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Meeting started at 10.00 a.m. with Com. Abida Aroni in the Chair.

Muslim Prayer (Muslim Dialect)

Com. Abida Aroni -  Basikwa ku  Asante kwa dua yako na tungependa kujijulisha sisi wageni wenu kwa  siku ya leo,  kabla

hatujaanza  shughuli zetu,  tuko hapa wanatume wawili.  Mwenzangu ni Dr.  Abdirizak Nunow Mimi naitwa Abeda Ali Aroni ,

halafu  tuna  wenzetu  kutoka  katika  secretariat  ya  tume,  tuna  Bwana  John  Watibini,  na  nitamwomba  Bwana  John  Watibiri

atujulishe wenzake.  

Asante  na  tumekuja  na  co-ordinator  ingawa  si  co-ordinator  wa  upande  wa  huu  lakini  ni  co-ordinator  katika  mkoa  huu  wa

Pwani, ambaye  ni Bwana Kingi amekuja kumsaidia  co-ordinator  wa  upande  huu  ambaye  ameelekea   upande  mwingine  wa

Ganze.  Bwana Kingi.

Bwana Kingi:  Hamjambo? Kama mujuavyo katika kila constituency, tuna wanakamati.  Katika hapa upande  wa Ganze, tuna

wanakamati ambao ndio hawa, hapa tuna;

Bwana James Gitau Philip, yeye ni mwanakamati wa-tume,  hapa tuna Susan Mbilia, yeye   pia   ni  Mwana  Kamati,  pale  tuna

Martha salama ni mwana kamati, William Mpola,  yeye pia  ni mwanakamati.   Hawa wanawakilisha upande wa Ganze, katika

shughuli  ya  kikatiba.

Com.  Abida  Aroni  -   Asante   Bwana  Kingi.   Nafikiria  baada  ya  kujuana  kwa  vile  hatuwezi  sisi,  tutawajua  mtakapokuwa

munatoa maoni, hatutaki kupoteza wakati  mwingi, na tutakwenda  moja kwa moja kwa watu ambao wamejiandikisha –  eh  –

tutawapa  watu  ambao  wanataka  kuzungumza  dakika  kumi  ambao  watakuwa  wameandika  na  nakala  ambazo  wangetaka

kuzipendekeza,  tutawapa  dakika  tano,   ili  waweze  kusummarize  au  kufupisha  ikiwa  watataka,   na  mtapata  nafasi  ya

kujiandikisha  tena kwenye register yetu ambayo iko hapa,  ambayo ni register maalum itawekwa katika Maktaba  ya Tume na

pia  tunaa tungewaomba mtakapokuwa munazungumza mwanze kwa kutoa  majina yenu kwa sababu tuna record.  Tuna record

ya – ambayo lazima tuipeleke na itakuwa ni bora  mtu akijijulisha ili katika mazungumzo yako  utabulike   ni  mtu  gani   ambaye

amezungumza.  Kwa kuanzia, tuna Bwana  Jonathan Ngare  Kombe. Nathania una written memorandum sio? Tutakupa dakika

tano. Summarise.

Jonathan Ngare  Kombe:  Habari  zenu? Kwa jina najulikana kama  Jonathan  Ngare  Kombo,  mimi ni  mgiriama  mzaliwa  wa

Ganze.   Siku  kama  hii  ya  leo  tumeingojea  watu   wa  Ganze  maanake  kusema  ule  ukweli  ,  wa-Kenya,  katiba  ambayo

imekuwa/vikitutawala kutokea kitambo ilikuwa ni katiba iliyokuwa imeandikwa na mkoloni, si yetu.  

Imetugandamiza  tunataka  tuibadilishe  iwe  yetu,  iwe  yaweza   kusaidia  sisi  wananchi.   Kwa  hivyo  mimi  sitasema  mengi  kwa

sababu mengi nimeandika lakini sana swala muhimu ambayo ningelitaka kuliongea hapa kabla niondoke ni kuhuzu maskwota.
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Naonelea,  sijui kama inawezekana vipi mtu azaliwe mahali, babu  yake  azaliwe  pale  mahali,  halafu  yeye  baadaye  anakuwa  ni

skwota.   Hili  jambo  inatakikana  kama  inawezekana,  hiyo  katiba  mpya  basi  jamaa  tui  hakikishe  kwamba  itakuwa  inaweza

kumsaidia ili swala la maskwota., mzaliwa wa Kenya hawezi kuwa skwota. Kenya hii.

Kwa hivo mengi mimi nimeyaandika kwa hivo nafikiri yatakuwa  ni  muhimu ikiwa ya kuokonya hizo makala zangu.

Com. Abida Aroni – Asante Bwana Kombe pengine tungempata sasa Bwana Ramadhani K. Mbaya.

Ramathani K Mbaya:- Habari Zenu.  Ningependa kuzungumzia kuhusu  ile katiba vile ambavyo iliandikwa ambayo inatumika

katiba ya Kenya.

Naona kama mwenzangu alivyo zungumza  hapa, katiba iliyo andikwa, haikuandikwa kuwa ni wakenya wenyewe walishirikisha

isipokuwa iliandikwa na mwingereza na kama vile alivyosema mwenzangu kuwa wakenya wanagandamizwa ,  basi  hiyo ni kweli

na ni lazima tuwe tutasimama tuhakikishe kuwa hii  katiba  inabadilishwa  ili  vile  vipengele  ambavyo   vinagangamiza  wa  Kenya

viwe ni vyenye kuondolewa,  kwa hivo, sisi tumeandika katika karatasi mengi yatakuwa huko, yataonekana  huko, lakini 

 nitazungumzia  jambo mawili hivi.

Kwamba kama  sisi waislamu, tunasema kwamba waislamu wasi-ingilie, wasiingiliwe, au kulazimishwa kubadili katiba ya Allah

ambayo ni Koran na hadithi ambazo zime ongozwa na mtume Muhamed Zlahazwa salaam.

Na jambo lingine tunasema kwamba Rais wa  nchi  akiwa  mkristo  au  wa    dini  yeyote  au  asiwe  na  dini,  makamu  wake  awe

muislamu au  Rais  akiwa  muislamu  basi  makamu  wake  asiwe  kuwa  muislamu.   Kwa  hivo  mengi   tutayaona  huko   kwenye

karatasi ambayo tumeandika. Asante.

Com. Abida Aroni       Nickson Zai?  Bwana Nickson Zai.

Nickson  Zai:   Habari  ya asubuhi?  Maoni yangu nitayatoa kwa lugha ya  kingereza tafadhali.   Majina yangu Nickson Karisa

Nzai.  Nimeandika lakini kuna machache ambayo ningetaka  ku “highlight on”.

The first thing is that the question of the Constitution of Kenya should have a preamble which should outline whose constitution

it is because the current constitution does  not  have that in place.   So  we should have a constitution  that has a preamble  that

should show whose  it belongs to, and within the preamble we are supposed to have the political, economic and social objective

that should be expressed in simple language understood by everybody.   Not  the  kind  of  Law  Jargons  that  ar  e  used  by  our

“Learned friends”.
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Then I also want to talk about the powers of the  President.  The President enjoys too much powers especially according to the

current constitution, and I have  the  opinion   that  the  powers  of  the  President  should  be  cut  that  we  should  have  of  course

separate  powers  between the Executive and the Legislature as  well as  the Judiciary, and that the President  should  not  be  the

head  of  the  government  and  at  the  same  time  the  Head  of  state  and  also  he  should  not  be  the  person  who  makes  all  the

appointments especially for those that are  Heads  of parastatals,  or  corporate  institutions of the government.   We  should  have

these particular people appointed by the Parliament so may be,  whatever should be,  the President  is supposed to endorse,  but

all these people,  names of these people  be  presented to Parliament,  discussed and then, the President  has  to  endorse.   They

should present at least  three people  or at most three people and then out of the three people, the President  therefore makes of

course a choice out of those three.  

Then another thing is the issue of corruption.  I think Kenya is rated as one of the most corrupt country   in the world and I think

corruption should therefore be addressed  especially in this current constitution that we want to come up  with,  that  any  public

office bearer who is found to have engaged in corrupt deals  should forthrightly lose that particular post  and then  he should not

be allowed to take any office any longer and he should of course face the law.  So we are saying that the law of the country,  the

constitution that we are  drafting right  now, it  should  be  the  supreme  law  and  everybody  is  supposed   to  be  subject  to  that

particular law.

Then I also want to talk about the President also in terms of right now when we are  going  for elections any moment or  say by

the end of this year. I think it is important that anybody who is supposed to come to become the president  should have a Vice

President  in  place  so  that  there  isn’t  going  to  be  that  power  vacuum.   Right  now  we  are  left  not  knowing  who  actually  is

supposed to be  the Vice president.   So  I think  in our constitution, there has to be  clear indication of the position of the Vice

President so that should anything happen, then we know who exactly is supposed to take  over power  from the Head of State;

and last but not least, I want also to air issues concerning the levies that the government collects, the road levies and  let me say

the revenue that is collected from every region for that case, or every Province for that matter.

We  realize  that  we  have  a  policy  of  bottom  or   top  bottom   kind  of  development  policy  which  we  find  that  everything  is

collected through the Central Government and then from there,   now is distributed.   But many a times you find that the kind of

policies that are drawn right there do not therefore meet the needs of the people at the grassroots.  So  I think we should have a

different outlook all together where development of course  people are supposed to be  – you know – they are  supposed to be

involved in coming up with some development projects that are beneficial to the people other than having this top -  bottom kind

of development policy that we have at the moment.  So the revenue that is collected in every region, I think  it should be made

to develop that particular place, other than having to please the economy of that particular place and then the money is taken to

the Central Government and more or less that money does not therefore come back to develop that particular place.  So  I think

in the  constitution  that  we  aare   coming   up  with,  it  should  address  those  particular  issues.  Well,  I  have  been  given  only  5

minutes and I  have  quite  a  lot  of  things  to  present  here.  So  what  may  be  I’d  say  is  that  I  want  now  to  humbly  submit  this
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particular document and I believe that,  whatever you come across  here,  it is of course my opinion and I feel that should these

things be – they should also appear within the new constitution that we come up with.  Thank you very much.

Com.  Asante Sheikh Omari.     Ndarusi

Sheikh Omari Ndarusi:-        Kwa Jina naitwa Sheikh Omari Ndarusi,  ni mwalimu hapa wa madarasa,  na ni imamu.  Kwa

niaba ya waislamu wote wa Ganze, na nikiwa mimi ni mwenye kiti wa  baraza  la  maimamu  huko  katika  sehemu  hii  ya  Ganze

branch, maoni yangu, tunasema katika mahakama ya Kadhi mkuu na makadhi, ipawe majukumu kamili ili waweze kushughulikia

matatizo ambayo inawakhumba waislamu.  Na ndipo posa tukaona kwamba, mahakama ya ma-kadhi na kadhi mkuu, haikufaa.

Com. Abida Aroni -         Tafadhali watoto  kuna  shughuli  hapa  muhimu mukae   hapa  bila  kupiga  kelele   au  tutamwambia

mwende darazani.  Endelea tafadhali.

Sheikh Omari Rarusi:  -  Ndio nikaona kwamba hawana uwezo wa kuweza kuwatumikia wananchi ipaswavyo kwa sababu

hawakupewa uwezo katika mahakama hiyo. Na  kile kifungo cha 14 (a)  – Kifungo cha 14 (a)  ambacho kifungo kile kinaeleza

kuwa Rais yuko juu ya  sheria tunasema kifungo hicho katika  katiba hii unayokuja kiweze kuondolewa  kwa sababu aliye juu

ya sheria tunajua katika dini zote, tumeambiwa yule aliye juu ya sheria ni Mwenyezi Mungu peke yake.

Neno la mwisho, ni hali ya kifungo kinacho wapa uwezo madiwani, kuwa – teuwa  ma-meya and wenye  viti  –  wa  mabaraza

basi twasema katika katiba hii inayokuja kifungo hiki kiondolewe wapa wananchi wenyewe wachague ma-meya na wenye viti

wa mabaraza.  

Na  la  mwisho  kuna  madiwani  maalum  na  wajumbe   maalum  huchaguliwa,  basi  twasema  kwamba  katika  katiba  inayokuja,

mipango hii waweze kuchaguliwa viongozi wa makanisa na ma-imamu wa Miskiti maanake ma-imamu pamoja na viongozi wa

makanisa ni watu ambao wafanya kazi kushinda watu ambao wachaguliwa tu ki – holela holela kupewa kazi zile na hawana sifa

za kupewa vitu  kama hizi.  Asante.

Com. Abida Aroni -   Abdallah Bashora: Mzee?.  Tafadhali jiandikishe hapa.

Abdallah Bashora:  Hamjambo nyote?

Com.  Abida Aroni  -   Jambo?

Abdallah Bashora: -  Kwa jumla kwa majina ninaitwa Abdallah Hidhawo Bashora,  na mimi ni imamu katika upande huu wa

Ganze  hapa  musikitini.   Kwa  hiyo  katika  maoneleo  yangu  ama  mapendekezo  yangu,  nitakapendekeza  katika  upande  wa
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biashara.  Nitakapendekeza katika upande wa biashara  ndogo ndogo.   Kwa sababu hata hivi nivyo hufaa pia nionekana hata

ukiwa  ni  mu-islamu  na  waislamu  pia  vile  vile  unaruhusu  kufanya  biashara.   Kwa  hiyo  biashara,  katika  upande  wa  biashara

ndogo ndogo ili watu wawe huru.  Wasi-  tozwe ama kukatiwa leseni kwa kiwango ambacho kwamba hakistahili kutozwa mtu

huyu,  kwa  sababu  ni  mtu   ambaye  kwamba  anaanza  sasa.   Wapewe  muda  ambayo  kwamba  wanaweza  baada  yake  kuja

kukata leseni hizo wakiwa watajiwezesha wao wenyewe.  

Na  pia  vile  vile  wafanya  biashaa  wawe  watapewa  mafunzo.   Wajue  ile  kazi  wanayofanya  wapate  kufaidika.   Pia  vile  vile

ninapendekeza kwamba upande  wa  kadhi.  Mwenzangu  hapa  ameelezea  katika  upande  wa  kadhi  -   mi,  mimi mapendekezo

yangu ni kwamba Kadhi  achaguliwe  na  ma-imamu  au  na  waislamu.   Asichaguliwe  na  mtu  ama  asichaguliwe  na  chama,  ama

asichaguliwe na mbunge wala Rais.  Asanteni.

Com. Abida Aroni -  Asante. Nehemia Nyambu?

Nehemia Nyambu:  Mimi ninaitwa Nehemia Zombo Nyambu, mumesema, dakika tano tafadhali nitaka angaa nane.

kwanza uraia:- Uraia wa Kenya uwe ni wa Mkenya mwenyewe, na mzaliwa wa Kenya akiwa wazazi wake ni raia wa Kenya,

basis apewe uraia wa  Kenya.

Uraia namba 2;  mgeni ana-ingiya Kenya anapopekuliwa aonekane hana nidhamu ya kutosha,  aweza  kuwa tu mkimbizi,  wala

asipewe uraia  wa Kenya.

 

Raia namba 3  Wwakenya waendelee vile vile kupewa vitambulisho vyao vya kawaida.

Namba 2;  Ulinzi na  usalama  wa  taifa   (i)  Raisi  abaki  vile  vile  mkuu  wa  majeshi  akizidi  kuzipiga  darubini  vyombo  vyake  via

usalama kama ziko imara.  Vyombo vyake vya usalama ni nini?  GSU, Polisi, Askali Jela na mabahari ya majini, Airforce angani

na wengineo.  Wasilale tu fwa halafu twavamiwa, tunama-lizwa, kwa hivyo abaki vile vile amri jeshi mkuu wa majeshi na silaha.

Ulinzi namba 2  (someone is talking this side)  Lakini wananchi wakiwa wamelemewa na uchokozi wa majirani tunapo  muliza

hebu tupambane na hawa wanaotuchokoza. 

 Majirani azungumze nao  welewane waache uchokozi. Kama hawata-acha uchokozi, uturuhusu atupe silaha tung’ang’ane.

Namba 3 Vyama Vya Kisiasa -  Vyama vya kisiasa  hutekeleza jukumu kubwa sana ki  Democrasia,  kwa  mfano;  mtu  yeyote

anasema  kutizama  kuungwa  mkono  au  kupingwa,   anapopingwa  ndipo  naye  hujiuliza  kosa  liko  wapi?  Hapo  ndipo

hujirekebisha.
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Vyama vya Ki-siasa  2 wabunge ni watu wazima, na ni waheshimiwa.  Hatutaki makonde bungeni, hatutaki  makelele  bungeni.

Speaker akimwona mtu nje, huenda akimtoa mtu nje kwa kwenda kinyume cha tabia ya bunge, mbunge huyo huyo asiachwe,

apelekwe kotini.

Com. Abida Aroni -  Tafadhali karibia microphone.

Nehemiah Nyambu:    Vyama vya kisasa namba 3 vyama vipunguzwe idadi ya  vyama;  iwe  nusu  ya  vyama  vilivyoko  2002.

Sijui  ni  kama  hivi  gapi.   Kama  ni  hamsini,  vipunguzwe  viwe  25.   Kama  ni  41   vipunguzwe  viwe   21  mwaka  wa  2003,  na

kuendelea,  kwani mapanya  wengi hawachimbi shimo.

Muundo  wa  aina  ya  Serikali   (i)   Serikali  ya  Kenya  iundwe  na  muundo  wa  majimbo,  ambapo  mamlaka  ya  nchi  na  bunge

yatagawanya baina ya serikali kuu,  bunge yagawanywa baina ya serikali  kuu  na  majimbo  maalum.   Kwa  mfano,  Rift  Valley

Province, North Eastern Province, Nyanza Province, Central Province,  Eastern Province,  Coast  Province,  lakini namba 2,  kila

jimbo liweze kujipatia percentage ya nafuu ya wafanyi kazi.  Kazi inapo patikana katika province fulani, ichukuwe wafanya kazi

wengi  zaidi.   Kwa  mfano,  kazi  ikiwa  itapatikana  Rift  Valley,  Nakuru  kule,  wao  kama  ni  watu  mia  moja  wapate  watu   40.

Halafu kuna watu wa Nyanza Province kutoka Kisumu wawe 10  halafu kuna watu wa Central  Province kutoka Nairobi  wawe

 10 Halafu kuna watu wa Eastern Province Kitui wawe 10,  halafu kuna watu wa Coast  Province kule wanapatika,   Mombasa,

 wawe 10 na kuwe na nafasi kumi za  wale wageni – wa Tanzania, na wa Uganda.

Miundo ya Aina za Serikali namba 3  -  vile  vile  serikali  hiyo  kuu  itakuwa  na  wabunge  kutoka  kila  mkoa,  wakirundi  mikoani

kwao watakuwa wamekwisha peleka mikoa yao yasema aje?  Na wakirudi walete serikali kuu yasema aje?  Kwa mikoa,  kwa

wilaya, kwa mitaa au kwa taarifa( someone is talking this way);

Com. Abida Aroni -   Mzee endelea. Hao ….. sisi ndiyo wenye kusikia.

Nehemiah Nyambu:-  Bunge  bunge namba 1-  Bunge ibaki kuwa na  waskali  maalum.   Huwapatia  wabunge  kuja  kuwa  na

wakenya wanawakilisha kuchukuwa maoni na kupeleka maoni bungeni.

Bunge namba 2- Wabunge wafanye kazi kulingana na matakwa ya wananchi.  Washauriane.   Watafute ni lipi bora,  na kutimiza

badala ya wabunge, kwenda wakiongozwa na  mawazo yao peke yao: hapana.

Bunge namba 3 - Chama kilicho na wabunge wengi, tafadhali, kwa mimi binafsi naona , wacha kiunde serikali .

Bunge namba 4 -  Kuwe and mubunge wa kutoka kila chama katika viwango vyote vya serikali,  majimboni, wilayani, kwenye
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serikali kuu, kwa wakilishi watatu katika kila chama.

Mamlaka Ya Nchi

1. Raisi abaki na vipindi viwili, ya uongozi nchini, vya miaka  mitano , mitano.

2. Ikiwa Rais in ua la waridi, la inchini, uaminifu wake na heshimu  yake – uaminifu wake ni heshima katika nchi nzima.

 Jambo  la  aibu  huyu  Rais,   anapolifanya  hapo  hadharani   atakuwa  ameihaibisha   nchi  na  wananchi  kwa  jumla.

Itambidi ajitetee kweli kweli au -----------------------

3. Mamlaka ya nchi, Raisi yampasa awe mbunge.  Awe  ana  kura  yake.   Akipigiwa  kura  naye  apigie  kura  wenzake

ikiwezekana.

Mahakama -  kwanza majaji wa mahakama  wawe mahali fulani kwa muda fulani.  Wabadilishwe badilishwe-  transfers si saa

zote ako Mombasa miaka 12  -- hakuna hio.

Mahakama namba 2:  Maofisa mahakamani wastaafishwe kama wafanyi kazi wengine wafikiyao umri  wa kustaafishwa kazini.

Mahakama  ha  haa!  Ndugu  sasa  kadhi  mkuu  na  makadhi  wawachiwe  nafasi  ya  mahakamani.   Ma-kadhi  na  kadhi   mkuu

waendeshe  kesi za waliooana kwa dini ya ndugu  zetu waislamu.  Wanapo hizi  matatizo ya walioana yasi -----   yako kinyume

cha ndoa yao iko nje na ndoa ya kiislamu basi wawache wahakimu mahakamani waendelee.

Sita  -  Mahakama  ya  kadhi  kunakooneka  uamuzi  ungekuwa  si  wa  kadhi,  basi  mahakamani  basi  tunawaomba  wandugu

waturuhusu,   wahusika  wanao  pambana  wakubali  na  katiba  ambao  tunataka  ikipitwa  kutaka  rufani  kwa  mahakama  wa

mahakamani hakama kuu.

Mwisho  -   Serikali za mitaa  -    Meya  achaguliwe  and  wananchi.   Si  madiwani.   Kama  Rais  wa  nchi  anavyo  chaguliwa  na

mwananchi.  

Namba 2.   Mishahara na malupulupu ya madiwani, shauri hilo liwachiwe wananchi  wenyewe  kulingana  na  hali  na  uchumi  wa

mitaa yao.  Usiseme diwani kule elfu kumi na saba; sisi hatumuwezi.  Elfu Kumi na saba tutatoa wapi?  Tuwachieni wenyewe.

Namba 3 -  Madiwani wateule wachaguliwe kwa njia ya mlolongo wa wananchi wa mitaani.  Si mtu au watu,  wachache fulani

waseme tu ya kuwa tumemchagua ….

Nasikitika kumtaja huyo, Professor Yash Pal Ghai la la la la .   Ni huyo, huyo Professor  Yash Pal Ghai asimame, asimamishwe

na wenzake, kama wananchi tunamtaka tutamininika nyuma yake bila wasi wasi, atapita. Mwisho.
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Com.  Abida Aroni - Sorry – 

Nehemiah Nyambu - Waziri wa serikali ya mitaa anapotosheka na fujo na aibu inayo onekana magazetini, aibu inayo sikika,

marandioni  akusanye  aibu  hizo  zote  akamweleze  Rais,  aombe  kibali  cha  kuivunja  baraza  ya  mtaa  huo  huo.   Kwani  yeye

mwenyewe peke yake kuivunja,  sisi wananchi tutajiuliza amefuate fitina za miji mingine- fitina za watu fulani wanaotaka kuwatia

aibu wenzi wao.

Muundo wa utaratibu wa uchaguzi: 

i) Kenya naiomba kufuata mfano huo huo wa wakilishi katika uchaguzi.

ii) Mwenye kura nyingi abaki huyo ndiye mshindi lakini, 

iii) Sehemu za wakilishi anapokuwa,  inapokuwa wakipigiwa kura  wakiwa na wanaume,  na  wanawake,   mwanaume

akiwa karibu au kukaribiana sana na mwanamke basi mwanamke apewe yeye  ushindi. Haia- ai ai ai!  Kwa mfano,

hapa tunapiga kura,  Kamau amepata  7,000,  Karisa  amepata  6,000,  Kazo  amepata  6,800,  John  amepata  5,500,

huyu  Kazo  kwa  kuwa  amekaribia   tumpe  nafasi,  yaani  nayo  twende  mbele.   Hawezi  kushinda  na  (Giriama

translation) basi hawezi shindana.  Basi Kazo ahesabiwe mshindi – ikiwezekana.

iv) Kwa kuteteya hali ya uchumi  nchini mwetu Kenya,  ingelipunguza gharama kama uchaguzi utafanywa pamoja,  kwa

mfano mpiga kura apewe  kadi  tatu za rangi tatu,  tofauti.   Rangi hii ni kadi  ya  uraisi,  rangi  hii  ni  kadi  ya  mbunge,

rangi hii ni kadi ya udiwani.  Masanduku yawe vile vile ifuate zile kadi.  Mimi nikienda, nikitia huyu ndiye Rais hapa,

huyu ndiye mbunge huyu ndiye diwani rangi yake ni hapa najua  kusoma  sijui  kusoma  haya  Rais,  haya  Rais,  haya

Rais.   – Uhesabu wakura uanze masanduku ya madiwani, yamalizike,  matokeo yatangazwe.  Halafu  masanduku

ya mabunge yamalizike yatangazwe, halafu masanduku ya ma – Rais yamalizike yatangazwe. 

v) Mwisho, mchunjo watakao  chaguliwa,  huwa  na  vituo  kadha  ya  sehemu  za  kuwakilisha,    kutumiwe  muundu  wa

mlolongo.  Mchaguliwa au wachaguliwa wawekewe siku za kufika kwenye vituo hivyo.  Wasimame nyuma zao hata

wehesabiwe.   Mchaguliwa  Jumatatu  aende   kwa  mfano  Kangundo  –  Alhamisi,  Jumatatu,  Jumatano;  sikuitaja

jumatatu, jumanne  sikuitaja;   apumzike.   Jumatatu  aende  Kangundo  akapate  watu  300,  Jumatano  aende  Mwala

akapata  watu 210,  Alhamisi  arudi  Machakos  Township  hapo  ajulikane  apate  100,  Jumamosi  arudi  Tala  Market

apate  100,  ten  thousand,  na  mwenzake  kama  amempita  yeye  ndiye  atakuwa   lakini  kwanza  kabla  hajakuwa

mbunge ama hajakuwa Diwani azunguke kwanza. 

vi) Mchaguliwa, anapo ardhiwa alipe kiwango cha haba,  walipa wasimamiaji wa uchaguzi kwani atakuwa amesaidiwa

na  wale  wasiosimamiwa  mlolongo  na  wakaanguka,  wakati  wa  mchujo.  Kwani  mtu  huwa  kati  ya  watu

wakusimamiwa  mlolongo  lazima  awe  ametoa  TKK.   Ametoa  kitu  kidogo  kwa  serikali.   Wewe  huwezi  kuja
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kusimama mlolongo tu bila serikali haijapata kitu! Lazima.

Haki za Msingi:  

i) Hukumu ya kifo aha! Hukumu ya kifo itupiliwe mbali.  Kwa  sababu  anayeweza  kuwa  ni  yule  anaye  weza  kujiua

mwenyewe.  Mtu  kama  hivyo  huwa  anajiona  hana  mbele  wala  nyuma.   Badalaya  kujiua  akikashirishwa  kidogo,

amepata nafasi ya kuua. Anakuua, kwa hivyo si asiuawe?  Afanywe je?  

ii) Wanao-oneza ukimwi makusudi in wale wanaujuwa tu watakufa,  watakufa.   Kwa  hivyo  wanataka  kuja  na  wenzi

wao.  Ameuua si usimuuwe?  Umfanyeje?

iii) Kwa  hivyo  kama  kuna  katika,   katiba  ya  kulinda  haki  za  uhai  –  Kenya  na  iwe  ya  kwanza  ya  kujenga  jela  ya

kipekee  ya  wale  wanao  ua  wakae  humo  jela,  wakifanya  kazi  za  miradi  tofauti,  ama  wawe  na  mashamba  yao,

wapike wenyewe, wale wenyewe, wauane humo humo jela.  Hakuna halafu umeachiliwa; Kaa humo humo. Huawi.

iv) Kumtia mtu jela huwa  mwamwonyesha mwingine huwa  akifanya kosa  kama hili na yeye atakuja  ndani.  Maanake

yule  amefanya,  amefanya   umfunze  usimfunze  kwake  ni  sawa.    Asha  ua  asha  ua.  Auaye  kwa  nini?Kwa  nini

wasitengwe na watu maishani? Wao wote, wasiuawe.  

v) Mwisho-  Elimu ya bure ,  Haki za kimsingi .    Elimu ya bure imekuwa ‘headache’ kwa wazazi, kwa pesa  kidogo

kidogo,  zinazofukuza wanafunzi, kwa shule za  msingi.   Watoto  wa  darasa  la  kwanza   mpaka  la   nne  wasiulizwe

hata shilingi moja ya choki ya shule.  Wasome bure.   Ki kweli!   Si endeni nyumbani mkalete pesa  za ‘Watchman’

huyu twataka kimlipa watchman nei nei si endeni nyumbani makalete pesa  za anayepika  hapa chakula cha mchana

nei nei  Shule za pesa  za mjengo endeni mkalete – tuje tujenge hapa.   ‘One’  mpaka  ‘four’  waachwe.   Darasa  la

Kwanza na la nne hawana utamu wa  mwingi  kwa  kusoma.   Mimi  sijui  ni  kwa  nini,  sijui  mwingine  angesema  nini

mkioko hapa.  Ama ni hawa ndugu sitaki kuwataja hapa.  Hawatii utamu kwa watoto  wa darasa  la kwanza mpaka

la nne?  Mtoto  wa darasa la Kwanza, la tatu asema a a a (Giriama translation).

Com. Abida Aroni -   time?  Nimekupa zaidi ya dakika kumi na kama una nia ya kutupa hiyo ‘Memorandum’ twakuhakikishia

tutaisoma.

Nehemiah Nyambu-  Basi, namaliza ya mwisho.

Com:  Abida Aroni  -    Asante.

Nehemiah Nyambu - Thank you, Thank you.  Asante sana.
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i) Haki za makundi yanayoweza kuhudhurika, matatizo ya kinyumbani ya bwana na bibi yachunguzwe na wazazi wa

bwana na mzazi wa bibi.

ii) Wazazi waitatue kasoro ipatikanayo, badala  ya uchunguzi wa pande zote mbili abaye anasababisha matatizo hayo,

kujulikana mara moja.  Lakini  haisikizi,   –  hazikizi  ya  pande  zote  mbili.   Mke  au  aweza  kuwachwa;  arudi  kwao,

mume kama hataki kusikiza, apelekwe mahakamani. Nimemaliza ndugu.

Com. Abida Aroni -   Asante tunashukuru.

Nehemiah Nyambu - Sikumaliza lakini ---------

Com:  Abida Aroni  -    Tutasoma hiyo karatasi yako . asante.

Nehemiah Nyambu - Thank you very much.

Com. Abida Aroni  -   Zendele Charo Ngutu (Giriama Dialect)  (Ngoja subiri mama)

Zendele Charo Ngutu - (Translator)  Huyu mama anasema amekuja hapa  kutoa maoni yake kuhusu haya  mambo ya katiba.

 (Giriama  translation)   Anasema  maoni  yake  yote  yako  hapa  kwa  Memorandum’  Hii  ni  swahili.   Anasema  madiwani

wanaochaguliwa  katika  kila  eneo  elimu  yao   kiwango  cha  chini  kabisa  iwe  ni  ‘Form  four’  “O-Level”.   Hilo  ni  oni  lake  la

kwanza.

Anasema katika mamlaka anayopewa Rais ni katiba awafikirie pia walemavu wasiojiweza katika jamii.  Hilo ni oni lake la pili.

Na hii ‘memorandum’ amesema atawapatia ili muweze kusoma lakini hao ni maoni yake huy u mama Zendele. Asanteni.

Com. Abida Aroni -     Kaka Kingi Masha?

Kaka  Kingi  Masha-    (Giriama  Dialect  -  Translator)   Anaitwa  Kaka  Kingi  huu  mama  jina  lake.  Huyu  mama  anasema

kulingana  na  maoni  yake  ‘education’  ya  wasichana,   elimu  ya  wasichana,  katiba  hiyo  mpya  inayokuja  izingatie  sana,   kwa

sababu wakienda mahospitali wanazalishwa na waume mara nyingi, watoto wetu wakike wasomeshwe kwenye jamii zetu.

Oni lake lingine la pili, anasema katika hiyo katiba mpya, inaokuja,  kuwe na kipengele,  wanawake watambuliwe na  wawe na

haki sawa kama waume – kama vile kuchaguliwa   ma ‘DO’, kuchaguliwa polisi,  ma  –nurse  wawe  na  nafasi  nzuri  kama  vile

waume kama ni 50/50 kwa waume na kwa wake pia. Asanteni.  Anasema maoni yake ni hayo tu.

Com.  Abida Aroni -   Robert Toya Mwamure:
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Robert  Toya  Mwamure  -    Mimi  kwa  jina  naitwa  Robert  Toya  Mwamure.   Yaliyo  nileta  hapa  ni  mambo  ya  kibinafsi,

ambazo- kitu ambacho ninaomba ni kwamba kuwe na urekebishaji  juu ya malipo ya  pesa  za  uzeeni,  kwa  wale  ambao  wana

acha  makazi.   Kwa  sababu  utaona  ya  kuwa  kuna  muda  mrefu  ambao  mara  nyingi  unachukuuliwa  bila  mtu   kulipwa  na  ile

inasababasha  matatiso  kuhusiana   na  mambo  ya  kinyumbani,  mambo  ya  kielimu  kwa  watoto,  yote  yanamkumba  yule  mzazi

ambaye kazi ameacha na pesa haupati kwa muda mfupi ambao unawezekana.

Kwa hivyo kitu cha pili ambacho ni naomba ni  kwamba ma ofisi yale ambayo  yanahusiana  na  mtindo  ule  ule  ulipaji  pesa  za

uzeeni yawe  yataletwa  karibu  na  mikoa  yetu,  ambavyo  hakutakuwa  na  usafirishaji  wa  kusafiri  na  kwenda  kuangalia  malipo,

utakuwa uko raisi kuliko kama hapa  na Nairobi  kuna ugumu kwa kusafiri kwa  sababu  ya  mtu  anakwamiwa  kabisa  na  pesa

mfukoni hana na inambidi asafiri aende kule kule na mapeni atakuwa hana, inambidi atakuwa anabaki vile vile.  Nikitoa mfano ni

kwamba kama mimi mwaka huu wangu ni wa sita na nimestaafu na sijapata  malipo yoyote kutokana na pesa  za uzeeni.  Kwa

hivyo hiyo ni jambo ambalo ninaomba tume hii ambalyo imekuja iweze kuingilia kitu  hiki na  kuwa cha shuluhisha jambo hili ili

mtu kama mimi na  wenzangu  pia  wengine  wako,   ambao,  kama  wako  hapa  ama  kama  hawakuja  pia  waweze  kutekelezwa

jambo hili ili waweze kuwa katika hali nzuri kama wenzao.  Mambo yangu ni hayo ndiyo yalionileta kwa leo.

Com.  Abida Aroni -  Asante mzee.  Reverend Philemon Ngona,

Mgona?  Joseph George Kenga?

Joseph  George  Kenga   -   Mimi   jina  langu  ninaitwa  Jospeh  George  Kenga.   Ah  nina  maoni  kuhusu  huu  urekebishaji  wa

katiba, ama katiba mpya ambayo tunaitazamia tuwe nayo baadaye.

Kwanza, maoni yangu mimi, ninatake tuwe na serikali ya majimbo ambapo mamlaka ya wananchi na bunge yagawanywe baina

ya serikali kuu na majimbo maalum.

Pili -  Mambo yote,  yafanywe katika mikoa, wilaya, kila jimbo litengeneze mambo yake na huduma ziwe zina patikana,  katika

– e – kama kwa e - - urahisi mikoani na wilayani.

Tatu -  Serikali isiweze kuchukua ardhi ya mtu binafsi kwa nguvu.  Maanake hivyo hufanyika na ni jambo moja ama lingine la

kunyanyasa yule ama wale ambao kwamba huwa wamechukuliwa ardhi yao.   Na  ikiwa kuna umuhimu wa  mahali  hapo,  kwa

mfano  iwe  shamba  yangu  halafu  papatikane  kuna  gold  ama  mafuta  chini,  kama  serikali  pale  mahali  inataka   kuchukua,
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maelewano yaweko ili kwamba niweze kulipwa.

Jambo lingine, serikali ya mitaa, isiwe na uwezo wa kuchukuwa ardhi  za watu, kufanya wao ni wadhamana, wadhamini wa hizo

shamba ama hiyo adhi,  kwa vile mara  nyingi  huwa  inanyanyasa  wananchi.  Na  ikiwa  ni  lazima  mahali  kama  sisi  wenyeji  kwa

mfano hapa Ganze tumetenja mahali kama pale tutatengeneza mahali ya biashara yetu kuuza vitu vyote,  tumejenga pale mahali.

Serikali ya mitaa ikiwa inataka  pale mahali, itabidi ielewane na sisi, na inunue kwanza,   bei  ambayo  kwanza  itaturidhisha  sisi

wenyewe, na baadaye ndiyo wapange mipango ya kutoa viwanja  halafu  watangaze  watu  wanunue  hizo  viwanja   au  wajenge

mambo ya biashara zao.   Maana bila  hivyo mara nyingi  serikali ya mitaa huwa  inasema, hapo mahali tutalipa  na  hawatalipa

wanatoa viwanja halafu watu wanalipa kwa County Council ama Serikali za mitaa na wale wenyewe pale hawapatiwi chochote.

  Na  huu ni unyanyazaji wa watu.   Kwa hivyo ikiwa sisi tuko kwenye Kenya,  na tuko Kenya huru, na kila mtu alindwe na  hii

Katiba kwamba mahali kama hapo akiwa ni kwake,  asinyang’anywe  ama kuziingiwe wizara ama serikali ya mitaa kuchukuwa

mahali hapo.

Jambo lingine- Katiba hii mpya tunayo iunda,  ilinde sana wanawake kwa sababu mimi mwenyewe binafsi, nikiangalia hivi huwa

naona kwamba kuna wonevu fulani kwa wanaume fulani huwanyanyaza wanawake fulani.  Na hii si sawa.  Kwa hivyo katiba hii

ilinde kabisa wanawake.   Yaani  Wanawake watajwe kama mtu mwingine hapa Kenya.   Sababu dhamana ni hii;  mimi  nitaoa

bibi  yangu    kwa  kupendana.   Nikimweleza  baba  mtoto  huu  wa  fulani  ndiyo  bibi  yangu,  baba  ataenda  kwa  mzazi  wa  yule

msichana  waelewane  kivyao.   Atatoa  mahali  pale  ampatie  yule   kiuele  chake.   Yule  bibi  yangu  atakuja  kwangu  nikiwa

nimemuoa kwa kupatana tu, yeye na mimi; lakini ile mahali ambayo  imetolewa   na  baba  kwa  mimi mvulana.   Yule  msichana

hatapatiwa  hata  ngombe  moja.   Atatoka   kule  akija  kwangu  ananifuate  mimi kama  ni  mumewe  na  tunapendana.   Tutakuja

tutazaa hapa,  watoto kama ni watano ama ni sita ama zaidi,  ama hata wawili.  Lakini baadaye,   kwa sababu  nyingine inaweza

kutokea pale sababu ya mimi na yule mwanamke kuwachana – na hivyo huwa mara nyingi vina fanyika.  Sasa  yule mwanamke

atarudi kwao.  Wale watoto  aliyo  wazaa yeye na mimi, ikiwa damu yangu, yai langu na lake zimeungana zikazaa watoto  ama

mtoto.  Sheria hasa hapa, nikisema hasa kwa miji kenda, wale watoto, yule mama wote anamwachiya bwana.   Sasa  hapo kwa

unyanyazi  umefika.   Yeye  na  mimi tumejalika,  tukapata  watoto  wawili  au  watatu.  Tumesinyana  sasa  na  tunataka  kuachana.

Kwa  nini  yule  mama  asipate  angalao  watoto  wawili,  au  watatu?   Kwa  nini  watoto  wote  wanaawachiwa  bwana?   Huko  si

kunyanyasa  kivipi?  na  hawa  watoto  tumezaa  mimi na  yeye  mwanamke.   Kwa  nini?   Tena  zile  kazi  zote  alizo  nifanyia  huko

kwangu nyumbani, yeye  hakupewa  hata  dururu  kule,  alikuja  kufanya  kazi  kwangu  nyumbani,  labda  amemaliza  karibu  miaka

kumi, akirudi kwao,  ile mali nilio ipeleka kwa babake,  ninaidai kwamba hiyo mali nirudishiwe;  kwa sababu  bibi  tumeachana.

Hizo kazi zote alizo fanya hapa alilipwa mshahara gani?  Eh –hakuna mshahara wowote.   Kupiga pasi,  kunipikiya, na mambo

mengine yale munayo yajua yote aliyafanya yeye.   Halafu  ile  mali  inarudishwa,  watoto  wanabaki  hapa,  yeye  anaenda  kubaki

peke  payke,  bahati  mbaya  hatazaa  tena  kule,  anaangalia  tu  watoto  wa  wenzake,  hata  mimi nilizaa  kwa  bwana  Kenga,  nina

watoto kama wale.   Hii  si  dhuluma  hii?  Kwa  nini  iwe  si  dhuluma?  Hapo  ndipo  sababu  nikasema  katiba  hii  mpya  ya  Kenya

ambayo kwamba tunataka tuiunde Wanawake iwalinde kabisa.  Kama ni hivyo basi  tumeachana,  watoto  wagawanywe.  Yeye
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apate wawili na mimi nipate wawili.  Maanake tumewazaa zote.

Kuna jambo lingine ambalo mimi, ninaomba.  Kuwe na haki ya watu wote.  Sababu hii nikisema ni kwamba,   mara nyingi, watu

wanakosa haki  zao.   Kwa  mfano  mimi hapa  leo  nizushe  vita,  niangushane  na  huyu  nimukate  kate  nimuue.Nishaa  ua.    Basi

nataka katiba hiyo tunayo iunda iwe inalinda ile masilahi ya wale watu wanacho uawa.   Kwa sababu  mimi nitashikwa, niende

gerezani, nimeharibu  sheria,  ni  kweli  umeua,  ndiyo.   Ok  utafungwa  miaka  thelathini.   Kazi  yako  ni  kukata  magogo  huko  na

kufanya hivi na vile.  Ni sawa. Nitakaa huko miaka thelathini natumikia serikali ile jasho langu lote  linalotoka kule faida ina ingia

kwa mkono wa serikali. Ni hivyo ama sivyo?  Lakini ajabu ni kwamba yule niliyemuua hana chochote atakachopata  .   Halipwi

chochote.   Mimi naomba kuwe na ridhaa.  Kama mtu ameua mtu mwingine ile familia yule aliye uawa ilipwe ridhaa,  ili angalao

ipanguze machozi kidogo kwa sababu mtu wao amekufa, mali inayotengenezwa na yule muuaji inaenda serikalini wao wanabaki

kitupu.  Hii naona hii – kama ni urafiki – na tunatengeneza katiba ya kweli, hapa kuwe na ridhaa ya kulipa yule ambaye kwamba

mtu wake atakuwa ame uawa.   Hayo ni maoni yangu.  Na  kama tunataka kutengeneza katiba  ya  sasa,  nafikiri  hapo  inaweza

kuwa sawa. 

Jambo langu la mwisho ni hili.  Hapa kwetu  pwani  wengi  wetu  hatujasoma  sana.   Lakini  ile  elimu  yetu  kidogo  kidogo,  wale

walimu wa  kilimo,  walikuja  hapa  kutuelimisha  kwamba  tukizingatia   jembe,  ukulima  unaweza  tukafaidika.   Hivo  tumefanya,

tukapanda mimea ambayo hiyo ni mimea iliyo ina mazao ambayo mazao hayo yanatusaidia sisi kupata  chakula,  kupata  pesa  za

kusomesha, kupata  pesa hata zakutengeneza mambo mengine.  Ukitunza sana hata gari unaweza kununua.  Lakini ubaya sasa,

inasemekana kwamba si halali.  Ki vipi?  Na sisi wenyewe tumelima; tukapanda, na mazao yanatoka, tunaambiwa kwamba hiyo

si hilali.  Mumea huu ni mnazi.  Mnazi  umepandwa mwingi sana hapa Kenya hasa sehemu ya Pwani.   Na  huu mnazi hugemwa.

Ukigemwa, unatoka tembo.  Tembo lile ni nzuri kuliko ‘beer’.  Kama mtu ameoja mnazi hivi inavyo semwa, anasema yule mzee

anasema ukweli.  Lakini sasa tukiangalia hivi, kule kugemwa kwake ni kwa wasi wasi .   Kule kuuzwa kwake ni kwa wasi wasi

pia.  Kwa nini katiba isiiweze kutulinda sisi na mimea yetu na vitu vyetu?  Tembo hii ya mnazi kwa nini  iitwe  si tembo  halali.

Inaitwa tembo haramu kivipi?  Kwani wale walimu wa Kilimo walipotufunza kwamba tupande minazi walikuwa na wazimu? Na

kama sivyo, hivyo,  si walikuwa wanasema tupande minazi ije ituokoe?  Ikiwa ni kutuokoa mbona upande mwingine tunalaliwa?

  Hii sheria hii iko wapi hii?  Hii sheria hii ni kutuumiza sisi  watu wa pwani hapa,   na hali hilo ni tegemeo letu kubwa.   Tafadhali

hii katiba kama inawezekana na tunaunda katiba ijayo ya haki na ukweli,  hapa hakuna mwingereza, ni sisi  waafrika wenyewe.

Sasa vile vipengele vya mwingereza tunasema hizo tuondoe tuweke vyetu.  Hii katiba iwe inalinda hii minazi na mazao yake ili

kwamba tukigema mnazi, uuzwe bila matatizo. Ikiwa hata ni kuwekewa vilabu kama bia inawekwa  kilabu  unenda  ‘bar’  kuna

watu wanakunywa, wanakunywa bia, na tembo  nyinginge ile ambayo kwamba ni mpaka uchanganye na nyingine ndiyo uweze

kunywa.   Munazi, ukigonga mnazi ni kwao kabisa. Unakunywa .  Lakini inasemekana kwamba si tembo halali kwa vile nafikiri

ukipita Taita huko mbele hupati minazi.  Hii ndiyo inasemekana kwamba si sawa.   Mimi ninaomba kama mwanakenya ninataka

katiba  iwe itulinde kwa minazi yetu tukigema turuhusiwe tugeme na  tuuze tembo letu sawa sawa.   Kwa hayo mengi, na hata

kama  mengine  yako,  pengine  wanatazamia  hapa  nawapatia  nafasi  waje  wazungumze   lakini  mimi  yangu  yalikuwa  ni  hayo  .
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Asanteni sana.

Com. Abida Aroni -   Asante mzee   Kazungu.  Konde.

Kazungu  Konde:   Hamjambo  wenzangu   huko!  Mimi  nilikuwa  nataka  tu  kuongea  ama  kuunga  mkono  hasa  serikali  ya

majimbo.  

Katika serikali ambayo tunayo sasa  hivi, ama zile serikali ambazo zimeelezwa katika miundo ya serikali,  tumepata ya kwamba

nina  matatizo kidogo.  Kwa hivyo mimi kwa upande wangu ama maoni yangu, inahusiana  na ------

Mimi nilikuwa nasema kuhusiana  na  muundwa wa serikali.

Com. Abida Aroni -  Endelea tu.

Kazungu Konde: - Muundo wa serikali, nilikuwa nina unga mkono muundo ya serikali ya majimbo.  Hiyo ndiyo maoni yangu.

Com.  Abida Aroni -   Shem Nyale?

Shem Nyale:  Basi mimi kwa majina yangu ninaitwa Shem Icharo Nyale.  Ni mwenyeji wa hapa Ganze, nimezaliwa hapa hapa,

na hapa ni kwetu. 

Basi mimi ninamachache tu ambayo ningetake kuwaeleza,  juu ya Katiba hii mpya.  Kwanza tunaweza kuwashukuru hasa wale

ambaye walio shughulika miaka hiyo ya nyuma hiyo, wakishughulika na ile  katiba ambayo imetwendesha kwa miaka thelathini

na minane hivi sasa  pia wale nao tusiwaache nyuma, twendelee kuwakumbuka.   Sasa  basi  umefika ni wakati  wetu ambao sisi

nasi tunataka tupate katiba mpya ambayo ingetulinda , katika vizazi  vijavyo.  

Mimi kwa upande wangu ninasema kwanza,  dola hii yetu ya Kenya iendelee kuitwa dola ya Kenya.   Isibadilishwe jina lingine.

Iendelee kuitwa dola ya Kenya.

Pia  vile  vile  kuna  uraia.   Siku  hizi  uraia  umekuwa  wa  kielevu  sana.   Unaweza  ukapata  mtu  kwa  vile  ambavyo  anajua  jina

kiswahili  ukamwona  na  akasema  mimi  nimezaliwa  hapa  kwa  kuwa  amepata  kitu  kinachoitwa  birth  certificate.   Sasa  birth

certificate  ile,  ameenda  kule  kwa  watu  wa  Immigration  wale  ameonyesha  na  ameonekana  ni  raia  wa  ukweli  na  amepata

passport  na  sasa  huyu  hatuwezi  kumwondoa  mahali  hapa.   Tunasema  huu  uraia  atakaye  kuupata  akiwa  hakuonyesha  birth

certificate ya kutoka 1963, basi tu ameonyesha birth certificate ile passport  mpya na anataka uraia wa Kenya,  awe ataonyesha

birth  certificate  ya  nyanya  yake,  au  ya  babu  yake,  basi  huko  mbele  kuanzie  kufuatwa  fuatwa  mpaka  pale  mahali  alipofika.

Asijipatie tu hivi hivi.  Ni upande wa uraia huo.

Tunakuja kwa upande wa usalama.  Tukisema  vyombo  vya  usalama  hapo,  kuna  jeshi  letu  kubwa,  kuna  jeshi  la  polisi,  kuna

prison  na  kuna  wale  watu  wa  immigration.   Hivi  tunasema  ya  kwamba  katiba  iwaothoreshe   hawa,  wawe   watakuwako,

waendelee , kama ilivyo hivi sasa.  Hapo tunakuja tena.
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Tunasema  siasa.   Katiba  hii  mpya  naiongeze  siasa  ikiwa  ni  ya  siasa,  hata  kama  ni  vyama  arubaini.   Wale  na  waendelee.

Wasikatazwe na mtu.  Mwisho watachoka na watavyacha.   Wataacha kile chama kinacho tawala,  kitawale,   lakini mtu anaye

piga kelele hata mimi nikitoka na bibi yangu, kesho nikisema mimi chama changu kinaitwa  Ganze,  basi  niandikeni:  Niendelee

kupiga kelele humo Ganze.  Nisikatazwe,  maana nina uhuru.

Pia Serikali yetu sasa  hapo pasikilizeni vizuri basi..   Serikali  hii  yetu  ambayo  ingetawalwa  na  Katiba  hii,  mimi  ninapendekeza

kwamba,  iwe na Rais,  na mamlaka yote,  awe nayo.   Mpaka  akipita hapa tuwe tunaona gari  la Rais  anapita.   Mimi  ninataka

serikali hiyo iwe na Rais mdogo.  Tukisikiya Rais mdogo ndiye atakuja  kutuchangisha Ganze tujue Rais mdogo anakuja.   Mimi

ninataka  serikali  hiyo  iwe  na  mtu  ambaye  anaitwa  Prime  Minister.   Waziri  mkuu  ambaye  tutakwenda  tukimtuma  huko

tukimwambia nenda kule Tanzania, nenda uganda, nenda huku ukashikane na wenzako ulete mashauri mazuri mazuri.

Prime Minister aweko -   Pia huyu naye awe na mdogo wake.   Tunakuja upande wa Bunge.  Bunge  liendelee  vile  vile,  labda

hata kama  kukitokea mahali pengine  ambapo kuna upungufu, basi hapo mwenye kiti yule wa tume ya wabunge,  huyo aangalie

  akiambiwa   maneno  kwamba  hapa  mahali  panaweza   kuongezwa  mbunge,  na  aongeze.   Lakini  mamlaka  yale  ya  bunge

yasitolewe yabakiye vile vile ilivyo.

Hapa tunakuja mamlaka ya nchi -  Mamlaka ya  nchi  ni  kama  hivi  leo.   Tumetayarisha   katiba  yetu.   Katiba  yetu  ina  vifungo

kadha wa kadha ambavyo tumesema zimewekwa.  Lakini hapo hili bunge nalo, linafanya fanya kule na kubadilisha ile  ambayo

tunasema.   Kwa  hivyo  hii  bunge,  ina  –  ‘amend’  kifungo  fulani  ambacho  bado  hawaja  ruhusu  kwa  serikali.   Ni  lazima  sisi

wananchi  kwanza  tuhusishwe,  kwamba  kifungo  fulani  kinabadilishwa  basi  kila  mmoja  sisi  watu  wamashinani  tujue   kwamba

kifungo kile ,  kinabadilishwa.  Maana  hii  Katiba  ambayo  sasa  inatulinda  hii  wakati  huwa   tunaambiwa  kwamba  ilibadilishwa

mara saba.  Lakini sisi hatukwambia.  Hivi sasa ikitaka kubadilisha  basi tuwe tunahusishwa ,  tujue tutakubali hatukubali.   Hapo

mwenye kiti ningali naendelea kidogo!  Tunasema upande wa mahakama .   Hizi mahakama na ziendelee kama zilivyo.  Lakini

kuna mahakama moja hapa ambayo,  kama ingewezekana inge-ondoka.   Maana hii inaonekana kwamba haimfai mtu kabwera

kama mimi.  Kwa mfano, kuna mamlaka yale ambayo ni ya kizazi.  Nikwa   nini  zote  tunalindwa  na  katiba  na  huyu  awe  ana

mamlaka yake?  Unaona kwamba  mimi nikiwa  nimeoa  msichana  wa  Kigunya,  na  jua  huyu  ni  muislamu,   Na  nimekaa  naye.

Amezaa watoto.  Mimi ni Mkristo na yeye ni mwislamu lakini hatugombani maana sisi tumeoana.   Dini hazitutenganishi.  Lakini

yeye akitaka  kuondoka  pale,  haendi  kushitaki  kule  kwa  serikali  kwa  mahakama  ya  kweli.   Anaenda  kwa  Kadhi  mara  siku

nyingine tunaona hivi vitu vyangu vyote vinakuja kuchukuliwa  vinaenda  huko.   Na  nikienda  kotini  kule  siwezi  kujua  kwamba

nitasema – hata nikiwa na wakili, wakili  wangu hatanisaidia lolote.  Kwa hivo hii mahakama ya Kadhi iondoke.   Katiba hii iwe

haiko.
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Serikali za mitaa -  Hizi serikali za mitaa,  wale madiwani wenyewe, watang’ang’ania kule, huko na  huko.   Bi mwenyekiti kuna

wakati, wengine walisoma, wengine hawakusoma, huku kwetu.   Na  wananchi wanampenda haiwezekani.   Ukisema anapigiwa

kabisa  vigelegele,  na  yeye  hajui  kusoma.   Tunasema  huyo  anaye  jua  kusoma,  na  yule   asiyejua  kusoma,   hawa  wote

wachaguliwe.  Wakienda kule wanapo kwenda kule  katika ‘council’ hebu natuwaache  wenyewe kule wang’ang’aniye.  Lakini

watafute yule ambaye alikuwa amesoma na amepata  kura.   Basi  huyo  awe  mwenyekiti  wa  ‘council’.   Kuhusikana  na  wale  ‘

nominated councillors’ wale, wale hatuchagui sisi.  Wakati  mwingine wetu wanatafuta ‘record’ ya mtu ambaye amefanya vizuri

kwa serikali – amefanya kazi jema na huyo mtu sasa   wakati  wake umekwisha, amewacha kazi.   Ni  juu  ya  serikali  yenyewe

kuangalia  huyu  mtu  tumfanye  je.   Tutampa  ubalozi,  tutamfanya   aje?   Na  tumpe  huu  nominated  huu.   Kwa  hivo  hiyo  kitu

hatuwezi kusema awe atapigiwa kura.  Huyu asipigiwe kura, na apewe.  Tunarudi tena hapo?

Uchaguzi  -   Huu  uchaguzi  tulikuwa  tukiufanya  kwa  mlolongo.   Tunasema  kwamba  amepita  kwa  mlolongo.   Lakini  wakati

mwingine unaleta shinda  kwa  jamii,   maana  bibi  yangu  yeye  anamtaka  yule,  hamtakaye,  lakini  yuko  pale  anakondoa  macho

anasema – he – kama si huyu, ningempigia huyu. Tunaseka uwe wa siri.  Uchaguzi na uwe wa siri.

Tunakuja upande wa ardhi- Utanisameheya kidogo, Bi mwenye kiti hapa.   Wale watu waliotoka Mascat  miaka hiyo ya nyuma

17 centuries huko.   Walikuja hapa baharini hapa pwani  hapa  wakawapata  babu  zetu  wamekaa  pale.  Wanalima,  wanapanda

minazi yao, basi wakaja na watu wanaitwa wa Mazrui.

Walipofika hapa,  wale Mazrui walichukuliwa na hawa wa Muscat  kule kuja hapa kwa  sababu  ya  askari.   Wale  walikuwa  ni

askari  na wale Muscat  wakiluwa wale ni  ni- ndiyo wafalme.  Basi hawa askari  walipokuwa hawana mashamba.  Sisi hatujui,

wao wana silaha sisi hatuna,  wagiriama.  Basi kutoka pale Lamu, Kiambooni mpaka pale Vanga wakaangaliya huu upande wa

msha  wa juwa wakasema  hawa watu na tuwabulute waondoke hapa.   Basi hapa waka tuburuta mpaka maili kumi.   Halafu

walituburuta maili kumi  hapo,  hapo mahali pakaitwa Mwambao wa pwani.   Jina hili limekuwa zimezeoleka sana hata hivi hata

hawa  watabiri  wa  hali  ya  hewa  nao  wanatabiri  baadala  ya  kutwambia   Kenya  zima  wanatwambia  mwambao  wa  pwani  na

utakuwa leo kutanyesha mvua.  Kwa hivyo walipotufukuza  pale walitwambia nendeni huko nyika.  Basi tumekuja huku nyika

lakini sasa kule hatuwezi kurudi tena.  Tukifika wanasema hapa ni kwa Bin Salim.  Hapa ni kwa fulani.  Tunataka hivi leo katiba

hii ukitoka hapa mwenye kiti uwaambie kwamba watu wa Ganze wamekataa pale kuitwa Mwambao wa pwani.   Ukiitwa, na

uitwe Mkoa wa pwani.  Lakini kule kuitwa mwambao wa pwani  hilo jina tunataka liondoke.  Tukirudi tena hapo kwenye ardhi,

hapa kwetu kuna tabia moja,  tulikuwa tanaendelea vizuri.  Lakini hive juzi juzi  kulikuja  kamati  moja  ambayo  inasemekana  hii

inatumwa  na  –  imetumwa  na   -  imetokana  kwamba  hawa  na  kamati   ile  ya  mashamba.   Hii  kamati  ya  mashamba  haijui

chochote.   Anayejuwa chochote Bi mwenye kiti ni Mzee wa kijiji.  Huyu ndiye anaweza kujua kwamba ni Shemu pamoja  na

babu  yangu  na  nyanya  yangu,  tumekuwa  hapa  toka  15  century  tuko  hapa.   Maana  aliambiwa  ambiwa   akambiwa  mpaka

tumefika sasa.  Lakini huyu tu anakuja na zile sheria ehe! Nionyeshe ehe! Nionyeshe.   Mti yule, mti yule na mwisho tunabakiya

tunazozana hapa.   Tunataka hii kamati hii yamashamba hii iondoke.   Isiwepo katika katiba  hii  mpya.   Mzee  wa  kijiji  na  awe
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ndiye mwenye kuangalia hiyo mambo ya ardhi hizi zetu hizi. Tukirudi tena hapo hapo,  tunataka hiyo serikali itwangalilie, itafute

pesa kwa uharaka, maana tulipo amwiwa twende huko nyika, basi huko nyika hatukuja  gawanywa, hata sasa.   Tunataka huku

nyika tugawanyiwe kila  mmoja apate  mahali naye,    apate  kitu ingalao anaweza akaenda akatowa mahali kikamfaa.   Imekua

nyika na  hatungawanyiwi.  Kwa hivyo kwa katiba mpya na iwe na ugawanyaji wa mashamba huku tuliko.

Katiba hii tunataka ilinde wale watu wadogo wadogo.  Kwa mfano juzi ulikuwa Bamba kule Bamba  huko mbele huko karibu

na Tsavo National Park huko, Kuna kabila moja inaitwa “Wariangulo” ni wachache sana wale.  Lakini nao wana mbunge  wao

in Mheshimiwa Waziri  Noah Katana Ngala -   Lakini ni wachache.   Hawawezi kumpata hata councillor ni wachache.   Lakini

tunataka pia hao nao wajulikane kwamba wako kule Dede.  Hawa Wariangulo hawa,  ili nao wapatiwe kuwamo dani ya katiba

wawe wanajulikana - Tunawaita Wasanya wako kule ndani huko.  Basi hii katiba mpya nao wawemo.  Katiba hii mpya muwe

na mlemalo viwete.  Katiba hii mpya muwe na wale wasiyojiweza. Wote wote wa kila aina wawe wote  wanaweza kulindwa na

katiba hii.  Basi ninaendelea  kidogo,  utanisamehe  Bi Mwenyekiti.

Com. Abida Aroni  -Maliza mazungumzo  yako sasa.

Shem Nyale:  Nafupisha sasa.  Tunataka hii mali ya siri kama pembe za ndovu, kama mawe yaliyopatikana , basi serikali itunze

vizuri ili kwamba hizi zikipatikana zinaweza zikaleta ushuru ili ushuru ukaweza kuwafaa wananchi.

Tunasema tena mazingira.  Tunasema mazingira,  katiba hii mpya iwe na kifungo kinacho sema kila mwananchi aweze kupanda

miti mahali alipo ili kwamba miaka ijayo kila mmoja  ajipatie, miti ya kutosha, ya kuuza ya kufanyia ya kuuza  ya kuni imfae.  

Hapa kunakuja shirikisho.  Shirikisho hili tunataka serikali yetu iwe na ushirikiano wa siku si ----watu  wote,   hata kama ni wale

North Korea.   Tunataka tukimutuma pale Prime Minister wetu kufanya kazi,   kwenda kuzungumza  mkutano  ule  na  aende  na

wakapatane huko huko.  Serikali yetu iwe  na shirikisho na kila mmoja.  Uhusiano uliyo mzuri.

Uridhi: - Uridhi na uandikwe kila mmoja ikiwa ana haki ya kupata uridhi,  hebu kifungo hiki na kiangaliwe na uridhi uwe uweko.

  Basi  Bi  mwenyekiti  ninaondoka  maana  nimekula  wakati  mwingi  kidogo.   Mimi  ninataka  vitabu  hivi  vyenu  ambavyo

manvyoandika hivi sasa   mtakwenda kuviandika  huko  Nairobi.   Tunataka  kuwe  na  ofisi  kamili  na  ofisi  kamili  hiyo,  si  muwe

mumeandika na mwondoke?  Hebu nakuwe na ofisi ambayo itavilinda mpaka Yesu aje, analinda hizo vitabu vyenu hivi.  

Hapa  kuna  tatizo  lingine.   Sisi  tuwazee  lakini  tunaambiwa  twende  hapa   Kilifi  twende  tukatafute  pension  yetu  kama  wale

ambayo wamefanya kazi ya serikali- ukifika vizee haviwezi kusimama,  na inaambiwa bado, bado pesa zenu kuja,  kinashika mti

kinakungua  pale  kinaanguka  mara  mnakimwagia  maji;  tunasema  kwamba  hii  ofisi,   hii  pension  itumwe  hapa  kwa  Divisional

19



Officer tupatiwe ofisi, ili twende hapa  tukachukuwe badala ya kwenda  Kilifi,  pesa  si nyingi tena zinamalizika  na hawa wenye

magari na kule napo kuna shinda ikawe siku mbili,  wiki mzima uko pale una zingonja.  Tunataka   zije  hapa.   Basi  kuna  kitu

kingine ambacho vile vile kinatuhangaisha.

Com. Abida Aroni -   Asante Mzee.  Lazima sasa nikuombe uondoke tafadhali.

Shem Charo Nyale -  Basi nilikuwa na moja.

Com. Abida Aroni:  Asante tungempata Lucas Mangi Ngota, na kuanzia sasa , nitakuwa strict na time kwa sababu kuna watu

ambao watakosa nafasi, ikiwa mtu mmoja  atachukuwa zaidi  ya nusu saa.  Dakika kumi tafadhali mzee.

Lucas Mangi  Ngota:-    Basi  mwenye  kiti,  pamoja  na  wote  ambao  wamehudhulia  hapa,  bila  shaka  nafikiri  kama  umesika

mambo mengi kwa watu wote waliosema hapa, sio kwangu,  maanake najua wazi kwamba,  maneno mengi sio kitu, isipokuwa

ni kuangalia vile ilivyo.

Com.  Abida Aroni – Majina yako tafadhali.

Lucas Mangi  Ngota: -  Mimi ninaitwa Lucas Mangi Ngota,   kutoka Dungisha Location Division ya  Ganze.   Nimekuja  hapa

langu ni  kuwapeni shukrani sana kwa jinsi mnavyo tatua mambo ya katiba.  Basi mimi langu ni hivi.  Sina mengi.

Kenya ilikuwa  juu  ya  mukoloni  ikatawala  miaka  mingi  sana.  Tulipoona  wazi  kwamba   tunanyanyaswa  na  wazungu  tulijaribu

kutafuta njia ya kupata  uhuru wetu.  Tumefanya kazi ya kutosha.   Tumeunda  vyama,   vingi,   katika  Kenya.   Baadaye,  ikawa

lazima  tupate  mwanzilishi  wetu   alikuwa  ni  Mzee   Jomo  Kenyatta  ambaye  ni  hayati  akawa  alishikwa,  akapelekwa  huko

Kapenguria kwa jela na wazungu, lakini wazungu  walipotuona  vile  tunavyo  fanya  sisi  wenyewe  mmoja  wapo  ilikuwa  Nyiko,

tulikuwa tukipigana na kupigana kwetu kulikuwa ni kla  ----  sasa  hii ni nini?  Kila  mtu  kwao.   Kama  ni  hivyo   kila  mtu  kwa,

mzungu kwao na kila mkenya akae katika nchi yake kwao.   Hio ndiyo jambo letu tuliyooanza mpaka mzungu alipo piga picha,

akaona  hawa  watu  wanasema  kweli.   Wakakataa  kutupa  sasa  uhuru.   Wakatupa  nafasi  sasa  ya  uhuru  wale  viongozi  wetu

wakashirikiana kwamba sasa  hatuwezi kuanza kuchukuwa madaraka na mzee wetu aliye mwanzilishi yuko  ndani.   Tukakuwa

tumefanya vibaya sana.   Waliongozwa na roho mtakatifu, hawakuwa wachoyo.   Wakafanya bidii, wakaenda wakatoa   maoni

kwa wazungu na wazungu wakamtoa mzee Jomo Kenyatta aliyekuwa ndiye alianzisha hiyo kazi.   Wale wenzangu ambao wana

umri kama wangu,  wanajua,  watu wengine walipata hata vyama huko vinaitwa mau mau, vyama vingi sana vilipatakina.  Basi

tulikuwa tuna chama chetu katika pwani, 

Com. Abida Aroni: -  Excuse me.  I am in charge here. What’s the problem?  Kuna nini?  Wacha mzee azungumze, what’s the

problem?

Lucas Mangi Ngota -   Kule pwani kulikuwa tunao  chama chetu cha KADU,  na huko bala kulikuwa kuna vyama vingine,
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lakini mzee alipotoka jela,  akatupa nafasi sasa  yakwamba,  tuunde chama  kimoja  kama  tunataka  uhuru  kamili,   wenye  furaha

ambao  una baraka.   Viongozi wetu wote wakuwa kakubaliyana na mzee vile alisema.  vyama vyote vikavunjwa,  tukachagua

chama cha KANU kuwa chama cha Kenya.   Kitu ambacho  nataka  nimalize  tafadhalini  poleni  sana.   Tena  sana  sana  –  tena

mjifikiriye  sana.  Baada  ya  kupata  chama  cha  KANU  serikali  ikaundwa,  tukaanza  kuendelea  na  serikali  takatifu.   Hali  na

wasiwasi.   Wenzetu wa bala,   hawa ndiyo  walituomba  tuvunje  vyama  vyetu  tuunge  chama  cha  KANU  wakaanza   kukiacha

chama  cha  KANU  na  kuunda  vyama  vingine  tena.   Vyama  hivyo  vilipoingia,  kumeanza  kutokea   mambo  mengine  ambayo

hayana umuhimu wala hayana imani.    Basi,   haya   tumeyaona,  na  sasa  kama   tunataka  katiba  mpya,  tunataka  Kenya  irudi

kuwa na chama kimoja cha KANU.   Wote  wawe na chama kimoja cha KANU.    Rais awe mmoja na  tuwe  tunaendelea  na

taratibu zetu.  La sivyo, basi tupate serikali ya majimbo.  Kila jimbo lijitawale lenyewe,  liendelee na mambo yake.   Sitaendelea

na mambo yoyote mengi isipokuwa  hayo muyapate, mwende nayo na muya  fikiririe sana.  Asante sana.

Com.  Abida Aroni: Asante . Kazo Kangu Kiti?

Kazo  Kaingu  Kiti:  (Translator)  Jina  naitwa  Kazo  Kaingu.   Mimi  sina  maoni  mengi.    Yale  yote  yalisemwa  na  wenzangu

waliyotangulia  nayaunga  mkono.   Mimi  nasema  kwamba  wale  wanao  tudhulumu  waache  maanake  hata  mimi  niliyosomesha

watoto wangu, wakamaliza darasa la nne lakini ile kazi wanayofanya si – ni kazi ya hapa na pale.  Kwa hivyo hii Katiba ambayo

twaiunda nataka iwe Katiba nzuri maanake mimi bwanangu hawezi kufanya kazi yoyote kwa hivo a –  a  niko  na  mashaka  tu.

Kwa hivo Katiba  hii itatuwe tabu zote tuione ni katiba mpya kabisa tuionee raha.  Hayo tu ndiyo yangu.

Com.  Abida  Aroni:  David Mwaringa?

David Mwaringa: - Basi asante sana Bwana Mwekete,  mimi kwa jina ni David Kamuto  Mwaringa.    Basi mimi nitaanza tu

kufuatiliza wenzangu lakini, kitu ninacho anza sasa  ni uongozi.  Kwa sababu sisi hatuna mfalme, tuna viongozi.  Hatuna mfalme

Kenya.  Tuna viongozi.  Kwanza nitaanza na elimu ya msingi.  Kama inawezekana katiba hii, elimu ya msingi iwe ya lazima na

iwe ya bure. (clapping)  Elimu ya Msingi iwe ya lazima na iwe ya bure,  na ikiwa ya bure ,  iwe ya bure kikweli.   Isiwe ya bure

hapa na pale.   Iwe bure ya kikweli.   Yakukanyanga sawa sawa chini.  Kwa sababu hutambua elimu ni ya bure,  kesho  mtoto

ameenda – ameeambiwa aende,  kesho kutwa mtoto anambiwa aende na elimu ni ya bure.  tunataka ikiwezekana katiba hii  ya

Kenya, elimu ya msingi, iwe ya bure, bure ya kikweli.  Sibure ya kubandiya.  Mmeshika hapo?

Kuhusu Rais tunataka katiba hii ya Kenya  yetu   ijayo  iwe  na  Rais  mwenye  nguvu.   Rais  ambaye  ana  mamlaka  ya  kila  kitu.

Majeshi  aandike  mwenyewe,  mawazili  ateule  mwenyewe,  ma  Permanent  Secretary   andike  mwenyewe,  kila  kitu  aangalie

mwenyewe.  Makamu wake wa Rais achaguwe mwenyewe, kwa sababu kuna  kipengele hapa cha uraisi.   Kila mkoa wa Rais

hupata percentage fulani ya kura.   Na  akipata  zile, huwa ndiyo amepata.   Anaweza  akaongoza.   Na  huo mtu akifika hapo,  ni

kama amependwa na Kenya nzima.  Hakuna haja ya  hapa na weza  hapa  hawezi.   Hiyo  itakuwa   ni  kama  jimbi  lilotolewa

minyoya  huku nyuma.  (Giriama translation) Tunataka Rais wa nguvu.  Rais  ambaye  akipita  hapa  anaonekana  amepita  Rais.
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Akisema kitu Rais amesema – ni basi – lakini si Rais wa kule anafika kule hafiki.  Sasa  lile suluali atakuwa amevaa huku ni fupi

huku ni ndefu. Itapendeza ya hali namna gani?  Hiyo katiba ijayo iwe na Rais.  Rais ule wa nguvu za kutosha.  Makamu wa Rais

achaguwe mwenyewe, mawaziri aandike mwenyewe, ma Permanent Secretary  aandike mwenyewe- Rais  wa  nguvu.   Si  Rais

wa  kwenda  mnyonge  mnyonge  tu.   Na  amechaguliwa  ni  kila  mkoa.  Maanake  hawa  ma  rais  kila  mkoa  anapata  kula  fulani

ambapo mpaka apate hizo, ndipo awe Rais.  Kwa nini sasa  amepata  zile, kisha awe Rais wa pole pole?    Hatutaki Katiba ya

namna hiyo.  Tumepita hapo?

Kipindi cha  kuongoza:   Kipindi  cha  kuongoza  ile  miaka  mitano  anatosha  kabisa.   Lakini  si  kwamba  mtu  akimaliza  miaka  5

hawezi kuwa kiongozi.  Tunataka kama ni mke,  kama ni mtoto,  kama ni mzee, akipendwa na watu,  aongoze.   Sio  akiongoza

miaka 5 ile kipindi inatosha, lakini akimaliza ile miaka 5 aje tena kwetu;  aje  aombe kura.   Tukimpenda, aongoze tena.   Hakuna

maximum ya kuongoza.  Maanake maximum ikiwekwa – Katiba ikiweka maximum, kutakuwa na ufisaji ambao hautakuwa na

mpaka.   Maana akijua mwaka huu ndiyo wangu wa mwisho huu, nikitoka hapa nitaenda nyumbani, anaweza kufanya mambo

makubwa sana.  Anaweza kuchukua laslimali ya hapa Kenya nzima akaipeleka mahali pengine.  Anajua hakuna kitakachopita,

ikizidi  sana  –  nifungwe  tu.   Lakini  akiwa  amefungwa  na  watu  wa  Kenya  wanasumbuka,  hiyo  ni  namna  gani?   Kwa  hivo

kutawala  hatutaki  kuwe  na  mpaka  sisi.     Tunataka  mtu  atuongoze,  kwa  kura.   Maanake  sisi  hatutaki  kutawaliwa  tunataka

kuongozwa.  Sababu hatuna mfalme sisi.  Awe mke, awe mtoto, awe mzee, akipendwa na kura, atuongoze.  Nimepita hapo.

Waziri mkuu:  Mambo ya waziri mkuu huku kwetu haifanyi kazi yoyote.  Ile mambo ya waziri  mkuu ile, ni mambo ya kuingiza,

ni mambo  ya  wageni,  (Giriama  dialect,  translation)   sijui  kiswahili  itaeleweka  hiyo?   Tonzi  ya  kuigiza  haiwezi  kufika  hapa

mdomoni. (Clapping)  maanake  wewe  imeigiza  mwenzako  vile  anavyofanya  na  pengine  wewe  hutaviweza,  sasa  ikifanya  hivi

ukifanya hivi, inavunjika  hapa kama ni maziwa, yakuchafua, kama ni mchuzi wakuchafua,  kama ni kunde za kuchoma, kama ni

poja, zakuchoma, mambo ya waziri mkuu sisi katiba yetu hatuna aja nayo.  Tunataka Rais na  makamu wake.  Rais na makamu

wake ndiyo aongoze nchi hii.  Nimepita hapo.

Nimekuja majimbo: Majimbo  imefika wakati  wake.   Majimbo imefika wakati  wake!.   Kwa hivyo serikali ya majimbo iweko!

Maanake wakati wake umefika.  Ukizaa mtoto, akiwa ni kama yule, basi atakuwa mkubwa hasa akiwa mkubwa,  hasa mambo

ya vile alivyofanya, hafanyi tena.  Kwa hivo majimbo imefika wakati wake.  Lakini majimbo ile tunayotaka si  ile ya mtu wa bara

  kwao, muzungu kwao, mjaluo kwao – ala – hatutaki hiyo.  Tunataka majimbo ya kuangalia hilo jimbo,  hata kama ni mzungu

yuko, kile tutakachopata  cha kijimbo, kikigawiwa naye apate.   Kwa sababu yuko jimbo  hii.   Lakini  tunataka  vile  vitu  –  yale

mapato ya majimbo kama vile Kilindini pale,  kama mtu atajenga mtambo wake,  iwe first stage ya majimbo,  ipite.  Ikiwa  iwe

tupate 75% na 25% iende kwa serikali kuu.  Halafu serikali kuu itachanganya na majimbo mengine.  Hatutaki yale majimbo ya
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mtu wabara  kwao, mwarabu uende hivi, hiyo katiba haitafaa kitu.  Italeta vita bure.  Lakini majimbo imefika wakati  wake.   Na

hapo nimepita, sasa  nitaongeza ongeza kidogo.   Kwa sababu  ya  kusema  majimbo  imefika  wakati  wake   hata  ule  mji  wako,

unaweza kuwa una watoto  10  na  ni  watoto  wako,  amri  wanachukuwa  kwako,  lakini  chakula  mtu  anapika  na  bibi  yake,  na

watoto wake.   Lakini ikiwa ni  mashauri  ya  kufanya  kitu,  haya,   ataita  watoto  wake  awachanganye.   Kwa  hivo  majimbo   si

kwamba  iwe  inapinga  serikali,  serikali  tunataka  ile  kuu  ya  Rais  mmoja,  lakini  majimbo  iweko.   Mambo  ikitoka  kule

tukishagawiwa tukiambiwa jimbo la pwani mapato yake ni haya,  tugawiwe, watu wote ambao wako jimbo lile.  Bora tuwe na

nyumba yake.  Asante ni  kwa kunisikiliza.  (clapping)  Naenda kwangu.

Com. Abida Aroni:   Joo  huku mzee kujiandikisha. Asante.   Karisa  Kahuho (Maandishi hayasomeki vizuri,  kwa  hivyo  kama

kuna mtu ana jina ambayo linafanana na hilo- ) Karisa Kagohu.

Karisa Kagohu:  Mimi Karisa  Kagohu.  Haya (Giriama Dialect) Translator – Mimi  naitwa  Karisa  Kagohu.    Nataka  katiba

ambayo tunataka kuiunda iendelee kwa uzuri.  Isiwe na katiba ya fujo yenye kuingiliana hapa na pale.  Sina zaidi ni hayo tu.

Com. Abida Aroni: Bahati Charo Ngutu? (Giriama dialect) 

Bahati Charo Ngutu (Translator) Jina langu naitwa Bahati Charo kutoka Petanguwo.  Maoni yangu kwanza kabisa kuhusu hii

katiba mpya tunayaunda ni kwamba elimu ya msichana iendelee bila wasiwasi.  Isiwe kwamba  msichana ameenda shule wewe

mzazi unatafuta mtu wa kumwozesha.  Mimi Mzazi unatafuta mtu wa kumwozesha.  Mimi mzazi wa kike nikisikia  kama hayoo,

yatanikera maanake umemwozesha mtoto wangu wa kike.   Kwa  hivo  nasisitiza  wavulana  na  wanawake  wawe  na  usawa  na

wasichana wasiuzwe.  Mimi  kama mwanamke nataka pia niridhi mali  ya  baba,   nisiwachwe  nje.   Kwa  hivi,  hivi  sasa,  najua

hapo nyumbani babangu ana,  mali kwa hivo nitasumbua nikiwachwa nje.  Rais wetu apate mamlaka .  Basi.

Com. Abida Aroni: Asante mama kwa maoni yako.  Raphael Nyesi?  

Com: Abdirizak A. Nunow: James Kahindi? Ok. 

James Kahindi:-  Habari zenu.  Basi nashukuru kwa kupata nafasi hii.  Ningependa nitoe maoni yangu kidogo sana.   Kwanza,

ningependa kutoa maoni katika katiba hii ambayo tunaitayarisha kwa wakati  huu.  Kwamba,  ikaweze kuzingatia zaidi kwa kila

mwananchi ila akaweze kuinuka ki maendeleo.  Mimi nimewahi kutembea katika nchi hii ya Kenya na nimeona  kwamba  kuna

sehemu nyingine ambazo kwamba hazishughulikiwi ki sawa sawa.   Utaona  kwamba  sehemu  nyingine  zimeachwa  nyuma  tena

sana sana, na kuzifikia zile zingine,  ni hali ambayo, kwanza itakuwa  unaweza – ni – vingumu sana.   Kwa hivyo, katiba ambayo

kwamba inaondoka sasa inaonekana kwamba ilikuwa haizingatii sana usawa katika sehemu kama za mabarabara  hivi, sehemu

za  elimu,   utaona  sehemu  za  misaada  inayotoka  kutoka  ng’aambo  utaona  kwamba,  ilikuwa  haizingatii  sana   sehemu  zote.
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Ilikuwa inazingatia sehemu chache tu.

Pili:  Nilikuwa  ningeyapenda   pia  kutoa  maoni  yangu  kwama  katika  ile  katiba  ijayo  ikaweze  pia  kutetea  yule  mzee  ambaye

amestaafu.  Maanake  kwa  wakati  huu,  ile  katiba  ambayo  iko  na  sithani  kwamba  inatetea  yule  mtu  amestaafu  kwa   sababu

unaona kwamba anayule mwajili anajua  kabisa  kwamba  huyu  mtu  atastaafu  wakati  fulani.   Lakini  mwajili  ataendelea  mpaka

mstaafu atakapo wacha ile kazi basi ataweza kukaa muda mrefu sana bila kulipwa.  Na ni matatiso kabisa katika yeye na familia

yake.

Pia vile vile kuna sehemu fulani ambayo kwamba tunayaona yana endelea katika katiba ilioko sasa.   Sehemu ile  ya  uteusi  wa

wale eh  wabunge – wale kumi na wawili.  Mimi ki maoni yangu, ningefikiria kwamba ingeongezwa.  Badala ya kumi na mbili

(12)  ingeongezwa  kufuatana  na  zile  Districts  ambazo  ziko  hapa  Kenya.   Kila  district  ipate  mmoja.   Maanake  inaonyesha

kwamba kila district haikosi mtu ambaye kwamba ana uwezo wa kuteuliwa.  Kwa hivyo, unaona kwamba watu kumi na mbili ni

wachache sana,  na  inakuwa  vigumu sana  watu  kuwa  wataweza  kupata  eh  –  kitu  kama  hicho.   Pia  vile  vile  nilikuwa  nataka

kuzungumza – kutoa maoni yangu katika katiba hii ambayo inakuja sasa. 

 Kuna sehemu moja tunamwita e – e  – ya yule tunayemwita public trustee.   Huyu mtu  nafikiri madaraka haya yangeondolewa

kwake.  Maanake kwa sasa utasikia sana DC, bwana DC,  na pengine mustaafu ameaga dunia. Utaona kwamba zile pesa  zake

kuzipate  ni  hali  ngumu  sana,  zinapitia  kwenye  mikono  mingi  sana  njiani,  mpaka  zikimfikia  yule  mwadhiliwa    basi  huwa

imechukuwa  muda mrefu  sana.   Kwa  hivyo  nilikuwa  –  ki-maoni  yangu,  ingekuwa  sehemu  kama  ile  ingepelekwa  kwa  chifu

direct.  Nafikiri ingem saidia sana wale ambao wameadhiliwa  na hali hiyo.

Na huu utawala wa mikoa mimi naona ni mzuri ingeweza kuendelea isipokuwa pengine uwe na marekebisho machache tu. Na

marekembisho yale ni kama wale wazee wa vijiji pia,   wakawe wata e -  watatajwa katika katiba hiyo mpya ambayo kwanza

tunayo iuunda ili wakaweze kusaidia katika hiyo kazi wanayoifanya.  Ni kazi nzuri sana.   Mimi ndivyo ninavyoona.  Kwa hivyo

hawa wazee wa kijiji wasiachwe nyuma, waweze  kuendelea.  Pia  vile vile ninge –  ungana  mkono  wale  wenzangu  waliyotaja

upande wa akina mama – wawe – ile katiba  iwe itawasaidia sana.  Wale kina  mama, ingechunguzwa  vizuri na kuona kwamba

matatizo ambayo kwamba yanaendelea kwa sasa,   hata ikiwa mabaya zaidi sana kwa  hivyo  tunge  ---  ingekuwa  vizuri  wawe

wataangaliwa katika masilahi yao pia.  Kwa hayo, asante  ni sana.
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Com. Abdirizak Ali Nunow -   Asante sana mzee Kahindi.   Na sasa namwita William Chengo?

William Chengo: Asante sana (Giriama Dialect) Asante sana, kupata nafasi hii, kuja kuhudhulia pamoja na nyinyi hapa.   Mimi

nina furaha kwa sababu kati ya katiba mpya hii ni kitu mpya.  Kwa hivyo wazee wanatatizika sana.  

Tatizo la William Chengo:  Mimi kwa jina ninaitwa Willian Chengo Kalama.   Wazee tunatatizika kwa sababu ya ugonjwa huu

ambao uko sasa.   Kwa sababu hiyo kitu  inatatiza  wazee  kabisa.   Na  ningeomba  katiba  mpya  hiyo,   ichunguze  kabisa  hapo

ndani  kwa  sababu,  mzee  tuseme  ana  mtoto  yake  anafanya  kazi  nje,   atakuja,   akija,  amepatwana  na  ile  ugonjwa  unaona!

Amepatwa na ile ugonjwa.  Sasa hakuna, hakuna , njia yoyote ya kufanya kwa sababu yeye alikuwa nje.  Hivyo sasa  tumengo–

naomba hiyo serikali iingilie hiyo kabisa.  Ingelifaa kama daktari watakuwako ku – nyumba kwa nyumba kuangalia hawa watu –

wagonjwa waweze kuwekwa hospitali moja ili wasizidi kuambasa.  Hii hii laini mpya itakuwa  sisi tunatatizika.  Sisi tunatatizika.

 Naomba hii katiba mpya,  ichunguze  kabisa  hapo.   Inakuta mtoto,   ameondoka,   kuja  akifikaa  nyumbani   hapo  amekonda

konda hivi, hivi,  hivi  sasa  hata  hakuna  –  hiyo  ninaomba  kama  serikali  itachunguza  hiyo.  Hiyo  katiba  mpya  ichunguze  kabisa

hapo.  Eh – mimi sina mengi.  Yangu ni hayo.  Asanteni(Clapping).

Com:  Abida Aroni:  Bwana Katana  Ngowa Zero?

Katana Ngowa Zero:  Hamjambo!  Mimi maoni yangu niandika.  Kwa hivo sina hapa ya kuzungumza.  Nimeandika hapo kwa

karatasi.  Kwa hivyo nitapeana.

Com. Abida Aroni:- Asante.  Benson Baya Mwanyoke au Mwanyole?  Benson Baya Mwanyale.

Benson Baya Mwanyale:  Kwa Majina naitwa Benson Baya Mwanyale eh , kuhusu mambo ya katiba yetu hii, naomba:

Yakwanza mambo ya barabara.   Sisi tayari  hapa ukitoka – Kilifi kuja huku, huwa tunapata shida sana hasa watati  wa mvua.

Nafikiri hata wageni wetu ambao mumekuja hapa, mumeona barabara vile ilivo, na mambo ya madaraja  Mvua ikinyesha, huwa

tuna maafa mengi sana huku.  Hiyo imepita hiyo.

Pili:  Mambo ya mashamba.  Sisi,  mambo  ya  mashamba  yetu  huku  toka  tupate  uhuru  wetu,  tunapata  shida  sana.   Tunasikia

mambo ya Title Deed,  tunafanya kuisikia, hutuioni.  Hata kwa mikono tukashika angalao  mtu mmoja wa Ganze awe ana title

deed  ajitetee.  Hatupati, tunasikia hiyo imepita.

25



Mambo  ya  shule:   Shule  zetu  huwa  tunajitegemea  wenyewe  sisi  raia  wa  Ganze  hapa.   Watoto  wetu  wanapita  vizuri,  lakini

hatupati angalao kujengwa university.  Tunasikia ma university huko,  huko juu juu.  Lakini  sehemu  hii  ya  pwani  hakuna   hata

chuo kimoja.  Kama mimi naongea vingine, kila mtu atajuwa.  Lakini mambo ya mashule yetu, watoto wetu wanasoma wanapita

lakini hakuna mtu ambaye ana jiendeleza.  Tunasikia mambo ya Nairobi wengine wetu  hatujui Nairobi iko wapi.

4.   Mambo ya wanawake: Wanawake huwa tunawadhulumu.  Mimi tayari nitaoa,   bibi nikae  naye,  nipate  watoto,  badala  ya

tumesikilizana  vizuri  tunao  watoto  wetu  tukikosana,  watoto  nampokonya,   anaenda  kukaa  kwao,   bila  kupata  hata  mtoto

mmoja.  Hiyo imepita.

5.  Mambo ya Walemavu. Hao walemavu ni watu kama sisi ambao tunajiweza. Lakini tukiangalia mambo ya katiba yetu huwa

wale  watu,   walemavu,huwa  hawapati  haki  zao  sawa  na  sisi.   Vile  ilivo.    Huwa  hawapati  haki  zao.   Kama  mtu  hawezi

kutembea vizuri, katiba kama inaweza kumpatia kama nikitu gani kinamsaidia, naye akajisikia yuko sawa kama anataka  pahali

kama  Ganze  pale,  anapata  msaada  kidogo  anaenda,   halafu   anarudi  nyumbani  kwake,  huwa  wako  wengine  kama  viwete

hawawezi  wako hapa hapo, nyumbani kwao – Hiyo imepita.

Iko mambo mengine na kuhusu uridhi wakina baba  zetu.  Mimi ni mume ninahaki ya  kupewa   uridhi  wa  baba.   Lakini  kama

nimezaliwa  na  mtoto  wa  kike,  huwa  yule  mtoto  hana  haki  ya  kupata  uridhi  kutoka  kwa  baba.   Hiyo  mambo   hiyo  iachike

kabisa.  Kila mtu awe anahaki kutoka kwa baba  yake pale mashinani kwake kila mtu awe na haki yake.   Si ati amechukuliwa

dadangu  amepelekwa mji mwingine pengine ni maskini huko,  hawana pahali ya kukaa,  hatapata  haki yake.  Nafikiri hapo sina

mengi zaidi Na sina la kuandika ni hayo.  Asanteni (Clapping).

Com. Abida Aroni:  Harrison Mangi

Harrison Mangi:  Kwa majina naitwa Harrison Mangi kutoka Dungishe location.  Eh – katika marekebisho ya katiba kwanza

mvumo wa serikali.

Tungetaka  kuunga  mkono  hawa  wenzetu   ambao  wametaja  majimbo.   Majimbo  haya  tunahitaji  kwa  hamu  sana  yakaweze

kutekelezwa katika hii serikali mpya  ambayo  tunayoiunda  na  katika  majimbo  haya,  tunakuta  kwamba  kuna  hili  jimbo  letu  la

pwani  ambalo  lina  rasilmali   ambazo  kwa  hakika  tukiwa  tutapewa  uwezo  wa  kuzimiliki  sawa  sawa,  rasilmali  hizi  zinaweza
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kutengeneza mambo kama barabara.   Tumesikia mambo ya barabara  yakitajwa hapa na ni kwa sababu pesa  zinazo  patikana

katika  jimbo  hili  zinaenda  katika  serikali  kuu.   Na  hii  imekuwa  ya  kikazo  kabisa  cha  maendeleo  ya  pwani.   Tumekuwa

tumelaliwa sana na wenzetu wa kutoka huko sehemu za bara.  Hao wana mambo yao kama kahawa,  majani chai,  wananufaika

kabisa.  Lakini sasa kwa jimbo hili la pwani tumekuwa na matatizo kabisa.  

Hasa  kwa upande wa vijana  wa namaliza  mashule wanakosa makazi hiyo ni tatizo moja wapo imesababishwa na zile rasilmali

ambazo tunazipata zinaenda kwa serikali  kuu  na  serikali  kuu  ndiyo  ambayo  inagawanya  sasa  kwa  majimbo.   Hasa  tunakuta

unakuta kwamba jimbo la pwani halina uwezo, haina mamlaka ya kujitengeneza mambo yake yenyewe.  Kwa hivyo  tunataka

mamlaka sasa kwa majimbo.

Tunakuja kwa bunge:  Tunakuta kwamba bunge, ndilo ambalo lina  e   -  linawasilisha   mambo  ya  sheria,  wanakaa  wanaunda

sheria hawa  ndio wanawakilisha wananchi wa sehemu mbali mbali. Sasa unakuta hata mishahara yao tukiangalia tukimiliki sana,

unakuta  kwamba  mishahara  yao  imepanda  juu  kabisa.   Halafu  tunaona  kuna  mfanya  kazi  wa  serikali  amelaliwa  kabisa.

Anapokea  shilingi  elfu  mbili  kwa  mwezi,  tena  hapo  ana  nyumba,  huyu  anakaa  Mombasa,  anakaa  Nairobi.   Sasa  unakuta

hajiwezi  kabisa.   Kwa  hivo  tunakuta   kwamba  mishahara  mikubwa  inatengenzwa  sehemu  zile  za  bunge  wanakaa,  wabunge

wanapazisha  kwamba  kila  mmoja  atakuwa  akipokea  kama  shilingi  mia  tano  elfu.   Mbunge  mmoja  anachukuwa  hizo  pesa.

Halafu kuna mfanya kazi wa serikali wakiwango ya chini kabisa  anapokea  elfu mbili, hasa hapo tunakuta hakuna usawa hapo.

Kwa hivo mambo hayo pia yakaweze kauangaliwa.  

Uwezo wa Rais  Rais apewe uwezo wake kulingana na hali ya sheria,  lakini sasa  kuna mahali pengine ambapo napatilia shauku

sana.   Katika hali ya uwezo wake una  –  kuta  kwamba  kuna  wengine  husema  kwamba,  barabara   hii  itiwe  lami  mara  moja.

Halafu pengine hata ile wizara pengine haijafadhiliwa vilivyo.  Halafu unakuta matatizo yanaingia ndani.

Kwa  hivo  aanze  kwanza  kuasiliana  na  wizara:  Ajue  kwamba  Wizara   ina  pesa  zakutekelesha  jambo  hilo.   Ndiyo  atamke

hadharani sasa  kwamba basi hiyo barabara itengenezwe mara moja.  Kuna zile zinazoitwa directives.  Hizi directives,   hizi kuna

zingine zinatia shauku katika zile wizara.  

Kuna  wizara  nyingine  huwa  pesa  hazitoshelezi  zile  directives   zinazo  toa  –  na  zinazotolewa  na  rais.   Hasa  inakuwa  vigumu

kutekeleza yale ambaye rais amasema hasa unakuta wananchi wananungunika sasa  Rais amesema iwe hivyo.  Kwa nini haiwi?

Pengine  tatizo  zimeingiya  hivyo.  Kwa  hivo,  hizi   Hizi  directives,   hawezi  kuzi-  control  yule  rais  atakayekuwako.  Haweze

kuzicontol – asitoe tu directive hive – awe ashaawasiliana na wahusika.
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Tunakuja  elimu ya msing.  Kuanzia darasa  la kwanza hadi la nane – mimi ningetoa  maoni  sehemu  hii  iwe  free   ama  isiwe  la

kutozwa  kitu  kabisa.   Halafu  hapo  awali  kulikuwa  Kenya  School  Equipment  Scheme.   Irudishwe  mara  moja.   Mambo  ya

vitabu, mambo ya kalaamu, hayo ile idhara ambayo inahusiana na elimu iweze kupatiwa pesa  za kutosha,  ili  kwamba  mahitaji

madogo madogo kama kalamu, vitabu,  na mambo mengine,  kama kuna hata rula tulikuwa tukipata wakati  huo.  Lakini sasa

hakuna kwa hivyo tuangaliye  sana hapo, hii Kenya School Equipment scheme irudishwe,  halafu wazazi wawe wanajukumu ya

kutoa eh – nguo za mtoto na kwangalia  majengo ya shule.  Lakini mambo haya madogo madogo  ya  sijui  michezo,   pesa  za

michezo hii iondolewe katika ile katiba mpya ambayo tuna – tunaiunda sasa.

Na kuhusiana na uhaba wa kazi,  kama nilivyo tangulia kusema, uhaba wa kazi.    Vijana wetu wanamaliza kabisa shule, zaupili

halafu kupata kazi inakuwa vigumu.  Sasa  hii katiba mpya, tunataka hii katiba iangaliye sana tatizo hilo ambalo limekuwa tatizo

la  kitaifa,  vijana   wengi  wanamaliza  mashule  halafu  hawapati  kazi.   Wanaranda  randa.  Wengine  wanakuwa  tempted  na

wanakuwa waizi, wanaiba,   kwa sababu kazi hakuna.   Na  tukiangalia hivi katika  jimbo  hili,  tuna  sehemu  nyingi  sana  ambazo

hawa vijana wanaweza kuajiliwa,  lakini kwa vile hakuna taratibu maalum ni posa  unakuta vijana wetu wanaranda randa hapa

na pale.   Kwa hivyo katiba  yetu  mpya  nataka  iangalie   hata  yule  mwananchi  wa  kawaida,  Mashinani  kabisa  kule,   ili  iweze

kumsaidia na yeye.

Kuna  hawa  matajiri  ambao  wame  jitajirisha  kwa  njia  nyingine  au  njia  hii   ama  nyingine.     Ingekuwa  vizuri  hawa  matajiri

ma-tycoons waweze kueleza  utajiri wao maana wengine wameiba pesa  za mali.  Wameiba,   wamejipatia utajiri   kupitia  kwa

wizi.   Wametajirika  wengine  wamepeleka  pesa  zao  ng’ambo  na  wanaishi  hapa,  Kwa  hivo  hawa,  kuwe  kuna  uchunguzi  ili

wapatikane kwamba kuna  mali nyingi ya uma ambayo imechukuliwa na mtu binafsi .  Kwa hivyo tukiwa na kuelezwa, utajiri wa

mtu kama  huyo  tutaupata  kipengele  kama  hivi  kwamba  ameiba  mali  ya  uma  na  hakufanywa  chochote,  hakupelekwa  wapi.

Hasa  mali  kama  hiyo  inaweza  kusaidia  sasa,   katika  hali  ya  kuendeleza  nchi  yetu,  na  kufikiriya  kwa  yule  mwananchi  wa

kawaida.

Kuna upande wa kilimo.  Tumetajiwa kwamba sehemu hii ya pwani kuna mnazi na mkorosho.   Hili ni tegemeo kubwa sana la

watu wa pwani.  Tumetegemea sana mimea hii miwili. Lakini sasa shauku ni kwamba,  haitiliwi mkazo katika serikali ama katiba

  iliyokuwako.   Hakuna  kabisa  mkazo,  katika  mimea  hii.   Tunazosikia  tu  maredioni  kwamba  kuna  mkahawa,  majani  chai,

tunayasikia yanatiliwa mkazo wengine yanaenda nchi za nje.  Watu wa kule wananufaika,  lakini watu wa pwani, na mnazi  wao,

na mkorosho wao hawana kitu.  Wana tu hivyo.  Wakijaribu kujiendeleza,  wanarudishwa nyuma.  Laiti tungepata.   Utafiti,  juu

ya mnazi,  matunda yake  yote,   yanayopatikana,  kama  vile  tembo  ya  mnazi,   tunawezewa  tu  kutengenezeo  tafiti  ili  kwamba

ikapatikana kitu kingine  cha tamani  juu ya mnazi, na ikawa sasa ni utajiri wa watu wa,   pwani.   Maana pwani imepanda mnazi
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kwa wingi zaidi ya sehemu zile nyingine.  Kwa hivyo, watu wa pwani hatuna kitu cha kujivunia.  Tuko hivi lakini hatuna kitu cha

kujivunia.   Maanake wenzetu wana  majani  chai,  wanajivunia,  sisi  tuna  mnazi  .   Ukionekana  una  mnazi  unashikwa  na  polisi.

Unaenda jela  kama huna pesa z kutoa kitu kidogo unaenda ndani.  Na ule mnazi ambao umeupanda.  Kwa hivyo hapa tunaona

kwamba  katiba hautu tunzi vilivyo, kwa hivo tunataka  katiba ya kutufunza na mali yetu.   Tuweze kutajirika na matunda haya,

nayo tunayapanda hapa pwani.

Usalama:  Tunakuta  kwamba  katiba  ambayo  iko  pengine  mambo  hayo  huenda  yakawa   yako  lakini  sasa  hayaitiliwi  mkazo.

Unakuta   kwamba  askari  wanashika  watu  wetu,   halafu  pengine  ameonekana  saa  tatu  za  usiku  ama  saa  nne.   Anaulizwa

kitambulisho.  Jinsi anavyo  toa  kitambulisho, wakati  anavyotoa kitambulisho hivi, kabla haja toa,  unakuta  kwamba  anapigwa

kofi mpaka anaanguka.   Je  kuna  sheria  gani  ambayo  inasema  hivo?  Kwa  hivo  tuwe  na  katiba  ya  kutulinda  wakati  wowote.

Kwanza askari  awe mkarimu aulize mtu ambaye pengine  amemwona kwa masaa yasiyo takikana kwa njia  ya  taratibu.   ‘  Je

kijana  vipi?  Unaenda  wapi?   Toa  kitambulisho”  yaani  lugha  ambayo  itajaribu  kumvuta  yule  awe  hatakuwa  na  woga.

Anakwelezea anakupatia kitambulisho, unajua kwamba huyu anatoa kitambulisho ni raia wa huku.  Sasa  unaenda wapi saa  hii?

Hasa anakuelezea halafu unampata  unamzidikisha kusudi ili asipatwe na wakora.   Hiyo ni njia moja ya kusaidia.   Lakini  sasa

wewe  unampiga.  Halafu  unamuweka  pingu  tayari  na   mwingisha  kwenyenini  –  kwenye  gari  yako  –  unampeleka  –  am

unamzungusha usiku. Yaani usiku mzima unamzungusha.

Com.  Abida Aroni:  Time tafadhali.

Harrison Mangi:  Nataka kumaliza kitu kidogo.  

Utekelezaji:  Wakati  huu tuna unda hizi sheria,   lakini sasa  isiwe tunaunda hapa halafu ziwe tu  kama  mambo  ya  kuangalia.   –

lakini hayatekelezwi.    Tunataka sasa  katika hii katiba hii iweze kutekelezwa  vilivyo.   Isiwe  tu  kwa  jina.   Lakini  iwe  itapewa

kipao mbele, iwe itangaliwa vizuri, iwe itangaliwa kabisa, iwe huwa yakutekelezwa. Ni hayo machache tu.

Com. Abida Aroni:  Asante.  Kabuda Kenga?   Baada ya 

kumkaribisha mheshimiwa na dhaniya tungeendelea na shughuli 

zetu.  Ha - Kabunda Kenga?

Kabunda Kenga:  Mimi naitwa Kabunda Kenga.  Sina zaidi nimekuja kusikiliza katiba mpya.  Mimi natoa shukrani kwa yale

yote yamezungumzwa na wale waliyo tangulia.  Sina mengi.
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Com. Abida Aroni:  Kibibi Toya

(Translator)  Mimi  naitwa  kabibi  Toya  Mramba.   Nimekuja  hapa  kutoa  maoni  yangu  kwamba  wanawake,  watoto  wa  kike

wasome wawe makarani.  Si na mengi ni hayo tu.

Com.  Abida Aroni:  Mark Mangi?

Mark Mangi:- Habari zenu.  Mini yangu nafikiri mengi nimeyaandika kwa hivo sioni aja  yakuwa nisome halafu tena nitampatia

hivo.  Unaweza ukaweka.

Com.  Abdirizak Nunow:-  Do you want to highlight them?

You have 5 minutes to highlight eh?.  You can highlight the key issues.

Mark  Mangi:-  Nafikiri  nitaanza  kuongea  kuhusu  uchaguwaji  wa  wanachini  wa  Rais.   Ningeliona  vizuri  kwamba  kama

ingelikuwa Raisi  anataja  mtu  jina  la  mtu,  linapelekwa  bunge,  halafu  bunge  Wajadilia  ikiwa  watamkubali,  sawa,  wakimkataa,

achague mtu wa pili.  Akikataliwa mpaka mara tatu, atakuwa na makosa naye.  Anaweza akatolewa.

Kitu  ingine  ni  kwamba  mambo  yakupiga  campaign  kutumia  pesa.   Kama  vile  mtu  anapiga  campaign  anagwawanya  maleso,

unga, hiyo ni kuonyesha wazi kuwa mtu hakufikirii maisha yako vile yatakavyokuwa kwa sababu yeye anataka kura yako apate

kile kiti,  na aendelee na mambo yake.  

Ingine ni siku kuu ambazo ni za chama,  kama  madaraka,  Kenyatta  National,    na  Moi  day.   Kwa  sababu  ni  kitu  inayohusu

chama si muhimu iwe ya nchi nzima.  Itangazwe  kuwa  leo  ni  madaraka  kila  mtu  asifanye  kazi.   Ibaki  kwa  watu  wa  KANU

kama ni ya KANU.  Na kama ni ya DP, iwe tu ya watu wa DP.

Kuhusu  kazi  ninaonelea  kwamba  kazi  za  serikali  zikiwa  ziko  kama  pwani,   uhakikishe  angalao  asilimia    sabini  na  tano

wanayofanya kazi za serikali wawe ni watu wa pwani.  Halafu asilimia  ishirini na tano munaweza patia watu wa bara.

Ingine ni kwamba,  sababu za kutoa kama in mbunge ama diwani tuseme kama vile mmechaguwa diwani, diwani amechaguliwa

amekaa muda mrefu hana lolote alilofanya, haiti mkutano, kama yule tunaona ni afadhali atolelewe.   Na  njia  ya  kumtoa  kama

inawawezekana,  watu watafute asilimia angalao thelathini ya wale waliopiga kura wandike majina yao,   na watie sahihi  halafu

mwandike barua kwa Electoral Commission of Kenya, kwamba mtu huyu hatumtaki kwa sababu ya hii na hii. Halafu ichukuwe

hatua.  Pia njia hii unaweza wakayatumia hata kwa mtu wa bunge.  

Kitu ingine nayaonelea kwamba mtu kama anataka kura, isikiye itafute njia, kama ni karatasi, mtu yote atakayo gombea kura ni
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udiwani ni mbunge aandike mapendekezo yake akisema mimi nitamtengenezea barabara  maandishi yale yaandikwe,  yapelekwe

kwa GK.  Ikiwa amepewa kura na hizo vitu hakufanya anafwatwa kwa sababu atakuwa ame danganya watu.   Ametumia njia

mbaya kupata cheo na hakufanya chochote (clapping).

Na kitu ingine ni kuhusu mbunge kwenda bunge.  Nafikiri mtu akienda bunge, ni  mathumuni ya mbunge kufika bunge akafanye

kazi yake.  Yuko hapo kutoa motion ama ku-support motion.  Sasa unakuta kuna watu wengi kwenye mbunge wako  huko  na

hata hatuwajui wanafanya kazi gani,  watu kama wale wanafaa watolewe.   Afadhali tubaki na wabunge kidogo lakini ambayo

wanafanya kazi yao bunge.

Kitu ingine ni kwamba kuchaguliwa kwa ma rais na kwa mawaziri na Permanent  Secretaries.   Tafadhali  wawe  professionals.

Hatuna haja yakuwa tuwe na Permanent Secretary  katika  Ministry  of  Agriculture  na  mwenyewe  anaweza  kuwa  ni  Engineer.

Hana kitu anachojua pale.  Ili yako hapo, yuko na madereva watu wengi ambao wanamfanyia kazi, ni pesa  ya serikali inaenda.  

 Kitu ingine ukija kwa waziri unakuta ni hivyo hivyo.  Hiyo pesa yote sioni ukiwa  inatumika vizuri.

Na pengine ningehusia kuhusu biashara.  Kuna biashara zingine ambazo ziko kusaidia watu katika pengine majimbo – jimbo lao

yaani province yao.  Sasa utakuta kwa sababu competition iko juu, unakuta kuna biashara ambayo inasaidia watu wengi kama

vile ilivyo kuwa mkorosho ulivyo enda,   sukari,   ilivyoenda,  kuna  vitu  kama  maziwa  pia   watu  huku  wana-complain   ni  kwa

sababu  biashara  zakutoka  juu  zimekuja  zinachukuwa  zimefanya  competition  yao,  biashara  yao  yakuwasaidia  hivi,  imeuawa.

Sasa kitu kama kile ingelikuwa katiba inasema kabisa ikiwa watu wa pwani wanategemea maziwa, na maziwa inayotoka kwa

watu wanayotumika wa pwani ni asilimia hamsini,  jawabu  la   wale  watu   wa  bara  kama  wataleta  imports  zao  huku,  ziwe  ni

kuongezewa kile kiasi ambayo hawezi wakatoa.   Lakini sio kuja waje wararie biashara za watu,  wasiu watu hao hawana kitu

cha kufanya.  (clapping)  Nafikiri ni hayo .  Mengine sina!

Com. Abida Aroni:  Agnes Kahindi? Yuko? Makori Chengi Karisa

Makori  Chengi  Karisa:  -  Mimi  naomba  machache  na  ndiyo  haya.   Muundo  ama   aina  ya  serikali  tunayo  penda,  ama

nayopenda mimi binafsi ni ile aina ya serikali iliyopewa mawazo na kiongozi wetu aliyokuwa anaona mbele marehemu  Ronald

Ngala; Federal Republic.  Kwa sababu gani tunapenda hiyo?  Ama ninapenda hiyo? Serikali ya umoja haijafaulu kutekeleza na

kutenda na  kutimiza  yale  ambayo  yalikuwa  inatusumbua  kutoka  enzi  za  wakoloni.   Tulipopata  uhuru,  walituahidi  yakwamba

katika serikali hii, tutahakikisha ya kwamba katika serikali hii, tutahakikisha ya kwamba  ujinga umeondoka  yaani  kusoma  na

kuandika,  magonjwa yote,  kutakuwa hakuna wasiwasi,  pamoja na umaskini.  Lakini kufikia sasa,  kutoka mwaka  63  hadi  wa

leo, umaskini umeendelea kuwa wimbo katika kila mdomo wa mtu.  Kwa hivo, ikiwa pengine kutakuwa na mabadiliko mengine

kidogo  ya  serikali,  tumeendelea  kupika  chakula  kimoja,  mahali  pamoja  mpishi  mmoja  lakini  mji  umekuwa  mkubwa

huu.Tugawanyane chungu (clapping).
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Judiciary:  Kwa kuwa  yaonyesha yakwamba ndugu zetu wanakoti  ya kazi; kama ya kidini, wakristu nao pia wawe na kitengo

chao cha mahakama, ili nao watekeleze kazi za ku-fungamana na kidini – kama  kuoza,  kama kuridhisha, na mambo mengine

yanayo fanana na hayo.  Ikiwa itakuwa hivyo basi, tuwatie pia hawa ndugu zetu ambayo hawana dini customary courts.  

Haya mambo ya Kigiriama  ki – giriama miundo miundo ya wale ambao ni wagiriama  wanajuwa  kigiriama  mambo  vile  inapo

endelea.  Hao nao wanajuwa kuridhisha, hao nao wanajua kufanya nini?  Kuozesha.  Kwa nini  basi kusiwe na  kitengo cha koti

kidogo?  (clapping) Basi ikiwa haitawezekana, kwa nin koti isiwe moja?  Ikiwa vyote vitashinda basi na koti  na  iwe moja.   Na

yawe mamlaka ma moja.  

Land and  property  rights:-   Haki  za  ardhi  na  mali.  Masikiano  na  mapatano   yaliyo  kuwepo  kabla  ya  uhuru,  miongoni  mwa

majamii kama vile wamazrui na kadhalika na ukanda wa pwani.   Jambo la kwanza  ninataka niseme ya kwamba jambo kama

hili ndilo ambalo limeleta masquota – shida ya  masquota.   Hivyo  katika  kitengo   hiki  cha  mazrui  land,  tunaomba  yakwamba

kiweze kuondolewa na ardhi iwe ni ya wakenya na ya watu wote,  kwa  sababu   hiki  ni  kipawa   ama  zawadi  tuliyo  pewa  na

Mungu,  Nafikiria tumepatana hapa.  Sababu gani iwe hivyo? Imeleta masquota wengi, ardi hii ni kipawa ni zawadi kutoka kwa

mungu.  Kwa nini kiende na mtu? Kwa nini kiende na mtu mmoja ili hali tunajuwa  ni  zawadi  tuliyopewa  na  mwenyezi  mungu

kuwa hapa, halafu mtu mwingine anasema ni kipande chake- Sufferers.

Kuna jambo jingine – hili la pension mafanyaji kazi wa serikali anahesabiwa  miaka vizuri sana.   Na  kabla haja ritaya anapewa

barua ya kwamba kufikia wakati huu ama tarehe fulani mwaka fulani, utakuwa sasa hatutaki tena huduma zako,  umemalizana na

serikali.   Sasa  baada  ukiwachishwa kazi,  mara nyingi shida  ya  matatizo,  shinda  ya  mshahara  haiji  tena.  Tungependa  kuomba

basi, pension office or officer ahakikishe kabisa, yakwamba, kama itakuwa hivyo, basi baada ya miezi mitatu ameritaya  Januari

huyu mtu, tunapenda pengine mwezi wa nne tarehe moja mshahara wake pesa yake  nda! Ziwe zinaingia.  (Clapping)  

Haya  jambo  jingine  ambalo  ni   la  mwisho.  Wapendwa  tunarekebisha  katiba.   Hii  katiba  itakuwa  nzuri.   Ikiwa  maoni  yetu

yatachukuliwa vile yalivyo.  Tumeelewana?  (Giriama  dialect)   Hii  itakuwa  nzuri.   Hivi  natake  kusema  hivi,  ikiwa  tutaikubali,

tuwe na sisi tayari kijirekebisha – kama tunavyojirekebisha hiyo nini? Katiba. Mwizi asiibe tena,  mfisadi asifisadi  tena ili tufuate

hii katiba ambayo itakuwa nzuri na tutafika, hakika tutaona matunda mema.  Asante  ni sana.

Com. Abida Aroni:  Sara Kalu?  Yuko? Basi kazana Kidogo.

Sara Kalu:- Hamjambo wananchi wenzangu?  Maoni yangu, nina maoni matano.  

La  kwanza,  katika  katiba  ijayo,  natake  tupate  haki  zetu  za  mashamba  huku  kwetu  pwani.  Kama  vile  ambavyo  wengine

wamesha  zungumza.  La pili, kukitangazwa uchaguzi wa kazi,  kwa mfano kama vile ma-askari  kuwe na mtu  atokaye  katika

sehemu ya mkoa wetu.   Nita   fafanua  kidogo  hapa.   Yaani  utakuta  mara  nyingine  kutasemekana  kuwa  kunatakikana  polisi,
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vijana wa polisi.  Watachukuliwa huku, watatangaziwa ama kwa magazeti,  ama  kwa vyombo vya habari.   Watoto  wataenda.

Wakifika  kule,  watakuja  kuchukuliwa  pengine  mmoja  tu  katika  hii  constituency  nzima  na  hali  wameambiwa   wote  waende.

Wanapata  tu  mtoto  mmoja.   Na  pengine  wengine  wanafikisha  zile  qualifications  ambao  huwa  wanatake  lakini  utakuta  kuna

ufisadi  fulani  ambao  unaendelea  hapo.   Utakuta  watoto  hawachukuliwi.   Na  kama  ingekuwa  pengine  imefanywa  kwamba

kutoke mtu wa pwani huko , maanake  katika majeshi ya serikali yetu,  naona wako wengi sana na watu ambao ni wa sehemu

hii.   Kama  kungekuwako  kuna  wezekana,  katika  serikali  hiyo,  kukichaguliwa  ma-askari  kupatikane  mtu  ambaye   atakuwa

anatoka sehemu hii aje achaguwe watu wa sehemu ya huko.  Pili hilo.  

,  Tatu  tunataka  kina  mama  wajawazito   na  watoto  wa  kuanzia   mwaka  mmoja  hadi  miaka  mitano,   kusiwe   na  malipo.

Maanake katika muda huo mtoto wa mwaka mmoja  mpaka  miaka mitano na magonjwa mengi sana na pia mama akiwa mja

mzito an magonjwa mengi sana.  Leo atatoka hospitali, akatoezwe pesa, hiyo dose  hata haijamalizika, ameanza  tena  kuuguwa

tena, hivyo  hivyo.  Sasa wengine hali zao ni  -- si sawa na wengine.  Hawana nafasi kubwa sana.   Hasa atakuwa hiyo hospitali

inamsumbua, mara anashindwa, mama anakufa,  ama mtoto anakufa kwa hivo,  naomba katika katiba ijayo  kusiwe  na  malipo

katika mama mja mzito tu,  na watoto wale wa mwaka moja na miaka mitano.  Lakini ikiwa ni – kama hivi mimi sina mimba sina

mtoto,  nikachajiwe na wagonjwa wengine,  lakini  wale  wa  mimba  na  yule  mtoto  wa  mwaka  mmoja  mpaka  mitano  tafadhali

tunaomba.  Maoni yangu lakini.

Namba nne.  Hivi vyu vikuu ziweze kujengwa kila mkoa,   ili kupunguza hata garama ya usafiri.  Huku kwetu kwa mfano kama

huku pwani, tuwe na si tunaweza kupata chuo kikuu chetu huku.  Watoto wamepita huku wawe wanaweza kwenda kama kwa

mfano kutakuwa ni Mombasa, kuwe tunajua kwamba hapa pana chuo kikuu.  Watoto wetu wakipita, huku maskuli huko kwao

wawe  wanaweza  kusoma  hapa.   Badala  ya  kwamba  pengine  vyuo  vikuu  huko.   Na  pia  hizi  karo  za  huko.   Angalao  ziwe

zinapunguzwa kidogo maanake saa  ingine watoto  wetu wanapata  lakin wanashindwa.  Eee -   inakuwa sijui nyingi  mpaka  mtu

anashindwa.  Kwanza mtoto  akirudi huku, elimu ana ya juu.  Halafu huku hawezi fanya kazi yoyote.   Basi tu anaranda randa

hakuna kazi ambao inamulenga alipata kule lakini hakuweza kwenda.   Kwa hivo viwe karibu  katika  mkoa  halafu  zipunguzwe

kidogo  hivi, gharama  zake, ama karo zake.

Mwisho  tano,  narudia  tena  huko  kulalama.   Maanake  katika  karo  hizi,  za  sekondari  utanisamehe  kwa  sababy  ya  kudai

kupunguzwa punguzwa  ,  lakini  hizi  karo  za  ziku  hizi,  shule  ya  sekondari  pia  zi  juu  mno.   Zipate  kupunguzwa  kidoto  sisana.

Hatuwezi kusema zitapunguzwa ngapi maanake hiyo siwezi kujua mpangiliyo lakini angalao kidogo ziwe zina nafuu.

Wamama wengine huwa wako peke yao yaani kwa mfano mtu mwingine alifanikiwa, ama ni mama tu ambaye yuko peke  yake.

 Ana mtoto wake apenda asome.  Amemsomesha lakini anafika sekondari  mwisho.  Pengine  ana kalika masomo mtoto akiwa

form 3 ameshindwa  kabisa  mama maana hana   msaada   wowote.   Kama  ingekuwa   kuna  pengine  kidogo  zikawe   ile  fees

zinaopunguzwa  kidogo,  mama  angependa  ku-angweza  na  yeye  mtoto  wake  akasome.   Kwa  hayo  machache  asanteni.

(clapping).
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Com. Abida Aroni:  Asante  mama.  William Kadenge Ngumbao?  Yuko?  William  Ngumbao?

Wilson  Ngumbao:-  Mimi  kwa  majina  naitwa  Wilson  Ngumbao  ninatoka  sehemu  ya  Sangalaweni,  katika  Ganze  location.

Ganze Division.

Mimi nilikuwa  nimepanga  kuongea  machache  kuhusu  mambo  hii  ya  pension  na  gratuity,  yaani  kwa  watu  wafanya  kazi  wa

serikali.  Wale ambao wanastaafu.  Lakini nafikiria kwamba  sitaendelea zaidi kwa sababu,  kuna wenzangu wemetangulia hapa,

kuongea jambo hilo, na ninaonelea  kwamba  nikiendelea zaidi, na wenzangu mambo  hayo  wameyazungumza  tayari,  ni  kama

kwamba nitakuwa nina chukua  wakati  wa  mwingine  ambaye  angekuja  hapa.   Lakini  tu  kwa  kuunga  mkono  wale  wenzangu

ambao  wametangulia kuongea jambo hilo, pia mimi ningezidi tu kuunga mkono kwamba ikiwa kunawezekana  kwa  hii  katiba

ambayo tunataka ifanywe, yaani katiba mpya, ningeunga mkono wale wenzangu ambao wemetangulia kuongea kwamba wenye

kustaafu, wafanyi kazi wa serikali ambao huwa  wanastaafu,   hawa watu,  huwa wanaenda kila mwaka,  kila baada  ya mwaka,

kuna watu wanastaafu.   Maombi ni kwamba,  serikali ifikirie jambo hili kwamba,   ile wenzangu wametangulia kuongea  malipo

haya,  yajaribu  kuletwa  kwa  kila  mkoa.  Kila  mkoa  uwe  unapata  pesa  hizi  kulipa  watu  wale  ambao  wamestaafu  na  kulipa

pension yao ya  kila mwezi, kupitia kwa district  zao kama vile hiyo mambo inaendelea.   Lakini malipo ya miaka ile ya  mfanyi

kazi amefanya ile miaka na amestaafu,  pesa  zile ziwe zikilipwa  kupitia kwa Province ya yule mtu,  yule  ametoka.   Kwa  hayo

machache, nani kwa vile wenzangu walikuwa wametangulia kuongea jambo hili singependa kuchukuwa muuda mrefu. Kwani ni

kama nitakuwa ninarudia hiyo maneno, na tayari yamezungumzwa.  Sasa, kwa hayo, Asanteni.

Com. Abida Aroni:-  Asante.  Joseph Toya Mbaya.

Joseph T Mbaya:- Asante mwenye kiti na wenzangu wote wako hapo.  Kwa jina ni Joseph Teya Mbaya.   Mimi kitu ambacho

nimejisikia nizungumze  na ni maoni yangu.  Maoni yangu mimi, si ungi mkono kwamba ati  Standard   8 haiwezi kuendesha kitu

chochote.   Hicho siungi mkono kabisa.   Kwa sababu Standard  8  yaani  haswa  hiki  kiti  cha  udiwani.   Kiti  cha  udiwani  ikiwa

itawapasa, Form 4 awe ndiye anaweza kuchukuwa kiti hicho, hapo ndiyo makosa kabisa kwa sababu hii ni kazi ambayo ni ya

ku-elewana  na raia.  Kwa hivyo, hii ni kazi  ambayo mtu anachaguliwa  akiwa na tabia ya kutosheleza.   Si lazima awe form IV

kwa hivyo, mimi siungi mkono kabisa  na la pili, hapa tumenyakuwa uhuru kutoka mwaka wa 63.  Sasa maoni yaungu ya katiba

hii mpya ambayo iwe sasa nikwamba wakati huo wote pale ilikuwa  ikitwangalia University hakuna, chuo cha utalii college, kiko

Nairobi na bahari iko hapa Pwani.  Hilo ni jambo la kusikiiiza.  Watoto  wetu,   wakimaliza mashule, wengine hawana nafasi ya

kuendelesha  watoto  wao.   Unapata  watoto  wanaranda  randa  huku  wakirudi  huko.   Kenya  Utalii  college  ingewapi  angalau

wachukuliwe hawa Std. 8.  hakuna.  Eh ! Hii ni jambo ambalo kama katiba hiyo mpya ingeunga mkono haya maneno, ingekuwa

mzuri zaidi.

Pili,  watu  wanaumia  sana,  kuwa  mambo  hayako  sawa  sawa  hapa  Kenya.   Unapata   mtu  mmoja  anachukuwa  mia  –  elfu
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thelathini – 300,000/= mshahara wa mtu mmoja.  Je Wale walio chini wafanye nin jameni?  Ukikala huu.  (Giriam dialect)  

Com.  Abdirizak A Nunow: Utaongea kiswahili au ki Giriama?

Joseph T Mbaya:  -  eh eh  Kiswahili:  Ikiwa serikali hii  na  tunaomba  kitu  kizuri  ndicho  ambacho  ni  kizuri  cha  kuchukuliwa

mfano ili kwamba hata ukifika hapo, kwetu kiwe ni kizuri.  Mnaruka na ndege kwenda mbali sana.   Na  mufikapo huko watoto

wetu wale tumewachaguwa, munaona mambo tofauti tofauti.   Kwanza manatwambia Amerika kama mtu hafanyi kazi,  anapata

tu  mshahara.   Si  mchukuwe  huo  mfano  mtuletee  na  sisi  (Clapping)  kwa  nini  sisi  hatuwezi  kupata  huo  mfano?   Eh  !  Nasisi

tunataka.   Sio kuomba ni lengo  letu  tusipofanya  kazi.   Na  pili   mafunzo  ya  kilimo  Yafunzwe  sawasawa  hapa,  inchini  pwani.

Yafunzwe ili kila mtu kwamba aelewe.

Tatu,  hata sijui ni ngapi, sifurahii mimi ikiwa munazi ukaenda ukipuziwa na matunda yake yako.   Ikiwa munazi hamtaki  na  ile

nazi ina maji yake, kwa nini huu utafiti hauchukui  yale maji ya nazi basi?  Sisi tunakaa kwa barabarani ili maji yaleya nazi  ikawa

inachukuliwa vile maziwa inachukuliwa? Eh! Kama sio pombe, maziwa – maji ya nazi yachukuliwe! Ukafanye utafiti.  Maji yake

nazi yachukuliwe! Ukafanywe utafiti!

Nimesikia ya kwamba – hiyo ni maoni ambayo nimeyapewa tu.  Iko tofauti tofauti  na wenzangu – hawa akina mama wakikosa

kuelewa vizuri kule kusema watoto  wagawanywe wakitoka hapa watasema “ hata Katana Ngala alikuwako  akasema  watoto

wagawanywe bila sababu ya kueleweka.   Kweli,  urongo! Eh. Nikisema hivyo si kwamba ati sitaki mpate uridhi au nini.  Kwa

uridhi ni sawa nishayaunga mkono.   Lakini kama kugawanya watoto   kwa sababu ambayo ni kinaga naga,  sio –  kwa  sababu

nimeambiwa watoto tugawanye – ah – no way. (clapping)  Asanteni sana.

Com:  Abida Aroni: - asante.  Chengo Kamtu?  Chego Kamutu?

Chengo Kamutu: - Basi mwenye kiti,  wakenya Wenzangu,  hamjambo?  Basi siku hii ya leo ni siku ambao na chukuwa nafasi

kushukuru kwa sababu ni siku ya kurekebisha katiba.  Tunajuwa ya kwamba katiba ambayo  hutengenezwa na mwanadamu ni

lazima  kuwa  kuna marekebisho.  Majina ni chengo Kamtu.  Na kinacho tengeneza wa Mungu hakina marekebisho.  Kwa hivo

tumekuja hapa kutengeneza  katiba ama kurekebisha katiba kwa maana ilitengenezwa na mwanadamu na ni lazima iwe iko na

makosa.  Kwa hivo wakati  huu, mambo ambao ningependa kuchangiya ama kuongea ili kwamba yangeweza kurekebishwa ni

chache  sio  mengi  kwa  sababu  ya  wakati.   Kwanza  ningesema  yakwamba  kuhusu  Rais.   Sitaki  Rais  ambaye  ni  vuguvugu

aniongoze.  Nataka   Rais ambaye amepewa  mamlaka yote,  amepewa nguvu zote.   Sitaki   Rais  ambaye  kesho  amepelekwa

mahakamani..  Kesho kutwa amepelekwa  mahakamani basi.  Mimi mwananchi wa Kenya hii. Rais huyu ataweza kunihudumia

lini?  Kwa hivo nataka Rais ambaye atapewa na atakuwa na mamlaka yote.

Jambo la pili ni kwamba kumekuwa na huu  mvumo wa kitaifa – ama maongozi ya umoja,  kwa hivo wakati  huu ningeomba ya
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kwamba  tuweze  kuwa  eh  na  federal  government  ama  serikali  ya  majimbo  kwa  sababu  ukijaribu  chakula  utie  nazi  usikie

kwamba haikwenda sawa sawa  si  utajaribu mafuta mengine?  Kwa hivo kwa sababu huu umoja tumeujaribu kutoka mwaka

huu wa  tisini kwenda mpaka sasa,  tumeona kwamba hakuna utamu. Afadhali sasa  tuwe na  majimbo,  hata  mzee  wetu  Ngala

alisema, let us have majimbo – kwa hivo wakati  huu ningeomba yakwamba majimbo, -  eh – yaweze kuwa ndiyo yatakayo eh

tuongoza. 

Mambao ya waziri mkuu, mimi sina  aja na waziri mkuu.  Katika hii katiba ambayo eh tunaendelea kuwa nayo, maana tunataka

 jogoo   moja  awe  ndiye  anawika.   Kama  wakati  huu  tuko  na  Rais  wetu,  Rais  Moi,  akiwika  pale  juu,  sisi  zote  tunasema

yakwamba  mzee  anafanya  nini?   Amewika.   Kwa  hivyo  ninataka  y   kwamba  tuwe  na  huyo  ambaye  ni  Rais  moja  lakini  hii

mambo  ya  waziri  mkuu  ambao  watakuwa  wachichanganya  na  Rais  wetu,  upande  wangu  naona  ya  kwamba  si  sawa  sawa.

Kwa hivyo ninaomba ya kwamba katiba hii katiba  ambayo inakuja iwe na Rais lakini waziri mkuu asiwepo.

Katika elimu.  Sehemu ya elimu:  Tangu mwaka wa sitini  ndio yakwamba ni kupigna na umaskini na hali ya kutojuwa kusoma

na kuandika.  Na wakati huu  kuna hii elimu tunayoita ngumbaru.  Hii  ngumbaru naona yakwamba hili  jina ndiyo inafanya hata

wamama  wengine  na  wazee  wengine  wetu  wakose  kuendelea  nayo  kwa  sababu  ngumbaru,  hili  jina  wanaona  kama

wanatukanwa.  Kwa hivo ningeonelea ya kwamba katika Katiba hii, tubadilishe hii jina  gumbaru,  iwe inaitwa  elimu  ya  watu

wazima.  Elimu ya watu wazima.

Jambo lile lingine ni kuhusu kuabudu ibada.  Katika Katiba ya kwanza, ambayo  hata sasa  tunaendelea nayo,  Kila mmoja yuko

huru kuabudu.   It  doesn’t matter whether  you’re worshipping  the   devil.   No  matter  you   are  worshiping  tree.   Hata  kama

anaabudu mtu ni sawa sawa maanake  katiba nasema ya kwamba ni haki  mtu  kuabudu.   Lakini  nikiangalia  katika  Katiba  ya

Mungu, Mungu anasema,  mimi ni mwenye wivu na sitakubali kwamba kuchanganywa na mwingine.  Anasema niabuduni mimi

peke  yangu.  Na  sasa  hii mambo  ya devil worshipping  ime  ingia  katika  nchi  hii  kwa  sababu  hatukuwekewa  kiwango  fulani

katika Katiba ya Kwanza.   Kwa hivyo wakati  huu ninaomba ya kwamba – e – kukipatikana mtu ambae anaabudu shetani eh

devil worshipper – awe ana – a – kunayo hukumu ambayo atakayo ipata baada  ya kupatikana,  asiachiliwe hivi hivi, ili kwamba

tuweze   kupambana  na  hii  maovu  ambayo  yamekabili  nchi  hii.   Wakati  mwingine  tunasikia  yakwamba  Kyanguli  watu

wamechomeka.  Tumesikia  sehemu  zingine  moto  unawaka,   lakini  tunapo  ulizia   sana  tunaambiwa   ‘  is  because  there  are

somewho  are  worshipping  the  devil’  katika  sehemu  hizo  sasa  wakati  huu  katika  Katiba  hii,  ningeomba  ya  kwamba,  mtu

akipatikana  ana abudu shetani – devil worshipping achukuliwe hatua  katika hii Katiba,  ambayo tunayoiunda kwanzia siku hii

ya leo.

Jambo  lile  lingine  ninaorudia  ni  upande  huu   wa  alimu  pia.   Haiwezekani   tuwe  maskini  na  tajiri  wote  nawekwa  a  kwenye

mlolongo moja.  Sisi zote ni wakenya.  Na kuna matajiri na  kuna maskini, na maskini ni achukuliwe  kwamba ya kwamba yeye

ni maskini,  na  tajiri  achukuliwe  yeye  ni  tajiri.   Kama  ni  mtoto,  na  kuna  fees  ambayo  inatakikana,  maskini  ama  mtu  ambao

hajiwezi, awekewe  kiwango  chake,    na  yule  mtu  ambaye  anayojiweza  awekewe  kiwango  chake  maanake  sisi  zote  hatuko
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sawa hali ya kifedha.  Hilo jambo iliwa halitawezekana,  elimu iwe ni ya bure kwa mtu ambaye anayojiweza  na  asiyo jiweza.

Zote tuwe kitu kimoja.  Kwa hivo mimi ni Chengo wa Kamutu hayo ndiyo mambo  ambayo  nimekuja  kuchangia,  lakini  katika

kuandika msiandike Chengo wa Kamtu mwandike FrancisGathii Mwangi .

Interjection- (Laughter and Clapping)

Com. Abida Aroni:  Ningependa kuwaomba, kwa hisani  yenu mukijiandikisha jiandikisheni majina ambayo ni ya haki na halali

kwa sababu,  mambo  haya inaenda katika  record  ya  kitaifa.   Bwana  Kariuki  na  wenzako  tafadhali  hatuna  ubagusi,  ikiwa  ni

Kariuki, Otieno, mtu yeyote tutamsikiza kwa hivyo hakuna haja ya kubadilisha majina yenu.  Fridah Karisa? Yuko?

Fridah  Karisa:-  Kwa  majina  naitwa  Frida   Karisa  kutoka  shule  ya  msingi  ya  Ganze.   Niko  na  maoni  matatu  lakini

nitazungumzia moja na ile mengine nitapeleka pale mbele.  Jambo la kwanza ni elimu ya wasichana.  Wazazi wengine husema ya

kwamba usomesaji  ya wasichana ni kama kupoteza pesa  zao kwa sababu baada  ya masomo, msichana ataolewa  na  ataenda

kuhudumia  jamii  ile  ya  akina  bwana.   Mimi  ningependa  kukataa  kabisa  hapa  kwa  sababu  msichana  hata  akiwa  baada  ya

masomo ataolewa anastahili pia kusomeshwa kama ule mvulana.  Maanake anaweza kuolewa akaenda kule  halafu baada  ya

muuda atakosana na yule bwana na akiwa je kama  hakusomeshwa,  halafu  akirudi  pale  kwao  atafanya  nini?     Atajitegemea

jena akiwa hana kazi?  Hakusomeshwa hana kazi na yuko na watoto.  Sasa ataweza kujitegemea kivipi?  Yale mengine ambayo

nimeyaandika hapa yatasomwa pale mbele. (clapping)

Com:  Abida Aroni: Peleka pale.  Nyevu Chengo?

Nyevu  Chengo:-  Asante  sana  (Giriama  Dialect)   Translator.   Jina  langu  naitwa  nyevu  chengo.   Natoka  Petanguo.   Maoni

yangu ni kwamba watoto  wasome  shuleni  kwa  lazima.   Kina  mama  waliyofiliwa  na  bwana  zao  wasiridhiwe.   Sina  mengi  na

memorandum ambayo nitaitoa.

Com.  Abida Aroni: - Asante mama kwa maoni yako.  Jamwa Kitao?  Jumwa Kitao.

Jumwa Kitau:- (Giriama Dialect) – Translator – Jina langu naitwa Jumwa Kitau.   Maoni yangu ni kwamba watoto   wa shule

waendelee kusoma.  Mimi mwenyewe si kusoma lakini nasikia uchungu sana.  Watoto wasome na wapite mtitihani  yao.  

Maoni  yangu  ni  kwamba  wakati  mwingine,  mzazi  wa  kiume  akiondoka  duniani  ama  akifariki,  uridhi  wake  ama  mali  yake

inachukuliwa na mtoto mvulana.  Mimi nimeishi sana kwa babanu.   Hata  nikanunua  shamba.   Naketi  hapo.   Baada  ya  baba

kufariki yule mdogo  wangu  anataka  kuninyang’anya  shamba  lile.   Mimi  nilimwoza  yule  bibi  mdogo  wangu.   Saa  hii  anataka

kunipiga maanake ataninyang’anye lile shamba langu.  Mtoto  wangu je atapata  nini?  Yote ni mpatie huyo.  Yangu ni hayo tu.

(Clapping).
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(Interjection:  Ululations and clapping.

Com. Abida Aroni: Mohamed Shariff?

Mohammed Shariff Omar: - Kwa jina naitwa Mohammed Shariff Omar.   Mimi ni mkaazi wa bahari  mzaliwa wa Takaungu.

Katika maoni yangu, nilikuwa nataka kuchangisha  kuhusu uharibivu wa taifa.   Tabia  za watoto  wa kiume na wa kike.   Miaka

ya sasa tuliyo nayo  nafikiri tunasumbuliwa sana na ugonjwa iliyo ingia   wa ukimwi.  Ugonjwa huu, unaendelea kuenezwa kwa

sababu ya tabia mbovu.  Kwa hivyo mimi napenda Katiba izuie washerati  - prostitution – iweze kuchukuliwa hatua.

Pili:  Mavazi ya kike hasa  katika miji mikubwa.  Miji kama vile Nairobi,  Mombasa vijiji kama Mtwapa,    utakuta mwanamke

anavaa skati  ambayo iko juu ya magoti, anatembea uchi.  Kwa hivo wanawake kama hao, wasiruhusiwe, waweze kuchukuliwa

hatua , kwa sababu  wanachangia katika usinifu.  

Interjection: Clapping.

Pili, nataka kuchangia  kuhusu  tofauti  za  kikabila.   Nafikiri,  tukiangalia   nchi  jirani  kama  Tanzania  kiongozi  wao  wa  kwanza

Mwalimu Julius Nyerere,  aliweza kufaulu katika siasa ya ujamaa.  Mtanzania yoyote ule  anamwita  mwenzake  ndugu  na  kuna

makabila  mengi kama vile  hapa Kenya.  Kwa hivo nilikuwa napenda  katiba iweze kutilia maanani kuweza kuleta umoja  wa

mkenya – iwe tukizungumza kitu tunazungumza kama mkenya sio kikabila.   Halafu iwe tukakuwa tukichukuliwa  hatua ya mtu

ambaye aweza kumuhujumu mwenzake, kumtukana  kikabila.

 

Iwe tukizungumza kitu tunazungumza kama Mkenya sio kikabila.   Halafu iwe kutachukuliwa hatuwa ya  mtu  ambaye  anaweza

kumhukumu mwenzake   ?   ?    ?    aweze kuchukuliwa hatua, kwa sababu analete tofauti.

Ni kija habari ya maswali ya majimbo, sisi tu watoto wadogo sana lakini katika historia tuliosikia wakati wa uhuru kiongozi wetu

walikwenda  Lancaster  House  na  ikapitishwa  utawala  wa  majimbo.   Wakati  huo,  Mzee  Ronald  Ngala  ndio  alikuwa  katika

chama chake cha KADU alipewa utawala wa majimbo na Mzee Kenyatta.   Akaitikia  utawala  majimbo  kwa  shingo  upande.

Sasa mimi kwa maoni yangu kulingana na utawala ulioletwa na makubaliano baina ya Mzee Kenyatta  na Mzee Ronald Ngala,

tumeona hatari ambazo sisi watu wa pwani tumezipata.  Sisi watu wa pwani, tumezipata.  Watu wa pwani tumepaguliwa, kikazi,

kimasomo.   Utakuta  nafasi  nyingi  za  kikazi  zime  chukuliwa  na  watu  wa  bara.   Ukiuliza  ni  kwanini  unambiwa  kuwa  pwani

hawakusoma na ile hali wako waseme.  Lakini nafasi tumenyimwa.
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Pili, kuhusu nafasi pia za kusoma  utakuta  bara  ndiyo  kuna  Universities  nyingi  sana.   Kwetu  hakuna  Universities.   Wanafunzi

wetu wanamaliza sekondari,  nafasi za university nyingi zinachukuliwa na watu wa kule wenyewe.  Watu  wa  pwani  unakuta  ni

kidogo sana huko.   Na  waliopesa ni wengi hapa pwani.   Unakuta nafasi,  hakuna.  Miyome  iko  pale  Mombasa  Polytechnic  ni

kupendekezwa ifanywe Univeristy, lakini sababu wanasema pwani kuna joto nyingi kule.  Hakufai University?

Interjection:  (Clapping) 

 Hii  yote ni upagusi.  Utakuta  pia  kuna  ubagusi  watu  wa  hapa  wanapaguliwa  mpaka  kwa  michezo.   Utakuta  katika  football

Harambee Stars utakuta wanachaguliwa hakuna wa pwani ni wabara.   Ni sababu wa pwani hawana nguvu.  Watu wanapenda

usherehe,  ustarehe.   Mimi  nakumbuka  upagusi  katika  michezo.   Nilikuwa  swimming  mimi,  nilifanywa  swimming  sportsman.

Mombasa sisi ni watu ambao tumezaliwa baharini.   Na  unajua bahari  iko na waneo,  na ikiwa unawezakufanya mazoezi katika

bahari na unaweza kwenda masafari marefu kimazoezi, kibahari, vipi utashindwa na maji yaliotulia katika Swimming Pool?  Siku

hizo tukafanyiwa mchujo, wale waogaji  waakilishe nchi ya nje wakachaguliwa watu wa bara.   Sisi watu wa pwani tukaachwa.

Hiyo ni maonevu.  Kwa hivyo mimi napenda majimbo iweko.  Kila jimbo lipate nafasi,  watu wao wapate  nafasi za kushugulika

na mambo, makazi na nafasi za kimichezo.

Pili,  kuhusu  lugha  ya  taifa,  nashukuru  sana  sijui  ule  mwanzo  diye  unda  kiswahili  simjui  ni  nani.   Lakini  kiwahili  kimeweza

kutusaidia sana.  Utakuta makabila tofauti wanakaa pamoja wanzungumza wanaelewana.   Lakini watu wakikaa wakabila fulani

wakikaa wakizungumza kikwao,  unakuta hawaelewani kilugha.  Hujui anaongea nini.  Lakini Mungu alitujalia  akatuletea  lugha

ya kiswahili ili kuunganisha watu wote wapate kuelewana.  Kwa hivo naomba lugha ya taifa iendelee kuwa kiswahili. 

Interjection: (Clapping)

Maonevu  ya  wanawake  katika  ndoa:  Nimeona  katika  practice  za  watu  wengine  kuhusu  sisi  waislamu  sheria  ya  mwanamke

imewekwa  wazi,  na  napenda  iingishwe  katika  katiba.   Sis  tukioa  mwanamke,  tunatoa  mali.   Mali  ile  anafaa  mwanamke.

Mwanamke ananunua  vyombo  vyake  vya  nyumbani  na  kama  anafanya  biashara  mimi kile  chombo  ambacho  amejinunulia  ni

chake kwa ndoa,  kimekuwa ni chake,  na  wakati  nikikosana  na  yule  mwanamke,  mimi sidai  kitu  chochote  pale;  atachukuwa

vilivyo vyake vyote hata kama ni kusafisha nyumba aniachiya watoto wangu basi.

Interjection:  (Clapping)

Kuhuzu mnasi:  Mnazi ni mmea ambao uko na faida nyingi sana.  Kando na pombe, mnazi uko na faida.  Kutoka madhifu kuja

mpaka tunda lenyewe mpaka mti wenyewe, mapaka mizizi.  Mizizi ni dawa.   Mizizi ya mnazi ni moja katika kichanganyio cha

dawa cha nguvu cha ume.  Kwa hivo mnazi una faida sana (Clapping).  Kwa hivo ningependa serikali iweze kutilia manani hii ya

pwani na kuweza kutafuta njia vipi tutaimarisha ukulima wa mnazi na faida ya watu wa pwani waipate pitia hiyo mnazi.  Hapa
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kidogo  ningependea  kujijulisha  mimi  kama  nilivyo  mwambia  ni  mkaazi  wa  Jakaongu,  kule  waliko  Mazrui.   Tukija  katika

maswala ya ardhi, mazrui hawa ni watu waliokuja zamani sana na nafikiri 600  years  ago.   Mazrui hawa waliokuja,  walikuwa ni

soldiers.   Walikuwa ni waume peke  yao.   Walipokuja hapa,  baadaye wakaasi  amri ya mfalme  wao  wakaamua  wasirudi  tena

kule, kwa sababu wakirudi kule watauliwa wakakaa hapa, waka intermarry hapa na miji kenda pamoja na wanyasa wazee wa

kimazrui wale waliokuja kwanza waliofariki pia watoto vizazi na vizazi miaka ikaenda. Kula hivo, isipatikane kuwa siasa ambao

inaenezwa kuhusu akiambiwa mtu ati mazrui akiniona hawaoni mtu kama  mimi ni  mwarabu  wanasema  ati  huyu  ndiye  mazrui.

Mazrui ni mwafrica kama wengine.  Nafikiri Mzee Ngala anatupea mfano mzuri kwa sababu alikuwa very  close  to  my father

Shariff  Arwi.   Nafikiria  walikuwa  wakifanya  kazi  pamoja  miaka  mingi.   Infact  Shariff  Awri  yeye  ndiye  alishababisha  mazrui

wapokonywe  ardhi  igawiwe  watu.   Hiyo  ilikuja  kwa  sababu  ya  kujenga  sekondari  school  Takaungu.   Wakati  alikuwa  ni

councillor babangu mimi anataka ardhi kujenga sekondari school.  Mazrui akapata site moja ambayo iko katika ardhi ya mazrui.

  Mazrui wakakataa.   Akawaambia,  sasa  nyinyi munakataa,  mimi ninjenga  sekondari  school  ambayo  itakawa  faidisha  mpaka

watoto wenu.  Nyinyi hamtaki  maendeleo.   Na  mimi nitakwenda  mpaka  huko  juu  kwa  sababu  muko  na  pande  kubwa  jinsi

kutupwe hamtumii hili ardhi mumepata vile vile.  Akaenda juu, huko,  akasema ndiyo serikali ikaamua ichukuliwe ile ardhi kwa

sababu ni crown land.  Na  crown land zote ningependelea katika katiba zichukuliwe  na  serikali,  zigawanyiwe  raia  ambaye  ni

jamii za hapo.  Ama mtu ambaye ameweza kukaa hapo zaidi ya miaka 15 apatiwe. (Clapping). Halafu nakumbuka  wakati  huo,

minister  alikuwako  wa  Lands  alikuwa  ni  Minister  Darius  Mbela  alikuja  kutangaza  kule  ardhi  zigawanyiwe,  watu  wapate

vichochoro wagawanyiwe.  Hata mazrui wenyewe, hawakunyimwa.  Waliambiwa wachukuwe wakakataa.

Isipokuwa mbali ya hizo ardhi zinacho chukuliwa, lakini bado  wako na mashamba vile vile.  Kwa hivyo ardhi napenda katiba,

ardhi zote ambazo ni za crown land, ziweze kuchukuliwa na serikali,  na  zipatiwe  wenyeji  wanao  kaa  pale.   Nyingine  serikali

anaweza kufanya mambo yake kupitia hizo ardhi.

Com.  Abida Aroni:        Time

Ah nafikiri sina la zaidi kasi.

Com. Abida Aroni:        Asante. Chengo Kenga? Yuko?  Yuko wapi? Chengo Kenga?

Chengo Kenga:  Mimi ni Chengo Kenga wa Mumba.  Naishi Petanguo,  (Giriama  Dialect)  Translator.   Naunga  mkono  yale

yote yaliyo semwa na wenzangu, na sina zaidi.  Nataka yale yote yaliyosemwa yatengenezwe ili kila mtu afaidike. Basi.

Com:        Abeda Aroni:  Kifuso James? Duweka Gabriel?  Dieka Gabriel?  Esther Johana,  Joseph Charo.   This is the 37th

tafadhali kazana kidogo.

James  Charo:  Mimi kwa majina naitwa  Joseph  Charo  kutoka  Petanguo.   Maoni   yangu  kuhusu  marekebisho  ya  katiba  ni
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haya.  Upande wa sera  za mitaa, kuhusu madiwani, nilikuwa naona wakichaguliwa kwa muda wa miaka miwili.  Wawe wana

elimu ya  kidato  kama  cha  Form  4  na  pia  kuna  upande  wa  machifu,  ma-DO  na  manaibu  wao.   Wawe  wakipigiwa  kura  na

wananchi pia, maanake kuna watu wengine ambao kama vile tumeunga mkono hii sehemu ya majimbo ni bora zaidi.

Kama vijana ambao wamemaliza masomo wako na ujuzi wangechaguliwa na wananchi wenyewe waongoze sehemu zao.  Kuna

machifu, maDO na manaibu wao,  na ma subchifu hivi.  Wachaguliwe na  wananchi  wenyewe.   Kama  vile  kuna  upunguvu  wa

nafasi  za  kazi  hapa,  kuna  vijana  ambao  wamesoma,  na  kazi  hizo  wangezifanya  wao  wenyewe.   Hasa  wangechaguliwa  na

kutawala sehemu zao kwa vile wanajulikana tabia zao na mienendo yao pale mtaani.

Kwa upande wa miundo ya muundo wa utaratibu wa uchaguzi mapendekezo yangu ni kwamba,  wakati  ule wa uchaguzi, wale

wanaopiga kura wafike siku hiyo halafu zile kura zihesabiwe pale pale kituoni tayari badala  ya kupeleka maboxi mpaka kwa ile

eneo watu wanajazana pale nakungojea  wajue matokeo.  Ingekuwa bora zaidi kama wange hesabu pale pale tayari kwa kituo

halafu wakajuako wapo peleka wamehesabu kiasi gani.  Badala ya kupeleka mnachukuwa boxi halafu kuna kuwa na ufisadi ule

sijui kadi zinaibiwa sijui zina fanyiwa nini.  Hiyo ingekuwa wazi kama hiyo kazi ingeweza kufanyiwa pale pale kituo tayari.

Kuhusu  upande  wa  haki  ya  makundi,  mimi  ningependekeza  kuwe  kuna  haya  makundi  ya  kamati  za  maendeleo  ya  kijijini.

Wapewe  nafasi  ya  kupangiwa  pesa  za  miradi  yao  ili  waisimamie  wenyewe  kwa  vile  wanajua  matatizo  yao  na  wanajua

kuitekeleza.   Wangepangiwa  nafasi  hiyo  ya  pesa  kwa  serikali  halafu  wakafikiriwa.   Na  pia  hawa  wazee  wa  vijiji  pia,

wangepewa nafasi kuwa kama ni malipo kidogo hivi wapatiwe,  maanake wanaacha kazi zao na  kuzunguka.   Wanatumwa  na

hawapati kitu.  Wangelipwa kitu kidogo hivi ili wakawa na moyo wa kuleta maendeleo kwa sehemu yao.   Yangu ni hayo hayo

tu. Nashukuru.

Com:  Abeda Aroni:  Asante Amini Ngawa?

Translator:  Amini Ngawa (Giriama dialect) Mimi naitwa Amini Ngawa na sina mengi, nataka chama cha kanu kiendelee kwa

moyo mkujufu.  Ni hayo tu.

Com:  Abeda Aroni:  Thomas Jeffa?

Thomas Jeffa:  Basi kama ninavyo chukuwa nafasi hii, ningependa kusema yafuatayo kama mchango yangu kwa katiba inayo

kuja.   Majina  yangu  ni  Thomas  Joseph  Jeffa.   Kipengele  changu  cha  kwanza  ama  mchango  wangu  wa  kwanza  ningetaka

kusema kwamba upande wa vyama vya kisiasa,  kuwe na idadi ya vyama vya kisiasa kulingana na uwezo wa nchi.  Ninasema

hivi kwa sababu utakuta ya kwamba kwa kuwa wakenya sasa  wamekuwa ni watu wenye njaa kila mtu anataka awe kiongozi,

kila mmoja naunda chama chake,  hata kingine nafikiria itaitwa Thomas jeffa hivi karibuni.   Kwa  kuwa  kila  mtu  awe  atakuwa

kingozi.  Na  hata ni Kenya,  ama  nchi  yetu  ya  kenya,  ni  vile  ndogo  ambao  tunalijuwa  zoteni  ni  hatia  vyongozi  wetu  wanajua
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hivyo.  Hii ruhusa ya kupatia kila mtu mwenye kujisikia kwamba anaweza kuongea mbele ya watu na kuunda chama, hali hii pia

imeleta ukorofi katika uongozi wa serikali yetu.

Kipengele changu cha pili, ningezungumzia juu ya wabunge na malupu lupu yao.  Malupu lupu haya ya wabunge ni kwamba, mtu

yeyote ambaye anayo fanya kazi ni lazima apate kitu kidogo kama kiinua mgongo ili kazi ile akaifanya katika hali iliyo – sawa na

hata kawakilishe wale watu ambao waliyo mchaguwa katika uathifu huo.  Hivyo basi, ni hali ya kuwapatia mshahara tena hali hii

ifanywe kulingana na ni kitu gani serikali inapata katika kuokota okota zile pesa serikali iko jumla.  Isiwe ni ile hali ya kuwa kwa

vile wewe uko pale ile jumbe ambalo ni nzuri pale, anavumikisha pesa nyingi kwa kuwa yeye pale anawakilisha watu.  Jambo hili

unaumiza watu wanafanya kazi katika tabaka mbali mbali.

Hoja yangu nyingine ya kuchangiya hali hiyo ya katiba mpya Ninge zungumizia juu ya mahakama na mamlaka yake.  Imejulikana

wazi kwamba katika mahakama, wengi wamefanya makosa, vyongozi wa sasa wamepoteza pesa  nyingi kwa serikali na wanao

laumiwa  ni  mkenya  ambaye  ni  mwananchi  ambaye  hajui  hizi  pesa  ambazo  sa?????   Zilitoka  wapi  na  zilikuwa  ngapi?

Tunaambiwa tu yakwamba pesa  zilikuweko  na  eti  hakuna  pesa.   Kwa  hivyo  hali  hiyo  ya  mahakama  kama  mtu  amejulikana

kwamba hiyo alihusikana na  hiyo  mahakama  ikajaribu  kuwa  kidogo  kufuata  ile  sheria  –  neno  –  baada  ya  neno,  ili  yule  mtu

ambaye  amefanya  vile  akapata  kutupiwa  kilicho  sawa  na  kosa  lake.  Hali  hii  ya  kusema  huyu  ndiyo  ukoo  wangu,  huyu  ni

mchumba, huyu ni dada  yangu amefanya makosa mume wacha namna  hiyo,  ndiyo  imefanya  mpaka  sasa  migomo  ya  wafanyi

kazi imekuwa mingi sana.   Kwa hivyo mahakama katika katiba mpya ikapatiwe uhuru ya kufanya kazi yake bila kusumbuliwa

na wale viongozi ambao wenzangu  wamekuja  kusema  kwamba  hawa  wakisonga  mbele  wanaambiwa  ati  wawe  na  mamlaka

makubwa zaidi kushinda mwanchi yeyote.  Kwani Siyeye – mimi – navuta hewa huku chini yeye navuta carbon  dioxide?   Sisi

zote ni wakenya.  Kwa hivyo kama ni sheria kusimamia mwanakenya, isimamie kila mwanakenya.

Mchango wangu wa nne ambao huo watatu ulikuwa ni wa mahakama, wa nne ni kuhusu haki za ki-msingi. Katika mahakama

hizo hizo, kuna hii hukumu ya kusema kwamba mtu fulani amehukumiwa kifo.  Kwa kuwa kosa  alilofanya,halingetaka kurudiwa

tena na mtu huyu ni apotezwe.  Nataka niulize swali ama pengine ni jaribu kuongea kulingana na hali hiyo.  Huu mtu ndiyo yule

alichaguwa mbunge jana, juzi, akambpatia madaraka yale.  Leo amefanya kosa hapa, amehukumiwa, anakufa.  Je  huyu mbunge

akitaka  kura  kesho  atapigiwa  na  nani?   Wazi  kwamba  hata??????  Yangu  waangalie  hapa.   Kuna  kirefu,  kifupi,  kizito,  hali

namna hiyo, lakini jee katika hali ya ujiwa, kama kiko, tumezungumza tume elewana, lakini wewe unasifa ambayo kunipatia kwa

nini na zungumza hivi?  Ni swali la walimu.

Walimu walikubaliwa na serikali wakazungumza, wakaelewana, yakakubaliwa yote na wazee ambao ni viongozi wetu,  wakajua

sasa,  kuna  huu  muvutano.   Nipe  ulimahidi.   Siwezi  kupatia  sasa,  lakini  nitakupatia  muda  fulani  na  haya  mpaka  muda  fulani

nitakupatia ulicho taka lakini hali hiyo haijakuwa.  Ukiangalia hao ambao walisema wapatieni hawa walimu wako tayari tupatiwe

lakini vyongozi fulani walichukuwa hizi pesa,  wakazitumia kwa njia yao,  ambayo wenyewe walikuwa wakijua hivi sasa  walimu

walikubaliwa tu wapate kitu kidogo.  Hiyo pesa  walizitumia, pesa  hakuna.   Tunalaumu viongozi wetu kama Rais Moi kwamba
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naye anafuata mambo za watu ambao hawafai.   Na  kama hawafai kwa nini mahakama haichukuwi sheria yake?  Kwa  hivyo,

nataka hapo kama itawezekana katiba mpya iangalie sehemu hiyo.

Kuna hali ya uongozi na  watumishi wa mali asili na hata na misaada mbali mbali ambayo inakuja  katika serikali hii.  Swala hili la

kuwa mali asili ilikuwa namna gani ni kwamba na hii hali ya shida ya nafasi za kazi.   Tuna watoto  ambao kama walivyo tajwa,

wengine wamemaliza darasa  la nane,  wengine  kidato  cha  nne,  hawa  watu  hawana  kazi.   Kama  serikali  ingekuja  na  mpango

fulani katika katiba mpya ya kueleza kwamba hii mali asili kuwe na watu hivi kama vijijini ambao watapelekwa  katika  course

fulani  fulani  waweze  kulindap  kile  kinachopatikana  pale  eneo  lao  ili  zikaweze  –  ku  –  kama  saa  zingine  serikali  ili  unaweza

kuzitumia  ama  kuzichukuwa  iwe  katika  hali  ya  mpango  na  wale  wanao  kaa  katika  ile  eneo  wapate  manufaa  ya  kila  kitu

kinapatikana wapate manufaa ya kila kitu ambacho kinapatikana katika eneno hile.

Lakini kama vile ilivyo sasa kwamba nikijulikana kwamba hata leo kwangu kuna, mafuta, mimi kwamba nafuatwa na ma-askari

natolewa na mahali inachukuliwa.  Hali ni nzuri, lakini tutazidi kuumizana.

Katika hali hiyo ya uongozi tena kila moja wetu hapa ni kiongozi. Wewe ni kiongozi, mimi ni kiongozi, lakini je,  katika uongozi

wako unaongoza namna gani?  Unajiangusha katika hali iliyo sawa.   Yale  yote  nayo  unayaongea  mbele  ya  watu,  ndiyo  hayo

unayozingatia mpaka unapata uongozi.

Katiba mpya, kama viongozi walio katika mamlaka sasa, hawa hawakuwa wanapata taratibu za uongozi na kufanya yale yalipo

kwa  wale  wananchi  wana  wachagua.   Ina  haja  gani  tuwachaguwe  hawa  katika  uongozi?   Tunajuwa  hali  zetu  za  kiafrica.

Tunajua kwamba hali zetu – kisomo ndiyo – kuna wengine wamesoma zaidi ya wale wengine bado.  Lakini katika hali lile ukiwa

wewe ni kiongozi uje hawa wana uongozi katika eneo lake,  wana shida gani hasa? Mimi kama kiongozi, natakikana niitatuwe

mwanzo, halafu niangaliye zingine.  Kama utapatiana uongozi, na hutua iangalie hali zetu tutakuwa tunaongea mambo ya katiba

kubadilisha kitu, moja ni tofauti na kile ambacho tunataka.

Mbali na kuangalia katiba,  ile tunataka ibadilishwe hapa,  hata viongozi  wetu  pia  nao  wabadilike.   Kuna  kule  kubadilika  kwa

kuambiwa ubadilike na kubadikila kwa humo humo.  Mimi mwenyewe na amua nibadilike kwa sababu hali ni mbaya sasa.

Haya, kuna hii swala la misaada kutoka nchi za ulaya na  hali  kadhalika  kwa  marafiki,  matajiri  vitu  kama  hivyo.   Misaada  hii

ilikuwa ikija katika hali ya uzuri.  Wakati  chama  cha  KANU  ilicho  kuwa  peke  yake,  misaada  hiyo  ilikuwa  ikija,  hivi  Kenya

ilipata vyama vingi, inaonelea vizuri, lakini maajabu ni kwamba kilicho fanya hii misaada isimamishwe na hawa wafadhili, ni kitu

gani?  Kwa nini alaumiwe mtoto wa darasa  la nursery ama aliye nursery alaumiwe kwamba wewe uchumi ni mbaya,  aambiwe

uchumi mbaya  yeye tulia na yeye hajui kilicho tendeka?

Uhusiano wetu wa kimataifa utakuwa mzuri tu tukikaa chini katika meza kama vile ndio tuongee kama wanadamu na tuelewane
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je  kipande  fulani  nikifanya  mimi.   Isiwe  ile  ume  niambia  nipatie  mia  moja,  nikupatie  mia  moja,  badala  ya  kununua  unga

akapelekee  watoto,  unachukuwa hiyo  mia  moja,  unazunguka  ule  mti  pale,  unapata  chupa  mbili  unaenda  nyumbani  umelewa,

watu wanalala njaa.  Nafikiria kama unashida hata ya kama mia moja, nitakupatia?  Hali hiyo ndiye imefanya Kenya imekosa hii

misaada mpaka sasa tuna ile hali ya kuvutana.  Je ninani wa kulaumu?  Ni yule ameongea katika microphone sasa  ama ni nani?

Utalaumu mimi,  ama  ujilaumu  wewe?   Je  ni  wewe  ulinishika?   Kwa  hivyo  katiba  yetu  mpya,  utakuwa  una  anglia,  ile  katiba

kifungo cha kwanza,  cha  pili  hii  ni  hali  tu!   Yakurekebisha  hali  fulani  lakini  ilivyo  ni  kwamba  hawa  viongozi  tunawachaguwa

hawa, wawe na ule utu wa uongozi katika tabaka mbali mbali.  Nimesema kila mmoja ni kiongozi kwa hivyo tupate hizi taratibu

za  kiongozi  ili  angalao  pale  ambao  panaponeka,  popote  kunyoshwa  ile  hali  iwe  nzuri.   Hata  hivyo,  wenzangu  wamesahau

kwamba ile serikali ambao tunayo sasa  wakawa wanaitisha – a – serikali ya majimbo, ha – si mbaya maanake kuna unajuwa

serikali ya majimbo iweko tutakaa pamoja na wewe,  katika nyumba yangu tupange,  halafu unapo kwenda kwa nyumba yako,

utajua je katika nguzo hizo tumezungumza nini?  Kwa hivyo hebu tuulize ile tuliyo yazungumza katika ule mkutano, nitajua ni lipi

linalofaa  katika  nyumba  yangu  ili  mambo  yawe  mazuri.   Kwa  hayo  machache,  nasema  asanteni  lakini  viongoz  tafadhali

turekebishe hiyo sehemu. Asante.

Com: Abeda Aroni:  Mwanje Daa? Yuko? Kazungu Mwaringa? Japhet Kahindi?

Japhet  Kahindi:  Habari  zenu? Mimi naitwa Japhet  Kahindi  kutoka Dungisha.  Mengi  yasha  zeungumzwa  tayari,  lakini  kitu

moja ambacho ninataka  kuzungumza  ni  la  pension  kwa  watumishi  wa  serikali.   Ningetaka  serikali  ile  itaundwa  hivi  karibuni,

iangaliye kulingana na malipo ya pension ya watu wanao acha kazi  serikalini.   Mambo  mengi  yashaa  zungumzwa  tayari,  kwa

hivyo, ni hayo tu!

Com:  Abeda Aroni:  Asante. John Mwarua? Ismael Kaka Nzaro? Wote? Watatu? Christine Ngala,

Christine  Ngala:   Kina  baba  na  kina  mama,  hamjambo?   Kwa  jina  mimi naitwa  Christine  Ngala  kutoka  kauma,  mkaaji  wa

Gariz.

Uongozi:  yaani nataka rais awe mmoja.  Raise awe mmoja lakini sitaki kuwe na ma-rais wengi.

Pili:  Natka majimbo.  Majimbo nayataka kwa sababu sisi watu wa pwani tume nyanyashwa sana,  na watu wa bala.   Watu wa

bala wametunyanyasha kwa sababu, mambo ya elimu, mambo ya mashamba, hata mambo ya afya.  Kwa sababu mtu anatoka,

huko juu na tittled deed  yake na hajui shamba iko  wapi  na  nakuja  kupokonya  baba  ama  mama  pwani.   Na  kule  kwao,  sisi

hatukujui, hatukuendi.   Kwa  sababu  yeye  ameandikwa  pwani  anataka  mali  ya  pwani  iwe  yake  yeye.   Kwa  sababu  yeye  ni

mkubwa.  Ananyanyasha wananchi pwani.   Kwa hivyo tunataka majimbo, na tukitaka majimbo, kila mmoja atakwenda akiwa

mkoani kwao.  Kila moja atajitekeleza mwenyewe.
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Mambo ya elimu:  Kusema kweli elimu katika huu mkoa wetu we pwani kwa jumla.  Watoto  wetu wasichana wengi wamekaa

nyumbani  hawaendi  shule.   Mtu  anafundisha  mvulana  tu,  lakini  msichana  anamwacha.   Hajui  kama  akifundisha  msichana

amefundisha jamii nzima ya ndani ya nyumba yake.  Mischana anaelimishwa nyumbani kwao hat kwa wensake.   Msichana hata

kama akiolewa amemfundisha, amepaka kazi, lakini hawezi kusahau nyumba ambayo amezaliwa.  Hawezi kusahau ndugu zake,

jamii yake ile iko  ndani  ya  nyumba.   Nasisifiza  sana  katika  hii  katiba  wasichana  wasome  kwa  lazima.   Mtu  ambaye  yoyote

hataki msichana aende shule, achukuliwe hatua yeyote, juu chini, ahakikishe kuwa anapeleka mtoto shule, msichana.

Mambo ya hospitali:  Mambo ya afya sisi kina mama tunapata shida sana hasa mahospitali.   Unabeba mtoto,  unabeba miimba,

tunaenda  hospitali.   Na  ukifika  pale  hospitali,  hakuna  mtu  wakukuhudumia  haraka  iwezekanavyo.   Hakuna  mtu  ambaye

anaweza kukuhudumia wewe, hata kama wewe mtoto ni mgonjwa sana unaweza kufa naye juu ya mikoni yako.   Nakufika siku

hizi,  vile  ambavyo  mambo  yako  utakuta  hizi  hospitali  za  serikali  hazina  madawa.   Wengi  siku  hizi  wanakimbiliya  private,  na

private siku hizi inacharge watu kali sana.  Kwa sababu wanajuwa kwa Government haina dawa.  Na  katika private ile ukienda

mambo mengine tu hawafanyi vizuri kule private.   Lakini utakimbiliwa kwa  sababu  kule  wanakuchukuwa  kwa  haraka.   Kwa

hivyo naomba mambo ya afya.  Afya kwa jamii izingatiwe zaidi katika hii katiba yetu ambayo tuko nayo.   Tunaishi kwa wakati

huu.

Ukabila:  Ukabila katika Kenya hii umezidi, kwa sababu hii.  Tunafundisha kweli watoto.  Ijapo kuwa ni sisi tunawekwa nyuma,

hatujui  kusoma,  lakini  twajua.   Kwa  vile  sisi  hatuna  kiongozi  ambaye  ana  uwezo  wa  kutuongoza  katika  huko  juu,  naweza

kutusemea, tunaweza kukuta kama hata mtoto amesoma lakini hapati  kazi.   Ukienda huko una ambiwa ulipishwe 6,000  ndiyo

mtoto wako aandikwe.  Eh alipishwe shillingi 20,000/= wewe huna shillingi 20,000/= za kulipisha ule mtu mpaka aandikwe kule

mtoto wako anarudi,  na amesoma.  Kwa hivyo utakuta hawa watu ambao wanakuja kuchukuwa hawa watu ambao  wataend

kazini ni watu ambao  wataenda  kazini  ni  watu  wa  bala.   Kwa  hivyo  kwa  wakati  huu,  katiba  inataka  kama  ikiwezekana,  hii

katiba, mtu yoyote ambaye ataletwa sehemu za pwani aandikishwe kazi, huja wale ambao wanamshika.  Kama ni mgiriama, aje

huko  giriamani,  kama  ni  mjaluo,  enda  ujaluoni,  kama  ni  mkamba  aende  kwenye  wakamba  (Clapping)  kwa  sababu  ukabila

umezidi.

Mali  ya  aridhi:   Sisi  kina  mama  tunaonewa  sana  mambo  ya  urithi.   Mambo  ya  uridhi,  bwanako  wewe  akifa  kama  uko  na

kadimali pale ndani ya nyumba utandanganywa wewe.   Nataka  kukuoa,  nataka kukuoa.   Akisha kuposa  basi.   Asha pata  njia

ya kuchukuwa ile mali.  Atasahau pia watoto wako, hata kama ni watoto wa ndugu yake atawasahau kwa sababu yeye alikuwa

anaomba tu apate ile mali.  Kwa hivyo naomba wale kina mama ambao wako hapa,  wakatae   uridhi.  Kuolewa ufa.  Kuolewa

ufa siku hizi hauna maana.  Manake mtu atakuwa anakudanganya nakudanganya, akishaa pata hiyo mali, ni basi.   Humuoni tena

yuwaenda.

Mambo ya ardhi:  Mambo ya ardhi:  Wenzetu wamekula mavuno mengi sana ya ardhi zao ambao wako nazo.  Lakini sisi huku
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kwetu  hatujapata  title  deed  zetu  za  kuendesha  mashamba  zetu.   Kwa  hivyo  utakuta  watu  wanagongana  kabisa.   Kila  moja

anataka haki yake.   Lakini kwetu bado.   Tunaomba  ikiwezekana  katiba  hii  ya  sasa  iangalie  wananchi.   Mambo  ya  ardhi  na

kuwapatia title deed zao kwa haraka. (Clapping).

Mambo ya kustaafu:  Yamezungumzwa lakini mimi nazidi kuongeza kwa sababu ili jambo lilinipata mimi.  Na  siwezi kulisahau.

Ikiwa  hii  katiba  ya  siku  hizi  inarekebisha  hii  katiba,  nataka  hii  mambo  ya  kustaafu  tuletewe  karibu  na  sisi  wenyewe.   Kwa

sababu wewe utachukua tikiti hapa ya kwenda Nairobi  pengine utakopa,  utafanya nini nende na ukifika kule,  hutashughulikiwa

na mtu yoyote kabisa.  Ukizidi sand mtu anaenda kujiweka kwa choo.  Sasa hii ni tabia gani.  Hii ni tabia gani?  Kwa hivo mimi

naomba ikiwezekana hii mambo  ya  ardhi  kama  mambo  ya  kustaafu  ikiwezekana,  ili  mtu  akiwa  na  ritaya,  afunganiwe  mizigo

yake.   Kabisa  kabisa asafirishwe aende kwao.   Badala ya kuwekwa hapa na hapa.   Kwa  nini  wanajua  miaka  lakini  hawajui

kutengenezea mtu vyake and kumuruhusu kwenda kwake.   Kwa  hivyo  ningependa  hii  mambo  ya  kustaafu,  wengi  wanaanch

mali zao za kustaafu, pengine ana watoto, nyumbani ana bibi, zile pesa zinabaki kule mpaka anafariki, hiyo register pia inapotea,

sasa  imekuwa  maneno  chungu  nzima,  kwa  huko  ndani.   Kwa  hivyo,  ikiwezekana,  serikali  ichukuwe  hatua  hiyo  katika  hiyo

katiba hii; mtu wa kustaafu, aende na mizigo yake.  Afunganiwe kabisa.  Akiwa anaenda,  aendee kabisa na mizigo yake.   Mimi

nimeongezea hapo.  Nafikiri wenzangu wame izungumza sana hiyo.

Mambo ya mnazi:  Mnazi pia umezungumzwa hapa.   Mnazi ni mmea mzuri sana huku pwan.   Hata huko bala pia wanafurahia

sio pwan peke  yao.   Lakini utakuta mnazi huku kwetu hauna maana kwa  sababu  haushugulikiwi  na  kitu  chochote.   Wenzetu

kule wanavuna kahawa,  wanavuna majani yanaenda ngambo yanafanya  hivi  watoto  wao  wanadiminka  and  zile  pesa  ambazo

wakonazo.   Lakini  kuja  pwani,  utakuta  mnazi  umezoroteka  konasho  umezoroteka.   Mtambo  wa  miwa  pai  ukanawa.   Sasa

mumetukata mikono na miguu sisi huku watu wa pwani.   Nataka  katiba ya safari hii, iweze kushughulika na mambo ya mnazi,

makorosho na miwa.  Nataka mtambo irudi.  Mitambo nataka irudi (clapping) Mtambo wa miwa, mtambo wa mkorosho,  hata

tulikuwa  tunatumaini  na  maziwapia  maziwa  siku  hizi,  maziwa  yanaozwa.   Tuko  na  ngombe  lakini  maziwa  sasa  yanoza.

Tunategemea mapi sisi?  Kwa hivyo tunaomba hayo machache ambayo nimezungumza, na palilizwe ananteni.

Com:  Abeda Aroni:  Clapping.  Asante mama. Tutamwita bwana Daniel Baya wa kikundi cha 3 cs Trustee Committee.

Bwana Daniel Baya:  Haya ni mapendekezp ya kikundu ya CC cha upande huu na bungeni sehemy ya ganze, na wanakamati  ni

kama wafyatai,

Mheshimiwa Noah Katana Ngala.

Councillor Susan Biria Mesha

Kahindi Karis Masha

James Gitau Philip

Ruth Muramba
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Martha Salama

Joseph Chengo Mwaro

William Rora Muumba

Na Co-ordinator  wetu Daniel Mwaringa.  Wengine hawako maana wako vitengeni wakati  huu, na kwanza mapendekezo yao

kwenye haya marekebisho wanaanzia na mvumo wa serikali, wanataka serikali ya kiungo cha kati ambayo kutakuwa na rais,  na

rais atamchegua makamu wake, halafu pia wanapendekeza kuwa na waziri mkuu, na waziri  mkuu huyu awe na wanachini wake

au wasaidizi wake wawili ambao watachaguliwa na wananchi.  Hii baraza la mawasiri ichaguliwe na rais kama ilivyoko sasa.

Kipengole cha pili walichosika wanasema haya mabaraza local authorities  hizi  zipewe  nguvu  zaidi,  meya  wa  local  authorities,

haya mabaraza ya miji awe na kiwango cha elimu angawa cha form 4,  hata kama macouncilor watakuwa darasa  la nane,  lakini

yule anasimamia chairman wao, elimu yakeiwe inafika for 4 na wakati wao wa kukaa offisini uwe miaka 5.

Kipengele   cha  tatu  ni  viama  via  kisiasa.   Wanapendekeza  kuwa  na  vyama  vingi  kama  ilivyoko  sasa;  kuna  vyama  vingine

ambavyo malengo yake si mazuri, ni kama ya kikabila.   Yani nia ya  kurusha  ghasia.   Viama  kama  vile  wansema  viondolewe

mbali kwenye hii katiba mpya visipate kabisa nafasi, kwa sababu vinaweza kuleta ghasia katika nchi.

Kipengele cha nne ni tume ya uchaguzi.  Electrol Commission.  Wanasema ile hali ilivyo sasa  iendelee kuwa  hivyo  itumishwe,

isipokuwa ile siku ya uchaguzi kama ni siku mbili, uchaguzi utachukuwa siku mbili au ni siku moja iwe declared public holiday ili

hata wafanyi kazi waweze kupata nafasi ya kupiga kura zao.   Halafu pia wakati  wa uchaguzi, usalama uweko sana.   Tena tight

security kwa sababu tunaona kama uchaguzi nyingine watu wanapoteza maisha yao wakati wa uchaguzi.

Sehemu ya tano waliogusia ni kuhusu ardhi, wanasema ardhi yote iwe chini ya uongozi wa madarasa.   Na  title deeds,  vile vyeti

vya kumiliki ardhi,  viwe vinatolewa na mabaraza hawa yanayohusika na wanapendekeza mtu kama amekaa mahali kwa muda

wa miaka mitatu au zaidi ile ardhi apewe kitambulisho chake na haki ya kuimiliki kama yake, kama mumilkaji.

Sehemu ya sita,  ni kuhusu elimu.  Elimu ya msingi iwe ya lazima na ya bure.   Kusiwe na fees  ndogo  ndogo,  kusiwe  na  levies

ndogo ndogo.   Iwe ya lazima watoto  wetu walazimishwe kwenda shule hasa za msingi.   Kwa  sababu  tunataka  kuendelea  na

hatuwezi kuongoza taifa halijui chochote.

Sehemu ya saba ni wajiri:  Katika kila sehemu, katika kila mkoa wale wakuu wa idara mbali mbali za serikali na makampuni ya

binafsi wawe ni watu kutoka eneo lile.

Halafu wanaongezea kusema haya mashirika ya serikali,  idara  za  serikali,  na  makampuni  ya  binafsi  iajili  asilimia  themanini  na

tano ya watu wakutoka sehemu ile.
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Interjection:  (Clapping).

Sehemu ya nane ni kuhusu ndini na mila.  Kuna ndini nyingine ambazo zinahitilafiana na maisha ya watu kama vile utasikia ndini

zingine zinasema Yesu Kristo anakuja mwaka ujao kwa hivyo watu wasiende shule, wasisome.

Sehemu ya tisa ni kuhusu afya.  Mipango yote ya afya katika sehemu zote iwe chini ya mabaraza.   Kama ni mabaraza ya miji,

kama ni baraza ya sehemu ile iwe chini  ya  mabaraza  na  mabaraza  yawe  na  jukumu  la  kuhakikisha  angalao  karibu  baada  ya

kilomita tano, sita,  kuna dispensary nzuri, kuna zaanapi nzuri, na maternity with a full maternity wings ambayo iko in operation

for 24 hours kwa sababu wamama wetu wanakufa kabla wapate msaada wa hospitali.  Kama vile tunaona,  eneo letu ni kubwa

na mtu kutoka pengine Dungisha, kitambo afike Kilifi, atakufa hapa barabarani.   Wakina mama wengi wamepoteza maisha yao

kwa  njia  kama  hiyo.   Kwa  hivo,  wanapendekeza  kwenye  katiba  ijayo,  kuwe  na  mikakati,  maternity,  angalao  baada  ya

kilometre fulani, kuna hospitali pale, na maternity ya akina mama kujisaidia wakiwa na matatizo.

Sehemu ya kumi, sehemu hiyo kipengele cha pili ni kwamba, watu wote wanaofanya kazi katika hospitali za uma; wasiruhusiwe

kuwa na kliniki zao.   Wakati  ule wanaendesha shuguli kule halafu huku wanaendesha shuguli zao,  kwa  sababu  kumekuwa  na

hizi  kesi  za  kuiba  madawa  katika  hospitali  kuu  za  uma,  wafanyiye  kazi  katika  kiliniki  zao.   Sisi  tukifika  kule,  tuna  ambiwa

hakuna  madawa,  hakuna  madawa.   Na  serikali  inatoa  madawa  lakini  wanachukuwa  wanapeleka  katika  kiliniki  zao.   Watu

kama wanataka kufanya kazi in private practice, they resign.  Waache kule kazi, waje huku wafunguwe kiliniki zao.

Sehemu ya kumi ni kuhusu maji.  Haya mabaraza ambayo yamepewa uwezo kulingana na haya mapendekezo yetu tunao yatoa

hapa, yahakikishe kila mwananchi angalao baada ya kilometre 5 kuna mfereji wa maji, si maji ya mabenezi.   Maji ya mabenez

watu watatumia pengine kwa kuoga na kufuliya. Lakini wahakikishe maji masafi yanasambazwa kwa watu wote  ili  magonjwa

kama typhoid tunaweza tukaiepuka.  Ni haya tu, asanteni (Clapping).

Com:  Abeda Arono:  Asante Daniel, tutamwita mwenzake ambaye atakamilisha maono yao, Susan Biria?

Susan Biria:  Asante Bi Mweney kiti.   Mimi niko hapa kuwakilisha kina mama wa sehemu hii ya Ganze.   Nitawataja  majina

baadhi yao.  Mimi Susan Biria kama Mwenye Kiti, Grace Tinga, Secretary, Salakalu, Mary Kenga, Hadija Mohammed, Nyevu

Chengo, Mary Mwarua,  Kaka  Kingi, Juma Kisao,  Elena Kasike,  Alice  Siaa,  Margaret  Kalolo,  Rama  Charo,  Peninah  Joya,

Rama Gona, Kabibi Katana, Bahati Charo, Kazo Kilonzo, Mary Kahindi, na Sarah Karisa.

Ya kwanza ni kunajisiwa kwa akina mama.  Hii tulisema mama katika katiba hii mpya  kuwe  na  sheria  kali  kwa  wale  ambao

watawanajisi kina mama ama wasichana.

Uridhi:  Wale kina mama ambao wameachwa na mabwana zao na walikaa na bwana  zao  kwa  muuda  pengine  wa  miaka  10
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ama  20,  kwa  sababu  kuna  wengine  hukaa  muuda  mrefu  halafu  mwishowe  wakaachwa  na  kina  bwana  zao,  wale  ambao

wamekaa muuda mrefu, na wametafuta mali pamoja,  na wamezaa,  wapewe asilimia hamsini ya malezi ile ambazo walitafuta na

waume zao.  Wale kina mama ambao wameachwa na waume zao.  Kwa sababu kuna wengine, mtu amepata  bibi mdogo,  yule

bibi wa mwanzo, amemfukuza.

Elimu ya msichana:  Tulisema kwamba elimu ya msichana itiliwe mkazo na pia iwe ya lazima. Pia wakisha zaa, kwa sababu kuna

bahati mbaya pia, pengine hudanganyika wakafanya miimba si kwamba ati ameanza mambo ya usherati,  lakini saa  ingine huwa

ya kibahati mbaya.  Akipata miimba, akishaa zaa, asikae nyumbani, lakini arudi shuleni.

Maternity leave:  Kina mama tulisema wapewe angalao miaka minne ya kukaa nyumbani kwangalia watoto,  badala  ya ile miezi

ambayo wako nayo sasa. 

 Kina mama wajawazito:  Wale wapate huduma za afya bure, wale wenye mimba na ambao wananyonyesha.

Kifo:  Pengine baba  amekufa,  mama ameachwa peke  yake.  Huyo,  kuna  ile  eda.  Eda  huwa  ianakaa  miezi  nne  na  siku  kumi.

Badala ya hiyo angalao kina mama  ambao  wako  kwenye  eda  waongezewe  hiyo  leave  yao  kama  miezi  mitano  pia  walipwe.

Wawe wakilipwa.  Na wale ndungu zetu waislamu.  

Kifungo:  Kina mama wale wenye kunyonyesha na ambao pia ni wajawazito,  na pengine wamefanya makosa wasifungwe lakini

wa – wafungwe kifungo cha nje.  Asifungwe jela.

Kuridhi  kina  mama:   Hiyo  tulikataa  tukasema  kuwe  na  kifungo  ambacho  kitakataza  kina  mama  wasi  chukuliwe  ufa.   Kuna

watoto  wa  mama  peke  yake  mbila  baba.   Wale  mara  nyingi  huwa  wanaitwa  halali,  haramu,  tunaomba  wale  watoto  witwe

watoto wa halali.  Kwa sababu kila mtoto ni mtoto.  Hakuna haramu na wa halali – hata kama huyo mama hajaolewa.

Kuna baba  wale wenye kutia watoto  wa shule mimba.  Hawa tulisema wachukuliwe hatua kali,  hasa  na  pia  na  waangalie  ule

mtoto mpaka afikishe miaka kumi na minane.

Mali  ya  akina  baba.  Tulisema  kina  mama  ama  wasichana  pia  wawe  na  uwezo  wa  kuridhi  mali  ya  baba  zao,  hata  ikiwa

wameolewa.   Tuko  na  mfano  hapa  akina  mama  walikuwa  wakisema,  wao  wamekaa  kwa  baba  zao  miaka  mingi  lakini

wananyanganywa mali zao hata nyingine mali nunua  wenyewe,  sio  mali  ya  baba  zao,  lakini  wananyanganywa  kwa  sababu  ni

wanawake.  Kwa hiyo hapa tulisema, kwamba kuwe na sheria ya kuwalinda akina mama nao wapate uridhi wa baba zao.

Kuna wale kina baba  ambo hurudi tena  wakaenda  kuwanajisi  watoto  wao.   Tulisema  hao,  wafungwe  maisha.   Wakifungwa

maisha, ndiyo hawata waona hawa watoto wao, na hawata waona hawa bibi zao. 
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Interjection: (Clapping).

Kiti ya jamii:  Kezi hizi ndogo ndogo za kwamba mke amekosana na mume, ama kezi hizi za kinyumbani ziwe na koti  tofauti.

Kuwe  na  koti  ya  jamii.   Kwa  sababu  utakuta  kwamba  kina  mama  saa  ingine  wanapelekwa  makotini  huko  na  hawawezi

kujieleza  mbele  ya  watu  –  ama  watu  wengine  ambao  hua  hawajui.   Kwa  hivo  utaona  kina  mama  mara  nyingi  huwa

wanadhulumiwa.  Utakuta pengine saa  ingine wanaambiwa kwamba wamefanya vitendo viofu, pengine wamefanya usherati  na

mtu  mwingine.   Hii  nayo  saa  zingine  si  kweli.   Lakini  akiona  wale  watu  huwa  anaogopa;  anakubali  kosa  ambalo  sihoi

ameambiwa  atolewe  mali.   Tukasema  hiyo  mali  pia  nayo  kama  itachukuliwa,  ichukuliwe  pande  zote  ituyo  bibi  apewe  naye,

ndiyo bwana akimpatia yule mwingine huyu mwingine naye apate.  Kama sivyo, yaondolewe 

Interjection: (Clapping)

Armed  Froces  &  Police:   Hii  iwe  na  usawa.   Kama  wavulana  wanachukuliwa  kama  ni  majeshi,  wasichana  paia  nao

wachukuliwe sawa sawa na hawa wavulana.  Kama ni polisi wanachukuliwa, wasichana na wavulana iwe nambari sawe sawa.

Si wasichana 10 na wavulana 50.  Iwe nambari ni ya sawa sawa.  Kwa sababu wote wamesoma mashule moja, wote wamepita

sawa sawa, kwa hivo kusiwe na ubaguzi wa kazi.  Kazi zote ziwe ni sawa sawa.  Hata wakipigiana simu.

Maternity ya waume:  Maternity leave ya waume tulisema kwamba waume pia, bibi zao wakiwa wamezaa na wako leave, hawa

waume  pia  wapewe  leave  ile  wasaidie  akina  mama  shuguli  zile  ambazo  zinahitajika  pale  nyumbani.    (clapping)   Nyingine

nitaziwacha basi naona mnafanya kelele.  Nyingine ya mwisho nitaachiya hapo.  Hiyo ya mwisho ni kwamba huku wamijikenda

wana tabia ya kuoza watoto  wadogo.   Katoto  kama  haka  kako  hapa  chini  kanaozwa  kwa  mzee  wa  miaka  70.   Hiyo  kina

mama  wa  sehemu  hii  ya  Ganze  tulisema  hatutaki.   Na  atakaye  fanya  hivyo,  achukuliwe  hatua  kali.   Tena  kali  sana.   Huyo

mwenye kuoa na huyo mwenye kuoza.  Kwa hayo, nasema asanteni.

Com:  Abeda Aroni:  Asante sana.  Sasa nitamwita Kazungu Kenga.  Ndiyo wewe? Una maoni?

Kazungu  Mramba:  Mimi  maoni  yangu  si  mengi.   Jina  yangu  nitwa  Kazungu  Mramba.   Kwetu  kwenyewe  ni  hapa  Ganze

Mwaeba.  Sasa maoni yangu jamii zote zilizo hapa na viongozi wote waliyo kuja wataisikia kati  ya choir yangu ikifika.  Nitatoa

maoni, na muskie.  Hata huko kwenye karatasi, nimeandika zaidi kwa hivo asanteni.

Com:   Abeda  Aroni:   Ile  timu  ya  mzee  ijitayarishe.   Wana  nyimbo  za  maoni  yao.   Ziko  katika  nyimbo.   Kwa  hivyo

wajitayarishe baadaye tutawaita, hiyo team ya mzee.

Com: Abeda Aroni:  Robert Mae?
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Robertt  Mae:  Jina  langu  naitwa  Robert  Mae.   Shuguli  hii  ya  leo,  nikubadilisha  mambo  ya  katiba.   Katiba  inastahili  kweli

kubdilishwa.

Kwanza nikianzia, nitaanza na upande wa mishahara.  Mishahara ya chini inastahili kuwa kama elfu kumi.  Ninasema hivo kwa

sababu,  hapa kuna  wazee  ambao  wanafanya  kazi.   Na  utapata  mshahara  wake  ni  elfu  tatu,  kama  vile  umetangazwa  juzi  na

Waziri wa Labour.   Mshahara huu wa elfu tatu,  mzee huyu akiwa na watoto  wako  sekondari,  ataweza  kufundisha  vipi?   Na

watakula vipi?  Utapatawatu wengine wanapata zaidi ya millioni moja, kama yule Chief Justice.  Na wengine wanapata  elfu tatu.

  Na wote ni wazazi, na wana watoto wanataka kuelimisha.  Mshahara wa elfu tatu utaweza kuelimisha mpaka wapi?

Pili, ni upande wa labour:  Upande wa labour inastahili wale maofisa wa Labour kama wanafanya hizo kazi zao,  pia wabunge

wa sehemu kama hii ya Ganze, wawe pia wanapatiwa nafasi ya kusaidia upande huo pia.  Sababu yake ni kwamba Maofisa wa

labour, wanahongwa sana na matajiri.  Unapata mfanyi kazi, pita pita kila siku, anadai haki yake lakini haipati.   Atakopa  mpaka

mwisho atawacha ile kazi na hiyo ni haki yake.   Kwa hivo  inastahili  awe  kuna  mtu  anaweza  kuwa  nyuma  yake  na  kuangalia

kama ukweli unafanyika.   Sababu  hiyo  ni  kwamba  mbunge  atakuwa  ana  lazimishwa  afanye  hivo  kwa  sababu  akiwa  hawezi

tekeleza mambo kama hiyo, wakati mwingine hawezi pigiwa kura.

Interjection: (Clapping)

Tatu ni majimbo:  Majimbo iweko sababu yake nikwamba mfano mzuri sana hapa tayari kuna vijana wame enda college kama

ya walimu.  Na hivi sasa, hawana kazi.  Unapata wakimaliza, course kule juu, watu wa bara  pia wanaletwa hapa,  wanachikuwa

hizo kazi,  na vijana wahapa pwani wanakosa kazi (Clapping).   Kwa hivo majimbo  lazima  iweko.   Hata  kama  watu  wa  bara

watakuwako, tuseme kama Kilindini asilimia 75% wawe watu wa hapa pwani.  Ile 25% ndiyo iwe ya watu wa huko juu.

Interjection: (Clapping).

Mengi yashaa semwa na wenzangu, lakini kitu moja ingine ile ya mwisho ni kwamba –  ni  kuhusu  sheti  za  kumiliki  mashamba

watu  wa  bara  wengi  wana  cheti  hizi  za  kumiliki  mashamba.   Wanaweza  kwenda  kwa  mabenki  wanachukuwa  mikopo,

wanajiendeleza.   Na  shangaa sana hapa Ganze.  Ganze nzima constituency  yote  hakuna  mtu  mwenye  title  deed  hata  mmoja.

Mikopo hiyo sisi tutaiweza kuilipata aje?  Naona mengi ishaa semwa lakini mimi yangu ni hayo machache, Mungu ambariki.

Kazungu Kenga:  Hivi nataka kuendelea na choir yangu ya KANU “Tetemeko Mwaemba”.

“Mimi Kazungu Kenga, nina maoni na kushangilia katiba na itatoka kuhuzu na choir.  Harambee – Jogoo,  Haraambee – Jogoo.

 Nini Umoja x 2  Umoja Nini?  Jogoo x 2.  Haraambee Jogoo?”  (Giriama Dialect)

Com.  Abida Aroni:  Asante  sana  mzee  Kenga  na  timu  yako.  Ningeomba  tuwapigie  makofi.   Tuwa  shukuru  kwa  ku-clap.
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Asante sana mzee.  Kwa  wakati  huu  tungetaka  kumpa  nafasi  waziri  apate  kutuzungumzia  kwa  dakika  chache.   Ana  shuguli

zingine za mambo kama haya sehemu zingine ya Ganze.  Karibu Mheshimiwa.  

Interjection:  (Claps of welcome).

Mheshimiwa:   Asante.  Shukurani  kwanza  nataka  nichukue  nafasi  hii  niwakaribishe  hawa  wageni  wetu,  watume,  ambayo

mumesikia kwa muda mrefu.  Kuna  mama  Abeda  Aroni,  ambaye  yuko  hapa,  anaye  anaendesha  mpango  huu,  kuita  majina,

kuna Dr. Abdirizak A. Nunow ambaye ameketi karibu na mama Abeda, na yeye pia ni mmoja wa wale wanatume,  halafu kuna

hawa kina dada  ambao ni waandishi,  na bwana hapa ambaye  anaitwa  John  Watubini  na  Gladys  Osiego,  Hilda  miranga,  and

Rose Samba, hawa wote wamekuja hapa katika kuja kutimiza wajibu wao,  na yule mwingine ambaye ni Jeff Wakingi ambaye

yuko  hapa,  ambaye  ni  msimamizi  wa  mambo  haya  ya  jumla  kule  Malindi.   Lakini  amekuja  hapa  kusaidiana  na  wale  watu

ambaye ni Daniel Mwaringa, ambaye yuko Vitengeni dakika hii.

Mimi nimechukuwa nafasi  kidogo  ni  wasalimu  kwa  sababu  ninataka  niende  vitengeni,  vitengeni  nako  kuna  shughuli  kama  hii

ambayo anaendelea.  Tume ilitupa siku moja pahali pawili, ambapo ni hapa halafu kuna Vitengeni pia,  mambo yameanza wakati

mmoja.  Sasa nataka nipate nafasi pia nikimbie kule nikaweze kuona vile vinavyo endelea kule,  ili niweze pia kujua kumekuwa

na mpango gani.  Kwa hivyo, nataka niwashukuru hapa,  kwa kufika hapa,  nataka niwashukuru nyinyi nyote kama raia ambao

mumekuja hapa ili kuja kutoa maoni yenu, ili yaweze kuchukuliwa na hawa waliyotumwa katika mpango huu ambao unendelea

katika nchi yetu ya Kenya, ya kurekebisha katiba ya Kenya, ambayo imetuchukuwa kwa miaka arubaini.   Na  sasa  inaonekana

ni vizuri katiba hii ijaribu kugeuzwa ili kushikana na wakati wa sasa.  Kwa hivyo ni katiba ambayo imefanya kazi miaka arubaini,

lakini sasa  inaonekana kuna haja ya kupinduwa zipengeleo fulani, na kuweza kuwa na mpango mpya ambao utashikamana na

mambo ya kisasa.  Na haya maoni ndiyo haya, ambayo munaya toa kila mmoja anavyotoa anavyo ona,  in sawa.   Ningetaka tu

kuwasii  kwamba  mwendelee  kutoa  maoni  yenu,  musiwe  na  hofu  yoyote,  musiwe  na  woga  yoyote,  mimi  sina  watu  ambao

nimewaleta hapa waje wazungumze kwa  niaba  yenu,  nyinyi  mutazungumza  wenyewe  munavyotaka  na  munavyo  ona  ni  sawa

sawa.   Kwa hivyo nataka kila mmoja achukuwe nafasi hii kabisa,  ili  aweze  kufanya  lile  ambalo  analiona  ni  sawa  na  ni  uhuru

ambao tumepewa na nchi yetu.

Tunashukuru serikali  pamoja  natume  kwamba  iliona  ni  vizuri  ije  mpaka  Mashinani  huku  kuleta  karibu  mambo  haya,  ili  watu

wasiwe na hatua ndefu ndefu za kusafiri.  Waweze kukamatwa wakiwa karibu na sehemu zao, wanazoishi.

Yale ambayo yamezungumzwa katika hali ya kuzungumza juu ya mambo ya katiba,  mimi nasema tu yakwamba,  katiba ni  kitu

muhimu sana  katika  nchi  yoyote.   Na  ni  katiba  ambayo  inatakikana  iwe  na  kuweza  kuwakilisha  watu,  na  Raia  wake,  kwa

mambo  ambayo  yatakuwa  ni  yakuwasaidia  maishani  mwao.   Kwa  hivyo  katiba  ni  kutu  muhimu,  nikiungo  muhimu  katika

utawala.  Katika utawala wowote, lazima kuwe kuna katiba ili iweze kuweka mambo sawa.  Tuweze kujua rais ni yupi, na wale

wengine katika mambo ya kikabala.  Kwa hivyo ikiwa ni mwili wa mtu, ni ile mshipo wa katikati,  ambao ndiyo wenye kufanya
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mtu kufanya yale anayoweza kuyafanya.

Kuweza  kutembea,  kuweza  kusimama  kuweza  kufuga  macho,  kuweza  kucheka.   Lazima  kuna  kitu  ambacho  kina  simamia

mambo yale yote.  Kwa hivo katiba ni kitu muhimu ambacho tungetaka tuweze kuizungumzia.

Maoni ambayo yametolewa na mimi ijapokuwa tutakuwa na nafasi zetu kama wajumbe kuweza kutoa maoni.  Tumependa sana

miundo  ambayo  ni  katiba  ambayo  inatoa  mamlaka  ya  watu  wa  chini  zaidi.   Watu  ambao  wanaweza  kuwa  na  nguvu  katika

Mashinani.   Na  ndiyo  tumesema  kwamba  katiba  tunaiona  inaweza  kufaa  sasa  zaidi,  ni  katiba  ambao  inaweza  kutoa  uwezo

mwingi mikoani, uwezo mwingi katika serikali za mitaa.  Hiyo inaweza kuwa ni katiba ambayo inaweza kutusaidia katika nchi

yetu.  Tungependa  watu  waweze  kuwa  na  mamlaka  yao,  waweze  pia  kusimama,  kusimamia  rasilmali  zao.   Maana  rasilmali

ndizo ambazo mara nyingi zinaleta utetanishi.

Namna ya kusimamia urasilmali.   Sasa  ikiwa  tutakuwa  tumepewa  uwezo  kusimamia  rasilmali  zetu,  na  tunaweza  kuziendesha

wenyewe, tunaweza kupata  nguvu, pengine anaweza kuwa na katiba,  ambaye inaweza kufaa wewe.   Kwa  hivyo  maoni  haya

ambayo mtatoa nina hakika yatakuwa yanaweza kusaidia katika mambo ambayo ni ya  kuweza  kusaidia  kwa  siku  ambazo  ni

siku hujazo.  Kwa hivyo ni siku muhimu siku ya leo.  Ni siku ambayo inatakikana useme.  Mukutano huu wa leo uko tofauti na

mikutano yale mingine.

Mikutano mingine huja viongozi wakiwaambia nyinyi maneno.  Leo ni nyinyi mumepewa nafasi katika mazingara haya.  Muweze

kusema,  muweze  kueleza,  ambavyo  munaona  katiba  inaweza  kumfaa.   Kwa  hivyo  hatutaki  katiba  hii,  wakati  ikiwa  serikali

mpya inatumia katiba hii,  tuwe katiba hiyo hatutakuwa na chochote ambayo tumeichangiya.  Sitaki uchangiwe na watu wengine.

  Ni sisi pia  nasi  tuweze  kuhusika  katika  kule  kusema.   Kwa  hivyo  wakati  hawa  wamekuja  hapa  kwa  siku  nzima,  wasikize

maono yetu.  Na wasikize ambavyo tunataka kusema.  Kwa hivyo ningewasihi kila mmoja wetu ambaye yuko hapa,  mke,  kwa

mume, kijana, na viongozi wote ambao wako hapa.  Chukuweni nafasi hii za kutumia ili kurekebisha hii katiba.  Bila shaka kuna

makosa ambayo ameyaona kama raia.  Ambayo unafikiria yakizungumzwa katika pahali kama hapa na yakikamatwa na hawa,

yanaweza kusaidia mambo mengi ambayo pengine tunayaona hayako sawa.

Mumetaka habari  ya mashamba, hayo yote ni mambo ambayo yanahakika.   Yanatazamiwa  kwamba  yatasemwa  na  mpwani.

Ikiwa  hakutakuwa  na  kitu  ambacho  kimesemwa  cha  shamba  katika  mtu  pwani,  pengine  kutakuwa  na  kasoro.   Kwa  hivo

wengine  waanze  kutaja,  endeleeni  kutaja  vile  ambavyo  munavyoona  ni  vipengeleo  muhimu,  ili  mwangalie  vile  ambavyo

mutaweza  kufanya  yale  mambo  yenu  ya  kisiku  zijazo.   Kwa  hivyo  tunazo  taka  katika  katiba  itakayo  kuja  ni  kwamba  ule

utumishi, uwe karibu na watu labda.  Wengi wamesema hivyo kwamba kuwe na hali za utumishi uwe karibu na wao,  katika hali

hiyo.  Kwa hivo mambo haya ni mambo muhimu ambayo mumepewa nafasi,  kuweza ku yazungumzia na musiwe na wasi wasi.

Hakuna atakaye sema kwamba mumelaumu mtu yoyote.   Umetukana mtu yoyote,  tofauti tu ya leo,  nikwamba tunatoa maoni.

Hatutoi  malalamishi.   Kwa  sababu  kuna  tofauti  ya  maoni  na  malalamishi.   Kwa  hivo,  ikiwa  tutazingatia  zaidi  kutoa  maoni,
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tutakuwa tumelenga ile agenda ya leo.

Yale malalamishi unaweza kuwa na wakati wake, ambapo anaweza kuyatoa.  Lakini sasa  kitu cha leo ni maoni yako,  ungetaka

Rais wako awe vipi?  Atawale kwa miaka mingapi?   Mjumbe  achaguliwe  kwa  muda  gani?   Nazo  mambo  mengine  ambayo

yatakikana.  Lakini la hakika, ni wakati mzuri huu ambao serikali imeona, watu wetu wapewe nafasi hii, na kwa hivyo na wasihi

sana  kila  mmoja  sikize  mwenzake  maoni  yake,  kama  ni  dakika  moja,  dakika  tano,  tuweze  kuyasikiza.   Na  vile  ambavyo

mumekuja kwa wingi namna hii, itambidi ya kwamba muna  musisimuko  kuchangiya  mambo  haya.   Ingekuwa  hungeyaona  ya

faida, hamungekuja.

Kwa hivyo na wasihi sana kila mmoja asikilize  mwenzake,  maoni yake kama ni dakika moja,  dakika tano,  tuweze kuyasikiliza

na vile ambavyo mmekuja kwa wingi, namna hii  ni dalili ya kwamba mnamusisimuko mnataka kuchangiya mambo haya.  Maana

kama hamgeyaona yana faida hamgekuja na wengine bado wakili kuja kwa sababu ni kitu chako ni kitu ambacho ni cha serikali

utakayo ipenda kesho katiba  ya kesho,  twapanga mambo ya kesho.  Yale ya jana na juzi yanaenda kuishi lakini  ile  ya  kesho

tumepewa  nafasi  tuweze  kichangiya  kwa  hivyo  sisi  wote  tukiwa  hapa  wakati  huu  wa  leo  nawasihi  sana,   muweze  kusema

maneno yenu .   Itakuwa ni heshima kubwa  ambayo  mutakuwa  mumeifanyia  Katiba   ya  Kenya,  kuisemea  na  kuichangia  kitu

fulani, ili tuweze kuona mambo bora  yakiweza kugeuzwa  kwa  hivyo  ikiwa  tunataka  mambo  haya  ya  mageuzo  hapa  na  pale,

wakati ni huu hatuwezi kujua kama itakuwa tena nafasi nyingine lini, ikiwa tutaenda kwa muundo ambao imeanziswa kwamba ni

baada  ya  miaka  arubaine  ndio  Katiba  nyingine  izungumzwe,  basi  miaka  mingine  arubaine  wewe  na  mimi  tutakuwa  wapi?

Pengine  tutakuwa  hatuko  lakini,  chukuwa  nafasi  ya  sasa.  Ya  hivi  uko  hai   na  umepewa  nafasi  na  una  akili,  una  bongo,  ya

kuweza kuwasa kitu uweze kusema vile unavyoiona ni sawa.   Katika hali ya maisha  yako,   ya  siku  zijazo.   Kwa  hivyo  mimi

ilikuwa nichukuwe nafasi hii niwashukuru waliyo kuja, niwashukuru nyinyi kama raia muliyowacha shughuli muhimu zingine lakini

  hili ni jambo la kitaifa.  Yale muhimu labda, ni kulima ni chakula ni muhimu,  lakini hili ni jambo la taifa nzima. Na   jambo lolote

la taifa lina umuhimu. Kama ni chajo niza kitaifa, kama ni kitu kingine, ni cha kitaifa, magonjwa,  kwa hivyo katiba nayo ni ya

kitaifa. Kwa hivyo lazima mambo mengine yawekwe kando, watu waje wazungumze jambo la kitaifa.  Kama siku ya kitaifa ya

Madaraka,  ya  Jamhuri, ni siku ya kitaifa.  Kwa  hivyo  ni  kitu  kizito,  hiki   ambacho  twa  kizingatia  hivi  leo,  kwa  hivyo  nikiwa

naondoka hapa mutaendelea kwamba  nataka  nifike  Vitengeni  ili  niwe   kuona  kule  pia  upande  ule  kama  vilivyo  desturi  basi,

kama  unasehemu  mbili  na  umzazi  basi   (Giriama  Dialect)   sehemu  mbili.   Kwa  hivyo  haya  ndiyo  ambayo   nilikuwa  nataka

niwaeleze  niwashukuru  sana,  muendeleeni  kutoa  maoni  yenu  yatapokelewa  bila  shaka  na  sisi  tutaweza   kuwa  tayari  na

tutashukuru tutapata  kwamba mmefika hapa hivi mumevyo fika na mumesema   maneno  yenu  kwa  uhuru  ambao  munaoma  ni

vizuri.  Kwa hivyo kuweni  nasiku jema hapa.   Semeni munavyo weza kusema wale  nao  nataka  nikawasikize  kule  Vitengene

nijue kidogo nao wamekuja kama mlivyo kuja upande ule, halafu tutachanganya yale mengine.  Juzi tulikuwa Bamba tarehe tatu

naikawa pia  nao wanasema mambo yao. Kwa hivyo ninataka nishukuru tume nzima hii imetushika division zetu tatu zote,  katika

hali ya kutoa maoni, kwa hivyo hakuna tarafa  ambayo itasema ya kwanba imeaachwa  nje.   Zote zimekamatwa nani muhimu

kila maoni ya pembe zote yaweze  kushikwa.   Kwa  hivyo  na  washukuru,  mukae   salama  tutaonana  tena,  lakini  endeleeni  na
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maoni yenu, yanapendeza  yanavutia  sana ukiwa pale,   unasikia vile watu ambavyo  wana  maono  yao,  katika  maisha  yao  ya

siku zijazo.  Kwa hivyo asanteni, kaeni kwa usalama.

Interjection:  (clapping) 

Com.  Abida  Aroni  :  Asante  sana  Mheshimiwa  kwa  mawaidha  yako  na  maneno  yako  ambayo  yana  zidi  kutupa  moyo.

Ningependa kuwa ambia kwamba watu wasehemu hii muna bahati  sana kwa sababu,   kwa wiki mbili unusu hivi, tumekwenda

katika constituency zaidi ya kumi.  Tano huku pwani,  tano mkoa wa  wakati,  hatukupata  kuona  kiongozi  yeyote  wawakarishi

bungeni katika constituency yake. Kwa hivyo nadhania muna kiongozi halisi, mheshimiwa tunakushuru sana kwa kutupa moyo.

Interjection:  (clapping) 

Com.  Abida Aroni:  Nadhaniya basi tutaendelea kwa vile listi yetu bado ina watu wengi zaidi.  Naningewao omba musipitishe

dakika kumi kwa watu ambao wamazungumza na ambao wananakula msipitishe zaidi ya dakika tano  tuweze kupitia listi nzima,

  kabla  ya  kufunga  mkutano,  ikiwa  bado  hakujakuwa  na  giza.  Na   jina  ambalo  tunalo  kwa  wakati  huu  ni  Tabu  Jogolo?

Samahani ikiwa sikuweza kutamka jina lako sawa sawa.

Tabu Jogulo:  Asante sana.  Langu mimi ni kushukuru hii siku ya leo,  siku ya kubadirisha katiba.   Sina mengi lakini ni kwenda

pale  mahali  pamchanganyiko   wa  makabila  kukaa  pamoja.   Hilo  linaingia  hata  nyumbani,  boma  likiwa  kubwa  lazima  vita

viweko. Halafu watu wanachana kukula pamoja na kuchenga maboma tofauti tofauti halafu  wanaanza  kuwasiliana  kimawazo.

Hapa sasa mimi ninataka tukiendelea kukaa pamoja tumegunduwa kwamba wengine wananyanyaza wenzao. Ile sahani tunakula

lakini wengine wanakula riziki za wenzao. Ni  sawa kila mtu kukula pande zake.  Iiiwa ni hatari sana mwingine akiwa ana lala na

jaa hapa akiangalia mwenzake anakula pale. Si  vizuri.  

Lingine, tunapata hizo ofisi za serikali zinafanya nyingine hiki kirauni badala  ya kuheshimika kinaogopewa.   Ofisi ya DO ni ofisi

ya hapa. Ni  sawa iwe kila  mtu yuko  free na ile ofisi.  Tunataka pale pawe mijikenda kama DO.  Kwanzia ofisi ya sub chief,

chief, DO wale wawe ni watu wa kule kule.

Interjections:  (people clapping)

 Taabu Jogubo : utakuta wengine hawajui kiswahili wakiingia pale wakiona  yule askari  pamoja na DO wake,  anarudi nyuma,

halafu  haki  yake  inapotea.   Utakuta  wengine  hapa  wanasoma  wakipata  nafasi  akienda  Kilifi  kule,  akipata  sub  chief  akivaa

akienda kule juu  akirudi  hapa  akionekana  ana  kubiwa.  Kiraoni  inakimbiwa  ambao  ni  kitu   kizuri,  watu  wanakikimbia.  Yote

yanaletwa na yule mchanganyiko maalum.  Usiweze kutu changanya, ukiwa unaona kuna hatari baadaye ambao itakuja.  Leo ni

siku ya kubadilisha Kati tubadilishe. Kila mtu akikaa kule kwao sio kwamba hatuwezi kuwasiliana lakini sasa  ni sisi tupate riziki

 zetu kama ilivyo pangika. 
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Hawa subchief, chief, na DO wale wanatakikana wawe ni watu ambao wanapitiswa kupitia  kura.  Utapigia kura mtu ya bara?  

 Haiwezekani.  Kwa hivyo tunataka hizi  ofisi ziwe na watu wa kule kule  na sisi zile nafasi zote ambazo zinastahili kuendelezwa,

ziendelezwe na watu wa hapa. Kama vile ma file zote sitoke zote huko  bara zije hapa,  Mombasa.  Hapa ni karibu hata namguu

unaweza ukafika hapa.  (clapping)

Utakuta kosa  la  kitambulisho  ana  ambiwa   toa  elfu  mbili  ama  ubebe  mtu  hapa  akipeleke  kule  ku   sababu  huko  juu.  Kama

ingekuwa hapa mambo yangu ingekuwa rahisi.   Utakuta tunalemaa chini kumbe saa  ingine ni zile garama ni kubwa.   File  zote

zitoke zije hapa.  Mambo zetu zote ziwe sina tengeneaewa hapa hapa na sisi tungenegenezwa  hapa hapa,  na sisi tuweze kuoja

ule uhuru.  Lakini la sivyo wengine  tutafanya kusikia uhuru na hatutaoja uhuru hata milele na milele.  Asante.

Com. Abida Aroni:   Sidi Kazungu?  Yuko?  

Sidi Kazungu:   (Giriama Dialect)  Translator.   Mimi naitwa  Sidi  Kazungu.   Maoni  yangu  yote  nimeandika  katika  karatasi.

Basi.

Com.  Abida Aroni:  Karisa Mume Ngua?   Ama ndiye huyu mzee,  Foleni Kadenge?  Rogers H Gala?  

Rogers H.  Gala:  Asante sana Bi Mwenye kiti na watu wote ambao  tumefika hapa.   Mimi nataka kusema kwamba serikali

yetu na katiba ambayo  tunahitaji kwa wakati huu ningependa kwamba iwe ya majimbo ambayo kwa hakika majimbo itakuwa

kila  mkoa  unajutegemea  na  unaweza  kufanya  mambo  yako  ambayo  yanaweza  kutoshereza  wenyeji  na  wakaaji  wa  sehemu

hiyo.

Pili, nataka kusema kwamba,  Rais awe na mamlaka ambayo itamuwezesha kuendesha Kenya hii kama vile ambavyo anaweza

kuongoza vile ambavyo wananchi wanapenda.  Na kwa  hakika Rais akiwa anaweza ndiyo ataweza kuendesha na kufanya yote

ambayo anapendekeza wananchi wake waweze kuendelea.  

Tatu nataka niulize  katiba hii ya sasa ambao  tunataka kuiunda elemu ya msingi iwe ua lazima ya kila mzaliwa na akifika miaka

ya kwenda shule mke kwa mume awe ni lazima na iwe ya bure.  (clapping).

Kipengele ambacho nataka kusisitisha ijapo wenzangu wamesema  nataka kusema kwamba,  serikali,   na kipengele cha Katiba

kihuzishe wale wastaafu wote wa serikali waliostaafu kusahauliwa wakipewa ile haki yake basi.  Wanawasahau kabisa  ambao

waamefanya kazi nzuri,  na wamefanya kazi na wanashkrani wakipewa,  basi  wanasahauliwa  hawa kumbukwi tena.   Naomba

katiba hii iweke kipengele cha kwamba akiwa amestaafu baada ya miaka mitano wafikiriwe ingawa increment ya miaka mitano
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mitano aweze kupata  kwa sababu wamefanya kazi nzuri  na wanapaswa kufikiriwa mara kwa mara  kwa  hivyo  miaka  mitano

waweze  kufikiriwa  na  kupewa  angal   chochote  na  kuongezwa  aweze  kwa  sababu  cost  of  living  inapanda  kila  wakati  na

akipewa mwananchi ambaye amefanya kazi nzuri afikirewe miaka mitano na awe kila mara anaongezwa kwa sababu maisha ni

magumu. (People clapping)  

Kwa hayo machache,  nataka  kusema  kwamba  ardhi  yote  ambayo  ni  Government  land  ambayo  ni  Crown  land  tunaita  hapa

pwani ichukuliwe na serikali na ipewe wale ambao wanaishi pale  wapate nafasi ya kwanza.   Tunataka kila mmoja akipata  basi

ile imebaki yule ambaye atikuwa yuko  karibu anaishi na wao  apewe  lakini  first  priority  iwe  wale  wakaaji  wa  hapo  kwanza.

Kwa hayo machache nataka kusema hayo mengine yako karatasine imesemwa  na wengi.  Asante sana.

Com. Abida Aroni:  Mary Kanze Mwarua?  The women have started going.  

Mary Kanze Mwarua:  Mimi kwa jina naitwa Mary Kanze Mwalua.  Sitazungumza.  Mengi yako humu kweny karatasi.  

Com.  Abida Aroni:  Helena Katite?  Ana memorandum?  Yuko?

Helena Katite:  Kwa majina naitwa Helena Katite.  Yote nimeandika hapa.

Com.  Abida Aroni:  Monica Mwalata?  Monica  Mwalata?  Kwa  jina  naitwa  Monica  Mwalata  kama  mulivyo  sikia.   Maoni

yangu mimi, la kwanza:

Madiwani:  Ikiwa umechaguliwa kama diwani ama kiongozi,  kwa hiyo  miaka  mitano  na  kama  uongozi  wako   haukuridhisha

wananchi, kabla ya ile miaka mitano kama inawezekana,  kuwe na uchaguzi mwingine ambao utapatikana mtu mwingine badala

ya wewe ambao utakuwa umechaguliwa.

La  pili,  elimu  ya  wasichana:   Wasichana  na  wavulana,  wazazi  wahakikishe  wanapeleka  watoto  wao  shule,  wasichana  kwa

wavulana iwezekanavyo.  

La tatu ni kuhusu hao hao wasichana.  Mzazi ambaye atachukuwa mahari kwa msichana yeyote  wa shule achukuliwe hatua.  

Nne,  hii  ni  kuhusu  nursery  school.   Watoto  wote  katika  wale  wazazi,  watoto  wote   kuanzia  miaka  mitatu   hadi  miaka  sita,

uhakikishe mtoto wako unampeleka nursery,  ama sivyo mzazi achukuliwe hatua.  

La tano, elimu ya watu wazima.  Wakina baba  na wakina mama, serikali itie mkazo wa kina mama na akina baba  wahudhulie

masomo ya watu wazima.  Asanteni.
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Com. Abida Aroni: Hassan Kalishu?  

Hassan  Kalishu:  Ma  commissioner   wote  mlioko  hapa,  viongozi  nyote  mlioko  hapa  siku  ya  leo  akina  baba  akina  mama

hamjambo?  

Interjection:  Hatujambo.

Hassan Kalishu:  Hamjambo tena.  

Interjection:  Hatujambo.  

Hassan Kalishu:  Kwanza ninasitikika,  nimefahamishwa kwamba majina yameaandikwa mengi  sana  lakini  nimesikia  kwa  bali

kwamba wengine hawataki kuja kusema maoni uao.   Mimi kama kiongozi, mimi ni Hassan Kalishu.  Hare,  mimi ni diwani wa

Dungisha. Natoka  tarafa  ya  Ganze.   Nina  masikitiko  makuu  kama  kuna  wengine  wenu,  nilivyo  sikia  kupitia  na  habari  fulani

nilivyo pewa na viongozi hapa.  Mmeandikisha majina yenu, sasa  humutaki  kuongea.   Munasema  mimi sina  moani.  Mimi  sina

maoni mimi nina  sikitika kwa sababu hawa ndugu zetu wako hapa na wanataka maoni yetu wengine  wenu munafikiria kwamba

mukirudia  rudia ni vibaya lakini ni vizuri kwa sababu kule wakifika wanaangalia ile nambari iliyo sema hivi ni ngapi ili tujulikane

tunataka nini na hatutiki nini.  Pengine leo nitalalumika na Commission hii si siku ya kuelimisha lakini hapo ningetaka mtaje.  Kwa

hivyo, kama ni mmoja wao aaliyesema kwamba mimi sitaongea, ningetaka ubadilishe mwoyo wako useme unataka kuongea.

Mimi maoni  yangu  ni  serikali.   Serikali  iwe  ya  majimbo.   Kwanza  hata  tumechelewa  kupata  majimbo,  kwa  sababu  mmoja

alikuwa hapa kitambo kidogo akasema kwamba Lancaster House watu walienda wakatengeneza 

Kati iba na wakaafikiria ya  kwamba baada  ya  miaka  fulani,   Kenya  hii  itakuwa  na  utawala  wa  majimbo.   MarehemuNgala

ndiyo alikuwa amesimamia lakini haijatokeya  kwa sababu karibu na kuwe majimbo yafike, Gala akawa marehemu kwa bahati

mbaya.  Kwa hivyo, tunataka serikali ya majimbo.  Kuna majimbo ya kila mtu kwao na majimbo ya kila mtu abaki  pale alipo

lakini sisi twataka  kila mtu abaki pale alipo isipokuwa tu wakati wa kugawanywa kama ni rasilmali, mtu wa 

 Pwani, mimi ninasemea pwani saa hii,  na mwingine yeyote yule apatiwe  nafasi ya kwanza na nafasi kubwa.  Wale waliokuwa

wanasema  asilimia hamsini, mimi naongezea ikuwe asilimia  tisaini.  Halafu wale wengine kumi wakibakia,  haya wagawanyiwe.

Mfano mkubwa mzuri ni hali mashauri ya bandari ya Mombasa, Kilindini.  Asante kwa kunisaidia.   Kilindini  ni mahali ambapo

kuna utajiri wa pwani nzima.  Meli zote za Kenya zinapitia Kililndini.  Leo  ukifika pale katiba ina andika watu.  Tunataka safari

hii  katiba  iseme  mtu  wa  pwani  na  Swale  Mohammed  peke  yake,   kwa  sababu  anatoka  Mombasa,  ni  Hassan  Karisa  Hale

kutoka Ganze na mtoto wake na mjukuu wake nao wakaandikwe kule kazi.   Asilimia tisaini ya watu wa pwani tumesikia hiyo

arimashauri ya bandari  vile vile imeuzwa.  Inauziwa watu kwa nini?  Sisi  hatujapata  nafasi  ya  kuhuzishwa  katika  ku-privatize.

Privatization inaendelea katika hali machauri ya bandari  ikiwa katiba hii  ikiwa  leo  Katiba  hii  itagueka,   wacha  mtu  wa  pwani

naaye apewe nafasi  ya kwanza awe ni mtu wakwanza  kwa wingi kununua  share katika hali ya hali mashauru ya bandari.
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Interjection:  (People clapping)

Hassan  Kalishu:   Mashamba.   Wengi   wameongea  kuhusu  mashamba  na  mimi ninaunga  mkono  maaoni  yao.   Nataka  tu

kuongezea  kwamba,  leasing  kukondisha  kuishe.   Watu  wamekondisha  mashamba  miaka  tisaini  mtu  anakondisha  shamba

mpaka anakufa amaenda waarabuni,  anaenda  uraya,  huko  bado  anasema  Kenya  kuna  sehemu  yangu  kama  wale  wamazrui,

pole  mazrui  kama  uko  karibu,  lakini  huko  sehemu  hiyo  ndiyo  munafanya  hiyo  kazi  halafu  mimi  ninabaki  squatter  hata  na

mwingine anabaki squatter  mahali. Leasing iishe.  Watu wagawanyiwe mashamba yao waishi wakipewa title deed  zao,  Katiba

hii  kama  itageuka,  ningeomba  upande  wa  mashamba,  vile  vile  pwani  iwe  ya  kwnza  kugawanywa,  watu  wagawanyiwe

mashamba yao, na wapewe haki za kumiliki ardhi.  Kwote   kuwachwe lakini  pwani waanzie pwani,   kwa sababu walichelewa

kufanya hivo ndio maana sisi tunasema ni maskini, ni  maskini kweli,   lakini hatujapata nafasi kama wale wenzetu.  Mwenzangu

amesema hivyo nimekumbuka. Wenzetu kule wamefaidhika kwa sababu serikali ilikuwa karibu nawao labda.  

Uongozi.   Tumesema habari  ya uchaguzi sawa Rais awe mmoja, wa Kenya,  achaguwe awe na uwezo mkubwa wakuchguwa

mawaziri ni sawa.  Katika vipindi vya miaka mitano.   Na  unga  mkono  hapo,  nimesikia  mwenzangu  mwingine  akisema  diwani

achaguliwe,  akimaliza  miaka  miwili  atoke,  mwingine  amesema  diwani  akimaliza  miaka  miwili  hajafanya  kitu  atolewe.   Mimi

ninaomba mwendelee kuchaguwa diwani kwa kipindi cha miaka mitano.  Miaka mitano hiyo anauwezo wakasoma  vitu vingine

dani  na  nje  kusiwe   na  kikwazo  cha  kumuondoa  hapa  katikati.   Hatakuwa  amepata  wakati  wa  kujifunza  mambo  mengi  ili

awaletee uwakilishi mzuri sehemu yake ya kata  anayo akirisha.   Kwa hivyo miaka mitano ya diwani, katiba hiyo iendelee hivo

hivo.

Mabaraza.   Ni vizuri mabaraza wapate  meya ama Mwenye  kiti  wa  baraza  akiwa  Form  4  kama  iliyotanguliwa   kusemwa  na

wenzangu  na  pia  ningependa  katiba  hii  iseme  kwamba  achaguliwe  na  watu.   Asichaguliwe  kule  barazani  na  madiwani  peke

yake.  Achaguliwe na watu wote katika sehemu anayotoka.   Kama anatoka taraka  ya Ganze,  apigiwe kura kama vile mbunge

anavyo pigiwa kura na akae kwa miaka mitano.

Diwani.  Nimesikia diwani  anatakikana awe diwani tu,  mtu yeyote ambaye hakwenda shule bora  tu awe anasikizana na watu.

Ni  sawa  mimi maoni  yenu  nimeyapenda  sana,  lakini  sisi  tulioko  hapa  zote,  ni  watoto  wa  Stone  Age.   Na  mimi nilipozaliwa

nilikuwa sijui kusoma wakati  huo nikiambiwa niende shule nimepata mabandiliko mengi sana.  Sasa  kama mpaka leo tunasema

diwani asiende mpaka form 4, tunarudi kwa stone age?  Tunatoka bali?  Tunazidi kurudi bali?  Kwa hivyo mimi naona katiba hii

irekebishe kipengele hicho.  Diwani awe Form 4 kama hana elimu ya kutosha kabisa, ya chini awe form 4.  Hapo tutakuwa tana

saidiana kimawazo.  Tutakuwa tunasaidiana  ki maoni na tutaendelea na uongozi mzuri.  

Wale wenzangu waliokuwa wanasema mabaraza yapewe uwezo, ni sawa.  Utaona kwamba mshahara wa diwani ni bunge ndio

inasema diwani apate kitu gani, na diwani yuko mashindani.  Anatakikana aende mazishini.   Kuna matumizi mengi mpaka bunge

akija.   Diwani ashaumia kwa hivo, naomba katiba hii ibadilishe baraza lenyewe lipangilie  mipango  ya   malupu  lupu  ya  diwani

kuliko bunge wapitishe.  Utaona kwamba hata wabunge pia mishahara yao wakisikia madiwani wamepeleka mswada bungeni,
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kwamba walipwe kiasi fulani cha malupulupu, wabunge  wanakanyanga.  Sasa wao wapange yao kule,  sisi maluplupu yetu ama

maaalupu lupu ya madiwani watapanga  wenyewe kutoka kwa mabaraza.  Asanteni kwa kunisikiza.  Asante sana. (clapping)

Com Abida Arono:  Kamutu Karisa?  

Kamutu Karisa:  Asante sana kwa kunisikiliza.  Mimi naitwa Kamutu Karisa kutoka Petanguo.  Nimefurahia sana mpango huu

wa Kati,  na tangu pale tuliposikia basi tunaona unachelewa 

maana tuna nyannyaswa basi  lakini  hatuna  la  kufanya.   Maana  tunaambiwa   tulinyakuwa  uhuru  kutoka  sitini  na  tatu.   Lakini

tukiangaliya hivi tunaona hatujapata uhuru. Kwa vile tunavyo teseka  siku zote ni watoto  wetu wanaenda shule.  Kuna wengine

wanajiweza na wengine hawajiwezi. Mtoto  anaenda anamaliza shule na babake  hana kitu.  Wengine wamechelewa lakini kuna

ambiwa kuna bursery.  Itawasaidia watoto. Bursary yenyewe upande mwingine inatoka, upende mwingine haitoki.   Basi watoto

wamebaki manyumbani na vile baba zao hawajiwezi. Unalazimishwa ati upeleke mtoto sasa  hata wewe mwenyewe unalala jaa

atapeleka mtoto na nini?  Basi ndio umaskini umezidi hapa pwani. Tena umezidi sana.  Wengine wanafundishwa wanaenda huko

wanaabiwa leo kuna  andikwa  watu  kazi  basi  watu  wakifika  huko  basi  watu  wa  bara  ndio  watachukuliwa.   Lakini  watu  wa

pwani hawawezi kuchukuliwa maana ni maskini.  

Interjection:  People clapping)  

Kamutu  Karisa  :  Saa  zote  tuna  aharaiwa,  Siku  zote  tuna  dharaiwa.  Basi  tunasikitika  sana  ikiwa  skuli  watoto  wataenda

wakisoma bure,  hata wale maskini wata tajirika.  (clapping) maana ni  wengi  maskini   imejaa  kweli  kweli.  Maani  hakuna  tajiri

upenda huu wa Ganza maana kila mtu ni maskini   kwa vile tunanyanyaswa. 

Ninapenda  sana  hata  kama  ile  elimu  ya  watu  wazima  tulikuwa  tunaendelea  sijui  kama  vimekwenda  aje,  ninakuja  ninauliza

walimu wale wakufundisha watu wazima wataambiwa watakuja watakuja,   akija siku moja siku tatu wanafunzi wanaenda pale

wazee wamewacha kazi zao,  wanasimama hapo hakutakuja mwalimu yeyote.  Ukiangalia hivi basi tunaambiwa ni vile ambavyo

hatu  kusoma  kweli  si  kusoma  lakini  nasikitika.   Huko   kusoma  hata   sasa  nilikuwa  naendelea  na  mambo  ya  gumbalu  sasa

naambiwa isitajiwe tena,   lakini nitaitaja maana tulikuwa tukienda huko  tunaambiwa  tunaenda  gumbaru  wengine  wanasema  ni

nyambaro.

Interjections:   people laughing.

Kamutu  Karisa:    Basi  tunaenda  hivyo  nyambaroni.   Tunaenda  tunasoma  kidogo  tunaelewa  hata  kama  tumekuwa  wazee

macho yanakufa lakini tukipata miwani tutaona zile herufi.  Tunataka sana hiyo elimu ya gumbaru iweko.
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Tena kitu kingine ambacho kinatuchoma roho,  yale kama sub-chief na madiwani basi  na  machief.   Watanye   kuchaguliwa  na

wananchi.  Maana kuna wengine wanaumiza ma roho. Huna lakufanya ukiwa unapoenda usipende ni huyu hapo.

Interjection:  People laughing and clapping. 

Kamutu Karisa:  Ni huyo huyo atakuwa anakuumiza ni huyo huyo. Maana hakuna la kufanya maana yeye ana kirauni.  Basi

tunaumia sana sisi.  Uutakuwa tunaenda tu kama vile umechelewa basi ukaambiwa ni babako wa usa huyo babako   mwenyewe

amekuja utafanya nini?  Ni lazima unakaa hivyo basi  tunaumia.  Sisi tunataka kama kattiba itageuzwa basi  igeuzwe akiwa chief

atichaguliwa diwani mtuele pia achaguliwe.  

Interjection:  People clapping. 

Kamutu  Karisa:   Achaguliwe  na  raia  yule  ambaye  anatambia  nzuri   ndiye  atachaguliwa  Hata  ukiwa  umechaguliwa  na

unamaliza miaka miwili hufai utatolewa.

Interjection:  People clapping.

Kamutu  Karisa:   Maana  utakuwa  unaumiza  watu.   Kuna  mipango  mingine  mimi  ni  mwanachama  wa  kikundi.  Tumefanya

mpango tukaweka zingine kukundi chetu tukaweka mfereji wa maji, maji yenyewe haitoki hata kila siku inatoka kidogo.  Lakini

bill ikija,  basi  utapelekewa elfu thelathini hata mia mbili  zenyewe hukupata.

Interjection:  People clapping.

Kamulu  Karisa:   Basi  elfu  thelathini  sikikuja  ile  ni  bill  ya  maji,  na  hata  hukupata  hata  elfu  moja  hiyo  wiki  nzima.   Mwezi

ukimalizika waweza kupata  kama elfu mbili na mia tano unaletewa bill ya shilingi  elfu  thelathini  utazipata  wapi?   Basi  tunaona

hakuna maendeleo.  Maendeleo ni kama hayo tunafanya  tunajikaza  lakini  hatupati  kitu,  tuko  hivi  hivi.  Ukiwaangalia  watu  wa

pwani hawanamaendeleo hawajui maendeleo,  tunayajua lakini hatuna la kufanya maana akiwa ni babako  hata akiwa mbaya ni

huyo huyo tundiye  babako.

Interjection:  People clapping.

Kamutu Karisa:   Basi ikiwa kweli itawezekana hiyo katiba ikabadilishwa,  basi  kila  kitu  kinadirishwe.  Kile  kibaya  kiachwe,

kibaki kile  kizuri. Ndio tutakuwa tumepata uhuru.  Lakini uhuru wa kunyanyazwa hatutaki.   Hata  akiwa ni huyo kiongozi naye
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akichaguliwa,  awe ni kiongozi wa kufaa.   Lakini akiwa hafai, basi  tutakuwa na manunguniko saa  yote.  Na   manunguniko basi

inavunja  imani kama watu wa Kristu tunavunjika imani kwa manunguniko.  Hata ukiomba huyo Mungu na unanungunika huwezi

kupata kitu.

Interjection:  People laughing and clapping.  

Kamutu Karisa:  Basi hayo yote yaangaliwe kama katiba itabadilishwa basi  ibadilishwe kila kitu. Wawe watu wa kupendana

tena kuna wengine kama hizi dini wanadharauriana.   Ukiwauna  dini yako,  una dini yako.   Usidharau dina ya mwenzio.  Kuna

wengine wanadharau dini ya mwenzake.   Anasema hiyo dini haina kazi.  Lakini huwezi kulazimisha maana ruho yake imepanga

hivyo hivyo.  Ikiwa u mwisilamu una dini yako.  

Ukiwa u mukristo, una dini yako. Huwezi kudharau dini ya mwenzako. Maana ukimdharau  basi itakuwa hakuna uhusiano mzuri

na Mungu anasema tuwe tunapendana.  Na kupendana ni kuwa mumepatana, munazungumza mpango mzuri ndio mnapendana.

 Kwa  hivyo  mimi  nina  furaha  kwa  kuletewa  katiba  siku  ya  leo  nilikuwa  ninasema  lakini  takuna?   Kumbe  itakuja   kweli.

Nimekuja nikasema hata sikuwa na mtarajio wa kuwa hapa lakini Mungu amenibariki.  Nikaja nikaambiwa basi  ukiwa utasema

basi utaandikwa nikasema basi ninani anaweza kukubali kibaya.  Kila mtu anataka kizuri kile ambacho nakitaka nitasema. Kwa

hivyo nimesema.  Ninasema asante.  Jina langu naitwa Kamutu.  Asante.

Com:  Abida Aroni:  Kahaso Katana?  Yuko?  Beatrice Bahati?

Beatrice  Bahati:   Pia mimi nashukuru siku ya  leo.   Hata  nilikuwa  naona  leo  haitafika  lakini  –  Kwa  majina  naitwa  Beatrice

Bahati Tembe:  Majimbo nataka iweko na kwa upande wa  Rais nataka watu wa pwani tuwe na Rais wetu kwa maanake sisi

wakina mama tukaingalia hivi tunanyanyaswa sana kwanza hasa hapa Ganze hata Mwaeba.

Kwabudu  shetani.   Sote  tunajua  kuwa  shetani  hata  hana   uzuri  kwa  mwanadamu.  Kwa  nini  tumwabudu  basi?   isiweko.

Asanteni.

Com. Abida  Aroni:  Joo huku tafadhali. Immanuel Charo?

Immanuel  Charo:   Ninawapongeza  nyinyi  ambao  munahuzika  na  mambo  hii  ya  Katiba    Lakini  jambo  la  kuhuzunisha  ni

kwamba mulituelimisha mambo ya Kati  kuchelewa, ili hali mukihitaji kupewa maoni kwa uharaka.

Com. Abida Aroni:  “Bwana charo tafadhali tupe maoni  kwa vile hatuna namna ya kukusaidia kwa hayo unayosema”.

Immanuel  Charo:  Kuhusu   Rais,  mamlaka  yake  yapunguzwe.  Isiwe  kama  Idi  Amin  analala  anaota,  asubuhi  nikuamrisha.

Twataka Rais awe atashirikiana na mbunge  na kamati kuu,  kushughurikia masilahi ya nji.

Kuhusu  kutumia  kiasi  kikubwa  cha  fedha  za  taifa  kwa  shughuli   ama  safari  za  kama  pengine   Rais,   anaenda  mahali  fulani,
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unakuta  gari  mia moja,  zote zinatumia mafuta na hiyo ni hasara. Ikiwa watu Mashinani wanateseka, pesa zinatumiwa vibaya. 

Kuhusu  wabunge,  pia  nao  waache  kujitetea  wenyewe  wakiwa  mbunge.  Mishahara  yao  ni  mikubwa  tena  bado  wanataka

kuongezwa.  Wanataka  hata  mabunduki  watembee   naya.  Wamesahau  wananchi   waliyo  wachaghuwa.  Wabunge  wakienda

mbunge twataka washughulikie wale waliyowachaghua. Serikali twataka ya majimbo kwa  sababu  Miji  Kena  amevumilia  siku

nyingi sana. Nani bahati kupata Fulsa hii ili tuweze kutoa maoni yetu.

Majimbo  yaweko ili huduma tuweze kuzipata. Hivi leo miaka  mingi kutoka  tupate uhuru,  barabara  zetu ni hizo munazo ziona.

Sipitali zetu ni zile munavo ziona, nduni, twataka majimbo. 

Kuhuzu  wazee  wa  vijiji,  Wanakazi  ngumu  sana.  Kuzungukia  wananji  kila  siku.  Nje,  ataenda  zunguka  namna  gani  ikiwa

nyumbani ameacha kuna njaa?  Jamii yake wanalia. Hawa ni viungo muhimu katika hii serekali.  Kati   iwahuzishe wazee wa vijiji

wawe na bahasha yao.

Machifu pia wanakazi ngumu. Hawa wanafaa mishahara yao iangaliwe na pia hali ya usafiri;  wapewe  hali  ya  usafiri.  Twataka

serekali ijayo  iwapatie machief hali ya usafiri. Kama ni magari, kama ni piki-piki. Lakini twataka wawe wakifanya kazi kwa hali

ambayo itakuwa inafaa. Na  pia wapate  usaidizi ambao ni askari.  Wakati  mwingine kuna  manjanga  yanatokea,  chief  anafanya

nini?  Lakini chief apate usaidizi wa askari. 

Nitaongea kuhuzu uongo ambao nimeusikia  kuhuzu maili kumi yakwamba sijui ni ya mazrui, sijui ni ya mazurungi, huu ni uongo

mtupu. Walipokuja hapa mukoani, miji kenda alikuwa  hapa.  Na  hakuna  mahali  abapo  panaonyesha  yakwamba  kulikuwa  na

makubaliano yakwamba mazurui alinunua sehemu hiyo, na  kama alinunua, sehemu hiyo na kama alinunua, alinunua kwa nani?

Kwa hivyo, swala hilo naona ni uongo mutupu. Sehemu hii ni ya mkazi wa hapa pwani, anahaki  ya kuimiliki na kunufaika.

Nataka  Kati   ikomeshe ujire wa watoto.  Habari  za watoto  wadogo kwajiriwa  kuuza sabusa,  kuuza vitu vidogo vidogo.  Kati

ikataze,  na mtu yeyote  akipatikana ameajili mtoto mdogo, achukuliwe hatua.

Pia nahimiza usawa wa akina mama na akina baba, ili waweze kushauliana. Na zaidi ya hapo ningetaka  kuwe  na utaratibu wa

hivi viwango vya mahari Mvulana  mwezio anataka msichana, amekuja kwako unamwambia elfu mia moja.  Kuwe na utaratibu,

ambao  hata Katib  itairuhusu kuwe na kiwango kamili. Zamani ilikuwani elfu tatu hata wende  wapi ni elfu tatu ulikuwa  unatoa.

Kwa hivo  kuwe na kiwango kama ni elfu sita, iwe ni elfu sita. Maana wao pia wanaenda kuaza maisha wanahitaji pesa  wakitoa

elfu mia moja halafu wakateseke faida ni nini?

Kuhusu haki wa kuabudu. Ningesema ya kwamba haki ya kuabudu iendelee. Lakini kuwe na njia furani ambayo itazuia hali hiyo

isije hali hiyo ama uhuru huo ukatumika vibaya. Kwa hivyo uhuru wa kuabudu uweko,  lakini kuwe na utaratibu ambao  unazuia

uhuru huo kuharibiwa. 
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Naona ninagongagongewa lakini hata hivyo, namoba yale  yote  ambayo  wananchi  wameyatoa  tume  ikaweze  kuyatia  maanani

maana jimbo hili sisi tunataka majimbo. Asanteni. 

Com. Abida Aroni: Asante. Hassan Kalume?

Hassan Kalume: Basi asante sana tume ambayo imeweza kutembelea hapa kwetu Ganze,  sehemu ambayo imewakirishwa na

mbunge wetu mheshimiwa Waziri Noah Katana Ngala. Kwa jina ninaitwa councillor  Hassan Kalume, kutoka wodi ya Kauma.

Nimejisikia   mimi pia  nitoe  changizo  zangu  ijambo  nimechelewa  lakini  nashukuru  vile  mulivyo  nipatia  hii  nafasi,  najua  mengi

yamezungumuzwa,  lakini katika uchangizo  yangu,  mimi ninawaunga mikono wasemaji wezangu, waliokuwako  hapa  ambao

wameongea kuhuzu utawala. 

Hasa  ni  kisema  utawala  ni  machief.  Ninataka  Katiba  hii  ambayo  hivi  sasa  tuna  itengeneza  hapa  itilie  maanani  utaratibu  wa

machief wetu. Machief wachaguliwe kupitia na kura. Hiyo ni sawa kabisa,  maana hapo kwetu pwani tumeona machief wengine

wamechanguliwa, kwa mlango ya nyuma, ati kwa sababu ni mwalimu. Hiyo ninaomba Kati iondolee mbali kwamba  lazima mtu

awe  ni  mwalimu  ndiyo  achaguliwe  kuwa  chief.  Pana  msemaji  mwezangu  ambae   amekuwa  hapa.  Ameongea  ya  kwamba

wapigiwe kura. Na ni sawa kabisa. Na machief hao wapewe vipindi viwili tu vya kuhudumu kama chief. 

Kusudi ya kusema vipindi hivyo ni kwamba kuna machief wengine ni waizi na ni wa nyanyasaji katika sehemu wanazo tawala.

Kwa mfano utaona mtu ni kiongozi wa location anafanya maovu na maovu yale yeye katika utawala  anashirikiani  na  kiongozi

wake ambaye ni D.O. Uchafu umeaza kwa machief  hadi kwa ma D.O.  Chief akila,  D.O.  naye anamlisha DO,  naye anamlisha

DC, DC naye anaenda mpaka juu huko. Anaingia  mhadi katika ofisi ya Director. 

Halafu sasa,  akishajulikana, wewe kama kiongozi ambaye umechaguliwa na wananchi,  na wameona ule uovu una unafanya na

chief,  ukianza  kuupeleka utaandika  barua uisukume  kwa D.O. itakanyangiwa. Utaandika mbarua useme mbona sipati majibu,

ndio inaenda barua, itaenda barua, itaenda mpaka mwisho itaingia kwa state council.

Ikishaingia  kwa  state  council,  hapo   nayo  state  council  nayo  inachukuwa  utaratibu   wa  kwamba  ati  inajibu  kwamba  hao  ni

zuruhisho.  Naomba  katibu,  state  council  isiwe  zuluhisho  kwa  adminstrators.  Ikiwa  administrator  amekosa,  ahukumiwe,

kulingana 

na mwananchi yule ambaye akikosa anahukumiwa.

Nanikiongea hivi, ni kwamba wanamsemo kwamba,  “tusaidiane wenyewe kwa wenyewe”. Njee,  mimi kama diwani namsaidia

mwanachi na wewe kama utawala, hutaki na sauti yangu haiingi katika ofisi zetu za wakuu, mini nifanye nini! Zuruhisho  ni kotini.
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  Ukiwa ni chief, judge atahukumu na kama nikufungwa wewe ukipatikana na hatia, ufungwe kama mwananchi wa kawaida. 

Ni jambo la kuhuzunisha, mini  naiomba Katib hii nyinyi ambao ni timu  hii  ambayo mumebalikiwa, maana yoyote amechaguliwa

kaa team hii, na imefika hapa Ganze,  mmefika nyumbani na yako mawazo ambayo ni ya  kusikitisha kabisa. Ile habari  ya kuwa

sisi  kwa sisi tusaidiane, hasa utawala, chief, DO, DC, PC, maofficers wa CID from the district   upto the provincial.   Hadi hao

madirectors  huko,  hadi  katika  mapermanent  in  the  office  of  the  president.  Ni  lazima  kama  wamepata  kilio  kutoka  chini,

wakizingatie kwa makini. Wasiseme hati state council imekaa imeamua.

Therefore that case  or   that file, it has been closed from the police.  Why? Imefungwa vipi hiyo file huko namimi  sikutosheka?

Tafadhali mimi ninaomba na nikisema hivi, ninaongea mambo ambayo ni ya haki na ukweli.  I  am a transparent  man. Kwa hivyo

nimeiomba state council wakati  wowote wanapopata  barua ambayo inakilio cha mwananchi  si diwani. Mimi ninasukumwa na

mwananchi  kwamba   sisi   tunasikitika.  Administration  inatuibia.  Na  nikiingia  kila  ofisi  hakuna  majimbu.  Haki  yangu  mimi

ninasema  this  is  not  the  only   office.  Hii  siyo   serikali  pekee.  Najua   serikali  iko.  Mimi  ni  tagonga   mlango  mlango  mlango

mlango.  Sasa  nikishafika  huko   mbele  naambiwa  kwanini   hii  jambo  la  location  limeingia   kwa  kwa  kwa  state.  Hiyo  state

siingelikuwa   kwa  sababu  imeanza   kwa  mwananchi  wa  kawaida  hapa  Ganze!   Kwa  hivyo,  mimi  kwangu  nikuomba  state

council ni watu wa maana, na watu ambao wakikaa, jambo lao limekomaa. Lakini wanjue ya kwamba machief wakati  wengine

wanawapigia  twist  twist  twist.  Kuwapima   hakili  zao  kama  ni  watu  wa  state  kweli.  Na  ikiwa  mtu  wa  state  atachezewa,  si

inaoneka ni  serikali  tu  inachezewa  hata  adui  anaweza   kuingia.  Ikiwa  President  matumaini  yake  anatumaini  yakwamba  kuna

watu ambao serikali wameshika  kuanzia  Maashinani  ambao  ni  wazee  wa  vijiji,  madiwani,  machief,  hadi  huko  mbele,  leohao

wanasema tusaidiane sisi kwa  sisi,  anamuua  mwananchi  wa  kawainda.  Hilo  ni  jambo  ambalo  nimejisikia  niliseme,  na  lisikike

Kenya nzima, kwamba the state  council isijiamulie kukata  kukata  kwamba sis  tumekata jambo hilo kwa  sababu  sisi  ni  state.

Hiyo taratibu hiyo ikome kabisa. 

Na ninaongea kama  diwani wa wodi ya Kauma.

Secondly, yangu ni mawili tu. Moja  nitaongezea ni kuhuzu wambunge. Wabunge wetu  ni wabunge wetu ambao wanajilidikizia

mapesa  Kenya  yote.  All  MPs  wote,  ministers  wetu  wote  katika  Kenya  nzima.  Nikisema   katika  Kenya  nzima  naaminisha

Kenya.  Nanikisema  Kenya,  ni  kuanzia  msururu.   From  the  President  to  the  last  person.  Na  wananchi  mimi  ninawaomba,

usijiskie mwoga kumtaja mkubwa furani kama anakosea. Leo ni siku yetu yakutoa maoni yetu.

Wabunge wetu katika serikali yetu ya Kenya, ninaomba Katiba hii iibadilishe   kabisa uwezo wao wakukaa katika  mbunge letu

tukufu, nakuoaua yale watakayo hao.  Maanake  haya  wambunge wakiamua kuna msemo  wa  wengi  wapi?  Njee  Rais   yeye

atakataa? Nahao wabunge wote wameamisha ni hivi. Lazima raisi atakubali.  Rais hana makosa.  Makosa  yana wabunge.  Kwa

sababu wengi wapee ndiyo  Sasa  sisi twasema wachache wapawe.  Sababu ya  kusema  wachache ni kwamba,  wapunguziwe

malibikizi yao ya mishahala yao  ya  mishahara  yao, na wawe na vipindi vya  vipindi viwili viwili. 

Hata kama wewe  ni mpunge mzuri,  unafanya mambo gani mazuri katika,  katika division yako?  Lakini vikipita vipindi  viwili,

wewe usema ya kwamba na mpisha mwezangu. Mazuri ilitekeleza na mini narudi   shamba,  nikaangalie   mambo   ya  shamba,

mwezangu ingia hapa.

Lakini wewe ni mbunge. Wewe unataka upige vipindi kumi wewe peke  yako.  Unajitajirisha  wewe  peke  yako.   Diwani  yeye
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yuko chini. Diwani kijishahara chake ni viji shiringi elfu saba,  ni pengine huko aliko anaingia sehemu ambazo  zimefiliwa,  kuna

misiba. Kuna matanga. Mwananchi akimuona yule councillor wake anamufurahikia. Diwani mimi nimefiliwa nasina utaratibu wa

matanga. Hebu niangalie. diwani hana kitu. Mbunge anacho, na haone kani. Yuko huko katika mbunge lake.  Na   akitoka huko,

hajui ni nani aliyekufa wapi wala wapi. Yeye anachukulia tu jogoo jogoo. Jogoo ni letu tunataka jogoo liwike  hata mashambani

kwa wananchi wa kawaida, ambao wanatupa kura  zao na uwezo katika utawala wetu.

Basi nimesema nitasema maneno mawili. Na  maneno maliwi nimemaliza. Kumaliza ni kwamba ninataka  muzingatie  nilio  sema.

Na yawe yatafatilizika. Nimezungumza kuhusu utawala machief,  ma  DO,  ma DC,  ma PC  na hadi nimeingia katika  ofisi   ya

President.  Pili, ni upande huu  niliongea  kuhusu  wabunge  wetu.  That’s  enough.   Thank  you  very  much.  May  God  bless  you.

Thanks (clapping).

Com. Abida Aroni:   Ronald Zilo Zivya? Hayuko? Vitzo Joshua, its ok, amelala huyu. 

Ronald Nzilo Zivya:   Kwa majina naitwa Ronald Nzilo   kutoka Petanguo.  Maoni yetu ni kama  yafuatavyo.  Ninawakilisha

kikundi  cha  VDC  ya  Petanguo.  Majina  yaliyonituma  nifanye  kazi  hii  ni  Ronald  Zirya  Zilo  mwenyewe,  Kazungu,  Mwaringa,

Elizabeth, Toya,  Karisa  Kalume, Kazungu Mbao,  Ubao Nzae,  Kazo  Changawa,  Kaidi  Kiti,   Changawa   Ndidadiyo,  Njevu

Chengo.

Serikali:   Tunataka  majimbo.  Rais  moja.  Mashamba   yetu,  mashamba  tumesema  ikiwa  kutakuwa  na  wageni   basi  asilimia,

themanini na tano  wagawanyewe  wenyeji  wa  pale.  Halafu   kama  kutakuwa  na  wageni,   asilimia  kumi,   na  tano  peke  yake;

Rasilmali zetu tuzimamie wenyewe. Hatuwezi kuruhusu mtu mwingine aje huku. 

Kazi :  Kwa mfano kama vile tumesema kampuni zetu zilioko hapa pwani, kuna kampuni kama - Oil  Refineries, KPA,  Bamburi

Portland na hata zile hotels pia,  wale  viongozi  watakao  endesha  makampuni  yale,  watoke  katika  sehemu  hii.  Kwa  ajili  wale

wafanyi  kazi  sasa.  Asilimia  tisaini  wawe  ni  watoto  wetu  wa  kutopa  hapa  pwani.  Halafu  asilimia  kumi,  kama  kutakuwa  na

wengine wapate.

 Elimu:  Tumesema  elimu  ya  msingi,  iwe  ya  bure,  elimu  ya  sekondali,  njamani  malipo  yamekuwa  hali  ya  juu  kwamba  wale

wadogo ambao hata wengine hawana vibarua. Watajisikia kama labda wao pia sio wa kenya ama si watu wa  ambao wanaishi

katika dunia hii. Kwa hivio yale malipo ya shule za upili, kidogo  yapunguzwe  kiwango  cha  kwamba,  hata  wale  ambao  wana

viwango vya chini pia wataweza kujimundumu  kusomesha watoto wao.

Vyuo vikuu:  Inasikitisha sana kwamba nafasi zinazovotoka za chuo kikuu, labda ikizindi watoto  wanaotaka katika sehemu ya

Pwani ni wakuhesabu tu. Lakini  ni wengi ambao wako, wale ambao wanapata nafasi zile ni wale ambao wako karibu nazo pale

pale. Kwa hivo, Kati  hii, tunauliza kama  ikiwa itawezekana, na si kwamba kama itawezekana, iwezakane kwamba vyuo vikuu

vijengwe pia hapa pwani.
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Chuo cha utalii, nafikiri  hapa tulipo  labda tukiangalia asilimia ya watalii,  wanaoingia Kenya 90% wanakunja hapa pwani.  Kwa

hivo chuo kikuu chafaa pia chuo cha utalii kinafaa  pia kijengwe  hapa pwani.  Hali ya kupunguza ngarama ya zile vyuo vikuu ni

kwamba zile garama  zinazindi  wakati  unasafirisha  mtoto  wako  kumtoa   hapa  kumpeleka   huko.  Labda   pengine  ni  kwenda

kuuliza njee, nafasi itapatika ama vipi?  Pengine akizidiwa na matatizo  kwamba  mzazi wake hawezi jua,  na huku hata akijuwa

labda kwenda haraka kumsaidia itakuwa vingumu  kwa  sababu  ya  ubali  na  garama  ya  hali  ya  juu.  Naunga  mkono  wezangu

walifo  sema kwamba DO, chiefs, Assistant chiefs, wachaguliwe  kwa kura.

Tena basi, mtu yeyote atakaye   staafu either kwa kampuni  ama kwa serekali,  asiruhusiwe kugombea kiti chochote.  Maanake

itakuwa kama kuwanyima wale wengine ambao vibarua  hawana.  Yeye amefanya kazi miaka yake yakutosha.  Amejipangia za

kutosha. Amelimisha  familia yake za kutosha.  Halafu  apewe uwezo tena yeye,  nafasi zile. Njee  huyo mwingine ambaye yuko

hapa  nyuma  amesoma  akamaliza  na  hana  kazi  aende  wapi?   Kwa  hivo   hapo   naomba  hiyo  Katiba  iparekebishe.  Atakaye

staafu asiruhusiwe kugombea kiti.

Ushuru: Ushuru  wote ule wa makambuni  yetu yaliyoko  hapa pwani,  ubaki hapa hapa.  Watu wa  pwani   wenyewe  wanajua

shda zilizoko hapa.  Kuna mambo hata   ya  mabarabara.   Kuna  shida  zingine  ambazo  zinahitajika  kufanyika  hapa.   Imekuwa

kwamba ushuru  ule unapotoka hapa,  kwenda ukanjenga zaidi huko juu. Na  hapa sisi wenyewe tunabaki tukifagia. Kama vile

abavyo  unaona mbuzi  imekunya hapo unafagia mavi  lakini mwenye kula nyama ni mwingine.

Majeshi.  Tunaomba ikiwezekana katika Katib hii, wale  ambao  wanakuja  kufanya  recruitment.  Kwa  sababu  wale  hawawajui

watoto wetu,  hawajui mtoto wa Charo alimaliza mwaka gani. Na wakienda pale wanaulizwa unasimamiwa na nani.  Hajulikani

 yeye.  Kwa hivyo tunaomba recruitment ianzie kwenye division  level  ambapo  yule  atakaye  simamia  recruitment  awe  ni  mtu

labda kutoka kule, ni mtu wetu wa pwani hapa hapa.

Mahakama.  Kuwe  na  usawa.  Kuna  mambo  mengine  ambayo  hutendeka  kwamba,  pengine  nimeonewa  nimeenda  kustaki.

Lakini sasa  basi,  mimi ni myonge  sina  chochote.  Yule  aliyemshika   labda  hata  ana  magari.  Bado  mimi nangojea  pale  niende

kotini najua atapelekwa kesho.  Nikianda  pale naabiw huyo mtu alitoka tangu juzi. Nitajisikia kweli na haki mimi?  Nimeibiwa

labda. Mwizi yule aliyeniimbia ameenda pale akahonga  labda akatoa  shillingi mia mbili ama mia tano.  Pale sasa  mimi nikienda

kwa  vile  niko  mikono  mitupu  sisikizwi  mimi.   Naambiwa  mzee  tulikutuma  ukachukuwe  pesa  uje  ufanye  hivi  na  vile,  wewe

ukasema huma chochote. Siku hizi bwana mambo ni hizi. Hayo pia tunaomba yangaliwe.

Mwisho. Askari  pia  naomba  ikiwezekana  waheshimu  wananchi   Maanake  wao   wameajiliwa  na  wananchi.  Wananchi   ndio

wamewafanya mpaka  wamepata  kazi  ile  ile.  Yeye  yuko  pale  kumlinda  mwananchi   sio  kumnyanyasa.  Hapo  mwisho.  Kwa

hayo machache, asanteni sana. (clapping) 

Com. Abida Aroni:  Dakika tano kuanza  sasa ili tuweze  kupata maoni ya kila mtu  ambaye yuko hapa.

Vizo Joshua Mukala:   Kwa majina  mimi naitwa  Vizo  Joshua  Mukale.  Katika  taratibu  hizi  za  urekebishaji  wa  Katib,  mimi
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nitaanzia  upande wa mamlaka, upande wa Rais. 

Rais kama sheria vile inavosema ya Kati   wakati  huu raisi yuko,  Rais yuko  -  is  above  the  law  -  I  mean  sasa,  ile  sheria  hiyo

ningependa iwe itaondolewa na awe chini ya sheria kama mwananchi wa kawaida.

Pili, Rais  ameondoka asipate  kinga zidi  ya mastaka.  Na  upande wa mawaziri, waziri asiwe mwana siasa  na  asiwe  mbunge.

Kwa mfano, kama waziri,  pengine waziri wa elimu, awe ni educationist. Mtu ambaye alisomea ile taaluma  Kama ni waziri  wa

afya, namna hiyo. Halafu, upande wa kuanzia  PC, DC, DO, assistant chiefs na chiefs,  wawe wakichaguliwa na raia. 

Upande wa rasilmali,  nitaongelea juu ya mnazi.  Mnazi kama zamani, kama mfano mgema. Mgema ilikuwa inamlazimu anakata

licence. Na  yule mchuruzi, ambaye ni yule atakuwa yuko na  club  chake,  pia  alikuwa  akikata  kodi  kwa  serikari.  Kwa  hivyo,

ikiwezekana, hiyo iwe itatiliwa maanani.  Kusudi tukisema pombe  ya mnazi ni halamu, hata beer pia ni  pombe na yote ukinywa

utalewa, isipokuwa labda watu wale ambao wako  na mabar, ni vile huwa wanakata licence. Kwa hivyo watu wa mnazi pia nao

wawe watapangiwa mpango wao pia wewe wakikata licence ile waendeleza maanake ile ni biasha watu wanajisaidia nayo.

Halafu, kuna  upande  wa  usalama.  Utakuta  upande  wa  polisi,  raia  huwa  wanadhulumika  sana.  Umestakiwa,  polisi  amekunja

amekufuata.    Hujapekelwa  mbele  ya  mahakama  ukapatikana  pengine  uko  na  hatia.  Utakuta  utapigwa  kabla  hata

hujahukumiwa. Na  hiyo hiyo inaingilia mpaka upande  wa  maskara  wa  utawala,  ambao  wako  na  ma  DO.  Unapelekwa  pale,

uwende usikize pengine malalamshi bibi yako kwa mtu fulani. Ukifika pale, hujapelekwa kotini.  Unapewa ringa, unafyeka kama

ni  miti unan’goa. Sasa ile ni njia moja hapo yakudhulumiana. 

Na upande wa elimu, elimu ya msingi iwe ya mbure, na ya lazima kwa kila mtoto. Na halafu, upande wa polisi,  askari   jela ama

GSU. Utakuta pengine mtu amefanya kazi  miaka  kama  ni  kumi  na  mitatu  halafu  anapatikana  na  hatia  ndogo.  Sasa  pale  mtu

kama yule,  utakuta  anafutwa kazi.  Na  hatapewa chochote pengine zile pesa  za zile miaka aliyofanya. Sasa  watu kama hawa

huwa  wanadhulumika halafu wakirudi kuwa raiya, wao ndiyo watakuwa majangili numbari moja. Asanteni.

Com. Abida Aroni : Daniel Gona; Yuko? John Mbaa, dakika tano tafadhali.

John Mbaya:  Basi kwa majina, naitwa John Mbaya, Pala  Kumi location, Ganze division. Mimi nina maoni matatu.

Na oni la kwanza. Oni langu la kwaza ni la upande wa uchaguzi wa Rais. Uchaguzi wa Rais  na mmbunge na  diwani. Oni langu

 ni mchanguwe Rais kwa miaka mitano na mbunge kwa miaka miaka mitano,  na diwani kwa miaka  mitano.  Tena  nikichagua

Rais,  akiwa kwenye mamlaka, awe na nguvu za kufanya kazi yake ya  aah yaki yakikenya.  Na  mbungu vile vile, nikimchagua,

awe na nguvu za kufanya kazi yake za wodi yake aliyochaguliwa. Vile vile,  diwani pia akichaguliwa katika wodi yake awe na

nguvu za kufanya kazi yake kama diwani. 
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Maoni yangu ya pili  ni ya upande wa machiefs. Upande wa machiefs,  Isabu chief,  na chief na DO,  na DC  hawa  ndio wenye

viti wa maendeleo.  Isabu chief ni mwenye kiti wa maendeleo wa sub  location  ile,  na  chief  ni  mwenye  kiti  wa  maendeleo  ya

location ile, na DO ni mwenye kiti wa maendeleo  ya  division  ile.  Lakini  kuna  tatizo  moja  la  kuhusu  wachagulia  na  waajiliwa

wandikwa.  Kwa  sababu  isabu  chief  na  chief  dio  waliyoshika  usukani  wa  maendeleo  ya  location  ama  ya  sub  location,  kuna

matatizo ya wachaguliwa na machiefs walioandikwa na mwenye kiti huyu, hana siku ya kuchaguliwa tena.  Akiajiliwa ni mpaka

kustafu. Anaendelea kazi yake na uchief vizuri,  ni  mpaka astaafu akiwa hataendelea vizuri uchairman huu ameshikilia  mpaka

astaafu. 

Kwa hivyo wenye kiti wa maendeleo  kwanzia  sub  location  na  location,  na  division  na  wilaya,  tuachiwe  wananchi  wenyewe,

tuchague  mwenye  kiti  wa  maendeleo  kutoka  sub  location,  location   na  division  na  wilaya.  Iwe   nafasi  hii,  ikichukuliwa  na

wananchi wenyewe.

Na oni langu la tatu ni kuhusu hawa akina mama. Wakina  mama, mimi kama baba,  nitaoa msichana na  nitakaa  naye  tutafute

vitakavyo  tusaidia  hatimaye  nimuache  akiwa  bado  akelihai  mimi  niondeke.  Oni  langu  ni   kwamba,  uridhi  nitakau   wacha

niwachie bibi na watoto. Hayo ndiyo maoni yangu. Asanteni sana.

Com. Abida Aroni:  Japeth Munga Chai. Japheth yuko? Kingi William? Joseph Kingi?

Joseph Kingi Kahindi: Asanteni sana macommissioner ambao muko hapa pamoja nasi leo.  Kwa majina naitwa Joseph Kingi

Kahidi na mimi ni katibu wa chama cha walimu wilayani kilifi. Kwa niaba  ya walimu wetu ambao  wako wilayani  kilifi,   tuna

maoni ambayo tuko nayo hapa. Nitapitia tu kwa halaka kisha nitaweza kuwapatia maandishi ambayo tumefanya. 

Kwanza tungetaka kusema yakwamba,  tunayo imani yakwamba tume  abayo  inatengeneza  inatayalisha   Katiba   yetu  itafanya

kazi  nzuri.  Ikishamaliza  kufanya  kazi  hiyo  kazi  nzuri,  ni   jambo  lingine  kutekeleza   mambo  ambayo  yameandikwa  kwenye

Katiba.  Kwa  hivyo,  tunataka   Katika   katiba   yetu  kuwe   na  vipengele  ambavyo  vitalinda  Kati   hiyo,  ili  iwapo  mtu

anatakakukosa  kuiheshimu Kati  hiyo, aandhimbiwe vilivyo.  

Tunataka  kutoa  maoni  kuhusu  urais.  Mambo  mengi  yamezungumziwa,  na  tunataka  kuongezea  ya  kwamba  yeyote  ambaye

anataka kugombea uraisi katika jamhuri yetu ya Kenya,  awe na umri kati   ya miaka thelathini na mitano. Hiyo ndiyo minimum,

na maximum, iwe miaka sabini.

Akiwa nje ya miaka sabini asiweze ku qualify. Akiwa chini ya miaka thelathini na tano asiweze ku qualify.  Vipindi twakubaliana

na viwili natunasema kwamba Rais katika Jamhuri ya Kenya aendeleekuwa head of  State  na pia aendelee kuwa head of  the

Government  na  aendelee  kuwa  Commander  in  Chief  of  the  Armed  Forces.  Tunaamini  yakwamba  Kati   ikimulinda  vilivyo

ataweza  kufanya kazi yake. Mbila matatizo.

Tunakataa mvumo ambapo tutakuwa na Prime  Minister kwa sababu tuwe na President  na  ma-vice  wake,  na prime minister

na  ma-vice  wake,  na  uchumi  wa  nchi  hii  tunasema  bado  ni  mchanga   unazoroteka,   nafikiri  tukiaza  kuandika  watu  wengi,

itakuwa  si sawa. Lakini hata hivyo twa sema kwamba rais huyu  aondolewe  mamlaka fulani ambayo anayo.  Kwa mfano asiwe
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na uwezo wa kuchagua wale senior civil servants, Kazi hiyo iwachiwe kamati fulani ambayo itaundwa kikatiba.

Asiwe  chancellor  wa  univervisty  zote.  Na  wakati  wa  kumchagua  president   uwe  tofauti  na  wakati  wa  kuchagua  wabunge

wengine.  Tufanye  kura  za  wabunge  kwanza  tumalize  kisha  halafu  ndio  turundie  kura  za  President.  Hawa  ambao  wanataka

kugobania kiti cha president, wawe na running mates. Wawe na marafiki zao.  Kila mtu na mmoja. Sasa  atakayeshida president

yule  mwezake  abaye  ni  running  mate,  awe  automatically  atachaguliwa  kuwa  Vice  President.  Twasema  katika  ofisi  ya  rais,

commissions muhimu kama zile za AIDS,  poverty eradication,  environment, na zile za disabled ziondolewe na ziwe kwakatika

wizara  abazo  zinaambatana  nazo.  Kwa  mfano,  kama  ni  commission  ya  AIDS,  iweze  kwenda  kwa  ofisi  ya  wizara  ya  Afya.

Upande  wa  ministries,  tunasema  kwamba  wizara  zipunguzwe  kutoka  idadi  iloyoko  sasa  hadi  zibakie  kuma  na  tano  na

tumeandika  zile  abazo  tunazo  proposals  hapa    tutawachia.  Tunakubalia  na  maoni  ya  kwamba  mawaziri  wasiwe  wabunge

wanao  wakilisha  sehemu  fulani  katika  jamhuri.  Wajua  kuwa  mbunge  kisha  halafu  uwe  waziri,  kunafanya  uwe  na  double

standards. Maana unaweza kupewa rasilmali  uweze kutumia kwa wizara yako kama ni ya afya. Badala ya kutumia kwa taifa

nzima, unawe zakutumia rasilmali  hiyo kwa constituency yako peke yake.

Kwa upande wa elimu, tunaungana mkono na wale wezetu waliyosema kuwe na free and compulsory education kutoka nursery

school mpaka dalasa la nane. Lakini kuwa  na elimu hiyo na kusema ile lazima ni jambo moja.

Tunataka kusema kwamba ni lazima Katiba ihakikisha ya kwamba kutakuwa na mwalimu kwa kila  darasa.  Kwa  mfano  sasa

katika eneo hili, tunayo shule  hapa  juu  inaitwa  Mnangoni  –  Midoina.  Inayo  madarasa  manane.  Lakini  kwa  wakati  huu  kuna

waalimu  wanne.  Sasa  sisi  tunasema  walimu  watoto  waende  shule  nani  lazima  waende.  Wakifika  kwenye  mashule,  hakuna

walimu. Itakuwa  kama ambayo  hatufanyi lolote.   Na  madarasa  yetu yapunguzwe. Badala ya kuwa na  watoto  hamsini,  tuwe

darasa moja na watoto thelathini.

Mambo  mengine  kuhusu  elimu  ambayo  tunataka  kuyazungumzia  hapa,  wakati  huu  tunamatatizo  mengi  ya  nidhamu  katiaka

shuleni. Kwa hivyo tunasema katiiba ya sasa iweze ku-introduce measures abazo zitaweza kuchukuliwa ili hali ya nithamu iweze

kurekebishwa.  Wanafunzi  wengi  katika  taifa  hili,  wanatumia  madawa  ya  kulevya,  wanavuta  bangi,  wanavuta  sigala,  hata

wengine  wanakunywa  pombe  wakiwa  shuleni.  Lakini  uwezo  wa  kuadhimbu  watoto  huu  walimu  wameondolewa.  Hatuwezi

peana  ile inaitwa corporal punishment tena. Sasa ikiwa shule imeondolewa uwezo ule, uwezo huu  upewe mahakama, ili mtoto

akipatikana  anavuta  bangi  au  ni  mrevi   achukuliwe  apelekwe  kwa  mahakama  aende  akastakiwe  na  afungwe  kama  mkenya

yeyote yule. Mtu anayevuta bangi, mimi naona si mtoto tena. Huyo amekomaa, na anaweza kufungwa.

Aa,  upande  wa  registrator,  twasema,  aa  wambunge  tumawazungumzia  kwa  muuda  mrefu  hapa.  Naongezea  tu  ya  kwamba,

wabunge ni watu ambao  tumewachagua  tunawaheshimu. Lakini mara kwa mara tunasikia kwamba katika bunge letu hakuna

quorum. Wambunge waliyoko hawatoshi. Na hali hawa watu wanafanya kazi siku tatu kwa wiki, jumna, jumatano na alahamisi.

Zile siku zingine wamewachiwa wafanye kazi za nje.  Kwa hivyo tunapendekeza katika katiba tuseme ikiwa mbunge  amekosa

viakao vitatu mfululizo basi mbunge huyo apoteze kiti chake mara moja. Iwapo wananchi hawatoshelezi na kazi yao ya mbunge

waweze kuandikia barua speaker na speaker aende katika constituency  hiyo wafanye mkutano kama hivi tulivyonavyo hivi leo,
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na   tuzungumzie  kwa  speaker  kwamba  mtu  huyo  mbunge  wetu  hatuna   haja  naye,  ajitetee.  Ikiwa  tunaridhika,  tumpe  nafasi

aendelee. Kama hatutaridhika, akose kazi yake, na tuchague mtu mwingine mara moja. 

Tumezungumzia habari  ya akina mana, na twapendekeza kwamba ile  cabinet  wale   mawaziri  ambao  sisi  pia  tumependekeza

wasio wambunge wafanye kuchaguliwa at least 20% of  them wawe kina mama, ili nao tuweze kuwapatia nafasi.

Mara kwa mara tunaskia wabunge wana-defect  katikati  ya term. Amechaguriwa halafu anaendelea baada  ya miaka miwili end

of term  iko mbele yeye  ana de-fect.

Matatizo mengi ya ardhi yanasababishwa nakule kupeana ruhusa uusaji wa ardhi.  Twasema  kwamba  sisi  zote  niwazaliwa  wa

hapa Kenya. Inchi ya Kenya tumeikuta hapa na tutaiwacha hapa. Ingekuwa sawa kila mjoja wetu awe na haki sawa kwa ardhi

hii. Ikiwa mtu mjoja atapewa eka   kuma auze,  na apate  milioni sita na labda aende akanjenge kwao mahali pengine, huyu mtu

anauza ardhi yako wewe na yangu mimi. Maana hii ardhi ni yetu zote.  Si ya mtu mmoja. Kwa hivyo  hiyo  hali  ya  kuuza  ardhi

iondolewe na kila mkenya apate  haki  sawa.  Tunapendekeza  eka  kumi  na  mbili  za  tosha  kwa  matumizi  ya  kawaidi.  Ikiwa  ni

matumizi  ya  corporate,  kama  pengine  mashule,  au  watu  pengine  wanataka  kufanya  ranching,  hiyo  iangaliwe  kilingana   na

mahitaji.

Tuingilie upande wa employment, ambao sis tunahuzika zaidi. Tunasema kwamba uanjiliwa huwe haki ya kila  mkenya  na  mtu

yeyote  ambayo  amefika  umri  wa  kuanjiriwa,  na  amesoma  na  amepata  elimu,  amefunya  kazi  pengine  ametrain,   basi  aweze

kuanjili  Ikiwa  serikali   haiwezi   kumuajiri,  basi  iendendelee  kumpatia  subsistence  allowance  wakati  inatitayarisha  kumtafutia

kibarua.  Na  mara  kwa  mara  tunapata  kuna  mizozo  katika  wafanya   kazi  na  waanjiliwa.  Mizozo  hii  tuhakikishe  kwamba

tumeimaliza kwa kuiingiza vipengele katika katiba ambavyo vitafanya labour movement iwe na nguvu za wizara.  Wa-waziri  wa

labour  awe  atapewa  mamlaka  ya  kuchukua  hatua  zidi  ya  mtu  ambaye  anakosa  kufuata   makubaliano  ambayo  yako  katika

mikataba.  Mfano  mzuri  ni  yule  wa  waalimu  na  serikali  ambapo  makumbaliano  yapo,  lakini  serikali  haitaki  kufuata

makumbaliano.  Wizara  ya  labour  ipo  na  kama  ambayo  imekimbia  badala   yakufanya  jukumu  lake  la  ku-arbitrate  wao

wanachukua  sides,  halafu  mambo  inakuwa  magumu.  Aaa  twasema  pia  kuwe  na  automatic  insurance  na  health  cover  kwa

wafanyi kazi.  Ikiwa watu  wameajiliwa,  labda  ni  serikali  au  ni  kiwanda  fulani,  wawe  na  automatic  insurance  na  health  cover.

Kuna waanjili wengi ambao wana wana ujaja fulani. Wanaandika wananchi  wetu hapa baada   ya  miezi sita wanawafuta.  Kwa

sababu wanaona  labda  wakiwacha  zaidi  ya  miezi  sita  watakuwa  permanent  and  pensionable.  Tungetaka  kuwa  na  policy  ya

employment. Kama  ni  kiwanda  cha  kutengeneza  mananazi,  kama  ni  kiwanja  cha  kutengeneza  sandles  watu  waandikwe   on

permanent  and  pensionable  terms,  ile  tuhakikishe  ya  kwamba  kutakuwa  na  mambo  au  kutakuwa  na  pesa  zao  wakati

wakistaafu.

Mara kwa mara  tunaona kwamba kuna wezetu kama  hao askari,  askari jeshi. Hawa ni wakenya wenzetu  na  wanafanya kazi

nzuri. Lakini sasa  askari  anaweza kwenda kwa training. Akamariza akaenda kwa kambi.  Na  akakaa  katika hiyo  kambi  huko

anapanda  madaraka  na  hakuna  vita  na  hakuna  kazi  anafanya.  Na  huku  twasema  hakuna  waalimu   hakuna  madaktari.

Twapendekeza kazi kama zile mtu enda akafanya training yake ya jeshi. Kisha akimaliza apitie kama ni training ya skuli au kama

ni training  ya  nursing.  Halafu  apelekwe  hospitali  afanye  kazi.  Au  apelekwe  shule  aende  afundishe.  Wakati  wa  vita,  watoke
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mashule,  waende  wachukuwe  bunduni,  waweze  kwenda  kupigania  taifa  lao.  Lakini  wasikae  tu  kwenye  kambi  mpaka  mtu

anafikia umri wa kustaafu.  Wasikia mtu ni major general anamapete sijui karibu mia hapa na hatujamwona ujasili wake mahali

popote.

Mara kwa mara aa walimu au hata wafanyi kazi wa serikali hutaka kupigania viti vya mbunge au vya ukancouncillor. 

Kuna sheria kwamba  ni lazima wa resign. Utaona hii sio sawa.  Wepewe tu leave.  Kama ni ya mieze mitatu au minne waende

wakapiganie  viti.  Wakipata,  waache  hizi  kazi  walikuwa  nazo  waendelea  na  zile  mpya.  Wakikosa  warudi  kazini,  waendelee

kama wenzau. Aa  na hata mala nyingine tunambiwa tusifanye campaign  ya kutafuta candidate  ya  kusaidia.  Hasa mimi nataka

Rais aniongoze. Wee pia unataka Rais  aniongoze hutaki mimi  nitoke nje niende nikamwambie mwenzangu nataka huyu, lakini

wewe ujipatie  nafasi ya kwenda kuongea.  Hati mimi ni kifanya hivyo  ni makosa na ninastakiwa. Kila mtu awe na uhuru hata

ikiwezekana  hizo  wiki  tatu  za  campaign,  tuseme  kila  mtu  aende  leave.  Tutafuta  njia  tu  lakini  kila  mtu  awe  na  uhuru  aende

akafanye campaign yake mpaka tupate Rais tupate mawizi na wambunge, halafu  twende kazini. 

Na mwisho, kwa upande wa maoni twataka kusema yakwamba aa kuna kuna vitambulisho hizi national identity cards  ambazo

zinapeanwa katika umri wa miaka kumi na minane.  Elimu ya darasa  la nane inamalizikia labda katika umri ya  miaka  kumi  na

miine,  na tumekubaliania kwamba hii elimu  hii mtoto akimaliza darasa la nane kuna  uwezekano akapata kuanjiliwa mahali kwa

sababu amejifunza kuchora vizuri au kuchonga viti. Sasa atakwenda kuanjiliwa lakini hawezi kuwa na kitambulisho kwa sababu

mpaka afike miaka kumi na minane. Mapendekezo yetu twasema,  mtoto anapomaliza darasa  la nane,  akiwa yuwatoka apewe

leaving certificate yake yakutoka  shule pamoja na kitambulisho aende nje akajiaombee Mwenyezi Mungu Mwenyewe.

Twakumbaliana na wenzetu waliyo zungumuza kuhusu mamba ya afya. Ukahaba umezidi.  Ukahaba  ni  hatari  kwa  taifa  hili  aa

una zambeza  ukimwi, na tunashangaa vile serikali yetu au  Katiba  inaweza  kuacha  night  clubs  ambao  kila  mtu  anajua  kabisa

hapa kakuna mambo inaendelea isipokuwa ni ya ukahaba na yataleta ukimwi, na twangalia huku twatamka kila mahali this is a

national distater na hatuna tufanyalo.

Aaa ingekuwa pia ni vizuri wakati huu wa nji hatari kabla  mtu hajaoa na kabla mtu  hajaolewa,  maanake mimi nawezakuwa na

mtoto wangu mvulana au msichana nikamfuga    vipaya. Akaingilia mamba ya ukahaba mapema. Wewe una msichana wako na

mvulana wako ukamtuza. Wakati  msichana wako akiwa tayari anataka kuolewa akaja  akapatana  na mototo  wangu   ambayo

alikuwa na ukahaba,   mtoto wangu akamuoa mtoto wako,  badala  ya kumpatia familia, akampatia ukimwi na aka  muua.  Kwa

hivyo tunasema kuwe na test.  Watu wafanyiwe testing ndio  waweze  kuruhusiwa  kuoana.  Hawa  watu  ambao  wanatia  mimba

wasichana,  hao  wanatupatia  shinda.  Msichana  yuko  darasa  la  sita  ana  dungwa  mimba.  Msichana  yuko  form  3  anadungwa

mimba, hakuna lolote anafanywa. Pengine akiwa  mwalimu  atakuwa  interdicted,  halafu  afutwe  kazi  nani  basi.  Kisha  aendelea

hata  anaweza kutafuta kazi nyingine  kesho akapata. Twasema mtu akijihuzisha na mambo ya mapenzi na msichana wa shule au

hata ni mana ajihuzishe na mapezi na mvulana wa shule, na ajukilane, mtu kama huyo afungwe gerezani kwa muda usiyopungua

miaka  mitano.  Iwapo  mapenzi  hayo,  iwapo  mapezi  hayo  yamesababisha  mimba,   maanake  mapezi  yanaweza  kusababisha

mimba. Sasa  una  kuta  msichana  anazaa  mtoto  na  huyu  bwana  aliyemdunga  mimba  hataki  kumuoa  na  antembea  akiwa  huru

kama  yeye  hakufanya  makosa  yeyote.  Twapedekeza  either  alazimishwe  na  Kati  amuoe  na  kama  hatakubali  kumuoa  aende
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kifungoni kwa miaka kumi na minane. Hiyo miaka kumi na minane  ikiisha,  huyu  mtoto  aliyezaliwa  atakuwa  amekuwa  sasa  ni

barubaru. Anaweza kujisimamia sawasawa. Watoke wote sasa ulimwenguni waende wakafanye kazi pamoja.

Tuna mambo mengi lakini kwa sababu ya wakati yale yaliosalia. Bado sijapigiwa kengele.

Com. Abida Aroni:  Aah sasa zimekishwa tafadhali. Kuna wengine hapo, wengi.

Joseph Kingi Kahindi:   Nitasoma  –  okey  –  nitasoma.   Hii  mambo  ya  retired  officers.  Mtu  akiritaaya   asirudi  kwa  public

office. 

Retirement. Siku hizi zile payslip zinaandikwa umri wako ni huu umri wako ni huu. Hata  ile  ya  mwisho  inaandikwa  kazi  yako

sasa imeisha umestaafu. Lakini retirement benefits zinakuja baada ya mwaka moja kama ile computer husahau tu bado  ikifikisha

kwa retirement kazi yako imeisha. Twataka mtu akiritaya  leo 31st  January,  28th  February aende akachuuwe retirement benefits

zake.  Asanteni na nitawachia hii karatasi, yale mengine mweze  kusoma wenyewe. Thank you so  much.

Com. Abida Aroni:  James Hale? Joseph Kingi Kahindi? Tuko pamoja.   Simon Toyo?   Mathias Fondo?   Dakika tano.

Mathias Fodo:  Asante sana bi mwenye kiti, mabibi na mabwana. Mimi kwanza kwa maoni yangu nitaaunga mkono hili jambo

la  kusoma  kwa  wavulana  na  wasichana.  Liwe  la   lazima  kwa  ile  serekali  ijayo,  na  kusiwe  na  malimbo  yoyote,  ili  wezangu

wamegusia juu ya mnazi. Mimi pia naunga mkono kwamba mnazi uhalalishwe  isipokuwa tuunywe kwa masaa,  ili tupate wakati

wa kwenda mashamba. Na  upande wa kuchaguliwa kwa machief na manaimbu wao,  mimi pia naunga mkono kwamba wawe

wakichanguliwa kama madiwani.

Upande wa Rais,  kulingana na Katiba ijayo, nataka Rais ambaye atakuwa na nguvu za kuweza  kusimamia  mamlaka  yake  ya

urais. Na upande wa lugha ya kitaifa, maoni yangu ningependa lugha ya kitaifa iwe moja ile ya kiswahili. Kwa hayo machache

nasema asanteni.

Com. Abida Aroni:  Nathaniel Mweli Mbaya? Alex Kisau?  Morris Mungela? Kahindi Kiti?

Kahindi Kiti:   Kwa majina, naitwa Kahindi Kiti,  kutoka  hapa  Ganze,  Sub  Location  yangu  ni  Petanguo.  Mimi  katika  maoni

yangu ningependekeza kwamba katiba serikali ijayo iwe  na katiba ambayo itakuwa kwa upande wa mashamba.

Kwa upande wa mashamba, wezangu wameguzia lakini pia mimi naongezea vile vile. Kwa upande wa mashamba, ikiwa kuna

sehemu fulani mkoa fulani, wilaya fulani, kuna sehemu ambayo inagawanywa basi  mwananchi ule ambaye ni mzaliwa wa hapo
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aaze kugawanyiwa iwe ile kama ikiwa kama sehemu mia moja, sehemu tisaini ziwe zigawanyiwe wale wazaliwa wa hapo.  Kwa

sababu mashamba ni kitu cha kunufaisha  mwananji.  Na  ikiwa  mimi kwa  mfano  ni  mzaliwa   wa  hapa  na  ile  sehemu  ambayo

nilikalia  kutoka babu,  mpaka baba,  mpaka kwa  wakati  huu,  anakuja  mtu  mwengine  kutoka  mkoa  mwengine,  mbali  kabisa.

Anakunja na number ambayo imelenga pale shambani kwangu ambapo ni uridhi  wa babu na hata baba.  Hiyo itakuwa ni kama

uonevu. Kwa hivyo ikiwa ni upande wa mashamba yanagawangwe sehemu fulani, mwananchi  ule ambaye ni mzaliwa wa hapo

akumbukwe zaidi kuliko yule ambaye anatoka mkoa  mwingine.

Jambo la pili ningependelea tume ifikirie hivi. Katiba ijae serikali  ambayo itakunja itashika mamlaka wakati  unaokuja,  kuwe na

katibu ambayo mtoto akimalizia  form four ama akimaliza darasa la nane, na amepita vizuri sana,  amepata  national school,  lakini

anatoka jamii maskini, mtoto  yule aweze kuchukuliwa na serikali asaidiwe ili kwamba elimu iweze kusambaa kila mahali.

Kwa hivyo, mimi sitaendelea sana lakini nasikitiza zaidi mambo ya mashamba.  Ikiwa  kuna  sehemu  fulani   inagawanywa,  yule

mzaliwa wa hapo akumbukwe zaidi ya mwengine. Mtoto anapomaliza darasa la nane,  akiwa amepita vizuri sana amepata  sikuli

ya kitaifa na anatoka jamii maskini, aweze kusaidiwa na serikali mpaka amalize form  four.  Kwa  hivyo,  maoni  yangu  ni  hayo.

Asanteni.

Com. Abida Aroni:  Asante.   Joo kwa  huku. Kenga Kilomo Chai. 

Kenga Kilomo Chai:  Asante bwana mwenye kiti. Mimi jina langu naitwa Kenga Kilimo Chai, kutoka Kauma location, Ganze

division. Asante. 

Chairman wa tume hii, maombi yangu kuhusu ardhi. Wezangu wamezungumuza za kutosha, nami ninaongezea na kutoa maombi

yangu  ofisi  ya  kutoa  title  deed  iwe  Mombasa  kwetu  pwani  hapa.  Kwa  sababu  tunaenda  Nairobi  wengine  hatuuji  Nairobi,

tunapotea tunafika wiki nzima hatujajua. Tunarudi hapa. Wazee wengine hata wanaaga dunia mbila kujua title deed  ni kitu gani.

Twaomba iwe mukoani hapa. Ikiwezekana hata kwa wilaya.

Jambo la pili, twaomba kituo kikuu hapa kwetu pwani.  Ikiwezekana hata Kilifi. Tuna chuo hapa cha agriculture, Kilifi Institute

of   Agriculture  kibadilishwe  basi  tupate  university  hapa  pwani.  Kitaweza  kusaidia  watoto  wetu  kwa  karibu,  na  kitaweza

kufanya huduma hata watoto wetu wale ambao hawezi kwenda huko Nairobi watasaidika hapa. Kati  hii ya wakati  ujau serikali

  hiyo ione mambo haya kwamba yametekelezwa. Nasisi tafaidike.

Jambo la tatu.  Mambo ya afya. Tunahitaji vituo  vya afya.  Zile  health  centres  ziweko  kwa   malocation.  Kwa  matatizo   haya

yametukumba  sana  hasa  wilaya  hii  ya  Kilifi.  Mtu  atakuwa  anamatatizo.  Pengine  ni  ya  uzazi  mpaka  kubemba  na  kitanda,

kupeleka zaidi ya maili kuma na tano, ndio kupata  basi  na kwenda naye Kilifi. Kwa hivyo vituo hivi vikiwako kwa malocation,

vita tusaidia sana Bwana Chairman. 

Jambo  la  nne.  Viwete.  Walemavu,  wale  hawajiwezi,  wale  watoto,   weweze  pia  kusaidika  na  shule,  maana   wamekaa
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manyumbani hawa wamechukuliwa wale ni watu hawafai kabisa  wamebwagwa tu na wazazi wao.  Na  wazazi wao hawajiwezi.

Wawe na shule zao za walemavu katika division hadi malocation.

Jambo la tano. Tunarundi hapo shule hizi primary. Pia kuna watoto ambao ni mahekima. Wameachwa, wazazi wao  wame enda

kwa Bwana. Lakini sasa kulitoka amri ya  kwamba primary ni bure.  Lakini ukirudi shule yale pesa  za majengo zimetatiza wale

ambao wanawasaidia mpaka watoto  wale wanakosa shule. Twaomba  serekali  itakayo kuja ibebe mzigo huu wa shule hizi za

primary.   Kuwasaidia  maanake  ni  mzigo  mkubwa  na  wengi  wanakosa  kusoma  na  kuweza  kule  kujifaidisha  na  wao  katika

maisha yao katika Jamhuri hii ya Kenya. 

Number sita.  Mnazi. Mnazi, hauna makosa,  serikali ijao ipitishe katiba  hii  ipitishe mnazi tembo halina  makosa.  Ndio  uchumi

wetu wa hapa pwani, ndio kahawa. Na haini makosa. Maana ile ni jasho la mti. Si kitu cha kupikwa.   Ile ni kwamba ni tembo

haramu. Ni jasho la mti wenyewe. 

Safi. Hauna makosa. Utambuliwe kama mmea mwingineo unaopelekwa hata America. Kahawa,  majani. Na  hapa napo mafuta

yetu,  bata yetu itambulike nayo iende ngambo. Katiba ijao pia iupitishe mnazi kazi  zake iende ngambo.

Number saba.  Maji inamatatizo sana katika wilaya hii ya kilifi. Hasa division ya  Ganze.  Maji  yamepita  kweli  hapa  yameenda

Mombasa lakini hayakufanya vitagaa vya kwenda huko vitongojini. Maji ni tabu.  Afya nzuri utaipata wapi?.  Tunapata maji  ya

kwenye mapenezi. Typhoid zinatusumbua tumechoka. Katiba ijao ilekebishe mipango ya maji vitongonjini pia yafike.

Number nane. Madiwani  wale waliyosema mpaka wafike form four hivi na vile, hata yule ambayo hakufia form four anafanya

kazi nzuri zaidi kushida yule aliye soma kwenda mpaka form four.  Kwa  hivyo wapewe nafasi kwa wakati  ujao.  Manadiwani

wachaguliwa na mwananchi.  Hachaguliwi na wale waliosoma, huko vitongonjini ndiye anayejua shinda iko wapi? Waliyosoma,

wengi wamechaguliwa sasa  wamekaa town hata huko vitongonjini hawaonekani.  Je  wale si waliosoma? Bona hatuwaoni?  Na

kazi haziendi. Kwa hivyo si lazima aliyesoma. Tufanye kazi tuiinjenge Kenya.

Case  hizi  za  mtu  amepata  accident  na  sasa  case  imeenda  mahakamani,  bado  hapati  malipo.  Inambiwa  mpaka  akashike

advocate, ndiye atafute malipo yake.  Twaomba  serikali ubebe mzigo huo ijayo. Case  inapoendelea,  ikimalizika judge amalize

kabisa hata malipo. Judge wa government ambaye atakuwako wakati  huo. Badala ya nikatafute wakili yule ambaye hanapesa

anadhofika na anapoteza mambo yote. Kwa hivyo, tunaomba serikali  ijayo. Naona wapiga piga basi  wacha nimalize.  Wacha

ni malize.

Mengi sana yakusema hatuna kwa sababu umesemani  dakika  tano  na  muda  ni  mchache,  lakini  majimbo,   majimbo  utaibwa

wimbo huo na serikali ijayo   utekelezee.  Majimbo  tunataka.  Maana   tukiwa  na  majimbo,  hata  hivyo  vikwazo  vya  title  deed

kuifuata Nairobi nitaipata hapa. Kila jimbo litakuwa linajitengemea maanake,  hata kama ni  elimu kuna matatizo gani badala  ya
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kwenda Nairobi itakuwa ni  hapa.  Ama ikizidi ni hapa Kilifi. Njee,  tunafauru hatutafaulu. Nii maendeleo si maendeleo.  Asante

hata mimi ni mwananchi wa Kenya jamhuri hii. Asanteni, hii ni mara ya pili. Najua mara ya kwanza aliye kuja pale aliwakuwa ni

huyo  Bwana  Mwenyewe  Professor  Ghai  na  hilo  jambo  tulilizungumzia  na  hivi  tumetia  nina  pili,  haki  maoni  yawezangu  yote

yaliyopitia hapa Mungu  atayabariki,  nanyi  mtayabeba  mzigo  huu,  mtaupeleka  malali  unapohuzika.  Asanteni,  kwa  hayo  yote.

(clapping)

Com. Abida Aroni : Japheth Kanana Zaro 

Japeth Kanana Zaro:   Asante san bii  Mwenye  Kiti.  Mimi  ninaongea  kwa  niaba  ya  vijana  wa  hapa  Ganze  Neigbourhood

Youth Group. 

Kwanza nitaongea  juu  ya  powers  za  Raisi.   Tunataka  zipunguzwe.  Tuweze  kuwa  na  Rais  ambaye  anaweza  stakiwa  ili  kwa

sababu akifanya makosa awe anaweza tolewa mamlaka.  Mamlaka  ambayo  pia  Rais  amepewa  ni  mengi  mno.  Kugusia  gusia

yale ambayo tunataka itolewa  ni kama yafuatayo.

Kutewa mawaziri. Mawaziri tunaona yakwaba  yani kuna ministries tofauti tofauti zingine zinapewa mawaziri ambao hawastahili.

Tunaweza imagine  kama pengine mtu kana Mulu Mutisya apewe wizala ya elimu kuongoza. Haongoza je mtu kama huyo.

Pia  Rasi  anauwezo  wakuvunja   mbunge  akipenda.  Hiyo  kitu  lazima  iodolewe.  Rais  hatakikani  awe  anaweza  vunja  mbunge

wakati wowote anaotaka. Pia Rais awe anawe kua-ppoint majudge. Tunataka kuwa mbunge liwe linapewa uwezo wa majudge

ili iwe  inaweza  kuappoint.  Pia  power  za  Rais  za  kutewa  mahawa  watu  wakubwa  wakubwa  serikalini  kama  vile  Permanent

Secretary, Governor wa central bank, parastatal chiefs, our electral commissiners.  Hizo zote tunataka ziwe kuna kiwango fulani

ambavyo kuna body fulani ambayo inaweza husika na kuwajili watu kama hawa.  Halafu pia Raisi hatutaki kuwa awe na  pia ni

Commander in chief of  the Armed Forces. Kwa sababu anaweza tumia vibaya  mamlaka yale hata ikiwa mmemutoa  huku nje

anaweza chukua mamlaka ya kuwa yeye ni Commander in Chief wa Armed Forces,  ili aendelee kuongonza. Rais pia  tunataka

ahudumie  vipindi  viwili. Na  Rais pia tunataka azuiwe kuteua watu ambao hawatakikani.  In other  words  kwa kizungu, people

with questionable characters.

Kuguzia economy kama kwanza tutaongea  kuhusu  elimu.  Elimu ni  msingi  wa  maendeleo  yoyote  katika  nji  yoyote.  Tunataka

wanafunzi wote wadogo  wasome bure katika mashule yao. Na ile tume ya Koech. Ile report ya Koech iwe adapted.

Tukiendelea  kwa  afya.  Tunataka  hii  mambo  ya  cost  sharing  kwa  hivi,  kwa  iwe  hii  afya  itolewe.  Tunataka  hizi  madawa  pia

ambazo zinatibu kama hizi ugojwa wa ukimwi abazo zilikuja hivi juzi juzi. Ziwe  provided  kwa  wananchi  kwa  cheaper  prices.

Halafi hizi health centres zetu kama hapa constituency  ya Ganze tunaona kuna health centres  kidogo sana.  Tunataka ziongweze

ili wananchi wafaidike zaidi.

Tukiingilia kwa agriculture, kuna mimea  hapa pwani kama  cashewnuts  ambayo   ni  mkorosho  na  mnazi.   Hivi  tunataka  ziwe
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classified  kama  cash  crops.  Tukiclassify  hizi  mimea  kama  cash  crops  nikuwezesha  kuwa  yaani  tutakuwa   tunaweza  kuform

boards kama vile coffee board of  kenya. It means tutakuwa tunaweza pia kuform Cocunut Board of  Kenya ambayo itaingilia

hii mambo ya mnazi vile itaendelea.

Tukiangalia pia huko agricultural  hivo hivo tunaona viwada vingi pia vimefifia  kama Kenya cashwnuts,  kama mwenzangu vile

alivyosema. Kuna hii  K.C.C.,   Ramisi.  Halafu  kitu   kabisha  cha  kisikitisha   sasa  ni  hii   Kilifi  plantation  pia  nayo  inauwawa.

Maziwa yetu tutapelekewa  wapi? Tunapokuywa kila kitu chetu. Kwanini?

Tunataka pia hizi mambo za ujira   ziangaliwe.  Oke   watu  wa  pwani  tunasemekana  hatukusoma.  Ni  sawa  hatukusoma.  Yule

mpagiani pia, yule ambaye anaweza fagia kule mahotelini, kule viwadani kwa nini utoke bara. Sisi hatuna watu ambao hawawezi

fagia  pia  huku kwetu? Tunataka basi katika hizi hotel industries,  na zile kama KPA na hizi viwada vingine ziko hapa tunataka

percentage  kubwa  iwe  inatumika  kudevelop   hizi  areas  zetu.  Kwa  sababu  ukiangalia  ukiajiri  wale  watu  wakule  mbali

wanakunja huku kwetu wanakula,  wanachukua zile pesa  ambazo wanata kana   wawe  wanasaidia  huku  kwetu  wanazichukua

wanaenda wakasaidie kule kwao. Kwa  hivyo inatakikana hivi vitu zetu tuwe tunazi-manage wenyewe.

Barabara.  Kuna  ile  inaitwa  fuel  levy.  Tunajua   kila  constituency  ilipewa  milioni  tano  ili  idevelop  hizi  barabara  zetu.  Lakini

tukiangalia  jamani,  constituency  zile  ambazo  ziko  kule  Rift  Valley.  Kama  ile  ya  Baringo  ambapo  hata  barabara  zinawekwa

mahindi, kwa nini wapewe milioni tano.  Ile milioni  tano si  tungepewe sisi  tutengeneze zetu barabara jameni.

Energy. Moto tuliletewa kweli.  Lakini ukiangalia umekuja barabarani  tu peke  yake.  Kwa nini  isiende   mpaka  mijini   na  huko

ndani ndani. Ili tuite maendeleo. Tafadhali katiba yetu tunayotaka yangalie mambo haya. 

Nikiingilia pia hizi non-governmental  organisations.  Tunaangalia  non  government  organsations  kama  hapa  Ganze  tuko  na  bili

peke  yake,  ambayo  ni  Plan  International  na  KDDP.  Kusema  ule  ukweli   plan  international  imefanya  kazi  nzuri.  Ijapo  kuwa

tunataka  waendelee.  Lakini  kuna  vitu  ambavyo  vilioneka  wazi  wazi.  Plan  international  imefanya   hapa  Ganze.  Tunataka  zile

non-governmental  organisations  ambazo  hazifanyi  kitu  chochote  ama  ni  mbaya  zitolewe  kabisa  ama  ziwe  de-registered.  Hii

KDDP ambao ni non governmental organisation ya pili, tungali bado tunataka kuona yale manufaa yake zaidi.

Mishahara.  Tunantaka – kido nimalize. Tunakaka hii mishahara ya watu ambao wako chini  kabisa  iongezwe.  Kusema  ukweli

hizi elfu kama nne mtu anazopata ni kidogo sana kwa watu ambao wako chini.

Tukiingilia political parties,  hii number ya political parties  is very high.  Tunataka  ipunguzwe  kuwe  na  vyama  vitatu  ama  vinne.

Halafu na hawa political gangs ambao wanatumiwa wakati wa kura tunataka Katiba iangalie kuwa  wanaweza shikwa na wawe

punished accordingly. Pia kuwe na  kipengele  cha  provision  ya  independent  candidates.  Unaweza  kuwa  wewe  hutaki  chama

chochote kile vile viko pale, lakini kama kuna kipengele cha independent candidate iwe iko ili tuweze kugombania pia.

Halafu electro commission, wakati  wa ile kura   ikifika  hawa  youths  wengi  huwa  wanaandikwa  kazi  na  Electral  Commission.

Sasa  tunaomba pia Katiba  iangalie  kuwa  wale  ambao  wanaadikwa  kazi  na  electro  commission  wawe  wanaweze  piga  kura.

Halafu pia hawa majeshi. Kuna vitu vingine majeshi huwa wanafuzwa kule. Kama vile utengenezaji wa barabara,  kamahawa hizi
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health centres.  Tunaomba kama inawezekena  hawa  wanajeshi  wawe  wanaweza  tumiwa  kututengenezea  kama  barabara  zetu

kama hakuna pesa. 

Ziwe  wanaweza tengeneza barabara zetu kama bridge vile zimepotea. Kama zimekatika na maji,  wawe wanaweza tumiwa pia

ili kupunguza zile garama.

Kuhusu  corruption  tunaomba  harsh  penalties  kwa  wale  ambayo  wanapatikana  wakilarushwa.  Na  pia  wasi  kubaliwe  kabisa

kuhold public office.

Form of government. Tungependelea government  of national unity. Yaani hata kama ni serikali ambayo imeshinda inaweza pia

kuchukuwa  wabunge hata kwa hivi vyama vingine vya upinzani, ili waunde serikali. 

Child abuse.  Harsh penalties ziwe imposed.  Representation  of  women in Government.  Women should be -   yani wanawake

wawe na usawa na wanaume. Kwa hivo hii idea yakuwa tuona reserve seats  kwa wanawake hatuitaki.  Tunataka wote wawe

pamoja wachukuliwe  kwa sababu wote wako sawa, wawe pamoja. Asanteni

Com. Abida Aroni:  Gumbao Kadenge? Jonathan Mivilu? Charo Menza Lungo?

Charo Menza Lungo:   Kwa jina langu mimi naitwa Charo Menza Lungo, Dungisha Location.  Nakaa  katika sehemu hiyo ya

sub location Dungisha. Mimi shinda yangu ni kwamba,  nikiongeza nikiongezea wale  kama wazee wa  vijiji.  Niongezee  kabisa

wao wapate  mshahara kwa sababu wao ndio wanatumikia zaidi  hasa  sehemu  hiyo  ya  sub  chief.  Kwa  hivo   sina  mengi  sana

yakuongezea. Ni hayo tu. Asante.

Com. Abida Aroni:  Karisa Maitha?  Kazungu Hamadi?

Kazungu Hamadi:  Mimi kwa  jina  naitwa  Kazungu  K.  Hamadi.  Maoni  yangu  ninaomba  katiba  mpya  inayokuja  ya  Kenya.

Hapa tuko na madini. Madini yetu ni kwamba hapa tuna waisilamu, tuna wakristo,  na walevi. Ninacho omba ni kwamba haya

madini yasiingiliane. Maana kuingiliana ndiyo  kunaleta vita.

Maoni yangu  mengine  ni  kwamba  hapa  kwetu  mtu  anaweza  kupata  accident.  Anapopata  accident  anapopeleka  kesi   kotini

anatakikana apate wakili. Na wakili huyo baadaye badala yake amsaidie, anamuibiya. Asanteni. 

Com. Abida Aroni:   Karisa Maitha?   Bakari Kisau?

Bakari Kisau:   Asante sana.  kwa jina naitwa Bakari  Kisau kutoka Petanguo.  Nashukuru sana siku hii ya leo kwa sababu ni

siku ambayo sitaisahau maishani mwangu. Nilikuwa ninahamu sana na hii mambo ya katiba.  Mambo ya katiba madam imeletwa
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kwa raiya wa kawaida.  Hili ni  jambo ambalo nalitilia  maanani sana.   Nashukuru.  Chungu zangu yani machungu yale ambayo

yamenitegemea ndani ya moyo siku nyingi sana, nikuhusu mashamba.

Sisi zote ni wazaliwa wa hapa Kenya, na utakuta wengine wana mashamba makubwa yaliyo na title deed  na  wengine hawana.

Ingekuwa sawa kila moja wetu awe na haki sawa kwa mashamba na apewe title deed yake.

Hapa pwani hatutaki serikali ya umoja, kwa maana hakuna lolote wametusaidia nalo.  Tunahitaji serikali ya majimbo, ili tuweze

kujitawala wenyewe.

Tukienda kwa upande wa afya, utakuta kwamba hapa kwetu pwani, hatuna mahospitali ya kutosha,  na hata zile ziko, hali yake

ni mbaya zaidi, hatuna madawa na madakitari wa kutosha.  Hata hapa kwetu Ganze, tunaona kuna health centers  kidogo sana.

Pendekezo langu ni kwamba tunahitaji hospitali za kutosha katika kila sehemu ya pwani,  na mambo ya cost  sharing yatolewe,

na tupate matibabu ya bure.

Kwa upande wa elimu, elimu ya msingi hati secondary iwe ya bure na ya lazima kwa kila mtoto.

Com. Abida Aroni:  Johnson Nyache, Johson?  Kama hayuko anayemfuata ni  Nzingo  Mganga.

Nzingo  Mganga:   Asante  mwenye  kiti,  kwa  majina  naitwa  Nzingo  Mganga.   Sina  mengi  ya  kuzungumza  kwa  maana  yale

niliyokuwa nayo mengi yashazungumzwa, kwa hivyo nina  mawili tu.

La kwanza, hapa kwetu pwani kuna shida nyingi sana, umasikini ni mwingi zaidi na ndivyo unapata kwamba  watoto wengi wetu

hawamalizi masomo yao kwa sababu ya ukosefu wa karo.   Kwa hivyo ningependekeza kwamba elimu ya msingi  iwe bure ili

wale ambao hawana huwezo wa kulipa karo, watoto wao wataweza kusoma.

Sina mengi mwenye kiti.

Com. Abida Aroni: Salim Kazungu

Salim Kazungu:  Kwa jina naitwa Salim Kazungu. Na maoni yangu ni yafuatayo. 

Kwa upande wa mashamba, wenzangu wamezungumzia lakini pia nitaongezea kidogo.  Tuwe na ofisi ya kutoa title deed  hapa

kwetu pwani kwa sababu Nairobi ni mbali na wengi wetu tunapata shida ya kusafiri mara kwa mara.

Upande wa rasilimali, ningependekeza kila jimbo liweza kutumia rasilimali zao kuwafaidi wenyewe kwanza  na kama kuna zaidi,
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basi, wapeleke kwenye serikali kuu.

Ni hayo tu.

Com. Abida Aroni:  Haya,  asanteni sana wananchi wale ambao wamevumilia kutoka asubuhi mpaka saa  hii.  Sasa  tumefika

mwisho wa kikao hiki cha leo. Na tutafunga kwa maombi.

Shem Chalo Nyare:  Basi na natuombe. Tunakushukuru  Mungu  wetu  kwa  wakati  mwema   ambao  tumekuwa  mahali  hapa,

wakati  wa  amani,  wakati  ambapo  Baba  umetupa  nafasi  ya  kuongea  yale  ambayo  umetuwesha  kuongea,  tunaomba  Bwana,

ukapate  kuwa  pomoja na kila  moja  wetu  na  hata  mwana  uakazidi  kutabariki  kama  Wananchi  wa  Kenya   ili  Bwana  katika

kurekebisha Katiba yetu, umoja wetu baba kama taifa ukapate  kuendelea kuonekana.

Na Bwana ukabariki  ma-Cmmissioners wetu katika kazu ngumu hii, Bwana ukawape hekima  ambayo  mwana  inatoka  juu,  ili

kuwa mapenzi wakatengeze yote kwa ajili ya utukufu  wa  jina  lako.  Uwe  pamoja  nasi  zote  na  ni  katika  jina  la  Yesu  aliye  ni

Bwana na Mkozi tumeomba.  Amen

The meeting ended at 4.45 p.m.
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