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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, CHANGAMWE  CONSTITUENCY, ON TUESDAY, 30TH APRIL 2002
HELD AT QUEBEC PRIMARY SCHOOL

Present 

1.  Com. Pastor Zablon Ayonga
2. Com. Salome Muigai
3. Com. Paul M. Wambua

Absent with Apologies

1. Com. Prof. H W O Okoth - Ogendo

Secretariat in Attendance:

1. Eunice Gichangi                                -        Programme Officer
2. Phillip Mollo                                -        Asst. P/Officer
3. Regina Obara                                -        Verbatim Recorder
4. Nancy Mwangi                                -        Sign Language Interpreter

The meeting started at 8.35 o’clock with Com. Zablon Ayonga in the Chair.  

Silvia:  Nachukua fursa hii kuwashukuru nyote, kwa kuja hapa asubuhi ya leo; ijapokua kuna manyunyu.  Mbele yenu leo tuko

na Com. Salome Muigai na Com. Pastor Zablon Ayonga.  Kwa hivyo kabla hatujaanza mjadala wetu wa leo,  nitamuuliza moja

wetu atuongoze kwa maombi.

Prayer:  Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, mema na mazuri hapa duniani.   Twakuomba

ewe  Bwana  Mungu,  utuongoze  katika  kikao  hichi,  tuweze  kufikia  maazimio  tulio  kusudia.   Na  pia  uturudishe  salama,  kule

tunako toka.  Ewe Bwana Mungu twakuomba utuongoze salama.  Amina.

Silvia:  Asante  sana, nataka ni wakaribishe Commissioners wetu ili tuendelee na mkutano wetu.

Com. Salome:  Asante sana Silvia, asante sana kwa kufika mimi jina langu ni Salome Wairimu Muigai, na kama mlivyoambiwa

mwenzangu hapa ni Com. Pastor  Ayonga; na tuna  furaha  kubwa  kufika  hapa  Changamwe.   Ningetaka  kukitangaza  hiki  kua

Kikao cha Tume ya Marekebisho ya Katiba ya Kenya.  Sisi huanza kikao chetu saa mbili asubuhi, na kumalizia thenashara. Leo

tumechelewa kidogo, kwani watu tayari wanajiandikisha, lakini shughuli zetu huanza saa  mbili na kumalizia thenashara.   Wakati
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mwingine  ikifikia  saa  sita  unusu,  sisi  tutakivunja  hiki  kikao,  na  kukiairisha  ili  watu  waende  maombi;  halafu  ikifikia  saa  nane

tutakianza tena.  Sisi kwa kikao chetu kwa kawaida,  tunatumia lugha mbili, tunatumia lugha ya Kiswaili,  na pia tunatumia lugha

ya Kingereza. Kama vile mnavyotuona hivi, tunatoka Bara, Kiswaili hatukielewe vizuri kwa hivyo mtatusamehe tukivunja vunja;

lakini pia  waingereza wanaposikia tukizugumza lugha yao; pia wao wanakua na samahani kubwa na ya kutuachia  tuzugumze,

mradi tuelewane.  Kwa  hivyo  leo  hatukizungumzi  Kiswaili  vizuri  ipasavyo,  lakini  twakizungumzia  kwa  minajili  ya  kuelewana.

Kwa hivyo ikiwa mnatuelewa, mtusamehe kwa kukosa  kuzungumza  vizuri.    Tutajitahidi  vilivyo  lakini,  ili  tuweze  kuwasiliana.

Lakini ukiweza kutumia lugha yeyote ya Kenya ni sawa mradi tu utueleze kabla ili tuweze kutafuta mtu anayeweza kututafsiria ile

lugha.  

Leo  unaweza  kuja  hapa  ujieleze  wewe  binafsi,  na  maoni  yako.   Pia  unaweza  kuja  hapa  kukisimamia  kikundi  chako  kilicho

sajiliwa.  Isitoshe,  ikiwa  wataka  kusimamia  kikundi  chochote  kile  kingine;  hata  kama  hakijasajiliwa,  pia  tutakupa  nafasi  ya

kuyatoa  maoni  yako,  ndio  isaidie  Katiba  yetu  ya  Kenya.   Ukija  hapa  tutakupa  muda  fulani  wa  kujieleza  kwani  tunataka

kumsikiza kila mtu.  Ukiwa wewe una maandiko,  yaani una memorandum utatuachia.   Tutakupa dakika tano ili kumulikia yale

makubwa  kwenye  maandiko  yako.  Sio  kusoma  neno  kwa  neno,  kwani  hiyo  itachukua  muda  mrefu,  na  tungetaka

kukuhakikishia  kua  tukiyapeleka  haya  kwenye  Tume;  yatasomwa  neno  kwa  neno.  Lakini  wakati  huu  tukikupa  dakika  zako

tano, naomba uelezea tu yale makubwa makubwa, yale mengine yatasomwa na Tume.  

Ikiwa huna maandiko yeyote nitakupa dakika kumi, ili uweze kujieleza.  Ukisha maliza kupeana maoni yako,  nitawaomba wana

Tume kukuuliza maswali na wewe uyajibu.  Hayo  maswali  ni  ya  ufafanuzi  tu  ili  tukuelewe  vyema.   Hatutakuuliza  maswali  ya

kuingia kwenye mjadala,  ya  kukubaliana  au  kutokubaliana  nawe.   Pia  nitawapa  nyinyi  mlioketi  huko  nafasi  ya  kuuliza  swali,

lakini pia hilo swali litakua la ufafanuzi tu, ukiingia kwa swala la mjadala, kumpinga mwenzako au kukubaliana naye;  mimi kama

mwenyekiti, sita kuruhusu uendelea na hayo maswali.   Huu sio wakati wa mjadala, huu ni wakati wa kusikiza kila mtu na maoni

yake.   Ikiwa wewe hukubaliani naye basi  utampa nafasi yeye atoe  maoni yake,  utampa heshima zake;  nawe wakati  wako wa

kuzungumza  ukiwadia  utapeana  maoni  yako  naye  pia  atakupa  nafasi  yako,  na  heshima  zako.   Ukishamaliza  kuzungumza

utajisafirisha kwenye hiyo meza ukiwa na maandiko utampa yule, baada ya kujiandikisha.  Ukiwa pia na ukanda wa tape,  kama

umenasa  habari  zako  kwenye  diskette  au  kwenye  tapes,  pia  hiyo  tutakubali.   Kwa  hivyo  yale  yote  umeleta  kwenye  Tume

tafadhali usirudi nayo.   Hata ukiwa haujapata  nafasi  ya  kuzungumza,  unaweza  pia  kupeana  memorandum  yako,  itaenda  kwa

Tume  naitasomwa.  kusomwa.   Na  kwa  hayo  basi  ningetaka  kumpa  nafasi  mzungumzaji  wetu  wa  kwanza  Mohamed  Faki.

Pahali pa kuzugumzia ni pale,  hiyo desk pengine itakukumbusha siku zaki darasani.  Unayo memorandum?

Mohamed  Faki:   Ndio,  niko  na  memorandum.   Na  utaniwia  radhi,  kwa  sababu  kuna  mambo  mawili  matatu  ambayo

ningependa kuyazungumzia.   Kwa jina kwanza naitwa Mohamed Faki, mimi ni wakili kikazi; na ni mwenyekiti wa Changamwe

Muslim Association.  Na furahi kwanza kupewa fursa hii kuweza kutoa maoni yangu na maoni ya ndugu zangu, kwa Tume hii ya

kurekebisha Katiba.  
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Kabla ya uhuru eneo la Pwani yaani Ten Mile Coastal  Strip,  iliokuwako si koloni ya Uiengereza.  Ilikuwako ni protectorate  ya

Muiengereza ambayo alikua anasimamia kwa niaba ya Sultan wa Zanzibar.  Kosa  la kwanza lililotendeka ni kwamba sisi, babu

zetu, na ndugu zetu, waliokuako wakati  ule hawakushauriwa,  kama  tuweze  kubakia  katika  Sultani  ya  Zanzibar;  ama  tuweko

katika Kenya mpya.  Lakini serikali ya Uingereza ilifanya bidii, na ikaleta Tume ile ya James Wolfensen Commission; ambayo

katika  report  yake  ya  1961,  ilieleza  mambo  matano  ambayo,  sisi  kama  wakazi  wa  sehemu  hii,  tulizungumzia  juu  ya  Kenya

mpya.  

Mambo haya yalihusiana kwanza na uhuru wa kuabudu.  Wakazi wa eneo ili wengi wao walikua ni Waislamu kwa hivyo uhuru

wao  wakuabudu  ulikua  ulindwe.   Pili,  ilikuako  inahusiana  na  mali  za  Waislamu  na  taasisi  zao.   Tatu  ilikua  inahusiana  na

administration, yaani utawala.  Wakati wa Uhuru sisi tulikua na mfumo wetu wa utawala.  Tulikuako na madiwali, tuko na mudiri

na wote hawa walikua ndio watala wetu, katika kila sehemu, katika ukanda wa Pwani.  Jambo la nne lilikuako ni elimu yetu.  

La  tano  lilikuako  ni  mahakama  za  Kadhi.   Lakini  jambo  la  kusikitisha  ni  kwamba  baada  ya  uhuru,  mambo  haya  yote

yalipuuzwa,  na  kwa  kupuuzwa  ni  kua,  mpaka  sasa  katika  district  ya  Mombasa;  hatujakua  na  DC  Muislamu,  isipokua  Ali

Korane.   Na  Ali Korane  aliletwa, sio kwa  sababu,  sisi  tulipenda,  aliletwa  kwa  sababu  kulikuwako  na  mkubwa  fulani  katika

serikali, ambaye alipendekeza yeye aletwe.  Jambo la pili ni kwamba, PC mpaka sasa tumekua an mmoja peke yake Muislamu,

Yusuf Haji, ambaye vile vile aliletwa, sio kwa mapenzi yetu sisi, lakini kwa mapenzi ya kiongozi Fulani, sehemu fulani.  Jambo

lingine pia la kusikitisha ni kwamba, kufikia sasa katika Pwani, tuna mtu mmoja peke yake, ambaye ameteuliwa kama Judge wa

mahakama kuu:  Justice Mbogoli Msagha peke yake.  Miaka thelathini na nane,  thelathini na tisa ya uhuru, sisi watu wa Pwani,

ambao tulikua tunautawala wetu ta kila mambo yetu, tumekua tumeweza kutoa Judge mmoja peke  yake,  kwa mahakama kuu,

hilo ni jambo la kusikitisha sana.  Jambo la tatu ni kwamba sisi hatujapewa nafasi ya kuhubiri au kuendeleza dini yetu, kulingana

na dini yetu inavyosema.  

Tumepata nafasi wakati  mwingine, ya kuleta wahubiri kutoka sehemu zengine, lakini  wahubiri  wale  wamefukuzwa  na  serikali.

Ardhi za Waislamu ambazo  zilikuwako  zilindwe  na  Katiba  mpya,  kwa  mfano  Mazrui  Trust  Land,  serikali  imerudi  nyuma  na

kupuuza sheria, na kutaka kuzigawanya ardhi zile; kwa watu tofauti tofauti.   Hayo ni mambo ambayo yote tulikubaliana wakati

wa  Katiba  1961.   Report  ya   Wolfensein,  nafikiri  mumepewa  nakala,  yote  hayo  yalikubalika.    Vyombo  vyetu,  kama  vile

Mombasa Polytechinic, ambavyo ni vyombo vya Kislamu, kuendeleza elimu ya Waislamu, pia zimechukuliwa na  serikali.  Hivi

sasa Aga Khan Foundation,  yachukua skuli zake kutoka kwa serikali.   Na  sisi  kama  wakazi  wa  Pwani,  tunaomba  kwamba,

vyombo  vile  vya  elimu  kama   vile  Mombasa  Polytechnic,  Hamisi  Secondary,  na  vinginevyo,  vyote  tuiregeshewe  wenyewe.

Kwa sababu zile ni mali yetu, zilikuako zimejengwa hususan kutusaidia sisi Waislamu.  

Sasa  katika  maswala  ya  ardhi  pia,  tumeona  kwamba  ardhi  zetu  nyingi  zimenyakuliwa  na  serikali,  na  kupewa  watu  kutoka

sehemu za bara.   Hatusemi kwamba ni vibaya, lakini nafasi zile kwanza ilikua tupewe sisi.   Schemes  kama  hizi  za  Mikindani,

ambako babu zetu na ndugu zetu walikua wakiishi, hivi sasa  wote wameondoka,  wanaishi maporomokoni huko chini.  Scheme

kama hizo zilikua zinapaswa kutufaidi sisi mwanzo.  Court za Kadhi ambazo zilitambuliwa wakati ule, hivi sasa  hazitabuliwi; ziko
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tu kwa kua ziko, lakini hazina nguvu yeyote.   Kwa mfano sisi kama Waislamu twajua mambo yetu yanapoamuliwa na  Kadhi,

yanatakikana kua ni mwisho.  Lakini utapata  kwamba kuna maswala mengine ambayo Kadhi hana uwezo wa kuyasikiza, kwa

mfano  mambo  ya  guardianship  of  infants,  kuhusu  kulea  watoto  kukuza  watoto;  inasemekana  kwamba  sheria  ya  Kiingereza,

English Law, applies in preference to Muslim Law.  Hilo ni jambo ambalo sisi kama Waislamu hatulikubali, na lazima liangaliwe.

  

Tunaona  pia  kwamba,  katika  maswala  ya  sheria  vile  vile  pia,  kumeletwa,  married  women’s  property  act,  ile  inahusiana  na

ugawanyaji  wa  mali,  kati  ya  bibi  na  Bwana  wakati  wanapoachana.   Sisi  Waislamu  tuna  sheria  yetu  na  kuachana  kuna  haki

ambazo  bibi  anapewa  na  sheria;  kwa  hivyo  haki  zile  ziheshimiwe  vile  vile,  kama  Koran  inavyosema  na  sura  za  Mtume

zinavyosema. Lakini, married women’s property act sisi haituhusu; ilianzishwa katika Uingereza miaka mingi uliopita, haituhusu.

Tunataka tuendeshe mambo yetu kulingana na sheria yetu za Mwenyezi Mungu inavyosema.  

Kwa  hivyo  katika  kuyaeleza,  na  kuyatatua  matatizo  haya,  tumependekeza  kwanza  kabisa.  Mahakama  za  kadhi  ziongezewe

nguvu.  Hatutaki Rufani za kutoka kwa mahakama ya Kadhi ziende kusikizwa na Judge ambaye si Muislamu.  La pili, ushauri

wa Kadhi hauheshimiwi. Tungependa kuwe na moja kwa moja,  mahakama  ya  Kadhi  ambayo  itashughulikia  rufani  za  Kadhi;

zisimamiwe na Waislamu wenyewe.  Hali iliyoko sasa  ni kwamba ma-judge wa high court  ambao wanasikiza rufani za kutoka

mahakama ndogo za Kadhi,   ni wachache  sana  Waislamu  ambapo  haiwezekani  kupewa  nafasi  za  kusikiza  rufani  zile.   Kwa

hivyo iwe mahakama kando ya high Court, ya Waislamu kusikiza arufani kutoka kwa Kadhi, na koti zingine za Waislamu.  

Jambo la pili ni kuhusu swala la ardhi: Twapendekeza kubuniwe Tume ya Kikatiba, kushughulia maswala ya ardhi katika Pwani.

  Kuwe na permanent Constitutional Commission, kushughulikia maswala  ya  ardhi  katika  Pwani;  na  hii  itashughulikia  mambo

yafuatayo.  Kwanza kabisa, kusimamia ardhi ambazo ni za public.  Pili, kuangalia maswala ya kutumia ardhi ambayo haifanyiwi

ulikulima.  Tatu, kutatua matatizo tofauti baina ya landlords na tenants.   Hii nitasisitiza kwa sababu,  kwa mfano eneo la Mvita,

kuna wakati fulani serikali ilitoa agizo kwamba, ardhi zile zigawanywe, na wauzie wale watu wenye majumba.  Hapa Mombasa

tuna system ambapo, mtu anaweza kumiliki nyumba, lakini hamiliki ardhi.  Yaani you own the house,  you have a house without

the  land.  Na ile imekua ni mfumo, kwa sababu wetu wengi wameweza kujenga nyumba, na wanaishi katika sehemu kama hizi.

 Lakini sasa kumetokea matatizo.  Unasikia wanasiasa wanasema,  sijui landlord ambao wana-charge kodi perpetually.   Lakini

tukiangalia, ni kama lease,  ambazo serikali  wanapeana  kwa  wananchi.   Unapewa  standing  premium,  kikwetu  inaitwa  mkate,

baadaye unalipa kodi  kila  mwezi.   Kama  ni  mia  moja  mia  mbili.   Kwa  hivyo  ili  ni  tatizo,  limekua  tatizo,  kwa  sababu  wako

baadhi ya watu ambao wanasema kwamba ardhi zile sasa zigawanywe watu wapewe, wale wenye majumba.  Kwa hivyo hilo ni

jambo moja ambalo litaweza kuangalia.  

Jambo la nne, ambalo litashughuliwa katika Tume hii ni ku-transfer  ardhi kutoka kwa watu wa Pwani,  kwenda  kwa  watu  wa

kutoka  nje.   Foreigners  au  labda  watu  wakutoka  Bara,  hilo  ni  tatizo  kwa  sababu  kuna  sehemu  zingine  ambazo  sasa  hivi

zimefanywa na vile vile hazikuweza kuwaridhisha watu.  
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Swali lingine ambalo ningependa kupendekeza pia ni kwamba,  Wakfu Commission, kuna ardhi ambazo ni Trust land, Kiswaili

inaitwa Wakfu ni trust  land ambazo sisi Waislamu wanatoa  kwa  maswala  Fulani,  either  kusaidia  elimu,  kusaidia  jamaa  zako,

ama kusaidia maswala fulani.  Kwa sasa kuna Wakfu Commissioners Act, lakini Wakfu Commissioners act:  mwenye kuchagua

Ma-commissioner ni PC, na PC si Muslim, tumekua na PC Muislamu mmoja peke  yake katika  Pwani.   Kwa hivyo hii Wakfu

Commissioner,  lazima  iwe  overhauled;  kwa  sababu  ardhi  nyingi  za  Wakfu  zimeweza  kupotea,  zingine,   zimekodishwa  watu

wanaofanya biashara ya tembo,  kinyume na matakwa ya wale ambao walitoa ardhi zile, kusaidia Waislamu na kusaidia miradi

ya elimu, na mambo kama hayo.  

Kwa hivyo kuna mambo fulani ambayo sisi kama watu wa Pwani na Waislamu yako very perculiar kwetu sisi, kwa mfano lugha

ya  Kiswaili,  ni  lugha  yetu.  Lakini  ukienda  kwa  mfano  katika  mahakama  ya  Mombasa  hivi  sasa,  hakuna  judge  Muislamu  au

hakuna  hakimu Muislamu hata mmoja.  Hii nalitia tatizo kwa sababu, sisi imani yetu kwa watu kama wale,  ni chache sana;  kwa

sababu  twawaona  ni  kama  ambayo  wamekuja  hapa  kututawala.   Kwa  hivyo  jambo  muhimu  ambalo  twataka  kusisitiza  ni

kwamba,  utawala  uregeshewe  sisi  wenyewe.   Wakaazi  wa  sehemu  wapewe  utawala,  either  wa  kuchaguliwa,  political

leadership, ama administrative leadership.  

Kwa  ufupi  ma-commissioner  ni  kwamba  twapendekeza  kwamba  mfumo  ujao  wa  kikatiba  nchini  uwe  wa  Majimbo  iwe  ni

federal  system.   Sisi  viongozi  wetu  watoke  pale  pale,  DO,  PC,  na  PC  ambaye  twapendekeza,  si  PC  wa  sasa  ambaye

achaguliwa kutoka Nairobi.   Viongozi  kama  wale  tuwachague  sisi  wenyewe.   Regional  Commissioners,  kwa  mfano  Uganda

wako Reginal Commissioners, ambao wanachaguliwa na wananchi.  

Hatusemi pia katika kupendekeza mfumo wa Majimbo kwamba kuna watu fulani  watufukuzwa  la!,  tumeishi  kwa  usalama  na

watu hawa,  isipokua mambo machache ambayo yalitokea labda  1997,  lakini  twapendekeza  kwamba,  wale  ambao  wameishi

hapa,  wataendelea  kuishi  hapa  hapa.  Lakini  uongozi  wa  Kiserikali,  uongozi  wa  Kimajimbo,  lazima  uregeshewe  wenyeji  wa

Pwani.  Hivyo ndivyo tutaweza kuleta usawa, na justice katika jamii yetu.  

Tulipata nafasi ya kuanzisha chama cha kisiasa 1991, ili kuweza kutatua matatizo yetu haya.   Lakini serikali ikatufungia mlango,

ikasema, hakuna kuandikisha Islamic Party of Kenya, kwa sababu ni chama cha kidini; ijapokua kilikua si chama cha kidini, ni

chama  kama  vyama  vingine.   Kwa  hivyo  tunaomba  Ma-commissioner,  tupewe  uhuru  wetu  yale  maswala  ambayo

yalipendekezwa  na  Wolfensein  Commission,  1961  yaregeshwe  katika  Katiba  mpya.   Ili  tuone  kwamba  usawa,  na  haki,

inatendeka kwa jamii zetu.  Kwa hayo machache salaam aleikum. Asanteni.

Com. Pastor Ayonga:  Bwana Faki, umesema DC ambaye  ni Muislamu alikua-anaitwa nani?

Faki:  Ndio.
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Com. Pastor Ayonga:  Je, ulitaka kumaanisha DC kutoka Pwani, au DC Muislamu yeyote nchini Kenya?  Kea  maana ninajua

DC wengi ambao ni Waislamu.  

Com. Salome:  Inaudible.

Faki:  Kwa hakika mimi naona kwamba ili ni tatizo la Pwani zaidi, kwa sababu tumeona kwamba,  katika sehemu zingine labda

utapata  kwamba  PC  anatoka,  within  the  Rift  Valley  Province.   Lakini  Ma-DC  wanatoka  sehemu  zingine  katika  jamhuri  ya

Kenya.   Moja  ya mambo ambayo tulikua tunapigania, wakati  ya IPK  ilipokua  inaomba  kuandikisha:  ni  kwamba  tupate  watu

wetu wawe viongozi.  Wakati  ule  ilitafsiriwa  kwamba,  twataka  Waislamu  au  watu  wa  Pwani,  wawe  viongozi  wetu;  na  ndio

sababu tukaletewa Ali Korane kuwa DC, immediately baada ya General Election ya 1992, Ali Korane  aliletwa hapa kama DC

wa  Mombasa.   Halafu  Francis  Mbaya,  akaletwa  pia  kama  mkuu  wa  mkoa  wa  Pwani.   Lakini  baada  ya  muda  mchache

waliondolewa wote.  Ali Korane akapelekwa Kisumu, na Mbaya akapelekwa sijui Rift Valley; baadaye amefanywa Permanent

Secretary.  Kitu ambacho twasema ni kwamba, watawala wawe ni wenyeji wa sehemu zile.  Kwa sababu hata wewe hivi sasa,

kwa mfano umepewa transfer,  kutoka Kisumu, au Nairobi,  umekuja  Mombasa.  Huwezi  kutafuta  mtumishi  kutoka  Mombasa

kwa sababu Kisumu au Nairobi,  kwa sababu yataka upate mtumishi ambaye atajua mboga nzuri inaweza chukulia soko  gani,

sehemu gani kuna mahali pazuri, sehemu gani usalama wako utahakikisha, na mambo kama hayo.  

Kwa  hivyo  utawala,  yaani  administration,  itokamane  na  wenyeji  wa  sehemu  hii.   Kwa  sababu  ile  ndio  italeta  uhakikisho

kwamba wale wenyeji wana uhuru; na wao pia wakufanya mambo kama yalivyo.  Kwa  sababu  hivi  sasa,  kwa  mfano  police

aliyeko Changamwe, labda si Muislamu na Waislamu labda wanakwenda wakapewa Ramadhani wanaweza kukaa nje mpaka

saa sita za usiku.  Unapata  watu wanakuja kuzolewa na msako,  wanapelekwa kituoni,  asubuhi  wanashitakiwa  na  makosa  ya

ulevi.  Kwa hivyo hayo ni baadhi ya mambo ambayo yametendeka,  na yaendelea kutendeka;  ambayo twahofia kwamba,  siku

zijazo, labdo hali itakua ngumu zaidi.  Nafikiri maswali yenu yamejibika.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Faki,  tafadhali jiandikishe pale.  (the rest  inaudible)  Sasa  ningetaka kumuita Dr.  Kibwana

Jhafu aje  atuzugumzie kama yuko hapa nasi.   Dr.  KiBwana umekaribishwa.  Na  pia ningetaka kutangaza kua ikiwa kuna  mtu

ameketi karibu na mtu asiye sikia,  wala hazungumzi; tuna yule  mwenye  kuzungumza  kwa  ishara.   Kwa  hivyo  tafadhali  ukijua

unaketi karibu na mtu asiye azungumza ama hasikii, utujulishe kwani tuna mtu mwenye kutafsiri kwa ishara.

Com. Pastor Ayonga:  Si yule mtu wa ishara asimame afanye yale maneno, yule mtu anaweza kujitambua peke yake.

Com. Salome:  Ama mwenye kuzugumza na ishara wewe uamuke umweleze mwenzako kule, kua wewe uko hapa,  ili wasikie.

pengine waweze kuhusishwa.  Kwani kuna mtu wa kutoa hizo ishara.  Asante Bwana dakitari unaweza ukaanza.         
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Dr. Kibwana Jhafu:  Asante Mamishena, mimi jina langu ni Dr.  Kibwana Jhafu, ni dakitari  katika hospitali kuu ya Makadara

(Coast  Province General Hospital);  na ni patron wa Changamwe Muslim Association.   Na  furahi sana  kwenu,  kwa  kutupatia

fursa hii leo, ili nasi tutoe maoni yetu kuhusu ubadilishaji wa Katiba mpya.  Wazee wangu, ndugu zangu, Salaam Aleikum.  Kwa

ruhusa  yenu  Makamishena  ningependa  kidogo  kuzugumzia  kuhusu  sera  na  taratibu  za  uchaguzi.   Sina  memorandum  lakini

nitatoa maoni kuhusu mjadala huo.  

Sisi baada ya kuketi na kushauriana, tumeona ni muhimu kuwe na Tume ya uchaguzi.  Tume hii isiwe na Makamishena zaidi ya

kumi.  Nao  Makamishena hawa,  wawe ni watu wa heshima,  watu wa  busara,  watu  wazima,  wawe  na  umri  baina  ya  miaka

arobaini, na sabini, si zaidi ya sabini.  Nao wawe wakiteuliwa na Rais wa nchi, lakini wawe wakisajiliwa na bunge.  Bunge liwe

lina wadhfa wa mwisho, wa kuwakubali au kuwakataa, katika hekima yao, na busara yao Makamishena hao.  

Tunapendekeza kwamba uchaguzi wa Madiwani,  na wa bunge uwe utakatikiwa  kulingana  na  wingi  wa  mwenye  kupata  kura

awe ndio amepata  viti hivi.  Yaani tunasema Parliamentary and Civic Elections shall be  decided by a  simple  majority.   Lakini

tunapenda kupendekeza kwamba,  uchaguzi wa Rais,  uwe utapatikana,  kwa mwenye kushinda kura zaidi ya  hamsini  kwa  mia

elfu.  Yaani 50% of the votes cast,  iwe ndio atakua ni Rais.   Na  iwe Rais yule ataweza kupata  kura zaidi ya provinces 2/3  ya

nchi ya Kenya.  Yeye ndio awe atakubalika kwamba ndiye Rais baada ya ku - garner 50% of the votes cast, na awe 2/3  of the

provinces of Kenya watakua wamempigia kura zile.  

Tunapendekeza kwamba wagombeniaji ubunge, au udiwani, wasikubaliwe kubadilisha vyama muda wanapokataliwa    na vile

vyama vyao, ambavyo wamekua wakitangaza sera vya vyama vile.  Kwa sababu haileti maana yeyote, unapokua umeenda kwa

nomination umekataliwa, unabadilisha, unagobania kiti kile kile, katika kura zile zile,  kwa  tikiti  ya  chama  kingine.   Hiyo  isiwe

ikakubaliwa  na  Katiba.   Na  lau  chama  kitakacho  itikiwa  ku-disolve;  au  ikiwa  mtu  au  mbunge  anataka  ku-defect:  ni  lazima

viongozi wale warudi tena kwa wananchi,  kwenda kupata  tena nguvu mpya.  They have to go back  and seek  the mandate of

the people  afresh.   Wasivuke tu kama tulivyoona juzi ulivyofanyika, Katiba iwe itaweza kusimama wima, na kusema,  atakaye

kua amefanya hivyo; ni wajibu kurudi kwa wananchi kupata mandate mpya.  

Nominated seats.   Viti vya kuteuliwa, either za kidiwani, ama za kibunge, viwe vitawekwa kwa special  groups za kueleweka.

Ambako  pia  viti  vile  vya  kuteuliwa  viwe  vitapasishwa  na  bunge.   Kwa  sababu  tunaona  nguvu  za  ofisi  ya  Rais  saa  zingine

zinachagua  watu  kwa  mapenzi  ya  kuwalipa,  kwa  kazi  nzuri  labda  waliomfanyia  wakati  wa  campaign.   Tunapendekeza  pia

kwamba kura za Rais, kura za ubunge, na kura za Madiwani,  zifanywe siku bali bali.   Kwa sababu ukiangalia Katiba yetu leo,

yasema huwezi kua Rais kabla ya kua mbunge.  Lakini ikiwa kura ya  Rais  na  mbunge  inafanywa  siku  moja,  tunahakika  gani

kwamba yule atakaye kua Rais, atapata kura za kutoka katika eneo lake la wakilisho wa bunge?  

Natunaomba,  ifanywe  ki  Katiba  kwamba,  siku  ya  kura  kuu,  iwe  imewekwa  kamili  katika  Katiba:  inajulikana  Kenya  nzima

kwamba ikifika tarehe fulani, ya mwezi fulani, baada ya miaka fulani, itakua ndio kura na uchaguzi mkuu wa nchi itafanyika.  Na
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pia  katika  Katiba  iweko  kwamba  siku  ya  ku-handover,  from  the  previous  government,  to  the  incoming  government,  iwe

imesajiliwa kikamilifu, katika Katiba.   Tunapolala na kwaamka,  tuwe tunajua,  siku ya kura ni  siku  fulani,  mwezi  fulani,  tarehe

fulani.  Na  siku Fulani, tarehe fulani, mwezi Fulani, ndio siku ya  serikali  mpya  kuchukua  wadhifa  wake  mpya.   Na  tunasema

kwamba kura zote za  kiraisi,  za  ubunge,  za  ki-mayor,  ziwe  zinafanywa  kupita  kwa  watu  wote  wa  Kenya.   Wananchi  wote

wawe  watapiga  kura.   Isiwe  kwamba  ni  baadhi  ya  watu  fulani  kama  inavyofanyika  hivi  sasa,  katika  kura  za  Ki-mayor.

Ma-councillor  wanaketi  na  wanankata  shauri,  kwamba  wanataka  mtu  Fulani,  awe  Mayor;  halafu  wakiwa  hawamtaki  kama

tunavyoona wanamg’oa, ambayo ni kinyume ya haki za kibinadamu.  

Ningependa kidogo Makamishena kutaja juu mambo ya campaign, sababu tunaamini fujo nyingi na uharibifu, na kugawanyana

kwa wananchi,  unatokea wakati  wa campaign ya kura.   Tunapendekeza,  kwa sababu tunaamini wengi, au baadhi ya viongozi

tulionao  hivi  leo,  wananunua  uongozo.   Hawapati  uongozi  kwa  kua  wananchi  wanawapenda.   Tunapendekeza  kwamba,

wabunge au wagobania viti vya bunge, kuwe kuna kima fulani cha utumizi wa fedha zao nyingi walizo nazo.   Na  tunapendekeza

kwanba wabunge wasikubaliwe kutumia zaidi Kenya shillings million moja,  wakati  wa kufanya campaign zao.   Tunapendekeza

kwamba madiwani, wasiruhusiwe kutumia, zaidi ya laki mia mbili na hamsini, kwa minaajili na madhumuni ya kufanya campaign.

  Lau  ikiwa  itadhihirishwa  kwamba  wamepitisha  kiwango  hicho,  iwe  ni  hatia,  na  inaweza  hata  kuwakosesha  viti  ambazo

wameviwai.  

Jambo  lingine  ambalo  tunapendekeza,  ambalo  linasikitisha  ni  kwamba,  kuna  mtindo  ambao  unaendelea  hapa  kwetu  Pwani.

Kuna  watu  tunawaita  mercinary  voters.   Wapiga  kura  wanaenda  kurokotwa  nje,  ya  makao  yale  ambao  wabunge

wanagombania ubunge.  Imported votes imekua ni trend, katika nchi yetu, ambayo inakosesha wale wenyeji,  wakaazi wa eneo

lile, kuchagua mbunge, au kiongozi ambaye wao wenyewe wanampenda. Watu wanakuja kutoka nje wanakuja wanapiga kura,

halafu wakisha maliza kupiga kura,  wanarudi makwao,  hawajali tena mwenendo, au maendeleo yatakayofanyika kwa eneo lile

ambalo haliwausu wao.  Kwanza wanakosesha wale wenyeji pale kuchagua kiongozi wa kisawa sawa.  Pili wanajikosesha wao

wenyewe  binafsi  zao,  haki  zao,  za  kuchagua  kule  wanakoishi,  kiongozi  ambaye  wangekua  wanampenda.  Kwa  hivyo

ikiidhihirika kwamba kiongozi, au mgombania kiti,  amefanya ili, iwe ni hatia: amehusika mwenye kupiga kura awe atashitakiwa

kama amefanya hatia ya kiuchaguzi, na yule mgombania kiti kile, pia naye ataweza kushitakiwa na kuangaliwa sheria inayostaili,

itimizwe.  

Kuna taabu fulani tunaziona, ni kwamba chama kinacho ongoza,  kwa hivi sasa  tunajua  ni  Kanu,  labda  hatujui  baada  ya  kura

ijayo itakua ni chama gani.  Lakini kuna matatizo kwamba chama kinacho ongoza nchi siku zote hakiwezi kujikata, au kujitoa na

mwenendo na sera ya serikali.  Mfano ni kwamba utakuta chama kinacho tawala,  kinatumia fursa za kiserikali,  kufanya mambo

yake.   Tunaomba  Katiba  itilie  umuhimu  jambo  ili  kwamba,  serikali  iwe  ni  serikali,  na  mwenendo  na  sera  za  serikali  ziwe

hazitaingiliana  na  chama  chochote.   Vyama  vyote  viwe  ni  sawa  kwa  serikali.   Kusiwe  na  kubagua,  vyombo  vya  serikali

vinatumiwa vibaya.  Kwa mfano administration, security,  na chama  kinachotawala.   Kwa  hivyo  tunaomba  kuwe  na  delinking

process, baina ya party, whether in leadership; or not in leadership pamoja na Civil Service.  
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Jambo  la  mwisho  Makamishena  ambalo  ningependa  kusema  ni  kwamba,  kumekua  na  fujo  jingi,  kwamba  wadhfa  wa  Rais

usizidi terms mbili, za miaka mitano mitano.  Sababu zimetolewa na hivi sasa,  nafikiri Katiba tulionayo ndivyo inavyo simamia.

Tunapendekeza sisi kwamba, isiwe hukumu hii inasikika tu, kwa wadhfa wa Rais, tunapendekeza kwamba,  hata wabunge,  hata

madiwani, hata ma-mayors, wasizidi miaka mitano mitano mara mbili, yaani they should not go beyond five years  two terms in

the office.  After that ninapendekeza wananchi ni wengi, vijana wanakuja wengi,  viongozi wa kesho,  wamekua ni viongozi wa

kesho, kwa miaka mingi.  Wakati  umefika viongozi wa kesho,  wa-take  over,  wawe ni viongozi wa leo.   Kwa hivyo baada  ya

two  terms,  five  years  in  office;  wawe  watawacha,  wapate  fursa  watu  wengine  kuongoza  nchi  hii.   Kwa  hayo  machache

makamishena tunawashukuru. Asanteni sana, na kwetu sote, tuwe na uchaguzi mwema.

Com. Salome:  Asante Bwana dakitari keti hapo hapo, tuangalie kama kuna mtu mwenye swali kwako.  

Com. Pastor Ayonga:  Bwana dakitari  umesema  maneno  mengi  mazuri  sana.  Nimekua  nikingojea  kama  ungeweza  kusema

kidogo juu ya mambo ya afya.   Watu  wanasumbuka,  hakuna  madawa,  mara  hakuna  madakitari  ambao  wanahudumia  watu.

Ningalipenda katika msemo wako ungaliweka uzito mwingi juu  ya  afya  ya  kimsingi,  na  kuendeleza  maisha  ya  watu  kwa  njia

inayofaa,  katika  utawala  wowote.   Afya  is  a  basic  right  ya  kila  mtu.  Ningalipenda  kukuliza  ungeweza  ku-improve  hiyo

memorandum yako, ukaongeza mambo ya afya.  Itasikika vizuri sana kwamba dakitari  amelalamikia afya ya watu kwamba sio

mzuri, na watu hawapati huduma za kutosha.  Neno lingine hilo sitaki jibu kwa maana huna, ni maoni tu nami nimetoa kwangu,

yakukuambia  tafadhali  ungeendeleza  upande  huo  pia.   Kitu  kimoja  ambacho  pengine  pia  si  kuelewa  vizuri,  na  nataka  tu

uniambie ndivyo au sivyo; umesema katika matumizi ya campaign, mtu asitumie zaidi ya laki mia mbili hamsini au mbili unusu.

Dr. Kibwana:  Nimesema kwa wale wagombaniaji  ubunge.

Com. Salome:  Ungegonja kwanza, subiri dakitari mimi pia nina maswali, ndio ukayajibu pamoja;  pengine ungeyaandika chini. 

 Kwanza  ningetaka  kusema  mwana  Tume  mwenzangu  hakuniomba  nafasi  ya  kutoa  maoni  yake;  kwa  hivyo  hiyo  tunaweza

ku-delete  lakini, the spirit ya kua tungetaka kusikia maoni ya dakitari  kwa hali ya afya ni  nzuri.   Lakini  hilo  swalilazima  ujibu.

Bwana  Tume  ataniomba  nafasi  atoe  maoni  yake,  halafu  tutayachukulia  hapo.   Mimi  ninaswali  moja,  umesema  kila  mtu

akishatumika kwa vipindi viwili vya  miaka  tano  kila  moja,  wote  watolewe.   Na  mimi kama  naona  nchi  kila  kiogonzi  sasa  ni

mpya.  Bunge imeanza leo, hakuna mwenye anajua standing orders, wote ni wapya, hakuna mtu anajua inafanywa nini, kila mtu

ni mpya.  Ama madiwani wote wamekuja wapya,  continuation process.  Mlipofikiria haya,  mliona kuwa tutawakilisha vipi  kua

hakuna kila mara kua na destraction ya kua ile mambo tulifanya jana,  yote yamesaulika, kwani kila mtu ni mpya, twanzia upya.

Najua baada  ya miaka fulani wengine watakuja,   na hawajamaliza miaka miwili; lakini ile  ya  mwanzo  tutaianzia  vipi?   Na  pia

ningetaka kuomba kama sakafuni kuna mtu mwenye swali kwa dakitari,  lakini swali la ufafanuzi tu,  sio la mjadala.   Hebu mpe

microphone tafadhali.  Njoo huku mbele nikupe microphone yangu.
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Mohamed:  Asante sana Kamishena,  mimi ni Mohamed,  ningetaka ufafanuzi kwa dakitari,  pale aliposema watu wasiruhusiwe

kuhama vyama vyao vya kisiasa.   Ningependa atueleze,  ni muda gani wakae,  kabla ya  kuruhusiwa  na  chama  kipya,  kushiriki

katika uchaguzi.  

Com.  Salome:   Dakitari  nitakupa  nafasi  uyajibu  yenye  unaweza  kujibu,  yenye  utafikiria  baadaye  basi  tuandikie  kwenye

memorandum yako tafadhali.

Dr.  Kibwana:  Leo  nilitaka  kuongea  juu  ya  sera  na  utaratibu  wa  uchaguzi;  siku  nyingine  tukijaliwa  labda  tukikutana  labda

tukikutana tutazungumza habari  ya afya.  Jambo  la  pili  ulikua  wataka  ufafanuzi  kuhusu  gharama  ambazo  wapiganiaji  viti,  vya

ubunge na madiwani, watatumia.  Sisi tumependekeza tu kwa sababu tushafanya budget,  kwa kwa uhakika; tuliketi tukaangalia

ni gharama gani zinatumika, tukaonelea kwamba mpiganiaji ubunge asiruhusiwe kutumia, kwa mambo ya ki-campaign, zaidi ya

Kenya shilling million moja.   Na  mpiganiaji udiwani, tumeketi tukaafikiana kwamba,  asiruhusiwe kutumia zaidi ya laki  mbili  na

nusu.  Nafikiri nimefafanua hilo.  Jambo  lingine  ambalo  Com.  Salome  ameniuliza,  nikuhusu  two  term  five  years  in  the  office.

Nafikiri nusu amejaribu kulijibu yeye mwenyewe, kwa kusema kwamba kutakua na intersection.   Intersection ni kwamba,  wale

wanaoingia mwaka; huu kuna wengine wataketi  kwa terms mbili, kuna wengine labda baada  ya term moja watatoka,  wengine

watakuja.   Na  nafikiri  ndivyo  ilivyo,  sitaraji  mimi kwamba  itatokea  wakati,  sio  kwamba  haiwezekani,  kwamba  ati  lile  kundi

lilikua  limeingia  lote,  litatoka  wakati  wake  litolewe  lote,  lingizwe  lingine  lote.   Nataraji  kila  wakati  kutakua  na  intersection;

kuungamana baina ya viungo hivi ili kazi za ubunge, ama za baraza ya manispaa yawe yakiendelea.  

Mbali na hivyo Makamishena mimi naamini, kazi; implementation of policies of the government,  as  well as  the municipality ama

county council: if by the Executive arm, which comprises the town clerk, the town treasurer,   wao ndio wanaendesha.   Tunajua

mara nyingi, elective post, hua ni almost ceremonial.   Even Ministers,  lakini permanent secretaries,  officers in the ministries, are

the ones who run the ministries. 

Swala  nililoulizwa  na  ndugu  yangu,  Bwana  Muhamed  Maitha,  ni  kwamba,  kuwe  na  muda  gani;  baada  ya  kuambaiwa

hatakubaliwa yule kuteguka kuingia katika chama kingine.  Ni wakati gani ataruhusiwa aingie kule na kujihusisha tena kikamilifu

katika uchaguzi?  Pendekezo letu ni kwamba, kwa kura zile zinazohusika, kwa sababu tumeona hii ni hila, viongozi in common

wanalo; wakishakataliwa katika chama kimoja, ambacho wamekua wakizungumzia meme yake wakati  wote,  ikifika wakati  wa

nomination wakikataliwa, wanaruka bridge, wanaingia kwa chama kingine.  Kwa hivyo kwa wakati  ule wa kura,  wasiruhusiwe

ki Katiba kugeuka kwenda kwenye chama kingine, wangojee kura zifanyike ziishe, wacha yeye sasa  alalie huzuni zake.   Kura

zikishamalizika, zile ambazo zilikua zimeelekea, sasa  akitaka kugeuka,  akiingie chama kingine; kulingana maana kile alichotaka

kitakua  kimekua  baridi:  ataweza  kufikiria  mara  mbili  mbili  sasa.  Awe  ataweza  kugeuka  kujiunga  na  chama  kingine,  na  kile

chama kitakua na sera yake ya kusema, ukishaingia kwa chama chetu,  unatakikana uwe ni kiongozi wa kiasi gani, kukubaliwa

kupigania kura.  Sijui kama nimeweza kujibu hilo nalo. Asante.
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Com. Salome:  Asante sana Bwana dakitari,  jiandikishe kwenye hio deski  nyingine, na tunakushukuru kwa maoni yako.  Sasa

ningetaka kusema pia,  nitaita moja kwa moja,  vile watu walivyojiandikisha.   Lakini  mbali  na  hayo  tunataka  pia  kumsikia  kila

mtu, mkaaji wa kikao hiki cha Changamwe.  Kwa hivyo wakati mwingine nikiona nimesikiza watu wa umri Fulani, nikaona kuna

mzee miaka yake mingi zaidi, basi  nitampa nafasi hata ingawa.  Ama nikipata kuna mtu mwenye ulemavu, ama kuna mama au

mtoto ambaye angetaka  kuchangia;  basi  nitakuruka  wewe,  nikampa  nafasi  huyo  mzee,  huyu  mama,  ama  huyu  mtoto.   Kwa

hivyo ukiona nimekuruka mara moja,  jua tu nitakurudia wakati  mwingine, lakini nataka kuwapa watu wa  miaka  tofauti  na  wa

maoni  tofauti,  kwa  ajili  ya  maubile  ama  nini;  nafasi  tafadhali.   Na  kwa  hayo  nitarukia  watu  Fulani,  nikampa  nafasi  Bwana

Mbaruk Atik.

Mbaruk Atik:  Madugu Ma-commissioners na waliohudhuria hapa. Mimi naitwa Mbaruk Atik.   Ni mkaazi wa Bokole.   Niko

na memorandum, lakini saa ingine naweza kuzungumza mawili matatu kwa ufupi.  

Katika mapendekezo, tulio pendekeza sisi, ni kwamba, serikali iwe ni ya Majimbo.  Na  katika haya Majimbo, mkuu wa Jimbo

awe atachaguliwa na wananchi halisi, wa lile Jimbo.  Sio wahamiaji, au wakazi tu waliokuja kukaa katika lile Jimbo; wale wakae

vile vile, lakini wasiwe na uwezo wa kuchagua mkuu wa Jimbo, wala mkuu wa wilaya.  Na  katika kila Jimbo, liwe litamchagua

mtu moja, ambaye atakua ndiye Rais wa Kenya.  Yule Rais wa Kenya,  awe atapendekezwa Majimbo yote yalioko Kenya,  na

muda wake yule Rais usizidi miaka mitano.  Ikiwa atakua na tabia nzuri na hali nzuri,  hana mambo ya ufisadi wala ya uonevu.

Akiwa na mambo kama hayo, basi  kamati za Majimbo zikae chini, na simuuzulu; hata kama amekaa kwa  mwaka  mmoja,  au

mwezi  mmoja.   Ikiwa  tabia  yake  si  nzuri,  aondolewa.   Asiwe  yeye  ndiye  anayeuzulu  watu.   Na  urais  uende  kutegemea

Majimbo.  Majimbo  ikiwa  ni  kumi,  basi  ikiwa  alopendekeza  Jimbo  la  kwanza,  ndio  ametoka  Rais,  baada  ya  miaka  mitano

lipendekezwe Jimbo lingine.  Mpaka  Majimbo yote yale yalioko  yawe  yamepata  Rais.   Hii  ni  kwa  sababu  ya  yale  makabila

mengine makubwa, yasiyamalize yale madogo.  Yale madogo yawe nayo yataweza kupata nafasi ya urais. 

Na katika uandikishaji wa mambo ya kazi, mkuu wa wilaya, aunde Tume maalum, ambayo Tume ile, itakua ni ya wakazi halisi,

wa ile wilaya.  Tume ile ikiwa ni uandikishaji kazi, kama ni wa polisi,  wa jeshi,  au mashirika, au makampuni; ile Tume iwe ndio

itakayosimamia uandikishaji wa kazi hio.  Isiwe tu kua mkubwa wa kampuni ile, ni fulani basi fulani yule, akaangalia msuruuo wa

upande wake ikawa wote ndio walio na haki ya kuandikwa kazi.  

Jambo lingine la tatu, nafikiri litakua la mwisho, upande wangu, ni habari ya elimu.  Katika mashule, ya soma watu au wanafunzi

wa kabila mbali mbali, au madhehebu mbali mbali.  lLkini utaona ikiwa ni Baniani, ndio mwanafunzi akija na ubinda wake,  kama

dhehebu  lake,  hana  hatia,  Kalasinga  akija  na  kilemba  chake,  hana  wasi  wasi.   Mkorino,  au  Mkristo,  akiingia  darasani  na

msalaba wake,  hakuna wakumuuliza.  Lakini  Muislamu  akiingia  na  kofia,  ni  hatia  kubwa,  itambidi  hata  arudishwe  nyumbani,

msichana  akiwa  amevaa  ijabu  ni  makosa.   Kwa  hivyo  jambo  kama  ili,  tunaomba  mkuu  wa  elimu,  awe  atalisimamia  na

kuliangalia,  kwa  nini  liwe  hivyo.   Basi  kwa  kua  pamesemwa  mengi,  mengine  nikama  kuyarudia  hayo  hayo  tu,  naona  hayo
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yatosheleze upande wangu.  Asanteni.

Com. Salome:  Asante sana kwa maoni yako Bwana Mbaruk.  Kuna  mtu anaswali kutoka safafuni, kwake?   Mimi nina swali

moja mzee Mbaruk, wewe umesema Tume ya kuajiri watu kazi ifanywe na ifanywe, na watu wenye kutoka wenye Jimbo, ama

wakaaji wa huko.  Sasa kazi tofauti kama Bwana dakitari  akitaka kuajiri yeye akitaka matakwa yake ya kiufundi: ama Bwana

wakili akitaka ya kuajiri,  ama pengine hotel ikitaka kuajiri,  itakua na yale matakwa yake ya kiufundi kwenye hiyo  kazi.   Sasa

ungetaka ili Tume liundwe ama hiki kikundi cha kuajiri, kitakua wenyewe ni wafundi ama niwakaaji  tu?

Mbaruk:   Ile  Tume,  ikiwa  katika  uchaguzi  wao,  wamekosa  mtu  wa  aina  ile  basi  wawe  na  uwezo  wa  kuazima,  hata  kama

nikutoka Ulaya, au kutoka nchini.  Ikiwa ile kazi walionayo pale hawana mfanyi kazi  wake,  au  hawanamjuzi.   Basi  wawe  na

haki ya kuazima mjuzi kutoka sehemu nyingine.  

Com. Salome:  Asante kwa hilo jibu, lakini niliuliza wenyewe wenye hao watu,  watakua wana Tume, ama wenye shirika lile la

kuajiri.  Wenyewe watakua wafundi wa kazi tofauti, ama watakua tu wenyeji wa kutoka huko?

Mbaruku:  Wale  watakua  ni  watu  tu  waliochaguliwa,  na  yule  mkuu  pale:  sikua  ni  mafundi,  au  ma-engineer  au  nini.   Wao

watakua wanachagua tu.

Com. Salome:  Asante sana.  Sasa ni nafasi ya Swaleh Hamisi.  Ni wewe?  Karibu.

Swale Hamisi:  Bwana Commissioners, mimi ningependa kuzungumzian governance.  

Com. Salome:  Tutashika hayo maneno kwenye kanda kwa hivyo kila mtu mwenye kuja hapa aanze na majina yake.

Swale  Hamisi:  Jina  langu  naitwa  Swaleh  Hamisi.   Mimi  ni   forensic  scientist.   Sasa  mimi  naomba  kuzungumzia  kuhusu

governance.   Nafikiri,  miongoni mwa maoni ambayo nimepata kutoka kwa  baadhi  ya  watu  ambao  nimezungumza  nao;  nikua

hicho kiti cha Rais, the Executive Arm of the Government, ina uwezo mkubwa sana, ambao mpaka unafanya, the other arms of

the government, hasiwezi kutoa  effective checks and balances.  Kwa hivyo tunaomba, madaraka ambayo anayo Rais kwa sasa

yapunguzwe.  

Halafu vile vile serikali ambayo tuko nayo sasa,  labda ni marriage ya two systems of governavance;  tuna parliamentary system

ambayo hii  hua  haiandamani  na  presidential  system  of  governance.   Kwa  hivyo  tungeomba  iwe  redefined  tuwe  na  clear  cut

system of government.  Na vile vile kuna matatizo katika uongozi wa maeneo,  kwa sababu,  wako wale ambao wamechaguliwa

na  wananchi  katika  sehemu  za  ubunge  na  za  udiwani.   Katika  sehemu  hizo  hizo,  hua  tuko  na  very  strong  provincial

administration.  Na sema katika maeneo ya ubunge kuna wale ambao tumewachagua kama wabunge,  na madiwani, na sehemu
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hizo  hizo,  tuna  very  strong  provincial  adminitration,  mpaka  roles  za  hao  watu,  saa  zingine,  zinakua  confused.   Unapata  DO

ambaye ameletwa na serikali, anauwezo zaidi, kuliko mbunge ambaye amechaguliwa na wananchi,  katika maeneo fulani.  Kwa

hivyo katika mapendekezo, twapendekeza kua, kuwe na Federal  government,  na kuwe na Rais kama head of state;  and there

shall be  a bicameral system of government,  with a senate,  and house of representatives.   Na  vile vile  twapendekeza  kuwe  na

federal government,  kwa ufupi Majimbo.  Na  tuna propose  kua Rais kwa sababu  sasa  kidogo  haifahamiki  vizuri,  Rais  asiwe

mbunge,  kwa sababu kabla haijajulikana kama amepata kiti cha ubunge, ama bado,  hua tayari amepewa nafasi,  ya kusimamia

kiti cha Rais.  Kwa hivyo sisi twaona katika mapendekezo yetu: Rais isiwe ni lazima yeye awe mbunge.

Na kuogopea,  kama mambo ambayo yametokea 1997,  kua mpaka baada  ya mwaka mmoja hatuna Makamu wa  Rais;  huyu

Rais awe na running mate: kwa sababu kama Rais angekufa baada ya miezi mitatu kutoka uchaguzi, na kulikua hakuna Makamu

wa Rais, mpaka baada  ya mwaka mmoja, sijui Kenya ingeingia katika hali gani.  Kwa hivyo tungependekeza katika uchaguzi,

lazima  Rais  awe  na  running  mate,  ili  wakati  wa  kutawazwa  kama  Rais,  wakati  huo  huo  pia  Makamu  wa  Rais  awe  tayari

anajulikana.  

Halafu  kwa  sababu  ya  hali  yetu  ya  kiuchumi  katika  Kenya,  na  kwa  sababu  ya  uwezo  mkubwa  ambao  anao  Rais;  tunaona

anachagua ministries nyingi, kwa sababu tu ya kutaka kuwahonga watu Fulani, ambao wamemfanyia kazi ya campaign.  Kwa

hivyo tunaomba katika Katiba mpya, tuwe na wizara kumi na tano peke  yake.   Hizo ziorodheshwe katika Katiba.   Rais asiwe

na uwezo wa kuamua kuongeza,  ama kupunguza wizara ngapi katika serikali.   Kwa hivyo tungependekeza wizara ya  kwanza

itakua ni health na environment, na ya pili itakua ni finance and economic planning. Ya tatu itakua ni land housing and settlement,

  wizara  ya  nne  ya  education,  wizara  ya  tano  ya  transport  and  communication,   wizara  ya  sita,  itakua  energy  and  natural

resources,   wizara ya saba  itakua Labour,   wizara  ya  nane  Water  Development,   Wizara  ya  tisa,  culture  and  social  service.

Wizara ya kumi, foreign affairs and international relations,   wizara ya  kumi  na  moja  defence  and  internal  security,   wizara  ya

kumi na mbili, itakua ya local government,   wizara ya kumi na tatu itakua tourism and wildlife.  Wizara ya kumi na nne, itakua

agriculture, na wizara ya kumi na tano itakua ni Justice ministry.  

Na  katika  huo  mfumo  wa  Majimbo,  kutakua  na  regional  government  based  on  the  current  provincial  boundaries.   And  the

regional  governement  shall  be  headed  by  a  governor,  who  shall  elected  by  the  people,  and  he  shall  possess  the  following

qualifications.   kwanza  lazima  awe  ni  Mkenya,  na  awe  ni  mwenyeji  wa  Jimbo  lile.   Kisha  umri  wake  usiwe  chini  ya  miaka

thelathini na tano.   Na  itakua uzuri akiwa atakua ana degree,  na vile vile awe ana proven leadership experience.   Lazima awe

ashawahi kua kiongozi, kabla ya kutetea kua governor, lazima awe ashakua kiongozi  sehemu Fulani, na awe na very high moral

integrity.  Hizo ndio qualities za governor ambaye tunataka.  

Katika  local  government,  tutakua  na  local  authorities,  ambazo  zitakua  cities  zinazongozwa  na  mayors;  na  towns  na  county

councils  zitakazongozwa  na  ma-chairman  respectively.   Na  mayor  tumependekeza,  na  fikiri  hii  nitakua  marudio,  awe

anachaguliwa na watu,   sio madiwani.   Kwa  sababu  twaona  sasa  ni  rahisi  sana  kumweka,  na  kumuondoa  mayor,  na  hua  ni
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maoni ya watu wachache sana.   Kwa hivyo tunaomba awe mayor anaweza kuwekwa,  na anaweza kuondolewa  na  wananchi

wenyewe  wa  sehemu  hile.   Na  vile  vile  asiwe  chini  ya  miaka  thelathini  na  tano,  na  awe  na  university  degree,  na  pia  awe

ashawahi kua kiongozi; sio wiki hii wewe nimfanyi kazi wa Port,  wiki ijayo usimamie kua mayor na hujakua hata shop steward

katika union ya Port.   At  least  lazima  uwe  unaushahidi  wa  kua  ushawahi  kua  kiongozi.   Na  town  council  na  county  council

chairmen, pia na wasiwe chini ya miaka thelathini na tano,  na kwa sehemu hizo tunasema, at  least  mtu awe amefanya O-Level,

with a C grade,   minimum.  Na  lazima pia kabla  hujakua  chairman  wa  county  council,  ama  town  council,  lazima  kuwe  kuna

ushahidi, kuwa  wewe  ushawahi  kua  kiongozi,  tena  ambaye  amefaulu  katika  mambo  yake,  katika  sehemu  fulani.   Na  katika

mfumo huo wa Majimbo kutakua  na  Federal  Parliament  kama  vile  nilivyo  waambia  itakua  ni  bicameral.  Kwanza  tutakua  na

senate, ambayo sisi tumependekeza, hao senators will be elected by the regional assembly.

Com. Salome:  Jaribu kumalizia kwa dakika moja nyingine.

Swaleh:  Kwani ulikua umenipa gapi?

Com. Salome:  Una memorandum, sivyo?

Swaleh:  La sivyo?  Kwa hivyo bado gapi?

Com. Salome:  Moja.

Swaleh:  Samahani kidogo.  Kea hivyo tumesema hizi regional assembly, ndio watagua wakichakua senators,  na twa-propose,

kila reginal assembly, itachagua senators  wawili.  Qualifications zao ziwe,  ni  watu  wasio  chini  ya  miaka  thelathini  na  tano,  na

senator lazima awe na degree, na awe vile vile, ana high moral integrity.  Si mtu ambaye anajulikana kwa mambo wa corruption,

na nini na nini.  House of Representatives itakua vile vile ni kama hivyo, na regional assembly; ambazo hizi ndizo zitakua bunge

za  hayo  maeneo,  watakua  kila  constituency  ambayo  iko  sasa,  tunachagua  members  wawili,  ambao  watakaa  kwa  reginal

assembly, na watakua na sifa kama za hawa representative wengine.  

Na uwezo na majukumu ambayo watakua nayo hao senators,  ni kua: they will have the powers  to impeach the President,  the

Vice President, and the holders of the Constitutional offices.  They will also approve bills from the house of representatives,  and

they will vet and approve presidential  appointments.   Hayo ndio majukumu ya senators.   Na  house of representative:  they will

introduce motions and bills, including amendments to the Constitution.  And they will discuss and approve the budget.   Regional

assemblies,  majukumu yao,  kumalizia; itakua ni kujadili mambo kuhusu maeneo yao,  na  vile  vile  ku-discusss  regional  budget.

Nafikiri hapo nimefikia mwisho.

Com. Salome:  Are you going to leave us that memorandum?
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Swale:  Nitaacha.

Com. Salome:  Lakini  nilikuuliza  kama  una  memorandum,  nikupe  dakika  tano.   Kama  hauna  memorandum,  nikupe  dakika

kumi.  Umesema tayari huna memorandum, sasa umemaliza na una memorandum.  Tukubaliane ili tuwe tunazungumza habari  ya

Katiba  mpya.   Sio  langu  kupendelea  memorandum,  ama  kukosa  kupendelea;  langu  ni  kuchukua  kila  memorandum

nitakayopatia.   Kwa hivyo, utanipa memorandum?   Kwa  hivyo  nimekupa  dakika  kumi,  na  una  memorandum?   Asante  sana

Bwana Swaleh Hamisi.  Kuna swali sakafuni?   Haya kuna swali kwako.

Question:  Asante  mwenyekiti.   Labda  katika  sifa  za  viongozi,  ambao  unapendekeza   wawe  ni  ma-senator,  ama  hawa  wa

house of representatives, unataka wawe na sifa gani?  Asante.

Com. Salome:  Hiyo alikua tayari ashasema.   Alisema sifa anazotaka  ziwe  hapo.   Naomba  kila  mtu  asikize,  huyu  ni  Bwana

wakili,  anajua  asiposikizwa  vile  kunaendelea  kotini.  Hakuna  mtu  atakaerudia  kwa  niaba  yake.   Kwa  hivyo  tayari  ningetaka

kukushukuru sana kwa hilo, lakini nimemkaribisha asome memorandum. Ningetaka kumkaribisha Hassan Mzee.   Wewe  ndio

Hassan Mzee?  Hautaki kuzungumza?  Okay sasa kuna nafasi maalum; nitampa Mheshimiwa aje atueleze maoni yake.  Karibu.

Hon.  Ramadhani  Seif  Kajembe:  Kwanza  presiding  officer  ningechukua  nafasi  hii  hasa  kuwashukuru  kwa  kufika  katika

constituency yangu, nimeona mipango iliopangwa, ni kwamba muendeshe kazi yenu vizuri.  

Com. Salome:  Tafadhali Mheshimiwa aanza na majina yako kamili, kwani tunaweka record.  Ingawa kila mtu anakuchua.

Hon.  Ramadhani:  Mimi  naitwa  Ramadhani  Seif  Kajembe,  ni  mbunge  wa  Changamwe.   Box  yangu  ni  88031  Mombasa.

Naichukua nafasi hii, kuwashukuru kwa kuja kuchukua maoni, katika sehemu hii kama ilivyopangwa; na nimeona kuna umuhimu

nije, kwa dakika chache tu, kwa sababu saa  nane  nitahudhuria  kikao  cha  bunge  huko  Nairobi.   Basi  nikaona  nipite  kidogo,

nami nijulikane nimefika, niombe msamaha, na nielekee Nairobi.  

Basi  nikichukua  nafasi  hii,  kwanza  napenda  kusema  kwamba,  sisi  tukiwa  chama  cha  Kanu  kwa  jumla,  tutatoa  ratiba  yetu,

mapendekezo  yetu  kuhusu  vile  ambavyo,  tungependelea  Katiba  mpya  iwe.   Lakini  hiyo  pia,  nikiwa  mwananchi  wa  Kenya,

nikiwa mbunge pia,  nina  wajibu  wa  kutoa  maoni  yangu,  kulingana  na  ule  uhuru  ambao  uko.   Basi  katika  maoni  yangu  mimi

nasema kwamba, katika Katiba mpya, ni muhimu turudishe Katiba ya 1963,  ile ambayo ilitungwa Lancaster  House.   Ambayo

Katiba  hiyo  ya  mwaka  wa  1963,  inatoa  haki  sawa  katika  sehemu  za  mikoa.   Inatoa  mambo  ya  regional  assembly,  inatoa

mapendekezo kadhaa, ambayo yanafaidi wananchi,  katika sehemu ambazo wako.   Ikifanyika hivyo, pia juu ya ugawanyaji wa

rasmali,  uchumi  wa  kila  sehemu.   Lazima  kuwe  na  mpango  kwamba,  pesa  zinazokusanywa  kwa  kila  mkoa,  kuwe  na  kima

maalum,  ambacho  kinabakia  katika  mkoa,  na  sehemu  fulani  kwenda  katika  serikali  kuu.   Basi  mapendekezo  yangu  katika
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Jambo ili ni kwamba,  sitini kwa mia ya pato,  linalopatikana kwa kila mkoa,  libakie katika mikoa. Arubaini kwa mia, ipelekwe

kwa  serikali  kuu.   Basi  arubaini  kwa  mia  ambayo  inakwenda  katika  serikali  kuu,  iweze  kufidia  zile  wizara  kama,  defence

ambayo  inachukua  majeshi  yote,  foreign  affairs  na  pia  ku-subsidize  yaani  ile  mikao  ambayo  haina  mapato  ya  kutosha,  ili

kwamba serikali kubwa, iweze kuwashikilia wale wengine, kutokana na ile arubaini ya kila mia inayokwenda huko.   Kwa hivyo

nafikiri Katiba ya mwaka wa sitini na tatu, vile ilivyoondolewa na serikali, iliondolewa ki mabavu, kwa sababu ilikua ni bunge la

sukumwa, la pelekwa huko,  wakati  wa chama kimoja.   Na  ikiwa Katiba ya mwaka sitini na tatu,  itawekwa iwe ni sehemu ya

Katiba mpya, itapunguza ule wakati ambao, nyinyi Mamishena, mnaona itachukua muda wa kumaliza shughuli hii.  

Basi katika structure ya serikali; mapendekezo yangu ni kwamba, tuwe na Rais ambaye ni ceremonal.   Tuwe na makamu wake

wa Rais ambaye pia ni ceremonial;  wawe wakishughulikia torati  na mambo kama hayo ya kitaifa.  Lakini  pia  tuwe  na  Waziri

mkuu, ambaye shughuli zake zitakua ni kupeleka serikali yenyewe.  Na  chini ya waziri mkuu, basi  tuwe na two Deputy Prime

Ministers,  mmoja  akiwa  ni  wa  administration,  na  mwingine  anashughulisha  na  mambo  mengine,  kama  ya  bunge,  na  mambo

kama hayo.  Pia kuna umuhimu juu ya wizara zile zitakazo kua zimekubalika, lakini wakati  wa ku-appoint  all senior positions,

mawaziri, manaibu wa mawaziri, makatibu, na maofisa wakubwa wa serikali: basi  wawe vetted na Parliament.   Parliament ndio

iwe nauwezo wa kua-vet, ilikwamba waendelea na kazi zao.  Pia mapendekezo yangu  ni kwamba,  ikiwa mtu amechaguliwa ni

wa wizara Fulani, kwa mfano kama wizara ya afya, unakwenda chukua major general, au major what;  retired major unamweka

minister for health,  at least yule waziri naye, awe anaujuzi angalau kiasi Fulani, juu ya ile wizara ambaye anaipeleka.  

Juu  ya  uwezo  wa  Rais,  nafikiri  kuna  haja  upunguzwe.   Nanikuzungumzia  kuna  haja  ya  upunguzwe  ni  kwamba  sasa  Rais

asihusike na mambo ya bunge.  Bunge liwe na uhuru wake sasa.   Awe,  yeye kama ceremonial president,  anaweza kualikwa na

bunge, kwa mambo mengine; lakini awe hana uwezo wa kuvunja bunge, au kulifungua bunge.  Hiyo ni kusema bunge enyewe,

liwe na ratiba yake.  Liwe na ratiba kusema, katika miaka tuliochaguliwa; basi  bunge litafungwa hapa,  litapelekwa hivi, litafanya

mambo kama hayo.  

Na  kunakitu  ambacho  kinaendelea  sasa  kwa  mfano  wakati  huu  tuna  nyinyi  mnatuongoza  katika  kutengeza  Katiba.   Lakini

Parliament  wakati  huu,  haswa  wabunge  wa  opposition,  haswa,  twasema  hivi:  wanaleta  motions  Fulani,  Fulani,  ambazo

zinaabatana  na  mambo  ya  Katiba.  Nafikiri  wakati  tunafanya  kuunda  Katiba  motion  hizi  ambazo  zitakua  zina-influence

commission, au zitaingilia mambo ya utengenezaji  wa  Katiba,  ziwe  simuhimu,  kuweza  kutekelezwa  na  wabunge,  kwa  wakati

huu; kwa sababu pia zinakua ni matatizo.  Hiyo ni kusema  kwamba,  ingawaje  tunasema  katiba  inaweza  kubadilishwa  na  2/3

majority: basi ni lazima kabla kifungu chochote cha katiba hakijabadilishwa,                      kuwe na mashauriano ya kutosha,

haswa kutoka kwa raia.   Kubadilishwa  kwa  kifungu  cha  Katiba,  lazima  kuwe  kuna  referendum.   Kumekua  na  ushauri  kwa

wananchi, halafu ndio wabunge waweze kupelekewa, ndio wapitishe katiba kwa two third majority.  Badala ya sisi kukaa pale

bunge, na kusema, tumefika two third majority, tubadilishe.  Hiyo ni kusema tunaweza kufanya  jambo,  ambalo  haliwapendezi

wananchi.  
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Juu ya maisha ya bunge.  Nafikiri maisha ya bunge, ikiwa ni miaka mitano, basi yafike pale miaka mitano.  Kwa mkataba ulioko

kati ya wabunge na wananchi,  ni miaka mitano.  Sasa  ikiwa wabunge wanaweza kukaa bunge, na tuseme tumeongeza mwaka

mmoja, au miwili, na katiba ya sasa inasema tunaweza kuongeza mwaka mmoja; ikifika mwisho tukaongeza wapili, lakini isizidi

miaka mitano.  Ikiwa kuna vita, au kuna njaa,  nafikiri, whatever the case,  kabla bunge halijafikiriwa kuongeza maisha, yake ni

lazima wananchi wajue kwamba;  kweli  kuna  haja  ya  kuongeza  maisha  ya  bunge.   Badala  ya  wabunge  tu  kukaa  na  kufanya

uamuzi kama huo.  

Juu ya mambo ya local authorities.   Mpaka  sasa  mimi naunga mkono,  mayor  achaguliwe  na  madiwani.   Na  sababu  zangu  ni

kwamba,  nchi hii yetu ya Kenya imetawaliwa  na  ukabila.   Sehemu  ambapo  kabila  ni  kubwa,  linaweza  kunyanyasa  makabila

madogo.   Wakatumia wingi wao  wakaweka  mayor.   Lakini  ikiwa  kila  sehemu  inayohusika,  katika  local  authority  ikichagua

diwani, na madiwani waamue juu mayor, hiyo ingefaa.  Mahali pengine, labda katika urban areas,   tukisema mayor achaguliwe

na watu wote labda it applies.  Lakini kuna sehemu nyingine, makabila makubwa,  yatatumia uwezo wao kuweka mayor.   Hiyo

ni kusema, makabila madogo, hayatapata nafasi.  

Mwishowe, nikimaliza kwa vile naenda safari.   Katiba ya  sasa  itowe  uhuru  kamili  kwa  minority  groups.   Hivi  sasa,  nitakupa

mfano, katika utawala uliokwisha, na utawala ule ambao uko sasa;  Pwani ni moja katika sehemu ambayo inakaliwa na minority

groups.    Ardhi yetu yote imechukuliwa, na wale  ambao  wanauwezo  katika  serikali.   Sasa  utaona  kwamba  wananchi  katika

sehemu hii, wenyewe, indigenous; wamekosa ardhi.   Na  wale ambao wamekuja wakachukua ardhi,  wameuza  wakapata  hela

nyingi, wanawaita watu wa pwani maskini, wakati  utajiri wao wameunyakua kutoka hapo.   Nafikiri,  juu ya ugawaji  wa  ardhi,

kila  mtu  apewe  ardhi  pahali  alipozaliwa;  au  ni  kwao,  apewe  ardhi  hapo,  badala  ya  mtu  kwenda  kunyakua  ardhi  ya  watu

wengine, mahali kwingine.  

Basi kwa hayo machache,  nachukua  nafasi  hii,  labda  nikimalizia  kusema,  manifesto  ya  vyama  vyote  vya  siasa  katika  Kenya

inasema itatoa elimu ya bure.   Manifesto ya Kanu na vyama vingine.  Wanasema watapata  watoto  wa  Kenya  elimu  ya  bure.

Lakini yuko mtoto leo anapata elimu ya bure?  Nafikiri kuna umuhimu, katiba itungwe, na ndio ikatayotoa uwezo; kuilazimisha

serikali, kwa sababu katiba ni mkataba kati  ya mtawala,  na anaye tawaliwa.  Kwa hivyo, Katiba itowe uwezo kwamba kweli,

mtoto wa Kenya apate elimu ya bure, akasome bure skuli bila kulipa fees, angaliwe, ajengewe shule na serikali,  shule zitiwe taa

na maji, na mpaka kiwango cha O-Level.   Kusudi,  hivi sasa,  watoto  wale ambao wanatoka katika familia maskini, na hawana

uwezo; hawawezi kusoma kwa sababu baba zao hawana hela.  Utaona watoto wa matajiri, hata kama halijui, lasukumwa tu; na

siku moja  litakua  naolatawala  watu  wengine,  kwa  njia  nyingine.   Kwa  hivyo  free  education,  ni  lazima  isisitizwe  sana,  katika

Katiba hii; na watoto  walindwe vile inavyotakikana.   Ingawaje saa  hii,  tuna  act  inayolinda  mtoto,  lakini  haijakua  very  strong.

Nafikiri ni muhimu kuongeza hii, katika Katiba.  Kwa hayo machache, nasema asante.

Com. Salome.  Asante sana Mheshimiwa,  na  asante  kwa  kutukaribisha  kwenye  kikao  chako  cha  bunge.   Kuna  swali  kwa

mheshimiwa.  La toka sakafuni.  Okay.
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Question:   Asante Commissioners,  nilikua napenda kumuuliza Mheshimiwa afafanue kidogo; kwa sababu amesema kuwe  na

Rais na waziri mkuu.  Hapo labda angetudokezea, angependa uchaguzi wa Rais uwe vipi?  Na uchaguzi wa waziri mkuu utakua

namna gani.  

Com. Salome:  Asante kwa hilo swali, mheshimiwa tafadhali.

Hon.  Ramadhani.   Mimi,  unajua  mambo  ambayo  katika  nchi  yetu  ya  Kenya,  yamefanya  wananchi  kwamba   hatuaminiani

sana. Na haswa tukiwa makabila tofauti hatuaminia.  Na hujui nani akwambia kweli, nani akwambia urongo.  Kwa hivyo, katika

uchaguzi wa Rais, ambaye nimesema atakua ni ceremonial na makamu wake, na Prime Minister.  Lazima kuwe na ballot paper.

 Mwananchi akienda,  anamchagua Rais,  Makamu wa Rais na Waziri Mkuu na Deputy Prime Minister wawili.  Nasema hivyo

kwa  sababu,  hatutaki  mahali  siku  moja,  Rais  aseme  nimemfuta  Prime  Minister,  au  Prime  Minister  aseme  nimemfuta  Deputy

Prime Minister.  Kila mtu awe amechaguliwa directly na wananchi na hakuna mwingine anaweza kumuondoa mwingine.

Com. Salome:  Asante sana mheshimiwa, tafadhali utajiandikisha kule,  na tunakushukuru kwa kuja kutuzugumzia leo asubuhi.

Sasa namwita Mwinyi Mita.

Mwinyi Mita:  Salaam Aleikum.  Jina langu, naitwa Mwinyi Mita Ali. Mimi by training ni mhasibu, na nafanya biashara hapa

mjini Mombasa.   Maoni yangu kuhusu mambo ya Katiba,  ningependa kuzungumzia maswala ya  ardhi,  na  mambo  ya  uenyeji.

Ningependa Katiba mpya kwanza iorodheshe kwa uwazi, makabila yote ya Kenya.  Hapo nyuma kidogo,  sisi kama wazaliwa

wa Changamwe, ambao miaka yote sisi twajijua kama ni wa Changamwe, tulikua twapata  shida kujiandikisha, kwa mambo ya

vitambulisho, ama passport.  Ulikua ukisema ni Mchangamwe, unaambiwa Kenya hakuna kabila ya Wachangamwe.  

Sasa  ingekua  jambo  la  busara,  kama  makabila  yote  ya  Kenya,  kama  ni  arubaini  na  sita,  au  arubaini  na  nane,  yawe

yataorodheshwa  kwenye  katiba  uwazi.   Kabila  za  Kenya  ni  kama  zifuatavyo.   Kila  kabila,  na  mahali  kabila  lile  ambapo

lapatikana: ikiwa wewe ni mkamba, ijulikane unatoka Eastern Province.   Ikiwa wewe ni Mkikuyu, inajulikana unatoka,  Central

Province.  Ikiwa wewe ni Mjaluo unatoka Nyanza Province.  Hii itawezesha kila Kabila, kua na haki sawa, katika nchi yetu.  

Tukija kwenya maswala ya ardhi,  sasa  custodian  wa  ardhi  nafikiri  ni  Rais.   Ikiwa  ardhi  yote  ni  mali  ya  serikali.   Hii  imeleta

matatizo mengi, kuhusu maswala ya ardhi, watu ambao hawahusiki na sehemu zile zilipo,  wameweza kupata allocation za ardhi,

na wale watu ambao ni wakaaji ni wenyeji wa sehemu zile, wakati mwingine wamekosa kupewa ardhi, kwenye sehemu ambazo

ardhi zile ni za babu zao na ancentors  wao.   Sasa  itakua jambo la busara  ikiwa  custodianship  ya  ardhi,  itapewa   community,

badala ya kupewa central government.  Iwe kutakua na community leaders,  ambao ni trustees  wa ile ardhi,  na ikiwa imetokea

allocation, wao watakua wanajua ni mtu gani ambaye anafaa kupewa ardhi,  kwenye sehemu  zile.   Isiwe  ardhi  zinagawanywa

kama zawadi za kisiasa, ama kikabila, ama kwa njia zingine zozote zisizofaa.  Halafu tumeona kuna wananchi wengi ambao kwa
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sababu  moja  ama  nyingine  wameweza  kupata  ardhi  kubwa  sana;  kufikia  kiwango  kuwa  ardhi  ile  hawana  matumizi  nayo.

Pendekezo langu ni kua, ikiwa kutakua na idle farm land, mtu ana land kubwa ya ukulima ambayo haitumii, ikipita miaka miwili,

ile extra land, zaidi ya heka hamsini, iwe itaweza  kua  confisficated,  irudishiwe  community:  na  community,  will  decide,  ni  nani

ambaye anahitaji ardhi ile, aweze kuitumia.  Badala ya ardhi iwe inakaa pale kwa muda mrefu hainufaishi mtu yeyote.  

Halafu  ningependekeza  pia,  kwa  sababu  ya  makabila,  kama  alivyosema  mheshimiwa,  kabila  nyingine  ni  kubwa,  nyingine  ni

ndogo. Lakini kabila zote ni bora ikiwa zitakua zinapata haki sawa,  kutoka kwa Katiba ya nchi.  Kwa hivyo, ningependekeza,

ikiwa Katiba mpya itaweza kuandika kwa uwazi, kua immigrant communities, kwa mfano, badala ya kua Katiba itasema, kabila

Fulani, inatoka sehemu fulani.  Ikiwa mtu atahama kwenda Kabila nyingine, ikiwa ni kwa mambo ya kazi,  mambo ya biashara,

iwe yeye atafanya kazi na biashara kwenye ile sehemu aliohamia; lakini asiwe aweza kusimamia mambo yeyote ya uongozi.  Hii,

itawezesha makabila yote kupata nafasi ya kujiongoza.  Kwa mfano ikiwa ni jambo la ubunge, iwe kila kabila,  litaweza kua na

mbunge  bungeni.   Kwa  sasa  nafikiri  bunge  letu  tuna  wabunge  mia  mbili,  na  makabila  tulionayo  ni  arubaini  na  nane.   Lakini

utakuta kuna makabila mengine, hayamo katika wale watu mia mbili.  Watu hawa ambao kabila yao haiko represented;  ni nani

atakaye  kua  anasimamia  mahitaji  yao?   Itakua  jambo  nzuri,  kama  all  the  Kenyan  tribes,  zitakua  represented  in  Parliament.

Ikiwa ni mambo ya administration, ikiwa ni mambo ya political leadership, iwe immigrant communities haziwezi kuhusika. Wawe

wao watapiga kura,  lakini wawapigie kura,  wale wenyeji wa sehemu ile.   Nikisema  hivi,  namaanisha  kua,  mimi napendekeza

kuwe na serikali ya Majimbo, na ile serikali ya Majimbo iwe itatawaliwa na wale wanati,  wale  wenyeji  wa  pale.   Halafu  iwe

serikali itakua na power  ikiwa pengine, central  government inaona wanahitaji  ardhi  kwa  mahitaji  Fulani,  ambayo  yatanufaisha

nchi  nzima.   Wawe  wana-power  ya  kuweza  kuiomba  ile  ardhi,  kutoka  kwa  community,  ambayo  wame-hold  kama  trust;  ili

waweze kufanya mambo ambayo yatanufaisha nchi nzima.  Lakini iwe wata-compensate ile community adequately.  

Com. Salome:  Mr. Mvita do you have a memorandum?

Mvita:  Sina.  Nimeandika in a rough form my thoughts, lakini sina memorandum.

Com. Salome:  Then you have three minutes.

Mvita:  Nafikiri nimemaliza.

Com. Salome: Kuna swali kwa Bwana Mvita?

Com.  Pastor  Ayonga:  Ndugu  Mvita,  umezungumzia  juu  ya,  mtu  akihamia  pahali  pengine,  ile  sehemu  ambayo  amehamia,

asipewe  uongonzi.   Sijui  hii  itakua  namna  gani,  ikiwa  tunasema  Mkenya  anaweza  kuishi  kokote  katika  Kenya;  na  anaweza

kuhusishwa na mambo yeyote ya uchumi, na elimu na kila kitu, kila  pahali  alipo.   Lakini  nashindwa  kuelewa,  kama  pia  watu

ndio wanaomchagua mtu, na wamempenda mtu, na wameona huyu aweza kutusaidia hivi na hivi, wangekataa kuhusishwa mtu
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kama huyu?  Na  hali tunataka kuua ukabila.   Mara  tunazungumzia ukabila,  jinsi  ambavyo  umeleta  mambo,  makabila  mengine

yananyanyasa wengine, makabila madogo hawawezi kupata  nafasi zao.  Tutauuanje huu ukabila,  kama bado  tutakua  tukiweka

visehemu  fulani  fulani,  mifuko  Fulani,  Fulani,  katika  maisha  yetu  ya  kusema,  oh  kama  ulitoka  pande  ile  hii  uwezi.   Na  hali

tumetaka kua Kenya moja.  Unity ya  kua Wakenya.  Hayo mambo yatakua namna gani?  Ungeweza kufafanua kidogo?

Com. Salome:  Nami nina swali moja kwako,  kufuatilia hiyo habari  mwana Tume mwenzangu ameuliza.  Mimi nataka kuuliza,

mtu mwenye amehama ni yupi?  Ni yule alihama in this generation,  ama hata yule atazaliwa huko na aliehamia hapo;  pia atakua

mhamiaji  maisha  yake  yote?  yeye  hajui  kule  baba  yake  au  nyanyake  alikotoka.  Katika  nchi  zingine  ukishakaa  vizazi  Fulani,

unakubalika kua wewe mwenyeji. 

Mwinyi:  Asanteni ndugu Makamishena kwa maswali yenu mazuri.  Ningependa kufafanua. Kamishena wa kwanza aliuliza ni

jinsi  gani  tutauua  ukabila,  ikiwa  sisi  tutapendekeza  kua  kabila  nyingine  isiweze  kusimamia  uongozi,  katika  sehemu  nyingine.

Jawabu langu ni kwamba, ukabila peke  yake;  kama tuseme Mchangamwe, Mkamba,  Mjalua,  Mkalenjini.   Ukabila peke  yake

si ubaya.  Ubaya unaletwa, pindi kabila moja, ama kabila mbili, zitakua zinachukua kila kitu.  Ikiwa kabila zingine hazipewi haki

zao,  ndio  shida  ya  ukabila  inatokea.   Ndio  katika  mapendekezo  nikasema,  itakua  bora,  ikiwa  kila  kabila,  itapewa  haki  ya

kujitawala.   Hii  ita-provide  checks  and  balances,  kwa  sababu  wao  wataweza  kupigania,  yale  matatizo  ya  kabila  lile,  kule

kwenye bunge.  Itakua kama choir ambapo tuna saprano,  tuna bass,  kila mtu atakua ana role,  katika ile choi.   Lakini ikiwa ni

sauti moja tu ndio zinasikika, hizo nyimbo zitakua ni boring sana.  

Swala la pili, ilikua ni kizazi gani ambacho sisi tutachukulia kua  kimehamia  ama  ambacho  kitakua  hakiruhusiwi  kusimamia  ule

uongozi?  Mimi ningependa kusema, baada ya kuzi-list zile kabila za Kenya, na sehemu ambazo zinapatikana kwa wingi.  Itakua

hata  kama  wewe  umezaliwa  Mombasa,  ukasomea  Mombasa,  lakini  utakua  huwezi  kusimamia  Mombasa.   Ikiwa  ancestors

wako hawakutoka Mombasa.  Kwa sababu tukisema hivi, nasema through experience,  kuna wakati  mmoja hapa Changamwe

tuli-elect a Member of Parliament.

Com. Salome:  Could you please just  give  me  dakika  moja.  Tafadhali  ningetaka  kuwakubusha  kua  tunashika  haya  maneno

kwa  kanda  moja  kwa  moja.   Kwa  sababu  kama  vile  mnavyoona  tuna  wanatume  wawili  tu.  Kwa  hivyo  wakati  tutakua

tukizungumzia mambo gani tuliaambiwa Changamwe;  itatubidi  kucheza  hizo  kanda  tena,  ili  kila  moja  aelewe  tulipata  maneno

gani kutoka hapa.   Kukiwa kuna kelele zingine, pengine za ndege,  naye ndege pia ana haki  ya  kutoa  maoni  yake.   Lakini  za

wale wengine, Mwanadamu, ingefaa tafadhali kama tungemsikiza  mwenye  kutoa  maoni  ili  yaweze  kusikika  na  kunasa  katika

kanda kwa hali itakayo sikika.  Tafadhali kelele zinazotoka nyuma zatutatiza wakati wa kusikiliza maoni. Endelea tafadhali.

Mwinyi:   Nilikua nasema tuliwahi kupata  matatizo siku za nyuma, tulipomchagua mbunge ambaye,  alikua anatoka  sehemu  za

Uukambani. Baada ya ku-serve kwa term moja, ile term ya pili, akahamia Ukambani. Kwa miaka mitano, kazi yake anapotaka

mbunge,  anaenda  kwao  Ukambani,  anarudi  bunge.   Ikawa  mahitaji  yetu,  hatuna  mjumbe.   Sasa  ili  ndilo  tatizo  tunajaribu
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kuli-address   kusema,  because  immigrant  hua  mara  nyingi  hawakati  attachment  za  nyumbani.  Akifariki,  itabidi  akazikwe

nyumbani, sasa ndio tukasema, itakua ubora, zile indigenous communities zijitawale wenyewe.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Mvita kwa maoni yako.  Sasa ningetaka kumpa nafasi Bwana Cleophas Mawasi. Karibu.

Cleophas Mawasi:  Asante sana kwa kunipa nafasi hii ili niweze kuongea yale ambayo tunayofikiria sisi wakaaji  wa Mikidani

hapa.  Na nitalemea sana kwa upande wa walemavu.  Kwa majina, mimi naitwa Cleophas Mawasi.   Tungependekeza kwamba

katika  Katiba  mpya  itakayo  undwa,  wanapo  angalia  ili  swala  la  walemavu;  kuwepo  na  vifungu  ambavyo  vitawekwa,  kwa

misingi ya matatizo ya walemavu. Maanake matatizo ya walemavu si sawa na matatizo ya wale ambao sio walemavu.  Katika

wale watu ambao ni maskini, nafikiri walemavu ndio maskini zaidi.  Pili wao ndio mara nyingi wananyanyaswa ki-elimu.  Mzazi

anapokua na watoto wake wawili angependa awapeleke shuleni, halafu apungukiwe na fedha,  ana prioritize kwanza yule mtoto

ambaye, hana ulemavu aende shule, ndio yule mlemavu aende baadaye.  

Kwa upande wa ajira pia,  hua mlemavu vile vile, ndio wamwisho kufikiriwa katika kuajiriwa, na wakati  wa kupunguzwa, ndio

wa kwanza kuondolewa.   Pamoja na hivyo, mlemavu yeye ako na restricted mobility,  ama  uwezo  wake  wakwenda  huko  na

huko,  uko na vikwazo vingi sana.  Na mara nyingi yeye, kulingana na itikadi zetu za Kiafrika; anaonekana kama mtu ambaye ni

nusu.  He is viewed as sub-human.  Hiyo inazalisha kwamba,  baadaye anatengwa.  Na  anatengwa pia na  jamaa  zake.   Kwa

ufupi mlemavu hana sauti yake, katika Katiba yetu hii ilioko sasa.  

Natulipendekeza  mambo  yafuatayo.   Kwanza,  kuweko  na  kifungu,  katika  Katiba  hii  mpya,  ambacho  kitahakikisha

kuheshimiwa, au kutekeleza kwa haki za watu wenye ulemavu.  Pili, tulipendekeza kwamba,  serikali ibuni ofisi; ambayo itakua

na matawi nchi nzima. Ofisi hii itakua ina-deal  entirely, na maswala ambayo,  yanawahusu watu wenye ulemavu.   Tatu,  tulikua

tunapendekeza  kwamba,  hii  sign  language,  ihusishwe  katika  training  curriculum  zote,  katika  nyanja  zote  nchini;  kwa  mfano

katika teachers  training, kuweko pia na sign language,  na  vile  vile  katika  police  training  colleges  vile  vile,  na  medical  training

colleges.  Wapewe  fursa,  ya  kufundishwa  jinsi  ya  kuongea  na  mtu  ambaye  amepoteza  uwezo  wake  wa  kusikia,  ili  waweze

kuelewana.  

Kwa  wakati  huu  kwa  vile  kifungu  hicho  bado  hakija  kuweko,  ama  training  hiyo  haiko  katika  ma-colleges  mengi;

tungependekeza hao ma-sign language interpreters, wawekwe katika ofisi zote za public.  Tuseme katika hosipitali, kuweko mtu

pale wa kusaidia ku-interprete,  huyu mtu anasikia vipi ama anamatatizo gani; wawe wanaweza kuelewana.   Halafu  pia  katika

ma-police stations, pasikosekane pale sign language interpreter; kwa maana mara nyingi ma-police wamekosa kumwelewa mtu

mwenye matatizo ya kusikia,  na wakamfikiria labda ni mjeuri, na anakataa  kuona vile anavyofanya.  Kumbe yeye anamatatizo

ya kusikia,  kwa sababu hawaelewani basi  akakosa  kumfahamu na hakamwadhibu labda ki makosa.   Na  ofisi  zingine  zote  za

public; zikiwa na watu kama hao, kutakua kuna uelewano mzuri, na sisi pia tutajisikia hatukutengwa ama hatukutenganishwa na

jamii kwa jumla.  
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Tano tungependekeza vile vile, hawa watu wenye ulemavu, wasinyimwe fursa ya kuweko katika nafasi,  ama post  za  machifu,

DO, na PC.   Kwa sasa  ni vigumu sana  kupata  mlemavu  moja  kwa  moja,  ambaye  anaweza  kuingia  katika  line  hiyo.   Lakini

kukiweko na nafasi kama hiyo, matatizo yetu yanaangaliwa kwa udani zaidi.  Halafu sita  kuna  vifaa  ambavyo  hua  vinaagizwa

kutoka  nje,  kwa  madhumuni  ya  kuja  kuwasaidia  walemavu;  kwa  mfano  kama,  hearing  aids,  kuna  braille  material,  na  pia

mobility aids.  Vitu kama hivi kwa vile hua vinaagizwa nje,  vikiingia nchini, kwa sababu ya tax,  inabidi tuvinunue kwa bei ghali

sana.  Kwa hivyo vitu hivi, vikiwekwa tax free,  pengine tunaweza tukazipata pia sisi, kwa bei nafuu.  Pia tukiangalia lile swala

letu la umaskini, ambao umetubana sana, ikiwa tutavipata kwa bei nzuri; basi sisi pia tutafurahia maisha kama wengine.  

Saba katika Katiba yetu ya Kenya, mtu mwenye ulemavu haruhusiwe ku-apply for driving licence.  Tulikua tunapenda kufungu

hicho pia kiweko, ili walemavu nao pia yako magari ambayo walemavu wanaweza kupeleka-  kwa hivyo katika nchi yetu hii ya

Kenya pia,  walemavu tungependa tufurahie kuendesha magari katika mabarabara  zetu. Turuhusiwe pia vile vile kua na driving

license, tufurahie maisha zaidi.  

Nane;  watu  wenye  ulemavu  mpaka  sasa,  hawajaweza  kuruhusiwa  kuingia  katika  mabaraza  ya  municipal  ama  bunge.   Kwa

hivyo tungependa Katiba hiyo ijao, walemavu pia waruhusiwe kuweko katika nafasi hizo za mabaraza,  na hata bungeni.  Either

kwa kupigiwa kura, ama katika nomination pia, wawe wanapewa nafasi zao vile vile.  

Tisa  hawa  watu  wenye  ulemavu;  kuna  mashirika  mengi  nchini,  ambayo  ni  service  providers,  ama  wanausika  na  mambo  ya

kusaidia kuinua hali ya maisha ya walemavu.  Lakini ukichuguza sana utapata  katika management, walemavu wenyewe hawako

pale.   Unapata  wale  ambao  wanaamua,  maamuzi  kuhusu  walemavu,  ni  watu  ambao  hawana  ulemavu  wowote;  kwa  hivyo

unapata mlemavu ambaye yuko pale chini, isipokua ana mtu katika hiyo management ambaye anamjua, yeye haki zake hazipati.

 Kwa hivyo kukiwekwa mlemavu pale katika management, nafikiri ataweza kuelewa matatizo ya mlemavu mwenzake zaidi,  ili

wote wawe na usawa; wapewe haki zao.  

Kumi, tungependekeza kubuniwe benki,  ambayo itakua inatoa mikopo  kwa  walemavu,  kwa  minimum interest  rates;  ambapo

mlemavu anaweza akakopa pesa, na akafanyia maendeleo, na akarudisha percentage kidogo, mbali na ambazo ziko sasa katika

benki zile zilizoko.  Halafu mlemavu, na wale si walemavu, wanarudisha rates sawa sawa.  

Kumi na moja: tungependa pia, Katiba itakayoundwa mpya, ituhakikishie usalama wa mali zetu, sisi kama watu wenye ulemavu.

  Halafu kumi na mbili, katika jela zetu, wanaingia watu wenye ulemavu, na watu ambao sio wenye ulemavu.  Lakini ukiangalia

hali ya maisha ya kule ndani, kwa mtu ambaye ni mlemavu, yanakua ni magumu zaidi, kwa sababu ya ule ulemavu wake.   Kwa

hivyo nilifikiri prison department,  ama  serikali;  kwa  ule  wingi  wa  watu  wenye  ulemavu,  wakishashikwa,  wawe  kwenye  wing

yao. Accommodated, kwa njia ya nafuu zaidi, kuliko ile ilioko; pamoja na wale ambao hawana ulemavu.  
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Com. Salome:  Excuse me?  Una memorandum ya kutwachia?

Mawasi:  Ndio.

Com. Salome:  Basi nitakupa dakika moja ingine ya kumalizia.

Mawasi:   Nimemaliza  ni  ya  mwisho  hii.   Kutengwe  ardhi  ya  kuwaweka  watu  wenye  ulemavu  pamaoja,  ili  hata  kama  ni

kusaidiwa; wasaidiwe wakiwa mahali pamoja.   Hii itapunguza kujazana kule mijini wakiomba,  na kufanya hivi na vile.  Halafu

mijengo yote ya umma iwe planned kwa namna ambapo mlemavu anaweza akaifikiria vizuri.  Kwa mfano, ofisi ya NSSF,  ama

yeyote ile, ikiwa itakua iko gorafa ya nane, na hakuna lift; imejam.  Itabidi mlemavu ajipandishe na gazi, na inakua kwake yeye

ni gumu zaidi.  Kwa hivyo nyumba zote ambazo zinahusu public service;  ziwe zinaweza kufikiwa kwa urahisi,  na  watu  wenye

ulemavu.  

Mashule  yetu  vile  vile,  yaruhusiwe  kuwapokea  wanafunzi,  ama  watoto  wenye  ulemavu  pia:  wawekwe  katika  shule  zile,

maanake wakati mwingine wanarudishwa nyuma, ama wanakataliwa.  Na wakiruhusiwa, katika Katiba ijayo, wanatakikana pia

wana haki ya kusoma na wale wengine.  Wasije wakatengwa,  ama  wakajisikia  wametengwa  zaidi.   Kwa  hivyo  mimi nafikiri

kwa ufupi, hayo ndio nilikua nayo, kwa niaba ya watu wenye ulemavu hapa Mikindani.  Asante sana.

Com. Salome:  Asante sana kwa maoni yako Bwana Cleophas.  Kuna swali kwake.

Com. Pastor Ayonga:   Bwana Cleophas, umeongea juu ya sign language; na ukasema mtu awekwe katika kila police station,

ili mtu ambaye anahitaji huduma hiyo, akipelekwa  station,  aweze  kushughulikiwa  vilivyo.   Sijui  kama  ulifikiria  kwamba,  watu

ambao wanahitaji huduma ya namna hiyo, si wengi sana ambao wanaopatikana katika every police station,  na ambao watahitaji

huduma hiyo.  Mtu anaweza kukaa katika police station siku ya leo,  kesho,  na kesho kutwa,  hajaona mtu wa namna hiyo; na

mwishowe akachoka.   Police wanapochukua training yao,  kwamba pia wafundishe sign language,  ili  kama  kutakuja  mtu  kule

katika police station,  ambaye  anahitaji  huduma  hiyo;  kungekuwemo  a  police  officer  ambaye  angeweza  kumhudumia  mtu  wa

namna hiyo.  Kwa maana, yeye kuwe kuna mtu anataka huduma, wala asiyetaka huduma, atapewa nafasi yake ya kawaida ya

kuwa police officer.  

Com. Muigai:  Mimi pia nina swali la kufuatia hilo.  Saa  zingine,  haswa  ndugu  zetu  wenye  kuhitaji  hiyo  huduma  ya  lugha  ya

ishara, wenyewe hawajajifunza hiyo lugha.  Kama tulikua sijui, pahali fulani tumekua, tumeleta mtu mwenye kutafusiri,  na wale

wenye walikuja hakujua hiyo lugha wenyewe.  Hiyo ungeiambatanishaje na ile ya elimu, ili watoto  wasiosikia,  ama wasioweza

kuzungumza, wakapata elimu yao, ili pia wakaweza kutumia hizi huduma hata zinapokuweko.

Mawasi:  Asante sana kwa maswali yenu, na nafikiri nilikua nishatangulia kusema kwamba; hii sign language, ifundishwe katika
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ma-colleges.   Lakini  kwa  vile  kwa  hakuna  hali  hiyo  katika  ma-colleges,  tunatatizo  la  tayari  saa  hizi.   Hilo  ni  jambo  ambalo

linatakikana  liangaliwe  kwa  dharura  saa  hii.  Kwa  vile  hakuna  training  kama  hiyo,  katika  training  colleges.   Nikuangalia  jinsi

ambavyo tuta-address hiyo problem, kwa sasa hivi.  Kwa sababu tatizo hilo liko, na visa ni vingi, vya watu wenye matatizo ya

kusikia; ambao wameenda police station,  na wakawa charged kwa makosa ambao  sio  yao.  Katika  mahosipitali;  mara  nyingi

visa viko vya watu wenye matatizo hayo kupewa  vidonge  ambavyo  sivya  ule  ugonjwa,  ambavyo  anaugua.   Kwa  hivyo  kwa

sasa hivi, hiyo ilikua ni kama suluhisho la dharura.   Ili  sasa  Katiba  itakapokuja,  itaidhinisha  iwekwe  katika  colleges,  baadaye

itabidi wale staff wote, wawe wanaujuzi wa hiyo sign language interpreter.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Mawasi  kwa  maoni  yako.   Sasa  nataka  kumpa  nafasi  Mama  Mwanate  Mwinyi.   Uko

hapa nasi?  Karibu.

Mwanate  Mwinyi:  Kwa  jina  naitwa  Mwanate  Mwinyi.   Naishi  mtaa  wa  Mikindani.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  kuhusu

wakubwa.  Tukiangalia katika  pwani hii, wakubwa wengi, kwanza kabisa nilikua nataka kusema kua,  naonelea wakubwa wa

Pwani wengi, wawe ni watu wa hapa Pwani,  kwa sababu ukiangalia watu wa pwani hao,  ndio wanaojua shida za Pwani hino,

na wanaelewa wa Pwani wataka nini,  na kila  kitu  wanachohitaji.   Kwanza  kabisa  tukiangalia  kwa  upande  wa  kitambulisho.

Wakubwa  wengi  wakiwa  ni  watu  wa  Pwani,  mtoto  yeyote  anayemaliza  skuli,  na  amefikisha  umri  wa  miaka  kumi  na  nane;

akitaka kwenda kuchukua kitambulisho,  kwa  mfano  tuseme  kua  mimi ni  Mjomvu  utaambiwa  kua  hakuna  kabila  la  Ujomvu.

Ambapo  ingekua  mtu  anayetoka  Pwani  anajua  kabila  la  Ujomvu.   Kwa  hivyo  hapo  ningependelea  kua,  wakubwa  wale

wanaotoa kitambulisho wengi wawe ni watu wa Pwani.  

Pia tukiangalia katika upande wa wakubwa wengine, kama wabunge, na councillor,  hata na chief.  Wao ndio twapendelea kua

wawe ni watu wa Pwani. Maanake pia wao ndio wanaojua.  Kwa mfano hata area  ya Changamwe, tukichagua mtu wa kutoka

Pwani; yeye ndiye anayeelewa shida za Wapwani wote.   Kwa mfano  hapa  Mikindani,  tukichagua  mtu  wa  Pwani  yeye  ndiye

ataelewa shida za watu ambao wanaishi pale, area ya Mikindani na ndio wao watakaotatua kila kitu.  

Haswa tukiangalia katika mahosipitali.   Mahosipitali  mengi  utapata  kua  watu  wengi  wakubwa  ni  watu  wa  Bara.   Basi  ikiwa

wewe ni mtu wa Pwani ukienda pale,  ukiulizwa, wewe ni mtu gani? Ukisema kua mimi ni Mariam, basi  madaktari  wengi  pale

kama ni wakubwa na ni wa Bara,  watakupuuza sana;  watakuona wewe ni kama ambaye wewe,  watashughulika na wale watu

wa kwao,  kwa sababu pengine wao wana pesa  vile, lakini wewe mtu wa  Pwani  watakupuuza  sana.   Hata  tukiangalia  katika

maofisi mengine ukienda waomba kazi,  na pengine katika ofisi ile aliye mezani ni mtu wa bara;  basi  vile utakapo kwenda pale

utaambiwa, ukiwa wewe utauliza jina useme mimi naitwa Safi.   Mkubwa yule atakataa  kitu cha kwanza na,  ama  saa  nyingine

anaweza  kukubali  lakini  kwa  masharti.   Kitu  cha  kwanza  atakutongoza.   Na  kisha  atakapo  kutongoza,  ukikataa  hapo

hatakupatia  kazi.   Lakini  ikiwa  ni  mtu  mwingine  ametoka  Bara  atamfanyia  kazi  kwa  haraka,  na  atapata  kazi.   Kwa  hayo

machache asante.

Com. Salome:  Kuna swali kutoka sakafuni kwa bi Mwanate?  Bi. Mwanate umesema mambo mazuri hayo.  Hukutueleza juu
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ya  shida  za  kina  mama,  shida  za  vijana,  wewe  ni  mwanamke  na  pia  wewe  ni  kijana.     Tungetaka  uendelee  zaidi,  wakati

mwingine, kuhusu kua wewe ni Mwanapwani,  wewe ni wakike,  na wewe pia ni kijana.   Tungetaka  sasa  maoni  yako  kuhusu

hayo.  Pengine si wakati huu huu lakini tungependelea kujua maoni yako juu ya hayo siku nyingine.

Mwanate:  Kwa  upande  wa  kina  mama,  sisi  wakina  mama  twanyanyaswa  sana.   Tukifika  kama  vile  wataka  kazi,  watu

wanakudharau  sana,  hawakupatii  kazi  kabisa  kama  akina  mama.   Halafu  pia  ningependelea  pia,  kina  mama  wajitolee  kua

viongozi, ambao wanajua shida za kina mama wengine, ambao wataongoza jinsi ya kuelimisha watu wa Pwani.

Com. Salome:  Asante sana Bi-Mwanate Mwinyi.  Ibrahim Musa. Hayuko.                                                   Micheal Mulewa.

  Omar  Mwinyi.   Nasur  Kibwana.  Kuna  KiBwana  umezungumza  katika  kikao  kingine?   Haya  nakupa  dakika  tano  kwani,

nishakupa zingine katika kikao kingine.

Nasur Kibwana:  Bwana Commissioners, tunawakaribisha na nawashukuru kwa kunipatia nafasi hii.  Salaam aleikum, ma bibi

na maBwana?  Kama mlivyo sikia,  yakua nilikuwako kule Kibaya,  nikapeana maada  ya  upande  Chief  Kadhi.   Siwe  kurudia

hayo  sababu  ninamengine  mpya.   Jina  langu  naitwa  Nasur  Athman  Kibwana,  mzaliwa  wa  hapa  Changamwe,  niko  na  bibi

mmoja watoto wawili.  Kabla ya kupoteza wakati, naenda moja kwa moja; maada zangu ni mbili ndogo tu hapa.  

Ya kwanza ni haki ya wanawake kina mama na kina dada.   Kwa sababu naona wenzangu waliokua hapa,  wote karibu kumi,

hawakuwakumbuka akina mama.  Kama tunavyoelewa mwanamke ni kiumbe ambaye ni dhaifu sana.  Na  anadhulumiwa kijamii

katika sehemu mbali mbali.  Kwa sababu ya hiyo nimependekeza haya yafuatayo.  Mwanamke atambuliwe kua ni mtu mwenye

utu kamili.  Ubinadamu wake na utu, uwe sawa na mwanamme.  Mwanamke awe na haki ya kupigania uongozi wa viti mbali

mbali.  Mwanamke awe ana haki, ya kuridhi mali ya wazazi wake.  Yakuridhi mali ya mme wake,  na mpaka ndugu zake,  ikiwa

ndugu zake hawana watoto.   Hakuna ruhusa  ya  mwanamke  kuridhiwa,  kama  vile  inavyofanyika  kivingine.   Bwana  anafariki,

anashuka mtu mwingine, ikiwa na ndugu yake anaridhi.   Ikiwa unataka pale ufuate ile njia ya  kisawa  sawa  upose  pale,  utake

kuoa ile inaruhusiwa.  Lakini sio kuridhiwa.  Na  hakuna ruhusa ya msichana kuozwa kwa nguvu, na wazazi  wake  na  vile  vile

asiozwe akiwa mdogo.  Hali hiyo bado,  yale masilahi ya  kimme  na  mke  bado  hajayafahamu.   Swala  la  kunajisi  yaani  raping.

Kama inavyofahamika,  miji  mingine  wanachukulia  raping,  hata  kama  ni  wewe  na  mke  wako,  yule  mke  ikiwa  time  ile  alikua

hayuko  kwenye  ile  mood,  unakua-charged.  Kwa  hivyo  hiyo  iwe  sheria,  hapa  kwetu  hakuna.   Wanawake  vile  vile  wawe

wakichaguliwa, katika ngazi mbali mbali; kama lile bunge la Afrika Mashariki lililoundwa juzi, hakuna mwanamke hata  mmoja

wa Kislamu ambaye alitoka Kenya hii  yetu.   Na  kuweko  na  sheria  kali  ambayo,  wale  ambao  wanakutwa  wanawanyanyasa

wanawake, na kuwabagua wapewa adhabu kali ya sheria.  

Sasa  naenda  upande  wa  watoto.   Watoto  kama  vile  tunavyofahamu,  nimoja  katika  jamii  yetu,  ambayo  tuko  nayo  katika

mazingira.  Kwa hivyo kuweko na sheria ya kulinda watoto  wasiadhibiwe kupita kiasi,  na wazazi, au walimu katika  masukuli.

Kama vile tunavyofahamu watoto huadhibiwa hata ikafika wakati mtoto mwenyewe, anatoroka bila ya kujulikaniwa yuko wapi.
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  Wazazi wakaingia ku-report kila mahali, na mtoto anatafutwa.  Hali hiyo ni ile adhabu ya nyumbani, inayofanya mtoto akimbie.

  Wazazi na walezi wapewe uwezo wa kuwakemea watoto,  kama njia ya  kuwatisha.   Wazazi na walezi wawe ni jukumu lao

kuhakikisha ya kua,  watoto  wanasomeshwa,  elimu ya duniani, na elimu ya  dini.   Wazazi  wasiwape  watoto  kazi  ngumu,  wala

kuwapeleka watoto mahali kua wajiriwe kazi.  Na  vile vile kampuni yeyote,  isiwajiri watoto  wadogo.   Na  wale watoto  ambao

wanarandaranda barabarani,  iwe ni jukumu la serikali,  wapewe makao,  na waelimishwe, na vile vile wachungwe.  Kwa  hivyo

Makamishena ninakomea hapo, na nashukuru kwa hiyo time ndogo mlionipa.

Com. Pastor Ayonga:  Bwana Nasur, sikuelewa, nataka ufafanue, juu ya kuridhi.  Kwamba bibi anaweza kuridhi  baba  yake

mali ya babake, na akaridhi mali ya Bwanake.  Anaridhi kule na anaridhi hapa, hiyo sasa sielewi inakuaje.

Com. Salome:  Na mimi nina swali juu ya watoto  wanaorandaranda mitaani mwetu.  Umesema kua ili liwe jukumu la serikali.

Sasa wale wako wangekua jukumu la serikali,  lakini miaka nenda,  miaka rudi; ama nini maoni yako?  Tutafanya nini ili watoto

waache  kwenda  mitaani?   Ama  tunasema  watu  waendelee  kuwapeleka  mitaani  na  serikali  iendelee  kuwangoja  huko,  na

kuwapa huduma. Ni  mambo gani tungeweza kufanya ili  hali ya watoto kua mitaani kupunguka?

Nasur:   Haya  nikija  kea  swali  la  kwanza,  swala  la  mke  kuridhi  mali  ya  wazazi,  na  mali  ya  mme  wake.   Babake  yule

mwanamke, alizaliwa na mzazi, sasa mzazi yule ikija ikiwa atafariki, iko share yake yeye,  pamoja na ndugu zake,  anaipata pale.

 Mwanamke yule hata kama alizaliwa, atakaa  vile vile, ataolewa.   Wakati  akiolewa,  Bwanake  bahati  mbaya  afariki  kabla  ya

yeye,  itabidi  katika  zile  assets,  mwanamke  pia  anayo  ile  share  yake  ya  uradhi.   Tukisema  ule  uradhi,  si  kua  kila  kitu  chote

kitakwenda, la! Kuna-share kulingana na watoto wa kike, watoto wa kiume, na yule widow.  Sasa natumaii hapo nimejibu. 

Na  tukija  swali  ya  hao  watoto  ambao  wanarandaranda  tunasema  ni  jukumu  la  serikali  wangalie  makao,  wawaelimishe  na

wachunge.  Lakini kinga ambayo iko pale,  inakua, ni wale watoto  ambao tuko nao sisi, manyumbani, nikuhakikisha yule baba

na mama, watoto wale kama vile sheria mpya iko,  waende masukulini, wakulie kwenye nidhamu ilio bora.   Lakini katika hapo

hapo,  kuna  wale  watoto  ambao  sasa,  wanakua  saa  nyingine,  wamekua  thrown  away,  pendekezo  nyingine  ni  kua;  welfare

ziwekwe  katika  ma-division,  yakienda  mpaka  katika  district,  kuhakikisha  wana-take  care  kwa  wale  watoto,  lakini  chini  ya

serikali.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Nasur twashukuru kwa maoni yako.  Sasa nataka kumuomba Henry Onunga Owour.

Henry Owour:  Nashukuru sana Makamishena kunipa hii fursa,  pia sisi tutoe maoni yetu  kidogo,  kuhusu  hii  marekebisho  ya

Katiba.   Kwa majina naitwaHenry  Odunga  Owour,  mimi nimkaazi  wa  hapa  Mikindani.   Yangu  ni  machache  tu,  ningependa

kutoa maoni kwa hii marekebisho,  kwa mambo ya local government.   Nikisema local government,  sana inahusisha mambo ya

councillors;  ingekua  ni  pendekezo  langu,  ikifika  kwa  kurekebisha  katiba  tuwe  hatuna  institution  ama  role  ya  councillor.

Nikisema hivi, twaweza kujiuliza sasa katika hizi local authorities,  tutakua tukifanya kazi namna gani, bila councillors.   Kitu cha
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kwanza  ningependekeza,  Mayors  wawe  wanachaguliwa  directly,  na  wananchi  wenyewe.  Kuwe  kuna  act,  katika  local

government act; ambapo iwe na guidelines, ya qualification ama moral standing ya mtu yule anafaa awe kama Mayor.   Na  huyu

mayor ndiye anaweza kupendekeza  wale  watu  anafikiria,  wanaweza  kumsaidia  kuendesha  mambo  ya  council.   Mainly  watu

professional kwa mambo haya, kama professional kwa mambo ya education,  kwa mambo ya engineering, na kadhalika.     Pia

huyu mayor awe ni mtu yuko answerable directly kwa  Parliament  ama  committee  ya  Parliament.   Isiwe  mambo  ya  Minister,

ama  politician  kuingilia  mambo  kama  hayo.   Na  huyu  mayor  awe  chief  executive  officer  wa  hii  council,  aliyechaguliwa

aiwakilishe.  Na  mtu kama town clerk huyu awe  chief  operating  officer.   Na  kama  tuna  treasurer,  yeye  ndiye  atakua  ni  mtu

anayeshugulika na mambo ya finances ya hiyo council ilioko.  Nafikiri ni hiyo maoni kidogo ninayo Commissioners.

Com. Salome:  kuna mtu mwenye swali kwa mzungumzaji Owour.  Mimi ninaswali moja.  Umesema kua mayor achaguliwe na

wananchi  moja  kwa  moja.   Na  atakua  akifuatiliwa  na  bunge  ama  committee  ya  bunge.   Je?  nao  hao  wengine  ambao

watamsaidia,  yeye  mwenyewe  atawajiri  kazi  ama  watakua  wamechaguliwa,  ama  watakua  vipi?   Wafanyikazi  wa  mayor?

Kwani hata yeye atakua hana mtu mwingine, isipokua yeye peke yake.  Watakua wafanyi kazi wake, ama vipi?  

Henry:   Asante  sana  kwa  swali  hilo,  maanake  itanipa  fursa  ya  kufafanua  kidogo;  tuseme  kama  huyu  mayor  anataka

kuchaguliwa,  wale  office  bearers  wake,  lazima  atakua  amewatabulisha  mapema.   Tusema  ni  kama  election  ya  trade  union,

utasema mimi nikija nataka fulani ndiye awe ananishugulikia kwa mambo fulani.

Com.  Salome:  Asante  sana  Bwana  Owour  jiandikishe,  na  asante  sana  kwa  maoni  yako.   Sasa  nataka  kumpa  nafasi  hii

Thomas Awino.

Thomas Awino:  Asante sana.  My names are  Thomas Awino Rundu. Am a resident of Mikindani.  I  would like to comment

on the tenure of office of the President,  that is section nine, I forgot to note the chapter  of that particular section.   It  has been

said by some of our politicians, that the current President should go back to the office after the end of this term.  

Com. Salome:  Leta chombo cha kupazia sauti karibu na wewe, ndio tukusikie.

Thomas:   I  suspect  some individual citizens would like to revert  to the old clause,  allowing  the  president  to  continue  holding

office until he opts  out,  or  dies in office.  The  current  accepted  Constitution,  that  gives  one  only  two  terms  should  remain  in

force; as it allows the electorate, to elect competitively, and after a short  term of ten years,  every right thinking son or  daughter

of Africa; admires former retired presidents  who  are  leaving  in  peace  in  their  respective  countries.   The  best  example  is  the

ex-president who fought for so long for South African independence only to stay in the office for one term.  Other  examples are

if am not wrong,  Leopold Senghor of Senegal, and Julius Nyerere of  Tanzania, and our President,  who has severally indicated

his intention to retire at the end of his two terms, when after introduction of the section replacing our old law, on the presidential

election.  These are great men and women of Africa, who would like to change the lives of Africans from the colonial boudage,
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to freedom for all.  

Now  on  Presidential  elections:  with  the  advent  of  multi-partyism  we  are  currently  witnessing,  mergers  aimed  at  winnig  the

presidential election, this is fine: but the presidential  candidate  should have a running mate,  to give the junior partner  security of

holding responsible positions, otherwise the merger may not work at the end of the day.  Section 14, protection of the president

while in  office.  To err  is  human, the President  is a human being, can make human errors  or  even  use  the  current  executive

powers to intimidate any individual.  It is my considered opinion, that the power  of the President  should be reduced immensely

to make the person of the President liable to  prosection in a court of law.  

The introduction of two term reigns of power, is timely to our developing country.  10 years is such a short period, that a person

ascending  to  the  post  of   president  shall  not  overstep  his  duties.   The  current  Constitution  protects  the  President  from  civil

and/or criminal proceedings while in office.  This protection should cease, since everyone is exposed to their individual rights.  A

person holding or exercising the duties of the President should face the law in the event of him breaking the same.  He is number

one protector of the law and signatory to it; and should be the last to break it.  Impeaching a President  implies nobody is above

the law, and therefore any clause allowing the president to be above the law, should be removed from our Constitution, making

him the executor  of all  functions  of  the  office  of  the  President  worried  of  being  above  the  law.   I  would  like  now  touch  on

chapter five of sub-section 78.

Com. Salome:  I would like to request  you not to read word for word,  that becomes hard for us to follow. Are you going to

give us that memorandum?

Thomas:  Definitely yes.

Com. Salome:  So we are going to read it, just highlight the issues. Lakini usitusomee neno kwa neno.  Hiyo itakua jukumu yetu

sisi wanatume kuisoma.  Kwa hivyo pia itatupa nafasi ya kwenda upesi upesi, ili tumpe mtu mwingine nafasi.

Thomas:  Thank you so much.  On chapter five, section 78, these are  the fundamental rights.  This one touches on the right of

an individual to enjoy the freedom of religion, or  belief. When you come to this particular section,  you find that Kenya started

working several  years  back,  on a five day week basis.   Today,  as  we are  talking here,  some employers,  are  still  stressing  on

work on Saturday,  or  Sunday,  whatever the case.   Now the Sabbath  day,  according to the bible,  starts  at  sunset  on  Fridays

and ends on Saturday at sunset.  If that freedom is really freedom to all, then those who observe the Sabbath,  are  not given that

enjoyment or that freedom, by some employers,  or  some institutions of learning.  It  should be very clear that the section gives

enjoyment to the members of society, and they should be exposed to it.   I  think that is subsection 78,  that is what I wanted to

discuss on Sabbath.
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Com. Salome:  Asante  sana,  kuna  swali  kwa  Bwana  Owino.   Kuna  swali  kutoka  sakafuni  kwa  Bwana  Owino.   Tafadhali

ukiwa na swali,  inua mkono halafu tutakuona.   Asante sana Bwana Awino.  Mimi  nina  swali  moja  ndogo.   Tuna  dini  tofauti,

unasema Sabbato ya jumamosi na pia siku ya ijumaa iwe siku takatifu.   Na  pia siku ya Jumapili, kwa hivyo tupunguze siku za

kufanya kazi ziwe nne.  Ili waumini wa dini hizi kila mtu apate siku moja?

Thomas:  I think what we are discussing is,  we are  talking of a five day working week;  which starts  on Monday and ends on

Friday.  That is what I said.  Every other person has been free, and even Friday they go to the Mosque;  they have no problem

about this.  Saturday has not been left out as stated in the Constitution.

Com. Salome:  Point taken.  Thank you very much.  Sasa nataka kumpa  nafasi hii, mama Salama Ndadi.

Salama Hussein:  Kwa jina naitwa Salama Ndadi  Hussein, mkaaji wa Mikindani.  Maoni yangu kama mkaaji wa Mikindani,

na  mwanamke  wa  Pwani,  Coast  Province;  kwanza  ningepende  kuzngumzia  juu  ya  Mahakama  ya  Kadhi.   Twaona  katika

mahakama, Kadhi hana uwezo mkubwa kama mahakama zile zingine.  Yeye  kiwango  chake  ni  kusimamia  kitu  kama  divorce

ndoa, na uridhi.  Kwa hivyo katika Katiba ningependelea awe akihukumu Waislamu, wawe wakihukumiwa na Kadhi kama vile

Koti kuu zilivyo.  

Halafu katika uchaguzi wa Kadhi,  awe akichaguliwa na  Waislamu  waumini  walio  soma;  na  amechaguliwa  awe  na  elimu  zote

mbili, za kiwango cha juu.  Halafu katika hicho kiti cha Kadhi,  kuwe na  mwanamke,  ambaye  atakua  na  ofisi  yake  kando  na

mwanamke huyo awe amesoma na elimu zote mbili za kiwango cha juu.  Kuna baadhi za wanawake wanaenda na malalamiko

kwa Kadhi, lakini kuna maneno mengine ya ndani, hawawezi kumweleza yule Kadhi.   Ama unaweza ukamwelezea,  lakini awe

anapendelea upande mmoja, ule wa mwenzake.  Kwa hivyo, tukipata nafasi,  tuwe na mwanamke pale katika ofisi, anayeweza

kisikiliza yale maneno; na ukamwelezea kila kitu bila kuogopa na akayapeleka mbele.   Kwa  sababu  upande  huo,  wanawake

wanadhulumiwa.  

Tukija katika kesi  za upande wa uridhi.  Katika uridhi, kama mfano hiyo ya wanawake,  kuna sheria  zilizoongezwa  na  Kadhi;

utapata  kuna  wao  baadhi  yetu  Wakristo,  ama  watu  wa  Bara  hivi,  hua  wanasema  ni  vigumu kupata  uridhi,  kwa  upande  wa

wanawake.  Hawapewi uridhi, wanabaguliwa wakibiwa kua wao wataolewa,  basi  si  rahisi  kupata  uridhi.  Aama  umeolewa  na

bwanako,  uridhi  hupati,  pengine  umenunua  shamba  lako,  Bwana  akwambie,  lile  shamba  haliwezi  kua  ni  lako,  linakua  ni  la

Bwana.  Ukiondoka,  unaondoka,  hupati  chochote.   Kwa  hivyo  kama  umeolewa,  kuwe  na  haki  mwanamke  kupata  uridhi,

kutoka kwa Bwanako ama kutoka kwa familia yako. 

Na katika divorce.  Umeolewa na  Bwana,  hana  chochote;  mkachuma  mkapata  mali  vizuri  pamoja.  After  mali  imekua  nyingi,

Bwana  yule  anapata  ndogo  ndogo  mwingine;  anakusahau  kabisa,  waondoka  hupati  kitu.   Kwa  hivyo  ningependelea  katika

Katiba, mali hii ingawanywe nusu kwa nusu.  Maanake mlichuma mali pamoja, ulimsaidia kumpikia,  na kumfulia.  Kwa hivyo ile
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mali igawanye nusu, kwa nusu kila mtu apate; sio mtu akiondoka unaondoka, mikono mitupu.  

Katika upande wa kazi,  sexual harassment.   Unaweza kwenda  mwanamke  umeenda  katika  makampuni  makubwa  makubwa

kutafuta kazi.  Kwa kua wewe ni mwanamke, sio Muislamu wala ni wanawake wote, pengine boss  akwambie: mpaka utembee

na mimi, ndio ni kwandike kazi.  Kitendo hicho mimi mwenyewe kishanipata, ndio maana nikasema kama mwanamke.  

Nikuzungumzia katika upande wa bunge.  Tukiangalia  wanawake  Kenya,  tuko  52%,  wanaume  ni  48%,  kwa  nini  sisi  tusiwe

wengi pale bunge Yote hayo ni wivu.  Ukisikia mwanamke ataka  kusimama, hakuna atakaye msaidia. Tutasema ha!  asimame

afanye  nini?   Kwa  hivyo  sisi  wenyewe  wanawake,  tuungane  tushikane,  tupeleke  wanawake  wengi  bungeni.   Na  sisi  ndio

tunawapigia  wanaume  kura  mpaka  wakapita.   Hasa  ningependelea  katika  nomination,  viti  vya  nomination,  viwe  ni  vya

wanawake;  haswa  wale  wanawake  ambao  walijitolea  kusimama  na  wakaanguka.   Nakama  hakuna  aliyejitolea,  katika  kila

district,  kuwe na wanawake wawili wanarepresent.   Na  katika  hao wanawake,  kusikosekane mlemavu.  Maanake  atazitetea

haki za walemavu katika bunge.  

Halafu katika  upande wa uchaguzi.  Ningependelea wakati  watu wakipiga kura,  zile  ballot  boxes  ziwe  transparent;  ndio  kila

mtu aone vile hesabu zinavyoingia pale.  Na wakati wa kuhesabiwa,  sizipelekwe masafa marefu kwenda kuhesabiwa; maanake

utasikia baadhi ya ballot Fulani, zimepotea hazijulikani.  Kwa hivyo kama hapa Changamwe, zikihesabiwa, pengine zihesabiwa

pale kwa police station zi siwe zimeenda mbali, na hizo ballot boxes ni transparent.  Kila mtu atahakikisha ameona ni kitu gani

kimeingia katika ballot box fulani. 

Katika watoto  wa mitaani.  Katika kupunguza hao watoto  wa mitaani, patakapo  patikana  mtoto  chokora  anazunguka,  mtoto

yule  achukuliwe,  aulize  kama  ana  wazazi  wake.   Maanake  kuna  baadhi   ya  sisi  mama,  twawatuma  watoto  wetu  kwenda

kuomba omba nje: na ilihali si maskini, ni mtu anaweza kutafuta kazi na akapata.   Wala si kiwete wala si chochote.   Ni ule tu

uvivu,  na  ile  kutaka  kupata  cha  bwerere.   Na  kama  waweza  patikana  watoto  wa  mitaani,  hawana  wazazi  ama  nini  serikali

iwaangalie watoto hao kea upande wa elimu, mavazi na kadhalika.  

Upande wa ardhi na mali.  Hii  ndio  tatizo  kubwa  mwanzo   hapa  kwetu  Pwani.   Utapata  mtu,  for  example  hapa  Mikindani,

haswa upande wa kwashee,  ambayo ni ardhi mababu zao,  walizaliwa pale;  lakini kwa  sasa  twaona  watu  wanyanyaswa,  mali

zinachukuliwa.  Mwabiwa  zile  ploti  mlipie  na  ilihali  ni  zenu  title  deed  hampatiwi,  au  utapata  mtu,  kwa  kua  yeye  ana  mbavu

kubwa,  ana  plot  nyingi;  kwa  kua  mwenyewe  hajiwezi,  wanamnyanyasa  wanaichukua  ile  plot,  inakua  ni  yake.   Kwa  kua

mwenyewe hana mbavu za kwenda kupigana kule mbele kuzungumza: sasa  hiyo plot anaichukua ni yake.   Sasa  ningependelea,

kila mwananchi, awe anapewa title deed  yake,  kujua ile ardhi ni yake.   Na  ardhi  ikiwa  ni  yake   juu  peke  yake;  kuna  pahali

kama Malindi, unasikia kuna chumvi, mtu ni haki yake, anaambiwa aondoke,  wanataka kuchimba chumvi.  Ardhi yake iwe juu,

chini  si  yake.   Ama  hapa   Mikindani  kuje  kupatikane  dhahabu  au  vitu  kama  hivyo  utaambiwa  ardhi  ni  zenu  juu,  chini

yachukuliwa na serikali. Kwa hivyo ningependelea Katiba, ardhi ikiwa ni ya mtu, iwe ni juu na chini: isiwe ni juu peke  yake,  pia
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kilicho chini iwe ni mali yake.  Sio haki mtu kuchukuliwa mali yake hivi akiona, na ile mali ni yake, sote tunahaki kupata mali.  

Upande  mwingine  ni  katika  upande  wa  Eda;  nazungumzia  kama  mwanamke  wa  Kislamu.   Tuko  na  Makadhi  ambao  ni

Waislamu  wenzetu.   Kwa  nini  mtu  akiwa  katika  Eda  hapewi  leave?   Unapewa  siku  kadhaa  uketi  nyumbani,  halafu  unarudi

kazini ukiwa umejifunika hivi waenda kufanya kazi.   Na  ilihali mtu akiwa amefungua anapewa maternity leave.   Na  ambapo ile

eda mtu hakupendelea, ni kitu kimetokea naturaly imekuja tu, mtu hakutaka. Kwa hivyo ningependelea mtu anapewa eda  leave,

na analipwa kama vile anavyolipwa katika maternity leave.   Na  anapotaka  kuomba leave tena,  ya  kawaida  apatiwe.   Na  pia

katika maternity  leave,  mtu  apewe  maternity  leave  yaka  na  alipwe  sio  kama  katika  kampuni  zingine,  ushaachukua  maternity

leave, kazi umekosa.   Kwa hivyo mtu akichukua maternity leave,  kazi inaendelea,  na anapotaka  tena  kudai  mambo  za  leave,

apatiwe.  

Katika  kunajisiwa  wanawake.   Kuna  kesi  za  watu  wananajisiwa,  pengine  mzazi  mwenyewe  amenajisiwa;  lakini  anaogopa

kwenda kusema kule mbele: kwa sababu ya nini? Ukienda police kusema, waona haya, yaani waona ni kitendo cha aibu.  Kwa

hivyo pale police,  kuwekwe mwanamke, kuwe na officer mwanamke, ambaye atazungumza na yule mwanamke, akienda pale

na  problem  zake  hataogopa  kumzungumzia.   Na  mtu  anapopatikana  ananajisi  mwanamke,  ahukumiwe  kifungo  kikali.   Ama

Bwana  anapompiga  bibi  yake,  msiogope:  wengine  wanaogopa  kua  Bwanangu  amenipiga,  mtu  anaku-harrass  nyumbani,

anakufanya  vyovyote;  unaogopa  kwenda  kupeleka  yale  mashtaka  police  kwa  kua  police  atakwambia:  “wewe  ulikataa

kumfungulia  bwanako  mlango,  ama  humfanyii  Bwanako  hivi”.   Kwa  hivyo  kuwe  na  mwanamke,  ambaye  atatusikiliza  sisi

wanawake pale, kila tutakacho sema, awe anatusikiliza, na kukipeleka mbele.  

Upande  mwingine  ni  mambo  ya  usawa.   Kwa  nini  tukiwa  makazini,  utapata  mtu  mwanamme,  analipwa  zaidi,  kuliko

mwanamke?   Kwa  kua  yeye  ni  mwanamke  hafai  kupewa  mshahara  sawa  na  yule  mwanamme.   Kwa  hivyo  ningependelea

katika Katiba, sote  tuwe sawa,  kama vile Katiba inavyotaka wanawake na wanaume wawe sawa.   Katika  kuandika Katiba,

na pia katika kupewa kazi, na hata katika  kupewa post Fulani: tuchukuliwe sawa na wanaume.  

Halafu  katika  muudo  wa  serikali  tunayoitaka.   Kivyangu  mimi ninavyosema,  serikali  iwe  ya  Majimbo.   Nikisema  Majimbo,

simaanishi Mbara  aende  kwao.   Kenya  ni  yetu,  na  sisi  ni  wana  Kenya.   Unaweza  keti  mahali  popote.   Nikisema  Majimbo

namaanisha tuna viwanda vikubwa hapa Pwani. Tukiangalia, oil refinery iko kwetu, hiyo bandari iko hapa kwetu.   Kwa nini zile

tax ambazo zinatolewa hazitusaidie sisi Wanapwani?  Zinapelekwa juu, hatuijui zinawasaidia nani.  Zinawasaidia wao wenyewe

hali hapa kwetu tunaumia.  Makazi hatuandikwi sisi, na kunao waliosoma sio ati watu wa Pwani hawajasoma,  kunao waliosoma

lakini nafasi hawapati;  zote zinapatikana kwa juu.  Kwa hivyo ningependelea hizo tax,  kuundwe tume fulani yakuzisimamia zile

pesa za kuendeleza hapa Pwani.  Kwa hayo  machache asanteni; kuna mengine pia sisemi, nitapeana kwenye memorandum.

Com. Salome:  Subiri maswali.  Wa kwanza tafadhali.  Njooni wote hapa mbele, ndio mtumie microphone yangu. 

72



Joel  Musango:  Asante sana.   Mimi naitwa Joel Musango,  na ningependa kuuliza mambo ya  uridhi.   Umesema  ya  kwamba

wewe  ukiwa  kama  mtoto  wa  boma,  ikiwa  wewe  umezaliwa  hapa  na  unafaa  upate  uridhi  kutoka  kwa  babako.   Na  kule

utakapoolewe pia upate uridhi.  Sasa mimi ningependa kuuliza, ikiwa utapata uridhi kwa babako  hapa;  uende uolewe kule kwa

Masai,  Bwana afariki upate uridhi.  Uende kule Turkana uolewe, Bwana afe upate  uridhi  hapo.   Uone  hapo   hapafai;  kesho

utaruka uende Ethiopia, uolewa kule  bahati  mzuri,  pengine  kule  ndio  umezaa.   Umekufa  huko  huko;  watoto  wako  huko  ule

uridhi wako uliouwacha  Umasaini hawajui. Je hayo yote yatakusaidia kivipi?

Com. Salome:  Asante sana ningepende kutilia mkazo kua maswali yawe mafupi na very focused.   Sitaki habari  ya kuanzisha

majadiliano  kati  ya  mzungumzaji  na  mwenye  kuuliza  maswali.   Kulikua  na  mikono  mingine  miwili;  Andika  hayo  maswali,

utayajibu yote kwa pamoja.  

Question:  Asante  sana,  niko  na  maswali  kama  matano  hivi.   La  kwanza  yeye  amesema  wanawake  wanabaguliwa  katika

bunge;  na  wanawake  wako  52%  na  wanaume  48%.   Wakati  walikua  wanachagua  wanawake  kwenda  kwa  East  Africa

Assembly,  mbunge  wa  Msambweni  ni  mama;  lakini  alipiga  kura  upande  wa  ku-support  mwanaume  aende,  badala  ya

mwanamke kwa nafasi  ya tatu.   Sasa  atasema je kwamba,  wanaume wanabagua  wanawake,  na  wanawake  wenyewe  wana

jibagua wenyewe?  

Com. Salome:  Karibu,  ulikua pia wewe una swali?   Nilikua  nimeona  mikono  mitatu,  lakini  sasa  imekua  mingi,  lakini  wewe

mzee uliza swali lako.  

Question:   Swali tu kidogo tafadhali.   Jana ilikua ni mtu atoe  maoni yake,  sasa  leo imekua ni kujibizana, hiyo kweli  itakua  ni

maoni?

Question:   Kulingana na bibilia,   Mungu  hakuumba  mwanamke  kutoka  kwa  kichwa   awe  kiongozi,  au  atoke  kwa  mguu  ili

anyanyaswe:  alimtoa  ubaruni.   Sasa  wanawake  wanafaa  waunge  wanaume  mkono  kwa  yale  wanayoyafanya.   Hata  hao

wanawake ambao wako juu, utapata  wanatoa mawazo kutoka kwa wanaume.  Mwanamke anafaa aunge mwanaume mkono

kwa  kile  anachokifanya.   Utapata  hao  wanawake  ambao  ni  viongozi;  nyumbani  kwao  kuna  wasichana,  au  wa  mama

wamewekwa hapo nyumbani,, wanafanya kazi.  Hao wamama sio?

Com.  Salome:  Tafadhali  mtu  akishazungumza,  kuna  nafasi  ya  kumuuliza  swali  la  ufafanuzi,  la  kukuwezesha  kuelewa  vile

alivyosema.  Ikiwa wewe una maoni tofauti na yake utamgonjea yeye amalize  yake,  wewe  umeshajiandikisha,  nitakapo  kupa

nafasi  utaeleza maoni yako.   Lakini hauwezi kuja hapa kuanza mjadala kati  yako na.   Tunaelewana hapo?  Kwa hivyo ukiwa

na swali, ni swali tu la kukuwezesha kuelewa, vile huyu alivyosema.  Lakini huwezi kuja. Utatueleza maoni yako wakati  utakapo

pata  nafasi yako ya kuongea.   Asante.   Kwa hivyo jibu  maswali unayotaka kujibu. Usiyotaka kujibu,  usijibu:  nimekusimamia

kama mwenyekiti.  
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Salama:   Asante mwenyekiti.   Nitamjibu kwanza huyu wa uridhi.  Nadhani hakunielewa vizuri,  Mimi  nimezungumzia  kuhusu

uridhi.   Watu  wa  Bara,   ambao  hivi  ni  maoni  ambayo  nishapata  kwa  watu  tunayozungumza  nao  tulipofanya  hizi  mikutano.

Wakasema  kua,  watu  kwao,  hawaruhusiwi  mtu  anaponunua  shamba,  hua  si  lake  mwanamke   shamba  ni  la  mwanamme.

Wanapoachana na Bwana,  lile shamba analiacha pale pale, ambapo ile mali ni ya Bwana.   Kwa nini mwanamke asiwe na haki

ya kua na lile shamba,  na ilihali anauwezo?  Na  katika  uridhi  nimesema  mwanamke  aambiwa  hataki  uridhi  wa  wazazi  wake,

wanapewa wanaume, kwa kua yeye ataolewa.  Kwani yeye si mtoto? Ni mtoto amemzaa, kwa hivyo anahaki ya kupata  uridhi.

 Sisi kislamu yetu imewekwa una thuluthi yako utapata.   Na  kwa hivyo pia wengine, wana haki wote wamezaliwa, pia wapate

uridhi.  Yeye kama hakuolewa atapata nini.  Kuolewa ni majaliwa, sio kitu ya lazima kuolewa.  

Halafu umesema mtu anatoka,  anaacha hapo,  anaenda mahali kwengine anaolewa,  anaachwa anapata  uridhi: hiyo  ni  majaliwa

ya mtu yake mwenyewe.  Lakini ile haki ya uridhi ni apate.  

Nanikija kusema upande wa wanawake bungeni, sikusema kua wananwake wabaguliwa, nimesema sisi wenyewe wanawake,

tuna wivu; na ambapo sisi tuko wengi twaweza kusimamishana, tukawa wengi katika bunge.  Lakini sisi ni wivu ndio tumeweka

mbele.  Kwa hivyo nilikua nataka wanawake waache wivu; mwanamke mwenzako akitaka kusimama ,wamsimamisha kisawa,

apite awe kule mbele.  Nominated seats ziwe ni za wanawake bungeni.  Haswa na wakichanganyikana na wanawake viwete.

Com.  Salome:  Asante  sana  bi  Salama,  wakati  huu  wakutengeneza  Katiba.   Ni  wakati  wa  sisi  wana  Kenya  kuzungumza

pamoja.  Nimesikia  kutoka  jana  na  juzi  wakati  nimekua  nikisikiza  matakwa  ya  wana  Pwani,  wakisema  sisi  wana  Pwani

tumebaguliwa  hatuko  hapa,  hatuko  pale.   Basi  ikiwa  wana  Pwani  wanajisikia  wamebaguliwa,  lazima  pia  wawakubalie

wanawake  waseme  yao,  wakisikia  wamebaguliwa.   Uzuri  wa  Katiba  ni  kua  ikipitia  kwangu  yafanya  mazuri,  ikipitia  kwako

inafanya mazuri hayo hayo.   Kwa  hivyo  wakati  mnaposema  mnabaguliwa  kwa  ili  na  lile,  hatuna  DC  Muislamu,   hatuna  nini,

halafu mwanamke akisimama  kusema hatuko bungeni, mnamkemea, basi  hiyo  sio  Katiba.   Katiba  is  about  justice.   Usawa,

ukweli, haki; na haki hiyo ni kwa mzuri na pia kwa mbaya,  ni haki kama ya mvua.  Kwa hivyo mtu akianza kutoa maoni yake,

aheshimiwe kwani hivyo ndivyo anavyoona; na ndio tumesikia kila mtu atoe  maoni yake mwenyewe.  Kwa  hivyo  mwanamke

akisikia ana tashwishi ya kutoa,  mpeni nafasi atoe.   Wewe nawe ukipata nafasi  yako,  yapinge  aliyosema;  lakini  apewe  nafasi

yake atoe, na tusianze mjadala wa kupinga mtu, akiwa bado yuko sakafuni.  Tunaelewana hapo?  Heshima zetu lazima tusitulize

kwa kila mtu.  Wanaozungumza wakubaliwe.  Akimaliza na sisi tukija, basi  nasi tupatiwe hizo heshima zile zile, za kusikizwa na

maoni yetu,na sasa ningetaka Silas Angore.

Silas Angore:  Kwa jina naitwa Silas Angore, mimi nina mambo mawili matatu, ambayo ningetaka.

Com. Salome:  Ningeomba zile kelele za kule nyuma zifupishwe tafadhali.   Mkizungumza kule nyuma tunanasa  hayo  maneno

katika  kanda  wetu  wa  tape.   Tafadhali  naomba,  sitaki  kusema  ni  akina  mama,  lakini  ukweli  wa  mambo,  ni  nyinyi  wenye
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kuzungumza.  Tafadhali tusizungumze  wakati  wakutoa  maoni,  ndio  maneno  haya  yasitatize  ukanda  wetu.   Subiri  nafasi  yako

ifike.  Endelea Bwana Angore.

Silas:  La kwanza ni juu ya Katiba,  kwanza Katiba yenyewe kama leo   Bi. mwenyekiti tulipoanza; ulisema tunaweza kutumia

Kiswaili, Kizungu, lakini  tukiangalia  Katiba  yetu  imeandikwa  kwa  kizungu,  ambacho  hata  wale  waliosoma,  pia  kinawatatiza.

Ukiangalia  sana,  kuna  sehemu  hata  wengine  wamesema,  hata  lawyers  wenyewe,  inakua  vigumu  kuielewa.   Kama  wale

wanasheria ni vigumu kuielewa, sisi ambao hatukusoma hivyo, tutaielewa vipi ile Katiba, ili tuweze kuijua udani wake,  na tofasiri

yake?  Kwa hivyo ningependekeza Katiba,  na si Katiba peke  yake,  na sheria zetu za Kenya,  ziandikwe hata kwa Kiswaili; ili

tuweze kuzielewa zaidi.  It  is said kua ignorance of the law, is no defence.   Kwa hivyo ikiwa hujui ile sheria;  huwezi  kujitetea

kotini useme mimi nilikua sijui: lakini ungejulia wapi?  Serikali inachukulia kila mmoja wetu anajua sheria, lakini ni wachache sana

wanaojua zile sheria zetu.  Kwa hivyo ni vizuri, hata sheria,  Katiba iandikwe kwa Kiswaili,  na sheria  zote  ziandikwe  pia  kwa

Kiswaili.  Sikusema Kiswaili peke  yake nimesema pia kwa  Kiswaili.   Hakuna  neno  moja  ambalo  liko  katika  Katiba  ambalo

haliwezi kutotafasirika kwa Kiswaili,  kama maneno ya juzi tu television, inaitwa runinga, hayo  mambo  ya  63  yalitungwa  huko

yanaweza kukosa neon la Kiswaili.  Kweli?  

Lingine  ni  kwamba,  baada  ya  kua  imeandikwa  hivyo,  Kiswaili,  iwe  rahisi  pia  kufikika.   Iwe  rahisi,  kila  mwananchi,  aweze

kuifikia.   Kuwe  distinction  ya  hizi  Katiba  iwe  mtu  anaweza  kuinunua  popote.   Sio  kua  sasa  mpaka  niende  Nairobi  kwa

Government Printers, ndio ninunue Katiba,  ama hata ukifika huko unaambiwa zimeisha.  Inatakikana hata kwa kila bookshop,

nikiingia dukani,  niweze kupata,   na pia  sheria  zetu  zote.   Kwa  mfano  kama  criminal  law  ni  gumu,  lazima  tuijue,  vitu  vingine

tunavifanya bila kujua,  lakini sheria ile kama tungekua tunaweza kununua hizi sheria zote,  act  zote,  ingekua  rahisi  sana.   Kwa

mfano, wewe mwenyewe mwenyekiti unakuta watu wengine wanakuja hapa,  wanazugumzia kitu ambacho kiko katika  sheria.

Kiko  vile  vile  kabisa  wanavyozungumza  katika  sheria.   Kiko  vile  vile  kabisa  anavyozungumza  kabisa  katika  sheria,  lakini

hajaiona, hajui hata ataipata wapi; sasa kama ingekua inaweza kupatikana  ki rahisi ingekua vizuri zaidi, ingetusaidia.  

Jambo lingine ni zile nguvu za president.   Nguvu za president  ni nzuri na wakati  mwingine zinatumika vibaya.  Nikisema  hivyo

namaanisha kua,  nchi yetu  unaona  imekua  kidogo  stable  kwa  muda  mrefu,  kwa  sababu  ya  zile  powers  za  president.   Yeye

ndiye  ana-appoint  Ambassadors,  Permanent  Secretaries,  Ministers,  wale  wanaongoza  katika  jeshi,  yeye  ndiye  ana-appoint

yeye  ndiye  mkuu  wa  majeshi.   Inakua  ni  rahisi  sasa,  wale  watu  kumheshimu  yule  president.   Hiyo  inasaidia,  lakini  wakati

mwingine pia,  inakua  ngumu wakati  mtu  anachaguliwa  bunge,  anaangukua:  president  anatumia  zile  powers  ku-nominate  yule

yule ambaye   amekataliwa na wananchi, katika Changamwe kwa mfano, halafu anakua nominated kwenda Parliament,anaenda

anapewa ministry.  Je?  wale watu waliomkataa,  President  huyu amewaweka wapi?  Amewachukua kama kina  nani?     Kwa

hivyo zile nguvu za president,  sisemi  ziondolewe,  lakini  nasema,   kuwe  na  kamati  ya  ku-nominate,  kama  ni  Changamwe,  au

tuseme  kama  ni  Coast  Province  watu  sita  wapendekezwe;  halafu  atakayechaguliwa  awe  katika  wale  watu  ambao

wamependekezwa. Sio Rais mwenyewe achague tu vile anavyotaka.  Kwa hivyo zile powers, ziwe kidogo zimepunguzwa, kiasi

ambacho kwamba itaweza kutusaidia na sisi, lakini sio kutumia mambo ya urafiki.  
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Jambo la tatu, wenzangu wamezungumzia mambo ya Majimbo. Majimbo ni mambo mazuri sana,  ni serikali nzuri sana;  hata sisi

wenyewe  tunalilia  misaada  wakati  mwingi.  Tunaomba  misaada  labda  Amerika.   Sasa  sisi  wenyewe  tunakataa  Majimbo,  na

tunaomba  misaada  katika  serikali  ambayo  ni  ya  Majimbo,  Ujerumani  ni  Majimbo,  hata  England,  ni  Majimbo  kila  Jimbo

linajaribu kabisa kujitetea, kufanya bidii, sio kua sisi tuwe tunategemea kahawa au chai.   Sisi pia tuna chumvi hapa,  kwa hivyo

nguvu ile ile ambayo tunapata kutoka kwa chai na kahawa,  na sisi wale nao wanahitaji  chumvi;  kwa  hivyo  tunahitajiana  sote.

Kwa hivyo Majimbo ni serikali nzuri ambayo inaweza kutusaidia kuendeleza  provinces  zetu.   Sisi  tunashindwa  na  kuendesha

Majimbo manane, na wenzetu America wana Majimbo  52.  

La mwisho ni  mambo  ya  street  children.   Mambo  ya  street  children  ni  jambo  ngumu sana,  kama  mwenzangu  alivyosema  ni

kwamba,  watoto  wengi hua wanatumwa kutoka  nyumbani.    Kwa  hivyo  ikiwa  tunataka  kumaliza  mambo  ya  street  children,

lazima tuangalie kule nyumbani.  Lazima tutumie machifu, tutumie wale wafanyi kazi, ambao wanaangalia mambo ya watoto  kule

mtaani.  Maanake sisi kama Mikindani hapa,  tunajua mtoto wa Fulani, nyumba Fulani, ni kimwona town nitajua yule ni  mtoto

wa fulani.  Ikiwa  tutaanzia  huku  mashinani,  tutaweza  kumaliza  mambo  ya  street  children.    Lakini  kama  itakua  vigumu,  basi

itakua vigumu hivyo hivyo, hatuwezi kuanzia kule juu, ndio tuje chini.  Mfano kama Cuba,  Cuba  hauwezi  kupata  street  child.

Kwa  nini?   Wale  watu  wanachukuliwa,  kama  ni  kusaidiwa  na  serikali,  wanachukuliwa  wanapelekwa  katika  jeshi,

wanasomeshwa na wanalishwa huko huko.  Wakimaliza shule wanakua wanajeshi.  ndio unasikia Cuba,  askari  wake ni wa kali

kwa  sababu  hawana  kitu  kingine  wameacha  nyuma.  Kwa  hivyo  hata  hapa,  kama  tunaweza  kuchukua  mfano  kama  huo,

wakuangalia mambo ya street children;  utaona watoto wale watatolewa town, maanake ni watoto  wa watu ambao wako hapa

hapa.  Kwa hivyo kwa hayo machache, nafikiri nimesema sana, hata dakika zangu karibu kuzimaliza, asanteni sana.

Com. Salome:  Asante sana Mr. Angore.  Swali?  Hamna.

Question:  Nataka  kumuuliza juu ya Majimbo.  Amesema  Amerika  Majimbo,  pia  Kenya  tuwe  na  Majimbo.   Lakini  Kenya

huwezi kuilinganisha na Amerika kwa ajili ya maendeleo yao.  Isitoshe mtu atakubaliwa kuishi katika Jimbo lolote analotaka?  

Com. Salome: Nafikiri swali ni hilo moja tu kama mtu atakaa kwa Jimbo lolote analotaka.  

Silas:  Asante  sana,  nafikiri  hata  nilikua  nimesahau  kulifafanua  hapo  mwanzo.   Ni  kwamba  katika  serikali  ya  Majimbo  mtu

anapewa uhuru, kama vile Katiba inavyosema, kua anaweza kuishi katika  Jimbo  lolote.   Ni  kwamba  tu  ukijiandikisha  katika

Jimbo hili hauwezi  kujiandikisha  katika  Jimbo  lingine.   Ujue  maslahi  yote  yatakua  ni  ya  hapa  hapa  Pwani.   Kwa  hivyo,  kile

kitakachopata  mtu  wa  hapa  Pwani;  kitakupata  hata  wewe  ambaye  wewe  ni  wa  Bara,  lakini  umekuja  hapa  Pwani,

umejiandikisha kama mtu wa Pwani.  Kwa hivyo wewe ni wa Pwani.  Kwa mfano hii Coast Province sasa ikididimia baharini, ni

watu  wangapi  wa  Bara  watadidimia?   Sini  wengi,  na  mtaabiwa  ni  watu  wa  Pwani  wamedidimia.   Kwa  hivyo  wewe  pia  ni

mmoja.  Nikiongezea ni kwamba, katika kugawanya kazi, au kugawanya maslahi, au economy ya nchi, utaangalia kama sehemu
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sitini kwa mia, itabaki hapa hapa.  Ile arubaini iliobakia, labda kuna sehemu kidogo ambayo itachangia katika serikali kuu, kuna

sehemu kidogo ambayo itachangia katika watu ambao wanatoka nje: labda kwa kazi fulani ambazo kwamba hatuzijui, au wale

ambao wanakuja kutufundisha kazi. Wale ndio tunawapa ile sehemu nyingine iliobakia.  Lakini sehemu kubwa zaidi, kama sitini

kwa mia, ama sabini kwa mia, ibakie hapa hapa Pwani.  Kwa hivyo wewe, kama mtoto wako umejiandikisha hapa,   bila shaka

akienda kuomba kazi, kitambulisho chake kinaonyesha huyu ni wa Pwani; kwa hivyo atapewa kazi,  kwa kua yeye ni Mpwani.

Lakini ukija naye ukisema  umeandika  Central  Province,  sasa  tukufanye  nini?   Ijapokua  una  ruhusa  ya  kuishi  mahali  popote,

lakini lakini lazima ujiandikishe pale unapoishi.  Sio kua unaweza kuishi  tu na hujiandikishi.

Com. Salome:  Asante sana Mr. Angore, sasa nampa nafasi Bwana Pilip Oluoch.  

Philip Aluoch:  Kwa jina naitwa Pilip Aluoch.  Mimi maoni yangu kuhusu Katiba ya Kenya.

Com. Pastor Ayonga:  Leta kinywa chako karibu na chombo cha kupazia sauti ili tukusikie.

Philip  Aluoch:  Katiba  ya  kwanza  ya  Kenya  kutokea  1963,  ilikua  kuna  mchezo  ndani  sana,  ambapo,  wale  wakubwa

walichezea Katiba sana.   Hiyo Katiba ilikua  imezungumzia  mambo  mengi.   Sisi  wa  Kenya,  tulisema  ya  kwamba   tabadilisha

Katiba.   Kuna  sheria  zingine  ambazo  ziko  kwa  ile  Katiba  tutatoa,  na  zingine  tuongeze  nguvu.   Kwanza  wadhifa  wa  Rais.

Tulisema ya kwamba sisi wa Kenya tunataka nguvu za Rais zipunguzwe.  

Ya pili, tulisema ya kwamba sisi kama wa Kenya kwamba wadhifa wa Chief upunguzwe.  Tulisema ya kwamba polisi wasikue

na uwezo mkubwa sana,  pia huo upunguzwe.  Na  ya nne sisi tunataka wanawake wavae mavazi  yenye  heshima  kwa  sababu

kuna mavazi ambayo yanachangia ukimwi zaidi. Mama aki vaa suruali inayomkaza, nafikiri wewe  kama  mwanamme  utafikiria

mambo  mengi.   Katiba  iseme  Wakenya  wavae  mavazi  yanayofaa.   Mavazi  ya  heshima,  kama  ya  wenzetu  hapa  Mombasa,

mkoa wa Pwani.  Usione bui bui ni mbaya,  kwa sababu wa navaa kulingana na sheria,  na utaratibu  wa  dini.   Kama  tungekua

tunavaa mavanzi kama hayo, na kwambia Kenya ingekua mzuri.   Haya  maneno  ya  ukimwi  ingekua  hakuna.   Na  mimi natoa

pendekezo hilo kwa Tume ya Katiba, tafadhali tuangalie hilo neno.  

Ya tano: Mwenzetu mwingine alisema mambo ya  Jimbo.   Sijui  mambo  ya  Majimbo  yataleta  manufaa  gani   Kenya:  tuangalie

mambo ya serikali ya mseto.  Majimbo, ni wewe unapotaka kuja mkoa wa Pwani, utakua una-passport.  Kama wewe unaenda

Mkoa wa Nyanza,  utakua na passport  ya kukaa  huko;  kwa  sababu  utakua  unapewa  muda.   Tuangalie  serikali  ya  mseto  au

serikali ya Majimbo,  ni gani itakayofaa. Hayo ndio niliyokua nayo.

Com. Salome.  Asante sana Bwana Aluoch kuna swali kwa Oluoch?

Com.  Pastor  Ayonga:   Bwana  Oluoch,  umeongea  kuhusu  mavazi  ya  akina  na  habari  ya  ukimwi.   Mimi  nafikiri  ukimwi
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unaenezwa  na  watu  wote.   Kuna  wanaume  wanaoeneza  ukimwi,  kuna  mama  wanaoeneza  ukimwi.   Mbona  iwe  tu   mama

wanaovalia vibaya?  Ungesema watu wote wavae mavazi mazuri.  Na mienendo pia iwe mizuri. 

Com. Salome.  Bwana Oluoch, na mimi nina swali moja kwako pia, ningeuliza juu ya mavazi ya kina mama.  Lakini mwezangu

ameuliza.  Lakini habari ya ukimwi ni ya wanaume na wanawake.   Swali lingine  ningetaka kuuliza ni, maoni yako juu ya serikali

ni gani?  Unatueleza tufikirie mseto,  tufikirie Majimbo; watu wametwambia kinaganaga wanataka Majimbo  wewe  mwenyewe

unataka mfumo gani?

Philip Oluoch:  Asante sana mimi maoni yangu nilikua sitaki serikali ya mseto.  Ambao itahusisha kabila yote ya nchi ya Kenya

wakawa pamoja kwa bunge moja.

Com. Pastor Ayonga:  Na  pia nilikusikia vizuri ulivyosema nguvu za polisi zipunguzwe. Hukutuwambia ni nguvu zipi za polisi,

ambazo ungependa zipunguzwe.  Crime zimezidi, nyingi, mauaji,  wizi, na nini na nini, na wewe unasema tupunguze nguvu  zao.

Sasa mambo yatakua namna gani? Ungeweza kutuambia ni sehemu zipi ambazo ungependa nguvu zao zipunguzwe.  Na  pengine

utuambie sehemu zingine ambazo ungependa nguvu zao ziongezwe.

Philip:  Kulingana na vile umezungumza nitakujibu kwa sababu tuko kwa maoni.  Polisi wa Kenya wananguvu zaidi ya kupata

habari,  ya kwenda kushika mtu ovyo.   Tunataka anapoenda kushika  mtu  akue  na  search  warrant,  tujue  ya  kwamba  mambo

itaendelea  namna  gani.   Tukipata  kama  anaweza  kua  na  search  warrant  itakua  ni  vizuri.   Kwa  sababu  kwingine,  wanajidai

mapolisi, na si mapolisi.  Wanakuja kwetu kuwashika watu,  na waenda kupigwa kule,  halafu unyang’anywe pesa,  halafu urudi;

wanasema ni polisi ya Kenya.  Sasa tulikua twataka, maoni yangu, Kenya polisi ikuwe na search warrant,  ikikuja idhibitishwe ni

polisi.  Hii ndio maanake nilikua nasema hivi.  Ya pili nilikua nimeulizwa  swali  lingine  kuhusu  serikali  ya  mseto,  na  serikali  ya

Majimbo  mimi  nataka  serikali  ya  mseto,  kwa  sababu  itahusisha  Wakenya  wote,  watakua  katika  bunge  moja.   Wala

haitachaguliwa kutoka wapi,  wala wapi itakua serikali ya watu wote.   Kuna wadhifa nyingine  kama  ya  urais  ilikua  ipunguzwe

kidogo,  hapa pia tumechangia kidogo,  kwa  sababu  nataka  ipunguzwe.   Isikue  tumepata  kama  Rais  amefanya  jambo  lingine,

ama amekosea Wakenya tumpeleke kotini.  

Na ya nne ambapo naweza kusema ni ya mwisho kabisa,   Nilikua nataka Wakenya wakue  na  mavazi  rasmi  huyu  waume  na

wanawake.  Maanake watu wengine walizaliwa kivingine, waonapo nguo imebana mwili; na wajua mwanamme ni mtu hivi hivi;

mpaka atamtamani.  Ndio sababu hapo ninasema ya kwamba tuwe na mavazi rasmi, isionyeshe sehemu muhimu za mwili. For

example kina mama wa Kislamu wakivaa bui bui yao,  hiyo sawa.  Hata magonjwa yakiweko,  lakini huoni, yamefunikwa na bui

bui.  Nakilichoko ndani huoni.  Na  hivi sasa,  hivi sasa  wanavaa hata hapo barabarani,  upate mama amejaza ‘long’ ndi.   Sasa

wewe akijaza long, we mwanaume wewe huwezi kujifikiri, kwa sababu utasema lugha, na  lugha  ni  pesa,  ndio  sasa  unanunua

ukimwi unapeleka nyumbani.  
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Com. Salome:  Na  je,  kuna baba  wengine  wataka  kuomba  mfano  wa  kina  baba  waislamu  wakuvaa  kanzu,  ukaficha  ulicho

nacho.  Hii ni wakati  wa kuzungumza haki za kila mtu, usizilimie zako tu, ukirudisha upande mmoja.  Ikiwa ni  za  pande  moja

itatubidi kugeuza Katiba tena baada  ya  miaka  kumi.   Kina  mama  wakisema  haki  zao  hazikulindwa  wakati  huu.   Kwa  hivyo

tunataka kulinda zote.   Pengine ni sisi kina baba  na kina mama sote  wenye tutaomba  nguo  ya  Kislamu  Kanzu  na  buibui  sote

tufiche tuliyonayo.  

Sasa  nampa  nafasi  Bwana  Hamisi  na  ningetaka  kusema  kua,  saa  sita  unusu  tutakihairisha  hiki  kikao,  mpaka  saa  nane.

Ningetaka tena kuwaomba kina mama, sisikii sauti zenu, siwezi kua mama mmoja mwenye kulinda haki zenu.  Leo  mimi sina

maoni, kazi yangu ni kusikiza.  Kina mama nataka kuona majina yenu kwenye orodha ya majina; na kila nikiletewa kijikaratasi;

naangalia kutoka juu mpaka nchini, sioni majina ya kina mama.  Kina mama mnataka kikao cha kipekee,   mbali na kina baba?

Mnataka  vipi?   Mnataka  cha  kipekee,  au  mnataka  kukaa  na  akina  baba,  mzungumzie  mambo  yenu  pamoja.   Mnataka

kuzungumza pamoja?  Sioni majina yenu mtazungumza wapi pamoja, na hamko kwenye list ya  majina.  

Basi Bwana Hamisi K.   hayuko?  Bwana Washington Opondo.   Karibu.   Kina mama tafadhali mngetaka kuzugumza pale nje

kwa  dakika  tano  hivi  mkubaliane  kama  mnataka  kikao  chenu  pekee,  chenye  tutawapa,  ama  mngetaka  kikao  cha  pamoja.

Lakini mama hamwezi kuzungumzia kwenye mkutano wangu, kwani si elewei tena vile kunaendelea.   Excuse me.  If there are

any discussions, can they be done at  the side,  so that we can continue; and come back  with a decision.   If you want a special

seating,  we  are  ready  to  give  it  to  you.   If  you  want  to  discuss   along  with  the  men,  we  are  very  ready  to  give  it  to  you.

However,  we do need to  continue  with  this  talks  uninterrupted.   Please,  thankyou  very  much.   Endelea  Bwana  Washington

Opondo.

Washington Opondo:  Nachukua nafasi  hii  kutoa  maoni  yangu.  Kwa  majina  ni  Washington  Opondo.   Niko   napendekezo

moja.  Kidogo liko unique, lakini ni maoni yangu.  Kwamba wakati  wa general  elections.   Twataka  tuwe  na  political  camps.

Hizi  political  camps  zitakuja  hivi.   Napendekeza  kwamba,  mkutano  au  mikutano  ya  mwisho,  rallies;  kwa  wale  ambao

wanagombea viti ya Parliament, na vile vya civic, wafanye mikutano yao siku saba kabla ya election.  Kwa mfano, iwe kwamba

ni Jumapili, ndio mkutano wao wa mwisho.  Wapewe siku tatu kupumzika, yaani jumatatu, jumanne na jumatano.  Siku ya nne,

hiyo ni Thursday, wawe katika camps: yaani Thursday, Friday na Saturday,  siku tatu.   Siku  ya  nne  Sunday,  wa-report  back

katika places zao. 

 Madhumuni ya kusema hivi ni hivi.  Wakati  huo ambao watakua wako katika camps,  itawasaidia wawe wamepumzika vizuri,

baada ya kufanya campaign zao.  Na pili litawasaidia wawe hawatapoteza pesa nyingi kukimbia huku na huku.  Na kwa upande

wa  wale  voters,  pia  itawapa  nafasi  ya  kukaa  chini,  wakingojea  election.  Waende  katika  uchaguzi  wakiwa  na  sober  minds.

Mara nyingi tunaona  wakati  wa  campaign  candidates  wanakua  na  shida,  kufanya  campaign  mpaka  asubuhi  ya  election  day;

kukibizana huku, na huku ku-confuse voters.  Hatutaki.  Watupe muda na sisi tuwe na la kufikiria tumchague nani.  Mara  nyingi

hua unaona  tunachagua  the  wrong  candidate,  kufuatana  na  confusion,  wengine  wameleta  mia  moja,  na  siku  ya  mwisho  yule
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wrong candidate, analeta mia mbili mbili, halafu wana-confuse voters: next day wanampigia kura natunakuja kujuta.   Kwa hivyo

mimi naonelea  kwamba  twataka  tupewe  nafasi,  hawa  watu  wawe  katika  holidays  zao  siku  hizo  ili,  watupe  nafasi  kabisa.

Tukienda ku-vote Monday next day, tuwe tuko na sober minds.  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Opondo.   Kuna swali kwa Bwana Opondo?  Nami pia sina  swali  kwako.   Asante  sana

kwa maoni yako.   Faki Haji.  Kama hayuko Bwana Joseph Onyango.

Joshua Kirui:  Okay thank you very much, I would like to introduce my self: my name is Pastor  Joshua  Kirui,  the  one  who

registered is my fellow worker, am the leader  of the 7th  day Adventist  Church.   I  would like to begin by reading a verse in the

bible.  The book of Daniel Chapter 4, verse 17, says:  “The sentence is by the degree of the watchers, the decision by the word

of the Holy One, to the end.  That the living may know that the Most  High rules the kingdom of men, and gives it to whom he

wills and sets over it the lowliest of men.  What I wanted to begin with is that, in this Constitution making, we should realize that

God is a ruler, who is ruling in the kingdom of men: and therefore my first recommendation is that Constitution we are  going to

make should be sub-ordinated to the laws of God, as given to Moses on mount Sinai, the ten commandment. 

No.  two,  I  would  like  to  talk  about  the  freedom  of  worship.   Our  current  Constitution,  guarantees  freedom  of  worship  to

everyone.   However  the  7th  day  Adventists  have  suffered,  regardless  of  the  Constitution  granting  freedom  to  everybody.

Seventh day Adventist members, worship on Saturday.   But unfortunately, this day is not recognized as  a day of worship.   By

the way, the commandment no. 4, among the ten commandments, talks about the Sabbath  and the seventh day of week,  which

we  recognize  as  Saturday.  But  the  Seventh  Day  Adventist  members  have  suffered  a  lot,  especially  the  students  have  been

expelled from  school,  for  keeping  Saturday  as  Sabbath.   We  have  a  lot  of  our  young  people,  who  have  denied  education,

because of keeping the Sabbath.  Others have been forced to write examinations on Saturdays instead of being in church.  Or

taking  part  in  games,  taking  part  in  parents  days  or  being  denied  jobs  by  the  government  or  by  the  parastatals  because  of

Saturday.   

We would like to recommend that the Constitution recognizes Saturday as  a day of worship,  so that Seventh Day  Adventists

may  no  longer  be  harassed;  or  be  prevented   from  worshiping  their  God.   I  would  like  to  recommend  that,  all  registered

religious organizations be allocated public land equally, favouritism and sectorianism should not be  allowed.  There is no where

in our laws, where churches are classified as minority or majority.  What am trying to say is that we find that,  in some areas  our

churches are denied land, to put up churches, just because some people say it is a small church; or  it is a minority church.  No.

3  I would like to recommend that, religious organizations should be allowed to import tax free vehicles, public address  systems,

and religious literature; so long as  they are  used  for  spreading  the  gospel.   No.  four  I  would  like  to  recommend  that,  in  the

current Constitution it says if somebody is aggrieved on the question of religious liberty; he can go to the high court.   But many

of our people  do not have money to go to the high court.   I  would  like  to  recommend,  that  the  lower  courts  be  allowed,  to

handle the question of religious liberty; and the government should pay for it.  
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On the question of family, I would like to recommend, that there should be a section in the constition to address  family issues.

This will give strength to enacted laws.  Parents  education should  not  be  left  only  to  churches.   The  government  should  give

these responsibility to a ministry.  Another recommendation is that the Constitution, should guarantee and protect the right the of

spouse,  child  or  dependant,  to  inherit  the  estate  of  the  deceased;  where  there  was  no  specific  will,  on  distribution.   The

Constitution should encourage citizens to make wills.  Another recommendation is on health; and I will recommend that  more

funds  should  be  allocated  to  the  ministry  of  health.   With  adequate  funds,  it  will  be  possible  to  have  sufficient  drugs,  and

equipment in hospitals.  The authorities should act first on health institution workers,  who steal  drug and other equipment meant

for patients.  Those caught stealing should be sentenced instantly, or made to pay for what they have stolen.   What am saying is

that, right now in Kenya, you can not get proper  medical attention in government hospitals,  because  there is a lot of stealing of

drugs, a lot corruption so am saying those who are doing so should be prosecuted.

Com. Salome:  Do you have a memorandum for us Pastor?  

Joseph:  Yes.

Com. Salome: Then you have one minute because we have five minutes for those with a memorandum.                         

                    

Joseph:  Okay  I  will  go  very  fast.   Another  one  is  on  the  question  of  abortion.   What  we  are  saying  is  that,  abortion  be

outlawed.  It should not be allowed; instead, those engaging in prostitution, should be dealt with, by the law, instead of allowing

for abortion.  On the question of education,  I would like to recommend that the government should provide free education,  at

least primary education to all.  Nowdays  we talk of free education,  but actually there is a lot of money being paid by parents.

So the government should tackle that issue.  And lastly on HIV/Aids,  I would like to recommend, that activities contributing to

HIV/Aids,  such  as  homosexuality  and  prostitution,  needs  to  be  outlawed.   Behaviour  change  approach,  should  be  used,  in

fighting HIV/AIDS.  Thank you very much for giving me that chance.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you very much pastor.  Any question for pasto?

Com.  Pastor Ayonga:  Pastor Kirui, you talked citizens to be  allowed to make wills, what kind of will is this you are  talking

about,   because  one  would  think  that  there  has  not  been  any  problem  at  any  time  about  will  making.   Would  you  please

elaborate on this?

Com. Salome:  I also have a question for you pastor.  Infact two related questions.   My questions are  on abortion.   So  which

part of the abortion do you want to be made illegal, the mans part of the abortion or the woman’s: because it takes two to make

a child. But the money has been allowed to abort  his half.  In the present  Constitution you can make a baby and say,  I do not
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want it.  I see that as the first level towards abortion.  Or  is it the physical abortion of going to the doctor,  that you want to do

away  with?   I  have  the  same  question  about  prostitution.   Again  in  our  present  situation,  half   or  50%  of  prostitution  is

allowed,because the man is allowed to prostitute,  it is the woman’s part  that is illegal.  So  do you want us to re-look at  those

rules, how do you want us to deal with this?  Keep it the way it is; dealing with 50% of the situation, and do you think 50% of

the situation, is going to solve the problem?

Joseph:  Thank you very much, let me response to the first question on wills.  What I was saying is that,  while the Constitution

allows for people  to make wills, many people  are  very ignorant on how to make wills.  So  people  should be educated,  and if

possible assisted on how to make wills.  So  that when they die,  they do not leave chaos behind.  No.  two; is the question  of

abortion.  I  did not mean to address  only one side of the question,  what I was saying is,  the source of the problem should be

addressed.   If  it  is  prostitution,then  it  should  be  addressed  on  both  sides  for  men  and  ladies.   The  seventh  commadment

prohibits prostitution; so I was saying that, that should be part of the Constitution, to make it criminal, for either men or  women,

to engage in prostitution.  

Com.  Salome:  Thank you very much. I would like to call Jane Adeya;  na huyu atakua mzungumzaji wetu wa mwisho, kikao

hiki  Saa sita unusu ningetaka kuahirisha kikao hiki, ili watu waende kwa swala, halafu tutakutana saa nane.

Jane  Adaye:  Asante  sana  Bi.  Mwenyekiti,  kwa  majina  naitwa  Jane  Adeya.   Mimi  nina  maoni  yangu,  kama  manne,  ama

matano hivi.  Oni la kwanza, ni kuhusu uchaguzi wa wabunge.  Mimi ni mfanyi kazi, na ni mtetezi wa wafanyi kazi pia.  

Ningeonelea katika hii Katiba  mnayounda,  wafanyi  kazi  wapewe  nafasi  sita,  wale  Trade  Unionist  wapewe  nafasi  sita  katika

bunge; wasiwe kwenye chama chochote.   Iwe  free  itangazwe  kua  kuna  nafasi  sita,  ambazo  zitakua  zinapiganiwa  ubunge,  na

watetezi wa wafanyi kazi.  Ili tukienda kule bunge tuweze kutetea maslahi ya wafanyi kazi; kwa sababu ya nini kusema hivyo, ni

kuwashauri wabunge hao tunawachagua ndugu zetu. Wakienda kule bunge, hawangalii maslahi yetu wanaangalia maslahi yao na

familia zao, na watoto wao.  Na wakiwazia kua leo tunaongeza mshahara wa wabunge kutoka,  may be 50,000  to nusu million,

haichukui even five minutes,  for  them  kupitisha  huo  mswada,   wana  sign  mbio  mbio.  Lakini  wale  wanaofanya  kazi,  walioko

mashinani kwenye makampuni, ambao ndio tax payers; ambao wanafanya wao wabunge wapate mshahara kulingana na vile sisi

tunavyokatwa pesa kutoka kazini, hatupewi mshahara.  Unaweza kuona kama hivi jana ilikuako ni siku ya Labour Day.  Ni aibu

sana  kwa  Minister  of  Labour,  kusema  anaongeza  wafanyi  kazi  7%,  surely  kwa  nchi  kama  hii,  ambayo  tunakatwa  tax  pesa

nyingi:  Waziri  kusimama  mbele  ya  umma  ya  wananchi  kusema  anatuongeza  7%,  ni  jambo  mbaya  sana.   Kwa  hivyo

ningependelea Katiba iwekwe,  tukipewa hizo  nafasi  sita,   Minister  for  labour,  lazima  awe  ni  trade  unionist;  ambaye  atatetea

masilahi ya wafanyi kazi.  

Swala  la  pili  nilikua  nikuhusu  polisi  wetu  tulionao.   Ndio,  wengine  ni  ndugu  zetu,  ni  jamaa  zetu,  lakini  kazi  wanayofanya,  ni

kinyume  ya  ile  training  wanayokwenda  kule  Nyeri.   Unapata  siku  hizi  hakuna  kazi,  watu  wetu  wamekua  retrenched,  watu
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hawana  kazi,  mtu  anaamuka  asubuhi  hajui  aende  wapi,  unatembea  unapata  mwanamme,  anaogopa  hata  kwenda  nyumbani

mapema,  maanake  mtoto  ataamuliza,  “baba  hata  biscuit  ya  silingi  leo  hukuninulia?”   So  the  man  has  to  stay  outside,  afike

nyumbani may be saa tatu, kama mtoto amelala.  Polisi wetu wa Mombasa,  maanake mimi ni mzaliwa wa hapa,  na nimejaribu

kutetea wafanyikazi wangu waloshikwa, kila siku niko kotini.   Anakushika  usiku,  unatembea  unaenda  nyumbani,  may  be  saa

mbili, ama saa  moja unusu.  Shtaka  unalo  andikiwa  hata  ni  la  aibu.   Ati  ulipatikana  ukirandaranda,  na  kukojoa  barabarani,  

hatuna  hata  vyoo  vya  serikali.   Wewe  mwananchi  utakojoa  wapi  ukishikwa  na  mkojo?   Hao  polisi,  vile  mwenzangu

alivyotangulia kusema, waregeshwe training, they should go back for re-training.  Na kusisitiza upande wa polisi,  unapata mama

siku hizi, mtu akishikwa, akifikishwa police station,  for example hii yetu ya Changamwe police station.   Hii Changamwe Police

Station, ndio imekua koti, at the same time it is a police station,  mama ameshikwa na mnazi, ama mtu ameshikwa jioni msako,

unaambiwa  Bwana  ukitaka  utoke  hapa,  toa  silingi  mia  tano;  and  that  thing  known  everywhere.   Sasa  police  ndio  pamekua

pahali pa  kukatia mtu hukumu ya kulipa mia tano;  ambako tuko na makoti,  ambaye  mtu   atakikana  apelekwe  kule,  to  plead

guilty  or  not  guilty:  so  that  judgement  could  be  done  fairly.   Kwa  hivyo  police  wetu  waabiwe,  taratibu  za  kazi  zao,  nguvu

zipunguzwe.    

Jambo  lingine  lasimamia  upande  wa  Traffic.   Sisi  wafanyi  kazi  twapata  shida  sana,  kwanza  sisi  wa  kuishi  upande  wa

Changamwe.  Unatoka nyumbani, unatakikana kazini saa  mbili.   Unapata  traffic  police,  amesimama  roundabout  saa  kumi  na

mbili na nusu asubuhi: matatu ikipita ashanyosha mkono katikati,  they cause a lot of road  accidents.   Maanake wewe unaenda

katikati  ya  barabara,  whereby  huna  ruhusa  ya  kusimamisha  gari.  Mtu  anasimamisha  gari,  na  inabidi  hiyo  matatu  ifunge

emergency  break,  maanake  traffic  ameisimamisha.   Na  ukisimamishwa  hakuna  swala  la  mtu  atakuuliza,  ni  conductor  atoke

mlangoni, aende apeane mia tano, gari inaenda.  Sasa  wame-make habit,  of getting money through the matatu drivers,  ambapo

ikiwa huna, labda ndio umeanza kazi; wafanyi kazi wachelewa kwenda kazini.   Naiyo  kitu  imezungumzwa  na  ikazungumzwa,

hatuoni sheria inayochukuliwa kuhusu traffic.  Kwa hivyo tunaomba katiba,  ma-traffic  police,  wanaopelekwa  mahali,  wasikae

zaidi ya mwaka mmoja, let them be transferred, so that they feel the pinch.  Wafanyie wananchi kazi kulingana na sheria.  

Jambo lingine nazungumzia kuhusiana hizi election zetu sisi, kama trade  unionist.  Trade unionist,  tunapata,   kulingana na sheria

ile ya ILO, inatakikana iwe free and fair election, Serikali ya Kenya kupitia kwa Rais,  yeye mwenyewe ali-sign hiyo sheria;  kua

hawaitangilia any uchaguzi wa watu wa trade  union.  Lakini inaenda  kinyume  cha  sheria  ile  ali-sign,  kulingana  namkataba  wa

dunia.   Unapata  tukienda  kuchagua  mwenyekiti  ama  general  secretary  wetu,  wakututetea  katika  maswala  yetu  ya  kikazi;

unapata  wanasiasa  wanaingilia.  Kwa  mfano  uliona  ile  ya  Dock  Workers  Union  here  ni  Mombasa.  Sharif,  aliingilia  openly,

kwenya  public,  kwenye  nini,  na  yule  ni  mwanasiasa;  he  is  a  Minister.  Hiyo  sheria  ina-govern  trade  unions,  mtu  akichagulia,

kama ni mbaya ni mzuri, ni sisi wafanyi kazi tumemchagua; tunataka ile sheria inasema kua,  serikali isiingilie maswala ya wafanyi

kazi,  ikae  hivyo  hivyo.   Ukishachaguliwa,  ukienda  Nairobi,  usajiliwe,  na  uwe  wewe  unasimamia  wafanyi  kazi  wale

waliokuchagua.  

Jambo lingine, ni hizi nguvu za president.  Wenzangu wamesema, mimi pia  naomba  zipunguzwe.   Na  pia  hiyo  two  terms,  iwe
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hivyo  hivyo.   Maanake  Kenya,  hatuko  better  than  any  other  country.   Ukiangalia  Tanzania,  Rais  akisha-serve  for  only  two

terms,  hababaiki  hata  kwenda  tena  ku-campaign.   Anajua  wakati  wangu  umeisha,  mwengine  naye  ajaribu,  aingia  naye

achaguliwe, aone atafanyia wananchi nini.  Unapata  hapa  Rais  anataka  akae  toka  achaguliwe,  mpaka  atakapokufa.   Hiyo  ni

sheria mbaya,  maanake kama ni mtu anatunyanyasa,  atatunyanyasa  mpaka  siku  ile  atakufa,  ndio  unyanyasaji  utaisha.  Na  sisi

Wakenya sasa  tumepiga hatua,  si kwa Waislamu si kwa wakristo.  Tumeenda masule tunashukuri ndugu zetu waislam siku hizi

pia wanawaruhusu watoto wao kusoma; zamani ilikua wasichana hawasomi.  We are very happy we have doctors also who are

Muslims,  wamesoma    wameelewa  sheria  inaenda  wapi.   Tunataka  Rais  apunguziwe,  zile  nguvu  alizokua  nazo.  Akifanya

makosa wananchi sisi ndio tuliomchagua, na sisi tupewe sheria,  kama ni two third of Kenya ambao watamvote out,  tumpeleke

kotini,  na  yeye  ashitakiwe  kwa  mashikata  kama  nchi  nyingine.   Uliona  Clinton,  alipelekwa  kotini,  kwa  kua  alimtongoza

mwanamke wa wenyewe, na kesi iliendelea.  Pia Rais akifanya kosa, apelekwe kotini, like any other president.  

Jambo lingine, sisi tunaomba, iwe kama wakati  wa marehemu hayati Mzee Jomo Kenyatta.   Waswaili wasema  majuto  hua  ni

mjukuu, wajua, you remember mtu akiwa mzuri, wakati anapokufa. Hata leo mmeketi hapa, tutasema ma-commissioner wazuri,

lakini  wengine  watasema  ni  wabaya.   Lakini  saa  ile  utaondoka  hapa,  tutasema,  yule  mama  alikua  mzuri,  ama  yule  mzee

commissioner alikua mzuri.   Unaangalia  wakati  wa  marehemu  Kenyatta,  ndio  nilikua  mdogo,  lakini  nilikua  at  least  I  had  the

knowledge.  Kenyatta  alikuwa hawezi kumpa mgeni yeyote Kenya licence, ya kufungua kampuni, mpaka upitie  kwa  Mkenya,

yule Mkenya ndiye atakuwa yuko licenced. Kampuni wewe mgeni, utakua share holder,  lakini not to be  given a license.  Sasa

iko opposite, na huyu mtukufu Rais wetu, twampenda tumempigia sisi kura.  Saa hizi unapata makazi, na makapuni yote Kenya,

ni ya Wahindi.  Mhindi anakwambia,  hakuna mahali utanipeleka,  serikali yako iko kwa mfuko wangu,  which is true.  You can

take them nowhere.   Kwa nini mtu anatoka India anakuja hapa anafungua kampuni yake?  Akija anakuja na chambari,  within

two three days anaendesha Mercedez benz. Wewe mkenya unazidi kua mtumwa mpaka siku ile utakufa.  Those are  the people

making this country poorer and poorer.  Please Katiba ibadilishwe, Mkenya apewe ruhusa ya kua na license not a foreigner.  

Jambo lingine nitasimamia kuzungumzia ni kuhusu hino ministry of lands.  Ministry of land iko na watu wako very much corrupt

from the province, to the national level,in Nairobi.   Unapata  councilor,  for example yeye ni councillor wa Mikindani, lakini ana

ma-title deeds ya Changamwe constituency nzima. Anaenda kila mahali akiona plot ya mtu, anajua mzee alikufa, baba  alikufa,

watoto wamebaki,  hawajui chochote;  anaenda Nairobi  he turns the title deed,  anakuja anasema  hii land is  mine.   And  it  has

happened,  na niko na ushahidi, and I have taken some papers  to anti-corruption.   It  has happened  here  mostly  in  Mikindani,

tunachagua wabunge, mbunge anakua na plot kumi, mtoto wake ana tano,  mjukuu ana sita,  wewe mwananchi huna hata robo

ya kiwanja,  na you are  the owner of that land, and you are  the  Kenyan  who  voted  for  that  MP.   Hapa  ma-councillor  wetu,

Bwana  mwenyekiti,  wapunguzie  mambo  ya  kuuza  hizi  plot  za  serikali.   Hizi  plot  zimewekwa  na  serikali  kutoka  wakati  wa

ukoloni zisaidie kwa maswala ya serikali.  Hapa Mombasa hakuna hata choo.   Tulikua na choo kimoja,  Coast  Bus,  kikauzwa

kumejengwa guest house.   Tukawa na choo kingine opposite  central  police,  kimeuzwa  kumejengwa  hall.   Sasa,  for  example

wewe  mfanyi  kazi  unatafuta  kubarua,  umekaa  pale  nyuma  GPO,  umepiga  mguu  kwa  mhindi,  umetafuta  kibarua,  umekosa.

Umekwenda kula mhogo moja,  silingi tano,  na  maji  umekunywa,  wasikia  mkojo.   Hakuna  mahali  utajisaidia,  na  hakuna  mtu
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atakubali  uende  nyumbani  kwake  ukakojoe.   Maanake  hakujui,  hajui  watoka  wapi.   We  have  that  problem,  na  twajiita

wanakenya, Kenya tuko free, na Kenya tuko nini, lakini bado twadanganyana.  Lazima address wananchi na Wanakenya wajue

kua wao ni wana Kenya, na wana haki katika nchi ya Kenya, kama zile nchi zingine. 

Jambo  lingine  na  la  mwisho;  mambo  ya  kizungumzwa  na  Mtukufu  Rais,  ama  akisema  kua  tupunguze  bei  ya  kitu  fulani,

yatekelezwe.  Kama wakati wa Kenyatta  nakumbuka akisema, punguza unga iwe silingi tano,  ni lazima itakua tano,  na kulikua

na watu wanazunguka wakiangalia zile bei.   Kama umepandisha, unashikwa, unachukuliwa hatua.   Lakini saa  hivi hakuna,  mtu

anauza Brookside ni maziwa hayo hayo, ukienda kila duka ni brookside  mwenye kutengeza ni mtu mmoja.  Unapata  mwingine

anauza ishirini na nane, mwingine ishirini na tano, duka lingine ishiri na sita.   Sasa,  huyu mwananchi wa kawaida,  ni lini ataweza

kujihimudu aweze kula yeye na family yake. Hata kama ni one meal a day, maisha yamekua magumu, Lakini sisi hapa hatuwezi,

makampuni yalioko, ni ya Wahindi.  Mhindi kukuandika,  kama hapa kampuni nyingi, Changamwe Constituency, nyingi zaidi ni

za kushona nguo: ambao kina mama na kina baba  wanaenda kuomba kazi.   It  is very  sad  unapata  kua  ile  kampuni,  Muhindi

akishakuingiza ndani, kuna shift mbili ya mkusu  kutoka asubuhi  mpaka jioni.  Kuna mwingine anaingia saa kumi na bili na nusu,

mpaka kesho asubuhi.  Wewe  mwananchi  wa  Kenya,  unajiita  mimi ni  Mkenya,  nilitetea  uhuru,  ama  wazazi  wangu  walitetea

uhuru;  ukishaingia  pale  saa  kumi  na  mbili  jioni,  Mhindi  anakufungia  ndani,  na  vifuli  kumi,  anabeba  ufunguo  anaenda  nao

nyumbani kwake kulala. Zile machini zinatumia electricity, you work there under very tight circumstances,  ambapo moto bahati

mbaya  ikipiga  shot,  tunaenda  kupoteza  wafanyi  kazi  wote,  wale  wanafanya  kazi  pale,  maanake  hawatatoka  nje.  Ukuta

unashinda hata hii hall.  Serikali inajua, PC anajua, tulimpelekea maswada, ministry of labour wanajua, lakini because hajui yeye,

alichukuliwa from nowhere to become a minister, he can not feel the pinch ile mimi nasikia kile kiatu ninacho kivaa.   Kwa hivyo,

twaomba ikiekwa sheria, isiwe sheria ya mwananchi wa kawaida mdogo, tajiri anakua na uhuru, hapana.  Mwananchi ana right,

na wananchi na wafanyikazi, ndio wanaweka serikali.   Kwa hivyo tuchukuliwe sisi wafanyikazi kama watu muhimu; mimi hata

nyinyi pia, ni wafanyi kazi, tupewe maslahi na mshtari wa mbele, katika nchi hii.

Com. Salome:  Asante sana bi. Adeya.  Kuna swali kwa Bi. Adeya.

Com.  Pastor  Ayonga:  Mama  Adeya,  ningalipenda  ufafanue  vizuri,  sikuelewa  uliposema,  trade  union  ipewe  nafasi  katika

bunge.  Pili, wale trade unionists wanaweza kupigania maslahi ya wafanyikazi.  Je? ulifikiria pia, tukianza mtindo wa namna hiyo,

kila kikundi kitakuja kusema, tunataka watu na sisi kiasi hiki, katika  bunge.  Kama  ni  wakulima  waseme,  hakuna  anayeelewa

habari ya ukulima, tunataka watu sita katika bunge; kama ni watu wanaofanya vitu fulani fulani  wahubiri  pia  wa  makanisa  wa

misikiti, wanasema hakuna mtu anaweza kuelewa mambo yetu, isipokua sisi wenyewe. Hii ingeweza kuleta shida.   Kwa maana

tunapochagua  watu,  ingeonekana  kwamba  wafanyikazi  ndio  huchagua  watu  wanaoenda  bunge,  na  wanapochagua  mtu

wamemfikiria  uwezo  alionao,  kwamba  ataenda  kufikiria  maslahi  ya  kila  mtu.   Na  kwamba  angeweza  kufanya  kazi  yake,

akichukua  mzigo  wa  kila  mtu.   Mbona  trade  union  ipewe  watu  sita  katika  mbunge,  na  watu  wengine  wasipewe  pia  kiasi

wanachotaka.  Ikiwa hivyo basi, mambo ya kua na bunge la watu waliochaguliwa haitakua na maana tena.  
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Com. Salome:   Kuna maswali kadhaa,  nitampa kila mtu nusu dakika,  kwa hivyo una saa  ya kuuliza swali moja; kwani tayari

kumefika saa ya wenzetu Waislamu kwenda kuswali.   Kwa hivyo ningepeana nusu dakika hapa.   Can you come over please?

Tafadhali njoo hapa mbele, na ufupishe sana swali lako. 

Question:  Asanteni sana  kwa  kunipatia  nafasi  hii  tena.   Si  swali  hasa  namuuliza,  lakini  nikuongezea.   Sasa  kuongeza  trade

unions, viti katika bunge.  Itawezekanaje  na kuna wale  wabunge  ambao  wamechaguliwa  kuwakilisha  maslahi  ya  watu  wote?

Lakini pia Waziri wa Labour akiongeza mishahara ya wafanyi kazi asifanye peke yake tu, lakini ashauriane.

Com.  Salome: Tafadhali,  wakati  wa  kuenda  kuswali  umefika,  kwa  hivyo  nitampa  Jane  nafasi  ajibu.  Swali  lako  utatuuliza

utakapo pata nafasi ya kuzungumza.    

Jane:  Asante sana Bwana mwenyekiti,  mimi nitakujibu kulingana na vile ulivyosema tukipewa nafasi  sita.   Kumbuka  Kenya,

idadi  ya  wafanyi  kazi  ndio  wengi.  Ambapo  kulingana  na  tax  payers,  ndio  inafanya  nchi  iweze  nawiri.   Kuna  miaka  mingi

hatujapewa  misaada  kutoka  IMF  ama  World  Bank.  Na  tumejimudu  kulingana  na  zile  kazi  tunazofanya,  kutokana  na

makampuni yetu.  Ndio sababu nikasema, tupewe nafasi sita za wafanyi kazi.  Mkulima unayetaja ni mfanyi kazi,  maanake tuko

na chama cha Wakulima, ambacho wao pia,  they are  under the umbrella of COTU,  ni wafanyi kazi.   Mkulima  hawezi  kua  si

mfanyi kazi.   Nimfanyi kazi  anapoamka  kwenda  shambani,  anafanya  kazi  na  yeye  pia  anachama,  kinachomtawala,  ambacho

kinamsimamia yeye mkulima.  

Hao  wabunge  unaosema  sisi  tunawachagua  kama  wafanyi  kazi,  tulikua  tuna-make  mistake,  tunachagua  watu  wenyekwenda

kuangalia matumbo yao.  Niambie wewe toka  uwe mwenyekiti,  ni lini umesikia bungeni, mswaada wa mbunge yeyote,  kutoka

pahali  popote,  ambaye  amesimama  akazungumza  kuhusu  maswala  ya  wafanyi  kazi?  Either  wananyanyaswa,  ama  mshahara

mdogo, ama nini.  Wao wanazungumzia matumbo yao,  na hata majuzi wamezungumza kua,  mtu akiwa mbunge zaidi ya miaka

kumi,  alipwe  pension.  Sasa  kama  mtu  akifanya  miaka  kumi,  alipwe  pension  nusu  million,  mwingine  aingie  tena  miaka  kumi,

alipwe tena, hii nchi tutaipeleka wapi?  Wao wanajiangalia matumbo yao.   Tunataka trade  unionist, ambaye watakua wakitetea

masilahi  ya  mfanyi  kazi,  kutoka  mashinani.   Example  like  Zambia,  Zambia  Chiluba  alikua  mfanyikazi.  A  trade  unionist  like

Atwoli of  COTU,  be  made  a  president,  that  is  why  akiongeza  kitu,  hata  silingi  moja,  wafanyikazi  wanaingia  kwa  barabara.

Anajua uchungu wa kua mfanyikazi, ama mtetezi wa mfanyi kazi sababu nchi inaongozwa na wafanyikazi. Kwa hivyo sisi bado,

hatutaki kua chama chochote.   Kenya is a multi-party country.   Tukisema tutakua Kanu,  mtatufanya vile mmefanya Mwahima

maanake  sasa  amesema  ameenda  Ford  People  anapelekwa  kotini.   We  just  want  a  trade  unionist,  asimame  kama  ni

Changamwe,  tutampigia  kura  as  a  trade  unionist,  akienda  bungeni,  asichukuliwe  kama  bunge  wa  kawaida  awe  ni  mbunge

anatetea maslahi ya wafanyikazi; si maslahi  ya kua ataangalia tumbo lake. Na  tuwe na sheria,  we have a right, to vote him out,

kama hatatufanyia maswala yetu.  Maanake hata bungeni, hakuna maswala  ya  kua,  wafanyikazi  wanahaki  ya  ku-strike.   Juzi

mliona wenzetu, wa Kenya Airways, wamestrike kulingana na maswala yao na haki zao,  kua wananyanyaswa na ile kazi kweli

ni ngumu.
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Com. Salome:  Jane, tafadhali fupisha ili wenzetu waende wakaswali.

Jane:   Sawa,  hiyo  ndio  tunasema  tuwe  na  wale  wafanyikazi,  wangekua  bungeni,  wabunge  wafanyikazi  wangewatetea,

hawangeambiwa tena, wajisajili tena waombe, waende wapigie mtu magoti, waregeshwe kazini.  Ingeandikwa wewe,  ile ni haki

yako.   Ndio maana tunataka wafanyikazi, wawe na watu wao bungeni, wakutetea  haki zao,  na maslahi  ya  pale  wanapofanya

kazi.

Com. Salome:  Asante sana. Ningetaka sasa wakati huu, kukihairisha kikao hiki, mpaka saa nane, asanteni sana.

Com. Pastor Ayonga:  Kuna Washington Opondo?  Faki Haji, sasa mbona majina haya yako hapa,  na wameongea.  Ebrahim

Omar,  Mwangi Wa Ngereka.   Kijana wewe ndiye Mwangi?  Nitakupa dakika tano,  utoe maoni yako,  na toa yale makubwa

makubwa.  Tafadhali tuwe kimia, ili Mwangi atoe maoni yake.

Mwangi Wa Ngereka:  Katiba hiyo mpya, ijaribu haswa kuangalia vijana. Ukiangalia nchi yetu hii,  vijana  ni  wengi  sana,  na

wengi wetu hatuna kazi; na tunaishi maisha hivi hivi.  Si kwa sababu nchi yetu haina raslimali ya kutosha,  mali iko,  lakini katika

ule uongozi mbaya,  ndio imefanya vijana wengi,  tusiwe  watu  ambao  tunajiweza  vizuri.   Kwa  hivvyo  ningependekeza,  Katiba

mpya  ambayo  itatengenezwa,  kama  ni  upande  wa  mawaziri,  ama  kuchaguliwe  ofisi  moja  ambayo  itakua  na  waziri,  ambaye

atakua akihusika na mambo ya vijana, humu nchini.  

Halafu vile vile ningependa kupendekeza, Civic Education.  Unajua kwa kweli ni muhimu kupata  hii elimu ya haki ya binadamu;

ni nzuri sana.   Kwanzia  miaka  kumi  hivi  iliopita,  tungekua  tukifundishwa  haki  zetu;  nafikiri  watu  wangekua  wengi  sana,  kuja

kutoa maoni; kwa vile ambavyo wanajua haki zao.  Lakini kwa vile wengi, hata pengine ile Katiba iko sasa  hivi, wengine wetu

hatujaiona, tunasikia tu Katiba,  Katiba.   Kwa hivyo ingekua  vizuri  kama  watu  wangekua  wakifundishwa,  tusiwe  tu  ni  wakati

kuna mambo ya Katiba.  Iwe ni sheria, watu wawe wakifundishwa juu ya Katiba ya Katiba yao.  

Halafu  vile  vile  kuhusu  kazi.   Kwa  kweli  nchi  yetu  nafikiri  ina  mambo  mengi  ambayo  watu  wanaweza  kupata  kazi,  haswa

upande wa ukulima.  Tuna rotuba  nzuri  sana,  na  nafikiri  viongozi  wetu  ambao  wanatuongoza,  kama  wangekua  na  muelekeo

mzuri wa kuangalia, hasa raslimali za upande wa ukulima, nafikiri kazi tungezipata.  

Halafu juu  ya  ID.   Unapata  pengine  mtu  akitaka  kuchukua  kitambulisho,  kama  pengine  nimekaa  hapa  Mombasa  Pwani,  au

pengine mtu wa  Pwani  ametoka  hapa  ameanda  Nairobi  amekaa.   Ukienda  kuchukua  ile  kitambulisho  na  wewe  ni  Mkenya,

unaanza  kuambiwa,  sijui  enda  uchukue  kitambulisho  ya  nani,  enda  ukuje  na  sijui  nini,  nini,   hiyo  si  halali.  Ningependa

kitambulisho, mtu kama  ni  Mkenya,  na  tumeambiwa  katika  hii  Katiba  ya  sasa  Kenya  ni  yetu,  unaweza  enda  mahali  popote

ukae, ufanye kitu chochote.  Ningependa kama nikuchukua kitambulisho kama una zile sitakabadhi ambazo wanataka, wakubali
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uchukue kitambulisho bila ya kukuambia mambo mengi.  

Halafu tena nguvu  za  Rais.   Ningependa  Rais,  nguvu  zake  zingine  zipunguzwe.   Ama  pengine  naona  wakati  mwingine,  pesa

nyingi  zatumika  tu  hivi  hivi.   Sababu  pengine  kama  Rais  amekaa  amependekeza  pengine  kuteuwa  kamati  fulani,  ishughulikie

mambo fulani; utapata  katika zile pesa  ambazo zinatumika,  zitakua  ni  zetu  wananchi,  na  kukiwa  na  kamati  nyingi  kama  hizo,

pesa  zetu  zitatumika  hivi  hivi,  na  pengine  hizo  kamati  hazina  mafanikio  yeyote.   Kwa  hivyo  ningependa  kamati  kama  hizo

kwanza kabla Rais mwenyewe hajazichagua, zichaguliwe na bunge kwanza.  

Halafu kuna hii freedom of assembly; pengine kuungana kwa watu.   Nafikiri kuungana kwa watu ni vizuri sana,  kama pengine

kuna mtu anataka kutoa maoni, watu wakikusanyika pamoja,  ni vizuri sana watu waungane pamoja,  kama mtu anatoa  maoni;

mradi tu isiwe ni maoni ya uchochevu, ama maoni mabaya.  Lakini kama ni maoni ambayo yatasaidia ni mazuri sana.  

Halafu  elimu,  although  elimu  imekua  ni  ya  bure  sasa,  lakini  naona  si  ya  bure.   Kwa  sababu  watoto  bado  wakienda  shule,

wanaitishwa  fee,  natunasikia  ni  ya  bure.   Kwa  hivyo  pengine  kama  hiyo  section  ambayo  ilipitishwa,  elimu  ikue  ni  ya  bure,

pengine itiliwe maanani zaidi.  Ndio hata sisi tunatoa maoni hapa,  tujue hata sisi tukiyatoa yatakua na umuhimu kwetu.   Si kuja

hapa kusema mambo, ambao baadaye hayatatekelezwa.  Halafu kuhusu elimu ya watu ambao wanahitajika kuchaguliwa kama

wabunge ama kama councillor.  Wengine wamesema elimu pengine iwe ya university.

Com. Pastor Ayonga:  We sema yako wacha ya wengine.  Maoni tunataka ni ya Mwangi Wa Ngereka, si ya wengine.

Ngereka:  Okay thank you very much.  Elimu ambayo inatakiwa kua nayo,  kama unataka kua mbunge, ama councilor; mimi

maoni  yangu  ningependekeza  hivi,  kama  mradi  tu  umefikisha  elimu  ya  form  four,  ama  pengine  una  elimu  ya  darasa  la  nane.

Unajua uongozi si elimu.  Kuna mtu ambaye utapata amesoma sana, lakini kwa kusema ukweli, hawezi ongoza watu.   Na  kuna

mtu ambaye hajasoma, lakini anaweza ongoza watu vizuri sana.  

Halafu katika makabila, Kenya tuna kabila nyingi sana, na tumekubaliwa tukiwa makabila mengi, kuishi popote;  kwa hivyo mtu

akitoka hapa akitembea mahali fulani, na ukae hapo zaidi, pengine ukue unataka kununua kitu fulani hapo;  hivyo naona ni haki

uweze kununua hicho kitu.  

Halafu kumalizia, ningependa kuongea juu ya birth certificate.   Birth certificate ni kitu muhimu sana,  na hizi vitu zingine vinaitwa

passport.  Kwa hivyo ningependa katika Katiba mpya, vitu kama hizo, ziwe zikitolewa bila mtu kuulizwa mambo mengi; iwe ni

kama vyenye mtu anachukua ID, juu ni haki ya mtu kupata vitu kama hizo.  Asanteni.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana,  hayo yalikua ni maoni ya Mwangi wa Ngereka.   Kuna yeyote aliye na swali?  Mwangi

unaweza kuja upande huu ujiandikishe.   Next ninataka Peter Owino.  Situlikua na Peter Owino ni the morning?  Ni wewe ndiye
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uliongea asubuhi?  Unaweza kuchukua kiti Peter Owino.  

Peter Owino:  Asante sana Bwana mwenyekiti wa tume hii. 

Omari Hasan Shaban:   Salaam Aleikum, jina langu naitwa Omar Hassan Shaaban.   Kwanza maoni yangu ni juu ya  aina  ya

serikali.  Ningependelea kua serikali iwe ya ubunge, ambapo waziri mkuu, anachaguliwa na chama chenye uwezo zaidi.  Na  rais

abaki kama ishara ya Taifa.  Pili ni juu ya uraia.   Ningependa,  mtoto aliyezaliwa na mzazi ambaye si mwananchi wa Kenya,  na

ameolewa, au ameoa Mkenya, apewe uraia automatic,  bila kuulizwa maswali.  La tatu,  ningependelea kua wabunge wateuliwe

wale wazaliwa wa pale mahali.  Sio mtu kutoka mbali aje  asimamie hapa,  ambaye hatajua hali ya watu wa pale.   Yule mzaliwa

yeyote hata kama ni wa kabila gani; lakini amezaliwa  pale  mahali,  asimamie  ubunge  au  udiwani  ili  aweze  kuongoza  watu  wa

pale.  

Tatu  ningependelea  tuwe  na  wabunge  wa  kuteuliwa  maalum,  au  madiwani  maalum:  lakini  hawa  wakiteuliwa,  wachaguliwe

kutoka  makabila  madogo,  ambayo  hayana  representatives  katika  bunge  au  katika  council.  Wachaguliwe  nao  waweze

ku-represent watu wao, ambao ni wa makabila madogo.  

Lingine,  ningependa  vyama  vya  kisiasa  vichunguzwe.   Badala  ya  kuweka  open,  ya  vyama  vyovyote,  tuweke  vyama  vitano

visimamie nyadhifa ya nchi.  Zingine ambayo nilokua nalo; bunge liwe  na  jukumu  ya  kusimama  peke  yake,  bila  kuingiliwa  na

Rais,  au  na  serikali.  Lenyewe  lisimame  peke  yake  bunge  liwe  na  uwezo.  Ningependa  pia  kuchaguwa  kwa  mawaziri,

wachaguliwa na Rais, lakini wapelekwe majina yao katika bunge,  ili lidhinishe, kua watu hao wanafaa kufanya kazi ya uwaziri

au  la.  Ofisa  yeyote,  ambaye  atachaguliwa  kuongoza,  katika  nyadhifa  zozote,  pia  apelekwe  katika  bunge;  badala  ya  Rais

ku-appoint apeleke katika bunge; wabunge wapitishe kua mtu huyu anafaa hau la.  

Na vile vile katika uraia; identity card, iwe ni ushahidi maalum ya kua Raia.  Kwa hivyo nashukuru sana Bwana Kamishena kwa

kunipa nafasi hii; na mengine yamo, lakini nitayapeleka pale kidogo yatachukuliwa.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  Bwana  Omar  Hassan.   Kuna  yeyote  ana  swali?   Mzee  unaweza  kuja  hapa  ukatuachia

maandishi, na ukajiandikisha.  Juma Yusuf.

Juma  Yusuf:  Bwana  Kamishena,  wananchi  waliokuja  kusikiliza  au  kutoa  maoni,  kuhusiana  na  mambo  ya  Katiba.   Mimi

naitwa  Juma  Yusufu,  na  toka  hapa  katika  kijiji  cha  Kwashee,  katika  hii  tarafa  ya  Mikindani.   Mimi  maoni  yangu  ni  kuhusu

muundo wa uchaguzi.  Bwana Kamishena,  kama tunavyojua, uchaguzi ni mojapo ya misingi ya  kidemokrasia.   Katika  misingi

tofauti tofauti, uchaguzi una-play part  kubwa sana,  katika kuiendeleza hii demokrasia.   Mimi maoni yangu, Bwana Kamishena,

ni kwamba,  uchaguzi uwe umewekewa tarehe maalum na bunge.  Kama vile nchi  nyingine  zinavyofanya.   Isiwe  kwamba  huu

uchaguzi itakua Rais ana mamlaka.  
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Jambo la pili, ni mamlaka ya Rais: katika Katiba hii ya sasa,  inampa Rais uwezo mkubwa sana wa kuchagua na kufuta.   Rais

anaweza asubuhi akamchagua waziri, jioni akamfuta.  Kwa hivyo mimi napendekeza kwamba,  uwezo wa Rais upunguzwe kiasi

cha kwamba, huyu Rais kwa mfano, akiwa anakasoro yeyote; aweze kufikishwa kwenye kamati ya bunge na kushitakiwa.  Vile

vile  uteuzi  wowote  wa  Rais  anaoufanya,  ikiwa  ni  kwa  makahamu  wa  Rais,  ikiwa  ni  mawaziri,  ikiwa  ni  vyeo  vikubwa  vya

serikali, kuwe na kamati maalum ya bunge; ambayo itachunguza ability ya hao watu aliowachagua.  

Jambo  lingine  ni  kuhusiana  na  vyama  vya  kisiasa.   Hii  leo,  tumeona  kwamba  katika  miaka  thelathini  na  sita  iliopita,  tulikua

tumezoe  kuwa  na  chama  kimoja  cha  kisiasa,  mpaka  wakati  1992  wakati  ile  section  2A  ilipoondolewa.   Tuliona  kwamba,

kulikua na utaratibu wa chama kimoja,  kua na  uwezo  wa  kila  kitu.   Maanake  uwezo  wa  kutumia  fedha,  uwezo  wa  kutumia

vyombo vya habari,  kwa manufaa ya chama kile.  Kwa hivyo tunaomba kamati hii, Bwana Kamishena,  ifikirie  kwa  hivi  sasa,

kuna vyama vingi vya kisiasa,  na vyama hivi vyote  vipewe  uwezo  sawasawa.   Vipewe  nafasi  sawasawa.   Kama  ni  fedha  za

kushughulikia  mambo  ya  uchaguzi,  kama  ni  vyombo  vya  habari  vile  vile,  maanake  kupewa  air  time;  kwa  sababu  itakua  ni

makosa sana, iwapo kwa mfano, chama kile kinachotawala kiweze kupewa uwezo mwingi kuliko zile vyama vingine.  Itakua lile

lengo, ambalo sisi tunalifikiria la kidemokrasia, itakua hatujalitimiza.  

Kuhusiana na haki za  mwananchi,  Bwana  Kamishena  ikiwezekana  hii  kamati  ya  kutengeneza  katiba,  ifikirie  sana  mambo  ya

elimu na afya.  Hii leo katika Kenya, unakuta kuna familia nyingi sana,  za watu ambao hawawezi kusomesha watoto  wao,  kwa

sababu hali zao za kifedha ni mbaya.   Kwa hivyo matokeo yake  ni  kwamba,  watoto  wengi  sana  wanazunguka;  sio  kwamba

hawataki kusoma, lakini ni kwamba wazazi hawana uwezo wa kuwasomesha.   Kwa hivyo tunataka kuwe na utaratibu,  wa hii

serikali , ya chama chochote; ; kuwe na specia budget, ambayo itawekwa, ya kuweza kuhudumia mipango ya elimu, na vile vile

ya afya.  Nakumbuka wakati wa nyuma, ilikua ukienda hosipitali za serikali, zilikua ni bure.  Lakini labda kwa sababu ya uchumi

kuharibika, ilibidi kufanywa cost  sharing.  Kwa hivyo mimi napendekeza,  twajua uchumi wetu ni mbaya,  twajua  serikali  haina

pesa,  lakini izingatie kuweza kupunguza ile idadi ya pesa  ambazo inalipisha  watu,  ili  hatimaye  watu  waweze  kupata  matibabu

yanayostaili.  

Jambo la mwisho, ni kuhusu  mahakama,  na  haswa  kuhusiana  na  ofisi  ya  kadhi.   Sisi  kama  waislamu  hapa  Kenya,  sisi  kuna

sheria zingine, kwa mfano za umilikaji, ambazo sisi hutumia kitabu cha Mwenyezi Mungu.  Kwa mfano, wewe ni Bwana, uko na

bibi, ukifariki, katika kitabau chetu cha Koran,  kinaelezea kwamba,  bibi anakiwango fulani cha pesa  atapata,  kwa  ile  mali  ya

Bwanake,  watoto  wanakiasi fulani cha pesa:  lakini utakuta kwengineko huenda kukatokea  ubishi.  Yule  mzee  ameshaondoka

ikawa mama, kile kiasi ambacho amepewa kulingana na ile sheria ya  Koran,  yeye  akapinga  kwa  hivyo  yeye  akaenda  katika

mahakama kuu.   Kwa hivyo mimi nafikiria, hii tume iweze kuifanya hii ofisi ya Chief Kadhi,  iwe independent iwe maoni yake,

yaani  maamuzi  yake,  yasiweze  kupelekwa  katika  high  court.   Kwa  hivyo  nikimalizia  hapo,  Bwana  mwenyekiti,  naomba

kwamba hayo maoni tulioyatoa, nyinyi mtayazingatia na vile vile mtayatimiza kwa vile tunavyotarajia.
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Com. Pastor Ayonga:  Asante sana Bwana Juma Yusuf.  Hayo maandishi utatupa?

Juma:  Hapana, sina maandishi.

Com. Pastor Ayonga:  Huna maandishi na nimeyaona?

Juma:  Ni points.

Com. Pastor Ayonga:  Basi Kanda imenasa maneno yako yote.  Njoo hapa ujiandikishe.  Joseph Ngutu.

Peter  Owino:  Tutakua na mambo ya price control  hata wewe ukiwa umelima  mahindi  yako,  utajua  itaenda  kwa  bei  Fulani,

serikali imetangaza.  Lakini sasa, ikiwa leo serikali inakwambia, uza mali yako vile unavyotaka.   Itakua ni vipi yule mtu ambaye

anapata mapato ya juu, na mapato ya chini, zote tunanunua hiyo bidhaa bila kuangalia huyu anapata  mshahara silingi elfu mbili,

huyu anapata million moja.  

Com. Pastor  Ayonga:  Asante kama unaweza kutoa maandishi yako, ujiandikishe hapa.   Huyo alikua Peter  Owino.   Micheal

Magak.  Unamaandishi Micheal.  Nitakupa dakika tano za kumulika maandishi yako.  Sema majina yako.

Michael Magak:  Kwa jina naitwa Michael Magak.  Nawakilisha muungano wa mashirika yasio ya serikali inaitwa, Elimu yetu

Coalition.   Elimu Yetu  Coalition  ni  muungano  wa  makundi  mbali  mbali  ya  mashirika  yasio  ya  serikali,  yaani  Civil  Society

Organisation; na makundi ya wataalamu, yaani professional groupings.  Pia tuko na education and research institutions, na pia

tuko na washiriki wengine katika sector  ya elimu yaani education sector.   Maoni  haya  ni  maoni  ya  Elimu Yetu  Coalition,  sio

maoni yangu tofauti.  Mimi nilipewa jukumu la kuleta maoni haya hapa.  

Kwanza tutatoa maoni kuhusu elimu.  Nasema hivi, the Constitution of Kenya must entrench education as  a fundamental  right

and be part of the first generation line.  And make universal free primary education constitute the spirit for the framework of a

new Constitution.  Nikumaanisha, elimu itambuliwe katika Katiba mpya, kama haki ya kimsingi.  Na  maoni yetu ni tagi zote za

kimsingi zisiwe zinaweza kubadilisha na bunge, lakini ziwe zinaweza kubadilishwa na kura ya maoni ya wananchi wote,  ambao

wamesajiliwa kupiga  kura.   Wabunge  wasipewe  uwezo  wa  ku-amend  provision  for  fundamental  rights.   Of  which  we  want

education to be considered, part of that.  

Pia kuna maadili Fulani, yaani principles,  ambayo tumeyafikiri tukayaweka chini, katika mswada huu.  Kwanza tunataka elimu

iwe ina ambatana na mahitaji ya wananchi.  Education should be responsive to the needs of the people.   Tena tunataka access

to education.  Uwezo wa wananchi kupata  elimu.  Enrolment, retention,  completion and transmission: that every person,  child,
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youth, adult shall be able to benefit from educational opportunities designed to meet their basic learning needs.   Kila mwananchi

awe mtoto,  awe kijana,  awe mtu mzima, awe na uwezo wa kupata  elimu bila ubaguzi wowote.    That everyone has a right to

education and it shall be free and compulsory in all elementary stages.  Nataka elimu iwe ya bure na ya lazima  kwa watu wote.

That the focus of basic education, must be actual learning rather than organized rote learning.  Elimu iwe practical  sio mambo ya

cram vitu, halafu ukitoka huko huwezi kuwa productive.  

Tunataka katika Katiba itabue kwamba,  that the state  will  afford  subsidy  towards  payment  of  school  fees,  to  assist  parents,

should  the  burden  of  education,  be  beyond  their  means.  Hiyo  ni  kumaanisha  tunataka  serikali  ianzishe  fund  fulani   ya

kushughulikia watoto wa Kenya, ama watu wazima ambao watahitaji  elimu ya juu.  Kama higher education loans board,  lakini

iwe ya watu wote, sio, wa higher education peke yake.  

Halafu pia tunaongea mambo ya management, decision making, and supervision and quality assurance,  katika sector  ya elimu.

Katiba iwe na an independent Constitutional authority, that is answerable to Parliament,  si wizara ya elimu. To regulate sector

ya  elimu  na  hii  iwe  composed  of  eminent  persons  representing  all  stakeholders.   Na  tukisema  wahusika,  stakeholders

tunamaanisha wazazi, teachers, sponsors , kama kuna mashirika yana-sponsor mashule, wanafunzi na kadhalika.   Tunasema pia

ili walimu wajisikie huru, Teachers  Service Commission iwe a Constitutional institution.  Iwe entrenched in the Constitution, na

Commissioners  wawe  na  security  of  tenure  of  office.   Ili  wakitoa  mwongoza  Fulani,  wanatoa  bila  uoga  wa  kufutwa   kazi.

Hivyo,  we  will  ensure  that  independence  of  the  teaching  profession.   Na  pia,  uongozi  wa  mashule,  kama  tuna  board  of

governors, parents teachers associations:  tunaonelea tuwe na management board,  sio BOG wala PTA.  Tuwe na management

board ya kuongoza mashule.  

Pia kuna mambo  fulani  ambayo  yanachibuka  katika  sector  ya  elimu,  yaani  contemporary  challenges  affecting  our  education.

Moja yao ni HIV/Aids, ingine ni usalama, poverty, ingine ni gender issues,  na teenage pregnancies na child labour.   Kwa hivyo

tunasema hivi, the new Constitution  must ensure,  that there is sufficient response  in  our  basic  law  to  emerging  contemporary

charges in our education.  The state  should provide education opportunities to all children, especially those with special  needs,

and difficult circumstances. Kama wale walemavu, wafikiriwe sana; na wale wengine wanamahitaji maalum.

Affirmative action: kule kuwafikiria watoto  wasichana,  lazima tukubali,  kwa sababu za ki historia,  sababu za kimila, na maadili

Fulani; watoto wasichana hawawezi  shidana na wavulana wenzao.   Lazima kuwe na affirmative action,  ndio wakifika kiwango

wanachoweza shidana na wavulana sasa  tutawawacha washindane.  Lakini kwa hivi sasa,  kwa sababu za kihistoria,  na sababu

zingine, hatuwezi kuwawacha hivyo.  Kwa hivyo kuwe na affirmative action,  katika  education.  Requirement  for  enrolment  ya

wasichana, iwe kidogo chini. 

kuna education financing, yaani matumizi ya pesa  za serikali,  katika elimu.  Serikali inatumia shilling kumi na mbili kwa mwaka,

katika mtoto moja, katika primary school.  Kulingana na utafiti wetu.   Wale wanauchumi hodari,  are  telling us,  serikali inahitaji,
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only four hundred shillings per child; tupate elimu ya bure, kwa watoto  wote wa Kenya,  katika primary school.   Silingi kumi na

mbili ni aibu; kama serikali inatumia silingi kuma na mbili kwa kila mtoto kwa mwaka mzima, kwa hivyo haina nia ya kuwapatia

watoto  elimu  ya  bure.   Na  sisi  tunataka  elimu  ya  bure,  ya  lazima,  na  kwa  watoto  wote.   Halafu  nitamalizia  na  mambo  ya

curriculum.  

Curriculum  iwe  inafikiria  mahitaji  ya  watu  wa  sehemu  fulani.   Kama  physics  haina  maana  na  mtoto  ambayo  yuko  Ganze,

asifundishwe  physics.   Lakini  kea  wale  wanaunda  curriculum.   The  curriculum  will  not  be  subjected  to  frequent  and

uncoordinated changes to ensure stable resource base in terms of materials, and text books.   That panels of teachers  should be

constituted to develop the curriculum at zonal levels, to ensure relevance and head teachers should not be involved.  

Head teachers.   The  new  Constitution  must  ensure  that  over  specialization  should  be  removed  from  our  curriculum,  so  that

education provided produces  an all round person.   Na  mwisho  sisi  katika  Elimu Yetu  Coalition  Bwana  Kamishena,  tuko  na

imani na Commission yenu, kwa hivyo tunawaomba muendelea na kazi yenu, isipokua mambo mengi yanatoka  huko  na  kule.

Nyinyi ni kama wakunga,  na wakunga wakizalisha mama, hawasikii kilio  cha  mama,  wanamwangalia  yule  mtoto  yuko  karibu

kuzaliwa.  You are  like midwivies, soon you will deliver to us a bouncing healthy baby,  called a New  Constitution:  so,  mzibe

masikio yenu kwa loud mouthed politicians ambao wanataka kuharibu mambo ya katiba.  Kwa sababu when a mother is about

to give birth to child, lazima asikie uchungu na maumivi.  Go ahead do not listen to anybody.   We have confidence in you, and

produce a good Constitution, that will stand  the test of times.

Com. Pastor Ayango:  Thank you Bwana Magak.  Na kabla sijakuwacha utoke, I need some clarification.  You just said that

the government is spending Ksh.  12 per  child, per  year.   Does  this  include  primary,  secondary  and  university,  or  what  level

does these Ksh. 12 pay for?  And also how much money would have been adequate  per  child, per  year,  in your estimation, or

as per your research?

Magak:  Bwana Commissioner,  tumefanya utafiti Kenya mzima, kwa sababu tuko na branches katika mikoa yote ya Kenya.

Na tumepata serikali inatumia Ksh.  12 peke  yake,  kwa kila mtoto,  katika primary education,  kwa mwaka.   It  is  horrible  it  is

shameful.  Na  kulingana na swali lako la pili: kulingana na utafiti wetu,  tunahitaji Ksh.  400  kwa  mtoto  mmoja,  kila  mwaka,  ili

watoto wote wa Kenya, wapate elimu ya msingi, bure.  Utafiti wetu unaonyesha kuna watoto  million tatu Kenya mzima, ambao

hawako shuleni, hawana elimu hata kidogo.   Na  pia utafiti  wetu  uanonyesha  kuna  watu  wazima  4.2m,  hawajui  kusoma  wala

kuandika kabisa kabisa, na hao wanapasa kujumuishwa katika elimu.   Thank you.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you Bwana Magak.   Unaweza kutuachia copy ya memorandum yako?  Asante,  unaweza kuja

hapa ukajiandikisha.  Sasa  namtaka Mzee M. Mwidadi.   Huyu ndiye Mzee Mwidadi? Mzee sema  majina  yako,  yaingie  kwa

kanda, na halafu nitakupa dakika tano utumulikie memorandum yako.
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Mzee Mwidadi:  Mwenyekiti wa mkao huu, wa Tume ya kurekebisha Katiba,  na wananchi ambao wamehudhuria.  Jina langu

ni Mzee  Mwenyeuzi  Mwidadi,  kutoka  kijiji  cha  Jomvukuu,  lakini  hapa  nawakilisha  Wamiji  Foundation.   Mwenyekiti  sina

memorandum ya kutoa,  kwa hivyo nafikiri, nastaili kupata  dakika kumi.  Kwanza  nazungumzia  Katiba  yenyewe  vile  ilivyo,  ni

kitabu wengine hawajakiona.  Moja  ya  sababu,  ambayo  sisi  twajaribu  kurekebisha  hii  Katiba,  ni  kua  hii  Katiba  inaupungufu.

Upungufu  wa  kwanza  katika  Katiba  hii,  haina  utangulizi.   Preamble,  tukiangalia  Katiba  za  nchi  zingine  ulimwenguni,  mfano

Katiba ya Canada, katika utangulizi au preamble imesema: Katiba ya Cananda itafuata mfumo wa serikali ya Uingereza.  Kwa

hivyo wewe ukishika hiyo Katiba kuisoma, utajua kile ambacho kitafuata, kile ambacho wakitarajia, katika Katiba ile.  

Vile  vile  Katiba  hii,  mwenyekiti  wa  mkao  huu,  haielezi  hii  Katiba  yamuhusu  nani.   Sisi  leo  tumeona  tukija  pale,  tumeulizwa

ujitambulishe kama Mkenya.  Kwa hivyo twataka katiba mpya, ieleze wazi wazi, kua Katiba hii yamuhusu nani, na matarajio ya

mwananchi wa kawaida,  katika  Katiba  hii.   Msingi  wa  Katiba  yeyote  ni  wananchi  wenyewe,  wamehusika  vipi  kuitengeneza

katiba ile.  Kwa hivyo sisi twaishukuru serikali  ya  Kenya;  imewapa  wananchi  nafasi,  kushiriki  kurekebisha  Katiba  hii,  kwani

jambo lolote ukishiriki, hua na nguvu.  

Kitu kingine ambacho kimepungua katika katiba hii, ni kua hakuna kifungu chochote katika katiba hii, ambacho kimeeleza sisi

wananchi  wa  Kenya  tutailinda  vipi,  Katiba  hii.   Ukichukua  mfano  wa  Katiba  ya  Uganda,  kuna  kifungu  kimeeleza,  watu  wa

Uganda watailinda vipi Katiba yao.   Hata imesema ikiwa ni lazima, waweza kuilinda katiba kwa kumwaga damu.  Kwa hivyo

tumeona, kwanza haina haiina utangulizi, ambao ni muhimu sana,  ni kama dibaji,  kitabu ukikisoma hujui  haswa  madhumuni  ya

kitabu kile ni nini.  

Vile vile Katiba hii, haikueleza matarajio na malengo ya Mkenya wa kawaida.   Kwa  hivyo  katika  ile  preamble,  au  utangulizi,

twataka Katiba ieleze wazi, matarajio na lengo, la mwananchi, katika Katiba ile.  Na  vile vile iongeze tungelinda vipi katiba hii

yetu.  Katiba vifungu ambavyo nataka kuzungumza virekebishwe,  kwanza  ni  kifungu  cha  arubaini  na  saba,  katika  Katiba  hii;

ambacho kimeeleza utaratibu wa kubadilisha Katiba.   Tumeona  katiba  yetu  ya  Kenya,  umri  ni  miaka  thelathini  na  sita,  lakini

imebadilisha mara thelathini na mbili, na ukichukua Katiba ya wenzetu ya wa Amerika; imeudwa mwaka wa elfu moja mia saba

na themanini na saba, one thousand seven, hundred, eight seven lakini imebadilishwa mara ishirini na sita peke  yake.  Umri wake

ni miaka mia mbili na kumi na tano.   Kwa hivyo tujiulize, kwa nini  Katiba  yetu,  ambayo  ni  changa  sana,  imebadilishwa  mara

nyingi, kuliko katiba ya Amerika.  Kwa hivyo tulikua twaiomba Tume, kwanza iangalie misingi ambayo ni muhimu kutiwa katika

Katiba mpya.  Mfano, katiba ya Uingereza, msingi wake muhimu ni mila.  Vile vile ni common law.  Tatu ni bill of rights, na nne

ni conventions ambazo ni traditional agreements.   Kwa hivyo, vitu kama hivi, ndio inafanya katiba kua na nguvu,  kwa  sababu

katiba  ya  pata  msingi.   Katiba  yetu  ya  Kenya,  haina  msingi  wa  ki  Katiba.   Kwa  hivyo  twaiomba  Tume,  wakati  hii  Katiba

ikiundwa, iwe na misingi, kwa sababu misingi ndio inaifanya Katiba kua na nguvu; na hua si rahisi kubadilishwa.  

Kifungo kingine ni kufungo cha hamsini na sita, ambacho kimempa Rais wa nchi hii sasa,  kuamka asubuhi, hata kabla hajanawa

uso kutangaza kua bunge limevunjwa  na  uchaguzi  ufuate.   Tumeona  Katiba  nyingine  za  ulimwengu,  zina  calendar  kuonyesha
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bunge laweza vunjwa  vipi,  laweza  kuahirishwa  vipi;  na  tulikua  twaona  vile  vile,  itakua  ni  muhimu kuwa  nguvu  za  kuendesha

bunge lisiwachiwe ofisi ya Rais peke yake.  

Jambo lingine ambalo nimeliona limepungua, ni katika mambo ya ardhi.   Land matters and rights.   Katika  Katiba  hii  ya  sasa,

mambo ya ardhi ambayo yamezungumzwa katika kifungu mia moja na kumi na nne, mia moja na kumi na tano, mpaka mia moja

na kumi na nane; ni habari  ya trust  land peke  yake.   Ardhi  ya  mdhamana.   Lakini  ardhi  nyingine,  hata  ardhi  ya  government,

ambayo government land ilitokana na crown land ordinance, ambayo ilifanywe elfu moja, mia tisa na kumi na tano.   Tukiangalia

sasa, mkuu wa nchi, afaa kua custodian peke  yake,  sio aweza kugawanya ardhi vile anavyotaka.  Kufuatana na sheria za ardhi

sasa, ni makosa sana.  Jambo lingine ambalo nimeona linakasoro katika mambo ya ardhi,   ni kua badala  ya kuweka trust  land

peke yake,  vile tungefanya katika Katiba tuangalie, how are  we going to administer government land?   Government  land  act,

ambayo  ni  chapter  mia  mbili  na  thamanini,  ya  sheria  za  Kenya,  haikutoa  muongozo  kamili,  kufuatana  na  nguvu  za  kikatiba.

Ardhi ya serikali yafaa kumilikiwa namna gani?  Kwa hivyo twaiomba Tume, in addition kuzungumzia habari ya trust lands.  

Nitazunguza  kidogo  habari  ya  governance.   Tumeona  sasa  kuna  matatizo  makubwa,  tuaanze  kiwango  cha  chini  local

government.  Wakati ambapo tuna councillor wa area, na tuna chief wa area.  Utaona kama kuna project  au kunajambo lolote,

chief atakuja aseme,  “mimi ndio nawakilisha serikali kwa hivyo ili nataka lifanywe kufuatana na mwendo wangu”.  Na  vile vile

atakuja Councillor  aseme,  “mimi  nimechaguliwa  na  watu,  kwa  hivyo  mimi ndio  nina  nguvu  za  watu,  kwa  sababu  mine  is  an

elective post”.  Kwa hivyo tumeona, hii parallel governance,  imetuletea matatizo makubwa sana.   Sisi twaiomba Tume iangalie,

ikiwezekana katika hizi serikali mbili, serikali ya local authority, na  vile  vile  serikali  kuu  kupitia  kwa  provincial  administration,

ziwe harmonized. Iangaliwe njia ambao, hizi pande mbili zinafanya kazi namna gani.  

Jambo lingine mwenyekiti ambalo natakakuzungumzia hapa, ni habari ya haki za kibinadamu.  Katika Katiba hii ya sasa,  sura ya

tano, Katika kifungu kifungu sabini mpaka kifungu thamanini na sita,  kimeeleza haki za kibinadamu.  Lakini tumeona katika hizi

haki za kibinadamu, nyingi  za  vunjwa;  na  hua  yule  ambaye  si  mueza,  hawezi  kuchukua  kesi  yake,  kwa  Constitutional  court.

Lakini tumeona nchi zingine za ulimwengu, hizi Constitutional courts au courts za Katiba ziko, kuna haja yakuiunda.  Kwa hivyo

ukiwa na kesi yako, ikiwa haki zako za msingi zimevunjwa, waenda moja kwa moja,  kwa koti  ile ya Katiba.    Na  nchi zingine

kama  tujuavyo,  wasaidiwa  ki  fedha  wapewa  legal  advice,  legal  assistance;  kwa  hivyo  tungeomba,  kwani  msingi  wa  Katiba

yeyote ni haki za binadamu.  Ikiwa haki za binadamu hazijalindwa, Katiba ile itakua haina maana yeyote.   Kwa hivyo twaiomba

Tume hii, ibunishe koti ya Katiba,  iwe ni koti  kama hizi koti  zingine ambazo tunazo; na mtu yeyote aweza kupeleka kesi  yake,

akifikiria katiba au serikali imedhulumu, imevunja haki zake za  binadamu.  Sasa  ziko  sura  ya  tano,  kifungu  cha  sabini,  mpaka

themanini na sita.  

Kitu  kingine  cha  mwisho,  ambacho  nataka  kuzungumzia,  ni  habari  ya  pension.   Ama  haki  zile  za  wale  ambao  wame-retire.

Tumeona katika Katiba ya sasa,  Principle Pension Officer,  au yule sasa  ni Director  wa Pensions;  amepewa uwezo na Katiba,

na vile vile kufuatana na sheria ya pension act, kua aweza kumsimamisha mtu ambaye apata pension,  asiendelee kupata  pension
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yake.  Nilikua nafikiria, hizo itakua ni nguvu amepewa mtu, na hakuna uchunguzi wa kutosha kuhakikisha kua makosa ambayo

yule mtu ambaye apokea  pension,  amefanya,  hastaili  pension  yake  kusimamishwa.   Kwa  hivyo  nilikua  na  fikiria  mimi,  kabla

wale ambao wanapokea pension, kutoka kwa serikali au mashirika mengine, kue na tribunal ambaye itampatia nafasi yule mtu,

kupeleka  defence  yake,  kabla  pension  yake  haijasimamishwa.   Kwa  hivyo  nilikua  nafikiria  kifungu  cha  mwisho,  ni  kifungu

ambacho, kieleze mwananchi  wa kenya ataweza vipi kuilinda hii Katiba.   Ikiwa hii Katiba hakuna kifungu cha kuilinda, itakua

maanake shughuli zote hizi tulizozifanya, zitakua hazina maana yeyote.  Kuulinda katiba, ni kitu muhimu sana.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mzee Mwidadi kwa maoni yako. utatuachia copy? Kuna yeyote aliye na swali kwa Mzee

Mwidadi?  Ndio.

Question:  Mzee Mwidadi umeongea  kuhusu  uvunjaji  wa  bunge.   Kwa  maoni  yako  haifai  jukumu,  ama  uwezo  wa  kuvunja

bunge, iwe ni ya Rais.   Wewe ulikua unaonelea uwezo wa kuvunja bunge, uwe ni wa nani? Na ufanywe kivipi? 

Mwidadi:  Kufuatana na kifungu hamsini na tisa,  cha Katiba ya sasa.  Rais  amepewa  uwezo  wa  wa  kuvunja  bunge,  na  watu

kwenda  kea  uchaguzi.   Nimesema  tena  nguvu  hizi  kuachiwa  mtu  mmoja  ni  hatari.   Mimi  maoni  yangu  ni  kua,  wabunge

wenyewe,  ikiwa  kutakua  na  motion-kama  vile  wakati  wataka  kuahirisha  bunge-leader  of  the  government  business,  hutoa

pendekezo, kua bunge laweza liairishwe.  Kwa hivyo mimi nilikua nafikiria hata kama ile process hivi sasa ni ndogo,  lakini kuwe

na process  ambayo ianze kwa lile bunge.  Wenyewe waweze ku-recommend,  au kupendekeza kwa rais,   lakini  haya  yaanze

kwa lile bunge lenyewe.   Maanake kitu ambacho kinatendeka sasa, ni kua sisi twawapa wabunge,  nguvu hizi kwenda bungeni,

lakini mkono huu  wawapa  nguvu,  na  mkono  huu  nguvu  zile  sisi  twazichukua.   Kwa  hivyo  tulikua  twafikiria  mambo  haya  ya

kuahirisha bunge, mambo  haya  ya  kuvunja  bunge,  liwachiwe  bunge  lenyewe:  na  ikiwa  kutakua  na  time  table,  itakua  hakuna

matatizo, kwa sababu wabunge wenyewe wajua tarehe fulani bunge lahairishwa, tarehe fulani bunge la vunjwa.  Kwa hivyo they

can  initiate,  the  recommendation  or  a  motion  can  be  raised  in  Parliament,  and  then  they  can  even  discuss  it  like  any  other

motion.  Then their recommendation will go to the president for his action.  Thank you.  

Com. Pastor Ayonga:  Ni kusema Mzee Mwidadi kwamba,  bunge liwe na programme.  Time table ambaye inajulikana hapo

mbele.  Kwa maana tukianza kuwachia bunge kwamba watakuja kuona ni lini, katika programme hiyo itaharibu mambo.  Mtu

anaweza kua amesahau, ameendelea na mambo mengine.  Programme ya bunge itengenezwe na iwekwe dhahiri,  wazi kwa kila

mtu.  Asante.   Sasa  mzee unaweza kuja hapa ujiandikishe.  Anayekufuata ni Joel Musango Ochieng.  Ochieng  unamaandishi,

kwa hivyo anza kutoa maneno yako.

Joel Misango Ochieng: Asante sana.   Kwa jina naitwa Joel Msango,  mimi nimkaaji wa hapa Mombasa,  Mikindani.  Maoni

yangu ni kuhusu Katiba iliotengezwa kuhusu koti ya hapa Kenya;  Katiba iliotengenezwa kuhusu koti  ya hapa Kenya;  ni Katiba

ambayo inaumiza Wakenya,  na imewaumiza kwa mda mrefu sana.   Sababu ya kusema hivyo; koti  ya Kenya imepewa uwezo

mkubwa ambao haiustaili. Ikiwa polisi anaweza kushika mtu leo kama saa mbili asubuhi, ikifika saa  nane huyu mtu amefikishwa
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kotini.   Na  mtu  kufikishwa  kotini,  judge  atakuuliza  wewe  umepatikana  ukiwa  unakojoa  ovyo  ovyo,  na  ukiwa  utasema  la,

utapelekwa rumande kwa siku kumi na nne.  Hiyo ni dhuluma kwa mwananchi yeyote,  awe mkubwa awe mdogo.   Kwa hivyo

mimi ningeonelea ya kwamba koti  za hapa Kenya zipunguziwe uwezo kama huo, ambao mtu akiwa ameshikwa aadamane  na

yule aliyemshika; waende wafanye kesi, akitoka hapo ajue yeye ni mfungwa ama sio mfungwa.  Kwa hivyo sina mengi, ni hayo

tu. 

Com. Pastor Ayonga:  Asante  Bwana  Ochieng.   Kuna  yeyote  aliye  na  swali  kwa  Ochieng?   Ochieng  unaweza  kuja  hapa

ujiandikishe.  Mwingine ni Alex Oluoch.  William Onyango.  He is in?  Okay.  Huyo ni William Onyango.

William Onyango:  Asante sana. Mimi nitazungumzia kuhusu mambo ya ulemavu.  Kwa sababu mimi mwenyewe ni mlemavu,

na nimeona ni jaribu kuwakilisha wenzangu, ili yale maoni pia yatiliwe maanani.  Sasa  tukija kwa upande wa walemavu, nilikua

na onelea kuwe na elimu ya bure kwa upande  wa  walemavu.  Kwa  sababu  wengi  wa  walemavu,  na  wale  wazazi  walemavu;

watoto wao hua wako manyumbani, na hawawezi kuwapeleka shuleni.  Wakati  ukijaribu kumfuata umuulize, anakuelezea kua,

hana uwezo wowote. Kwa hivyo huyu mtoto atakaa nyumbani, mwisho akimaliza kua mkubwa, anamalizia barabarani  kuomba

pesa.  Kama elimu ingekuwa ya bure kwa upande wake,  sidhani kama ingekua ni rahisi yeye kwenda barabarani.   Walemavu

wale ambao wamepata elimu kidogo,  hua ni vigumu kuwapata  wameingia barabarani   kuomba pesa.   Lakini kwa wale ambao

wameonja  shule  kidogo,  hua  mambo  ni  mazuri  kwao.   Kwa  hivyo  tulikua  tunaomba,  ikiwezekana  hasa  kwa  upande  wa

walemavu Katiba ijaribu wapate elimu ya bure.  

Jambo lingine, utakuta kua,  kwa mfano kama hapa Mikindani, utakuta mitaro  hua  imewachwa  wazi  wazi,  na  hao  ndugu  zetu

ambao hua hawawezi kuona,                                                                                                     wanatumia zile fimbo za

kutembea;  kutembea  kwao  inakua  ni  ngumu.   Ikiwa  wanajaribu  kutumia  zile  dectetor  watatembea  mara  muda  kidogo

washaatumbikia mitaroni.  Lakini mitaro kama ingekua imetengenezwa katika hali ambayo imezibwa, basi  na wao wangeweza

kufurahia kama wananchi wengine lakini kwa sasa hii imekua ni vigumu sana.  

Jambo lingine; kuna ndugu zetu ambao hawana uwezo wa kusikia,  sasa  wakati  wakiangalia television, hua ni vigumu sana,  wao

kufuatilizia  ni  kitu  gani  kinaendelea;  lakini  katika  nchi  zingine,  unakuta  pale  kwa  television  hua  kuna  mtu  fulani  ambaye

anainterpret angalau pia nao wafurahia. Lakini hizi TV zetu wakati mnaangalia mnafurahia, huyu mwingine anabakia anahuzinika.

  Kwa hivyo kama ingefunguliwa pia wao waweze kufurahia kama watu wengine, ingekua vizuri sana.  

Wengi wa walemavu, hua wanaitwa majina, utakuta kiguru, kiwete sijui nani.  Wale ambao wameonja elimu kidogo,  yale matusi

hua sio kitu kwao,  kwa sababu wanasaidiwa na elimu.  Lakini kwa mlemavu ambaye hajaenda shule, wakati  ukimwita kiguru,

kiwete,  yeye kujitokeza pale ndani ya nyumba,  itakua  ni  vigumu,  kwa  sababu  anaogopa  hilo  jina.  Na  wengi  wao,  wakienda

katika  shule  za  watu  wakawaida  kusoma  pia  wakati  wale  wanafunzi  wanawaita  viguru  na  viwete  pia  hutokomea  kabisa,

wakawacha kusoma. Kwa hivyo kama wangepata kufungu cha kuwa-protect, ingekua ni jambo la maana sana.  

97



Kuna hii hazima ya walemavu,  ambapo walemavu hua wanajifaidi nayo.   Kwa mapendekezo yangu, ingekua ni vizuri mlemavu

mwenyewe, awe aki-control  hiyo hazina.  Badala ya kuchukuliwa mtu wa kawaida.   Kwa sababu ikiwa mlemavu mwenyewe

atakua pale; yeye yale machungu hua anayasikia.  Kwa hivyo itakua ni rahisi yeye,  kama ni ile kusaidia,  itakua ni rahisi.   Lakini

kwa sasa imekua  wengi walioko katika hiyo hazina wanaingiza kwa matumizi yao wenyewe.  

Tukienda kwa  hizi  public  schools,  walemavu  imekua  ni  vigumu;  kwanza  walemavu  inatakikana  wasome  kama  hao  watu  wa

kawaida.   Shule zichanganywe.  Kuna  shule  zingine  ukipeleka  mwanafunzi  mlemavu,  wanasema  mlemavu  hakubaliwi  kabisa,

tafuta  shule  zingine.   Hata  kuna  shule  nyingine  hapa  hapa  Mikindani,  kuna  mwanafunzi  ashasoma  mpaka  darasa  la  nane,

alipofika atakina afanye exam, akaambiwa wewe tafuta mahali, uende ukasome kwa sababu utaharibu ile mini – score.   Ikabidi

sasa sisi kama chama, tuende kwa ministry of education, ndio akasaidiwa. Kwa hivyo, wote wanatakikana wakubaliwe waingie

katika  shule  za  kawaida,  na  pia  wasome  kama  wanafunzi  wa  kawaida.   Kusiwe  na  ubaguzi  kwa  vile  ni  mlemavu  ama  si

mlemavu.  

Tukienda  kwa  upande  wa  mahosipitali,  ulemavu  na  umaskini,  ni  kitu  vinaandamana.   Ukiambia  mlemavu  yeye  aende  kwa

hosipitali alipe pesa  pale,  hua nikama ambao umemmaliza.  Wengi wao hua utakuta akishidwa kwenda hosipitalini, anazidiwa,

anakufa.  Wengine  wao  wakiambiwa  waende  hosipitali  na  hawana  pesa,  wanachukua  hiyo  advantage  wanaenda  barabarani

wanaanza. Wakati wakipata hiyo pesa pia wanazitumia kwa njia zao wenyewe.  Sasa  pendekezo langu, hosipitali kwa upande

wa walemavu iwe bure, bila wao kutozwa chochote; kwa sababu ikiwa utamwambia atakikana naye atoe  kitu kidogo,  itakua ni

ngumu.  

Jambo lingine ni kwamba, walemavu pia ni watu ambao watakakufurahia kama nyinyi. Kwa hivyo kama unafanya kazi, pia mimi

nataka nifanye kazi.   Kama ni biashara,  mimi pia nataka  nifanye  biashara.   Kwa  hivyo  ningefurahia  sana,  kama  mlemavu  pia

angepewa uhuru wa kufanya biashara,  kama mtu wa kawaida.   Ama kama ni kazi,  inatakikana atengewe nafasi fulani ya kazi,

serikali itenge, kwa mfano, kama inachukua watu kazi, even one percent sio mbaya kwa upande wa mlemavu, ili kuwatia moyo.

Lakini ikiwa utasema kua hata mlemavu naye aanze kujitafutia, vile mtu wa kawaida anavyojitafutia, wengi wetu tukienda kwa

hizi ma-interview hua hatuchukuliwe.  Tunaabiwa kwa vile wewe ni mlemavu hutaweza,  sasa  unatupiliwa kando.   Lakini ikiwa

kuna kifungu fulani pale, kina lazimisha basi sisi tutafurahia kama hao wenzetu wengine.  

Biashara-mimi mwenyewe hapa mimi ni mfanyi biashara, hivi majuzi, kulikua na ubomoaji wa vibanda mimi ni mmoja wa walio

adhiriwa  na  mimi niko  na  bidii,  na  nina  penda  kufurahia  kazi  kama  vile  nyinyi  mnavyo  furahia.   Hao  walikua  wakibomoa,

ningefurahi sana wangenifuata wakaniambia, “wewe toka mahali fulani hapa,  nenda hapa,  “nikatae ndio wabomoe.   Lakini kuja

kuivunja vunja, bila kufikiria mimi kama mlemavu nitafanya nini.  Hicho ni kitendo kimoja kibaya sana,  tena cha imla.  Nafikiri

ingekua ni vizuri ningefatwa waniambie wewe Bwana, toka  tumekupatia mahali fulani,  singekataa.   Sasa  nina hakika wengi wa

walemavu,  na  marafiki  ambao  nawajua,  wamemalizikia  barabarani  saa  hii.  Wanaomba  pesa,  kwa  sababu  biashara  yao
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iliharibiwa;  huku  serikali  inasema  kua,  inaondoa  umaskini,  badala  yake  inaongezea  umaskini.  Kwa  hivyo  sisi  walemavu  pia

tuangaliwe kama watu wengine, tusiaciliwe hivi hivi.  

Bwana Kamishena kwa upande wa walemavu, tuitengewe kiti kimoja kwa sababu sisi kuchaguliwa kwetu hua ni ngumu. lakini

tukipata mwakilishi mmoja mlemavu, katika  wale  nominated  councillors  ama  MP,  basi  tutafurahi;  angalau  naye  atakua  kama

mwakilishi wetu pale mbele.  Kwa hivyo nafikiri Bwana Kamishena anataka kuni-cut short,  nina mambo mengi ya kuzungumza,

kwa sababu nilikua nimejitayarisha vyakutosha. 

Com. Pastor Ayonga:  Ni kweli, lakini tuna watu wengi tungalipenda na wao wapate  nafasi.   Unaona tulianza jua likiwa kule,

sasa mnaliona liko wapi?  Upande huu, na sitaki yeyote atoke hapa bila yakupata nafasi.

Joel:   Nashukuru sana Bwana Kamishena kwa kunipatia nafasi hii; nafikiri kwa mengi zaidi nitawasilisha memorandum  yangu

pale, na isije tukawa tunazungumza, halafu mwisho mchukue mwende mkatupilie kando.  Sisi walemavu hatutaki tuongee juu ya

kazi za serikali, muende mukazungumze, mukishamaliza kuzungumza, inatupiliwa kando.   Nafikiri mmeona walemavu wachache

sana,  kwa sababu wamejua  hutendeka  hivyo.   Kwa  hivyo,  wale  wachache  ambao  tumekuja  tukazungumza,  jaribuni  mambo

yetu isije ikawa ni story tumekuja kupiga, na kupoteza wakati.

Com. Pastor Ayonga:  Asante, hebu ni kwambie maneno yote umesema yamenaswa na  kanda; na yatachukuliwa kama maoni

ya Mkenya yeyote.   Na  tena  nataka  ujue  kwamba  tutachukua  maoni  Kenya  nzima,  tumemaliza  Central  Province,  wiki  ijayo

tutamaliza Coast Province, na kila pahali kuna walemavu.  Tena nataka ujue, mimi kama Pastor nataka nikwambie hivi, kila mtu

ni  kiumbe  cha  Mwenyezi  Mungu  na  Mungu  anatupenda  sisi  sote;  na  lazima  tutendeane,  sisi  kwa  sisi,  ule  wema  ambao

ningependa  nitendewe  mimi mwenyewe.   Bila  ya  madharau  yeyote,  bila  ya  unyama  wowote,  juu  ya  binadamu  mwenzangu.

Kwa hivyo haki lazima ionekane ikitendwa, maneno  yako  hayatatupwa  hata  kidogo;  mimi naweza  kusahau  ulioyasema  yote,

kwa maana watu ni wengi, lakini kanda haisahau.  Na Mungu akubariki.  Unaweza kuja hapa ukajiandikisha.  

Next,  list yangu bado  ni ndefu, kwa hivyo ningependa wale mnao  kuja,  mje  ukiwa  umeweka  mawazo  yako  straight,  mambo

yako yote yawe tayari.   Sasa  ni Gideon Mutemi.  Hayuko?  George Odongo?  Mbaraki  Ali,  basi  baada  ya  huyu  mzee,  kaa

hapa karibu.  George  Odongo  unamaandishi  ambayo  utatupa?  Kwa  hivyo  tafadhali  sema  point  zako,  na  zile  zingine  ambazo

wengine wameshasema tayari, wewe tumlikie maneno mapya ambayo unatakakuongeza, kwa Katiba.

George  Odongo:  To introduce my self,  my names are  George Odongo.   I am giving  my views  in  the  capacity  of  a  student

leader,  I am the secretay-general  of the Mombasa  Polytechinic  Students  Union;  and  these  are  the  problems  of  the  students.

The demand for higher education in Kenya is high, and not all students who pass  O-level  exams;  get  university  admission.   I

would  recommend  that  all  national  colleges,  and  polytechnics  should  be  awarded  education  loans,  the  same  way  university

students get loans, through the higher education loans board.  
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Mombasa  Polytechnic  is  offering  certificate  and  diploma  courses,  in  medical  laboratory  technology,  and  phamarcy,  whose

students are being examined by the Kenya National Examination Council,  and yet the students cannot get industrial attachment

in the  government  hospitals.   So  my main  worry  is  this,   the  government  has  authorized  the  Mombasa  Polytechnic  to  train

students in medical lab.  Technology and pharmacy, and the students are supposed to go for industrial attachment in government

hospitals;  yet  they  can  not  be  allowed,  simply  because  there  are  a  click  of  people  sitting  in  Nairobi  headquarters,  calling

themselves board members. They have given the administrators of these hospital an authorities,  instructions that any student of

Mombasa  Polytechnic,  should  not  be  given  a  chance  for  industrial  attachment.  I  recommend  that  the  Polytechnic  students

should be given equal opportunities, the same way their counte part in Kenya Medical Training colleges get these chances.  

I recommend that a provision should be made in the new Constitution that makes it easy for a student,  who has undertaken a

certificate  course,  and  wishes  to  get  a  degree  to  do  so.  In  the  current  situation  it  is  very  difficult  for  someone  who  has  a

certificate course to go for a degree course, and I would recommend that a student who passes with a credit  should be allowed

to go in third year for a degree course, which takes four years.  

My last point. The government should equip all the institutions of higher learning, with modern learning facilities e.g.  you find that

  in Mombasa Polytechnic, the engineering students are taught using machines which are obsolete thereby it becomes difficult for

these students to get employment.  You find that when you go for attachment,  or  when you get employment, you are  told that

you have not been taught the required thing.  I recommend that the government should equip all this institutions.  And this point

has been said over and over again, but I have to insist on it again. 

Primary education should be made free and compulsory. I suggest that you commissioners, should at least  find time, to come to

these learning institutions so that you can collect views of the youth.  Simply because,  you can not find a child, who can come

here infront of adults to speak  their  mind.   So  it  would  be  adviseable  that  you  go  to  the  areas,  other  so  that  every  view  of

Kenyans is collected.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you George Odongo.  Let me ask you this George before you leave, did I here you say that the

students at Mombasa Polytechnic, who take courses in Phamarcy and Medical Laboratory technology, are  denied opportunity

to work in government hospitals?  What would be the reason?

George:  What we are being told is that the Polytechnic has no facilities to offer these kind training; but I believe that it is the

government which has authorized the polytechnic to train students on these courses.   So  it would be better,  if the  Polytechnic

has no facilities, then it should not be  allowed to train students in these courses  in the first place.   Otherwise we think that we

should get equal opportunities.
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Com.  Pastor  Ayonga:  Yes,  that  is  something  one  would  worry  about.   The  polytechnic  is  allowed  to  train,  and  then  the

trainees after they complete their course are told you do not have the facilities.  Why should you have wasted your three years.

Then what happens to your students, where do they go?

George:  If you are lucky enough  you can get employment in private sector, or in the vibandas which are operating here within.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you George.   Now you can come here and  register  your  name.   Huyo  ni  mzee  Mbarak  Ali.

Endelea.

Mbarak  Ali:   Mimi  kwa  jina,  ni  Mbarak  Ali,  kutoka  kijini  cha  Jomvu.   Na  nimefurahi  sana  kufika  katika  Tume  hii  ya

marekebisho  ya  katiba.  Kwanza  nitaaanza  na  mahakama.   Mahakama  ninayoanzia  ni  mahakama  za  Kadhi.   Mimi  nilikua

naomba, au nafikiria kua, huyu chief  Kadhi awe anauwezo kama Judge mkuu, kwa waislamu.  Na pili masharti awe ana shaada

za sheria za Kislamu.  Tatu; katika maimamu, wawe na uwezo kuchagua chifu kadhi, na makadhi, waende kwa mtihani.  

Jambo lingine ni katika kuchagua wabunge au madiwani.  Katika kugombea uchaguzi wa ubunge  au  udiwani,  kwanza  awe  ni

mwanati wa pale.   Na  mgombea uchaguzi huyu, akiwa ni mwanati wa pale;  amesimama akashidwa mara mbili, basi  asiwe  na

haja kupewa nafasi yakupigania tena.   Mgombea urais,  mbunge  au  udiwani  akigombea  awami  mbili,  bila  kufaulu  asiruhusiwe

tena kusimama.  Tatu; tumekubali kiwango cha pesa kiongezwe na Tume ya uchaguzi.  Hapo nitafafanua bila shaka,  yaani kuna

kitu ambacho kinafanyisha kutoa kama ushawishi watu  kupigania  uchaguzi,  lakini  kiwango  kilichoko  chaweza  kua  ni  kidogo;

kipandishwe, na usimamizi wakuangalia kiwango hichi, tume ya uchaguzi iwe ikiangalia.  

Na  tatu;  katika  Makamishena  wale  ambao  watachaguliwa,  either  awe  ni  Kamishena  wa  marekebisho  ya  Katiba,  awe  ni

Kamishena wakuangalia mishahara, awe ni Kamishena wa kuangalia ardhi,  au  awe  atatumika  kwa  mda  wa  miaka  mitano  tu.

Akimaliza hapo, kamishena achaguliwe mwingine kushika hizo nafasi.  

Kuhusu ardhi; jamii ya mahali pale,  iruhusiwe kumiliki ardhi mahali pale.   Kumiliki ardhi kiwe na kiwango maalumu, kama eka

mia moja.   Kuna baadhi ya watu,  katika Kenya hii,  wana  eka  elfu  ishirini.   Kuwe  na  kanuni;  ikiwa  si  raia  apewe  plot  ikiwa

atastawishwa  kiwanja.   Kwa  mfano,  amekuja  Baniani,  lakini  amekuja  asema  hapa  mimi  nataka  kujenga  kiwanja  cha

kutengeneza nguo.  Si raia lakini ataka  kustawisha na tutapata  mahali tuandike watu wetu hapo.  Iangaliwe, apatiwe  hiyo  plot,

ajenge hicho kiwanda ili kuendeleza wananchi wa pale.  

La mwisho kwangu kwa Bwana Kamishena.   Uwakilishi bunge au udiwani, ugombaniwe na mwananchi peke  yake.   Uajiri wa

kazi, uwe wa asilimia sabini na tano, wa pale.  Ufisasdi: yeyote ashikwaye na ufisadi afilisiwe.  Twataka serikali ya Majimbo na

75% ya pato litumikie Jimbo lile, na 25% iende serikali kuu.   Ni hayo tu Bwana Kamishena kwa sasa. 
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Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mzee Ali.  Utatupatia maandishi?

Ali:  Nitaangalia.

Com. Pastor Ayonga:  Utaangalia tena lini mzee? Ulikua unaswali kwake?  Mzee unataka kuulizwa swali?

Question:  Bwana,  umesema  wale  wenye  kusimamia  uchaguzi,  waangalie  kiwango  cha  kufanya  mambo  ya  kura  kisifichwe.

Unafikiri kitaweza kusimamiwa namna gani, na hicho kiwango ki mfukoni mwa mtu?

Ali:  Na fikiri ili si jambo geni.  Ni Jambo ambalo ukiangalia sheria za kura zitakwambia, mbunge au councillor asitumie kiasi ya

zaidi ya pesa hizi.  Twataka kuuliza wewe, unahakika kwamba kiwango anachotumia hakifiki pale?

Com. Pastor Ayonga:  Asante.   Atakaye fuata ni Omar Hassan,  na Nyundo Joto  awe karibu.   Omar Hassani.   Umaandishi?

Unayo, kwa hivyo utumlikie yale makubwa makubwa, na nimekupa dakika tano.

Com. Salome:  Fatuma Yusuf kama yuko hapa na ako tayari.  Hayuko.  Na Fatuma Salimu Adhumani, Zubeda Suba, Zubeda

ulituzungumzia jana wataka kutuanzia leo.

Zubeda:  Ndio.

Com.  Salome:   Lakini  umejiandikisha  kua  ungetaka  kuzungumza?   Margaret  Mbaya.  Judy.  Okay,  Binti  Mariam  Tawe.

Hajafika?  Tamauya, haijaandikwa vizuri. Siwewe Tamauya.  Wewe ni nani.  Watakakuzungumza hapa,  ama kule.   Basi nenda

kule.   Haraka  Muhidari.   Mary  Kenia.   Ndende  Rekia.  Sidi  Chake.   Katura  Hamed.   Rehema  Munyasya.   Ni  wewe  basi

tuanzie nawe.  Waandishi wa habari wakiume wakija mtaona shida.

Interjection:  Hawana neno.

Com. Salome:  Basi njoo, na ukae nyuma.

Afusa Kibwana: Jina langu kamili Afusa Shamaua KiBwana.   Kuchangia hii Katiba,  tunajiuliza kama sisi ni wazaliwa wa hapa

Pwani?   Tumekaa  mababu  wa  mababu  wa  babu  tukitia  fahamu,  twajiona  tuko  hapa  hapa,  baadaye  tunaitwa  ma-squatter.

Ma-squatter sisi hatuna kibali, twaweza kwambiwa wakati wowote kuja kwambiwa, ondoka hapa si pako, na mtu kama wewe

umezaliwe pale.  Sasa utakwenda wapi?  Kama sisi waislamu.  Waislamu sisi, sheria zetu zinatokamana na Chief Kadhi.   Chief

Kadhi yule huzileta kutokamana na chief Kadhi uradhi wetu unatokomana na Chief Kadhi,   mambo yetu yote,  yatokomana na
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Chief Kadhi.  Lakini Chief Kadhi yule hana uwezo. Yakua wewe utakua na sheria zako,  waenda kusema ka Chief Kadhi,  hua

sitasikizwa  ki  sawa  sawa;  na  pengine  upate  uhaki,  pengine  upate  bafriji.   Tunaomba,  uradhi  wetu  urudi  kama  vile  zamani.

Maanake zamani, uradhi wako ulikua ukitokomana na Chief Kadhi,  ukapawa kile kilichochako.  Ambacho unatakikana upate.

Lakini sasa  vilivyo, hivyo utambiwa  uende  kwa  Kabila  liwasii,  ukifika  kwa  Kabila  liwasii,  sheria  iliyeko  hino,  ya  kikwetu  na

kikwao ni tofauti kubwa sana.  

Fatuma Ahamed:  Jina langu ni Fatuma Ahamed, nilikua mimi nafikiri ni maswali. nilikua nauliza,  katika  hiyo  kiti  ya  udiwani,

ikiwa pengine mtu anataka kuchaguliwa; nilisikia kwenye Katiba hii, kizungumziwa, mpaka mtu awe amefika form four.   Sasa  je

ikiwa mtu hakufika form four, na wale wa pale mtaani wampenda yeye sana,  je?  yawezekana huyu kupigania u-councillor ama

ni vipi?  Ama mpaka awe amefika hiyo form four.  

Com. Salome:  Hii Katiba tutakayoiandika sasa, mpaka mtu awe ametoa maoni yake.  Wewe maoni yako ni nini?  Bi Ahamed.

Bi. Ahamed:  Mimi maoni yangu, nilikua nataka mtu awe bora  wale wa kijiji chake wampenda;  awe atachaguliwa, hata kama

hajui kusoma.  Awe amesoma kidogo, lakini pia achaguliwe.  Hata kama hakufika pale form four.

Com. Salome:  Kuna mtu mwingine mwenye jambo angetaka kuchangia?

Beatrice Mbithi:  Ningependa kujua, kama katika Katiba, kuna chochote kilikua kimepitishwa juu ya retrenchment?

Salome:  Hakuna.

Beatrice:  Kwa hivyo maoni yangu nilikua naonelea,  wakati  wa retrenchment,  serikali ingeangalia wenye watakua retrenched;

badala ya kutoa wale walioandikwa nyuma wakawacha wazee,  wakaangalia kazi ya mtu vile anavyo fanya, ndio retrenchment

ikafanywa.  Kuliko kuondoa vijana, halafu wanawacha wazee ambao  wamekaa   kazi  ni  muda  mrefu;  washasomesha  watoto

wao wakamaliza, wakatafuata mali, sasa kijana ambaye ndie ameanza, anakua hawezi kujisaidia.  

Com. Salome:  Sasa umeamuaje wazee waende vijana wabaki?

Beatrice:   Wazee  waende  kwa  sababu  yeye  ametafutia  jamaa  zake,  na  wameenda  mpaka  kiwango  Fulani,  ambacho

wanaweza kujitegemea.  

Com. Salome: Unataka je? Unaweza kupata mtu ni kijana na hana bidii, na mtu ni mzee lakini ona bidii, sasa  unasema  wazee

waende, tutumie umri?
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Beatrice:  Wazee waende vijana wabaki.  Hapo ndio bidii sasa itaangaliwa.

Com. Salome:  Mtu mwingine yeyote?

Mary Kamene:  Kwa jina naitwa Mary Kamene,  na nachangia upande wa kina mama.  Akina mama saa  zingine  wanashida

ndani ya nyumba; unaweza kosewa  na  Bwana,  ama  ukapigwa.   Ukifika  kwa  Chief  ama  ukienda  Changamwe  badala  aende

akajue  ni  kitu  gani  kimefanya  ufike  pale,  anakwambia  nenda  urudi;  ama  nenda  mkaelewane  na  Bwanako,  na  pengine  pale

umewacha umesimamiwa na kisu.  Ukienda Changamwe anakwambia,  “wewe  akina  mama  mnasubua,  nendeni  mkaelewane,

“saa zingine anakwambia, “umemnyima”, sasa hiyo hua haitupatii raha moyoni mwetu. Nikumia tunaumia, unarudi lakini roho iko

hawa.   Hakuna  usaidizi  mwingine  sababu  ushaasukumwa  unaambiwa,  “ulimnyima”,  hiyo  inakua  si  vizuri,  inatakikana  serikali

ituangalie sana.  Waume wanatunyanyasa.  

Com.  Salome:  Ungetaka  kuangaliwa  vipi?  hebu  jaribu  kufikiria  ni  jambo  gani  linaweza  kuwekwa  katika  Katiba,  likajaribu

kusaidia.

Mary:  Ningependa hata kama ni kwenye serikali, kama pale Changamwe sasa, panawekwa mama, ambaye atatusikiza maoni

yetu.   Kwa  sababu  mama  atasaidia  maoni  yake,  sababu  yeye  pia  ana  mume  ndani  ya  nyumba,  atatuelewa.  Huyu  pengine

amefukuzwa kama mimi.  Atajua vile atakavyoyapeleka,  na vile atakavyorejesha.    Pia kwa Chief, Chief pia  hata  kama  yuko

mme pawe mke; wawe wawili wawili pale,  mme na mke Nikienda pale namwambia  mwenzagu,  “wajua  kulikua  hivi  na  hivi,”

ananielewa urahisi kwa sababu yeye ana nyumba yake pia, anajua vile atanifunza, pengine mimi ndiye nina makosa,  ama Bwana

ndiye  mwenye  makosa;  atajua  vile  atakavyo  ni  direct.   Lakini  akiwa  ni  waume,  kwa  waume  wafukuzwa,  ningetaka

wachanganwywe. Kama ni Mikindani, mme na mke, Changamwe mme na mke,  polisi na machief wazee wote wachanganywe.

Tuwe mama yuko ndani, kwa sababu sisi wakina mama ndio tunapata shida sana.  Asante.

Com. Salome:  Hakuna mtu mwingine ana jambo lingine la kuchangia?  

Nini Kibwana:  Jina naitwa Nini Kibwana,  sijui kama yangu ni maoni, lakini kwa upande wa elimu; utakuta mwalimu ambaye

anabidii  ambapo  ile  skuli  inapita  kweli  kweli.   Mwalimu  kama  yule  aambiwa  aondelewe  katika  ile  skuli,  apelekwa  mahali

pengine.   Katika  kule  mahali  anapokwenda,  ni  ugenini,  na  pia  ile  kazi  ambayo  alikua  akifanya  huko  mwanzo  hua  nikama

ambaye amevunjika moyo.  Sasa  kule  kutakua  hakuna  chochote  kinachoendelea,  na  huku  alikotoka  pia  utakuta,  skuli  kama

haiendelea tena.  Sasa pale ni masikitiko, kwani yule akiwachwa pale angeendeleza vizuri.  Huu ujinga ni kwa hatusomi tukawa

juu; kwa sababu ya wale waalimu kubadilishwa, yule mwenye bidii anaondolewa,  tunaletewa  mwingine,  pengine  amepelekwa

nchi isio ya kwao,  anasema ahachana.   Napendekeza  wale waalimu ambao  wanabidii,  wangaliwe  wawachwe,  maanake  kwa

mfano,  mwembe  unazaa  maembe  mengi;  sasa  huwezi  kuuambia  ule  mwembe  ukiukata  yale  maembe  nadhani  yataacha  kua

mengi.  Kwa hivyo yule mwalimu angeachwa, ndio tungeinuka pia tukawa juu.
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Fatuma Ahmed:  Nikiongezea vile huyu mama alivyosema, ni kweli.    Huko polisi hua wanawake twanyanyaswa sana pengine

umekwenda umesema kua, you have been raped,  “eh ukweli lakini?  Umekuwa raped  kweli?  Wewe malaya wewe,  wee sijui

nini”.  Kwa hivyo, hiyo ni sana hiyo mambo yako hasa hapa polisi.   Kwa hivyo, ingekua kama vile ambapo twasema Rais awe

mwanamme,  na  mdogo  wake  awe  mwanake  na  pale  polisi  iwe  hivyo  hivyo.   OCS  akiwa  mwanamme  chini  yake  awe

mwanamke.  Hiyo iwekwe awe mawanamke, maanake aweze kututea pale.   Hua watunyanyasa sana  pale  upande  wa  polisi.

Hiyo ni kweli kabisa.  

Com. Salome:  Kuna mtu mwingine amebaki?

Margaret  Mbaya:  Nanishaongea  kule  Chandaria,  lakini  haya,  ni  maoni  yangu  mengine,  ambayo  marafiki  na  majirani  pia

wamenituma.  Sisi wanawake tuwe na umri mdogo wa kufanya kazi,  kama 35 years  hivi, ili tuwapishe hawa wasichana  wetu,

wapate kazi, kuliko sisi sasa kuendelea.  Halafu vile ambavyo tutalipwa, tulipwe mpaka ile 55 years. Hilo ni pendekezo la wana

mama  pale  mtaani.   Halafu  na  maBwana  nao,  wapate  45  years,  ili  wa  wapishe  vijana  wao,  nao  wapate  kazi.   Maanake

wanapiga mlami sana hapa, na wazee nao washakula vyakutosha.  Maoni yangu ni hayo.  Asante.

Com. Salome:    Nina swali  mama  wa  35  years,  ikiwa  alisoma  mpaka  akapata  shahada  ya  masters,  kitambo  aanze  familia

yake,  atakuwa amesoma ana umri wa miaka 28.   Sasa  awache kazi akiwa na miaka  35?.   Ndio  unasikia  tunataka  maoni  ya

wazee,  tunataka ya vijana, tunataka ya kila mtu.   Kwa  hivyo  saa  zingine  unaweza  kutoa  maoni  mengine  ukifikiria  yatasaidia,

lakini  waiona  tu  kutoka  kwa  upande  wako.  Kumbe  kwa  upande  yule  mwingine,  inaweza  kumuweka  mwingine  mashakani.

Sisemi hiyo sitaichukua nimeshaichukua  lakini wakati  wa  Katiba,  ni  wakati  wa  kufikiria  pamoja  na  kuangalia  mambo  Fulani

yakifanywa yatakua na madhara gani kwa yule mwingine?

Basi kama hamna mwingine ningetaka kuwashukuru sana kwa hii habari  ya kufikiria tukawa na hiki kikao;  kwani tumeshasikia

kina mama wengi, mimi mwenyewe kwanza nimekua na hofu kubwa ya kusikia hatusikii matakwa ya kina mama.  Kama hayo

mambo  ambayo  mmeleta;  mambo  ya  watoto  kutungwa  mimba,  mambo  ya  kubakwa,  mambo  ya  kupigwa  nyumbani.  Haya

mambo  hayazungumzwi  wakati  tumekutana  mkutano  wa  dharura.   Yana  kosa  kuja,  lakini  kina  mama  wasipopata  nafasi  ya

kuyalete kwenye katiba ya  wakati  huu,  tutangoja  miaka  ingine  hamsini,  ama  mia  moja  ndio  ifanywe.   Kwa  hivyo  nashukuru

sana,  kua mlikua  na  ushujaa  wa  kuja  pamoja  ili  tuweze  kuwasiliana  akina  mama  tukiwa  pamoja.   Tukayaleta  hayo  ambayo

kwetu ni makubwa, na hayaeleweki na  watu wote walioko pale.  Shukrani.

Interjection:  Napendekeza wamama wakienda nyumbani, wakawaambie wenzao waje saa  nane kesho,  waje kwa wingi. Na

ikiwezekana sijui wanataka saa gani nzuri, wapeane maoni yao.  Saa nane sawa akina mama?

Salome:  Wakitaka kuja, wakitaka kikao cha pekee, basi niko hapa na muwaambie wa mama wenye ulemavu waje pia,  kuna
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mama  mwenzao  mlemamavu,  na  yuko  tayari  kuwasikiza.   Kwa  hivyo  ninataka  kuwashukuru  sana,  na  kuwaambia  tafadhali

fikishenikina mama wengine wengi tusikie maoni.  Kwani wakati  wa Katiba  hauji  tena  kwa  muda  mrefu  kweli.   Naningetaka

kuwashukuru wafanyi kazi wa Tume ya mageuzi ya Katiba wenye wamekuja haraka haraka  kwenye  kikao  hiki,  ndio  tuweze

kusikika  na  kusikizana;  asanteni  sana  kwa  kazi  nzuri.   Na  sasa  ningetaka  kukiitangaza  kikao  cha  Tume  ya  marekebisho  ya

Katiba, kikao maalum cha kusikia maoni ya akina mama, kutoka kikao cha ubunge cha Changamwe, kua kimeisha; asanteni na

Mungu awabariki.  Kama kuna mtu angetufungia na maombi, kina mama ni watu wa kupenda kuomba.

Zubeda:  Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema mwenye kurehemu tunakushukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwatia

moyo  wanawake  hawa  wakaja  hapa,  wakatoa  maoni  yao,  na  twakuomba  Mwenyezi  Mungu  uwajalie  uwatie  hima,  kesho

wafike kule, watoe maoni yao, kwa roho zao takatifu.  The rest in Arabic.

Fatuma Ahmed:  Msichana akipata mimba, twataka huyu msichana amuoe.  Na  akiwa hatamuoa, basi  amtumikie huyu mtoto

amuhudumie mpaka awe mtoto mkubwa wakupata kazi.  

Na naomba kama ikiwezekana hii Ijumaa iwe kama vile ambavyo ni Jumapili.  Yaani watu wapewe ruhusa ya kwenda msikitini,

watoto wapewe ruhusa waende misikitini.  Hii siku ikishafika saa sita, watu wapewa ruhusa waende msikitini wakaswali,  na pia

katika  maradio,  iwe  kama  vile  Jumapili,  kwa  vile  kuna  hii  mambo  ya  Pwani  iwe  yazungumzia  mambo  ya  dini  siku  ile  yote.

Tukianzia pale wakati wa kuswali tu, basi iwe yazungumzia mambo ya dini siku hiyo yote, maanake ni siku njema.  

Jambo  lingine  pia  naomba,  Katiba  hii  iangalie  mambo  ya  sikukuu.  Katika  sikukuu  hii  ya  Kislamu  kweli  hua  watu  wapewa

ruhusa, lakini wapewa kimakosa.   Maanake ile siku ya sikukuu haswa hampewi  ruhusa.   Mwangoja  mpaka  siku  ya  pili  ndio

public holiday.  Sasa sikukuu ishakwisha, ndio yaja yapewa public tena ambapo sikukuu ishakwisha.  Sasa  twataka,  siku ile ile

ambayo mwezi inaandama, nayeye Chief Kadhi naye aseme kweli mwezi waandama,  iwe hiyo hiyo sikukuu isiwe watu wataka

kwenda swali halafu kisha warudi makazini.  Iwe ni sikukuu na itiwe maanani  ni sikukuu tu; isiwekwe ati ni public holiday, siku

nyingine ile ya sikukuu iwe ni sikukuu.

Na katika viongozi: sisi  tumepewa  viongozi  wanawake,  waambiwa  ni  viongozi  wa  kina  mama,  wewe  wajulikana  kila  pahali,

wewe ni kiongozi.  Lakini serikalini hujulikani,  maanake  hupewi  chochote.   Hujulikani,  wa  enda  tu,  ikiwa  ni  wakati  wa  kura

watumiwa huna malipo yeyote.  Kwa hivyo twataka, kama ni kiongozi amechaguliwa ni kiongozi wa kinamama, kiongozi yeyote

uwe una malipo Fulani, ya kuingia moyo angaa.   Lakini wewe wenda tu, miaka mitano, watumika hivi na hivi, ukija nyumbani,

watoto walala na njaa.   Huna namna ya kufanya, wewe waitwa ni kiongozi waalikwa harambee wewe,  wambiwa  ndio  mgeni

wa heshima, utakwenda toa nini, wewe mwenyewe huna chochote.   Kwa hivyo kiongozi lazima naye angaliwe katika serikali,

ajulikane huyu ni kiongozi, apate malipo yeyote nayeye.  Naona nimemaliza.  

Maki  Mwandeshi:   Mimi  naitwa  Maki  Mwandeshi,  swali  langu  ilikua  ni  ufanuzi  zaidi  kuhusu,  mwanamme  anapomweka
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msichana mimba, alee mtoto mpaka umri gani?

Speaker:  Kufikia miaka kumi na minane.  

Maki  Mwandeshi:   Na  hii  pension  ambayo  umeizungumzia  hapa  nyuma,  tunajua  kwamba  ni  ya  miaka  mitano,  lakini

umependekeza iwe mpaka miaka kumi na minane.  Je?  Mme atafariki wakati watoto wote wamevuka miaka kumi na minane.

Fatuma Ahmed:  Asaidiwa yule mama mpaka kufa kwake nayeye.

Maki Mwandeshi:  Ndio hapo nilikua nataka ufafanuzi zaidi.

Com. Salome:  Ninaswali moja kwako mama mvulana akipata  mtoto na msichana, amulee mpaka miaka kumi na nane.   Siku

hizi watoto wetu wa miaka ishirini na sita bado  wako nyumbani, wanatafuta kazi.   Bado unampa chakula,  bado  unampa pahali

ya kulala, sasa wewe bado umemwachia mpaka miaka kumi na nane, halafu ikiwa huyu mtoto wake hajapata kazi, itakua mzigo

wanani akisha fika miaka kumi na nane.

Fatuma Ahmed:  Atajishughulikia hivyo tu.  Kama ni wakuolewa ataolewa.  Kama ni kusoma amemaliza kabisa, amepata  kazi,

ajue sasa ajitengemea mwenyewe.

Com. Salome:   Asante sana mama, kwa maoni yako.  Wewe ni mama Fatuma Ahamed. Okay asante kwa maoni yako.   Nani

mwingine yuko tayari kutoa maoni yake?  Unaitwa nani?  Nini KiBwana.  Basi endelea mama Nini.

Nini Kibwana:  Jina langu naitwa Nini KiBwana.   Maombi yangu ni kuhusu kwa upande wa kazi.   Utaona mtu ambaye yuko

juu  yako,  yuwafanya  kazi   kwa  bidii,  kwa  kua  yeye  ana  masomo  ya  juu.   Na  wewe  ambaye  wafanya  kazi  kwa  bidii  zote

kulingana na elimu yako, ni haki na pengine uko na hamu na ujuzi wa ile kazi.    Kwa vile masomo yako ni ya chini, hua hufahia

kwani watu wale hawaendelezwi wakawa kama vile wengine walivyo.  Swali langu la kwanza lishakwisha.  

La pili, ni kuhusu habari  ya watoto  ambao wafanya kazi majumbani.  Huona shida nyingi, maana ikiwa mtoto yule ni  wa  kike

hua na shida mle nyumbani, yule baba ambaye ni tajiri wake humlazimisha kua wafanye mapenzi,                                              

                                                    kama vile wanavyofanya na bibi yake.  Na kisha hapo hapo katika ile nyumba, pengine kuna

mtoto wa kiume, ni mkubwa ambaye aweza pia kupata bibi.  Sasa  mtoto yule mfanya kazi,  utamkuta baba  yu wa mwendesha,

na yule mtoto yu wa mwendesha.   Hapo hapo yule mtoto apata  mimba akisha pata  mimba, mwishowe yule tajiri  humwambia

nenda  zako;  hua  hakuchukuliwi  hatua  yeyote  kuhusu  ile  mimba.  Akifika  kule  kwao,  je?  mama  mbona  hii  mimba  umeipata,

umeipata  wapi?   Akiletwa  pale  yule  tajiri  humwambia  aa  sisi  mimi,  na  akisema  ni  wewe  baba,  na  huyu  mtoto  wako,  hua

hachukuliwe chochote. Huambiwa aha, wewe nenda zako.  Kwa maoni yangu hata kama ile mimba ametiwa na baba,  ameitiwa
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na yule mtoto, mimi ningeona yule mtoto na babake wakamwangalia yule mtoto,  mpaka atakapo  zaliwa na kisha kama ingekua

yawezekana,  akatafutiwa njia ya masomo  akasoma.   Na  pia  wale  wanaowandika  watoto  wakike,  ni  maoni  yangu,  kwa  nini

kama wako yuwasoma,  na  yule  wa  mwenzio  hasomi,  huwezi  kuona  vibaya  kama  hivi  vimetolewa  skuli  za  adults  zile.   Yule

mtoto yule badala  akufanyie kazi,  pengine shida ya mzazi wake alikua hana pesa  za  kumsomesha,  ningeomba  akufanyie  kazi,

lakini umpeleke shule umchukue kama mtoto wako, na kisha wale wanaofanya vitendo hivi, hatua zichukulie kali

 juu yao.  Yangu ni hayo.

Com. Salome:  Kuna swali kwa mama Nini?

Question:   Katika  ufanyaji  kazi,  utaona  mtu  ambaye  yuko  juu,  ningeomba  Katiba  iangalie  wanyonge,  ambao  walisoma

wakashindwa hadi vidato vya juu; watengewe skuli wao waende wakasome.   Katika kazi utaona mtu ambaye yuko juu yako,

hafanyi kazi kwa bidii, wewe una ujuzi wa kazi, lakini kulingana na masomo yako ni ya chini, hua wafanya kazi kwa bidii, lakini

hutambulikani kama wewe waifanya ile kazi.  Kwa maoni yangu, ingekua ile kazi nikafundishwe, na mimi yale masomo ni yapate

yafanane kama  vile  yule  mwingine.   Kwa  hivyo  kama  kuoneana.   Pengine  mimi nafanya  kazi  kwa  bidii  zote,  lakini  masoma

yangu  hayaniruhusu  ni  ya  chini,  ndio  sasa  mimi  ndiokilio  ninacholilia  wale  wenye  masomo  ya  chini.   Watengewe  mahali

wasomeshwe, nao wafike kama ni Certificate za form four, nawao wapate. Hicho ndicho kilio changu kwa wafanyaji kazi.

Com. Salome: Asante. Mwingine.

Mwanabibi Mwikaa:  Mimi natetea umaskini.  Unyonge huu ni  wa  hapa  tuishiko.   Na  wenzangu  wa  serikali,  na  mji  ule  na

mababu na mababu.   Lakini sasa  ambazo ni wa serikali twaambiwa tuondoke.   Tutaondoka  pale  twende  wapi?   Na  watoto

ndio hao  wa  kisoma  kazi  hawapati.   Tukienda  kwa  hao  tulioweka  mbele,  wakwambia  bado,  bado,  kama  twataka  kwenda

tafuta mji, tuteme mwitu.  Basi matatizo hayo pia twataka mtutee na nyinyi.  Hii ndio Katiba. 

Com. Salome:  Kwa mapendekezo yako,  ungependa  mfanyiwe  jambo  lipi?   Kwa  kuona  kwako  unaona  Katiba  ingemtetea

vipi?

 Mwanabibi:  Katiba mimi nataka kazi.   Kazi watoto  hawana,  watoto  waharibika.   Kisha  wambiwa  watoto  wafanya  maasia

mabaya, kazi hawana.  Je watoto wale hawana kazi, si wataiba?  Maanake ikiwa mtoto hana kazi, hana cha kufanya.  Je  itakua

ni vizuri vile?  Twalilia kazi.  

Nyingine twatetea  maisha yetu pale mjini.  Twataka Katiba itutetea mtufanyie ule mji wetu tuketi.   Kwa sababu  tuko  taabuni,

twambiwa tulipe, kulipa malipo hatuna kitu, watoto  hawana kazi,  tutalipa  nini?   Tulipe  ardhi  na  nyumba.   Tumpeleka  mapeni

kidogo,  twadikwa  magazetini  kua  tumeiba.   Basi  serikali  inabidi  itizame  kile   kijiji  chetu.   Na  watoto  wapate  kazi  na,  sisi

mamazao agao tutuemeno.  Yangu mimi si mengi.
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Question: Mimi nataka kuuliza saa zile wanaambiwa walipe magazeti?

Mwanabibi: Ndio magazeti tulipe.

Com. Salome:  Hiyo ndio kusema nini mama?

Mwanabibi:  Na tulipe na ikiwa hujalipa unatolewa kwa magazeti, eti wewe maskini.

Com. Salome:  Majina hayo yameandikwa kwa magazeti watu walipe au vipi?

Mwanabidi:  Sasa ndio hapo hatuelewi, tulisoma tu.

Fatuma  Mwinyi:  Jina  langu  Fatuma  Mwinyi,  mimi  maoni  yangu  nikuhusu  upande  wa  biashara.   Kama  wafanyi  biashara

wadogo ambaoa hawana uwezo,  lakini mtu hawezi kukaa bure;  maanake hajui unga atautoa wapi.   Hana kazi,  hana  Bwana,

kama sisi kina mama saa zingine, Bwana amefariki, amekuachia watoto, hujapata Bwana mwingine, na haukuajiriwa kazi.   Sasa

uwezo  pia  wa  biashara  kubwa  hauna;  uwezo  wako  ni  kibiashara  kidogo  umefungua  tu,  kama  mlangoni  kwako  hivi,  ama

umetoka nje,  unaona mlangoni kwako hupati wateja,  unaenda kama baraza fulani hivi, ukae ile biashara yako uze uze angalau

mpaka  njioni,  wapata  chakula;   wewe  na  wale  watoto.   Hakikutoshelezi,  lakini  ni  kule  kuhangaika.  Sasa  tunaomba  serikali

kama biashara ndogo ndogo kama hizo, utaona mara unakimbizwa mbio na municipal, mara unakimbizwa mbio, sasa  mtu kama

huyu akikimbizwa mbio, asipo fanya hicho kibiashara, wale watoto atawalisha na nini?  

Watoto pia wataka kusoma, sasa  kwa hivyo twaomba serikali,  kama ni license ingalie zile biashara kubwa,  na wale ambao ni

watu wamejipanua ki  biashara  au  ni  sawa  watoe  licence.  Lakini  kama  watu  wadogo  wadogo,  ambao  huwezo  hawana,  mtu

anajaribu tu ile kutafuta ile riziki, mtu kama huyu aachwe free,  ajitafutie; maanake ile biashara yenyewe pia inaonekana.   Kama

umetoa  silingi  mia  tatu,  unanunua  kile  kitu,1  unauza  angalau  mpaka  jioni  upate  kama  mia  tatu  na  hamsini;  ile  hamsini  ndio

unajaribu ukapate  angalau kiunga kidogo,  na  sukuma,  usukumie  wale  watoto.   Ile  mia  tatu  urudishe  kwa  mali,  leo  municipal

imekuja kuichukua ile mia tatu,  yote wamekukimbiza na wameichukua, mtu kama huyo utafanya nini.  Utakua  watoto  wapata

shida, wewe mama unapata shida,  hujui sasa  ukaibe  sijui  ukafanye  nini.   Basi  naomba  serikali,  watu  wadogo  wadogo  kama

hivyo wafikiriwe. Muncipal  isishughulike  kuwakimbiza  watu  kama  hawa,   maanake  hua  ni  maskini,   lakini  hawataki  kwenda

barabarani kuomba.  Wanantaka watoe jasho lao, ndio wapate hicho kitu kidogo.  Mtu anaona aibu kwenda kukaa barabarani,

anyoshe  mkono,  aombe  ombe.   Lakini  uwezo  hana,  anajisaidia  na  ile  biashara  ndogo.   Huku  municipal  wanakuja

wanawakimbiza.  Kwa hivyo serikali pia,  ifikirie watu kama wao;  kazi hawana,  biashara hawana,   watafanya nini, na watakula

nini?  Ndio hapo uhalifu usije ukazidi kuongezeka.  Hilo ni jambo la kwanza.  
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La  pili,  naomba  hiyo  Katiba  pia  ifikirie  sana  kuhusu  hao  watoto  wanaitwa  machokora.   Hao  watoto  machokora  hua

wanazunguka mitaani; wengi wao ni hizo shida tunazosema. Majumbani,  watoto  kama wale saa  nyingine hua  hakuna  chakula,

watoto  wanazungukazunguka.   Ama  wazazi  wao  wameshindwa  na  yale  malezi  wakakimbia  wale  watoto.   Watoto

wanazunguka,  na  tena  wamekua  wengi.  Tangu  tuliposikia  machokora,  tulikua  tukisema  ni  urongo,  mpaka  huku  kwetu  sasa,

wamekua tunawaona,  tunahakikisha kwamba ni kweli; na wanazidi kua wengi.  Sasa  wakiaciliwa hivyo kuzungukazunguka na

wale machokora wanakua wengi, hao hao ndio baadaye wakikua wakubwa,  ndio  wanakuja  kua  majambazi.   Serikali  ifikirie

watoto kama hao, waweze kuwajengea mahali, vituo vituo kila sehemu, watoto  kama hao wawe wanachukuliwa, wanakwenda

wekwa wanapewa msaada wa chakula na malezi; kufundishwa kazi.   Mtoto  kama yule anarekebishwa  tabia,  akiwa  mkubwa

anaweza akili yake ikawa inajua mimi  nilifundishwa kazi hii, na ninakwenda fanya, anajisaidia.   Hapo twaweza kupata  sehemu

tukaokoa maisha ya wale watoto,  na maisha ya sisi pia,  ambao hatuna wale watoto.  Maanake hiyo ni  hasara  kwa  watoto  na

hata sisi ambao hatuna wale watoto,  baadaye watakuja kutushika koo,  watakuja kututia kabari,  na uhalifu utazidi kua mwingi,

katika nchi yetu.  Kwa hayo machache nasema asanteni.

Com. Salome:  Kuna mtu mwenye swali kwa mama?  Mimi  ninaswali  moja.   Wale  watoto  mitaani  wakati  huu,  ni  vizuri,  na

naona kua serikali inaweza kufanya mipango  ya  kuwasaidia.   Lakini  kinga  ni  nini,  watoto  wasiende  mitaani?   Kwani  serikali

haiwezi kua nangoja tuwache.  Lakini  wenye  kuwaleta  wanaendelea  kuleta  watu  wanazidi  inavyozidi  kua  wengi  wanaendelea

kuleta wengi zaidi mitaani.  Waona kama kinga ni kitu gani, ndio watoto wasiendelee kuja mitaani?

Fatuma Mwinyi:  Kinga ni hiyo serikali ikisha jenga vile vituo pale mitaani; pia kutakua kuchaguliwe kamati.  Kamati itajua kua

hao watoto  wanafanya  hivi,  kwa  sababu  kuna  shida  kadhaa  na  kadhaa.  Maanake  pale  mitaani,  kila  mtaa  lazima  inajulikana

mtoto  huyu  anafanya  hivi,  kwa  sababu  hii  na  hii.   Sasa  yule  mtu  akishathibitisha  kwamba  huyu  mtoto  anafanya  hivi;  kweli

nyumbani  kwao  kuna  shida,  ama  kwao  hakuna  shida  ni  uhalifu  tu.   Lakini  kuna  watu  kweli  ambao  kwao  wanashida,  sasa

tunachagua vikamati katika mitaa.  

Com. Salome:  Asante sana.   Nani mwingine anataka kuzungumza.  Karimi si ulishaenda kwa vijana, kumefanyika  nini  tena?

Hebu ngonja mwenzangu azungumze kwanza.

Pamela Atieno:  Kwa majina naitwa Pamela Atieno.  Na  mimi ni mlemavu.  Mwanzo ningependa kuongea ya kua,  walemavu

wawe  wanasoma  bure.   Wapate  elimu  ya  bure.  Maanake,  vile  elimu  ni  ya  pesa,  unakuta  wengi  wa  walemavu  wanafichwa

manyumbani: maanake wanaona ni mtu ambaye hata si wa kawaida.  

Ya pili, ningependa mimi walemavu wawe mchanganyiko wale watoto ambao sio walemavu.  Maanake wakiwekwa peke  yao,

wakikutana mahali  kama  hapa,  hawawezi  wakazungumza  maanake  wanaona  uoga;  kwa  kua  walikua  wamezoena  walemavu

tupu, sasa wakiwa kama sisi hivi hawawezi wakaongea.  
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Walemavu nao wapate  wanaume kama watu  wengine.   Maanake  unakuta  mwanaume  anaweza  kupatia  mlemavu  mimba,  na

anamtupilia  mbali,  anasema  sasa  huyu  ni  mtu  wakuchukuliwa.  Saa  zingine  una  sura  nzuri  lakini  kwa  kua  wewe  ni  mlemavu

unatupiliwa mbali.  Mimi ningependa tu walemavu wapata wanaume, kama watu wa kawaida.  

Mimi ningependa walemavu wenzangu wakienda hosipitalini watibiwe bure.   Maanake unakuta mwingine hana hata kazi,  hana

hata  biashara,  atakufa  mle  mle  nyumbani,  maanake  hana  pesa.   Lakini  kama  wanaweza  kutibiwa  inaweza  kua  ni  bora;

maaanake mpaka tuwaangalie wao pia.  Wamechukuliwa kamawatu ambao hawana maana.  

Mimi  ningependa  mijengo  ikijengwa,  maanake  unaweza  kukuta  mjengo  umejengwa  una  stairs,  ambayo  mlemavu  hawezi

akapanda.  Kuna nchi zingine, ambazo mtu akiwa ni mlemavu, anaweza hata kwenda na wheelchair yake; na hii yetu ya Kenya,

pengine unataka kitu kwa gorafa ya nne utangojea utume mtu, ama pengine unaambiwa ngonjea yule unayemtaka atakuja  huko.

 Badala  ya  wewe  kwenda  pole  pole  na  ukaongea  na  yule  mtu  ambaye  unamtaka.   Mimi  ngeomba  watunjengee  tu  mahali

ambapo hata tukiwa na wheelchair, tukiwa na hizi clutches tunawezakupanda na tukaenda.  

Kunawalemavu wengi ambao wamesoma vizuri, na unakuta wanaweza kwenda kwa hao wakubwa angalau watutafutie makazi,

unaabiwa hakuna.   Na  ujuzi unao akilini, na,unaambiwa hakuna,  kwa kua wewe ni mlemavu huwezi ukapata  kazi,  unarudi  tu.

Mara unaambiwa nenda urudi sasa hii serikali yetu, mimi upande wangu naona wana,ubaguzi kwa walemavu.  

La mwisho; mimi ningeomba hivi vifaa  kama  wheelchairs  na  clutches  ningependa  zikiagizwa  kutoka  ng’ambo,  tuletewe  bure;

maanake bila pesa, mimi siwezi nikainuka na hizi.  Unakuta kama hauna pesa, ukienda kuchukua unaambiwa, mpaka utoe pesa,

ndio utembee.  Na huku unaweza kusimama na hii mkongojo na unaiona iko pale huna pesa,  unaambiwa, mpaka ununue.  Sasa

mimi naomba,  kama  ingewezekana,  wangetupatia  bure.   Wheelchair  na  hizi  clutches,  na  kuna  caliper,  kama  wanaweza.   Ni

hayo tu.

Com. Salome:  Kuna mtu mwenye swali?  Mimi ninaswali, unaswali kwake?

Question:  Mini nauliza anataka wajengewe nyumba mfano gani, ili waweze kupanda?  

Com. Salome: Hiyo nitamjibia, ni kazi ya wachoraji .  Hiyo ni technical question; yakuhakikisha kila mtu anaweza kuingia kwa

hiyo nyumba.  Kwa hivyo sita mpa nafasi kujibu hilo swali.   Mimi nina swali langu kwake.   Wewe umesema walemavu wapate

maBwana na mabwana,  hawawezi kwenda kwa Katiba ati wanaambiwa kila mwanamme  aoe  bibi  mmoja  mlemavu  ama  kila

wanaume  kumi,  wawili  wawe  wameoa  walemavu.   Ili  Jamba  kwani  Katiba  ni  sheria  unaona  kama  sheria  ingesema  nini  ili

wanawake walemavu wasaidiwe.  Nyuma na hiyo swali umeleta juu na kua mama mlemave, ningependa pia upendezekeze zaidi

juu ya shida zingine za kua wewe ni mama, kwa hivyo unashida za kimama.  Na  pia wewe ni mlemavu, kwa hivyo unashida za

mama na za ulemavu.  Mimi mwenyewe ni mama kwa hivyo naonea akina mama huruma, nataka kuwahusisha na mimi pia  ni
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mama mwenye ulemavu; kwa hivyo pia nataka kuwahusisha, wa mama wenye ulemavu. Ningetaka ujieleze zaidi. 

Pamela: Nilikua nasema tu, mlemavu ni binadamu kama binadamu mwingine, ana mahitaji, ana needs,  ana feelings, kama yule

mwingine.  Sasa ikija kwa mambo ya kupendana kati ya Bwana na bibi, nafikiri hiyo ni kitu kati ya binadamu wenyewe.  Katiba

kwenye inaweza kusaidia ni labda kusema kama, ukipata mimba, unawachwa na huo mzigo.  Hapo ndio kitu kinaweza fanywa

kwa Katiba, kitusaidie kama mama yule mwingine; pia mwenyewe anaweza patwa na taabu kama hiyo.  

Question:  Mimi kusema kweli,  upande wangu;  mimi ni  mama,  na  ningependa  kama  serikali  yetu,  inaweza  kutuangalia  zaidi.

Maanake sisi akina mama hua saa  zingine tunadharauliwa.  Sasa  mimi ningependa mwanamke, awe na sauti kama mwanaume:

maanake  unakuta,  pengine  una  Bwana  nyumbani,  na  wewe  ni  mama,  anakuuliza  wewe  unaongea  kama  nani?   Sasa  mimi

ningeomba mwanamke awe sawa na mwanaume.

Com. Salome:  Asante sana,  ndio mara yangu ya kwanza kusikia mama kutoka Pwani,  ni mama na ana ulemavu.  Sema jina

lako kwanza.

Hadija Ali:  Kwa jina naitwa Hadija Ali, swali langu ningependa kuuliza hivi.

Com. Salome:  Tafadhali, ningependa kuwaomba tuwe na mkutano moja hapo nyuma ambayo tunashika moja. 

Hadija:  Swali langu ni ili, kama sisi walemavu, kuna wengine walisoma, wengine hawakusoma; wengine biashara zao walikua

wakiendesha,  kama  hivi  vibanda,  biashara  za  nje  nje.   Sasa  kama  hivi  vibanda  vimevunjwa,  hakuna  mahali  pa  kuweka.

Ukienda  mahali  hivi  ukiuliza  kazi  hauwezi  ukapata,  na  ukiangalia  hakuna  mtu  yule  unamtegemea,  hata  kama  una  mtu  yule

unategemea una mahitaji yako.   Sasa  ningependa serikali,  ituwezeshe kututafutia mahali, pia  sisi  tuweze  kujiendelesha  na  kazi

zetu, kama wengine.  Tuwe na uwezo hata sisi.  

Com. Salome:  Kuna shida kua mama wa Kislamu, kua mlemavu, na kua kijana.  Una miaka ngapi?

Hadija:  Miaka kumi na nane.

Com. Salome:  Kumi na nane,  kwa hivyo  wewe  ni  msichana,  wewe  ni  kijana  ,  wewe  ni  mwanamke  na  wewe  ni  mlemavu.

Unaona kama kuna shida ambazo huletwa na kua na hayo mambo yote, na kama kuna jambo ungalitaka tulifanye?

Hadija:  Shida zaidi ni upande wa kazi.  Ukipata Bwana ni sawa, haukupata mwenyewe wajua wajiendeleza na kazi yako.  

Com. Salome: Basi wataka Katiba ifanye nini?
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Hadija:   Ningependa Katiba ituendeleze  kama  wengine,  vile  vile  wanavyoendelea.   Hata  kama  ni  kazi,  hata  sisi  tuweze  pia

kupata kazi, zile ambazo tunaweza kufanya.

Com. Salome:  Endelea.

Joyce  Awino:  Jina  langu  naitwa  Joyce  Awino,  mimi si  mlemavu,  Bwana  si  mlemavu,  na  nimezaa  mtoto  mlemavu;  na  huyu

mtoto, mimi mwenyewe sina kazi,  Bwanangu ni kibarua.  Sasa  huyu mtoto,  nikijaribu kumpeleka shule, katika hizi shule zingine

wananiambia mtoto huyo ana shule yake.   Special  school.   Hiyo special  school mwenyewe sijui ni wapi.   Mtoto  huyu  anakaa

hapo hapo, sina njia yeyote naweza  kufanya; mwishowe ni kija shtuka naambiwa, sijui ni wapi,  ambao nimefanya juu na chini,

akapata  skuli  Kwale.  Huko  kwale  ni  pesa.   Kwenda  ni  pesa,  kurudi  ni  pesa.  Kufika  kule  ni  maelfu.   Nilienda  Port  Reitz

nikaambiwa elfu kumi.  Mimi mwenyewe sina kazi,  nilikua na kibanda kimebomolewa, jamani, sasa  mtoto kama huyu naweza

kumsaidia vipi?  Elfu kumi sina uwezo wa kupata.  

Com. Salome:  Mtoto wako amelemaa upande gani?

Hadija:  Amelemaa upande wote hivi.  Pande moja.

Com. Salome:  Anaona?

Hadija:  Anaona, anazungumza, lakini hatamki matamshi mazuri, ulimi in mzito.  

Com. Salome:  Sasa maoni yako.  Unaona unaweza kusaidika?

Hadija:   Maoni  yangu  naonelea,  hao  walemavu  pia,  nao  wapate  nafasi,  kama  ni  kusoma  wasome  bure.   Wapate  kua

wanaweza kusoma bure.  Ombi langu ni hilo tu.

Com. Salome: Na waende skuli hizo za special school, ama wasome shule hizo za kawaida.

Hadija:  Wasome  shule  hizo  zao  waambiwa  ni  special  school,  lakini  iwe  wanasoma  bure  kwa  vile  hizi  zingine  ukipeleka

hawakubaliwi.  Unaambiwa wana shule yao, shule yao hiyo ukienda, ni maelfu.  Utafanyaje?

Com. Salome:  Unajua ikiwa mtoto anasoma bure,  lakini bado  hasomi shule iliyoko karibu na wewe,  ikiwa utampeleka shule

na urudi, sio pia itakua ni pesa?
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Hadija:  Nikipata shule ya bure, siwezi kushindwa kumpeleka shuleni.

Com. Salome:   Mimi nakuuliza, kama saa  hizi mtoto anakua lazima aende zile shule za kipekee;  na wewe hauna pesa,  kama

angekua akienda shule karibu na iwe ni ya bure ingesaidia zaidi wazazi, ama ingekua tu hali moja na kuambia lazima apelekwe

shule ya bali.

Pamela:  Sasa shule ya karibu ndio hatuna sisi.  

Com. Salome: Lakini tuko kwenye kutengeneza katiba yenye itatuhusu (inaudible) Katiba yenye itasaidia huyu mtoto wako.  Je

hii katiba mpya, unataka ifanye nini, juu ya hii shule ya karibu na mtoto wako?  Hiyo shule ya karibu na mtoto wako.

Hadija:  Mimi haja yangu naomba tu, mtoto asome.

Com. Salome: Asante sana Awino.  Kuna mtu mwenye swali kwa Awino?

July Oguthi:  Nilikua nataka kujua huyu mtoto wake ni umri gani.  Jina langu ni July Oguthi.  Nilikua nataka kujua huyu mtoto

mlemavu ni wa umri gani?  Kama katiba ingefanya skuli zote,  ziwe na special  section,  ya kuchukua watoto  walemavu.  Yaani

kila sukuli hiwe na section ya special  education.   Ulemavu wowote,  hiyo ingesaida wazazi wengi sana.   Sijui kama yeye kama

mzazi angefikiria kitu kama hicho.  Awino sijaelewa hilo swali lako.  Sija elewa vile ameuliza.

Com. Salome:  Na mimi ningetaka kuuliza ni wa kike ama wakiume?

Hadija: Ni wakiume, miaka kumi na tatu.

Com. Salome: Asante sana Bi. Awino.

Lucia Karimi:  Mimi kwa majina naitwa Lucia, ni mwalimu wa elimu ya uraia.   Na  maoni  yangu  kwa  Tume  ya  kurekebisha

Katiba ni haya yafuatayo.  Kwanza ningependa  sisi  wanawake  tuweze  kuwakilishwa  vizuri  katika  nyanja  mbali  mbali.   Kwa

mfano  tukiangalia  mbungeni,  tuna  wanawake  wanane,  mswada  wowote  ukija  kuhusu  wanawake,  wale  wanawake  hawana

nguvu.  Kwa hivyo tuweze kuwakilishwa vizuri, katika bunge letu.  

Jambo  langu  la  pili  ni  kuhusu  hao  wabunge  na  madiwani  ambao  tunawachagua.   Ningependekeza  raia  wapewe  uhuru  wa

kuwaondoa  wale  wabunge,  ama  madiwani  ikiwa  hawatutumizii  mahitaji  yetu.   Kwa  sababu  tunaona  tunachagua  mbunge,

anapofika  bungeni,  hata  nyumba  yake  kijijini  anaihama,  anaenda  mbali;  Inakua  hakuna  kazi  ambayo  anafanya.   Kwa  hivyo,

wananchi wapewe uhuru, na uwezo wa kuwaondoa, wale wabunge, na kuchagua wengine ambao watawasaidia.  
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Pia, wabunge na madiwani kabla mtu kuchaguliwa, tabia yake iweze  kuchunguzwa.   Napendekeza  kuwe  na  kamati  maalum,

ambayo itachunguza tabia za wale ambao wanataka kusimama bungeni, ndio tuweze kujua maishani yao yaliopita yalikua vipi.

Sababu  tunaona  tunachagua  wabunge  ambao  pengine  walikua  katika  mashirika  mbali  mbali,  wameyaangusha,  tunakuja

tunawachagua kama wabunge, na bado wanaenda kutuangusha, kwa sababu tabia yao sio nzuri.  

Jambo la tatu,  ni mambo ya labour  laws,  ambayo  ningependa  iangaliwe  vizuri  na  Katiba.  Kwa  sababu  siku  hizi  haitekelezwi

ipasavyo. Mfano nikitoa pengine, wanawake wamekubaliwa katika Katiba wasifanye kazi wakiwa wamesimama.  Lakini siku

hizi  tunaona  unaenda  unasimama  karibu  masaa  kumi  na  mawili,  hakuna  overtime,  umechoka,  na  hakuna  kitu  ambacho

kinafanywa, na ni mambo ambayo yanajulikana.   

Pia  jambo  muhimu ambayo  napendekeza,  hii  Katiba  tunaitengeneza,  lakini  je?  Wananchi  wataifikia  vipi  hii  Katiba?   Mimi

nafundisha  watu  wengi  kuhusu  mambo  ya  Katiba,  lakini  unashangaa  hata  hawaijui  iko  vipi;  hawajaiona,  na  sijui  kwanini

wanaambiwa wairekebisha, kwa sababu hawaijui; na mtu hawezi kurekebisha kitu ambacho haja kiona wala hajui kimeandikwa

nini.  Kwa hivyo ningeomba, hii katiba inapoandikwa iwe ni rahisi,  kila mwananchi kuinunua, sio tuambiwe tukainunue Nairobi

peke  yake ilihali sisi wenyewe hata chakula cha jioni, pengine hauna, unaambiwa enda Nairobi  ukanunue  Katiba.   Iweze  kua

hata katika bookshop,  zenye ziko katika mtaa yetu, pia tuweze kupata  ile katiba,  ndio tuweze kujua zile sheria.   Kwa sababu

hatuwezi kufuata zile sheria, kama hatuzijui zinasema nini.  

Pia  ningeomba  katika  ugawanyaji  wa  raslimali  za  kitaifa;  ziweze  kua  na  usawa,  sababu  tukiangalia  sehemu  nyingi  za  nchi,

zimekua  developed;  lakini  kuna  mahali  kwingine  ukienda  hata  barabara  yenyewe  hakuna.   Na  hilo  ni  jukumu  la  serikali

kutengeneza zile barabara, kutoka na zile raslimali ambazo ni za kitaifa. Na watu wengine wana barabara,  wana maji, wana vitu

vingine, kama hospitali;  lakini  ukienda  sehemu  zingine  mtu  anatembea  km  zaidi  ya  thelathini,  apate  huduma  ya  afya,  na  ndio

unapata magonjwa mengi ambayo yanaweza kutibiwa, yanaua watu,  kwa sababu hizo raslimali muhimu hazigawanyi ipasavyo,

ama kwa usawa.  

Pia ningependa haki za mwananchi: Katiba zile haki ilizotoa, ziweze kushughulikiwa ipasavyo.   Kwa mfano, Katiba yetu saa hizi

inakubalia mtu kutembea  mahali  popote,  wakati  wowote,  lakini  ukitembea  hata  saa  moja  unusu,  washikwa  haujafanya  kosa

lolote  Polisi  ambayo  wanatakiwa  walinde  usalama  wako,  ni  wao   wanakushika  na  kukushitaki,  na  hakuna  kosa  ulilofanya.

Pengine  umetoka  kazini,  saa  nne  ya  usiku,   unaambiwa  warandaranda,  unashikwa.   Badala  ya  kuangalia  usalama  wako

unapotoka kazini ufika nyumbani kwako ukiwa salama, unashikwa; na kosa ulilotenda katika katiba, halijulikani kama ni kosa.  

Jambo la tatu sisi vijana – kazi.   Vijana  wamesoma,  lakini  inapofika  wakati  wa  kupata  kazi,  hakuna.   Unakuta  pengine  hata

mahali pa kazi, ukienda hawangalii hata umesoma umefika wapi. Lazima ujuane na watu wakubwa pale, ama una pesa za kutoa,

ndio uweze kupata  kazi.  Vile viletunasikia elimu yetu ya shule za msingi ni ya bure;  lakini sijui ni bure kiasi gani.  Kwa sababu
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watu wanatoa zaidi hata ya elfu tano, mtoto akiingia standard one.  Hata ikiwa ya bure, hiyo ya primary, mtoto akifika standard

eight bado hakuna kazi kwa watu wa standard eight.  Ningeomba serikali iweze kuanzisha hazina ambayo itashughulikia watoto

ambao ni werevu waweze kusoma, ingawa wanatoka katika jamii masikini.  Iweze kuwasomesha mpaka hata chuo kikuu, ndio

waweze  kusaidia  wazazi  wao,  na  pia   waweze  kuondoa  ule  umasikini.   Kwa  sababu  tusiposoma,  umasikini  hatutaweza

kuupunguza, wala kuuondoa.  

Maswala ya ardhi: watu wengi, kwa mfano katika  mkoa  wa  Pwani  ni  masquatter  na  tukisikia  masquater  wamezaliwa  mahali

pale.   Baba  yako  alizaliwa  mahali  pale.  Babu  yako  na  babu  yake,  wote  walizaliwa  mahali  pale.   Lakini  inakua  je  wewe  ni

squatter, na umekaa hapo hata zaidi ya miaka arubaini.   Ile shamba ni la nani?  Na  tunaona mtu ambaye ana pesa  atakuja,  ile

shamba atauziwa, kwa sababu wewe hauna kibali chochote cha kusema hilo shamba ni lako.   Anakuja kwa sababu yeye ana

pesa,  pengine ni Mhindi au mtu mwingine wa gazi za juu, katika jamii.  Anauziwa lile shamba,  na  nyinyi  masikini  mnatimuliwa

kutoka shamba lenu.  Mmeishi kwa miaka kama arubaini mwaabiwa nyinyi ni squatters kwa sababu hamna cheti.   Unaodolewa

katika lile shamba,  linapewa mtu mwingine.  Kwa hivyo napendekeza watu ambao wana mashamba  ya  mababu  zao,  ama  ya

baba zao wapewe vyeti, wawe salama wajue wakikaa hapo hawawezi kutimuliwa wakati wowote.  

Jambo lingine kuhusu wanaume ambao wanatabia za kuwanajisi wasichana.  Hukumu yao iongezwe.  Kwa sababu hii inavunja

moyo sana, ukiona mtoto wako amenajisiwa mkienda mahakamani, baada ya siku mbili pengine ametozwa faini ya elfu tano,  na

anakua huru tena.   Na  anaanza kuringa kabisa,  ulinipeleka nilifanywa nini.  Na  hiyo tabia  yake  haitaweza  kurekebishwa,  hata

ndio ataendelea kufanya hivyo zaidi. Jambo hilo linatunyanyasa, sisi kama wanawake.  

La mwisho, nikiongea kama mwanamke: ningependekeza Katiba iweke kue ni hatia,  mme kumpiga bibi yake,  kwa sababu kila

mtu ni  mkosaji.   Je  kama  wanawake  ukikosa  wewe  wapigwa  na  Bwanako,  na  yule  Bwana  naye  akikosa  mbona  isiwe  pia

ninaweza kumpiga pia?  Kwa hivyo ni hatia, na Katiba isimamie jambo ili, ya kua mwanamke asipigwe kwa sababu ya kufanya

kosa lolote. Mwanadamu yeyote anaweza kufanya kosa. Ni hayo tu nilionayo. 

Com. Salome:  Asante sana bi.  Lucia.  Kuna mtu mwenye swali?  Mimi nina maswali kadhaa Bi Karimi.  Kwanza umesema

kua kina mama vile wanavyoshughulishwa kwenye  uongozi  haitoshi.   Hawasimamii  vilivyo.   Ungetaka  kuona  wangapi  katika

bunge na katika udiwani, ndio kina mama wawe wamesimamiwa vilivyo?  Umesema kua watoto wale wametoka jamii masikini,

na wana akili nyingi,   waweza  kusoma,  watengewe  pesa  kiasi  fulani  ndio  iwasomesha.   Je  nina  yule  mtoto  masikini  lakini  si

mwerevu, si pia angetaka kusoma?  Kwani kama angekua wa tajiri hata awe si mwerevu, bado  angesukumwa mpaka amalize

shule.  Huoni hii kua ni haki ya mtoto?  Umesema pia watu wakishakaa muda mrefu pahali,  wapatiwe cheti cha kuonyesha kua

hiyo  ni  ardhi  yao,  ili  wasije  wakatimuliwa,   ungetaka  kama  muda  mgani  hivi?  Ndio  tuweke  kwa  Katiba.   Ukisema  tu  hii

iangaliwe haitusaidii sana.  Na ya mwisho umesema kua adhabu ya watu wenye kunajisi wasichana iongezwe.  Iongezwe kutoka

wapi mpaka wapi?  
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Lucia:  Nafikiri nikijibu kwa upande wa masomo, nimependekeza elimu ya msingi iwe ni ya bure.   Lakini ile elimu ya shule ya

upili, wale wanaojimudu kifedha, walipe. Wale ambao masikini, na hawawezi kwenda zile shule za upili; kuna vyuo mbali mbali,

kama polytechnic, ambapo wanaweza kutafutiwa ujuzi mbali mbali, ambao unaweza kuwasaidia,  kama cherahani,  ujenzi na wa

nyumba. Kwa upande wa ardhi pengine ningependekeza kama watu wamekaa mahali kwa muda wa miaka kumi, na pale pahali

hapana mwenyewe, waweze kupewa kile cheti cha kuonyesha  ile  shamba  ni  yake,  na  kabla  hawajapewa  kuwe  kumetolewa

idhini ya watu kutetea ikiwa kuna mtu anayedai pale ni pake.   Kesi  yake,  ndio  kama hakuna mwenyewe, iweze kua yule mtu

atapewa pale pahali.  

Katika  hukumu  ya  hao  wenye  kunyanyasa  wanawake,  ningependekeza  afungwe  miaka  ishirini  ashike  adabu,  na  hataweza

kufanya  mambo  kama  yale  tena.   Na  kama  ni  mambo  ya  kutoa  faini,  hiyo  faini  iondolewe  kabisa,  kwa  sababu  hiyo  ndio

inazidisha mambo haya.  Kwa sababu ikiwa anatoka katika jamii ya tajiri, hata akiitishwa laki moja, atatoa  bila shida yeyote,  na

lile kosa atalirudia kwa vile anajua jamii yake wataweza kumtoa.  Sijui swali lako lingine lilikua lipi?

Com.  Salome:   Ni  moja  ilikua  juu  ya  namba  ya  wamama  ungetaka  kuwaona  kwenye  bunge  ndio  usikie  kina  mama

wamesimamiwa vizuri.

Rukia:  Kina mama pengine ningependekeza;  katika  nchi  yetu  twaambiwa  kina  mama  ni  52%.     Kwa  hivyo  sijui  kwa  nini

wanaume  wawe  wengi  katika  uongozi  ilihali  sisi  katika  population  ndio  wengi.   Kwa  hivyo  50%  iwe  wanaume  50%  ikuwe

wanawake, ndio hata kama kuna mswada, itakua ni rahisi akina mama kujiwakilisha wenyewe.  

Com. Salome:  Asante sana.  Sema majina yako kwanza.

Zubeda Sumba:  Nilikua nauliza, amesema a tuwe na kamati za kuchunguza hao wagombeaji viti, kabla ya kusimama; sasa  hizi

kamati zitaundwa na akina nani?

Rukia:  Hizo kamati zitaundwa na wananchi wenywe, kwa sababu wao ndio wanaowakilishwa, na wao ndio watajua yule mtu

anafaa kuwawakilisha ama hafai.

Com. Salome:  Asante sana Bi. Karimi.  Nani mwingine ana maoni?  Sema majina yako, halafu utoe  ni maoni.

Afua Faki: Jina langu ni Afua Faki, ningetaka tu kuongezea juu ya viti za kina mama bungeni.  Kwa kweli ni kwamba,  wakati

wa uchaguzi,  kina mama tuko wengi; lakini hata iwapo mama amesimama, pengine  kuna  wanaume  watatu  na  mama  mmoja.

Utapata kua mwanamme amechaguliwa na huwezi ukasema kitu, na ni sisi kina mama ambao tumechagua wanaume, pengine ni

kwa sababu fulani ambazo hauwezi ukaziepuka.  Inaweza kua yule mama ni mgeni katika ile constituency ama anything ambao

itakua ina overrule.  Kwa hivyo tukitaka akina mama wawe wengi bungeni, kuwekwe percentage,  ambao ni lazima kina mama,
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hiyo percentage ni viti vyao,  wamepangiwa. Wata-contest  wamama kwa mama.  Viti  hivyo  vitakua  ni  kina  mama  peke  yake.

Hapo ndio tutapata nafasi akina mama kuwa wengi.  Hata kama 40%, I think it is a good number.

Com. Salome:  Asante sana.  Kuna mtu mwingine ambaye angetaka kutoa maoni yake?.  Julie njoo.

Julie:   Utaniongoza  kama  nimekosea,  lakini  katika  Constitution  ilivyo  hivi  sasa,  kuna  section  inayosema:  mtu  yeyote  anaye

pigania kiti cha bunge, lazima awe able bodied.   Kuna kitu kama hicho?  Yaani kitu kinachopinga mlemavu, asipiganie kiti cha

udiwani, ama cha bunge.  

Com. Salome:  Mtu yeyote anaweza kupigania kua mbunge, na anaweza kuteuliwa kua mbunge, isipokua awe hajiwezi,  awe

kipofu, ama kwa hali kama hiyo.  Mara  nyingi tukizungumza na Bwana Attorney General ametwambia kua,  sisi ndio hatuelewi

maana ya  kifungu hiki kwani haikua iwe hivyo.  Lakini wewe tupe maoni vile unavyo kielewa wewe mwenyewe, ikiwa kinahitaji

kurekebishwa, ili kikaeleweka na kila mtu vilivyo.

Julie:   Mimi  binafsi  kwa  ajili  mambo  haya  ya  Kikatiba  yana  tatiza  sana;  section  kama  hiyo  inyoleta  confusion,  afadhali

iondelewe kabisa,  ili mtu yeyote aweze kupigania  kiti  cha  bunge  ama  cha  udiwani.   Na  ninge-recommend  affirmative  action,

ikipewa akina mama ipewe pia na walemavu.  Kama viti fulani vinatengewa akina mama, na pia viti fulani vitengewe walemavu.

Ikiwa hivyo tunaweza kupata mama wengi sana tunaingia bunge kwa kua mama na kua mlemavu.  

Com.  Salome:  Tunasema  iwekewe  kina  mama  na  walemavu  ambaoe  ni  kina  mama.  Hapo  amefunikwa  na  pazia  mbili,  ya

umama, na ya ulemavu; ukimwondelea  ya ulemavu basi  unabaki  na  akina  mama  peke  yao.   Nani  mwingine  angetaka  kutoa

maoni yake.  Unataka kuongezea?  Hebu mpe huyu mama, najua anasimamia viziwi.

Pamela Atieno:  Kwa majina naitwa Pamela Atieno.  Mimi ningependa serikali yetu,  ikatalie  haya  majina  ya  kiwete,  kiguru,

kipofu, maanake unakuta saa zingine natembea pale nimeguza mtu, unasikia ananiambia, angalia huyu kiguru.  Sasa hii kiguru, na

mimi ni binadamu ambaye ni na pumua kwa nini naitwa K, hii K inatoka wapi?  Kiguru, kipofu ,  kiwete.   Haya majina siyataki.

Sasa  mimi ningependa  serikali  yetu  mtu  tu,  ukisikia  mtu  amekwambia  kiguru,  mwende  mbele,  akuelezee  hii  Kiguru  ni  nini?

Maanake sielewi.  Na ningependa tena, kule bungeni kama kutakua na uchaguzi, mmoja awe mlemavu, awe akitutea.  Maanake

tukiwa hivi hivi hakuna atatutetea, tumesumbuka ya kutosha.  Sasa  kama kutakua na mmoja wa walemavu wa kututetea itakua

ni afadhali.  Asanteni.

Com.  Salome:  Kuna mtu mwingine angetaka kuchangia?

Com. Pastor Ayonga:  Mwidani.  Kama nimesema jina lako vibaya, wewe unajua ni nani.  Ni wewe?  Basi si mzee uje hapa

utoe maoni?  Endelea.
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Mohamed  Mwidani:  Shukrani  sana  Bwana  Kamishena  kunipatia  nafasi  hii.  Maneno  yale  nitakayo  kuyapendekeza  katika

Tume  hii,  ni  maneno  machache  sana.   Naitwa  Mohamed  Mwidani,  na  mimi  nimkaaji  wa  hapa.   KwaShee  area,  ya  hapa

Mikindani.  Sasa  nazungumzia kuhusu  mambo  ya  watu  ambao  wanafanya  kazi  kwa  serikali,  mpaka  kumaliza  miaka  yao;  na

baadaye kuambiwa  kwenda  kuchukua  haki  zao  Nairobi.   Sasa  nilikua  napendekeza  kwamba,  kulingana  na  serikali  yetu  hii

itakayo kuja ifanye mipango wale watu wa  kuretire;  pesa  zao  wawe  wakilipwa  katika  mikoa  yao.   Ama  katika  district  zao.

Kwa sababu watu wanatoka sehemu mbali mbali za mikoa hii ya Kenya  na  watu  wengine  Nairobi  hawana  mahali  pa  kulala.

Mtu anakwenda, na pesa zile alizokwenda nazo anazitumia kule mpaka zinakwisha na pesa  hajaalipwa. Ningependekaza watu

wawe  wakilipwa  katika  district  zao,  kama  watu  wakutoka  Kilifi,  wawe  wakija  kupokea  pesa  zao  hapa  Mombasa.  Watu

wakutoka kule Kisumi vile vile, wapokea zao Kisumu.  Watu wengi hupata shida ya kwenda kule Nairobi,  watu hukaa karibu

mwezi mzima, kabla hajalipwa pesa zile, mpaka zile pesa zamwishia, inakua tatizo baadaye. Sina mengi ni hayo tu.  

Com.  Pastor Ayonga:  Huu ni mzigo mkubwa uliobeba husumbuka. kama hizo fedha.    Alfred Nzai.   Alfred unamaandishi?

Memorandum?  Una point kidogo.  Basi endelea kutoa point zako kwa maana dakika zako zinaenda.

Pastor Alfred Nzai:  Kwa jina naitwa Alfred Nzai kutoka Uzima Baptiste Church, hapa Bangladesh.  Nimefurahi kupata nafasi

hii ya kutoa maoni yangu, kwa Tume ya Katiba hino ya marekebisho.   Maoni yangu ambayo ninayapendekeza,  ni  mfumo  wa

kimajimbo ambayo ndio yaweza kufanikisha maendeleo na kusawazisha mamlaka  ya mikoa, na wazalendo wa kila sehemu ya

Kenya  wapate  kunufaika.   Na  aina  ya   majimbo  haya,  sio  yale  majimbo  wengi  wanayoyafikiria,  ama  tashwishi  nayo.   Ni

majimbo  ambayo  yana  ruhusu  Mkenya  kua  mahali  popote  bila  passport,  ama  kwa  kufanya  biashara  ama  kwa  kufanya

maendeleo ya kudumu.  Na  kila  Mkenya  kufanya  kazi,  ama  biashara,  ama  kumiliki  shamba,  ama  plot  mahali  popote  katika

Kenya.  

Wakuu wa mikoa ama wilaya, tarafa, chifu na manaibu wao, watoke mkoa ni kwao. Wakuu wa serikali, wizara zote za serikali,

P.C. District Commissioners na wakuu wa wizara zote, watoke mkoa wao.  Wafanya kazi wa serikali,  sabini kwa mia, watoke

katika mkoa wao.  

Na  pia  ninaona  kwamba  unywaji  wa  pombe  uruhusiwe,  kulingana  na  azimio  la  mkoa,  unavyopenda.   Kama  ni  vilabu,  ama

kama  ni  kunywiwa  kwa  time  Fulani,  iweze  kua  huru.   Na  pia  ninapendekeza  kwamba  kuwe  na  polisi  wa  kuchunga  polisi.

Kuwe na polisi ambao wanachunga polisi.  Katika Kenya Army, kuna Military Police ambayo hukamata askari  mwinginge.  Na

hapa tunaona polisi wamekua huru sana,  hawana mtu ambaye anaweza kuwashika kwa makosa yao,  huko mitaani.   Na  kwa

hivyo ikiwa kuna department  nyingine ya polisi ambayo inatembea tembea kuangalia polisi,  wanashika watu kwa  njia  gani,  hii

inaweza kusaidia wananchi wanaonyanyaswa na polisi.  

Na pia  raia  waruhusiwe  kujilinda  na  silaha  ambazo  wanaweza  kupata  kutokana  na  wezi  na  magaidi   Na  katika  upande  wa
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elimu, ninapendekeza kue kuna elimu ya lazima, hata kwa  kama  masomo  ya  sheria.   Wanafunzi   wanaofundishwa,  iwe  kuna

somo la sheria;  mtu apate  kujua  sheria  na  haki  zake  kama  mwananchi.   Wengi  tunashitakiwa,  hatujui  haki  zetu,  hatujui  hata

sheria ile ambayo inaweza kutupatia ufahamu wa haki zetu.  Basi hatuwezi kujua tunashitakiwa kivipi, lazima tukodishe wakili ili

tuweze kutetewa; maana yeye ndiye anajua sheria,  lakini wananchi wote hawajui sheria.   Lakini kama wanaweza kufundishwa

elimu ya sheria,  kutoka secondary,  wanaweza wakajua haki zao.   Na  pia  liwe  somo  lingine,  kama  elimu  ya  siasa,  pia  liweze

kufundishwa.  Elimu ya jeshi pia iweze kufundishwa katika mashule. Elimu nyingine ni ya kilimo, iweze kufundishwa  na  iwe  ni

lazima watu waweze kulila.  Elimu ya health (primary health care)  iweze kufundishwa na iwe ni lazima watu kuisoma.   Katika

upande wa elimu ya kilimo ninapendekeza kwamba serikali ilazimishe  watu  kufanya  kilimo,  si  kusoma  tu  kujua  kulima,  lakini

walazimishwe  kulima.  Na  kwa  sababu  kifungu  kama  kile  cha  kukataza  unywaji  wa  pombe,  kitakua  kinaweza  kuondolewa,

lakini  watu  waweze  kulazimishwa  kulima;  hata  kama  ameajiriwa  kazi  mahali  Fulani,  lakini  aweze  kuhakikisha  kwamba  ana

mahali analima.  Maana wengi wanapata  pesa  mishahara  mkubwa,  lakini  ukimfuata  hana  hata  eka  moja  anaweza  kulima,  na

tunapata upungufu.  

Kilimo  kiwe  kinaweza  kulazimishwa.   Kwa  mfano  hata  kampuni  ambazo  zimeweza  kujijenga,  zinafanya  kazi  za  haina  mbali

mbali, lakini kampuni nazo ziweze kulazimishwa kupata sehemu ya kulima; ili kwamba chakula kiwe kingi kwa sababu kampuni

zina  nafasi  nzuri  zaweza  kununua  matingatinga  na  zikafanya  kazi  ya  ukulima.   Tunayo  ardhi  nyingi  ambayo  ni  pori  inahitaji

kulimwa, ndio 

Dini:   Uhuru  wa  kuabudu  katika  nchi  ya  Kenya  umeruhusiwa  na  katiba  yetu.   Lakini  serikali  ingawa  imeruhusu  uhuru  wa

kuabudu haihusiki kusaidia mambo ya kuabudu.   Ningelipendekeza kwamba,  kuwe kuna  wizara  ya  dini.   Wizara  hii  inaweza

kusaidiana na department  kama ya social services ikawekwa pale pia religious matters.  Na  serikali iweze kutoa katika budget

yake  mapato  yake  kama  10%  ibwage  huko  kwa  hiyo  wizara  ya  religion.   Kuna  nchi  nyingine  nyingi,  kama  kwa  mfano,

Uarabuni  serikali  zinagharamikia  mambo  ya  dini,  na  inatoa  percentage  kubwa  kujenga  mambo  ya  dini.  .  Kenya,  serikali

imeruhusu uhuru wa kuabudu, lakini haisaidii mambo ya religion.  Kwa hivyo napendekeza serikali itoe fungu la kusaidia mambo

ya dini.  Hii itaweza kusaidia mambo ya development kama watu  masikini, walemavu na watu wengine. NGO’s ambao wana

social services,  ziwe chini ya wizara ile.  Nafikiri ili litaweza kutusaidia kuondoa haya mambo ya umasikini, kwa sababu tunapo

mtolea Mungu, nafikiri itaweza kua ni baraka.  Na muda wangu kwa kua umekwisha, ninapenda kushukuru Mungu kwa sababu

ya kupata nafasi hii, na nina shukuru kwa hayo machache, ambayo nimeweza kuyatoa.  

Com. Pastor Ayonga:  Lakini kabla hujatoka nataka nikuulize  maswali  ili  unipe  nuru.   Kitu  cha  kwanza  ambacho  nimeoma

unataka tuweke katika katiba ni unywaji pombe uruhusiwe.  Na nilidhani nilikusikia vibaya, pengine ni mdomo umeteleza. Lakini

pastor unajua kila kitu tunapo sema kifanywe, tunaangalia faida ambazo tutapata?   Ama sivyo?  Tunaangalia tutafaidika namna

gani kama taifa.  Kwa sasa  najua Kenya yetu kuna watu wanakunywa pombe.   Lakini sasa  unapo ongeza kwamba hii pombe

iruhusiwe, nikana kwamba tunaenda kua taifa la walevi.  Na hapo sioni jinsi ambavyo tunaweza kuleta maendeleo,  kuleta utajiri

au kuzalisha mali. Kwa maana mlevi  haendi  shambani,  tayari  umesema  serikali  ilazimishe  watu  kulima.   Sindio?   Si  kwamba
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watu waambiwe walime, lakini walazimishwe.  Sasa hao walevi watalazimishwa saa ngani?  

Na kabla hujajibu hiyo kuna kingine pia ambacho limenishutua, lakini pengine ndivyo  Wakenya wanataka,  raia kuruhusiwa kua

na silaha.  Na  haukutuambia, watakapo kua na silaha nini kitafanyika?  Na  ni  silaha  za  namna  gani?   Kwa  maana  najua  kila

kabila tuna silaha za ukoo.  Kwa mfano pahali ninakotoka mtu katika boma yake ana mkuki, mkuki huo unakaa hapo tu.   Ni

silaha. Lakini ana rungu ana jembe na ana panga ambao anatumia kufanyia kazi zake.  Sasa  sikuelewa unaposema kila mtu awe

na  silaha,  ni  AK47?   Na  tena  lingine  ya  mwisho;  kulazimishwa  watu  kulima.   Tayari  nchi  yetu  wakulima  nimesikia  wanalia

kwamba wamelima sana,  wana mahindi, wana maharangwe, lakini hawana soko.   Wanalia kwa kukosa  soko.   Sasa  tena hao

watu utawalazimisha walime wafanyie nini?  Tafadhali kama unaweza kufafanua hayo machache,  useme tu kwa ufupi.  Pombe,

elimu ya kijeshi, na watu kulazimishwa kulima.  Hebu sema tu kidogo juu ya hayo.

Pastor Alfred:  Kuhusu pombe,  nimesema hivyo kwa sababu,  pombe imekatazwa katika nchi yetu. Na  pombe  hii  hunwewa

zaidi, katika nchi  yetu.   Na  tunaona  kwamba  mtu  anayefaidika,  katika  mapato  ya  kuhusu  mambo  ya  pombe,  ni  polisi  peke

yake,  sio mahakama ya koti  kupata  faini.  Faini tukilinganisha  na  zile  pesa  zinazotolewa  na  wananchi  kwa  polisi,  na  zile  faini

zinazocharge-wa kule, kwa sababu wengi hawafikishi kwa koti.  Kwa hivyo ninaona kwamba watu waruhusiwe kunywa, lakini

sasa kuwe kuna lazima ya ukulima, polisi wachape watu kwenda kulima, badala  ya kuchapa watu kwa sababu wamewashika

na pombe.  

Com. Pastor Ayonga:  Na silaha?

Pastor Alfred:  Silaha - napenda kufafanua upande wa silaha: magaidi wamechukua nafasi ya kupata silaha za nje,  wanaziingiza

hapa,  polisi  hawawezi  kuzuia  hizi  silaha  kuingia,  sijui  kwa  nini.   Lakini  wenye  biashara,  wenye  maduka  ambao  wana  pesa,

wananyanyaswa na watu ambao wanatumia silaha.  Na wao wenyewe hawaruhusiwi kujilinda na silaha.  Kwa hivyo si kwamba

nimesema kila mwananchi, lakini kuna wananchi ambao wanamali, ambao wanapaswa kuruhusiwa kujilinda na silaha.

Com.  Pastor  Ayonga:  Asante.   Lawrence  Oseje.   Unaweza  kutoa  maandishi  yako  na  kujiandikisha.   Ni  jina  nimesema

vibaya, lakini siangesikia.  Joseph Obalo.  Rashid Mwambula.

Rashid Mwambula:  Nachukua nafasi  hii  kushukuru  hao  Kamishena,  wa  hii  marekebishwo  ya  katiba,  katika  nchi   yetu  ya

Kenya.   Mimi naitwa Rashid Mwambula nimzaliwa wa Kwale.   Kuhusu mambo ya hii Katiba yetu ya Kenya kwanza nagusia

upande wa uchaguzi.  Uchaguzi upande wa urais,  upande wa ubunge, upande wa udiwani.  Napendekeza  kwa  serikali  ijayo,

katika  Katiba  tulionayo,  nafikiri  mbunge  anawakilisha  mahali  anapowakilisha  ki  sheria,  hakuna  mambo  ya  umri  pale,  vipindi

hakuna  kwamba  pengine  vipindi  viwili,  hasimami.   Ataka  pale  awakilishe  mahali  pale,  mpaka  wananchi  watakapo  mkataa.

Hakuna sheria inayomzuia yeye asisimame tena.   Kwa hivyo,   napendekeza  kwamba  Tume  yetu  ya  marekebisho  ya  Katiba,

wabunge waruhusiwe vipindi viwili,  mwingine anaingia.  Nafikiri hii itakwenda sababe  na uchaguzi wa rais.   Rais katika Katiba

121



yetu ndiye anayeenda vipindi viwili.   Nikiguzia pia pande wa udiwani,  haswa mayors wetu.   Mayor wetu wachaguliwe  moja

kwa moja na wananchi.   Na  sema hivyo kwa sababu mnaona  matatizo  mengi  katika  baraza  zetu.   Mtu  anapokosea  kidogo,

mayor yule anawakilisha  watu elfu kumi, anatolewa na watu wawili; hali kama hiyo inanyima raia wengi haki zao.    Kwa hivyo

uchaguzi ujao, mayors wachaguliwe na wananchi moja kwa moja.  

Tukirudi hapo upande wa uchaguzi. Kama vile mnaona serikali yetu ya Kenya, ndipo kwamba mfumo wa vyama vingi ulipoinga

mwaka tisaini na mbili; serikali yetu ya Kenya hii, watu wengi walipokua wanataka mfumo wa vyama vingi, walisema serikali ya

Kenya  haijafikia  kiwango  hicho.   Chama  kiwe  kimoja  tu,  lakini  mkileta  mambo  ya  sheria  hii  itawaweka  Wakenya  kwenye

kimisingi ya ukabila.   Kenya kweli tumekwenda uchaguzi vipindi viwili, tushaamaliza, hatukuona tofauti yeyote mbali mahali pa

siasa ni siasa.   Ili na ili hutokea.   Ni wakati  sasa  Wakenya mfumo ambao kidogo utasawazisha; mfumo wa  serikali  za  mikao.

Sisemi hivyo nikimaanisha Wakenya wajinganye kwa misingi ya kikabilia; bali hata wale wanaoelewa mfumo huu, wanaielewa

faida yake haswa nini. Kila mkoa ujisimamie wenyewe, mambo ya Pwani,  yawe ni Pwani  .   Mambo  ya  Nyanza,  yawe  ni  ya

Nyanza.   Mapato ya mikoa ile, kama vile ambavyo imelewaka, kwamba kiwango cha raslimali, utakuta kwingine kuko nyuma

zaidi,  kwa mfano mkoa wa Pwani.  Mkoa wetu uko nyuma zaidi na raslimali ziko za kutosha.   Ni kwa sababu ya mfumo tulio

nao, maana mambo ya Pwani mengi, rasilimali itakwenda istawishe sehemu nyingine.  Lakini kwa nia nzuri, katika mfumo huu,

nadhani uta sawazisha raslimali zile zitakazo tumika kisawasawa.   Nashukuru sana na Mwenyezi Mungu atujalie,  mambo haya

yawe vile Wakenya wanavyotaka.  Asanteni.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  sana,  unaweza  kuja  hapa  ukajiandikisha.   William  Mgamdi.   William  fanya  kwa  kifupi.

Tuambie lile jipya ambalo na wewe ulikua umejiwekea.  Wala halijatajwa na yeyote.

William Mgandi:  Asanteni sana Kamishena ya Katiba ya Kenya, ambao wameshafika hapa Mikindani.  Mimi naitwa William

Mgandi  Kichororo  kutoka  sehemu  za  Kwale  district.   Wazee  wa   Mijikenda  katika  Coast  Province  nzima,  kawaida  yao

wanaitisha mali nyingi, kwa wasichana wao.  Sasa nilikua naomba katika hii Katiba ipitishwe katika sheria kwamba: wasichana

tuwe tukiweza kuwaoa kwa ng’ombe tano peke yake, badala ya ng’ombe ishirini. Tunapata taabu ya kuoa hao wasichana.

Com.  Pastor  Ayonga:  Na  unataka  hiyo  iwekwe  katika  Katiba.   Unajua  mambo  tunayoweka  katika  Katiba  ni  mengine.

Wewe ni kupatana na yule babake msichana.   Sasa tutaandika wazee wangapi?

William:  Sasa wavulana wa sehemu hii, hawawezi kulipa hiyo gharama ya ng’ombe.

Com. Pastor Ayonga:  Basi muongee nyumbani, msikilizani.

William:   Rais  yule  atakayechaguliwa  mwaka  ujao  apunguziwe  uwezo  wa  kutawala  hii  nchi.   Asiwe  na  sheria  zake  za

kujipendekezea  yeye  mwenyewe.   Pesa  za  wale  wafanya  kazi  wote  ambao  wamefanya  kazi  ziwe  zinapatikana  haraka
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iwezekanavyo.   Kama  mtu  ameshafikisha  miaka  hamsini,  awe  anaweza  kulipwa  pesa  zake  za  uzeeni,  na  vijana  wengine

wachukuliwe katika  kazi hiyo waendelea.  

Pombe katika sehemu yetu ya Pwani hii, ndio uchumi wetu,  kwa  hivyo  tunaomba  serikali  ituruhusu  kuendelea  kuuza  pombe.

Polisi  yeyote  awe  barua  kutoka  kwa  chifu,  yakumruhusu  kuingia  nyumba  ya  mtu  na  kumchukua:  lakini  si  kushika  watu

ovyoovyo saa yeyote, hata kama umetoka nje umeenda dukani kununua sukari, unashikwa.  

Sheria zote ambazo zitatungwa katika Kenya nzima, tunaomba ziwe zikitangazwa kwenye maredio,  ama  kwenye  magazeti;  ili

watu  wote  wa  Kenya  wapate  hizo  habari  haraka  iwezekanavyo.   Na  naona  mengine,  pengine  mkitupatia  nafasi  tuweze

kuendelea kuwapatia maoni, pengine mwezi ujao, kama itawezakana

Com. Pastor Ayonga:  Hayo ni ya Mungu, ya mwezi ujao hatuyajui.  Alexious Munge.  Sema majina yako na endelea.  

Alexious  Munge:  Kwa majina mimi naitwa Alexious Munge, na mimi ni mkaaji wa hapa Pwani,  lakini asili  yangu  ni  kutoka

kule Bara.   Lakini mimi nikiwa hapa,  najisikia huru, kwa sababu niko hapa karibu miaka kumi na miwili.  Na  maoni  yangu  ni

kama ifuatavyo.  Kwanza ningeomba Rais wa Kenya asiwe wa  chama  chochote.   Awe  anachaguliwa  na  watu  ambao  wako

independent.  Kwa maelezo kidogo na sema, tumeona tangu Kenya ilipojinyakulia uhuru, tumekua tukiongozwa; lakini tukakuta

Rais  ambaye  ako  katika  vyama,  anaongoza  kundi  ndogo  katika  jamii  zetu.   Kwa   mfano  anakuja  Pwani  anachukua  watu

watatu, anafanya ndio wasemaji wake.  Anaenda kwa kabila nyingine, anachukua watatu,  kwa hivyo kabila nyingine wanabaki

kua masikini.  Na kama wanataka kitu, wanaenda kupigia magoti wale watu waliochaguliwa kutoka kule juu.  

Maoni  yangu  ya  pili  Ministers  katika  serikali  yetu  wawe  wakichaguliwa  na  bunge.   Hii  ni  kuwafanywa  wawe  huru  katika

kufanya kazi  zao  bila  kuingililiwa.   Sio  kumfanyia  mtu  fulani  kazi,  lakini  awe  anafanya  kazi  akijua  anafanyia  raia.   Kwa  kua

atakua namamlaka kamili ya kuweza kuendeleza nchi yetu.  

Kutoka hapo nitakuja katika elimu.  Elimu ni nguzo muhimu sana katika nchi yeyote inayoendelea.   Lakini serikali yetu ni kama

haioni maana ya elimu.  Sababu kila siku wanaeleza watu, watoto wasome, watoto wasome.  Lakini hii leo ningeomba katiba hii

inayoudwa ihakikishe kila mtoto ambaye anatoka skuli  anapata  kazi.   Kwa  mfano,  baba  na  mama  wanajitahidi  wanauza  ng’

ombe, wanauza kuku, wanauza paka, wanauza ubwa, mpaka wengine inawabidi kuuza wasichana wao wadogo;  kusudi watoto

wengine  wasome,  lakini  wakitoka;  hakuna  kazi.   Kwa  hivyo  naomba  katiba  hii  iweze  kufanya  vile  itawezekana,  mpaka

wakitoka skuli waweze kupata  kazi ili wawe taa kwa wale wako nyuma.  Kwa sababu  hii  tunaona,  watoto  wengi  wakisoma

wakikosa  kazi,  hao  wengine  wanasema  fulani  alisoma,  lakini  tuko  naye  hapa,  sasa  inasaidia  nini?    Kwa  hivyo  hiyo  ndio

naomba.  

Ya pili: naomba serikali yetu, Katiba itakayokuja iweze kuwalipa wasomi wetu vizuri.  Tunakuta kuna wasomi wetu wanatoka
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wanaenda  ng’ambo  kutafuta  kazi  huko,  na  wakiambiwa  warudi  hapa,  hawawezi  kulipwa  vizuri  sasa  wanaenda  kupeana

masoma ambayo ingesaidia vizazi vyetu, na watoto wetu wanaenda nje: sasa  tunawadhulumu.  Kwa hivyo inaonekana kwamba

kama wangekua hapa, tungekua na watu ambao wanapatia watoto wetu elimu ya kutosha, na ambao inafaa zaidi.  

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mzee, sasa  mtoto  akienda  huko  ng’ambo,  na  akapata  kazi  akalipwa  vizuri,  sina  wewe

unafaidika.  Mzee kuna ubaya gani?  

Alexious:   Na  mimi nataka kusema hivi, unajua sisi kama   Waafrika;  Mzungu  akija  Kenya  akiona  mtoto  wako  ni  mwerevu

sana,  hataki sisi Waafrika tuendelea.   Anataka kumnyakua ampeleke  kule.   Kulingana  na  vile  walijua  sisi  ni  watu  wa  hali  ya

chini.   Kwa  hivvyo  watoto  wetu  tuwaache  hapa,  na  tuwalipe  vizuri  wataelezea  hao  watoto  wengine,  na  sisi  tunazidi  kukua.

Kwa hivyo hatuwezi kukua ikiwa mtoto muerevu akierevuka hapa, anapelekwa ng’ambo, tunapata  taabu.

Com. Pastor Ayonga:  Asante una lamwisho?

Alexious:  La mwisho kabisa ni makao.  Makao ni kitu ya maana, kwa hivyo naomba sheria ya Kenya ihakikishe ya kwamba,

neno squatter haliko Kenya.  Kuna nchi kubwa sana kutoka hapa mpaka hata Nairobi, na sehemu zingine hazina watu.   Serikali

iweke  maji  ipunguze  wanyama.   Wanyama  wa  pori,  sio  watu  kufa  Mathare,  na  sehemu  nyingine  kama  Moroto.   Wapewe

mashamba huko na waweze kuyaendeleza,  na waweze kukua.   Poverty is the best  incentive to creativity.  Kwa  hivyo  tukiwa

wengi ndio tutasaidika.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you so much, thank you so much.  Njoo ujiandikishe hapa mzee.  Kuna Lukas Adams.   Na  wa

mwisho atakua Ismael Babala.  Wewe ni Ismael?  Sawa.

Lukas Adams:  Asante sana Bwana Chairman. Mimi kwa jina naitwa Lukas Adams.   Ningependa  kuzugumzia  juu  ya  youth

employment opportunities.   As many of us are  now aware our economy is now lagging  far  behind  it’s  potential  for  providing

jobs for adults, and young people.  Our elementary and secondary education systems, have failed to provide the education each

Kenyan child deserves.   Our 8.4.4  system  of  education  can  actually  66  argued  to  be  child  abuse;  and  I  hope  that  our  new

Constitution  will  do  away  with   the  8.4.4  system  of  education,  and   cost  sharing.   For  sometimes  we  have  had  very  many

children not going to school, because there is a condition of cost sharing.  Many are  aware  that in this country 56% of kenyans

are leaving below poverty level.  This type of persons  have nothing to share in education with the government.    Therefore the

government should provide for education. 

I begun in 1992,  to preach about  the need to provide for a youth employment opportunity act.   Such an act  could save lives,

and natural resources and of course the  money that we spend on prisons for the young people who do not have anything to do.

  The act is even more vital today, when almost 70% of the youth are out of employment.  
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The youth employment opportunity act,  would provide a system to thousands and thousands of young people  who have been

victimized by the problem of laggish economic growth the,  inadequate education system and social disorientation.  It  may  not

offer solutions to the basic unemployment crisis which we must look for other  ways to  deal  with.   But  it  will  be  a  means  for

restoring our young people  productivity and meaningful lives; and for alleviating the impact of unemployment on  individuals  or

society at large.  The act may establish a youth conservation corps to protect school drop outs,  and youngsters who have failed

to acquire basic education,  and those who have failed to locate permanent employment.  This are  the youth, who should have

high hopes of their generation,  but instead have become prisoners of their environment, and  discouragement.   We  have  seen

that quite a number of youth now are  actually drug addicts.   We should take  this as  an emergency because  the  youth  are  the

majority in this country.  Some of the activites are the ones that have encouraged the increase of HIV in this country.  

Therefore the new Constitution should address the issues of the youth.  If it does not do that, then it will have no meaning to the

majority of Kenyans,  in this country.   We have roads,  we have forests  on which we spend  a  lot  of  money  calling  for  people

from outside to come and conserve,  We could use the youth to conserve the forests,  to build institutions like schools and pay

the same money we have been borrowing from foreign banks and spend of the same on foreigners.   There is need for sure to

look at our ways of doing things,  more so government policies on employment and education.  

Today,  perhaps  when you are  driving to Mikindani, you will reach a corner  there,  nearly a 100  youths are  idle  there,  making

noise, some fighting,  we call them touts; but I do not think they are touts.  These are people who have nothing to do,  and infact

most of the time they do wrong things.  If the  Constitution has to have any meaning in this country, it has to address the  issue of

youth.  

Another problem, that perhaps, we may not be taking the right decisions,  is on HIV.  There is a  big number of Kenyans,  who

are now affected by HIV, and the Ministry of Health is now spending billions of shillings you have seen people  driving big cars,

talking of prevention of HIV and so forth.   And yet those who have already been affected;  nobody is providing free medicine,

and even if possible, provide food.  Many of our people are  now dying because  of poverty,   not of HIV only, because  we are

told by experts, without propery feeding, someone affected by HIV cannot live longer.   So  there is need while we address  the

issue of poverty,  to look at  those who have been affected already by HIV to provide free  medicine  for  them,  and  these  we

should put in our plans, it should not be just a slogan, we will get money we will give to what and what.   It  should be put in the

new Constitution.  Other countries have taken the necessary measures, against this disease.   Take for example Uganda,  we are

told that, the number of people affected by HIV, are now fewer; because of education, and free medicine given to the victims.  

Many of our problems really cannot be addressed by the Constitution, we also need to change our culture.   Quite a number of

our children now  do not even know who they are;  they cannot identify with this country,  and for some of us who have  been

lucky to travel outside,  Kenyans will prefer to  be called Nigerians, even in the foreign countries.   You ask someone where do
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you come from? I come from Nigeria in Africa.  There is need for each of us to belioeve in ourselves,  and this can be done,  if

those who are leading us, believe in this country.  To believe in this country I mean, why should we do a lot of import of sugar,

why should we import even clothes while our industries are  dying. There is need to put a restriction on imports.   There is need

also,  like Americans did,  not to allow few Kenyans to own a lot  of  property.   These  property,  sometimes  is  used  agaist  the

state.   They can buy guns from outside,  to overthrow the government,  they can even control  our prices,  by  just  conspiring  to

bring maize.  For example, I was brought up in Kitale myself.  Last year I had 150 bags of maize.  Now we can not sell it for a

thousand shillings, we can not recover  what we  used  for  planting,  just  because  few  businemen  have  actually  imported  maize

without paying duty; so our local production has no market, and this kills the economy.  So there should be, I think in America it

is called anti-trust.  We know as we said in the morning, there is free enterprise.  But free enterprise cannot be  at  the expensive

of killing your own economy.  You can not ask  someone earning 1000  shillings to buy bread  for 100  shillings, and yet he can

not afford it.  So there is need for anti-trust laws; not to allow someone to own almost all industries in the country. There is need

to encourage local ownership in this country. Thank you.

Com. Pastor Ayonga:  I  want to thank you very much for your contribution.  Could you come this way and sign, if you can

leave  us  with  the  material.   Okay  no  problem  but  you  can  sign.   Wewe  ndio  mtu  wa  mwisho?   Basi  toa  machache,  yale

makubwa  makubwa.   There  is  just  this  young  man,  who  has  just  come  in,  let  me  get  his  name.   Is  there  Dominic  Okelo.

Dominic nataka ufike hapa mwisho, ili yule mzee akiacha microphone itakua yako.

Ismael  Mbabala:  Jina langu naitwa Ismael Mbabala.   Mimi ni mkaaji wa hapa Mikindani, Kwamwanzia.   Mimi  ningependa

kuchangia kuhusu habari  ya Katiba.   Kitu muhimu ambayo imenileta hapa,  ni kujua habari  ya Katiba.   Kwa  maana  habari  ya

Katiba  yetu,  inasonga  tu,  leo  inasemwa  tunairekebisha,  kesho  inarekebishwa.   Inarekebishwa  mpaka  lini?   Tunataka  tujue

mambo ya Katiba, tujue, itarekebishwa lini, na tutakua na uchaguzi lini?

Com. Pastor Ayonga:  Hebu nikwambie mzee.  Sitakujibu swali lako,  na pia hatukuja hapa utuulize maswali.  Umekuja hapa

utupe maoni, ya vile vitu unavyotaka vifanyike.  Mimi sitakwambia uchaguzi utakua lini,  mimi  sitakwambia  ni  kwanini  Katiba

inageuzwa. Nimekuja leo utwambie tuende tuandike, na maneno ya kugeuza geuza utwambie yafanyike hiyo tu.

Ismael  Mbabala:  Asante  sana  mwenyekiti.   Hapa  tumekuja  turekebishane.   Usidhani  nikisema  hivyo  ati  nimesema  kwa

ubaya.  Tunataka sisi wananchi wa Kenya, au wananchi wenzangu, tujue kitu gani ambayo imetushikilia habari  ya katiba.   Kwa

maana  hata  kwenye  radio,  kwenye  vyombo  vya  habari,  tunasikia  Katiba  bado   inaendelea.   Kwa  hivyo,  sidhani  nikikuuliza

hivyo nimekuliza makosa.  Mimi nimeuliza kua,  nchi yangu pia nipate kuvunia, jinsi Katiba yetu itakua imeendelea.   Kwa hivyo

maoni yangu, nataka wale  tuliowateua  wabunge,  ndio  wangekua  hapa,  watueleze  ati  habari  ya  Katiba  tumetengeza  kihivi  na

kihivi.   Lakini  wale  wabunge  wetu  ambao  tumewateuwa,  sijui  wameshidwa  na  nini  kule  kuzungumza  kwenye  bunge,  na

kurekebisha hii habari ya Katiba; natupe kujua Katiba itakua siku fulani, na Katiba imerekebishwa.  Sisi tunataka kujua Kenya
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yetu inaenda kivipi.  

Kuna vitu vingi ambavyo sisi Wakenya hatuhudumiwi, na hatuzipati, na tunaziona tu hivyo hivyo.  Mambo ya utwala inadhoreka,

sasa  mambo  mengi  inadhoreka  katika  Kenya  yetu  hapa.   Sasa  ndio  unasikia  ati  Katiba  ikirekebika.   Kwa  hivyo  ndugu

mwenyekiti, nilikua naomba, kama wewe mwenzangu umejua maoni yetu jinsi tulivyo, waturekebishie hayo mambo inafanya sisi

tuwe chini kila siku.  

Na tuwe mfano kama nchi zingine.  Na  ya mwisho hawa watu wa upinzani. Mzee wetu hangeajiri watu wengi ambao wengine

hawajulikani.   Wakipata  kazi,  hakuna  kitu  wanatuendeleza  katika  constituency  zetu,  nikwenda  tu  kwenye  bunge  pale,  na

kuongea sijui wanaongea nini, na hakuna kwenda kwenze constituency, waende warekebishe zile ambazo zimeharibika, kama

njia, vitu zingine, hizi mambo za education,  warekebishe,  watutembelea  mashule,  wajue  ati  mjumbe  wetu  leo  ametutembelea.

Hakuna mjumbe ambao amewahi kutembea katika constituency yake akarekebisha.  Wakienda Nairobi, ndio kikomo chao.  

Com. Pastor Ayonga:  Twambie tufanye nini.  Tuweke nini kwa Katiba ili tusuluhishe hayo mambo?

Ismael  Mbabala:  Hiyo  katiba  mkisha  tatua  ndio  mtarekebisha  mambo,  ndio  mambo  hayo  yatakua  sawa,  kila  mtu  atajua

akienda pahali pake   pa constituency yake ataenda kurekebisha yale ambao yamechafuka.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mzee, unaweza kuja hapa uweke kidole.   Huyu ni Dominic Okello.   Dominic toa majina

yako, na halafu utoe maoni.

Dominic Okello:  Asante sana Bwana mwenyekiti, mimi naitwa Dominic Okello.   Na  kwa sababu nimekuja hapa leo,  nilisikia

ya  kwamba  watu  wakubadilisha  Katiba  wanakuja  hapa  Mikindani  Social  Hall.  Kuna  mambo  mengi  katika  Kenya  ambayo

imeharibika.  Mambo ya kwanza,  ni mambo ya mahospitali.   Mahosipitali hatuna matibabu ya kisawasawa.   Inaonekana watu

wanaangamia kwa ajili kwa kukosa madawa.  Na mahosipitali Kenya.   Sasa  hatuwezi kuelewa hii hospitali kazi yake ni nini na

tunataka serikali iangalie vile mahospitali zinaweza kuwa na madawa.   Ikienda hospitali,  mtu  anaweza  kukaa  katika  foleni,  na

hakuna kitu ambacho anapata, kama matibabu.  Unaweza kwenda pale,  ukae siku nyingi, kama siku tatu bila matibabu.  Mara

unaambiwa daktari  anakuja.   Kenya hakuna daktari  mara sijui dakitari  bado  hajaona mgonjwa, huku  nyinyi  mnakaa  tu,  lakini

hamuoni  hata  madawa.   Sasa  hiyo  ni  kitu  moja  ambayo  inafanya  sisi  tupate  shida  sana  katika  hii  nchi.  Inatakikana  serikali

iangalie sana katika sheria ya Katiba hii.  

Pili, upande wa elimu; elimu inatakina serikali ingalie watu wa hali ya chini,  wanapata  taabu sana upande wa elimu.  Unaweza

kuona mtoto anafukuzwa shuleni kwa sababu ya school fees.  Akienda nyumbani ukimrejesha shuleni, saa  hiyo saa  hiyo unaona

mtoto amerudi nyumbani. Shule inafunguliwa leo,  kesho mtoto yuko nyumbani. Hiyo sijui  tunaweza  kufanya  namna  gani.   Na

hiyo sheria inataka iangaliwe, mtoto akifukuzwa ni kumvunja.  Hawezi kua na raha ya skuli.  Hujui mapatao ya mzazi wake iko
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namna gani.  Watu wa hali ya chini, wanapata  taabu sana kwa watoto  wa shule.  Zamani  tulikua  tunaona  ya  kwamba,  mtoto

ikiwa hajalipa school fees, mwalimu anaandika barua anampa mtoto anapelekea mazazi. Siku hizi hakuna kitu kama hiyo, mtoto

akienda shuleni, anachapwa viboko kwa sababu hajalipa school fees.  Na  mambo kama hayo, sisi tunaona,  yale mtu  anaweza

kuulizwa mambo ya school fees, in mzazi.  Na kwa nini mtoto anapigwa kiboko kwa sababu ya school fees.   Hiyo sheria kama

hiyo  inatakikana  iangaliwe  sana.   Mara  ingine  tunaona  ya  kwamba  mtu  kama  umekosa,  mtoto  amekosa  kulipa  school  fees

anahangaishwa huku na huku, na  serikali  inasema  elimu  ni  kama  school  fees  inatakikana,  watoto  waangaliwe  vile  wanaweza

kusoma.  Hiyo mimi naona kama ni kitu muhimu sana katika nchi.  

Upande wa walemavu, mimi naona kuna mambo ambayo ni mzigo mkubwa sana.    Inatakikana iwekwe sheria ambayo inalinda

walemavu.  Unaweza kuona mtu barabarani,  mimi niko na baisikeli yangu na niko  pahali  pabaya.  Unaona  dereva  anakuja  na

gari, anapiga honi huko nyuma, na ukiangalia upande hakuna mahali unaweza kuepuka.  Sasa mambo kama ayo inatakikana pia

ingaliwe kabisa.  Barabara  ikitengenezwa inatakikana iwekwe upana na  sehemu  ambayo  watu  walemavu  kama  sisi,  tunaweza

kupata nafasi ya kutembea.  Hapo tunaona watu wanatudhulumu.  Kwa sababu akikuona mbele na anajua ukiepa ukienda kona

ya barabara  unaweza kuanguka,   Hajali anakuja tu anapiga honi. wewe ukijaribu kuhepa na  barabara  ni  kuna  shimo  unakuta

umeingia  mtaroni,  na  ukianguka  huko,  yeye  anaenda  hajali.   Mamabo  kama  hayo,  katika  sheria  ya  Katiba,  inatakikana

iangaliwe.  Na  sio kwa sisi walemavu peke  yake,  hata wenye baiskeli.   Barabara  inatakikana iwekwe sheria,  ambayo inalinda

watu wote, sana walemavu.  Hapo mimi nimeona kuna jambo.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  sana  Bwana  Okello,  na  tunamshukuru  Mungu  kwamba  hao  watu  wote  baada  ya  kufanya

hayo,  kukupigia  honi,  Mungu  amekutunza.   Na  tunataka  watu  walio  na  utu,  watu  wanaojali  wengine.   Na  hayo  mambo

yataangaliwa.  Tumesikia mambo mengi kutoka kwa walemavu.  Ingawa wewe umekuja saa ya mwisho,  tumekua na walemavu

wengi, kutoka asubuhi juzi na siku ile nyingine; na mambo yote tumeyasikia.  Asante sana kwa kuja,  ingawa umekuja late,  lakini

tumekupatia nafasi.   Mpelekee kitabu.   Hiki kitabu chetu,  yeyote ameongea,  lazima aweke kidole.  Nataka  kuwashukuru  kwa

kuvumilia kua  nasi  hapa.   Tulikuja  hapa  asubuhi,  tunaona  jua  limekwenda  kwingine;  kwa  hivyo  tutafunga  mkutano  wetu,  na

kesho  tutakua  Changamwe  Social  Hall.   Hapa  huu  ndio  mwisho.   Tulipoanza  mkutano  wetu  saa  ya  asubuhi,  tulimuomba

Mwenyezi Mungu atutunze, atupe baraka,  kwamba  maongezi  yetu  yaweze  kua  ya  maana,  kwamba  maneno  ambayo  mtatoa

yawekwe maanani, na Mungu amejibu maombi yetu.  Ametubariki tumeona mwisho wa siku ya leo,  na kwa hivyo tunapotoka

hapa pia, lazima tumshukuru aendelea kutubariki.  Ningaliwaomba nyote tusimame, na tutaomba.

Prayer:   Com. Pastor Ayonga:  Mungu  Mwenyezi  Baba  wetu  aliyebinguni,  tunakushukuru  kwa  siku  ya  leo.   Tumekua  na

ndugu  na  dada  wa  hapa  Mikindani,  wametwambia  mambo  mengi  sana  ya  maana.   Juu  ya  uchumi,  juu  ya  maisha,  juu  ya

mazingara magumu,  na juu ya mambo kadhaa ambayo hayako sawa.   Ambayo wanataka kwamba tunapoangalia  mambo  ya

Katiba tuyamulikie hayo mambo.  Mungu tunajua wewe unatupenda sisi zote.  Sisi ni wana na binti zako,  na wewe huna choyo.

 Tunaomba kwamba utusaidie kila mmoja wetu,  kwa taabu tulizo nazo,  ugumu, umasikini, hata na utajiri tulio nao.   Hebu wale

tulio  matajiri  tufikirie  wasio  kua  navyo.   Wale  tulio  na  chakula  tufikirie  wale  ambao  wamelala  njaa.   Wale  ambao  mili  yetu
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mizima  hatukulemaa  pahali  popote.   Hebu  na  tuangalie  wenzetu  ambao  wanaulemavu.  Lakini  zaidi  ya  yote,  tuwe  na  utu,

tunapomuona mwenzetu.  Walio na haja,  tunapoweza Mungu tusaidie ili tuweze kuwatimizia haja zao.   Na  sasa  tunapomaliza

kazi yetu  ya  siku  ya  leo,  tunaomba  kwamba  baraka  zako,  iende  na  kila  moja  ambaye  alikuja  hapa,  arudi  nyumbani  kwake

salama. Utupe usiku mwema, na kesho ikiwa ni mapenzi yako, utupe nafasi ingine ya kuona wengine, ili tuweze kupokea  maoni

yao.   Maisha  yetu  tumeweka  mikononi  mwako,  na  mapenzi  yako  yatendeke  kwa  kila  mmoja  wetu.   Tunaomba  hayo  yote

tukikwamini, kwani wewe ni Mungu wetu.  Amen.

Com. Pastor Ayonga:  Na Mungu na awabariki muende nyumbani salama salamini, na muobee katiba yetu.  

Interjection:  Inaudible

Com.   Pastor  Ayonga:   Songa,  songa  nisikie  mzee.   Hiki  ni  kipindi  cha  Mikindani  kesho  ni  kipindi  cha  wale,  pengine

hukuweko. 

Meeting ended at 5.30 p.m.
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