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Present

1. Com. Salome Muigai
2. Com. Paul Wambua
3. Com. Zablon Ayonga
4. Com. Prof. Okoth Ogendo

Secretariat Staff

1. Eunice Gichangi  – Programme Officer
2. Phillip Mollo            – Assistant Programme Officer
3. Regina Obara            – Verbatim Recorder 
4. Milka Mahindu   – Sign Language Interpreter

The meeting was called to order by Sylvia Chidodo and started at 9.00 a.m.

Sylvia Leli Chidodo:  Mabibi na Mabwana hamjambo?  Karibuni sana hapa Changamwe, leo ni siku yetu ya pili kuwa nanyi

katika  Changamwe  Constituency.   Jana  tulikuwa  Mkindani  Social  Hall  leo  tuko  hapa  na  ninawashukuru  kwa  kuja  kwenyu.

Ssasa  kabla hatujaanza ningependa kwanza kuwajulisha kwamba  commissionerCommissioners  wetu  ambao  wako  hapa  leo.,

Jjana tulikuwa na wawili pekee, yake lakini leo tumebahatika tuko na wanne. 

Kwanza kabisa nianze na commissionerCommissioner Salome Muigai ambaye tulikuwa naye jana,  commissionerCommissioner

Paul Wambua,  CommissionerCommissioner Pastor  Zablon Ayonga, na mwisho kabisa  commissionerCommissioner  Professor

Okoth Ogendo.

Sasa kabla hatujaanza kikao chetu cha leo, tutaanza na dua alafuhalafu tutaendelea kwa hivyo twendelee.
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Dua:  Baba tunakuomba utubariki katika katibaKatiba yetu hii  na  utupatie  msaada  na  utupe  mapenzi  yako  kwani  huu  si  ulizi

ujuzi  wetu,  bali  ni  mapenzi  kutoka  kwako  na  tungekuomba  ututie  wema  katika  mazungumzo  yetu;  kila  mtu  ambaye

atayeazungumza  umpatie  fahamu  na  aweze  kuzungumza  maneno  yaliyo  kweli  na  wale  wanaosikiza  vile  vile,  wawe  ni  wenye

kuchukuwa maoni haya kwa uadilifu. ee  bBaba tunakuomba utupe uangalifu zaidi mpaka tutakapo maliza kazi hii na utubarliki

baba katika kazi yetu hii ili tuweze kufanikiwa kwa uongozi uwezo wako.  Amen. 

Na sasa nitunamkaribisha commissionerCommissioner Paul Wambua atuongoze katika hiki kikao chetu.

Com. Wambua: Salaam aleikum?. Sasa  tutaanza kikao kupokea  maoni yenu na kabla hatujaanza ningependa kuwauliza wale

ambao wako na  simu  za  mkono,  -  mobile  phones,  tafadhalini  mzime  maanake  tunarecord  proceedings  na  pengine  zinaweza

kulete hitilafu kwa kurecord.  kKwa hivyo wale wana simu, tafadhalini zimeni.  Nami naanza na kuzima yangu mkiona.

Basi yule atakaye kuwa wa kwanza kutoa maoni kulingana na orodha  niliyopewa,  ni  Athman  Mwasahani.   Hilyo  ndilo  jina,?

alafuHalafu, ni  waeleze  kidogo,  ukija  hapa  mbele  kama  unatoa  maoni  bila  kutupatia  maandishi  tutakupatia  muda  wa  dakika

kumi  tu.   Kama  kuna  memorandum  ama  maandishi  utatupatia,  tutakupatia  dakika  tano  tu  ueleze  kwa  kifupi  yaliyoko  kwa

maandishi  ama  memorandum.   Kwa  hivyo  wale  ambao  hawana  maandishi  ni  dakika  kumi,  wale  ambao  watatupatia

memorandum ni dakika tano tu umulike yale yaliyo muhimu alafuhalafu tuendelee maanake ninataka kila mtu apewe nafasi atoe

maoni yake. Kwa hivyo tuanze na Athmani Mwasahani.

Kwa hivyo tuanze na Athmani Mwasahani.

Athman:   Wakuu  wa  katibaKatiba,  wazee,  mabibi  na  mabwana  salaam  aleikum?.   Mimi  kwa  majina  naitwa  Athman

Mwasahani.   Makao  yangu  ni  Bomu  c/o  Mercy  MasibilahiBilahi.   Katika  maoni  yangu  ambayo  nimependelea  kuyapeana,

katika hii katibaKatiba ya Kenya,  kuna serikali za mikoa ambazo tungependelea zifutiliwe mbali.  Tunataka mfumo wa serikali

ya majimbo, Ffederal government ambayo ndiyo itakayotuwezesha kutatua matatizo ya waKenyaWakenya.  Kwa sababu,  tuko

na makabila tofauti tofauti na kati  ya haya makabila tofauti tofauti  kuna  desturi  mbali  mbali  ambazo  kwamba  kila  watu  wana

mambo yao ambayo wanahitajikana kuyatumia.  Na mengine yakitumika kwa wengine inakua ni hitilafu na hiyo huwa ni hatia.

Katika serikali, tunahitaji serikali kuu Kenya ambapo kwamba raisRais twataka achaguliwe kutokana kwa ma-gGovernor na at

least apate asilimia thelathini kutokana kwa hawa magovernor ambao watakuwa wamechaguliwa na wananchi.   Na  katika kila

jimbo kuwe na at least Mmjumbe mmoja kutoka kwa kila kabila ili aweze kuwakilisha watu wake.   Katika hili jimbo kila jimbo

inahitajikana  liwe  na  bungeBunge,  bungeBunge  ambalo  kwamba  litaweza  kusimamia  mambo  yake  kupitia  kwa  Ggovernor.

Huyu Ggovernor awe na mwanachini wake na msimamizi wa kifedha.
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Upande wa elimu, serikali kuu ihakikishe kwamba kila raia amepata elimu ya kufaa.   Upande wa usalama serikali kuu isimamie

usalama wa raia; hivyo inamaanisha kwamba jeshi,  maofficer wa upelelezi wawekwe chini ya serikali kuu.  Afya,;   serikali kuu

pia iwe na uwezo wa kusimamia afya kwa kila jimbo.  

Kati ya haya majimbo, kwa mfano kama Coast, mipaka ya majimbo kwa sasa ibakie kama ilivyo.  Ila ila kwa majimbo mawili. 

 hHayo ni North Eastern na Rift Valley.  Haya majimbo mawili ikiwezekana yaweze kugwanywa kila  jimbo  mara  mbili,  hapo

itaidadisha  majimbo  kuwa  kumi.   Kila  jimbo  liweze  kuwa  na  bungeBunge  lake  ambalo  kwamba  litaweza  kutatua  matatizo

tofauti, tofauti na desturi za watu.

Nikimaanisha  desturi,  hapa  huwa  mara  nyingi  tuna  matatizo  ya  rasilimali  za  nchi.   Hapo  ni  kitu  kama  mashamba.   Wakati

mwingine unakuta kunatokea tatizo baina ya,  umejiwa na mgeni, unakaa na mgeni kwa muda pale anakuuliza, “bwana nimeishi

na  wewe  hapa  muda  fulani  kidogo  lakini  at  least  nipate  mahali  niweze  kujisaidia  hata  nipate  mboga  kidogo”.   Na  wewe

unamwambia sawa ndugu yangu kwa vile tumeishi na wewe hakuna maneno, sehemu hii hapa unaweza kulima kujisaidia upate

uwezo wa mboga;, lakini unakuja kustaajabu baada ya muda unakuja kuambiwa, “ mzee ondoka hapa hili shamba sasa  si lako

ni la bwana Karanja” ambaye ulimkaribisha tu apate  mahali padogo pa kuweza kujisaidia mboga.   Lakini leo imekuwa  wewe

sasa  uliyeokua  mwenyeji  kumkaribisha  yule  mgeni,  unaambiwa  hili  shamba  si  lako  imepatikana  title  deed  hujui  ile  title  deed

pahali imepatikana.  Unajaribu kwenda mbio kila unapokwenda mbio, kila unapokwenda hakuna mahali utasimama.  Huna budi

we ni mnyonge unafunga virago unaenda hapo umepoteza shamba lako lote ilai kwamba wewe ulizaliwa pale,  babu ,  babu wa

babu  zako  wote  walitokana  pale  lakini  leo,  kwa  ajili  ya  maandishi  na  ulaghai  shamba  lile  umelipoteza.   Kwa  hivyo  sisi

waKenyaWakenya tuna hilo tatizo especially sana hapa Coast.

Mashamba  mengi  yamepotea  na  ndiyo  hapa  mpaka  sasa  hivi  unasikia  mara  kwa  mara  kuna  vita.   Unasikia  kesho,  “oh

kumetokea kumetokea huko kuna kayabombo”.  Kayabombo  hii  hujui  pale  imepatikana  kumbe  ni  kwa  ajili  ya  vitu,  matatizo

madogo  madogo  kama  haya.   Kwa  hivyo  ningependelea  vitu  kama  hivi  viweze  kutatuliwa  na  wenyeji  wenyewe.   HaAlafu

uuzaaji wa mashamba pia uwe na control.  Wenyeji wawe wanahusishwa sio mtu mwenyewe binafsi, kuja kusimama na kusema

“mimi nina  shida  hii  na  hii  kwa  hivyo  shamba  langu  mimi  nauliuza.   AnNaliuza  kiholela  kwa  bei  duni-  dhamani  alafuhalafu

baadaye unarudi unalia unaaza kulalamikia wenyeji,- wenzio “mimi nimenyang’anywa shamba,  mimi nimenyang’anywa shamba”

kianzilishi chake hakijielezi.  Hhapo ndiyo kutakuwa na uwezo wa kuifanya nchi inasimama kikamilifu.  Asanteni.   

Com. Wambua: Asantei sana bwana Athman, ngojea kuna swali moja hapa.

Com.  Salome:  Asanti  Asante  sana  bwana  Athman  kwa  maoni  yako.   Mmimi  nina  swali  moja.   Uumesema  kuwa  tukishaa

kuwa na serikali za majimbo kazi ya huduma za afya ya mwili itakuwa kwenye serikali kuu, masomo itakuwa kwenye serikali

kuu, je nayo serikali ya majimbo itakuwa na kazi gani, unayo maoni gani juu ya ile kazi yenye tutaielekeza ile serikali ya majimbo
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ama ile jimbo kule jimboni wakutakuwa wakifanya kazi zipi?  Mgawanyo wa kazi za serikali kati ya serikali kuu na hii serikali ya

jimbo?.

Athman: Nilimaanisha kwamba katika serikali za majimbo kuna kiwango ambacho tumeipangia kwamba serikali kuu itakuwa

inapata 30%.  Hii 30% itakuwa imetokana na serikali hii ya majimbo, ya jimbo fulani ambayo kuna kiwango chake cha asilimia

sabini,  hizo  zinabakia  kwa  jimbo,  asili  mia  thelathini  zinaenda  kwa  serikali  kuu.   Hapo  serikali  kuu  inakuwa  ni  kama  taa

kuangalia kama kuna mahali kumetokea hitilafu, hapo serikali kuu inaweza kuiuliza serikali ya jimbo, mbona hapa pamekuwa na

hii pametokea hitilafu.,  Hhii hivyo inakaa kama ni jicho, na serikali ya jimbo ihuwezea kulitatua lile jaimbo kwa usawa.

Com.  Wambua:  Bwana  Athman,  nafikiria  hakuna  maswali  mengine  kwa  hivyo  tafadhali  jiandikishe  upande  huu  alafuhalafu

tumpatie mwingine nafasi.  T tutamuita Omar Mwinyi Shimbwa hilo ndilo jina? Okay Omar tafadhali. 

Omar:  Majina  yangu  kamili  ni  Omar  Mwinyi  Shimbwa  mimi  ni  mwanaki  mwananchti  wa  Changamwe,  ni  mwalimu  kwa

profession  na  kwa  dakika  hii  ni  mfanyi  biashara.   Niko  hapa  kutoa  maoni  yafuatayo  kuhusu  marekebishobadiliko  ya

katibaKatiba  ambayo  sisi  hapa  twashiriki  zote.   Kwanza  kabisa  msimamo  wa  serikali  ambayo  twaitazamia  kutokamana  na

katibaKatiba  mpya,  ni  mfumo  wa  majimbo,  mfumo  wa  majimbo  ambao  kila  jimbo  litakuwa  linajitawala  administratively,

politically and otherwise.  Pia vile vile, mapato ya kila jimbo yawe yanasaidia jimbo lile na hasa upande wetu wa Pwani ambao

umeachwa nyuma si kwa sababu katibaKatiba ilikuwa mbaya, ni kwa sababu tu ya uongozi mbaya uliokuwepo.   Kkwa sababu

katibaKatiba haikusema watu wa Pwani wanyanyaswe.  K kwa hivyo tungeonelea katibaKatiba  ambayo  twaitunga  hivi  sasa,

isisitize mfumo huo wa majimbo na sisi wenyewe tujitawale,  tujitawale pia upande wa kiadministration, vile vile na upande  wa

kisiasa.   Ttungependa  sisi  wenyewe  kila  mahali  tulipo  tuwe  tunajitawala  sisi  ndiyo  madiwani,  sisi  ndio  Wwabunge  na  wale

ambao ni wageni wawe wanatupigia sisi kura na sisi tuwe tunalinda haki zao,  sisi tuwe tunawasimamia mambo yao,  wao wawe

wanafanya biashara zao, wafanye kazi zao na tuwe tunakaa kwa amani namna hio.  Nna wale watu wetu waliopo sehemu zao

waanafanye kama hivyo vile vile. 

Twasema hayo kwa sababu kila mwananchi wa Kenya anatakiwa awe anajivunia matunda ya uhuru kufika miaka hii ya  sasa.

Leo tunapozungumza hapa kwa masikitiko ni kwamba,  matunda hayo ya Kenya  sisi  hata  hatuyajui,  wacha  kuwa  tumeyaona.

Ttumeelezewa  katika  kila  vipawkao,  katika  serikali  yetu  ambayo  ina  Mmajeshi,  ina  polisiPolisi  ina  mambo  ya  Pprison  ,  ina

Mmauniversity, ina Mmacolleges yatoa mascholarships,  ina Mma-pPermanent  Ssecretaries,  Mma-Aambassadors,  Pparastatal

Eexecutives na sisi katika hizo zote hatujakuwa represented kisawa sawa, hakuna quarter ambayo tumepewa!.  Kila taifa jimbo

  liko  represented  katika  vitu  vyote  ambavyo  tumetaja  hiviyo  isipokuwa  jimbo  la  Pwani  pekee  yake.   Ukitafuta  permanent

secretary  labda  kama  yuko  utapata  moja  labda  pekee  yake,  ukitafuta  Jjudge  utapata  mmoja  pekee  yake  kila  unayetafuta.  

aAmbassador labda mmoja pia vile vile.  Kwa hivyo tungependelea tuwe na serikali ambayo itakuwa na quotas  katika mambo

hayo,.    kKukiwa na recruitment ya Aarmy ijulikane quoatao ya Pwani ni gani,  ikiwa  ni  recruitment  ya  polisiPolisi,  iwe  hivyo

hivyo vile vile na university za kitaifa iwe namna hiyo.  
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Kwa sababu tabia iliyoko hivi sasa  yakija mambo ya kitaifa, mji wa Pwani huwa sisi hatuko,  yakija mambo ya Pwani ambayo

yaitwa ya kitaifa pia sisi vile vile hatuko. vile vile.  Kama Ports yetu hii ndiyo rasilimali yetu kubwa,  intaitwa ni national asset- sio

asset  ya jimbo ambayo yatakiwa iI-develop jimbo hii.  Kwa hivyo itapokuwa inakuja upande  wa  mambo  ya  kazi  na  mambo

kama yale, sisi huwa twaambiwa tukiweka watu wetu ni ukabila, watu wengine wakifanya huwa ni sawa sawa ni Kkikenya vile.

 Kwa hivyo  twasema  tuwe  na  serikali  hiyo  ambayo  tumesema,  ili  tuweze  na  sisi  kuona  watu  wetu  katika  kila  nyanja  katika

jimbo  letu  hili.    nNinapozungumza  hivyo  macommissionerCommissioner  wetu  hapa  mtaniweia  radhi,  niko  na  hakika  katika

Ccommission yenu watu waPwani pengine percentage yao ni ndogo sana, si ajabu labda commissionerCommissioner ata hata ni

mmoja ama wawili ; na wafanyi kazi wa Ccommission itakuwa ni hivyo hivyo pia vile vile.  Kwa hivyo twaomba katibaKatiba

itakayokuwa yaja, katika kila jambo la kiserikali, la kitaifa watu wawe wanapewa quota zao.   Kila mmoja aone serikali hiylo ni

serikali yake na aone watu wake wanamrepresent pale. 

Vile  vile  katika  serikali  ambayo  tuko  nayo  katika  hii  katibaKatiba  serikali  tuliyo  nayo,  inatulazimishia  viongozi  ambao

hatuwapendi;  namna  gani?  Kiongozi  anashindwa  kwenye  siasa,  kwenye  kura  halafu  polisiPolisi  wanatumiwa  kuhakikisha

kwamba kiongozi yule ashinde kwa lazima na tuna viongozi wengi amboyo ambayo wana  mtindo  kama  huo.   Na  wanapewa

madaraka  makubwa  katika  serikali  lakini  badala  ya  kuwatumikia  watu  wao,  huwenda  wakatumia  serikali

kwasababukwasababu wanaona wamefanyiwa vyema favour na serikali.  Hawawezi kutumikia watu wao, hawawezi kuwa sauti

ya  watu  wao  na  wao  watakiwa  ndiyo  wamechaguliwa  ili  wawe  sauti  ya  watu  wao.  Kwa  hivyo,   katika  katibaKatiba  hii

itakayokuja,  tuhakikishe  mambo  kama  hayo  hayatatokea.  Kura   ikipigwa  iwe  atakayeshinda  ndiye  atakayekuwa  mjumbe.

Aliyeshindwa awe ameshindwa.  Nazungumza kwa experience;  1992  nilishinda kura ya Mvita  na  nikapokonywa  ushindi  kwa

sababu ya huu mfumo ambao tulionao sasa.

Pia  vile  vile  katibaKatiba  ya  sasa  haifuatwi.   Hatuna  protection  katika  huu  mfumo  tulionao  sasa.  Sheria  ziko  wazi  kabisa.

Hakuna “importation of voters”  na watu wanafanya, lakini na kila mtu anajua.  Unakuta sasa,  tunapokuwa tunachagua viongozi

wetu,  hatuchagui  kutokana  na  watu  ambayo  wako  katika  sehemu  zile.  Watu  wanatolewa  sehemu  za  mbali  wanakuja  hapa

wanapiga kura na hawana haki zo zote katika area hii. Sasa  sisi tumewachwa hapa kuwa twachaguliwa Wwabunge ambao sisi

hatuwapendi,  na  madiwani  ambao  hatuwapendi  lakini   kwa  sababu  kuna  mambo  kama  hayo,  na  serikali  imefunga  macho,

haifuati  katibaKatiba.   Kwa  hivyo  hata  katibaKatiba  tunayoifanya  sasa.  ni  lazima  iwe  itakuwa  na  protection.   Isiwe  ni

katibaKatiba tutatunga, iwe nzuri lakini hakuna implementation.  Lazima katibaKatiba hii ifuatwe to the letter.

Upande wa afya; tungependa serikali yetu kupitia serikali za mMajimbo pamoja na serikali kuu,  kuwe  na  mfumo  wa  medical

care  ya wananchi wote kupitia NHIF.   Contributions  tunazo  toa  kwa  NHIF,   sziende  kwa  itazaidiana  kusaidia  watu  kupata

huduma  bora  za  afya  kwa  sababu  ni  mfumo  wa  serikali  kuwa  kila  mwananchi  apate  elimu,  apate  afya  na  vile  vile  awe

ataondokewa na umaskini.  Vile vile katibaKatiba hii tunataka kuomba ya kwamba,  kuwe na diversification katika mambo ya

kindustry. Hivi sisi kuna msongamano wa maindustries katika major towns.  Tuzisambaze katika  town  zingine  ili  watu  waache
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kuhama makwao na kuja katika masehemu ya  miji  ambayo  already  yamejaa  na  services  zimekuwa  duni  hivi  sasa.  Kuwe  na

distribution of  industries  katika  miji  yote  ya  Kenya  ili  watu  waache  ku-migrate  na  kusababisha  mambo  mengi  ambayo  yana

adhiri miji mengine kwa namna mbali mbali.  

Upande wa fisheries,-  uvuvi, watu  wa  Pwani  ni  wavuvi  na  serikali  yetu  hii  katika  katibaKatiba  yetu,   hakuna  namna  yoyote

ambayo imehakikisha wavuvi wamepata msaada.  Kuna mambo ya  deep-sea  fishing,  yameachiwa  ma  WaKorea  waje  wavue

samaki wetu,  wawamalize na sisi wenyewe hatufaidiki na mambo kama hayo. Tungeomba katika  katibaKatiba  mpya,  serikali

yetu itilie mkazo kuhakikisha wananchi wake wataweza ku-participate katika mambo ya deep-sea fishing na kuwasaidia wavuvi

wadogowadogo katika mambo ya cold storage, e na mambo ya vifaa vya uvuvi na maswala mbali mbali ya mambo kama hayo.

Kwa hivyo twaomba zile 100 nautical miles ziwe ni za wenyeji na the zile za second 100 nautical miles ziwe za watu ambao ni

wa kutoka nje.

Mwisho kabisa upande wa elimu, tungependa somo la Rreligious education liwe compulsory kutoka primary mpaka level zote

za elimu.  Serikali ihakikishe kuwa walimu watapatikana na somo hili litafundishwa.  Na katika hili jimbo tulilyosema, tungesema

60% ya rasilimali ziwe retained, 40% siende kwa serikali kuu ambayo itahudumia maswala ya internal security na mambo kama

yale. Kwa hayo machache nafikiria nitakomea hapo na nitakaribisha maswali labda kutoka kwa commissionerCommissioner na

wote ambao wamehudhuria katika kikao hiki.

Com.  Wambua:  Mimi ndiyo  nitaanza  lakini  yangu  sio  swali,  najua  sheria  iliyoko  inasema  kwamba  200  nautical  miles  ni  za

waKenyaWakenya hiyo ndiyo sheria.  Kwa hivyo kama kuna watu wanavua kutoka nje, basi hiyo si halali.  Kwa sababu najua

hiyo ndiyo sheria ilioyoko sasa.  Haijageuka.

AthmanOmar:  Na sisi twaleta viboma hapa Likoni-  walizama kituniwale samaki duni  kabisa.  Wale wazuri wanaenda nje.

Com. Wambua:  Lakini hilyo ni jambo tunaschugulikia kwa ile task force nyingine.  Kwa hivyo tutatatua huko.  Sijui kama kuna

maswali kwa bwana Omar.  Haya basi jiandikishe pande hii alafuhalafu tumwite Ibrahim Musa Mohammed.

EbrahimIbrahim:   Salamu  aleikum  wallahma  tulahi  wa  barakatu.?   Kwa  jina  naitwa  Ibahim  Musa  Mohammed.   Nafanya

biashara ndogo  ndogo  hapa  Mombasa.  Kwanza  kabisa  ningelipenda  kuzungumzia  kwamba  Kenya  iwe  tuwe  na   serikali  ya

majimbo.   Sababu  kubwa  ya  kusema  hivyo,  ni  kwa  kuwa  nimeona  kwamba  serikali  ya  majimbo  zitaweza  ndio  itaweza

kutuhudumia sisi raia kwa urahisi na kwa ukamilifu.

Pili, nazungumzia kuhusu raisRais.  Ningependekeza kusema ya kuwa kura ya raisRais ifanywe siku tofauti na zile kura nyingine

ambazo tunapiga.  Na  kabla kura ya raisRais haijapigwakupigwa, napendekeza yule raisRais atakayekuwa anahitaji kura zetu,

ataje  majina  ya  mawaziri  wake  kabla  ya  uchaguzi  haujafanywakufanywa.   Hii  itatusaidia  kujua  ni  serikali  ya  aina  gani  raia
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watakayokuwa nayo na itasaidia kujua ikiwa kuna waziri ye yote aliyetajwa pengine amewahi kufanya makosa makubwa watu

ambayo ambayo watu wanaelewa,  wanayaelewa kisha akachukuliwa tena akawekwa katika ile serikali.   Kwa hivyo picha  ya

hiyo serikali tayari tutakuwa tumeiona kwamba kama ni ya majambazi,  ama ni ya watu ambao tuna  uhakika  nayo  yaani  tuna

imani nayo. 

Kwa  Mmawaziri;  twapendekeza  hawa  Mmawaziri  wasiwe  Wwabunge  kwa  sababu  mawaziri  wakiwa  Wwabunge,  yule

kiongozi hua anacheza nao kama kucheza zile button  za  tape  recorder-  anavyotaka  anafanya  kwa  wakati  wowote;,  inaweza

kuwa asubuhi, jioni akiamua anaamua tu. Lakini ikiwa ataanzia mwanzo itakuwa hapo kidogo tumemzuia hatakuwa hana uwezo

wa kufanya anavyotaka mahali popote.   Ningependekeza kwa uraia katika nchi hii ya Kenya,  yaani makabila yaliyoko  katika

serikali ya Kenya yaandikishwe na mahali yaani province wanayotoka;  kila  kabila  linakpo  patikana.   Viongozi  wengine  wote

katika  serikali  napendekeza  wawe  ni  watu  wa  eneo  lile  lile  ambalo  mtu  anataka  kulisimamia.   Na  raia  wawe  na  uwezo  wa

kumkosoa raisRais iwapo atafanya makosa ya kumteua mkuu yeyote.  Kkwa sababu utapata  mtu anafanya makosa hapa kisha

anachukuliwa mtu  yule  ananpelekekwa  mahali  pengine  na  kosa  ni  lilelile  lingelikuwa  ni  mimi katika  kampuni  nimefutwa,  basi

recommendation recommendation zangu hazinikubalishi mahali pengine popote tena kuchukuliwa kwa kazi. 

Katika katibaKatiba hii mpya, nilikuwa naiomba  tume   Tume  iwapo  kutatokea  kifungu  chochote  cha  katibaKatiba  ambacho

kitapingana na dini ya  KuranQurani  yaani  kiislamKiislamu,  basi  kifungu  kile  cha  katibaKatiba  kisiwe  kinamhusu  Mmuislamu.

Na upande wa stakabadhi  za serikali kama vile kitambulisho,  paspoti  na  makaratasi  mengine  yoyote  ningependelea  kuwe  na

katibaKatiba  ambayo  itatoa  usawa  katika  tabaka  zote  za  watu  katika  Kenya.   Isiwe  kwamba  Mombasa  tunaulizwa

vitambulisho  vya  babu  ambaye  kwamba  babu  huyo  mwenyewe  wakati  huo  ilikuwa  sio  kenyaKenyaalipokuwepo,  Kenya

ilikuwa  bado  kuweko.   Kenya  ilianza  kuwa  wakati  wa  uhuru.   Kwa  hivyo  atavyo  atakalo  ulizwa  mtu  Nyanza  ama  North

Eastern,  atakalo ulizwa mtu Nyanza , yaani vitu hivyo hivyo iuaulizwe mtu hapa Ccoast  iwe vilevile kupata  kitu hicho ambacho

kwamba kitafaa.   Na  mimicoast.  nNnilikuwanilikuwa napendekeza kuanzishwe home  offices  katika  kila  eneo,  itakuwa  rahisi

zaidi kufanyia kazi hizo.

Kwa upande wa elimu,. Nnafikiri ndiylo kiungo kimoja muhimu sana.  Na    nNingependelea elimu zote zichukuliwe kama elimu

kwa  sababu  elimu  ni  mtu  kufundishwa  apate  kuelewa.   Sasa  ikiwa  hii  elimu  hii  yetu  sisi  ya  dini  ya  KiislamKiislamu

tutkitaaachiwa  tu  sisi  wenyewe  iwe  haiko  pale  na  sasa  ma-time  masehemu   hayo  ambayo  twachukuliwa  hawa  wanafunzi

wakasome, ndiyo sehemu time hiyo hiyo tena anatakikana aende akafanye tuition.  Kwa hivyo ningependekeza elimu hii pia iwe

absorbed  katika sehemu system ile ile ya kiserikali na sio iwe IRE kama ilivyo syllabus.   Iwe  kama  dini  ya  KuranQurani  vile

tulivyoilivyo  kwa  sababu  ina  tofauti  kweli  kweli  kati  ya  hizi  mbili.   Tungependelea  ichukuliwe  kama  ilivyo  na  serikali  isimaie

kama inavyo simaia hii elime elimu nyingine katika nchi.  Ahsante.

CommissionerCom. Wambua: Asante sana Bbwana Ibrahim Musa nafikiria kuna swali moja hapa.  
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Commissioner:Com. Ayonga:  Bbwana Ibrahim nataka unifanulie, 

siku sikia vizuri, kama ungeweza kutoa nuru ulisema kifungo kifungu chochote kinachopinga kuranQurani  .   U  ulisema  hivyo?

Umemaanisha nini? Siku elewa 

Ibrahim Musa: Ssawa nilikuwa nafikiri ikiwa kuna swali linginenyingeni pengine ningeweza kuyajibu yote. 

Commissioner 1Com. Ayonga:  La, endelea na hilo alafuhalafu.

Commissioner 2Com. Wambua: Let us her ask the other questions then he can answer both.

Commissioner 1: Wacha aulize maswali swali la pilimawili  alafuhalafu utajibu maswali yote mawili.

Comm. Salome:  Asante sana bwana Ibrahim mimi nina maswali mawili kwako,  ya kwanza ni juu ya mawaziri.  ,  uUmesema

mawaziri, aah presidentPresident  mwenye angetaka tumchague atupe Mmawaziri wake baraza lake.   Lakini umesema pia hao

mawaziri  wasiwe  Wwabunge  kwa  hivyo  sasa  kuna  uhusiano  gani  kati  ya  wananchi  na  Wwabunge,  hao  isipokuwa  tu  vile

wamechaguliwa  na  yule  raisRais  sisi  kama  wananchi  tuna  uhusiano  gani  na  hao  Wwabunge  hatujawachagua,  si  wanabunge

kulingana  na vile umesema.  

Na pia nina swali juu ya hayo masomo ya kiislamKiislam ningetaka tafadhali unifafanulie vile ungetaka yahusishwe kwenye silabi

ya masomo ya kawaida, asantei.

Ibrahim: Hili swali la kwanza la kifungu cha sheria ya kiislamKiislam katika dini ya kislam, katika dini ya Kiislam kuna u kuna

vifungu vya  sheria  ambavyo  kwamba  vime  elezwa  wazi  wazi  kama  kwa  mfano  urithi.   Ssisi  katika  dini  ya  kiislamKiislamu

tunarithishwa  tukijua  nitakupa  tu  example,  kwa  sababu  mengine  nikikuelezea  si  rahisi  kufahamu.   Ni  kama  vile  Pprofessor

amesoma miaka ishirini, alafuhalafu leo kwa dakika ishirini anielezee nifahamu- haiwezekani;, sasa na mimi nitajaribu kukuelezea

kwa njia hio ili tufahamikiane.   sSisi katika dini ya kiislamKiislamu, kama wewe ndio ndiwe ndugu yangu mkubwa na mimi ni

ndugu yako mwingine wa kiume,  tunapogawanyiwa  urithi  tutagawanyiwa  sawa  kwa  sababu  dini  ya  kiislamKiislamu  imelenga

ndugu wetu  wa  kike  siku  ye  yote  atakapoolewa  si  mashini  ya  kufetulia  watoto  tu  ni  mtu  amekwenda  na  siku  atakapokuwa

kumetokea  ………………….  “Sitafahamu”  yaani  mambo  yasiokuwa,  yule  atarudi,  lakini  katika  ule  urithi  mimi  na  wewe

tutapewa mwingi wa kuweza kumwangalia yeye, anauwezo wa kurudi pale na hatuna uwezo sisi wa kumfukuza mtu yule., moja.

 Dini ya kiislamKiislamu imeturuhusu sisi kama waislamu ya  kuwa  tuoe  wake  wanne.  Uutapata  katika  hizi  hili  sheria  ambayo

tunayzo  aki-appeal  haki  ya  pili  akifanya  chochote  inaweza  ikakumuhusu  yeye  kwamba  yeye  yuko  right  na  ambapo  hapo
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atapingana na dini.  Na sisi tunafahamu wazi ya kwamba hakuna mtu yeyote anaifahamu atakayekifahamu kitu chochote kuliko

yule mwenyewe aliyekitengeneza kile kitu.  Na na hakuna chochote kinachomfahamu mtu vizuri zaidi kuliko Mungu.   kwa hivyo

Aafadhali ni kukosee wewe lakini kuliko nisimkosee nimkosee Mungu. Nna hii ni sheria ambayo twaitunga kama sisi -  ,  mimi ni

Ibrahim Musa,  siku moja utaniita “marehemu” lakini kuranQurani  imetungwa  na  Mungu  kwa  hivyona   hakuna  siku  tutamwita

marehemu- bado atakuwa yuko pale pale.

Swali lingine nimeulizwa ni kuhusu mawaziri.,  Wwaziri sisi tunataka kiongozi anayetuwakilisha kule  bungeBungeni  lakini  waziri

hatuwakilishi,  waziri  ni  mtu  ambaye  kwamba  anaangalia  -  ni  macho  ya  serikali  kwa  wizara  fulani.   Pengine,  kwa  hivi  sasa

nitasema  naona  ajabu  nikisikia  elimu  Kenya  ni  sawa.   M  mimi nitasema  elimu  sio  sawa  kwa  sababu  tukifika  hapa  Mazeras

tukianza kuingia ndani hutaamini kama ile ni Kenya na ni kilometre chache tu kutoka hapa.   P pengine zile siku za nyuma siwezi

kujua miaka, lakini kulinyesha mvua kukapita  maji mengi mahali, Wwaziri akasema hapa patafaa  mtambo  wa  kutolea  umeme

kwa haya maji yanayopita- alisahau ni kwa sababu ya mvua ya siku moja.    tTukagharamia pesa  nyingi …………… kutia -ni

eneo lake hilo lile, tukatia ile na mahali pale hapana mahali ………… maligafi hakuna malighafi ya kufanyia kazi ile na ambapo

pia  kutoka  yeye  alipozaliwa  alisikia  kwamba  Kkipevu  kuna  mtambo  unatoa  moto  kwa  miaka  mia  nyuma  huko  -bado

inaendelea  kutoa  kutoa.   lLakini  pakawa  hapafaitoi  tena  pale  kwa  sababu  Kiswahili  tunasema  ……………………..

“pashavusa limekuwa gogo halikuwa tena ……… bvoti”.   Kkwa hivyo tulichukua ule mtambo tukauweka,   na baada  ya siku

chache unamkuta mtu anapita pale chini penye kina chajaa maji hapana chochote chochote; tunasubiri tena mvua ndio tutoe tena

umeme.   sSasa  hii itasababisha yule waziri atakayechaguliwa  atakuwa  kuwa  anafikiria  jamhuri  nmzima  ya  Kenya  hata  fikiria

mahali pamoja.  

Ni kama sasa hivi tunavyosema- samahani pengine nasema sana.   Kuna mikoa fulani Kenya inayotoa mali nyingi sana ambazo

kwamba,  tunaweza kusafirisha kila mahali na kuna mikoa  mingine  inatoa  kvitu  ambavyo  ambacho  kwamba  hakziwezi  kujaza

Ccharter moja -nazungumzia Ccharter  ya watu sita sita,  haiwezi kutoa.    lLakini tukaweza kujenga uwanja mkubwa wa ndege

pale  tukawacha  ile  mikoa  mingine.   ,  kKwa  hivyo  hiyo  itaweza  kuzuia  mtu  kama  yule  asiweze  kutufanyia,  nafikiri

……………….. tumeelewana

Jambo lingine umeniuliza dini yetu ya kiislamKiislamu yaani tunataka ichukuliwe vipi katika IRE.  ,  hHili neno IRE katika skuli,

syllabus  waliochukua  wametuchukulia  somo  moja  tu;  yaani  tume   wame  pin  point  some  issues  kutoka  kwa  ile  dini  ya

kiislamKiislamu tukatia kwa ile IRE.   lLakini katika kuranQurani kuna kuranQurani yenyewe, ni kitu mbali kuna hHadithi ni kitu

mbali kuna …………..  “Ssaohidhi” ni kitu mbali, Kkunafiki  ni  kitu  mbali,  yaani  kuna  masomo  mengi  sana  ambayo  kwamba

ukimuona  mtoto  wa  kiislamKiislamu  amesomea  maneno  hayo  ni  wewe  pekee  yako  recommendation  kablea  sijakuuliza

utaniambia “huyu mtu ana tabia nmzuri” kwa sababu amesoma ile dini ya kiislamKiislamu.   Llakini ile IRE ni kiasi cha kupita ule

mtihani  tu  na  sidhani  kama  kuna  mtu  yeyote  mwenye  yani  ameisoma  asipewe  karatasi.    sSasa  ikiwa  atasoma  IRE  apate

karatasi  kwamba amefika amepita mtihani ule, kwa sisi waislamu tunahesabu bado  hajasoma kwa sababu hawezi kuwa  Chief

Kadhi kwa chieve kazi kwa yale maswala yetu.  Asante. 
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CommissionerCom. Wambua: Asante sana Ibrahim unaweza kujiandikisha pale alafuhalafu tutamuita Robert Kitunga.

Robert  Kitunga:  Salaam Aleikum.?  Mimi majina yangu naitwa Robert  Kitunga nimekuwa  nikifanya  kazi  benki  miaka  mingi

iliyopita kama ishirini, ishirini na mbili hivi.  Na  sasa  ni mfanyi biashara.    maoniMaoni yangu ni kama ifuatavyo,; viongozi wote,

kuanzia  kwenyu  councilCouncillor,  yaani  Wmabunge  na  watu  wengine  lazima  wawe  na  minimum  qualification.   Minimum

qualification  ya  mtu  kuingia  katika  kazi  hio;,  we  cannot  take  every  Tom,  Dick  and  Harry  kuchukua  uongozi  wa  nchi  hii.  

mMaanake nchi hii watu wengi wamesoma lakini unakuta katika mabaraza mengi- hata bungeBunge  mtu  education-  standard

zake ziko very doubtful.  W watu wa ma EEEDED unawakuta hata katika Mmabaraza,  hata katika bungeBunge.   mMinimum

qualification ywa mtu kuchukua uongozi Kenya iwe ni form four tena si form four,  bure hivi hivi- uwe na minimum ya C grade

ndiyo mtu anaingia kwenye uongozi uongozi; hatuwezi kuchukua mtu hivi hivi ati anaingia uongozi.

Ya pili, raisRais wa nchi hii apige vipindi viwili pekee yake; hakuna zaidi ya hapo.  , aAkimaliza vipindi viwili akapumzike.

Ya tatu, hivi sasa unaona katika katibaKatiba hii ya Kenya,  hakuna kifungu ambapo yule raisRais anamtaja running mate yaani

yule  Mmakamu  wa  raisRais.   Makamu  wa  raisRais  wa  nchi  anapaswa  atajwe  na  raisRais  na  apigiwe  kura  na  wanainchi

sambamba na raisRais anavyopigiwa ili kwamba yule raisRais asiweze kumnyanyasa Mmakamu wa raisRais.   Mmaanake hata

sasa  ukiangalia  katika  kifungu  cha  sasa  somehow,  sisemi  wanichukulie  vibaya  hawale  commissionerCommissioners.

Inaonekana  kama  yule  raisRais  anamnyanyasa  yule  Mmakamu  wa  raisRais  kwa  kuwa  hakuna  kifungu  kama  hicho.   Llakini

ukiona katika nchi nyingi kama America, wapi,  nchi zingine zilizoendelea utamkuta yule raisRais hawezi kumnyanyasa maanake

yule Mmakamu wa raisRais pia amechaguliwa na watu kama yeye.

Tunakuja katika wale ambao ni mawaziri, watu wakubwa wa parastatals,  majudge na nini.   Wwanachaguliwa  na  raisRais  na

unakuta  hawako  vetted  na  Pparliament.   Ssasa  unakuta  watu  wezi,  watu  ambayo  wanamakashiba  wana  makashifa  ya

wanawake,  watu  ambao  wana  tabia  mbaya  wanafanywa  Mmawaziri.   H  hakika  ni  waziri  gani  anamakashiba   ambaye  ana

makashifa tena mumfanye waziri, ni aibu.  RaisRais anapochagua, yeye atakua na powers  za kuwachagua wale mawaziri, lakini

hawawezi kuingia katika ule uaziri mpaka wawe vetted na parliament.  Il ili wale watu watakaokua vetted wawe ni watu wenye

wauadilifu, wanyenyekevu, watu ambao wanapendeza kwenye jamii.  

Hii habari ya presidentPresidential candidate kupata asili mia ishirini na tano katika kila Pprovince mimi mwenyewe binafsi sioni

kama ili ni sawa sawa.   Presidential  candidate  kwa  maoni  yangu  mimi anapaswa  kupata  over  50%  of  the  valid  votes  -  zote

katika nchi mzima.  M maanake ikiwa raisRais,  unaweza  kusema  tu  anachukua  25%.   Kkuna  mikoa  mingine  mikoa  midogo

sana,  anakwenda  kuchukua  support  ya  mikoa  midogo  mitano,  ati  anambiwa  umepata  25%.   Uukiangalia  mikoa  mikubwa

karibu mitatu, minne hai-support yule raisRais na bado anaambiwa raisRais yshule aunaweza…………. End of side A.
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SIDE B

(Continuation)

Robert Kitunga: …Hhakuna hata chama kimoja ambacho kinaweza kujivunia kinaweza kupata  Wwabunge wengi ili kuweza

kuunda serikali.   Sasa  pawe na provision ya government  of  national  unity  or  coalitioncollision  ambapo  yule  mkubwa  wa  kile

chama  chochote  chenye  Wwabunge  wengi,  anaweza  kuunda  coalition  na  vyama  vingine  na  pengine  tunaweza  kusema  yule

mkubwa wa kile chama, aweze kuwa  prime  ministerPrime  Minister  nabasi  auunde  serikali.   Maanake  labda  pengine  hakuna

chama chochote ambacho kina uwezoa wa  kuunda serikali kwa  kuwa  labda  hakikupata  Wwabunge  wengi.   H  hili  swala  la

raisRais kwamba ati anakuwa above the law, ni raisRais gani wa dunia anaweza kuwa above the law?  Ikiwa Clinton kunshika

kumshika  tu  matiti  Lewinsky  au  kumhadaa  yule  Lewinsky,  anafikishwa  mahakamani,  kwa  nini  raisRais  wa  Kenya  hawezi

kufikishwa  mahakamani  wakati  anapokuwa  kwenye  ofisi?.  H  hilo  ni  jambo  la  kutatanisha  maanake  raisRais  ni  binadamu,

anaweza kufanya makosa,  he can  be  corrupt,  anaweza  kufanya  economic  crimes,  kwa  nini  yule  raisRais  anaambiwa  hawezi

kushtakiwa while in office?., Mme, I don’t believe in that.   Mmaoni yangu ni kwamba raisRais yeyote wa nchi hii atakayeshika

madaraka akipatikana na makosa, ashtakiwe while in office kama vile alivyofanywa Clinton.  

Tunakuja kwenye mambo ya corruption;,  nchi hii imejaa corruption.   Nnafikiri kama sikosei,  labda  ni  namba  tatu  namba  nne

kwenye dunia nzima -  ttunazungumza dunia nzima.   Ttunakwenda wapi?  Where are we heading to?  Na  hii nchi ni tajiri;  lakini

sasa  kuweza  ku-checkuchange  corruption  kuwekwe  sheria  ngumu,  security  punitive  measures  ku-curb  corruption.   Hhata

ikiwezekana wajua hata ikiwezekana ,  -   mimi sizungumzi katika hizi sheria za sharia ,-  lakini mimi ni  nasema  ikiwa  kama  sisi

tulikuwa  tunachukua  a  hundred  people  ambao  wamefanya  economic  crimes  na  ambao  wameiba  mabillion  ya  nchi  hii,

tuwapeleke  stadium  wafanyiwe  firing  squad  unafikiri  kuna  watu  wengine  wa  nyuma  wanaweza  kufanya  corruption?   Nani

atakayefanya  corruption  ikiwa  tunaona  watu  wanapigwa  marisasi?,   Iikiwa  watu  wanapigwa  risasi  stadium  na  mtu  aliyoko

nyuma anajuwa mimi nikifanya corruption nitapigwa risasi, hii nchi ingekuwa ni nchi maridhawa, safi tena.

Tunakwenda kwenye uchaguzi wa mamayorMamayor;, mamayorMamayor, Mmachairmen wa Llocal Ccounty councilCouncils

 na nyingine.  Nni aibu kwamba ati Mmacouncillors wana… 

Com.  Wambuamissioner:   Robert uko na dakika mbili, tafadhali umalize.

Robert:   Haya; Kkuna Macouncillors thelathini na sita kama hapa Mombasa,  wanachagua councilMaylor mmoja; na huu  mji

una  watu  zaidi  ya  millioni  moja  unusu,  millioni  mbili,  hii  sheria  ianze  tena  sasa,  kwamba  mamayorMamayor  wote  wa  Ccity
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councilCouncils, wa Llocal councilCouncils wachaguliwe directly na by the people  na  tena  ikiwezekana  ifanywe  siku  maalum

ambapo  wale  mamayorMamayor  pamoja  wa  Ccity  councilCouncil,  wa  Mmunicipals  wa  na  Llocal  councilCouncils

watachaguliwa siku maalum sio kwenye elections, hiyo itakuja baadaye.

Na kuna hili swala la watu kama hapa,  kama Coast  hili iko sana.,   Uunakuta mtu amejenga nyumba yake katika kiwanja  cha

mtu, surely amekaa kwa miaka thelathini, miaka arobaini amelipa rates  miaka yote hiyo lakini bado  anaambiwa wewe ni kama

squatter.  Jjamani kwa nini isiwekwe sheria kwamba mtu akikaa ijapo ijapohapo miaka mitano tu, wewe una haki uzungumze na

yule mwenye kiwanja akunuzienulie ile title deed  ili na wewe pia uwe na kitu cha kujivunia; wewe  walipa  kodi  tu,  rent  miaka

arobaini wewe mwenye kiwanja anakuambia ‘wewe lipa tu’ ukija ukipiga hesabu ya ile rent  uliolipa  ya  tosha  hata  kulipa  kile

kiwanja mara mbili au mara tatu.,  Nndugu zangu, hayo ndiyo maoni yangu.  Kama kuna commissionerCommissioners wowote

wanaotaka kunihoji, naomba mimi nakaribisha maswalioni yao.

Com.   Wambuamissioner:  Asante  sana  Robert.   Uulitaja  kuwa  presidentPresident  awe  na  two  terms  pekee  yake  lakini

hukusema kipindi kiwe cha miaka mingapi.

Robert: Kipindi ni kama kawaida - miaka mitano mitano.  Aakitoka hapo aende nyumbani akapumzike.

Com.  Wambuamissioner: Haya ngojea nafikiria kuna swali kutoka ...

CommissionerRobert:  Kuna swali nyingine kutoka kwa commissionerCommissioner.

Speaker from the audience: You were very clear.

CommissionerRobert: I was very clear?.

Com. Wambuamissioner: Haya mzee unataka kuuliza swali? Lakini utaipitisha hapa kwa huyu mwenye kiti - halafu. 

RobertSpeaker from audience:  Mimi nina swali lingine wacha nije huko jukwani.

Com. Wambuamissioner:  Keti, keti, keti.,  Robert, ukizungumza upitie kwenye kwa mwenye kiti tafadhali.  

Speaker:   Bwana Robert  amezungumzia qualification za candidate  wanaogombea uchaguzi tu lakini hakutuambia qualification

za  mayorMayor  au  za  presidentPresident  wanatakikana  wawe  na  qualification  gani.   Nna  swala  lake  neno  lake  la  mwisho

kuhusu wale renters wa plot hii, yule huwa si squatterkwota  huwa ni renter.   Kkwa hivyo hata katika nyumba, waweza kukaa

miaka mia lakini hujakuwa na uwezo wa kuinunua ile nyumba unayokaa.  Asante.
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Com.  Wambuamissioner: Maswali ni mawili Bwana Robert ufafanue tu.

Robert:   Nnitafafanua.,   Unajua  mayorMayor  wa  mji,  nafikiri  ata  hata  Uhuru  Kenyatta  alizungumza  habari   yake.,

mayorMayor wa mji ikiwa qualification yake at least ni form four yenye C grade yule mayorMayor lazima awe highly qualified,

mtu ambaye  amefanya  kazi  isiopungua  labda  miaka  kumi  kwenye  good  private  institution,  ambaye  pengine  anajua  mambo

mengi, he is transparent  mambo ya accountancy na nini, ili  kuwa  akiwa  held  Hhead  kwa  ile  Ccity  councilCouncil  …………

watu wake wengi  watamfuata kwa ule uadilifu wake-, experience matters.  Yyou cannot just take anybody just because  he is a

form  four  umfanye  mayorMayor.,   Ile  maanake  kuna  lazima  at  least  awe  ten  years  experienced  katika  private  sector

amehojiwarudiwa  amekuwa  Mmanager,  amekuwa  Aaccountant,  amekuwa  nani,  ili  kusudi  ata  hata  barua  zake  zinaonyesha

akipewa mayorumayor ata-run mambo yaende shwari.  Swali lingine lilikuwa nini -, la hawa watu wenye nyumba.  Hhawa watu

wenye nyumba, hawa watu wenye nyumba mimi according to me, kweli kama mtu amekaa miaka thelathini, arobaini,  kwa nini

wewe mwenye kiwanja usifanyea mpango kumuuzia yule mwenye plot au mwenye ile nyumba ili awe yeye mwenyewe pia ana

ploti?.  K kwa maoni yangu mimi ni wewe umuuzie maanake ni kama unamnyanyasa.

Com. Wambuamissioner: Asante sana Bwana Robert jiandikishe upande ulehio.  Tuna ndugu na dada zetu ambao hawaelewi

ile lugha ya kawaida ambayo tunaongea na tuko na mtafsiri.  Kkwa hivyo ataangalia kama wako hapa na kama wako atajaribu

kutafsiri  yale  ambayo  tunayasema  hapa.    Sasaalafu  tutamwita  Stanbuli  Nassir,  kabla  hatujamwita  mama  mmoja  mwingine

alafuhalafu  azungumze.   Kkwa  hivyo  Stanbuli.   Tulimpatia  nafasi,-  tulisikia  maoni  yako  huko  Mvita?   ya  Llakini  sasa  wewe

usirudie  yale  uliosema.   Kkama  kunauko  na  mapya  sasa  utuambie  yale  mapya,  yale  ulioyasema  bado  tuko  nayo  yako  kwa

record.

Stanbuli:   Kwanza  kabisa  napenda  kumshukuru  mwenyezi  Mungu  kwa  kunipa  furrsa  hii  tena  kuongea  hapa,  nawashukuru

Mma-  commissionercommissioner,  wazee  wangu  na  ndugu  zangu  mliowalioketi  hapa  kunisikiliza.   Kwa  jina  mimi najulikana

kwa jina lya Stanbuli Abdulahi  Nassir.  M mimi kwa hakika kwa ufupi nia manalharakati;  Ssihusiki nkwa chama chochote cha

kisiasa lakini zaidi naingilia harakati  hiyno kutokana na uzoefu  niliyo  nao  na  makaratasi  ambayo  yanashughulikia  sana  haki  za

watu wa Pwani,  ambao miaka sitini na mbili walikuwa wakiwakilishwa  Lancaster  Hhouse  na  wajumbe  wawili  ambao  mmoja

wao ni mzazi baba yangu mimi mzazi.  K kwa sababu ya kuwa mtoto wake wa kwanza,  zile karatasi  niko nazo mimi na kama

mabwana Mmacommissionercommissioner walinilivyoeleza nimewai kuongea chandaria Chandaria lakini niliongea mambo fulani

na   leo  nitaongea  kuhusu  mambo  mengine  alafuhalafu,  pengine  tukikutana  pale  Baluchi,   nitamalizia  kwa  sababu  kwa  muda

munaotupa wa dakika tano au kumi, hatuwezi  kuzungumza  yote  ambayo  yanahusu  wenyeji  halisi  wa  sehemu  hii  ambao  kwa

ujumla ni Waswahili.  

N na hili liko wazi kama sehemu mliokpo hapa,  ni  watu  wa  Changamwe  na  hili  ni  kabila  moja  katika  Wwaswahili.   Kkama

tunavyoelewa,  tunaingilia  upande  wa  ardhi.   Wwa  cChangamwe  wana  ardhi  zao  na  kwa  kulingana  na  mkataba  niliokuwa
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nimewapa, sehemu ya tano inazungumzia kuwa kuna watu walio na  free  hold  titles  ambao  walikuwa  hawapaswi  kulipa  kodi.

Nndugu  Robert  hapa  aliyetoka  amezungumzia  mambo  ya  masquatter.  Z  zaidi,  mkataba  huo  kama  tulivyoelezana  ni  kuwa

haukutekelezwa.  Kkwa  hivyo  wachangamwe  Wachangamwe  wengi  wametupa  ardhi  zao  na  mpaka  leo  wanadhulumiwa  na

hawawezi  kujitetea  mahali  popote  -  ndiyo  tunakuja  kama  sisi  tunaoelewa  kuwaeleza  ninyinyinyi.   Huu  upande  wa  ardhi  ni

muhimu sana Mmacommissionercommissioner muutilie mkazo kama tulivyokuwa tunaongea sitaendelea zaidi ya hapo.   Llakini

katika pia kuangalia mambo ya ardhi, ni muhimu sana mujue wachangamwe Wachangamwe ni nani?  Si anayeishi tu changamwe

Changamwe.  Wwachangamwe kuna mbari tano;  kuna mbari ya Mmwenye Kkitue,  kuna mbari ya Mmwenye Mmgosi,  kuna

mbari ya Mmwenye Mmfaki, kuna mbari ya Mmwenye Kkoba, kuna mbari ya Mmwenye Nngovo.  

Sasa  tukija  upande  wa  elimu,  Kenya  ni  nchi  moja  ambayo  ime-saigni  mkataba  wa  declaration  ya  United  Nations  1948

Uuniversal  Ddeclaration  for  of  Hhuman  Rrights.   Na  kwenye  chapter  tano  ya  paragraph  sabini  na  nanetano  chapter  hiyo

inaeleza kuwa hakuna mtu yeyote atakayezuiwa ku-enjoy uhuru wake wa dhamiri- freedom of conscience,  freedom of thought,

of religion, freedom to  change  his  religion  or  belief  and  freedom  to  manifest  and  propagate  his  religion  or  belief  in  worship,

teaching,  practice  and  observance.   Kifungu  muhimu  ndugu  ma-commissionerCommissioner  ni  hichi  kinachosema  “every

religious community shall be  entitled at  its own expense,  to establish and maintain places of education and no such community

shall  be  prevented  from  providing  religious  instructions  for  persons  of  that  community.   No  person  attending  any  place  of

education shall be required to receive religious instructions or to take part in, or attend in any religious ceremony or  observance;

and no person shall be compelled to take any oath whichoath, which is contrary to his religion or belief”.  

Sasa  tukija kwenye katikati  ya hichi kifungu kwa “kilacha any religious community itaruhusiwa kubuni, kujenga na  kuendeleza

mfumo wa elimu wanaotaka wao,” .  K kkabla ya uhuru ndugu commissionerCommissioners nyote,  na pengine ndugu Wambua

zaidi kama ulivyokuwa umeeleza chandaria Chandaria  uliwai  kusoma  shimo  la  tewaShimo  la  Tewa   Tewa  kama  sikukosea;,

sasa shimo la tewaShimo la Tewa ni moja, kuna ambayo inaitwa Serani,  zamani ilikuwa ikiitwa Arabph Bboys,  kuna Mubaraki

ambayo sasa ni Araph Arab Girls kuna Miyome ambayo sasa  hivi inaitwa Mombasa Polytechnic.   Kwa iInitials za Miyome ni

Mombasa Institute of Muslim Education.   Kuna Nahamisi Secondary school,   hizi shule zote kabla ya Kenya kupata  uhuru  ni

shule za wenyeji wa sehemu hii ambao ni wafuasi wa dini ya KiIislamu.,  Llakini baada  ya kupata  uhuru hizi shule tulipokonywa

na  serikali  na  wakazichukua  na  wakazipeleka  watakavyo  wao,  na  wakafanya  watakavyo  wao.   S  sasa  hivi  shule  inayoitwa

Mombasa Institute of Muslim Education ambayo ni Mombasa Polytechnic si ya Wwaislamu tena na asili mia inayotakikana ya

Wwaislamu  wasome  pale,  hakuna  tena.   Kwa  sababu  hii,  katika  katibaKatiba  mpya  ambayo  mtatunga  tunataka  mtusisitizie

tafadhalini  kwamba,  institutes  -  tasisi  zote  ambazo  kabla  ya  uhuru  zilikuwa  ni  za  wenyeji  wa  sehemu  hii  Wwaisalamu,

warudishiwe  wenyewe  na  misaada  kama  ile  inayopewa  mission  schools  na  serikali  na  shule  hizi  na  taasisi  hizi  zipewe  bila

ubaguzi wowote.  Hilno ni upande wa mashule.

Kuna  na  mtindo  au  mfumo  ambao  unaotumika  sasa  hivi  wa  kuwa  walimu  wanahusika  na  somo  la  dini  ya  Kikristo.   Kkwa

sababu  kuna  Cchurch  na  Sstate  zinashirikiana  walimu  wengi  wanaweza  kwenda  university  na  wakawa  wanasomeshwa
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kwaenye expense  yza  serikali  wanazochangiwa  na  church.   L  lakini  hatuoni  university  vijana  wowote  Wwa  Kislamu  ambao

wanalipiwa na  Sserikali  na  Mmisikiti  au  Iinstitute  za  Kkislamu  ambao  wanasimamiwa  kusomeshwa  elimu  ya  dini  ya  Iislamu.

Ttunaomba pia hii mulitilie maanani ili liweze kutekelezwa kama ipasavyo.

Sasa  tunawacha upande wa elimu tunakuja upande wa uchumi.  Miradi mingi ya uchumi ambayo imefanyika  katika  mkoa  wa

Pwani  tangu  uhuru  mpaka  hivi  leo,  mengi  imezoroteka  na  mengine  imeya  kufa,  na  hakuna  dalili  yoyote  ya  kuonyesha  kama

serikali, au wanaojaribu kudai wanatuwakilisha, kuwa wanakwenda mbio na kujaribu kuyafufua miradi hiyo kwenye mkoa wa

Pwani.  Kkama ni kuhusu pesa katika bilioni mia mbili na tisa ya pato la serikali, bilion hamsini inatoka Pwani.  Inasiksitisha sana

wakati kama sisi tunajua hata kuna millionaires hamsini humu humu ambao ni wenyeji,  ambao kila mmoja wakati  hana pesa  ni

milioni  mia  tano,  mambo  haya  yote  yamepuuzwa  na  sisi  tunajua  ni  njama  ambayo  inajaribu  kuweka  watu  wa  Pwani  wawe

nyuma  -  na  njama  hiyo  haikuaanzwa  na  serikali  -,  serikali  wameridhi  tu;  tuelewane  vizuri.   Nnjama  hiyo  ilinaanza  na

Mmuingereza na Mmuarabu kabla.   K,  kwa sababu nikisema kwa nini naifuata  tume Tume  kila  mahali  nitoe  kidogo  kidogo,

nafikiri tulizungumza na nikasema niko na ushahidi mwingi ambao sitaweza kuutoa mara moja.   

1914 mpaka 1918,  kuna Rregistrar wa land ambaye anaitwa Dolasi.   Wwakati  wa Mmuingereza sehemu ya  Sabaki,  Malindi

palikuwa pakiitwa Paliani.  Aameeleza kwa kirefu ambapo nitakupatia ushaidi wakati  wa Baluchi hall, kuwa watawala ambao

walikuwa  ni  maliwali  hapa,  Saralee-  bin-  Salem  na  Seik-  bin-  Sala  kwa  niaba  ya  Ssultan  na  ma-Ggovernor  waliokuwa

wakitawala hapa, walichomea watu majumba na wakawafukuza alafuhalafu wao wakarudi wakayanunua.  N na mambo kama

haya  yametokea  sana  kwenye  mkoa  wa  Pwani  ndio  tukawaambia  mtie  maanani  kwa  sababu,  kutoka  uhuru  wamepuuza

wanaosimamia utawala sehemu hii; either kwa kuwa hawataki au wanachagua nani wanamtaka wanamendeleza.   Ssasa  tukija

kwenye swala la (Interruption by the commissionerCommissioner).

Com.  Wambuamissioner: Tafadhali Stanbuli dakika ni mbili tu, malizia- malizia tafadhali.

Stanbuli:  Sawa;,  Kkuna  tatizo  la  utawala  sasa  upande  waa  polisiPolisi.   Ddakika  hii  nikiongea  na  nyinyi,  sehemu  fulani  za

Mombasa polisiPolisi wanaanza kazi saa mbili usiku tayari hata kama unatoka msikitini, unaweza kushikwa. Llakini inasiksitisha

kuwa  kwenye  miji  yetu  kwa  kulingana  na  sheria  ya  Kenya,  ya  policePolice  law,  hairuhusiwi  ukahaba  wa  wanawake  wala

wanaume.   Llakini  ukahaba  unaendelea  na  ikibidi,  hata  nyinyi  ma-commissionerCommissioner  mkitembea  usiku  kwa  makini

unaweza kukuta sehemu polisiPolisi amekaa na kahaba mahali pamoja.   Tunataka mtilie mkazo jambo hili tusichukuliwe kama

endangered  species  -  sisi  pia  ni  binadamu  nai  tuna  misingi  yetu  ya  kimaisha  ambayo  tungependa  ilindwe.   Kwa  kwa  hivyo

misako, kama ni kuja kufanywa misako iwe itaanza baada  ya saa  fulani kama ilivyokuwa zamani;, sio mapema wakati  hata sisi

wengine hatujatoka kwenye misikiti -  na hata ukitoa kitambulisho,  inakuwa  afadhali  siku  hizi  Kenya  ukutane  na  mwizi  kuliko

kukutana na polisiPolisi,.  Ssababu hatabado ukitoa kitambulisho bado utakwenda.  

Kwa hivyo tafadhalini katika kupanga katibaKatiba zenyu za sheria za polisiPolisi,  mturekebishie tusichukuliwe kama  second-
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class or  third- class citizens inchini Kenya wakati  kwa historia na sheria,  hakuna  Mmkenya  mwingine  yeyote  aisipokuwa  sisi,

watu wa Pwani,  aliyekuweko kabla yetu sisi.  ,S  sisi tuko hapa zaidi ya miaka elfu mbili kama yuko ambaye amefikisha muda

huo  ajitokeze  mimi niko  tayari.   Kwa  hayo  machache  nawashukuru  kwa  kunipa  fursa  hiilo  sina  la  zaidi,  isipokuwa  naomba

Mwenyezi Mungu atupe fikira njema na busara tuweze kumaliza mambo haya kwa makini kama itakikanavyo.  Asanteni sana. 

Com.  Wambuamissioner: Swali moja Bwana Stanbuli.

Comm. Salome:  Asante sana tena kwa maoni yako,  mimi nina  swali  moja.   Uumesema  habari  ya  ukahaba  hukubalishwi  na

katibaKatiba iliyoko sasa kwa wanaume ama wanawake.   katibaKatiba tuliyoko nayo sasa wakati huu, inaweka uzito mkubwa

sana kwa ukahaba wa wanawake; Jje wewe umesema haukubalishwi kwa wanaume ama wanawake;  ungetaka kuona mambo

gani yakifanywa ili ikatazwe kwa wote wanaume na wanawake usawa?.

RobertStannbuli: Kwa hakika nilichosema ni kuwa kulingana na Kenya policePolice law, ukahaba hauruhusiwi nchini Kenya.

 N na kwa kama  ingekuwa  muda  munawezaniruhusu,  niko  na  ushahidi  wa  kuwa  under  section  mia  moja  na  hamsini  na  tatu

mpaka  section  mia  moja  hamsini  na  sita  ya  Kenya  policePolice  law,  ukahaba  ni  kitu  ambacho  hakifai  na  hata  nyumba  za

kukodisha  ili  kuenda  na  angalau  kahaba,  kama   mtu  ana  ushaidi  wa  jambo  kama  hilo  ni  kushtaki  au  kueleza  polisiPolisi  na

inawachukuelia hatua.  L lakini jambo hili tumeliona ni la mazoevu tu kwa tulivyonauzoevu wa kuwa hii ni sehemu ya ma-tourists

sana  -  tunaona  ukahaba  ni  kitu  cha  wazi  ni  kama  ni  sheria  inalilinda.   Ttunaloomba  ni  kuwa  sheria  hiylo  litekelezwe  kama

ipasavyo, isipuuzwe.  Hhatujasema kuwa hakuna; iko sheria lakini haitekelezwi na ndio nikatoa mfano kuwa unaweza kutembea

town, unakuta askari amekaa na kahaba wanaongea kama ni mairungilundi  wanakula pamoja, kama ni sigara pamoja na ukipita

kwa mbali anakuiitae na anakushikae na yeye amekaa na huyo hapo.  Nafikiri nimejibu sawa sawa.

Com.  Wambuamissioner:  Asante  sana  Stanbuli  tafadhali  jiandikishe  pande  hii.   Tutamuita  mama  atupatie  maoni  ya  akina

mama, tutamuita mmoja Riziki Muthokaola.

Riziki Muthokala: Mabibi na mabwana salama aleikum?.  Mimi kwa majina naitwa Riziki Muthoka nimekuja hapa kwa niaba

ya Upendo Women’s Group.  Nataka  kutoa maoni yangu na.   hasa nataka kugusia kwa upande wa waujane.   K kwa mfano,

kuna pengine msichana na mvulana wamependana pengine wenyewe wameona,  na msichana ana kazi na mvulana pia ana kazi.

W wenyewe wametafuta mali yao, wamejiendeleza, wameezaa watoto wao, kwa bahati mbaya mume anakuja pengine anakufa

ghafla.   Ssasa  hapa  utaona  wale  mashemeji  wanaanza  kumnyanyasa  yule  mjane.   P  pengine  ameachiwa  mali  yake,  wale

mashemeji  wanataka  kumpokonya  ile  mali  yake.   Kkama  ni  shamba  wanaingilia  kwa  upande  wa  mashamba  wanataka

kumpokonya  ile  shamba  ili  pengine  waliuze  na  yule  mjane  yuko  pale  pale  na  watoto.   Kkwa  upande  huo  naona  wajane

wananyanyaswa sana.

Jambo lingine ni kuhusu upande wa mahospitali., Hhospitali zetu za sasa  twaona sisi tunanyanyaswa.  Ppengine mama ameenda

17



pale hana chochote na ni mgonjwa.  Uukifika pale ile kadi  pekee  yake,  unaambiwa utoe shilingi thelathini ndio umuone daktari;

zile shilingi thelathini huzipati, wewe mwenyewe huna chochote ata  hata utakuta yule mama amelala pale au yule mzee ameketi

pale nje, ameambiwa “toka nje” na yeye zile shilingi thelathini hazipati hazipati.   Ssasa  hapo pia ningependelea pengine serikali

iingilie kwa upande huo.

Jambo lingine ambalo ningetaka kuliongea ni kuhusu ardhi.   H  hili  jambo  la  ardhi  limeturudisha  nyuma  sana.   K  kwa  mfano,

babu yangu amekaa hapo,  babangu amezaliwa hapo,  mimi mwenyewe nimezaliwa hapo,  alafuhalafu sasa  baada  ya kuwa wale

wazazi pengine wamefariki, baadaye unakuja unaambiwa wewe uko squatterkwota na hujui kwenyu ni wapi.   Uumezaliwa pale

pale,  umelelewa  pale  pale  hujui  kwenyu  ni  wapi  -  unajua  kwenyu  ni  pale  alafuhalafu  baadaye  unakuja  unaambiwa  uko

squatterkwota hujui uende wapi.  H hilo pia ni jambo lingine ambalo naona ninaambiwa linatunyanyasa sana.

Jambo  lingine  ambalo  ningependa  kuligusia  ni  uaajiri  wa  kazi;  sisi  wanawake  tunanyanyaswa  sana.   Tukienda  kwa  kampuni

labda  unatafuta  kazi,  yule  boss  ama  yule  tajiri  pale,  unahitaji  kazi  anakwambia  “lete  kitu  kidogo”.   Na  kitu  kidogo  kile,  si

kuanzia pengine shilingi mia; anataka kama shilingi mia tano kuendelea.   Aama akuambie “njoo ofisini”  sasa  unashindwa,  kule

ofisini unaenda nini!  Kkesho ukirudi ukienda ofisini anakuanzmbia mambo mengine ama anakuambia anataka mapenzi na wewe

ndio anikuajiri kazi.   S sasa  hapo naona sisi wanawake tunaona tunanyanyaswa ki-  upande huo sana.   Maoni  yangu  ni  hayo,

Asante. Mwenye swali ajaribu kuniuliza.

Com.   Wambuamissioner:  Asante  sana  mama,  jiandikishe  upande  huo.  kidogo.   Wacha  tusikiza  tusikize  mama  mwingine

mmoja Rukia Hassan.

Rukia Hassan: Asalama Aleikum kwa nyinyi nyote mlioko hapa?.  Mimi kwa majina naitwa Rukia Hassan na niko hapa kwa

niaba  ya  akina  mama  wenzangu  ambayo  tuko  Changamwe,  nikiwa  kama  kiongozi  wa  Women  Development,  Changamwe

Division.  Ya kwanza, nazungumzia kuhusu uongozi -  awe ni councilCouncillor, awe ni Mmjumbe.  LaNni kwanza lazima huyu

Mmjumbe au councilCouncillor awe kwanza,  sharti  la kwanza,  awe ameoa aikiwa ni mwanaume na ikiwa ni  mwanamke  awe

ameolewa.  Na  na pili achunguzwe mienendo yzake kabla haja ruhusiwa kusimama mahali popote.   Kwa sababu ni makosa -

nikisema  hivyo  kwamba  hivyo  ni  kwa  sababu  ni  makosa  huwa  yanatutokelea  sisi  akina  mama,  taabu  nyingi  twazipata  sisi,

twaambiwa tuchague mCcouncillor au mbungeMbunge kumbe watu hawa si watu watu wa maana, sio watu wadilifu ni watu wa

kutupeleka huku na huku, -  hawawezi kutusikiliza sisi na hatuwezi kuwaambia mambo yetu ili  waweze  kututekelezea.   Kkwa

sababu tukichagua councilCouncillor tunamchagua kwa niaba ya sisi wananchi,  lakini anapokwenda katika councilCouncil yeye

hafanyi  kulingana  na  vile  tunavyotaka.   Kwa  hivyo  ni  lazima   achunguzwe  kwanza  akiwa  ni  councilCouncillor;  kwanza  awe

ameoa,  pili  kama  ni  mke  awe  ameolewa,  alafuhalafu  pia  achungunzwe  nyendo  zake  akiwa  ni  mwizi  au  yoyote  vile,  asiweze

kuruhusiwa kuchaguliwa.n  Hhiyo ni ya kwanza.  

Ya pili, wanawake wanaiomba serikali ya Kenya,  wapewe kitu kiti kimoja kila wilaya katika nchi nzima ya Kenya ili waweze

18



kuwakilishwa  vizuri  kule  bungeBungeni.   Nni  jambo  la  masikitisho  kwamba  Kenya  hii  nzima  na  bungeBunge  lake  lote  lina

wanawake sita pekee yake ambao wamechaguliwa!.  Kkwa hivyo tunaona kwamba sisi wanawake hatuwakilishwi kule katika

bungeBunge  inavyopaswa  kwa  sababu  wakilishi  wetu  ni  wachache.   Kukitolewa  Bbill  ya  kuhusu  mwanamke,  haitekelezwi

maanake kura ikipigwa zitatoka kura sita pekee yake.  Nyingi zitakuwa za wanaume tutakuwa hatukuwakilishwa.  Kkwa hivyo

tutaomba kila wilaya kutoke kitu kiti kimoja kipiganiwe na wanawake pekee  yake bila kuingiliwa na mtu yoyote -  wilaya hizo

zote za nchi nzima nafikiri wanawake watawakilisha kikamilifu kule., Hhiyo ilikuwa ni ya pili.

Ya tatu -, mtanisamehe kidogo wajua sijazoea kuongea sana kupendeza mbelre za watu lakini nitajaribu.  Tunaomba pia serikali

iweze kuweka makao  ya  watoto  ambayo  wazazi  wao  hawawezi  kuwalea  watoto  wao  vizuri,  au  wameshindwa  na  nguvu  za

kuwalea na pia kusaidia wale wasichana wanaopata  mimba nje ya ndoa -  kuwatupa wale watoto.   Kkwa  sababu  kukiwa  na

makao kama hayo wewe ukimpata mtoto ametupwa mahali hutaogopa kumchukua, utamchukua umpeleke pale au mzazi akijua

kwamba  hawezi  kumtunza  mtoto  wake  kwa  njia  ipasavyo,  au  kumpa  elimu  inayotosha  atampeleka  pale  kwa  kwenye  yaile

makao ili aweze kuangaliwa, serikali ichukue lile jukumu la kumsaidia.   Kkwa kusema kweli umaskini nchini umekuwa mwingi

zaidi. k Kiasi kwamba utamuona mtu ameng’ara akiwa nje lakini hajiwezi kwa mambo mengi.  Kwa sababu uchumi umekuwa

chini, kila kitu kimekuwa sasa hakina bei - tuseme hakina dhamani.  Kama ni biashara ukifanya  ni nyingi katika sehemu hizo, ni

hiyo hiyo unakuta mapato yanakuwa kidogo.   Kwanza ilikuwa twapata  mapato kupitia vibanda na  nini  na  nini,  lakini  vibanda

vilipofunjwa sasa  ndiyo umasikini umezidi zaidi.  Hilo pia sio  sababu  kubwa  ya  kwamba  umasikini  umeletwa  kwa  sababu  ya

ufunjaji wa vibanda, la!, Yyaani wizi wa Ccorruptioon umekuwa mwingi katika Kenya.   Aliye juu hamwangalii yule aliye chini.

Anataka kupanda juu zaidi badili ya kuschuka chini kumwangalia aliye chini.  Kwa hivyo tungeomba serikali ijaribu kutufanyia

hayo makao.  Yatapunguza pia utoaji wa mimba na pia akina mama kuwatupa watoto hovyo.

Ni jambo la kusikitishka kama juzi hapa Changamwe pia,  kuliokotwa mtoto katika  hii  hii  ward  ambayo  tunakaa  leo.   Mtoto

mzuri,  mwenye  afya  nzuri  lakini  masikini  akawa  amepoteza  maisha  yake.   Ametupwa  na  mama  akawa  amepotea  ameingia

mijini, hajulikani ako wapi.  Kama makao yangekuako hapa karibu nadhani huyo mtoto hangetupwa.  Angepelekwa pale katika

mwenyewe angeendakua anasemea “mimi siwezi, ni nazaa lakini huyu mtoto wangu namweka hapa”.   Ingekuwa  pia  ni  rahisi.

Kwa  hivyo  kwa  kuszaidia  vkitu  kama  hivyo  tunaomba  serikali  ituwekee  makao  kama  hayo  kila  sehemu  ili  tusipoteze  hawa

viongozi  ambayo  wanatupwa  na  kuwangamizwa.   Ppengine  kesho  wangekuwa  ni  viwaongozi  wazuri  -  kama  tunavyosema

katibaKatiba  aibandilishwe.   Hata  katibaKatiba  ikibandilishwa,  ikiwa  kiongozi  atakangeyekwenda  pale  hatakuwa  kiongozi

mzuri, basi katibaKatiba itakuwa vile vile - haitafuatiliwa.

Kwa  hivyo  ni  sisi  mtujaribiye  kutuwekea  makao  kama  hayo,  pengine  tunaowazaa,  tunaogopa  kuwalisha  tukiwapeleka  pale

badalaili ya kuwAyonga watakuwa ni viongozi wazuri baadaye.

La mwisho ni kuhusu habari  ya ardhi.   Kupitia kwa akina mama wanaomba kwamba akina mama  wamekuwa  sana  hawapati

urithi katika ardhi.  Na pia utakuta mama amenjenga pengine nyumba yake mahali katika plot ya mtu.  Amekaa pale na mwenye
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plot kila mwezi anamdai pegine mia tatu, mia nne.  Ikiwa ndani ya mwaka moja hajalripa,  utakuta mwenye kiwanja anachukua

jukumu la kumpeleka yule mama  kortini.,   Hatimaye  nyumba  yake  inauzwa  kwa  sababu  ya  kukosa  kulipa  pesa  za  kiwanja.

Kwa  hivyo  tungeomba  pia  serikali  ichukulie  zile  ploti  ambazo  ni  za  serikali  wamepewa  wenye  viwanja  wanasitumikia,

wazsinunue ili waweze kutuszaidia sisi ambayo tuko katika zile ardhi.   Tunanyanyaszwa tukilipa kodi  kila mwezi, kila mwezi na

ukishindwa kulipa hatimaye nyumba yako inapotea na pengine una watoto, wale watoto  wanaanza kuhangaika huko na kule na

wanakosza mahali pa kukaa.

Na  la  mwisho  kabisa,  nilikuwa  nimesahau;,  Kkatika  huu  upigajie  wa  kura,  uandikishajie  wa  kura,  I  mean;  tunaona  makosa

yanafanyika  katika  sehemu  zetu.   Kama  ni  sheria,  ma-  commissionerCommissioner  tungeomba  mtwambie  kama  ni  sheria;

Kkwa sababu  utakuta  mtu  amesimama  Changamwe  na  anakwenda,  pengine  yeye  amekuja  hapa  sio  Mchangamwe  yuatoka

pengine nje ya Changamwe, badailai ya kutafuta wana- Changamwe ndiyo wamjue kama yeye ni mzuri, ataenda kwao kama ni

Kitui, Nairobi,  sijui wapi,  anaenda kuwandikisha kule kura alafuhalafu wanakuja kupigia  hapa.   Jameni  amri  hiyo  iko?   Kwa

sababu unakuta wakati wa kura tunategemea kuwa tunaenda kumshinda yule mtu ambaye hatumtaki amesimama, yeye ndiyeo

atepayevuka mshindi kwa sababu kura simetoka kwao.  Tunaomba kama hiyo amri mko nayo tunaomba mwifute kwa sababu

watu  wa  Pwani  tunanyanyasika  kwa  sababu  hiyo.   Tunashindwa  kuwachagua  watu  wetu  tunaowapenda  kwa  sababu  kura

zimendikishwa mbali zinaletwa hapa.   Siku  sikifika  za  kura  unaona  mabogi  yanaschuka,  yakischuka  ya  naschuka  na  kura  za

Changamwe.  Kwa kweli hilo jambo linatuumiza sana.  Kwa hayo mafupi mimi nasema ni asante, ndiyo maoni yangu.

Com.missioner:  Wambua:   Mama ulisema kiongozi yeyote akiwa councilCouncillor ama MP awe ameoa?.  Je  akichaguliwa

na apate talaka, aondoke kwa madaraka ama unasema je?

Rukia:  A-aham kwa sababu ile, tayari tuliona kwamba alikuwa ameolewa na tabia nzuri.,  Llakini sasa wajua makosa ndani ya

nyumba hutokea saa yingine wanaume hawapendi sisi akina mama - akiwa ni mama ,- hawapendi kumuona mama akischugulika

juu ya mambo kama haya.,  Bbaba atakubali mama achaguliwe, akisha chaguliwa muda kidogo utamuona kwa vileakikwambia

una husiana pengine na ma-commissionerCommissioner khukaa pamoja ana aunza wivu wivu na kusema “wewe sikutaki tena”.

 Huyu hatumchukulii kama – huyo ametalikiwa.,  Llakini yule ambaye anataka kuchaguliwa sasa,  awe ameoa na awe ameolewa

na pia na kiwango zcha elimu kiwe zcha juu kwa sababu kukosa elimu ndiyo tunakuwa pia tunapeleka uongozi vimbaya.

Com. Wambua:  Swali ingine kutoka kwa Ccommisisoner.

Com. Ayonga:  Mama Rukia, umesema kwamba wanawake wapewe kiti kimoja kila wilaya?.  Sijui kama ulifikiria kama tuna

wilaya ngapi Kenya, kwa mana tuna wilaya kama sabini na nne.  Yaani hiyo nikusema wanawake sabini na wanne wapewe viti

vya bure.   Kabla  hujaendelea  mbelre,  nataka  pia  nikukumbushe  kwamba  katika  wingi-  population  ya  Kenya,  wanawake  ni

wengi  sana.   Wanawake  wako  asilimia  hamsini  na  mbili  (52%)   Wao  ni  wengi  sana  kuliko  wanaume.   Mbona  wanawake

wangeipenda wapewe na  wakiiwa  wao  ndiyo  wengi?   Lazima  kuna  mambo  fulani  fulani  ambayo  si  sawa,  kwa  maana  watu
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mkiwa wengi mtafanya mpendavyo?

Com. Wambua:  Ngoja swali la pili mama.

Rukia:  Hilo ni la pili, sio?  

Com. Wambua:  Si utajibu pamoja?

Rukia: Nitajibu pamoja kama amenipita, mtanisamehe maanake huoii umri wangu ni mwingi.  

Lile swali bwana commissionerCommissioner la kusema kwa nini akina mama wanataka mwapatiwe viti vya bure, ni wazsi na ni

kweli,  kwa  sababu  akina  baba  mumetuongoza  miaka  mingi  mpaka  manyumbani  bado  mnatuongoza.   Kkwa  hivyo  ata  hata

tukiwa bungeBunge tumekuwa wengi, pia hakuna wasi wasi tunaweza tu kuongoza bungeBunge.  Tukipewa nafasi.

Com. Salome: Mimi nina swali kwako mama.  Nina maswali mawili, moja ni nikukukumbusha  swali moja uliloulizwa ni kuwa

akina mama tuko wengi kwa nini hatuchaguwi akina mama wenzetu.  Kwa hivyo ni kukukumbusha tu usikilie utanijibu. Langu la

kwako ni lile la kusema ni lazima kiongozi awe ameoa ama ameolewa.   Tuna watu wengine viongozi wetu wa dini kama ile ya

katoleki,  hawaoi wala hawaolewi.   Je  kutitokea  mmoja  hapa,  kama  askofu  ama  Bpabpa  parokio  akataka  kugombea  kiti  za

ujumbe, kuwa mbungeMbunge ama kuwa diwani nayo hayo tutafanya nini nayo.

Rukia: Huyo bwana unasema akiwa ni papaBaba au akiwa ni kasisi, tayari ana cheo kanisani.   Kwa hivyo akichanganya huko

itakuwa anataka kuchanganya mambo mengi.  Kwa hivyo tunayemtaka ni  yule  niliyemasema mimi;, ni  mtu  tu  wa  kawaida  -

awe ni muumini wa kanisa au ni muumini wa msikiti, ushzasikia?.  Ikiwa yeye ni kasisi au ni  kadhzi  hatuwezi  tena  kumchagua

kwa sababu ana wadhifa mwingine tayari anaushikilia dani ya dini.  Kwa hivyo watu ni wengi, kule kugawanyana makazi lazima

tuwachiane nafasi kwa wengine.

Na lile la pili la kuhusu wanawake ni wengi, kwa nini hatuwezi kuchagua.   Tunaweza lakini huwa hamtupi nafasi.   Kwa mfano

mama  akiingia  hapa  sasa  hivi,  asimamea  anawaotaka  ubunge  katika  Changamwe  hii,  tayari  tuna  mbungeMbunge  ambaye  ni

mhesimiwa wetu.   Bbasi  kutafanyika  mbinu  za  hali  ya  juu  ili  kusudi  sisi  akina  mama  tumchukie  ma  mwenzetu  tu  simchague.

Kwa hivyo ndiyo sababu tunaomba vile viti vyetu ambavyo yule mbungeMbunge atakeyekuako tutamchagua, na yule mama pia

tumchague.  Ndiyo sababu nikaomba hivyo.  Asante. 

Com. Wambua:   Asante sana mama.   Kwa  hivyo  jiandikishe  hapa.   Hilyo  swali  ambalyo  unataka  kuuliza  hiyo  ni  kazi  yetu

kama commissionerCommissioners.  Formulas sisi ndiyo tutatengeneza. k Kwa hivyo sio ya mama.  Asante sana.

Sasa tumwite Mugandi Mulai.
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Sasa tumwite Mugandi Mulai:

Mugandi:  Salam aleikum.  Mimi kwa majina ni Mugandi Mulai Mugandi na pia ni chaiman wa Kanu Miritini Ward.   Nimekuja

hapa kutoa maoni yangu kwa tume hii ya leo ili tujenge Kenya yetu kwa miaka inayokuja.

Mimi kwa maoni yangu nasema serikali ya wilaya ifutwe na tuweke serikali ya majimbo.  Na maana ya kusema hiyo sio kusema

at jimbo fulani…………….    continues to tape 2

Tape 2 

Com. Salome:  Wengi hatuchagui akina mama wenzetu, kwa hivyo nakukumbusha tu ushikilie tu, utanijibu.  Swali langu kwako

  ni lile la kusema ni lazima kiongozi awe ameoa ama ameolewa.  Tuna watu wengine viongozi wetu wa dini kama ile ya Katoliki

pahali watu hawaoi  wala  hawaolewi.   Je  kukitokea  moja  hapa  kama  askofu  ama  Baba  Paroko  akataka  kugombea  kiti  cha

ujumbe kuwa mbunge ama kuwa diwani, naye hayo tutafanya nini?

Rukia:   Asante  Madam.   Huyo  bwana  unayesema  akiwa  ni  Papa  au  Kasisi,  tayari  yeye  ana  cheo  kanisani  kwa  hivyo

akichanganya huko itakuwa anataka kuchanganya mambo mengi.  Kwa hivyo tunayemtaka ni yule ndiyo nasema mimi ni mtu tu

wa kawaida.  Awe ni muumini wa kanisa au ni muumini wa msikiti.  Wasikia?  Lakini akiwa yeye ni Kasisi au ana kazi,  hatuwezi

tena kumchagua kwa sababu ana wadhifa mwingine ambao tayari  anaushikilia  ndani  ya  dini.   Kwa  hivyo  watu  ni  wengi  kule

kugawanya makazi lazima tuachiane nafasi kwa wengine.

Na lile la pili kuhusu wanawake ni wengi kwanini hatuwezi kuchagua?  Tunaweza lakini huwa  hamtupatii  nafasi.   Kwa  mfano

mama akiingia hapa sasa  hivi  asimame anataka ubunge kwa Changamwe  hii,  tayari  tuna  mbunge  ambaye  mheshimiwa  wetu.

Basi kutafanyika mbinu za  hali  ya  juu  ili  kusudi  sisi,  akina  mama  tumchukie  mama  mwenzetu  tusimchague.   Kwa  hivyo  hiyo

ndiyo sababu tunaomba vile viti vyetu ambavyo yule mbunge atakayekuako tutamchagua na yule mama pia tumchague.   Hiyo

ndiyo sababu nikaomba hivyo.  Asante.

Com.  Wambua:   Asante  sana  mama.   Kwa  hivyo  jindikishe  hapo.   Hilo  swali  ambayo  unataka  kuuliza  ni  kazi  yetu  kama

Commissioners.  Formulae ndiyo sisi tutatengeneza kwa hivyo sio ya mama.  Asante sana. 

Sasa tumwite Mugandi Mulai.

Mugandi Mulai:   Salamu  aleikum?.   Kwa  majina  ni  Mugandi  Mulai  Mulandi  na  pia  ni  Chairman  wa  Kanu  Miritini  Ward.

Nimekuja hapa kutoa maoni yangu kwa tume  Tume hii ya leo ili tujenge Kenya yetu kwa miaka inayokuja.   Mimi kwa maoni
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yangu nasema, serikali ya wilaya ifutwe na tuweke serikali ya majimbo.   Na  maana ya kusema hivyo, sio kusema ati nimesema

kuwe jimbo fulani , - nimeona hivyo kwa sababu viongozi wale wa Serikali yaitakayokuwa ya majimbo wanaweza kukaa katika

jimbo  lao  na  kupitisha  mambo  yao  kwa  kulingana  na  maendeleo  ya  kimaisha.   Maisha  ya  maendeleo;  kuna  majimbo  fulani

katika Kenya ambayo yamewachwa sana nyuma kimaendeleo,;  kwa barabara  na hii ni kwa sababu katika serikali kuu,  huwa

kuna majimbo fulani hayana  uongozi  mzuri.   Nasema  hivyo  kwa  sababu,  viongozi  wale  waliyochaguliwa  kule  mbele  pengine

labda huitwa waoga ama huwa pengine hawasemi, lakini wana uwezo wa kusema lakini baadaye huwa wanapingwa.

Kitu ambacho ningependa kuiomba serikali na pia tume  Tume hii ya KatibaKatiba inayoendelea ni kwanza, serikali ya majimbo

iweze kuwaunga wale viongozi watachaguliwa wakae katika wilaya yao / jimbo lao, waweze kupitisha mambo yao, wapange ile

rasilmali ambayo wanapata  katika jimbo lile.  70% waweze kutumia katika jimbo lile and 30% ya  ile  iende  kwa  serikali  kuu.

Na serikali kuu ikiwa imepeleka hizo vitu, wajumbe wa jimbo lile lingine wawe wanaweza  kuasilisha  kule  kwa  serikali  kuu  ili

kusudi kuwe na uwezekano wa kugawanya maendeleo katika nchi. 

Kwanza nikisema kama mkoa wa Pwani,  mimi nikiwa kijana wa  mkoa  wa  Pwani,  hapa  Changamwe  nimezaliwa  hapa,  kuna

matatizo mengi ambayo yako na wananchi wengi wadogo wanapata taabu hasa kuhusu ardhi.   Wamenyanyaswa, ardhi hawana

na viongozi ama wale wenye uwezo huja wakayanyakua iyale maardhi wakishirikiana na viongozi ambao wako serikalini kama

machief na maD.O.    Wananchi wanapata  taabu sana.   Haya ni maoni yangu na maoni haya nayasema kwa Kamati hii, iweze

kuchukuliwa muhimu kwa sababu sasa watu wa Pwani tumekuwa na taabu ya kutosha.  

Tukienda kama njia hii ya kwenda Kaloleni,  mwisho wa lami ni Kaloleni;,  huko mbele hakuna lami na huko mbele,  kuna watu

ambao wana biashara ambao wanakuja town lakini wakati  wa mvua hawawezi kuja town.  Tukienda njia hii  kwenda  Kwale,

unapata mwisho wa lami ni Kwale.   Kwenda  Kinango  na  sehemu  nyingine  kule  hakuna  barabara.   Njia  ya  Dandini,  hakuna

barabara.   Ndio sababu nasema uongozi si mzuri sana katika serikali.   Na  nikisema hivyo ni kwa  sababu  nimetembea  Kenya

ijapokuwa si kutembea sana,  nimeenda sehemu zingine za nje nimeona  barabara  hadi  porini  na  hazina  kazi  lakini  lami  iko  na

hakuna  chochote  kinachotoka  huko.   Kwa  hivyo  maoni  yangu  sio  mengi  nilikuwa  nikitaka   kueleza  hayo  kwa  machache  ili

kuona kwamba hayo niliyoyasema yametekelezwa.  Ahsanteni.

Com. Wambua:  Asante sana Mugandi.  Kuna swali?  Jiandikishe upande huu.  Halafu tutamuita Gideon Mutemi.

Gideon Mutemi:  Kwa majina naitwa Gideon Mutemi Maluki.  Mimi naishi hapa Changamwe.  Jambo la kwanza ningependa

kulizungumzia  ni  kuhusu  nomination  ya  members  of  parliament.   Mambo  ya  kunominate  MPsS  inasitahili  kutupiliwa  mbali.

Maanake hatutaki selected MPsS.  Tunataka elected MPsS.  

Jambo la pili, ningependa kugusia kuhusu kutoa cheque ambazo ni bogus.  Bogus cheques kulingana na sheria za sasa sio crime.

  Kwa hivyo ukimdai mtu, atakuepuka kwa kukandikia  cheki  ambayo  haina  pesa  kusudi  mwachane.   Kisha  ukimfuata  sana,
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atakwambia nenda kortini.   Ukienda kortini,  kuna process  ndefu sana.   Naona hakika kwa wanyonge, inaumiza wananchi wa

kawaida.

Jambo  la  tatu  ni  kuhusu  sheria  ya  receiver  ship:  Eemployers  wengi  wanatumia  hiyo  sheria  ya  receivership  kunyanyasa

wafanyikazi.  Maanake kwa hakika kampuni nyingi sio kufilisika zinafilisika lakini ni namna  ya  kutafuta  jinsi  watakavyo  umiza

wale wafanyikazi. Hhuenda ikawa tajiri ana kampuni zaidi ya moja,  kisha atauzhamisha assets  za kampuni moja kwa kampuni

nyingine, kisha atafute court orders kuonyeshana kuwa amefilisika na hali hajafilisika.  

CommissionerCommissioners, ningepeana mfano?  Naruhusiwa? 

Com. Wambua:  We zungumza yale unayoyataka kuzungumzia na uhakikishe hutapitisha muda ambao tunakupatia.

Mutemi:  Kampuni ya Kenya Bus Mombasa,  kampuni iliyoandika cheques za milioni saba  ambazo zilikuwa  hazina  chochote.

Wafanyikazi hao wamekuwa kwa shida,  kupata  haki yao ni shida na hakika  ningeomba  serikali  ichunguze  zaidi  kuhusu  cheki

hizo.  Ahsante  

Com. Wambua:  Okay Bwana Mutemi asante sana.  Unaweza kujiandikisha upande huuii.  Sasa tunamwita Mjaa.

Mjaa:  Mimi majina yangu ni Mjaa Jumba, mimi ni  mzaliwa  wa  hapa  Changamwe.   Mapendekezo  yangu  mimi napendekeza

majimbo.  Na  ukitaja majimbo, mnaona watu masikio  yawainaruka.  Kama  watu  wa  bara  wanaona  kama  watafukuzwa,  sijui

watafanywa  aje?   Majimbo  si  hivyo;,  majimbo  ni  kushirikiana.  Tunataka  majimbo  ili  kujilinda  na  haya  makabila  makubwa.

Huwa kila kitu cha vamia Ppwani.   Kwa usemi utaambiwa Kenya moja lakini kwa ukweli ni  Ppwani  moja.   Hakuna  mtu  wa

Ppwani aliye na robo acre bara isipokuwa hapa karibu, kwanzia Lunga Lunga mpaka Lamu, hizi ardhi zote ni za watu wa bara.

 Sijui  ni  kwa  sababu  za  kupewa  ‘mlandi’  au  wenyewe  waliuza,  lakini  mtu  akicheza  vizuri  bara,  huko  ndiko  atatuzwa  ardhi,

lakinikama hapa hata ucheze vipi, hupati kitu kule?

Kitu cha pili nazumgumzia mahakama ya kadhzi.   Kadhzi ipate korti   nkidogo na korti  kubwa.   Isiweo kama hivi sasa.   Case

yaweza, kusemwa katika korticase  ya kiislamu kisha wakati  wa pili ikaenda korti  ambayo si ya kiislamu. Kwa  hivyo  korti  ya

kiislamu iwe Llower court na Hhigh court.   Mtu akishindwa katika korti  ndogo anaweza kupata  rufani aende katika korti  kuu.

Itakapo kwisha hukumu hapo, iwe hapo ndipo mwisho isiende katika korti hiyo nyingine. 

Jambo la tatu ni kuwaama uwezo wa raisRais usiwe above the law, uwe chini ya sheria.  Kwa hivyo tunawalaumu Wwabunge

wetu wengi kwa kuwa hawatufanyii kitu na nini, lakini kwa unguvmu wa raisRais ulioko, mbungeMbunge huogopa kusema kitu.

 Imefikia hata raisRais aseme jambo la muhali kwa mfano kama aseme kaa ni jeupe, basi wajumbe wote huchangia ,  hawajaona

kitu cheupe kama kaa. Kumpeleleza kumbe sio ujinga ama nini, ni hofu, leo huungi mkono utakuwa hupati uwaziri, na leo ukiwa

waziri basi utatolewa uwaziri. Kwa hivyo tunaona wajumbe wetu wako weak kumbe ni uoga; ,  lazima kukisemwa kitu ukiunge
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mkono ili mambo yako yaende vizuri. 

Kwa  upande  mwingine,  yasikitisha  kusikia  mtu  akisema  kuna  chungwa  lakini  hakuna  mchungwa.   Nikisema  hivyo,  ni  kama

kusema, kuna Kiswahili lakini hakuna Mmswahili. .  Sijui mMtu huyo akipelekwa kama Port  Reitz akienda akipimwa huwa ana

akili  au  sijui  atasemaje  daktari.   Useme  kuna  Kkikamba  lakini  hakuna  Mmkamba,  au  kuna  Kkiingereza  lakini  hakuna

Wwaingereza.   Kwa  hivyo  ninaiomba  serikali  neno  kama  hili  waliondoe.  Waswahili  ni  taifa  kama  vile  bwana  mmoja  alitaja

mengi,  lakini  yote  yatangazwea  ni  Wwaswahili.   Na  niakisema  Wwaswahili  tuna  hata  Wwahindi  ata  hata  Wwajaluo.   Kkila

kabila  waliozaliwa  hapa,  yeye  anaweza  kusema  ni  mMhindi  lakini  ukimwamkua  kKihindi  hajui,  au  asema  ni  mMwarabu

ukimwamkua kKiarabu hajui.  Huyu mtu huwa upande wa wWaswahili.   Kwa hivyo naomba hilo jambo serikali  ilitilie  mkazo

sana. Kwa sababu ni muhali kusema kuna chungwa lakini wasema hakuna mchungwa.

Com. Wambua:  Ni hayo tu?.  Basi...

Mjaa:  La mwisho lategemea hizi ardhi.  Inakua watu wa hapa wanakuwa victims.  Mtu kwao anasema ni hapa lakini anajenga

nyumba anatozwa kodi.  -  m Maneno kama haya natilia mkazo maana yashasemwa. WMalipao,  wmalipao maisha sijui mpaka

lini.  Serikali sijui yapendelea au vipi?  Hapa kuna ardhi za Mombasa walitoa amri watu wanunue mashamba, wanunue zile ploti

za majumbe lakini ajabu hukuo kwetu  serikali  imenyamaza  tu,  haijasema  chochote.   Kwa  hivyo  tungeliomba  pia  kwa  mfano

kama  mtu  ameishi  miaka  thelathini  na  bado  analipa,  amelipa  pengine  hata  ile  bei  anayonunulia  shamba  ashaipita,;  hatusemi

wanyanganywe lakini ifanywe tasimini mtu anunue. i Ile hali leo iwe naye akiwa njema  kwani  uanaweza  kwenda  benki,  upate

mkopo.  Jambo kama hilo serikali yataka iangalie sana.

Com. Wambua:  Asante sana Mjaa.  Nafikiria hatuna swali kwako kwa hivyo ujiandikishe kwa hiyo meza.  Halafu tutamwita

Jack Okwirie.

Jack Okwirie:  Asante sana ma-commissionerCommissioner na wananchi wetu watukufu wa Changamwe.  Kama mlivyosikia,

jina langu ni Jack Okwirie, na mimi sana sana nashugulika na kuwahamsisha wananchi juu ya ulemevu -  yaani mimi ni mwenye

kiti wa D.A.R.T.  ambayo inamanisha Disability Awareness  RaisRaising Team.  Na  hapo pia nimekuwa mwenye kiti wa Ford

Kenya, Port Reitz Ward, nimekua mwenye kiti wa NDP, Port Reitz ward mpaka hivi sasa  vile mnavyiojua mambo yamekuwa.

 Kwa hivyo, katika mazungumzo yangu nitazungumzia mchanganyiko  wa  mambo  ya  disability  na  mambo  ya  siasa  pia.   Kwa

hivyo kwanza kabisa,  ninaomba kuwe na sheria kwamba sign language iweko katika television na  wakati  wote  kunakuwa  na

mkutano wa hadhara ili kusaidia wenzetu ambao ni walemavu ambayona hawezi kusikia yale ambayo yanaendelea.

Jambo la pili, ninaomba walemavu wapate  representation katika quaroteras  zote.   Naomba  katika  councilCouncil  wakati  wa

uteuzi  wa  macouncillors  tuwe  na  representation  ya  kiasi  fulani  kama  10%  ili  hawa  walemavu  waweze  kuwatetea  walemavu

katika councilCouncil kwa sababu,  inaonekana wale ambao wanaingia hasa wananchi wetu ambayo wamejaliwa,  wako  sawa
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sawa, wako na kiburi, wako na kiburi sana ya kuwanyanyasa walemavu.  Unakuta councilCouncillors wanapewa nafasi katika

maunisicipaa na councilCouncillor huyu  ana  walemavu  katika  eneo  lake  na  hatoi  nafasi  kwa  mlemavu.   Kwa  hivyo  tunataka

walemavu wawe represented katika councilCouncil.  Katika bungeBunge tunataka representation pia,  iwe katika Cconstitution.

Kati ya wale ambao wanateuliwa na raisRais, tuwe na walemavu wa kuangalia haki ya walemavu katika bungeBunge.  

Jambo  lingine,  katika  makampuni  kuwe  na  sheria  kwamba  kila  mwaka  kampuni  inapoajiri  wafanyi  kazi,  kuwe  na  10%

imeteuliwa  kwa  walemavu  ili  walemavu  waondoke  katika  hili  jangwa  la  kutokuwa  na  kazi.   Kuna  kazi  nyingi  sana  ambazo

zinaweza kufanywa na walemavu na unakuta wanapuuzwa.  Unakuta mlemavu ana elimu ya kisawasawa lakini kwa sababu ya

kiburi cha yule aliyeko katika Mmanagement anaona mlemavu kama mtu asiye kuwa na maana.   Kwa hivyo, hapo naomba iwe

hivyo.    Naomba pia katika katibaKatiba kuwe na free education kwa walemavu.  Kwa sababu hayaii mambo ya walemavu

yaimefanya watu wengi sana wazazi wengi, wanaficha hata watoto  walemavu manyumbani; na  kuwe  na  sheria  ya  kuwashtaki

wazazi ambao wanaweka ama kuficha watoto  walemavu.  Tunataka watoto  wote walemavu waende shule, wapelekwe katika

vituo ambavyo wanaweza kurekebishwa ili waweze kujisaidia wao wenyewe.

Pia naomba katika  Cconsititution yetu, bad languages ya kuita walemavu, unasikia mtu anaita mlemavu “kiguru, kiwete,  kipofu,

kiziwi”  -  lugha  hiyo  iwe  prohibited  katika  Cconstitution.   Iwe  ni  sheria  kwamba  unapomwita  mlemavu  kwna  lugha  hiyo

ushtakiwe.  Kwa sababu hiyo lugha  inamaanisha  mtu  asiye  na  uhai.   Ki-Vi  class  katika  Kiswahili  inamanisha  kitu  ambachzo

hakina uhai.  Kwa hivyo wakati unapomwita mlemavu lugha hiyo, unamaanisha unamrudisha  chini kabisa  katika hali yeye hana

uhai.  Na sidhani kama kunma Mmlemavu yeyote ambayo amelemaa kiasi ambacho hana jina.  Kwa hivyo lugha hiyo tunataka

iondoke kati yetu.

Naomba  pia  tuwe  na  sheria  ,-  nakumbuka  kuna  wakati  raisRais  Moi  alichangischa  zaidi  ya  milioni  ishirini  na  mbili  na  mimi

ndiyeo nilikuwa mwenye kiti katika Mombasa District ya kupendekeza jinsi pesa  hizi zinaweza kusaidia walemavu.  Na  tangu

hapo nafikiri ni kama miaka ishirini na miwili iliopita, hakuna faida yeyote ambayo walemavu wamepata mpaka sasa.   Nafikiri

riba  ambayo  imepatikana  hapo  inatosha  kuwasaidia  walemavu  wale  ambao  hawajapata  kazi.   Na  iwe  ni  jukumu  la  serikali

kuwapatia walemavu kazi na yule ambaye hajapata kazi, awe anapata kiwango fulani cha kujisaidia.

Nikiingilia upande wa siasa, ninaomba hivi;, Kkatika katibaKatiba cheo cha raisRais iwe inazunguka kwa mikoa.  Kwa mfano,

hivi sasa Mkoa wa Central  Province tumeshapata kiongozi kutoka Central  Province na sasa  tumeshapata kiongozi kutoka Rift

Valley.   Ssasa  tumebaki  na   Province  sita,  -  Nyanza,  Western,  Nairobi  Province,  -  na  ninaposema  Nairobi  Province  sio

kwamba kuna kabila fulani wamevamia  hiyo  province  tuseme  ni  wao  ndio  wenye  hiyo  nchi.  h   Hiyo  province  ya  Nairobi  ni

province ya Wamaasai.  Kwa hivyo ninaposema Nairobi province ninamaanisha Wamaasai,. Eastern province, Ccoast province

na North Eastern Province.  Ni provinces sita.   Kwa hivyo katika katibaKatiba tuwe na katibaKatiba ambaypo itnafanya sasa

hizyo mikoa sita ndiyo wanatoa wale ambao wanagombea uUraisrais.  At least province moja itatoa raisRais,  ili sasa  Uuraisrais

uwe unazunguka katika provinces.  Hii ndiyo itasaidia nchi yetu kwa sababu nchi yetu imepagawa na ukabila na kuna makabila

26



mengine  ambayo,  they  pretend  that  they  are  more  equal  than  other  tribes  -  wanataka  wawe  wanaongoza  kila  siku.   Ee,

tTunataka iwe inazunguka kwa sababu wakenyaWakenya wote ni sawa.    

Upande wa interrogation, sijui lakini kuna wakati  nilikuwa nikizungumza na mwana sheria rafiki yangu,  nikamuliza  hiki  kifungu

cha  interrogation  kinamanisha  nini  ukienda  kwa  Police  Station.   Utaona  kwamba  hivi  sasa  unapoenda  kwa  Police  Station  -

huyou mwana sheria aliniambia unaposhikwa, ukienda policePolice stationStation  unastahili  kuhojiwa   na  ofisa  wa  polisiPolisi

aliyea  na  cheo  ambachyo  sio  chini  ya  inspekta.  Lakini  hivi  sasa  unaposhikwa  ukienda  polisiPolisi  stationStation  utafika  pale

utakuta hawa waPpolisi  wadogo wadogo watakutandika mpaka utaimba  kikwenu.   Kwa  hivyo  tunataka  hiyo  sheria  iwekwe

katika  hali  ya  kisawasawa  hiyo  mambo  ya  kunyanyasa  wananchi  imalizike.   Wananchi  wanateseka,  tunakaa  Kenya  kama

ambao hatuko Kenya huru.  Hiyo itasaidia kwa huuii unyanyasaji wa polisiPolisi kwa wananchi.

Katika uteuzi wa MaD.O.s,  MaD.C.s,  Ma-Ppermanent  Secretaries  na  MaPCs,  hii  kitu  inatakikana  iangaliwe  equally.   Kwa

sababu katika hali ya sasa  utakuta ikiwa Mkikuyu  ndiye  raisRais  MaD.O.s,  MaDCs,  PSs  na  PCs  wengi  wao  ni  Wakikuyu,

ikiwa raisRais ni Mkalenjin, wengi wao ni Wwakalenjin, ikiwa ni Mmjaluo wengi wao ni Wajaluo.  Sasa Kenya vile tunaendelea

tunaelekea  tunaonekana  hatuna  mwelekeo  mzuri.   Na  kuna  watu  wengine  waweza  kufanya  kazi.   Kwa  hivyo  kwa  hii  iwe

distributed equally katika njia nzuri ili Kenya iwe katika hali nzuri.  

Haya, wakati  huu utakuta kwamba polisiPolisi mwanaume anakuja kushika mwanamke, na hii inaleta  shida  sana  kwa  sababu

unakuta  hawa  polisiPolisi  wanaume  wanaenda  na  wanawake  wa  watu  na  wasichana  wa  watu  wengine.  Tungetaka  kwa

katibaKatiba kuwe na sheria ambayo polisiPolisi wanaume wanashika wanaume wenzao na polisiPolisi  wanawake  wanashika

wanawake wenzao.    Unakuta ya kwamba mtu aliye na ukimwi  akaleta  ukimwi  kwa  mtoto  wako  ambaye  alikuwa  anajilinda

vizuri.

Com. Wambua:  Bwana Okwirie tafadhali malizia malizia uko na dakika mbili.

Okwire:  Nina-support  sana bwana Robert  Kitunga aliyetoka hapa.   Haya mambo ya corruption,  mpaka yaangaliwe.  Kuwe

na sheria ya kuangalia mambo  ya  corruption  kabisa.   Kwa  sababu  hii  mambo  ya  corruption  hasa  sana  sana  imeingia  katika

Wwizara ya Llabour.  Utaona utafutwa kazi na yule tajiri wako anakwambia, - ukijaribu kusema haki zako,  anakwambia “enda

popote utakapo.  Serikali yote iko mfukoni mwangu”.  Na  unapoenda enda kwa labour office kweli,  ukifika tu wale maofficer

wa labour wanakufukuza tu.  Kwa sababu kweli tayari wameshatiwa mfukoni na tajiri.   Kkwa hivyo kuwe na sheria ya kulinda

wafanyi kazi.

Kwa upande wa barabara.  Unaona barabara zetu zina taabu na pesa pia ina taabu Kenya.   Hao forces,  utakuta hawa walioko

kwa jeshi na forces zingine, utakuta mwingine ana tumbo hata hawezi kukimbia hata tukiwekwa na yeye tukimbie  goli  mpaka

goli nitamshinda nani  mwanajeshi.   Kwa sababu wana-relax hawana kitu cha kufanya.  Forces  wapewe  kazi  ya  kushugulikia
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mambo  ya  barabara.   Wasiwe  wanakaa  tu  hivi,  na  kula  na  kunywua  pombe  na  bila  kufanya  practise.   Hii  itawasaidia  for

practice wasiwe wanakaa hivi -. Forces wote akina polisiPolisi  hawa, ili wapunguze hiyo nguvu yao ya kusumbua wananchi na

kupiga wananchi.

Haya, la mwisho;, mtu yeyote ambaye ameshapatikana na kashfa yeyote asiwe anapata  cheo  cha  kuongoza  wananchi.   Hiyo

naungana mkono na wenzangu.  Utakuta hata katika serikali yetu kuna wale ambao wanajulikana ni watu wa makshfa,  wao ni

maprofessors wa corruption na wako katika serikali.  Wananchi wanapiga nduru na unaona wako hapo hapo tu.  Kila mwaka

wako hapo hapo tu.  Wengine hata juzi uliona hata wakati wa uchaguzi wa tarehe kumi na nane,  watu wanapiga nduru “hapana

huyo hatumtaki”- na analetwa hapoa.  Kuwe na sheria ambayo inazuia watu kama hawa.  Asanteni sana, aliye na swali aniulize.

Com. Wambua: Asante sana bwana Okwirie.   Kuna  swali?.   Hakuna  swali  kwa  hivyo  jiandikishe  upande  huiyo.   Ulikuwa

unataka kuzungumza mama?  Nitakupatia nafasi tafadhali.

Mercy  Mwandenje:   Mimi  kwa  majina  naitwa  Mercy  Mwandenje,  I  am  a  teacher  by  profession  na  ninasimamia  Kenya

Society  of  the  physically  handicapped,  coast  region  na  nina  maswala  yangu  ambayo  ningependa  kuyazungumza  kwa  tume

Tume hili  ili  yaweze  kutiliwa  mkazo  katika  katibaKatiba  ambayo  tunataka  kuiunda.  Sana  sana  mwenzangu  ameyazungumza

aliyezungumza, na mimi nami nataka nitilie mkazo maswala ya  akina  mama  walio  na  ulemavu.   Wanawake  walio  na  ulemavu

wowote  ule,  wapewe  haki  zao  za  private  life  na  marriage  life.   Kkwa  sababu  tunaona  kwamba  watu  wetu  walemavu  hasa

wanawake,  hawaolewi kwa sababu kuna interference kutoka kwa wazazi, kutoka  kwa  friends,  kunakuwa  na  maswali,  “kwa

nini umempenda mwanamke huyu?  Wanawake wazuri walioko dunia hii, ni mwanamke huyu mlemavu ndio unatuletea  katika

familia  yetu?  –  “Unatuletea  kisirani”.   Kwa  hivyo  tunaomba  katika  katibaKatiba,  kuwe  na  huo  uhuru  wa  wanawake.  Ikiwa

wamekubaliana na mabwana waweze kuolewa bila interference yeyote.

Pili, wanawake walio na ulemavu wapewe haki zao za kurithi mali.  Kwa sababu katika mambo hayo yote,  mama mlemavu ana

shida nyingi na pengine hatapata kuolewa. kwa kutarajia yeye mwenyewe tu kwamba hataki kuolewa mbali na kuwa mabwana

hawapatikani.   Pia yeye Hawezi kujitegemea  mwenyewe  na  kama  hapati  bwana  wa  kumlinda  atategemea  urithi  wa  baba  au

familia  yake.   Aapewe  urithi  katika  sehemu  ile  ya  baba  mzazi.   Baba  Aajue  kwamba,  mimi  nina  mtoto  mlemavu  na  huyo

anaweza kuolewa ama kutoolewa.  Kwa hivyo ampatie nafasi yake ya urithi.

Tatu, wanawake waliyo na ulemavu wapewe huduma za afya, hasa hapa nimesisitiza reproductive health ili waweze kuangaliwa

vizuri kwa sababu wao wenyewe ni walemavu.  Na mimi napendekeza kuwa hata tukienda kwa madaktari  pia,  tuweze kupewa

the specialists kwa kuwa hali zetu ni hali ngumu na tusipokuwa waangalifu,  tunaweza  kuongeza  hali  hii  ya  ulemavu  kwa  huyu

mama mlemavu.   Kwa hivyo tunauliza kuwa tuweze kulindwa na katibaKatiba, tuweze kupewa medical attention vizuri na hata

zaidi, iwe free of charge.  Nna kuna watu wetu wengine ambao ni walemavu wana ulemavu zaidi ya moja.  Wengine wana kifafa

na wako katika medication may be for the whole of their life time.  Hawa wapewe  hizi  madawa  free  of  charge.   Kwa  hivyo
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mapendekezo yangu ni kwamba matibabu kwa akina mama walemavu ama walemavu kwa jumla, iwe free na pia tuweze kuwa

attended by specialists kwa sababu ya hali yetu.

Nne,  nauliza hii violence against women, akina mama tunapiga kelele  sana  kwa  kupigwa  kwa  kuwa  tunamakosa  ama  hatuna

makosa.   Lakini  sidhani  kama  kuna  sheria  ambayo  inamruhusu  mtu  kumpiga  mtu  mwingine;,  na  ikiwa  basi  violence  against

women tumeililia sana isiweko, nasisitiza ya kwamba isiweko kabisa katika mama mlemavu.  Kwa sababu  katika  hali  hizo  za

violence inaweza kuongeza disability yake, na ika-worsen the situation.  Ikawa pengine alivyokuwa ni bora,  kuliko atavyokuwa

baadaye.  Kwa mfano, ikiwa nitakosana na muume wangu kwa jambo moja au jingine -  kwa sababu binadamu si kamili, halafu

pengine achukue  kisu  anitoe  jicho,  tayari  ni  mlemavu  wa  kiwiliwili,  halafu  anidunge  jicho  anitoboe  niwe  pia  na  ulemavu,  -  a

secondary  disability.   Hiyo  ninasema  violence  against  women  especially  disabled  women,  isiweko  kabisa.   Na  mtu

atakayepatikana na hiyo violence against disabled women achukuliwe hatua kali.  Penalty iwe ile ya hali ya juu kabisa.

Na  FGM  –  female  genital  mutilation,  imezungumzwa  sana  katika  different  forums  na  mimi naisema  hapa  kwa  Ccommission

kwamba,  hiyo, hasa kwa mama walemavu inaweza hata kumzidisha ulemavu wake.   Kwa  nini  basi  ikiwa  Mungu  ametuumba

tulivyoumbwa na kila sehemu ina shughuli zake na umuhimu wake,  kwa nini vitu vingine ving’olewe? Kwa sababu gani?  Kwa

hivyo tunasema hii tulindwe nayo kabisa akina mama.  We need every part of our body.  Tulindwe kabisa.

Pia nazungumza habari  ya harrassment either by polisiPolisi,  ama sexual harrassment katika mahali petu pa kazi,  pia hasa kwa

wanawake  walemavu  naona  pia  hapo  tumelemewa  sana  tunasema  penalty  pia  iwe  juu.   Wale  ambao  wanawaobaka  akina

mama na hasa zaidi wanawake walemavu, na hata zaidi nataka kuzungumzia incest hapo.  -  kKutumiwa vibaya kwa watu wetu

walemavu na family members iwe ni baba,  iwe ni ndugu, iwe ni mjomba,hiyo penalty iwe miaka kumi na zaidi hata ikizidi sana

iwe  life  imprisonment.   Kwa  sababu  mara  nyingi  watu  wetu  walemavu  hasa  walemavu  akili,  the  mentally  disabled  children

wamekuwa victims of incest.,  Kkwa hivyo tunaisema kwa sauti kubwa watu wetu walindwe kutokana na incest.

Tumezungumzia habari ya employment kwa muda mrefu ya walemavu kwa ujumla.  Mwenzangu amesema 10% za kazi zipewe

walemavu na katika ile 10%, akina mama tupewe 5%.  Ikiwa 10% ni ya walemavu, basi akina mama walemavu wapewe 5% of

that 10%.   Iwe nusu kwa nusu.  Ikiwa mlemavu hutampa kazi,  basi  wewe unazidi kumwambia aende barabarani.   Right  now

hapa  naona  wengi  hawako,  wako  kule  mabarabarani.   They  are  making  a  living  -  hawana  mahali  popote  pa  kwenda,

hawajandikwa  kazi,  wanauza  peremende  huko  barabarani!.   Kwa  hivyo,  sometimes  they  highly  qualify  more  that  their

counterparts in different fields lakini hawapewi nafasi kwa sababu mtu anangalia yale ambayo hutaweza kuyafanya zaidi ya yale

ambayo uanaweza kuyafanya.  Kwa hivyo tunauliza ikiwa ni 10% tumekubaliana hivyo, 5% iwe ni ya akina mama.

Vifpawaa vyetu – mobility Aids, kama Mmikongonjo, wheel- chairs, white- canes, hearing- aids ambazo ni part of our lives, we

cannot do without them;, sijui kwa nini vinauzwa.?  Magongo haya niliyo nayo ni elfu na..,  chuma  hiki  nilichovaa  ni  elfu  moja

na.., viatu vyangu pair moja ni elfu na..  Je! Mtu mlemavu how can they be mobile?.  Na kitu kizuri ambacho unaweza kumpatia
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mtu mlemavu ni kuwa mobile.  Kwa hivyo  tunasema,  hatukuomba  kuwa  walemavu.  Tuzaliwe  Walemavu  lakini  imekuwa  hivi

Wengi wetu hatukuzaliwa hivi lakini imetokea kwa sababu fulani na fulani, and we appreciate;  tunasema it is a blessing.  Kwa

hivyo tunaiomba serikali ijue pia sisi, we are Kenyans first and then disabled later.  Kwa hivyo watupatie free- of- charge kabisa

-  tena  viwe  at  a  focal  point,  a  central  point.   Ikiwa  ni  Mombasa  watu  wa  Mombasa  wajue  vitu  vyetu  viko  Mmunicipal

councilCouncil.   Changu  kikiharibika  niweze  kwenda  na  kuchukua  kifaa  na  niwe  mobile.   Ikiwa  ni  wheelchair  imeharibika,

niende kwa municipal councilCouncil wanipatie hiyo wheelchair na niweze kuendelea na maisha yangu.,  Kkama mnavyoona leo

nimekuja na “raha” mbili; moja imeharibika asubuhi ikanibidi niifanywe ‘First Aid’.  Na  hiyo ya first aid nyingine pia ni  mbaya

zaidi.  Kwa hivyo tunasema, when we talk about things we know because  we know where the shoe pinches.   Kwa hivyo viwe

provided free of charge.

Jambo muhimu sana,  ni kuna watu wetu walemavu ambao,  they cannot be  employed  by  virtue  of  their  disability.   Hawawezi

kupewa kazi kwa sababu ya ile hali yao vile walivyo.   Kkwa sababu,  either hawawezi kutumia mikono yao vizuri,  hawawezi

kutumia  miguu  yao  vizuri,  they  are  confined  to  the  wheel  chairs,  japo  wamesoma,  maana  shule  ziwazazi  wao  wamejaribu

kuwasomesha, but they cannot be employed.  We are  asking the Cconstitution iweze kuwatetea  wapewe the basic salary of a

Kenyan ili waweze kuendelea na maisha.  Kwa sababu hawa ni wana Kenya.   Ikiwa wataendeleaweza kuachiwa mzigo huyu

wazazi, ndio maana tunawaona wengi wao wanaenda kwa streets na wana-beg kwa sababu they need a living.

Finally, - mengine nitaiyaacha katika hii memorandum.  Finally, we are  talking about  maintenance.  Maisha ya mtu mlemavu ni

magumu kwa sababu kila wakati anahitaji msaada either wa house help, ama wa interpreter kama wewe ni deaf,  kama wewe ni

blind huwezi kwenda mahali freely without somebody to take  you round.   Kwa hivyo tunauliza tupate  maintenance  allowance

every  month.   Kkwa  sababu,  mimi nikienda  shopping  wakati  huu  niamue  kwamba  nimepata  msahara  wangu  wa  elfu  zangu

kadhaa  nataka  kuingia  supermarket.,   Bbaada  ya  kununua  vile  vitu,  mzigo  utanishinda,  kuubeba  siwezi.   Itanibidi  niite  watu

wanisaidie na hawawezi kukubebea bure (free of charge) watakwambia ‘mama lete shilingi hamsini’, kwani mimi si Mkenya? Ile

the fact that I am disabled, hainipi ruhusa kama mimi ni extra burden,  ya kuwa lazima I must hire somebody,  I must hire a taxi,

maisha  yangu  ni  magumu  sana.   Hata  tunaelewa  wenzetu  wanapotravel  wenye  wheelchairs,  wheelchair  itakatiwa  tikiti,  yule

mwenye kumsukuma atakatiwa tikiti , yule aliye kwa wheelchair naye atakatiwa tikiti.  So wWhat are we saying?  Are we telling

disabled people  not to go anywhere?  So,  tunauliza  allowance.   Maintainance  allowance  ambayo  itaweza  kutupatia  up  keep

katika mambo yetu yote.   Nina mengi, nimeacha kwenye memorandum.  Asante sana kwa kunisikiliza na nafikiria ikiwa  kuna

swali I will respond.

Com. Wambua:  Asante sana Mercy.  Hii maintenance allowance italipwa na nani?  Na employers ama ni serikali?

Mercy:  Infact nilikuwa nimeandika pale, katika census iliyokwisha hatukuhesabiwa kama disabled persons.   Kwa hivyo, kwa

government  yenyewe  haijui  ina  watu  wangapi  disabled.    Kkama  ingekuwa  imefanya  hiyo  census  vizuri,  kukawa  na

categorisation kwamba watu hawa wetu ni walemavu, then that would be easy;  the government would just give us allowances,
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we are tax payers.  Sso the government should give those allowances kwa sababu sisi ni Wwana kKenya.

Com. Wambua:  Kuna swali nyingine hapa.? 

Com. Ayonga:  Mama mwalimu, umeweka uzito mwingi juu ya “violence against women”, na ninavyojua, ni kwamba violence

ya  namna  yeyote  ni  mbaya.   Mbona  isingekuwa  “violence  against  anybody”?   Kwa  maana  nijuavyo,  and  from  experience,

nimejua wamama ambao wanakuwa violent against their husbands.,   Aand these husbands kwa maana ni wanaume, hawataki

kusema because  katika  jamii  atakuja  fikiriwa  ni  mtu  hafifu  sana  -  anapigwa  lakini  hawezi  na  mkewe.   Hawezi  kusema  kwa

maana ni aibu.  Situngeliuliza kwamba,  violence  ya  namna  yeyote,  kwa  mtu  yeyote  ni  kitu  kibaya?   Mbona  violence  against

women na isiwe violence against any other person besides the womaen?

Com. Wambua: Unataka kujibu – ama ngoja swali la pili.

Com. Salome:  Ahsante sana Mercy kwa maoni yako.   Tumeyafurahia,  hatujapata  akina  mama  wenye  ulemavu  pahali  pengi

penye tumeenda kwa hivyo tumefurahia sana hayo maoni.   Mimi nina swali moja.   KatibaKatiba  ya sasa,  ama sheria ya sasa

inakataza incest; yaani uile utumiaji mbaya kwa watoto wowote kutoka kwenye familia.  Sasa, hii ya tatu ungetaka tuiweke kwa

kivipi  kwa  katibaKatiba  mpya  ndiyo  iweze  kuwasaidia  hasa  hawa  watoto  ambao  unasema  watoto  wa  kike  wenye  akili

punguani, ama wapungufu wa kuelewa.  Tungeweka vipi ili waweza kusaidiwa na hii katibaKatiba na waweze kulindwa?  

Mercy:  Nita- respond kwa swali la kwanza la violence against women.  Ni kweli kwamba wako akina baba  ambayo they are

being violated against by the women.  Llakini ni kwa sababu ya  kuwa  mama  huyu  amevumilia  kwa  muda  mrefu  mpaka  sasa

imekuwa amefika kwenye ukuta kabisa.   Ukiona  mwanamke anamkipiga mwanaume, basi  ujue amevumilia kwa muda  mrefu

sana.   Na  in  most  cases,  wanaume  ndiyo  wanaviolate  akina  mama.   Wanawapiga  sana.   Ndiyo  nasema  kama  iko  sheria

haitekerezwi, na vile tunataka kitekelezwe ni kwamba kuwe na hukumu kali ili akina mama walindwe hasa zaidi wale walemavu

walindwe na hicho kifungu.

Na  swali  la  pili  katika  incest,  ni  kweli  kwamba  kunakiko  kifungu  cha  kulinda  kutokanahiyo   na  incest  lakini  inatendeka.

Inatendeka na mara nyingi inatendeka and may be the  mother  knows  and  may  be  other  members  of  the  family  know,  lakini

hawataki kusema kwa sababu ni mambo ya aibu na wanayaweka kama family affairs.  That is why we are  saying, ama tunataka

kuiweka wazi wazi kwamba iko na inaendelea.  Ndiyo maana ninasema ikiwa tutalindwa na hiyo katibaKatiba,  hata mtu wa nje

anapojua kuwa kuna kitu kama hicho kinaendelea,  awezea kuchukua hiyo hatua ya kutoa hiyo reporti.   Na  mimi napendekeza

life imprisonment especially for incest.

Com. Wambua:  Ahsante sana Mercy.  Kwa hivyo utapewa nafasi hapo ujiandikishe.  Tutamwita Samuel Wambugu.
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Samuel Wambugu:  Asante ma-CommissionerCommissioners, asante wananchi.  Mimi kwa majina naitwa Samuel Wambugu

Githaiga.  Niko hapa kutoa maoni yangu ya ukibinafsi…(Missing part end of Side A) 

SIDE B

…….Joseph: ...….... I am Joseph:and justice.   Oni langu la kwanza ni kuhusu security.   Neno hili security limelewekwa kwa

maneno  tofauti  tofauti.   Limefafanuliwa  kwa  mbinu  tofauti  tofauti  na  hasa  wana  siasa,  na  wenye  uwenezaji  wa  ile  kasumba

tulioletewa ya ukabila.   Kasumba ya ukabila ilikuja 1992  wakati  tulikuwa na hii issue ya multiparty.   Hii  issue  ya  section  2A,

ndiposa ikaja kuingia ndani ya akili zetu.  Ilipoingia ndani ya akili zetu, tumekuwa na aina ya kabila,  wengine wakaja  wakaletae

mambo ya majimbo.  

Ningetaka kuzungumzia kuhusu mambo ya majimbo.  Majimbo ilipokuja, ilikuja kwa sababu ya insecurity ya uchaguzi.  Kabila

zingine zilikuwa zinaogopa kabila ndogo.  Sasa hivi twasema mambo ya kabila kubwa na kabila ndogo -  twazungumzia kuhusu

majority na minority.  Nikizungumzia kuhusu majority, mimi kama  hapa  Mombasa  nilipo  nimezaliwa  Maporomokoni  huko  ya

Changamwe mbali na hivyo,  niko  minority  katika  Changamwe.  Kamau,  au  Mutuku,  au  Mutisya,  au  Koech  amezaliwa  huko

sehemu  za  mbali  huko.   Koech  amezaliwa  Bomet,  Mutuku  amezaliwa  Kitui  na  yuko  hapa  Changamwe  akiwa  minority.

Majority walioyokuwa hapa ni Waislam na kabila zingine. Abdala Mwinyi ama mwingine  yule,  ama  Chengo,  au  Karisa  yuko

kule Kilifi, yuko kule Kisumu, ama yuko huko sehemu za Nakuru ama yuko Nyeri.  

Wale ambao wako huko ndugu zanguni, ni minority katika Nakuru,  katika Kisumu, Katika hata North Eastern,  -  usalama wao

umewatia uoga.  Kwa hivyo siasa ikawa ni kwamba “sisi minority tunataka uhuru, sisi majority tunataka uhuru”.  Hiyo imeletea

punguani  kubwa  katika  nchi  hii.   Imeletea  matatizo  katika  nchi  hii,  imelete  mambo  mengine  ya  kushangaza.   Kama  hapoa

mbeleni ndugu zanguni hatujawai kuwa na mambo ya kayabombofire bomb ni hata wengine wakasema kayabombo ni mambo

ya mashamba.  Haijakuweko hapo mbeleni tukawa tuko na shida ya  mambo  ya  kayabombo.fire  bomb  (kayabobo).   Ndugu

zanguni,  ile  ilioyoko  ni  insecurity  ya  kuhusu  vile  tutakuwa  na  mwongozo.   Vile  tutakuwa  tumeongozwa.   Kwa  hivyo  mimi

ningependekeza, katibaKatiba ilioyoko sasa imezungumzia kuhusu mambo ya violence.  Mambo ya wale ambao wanachochea-

incitement to violence.  Mambo ya uchochezi katika sheria iko.  

Lakini pamoja na hivyo, hakuna jambo lolote ambalo limetekelezwa kuhusu wale ambao wanachochea.   hHata kuleta maafa ya

wananchi.   Ningependekeza  hasa  kwa  wale  ambao  walitoa  maoni  yao,  na  katika  zile  Ccommissions  ambazo  zimeendelea

kuchukuwa maoni na kuona ni kwasababu ya nini hayo yanaendelea.   Ni kwa sababu gani watu wamepata matatizo?  ni kwa

sababu gani wameuana Likoni? wameuana Molo? wameuana na Laikipia?  ni kwa sababu gani? yale maoni ambayo yalitolewa

na waliohuhusika? katibaKatiba ningetaka iwe  wazi  na  iwe  na  security  ya  wenyewe  kwamba  wenye  kuhusika,  wachukuliwe

hatua.  Ikiwa ni kushitakiwa washitakiwe.  Ili, wakishitakiwa itakuwa vigumu sana tena kurudia hiyo culture ya violence ambayo

inaambatana kila wakati  tunakuwa na uchaguzi.  Kila wakati  tukikaribia uchaguzi tunakuwa na hizo clashes,  tunakuwa na hizo
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banditry. Kwa hivyo ningesema na ningependa, katibaKatiba itoe mwongozo na isiache wazi kipengele chochote kile ambacho

kinaweza kutumika kuhusu mambo ya uchochezi.  

Kuhusu  AIDS  -  ningetaka  kuzungumzia  na  kuhusu  policy  -.   hHasa  ningependa  kuzungumzia  kuhusu  policy.  Tumekuwa  na

culture ya kwamba raisRais wetu akizungumzia neno, akisimama mbele na kutangazia ulimwengu kwamba,  kwa mfano, aliweza

kutangaza mambo ya disaster.   AIDS is a disaster,  wakati  alizungumzia  kuwaama  AIDS  is  a  disaster,  ningelipenda  kuwe  na

mwongozo.  Mpaka sasa ningependa kuwafahamisha bwana ma-commissionerCommissioners,  AIDS is a disaster  wakati  Moi

alisema.  Lakini tuko na utaratibu ambao unaeleza wazi kwamba, “a disaster must be  gazzetted”.   Hivi sasa  AIDS as a disaster

has never been gazzetted.   Ikiwa haijakuwa gazetted macommissionerCommissioners,  mimi naona  ina  kuwa  vigumu kuwezae

kuwa na census ya wale watoto ambao mama zao, baba zao wamekufa kutokana na ugonjwa wa AIDS.   Kuna shida ya elimu

yao, kuna shida ya maendeleo yao.  

Na  vile  vile,  hata  wakati  tulikuwa  na  PRSP  -  programme  ambayo  ilikuwa  inaendelea  kusema  kumaliza  mambo  ya  AIDS,

mambo ya umasikini ,  reduction ya umasikini;  programmes kama vile ndugu zanguni, zilitumika kuweza kutengeneza  Bbudget

hapa  nchini  Kenya.   Zilitumika  kama  recognizsed  papers  ambazo  ziliweza  kusaidia  mambo  ya  Bbudget  ya  nchi  hii.   Lakini

pamoja na hivyo, mpaka sasa haikuweza kuelezea hawa watoto wataweza kuishi namna gani.  Serikali itachukuwa jukumu gani,

tutalazimisha serikali ichukuwe hatua gani ili iweze kuwasaidia?.   Ikiwa kazi ni  ya  serikali  ,  tutatumia  jukumu  gani  kulazimisha

serikali?.  Ikiwa kazi ni sisi wananchi ambao vile vile tunaweza kupuuza vile vile kujali masilahi yao?.   KatibaKatiba  ningetaka

izungumzie wananchi watalazimika vipi kujali masilahi ya wale ambao wameadhiriwa ama wale ambao wameachwa mayatima.?

Kuhusu  hiyo  hiyo  AIDS,  ni  wazi  kwamba  daktari  akisema  mama,  au  bwana  au  akatoa  siri  kwamba  fulani  ako  na  AIDS,

anaweza akashtakiwa; au akasema bibi ana AIDS, anauwezo bibi akashtaki bwana au family yao ikashtaki.   Sheria ningependa

iwe wazi ama iwache uhuru wazi ili madaktari  wawe na haki zao za kuweza kusema ikiwa mtu amekufa na AIDS.   Hiyo  iwe

katika sheria kwamba wanaweza -  ama ikiwa haitawezekana,  kumaliza, akina mama watakuwa wako na taabu wakati  bwana

amepata AIDS.  Na ikiwa bwana amepata AIDS na ameipata huko nje,  akaja  nyumbani, bibi hatakuwa na uwezo wa kuweza

kujizuia wakati huuii twazungumzie mambo ya kumaliza AIDS.  Na  bibi akiwa hajajua bwana ni mgonjwa, ugonjwa wa AIDS,

anamwambia “ni mahoma tu, ni mahoma tu”, - itakuwa taabu.  Aau mama akaenda hospitali “ni madawa tu, ni madawa tu”, - na

bwana hajajua ni AIDS.  Kumaliza huu, ni lazima sheria ningependa, kuwe na kipengele ambacho kitatoa uhuru au uwazi isiweo

ni siri ya bwana na bibi.

Kuhusu elimu; ningependa isiwe kisiasa.   Ningependa universal free primary education,  iwe ni ya lazima na  mbali  na  kwamba

iwe ni ya lazima, kuwe na sectionsarchers. Serikali ilazimishwe na iwe ni lazima kutoa elimu ya bure.  Isiwe huku twapewautatoa

elimu ya bure kimakaratasi, au kimdomo.  Iwe ni iukweli elimu ni ya bure na free primary education ni ya bure.  Asante.

Com.  Wambua:   Nafikiria  hakuna  maswali  kwa  hivyo  jiandikishe  pande  hii.   Halafu  kulikuwa  na  councilCouncillor  mmoja
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alikuwa anataka apewe nafasi ndiyo aende kufanya kazi nyingine, CouncilCouncillor Mutule yuko,  ameenda?  Basi tutaendelea.

 Tutamwita mama mwingine hapa, Fatia Kombo, yuko?  Kuja mama.

Fatia  Kombo:   Mabibi  na  mabwana  salamu  aleikum?.   Kwa  majina  naitwa  Fatia.   Mimi  mapendekezo  yangu  juu  ya

katibaKatiba, kitu cha kwanza ningeomba katibaKatiba kuwe na kifungu maalum ambacho kinatilia mkazo kuhusu masomo ya

bure kutoka nursery mpaka standard eight, ili kuwezesha watoto wote wapate masomo ya msingi.  Iwe ni lazima.

Pili, pia ningependa kuwe na wizara maalum ambayo ni ya kuhudumia watoto wanaorandaranda.   Kwa sababu tunaona watoto

wengi  wako  barabarani,  wengine  wao  hawana  wazazi.   Kwa  hiyo  iwe  ni  jukumu  la  serikali  kuwangalia  wale  watoto

wanaorandaranda  na  waweze  kupata  elimu.   Maana  maisha  ya  baadaye  hatujui  hawa  watoto  wanaorandaranda  yautaishia

wapi.

Jambo jingine pia ningeomba katika katibaKatiba hii, kuwe na sheria ya kulinda wasichana kutiwa mimba wakati  wako shule.

Hii utaona watoto wawili mvuluna na msichana wako shule, lakini msichana akipata mimba hawezi kuendelea na masomo.  Yule

mtoto wa kiume anaendelea na masomo.  Kwa hivyo kuwe na sheria ambayo itazuia, ambayo itakuwa na mkazo.  Hata kama

kuwalazimisha  wazazi  wa  yule  mtoto  kulipa  gharama  ya  yule  mtoto  wa  kike.   Kwa  sababu  ikiwa  tutakuwa  na  sheria  ,  hii

itafanya pia mzazi atajaribu kumzungumzia mtoto wake wakiume na yule mtoto wa kike kidogo kutapatikana suluhisho.

Jambo jingine pia ningependa, tuwe na serikali ya majimbo. -  Federal  government.   Pia tungeomba maternity leave  badala  ya

miezi miwili kwa sisi akina mama, iwe miwezi mitatu.  Maana utakuta miezi miwili tumemaliza lakini pengine bado hujasikia vizuri

ama unakuta mtoto bado hajakuwa na nguvu yza kukaa.

Kitu kingine pia ningeomba tuwe na desk  ya akina mama katika policePolice stationStation.   Kama vile yule mzee alivyosema,

mwanamke  ashikwe  na  polisiPolisi  mwanamke  na  mwanamume  ashikwe  na  polisiPolisi  mwanamume;,  Llakini  mkifika

policePolice  stationStation  kwa  vile  walio  pale  wengi  ni  wanaume,  mwanamke  anaweza  kuwa  amefanyiwa  jambo  hastahili

kumwambia yule, anaona haya kumwelezea polisiPolisi mwanaume.  Kwa hivyo tungeomba iwe kuna umuhimu kuwe na desk

ya mwanamke kupeleka malalamiko yake kwa polisiPolisi mwanamke mwenzake.

Jambo  jingine  tunataka  katika  katibaKatiba  kuwe  na  mwakilishi  wa  akina  mama.   Kwa  mfano  katika  bungeBunge  tuwe  na

provincial kama chair lady kama Coast  Province,  tuwe  na  mama  mmoja  wa  kuwakilisha  Cost  Province.   Kwa  hivyo  katika

mikoa minane tutakuwa pia na wanawake wanane.  Maana tunajua tukisema zaidi haitawezekana,  lakini wanane naona kidogo

tuanzie na hapo.

Na katika serikali  za  mitaa,  -  katika  local  government,  tuwe  pia  na  macouncillors  wanawake.   Katika  kila  division  tuwe  na

mwanamke ambaye ata-represent wanawake wenzake.  Wale nominated councilCouncillors iwe itaangukia akina mama.
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Pia  tungependa  katika  primary,  hii  mambo  ya  katibaKatiba  ianzishwe  katika  primary  school.   Ikianzishwa  katika  primary

school, kuwe na syllabus ya mambo ya katibaKatiba, yaani Cconstitution.  Mtoto  akifika darasa  la nane,  atakuwa amenaijua ili

katibaKatiba  yake  vile  ilivyo.   Kama  wakati  huu,  tusingekuwa  na  shida  ya  kuanza  kuelimisha  kwanzia  sasa.   Tungekuwa

tumepiga hatua ndefu; tukija hapa tunatoa tu yale ambayo  hatuyataki.   Kwa  hivyo  ni  muhimu.   Ttunaomba  katibaKatiba  iwe

siasa itazungumziwa kuanzia primary level, ikifika 8 mtoto anajua Cconstitution yake ya Kenya inasema nini.  

Katika mali ya asili, tungependa kuundwe tume  Tume ya mali ya asili.  Jambo  la  pili,  tungependa  kuwe  na  kifungu  fulani  lya

mapato kutoka mali ya asili  litengwe kwa manufaa ya wakaajzi wa eneo hilo.

Jambo jingine pia tungependa, sharti katibaKatiba iweke mali ya asili yote mikononi mwa watu na wala si mikononi ya serikali.

Pia tungependa mayorMayor achaguliwe na wananchi.  Awe pia ni form 4.  Tena awe amepita sio form 4 tu, form four..

Pia kitu kichengine ningependa kuongezea, mwenzangu mmoja amesema tuataka councilCouncillor awe ameoa ama ameolewa.

 Mimi  hapo  nakataa.  Yule  anayetaka  Uucouncillor  awe  ni  mwanamke  ameolewa  ni  sawa,  ama  ni  mwanamke  hajaolewa  ni

sawa.  Kitu tunataka ni uongozi bora.  Unaweza kuwa umeolewa au umeoa, una watoto ishirini lakini uongozi wako ni mmbaya.

  Kwa  hivyo  tungependa  councilCouncillor  awe  mtu  yeyote  mwenye  uadilifu  wa  kufanya  hiyo  kazi.   Kwa  hayo  machache

asante.

Com. Wambua:  Maswali?  Kuna swali moja hapa ngojea ujibu.!

Com.  Salome:  Asante  sana  mama  Fatia  Kombo.   Swali  langu  ni  juu  ya  watoto  wenye  wako  mitaani;  unasema  kuwe  na

mashule ama serikali ianzishe miradi ya kuwasaidia hawa watoto.   Lakini sasa  watoto  serikali inaanzia wale wako mitaani.  Na

sisi wenyewe wenye kuwapeleka mitaani tuendelee hivyo hivyo  ama  una  kinga  zipi  ama  una  fikira  zipi  zkwa  kinga  ili  watoto

wawache kuenda mitaani?  Ama wapungue wenye kwenda?

Fatia:   Mimi  fikira  zangu  nasema  hivi;,  katika  hawa  watoto  wanaorandaranda  mitaani,  kuna  wengi  ambao  wanatoka  kila

sehemu.  Kuna wa Ccoast,  kuna wa Bbara,  sasa  wale watoto  washikwe kwanza,  waangaliwe wana  wazazi?   Kuna  wengine

wana wazazi wao lakini ni uhuni tu ndio  unawafanya  wakaja  hapa.   Sasa  serikali  iwawe  na  mahali  maalum.   Nitatoa  mfano,

serikali ya Zanzibar iwako na Wwizara ya akina mama na watoto ambayo Wwizara hiyo inaangalia wale watoto ambao hawana

wazazi ama wanao wazazi lakini hawana uwezo.  Serikali inawajengea mahali pake  ambapo wanafundishwa.  Kkama ni shule

wanapelekwa, kama nikujifundisha  useremala wanafanya, ili wanapokuwa wakubwa wanaweza kujitegemea.  

Kwa hivyo tunataka pia hapa kwetu Kenya tuwe na mahali maalum kwa wale watoto  ambao hawana wazazi.  Wenye wazazi
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waregeshwe  kwao.   Nna  hata  kama  ni  wazazi  kuitwa  kuulizwa,  hata  kama  ni  kushitakiwa  kwa  bila  kutomwangalia,  sawa.

Llakini wale wasio na uwezo wawe na mahali maalum pa kuangalia hao watoto.   Pia kama vile mwenzangu amesema, tuwe na

Care- Centre ya watoto ili wale wanaotupwa pia wawe wanaweza kuhifadhiwa. Kwa hayo machache asante.

Com. Wambua:  Ahsante Fatia, kwa hivyo jiandikishe upande huiyo.  Tutamwita Okeyo Meshack.

Meshack  Okeyo:   Wananchi  watukufu  salamu  aliekum?.   Kama  mlivyoambiwa,  mimi  naitwa  Okeyo  Meshack.   Mimi  ni

mwana siasa, nilikuwa diwani wa Changamwe mwaka wa 1992 mpaka 1997.  

Katika mambo haya  ya  leo,  mimi kwanza  nina  malalamiko  kwenu  nyinyi  ndugu  macommissioner-Commissioners.   Lalamiko

langu kubwa kwanza ni kwamba tulilia kabla ya nyinyi hamjachaguliwa, na tumelia baada ya nyinyi kuchaguliwa lakini mwisho ni

kama ambao mmetupuuza.  Tulisema kwamba katibaKatiba  iliyoko  sasafi  tafadhalini  ichapisheni,  -  hata  kama  ni  kwa  gazeti,

Taifa Leo,  Standard  au Nation ingawa  mwananchi  wa  kawaida  aweze  kuipata  kwa  bei  iliyo  chini  na  kila  mwananchi  aweze

kujisomea mwenyewe ajue kwamba hiyo katibaKatiba yasema nini.  Halikufanyika hivyo.  Mlituchapishia vitu vingine, -  vitabu

vingi lakini katibaKatiba mpaka leo hawa wanaokaa hapa, wengi wao hakika hawajaiona hiyo katibaKatiba.  Mimi nasema hilo

ni lawama kwenu  maana  kwetu  Mombasa  alikuja  mnyama  mwenye  nywele  nyingi  tukamwita  punda.   Mmpaka  punda  huyo

alipomshika  binadamu  akamweka  chini  anamtafuna  ndio  tukasema  kumbe  “Aaa  huyu  si  punda,  ni  punda  sampuli  nyingine;,

kumbe huyu huitwa simba”.  Ndiyo twasema katibaKatiba hiyo kama mngetuchapishia, leo kazi ingelikuwa rahisi,   twawambia

namba moja ondoa, namba mbili ondoa, namba tatu weka.   Halafu namba mia moja na tano ongeza.   Lakini haiwezekani kwa

sasa maanake wote hawaijui katibaKatiba yasema nini.  (Applause)  Juu ya Hiyo katibaKatiba hiyo -  mimi nitazungumzia sana

mambo ya katibaKatiba tu.   Nyinyi  mlioyokaao  hapa  mbele  ndugu  macommissioner-Commissioners  mnajua  katibaKatiba  ni

kitu gani.  Jambo ninalyotaka mfanye kwanza kwa katibaKatiba hii tunayoiandika  sasa,  tukishaiandika nataka muifanye vigumu

sana kwa binadamu yeyote yule, ata  hata awe ni raisRais wa jamhuri ya Kenya  kuweza  kuichezea  katibaKatiba,  kuibadilisha

kama anavypopenda.

Kwa  wakati  huu,  sheria  inasema  kwamba  asilimia  sitini  na  tano  au  thuluthi  mbili  ya  Wwabunge  wakipiga  kura  waseme

katibaKatiba  hii  tunaibadilisha,  yabadilishwa  -  65%  or  2/3.   Ma-  Bwana  commissionerCommissioners  nataka  mkiandika

katibaKatiba  hii,  ifanyeni  kuwa  ngumu  sana  kwa  binadamu  yeyote  asiweze  kuichezea  katibaKatiba,  na  mimi  napendekeza

kwamba muiongeze, -  badala  ya kuwa ni asilimia sitini na tano iongezeni iwe  75%.   3/4¾  instead  of  2/3  ndipo  katibaKatiba

iweze kubadilishwa.  Hiyo itafanya wale Wwabunge wetu ambao wameifanya siasa kuwa biashara;  wakati  ambapo wanakuwa

wana  jaa  majumbani  labda  harambee  imewazidi,  wanapeleka  mswada  bungeBungeni  wanasema  wanataka  katibaKatiba  hii

ibadilishwe, isome hivi, kisha wanajua kuna laki mbili au laki  nne  au  milioni  moja  kila  mtu  anatia  mfukoni  aende  nyumbani,  -

biashara!   Twataka  wale  kidogo  ambao  watakuwa  wanasimamia  haki,  that  25%  minority  must  be  heard  na  waeleweke  na

wawe kwamba wanaweza kuilinda katibaKatiba ya Kenya na wailinde kwa ajili ya wananchi na nchi ya Kenya kwa jumla.
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KatibaKatiba  hiyo  hiyo  ndugu  commissionerCommissioners  ni  kwamba  sheria  za  Kenya  sasa,  inavyosema  ni  kuwa

bungeBunge la Kenya kwa wakati huu linatunga sheria nyingi ambazo tunaita Aacts  of parliament.   Acts  of parliament ni sheria

ambazo  zinaendeleza  sheria,  zinaendeleza  katibaKatiba.   KatibaKatiba  yasema  hivi,  basi  visheria  vingine  vidogo  vidogo

twaviweka kwa ajili ya kazi ya kawaida.   Hizi Aacts  of parliament kwa hivi sasa  inasema  kwamba  Act  ikishakwenda  ikipata

idhini  ya  raisRais  ambayo  ndiyo  kiwango  cha  mwisho,.  -  Presidential  assent,  mwisho  inasema  kwamba  ili  sheria  ile  kuanza

kutumika, ni uhuru wa Wwaziri kuweza kuichapisha katika Kenya Gazette. 

Ikiwa waziri yule haipendi ile sheria au serikali hiyo ilikuwa haitaki ile sheria,  inaonekana ina kiwango cha mwisho,  penalty  ya

mwisho kwamba waziri atakataa  kuichapisha ile sheria katika  Kenya  Gazette  kwamba  ianze  tarehe  fulani,  na  haitafanya  kazi

hiyo  sheria  na  itakuwa  imekufa  hivyo  hivyo.   Nasema  hivyo  kwamba  kama  mwaka  wa  1999,  mheshimiwa  Karisa  Maitha

alipeleka  Mmswada  bungeBungeni  akasema  kwamba  pombe  yetu  ya  kienyeji  hii,  mnazi,  tuigeme  tukishaigema,  tusiimwage

baharini, tufanye nini? - Tunywe.  Lakini baada ya hivyo, kwa kuwa waziri hana haja na sisi tunywe mnazi, haiwezi kutekelezwa

na mpaka leo, mpaka Maitha atakwenda hata kama ni kufa kaburini,  sheria hiyo haitafanya kazi.   Maana ni Wwaziri amekataa

lakini  bungeBunge  iliidhinisha.   Hilo  nataka  nyinyibwana  ma-commissionerCommissioners  mkiandika  tuweke  kwamba  sheria

inapokuwa ishapitishwa katika bungeBunge, basi  iwe kama inaweza kuaanza kazi mara  moja  wakati  ule  raisRais  anapokuwa

ametoa assent.

Nikiwacha hayo, naweza kuzungumzia kidogo upande wa sheria za wafanyi kazi,  sheria inayolinda mtu mfanyi kazi katika nchi

hii, ambapo tunasema ndipo pahali ambapo kuna mateso makubwa.  Sheria zetu hazitulindi.  Moja ambalo nataka mlitie kwenye

katibaKatiba maksusi,  -  moja tu;,  mfanyi kazi anapoajiriwa,  Mungu amemjalia amepata  kazi katika nchi hii, na  amefanya  kazi

miaka kumi na tano,  ishirini, thelathini au thelathini na tano,  asubuhi amekosana na mkubwa wake wakajibizana tu, mimi labda

mke wangu ni mgonjwa nataka kumpeleka hospitali, huyu mkubwa ananiambia “huwezi leo kazi ni nyingi”, namwambia “hapana

lazima nihudumie nyumba yangu kwanza”,  anasema haiwezekani,  tunakosana.  Mwisho naambiwa wewe  unafutwa  kwa  ajili;  -

kwa  kizungu  wanasema  “gross  misconduct”.   Nnikifutwa  vile  ujira  wangu  wote  wanasema  uimepotea.   Nimefutwa

“Summaryalary dismissal with loss of all benefits”  sisi tunasema kwamba nataka iwepo mfanyikazi akifanya kazi  miaka  kumi,

ishirini, thelathini ama miaka miwili, anapofutwa kwa ajili yeyote  ile,  right  yake  ya  mapato  asinyimwe  maanake  akinyimwa  ile

haki yake twamfanya kuwa mwizi, atakwenda kuwa -  laghai, alipwe haki yake ujira wake alipwe kisawasawa.   Hiyo iwe  iko

katika sheria maana wakati huu tunaonewa.   

Kazi  hiyo  hiyo  mimi ningeliombajua  mandugu  macommissionerCommissioners,  twasema  kwamba  katika  Kenya  saa  hizi  na

dunia nzima, kazi zimekuwa haba.    Kazi si rahisi kupata;,  zile  kidogo  zinapatikana  mimi ninasema  tutafute  policy  ya  kusema

twandike kwenye katibaKatiba yetu, “one man one job” -  Mtu mmoja kazi moja ili waKenyaWakenya wengi waweze kupata

kazi;  sio  kwamba  mbungeMbunge  twamlipa  mbungeMbunge  laki  tano  kila  mwezi.   Tukitengeza  roads  board  katika

Cchangamwe constituency, ashakuja amekuwa yeye ndiye chairman wa roads board.  Tukitengeza kamati ya ukimwi, ashakuja

yeye ndiye mwenye kiti wa ukimwi.  Tukitengeza kamati ya kucheza karata  huko yeye ndiye  secretary  wa  kucheza  karata,  -
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mtu huyu moja. (Applause)  

Twataka  kila  mtu  Mkenya  awe  anaweza  kupata  kazi  na  akajitafutia  masilaha.   Tunasema  siku  za  nyuma,  Mmzungu  hasa

Mmwingereza Mmkoloni alituhadaa akasema zile ni doctrine za ucommunist wakaita  ucommunist.,   Llakini  twasema  hivi  sasa

katika nchi hii, twataka mtu mmoja afanye kazi moja.  Professor Okoth Ogendo aende akafundishe Uuniversity awache Okeyo

pia  akae  pale.   Ndugu  Musili  ikiwa  kama  ni  vipi  nawe  ufanye  vile  vingine  na  sisi  pia  tuweze,  maanake  tuna  wengi  ambao

wamesoma na hawana masilaha.  Na  hii ndiyo inaletae ukora na ulaghai katika nchi.  Nitawachia hayo,  pale tunapoumia sana.

Sheria hii imeshakuwa mbaya, tumeiandika vibaya.

Com. Wambua:  Bwana Okeyo malizia malizia tafadhali.

Meshack  Okeyo:   Nitaheshimu  kauli  yako.   Ninasema  kwamba  sheria  ambazo  zinalinda  nchi,  mwananchi  wa  kawaida

akikanyangwa  na  sheria,  uiwe  kwamba  umedhulumiwa,  unakwenda  wapi,  kortini?   Tunakubaliana  kwamba  gharama  ya

kwenda kortini sasa  hizi haigusiki, gharama ya korti  mtu kuweza kupata  wakili  kukutetea  tu,  nasema  kwa  vkitu  simple  kama

injury katika mitambo, - mtu umekwenda kupata ujira wako, kazi uliajiriwa, machine imekata mkono.  Wakili anakwambia njoo

nitakufanyia bure; lakini hakika baada ya kazi ile kuifanya unapewa award ya laki tano, wakili anakwambia mimi gharama yangu

ni laki tatu na hamsini.  Hii laki tatu na hamsini wewe unabakisha laki moja na hamsini.,  Kkisha akwambia yule auctioneer ataka

elfu ishirini, fulani, unapata shilingi themanini elfu, - wewe ambaye kuwa ndiwe umeumia sio wakili ameumia.  Tuataka muweke

sheria  ambayo  inaweza  kuguard  mwananchi.  Tunasemae  kwamba  justice  must  be  made  affordable  to  the  local  person  awe

kama anaweza ama hana uwezo. 

Na nikimalizia mwisho, mambo, hayo ya sheria kama tunavyokuwa tukisema, zina tugharimu pesa  nyingi, ndio.  Lakini siku zote

inapoingia gharama kama mambo ya uchaguzi, tuifanye kwamba mawakili wawekewe fixed rates ya kuweza ikiwa mwana siasa

ameshinda  au  ameshindwa,  kuna  petition,  ukifanya  petition  basi  ile  petition  iwe  kama  kuna  kauli.   Ssio  kwamba  baada  ya

petition ikimalizika unaambiwa unadaiwa shilingi millioni kumi, na wewe ulikuwa ni mtu wa hohe hahe tu huna hata shilingi laki

moja.  Mkilifanya hivyo  vitu  vikawa  ni  sambasamba,  nafikiria  macommissioner-Commissioners  mtakuwa  mumetusaidia  sana.

Ndugu  kwa  ajili  kwamba  wakati  hauiruhusu,  nitaheshimu  kauli  yenu,  muda  ni  mfupi,  mambo  ni  mengi  lakini  twendeni

sambasamba. Nashukuru kwa nafasi hii.  Ahsante sana.

Com. Wambua:   Ahsante sana Bwana Meshack.   Kuna swali?  Kidogo  tukimaliza  haya  maswali  tutamsikiza  mtu  mmoja  tu

halafu ifikapo saa sita tutakiahirisha kikao mpaka saa  nane,  ndio tuwapatie ndugu zetu Waislam nafasi ya kwenda kwa Msikiti

halafu tukutane saa nane hivi..

Com. Pastor Ayonga:  Bwana Okeyo ulisema kwamba kwa kuweza ku-change the constitution  Constitution, lazima kuwe na

¾ of Mmembers of Pparliament ambao wanaweza kuthibitisha hii.  Sijui uli-mean Mmembers of Pparliament wote kwa mfano,
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210 au uli-mean ¾ ya members present in Pparliament at that particular time.  Na unajua mara nyingi tuna shida yza quorum.

Okeyo:  Bwana CommissionerCommissioner nikisema ¾, katika bungeBunge letu sasa hivi mazungumzo ya kawaida,  sheria za

kawaida,  Acts  of Parliament zinabadilishwa na simple majority.  Simple majority twasema kwamba Katiba au Sheria,  Acts  of

Parliament  inasema  quorum  ya  bungeBunge  -  ni  aibu  kwamba  ni  Wwabunge  thelathini  pekee  yake  na  wanatakiwa  katika

Wwabunge  wa  Kenya  saa  hizi.   Iinstead  wao  thelathini  wakiwa  bungeBungeni  kumi  na  sita  kati  yao  wapige  kura  ile  sheria

imebadilishwa.   Lakini  katibaKatiba  inasema  kwamba  thelathini  herufi  mbili  -  2/3  which  is  65%.   KatibaKatiba  yataka

Wwabunge wote waliochaguliwa, 220 lazima 75% kati yao wawetakua wamepiga kura kwa kusema ndio.

Com. Wambua:   Ahsante sana.   Tutamwita yule atakayekuwa wa mwisho asubuhi hii na ni Charles Kiema.   Charles  Kiema

yuko?  Hayuko.  Kwa hivyo tumwite Philip Mawira pia hayuko.  Yusuf Omar.  Utumie dakika kumi tu hivi.

Yusuf  Omar:   Salamu  aliekum?.   Kwanza  ningependa  kuwashitumu  akina  mama,  wanasema  wanataka  wapewe  viti  vya

ubunge  bila  kupigania  ili  hali  wao  wenyewe  ndio  wanajiweka  nyuma.  Nafasi  ziko  wazi  kwa  wao  kupigania  viti.   Kwanza,

wanawake wenyewe hawapendani;  ingekuwa wanapendana wangekuwa wanapata  viti kushinda wanaume  ata  hata  kwa  sasa

pengine bungeBunge lenyewe lingekuwa ni wanawake tupu.  Kwa mfano, hivi majuzi kulitokezea kesi  moja ambapo msichana

mmoja  alimshtaki  bwana  mheshimiwa  mmoja.   Akina  mama  waliandamana  wengi  sana  wakaenda  mahakamani  kwenda

kumpinga mama mwenzao.

Tukiingilia upande wa siasa, raisRais wa Kenya,  -  the President  should not be  a Mmember of Pparliament.  Kwa sababu yeye

akiwa mbungeMbunge sana sana atakuwa akipendelea sehemu yake, constituency yake.

HaAlafu pili, asiwe commander-in -chief ,  amri jeshi mkuu.  Kuna uwezekano wa yeye kutumia askari  kunyanyasa  wapinzani

wake.  There  should  be  an  ombudsman;  I,incase  raisRais  akifanya  makosa  ama  waziri  wake,  wako  watu  ambao

wanamwangalia  na  wanaweza  kumchukulia  hatua.   Sio  kama  ilivyo  sasa  Wwaziri,  mbungeMbunge  na  raisRais  wakifanya

makosa yeye bado anakula haki tu.

Members of Parliament should not be allowedable to increase their salary.  There should be somebody who maycould increase

their  salary.   Sio  kama  vile  bungeBunge  la  sasa  hili  la  nane  limekuwa  wao  wanazingatia  masilahi  yao,  wamesahau  walimu,

wamesahau ata  hata polisiPolisi;,  polisiPolisi saa  hii ukienda kwa nyumba zao utapata  chumba kimoja  wako  polisiPolisi  kama

watatu, ama wawili na nyumba ina-separatiwa na curtain, ama mkeka.,  Uukiangalia juu ya paa utakuta limebandikiwa jikaratasi

la  nylon  pale  na  mawe  yamezuia  jiwe  ambalo  linazuia  hilo  paa.   Huko  mbungeMbunge  anachukuwa  pesa  nyingi  lakini  kazi

ambayo anaifanya ni hafifu.ya  kidogo?   Saa  zingine  utasikia  kwa  radio  wabunge,  bungeBunge  limehairishwa  kwa  sababu  ya

ukosefu wa Wwabunge.
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The parliament should have unlimited powers  to control  its own procedures  through standing  orders.    Na  ukiangalia  upande

mwingine, serikali ndiyo inapaswa kuwa inashughulikia uzima na  elimu  ya  mwananchi  kwa  sababu  katika  hii  Kenya  umaskini

umezidi.  Mtu akienda hospitali anaweza akaambiwa atoe  pesa,  pesa  hizo hana,  inabidi anawachwa hapo hapo hata madaktari

wenyewe, manurse sana wana neglect mtu asiyekuwa na pesa hata hawamshugulikii. 

Ukiangalia upande wa korti,  korti  ni za wenye uwezo.  Lakini mtu wa kawaida hawezi kumudueet gharama ya korti.   Mpaka

ata inakuwa hata mali yake inakwenda anadhulumika tu hivi  hivi  tu  kwa  sababu  akiwa  na  shauri  ya  kutokuwa  na  uwezo  wa

kugharamia  korti.

Na,  the  current  constitution   Constitution  is  unknown.   Kamuna  vile  bwana  mmoja  amesema  hapa,  bwana  Meshack,  hapa

hakuna mtu anajua katibaKatiba iliyoko sasa.  Mimi nikiwa mmoja wapo.  Sijawahi kuiona.  Na kwanza habari ya katibaKatiba

nilianzajua kujua juzi juzi ilipo anza kutangazwa.  Na  vile vile nikirudia  yule  jamaa  alivyosema  bwana  Meshack,  katibaKatiba

,watu wanapaswa kupewa copy ya katibaKatiba iliyoko  sasa  ndio  tujue  tunafanya  kitu  gani.   Sawa,  sawa  hivi  ilivyo  sasa  ni

kama mtu kwenda kule asipojua anapokwenda.  Ni hayo tu.

Comm.Com. Wambua: Asante sana Omar.  Kuna swali moja hapa bwana Omar.

Comm.Com. Salome: Bwana Omar mimi nakuomba utufanyie ufafanusi huu.  Tumeambiwa kuwa hapa Mombasa ama Pwani,

watu wa Pwani wangetaka serikali ya jimbo kwa sababu wakiwa wamechanganyika na wenzao,  hawapati  faida zao za makazi,

za uongozi nwa faida,  na nyingine.  Akina mama wametuambia pia  wao  wangetaka  kuhusishwa  kwenye  kila  wilaya  ama  kila

mkoa  ukuwe  na  kiti  cha  kuwahusisha  akina  mama  pekee  yao,  kwani  wakichanganyika  na  wanaume  hawabahatiki.   Wewe

sikukusikia ukiwa na shida yeyote ama na hoja  yeyote  kwa  watu  wa  Pwani  kutaka  wahusishwe  pekee  yao  kwa  ajili  ya  zile

hasara wanazpopata wakikuwa wanahusika na wengine.  Llakini kwa akina mama nimesikia ukisema ati wataka viti vya bure,

wahusishwe kama wale wengine;,  Nna kumbe nchini tunasema kila jimbo ijitegemee ndiyo watu wake waweze kuhusika  kwa

utaratibu wao na kusaidika na kukuwa na hizo benefits 

zao.   Sasa  tafadhali  ungenifafanulia  pale,  kwa  nini  kwa  akina  mama  inakuwa  ni  bure  lakini  ikiwa  kwa  mkoa  ata  hata  mkoa

wangu wa Rift Valley nikitaka tuwe pamoja hiyo haina shida?……

Yusuf Omar: Akina mama ni watu ambao wanaweza kujipigania wakiwa wengi washikane pamoja.  

Upande wa majimbo; watu wengi wamezungumza  kuhusu  majimbo.   Kwa  hivyo  haina  haja  mimi kurudia  swala  la  majimbo.

Lakini  majimbo  pia  inafaa  kwa  sababu,  watu  wanatoka  sehemu  za  bara,  mimi  nikiwa  mmoja  wao  natoka  bara.   Lakini

ukiangalia mtu wa Coast  kwa  sasa,  na  walioko  watakubaliana  na  mimi,  wamekuwa  out  numbered  na  watu  wa  bara  mpaka

ukiangalia katika mashirika mengi, hapa Pwani, utakuta watu wa bara wameshinda watu wa Pwani.
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Na ukiangalia upande mwingine pia Kuna mapendeleo kwa watu wa Bara.   Watu wa Bara wanapendelewa kuliko wa Pwani.

Uukiangalia sehemu nyingi kama Nairobi  utakuta  kuna  stadium  tatu  –  City,  Kasarani  na  Nyayo  lakini  huku  Mombasa,  ni  hii

moja Municipal na ikifika 6.00  hakuna mchezo unaoweza kuchezewa pale.   Ukiangalia university,  Mombasa  (Coast)  ni  town

kubwa kushinda Nyanza lakini utakuta Nyanza  ina  University  -;  Maseno.   Ukiangalia  Rift  Valley,  kuna  University  mbili  kule

lakini mkoa wa Pwani hakuna.

Rasilmali  kutoka  mkoa  wa  Pwani  haiwafaidi  wenyewe,  inafaidi  watu  kutoka  bara  kwa  sababu  Coast  province  ina  rasilmali

nyingi sana, ukiangalia upande wa tourism industry na matunda Coast  province ina lead.   Ukiangalia upande wa kama matunda

…

Com.  Paul  WambuaOkoth  Ogendo:   Nafirikiria  bwana  Omar  swali  limejibiwa  Wacha  tumpatie  nafasi  Bwana  Leonard

Muindi.  Tumeyasikia uliyoyasema.  Na huyu ndiye atakuwa wa mwisho.  Dakika tano tu Leonard.

Leonard Muindi:  Ahsante kwa nafasi.   Na  kwa majina ninaitwa Leonard Muindi ambaye ni  mwalimu  kwa  profession  lakini

niko hapa kuwakilisha kundi la Seventh Day Adventist Church, kutoa maoni yao katika ma-commissionerCommissioner ambao

wanataka kurekebisha katibaKatiba ya Kenya.  

Kwa  utangulizi,  ningesema  ya  kwamba  serikali  ama  nchi  mbali  mbali  zimejaribu  kuunda  katibaKatiba  lakini  kwa  wakati

mwingine  tumekuwa  na  shida  kwa  sababu  watu  wametanguliza  mambo  ya  ubinafsi  na  kuandikisha  mambo  ambayo  ya  na

wanufaisha wao wenyewe.  Lakini  tungeweka  masilahi  ya  kila  mwananchi  mbele  na  tumtangulize  Mwenyezi  Mungu,  naamini

hata katibaKatiba tunayokuandika ingekuwa rahisi, kwa wale wanaotawala kutoa huduma ambayo ni nzuri kwa wananchi wote.

Kitu  cha  kwanza,  ningependa  nizungumzie  ni  kuhusu  uhuru  wa  kuabudu.   Section  78,  Sub  sectiion  1  inazungumzia  juu  ya  ‘

freedom of worship’ lakini tunaona ya kwamba hiyo clause is not enough kwa sababu kuna wengi ambao hawapati  ule  uhuru

wa kuabudu kama inavyotakikana.  Kkwa mfano katika kanisa la Seventh Day Adventist  Church,  wengi tunaumia kwa sababu

inabidi  hata  kazini  watu  waitwe  hapo.   Na  tunapochukulia  kitabu  cha  Bibilia  ambayo  ndio  mwongozo  na  katibaKatiba  kuu

kwetu, inatufahamisha ya kwamba yale ambayo tunayostahili kufanya siku ya Ssabato.  Kwa sisi Wma-Aadventist  kufanya hiyo

kazi siku hiyo ya Ssabato naamini kwamba kuwa itakuwa kumkosea Mwenyezi Mungu na sasa tunatii wale ambao ni watawala.

Jambo  lingine  katika  mashule,  unapata  ya  kwamba,  exams  na  major  activities  zinafanywa  siku  hiyoile  na  kulazimisha  wale

ambao wanaabudu siku ya Ssabato,  kufanya hiyo kazi.   Elections, the best  example ikiwa Taita Taveta by-  elections,  election

day  ilikuwa  on  a  Saturday.   Naamini  hii  ilikuwa  nafasi  ya  kunyima  wa-Adventist  nafasi  ya  kuchagua  yule  kiongozi  ambaye

wanastahili.,  Iili na sisi tupate nafasi ya kushiriki katika ujenzi wa taifa hili.  tTungeomba ya kwamba katibaKatiba itambue ya

kwamba kuna washiriki ambao wanashiriki siku ya Ssabato,  na tungependa ya kuwa kama ni kazi,  ifanywe siku  tano  ili  watu

wapate  siku ya kuabudu na wakati  wa kukaa na jamii zao.   Naamini ya kwamba hata tukiwa na jamii  tu  siache  nyumbani  na
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tukimuacha  Mwenyezi  Mungu  kando,  hata  tukitengeneza  katibaKatiba  aina  gdhani  haitasimama  kwa  sababu  mwongozo  ni

mambo ya dini.

Zile public Iinstitutions, Eelectoral  Ccommission na mashule,  ingekuwa  ni  vyema  zile  mikutano  na  major  activities  zinafanyika

siku ya Ssabato zsiwekwoe katikati ya wiki ili hawa wapate nafasi ya kushiriki.  Hata zikiwekwa siku ya Ssabato  waambiwe ya

kwamba hamutashiriki. Lakini tukumbuke ya kwamba kuna talents zimekuwa, zinanyimwa nafasi ya kujitokeza.   Hawatashiriki

na wonyeshe ujuzi wao.  Upande wa kazi, kuna wengi wamenanyimwa kazi kwa sababu hawawezi kuingia kazini siku hii.  Kwa

hivyo tunaomba ya kwamba uhuru uweape ya kwamba kama kuna uhuru wa kuabudu basi  inabidi ya kwamba yule anayetaka

kuabudu aheshimiwe.

Issue  ya  kutumia  public  facilities  kwa  mfano  ‘hall’  hii  vileambayo  tupo  hapa  siku  ya  leo,  macommissionerCommissioner

mmepewa nafasi kwa ajili ya kukusanya maoni; lakini unapata kuna kikundi kinachotaka kuingia hapa kwa sababu ya kuabudu.

 Naamini ya kwamba hiyo constitution  Constitution sasa haitetei wananchi kwa sababu freedom of worship without disturbance

or  interuption  inakuwa  interferred  with.   Kwa  hivyo  ingekuwa  vyema  mambo  hayo  yote  yatiliwe  mkazo  katika  the  new

constitution  Constitution na yaandikwe hivyo hivyo,  badala  ya  kuwa  na  clause  moja  ambayo  inajumlisha  mambo  yote  lakini

hayatimizwi.

Kuhusu  mambo  ya  ardhi  na  mambo  ya  kuwa  na  vitu  vingine  ambayo  ni  property,.   Ttunaomba  ya  kwamba  constitution

Constitution hii ingeruhusu kila mwananchi awe na ardhi na ana nafasi ya kupata  ardhi  mahali  popote  bora  utaratibu  ufuatwe.

Na constitution  Constitution hii tunaomba ya kwamba itetee ardhi zile ambazo ni za wenyewe, za binafsi ama ni za mainstitution.

Kwa hivyo Ningependekeza ya kwamba hayo yazingatiwe.

Kuhusu  mambo  ya  drug  abuse  and  trafficking,  ningesema  ya  kwamba  kungekuwa  na  special  unit  ama  organization  station

ambayo inafuatilia hayo mambo ili wananchi watetewe kulingana na hawa  wanaotumia  haya madawa ya kulevya na kupotosha

wananchi.

Kuhusu mambo ya poverty eradication; ningependekeza ya kwamba constitution  Constitution itoe mwongozo vile hayo mambo

yanastahili yafanywe na wananchi wote washirikishwe kwa sababu tunapotia masilahi ya wananchi mbele,  naamini ya kwamba

tutaishi vizuri bila ya kuwa na shida yoyote.

 Jambo la mwisho,  kuna  mengi  lakini  mengi  yatasomwa  katika  memorandum,  lakini  lile  ningependa  kuzumgumzia   ni  kuhusu

mambo ya peace  and security; tumekuwa na cases  ambazo si nzuri katika nchi  yetu  ya  Kenya.,   Mmambo  ya  tribal  clashes,

cattle rustling, local terrorism -  hata ikawa  mtu  anapoishi  nyumbani  kwake,  hana  usalama  wo  wote.   Kwa  hivyo  tungeomba

constitution  Constitution itoe nguvu na sheria iwekwe ya kutunza wananchi na kuwapatia amani.  Hhata wakiwa shuleni akikaa

mtu wowote, akikaa nyumani kwake hatishiki ya kwamba kuna shida ambaye inzaweza kujitokeza.  Life is sacred  na ingekuwa
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ni jukumu la constitution  Constitution kutetea na serikali  hiyo itakuwa inatawala itakuwa ikitumia hiyo constitution  Constitution

kutetea  wananchi  ili  mambo  mengi  yaendelee  vizuri.  Kuna  mengi,  niliyoyaandika  lakini  naamini  mtaipata  kwa  memorandum.

Kama kuna swali ulizeni kabla sijaondoka hapa.

Com. Paul WambuaOkoth Ogendo:   Ahsante sana Bwana  Muindi.   Tutakihairisha  hiki  anza  hicho  kikao  na  tutanza  hicho

kingine saa nane kamili.  Kwa hivyo kwa sasa kila mtu ataenda kivyake, wale Waislam waende Mmskitini tukutane saa nane.

Com. Okoth Ogendo: Tunaanza.  Nasir Kibwana, Nora Jakani, is not there,  B.H.J.  Matano.  Okay Nora  go ahead.  Matano,

Salima  Mohammed,  Karim  Sudi,  Hussein  Gichuru,  Maximillan  .  Malasi,  o.k  please  take  the  microphone  –  dakika

tatu.………….

Maximillan Malasi: Kwa jina naiitwa Maximillan Malasi Kisaka.  Mimi ni mlemavu na mimi ni fundi wa seremala.   Ningeanza

kwa kuheshimu mipaka ya utawala.  KunaIko shida moja hapa kwetu Kenya,  hasa kwa upande wa mipaka.   Tunaweza kuwa

na mipaka na mali zetu.  Sasa katika ile hali ya utawala wetu tunashindwa na kuchunga zile District zetu kwa upande haswa wa

mmomonyoko  wa  udongo,  na  upande  wa  kukuza  miti.   Mwenye  kutawala  sehemu  ile,  hasisitkizi  sana  wananchi  waendelee

kuchunga misitu na mmomonyoko pale.  Sasa mali (ng’ombe) za watu wa sehemu ile wanamaliza nyasi, mwishowe ngombe za

upande  ule  mwingine  wazinavuka  upande  mwingine  wazinaanza  kuharibu  na  mwishowe  ni  vita.   Tungeombna  haswa,  kamili

mipaka iangaliwe. 

Ya pili, mwenyeji ahesabiwe kwanza kwa mgawo wa mali za nchi.  Ttunaweza kuwa hapa kwa mfano sisi na sehemu hii, kuna

kiwanda kina kuja.   Kiwanda  ikifika  pale  wanauliza  kama  ni  ardhi  wajenge  hichoile  kiwanda.   Mwenyeji  pale  ndiye  anatoa

shamba, kiwanda kinajengwa pale.  Siku ile ya kuanzisha kazi, mwenyeji haangaliwi.  Watu wanatoka sehemu nyingine mbali na

mwenye kutoa uwanja ni mwingine.  Tulipewa moyo tutasaidiwa na kufanya maendeleo.   Mtu ametoka mbali na yule wa pale

hana chochote, anabaki na shida.  Hata kazi ya messenger au ya kufagia -  maanake saa  zingine huwa hajasoma,  -  hata kazi ya

kufagia ina elimu gani?

Ya tatu,  ni ukabila.   Ni lazima ujulikane, iwe  rahisi  kujijua.  Hata  kitambulisho  kinakuuliza  unatoka  wapi,  chifu  wako  ni  nani?

Kwa nini ikawa vile? Nikutaka kurahisisha kwa  hasa  kwa  mambo  maovu  yanayotokea.   Ni  lazima  ujulikane  umetoka  wapi,

kabila lako ni gani na maana wengine tumeanza kusumbuana kwa hilo jambo.   Kwa hivyo ni Ni lazima ujulikane, hasa tutumie

majina yetu hasa ya uzalendo wetu na ukabila wetu.

Mlemavu  na  haki  yake;  kwa  kweli  mlemavu  ameanza  kuchukuliwa  kama  chomboa  cha  biashara.   Kuna  watu  wameanza

biashara  ya  ulemavu.   Anachukua  mlemavu,  anatengeneza  banda  ovyo  ovyo,  anakwenda  anampiga  picha,  anamtoa  nguo,

anapeleka zile picha ng’ambo eti yule mlemavu ana shida,  anataka  kusaidiwa.  Anatumia  address  yake,  watu  wamemsikitikia,

wamemtumia zawadi yule mlemavu ajisaide.  Inakuwa ni biashara, maskini yule mlemavu hajui kinachoendelea lakini yeye ndiye
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anatumiwa kama chombo cha biashara.  Hiyo kitu lazima tukiangalie sana.

Na haza pia tunaweza kuzungumzia habari  ya ulemavu kwa hawa dada  zetu ambao hawaoni.   Anaweza kuwa na shida njiani,

anauliza  nionyeshe  njia  ni  wapi.   Mtu  anajitokeza  pale  ati  anamwonyesha  njia  kumbe  lengo  lake  ni  mbovu.   Anambeba

anampeleka porini eti anamwonyesha njia.  Anamtendea kinyume halafu inakuwa ni shida nyingine, ule msichana hakuwa na nia

ya kupata  mimba, anapewa mzigo mwingine, inaanza kusemekana kwamba  kama  wewe  ulijua  ni  mlemavu  mbona  umekubali

mimba ikaingia namna hii? na hawezi kumjua.  Kwa hivyo mtu  kama  huyo  akionekana  akitenda  jambo  kama  hilo,  tunaomba

serikali yetu ya Kenya imchukulie hatua kali sana.

Mwenyeji na haki yake;  kwa  kweli  kuna  mnyama  mmoja  katika  ulimwengu  huu  –  alikuwa  anaitwa  –  mtanisahisha  kidogo  -

kama mammal.  Huyu mnyama amepotea kabisa, ameteketezwa na wanyama wenzake.  Kuna makabila mengi madogo hayana

uwezo.  Makabila yale makubwa yameingia mpaka yamevuruga kila kitu, imekuwa kama ni wao.   Tungeomba  kama  ni  haki,

mwenyeji kwanza,  hata kama ni utawala,  hata kama ni uongozi, mwenyeji aangaliwe.  Sio kwamba arudishwe apotee  kabisa.

Tungeomba kwanza mwenyenji - hata Mmwiengereza zamani alikuwa anatumia mtu achunguzwe kabla hajapewa uchifu, kama

hajapewa  councilCouncillor  uchunguze,  umeishi  ukoo  wa  namna  gani,  una  tabia  gani,  sio  kwamba  mtu  anakuja  anadharau

anasema kwamba “hamna elimu”.  Hata huo utawala  kuna  vipaji  tunavyo.    Kwa  hivyo  nilikuwa  naomba  tafadhali  mwenyeji

aangaliwe kwa upande wa utawala na uongozi. Ni mamalizia na hapo.

Com. Okoth Ogendo:  Ahsante sana Bwana Malasi,  Mzee Juma yupo?   James  Masia,  Joseph  Masila,  Kiplagat,  Councillor

Mutule, Philip M, George Ogola, Mbithi Mutinda, Paul Munyao, Fredrick O.,  Nzukia………………. You are Opar?

James  Opar:  Kwa jina naitwa James Opar.   Natoka  hapa Changamwe.  Nina machache kuzungumza kuhusu hii mambo  ya

katibaKatiba.   Kusema kweli kabla ya katibaKatiba,  WwanakKenya walipata taabu sana.   Wengine  walipoteza  maisha  yao;

ndio  ikaonekana  iandikwe  katibaKatiba  ambayo  inaweza  kusaidia  wakenyaWakenya  kuishi  pamoja  na  kujiendeleza  kwa

mambo yao.

Jambo la kwanza ningependa katibaKatiba iangalie haki ya watu.   Haki ya kila mwananchi, haki ya kuzaliwa, haki ya kusoma,

haki  ya  kupata  kazi  na  haki  ya  kulinda  kazi  hiyo.   Ningependa  katibaKatiba  iangalie  how  inaweza  ku-harmonize  ama

inawezesha  spouses  to  live  happily  yaani  bwana  na  bibi  wakae  kwa  raha  bila  matatizo.   Siku  hizi  wanawake  wanasema

mabwana  wao  wanawanyanyasa,  wanawapiga,  wanawatesa.   Lakini  ukiangalia  kwa  makini,  huu  ni  upande  wa  wanawake.

Wanawake wengine wanatesa wanaume sana;  psychologically wanatesza wanaume wao sana.    Na  wanaume  wanaona  haya

kujitokezea na kuzungumza haya hadharani.   Wanaume wengine wanapigwa na wanawake sana na hawataki kwenda kusema

hata kwa polisiPolisi  alipigwa.   Huku  siku  hizi  imekuwa  nyimbo  wanaume  ndio  wanatesa  wanawake,  wanawake  wamewahi

kuweka sumu  na  wakauwa  mabwana  wao.   Kkwa  hivyo,  hii  katibaKatiba  iangalie  pande  zote,  sio  upande  wya  wanawake

pekee yake ndio wanapigwa, wanateswa, wanakuwa brutalized, na hali wanawake wanahangaisha wanaume wao kimawazo na
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kimapato.

Pili, hiyo katibaKatiba iangalie Hheadmen na Cchiefs.  Nguvu au powers ya Hheadmen na Cchiefs Act iangaliwe sana.,   Kkuna

wale ambao kazi yao ni kuja nyumbani kushika kuku na mbuzi wako eti kunaiko harambee.  Ukifuata hayo maneno unaambiwa

ya kwamba hayo maneno yametoka juu.  Na anajua kule bara, watu wanaogopa mambo ya ‘juu’.  Utaenda juu kwa nani; kwa

Mungu?   Mimi  naona  mabwana  commissionerCommissioners,  ingekuwa  jambo  la  halalisha  haya  mambo  yangehalalishwa

mapema  ikiwa hiyo constitution  Constitution aukatiba Katiba ingejulikana mapema - yaani katibaKatiba ingekuwa taught in the

schools  kuanzia  primary  mpaka  secondary.,   Mmaanake  haki  ya  kila  mwananchi  -  hawezi  kujua  haki  yake  kama  haijui

katibaKatiba.  Kwa hivyo mimi nilionelea katibaKatiba ifundishwe kutoka primary mpaka secondary.

President shouldn’t be above the law.  Hii ni makosa, lakini anaweza kuwa above the law ikiwa yeye ni mzalendo ambaye yuko

tayari,  kufa kama nahodha wa meli.  Meli ikizama anawacha wale warubani wake wote wanatoka ndio  anakufa  nyuma.   But

nNow this is different;, in this country tukiweka kwamba the presidentPresident is above the law, mimi naonelea kidogo itakuwa

ni hatari.  Kkwa hivyo hayo mambo ya presidentPresident  kuwa above the law naona italeta taabu na itafanya Mmapresidents

wengine wanyanyase watu na wanyanyase nchi, wapoteze nchi.

In parliament  the  executive  powers  should  be  controlled.    Judiciary  should  be  independent  na  Aacts  passed  by  parliament

should  be  practicable;  easy  to  understand  and  practice.   Hakuna  kitu  muhimu kama  shamba.   Baada  ya  kuzaliwa  unataka

shamba haswa, in African context.  When you are born a real African you will have to inherit shamba lako kutoka kwa baba  na

mama  ambao  walirithi  kwa  mababu.   There’s  something  called  ‘title  deeds’.   Mmpaka  sasa  kuna  mahali  hapa  Kenya

hawajapatna title deeds tangu 1963 mpaka sasa;  wameandika imeenda imelala.  Watu wapate title deeds zao,  ili wawe na haki

ya kurithi shamba hizo.  In the true African manner, when a girl or  a lady is married into another home e.g.  married in Ethiopia,

Britain or anywhere, kuna shamba aliwaacha kwa ndugu zake Kenya.  

I  think  it’s  not  wise  for  such  marriaiges  to  come  and  claim  such  land  that  they  had  left  behind  because,  kule  wanaenda

wamepewa shamba na bwana zao.   In that case  inaonekana msichana, atapata  double land; kule ameolewa amepata  shamba,

huku nyumbani anataka shamba na hii shamba  hakutoka  nayo  mbinguni.   Naonelea,  wasichana  once  wameolewa  -  properly

married, aende kule apate  shamba na bwanake.   Problem inayofanya watu waseme kwamba wasichana wanataka  shamba  ni

kwamba  wanaachana  na  bwana  zao.   Ikiwa  kutatokea  sheria  ama  constitution   Constitution  ambayo  inaunganisha  spouses,

hawawezi  kuachana  kiholela,  msichana  akienda  kule  kwa  bwana  akipata  shamba  atakuwa  satisfied  lakini  wanababaika.

Wanaacha mabwana wao na kuenda kung’ang’ania shamba na wandugu wao.   Mimi naona in African context,  this is not  fair

because its not good for a lady to get shamba mara mbili.

Mimi nasema sitting allowance ya MPs na councilCouncillors; kabila sijamaliza, hapa iangaliwe sana.   Constitution  Constitution

should look at it that,  ikiwa MP ame-abscond ame-run away from parliament without good reason,  that day he should not be
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given sitting allowance, the councilCouncillor the same.

Two,  the  constitution   Constitution  should  be  written  in  such  a  way  it  bridges  the  gap  between  salaries.   Unaona  ukienda

kwenye groceries  or  self-service stores,  you are  standing here with a PS.   He’s earning 300,000  and you  are  earning  3,000.

He picks up unga moja ya shilingi 45.  Wewe pia unapick that.   How fair is this?  Nna pengine ukiangalia mtu huyu hakusoma

kuliko wewe;  he is just a person like everyone else but because  he is politically connected,  amepanda juu halafu salary  yake

imekuwa too much.,  Tthe constitution  Constitution should regulate salaries so that there is very little difference, people  should

not be equal, but shoud be very little difference, so that people doaren’t feel frustrated.  

Parliament should be respected  and the judiciary should be respected.   The parliamentarians should go to parliament knowing

that it’s a place where they make  laws  to  govern  people  not  just  to  go  there  and  begin  sleeping  in  parliament.   Ningeomba

airelectrical waves zifunguliwe ili wale Wwabunge wakizungumza huko,  sisi nyumbani  tunawaona  ili  tujue  nani  analala  na  nani

anasema nini.  Na ni hayo tu Bwana Chairman.

Com. Wambua:  Ahsante sana Opar.  Kuna swali hapa.

Com.  Salome:  Ahsante  sana.   Mwenye-  kiti  amenipa  nafasi.  Na  kunipokonya  kwa  mkono  mwingine.   Nina  swali  kwako;

Ungetaka  hizo  title  deeds  zikitoka  ziwe  na  jina  la  nani?    Umesema  kuna  watu  wengi  hawajapata  na  wengine  wamepata.

Unataka ziwe na jina la nani?

Bwana  Opar:  Title  deed  kama  mimi ni  Mjaluo,  najua  babu  alimwachia  baba  yangu  na  baba  yangu  akaniwachia  shamba,

shamba inatolewa kwa title deed kwa jina langu.

Com. Salome: Unaonelea iwe jina lako pekee yako.

Bwana Opar:  Immediately nimepata title deed hiyo that means bibi yangu pia hiyo ni shamba lake.

 Com. Salome:  Umesema msichana asipewe asirithi shamba kwani atarithi alipoolewa.  Sasa  tayari yule aliyekuwa dada  kule

amekuwa bibi huko.  Huko hakupata urithi kwa titile deed  ya shamba la babake,  na hapo umesema shamba liwe katika jina la

bwana  pekee  yake.   Basi  sasa  kwa  kisheria   wewe  kwani  twatengeneza  katibaKatiba  unaona  urithi  wake  uko  wapi

kikatibaKatiba?

Bwana Opar: KikatibaKatiba ikiwa nimepewa shamba, - Sijui vile makabila mengine yanavyofanya -.  lLakini once I’ve gotten

land, that land is automatically my wife’s  and  my children.   Sijui  kama  kuna  njia  nyingine.   It  has  been  done  since  time  imn

memorial, I  cannot remember when somebody went out of that.   It’s a  taboo  kufukuza  bibi  yako  kutoka  kwa  shamba  lako.
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Kitu ambachzo kiko bwana commissionerCommissioner ni kwamba hatuna uzalendo -, nilisahau ya uzalendo. 

President could have been above the law kama kuna uzalendo, policePolice could have been given time to do his work kama

kuna uzalendo.  Mimi ninasema uzalendo ufundishwe na Mministry of social services,  kama social workers  wafundishe what’s

the meaning of uzalendo is -  maanake this is of patriotism ndio kitu ambacho kimevuruga kila kitu.  Hhata sasa  ukichagua mtu

anaenda mbungeBungeni, do you trust him?  Hao unaona wanataka Bungeni – hao wa Upinzani wako katika Government.

Com. Wambua: Umejibu swali kwa hivyo tuendelee.  Rev. Julius Mutungi.

Rev.  Julius:   Kwa  jina  ni  Julius  Mutugi.   Maoni  yangu  ni  kama  yafuatavyo.   The  constitution   Constitution  of  Kenya  ama

katibaKatiba ya Kenya inapaswa iwe na preamble yaani a clear cut introduction that mentions the wananchi,  their history, their

vision, as a nation, their culture and their goals.

At the moment it hais an introduction that vaguely says Kenya is a sovereign country.  Tthat needs to be  strengthened like in the

S.  Africa constitution  Constitution and rleader  as  follows.  “We, the people  of Kenya recognize the colonial injustices sins of

the past,  we recognize the single party autocracy that muzzscled the freedom of expression and movement, we also recognize

the  struggle  for  the  2nd  liberation  that  ushered  Kenya  into  a  multi-party  democratic  state.   We  regret  the  misunderstandings

amongst Kenyans with regard to struggles for a just and humane society where both men and women live in dignity”.

“We recognize the role played by freedom fighters, we recognize the role played by our founding fathers of this nation.  We are

committed as  Kenyans to staying together.   We are  prepared  to  team  up  with  the  society  of  the  civilized  world.   May  God

protect the people of Kenya”.

Ya pili, kama Kenya itachukua mfumo wa  majimbo,  katibaKatiba  inapaswa  iruhusu  iwe  kwamba  kuna  protection  of  private

property.   No  demolitions of private property  and every Kenyan be  legally  free  to  live  and  work  in  any  jimbo  of  his  choice

without discrimination or prejudice in terms of colour, religion, race, tribe, creed, status, sex or background whatsoever.

Ya tatu, vyama vingi vya siasa viwekwe kwa sheria.  Multi party be retained but legally controlled.   That is,  let the law legislate

only three to five parties  and only people  or  groups with new ideologies or  policies should be registered.   Otherwise,  the  law

should compel them to be either party- less or join the existing  3 – 5 parties.

Sehemuy ya pili, nani anapaswa awe presidentPresident  wa Kenya?  Ya kwanza,  awe Mmkenya  kwa  kuzaliwa,  ya  pili,  awe

mtu wa miaka 40 – 80 years  old.   Awe mtu ambaye mali yake inaweza kuwa accounted for,  anaweza  kusema  hiki  nilikipata

wapi  namna  hiyo.   Awe  mtu  ambaye  ana  degree  at  least  the  1st  degree  or  its  equivalent.   Awe  ni  mtu  hajakuwa  criminal,

hajakuwa jela kwa ukora wa aina yoyote ile.  Once elected,  he should serve a minimum of two,  5-year  term periods as  in the
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present Cconstitution.

A person to be  declared presidentPresident  of Kenya must garner at  least  60% of the votes  cast.   If  none  of  the  candidates

garnther  60%,  then  a  run-  off  should  take  place  between  the  two  leading  candidates.   If  none  of  them  meets  the  above

qualifications, then a simpngle majority should allow the leadingsingle candidate to take over.

Kiti  cha  prime  ministerPrime  Minister;   apart  from  the  Vvice  Ppresident  who  should  be  elected  by  the  party  in  power  or

coalition of parties,  there should  be  a  prime  ministerPrime  Minister  who  should  take  both  roles  of  the  current  Hhead  of  the

Ccivil Sservice and the current leader of Ggovernment business in Pparliament.   The prime ministerPrime Minister like the VP,

should also be elected by the  ruling  party  or  coalition  of  parties  to  avoid  any  tug-of-war.   As  a  result,  the  seat  of  the  chief

Ssecretary to the Cabinet and Head of Civil Service currently held by Dr. Sally Kosgei should be abolished. 

Appointment; any major decision on appointment should be done by relevant groups and vetted by 2/3  Pparliamentary majority

e.g.  Cchief  Jjustice  should  be  selected  by  other  members  (judges),.   Tthe  Eelectoral  Ccommission  members  should  be

nominees  from  political  parties  who  are  represented  in  parliament  while  their  Cchairman  should  be  elected  by  other

commissionerCommissioners  andwho  are  finally  vetted  by  2/3  parliamentary  majority.   Other  appointments  such  as  that  of

Jjudges, Aattorney Ggeneral, Hheads of Pparastatals shouldn’t be left to the presidentPresident  but should be done by relevant

groups and vetted by a 2/3 majority in Parliament.

Appointment of Ccabinet Mministers;, while the presidentPresident remaintains the power to appoint  Ccabinet  Mministers after

thorough consultations, they must have the foullowing qualifications: -

Have  a  minimum of  a  bachelor’s  degree  which  is  relevant  to  their  ministry;  Ffor  example  an  agriculturist  should  head  the

Agriculture ministry.  A minister for finance should be an economist.

Before  the  presidentPresident  releases  the  official  list  it  should  be  taken  to  Pparliament  and  be  vetted  by  2/3  parliamentary

majority.

The other one is section three; Wwho should be elected as anthe member of parliamentMP?

He should be a Kenyan citizen.

He should be between 30-80 years old.

He should be above form four education or its equivalent and never a convicted criminal.

Parliament linapaswa lipewe uwezo.  MPs should not be allowed to award themselves salaries instead,  I’m proposing a Ssalary

Ccommission of Kenya to be  established so as  to review  salaries  for  Ppublic  Sservants,  MPs,  Ccabinet,  presidentPresident,

Tteacher,  Nnurses  e.t.c.  with  regard  to  the  present  prevailing  economic  realities  of  the  day.   The  sSalary  Ccommission  of

Kenya should be given terms of services and should be the sole decider of all matters concerning salary reviews and increments.
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Election  of  mayorMayors;  to  strengthen  the  local  government  municipality,  mayorMayors  should  be  elected  directly  by  the

people unlike today wheren they’re elected by councilCouncillors.  In addition they should have form 4 education or  above like

the MPs.;  Aactually in my opinion they should be treated as MPs.

Education; since every Kenyan is a tax payer,  primary education should be free to every Kenyan child and we should have a

provision in the constitution  Constitution that will cater  for semi-arid areas  like Moyale,  Isiolo and the other remote places of

Kenya.   Those people  should be given a constitution  Constitutional provision that  will  help  them  to  be  assisted  in  that  more

bursary should be increased in those desert like places.  The old 7-4-2-3 system should be revised and be retained.  We should

do away with 8-4-4 system through thise constitution  Constitution reform.

A gender sensitive Cconstitution: An example is chapter 2 of Kenyan constitution  Constitution page 6 section 5,  2a.   It  should

say in my opinion;  “a person shall qualify to be  nominated for election as  presidentPresident  if  he  or  she  is  a  born  citizen  of

Kenya.

Land ownership; any land that was illegally acquired must be  repossessed  by the government and be  redistributed  to  genuine

squatters.   In  case  of  absent  landlords  who  don’t  make  use  of  their  large  chunkants  of  land,  though  acquired  legally,  the

constitution  Constitution should mandate the government to purchase those lands from those absent  landlords and redistribute

the same.

Com. Wambua: Rev.  Tafadhali summarize.  You can’t read the whole memo.  We are going to read it.  Just highlight.

Rev. Julius: Joblessness; the constitution  Constitution needs to be strengthened to compel any sitting government to show the

number  of  employment  opportunities  it  has  created  either  through  strengthening  the  private  sector,  or  by  expanding  its  own

structures onr yearly basis.  The government should be able to account to parliament on every 15th day of May, every year, how

it’s working to create jobs through clear data that can easily be discussed by MPs.

Voting; constitution  Constitution should provide provisions that Kenyan abroad  should be able to vote through our embassies

abroad.   Presidential  veto;,  the  presidentPresidential  veto  that  allows  a  presidentPresident  to  reject  a  motion  passed  in

parliament should be removed..….continues to side B

SIDE B

(Continuation)

Rev.  Julius:  ………….  Finally, the new constitution  Constitution should be written both in Kiswahili and English and even

translated  into  various  vernacular  languages.   It  should  never  be  amended  again  without  consulting  the  people  through  a
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referendum that will involve parliament, the civic bodies,  religious bodies,  NGOs and Kenyans in general.   May God bless the

people of Kenya.

Com. Wambua: Thank you very much Reverend.  There’s a question for you.

Com. SalomeAudience: Bwana kasisi sijui kama nilikuelewa vyema.  Ulisema kuwa presidentPresident  aketi  kwa two2 terms

minimum na maximum hukutueleza.

Rev.  Julius:  I’m supporting the present  constitution   Constitution  which  allows  the  presidentPresident  to  be  elected  after  5

years and he shouldcann’ot exceed 10 years.

Com. Prof. AyongaAudience: Reverend,  ulisema wale watu wanaochaguliwa wawe hawana makosa,  hawajashtakiwa kama

criminals before.   Llakini nataka pia ufafanue; kuna watu wameshtakiwa kwa  ajili  ya  maoni  yao  na  wakasemwa  hao  ni  watu

kisiasa kwamba walikuwa wanajaribu kuharibu mambo lakini wana ideology different kuliko iliyomo serikalini.  Je,  watu kama

hawa  waliofungiwa  na  kutolewa  gerezani,  unataka  kusema  mtu  aliye  na  idea  tofauti,  ideology  ambayo  ni  tofauti,  akifungwa

hawezi kuchaguliwa baadaye ikiwa watu wameona nuru?

Rev. Julius: Hapana.  Si maanishi wale wafungwa wa kisiasa;, Kkuna namna mbili za wafungwa wa kisiasa; labda mtu alikuwa

anapindua  serikali  na  anaipindua  when  it’s  a  legally  elected  government,  I  think  that’s  a  different  case.   Bbut  for  political

detention of people like Raila who were detained,; those people  are  not guilty anyway its only that there was a problem during

those  days.   I  only  mean  political  convicts  not  political  criminals;  people  who  are  real  criminals  and  we  have  so  many  in

parliament, some have even looted parastatal bodies.

Com. Prof. AyongaWambua:  Nilitaka tu ufafanue kwamba hii criminality ina mwisho na mwanzo, au ni kila mtu aliyefungwa

hawezi kuona parliament.  

Com.  Wambua:  Thank  you  very  much  Reverend  tutamuita  Jared  Omwandazi,  hayuko?.   Athman  Ali,  Timothy  Kirigi,

Zachariah Odema, Joseph Matata.

Joseph Matata:  Ahsante sana.   Maoni yangu ya kwanza ni kufukuza  umaskini.   Mtu  akiwa  ameandikwa  kazi,  hana  ruhusa

kuingilia biashara ama kazi nyingine.  Kkwa hivyo mtu mmoja kwa kazi moja.  Hiyo ndiyo itafukuza umaskini.

Ya pili, hii kuondoa uwezo wa presidentPresident; uwezo huu lazima uweko kwa maana mtu kwa boma hawezi kufukuzwa ama

hawezi kuondolewa uwezo wake kwa boma.  Kwa hivyo presidentPresident awe na uwezo tofauti na zile zingine.  Kile kingine

kama ingewezekana ni kuangalia wilaya.; watu walikotoka.  Kuna sehemu zilizoendelea kitambo na zingine bado  hazijaendelea.
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 Ili kusawazisha zote, sehemu zilizo nyuma, kuwe na sheria ya kufuatilia ili zisawazishwe na zile sehemu znyingine.

LKingine ni majimbo.  Sioni haja ya majimbo;, majimbo si nzuri kwa maana kuna sehemu zisizo na utajiri wowote na zinabebwa

na sehemu zingine.  Tukiwa na majimbo, sehemu ambazo hazina isio na chochote zitafaidika kutoka wapi?

Kwa elimu; elimu kuna watoto  wengi wanaohangaika huko nyumbani na hawa watoto  hawana njia ya kujimudu  ili  waendelee

mbele.  Kwa hivyo ingewezekana, elimu kwa wale watoto kuanzia std. 1 mpaka std. 8, iwe inaruhusiwa na serikali.

Kingine ni biashara.   Kuna watu  wenye  biashara  ndogo  ndogo  kama  vibanda  hivi.   Kama  vile  ilivyo,  vibanda  vilibomolewa;

kungekuwa na sheria  ya  kwamba  vile  vibanda  vikibomolewa,  wale  watu  wanaelekezwa  wapi.?   Kkwa  maana  kubomoa  na

ku-clear kabisa ni kuleta umaskini.  Wale watu waliokuwa wanafanya kwa hizvyo vibanda vidogo vidogo wameingia umaskini.

Hii ni njia moja inayoapaswa kuangaliwa.  Ahsante.

Com. Wambua:  Ahsante sana Bwana Matata, kuna swali hapa.

Com. Prof.  AyongaAudience:  Bwana Matata,  umesema ikiwa mtu ana kazi asiingilie biashara.   Mimi nilikuwa nafikiri  kuwa

kama mtu ana kazi akifungua biashara itasaidia kuajiri watu.   Kwa  maana  investors  tulio  nao  ni  watu  wamekuwa  na  kazi  na

wamepata  fedha  na  ikiwa  watafungua  kazi  za  biashara,  wananchi  wangefaidika  kwa  kupata  kitu  cha  kufanya.   Sasa

tukiwakataza  watu  wasifanye  investment  ili  watu  wapate  kazi,  sasa  tutakuwa  tumejisaidia  vipi?   Au  ulikuwa  unafikiri  namna

nyingine?

Bwana Matata: Hiyo ni kweli.  Kama mtu alikuwa amepata pesa kwa kazi halafu ndio awaajiri  wengine hilyo ni moja.   Lakini

unaona mtu anaweza kazi na mwingine hana uwezo, anafanya biashara  yake  halafu  anakuja  kuingilia  ya  yule,  anaweka  yake.

Kwa hivyo ndio nasema, kazi moja kwa mtu mmoja.

Com. Wambua: Asante sana Matata.  Sasa tutamwita Said Hassan.

Said Hassan:  Ahsante sana commissionerCommissioner.   Mimi naishi mtaa  wa  Bongo  na  ninafanya  kazi  na  shirika  la  KPA

(Kenya Ports Authority).  Nimekuja kuwakilisha marekebisho kwya katibaKatiba ambayo tunahitaji iwe hivi sasa.

Kwanza  kabisa  ningependa  kusema  kwamba,  katibaKatiba  itakayotungwa  hivi  sasa  ikishakamilishwa  na  kukubaliwa,

isibadilishwe wala isipendelee wala isikeukwe kwa manufaa ya watu fulani; - wakae chini wabadilishe katibaKatiba kwa masilihi

yao.  Sisi Wwanakenya hatuko tayari.  Kama kutatokea mabadilisho yoyote ya katibaKatiba lazima wananchi wajulishwe tena,

wafanye referendum ya kubadilisha katibaKatiba.
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Jambo  ambalo  nataka  kulizungumzia  pia  ni  kuhusu  habari  ya  kitambulisho.   Iwe  ni  sheria  kwa  mwananchi  kuandikishwa

kitambulisho, lakini isiwe ni sheria kubeba kitambulisho.  Mwananchi abebe  kitambulisho  lakini  asilazimishwe  kwa  sababu  ya

kupotea.  Vile vile mwananchi apewe haki ya kuzaliwa bila kusumbuliwa; - birth certificate na passport bila kusumbuliwa.

Mahakama / Jjudiciary; kwa hakika muundo uliopo sasa wa mahakama hautoshelezi mahitaji ya wananchi.   Kwanza mahakimu

huenda kortini kusikiliza kesi  kama wamechelewa sana.   Judge anatakikana aingie asubuhi saa  mbili  lakini  anaweza  kuja  hata

saa tano,  saa  sita anakwenda,  saa  nane pengine asije kamwe kabisa na kesi  zinazorota.   Vile  vile  kesi  zisiwekwe  kwa  muda

mrefu; kesi  zinakaa sana mahakamani.  Mtu anashtakiwa na pengine hana uwezo  wa  kujikomboa  kwa  bond  anaweza  kukaa

sShimo la Ttewa miaka mitatu hata miaka minne kesi  haijasikilizwa kwa sababu majudge, ule muda wanaofanyia kazi,  huwa ni

mfupi sana.  badala ya kuingia kazini saa  mbili, huwa wanakuja saa  nne ama saa  tano na pengine kesi  itasemwa moja tu lakini

kuna kesi kama kumi ambazo zataka zisikizwe kwa siku moja ile.

Jambo  lingine  ambalo  nataka  kulizungumzia  ni  habari  kuhusu  serikali  za  mitaa.   Wenzangu  wengi  wamechangia  hapo,

wamezungumza  kwamba  mamayorMamayor  na  wenye  viti  vya  ubaraza  wachaguliwe  na  wananchi.   Hayo  mimi  nayaiunga

mkono na vile vile, maafisi wa  baraza  la  mji  (town  clerks  and  treasurers)  wapewe  mamlaka  zaidi  kusimamia  mabaraza  kwa

sababu wakiachiwa madiwani pekee yao, hufanya vile wanavyotaka wao.  

Kuhusu mfumo wa  uchaguzi;  mfumo  wa  sasa  hivi  wa  kura  ya  siri  uendelee  kuwa  vivyo  hivyo  na  mwenye  kura  nyingi  ndiye

atangazwe  mshindi.   Kuna  uhamiaji  wa  vyama;  kwa  mfano  chama  kimekukataa  wewe,  usiwe  nominated  kugombea  kiti

chochote  kile,  kwa  hivyo  yeyote  atakayetaka  kugombea  kiti  chochote  kile  aweze  kuhama  chama  kingine;  au  kama  hataki

asimame independent bilae kuwa na chama; si lazima mtu kusimama asimame na chama.  Hata bila chama anaweza kusimama

provided  ana  support  ya  wananchi.   Nna  vile  vile  wale  watu  ambao  kwamba  wamechaguliwa  na  chama  fulani  kuwa

bungeBungeni,  au  katika  councilCouncil  halafu  waka-defect,  wale  wagombeiania  wasiruhusiwe  kusimama,  waruhusiwe

wengine. 

Kuhusu habari  ya bungeBunge; times ambazo Wwabunge wanatumia kule bungeBungeni haziridhishi kwa sababu wanakutana

mara tatu kwa wiki na saa  zingine bungeBunge yaweza kuahirishwa katikakwa mwiaka karibu miezi mitatu.  Utaona kwamba

wakati  wanaofanyia  kazi  bungeBungeni  ni  mdogo  sana  na  hautoshi.   Kwa  hivyo  tunataka  times  za  bungeBunge  zifanyiwe

marekebisho  na  vile  vile  Wwabunge  wapewe  likizo.   Tunajua  kwamba  mwezi  fulani  bungeBunge  litapumzika  mpaka  muda

fulani.  Sio mtu akae tu bungeBungeni anaihairisha bungeBunge halafu pesa  na allowances ziyanaliwa bure.   Nafikiri mambo ya

umilikaji wa ardhi yamezungumzwa na kwa vile wazungumzaji ni wengi, sina haja ya kuyarejea.  

Habari kuhusu ajira; napendekeza kwamba 75% ya waajiriwa wawe ni wenyeji wa pale.  25% wawe ni wengine, kwa sababu,

imekuja hivi sasa,  wenyeji haswa hapa Coast  province wamenyanyaswa kiasi cha kwamba  hakuna  ajira  yoyote  wanayopata.

Yasikitisha kwamba hata hii kazi ya kusoma ‘metre’ ya taa  au maji mpaka zitoke watu kutoka juu.  Aau kuchimba mitaro za ‘
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el-nino’ ya kuweka nguzo za taa, mpaka watu watoke juu, - hili ni jambo la kusikitisha; Kkwa hivyo tunataka ajira.  75% iwe ni

ya watu wa hapa.

Elimu; mfumo wa sasa  wa 8-4-4  uondolewe kama alivyozungumza hapa mwenzangu.  Huu mfumo  haufai  kabisa.   Ni  mfumo

ambao umerudisha Kenya nyuma sana kielimu.  Tunahitaji mtoto asome mpaka std.  7 kama ilivyokuwa zamani.   Akimaliza 7

afanye mtihani aende form 1 mpaka form 4,  halafu form 5 mpaka form 6,  halafu aende university, -  atakuwa amekomaa.   Leo

inasikitisha,  utakuta  mtoto  mwingine  amefika  university  lakini  ukimpa  kitu  fulani  afanye  anashindwa.   Ningetilia  mkazo  ‘civic

education’. -  Elimu ya raia iorodheshwe katika katibaKatiba  hii.   Iwe  ni  haki.  Maana  iIkiwa  mtoto  atajua  haki  yake  kutoka

utotoni, akija akiwa mkubwa sio rahisi mtu kama huyo kumnyanyasa.  Uwezo wa raisRais upunguzwe.  Kkama vile kuchagua

Mmawaziri, Mmabalozi na kadhalika.  Yeye apewe tu kazi ya kuteuwa halafu hawa wapelekwe bungeBungeni waidhihinrishwe

kuwa hawa wanafaa.  Kwa hayo, nafikiri nitaachia hapo.

Com. Wambua: Asante sana mzee.  Kuna swali kwa mzee Said?  James Njuguna, Matagaro Ezekiel.

James  Njuguna:  Tume  ya  Marekebisho  ya  katibaKatiba,  wananchi  watukufu,  hamjambo?   Kuna  sheria  ambayo  ilikuwa

inatumika wakati wa ukoloni.,  Kkwa mfano wakati wa ukoloni ulikuwa unakutana na askari  wa kikoloni,  wakiwa katika doria

wanakushika na kukupiga teke na mambo kama hayo.  Katika katibaKatiba hii ikianza kurekebishwa,  jambo kama dhuluma ya

wananchi iondolewe.  Tungetaka pia wakati  wa kupiga  kura,  kwa  sababu  sisi  ni  wanademokrasia,  sanduku  iwe  transparent,

unaona  nje  na  ndani  na  wakati  wa  kuhesabiwa,  ihesabiwe  papo  hapo  na  mshindi  ashinde  papa  hapo.   Isije  ikapelekwa

Ccomplex hall kama Mombasa,.  Ni hayo tu.

Com.  Wambua:  Asante  sana  mzee  Njuguna.  Ezekiel  Matagaro…………..  hayuko.    Duncan  Mulei,  Samson  Jera,

Mwanakombo Ebrahim Amani, Khasim Musa, Ebrahim Khamis, Consmas yuko?  Rukia Athman Kibwana,  Ali Juma, Hamed

Mohammed, Grace Mbugua.  Tuna Muijuma Mohammed, Bakari  Ali, Peter  Kyema,  Gideon  Nyamwaya,  Lazarus  Akungua,

Zadi  Obayo,  Richard  Gumbi,  Bernard  Muyalo,  Kalungu  Kinga,  Shadrack  Mutunga,  Charles  Musau,  Festus  Chalo,  Joseph

Omondi.………………………..

Joseph Omondi: Mimi ni mkaaji wa hapa Changamwe.  Yangu si mengi sana, nitazungumza machache. 

Kkwa upande wa  uajiri,  upande  wa  wafanyikazi,  mimi nashangaa  sana  migomo  imezidi  sana  Kenya  na  katika  hiyo  migomo

hakuna siku utasikia wizara ikisema mgomo ni halali.  Migomo yote Kenya huwa si halali na utapata  kuwa walekama watu wa

union wanagepeana zile notice zinazotakikana,  lakini  unapata  hatimaye  matakwa  yao  hayasikilizwi  na  bado  inakuwa  ni  hivyo

hivyo.  Kwa hivyo ningetaka ikiwezekana, tume  Tume iangalie mambo hayo.  Kama itawezekana, kupitishwe kifungo ambacho

ikiwa  wanaunion  wame-exhaust  sheria  zinazotakikana,  wawe  wanahalalisha  migomo  ili  wakenyaWakenya  waweze  kupata

manufaa. 
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Vijana; vijana katika nchi hii wanatumiwa sana wakati wa siasa kama vychombo vycha kufanyia uhuni.  Ningependa kuwa licha

ya kutumiwa kufanya hooliganism, iwe inawezekana kuwa baada  ya election, -  na hili ni kuhusu hawa Ma-Councillors  na MPs

wawe watahifadhi wale vijana kulingana na ile mikataba waliyoandika katika constitution  Constitution; maana katika kila chama

huwa kuna agenda fulani kwa katika wale vijana.  Iwe wataweza kuangaliwa  na  kuwekwa  katika  hali  nzuri.   Naona  hayo  ni

muhimu sana kwa maana tukiangalia siku hizi makazi hakuna,  na pia vibanda vimebomolewa, sasa  unapata  vijana  wako  hohe

hahe, hakuna kitu kabisa ambacho vijana wanaweza kujivunia. 

Local  authority;  kama  zitafanywa  ziwe  katika  hali  zinazoeleweka  zaidi,  maendeleo  yatapatikana  sana  katika  nchi.   Maana

unapata Llocal authorities nyingi zimezorota na hakuna plan sawa sawa ambayo inatakikana ifuatwe.  Corruption iko zaidi, kila

mahali  ukienda  unapata  watu  hawaajiriwi,  watu  wanaajiriwa  kwa  wingi  halafu  Llocal  authority  inashindwa  kuwalipa.   Sasa

unashindwa what’s going on.   TunNataka kuwe na  plan  nzuri.   Kama  powers  zipewe  mayorMayors,  zipewe  mayorMayors,

kama  inapewa  Cchief  officers,  ipewe  Cchief  officers  wawe  accountable  incase  kuna  misapproriation  of  funds,  yaani  pesa

zinatumika vibaya.  Yangu ni hayo tu.

Com. Wambua: Ahsante sana, maswali?  Tutamwita Ali Salim,  Jacob Ochola.

Jacob Ochola: Mimi ni mkazi wa Changamwe.  Mimi kivyangu niliandika 1,600  pages ambazo nikipewa nafasi,  I  may lecture

for over 6 hours -  lakini itabidi niseme machache tu.  kKwa vile mimi ni Mmkenya na nina haki ya kuongea kama Mmkenya.

CommissionerCommissioners ambao tunaona  hapa  Kenya,  nyinyi  ndio  mliwaajiri  na  lazima  wawafanyie  kazi  vizuri  na  lazima

muwe na hakika kwamba vzile vitu zote ambazo mtasema si kwamba you’re wasting time. 

Mimi sijaridhika na vkikao kama hivki maanake huna tuko na  KBC  Kiswahili  service,  Baraka  FM  na  hatujasikia  matangazo

kwamba inatikikana tuje Changamwe hapa, -  kumebandikwa tu makaratasi  na kuna wanawake na wanaume hawajui kusoma.

Ikiwa mngetangaza  hivi,  wanawake  wangekuja  wengi;  -  wanawake  ni  wengi  kushinda  wanaume.   So  this  may  not  be  50%

successful.  

Affirmative  action;  hayo  mambo  ya  wanawake  kutaka  kuwa  sawa  na  wanaume,  I  think  si  vizuri  sana  maanake  wanawake

wanapaswa kupewa nafasi sawa sawa na wanaume.  Hakuna cha mwanamke anasema apewe nafasi sawa sawa na mwanaume

na huku anasema anataka  achaguliwe  ‘Pprovincial  women’s  leader’.  -  h  Hakuna  kitu  kama  hicho.   Kkwa  sababu  ukikubali

wanawake wapewe affirmative action, watu wataanza kupewa matalaka na Kenya itaharibika.

Provincial administration should be scrapped.   Lazima mtoe mambo ya D.O.,  D.C.,  P.C.   Mimi mwenyewe  nilikuwa  nafanya

harambee,  nilijaribu kuwaona hawa watu,  it is so hard.   It’s  easy  for  you  to  see  God  than  to  meet  P.C.  or  D.O  -  unaweza

kumwona  Mungu  kama  hujawaona.   Kwa  hivyo,  munge-retain  Cchiefs  and  Ssub-chiefs  kwa  maana  kwa  village,  Cchief

anaweza kuchapa mtu aliyeiba kuku, huyo mtu akarekebika.  Llakini D.O.  kama bara  kule,  watu wa rural hawajui D.O.   D.O.
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wao ni Cchief na Ssub chief; so scrap D.O, D.C. and P.C.s.

Mayors; they should be directly elected.  Hakuna cha mayorMayor ambaye amepate  “E’s “kibao”.   Hata mwanamke au baba

yangu ambaye hajasoma anaweza kupata “E”.  “E”. ni kuandika jina lako tu.  Kwa hivyo sitaki kusikia mambo ya mayorMayor

ama councilCouncillor ambaye hana degree.  The minimum qualification should be degree;  councilCouncillor, mayorMayor and

M.P.

Ningetaka watu wachukue kura wakati wowotekila mara.  Hakuna mambo ya siku za kura inapewa kipimo, mnapewa kutoka

tarehe 1 hadi tarehe 10.  Kura ichukuliwe kila mara.  Kkuna mtu mmoja anaitwa Okeyo, aliongea vizuri na singependa kurepeat

what  he  talked  about.   CommissionerCommissioners  huwa  niwanaangalia  Tt.Vv.,   Wwengine  huwa  wanalala  kama  watu

wanatoa  mawaidha  yao.   Jaribuni  msilale  commissionerCommissioners  -  if  you  are  serious.   Juzi  tulisikia  katika  Tt.Vv,

commissionerCommissioner of policePolice alisema kwamba ikiwa kuna torture, corruption au kitu kibaya katika maisha yako,

you can report to someone.  Tungetaka kujua policePolice akikosea utamreport kwa nani?  Utamreport  kwa nani ikiwa Cchief

amekataa kukusaidia, Iinspector of policePolice amekataa kukusaidia, whom will you report to?  Wangetwambia.

ID,  vile  ilianza,  if  you  go  back  to  the  history  of  education,  perharps  ndio  utaelewa  vile  ID  ilianza.   Nningependa  ID  ipewe

kuanzia std. 6, 7 hadi 8.  Kila mtoto wa 14, 15, 16 years awe na ID, maanake mambo ya kuwa na ID kama umemaliza shule ni

ngumu.  Maanake huwezi anza kutafuta ID ya nyanyako -  corruption mambo mengi.  Nataka  kila mtu apate  ID at  the primary

level.  Kura mtu apige at 18 years lakini ID before 18 years.

Nomination of Vvice-Cchancellors,  Ppermanent Ssecretaries,  MDs,  Mministers, commissionerCommissioners should be done

by  a  non-specific  body.   Perharps  inatakikana  tuwe  na  Ombudsman  katika  Kenya.   This  is  my  view.   We  should  have

Ombudsman and a body that can pick people like PSs  and Commissioners.   Kila kazi inahitajika ipewe umri fulani.  We don’t

want to see people who are old and grey-haired wakifanya kazi ambayo watu wengi wangefanya.  Kila mtu awe na kazi moja.,

 Bbusiness  uanaweza  kufungua  lakini  mambo  ya  kuwa  ushakuzeeka,  una  pesa  nyingi  na  bado  unafanya  kazi  na  wengine

hawana.…

Com. Wambua: Jacob tafadhali malizia malizia.

Jacob:  Mombasa  inatakiwa  iwe  na  university  because  it’s  a  city.,   Ssi  vizuri  kwamba  kuna  Ccity  ambayo  haina  university.

Kwa  hivyo  ingewekwa  kwamba  to  be  a  city,  there  should  be  a  university  ili  watu  wanaosoma  kwa  university  wanaofanya

parallel degree,  wasipate shida.   So  universities should be in all cities.   Watu  kama  MPs  wawe  na  kipimo  cha  kufanya  kazi.

Ikiwa hawafanyi kazi vizuri, wale watu ambao waliwachagua wawe wanaweza kuandika barua ili MPs warudikuje na wakuwe

sacked halafu tufanye another kura.
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Ya  mwisho,  KBC  is  a  government  body  ama  Pparastatal  na  kila  mtu  ni  mwenye  KBC.   Tunataka  mambo  ambayo

yanatangazwa  KBC,  isiwe  kwamba  mtu  mmoja  anachukua  16  minutes  halafu  hicho  chama  chake  7  minutes  plus  16  ni  23

minutes ambapo; only two2 minutes inatangazwa mambo ambayo hayana maana kwa wakenyaWakenya,.  -  Hhalafu tunaenda

kwa sports.   Ningependa  KBC  iwe  na  equal  kind  of  matangazo.   Halafu  kuna  mambo  kama  National  Security  Intelligence

Service; such bodies are a waste of time.  NSHISF should be scraped maanake it’s a body within policePolice.  Thank you.

Com. Wambua:  Ulikuwa unauliza ukikosewa na polisiPolisi  utareport  wapi  na  baadaye  nikasikia  ukizungumzia  mambo  ya  ‘

Ombudsmanubootsman’.  Kazi yake ni gani?  Maanake kulingana na vile tunaelewa, kazi ya ‘Ombudsmanubootsman’ ni wale

wafanyikazi  wa  serikali  ambao  wanafanya  kazi  kwa  njia  isiofaa,  kazi  ya  ‘ubootsman’  Ombudsman’  ni  kureceive  complains

kama hizo.  Sijui…?

Jacob Ochola: Sisemi kwamba watu hawaelewi.  We don’t have an ‘ubootsman’ na tuliambiwa kwamba polisiPolisi akikosea

unaweza kureport.  Mimi nimesema we are  supposed to have an ‘Ombudsubootsman’ lakini mambo ya kureport  as  per  now,

tuliambiwa kwa Tt.Vv. last week, kwamba tureport.  SAasa of now where can we report to if we are aggrieved?

Com Wambua: What we want are proposals to correct the situation as of now.

Jacob Ochola:  As ofor  now,  we  want  a  body  which  can  take  our  views  and  grievances  when  we  are  atleast  attacked  by

policePolicemen and big people.

Com. Wambua: Thank you very much.  We’vre already noted that.  Sasa tutarudi upande wa akina mama. Kuna akina mama

wameketi hapa wawili tangu asubuhi Mariam Khalifan…………continues to tape 4 

TAPE 4

SIDE A

Com. Wambua: Mama akimaliza atafuatiwa na Tatu Mwange.

Mariam  Khalifan:  Ninazungumza  maneno  yalizungumiziwa,  ni  kuyatilia  mkazo.  -  kKuhusu  hawa  watoto  mayatima.;   Hhii

division ya Changamwe ina watoto  wengi sana mayatima na wale ambao hawajiwezi na hawana mahali wanaweza kukaua  na

kuangaliwa.  Kwa hivyo mimi nikiwa ni mwenyekiti wa group ya  Magongo,  naomba  serikali  itupatie  mahali  ya  kuwakusanya

hawa watoto na kuwaweka pamoja, kupata  kuangaliwa kwa kula,  mavazi na masomo.  Naomba serikali iangalie jambo kama

hilo la hawa watato wanao tahabirakai. Iwaonee huruma na imani, watupatie mahali tuwajengee.  Yangu ni hayo tu.

Com. Wambua: Ahsante sana mama,.  Yyako yalikuwa mafupi.  Tutamwita Tatu naye. 
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Tatu Mwange: MacommissionerCommissioner, wananchi watukufu hamjambo?  Mimi ni mzaliwa wa Mombasa kutoka 1939

mpaka wa leo 2002.  Nashukuru Mwenyezi Mungu aniongezee umri, niwe na uwezo na nguvu nichanganikane na wenzangu.

Oni  la  kwanza  ni  kuhusu  mfanyikazi.   Mfanyikazi  anapofanya  kazi  ya  kampuni,  Rreceiver  ikiingia  kuna  kampuni  zingine

haziwalipi wafanyikazi wale hata kama wamefanya miaka 30 katika kampuni hiylo.  Nna katibaKatiba hiyo ni katibaKatiba ya

mkoloni.   Naomba  mkienda  kwenye  urekebishajimaoni  hiyo  katibaKatiba  iondolewe  iwe  kwamba  mfanyikazi  akiajiriwa  na

akiachishwa kazi kwa receiver ana haki ya kulipwa haki zake.

Maoni ya pili ki kama yafuatavyo. , Kkina mama chipukizi hata wazee, mna haki kugombea haki zenu.  Nilisikia Bwana mmoja

akisema hamna haki;  mna haki.  Kugombea haki zenu kKwa cheo chochote kile ambacho kiko karibu nawe ama kiko mbali,

kukitafutiea upembo ukiteremshe ukichukue.  Naomba viongozi wa tume  Tume au wale wa chama hiki cha kuchukua maoni,

mchukue jambo hili kama jukumu kwamba mwanamke ana haki ya kupata uwezo wowote popote pale anapoingia.

Nyingine; mayorMayor au councilCouncillor – kiswahili kama sijakosea ni (Mmzee wa Kkijiji;),  sioni kutiwe manukato na vitu

vingine vya kurembesha ati mpaka awe amefika university ndio aweza kuwa councilCouncillor.  Huo ni uwongo.  Mtu yeyote

ambaye anajiweza na anajisikia mtaa wake anaweza kuhudumu, ana haki ya kusimama kwenye kijiji chake.   Ikiwa ni elimu, na

Kkingereza,  ni vya mzungu.  Sisi elimu yetu ni ya Kkiswahili.   Narudia lile jambo kwamba  watoto  wameongezeka  mitaani  na

wanasikitisha,  kuanzia  Changamwe  hadi  Mombasa.   Mama  zao  hawajulikani  wako  wapi  na  mpaka  sasa  wasichana

wanaendelea  kuzaa  na  kuuwa  watoto  na  kuwaweka  kwenye  majaa.   Mimi  ningeomba  tume   Tume  mwende  mkaweke

katibaKatiba, msichana yeyote atakayeuwa mtoto achukuliwe hatua ya kifo.  Na  watoto  wanaorandaranda,  tunaomba serikali

itupatie makao ili tuweze kuwasaidia watoto wale wapate elimu ili waweze kujisaidia kesho usoni.  Ni hayo tu.

Com.  Wambua : Mama, kuna swali moja hapa.

Com.  Salome :  Ahsante  sana  Mama  Tatu  Mwange  kwa  maoni  yako.   Umesema  kuwa  kina  mama  wa  watoto  wakiwaua

wauwawe.  Nna ningetaka kuuliza, je akina baba - umezungumzia kinaganaga kina mama, tu - je kina baba?   Ningetaka kuuliza

maoni yako ni gani kwa akina baba kwani wazazi ni wawili wa mtoto.

Tatu  Mwange:  Kulingana  na  upungufu  wa  akina  baba,  asili  mia  ya  wanawake  Kenya  ni  kubwa  sana  na  kila  kukikucha,

wasichana  wanazaliwa.   Kkwa  hivyo  kina  baba  huwa  wale  wa  kuwachezea  wasichana  na  kutoroka  kwenda  zao  mbio.,

Mmsichana  anabakia  hewani  hata  hajui  atafanya  nini  isipokuwa  mzigo  ameachia  mzazi  wake.   Kwa  hivyo  kijana  ikiwa

atajulikana, kuana haki kijana yule kushtakiwa,  kuihudumu  mimba  ile  ya  yule  msichana  na  ikiwa  atamdanganya  msichana  ale

dawa, kuwana haki wote kwenda jela kwa sababu hiyo ni murder case, wameuwa.
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Com. Wambua: Ahsante sana Tatu.  Naona tumemaliza hiyo list ya akina mama.  Nitamwita Richard Kage,  Mutuku Mwoki.,

Ian Mwangi, Jackston Okoth, Mohammed Aman, Benson Atenga.   

Benson  Atenga:  Wananchi  watukufu  nawasalimu  Salaam  Aleikum?   Kwanza,  maoni  yangu  ni  kama  ifuatavyo;  the  current

constitution  Constitution haina preamble na ninaomba macommissioner-Commissioner wakati mnaenda kuandika katibaKatiba,

muweke preamble ambayo kwa mfano itakisema kwamba ‘sisi wananchi wa Kenya tumeamua katibaKatiba ifuatayo itulinde’

amna sheria hizi tuzifuate namna gani.

Uraia;, kulingana na the current Cconstitution, Ccitizenship ni yule mzaliwa wa hiyo nchi kama Kenya,  lakini naomba kuwa mtu

yeyote ambaye ako Kenya na ana miaka 18, apewe ID.,  Kkama hakuna ID apewe security social card instead of ID because,

I see ID cards don’t have any meaning at all.   

Employment; I want to request the commissionerCommissioners, when you’re going to draft the new Cconstitution, please set  a

body which will deal  with those people  who are  unemployed.  This body will  ensure  all  people  and  school  leavers,  will  take

their names to that body na kazi ikipatikana anapewa kwa sababu unaona kwamba unemployed people ni wengi.  

RaisRais; raisRais wa Kenya anatakikana awe mtu aliyesoma kwa sababu watu ambao hawajasoma ndio wameletea shida kwa

Iinstitution nyingi za serikali. - mMtu aliyesoma anajua what’s management, how to govern people and resources.

Public expenditure;  nadhani mtu anayepewa kazi ya pesa  inatakikana awe na ujuzi wa pesa.  Lakini kulingana na katibaKatiba

iliyoko na the system tuliyonayo, mtu yeyote ambaye ni rafiki wa mkubwa fulani, unapewa kazi na unatumia pesa the way heyou

likes,  because  he  hasyou  have  good  political  will  to  theyour  boss.  na  Nninaomba  mtu  atakayekuwa  Ccontroller-  Aauditor-

Ggeneral awe high qualified person for the job.  Na mtu asipewe kazi kwa sababu ni relative wa fulani amana ana siasa nzuri na

mkubwa kwa mfano kama vilekwa raisRais.

Another thing naomba the new constitution  Constitution iweke into consideration,  is what we call government of national unity

or  Coalition government.   This I think will save a lot.   Sababu  si  chama  ambayo  imeshinda  uchaguzi  itakayo  chagua  serikali

itakuwa all MPs.  

Education; there is a saying in Kenya that ‘education is for all’, hiyo ni uongo.  Please set  aside funds from the Bbudget for free

primary and secondary education.  Tunatoa pesa nyingi kwa serikali, kwa nini wanashindwa kulipa.

Another thing is marriage.  We have marriage problems because of culture, - utamaduni zilizovurugwa na watu wengi.  

Ardhi;  unapata  mtu  mmoja  ana  acreeka  moja  na  mwingine  thelathini.   Naomba  commissionerCommissioners  mkiandika
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katibaKatiba, mwandike lazima mtu akuwe na maxzimum acreseka anatakikana apewe. Kama na acreeka  kumi kila mtu sawa.

 Hakuna ambaye anatakikana kuwa na acreeka 500.  Ya nini - kwani yeye alizaliwa wapi?  Ahsanteni.

Com. Wambua: Thank you very much.  Kuna swali moja hapa.

Com. Ayonga: Umesema kwamba presidentPresident lazima awe amesoma na nina amini kwamba tumekuwa na mapresident

pia wamesoma, na hukutuambia ambaye amesoma kiasi gani kwa maana umeendelea kusema mtu ambaye hakusoma, ataharibu

mambo.  Nna sijui pia elimu hiyo nayo uliyozungumzia ni gani?  Unajua tunavyoishi tunazidi kusoma mambo fulani fulani.  Kuna

wazee  hapa  Mombasa  ambao  wanajua  mambo  tangu  nyakati  za  Sultani  mpaka  leo  ambayo  ukimuuliza  kijana  aliyetoka

university hatakwambia mambo hayo.  Hao wazee wamesoma Hhistoria yao na iko vichwani mwao na haiyo ni masomo.  Sasa

hii yako ambayo unasema presidentPresident lazima awe mtu aliyesoma, amesomaje?

Benson Atenga: Masomo namaanisha kwamba somebody ambaye ana degree.

Com.  Pastor  AyongaAudience:  Unafikiri  mtu  aliye  na  degree  ndiye  amesoma?   Wengine  wote  wasio  na  madegree

hawakusoma?  Ahsante.

Com.  Wambua:  Nitasoma  majina  hapa.   Kama  unataka  kutoa  maoni,  u-confirm.   Kkuna  Jared  Omwandazi,  Pastor  Paul

Ochieng, M. A. Sheikh Atibu.

Mzee  Manicipaa Ngonyo:  Ahsante  sana  Bwana  CommissionerCommissioner  na  ndugu  zangu,  wake  kwa  waume,  salamu

aleikum?.  Namshukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa  kupata  nafasi.   Nilizaliwa  1942  lakini  maoni  yangu  ni  kuwa  ugonjwa  ulioko

hapa ni ugonjwa wa ardhi na makao.   Nchi  zilizokuwa  zimekaliwa  na  Wwabeberu,  walipokimbia  zilichukuliwa  na  serikali  na

kurudishwa  hapa.   Ziliporudishwa  wale  wazee  waliokuwa  wakifanya  kazi  kule  hawakulipwa  chochote,  wakabaki  pale

shambani, wakafa pale pale mpaka sisi tukazaliwa pale.   Shida ni kwamba,  kutoka zamani iko hiyo nafasi ya kila  mtu  kupata

haki  yake  lakini  ilikuwa  hakuna  mtu  wakujitokeza  kusema  sisi  tumezaliwa  hapa.   Kwa  hivyo  utakuta  ikiwa  ni  Nairobi,  ama

wapi,  wale waliambiwa wajiandikishe citizen, waliokataa walikwenda zao,  nyumba zilichukuliwa.  Kwa  hivyo  yale  mashamba

huchukuliwa na kampuni, wale wananchi wanahangaika hawana mahali pa kukaa.   Masikitiko yanaendelea mpaka dakika hii, -

tutakwenda wapi?  Ikiwa sisi tu wanahuru tutakwenda wapi?  Kwa hivyo kitu  cha  kwanza  ichukuliwe  hii  habari  ya  mtu  pale

alipo, hii commissionerCommissioner yetu ambaye itaingia kwako ichukulie kwamba ni neno la katibaKatiba  ya  mtu  ambaye

hana  makao apewe makao kisha apatiwe title deed ajihudumu kama mwananchi wa kawaida.

Pili, kumetajwa mambo ya policePolice.  PolisiPolisi ni kweli ni kazi yake anaweza kukushika wakati wowote lakini pia liingizwe

kwa  katibaKatiba,  ikiwa  polisiPolisi  atawashika,  hatujui  ni  mahali  gani  pamewekwa  kibao.   Ukifika  unaambiwa  keti  hapo,

ukiketi  unalazimishwa  kuwa  unavuta  bangi  au  unakunywa  tembo  na  mimi  sinywi  tembo.   Judge  akishaambiwa  huyu  mzee
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ameshikwa na kitu fulani anakubali,  mimi nakwenda kufungiwa kule,  kazi yangu inaharibika.  Kwa hivyo, katibaKatiba bwana

Ccommisioner, itiwe oni kwamba polisiPolisi wakisumbua wananchi wawashike, wawe na thibitisho halisi.  Wasishike wananchi

vivi hivi.

Ya  tatu  ni  vile  unasikia  majimbo;  tunakitaka  kiingizwe  kwa  katibaKatiba  kwa  sababu  watoto  na  mabibi  zetu  wanaweza

kuandikwa hapa.  Sio kwamba watoto wetu wakose  kazi,  waandikwe watu zaidi kutoka juu.  Hiyo katibaKatiba iangalie haki

ya wenyeji; wale wakaaji wa hapa.  Nimetoa maoni ya kupendekeza katibaKatiba kutoka Miritini ward,  Mpirani KCC,  huiko

ndiko nimezaliwa.  Tunaomba pia baadala  ya kupatiwa hayo makao,  tuletewe na maofisa wa Aagriculture  .   watTuonyeshwe

kulima.

Com.  Wambua: Tumwite Mwariga Moka Nyange.

Mwariga M.:  Nimekuja kuzungumzia maneno kwa tume  Tume  hili  na  nashukuru  macommissioner-Commissioners  mliokuja

kusikiliza maoni yetu.  Mimi ni mzaliwa wa Pwani, mimi ni Mmtaita.   Shida tuliyonayo Pwani ni kuhusu mambo ya reli.   Reli hii

imeanzia Mombasa mpaka Taita ikaendelea huko mbele kwengineko.  Llakini hapa, hapa imegawanya Kilifi na Kwale.   Utaona

kama 10 metres ya nyumba iko Kwale, kati kati ni reli, 10 metres nyumba nyingine pia iko Kilifi na sisi tunaonana,  na utaona tu

kwamba watu hawa wamewekewa vikwazo na reli.   Akikanyanga reli tu,  anashikwa.  Akipelekwa mahakamani anahukumiwa

kama  mtu  aliyeuwa  mtuna;  miaka  miwili.   Hivi  ninavyosema,  kuna  wenzangu  tulishikwa  juzi.   Tulitozwa  fine  Shs.  20,000

kukanyaga tu! Nna aliyekosa alifungwa 2 years.   Hivi ninavyosema wanatumikia vifungo.  Mimi nafikiri kwamba  uhuru  huu  ni

wetu  na  shida  hizi  ni  zetu.   Tusipozitatua  sisi  hakuna  atakayetusaidia.   Tunaomba  tume   Tume  hili  lipelekwe  maombi  yetu

kwamba “kanyaga” (reli) iondolewe, watoe amri nyingine.  Lakini kukanyaga kwenye reli,  iondolewe kwa maana hiyo reli iko

kati yetu sisi.  

Mnyama  akiruka  huku  na  kukanyanga  shamba  zetu  anakanyanga,  yeye,  hana  makosa;.   Lakini  sisi  tukikanyanga  kwa  huyu

mnyama, tuna makosa.   Utaona hapa ninapoelezea ni kwamba unatoka hapa sasa  ukifika karibu na Voi,  unaona  tu  wanyama

wako upande huu na sisi tuko upande huu.  Lakini mnyama huyu akikanyanga kwetu sisi hakuna makosa.   Lakini mwanadamu

akikanyanga kwa mnyama anapigwa risasi.   Hiyo ni haki?   Sasa  mwanadamu  ndiye  utu  au  utu  ni  mnyama?   Commission  hii

ituangalilie tuwekwe kwenye katibaKatiba maanake mambo haya ya katibaKatiba ndiyo yatatusaidia zaidi.  

Sisi watu wa Pwani tuna taabu,  ukiangalia skuli, tuko na skuli ya vipofu  hapa.   Skuli  ya  vipofu  iko  hapa  Likoni  pekee  yake.

Haina sekondari na ukitazama Kenya nzima, utakuta kule Thika ndiyo utapata  ile sekondari.   Ssasa  wale watoto  wetu walioko

hapa  wanasoma  wakipita  wanakwenda  Thika.   Ukitazama  kutoka  hapa  hadi  Thika  ni  pesa  ngapi?   Pesa  nyingi  sana.

Tungesema  serikali  ituonee  huruma  itupatie  sekondari  nyingine  hapa  ya  vipofu  maanake  kumsomesha  kipofu  ni  kujikazakazi

moyo. maanake hujui atakuja kukusaidia lini.  Ni mwana wa Mungu huyo. Kwa hivyo tunaomba skuli hizo tupatiwe.
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Sisi twaonewa sana na watu wa kutoka huko juu.  Wenzetu wanatulalia sana.  Unaona tunawakaribisha watu maana tunapenda

watu sana halafu wanaanza kututawala.   Tazama Taveta.   Utakuta tu mbungeMbunge ni Mkamba.   Mtu  huyu  anajua  mila  za

Wwataita?  Hajui.  Sasa tuliukataa ukoloni tunarudiwa na ukoloni mwingine.  Maskini hatuna na la kufanya maanake atamsaidia

Mmkamba latuu hatanisaidia mimi Mtaita na anajua wazi kwamba mimi sikumpigia kura.   Kwa hivyo ikiwa mtu atajiandikisha

mpiga kura ni mpaka awe wa pale pale.  Nndio hivyo sisi, tume  Tume, wla Mombasa tunataka hivyo.

Com.  Wambua: Ahsante sana.  Tumuite Paul Anyando

Paul  Anyando:  Hamjambo  wananchi  wote?.   Nimezaliwa  KuBbara.  Mimi  kwa  maoni  yangu  ni  kuwa  Katiba  ni  Katiba  ile

ambayo inaangalia rRaia. – na raia ni sisi.  Pia lingine ni juu ya uchumi wetu.   Uchumi uko chini sana na watu wengine hawana

kazi.  Kenya ni nchi ya watu million nyingi lakini utapata ni watu kama million tano tu ndio wako na kazi.  Hii inakuwa shida kwa

walemavu ambao  hawana  kazi.   Mimi  ningeomba  Serikali  ifungue  makampuni  nyingi  ili  watu  wapate  kazi  ili  Kenya  iendelee

mbele.  Sina mengi yangu ni hayo.  Ushuru uko juu sana na watu wengi hawana kazi.   Tuko watu wengi sana na ni milioni tano

tu wanaofanya kazi.   Na  sasa  walemavu watafanya nini kama hawana kazi?  Naomba serikali ifungue kampuni zingine ili watu

wengi waweze kupata  kazi ili tuendeleze Kenya.   Kenya inarudi nyuma kwa sababu ya ukosefu wa kazi.   Naomba hayo kwa

leo hii.

Com.  Wambua: Mainga Nzili.

Mainga Nzili:   Kwa jina naita Maiga Nzili.  Maoni yangu kwa serikali hii tuliyonayo, ni kuwa  iko  baridi  sana  maana  hatujui

kama tuko kwa serikali.  Ukienda dukani, unakuta kila kitu bei mbali mbali.  Moja hiyo. 

Ya  pili,  watawala  wetu  hawajui  kwamba  wanatutawala  sisi.   Wakikupata  hivi  hivi  wanakuweka  ndani  na  wanakuandikia

makosa yasiyo yako.  Sisi tunataka serikali inayofaa, itakayoangalia maneno yote ya raia na shida zote za raia.   Sina mengi ya

kusema ni hayo tu.

Com.  Wambua: Ahsante sana Mzee Nzili.  Tumwite Khamis Juma.- half a minute.

Khamis Juma:  Kwa jina ni  Khamis Juma Maguzo kutoka Kipe Voi.   Natilia mkazo sana swala la mayorMayor.   Kwamba

achaguliwe  na  raia.   Kutakuwa  hakuna  ulaghai  wowote  utakaopitia  kwa  mfano  njia  ya  macouncillor  na  kuhongwa  ili  mradi

warudishe mtu wanaomtaka.  Lazima hili lifuatiliziwe kuonekane kwamba raia wamepewa uwezo wa kuchagua mayorMayor.

Ya pili ni kuhusu Kadhi mkuu (Chief Kadhi).  Ningeomba tume  Tume hili limpe mamlaka Chief Kadhi wa Islam kama mamlaka

ya  Attorney-  Ggeneral  kuwa  maslahi  ya  Uwaislamu  kulingana  na  kesi  zao  kwa  sababu  kuna  kesi  kwa  mfano  kama  ndoa.

Unakuta  mara  nyingi  tunakosea  desturi  na  sheria  za  dini.   Unakuta  mtu  anaenda  kufanya  ndoa  na  mtu  ambaye  niachukuwa
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Mmuislamu kwa DC.   Ingekuwa vizuri kila dini ipewe heshima yake kulingana na  utaratibu  wake.   Kwa  hivyo  Chief  Kkadhi

apewe nguvu atumie sheria yake kulingana na Kkitabu alichopewa dhidi ya Wwaislamu.  Ahsante.

Com.  Wambua: Tutamwita Mzee Mwisumidali

Mwisumidali:Nawakilisha  Wamini  Foundation.   Nataka  kuzungumza  kuhusu  kifungu  69  cha  katibaKatiba  juu  ya  ucChief

Kkadhi ambayo hii iliwekwa kufuatia mkataba uliofanywa Lancaster House 1962.   Ningetaka huu waadhifa wa Cchief Kkadhi

ubakie katika katibaKatiba na upanuliwe.

Raia; kifungu 87 cha katibaKatiba yetu yasema awe ni wa race gani mtu aweza kuwa raia wa Kenya.  Llakini ukiangalia kifungu

cha 97, imesema kuwa ikiwa mtu ana uraia mwingine, mpaka a-renounce.  Mimi nafikiria wakenyaWakenya waruhusiwe wawe

na dual citizenship.  Ikiwa mtu ni Mkenya halafu ameenda Uuarabuni au nchi nyingine; amechukuwa uraia kule,  aruhusiwe kuwa

raia kule na hapa kwao vile vile.  

Judicial Service Commission; Kifungu cha 68 cha katibaKatiba ya sasa  chasema kutakuwa na JSC ambayo mwenyekiti wake

ni Cchief Jjustice na Aattorney Ggeneral ni member.  na Majudge wawili watakaochaguliwa na raisRais pamoja na Cchairman

wa Public Sservice Ccommission.  Nafikiria  tukifuatana  na  kifungu  cha  66  juu  ya  uadhifa  wa  Cchief  Kkadhi,  nafikiria  kuwa

Cchief Kkadhi  pia angekuwa ni member wa Judicial Service Commission, kwa sababu Mmakadhi wote wanaandikwa  na  hili

tume  Tume ya JSC.  Kkwa hivyo itakuwa ni ukosefu au upungufu mkubwa kama makadhi wa Kenya watachaguliwa na JSC

na Cchief Kkadhi  hayuko  katika  lile  tume.   Naomba  katika  hili  tume   Tume  yna  JSC,  they  include  the  Cchief  Kkadhi  as  a

member.  Nafikiri nimemaliza.

Com.  Wambua: Ahsante sana mzee.  Kabla hatujawaita akina mama, tumwite Musa Rasi.

Musa  Hassan  Rasi:  Kwa majina naitwa Musa Hasan Rasi.  CommissionerCommissioners,  mabibi na  mabwana  hamjambo?

Kile  ningetaka  kuchangia  katika  katibaKatiba  hili  mpya  ni  kuhusu  maisha  ya  wale  walioko  magereznyumbani.   Ningependa

katibaKatiba iwapatie walioko magerezani nafasi angalau kwa mwezi mara moja wapate  kujamiana  kama  mtu  atakuwako  na

marriage  certificate.   Angalau  bibi  akienda  kumtembelea  bwanake  aliyefungwa,  waweze  kujamiana  na  ikiwa  ni  bibi,  iwe  ni

hivyo.   Hii  itapunguza  kule  kulawitiana,  -  wanaume  kwa  wanaume  wanalawitiana  sana.   Hii  itapunguza  Uukimwi,  na  pia

ningeomba katibaKatiba mpya ijayo ishughulikie swala hili.  Pia jambo lingine,  angalau  wale  wafungwa  waishi  maisha  mazuri,

wapewe  Tt.Vv.  ni  piaama  wavae  suruali  ndefu.   Wakija  huku  nje,  huwa  wako  katika  hali  mbaya  sana.   ningependa

katibaKatiba mpya iangalie mambo hayo.  Ni hayo tu. (clapping)

Com. Wambua: Ahsante sana.  Tumwite Bi. Mvuua Javar.n
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Mvuua Javan:  Jina langu naitwa bi Mvuua Javarn.  Mimi ni mama katika Changamwe Division Leader.   Jambo la kwanza ni

kuhusu bibi na bwana.   Bibi atamwoa bwana wakiwa wote wawili hohe hahe,  watakaa  pamoja  wachume,  alafuhalafu  bwana

atamtoroka bibi amwache na watoto.  Naomba bwana yeyote atakayemuoa bibi ambaye ni bikira,  wachume pamoja,  asimtupe

yule bibi kwa sababu akifanya hivyo atakuwa ashamharibia yule bibi maisha  yake.   Hataweza  kuwa  bikira  kama  alivyokuwa

mwanzo.   Bwana  atamwacha  bibi  aende  akatafute  mwingine  mchanga  halafu  mali  yote  waliyochuma,  yule  mama  hatapata.

Naomba katibaKatiba ikiwa mama na baba wameonlewa ile mali akimfukuza bibi, ili apewe haki yake na watoto.

Eda; naomba, Eeda ipitishwe kwamba mama wa Kkiislamu akifiwa na mumewe, akiwa yuko nyumbani, atakuwa ana matatizo

-  na  kama  mama  anafanya  kazi  ‘hususwan’.   Ikiwa  mama  amefiliwa  na  bwanake,  mama  hana  mahali  atakapotoa  chochote

isipokuwa  ofisi  anayofanya  kazi  bwanake,  imhudumie  yule  mama  kwa  miezi  minne  na  siku  kumi  mpaka  atakapomaliza  eda

akiangalia mambo mengine baadaye.

Kuhusu Passport na vitambulisho; Bbabua zetu walikuja hapa Kenya kufanya biashara,  wengine walikuja kujenga reli,  leo mtu

akipataka passport au kitambulisho, anaambiwa atoe kitambulisho cha babu wa babu yake.   Atakitoa wapi?  Ikiwa baba  yake

ni mzaliwa wa hapa na mamake ni mzaliwa wa hapa?.  Mtu yeyote ambaye ni Mmuislamu, ana jina la Kkiislamu huwa anapata

shida kupata kitambulisho au passport.  Aambiwa aende Nairobi.  Tunaambiwa Mombasa ni city, aende Nairobi  kutafuta nini?

 Naomba hii iwekwe kwenye katibaKatiba kuwa mtu yeyote aliyezaliwa Kenya ni Mmkenya.  Babake  amezaliwa hapa.   Haina

haja  kuambiwa  aende  kutafuta  kitambulisho  cha  babu  na  babu  na  babu.   Atakipata  wapi?  Na  wazee  wetu  walikuja  hapa

kufanya biashara na kujenga reli na wakaoa wananchi wa hapa; watarudi wapi?  Kwa hivyo ili liangaliwe katika Katiba.

La  mwisho  ni  kuhusu  MPs;  MPps  wanakwenda  kwenye  bungeBunge,  wanapanga  mishahara  mikubwa  mikubwa  na  kura

wamepewa na sisi wananchi.  Isitoshe mishahara iyale wanatumia kwa miaka mitano.  Sasa  kuna scheme imeletwa ya pension

kwa  Wwabunge.   Sisi  wananchi  ndio  tumewapeleka  hao  Bunge.   Halafu  yeye  anakaa  huko  miaka  mitano.   Akitoka  hapo

akishinda  akishindwa,  anajua  ana  pension  atakula  Atakula  hii  pension  mpaka  kufa  kwake.   Je,  yule  maskini  aliyempa  yule

mbungeMbunge kura atakula wapi?  Naomba hiyo pension isiwekopasiwe na ile pension ya wabunge.  Ni hayo tu.

Com. Wambua: Tutamwita Serafin Charo.

Serafin Charo: Nafanya kazi na shirika la YWCA.  Ningependa tu kutia mkazo katika preamble.   Constitution  Constitution

yetu iwe na preamble na katika hiyo preamble ieleze kuwa Katiba preamble ni ya Mmwanakenya  na  pia  tuweze  kumtambua

Mwenyezi Mungu kuwa ndiye anayewezesha nchi kuwa na maendeleo.

Pili, katibaKatiba yetu iwe na sehemu ya watoto.  Watoto waruhusiwe kuwa na majina na nchi, na mtoto awe Mmkenya kama

amezaliwa na mwanamke Mmkenya au mwanamume Mmkenya.  Pia ni vizuri kuwa mtoto yeyote awe anatunzwa na mama na

baba aliyemzaa.  Hii itazuia watu kuzaa  hapa  na  pale  -  ili  waweze  kuchukua  jukumu  lya  kulea  watoto  ambao  watawaweza.
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Wote wachukuwe majukumu mama na baba.

Pia  tungependa  kuwa  sehemu  ya  akina  mama  ya  affirmative  action,;  si  kusema  kuwa  ni  wavivu  au  wa  chini  lakini  tunataka

kuwainua wafikie lile lengo kuwa kila mama aweze kupewa nafasi ……….…….

(Side A  finishes)

SIDE B – (Continuation)

Hii hali ya kumiliki pia; watu waambiwe kama unaweza kuwa na nyumba kama kumi au ekari  50,  ili wale ambao ni wagonjwa

wa  ku-grap,  wa-grab  mpaka  hapo  ndio  wanawacha  mpaka  walio  na  tabia  ya  kugrab,  wanagrab  mpaka  constitution

Constitution  imewakubali  kugrab    mpaka  hapo  wanawacha  wengine  nao  wanawezea  kuendelea.  Kwa  hayo  machache

nNashukuru.

Com. Wambua:  Ahsante sana kwa hayo machache.   Tutamwita Rehema.  Rehema hayuko?  Nafasi  yake tuipatiempe Mzee

Omar Matano.

Omar Matano:  Jina langu ni Omar Matano ni mkaazi wa Bomu Magongo. 

Kuna Vitu viwili ambayo nataka kuzungumzia:  Ya kwanzmba ni administration ya nchi..   Ya  pili  ni  management  ya  hiilo  nchi

yetu.  Mpangilio ulioyokoi hivi sasa  si  mpangilio  mzuri.  Nchi  yetu  imegawanywa  kimajimbo.   North-eastern,  Coast,  Eastern,

Central.  -  mMpangilio  huu  ni  mbaya  sana.   Ndio  kitu  ambacho  kinaleta  huu  ukabila.   Napendelea  kuwe  na  constituencies,

Kenya nzima igawanywe into contituencies ambayo haita-take care about this tribe,  religion or  anything.  Hivyo ile constituency

zitakuwa  na  watu  wanaozisimamia,  na  wao  yeye  ndioye  watakuwa  MPs.   Constituency  moja  yaweza  kugawanywa  into  4

wards, kila moja iwe na Cchief,  ambaye sasa  anaitwa councilCouncillor.  Cconstituency kama tatu,  nne au tano,  ziunganishwe

ziitwe councilCouncil.   Hiyo councilCouncil ndiyo itakayoweza kukaa pamoja.   Members wake watakuwa nani?  Atakuwa ni

huyo mbungeMbunge na hao Mmachifu.  Hao ndio watakaoendesha mambo ya sehemu hiyo.  

Kila  Mmwanakenya  itakuwa  a-belong  to  a  certain  constituency.   Wewe  mwenyewe  useme  unataka  constituency  gani.

Utakuwa pale ndiko kwenu.  uUkichagua  constituency  yako,  tuseme  ni  ya  sehemu  fulani  basi  hapo  ndipo  penu  sasa;  ukiwa

Mmkamba, Mmkikuyu, Mmtaita e.t.c. itakuwa rahisi kwa serikali kuhudumia watu wa constituency moja.  Hapo ndipo utapigia

kura.   Siku ya watu kuandikisha kura,  wewe itabidi uchukue yako  katika  hiyo  constituency  uliochagua  mwenyewe;.  Sasa  tut

Twampa kila Mmkenya kwake. - hHuna ruhusa siku ya kura ikifika, kuchukua ID card  yako kutoka hapa,  wewe ni Mkamba

na kwenda Uukambani kujiandikisha kura,  wewe .ni Mkamba utoke Ukambani ati uje  hapa  ujiandikishe  kura;  aah!  ID  yako

inaonyesha wazi kwenu kule ulichagua kupiga kura – kule Ukambani.
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Pia ikiwa hapa ndipo pako,  ukifariki hakuna kupelekwa mahali pengine kuzikwa utazikwa papa  hapa.   Hiyo  ndio  upande  wa

administration ambayo mimi naonelea ndio itakayapoondoza hii chuki za ukabila.

Ya pili ni management; management ya nchi yetu haiko mbaya.   Kuwe na parliament,  Jjudiciary na Aarmed Fforces.,   Llakini

ikiwa mtu amechaguliwa kuwa raisRais au prime ministerPrime Minister, whichever the case may be,  ukisha chagua watu wako

lazima uwarudhishie mbungeBunge waende wakapeawe kibali, kuwa watu hawa ni wa kisawa sawa na kweli waweza kushika

wadhifa.  Sio mtu ambaye alichaguliwea kuwa  Aambassador  kwa  mahali  fulani,  kwa  sababu  “wewe  ulisaidia  KANU  katika

kura fulani”.  Kwa maneno hayo,  nakomea hapo.

Com. Wambua: Tutamwita Francis Oduor Otieno.

Francis Otieno: Kwa kipengele changu cha kwanza ningesema kwamba hii mamlaka ya raisRais ipunguzwe asiwe akisimamia

disciplinary  forces  kama  polisiPolisi,  army  ama  prisons.   Mamlaka  haya  yawacshiwe  hao  wenyewe.   They  should  be

autonomous in other  words.   Parliament should have exclusive powers  to declare  war or  any tragedy.   We should have two2

registered political parties on the land and their budget should be provided - thus the ruling party to get 60% and the opposition

 parties  40%.   Aaccording  to  the  structure  and  system  of  government,.   I  think  we  should  adopt  a  parliamentary  system  of

government  in  which  the  Prime  MinisterPrime  Minister  is  appointed  from  the  majority  party  and  the  presidentPresident  is

elected as a unifying figure.

We  should  have  a  system  where  executive  authority  is  shared  between  Prime  Minister  and  presidentPresident.   Central

government to control affairs of the Sstate and the constitution  Constitution should define the powers  of the presidentPresident

and Prime Minister.   President  shouldn’t have powers  to veto what’s been passed  in  parliament.   Thus  parliament  should  be

autonomous.  Disciplinary measures should This needs to be  taken againstto MPs who always miss  Hhouse  proceedings  and

they should even be banned from attending  the  House  and  declaring  their  seats  vacact.   Functions  of  the  presidentPresident

shouldto be defined in the constitution  Constitution. and Iin the  case  of  ID,  we  refuse  the  system  of  paying  money  ato  athe

central policePolice or  anyin policePolice stationStations when you’ve  lost  your  ID;  it  should  be  abolished  because  we  have

gotequal the rights to get them free. 

Mayors to be elected by the people directly and they should at  least  have a degree and councilCouncillors should be Oo-level

people and should have a degree and councillors should serve a 5 year term in office.  Councils should be autonomous; thus the

Llocal government shouldn’t have any powers  to control  them.  The people  should be the ones controlling the councilCouncils

in their region.

Professional  ethics;  I  think  this  is  the  time  the  little  firms  should  be  protected.;   Ffor  instance  at  the  moment,  you  can  find
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someone from India managing firms.  He can’t even speak  English but when he comes here,  he controls  the entire construction

firm as an Eengineer yet we have our own engineers here.   It’s my opinion that thesre,  people  should  be  protected  to  atleast

up-grade our education.

Street children; any person who is responsible should face the court of law.  The concerned parents  should be disciplined.  The

setaxation commission should submit its findings to the public not presidentthe President.  – I mean  eEnquiry commissions that

have been formed, and all other  commissions should submit findings to the public.   Employment aAct  should be established in

companies to avoid tribalism.  Corrupt firms to be punished.  For example, e.g. how can one firm employ one tribe?  This is the

system we don’t want in this country.  We want equal distribution of tribes in all firms.

There should be pPermanent employment after 3 months and all ‘kibaruas’ should be avoided.   Central  Hheads yaani viongozi

wa kampuni wanafaa wachaguliwe.  Parastatal heads to be appointed by special  parliamentary committees comprising of equal

number of 2 parties.   Ruling  and  political  parties  should  be  equally  represented  in  that  committee  to  appoint  the  Pparastatal

Hheads.  Ministers to have portfolios,  which are  in line with their professions.   MPs to work full time from Monday to Friday

and their proceedings televised and aired on Ron television and radios.

After the completion of this constitution  Constitution that we are making, it should be brought to the people  so that we can get

the information from local administration office and all public and amenity centres.   It  shouldn’t ve like now whenUnlike at  the

moment we don’t even know the current Cconstitution.  This is the time it should be brought close to the people  through social

amenities, administration centres and even schools.  Thank you.

Com.  Wambua:  Thank you very much Oduwori.  Sasa tutamwita Mohammed Omar.

Mohammed Omar:  Mimi ni mkaajzi wa Bomu.  Katika serikali tunayotoka,  tunataka mtu ambaye  mwenye  ni  citizenship  ya

Kenya,  .   iIsiweze  kuwa  mtu  anaweza  kuchukua  au  ku-scrap  off  somebody’s  citizenship  kirahisi;  maanake  ina-happen  saa

nyingine,  mtu  anaambiwa  ana  citizenship  ya  mahali  pengine  kwa  hivyo  citizenship  ya  Kenya  inakuwa  scrapped  off.   Hiyo

ningependa isiweo namna hiyo.

Taxation ya serikali ya Kenya imekuwa haina mpangilio wa kisawasawa.   Ingekuwa taxation inafanywa kwa mpangilio, uchumi

ungekuwa umehifadhiwa vizuri kwa kuchukua ushuru kwa wananchi.,  Kkwa mfano kuchukua licence, iwe aina moja tu.   Kwa

upande wa kazi, ningependelea mtu akiwa ameandikwa kazi moja awe kazi yake ni hiyo hiyo.  Unaweza kupata  kuwa wewe ni

mbungeMbunge na pia ni Ssecretary  Ggeneral wa Dockers  Union.   Hiyo  haifai  -  unandikishaji/registration;  mpango  uwekwe

kuanzia birth.  Ikiwa wewe ni Mmwanakenya, registration ianze kwa birth, pale unapozaliwa na isiwe sasa mtu anafika 20 years

na hana birth certificate.  Priority iwe mtu akizaliwa nyumbani kupawe na social services ambazo zitamkata,  awe amejiandikisha

within acertain time kutoka uzaliwe.  Isiwe muda huo umerefuka na kufika miaka mingi sana.   Ikiwa amezaliwa hospitalini, iwe
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registration  inafanywa  immediately  kwa  sababu,  ikiwa  sisi  hatutafanya  mpango  maalum,  wakati  tunapanga  Bbudget  inakuwa

vigumu  na  gharama  ya  census  inakuwa  zaidi.   Ningependelea  katika  hii  mipangilio  ya  katibaKatiba  iwe  registration  ziwe

zimepangiliwa sawa sawa.   Katika ile registration isiwe  shida  kwa  mtu  kupewa  elector’sal  card.   Ifanywe  kutoka  grass  root

yaani at birth, he receives his ID automatically or his electoral card.

Refugees  from  war-  torn  areas;  tunapata  shida  kwa  watu  hawa  wanaotoka  nje.   Wanakuja,  wanakuwa  citizens  kwa

kuhongana.   Ikiwa  kumetokea  wars  and  refugees  are  coming  to  Kenya,  lazima  wawe  registered  kuwa  wao  ni  refugees  na

ikiwezekana wachukuliwe finger prints.  Ahsante.

Com. Wambua: Ahsante sana Bwana Omar.   Nataka  kumwachia kiti Ccom. Salome Muigai.   maanake natakiwa niondoke,

niko na maojiano  kwa  Radio  huko  mjini  kwa  hivyo  yeyote  ataendesha  kipindi  kilichobaki.   Richard  Migoti.   Kama  hayuko

tutampa nafasi Samuel Owino.

Com. Salome: Richard Migoti? – Ahsante sana bwana Wambua.  Samuel Owino?

Samuel Owino: Ahsante macommissioner Commissioner.  Mimi ni mkaajzi wa Kipevu.  Kitu ya kwanza ni juu ya 

Administration; mbungeMbunge akichaguliwa kama presidentPresident,  lazima kazi yake ya  Uubunge  awachie  mtu  mwingine.

Wale  wanaosaidia  serikali  kufanya  kazi  mtaani  kama  wazee  wa  mitaa,  serikali  lazima  iwalipe  pesa  kwa  sababu  hao  pia

wanafanya kazi na kazi wanayoifanya inasaidia serikali na administration.

Uzee; mara nyingi tunaona watu wakifika more than 75 years,  wanakuwa desperate  kwa sababu labda hawana any investment

ama pesa.  Llazima serikali iwe compelled by the constitution  Constitution to set aside funds to help people who live beyond 75

years of age.

Political parties;  lazima vyama vya kisiasa viwe regulated naby katibaKatiba in that,  a political  party  iliyoshindwa  kupata  hata

kiti cha councilCouncillor, lazima iwe automatically deregistered katika kitabu cha Rregistrar of political parties.

Uhusiano  wa  polisiPolisi  na  the  public;  tume   tumekuwa  na  kifungu  ambacho  polisiPolisi  wanakuwa  waki-invoklved  na

kuwanyanyasa  wananchi.   Hiki  ni  kKifungu  kile  kinasema  “the  drunkard  and  disorderly”.   Mara  nyingi  watu  wakitembea

wanashikwa na polisiPolisi halafu  wanaambiwa  “youthey  are  drunk  and  disorderly”.   Asubuhi  unaambiwa,  “wale  walishikwa

usiku drunkard aand disorderly, if you have 500/=  you pay,  no receipt  and then you go home”.  Hiki kifungu kimetumika sana

and  many  policePolice  stationStations  are  using  this  section  to  raisRaise  funds  from  members  of  the  public.   KatibaKatiba

lazima ilinde wananchi kutokana na hiki kitendo.

Uhuru wa kuabudu,  mara nyingi tuna Kkanisa na  Mmisikiti.   Hizi  ndizo  sehemu  kama  nijuavyo  ambazo  watu  wameruhusiwa
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kuabudu  Mungu.   Llakini  tumekuwa  na  situations  ambazo  ikifika  usiku  unasikia  ngoma,  sauti.   At  least  the  constitution

Constitution should grant people a right to peaceful environment.  Mambo za crusades upto very late, - these ythings should end

perhaps not later than 7.00p.m.  Maoni yangu ni hayo.  

Com.  Salome:  Ahsante sana Bwana Owino.  Sasa ningetaka kumwita Bwana Joseph Ngelu.

Joseph  Ngelu:   Natoka  Changamwe  mtaa  wa  Bomu.   Kwa  maoni  yangu,  -  sikuwa  hapa  tangu  asubuhi,  lakini  hata  hivyo

sijasikia walioongea wakitaja mambo ya vita.

Vita;  Kkuna  watu  wanaopigana  mpaka  mwingine  anaua  mwinginewanauwana,  akipelekwa  Kortini  mambo  yanaishia  huko.

Hakuna  ridhaa  mtu  analipwa.   Serikali  imefunga  mtu  huyo  na  ikaishia  huko.   Naomba  sheria  itengenezwe  angalau  mtu

akifungwa, anarudi analipa mtu huyu ridhaa.

Malipo ya hospitali; watu wengi wanakufa manyumbani kwa sababu ya malipo haya.  Watu wengi Kenya ni wale wa mapato ya

chini.  Mtu anashikwa na ugonjwa, ainamaliza wiki na hana pesa ya kwenda hospitalini mpaka mwishowe anakufa.

Mavazi ya mabibi  wetu  ama  dada  zetu:  Mmimi  ni  mzee  nina  bibi  na  watoto.   Kuna  mavazi  mengine  yanayovaliwa  na  akina

mama ambayo ni ya kuaibisha.  Ukiona mama akitembea,  ni mama mzee mwenye watoto  wakubwawengi lakini anatembea ni

kama yuko uchi.  Naomba sheria itengenezwe kana kwamba mtu akionekana na tabia  hiyo,  anaweza  kushtakiwa  na  pengine

afungwe.

MPs:  Mtu  awe  amechaguliwa  kutoka  kwa  eneo  lake,  si  mtu  atoke  Kisumu  aje  kugombea  kiti  Mombasa.  -   nNi  kuyaunga

mkono yaliyosemwa na mwenzangu.  Ni hayo tu.

Com.  Salome: Ahsante sana.  Muthoka?  Karibu.

Samuel Muthoka: Sheria ambayo inaruhusu raisRais wa nchi: katibaKatiba inayosema raisRais awe “above the law”, naomba

iondolewe kabisa kwa sababu above the law ni Mungu pekee  yake -  sio mwanandamu.  Nataka  badala  yake iwekwa ‘under

the law.’  Nafikiri kila kitu kitakuwa sawa.  Itamlazimu yeyote atakayeingia kufuata vile katibaKatiba inavyosema.  Ahsante.

Elimu; kulingana na vile ilivyo sasa, naona elimu yetu haisaidii hata wale wanaofika form four na university.  Kuna wengine hata

haiwasaidii kwa chochote kwa sababu wameanza kusomeshwa kwna calculator ambapo ukimpa hesabu hawezi  kuifanya  bila

hiyo calcutalor.  Naomba ile hesabu na elimu irudiwe ule mtindo wa zamani, -  mtoto kufundishwa kuanzia mwanzo wa hesabu

mpaka mwisho anafanya namna gani.  Pia i.  Iwe kwamba mtoto anaanza standard one au nursery hadi form sixfour. – ili akifika

form six a Atakuwa karibu about 18-20 years na anaweza kutoka na anakuwa elimu hiyo kidogo anaweza kufanya kazi mahali.
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  Mtu wa KCPE ama wa form four,  mwingine anamaliza akiwa na umri wa miaka 9-15  – haiwezi kumsaidia chochote.   Kwa

hivyo  ninaomba  Katiba  yetu  saa  ibadilishe  iwe  mtoto  anaanza  nursery  mpaka  form  four.  hawezi  kusaidika  kwa  vyovyote.

Ibadilishwe iwe mtoto anaanza nursery.

Wazee wale wanaostaafu,  kuna  wengine  hawana  namna  ya  kujisaidia  kwa  vile  hawakujaliwa  watoto.   Serikali  iangalie  wale

wazee  ili  waweze  kuwapatia  pesa  au  kiasi  fulani  kama  kwa  kila  mwezi  sh.10,000  ili  waweze  kuwasaidia  wale  wazee.   Pia

wawe wanaangaliwa kwa mahitaji yale mengine.

Lugha yetu; ningependa katika katibaKatiba iwe kwamba lugha tunayoweza kutumia hapa Kenya ni lugha inayoeleweka  kote

nchini: -  lLugha  ya  Kiswahili.   Na  hii  nyingine  hata  kama  inatumiwa  iwe  ni  lugha  geni  lakini  katika  Kenya  tuwe  na  lugha  ya

Kiswahili ambayo kutoka Bara hadi Pwani kila mtu anaelewana na mwenzake.  Hata sasa  umesikia wengine wakisema tuongee

lugha inayoeleweka.  Kwa hivyo napendekeza kwa Katiba lugha iwe ni Kiswahili.

Vyama vya siasa: naomba katibaKatiba iweke vyama hivi viwe vitatu tu na visiwe zaidi kusudi viwe vinaweza kuendeleza nchi

kuliko kuweka vyama 20 na hakuna vinayofanya.

MP: naomba mtu akichaguliwa kwenda mbungeBungeni kama atapotea miaka mitano, katibaKatiba yetu isimruhusu kugombea

tena kiti kwa sababu muda wa miaka mitano angeyafanya yale.   Amekwenda Nairobi  kisha anaanza kutoa pesa,  “nichagueni”,

na hakuna kitu amefanya.  MP akishagombea mara ya kwanza,  hakusaidia kufanya mradi wowote alikotoka,  asiruhusiwe tena

kugombea ile nafasi.  Ipewe mtu mwingine.  Ahsante.

Com.  Salome: Asante sana na sasa nit Nampa nafasi Diwani Milton Kaleve.

Cllr.: Kaleve:   Mimi ni councilCouncillor wa ward ya Kipevu.   Serikali tunayoitaka nchini iwe ni ya watu wote.   One central

and united government for all the people  of Kenya.   Tunaelewa vizuri ya kwamba Kenya ni nchi ya 42 languages na tunataka

watendewe equally na serikali. 

Ningependekeza  serikali  moja  ikiongozwa  na  Hhead  of  Sstate  kama  presidentPresident,  na  Ddeputy  –  yaani  Vvice

presidentPresident  na prime ministerPrime Minister,  his Ddeputy  na  kuendelea.   Yule  presidentPresident  awe  si  mtu  ambaye

yuko above the law kama vile katibaKatiba inavyosema wakati huu. Tungependa presidentPresident anayeogopa sheria.  

Ningependekeza presidentPresident achaguliwe vipindi viwili vya miaka mitano, akimaliza 10 years kama ni mzuri, ama kama si

mzuri anaweza kuondolewa na wananchi.

Tungependa  serikali  ichukue  nafasi  ya  kulinda  kila  mwananchi  kwa  kuhakikisha  -  kwa  sababu  kuna  wale  wasio  na  nguvu,
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akishikwa na kusingiziwa kwamba alikuwa anakunywa mnazi  ama  amepatikana  akitenda  matendo  yasiyo  ya  haki,  na  hawezi

ku-afford  wakili  kortini,  huyu  mtu  anaenda  kufungwa  straight.   Tumeshuhudia  kwamba  kuna  watu  wengine,  mtu  anaweza

kutenda  maovu  na  akiwa  na  pesa,  akitumia  wakili,  anaachiliwa  na  kwenda  nyumbani.   Ningeomba  katibaKatiba  ya  sasa,

serikali iweze kugharamia mtu yeyote atakayeshikwa na polisiPolisi na kushtakiwa.   Akihitaji utetezi aweze kugharamiwa wakili

na  serikali.   Atafute  wakili  anayetaka  na  serikali  imlipie  gharama,  kwa  sababu  serikali  inaendeshwa  na  kodi  za  pesa  za

mwananchi.   Hatutakubali  wale  watu  wasio  na  nguvu  kunyanyaswa.   Naomba  katibaKatiba  i-provide  mwananchi  na  wakili

akimhitaji  akienda  kortini.   Sitaendelea  zaidi,  nitawacha  Memorandum  ile  kama  kuna  jambo  nimewacha  muweze  kuenda

kuangalia.  Asante. 

Com. Salome: Ahsante Bwana Diwani.  Nitampa nafasi hii Bwana Duncan Mwandangu.

Duncan Mwandangu: Jambo la kwanza ni juu ya land -Ownership of land; ultimate ownership should be by individuals.  The

government has the power to acquire private land for any purpose  but they should ensure they transfer yule ownership of land

to  an  area  of  interest  or  else  compensate  him with  equal  amount  of  money.   Kenyans  shouldn’t  own  land  anywhere  in  the

country but.  t  There should be restrictions for a person to own land in an area  that’s  not  his.   He  should  either  buy  the  land

legally orand be given on rental basis.   There should be 2 national languages. -  English and kiswahili.  The government should

apportion  benefits  from  resources  between  Ccentral  government  and  community  where  such  resources  are  found.   Local

communities where resources are found should own the resourcesm.  The number of political parties should be limited to two.

Moral  and  ethical  qualifications  for  Pparliamentary  candidates  should  be  introduced.   The  presidentPresident  should  have

power  to  veto  legislation  passed  by  parliament  if  the  Bill  is  for  so  that  the  interests  of  some  individuals  and  not  for  the

interestsdon’t surpass those of Kenyans.   The Llegislature should have power  to override the presidentPresident’s veto if he’s

trying to prohibit the Bbill because of his own interest or those of his party. 

Presidential  tenure  should  be  fixed  i.e.  two  terms  for  four  years  each.   The  constitution   Constitution  should  limit

presidentPresidential powers like that of him being above the law.  That is all.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Duncan, hii nNafasi tutampa Wilton Mwema.

Wilton Mwema:  Ningependa  kuwapa  advice  macommissionerCommissioner  ambao  tumewaandika  kazi  kwa  maunufaicipal

yetu, kwamba mwache kupigana katika vyombo  vya  habari  maanake  draft  mtakayoitengeneza,  sisi  wenyewe  hatutakuwa  na

faith  nayo  kama  mtapigana  katika  vyombo  hivyo.   Provincial  administration;  napendekeza  tu-scrap  kabisa  PCs,  DCs,  DOs

maanake  hayo  yaliletwa  na  enzi  za  kikoloni  na  zikiendelea  tutaendelea  kukoloniwa  na  Mmuingereza.   Tugeuze  hizo  posts

tu-create constituencies ambazo kama hizo districts zitabakia, tuwe na Ggovernors ambao watakuwa elected by the people  and

they will be  responsible and reporting to the people.   RaisRais akiwa hayupo humu nchini  kwa  minajili  yake  mwenyewe  ama
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minajili  ya  kiofisi,  yaani  “Ppresident  absentism”;.   Kama  raisRais  anaenda  nchi  za  ngambo  na  pia  Vvice  presidentPresident

hayupo,  tungependa  raisRais  apewe  wadhifa  Kkikatibakatiba  aweze  kuappoint  acting  presidentPresident  kati  ya  mawaziri

ambao wameteuliwa na bungeBunge.  

Ministries; tungependa ziwe entrenchedrestricted in the constitution  Constitution kama ni 20 ziwe 20 -  si ministries zinaundwa

na mtu mmoja.  Akiamka anaunda ministries ambazo hatuwezi kujua.   Maministers ambao watakuwa appointed kwanza wawe

ratified by Pparliament before they’re appointed and they should  have  a  security  of  tenure  -  si  Mminister  kama  haskizani  na

presidentPresident anafutwa kazi.  Their tenure should be 5 years  and a maximum of two terms.   Tu-scrap office of Aassistant

Mministers na tu-create Ppermanent Ssecretaries ambao wana nguvu sana na wawe appointed by Pparliament.

Change of the Cconstitution; this should be made by 2/3  majority of Pparlimentarians but a task force should be appointed by

Parliament to collect views from the public.  

Motions; these should be passed by 51% of the total  number of Pparliamentarians.   Hiyo itapunguza wajumbe tulionao, wawe

wanafanya kazi wasije wakaenda kupokea raisRais katika uwanja wa ndege.  Asante sana.

Com. Salome: Ahsante sana,. sasa nNampa nafasi Ben Simiyu.

Ben  Simiyu:  Mimi  ni  mkaajzi  wa  Port  Reitz.   Ninataka  kuunga  mkono  yalisomwa  na  wenzangu  kwamba  raisRais  apewe

kiwango cha umri, na napendekeza umri uwe 35 hadi 70.   Pia huyu raisRais awe mtu mwenye good moral values.  Above all,

awe na stable family kwa sababu jamii za Kkiafrica zinazunguka katikati ya familia kwa hivyo familia ni muhimu.

Provincial administration iwe scrappedplit kabisa kwa sababu inapropagate corruption.  Tusiwe na hawa kabisa.   If we have to

have  them,  wawe  kama  Ggovernors  and  they  are  elected  by  the  people.   Katika  judiciary,  it  has  to  be  delinked  from  the

executive  and  the  appointment  of  Jjudges,  Cchief  Jjustice,  Ssolicitor  Ggeneral,  Aattorney  Ggeneral  should  be  done  by  the

Jjudicial Sservice Ccommission.  Katika judiciary kuwe na constitutional court.   Hii iItaweza kurahisisha kazi ambazo zinahusu

constitution.   Constitution   Constitution  issues  will  be  referred  to  a  constitutional  court.   KatibaKatika,  bungeBunge,  zile

miswada zilizopitishwa, ziwe vetted na Sspeaker wa Nnational Aassembly alafuhalafu ziwe assented to law.  Kama kuna issues

ambazo Sspeakers amepitisha na ni ngumu basihawezi kupitisha, ziwe referred to a Cconstitutional court.

Parliament  should  have  a  hand  in  Bbudget  making.   Katika  constituencies,  iwe  Constituents  wanaweza  ku-recall  their  non

performingworking  MPs.   Wapewe  mamlaka  ili  wakiona  kizuizi  cha  huyou  mbungeMbunge  ku-toperform,  kuwe  na  sheria

itakayowawezesha kum-warecall na kumu-replace haraka.

Mayor achaguliwe na raia na awe ni mtu aliyesoma, asiwe ni mtu wa kutatanisha councilCouncils.   Apewe mamlaka yote;  awe
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ako juu kusiwe kuna Cchief officers who work above the mayorMayor.  Mayor awe mkubwa wa councilCouncil.

Education; mfumo wa 8-4-4 uwe replaced na mfumo ambao utawezesha what we call middle level colleges … (end of  tape  4)

……………….

TAPE 5

Steven  Musyoki:   Nashukuru  wenzangu  waliotangulia  na  kutoa  maoni  yao  lakini  kuna  mahali  hata  mimi  ningependekeza,

kuhusu uchaguzi wa makamu wa raisRais.  Kiti hiki cha makamu wa raisRais, ningeomba awe akichaguliwa na Wwabunge kwa

sababu  hii  itampatia  nafasi  ya  kufanya  kazi.   Kwa  wakati   uliopita  amekuwa  appointed  na  hii   imekuwa  shida  kwa  wale

waliopita, na Mmakamu wa raisRais watakaokuja kwa sababu hawana nafasi ya kufanya kazi.

Elimu:  tunaambiwa  kutoka  standard  one  hadi  eight  ni  bure  lakini  ningependekeza,  katibaKatiba  inayokuja  kwamba,  schools

zote ziwe zikipelekewa vitabu na equipment.   Mambo ya kusema  elimu ni bure na watoto  saa  zote wanahangaishwa huku na

kule. - nNingeomba ule mtindo, wa zamani, mimi nilikuwa nakuta vitabu, kalamu na vinginevyo katika shule.  Ningeomba kwa

sababu ya gharama iliyotuzidi sana, kwa sisi wazazi, equipment na vitabu zipelekewe watoto shuleni na hii itasaidia jamii maskini

kupanda kidogo na kufikia sehemu.

Security: Wananchi wanapata  shida sana tukiwa na polisiPolisi wetu.   Hili limezungumziwa sana.   Utasikia robbery imefanywa

hapa,  utasikia  nyingine  Mikindani  na  ni  sisi  wananchi  tunauwawa.   Ni  mtu  gani  anayeweka  bunduki?   Wananchi  kweli

wanaweka bunduki nyumbani?  Kweli nchi hii ina  security?   Maoni  yangu  ni  kwamba  kuwekwe  sheria  inayotunza  hizi  silaha

kwasababu zinaumiza mwananchi wa kawaida huku tukiambiwa tuna security.   Unasikia  kuwa  ati  kwa  mitaa  kuwe  na  vijana

sijui wanaitwaje (vigilante) wawe wanalinda mitaa.  Hiyo nikuonyesha askari  wetu hawana kazi.   Ningeomba kuwekwe sheria

kamili kwamba silaha zichungwe zaidi ndio wananchi waache kuteswa kwa kuuwawa huku na huku.

Kuhusu  uchaguzi  wa  Uudiwani  na  mayorMayor:  ningeomba  mayorMayor  yeyote  achaguliwe,  -  awe  ana  degree  ama  hana;

lakini councilCouncillor anaweza kuchaguliwa mtu yeyote awe amesoma au hajasoma kwa sababu huyu mtu ndiye  anakaa  na

watu  kule  mitaani,  anajua  mtaa  uko  namna  gani.  -  mMtaa  wa  Magongo  uko  namna  gani.   Lakini  ukisema  mtu  lazima  awe

amesoma, wasomi ndio wana shida zaidi.  Kwa hivyo mimi maoni yangu ni kwamba Katiba iweke wazi  kwamba  mtu  yeyote

aweza kuchaguliwa Ddiwani, awe amesoma au hajasoma.

Upande wa kazi;  mtu  akiwa  amefanya  kazi,  alikuwa  ni  Managing  Ddirector  ama  Major-  General,  akistaafu  awachane  nayo

kabisa.  Akae nyumbani au afanye biashara zake.  Kwa sababu Kenya ina wasomi wengi.  Kuchaguliwe mtu mwingine msomi,

amemaliza  University  na  hana  kazi  na  anaweza  ku-chair  meeting  vizuri  sana  kuliko  mtu  huyu  ambaye  amekuwa  Managing

Director au Cchairman -  maana hii inachangia umaskini.  Wewe umesoma  mpaka  form  four,  una  Masters.:   Uutasikia  kesho

72



Major-  General  amechaguliwa  kuwa  Cchairman,  kwa  nini?   Ningeomba  katibaKatiba  itengenezwe  kwamba  mtu  huyu

aliyestaafu, astaafu kabisa akae nyumbani.

NSSF;  Wakenya wanapata  shida kuhusu tax.   Utaona kwa tax kuna  NSSF,  NHIF  na  mfanyikazi  mshahara  wake  ni  4,500.

Mtu  ambaye  hakusoma,  amefika  form  4,  na  kwa  sababu  ya  uwingi  wa  watu,  ameshinda  kura  na  kwenda  parliament.

Aanapewa sh. 360,000.  Anaenda kununua unga pale dukani kwa sababu ni Mmwafrika kama mimi.  Mfuko wa unga ni sh.  47

na mwingine anapata mshahara wa Sh. 3,000 na ananunua kwa hiyo bei moja.  Ndio maana hawana wasiwasi huku mwananchi

wa kawaida anaumia.  Ningeomba sheria iwekwe ya kwamba NSSF na hizo tax zipunguzwe kwa sababu zilikuwa za kikoloni.  

Nna  mtu  kama  amefanya  kazi  miaka  10,  amefutwa  kazi,  isiwe  kwamba  lazima  awe  55  years  ndiposa  alipwe  ile  NSSF.

Wanapostaafu hao  hupata  shida  sana  na  hawapati  pesa  zao.   Je  yule  amekufa  baada  ya  kufanya  kazi  miaka  15,  hiyo  pesa

atapata  wapi?  Pengine ameacha bibi yake na si msomi.  Ningeomba kwamba mtu akifanya kazi miaka 10  au  15  na  pengine

amekufa,anapokufa  au  afutwe  kazi,  NSSF  impe  pesa  zake  ili  akajisaidie.   Tumeona  wazee  wakitoa  maoni  yao  hapa.

Wamemaliza 55 years, hiyo pesa mpaka wa leo hawajaipata.  Anaambiwa ajaze form, atume application Nairobi  na huku yeye

anateseka,  hana kazi nyingine.  Kwa hivyo naomba kwa Katiba inayotengenezwa, mtu akifutwa kazi na amefanya  kazi  miaka

kumi aende NSSF apewe pesa zake.

Ukabila;  Wakenya  wengi  wamekuwa  na  ukabila  kwa  sababu  KBC  ni  yetu  na  haituelimishi  kuhusu  Katiba  ndio  maana  leo

tunachangia Katiba ambayo hatuijui.  Ukiniuliza Katiba ya kwanza inasema nini?  Sijui.  Sheria inasema mwananchi wa Kenya

abebe kitambulisho lakini unasikia ya kwamba nitashikwa na Polisi kwa sababu nimeacha kitambulisho nyumbani.  Ningeomba

wananchi wa Kenya wawe wanafundishwa Katiba kila siku ndio sisi tukizungumzia Katiba, tuwe tunaijua.  Thank you.

Com. Wambua: Ahsante sana.  Sasa namtaka Cosmas Nyangweso.  Basi tumwite Kassim.

Kassim Mohammed Mbaru:  Kama jana mlipokuwa Mikindani sikupata fursa ya kuzungumza.  Maoni  yangu  ni  juu  ya  vile

serikali inavyotunyanyasa kwa maana kule kwetu Mikindani kuna plots ambazo wazazi wetu walituachia…(interuption)

Com.  Wambua:  Ikiwa  ulikuwa  na  memorandum  na  huwezi  kungoja,  usirudi  nayo  nyumbani.   Tafadhali  ilete  hapa  na

ujiandikishe kwamba umetupa memorandum na tutaisoma kwenye Tume. Ahsante.  Endelea Kassim.

Kassim  Mohammed  Mbaru:  Kuna  plots  ambazo  wazazi  wetu  wamekufa  kati  ya  mji  wametuachia.   Utakuta  plots  zile,

serikali wameingia kati  na  kutupokonya  na  utaangalia  katika  mji  ule,  kuna  masikini  mafukara  na  mayatima  ambao  hawawezi

kujisaidia.  Utakuta tuliitwa katika ule mkutano tukaambiwa yaani katika kila mwezi tupeleke Sh.  1,500  kama wewe ni fukara

na hauna kazi,  utapata  wapi  shilingi  hizo  1,500  ili  utetee  ile  ploti?   Ploti  umeachiwa  na  babako.   Leo  serikali  imetuingilia  na

kutupokonya ploti eti si zetu.  Kuna haki?  Hakuna haki kabisa  -  kuna mzee niliyekuja naye,  mzee Mwidadi.   Anajua mambo
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yote na mimi ndiye kijana niliyejitokeza kuja hapa. 

Katika  sheria  za  polisiPolisi:  waweza  kukutana  na  polisiPolisi  njiani,  huvuti  bangi  wala  hufanyi  tendo  lolote.   Polisi  yule

atakuchukua na kukutilia bangi katika mfuko kisha ukimwambia hufuti unapigwa makofi mawili na kuanguka chini.   Utaona  si

haki na ile bangi huvuti wewe.  Wewe washtakiwa wavuta bangi na bangi huvuti.  Ile namna, tunanyanyaswa katika nchi yetu.  

Katika ploti, kuna ploti kubwa zinapewa Wwabunge na Mmacouncillor.  Utakuta mtu anachukua ploti hapa hadi Mariakani na

ploti hizo kuna watoto kama machokora ambao waweza kujengewa nyumba na shule ili wakasomea na kupata elimu ili waweze

kujifaa katika miongoni ya milele.  Utakuta machokora tele wanazunguka,  wanaokota  vitu  vya  kula  na  ni  aibu  katika  serikali

yetu  ya  Kenya.   Ili  tuweze  kuwasaidia  chokora  na  mafukara,  tutafanya  nini  ili  tuendelee  mbele?  Leo  hao  machokora

wananyanyaswa kisha utampata mtu anamnyanyasa yule chokora  ilhali  hana  mama  wala  baba.   Haki  iko  wapi?   Mtoto  yule

anazunguka anakuwa mkora, sasa kujikimu anakuja kuiba kisha anakuja anachomwa tyreaili.  Utaona haki hakuna.  

Sisi  tuangalie  namna  ya  kuwasaidia  hawa  ndugu  zetu  machokora  ili  kuwapatia  manufaa  ili  nao  wakapatea  elimu  ili  wapate

kusoma.  Leo utaambiwa mpaka ukitaka kusoma lazima upate elimu ya form four na kuna huyu  yatima,  elimu  ataipata  wapi?

Utakwenda kwa mbungeMbunge naye atakwambia ana mzigo wake, ukienda kwa councilCouncillor pia yeye ana mzigo wake,

ukienda kwa D.O vile vile; Llakini Yesu alisema kila mtu  ataubeba  mzigo  wake  mwenyewe.   Wakati  ule  mtu  atakuja  ubeba

mzigo wake ndipo utajuta mwanadamu.  Kama vile alivyosema nabii Adamu.  Mwenyezi  Mungu  anakwambia  mtendee  jirani

yako kama unavyopenda  nafsi  yako.   Basi  yule  mbungeMbunge  hapendi  nafsi  yake.   Kama  anapenda  nafsi  yake  ingekuwa

anatupenda  sisi.   Vijana  tele  wanazunguka  Kenya.   Hawana  kazi,  hawana  vbazi  wala  la  kufanya.   Vijana  wanazunguka,

wasichana wanazunguka na kutiwa mimba, aibu tunapata.  Kisha inakuja tangazwa kwenye radio ama BBC kwamba msichana

fulani  ameshikwa  na  mvulana  fulani,  ametiwa  mimba,  sasa  unaona  ni  aibu  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.  Kama  tungekuwa  na

maelewano ya kuwasaidia vijana hawa, ingekuwa mwenendo ni mzuri.  Yangu ni haya, ahsante.

Com. Salome:  Ahsante sana Bwana  Kassim.   Nataka  kumwita  Jeremiah  Kalulmayu  na  ningetaka  kusema  kuwa  kikao  hiki

kitakwisha thenashara; kwa hivyo tuelezeni kwa kifupi ili kumpa nafasi mwingine pia.

Jeremiah Kalulmayu: Nataka kuchangia kidogo katika katibaKatiba tuitakayo.  Nataka  serikali ibuni shirika la kushughulikia

bei za bidhaabiashara za wilaya na liwe na uwezo wa kushika na kushtaki wafanyi biashara ambao wanalaghai wananchi kwa

kuuza bidhaa juu kuliko ile imetolewa na kampuni. Makampuni yote ya kutengeneza  na  kuuza  bidhaa  yaamrishwe  na  serikali

kuandika bei ya bidhaa zao.

Kenyan currency isiwe na picha ya raisRais.

Foreigners  shouldn’t  buy  land.   Watu  wa  nje  wasiwe  wanaruhusiwa  kununua  ardhi  hapa  nchini.   Ni  hayo  machache.   Sina

mengi.
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Com. Salome: Asante sana nNinataka kumwita Richard Shikhule

Richard Shikhule: Ahsante mwenyekiti.  Ningependa kuchangia kifupi sana kwa sababu mengi yamekwisha semwa ingawaje

nitataja sehemu chache kama mwananchi wa Kenya.

NSSF;   nataka kulinganisha NSSF  hasa juu ya sheria ya social security  na  identification  card.   Ukiangalia  hakuna  uzito  sana

kuhusu ID card ya mwananchi.  Unapopata ID, mostly utakuja kuipata inahitajika tu nambari yake labda pale ulipoajiriwa kazi

ama  sehemu  nyingine.   Sana  sana  wanaohitaji  ID  card  ni  wale  askari  usiku  wanapotembea.   Lakini  wananchi  wa  Kenya

wanastahili  kuwa  na  sababu  zaidi  za  kuweka  ID  kwa  mfuko.    Akiwa  Mmkenya,  anaangaliwa  maisha  yake  yote  na  ile  ID

inapaswa kumsaidia maisha yake katika nyanja mbalimbali. Kwa nini?  Kuna social life ya mwananchi, kama hana kazi ile  ID

itamsaidia nini? Lakini kama yule angepata  social  security  fund  card  ambayo  itamsaidia  iwapo  hana  kazi  anaweza  kuchangia

kuelekea  kwa  NSSF  ambapo  kwa  muda  unaokuja,   Kenya  tukiwezae  ku-develop  from  third  world  country  tuje  kufikia  a

certain country ambayo inaweza ku-support wananchi kupitia huu mpango wa pension na NSSF  iki-unite pamoja -  kwasababu

hatuwezi kujikuza tukitegemea IMF.  

IMF  na  World  Bank  imepeleka  misaada  nchi  nyingi  lakini  mostly  inawarudisha  nyuma  economically  badala  ya  kuwasaidia.

Ninaweza kuwapa mfano wa Argentina.  Argentina ilisaidiwa na IMF na World Bank lakini walirudi  nyuma  na  economy  yao

iko very poor.   Lakini ukiangalia nchi zilizokataa yale na yakakubali  mipango yao kama NSSF,  walienda mbele,  kwa  mfano;:

Japan, China na  Malaysia.  Ningependekeza badala ya National ID card, tuwe na NSSF  card  ambayo itaweza ku-support  life

ya mwananchi.  Constitution  Constitution  tunayoiandika  inaweza  kuwa  available  kwa  mwananchi  in  a  simple  language,  kwa

yule mwananchi  wa  chini  kabisa  kwa  sababu  wengi  tunaozungumza  hapa,  ukimuuliza  constitution   Constitution  inasema  nini,

hajui  kwa  sababu  tutaipata  kwa  lawyers  na  judges  na  kama  hatuna  pesa  za  kufika  kule,  hatuipati  tena.   Tunaomba  iwe

accessible enough kwa watu wengine.

MPs: delegation of responsibility;. Unapata mwananchi amesomea degree in Economics lakini anateuliwa mtu wa Aagriculture.

Atasaidia  nini  pale?  Ama  amesomea  Aagriculture  anapelekwa  kwa  Hhealth  ama  Ffinance  of  the  country.   Mambo

yakichanganyika vile, tunam-re-shaffle tunampeleka mahali pengine.  That power  should be cut hivi kwamba kuwe na National

Executive Committee ambayo inaweza ku-appoint MPs na wawape according to their professionalism, waweze kusimamia pale

kwa sababu hapo kazi itafanywa vyema.

Education System: ikiwa 8-4-4  ilikuwa na vision ya creating jobs  for every individual and you create  in a simple  way,  that  is,

you  start  very  low.   Llakini  sasa  ile  low,  kwa  mfano  kama  nilikuwa  na  pahali  natengenezea  sabuni  kwa  sababu  sikuweza

kuweka jumba kubwa,  natengenezea kwa  kibanda,  ilivunjwa  kile  kibanda.   Nimerudishwa  to  nothing.   Motive  ya     8-4-4,

nimepelekwa  wapi  tena?   So  let  it  be  abolished  kama  vision  imeisha  kwasababu  hata  Rruler  aki-lack  vision,  people  head
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nowhere.  We should have a visionary education system.

Media Bbill: There should be freedom for  people  to  write  information  and  kama  hiyo  information  haikubaliki  kwa  sababu  si

sawa,  let mwenye ameandika a-face  charges in court.   Akikosa kufanya vile,  aweze  kutolewa  pale.   Hii  itasaidia  kuendeleza

mambo vyema kama inavyohitajika.  Ahsante.

Com. Salome: Ahsante sana.  Ningetaka kumwita Mwenye Pembe Kombo.  Karibu. 

Mwenye  Pembe  Komboe:  Mimi  naunga  serikali  ile  ile  ya  majimbo.   Kwa  sababu  naitaka  serikali  hiyo,  nilikuwa  naona,

Kilindini  ni  hapa  lakini  ofisi  iko  Nairobi.   Ingekuwa  serikali  ya  majimbo,  hilo  halingekuwapo.   Airport  iko  hapa  lakini

wafanyikazi walitoka Nairobi wakaja kuandikwa kazi hapa.  Jimbo lenyewe ndilo litakalo panga sheria.

Polisi;  nashikwa  na  sukari  mkononi  na  mkate  wa  bofulo  mkononi,  nalala  polisiPolisi  mpaka  asubuhi.   Napelekwa  kortini,

ninaambiwa  nimelewa  –  nimelewa  sukari  na  mkate  wa  bofulu?  natozwa  Sh.  60,  tembo  tangu  nizaliwe  sijanywa  hata  robo.

Naambiwa nimekunywa tembo nikakubali,  maanake ukikana unarudishwa ndani na kupelekwa  kortini  baada  ya  miezi  mitatu.

Ni hayo tu.

Com.  Salome: Ahsante sana Mwenye Pembe Kombo.  Sasa ni John Odadu, hayuko, Stephen Ochieng Odindo.

Stephen Ochieng Odindo: Maoni yangu ni kutokana na yale mambo ya rRasilimali; si mtu wa kutoka nje aje  aweke rasilimali

katika nchi yetu.  aAwe anaanza biashara za  duka  kama  wengine.   Tunataka  sheria  iweko  mtu  akija  kuweka  rasilimali  zake

kutoka nje kwa taifa letu, awe na kampuni inayoweza kuajiri watu  mia  moja  au  zaidi.   Na  watu  hao  waajiriwe  permanently.

Ambapo ni  mtu  anapata  pesa  zake  mwisho  wa  mwezi.   Si  mtu  aajiri  watu  watatu  halafu  anashindana  na  the  locals  kufanya

biashara reja reja.  Hizo biashara reja reja zapaswa ziachiwe sisi na wakati  ambapo anakuja na kampuni yake akaijenga hapa,

yatakikana kuanzia supervisor hadi chini wawe ni watu wa hapa hapa wenyewe.  Si  mtu  kutoka  nje  awe  ni  foreman,  awe  ni

sarangi, basi watu wa hapa watafanya nini?

ID; hiyo mambo ya ID ingewezekana tungescrap maana huyu mtu mmoja ana mizigo mingi.  Kuna birth notification, akizaliwa

lazima apewe, kuna birth certificate na ID anafaa atafutiwe.  Huyu mtu akitaka kusafiri lazima awe na pass.  Vyote hivi vya nini?

  Ingelifaa kama mtu   angekuwa  na  pass  imetosha  halafu  passport  ingeundiwa  mtu  ili  anapotaka  kufanya  lolote,  ile  passport

inamsimamia badala  ya ID.  Sasa  tunarahisisha  kazi  ambapo  ingekuwa  kama  wewe  mtu  mmoja  badala  ya  kushugulikia  kazi

zingine, washughulikia ID.

Uwezo wa bungeBunge; mbungeMbunge ana uwezo wa kumfuta raisRais kazi,  lakini ule mbungeMbunge nani ana  uwezo  wa

kumfuta kazi?   Unapata  mbungeMbunge  kwa  sababu  wamehitilafiana  na  raisRais  kule,  wanasema  lazima  tutamng’oa.   Sasa
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yeye  akihitilafiana  na  sisi,  nani  atakayemng’oa.   Tunaomba  hivi,  mbungeMbunge  akishachaguliwa  si  aende  akakae  kule

mbungeMbunge, akitukosea sisi, tuna uwezo wa kumng’oa hata sisi.  Hivyo hivyo  iambatane  hata  kwa  councilCouncillors  na

mayorMayor.

Uchaguzi wa mayorMayor; inatakikana achaguliwe na wananchi directly na akiingia, anaingia na ofisi yake yote kuanzia Ttown

Cclerk  na  Ttreasurer.   Councillors  wako  pale  ku-oversee  mayorMayor  aendesha  kazi  yake  vipi.   Kama  ni  vibaya,  wale

councilCouncillors wawe na uwezo wa kumpigia kelele na sisi tuliomchagua, tuwe na uwezo wa kumng’oa.   Ni hayo machache

tu.

Com. Salome: Ahsante sana.  Sasa nampa nafasi Michael Magakutie.  Kama hayuko Ndambuki Mutie.

Ndambuki  Mutie:  Mimi  ninataka  kuchangia  juu  ya  uUchaguzi;  Nnataka  tume   Tume  ya  Uuchaguzi  iwe  huru  kwa  sababu

hatujahakikishiwa tume  kama Tume hiyo iko huru.  Kwa sababu saa hizi Mmweshimiwa Kivuitu hajui uchaguzi ni lini.  Twataka

commissionerCommissioner kama ni Bwana  Kivuitu,  awe  anatangazia  wananchi  uchaguzi  utakuwa  lini  Wwabunge  wakiingia.

Hiyo  imechukuliwa  kama  silaha  ya  uchaguzi;  hakunaa  mtu  anajua  uchaguzi  ni  lini.   Hiyo  nataka  iwe,  yule  atakayekuwa

commissionerCommissioner wa Uuchaguzi awe anatueleza sisi wananchi, uchaguzi utakuwa lini.  

Kuhusu habari ya foreign investors; twataka foreign investors wawe wanalindwa kwa sababu imekuwa ni njama ya mapolitician

wengine kuingilia foreign investors huku wakikimbia na kusema uchumi ni mbaya kwa sababu wanaingilia na kutaka shares  hata

kutoka kwa makampuni yao ama kupewa fedha ya kufanya campaign.  Ndio unaona swala la kazi,  hakuna Kenya kwa sababu

foreign investors washakimbia kwa maswali  haya.   Kwa  hivyo  naomba  katibaKatiba  ijayo  ilinde  foreign  investors.   Vile  vile

imlinde mfanyikazi kwa sababu amedhulumiwa vya kutosha.   Utamwona  mfanyikazi  amefanya  miaka  55  na  hajapata  pension

yake.  Hilo swala la kufanya kazi kama umefanya 55, twataka katibaKatiba ijayo, ukishastaafu, pesa  zako ziko tayari.   Hakuna

kuambiwa kuja na mambo hii, hiyo hatutaki katika katibaKatiba ijayo.  Vile vile twaomba, katibaKatiba ijayo upande wa elimu,

iwe free.  Iwe kutoka nursery hadi std. 7 and std. 8 iwe free na mzazi yeyote ambaye hatapeleka mtoto shuleni, achukuliwe na

katibaKatiba ijayo hatua; kwa sababu shule itakuwa free.

MPs and councilCouncillors; tunataka wawe wana- serve 2 terms kama vile raisRais Moi.  Sio kusema eti raisRais a-serve  two

terms.   Hao  vile  vile  tunataka  wa-serve  two  terms  kwa  sababu  huu  uongozi  wa  MPs  and  councilCouncillors  umekuwa  ni

uongozi  wa  ukoo.   Hiyo  twataka  sheria  ikuwepo.   Kkwa  kumalizia,  nataka  sheria  vile  vile  imlinde  Mmwanakenya  mahali

popote anapoishi kwa sababu tunaona sehemu zingine kambazo ni North Eeastern,  Eastern na sehemu zingine, ni kama hakuna

security  ya  kutosha.   Tumesikia  watu  wamekufa  na  ilhali  tunahakikishiwa  tuko  na  security  …………….  (interruption  by

commissioner)

Com.  Salome:  Hebu  nipe  dakika  moja.   Mwingine  tTulikusikiliza  ulipozungumza  sasa  ni  nafasi  yako  kuwasikiza  wengine.
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Kassim nawe pia tulikusikiza sasa ni nafasi yako kumsikiza mwenzako.  Ahsante. 

Sasa nataka kumwita mzungumzaji wetu wa mwisho wa kikao hiki naye ni Mohammed NGolto.

Mohammed NGolto: Kwanza ningependa kuelieza tume  Tume hili yla katibaKatiba ifikirie sana juu ya utangulizi.  Ikiandika

isiwe kama ile katibaKatiba ya zamani ambayo haina utangulizi.  Utangulizi wenyewe uwe comprehensive na  uwe  na  kila  kitu

cha kueleza,  watu wa Kenya ni wapi?  Wanaishi wapi?  Ni kabila gani zilizo nyingi katika sehemu gani (constituency).?  Hiyo

itambulike  kwa  sababu  kuna  wengine  wako  more  Kenyan  than  others.   Ukienda  kuchukua  kitambulisho  unaambiwa  wewe

ukiwa  kabila  fulani  huwezi  na  kabila  fulani  hata  kama  ni  mzungu  unamwona  ni  mzungu,  akiitwa  Kariuki  yeye  anapatiwa

kitambulisho.  Hiyo ikifanywa namna hiyo itaondoa kwa sababu watajulikana fulani kwao ni Kenya. 

Kitu kingine ni mambo ya culture.   KatibaKatiba  yetu  isiwe  ni  kwenda  kutafuta  sijui  India,  South  Africa.   Iandikwe  kufuatia

maadili  ya  Kenya  na  Kenya  ina  kabila  nyingi,  kwa  hivyo  isiwe  na  haja  ya  kutafuta  culture  gani  au  kufuatia  mpango  gani.

Ufuatiwe mpango wa Kenya yenyewe.

Kubadilisha  katibaKatiba;  kama  ilivyo  sasa,  Wwabunge  kama  2/3  wakiketi,  wanaweza  kubadilisha  katibaKatiba.   Hiyo

isiweko;,  katibaKatiba iandike wazi wazi kuwa kama katibaKatiba inataka  kubadilishwa,  ni  wananchi  wenyewe.   Na  ni  nani

atakayewafundisha wananchi juu ya kubadilisha?  Tunaylo  tume   Tume  hili  yla  uchaguzi,  inaweza  kuwafundisha  wananchi  na

ikiwa  patafanywa  referendum,  wao  ndio  watasimamia  na  kuhakikisha  kuwa  sio  wajumbe  wawili,  watatu  au  hata  hiyo  2/3

kuchagua uchaguzi.

Citizenship/Uuraia; raia ni yeyote yule  aliyetambuliwa  katika  preamble  kama  ni  Mmwanakenya  wa  sehemu  hiyo;,  kwa  hivyo

yeye awe ni automatic raia.  Nna vile vile, kama wengine walivyosema ingekuweko nafasi ya dual citizenship, kwa sababu kuna

wengine watazaliwa Uulaya, amechukua uraia wa kule lakini yeye ni Mmwanakenya kwa hivyo akitaka,  apatiwe  sio  kubagua

bagua.

Political parties;  nataka katibaKatiba  hii  yetu  mpya  iI-limit.   Kwa  sababu  ikiwa  kila  mmoja  anatafuta  njia  ya  kujipatia  pesa,

anasema anafanya chama.  I-limit hiyo number, ikiwa ni vitatu iwe hivyo visiwe vingi.  Funding, wasipewe pesa  ya public kwa

sababu public wanatoa VAT, wanatoa income tax,  wanalipia bungeBunge tena  whao  walipie  vyama?.   Wapate  pesa  kutoka

membership yao.   Wale members wakiwa ni members kweli wana vyama, si kujiandikia majina nyumbani, -  watawalipa pesa

zile na marafiki zao wakiwa ni  matajiri  au  maskini.   Lakini  hao  marafiki  zao  wawe  ni  Wwanakenya  sio  pesa  za  kutoka  nje.

tunajua kuna serikali moja ambayo ina pesa,  imechafua serikali nyingi kwa kutoa  pesa  ili  kuharibu  nchi.   Kwa  hivyo  pesa  za

namna hizi zifund serikali.

Com. Salome: Malizia tafadhali.
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Mohammed  NGolto:  La  mwisho,  ni  kuwa  wananchi  wapatiwe  ruhusa  ya  kuondoa  Wwabunge  wao.   Si  Wwabunge  iwe

wakishachaguliwa awe yeye ni  pale  pale.   Vile  vile  Wwabunge  wasilipwe  kwa  pesa  za  kuhudhurmia  katika  bungeBunge  tu.

Walipwe kwa kuhudhuria katika chamber za debate.   Namna hiyo.  Kwa ufupi, hayo ndiyo nilikuwa nataka kuyaeleza juu ya

katibaKatiba hii mpya ambayo ikiwa itafikiria hayo, itasaidia wananchi.  Ahsanteni.

Com. Salome:  Nami ningetaka kukushukuru  sana  mzee  kwa  kutufungia  na  hapo  tumefikia  mwisho  wa  kikao  hiki  cha  tume

Tume  ya  Mmarekebisho  ya  katibaKatiba  katika  kikao  hiki  cha  bungeUakilishi  Bunge  cha  Changamwe.   Kwa  niaba  ya

wanatume wenzangu, Professor  Okoth Ogendo,  Ayonga  na  pia  Musili  Wambua  na  kwa  niaba  yangu  mwenyewe,  ningetaka

kuwashukuru  sana  kwa  kuwa  nasi  kutoka  asubuhi  na  nataka  kabla  hatujamaliza,  kumwomba  mmoja  wetu  atufungie  na  dua

kwani tulianzisha na dua.  Tafadhali nani angetuombea?  Madam anataka kuomba.  Ahsante.

Madam: (aliyejitokeza kuomba): Tufunge macho tuombe.  “Baba katika jina la Yesu tunakuja mbele zako tukisema ahsante.

  Ahsante  Bwana  kwa  kuwa  umeongoza  vikao  hivi  viwili,  huko  Mikindani  na  hapa  Changamwe.   Tunajua  kwamba

katibaKatiba hii iko  katika  mikononi  yako.   Tumekuomba  Bwana  muda  huu  wote  ukaweza  kutulinda  na  kutuongoza  katika

mambo haya.  Na  sasa  tumefika mwisho wa kikao hiki Bwana,  ukaweze kutuongoza katika safari zyetu ya kurudi.   Ukaweze

kuongoza commissionerCommissioners Bwana, mawazo yao ukayaweke sawa sawa ili wakatende sawa sawa na matakwa ya

Kenya.   Tunamwombea kila Mkenya katika nchi hii ili aweze kutoa maoni yake sawa sawa na yale ambayo ni  mapendekezo

yake.   Naomba Bwana ukaweze kutulinda, kutupa amani katika nchi yetu.   Nimeomba  haya  machache  kupitia  jina  tukufu  la

Bwana wetu Yesu Kristo aliye Bwana na mkombozi wetu.  Amen”.

Meeting ended at 5.00 p.m.

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&Asante sana bwana Ibrahim Musa nafikiria kuna

swali moja hapa.
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