kuwa  katika  haswa  location  yangu  ninayokaa  ardhi  kubwa  inaenda  kupewe  mtu  mmoja  na

wananchi wengi utapata wanatatizika, ndio jambo hili la squatters bado laendelea.   Kuna waliokuwa mbele yetu katika

serikali wakiwa na vyeo vya juu, wamechukua maeneo makubwa makubwa, sana ya mashamba ya Pwani.   Wananchi

wa Pwani tunateseka.   Utapata  karatasi  ya  haki  ya  ardhi  inatoka  Nairobi.   Mtu  anakuja  na  karatasi  kutoka  Nairobi

anakuja mahali mtu amekaa pengine miaka ishirini, hajajua njia tu za kutafuta usawa wa ile shamba.  Unakuja kuambiwa

utoke hapo,  mtu amekuja na karatasi.   Na  sheria inachukuliwa kuwa mwenye karatasi  ndiye mwenye haki.   Kabla  ya

mwenye karatasi  hajapewa haki,  serikali iwe itachunguza kwanza yule mwananchi aliye pale  amekaa  kwa  muda  gani.

Kwa hivyo ningependekeza, mwananchi akiwa amekaa kwenye ardhi zaidi ya miaka kumi, ardhi ile iwe itakuwa ni yake

bila  mapigamizi  yoyote.   Kwa  kuwa  ile  miaka  kumi  mtu  atakuwa  yuko  hapo,  mpaka  aje  akuondoe  wewe  ambaye

umeishi miaka ishirini au thelathini, akija akidai sehemu ile ni yake.   Na  utapata  watu wetu wanadhulumiwa inabidi mtu

yule, mama mtu mzima pengine amefelewa hana njia, yabidi aondoke amwache yule aliyekuja na karatasi  kutoka ofisi,

hata mara ingine hajui, anapitia kwa chifu.  Chifu ndio aende akamtaftie hiyo mahali, basi  ni hapa na pana watu tayari.

Wananchi tunapata taabu sana.
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(j) Sheria  za  ma-chifu  za  magogoni:  ikiwa  hii  kesi  za  magogoni  ni  ziendelee,  tungependelea  ama  tungeomba  kuwe  na

wanawake  sawa  na  wanaume  kwenye  hivi  vikao  vya  magogoni  vya  ma-chifu.   Unapata  mwanamke  anaenda  pale,

wanaume watu wazima wamejaa ishirini, thelathini, mama yule hata hajui ajieleze aje, pengine ana kesi  yake matatizo ya

nyumbani  na  mume,  yabidi  aeleze  wazi  kwenye  hadhara,  mpaka  mwisho  mengine  yanamshinda  kusema.    Unapata

mume yule anapewa haki, mwanamke anakosa haki yake kwa kutoweza kujieleza ile usawa.

(k) Mapato  na  mishahara  ya  wabunge:   tunaona  wabunge  wetu  wanapewa  pesa  nyingi  sana  sana.    Ikiwezekana,

wakatiwe mishahara yao nusu wanavyopata sasa, ili mwananchi mwingine awe atafaidi.  Mwananchi ambaye hana kazi,

tuseme  vijana  wetu  ambao  hawana  kazi,  kuwe  na  kiwango  fulani  cha  mshahara,  ambao  mwisho  wa  mwezi  huenda

kuchukua ili kupunguza uhalifu wa nchi hii.

Com. Lethome:  Haya mama sikilizeni nitakupa nafasi ikiwa utazungumza.  Haya endelea.

(l) Upande wa serikali  za  mitaa:  tungependa  ma-chairman  wa  mabaraza  wawe  watachaguliwa  na  wananchi  wenyewe.

Tunapata  jambo  hili  linaumiza  sana  sana.   Inakuwa  ni  matatizo  madiwani  kule  wakipewa  kitu  kidogo  wanabaki

wanachagua yule wanaomtaka wao wenyewe, huku hawafikirii matatizo ya mwananchi chini.  Kwa hivyo ma-chairman

wawe wakichaguliwa kutokana na wananchi wenyewe, sio madiwani.  Halafu madiwani  wawe  na  kiwango  cha  elimu

cha  kidato  cha  nne,  inakuwa  ni  tatizo  sana  kwenye  mabaraza.   Singependa  kuchukua  muda  mwingi,  unajua  wengi

wanangoja, nitapeana.

Com. Lethome:  Ngoja kuna maswali mawili, matatu.

Councillor Amina Kisasa:  Asante.

Com. Asiyo:   Kwanza ningependa  kujua  juu  ya  hizi  magogo  yaani  zile  mahali  wazee  wanakaa  wakikata  hizi  mashauri.   Je,

mapendekezo yako ni kwamba hata kina mama wale wazee wawe wamekaa pale?

Councillor Amina Kisasa:   Kusema kweli jambo  hili  mwanzo  latutatiza,  hatujui  kama  liko  kwenye  sheria  ya  Kenya  wajua

sheria yenyewe hatuijui sisi, kwa hivyo twatizika.  Na  ikiwa iko kwenye sheria,  haiko case  za magogoni.  Mwanzo mwanachi

anaambiwa  alipe  pesa  nyingi  sana.   Unaweza  kuwa  na  kesi  yako  unamaliza  miezi  miwili  una  kiwango  ambacho  si  hulipa

ambacho ni ulipe ambacho kinaitwa “jamvi”. Unaenda ukirudi utapata wazee, mtu ile kesi  iko lakini yaenda ikitafuta ile pesa  ya

“jamvi” kwanza.

Com. Lethome:  Mimi ni wakili na haiko kwenye sheria.
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Com. Asiyo:  Haiko.

Councillor Amina Kisasa:  Basi ikiwa haiko kwenye sheria.

Com. Lethome:   Zile ambazo ziko zinakubaliwa kuna zile zinaitwa  Tribunals  –  Land  Tribunals  hizo  zinatambulika  na  sheria,

lakini hizo za magogoni hatutambui. 

Councillor Amina Kisasa:  Kwa hivyo tufanye aje kama wananchi?

Com. Asiyo:  Sasa wewe ndio utuambie.

Councillor Amina Kisasa:  Haya ikiwa ziendelee maoni yangu, nimesema hapo mwanzo mbeleni, ikiwa ni ziendelee mwanzo,

tungependa usawa.  Ikiwa ni wanaume kumi wanakaa pale,  wanawake kumi iwe sawa kwa sawa.   Ikiwa ni wanaume watano

wanawake pia wawe watano, ili waangalie usawa wa kesi zote za kina baba na kina mama kisawa.

Com. Asiyo:   Lakini pale mbele kulikuwa na watu ambao  walionelea  ni  vizuri  kuwa  na  ombudsman,  ambaye  mtu  akiwa  na

shida anaweza kuenda.  Na watu wengi wamesema hivyo. Je, kama kuna ofisi kama hiyo ya ombudsman, kuna haja tena kuwa

na hiyo ya magogo?

Councillor Amina Kisasa:  Itakuwa si lazima.

Com. Lethome:   …..  (inaudible) sababu hatujui sisi ni wageni hapa.   Katika hizi kesi  tunazofanya huko  magogoni  ni  kesi  ya

aina zote kwa mfano ya wizi, matatizo ya kinyumbani, mambo ya mashamba, au ni kesi ya aina gani inayofanya mtu magogoni?

Councillor Amina Kisasa:  Ukiwa huna uwezo wa kuenda mahakama ukienda kwa chifu wako unapewa wazee wakusaidie

kutatua.

Com. Lethome:  Uamuzi kwa mfano wakitoa ulipe gharama fulani, ukikosa kulipa watakufanya nini?

Councillor Amina Kisasa:  Haishughulikiwi ile kesi.

Com. Lethome:   Haishughulikiwi ile kesi.   Ndiyo nakwambia  haina  uzito  wowote  wa  kisheria  ile.   Haina  uzito  wa  kisheria.

Haya.  Ulisema kuwa watu wengine wanamiliki vipande vikubwa sana vya ardhi,  sasa  wewe ungependekeza kiwango cha juu

zaidi mtu humiliki ardhi mtu mmoja ni ngapi?  Hekari ngapi?
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Councillor Amina Kisasa:  Sasa katika sheria za Kenya hivi sasa unaona kama hino 99 years  of lease,  utapata  kama Vipingo

Estate kuna wazee pale kuna miji fulani ambayo sisi inatutatiza mpaka hatujui twende wapi.    Kuna  wazee  wameishi  kwenye

boma  forty  years,  mpaka  dakika  hino  wanaitwa  squatters,  hawana  vibali  tumejaribu  kupigania,  kuna  sehemu  fulani  mwenye

shamba ametoa.  Tumepigania wamepata sehemu fulani, lakini kuna sehemu fulani mpaka dakika hii wananachi wetu wanaweza

wakaondolewa saa  yote kukaundwa.   Nafikiri ukifika Vipingo pale unaona “land for sale”,  kwa nini land kama ile mwananchi

asiuziwe  kwa  bei  nafuu.   Nimeandika  kwenye  memorandum  yangu  hapa  inauzwa  1.5m.   1.5m  mwananchi  wa  kawaidi

atakwenda ipata wapi?  Ikiwa ni kuuza serikali ifanye mbinu ya kuchukua ardhi ile, imurudishie mwananchi yule ambaye yuko

pale afaidike, badala ya kumuachia mzungu auze akiuza.

Com. Lethome:   Bado hujajibu swali langu.  Umetupa maneno mazuri.  Mtu mmoja, kwa mfano mimi, nikiwa na  uwezo  wa

kununua ardhi, ni kiwango gani cha juu ambacho nitakubaliwa kumiliki? Ama nikitaka kumiliki hekari  pengine milioni moja,  nina

haki hiyo?

Councillor Amina Kisasa:  Mimi naona kwa Pwani yetu kiwango cha juu kabisa cha ardhi mtu angepewa ni hekari  thelathini,

iwe ni za mtu mmoja.  Yaani, kila mtu awe atalima na kunufaika na yeye.

Com. Lethome:   Kuna watu ambao wana ardhi,  lakini ile ardhi haitumii inakaa tu bure bila kutumiwa.  Pengine  hata  hayuko

hapa Kenya, yuko kwao huko lakini ana ardhi hapa.  Ungependekeza nini?

Councillor  Amina  Kisasa:   Ningependa  ardhi  zile  serikali  irudishe  kwa  wananchi.   Serikali  ichukue  ili  iweze  kurudishia

wananchi, wananchi wafaidike.

Com. Lethome:  Mishahara ya wabunge umesema kuwa mishahara yao ni ya juu sana?

Councillor Amina Kisasa:  Juu sana.

Com. Lethome:  Walijiamulia wenyewe

Councillor Amina Kisasa:  Ndio.

Com.  Lethome:   Je,  ungependelea  katika  Katiba  mpya  waendelee  hivyo  hivyo  kujiamulia  mishahara  yao,  ama  kuwe  na

mpango gani?

Councillor Amina Kisasa:   Lazima kuwe na mpango, si unaona waalimu wanavyopata taabu  saa  hizi  wanataka  mshahara.  

Mwaalimu ametoka wapi, au mbunge ametoka wapi?  Mbunge ametoka kwa mwaalimu.   Mtu yeyote yule hata sisi hapa sote

tumetoka  kwa  mwaalimu,  lakini  sasa  mwaalimu  anatatizika  sana.   Angekuwa  mwaalimu  ana  mshahara  wa  kutosha,
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kusingekuwa  na  hizi  vilasi  vya  kusomesha  watoto  wetu  mpaka  usiku,  mchana,  jumamosi,  jumapili,  wangekuwa  ile  kazi

wanaopewa jumamosi na jumapili, wanapeana kwa wanafunzi ili wanafunzi waweze kwenda kwa madarasa  kama ya dini siku

za jumapili.  Lakini tumepata wanafunzi wetu mpaka waenda madrasa. 

Com. Lethome:   Mshahara wa MPs ukatwe na nani?

Councillor Amina Kisasa:  Na wananchi.

Com. Lethome:  Na MPs ambao wanakwenda mbunge halafu wanalala? Wakifika huko wanalala hawafanyi kazi,  wafanywe

nini?  Unapendekeza kitu gani?

Councillor  Amina  Kisasa:   Ningependekeza  kuwe  na  muda  ambao  wanapewa  wakionekana  haonekani  analala  kabisa,

wananchi wakae wa amue iwe percentage fulani iwekwe ya wale voters waliompigia kura.  Wakipitisha atolewe, atolewe. 

Com. Lethome:  Asante sana councillor.  Kina mama wa Kilifi wanaringa.  Pale mwanzo tulikuwa na wamama wana mambo

wengi.  David Mramba.

Com. Asiyo:  Lazima uende pale uweke sign.

David Mramba:  Mimi naitwa David Mramba natoka Junju location, Kilifi.  Haya ni maoni ambayo siyatoi mimi pekee  yangu,

lakini ni baadhi ya wenzangu tumekaa sote kule kwetu na tukatoa maoni kama yafuatayo.

(1) Katika Katiba, kuwe na uhuru wa kumiliki ardhi zetu bila kudhulumiwa au kunyanyaswa.

(2) Pili, uhaki wa kutumia mazao ya mimea yetu bila kusumbuliwa na serikali hasa polisi,  hasa mumea wa kule  kwetu  ni

mnazi.   Kuna  watu  wetu  wamesumbuliwa  sana  na  polisi  mpaka  kuingia  ndani  ya  nyumba  usiku,  kuvunja  hata  na

mchana, kiasi cha kuiba pia.

(3) Mali za asili zisaidie wenyeji wa mahali pale,  ambapo zinatoka mali hizo.  Asili mia sabini na tano za mapato  zisaidie

wenyeji wa mahali pale.  Pia hiyo sheria mpya ama Katiba mpya iwe ya sheria ya nchi iwe na uwezo juu ya mwananchi

yeyote, awe raisi, waziri, mbunge au raia.

(4) Wananchi wawe na uwezo wa pamoja kuamua jambo badala ya kuwachiwa Rais aamuulie watu wote wa nchi nzima.

(5) Mahakama ipewe uhuru wa kufanya kazi bila kuingiliwa na wakuu wa serikali,  kama vile mtukufu Rais kuingilia.  Pia
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tukasema  kwamba  mgeni  yeyote  asiruhusiwe  kumiliki  ardhi  huku  mwenyeji  amebaki  kuitwa  squatter  sugu.   Pia

tukasema  ya  kwamba  wenyeji  wapewe  beach  plots,  kwa  sababu  ziko  beach  plots  nyingi  kama  wasemaji  wenzetu

waliotangulia  zinapewa  tu  matajiri,  sisi  kina  yahe  tunaachiwa  tu  namna  hiyo.   Pia  tukasema  ya  kwamba  ofisi  kuu  za

serikali  ziwe  mikoani.  Pia  tukasema  wafanyi  kazi  wa  serikali  wahudumu  sehemu  walizozaliwa.   Kusiwe  na  ukabila

katika kazi ama miradi yoyote.  Tukasema pia kuna matajiri haswa wazungu, wahindi na waarabu walipe wafanyaji kazi

wao mishahara kulingana na maisha yalivyo sasa.   Kuwe na usawa katika kuajiriwa kwa wananchi.   Watawala  kama

ma-chifu, ma-DO wachaguliwe na wananchi.  Tukasema pia kuwe na uhuru wa kutumia hoteli za kitalii bila ubaguzi wa

rangi au utajiri, kwa sababu kufikia sasa kama huna gari, ama u-mwananchi tu wa raia wa kawaida, kuna hoteli nyingine

hapa karibu, kwa mfano Whitesands Beach huwezi kuingia pale kama huna gari.  Huu ni ubaguzi.

(6) Kwa upande wa viongozi tukasema maoni yafuatayo:-

 haswa Rais awe mtu amesoma kuanzia ‘O’ level mpaka kufika chuo kikuu

 awe ameoa

 awe mwananchi wa Kenya

 awe mwenye umri kwanzia miaka arobaini mpaka sabini

 mwenye kujiweza kiuchumi

 awe ana akili timamu

 mwenye tabia njema na muaminifu.

 mwenye hana ukabila

 mwenye kuhudumia raia bila kuwabagua

 mwisho tukasema atawale kwa vipindi viwili tu.  Na hayo asanteni.

Com.  Lethome:   Asante  Bwana  David  Mramba.   Kuna  mambo  mengi  pale  chungu  nzima  nakupa  nafasi  hii  uzungumze.

Karibu mama.  Anza kwa jina lako mama.  Endelea mama.

Regina  Bonoventure  Kalume:   Mimi ni mtu kutoka district  ya Kilifi kama mgiriama hata hivi basi  nataka  niongeee  maneno

kwa ajili ya wagiriama wenzangu ambao pengine hawako au hawakuchangia.    Mimi ninashukuru sana kusikia Katiba.   Nafasi

ya Katiba hii tulikuwa tukiingoja kwa muda mrefu, sisi haswa watu wa Coast, haswa watu wa Pwani.  Sisi ndio tumelemewa na

utumwa, hata kama kuna utawala, sisi bado hatukuuonja, bado hatujakula matunda ya uhuru, sisi.  Kwa sababu,  ikiwa ni beach

plot naanza na hiyo kwanza iko hapa,  iko nchi ya Coast  iko Pwani.   Nairobi  hakuna beach,  India hakuna beach hii ya kwetu

hapa.   Baraarabu  wana  beach  zao  mimi sijafika  huko,  lakini  sio  hii  iliyo  hapa.   Sisi  hakuna  hata  mgiriama  mmoja  m-coast,

nisema  m-coast  hata  mmoja  aliyeonja  matunda  ya  shamba  ya  hapa  kwetu.   Kwa  hivyo  tunalalamika  kutoka  utawala  uingie

mgiriama  hasa  mijikenda,  hajakula,  hajaramba  kitu  katika  mdomo  wake,  kuramba.   Nafasi  ya  mchanga  wake  huwa  Pwani

ambapo  sisi  tungekuwa  tuna  ….  ya  hata  ndege.   Sisi  tuko  maskini  na  watoto  wetu,  hilo  liwe  la  kwanza  kuondoka.   Ikiwa
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serikali ya mkoloni na huyo mazrui na huyo sultan ndiyo walilopanga hilo neno,  leo liondoke,  lipangwe upya.   Tutafurahi sana,

tena tunajua Mungu anatupenda pengine ameleta hii Katiba igeuzwe kusudi mgiriama, miji kenda naye  aweze  kuingia  kwenye

gari.   Kwanzia  hiyo  bahari  ni  yetu,  mpaka  huko  Katendewa,  hii  ni  nchi  yetu  sisi  ni  Africa.   Mimi  nafikiri  hakuna  mgiriama

angeenda kujiunga India ajiandikishe uananchi wa India, apewe utawala au uwezo kama power  ya wenzetu wageni walio hapa.

 Sisi hatuna power  kama wale  wenzetu.   Sisi  wenye  mji  hatuna  power  hiyo.   Na  sisi  ni  maskini,  hata  dakika  hii.   Mimi  hivi

nisemavyo  na  wenzangu  wa  rika  yangu  hata  hawa  watoto  wetu  hakuna  hata  mmoja  aliweza  kuonja  matunda  ya  Uhuru  ya

mchanga wetu.  Kama wenzangu wametangulia kusema kuna u-squatter basi  ni kweli,  kama hamjasikia nyinyi makaabara  mjue

u-squatter wote uko hapa.

Sasa hilo liwe la kwanza liondoke na ikiwa inawezekana hao wote ambao sio wazaliwa wa hapo.   Mimi sijajiunga sana kusema

majimbo nimeyapasisha, lakini naongea kwa wilaya hii.  Hawa wote ambao hawakuzaliwa hapa wawe power  yao iko chini, sisi

wazalia tuwe power yetu iko juu.  Na kama alivyoongea hata Councillor Hamidi hiyo ni sawa,  kwamba kazi zote zitakazokuwa

katika nchi yetu hii, hasa Kilindini, ndio tamaa yetu kubwa.  Waandikwe watoto  wetu kwanza halafu wageni nyuma, hata kama

amejiandikisha  ni  mwanakenya,  tena  yeye  si  mzaliwa  hapa  amefanya  kuja  kuomba  na  kupenda  akakubaliwa  anaishi,  lakini

mwenyeji ni yule mmijikenda, coast , Pwani ambaye amezaliwa hapa.  Hiyo ni mali yetu.  Hayo nafikiri yanaweza kutosha, ikiwa

nime-cover habari ya kumiliki ardhi na mashamba.

Sasa  ingine ni kwamba,  tunaingilia upande wa serikali.   Unakuta kama watu walivyosema, viongozi  wetu  wa  serikali,  kusema

kweli, wengi hawafanyi haki.   Si kwamba nitasema kwa leo hivi, hata toka  ianze serikali,  ma-chifu, kitu gani watu wanateseka

sana si urongo.  Unakuta mtu hana ukweli wake hapa,  lakini hataupata.   Haswa  kama  alivyosema  mwenzangu  kwamba  hata

akiwa hana elimu anaonewa kabisa, tunaonewa.  Hakuna haki inayopita pale, hiyo ichunguzwe sana hiyo.

Com. Lethome:  Pendekeza, unataka gani ichunguzwe sasa?  Nataka upendekeze.

Regina Bonoventure Kalume:  Napendekeza igeuzwe, wa ile ya kwamba kuwe na ile ofisi iliyotajwa mbeleni iwe maoni yote

yanaweza kupelekwa pale kusudi usawa upatikane.

Com. Asiyo:  Na huyu DC ambaye anadhulumu watu achaguliwe na watu au na nani?

Regina Bonoventure Kalume:  Na ifanywe hiyo ya kura.

Com. Lethome:  Mumpigie kura.

Regina Bonoventure Kalume:  Eeh, naifanywe hiyo ya kura.
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Com. Lethome:  Na awe ni mtu wa kutoka wapi huyo chifu?

Regina  Bonoventure  Kalume:  Kutangulia  wenzangu  walivyo-ongea  ni  kama  wamejigawanya  wakasema  hii  ni  shirikisho

majimbo.  Maana ya shirikisho majimbo, ni kuonyesha kwamba mwenyeji wa coast  hapa anapenda mgeni.  Atakaribisha hata

aliyetoka wapi, lakini awe ameshirikiana naye akiishi vizuri hapa pamoja na sisi. 

Com. Lethome:  Na DO, unakubali ma-DO wa kutoka nje ama ma-DO pia wawe mijikenda au wa coast?

Regina Bonoventure Kalume:  Sasa hivi nilivyotaja shirikisho, nafikiri kutakuwa kuna mchanganyiko.  Shirikisho haikutenga

Mkenya awe hakanyagi Pwani.

Com. Lethome:  Si kuganyaga sasa,  nikuja kuwa kiongozi pale,  kutawala pale.   DO atolewe mahali popote  aletwe hapa,  au

awe ni mtu wa hapa hapa?

Regina  Bonoventure  Kalume:   Katika  ile  ofisi  itachagua  maoni.  Mimi  ningesema   kwamba  tusibaguane  kwamba  mtu

anayetoka Kenya awe hawezi kuja kutawala hapa.   Inawezekana tu, bora  ile Coast  yetu iwe na mamlaka.  Mimi  ningependa

hapa  katika  Coast  maanake  hivi  sasa  nyinyi  viongozi  nyinyi  mumekuja  kuuliza  maneno  juu  ya  watu  wa  Coast.   Sasa  mimi

ningependekeza Coast yetu hii iwe na mamlaka.  Mamlaka yale ndiyo yataongoza viongozi wetu wote watakaoishi hapa.

Com.  Lethome:   Haya,  asante  mama.   Twashukuru  sana  kwa  maoni  yako,  ukajiandikishe  pale.   Tuna  Mzungu  Augustus.

Augustus is here?  Jaribuni kuharakisha watu ni wengi, wengi ajabu.

Com. Asiyo:  Vile mnataka kuongea, pendekeza.

Com. Lethome:  Pendekeza, pendekeza.

Com. Asiyo:  Jina kwanza.

Augustus  Mzungu:   Jina  najiita  Augustus  Mzungu  mkaazi  wa  Junju  location  na  kule  ninakaa  tatizo  ni  ardhi.   Tumekuwa

ma-squatter  kwa miaka hata karibu themanini, mpaka leo hii bado  tunaitwa ma-squatter  sugu, kwa sababu  mwaarabu  saa  hii

yuko Arabuni kule, lakini bado anamiliki shamba pale.  Kuna wazungu bado wanamiliki shamba pale.

Com. Lethome:   Unapendekeza kitu gani?

Augustus Mzungu:   Mimi napendekeza  zile  shamba  zigawiwe  wananchi  wenyewe,  hata  kama  watalipa  kodi  kidogo,  lakini
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ziwe zao sasa.  Wawe wako huru kujitawala.

Com. Asiyo:  Hawa wahindi na wazungu tuwaachie kiasi gani cha haya mashamba tukiyapeana kwa watu?

Augustus Mzungu:  Labda kama ni nyingi sana hekari kumi na mbili pekee yake.

Com. Asiyo:  Waachiwe?

Augustus Mzungu:   Na  pia,  umilikaji wa mashamba ningependekeza ya kwamba wale wangekuwa na  hekari  nyingi  kabisa,

wakuwe na mia mbili pekee yake, yule wa nyingi kabisa.   Kwa sababu hata saa  hii kuna watu wanamiliki ma-hekari  elfu tano,

hata elfu kumi, na ni mtu mmoja pekee  yake,  mwingine pale hana shamba.   Halafu  pia  kupunguzua  umaskini  ningependekeza

kwamba  serikali  ijayo  waangalie  upande  wa  vijana.   Yule  mwenye  hana  kazi  kuwe  na  percentage  fulani  kama  25%  iwe

inapelekwa kwa Central  Government ili kwamba zile zigawiwe wale vijana ama wale wenye hawana kazi,  mwisho  wa  mwezi

wanaenda kupata pesa kidogo za matumizi, ndio hapo tutapunguza wizi na ujambazi.

Pia upande wa Rais, napendekeza ya kwamba awe amesoma na kama ni elimu ya chini awe amefika kidato cha nne, na bado

akuwe na grade, kuanzia B+ kuendelea.  Kwa sababu mtu kama huyo mwenye amepata   B+,  huyo anaonekana ni mzuri lakini

pengine ni matatizo ya kifedha ndio imemfanya asiende mbele.  Na pia awe ameoa, kwa sababu mtu mwenye bibi nafikiri ni mtu

mwenye family, na akiwa na family kuna uwezo wa kuona kwamba anaweza kukaa na family yake na kuiongoza vizuri.

Upande wa elimu, ningependekeza irudi ile ya zamani sijui ilikuwa 7-2-2-2?

Com. Lethome:  7-4-2-3.

Augustus  Mzungu:   Haya.   Kwa  sababu  hii  ya  8-4-4  inaonekana  haina  mazao  mazuri.   Sana  inagandamiza  wanafunzi.  

Utapata  hata mwanafunzi  siku  hizi,  hawezi  kupanda  huu  mti,  zamani  sisi  tulikuwa  tunapanda  hii  vizuri,  tunaenda  kutunda  zile

mbegu ama tunawinda ndege pale juu, lakini saa hii hawana hiyo time, ya kucheza pia hawana.    Kwa hivyo imezorotesha sana

nchi.  Kwa hayo machache nafikiri nikomee hapo, iko mengi lakini wengine pia wanachangia.

Com. Asiyo:  Machache tu.

Com. Lethome:  Ile part uliyotaka kutoa kwa bibi yule anataka kwenda, kabla hajaenda aje atoe maoni yake.  Ni wewe.

Mama Maglass – Zena Tuva:  Mabibi na mabwana hamjambo?  Mimi kwa jina naitwa Maglass – Mama Maglass.

66



Com. Lethome:  Na majina mengine?

Mama  Maglass  –  Zena  Tuva:   Jina  lingine  naitwa  Zena  Tuva.   Ukitafuta  langu  hutalipata.   Mimi  naunga  mkono  Amina

Kisasi.   Shida tuliyo nayo wananchi wa Kilifi ni kuhusu ardhi na haki zetu.   Kwa  kusema  kweli  hawa  mijikenda  hatuna  haki,

hasa  kina  mama.   Mama  mimi  nimeolewa  nimeachwa  pale,  mwenye  ardhi  ile  aje  anisumbua  mimi  mama,  baba  hayuko.

Nimeishi Mnarani,  nimezaliwa Mnarani,  nimekua Mnarani na mpaka sasa  na miaka arobaini na mitano bado  mimi ni  squatter.

Mwenye ardhi yangu yuko India.   Tuna  shida.   Tuko  ready  kwa  nia,  haswa,  haki  za  kina  mama,  hatuna  haswa  mijikenda.  

Mtoto yule atazaliwa mmoja tu kwa baba.   Pendekezo langu, tafadhalini serikali ichukue  hayo  maoni.   Mtoto  moja  wa  kike,

baba amekufa,  mama yule atachukuliwa ufa, kwa sababu baba  ataka  kurithi ile mali.  Mama yule atakataa  lakini kwa vile ana

mtoto wa kike atachukuliwa ufa, kwa sababu baba wa ufa arithi ile mali.  Shida hiyo iko kwa mijikenda.  Twaomba serikali yetu

ya Kenya ikiwezekana liondoke, kila mmoja apewe haki yake kisawa sawa.

Tatu,  elimu  yetu  ya  kimijikenda  hasa  sisi  mijikenda,  elimu  ya  kike,  watoto  wa  kike  ni  kidogo,  watoto  wa  kiume  ni  kubwa.

Twaomba serikali ya Kenya tuwe sawa na wale watoto wa kiume.

Nne,  kuolewa kwetu sisi mijikenda  si  kwa  sheria.   Unahalwa  –  kuna  kuolewa  na  kuhalwa.   Ukishahalwa  hakuna  certificate

yoyote,  hakuna  marriage  certificate  pahali  popote.   Kwa  hivyo  mali  ile  nitayokuwa  nimeolewa,  si  yangu,  ni  ya  mulumangu

muhoho.  Tunaomba serikali ya Kenya ifuate hayo mambo.

Com. Lethome:  Na hiyo muhoho tunataka tusikie kwa Kiswahili cha kueleweka.

Mama Maglass – Zena Tuva:  Mume wangu mdogo.

Com. Lethome:  Na kuhalwa?

Mama Maglass  – Zena Tuva:   Kunahalwa ni kuhalwa  kule  kuwa  nimekuja,  nimekuoa,  twende.   Kuolewa  na  ile  twende.

Twende  nimekupenda,  hakuna  chochote  kielelezo,  karatasi  yoyote.   Akija  yule  ameniambia  come  and  stay,  akifa,  basi  got

nowhere  to  go.   Kwa  hivyo  twaomba  serikali  yetu  ya  Kenya  sisi  watoto  wa  kike  wa  mijikenda  tuna  shida,  mpaka  hivi

ninavyosema.  Sina haki kwa mume wangu, sina haki kwa babangu.   Nikisha kuachwa na mume wangu kwa babangu sina pa

kwenda.  Niliuzwa.  Kuna msemo mijikenda husema “ameuzwa”.  Tunaomba serikali yetu ya Kenya iondoe.

Com. Lethome:   Kuna maswali hapa.   Hizo ni mila za mijikenda, ama si hivyo?  Tunasema kwamba sheria iheshimu mila  na

tamaduni za watu.   Sasa  unasema  halwa  iondolewe,  ndoa  ya  halwa,  na  hiyo  mume  muhoho  iondolewe.   Sasa  tutaweza  aje

kusawazisha?  Tunasema tuheshimu mila, huku tunasema ondoeni mila zingine.
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Mama  Maglass  –  Zena  Tuva:   Kuheshimu  mila  ni  sawa,  na  kuondoa  vingine  ni  sawa,  kwa  sababu  leo  hivi  tuko  katika

kugeuza Katiba.   Katiba hii tunayogeuza ni kuwa kila moja awe sawa na yule mwingine.  Sasa ikiwa itakuwa ile mila itakuwako

kule kugandamizwa ni lazima kuwe huko vile vile.

Com. Lethome:  Kwa hivyo kuna mila zilizopitwa na wakati?

Mama Maglass – Zena Tuva:  Eeh, zishapitwa na wakati.

Com.  Lethome:   Kuhusu  habari  ya  elimu,  watoto  wa  kike  wapewe  elimu.   Nafikiri  utakubaliana  na  mimi  mama  wengine

hawakupenda watoto wao wabaki nyumbani, lakini ni umaskini, hawawezi kugaramai skuli, sijui ungependekeza nini?

Mama Maglass  – Zena Tuva:   Sawa,  hawezi kunigaramia mimi pekee  yangu skuli,  lakini  Hassani  anaweza  akaenda  skuli.

Yule  mumu akipata  elimu  kodogo  na  mimi nami  nipate  elimu  kidogo.   Sikuwa  yule  anaenda  kutoka  one  mpaka  four,  mimi

nabaki kabisa  nyumbani.  Mpaka  niolewe mimi ndio pesa  zile ninazoolewa apewe Hassani aendelee form four.   Haiwezekani.

Serikali ya Kenya iangalie.

Com. Asiyo:  Iangalie kwa njia gani?  Watu wamependekeza kwamba elimu iwe ni ya bure mpaka sekondari.

Mama Maglass – Zena Tuva:  Sijakataa, sasa  elimu ikiwa ni ya bure mpaka sekondari  na mimi pia nitasoma.  Lakini ikiwa

elimu itaenda kama hii vile Coast  ilivyo, nazungumza katika Coast  Province,  Coast  Province hatuna hata ile bursary.   Bursary

yenyewe  hakuna.   Bursary  niliona  juzi  kwa  Karisa  Maitha,  lakini  katika  hii  Kilifi  District  hakuna  bursary  inayopewa  mtoto

kutoka form one mpaka four.  Mtasoma aje?

Com. Asiyo:  Pendekezo?

Mama Maglass  – Zena Tuva:   Sasa  pendekezo langu, likiwa ni kusoma bursary zile  zinaziotoka  kule,  zigawanyiwe  katika

district zote, zipewe sawa.

Com. Lethome:  Haya mama tosha, twashukuru.  Kajiandikishe pale.  Haya Ndala Mwagajoni.

Com. Asiyo:  Eleza jina lako na uanze kuongea.

Ndala  Mwagajoni:   Mimi  naitwa  Ndala  Mwagajoni  natoka  Timboni,  Sharianyambe,  Junju  location.   Mimi  mwanzo

niengendekeza na ningependa kutaka iwe kama inawezekana.
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Com. Lethome:  Ndala sauti bwana watu wakusikie.

Com. Asiyo:  Sauti.

Ndala Mwagajoni:   Mimi ningependekeza ikiwezekana elimu kwanza iwe bure na lazima.  Wananchi walipe kodi  ya  kufidia

elimu na matibabu, kwa sababu ndio kitu kikubwa kinasumbua wananchi.

Halafu, isiwe na tofauti elimu ile na mtu ambaye hana elimu lakini ana ujuzi.  Tena kuwe na uhuru wa  vibali  vya  kwamba  mtu

yule ambaye hana elimu lakini ana ujuzi aweze kufanya kazi hata kama ni nchi za kigeni kulingana na ujuzi wake.

Haya, jambo la tatu:  seli ya polisi.   Polisi wawe na huruma sana na wananchi badala  ya kuwashika na  kuwatesa,  ili  wakifika

mahakamani kule wakifika wapatikane na makosa, wawe ni vilema na hawajiwezi bila kulipa fidia yoyote.

Nne: mahakama iwe na uwezo wa kumpa dhamana mshtakiwa siku hiyo hiyo akikataa  mashtaka yake kulingana na mashtaka

aliyosomewa.  Mfano, mtu ameshikwa anakojoa  barabarani  apelekwe seli,  apelekwe kesho kortini.   Akikataa,  anawekwa seli

baada  ya  siku  kumi  na  nne  rumande  ndipo  kesi  ije  isikizwe  tena  ambapo  huwa  si  kesi  ya  kuwa  imuweke  siku  zote.   Mimi

asanteni sana, nafikiri nimemaliza.

Com. Lethome:  Asante Ndala.  Rashid Abdalla.  Ndala jiandikishe.  Rashid hayuko?  Haya Rev. Amos Lewa.

Com.  Lethome:   Kuhusu  habari  ya  elimu  watoto  wa  kike  wapewe  elimu.   Nafikiri  utakubaliana  na  mimi  mama  wengine

hawakupenda watoto wao wabaki nyumbani, lakini ni umaskini, hawawezi kugaramia skuli, sijui ungependekeza nini?

Mama Maglass  – Zena Tuva:   Sawa,  hawezi kunigarimia  mimi pekee  yangu  skuli,  lakini  Hassani  anaweza  akaenda  skuli.

Yule mume akipata elimu kidogo na mimi nami nipate elimu kidogo.  Sikuwa yule anaenda kutoka one mpaka four mimi nabaki

kabisa nyumbani.  Mpaka niolewe mimi ndio pesa zile ninazo-olewa apewe Hassani aendelee form four.  Haiwezekani.  Serikali

ya Kenya iangalie.

Com. Asiyo:  Iangalie kwa njia gani?  Watu wamependekeza kwamba elimu iwe ni ya bure mpaka sekondari.

Mama Maglass – Zena Tuva:  Sijakataa, sasa elimu ikiwa ni ya bure mpaka sekondari  na mimi pia nitasoma.   Lakini ikiwa

elimu itaenda kama hii vile Coast  ilivyo, nazungumza katika Coast  Province,  Coast  Province hatuna hata ile bursary.   Bursary

yenyewe  hakuna.   Bursary  niliona  juzi  kwa  Karisa  Maitha,  lakini  katika  hii  Kilifi  District  hakuna  bursary  inayopewa  mtoto

kutoka form one mpaka form four.  Mtasoma aje?
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Com. Asiyo:  Pendekezo?

Mama Maglass  – Zena Tuva:   Sasa  pendekezo langu, likiwa ni  kusoma  bursary  zile  zinazotoka  kule,  zigawanyiwe  katika

district zote, zipewe sawa.

Com. Lethome:  Haya mama tosha, twashukuru.  Kajiandikishe pale.  Haya Ndala Mwagajoni.

Com. Asiyo:   Eleza jina lako na uanze kuongea.

Ndala  Mwagajoni:   Mimi  naitwa  Ndala  Mwagajoni  natoka  Timboni,  Sharianyambe,  Junju  location.   Mimi  mwanzo

ningependekeza na ningependa kutaka iwe kama inawezekana.

Com. Lethome:  Ndala sauti bwana watu wakusikie.

Com. Asiyo:  Sauti.

Ndala Mwagajoni:   Mimi ningependekeza ikiwezekana elimu kwanza iwe bure na lazima.  Wananchi walipe kodi  ya  kufidia

elimu na matibabu, kwa sababu ndio kitu kikubwa kinasumbua wananchi.

Halafu, isiwe na tofauti elimu ile na mtu ambaye hana elimu lakini ana ujuzi.  Tena kuwe na uhuru wa  vibali  vya  kwamba  mtu

yule ambaye hana elimu lakini ana ujuzi aweze kufanya kazi hata kama ni nchi za kigeni kulingana na ujuzi wake.

Haya, jambo la tatu: seli za polisi.   Polisi wawe na huruma sana  na  wananchi  badala  ya  kuwashika  na  kuwatesa,  ili  wakifika

mahakamani kule wakifika wapatikane na makosa, wawe ni vilema na hawajiwezi bila kulipa fidia yoyote. 

Nne: mahakama iwe na uwezo wa kumpa dhamana mshtakiwa siku hiyo hiyo akikataa  mashtaka yake kulingana na mashtaka

aliyosomewa.  Mfano, mtu ameshikwa anakojoa  barabarani  apelekwe seli,  apelekwe kesho kortini.   Akikataa,  anawekwa seli

baada  ya  siku  kumi  na  nne  rumande  ndipo  kesi  ije  isikizwe  tena  ambapo  huwa  si  kesi  ya  kuwa  imuweke  siku  zote.   Mimi

asanteni sana, nafikiri nimemaliza.

Com. Lethome:  Asante Ndala.  Rashid Abdalla.  Ndala jiandikishe.  Rashid hayuko?  Haya Rev. Amos Lewa.

Rev. Amos Lewa:   Kwa jina naitwa Rev. Amos Lewa ni mwenyekiti wa NCCK  hapa Kilifi na nina walikilisha makanisa ya

jumuia ya  NCCK.   Vile  tumeandika  memorandum  lakini  kuna  mambo  machache  ambayo  nitayataja  ambayo  wachungaji  na

wakristo wamependekeza kwa mageuzi au katika Katiba hii.
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Jambo la kwanza ni kuhusu msemo wa umoja wa Katiba yetu tunauona katika Katiba yetu ya sasa  msemo ule wa kusema sisi

wakenya haupo, na tunapendekeza kwamba kuwe na msemo ambao utajumuisha sisi wakenya, twakubaliana kuunda Katiba hii

ambayo itatuunganisha kama jamii ya wakenya.

Jambo lingine ambalo tumependekeza ni juu ya aina  au  muundo  wa  serikali,  na  tumesema  ya  kwamba  Kenya  iwe  ni  taifa  la

kuendesha kidemokrasia ambalo litatawalwa katika muundo wa kimajimbo.  Na  tukasema katika muundo  huo  kuwe  na  Rais

ambaye  atakuwa  ana  mamlaka,  Executive  President.   Na  huyu  Executive  President  atakuwa  anachaguliwa  na  wananchi  na

uchaguzi wake utakuwa kwamba vyama vyote vinaweza vikaingiza ma-candidates  wao kwa round ya kwanza.   Halafu ipigwe

kura ambayo itatuchagulia watu wawili pekee  yake,  ambao tutapiga kura  na  hawa  wawili  tupate  the  best  candidate.   Hilo  ni

pendekezo letu.  Baada ya yeye  President  kama  mtawala  wa  u-Rais  wa  jumuia  wa  taifa  la  majimbo,  katika  mikoa  tuwe  na

Regional Head ambaye  atakuwa  ni  Governor,  naye  pia  atachaguliwa  na  wananchi.   Pia  chini   yake  kuwe  na  local  authority

ambayo  itaongozwa  na  mwenyekiti,  achaguliwe  pia  na  wananchi,  na  iende  hadi  village  council,  au  chini  kabisa  katika  wodi

ambayo pia itasimamiwa na  mwenyekiti.   Katika  utawala  huo  tumepunguza  pia  mamlaka  ya  Rais  na  tukasema  kwanza  Rais

hatakuwa na mamlaka mengi, kama vile ambavyo yuko nayo sasa, na tukasema yeye atakuwa ndiye mwenyekiti wa serikali ya

majimbo  au  kiongozi  wa  serikali  ya  majimbo,  atakuwa  pia  commander  wa  majeshi,  na  pia  yeye  ataendesha  ceremonies  au

sherehe zote za kitaifa na atakuwa akiweka sahihi sheria zote zilizopitishwa na bunge.  Na  tukasema pia huyo huyo Rais katika

qualifications zake awe na umri wa miaka thelathini na mitano kwenda juu, lakini asizidi miaka sabini.  Rais yeyote ambaye yuko

zaidi ya miaka sabini hastahili kusimamia kiti hicho.  Awe pia yuko above reproach,  awe anaheshimika, awe pia amesoma  na

elimu ya degree,  awe ameoa,  awe na afya na akili njema, na huyo Rais atawale  kwa  miaka  mitano,  kwa  vipindi  viwili  pekee

yake.

Tukasema pia mapendekezo yetu kuhusu bunge na tukasema katika serikali ya majimbo kuwe na aina mbili za mbunge, kuwe

na  National  Assembly  na  Regional  Assembly.    Na  katika  hiyo  National  Assembly  tumesema  hii  itakuwa  ni  bunge  ambalo

litakuwa  likiwapigia  kura  na  kuwachagua  mawaziri  wote  ambao  wanataka  kuwa  mawaziri  lazima  wawe  vetted  na  hiyo

assembly.   Assistant  Ministers  pia,  wale  makatibu  wakuu,  ma-ambassadors  ama  balozi,  wale  wakubwa  wa  ma-parastatals,

Chief  Justice  na  ma-judges  wote,  Chief  of  General  Staff,  Commissioner  wa  polisi,  Controller  &  Auditor-General,  Public

Service Commission, na Head of Civil Service,  hawa wote lazima wawe vetted na parliament.   Na  tukasema pia ya  kwamba

powers  za parliament tumeipa uwezo mkubwa sana katika lile bunge la kitaifa.  Watakuwa na uwezo kuendesha  mambo  yao

wenyewe kulingana na standing orders za bunge.

Na tukapendekeza hawa wabunge katika uwezo na mamlaka yao, hasa katika mishahara tukapendekeza kuwe na what we call

commission  ya  wabunge,  ambayo  itasimamia  mishahara  yao  yote  na  marupurupu  yao.   Tukapendekeza  mambo  mengine  ya

kwamba, wabunge umri wa wabunge uanze kutoka miaka kumi na minane, kama Mkenya anaruhusiwa kupiga kura miaka kumi

na  minane,  aruhusiwe  kuingia  hata  bunge.   Katiba  hiyo  ielezee.   Lakini  pia  tukapendekeza,  pendekezo  lingine  sijui  kama

litapinga hilo lakini tukasema umri wa kutoa kitambulisho na kuchukua kadi ya kura urudishwe chini  hadi  miaka  kumi  na  sita,
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kwa  sababu  miaka  siku  hizi  imepungua  ya  maisha  na  vijana  wengi  wanakomaa  haraka.   Kwa  hivyo  miaka  ya  kuchukua

kitambulisho ianze miaka kumi na sita.   Tukasema ile kura ya kuwa na imani kama Rais amekosea,  ipunguzwe iwe hamsini na

tano kama amefanya makosa ya vote of no confidence.  Hayo ni baadhi ya mambo tumeyapendekeza.

Tukaja tena katika jambo lingine la kuhusu defence and national security.   Tukasema  katika  majeshi  yetu  ya  Kenya,  kwanza

kuundwe committee of permanent commission ya armed forces, itakayoshughulika kurecruit  hawa na kuwatrain na kuwapangia

mishahara yao.  Na tukasema katika wanajeshi wachukuliwe on quota basis, katika kila region.  Tukasema pia,  kuhusu mambo

ya vyama vya kisiasa, political parties,  tukasema vyama vya kisiasa visiwe na mipaka.   Viwe vingi iwezekanavyo, lakini katika

hivi vyama vingi ndivyo vitakavyoweza kuingiza wale candidates  ambayo mwishowe kutakuwa na opinion poll.   Tukasema pia

vile vyama viwili vitakavyosimamisha candindate au Rais wa kupigania kiti cha Kenya kama Rais,  vile vyama viwili viwe funded

na  serikali  kuu,  the  Federal  Government  wafund  hawo  presidential  candidates  wawili,  ili  wapige  siasa  sawa  sawa  na

kusionekane kuna upendeleo wowote.

Pia  tukaongea  kuhusu  local  government  na  tukasema  ya  kwamba  katika  local  government,  mayors  na  wenye  viti  wote  wa

mabaraza wachaguliwe na wananchi wenyewe, lakini ma-mayors  na  wenye  viti  wapewe  kutawala  kwa  miaka  mitano.   Kwa

sababu ikiwa miwili hawawezi kufanya maendeleo yoyote, ni muda mfupi sana.   Tukapendelea miaka hiyo mitano akichaguliwa

kama mayor aendelee mpaka atakapomaliza.  

Tukaja katika mambo ya land na property  rights, tukasema  ya  kwamba  mwananchi  yeyote  wa  Kenya  ana  haki  ya  kuwa  na

ardhi mahali popote  Kenya.   Na  anaweza kununua, lakini wenyeji wana haki  ya  kumiliki  hiyo  seheme.   Every  Kenyan  has  a

right  to  buy  land  anywhere,  but  the  locals  to  have  the  right  to  own  that  land.   Nafikiri  hiyo  ni  statement  ambayo  iko  abit

technical, lakini imeeleweka.  Na tukasema wananchi wa Kenya waruhusiwe kupata ardhi na kila Mkenya hekari  kumi na mbili.

  Lakini atakayekuwa na zaidi ya hekari  kumi  na  mbili  alipe  land  rates  kwa  kila  hekari  moja  at  5%  per  month.   Kwa  hivyo

haijalishi hata kama utakuwa na milioni kumi za  ardhi,  lakini  kila  hekari  moja  utailipia  5%  kama  land  rates  per  month,  every

month.  Hiyo itawazuia wengi kushika ardhi kubwa tu.

Tukaja katika management and use of natural resources.  Sorry.

Com. Asiyo:    Just one more minute and then you let us have your memorandum.

Rev. Amos Lewa:  Yes.  Nataja tu point moja.  Tukasema katika management and use of natural resources ni kwamba katika

serikali hii ya majimbo wapewe nafasi ya kuweza kuendesha rasilmali zao, lakini waweze ku-remit 40% of the profit  in terms of

finances  to  the  Central  Government,  to  the  Federal  Government.   Na  tukasema  wale  ambao  watasimamia  public  offices,

kwanza wao wawe wameoa, tena wawe wametangaza utajiri wao, na wawe wana tabia njema katika jamii.
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Tukaja  katika  basic  rights,  ambayo  ninamaliza  hiyo.   Kwenye  basic  rights  kwanza  tumetaja  education,  elimu,  na  tukasema

Federal Government ihakikishe kila jimbo litakuwa na university yake.   Tukasema pia kuwe na education policy katika Katiba

mpya iweze kuelezea education policy ambayo itaelezea muundo wa aina ya elimu ambayo tumependekeza ni ile ile ya 7-4-2-3.

  Na ielezee elimu itaendeshwa aje katika Kenya, sio kila mtu atakayeamka anakuja na yake.   Tukapendekeza pia ya kwamba

public holidays ziwe limited.  Kuwe na New Year holiday, Labour Day, Madaraka  & Jamhuri, sio kila mtu atakayekuja  tawala

anakuja na holiday yake.

Com. Asiyo:  Christmas?

Rev.  Amos  Lewa:   Na  Christmas  and  religious  holidays  imeingiza  kwa  hiyo  kipengele.   Zingine  zote  zifutwe.   Tukasema

walemavu washughulikiwe, walemavu wa Kenya washughulikiwe.  Walemavu wapewe elimu ya bure,  walemavu wapewe afya

ya bure, walemavu wasio na kazi washughulikiwe, hata maintenance yao.  Wapewe a certain percentage ya kifedha kila mwezi

kuendesha  mambo  yao.   Tukapendekeza  pia  ya  kwamba  wazee,  wazee  washughulikiwe  kwa  kupewa  maintenance  fee  ya

maisha  yao.   Kuanzia  miaka  sitini  kuendelea,  hawo  ni  wazee  ambao  hawana  kazi.   Wapewe  maintenance  fee  hata  kama

hakusoma, kila mwisho wa mwezi apewe elfu moja, pale kwa utawala ambao unamuendesha.  Tukapendekeza pia ya kwamba

ile ofisi ya  ombudsman  ya  malalamishi  iweko,  na  tukasema  pia  kuwe  na  commission  ya  kushughulikia  mambo  ya  makanisa.

Siku hizi tunakuta mambo ya makanisa imekuwa ni sekta kubwa.  Na ikiwa ni sekta  kubwa ya makanisa tukasema iwe na ofisi

yake  na  kuwe  na  commissioner  au  commission  ambayo  itashughulikia  kazi  za  makanisa,  kesi  za  makanisa,  registration  ya

makanisa na vyama vinavyohusika na mambo ya makanisa.   Commission iwepo hiyo.  Na  tukasema  pia  serikali  iweze  kutoa

wakili kwa kila Mkenya anayeshtakiwa kortini na hawezi kupata  wakili kwa fedha.   Serikali  iweze  kumpatia  wakili  wa  bure,

automatic lawyer na amsimamie kesi yake.  Tukasema pia kuhusu kura,  election laws, tukasema kwamba kura zihesabiwe pale

pale zinapopigwa.  Na  tukasema kura zichukuliwe wakati  wowote.   Na  tukasema walemavu wapewe haki na hata  kusaidiwa

kupiga kura, kama hawezi kutembea.  Na umri wa kupiga kura urudishwe chini hadi miaka kumi na sita.

Katika kuchagua wabunge maalum kwenye National Assembly ya Federal  Government na hata Regional Assembly, kuwe  na

uteuzi ufuatao: kuwe na uteuzi wa watu  wa  dini,  wawakilishwe  bunge,  walemavu,  wakina  mama,  makabila  madogo,  wafanyi

kazi na wengine wote.  Hayo ni baadhi ya mapendekezo tuliyoweza kuyatoa,  yako mengi ambayo yako hapa ndani sitayataja,

mtayaona, asanteni sana.

Com. Asiyo:  Tumeshukuru sana Bwana Lewa unaweza kupeana ukiweka sahihi pale kwa register yetu na hiyo sasa  karatasi

ni yetu, sio yako tena.   Baada ya miaka hamsini mtoto wako anaweza kwenda akaiona kwa archives,  vile ulivyoongea.  Kwa

sasa tuna nafasi kwa huu anaitwa Samuel,  sijui kama Samuel ameongea?  Francis Mwangala Nyamawi.  Haya Bwana Francis

endelea.

Francis  Mwangala  Nyamawi:   Asante  sana  mwenyekiti.   Mimi  sitakuwa  na  mengi  ya  kuzungumza  maanake  hata  nina

maandishi  hapa  na  tayari  nimeona  kwamba  mengi  yamezungumzwa  na  wenzangu,  lakini  pamoja  tu  na  hivyo  nitagusia  yale
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ambayo yamebakishwa bakishwa katika hii.  Jina langu ni Francis Mwangala Nyamawi.

Com. Asiyo:  Francis Mwangala.

Francis Mwangala Nyamawi:  Niendelee?

Com. Asiyo:  Haya endelea, ndio.

Francis  Mwangala  Nyamawi:   Kwa  kuanzia  tu  kwanza  kabla  sijatoa  mapendekezo  mengi,  oni  la  kwanza  ni  kwamba

ningeonelea hii Katiba ibadilishwe iwe tayari irekebishwe hivi sasa  kabla ya uchaguzi haujafanywa.  Yaani kusiwe na uchaguzi

kabla hii Katiba haijakamilika maanake ikiwa tutafanya uchaguzi na Katiba hii, na iwe ndio tayari watu watachaguliwa wataanza

kutawala na Katiba hii, mambo yataweza kuharibika.  Hilo ni jambo la kwanza.

Pili, iwapo hii Katiba itarekebishwa ambavyo sasa  tunang’ang’ania, basi  mamlaka ya Rais yapunguzwe.   Na  ninapozungumza

mamlaka hapa namaanisha madaraka,uwezo na hata uhuru wake.   Utakuta kwamba wakati  huu, Rais yeyote yule anaingia kiti

cha  Rais  hapa  Kenya,  anapewa  uhuru  na  madaraka  mengi  sana,  yeye  anakuwa  karibu  ni  kila  kitu  na  vile  kwamba  Rais

anachaguliwa  na  nchi,  Rais  amezaliwa  hapa  Kenya  ni  mwananchi  mwingine  yule,  wakati  anapoingia  kwa  uchaguzi  anaomba

kura kwa wananchi,  halafu baadaye akishaingia kwenye mamlaka anaambiwa kwamba yeye yuko juu ya sheria hata kwamba

akifanya makosa hawezi kupelekwa kortini,  hii kitu iondolewa.  Iondolewe vile kwamba yeye  si  mkamilifu  wala  si  Mungu,  ni

mwanadamu na ana haki za ubinadamu na anaweza kuingia katika hatia yoyote, na ikiwa sheria ina ruhusu hata yeye mwenyewe

inamtawala  na  wakati  anapoapishwa  yeye  mwenyewe  anasema  atailinda  hiyo  Katiba.   Katika  kuapishwa  kwake  anasema

atalinda Katiba ya Kenya,  na Katiba ya Kenya inatawala kila mmoja, ambaye ni mwananchi  wa  Kenya.   He  is  a  statesman,

sioni kwa nini awe above the law.  Kwa hivyo wakati  amekosea awe anaweza kuhojiwa na anapatikana na makosa apelekwe

mahakamani na kama inawezekana achukuliwe sheria za kisheria, kulingana na Katiba.

Com. Asiyo:  Mapendekezo.

Francis Mwangala Nyamawi:   Kwa hivyo  hiyo  kwamba  yuko  above  the  law  iondolewe.   Ingine  tunaona  kwamba  katika

Katiba ya sasa  vile vile inatoa mamlaka  makubwa  sana  kuhusu  mshahara  na  marupurupu  ya  Rais.   Hii  pia  ni  ya  kuangaliwa

vizuri  sana  na  mapendekezo  yangu  hapa  ni  kwamba  yeye  Rais,  akiwa  amefanya  kazi  kwa  muda  ule  ambao  wananchi

wamempatia na imezungumzwa kwamba iwe ni ya miaka  mitano  mitano  kwa  mara  mbili,  basi  wakati  anapotoka  ofisini  yeye

achukuliwe kama mfanyi kazi mwingine yule wa serikali,  na afanyiwe  haki  zake  zile  za  mfanyi  kazi  yeyote  ambaye  amekuwa

kazini  na  ameondoka,  na  sio  apewe  marupurupu  maalum  vile  kwamba  anapewa  security,  anapewa  pension  ya  hali  ya  juu,

anapewa na ulinzi, vile kwamba anakuwa tofauti na mtu yeyote yule amekuwa kazini na ametoka.   Aonekane kama amefanya

kazi kwa miaka aliyopewa na wa raia,  wakati  wake umemalizika, na arudi kwa wananchi,  na awe kama mwananchi mwingine
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kama wale wengine.  Hiyo ni kuhusu mambo ya Rais.

Utawala wa mikoa:  hapa nimezingatia hasa ma-chifu na manaibu wao mimi.  Hawa watu wawili hawa ni msingi wa maendeleo

vijijini na mitaani hawa.  Na ikiwa kwa kweli maendeleo hii ionekane kule,  basi  viongozi hawa ni wawe watu ambao wana sifa

ambazo ni za kimaendeleo.   Sio  watu  ambao  wataitwa  kwa  panel  ya  interview  huko  kwa  DC  wakafanye  interviews,  halafu

wanapewa tu maanake eti wamesoma, hapana.  Hivi sio sifa ambazo tunazingatia hizi.  Sifa ambazo tunazingatia hii mimi katika

maoni yangu ni kwamba, watu hawa wachaguliwe na raia wenyewe kwanza na katika hali ile ya kuchaguliwa na raia wawe na

sifa zifuatazo:

 Wenye  sifa  za  kuigika  kwanza,  kuigika  ni  kwamba  wawe  role  models.   Wawe  wana  mfano  ya  maendeleo  kule

wanakotoka.  Uongozi wao uwe unajulikana sana na wananchi wenyewe na wananchi hawa wajue unyonge wao na uwezo

wao hawa ma-chifu ni kitu gani, na uamuzi wao uwe utalengana na maongozo ambayo yataleta maendeleo katika vitongoji

vyao, yaani mitaa na vijiji.

 Hivyo basi kiwango cha chini kabisa cha huyo chief na assistant chief iwe form four na hata zaidi.  Ili anapoambiwa afanye

project  proposal  au a sample proposal  ya wananchi wenyewe, ajue watu wanazungumza lugha gani.  Nimesema kwamba

awe na mifano yote ya maendeleo na awe kielelezo katika sehemu ile.  Kwa hivyo ni apigwe torch na wananchi wenyewe

na aonekane kwamba yeye anastahili kuwa mtu wa maendeleo na anastahili kuwa kiongozi.

 Awe na uhusiano mzuri na wananchi, sio mwenye kuleta uadui

 Nidhamu yake iwe katika hali ya juu sana na ambayo inarekebisha kijamii kule.

 Na asiwe na dalili za uongozi wa asili  ya  kikabila.   Kwa  hivyo  si  yeyote  tu  yule  ambaye  anaweza  kuingia  pale,  mpaka

aaminikiwe sawa sawa na anapotimiza sifa hizi aingie kwa mlolongo wa kura wa u-chifu au naibu wake.

La tatu ni utekelezaji  wa  miradi  ya  kijamii,  community  projects.   Muundo  wa  DDC  na  sub-DDC  na  kadhalika.   Badala  ya

watawala wa mikoa, yaani DC,  DO,  Chief, Assistant Chief kuwa  wenye  viti  kwa  hivi  vikao  hivi  vya  DDC  na  sub-DDC,  hii

iondolewe  sasa,  maanake  tumeona  haifanyi  kazi.   Badala  yake,  hawa  wenye  viti  wa  vikao  hivi,  yaani  DDC,  sub-DDC,

sub-location DDC na vyovyote vile, viti hivi vichukuliwe na wananchi walioteuliwa kutoka vijijini  ambao  wanajua  matatizo  ya

wale wenyewe kule na wanajua maslahi yao.  Kwa hivyo si mtu ambaye ametoka corner ile ya kule ya nchi aje  awe mwenyekiti

hapa na hajui tatizo la mtu wa mahali panaitwa  Kibokoni  tatizo  gani.   Aache  mtu  wa  Kibokoni  na  wa  Junju  waketi  kwenye

DDC wazungumze matatizo ya watu wao.  Serikali kama itatoa au wafadhili watatoa rasilmali au hazina yoyote ya miradi, hawa

watu wajue hizi pesa  zinaelekea  wapi,  na  zitashughulikiwa  na  kina  nani,  na  ni  kamati  gani  ambayo  itashughulikia  hawa.   Sio

mambo yazungumzwe kwenye maofisi huku, halafu unaambiwa wamepatia shilingi elfu arobaini na pesa zile hazijulikani zitakuwa
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zinafanya miradi gani.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kwamba wenye viti wa sub-DDCs wawe wateule kutoka kijijini.

Sheria,  usalama  na  utengamano:  sasa  upande  wa  polisi  na  mahakama.   Hapa  nimependekeza  kwamba  hii  ni  sehemu  moja

ambayo ni nyeti sana,  sensitive na inalinda usalama na hata afya za watu.   Mara  kwa mara tunakuta  kwamba  polisi  au  askari

yeyote awae yule, anaposhika mwananchi eti kwa jina la kuwa ni Mkisiwa, ana hali tayari ya kumdhulumu kwa ajili ya kwamba

yeye tayari ni mahabusu, na mtu huyu hajafika kortini huyu.  Nafikiri mtu yule ambaye ana hatia ni yule ambaye ameingia kortini,

amehukumiwa, amekwenda kortini amehukumiwa na amepatikana na hatia ndio anaadhibiwa.  Lakini hii habari  ya kwamba mtu

ameshikwa na tayari anadhulumiwa, anateswa kabla hajafika mahakamani, hili ni jambo ambalo linatendeka lakini si sawa sawa.

  Kwa hivyo badala  ya kwamba mtu ashashikwa,  na  ameshikwa  kama  Mkisiwa,  na  tayari  aanze  kuadhibiwa  na  kuteswa  na

kudhulumiwa, hii iondoke mpaka aingie mahakamani, akishapatikana na hatia apewe adhabu inayostahili na mahakama.

Interjections: 

Francis Mwangala Nyamawi:   Mashamba na haki za kumiliki hayo  mashamba.   Haya  yamezungumzwa  kwa  muda  mrefu

sana,  sina  haja  ya  kurudia  rudia,  lakini  kitu  kimoja  ambacho  nataka  kusisitiza  hapa  ni  kwamba  kumekuwa  na  tabia  siku  za

nyuma katika upande wa kugawa ardhi.   Kuna hii ardhi hapa yavua bahari  hapa.   Wakati  ardhi  hii  inapogawanyiwa  watu  hii,

inasemekana kwamba kuna 200 metres beach plots.  Inasemekana kwamba siku zote ni government land.  Na sioni kwa nini ile

government land ile haiwezi kumilikiwa na mwananchi wa kawaida,  na unakuta hata hiyo government land inasemekana  hivyo

inakuwa hapo,  na baadaye  unakuta  kwamba  watu  wengine  wanaojiweza  wanakuja  wanamiliki  hiyo  ardhi  kwa  jina  la  beach

plots.   Kwa hivyo, mimi mapendekezo yangu  ni  kwamba  yule  mtu  akiwa  amepewe  shamba  ambalo  limepakana  na  ufuo  wa

bahari, vile vile apewe uwezo wa kumiliki hata (……. inaudible) maji kabisa huko baharini. 

Interjections:  Ni mali yetu, eeh.

Francis Mwangala Nyamawi:  Kwa hivyo hii 200 metres (…..  inaudible) ndio government land iondolewe na watu wapewe

ardhi hiyo, waimiliki mpaka wapakane na hiyo bahari.

Interjections:  Eeh hiyo ni zawadi yetu tumepewa na Mungu.

Francis Mwangala Nyamawi:  Ukulima na uchumi.  Hii pia imezungumzwa na wenzangu na hii tu ilikuwa inazungumza habari

ya  ile  mimea  ambayo  inaonekana  kuwa  imekuwa  sidelined,  yaani  imetengwa  kama  mikanju,  mikorosho,  miembe  na  minazi.

Pendekezo tu ni kwamba yaani hii mimea hii hapa Pwani ikiitwa minazi, mikorosho na miembe na mingineo inafuatana, iwekwe

katika hali ya mashauri fulani, katika board, izungumzwe ipitishwe na iwezeshwe vile kwamba nayo inaweza kuzingatiwa katika

utafiti na ikapewa hali mashahuri zake, na masoko yake na bei zake zikawekwa viwango ya kwamba,  mwananchi yule ambaye

anashughulikia kukuza mimea  hii  atafaidika  kama  yule  mwingine  ambaye  anakuza  kahawa,  anakuza  majani  ya  chai,  anakuza
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pyrethrum yaani pareto, na kadhalika.  Kuwe na usawa katika uchumi.

Na pengine ni hii hali ya kuajiri watumishi au wafanyi kazi wa serikali.   Hapa pia tunaona kwamba kidogo kuna uonevu ambao

tungeona kwamba urekebishwe hapa.  Jambo la kwanza, hii mamlaka ya Rais ku-appoint hawa.

Com. Asiyo:  Hiyo unaweza ukatupatia.

Francis Mwangala Nyamawi:   Hali ya kuajiri wafanyi kazi wa serikali.   Mamlaka hii ya kwamba hawa ma-Commissioners,

Directors,  ma-Chairman  wa  Ports  Authority  wanafanya  kuwa  appointed  na  Rais.   Hii  nafikiri  ingeachiwa  hii  halmashauri  ya

waajiri wa serikali,  inaitwa Public Service Commission.  Hii ikawaita hawa watu  ambao  wana  sifa  zinazostahili  kwa  ki-elimu,

kwa  uongozi,  kwa  ujuzi  wakaja  wakawahoji  na  kama  watu  wamepita  sawa  sawa  ile  mitihani,  wakapewa  kazi  na  hii

Commission na sio watu kusema kwamba fulani amechaguliwa mwenyekiti wa halmashauri fulani, fulani amechaguliwa director

wa mahali fulani, na nani?  Ametumia kisheria gani huyu mtu?

Com. Asiyo:  …… (inaudible).

Francis Mwangala Nyamawi:  Eeh, kwa hivyo haya mambo yarekebishwe haya.  Na pengine la mwisho kabisa.

Com. Asiyo:  Bado ya mwisho?

Francis Mwangala Nyamawi:   Hili la mwisho la  kufungia  ni  kwamba,  pia  wakati  wafanyi  kazi  wa  serikali  wamestaafu,  na

wametoka  kazini  kwa  uaminifu,  na  wamefanya  kazi  katika  serikali  zao  kwa  uaminifu,  na  wametoka  hapo  bila  hatia,  hawa

wanakuwa ni wananchi ambao wameonyesha uzalendo katika nchi yao.

Com. Asiyo:  Basi pendekezo.

Francis Mwangala Nyamawi:  Pendekezo ni kwamba wakati  serikali inaangalia kuongeza marupurupu ya wale wafanyi kazi

waliobaki kule ndani, hawa waliowatoa nje nao wakiwa ni wazee wao,  wawe nao wanaongezwa mishahara vile vile.  Ninayo

mengi lakina kwa vile nahimizika..

Com.  Asiyo:  Lakini umeandika kwa (…. inaudible).  Kila kitu tutaingia ndani yake.

Francis Mwangala Nyamawi:  Lakini kama ungenipatia kama dakika mbili, tatu…..

Clapping, laughter:
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Francis Mwangala Nyamawi:  Basi nashukuru, nashukuru hata hivyo.  Mungu awabariki.

Com.  Asiyo:   Onesmus,  kama  Onesmus  hayuko?   Bwana  Joseph  Mwamuye.   Joseph  Mwamuye  atafuatwa  na  Francis

Mwangola, kuna Mwangola hapa?  Wewe ni bwana Onesmus?  Joseph Mwamuye.

Joseph Mwamuye:    Kwa jina naitwa Joseph Mwamuye, mimi ni katibu wa chama cha  wakulima,  chama  cha  wafanyi  kazi

cha kikorosho.

Kwanza kutakuwa na nchi inaitwa Republic of Kenya ambayo inapakana na Indian Ocean na nchi ya Somalia huko upande wa

mashariki, na itapakana na Uganda na Sudan huko upande wa magharibi, that is West.   Nchi  ya  Ethiopia  huku  kaskazini,  na

nchi ya Tanzania huko chini, au South inclusive of the air,  the water  and  the  soils,  huenda  pengine  nikachanganya  kizungu  na

Kiswahili, kwa hivyo mtanuia radhi.

Pili, Constitutional supremacy: the parliament will have the Government administrative supremacy.   Bunge litakuwa na sheria ya

kuweza  kutawala  nchi  hii.   Constitution  amendments  will  be  by  people  through  referendum  supervised  by  an  independent

Electoral  Commission  monitored  by  the  civil  societies  and  accredited  observers,  after  two  years  as  need  arises  through

parliament approval.  Kutakuwa na referendum ikiwa kama ni kugeuza Katiba ya nchi hii.

Com. Asiyo:  Sema na lugha moja, unasema kwa Kiswahili, sema kwa Kiswahili.

Joseph Mwamuye:  Okay, nitakuwa tu haraka haraka.  Kama litakuwa liko na mageuko kwenye hiyo referendum, wananchi

wenyewe wataweza kutoa maoni ya kugeuza hiyo Katiba.

Citizenship: kutakuwa na mwananchi au mwananchi wa nchi  hii  kwa  kuzaliwa,  either  amezaliwa  na  mama  mmoja,  kitu  kama

hicho.  Pili,  kutakuwa  na  registration  au  umetoka  nchi  ingine  umekuja  hapa  Kenya  unajiandikisha  kwa  kuji-register,  na  hiyo

utaruhusiwa katika kuji-register hapo mahali baada ya kuwa umekaa hapo kwa miezi sita.  Ukiwa katika hiyo area ya district  au

area ya district hiyo baada ya miezi sita, unaweza kujiandikisha na ukawa mwananchi au mwananchi wa sehemu hiyo.  

Defence and National Security:  the President to be the Commander-in-Chief.  Parliament will have the powers  to declare  wars

and use ordinary powers to avert national crisis.  Hapo, bunge litakuwa na uwezo wa kuweza kuita hata vita na kukabiliana na

majanga  yote  ambayo  yanaweza  kutokea.   The  President  shall  have  power  to  evoke  these  emerging  powers  through  ….

(inaudible) haka hivyo ikiwa bunge itatoa sheria hiyo ya kuita vita, lakini kupitia  na  President.   Ni  lazima  iende  parliament  na

iende ikakubaliwe.
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Political parties:  there shall be as many political parties as possible.  Ni sawa kwamba kuwe na vyama viingi kuwezekanavyo, ili

kwamba kila mmoja apate  fursa ya kuweza kujumuika kuitafutia kura  viwavyo.   They  will  be  independent,  hivi  vyama  vyote

vitakuwa independent.  Havitategemea serikali au havitategemea pesa kutoka kwa serikali.  Kila chama kitajisimamia chenyewe

ili kwamba kiweze kuonekana u-maarufu wake katika kusimamia au katika  kutafuta  kura.   Vyama  hivi  vinaweza  pia  kuunda

Katiba au kuunda serikali yao ambayo itakuwa haitambuliki, parallel government, ambayo itakuwa haina portfolio wala itakuwa

haitambuliki serikalini.  Hii itakuwa ni serikali ambayo imeundwa ili kwamba kuifanya ile serikali ambayo iko kwenye mamlaka

iweze kuhimizika na kuweza kutoa, the required goods.   The political parties’ incumbancy will be  the government’s supremacy

in all public affairs.  Kama nilivyoamulia kusema kwamba political party ile ambayo itakuwa kwenye mamlaka itakuwa na uzito

wa kuanzisha serikali.

Structures  and  systems  of  Government:   hapa  tumekuja  katika  yale  majimbo  ambayo  mnayasema.   Kutakuwa  na  Federal

Government ambapo kutakuwa na devolution of powers,  ambapo nguvu au mamlaka yataanza  kutoka  chini.   Mamlaka  haya

yaanze kutokea huko chini grassroots, huko nyumbani at village level.  Yaruke yaje at locational level, na yaje at  divisional level,

yaje at district level, yaende mpaka national level.   Na muundo huu wa Federal system ambao ninautaja mimi hapa,  ni kwamba

pale pale katika locational level kuwe kutakuwa na diwani ambaye atachaguliwa kama kawaida.   Achaguliwe na wananchi na

madiwani wale wawe wanaweza kukutanika katika division level.  Hapo watakuwa na kikao ambacho kuna divisional officers

ambao  watakuwapo  kumiliki  au  kusimamia  locations,  sub-locations  huku  chini  wakiwa  katika  division.   Katika  division

kutakuwa na council, divisional county council, ambapo ma-diwani wote watakuwa na vikao.   Na  wataongea kuhusu locations

zao, ambapo kila diwani atakuwa na uwezo wa kuongea kuhusu location yake,  anataka nini, mabarabara  yako vipi, elimu iko

vipi, sheria inadumishwa ki hali vipi, itakuwa inasimuliwa kufikia katika divisional level.  Na  hapo kila diwani atakuwa na uhuru

wa kusema atakavyo, kutokana na kamati hiyo ya divisional level watachagua hapo mwenyekiti wao,  wamuite mwenyekiti – let

them call him a chairman.

Com. Asiyo:  Umeandika hiyo yote kwa hiyo karatasi?

Joseph Mwamuye:  Haiko hapa mama.  Nipe nafasi.  Hiyo itafanya council hiyo kuweza kukaa chini ya mwenyekiti huyo.  Na

mapendekezo  yao  kutokea  hapo  ma-diwani  hao  wataweza  kuchagua  mjumbe  wao,  mjumbe  huyu  naye  pia  achaguliwe  na

wananchi  hali  kadhalika.   Hii  inaeleweka  kwamba  kutakuwa  na  uchaguzi  wa  ma-diwani,  halafu  tutakuwa  na  uchaguzi  wa

wajumbe.  Baada ya hapo,  mjumbe yule ambaye atakuwa amechaguliwa ambaye atakuwa ni chairman at  that divisional level,

atawakilisha  wajumbe  wote  at  district  level.   Kwa  hivyo  inamaanisha  kwamba  katika  Kilifi  district  tuko  na  division  saba,

kutakuwa na MPs saba ambao wataketi katika Kilifi County Council,  ambapo hapo wata deliberate shughuli zao zote ambazo

zimetoka kule,  akiwa ametumwa kama mjumbe kutoka huko division.  Atadeliberate  shughuli zote zile, iwe ni ki-elimu, iwe ni

ki-barabara, aina yoyote ile, ataileta huko katika hiyo division level.  Baada ya hapo,  mjumbe huyo huyo atawakilisha au katika

hiyo  district  watachagua  pia  katika  hapo  county  council,  iwe  watachagua  mayor  watamuita  governor.   Awe  atakuwa  ndiye

mwenyekiti.
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Com. Asiyo:  Lakini, sio kwa mfano sema kabisa.

Joseph Mwamuye:  Huyu awe governor wa hapo katika district level.  Huyo governor huyo atachaguliwa na baadha ya wale

members of parliament  ambao  watakuwa  wamekutana  au  wawe  wame-converge  katika  hapo  District  County  Council.   Na

katika hapo watatengeneza budgets zao, zitakuwa zimeanza kutoka huko chini zimeletwa katika district level.  Budgets zao hizo,

estimates, annual … (inaudible) zitapitishwa na zitazumgumzwa.  Na  basi  yule governor atawakilisha hayo mapendekezo yake

huko katika Central  Government,  ambapo pia hawa wabunge saba  nao wataenda katika  Central  Government  hali  kadhalika.

Hali hiyo itakuwa tumepata mjumbe ambaye ameanza kutoka mashinani, amekuja katika division level, amekuja katika district

level, sasa ameenda kwa parliament.  Kupitia na parliament, pale juu sasa,  hapo kutachaguliwa wajumbe, nakuja kwa upandea

wa executive sasa.

Com. Asiyo:  …… (inaudible).

Joseph  Mwamuye:   Okay,  tunakuja  kwa  upande  wa  executive.   Upande  wa  executive  sasa  ikifika  kule  katika  Central

Government, serikali au the President  atakuwa  na  powers  za  kuweza  kuchagua  Ministers,  Assistant  Ministers.   Na  achague

hata pia heads of departments ambao watakuja right at  down level in the district.   Katika wale chairmen wa county council or

the mayor wa county council or the governor, na wale wote ambao watakuwa hapo chini, hawa watu ndio watakuwa the heads

of the executive.   Kutakuwa na department of heads ambao watafuata huyo msururu wote huo, mpaka sub-locational  level au

locational level.  Kwa kufanya hivyo tutakuwa tumepata kiongozi ambaye,  tukimshika hapo juu atakuwa anatema mpaka hapa

chini, maanake ni kiongozi ambaye tumeshamchagua kutoka grassroots amepanda na ameenda mpaka huko juu. 

Judiciary:  there shall be Attorney-General, Chief Justice, Magistrate and all other  judicial officers.   The court  shall serve all the

Kenya nationals in all spheres of life.  There will be  Chief Judges for Kenyans,  to cater  for all Kenyans interests irrespective of

race,  colour,  religion  and  so  forth.   The  rule  of  law  shall  be  above  all  Kenyan  citizens  irrespective  of  race,  colour,  religion,

position  in  government  or  party.   The  judiciary  should  decentralise  down  to  village  level  where  justice  will  be  softly

administered.

Com. Asiyo:  Kuna wengine ambao wanataka kuongea.

Joseph Mwamuye:  Okay.  Katika kwa upande wa judiciary.  La mwisho.

Interjections:  Natosha hiyo.

Com. Lethome:  Peana pale.
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Joseph  Mwamuye:   La  mwisho,  Electoral  system:  kutakuwa  na  Commissioners  ishirini  na  wanne.   Kutakuwa  na  voter

education  ambayo  itachukulia  kufundisha  wananchi  jinsi  ya  kupiga  kura.   Kutakuwa  na  voter  registration  iendelee  kama

kawaida, isiwe ni jambo la kufanywa leo halafu linamalizikia.

La mwisho, land property  rights:  absentee  landlords,  hapa nitakolea  hapa.   There  will  be  no  land  leases.   Government  land

leases  to  private  land  should  be  cancelled  and  the  land  allocated  to  the  public,  hii  imesemwa  tayari.   Land  disputes  and

allocations itakuwa vested to the village councils.  Langu la mwisho madam.

Com. Asiyo:  Umesema mara nyingi, haifai.

Interceptions:

Joseph Mwamuye:   La mwisho kabisa.   There shall be  a Public Service Commission appointed by the Parliament.   Auditor

General & Controller office will be decentralized.  Okay.

Interjections:

Com. Asiyo:  Asante sana.  Wakati huu ningependa kumuuliza bwana Donald Gambo aje aongee kwa kifupi.  Donald Gambo.

Interjections:

Com. Asiyo:  Haya endelea mzee, jina lako halafu sema mapendekezo yako juu ya Katiba mpya ya Kenya.

Donald Gambo:   Jina langu naitwa Donald Gambo Maktuu,  mzaliwa wa hapa Kilifi ni mlemavu.  Hata  mimi nitasema  yangu

kwamba,  hata  watu  huitwa  walemavu  hawatambuliwi  katika  serikali  ya  Kenya.   Nasema  hivyo  kwa  sababu  ya  kwamba

haturuhusiwi  hata  kwenye  mabunge,  wala  haturuhusiwi  hata  kuwa  katika  county  council  ya  wale  wanaitwa  councillors.

Tumekuwa watu wa kubaguliwa.  Nitachukua mfano mwaka juzi ambayo ilitokea, sijui kama nimekosea,  ilitokea kitu kwamba,

kunatokea serikali inatoa kidogo ya pesa ili walemavu wapate kujisaidia kimaisha.  Lakini kwa bahati  mbaya ile pesa  ikazimwa

na kila tukiuliza tunaambiwa itakuja.   Kwa hivyo inaonekana walemavu ni watu ambao wamewekwa  nyuma  kabisa  kimaisha.

Hatutambuliwi kivivyote, hata ukifika ofisini unaambiwa wewe uliomba pesa  wewe.   Mimi nami ni mwanadamu kama wengine,

kwa hivyo disability is not a inability.   Asanteni.

Com. Asiyo:  Asante sana bwana Gambo.  Asante sana, hujapendekeza vile ungependa walemavu wangefanyiwa kwa Katiba

mpya.  Ungependa Katiba mpya ifanye aje kwa walemavu?  Hata unaweza kuongea hapo.

81



Donald Gambo:    Mimi ningependa katika walemavu wawe watatambuliwa kiserikali wawe nao wakifika ofisini watambuliwa

kama mwanadamu yeyote ambaye anaishi.  Lakini sisi walemavu hatutambuliki kote,  kwa hivyo tungependa serikali ya Kenya

itambue walemavu sio kuwatambua kwamba tutapatia msaada ama hivi na hivi, lakini kuwe na sauti.   Hata  akisimama  mahali

ajulikane ni mlemavu anasema na yeye, tupewe uhuru na sisi wa kuwa majumbe, tupewe uhuru.

Com. Asiyo:  Hapo umeongea.  Kwa hivyo mpatiwe nafasi ya kuingia kwa bunge kwa council, n.k.  Asante.

Donald Gambo:  Asante.

Com. Asiyo:   Sasa  ningependa kumuuliza bwana Mwangola aje  hapa aongee.   Kama bwana Mwangola  hayuko,  kuna  huyu

anaitwa Samuel.  Mwingine hapa anaitwa Abbas Karo.  Kazungu Karisa, Daudi Bwana Mkuu.

Com. Asiyo:  Wewe unaitwa aje?  Daudi Bwana Mkuu, karibu.

Daudi Bwana Mkuu:    Nashukuru Mwenyezi Mungu kwa kuniwezesha kufika  mahala  hapa  katika  jumuiko  la  watu  wengi.

Pia vile vile twaweza kushukuru Tume yetu ambao kwa njia ya uteuzi, au husema kwamba Katiba kuja kuchukua maoni kwa

watu wote kwa kuweza kuwasikiliza, yaani wote kwa jumla kuweza kuwatimizia haki zao.  Kwa hakika kitu ambacho kwamba

nataka kuelezea katika maoni yangu ni kwamba,  napendekeza pendekezo langu katika ofisi ya Chief Kadhi yaani wa kiislamu,

irudishiwe yaani zaidi na zaidi uwezo wake, isibakie katika korti ndogo tu kipekee, iwe ni kama korti  nyingine ambayo kwamba

ni kubwa.  Yaani wasiilamu wote wakiwa wamefika hapo waweze kuamuliwa kiuislamu pia vile vile na miongoni mwa wengine,

katika korti yao kuu waamuliwe kivingine, lakini waislamu waamuliwe na muislamu mwenzao.

Na pia vile vile katika pendekezo langu lingine la pili ni kwamba uchumi wa nchi yetu umeanguka chini sana, na sababu zenyewe

ni  kwa  sababu  za  corruption.   Yaani  ikiwa  nitapendekeza  pendekezo  hili  kwa  serikali  ikiwa  itaondosha  mambo  haya  ya

corruption itakuwa jambo la maana,  kwa sababu itaweza kusaidia kizazi chetu cha hivi sasa  na kizazi kitakachokuja baadaye.

Na pia vile vile miongoni ya wale ambao kwamba wanaendelea na corruption zao, basi  serikali iweze kuwachukulia hatua mara

moja, ili nchi yetu iweze kuinuka juu na watu wanaoishi katika nchi ya Kenya.   Halafu pia vile vile katika yaani usaidizi ambao

kwamba twautaka kwa serikali au twaomba kwa serikali,  kuna pengine hutokea misaada kutoka nchi za nje huweza  kusaidia

waislamu  na  wasio  kuwa  waislamu,  twaomba  katika  yaani  ile  sema  kwamba  malipo  yale  au  kusema  kivingine  ni  charge  ile

ambayo inahitajika tuweze kuondoshewa na sisi ili watu waweze kujimudu hali ya uchumi.  Na  kwa haya machache,  sina mengi

isipokuwa ni hayo.  Nashukuru.

Com. Asiyo:  Ningependa kuuliza kitu moja, je unasema kwamba Chief Kadhi awe na korti ile ya appeal au ile ile.

Daudi  Bwana  Mkuu:   Ile  ile  lakini  iongozewe  uwezo  kidogo  angalao  mambo  mengine  katika  kuonewa  sisi  waislamu  na
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wasiokuwa wasilamu, pia vile vile iweze kuamua vizuri zaidi.  Yaani iongezewe cheo kidogo.

Com. Asiyo:  Haya Bwana Mkuu tumesikiza hayo.   Sasa  ni Bwana Mohamed Mueni. Mohamed,  karibu.   Bwana Mohamed

jina lako la mwisho ni?

Abubakar Mohamed Mueni:   Mueni.

Com. Asiyo:  Haya endelea.

Abubakar  Mohamed  Mueni:   Mimi  naitwa  Abubakar  Mohamed  Mueni.   Ni  furaha  kubwa  kwanza  kuweza  kuhudhuria

mahala  kama  hapa  kwa  kuweza  kutoa  maoni  yetu  mbali  mbali.   Tumefurahi  vile  vile  kwamba  tumehudhuria  kwa  wingi  na

hapana budi kwamba tutakayoya zungumza hapa  “inshala”  yatakuwa  ni  yenye  kuchukuliwa  na  kuonekana  kwamba  ni  yenye

manufaa makubwa kabisa.  Maoni yangu mimi kwanza nitafuata kama vile wenzangu walivyotangulia  kuzungumza.   Wenzangu

wamezungumza ambayo nilikuwa nikitaka kuyazungumza.

Kuhusu habari  ya mashule, habari  ya shule  imezungumziwa  mara  nyingi  hapa  na  mimi hapo  shule  ndipo  nimesimamia  haswa.

Kwamba sisi maskini tuna shida,  watoto  wetu hawawezi kuenda popote.   Vile vile katika elimu  hii  tu  ya  msingi  hapa,  akifika

kilasi cha nne, kama mimi mwenyewe nimefika kilasi cha tatu, kwa hivyo mimi naweza nikapata mamlaka katika idara yoyote.

Com. Asiyo:  Pendekeza mambo ya elimu tufanya namna gani.

Abubakar  Mohamed  Mueni:   Mambo  ya  elimu  ningependekeza  kwamba  iwe  ni  bure,  kama  wenzangu  walivyotangulia

kuzungumza.

Com. Asiyo:  Kufika kilasi gani?

Abubakar  Mohamed  Mueni:   Mimi  napendekeza  kama  vile  wenzangu  walivyopendelea  mpaka  ifike  form  four,  kisha

kwingine atakwenda mwenyewe yule kijana.

Com. Asiyo:  Okay, endelea basi.

Abubakar Mohamed Mueni:   Lingine vile vile ninalopenda kupendekeza,  ni kuhusu habari  ya msitu huu wetu hapa karibuni

hapa.   Tuna  wanyama  wanatusumbua,  hata  wengine  wameuliwa  na  vimbwagu  hapa  hapa  karibuni.   Kuna  mnyama  aitwa

kimbangu,  tokea  nizaliwe  sijamuona,  lakini  tumeshtukia  ghafla  tu  ameua  watu.   Msitu  uko  hata,  na  sisi  tuambiwa  hata  uta

tusishike, tusimpige mnyama.  Mnyama yule anatuua lakini sisi hatufai kumuua.
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Com. Asiyo:  Wewe unapendekeza aje?

Abubakar Mohamed Mueni:   Napendekeza  sisi watu ambao tu katika sehemu zile za mustuni, hata kama ni  kupatiwa  kitu

tukaweza kujihamia nacho mara tukiwaona tuwapige, maanake wanatuulia watu wetu.

Com. Asiyo:  Hutaki serikali ifanye chochote, ni kuwaua tu hao wanyama?

Abubakar Mohamed Mueni:  Sasa serikali, ioneshe serikali hii kwamba kwa mambo ya wanyama serikali hii imeshindwa.

Com. Asiyo:   Tunaongea juu ya Katiba mpya inayotakikana.  Kwa hivyo  tueleze  unataka  mapendekezo  yako  katika  serikali

mpya na Katiba mpya ifanye nini kulinda maisha ya wale watu wanaoishi karibu na misitu?

Abubakar Mohamed Mueni:  Ituweze kuweka maanake walizi wa kutosha wanaohusiana na habari  ya wanyama.  Wasikae

maofisini tu huku wanyama wanaua watu.

Com. Asiyo:  Haya endelea.

Abubakar  Mohamed  Mueni:   Lingine  ambalo  ningependa  kupendekeza  ni  hapa  hapa  kuhusu  habari  ya  mashule.   Hapa

kwenye mashule kuna dini tofauti tofauti,  kuna wakristo wanasoma na waislamu wanasomea.   Na  wakristo wanapatiwa nafasi

nzuri ya kufanya maombi wakati  watoto  hawajaingia  katika  mashule,  kama  vile  wakati  wa  assembly.   Watoto  wamesimama

pale wanafanya maombi, wale wakristo, waislamu hawapatiwi nafasi.

Com. Asiyo:   Endelea.

Abubakar Mohamed Mueni:  Hawapatiwi nafasi, vile ninavyo ongea hata wenzangu wanaweza kuniunga mkono.  Wakati ule

wako kwenye assembly pale waweze kupata  report  hao kwanza hawakuelezwa lolote,  si  lazima  kwanza  wanaoleta  maombi.

Waislamu wanatakikana nao walete maombi maanake wao ni watu wa dini, wakristo wakiomba.

Com. Asiyo:  Unapendekeza aje sasa?

Abubakar  Mohamed  Mueni:   Napendekeza  wapatiwe  nafasi  watoto  wa  kiislamu  katika  mashule,  wawe  nao  wanafanya

kama  vile  wenzao  wanavyofanya.   Lingine  ambalo  ningependa  kupendekeza  ni  kuhusu  habari  ya  ofisi  ya  Kadhi,  kama

ilivyozungumzwa hapa.   Kwamba Kadhi ndiye anajua sheria za kiislamu na ndiye  anafaa  kuweza,  tunapogombana  tunapoteta

tunapofanya nini, yeye aweze kuwa ndiye jaji wetu wa kutuhukumu sisi.  Lakini leo huwa hapa kidogo kwa jaji huyu ambaye ni
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Kadhi  wetu  kwa  dakika  mbili  halafu  unarushwa  katika  korti  kuu  kule,  ambapo  sheria  za  kiislamu  wale  walioko  kule

hawazielewi.  Tunahukumiwa katika njia ambayo ni ya dhulma.  Kadhi wetu apatiwe nafasi ya kwamba aweza kutuhukumu hata

kama …. (inaudible) tuweke kwake,  ili hukumu yetu iende kivile  vile  inapotakikana  na  dini  yetu.   Hayo  ndiyo  mapendekezo

yangu niliyokuwa nikitaka kutoa hapa, na kwa hayo nashukuru.

Com.  Asiyo:   Asante  Bwana  Mohamed  Mueni.   Fika  hapa  mbele  uweke  sahihi  kwa  register  yetu.   Sasa  tuko  na  Bwana

Alfonse.  Alfonse yuko kutoka NCCK?   Unaitwa Alfonse nani?  Haya,  wameandika  vibaya  lakini  hatujali  maana  umeandika

hakuna haja ya kuongea utapeana tu mambo yale ya maana.  Asante.

Alfonse Mwabosa:   Majina yangu ni Alfonse Mwabosa, mimi ni mkaaji wa Kilifi.  Nitaongea tu kidogo kama mtu wa upande

wa kanisa kidogo – NCCK - na pia vile vile mfanyi kazi kama mwaalimu.  Ijapo najua kuna wengine ambao watakuja,  viongozi

wa   waalimu  ambao  wako  hapa,  ambao  watakuja  kuongea  zaidi  mambo  ya  waalimu.   Mfumo  ambao  mimi niko  nao  hapa

upande wa serikali,  ninaunga mfumo wa majimbo.  Napendekeza  mfumo wa majimbo ambapo hapo ningependekeza pia hata

wale  wabunge  ambao  watachaguliwa,  saa  hii  tunaambiwa  kwamba  kuna  wabunge  mia  mbili  ishirini  na  mbili.   Lakini  katika

pendekezo langu ningependa hata kila region wabunge hawa wawe wako sawa.   Kwa mfano, sisi watu wa Pwani tunaambiwa

wabunge wetu hapa tukichanganya pengine namba ya wabunge wengine katika region ingine, sisi ni wachache na region ingine

ina wabunge wengi.

Pendekezo langu la pili, ni elimu ya bure,  kuanzia standard one mpaka form four.   Kwanzia nursery,  sorry,  mpaka  form  four.

Hii  itawezesha  kuondoa  ile  watu  kutojua  kusoma,  kutojua  lugha  ya  Kingereza,  kwa  sababu  tunaona  kwamba  hii  elimu  ya

primary level haitoshi kuwa mtu anaweza kujieleza vizuri.  Kwa hivyo ningependekeza elimu ya bure,  na nikisema elimu ya bure

hapa,  ningependekeza  pia  serikali  iwe  itatoa  pesa  na  hata  vifaa  vya  shule  bure,  ili  management  ya  shule  na  masomo  pia

yaendelee kwa sababu kutakuwa elimu ni ya bure, lakini serikali itatoa vifaa na hata pia pesa za kuendesha shule.

Tatu,  wafanyi  kazi  wa  serikali  pamoja  na  waalimu:   hapa  mimi  napendekeza  kuwe  na  scheme  of  service,  ambayo  utakuta

kwamba mfanyaji kazi anaanza kufanya kazi miaka yake thelathini.  Amefanyia kazi serikali miaka thelathini, mfanyaji kazi  wa

serikali. Mwaalimu awafanyia kazi zaidi ya miaka thelathini, lakini anabaki yeye ni P1.  Anabaki yaye ni P2, anabaki  yeye ni P4.

  Kwa hivyo ningependekeza kuwe na  mpango  maalum  wa  scheme  of  service  hali  kwamba  mwaalimu  akiwa  amefanya  kazi

kwa mda wa miaka mitano kuwe na grade nyingine ambayo atapanda bila kuweka mambo ya interview ama nini, kwa sababu

yeye ana ujuzi wa kufanya kazi kwa miaka hiyo mitano.

Mambo ya  viwanda:  ningependekeza  hapa  kwamba  mahali  ambapo  kutakuwa  na  rasilmali  fulani,  kwa  mfano  sisi  wa  Pwani

tunao  mkoa  wetu  wa  bahari,  tunao  mkorosho,  tunao  mnazi,  ni  muhimu sana  viwanda  vile  ambavyo  vitakuwa  vya  korosho,

mnazi, hata hotel industry iwe kile chuo kitajengwa mahali pale,  yale mapato yatakuwa yako hapo hapo,  kwa  mfano  tunaona

beach plots ziko huku, utalii uko huku, lakini tunasema kwamba Utalii College iko Nairobi.   Hivyo basi  ningependekeza mahali
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rasilmali  ile  inatoka,  pia  colleges  ziwe  zitajengwa  pale  pale  na  hata  pia  companies  ziwe  zitajengwa  pale  pale,  ili  ziwe  za

kunufaisha watu wa mahali pale.

Vile vile  medical  care:   kuwe  na  matibabu  ya  bure  kuanzia  watu  ambao  hawana  kazi  na  hata  wale  ambao  wana  kazi,  kwa

sababu tukisema wale ambao wana kazi, wengine wana kazi lakini mapato yao ni ya chini.  Kwa hivyo ninapendekeza kuwe na

matibabu ya bure, kwa kila mtu ijapokuwa private hospitals ziweko, kwa wale ambao watakuwa wana uwezo wa kuenda kwa

private.

Power  za Rais:  ningependa powers  za Rais,  ningependekeza kuwe  ziwe  za  kiasi,  kwa  sababu  wakati  huu  tunaona  kwamba

Rais ndiye ambaye ana mamlaka makubwa ya kupita kiasi.

Councillors na wabunge wawe watachuguliwa kulingana na uwezo wa chama chake.  Kusiwe na limited parties  kuwe na vyama

vingi, lakini pendekezo langu ni kwamba katika vyama hivyo vingi kuwe na opinion poll,  ambavyo vyama viwili viwe vitapeleka

Rais na vile vile kuwe hivyo vyama viwili ndivyo vitafadhiwa na serikali ya Federal.  

Com. Asiyo:  Vile vingine havitakuwa na maana?

Alfonse  Mwabosa:   Vile  vingine  vitakuwa  vimeshindwa  na  opinion  poll,  kwa  hivyo  hakutakuwa  na  maana  katika

…(inaudible).

Com. Asiyo:  Kwa hivyo hawawezi kusimamisha watu kwa bunge au kwa … (inaudible).

Alfonse Mwabosa:  Wanaweza kusimamisha lakini kujitegemea.  Nimesema hivi viwili vitategemea na serikali ya Federal.

Com. Asiyo:  Okay.

Alfonse Mwabosa:  Hayo ndiyo mapendekezo yangu kwa kifupi.

Com. Asiyo:   Asante Bwana Alfonse.  Kuna mtu anajiita Bwana  Kabulaka.   Bwana  Kabulaka  yuko  hapa?   Kama  hayuko

kuna mwingine anajiita Lawrence Kasani  Ngohu.  Ni wewe mzee, haya pita mbele.   Wewe unaongea kwa niaba ya watu wa

Kisima Ndogo?

Lawrence  Kasani  Ngohu:   Kwa  majina,  kwanza  natoa  shukrani  kwa  mama  mwenyekiti  kwa  nafasi  hii  ambayo  nilipewa.

Kwa  majina  naitwa  Lawrence  Kasani  Ngohu,  mimi  ni  mzee  wa  kijiji  cha  sehemu  inaitwa  Kisima  Ndogo  hapa  Kilifi.

Ninawasilisha memoranda ya wanakijiji haswa Kisima Ndogo na tena haswa wa asili ya ki-mijikenda ndio walionituma.  Niko

na  memoranda  lakini  labda  pengine  nitapewa  nafasi  ya  kuongea  mawali,  matatu.    Najaribu  kuenda  mbio  mbio  maana  ule
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wakati nimepewa ni mdogo.

Kwanza, kanuni za fera ya dola:  wakenya wenyewe ndio watapewa uwezo wa kuchagua wabunge wawakilishe bungeni.  Na

pia,  twapendekeza  kwamba  katika  Katiba  kuwe  na  kifungu  kinachowapa  wakenya  kupiga  kura  ya  kutokuwa  na  imani  na

mbunge wao, kutokuwa na imani na diwani, au kutokuwa na imani ya Rais, vote of no confidence.  

Nikienda  mbio  mbio,  bunge,  ukuu  wa  Katiba:   bunge  lisiwe  na  uwezo  wa  kubadilisha  sehemu  yoyote  ile  ya  Katiba.

Napendekeza kwamba uwezo huo wa kubadilisha Katiba uwe ni wa Tume kama hii ambayo inaendelea hivi sasa.

Uraia:  katika uraia,  raia wa Kenya ambaye atapata  automatic citizenship, ni yule ambaye ana asili la kabila  ya  Kenya.   Hata

akiwa ni mwaafrika lakini ni wa kutoka mahali pengine pasipokuwa Kenya, Uganda na wapi asiwe na automatic citizenship, bali

ni mwananchi  ambaye  asili  yake  kikabila  ni  wa  hapa  hapa  Kenya.  Huyo  atapata  automatic  citizenship.   Ni  maoni  ya  wale

walionituma.  Watu ambao asili yao si ya wakenya wanaweza kupata  citizenship na wapewe uraia,  lakini kwa kujiandikisha na

wakiwa wana masharti fulani fulani.  Na katika hawa kuna wenzetu wale ambao ijapokuwa wao si waafrika, labda wana asili ya

kiarabu, labda wana asili ya kihindi, lakini kuna wale ambao wameishi Kenya kwa muda ambao hata ukimwambia arudi kwao,

hajui ni wapi,  labda pengine ni babu na mababu ndio walikuja.   Yeye  ukimsukuma  hapa,  pahali  pa  kwenda  hajui,  mtu  kama

huyo akichunguliwa sawa sawa akionekana ni wa vizazi vya kama kabla ya hata utawala wa kiingereza uje,  apewe  automatic

citizenship.

Waume na wake wale ambao wameoa kutoka nchi zingine.  Mwanamke ambaye ameolewa hapa Kenya na Mkenya,  apewe

citizenship.  Mtoto pia, lakini ile iwe ni ndoa ya halali, wawe ndoa yao ni ndoa ya halali, si kuwekana.   Mwanamke huyo apewe

citizenship.  Mtoto pia vile vile, ambaye amezaliwa, kama amezaliwa na mwanamke na bwana yake ni mzungu au m-asia,  hata

akiwa si citizen, akiwa mama yake ni citizen, mtoto ule awe ana-qualify kupata  citizenship.  Vile vile ikiwa mwanaume ameoa

mtu ambaye si Mkenya na azae naye mtoto, na wawe walioana kihalali, mtoto yule awe anaweza kupewa citizenship.   Mke na

mume ambao wana Kenya citizenship, na ameipata kwa sababu ameoana yeye ni Mkenya, ameonwa na mwanamke ambaye ni

Mkenya, halafu wakosane wa-divorce, basi huyo citizenship yake iwe cancelled.  Kwa sababu pengine alikuwa anataka amuoe

kwa madhumuni ya kupata citizenship, halafu labda amuache.  Nitakwenda mbio mbio naona tunaharakishwa ki-time pale.

Ulinzi na usalama wa mataifa:  Rais aendelee kuwa mkuu wa majeshi.   Mambo ya discipline ya askari  na majeshi,  hiyo  kuwe

kuna code of conduct, ambayo itaweza kufanya kwamba pengine akifanya makosa anaweza akaadhibiwa.  Rais awe na uwezo

kamili wa kutangaza vita.  Rais awe na mamlaka ya kutumia uwezo huo wa pekee,  na aweze hata kutangaza vita  na  pia  hata

mengineo kama hayo.

Vyama vya kisiasa:  napendekeza kuwa kuwe na vyama viwili pekee yake, badala ya kuwe na vyama vingi, kwa sababu vyama

vingi  vinaleta  mgawanyiko  wa  kikabila.   Na  baada  ya  hiyo  tulipendekeza  kwamba  kuwe  na  wabunge  wa  kujisimamia,

independent candidates.   Iwapo mtu yule atakuwa anapendwa na wananchi,  lakini amekataliwa na chama hiki na kile kingine,

lakini wananchi wameona kama anaweza kuwasilisha matakwa ya wananchi,  awe anaweza kupewa ruhusa ya kusimama kama
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independent candidate awakilishe wananchi wake.

Muundo  na  aina  ya  serikali:   muundo  wa  serikali  niliotumwa  nije  niseme  unatakikana  ni  ule  wa  majimbo.   Muundo  huu  wa

serikali ya majimbo, tunaona ndiyo utakuwa ni mzuri sio kwa wa Pwani pekee  yake,  lakini kwa kila mahali.  Kwa sababu sasa

kuna mahali ambapo labda tutaelekea  mambo  ya  ardhi,  watu  kuchukua  mashamba  ya  watu  wengine  halafu  watu  wanauana,

halafu  kunakuwa  na  Commission  za  kuchunguza  watu  waliuana  namna  gani.   Na  ukiangalia  bila  kuficha  ni  mambo  ya

mashamba.  Mambo ya ardhi ni sensitive, kwa hivyo majimbo.

Bunge:  bunge lipige darubini utoezi wa maafisa kama  mkuu  wa  polisi,  mkuu  wa  magereza,  mkuu  wa  majeshi,  mkuu  pia  wa

ardhi.

Umri:  umri wa wapiga kura uwe ni miaka kumi na nane.   Umri wa chini wagombea-viti  vya bunge, uwe miaka ishirini na tano.

Umri wa chini wa wagombea-viti vya udiwani uwe miaka ishirini na tano.  Umri wa wagombea-viti vya u-rais uwe kati  ya miaka

arobaini na miaka themanini.

Com. Lethome:  Maoni yake, maoni yake.

Lawrence Kasani Ngohu:  Mitihani ya lugha:  ile mitihani iliyoko ya lugha naonelea inatosha.

Wabunge  na  ma-diwani  na  hata  Rais:   kuwe  na  kanuni  za  kitabia  ambazo  zaelekea  kuonyesha  mfano  mwema,  kwa  vile

watakuwa ni viongozi machoni pa  raia wote.   Kama vile kutokuwa mlevi wa kupindukia,  alewe lakini asipindukie.   Kutokuwa

msherati wa kihadharani,  kama itakuwa ni lazima labda afichane.  Kutotumia madawa ya  kulevya.   Wawe  wanafanya  wajibu

wao kulingana na kazi waliopewa na wananchi.  Na wananchi wawe na uhuru wa kuwafuta hawa wote kutoka diwani, mbunge,

Rais wao ikiwa watakuwa wanaona hafanyi kazi yake kwa kupitia ile kura ya kutokowa na imani naye,  vote of no confidence,

wakati wowote ule hata kabla miaka hiyo mitano kwisha.

Mishahara na marupurupu ya wabunge hiyo napendekeza kwamba isiwe  ni  kazi  yao,  kwa  sababu  wao  wanatuwakilisha,  sisi

ndio  tunawalipa.   Kwa  hivyo  fugulishwe  Tume,  Tume  hiyo  iwe  ndiyo  itachunguza  marupurupu  yao  na  mishahara  yao.

Imependekezwa kwamba Tume hiyo iwe na asili mia ishirini ya wabunge,  iwe na asili mia ishirini ya waongozi wa kidini  mbali

mbali, iwe na asili mia ishirini ya wafanya kazi wa serikali, wawakilishwe pia nao, iwe na asili mia ishirini ya wafanyi biashara na

asili mia ishirini ya  viongozi  tu  kutoka  vyama  vya  wafanya  kazi  kama  vile  COTU  na  kadhalika,  vyama  vya  waalimu  na  nini.

Wasiwe wawo ndio wanajipa pesa na watu wengine wananyimwa pesa, hiyo haiwezekani. 

Com. Lethome:  Dakika zako zimekatika.
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Lawrence Kasani Ngohu:  Zimekatika?

Com. Lethome:  Utatukabidhi hiyo memorandum yako.

Lawrence Kasani  Ngohu:   Ndio  sawa  sawa.   Mambo  ya  ardhi  ndiyo  sensitive  hata  ningeanza  na  hayo  ingekuwa  afadhali

kidogo, lakini kwa vile.

Com. Lethome:  Tutayasoma yote. 

Lawrence Kasani  Ngohu:   Ilikuwa ni tapike  mambo  hapa,  lakini  basi  kuna  lingine  sikuliongeza,  yale  mabeach  naona  watu

wanapewa mpaka ufuoni kule.

Interjections:  Peleka memorandum.

Lawrence  Kasani  Ngohu:   Hilo  sikuingiza  hapa,  nimekumbuka  nikiwa  hapa.   Ukifika  pale  ufuoni  unakuta  huko  mbeleni

unakokwenda,  watoto  wetu atakuwa anasoma juu ya  ile  bahari  lakini  haioni.   Kwa  sababu  ukienda  ukifika  pale,  kila  mahali

umekanyanga ni trespass.  Tunataka mita hamsini kutoka kule mpaka huku, iwe hiyo itakuwa ni public beach,  watu wanaweza

wakatembea bila kukamatwa na askari, bila kufanywa nini.  Ili kwamba watu wote waone bahari yao.  Si waisome kwa historia

tu pekee yake.

Com. Lethome:  Asante, asante.  Tunamtaka huyu bwana anaitwa Timothy K.  Mbura.   Halafu afwatwe na watu wa KNUT.

Sasa wataingi moja moja baada ya huyu bwana.

Timothy K. Mbula:  Kwa jina naitwa Timothy Kiti Mbula na nimetoka Majaoni,  Tezo location.  Pendekezo langu la kwanza

ni habari  ya ufisadi.  Ningetaka kuzungumzia na nipendekeze pesa  za umma.  Ningependekeza ya kwamba wale wafanyi kazi

wa serikali wote ambao wamefuja mali ya umma, wala kutoroka na mali ya umma, kabla ya serikali ijao,  wala  kabla  ya  Rais

mwingine kuchukua, wawekwe kizuizini pesa zile ziletwe hata kama wametoa nje ama wamezifuja, halafu ndio baadaye serikali

ile mpya ichukue, ama yule Rais mwingine achukue.  Kwa sababu bila ya kufanya hivyo itakuwa ni shida kubwa kwa yule Rais

ambaye atakuwa amerithi mambo mabaya.   Hata usipohonga  labda  tutanunua  mia  tatu  ama  zaidi,  kwa  sababu  pesa  itakuwa

hakuna.  Leo hii nikisema ukweli wenyewe tumekuja hapa na nikiuliza wale labda pengine wamekunywa chai hapa,  wanaweza

kuwa wasifike hata nusu.  Wengi hawakunywa chai kwa sababu pesa  hazipatikani, pesa  zimefujwa.  Kuna vitu kama poverty

eradication, hizi ni programmes ambazo zime-fail kabisa,  kwa sababu pesa  hakuna.   Nitaweza aje  mimi kumlisha mtoto wangu

kama mimi mwenyewe nina njaa?  Programmes hizi zime-fail kwa sababu ya hizi pesa ambazo zimefujwa, ndiposa napendekeza

ya kwamba washikwe wale ambao wamefuja pesa hizi, mpaka zirudishwe.

Com. Lethome:  Haya pendekeza jambo lingine.
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Timothy K. Mbula:  Haya la pili, habari ya Kenya Police.  Polisi wetu wametuonyesha aibu sana,  kwa hivyo napendekeza ya

kwamba wapate  mafunzo mapya haraka,  hata  ikiwezekana  kabla  ya  serikali  ingine.   Polisi  wanatuonyesha  aibu  kwa  sababu

hawafanyi  ile  kazi  ambayo  wanatakikana  wafanye.   Wanazunguka  wawili  wawili  kusumbua  kina  mama  na  watu  usiku,  bila

sababu yoyote.   Akiona mama ana drum ama mama ana toma cha tembo,  wanamsumbua wanampeleka pahali ambako  siko.

Akikosa hivyo basi wanachukua kama ni ile pombe ama vitu vingine wanaenda navyo.  Lingine kwa upande wa polisi vile vile

ningependekeza ya kwamba wakiona mtu wakati  wa usiku, awe amelewa, awe  ni  mgonjwa  wamsaidie.   Badala  ya  kumpiga

mateke, pengine ni mgonjwa yule mzee ama mtu ni mgonjwa wanampiga teke  wanasema wewe umelewa, na si ule pengine ni

ugonjwa.  Kwa hivyo polisi badala ya kutesa wananchi inatakiwa wasaidie wananchi.

Pendekezo la tatu, kuna jambo hili la mwambao wa Pwani,  ardhi.   Habari  ya 10 miles coastal  strip nataka ikomeshwe kabisa.

Haya  mambo  yamekuwako  kwa  wenzetu  katika  hizo  sehemu  za  bara,  ambazo  zilikuwa  zikiitwa  white  highlands.   White

highlands hizi zimechukuliwa na serikali sasa,  ambapo ile ilikuwa ni ardhi mwaafrika alikuwa haruhusiwi kukanyaga,  lakini sasa

wamezichukua na wananchi sasa ndio wanafurahikia matunda ya Uhuru. Hapa Pwani hakuna, imekuwa ni mwambao wa Pwani,

10 miles coastal strip, ardhi ya Sultan Bin Ali.  Kwa hivyo, hili jambo ningetaka likomeshwe.

Pendekezo lingine ni habari ya majimbo.  Naunga mkono kabisa mfumo wa serikali ya majimbo.  Najua ni wengi ambao,  mimi

nimefanya uchunguzi wangu binafsi, wanataka hayo majimbo lakini ukisikiza wanasema ya kwamba eti  pengine  kutakuja  fujo,

pengine tukifukuza watu wa bara pengine itakuwa taabu.   Sivyo basi.   Hiyo taabu haitakuweko.   Hata wale watu wa bara  pia

tutafanya kazi nao.   Wakati  hatuna daktari  pahali fulani tutajaza mjaluo kutoka Kisumu tumwaambie wewe chukua hii kazi  na

tutamlipa sawa sawa.  Kwa hivyo tunataka tuchukue yaani ule uchumi wetu wa Pwani uwe katika mikononi yetu.

Com. Lethome:  Na mjaluo akinunua ardhi hapa Pwani?

Timothy K. Mbula:  Kununua ardhi kwa masikizano, itakuwa sasa hiyo ni sawa kwa sababu mumesikizana.  Lakini ule uwezo

wa mashamba uwe na wananchi wenyewe.  Pendekezo la nne, hapa Pwani ni kama ambao hatujapata uhuru, kwa sababu ya

matunda yetu wenyewe.  Ningetaka kuzungumzia haswa habari  ya hii tembo ya mnazi.  Watu wengine ukitaja tembo la mnazi

wanasema,  mimi ni  muislamu  sitaki  kusikia  habari  ya  mnazi.  Lakini  uchumi  wetu  mnazi  ni  shina  la  uchumi  wa  hapa  Pwani.

Wengine wetu, wengi wetu tumesoma na mnazi, wengi wetu tumewaelimisha watoto wetu na mnazi.  Lakini leo hii hatuna uhuru

kwa sababu utakuta pahali wazee wanapumzika wakati  wa jioni wanaangalia huku na huku,  hawana  uhuru  hata  kidogo,  kwa

sababu  ukifanya  hivyo  tu  unaona  jamaa  wawili  wanakuja  hata  hawana  uniform,  hawana  search  warrant.   Wanakuja

kuwasumbua, haya wekeni chini.  Kweli huu ni uhuru ambao tunautaka?  Nashangaa.   Kwa hivyo polisi wakomeshwa kushika

akina mama ambao wana mnazi, watu ambao wanafanya biashara hii ya mnazi na mnazi uhalalishwe.

Langu la mwisho, hawa polisi hawa nawaingilia tena zaidi kabisa,  nitawaingilia kabisa  kwa sababu sasa  wamefanya maovu, ya
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kwenda mpaka nyumbani kwa akina mama kule,  badala  ya kuwachukua wawapeleke mahakamani wakachukua ma-drum  ya

pombe,  wakakimbia  nayo  wakamuacha  mama  akilia.   Jambo  ambalo  limefanyika  juzi,  hata  ukipita  pahali  popote  naweza

kwenda sema hilo kabisa sehemu ya hapo Majaoni kwetu na Chumani hapo.   Kwa hivyo, polisi tafadhali wa-train upya kama

nilivyosema mwanzo na wawache kusumbua wananchi.  Kwa hayo machache natoa shukrani zangu.

Com.  Lethome:   Haya  asante  sana.   Sasa  watu  wa  KNUT  waanze  kumiminika  hapa.   Joseph  Ndingi  Kahindi.   Waalimu

hawa.

Joseph  Ndingi  Kahindi:   Asante  Commissioners  ambao  wako  hapa  na  wenzangu.   Nitawakilisha  wale  wenzangu  kutoka

KNUT,  na  mwanzo  kabisa  ningetaka  kusema  ya  kwamba  twashukuru  hii  process  inaendelea  na  maombi  yetu  ni  kwamba

process hii ya kutengeneza Katiba isiunganishwe na uchaguzi wa mwaka huu.  Hii ichukuliwe kama process ya kipekee yake na

ipewe  muda  wa  kutosha,  kwa  sababu  tunatengeneza  Katiba  ambayo  itatusaidia  sasa  au  itatuongoza  sasa  na  miaka  mingine

mingi sana ijayo.  Kwa hivyo kusiwe na ule uharaka wa kupeana labda dakika mbili mbili, kama vile ambavyo inaendelea hapa.

Jambo lingine, tunasema kwamba ni jambo moja kuwa na Katiba nzuri, na tunaamini ya kwamba hii process  ikiendelea  vizuri

tutakuwa na Katiba nzuri katika Jamhuri yetu ya Kenya.  Lakini kuwa na Katiba nzuri ni jambo moja,  kufuata Katiba ni jambo

lingine.  Kwa hivyo tungetaka ndani ya Katiba hii, kuwe na reflections ambazo  zitaweza  kutumiwa  dhidi  ya  watu  au  viongozi

ambao  hawafuati  Katiba.   Na  tungetaka  kutoa  mfano  ule  wetu  wa  sasa  wa  waalimu,  tumefuata  Katiba  vizuri  tumefuata

mazungumzao mpaka tumefikiana tumeweka agreement,  lakini mmoja wa  wale  ambao  wameweka  agreement  hataki  kufuata.

Na  inaonekana  sasa  ni  kama  hakuna  jambo  linaweza  kufanywa  dhidi  ya  mtu  yule  ambaye  hataki  kufuata  ile  Katiba  ile

agreement vile ilivyo.  Hii ni mbaya, hata tukitengeneza Katiba iwe nzuri lakini tuwe hatuna cheti,  tutakuwa tuko pale pale tulipo

mpaka sasa.

Kuhusiana na mambo ya serikali ya government, sisi tunasema tunapendeka mfumo wa Unitary Government, lakini powers  ziwe

kwa  local  authorities.   Powers  zaidi  zitoke  kwa  Headquarters  lakini  ziwe  katika  local  authorities.   Wale  chairmen  wa  hizo

societies, ama wale mayors wawe na nguvu zaidi za kuendesha mambo ya eneo lao ambalo wanatoka.  

Kuhusiana na Presidency tunakubaliana na wenzetu waliosema ya kwamba umri wa chini kabisa  wa mtu ku-qualify kuwa Rais

iwe miaka thelathini na mitano, na wa juu zaidi uwe miaka sabini.

Term of office: ziwe mbili za miaka mitano mitano twakubaliana.  Functions zake President awe pia ni Head of State  na awe pia

Head  of  the  Government,  na  aendelee  kuwa  Chief  wa  Armed  Forces.   Lakini  sasa  kuna  powers  fulani  ambazo  tungetaka

ziondolewe kutoka kwa wadhifa huu wa u-Rais.  Kwanza Rais asiwe juu ya sheria, above the law.  Kumweka mtu juu ya sheria

ni kujihatarisha, kwa sababu hata anapofanya makosa, hamwezi kumshtaki.  Rais si lazima awe chancellor wa public universities

zote, kila public university iwe na chancellor wake tofauti.   Rais asiwe ndiye atayekuwa aki-appoint  senior civil servants,  kama
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permanent secretaries na wale wengine.  Hawa wawe appointed na Commission au board ambayo itakuwa imeundwa kwa kazi

hiyo pekee yake. 

Kura  za  u-Rais  zifanywe  separately  kutoka  kwa  kura  zile  za  parliamentary  na  civic  ones.   Watu  wapige  kura  kwanza  wa

wabunge wamalize na za ma-councillor, halafu baadaye sasa ndio tuje tupige kura za u-Rais. 

Uwezo wa ku-dissolve parliament usiwe na Rais, lakini uwe na kamati maalum ya bunge.  Tena tungependekeza kwamba huyu

Rais asiwe mbunge wa mahali popote.  Kazi ya ubunge ni kubwa,  sasa  yeye mtu ni Rais kisha halafu mbunge wa constituency

mara moja mahali fulani, inakuwa sasa ni shida kwa ile constituency.  Ni kama ambao haina representative katika parliament,  na

huku mnasema mtu akikosa vikao fulani kwenye bunge, akose kiti chake.

Wale  ambao  wangetaka  kuchaguliwa  kuwa  Rais  ingekuwa  vizuri  wa-declare  wealth  yao,  utajiri  wao  wameupata  vipi.

Tuhakikishe  kwamba  umepatikana  kwa  njia  sawa  ndio  tuwaruhusu  waendelee.   Wakati  wa  kura  za  u-Rais  tungetaka  kila

candidate awe na running mate, awe na mwenzake ambaye wanakimbizana pamoja,  na yeye akipata  basi  yule mwenzake awe

Vice President wake automatically.  Tumeshasema ya kwamba Rais akifanya makosa kuwe na njia za kumpeleka kortini kama

ni ahukumiwe, kama mwananchi mwingine yeyote.   Pia kuwe  na  uwezo  wa  ku-move  vote  of  no  confidence  wakati  ambapo

tunaona hatuendeshi vizuri.

Kuhusiana na wizara tunasema kwa sababu ya uchanga wetu, kuwa na wizara zaidi ya kumi na tano si sawa.   Tungependekeza

tuwe na wizara kumi na tano na tumeziandika.  Tumesema pia katika kila wizara yule  waziri  awe  appointed  na  ile  committee

ambayo tumetaja,  na huyu waziri si lazima awe mbunge.   Sisi  tunataka  waziri  ambaye  atakuwa  ana  ujuzi  na  ile  kazi  ambayo

anapewa kuiendesha.  Kwa mfano kama ni waziri wa afya, tungetaka mtu ambaye ana ujuzi na kazi hiyo ya afya, awe daktari,

au  mtu  wa  aina  hiyo.   Lakini  si  kuchukua  labda  mbunge  tu  ambaye  amechaguliwa  kwa  sababu  he  is  popular,  halafu  uende

ukampatie wizara nzima ambayo labda yeye hana ujuzi wowote wa kuiendesha.   Twasema Ministers  must  not  necessarily  be

Members of Parliament.   Nafikiri hapo tusha kubaliana.   Then of course  kukaa  kwao  na  kuendesha  zile  wizara  kutategemea

kazi yao,  iwapo kazi yao ni nzuri, wataruhusiwa kuendelea,  iwapo kazi yao si nzuri basi  waweze kusimamishwa mara moja ili

tuweze kukata  janga ambalo wanaweza kuingiza nchi hii.  Janga moja ni kama misappropriation  of  funds.   Tunaona  kwamba

wizara  nyingi  zinapoteza  fedha  nyingi  kwa  sababu  ya  kuzitumia  ovyo  ovyo  kiholela.   Sasa  mawaziri  wawe  held  responsible

wakati kama huo ukitokea.

Provincial  Administration  tumesema  tayari  iwe  replaced  na  local  authorities  ziwe  reinforced.   Mayors  and  council  chairman

should also be elected directly by the people, hiyo tunakubaliana. 

Kwa mambo ya elimu, tunakubaliana na wenzetu waliosema ya kwamba elimu iwe ya bure,  na tunaongeza iwe ya bure na pia

ya lazima kwa darasa la kwanza mpaka la nane.     Maoni ya waalimu sasa  ni kwamba tukisema pia elimu ya form one mpaka
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four  iwe  bure,  pengine  itakuwa  ni  mzigo  sana,  hayo  ni  maoni  yetu.   Lakini  kwa  hii  basic  education  kutoka  nursery  mpaka

standard  eight  ,  iwe  free  and  compulsory.   Sasa  tunaposema  free  and  compulsory,  tunaweza  kuwalazimisha  watoto  wengi

wakaja  shule,  lakini  utakuta  kwamba  katika  nchi  hii,  kuna  wanafunzi  wengi  wanaenda  mashule  na  wanakosa  waalimu  kwa

sababu  hakuna  waalimu  wa  kutosha  katika  Jamhuri.   Kwa  hivyo  iwe  pia  ni  constitutional  right  ya  kwamba  mtoto  apate

mwaalimu, ili akikosama mwaalimu kwa sababu serikali haijaandika waalimu wa kutosha,  basi  Minister wa elimu aweze kuwa

held.   Hata  kama  ni  kumshtaki,  tumshtaki  kwa  sababu  anakosesha  elimu  kwa  watoto  ambao  wanaistahili.   Na  hatutaki

madarasa ya watoto arobaini, arobaini na watano.  Tungependekeza madarasa ya watoto  between 25 – 30 kwa sababu wako

manageable.   Kama  private  schools  ambavyo  zina  uhuru  wa  kuchagua  kama  wanataka  elimu  ya  8-4-4  au  ile  ya  7-4-2-3,

tungetaka pia public schools zipewe huo uhuru.  Siku hizi tuna uhuru wa kuchagua,  kwa hivyo hatungetaka sheria zigandamize

public  schools  ambazo  zenyewe  zingetaka  ile  old  system  of  education.   Kama  watu  wanataka  ile  ya  zamani,  waruhusiwe

kuendelea na ya zamani, kama wanataka ile mpya, waendelee na ile mpya.  Matatizo mengi ambayo yako kwa elimu yanaletwa

na kule kutotilia maanani ma-report ya elimu ambayo yametengenezwa.  Tungetaka Katiba yetu iweke nguvu kwa Commissions

ambazo zitakuwa zimeundwa ili wakiwa na report  ambayo  wameipresent,  basi  report  hiyo  iweze  kutekelezwa.   Twashukuru

serikali inapeana mikopo kwa haswa  wanafunzi  wa  elimu  ya  juu,  universities,  tungetaka  mikopo  hiyo  iwe  extended  kwa  hizi

colleges, kama Primary Teacher  Colleges,  Youth Polytechnics,  lakini pia kuwe na muongozo maalum wa ku-recover  zile pesa

ambazo watu wamepewa kwa  kusomea.   Tungetaka  pia  kuongeza  ya  kwamba  Members  of  Parliament  should  not  be  have

unlimited powers and control of the proceedings.   Kuwe na committees kwa mambo ya mishahara, nafikiri hii ishazungumziwa

na hatutairudia.

Language tests nakubaliana, ziwe replaced na ile ‘O’ level education ambayo nafikiri kiwango cha chini kiwe D+.

Of course,  Members of Parliament awe na sound moral and ethical qualifications.  Wakati  tunaona mbunge wetu hafanyi kazi

vile tunataka,  tuwe na uwezo wa kumuita kwa constituency yetu  na  either  tuwe  na  votes  ya  kumruhusu  aendelee,  au  tuweze

kumsimamisha kazi na tuchague mwingine.  Tusifinywe na mbunge ambaye hafanyi kazi kwa miaka mitano.

Finally,  najua  kuna  mambo  mengi  na  wenzangu  nao  pia  wangetaka  kuzungumzia  tungetaka  kuzungumia  habari  ya  uajiri  au

employment.  Mara  nyingi tunaona kwamba kazi zatangazwa  kwenye  magazeti,  halafu  qualifications  watu  wanasema  moja  ni

lazima awe na experience ya miaka mitano.  Sasa hii tunaona si vizuri, its not fair.  Maanake mtu ambaye amemaliza polytechnic

leo, ama amemaliza college hivi leo,  university hivi leo hawezi kuwa na ile experience.   Kwa hivyo zile qualifications ziwe ndio

kitu ambacho kinahitajika wakati tunaajiri watu.  Na kuwe na automatic insurance cover kwa wafanyi kazi ambao ni wa serikali

au wa mashirika au hata wa viwanda vya watu binafsi.  Mara  nyingi tunakuta serikali inapoteza pesa  nyingi kwa ku-train watu,

kama  hapa  kuna  institute  ya  agriculture,  wanafunzi  wanafundishwa  halafu  baada  ya  mafunzi  hayo  hakuna  kazi.   Ama  kama

Teacher Training hakuna kazi.  Hii tunaona ni kupoteza pesa za serikali, kwa hivyo serikali ifunze au iweze ku-train watu ambao

inawahitaji.  Tukifika kiwango cha kuona we don’t need any more, nafuu tutumie hizo institutions kwa kufanya mambo mengine

kuliko kuendelea na ku-train agriculturalists na hali hatuwahitaji katika sekta zetu.
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Civil servants mara nyingine wangependa kusimamia kura, either mtu awe councillor au awe mbunge.  Requirement ni kwamba

uache ile kazi yako, u-resign, ndio uende ukapiganie kiti, tunasema hiyo si sawa.   Mtu ambaye anataka kupigania kiti aombe tu

ruhusa, leave of absence, kama ni miezi mitatu au mnne, aende akapiganie kiti.  Akipata aache hii kazi aliyokuwa nayo, akikosa

arudi aendelee na kazi yake.   Kisha kila mfanyi  kazi  twasema  awe  na  automatic  allowance  ya  kuwa  na  trade  union.   Kuwa

wafanyi kazi wengi sana hasa katika hapa Pwani tunawaona,  hivi  viwanda  vya  wahindi  wahindi  wako  hapa  kama  ile  ya  fruit

pale,  hawa wafanyi kazi hawa wengi ni vibarua tu kila siku.  Mtu amefanya kazi zaidi ya miaka kumi  lakini  ni  kibarua,  ni  mtu

ambaye anaweza kufutwa hata kesho asubuhi.  Hii tungetaka Katiba ilinde watu kama hawa.  Mtu akifanya kazi akimaliza miezi

sita, aandikwe as permanent and pensionable, na awe na trade union.

Com. Lethome:  Sasa malizia, malizia.

Joseph Ndingi Kahindi:  Kuna idleness nyingi sana katika civil service,  idleness.   Watu wanaandikwa kazi lakini wanabaki  tu

idle kwa muda mrefu.   Kwa mfano, tuchukue wafanyi kazi wa armed forces,  wanaenda wanafanya training yao ya  miezi  tisa

kisha halafu wanaenda kwa kambi.   Sasa  wanabaki  kwa kambi hiyo kupiga rangi viatu na kufua na kupiga pasi,  lakini hakuna

kazi wanafanya.  Na huku mashule hayana waalimu, hakuna mafundi wa barabara.  Tungetaka wale watu wa armed forces kwa

mfano waende training yao ya miezi tisa,  wakimaliza wapitishwe labda kwa Teacher  Training Colleges afanye miaka miwili au

mitatu,  atoke  kama  mwaalimu  au  atoke  kama  nani.   Sasa  badala  ya  kumpeleka  kwa  kambi  akakae,  apelekwe  hospitali

akafanye kazi na wenzake, au apelekwe shule afanye kazi na wenzake.  Siku kukiwa na vita, ataitwa aende akachukue bunduki

apigane na wenzake.  Nina mengi ya kuongea, lakini nafikiri tumeandika yote lakini we have not finalized our report,  but we will

give it to you.

Com. Lethome:  Lakini tumeandika yote hapa.  Sasa baada ya sisi kurudi Nairobi, mtu anaweza kuwakilisha maoni yake kule,

kupitia kwa mwakilishi wetu au moja kwa moja.  Asante sana bwana mwaalimu.

Joseph Ndingi Kahindi:  Ushanimalizia?  Ninasema tu citizenship.  Citizenship, mambo ya vitambulisho sisi waalimu twasema

kwa vile tumesema wanafunzi wanaenda mpaka darasa  la nane,  na tumesema hii elimu hii mtu akitoka darasa  la nana anaweza

kuandikwa kazi, yuko self-reliant, sio tumekubaliana?  Basi akitoka tu standard eight awe na kitambulisho mara moja, sio aende

akangoje mpaka afike miaka kumi na nane.   Yeye amemaliza standard eight yuko fourteen.   Angoje miaka minne ndio aweze

kupata kitambulisho.  Hata hii miaka minne hapa katikati  atakuwa  anafanya  nini?   Kwa  hivyo,  mtoto  akifika  darasa  na  nane

term ya mwisho kufanywe arrangement apewe kitambulisho, ili akitoka atoke nacho.  Asanteni.

Com. Lethome:  Asante sana mwaalimu.  

Seradama Chitavi:  Nawasalimia mchana.  Kwa majina naitwa Seradama Chitavi, mkaaji wa Kilifi, msimamizi wa mambo ya
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kina mama, kina baba na vijana.  Kwa vile wakati  ni ule umesikia, pia kwa vile hali zinaendelea na pia niko na karatasi  yangu,

nitagusa tu kidogo sana.   Nataka  nigusie kwanza kuhusu kina mama, kwamba kina mama ni  kiungo  cha  pekee  katika  wilaya

katika kila pahali  nikijumlisha  kitaifa.   Mama  kulalamika  na  amelalamika  na  hata  tumesikia  mengi  kupitia  hapa  hapa  ya  kina

mama.  Moja tu ambalo nitaanza nalo ni kuhusu ule utawala ambao uko sasa  na vile ambavyo waalimu wamezungumzia saa  hii

na vile ambavyo utaratibu hufanyika.  Tunaulizwa tutoe maoni vizuri sana,  lakini utekelezaji  wa maoni yetu baadaye,  huwa duni

sana.   Kwa hivyo huwa ni kama ambao tunajichukua tunachoka kutafuta maoni, lakini baadaye unatarajia lilo  lilo  ulizungumza

litekelezwe ama litimizwe halina mtekelezaji.  Kina mama wamependelea kuwe na mwili ambao wameuita Gender Commission.

 Gender iwe inapewa uzito na Katiba mpya ili waweze kuendeleza mpaka wafikie maoni hayo yaweze kuingia bunge, yaweze

kuwa karibu na parliament na iwe hicho ndicho  chombo  cha  kuweza  kupitishia  mambo.   Litakalokuwa  haliendi  tuwe  twajua

tunapitia msafara upi, ili gender iweze kutekelezwa vile tungeonelea.

Mengi  yamezungumzwa  kuhusu  gender,  lakini  nataka  niguse  na  urithi.   Na  urithi  ni  kwamba  kina  baba  na  mila  zetu

tunazoziheshimu sana  tunazipenda maana ni zetu tangu duni.  Lakini utakuta sisi mila zetu ni kwamba mama, mwanamke, hana

pahali  anapata  urithi.   Kimila  ni  watoto  wa  kiume  wapate  urithi  wa  baba,  na  nafikiri  mnaelewa  kabisa  tukirudi  upande  wa

kuolewa maana nimeheshimika  nimeolewa,  kwa  bwana  pia  sina  urithi  kwa  sababu  wale  waume,  ambao  ni  ndugu  ya  bwana

yangu ndio watasimamia urithi.  Kwa hivyo kwa baba  hakuna,  na kule kwa  bwana  hakuna.   Narithi  wapi?   Tumependekeza

urithi uwekwe kisawa, kama vile wenzetu walivyozungumzia hapo awali.

Nagusia magogo:  Magogo yamesha tanguliwa kusemwa, lakini magogo haya kwa nini yako sehemu sehemu.  Ni kusema huo

mwili huo kama tulivyosikia tayari kwamba ni kama ambao ni chombo ambacho sijui watu walikeka  ili  waweze  ku-safeguard

mambo yao.  Kwa hivyo kama kunazo sehemu ambazo ziko na hiyo, leo nafikiri tumeigusiwa kwamba ni mwili ambao hata hiyo

Katiba inayoenda huwa mwili huo.  Kwa hivyo tunauliza tu kama kuna mwili huo hata humu wilayani, sisi kina mama  tunaona

huo mwili tutaanza kufuatiliza ili either twende nao sambamba, ama turuhusiwe tusema usiweko.  Asante.

Tukiongezea kuhusu elimu, imeguswa  sana  elimu.   Lakini  elimu  ya  msichana  kama  kawaida  (in  ki  mijikenda  dialect)  yaani

kusema Kazo ataolewa.   Kazungu Karisa  asome.   Hata kijijini twaona elimu yaenda vizuri sana,  hata ukiangalia  vilasi  KNUT

zile wanasema, wasichana hawana taabu.  Lakini tukiingia huko chini mashinani, wasichana wa kike ama watoto  wa kike bado

wangali na taabu.  Elimu ya msichana, Katiba mpya iweke kifungu cha kusema baba  atake  ama asitake,  huyu msichana aweze

kuingia kilasini bila matatizo.

Tumekumbuka  wale  walemavu:  Walemavu  tumesema  tumeona  sana  wanasaidiwa,  hata  kama  haya  yameongewa,  sisi

tumeendelea kusema wapewe yale mahitaji ya kawaida.   Apewe nyumba, apewe nguo, apatiwe mahitaji yale ambayo serikali

itasimamia kabisa.  Wakishawafanyia hivyo, kwa nini hatujawaona walemavu wakisimama katika mlolongo wakipigia mtu wao

wanayemtaka.    Kina  mama  wanasema  kuwe  na  mbunge  wa  kuchaguliwa  kutoka  mashinani  mlemavu,  tuende  nao  kama  ni

wawili  watatu  wanataka  unini,  basi  twende  nao  hivi  mpaka  kila  province.   Tuweze  kupata  mbunge  mlemavu.   Si  mmoja  tu
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ambaye ametoka Kinangop ama mmoja aliyetoka wapi, hapana.  Kila province uweze kuwakilishwa na mbunge mlemavu.  Na

tutafurahia Katiba ikiweza kutupatia kifungu hicho.  Yale mengi ambayo yako hapa,  nataka niwaambie yako katika karatasi  hii

na yatakuwa hayana tofauti na yale wenzetu waliyosema.  Asanteni sana kwa kinisikiliza, yaliyobaki tutaendelea kuyaweka.

Com. Lethome:  Asante sana mama.  Tupate sasa .. Mwangala.  Mwangala, hayuko?  Tupate Washington Mbaga.

Washington  Mwambura  Mbaga:   Mimi  kwa  jina  mumesikia  Washington  Mwambura  Mbaga  na  ninatoka  Mtwapa,

Kikambala.   Maoni  yangu  haya  ambayo  nitayaeleza  ni  maoni  yangu  na  nasikitika  kuwa  watu  wa  Kikambala  hawako  hapa,

division ya Kikambala mko?  Vizuri ikiwa mko.  Lakini ni wachache sana,  ilikuwa kuwe kutakuwa na kituo sehemu ile, lakini

vituo  vimewekwa  viwili  tu,  hapa  Kilifi  na  sehemu  za  St.  Teresa,  Chonyi.   Kwa  hivyo  sehemu  ile  ya  division  ya  Kikambala

haikupatikana  kituo.   Kwa  hivyo  sisi  tunasikitika  sana  lakini  ingekuwa  mumekuta  watu  wengi  sana  kwa  Kikambala,  maana

walifundishwa na walikuwa wanataka kutoa maoni yao.

Kwanza nitaanza na mambo ya ardhi.  Mambo ya ardhi kama mnavyoona ni mambo ambayo yametutatiza sana haswa sisi watu

wa  Pwani.   Maana  hata  sasa  tunaitwa  ma-squatter.   Hata  mimi  ni  squatter.   Ardhi  imegawanywa  lakini  kile  kigawanywa

kunaletwa watu wa bara  na wanapewa zile sehemu kwa sababu ni settlement scheme.  Na  ikiwa  imegawanywa  kwa  scheme

kila Mkenya anastahili ama kwa sababu ni Mkenya anaweza kwenda kukaa mahali popote.  Na kwa hivyo yeye akipata pale ni

sawa sawa na yule mtu wa pale akikosa pia ni sawa sawa.

Com. Lethome:  Pendekezo?

Washington Mwambura Mbaga:   Pendekezo langu ni kuwa  zile  sehemu  ambazo  zimechukuliwa  zimepewa  watu  wengine,

serikali  hii  ijayo  ambayo  ni  ya  majimbo,  iwe  sehemu  hizo  zichukuliwe  na  ikiwa  yule  mtu  aliuza,  ikiwa  mtu  aliuza,  maana

wamepewa mashamba hayo na wameuza, ifuatiwe ni nani aliyeuza, na imenunuliwa na nani, ili serikali imlipe pesa  na wagawiwe

wananchi.  Ile ardhi iwe imerudi kwa community, iwe ni mali ya  community,  wala  si  mali  ya  mtu  binafsi.   Na  ikiwa  yule  mtu

ataishi pale, apewe lease.  Ikimalizika lease irudi kwa serikali.  Na hivyo ndivyo tunavyotaka ndivyo maoni yetu.

Tuje  kwa  security:   security  tungetaka  polisi  wawe  watakuwa  wa  majimbo,  lakini  armed  forces  wawe  ni  wa  serikali  kuu.

Tunataka polisi wawe wa majimbo kwa sababu akiwa ni Katana ama Karisa  na akimfanyia uovu, tunamjua hapo  anapotoka.

Kwa hivyo tunaenda tunamwambia wewe jana ulikula hongo mahali fulani mtoto wangu ulimtoza kiasi fulani.  Kwa hivyo ataona

aibu.  Lakini  ikiwa ni mtu wa bara yeye hajui Katana, hajui Charo;  yeye hatampendelea mtu yeyote.   Kwa hivyo ndio tunaona

askari wawe chini ya majimbo, na wale askari wa vita wawe katika Central Government, yaani serikali kuu.  

Com. Lethome: Umesema kuwa polisi akitoka bara hapendelewi, kwa hivyo ungependa wale wanaopendelea?
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Washington Mwambura Mbaga:  Ningependa wale ambao ni watu wetu huwa wanaona aibu kuchukua hongo.

Com. Lethome:  Wanafuata sheria au wanaona aibu?

Washington  Mwambura  Mbaga:   Wanafuata  sheria  na  pia  wanaona  aibu,  maana  tunamjua  kweli  mtoto  wa  nani  yule  na

akikufanyia vibaya babake, mamake atakuja atamwambia kuwa ulimfanya mtoto wangu hivi.  Kwa hivyo ataona aibu kuchukua

hongo ama kumfanyia vibaya.

Com. Lethome:  Haya endelea.

Washington Mwambura Mbaga:  Nilikuwa nataka kusema machache juu ya mnazi na mkanju.

Com. Lethome:  Pendekeza, pendekeza.

Washington Mwambura Mbaga:   Pendekezo langu,  mnazi  na  mkanju  ushafanyiwa  research  ya  kutosha,  na  research  zote

zikaenda  zikawekwa  katika  archives.   Zimewekwa  katika  store  ili  mtu  wa  Pwani  asifaidike.   Kwa  hivyo  tumeonewa  sana.

Tukipata majimbo tutataka tupate yale makaratasi yote ambayo yamefanyiwa uchunguzi, na tuendeshe wenyewe.  Kuna factory

ishirini  na  mbili  ambazo  zinaweza  kutengenezwa  kwa  mnazi,  lakini  serikali  hii  haijatufanyia  chochote.   Kwa  hivyo  ninataka

ijitimize tuwe nyuma na nyuma zaidi ili tuweze kujitawala.   Maana ikitawala mtu ambaye  ameelimika  atapata  shida,  lakini  mtu

ambaye hakuelimika ni rahisi  kumtawala  na  kumfanya  awe  mjua,  awe  maskini  na  amletee  unga  na  mahindi,  wakati  wa  kura

anampigia kura yeye.

Mambo ya elimu:  katika Pwani hatuna chuo hata kimoja.

Com. Lethome:  Pendekeza.

Washington Mwambura Mbaga:  Na vyuo vyote viko bara.

Com. Lethome:  Pendekeza.

Washington Mwambura Mbaga:  Pendekezo ni kuwa tumeanzisha chuo hivi sasa.  Tuna chuo tumekianzisha na ninamueleza

hivi  leo  tumeanzisha  chuo  ambacho  ni  private  na  kanisa  ya  Methodist  Church,  huko  Kaloleni.   Na  tumewafanyia  interview

watoto na tumeona wazi wazi kuwa watoto wetu wanalazimishwa kuchukua.

Com. Lethome:  Mzee pendekeza. Umependekeza kuwe na chuo cha Pwani.  Sasa interview … (inaudible).
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Washington Mwambura Mbaga:   Chuo cha Pwani tena si kimoja.   Chuo cha Pwani kisiwe  kimoja.   Hapa  Kilifi  kuwe  na

chuo, tugeuze hiyo KIA kiwe chuo, Shanzu hiyo college iwe ni chuo, na sehemu za Kwale kuwe na chuo.   Kwa hivyo sehemu

za Tana River kuwe na chuo.  Katika kila district kuwe na chuo chake.

Com. Lethome:  Basi endelea.  Umebakisha dakika moja tu.

Washington Mwambura Mbaga:  Nilikuwa nataka kusema juu ya urathi.

Com. Lethome:  Sema, hiyo dakika moja inatosha.

Washington  Mwambura  Mbaga:   Juu  ya  urathi,  kumesemwa  mengi  juu  watoto  wa  kike,  lakini  watoto  wa  kiume

wamesahauliwa.  Kwa sababu katika mila za Mijikenda anayechukua urathi huwa ni mtoto wa kiume.  Maana yule mtoto wa

kike  huolewa,  na  kwenda  akarithi  mali  ya  mumeo.   Kwa  hivyo  wale  ambao  wamesema,  wamesemea  mtoto  wa  kike  kwa

sababu hawaolewi.

Com. Lethome:  Pendekeza hayo kuhusu huyu mtoto wa kiume.

Washington Mwambura Mbaga:  Mtoto wa kiume ana haki kupata urithi mara mbili kuliko yule wa kike,  kwa sababu mtoto

wa kiume ataketi  pale,  mtoto wa kike ataolewa na kule atakwenda arithi mali ya bwanake  na  tena  yeye  ni  trustee  kwa  wale

watoto wake wote.  Kwa hivyo mali ya mumewe hiyo ni mali yake,  kwa hivyo akiwa atapata  urithi kule na huku kwa babake

aje apate  urithi itakuwa sasa  amempita yule mtoto wa kiume, yeye ana mali  mara  mbili.   Kwa  hivyo  mtoto  wa  kike  ikiwa  ni

kugawanywa urithi, mtoto wa kike apate sehemu moja na mtoto wa kiume apate mara mbili.

Com. Lethome:  Haya asante sana.  Haya Mwakaya Raymond, Mwakaya Raymond.

Com. Asiyo:  Asante.  Thank you very much.

Mwakaya Raymond:  Bwana mwenyekiti wa Tume hii ya marekebisho ya Katiba kwa mkao huu wa leo nasema asante sana

na wote mliohudhuria sumi lani.  Kwa majina mimi naitwa Mwakaya Raymond Chengo nawakilisha matarafa matatu ya Bahari

Constituency, yaani Chonyi, Kikambala na Bahari Division.  Mimi ndimi katibu wa vijana katika matarafa hayo matatu.   Nina

mambo matano ambayo nataka kuongea ikiwa jambo la kwanza ni kuhusu Katiba, jambo la pili nitaongea juu ya elimu, halafu la

tatu nitaongea kuhusu tourism yaani utalii, la nne nitaongea kuhusu vijana, la tano nitaongea kuhusu mambo ya jumla, halafu na

ardhi.  
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Kwanza nikianzia kuhusu Katiba: Katiba ya Kenya haipatikani rahisi,  sio kama kitabu ama Bibilia unaweza kuipata kwa duka.

Kwa hivyo ningependekeza Katiba hiyo  ipatikane  kila  mahali.   Tena  katika  Katiba  hiyo  imeandikwa  katika  hali  ya  lugha  ya

kiutaalamu  sana,  ambayo  binadamu  wa  kawaida  ama  raia  wa  kawaida  hawezi  akaitafakari  vizuri.   Hivyo  basi  Katiba  hiyo

iandikwe  katika  lugha  ya  Kiswahili,  iwe  inapatikana  katika  bookshops  na  hata  makanisani,  hoteli,  magerezani,  mosque  na

mahali pa  kufanyia kazi.   Pia  vile  vile  ifundishwe  katika  shule  za  msingi  na  za  sekondari,  lakini  isitihaniwe  katika  mtihani  wa

mwisho wa kupeana vyeti.  Asante.

Na  pia  jambo  la  pili  kuhusu  elimu:  mfumo  wa  8-4-4  si  mzuri  haufai  katika  nchi  hii  yetu  ya  Kenya,  hivyo  basi  ningesema

upanguliwe  na  mfumo  ule  wa  kitambo  uendelee.   Hii  ni  kwa  sababu  mfumo  ule  wa  8-4-4  uko  ghali  sana  na  umewafanya

waalimu kuwa wajeuri haswa waalimu wakuu, wamekuwa too arrogant.   Hivyo ningependekeza kuwa waalimu wakuu wasiwe

waandishi wa B.O.G,  PTA, ama school committees.   BOG secretaries,  PTA secretaries,  school committee secretaries  wawe

wale wazazi wenyewe.  Waalimu waachiliwe jukumu la kwendesha shughuli za elimu pekee  yake.   Pia,  vile vile kuwe na elimu

ya bure kwa shule za msingi, lakini shule za upili wazazi walipie watoto  wao  nusu  ya  malipo  ya  school  fees.   Hii  inaonekana

katika huu ulaghai wa headteachers,  mumeona hata serikali imependekeza  iondoe  malipo,  lakini  waalimu  bado  bado  vile  vile

wanataka kuitisha pesa, zile school fees.  Pia, vyeti vya shule vipewe watu ama watoto  wale ambao wamekalia ama wameenda

shule kwa muda ule unaotakikana.   Si  eti  mtu  aje  akae  kwa  mtihani  apatiwe  cheti,  hapana.   Mtu  alianza  kama  ni  kilasi  cha

kwanza  mpaka  kilasi  cha  nane  apatiwe  cheti.   Ameanza  form  one  mpaka  form  four  apatiwe  cheti,  si  mtu  anunue  mtihani.

Hakuna kitu kama hiyo.  Na kila wilaya, district, iwe na national school.  Kile district iwe na national school na kila province iwe

na university.  Pwani tuwe na university mbili kwa sababu kuna mchanganyiko wa makabila na watu wamekuwa wengi sana.  

Jambo langu la tatu ningetaka kuongea ni juu ya tourism, utalii:  utakuta tourism inatia pesa  nyingi sana katika mapato  ya  nchi

nzima,  lakini  zile  areas  ambazo  zinatoa  pesa  hizo  ziko  too  undeveloped.   Pesa  zile  zinachukuliwa  zinaenda  huko.

Ningependekeza  hivi,  asili  mia  arobaini  iregeshwe  kule  kule  ule  utalii  unaotoa  hizo  pesa.   Kama  vile  huku  Pwani  kuna  hizo

mahoteli, 40% iletwe huku itekeleze mambo ya mabarabara na elimu na kadhalika,  vile wenyeji watakavyopendekeza.   Na  pia

vile vile college ya utalii ijengwe hapa hapa.

Halafu jambo la nne nataka kuongea juu ya ardhi.   Kumekuwa na irregular issuing of land, lakini hata hivyo utakuta population

inaongezeka kila siku, lakini ardhi haiongezeki.  Hivyo basi imekuwa kuna tribal clashes kwa sababu ya irregularity in issuing of

land.  Ningependekeza hivi, kila tribe i-settle  pale pale,  maanake kila tribe inajulikana ilitoka mahali gani.  Iende pale pale ikae

pale pale, halafu kama mtu atapendekeza kufanya kazi nje ya pale mahali kwao, afanye kazi kulingana na mapendekezo ya wale

wenyeji kama wata m-treat  kama foreigner ama visitor,  kulingana na vile ambavyo watakuwa wamependekeza wao wenyewe

wapendekeze hivyo hivyo na yule mtu.  Na  yule mtu awe atafuatilia vile vile.  Halafu watu wasiiuze ardhi ovyo ovyo,  mtu awe

anaruhusiwa  kuuza  ardhi  acre  kumi  tu  pekee  yake  kwa  mtu  binafsi.   Na  mtu  awe  hawezi  kununua  zaidi  ya  acre  kumi.

Commercial use, mtu anunue acre hamsini pekee  yake,  asinunue zaidi ya acre  hamsini maanake ardhi sasa  hakuna na hatuwezi

kuendelea kuuza ardhi hivi hivi.  Pia,  hivyo hivyo watu ndio wanajaza  ardhi,  serikali  ingekuwa  na  mfumo  wa  ku-restrict  birth
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rate.  Familia moja iwe na watoto wawili pekee yake,  si zaidi ya watoto  wawili.  Vijana wamependekeza hivyo, watoto  wawili

kwa kila familia.  Pia, i-discourage polygamy, maanake utakuta baba pengine ameoa, kweli amepata  watoto  wawili kwa familia

hii, lakini ana mabibi tofauti, sasa hapa anapata wawili, pale anapata wawili, pale anapata wawili, yeye mmoja anaweza kuwa na

watoto ishirini kwa sababu ameeneza ile polygamy yake.  Sasa serikali i-discourage polygamy.

Vijana:   vijana  wamekuwa  side-lined  hata  hivi  nimeona  wakina  mama  walikuwa  wakiitwa  lakini  vijana  hawakuitwa,  sitaki

kuongea  zaidi  ya  hapo.   Lakini  kulingana  na  kuwa  sidelined  vijana  wame-suffer  especially  on  the  side  of  education.   Kwa

sababu  wamekuwa  sidelined,  wame-opt  tu  kuingia  katika  uwanja  wa  child  abuse,  child  labour,  kuna  pia  early  marriages,

abortion,  infant  prostitution,  ambao  vitu  hivyo  vimekumba  vijana  sana.   Basi  ningependekeza  hivi,  kuwe  na  Tume  ambayo

itabuniwa ya kuangalia mapendekezo au mambo ya vijana.  Tume hino itaitwa National Youth Commission.  Tume hii kazi yake

itakuwa inaangalia hasa itamulika mipango ya elimu, mipango ya employment, sports, health na politics.  Commission hii itakuwa

na  one  representative  from  every  division.   Halafu,  out  of  those  representatives  wa  kila  division,  wakae  wapate  one

representative ambaye atakuwa mbunge.  Kuwe na mbunge wa vijana kutoka kila province,  ambao wataenda bunge hilo  hilo

ambalo liko hapa Kenya.

Nikimalizia  mapendekezo  yale  ya  pamoja  ambayo  nilikuwa  nimesema  ya  mwisho.   General  views:   vijana  tunaunga  mkono

mpango wa majimbo.  There should be only two parties in the whole Republic.  The President should not be  above the law and

should  declare  wealth  before  sworn  in.   The  Government  should  limit  the  number  of  Commissions  in  the  country.   Kuna

Commissions nyingi sana utasikia Land Commission, Njonjo Commission, sijui AIDS Commission.  Hivi  vitu  vinamaliza  pesa

sana.   Tume pia ya marekebisho ya Katiba ni nzuri, lakini  matumizi  yake  yako  juu  sana.   Kwa  hivyo  vijana  wanapendekeza

Tume hizi zipunguzwe.  Shughuli zile ambazo zinafanyiwa na Tume, ziende kwa Ministries.  Kazi zile ambazo zingepewa Tume

zipatiwe Ministries zifanye.  If there are  to be  provincial administrators,  then they should be local people  from  that  very  area.

To avoid the great number of street  children, the Government should legalize abortion.   Utakuta mama ama kijana ametungwa

mimba, halafu serikali inamlazimisha huyo mama azae huyo mtoto.  Hata yeye mwenyewe anajua hatakuwa na uwezo wa kulea

mtoto.  Kwa nini alazimishwe kuwa azae huyo mtoto?

Com. Lethome:  One minute.

Mwakaya Raymond:  Thank you very much.  Kwa hivyo vijana wanapendekeza kuwe na abortion ambayo itakuwa ina kuwa

carried out na Government hospitals pekee yake.  

Councillors,  chiefs  should  be  ‘O’  level  graduate.   Men,  women  and  youth  should  share  nomination  of  councillorship  and

members of parliament, equally.  Parastatal  heads should be appointed by parliament.   Members  of Parliament  should remain

as  policymakers.    High  court  judges  should  determine  the  salaries  of  MP’s.   The  Government  should  form  Coalition

Government if it fails to get 50% of the votes cast.   The President  should not be  a Member of Parliament.   Powers  to dissove
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the parliament should be vested to the speaker.   The country needs a trustee court,  nafikiri hiyo  kila  mtu  anaelewa.   Kadhi’s

should not handle other matters, apart from the ones they are  currently handling.  Mayors  should not be  councillors and should

be  elected  by  wananchi  after  two  and  half  years.   Because  the  population  keeps  on  increasing,  the  current  geographical

constitution  system  should  be  changed  in  accordance  with  the  population  increase.   Electoral  Commission  Commissioners

should be appointed by parliament.   Electorate  should have the mandate to recall their MP,  if he or  she fails to deliver in two

years’ time.  Thank you very much.

Com. Lethome:   Swali.   Umesema kuwa polygamy should be abolished,  are  you talking of freedom of worship  also  people

should be allowed to devil worship?

Mwakaya Raymond:  With freedom of worship it should be guaranteed.

Com. Lethome:  Freedom of worship, should it be guaranteed or not?

Mwakaya Raymond:  It should be guaranteed.

Com. Lethome:  Freedom of worship?

Mwakaya Raymond:  Yes.

Com. Lethome:  What about those people whom their religions allow them to be polygamists?

Mwakaya Raymond:  No, that one should not be discouraged.

Com. Lethome:   Isn’t that interference with their religion?  Their religion allows them, then you come and say no.   Isn’t  that

interference with freedom of worship?

Mwakaya Raymond:  Now, we’ve got to change by time, because at first someone could have so many wives, but there was

nothing like “Ukimwi”.

Com. Asiyo:  Umesema msichana akipata mimba, huyu mtoto auawe tumboni, huoni kuua binadamu ni kitu kibaya sana?

Mwakaya Raymond:  Lakini huyo hajakuwa binadamu, hiyo ni damu.

Com. Asiyo:   Hapana.   Mtu akishaumbwa, wewe si  wewe  umesoma  sana  wajua,  mtoto  akishaumbwa  amekuwa  binadamu

ambaye  ana  fikira  zake,  ana  maumbile  zake.   Sasa  unataka  yeye  auawe  na  hatujui  kama  anaweza  kuwa  mtu  daktari  au
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mwingine, au jamaa atafaidi nchi hii.  Mbona wataka auawe?

Mwakaya Raymond:  Sawa, asante sana.  Nitajibu hivi, hata street kids pia anaweza kuwa daktari, anaweza kuwa President,

lakini anashindwa kuwa President kulingana na ile hali aliyo.  Kwa hivyo, afadhali damu itoke kuliko street kid awe atateseka.

Com. Lethome:  Maoni yake.

Mwakaya Raymond:  Maoni ya vijana.

Interjections:  Inaudible.

Com. Lethome:  Tulikubaliana mtu akitoa maoni tumsikize.  Ni maoni yake hayo.

Com. Asiyo:  Umesema kila mtu akioa apate  watoto  wawili, je  kama amepata  watoto  wasichana wote na angependa kupata

watatu angalau0 wa kiume abaki pale nyumbani?

Mwakaya Raymond:  Asante, tunaposema watoto  tunasema tunamaanisha mtoto mwenye uhai, awe mke awe mume, mtoto

ni mtoto.

Com. Lethome:  Na akipitisha wawili achukuliwe hatua gani?

Mwakaya Raymond:  Anachukuliwa hatua,  kwa sababu hii ardhi.

Com. Lethome:  Sio sababu, hatua gani?

Com. Asiyo:  Ni hatua gani?

Mwakaya Raymond:  Ashtakiwe katika hii court of law.

Com. Lethome:  Na adhabu yake?

Mwakaya Raymond:  Adhabu yake ni miake kumi.

Com. Lethome:  Kufungwa?
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Mwakaya Raymond:  Kufungwa kwa kuzaa watoto zaidi ya wawili.

Com.  Asiyo:   Na  sasa  vile  watu  wanakufa  sana  na  hii  ugonjwa  mpya,  na  pia  ukiangalia  vizuri  hupati  wanawake  wengi

wajawazito hata ukitembea,  huoni wanawake wengi wajawazito,  na watu wanakufa sana na hii ugonjwa mpya, hapo unasema

aje?  Ninalinganisha tu itakuja kuwa sawa, itakuwa balanced bila kuua hawo wengine na kukataza watu kuzaa?

Mwakaya Raymond:  Unajua sasa kila mtu anajikinga, karibu kila mtu ashajua kuwa ukimwi ni hatari na kila mtu anajikinga,

kwa hivyo wakati tunavyoendelea kujikinga ndio tunapunguza yale maafa.   Kwa hivyo ardhi haiongezeki,  lakini namba ya watu

inaongezeka.

Com. Asiyo:  Ni kwa ajili ya ardhi ndio unataka watu wasizae na ndio unataka watoto wauawe?

Mwakaya Raymond:  Si watoto wauawe.  Ni kwa sababu tunataka kila mtu awe anaweza kuishi maisha mazuri.

Com. Asiyo:  Okay asante.

Com. Lethome:  Na wale wenye dini kama Katoliki na dini zingine ambao wanaharamisha abortion, watafanya aje?

Mwakaya Raymond:  Sasa wale watakuwa wanaenda kinyume ya sheria.

Com. Lethome:  Sasa dini ikigongana na sheria utamuuliza nini?

Mwakaya Raymond:  Sheria ndiyo inatuongoza, hatuongozwi na dini.  Maoni yangu.

Com. Lethome:  Maoni yako haya.  Haya peleka huko.

Mwakaya Raymond:  Asante sana.

Com. Lethome:   Swali moja tu nataka kuuliza ngoja.   Katika hilo kundi lenu  ambalo  limeandika  hivi,  ni  vijana  wa  aina  gani

mlikutana pamoja?  Unaweza kutuambia?  Vijana wa aina gani?

Com. Asiyo:  Waume kwa wasichana.

Com. Lethome:   Okay, kutoka kwa zingara gani?
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Mwakaya Raymond:  Matarafa matatu.

Com. Lethome:  Ndani yake kulikuwa na vijana wa kanisa la Katoliki?

Mwakaya Raymond:  Huwa sisi hatujui huyu anatoka kanisa gani.

Com. Lethome:  Ni watu wa dini ama si watu wa dini?

Mwakaya Raymond:  Ni vikundi vya vijana.

Com. Asiyo:  Hawana jina?

Com. Lethome:  Wanafuata dini yoyote hawa vijana?

Mwakaya Raymond:  Mtu anaweza kuwa yuko ana dini tofauti.  Wanafuata.

Com. Lethome:  Kwa hivyo ndani yake kulikuwa na wakristo, waislamu, na wasiokuwa na dini.

Mwakaya Raymond:  Wakristo, waislamu, na wasiokuwa na madini.

Com. Lethome:  Asante.

Mwakaya Raymond:  Thank you very much.

Com.  Lethome:    Ngoja  kuna  mzee  asubuhi  nilimuita  ikawa  makaratasi  yake  haijafika  alikuwa  katika  wazee  wa  kwanza.

Josephat Kingi.  Tangu asubuhi alikuwa hapa alikuwa mtu wa tatu kujiandikisha.  

Japheth  Morris  Kingi:    Asante  sana  bwana  mwenyekiti.   Mimi  kwa  majina  naitwa  Japheth  Morris  Kingi  natoka  Tezo

location, Bahari division.  Nitaongea kidogo kwa sababu mambo mengi yashakuweko tayari mbeleni.  Serikali yetu tunayotaka

ni ya majimbo.  Majimbo haya si ya kila mmoja kuwa kwake nyumbani.  Tumesema yafuatayo kwamba ikiwa serikali yetu ni ya

majimbo, kule watu wamezaliwa utawala wowote ule, kazi zozote zile kubwa kubwa za  uongozi  katika  tarafa,  katika  wilaya,

katika mkoa, zipewe wale watu asili ya pale.  Wale ambao wanatoka sehemu zozote zile zingine za Kenya,  wakaribishwe sawa

sawa, lakini watu wa kwanza kabisa wawe wale watu ambao ni wakaaji  wa pale,  wamezaliwa pale na wameishi pale zaidi ya

miaka ishirini.

Pia vile vile tukasema, umuhimu wa Katiba: tukaona kwamba Katiba ni sawa ifunzwe shuleni.  Kwa hivyo waalimu wahakikishe
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kwamba hii Katiba iko katika syllabus.  Kwa  sababu  sisi  tunasema  tunarekebisha  Katiba  lakini  kisawa  ni  kwamba  sasa  hivi

ukimuuliza mtu unajua mambo gani ya Katiba, atasema sijui.  Kwa hivyo hiyo iende pia mashuleni.  

Katika uzungumzi wetu tukafikia mahali tukasema Rais  amepewa  uwezo  mkubwa  sana.   Kwa  mfano,  uchaguzi  wote  ule  wa

mawaziri, makatibu wa kudumu, jaji mkuu, majaji wengineo, yeye ndiye huwachagua.  Tukasema uwezo ule ni mkubwa sana,

upunguzwe.  

Ikiwa  utapunguzwa  basi,  tukafikia  mahali  ambapo  kazi  fulani  fulani  zipunguzwe.   Zinazofuata  ni  zile  ambazo  tumesema

zipunguzwe.  Nimesema kama baraza la mawaziri, mkuu wa sheria,  msimamizi mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali,  mabalozi,

kamishna wa polisi,  tume ya uajiri,  watumishi wa serikali,  na wengine wale wakubwa wakubwa wale,  iwe  kazi  ile  itapelekwa

bunge.   Bunge  lipewe  uwezo  wa  kuchagua  kama  kutakuwa  na  kamati  ya  kuchagua  watumishi  wale  wakubwa  wakubwa,

permanent  secretaries,  kama  kutakuwa  na  wengine  wa  kuchagua,  fulani  anafaa  u-balozi  wa  mahali  fulani,  kama  zile

tumempunguzia Rais.  Nyingine mtazisoma hapo kwa sababu nitaacha hiyo ripoti yangu hapa.

Mamlaka  ya  nchi:  hii  imesemwa  kwa  kirefu,  kwa  hivyo  sitairudia  kama  ni  miaka  mitano  na  je,  akikosa  itakuwaje,  hiyo

imesemwa sana kwa sababu sitaki kurudia.  Watu wamechoka.

Haki  za  kimsingi:  kama  huduma  za  afya,  kuwe  na  matibabu  ya  bure  na  matibabu  hayo  yakiwa  ya  bure  sasa  hivi,  ukienda

hospitalini  utatoa  deposit  uhudumiwe.   Unapokosa  pesa  za  kulipa  zaidi  na  umepona,  unabakishwa  pale  hospitalini  kungoja.

Kuwe na watu  ama  commission  fulani  ambayo  itasimamia  mambo  kama  yale,  sio  mtu  amepoa  na  hatoki  tena  hospitali  kwa

sababu hata kuna mambo mengine kule ambayo anaweza kushika,  ugonjwa mwingine, yeye anabakishwa pale pale.   Kuwe na

namna ya kutoa mtu kama yule ameshindwa na bill ya hospitali.

Maji yako ghali sana, angao yapunguzwe chini zaidi kama shiling moja kwa jerrican ya lita ishirini.  Elimu ishasemwa.

Ajira:  angalao serikali itakayokuja iweze kupeana mikopo kwa  wale  ambao  hata  hawajiwezi  kabisa.   Tumeongea  habari  ya

poverty eradication, lakini sisi ambao hatujiwezi hatukupewa mikopo na serikali kwamba tunaweza kujiendeleza namna gani.  

Chakula: shule, watoto  wa shule ili waendelee,  ingawa tumesema shule iwe darasa  la  kwanza  mpaka  la  nane  bure.   Vile  vile

kuna upungufu kwa watoto kwenda hata ingawaje itakuwa bure.  Hawaendi shule kwa sababu wana njaa.  Serikali isimamie pia

mambo ya chakula, angalao lunch.  Yale mambo mengine sisi wazazi tutaangalia. 

Serikali  za  mitaa:  mayor,  wenye  viti,  wachaguliwe  na  raia,  kwani  kuna  uwezekano  kwamba  wakienda  kule  wale  wachache

waweza kufanya mambo yao tunaiita corruption kimombo na kuona kwamba fulani anafaa  na  kumbe  hata  hafai  kulingana  na

vile ameishi huko na haijulikaniwi kama yeye ni mtu mzuri ama namna gani.   Kwa hivyo apewe kazi ile ya u-mayor,  apewe kazi
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ile ya mwenyekiti na wananchi wenyewe.  Ninasema nitaguzia pale muhimu muhimu tu. 

Rasilimali:  tunapendekeza Katiba ihakikishe kwamba serikali inatupatia soko kwa mazao yetu, kama korosho,  nazi,  maembe

na kadhalika.   Mimea hii ifanyiwe utafiti na tujue kwa hakika kwamba nasi tuko pamoja na  kila  mmoja  katika  Kenya.   Kwa

sababu imesahaulika kwa muda mrefu.

Tembo:  tembo ya mnazi itafutiwe utafiti na iruhusiwe kunywewa na kutafutiwa soko sawa na vinywaji vingine.  Yale mengine

mtayasoma hapa.  Asanteni sana.

Com. Lethome:   Asante sana Bwana Japheth.   Haya,  tuna huyu bwana pia alikuja  mapema  alikuwa  anataka  kusema,  lakini

sasa atasema  ….. Mohamed.

Councillor  Sha  Mwa  Rukia:   Nashukuru  kamati  yetu  ya  kuchagua  Katiba  imefika  hapa  nami  leo  nina  maoni  yangu

“mashalao” mtasikia kwa makina imeiva.  Sema jina yako: Councillor Sha Mwa Rukia.

Com. Lethome:  Unawakilisha ward gani?

Councillor Sha Mwa Rukia:  Nilikuwa councillor lakini nikaondolewa, lakini jina limebakia pale pale kwa ujumla.

Laughter:

Councillor Sha Mwa Rukia:   Habari kubwa zaidi iliyoko hapa ni discrimination of IDs.  Mambo ya vitambulisho na pasipoti.

  Hivi sasa mimi “alakulihali” hakuna sijui kama mimi ni Mchonyi.  Mchonyi safi kabisa  kwa baba  na mama, lakini nikatagua

dini ambayo ni ya kiislamu pengine, babangu ametagua,  nikaamini sasa  naitwa Mahdi Saidi hiyo.  Lakini kabila yangu iko pale

pale haibadiliki mimi nadhani.   Utukufu wangu, uchini wangu uko vile  vile.   Lakini  nikianza  kutafuta  kitambulisho  hivi  sasa  au

mwanagu akitoa jina la Mohamed Saidi, huwa kuna ubaguzi mkubwa sana sana sana katika mambo ya kitambulisho.  Si hapa,

si Nairobi,  si kokote  tutasema.  Imebidi mwananchi kama  mimi “alakulihali”,  Ahmed  Saidi,  nenda  kwa  ofisi  ya  kitambulisho,

imebidi nifanye vetting mimi au mwanangu afanye vetting.  Vetting ni masaala kuwa aangalie mtu huyu, yeye ni Mkenya kweli au

si  mkweli.   Lakini  ngumbao,  nisikilizeni  kwa  makini,  ngumbao  akienda  pale  kwa  habari  ya  kitambulisho  alakulihali  bila

kubaguliwa, bila jambo lolote.   Ambapo  mimi na  ngumbao  tuliosafiriana  mjini  tu,  lakini  sisi  sote  twa  moja.   Nisikilizeni  kwa

makini sana,  imebidi muislamu yeyote ikiwa ataka  kitambulisho hivi sasa,  mpaka atoe  karatasi  chungu  nzima,  birth  certificate,

nini, nini.  Hapa Kilifi ndio zaidi na  nimejeta  nao  haswa.   Twaomba  maoni  yetu  ala  kuli  hali  ikiwa  ngumbao  akwenda  pale

kutaka  ID  wakampatia  karatasi  bila  kufanywa  vetting,  na  huyo  Ahmed  Saidi  akiwa  ni  Mchonyi  vile  vile  kwa  sababu  eti  hii

kabila yake ni Mchonyi, awe habaguliwi kama yule mtu ngumbao.   Naona  maombi  hayo  yafanywe.   Na  jambo  zaidi  bwana

wakili  kama  ulivyosema  ya  kuwa,  baada  ya  haya  maoni  tushatoa  itakuwa  mimi  ni  kazi  ya  bure  maoni  ninatoa  sijui  Katiba
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ambayo nitakuwa nasema, ikiwa ninafanyiwa maovu, kudai haki yangu itakuwa ni urongo. Kama chakula ukipika halafu usikile

kile  chakula,  faida  gani  itakuwa.   Maoni  yote  tuliotoa  hapa  baadaye  ile  Katiba  baadaye  tupewe  iwe  booklet,  ikiwa  mtu

amekwenda kinyume cha ile Katiba nijue kifungu gani nitapita kwa kumshtaki yule mtu.  Lakini ikiwa sisi hatuna Katiba yoyote

itakuwa ni kazi bure.

Jambo jingine ni mambo ya birth certificate kwa ujumla, karatasi ya kuzaliwa:  karatasi ya kuzaliwa ilibidi vurugu kubwa ambalo

hata mimi mwenyewe ni kama agent wa birth certificate hivi sasa.   Imebidi muisilamu yeyote akitaka birth certificate sasa,  mimi

ni mojapo yatengeneza itabidi apply questionnaire karatasi moja.

Com. Lethome:  Ngoja, unatengeneza birth certificate?

Councillor Sha Mwa Rukia:  Of course, yeah.

Com. Asiyo:  Kwa nini, si vizuri.

Councillor Sha Mwa Rukia:  Si vizuri.  Nasaidia.

Com. Lethome:   Wasaidia.

Councillor Sha Mwa Rukia:   Imezidi muislamu yeyote akitaka birth certificate huyu huyu Ahmed Saidi ambaye ni  Mchonyi

sasa hapa mimi nasimama hapa mremere, itabidi apewe questionnaire, karatasi moja ya kuzunga kwa chifu, kwa sub-chifu,  kwa

DO na DC.  Listen to me.  Lakini Anderson akienda,  mimi ni Anderson,  itabidi wabwahe hapa hii karatasi  yote.   Itabidi ajaze

form saa  hii  apate  birth  certificate.   Mambo  kama  haya  muyaangalie  sana,  yasije  yakatoa  rapsha  mbeleni,  maanake  rapsha

litakuja.  Rapsha litakuja na tutailalo rapsha.   Mambo mengine ambayo,  la mwisho kabisa,  ni mambo ya kwenda kwa  bwana

DC  ama  mawaziri  wetu  tuliochagua  hawa  wenye  ngazi  za  juu,  lazima  ukifika  ufanye  appointment.    Listen  to  me,  ufanye

appointment ya  kumuona  yeye,  na  kwa  bahati  mbaya  ikiwa  wewe  hukuenda  kama  hivi  hivi  sasa  na  buni  hali,  sidhani  kama

utamuona  DC  maanake  (…..  inaudible),  au  ikiwa  huna  madaraka  itabidi  ungojee.  Kwa  hiyo  sipati.   Mambo  kama  haya

yatufanya sisi tuwe chini sana,  tutweza na nione sina imani na serikali yangu inayotawala ya Kanu kabisa.   Imeingia fikira  hata

sasa mimi anakulihali Kanu sii-support, nitaenda opposition sasa mimi!

Laughter:

Com. Lethome:  Basbas.

Councillor  Sha  Mwa  Rukia:    Alakulihali  mama,  unaona  mama  Pheobe  Asiyo,  Member  of  Parliament  for  Karachuonyo.
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Thank you mama Pheobe Asiyo.  Nataka  mambo kama haya alakulihali yarekebishwe katika Katiba.   Nikitaka kumuona DC

wangu,  mdogo,  mkubwa,  mwenye  cheo  tupate  mara  moja  kumuona,  tumalize  haja  zetu  alaku  li  hali.   Lakini  mambo  zaidi

uislamu utangamanishwe katika mambo yoyote haya.   Be,  mzee Ngeza hapo ulipo, ni mjombangu mimi wewe,  lakini mimi sio

muislamu ……. (in islam).  Mimi na wewe twamoja bwana alakulihali.  Thank you bwana.

Com. Lethome:  ……(inaudible).

Councillor Sha Mwa Rukia:  Ahmed Saidi hapa, rafiki yangu ule wa …… (inaudible) ukamwambia hivyo……. (inaudible).

Com.  Lethome:   Umesema  kusiwe  na  appointment  ofisini.   DC  anawahudimia  watu  ishirini  kwa  siku.   Sasa  wewe  uje  tu

kutoka huko ukubaliwe kuingia moja kwa moja?

Councillor  Sha  Mwa  Rukia:   Very  good,  ndio  haya  yanafanya  DC  sasa  anafurahi,  maanake  sisi  tumekaa  kwenye  bench

lakini amekuja mtu pengine yeye ana position fulani.  Hayo si mawega, hayo hayo.  Very good hayo ndio si mawega.

Com. Asiyo:  Na wewe ulipokuwa councillor?

Councillor Sha Mwa Rukia:  Mimi nilikuwa nikifuata formalities.  Siku zote mimi sikuenda kinyume.  Mimi nilikuwa nikienda

katika ofisi nikiona watu wakiingia.  Nikiona bench kuna watoto mara ……. (inaudible) wangekataa ……… (inaudible).

Com. Lethome:  Wewe mwenyewe ulikuwa ukiwahudumia vipi?

Councillor Sha Mwa Rukia:   Aah, mimi nilikuwa nikimwangalia mtu wa chini zaidi kuliko mtu wa juu, kwa sababu mtu  wa

juu hapigi kura.  Mtu wa chini ndiye wangu  mimi nilikuwa.

Com. Asiyo:  Kwa hivyo ulikuwa unaangalia watu wa kura?

Councillor Sha Mwa Rukia:  Sana sana sana.

Com. Asiyo:  Ulikuwa ukitafuta kura?

Councillor Sha Mwa Rukia:   Alakulihali ndiyo ilikuwa profession yangu lazima ni heshimu sio wale wadogo wadogo lazima

niangalie.  Lakini wakubwa pia nawajua kidogo namba, sio.

Com. Lethome:  Haya, shukrani.  Kajiandikishe kule bwana.
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Councillor Sha Mwa Rukia:  Asante bwana.

Com. Lethome:  Mwaru Ferdinand.  Mwaru Ferdinand, hayuko?

Com. Asiyo:  Yuko, yule.

Com. Lethome:   Halafu, Nyalle Katali, Nyalle Mwalewa yuko?  Haya kaa chonjo wewe, baada yake.

Ferdinand Mwaru:  Asanteni sana ma-Commissioners na wenzangu nyote, hamjambo?  Maoni mengi yametolewa.  Jina langu

naitwa Ferdinand Mwaru.   Maoni mengi yametolewa sana kuhusu ardhi,  elimu,  afya,  IDs,  na  mambo  yote  hayo,  lakini  langu

kubwa ambalo nataka kulisawazisha ni habari  za vipande.   IDs zimeleta ukorofi,  zimeleta  hongo,  zimeleta  kazi  nyingi  sana  za

ma-chifu  na  mambo  kama  hayo  yote.   Hapa  kwa  chifu  kuna  vitu  ambavyo  vinaitwa  birth  certificates,  ambavyo  hivi  birth

certificates  zinatolewa  sasa  kutokana  na  chifu  na  book  liko  pale  pale.   Mimi  ningeona  Katiba  hii  iseme  hivi,  maoni  yangu:

anapozaliwa  mtoto,  akipata  birth  certificate  yake,  isiwe  lazima  kupewa  ID,  apewe  passport  moja  kwa  moja  direct.   Kwa

sababu ikiwa ni mtoto ambaye amezaliwa hapa Kenya na anajulikana watu wake,  haitakuwa nafasi ya msomali wa Somalia,  si

msomali wa Kenya, haitakuwa nafasi ya msomali wa Somalia kuja kuanza kuhongana mpaka yeye apate  kipande,  halafu yeye

ndio apate  tena passport.   Kwa nini isiwe moja kwa  moja,  mtoto  amezaliwa  ni  Mkenya,  afanyiwe  passport  yake  moja  kwa

moja.  Kwani ujeramani na hapa tuna tofauti gani?

Com. Lethome:  Haya endelea hiyo tushapata.

Ferdinand  Mwaru:   Haya,  jingine  ambalo  ningeweza  kulizungumza,  ni  ya  huyu  alikuwa  first  superintendent  of  prisons  wa

Kenya  nzima.   Na  anajua  magereza  yetu  vile  yalivyo.   Magereza  yetu  ni  pahali  pa  uchafu  mkubwa:   Yamekuwa  ni  pahali

ambapo amefungwa leo, kesho anapata HIV huko huko gerezani.

Com. Lethome:  Pendekeza?

Ferdinand Mwaru:  Napendekeza  magereza yawe yanaweka watu ambao ni hard criminals na wale ambao wanafungwa leo

ambao  wana  daraja  ndogo,  ili  tuweze  kuwatofautisha  watu  hawa.   Kwa  sababu  kumeingia  mambo  mengi  sana  huku:   Mtu

amefungwa miaka ishirini, hajaonana na bibi wala mtu yeyote,  anakaa huko anapelekewa kijana ambaye amefungwa miezi sita.

They are bunched together na hapo ndipo kunakuwa na matata.

Pili, katika hayo hayo magereza ni kwamba wale watu wanaopelekwa kule ni watu ambao wanakwenda kufundishwa  adabu.

Warekebishwe adabu zao.   Lakini utaona kwamba kurekebisha adabu kule ni kupigwa, analazwa chini, malazi  hapati  mazuri,
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utamrekebisha  mtu  huyo  namna  gani?   Ambapo  wale  kunguni,  chawa  na  mambo  hayo  yote  yanakaa  katika  hiyo  gereza.

Akitoka hapo hujamtengeneza huyo mtu, umezidi kumharibu.

Nataka kuzungumza juu ya ardhi ambayo ni hizi settlement schemes.   Settlement schemes zetu zimekuwa ni uchumi na ukorofi

sana kwa ma-ofisa wa kiserekali.   Yaani sisi tumepewa settlement scheme, lakini utakuta pesa  inayodaiwa na serikali ni nyingi

sana, ambayo watu wa kawaida hawawezi.  Ningependekeza ya kwamba, ikiwa kuna mgawanyo wa ardhi ambao ni settlement

scheme, kwa nini watu wasipewe mara moja na title deeds  zao?  At the same time unapopewa shamba unapewa na title deed

yako, ili kwamba hii itaweza kusaidia kwa sababu watu wanaweza kwenda kukopa benki mapesa,  wakajifundisha kutengeneza

mambo  yao  ya  biashara,  au  mambo  ya  ukulima.   Unakuta  hapo  inakuwa  haiwezekani.   Kwa  hivyo  mapendekezo  yangu  ni

kwamba, kama ardhi ni ya serikali na inawapa watu, kwa nini wawafinye tena?  Sisi kwa jumla tumekaa miaka thelathini miaka

arobaini tumepata viwanja vya settlement, hatujapata titles mpaka dakika hii.  Kuna nini hapo katikati?

Com. Lethome:  Pendekeza.

Ferdinand Mwaru:  Pendekezo langu ni kwamba,  wakati  unapewa title mpaka dakika hii ifutiliwe mbali ile fee,  watu wapate

titles zao.

Com. Lethome:  Utaharakisha bwana Mwaru.

Ferdinand  Mwaru:   Mimi  namaliza  kwa  jambo  moja  tu.   Na  jambo  hili  ni  kwamba  serikali  imeweka  sheria  ya  kwamba

hakuwezi kuwekwa dispensary ikiwa si kilometa kumi apart.   Na  watu pale mbele ilikuwa hawana namna.  Sasa  dispensaries

tunataka ziwe nyingi  kwa  pamoja.   Health  centres  ni  maili  thelathini  mpaka  ukakute  health  centre.   Ikiwa  ni  hospitali  ni  fifty

kilometers.   Sasa,  inakuwa ina haja gani mtu atoke  hapa maili hamsini aende akatafuta hospitali  zile  ambazo  ni  za  kupelekwa

wagonjwa ambao hawajiwezi zaidi?  Kwa nini iwe ni maili hamsini?  Tunapendekeza au mimi kwa maoni yangu napendekeza ya

kwamba,  tuwe  na  hospitali  za  karibu  karibu.   Sio  hospitali  ambazo  hata  ukitoka  hapa  ukifika  Mombasa  utakuwa  ushakufa.

Hospitali  ziwe  karibu  na  equipment  za  hospitali  ziwe  sawa  sawa  zote.   Tunapendekeza  katika  hii  Katiba  kwamba  hospitali

zifanywe za kisawa sawa sawa. 

Mwisho, napendekeza hata hiyo elimu ambayo inaambiwa tunasema kwamba iwe bure,  lakini quality ya elimu.  Tuwe na elimu

ambayo  hiyo  inaweza  kumsaidia  mtoto  hata  akitoka  kilasi  cha  nane,  awe  anaweza  kuitumia  elimu  hiyo.   Colleges  zetu  na

universities zetu, we churn out thousands and thousands of students.  Wakitoka hapo hakuna relevant education waliopata.  Mtu

amekwenda  amepata  elimu  kubwa,  huyu  ametoka  chuo  kikubwa  cha  University,  Nairobi,  Egerton,  wapi.   Lakini  haimsaidii

elimu ile, haisaidii taifa hiyo elimu.  Kwa nini kusiwe na quality education?  Kwa nini tusipendekeze kwamba tu-train our people

according to what the country needs.  Tuwafundishe watoto wetu kwa kulenga ni kitu gani ambacho tunataka nchi hii ifanye kazi

na elimu ile.  Asanteni.  Nashukuru.
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Com. Lethome:  Asante sana.  Kabla Nyalle hujakuja.  Amos karibu hapa.

Amos  Wamukoya  Noah:   Asante  sana  nashukuru  kwa  kupata  nafasi  hii  kupanga  Katiba,  maanake  mimi nilizaliwa  wakati

Katiba inaundwa na mimi nashukuru kwa wakati huu nimepata nafasi na mimi kutoa maoni yangu.

Com. Lethome:  Anza kwa majina, kamili.

Amos Wamukoya  Noah:   Naitwa  Amos  Wamukoya  Noah.   Mimi  niko  na  maoni  matatu  tu,  ambayo  yananisumbua  roho

yangu.   La  kwanza,  mimi  ni  kijana  nafanya  kazi  katika  Beach  Hotel,  nazunguka  huku  nikienda.   Lakini  kitu  ambacho

kinanishangaza mimi, ninataka Katiba hii ya mwaka huu  ipangwe  iwe  namna  hii.   Wale  wanaume  ambao  wanafanya  ushoga,

ambao  wanatembe  mtaani,  kuwe  na  Katiba  wawe  wakipatikana  wanafungwa  kama  maisha  ya  milele,  ndani  ya  jela,  ama

wanahukumiwa kunyongwa.  Kwa sababu wale nafikiri ndio wanaleta ukimwi katika dunia hii.  Na  ukiangalia unaweza katika

Mkoa  wa  Pwani  huu,  ukienda  mahali  kama  Lamu  utakuta  mwanamume  mzima  anakufuata  fuata  kama  mwanamke.   Hiyo

tunataka  Katiba  iwekwe  sheria  watu  kama  wale  wakipatikana  wanafungwa  maisha  milele  ndani  ya  jela,  ama  ananyongwa

kabisa.

Com. Lethome:  Huko jela tumesikia kuna hayo mambo pia huko.

Amos Wamukoya Noah:  Jambo la pili, ndani ya jela,  mimi mwenyewe nimekaa jela nimeshikwa karibu mara mbili nimekaa

kule na nimeona shida za kule na naweza kukuelezea.   Shida ambazo zinafanya wanaume wafanye mambo kama hayo kule,  ni

mambo kama sigara.  Tunataka Katiba ipange jela kuwekwe vitu kama vile.  Mtu anapelekewa majani ya chai,  sukari,  anapika

chai kule wanakunywa, anapelekewa sigara,  kiberiti,  mambo kama yale yataisha  kule.   Lakini  bila  kupeleka  vitu  kama  hivyo

itabidi mambo kama yale yanaendelea kule na nje pia yanaendelea.

Jambo la tatu la mwisho, tunataka wakati  tunachagua wabunge na ma-councillor wapimwe kwanza,  maanake  tunapata  shida.

Tunachagua councillor baada  ya miezi miwili, ana ukimwi, anakufa,  inabidi  tuchague  mwingine.   Tunataka  kwanza  wapimwe,

kwanza kabla hawajaenda, maanake tumepoteza ma-councillor karibu watatu hapa kwetu.   Tuna mbunge wetu naye pia yuko

hali hiyo hiyo, hatupati  chochote huku.  Tunataka kwanza wapimwe, tuhakikishe huyu mtu amepimwa, ndiyo anaenda kutetea

kiti cha ubunge.  Sina mengine, asanteni.

Com. Lethome:  Mwalewa Nyalle?

Nyalle Mwalewa:  Kwa majina yangu mimi ni Nyalle Mwalewa.  Nina maoni machache hapa ambayo nitaenda kutoa.   Jambo

la kwanza ni juu ya neno ambalo  linatumika  au  limetumika  kwa  mda  mrefu  katika  serikali  yetu  ambayo  tunaita  liberalization.
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Katika  hali  ya  kuangalia  kivyangu  napata  ya  kwamba  liberalization  imeharibu  hali  ya  kuwa  sasa  tunakuwa  maskini.   Kuna

vyombo  vingi  tuseme  kwa  mfano  kama  sukari  na  vitu  vingine  vya  agriculture  ambavyo  tumetegemea  kikilimo  sisi.   Lakini

tumepata hii liberalization imechafua hali ya kuwa zinaingia bila mpango.  Sasa  kwa mfano  hapa,  tulikuwa  tukisaidika  na  kwa

mfano Kilifi Plantation kuchukua maziwa.  Hawa sasa  Plantation haichukui kwa sababu kuna Dairy Products  zinaingia  kutoka

nchi za nje.   Kwa  hivyo  katika  Katiba  basi,  katika  hii  term  liberalization  wacha  ikatolewe.   Kenya  ikawe  na  mpango  wake

maalum wa kuangalia jambo hili, kwa sababu ikiendelea kama liberalization, tutabaki kuwa maskini hapa.

Lingine ni juu ya elimu:  mimi mwenyewe naongea kama mwalimu, ningeomba hivi: wakati  kama kuna mfumo fulani unakuja,  au

kuna mfumo kama huu 8-4-4  umeletwa na mwalimu akitoa maoni yake.   Kwa mfano tuliambiwa masomo ni mengi yanaumiza

watoto, ni lazima serikali ikachukue kama mwalimu anatoa maoni, kwa sababu yeye ndiye anaangalia mtoto,  lakini kufikia sasa

hakuna kitu kama hicho kwamba mwalimu anachukuliwa kuwa maoni yake ni muhimu.  Kwa hivyo katika Katiba mpya iangalie

kama mwalimu ni very important stakeholder. 

Lingine ni juu ya banking ya pesa  zetu.  Kama tunataka kufufua uchumi, tutaufufua namna gani?  Kama tunapora pesa  zetu na

tunazipeleka nje, kisha tunarudi tena tunaomba World Bank,  IMF watuletee pesa?   Kama tunachukua pesa  tunazipeleka kule?

Kwa hivyo hii ya ku-bank pesa nchi za nje should be cut.  Kwa sababu kuna watu powerful wanapora pesa wanazipeleka kule,

kisha tunasema hatuna pesa  tunaomba pesa  ya nje.   Watu wanataka mishahara hakuna pesa.   Kwa hivyo, wapendwa,  kupitia

maoni hayo matatu, wacha tushukuru, na ikiwa hivyo naona mambo yatakwenda mazuri hapa.  Zaidi ya yote, majimbo damu.

Com. Lethome:   Haya asante.  Jiandikishe.  Tumsikize Bwana Pancras Mwangala ndilo jina.

Pancras Mwangala:  Basi kwa jina ni kama hivyo mlivosikia Pancras Mwangala. Mimi ni mkaaji wa hapa Kilifi na nilikuwa na

oni moja tu, mimi la kuzungumza kuhusu mabadiliko ya Katiba yetu ambayo iko hapa hivi leo.   Kwanza ni habari  ya kuleta hii

uchaguzi ambao unakuja.   Kwa maoni yangu mimi naona huu  uchaguzi  ingekuwa  vizuri  sana  kama  ungefanyika  na  hii  Katiba

yetu  mpya.   Lakini  hii  Katiba  ya  zamani  ambayo  inaendelea  hivi  sasa,  hatuiamini,  si  mimi  pekee  yangu,  hata  nyote  nyinyi

hatuiamini.  Maanake kule nyuma tumeonyeshwa kuwa yule mtu anayetakiwa kule bungeni ndiye anayenda.   Either upite  ama

usipite  yule  mtu  anatakiwa  kule  anaenda.   Kwa  hivyo  hii  Katiba  haina  maana,  ile  ambayo  inaendelea  sasa.   Tumekuwa  na

Katiba tumechagua hapo Ganze tukapeleka mtu wetu ambaye tulimchagua na akaenda kukataliwa huko,  kwa hivyo ina maana

gani?  Kwa hivyo hii Katiba mpya hii tungechaguana, tungefanya uchaguzi na hii Katiba mpya.  Hayo  ndio  maoni  yangu,  sijui

wenzangu wanasema aje?

Com. Lethome:   Asante, kuna swali.

Pancras Mwangala:  Mfumo wetu wa utawala ambao ninaotaka ama?

112



Com. Lethome:  Haya  tumpate huyu Jonathan Mwadime.  Haya, karibu bwana.

Jonathan Mwadime:   Kwa majina naitwa Jonathan Mwadime.  Niko na maoni yangu, mapendekezo yangu.   Pendekezo  la

kwanza, serikali yangu mimi ni majimbo.

Pendekezo la pili, rasilmali za katika jimbo hili ziwe zinaweza kutumika hapa hapa bila kutoka jimbo lingine.  Kwa mfano, kama

mnazi,  ningependelea  ule  mnazi  ambao  unagemwa  hapa,  ufanyiwe  utafiti  wa  pombe  tofauti  tofauti  na  kiwanda  kijengwe  na

co-operative zijengwe, mnazi ule ukigemwa upelekwe kwa co-operative, co-operative ipeleke kwa kiwanda,  ili tuwe tunaweza

ku-export  pombe  zile  kama  vile  tunaona  kama  South  Africa,  Madagascar  tuonaona  malibu  inaonekana  mnazi  ule  unaweza

kuleta pesa za kigeni katika nchi hii.    Kwa hivyo tulipokuwa na kiwanda cha korosho pale,  ilikuwa si rahisi kuona mwananchi

anachoma korosho na hii mabamba hii.  Kwa sababu ni pesa  inabidi apeleke kwa kiwanda.   Huu mnazi nao watu  wanasema

wanakunywa kiholela lakini wakati utakuwa unatoa pesa vizuri, unawekwa, unapelekwa kwa kampuni, basi, kusema ule ukweli,

watu hawatakuwa wanakunywa vile wanapokunywa saa hii mpaka mtu anapigwa dafrao kule, kwa sababu itakuwa ni pesa  zile.

  Kwa hivyo pesa zile zisimuue, zipelekwe kwa kiwanda.

Kitu  chengine,  hakuna  mtu  ambaye  atajenga  kwa  watu,  kwa  hivyo  DDC  committee  (District  Development  Committee)  iwe

itakuwa inafanyiwa kazi na wale watu ambao wanatoka katika hilo jimbo.  Imagine, hii ni vote ya DDC  imekuja,  halafu  watu

wote wale ni wa kutoka nje.   Wao watasema nini?  Wacha tuchukue hizi pesa  tuweke  mfukoni  twende,  kwani  hawa  ni  kina

nani?  Hatutajengewa.   Lakini ni uongo, tuko tayari,  hata kama chairman wa DDC atakuwa ni mgiriama wa hapa afanye  nini,

apore hiyo mali lakini atakuwa anapora mali wapi?  Kwao.  Na sisi pia kumrekebisha hi rahisi.   Lakini yule wa kutoka kule nje

kumrekebisha itakuwa ngumu sana.

Halafu jambo lingine, expatriates:  sisi tumesoma hapa, tuna madaktari, tuna ma-accountants,  tuna waalimu tuna kila kitu.  Kwa

nini basi kazi hizi kwa mfano, kule ma-hoteli  kule tuna Kenya Utalii hapa tumeenda tumesoma, kwa nini kuje wazungu kutoka

nje  waje  wachukue  kazi  hizi?   Ninapendekeza  kwamba  kazi  hizi  ambazo  tuko  nazo,  zisichukuliwe  na  watu  kutoka  nje  eti

wazungu wanakuja hapa wanatufanyia kazi hapa, wakati sisi tumesoma tunaweza kupata kazi kama hizo. 

Kitu  kingine  kuna  stakabadhi  muhimu  ambazo  zinatakikana  zipatikane.   Hakuna  haja  ya  kwamba  mtu  aende  Nairobi,  eti

Nairobi iwe ndiyo headquarter mpaka kitu title deeds, haiwezi kutengenezwa hapa kwetu mpaka Nairobi, ndio itoke Nairobi ije

hapa.   Headquarters  za Nairobi  hatuna haja nazo.   Tunataka headquarter  iwe mahali popote  pale,  ile  wewe  ukienda  unataka

title deed yako, unaipata mara moja.  Tunaweza kusema kuwe headquarter ni district level, district headquarter.  Kwa hivyo iko

karibu na mimi, hali ya kwamba nikifika pale nikitaka title deed  yangu ninaipata mara moja siku hiyo hiyo.  Si lazima niambiwe

utaingoja hapa mpaka iende Nairobi, halafu inachukua miaka mitano kuipata.

Nyingine, kuna hawa vijana ambao tunasema wanarandaranda, ambao tunaweza kusema wakati  mwingine huenda huko beach,
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wanaitwa beach boys, wakatafute rasilmali zao kule.  Lakini unakuta hawa hawapatiwi wakati  mzuri na permit vizuri ili wafanye

ile kazi kule.   Na  yule beach boy,  ni beach boy katika mahali kwao.   Kwa hivyo yeye ndiye anajua,  mzungu  akisema  nataka

unipeleke bush tour,  anapelekwa bush tour na  nani?   Na  kijana  ambaye  anatoka  kule.   Lakini  sasa  sisi  tunasema  ma-beach

boys wale wasifanye ile kazi, tunatoa mtu kutoka Kenya Utalii ana tie hajui kwa Chondo ni wapi,  halafu anasema nipeleke kwa

Chondo.   Anamuuliza mzungu:  kwa Chondo ni wapi?  Huyo mzungu sasa  anamuliza kwa Chondo ni wapi?  Tunataka beach

boys wafanye kazi kule ambao wanatoka hapa mtaani.  Tunazuia nini?  Ili wasiranderande huku na huku.  Ile ni kazi wapate,  na

wapatiwe kibali kamili cha kutembeza hawa wazungu na wakija hapa wazungu wakileta hapo wanaleta pesa  nyingi sana wakija

hapa kwetu.  Kwa nini sasa mtu atoke Kenya Utalii kule aje  hapa na tie yake na hata hajui kwa Chondo ni wapi.   Kwa hivyo

napendekeza ma-beach boys wapewe vibali vya kufanya kazi huko beach.  Yangu ni hayo asante.

Com.  Lethome:   Twampata sasa  Mwanderi  K.W.   Mwanderi  hayuko? Zena Tuva.   Violet.   Hawa  waliongea  kina  mama.

Edith  wa  Mzungu,  Benjamin  Shida,  Japheth  Akare,  Mohamed  Kefa,  Councillor  Shah  ashazungumza  Councillor  Shah,  haya

Abdalla Hamisi, Zakia Abdul, Jashon Auko, haya karibu Auko.

Jashon Auko:  Mwanzo ninasema asante sana.   Kwa jina mimi naitwa Jashon Auko,  mimi ni mzaliwa wa mluo, kukaa nakaa

hapa Kilifi.  Na huu ni mwaka wangu wa kumi na sita kwa kukaa hapa.  Mimi niko na machache tu.  Mwanzo nataka kuongea

kwa watu wa gari – sheria ya barabara.   Ningependekeza watu waheshimiame kwa barabara  ili ikiwa  ukishanunua  gari  lako,

usidharau mtu wa baiskeli.  Kwamba hiyo barabara ni ya watu wa gari pekee  yangu, kama uko na baisikeli yako wanakufyeka

nje tu.  Ili sheria, barabara ni ya kila mtu.  Kama anakuja ajue mimi pia ni kama gari niko mbele na chombo ninapeleka anaweza

kunipisha tu akienda zake, asije tu mbio ikiwa anaona hapo mbele hakuna mtu.  Sheria iwe barabara ni ya kila mtu.

Ya pili, nitaenda kwa hii mambo ya salary.  Ni aibu sana tena ndiyo inaleta mambo ya uchoyo kwa wananchi wa Kenya,  kama

mwenzako jirani saa  ingine boss  wake ama mtu fulani ametoka hapo kwao  amemuajiri  kazi,  na  yeye  ni  kama  wewe  anakula

salary  kwa  serikali  anajulikana  kwa  serikali  kwamba  yeye  ni  mwanakenya  na  wewe  huwezi  hata  kupata  salary  kidogo.

Ningependeza  kwamba  mtu  kama  huyu  wasiwache  watu  wa  Kenya  wengine  wale  hawafanyi  kazi  kama  si  wakenya.

Wakumbukwe, yaani serikali wajue wale pia wanaweza kupata  kitu kidogo ikifika mwisho wa mwezi ya kulipia nyumba, ama

awape watoto chakula, ama akanunue vitabu vile serikali sasa iko na matatizo ya pesa kwa upande wa shule.  Mzee hana pesa,

mama hana pesa, lakini ikifika mwisho wa mwezi hata miaka ishirini ijao hajulikani ni Mkenya,  na mwenzake jirani pale anakula

pesa, ananona na watoto wake wanakimbia.  Sasa uchoyo unaingia, watu wanapigana juu ya hizo ili wapewe kitu kidogo kama

elfu mbili, tatu, kuelekea, hapo mtu kawaida yaani hawafanyi kazi.

Halafu ya tatu,  mimi nasema private hospitals,  kwa upande wangu ni nzuri lakini zinaleta shida.   Kama daktari  anaweza  kuwa

amefundishwa hapa Kenya, amepata hiyo degree yake ya u-daktari hapa Kenya anajua mengi hapa Kenya.  Kisha kurudi hapa

hataki kufanyia serikali kule kwa hospitali anakimbilia ile hospitali yake ya private na nikipeleka mtu wangu yeye ana charge elfu

ishirini  ndio  amtibu.   Mimi  ningependekeza  kwamba  watu  kama  hawa  serikali  ifutilie  mbali  private  hospitals  ili  tupate  wale
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ma-doctor na ule ujuzi wao watusaidie wananchi zaidi, kama ingefaa.  

Ya nne, mimi nasema mambo ya mortuary,  upande wa hospitali hiyo hiyo, unakuta private mortuary kama ile ya Pandya  hata

kama  ni  Aga  Khan,  unakuta  wale  watu  kama  mtu  wako  amekufa  ukienda  pale,  ametunzwa  vizuri.   Na  ya  serikali  ambayo

tunafikiri  wako  na  pesa  zaidi,  unakuta  watu  wametupwa  kuna  mainzi  ndizo  zinatoka  kwa  watu,  yaani  hawajali  watu  wakifa

wakipelekwa pale mortuary.   Ili wawe waangalifu zaidi kwenye mortuary tukienda pale tuone kama ni  serekali  yetu  wako  na

wanajali hata wale waliotuacha.

Nyingine, kuna ma-terms zingine tukiingia pale kwa bwana mtu anachaguliwa na President  ambaye ni jaji,  akifika pale anashika

kalamu kivingine sana, kidharau tena.   Ni kama mtu amesoma zaidi kukushinda, sasa  anachora tu hivi lines zingine hata huwezi

kusoma  wewe,  kujua  kwamba  hata  kama  masomo  yako  haikwenda  mbele  zaidi  waweze  kujua  kwamba  huyu  mwenzangu

ameshtakiwa kivipi na usome zile maandishi za  jaji,  hata  huwezi  ukafahamu  ni  ipi,  yeye  anafanya  kuchora  tu  zile  lines  ndefu,

kisha  ananza  kusema  sections  zingine  pale  kali  na  mwenzako  anaona  hivi,  hata  hajui  anashtakia  kwa  nini  na  zile  sections

hatukufundishwa na hatujui ni  sections  gani  na  unastukiwa  section  four  sijui  ngapi  ni  miaka  kumi  na  miwili.   Sasa  hizi  ni  vitu

vinatushangaza sana tukiingina kortini wananchi wa Kenya,  na  tunapendekeza  kwamba  inawezekana  ikiwa  Tume  hii  inaweza

kupitisha sisi tufundishwe vizuri, hata ukishikwa unaweza kujua fulani akianza kuzumgumza anaongea ile lugha unaweza kumjibu

naye, maanake ukifika pale kuna mtu amewekwa pale anakutafsiria.   Kukutafsiria ukijibu hivi  ashakuchukulia  ujeuri  pale,  ana

kupandika miaka zake anazopenda yeye.  Kwa hivyo upande wa jaji mimi nimepinga hivyo na ninapendekeza watu wa Kenya

waelimishwe sana kwa hizo lugha wanazozitumia pale na hizo ma-sections zote za kuajibu watu wa Kenya. 

Na President  wetu tungependekeza,  tunapata kazi ngumu wakati  wa uchaguzi,  sisi  wananachi  wa  Kenya,  vile  huyu  President

mmoja  yeye  anataka  u-President  hapo  hapo  na  wabunge  saa  hiyo  hiyo.   Sasa  unakuta  corruption  inakuja  maanake  yule

mkubwa  anataka  na  watu  wake,  na  yeye  yuko  na  pesa  zaidi  na  anajulikana,  saa  ingine  anaenda  huku,  anaenda  huku  sasa

corruption  inatokea  kwa  sababu  uchaguzi  ni  ya  mchanganyiko  sasa.   Hatuwezi  tukajua  ni  ipi  nzuri  ipi  mbaya.   Kwa  hivyo

ningependekeza Rais wetu avunje bunge ya President baada ya miezi mitatu, kabla hajavunja ile bunge ya wajumbe.  Wajumbe

wabaki pale wakilinda serikali na polisi na watu wa sheria.   Na  President  apige campaign yake ya watu  wa  President.   Kwa

mfano, Kenya tuko na President  Moi wale wanataka kama wakina Matiba wapige ile  siasa  yao  ya  u-President  kwanza  iishe

tupate President  wetu arudi pale bungeni pale State  House ndio avunje bunge ya wajumbe, ili tukiregesha  wabunge  President

will chagua miezi mitatu zilizopita.  Ndio tutakuwa na amani zaidi. 

Mwisho, nashangaa sasa  kuna ma-professors,  kuna ma-advocates  na kuna wengine kama  lawyers,  hawa  kama  uko  nao  hivi

vile tulivyo sasa,  polisi hawawezi wakafanya ile heshima yao  ya  kazi  yao,  wale  wanakuja  wanashika  watu  kama  hawa,  wale

waheshimiwa wanawafahamu kabisa huyu ni mheshimiwa anaachwa,  yeye anaambiwa mheshimiwa wewe tunakujua,  advocate

fulani  atatufuata,  kwa  hivyo  wewe  wachatwende.   Kwa  hivyo  kosa  ni  moja  tunafanya,  tuko  mahali  moja  na  polisi  anakuja

ananichukulia  mimi  ili  waende  na  mimi  tena  hawajali  mimi  ni  binadamu,  mmoja  ameshika  huku,  moja  ameshika  mguu
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wananirusha kwa gari wanataka kwenda na mimi, na wewe mheshimiwa unabaki pale,  kwa sababu umeheshimika sana.   Saa

ingine watakwambia  huyo  ni  councillor  mheshimiwa,  saa  ingine  watakwambia  huyo  anabaki  ni  advocate  fulani.   Na  vile  vile

tukifika nao pale kuna wengine pale hawajui kosa gani imekuleta pale, aanza kupiga kelele kwa station,  huyu ni mjinga sijui nini

angalia nywele, sijui nini sasa unatukanwa.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza kitu gani kifanywe?

Jashon Auko:   Mimi napendekeza tukifika mahali kama hapo polisi wafanye kazi yao vile walivyofundishwa.  Kama ni watu

wamepatikana kwa makosa wote washikwe  na  wakipelekwa  pale,  sio  kufungua  ile  milango  na  pesa.    Maanake  ukiingizwa

ndani  ya  seli  pale  utoke  pale  eti  uandike  statement  yako  ni  pesa  tena,  iwe  huru.   Ili  kama  mtu  wako  amekuja  kukuona

wasifukuzwe wananchi kuona mtu yao, wala wanaanchi wakifika pale polisini sio mahali pa kifo. 

Ya mwisho, tumeona mengi sana kwa upande wa jela.   Kama mtu ashagonjeka sana mpaka amekuwa na upele,  ateremshwa

hivi anapelekwa hospitalini anaambiwa unasikia hapo anatembea pole pole wanaona wanawachelewesha wale watu wa askari

jela. Ndio anapigwa na anamalizwa hapo, kisha wanasema ni ile ugonjwa ndio ilizidi kumuua na anampiga tukiangalia namna hii.

 Kwa  hivyo  jambo  kama  hii  mtu  kama  amepelekwe  jela  na  amepata  ugonjwa  pale,  lazima  apewe  heshima  ya  kwamba  ni

ugonjwa sio kupenda kwake.   Lazima apelekwe kwenye hospitali  atibiwe  vizuri,  sio  eti  kumdhulumu  na  kumuua  hapo  hapo,

kabla kifo chake hakijafika.  Asanteni.

Com.  Lethome:   Haya  asante  sana  Jashon.   Tupatie  hiyo  memorandum  na  jina  lako.   Tunamtaka  sasa  Charles  Mwango,

Mwango  Charles  yuko,  hayuko?   Tumpate  sasa  Beatrice  Lewa.  Sijui  kina  mama  walipewa  nafasi  zao  wakatoroka.   Kuna

Donald, Donald Ngambo nafikiri alizungumza.  Aliongea.  Justo Nyaga.

Justo Nyaga:  Kwa jina naitwa Justo Nyaga.   Mimi nafikiri nitaongea kuhusu hawa watu tunaita casual labourers  wa serikali.

Katika sheria ambazo tuko nazo na ni wengi Kenya nzima naona wanadhulumika sana.   Itawezekana aje  mtu afanye kazi kama

miaka kumi halafu asipate kazi?  Katika sheria zilizoko za labour, zinasema ukifanya kazi miezi mitatu unafaa uajiriwe kama mtu

permanent.  Sasa ukiangalia kuna watu wengine ni technical labourers na wana ujuzi.  Sasa wanakuja wanabuni form eti unajaza

ku-renew  contract  after  those  three  months  ambapo  labour  inakubali.   Sasa  ikiwa  uta-renew  ile  contract  ufanye  hata  kama

utafanya  miaka  zaidi  ya  kumi,  kwa  nini  serikali  isiangalie  huyu  mtu  ako  technical  na  aweze  kuajiriwa?   Malipo  ni  maduni,

ningependekeza walipwe vizuri.

Jambo lingine, hakuna house allowance.   Watengenezewe.   Hakuna medical cover  hakuna.   Nafikiri kama tunavyoenda hivyo

casual labourers  hapewi haki yake kwa sasa,  na  kama  wengine  wamenituma  hata  wamefanya  kazi  miaka  kumi.   Una-renew

contract na hujulikani, ukiangalia waziri hajui, PS hajui, ukiangalia kama ni wakubwa hawafuatilii.  Ukienda unasikia mwishowe

unaambiwa eti serikali haiandikani.  Sasa kama haiandikani je, kwa nini wasiguduliwe na mnahitaji msaada wa huyo mtu, ya nini
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mumuweke?   Hiyo  form  unajaza  ningependekeza  labour  waiingilie  kati,  na  waweze  kuandikisha  wafanyi  kazi  wa  casual

labourers.  Wapewe kila kitu kama wale wengine. Haya kuna kwanza.

Kuna  hawa  wengine  tunaosema  hawa  wakubwa  kama  wa  vyuo  vile,  ningependelea  mtu  asiwe  na  chuo  kimoja,  kama  ni

principal, kama ni nani, yaani wakuu wa vyuo hawa.  Kama ni wengine mtu asikae pahali kwa miaka tuseme miwili, ndio kusiwe

na  ufisadi,  upendeleo  na  ukabila,  usiweze  kudumu  hapa.   Wakiwa  katika  idara  za  serikali  wanabadilishwa  badilishwa  ndio

tumalize huu ufisadi.

Haya, mambo mengine ni ya kuonewa na ukabila:  katika utendaji wa ukabila ningependa sheria itiliwe mkazo sana.   Mtu kama

ni ufisadi na kuoneana iaangaliwe.  Ukipatikana ukifanya hiyvo uchukuliwe hatua.   Kuhusu  mambo  ya  askari.   Askari  nafikiri

sijui kila mtu anarudia.   Hiki kikosi kinataka watu sijui achaguliwe Commissioner mwingine ama ziwe scrapped,  sijui tutafanya

nini.  Haswa akiulizwa anatudhulumu sana.

Com. Lethome:   Wapendekeza wafanyiwe nini?

Justo Nyaga:   Mapendekezo mimi naoina wapelekewa thorough cleaning na waweze ku-compare  katika training waambiwe

wa-compare majirani wenu Tanzania.

Com.  Lethome:   Kunao  watu  wanasema  wakiwa  polisi  wako  brutal  kwa  sababu  wanapata  mshahara  kidogo,  wanasikia

uchungu na raia, wasema aje?

Justo  Nyaga:   Mimi pia ningependekeza sijui kama mshahara mkubwa utawasiadia.   Mimi naona ni training na wachukuliwe

nidhamu.   Maana  hata  kama  kuna  mshahara  mkumbwa,  utataka  nyingi  zaidi,  mwanadamu  haridhiki.   Uta  adjust  na  uone  ni

kidogo,  sasa  ningependa wachunguzwe sana katika  kazi,  utendaji  wa  kazi  yao.   Na  kama  unakosa,  ujue  kweli  unaandikiwa

kulingana na ile sheria na kikosi haswa wale wakubwa waangalie, wadogo ndio wana shida sana.

Com. Lethome:  Ungetaka polisi mdogo akikukosea unataka uende ukamshtaki kwa nani ama ukalalamike kwa nani?

Justo Nyaga:  Mimi vile ningeona tuwape hawa kama ma OCS uwezo.

Com. Lethome:  Unataka polisi mdogo akikukosea unaenda kulalamika kwa polisi mkubwa?

Justo Nyaga:  Wale wawe strict na wanaangalia kweli malalamishi, maana tutaenda wapi tena na hawa ndio…(inaudible).

Com. Asiyo  Si yeye atapelekea mwenzake?
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Justo  Nyaga:   Sasa  wakubwa  waangalie  kwa  maana  lazima  yule  ndiye  atakuwa  na  hiyo  policy.   Nikisema  sitafanya  naye,

kwani huwa wanatenda kazi vizuri wale wana…..

Com.  Lethome:   ……  (inaudible).   Kwa  mfano,  polisi  mdogo  ambaye  ni  constable  amekukosea  amekudhulumu,  sasa

unasema uende ukalalamike kwa ule mkubwa, si huyu ni polisi na yule ni polisi?  Wote ni polisi?

Justo Nyaga:   Sasa  hapo ningependa kama ndio hivyo yule mtu atakayekuwa anawakilisha karibu sana nafikiri ni councillor.

Councillor wanapewa uwezo mwingi sana,  maana ndio wako karibu na mimi.  Kama ni wewe kuna sehemu zingine hata yeye

anapuuzwa.  Awe ana uwezo mkubwa sana maana mimi ndiye nimemchagua, yeye ndiye anajua shida yangu.  Apewe  uwezo

zaidi councillor, maana ndiye aliye karibu na mimi sana, awe na uwezo.  

Com. Lethome:   Sasa kuna ofisi ambayo inaitwa ombudsman ambapo hiyo ofisi mwananchi akidhulumiwa na polisi au mfanyi

kazi wa serikali, anaenda kulalamika hapo.  Sijui unaona aje?

Justo  Nyaga:   Katika hivi tulikuwa tunatumia hiyo njia, Kenya tunatumia hiyo njia kweli,  councillor ndiye mwakilishi.  Lakini

sasa hata hiyo mimi ningependekeza maana kama vile wananchi hatuna imani yaani, na si vizuri hatuna imani.  Maana kila mtu

hata akituombea tunaenda hivyo hivyo.

Com. Lethome:  Haya asante bwana Nyaga.  Sasa tumpate Samson Ndoro.  Karibu Ndoro.

Samson Hassan  Ndoro:   Asante  bwana  chairman  na  watu  wote  walioko  hapa.   Mimi  sina  mengi  sana  ya  kusema.   Kwa

majina mimi ni Samson Hassan Ndoro.  Sina mengi ya kusema isipokuwa jambo la kwanza mimi, napenda kupendekeza mfumo

wa serikali ile inayokuja iwe  ya  majimbo.   Pili,  kuhusu  elimu,  napendekeza  kwamba  elimu,  ningetaka  hata  iwe  form  four  ya

bure,  lakini  pengine  kwa  sababu  serikali  kulingana  na  wakati  ilipata  uhuru  na  matatizo  mengi  ya  serikali  anayo  pengine

haitawezekana.  Lakini ingekuwa iwe ya bure kutoka nursery school mpaka standard eight na kisha hii system ya 8-4-4  kama

inawezekana serikali ijayo iigeuze, kwa sababu inaonekana inawapa kazi nyingi sana watoto  hata inakuwa ni vigumu sana wao

kujua wanafanya nini.   Na  pia,  mwisho  kabisa  kuhusu  elimu  ningependekeza  kwamba,  watoto  wanaenda  university  wakiwa

wadogo zaidi, na hata wanaleta mafujo mengi kule,  mambo ya migomo migomo.  Nafikiria maturity age ile ina-matter  pengine

kwa  masomo  pia.   Kwa  hivyo  wangefika  wakiwa  mature  kidogo  zaidi  kuliko  hivi  sasa  ingekuwa  vizuri.   Kwa  hivyo

ningependekeza  serikali  iangalie  hatua  za  kuchukua  ili  watoto  wafike  university  wakiwa  at  least  miaka  ishirini,  mtoto  aingie

university ingekuwa vizuri.

Kitu kingine ambacho nilikuwa napendekeza kuna watu wengi sana hii Kenya hawana kazi.   Na  imeendelea hivyo sasa  kesho

baada ya kesho nyingine wanakuwa wengi zaidi.  Lakini mimi naona hapa kuna tatitizo ambalo pengine kama serikali ingefikiria
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ingepunguza hawa watu ambao hawana kazi kidogo.  Kwa hivyo napendekeza kwamba serikali ile tukayopata tena ama Katiba

hii ambayo tunaunda sasa  wapendekeze kwamba mtu mmoja kazi moja,  kwa sababu  hii  ya  kuwa  mtu,  mtu  mmoja  anapewa

kazi kule ni Chairman, huku ni Permanent  Secretary,  huku  nini,  hii  inaleta  kwamba  sasa  inakuwa  hiyo  national  cake  anakula

pekee yake, wengine wanakosa kabisa na wanakuwa wezi.  Kwa hivyo kazi, mtu moja kazi moja ingekuwa vizuri sana.

Na pendekezo langu la tatu ni kuwa ni habari  ya umaskini:  umaskini tunaona kwamba tofauti baina ya mtu watu hapa Kenya

imekuwa kubwa sana baina ya wale matajari na hawa maskini.  Na sababu kubwa ni kwamba utakuta katika kama ni kampuni

watu  wakifanya  kazi,  utakuta  yule  mtu  anayelipwa  chini  ni  kiwango  cha  chini  zaidi  kuliko  yule  wa  kule  juu.    Kwa  hivyo,

ningeomba  Katiba  hii  inayokuja  ama  hata  serikali  inayokuja  ningependekeza  kwamba  watu  wa  chini  wainuliwe  kidogo  ili

waweze kujimudu katika maisha, kwa sababu naona wengine wanapata hata elfu mia moja na mwingine analipwa elfu sita.   Sisi

sote tunaenda tunanunua nyama kilo mia moja ishirini, sasa  hiyo tofauti sioni kwamba yule apewa pesa  nyingi zaidi.   Kama  ni

elimu amesoma, tunakubali amesoma zaidi, lakini kusiwe na ile tofauti kubwa sana ya kimishahara.  Tafadhali sana ningeomba

hiyo ifikiriwe. 

Na  kuhusu  poverty  eradication:  serikali  imeleta  huu  mradi  ambao  tumeona  ni  mzuri,  lakini  naona  kuna  vipengele  vidogo

ambavyo vinaachwa.  Haswa tunakuta katika poverty eradication huyu maskini mwenyewe ambaye ndiye anatetewa ili ainuliwe

kutoka maisha ya umaskini mpaka awe kidogo nafuu, anaachwa,  hahusishwi katika hii mipango.  Sasa  utakuta wale wakubwa

tayari ambao ndio wana pesa nyingi ndio wanapewa hizi nafasi za kuendesha hii miradi na pesa  zinamalizika kabla hazijamfikia

yule  maskini.   Sasa  mimi napendekeza  kwamba  pengine  kidogo  serikali  ingefikiria  kununua  hata  kama  ni  matingatinga  kwa

division, ili yule mtu wa kawaida awe anaweza akalimiwa shamba lake, akalimiwa hata kama ni kwa njia ya mkopo.   Anaweza

akapata mahindi mengi zaidi.  Wakati  akipata  mahindi aanze kulipa serikali,  maanake ziko njia za kufuata kupitia ma-chifu, ma

sub-chifu  watajua  nani  amelimiwa  na  amepata  chakula  cha  kutosha.   Sasa  wakati  akipata  mavuno  awe  anaweza  kulipa  ule

mkopo.   Sidhani  kama  kulimiwa  kama  acre  nne  mtu  na  tingatinga  ingekuwa  ni  pesa  ambazo  zinaweza  kumshinda  kulipwa.

Anaweza akalipa na atakuwa amepata chakula kingi, kwa hivyo itakuwa pesa  zake anaweza kuzitumia kulipa serikali baada  ya

kununua chakula.  Hili ni pendekezo lingine ambalo nilikuwa nalo.

Na kuhusu pombe ya mnazi, mimi si mnywaji wa pombe.  Kwetu kuna minazi mingi sana,  mimi natoka sehemu ya Kaloleni,  na

sijanywa pombe ya mnazi.  Na si kwamba naichukia, lakini mimi naichukulia pombe ya mnazi kwa watu wa mijikenda ama watu

wa hapa Pwani, kwamba ingekuwa ni kiungu kimoja cha kufanya sisi tupate maendeleo.   Sasa  kwa sababu inadharauliwa sana

utaona kwamba sisi hatupati  hayo maendeleo ambayo mnazi ungefaa utupatie,  kwa sababu pengine watu wengi wanaichukulia

kivingine maanake kwa mimi sioni tofauti ya ulevi wa pombe ya mnazi na  ulevi  wa  bia.   Naona  watu  wawili  wakilewa  kama

moja  amekunywa  bia  na  mwingine  amekunywa  mnazi.   Nafikiria  ulevi  huo  ni  sawa  tu,  lakini  sasa  utaona  watu  wengi

wanachukulia kama mnazi ni kitu kingine hafifu sana.  Kwa hivyo mtu akinywa mnazi ni kama kudharauliwa; yule anakunywa bia

ndiye mtu sana.   Lakini  sasa  lazima  tujue  kuna  hii  tofauti  ya  mifuko  yetu.   Ikiwa  mimi mifuko  yangu  hainiruhusu  kuingia  bar

kununua  chupa  ya  bia,  basi  mimi naingilia  kwa  pombe  ya  mnazi,  sababu  kidogo  iko  nafuu.   Sasa  ile  inampatisha  yule  mtu
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ambaye hata hanywi, kama mimi nina minazi, sasa  na mimi sinywi.  Inafaidisha napeleka na mimi mtoto wangu shule, maanake

sina  kazi.   Lakini  sasa  ukisema  mnazi  usigemwe  na  usinywewe,  sasa  hapo  mimi nitakuwa  nimepata  hasara,  ijapo  mimi  nina

minazi  lakini  sasa  haugemwi  mpaka  hatuna  factory  tunauza.   Ni  hizi  za  kudanganywa  danganywa  wanauza  nazi  moja  moja

shilingi mbili, sasa hatufaidiki kwa hii minazi yetu.  Kwa hivyo naomba napendekeza kwamba serikali hii inayokuja ifanye utafiti

wa minazi, ili wale wenye minazi waweze kufaidika na tuweze kuendesha watoto  wetu kwa mashule, kwa sababu huku kwetu

hatuna kahawa.  Hii minazi tunachukulia kama ndio kahawa yetu, kwa hivyo na sisi tuweze kuendesha watoto  wetu kwa elimu.

Asanteni kwa hayo machache.

Com. Lethome:   Haya asante Bwana Samson.   Maina Mwamuye  ameongea.   Sasa  tunampa  nafasi  Nelsom  Tsuma,  karibu

Tsuma.

Nelson  Tsuma:   Shukrani  Bwana  Commissioner  na  wenzako.   Majina  ni  Nelson  Tsuma  kama  vile  ulivyoyataja.   Nitapiga

haraka haraka kwa sabubu naona ule muda umetuwekea wa dakika tano,  mimi ni msemaji kwa sababu nimeajiriwa na kazi ya

kufundisha  wenzangu,  basi  naweza  kuongea  vizuri  sana.   Lakini  nitapiga  pale  muhimu muhimu ambapo  nimeona  panastahili.

Kwanza,  kazi  yenu  hii  ya  kwamba  iongezwe  muda  mimi  binafsi  kama  raia  ningependelea  iongezwe  muda  kwa  sababu

kutengeneza hii Katiba yataka muda wa kutosha.  Kisha basi, waona hawa watu wamekuja kidogo wana makosa moja ambao

lilifanywa kwamba, wameambiwa kufundishwa kule kijijini, kazi yao haijafanyika.  Mimi mwenyewe natoka Kinango, Kinango

nimekaa huko,  sikuona hawa watu waliokuja.   Tunafundishwa kwa mashule.  Ningelipendekeza kwamba ikiwa tupate  Katiba

nzuri ni watu wafanye kama vile ile campaign ya census – door  to door,  watu waelimishwe kule nyumbani ndio wajue.   Kuna

wakati  nilikuwa  na  hawa  watu  wa  kufundisha.   Hawajaelimika  vya  kutosha.   Yeye  mwenyewe  hajui  ni  mwaalimu  kisha

amewekwa pale, atafundisha nini?  Watu walikuwa ni wapate watu ambao wameelimika vizuri, wafundishwe kwanza hii Katiba,

na ni kwa nini igeuzwe wapate kuelewa.  Halafu utaona ni wengi.  Angalia hii ni Pwani nzima.  Basi,  mambo ambayo yanahusu

Constitution nzima ya Kilifi, pengine ya Bahari  watu  hukuja  ni  handful.   Shameful.  Na  ni  mambo  ambayo  yanawahusu  hawo

watu.  Kesho tunaondwa na Katiba ambayo  tulitengeneza  wenyewe  na  saa  hii  watu  wamekuja  kumi  jamani.   Mkiongezewa

muda, sisi tunaomba huku, mpewe muda zaidi, na hii kazi ifanywe kwa sababu isiende haraka haraka kwa sababu ya elections.

 Elections kama ni kubadilisha, wageuze kile kiungo cha mambo ya election,  ikipita  huko  mpewe  muda.   Ikaliwe  vizuri  sana,

watu waelimishwe vizuri sana zaidi ya vile wamefanyiwa.  Nisiendelee sana. 

Upande  wa  utawala:   provincial  administration:  ningalipendekeza  hivi  kwamba,  kwa  sababu  wale  wengine  PC,  DC,  DOs

wanakuwa  transferred,  hawa  wengine  chifu,  sub-chifu  kuna  watu  wanaowatawala  wengine  kwa  sababu  ya  ubinadamu

wamekosea.  Tungaliomba kwamba ile Katiba ikiwa itakuwepo, hii ambayo tumetayarisha leo,  chifu aweze kupewauhamisho si

kwa district  lakini katika ile division ya kwao.   Ikiwa  ni  sub-chief  naye  katika  hivyo  hivyo,  katika  ile  location  kwao  pengine

wana sub-location kama tatu nne hivi.  Hawa wanaweza lea miaka mitano hapa miwili pale kwingine  pale.   Katika  hali  ile  ile

tutaweza kuwarekebisha in case kuna mambo ya makosa wanavyofanya. 

Upande wa legislature:  upande wa diwani, councillor tungaliomba kwamba au binafsi ningaliomba Katiba  inayokuja  kwamba
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hawa  ma-councillor  wengine  wakiwa  huku  mashambani  wengi  hawajasoma.   Tunapo  musomo  ambao  ni  mfumo  ambao

tumeingilia sasa,  mambo mengi yanahitaji watu ambao wamesoma.  Hawa mabwana wasome kufikia  at  least  kidato  cha  nne.

Wale wa kupiganiwa ubunge at least awe ni form four,  awe ameenda zaidi amepata  kama diploma, advanced diploma na awe

anakiba  pengine  ya  degree  sio  vibaya.   Na  kisha  wakishapewa  zile  kazi  serikali  ile  ambayo  itakuwepo,  au  ile  Katiba  iwe

inasema kwamba katika zile ikiwa ni constituency headquarters  yao,  wawe na permanent office.  Ikiwa ni councillor naye awe

katika ile ward ana permanent office, akitoka yeye councillor mwingine atakuja akalie ofisi ile ile.  

Kuhusu mambo ya mashamba:  watu wamezungumza kuhusu mashamba ambayo  pengine  watu  hawa  ambao  wanatoka  hapa

katika  coastal  strip  wanazungumza  mambo  ya  squatter  nini.   Pengine  mimi  sina  ujuzi  sana  wa  squatter  lakini  kule  sehemu

ambayo tunakaa, inaambiwa ni reserve.  Tungalipendelea kwamba kuwe na title deeds  kwa Mkenya yeyote ambaye ana ardhi,

kuwe ni reserve mambo ya reserve yatoke,  ikiwa ni mambo ya mascheme  yatoke,  lakini  uwe  mahali  mtu  anapokaa  Mkenya

yeyote apewe title deeds.

Halafu  kuhusu  mambo  ya  sheria  courts:   ni  kwamba  tumeangalia  kuhusu  mambo  ya  pengine  hata  urithi,  kwamba  kila  moja

anapokaa hapa anazungumza mambo ya urithi kulingana na kabila yake au na community anayotoka.    Ningali ninapendekezwa

hivi  kwamba,  kila  community  kwa  mfano,  Giriama  itengeneze  sheria  zao  za  mila  zao.  Na  kuwe  na  korti  zao.   Incase  mtu

akikosea na aseme ni utamaduni, uwe katika ile korti  ile utamaduni ule wake utazumgumzwa  pale.   Mimi  nitaenda  kusema  ni

mduruma, utamaduni wetu wa urithi wasema hivi, unakosana na mwenzangu  ambaye  ni  mkikuyu,  urithi  mambo  ya  utamaduni

wao ni tofauti.   Sasa  katika kama wilaya iwe kuna korti  hizi ambazo zinashughulika na mambo ya utamaduni wa watu na  mtu

akisema mambo kesi hii iko katika kiutamaduni iende katika korti ya kitamaduni.

Upande mwingine, nipe radhi bwana  nimalize  point  zangu  nne.   Watu  wamesema  kuhusu  limits  za  President,  naunga  mkono

wale  wenzetu  kwamba  zile  powers  zake  nyingi  zipate  kupunguzwa  na  zieendelee  kulingana  na  kila  wizara  fulani  kuwe  kuna

mambo yake yataangaliwa.   Halafu nilikuwa na booklet  kuhusu mambo ya land hii ya Mazrui.   Mambo haya ya Mazrui ni ya

kitambo na imeshangaza wengi na hutu tunakaa hapa na imedhulumu wengi, kwa sababu hasa ardhi hii ya Pwani ina shida kwa

sababu kuna mambo ya Mazrui, the coastal  strip.   Nilikuwa napendekeza hivi kwamba ile sheria ile iwe nullified kutoke sheria

mpya na mambo ya coastal strip, Mazrui, sijui family in maasai land yaweze kukataliwa,  tuwe na sheria mpya ambayo hii ardhi

ipewe title deed  kulingana na mtu anapokaa  au kulingana  na  vile  sheria  imesema  haiwezi  kuipata.    Halafu  mahali  pengine  ni

kwamba, kwa wenzetu ambao pengine hushikwa na kosa  wakawa ni wafungwa. Ukienda kortini kuna wengi mtu hajui sheria,

pengine hakusoma hata akiulizwa na jaji hawezi kujieleza.  Ningelipendekeza kwamba kuwe serikali inaweza kupeana wakili wa

yule raia, anapoenda kortini awakilishwe na lawyer kwa sababu hajui sheria,  na hawezi hata kujieleza.   Kuna mtu kisa mfano

kilifanyika  mahali,  anaulizwa,  akanyamaza  hajui  lolote.   Akaambiwa  yeye  ni  mjeuri  akafungwa  miaka  kumi  na  mitano  kwa

sababu ya kuwa mjeuri, na alikuwa hajui afanye nini.  Lakini kama angekuwa na wakili amsaidie huyu mtu  angalijitetea  vizuri.

Kisha  ningelipendekeza  kwamba  katika  hawa  watu  wa  military  police  na  administration  police,  hawa  wote  wa  prison,

wanapokosa  kuwe  kuna  disciplinary  body  ambayo  inaweza  kuwarekebisha  tu  kama  wale.   Wasifungwe  kama  wafungwa
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wengine, wawe na body yao warekebishwe kivyao kwa sababu hawa watu ndio tumewapata kwamba wengi wanahusika na hii

robbery with violence, kwa sababu ni watu wamehusika na machineries hizi kama bunduki, nini nini.  Lakini wakishapata  mahali

kwao hufungwa wanapokosea na kufanyiwa hali fulani ya urekebishaji.  Nafikiri wale watu ikiwa watapata  bodies  nzuri ambazo

zitakuwa zina wa-discipline hawawezi kuja tena huku kwa kutuibia bihdaa kama wanavyofanya.  

Tena mfumo huu wetu ambao tunao,  mimi binafsi ambao nautaka ni ule wa majimbo, federal  government,  na wengi wenzangu

wamezungumza ndio huo.  Mengi ni kwamba mahali kwa biashara nilikuwa napendelea kwamba Katiba itakayokuja ni  mengi

ambayo  yanatusumbua  tunapotengeneza  Katiba  ni  kwamba,  kuna  mengine  lazima  tuangalie:  sheria  za  kimataifa,  mambo  ya

biashara:  Lakini kwa sababu ya mambo ya Kenya ningalisema kwamba control of prices kwa zile bidhaa ambazo ziko muhimu

kwa mfano tuseme sukari, unga, nini.  Katika ile Katiba ambayo itatengenezwa je mambo kama yale yaregeshwe kwa sababu

itafanya yule mwananchi wa kawaida asaidike kidogo. La mwisho.

Com. Lethome:  Naomba, haya, basi la mwisho.

Nelson  Tsuma:   La  mwisho,  ni  kwamba  upande  wa  elimu,  kuna  waalimu  wa  nursery  watu  wasema  ni  muhimu  sana  kwa

sababu hawa ndio watu wa elimu ya  msingi.   Kwa  nini  serikali  inayokuja  ama  Katiba  ambayo  itatangenezwa  waalimu  kama

wale wasajiliwe na serikali, waache kuajiriwa na local government.  Ni hayo asante Bwana Commissioner.

Com. Lethome:  Haya asante sana.  Peana memorandum huko.  Sasa tumuite bwana Benjamin Kabwere.   Haya yale ulikuwa

unataka kuzungumza sasa yazungumze sasa.

Benjamin Kabwere:  Hata hivyo ninashukuru sana kwa sababu nimepata hii nafasi ya kuzungumza kitu kama hiki, kama mimi

mtu mzima namna hii.  Kwanza kitu kimoja.

Com. Lethome:  Anza kwa jina lako.

Benjamin Kabwere:  Jina langu naitwa Benjamin Kabwere  Ngonyo.   Mimi napendelea namna hii.  Kwanza mimi mwenyewe

nimefanya kazi kutoka mwaka wa sitini na tatu na nikaacha kazi na sijapata  pension,  pia mimi ni pensionable na sijapata  pesa

kutoka nitoke.  Hiyo si kitu, nayo mengine.

Com. Lethome:  Unapendekeza nini?

Benjamin Kabwere:  Napendekeza kwamba mimi nipewe hata wengine pia nawapate zile pesa zao ambazo ni za kufanya kazi

miaka mingi.
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Com. Lethome:  Zisiwe zikicheleweshwa?

Benjamin Kabwere:  Zisiwe zikicheleweshwa.  Mimi sijapata lakini wengine isiwe hivyo.  

Com. Lethome:  Endelea, endelea.

Benjamin  Kabwere:   Na  tena  kitu  ingine  ambacho  nimekisikia  nimekasirika  sana  au  nimeona  vibaya  kama  mtu  mzima,  ni

kwamba hii habari ya family planning, yaani watu wasizae sana,  watu wasifanya namna hii namna hii, hiyo kitu nimesikia ubaya

tena   nimekiona  mimi mwenyewe  nimefanya  nursing  miaka  hiyo  thelathini  na  sita.   Na  nilikuta  mtu  mmoja  amekuja  kwetu

hospitali anataka kufungwa kizazi ana watoto  wanne akafunga ana watoto  wanne.  Mwezi ulipomalizika akaja  na mtoto wake

anaumwa  yule  wa  nne,  akafa  wakabaki  watatu.   Baada  ya  kubaki  watatu  akaja  tena,  mtoto  wangu  anaumwa,  ni  wangapi?

Bado watakuwa bado  wawili.  Anaanza kuzungumza je,  nimefungwa kizazi  mimi.   Kumbe  mtoto  wangu  atakufa  na  huyu  pia

naye anaumwa, pengine atakufa huyu.  Nikaambia hapana Mungu yuko hatakufa.  Kwa hivyo napendekeza namna hii, hii habari

ya  family  planning  hiyo  ingewachwa  kabisa,  maana  watu  hawakufika  kwa  Mungu  kusema  watabaki  wanne  na  wataendelea

kuwa wanne.  Mnanicheka?

Com. Lethome:  Twakubali maoni yako bwana.  Twakubali maoni yako mazuri.

Benjamin  Kabwere:   Yaani  anasema  mimi  nataka  wanne  na  halafu  mmoja  amekufa.  Amekufa  na  mtoto  mwingine  tena,

tumemfunga juzi kumfunga azizae, maana yeye ana wanne.

Com. Lethome:  Hiyo tumesikia.  Haya endelea..

Benjamin Kabwere:  Basi, kwa hivyo hiyo napendekeza kwamba hivyo kama hii serikali inayokuja mimi nataka majimbo.  

Com. Lethome:  Na ile ya kutoa mimba?

Benjamin  Kabwere:   Na  ile  ya  kutoa  mimba  hata  siipendi  kabisa,  napendekeza  kwamba  siitaki,  maana  mtu  si  Mungu;

anayejua ni Mungu.  Ni wangapi ambao hawazai na wanataka kuzaa?

Com. Lethome:   Endelea.

Benjamin Kabwere:  Kwa hivyo tafadhali sijui ikiwa nasema mimi pekee yangu, lakini hivyo ninavyozungumza ikiwa hata wale

ambao wamezaliwa na Mungu, basi nao wana akili kama zangu, iwe hii kitu iachwe kabisa.
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Com. Lethome:  Ni wagani wamezaliwa na Mungu?

Benjamin Kabwere: Wamezaliwa na Mungu kama mimi vile nimezaliwa.  Si nimezaliwa sikujua nitazaliwa na nani?

Com. Lethome:  Haya.  Wameumbwa na Mungu.

Benjamin Kabwere:  Hapana.  Wameumbwa Adam na Eva pekee yake, lakini mimi nimezaliwa.

Com. Lethome:  Na mzazi wako.

Benjamin Kabwere:   Eeh mimi nimezaliwa na mzazi wangu.  Kwa  hivyo  mama  amezaa  mimba  kumi  na  sita,  na  bibi  yangu

amezaa watoto kumi na nane wa kwanza, wa pili akazaa kumi na sita na ninao mpaka leo.

Com. Lethome:  Haya pendekeza.

Benjamin Kabwere:  Moja ndiye yule unamuona pale, eh kale kanakoinama pale.

Com. Lethome:  Nilikuwa nafikiri ni yule mwingine.

Benjamin Kabwere:  Yule wacha na kofia yake.  Kwa hivyo hii family planning hii ningependa iondolewa kabisa.

Com. Lethome:  Mtu azae watoto wengi awezavyo?

Benjamin  Kabwere:   Mungu  ndiye  anajua,  hakuna  kusema  kwamba  ni  wengi.   Wala  ukisema  ni  wengi  mbona  hujiui  ama

ukauawa huyu akabaki, wale wanaokuja?

Com. Lethome:  Haya pendekeza jambo lingine.

Benjamin Kabwere:  Basi mambo ambayo nilikuwa napendekeza ndiyo hayo,  na tena kitu nasisitiza kabisa ni habari  ya watu

waache kazi na wasipewe zile marupurupu yao, kama mimi.

Com. Lethome:  Hiyo ulianza nayo.

Benjamin Kabwere:  Lakini kwa sababu naitaka sana, ndio nizungumze tena.
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Com. Lethome:  Haya.

Benjamin Kabwere:  Lingine, nafikiri kwa vile sikupanga.

Com. Lethome:  Na hizi mila za kigiriama kama ile kuhalwa na zingine unasema nini?

Benjamin Kabwere:  Mila za kigiriama unajua kusema kweli mimi ni mtu mzima na nimeona uzuri na ubaya.   Wajua maana ya

mtu kusema mtu amekufa,  ndugu ya mtu amekufa,  na ameacha bibi yake.   Sasa  yule  bibi  asipowekwa  vizuri  itakuwa  atazaa,

yeye hatapenda kuzaa maana kuzaa ni kwa kawaida, na atazaa awe hana mtu ambaye ndivyo ndugu yake pengine amemweka

kama wake.   Sasa  akizaa,  vile akizaa tu,  inaonekana kwamba huyu mtu amezaliwa hapa lakini si  wa  hapa,  hata  urithi  hawezi

kupata.  Ambapo mimi leo nikijificha kwake nikimchukua itasemekana babake  amekufa,  lakini huyu mwanamke akachukuliwa

na  ndugu  yake  yule  aliyekufa.   Kwa  hivyo  hajaitwa  mgeni,  yeye  anaitwa  ni  mtu  wa  pale.  Kwa  hivyo  kule  kumchukua,  sio

kumchukua kwa sababu tunapenda …

Com. Lethome:  Ni mila.

Benjamin Kabwere:  Ni mila ya kusema tufiche aibu (hiyo ni kigiriama).  Tufiche aibu kwamba huyu bwanake ameachwa na

bwanake ambaye ana ndugu yake.   Akiwa  hana  ndugu  hakuna  neno,  lakini  kama  ana  ndugu  yake  ile  aibu  aifiche  kama  vile

zamani tulikuwa.

Com. Lethome:   Na  kuhusu mali?  Wanawake  wamesema  hiyo  ufa  inatumiwa  na  wanaume  ndugu  za  mabwana  waliokufa,

kwa sababu ya mali, ule urithi.

Benjamin Kabwere:   Kitu kimoja ambacho mimi napendelea mimi kama mtu mzima, mimi nimezaa watoto  na  ni  mtu  mzima

nimekaa siku nyingi.  Ningependa hivi mtu akiolewa,  hana urithi kwa ule mji kwa sababu yeye ameenda mji mwingine.  Lakini

akiwa hajaolewa yule ni wa pale maana yeye hakukataa kuolewa,  maana hataita wanaume: njooni hapa  unioe,  mimi unaweza

kunioa, kwa nini usinioe, hataita.  Kwa hivyo yeye atakuwa nia yake ataka kuolewa na hapati wanaume.  Sasa  yule ana haki ya

kupata urithi pale wa baba.

Com. Lethome:  Wa baba.  Ndiye huyu aliyeolewa sasa, mume wake akafa, urithi wake ndio …….. (inaudible).

Benjamin Kabwere:  Sasa yule ambaye ameolewa na bwanake amekufa.   Huku si yule bwanake si alikuwa na ndugu yake?

Alikuwa na ndugu yake yule, maana mtoto wangu ameolewa,  umeoa wewe,  vile umemuoa wewe sasa  ni mtoto wangu.  Sasa

wewe umekufa ndugu yako si yuko, unataka kuziba aebu kama ile yangu nimesema.
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Com. Lethome:  Sasa mambo ya kuziba aibu tumeshamaliza mambo ya mali sasa.

Benjamin Kabwere:  Yule akiwa ameolewa hana urithi kwa pale mji wangu, kwa sababu yeye ni kabila nyingine sasa.

Com.  Asiyo:   Lakini  nauliza  hivi  kama  ndugu  yako  amefariki  na  ameacha  ndugu  yake  pale  na  watoto  wake,  ile  mali  yake

itakuja kwako au itakaa na watoto wake na bibi yake?

Benjamin Kabwere:  Ile mali itakuwa ni ya bibi yake na watoto  wake.   Wewe ni bibi tu,  kwa vile umeficha kwamba akizaa

mwingine asiitwe ni mgeni amekuja.  Ni wa pale nyumbani.

Com.  Lethome:  Na sasa na kama yule mwanamke hataki ufa, anasema mimi sitaki?

Benjamin Kabwere:  Huyo mwanamke akisema hataki ufa, ile aibu hata asizae.

Com. Lethome:  Sasa, aseme sitaki ni hali yake.

Benjamin Kabwere:  Basi hiyo uhuru yeye ameolewa pale kwa mji.

Com. Lethome:  Ameolewa na nani?

Benjamin Kabwere:  Ameolewa na yule mtu ambaye amekufa.

Com. Lethome:  Kuolewa na family.

Benjamin Kabwere:  La.  Sisi kwetu hata kama hiyo kawaida sisi mtu akiwa ameolewa hata kama mtu hana mali anaongezwa

na mtu mwingine na mtu mwingine, baba  yake akiwa hana mali wanapeana,  huyu anataka ni  haki  yule  atoe,  yule  atoe  kusudi

apate bibi.  Awe ni mtu wa pale nyumbani.

Com. Lethome:  Na ikiwa anaolewa na?

Com. Asiyo:  Na family.  Anaolewa na family?

Benjamin  Kabwere:   Na  family.   Sasa  yeye  hawezi  kuwachwa  ikiwa  atakuwa  anateseka  halafu  aambiwe  aaa…  wewe

bwanako amekufa wewe.  Nenda huko!  Hawezi kuambiwa hivyo.

Com. Lethome:  Sasa kusaidiwa ni vizuri, lakini kudhulumiwa mali yake?
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Benjamin Kabwere:  Basi hiyo kupokonywa mali, si haki.  Lakini mtoto nasema tena, mtoto akiwa ameolewa hana urithi kwa

babake,  ana urithi kwa bwanake huku.  Maana huyo ni kabila ingine sasa.   Mimi ni mgiriama, mkiza mimi.  Basi  kwa  ukizani

kwangu, bibi yangu yeye atakuwa kwa wakiza mpaka afe,  na yule ameolewa na wabaya huko,  atakuwako  mwabaya  mpaka

afe.

Com. Lethome:  Apende asipende.

Benjamin Kabwere:   Apende asipende,  amechukuliwa.  Hiyo habari  ya pombe sasa.   Umeniuliza kitu kizuri na ninakuambia

kama mtu mzima ambaye nimekaa siku mbili tatu.   Hii habari  ya pombe kwanza ukiona hivi nakwambia yule akiolewa hakuwa

wa mji huu tena,  kwanza yeye mwenyewe ataulizwa: unamtaka huyu?  Anapewa kiapo.   Sisi ukoo wetu  sisi  wagiriama,  huyo

unamtaka, eeh,  ni kweli.   Wewe  nenda  uchukue  pombe,  chupa  mbili  tatu,  hata  kama  ni  moja.   Akija  pale  anaambiwa  huyu

ndiye amelete pombe huyu, anachukua moja ile pombe inawekwa  inapewa  huyu  msichana.   Hii  pombe  ni  ya  huyu,  unasema

ninywe?  Ee nasema unywe.  Anachukua ile pombe anampa babake,  kunywa mimi nitafuata huyu, nitaolewa  na  huyu.    Sasa

baba anakunywa pombe mtoto wake amesema yeye ataolewa kule na mimi nimepewa pombe anakunywa.   Hili pombe ni kitu

moja  ambacho  kina  siri.   Ukiwa  ni  watu  wamekosana  hiyo  itatoa  siri.   Kwa  sababu  hiyo  pombe  akinywa  hivi,  au  akianza

kulewa kidogo sasa yeye anatafuta makosa.  Hivi leo makosa iko wapi?

Com. Lethome:  Pendekeza?

Com. Asiyo:  …. (inaudible).

Benjamin Kabwere:  Sasa mimi napendekeza hivi pombe ni nzuri kabisa kwa wagiriama kwa sisi.

Com. Lethome:  Kwa kutoa siri?

Benjamin Kabwere:  Eeh kwa kutoa siri.  Sasa atatoa siri yule baba  atasema,  mimi ningekupenda wewe mtoto ungeoa mtoto

wangu, lakini babako  mbona akaja  huku kwani ni ndugu yako akafanya matendo mabaya huku kwetu?  Huwezi kupata  huyu

msichana wangu.

Com. Lethome:  Haya Mzee Kabwere tumeshukuru.

Benjamin Kabwere:  Sasa una mengine nikuambie au bado?  Basi kitu zaidi ninachotaka ni kulipwa pesa, mimi sijalipwa.

Com. Asiyo:  Na hiyo tutaandika.
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Benjamin Kabwere:  Basi muandike.

Com. Lethome:  Katambu Hamisi, yuko?  Ndiye huyu mwenye camera, haya karibia Bwana Katambu.

Com. Asiyo:  Na useme vizuri sana kila kitu kimesemwa sasa.

Hamisi  Katambu:   Kwa  majina  naitwa  Hamisi  Katambu  kama  ilivyoandikwa  hapa.   Kwanza  kabisa  ningependa  kuongea

kuhusu mambo ya Katiba, Katiba.  Katiba ni lazima iwe majimbo, na ikiwa majimbo ina sababu.   Kwanza kabisa sababu yake

ni kwamba sisi wa Coast hapa tumezulumika siku nyingi.  Kwa sababu gani?  Uchumi wetu mkubwa ama mwingi, tuseme kitu

kama  95%  ya  uchumi  wetu  hapa  Coast  because  katika  province  zote  ambazo  ziko  Kenya,  Coast  ndio  nambari  moja  kwa

uchumi.   Sasa  katika  pesa  zetu  za  uchumi  hapa  nyingi  sasa  zinawafaidi  watu  wa  up-country.   Kwa  hivyo  ki  hapa

ningependekeza kwamba iwe majimbo ili pesa ile ikipatikana hapa,  basi  percentage kubwa iwe itabakia hapa hapa na nyingine

sasa ipelekwe juu.

Com. Lethome:  Hebu pendekeza hiyo percentage.

Hamisi  Katambu:    Percentage mimi ningependekeza percentage kama 85% ibakie hapa  na  25%  ipande  kule  juu  ikasaidie

wenzetu.

Point  ya  pili,  ningeongea  kuhusu  uchumi.   Uchumi  huu  wa  Kenya  pale  mwanzo  mwanzo  ama  kabla  hii  multi-party  uchumi

ulikuwa ni mzuri.  Kwa sababu utakuta kwamba uchumi huu kitambo sisi tulikuwa tunanunua mkate ilikiwa ni shilingi tatu,  lakini

baada ya 92 kuja huku juu, uchumi umeharibika kabisa.  Na  uchumi haungeharibika bila shaka ni Rais wetu,  ndiye aliyeuharibu

uchumi.

Com. Lethome:  Sasa pendekeza.

Hamisi  Katambu:   Sasa  ningependekeza hivi,  ningependekeza  ya  kwamba  serikali  irudie  ule  mfumo  wake  wa  kitambo  wa

Controlling  Board  kuwa  mfukoni  kwa  serikali,  kwa  sababu  ile  ndiyo  ambayo  itasaidia  mwananchi  ya  kwamba  zulma

haitatembea.  Kwa sababu ikiwa mkate ni shilingi mbili hapa, imaanishwa kwamba hata Isiolo mkate ule ule utakuwa wa shilingi

mbili.  Ama kama ni sukari  shilingi kumi hapa,  hata Isiolo iwe hiyo hiyo shilingi kumi.  Kwa hivyo ningependekeza kwamba hii

Controlling Price Board irudi mfukoni kwa serikali, na uchumi utabadilika.

Point  nyingine,  ningeongea  kuhusu  mambo  ya  education,  elimu:   mimi  sioni  haja  ya  kwamba  elimu  saa  hizi  imekuwa  juu,

kushinda pale mahali pa mwanzo.  Na hali ya kwamba hakuna mabadiliko yoyote kwanzia miaka ya sitini mpaka saa  hii.  Elimu

ni ile ile.  Lakini utakuta kwamba saa hizi elimu imekuwa gharama kwanzia nursery school mpaka umalize university.  Sasa  mimi
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kitu ningependelea hapa katika education, education system iwe bure as from nursery school upto class eight, iwe bure.   Halafu

pengine kule secondary school from form one kuendelea kule mbele mpaka university, ikiwa utatozwa pesa  basi  fees zile ziwe

reasonable.   Iwe hali ya kwamba iko chini hali ya kwamba,  hata yule  maskini  wa  mwisho  ataweza  kumfundisha  mtoto  wake

secondary  school.   Utakuta  kwamba  hapa  Coast,  especially  hapa  Coast  watu  wamerudi  nyuma  ki-elimu  kwa  sababu  ya

kwamba  pesa  hakuna,  watoto  wanapita  vizuri,  lakini  sasa  pesa  hakuna  ya  kumpeleka  huyu  mtoto  secondary  school.   Kwa

hivyo ningependekeza ya kwamba, gharama ya secondary school ipunguzwe na gharama ya primary school iondolewe haswa,

iwe free.

Kitu  ingine,  ambayo  pengine  ni  ya  nne  hiyo,  point  ya  nne,  ningeongea  kuhusu  corruption.   Corruption  hii  mimi  naonelea

haingetokea hapa Kenya, isipokuwa corruption imeanza kwa watu wale wakubwa, ambao they are the most corrupted people.

Com. Lethome:  What do we do?

Hamisi  Katambu:   What  we  should  do,  ni  kufanya  namna  hii.   Kwa  sababu  ukiangalia  kama  Rais  amepewa  mamlaka

makubwa sana, ambapo hapa sasa ndiyo corruption ilipoanzia.  Kwa sababu gani, ikiwa mimi niko hapa na Rais yuko karibu na

mimi, mimi nikifanya ukorofi wowote hapa, Rais pale ni lazima atani-protect,  kwa sababu yeye yuko above the law.  Nikianza

kuwa pinched off yule anasema achaneni na huyo mtu, sasa  hata  ukipelekwa  kortini  hakuna  lolote  linalofanyika.   Kwa  hivyo

ningependelea ya kwanza,  kwanza mamlaka Rais asipewe vile  alivyonayo  saa  hizi,  apokonywe.   Na  awachiwe  kile  kiwango

chake kama Rais anachotakikana akae nacho.  Hapo naonea corruption tunaweza kuimaliza kabisa Kenya hii.

Kitu ingine, ningeingilia upande wa land:  nitapiga chap chap kwa sababu wakati  ndio  huo,  sasa  nitaguza  guza  tu  mbio  mbio.

Ningeingilia upande wa land:  upande wa land, okay,  hii problem ni  nationwide,  lakini  utakuta  kwamba  to  some  parts  of  the

country wamegandamizwa zaidi.  Na tukiangalia especially hapa Coast  hatuwezi kufananisha hapa Coast  kwa upande wa land

au mashamba na watu wa bara.   Watu  wa  bara  wameendelea  kwa  sababu  moja.   Sababu  ambayo  imefanya  wale  wenzetu

wameendelea sisi tumekaa chini huku ni kwamba,  title deed  ndio kitu muhimu ambacho kinaweza kumuinua mtu.  Ya kwamba

mtu akipata title deed yake, kama ni ya shamba ama ni nyumba kama hizi amepata  title deed,  yeye ana uwezo kwenda katika

benki yoyote hapa Kenya na kwenda kuchukua pesa.   Sasa  utakuta ya kwamba sisi wa Coast  tutachukua vipi pesa  ikiwa title

deeds  zenyewe  hatuna?   Ikiwa  title  deeds  sisi  hatuna  itakuwa  vipi?   Haiwezekani  na  hiyo  ndiyo  ni  kitu  ambayo  inaweza

kutuendeleza  sisi  watu  wa  Coast.   Ndio  maana  utakuta  kule  watu  wa  bara  wao  wameendelea  kwa  sababu  ya  kuchukua

ma-titles  yao  na  kupeleka  katika  benki  na  kuchukua  mapesa  na  kujiendeleza  wenyewe.   Kwa  hivyo  ningependekeza  ya

kwamba title deeds  zihakikishwe ya kwamba hii cake  ya title deed  iwe itasambazwa Kenya mzima.  Si  kwamba  hapa  Coast

pekee  yake  pafanyiwe  hivyo,  kwingine  kuwe  kutazidi  kugandamizwa,  hapana.   Inatakikana  hii  mambo  iwe  sawa  sawa  kila

mahali. 

Com. Lethome:  Malizia Bwana Hamisi.

129



Hamisi  Katambu:   Nikimalizia,  ningependa  kuongea  mambo  ya  pombe:   mambo  ya  pombe  ijapo  mtu  kama  mimi  pombe

siitumii, lakini nikiangalia kwa mbali hivi kuna watu ambao walifaidika na pombe.  Na  wengine bado  wanafaidika mpaka saa  hii

na pombe.  Sasa utakuta ya kwamba ikiwa kuna sheria inayomzuia mtu kuenda kugema na kuuza ile pombe.  Ikiwa kuna sheria

ambayo inamzuia mtu vile, kwa nini sheria ile ile isimzuie yule mtu anatengeneza pombe kwa kiwanda?  Because mimi nikienda

nikinunua bia, nitalewa na kama nitaenda kufanya uhalifu mimi nitaenda kufanya uhalifu kwa sababu nimelewa.  Mimi nikinywa

mnazi pale,  nimeamua kwenda  kufanya  uhalifu,  definitely  ni  lazima  naenda  kufanya  uhalifu.   Lakini  kwa  nini  mnywaji  wa  bia

aonekane yeye ni mzuri, mnywaji wa pombe ya mnazi aonekane ni mbaya?  Sheria kama hiyo inatakikana kubadilishwa mara

moja, ili because serikali iko na njia nyingi za kutengeneza vitu kama hivyo. Ndio maana hata bia yenyewe unakuta kwamba iko

katika kiwanda,  inatengenezwa vizuri watu wanauziwa kule na watu wanakunywa  hiyo  bia  bila  matatizo  yoyote.   Kwa  hivyo

mfumo huo huo uliofanywa kutengeneza hiyo bia, pia ya pombe ya mnazi nayo ipatiwe mfano huo huo, na itengenezwe vizuri, na

watu  wakunywe  hii  pombe  ya  mnazi.   Kwa  sababu  wako  watu  wengi  sasa  hata  wengine  ni  ma-lawyers,  wengine  ni

ma-ministers  na  wamesoma  na  pombe  ya  mnazi.   Sasa  vipi  huyu  minister  alisoma  pombe  ya  mnazi,  leo  mimi  babangu

anaambiwa hakuna ruhusa ya kugema hapa, ama hakuna ruhusa ya kuuza mnazi.  Why?  Hiyo ni lazima tuiangalie vizuri.  Kwa

hayo machache, nilikuwa na mengi, lakini kwa sababu ya wakati.

Com. Asiyo:   Umeongea mambo ya bia,  na ukalinganisha na la mnazi.  Je,  bia inajengwa na watu wenyewe, wanaitengeneza

pale wanauza.  Kwa nini watu walio na mnazi hawawezi kujiunga pamoja wakatengeneza mnazi, kiwanda cha mnazi wakauza?

Hakuna kitu kitasajiwa juu ya kufanya hivyo.

Hamisi  Katambu:   Well,  unajua kitu iliyoko ni kwamba,  si kwamba  hawawezi  kukaa  chini  na  kutengeneza  kitu  kama  hiyo.

Wanaweza kukaa chini wakatengeneza kitu kama hiyo, lakini kitu iliyo pale ni guidance.  Wanataka kuwa guided because  hata

kule kitambo, ile miaka ya sitini huko nyuma au miaka ya sabini, kulikuwa kuna vilabu ambavyo vimewekwa special  vya minazi,

special vya minazi, building kama hii, time kama hizi watu wamejazana huku, wanakunywa mnazi pole pole na halafu wanaenda

kwa nyumba.  Sasa kuwa formed mpaka iwe kama vile watu wa bia, inatakikana guidance wale watu wenye elimu zaidi wakuje

wakae  chini  na  hawa  wazee  wapange  vile  ambavyo  pengine  wanaweza  kupata  pengine  kama  machines  za  kutengeneza,  za

packing ya ule mnazi.  Then definitely wao wata-pack huo mnazi na watauza hata ma-nchi za nje.

Com. Lethome:  Haya asante Bwana Hamisi kwa maoni yako hayo.   Jiandikishe pale.   Oscar  yuko hapa?  Pastor  Jane yuko

hapa?  Washaakwenda.  Haya tuna James Ngumbao?

Com. Asiyo:  Hawa wameongea.

Com.  Lethome:   Walizungumza.   Timothy  Mwapo.   Ni  wewe  Timothy,  karibu.   Edward  yuko?   Edward  Shambayo?

Hayuko.  Haya basi wewe ndio mtu wa mwisho hapa.
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Timothy Mwapo:  Majina yangu mimi ni Timothy Mwapo, nakaa Bofa.  Kwanza jambo la kwanza, ningelitaka kuongea juu ya

mnazi:  nasikia mnazi watu wengi wa Pwani wanatetea mnazi juu ya pombe, lakini ni kwamba hawajui kwamba mnazi una faida

nyingi, hata si pombe pekee yake.  Kwa hivyo nafikiri ingelikuwa vizuri kama wangelitetea zile faidi zingine ziko kwa mnazi, ndio

sasa mnazi uonekane maana yake.

Com.  Lethome:  Sasa uzitetee, tetea wewe.

Com. Asiyo:  Wewe.

Timothy Mwapo:   Kuna mnazi unatoa hata mbao,  tunaweza pata  mbao kutoka kwa mnazi, tunaweza kupata  mafuta kutoka

kwa mnazi.  Na hata mnazi tunaweza pata hata kuni, maana ukitoa zile nini zake zile za nazi, hizo tayari ni kuni.

Com. Asiyo:  …. (inaudible).

Timothy  Mwapo:   Makuti  pia  tunapata  kwa  mnazi.   Kwa  hivyo  watu  wamesahau  faida  zile  za  maana  kwa  mnazi  lakini

wanatetea pombe.   Kwa hivyo mimi ningependekeza kwamba hawa wa Pwani wenyewe watoe faida za  mnazi  kwanza,  ndio

mnazi uhalalishwe.  Na hata ukihalalishwa kupitia kwa pombe, lakini uwe tumepata faidi zingine nyingi kutoka kwa ule mnazi.

Jambo la pili ningelitaka kusema, ni kuhusu hizi mobile phones:  hizi mobile phones zinatusaidia sana,  lakini  kupitia  kwa  hawa

ma-dereva wetu zimekuwa mbaya.   Na  tunaona hata accident  nyingi sasa  zinatokea kwa sababu ya hizi mobile phones.    Na

kwa sababu polisi wetu wako pale barabarani kama picha, kula tu,  ndio tunaona kwamba hawachukulii umuhimu wa kuangalia

na hasa kuangalia kwa nini tunaendelea kuumia kwa sababu ya ma-dereva wetu ambao hawajali.

Com.  Lethome:  Pendekeza.

Timothy Mwapo:  Ningelipendekeza kwamba kukiwezekana kuwe na ma-CIDs ambao watakuwa wakiingia kwa zile matatu

na ku-check.  Akiona dereva yeyote anaongea na mobile phone wakati anapeleka gari, ashikwe. 

Com. Lethome:  Dereva wa matatu pekee yake, ama dereva yeyote?

Timothy Mwapo:  Dereva yeyote ambaye anaenda kwa barabara.  Hata kama yule CID hayuko kwa ile gari,  lakini anaweza

kuwa kwa gari ingine anaona ile akiongea na mobile phone kwa gari ingine upande ule, amfuate na amuulize kwa nini anafanya

vile.  Ili tuone kama hizi ajali zitapungua, na hapo hapo kupitia hata kwa hizi miraa, unaona pia hiyo miraa inaleta majeraha,  ama

inaleta ajali katika barabara.  Maana dereva anaenda huku amesahau,  huku anatafuta mraa wake sijui umeanguka wapi.   Kwa

hivyo ningependekeza kuwe na mambo kama hayo.
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Na mimi singelikuwa na mengi ningelitaka kuongea juu ya hizi sheria zetu,  ama  hawa  wabunge,  watu  wanaotengeneza  sheria.

Hizi  sheria  zinazotengenezwa  bunge,  nafikiri  huwa  ni  za  kila  mtu  hata  mbunge  mwenyewe  ambaye  anazitengeneza,  anafaa

kuzifuata.   Lakini  tunaona  mara  ingine  sisi  tunapopigana  tukipelekwa  kortini  tunahukumiwa.   Lakini  tunaona  mbunge

anahukumiwa anaenda anafuata fuata ile kesi, mara ingine hata inaisha hujui imeisha vipi, na mwingine anahukumiwa labda miezi

mitatu, lakini unasikia amefungwa siku tatu ametoka ile kesi imeisha.  Kwa hivyo tungelitaka wale ambao wanatunga hizo sheria,

kwanza wao wazifuate. 

Langu la mwisho, ni kuhusu msafara wa Rais.  Haswa hapa Pwani.   Mimi nishakaa Nakuru nishaona President  hata akibishana

na magari mengine yanapita na yeye anapita.  Lakini hata Pwani President akija huwa tuko na shida kubwa sana, maanake mara

ingine unaweza kusimamishwa hata nusu saa kwa barabara na President yuko Mtwapa na wewe umesimamishwa hapa Mnarini,

unakaa for half an hour ndio President apite.  Kwa hivyo ningependekeza ikiwezekana kuwe na muda wa pale mahali President

anafika, ndio magari yanasimamishwa ama watu wanawekwa kando.   Ningependekeza kuwe na muda fulani ama wale ambao

wanasimamisha watu,  wahakikishe kwamba ni hatua gani ambao inafaa  mtu  asimamishwe  ndio  President  apite.    Kwa  hivyo

yangu ni hayo.

Com. Lethome:   Kuhusu msafara wa Rais,  ningependa kuuliza: Rais anapokwenda nje huandamana pengine  na  mawaziri  na

watu wengi, kwa vile pengine mawaziri kumi au kadhaa wamefuatana naye.  Pia utakuta amekwenda pengine kufungua kiwanda

fulani, pengine ni kiwanda cha kilimo kinahusiana na mambo ya kilimo.  Wanakuja mawaziri wote wako pale,  wabunge wengi

watakuwa pale, itakuwa hakuna shughuli nyingine ni ile.  Sijui unapendekeza nini?

Timothy Mwapo:  Kuhusu hawa wabunge?

Com. Lethome:  Ule msafara wa Rais kuwa na watu wengi ndani yake ma-waziri, wajumbe?

Timothy Mwapo:  Mimi langu ningependekeza maana nafikiri siku hiyo ofisi nyingi huwa ziko tupu, hazina watu.   Kwa hivyo

ningependekeza yule mwenye ambaye anahusika na ile wizara,  yeye na katibu wake na wale wadogo zake kwa ile ofisi, hawa

wanafaa kufuatana na Rais.   Lakini wengine hasa Vice President  yeye  ndiye  anatakikana  kuwa  kule  ambapo  Rais  anashinda

kule, yeye aangalie mambo ya kule.   Lakini yeye utamuona na yeye yuko hapo na Rais,  je,  ni nani wamemuacha huko?  Kwa

hivyo ningependekeza kwamba watu wote wabaki kwa ma-ofisi zao kuhudumia wananchi, na yule ambaye anahusika katika ile

wizara awe na Rais katika ule msafara.

Com. Lethome:   Haya twashukuru sana Bwana Mwapo.   Nikiangalia  hapa  namuona  Ouko  ushazungumza.   Mzee  ulipeana

jina lako, na unataka kuzungumza dakika moja?  Njoo hapa uzungumze, peana jina na uzungumze dakika moja.
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Allan  Isiaho  Shitakwa:   Asante  sana  siku  kama  ya  leo  mweneyekiti.   Mimi  naitwa  Allan  Isiaho  Shitakwa,  ni  mzaliwa  wa

Kakamega lakini naishi Pwani hapa.   Napendekeza  hivi hii Tume isiwe ya kufuatiliwa mbio na uchaguzi ujao.   Naona ni Tume

ya  maoni  ambayo  watu  wataweza  kujirebekishia,  tabia  na  mambo  mengi  ambayo  yataweza  kusaidia  Kenya  hii.   Langu  la

kupendekeza, siku nyingi tumefanya na wahindi na wazungu kazi kimshahara,  utaweza kufanyia shilingi tano na mzungu muhindi

ataweza kukufanyia shilingi mia nane, kwa siku.

Com. Lethome:  Hapo unapendekeza nini?

Allan Isiaho Shitakwa:  Napendekeza tuangaliwe sana sisi waafrika ambao tunafanya na wahindi na wazungu pamoja.

Com. Asiyo:  Mambo ya kazi na mishahara?

Allan Isiaho Shitakwa:  Mambo ya kazi na mishahara.  Unaweza fanya na muhindi ama na mzungu pia anafanyia shilingi mia

nane kwa siku na wewe unafanyia shilingi tano, na duka ni moja.  Kwa hivyo langu, pendekezo langu ni hilo. 

Com. Lethome:  Asante sana.  Kuna mwingine ambaye amejiandikisha?  Umejiandikisha?  Unataka kusema?  Sema.

Mwangiri  Mugomba:   Kwa  majina  naitwa  Mwangiri  Mugomba.   Ningependekeza  hasa  mambo  ya  shule  kutoka  nursery

mpaka class eight.  Tuseme elimu ya msingi iwe bure kabisa na iwe lazima kwa mzazi kupeleka mtoto wake skuli.

Com. Lethome:  Kama hatampeleka?

Mwangiri Mugomo:  Awe anaweza kuchukuliwa hatua ya kisheria. La pili, ningependekeza hospitali zetu ziwe za bure,  hizi za

serikali.   Hospitali  zote  za  serikali  ziwe  bure  na  ziwe  zikijengwa  mpaka  vijijini.   Na  ningependekeza  Katiba  ya  serikali  ya

majimbo kwa mfumo ujao,  lakini 50% ya economy ya hapo mahali ya hilo jimbo ibaki pale pale,  nyingine ziende kwa serikali

kuu  ambapo  serikali  kuu  itasaidia  majimbo  mengine  yasiyojiweza.    Tusichukue  65  au  70%,  ni  juu  sana.   Tubaki  na  50%

another 50% iwe inaweza  kuenda  kwa  serikali  kuu,  kwa  sababu  mapato  ya  majimbo  si  sawa  sawa.   Kwa  hayo  machache

asanteni sana. 

Com. Lethome:   Haya asante.   Nafikiri kwa  kufikia  hapo  tumefika  mwisho  kwa  vile  hatuna  wenyeji  waliobaki  hapa  naona

mluhya  mmoja  na  mluo  mmoja  ndio  waliobaki  hapo.   Lakini  tunamshukuru  Mwenyezi  Mungu  na  wale  wote  waliokuja

tunawatakia mrudi kwa heri na sisi tunaomba Mwenyezi Mungu abariki kazi yetu na tuende kwa amani.  Tunawashukuru nyote,

na wafikishieni ujumbe wengine wale ambao bado  wana maoni haina  maana  kuwa  baada  ya  sisi  kuondoka  ndio  mwisho  wa

kutoa maoni, mtu anaweza kuwasilisha maoni yake wakati  wowote.   Anaweza kuandika,  na  kuleta  kwa  Tume  yetu.   Mnaye

mwakilishi wenu hapa wa Kilifi District mpeni maoni yenu yatatufikia.  Yule pale bwana, unaitwa nani, Daniel Mwaringo.
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Com. Asiyo:  Kuja karibu watu wakujue pia.

Com. Lethome:  Watu wa Kilifi wanasema hawakujui.   Sasa  ndiye huyu  Bwana.   Mnaweza kuwakilisha maoni yenu kupitia

kwake yatatufikia.  Huyu ndiye mwakilishi wa district ya Kilifi.  Kwa hayo tunawashukuru, asanteni, Mungu awabariki.

Com. Asiyo:  Mungu awabariki.

Meeting ended at 5.45 pm.

*********************************************
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