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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, GANZE CONSTITUENCY, HELD AT VITENGENI BAPTIST
SECONDARY SCHOOL ON 06/050/02

Present:

1.  Com. Ibrahim Lethome
2. Com. Isaac  Lenaola       

Absent with apology
         
1.  Com. Hon. Phoebe Asiyo

Secretariat in Attendance:

1.  Joash Aminga                -        Programme Officer
2.  Patricia Mwangi                -        Verbatim Recorder
3.  Rachael S. Kitonyo        -        Asst. Programme Officer
4.  Eunice Kasisi                -        Sign Language Interpreter
5.  Daniel Mwaringa                -        District Coordinator

Meeting was called to order  at 9.30 a.m. 

Com. Lethome: ……Mila ikiwa inawazuia, mkae nyuma.  Hii nchi sasa inategemea mstakubali ambao unategemea kina mama.

  Nafikiri tutaanza kikao chetu ijapo watu wengi hawajafika,  tutaendelea.  Na  wale watakaokuja,  tutaweza kuwasikiza.   Najua

kina mama wengine mnataka kwenda shambani kulima mihogo  na  nini,  mpate  nafasi  ya  kwenda.   Ama  sivyo?   (in  dialect).

Sasa  nafikiri,  naona  kuna  Sheikh  hapa  hivi,  hebu  tuongoze  kwa  Dua  halafu  tuweze  kuanza  kikao  hiki.   Mama,  wewe  ni

Mkristo?  Hebu tuongoze kwa maombi tuanze.

Prayer: Asante Baba mtakatifu wa watakatifu,tunakutolea shukrani,ni asante  kwa asubuhi njema hii ya  leo  Baba   uliyetulinda

kwa njia mbali mbali…hata tazama wageni wapendwa tulikuwa tukiwatarajia waingie mahali  hapa.   Tazama  wametembea  na

chombo ambacho kimeumbwa na mikono ya binadamu. Lakini tazama umewalinda hata wakafika mahali hapa wakiwa salama

na  tunakutolea  shukrani  na  asante.   Tazama  katika  mkutano  huu,  katika  njia  zote  tunazikabidhi  mikononi  mwako.   Baba

naomba ukapate kuvuta watu majumbani ili kila mmoja akaseme maoni yake.  Mungu nenda ukapate kusafisha kila mmoja roho

yake Bwana.   Ukapate   uonekana wewe katika mkutano huu, asionekana mwanadamu.  Mungu  wangu  wa  Rehema  tumejua

kwamba umesikia na utatenda hayo,  maana kutenda na kutimiza ni ahadi yako Jehovah.  Kwa hayo sisi  bado  tunakuomba  na

kuamini. Amen.

Com. Lethome:  Haya, asante sana mama kwa hayo maombi.  Hivi tumekuja hapa kama Tume ya marekebisho ya Katiba ya

Kenya,  na  tumekuja  kuwasikiza,  hatukuja  kuwazungumuzia.  Leo  tumekuja  kusikiza  maoni  ya  watu  wa  hapa,  ili  tuweze

kuyachukua  maoni  hayo  na  tuyaweke  katika  Katiba  mpya  ambayo  itakuwa  ni  muongozo  mpya  kwa  nchi  hii.   Nafikiri
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nitawajulisha kwanza wale ambao nimekuja nao hapa.   Ma-commissioners.   Upande wangu wa kushoto tunaye Commissioner

Isaac  Lenaola,  ni  mwanatume,  Kisha  karibu  na  yeye,  kuna  Rachael,  yeye  kazi  yake  ni  kusajili  kwa  maandishi  yale  yote

mtakayozungumuza.   Pale  nina  Programme  Officer  kutoka  katika  makao  yetu  makuu  Nairobi,  yeye  ni  msimamizi  wa  idara,

anaitwa Joash Aminga. Upande wangu wa kulia, kuna Mrs.  Patricia Mwangi, kazi yake ni kunasa sauti za wazungumuzaji kwa

kupitia katika hichi chombo.  Hatutaki neno lolote lipotee.   Kila kitu kihifadhiwe.  Halafu tuna muakilishi wetu katika wilaya hii

ambaye  anaitwa  Daniel  Mwaringa,  nafikiri  mshamuona,  si  mara  ya  kwanza.   Mwamjua  huyu?   Haya.   Yule  pale,  anaitwa

Esther,  ikiwa  kuna  mama  yeyote  anataka  kutuzungumuzia  Ki-giriama  ama  Kichoni  ama  kiribe  ama  Kimiji-kenda,  yeye

ata-tafsiri,  kwa hivyo usiwe  na  wasiwasi.  Na  tuna  mwenzetu  ambaye  anaweza  kutufasiria  kama  kuna  mtu  ambaye  ni  kiziwi,

hawezi kuzungumuza au bubu, basi kunamufasiri, wana lugha yao wanaitumia ishara.   Kuna mufasiri.  Yaani hatutaki kumuacha

Mkenya yeyote.  

Na sisi kuna sheria ambazo tunafuata wakati  wa kusikiza maoni. Ikiwa  mtu  ana  maoni  yake  kwa  maandishi,  tutampa  dakika

tano aje  aeleze yale maandishi yake,  kisha atakabidhi yale maandishi.  Ikiwa hana,  tutampa dakika kumi, aeleze,  na tunasema

hivi, tuheshimu maoni ya wengine.  Unajua  hata  nyumbani  wakati  mwingine,  baba  ana  maoni  tofauti  na  mama.   Lakini  haina

maana nyumba ivunjike, tunaheshimiana.  Una heshimu maoni ya mwingine. Kwa hivyo tuta-heshimu  maoni  ya  kila  mtu.  Yale

yatakayo  zungumuzwa  hayo  ni  maoni  yake,  kila  mmoja  angoje  nafasi  yake,  atatoa  maoni  yake.   Baada  ya  hapo,  ikiwa

commissioners  wana  swali  lolote  la  kuuliza,  wanaweza  kuuliza.   Yaani  ufafanuzi,  siyo  swali.   Ufafanuzi.   Kisha  tutaendelea.

Kwa hivyo, huo ndio mpangilio ambao tuko nao.   Tutakuwa hapa vile watu watakavyo kuja,  mpaka jioni ikiwezekana,  kama

kutakuwa  na  watu  wengi.   Kwa  hiyo  tutaanza  na  hawa  walioko  hapa,  baada  ya  kutoa  maoni  yako,  una  uhuru  wa  kuketi

kuwasikiza wengine, au kama una  kazi  ya  kwenda  kulimia  mihogo  na  kazi  ya  kuangalilia  mzee  chakula  na  watoto,  unaweza

kwenda.  

Kwa  hivyo  tutaanza,  na  mimi  ninaitwa  Ibrahim  Lethome,  mimi  ni  Commissioner  pia.  Tunawashukuru  wale  wote  ambao

wametukaribisha hapa, headmaster tulikuwa naye hapa, tukazungumuza naye, na pia tunamshukuru bwana chief wa sehemu hii,

kwa sababu ya pia kutusaidia katika kuandaa mkutano huu.  Tunajua watu watakuja baadaye,  Kwa hivyo tutaanza moja kwa

moja,  na  huyu  wa  kwanza  anasema  yeye  hatazungumuza.   Festus?   Yuko?   Amesema  hazungumuzi  yeye.   Tutaanza  na

Mwalimu Ponda.  Mwalimu Ponda?  Haya, karibia pale, useme jina lako, kisha uanze.

Mwalimu Ponda:   Mimi naitwa  Mwalimu  Ponda.   Mimi  ni  mkaaji  wa  Vitengeni  na  ningali  na  maoni  yangu,  shida  za  hapa

Vitengeni.  Mwanzo ni  barabara.   Pili,  (interjection).   Kuhusu  barabara,   barabara  inataka  urekebishaji  mzuri   Kwa  sababu

wakati wa mvua, huwa magari yana shida sana na hata kama ni mtu mwenye mali yake ya shamba anapeleka sokoni,  huwa mali

inaoza.  Pengine ni mtu hasikii vizuri, ni mgonjwa, kupata  transport  ya haraka kukuja hospitali pia ni ngumu maanake hata gari

zinazolala huku ni kidogo kwa vile wanajua mvua yaweza kuja wakati wowote halafu gari lika-baki huku ikawa haina kazi.  

Pili,  ni  hospitali.   Hospitali  ziko  sehemu  mbali  mbali  sana.   Ninapendekeza  tupate  hospitali  nyingine  ya  karibu  kama  hapa
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Vitengeni,na hapa Matanomane centre. Pili ni mambo ya school.  Hiyo nayo ningependelea iwe na urekebishaji  Kuhusu malipo.

  (interjection).   Malipo  hata  kama  haitaondolewa  lakini  kuwe  na  kiwango  maalum  cha  chini  kulingana  na  uwezo  wetu.

(interjection.)  Skuli ya Msingi.  Zile zingine, siwezi nikazizungumuzia sana maanake sina mtoto wangu ambaye yuko Secondary,

sasa sijui ubaya wa huko wala uzuri wake.  

Jambo  lingine,  ni  kuhusu  mambo  ya  kama  ma-councillor.   Ma-councillor  huwa  wanachaguliwa  na  wananchi,  na  wale

wanaochaguliwa,  kuna  wengine  hata  hawakusoma.   Kiswahili  chenyewe,  barua  hawezi  kusoma.  Na  kuna  wengine,  mtu

amesoma hadi pengine Form six  ama Form four,  yeye anakosa  kazi,.  anapata  yule ambaye hakuwa na gharama zozote.   Pili,

kuna mikutano mingine ambayo kunazungumuzwa kizungu ama kiswahili. Ikizungumuzwa  kizungu, yeye bado  akiondoka hapo

na  akaulizwa,  “Pale  mwisho  kulizungumuzwa  nini?”,   hakusikia  chochote.   Aje  akidanganya.   Si  pia  sisi  wananchi  atakuja

kutudanganya?  Kwa hivyo inatakikana awe ana kiwango kizuri cha elimu.  (interjection)  Kuanzia Kidato cha Nne kuendelea.

(interjection).   Mtindo ungekuwa wakuchaguliwa na wananchi.  Maanake  wale  ni  wachache,  ni  hao  ma-councilors  peke  yao,

sasa  wanaweza  wakachaguana  kiubaguzi  kwa  kuwa  pengine  hao  ma-councilors  kuna  watano  ambao  ni  ukoo  moja,  sasa

watachagua kiukoo. Lakini ikiwa ni 

wananchi, kutakuwa hakuna ubaguzi wowote.   (interjection).  Wabunge  pia  wangeanzia  kama  kidato  cha  sita,  maanake  yeye

ako juu zaidi.  (interjection).  8-4-4- ya zamani.  (interjection)  Hiyo form four, maanake akitoka hapo ndiyo anaenda university.

  (interjection).  Mimi  ningependekeza  ibaki  tu  hivyo,hatuwezi  kumtoa  MP  au  councillor  kabla  siku  zake  hazijaisha.

(interjection.)  Mashamba?  Ardhi?  Kuna sehemu nyingi sana huku, zinaandikishwa na title deed  zinakwama hivo hivo.  Sasa

hatujui zinakwamishwa na nini ama  -  -  zinakuaje.   Hiyo ndiyo tunataka nayo irekebishwe.  (interjection).   Eh, hatujapata.vyeti

vya kumiliki mashamba  Haya, naona hiyo inatosha.  (interjection).  

Com. Lethome:  Haya, sema jina lako. Sema na sauti.  (interjection).  Sasa, unataka sheria iwe aje?  Pendekeza.  

Kachi Kazungu:  

(Dialogue between Com. Lethome and Kachi very faint)

Free health services.

Free education upto secondary school.

Com.  Lethome:  Unajua  mambo  ya  urithi?   Urithi?   Mwanamke  akishaolewa  ana  haki  ya  kurithi   mali  ya  baba  yake  ama

unaonaje?

..

Kachi Kazungu:  (In Giriama dialect)

Translator:  Anasema hataki huo urithi (inaudible)
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Com. Lethome:  Na mashamba?  Ana cheti cha shamba lake?

Translator:  (in Giriama dialect)

Kachi Kazungu:  (in Giriama dialect)

Translator:  Yuasema,ana shamba lakini hana title deed.Sasa yuapendekeza hizo title deed ziwe issued

(Dialouge between Com Lethome and Kachi very faint)

Com.Lethome:Asante mama.Tumpate Sidi Naumbao.Sema jina lako.

Sidi Naumbao:  Naitwa Sidi Naumbao

Com. Lethome:  Haya, eleza mapendekezo yako.

Sidi Naumbao:  (In Giriama dialect)

Translator:  (inaudible)

Sidi Naumbao:

Translator:  Na hospitali pia.  The hospitals are far, so they would like hospitals constructed around.

Sidi Naumbao:  (In Giriama dialect)

Translator:  So, she is asking for free education because the fee is too high and they can’t afford that.   Primary and secondary

education  according to her,should be free.  

Sidi Naumbao:  (In Giriama dialect)

Com. Lethome:  Na kuna mila za Wagirima ambazo pengine zinamgandamiza (inaudible)?

Translator:  (translates in Giriama dialect)

Sidi Naumbao:  (In Giriama dialect)

Translator:  She doesn’t like that idea of wife inheritance.
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Com. Lethome:  (inaudible)

Translator:  (translates in Giriama dialect)

Sidi Naumbao:  (In Giriama dialect)

Translator:  She doesn’t want that.  O.K. She is asking for piped water.  Kuna yingine?  She doesn’t have any more.

Com. Lethome:  Christine Baya?  Haya, endelea.  Taja jina lako halafu unaendelea.

Christine Baya:  Mimi naitwa Christine Baya.   Matatizo yangu ni kama ifuatavyo:  Kuhusu hizo karo  za  shule,  huo  ni  mzigo

kwa kina mama.  Kwa kusema ukweli, utakuwa pengine una mtoto hapa secondary na kule primary.  Sasa  mzigo huu,utakuta

huo ni mzigo wa kina mama, maanake tukisema ule ukweli, hata mzee pia hutoroka,  ukabaki  na ule mzigo tu wewe peke  yako.

Sasa  uangalie primary unatakikana huko ulipe kama shilingi elfu moja,  una  watoto  watatu.  Haya  ikiwa  ni  mia  tatu  tatu,  hawa

watoto  watatu  si  ni  mia  tisa,  hiyo  elfu  moja  imebaki  nini?   Na  huku  unatakikana  shillingi  elfu  nne,upeleke  huku  secondary.

Unakuta hata manyumba yanaporomoka kwa sababu huna la kufanya.  Sasa  tunagandamizwa kabisa sisi kina mama, sisi huku,

yaani Wagiriama tunagandamizwa sana,  kwa vile ukizungumuza unaambiwa kwamba wewe umeolewa,  huna  mamlaka.   Kwa

hivyo tunapendekeza angalau huko  shuleni,  kama  inawezekana,  tusaidike.   Kama  bure,  kama  hivyo,  hata  kama  watachukua

kiwango cha chini angalau.Kama shilingi mia moja na hamsini, (Interjection).   Form four,  hapo siwezi kuwaingilia sana,  sababu

wanajua wenyewe..

Na kuhusu mambo ya barabara, nitapendekeza hivyo hivyo. Kina mama tunaumia,  hapa hakuna mahospitali ya kutosha.  Hivyo

ukitoka hapo ukienda Dida,  una-changewa pesa  ndio upatiwe madawa.   Kutoka hapa kwenda Vitengeni, ukifika kule ni pesa

ndio  upate  hizo  dawa.   Sasa  kina  mama,  wengi  tunazalia  hapa  barabarani  hapa.   Pengine  unakaa,  umekesha,  umeshindwa,

unazalia hapa barabarani  kwa sababu ndipo upande gari,  ni asubuhi ya kesho  ndio  na  ukifika  hapa  barabarani,  unatingishwa,

unazalia hapa hapa.  Aibu!  Tunasikia kusikitika sana sisi kina mama, kwa mpango kama huu.  

Tunaomba kama inawezekana,tuwe na hospitali hapa,tupate  matibabu ya bure ili tujisaidie sisi kina  mama.   Na  lingine  ni  hivi,

nitafuatiza  vile  mzee  yule,  sijui  ni  Ponda,  vile  alivyo-  zungumuza   kuhusu  hawa  wachaguliwa.   Ikiwa  ni  kuchaguliwa,

tunawachagua kweli,  wakitoka hapo uchaguliwani, wanaenda.   Wakati  ule  kabla  hawajachaguliwa,  wanatubembeleza.  Lakini

wakati  tukiwachagua, ndio basi,  unakuta mtu una  mzigo  kama  huu  wa  shule,  unafuata  mtu  ambaye  umemchagua  mwenyewe

kwa sababu unasema baadaye atakuja  kunisaidia kwa mzigo kama huu.  Ukifika, anakwambia  “  Ho!  Mimi  nina  hili,  ngoja,”.

Unampatia zile kama ni  fee  structure  hiyo,  basi  zinabaki  kwenye  mfuko  mpaka  wewe  ni  kwenda  tu.   Kesho,  kesho  kutwa,

kesho, ama ana hamia huko Kilifi kwa county council huko,  anasema  “Kuna mikutano mingi”.  Wakati  ukitaka kura,  unakuja
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hapa,  wakati  ukiwa umechaguliwa, kuna mikutano mingi.  Kwa  hivyo  tunakuta  sisi  tunaumia  wananchi.   Tunapendekeza  mtu

anayechaguliwa ashugulikie zile masilahi ya wale waliomuchagua maanake umechaguliwa kwa sababu ujue shida za hao  watu.

(interjection).  Ningependa mtu kama huyo tumtoe na tuchague mwingine.

Com. Lethome:  Na kiwango chao cha elimu unaona kinatosha au?

Christine Baya:  Kiwango chao cha elimu ni kama vile kufuatiza vile alivyosema yule wa kwanza.   (interjection).   Yeye,  mtu

kama huyo, kwa mfano awe kama ni wa Form four.   Huyo ni councillor.   (interjection).   MP,  huyo awe ni kama wa form six

hivi.

Com.  Lethome:  ulipoanza  kuzungumza  ,ulisema  kina  mama,haswa  wanamama  wa  kigiriama  munagandamizwa  sana.Hebu

tueleze hayo magandamizo na pendekezo lako.

Christine Baya:  Magandamizo yetu ni kama hivi.  Pengine umeolewa na huyo bwana hana shamba,  mumetengeneza shamba

nyote,  mumepata.   Mumetafuta  pesa  mumepata,  mumenunua  shamba,  munakaa  pale  na  family  yenu.  Halafu  baadaye   huyo

bwana kufa,, kunatokezea ndungu zake wengine kule. Wanakuja wanasema huu ni urithi wa kaka yetu, lazima tuuchukue.  Sasa

unasemekana kwamba wewe huna sauti maanake wewe ni muolewa, umefanya kuja kununuliwa.  (interjection)  Eeh!   Ndiyo

hivyo, tunaambiwa hivyo.  (interjection).   Ikiwa mume wangu amekufa,  ninapendekeza kwamba nikae pale mahali, nirithi mimi

na wale watoto wangu.

Com. Lethome:umezungumzia kuhusu habari ya wanawake kununuliwa.Hebu fafanua halafu utupe pendekezo

Christine Baya:  Wanawake kununuliwa, yaani ndivyo wanavyosema, kwamba wewe huna sauti kwa sababu wewe umefanya

kununuliwa kuja hapa, huna sauti kabisa!  (interjection).  Ni mali, si ametoa mali!  Kwa sababu ametoa mali akampatia babako

ndio sasa wewe huna sauti, maanake umefanya kununuliwa kuja hapa. 

Com. Lethome:sasa ninyi kina mama wa kigiriama munaridhika na hayo?

Christine Baya:  Haturidhiki!  Ndiyo hivyo. tulikuwa tunaumia hivyo.  Ninapendekeza jambo kama hilo liachike, la kusema ati

tumenunuliwa.  

Com. Lethome:Na kwa mfano unapoolewa ,mkiachana na mume wako na  pengine  mumekosana  kabisa,  mambo  ya  mahali

inakuwaje?

Christine Baya:  Tunarudisha, ndiyo. hata kama umezaa watoto ishirini, unarudisha tena hiyo mahari ndio unarudi kwenyu.

Com. Lethome: Ungependa hiyo mila ibaki vile.
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Christine  Baya:   Ah,  Ah!   Hiyo  mila  na  iachike.   Kama  imekuwa  kama  hivyo  tumekosana,  natuna   watoto,  kama

inawezekana,  yaani  mimi ninapendekeza  kama  inawezekana,  watoto  hawa  wagawe  katikati,  na  mimi  nipate.  Na  habari  ya

mahari iachike, kwa sababu sasa mimi naenda kwetu nikiwa niko hivi hivi.  Na  kubakishia hivyo wamesoma, pengine hata mimi

ndiye nimefanya bidii.

Com. Lethome:Sasa hawa watoto,siutatenganisha hawa watoto na ndugu zao.

 Christine Baya:  Ndiyo, lakini hata pamoja na hivyo, napenda hilo kama litawezekana.  

Com. LethomeHebu tuambie kugandamizwa kwingine.

Christine Baya:   Eh, ndiyo, kugandamizwa kwingine ni kama huo, na unaingia pale pale kwa urithi.  Pengine mtu kama huyo,

umetafuata pesa  hizo na ukanunua  hilo  shamba  si  ndiyo?   Wale  watakaotoka  kule,  utaambiwa  ukitaka  uolewe  na  usipotaka

utaolewa hivyo hivyo.  Sasa unakuta shemeji wako mkubwa, yule ambaye ulikuwa ukimuita kama babako, yeye ndiye anakuoa.

  Unapenda uolewe, usipopenda uolewe.  Ukikataa  unaambiwa  “Wewe  fanya  nini,   ondoka  hapa”.   Sasa  jambo  kama  hilo,

mimi naona lingeachika.  Maanake ni aibu.

Com. Lethome:  Kuna kugandamizwa kwingine?

Christine Baya:   Kugandamizwa kwingine ni kama hivi,  Kina baba, wametuacha nyuma sana.  Yaani unakuta kugandamizwa

huko,  unakuta  sasa  wewe,  kila  jambo  litakuwa  ni  lako.  Kama  ni  nyumba,  kama  ni  nini,  yaani  unagandamizwa  kiasi  cha

kwamba, sasa sijui nieleze kivipi.  Kwa sababu mambo mengi yanakuwa sana.  Kwa mfano, bwana huyu ameoa bibi mwingine.

Unaona,  pengine  anafanya  kazi  huko  town.  Anachukua  huyu  mama  wanaenda  huko.   Unabaki  wewe  ambaye  ndiye  bibi

mkubwa hapo.   Pengine huyo bibi mwingine anakuja bila kushauriana kabisa.   Eti “Wewe,  huna mamlaka.  Vile nataka  mimi,

vile nitafanya hivyo.  Sababu wewe umekuja hapa kwa mahari,  na huyu pia nitamuoa  -  -  ninamuoa vivyo hivyo kwa mahari”.

Kwa hivyo unakuta unagandamizwa kwamba yeye anakaa kule,  wewe unakaa hapa na kila kitu ni chako.   Utatengeneza  mji,

utafanya nini, hiyo ni shauri yako na watoto wako.  Sasa unakuta unagandamizwa hivyo.  Huna njia ya kwamba unaweza kupitia

angalau  ukapate  usaidizi  wa  kuotsha.   Ukienda  kule  kwa  chief,  anaanza  kukuambia,  “Umenishtaki  kwa  nini?   Sasa  ndio

utakwenda kwenyu kabisa”.  Mambo kama hayo yaachike!  Hapo, kufikia hapo, nimefikia kikomo.

Com. Lethome:  Asante sana kwa maoni yako,jiandikishe pale.Sasa tupate Harrry K Jefa.

Harry K. Jefa:  Harry K.  Jefa.  Mimi, jambo la kwanza ambalo nitalizungumuzia ni juu ya wale madiwani.  Nataka  madiwani

watakao-gombea udiwani, wawe wana kiwango cha elimu cha kufikia form four.   Na  ikiwa diwani amechaguliwa lakini hafanyi

kazi  yake  sawa  sawa,  asiketi  mpaka  miaka  mitano  iishe  ndio  achaguliwe  tena.   Wananchi  waweze  kupewa  mamlaka  ya

kuwachagua wengine ambao watafanya kazi nzuri.  
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Upande wa Bunge, mbunge akiwa na kiwango cha chuo kikuu, huwa ni bora  zaidi, na yeye pia,  ile miaka mitano ikiwa hafanyi

kazi  vizuri,  wananchi  waulizwe,  ili  wawe  wanaweza  kuchagua  mwingine.   Kuna  jambo  lingine  juu  ya  President.   Sijui  kama

nitakosea lakini nasikia President  yuko above the  law.   Nafikiri  hii  above  the  law  katika  upresident,  kama  inawezekana,  pia

kifungu  hicho  `cha  above  the  law,  kiwe  kinaweza  kubadilishwa.   (interjection).   Kingine  ni  upande  wa  wazee  wa  sheria,

Attorney General.   Kuna sheria fulani  ambayo  watu  huwa  wanakosa  kosa  katika  Kenya,  basi  kuna  kifungu  kiasema  mpaka

Attorney General’s chamber iwe inaweza kukubali kama  anaweza  kushtakiwa  yule  mtu.   Kile  kifungu,  kile  ninaona  kina  hali

ambayo mtu akiwa amekosa, iko court.  Si court wanaweza tu wakaweza kuzungumuza kuliko kungoja mpaka yule atoe  idhini?

  Siku nyingine akikataa kutoa idhini, basi wale watu hawatashtakiwa.  Kwa hivyo, hicho kifungu hicho, kiondolewe.  

Upande wa urithi hasa wa mashamba,  wajua mila hizi za kienyeji mara nyingine huziona hazipendezi- lakini mimi napendekeza

ikiwa mtu ameselewa,ni mumewe na yule mke yuko pale na watoto  wake.   Mila ya  Kigiriama mara nyingine wanasema kuwa

achukue yule ambaye ashauchukua ufa, ufa ikiwa inawezekana pia utoke.  Na  ile  ardhi  ambayo  ni  shamba  ya  yule  aliyefariki,

iandikishwe yule mke,  si wale watoto,  Kwa sababu ukianadiksha watoto  watasumbuana.   andikishwe yule mke.   Mimi  yangu

nilikuwa nimebeba ni hayo.

Com. Lenaola:Ungependa serikali ya aina gani?serikali ilioko ama serikali ya mikoa ya majimbo?

Harry K. Jefa:  Mimi kwa sababu sijachunguza chunguza sana,  lakini serikali ilioko, mimi kwangu si mbaya.  Na  hii multiparty

ijapokuwa  wengine  wanazungumuza  hivi  na  hivi,  lakini  hiyo  pia  lazima  iweko  kwa  sababu  itakuwa  kidogo,  anayekosea

huambiwa.  Lakini ikiwa ni yeye ni yeye, basi hatujui kuwa yanaendeshwa namna gani.  Basi multiparty pia iko.

Com. Lenaola:  Sasa tuna vyama 48 katika nchi ya kenya ungependa zibaki hizo nyingi au zipunguzwe?

Harry K. Jefa:  Mimi ningependa ile ambayo ikiandikishwa, tuangalie watafanya nini lakini hatuwezi kusema kiwango ni lazima

huwa  vyama vya upinzani, ama vyama visipewe vyeti tuseme  hapa  ndio  imetosha.   Wale  watakao  kubali  ku-register,  wawe

registered.  Wananchi wenyewe wataangalia kama hii ya faa, haifai, watachagua.

Com. Lethome:Asante bwana Jefa.Jiandikishe pale.Tumpate Fracis Garama.

Francis Garama:  Jina ni Francis Garama.  Mimi nazungumuzia kwanza upande wa Rais.  Ningeomba Rais kutawala muda wa

miaka kumi na pia naomba Rais awe above the law. Na standard of education ile naomba at  least  ikiwezekana kuwa Form six.

 (interjection).   Mimi nasema ile standard  isiwe  juu  sana.   Anaweza  kuwa  Form  six  ama  form  four.   Na  upande  mwingine,

narukia upande wa barabara.   Barabara  nataka   au  naomba  ikiwezekana,  kuwekwe  lami.  Tuna  taabu  sana  sisi  .Wakati  wa

mvua, tuna shida sana. Na hospitali tunazitaka hapa Matanomane.  Nashukuru  ni hayo.

Com. Lethome:Asante.Jiandikishe pale.TumpateKatana Kazungu Kiti
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Katana  Kazungu  Kiti:   Mimi  sina  mengi  ya  kusema  isipokuwa  …(interjection).   Katana  Kazungu  Kiti.   Mengi  sina  sana

isipokuwa  ulalamishi  ni  kuhusu  hizi  hospitali.   Hospitali  zetu  ndizo  ambazo  kwamba  zinafanya  hatuendelei  sana  kwa  sababu

ukienda hosptali, lazima mpaka uwe na pesa.  ikiwa huna pesa,  wewe utabaki nyumbani.  Mimi ningependa hizo hospitali ziwe

za bure.    (interjection).   Hospitali  hazitoshi. Napenda  ziwe nyingi.  Ziko mbali,naomba ziwe karibu.   Na  upande  mwingine  ni

upande wa shule.  Watoto wetu unafunza kutoka darasa la kwanza mpaka darasa la nane, na mtoto aki-pass,  hapo basi,  mbele

mzazi aweza kushindwa.  Ningependelea huko mbele tusaidiwe, ziwe za bure.  (interjection).  Akimaliza darasa la nane.

Com. Lethome:  Kwa hivyo secondary iwe ya bure?

Katana Kazungu Kiti:  Eh, iwe ni bure.

Com. Lethome:  Na chuo kikuu?

Katana Kazungu Kiti:   Na  chuo kikuu pia.   Kwa maana hapo basi  ndio mzazi hushindwa hapo.   Na  kwa  hapo,  hii  serikali

tuliyo nayo ni sawa.  Hii ya KANU.  (interjection). Ni sawa.   Yenyewe, hapo ni makosa kwa maana hata ma-sub-chiefs  yafaa

wachaguliwe Wale, kwa maana vile wao ni wa sehemu za juu kule, si sana lakini hao viongozi walio hapa, wachaguliwe.  

Com. Lethome:Na  mfumo wa serikali uliopo sasa  huwa tuna serikali ya umoja wa kitaifa ambayo  iko  Nairobi.Mambo  yote

yako Nairobi. Sijui ungependelea mfumo huo ubaki hivyo hivyo au serikali itawaze na ije karibu na wananchi.

Katana Kazungu Kiti:  Ningependa iwe karibu karibu.  

Com. Lethome:sasa ungependekeza mfumo gani ?unajua kuna mifumo tofauti ambayo inaweza kuwa na serikali tofauti ,  labda

serikali ndogo na serikali kuu ,nyengine ni majimbo.ungependekeza nini 

Katana Kazungu Kiti:  Huo wa majimbo mimi haunipendezi, isipokuwa huu wa KANU ndio mzuri.

Com. Lethome:Na sasa kuna vyama vingi. Ungependelea kuwe na vyama vingi ama tuwe na chama kimoja. 

katana Kazungu Kiti:  Chama kimoja.  Cha KANU.

Com. Lethome:Asante sana bwana kiti. Tumpate Henry Karabu .  Anzia jina lako na uendele.

Henry  Karabu:   Jina  langu  naitwa  Henry  Karabu  Mulewa.   Pendeleo  langu,  ninapenda  baada  ya  ikiwa  mashamba  yetu

yameshapimwa na watu wa land, iwe wale ambao kuwa huwa wana kesi zao za mashamba, wawachwe lakini sisi ambao kuwa

tulishatumiwa kabla kesi, tuwe tunaweza kupata karatasi zetu za title deed.  
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Com. Lethome: Ulisema mashamba yakisha pimwa.Yashapimwa?

Henry Karabu:  Eh.  Yalipimwa tayari.

Com. Lethome: Sasa tatizolinatoka wapi?mbona hamjapata title deeds?

Henry Karabu:  Tatizo ni kuwa hatupati zile karatasi zetu za title deed,  ni kwa sababu cases  zilikuwa nyingi, sasa  wale wenye

kesi …

Com. Lethome:  Endelea

Henry  Karabu:   Na  pili,  hili  nikusema  kwamba  tunataka  ule  mkahawa  wetu  ambao  kuwa  tunaita  kwetu  ni  pombe,  iweze

kuruhurusiwa kama zamani kwa sababu imekuwa ya kwamba, hata askari hawawezi kufanya kazi nyingine. Hata wezi wakiingia

hawawezi kushika wale wezi, kwa sababu wao wanapata  kazi  ya  pombe  tu.   Mtu  akionekana  na  pombe  anashikwa  aende.

Kwa hivyo mwizi anaiba. 

Com. Lethome:Pombe ya aina gani?

Henry Karabu:  Pombe ya mnazi.  Na  ule ndio mkahawa wetu ambao kuwa tuki –uza uza. Kama tunaweza kufunguliwa vile

vilabu kama zamani, ndio tuweze kupata pesa tukapeleke watoto wetu mashule waendelee .

Tatu nikusema kwamba tunataka Rais wetu awe wa Pwani.   Sio tuwe tu na Rais wa mbali, bara  huko.   Tunataka tupate Rais

wetu wa Pwani.  ili ikiwa tuna matatizo, tuwe tunaweza kutatua haraka.

Com. Lethome:Una kusudia kusema nini kuhusu huyu Rais wa Pwani?Unapendekeza mfumo wowote wa serikali?kukiwa na

Rais wa pwani,sehemu zingine zitatawaliwa na nani?

Henry Karabu:  Sisi, ninavyo pendekeza  mimi,  tunataka  KANU  kama  sehemu  zingine  hizo  huko,  wawe  wataweza  kupata

Rais wao lakini hapa Pwani, tuwe tuna Rais wetu kabisa.

Com. Lethome:  Sasa hiyo sehemu itakuwa ni kama jimbo, ama itakuwa ni mkoa ama vipi?

Henry Karabu:  Itakuwa ni Mkoa wa Pwani.

Com. Lethome:  ... Na je,tutakuwa na Rais wa Kenya nzima baada ya kuwa na marais wa kila eneo?  Unapendekeza tuwe na

Rais wa Kenya nzima ama vipi?

Henry  Karabu:   Tunapendekeza  tuwe  na  Rais  wa  Kenya  nzima.  Mambo  mengine  ni  kama  yale  yamezungumuziwa  na

mwenzangu lakini ni kama kuongezea,  katika  sehemu  za  upande  wa  mashule.  Tunasomesha  watoto  wetu,  wanaenda  mpaka

wanakwama. Wakifikia darasa la nane, mbele huwa tunashindwa  kwa sababu ya uhasifu wetu wa pesa.   Tungeliomba angalau
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kama  tunaweza  tukaletewa  kampuni  karibuni,  huku  kwetu,  iwe  wale  watoto  wetu  wanaweza  kujitolea  wakapata  kazi  za

kampuni, ili wawe wataweza kusaidia  wale wenzao ambao wako mashule maanake kuna wengine wanasoma, wanashindwa na

pesa,na kampuni  za  kufanya  kazi  hakuna.  Mpaka  waondoke  hapa  mpaka  Mombasa,  ama  wapi.  Ukazunguke,  tena  ukipata

pahali kuna- andikwa kazi, mpaka uwe na pesa mfukoni ndio uwe na uwezo wa kuchukuliwa kwa kazi.   Ukiwa huna pesa,  una

–achwa, anachukuliwa mwenye pesa. Lakini tukiwa tuna kampuni nyingi huku kwetu, zitaweza kutusaidia.

Com. Lethome: Ungependa makampuni ya aina gani?

Henry Karabu:  Ziko kampuni kama za mbata tukiletewa tunaweza kutengenezea mafuta mnazi tuko nayo nyingi huku.  Kuna

kampuni za korosho,  korosho tunapata, tukifunguliwa tunaweza kuendelea.

Com. Lethome: kitu kingine ni elimu.sasa elimu hii inawashinda wazazi kwa sababu ya malipo ya juu .ungependekeza nini juu

ya malipo?

Henry Karabu:  Ningelipendekeza ile malipo kama ya kwenda secondary, iwe inaweza kupunguzwa ikawa kiwango cha chini

ili tuwe tunaweza kuendeleza watoto wetu kimasomo.

Com. Lethome:Haupendelei ya bure?

 

Henry  Karabu:  Tukisema  kwamba  tutaweka  bure  kabisa,  tutakuwa  hatuwezi  kujenga  mashule  yetu  lakini  hiki  kiwango

kikipunguzwa,  tunaweza  kumalizia  wale  watoto  wa  form  four,  wakienda  university,  huko  tunataka  serikali  iweze  kutusaidia

wakamalizia huko.  Hapo  - - nitakomea hapo.

Com. Lenaola:  sikuelewa sawa yale  mambo  ya  President  kwa  kila  region.  Ungetaka  kuwe  na  serikali  ya  mkoa  au  serikali

ibaki vile ilivyo,ya serikali kuu kule Nairobi. 

Henry Karabu:  Serikali yetu tunataka iwe ya Mkoa wa Pwani.

Com. Lethome:  Tupate sasa Katana Mulewa:  

Katana  Mulewa:   Mimi  sina  maoni  mengi  lakini  maoni  yangu  ni  kwamba,  ningetaka  kwamba  wakati  tunakuja  uchaguzi,

tuchague yule mtu ambaye tunamuona anafaa

Com. Lethome:  (inaudible)

Katana  Mulewa:   Ambaye  anaendelea  tayari,  penginetusichague  mtoto  tuanze  kupanda  tuanze  tena.  kile  kitu  ambacho

tumepanda bado tunataka kuvuna, tuendelee na ile ,ndivyo nitakavyo.

Com.  Lethome:Ngoja  kidogo  Wasema  tuchague  mtu  ambaye  ni  sawasawa  na  mwenye  sifa  gani  Kwa  mfano  kwa  elimu
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amefikisha kiwango gani? Unataka aje?

Com. Lenaola: Umesema akisha chaguliwa kama councillor, MP,President,unataka achaguliwe na kiwango gani cha elimu.

Katana Mulewa:  Councilor, tunataka tupate kama mtu ambaye angalau amefika form four.  Na  mbunge, tupate yule ambaye

anatufaa, tukichagua kitoto ambacho kitatuharibia …

Com. Lethome:  Umri gani?

Katana Mulewa:  Kama amefikisha miaka thelathini ama arobanne.

Com. Lethome:  Na umri wa juu kabisa? Uwe kiwango gani?

Katana Mulewa:  Umri wa juu kabisa, uende mpaka hamsini.

Com. Lenaola:miaka hamsini?kwa hivyo akipitisha miaka 50 anafaa asichaguliwe? 

Katana Mulewa: Anafaa, maanake ni mzee ule ambaye ana maoni mazuri.

Com. Lenaola: umri wa juu zaidi uwe ni umri gani?

Katana Mulewa:  Kama hamsini, sitini, sabini basi hiyo inaweza kuwa inafaa.

Com. Lenaola:  Unataka sabini, sabini mwisho?  Mtu wa miaka sabini na moja asichaguliwe?

Katana Mulewa:  Anachaguliwa maanake tumeanza hii  …

Com. Lethome:  Tuambie kiwango cha juu, tuambie kutoka miaka thelathini mpaka miaka tisini, miaka arobanne mpaka miaka

sabini, tuambie kiwango hicho.

Katana Mulewa:  Kiwango hicho?  Mpaka tisaini na tisa.

Com. Lethome:  Kwa hivyo kama mamanguana miaka 90 na akitaka kura,tunampigia kura? Na  kiwango cha elimu cha MP,

kwa sababu kiwango cha elimu cha councilor umesema form four.  MP awe na kiwango gani cha elimu? 

Katana Mulewa: Kama form 6

Com. Lethome: Na President je?

 Katana Mulewa:  Hii miaka yake?

Com. Lethome:  Ya kuanziaPresident ungependa awe na miaka mingapi? 
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Katana Mulewa:  Hata kama tisaini na tisa pia.  Ya chini, tunaweza kuanzia hamsini mpaka tisaini na tisa.

Com. Lethome:  Na kiwango chake cha elimu?

Katana Mulewa:  Elimu itakuwa kama form four.

Com. Lethome: Aendelee kwa muda gani?Tumchague kwa kipindi gani?au vipindi vingapi?

Katana Mulewa: Aendelee kama ile miaka mitano, ikiwa anatufaa tutamuwekea tena nyingine(interjection by Com. Lenaola).

Eh, MP. 

Com. Lethome: Hata kama ni mara 3,4,5 au…

Katana  Mulewa:   Hata  kama  ni  mara  kumi.  Na  jambo  la  pili,  huku  kwetuwakati  wa   kuandikishwa   mashamba,  huwa

mashamba mengine yana case, na yale mengine ambayo hayana zingine ambazo hazina case, tunataka, tupatiwe,vyeti vyetu wale

waendelee mpaka wamalize.  Naona nimefikia hapo.

Com. Lethome: Asante bwana Katana.Jiandikishe pale.Kazungu Baya .Sema jina lako

Kazungu Baya:  Kazungu Baya.  Mimi ningependelea sub-chief yeye apate kura, apigiwe kura.

Com. Lethome:  Na chief?

Kazungu Baya:  Chief vile vile tumpigie kura. Na hawa askari hawa, mimi nimeumia bure,  tena yeye anataka pesa  kwangu, na

mimi nimeibiwa Hawa asakari wanatuumiza.  Mimi nimeibiwa, tena yeye anakuja kutafuta pesa  ndio atafute wale watu.  Yeye ni

mtumishi, si anitumikie vile ambavyo?  Ndivyo vilivyo?  Kwa hivyo, wale askari wanatuumiza.  

Com. Lethome: Unapendekeza nini?

Kazungu Baya:  Ninge-  pendekeza  hivi,  wale  wapigiwe  kura,  hawa  ma-chief  na  ma-subchief,  na  hawa  askari  waache  vile

wafanyavyo.

Com. Lethome: Kwa mfano askari akikuitisha pesa ndio akuhudumie ,unaweza kumshtakiwapi?

Kazungu Baya:  Huyo police?  Nitakwenda kule kwa chief.

Com. Lethome:  Unaweza kumshtaki kule kwa chief? Na ukimshtaki, kuna hatua yeyote atachukuliwa?
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Kazungu Baya:  Atachukuliwa na chief.

Com. Lethome:  Hivi sasa hali ilivyo, umedhulumimwa na askari polisi, si ndiyo? Badala ya kukuhudumia anataka pesa.  hongo

kutoka kwako.  Kawaida ukienda kulalamika kwa chief, chief huchukuwa hatua yeyote?

Kazungu Baya:  Chief atachukua hatua.  Mimi sina mengi ni hayo tu.

Com.  Lenaola:   Umesema  kwamba  chief  na  naibu  wake  wachaguliwe  na   wananchi?   Na  je  DO,  na  DC,  na  PC?  Wale

wengine wakubwa,wachaguliwe?

Kazungu Baya:  Wale vile vile wachaguliwe.

Com. Lethome: Asante .jiandikishe pale.Tumpate Kahindi Yeri. 

     

kahindi Yeri:  Mimi naitwa Kahindi Yeri.  Mimi maoni yangu, ninasema hivi.  Kwanza,  utawala wa chief, sub-chief,  DO,  DC,

PC,  hawa wote sisi tunataka wawe wanachaguliwa.  Pili, katika skuli,  sisi  tunataka  skuli,  hata  serikali  yenyewe  imesema  juzi

kuwa watoto  kutoka class cha kwanza mpaka class cha nane,  wawe wanasoma bure.  Na  hata  mimi pia  napendekeza  hivyo,

maanake maskini wengi wale watoto  wao hawasomi kwa sababu ya karo  ya skuli. Lakini ikiwa ni bure,  hata wale watoto  wa

maskini watasoma.  Kwa hivyo napendekeza hivyo. 

Tatu, ni hali ya afya.  Afya, hospitali,  sasa  hata bila pesa  wewe huangaliwi.  Kama  sisi  maskini,  tunakufa  tu  katika  hospitalini

kwa sababu ukifika pale,  wewe huangaliwi mpaka utoe pesa,  na sisi  maskini  hatuna  pesa.   Ikiwa  inawezekana,  hospitali  iwe

bure kabisa, iwe free.  Hata maskini naye anataka kuokolewa.  

Nne, kuna mjadala ambao hata sasa uko Bunge.  Mjadala huo ni shauri ya huduma ya nyumbani ya wanawake.   Ikiwezekana,

tunataka ile huduma iwe inachukuliwa na serikali tu peke  yake sio kuingiliwa na watu wa siasa.  Mtu na bibi yake,  vita vya bibi

na bwanake, viwe ni vya mtu na  bibi yake na mwisho wake ni katika huduma ya serikali.   Wenyewe wakifikishwa kortini iwe

huduma ile inakwisha, siyo kama vile ichukuliwe na watu wa siasa.  Mimi nitakomea hapo.  

Com. Lethome: Asante sana. Jiandikishe pale. Kadenge Menza?  

Kadenge  Menza:  Mimi  naitwa  Kadenge  Menza,  na  ningetaka  watu  wa  KANU  wapate  nguo  zao  pamoja  na  tie  zake.

Wapate  nguo  zao,  uniform  zao  pamoja  na  tie  zake.  Na  napendelea  hivi,  mimi  niko  na  licence  yangu,  na  nilikwenda  kwa

company moja ambayo inaitwa Glana Range.  Nilipofika hapo,  tulikuwa watu wawili.  Mimi,  Mgiriama  na  Mbaluyha  mmoja.

Kuangalia kwa driving licence yangu kwamba nina-qualify nilipatiwa gari hapo ambayo niliendesha.Na nikaipeleka vizuri sana,
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nikaja nikaiweka.  Nilipoiweka, akachukua Mbaluya, hakwenda nayo vizuri na baadaye wakati  wa kuchukuliwa, akachukuliwa

yule Mbaluyha ambaye hakuendesha vizuri ile gari.  (interjection).  Kwa hivyo juu ya 

Wajri ingependekeza watu wa bara wawe wanafanya kazi kwao,  Mkoa wa Pwani,  wawachie watu wa Pwani wafanye pwani.

Hiyo ndiyo nilikuwa na pendekeza.

Ya pili, ningependekeza mpango wa hospitali.  Ikiwa ni hospitali ya government,  hospitali hiyo ukienda una-charg-iwa  senti  na

wengine hawana pesa.  Hata hivi niko na ndungu  yangu  ambaye  kwamba  inatakikana  niende  nikamtoe  kwa  shilingi  elfu  moja

hospitali kwa sababu ya gharama ya kitanda.  Kwa hivyo sina mengi isipokuwa ni hayo tu.

Com. Lenaola: Sasa ungependa malipo ya hospitali yawe aje?

Kadenge Menza:  Nataka hospitali iwe hatulipi pesa.

Com. Lethome:  Christine Charo?

Christine Charo:  Christine Charo.  Jambo la kwanza kabisa ni kuhusu barabara  zetu kutoka Kilifi mpaka huku.  Barabara  ni

ovyo, chafu kabisa, na tena hospitali si za karibu hivyo.

Com. Lethome:  Mambo ya barabara unapendekezaje?

Christine Charo:  Ningependa  zitengenezwe,  ziwe  nzuri  za  kupitika.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  hospitali.  Hospitali  zetu  ziko

mbali.   Ningependa  ziwe  za  karibu,  tena  ambazo  hazina  malipo,  sababu  mimi nitakuwa  pengine  sina  pesa  na  mtoto  wangu

anangojeka, sijui nifanyeje. Na nikifika kule ni mapeni, Kwa hivyo hospitali zetu jameni.

Jambo  lingine  ni  ubaguzi  wa  wasichana,  hata  wale  watoto  wadogo  wasichana  ambao  wanaanza  kukua  vile.  Hawapelekwi

shuleni kuelimika.  Yaani wanabaguliwa hivi na wazazi wao

Com. Lethome: Unapendakeza nini? 

Christine Charo:  Ningependa hiyo elimu iwe ya kila mmoja, mvulana na msichana.  Jambo lingine ni kuhusu mashamba yetu.

Imekuwa ni wimbo kuhusu title  deed,  kugawanywa  kwa  mashamba.  Hatugawanyiwi  kabisa,  tukapata  zile  title  zetu,  nambari

zetu hatuzipati.  Ningependa hiki kilio kifike huko, kisikike.

Jambo lingine ni kuhusu walimu wa nursery. Waalimu wa nursery, ningependelea walipwe na serikali si wazazi.  Jambo lingine ni

kuhusu pombe.   Wazee wetu wakishaenda  kulewa,  huwa  wanasahau  hata  familia  zao  nyumbani.   Ningependa  pombe  kama
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inawezekana, ipigwe marufuku.

Com. Lethome: Hii ya mnazi hii?.

Christine Charo:  Hii ya mnzazi

Com. Lethome:   Sikizeni, tukubaliane asubuhi kwamba,  ni lazima  kuyaheshimu  maoni  ya  kila  mtu.  Sasa  sheria  zetu  hapa  ni

kuwa mtu ana uhuru wa kutoa maoni yake bila kusomewa,  bila lolote.   Hayo ni maoni yake,  ni mapendekezo yako,  na ni haki

yake  ya kikatiba.  Nafasi yako ikifika, na wewe sema utakavyo.  Yeye ameona pombe ipigwe marufuku. Wewe ukipata nafasi

njoo hapa (interjection).  Yote tunachukua, yote yanasajiliwa, hayo ni maoni ya mama, yaheshimiwe.

Christine Charo:  Jambo lingine ni kuhusu viongozi wetu.  Pengine kuna weza tokea  kazi sehemu za huko nje,  sisi tuko huku

tayari  tunangojea  tu  hiyo  nafasi  tusikie  basi  huko  kuna  kazi  yetu.  Hutasikia  mpaka  utafanya  kusikia  basi  kuliingia  tayari  mtu

mwingine, na si  mtu  wa  kuwa  ati  ni  wa  hukuwa  area  hizi  za  huku  kwetu.  Pengine  ni  wa  kutoka  bara  huko,  pengine  ni  wa

kutoka Ukikuyuni huko. Utamkuta tayari anafanya kazi.  Wewe hapa unangoja unangoja na ni mtu pengine hata una elimu zako

na  tena  ushaachwa.  Kwa  hivyo,  jambo  hili,  litiwe  maanani.  Ningependa  kama  ni  kazi  imetoka,  wachukuliwe.  Hakuna  cha

ubaguzi. Kila mmoja ni binadamu.

Com. Lethome:  Kwa hivyo ungependa pia kazi za hapa hapa zisipewe watu wa kutoka bara.

Christine Charo:  Eh,  zipewe  hapa  hapa.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  chiefs,  assistant  chiefs  na  wale  viongozi  wengine  kama

councillors.  Hao councillors, tayari hawa wanapigiwa kura lakini tungependa hawa chiefs na assistant chiefs wawe wa kupigiwa

kura.

Com. Lethome:  Councillors umesema wanapigiwa kura tayari kama wengine. Na kiwango chao cha elimu unaridhika nacho?

Christine Charo:  Kiwango chao cha elimu siridhiki. Ningependa iwe kama ni form four kuendelea juu.  

Com. Lethome: Na MPs, elimu yao unaniudhi nayo?

Christine Charo:  Wabunge nao, hao nariudhika.

Com. Lethome: Elimu yao unanidhika hata kama amefika standard eight ama standard four au hayasoma kabisa?

Christine Charo:  Ah, huyo wa kutosoma kabisa,  basi  siridhiki naye.   Ningependa hata kama ni form four,  hiyo ni afadhali..

Jambo  lingine  ni  kuhusu  hivi  vikundi  hivi.   Kuna  vikundi  vingi  na  vingi,  hasa  za  vijana,  vya  wakina  mama,  hivyo  vyote
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vimezoroteka,  hakuna  maendeleo  yeyote  huko  kwetu  ambayo  yako  kuanzia  sasa.  Kwa  hivyo  ningependa  hivyo  vikundi

vifufuliwe. 

Com.  Lethome:  Nani  ativifufua  hivyo  hivyo  vikundi?  Si  vikundi  hutengezwa  na  watu  wenyewe.  Nani  wamevivia  na  nani

wavifufue.

Christine Charo:  Hivyo vikundi, kuna wengine hao tayari wako ngazi za juu halafu kukurika huku na huku, huku na huku. Ili

kama  ni  pesa  hizo  zimetolewa,  hao  tayari  ndio  wanakazi  tena,  wanachukuwa  tayari  hizi  pesa  ambazo  wakina  mama

wanachangia, wao wao tena watafaidika.

Com. Lethome: Kwa hivyo ni viongozi ndio wameviua si ndiyo?  Viongozi ndio wamevivua, kwa hivyo wapendekeza wafanye

nini?

Christine Charo:  Virudi, vifufuliwe.

Com. Lethome: Halafu viongozi wale pesa

Christine Charo:  Hao viongozi basi watafutiliwa mbali.

Com. Lethome: Una pendekezo lingine?

Christine Charo:  Sina lingine.

Com. Lethome: Umezungumzia maneno ya watoto wanawake kubaguliwa Na je, wanawake,         kwa sababu hawa watoto

wa  kike  ndio  baadaye  wanawake  wanakuwa  wanawake  wanaonewa.  Kuna  ubaguzi  wowote  kuhusu  wanawake?

Wanabaguliwa katika sehemu hii. 

Christine Charo:  Wako, wanabaguliwa.

Com. Lethome: Munabaguliwa nyinyi kina mama?

Christine Charo:  Kubaguliwa na hao wazee wenyewe? Wako wanaobaguwa.

Com. Lethome: Wanabagua kivipi? Tupe mfano.
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Christine Charo: Kwa mfano hivi umekosana na huyu Bwanako,  atakupiga.  Pengine akupige mpaka aseme “Nenda,  kwanza

wewe ulikuja kitupu hapa, ishia kwenu uende zako”. Na wewe utabakia tu hapo.

Com. Lenaola: Na unaweza humchukulia hatua?

 Christine Charo:  Eeh, unachukua hatua.   Sasa  ukifika  kule  kwa  chifu,  jambo  la  kwanza  utoe  pesa  pale,  umpe  chief  ndio

aanze kushughulikia yale maneno maneno, na wale wazee wa kijiji pia.

Com. Lethome: Ungendekeza nini? Ungependekeza case za magogoni?

Christine  Charo:   Mimi  ninependekeza  hizo  case  za  magogoni  kama  zitakuweko,  lakini  nikifika  kule  na  kilio  changu,

kichukuliwe kile kilio, si kuwa kichukuliwe kilio hakina maana.

Com. Lethome: Ungependa vikao vya magogoni viendelee au vaichwe?

Christine Charo:  Viendelee.

Com. Lethome: Wawe wakiasikiza tu?

Christine Charo:  Eh, wanasikiza tu kilio cha mtu binafsi.  Sina mambo mengine.

Com. Lethome: Asante Christine Charo. Jiandishe pale. Grace Sanga.

Grace Sanga:   Kwa majina yangu naitwa Grace Sanga.   Maoni yangu ya kwanza nitatoa juu ya watoto,  yaani  wanafunzi  na

ninapenda kwamba kuwe na Tume ambayo ingeweza kutetea  wanafunzi,  yaani  watoto  wanaosoma  shuleni,  Tume  hii  iwatete

kwa njia ya, kutafuta njia ya kuwa na maktaba shuleni, ili watoto  wambao wazazi wao hawana uwezo wa kuwanunulia vitabu,

waweze kupata  kufahamu  kupitia  kwa   vitabu  vile,  na  baadaye  wakimaliza  class  cha  nane,  wale  wenye  ufahamu  wa  kadiri,

(maana najua wale wenye ufahamu wa juu, pengine husaidika baada  ya kumaliza class cha nane),  lakini  wale  wenye  ufahamu

wa kadiri, waweze kuchukuliwa maanane pia, kwa kujengewa vyuo vya ufundi. Serikali ione ya kwamba kuna vyuo vya ufundi

kwanza huku mashambani zaidi. Maana wako watoto  wengi wanaomaliza class cha  nane,  na  inakuwa  vigumu kwao  kwenda

secondary kwa hali ya udhaifu wa pesa.  

Na oni langu lingine ni serikali itafute njia ya kuletea watu wa mashambani wanunuzi wa vitu vyao.   Yaani kuwe na soko lakini

tuletewe matajiri wa kutununulia vitu vyetu, kama  vile  mifugo,  au  vitu  ambavyo  vingeweza  kutengenezwa  na  akina  mama  wa

maendeleo,  kama ushonaji wa vitambaa, vikapu, hata majamvi, ili kutafuta njia ya wakina mama waweze kupata  pato  kutoka

humu humu.   Katika  soko  hiyo,  itawawezesha  hata  wazazi  wengine  waweze  pia  kufundisha  watoto  wao  katika  hivyo  vyuo
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vitakavyojengwa kama serikali itapendekeza.  

Upande wa afya ningependa ya  kwamba,  pia  kama  ingewezekana  kuwe  na  Tume  ya  kuchunguza,  kutoka  huku  ndani  ndani

zaidi.  Wakati   jamii inapoingia katika hosptiali za kawaida  na  kupatikana  pengine  wana  ungojwa  ambao  unahitaji  pesa  zaidi

ndiyo watibiwe, serikali iwachukulie maanani kwa ajili ya kuwatibu wale wananchi

Com. Lethome:  Kwa hivyo ungependa hayo matibabu yawe ya kulipwa ama.

Grace Sanga:   Yawe ya malipo lakini kwa ugonjwa ambao huwa unajulikana huo, basi  mtu akichunguzwa na kupatikana  na

ugwonjwa  kama,  nitasema  labda  T.B.,  au  cancer,  yaani  ugonjwa  ambao  unajulikana  huo  kwa  njia  yeyote  mtu  anahitaji

matibabu.  Serikali angalau igharamikie zaidi kwa yule mwananchi atakayekuwa pengine hana uwezo ili apate tiba.

Upande wa vile tunavyo ongozwa na viongozi wetu,  ningesema ya kwamba uongozi hauna neno lakini tunaombi.  Ombi letu ni

kwamba kama kungelikuwa na party fulani, ya mtu fulani ambaye atawasukuma wale viongozi ya kwamba,  waweze kuhudumia

jamii vilivyo, yaani kama  ni mfano tu kama sub-chief vile,  mamlaka yake jinsi yalivyo.  Basi  kuwe  na  mwenzake  ambaye  ni

mkubwa wake,  atakayeweza kumskuma mpaka aweze kupenya katika jamii  kule  ndani  na  kuwasaidia  vilivyo.   Kwa  mfano,

kama kuwaita katika mikutano na kuwapatia mawazo katika jinsi ya kujisaidia mpaka kujimudu. Mawazo,  yaani kuhamasishwa

katika kimaisha ijapokuwa nchi hii iko hivi. Lakini mnaweza kufanya hivi mkajiinua.  Sasa, wale viongozi wetu wawe na mtu wa

kuwasukuma ili waingie sana kule ndani. Maana hawaingii, tunawatamani kule, waje wakizungumuza nasi lakini si umfuate ukiwa

na shida, tena ikugharimu ili uhudumiwe.

Com. Lethome: Unapenda vile hawa machifu wanavyoteuliwa?

Grace  Sanga:   Mimi  naridhika,  kama  kutatokea  hiyo  Tume  ya  kuwasukuma  watuhudumie,  watupatie  haki  zetu  ambazo

zinatustahili tupate kutoka kwao.

Com. Lethome: Hupendekezi wachaguliwe?

Grace Sanga:  La, ina wazo hilo kwa wakati  huu.  Haya.  Upande wa kuajiriwa,  yaani uwajiri upo,  na unaendelea hata huko

mijini lakini sisi tuna kilio kama watu wamashambani.  Kuna wapendwa wengine wana hata ujuzi wakujenga,  wengine hata hiyo

capentry  wakijifundisha  jifundisha  wana  ujuzi  kidogo  na  wakina  mama  wengine  hata  ujuzi  ujuzi  wa  ofisini  kama  vile  kupiga

chapa, lakini ile hali ya wanaume zao wakinunua mashamba huku, shambani ama vijana wakimaliza kujifunza hiyo capentry au

masonry wakirudi huku nyumbani ndani ndani hawana uwezo au nafasi ya kupata  kuajiriwa. Maana  uajiri  ni  mgumu siku  hizi,

ninavyo zungumza ni kwamba ni lazima mpaka ujulikane, tena ugharimike sehemu fulani ndiyo uajiriwe. Sasa hivi, tunataka tu -  -

wapate haki zao.  Aliye na ujuzi  nao uweza kumpa kazi, serikali iweze kuchunguza hapo, hata huyo naye apate kazi. 
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Sasa upande wa haki za watoto wa kike, tunaomba ikiwezekana kuwe na Tume ambayo itakuwa inatetea wale watoto  wa kike

katika elimu. Watoto wa kike hutolewa shule, wakaozwa hata kwa siri.  Ikitokea dhahiri ni kweli, viongozi hutoa hatamu zao na

kuendelea. Lakini hata kwa siri wanaozwa na kutolewa shuleni na wanaozwa kwa watu wazima ambao si marika yao kabisa au

nyumba ya pili.  Mtoto  mdogo aozwe  nyumba  ya  pili  au  ya  tatu.   Azalishwe,  tena  yeye  alime  kipande,  ajilishe  yeye  na  yule

mtoto. Maisha magumu, kutoka mwanzo aendelee mpaka either mwisho afe,  amkimbie yule mzee akaolewe na mwingine alipe

mali,  yaani  wanatumiwa  kama  biashara.   Yaani  mtoto  wa  kike  ni  kama  biasahara,  auzwe  huku,  kama  hawezi  kuishi  huku,

atafutiwe  mume  ajiuze  kule,  alipe  huku  namna  hali,  hawana  haki  watoto  wa  kike.  Na  wakina  mama  katika  nyumba  zao,

wapatiwe haki yaani hata kwa makosa yanapotokea, kuwe kuna njia ya kuweza kuwatetea  kosa  lile lisuluhiswe kwa njia nzuri,

kuliko kupigwa hata mama wa mimba apigwe hata akijulikana, basi  aende hospitali mimba itoke.  Halafu tena wanapatanishwa

wanarudiana na yule mumewe, ijapo labda alikosa. Lakini kuwe na njia nzuri ya kusuluhisha makosa,  yaani kuwe na kamati ya

kuweza kusaidia jamii, yaani mama na baba kwa wakati kukitokea makosano fulani.

Com. Lethome:  kuhusu huku kuozwa mapema, ungependekeza nini?

Grace Sanga:   Mimi ningependekeza waozwe wakati  wamefika umri wa angalau zaidi ya miaka  kumi  na  nane,  wawe  wana

nafsi ya kuweza kuwaza na kujiamulia.

Com. Lethome: kwa hivyo unapenda kuozwa mapena kuypigwe marufuku?

Grace Sanga:  Ndiyo

Com. Lethome: Kuhusu wanawake kipigwa na mumewe, ungependekeza nini?

Grace  Sanga:   Mimi?   Yaani  asipigwe  hata  kama  kuna  kosa  gani  amefanya,  kuwe  kuna  mahali  ambapo  wanaweza

wakazungumuza wakasuluhisha juu ya hilo tatizo ambalo lingemfanya apigwe.

Com. Lethome: Na mambo ya mume kupigwa na mkewe?

Grace Sanga:  Si saana haitokie sana.

Com. Lethome: (inaudible)

Grace Sanga:  Na ikiweko pia huyu mume awekewe haki zake ili asije akaumizwa sana.
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Com. Lethome: (inaudible)

Grace Sanga:  -- asimpige mume, kuwe na haki.

Com. Lethome: Lingine?

Grace Sanga:   Lingine ni upande wa vikundi. Yaani kama ingewezekana, serikali ikatafuta njia ya kusaidia vikundi vya  huku

ndani  ndani  ili  ule  uongozi  wake  uwe  unastahili  maana  uaminifu  ni  kidogo,  ndiposa  hata  tukichanga,  tunataka  tufanye  jambo

fulani kidogo vile wale wenzetu ambao wako mbele,  wanaanza  kuingiwa  na  hali,  halafu  ile  hazina  hivi  inaharibika.   Kuwe  na

kamati ambayo ingeweza  kusimamia  vile  vikundu  kwa  wale  viongozi  kuona  ya  kwamba  ni  waaminifu  ili  chochote  kitakacho

changiwa na jamii kiwe katika hali ya usalama. Namna kama hiyo. 

Na ijapokuwa kuna uhuru wa kuabudu hivyo, lakini serikali ichunguze kidogo juu ya hayo madhehebu kwa sababu kume kuwa

kuna vitisho. Mtu akitoka mashamba pia waambiwa vitisho, waambiwa ukienda mjini basi  ujijue kwa sababu kuna madhehebu

mengine  yana  mambo  magumu,  yanatumia  hivi  na  hivi,  na  ukiwaangalia  wanatumia  Biblia  bila  kujua  wala  kujitambua  usije

ukajiingiza katika kundi  ambalo  pengine  lingekudhuru  ama  na  wewe  ukawa  ndiyo  chanzo  cha  kudhuru  familia  yako.  Maana

wanamakatiba fulani ambayo ukiwa mwanakikundi pale katika ibada hizo zao,  mpaka utoe mtu wako aliwe, ama mwanao,  ili

uwe  wa  kuabudu  pale,  na  uwe  saa  nyingine  mtu  haingii  kwa  hiyari.  Unaambiwa  tu  nikuabudu  halafu  unafika  mahali  fulani

unashikiwa ngumu, sasa kurudi nyuma huwezi. Unasukumwa pale, mpaka unakuwa mwana kikundi basi.

Com. Lethome: Kwa hivyo kwa uhuru wa ibada unapendekeza vipi?

Grace Sanga:  Kuweko uhuru wa ibada lakini kuwe  nasema tu kuwe na Tume kama inawezekana,  kichunguze kindani kama

kuna madhehebu fulani ambayo yana madhara na wanadamu, basi ikiwezekana, yaweze kukataliwa katika kusajaliwa.

Com. Lethome: Endelea, una dakika moja.

Grace  Sanga:   Na  upande  wa  walioajiriwa,  kutokee  njia  yeyote  ya  kwamba  muajiriwa  aweze  kuwa  na  nafasi  ya  kupata

msaada wa kiafya na jamii yake katika siku za usoni.  

Com. Lethome: Asante Grace. Jiandikishe pale. Tumpate Grace Tsuma.

Grace Tsuma:  Jina langu naitwa Grace Tsuma. Nitazungumza Ki-giriama. Pendeleo langu nataka,  mimi ni mkulima, ninalima

vitu  lakini  pa  kupeleka,  ni  mpaka  Kilifi,  Malindi.   Nina  shida.   Mimi  nalima  mali  yangu  Wundanyi.  Mali  yangu  inaoza.  (in

Kigiriama dialect)
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Translator:  When it rains, there is a problem with transport so the produce is left rotting in the shamba, they can’t take it to the

market because of the poor roads.

Com. Lethome: Unapendekeza nini kuhusu barabara mbovu?

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  She wants the roads constructed, nicely tamarcked so that they can  ease transport.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  She wants leaders who will lead them well in their country so that the country can be good.

Com. Lethome:  Tell her to give us the quailities of a good leader?

Translator:  (In Kigirima dialect)

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She wants good leaders with upright morals who can come and see  them when they have problems and all

that and good them good directions. 

Com. Lethome:  Educated or not educated?

Translator:  (In Kigirima dialect)

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  Educated.  They should have education.

Com. Lethome:  Can she be able to say what level of education?

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)
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Translator:  Upto university level.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She keeps cattle but she doesn’t have anywhere to take the milk.

Com. Lethome:  So what does she suggest?

Translator:  (In Kigirima dialect)

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:   She is suggesting that maybe they construct  something like a dairy firm somewhere they can  take  their  produce

there, so that they can benefit

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. Another problem is shops, they have a problem with shopping. The commodities here are very expensive.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  Another problem is that you have to go working in somebody elses shamba for you to get some money to come

and buy food so that you can eat.

Com. Lethome:  So what does she suggest.

Translator:  (In Kigirima dialect)

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  She would like the prices of the commodities to be lowered.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  Another problem is, that they do not have the hospital facilities here like for example when somebody is expectant
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and wants to deliver, they have to go all the way to Kilifi.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  So she is suggesting that hospitals be built for them around here so that they do not have that problem of travelling

all the way Kilifi for treatment.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:   O.K.  she is saying that it is so expensive  to  educate  children  she  can  try  to  educate  her  children  as  far  as  the

primary level but when they get to the secondary level, it becomes very hard because  she doesn’t get any aid or  help so she is

asking for that help.

Com. Lethome:  What kind of help?

Translator:  (In Kigirima dialect)

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She is asking that free education even at the secondary level because that is where it is too expensive.

Translator:  (In Kigirima dialect)

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  Even the primary

Com. Lethome:  

Translator:  (In Kigirima dialect)

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  She is saying that even after they are educated upto the university level, they still do not get employment. So she is

asking that their children be employed here so that they can also benefit.
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Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  She is asking that their children be employed around this place  because  they do not even have the money to go

travelling all the way upto Nairobi.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Com. Lethome: Nyingine?

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  She doesn’t have anymore that is all.

Grace Tsuma:  (in Kigiriama dialect)

Com. Lethome: Asante mama. Tumpate Sidi Charo.

Sidi Charo:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  Anasema ako na homa.

Sidi Charo:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She is saying that her major problem is the road, the transport is not very good.

Sidi Charo:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K,  her other  problem is the fact that education has become expensive.  She can afford upto the primary level,

after that when they get to secondary school, she cannot afford the school fees so she is asking if there can be free education.

Sidi Charo:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K, even after that, when maybe you try to struggle upto the college level, after that there is no employment, so

they end up hanging around.  
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Sidi Charo:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K, She suggests free education.

Sidi Charo:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. free education from primary level upto secondary level.  

Sidi Charo:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She is still emphazing the fact about the transport, that is a major problem.  She doesn’t have any more.

 Com. Lethome:  Asante mama. Tumpate Patience Muya? Halafu afuatwe na Julius Kasembe.   Julius Kasembe yuko?  Haya

utafuata huyo mama.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator: My name is Patience.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  Our major problem is the road.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  There is a problem with transport because of the state of the road.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  Secondly, at the hospital, when you are not feeling well, you have to have money to get any treatment.

Com. Lethome: So what does she suggest?

Translator:  (in Kigiriama dialect)
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Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:   So,  she is suggesting that there should be free treatment at  the hospitals.   Even as  she talks,  she is sick and she

doesn’t have money to go to hospital.

Com. Lethome:  

Translator:  (in Kigiriama dialect)Na hizo hospitali ziko mbali na hapa?

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. There are no hospitals around, the hospitals are far away.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She suggests that they have hospitals around.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator: O.K, she can afford fees at the primary level but when it gets to the secondary level she cannot afford the school

fees because it is too high.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She is suggesting that at the secondary level, it should be free education because she cannot afford.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:   O.K.  The  forth  point  is  that.    She  has  a  child  who  finished  forth  form,  four  years  ago  but  since   there  is  no

employment  she is just at home.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  She wants them to get employed, those who finished forth form.  
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Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  O.K. She says that those who are  already employed are  the same people  who keep  on getting better  and better

jobs while those who are  not even employed cannot get jobs  at  all. So  the jobs  which  are  coming  up  are  still  being  given  to

those who are already employed.

Comm. Lethome:  So, what has she suggested?  Amependekeza nini?

Translator:  (In Kigiriama dialect).

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:  So she is suggesting that those who are  already employed be satisfied with whatever they have so that the other

jobs which are coming up can be given to those who are not employed.

Com. Lethome:  One person one job?

Translator:  O.K.

Patience Muya:  (in Kigiriama dialect)

Translator:   She doesn’t have any more, that is all.

Com. Lethome:  Jiandikishe pale, asante. Julius Kasembe?

Julius  Kasembe:  Kwa  jina  ni  Julius  Kasembe.   Maoni  yangu  hasa  naanzia  pale   juu,  kuanzia  kwa  Rais.   Maoni  yangu

ninasema  kungekuwa  vizuri  kama  kungekuwa  na  mfumo  wa  majimbo.   Yaani  kila  mkoa  uwe  na  Rais  wake,  mwisho  wake

tupate Waziri Mkuu.  

Upande mwingine wa maoni, kutoka kwa minister mpaka kwa Rais

kuwe kuna kiwango cha elimu cha kutosha.

Com. Lethome:  Ungependekeza kiwango gani cha elimu kwa Rais?

Julius Kasembe:  Elimu ya Rais, kuanzia Minister iwe form six
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Com. Lethome:  Ah, Ah! Utaratibu, mmoja mmoja  minster na President.

Julius Kasembe:  Rais, form six.  Rais form six.

Com. Lethome:  Form Six na kwenda juu?  Haya, na Waziri?

Julius Kasembe:  Form six.

Com. Lethome: Iwe sawa tu Rais.

James Kasembe: Iwe tu Rais, kwa vile kutakuwa na Rais na Waziri Mkuu. Njingine.

Com. Lethome: Na wabunge? Elimu yao?

James Kasembe:  Form six pia

Com. Lethome: Kwa hivyo wote wawe form six?  Haya, Councillor?

James  Kasembe:   Councillor form four.   Upande mwingine ni upande wa magereza.   Kwa  Mwenyezi  Mungu  hakuna  kosa

ndogo,  lakini kwa mwanadamu yako makosa madogo madogo.   Katika maoni yangu ingekuwa vizuri kuwa wale  huwa  wana

nenda  mahakamani  na  kupata  makosa  yale  madogo  madogo  kama   ya  miezi  mitatu,  miezi  sita,  ingekuwa  vizuri  badala  ya

wapelekwe jela, warudishwe kwa ma-chiefs au kwa Dos, waje wafanye kazi na kurudishwa nyumbani ili waendelee na shughuli

zao. Badala ya kukaa huko na kuteseka tu, wakifa tu bila kujulikana vifo vyao vilitokea namna gani.

Tatu. Chief awe ni mtu ameanzia form four na umri wake wa arobanne na mitano kuendelea juu.  (interjection).   Kuchaguliwa

kwake huyu Bwana, vile vilivyo viwe hivyo.  Vile huwa wanachaguliwa. Si wanafanya interviews?  Wabaki  vivyo hivyo pamoja

na assistant chief wake.  

Com.Lenaola:  Miaka arobaini mpaka miaka mingapi?

James Kasembe:  Themanini.  Nne, kuna hawa elders hawa.  Elders huwa wanapata mateso makubwa sana kushinda chief or

assistant  chiefs.   Kama  mzee  wa  Kijiji,  anafuatwa  usiku  wa  saa  nane,  na  anabishiwa  na  akifunguwa  mlango  hivyo  anakuta

pengine  anaenda  kuonyeshwa  maiti  na  hana  kithibitisho  chochote  cha  kuenda  kuona  ili  apatie  ule  msaada  kama  mtu

kumukamata.  Lakini  utakuta  anatembea  hapa,  zaidi  ya  Dida,  au  huko  sehemu  za  Zanduni,  bila  kumpata  chief  kwa  sababu
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utawala uko mpana.  Sasa napendekeza maoni yangu hawa wazee wa vijiji wangekuwa na power kushinda hao assistant  chiefs.

 

Lingine ni kwamba, kuna huduma za kina mama hawa.  Wanapata mateso sana.  Mateso  ni kwamba wataoana wako wadogo,

waendelee mpaka wazae,  kufikisha mimba nane,  tisa hivi, wanakosana na bwana.   Bibi  anatoroshwa  kule  nyumbani  anaenda

kwao kutafuta mahari amurudishie bwana,  na bibi anabaki  tu pale anateseka.   Ingekuwa vizuri  kungetungwa  sheria  nzuri  hata

kama ni kugawanywa watoto wagawanyiwe watoto wakina mama.  

Kama ni mahari, pengine kwa bahati mbaya mama pengine hakupata  kizazi, iwe kuna kiwango fulani ambacho huwa bibi naye

anaweza kutoa kiasi na bwana naye akabaki na kiasi fulani. Lakini kama wameza (interjection)

Com. Lethome: Yaani wagawane mali yao?

James  Kasembe:  Eh, kwa mfano  mimi nimeolewa  na  bwana,  nimekosana  na  yeye  lakini  sikupata  mtoto,  sasa  ninaambiwa

nirudi kwetu.   Ingekuwa vizuri mimi bibi nitafute kama ni elfu tatu kwa sababu nimeolewa kwa elfu  sita,   elfu  tatu  nimpe  yule

bwana.  

Com. Lethome: Yaani urundishe mahari nusu?

James Kasembe: Eh, nusu.

Com.  Lethome:  Kwa  mfano  wamechuma  mali  pamoja.  Kijana  umeowa  na  wamechuma  mali.  Baada  ya  miaka  minane,

mnakosana, na bibi anenda. Aende mikono mitupu ama ile mali pia ana haki sawa?

James Kasembe:  Sawa, apate.

Com. Lethome:  Haya,  na kwa mfano umeoa mke mumekaa naye halafu umekufa na kuna mali pale.   Hebu tuambie haki  ya

huyu mwanamke katika ile mali unapendekeza nini?

James Kasembe:  Ningependekeza ingechukuliwa na bibi mwenyewe kwa sababu bibi na bwana ndio wametafuta hiyo mali.

Com. Lethome: Na kuhusu ufa?

James Kasembe:  Urithi wa ndugu?.

Com. Lethome: Unapendekeza nini kuhusu ufa?
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James  Kasembe:   Hii habari  ya  ufa  huu,  mimi hata  sioni  kuna  maana  yeyote  kulingana  na  hili  janga  ambalo  limeingia  kwa

wakati huu. Ni yule ambaye atakuwa amebaki na yule bibi, kama ni kumujengea pahali bibi ya ndigu yake,  atafute maoni, ile ya

kumsaidia tu vitu vidogo vidogo. Hakuna habari ya kumuingilia nyumbani ati huyu ni ndungu ya bibi yangu, ah ah!.

Com. Lethome: Na mali inayowachwa na ndugu yao, itakuwaje?

James Kasembe:  Nafikiri nimetangulia ya kwamba ingekuwa ni vizuri bibi ndiye angetawala hiyo mali.

Com. Lethome: Kwa hivyo unapendekeza mambo yu ufa yapigwe marufuku?

James Kasembe:  Yapigwe marufuku.

Com. Lethome: Maoni yake,ni maoni yake.  Lingine. 

James  Kasembe:   Kuhusu mawasiliano  hasa  watu  wa  sehemu  za  mashambani  kama  sisi,  kuanzia  barabara.  Barabara  zetu

huwa ni mbovu sana.   Tuko na mali zetu huku, kama machungwa, maembe, nini, vitu namna hivyo. Lakini  tunakosa  kuelewa,

sijui watu wa mashambani wamelaaniwa nama gani, wanakosa mawasiliano hata kupeleka mhogo hapa Kilifi unaona ni karibu,

ni tikiti ya karibu mia mbili, kwenda hapo na kurudi.   Yote inafanywa na hii barabara,  lakini kama hizi barabara  zingerudishwa

na kutengenezwe kikamilifu, ingekuwa jambo mzuri sana

Lingine ni kuhusu hospitals.   Hospitals sehemu za mashambani huwa zinawekwa mbali  mbali.  Huduma  hizi  ziko  taabuni  sana.

Wananchi huwa tunalalamika sana.   Nafikiri nitakomea hapo.

Com. Lethome: Asante Bwana Kasembe. Jiandikishe pale. Tumpate Omar Wanje.

Omar  Wanje:   Mimi  kwa  jina  naitwa  Omar  Wanje.   Kulingana  na  maoni  yangu,  mimi  ningependelea  kwanza  hii  Kenya

igawanywe.   Igawanywe,  kila  mkoa  uwe  na  mambo  yake.   Yaani  iwe  na  mambo  yake  kulingana  na  watu  wake  ambao

wanahusiana na ule mkoa.

Com. Lethome: Igawanye kulingana na nini?

Omar Wanje:  Ile Mikoa. Na mkuu wa mkoa awe ni chief minister ambaye atasimamia mkoa huo, ambaye amechaguliwa na

wananchi. Na  huyo chief minister ambaye atakuwa amechaguliwa na  mwananchi  awe  na  mwanachini  wake.  Wakati  wowote

akiwa yule chief minister amekwenda kinyume kulingana na kazi yake,  chief yule  mwanachini  wake  ashikilie  nafasi  ile.   Chief
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minister anashikilia kwa muda fulani  kama  miaka  mitano  hivi  halafu  anaondoka,  anawekwa  mtu  mwingine.  Sio  mtu  abaki  na

uongozi mpaka kufa kwake, hiyo tunataka Katiba ibandilishe. Maoni yangu ni kuwa iwe ataondolewa baada  ya miaka mitano.

Akimaliza  miaka  mitano  basi  kazi  yake  imekwisha,  awekwe  mwingine.  Na  kunapotokea  makosa-  yeyote,  kama  yule

mtanguliwa, yule aondolewa hata kama miaka mitano haijaisha, lakini yule chief minister anaonekana na kosa,  basi  yule deputy

wake  ashikilie  nafasi  ile  kulingana  na  ule  muda  ambao  utakuwa  umebakia  amalize,  halafu  kuchaguliwe,  campaign  iendelee

kuchagua mwingine.

Na kusema hivyo si kwamba ati ndio tumegawanya Kenya iwe ndiyo   kwamba kila moja ana mambo yake. Hii ni, kama nilivyo

tangulia kusema, kuwe na Rais wa muungano. Yaani, majimbo kama nilivyotangulia kusema, kisha iwe kuna Rais wa muungano.

Yaani  headquarter  kuwe  kuna  rais  ambaye  huyu  ni  wa  Kenya  nzima,  ambaye  huyo  naye  atachaguliwa  na  wananchi  kama

kawaida inavyoendelea kuchaguliwa. Na huyo awe anachukuwa nafasi ile kwa muda wa miaka kumi.  Ikiisha miaka kumi, basi

pachaguliwe  mwingine  na  ikiwa  tutakubaliana  namna  hivyo,  basi  kila  mkoa  iwe  baada  ya  miaka  kumi  unatoa  mtu  wao

anagombea kiti cha urais. Na izunguke hivyo hivyo mpaka mikoa yote ihakikishe kila mmoja ametabaruhu hichi kiti cha urais.

Sisi katika dhehebu la Waislamu, tunaomba, katika maoni yangu nataka kuwe na Kadhi Mkuu. Kadhi Mkuu ambaye atakuwa

akisimamia kesi  za Waisilamu, si  yo  kesi  ya  Muisilamu  kwenda  kuhukumiwa  na  Joseph  ambaye  hajui  taratibu  za  Waislamu.

Kwa hivyo kuwe na chief Kadhi ambaye huyu atakuwa akisimamia mambo ya Waisilamu,.

Com. Lethome: Achaguliwe na nani?

Omar Wanje:  Huyo chifu anachaguliwa na huyu minister ambaye atakuwa anasimamia mkoa,  ndiye anachaguwa huyu Kadhi

Mkuu ambaye ndiye atasimamia mambo ya Waisilamu.

Com.  Lethome:  Ungependekeza  kila  mkoa  na  chifu  Kadhi  wake?  Sasa,  unasema  kila  mkoa  una  chifu  Minister  na  chifu

Minister ni kiongozi wa……

Omar Wanje:  Wa jimbo.

Com. Lethome: Sasa itakuwa kila jimbo lina chifu Kadhi wake?

Omar Wanje:  Yaani inawezekana kwa sababu tunasema hivi;  Ikiwa katika ule mkoa kuna Waislamu kama hamsini elfu hivi,

hapo ni lazima kuwe kuna chief Kadhi wake.   Kwa hivyo katika mikoa mingine kama inaenda namna hiyo, lazima iwe namna

hiyo.

Com. Lethome: Kuna chifu Kadhi na kuna Kadhi……
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Omar Wanje:  Na Kadhi, ndiyo, Kadhi Mkuu. Chief Kadhi ni chini wa Kadhi Mkuu.  Eh.

Com. Lethome:  sasa katika kila mkoa kuwe na Kadhi Mkuu? Au na Kadhi?

Omar Wanje:  Yaani kila Mkoa uwe na Kadhi Mkuu.

Com. Lethome: Na kiwango  chake cha elimu?

Omar Wanje:  Kiwango chake cha elimu, awe na elimu ya form six ya Kizungu, awe amefaulu katika kusoma katika elimu ya

dini, ana shahada ya kutosha, huyu achaguliwe.  Mambo ya ardhi, nikienda kwa  mambo ya ardhi,  ni kwamba unataka mambo

hii ya mashamba, wakati  mwingi huwa yanasumbuwa lakini, kulingana na vile tulivyoona tukasikia hii maneno inawatatiza  kwa

sababu  mara  nyingi  kesi  ya  mashamba  inapelekwa  Mombasa  ambapo  huko  judge  ambaye  hajui  Kilifi  ama  hajui  Bamba

kwamba kuna nini halafu ndiye anaamua ile kesi. Kwa hivyo tukaona, maoni yangu, mambo ya mashamba yaachiwe uamuzi wa

wazee wenyewe wa miji, sio kuingiliwa na judge ambaye hajui sehemu  inayotetewa  ni  sehemu  gani.   Kwa  hivyo  hili  liachiwe

wazee  wa  miji  wenyewe  waweze  kuamua.   Nafikiri  nilikuwa  sina  mengi  sana  ya  kuzungumza  ni  hayo,  nilikuwa  nimepanga

nielezee na kwa hivyo, asanteni kwa hayo machache.

Com. Lethome: Mr. Steven Baya.  Yuko?  Steven Baya.  Robert N. Gumbao.  Robert yuko?  

Steven  Baya:   Naitwa Steven Baya.   Oni langu la kwanza ni kuhusu  Rais.   Kama  atachaguliwa  baada  ya  miaka  mitano  na

kuendelea kama alikuwa anaendelea vizuri, itakuwa si shida.  

Com. Lethome: Kwa vipindi vingapi?

Steven  Baya:     Vipindi kama viwili.  Upande  mwingine  nasima  kuhusu  hii  barabara  yetu.   Utakuta  fare  iko  ghali  kushinda

barabara nyingine zile.

Com. Lethome: Pendekezo?

Steven Baya:    Kama ingetengenezwa vizuri, hiyo transport fee ingerudi chini kidogo.  Kitu kingine nataka kuongea ni kuhusu

malipo.   Tusema mzazi alikuwa anafanya kazi na serikali, halafu unakuta labda amefariki na hajamaliza miaka  amefariki ghafla,

yale malipo hayaji, mpaka sasa matatizo hutokea.

Com. Lethome:  Una kusudia kusema marupurupu ama pension?

35



Steven Baya:    Nilikuwa nasema hivi, tusema yuko kazini halafu afariki kwa ghafla labda. Kwa hivyo zile pesa zake.

Com. Lethome: Zinachelewa kulipwa?

Steven  Baya:     Zinachelewa,  hazitoki  haraka  vile.   Kuwe  kuna  njia  ambayo  kitu  kama  hicho  cha  ghafla,  ziwe  zinafuatiwa

zitoke.

Kuhusu tuseme jela,   nataka kuongea kuhusu jela.   Tuseme mtu akifungwa huwa hafanyi kazi zake  huwa anapelekwa mahali.

Naona ni vizuri kama atakuwa kama pale mahali asiteswe sana vile, maanake sasa tuko hapa na pale aliko. Anateswa.

Com. Lethome: Pendekezo? Mtu alipatikana na hatia iwe aje?

Steven Baya:    O.K. Akifungwa, asiteswe sana vile.  Na  kuhusu hizi hospitali,  unakuta kweli kuingia hospitali lazima uwe na

pesa.  Kama hayo malipo ya hospitali yangekuwa hakuna, ingesaidia zaidi lakini.   

 

Com. Lethome: Kwa hivyo matibabu yawe ya bure

Steven Baya:    Tena ziwe karibu karibu hizi hospitali.  Kuhusu viongozi, tuseme hawa machief na kama hawa ma-councillors

wangekuwa wanachaguliwa kutoka form four na kuendelea juu, ingekuwa vizuri.

Com. Lethome: Chief na nani?

Steven Baya:    Ma-councillors. O.K. Upande wa ma-MP huwa ni sawa tu.  O.K. MPs wawe ni form four na kuendelea.  

Com. Lethome: Na rais naye?

Steven Baya:    Tuseme form four, form six na kuendelea juu, mradi tu awe amesoma.

Com. Lethome:  Awe amesoma hata kama ni kidogo tu?

Steven Baya:    Ah Ah! Form four na kuendelea juu.

Com. Lethome:  Umemaliza? Asante, jiandikishe pale . Robert Gumbao 

Robert  Gumbao:      Mimi kwa jina naitwa Robert  Gumbao Nuyaa kutoka Maera.   Pendekezo  langu  la  kwanza  ni  kuhusu
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ma-councillor  wetu.   Mimi  ningependekeza  councillor  akichaguliwa,  awe  ana  kiwango  cha  elimu  kuanzia  darasa  la  saba  na

kuendelea.  

Com. Lethome: Mwisho wa elimu ya msingi ni darasa la nane. Unakusudia primary ama darasa la saba tu?

Robert Gumbao:     Primary level.

Com. Lethome: O.K. Siku hizi inaishia darasa la nane.

Robert Gumbao:      O.K. Kuanzia darasa la nane na kuendelea, kwa sababu unaweza kuta kuna kijana amemaliza darasa  la

nane, lakini ana ujuzi au ana hali ya  kuwa  anaweza  kuwa  kiongozi  kushinda  mwingine  ambaye  amemaliza  darasa  la  kumi  na

mbili.

Oni  langu  la  pili,  ningependekeza  kwamba,  katika  kila  ofisi  ya  chief,  tuwe  tunaweza  kupata  ma-askari  wawili  wa  utawala,

pamoja na karani wake. Kwa sababu siku hizi unakuta katika ofisi ya chief, ukitaka msaada wa askari,  hakuna mpaka utembee

pengine mpaka kwa divisional level ambao ni kwa DO, ndio uweze kupata maaskari. Lakini chief akiwa na ma-askari  na karani

wake, itakuwa ni rahisi, hata ukienda ukimkosa chief, karani wake anaweza kukuhudumia, halafu wewe ukaondoka.

Oni langu  la  tatu,  ningependekeza  kwamba  katika  kila  location,  serikali  iwe  inaweza  kutupatia  shule  moja  ya  upili,  huduma,

hospitali yaani, health centre na tuwe tunaweza tukapata chuo kimoja cha ufundi.  

Oni langu la nne, kuna hizi shahada au karatasi za kuzaliwa na za vifo.  Unakuta siku hizi mtoto hawezi pengine kuandikishwa au

kuingia  nursery  bila  karatasi  kama  hiyo.   Karatasi  hizi  mara  nyingi  tunazipata  katika  sehemu  za  wilaya.   Pendekezo  langu

ningeomba karatasi hizi tuwe tunaweza tukazipata katika maofisi ya machifu wetu. Kwa sababu yule mwananchi ambaye hawezi

kutembea  kwenda  kwa  DC  kutafuta  karatasi  hizi,  awe  anaweza  kutembea  akafika  kwa  chifu,  na  akaandikiwa  na  akawa

anaweza kupata karatasi kama hizi.

Oni  langu  la  tano,  ningependekeza  hivi.  Kwa  mfano  kwa  wakati  huu  huku  kwetu,  nafikiri  tulikuwa  tuna  Ganze,  lakini  sasa

tumepata Bamba division na tumepata Vetengeni division.  Ningependekeza katika kila tarafa,  iwe inaweza kuwa  na  Mbunge

wake  kwa vile zimegawanywa. Na pia tuwe tunaweza tukapata kituo cha polisi kwa kila tarafa.  

Pendekezo langu la sita, ningependekeza kwamba ma-chifu, ma-sub-chief  na ma-councillors,  wawe wanaweza kupata  huduma

za magari, au pikipiki au baiskeli, kuwawezesha kufanya kazi zao kwa urahisi.  

Pendekezo langu la saba,  ningependekeza kwamba,  kila mwananchi, hata kama ana robo mkambaa,  au  ya  sehemu  ya  ardhi,
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awe anaweza akapata title deed. 

 Pendekezo langu la nane, ningependekeza serikali ya majimbo. Ningeomba kila mkoa uwe unaweza kujisimamia wenyewe, na

ikiwezekana wafanyikazi, asili mia thamanini na tano,  wawe wanaweza kuandikwa kutoka mkoa ule ule ambao  wanatoka,  na

asilimia kumi na tano,  wawe wanaweza kuandikwa kutoka kwa mikoa ile mingine. Ili kuwawezesha wakaaji  wenyewe  katika

mkoa huo, wawe wanaweza kupata nafasi za kazi kama wengine. 

 Na  pendekezo langu la tisa na la mwisho, ningependekeza barabara  zetu au  katika  kila  tarafa,  angalau  kuwe  kuna  barabara

moja ambao ni ile barabara  kubwa ya tarafa,  serikali  iwe  inaweza  kuiangalia,  na  hata  kutuwekea  lami  kama  sehemu  zingine.

Hayo ndio mapendekezo yangu, asanteni.

Com. Lethome: Asante, jiandikishe pale. Tumpate Tuva Nyala Kahindi.

Tuva Ngala Kahindi:   Mimi naitwa Tuva Ngala Kahindi.  Kwanza, mashaka yangu  ni kuhusu Rais.   Rais ningependelea vile

akichaguliwa na wenyeji, lakini kuwe kuna mkataba wa miaka mitano halafu ajaribu kuachia mwenzake.  

Com. Lethome: Kwa hivyo awe na kipindi kimoja tu cha miaka mitano?

Tuva Ngala  Kahindi: Eh, sasa  hiyo iwe ni kipindi kimoja tu cha miaka  mitano  peke  yake.   Mwenzake  naye  ajaribu  kuona

utamu  au  ubaya,  pale  pale.   Kama  ni  utamu,  uonekana  na  mtu  mwingine.   Pili,  kuhusu  ma-chifu  wetu  na  manaibu  wao

ningependelea wawe nao wao ni watu wa kufanya kuchaguliwa kama ma-councillor.   Si kuchukuliwa tu huko kwa ofisi kubwa

kumbe  huku  kuna  vitendo  ambavyo  havistahili  na  wananchi.   Kwa  hivyo  ningeomba  kwamba  nao  wachaguliwe  kama

ma-councillor.

Haya, ya tatu ni kuhusu huduma  za  mahospitali.  Huduma  za  ma-hospitali,  watu  wanaumia  sana  kwa  huduma  za  mahospitali,

kwamba ni lazima uwe na pesa. Ikiwa mimi ni mgonjwa na sina pesa, itakuwaje? Hospitali nataka ziwe za bure.  Kuhusu elimu.

Com. Lethome: Hospitali zenyewe zipo?

Tuva  Ngala  Kahindi:    Hospitali  zenyewe  ziko  mbali  mbali  sana,  huku  kwetu  ni  kwamba  hakuna.   Napendekeza  ziwe

hospitali za  karibu  karibu  na  ziwe  zina  huduma  bora.   Kuhusu  mambo  ya  barabara  pia.   Tunapata  shida  sana;   kukinyesha

mvua,  hata  hivi  mmekuja  na  raha  lakini  kama  ni  wakati  wa  mvua,  nafikiri:  mngebaki  huko  Dida.   Kwa  hiyo  huduma  hivyo

ionekane kwa kufanywa vizuri. Si mchanga tu peke yake,  Mchanga peke yake ule utaenda na maji.  Barabara  iangaliwe vizuri.

Kuhusu skuli.  Watoto  wetu ni kama  ukizaa  watoto  wainne,  watano,  una  maka  sababu  ya  huduma  za  shule   karo  ya  shule.

Ningependekeza kwamba kuanzia mwanzo mpaka secondary, iwe bure.  Ni pendekezo hilo.  
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Haya, kuhusu ma-councillor wetu.  Pendekezo langu.  Sisi tunapendekeza yule ambaye anafanya vizuri katika mtaa wake  yule

ambaye anapendekeza uzuri mahali aliko.  Ikiwa ana elimu lakini, asiwe ana elimu, sababu wale waelimu, hata ukiwa una elimu,

hutafanya lile ambalo ni nzuri kwa wananchi  hufai kitu. Pendekezo langu ni kwamba, yeye ana elimu, hana elimu, lakini huduma

ziwe nzuri. Natosheka mimi, pendekezo langu. Haya,   kuna hawa wakina mama, wakina mama walichukua nafasi kubwa sana

kwa  sisi  wazee.  Nafasi  kubwa  ni  kwamba,  mtoto  wako  wewe  atamaliza  shule  na  amefika  wakati  wa  kuolewa  lakini  basi

unamuona  tu,  hataki  kuolewa  na  wewe  kwa  vile  sasa  unaona  si  haki  azalie  pale,  unataka  aolewe.  Na  ukisikizana  na  mtu

kwamba huyu aolewe, basi, wewe utaenda kifungoni wewe!  Utaenda kufungwa.  Sasa, wewe unanifunga, mamako ulimchukua

kwa babu yako huyu? Wewe unanifunga kivipi?  Anasema mpaka nitake mwenyewe bwana.   Sasa  utake mwenyewe bwana,

na wewe unazaa.   Kwa nini yule ambaye amekuzalisha, huwezi kuja  naye  hapa  ukaja  kunionyesha  huyu  ndiye  bwana  wako.

Kwa hivyo, hiyo, nimepata siri kwamba, ni vile akikupeleka kwa chifu, unaenda kufungwa.  Ndiyo sasa  mamlaka hayo,  nataka

yaondolewa.

Com. Lethome: Kwa hivyo unapendekeza nini?  Mzee  aweze kumulazimisha binti yake aolewe?

Tuva Ngala Kahindi:  Si yo kulazimisha lakini yule anamudunga mimba yule, ningetaka aje  naye pale kwangu aniambie, huyu

ndiye mkwe wako huyu. Unaona?

Com. Lethome: Na akikataa kumuoa? Yule aliyemndunga mimba akikataa kumuoa?

Tuva Ngala Kahindi:  Basi huyo tutapelekana mbele.

Com. Lethome: Unapendekeza achukuliwe hatua gani?

Tuva Ngala Kahindi: Huyo napendekeza kwamba, hata kama ni shilingi moja moja,  lakini mahari yangu vile nitakavyo sema,

anipatie shilingi moja moja mpaka ifike.

Com. Lethome: Hatafika mahari akubali kumuoa. Amekataa ameruka. Achukuliwe hatua gani?

Tuva Ngala Kahindi:   Ikiwa hatanipatia mali, haya nataka afungwe, na asimurudie tena mtoto wake.

Com. Lethome:  Kuna kitu nimekosa kukuelewa.  Umesema wewe umemfuatia binti yako mtu,wewe unasema aolewe kwake

na yeye hataki. Ungependekeza nini?

Tuva Ngala Kahindi:  Hiyo kama hataki, aoelwe kule ninakosema mimi.  Yule mwenye kumudunga mimba aje naye pale.
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Com. Lethome: Hajamundunga mimba,  hana mimba.

Tuva Ngala Kahindi: Hana mimba?.

Com.  Lethome:   Hana  mimba,  umekwenda  ukamtafutia  mtu  kwa  sababu  unaogopa  atazalia  nyumbani.  Ulivyosema  wewe

mwenyewe  unaogopa atazalia nyumbani,  unamtafutia mtu.  Ungependa binti yako ukimtafutia mtu akubali?

Tuva Ngala Kahindi: Ningetaka hivyo.

Com. Lethome: Ampende, asimpende bora wewe umempenda huyo mtu, binti yako pia akubali?

Tuva Ngala Kahindi: Sababu mimi ni mzazi.

Com. Lethome: Na mamake ama haki ya kusema, “ La, sitaki binti yangu aende kule?” Ana mamlaka?

Tuva Ngala Kahindi:   Atakuwa anashindana na mimi, sitaki.  

Com. Lethome: Anashindana na wewe? Endelea.

Tuva Ngala Kahindi: Kwa hivyo mimi naona nimekomea hapo.

Com. Lethome: Kidogo tu.  Kuhusu mila ya ufa, unapendekeza nini?

Tuva Ngala Kahindi: Kuhusu mila ya ufa, hiyo napendelea ingeondolewa.  Hiyo ingeondolewa isipokuwa sasa,  yule mwenye

kuchukuliwa ufa yule, akiwa yule mwenye kufa ameacha watoto  na mama yao,   mali ibaki na watoto  na mama.  Kuhusu ardhi

zetu.   Sisi  ni  kama  tumeletewa  msemo.   Msemo  ni  kwamba  bado  hatujapata  mashamba.   Mashamba  ni  title  deed.  Bado

hatujazipata na tunaona ni kama ni msemo, zachelewa.  Pendekezo ni kwamba,  wale wenye kutupatia zile title deed,  wafanye

haraka tuone kwamba tumemiliki vizuri kama wengine.  

Com. Lethome: Asante, jiandikishe pale. Tupate Gasper Mwamuye.  

Gasper Mwamuye:  Gasper  Mwamuye.  Kuhusu ngazi ya juu, Rais,  napendekeza awe na kiwango cha miaka mitano. Aishi

katika urais wake kwa muda wa miako mitano, ukimalizika mwingine  na  yeye  apate.   Hivyo,  hata  councillors,  hata  wale  wa

umma wale PC ama manaibu wa ma-chief, wote hawa.  Watu wote wa umma, wawe wanafanya kazi kwa miaka mitano.
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Com. Lethome:  Kwa hivyo wote wachaguliwe kwa kipindi cha….

Gasper Mwamuye:  Miaka mitano.

Com. Lethome: Pia ma-PC, na ma-DO na ma-PC wachaguliwe kwa kipindi cha miaka mitano?

Gasper Mwamuye:  Vivyo. Sasa wachaguliwe. Eh, miaka mitano.  Kwa upande wa elimu, mimi mwenyewe nimefanya kazi ya

kuelimisha watoto  wangu, mpaka sasa  nishaelimisha.  Mtoto  wa kwanza amepata  C+,  mwanamke. Mtoto wa pili akapata  C,

mtoto wa tatu akapata  D+,  mtoto wa nne akapata  D+,  na mwingine yuko  darasani  bado,  pale,  hawajapata  kazi.   Na  shaka

langu, kazi za hapa, zinafanywa na  watu ambao hata hawakusoma.

Com. Lethome: Pendekezo?  

Gasper Mwamuye:  Ningependekeza kwamba hawa watoto wapate kazi. Na lingine kuhusu mambo ya elimu, kuhusu mambo

ya karo  kutoka primary kwenda juu.  Ningependekeza kwamba zile karo,  ama  mtoto  kama  ameshinda  kwenda  mbele  zaidi,

basi awe na  mchango  wa  kuchangiwa  aende  shule.   (interjection).   Shule  ya  msingi  mpaka  kule  secondary.   Karo  ya  shule

ikimshinda yule mtoto,  Basi watu wa  ile tarafa wachukuwe jukumu yule mtoto aende.   (interjection).  Mtoto  asikose  kwenda

shule kwa sababu mimi ni masikini.

Com. Lethome: Huyu ni mtoto wa ufahamu wa hali ya juu…..  

Gasper Mwamuye:  Hali ya juu.

Com. Lethome: Na mtoto ambaye ni wa kawaida?

Gasper Mwamuye:  Mtoto wa hali ya kawaida, ichukuliwe jukumu kuwa atapelekwa village polytechnic, na kulingana na kiasi

chake vile ilivyo.

Com. Lethome:  Tunaelewana? Nasema mtoot ambaye amepita vizuri na hawezi  kulipa  karo  afanyiwe  mchango  kwa  tarafa.

Na huyu wa ufahamu wa hali ya kawaida?

Gasper Mwamuye:  Yule atafutiwe college yeyote.

Com. Lethome: nasema huyu ambaye amepita kwenda secondary.  
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Gasper Mwamuye:  Amepita kwenda secondary?

Com. Lethome: Ndiyo lakini si ati ana ufahamu wa kawaida.  

Gasper Mwamuye:  Huyu basi  atafutiwe college yeyote ile  kulingana na ile hali yake.   Ili  apate  kazi.   Basi  maoni  yangu  ni

hayo machache.  

Com. Lethome: Asante \gasper, jiandikishe pale. Tumpate Moses Sofa

Moses  Sofa:   Kwa jina naitwa Moses  Sofa.  Ningependekeza kwamba  wanfanyaji  biashara  ndogo  ndogo,  wapate  mikopo.

Kwa sababu tunaweza kufanya biashara lakini sasa utakuta pesa  zikiingia kwa serikali,  ukienda kule mpaka uambiwe kwamba

uwe na guarantors, uwe na mdhamini, yule ambaye atakwambia “nakujua kwamba wewe unakaa sehemu hii”.  

Com. Lethome: Kwa hivyo ungependa mtu apewe loan bila guarantors?

Moses Sofa:  Hata chifu pia anaweza kukudhamini, pia yeye ni kama anayekujua kule unapokaa.  Kwa hivyo ningependekeza

aruhusiwe bila kuambiwa mpaka uwe na title deed.  Sasa mimi maskini tena naambiwa ni lazima niwe na title deed  itakuaje iwe

nitapata mkopo?  Kwa hivyo ningependekeza nipewehuo mkopo bila kusumbuliwa.  

Jambo jingine, kuna wakati  mwingine mtu anaweza kukufanyia matatizo,  kukisiwa  kwamba  umeiba  ama  muwe  kama  wawili.

Sasa  kabla  hujapelekwa  kortini,  unapigwa  kabla  hujajulikana  kwamba  ni  wewe  uliyeiba.   Unapigwa  hata  baadaye   kuwa

pengine  kumechunguzwa  kwamba  si  yo  wewe,  huwa  umeumia  tayari.   Kwa  hivyo  ningependekeza  kuwe  na  uchunguzi  wa

kutosha  ndipo  mtu  aadhibiwe.  Lakini  munampiga  mpaka  hata  pengine  akifika  kule,  maisha  yake  mumeshamumalizia  kabisa.

Kwa hivyo ninapendekeza ichukuliwe hatua ya kuchunguzwa.  

Jambo lingine, kule katika location kuna sub-location na kuna wazee wa vijiji. Ninapendekeza,  watakapokuwa wamechaguliwa

wawe ni wale waliosoma.  Waliotoka class cha nane kuendelea mbele.   (interjection) Ah, Ah! Wazee wa vijiji. Maanake hata

wengine hawajui kusoma, tena ni wazee wa vijiji, sasa hiyo, na kuna vijana ambao wanaweza kuifanya kazi ile.  

Com. Lethome: Sasa unataka iwe vijana wa vijiji na sio wazee wa vijiji?  

Moses  Sofa:   Ah  Ah!  Hata  kama  ni…Yaani  kuna  wale  wamefifuka.   (interjection).   Umri  Kutokea  arobanne  na  tano

kuendelea  mbele  hata  hamsini  maanake  kuna  wengine  hata  kama  mimi  na  kama  mtu  miaka  thelathini  kuendelea  mbele  na

nimesoma mpaka class cha nane.  Kwa hivyo ninafaa.
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Com. Lenaola: Kuanzia umri gani?  

Moses Sofa:  Thelathini, arobanne kwenda juu.

Com. Lenaola: Sema 30 kuenda juu au 40 kwenda juu.

Moses Sofa:  Tuseme thelathini juu.  (interjection).  Eh, hamsini.

Com. Lethome: Wazee wa miaka sabini tusiwaweke pale?  

Moses Sofa: Pengine, tuseme waliosoma hapo juu.  Na jambo jingine, katika Kenya hii tuliyo nayo,  tuna mikoa minane. Sasa

tunataka kila mmoja ambaye yuko kwao awe anafanya kazi kule  -  -  ile  sehemu  ya  kule  kwao.   Kwa  mfano,  kuna  wengine

wametoka Kilindini, na wanaoto kawanatoka lakini wenye kuingia hatuwajui kama wameingia.  Tunakuta wazee wame-retire,

lakini hatujasikia ya kwamba kijana ameandikwa.  Akitoka, ametoka lakini kuingia, haingii.  Sijui ni kwa nini.

Com. Lethome: Sasa hapo umesema kila mmoja afanye kazi kwao  

Moses Sofa:  Eeh.

Com. Lethome: Kwa hivyo kama ni mwalimu, walimu wawe wa hapa hapa?

Moses Sofa:  Eeh, tumesoma hata sisi.  (interjection)

Com. Lethome: Madaktari wawe wa hapa hapa, mapolisi wawe wa hapa hapa.   Kwa hivyo kama mtu wa hapa wanashikilia

kazi fulani, akiondoka aje mtu wa pale pale…?

Moses Sofa:  Pale pale.  (interjection).

Com. Lethome:  Huo ni  urithi!   Tuseme  kwa  mfano,  mkuu  wa  Kilindini  Port,  akiwa  ni  mtu  wa  hapa  vitengeni,  akiondokaa

pengine kijana wa vitengeni?

Moses Sofa:  Hata kama si Vitengeni kama Malindi, hapa hapa.  (interjection).  Eeh, Mkoa huu.  Ni hayo tu basi.

Com. Lethome: Asante jiandikishe.  Tupate Fondo Kazungu.  
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Fondo Kazungu: Kwa majina naitwa Fondo Kazungu. Pendekezo la kwanza ni kwamba,  ninaanza na hawa wazee wa  kijiji.

Kwa mfano  kama  kesi  imeanza  kwa  wazee  wa  kijiji,  au  wa  mitaa,  ningependekeza  ikitoka  pale  iende  kwa  naibu  wa  chief.

Ikitoka kwa naibu wa chief, iende kwa chief.  Kutoka hapo sasa, ndio iweze ikapelekwa mbele.

Pili,  askari  wawe  wakitutumikia  kama  kawaida.   Sio  uje  umupigie  report,  yeye  hawezi  kuondoka  mpaka  apewe  pesa.

Ma-councilors wafanye kazi yao, wasiingilie mambo ya sub-chifu wala ya chifu.

Com. Lethome:Unataka polisi awe mwenye kuhudumia hata bila wewe kutoa pesa?

Fondo Kazungu:   Bila kutoa pesa.

Com. Lethome: Haya na ikiwa amekataa kabisa na ile ni kazi yake unataka kulalamika kwa nani?

Fondo Kazungu: Sasa akiwa amekataa sasa inaonekana kutakuwa hakuna usaidizi na ile ni utumishe kwa umma.

Com. Lethome: Na akikataa kutoa huu utumishi kwa umaa?  Utalalamika kwa nani?  Pendekeza, tushauriane.

Fondo Kazungu: Itabidi tuumie hivyo hivyo basi, na mimi ndio napendekeza tusiumie.

Com. Lethome:  Tumekuja kuchukua maoni yenu kwa sababu hatutaki muendelee  kuumia  hivyo.   Mutakubali  tunyamaze  na

tuumie?  Pendekeza

Fondo Kazungu: Mimi kitu ambacho ningependekeza, wangetuhudumia bila…(interjection)

Com. Lethome: Na  je,  wakikosa kutuhudumia? Wacha niwahakikishieni.  Hii Tume ya marekebisho ya Katiba inafanya kazi

chini ya sheria ambayo imepitishwa na Bunge.  Katika kikao kama hiki, una uhuru wa kupendekeza jambo lolote bila kuogopa

mtu yeyote.   Najua wengine wameogopa,  sijui  kuna  kachero  hapa,  nitashikwa.    Hakuna  kitu  kama  hicho.   Sheria  imekupa

uhuru wa kusema utakavyo,  kuna sheria ya kukulinda.  Usivunje sheria lakini, sema bila uwoga.   Kuna wengine waliosema jela

watu  wasifungiwe,  watu  wengine  kama  wamefanya  makosa  madogo  madogo  wasifungwe  jela,  wapewe  nafasi  ya  kuweza

kufanya  kazi  zao.  Sasa  na  wewe  inaonekana  kuna  wasiwasi  ulionao.   Usiogope  lolote  ndungu  yangu.  Sema  wazi  wazi.

Ukishikwa ukitoka hapa, tambie tutachukua hatua sisi wenyewe. 

Com. Lenaola: Ninasema hivi, nimeenda kwa polisi nikaripoti,  hajachukua hatua kisheria hajakutumikia.  Ungependa upeleke

complain yako wapi Baada ya hapo?
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Fondo Kazungu:  Nikumurudishia sub-chief au chief.  Haya,  councillors.   Wawe wakifanya kazi yao wasiingiliane na mambo

ya  chief  wala  sub-chief.   Kwa  mfano,  kama  kuna  mhalifu  amepatikana,  na  wewe  unataka  uongee  na  mlalamishi,  ili

mukikubaliana na mlalamishi,  yawe  mambo  yatapita  au  yataisha.   Halafu  unakuta  chifu  anakataa  au  sub-chief  anakataa  kwa

sababu anasema mkikubaliana hivyo, siku nyingine wewe mulalamishi ukienda na matatizo, hatakuhudumia.  

Com. Lethome: Sasa unasema watu watatue malalamishi yao bila ya kuenda kwa kikao cha chifu?

Fondo Kazungu: Wanamaliza wenyewe kwa wenyewe ikiwezekana.

Com. Lethome: Wakubaliwe wamalize wenyewe kwa wenyewe?

Fondo Kazungu: Eh.  Jambo lingine ambalo ninapendekeza, mnazi uruhusiwe kwa sababu kuna wengine wanasomesha watoto

wao kupitia njia ya kuuza mnazi.  Pendekezo lingine… 

Com. Lethome: Mnazi wa mti au pombe?

Fondo Kazungu: Pombe.   Jambo lingine,  kuhusu   matatizo  ya  watoto  wa  shule  ya  primary,  shule  za  msingi,  wasome  bure.

Lingine, ninapendekeza barabara itengenezwe vizuri, sio kama vile ambavyo walitengeneza wakati  wa mvua itakuwa haipitiki ili

tupate nauli  irudi chini.  Na  hayo  ndiyo  mapendekezo  yangu.  Ah,  sorry,  nimesahau  mahali  pamoja.   Watu  wanaoajiriwa  na

serikali, au makampuni, wakimaliza miaka yao, wapate pesa yao ya malipo ya uzeeni bila kutatizika.  Hilo ni la mwisho.

Com. Lethome: Asante sana, jiandikishe pale.  Tupate Philip Kazungu.

Philip K. Kazungu: Mimi langu la kwanza nikutoa shukrani kwenyu kufika hapa kwetu.   Mimi ni Philip Kazungu.  Kwanza ni

kutoa shukrani zetu kwa vile mkafanya kufika nyinyi hapa na kujua matatizo yanayotuhusu sisi, kama wananchi wa sehemu hii

ya huku Vitengeni. Na kwanza ni kuhusu majimbo.  Ningependelea serikali hii yetu ambayo kwa sasa  tunayo, tujaribu tuwe na

sserikali  ya  majimbo.   Tumekaa  kwa  muda  mrefu  na  serikali  hii  moja  mpaka  sasa.   Na  tumejua  mambo  yake,  na  tunataka

tujaribu kuangalia majimbo nayo kama yatatusaidia kivipi.

Kuhusu  serikali  hii  yetu,  utakumbwa  na  tatizo,  unaingia  ofisi  ya  chifu  au  sub-chief,  hicho  ndicho  kikao  cha  kwanza  kabisa.

Kufika  na  shida  zako  kwamba  usaidiwe  ama  upate  msaada,  utakuta  pengine  mtu  ameibiwa  mbuzi.   Ripoti  hiyo  kwanza

unampelekea chief ama  sub-chief,  anakwambia  mimi sina  askari,  unatoa  kitu  kidogo  ili  aende  akatafute  mwizi  aende  atafute

huyo mtu.  Ningependekeza kwamba,  unapofika kwa sub-chief hapo huwa ni kwa serikali kamili. Anajua njia gani ya kufanya

msaada kwamba wewe usaidike,  bila kuitisha pesa,  kwamba usaidike.   Sababu huna pahali pa  kwenda kupeleka shida zako,

kwanza ni  hapo.   Utakuta  yeye  anasema,  “Mimi  sina  namna  kwa  hivyo  bila  kutoa  kitu  kidogo,  mambo  yako  hayatakuwa.”
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Sasa hakuna hatua yoyote ambayo atachukulia.

Ukiangalia sasa, huna pahali pa kwenda, ama usaidizi wako ni pale upate msaada kwa vile kile kitu ni kile ambacho kimeenda,

sasa upawe ama usaidiwe, yeye anaweza kusema kwamba hana msaada,  hana namna ya  kufanya  mpaka  usaidike.   Ukienda

kwa chief, ambapo hapo ni juu ya huyu subchief, chief anakwambia, “ Mimi sina askari.”.  Ukiangalia…

Com. Lethome: Ni kweli huwa hana askari?  

Philip K. Kazungu: Anakwambia,  “Sina askari.”  Sasa  wewe…  (interjection).   Ninapendekeza  pale,  chief  awe  na  maaskari

ambapo  sasa.  kama  ni  msaada,  upate  kwa  niaba  ya  vile  report  yako   imeenda  na  imeingia  kwake.   Anakwambia,   “Sina

askari,” na utashindwa utaanzia wapi, mali yako imeenda na hata, licha ya hivyo pengine mtu amekuja kwako, amekutatiza hapo

bomani  kwako,  umeenda  kwa  subchief  anakwambia,   “Lete  kitu  kidogo  huyu  mtu  afuatwe,”  ambapo  yeye  sasa  ni  mtu  tu,

anamjua.  Badala ya andike barua kwamba so and so kuja kwa ofisi tutatue  hayo mambo, anakwambia,  “Mimi siwezi kwenda

mpaka utoe kitu kidogo ili huyu mtu afuatwe”. Pendekezo ni kwamba tunataka tujue, yeye ameajiriwa kama mtumishi wa umma

na kazi yake ni kuangalia watu wake katika jiji lake.  Ana uhaki yeye kuita mtu kwa njia yeyote.  Yeye anashindwa na hiyo kazi

yake kwamba hana namna. Mtu mimi nimefika kwake ananiambia hana namna, nitafanyaje?  Ama nifanye kitu gani pale?

Jambo lingine, ningependekeza  huyo subchief huyo, ni kuambatana na kuwa hajui kazi yake.   Awe  kama  ni  mtu  anajua  kazi

yake, hangeniambia jambo kama hilo ambalo silijui, na ni pale nimeenda.

Com. Lethome: Kwa kawaida anawekwa na nani?  

Philip K. Kazungu: Amewekwa na serikali.

Com. Lethome: Nyinyi mlimchagua?

Philip  K.  Kazungu:   Hatuchagui  sub-chief.  Tunataka  sasa  wakati  huu,  ma-subchief  wawe  wakisimamiwa  na  wananchi

wenyewe.   Huyu  anafaa,  huyu  hafai.   Hata  kama  ana  elimu  yake,  lakini  wananchi  wawe  wamependekezwaeye  kwamba

wamuchague wenyewe,  wajue.  

Com. Lethome: Achaguliwe kivipi?

Philip K. Kazungu:  Sijakupata.

Com. Lethome: Achaguliwe kivipi?  
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Philip K. Kazungu:  Achaguliwe na wananchi wenyewe.  Na  wananchi wenyewe.  Upande mwingine, huku kwetu michango

tunayofanya ya majengo ya mashule ya kwanza ama ma-primaries,  ukifika hapo unakuta jengo ni hilo hilo, ukimpata chief ama

sub-chief  anasema  wampee  pesa.   Wazazi  wanalalamika,  wanatoa  pesa  lakini  pesa  zile  haijengi  shule  ile  ile  na  ni  pesa  tu

ambazo  zinaitishwa  pale  na  hazina  msimamo  wote  ambayo  inayofanya  pale,.Kwamba  wazazi,  kwamba  waone  ni  wapi

wangesaidia kulingana na zile pesa  wametoa.   Utakuta mpaka mwaka unaenda tu.  Ni pesa  zinaitishwa mashule, lakini hakuna

kitu  ambacho  kinafanyika  pale,  mpaka  wazazi  wengine  wamekuwa  ni  wavivu  na  kutoa  pesa  za  ujenzi.  Ukiangalia  mtoto

anafukuzwa shuleni kwa sababu kunasemekana mzazi hatoi pesa.

Com. Lethome: Haya, ungependekeza nini?

Philip K. Kazungu:  Ningependekeza kwamba serikali ichukue hatua la jukumu kama hilo.

Com. Lethome: Jukumu la hizo shule kusimamiwa  vizuri…

Philip K. Kazungu:  Shule zisimamiwe vizuri, na serikali pia ijue kwamba ni pesa  ngapi imeingia  hapo.   Ifanyie  auditing  kwa

sababu hizi pesa  nyingi ambazo zimetolewa kwa mashule,  katika  ma-primary,  huoni  shule  zimefuatwa  kwa  auditing  za  vitabu

kuchunguzwa na wakuu wa serikali,  ambapo hata ukienda kwa huyu, ukimupata huyu yeye anakwambia “Ni huyu kitabu kina

huyu”, naenda tu hivi hivi mpaka zero.

Jambo  jingine  ni  kuhusu  sehemu  zetu.   Huko  utakuta  kama  wale  wazee  ambao  wanaitwa  wazee  wa  mitaa.  Kuna  vitu  vingi

ambavyo zinaenda kinyume cha zile vijiji. Utakuta mtu mwingine ameibia mwenzake pale,  ambapo ni kwamba amefika kwake

na hatoi jukumu kwamba aende kwa sub-chief na chief aanze kuchukua hatua.  Utaona hawa wazee wengine, pengine ni mtoto

wake ama sijui ni jirani ama ni mtu anamjua. Unaenda kulalamika, na hakuna hatua ambayo yeye pia atachukua.

Com. Lethome: Pendekezo?  

Philip K. Kazungu:  Ninapendekeza kwamba,  mtu  kama  huyo  hafai.  Hafai  na  hajui  kazi  yake  wala  yale  ambayo  anafanya.

Kwa hivyo mtu kama yule atolewe nje, na chief apatiwe kibali achague yule mtu ambaye anaweza kumusaidia kwa kikazi.  Si yo

mtu kama  huyo  hafai  na  amemuweka  hapo  kwa  sababu  akipata  shilingi  mia  moja  kule  anaenda  kumupatia  hamsini  halafu

inakuwa namna hiyo.

Com. Lethome:Endelea

Philip K. Kazungu:  Kumalizia ni kwamba, upande wa mahospitali huu upande wetu una shinda nyingi sana.  Utakuta mtu hapa
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ana shida ambaye pengine angekuwa na hospitali hapa karibu akasaidika hapa lakini mpaka aende Kilifi.  Barabara  zetu nyingi

ambazo  hazina  mwelekeo  mwema  ambapo  ukifika  hapo,  kama  ni  mama  ama  ni  mtu  mwingine,  ameshindwa  na  nguvu  za

kutibiwa anakuwa marehemu huko.  Baada  ya hiyo siyo transport  ya kwenda hapa mpaka huko,  hakupata  usaidizi wa haraka

kumuondoa hapo mpaka kule,  ili kwamba apate  msaada  mapema.  Ambapo  kama  tungefikiria  kisawa,  tungekuwa  na  hali  ya

huduma nzuri katika kama sehemu hizi za huku, ingekuwa ni vizuri .

Upande  wa  pili  ni  kuhusu  mambo  ya  barabara.  Barabara  zetu  hizi  ni  za  wakati  wa  ukame  lakini  wakati  wa  mvua  hazipitiki

kabisa,  na ukienda kwa chief ama kwa muhusika mwingine anasema  mambo  yetu  hayo  yako  mbele.  Yako  mbele  iko  mbele

mpaka wa leo hakuna chochote ambacho kinaendelea.  Tungependa jambo hili pia serikali ijaribu kuchukua hatua.   Kwa hivyo

asante.

Com. Lethome: Asante sana Bwana Philip.  Haya mwingine Lucina Kitao.  

Lucina Kitao:    Kwa jina naitwa Lusina Kitao kutoka hapa Vitengeni, mimi ni mwenyekiti wa Maendeleo ya wakina  mama.

Maoni yangu mimi ninataka Rais atawale, na hiki kifungu kiondolewe cha unafika  kuwa miaka kumi uache urais.   Na  jambo la

pili  ni   kuhusu  haya  mambo  ya  ma-sub-chifu,  ninapendekeza  ya  kwamba  wakina  mama  wakati  wanapoenda  kwa  machiefu

huwa hawatambuliwi. Na kutambuliwa ni mpaka uwe una pesa ndiyo utambuliwe.  Bila hiyo, mambo yako yanaenda mrama.  

Com. Lethome: Kwa hivyo unapendekeza nini?  

Lusina Kitao:   Ninapendekeza ya kwamba,  Rais aendelee kutawala,  na hawa ma-sub-chifu waundiwe Tume ya kuwa ikiwa

pengine  kama  ni  mama  ameenda,  hajiwezi  na  hana  chochote,  awe  ana  mahali  ambapo  anaweza  kuenda  kuripoti,  na  huyu

sub-chifu akachukuliwa akapelekwa pale akaenda kuhojiwa.  Kwa sababu wamama sisi tunaonewa sana.  Kwa hivyo sisi watu

wa hapa Vitengeni tunatarajia tupate title deed ili sisi wamama tupate kujusaidia na hata wakina baba pia wapate  kujisaidia kwa

sababu mashamba yameandikishwa zaidi ya miaka kumi na hatuna  hata  title  deed  na  utaona  kwamba  huwezi  kupata  mkopo

usipokuwa na hicho kitu,.   usipokuwa na title  deed.  Kwa  hivyo  napendekeza  ya  kwamba  tupatiwe  hizo  title  deed  ili  tuweze

kujinufaisha na kujiinua huku mashambani.

Lengine ni kuhusu ni watoto wetu. Watoto wetu wamesoma kweli na kuna watoto ambao wamekaa mashambani zaidi ya miaka

kumi  kutoka  wafanye  mtihani  na  wamepata  wame-pass  lakini  hawajapata  kazi.  Na  kila  uingiapo,  hufanikiwi.  Kwa  hivyo

tunapendekeza ya kwamba watoto ambao wamemaliza zaidi ya miaka kumi nyumbani wapatiwe makazi ili wakaweze kutuinua

na sisi kwa sababu nitalima kipande  mpaka  mtoto  nimsomeshe,  nitataka  apate  kazi  na  mimi ili  nipate  kusaidikia.  Sasa  ikiwa

nilifanya bidii mtoto akasoma na sina mafanikio yoyote,  tunabaki  sote  nyumbani  kulima  vipande  naye  amesoma.   Kwa  hivyo

serikali yetu iangalie mambo haya ili watoto wetu wapate kuajiriwa kazi ili nasi tupate kunufaika.
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Lingine ni kuhusu upande wa barabara.  Tunataraji barabara zetu zitengezwe kwa hali nzuri na pia hata nauli ziweze kurudi chini

kwa sababu utaona ziko ghali sana  kwa  sababu  ya  barabara.  Kwa  hivyo  tunaonelea  kwamba  barabara  zikitengezwa  zikiwa

nzuri, tutaweza kujinufaisha hata mazao yetu mashambani tutaweza kuwa tunaweza kutoka na kuyauza. Ni hayo.

Com. Lethome: Asante bi. Luciana, jiandikishe pale. Tumpate karisa Mwambogo.  

Karisa  Mwambogo:   Mimi  nitaanza  na   jina  langu  ni  Karisa  Mwambogo.   Nitaanzia  na  mambo  ya  huduma  ya  hospitali.

Hospitali zetu wakati huu zinatutesa sana kwa sababu ya kwamba wewe unaweza kwenda kwa daktari kama Kilifi, unakwenda

asubuhi. Wewe ni mgonjwa, unakaa mpaka daktari  anakuja saa  nane za mchana.  Tena kutoka hapa mpaka huko Katangani,

mimi sasa  siwezi, nataka kufa,  daktari  simuoni, wakati  nikimuona  ni  saa  sita.   Na  ananiandikia  ule  ugonjwa  wangu,  kwa  vile

amenipima anaseme wewe utakwenda operation. Operation inataka pesa, mimi sina pesa, si nitakufa?  Na mimi sitaki.

Com. Lethome: Pendekeza. Umeongea habari ya mambo mawili. Hosptiali kwamba uende mpaka Kilifi, halafu pia unaitishwa

pesa.  Pendekeza mambo haya mambo mawili.

Karisa  Mwambogo:   Nataka  hospitali  ziwe  karibu.   Jambo  la  pili,  ninataka  hospitali  ziwe  bure  kama  zamani,  hata  mimi

ambaye sina kitu nitibiwe vile vile. 

Com. Lethome: Umemaliza mambo yako ya hospitali na matibabu. Mambo mengine?

Karisa Mwambogo:   Mambo mengine ni kuhusu maji ya mfereji.  Maji ya mfereji,  kupanda bei  mwezi  huu,  mwezi  ujao  pia

inapanda tena.   Hivyo hivyo mpaka ndoo moja sasa  ni shilingi tano.   Je,  mimi nikiwa sina  peni  ile  ya  shilingi  tano  nitakunywa

maji kweli?  Kwa hivyo mimi nataka maji yarudishwe, ingawa hayawezi kuwa bure kabisa,  lakini ya kama ndururu kwa ndoo

moja.

Kitu kingine, ni kuhusu shule. Watoto  wetu wanasoma.  Wanasoma watoto  wa matajiri wa maskini, lakini bei ni ile ile moja ya

karo.  Kwa nini, mimi sina pesa mtoto wangu atasoma?  Kwa sababu napendekeza hivi, kwamba shule zirudishe bei,   ile karo

iwe chini na mimi ambaye sina nafasi niwezeshe kusomesha mtoto wangu.  Kuhusu  mambo  haya  ya  hawa  wenye  kututawala

hawa,  kama  wakina  Moi,  basi  mimi nataka  yule  ambaye  ataendelea  kwa  wakati  huu  tuendao,  atutawale  kwa  miaka  kumi.

Ikiwa  tumemuona  kama  anaendelea  vizuri,  atapigiwa  kura  atarudi  hapo.   Akiwa  atakuwa  anaenda  kombo  kombo,

tutamuangusha chini,  apigiwe kura mwingine.  Hayo ndio maoni yangu .

Com. Lethome: Asante sana, jiandikishe  pale. Ali Yaya Gona?

Ali Yaya Gona:   Mimi naitwa Ali Yaya Gona,   wengi sana huniita Askofu Shariff  kwa  sababu  naitwa  William Njuguna  vile
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vile, hali ya kubadilisha kitambulisho ni taabu lakini mimi ni Muislamu muumini.  Pendekezo langu  la  kwanza  kwa  Tume  hii  ni

kwamba, watu wa Pwani ni na Jimbo la Pwani tajiri sana lakini wenyeji wa Pwani ni masikni. Kwa hivyo napendekeza majimbo

ili mwenyeji aanze kuangaliwa zaidi kwanza.  Aanze kuangaliwa mwanzo kuliko mkaazi,  ambaye ameingia katika Jimbo.  Kwa

hivyo pendekezo la kwanza ni majimbo.

Pili, mashamba ya Pwani yapate haki timiliki.  Haki timiliki yaani title deeds.   Ijapo kuna malalamiko, ukiulizwa sana wanasema

mashamba mengi yaani  makesi,  lakini ikichukuliwa kuwa ambaye kesi  imeisha, apewe title deed,  yule ambaye bado  ana  kesi

aanze kuachwa mwanzo, kuliko kusubiri mpaka kesi  ziishe.  Tunavyojua, dunia haiishi maneno. Kwa hivyo yule ambaye hana

kesi apewe title deed yake. Kwa hivyo iharakiswe mambo ya title deed ili watu wawezi kunufaika,  wapewe mashamba.

Tatu, elimu.  Elimu katika jimbo hili kweli iko haba sana.   Ninaomba elimu iwe bure  kutoka  msingi  hadi  upili.  Yaani  shule  za

msingi mpaka za upili zote ziwe bure,  na jimbo liwe litashughulika, kuhusika kusimamia upande wa karo  zote hizo. Kwa hivyo

pendekezo langu hapo zaidi ni kwamba, jimbo liwe kuna kodi la wanafanyakazi linachukuliwa ili kusimamia karo  za watoto  wa

shule.   Na  elimu  hii  pia  vile  vile  ifanywe  lazima  kwa  mke  na  mume.   Ikiwezekana  ifanyiwe  misako  majumbani.   Watu

wahakikishwe kwamba wameenda shule ili nalo jimbo liinuke kielimu.

Nne,  mashamba  tena,  lakini  safari  hii  nasema  mashamba  ya  Pwani  yasiuzwe  ili  auziwe  Mpwani  mwenyewe.   Mgeni  afanye

kurombeshwa au lease kwa muda mfupi, ukiisha huo, analipa tena.  Mwenyewe akisema “Safari hii mimi sitakupatia lease yaani

sitakukodishia”,  basi  atafute  pahali  pengine.  Lakini  mashamba  kutoka  sasa  yaachwe  kuuzwa.  Wakaazi  wasiuze  mashamba

mbali wafanye kukodesha.   Zaidi  anaweza  kuuzia  Mpwani  mwenzake.  Mtu  wa  nje  aliyekuja  hatutaki.   Hata  mzungu  katika

beach  plot  akodishiwe.   Beach  plot  kama  atajenga  hotel   iwe  katika  lease.   Mtu  anapewa  kama  milioni  kila  mwezi  au  kila

mwaka itategemea masikizano lakini iwe si kununua.  Jimbo libaki na mali zake kamili.  

Tano.  Kutoka upilini, kutoka msingi katika elimu mpaka upilini unakuta watu ni gharama kwenda university, yaani vyuo vikuu

kwa sababu viko bara.   Tikiti yenyewe inakushinda, unachangiwa mwisho wake mtoto anabakia hapo hana neno.  Kwa hivyo

tunaomba Pwani nayo kuwe na university yake, yaani kuwe na shule ya university, tuseme chuo kikuu.

Ni tano hiyo eh?  Sita, nidhamu katika kila pahali zinapungua sana, ziko chini kwa sababu ya dini haifuatwi ya Mwenyezi Mungu

arabic dialect  inavyo  takiwa.  Kwa  hivyo  kutaka  kusisitiza  kitu  cha  dini  kiendelee  ili  maadili  ya  binadamu  yawe  sawa  katika

kufuata  mambo  ya  Mwenyezi  Mungu  katika  viongozi.   Kukiwa   kiongozi  mkubwa  ni  Mkristo  mwananchi  wake  awe  ni

Muislamu.   Kila  moja  aweze  kusambaza  dini  ya  Mwenyezi  Mungu  vile  inavyotakiwa.   Akibadilika  akiwa  Muislamu  ndiye

kiongozi, mwananchi ni wake anakuwa ni Mkristo, maana nikiamini vitabu vya Mwenyezi Mungu ni viwili tu.  Ijapo vimekuja na

ile  tofauti  tofauti  ndiyo  vikafunganywa  kuwa  viwili.   Kuna  Torati,  Zaburi,  Injili  halafu  na  Koran  Tukufu.   Kwa  hivyo  hilo

lichanganywe  pamoja  iwe  ni  wakristo  inaendelea  na  hii  ya  Koran  Waislamu.  Kwa  hivyo  viongozi  wawe  wawili  wawili

kusaidiana hii dini pia isambae na tukielekea kwa Mwenyezi Mungu, nina hakika shida nyingi zitatuondokea.   Basi,  kwa hayo,
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Mungu awabariki.  Inshallah tuweze kufanikiwa.

Com. Lethome: Hayo maandishi tungependa kuyachukua. Asante, jiandikishe.Kibibi Mwanunga?  

Kabibi Mwamunga:  Kwa jina  naitwa  Kabibi  Mwamunga.  (interjection).   Mapendekezo  yangu  ya  kwanza,  ninapendekeza

yule waziri tutakaye mchagua hivi, aendelee kwa miaka kumi.  

Com. Lethome: Unakusudia mbunge ama waziri?

Kabibi Mwamunga:  Waziri yule mkubwa mwenyewe ni nani?  Miaka kumi na huyo Mbunge miaka kumi.  Councillor miaka

mitano.  Pendekezo langu lingine ni shida huko kwetu tulizonazo sisi kina mama.  Tunaolewa na mabwana,  tunazaa watoto  wetu

na yule bwana atakuwa hakuoa kitambo, ashakuwa mzee  ndio aje akuoe wewe.  Na wewe utazaa.  Nitasomesha wale watoto

wangu  kuanzia  nursery  mpaka  darasa  la  nane.   Nikiwa  sasa  nataka  kumuendeleza  kule  mbele,  yeye  anasema  wewe  basi

nimekuoa umekuja. Sasa hapa kwangu niusikie mimi mwenyewe. Sasa,  pendekezo langu ninapenda tuangaliwe vizuri, tena hilo

jambo liangaliwe sana maanake yeye akiwa hana nguvu lakini mimi nikiwa nina nguvu ya kuweza kusomesha  yule  mtoto  kwa

sababu nilimzaa na sitaki awe maskini, ninataka niwe na mamlaka. 

Com. Lethome: Mzee asikumpinge ukitaka kusomesha mtoto?  

Kabibi Mwamunga:      Eh.Jambo lingine ni kuhusu huku kwetu katika mahospitali.  Hospitali  kubwa ni Kilifi. Kutokea  hapa

mpaka  huko,  yule  mzee  wangu  si  ashakuwa  mzee  tayari?   Ikiwa  ni  magonjwa,  ni  mimi mwenyewe  niwe  ninawafanyia  wale

watoto wangu, na kutoka hapa mpaka huko niwe nitakuwa nina pesa, sasa pesa sina na huko ni mbali. 

Com. Lethome: Unapendekeza nini? Hospitali iko mbali?

Kabibi Mwamunga:     Iko mbali, ninapendekeza iwe hapa karibu.  Jambo lingine ni kwa  maendeleo ya wakina mama. Ukiwa

unataka  uendelee,  yule  bwana  hataki.  Anasema  ukiendelea  sana  utakuwa  hapa  nyumbani  kwangu  wewe  ndiye  mtawala.

Ninapendekeza nipate nafasi ya kuwa nitaendelea na maendeleo.  Sina zaidi ni hayo tu.

Com. Lethome: Asante sana, jiandikishe pale. Nyebu Kandenge?  

Nyebu Kadenge:    (In Giriama dialect) 

Translator:  She is called Nyebu Kadenge.
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Nyebu Kadenge:    (In Giriama dialect) 

Translator:  Her main problem is the road.

Nyebu Kadenge:    (In Giriama dialect) 

Translator: and the hospitals.

Nyebu Kadenge:    (In Giriama dialect) 

Translator:  She wants the roads constructed.  

Com. Lethome:  Anapendekeza nini kuhusu hospitali?

Translator:  O.K.  The hospitals are  far away so she is suggesting  that  they  have  some  hospitals  built  around  this  place  and

hospital fee be reduced. 

Nyebu Kadenge:    (In Giriama dialect) 

Translator:  That is all she has.

Com. Lethome:  Haya asante sana, Mungu akubariki.  Tumpate sasa Janet Ngala.  

Janet Ngala:  Kwa jina naitwa Janet  Ngala.   Mwanzo nitaongea kuhusu employment.  Utakuta vijana wa kwetu wanamaliza

shule,  na  pengine  hawakupata  nafasi  ya  kuendelea  zaidi,  katika  pengine  colleges  because  of   money  problems.  Kwa  hivyo

ningeonelea hizi Polytechnics zijengwe, ziongezwe ili hawa vijana wasome huko kwa kuwa hizi polytechnics zikijengwa, malipo

yake  si  kama  vile  ya  colleges.   Lingine  nitaongea  kuhusu  title  deeds.  Shamba  zetu  nafikiri  huku  kote,  hakuna  mtu  ambaye

amepewa title deeds  and it has become a major problem even  to  me.   Juzi  juzi  nilikuwa  natakikana  niwe  na  hiyo  title  deed.

Nilikuwa nataka ku-register company yangu, na kwetu ni huku, nikaenda Nairobi.   Nilijaribu kuhangaika huku na huku mpaka

nikachukuwa plot number yangu ya Kilifi.  Lingine ni development of women group.   Mimi naona katika huku kwetu,  vikundi

vya  wakina  mama  haviendelei  kama  kule  bara.   Sijui  hawa  viongozi  wa  huku  kama  wanawasaidia  kina  mama  ama

wanawanyanyasa. Kwa hivyo nataka viwe vikiendelea ikiwezekana ziendelee.

Lingine  ni our leaders;  Viongozi wa  kwetu  tunawachagua,  lakini  baadaye  tukiwachagua  wanaenda  kukaa,  wengine  wanakaa

Kilifi, wengine wanaenda kukaa Nairobi.   Sasa  hata wananchi hawajui viongozi ni  wakina  nani.   Hawamjui  councilor  ni  nani,
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hawamjui MP wetu ni nani hata saa  hii  pengine  akija  hapa  wengine  hawamfahamu  kwa  hivyo  ningetaka  hawa  viongozi  wetu

wawe wakiwasiliana vizuri na hawa wananchi.

Com. Lethome:  Ungependekeza kama hawawezi kuwasiliana na wananchi wawachukulie hatua gani?

Janet Ngala:  Sasa kama hawatakuwa wakitembelea wananchi na pengine kujihusisha na matakwa ya wananchi,  si wanaweza

kukosa hata uongozi?  Kwa hivyo wajihadhari na hiyo. 

Com. Lethome:     Sasa,  kama umemchagua na ameenda huko akalala,  atalala miaka mingapi?  Tano,  ama sivyo?   Je,  hapa

katikati ungependa wananchi wawe na uwezo wa kumuita na kumuondoa hata kama ni baada ya miaka mitatu ama tumuache tu

mpaka miaka mitano halafu ndio tutamtoa?

Janet  Ngala:   Tutamuacha mpaka akimaliza hiyo miaka yake mitano,  halafu  tutamchagua  mwingine.  Tutamchagua  mwingine

baada ya kuwa sasa tumeona uongozi wake si nzuri. Tutakua tumeona uongozi wake si mzuri.

Com. Lethome:  Wewe ambaye hukuridhika na hayo maoni, andika mahali ukija hapa utatuambia maoni yako,  hayo ni maoni

ya Janet.  Haya endelea 

Janet  Ngala:   La mwisho ni barabara.   Barabara  zetu  zimetengenezwa  vizuri,  lakini  kwingine  hazikuwekwa  murram.   Kwa

hivyo tunaomba, barabara zikiwekwa murram, huwa yaani magari yanapita kila mara,  hatutakuwa na utelezi maanake barabara

itakuwa ni ya all weather.   Kwa hivyo  tungeonelea  kama  ni  murram  inawekwa,  maybe  the  whole   road  ikiwezekana.   Kwa

hayo, asanteni.

Com. Lethome:  Swali moja tu, kuhusu baadhi za wakigiriama, kuna baadhi ya mila ambazo unaona pengine zipigwe marufuku

na sheria ama unaona ziendelee?

Janet Ngala:  Ziko zingine, kwa mfano haya mambo ya ufa.  Mimi naona haya, kama ingewezekana, hayangeendela.

Com. Lethome:  Kwa hivyo ufa upigwe marufuku?

Janet Ngala:  Kwa hayo, asanteni.

Com. Lethome:  Asante, jiandikishe.  Chengo Wambire?  Sema mapendekezo, maana tuko na wengine wanaotaka kuongea.

Wambire Chengo :  Kwa jina ni Chengo Wambire Ndwingi.  Kwanza napendekeza majimbo.  Pili madiwani, chifu, sub-chifu,
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wachaguliwe  na  wananchi  wenyewe.   Tatu,  diwani  akichaguliwa  na  wananchi,  tuhakikishe  ana  ofisi  huku  kwetu,  tuweze

kumuona hapa bila matatizo.  Tuna shida kwa kumutafuta sana. Mara kwa mara yuko Kilifi, haonekani.

Com. Lethome:  Hiyo tayari ishaingia, nyingine?

Wambire  Chengo:    Ya  nne,  pendekezo  langu  kuhusu  machifu,  tukifika  ofisini  ku-report  chochote  ambacho   kimekupata,

wanaomba  pesa.   Ikiwa  sina,  siwezi  kushughulikiwa  na  ofisi.  Pendekezo  langu  ni  akiwa  amefanya  hivyo,  naomba  hata

aondolewe kazini.

Ya tano, Rais aongoze kwa miaka mitano peke yake.  Ikimalizika, awape nafasi wenzake nao waendlee.  

Com. Lethome:  Maoni yake jamani.  Endelea. 

Wambire Chengo:   Ya sita ni elimu. Elimu yetu huku kwetu ina matatizo. Ninapendekeza ijapokuwa darasa  la nane tunaweza

tukafika lakini huko mbele tusaidiwe. 

Com. Lenaola:  Kivipi?

Wambire Chengo:     Hiyo naweza nikasema huko mbele watuchukulie kama bure,  watusaidie,  serikali itusaidie.  Ya saba,  ni

barabara.  Na pendekeza barabara zetu ziwe nzuri na kusema hivyo ni kwamba,  tunapata kumbukumbu kuwa zimegawanyiwa

pesa na hatuzioni kwamba zimefanyika.  Tunaomba Bunge liwe linaweza kutangaza moja kwa moja barabara  ya sehemu fulani

imegawanyiwa pesa fulani, hata mwananchi wa kawaida ajue kwamba sehemu hiyo imepata pesa  ngapi na tuna haki wananchi

kumu-report mbunge huyo akiwa hakufanya ile kazi ambayo pesa hizo zimewekewaa.

Com. Lethome:  Achukuliwe hatua gani mbunge kama huyo?

Wambire Chengo:    Hata kufutwa kabisa!  Atoke,  apeane  nafasi mwingine afanye kazi.   Ya nane,  askari  wetu nikifika kwa

ofisi, pengine huko kwa DO, lakini naona anahusikana na ofisi ya chifu, tukijua kwamba ofisi ya chifu tunajua haina askari.

Com. Lethome:  Pendekezo?

Wambire Chengo:    Pendekezo langu ni ikiwa  askari yuko kwa DO, uonekane mlangoni kwa DO.  Ukiwa askari  kwa chifu,

uonekane  kwa  ofisi  ya  chifu.   Sitaki  mimi nilalamike  na  askari  kwa  sababu  nimefika  ofisi  ya  chief,  nimepeleka  report,  chief

ananiambia sina askari na wewe uko hapo nakuona umevaa uniform.
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Com. Lethome:  Malizia.

Wambire Chengo:    Kumalizia kwangu, askari,  chifu ahakikishe,  aombe ma-askari  wake.  Tukipiga report  tuchukuliwe bure.

Kwa sababu report siku hizi ni pesa.  Likiwa sina, hakuna hatua yeyote ambayo inachukuliwa. Asante, Mungu atubariki.

Com.  Lethome:   Asante,  jiandikishe  pale.   Tumpate  Roger  Mwangome.  Mwangome  yuko?   Karibu  Rogers  Mwangome.

Karibu mzee. James  Kitao  yuko?  James  Kitao,  hayuko.  Kitao  kama  hayuko,  Japeth  Kisau  Karisa.   Haya,  utamfuata  mzee

Rogers.  Haya Mzee Rogers.

 

Rogers  Mwangome:    Majina yangu ni Rogers Mwangome.  Nitaanza  kutoa  mapendekezo  juu  ya  Constitution  of  Kenya.

Jambo la kwanza, the Kenya Constitution has no preamble.  Ilikuwa haina preamble hii Constitution of Kenya. The preamble of

the Constitution of the Republic of Kenya, we need a preamble in our constitution.  That is number one.

Two, our history  huko nyuma has been characterized by  political  and  constitutional  instability.   So,  to  be  recognized.   The

sense  of  our  Constitution  is  the  agreement  between  the  people,  that  is  we  here.   It  is  the  people  who  feel  the  need  to  live

together in a society where the rule of law prevails.  A good Constitution therefore must make a will of the people  on the basis

of a government committed to building a better  future by establishing social economics,  and  political  order  through  a  popular

and durable national Constitution, based on principles such as peace, equality, democracy, freedom, social justice and progress.

 

All other  organs of the government are  the servants of the people  including the President.   That is why leaders  and governors

are  not  supposed  to  be  bosses  of  the  people.   Now,  what  type  of  government  do  we  need?   One,  we  need  a  federal

government, serikali ya majimbo. That is the one we need.  

Federal  government;   The  federal  government  ni  lazima,  should  have  two  houses.   The  House  of  Senate  and  the  House  of

representatives.   This  House  of  Representatives  and  the  House  of  Senate,  these  members   must  be  elected  by  the  people

themselves.  And then baadaye,  the president,  the President  must be  elected by the peoeple,  achaguliwe  na  wananchi.  Now,

tukitoka hapo, kwamba tunataka kuwe na Prime Minister.  We must have a Prime Minister.  Now,  huyu President,  elimu yake.

Elimu yake ingekuwa kama degree of Bachelor of Economics,  lazima awe na degree ya Bachelor of  Economics  kwa  sababu

nchi  yetu  imezoroteka  kwa  uchumi.   Kwa  hivyo  tukipata  President  ambaye  anajua  economics,  ana  degree  of  economics,

tunatumaini ya kwamba nchi yetu itaweza kuendelea.   The Prime Minister angechaguliwa na those two houses.  Achaguliwe na

Houses mbili, the House of representatives and the House of Senate.  Ianze na house of Senate, baada ya kutoka hapo inaenda

kwa house of  representatives,  huyo  Prime  Minister  anachaguliwa.    Not  of  party  affiliation,  tuseme  kama  party  fulani,  party

fulani ah ah! Sisi tunataka the House of representatives na the house of Senate ichague the Prime Minister.  
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Ingine ni kwamba hawa …  Kila province kuwe na majimbo majimbo haya, kila province wana Vice President.  Kila jimbo liwe

na Vice President  au governor.   Ikiwa kila jimbo litakuwa na Vice President  wake,  ni sawa.   Dakika  mbili,  bado  iko   mingi.

(interjection).  O.K,  O.K.  lakini nilikuwa nimeandika rough notes.   Hawa house of Representative na Senate,  lazima wawe  na

elimu ya kiwango cha kutoka form four and above.   Councillors,  kutoka standard eight and above.   President,  terms zake  za

kuishi  katika  u-president  ni  term  ya  miaka  5,  tunampa  miaka  mitano  ya  kwanza,  halafu  anachaguliwa  miaka  mitano  ya  pili

ikimalizika basi.  Hali kadhalika, wajumbe the same. Hatutaki mtu anachaguliwa hata miaka ishirini. Wote President na wajumbe

na councillors wawe na the same terms.

Human rights,  human rights;  Watoto na mama yao, kama mzee ameondoka, wawe na haki ya kurithi mali ya yule aliyeondoka.

  Elimu;  Elimu ni kwamba tungependelea  kutoka standard one mpaka form four, kuwe na elimu ya bure.   Free  education from

standard  one  to  form  four.   Hali  ya  kugawanya  pesa,  kuwe  na  central  government  na  hii  serikali  ya  majimbo.   Central

government kwa mfano kama President  awe  ni  mwenye  kuchunga  security.   Yaani  hali  ya  usalama  katika  Kenya  na  foreign

affairs, ashugulikie huyu President.   Na  hii serikali ya majimbo, majimbo kama wanakusanya pesa  zao katika jimbo, pesa  zao

zote  zibaki  kwa  jimbo  lakini  wanaweza  kutoa  75%  zibaki  kwa  jimbo  na  25%  ziende  kwa  central  government  na  kama

kuandikwa kazi,  watu wa jimbo lile wapate  kuandikwa kazi.   Mambo ya  ardhi  -  unasema  niende  haraka  -  Mambo  ya  ardhi

katika  Pwani,  tumekuwa  na  dhuluma  nyingi.   Kumekuwa  na  ma-squatter  wengi  katika  Pwani,  na  kwa  hivyo  tungependelea

kwamba  yale  mashamba  ambayo  yanamilikiwa  na  foreigners,  na  ambayo  hayafanyiwi  kazi,  mashamba  haya  yainunuliwe  na

serikali, wagawiwe ma-squatters.

Com. Lethome:  Haya,  malizia Bwana Rogers.

Rogers  Mwangome:   Wagawiwe  ma-squatters.   Mahakama,  judiciary,   kama  mtu  amechukuliwa  hatua  kwa  kosa  fulani

awekwe cell kwa only 24 hours,  ikipita hiyo siku  siku ya pili apelekwe kortini na wale wa makosa madogo madogo wafanye

kazi kwao majumbani.  Maduka;   Maduka na mambo ya biashara,  biashara tunaona ya kwamba licence, mtu anakata  licence

huko Kilifi, na huko Mombasa na popote  pale.   Halafu ile licence inakuwa sawa sawa.  Kama ni shilingi elfu tatu,   ni  elfu  tatu

mpaka mashambani.  Ningeona ya kwamba kuwe na tofauti kuwe na tofuati.   Ikiwa yule wa town atakuwa na elfu tatu,  huyu

wa huku awe na elfu moja, au na elfu moja na nusu kwa sababu kule kuna mambo ya biashara.  Power and communication…

Com. Lethome:  Asante sana Bwana Mwangome lilikuwa la mwisho hilo.

Rogers Mwangome:  Nilikuwa sijamaliza …

Com. Lethome:  Tumpate Japeth Kisau Karisa.   Haya tumpate Joseph Punda.  Joseph Punda yuko karibu?  Utamfuata huyu

Bwana.   Haya, anza kupendekeza.
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Japeth Kisau Karisa:  Haya mapendekezo yangu hasa kuhusu Rais…

Com. Lethome: Anza kwa jina lako tafadhali.

Japeth Kisau Karisa:  Mimi naitwa Japeth Kisau Karisa.   Mapendekezo yangu kuhusu Rais ni kwa achaguliwe kwa kipindi

cha miaka kumi, tena asiwe Amri Jeshi.  Upande wa jeshi uwe na yule jemedari  mkuu. Upande wa ma-chief,  wachaguliwe pia

kwa miaka kumi.  Upande wa mahari,  Mzazi wakati hasa kabla ya Kenya kuwa huru, kulikuwako na utumwa, hasa Waarabu

walikuwa wakitununua.  Kwa hivyo hii mahari inaonekana kama utumwa moja wapo kwa vile huwezi kuoa mpaka uwe na mali.

  Kwa hivyo mahari iwe tu ni kwa kiwango kidogo,  kwa kumufidia yule mzazi.  Isiwe  ni  lazima  ya  pesa  nyingi  ama  ng’ombe

wengi kama tulivyo sisi Wamijikenda.

Barabara.   Serikali  ichukuwe  jukumu  la  kutengeneza  hizi  barabara,  badala  ya  kuona  kama  kuna  labda  harambee  ndiyo

zitengenezwe hizi barabara. Serikali ichukue hizo barabara, iwe hiyo ni kazi ambayo inahusiana na serikali peke yake.

Uraia; Raia atambuliwe kutokana na majina ya ukoo. Akiwa ni mtoto amezaliwa, ajulikane ni Mgiriama, ni Mkikuyu, hapo uraia

uwe utachukuliwa kwa hali hiyo.  Wafadhili; Wafadhili wasichukuliwe tu kwamba kila idara iwe  inafanywa  na  hawa  wafadhili

lakini serikali ihakikishe kwamba pia nayo inachukua hatua au uwezo wa kuendeleza idara hizi badala ya kuachia wafadhili.

Kuhusu dini.  Serikali ichukue hatua dhidi ya dini zingine  ambazo  zinakataa  matibabu.  Kwa  mfano  tuna  watoto  ambao  wana

uwezo  wakielimu,  wamesoma  lakini  wafikapo  mbele  masomoni?  labda  masomo  yake  yanamuruhusu  kwenda  kwa  masomo

yakidakitari  dini  haimuruhusu,  kwa  hivyo  serikali  ichukuwe  jukumu  la  kuona   kwa  nini  mtoto  huyu  hawezi  akaendelea  na

masomo haya ya udaktari.

Haya, la nane,  upinzani uweko kwa vile bila upinzani hatuwezi kujua serikali ina kosa  gani.  Ikiwa kuna upinzani, hapo tutajua

kwamba jambo hili haliwezi kufanyika ama hili linastahili kufanyika. Hilo ni langu la mwisho. Asanteni.

Com. Lethome:   Asante bwana Karisa.   Jiandikishe pale na tupate Joseph Unda na afuatwe na Simon Chengo Rua.  Simon

Chengo yuko?  Haya utafuata huyu mwenzangu.  Endelea Joseph. Haraka haraka upendekeze.

Joseph Unda:  O.K. My names are Joseph Unda,  I have some few few tips,  few suggestions that I would like to put across.

First, in the Constitution of Kenya, we are made to understand that for somebody to be  elected as  a President,  he or  she must

have attained a minimum age of 35 years old, but the Constitution doesn’t  state  the maximum age for a presidential  candidate.

(interjection).  So I would like the maximum age of a President to be 60 years.  
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Secondly,  when you reach form four,  there are  some university forms that you have to fill. There are  faculties that  you  select.

You know you are  selecting faculties but when you  go  out  of  the  school,  when  the  admission  form  comes,  you  see  that  the

faculty which you selected is very different from what you are gramted.  So I recommend that whatever you select  in secondary

school must be granted. 

O.K. There is this issue we call remuneration. You know I want a government that fulfills its promises.   For  instance if it says

from next year teachers will have their salaries, it do so increased.   So,  I want,  ningetaka kama serikali itaongeza mshahara wa

waalimu, ihakikishe kuwa zile phases  ambazo  ime-promise  waalimu  kuwa  itaongeza  mshahara,  ifanye  hivyo  bila  kudanganya

danganya, si vizuri.

O.K.  There  is  this  employ  sector.   If  you  finish  school  unaenda  college.  Ukitoka  college,  the  government  ihakikishe  kuwa

immediately  you  finish  your  course  college  you  are  employed  somewhere,  you  are  posted  somewhere,  be  it  in  a  company

anywhere  else.   Next,  there  are  things  we  call  public  utilities.  There  are  roads,  there  are  hospitals  and  several  others.

FromNairobi to Nakuru there is a highway, there should  also be a highway between Kilifi and Kidubwe.    Another  thing   is

what we call  affirmation action.  Affirmative action should be enhanced in the Kenyan government.  

Next is primary education.   There should be a compulsory  scheme for every member,  ama for every child to be  educated at

the primary level,  whether the father or the mother likes it or not. But the government has to ensure that all children at  home go

to school.  O.K. there is this one, when elections are to start, there are campaigns.  So you know, Ngilu can come  to campaign

at Matanomano there, but there are these KANU aspirants,  they  disrupti her campaigns. I would like that to be  abolished.   If

Ngilu comes to campaign, give her the freedom of campaigning and there should be no  disruptions.  

There are  what we call the powers  of the President.   The powers  of the President  have to be  minimized.  Infact,  I  would like

the head of the Electoral Commission to be  elected by the house or   the national assembly.  I  would also like  the  mayor,  the

civic  candidates,  the  chiefs  and  the  sub-chiefs  to  be  educated.   They  should  have  taken  humanities  in  secondary  schools.

(interjection).   In  secondary  and  not  only  in  secondary  schools,  but  they  should  have  taken  humanities  even  in  colleges

Humanities will include geography, history …

Com. Lethome:  Please wind up.

Japeth Kisau Karisa:  O.K. Last point.  There are  what we call parastatals.  I want all the Parastatals in Kenya,  including the

Kenya Ports Authority, the Kenya Revenue Authority, the Kenya Airport Authority to be managed by the locals, but only to be

controlled by the government.  Thank you.

Com. Lethome:  Asante, jiandikishe pale.  Tumpate Simon Chengo.
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Simon Chengo Rua:  Haya, kwa jina mimi ni Simon Chengo Rua. Na maoni yangu ndiyo haya.  Number one, Katiba mpya hii

ambayo tunaiunda, iwape uwezo wananchi kumpigia kura ya kutokuwa na imani na diwani au mbunge huyu  baada  ya  kipindi

cha miaka mitatu ikiwa kwamba hafanyi  lolote.   Ikiwa  anafaa,  arudishwe.    Na  kama  hafai,  achaguliwe  mwingine.   Hayo  ni

maoni yangu.

Oni la pili, Katiba mpya iwape uwezo manaibu wa chif, kuandikwa uchifu wakati  chiefu amestaafu badala  ya  kuandikwa  mtu

asiyejua kazi halafu aanze kufundishwa na sub-chief huyo, si vizuri.  Ya tatu,  Katiba hii mpya iwape uwezo machifu na manaibu

wao, kupewa vifaa vya kusafiria, ma-honda au ‘vespass’ za kusafiria hapa na pale,  Kufanya kazi zao kuwa rahisi.  

Kuhusu elimu, Katiba mpya iwape uwezo walimu mashuleni kuwaadhibu wanafunzi wao wakati wanapokosea adhabu shuleni ili

tuepukane na mizozo mashuleni.  Number tano,  bibi yeyote  akikosana  na  bwanake,  aende  kwao  siyo  kwenda  kwa  chifu  au

polisi na mwisho kumfunga bwanake, labda awe amekatwa panga ama amekatwa kisu.

Ya mwisho, Rais wa Jamuhuri hii, atawale kwa miaka kumi na tano ndipo kuwe na uchaguzi mwingine.  Asante.

Com. Lethome:  Haya, bibi amegombana na mumewe, pengine amepigwa kofi,  hakukatwa  panga,  lakini  amepigwa.    Hapo

unasema asiende kushtaki mahali popote, aende nyumbani kwao?

Simon Chengo Rua:  Yeye ana babake  kwao,  na anakosana na  bwanake  amepigwa.   Haikosi  labda  amekosa   kwa  hivyo

aendee kwa babake na  sio kwa chief ama sub-chief.

Com. Lethome:  Haya,  kutoka hapo ni bibi amepigwa na mumeo kwa sababu ya makosa  fulani,  kawaida  hupigwa  akifanya

makosa.  Haya, na mume naye akifanya kosa?  Mume amefanya kosa nyumbani, akipigwa na mkewe? 

Simon Chengo Rua:  Akipigiwa na mkewe?

Com. Lethome:  Ndiyo.  Alipigwa baada ya kufanya kosa.  Si wote wawili ni…

Simon Chengo  Rua:   Ndiyo,  akipigwa  na  mkewe,  ikiwa  mume  amepigwa  na  mkewe  kwa  makosa,  wazazi  wa  bwana  na

wazazi wa bibi, waketi kusuhulisha.

Com. Lethome:  Kwa hivyo bwana akimbie kwa wazazi wake? 

Simon Chengo Rua:   Si atakuwa amepigwa pale kwao,  kwake pale,  wazazi wake wako  pale,  basi  wazazi  wa  bibi  waitwe
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washikane na wazazi wa bwana wasuluhishe matatizo kabla kwenda polisi au kwa chief.

Com. Lethome:  Chengo Kistau Kizima, afuatwe na Karisa  Kalua Tuva.  Utabaki  hapo,  utafuatwa na Chengo Kisao.   Haya

utamfuata huyo.  Pendekeza haraka haraka, muda naona umebaki mdogo. Na nyuma tukae kimya tuweze kusikiza tafadhalini.

Karisa Kalua  :  Mimi la kwanza … mimi ni Karisa  Kalua Tuva.   Kwanza  ma-sub-chifu  na  chifu  wapigiwe  kura,  badala  ya

kupewa uongozi tu, tena wapate transfer na kuondolewa kwenda kule, na mwingine kuja hapa.  

Pili, kuna mila,  mila zetu. Mganga wa ngoma ambayo  ni  mila,  huja  wakati  kama  kuna  matatizo  mahali  fulani  ameitwa,  lakini

huwa na kibali kutoka huko,  aliandikiwa anacho.   Lakini akifika hapa mpaka  aingie  kwa  ma-sub-chifu  apate  kingine  au  kwa

chifu halafu inakuwa matatizo. Pendekezo langu, akiandikiwa huko, awe hawezi kuja atafute ingine hapa,  awe anaweza kufanya

ile kazi.

Ingine ni hivi, kuna viosks na maduka.  Kwanza kiosk ni kitu kidogo sana ambacho mtu  huwa anaanza.   Basi wakati  akianza,

huwa anataka kuingiliwa kukata karatasi kabla ya yeye hajajiendeleza.  Ningependekeza hivi,  kwamba aendelee mwaka mzima

halafu ndio akimaliza, awe anaweza kupata licence ya shilingi  mia moja tu peke  yake kwa mwaka.   Jambo lingine ni majimbo.

Na Pendelea majimbo.  Serikali iwe ya majimbo.  Halafu kwa yule ambaye atashikilia kama kwa kuendesha  majimbo, kama ni

kura iwe ni miaka mitano ndio aondolewe, kuwe kunaweza kuingia mwingine.  

Mambo mengine ni kuhusu askari.   Kuna askari  game, na askari  MP.  Ningependekeza kila mmoja ajue kazi yake,  si kuingilia

mwingine.  Hata  ikiwa  yule  ni  wa  wanyama,  anawacha  mambo  ya  wanyama  anakuja  kushikilia  kama  pombe,  au  mambo

mengine ya vita.  Kila mmoja ashike ili kazi yake.  Nimemaliza.

Com. Lethome:  Asante sana Bwana Karisa.  Tupate sasa Chengo Kitsau.   (interjection) Kisima?  Haya Bwana Kisima njoo.

Danson yuko?  Danson Lugaje Masha?  Utamfuata huyu bwana?

Chengo Kitsao Kisima:  Jina langu ni Chengo Kitsao Kisima.  Ningependekeza hivi, tuwe na majimbo.  Hilo ni la kwanza.  La

pili, ma-sub-chifu,  na chifu, hata DO,  DC,  wote wapigiwe kura maanake wale ni watu  wakuweka  mikutano  na  kusikizwa  na

wananchi.  Basi siendelei sana. Ni hayo.

Com. Lethome:  Asante sana.  Danson ?  Katana Masha Baya?  Utamfuata huyu bwana.

Danson  Luganje  Masha:   Kwa  majina  naitwa  Danson  Luganje  Masha.   Kwanza  nitaanza  na  the  side  of  councillors.

Ningependekeza councillor yeyote altakayechaguliwa awe ana elimu ya kutosha kwa sababu … (interejction). Awe na kiwango

cha kusoma kama darasa  la nane na kwenda mbele.   Kwa sababu wale ambao hawakusoma,  wao  hata  ndio  wanaturegesha
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nyuma kabisa.  

La  pili  ningependekeza  ma-assistant  chief  wetu,  kwa  sababu  ndio  watu  ambao  wako  karibu  kabisa  na  wananchi,  wawe  na

elimu ya kutosha,  kuanzia form four,  hata university.  La tatu,  ningependekeza tuwe na  serikali  ya  majimbo  ili  kila  jimbo  liwe

linaweza likajisimamia lenyewe.   Ya nne ningependekeza Rais aweze kutawala kwa miaka kumi.   Miaka  mitano  ya  kwanza,

halafu miaka mitano ya pili kisha aachie mwingine.

La tano, ningependekeza mbunge wetu achaguliwapo, awe anaweza kuwa na ofisi yake karibu na wananchi.  Haitakuwa vyema

uwe unafanya kumjua mbunge nyumbani kwake,  unajua Jumamosi anakuja,  watu wanajazana kama hivio  ambvyo  tuko  hapa,

kila mtu akipenda kumuona mbunge. Itakuwa ni vigumu kusikiza malalamishi ya watu wake.

La sita, ningependekeza DO wetu awe ni mtu ambaye anajulikana na raia.   Hata kama sikosei, kwa sasa kuna wengi sana hapa

hawajui hata jina la DO wao ni nani.  Kwa sababu ni mtu wa kutoka sehemu zingine.  Napendekeza DO awe anatoka mkoa ule

.  Kwa hayo machache, Asante.

Com.  Lethome:   Asante  sana,  jiandikishe.   Katana  Baya  nafasi  ni  yako   Baada  ya  Katana,  kuna  Katana  mwingine  lakini

Katana Menza.  Katana Menza upo?  Haya utamfuata huyo.

Katana Masha Baya:  Kwa jina naitwa Katana Masha Baya.  Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu wazee wa kijiji. Wapate

mshahara.

Com. Lethome:  Maoni yake, maoni yake yaheshimiwe.

Katana Masha Baya:  Pili, ni upande wa skuli.  Kutoka class cha kwanza mpaka class cha nane,  iwe bure.   Tatu,  title deeds

zitoleweshwe bure, tusitozwe.  Ni hayo matatu.

Com. Lethome:  Asante, jiandikishe pale.   Katana Menza?  Na  afuatwe na Robert  Silia.  Robert  Silia upo?  Utamfuata huyu

bwana.

Katana Menza:  Kwa Jina mimi ni Katana Menza.  Mimi pendekezo langu, 

Com. Lethome:  Anza kwa jina.

Katana Menza:  Jina ni Katana Menza.
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Com. Lethome:  Wale wako nyuma wanafanya shingo hivi wanataka tunataka kusikia.  Ongeza sauti.

Katana  Menza:   Nitasema  kwa  sauti  ya  juu.    Ningependelea  hivi  kuhusu  Katiba  hii  ambayo  tunaiunda.   Kuwe  na  Rais

ambaye anaweza kutawala kwa miaka mitano halafu apigiwe kura tena baada  ya miaka mitano.  Mbunge  vile  vile,  naye  awe

kama hivyo.  Kuna hawa ma-sub-chief mpaka chifu, vile ambavyo wanatoka hapa hapa kwa area ya location hii hii, kuwe kuna

askari  ambao tunaweza tukawapata  kwa chifu na kwa DO2 kwa ufupi kwa sababu DO ndio kwenye askari  lakini  kwa  chifu

hakuna.  

Lengine, ni kuhusu elimu.  Elimu, wazazi tunaumia na majengo tunajenga na pesa tunatoa.   Kwa hivyo tungependa hiyo mambo

ya pesa iondolewe kabisa, tuwe tunajenga mashule kwa uwezo wetu.  Na lingine ni  kuhusu barabara.   Barabara  zetu ni mbovu

zote…

Com. Lethome:  Jamani tukaeni kimya, tusikizeni  Endelea.

Katana  Menza:   Kutoka  hapa  mpaka  Kilifi,  huwa  tunasafiri  kwa  pesa  nyingi  sana  na  ni  karibu  sana.   Na  ukiuliza  wenye

magari wanasema barabara ni mbaya.  Kwa hivyo langu la mwisho ni hilo.

Com. Lethome:   Asante sana.   Robert  Silia.  Robert  karibia.   Ronald Mwanzombo.  Mwanzombo  yuko?   Haya,  baada  ya

huyu mzee ni wewe.

Robert Silia:  Point yangu ya kwanza…  (interjection),  jina ni Robert Silia.  Point yangu ya kwanza ni kwamba ningependelea

kwamba,  katika serikali  ijayo,  iwe  ya  majimbo.   Point  yangu  ya  pili  ni   kuhusu  mambo  ya  mashamba.   Kwamba  baada  ya

upimaji wa mashamba kumalizika, ile haki ya mashamba itolewe mara moja.   Kumekuwa na hali  kwamba   -  -  hapo  nikitaka

kufafanua   kumekuwa  na  hali  ya  kwamba  upimaji  ukiwa  umeendelea  na  kuna  kesi  hapo  ndani,  inakuwa  kwamba  hata

munaweza  kumaliza  hata  miaka  kumi  kwa  kuwa  wengine  hawajaelewana.  Hiyo  isiweko.   Wale  watakuwa  wamepimiwa  na

imekubalika  wapewe  haki  yao  na  wale  ambao  watakuwa  na  kesi  ziendelee.  Wale  ambao  watakuwa  wao  wamepimiwa,

wapatiwe haki zao mara moja bila kuchelewa.  

Katika serikali za wilaya, kuhusiana na mambo ya madiwani, viwango vya elimu  iwe  ni  kutoka  darasa  la  saba  na  kuendelea.

Point ya nne, ni kwamba kuhusiana na ma-chief na ma-sub-chifu,  iwe hawa wanachaguliwa kwa kura.   Lakini iwe huyo  chifu

anaweza  kuendelea.  Kila  wakati  anachaguliwa  anaweza  kuendelea  hata  akastaafu  ikiwezekana  kama  ni  mzuri  anaweza

kuendelea mpaka akafikisha  umri wake wa kustaafu.

Point nyingine ni kuhusu malipo ya uzeeni.  Haya malipo ya uzeeni ni kwamba, mfanyaji yeyote yule wa serikali,  vile akipewa ile

barua  ya  kustaafu,  apewe  pamoja  na  cheque  yake  ya  pesa  zake  za  uzeeni.   Bila  hivyo,  asipewe  hiyo  barua  ya  kustaafu.
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Ziambatane na cheque ya yale marupurupu yake.

Point ya tano ni kwamba kumekuwa na ulegevu kuhusu hali inavyochukuliwa  hawa walemavu.  Walemavu kama vipofu, wale

viwete  na  wale  ambao  hawawezi  kuongea.   Hawa  watu,  kuwe  na  mkazo  ili  kwamba  waweze,  katika  kila  kijiji  na  kila

sub-location na location, waweze kujulikana watu hawa ni wangapi katika ile sehemu na serikali itenge pesa  ambazo zitaweza

kugharamia hawa watu ili kwamba waweze kusaidika katika ile hali yao ya ulemavu. Asanteni sana.

Com. Lethome:  Haya, asante sana bwana Robert.

Ronald Mwazombo:  Ronald  Mwazombo  ni  jina  langu.  Napendekeza  kuwa  vipindi  vya  Rais  viwe  viwili  vya  miaka  mitano

mitano. Iwe hivyo mpaka ma-councillors na hata machifu na ma-sub-chifu.  (interjection)  Eh, kwa vipindi viwili.

Kwa upande wa ardhi,  mkaaji  wa  pale  awe  anapewa  nafasi  ya  kwanza  badala  ya  mgeni.   Kwa  upande  wa  urithi,  baba  na

mama wawe na haki sawa.   Mali asili,  wakaaji  wa  pale  wawe  ndio  wanahusika.   Maji  yawe  yatakuwa  na  bei  kiwango  kile

ambacho wananchi wa mashambani wataweza kujimudu.  Mambo ya license.  Iwe hali inayotofautishwa kwa upande wa mjini

na upande wa mashambani.

Kielimu, kuwe na  - - kutoka class ya kwanza mpaka kidato cha nne, iwe itakuwa bure. Ni hayo ndiyo niko nayo. Asanteni.

Com. Lethome:   haya,  asante  sana bwana Mwazombo.   Kadenge  (inaudible).  Kazungu  Kirao?   Mtafuatana  hivi.  Kadenge

mwanzo halafu Kazungu na Daniel pia akae tayari.

Kadenge Mbuvi Chare:  Mimi naitwa Kadenge Mbuvi Chare.

Com. Lethome:  Sauti mzee.

Kadenge  Mbuvi  Chare:   Sauti  ni  ugonjwa.   Mimi  ninataka  serikali  ya  majimbo.   Serikali  ya  majimbo.   Na  sub-chief  pia

wachaguliwe  na  wananchi  wenyewe.   Barabara  zetu  zifanywe  mshaada  tupate  kwenda  Kilifi  mapema.  Serikali  itusaidiye

tutengeneze barabara. Makaratasi ya mashamba tupate mara moja.  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante sana mzee Kadenge. Haya, Daniel Keah ukae tayaru.

Kazungu Kirao:  kwa jina naitwa Kazungu Kirao.  

Com. Lethome:  Kazungu wewe ni kijana tuoa sauti bwana.
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Kazungu Kirao:  Mimi pendekezo langu ni kwamba,  ningependa kabisa serikali iwe ni ile ile ya umoja lakini chiefu sub-chiefu

wachaguliwe na wananchi wenyewe. Hosptiali  ziletwe hapa karibu.   Barabara  zetu  zitengezwe,  ziwe  (inaudible)  nauli  yetu  ya

magari ipunguzwe. Hali ya kwenda shtaki uambiwe utoe pesa  hapa kwa chiefu hiyo iondolewe.  Elimu. Elimu kuanzia daras  la

kwanza mpaka la nane,  iwe wanalipa pesa  lakini kuendelea juu, kuanzia form one form two kule,  serikali  ichukuwe  isomeshe

watoto.  Basi, sina mengi.

Com. Lethome:  Asante sana bwana Kazungu. Daniel Keah?

Daniel  Keah:  Kwa  jina  Daniel  Keah,  mapendekezo  yangu  nasema  katiba  mpya  hii  rais  anapochaguliwa,  aweze  kutawala

miaka mitano na iwapo hata tengeneza vizur, basi anaweza kuondolewa na minister wake akashikilia wajibu wake.  

Pili, serikali iwe  ya  majimbo.  Tatu,  ma-councilor  haidhuru  awe  hana  elimu  ile  inatakikana  kama  kidato  cha  nane  kuendelea,

lakini ikiwa anaendesha vizuri kazi yake, basi anaweza kuendelea.  Na  nne, kuhusu umilikiaji wa mashamba, tunasikitika katika

kwa nchi yetu ni kwamba imerudi  nyuma  sana.   Ukiangalia  katika  asilimia  wanaoishi  hawana  vitambulisho  za  kumiliki  katika

ardhi zao kwa hivyo tunaona tunanyaganywa na hatuna uwezo maana hatuna haki kumilikia.

Com. Lethome:  Pendekeza kuhusu vyeti.

Daniel  Keah:   Tunapendekeza  kwamba  serikali  ifanye  bidii  kupatia  vyeti  wananchi  ambao  wanahusika  na  viwango  vya

mashamba.   Tano,  viongozi  wa  makanisa,  ni  kwamba  waheshimiwa  kama  viongozi.  Tunaona  kwamba  wameachwa  nyuma

sana,  unakuta kiongozi anachukuliwa kama mtu wa kawaida na ikiwa yeye ni mtu  wa  kuheshimiwa  katika  Kenya  yetu.  Kwa

hivyo  tunahitaji  viongozi  wa  makanisa  waheshimiwe  tena  kiwango  kile  ambacho  yaani,  wahifadhi  kuvitoa  ili  kusudi  kusaidia

makampuni, makanisa nayo ili yapate kutambulikana.

Sita,  ni  kwamba  wakati  wa  mcolony,  tunaona  ya  kwamba  unga  ulikuwa  ni  bei  ya  chini  sana,  hata  hivyo  tunapendekeza

kwamba,  urudi ule wa magunia pia mwananchi aweze kupimiwa kwa kilo ingawa nafuu ili apate  kujisaidia.   Saba.   Barabara

zinatakikana zitengenezwe, wakati serikali yetu inapochukuwa waarifu huo wa kutawala,  barabara  zetu zipate kutengenezwa na

kutiliwa lami.

Nane, serikali yetu iwe ya muungano.  Tisa, ushuru uondolewe.  Ushuru uondolewe. (interjection).   Sasa  basi  hapo undoa hapa

ya muungano, sima hayo majimbo.  Sima hayo majimbo.  

Com. Lethome:  Hebu tusikizeni jama, tusikizeni hapa, mambo makubwa yanatokea hapa. Haya.
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Daniel  Keah:   Nane,  ushuru  uondolewe  ili  kusudi  mtu  wabiashara  anapokwenda  kunu  kitu,  awe  anaweza  kukitoa  bila

gharama yeyote.  Tisa, kuna mila hizi ambazo ni za Kigiriama. Unakuta zinawekwa kwenye skuli, na tunakuta watoto  wa skuli

wanalazimishwa wengine ni Wakristo,  lakini wanalazimishwa wawe  watacheza  katika  zile  mila,  na  mwingine  anajifanya  kuwa

mganga, mwingine anajifanya kuwa mgonjwa halafu akitoka pale,  yule  mtoto  wa  Kikirsto,  anaenda  kushikwa  na  mapepo  na

anaanza kubadilika.  Na pendekeza iondolewe mara moja. Katika skuli.

Com. Lethome:  katika skuli, na nyumbani.

Daniel  Keah:   Katika manyumbani  kwa  yule  ambaye  anapendelea  kufanya  aendelee  lakini  yule  ambaye  hataki  kupendelea

aachwe hivyo hivyo, eh, awe na uhuru wake.

Com.Lethome:   Asante  mzee.  Asante  mzee.   Ukiskiza  hapa,  utapata  mawaidha  mazuri  sana.   Haya  tusikize  Julius  Tuva

Konde. Yuko?  Afuatwe na Rev. Jotham Obisa.

Julius Tuva Konde:   Kwa jina ni Julius Tuva Konde. Ninapendekeza mashamba yapate vibali na serikali yetu iwe majimbo.

Com. Lethome:  Toa sauti Bwana.

Julisu Konde:  Majimbo! 

Com. Lethome:  Endelea, endelea.

Julius Konde:  Na dini iendelee.

Com. Lethome:   Uhuru wa kuabudu yaani, lakini watu waabudu Mungu si mashetani.

Julius Konde:  Eh, Mungu si dini?  Ya Kikirsto,  sio ile ya mabumbumbu. Na  watoto  wakimaliza shule waajiriwe makazi.  Na

Rais  wetu  atawale  kama  miaka  mitano.   Na  machifu  na  manaibu  kama  vile,  lakini  chifu  na  manaibu  wake  wachaguliwe  na

wananchi.  Tosha hiyo.

Com. Lethome:  Haya, Rev. Jotham Ombisa?

Rev. Jotham Ombisa:  Majina ni Rev. Jotham Ombisa.   Niendelee?  Pendekezo langu ni kuhusu vyama vya kisiasa.  Vyama

vya kisiasa vikiwa vingi, vinaleta mambo  mengine  ambayo  sio  mazuri.   Vina  haribu  watu.  Ninapendekeza  kwamba  kuwe  na

vyama viwili au vitatu. Vyama viwili au vitatu, lakini sio kimoja, viwili au vitatu. Na vingine vifutiliwe mbali.  
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Jambo la pili, Rais aongoze nchi kwa muda wa miaka mitano.  Kama kazi yake ni nzuri, miaka kumi. Na  la tatu,  Rais awe  ni

mtu wa makamu. Asiwe kijana.

Com. Lethome:  Miaka, miaka, pendekeza miaka.  

Rev. Jotham Ombisa:  Miaka ya Rais?  Ah, kuanzia miaka arobanne na tano (interjection)

Com. Lethome: Hadi miaka mingapi? 

Rev. Jotham Ombisa:  Kuendelea mbele tu

Com. Lethome Mpaka mia moja?

Jotham Ombisa:  Ah Ah, akiwa mzee basi na apumzike.

Com. Lethome:  Mzee wa  miaka ngapi?

Jotham Ombisa:   Aendelee kama mpaka miaka sitini au sitini na tano.   Jambo lingine ni kwamba raia,  raia wapewe mikopo

bila masharti. Kama hawa ambao wanafanya kazi ndogo ndogo za biashara, wadhaminiwe na chief au na agricultural instructor.

  kama hao wanachukua mikopo ya ki-agriculture, wadhaminiwe na hao, halafu wapate mikopo ambayo wanataka,  waendeleze

biashara zao, au kazi zao ndiyo tupate kuendelea.

Na la tano, nidhamu shuleni imerudi nyuma sababu wameondoa management ya makanisa.  Wakati  tulikuwa na management za

makanisa,  hatukuwa  na  mchafuko  katika  mashule.   Na  hii  ni  kwa  sababu  vijana  hawahubiriwi  neno  la  Mungu  ambalo

litawafanya wawe watu wazuri. Kwa hivi napendekeza kwamba shule zirudishwe katika management ya makanisa.  Nafikiri  ni

hayo tu.

Com. Lethome:  Asante sana Rev. Haya Charles Pasi,  huko?  Haya karibia,  nafasi ni yako.  Afuatwe na Zozi Kazungu. Zozi

Kazungu yuko?  Kama hayuko gari linampita. Oh, yuko.  Mama kaa karibu.  Haya. Haya endelea Charles.

Charles Pasi:  Kwa jina ni Charles Pasi,  kutoka hapa Maganomane,  Vitengeni.  Kwanza ninaanzia na huku nyumbani kuhusu

mambo ya ardhi.  Mambo ya ardhi katika sehemu hii  yetu  imekuwa  mbaya  kwa  muda  mrefu,  tunapimiwa  mashamba,  kufikia

sasa  tuna  karibu  miaka  kumi  na  sita  kutoka  mashamba  yale  yapimwe  lakini  hujapata  karatasi  yeyote  ambayo  mwananchi

anaweza kujisaidia nayo. Kwa hivyo ningependekeza kwamba kipengele kile ambacho kinafanya kwamba shamba zile, katika
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section hiyo ikifunguliwa katika shamba zile, zikiwa zina kesi  mbili au tatu,  kwa watu mia nne,  hawawezi  kupata  zile  karatasi.

Kwa hivyo ningesema kipengele kile kiondolewe ili kwamba ile section ikifunguliwa na ikimalizika,  waorodheshe  wale  ambao

hawana  matatizo,  wapatiwe  vyeti  vyao  ili  kwamba  wakaweze  kujisaidia  manyumbani  kwao.   Na  wale  ambao  wana  kesi

waendelee vile kuzozana mpaka wakimaliza nao watafanywa nini? Watapatiwa.  Na ni (a). 

(b)  Hapa  hapo  kwa  mashamba,  ningependekeza  kwamba,  bwana  na  bibi  wakiwa  wanajiandikisha  kwenye  shamba,  ile  title

deed  itoke  na  majina  mawili;  ya  bwana  na  bibi.   Ili  kuondoa  ule  mzozo  ambao  mara  kwa  mara  unasikia,  mara  shemeji

amepokonywa shamba, mara shemeji amepokonywa kiwanja cha nyumba, ile inakuwa matatizo, lakini nafikiri ikitoka na majina

mawili, iwe ni bwana amekufa, mama anashikilia nafasi ile ya shamba.  Ikiwa ni bibi amekufa,  bwana anashikilia ile nafasi ile ya

shamba ili kuondoa ule mzozo unaoendelea.

(c) Katika hapo mashambani vile vile, malipo ya mashamba vile vile, isilinganishwe na  kule  kwenye  ma-beach.  Ya  huku

reserve  yawe  yanaweza  kurudishwa  chini  kidogo,  ili  kwamba  hawa  watu  wanatoka  huku  nao  wakaweze  kujimudu

kutokana na yale malipo. Kwa sababu wakilinganisha  sehemu zile ma-beach,  kule inaonekana hali yake iko juu sana.

Kwa hivyo iwe na ipungufu yaani, iweze kurudishwa chini kidogo.

Wanyama wa pori;  Mambo ya wanyama wa pori  ni kwamba inasikitisha kwamba mtu anaweza kuuawa na ndovu au akaliwa

na simba, lakini ukiangalia katika malipo, unakuta mtu anaweza kulipwa shilingi elfu sita,  elfu tisa na amepoteza mtu.   Sasa  vile

inaonekana ni vile ambavyo maisha ya mtu hayana maana sana.  Kwa hivyo mimi ningependekeza kwamba, ikiwa kile kipengele

  kinaweza kikaondolewa, iwe mtu anaweza kulipwa kama laki tatu au laki nne, ili kwamba kufidia wale watoto  wake pengine

wanataka kusoma, hawana masomo ya kuendeleza katika zile sehemu  vilivyo. 

(b) Mimea pia ikiliwa siku hizi hailipwi.  Kwa hivyo ningependekeza,  mnyama yeyote akiharibu  mimea  ya  wananchi,  ikaweze

kulipwa kulingana na vile ambavyo itafanywa assessment.  

Elimu;  Elimu ningependekeza kutoka zile shule za malezi mpaka darasa  la nane,  serikali iweze kuchukua watoto  wale kusoma

bure. 

(b) katika elimu, ningependekeza katika mikoa hii minane, angalau kuwe na chuo kimoja kikuu  katika  kila  mkoa,  ili  kwamba

watu wafaidike.   Maana sasa ukiangalia, vile vyuo vikuu vyote viko huko ng’ambo ya juu huko.   Kwa hivyo ikiwa vile itakuwa

imesaidia wananchi ambao pengine wako huku.  

Malipo ya uzeeni;  Hii  ningependekeza  kuwe  na  mabadiliko  ambayo  yangesaidia  wale  wazee  wanaolipwa.   Maana  unasikia

inazungumuzwa kwa mdomo kwamba wanalipwa lakini mzee anaweza kupita  pita  n  Kilifi  karibu  safari  kumi  na  tano,  akifika

pale hakuna pesa, hakuna pesa, hakuna pesa. Kuwe na mpango maalum ambao wazee pal wakifika pale watakuwa wanaweza
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kupata malipo yao.

Kisha,  (b)  Yale  maongezeko  wanaoongezewa  wale  wanfanyikazi;  na  wale  wazee  pia  nao  waweze  kuongozewa  kama  vile

wafanyikazi  wanavyofanya  kazi  kwa  sababu  walikuwa  wafanyi  kazi  huko  nyuma  katika  hivyo.   (interjection)…  Serikali,

(laughing). Mbona unataka kuniharakisha?  Serikali ile ambayo tungetaka iweko, tungeomba kwamba serikali hiyo itakayo kuja

iwe serikali ya majimbo, iwe na Rais, na iwe na Makamu wa Rais , na pia kuwe na Waziri Mkuu ambaye ataangalia zile sehemu

zile  (inaudible)  serikali.   Na,  hizi  mikoa  ambayo  ndiyo  majimbo,  zipewe  uwezo  zaidi,  kwa  kuandika  wafanyikazi  na  kufuta

wafanyikazi kama vile serikali  kuu  ilivyokuwa  ikifanya  hapo  nyuma.  Kwa  hivyo  hiyo,  ikifanyika  hivyo,  itasaidia  watoto  wetu

wengi ambao wanakaa katika sehemu ya mikoa hii, wanaweza wakaandikishwa kazi katika mikoa yao hii.

Madiwani;  Madiwani ningetaka wawe wakilipwa na serikali kuu kama vile ambayo wajumbe wanavyolipwa, na madiwani pia

walipwe vile vile, na serikali.   Wasilipwe na mabaraza kwa sababu  mabaraza  mengi  hayana  pesa.   Kwa  hivyo  wakilipwa  na

serikali nafikiri ingekuwa ni bora kushinda mambo mengine.  Shukrani. Ninge endelea zaidi lakini haya …

Com. Lethome:  Zozi Kazungu, Sidi Karisa.   Uko aribu Sidi,  Sidi Karisa,  atakuwa ni mama huyu?  Ngoja.    Esther,  unakazi

hapa.   Ngoja mama.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)

Translator:  Anasikitika na hawa watoto wa shule.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)

Translator:  Hawaendi shule  kwa sababu tunaambiwe tutoe mapeni.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)

Translator:  Tutowe  mapeni.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)

Translator:  Na tunaambiwa kuna msaada.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)
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Translator:  Anasikitika na hawa watoto  wa shule, kwa  kuwa  kwa  kifupi,  anasikitika  na  hao  watoto  wa  shule  kwa  sababu

mara ingine yeye hutoa pesa ambazo ni za tuition halafu baadye wale watoto wanarudishwa nyumbani.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)

Translator:  Yeye anapendekeza kwamba elimu iwe bure.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)

Translator:  Angependa hii elimu ya primary iwe free.

Zozi Kazungu:  (In giriama dialect)

Translator:  Basi hayo, oni  lake yeye lilikuwa ni free education, ndio alikuwa anasisitiza.

Com. Lethome:  Huyu Sidi Karisa  hayuko?  Tumpate Sidi.   Zawadi akae  tayari,  Zawadi Karisa  Baya.   Haya endelea.  Haya

anza kwa majina yako, mama tuambie unaitwaje.

Sidi  Kitsao:  (In Giriama dialect)

Translator:  Sina mambo mengi hivi. Endelea. (In giriama dialect)

Sidi  Kitsao:  (In Giriama dialect)

Translator:  Huyu mama nafikiri ni msikizaji lakini hana maoni.

Com. Lethome:  Haya asante mama.  Zawadi?

Zawadi Karisa  Baya:  Jukumu  langu  mimi ni  Rais  aendelee  kwa  miaka  kumi  na  kuendelea  mbele.   Barabara  itengenezwe

maanake  tikiti  ndizo  ambazo  zinakuwa  ghali  kwa  barabara.   Watoto  wetu  wasome.   Wasome  kuendelea  kutoka  class  cha

kwanza mpaka wamalize kabisa maanake hatutaki mtoto yeyote abaki nyumbani. Wasome mpaka wamalize.  

Com. Lethome:  Na kama hakuna pesa?

Zawadi Karisa:  Ikiwa hakuna pesa, tunataka hapo paangaliwe hapo.
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Com. Lethome:  Masomo ya bure au vipi?

Zawadi Karisa:  Masomo ya bure!

Com. Lethome:  Mbona unaogopa kusema, sema.

Zawadi Karisa:  Masomo yawe ya bure.

Com. Lenaola:  Mpaka kiwango gani?

Zawadi  Karisa:   Mpaka  wamalize  form  four.  Akimaliza  form  four,   akiwa  anagojea  majibu,  asikae  nyumbani.    Awe  na

msaada kidogo wa kujusaidia, wa kujishikia shikia angojee majibu yake, kuliko kuzurura zurura humu humu.

Com. Lethome:  Apewe msaada ama apewe kazi?

Zawadi  Karisa:   Apewe  kazi,  apate  kazi.   Ajishikie,  kungojea  majibu  yake  ya  form  four.  Kama  hivi  polytechnic,  kama

cherahani,  ama ile carpentry,  kuliko kuzurura zurura humu humu, manyumbani.   Nyingine  ni  hivi,  walimu  wa  shule  wanafunza

watoto wetu, na kwa nini mwalimu akiwa ametia mtoto shule, mimba anaajiriwa?  Je akiwa kama ni mtoto wa shule na ametiwa

mimba na mvulana wa huko nje? Hapo tunataka tuchukuliwe hatua hapo naye.

Com. Lethome:  Kama kijana amemtia msichana mimba?

Zawadi  Karisa:   Ametia  msichana  mimba,  achukuliwe  hatua  hii,  maanake  huyu  msichana,  atakuwa  ameelewana  na  yule

mvulana, na sasa  huyu bwana huyu, atakuwa anamdanganya. Atakuwa yeye yuko shule na huyu naye atakuwa  hayuko  shule.

Sasa  huyu ambaye atakuwa hayuko shule, atamtemba huyu msichana ambaye atakuwa yuko shule. Sasa  tunataka achukuliwe

hatua.  Hatua yenyewe ni hivi; tunataka huyu mvulana naye achukuliwe hatua ile ambayo mwalimu naye achukuliwe hatua kama

hiyo, ikiwa  ni  kufungwa,  afungwe.  Tusimlazimisha  mtoto  wa  kike,  ukamlazimisha  kupata  bwana  halafu  akaenda  kukaa  naye

muda. Maanake siku hizi, msichana akitiwa mimba, kumulazimisha kupata  mvulana, anaenda kukaa na yeye nyumbani. Miaka

miwili au mitatu, anasema “Ah! Sitatoa kitu, tena anajua hata mimi sitampatia chochote, sitampa sabuni sitamununulia nguo. Hata

akisinywa yeye,  aende zake nyumbani kabisa”.  Sasa  hapo  nataka  kuchukuliwe  hatua  hapo  kwa  mzazi  wa  kike  na  mzazi  wa

bwana.  Hapo kuwe na hatua hiyo. Hawa waungane hawa wazazi wawili hawa na watoto wao.

Com. Lethome:  Kwa hivyo huyu kijana ashikwe na  ahukumiwe?

70



Zawadi Karisa:  Huyu kijana, akihukumiwa mimi sitapata kitu. Lakini ni hivi, ninataka huyu bwana, huyu kijana na mzazi wake,

na mimi, tuungane pamoja.  Kuliko  aende  kule,  halafu  naachiwa  machanga  hapa  nyumbani,  na  mtoto  wangu  hapa  azae  tena.

Sasa  mimi nataka hivi,  huyu  mvulana  na  babake,  na  mimi na  msichana  wangu,  tuungane  pamoja  kwanza,  tuelewane.   Ikiwa

hatutaungana, hatutaelewana. Hapo sasa tutakutana pale tabajane sasa.  Umuchukulie hatua kali.   Mimi yangu ilikuwa na hivyo.

Na ni hivi tena, poleni. Ni la ngapi hilo?  La tano. Nataka niongee la sita. Hilo la sita basi ni la mwisho hilo.  

Kuna hivi, mimi nimeolewa na bwanangu. Nimezaa, hata nimechoka, sizae tena.  Bwanangu mimi nampenda lakini hapo katikati

tujetukosane.  Je  mimi, hapo nikiondoka tutagawana mali? Ama tuchukuliane hatua ile nzuri ambayo inafaa, ya  bibi  na  bwana.

Isije mimi nikawa nimekuwachia watoto wako wote, na mimi nilikuwa nakupenda, wewe bwanangu hatukukosana, tena mambo

kidogo hivyo wasema “Haya basi  nenda kwenyu, sikutaki tena! Kwanza uniachie watoto  wangu.” Halafu wewe unawachukua

wale watoto wote, mimi nabaki pale pale.  Tena narudi nyuma tena nasema, “Basi mimi boko  nataka mali yangu”. Hapo nataka

kuwe na sheria hapo.  Yachunguliwe mambo hayo. Bwana asiache bibi yake hivi hivi kabla ya hatua ambayo siyo. Sasa  hapo,

nataka paangaliwe hapo.  Mimi nikiondoka nikiwa nimekosana na yule bwanangu nataka nikienda  kwa  kuwa  sizai  tena,  hapo

tena nijue hakuna chake tena kule.  Si awe basi  nimepewa elfu tatu,  tano,  na sirudi tena,  watoto  wake nao awachukuwe wote,

eh! Hapo nataka pachukuliwe hatua sana hapo.  Na nisimalize wiki….

Com.  Lethome:   Jonathan  Karisa?   Jonathan  Karisa  yuko?   Raphael  Watamo,  kama  Karisa  hayuko  Raphael  Watano.

Hayuko?  Gachugu yuko? Katana Charo Jefa?  Jefa?   Haya  njoo  njoo.   Afatwe  na  Keah  Kavindo.   Keah  Kavindo  yuko?

Haya utamfuata Keah.

Katana Charo Jefa:  Kwa jina naitwa Katana Charo Jefa,  kutoka  vitengeni.

Com. Lethome:  Tusikize huku kina mama hapo wanafanya fanya mikutano yao hapo,  tafadhalini.  Mutapewa red card  kama

ile ya mpira, haya !

Katana Charo Jefa:  Mimi sina mengi. Yangu labda ni matatu hivi. Kwanza,  Rais awe na uwezo  wa kuweza kuongoza jamii

yake yote ya Kenya nzima hii.  Pili,  serikali zinafaa ziwe mbili. Majimbo, na hiyo nyingine ilioko.  Hizo mbili.  Tatu,  ma  chief

waregeshewe  mamlaka  kama  vile  zamani  walivyokuwa  sababu  wanadharaulika  sana  hata  kukunjiwa  ngumi  maofisini,

wanakunjiwa ngumi.  Nne,  barabara.   Tunahitaji  iwekwe  lami  kuanzia  Kilifi  mpaka  Vitengeni,  mambo  hayo   -  -  tumechoka

kushikwa na matope hapa chini. Yangu ni hayo tu, asanteni.

Com. Lethome:  Haya, Keah Kavindo, Keah?  Dhahabu awe tayari, Dhahabu?  Dhahabu yuko?  Haya,  tuendelana Kavinda.

 Lawrence Charo?  Utafuata. Endelea.

Keah Kavindo:  Mimi napendekeza kwamba serikali ya Kenya iwe ya majimbo kwa kuwa vile ile ya umoja imenyanyasa hasa
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watu wa Pwani.   Ya pili, watoto  wetu wapatiwe kazi katika mashirika.   Kuna  mashirika  mengi  sana  ambayo  hakuna  watoto

wetu huko.  Ukienda yamejaa watu kabisa.   Lakini utakuta hapo,  hata ile sauti utaisikia ni ya mtu ambaye humjui.  Wale watu

wamekuja  wa  kutoka  bara,  wajaha  wakaja  wakaingizwa  kazini  mara  moja  na  wewe  ukienda  kuuliza  pale  unaambiwa  pale

pameandikwa hakuna kazi. Hicho kitu tunataka iondolewe. Watu Pwani kwanza wapatiwe nafasi wawe number one.  Kazi hizi

katika yale mashirika makubwa, wale watakuwa wengi wawe watoto wa Pwani.  Pili, hiyo tatu.  

Tatu, rasilimali zetu za Pwani ziweze kuwa na faida.  Tunaona kila ikitangawa kinatangazwa kahawa tu, kahawa tu. Lakini hapa

kwetu  hakutangazwi  chochote.  Kwa  hivyo  hapa  kuna  mnazi,  kuna  mikorosho,  iweze  kuwa  rasilimali,  tuweze  kupata  wale

walimu wa  kututengenezea  hii  miti,  iweze  kutoa  pesa  kushinda  ile  mikahawa.  Na  kutoka  sasa  napendekeza,  ile  mikahawa.

isitangazwe tena mpaka hii mikorosho irekebishwe. Halafu ianze kutangazwa mikorosho ndio itangazwe mikahawa.

Jambo lingine ni kwamba, kila college inajengwa Bara. Hata ile ya Utalii, Utalii uko hapa lakini ilipelekwa huko.  Sijui wale watu

walikuwa na akili kweli.  Ningependekeza hizo college mwaka huu ziwe zemeletwa hapa.  Mwaka huu usimalizike ziletwe hapa,

kama ile college ya Utalii, le college ya Utalii. iletwe hapa,  na zile college nyingine ambazo zinastahili kuwa Pwani ziletwe hapa.

Halafu nao watoto wetu wawe hawatapata hasara.  

Ingine ni kuhusu hasa college hata hizi za walimu.  Utasikia shilingi sitini elfu, mtu anakwenda kusomea hiyo. Zamani hii ilikuwa ni

ya  bure.   Hizo  pesa  zote  zinakwenda  wapi?   Ninapendekeza  hicho  kitu  kiondolewe  kabisa,  kisiweko.   Jambo  lingine  ni

harambee, kuhusu harambee. Hizi harambee zinafanywa na wazee wa vijiji huko,  “lete shilling mia moja,  lete shillingi mia moja

mzee  atakuwa  na  harambee  hapa”.  Au  tuseme  councillor  atakuwa  na  harambee.   Haya,  “lete  tufanye  fanye  hii  halafu

tukahesabu.  Hiyo  harambee  kutoka  leo  isitolewe  kabisa!   Kama  mtu  anataka  harambee  aweke  mkutano  wake  hapo  wa

harambee,  atualike tutakuja mpa kile anachotaka lakini yale mambo ya kuambiwa utocho  pesa  halafu  zikifika  huko  zinakuwa

zinaliwa, ningependa hata wale ambao walihusika na hio kitu, waache kutoka leo, wasiendelee. Yangu ni hayo.

Com. Lethome:  Haya Lawrence Chai.  Joseph Ngolo, Joseph Ngolo yuko?  Haya fuataneni hivyo

Lawrence Chai Sheikh:  Kwa jina naitwa Lawerence Chai Sheikh.  Number ya kwanza,  Rais achaguliwe kwa miaka kumi.

Pili, karo za shule ziondolewe. Tatu…..

Com. Lethome:  Karo za shule ziondolewe katika kiwango gani?

Lawrence Chai Sheikh:   Kuanza darasa  la  kwanza  mpaka  form  four.  Haya,  ma  chief  wapigiwe  kura.   Magari  ya  kubeba

wagonjwa yaletwe mahospitalini.  Karo  za hospitali ziondolewe.  Sawa.   Mchawi  akishikwa na ngoma za kienyeji,  apelekwe

kortini, ahukumiwe. 
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Com. Lethome:  Maoni yake, muachie.

Lawrence Chai Sheikh:  Maoni yangu hayo.  Kuwe na majimbo Pwani.  

Com. Lethome:  Pwani peke yake?  Maoni yake

Lawrence Chai Sheikh:   Pwani! Maoni yangu hayo lakini. Mtu  akiwa  amekufa,  kama  kujitia  kitanzi,  na  aje  achukuliwe  na

maaskari polisi kupelekwa huko Kilifi, napendekeza akifika huko,  arudishwe na hao polisi.   Kuhusu wazee wa vijiji, wapatiwe

mshahara. Mwisho.  

Com. Lethome:  Wewe utatuambia ukweli wewe, wewe ni mmoja wao?

Joseph  Ngolo:   Mimi kwa  jina  naitwa  Joseph  Ngolo.  La  kwanza  na  sisitiza  majimbo.  La  pili  ni  mambo  ya  ma-councillor.

Hawa ma-coucillor napendekeza si lazima mtu awe na elimu.  Tunataka yule ambaye   atatusaidia.  Kwa hivyo si lazima wawe

na elimu hawa ma councillor.  Kitu kingine ni habari ya ma assistant chief na chifu.  Wale wapigiwe kura na wananchi wenyewe.

  Na lingine ni kuhusu habari ya huu msitu.  Msitu ule, mule ndani muna ndovu wengi sana.  Wanakula mimea ya watu huko nje

na  wanaua  na  watu  wakidai,  serikali  inasema  kwamba  haina  pesa.   Kwa  hivyo,  kupendekeza  kwangu  mimi,  ikiwa  serikali

haitakuwa na pesa, waingize wire wale ndovu wasitoke nje. (Interjection)

Com. Lethome: Na wakitoka na wamuue mtu?

Jospesh Ngolo:  Lingine  - - Wakitoka, sasa itakuwa ni vita. Tukimuua sisi, ni sawa.

Com. Lethome:  Na ikiwa watatoka wawaumize, wamuue?

Jospesh Ngolo:  Wakitoka sasa itakuwa ni vita. Tukimuua sisi itakuwa ni sawa, akituua yeye pia ni sawa. 

Com. Lethome:  Na mtu akiuawa, ungependa kuwe na malipo, gharama zilipwe? 

Jospesh Ngolo:  Zilipwe.

Com. Lethome:  Kiasi gani?

Jospesh Ngolo:  Laki nne.
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Com. Lethome:  Maoni yake, maoni yake.  Wewe ukija upendekeze zaidi au kidogo hamuna shida.  

Jospesh  Ngolo:   Kitu chingine ni habari  ya  mahindi  ya  msaada  yanayotoka  huko  ng’ambo.  Yakitoka  huko,  yanakuja  hapa

yasaidie kila mmoja. Lakini yakifika hapa inasemekana watapewa hawa maskini, hawa wengine wakose.  Ningependekeza hivi,

mahindi yakitoka kule yakifika hapa, kila mmoja apate yale mahindi hata kama ni tajiri, pia apate ndebe mbili.  

Com. Lethome:  Kwa hiyo hata Mheshimiwa wa Bunge kama yuko huko apewe?

Jospesh Ngolo:  Apewe, maana ile ni msaada umetoka ng’ambo.

Com. Lethome:  Msaada wa kusaidia nani?

Jospesh Ngolo:  Wa kusaidia Wakenya.

Com. Lethome:  Msaada huo unapkuja, huo msaada ni wa kusaidia nani?

Jospesh Ngolo:  Wa kusaidia sisi wananchi.

Com. Lethome:  Haya asante. Lingine?

Jospesh  Ngolo:   Lingine  ni  habari  ya  wizi.   Kuna  ule  wizi  wa  ujambazi,  wa  kukushika  kwa  nguvu.   Unacho,  huna,  mshipi

nikutoe nikimbie. Sasa  mtu kama yule akipatikana yule, ana haki kule kushikwa na kwenda kunyongwa huko.   Maana yule ni

jambazi.  Wizi wingine ni ule wa kuangalia mtu ule, na huku ukimuona kidogo anahepa kidogo unaenda kwenye muhogo unag’

oa. Ukishikwa hapo, upelekwe kortini.  Nafikiri hapo ingekuwa  ….

Com. Lethome:  Haya asante sana.  Karisa  Wambalu yuko?  Haya karibia.  Katana Mwaringa Ngoa?   Njoo  huku. Halafu na

Jackson ukae tayari.  Jackson Sulubu ukae tayari.  Jackson Sulubu uko?  Endelea, anza na jina lako.

Karisa Wambalu:  Majina yangu  Karisa Wambalu.  Maoin yangu nataka makaratasi ya mashamba tupate, na mambo ya maji

ya mfereji iwe rahisi kidogo, na mambo ya barabara - -

Com. Lethome:  Endelea usiningoje mimi

Karisa Wambalu:  Haya, nakona mpaka umalize kuandikal
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Com. Lethome:  Hapa! Kuna chombo cha kunasa pale, hich ndicho muhimu.

Karisa Wambalu:  Na mambo ya barabara nimetaja?  Iangaliwe mambo ya barabara na ninataka atakaye tuongoza awe na

maendelo mzuri. Awe tutakuwa naye sawa sawa kwa hiyo yangu nisha maliza.

Com. Lethome:  Atakua President ama atakua nani?

Karisa Wambalu:  Atakua Rais atakua President wote sawa!

Com. Lethome:  Haya Katana?  Katana Mwaringa?  Haya, Jackon Sulubu kaa hapa karibu.

Com. Lethome:  Endelea, anza na jina lako.

Katana Maringa Ngoa:  Niendelee?.   Kwa majina naitwa Katana Maringa  Ngoa,  ni  mkaazi  wa  mlima  wa  ndege  location.

Pendekezo la kwanza ama serikali ile ambayo itashika uhatamu ujao,  ninaomba ama maoni yangu ninaonelea kwamba ikapate

kusaidia watoto.  Yaani watoto  wa shule wasaidiwe kuanzia class cha kwanza mpaka form four kabisa,  maana kule form four

ndio ambayo tunashindwa sisi. Naona wengine wana haya kusema hivyo lakini huko ndiko kushindako,  huko ni ngumu.  Kwa

hiyo  serikali  ianzishe  kuanzia  mwanzo  mpaka  mwisho,  isomeshe  mtoto,  halafu  ikiwa  mtoto  ameajiriwa  wakati  huo,  atakuja

kulipa, atakatiwa mshahara alipez ile pesa zake za masomo.  Hayo ni maoni yangu. 

Pili,  ninaomba,  maoni  yangu,  ninatoa  maoni  upande  wa  afya.   Yaani  upande  wa  matibabu,  upande  wa  matibabu  hasa  ndio

upande nataka serikali inagalie sana,  kama vile zamani tulikuwa tukienda hospitalini na kutibiwa bure.  Serikali ile ijayo, tuende

kuangaliwa bure tu,  tukapate  madawa bure.   Na  tatu,  nne kwa jumla ni Rais.   Rais,  mimi maoni yangu  naona  atawale  kipindi

cha miaka ile kumi.  Hayo ni maoni yangu.

Madiwani, diwani hata kama ni mama ambaye hajui kusoma kabisa, kama hajaona number kabisa lakini ni mama ambaye hana

haya na kuzungumuza na kusema ule ukweli ambao unasikika,  huyo achaguliwe na akiwa amependekezwa na amependwa na

wananchi, huyo awe diwani kwa sababu hata kama una elimu lakini lakini u muoga, hutatusaidia.  Kwa hivyo maoni yangu, mimi

naomba hata kama hajui kusoma kabisa, huyo mama, lakini ni mama ambaye hana uoga,  huyo awe diwani kama tumemupenda

katika ile sehemu.

Serikali;  Serikali ninaomba serikali ya umoja. Ninaomba serikali ya umoja.  Usimake ni maoni yangu bwana!  Sikupitisha mimi.

Com. Lethome:  Nafasi yako ikija utasema.

Katana Maringa Ngoa:  Utasema vile utakavyo.   Mimi  ninaomba  serikali  ya  umoja,  na  sababu  hii  ni  kwamba  hata  iwapo

katika mji mumeachana, kila mmoja amepika sima yake,  lakini mumetoa pahali pamoja.  Saa  nyingine  wewe  ukikosa  unapata

kwa yule mwenzio, unakula. Lakini kama kila mmoja anakula nyungu yake basi uje ile ujue yule jirani akikosa, unalala kabisa  na
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njaa. Kwa hivyo mimi nataka ule umoja,  serikali ya umoja.   Sababu yangu ni hiyo, na sababu nyingine, maoni yangu mengine,

natoa maoni, mtu anapo-shukiwa kwamba labda ameiba lakini nikushukiwa, asiuwawe. Awe anafanyiwa  uchunguzi  pole  pole

lakini siyo kukanyagwa, kukanyagwa, kupigwa mateke hata ikija ikajulikana si yeye,  ameuawa na hata si yeye.  Hiyo pia nayo

ilegezwe hiyo.  Na kitu chingine ni, maoni yangu mengine ni barabara.  Barabara hata kama hatutapata lami lakini tupate murram

kutoka  huko  Kilifi  mpaka  Mlimwndege  huko  ndani  kabisa  kule  ambako  tunakaa.   Murram  iingie  huko.  Haya,  na  mambo

mengine  ni  mambo  haya  ya  mashamba.   Karatasi  hizi  za  mashamba.   Karatasi  za  mashamba  pia  ziwe  zinaweza  patikana

mapema kwa  sababu  kila  mtu  anajivunia  kitu  akiwa  ana  haki  yake.  Yaani  ana  kile  kibali  chake,  pale  pahali  unajivunia  kwa

sababu una kibali.   Lakini kama unaketi mahali na huna kibali  unasema  hapa  ni  kwa  baba,  ama  ni  kwa  babu  yangu  na  huna

chochote kinacho onyesha kwamba hapo ni kwa babu yako, wakati  wowote unaweza kuondolewa.  Kwa hiyo, karatasi  zile za

mashamba ziwe zinaweza kupatikana.

Haya, nikiingia kwa ma chief. Kwa ma chiefu maoni yangu ninaomba askari  warudishwe kwa ma chief, kwa sababu yule chief

sasa amekuwa kama nyani na mama mzee.  Mama mzee anapotembea namna hii, sasa nyani humuona kama yule ni mwenzake,

kwa hivyo hata anavyosema haja,  hakimbii.  Hawakimbii  wale,  wale  mayonda  huwa  hawakimbii.  Kwa  hivyo  chifu  anasisitiza

ama nasisitiza, lakini kwa sababu hakuna ile imetolewa moshi kidogo ile, imekuwa hata sasa  maharambee mengi hayafanikiwi,

mambo mengi yanaharibika sana. Kwa hivyo maaskari wa rudi kwa ma chief.  Haya.  Mambo mengine hapo hapo kwa ma cief,

machif wachaguliwe na wananchi kwa sababu hao machiefu nao saa nyingine basi akuwa afanyaje?  Akufinya na hamuna nafasi

naye.  Kwa  hivyo  ikiwa  sasa  kama  yule  munaweza  kumuchagua,  wakati  mwingine  kama  anamkanyagakanyaga,  munaweza

kumuondoa  yule  mukaweka  mwingine.  Kwa  hivyo,  kumalizia  malizia,  ni  hapa  mahali  kwa  hawa  wanyama  wapori.   Hawa

wanyama wa pori,  kweli nao tunasikia kwamba wanatuletea pesa  nyingi za kigeni. Katika Kenya huwa ndio  ambao  wanaleta

pesa  nyingi za kigeni.  Sasa  ikiwa wanaeleta pesa  nyingi  za  kigeni,  na  wamekuja  kukula  mimea  yangu,  ama  hata  wamemuua

baba yangu, na hata baba yangu yeye alikuwa akinisomesha, imekuwa sasa hata kulipwa pesa  za kuwa mimi niendelee kusoma

sasa siwezi, baba yangu ameuliwa na ndovu…..

Com. Lethome:  Pendekeza.

Katana Maringa Ngoa:  Na  pendekeza kuwe na malipo makubwa ili kwamba  -  -  (Interjecttion)….kama million moja hivi.

Hapo nitakomea hapo, asanteni.

Com. Lethome:   Haya,  asante  sana bwana Katana,  haya tumupate Jackson Nduru.  Afuatwe na Karema Mulewa.   Karema

Mulewa? Haya endelea Jackson.  Aanza kwa majina.

Jackson  Subui  Charo:   Kwa  jina  ni  Jackson  Subui  Charo,  mimi ni  mkaaji  wa  Mlima  ndege  location,  sub-location  Tukiri.

Mapendekezo yangu, mimi ninapendekeza kwanza serikali yetu iwe, inaweza kuchukua jukumu la raia kutoka sehemu za mbali

mbali, kama sehemu za mashambani, wahakikishe wamepata pipe za mfereji, wapate maji ya kutosha.
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Pili, mimi napendekeza upande wa mahospitalini, tupate madaktari  wa kutosha,  ziwe na madaktari  wa  kutosha.   Tatu,  tupate

barabara nzuri.

Com. Lethome:  Hizo hospitali zenyewe ziko?  Ziko za kutosha.

Jackson Subui Charo:  Serikali ihakikishe tumepata hospitali za kutosha, na madaktari wa kutosha.  

Com. Lethome:  Ziko karibu au ziko mbali?

Jackson  Subui  Charo:   Ziwe  karibu  nasi.   Tatu,  barabara  ziwe  safi,  tuwe  tukitembelewa  katika  mashambani  mwetu  na

ma-officer wa agriculture, wawe wakitutembelea mashambani. Vile vile tuwe tunapata machifu wetu wako na maaskari karibu.

Com. Lethome:  Machifu wachaguliwe au wasichaguliwe?

Jackson  Subui Charo:   Chief wetu tuhakikishe  tumemchaguwa  wenyewe.   Vile  vile  tuwe  na  uwezo  wa  kujenga  viosk  bila

ku-change-iwa mpaka kama baada yamwaka moja hivi ndiyo watu wawe wa licenc wanatutembelea.  Hapo nafikiri si haki.

Com. Lethome:  Asante sana. Karema Mulewa  Shauri Kazungu?  Shauri Kazungu?  Hayuko?  Haya musikizeni Karema. 

Karema Mulewa:   Jambo la kwanza serikali nataka iwe ya majimbo.  Tumelemewa  na mzigo katika Pwani.   Watoto  wetu

tunasukuma hivyo hivyo lakini sasa wakienda maofisini, hakuna nafasi.

Com.  Lethome:   Kuna  mama  wana  mazungumuzo  mengi  sauti  zinazosikika  ni  za  kina  mama  huko  nyuma.   Kina  mama

tafadhalini kaeni kimya tusikize.

Karema Mulewa:  Kwa hivyo watoto wetu sasa wamekuwa watu wa kuiba kwa sababu hawana  - - hawapati  kazi wakienda

kule maofisini.  Kwa hivyo serikali ikiwa ya majimbo, watoto wetu watapata kazi.  

Barabara; Barabara zitengezwe vizuri. Kila mmoja ajue anachangia vipi kwa ,  barabara  hizo za kwetu.   Madiwani.;   Madiwani

napendekeza asichaguliwe mtu ambaye hajui kusoma kabisa!  Sababu ni maziwa lala!  

Com. Lethome:  Awe na elimu kiwango gani?

Karema Mulewa:  Hata class cha nane anaweza. Sababu anaelewa. 
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Com. Lethome:  Sawa endelea.

Karema  Mulewa:   Anaenda  kabisa  huko  Kilifi,   basi  haukumchagua  huyu.   Nimemchagua  mimi  tena  hanitaki.  Nikitaka

kumuona, mpaka niende Kilifi. Tikiti ya kutoka hapa mpaka huko….

Com. Lethome:  Unapendekeza nini sasa kuhusu huyu councillor wako?

Karema  Mulewa:   Huyo  councillor  kama  amechaguliwa,  miaka  ile  mitano  kama  anafanya  vizuri  achaguliwe  tena.   Kama

hafanyi kazi, hata miaka miwili yenyewe akionekana yeye hafanyi kazi,  apigiwe kura mtu mwingine tuchague wenyewe, sababu

tumechoka sana sisi.

Com. Lethome:  Haya endelea.

Karema Mulewa:  Hospitali ziongezwe  vyeo,  tena magari ije ya kuchukua wagonjwa wakienda nao huko Kilifi.

Com. Lethome:  ukisema vyeo unakusudia nini?

Karema Mulewa:  Kuwe na hospitali kubwa na ndogo, akitoka hapa aende kule  …. 

Com. Lethome:  Unaona ziko mbali hospitali ama ziko karibu?

Karema Mulewa:  Ziko mbali mbali.

Com. Lethome:  Watakaje sasa?

Karema Mulewa:  Nataka kila pahali pawe na dispensary.

Com. Lethome:  Na malipo ya matibabu unasema aje?

Karema Mulewa:   Malipo, iwe hakuna malipo. Tunaumia sana tukienda,  yule karani pale ni pesa,  kule kwa daktari  ni pesa,

sasa kama wewe huna pesa utatibiwa kweli?

Com. Lethome:  Hauwezi. 
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Karema Mulewa:  Eh?

Com. Lethome:  Huwezi.

Karema Mulewa:   Serikali yetu sasa  ni pesa.   Askari.;   Askari  wanatoka huko basi  wanakuja kwa  DO.   Ukifika  kwa  DO

kwa sababu wewe kule umekosana na mtu anataka kukuua, ukifika hapa “Lete shilingi elfu mbili”  - -

Com. Lethome:  Pendekeza, pendekezo.

Karema Mulewa:  Kwa hivyo wale, hawakuja hapa kumulinda DO, wamekuja kulinda raia. Kwa hivyo zile pesa wanazoitisha

ziondolewe kabisa.  

Com. Lethome:   Hizi pesa  hazijawekwa na sheria.  Ni  wao  wenyewe  wamejiwekea.   Sasa  unapendekeza  nini?   Ile  inaitwa

hongo, usiogope kusema.

Karema Mulewa:  Eh, ni hongo ile sasa ndio iondolewe.

Com. Lethome:  Haya tumchukulie hatua gani huyu mwenye kuitisha hongo?

Karema Mulewa:  Yule akiitisha  hongo, afutwe kabisa!

Com. Lethome:  Endelea, endelea.

Karema Mulewa:   Kuna kiwango cha hawa watoto  wakisoma,  wakifika  kidato  cha  nane,  hawawezi  kupata  kazi.  Akienda

huko polisi wanaandikwa huko, anambiwa huyu mpaka awe na form four ndio apate.

Com. Lethome:  Unataka aje? Pendekeza.

Karema Mulewa:  Na taka yule class wa cha nane apate ile kazi ya askari vile vile si atakuwa amepata? 

Com. Lethome:  Haya endelea , na hutaki watoto wengine wafike form four.

Karema Mulewa:  Tunataka lakini hakuna  …. hakuna pesa.

Com. Lethome:  Pendekeza.
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Karema Mulewa:  Nataka zile pesa ziondolewe asome bure.

Com. Lethome:  Elimu ya bure mpaka secondary. Endelea

Karema  Mulewa:   Machifu  wachaguliwe.   Ukienda  kwa  chifu  yeye  anataka  pesa  na  yeye.   Si  ameandikwa  anapata

mshahara?  Mtu kama yule haijui ile kazi, afutwe na yeye chief.  Hayo ndio maoni yangu.

Com.  Lethome:   Asante  sana  kajiandikishe  pale.   Sasa  tumpate  huyu   ….  Shauri  nimesikia  hayuko.   Shauri  Kazungu.

Tumupate Chengo Chai.  Afuatwe na Nyanje Ziro.  Nyanje Ziro yuko?  Njoo hapa Nyanze Ziro.

Chengo Chai Sheti:  Mimi pendekezo langu kwa serikali hii ambayo inakuja,  iwe ya majimbo.  Ingine, chiefs, assistant  chiefs

wachaguliwe na wananchi wenyewe kwa muda wa miaka mitano.  Akifanya makosa hapa ambayo bado  hayajamalizika hiyo,

aondolewe tuchague mwingine.  

Tatu, huku tupate simu.  Vituo vya simu vienee upande huu nao.  Lingine, kuanzia form one mpaka form four,  napendekeza iwe

bure.  Lingine, wakina mama wasiogope kugombea uchaguzi. Nao pia wachaguliwe kama diwani, kama nani, wachaguliwe nao

pia.  Wasiachwe wanaume peke  yao.   Lingine, wazee wa vijiji, wapate  angalau kidogo,  kamshahara.   Lingine, KANU office,

sehemu za mashinani, wapate kadogo nao pia.  

Com. Lethome:  Nani hao?

Chengo Chai:  KANU office.

Com. Lethome:  KANU office, na DP?

Chengo Chai:  No! No!, tunataka hiki chama chetu.

Com. Lethome:   Kwa hivyo KANU offices tu zipewe.  Sasa  unataka tuandike katika Katiba KANU offices wapewe .   Na

vyama vingine vya kisiasa?

Chengo Chai:  Hau ni shauri yao, mimi nategemea hii yetu ya majimbo.

Com. Lethome:  O.K.
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Chengo Chai:  Lingine, upande wa barabara.  Kidogo tuna shida huku, sehemu hii ya Vitengeni division.  Nafikiri ni hayo  tu.

Asante.

Com. Lethome:   Wewe ni mzee wa kijiji sio?  Haya,  Nyanje  Ziro.   Naomi  Koi  uko  karibu  Naomi?   Karibia  hapa  mama.

Haya Nyanze endelea.

Nyanze Ziro:  (in Giriama Dialect)

Translator:   His name is Nyanje Ziro.

Nyanze Ziro:  (in Giriama Dialect)

Translator:   His views are that the councillor, chiefs and sub-chiefs be elected by the people.

Nyanze Ziro:  (in Giriama Dialect)

Translator:   That is all he has.

Com. Lethome:  Haya Naomi.  Selina Baya?  Selina Baya? Haya.

Naomi Koi:  Kwa majina naitwa Naomi Koi, natoka Mlima wa ndege.

Com. Lethome:  Hebu ngojea. Tumuskize huyu mama, bwana.  Jamani wazee huko, kimia.

Naomi Koi: Kwa majina naitwa Naomi Koi kutoka Mlima wa ndege.  Mimi pendekezo langu ni kwamba Rais wetu aendelee

kwa miaka kumi.  Lingine ni mambo ya barabara. Huku Mlima wa ndege hakuna barabara  kabisa.  Sasa  ningependelea serikali

ichukuwe  hatua  tupate  angalau  barabara  kuu.  Jambo  lingine  la  tatu  ni  kwamba,  kule  kuna  mahospitali  lakini  madaktari

hawatoshi. Ukienda kwa mahospitali unakuta madaktari ni wawili ama ni watatu. Sasa hata unaweza kukosa madawa kabisa.

Lingine la nne ni kuhusu maji. Mlima wa ndege hakuna maji kabisa.  Maji  masafi  yaani  ya  mfereji  hakuna.   Tunakuta  tukifika

huku tunapata maji masafi ya mfereji, lakini kwetu hakuna maji kama haya. Sasa ningependelea serikali ifikirie jambo hilo la maji

mazuri huko kwetu Mlima wa ndege. Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Haya, Selina Baya, na afuatwe na Sidi Konde
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Selina Baya:  Kwa jina naitwa Selina Baya.  Langu mimi …..

Com. Lethome:  Hebu tumusikilizeni mama Selina.

Selina Baya:  Langu mimi ni machifu, ma-sub-chifu wawe watapigiwa makura.  Lingine ni wazee wa vijiji.  Wanafanya mambo

ambayo kwamba mengine si ya haki ikiwa kazi ofisi yake, akaiingilia na si ya yake, si upande wake.

Com. Lethome:  Kwa hivyo wazee wa vijiji wanaingilia kazi ambazo si zao?

Selina Baya:  Si zao.

Com. Lethome:  Haya.

Selina Baya:  Na hao nao nataka wafikiriwe.

Com. Lethome:  Ah, wafikiriwe nani sasa atawafikiria? Wewe tuambie, pendekeza.

Selina Baya:  Wanaweza kutolewa wakatiwa wengine, kuwa wanafanya vibaya. Lingine ni rais wetu akuwe akiendelea kama

miaka kumi.  Yangu ni hayo.

Com. Lethome:  Sidi Konde, haya. Halafu akae tayari Nyankula Suleiman.  Endelea Sidi.

Sidi Konde:  Kwa jina naitwa Sidi Konde.

Com. Lethome: Sauti mama, sauti.

Sidi Konde:  Sidi Konde.

Com. Lethome:  Haya Sidi Konde, tusikizeni, tusikizeni.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Com. Lethome:  Haya, endelea mama.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)
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Translator:  Anaitwa Sidi Konde.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Translator:  Utawala wa Pwani anataka watawaliwe na KANU.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Translator:  Jambo lingine kuhusu barabara.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Translator:  Nataka ziwekwe murram.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Translator:  Another thing is about the children going to school.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Translator:  She wants them educated free from primary level to secondary level.

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Translator:  That is all she has to say.

Com. Lethome:  Ngoja mama, swali moja tu.  Unajua Kenya kuna vyama vingine isipokuwa KANU?

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Translator:  Hajui

Com. Lethome:  Haya, sasa nakwambia sasa.  Kuna vingine vingi. Kuna vingine vingi.
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Translator:  (in Giriama Dialect).

Sidi Konde:  (In Giriama Dialect)

Com.Lethome:   (In  Giriama  Dialect).   Haya,  Nyankula  Suleiman.   Hayoko,  Nyankula?   Hayuko,  haya  tumpate  Zablon

Mumba.  Zablom Mumba yuko?  Haya karibia mzee.  Na Kazungu Kiti Kanu amfuate.

Zablon Mumba:  Kwa majina langu ni Zablom Mumba.

Com. Lethome:  Haya, endelea.

Zablon Mumba:  Nitaanza na serikali.  Serikali hii tufanywe tuwachagua wale watu, tuwachague wenyewe. 

Com. Lethome:  Unajua ukisema serekali, kuna wale viongozi sasa unataka tuanze na yupi kuchagua?

Zablon Mumba:  Tuanze na Rais. 

Com. Lethome:  Rais achaguliwe…..

Zablon Mumba:  Ehe, miaka ishirini.  Makamu wake miaka kumi. Wale wengine waliyobakia kama ma sub-chief - -

Com. Lethome:  Ngojeni sikizeni munapitwa na mambo makubwa, sikizeni. Haya.

Zablon Mumba:  Machifu, assistant  chifu na ma-councilor kwa miaka mitano mitano,  tuwachague.  Akiwa  anaendelea  vizuri,

tutamrudisha.

Com. Lethome:  Na hapo katikati kabla ya miako tano kuisha, ukiwa unamuona ni maziwa lala?

Zablon Mumba:  Akiwa ni maziwa lala tumutupe nje, tuchague mwingine.

Com. Lenaola:  Na mjumbe tumpe miaka mingapi?

Zablon Mumba:  Mjumbe?

Com. Lenaola:  Miaka ngapi?
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Zablon Mumba:  Miaka kumi.

Com. Lethome:    Na mtakuwa na haki yakumurudisha ikiwa miaka hii yake haijaisha lakini hafanyi kazi?

Zablon Mumba:  Tutamchagua mwingine.

Com. Lethome:  Haya endelea.

Zablon Mumba:  Serikali yetu inatambua kwamba kuna mzee wa kijiji.  Inatambua?

Com. Lethome:  Ndiyo

Zablon Mumba:  Sasa mzee wa kijiji hapati chochote.

Com. Lethome:  Pendekeza.

Zablon Mumba:  Apate mshahara.  

Com. Lethome:  Lakini si kuna pesa wanatoza watu hapa?

Zablon Mumba:  Ile ni kama bahati nasibu.

Com. Lethome:  Halafu huenda wapi hiyo bahati nasibu?

Zablon Mumba:  Hugawanywa.

Com. Lethome:  O.K. Sawa, sasa kama wakilipwa mshahara, na hiyo bahati nasibu iweko ama iondolewe?

Zablon Mumba:  Iondolewe.

Com. Lethome:  Sawa sawa. Haya. endelea.

Zablon Mumba:  Upande wa hospitali, hospitali za kisasa hata wewe ukiwa mgonjwa unaweza kufa ukiwa huna pesa.  
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Com. Lethome:  Pendekeza.

Zablon Mumba:  Pesa zipunguzwe tupate dawa na sisi.

Com. Lethome:  Endelea.

Zablon Mumba:  Upande wa elimu, kutoka standard one hadi standard eight, hata kama nikulipa tulipe kama zamani.

Com. Lethome:  Mulilipa aje zamani?

Zablon Mumba:  Tulikuwa tukilipa pesa kidogo kidogo.

Com. Lethome:  Kwa hivyo ifanywe aje?

Zablon Mumba:  Ipunguzwe.  Nafikiri hapo nimetosheka.

Com. Lethome:  Haya asante. Wewe ni mzee wa kijiji?

Zablon Mumba:  Mimi ni mzee wa kijiji.

Com. Lethome:  Asante tupatie Kazungu kiti.  Haya endelea Kazungu. Utazungumuza Kigiriama au kizungu?  Utachanganya?

Haya endelea.

Kazungu Kiti Kanu:  Upande wangu….

Translator:  Jina, jina kwanza.

Kazungu Kiti Kanu:  Jina langu naitwa Kazungu Kiti Kanu.

Com. Lethome:  Haya, endelea.

Kazungu Kiti  Kanu:  Upendo  wangu,  nataka  barabara  kutoka  Jila,  mpaka  Bamba,  itengezwe  vizuri,  na  mpaka  Mlima  wa

ndege, mpaka Murwachakwe, mpaka Ahera, kuwekwe barabara kuanzia hapo mpaka Kilifi.  

La pili, ninataka Rais, nampa mimi miaka 20.  Makamu wa Rais, kumi na mitano.  Kuna PC, tumpatie miaka kumi.
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Com. Lethome:  Kwa hivyo PC pia ni mutu wa  kuchaguliwa?

Kazungu Kiti Kanu:  Eh, lazima achaguliwe.

Com. Lethome:  Miaka ngapi?

Kazungu Kiti Kanu:  Kumi.

Com. Lethome:  O.K.

Kazungu Kiti Kanu:  DC pia naye miaka kumi.

Com. Lethome:  Na D.O?

Kazungu Kiti Kanu:  Tusema hapo miaka mitano.  

Com. Lethome:  Haya, twende kwa chief.

Kazungu Kiti Kanu:  Chifu, kwa sababu ni wa huku, tutampatia miaka kumi. 

Com. Lethome:  Sub-chifu?

Kazungu Kiti Kanu:  Sub-Chifu mitano.

Com. Lethome:  Haya endelea.

Kazungu Kiti Kanu:  Diwani, Diwani miaka mitano.

Com. Lethome:  Na Mbunge wenyu?

Kazungu Kiti Kanu:  Mbunge wetu, tumpatie miaka kumi na mitano.

Com. Lethome:  Haya.

Kazungu Kiti  Kanu:  Na kuna hawa wazee wa vijiji hawa.  Mara  nyingine  wanaenda  kinyume  kinyume,  tunataka  wapigiwe
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kura.  Kura kabisa. Tuangalie vizuri, nawapa miaka mitatu.  

Com. Lethome:  O.K. Wazee wa kijiji walipwe au wasilipwe.

Kazungu Kiti Kanu:  Walipwe!

Com. Lethome:  Na wachukue hiyo bahati nasibu au wasichukue.

Kazungu Kiti Kanu:  Hiyo, akiwa ni mzuri, aendelee.

Com. Lethome:  Unajua kwa sasa, hawa kuitisha watu pesa. Kabla hawajasikiza kesi, wanasema pesa zilipwe kwao kwanza.

Kazungu Kiti Kanu:  Hiyo waachane nayo. Akishikwa, awekwe ndani.

Com. Lethome:  Haya sawa.

Kazungu Kiti Kanu:  Lingine la ngapi?  Saba hiyo? Nafikiri imetosha.

Com. Lethome:   Jiandikishe pale.  Asante,  sasa  tuna Charo Vanga.  Charo Vanga yuko?  Hayuko.   Haya Ambrose  Runya?

Afuatwe na Kenga Konde

Ambrose Runya :  Kwa jina ni Ambrose Runya. Langu la kwanza ni serikali ya majimbo. Pia kuwe na serikali kuu ambapo

haya  majimbo  yatakuwa  yakijisimamia  na  Rais  atakuwa  kwa  serikali  kuu.  Pili,  barabara  zetu  za  Kilifi  zote  zikaweze

kutengenezwa.  

Tatu kuhusu elimu,  sisi wa mapato ya chini huwa tunashindwa kuwasomesha watoto  wakati  wakifikia  kwa  vidato.  Inapofika

kidato cha kwanza,  serikali iwe itachukua watoto  hawa na kuwalipia karo.  Kuhusu hospitali,  wakati  mtu anaenda kutibiwa na

kurudi, matibabu yakaweze kufanyiwa bure. Ikiwa ni wa kulala kitandani, awe akiitishwa lakini kiwango kidogo.

Kuhusu mashamba;  Umilikaji wa mashamba uwe utapatiwa haki haraka iwezekanavyo kuliko wakati huu ambapo mtu anakuja

kuandikishwa shamba yake, na hata anaweze kufariki akiwa na miaka hata mia asiweza kupata hiyo haki yake.

Sita, ni kuhusu walemavu. Walemavu, kuna wengine hata serikali haijui kuwa kuna walemavu.  Hiyo, wawe watazunguka, kila

mzee wa kijiji azunguke akajue ana mlemavu wa aina gani, akaweze kutujulisha jambo hilo.  
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Maji;  Maji huwa hayana bei kamili.  Mara  maji yanakatwa kwa sababu ya bill isiyoeleweka.  Meter  inasomwa, inasema  mia

moja, unaambiwa elfu kumi. Hiyo, serikali iwe itaangalia sawa sawa.  Kuhusu wazee wa vijiji, wawe watapata  mshahara na pia

uniform kwa sababu wengine watakuwa hawaelewi ni mzee wa  kijiji  lakini  akienda  na  nguo  yake  ya  kiraia,  pengine  anapata

hata matusi.  

Kuna askari magongo, pia hawa wawe na uniform.

Com. Lethome:  Askari magongo ni wa aina gani?

Ambrose Runya :  Hawa ni wasaidizi wa wazee wa mtaa.

Com. Lethome:  Hao huwa wanachaguliwa na nani?

 Ambrose Runya :  Hao huwa wanachaguliwa na kamati ya chief.

Com. Lethome:  Ungependekeza nini sasa?

Ambrose Runya :  Ningependekeza siku za usoni, wawe pia hawa watakuwa na kima cha mshahara pamoja na uniform.

Com. Lethome:  Na kuchaguliwa kwao je?

Ambrose Runya :  Kuchaguliwa kwao?  Kwa vile ni kamati ya chief, hiyo moja kwa moja ni serikali.

Com. Lethome:  Lakini wachaguliwe na nani sasa?

Ambrose Runya :  Iwe tunachagua sisi wenyewe raia

Com. Lethome:  Na ukiona mwingine ambaye hafai kuwa katika hiyo kamati ya wazee?

Ambrose Runya :  Mtu kama huyu, kama haonekani katika kambi yake kwa muda wa mwezi moja,  uchaguzi uwekwe,  tayari

aondolewe. Mimi nishamaliza.

Com. Lethome:  Asante sana, sasa tumupate Kenga Konde, ndiye huyo?  Janet Fondo amufuate.  Janet Karibia.

Kenga Konde: Kwa jina ni Kenga Konde.  Pendekezo langu la kwanza ni watoto  wakisoma … Pendekezo langu la kwanza,

mtoto akisoma darasa la kwanza mpaka akifika darasa la nane, akitengeza mtihani akipita sawasawa, mzee akiwa ana nguvu ya
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kumpeleka mbele, ampeleke. Kama hana serikali impeleke. 

Hilo ni la kwanza.  Pili, serikali iwe ya majimbo.  Tatu, hospitali pesa tunazotozwa zimezidi. Ukienda na mgonjwa na huna pesa,

atakufa. Kwa hivyo pesa zirudishwe chini iwe nawe kidogo kidogo hata kama una shilingi ishirini, iwe unaweza kwenda atibiwe

mgonjwa wako.  

Nne, ma chief, na ma sub-chief, na ma-councilor, wapigiwe kura. Hayo ni maoni yangu ambayo nataka yafanyike.  Sina zaidi.  

Com. Lethome:  Asante sana.  Janet?

Janet  Fondo:  Kwa majina naitwa Janet  Fondo.   Maoni yangu: La kwanza nitaanzia kwa watoto  wa  kike.  Watoto  wa  kike

wanakosa haki zao kwa sababu mtoto umemzaa, mama amezaa watoto  wa kike na wa kiume. Halafu pale utakuta mtoto wa

kike atanyimwa haki kwamba yeye hafai kwa sababu ataolewa,  ataenda huko apate  haki yake.  Kwa hivyo hapa hana,  hawezi

kupata haki hapa kwao. Mimi naonelea kwamba mtoto wa kike hata akiwa ameolewa,  huko kwao pia naye apewe haki yake.

Kama ni urithi, apewe kwao.

Yangu ya pili ni kuhusu wamama walioolewa. Wamama sisi pia tumeolewa na mabwana zetu ni kwamba tumeonewa.  Pengine

kwa bahati  mbaya  bwana  afe,  halafu  yeye  atakuachia  urithi  pale.  Lakini  utakuta  ndugu  wa  yule  bwana  atakuingilia  kwamba

wewe hufai kukaa ni hiyo mali, unatakikana uende kwenyu. Wao ndio watachukua hiyo mali. Na  hiyo una haki kwamba mama

ukae na hiyo mali, na wale watoto  uwatunze. Kwa hivyo mimi napendekeza kwamba,  ikiwa ni urithi kama huo umeachiwa na

bwanako, mama yule anafaa kuchukua.

Com. Lethome:  Na ufa?

Janet  Fondo:  Ufa  hakuna.  Mimi  napendekeza  hakuna.  Uondolewe  huo  ufa,   utachukuliwa  vipi?   La  tatu,  ma-councillor;

Ma-councillor,   upande  wa  ma-councillor,  mimi  ninapendekeza  ya  kwamba,  councillor  achaguliwe  na  wananchi  wenyewe.

Elimu ni nyingine, na uongozi ni mwingine. Unaweza kuwa wewe umesoma mpaka form six, lakini wewe ukawa  hufai  kabisa,

unadidimiza  wengine,  na  yeye  hakusoma  lakini  ana  uongozi  mzuri.  Yule  atakayependekezwa  na  yule  atakayepitishwa  na

wananchi wenyewe, mimi napendekeza kwamba achaguliwe yule  yule.   Na  achaguliwe  kwa  miaka  mitano.  Na  ikiwa  yule  ni

mzuri, ikiisha ile miaka mitano, wananchi wenyewe wakiona ya kuwa yule ni mzuri, mimi napendekeza kwamba arudishwe yule

yule kama wamemuona ni sawa. Akiwa si sawa, atolewe nje.

La nne, Rais achaguliwe na wananchi wenyewe  wamtakaye Rais kwa miaka mitano. Na  Rais  akiwa  anaendelea  vizuri,  huyu

anafaa ,  ikiwa wenyewe wameona huyo ni sawa aendelee,  mimi napendekeza kwamba kusiwe na kiwango cha kwamba Rais

basi akifikia miaka kumi ama mitano, akitolewa ni basi na aende kabisa. Kwa sababu ni miaka yake,  ati imepitishwa hivi.  Mimi
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naikataa.   Napendekeza  kwamba,  ikifikia  hiyo  miaka  mitano  akiwa  amefanya  mazuri,  wananchi  wenyewe  wanaweza

kumpitisha.

Com. Lethome:  Na elimu?  Elimu ya Rais?

Janet Fondo:  Elimu ya Rais?  Awe na elimu lakini hiyo elimu nayo sitaipendekeza kuwa ni ya kiwango kiasi gani.  Maanake

nimechunguza mimi hiyo elimu, kuna wengine wanaelimu sana lakini huku nimewanona ametudidimiza sana na elimu zao.   Kwa

hivyo hapo mimi napakataa.

Com. Lethome:  Kwa hivyo awe na elimu asiwe na elimu …

Janet Fondo:  Awe na elimu lakini.

Com. Lethome:  Ni kiwango gani?

Janet Fondo:  Elimu ambayo inatosha kuongoza.

Com. Lethome:  Standard one?

Janet Fondo:  Ah, Ah! 

Com. Lethome:  Stanard eight, form four?  Tujibu mama? Awe standard eight?

Janet Fondo: Anaweza kufika form four hivi.

Com. Lethome:  Na umri wake?  Ni umri gani?

Janet  Fondo:  Ah, mimi hapo kwa umri, siwezi kusema ni umri gani. Haijalishi kwamba hata kama ni mzee lakini  anaongoza

vizuri, atuongoze.

Com. Lethome:  Haya tuanze na chief sasa. Awe kijana wa miaka kumi na minane?

Janet Fondo: Ah, Ah, kijana wa miaka kumi na minane atatupoteza njia.

Com. Lethome:  Haya miaka ishirini na tano?
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Janet Fondo:  Bado ni kijana.

Com. Lethome:  Arobanne?

Janet Fondo:  Arobanne kwenda mbele.

Com. Lethome:  Haya, mpaka wapi?

Janet Fondo: Ah, huko ni aende kabisa.

Com. Lethome:  Hata miaka 100?

Janet  Fondo:  (laughing)   Hayo  ni  maoni  yangu  lakini.  Haya  la  tano,  afya.   La  tano  ni  afya.   Afya  naona  kwamba,  ni  heri

serikali iangalie sana upande wa afya kwa sababu wakati huu umefikia sasa, hata naona kwamba watu wengi watakufa sana na

magonjwa,  kwa  sababu  bila  pesa  huwezi  kutibiwa,  na  madaktari  nao  waangaliwe.   Wale  ambao  hawafanyi  kazi  vizuri

watolewe!   Maoni  yangu.  Watolewe.  Wengine  wanachukua  madawa  na  kufungua  mahospitali  yao  ya  kibinafsi,  wanapeleka

huko na kuuzia wengine. Mimi maoni yangu nasema akipatikana, sema daktari huyo atolewe, afutwe kazi.

Com. Lethome: Kwa hivyo madaktari katika mahospitali za kiserikali wasifungue mahospitali zao binafsi.  

Janet  Fondo:  Kama  wanafungua  na  pesa  zao  ni  sawa.  Lakini  sasa  kuna  uchunguzi  kwamba  wengine  wanachukua  yale

madawa  kama  yameletwa  mahospitalini.  Yeye  anafanya  kazi,  anachukua  …  wale  wakubwa  wanachukua  yale  madawa  na

kufungua  mahospitali  yao  ya  kibinafsi  wanauzia  wengine  madawa,  na  wengine  huku  tunaumia,  tunakufa  na  magonjwa.  Mtu

kama huyo akipatikana, afutwe. Maoni yangu hayo.

Com. Lethome:  Dakika moja sasa imebaki.

Janet  Fondo:  Ah! Ah!  Hoja!  Wewe  unasema  tutoe  maoni  tena  unatuambia  hivi?   Elimu,  elimu  sasa.  Elimu nayo  iangaliwe.

Upande wa walimu, nataka kusema juu ya walimu sasa.  Walimu nao hawafundishi vizuri mashuleni.  Watoto  wetu tumegundua

kwamba  wanaanguka  kwa  sababu  ya  walimu.   Walimu  wengine  ni  wavivu,  hawarauki  mashuleni,  wanalala  mpaka  saa  nne

mchana ndio wanaenda shule, anakuta  watoto  wanacheza.  Maoni  yangu  ni  kwamba,  mwalimu  akipatikana  vile  amechelewa,

atolewe kazini!  Maanake tunaambiwa kwamba watoto wetu hawasomi, kumbe ni walimu wanafanya hivyo?

Com. Lethome:  Sikizeni, sikizeni mama anamaliza sasa.
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Janet Fondo:  La saba. Langu la saba, la saba ni wachawi.  Uchawi uko,  hatuwezi kusema uchawi hauko.   Uko kweli uchawi,

lakini  utasikia  serikali  inasema  kwamba  hakuna  uchawi.  Na  wachawi  wako,  hata  ukijenga  nyumba  yako  ya  mabati,  tayari

warogwa huko!  Kwa hivyo mimi mapendekezo yangu nasema wachawi,  kwa mfano nataka kuwe na uwezo wa  kwamba,  si

huwa kuna zile ngoma za kienyeji,  nasikia kuna zile ngoma za kienyeji za  kushika  wale  wachawi.  Hizo  nazo  nasikia  kwamba

zinakatazwa, lakini mwishowe ikiwa umepatikana,  maoni yangu ni mchawi akafungwe jela akapewa adhabu,  na  akitoka  hapo

atoe hizo ndonga zake na asirudie tena.

Com. Lethome:  Ndonga ni nini mama?

Janet Fondo:  La nane, la nane.  La nane nazungumuza kuhusu makundi ya kina mama.  Ni wamama vile vile. Makundi ya kina

mama,  mimi napendekeza  kwamba,  wanapewa  vyeo  vikubwa,  kwa  district  unaambiwa  huyo  ni  chairlady,  division  huyo  ni

chairlady, lakini halipwi chochote. Kwa hivyo mimi mapendekezo yangu ni kwamba, watu kama wale hata ikiwa ni mahali kama

baraza au nini, kama ni mawaziri wamekuja, huyo mama anatakikana ajulikane lakini halipwi hata kitu kidogo.   Tena yeye ndiye

anatakikana azunguke kama ni divison yote aende,  kama ni district  atembee  kwa  division  yote.  Mimi  napendekeza  kwamba,

mama kama huyo apewe mshahara ili naye ajisikie vizuri.

Com. Lethome:  Apewe mshahara na nani?

Janet  Fondo:  Apewe  na  serikali.  Serikali  itoe  mshahara  kwa  mama  kama  huyo.   Na  kiongozi  yeyote  ambaye  anakubali

hongo, mimi naona kwamba huyo hafai kabisa.  Akipatikana kiongozi kama huyo, mimi kwa maoni yangu nasema, heri afutwe

kazi. Kama ni chiefu kama ni nani, akipatikana afutwe. Na  machief na ma sub-chief,  maoni yangu ni kwamba nataka wapigiwe

kura na wananchi wenyewe, maanake wanatuumiza, hata tumeumia sana.  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Mama unaongoza chama gani?

Janet Fondo:  Makundi ya akina mama!

Patrick Pondo:  Kwa majina naitwa Patrick Pondo

Com. Lethome:  Charo Nzoa ndiye atayemfuata.  Patrick endelea.

PatrickPondo:  Kwanza ningependa kuchangia mjadala huu.  Point ya kwanza ninaongea juu ya serikali yetu. Ninapendekeza

serikali ya majimbo.  Katika serikali hii, kuwe na governor ambaye atatoka  katika mkoa wa Pwani na katika kila mkoa,  atoke

governor tena kutakuwa na kiongozi ambaye atakuwa ni Rais wa Kenya yote.  Katika hii jimbo, zile rasilimali zote ambazo ziko
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katika lile jimbo, zihifadhiwe na watu wenyewe ambao wanakaa katika lile jimbo. Kama ni kazi,  asilimia themanini ya kazi zile

ziwe zikipatiwa wale watu ambao wanakaa katika jimbo lile na ikiwa ni mapato,  yaani revenue,  ushuru unaotozwa katika jimbo

lile, basi asilimia themanini zibaki katika lile jimbo, na asilimia ishirini ziende katika serikali kuu.  

Point  ya  pili  naongea  kuhusu  elimu.  Hapa  kwetu  Mkoani  Pwani  tunahitaji  university  angalau  moja.   Maanake  tumeona  ule

ugumu wa watoto  wanapita na wanaenda juu. Ile tikiti ya kutoka hapa mpaka  Nairobi  ni  ghali  kwa  mzazi  na  mapato  yetu  ni

madogo. Kwa hivyo tunahitaji chuo kikuu katika mkoa wa Pwani ili tuendeleze vijana wetu. 

Point ya tatu nitaongea kuhusu usawa wa jinsia. Watoto  wa kiume  na  watoto  wa  kike  wawe  sawa,  si  kusomesha  mtoto  wa

kiume peke  yake kwa sababu unasema huyu ni mtoto  wa  kiume,  ataniokoa.   Yule  mtoto  wa  kike  pia  ni  mtoto  wako.  Kwa

hivyo ukizaa mtoto wa kike ama mtoto wa kiume, wote uwaelimishe maanake elimu saa hii ni rasilimali yetu.

Ninaongea point ya nne.  Kuhusu mawasiliano huku kwetu,  tunahitaji tupate angalau telephone booth moja ama  hata  mbili  na

zienda huko ndani. Utapata  pengine kumetokea mkasa,  inabidii mtu akimbie, akaangalie mwenye gari,  kama mtaani kuna  mtu

mwenye gari atoke hapa mpaka Kilifi akaripoti hiyo. Kama tungepata angalau simu, ingekuwa nafuu kwetu.  

Point ya tano.  Nitaongea kuhusu maji. Katika mkoa wa Pwani,  kuna sehemu ambazo ziko  katika  hali  za  ukame,  kama  huko

ndani,  Mlima  wa  ndege,  Marafa  huko  ndani.  Tungependelea  kama  serikali  ingeangalia  na  kuwapatia  mifereji  hawa  watu  ili

wakapata  maji  mazuri  kwa  afya  bora.  Maanake  tunapata  magonjwa  mengi  yanatokana  na  maji,  wanakunywa  maji  ambayo

hawastahili kunywa lakini kwa vile wanakunywa na hawana lolote la kufanya, inabidii wanashikwa na magonjwa.,  Kwa  hivyo

ningeomba serikali I-supply maji katika ile mitaa ambayo iko dry.

Point nyingine ni kuhusu mahakama, judiciary. Hapa tungependelea kwamba ikiwa mtu ameshikwa, baada  ya masaa ishirini na

manne, aweze kupelekwa mahakamani na kuhukumiwa. Isiwe ile mtu  ameshikwa  anawekwa  karibu  miaka  miwili  ama  mitatu

ama hata zaidi anateswa kule na hata akitoka  pengine  hana  hatia  yeyote.  Kwa  hivyo  ningependela  mtu  akishikwa,  baada  ya

masaa ishirini na manne, apelekwe mahakamani ili aweze kuhukumiwa.  

Kama  niliyosema,  vijana,  kuna  point  ya  sita  nafikiri  kuhusu  vijana.  Vijana  wapatiwe  majukumu  ya  uongozi.   Unapata  wale

viongozi  wengi  wamejitolea  ni  wazee  ambao  sasa  hawapati  nafasi  kwa  vijana  kuongoza  na  nihidhirisho  ya  kweli  kwamba

serikali ya sasa ama ile naomba ni kwamba vijana pia nao wapatiwe jukumu la kuongoza serikali yetu wakati  huu. Kwa maana

tumeona wengine ni wazee  ambao  sasa  hata  akili  zao  hazilingani  na  yale  mazingira  ya  sasa.  Kama  sisi  ambao  ni  watoto  wa

8-4-4,  tumeamkia katika muamuko mpya ambao tunaangalia serikali yetu vile iko,  tunaona wazee  wanachaguana  wazee  kwa

wazee, lakini kama vijana watapatiwa jukumu la kuongoza, itakuwa ni bora.

Point ya saba;  Environment.  Kuna hizi misitu. Ningeomba kama itawezekana serikali  yetu  itunze  sana  hizi  misitu  kwa  maana
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tumeona misitu ni chombo muhimu ambacho kinavutia mvua katika ardhi yetu.  Tunapata  wale  watu  wengine  wanakata  misitu

katika chemichemi za maji, yaani kule kwenye miti wanakata  miti ambapo wanaleta jangwa. Na  kwetu kuna  sehemu  nyingine

kama  Shangweni  huko  ndani  haipati  mvua  kwa  sababu  ya  kukata  miti  ilikuchoma  makaa.  Kwa  hivyo  kama  ingewezekana,

serikali ninaomba watunze rasilimali, zile. misitu, na ile miti mikubwa mikubwa haiwezi kutunzwa ili tupate mvua kwa wingi.  

Kitu kingine ni kwamba kuna ile mitambo  ambayo  saa  hii  imesimama,  mitambo  ya  Korosho,  mitambo  ya  Ramisi  sugar.  Hizi

mitambo ningependelea ziregeshwe kwa maana sasa  tunaona Wapwani tulikuwa tukitegemea  zile  mitambo  kama  mitambo  ya

Korosho Kilifi lakini saa hii, mtambo toka uharibike mpaka saa hii, watu wengi wa kulima wamekuwa wakipata  matatizo mengi

kuuza  mazao  yao.  Kwa  hiyo  ningeomba  kama  serikali  ingewezesha  kuendeleza  hizo  vituo  vya  hiyo  mitambo.   (interejction)

Sawa.

Nyingine ni michezo. Michezo tumeona watu wengi ambao wamechaguliwa katika kucheza,  na mchezo saa  hii ni rasilimali kwa

kijana  kwa  sababu  ukiwa  ni  mchezaji,  unapata  pato  jingi  katika  maisha  yako.  Lakini  tutapata  wale  wanaochaguliwa  katika

michezo  ni  wale  ambao  wanafanya  kazi  katika  makampuni  makubwa  makubwa.   Ningependelea  kama  itawezekana,  hawa

wachaguzi wa hawa wachezaji, wawe wakiingia katika mashinani kwote huku, kuangalia wale vijana wenye vipawa, kuendeleza

kile kipawa chao cha michezo, ili nao wajipatie mapato zaidi. Asanteni.

Com.  Lethome:   Ngao  Charo  Hayuko?   Haya  tukiendelea  tumupate  Joseph  Charo?   Afuatwe  na  Mwanyure  Mbaya.

Mwanyure Mbaya yuko?

Joseph Charo:  Mimi kwa jina naitwa Joseph Charo. Napendekeza kwamba serikali inayokuja iwe ni serikali ya majimbo.  Na

hiyo  serikali  mpya  inayokuja  iangalie  maofisi  makubwa  makubwa  ambayo  saa  zote  yanasumbua  watu  kusafiri  kutoka  hapa

mpaka Nairobi,  kila siku. Kila ofisi ambayo inahusika na matembezi namna hiyo, kama ya mashamba  na  kadhalika,  ziwekwe

katika mikoa yao, ili kupunguza gharama za wananchi kusafiri mara kwa mara kwenda kwa ofisi kubwa Nairobi.  

Na habari  za ma chief.   Nilikuwa  napendekeza  kwamba,  chief  na  sub-chief,  wawe  watachaguliwa  na  wananchi.  Lakini  basi

wawe na umri wa kutosha wa kufahamu mambo yanavyoendelea.   Pendekezo langu ni kama umri wa kutoka miaka arobanne

hivi na kuendelea mpaka  hamsini  na  tano  ama  sitini  ama  sabini.   Maana  hao  wanajua  sheria,  au  wanajua  kuongea  na  watu.

Lakini ma chief hawa wa sasa  watakwenda watakuta mzee ana maneno, ama ana habari  fulani, hajui  namna  ya  kuifafanua  ile

habari. Anasikiza tu, halafu anamsikiza huyu “wewe sema, je unakubali hii?”  “Je unakubali hii?”  “Wewe sema, wewe unakubali

hii?”  Hawezi kujua hiyo. Lakini kama ni mzee, anajua huyu akisema, anajua huyu ndiye mwenye mkosa kwa sababu ya hii, na

hii na hii, hiyo tu ndio napendekeza. Wazee, hata kama ame-retire, amefanya kazi ame-retire na yuko nyumbani, huyo anastahili

kuchaguliwa kuwa chief ama sub-chief kwa maana anaelewa namna ya uzuri ni upi na ubaya ni upi.

Na upande wa afya,  serikali inayokuja ione kwamba kila mtaa kuna hospitali karibu na wananchi. Maana safari za kutoka hapa
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mpaka Kilifi ni ndefu na mgonjwa amezidiwa, akifika kule anakutana na mtu mwingine ametoka upande mwingine, na  upande

mwingine. Sasa hiyo inatatiza sana, inasumbua wananchi.  Katika kila mtaa kuwe na hospitali kubwa ya kuwasaidia hao,   yaani

kila mahali.

Upande wa barabara, zitengenezwe na zitiwe lami. Nasema hivyo kwa sababu wananchi wanasumbuka kusafirisha mazao yao.

Hata kuna kwingine kuna mazao mazuri lakini hayawezi kwenda mahali popote.  Wanazurura zurura tu, halafu inaharibika hapo.

Maziwa yanaharibika hapo hapo,  wanavuna mazao hapo,  yanakaa,  vyakula vinakaa hapo hapo,  haviendi mbele.  Lakini  kama

kungekuwa na barabara ambayo imetengenezwa kabisa, itakuwa ni vizuri kwa watu kusafirisha mazao yao na kupata  manufaa.

Pesa zao wanatumia na umasikini unakuja tu kwa sababu ya hii kuwa  hakuna kitu, hakuna barabara.

Elimu;  Ningependa au ningependekeza  serikali  inayokuja  iangalie  sana  upande  wa  elimu  wa  watoto  wa  aina  zote,  wake  na

waume. Kama ni elimu ya bure ijulikane ni ya bure.

Com. Lethome:  Toa pendekezo wewe

Joseph Charo:  Napendekeza  elimu ya bure kutokea nursery mpaka Standard  eight.  Pia,  kwa  upande  wa  elimu,  kila  mkoa

uwe  na  chuo  kikuu  kwa  sababu  watoto  wengi  wanasoma.  Haswa  hapa  nawaona  wanasoma,  lakini  wakifika  form  four  na

wanabidii  kabisa  wanaambiwa,  “Utakwenda  chuo  kikuu  Ruiru”.  Sasa  Ruiru,  kutoka  Ruiru  mpaka  hapa  ni  mbali,  pesa  ya

kusafiri kwenda na kurudi, mzee anashindwa. Unaona watoto wale wanakaa chini na tunapoteza watu wazuri sana.  Kwa hivyo

chuo kikuu, kifanywe kila jimbo, kuwe na chuo kikuu.  (interjection).  Basi nitawacha hapa.

Com. Lethome:  Asante Mwanyure.  Jonathan Kulola? Jonathan? Haya uko karibu wewe  Nyanje Mwavuo? Haya karibu.

Mwanyure Mbaya:  Haya, mimi jina langu naitwa Mwanyure Mbaya.  Maoni yangu ni kulingana na serikali yetu. Serikali yetu

inatunyanyasa sana. Sasa kwa wakati huu, wakati wa kutoa maoni vile unavyotaka,  mimi maoni yangu, napendekeza serikali za

mikoa na majimbo. Ninapendekeza mikoa yetu minane, kila jimbo liwe na governor wake.  Tuwe na Rais mmoja, tuwe na rais

moja, tuwe na Waziri Mkuu moja. Napendekeza serikali zikiwa za majimbo, za mikoa, kila mkoa utakuwa hauna taabu.  Ikiwa

ni misaada  kutoka  nchi  za  nje,  msaada  ule  unalenga  mkoa  ule  ule,  kulingana  na  vile  wakati  huu,  msaada  ukija  waja  Kenya

nzima,  hatupa  misaada  yeyote  kama  mikoa  mingine,  kama  mkoa  wetu.  Na  kulingana  na  mkoa  wetu  huu,  ni  mkoa  ambao

kwamba tuna utajiri mkubwa kushinda Kenya nzima.  Lakini sisi wenye mkoa huu, tumekaliwa na wenzetu ambao wanatufinya

sisi, wamefanya hapa pahali petu ni colony yao, wanachukua mali zetu na kupeleka kwao halafu wanarudi hapa wanatufanya sisi

ni maskini. Kwa hivyo  ninapendekeza  serikali  ya  majimbo  ndio  ambayo  itakomboa,  kila  mmoja  apate  haki  yake.  Mimi  sina

zaidi, yangu ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante, Yupate Jonathan Kulola.
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Jonathan  Kulola:   Kwa  majina  naitwa  Jonathan  Maburuki  Kulola,  ni  mzaliwa  wa  hapa  Vitengeni  location.  Haya,

mapendekezo yangu nitaanza na wazee  wa  kijiji.   Wazee  wa  kijiji  wawe  wakichaguliwa  kutoka  katika  kila  sehemu  za  hapa

kwetu nchini. Tena kuwe na mzee wa kijiji mmoja ambaye yeye atakuwa ni wa ki-location.  Atakuwa ni mkubwa katika wale

wazee wenzake wote.  Huyu katika mahali pale,  location ile, atakuwa akisaidiana na chifu kama askari  wake,  kama mtu wake

wa karibu zaidi.  Kisha kila chifu, awe akichaguliwa kwa vipindi viwili,  vya miaka mitano na akifanya vizuri, kipindi kingine awe

anaweza kupewa kura, akiwa hafanyi vizuri aondolewe.  Sub-chief namna hiyo hiyo. Lakini huyu sub-chief,  katika kila location

awe  ni  sub-chief  moja  maanake  nimefanya  uchunguzi  nikaona  kwamba  ma-sub-chief  hawana  kazi  tena,  wazee  wa  kijiji

wanaweza kuchukuwa sehemu hiyo na wakalipwa mshahara kidogo wakaendelea.  Kwa hivyo ma-sub-chief awe ni mmoja kila

location na chief mmoja wakisaidiana na wale wengine wawe wanaweza kuachishwa kazi mara moja. 

Madiwani, maoni yangu, madiwani wawe wakichaguliwa, vipindi vyao viwe ni viwili. Pia vile sawa sawa na wale machief, na ma

sub-chief,  wawe wanachaguliwa kwa vipindi viwili, kipindi cha  kwanza  cha  miaka  mitano  na  mingine  mitano  akiwa  anafanya

vizuri.  Asipofanya vizuri awe anaweza kutolewa nje kwenye kipindi kingine. Tena hawa wote  ambao  nimewataja  wasiwe  na

viwango vya umri mkubwa sana, wawe kama miaka ishirini na mitano hadi hamsini, wawe wanaweza kuchaguliwa hapo katikati

ili wale vijana nao wawe  wanaweza  kupata  kazi  hapo  ndani.  Maanake  sasa  kazi  zimepungua  sana  hapa  kwetu  nchini.  Kwa

hivyo  ikiwa  namna  hiyo  itakuwa  wewe  ukifaidika  miaka  kumi,  mwingine  naye  anachukua  ushukani  miaka  kumi,  anafaidika,

tunaendelea namna hiyo.  

Rais awe mmoja katika nchi yetu kama vile alivyo sasa lakini serikali iwe ni ya majimbo. Kwa hivyo kuanzia Rais awe ni mmoja

kama ishara ya utaifa halafu baadaye kutachaguliwa kama ma-governor wengine na wegine kuendelea.  Lakini Rais achaguliwe

na wananchi wenyewe. Kuhusu ma-governor inaweza kuwa hiyo ni serikali na inaweza kufanyika kama vile inavyoendelea. 

Nikienda katika  sehemu  ile  ya  huyu  Rais,  mamlaka  yake  ningelipendelea  awe  na  mamlaka  makubwa  kama  vile  alivyo  nayo

sasa. Kwa sababu huo ndio usalama wa nchi. Akiwa yeye hana mamlaka inawezekana kuwa kunaweza kuwa na maafa hapa

na pale kama sehemu nyingine kwenye watu wanatatizika.  

Tukienda  katika  sehemu  ya  ardhi,  hii  ardhi  mimi mapendekezo  yangu  ningalipenda  iwe  yule  anayepatiwa  kibali  cha  kumiliki

ardhi awe ni Mkenya ambaye amezaliwa na Wakenya wote wawili. Wazazi wote wawili wawe ni Wakenya.   Na  ikiwa mzazi

moja sio Mkenya,  hana haki awe  anaweza  kupatiwa  kibali  cha  kumiliki  shamba  mahali  hapa  Kenya.  Iwe  vivyo  hivyo.   Vile

ninavyopendelea,  na ikiwa pengine atakuwa ni  mtu  katika  jimbo  lingine,  kama  vile  ilivyokuwa  nimependekeza  majimbo,  basi

akiwa ni kutoka jimbo lingine awe ana uhuru tu wa kumiliki shamba la acre kumi lakini si zaidi ya hapo.  Na  wale wengine wote

watapokuwa wanaweza kuishi, wawe wakiishi wakitoa ada kidogo kidogo.   Mtu yeyote ambaye ametoka nje ya nchi hii, awe

yeye  analipa  ushuru  wakati  wowote  akiishi  hapa  mpaka  akiondoka,  majumba  yake  yote  na  mahoteli  anaachia  Wakenya

wenyewe.

97



Langu  la  tisa  hapa  ni  kuhusu  elimu.   Hii  elimu  ningependekeza  iwe  ya  bure  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  la  nane.  Halafu

kuanzia  form  one  mpaka  form  four  huko  iwe  wanalipa  pesa.  Na  kama  ni  college  iwe  bure,  hata  ikiwezekana  walipwe

marupurupu kidogo huko.

Biashara ziwe zikitolewa license kama vile inavyoendelea  sasa,  wawe  kuna  ushuru  wanatoa,  wale  wafanyaji  biashara.  Lakini

iwe ni wa kiwango  fulani kama ni mashambani kuwe kuna license ya malipo  kidogo,  na  kama  ni  mjini,  kama  ni  Kilifi  iwe  ni

kidogo. Kama ni jiji kama Mombasa, iwe imepanda kulingana na ile hali vile ilivyo maanake biashara haiko sawa.  

Mapato ya jimbo yawe yakishughulikia mahitaji ya jimbo lenyewe na kama nikupeana,  kiwango fulani kwa serikali kuu, iwe ni

kama 30% ama asilimia thelathini peke  yake,  na zile sabini ziwe zinabaki kwa jimbo lenyewe likijiendelesha na mipango yako.

Halafu katika kila makao ya District, kuwe kuna barabara nzuri kama ya lami, ili kwamba kuwa kuna mawasiliano mazuri.

Lingine ambalo ni langu la kumi na tatu, bibi awe ni mmoja ikiwezekana katika ile serikali inayokuja.  Si zaidi ya hapo,  maanake

wakati mwingi watu huwa na vita namna hiyo.  Kwa hivyo,  bibi awe ni mmoja katika nyumba.

Kumi na nne, langu la kumi na nne, tusisahau mila zetu kwamba sisi ni Wafrika na Wafrika ni lazima wawe na tofautiano. Ikiwa

ni mke na mume, ni lazima tuko tofauti. Kwa hivyo tusisahau kwamba sisi Wafrika hata maadili zetu ama kibibilia, tutofautiane.

Kuwe kuna mavazi tofauti tofauti.  Tusiwe yule akivaa suruali na wewe unavaa suruali, hiyo isiweko katika serikali ile inayokuja.

  

Kingine ambacho ninacho ni kuhusu seminars za wakulima wetu.  Hawa wakulima wetu ambao tunao kama wale wakulima wa

minazi wameshindwa na kujinufaisha sana kwa sababu hawajapata zile seminars za kuwafanya wajue mnazi unafaida gani. Kwa

hivyo wafanyiwe ma-seminars pande ule ule, waachwe watumie ile minazi yao kwa mapato mengine kama nazi na nini na nini.

Lakini  mpaka  waelimishwe  mwanzo,  ili  wajue  kwamba  huo  mnazi  sio  mapato  peke  yake  ya  mnazi.  Kwa  hivyo  wanaweza

kubadilisha wakafanya mambo mengine wakajinufaisha.

Kingine ambacho nataka kumalizia, report yangu ya kumi na sita hiyo, katika mahali hapa ni kuhusu zile sehemu zingine ambazo

ziko katika nchi hii ambazo pengine haziwezi kutumika sana kwa kilimo ama zina upungufu fulani, hapo pengine hakuna  watu.

Maanake ni maeneo makubwa makubwa na hakuna watu kama sehemu hizi za  huku  kwetu.  Kuna  maeneo  mengine  ambayo

hayana watu ama watu wana sehemu kubwa hawawezi kuzilima. Sehemu zile serikali itoe mbegu ambazo zinaweza kupandwa

katika sehemu zile, kuna msitu pia vile vile sijui ni  afforestation  ili  kwamba  kuwe  na  hali  nyingine  ambayo  ni  nzuri  kama  yule

msitu ambao tunao hapa. Yangu ni hayo, asanteni.

Com.  Lethome:  Umesema  kuwa  lazima  tuheshimu  mila  za  wafrika.  Sasa  ukiangalia  katika  mila  zetu,  utakuta  kuwa  mila
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inakubali mtu awe na zaidi ya mke mmoja. Sawa hivyo? Hapa unasema sheria ipitishe kuwa mtu awe na mke mmoja tu peke

yake,  huoni  hapo  tukivunja  mila?   Kuna  watu  wengine  sio  watu  wote  ambao  ni  wakristo,  kuna  watu  wengine  ambao  ni

Waislamu, dini yao inakubali iwe ana wake wanne kama anaweza kuwatosheleza.   Huoni kuwa umevunjia Muislamu pia  haki

yake ya kuabudu?

Jonathan  Kulola:   Ikiwa  nitakuwa  mmoja  nimemukosea,  atatoa  maoni  yake  vile  anavyopenda  yeye,  maanake  nimetoa

mapendekezo.

Com. Lethome:  Nyanje Mwavuo?

Nyanje Mwavuo:  Kwa jina naitwa Nyanje Mwavuo.

Com. Lethome:  Tusikize Nyanje Mwavuo.

Nyanje Mwavuo:  Kwa jina naitwa Nyanje Mwavuo. Maoni yangu,  maoni yangu ninasema hivi, serikali ijao iwe ya majimbo.

La kwanza hilo.  La pili, ninasikitika na vijana wengi sana hapa kwetu ambao sasa  wamefika wakati  wa kuchukua vitambulisho

na hawana.   Hilo jambo linatendeka sana.   Wanaenda  kwa  sub-chief,  wanaandikiwa  karatasi,  wanaenda  kwa  DO,  wakifika

kwa DO  wanaambiwa  “Nenda  Kilifi  ukapimwe  meno  kama  una  miaka  kumi  na  minane”  Na  huu  ni  wakati  wa  kura,  vijana

wanahitaji wapige kura.  Sasa hao hawana vitambulisho na hawatapata.

Com. Lethome:  Haya pendekeza jambo

Nyanje  Mwavuo:  Ninapendekeza  sub-chief  akiandika  barua  akifika  kwa  DO,  DO  achukue  jukumu  la  kufanya  hiyo  kazi.

Kama ni daktari wa kupima meno, aje hapa hapa. La pili, ni habari ya shule.  Shule tunaona watoto wengi sana wakifika darasa

la nane, wakimaliza ni basi, mbele hawaendi. Sababu ya karo ziko juu, na wazazi hawana shughuli, yaani pato la hapa ni kidogo.

Kwa hivyo kwa mapendekezo yangu,  ninataka  kama  inawezekana,  ikianza  hapa  mwanzo,  tuende  mpaka  mwisho.  Tukienda

darasa la kwanza, tuende mpaka form four.  Ifanye kuchukua mtoto,    yaani wasome bure mpaka form four.

La  pili  ni  barabara.  Barabara  yetu  hii  ni  ya  kitambo,  ni  miaka  na  miaka  na  miaka  na  miaka.   Mpaka  sasa  tumefikia  hapa.

Mambo  ni  yale  yale  ya  kawaida.  Gari  ikiondoka  hapa  ikifika  pale,  ni  kuenda  kwa  miguu  mpaka  Kilifi.   Kesho  utasikia

itatengezwa, itatengezwa. Mvua ikinyesha hakuna kitu. Kwa hivyo tunataka hii njia kama inawezekana kwa serikali ijao,  kama

sasa haitatengenezwa lakini serikali ijao, mwanzo ianze barabara. Itiwe lami kuanzia Kilifi mpaka huko,  Mlima wa ndege huko.

Na sisi tuwe huru kama wenzetu ambao wako huru. Sababu sasa  tuko huru  lakini  tuko  huru  kwa  mdomo  lakini  hatuko  huru

kwa kimwili. Kimwili tunateseka. 
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Sasa  lingine ni kuhusu askari  ambao wameletwa hapa wa Do.  Wamekuja wafanye kazi ile  nzuri  ambayo  inatakikana.  Leo  hii

imekuwa sasa mtu ametoka huko, ameenda kuleta mkambaa wa kukata msitu, amenunua vifuko vya unga viwili, ashikilia panga,

atakuja shikwa njiani.  Sasa hiyo panga umeshikwa unaambiwa umeshikwa barabarani, na huu unga huoni?  Hakuna!  Kwa DO

sitaenda,  nikifika  njiani  natoa  shilingi  hamsini  ninampa,  ninapita.   Hiyo  ninapendekeza  kama  inawezekana,  askari  kama  yule

akipatikana afutwe kazi kabisa saa hiyo.

Ingine  ni  hivi,  kuna  wakina  mama  wana  biashara  ndogo  ndogo.  Biashara  zile,  hata  akitoka  asubuhi  jioni  ni  shilingi  ishirini  tu

alipopata.  Zile shilingi ishirini anunua kibiriti na mafuta ya maji, mtoto wake aende aka  study.   Zile zile  hii,  city  council  itaingia

pale,  ikate shilingi kumi karatasi.  Sasa  hii  shilingi  ishirini  akitoa  shilingi  kumi,  zinabaki  ngapi?   Shilingi  kumi.  Zitamfanyia  nini?

Kwa hivyo hii mambo ninataka kama inawezekana, kwa maoni yangu, iachwe kabisa, hata kama ni biashara gani afanye mpaka

akapate kile atapata akajisaidia.  Ni hayo tu, Mungu awabariki.

Com. Lethome:  Asante. Tupate Florence Yaa Ngari

Florence Yaa Ngari:   Mimi kwa majina yangu naitwa Florence Yaa Ngari.   Maoni yangu ambayo nimekuja nayo hivi leo,  ni

kwamba katika mpango huu wa Katiba ya Kenya,  Rais wa Kenya,  kwa maoni yangu nataka awe mtu mwenye uwezo mwingi

wa kutosha. 

Pili, achaguliwe kwa miaka kumi, ili kwamba ikiwa pengine atakuwa anaenda vizuri imalizike  miaka  kumi,  lakini  ikiwa  haendi

vizuri, afutwe aondolewe kitini, awe atachaguliwa mwingine kabla ya ile miaka kufika.  

Jingine  ni  kwamba  wanawake,  katika  serikali  yetu  hiyo  ya  zamani  ama  ambayo  bado  tunaimalizia  malizia,  wanawake  huwa

wakinyanyaswa lakini kwa wakati  huu naomba kwa maoni yangu unyanyasaji wa wanawake uondolewe ili wapatiwe haki zao

kama wanaume vile wanavyopatiwa. Kama ni elimu, kama ni uwezo wowote, yaani wanawake wawe nao wakijulikana.  

Jingine  ni  kwamba  mwanaume  yeyote,  sio  ati  kijana  ama  baba,  akimpa  mimba  mtoto  wa  shule,  achukuliwe  hatua  kali  ya

kutosha;  kufungwa  miaka  mingi  kabisa  ili  kwamba  wasiwe  wakichezea  watoto  wa  watu,  wasichana  ambao  wazazi  wao

wanataka kusomesha watoto wao.  Kwa hivyo wafungwe miaka hata kama ni zaidi ya kumi, ndio iwe ni fundisho hata wengine

huku wasiwe wakichezea wasichana wenzao. Si kusema ati mtoto mvulana peke yake. Hata akiwa ni huyo mwalimu wake, ama

akiwa ni mwanafunzi mwenzake,  hatua ichukuliwe hivyo hivyo. Na hawa ma chief, maoni yangu yanasema hivi; Wasichaguliwe

ati kwa mlolongo maana  itakuwa  pengine  tumerudi  nyuma  sana.  Lakini  hata  hivyo,  hizo  kazi  zao  wawekewe  miaka  fulani  ili

kwamba akiwa ni mtu wa kudhulumu wananchi,  awe anaweza kuondolewa hata kabla ya hiyo  miaka  maanake  sasa  dhuluma

ndizo ambazo zimetukalia sana ndio tumeingiwa na ule uchungu. Ingawaje chief ni mzaliwa wa  hapa,  lakini  utaona  wengine  ni

shangazi zake, na wengine wale ambao si shangazi zake huwa wanaumia, na wale wa ukoo wanapata  faida kidogo.  Kwa hivyo

waweze kuwekewa miaka ili kwamba akiwa hataendelea na zile sheria za kazi, awe anaweza kuondolewa mamlakani.
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Com. Lenaola:  Umri wake uwe vipi?

Florence Yaa Naari:   Mimi  pendekezo  langu  ni  kwamba  kuanzia  miaka  thelathini  na  mitano  aandikwe  miaka  kumi.  Ikiwa

hafai, yeye pia hata kabla ya kufika hiyo miaka kumi, afutwe. Na  jingine ni kwamba katika serikali hii yetu, napendelea chama

hicho cha umoja na ushirikiano.  Hicho ndicho napendekeza mimi, kwa maoni yangu.  Na jingine ni kwamba, ninataka elimu iwe

ya lazima. Na  nikitaka  kuongezea  hapo  ni  kwamba,  ikiwa  ni  lazima  wengi  watasoma  na  pesa,  zile  za  kulipishwa  zirudishwe

chini. Hata ikiwa si bure kabisa lakini zitarudi chini, maanake hivi kuna wengi ambao hawasomi, watoto  wao hawasomi kabisa.

Na sasa  hapa ni kama ambaye wewe unayesomesha pia,  na wewe huna moyo maanake wezi wako hapo  kando  kando  kwa

sababu ile ya lazima iliondolewa. Kwa hivyo nataka hiyo elimu ya lazima irudishwe kabisa ili kwamba kila mmoja awe atasoma.

Pesa zitarudi chini zenyewe jinsi watoto wakiwa wengi, vile nafikiria maoni yangu. Kwa hivyo ikiwa ya lazima wale wezi wengi

watapungua.  

Kumalizia ni kwamba ukabila pia uondolewe. Tuwe tutashirikiana na hata kimila kile ambacho hakifai pia kiondolewe,  tuchague

kila kimila kinachofaa.  Wabunge waendelee kuchaguliwa vile vile miaka mitano, na wananchi wa Kenya pia wawe watakuwa

na vitambulisho vya Kenya. Yale ni maoni yangu ambayo yamenileta hapa kwa siku ya leo.

Com. Lenaola:  Asante  Sarah Kadenge, yuko?  Oh, basi keti hapo utafuata yeye.

Sylvester  Junga:   Jina  langu  naitwa  Sylvester  Junga,  na  nina  maoni  kwa  tume  hii  ya  urekebishaji  ya  Katiba.  Oni  langu  la

kwanza ni kwamba kwa sasa  tumeketi kutoka asubuhi tukisema kwamba tunarekebisha,  lakini  kwa  maoni  yangu  ni  kwamba

hata hawa watu ambao wanarekebisha Katiba, hiyo Katiba hawaijui.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kwamba, Katiba hii mpya

ambayo tunaiunda iwe na kipengele cha kwamba,  watu katika mashinani waelimishwe juu ya Katiba ni nini katika mikutano ili

waelewe Katiba.  Ili ikija wakati  wa kubadilisha Katiba,  wawe wanajua Katiba ni nini, ili  tubadilishe  tukiwa  tunajua  tunafanya

nini.

Ya pili ni kuhusu upande wa elimu.  Mfumo wetu wa elimu ambao tuko nao sasa  wa  8-4-4-  ni  mfumo  ambao  ulizaliwa  kwa

ghafla sana,  hakukuwa na muda wowote wa kuuchunguza mfumo huu. Na  ilikuwa ni kama ambao ni pendekezo la Rais wetu

anayetawala kwa sasa.  Kwamba  kuwe  na  mfumo  huo  na  bila  kuchunguza  vizuri,  tukau-adapt  ule  mfumo  ambao  kwa  kweli

tumeona (mimi nikiwa muelimishaji moja wapo) tumeona mfumo huu si mzuri. Pendekezo langu ni kwamba.  Katiba hii ambayo

tunatazamia  kuiunda  sasa,  iwe  inapeana  uwezo  kwa  wananchi  kujadili  na  kukubaliana  juu  ya  mfumo  wa  elimu  ambao

utakuweko kwa ajili ya watoto wetu.

Tatu  ni  kwamba,  (kuhusu  mambo  ya  elimu  vile  vile),  ni  kwamba  sisi  watu  wa  hapa  Pwani  nikisema  tumeonewa,  nafikiri

nitakuwa  nimetumia  neno  la  sawa.  Tumeonewa  na  wale  wenye  mamlaka  zaidi  katika  serikali  ya  kwamba  kila  wakati
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wanapopendekeza  kwamba  kuwe  na  chuo  kikuu,  kinapendekezwa  kiwe  bara.  Na  katika  mkoa  wetu,  tunakosa  elimu  na

sehemu za kufundishia watoto  wetu.  Utakuta unataka kumupeleka mtoto wako university, lazima  aende  bara,  kila  kitu  lazima

aende bara.  Kwani ni nini kizuri kiko bara ambacho Pwani hakiwezi kupatikana?  Kwa hivyo napendekeza kwamba,  kwa vile

tunavyo vyuo mbali mbali kama vile  cha  Bandari,  cha  Shanzu  Teachers  College,  Mombasa  Polytechnic,  na  Kilifi  Institute  of

Agriculture,  tunapendekeza  kwamba,  ikiwa  itawezekana  na  haitakuwa  labda  rahisi  kuanzisha  chuo  kikuu  kamili,  hivi  vyuo

ambavyo viko, baadhi zao zibadilishwe.  Kuwe na sheria ya kwamba katika mkoa huu, baadhi ya vyuo vile, vibadilishwe kuwa

constituency  colleges  za  universities,  ili  watoto  wetu  nao,  pamoja  na  sisi  wenyewe,  tuweze  kujielimisha  tukiwa  hapa  karibu.

Mfano mzuri ni kwamba, juzi juzi tu nilipokuwa katika chuo kimoja kule juu, tuliona  kwamba watu wengi kule wanasoma jioni

jioni, masomo ya university, na wengi wanapata  degrees.  Lakini  tunaona  kwetu  haiwezekani,  mpaka  mtu  aende  bara.   Kwa

hivyo napendekeza kwamba iwe sheria kwamba, iwe sheria kwamba katika kila mkoa, kuwe na angalau chuo kikuu kimoja na

constituency colleges za vyuo kadha wa kadha katika sehemu yetu.

Nne napendekeza kwamba serikali ambayo tutaishika sasa  ama ambayo tutaichagua, iwe serikali ya majimbo ikiwa kila jimbo

liwe na governor, kuwe na Rais, kuwe na Prime Minister ambaye ataendesha serikali. 

Kuhusu  kiwango  cha  elimu  cha  viongozi  wetu,  (nataka  nianze  na  huku  chini),  ya  kwamba  tunaelimisha  watoto  wetu  ili

watusaidie.  Kwa hivyo  tukisema  tuchague  viongozi  ambao  hawana  elimu,  tutakuwa  tunatukana  ile  hali  ya  kwamba  ni  lazima

tuelimishe  watoto  wetu.  Kwa  hivyo  napendekeza  kwamba,  wale  ambao  watawania  viti  mbali  mbali  kuanzia  udiwani,  labda

angalau wawe wamesoma kufikia kiwango cha elimu,  kile cha elimu ile cha zamani cha darasa la saba  au kile kipya cha darasa

la nane na kuendelea. Lakini wale ambao watataka ubunge, angalau mbunge awe na cheti cha chuo kikuu ili aweze kutuongoza

vizuri.  Elimu tunajua ni mwangaza na ni njia. Kwa hivyo akiwa na cheo kile, itakuwa ni vizuri zaidi. 

Kwa Rais,  tunapendekeza kwamba,  kama Rais ambaye tuko naye elimu yake iko chini sana.   Na  inawezekana  kwamba  hali

ambayo tuko nayo sasa ya economy kwenda chini, haiwezi kuendelea sana, labda contribution moja, na ninasema labda ni kwa

sababu  hiyo.  Kwa  hivyo  ningependekeza  kwamba  ikiwa  yule  Rais  tutakae  mchagua  sasa,   atakuwa  Rais  aliyesoma  vizuri,

kufikia  chuo  kikuu,  na  hata  ikiwezekana  kama  tunaweza  kupata  ambaye  amepata  Masters  Degree  katika  Economics,  huyu

ataweza kutuongoza vizuri.  Lakini kama hatuwezi pata wa Masters, angalau awe amehitimu katika shahada ya chuo kikuu.  

Kingine ni kuhusu vyama vya kuwakilisha wafanyi kazi. Tunaona kwamba nchi yetu, ama serikali yetu ambayo tuko nayo na hii

inaletwa na sheria ambayo tuko nayo sasa, inahitilafu.  Kwamba kuna uwezo wa Registrar of Trade Unions kukataa  ku-register

chama cha kuwakilisha wafanyi kazi,  labda ni kwa sababu ya kibinafsi kwa upande wa serikali ambayo labda tuko nayo kwa

wakati  ule. Lakini pendekezo langu ni  kwamba  ikiwa  kutakuwa  na  kikundi  cha  wafanyi  kazi  ambao  wangependelea  kuunda

chama  chao  ili  kutetea  haki  zao  za  kikazi,  chama  kile,  iwe  ni  sheria  na  imeratibiwa  katika  Katiba  yetu  mpya  kwamba,  kila

chama ambacho kitaonekana ni chama ambacho kina good will, kiwe registered mara moja.  (Interjection).
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O.K. Ni sawa.   Kuhusu afya, ningependekeza kwamba serikali iwe inaangalia raia wake kiafya vizuri. Na  pendekezo langu ni

kwamba katika kila sub-location,  kuwe na institute moja ya kiafya, angalau dispensary katika kila  sub-location  na  katika  kila

division, angalau kuwe kuna health centre ili watu wawe na ukaribu na vituo vya afya.  

Halafu  somo  la  kidini.  Ningependekeza  kwamba,  either  dini  ya  Kiislamu  au  ya  Kikristo  iwe  ni  lazima  katika  masomo  ya

wanafunzi  wetu  katika  kila  kiwango  cha  elimu.  Hata  kama  mtu  atafanya  Bachelor  of  Science,  lakini  somo  moja  ambalo  ni

afanye liwe ni la kidini, tutakuwa tuna-boost ile hali ya morals katika jamii yetu.  Halafu kuhusu sheria,  ni kwamba Rais ambaye

tuko naye sasa, sheria inampa uwezo wa kuwa juu ya sheria hiyo. Hata leo kama ataamua kufanya kitu chochote,  hatuna haki

kulingana na Katiba tuliyo nayo kumshtaki.  Lakini mimi napendekeza kwamba,  Katiba  ipeane  uwezo  ya  kwamba  ikiwa  Rais

ataonekana amefanya kitendo ambacho ni cha ukiukaji wa haki za binadamu, ashtakiwe katika court, ili aeleze na akiwa proved

guilty, labda achukuliwe hatua zaidi. 

Nikimaliza na point tatu hivi, kwanza ni kwamba pension inasumbua wazee wetu sana.  Mzazi wangu alichukuwa karibu miaka

mitatu kupata pension yake, anasafiri kwenda Nairobi akirudi. Lakini ningependekeza kwamba,  kuwe na decentralization ya hii

pension  department,  ili  katika  wilaya  kuwe  kuna  ofisi  ambayo  inashughulikia  mambo  ya  pension,  isiwe  ni  lazima  mtu  asafiri

kwenda bara, Nairobi, ili kutafuta pension yake, kukodesha nyumba, kula chakula, magari inakuwa ni ghali na hatimae anatumia

ile pension yake huko. 

Halafu kuhusu mimea yetu ningependekeza kwamba, kama vile kunavyo Tea Board of Kenya,  kuna Coffee Marketing Board,

ningependekeza  kwamba  mimea  yetu  pia,  kama  vile  ilivyo  mimea  ya  wenzetu  kule  bara,  pia  iratibiwe  na  iwe  kuna  Act  of

Parliament ambayo inaruhusu establishment ya Board ya Mikorosho na Mikanju, Minazi na kila mmea ambao ni wa faida katika

sehemu yetu.

Harambee  zinapora wananchi sana. Kwa sababu mtu ataalikwa kuwa mgeni wa heshima mahali, atakusanya pesa  nyingi huko,

lakini ataleta pesa kidogo katika ule mchango.  Mimi ningependekeza kwamba iwe ni sheria katika Katiba yetu mpya kwamba

ikiwa harambee zitafanywa, kuwe na ufuatilizaji mzuri wa pesa  zile ili wale ambao wanaonekana kwamba wanaenda kinyume,

wanatumia pesa zile kimakosa, waweze kushtakiwa.  (interjection.)

Mwisho, ni kwamba tuna vyama  vingi  vya  kisiasa.   Wengine  wamependekeza  kwamba  chama  cha  KANU  kiwe  pale  lakini

mimi ninapendekeza ya kwamba, chama chochote cha kisiasa kilichojiandikisha na kikakubaliwa na Registrar of Societies,  kiwe

kitapewa pesa  za kuendesha kazi zake na serikali kama vile chama kinachotawala.   Kwa hivyo kusiwe na ubaguzi wa  chama

hiki kinatawala,  kile  hakitawali.  Kila  chama  kipewe  haki  yake  ili  viendeshe  kazi  zake  sawa  sawa.  Hatujui  serikali  inayokuja

itaundwa na chama gani, kwa hivyo tusiwe  tunabagua  aina  ya  chama.  Halafu  mwisho,  serikali  daganyifu  ichukuliwe  hatua  na

ikiwezekana,  ilazimishwe  kujiuzulu  na  hiyo  iwe  katika  Katiba  yetu.  Kwa  mfano,  serikali  yetu  imewadanganya  walimu,  na  ni

dhahiri , imeendelea kuwadanganya na kuwadanganya mpaka sasa  hatujui watoto  wetu watakavyokuwa baada  ya siku ishirini
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na nane zijazo.  Kwa hivyo ikiwa serikali itakuwa imeji-commit katika jambo fulani, mimi ningependekeza kwamba Katiba yetu

ichukulie  maanani  kwamba,  serikali  ifuatilie  ile  commitment  yake,  na  i-meet  zile  obligations  zake.  Na  ikiwa  itaendelea

kudanganya  na  ikadhibitishwa,  basi  kuwe  na  kipengele  katika  sheria  yetu  ambacho  kitawalazimisha  wakuu  wa  serikali

waondolewe mamlakani, wajiuzulu.  Asante.

Com. Lenaola:  Haya sasa Sarah Kadenge?  Safari Mwambire?  Safari Mwambire?  Darma Ufa.

  

Darma Ufa?  Konde? Utafuata huyu  

Sarah Kadenge:   Kwa majina yangu naitwa Sarah Kadenge kutoka Mwahera.  Pendekezo langu linasema hivi….  

Com. Lethome:  Sikizeni, sikizeni mama.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  Ana-speak for wanawake wanaonyanyaswa. 

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  Wananyanyaswa vile mwanamke ameolewa halafu she gives birth to a daughter, when wanapatiana ule urithi, kwa

vile haukuzaa a son in that place, hauwezi kupata ule urithi. So wanagandamizwa because of that.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  Kwa hivyo angependekeza sasa hata kama ni mtoto wa kike, kila mtu apate ule urithi wake.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  Anapendekeza chama kiwe ni hicho kimoja cha KANU ndicho kinatawala. They haven’t seen anything bad  about

it so the other parties are just there to bring trouble. So they just want one main party to continue, i.e. KANU.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  They want the President, the one who is there to continue.
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Com. Lethome:  Uchaguzi unaokuja, ni lazima aondoke.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  O.K.  When another one is elected,  the other one will take  over but as  of now, she is comfortable  with  the  one

who is there, if he is re-elected he can go back.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  Sub-chief, madiwani na ma-chief wachaguliwe through mlolongo.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  And if he is not performing, atolewe and they choose another one.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Translator:  Wazee wa kijiji pia waangaliwe because KANU employ them but there is nothing they are giving them. So at  least

that office that elects them should be able to cater for their needs, they should get something also.

Sarah Kadenge:   (In Giriama dialect)

Com. Lenaola:  Asante sana mama. Haya, Tuva Konde? 

Safari  Mwambire: Kwa  jina  ninaitwa  Safari  Mwambire.   Ningependekeza  serikali  ile  ambayo  itafuata,  hongo  zisikubaliwe.

Mfanyaji kazi yeyote wa serikali akipatikana na honyo, afutwe kazi.  

Lingine, mawasiliano.  Tumekuwa tukisumbuliwa sana huku na ma-shifta,  na habari  kule kuwa walinda  salama  huwa  hawafiki

haraka iwezekanavyo.   Kwa  hivyo  ningependekeza  kuwe  na  simu.   Lingine  ni  hizi  harambee.   Iwe  kukitangazwa  mikutano,

kusiwe na wale wazee wa vijiji watutembelee katika vijiji vyetu ati tunataka harambee, harambee hatutaki.  

Lingine ningetaka mila na utamaduni wetu uweko.  Pia ningetaka serikali itakayokuja iendelee kuhudumisha hii hukumu ya kifo,

isiondolewe  kwa  sababu  ujambazi  na  wizi  utazidi  .   Vile  vile,  madiwani,  ma-sub  chief  na  ma-chief  wawe  wakichaguliwa  na

wananchi wenyewe.  
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Kuhusu  mashamba,  ningependekeza,  kuhusu  mashamba  ningependekeza  uandikishaji  wa  mashamba  uwe  bure.   Lingine  ni

wachawi.  Ningependekeza  wachawi  wachukuliwe  hatua  kali.   Wafungwe,  sababu  wanatusumbua  sana.   Wanatuonea  wivu,

hawataki  tuendelee.   Ukijenga  nyumba  ya  bati  anakuua,  anakuroga.   Ningependekeza  kuwe  na  sheria  ya  kuhusu  wachawi.

Ikipatikana ameroga mtu, afungwe.  Ni hayo. 

Com. Lenaola:   Asante sana. Tuva Konde? Ngoja kidogo Kausa Luai? Karibia.

Tuva Konde:  Mimi, mapendekezo yangu  ….

Com. Lethome:  Anza kwa majina.

Tuva Konde: Jina ni Tuva Konde.  Napenda  majimbo.  Na  majimbo, naona watoto  wa kwetu hawana kazi kabisa.  Wakifika

Kilindini, watu wa bara  ndio wanapata.  Hapa mkoa wa Pwani ni kidogo sana.   Kilindini, Bamburi… ukifika  pale  ni  watu  wa

juu. Nataka  kama ni majimbo basi  tupate watoto  wa kwetu hapa,  maanake tunasomesha lakini hawana kazi.   Na  ningependa

mtoto kama amefika kama class cha nane,  mujaribu kutusaidia kule  mbele  maanake  wengine  wazee  hatuwezi.   Kwa  sababu

watu  wamezeeka  na  kule  kwenda  mbele  wanapenda  lakini  hatuwezi  na  tunasomesha  wanawake  na  wanaume.   Wote,

wanawake hawana kazi, waume hawana kazi. Pengine nimeshindwa class cha nane au cha sita,  wanakwenda kuzurura tu huku

huku halafu wakija wanaambiwa wana Ukimwi kwa nini? Kwa sababu yeye hana kazi.  Kwa hivyo hiyo kitu tunataka kama ni

majimbo  itawale  lakini  tukifika  mlangoni  kama  pale,  watoto  wetu  wapate  kazi  kwa  sababu  kazi  zimefimbwa  fimbwa

zinapatikana huko juu. Hilo ndilo langu tu.

Com. Lenaola:    Haya, sasa huyu ndiye Karisa Luai?

Karisa Luai:  Jina langu ni Karisa Luai, yangu ni mawili tu.   Ni kuhusu elimu.  Kuhusu elimu, ningetaka au pendekezo langu ni

kutoka class cha nursery mpaka cha nane,  iwe ni bure tu.   La pili ni kuhusu mashamba  yetu.   Zile  karatasi  zisichelewe  muda

mrefu sana.  Zitoke hivi hivi karibuni.  Asante sana.

Com. Lenaola:   Asante  sana  Bwana  Karisa.   Katana  Menza?  Halafu  Emmanuel  Iha?   Utafuata  huyu.   Kennedy  Mwang’

ombe?

Katana  Menza:  Katana  Menza.   Langu  mimi  la  kwanza  ni  kuhusu  elimu.   Elimu,  napendekeza  kuanzia  mwanzo  mpaka

darasa ile ya kufanya  KCPE ile ya nane, serikali ichukulie jukumu pale, maanake hapo ndipo panahangaisha watu sana.

Com. Lenaola:      Tafadhali tunyamaze
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Katana  Menza:  Jambo  la  tatu  ni  kuhusu  mashamba.   Mashamba  yetu  tupimiwe.  Tunapopimiwa  tupate  zile  karatasi  zetu

mapema.  Na ile ya tatu ni kuhusu wao ma chief.  Machief tunapenda twende tukichagua baada ya miaka mitano.  Ma-sub chief

pia  miaka  hiyo  mitano.   Wazee  wa  vijiji,  mwaka  mmoja,  asije  akakaa  miaka  mingi.   Tena,  mwisho  ni,  kuhusu  mahospitali,

serikali iangalie na iyapanue.  Tupanuliwe hospitali kila pembe.   Tunapata matatizo kwa sababu ukienda  ni  mgonjwa,  kwanza

pesa ndiyo inatakikana sana.  Akikufa, ndio kabisa; Inatakikana apelekwe nyumbani, gari inapatikana kwa pesa, ikiwa ni karibu

unaweza ukachukua ukapeleka nyumbani.  Sina mengi sana.

Com. Lenaola:   Asante sana bwana Menza, jiandikishe pale.  Sasa ni wakati wa Emmanuel Iha.

Emmanuel Iha Ndelela:  Kwa majina ni Emmanuel Iha Ndelela.  Napenda  kuchangia  katika  hali  ya  kurekebisha  Katiba  ya

nchi yetu. Napendekeza hivi;  Katika serikali ambayo tunaitarajia,  iwe elimu ya msingi ni ya bure,  ni ya lazima.  Na  kwa kuwa

mambo hayawezi kuwa bure hivyo, serikali itaangalia itatumia mbinu gani kuhakikisha kwamba itapata ushuru fulani kupitia kwa

wananchi ili tuweze kuendesha mradi huu wa elimu, bila mwananchi kuona kwamba labda  kila  siku  anafukuziwa  mtoto  wake

ama  analazimishwa  kulipa.  Lakini  atumie  mbinu  zake,  ionekane  kwamba  ni  ya  bure,  kama  vile  ambavyo  wazee  wetu

wanatuambia kwamba ilikuwa ni ya bure hapo mwanzo na walikuwa wakitoa pesa kwa njia fulani lakini hakikuwa ya direct.

Elimu ya  uraia  na  Katiba  ifunzwe  shuleni  na  hata  kwenye  mabaraza.  Kwa  sababu  hata  wakati  huu  tunaambiwa  turekebishe

Katiba, wengi hatujui Katiba ni nini, na ni kama tumeghaflishwa. Kwa hivyo iwe ikiendelezwa, isingojee mpaka labda wakati wa

campaign,  wakati  wa  kupiga  kura  ndio  serikali  iingilie  kati  kufundisha  watu  kwa  speedy  speedy,  lakini  vitu  ziwe  zikifanywa

kama sehema ya maisha yetu.

Com. Lenaola:    Endelea.

  

Emmanuel  Iha  Ndelela:  Serikali  yenyewe  ambayo  ninapendekeza,  iwe  serikali  ya  majimbo.   Na  kila  jimbo  litakuwa  na

uwezo wake wa kujiendeleza lakini kutakuwa na Rais mmoja ambaye atakuwa amechaguliwa kutoka kwa majimbo hayo yote.

Rais  huyu  awe  amesoma  vya  kutosha,  angalau  awe  amefika  kiwango  cha  chuo  kikuu,  ambapo  anaweza  kushindana  na

ulimwengu wa kisasa vile  ulivyo.   Kwa  sababu  kama  akienda  kwa  mikutano  nchi  za  nje,  wataongea  vitu  hawezi  kuvielewa,

atakuwa  ni  mtu  wa  kuchekelea,  na  hushuku  labda  ameongea  mambo  ya  maana.  Lakini  awe  ambaye  amefuzu  angalau  chuo

kikuu.  

Upande wa ma-chief na manaibu wao,  kwa kuwa hali ya ufisadi umezidi sana katika nchi yetu, basi  hawa wakiweko watu wa

kudumu,  tutaongeza  shida.  Lakini  wachaguliwe  na  wahudumu  kwa  vipindi  vitatu  vya  miaka  mitano  mitano.   Mtu  atakuwa

amejitayarisha  kwamba  anajua  kama  ameshinda  kipindi  hiki,  kingine  anaweza  kuanguka.  Kwa  hivyo  atakuwa  na  hali  ya

kujiandaa,  kuliko  mtu  awe  anachukuliwa  kama  ameandikwa  kazi  maisha,  halafu  anafanya  kosa  anafutwa  ghafla,  anakuwa

frustrated  na  anaongeza  uhalifu.  Lakini  mtu  akijua  kwamba,  o.k.  kuna  muda  atatoka  baada  ya  miaka  fulani  michache,
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anajiandaa, anakuwa yuko tayari kwa maisha ya baadaye.

Rais  achaguliwe  na  ahudumu  kwa  vipindi  vitatu  vya  miaka  mitano  mitano.   Mamlaka  ya  Rais  yapunguzwe.   Tukisema

yapunguzwe hatusemi kuwa Rais yuko  sasa  lakini  Rais  yeyote.  Tuna-mean  Rais  yeyote  kwa  sababu  mamlaka  yameongezea

ufisadi.   Tunaposema  corruption,  tunafikiria  labda  ni  kupokea  hongo  peke  yake,  lakini  sasa  tumeona  kwamba  Rais  ana

mamlaka  mengi,  nasikia  kwamba  anaweza  kuchagua  mtu  ambaye  hastahili  mahali.  Na  kama  amechaguliwa  mahali  ambapo

hastahili, basi  ufisadi unaendelea kwa sababu akijua kwamba Rais labda hana elimu ya kutosha,  na yule mtu amepewa wizara

ambayo si yake, anaweza kufanya dhambi zozote zile za kuwa uchumi haukuji,  anajua kwa vyovyote atasaidiwa na Rais.  Kwa

hivyo mamlaka ya Rais yapunguzwe.  Kwa mfano wakati  huu, yeye ni Chancellor wa vyuo vikuu vyote.   Kwa hivyo kama  ni

migomo, labda chuo kikuu cha Nairobi  kimegoma,  mahali  fulani  pia  wanakosea  hivyo  hivyo  inakuwa  ni  migomo  all  through.

Lakini kama atakuwa mamlaka haya mengine si yake, hizi shida zitapunguwa. 

Mawaziri na wenye viti wa mashirika  mbali  mbali  na  makampuni  wateuliwe  kulingana  na  kiwango  cha  elimu  na  ujuzi  ambao

wameupata.   Itakuwa ni aibu kumchukuwa labda Mkuu  wa  Majeshi,  kumuweka  Mkuu  wa  Afya  ama  wizara  ya  afya,  labda

lakusomea mambo ya afya, na umemchukuwa umemuweka mahali pale,  unatarajia mtu ambaye amejua kushika bunduki aende

kumbembeleza mgonjwa?  Inakuwa ni shida,  huu pia ni corruption.  Kwa  hivyo  mtu  achaguliwe  mahali  ambapo  amepasomea

vizuri na labda pia ameonekana ana good records.

Com. Lenaola:    Una dakika moja.

  

Emmanuel Iha Ndelela:  O.K. rasilimali za majimboni, zipewe umuhimu na heshima.  Kwa mfano, kama ni pombe,  tuchukulie

pombe ni pombe.   Mradi ipimwe ihakikishwe kwamba haina maafa kwa  mwanadamu,  ikubaliwe.  Kama  ni  Kenya  breweries

itoe pombe ili tunywe, tunywe. Kama ni mnazi pia nao, upimwe uhakikishwe kwamba huo hauna madhara kama ile ‘kumi kumi’

, na uhalaishwe. Na ipewe pia nafasi ya kuuzwa nje ili kuzidishia ama ku-boost uchumi.

Viwanda ambavyo vimesambaratika hasa katika sehemu ya Pwani,  viwanda ambavyo vimesambaratika,  viweze kuregeshwe ili

kufufua  hali  ya  uchumi,  vijana  wengi  wapate  kazi.  Hata  kina  mama  walikuwa  wakifanya  kazi  vikoroshoni  kitambo,  ilikuwa

uchumi si mbaya hivyo. Kwa hivyo sasa vile viwanda ambavyo vimesambaratika viweze kurekebishwe na kuhakikisha kwamba

vinarudi ili kufufua uchumi.

Matibabu yafanywe kuwa bure, lakini serikali ione kwamba inafanya mpango fulani kupitia kodi fulani ambazo imekuwa ikifanya

kitambo kulingana na historia ili watu waonekane kwamba wanaendelea kutibiwa vizuri bila kutoa pesa.

Lugha  ya  kutumika  hasa  bungeni,  taifa  letu  linasema  ni  la  Kiswahili,  lakini  lugha  ambayo  inatumika  mara  nyingi  ni  Kizungu.

Mambo muhimu kama vile budget inapokuwa inasomwa, watu wanasikiza kwa hamu wajue,  lakini hata walio katika darasa  la
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nane,  wakati  wengine  hawaelewi.  Kwa  hivyo  lugha  ya  kiswahili  itumike.  Kama  mumesoma  Kiswahili  vizuri,  nyinyi  ambao

mutakuwa mumechaguliwa Bunge, mutumie Kiswahili vizuri tuweze kuwasiliana.  Kama utakuwa unaongea Kizungu peke  yake,

tutakuwa tunaji-enjoy kwa sababu mutasikia kwamba, wenyewe wanasikiza na wenyewe ambao wanasikiza hawaelewi. 

Kila mfanyakazi akatiwe kodi fulani kusaidia uchumi wa nchi hii.  

Com. Lenaola:     La mwisho?

Emmanuel Iha Ndelela:  Asanteni.

Com. Lenaola:     Haya asante sana. Tupate Kennedy Mwang’ombe.

Kennedy  Mwang,ombe:  Asante.  Mimi  jina  langu  naitwa  Kennedy  Mwang’ombe,  nami  nashukuru  pia  kupata  fursa  hii  ya

kutoa maoni katika urekebishaji huu wa Katiba.   Kwanza nitaanza na Katiba yenyewe.  Katiba ni chombo ambacho hatukijui,

kwa hivyo napendekeza kwamba hii Katiba ielimishwe ili sote tuijue. Sasa hivi tukiuliza mwananchi pale Katiba ni nini, hutapata

jibu sahihi. Kwa hivyo tunarekebisha kitu ambacho tukijui, na ninaomba somo la Katiba ikiwezekana liwekwe hata mashule,  ili

watoto wetu wafundishwe Katiba.  

Pia hivyo, Katiba naomba kiwe ni chombo ambacho kinaweza kupatikana hata kwa mwananchi yule wa kawaida.   Sasa  hivi

mimi sijaona Katiba hii ambayo tunaisema ni mbaya.  Siijui, hata  sijaiona.   Sijui  iko  rangi  gani  hiyo,  Katiba  ya  Kenya.   Mimi

siijui. Sasa  hii Katiba ambayo tunaiunda, ninaomba kiwe ni chombo ambacho kitafikia yule mwananchi wa kawaida.   Kiwe ni

kitabu  ambacho  kitaundwa  kwa  lugha  ambayo  inaeleweka.  Kama  ni  Kiswahili,  iwe  ni  lugha  inayoeleweka,  Kiswahili.

Ikiwezekana, hata kwa lugha za kinyumbani;  Katiba iundwe kwa Kinandi,  Katiba iundwe kwa Kigiriama, Katiba iundwe kwa

Kijaluo, Katiba iundwe kwa Kiswahili.  Kiwe ni chombo ambacho mwananchi wa kawaida anaweza kuishika na akaisoma,  na

ikiwezekana afikiye kila mmoja wetu,  aijue.   Tumeiunda, isibaki Nairobi.  Siku nyingine nje,  tuione huku  kwetu  Vitengeni  hiyo

Katiba. 

Na mapendekezo yangu ni kwamba serikali hii iwe ya majimbo, na napendekeza kwamba Rais asiwe Amri Jeshi Mkuu. Rais

awe na mamlaka yake ya Kiraisi. Lakini kuwe na mtu atakaye chaguliwa kuwa juu ya majeshi yetu yote.   Pia,  hali za  U-judge.

Judiciary, hiyo isiwe nayo iko chini ya Rais.  Judiciary isiwe chini ya mamlaka ya Rais. Nafikiri hapo nimeeleweka.

Com. Lethome:     Sawa sawa.  Yaani ikuwe huru. Mahakama ziwe huru?

Kennedy Mwangome:  Mahakama ziwe huru.  Na  upande wa usalama,  hatuko na uhuru wa  usalama.  Unakuta  unatembea

kama  ni  town,  umeshika  begi  yako,  askari  anakuvamia  pale,  na  anakupiga  piga  Waswahili  wa  sasa  wanaita  “Tero”.

Kukupekesheni,  na huna chochote ulicho beba,  lakini atakupekesheni,  ata  wanaopita njia wanakushuku, “Huyu anabeba  nini?
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Mbona askari wamemuvamia?” Na baadaye hawataona chochote pale.   Kwa hivyo hawa askari  nao wana mamlaka mengine.

Hasa polisi wanamamlaka mengine ambayo ni ya kutisha wananchi sana.   Kwa  hivyo  ningeomba  Katiba  yetu  ya  sasa,  hicho

kipengele kiwe kitawekwa. Umekuta mtu amekufa mahali, pengine ni mtoni, pengine amejitia tanzi, lakini hata unaogopa kutoa

ile report.  Kwa sababu ukitoa report “nimeona mtu amekufa”, wewe ndio unaitwa first suspect.  Sasa hata kama ni wachungaji

wameona  mtu  amejitia  tanzi,  mtu  anaweza  kuozea  pale.   Lakini  kila  mtu  atakayemuona  anaogopa  kutoa  riport.  Polisi  wetu

wamekuwa ni watu wa kutisha raia sana.   Kwa hivyo hiyo nayo,  mimi ningeomba ukitoa report  yeyote,  uwe  unasaidia  polisi,

unasaidia serikali lakini usiwe wewe ndiye unadhaniwa kwamba umefanya huo uhalifu.

Lingine  ni  upande  wa  PC,  DC,  DO.   Ningependelea  watu  hawa  waajiriwe  kutokana  kwa  mikoa  wanayotoka.   Wawe

wametoka kwa mikoa wanayotoka,  wale wanaoajiriwa kama PC,  kama DC,  kama DO.   Mambo  ya  maji,  tunasema  maji  ni

uhai, lakini Kenya maji  kupata  debe  moja la maji ni gharama  kubwa  sana.   Wengi  wetu  hawawezi  ku-afford  debe  moja  ya

maji.  Maji yamekuwa ghali kuliko hata chakula.  Kwa hivyo ningeomba serikali yetu inayokuja,  maji  yawekwe  kwa  kiwango

ambacho kila mtu ataweza kukigharamia. Na  mawasiliano, barabara  ziwe nzuri, hospitali ziwe…  huduma hii  ya hospitali iwe

inagharamiwa na serikali na hata mawasiliano kama simu yaweze kusambazwa katika sehemu hizi za kimashambani.  

Labda kwa kumalizia, nitasema kwa upande wa mambo ya mashamba.  Ningemomba serikali inayokuja,  kusiwe na mambo ya

u-squatter kabisa katika Kenya. Kila mtu apewe kibali cha mahali anapoishi.   Kila Mkenya apewe kibali cha mahali anapoishi,

free, bure. Kibali hicho kisilipiwe chochote. Kusiwe na mtu ati anaitwa squatter ama anakaa mahali huko akilipa. Anamlipa mtu

fulani kwa kukaa pale na yeye ni Mkenya amezaliwa hapa Kenya lakini mahali anapoishi anapalipia?  Ningeomba Katiba yetu

kusiwe  na  kulipa  kodi,  labda  uwe  umepangisha  nyumba  ya  mtu,  lakini  si  kulipa  mahali  umejenga  nyumba  upalipie.   Mahali

unaishi  na  jamii  yako  pengine  miaka  kumi  au  zaidi  unapalipia?   Mimi  ningeomba  Katiba  yetu  ya  Kenya,  iwe  kila  Mkenya

anaweza kukaa mahali na kuwe na cheti cha kumiliki pale mahali. Asanteni.

Com. Lenaola:  Asante sana. Emanuel Kiti?

Emanuel Kiti:  Kwa majina yangu naitwa Emmanuel Kiti.  Maoni  yangu  ni  kwamba  wamama  wapate  haki  yao  kutoka  kwa

wazazi wao.  Oni la pili, wazee wa vijiji wapate mishahara. Tatu,  maoni yangu ni kwamba baada  ya Katiba kuundwa, tuletewe

vitabu tuelezwe ama tujue ni nini, ama maoni yetu yamo katika kitabu. Ni hayo tu, Mungu awabariki.

Com. Lenaola:  Asante. Tupate Robinson Mweri.

Robinson  Mweri:   Kwa  majina,  naitwa  Robinson  Mweri.   Robinson  Mweri.   Mimi  napendekeza  hivi,  vile  ambayo

tunaendelea, Rais kuchaguliwa na raia ni sawa sawa, lakini kuna  ….
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Com. Lenaola:  Jamani kukae kimya tumsikize huyu jamaa

Robinson  Mweri: …  Kuna  kitu  kimoja,  kwamba  yeye  yuko  juu  ya  sheria.   Kifungu  kile  kingeondolewa,  ili  akifanya  kitu

chochote,  awe anaweza kupelekwa popote  kama raia wa kawaida.    Kitu  chingine,  Mjumbe  awe  na  elimu,  ili  awe  anaweza

kuwapangia wale watu wake ambao anawatawala.  Kiwango kama cha chuo kikuu.  

Napendekeza hivi, chief, sub-chief na councilor wachaguliwe na raia wenyewe ili wanapofanya mambo ambayo hayafai,  wawe

hawana  wa  kumlaumu.  Lakini  sasa  utakuta  unaletewa  mtu  halafu  baadaye  anaanza  kutusi  mtu  “Mulifanya  kuniona  hivi,

hamukunichagua”. Sasa, ukiangalia hivi, huna pa kwenda, unatatizika kiakili.  

Hati za mashamba ziharakishwe ili watu wawe wanaweza kwenda pahali popote  wakasaidika  na  angalau  mikopo  ili  waweze

kujimudu  kimaendeleo.   Watoto  kutoka  standard  one  mpaka  standard  eight,  elimu  yao  iwe  ya  bure.   Na  mtumishi  yeyote

ambaye ni wa serikali,  sio wote ati kuwa ni wabaya,  lakini kuna baadhi yao mambo yao  si  mazuri.  Sasa  mtumishi  kama  yule

akipatikana, na yale makosa kama ufisadi, ashtakiwe moja kwa moja.  Sio kungojea kibali kutoka kwa mkuu wa sheria halafu

munaona mambo yanaenda hivi hivi mwishoni munaona amerudi tena kazini.  Hamuna pa kwenda. Lakini ashtakiwe direct  moja

kwa moja pale alipotenda ule uhalifu.

Kitu chingine ni wazee  wa  vijiji.   Wazee  wa  vijiji  wanafanya  kazi  kubwa  lakini  hawasulumiwi  na  pendekezo  langu  ni  walipe

angalau  kitu  kidogo  ili  nao  waweze  kujiskia.  Sasa  utamkuta  karibu,  kama  vile  anayofanya  kazi  sub-chief,  ni  yeye  ndiye

anaifanya pale kijijini na ana watu kama mia  tano.  Sub  chief  anangojea  report,  halafu  ukienda  huko  pengine  uaambiwa  huyu

ameanza kuzunguka zunguka kutafuta pesa.   Sasa  ninaomba, mapendekezo yangu, wawe wakifikiriwa.  Kwa hivyo mimi sina

mengi ni hayo.

Com. Lenaola:  Asante. Tupate Juma wa  Magogo

Juma Magogo:  Kwa jina mimi ni Juma wa Magogo kutoka Vitengeni. 

Com. Lethome:  Sauti Bwana!

Juma Magogo:  Kitu cha kwanza mimi napendekeza ni upande wa ma-chief na sub-chief,  wawe wanachaguliwa kwa miaka

mitano.  Pili  Rais  awe  anaweza  kuchaguliwa  kwa  miaka  kumi.   Upande  wa  land,   napendekeza  kuwe  hizi  title  deed  ziwe

zinaweza kutoka kama umepimiwa shamba yako na hakuna kesi  yeyote na shamba yako.  Uwe unaweza kupewa kama  miezi

mitatu upate title deed yako, kusudi ufanyie mambo yako ya kimaendeleo.

Kilimo;  Katika Pwani hapa tumezoroteka sana upande wa kilimo. Kwanza kwa upande wa Korosho,  tunaona korosho kwa
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wakati  huu  haina  faida  yoyote.  Kwa  nazi,  pia  nazi  nazo  hazina  faida.   Kwa  hivyo  napendekeza  kwa  hayo  mambo  tuwe

tunaweza kupata kiwanda kizuri kama ile ya korosho iregeshwe, na pia upande wa mnazi sasa, nataka ifanywe kama breweries.

Tuseme hapa Pwani, kuwe kuna hicho kiwanda. Iwe hii pombe inaweza kusafirishwa mpaka ng’ambo kusudi tupate pesa,  faida

ya mnazi tujue ni nini ili tuweze kujiendeleza.

Upande wa madiwani, hawa watu wawe wamesoma mpaka kiwango kama form  four.  Kitu  kingine  ni  upande  wa  serikali  za

wilaya.  Tunaweza  kusema  hii  arghi  yako  inachukuliwa  na  county  council.   Sasa  council  ile  inachukua  pale  kwako,  wewe

mwenyewe  unafukuzwa  na  hupewi  kitu.  Ili  sasa   council  inachukuwa  zile  pesa  za  kila  mwake  pale.  Kwa  hivyo  hata  hawa

kuingia kwa upande huo nasema wao wanunue, yule mwenye pale pia ajue amefaidika.  

Nyingine ni upande wa kustaafu.   Hii miaka ipunguzwe sababu watu wamekuwa wengi hawana kazi.  Miaka arobanne na tano

iwe mwisho, atoke  …. 

Com. Lethome:  Ngapi?

Juma Magogo:  Arobanne na tano.

Com. Lethome:  Una miaka mingapi?

Juma Magogo:  Mimi?  Thelathini na nane.

Com. Lenaola:  Itakuwa una miaka misaba ndio utoke?

Juma Magogo:  Ndiyo watoke waingie wengine ambao hawana kazi.  Sio kukaa mpaka hamsini na tano.  Hiyo iwachwe wazi.

Upande wa elimu, elimu iwe ni ya bure kutoka nursery mpaka standard eight.  Na  afya pia,  upande wa madawa,  upande  wa

hospitali matibabu yawe ya bure. Na upande wa jela, mtu kama ameshikwa, awe anaweza kuwekwa cell kwa masaa ishirini na

nne, si akae hapo miaka na miaka.  Yangu yameisha, asanteni sana.

Com. Lenaola:  Asante sana Bwana Magogo, sasa Mama Dalma.

Mama Dalma:  (In Giriama Dialect)

Translator: She has a child who is in secondary and the husband is sick what will she do and she doesn’t have the money?

Com. Lenaola:  What does she suggest?
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Mama Dalma:  (In Giriama Dialect)

Translator:  O.K. She want, free education for that child so that she can finish her education.

Mama Dalma:  (In Giriama Dialect)

Translator: The other problem is about the road,  She wants, the road constructed so that transport can be easy.

Mama Dalma:  (In Giriama Dialect)

Translator:  She has said they are traditional dancers and they have come to entertain and they want to be given that chance.

Mama Dalma:  (In Giriama Dialect)

Translator:  She doesn’t have any more.

Com. Lenaola:  Margaret Keah?  Leonard Baya? 

Leonard Baya:  Kwa majina naitwa Leonard Baya,  nashukuru kuwa pamoja nanyi kwa kutoa maoni yangu kwenyu.  Maoni

yangu  ni  kwamba  serikali  ijayo,  mimi  naomba  iwe  ya.  majimbo.  Na  katika  majimbe  ile  ambaye  ninaomba  ni  kwamba,

hatutaweza kuondoa kabila lolote kwa jimbo lile au pale.   Njia ambao tunataka ni kwamba,  kila  kabila  iweze  kuwa  inakuwa

hapo,  lakini mapato katika  lile  jimbo  lile,  yaweze  kutumika  kama  sabini  na  tano  za  mia,  ziweze  kutumika  pale  pale  kwa  lile

jimbo. Baadaye ishirini na tano za mia, ziweze kuenda kwa serikali kuu ambapo wakati zikifika huko, jimbo lile ambalo litakuwa

haliwezi,  ama  halijimudu  kabisa,  liweze  kusaidika  na  hii  ishirini  na  tano  kama  ambavyo  inafanyika  katika  cost  sharing

mahospitalini.   Hiyo  itaweza  kusaida  kwa  sababu  tumeona  wakati  ambao  umepita,  wakati  mwingine  mapato  yote  yalikuwa

yakienda kwa serikali kuu,  baadaye  kumekuwa  kwamba  mapeni  haya  yanaweza  kuwa  yanatengwa  kupelekwa  pande  fulani

fulani, kwingine kuna  kosa.  Na  wakati  huu,  serikali  ijayo  tunataka  kila  mwananchi  aweze  kufaidika  na  pato  lile  ambalo  liko

katika jimbo lake.

Kuhusu ardhi;   Ardhi  ni  jambo  lingine  ambalo  linakasirisha  kabisa  hapa  kwetu  Pwani.  Kwanza  tukifikiria  tangu  sheria  ile  ya

mkoloni  ambayo  walikuwa  wanaweka  kwamba  beach  plots,  na  front  plots  kutoka  baharini,  tunaziona  ya  kwamba  hazina

wenyeji.  Zote zimekuwa kwamba zinapangwa kutoka juu  huko,  na  ni  ajabu  kama  bahari  ile  ilipokuwa,  haikuwa  na  wenyeji.

Tungeomba serikali ijayo iweze kuona kwamba,  katika hizi beach plots,  ziweze pia kupatiwa wananchi wenyewe kwa sababu

gani?  Kuna uwezekano miaka ijayo, kama mtu amefika Kilifi pale bridge, aangalie kwa ile beach plots ambazo ziko pale,  wale

jamaa wameanza kuweka kuta katika beach huko,  na ni kalango tu.  Baadaye unaona “Mbwa Kali”.  Kama baadhi ya miaka
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mia tatu  au  mia  moja  hamsini  ijayo,  hakuna  watoto  kutoka  huku  kwetu  wataweza  kufikia  hata  yale  maji.   Tukipata  kama

kwingine kama Amsterdam au Rotterdam kule ambako watu wanaishi  kwa  bahari  na  meli,  nchi  imejaa.  Basi  utakuta  watoto

wetu hata hawataweza kufika kabisa kufika pale chini. Kwa  hivyo  napendekeza  serikali  ijayo  iweze  kuona  katika  zile  beach

plots  ambazo  ziko  mikononi  mwa  serikali,  ziweze  kupatiwa  wenyeji  ambao  waweza.  Na  kama  mtu  amepata,  wasiweze

kuweka, wapatiwe nafasi, watu waweze kuteremuka hata kupata  ile maji, au kuona yale maji.  Isije ikawa mpaka kuteremuka

ni tuende tukatoe pesa kama museum.

Chingine  ni  kile  cha  ardhi,  title  deeds.  Hii  ninasema  ikiwezekana,  serikali  ijayo  itusaidie.   Kama  pahali  pamepimwa  na

pamemalizika, na baadaye kuna kesi kama mia mbili, na watu mia nane wameandikishiwa wale ambao hawana kesi   wapatiwe

vibali. Kwa hivyo natoa maoni kwamba, wale watu wote mia sita hawana shida yeyote, wapewe title deeds.  Na  mia mbili au ni

mia moja ndio wenye kusumbuana pale,  wamalizane wenyewe bila kufanya watu wasipate hizi titles kwa miaka mingine kama

kumi na mitano hivi. Tuweze kuzipata mapema. Ili wabaki wale wale ambao wana hizo kesi. 

Maendeleo;  Maoni  yangu  nafikiria  maendeleo  wakati  huu,  yaweze  kufika  kwenye  kijiji  kabisa  ili  mwananchi  wa  kawaida,

chochote ambacho kinatengenezeka, kisifikiriwe kwamba kimetengenezwa na serikali ijayo. Kama ni hospitali ikijengwa, wajue

ni yao wanaijenga. Na hii ni kwamba serikali kama imesaidia, badala  ya kama ni cheque,  (kama wakati  ule mwingine kulikuwa

na RDFs kutoka  kwa  districts)  badala  iwe  kwa  DC  hapo,  ijaribu  kupelekwa  kwa  account  ya  development  kwenye  kijiji  ili

waweze  kuangalia  wenyewe  kwamba  ile  miradi  wanaendelea  namna  gani,  na  utaendelea  kwa  hali  nzuri  bila  mambo  ya

corruption.  Hayo ndio ambayo nilikuwa nayo.

Com. Lenaola:  Una dakika moja kumalizia.

Leonard Baya:  Nikichukua upande wa ma-chief,  mimi naomba ma-chief waweze,  kama serikali ijayo, wanaweza  kuwa  pia

wapatiwe transfers. Upande mwingine, two, ma-sub-chiefs…

Com. Lethome:  Usizungumuzie juu ya serikali ya ijayo, zungumuzia juu ya Katiba ijayo.

Leonard  Baya:  Katiba  ijayo,  oh!  Asante  sana.   Katiba  ijayo,  ma-chief  waweze  kupigwa  transfer,  waende  kufanya  kazi

kwingine.  Wabaki tu ma-sub-chiefs ambao hao ndio wanasimamia miji au vijiji vile ambavyo viko.  Kwa hayo naweza shukuru.

Asanteni. 

Com. Lethome:  Hao machiefu watakuwa ni watu wa kuchaguliwa au wa kuteuliwa?

Leonard  Baya:   Vyovyote  vile  ambavyo  hata  kama  wangekuwa,  bora  ni  wawekwe  transfers.  Kwa  sababu  kama  ni

kuchaguliwa, itabidi sasa, kule atakoenda, wanaweza kumkataa.
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Com. Lenaola:  Asante. Justin Kapombe?

Justin Kapombe:  Kwa majina naitwa Justin Karisa  Kapombe.  Mapendekezo yangu ya kuhusu Katiba,  kwamba  serikali  ile

ambayo inakuja  - - katiba ile ambayo inakuja, napendekeza tupate serikali ya majimbo.  Na  Rais asiwe Amri Jeshi na atawale

kwa vipindi viwili vya miaka mitano mitano. Wabunge, pia vile vile. PC,  DC,  DO’s wawe pia wanatoka mkoani.   Ma-chief na

manaibu wao, wachaguliwe na wananchi, pia wawe na elimu kufikia kidato cha nne.  

Elimu ya msingi iwe bure na mfumo ule wa zamani wa kuanzia darasa la saba, form four na form six mpaka university, ubaki ule

ule.   Kuhusu  mashamba,  haki  za  kumiliki  mashamba  zipatikane  haraka  iwezekanavyo,  unadikishaji   utakapo  malizika  kwa

sehemu  ile  ambayo  itakuwa  imeandikishwa.   Wananchi  wenye  viwango  vya  chini  vya  elimu  kuanzia  darasa  la  nane  wawe

wanaweza pia kufikiriwa na kupatiwa nafasi za kazi katika mashirika nchini.  Kila raia wa Kenya lazima awe mzaliwa wa hapa

na awe na kitambulisho cha kitaifa.

Madiwani wawe na elimu kuanzia darasa  la nane,  hadi kidato cha nne, na umri wa miaka ishirini na mitano, hadi arobanne na

mitano. Serikali iwe ina control price ya vyombo na vyakula vinavyouzwa nchini.  

Kumi na moja, suspects au washukiwa wasiteswe na askari kabla uchunguzi haujafanywa.  Hospitali za kiserikali zihudumie raia

bure.  Asante

Com. Lenaola:  Asante sana.  Malevu Mabira?

Malevu Mabira:  Kwa jina naitwa Malevu Mabira.   Mimi yangu nataka serikali ijayo iweze kutoa vibali vya mashamba.  Ya

pili, angalau hapa Pwani chuo kikuu kijengwe hapa.  La tatu, nataka elimu ya wazee,  yaani gumbaru iletwe. Basi yangu ni hayo

tu.

Com. Lenaola:  Asante.  Benjamin Saha Jefa?

Benjamin Jefa:  Naitwa Benjamin Saha Jefa, nina maoni yafuatayo.  Serikali ijayo …

Com. Lethome:  Ongeza sauti. 

Benjamin Jefa:  Katiba,  nataka au nina maoni ya kwamba iwe ya majimbo.  Rais awe na waziri mkuu. Katika kila jimbo au

mikoa, iwe na ma-governors na wafanya kazi wa kiserikali,  lakini wale  watenda  kazi  wa  kiserikali  ma-DC  na  ma-PC  wawe

wanatoka  katika  mkoa  huo,  wawe  ni  wenyeji.  Na  watenda  kazi  wa  serikali  wengine  ambao  wanafanya  kazi  katika  mikoa
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ambako hawatoki hapo, kuwe na ushuru fulani ambao watatozwa, mapato yote yaende katika jimbo hilo.  

Sehemu ya wabunge,  au katika hapo kwa  urais,  nina  maoni  ya  kwamba  Rais  awe  amefuzu  katika  chuo  kikuu,  tena  awe  na

miaka arobanne na tano mpaka sitini na tano. Tukienda sehemu za wabunge, nina maoni ya kwamba wabunge wawe na vipindi

viwili vya miaka mitano mitano. Hata upande wa Rais, pia hapo kuna vipindi viwili vya miaka mitano mitano, na mbunge akiwa

amepata  miaka  mitano  ya  kwanza  na  miaka  mitano  ya  pili,  akiwa  na  miaka  kumi,  anaweza  kupigania  urais  lakini  hakuwezi

kuundwa  kikundi  cha  chama  halafu  apiganie  tayari  urais  na  hajakuwa  mbunge.   Hii  tunaona  ya  kwamba  hana  ujuzi  kuwa

mbunge au kutawala. Kwa hivyo lazima awe mbunge mwanzo ndio awe Rais.  

Na wabunge wawe na elimu angalau ya kufikia form four. Wawe na miaka arobanne na tano,  mpaka sitini na tano.   Madiwani,

pia nao wawe ni wasomi, wawe angalau wana cheti cha darasa  la nane.  Wawe wamekomaa kidogo kiasi cha miaka thelathini

mpaka sitini na tano.  Na Madiwani pia wapigiwe kura kwa vipindi viwili vya miaka mitano mitano.  

Tukienda kwa upande wa ma-sub-chief na ma-chief, hao pia wawe wa kupigiwa kura. Nao waweze kuwa katika wadhifha huo

kwa miaka hiyo kumi, yaani  vipindi  viwili.  Na  pia  hawa  wote;  Rais  na  madiwani  na  wabunge  na  ma-sub-chief  na  chifu.  Na

kipengele  chingine  hapa  chini  cha  wazee  wa  kijiji,  pia  nao  waweze  kuwa  katika  sehemu  za  vijiji  kuchaguliwa  kwa  kura  na

wanakijiji kwa miaka miwili.  Lakini kukiweko na sababu yeyote ya kutosha, ya pengine udanganyifu au mahongo au sababu za

kutosha, tunaweza tukafanya vote of no confidence na hata rais au mbunge au diwani au subchiefu au chiefu au mzee wa kijiji

kabla  miaka  yake  haijaisha,  tunaweza  tukamtoa  katika  kile  kipindi  hakijaisha  na  tukamchaguwa  mwingine,  siyo  kwamba

kuchaguliwa miaka mitano mpaka iishe. Ukifanya makosa ya kutosha unaweza tu kutolewa.

Sehemu nyingine ni sehemu ya mashamba, ardhi.  Tunaona kwamba kipengele kile cha kuziba sehemu moja ikiwa imetamukwa

ya  kwamba  iandikishwe,  ikiandikishwa  na  kuwe  na  kesi  fulani  fulani  hata  kesi  moja  itazuia  vyeti  vyote.   Hiyo  mimi  nasema

katika katiba ijayo, kila atakayekuwa ameandikisha shamba yake, ikimaliza miezi mitatu ikiwa bado  haijashtakiwa hiyo number

yake, apewe cheti chake.  Wale ambao wanazozana waendelee kuzozana mpaka wapate suluhisho lakini wale wengine wapate

vyeti ili waendelee na maendeleo.

Katika sehemu nyingine ya kortini,  tunaona  kwamba  hawa  wazee  wa  kijiji  ambao  wametusaidia  sana,  hatutaki  pia  tuwafute,

lakini ningetaka wawe kama kila kijiji watano watano.  Na  pia kuwe na karani kutoka kortini ambapo atakuwa  posted  katika

kila sub-location ashikamane na hawa wazee wa kijiji ili katika kuamuwa kwao cases  za kinyumbani, yeye awe anaweza kuwa

msaada katika uamuzi, na kama pengine ni jambo ambalo  litakuwako  limeelekea  kwamba  hatua  itachukuliwa  ya  mbele,  basi

karani wa kortini aandamane naye aende naye.

Kuhusu elimu, elimu ninapendekeza kwamba wanawake kwa wanaume, watoto  wetu iwe ni elimu ya bure ya primary  mpaka

secondary. Wanawake hasa watiliwe maanane sana ya kwamba wapewe nafasi ya mbele za kupewa kazi au kupewa msukumo
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hata kama ni  msaada  hao  wasome  kwa  wingi  ili  wapatikane  katika  sehemu  nyingi  ambazo  wanawake  wamekosekana.   Na

katika hiyo serikali kwa sababu za elimu hii ambayo nimependekeza ya bure, nina maoni ya kwamba hata hiyo serikali nayo iwe

na mpango wa uzazi. Kwa sababu kama tutasema watoto wote wasomeshwa bure na hawajui kama ni watoto  wangapi ambao

tunawazaa sisi wananchi kwa mwaka,  inakosa magisio na inakosa kuwapangia fee au gharama  za  hawa  watoto.   Kwa  hivyo

kama ni wazazi, waelimishwe habari ya upangaji wa uzazi, na kama kila mzazi apewe kama ni watoto fulani ili serikali ijue miaka

mitano hii, tunatarajia tupate watoto  fulani ambao applicants wameapply ya kwamba wanataka watoto.  Ihidhimishwe  wasizae

bila kuhidhimishwe.

Com. Lethome:  Unapendekeza kila familia iwe na watoto wangapi? Pendekeza iwe na watoto wangapi.

Benjamin Jefa:  Watoto watano, iwe ndio mwisho, hio ndio hatuwa ya juu zaidi.

Com. Lethome:  Akipitisha hapo? 

Benjamin Jefa:  Akipitsha hapo  -  -  mwanzo hawezi kukua na mimba  Bibi yake mpaka aidhinishwe mwanzo kwamba yeye

ana uwezo ya kwamba… Lakini si uzae tu uzae tu, na hakuna uwezo. Unaletea serikali gharama!  Na  upande wa afya, upande

wa afya ningependekeza ya kwamba kila location kuwe na dispensary ambayo itakuweko.   Hiyo inatoa huduma za bure kwa

wagonjwa wanatibu magonjwa madogo madogo au kutoa huduma za uzazi , hata mambo ya kutahiri yawe katika hospitali.  Iwe

bure, lakini ile ya clinic na health centres kuwe na gharama kidogo ya cost sharing.

Com. Lethome:  Jambo la mwisho? 

Benjamin Jefa:  Asante nafikiri nimefika mwisho.

Com. Lenaola: Asante.  Samuel Ngumbao?

Samuel Ngumbao:  Asante mimi kwa majina ni Samuel Ngumbao.   Nataka  kuchangia Katiba yetu itakayokuja.   Ya kwanza,

Rais awe anachaguliwa na wananchi na asiwe mbunge.  Awe anachaguliwa na Kenya nzima yaani.  Pili, iwe uchaguzi wa  rais

usishikamane au kuwa pamoja na wabunge.  Rais achaguliwe, iwe ni race ya watu wawili au watatu marais peke  yao,  tuchague

marais halafu ndiyo tuingie mambo ya wabunge, wachanganyikane na madiwani, na rais asiwe akiteua wale ambao anawateuwa

kwenye ma-parastatals au wale ambao ni nominated MPs. Wasiwe akiteuwa yeye ni basi, iwe pia wanaidhinishwa na Bunge.

Na  tukirudi  upande  wa  mahakama  yetu.  Ichukuliwe  kwamba  judiciary  iwe  independent.  Iwe  haiwezi  kuwa  interfered  na

President  ili  wahakikishe  wanatoa  haki  kwa  wale  wahusika  ambao  ni  washtakiwa.  Kusiwe  na  interference,  ndiyo  nataka

kuwaeleza hapa.   Halafu tukirudi upande  wa  elimu,  mimi nataka  kusema  kwamba  elimu  iwe  ya  bure  kutoka  nursery  mpaka
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standard seven.  Halafu kutoka kidato cha kwanza mpaka cha sita-yaani tunataka kurudia ule mfumo wetu wa zamani-kufikia

hapo,  kuwe na cost  sharing kidogo hapo  lakini  nilikuwa  na  propose  kwamba,  ikiwezekana  serikali  ianzie  kutoa  loan  kutoka

hicho kidato cha kwanza mpaka university. Itoe loan. Wale watoto  wahakikishiwe kwamba watapata  kazi na walipe pole pole

mpaka  watakapomaliza.  Wao  ni  wananchi  wa  Kenya  kwa  hivyo  hata  kama  wataenda  kufanya  kazi  nga’mbo,  walipe  hiyo.

Lakini isiwe mzigo wa mzazi jamani. Hiyo napendekeza.

Halafu tukirudi upande wa afya, tukirudi upande wa afya, ninapendekeza kwamba,  tuwe na  mfumo  kama  ule  wa  Wingereza.

Kuwe na shirika  kama  hili  letu,  tunaliitaje  lile  la  afya?   Mtu  ukilazwa  unalipiwa?   (interjection).  Basi  iwe  ni  kwa  mwananchi

yeyote  hata  kama  wewe  ni  mkulima  ni  nani,  uwe  una-contribute  kidogo.  Lakini  ukiwa  mgonjwa  uwe  unaenda  hospitali

unatibiwa bila wewe kuwa na hela.  Kwa sababu wakati  wa ugonjwa haubishi hodi.   Ngonjwa  unakuja  wakati  wowote,  sasa

ukienda kule unaulizwa maelfu ya pesa, si nikusema tu yule mgonjwa afe?  Basi kuwe na taratibu kwenye Katiba yetu kwamba

kuwe na hilo shirika  la  kuwahamasisha  watu  wote,  waingie  katika  hilo  shirika,  ili  mtu  akiwa  ni  mgonjwa,  aende  hospitali  na

apate matibabu wakati huo.  Ni upande wa hospitali.

Upande wa ardhi,  ninataka kusema hivi, wageni wanokuja  hapa,  wasichukue  ardhi  yetu  ati  wakaambiwa  amenunua.   Wawe

wata-lease  tu,  lakini ardhi yote iwe iko chini  ya  serikali.  Mwananchi  anaweza  kupatiwa  sehemu,  eh,  akapatiwa  na  title  deed

lakini mgeni yeyote anayekuja kujenga manyumba yake na nini, awe  ana-lease  kwa  muda  halafu  ile  ardhi  yote  ni  ya  serikali.

Isiwe wananunua.  Wanatufanya sisi ambao ni wananchi tunakosa haki zetu. Ma-beach  plot,  mtu anakuja,  anakuwa  allocated

anauza. Na sisi wananchi tunabaki hatuna lolote.   Kwa hivyo ninaomba, Katiba yetu ionyeshe haki ya ardhi yetu, tupatiwe vile

vyeti kama wenzangu  walivyosema,  tupatiwe  vyeti,  lakini  sehemu  nyingine  iwe  ni  ardhi  ambayo  ni  ya  serikali.   Kama  wewe

ume-lease,  na  huwezi  ku-utilize  ile  ardhi,  yaani  huwezi  kuifanyia  kazi,  iwe  unaweza  kupokonywa  na  ikapewa  mtu  ambaye

anaweza kuzalisha kwa sababu haina maana kama hutaweza lisha chochote.  Kwa hivyo iwe inaweza kupewa mtu mwingine na

akazalisha ili uchumi uweze kuendelea.  Huo ni upande wa ardhi.

Halafu upande  wa usalama, nafikiria Rais, kwa vile atakuwa anachaguliwa moja kwa moja,  awe pia ana Waziri Mkuu ambaye

atakuwa mkubwa wa serikali.  Rais awe ni ceremonial ikiwezekana,  na wengi wetu hapa tume-propose  juu ya majimbo. Mimi

nafikiria hayo majimbo, hatujafikia hapo kwa sababu ya hali ya rasilimali zetu. Pengine tukiambiwa tuweke mapolisi wetu hapa

na  jeshi  letu  hapa,  au  tuseme  jeshi  litakuwa  ni  serikali  kuu  lakini  police,  tunaweza  shindwa  hata  kuwalipa  mishahara  yao  ili

watulinde katika lile jimbo.

Com. Lethome:  Toa pendekezo. 

Samuel  Ngumbao:   Mimi  napendekeza   serikali  moja,  lakini  yaani  zile  sehemu  za  utawala,  ziwe  zitalindwa  sawa  sawa.

Kusiweko na mambo ya ufisadi na kila chombo kiwe kinaweza kuwa checked na chombo chengine. Kwa mfano ikiwa ni ofisi

ya  Rais  haiwezi  kufanya  jambo  lolote  bila  kuwa  checked,  iwe  bunge  inaweza  kucheck.  Ikiwa  ni  judiciary,  inataka  kwenda
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upande wa ufisadi na nini, iwe kuna chombo chingine kinaweza ku-check.  Sasa  hapo itakuwa mambo yetu yote yetu yanaenda

sawa sawa. Kwa hivyo nafikiri ni hayo tu.

Com. Lenaola:  Asante. Hamisi Kazungu?

Hamisi Nyanje:  Mimi naitwa Hamisi Kazungu Nyanje.  Maoni yangu ni serikali iwe ya majimbo, tupate vyuo vikuu huku.  Pili,

madiwani  nao  wachaguliwe  kwa  hiyo  miaka  mitano  pia.  Na  wakusoma  au  asiyesoma  achaguliwe,  bora  maendeleo  iwe

inaonekana. Tatu, machifu wachaguliwe kwa mlolongo. Ma-sub-chief nao wachaguliwe lakini hapa hawa ma-sub-chief  hawana

kazi. Kazi yao ni kufanyisha punda hawa wazee wa vijiji tu, kukaa ofisini bure.

Com. Lethome:  Unapendekeza nini? 

Hamisi Nyanje:  Waondolewe hawa .

Com. Lethome:  Tusiwe na cheo cha ma-sub-chief?

Hamisi Nyanje:  Eh, kuwe na hawa wazee wa kijiji wapate mishahara kidogo. Nafikiri chief atapata kazi kubwa. 

Com. Lethome:  Endelea 

Hamisi Nyanje:  Mambo ya kuhusu minazi, tembo haitakikani. Sisi tunataka hii ifunguliwe iwe wazi.  Kama miraa vile, yote ni

ulevi  ule.  Ihalalishwe.  Ma-license  yakatwe  sawa  sawa.   Mambo  mengine  ya  wasichana,  wasichana  wanatakikana,  wengine

wanasema wapate  haki kwa wazazi wao,  kama shamba.  Hakukuwa amezaa pale,  apatiwe  sehemu  kidogo.  Hiyo  italeta  fujo.

Napendekeza isiweko hiyo. Mtu akiwa amezaa pale,  aende huko huko.   Maanake akipendekeza tukimpatia kitu kidogo pale,

ataleta jamaa mwingine, tutatiana visu huko maanake hana pahali pa kukaa.

Com. Lethome:  Hebu ngoja, msichana hajaolewa. 

Hamisi Nyanje:  Hajaolewa

Com. Lethome:  Halafu atiwe mimba, babake amekufa. 

Hamisi Nyanje:  Babake amekufa?

Com. Lethome:  Ndungu zake wamepewa urithi yeye apewe pia ama asipewe?
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Hamisi  Nyanje:  Asipewe!   Kwa  nini,  hatapata  Bwana  yeye?   Hata  wa  bure  yuko,  bwana  ako.  Maoni  yangu  asipewe,

maanake atafanya kusudi ya kuzaa hapa, sasa mashamba yatamalizwa na hawa wa huko msituni! Na yule mtoto akitiwa mimba,

akikubali kutiwa mimba, achukuliwe hatua ya kufungwa kama hata miaka kumi kwa sababu mlango hauwezi kufunguka kabla

kufungua mwenyewe.  Mtu anabisha basi mlango ufunguke.

Com. Lethome:  Sasa nani aadhibiwe?

Hamisi Nyanje:  Msichana. Msichana ndiye aadhibiwe.

Com. Lethome:  Na mvulana, yule mwanamume?

Hamisi Nyanje:  Ataadhibiwa kama miaka mitano! Maanake yule matani; ni matani ule anakubali tayari.  Yaani akipata  mimba

atapata urithi pale; kwa hivyo hajali.  Na haya maandishi ya watoto wamezaliwa; unaandikisha mtoto, halafu unataka karatasi  ya

kuzaliwa; pengine anatakikana shule; inasumbua watu  kutafuta kule na kule na kule ni gharama kubwa.   Ingeandikishwa kwa

chief, akitakikana karatase ile ipatikane huko kwa chief tena.  Na mambo ya mila nyingine ya uchawi hii kwanza.   Uchawi uko,

tunataka hii Katiba mpya, sasa iangalie hao wachawi.   Wachawi,  kesi  zao ziregeshwe kwa wazee.   Ukiangalia kutakuwa kuna

haki yule mtu atachukuliwa hatua,  lakini sasa  kwa  wakati  huu,  ukisema  mtu  mchawi,  anasema,  “Mimi  nimeokoka,  mimi hata

mambo hayo siyawezi haya.”  Sasa anakusumbua jioni, mchana anakusumbua na yeye ameokoka na ni mchawi kweli.

Kuna mila nyingine ile ya mvua. Wako hapo na wameikoka.   Sasa   njaa imejaa kabisa kwa sababu ya hawa waokovu  hawa.

Wameokoka  na  mila  zao  wako  nazo.   Kwa  hivyo  tunataka  hiyo  iregeshwe  kwa  wazee  watatue,  ule  utamaduni  uendelee.

Akiwa ameua, ashtakiwe kuua yule mchawi.  Akiwa yule amesingiziwa kama kawaida,  yule  wa  kukuua  na  panga  awe  kama

yule mchawi.

Com. Lethome:  Haya, jambo lingine.

Hamisi Nyanje:  Jambo lingine?  Sasa hata nikiwa  nimemalizia pia niendelee?

Com. Lethome:  Umetosheka?

Hamisi Nyanje:  Haya, nimetosheka, ni mengi lakini yamesemwa tayari.

Com. Lethome:  Asante.  Tupate Joseph  Kambire.

Joseph  Kambire:   Kwa  majina   yangu  naitwa   Joseph  Kambire.   Kwa  kurekebisha  ile  Katiba  yetu   ambayo  inakuja,
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ningelipenda  kusema juu ya hizi, nazungumuza  kuhusu hospitali.   Hospitali,  watu wanatibiwa.  Ningependa watibiwe ingawaje

si bure lakini watibiwe kulingana na vile walivyo kwa sababu utakuta  mtu hana pesa nyingi.  Mtu pengine mapato yake ni kama

pengine kwa  kutwa anapata  mia mbili na akienda hospitali inaitishwa kama elfu  kumi.   Hii,  ningependa  upande  wa  hospitali,

Katiba yetu inayokufa, tunayorekebisha, watu watibiwe kulingana na uwezo wako.

Vile vile pia kwa upande wa Rais wa nchi, Mimi ningependelea kwa maoni yangu awe atatawala miaka minne.  Miaka menne

ile, akipagiwa kura,  hata pengine ikiwa  amekaa pale,  amepigiwa kura na ako pale anatawala,  kuna maadui zake.    Maanake

rais akiwa na maadui zake,  sisi raia  tunaumia.   Wengine  wanasema  wataficha  majunga,   wanasema  sisi  tumeficha  unga,  basi

huyu Raisi  wenyu  awape  kitu  kama  vile.   Sasa  akiwa  na  miaka  mingi  pale,  sisi  raia  huwa  tunumia,  lakini  akdiwa  na  miaka

michache hata kama wale adui zake wanampiga vita pale,  baada  ya ``miaka michache hata kama  wale  adui   wanampiga  vita

pale, baada  ya miaka michache utakuta ule uchaguzi unakuja na hapo itakuwa ni nafuu kwa wananchi.  Hayo ni mapendekezo

yangu, napenda iwe vile. Kwa hivyo, sitaongezea sana kwa sababu sikuandika.

Com. Lenaola:  Asante.  Emmanuel Masha.

Emmanuel Masha:  Jina langu naitwa Emmanuel Masha.  Sehemu ya kwanza ni ma-sub-chief.   Ma-sub-chief  na chief wawe

wakichaguliwa na wananchi kwa  sababu  wametunyanyasa  siku  nyingi  sana.   Wewe  umeibiwa  ukifika  pale  unasema,  “  Mimi

nimeibiwa,” Anakwambia,  “ Nenda kule kwa askari  ukaelewane nao”.   Ukifika kule unaambiwa “Mzee una  elfu  moja?”   Na

wewe  huna.  “Ikiwa  huna  basi  nenda!”  Huta  pata  msaada  wowote  hata  leo  ukaibiwa,  hutapata  msaada  wowote,  maanake

lazima uwe na  pesa.    Basi  yule  askari  abebe  bunduki  yake  akufuate  lakini  bila  hivyo,  hakufuati.  Sijui  kwamba  huyo  askari

analipwa na serikali au tunamlipa sisi wananchi.

Com. Lethome:  Pendekeza 

Emmanuel Masha:  Kwa hivyo nataka ma-sub-chief wapigiwe kura kwa muda wa miaka mitano tu, na chief pia apigiwe kura

kwa muda wa miaka mitano peke  yake.   Jambo la  pili, Rais,  tunataka awe ni mbunge.  Kwa sababu akiwa si mbunge, hajui

kawaida ya pale bunge kabisa. Anaenda basi tumempigia kura, amepita, ni mgeni kabisa,  hajui lolote!  Kwa hivyo tukimpata ni

mbunge, atakuwa na usawa kabisa maanake anajua hali za  pale  vizuri  sana  na  anaweza  kutusaidia,  na  tukimpitisha,  awe   na

kipindi cha miaka ishirini ili tujue huyo Rais, akipita awe akichukua kipindi cha miaka ishirini angalau tupate angaa zile pesa  zake

lakini tukisema miaka mitano, hata pesa  zake hatutazipata,  Maanake miaka mitano akiwa hatafanya vizuri, anatolewa.   Miaka

mitano hatafanya vizuri, anatolewa, hata pesa zake hatutaziona kabisa! Lakini akiwa miaka ishirini huyo Rais,  hatimae hata pesa

zake tutaziona.

Jambo la tatu ni hivi, kuhusu mambo ya lands.  Mambo ya lands nimeona tukio moja huko Kilifi.  Rais  anatoa  title  deeds  kwa

shamba  zilizotolewa  huko  Gede  kwa  muda  wa  miaka  kama  arobanne  na  tano  ilivyopita.  Isiwe  hivyo,  ni  muda  mchache  tu,
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wakisha kuandikiwa shamba zao,  wapate  title deed  kwa njia ya haraka.    Tena wajue kwamba huku  ni  mashambani,  hakuna

mapato yale sawa sawa na huko sehemu za Malindi, Pwani huko.  Huko ni sehemu zingine. Mtu anaweza kukaa miezi  mitatu,

asipate kibarua chochote. Kwa hivyo mambo ya lands, title deeds zije kwa njia ya haraka sana. 

Nimefurahia  kitu  kimoja  kama  elimu.   Mtu  ana  watoto  kama  kumi,  na  hatimae  wote  wanataka  kisomo.  Wanataka  wale,

wanataka wavae, wanataka mambo ya hospitalini, yeye peke yake.  Ikiwa katika mashule, wale ni bure,  itakuwa ni vizuri sana.

 Itakuwa wazee sisi tunasaidika sana sana sana.  

Com. Lethome:  Iwe elimu ya bure katika kiwango gani.

Emmanuel Masha:   Iwe elimu ya bure kutoka standard one mpaka standard four!

Com. Lethome:  Maoni yake hao, maoni yake.  Standard four ama form four? 

Emmanuel Masha:  Form four,  ya form four.  Poleni nimetafalika kidogo.   Kutoka standard one,  mpaka form four iwe ni ya

bure,  na  jambo  lingine  tena  ni  jambo  la  mahospitalini.   Watu  wanaumia  na  magojwa  nyumbani  kwa  sababu  hawana  pesa.

Upendekezo wangu, nataka hizo hospitali zote ziwe ni za bure,  kua matibabu yote yawe ni ya bure.   Na  jambo lingine ni hivi,

Kuna jambo kama urithi.  Urithi, ikiwa mtoto wangu wa kike amezaa pale, inanipasa mimi kumpatia urithi. Akiwa ameolewa na

bwana mwingine, hiyo sasa amekatiza urithi, atajua yeye na bwanake huko. Lakini akiwa amezaa pale, itanibidi yeye apate urithi

kutokana na  shamba  hilo  kwa  sababu  nitawagawanyia  wale  watoto  wangu  na  yeye  apate  urithi  kwa  sababu  sina  mahali  pa

kumpeleka kwa sababu ni mtoto wangu na yuko pale pale. Nikimkosesha urithi, sijui ataenda wapi.

Com. Lethome:  Na ikiwa hajazaa na hajaolewa? 

Emmanuel Masha:  Sasa  akiwa hajazaa na hajaolewa na ako pale pale,  urithi atapata  vile vile, baada  akiolewa tu, basi  awe

amekatiza. Atajua yeye na bwanake. Lakini akiwa pale pale hajaolewa,  ni sawa sawa tumpatie urithi maanake wote ni watoto

wangu.

Com. Lenaola:  Haya jambo la mwisho?

Emmanuel Masha:  Jambo la mwisho,  mimi ni  Mchungaji.   Wachungaji  hawatiwi  maanani  na  serikali.  Hawapewi  heshima.

Unaweza kuta kwamba ukifika kwa sub-chifu, wanasema tumekataza mikutano ya usiku isendelee na ukiangalia hivi, ma-disco

yanaendelea. Hiyo ni nini?  Sasa  tunakatazwa sisi tusifanye hivyo, kule wanakesha ma-bar!  Na  ma-disco,  u siku wa siku kuu,

wanakesha.  Lakini  sisi  tunakatazwa.  Ikiwa  ni  mkatazo  ya  kwamba  kusikeshwe  usiku,  ni  wote  wasikeshe!   Lakini  ikiwa  ni

Wakristo  peke  yake,  hivyo  si  sawa  sawa.  Kwa  hivyo  nataka  Wakristo  watiwe  maanani  sana.  Waheshimiwe  kama  ilivyo

inastahili, lakini ikiwa hatuheshimiwi, itakuwa ni jambo la aibu, na sisi tunamtukuza Mungu.  Kwa Hayo, Mungu awabariki.
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Com. Lethome:  Asante.  Samson Kitani Mele. 

Samson Kitani  Mele:  Asante  sana  kwa  sababu  ya  kufika  katika  mkutano  huu  mkubwa,  ambao  bado  hatujawasili  katika

wakati  unaokuja  hata  sasa.  Tunashukuru  serikali  yetu  kwa  sababu  kututia  maanani  sisi  watu  wa  mashinani.   Mimi  ninaitwa

Samson Kitani Mele, nakaa Vitengeni, ni mkaaji wa hapa.  Kwa hivyo sasa,  kuchangia kwangu ni kwamba,  la kwanza haswa,

serikali yetu nataka iwe ya majimbo. Hiyo ni mara ya kwanza.  Serikali yetu iwe ya majimbo.  Na  pili, fees za watoto  wetu wa

kidato cha kwanza,  wasome bure mpaka wafike darasa  la nane.  Wakifika darasa  la nane,  wataingia sasa  kidato cha kwanza,

wanaendelea form four. Sasa kule, fee ya kule sasa  ipunguzwe. Ipunguzwe sana ili kusudi walio mashinani nao,  wawe waweze

kulipia  wanaweza  fee  kwa  watoto  wao  walio  ma-secondary.   Lakini  kuanzia  mashinani  huku,  wawe  wanasoma  tu  mpaka

wakifika kidato hicho, basi, fee iwe chini ili wapate nafasi ya kuingia na kwenda mbele. Hilo ni la pili.

La  tatu,  barabara  zetu  zitengenezwe.    Katiba  hiyo  ambayo  tunaiweka,  kipengele  hicho  kiwe  kimeandikwa,  barabara  zetu

ziwekwe  vizuri  mpaka  mashambani  kusudi  bibi  zetu  ambao  ni  wajawazito,  wapatapo  shida,  wapate  nafasi  ya  kubebwa  na

magari iliyo yanayoendeshwa kwa njia nzuri na kupelekwa matibabuni bila shida.  

La nne, nataka baada ya kuwa serikali ya majimbo, sasa Rais wetu asiwe kijana zaidi. 

Com. Lethome:  Pendekeza, umri wake uwe ngapi?

Samson Kitanimele:  Umri wake awe kama thelathini na tano au arobanne kwenda mbele. Huyo amekuwa na akili timamu.

Com. Lethome:  Na kiwango cha juu? 

Samson  Kitanimele:   Kiwangu  cha  juu  kabisa  kitakuwa  kitakwenda  mpaka  makamu  wako  wa  maisha  yake  ya  hapa

ulimwenguni hata kama ataishi kwa miaka mingapi.   Lakini ukimtia kijana,  kisha  hana bibi,  ai! Atavunja ndoa za watu.   Haya,

la tano.  Katika sisi sote tulioko huku, kuna roho ambazo zinapita. Kila mtu ana roho yake hapa.  Sasa  roho ni kama hizi sharti.

Mimi yangu ina mistari, na ya huyu ni nyeupe kabisa, na mwingine ni nyekundu. Mtu hupatwa na maafa ya kujinyonga. Anaweza

kupanda yeye mwenyewe hapo kwa hasira zake za mjini kwake,  haeshimiwi ni wananwake wake au watoto  wake,  akajifunga

akajinyonga. Baada ya kujinyonga hivyo,  sisi  huenda  kule  kwa  mkuu  wa  polisi  tukamwambia,”  Casa  kule  tumepata  kisanga

hiki.” Wanakuja, wanafika hapo, wanamwangalia wanapima vizuri.  Wakimaliza wanamchukua wamtia garini, wanaenda.   Tena

wanamwambia  yule  amefiliwa,  “Changa  pesa  ndio  uchukue  maiti  yako.”    Napendelea  sasa,  akimbeba  akienda  naye,  tena

wamrudishe.  Ndio mapendekezo yangu.

Com. Lethome:  La kumalizia?
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Samson  Kitanimele:  Kumalizia  ni  kwamba,  sita,  mashamba  yetu.  Tupate  vile  vyeti  vya  kumiliki,  ili  sisi  nasi  tuwe  watu.

Mwisho.

Com. Lethome:  Asante sana.  Daniel Baya. 

Daniel Baya:  Mimi nazungumuza kwa niaba ya kamati iliyochaguliwa kwa mambo ya marekehisho ya Katiba katika sehemu

ya wakilishi bungeni ya Ganze,  Jina langu ni Daniel Baya, na wanakamati ni kama wafuatao.  Mheshimiwa Noah Katana Ngala,

ambaye  ni  Mbunge  wa  eneo  hili.   Bwana  Daniel  Mwaringa  ambaye  ni  District  Co-ordinator,  Alfred  Masha,  Susan  Biria,

William Mpola, Ruth Muramba.

Com. Lethome:  Kama kunao walio hapa, tungelipenda wasimame. Tunamjua mheshima, tunamjua Daniel, wale wengine kama

wako hapa wasimame tuwaone.

Daniel Baya:  Kuna wengine tumewaacha Ganze, wanashughulikia huko.

Com. Lethome:  Walioapa wasimame tuwaone.

Daniel  Baya:  Alfred Masha,  Ruth Muramba,  Joseph Mwaru,  wao ndio wako hapa.   Na  mapendekezo  ni  kama  yafuatayo;

Muundo  wa  serikali,  kwanza  hilo  ndilo  kwanza.  Wanataka  serikali  ya  kiungo  cha  kati,  ambapo  kutakuwa  na  Rais

aliyechaguliwa  na  watu,  Rais  huyu  ahudumu  kwa  vipindi  viwili  vya  miaka  mitano,  Kama  wananchi  bado  wanampenda,

aongezewe miaka mitano mingine zaidi.  

Rais awe na makamu wake na awe amechaguliwa kutoka kila mkoa.   La tatu,  katika hicho kipengele cha kwanza,  akuwe na

Prime Minster, ambaye ni Waziri Mkuu, atachaguliwa na wale wabunge walioko bungeni.   Huyu ndiye atakayekuwa anafanya

shughuli zote za serikali.   Mapendekezo zaidi, awe na watu wawili wa kumusaidia.     Huyu  Prime  Minister  awe  na  watu  wa

kumusaidia, wawili ambao watachaguliwa na watu.

Baraza la mawaziri; wateuliwe na Rais.  Pendekezo la pili, mabaraza ya miji yawe na nguvu zaidi kwa kuhudumia wananchi.  La

kwanza, mayor,  elimu yake angalau iwe ya form four,  O’level.  Councillors,  elimu  yao  ya  chini  kabisa  iwe  ni  darasa  la  nane,

kama itawezekana kwa sababu watu wengine wanapendekezwa ni watu elimu yao huwa iko chini  lakini  watu  wanawapenda.

Muda wao wa kufanya kazi katika ofisi; awe akichaguliwa hiyo miaka mitano.  

Kipengele cha tatu ni vyama vya kisiasa. Kuwe na vyama vingi vya kisiasa kama ilivyo sasa.  Vyama ambavyo havina muelekeo

mzuri, vina malengo ya kufanya ghasia visiruhusiwe kabisa, visiwe registered kabisa.
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Sehemu ya nne ni Tume ya uchaguzi yenyewe  (au niko mbiyo sana?  Ni sawa?)   Tume ya uchaguzi yenyewe, muundo ulioko

sasa uendelee kuwa huo. Isipokuwa siku ya kupiga kura iwe public holiday ambayo watu wote wanaofanya kazi watakuwa na

haki ya kwenda na kupiga kura.  

Usalama wakati wa kupiga kura uimarishwe, kusiwe na ghasia ambao hatimae watu hupoteza maisha yao wakati  wa shuguli za

uchaguzi.  Kipengele cha tano ni kuhusu ardhi.  Ardhi zote za nchi hii kwenye Katiba hiyo ijayo wanapendekeza ziwe chini  ya

uongozi  wa  mabaraza,  ambayo  mabaraza  hayo  ndiyo  yatakayohusika  pia  na  kutoa  title  deed,  vibali  vya  hiyo  ardhi  katika

sehemu  inayohusika.  Pendekezo  zaidi  ninasema  mtu  aliyekaa  kwa  ardhi  kwa  muda  wa  miaka  mitatu  na  zaidi  apewe

kitambulisho cha kumiliki ardhi hiyo au title deed.  

Sehemu ya sita ni elimu.  Kila mkoa uwe na university moja ya kitaifa, chuo kikuu cha kitaifa katika kila mkoa kimoja.    Si vile

vyuo vikuu vingi vinakuwa Nairobi  lakini katika kila mkoa kuwe na chuo kikuu kimoja.   Pendekezo hilo linasema pia elimu ya

msingi iwe ya lazima na  bure.  Si  iwe  bure  peke  yake  lakini  watu  ambao  hawataki  kuwapeleka  watoto  wao  shule,  kuwe  na

kipengele cha kuwalazimisha kuwapeleka watoto wao shule, ili angalau mtu mdogo katika jamii awe amefika darasa la nane.  

Sehemu  ya  saba  ni  uajiri.  Mashirika  ya  serikali  na  mashirika  binafsi,  katika  kila  jimbo  au  katika  baraza,  yawaajiri  asilimia

themanini na tano ya watu  wanaotoka  sehemu  ile.    Halafu  ile  sehemu  itakayobakia  wachukue  watu  kutoka  mahali  pengine.

Naendelea kusema pia viongozi wa mashirika ya serikali na viongozi wa serikali wenyewe kutoka sehemu ile, wawe ni watu wa

kutoka sehemu ile.   Si watu wa kutoka mahali pengine. 

Sehemu ya nane  ni dini na mila.  Dini zozote ambazo hali zao haziridhishi au zinahitilafiana na maisha ya watu kama vile kuna

dini zingine zinasema, “Yesu anakuja mwaka ujao kwa hivyo watu wasisome, na wasiende shule.” Dini kama hizo zisiruhusiwe

kabisa kwenye jamii zetu. Kuna dini zingine pia au kuna mila zingine ambazo zinahadharisha maisha ya wananchi,  kama vile dini

zingine zile ambazo zinafanya ghasia kama hizi za Mungiki na vitu kama hivi visikubaliwe.

Sehemu  ya  tisa  ni  habari  ya  afya.  Mabaraza  haya  ya  miji  ambayo  tutakuwa  tumeyapatia  nguvu  katika  ile  Katiba  mpya

inayokuja, mapendekezo yetu ni kwamba yawe yanahusika na kutoa haya matibabu kwa wananchi.  Kwa hivyo, karibu baada

ya kilometre tano au  kumi  kulingana  na  population  ilioko  katika  sehemu  fulani,  kuwe  na  zahanati  moja,  with  a  full  maternity

wing, well equipped.   Kwa sababu wamama wetu wanashindwa kufika hospitali wakiwa na shida kama hizi za uzazi wanakufa

njiani kabla ya kupata usaidizi. Kwa hivyo tunapendekeza haya mazahanati yawe karibu karibu kuwasaidia watu wetu pamoja

na full maternity wing.

La pili ni kwamba kama kuna watu ambao wanafanya kazi katika hizo hospitali za umma, wasifungue clinic zao.    Na  kama mtu

anataka  kufungua  clinic  yake,  a-resign  huko  kwanza,  halafu  aende  kule  afungue  yake.   Kwa  sababu  mara  nyingi  tumeona
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madawa  ambayo  yanatolewa  na  serikali  yetu  yanapotea  kabla  ya  kumfikia  mwananchi,  na  ni  sababu  yanatolewa  huku

yakipelekwa kule.

Sehemu  ya  kumi  ni  kuhusu  maji.  Haya  mabaraza  kama  yamepewa  nguvu,   pia  yashuguliki  upande  wa  maji  kwa  wananchi,

angalau kila baada ya kilometre tano, kuwe na maji ya mrefeji ambayo mwananchi wa kawaida anaweza kujikinga kutokana na

magonjwa mengine madogo madogo kama tyhpoid,  na pia wakina mama wasipate ile shida ya kusafiri kwenda mbali kutafuta

maji, huwa  wanapoteza wakati wao mwingi. Asanteni.

Com. Lenaola:  Asante sana Bwana Baya.   Tumkaribishe Hon. Katana Ngala aweze kusema machache.  

 

Hon. Katana Ngala:  Asante Bwana Lenaola pamoja na wenzako ambao mumekuja, na wananchi ambao muko hapa.   Mimi

nitatoa  maoni  machache  na  maoni  yangu,  kama  alivyosema  Bwana  Baya  sisi  tuko  katika  kamati  ambayo  tulikuwa

tumechaguliwa tuweze kushugulikia mambo haya ya Katiba.  Kwa hivyo tukaona ya kwamba pia na sisi tuwe na machache ya

kusema.   Kwanza  ni  kwamba  tunashukuru  sana  serikali,  tunashukuru  sana  Tume,  kwamba  imetupa  nafasi  raia  na  viongozi

waweze kuchangia mambo ya Katiba itakayokuja, na ya kwamba imeweka maanani raia wa nchi ya Kenya kwamba wapewe

nafasi na wao waweze kuchangia ili waweze kuona muundo  wa katiba ijayo kwa wakati  itakapokuwa imepitishwa. Kwa hivyo

nataka niseme kwamba,  muundo wa  serikali  ambao  tunaona  kwamba  unaweza  kufaa,  ni  muundo  wa  kiungo  cha  kati,  lakini

kama ilivyosemekana katika karatasi  tuliyoandika, nguvu nyingi za muundo wa serikali hii, ziweze kupelekwa katika mikoa, na

katika serikali ya mitaa.  Hiyo tunaona inaweza kusaidia katika uendeshaji na usimamizi wa serikali zile ambazo zitakuja.

Pia  tunafikiria  kwamba  katika  hali  hii  ambayo  tunaipendekeza  hivi  sasa,  ikiwa  imekubalika,  kutakuwa  kuna  uwezekano  ya

kwamba  tumetoa  mamlaka  zaidi  katika  maeneo  yetu  na  kwa  hivyo  itakuwa  inawezekana  kusimamia  mambo  yetu  kwa  njia

ambayo ni ya manufaa.  Tunaamini tukifanya hivyo,  ile  hali  ya  utumishi  na  utoaji  wa  zile  hali  za  yale  matumizi  au  zile  kazi  za

delivery services zitakuwa ziko karibu na watu wetu na tunaweza kuzisimamia vizuri kwa sababu tutakuwa tuko karibu nazo.  

Kwa hivyo delivery services zitakuwa ni muhimu, na pia tunaona ya  kwamba,  katika  hali  hiyo  ya  Katiba,  kwa  vile  ni  kiungo

muhimu sana katika maendeleo ya raia,  ni vizuri sisi sote  ambao tuko hapa tuweze kuwa na njia ya kuweza kusimamia maisha

yetu ya public  kwa sababu tutakuwa katika hali hii ya Katiba tunayofanya ni kama ambayo tunajipangia namna tutakavyoweza

kusimamia maisha yetu wenyewe katika siku hizo zinazokuja. Kwa hivyo tunaweza kuwa na uwezo wa kusimamia maisha yetu

wenyewe  katika  siku  hizo  ambazo  zitakuwa  ziko  mbele  yetu.  Kwa  hivyo  tunaona  kwamba  ni  vizuri  katika  hali  hii,  serikali

muundo wake uwe vile ambavyo tumetangaza.  

Yale mengine ambayo yamezungumuzwa katika kutilia mkazo ni juu ya mambo ya ardhi.    Na  mimi nataka niseme tu kwamba

mambo ya ardhi ni muhimu katika mkoa huu na nilazima yasikike kutoka kwetu na tuweze kusema muundo wake vile ambavyo

tunautaka na mimi nafikiri vile ambavyo wengi mumezungumuza ni kwamba, mambo ya haki na mambo ya maonevu, mambo ya

kutolewa na kuwekwa watu wengine, haya yameonekana kwamba yameleta taabu kabisa.   Na  ikiwa  tumefanya  hivyo  katika
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muundo wa serikali ambao tumesema, tunafikiri kwamba kitu muhimu ni  usimamizi  wa  rasilimali.  Rasilimali  za  watu  wenyewe

zinaweza kuwa na usimamiaji bora. Rasilimali ni mambo mengi ambayo yanaingia chini ya msemo wa rasilimali, mambo ambayo

ni ya miti, pesa,  mambo ya pahali ambapo ni kama Kilindini, na mambo  ya  hoteli,  na  mambo  mengine;  hizi  rasilimali  ambazo

ziko katika eneo linalozungumuziwa.   Kwa hivyo tunaweza kuwa na nafasi ya kuweza kusimamia vizuri ili tukaweza kuangalia

mambo  vile  yanavyoendelea.  Kwa  hivyo  katika  upande  wa  kiserikali  na  katika  mambo  ya  kusimamia  rasilimali,  tutakuwa

tunafaidika katika hali zile ambazo tutaweza kuzisimamia.

Kwa  hivyo  mimi ni  mmoja  kati  ya  wale  walichangia  lile  karatasi  ambalo  limesomwa  na  Daniel  Baya  hapa.    Lakini  katika

kuongeza  ningesema  katika  hii  Katiba  ijayo,  mambo  ya  mazingira,  mambo  ya  mazingira  nafikiri  ni  muhimu  kwa  maisha  ya

binadamu  wa  sasa  na  binadamu  wanaokuja.   Hicho  ni  kifungu  ambacho  mimi  mwenyewe  najisemea.  Mazingira  yetu

yamechafuliwa sana. Yameharibwa na tuko katika hali ya wasiwasi katika siku zijazo, kwa hivyo katiba inayokuja iichukuwe na

itilie maanani mambo ya mazingara. Mazingara tusipoyatunza, yanaweza kutuweka sisi katika hali ya shida na mazingara ni kama

hivyo ambavyo sote tunayafahamu, mambo ya miti, mambo ya mito na mambo mengine ambayo yanahusinana na mazingara. Ni

vizuri Katiba inayokuja yaweze kuichangia vizuri.  Yanaanza kuzungumzwa hivi katika vifungo vifungo lakini Katiba yenyewe pia

iweze kuweka kabisa kwa mipaka  ya kwamba mambo haya ya mazingira pia tungeweza kuyasimamia vilivyo.  

Kwa hivyo, sitaki kuchukua wakati wenye mwingi  sisi wenyewe tutapata wakati  mwingine kuzungumuza kama wabunge,  lakini

nilikuwa  na  unga  mkono  tu  karatasi  tuliopitia  na  tukaifikiria  na  haizungumuzi  kwa  niaba  yenu,  ni  maoni  ya  wana-committee,

nyinyi wenyewe bado mutaendelea kutoa maoni yenu.   Kwa hivyo ile ni kama karatasi ya kusaidia ule muelekeo na mwenendo

wa  hii  kazi  ya  Katiba.  Kwa  hivyo  kwangu  mimi  ni  kutoa  shukrani  kwa  wale  ambao  wamepata  nafsi  ya  kuja  hapa,  na

kuwashukuru hata nyinyi raia ambao mumepata nafasi ya kuja hapa,  ili kuja kujizungumuzia wenyewe, bila kusemewa na mtu. 

Na  vile  ambayo  mulipata  matangazo  na  mukaona  ni  vyema  mufike  hapa  kwa  wingi,  sisi  kwetu  tunasema  shukrani,  maana

mumeonyesha kwamba muna hamu ya hii Katiba ijao,  iwe munaweza kuichangia. Kwa sababu ile Katiba ambayo tumeitumia,

imekuwa na sisi miaka arobanne, na sasa miaka arobanne imefika na tunataka kugeuza tupate Katiba nyingine ambayo itakuwa

inatusaidia zaidi katika maisha yajayo.  Kwa hivyo ni vizuri mumefanya kitendo hiki cha kuja hapa,  na  ningependa  kila  mmoja

wenyu atoe maoni yake, ili tuwape nafasi hawa, ambao wamekuja kuandikisha waone kwamba tuna kiu ya hii Katiba,  kwamba

si kitu ambacho kinazungumuziwa na watu wengine.

Kwa  hivyo  tungependa  tuweze  kuzungumuza  hata  kama  ni  usiku,  tuzungumuze  bila  uoga.   Na  nafikiri  wamewahakikishia

kwamba hakuna uoga wowote na vile munavyoona kwamba unaachiwa useme vile unavyotaka katika hali  hii.   Kwa  hivyo  ni

shukrani kwamba serikali imetupa uhuru huu na tuutumie vile ambavyo inatosha.  Kwa hivyo kwangu mimi ni  kusema  asanteni

kwa kunipa nafasi, na nyinyi raia pia tunawashukuru kwa kuja,  ili muje na nyinyi muchangie.   Kwa hivyo huu ndio mwenendo

mzuri ambao tunajitengenezea mambo ya kesho.  Kwa sababu tusipofanya leo,  na miaka arobanne nyingine kama ndio siku za

kugeuza makatiba, tutakuwa wengine pengine hamuko wakati  huo, lakini mimi nimewashukuru vile mumewacha mambo mengi

ya kufanya hivi leo na kuona ni vizuri muje hapa. Kwa hivyo mimi naachia hapo nikisema asanteni.
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Com. Lenaola:   Asante sana Hon. Katana.  Sasa tuendelee  na Susan Kahindi.  

Susan Kahindi:  Asante sana,  kawa majina naitwa Susan Kahindi,  nitazungumuza kwa niaba ya chama cha walimu.  Kwanza

nitaanza na elimu.   Nataka  Katiba yetu ijayo, iwe itapatia mtoto wa Kenya elimu ya bure,  kuanzia nursery mpaka form  four.

Elimu ya bure na ya lazima. Katiba yetu ijayo, tungependa kuwe na uhuru wa shule kuchagua muundo wa elimu kama wanatala

 8-4-4,  iwe inaweza kupewa hii nafasi.    Na  kama shule itakuwa inapenda kuendelea  na  ule  mfumo  wa  zamani  wa  7-4-2-3,

kuwe na uhuru wa namna hiyo kwa sababu tumeona ni kwamba kuna hinderances wakati tunaweka mfumo mmoja wa elimu. 

Nataka kuzungumuzia kuhusu uongozi wa serikali.  Katiba yetu ijayo, hatungependa iwe inampatia Rais uwezo wa kufuta watu

kazi ovyo ovyo.    Nataka  mtu akijiliwa  kazi awe na tenure of office.  Yes,  security of tenure.   Si leo niamuke ni-seme  fulani

ametoka hapa ameenda pale,  kuwe kutakuwa na muongozo mzuri.  Kisha  ikiwa itawezekana  kwa  Katiba  yetu  ijayo,  katika

hawa ministers ambao  ni watu watakuwa na experience in the ministries wanazi-run.   Si mtu amekuwa kwa jeshi amepelekwa

kwa  land,  ama  amekuwa  kwa  lands  anapelekwa  kwa  water.  Tunataka  ministers  wetu  wapewe  ministries  ambazo

wana-exeprience nazo.  

Security;  Katiba yetu ijayo tunataka iangalie sana haya majeshi kwa sababu tunaona ni wengi, na pesa  nyingi sana zinatumika

kuwalipa na wanakaa tu maofisini especially kama Mtongwe.  Vita vya maji vimepigwa sijui imepita miaka mingapi.  Kwa hivyo

kama itakuwa inawezekana, wakati hakuna vita, hawa vijana wetu ama majeshi wetu wawe wanaweza kuwa mahali wakafanya

kazi, kama watavishwa kwa mabarabara,  kufanya vitu vidogo vidogo, kuliko mtu akae  pale anapandishwa daraja  hadi lingine,

na mwajiriwa wa Kenya mwingine yuko pale pale,  analipwa pesa  kidogo na anafanya kazi,  saa  kumi na mbili asubuhi  mpaka

jioni kama mwalimu.  

Mfanyikazi wa Kenya afanye kazi masaa yale yanatakikana kama mfanyi kazi mwingine. Kuhusu land, iwe chini ya mabaraza,

na title deeds ziwe za kutolewa na hizo baraza. 

Tunataka serikali yetu  ya  Kenya  iheshimu  Katiba  hii  tunayoiunda  leo.   Hatutaki  Katiba  yetu   ambayo  tunayoiunda  sasa  iwe

inaweza ikavunjwa na  serikali  yenyewe.   Kila  mwananchi  wa  Kenya  ambaye  atakuwa  yuko  katika  ofisi  ama  ni  raia,  aweze

kuheshimu Katiba yetu. Ndio nataka kusema kuwe  na  preamble  ya  waziwazi.   Wakati  ikiwa  kuna  agreement  ifuatwe  vizuri.

Asanteni.

Com. Lenaola: Johnson Ndogo Masha?  Karisa Charo?  Karisa  Charo?   Patrick  Kuloba.   Patrick Kuloba?  Kanzu Karisa?

Kanzu Karisa?  Haya endelea.

Johnson Masha:  Mimi naitwa Johnson Ndogo Masha.  Mimi nazungumuza kuhusu serikali. Serikali napenda hiyo...

Com. Lethome:  Hebu nyamazeni jamani.  Kuna makelele huko  nyuma.    
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Johnson Masha:  Serikali iwe ya majimbo.  Na pendeleo langu ni kwamba Rais awe mmoja na kuwe na governors katika kila

mkoa.  Na Rais atakuwa akisaidiwa na Prime Minister ambaye atakuwa ndiye kiongozi wa serikali.  

Kuhusu elimu, katika mkoa wa Pwani, ningependekeza kila mkoa uwe na university moja,  na kwa sababu ya umaskini, ambao

uko  katika  hii  jamuhuri  yetu  ya  Kenya,  ninaomba  elimu  ya  bure  ianze  kutoka   …   yaani  napendekeza  elimu  ya  bure  ianze

kutoka nursery mpaka mwisho.  

Kuhusu hali ya hospitali, napendekeza  ya kwamba cost sharing iondolewe kabisa na hizi hospital charges zipunguzwe.  Kuhusu

ardhi,  title  deeds  ziwe  chini  ya  mabaraza.   Administration,  yaani  utawala,  ma-chiefs  na  wazee  wa  vijiji  wachaguliwe.   Na

napendekeza kwamba kila  location  kuwe  na  angalau  ma-assistant  chiefs  wawili  kwa  sababu  naona  wa  ma-  assistant  chiefs,

wengine  hawafanyi  kazi  vizuri.    Siyo  wengine  wanaofanya  kazi,  lakini  angalau  usichokeshe  mmoja,  iwe  ni  assistant  chiefs

wawili, hatutaki huyo chief. Na vile vile askari warudishwe kama vile zamani, kusaidia yule chief.

Kuhusu  hali  ya  usalama,  kama  vile  ambavyo  tumekuwa  tukisumbuliwa  na  mambo  ya  ma-shiftas  na  vile,  tungeliomba  askari

wazidi kufanya nini?  Wazidi kuajiriwa na hata kiwango kiwe angalau class cha saba,  class nane,  maana  inasemekana  mpaka

form four lakini angalau class cha nane. Akiwa amepimwa na ameonekana ni sawa, aajiriwe na kuwe na radio calls kila upande

 kwa  sababu  ya  hali  ya  simu  vile  ambavyo  hakuna  katika  sehemu  nyingi  za  jamhuri.    Tukiwa  na  radio  calls  vile  vile  huwa

zitasaidia upande wa sarafu.

Kuhusu  wanyama  wa  pori,   watu  wengi  sana  wanauawa  na  wanayama  wa  porini,  na  hata  mimea  vile  vile  kuharibiwa  na

wanayama wa porini.   Ningelipenda kuwe na fidia kwa serikali.   Ikiwa  ni  mtu  ambaye  ameuawa  pengine  kwa  mfano  ndovu,

ama mnyama yeyote vile, alipwe milioni mbili zenyewe, na ikiwa ni mimea, jukumu hili litachukuliwa na mtu wa agriculture ndiye

ambaye atakwenda pima pahali pale aone ya kwamba inapasa alipwe kiasi gani   Ni hayo tu.

Com.  Lenaola:   Asante  sana  Bwana  Masha,  Jonathan  Katana  Wanje?   Jonathan  Wanja?   Esther  Muramba?   Esther

Muramba?  Samuel Kadenge?  Lawerence Kingi?

Samuel Kadenge  Wanje:  Mimi kwa jina naitwa Samuel Kadenge Wanje.   Mimi, katika hii Katiba,  ninataka iwe serikali ya

majimbo. Iwe majimbo, na watoto wa hapa kwetu, hawana kazi, Kwa hivyo mapendekezo yangu, ninataka kuanzia watoto  wa

standard eight ambao walishindwa, wazazi walishindwa na kuwaendesha mbele,   walibakia kwenye standard eight, hao,  katika

hii Katiba,  nina  mapendekezo  kwamba,  wanatosha  kusimamia  mambo  ya  ulinzi  kama  asakari.  Sababu  kuna  watoto  wengi

ambao hawana kazi wanazurura tu hivi hivi, na kusoma wanajua. Kwa hivyo, mapendekezo yangu, hatupendi watu wa elimu ya

juu zaidi ambao watatoka mbali na kuja kuwanyanyasa watu hapa. Sababu kuna mambo ambayo yanafanyika ambayo ni kama

matusi.  Mtu awe ana shida,  kama ameibiwa, amepata  shida yeyote ambayo anataka askari.  Akifika  kambini  anataka  askari,
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anaitishwa elfu, ikiwa ni askari mmoja. Ikiwa ni askari wawili, atoe elfu mbili.  Hilo ni jambo ambalo linatesa watu.  

Com. Lenaola: Toa mapendekezo.  

Samuel Kadenge  Wanje:  Mapendekezo,  ninataka wafanye kazi watu wa  hapa  kwetu,  sio  watu  wa  kutoka  mbali  na  kuja

kunyanyasa watu kinamna hiyo.  Kutokana na mambo ya masomo, napendekeza watoto  kuanzia class cha nursery,  waachwe

waendelee  kusoma  bure  wakisaidiwa  angalau  kufikia  hapo  standard  eight.   Huko  mbele,  hata  ikiwa  ataitishwa  pesa,  lakini

watakuwa  angalao  wamepata  mwangaza.  Na  tena  hapo,  serikali  itawasaidia  wazazi,  wawe  watatoa  chochote,  lakini  wawe

wamepata  mwangaza.  Kwa  hivyo  mimi ninaonelea  majimbo  yaweko,  kila  mmoja  afurahie  mahali  pake.   Sio  watu  wa  hapa

kuwa hawana kazi. Hicho kitu hakipendezi.  Kwa hivyo natumaini naweza kuachia kwa hayo machache.

Com. Lenaola:  Asante sana.  Tupate Lwrence Kingi.

Lawerence Kingi:  Ya,  kwa jina naitwa Lawerence  Kingi.   Maoni  yangu  kwa  Katiba  ijayo,  nataka  serikali  ya  majimbo  na

President  achaguliwe  na  raia  kwanza  kabla  ya  wabunge.   Madiwani  wawe  na  elimu  isiyopungua  darasa  la  nane.   Mbunge,

asipofanya  kazi  vizuri,  au  diwani  asipofanya  kazi  vizuri,  kwanza  hawa  wawe  watakuwa  kwa  muda  wa  miaka  kumi,  lakini

wakiwa hao hawawezi fanya kazi vizuri, warudishwe kwa raia,  tuwapigie kura wengine, yule awe  amefuwa.  Sio  akae  mpaka

miaka kumi, na hafai.  Tukishamuona mwaka moja ambaye hafai, mara moja tuwe na kura ya maoni kwamba hatutakuwa  na

imani naye, na tuwe tunaweza kuchagua mbunge mwingine au diwani mwingine.  

Mkurugenzi yeyote wa shirika, akosapo nidhamu, na kuvuja pesa  za umma, napenda Katiba  iseme kwamba asipewe wadhifa

nyingine, afutwe na afungwe.   Siyo ameharibu hapa, halafu anaenda kufanya kazi mahali pengine.  Afutwe kabisa.   Machifu na

wadogo wao wapigiwe kura.   Ma-DO  hadi PC wasikae pahali pamoja kwa zaidi ya miaka kumi.  Elimu iwe  ya  bure  na  ya

lazima, na pesa zote ambazo zimekadiriwa … (interjection)

Com. Lenaola:  Elimu ya bure iwe kutoka kiwango gani cha elimu mpaka gani? 

Lawerence Kingi:  Pimary mpaka secondary level.   Na pesa  ambazo zimekadiriwa zifanye kazi kwa mfano, kunaweza kuwa

kuna pesa  ambazo  zinatakikana  zifanye  kazi  huku,  na  kwamba  hazifanyi  zirudishwe   kwa  treasury.  Tunataka  hao  wakubwa

ambao wanasimamia hii, wawe watu wa Pwani kwa sababu hao ndio wataweza kujua matatizo ya jimbo lao.

Ardhi;  Mtu akiwa amekaa hapo kwa muda wa miaka kama kumi, naomba Katiba imuidhinishe mara moja,  apewe kibali cha

kukaa  pale,  kusudi  kuondoa  ma-squatter.   Vyama  vya  siasa  visiwe  vingi,   viwe  kama  vitano  peke  yake,  sio  zaidi.    Na

mahakama yawe  ya kijitegemea.  Asante.
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Com. Lenaola:  Asante.  Tupate James Kitzau Leso.

James Kitzao Leso:  Kwa jina naitwa James Kitzao Leso.   Mimi mchango wangu wa maoni kuhusu Katiba ijayo, ninapenda

nguvu za Rais ziwe nyingi tena za dhati zenye uwezo wa kutunza nchi hii ya Kenya.   Na  Rais,  mbunge na diwani wachaguliwe

kwa  viwango,  kwa  kupendwa  na  wananchi.   Si  kwa  viwango  vya  kwamba  alisoma  zaidi,  ama  ana  elimu  ya  …  aweze

kuchaguliwa ikiwa watu wanampenda.

Na  viwango  vya  kuchaguliwa  viwe  vitafanywa  na  wanaochagua  wenyewe.   Wawe  wanachaguliwa  na  watu  wenyewe  kwa

kupenda, kwa kadri ya uwezo wa kufanya ile kazi aliyochaguliwa naye kufanya; awe Rais,  awe mbunge, na hata diwani kama

mimi. Kwani kusoma ni lugha ya kazi lakini si kwa uongozi.  Uongozi ni kitu kingine na kusoma ni  lugha  ya  kutafsiri  maneno,

lakini si kwamba ndio kuweza kuongoza maneno.  Kwa hivyo tusichukulie kama mtu aliye hakusoma hawezi kutunza wananchi

ama watu wakijiji kile anachoongoza. Hapo itakuwa tunafanya kitu kinachoitwa                     .  Katiba ijayo nataka itambue

mambo haya kwa dhati.

Na mapendekezo yangu mengine ni kwamba,  kuna  wizara  zetu  za  elimu,  zifanye  kazi  kwa  dhati  na  zinapopata  viwango  vya

pesa, iwe mambo yanarudi kwa wizara.  Si kwa mambo yale ya kufanya tender, hivi na hivi.   Ndiyo yanaleta umaskini wa nchi

ama ukora wa watu wetu.   Maana kama wizara ya barabara,  kama ikitenga pesa  za  barabara,  kama  barabara  yetu  italimwa

kama  Vitengeni,  watu  wa  Vitengeni  waandikwe  kazi.   Katika  Katiba  ijayo,  iwe  na  uhifadhi  wa  nanma  hiyo.    Lakini  pesa

za-toka  Nairobi  kisha twaziregesha Nairobi.  Watu wetu watakuwa  wezi  na  mambo  kama  hayo.  Mimi  Leso  nasema  mambo

hayo yasiwe katika Katiba ijayo.

Mambo ya wizara,  itambuliwe na kazi zote zirudi kwa wizara kusudi watu wetu waweze  kupata  kazi.    Lakini  hii  mambo  ya

kufanya fulani ana majongoo, basi pesa zarudi kule na sisi watoto wetu wanaweza kufanya kazi na mikono yao,  wanaksoa kazi.

Tunataka mambo hayo yasifanyike katika Katiba ijayo na mambo ya ardhi yatiliwe nguvu na muhimu sana kwamba title deeds

ziweze kupatikana kwa haraka kama inavyotakikana, kama sehemu zingine za nchi hii yetu ya Kenya.   Na  mapendekezo yangu

mengine, ninapenda kama watu wa wizara kadhaa,  wakiwa wameonekana kwamba wanafanya mambo ambayo hayahalisi,  ni

sawa na kufutwa na waandikwe wengine.  Kwani wasomaji ni wengi siku hizi, wasije wakachezea chezea kazi kisha  wengine

wakakosa  kazi,  ana-ondolewa  hapa  ana  enda  mbele,  mwizi  mwingine  analetwa.   Mambo  kama  haya  Katiba  Katika  ijayo,

ifanyiwe uchunguzi na watu kama hawa wasiwekwe katika kazi hizi ambazo ni za serikali. Na machifu, wawe na nidhamu njema

ya  kujua  kwamba,  kama  si  wananchi,  hangeandikwa  yeye.   Na  askari  wetu,  wawe  ni  walinda  sheria  na  walinda  wananchi,

wasiwe ma-judge.  Katika Katiba ijayo tunapenda askari  asiwe judge!   Na  askari,  akiwa  amejulikana  kwamba  amechukuwa

pesa kwa ajili ya kwenda kufanya kazi,  report  ikifika kwa mkubwa, afutwe  mara  moja.  Asiwekwe.   Kwa  Katiba  ijayo,  hilo

lichangiwe.  

Na maombi yangu mengine, ninataka hata hii wizara,  mambo ya serikali ijayo, yatazame sana vipengele vya makanisa na watu
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wa  dini.  Watunzwe  na  walindwe,  maana  hao  wanaombea  serikali  yetu  kila  kukicha.  Kwa  hivyo,  hata  ningependa,   katika

serikali ijayo, kuwe na waziri wa dini za nchi hii ya Kenya, kusudi mambo ya dini yahifadhiwe vizuri.  Asante.

Com. Lenaola:  Asante.  Tupate Ambrose Thoyaya.

Ambrose:  Kwa majina naitwa Ambrose Thoyaya Kulingana na Katiba  mpya  hii  ambayo  tunaizungumuzia  hapa,  kwa  maoni

yangu, kwanza naanza na mambo ya uwajiri.  Pendekezo langu ni kwamba katika uajiri wa kazi, yaani ningependekeza kwamba

katika mkoa,  yale mashirika na kampuni zozote ambazo ziko,  wanapoajiri  watu,  waanze  kuchukua  watu  wa  pale  sehemu  za

mkoa,  watu kama  percentage  ya  themanini  kwa  mia.   Halafu  baadaye  wawe  wanaweza  kuchukua  kama  20%  kutoka  nje.  

Wale wa mkoa ule wapewe  nafasi ya kwanza.  

Mapendekezo  yangu  mengine  kwa  upande  wa  kikazi  na  mambo  ya  college  ni  kwamba,  hasa  kwa   upande  wa  mahoteli,

tunaona  kwamba  mahoteli  mengi  yako  upande  wa  Pwani.   Mapendekezo  yangu  ningesema  kwamba  hii  college  ya  Utalii

ingejengwa pale mahali ambapo mahoteli yana wingi zaidi. (Hayo ni maoni yangu)  ili kwamba watu  wakapate  kufaidika  kwa

ajili ya sehemu hiyo ya kazi. 

Jambo lingine, ninarudia upande wa university. Mapendekezo yangu ni kwamba katika Pwani au Mikoa,  kila  Mkoa  ukaweze

kuwa  na  University  angalau  moja  kwa  kuanzia.   Kwa  sababu  tunaona  ya  kwamba  universities  zinaonekana  mahali  pamoja,

mikoa mingi haina university.  Hiyo ni jambo ambalo linatutatiza kielimu kwa watoto wetu.

Jambo  la tatu ni mabarabara.   Tumeona kwamba  barabara  ni  mbaya  sana  hata  kwa  upande  wetu  na  sehemu  zingine.  Kwa

hivyo tunaona kwamba mambo hata kama ya usafirisaji, usafiri una shida.  Kwa mfano kama kwetu hapa tunatoka hapa mpaka

Kilifi, hapa hapa tu tunatoa shilingi mia moja kwa sababu barabara ni mbaya. Na kutoka Mombasa mpaka Malinidi, shilingi mia

moja.  Hiyo ni sababu ya barabara kwamba ni chafu.  Napendekeza kwamba zitengezwe barabara zetu.

Jambo  lingine.  Machifu  na  ma-sub-chief  wao,  na  wazee  wa  vijiji  wafanyiwe  kuchaguliwa  na  wananchi  wenyewe.  Hilo  ni

pendekezo langu.  Jambo lingine ni  kwamba  Ma-mayor  wa  miji  yetu  kama  Mombasa,  Malindi  hata  Kilifi,  watu  kama  hawa

wachaguliwe na wananchi wenyewe.  Hilo ni mapendekezo yangu.  Tunarudi upande wa elimu;  Elimu tumeona kwamba kuna

shida fulani katika mashuleni ambayo inawapata wazazi na hata pia vijana, na pia naona hata walimu pia,  hiyo inachangia.  Ni

jambo ambalo linaonekana kama kidogo sana lakini mimi linanisumbuwa akili yangu sana,  ni kwa upande  wa  hizi  text  books.

Unakuta kwamba  kuna  vitabu  vinakuja  kwa  mwaka  mmoja,  vinafundishwa  halafu  mwaka  mwingine  haviwezi  msaidia  mtoto

mwingine.  Kuna  Professor  mwingine  ametunga  vitabu  vyake  na  yeye  anapendekeza  kwamba  vitabu  vyake  vinunuliwe.

Inasemekana sasa   kwamba vitabu hivi havifai tena,  nunueni vitabu vingine.  Ningependekeza kwamba kama  kuna  vitabu  vya

elimu ambavyo vimenunuliwa kwa ajili ya mafundisho kwa watoto   viendelee kwa muda wa miaka. Kama vile zamani tulikuwa

tunasoma  Caney   Francies  Owen,  hiyo  ilichukuwa  muda  halafu  ikaja  ikabadilishwa.   Mimi  mapendekezo  yangu  ni  kwamba
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ingekuwa hivyo.  Sio kitabu mwaka huu, mwaka mwingine kitabu kingine kinabadilishwa.

Upande mwingine nikuhusu walimu.  Wafikiriwe  pia  upande  wa  mishahara  kwa  sababu  ni  kazi  ambayo  si  rahisi.  Elimu ndio

chanzo  cha  kila  jambo.   Pili,  upande  wa  maskuli,  tungetaka  tupate  misaada  pia  kwa  majengo.   Jambo  lingine,  ni  kwamba

tungependekeza  serikali isaidie wazazi kwa ajili ya watoto, kwamba wasome bure kuanzia class cha kwanza mpaka form four.

 

Com. Lenaola:  Endelea.

Ambrose:  Jambo  lingine  ni  kuhusu  wa  afya.   Mapendekezo  yangu  ni  kwamba,    tuna  hospitali  ya  Coast  General,  hiyo

inawakilisha  Coast,  kwa  district  kuna  dispensary  za  districts.   Ningependa  kwamba  kuwe  kuna  hospitali  ambazo  zitakuwa

zinawakilisha divisions, katika kila mikoa, hayo ni mapendekezo yangu.  Kwa sababu kuna shida ya matibabu.

Com. Lenaola:  La mwisho?

Ambrose:  La mwisho ni upande wa mambo ya Katiba hii na serikali yetu ambayo itakuja.   Mimi ningependa kwamba serikali

yetu ikaweze kuwa na Prime Minister na Ma-governor  katika  provinces.  Na  katika  mapato  yetu,  mapato  ya  province  yawe

yanaweza kuhifadhiwa mahali pale na yakaweze kuhudumia wananchi wa pale katika province yao.  Hayo ndio  mapendekezo

yangu.  Kwa hivyo, ni hayo tu.

Com. Lenaola:  Asante. Tumpate Kazungu Karisa Kiti

Kazungu Karisa  Kiti: Kwa jina naitwa Kazungu karisa Kiti.   Kuchangia Katiba  ijayo.   Kwanza  ni  mashamba.   Mashamba

yetu baada  ya kupimwa inahitajika tupate vyeti haraka iwezekanavyo.  Kuhusu elimu;  Elimu iwe bure kutoka nursery  mpaka

form four.  Na elimu hii labda watoto wetu watakapo maliza form four, na hali ya ukame wa kibarua  kama tujuavyo katika nchi

hii yetu ya Kenya, tuweze kutilia maanani vyuo vya ufundi kama village polytechnic ambavyo wakati huu vimeachwa kabisa kwa

sababu  havina  nguvu.   Elimu hii  ya  ufundi  ambayo  ni  ya  village  polytechnic  isichukuliwe  ni  ya  watoto  ambao  wameanguka

darasa la nane peke yake.  Inahitajika hata wale ambao wanatoka vyuo vikuu kwa sababu bila elimu ya ujuzi katika Kenya hii

inakuwa shida kupata kazi. Na walimu ambao wanafundisha katika vyuo hivi vya polytechnic,  waweze kutambulika na kupewa

mishahara  yao  vilivyo.   Na  management  ambazo  zitakuwa  kwa  vyuo  hivi  vya  ufundi,  viweze  kuchunguzwa.   Ikiwa  kazi

inayofanyika  katika  offici  ya  manager  au  manageress,  ikiwa  kazi  hii  haiendi  vizuri,  haraka  iwezekanavyo,  management  hiyo

inaweza ikabadilishwa. 

Tukienda kwa machifu;  Machifu waweze kuchaguliwa kwa kura.   Kwa maoni yangu, haina haja kuwa na assistant chief.  Kwa

sababu wazee wa vijiji  wamechaguliwa  kila  sehemu  zote  za  Kenya  hii  na  wana  kazi  ngumu ambayo  hiyo  inatosha  kupeleka
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moja kwa moja malalamiko ya wananchi kutoka kwa vijiji mpaka kwa chifu moja kwa moja.   Kwa hivyo inaonekana kwamba

assitant chief hapa hana kazi. Kwa hivyo awe ni chief peke yake na aweze kuchaguliwa kwa kura kwa muda wa miaka mitano.

Turudi  kwa  madiwani;  Madiwani  pia  waweze  kuchaguliwa  kwa  kura  kwa  kipindi  cha  miaka  mitano,  na  diwani  huyu  awe

amesoma angalau darasa la saba, na darasa  la nane mpaka form four.  Tukienda kwa mbunge, mbunge awe ana elimu ya form

four kuendelea.   Tukirudi kwa vyuo vikuu.  Vyuo vikuu viwe katika kila mkoa,  wa Kenya hii yetu.  Kila  mkoa  uweze  kupata

chuo kikuu angalau kimoja kuendelea.  

Malipo ya hospitalini. Zahanati za serikali ziweze kutoa matibabu ya bure katika Kenya  nzima.  Kwa  sababu  ugonjwa  huwezi

kujua ni lini unakuja na mtu hawezi kujitayarisha kuwa na pesa akijua kwamba kesho anaweza kuumwa.  

Com. Lenaola:  Malizia malizia

Kazungu  Karisa  Kiti:   Serikali  iwe  ya  majimbo.   Rais  wetu  awe  na  mamlakha  ya  serikali  kuu  lakini  kila  mkoa  uweze

kujitegemea wenyewe.  Na Rais huyo achaguliwe, awe ana uwezo kuwa tajiri,  asiwe maskini, asije akapora  serikali na awe na

umri wa miaka thelathini, kutoka miaka thelathini mpaka miaka sitini. Ikiwa amefikisha miaka  sitini,  anaweza  kuachishwa  kazi

kwa sababu ukiwa mzee akili yako inarudi kama mtoto. Anaweza kusema jambo lolote na lisionekane kuwa la maana na watu

waweze kulishika kwa sababu yeye ni Rais.  Miaka sitini awe anaweza kutolewa nje.

Mwananchi wa hali ya chini aweze kuruhusiwa kufanya biashara ndogo ndogo,  bila kulipishwa chochote kwa sababu umaikini

unazidi kuenea katika nchi.  Mwananchi wa hali ya chini akianzisha kazi  kama ya viatu, kama ya kushona,  analipishwa mambo

ya license kiasi cha kwamba anaweza kushindwa kulipa na umaskini unaendelea kuenea katika mitaa yetu ya nchi hii ya Kenya.

Com. Lenaola:  Asante. Tupate Angelica Mwang’ombe.

Angelica  Mwang’ombe:  Kwa majina yangu naitwa Angelica Mwang’ombe.  Mimi  ningetaka  Katiba  ya  wakati  ujao  iweze

kuangalia wananchi. Zaidi tukirudi kwa upande wa mahospitalini, tunakuta mwananchi ambaye ni wa kawaida anateseka sana.

Wakati  anapoenda hospitalini na ikiwa hana pesa,  basi  anatatizika sana,  hawezi  pata  matibabu  kwa  njia  inayofaa.   Tunahitaji

hospitalini zirudishwe kama ilivyokuwako mwanzoni.  Ziwe bure ili hata yule ambaye hajiwezi, aweze kupata matibabu.

Nikirudi kwa upande wa watoto, tunaona ya kwamba watoto  wetu wanasoma lakini kazi zinakuwa ni shida.   Pengine itakuwa

kazi zimetangazwa, na watoto  wataenda pengine kwa interview, tunaona ya kwamba wanaenda kufanya interview lakini  kuna

watu waliopitishwa tayari watapata kazi,na hao watoto watarudi bila kazi.

Pendekezo langu ningependa ya kwamba,  wakati  watoto  wanapoenda,  wasije wakawa wanaitwa  kwa interview  kutupoteza,
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na huku washatengeneza mambo yao huko juu.  Tunataka na sisi tulio upande wa huku Pwani tuweze kufikiriwa  kwa  watoto

wetu maana nao wamesoma kama watoto wa nchi nyingine.  

Tukienda  kwa  upande  wa  elimu,  elimu  ningependa  kuanzia  nursery  mpaka  form  four  iwe  ya  bure  na  walimu  wa  nursery

wafikiriwe na serikali waweze kulipwa na serikali.  Hapo elimu inaweza kutimia bure.  Na  tukiangalia upande wa elimu, watoto

wanasoma ni sawa. Na walimu nao wanahitaji watoto  wawafundishe vizuri, wanafundisha vizuri. Lakini hata hivyo, tungependa

Katiba yetu  iweze  kuwaruhusu  watoto  pamoja,  wazazi  na  waalimu  wazidi  kuwa  kitu  kimoja,  kusaidia  hawa  watoto  wapate

elimu ya juu kama watoto  wa nchi nyingine za huko nje nje.   Nikiendelea tena kwa upande wa elimu, nikiangalia kwa upande

wetu wa hapa Pwani, ma-college tuko nayo, lakini tukiangalia university, hatuna hata moja.   Watoto  wetu ni kwamba wakitaka

kwenda university, mpaka waende mbali.  Hata ikiwa kama amepata  karo  ama amechangiwa, lakini huwa hata tikiti yenyewe

inawatatiza wazazi kwa kupeleka watoto kupata elimu.

Nikirudi  kwa  upande  wa  vitambulisho,  vitambulisho  ni  kama  zina  shida  kwa  upande  mwingine  kwa  watoto.  Kuna  watoto

wanaweza  kwenda,  wanataka  vitambulisho,  na  ikiwa  mtoto  amezaliwa  hapa,  kwa  miaka  yote  ako  hapa,  amesoma  primary

hapa,  secondary amesoma hapa,  akifika  kwa  kitambulisho  anaambiwa  mpaka  arudi  sehemu  za  chief  wa  kwao.  Upande  wa

Pwani  na  watoto  wanapata  taabu  kupata  vitambulisho.   Utakuta  mtoto  anapita,  amemaliza  form  four,  kitambulisho  hawezi

kupata na akitaka pengine aende college, inakuwa ni tatizo maanake huwa akitoka sehemu ya huko na ameshakuwa sasa ni mtu

mzima,  akiwa  anaenda  college  anatakikana  apate  kitambulisho.   Tena  mtoto  akitaka  kutetea  haki  yake,  anashindwa  kupata

kitambulisho, hawezi kumchagua mbunge ama diwani anayempenda kwa sababu amekosa kitambulisho. Kwa hivyo ningetaka

Katiba  hii  inayokuja  ama   kwa  wakati  huu  iweze  kuangalia  watoto  kwa  upande  wa  vitambulisho,  wapate  vitambulisho  na

waweze  kutetea  haki  zao  wao  wenyewe  kwa  sababu  mtoto  anataka  yule  wake  anayetaka  kumchagua  na  wazazi  nao

watachagua wale wanataka.  Maana mtu akimaliza shule  si mtoto tena.

Kwa upande wa viongozi, tunataka viongozi waheshimiwe na viongozi nao waheshimu raia kisawa sawa.   Na  tukiangalia kwa

upande wa madaktari, hasa ukiwa na mgonjwa, unaweza ukafika hospitalini, ukaketi  kwa muda mrefu kwenye ubao.  Na  ikiwa

hospitali  kama  hizi  kubwa  kubwa,  pengine  zina  milango  nyingine  ya  nyuma,  utakuta  wale  wanaojulikana  wanaingia  na  hapo

nyuma. Tunataka hayo yaweze kufikiriwa kwa sababu wagonjwa wengine huweza kupoteza maisha yao kabla hawajafika kwa

daktari.  Ikiwa  kama  daktari  anangojea  anaangalia  anachukua  yule  anayemjua  na  wewe  usiojulikana,  basi  utazidi  kupata

matatizo.

Com. Lenaola:  Malizia

Angelica  Mwang’ombe:  Nikimalizia ninaenda kwa Rais.  Rais apewe uwezo wa kutosha.  Akipata  uwezo  wa  kutosha,  hata

hizi bei zinazopanda mara kwa mara, ziwekwe kisawa maana kuna wengine hawajiwezi. Ikiwa kuna wengine wanafanya kazi na

wengi wetu ni wale ambao hatuna kazi,  utakuta sasa,  yule mtoto wa  wazazi  ambao  wanafanya  kazi  wanaweza  pata  chakula,
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lakini wizi unaongezeka kwa sababu vyakula vimekuwa vya bei  ya juu, kuliko mahitaji mengine ya mwanadamu. Tunahitaji hizi

bei zibaguliwe vizuri, hata Rais awe na uwezo wa kutosha wa kuweza kutetea hizi bei.  Asanteni.

Com. Lenaola:  Asante.  Sasa hapa Ganze giza limeingia.  Wamezungumuza watu 108.  Tangu tuanze kazi hakuna mahali watu

wengi wamezungumuza kama nyinyi. Area nyingi ni watu sabini,  watu themanini. Kwa  hivyo  kwa  hii  panel,  tumevunja  record

tangu tuanze kazi Central  Province.  Kwa hivyo nyinyi ndio muna kikombe cha waliyotoa maoni sana.   Lakini ninaona mikono

miwili, hii ni demokrasia, hebu ni wasikize.

Speaker:  Niko na memorandum nimeandika nataka niwape.

Com. Lenaola:   Uko na memorandum? Karibu,  leta hapa Itachukuliwa, tutaisoma na tutaichukua. Tumeshukuru  sana.   Yes,

ndungu yangu.

Speaker:  Mimi nilijiandikisha lakini sijaitwa nitoe maoni yangu

Com. Lenaola:  Ndio nasema sasa, ndio nasema kwamba kuna watu karibu hamsini bado  sijawaita,  ni vigumu sana kuwafikia

nyinyi  nyote.   Ndio  nasema  kwamba  munaona  giza  limeingia,  maoni  tumeyachukua,  hatutawafikia  nyinyi  wote.  Kwa  hivyo

mutatuuia radhi kwa sababu hiyo tu, otherwise nafikir tumeelewana.

Com. Lethome:  Nafikiri kuna jambo ningetaka kuzungumuzia. Tafadhalini tusione kuwa leo ndio siku ya mwisho ya kuchukua

maoni. Baada ya sisi kuondoka, ikiwa una maoni na ungependa hayo maoni yachukuliwe na yawekwe katika Katiba mpya, una

nafasi bado.  Tafadhali kaa  chini yaandike hayo maoni yako.  Kuna mwakilishi na pia kuna kamati ile ya watu kumi katika  kila

sehemu ya uakilishi bungeni.  Hapa  sehemu  ya  Ganze  muna  watu  kumi.  Kupitia  kwa  hao  watu,  munaweza  kuwakilisha  hayo

maoni. Kwa hivyo siyo  mwisho.  Na  maoni  yenu  tunawahakikishia  yatafika  na  wakati  report  itakaporudi  tena  kwenyu  nyinyi

kuzunguka, mtaona  kuwa  maoni  yenu  yamechukuliwa.  Kwa  hivyo  kuondoka  kwetu  leo,  siyo  maana  kuwa  ndiyo  tumefunga

mlango wa kuota maoni. Munaweza kuyawasilisha kupitia kwa mwakilishi wenyu wa Wilaya, na pia kamati ya wale watu kumi

katika sehemu ya uwakilishi bungeni.

Speaker:  Mimi nimekaa sana hapa na sijapewa nafasi kutoa maoni yangu. Nipe angalau dakika tatu niseme.

Com.  Lenaola:   Munajua  sasa  tukifungulia  moja,  tutafungulia  wote.  Kwa  hivyo  tunasema  kwamba  ni  vizuri  lakini  hatuwezi

kusema wewe usikizwe na hawa wengine waachwe.  Kwa maana niko na watu hamsini sasa ambao wangependa kuzungumuza.

  Nafikiri  tusameheane  kwa  hayo.  Andika  maneno  yako  vizuri,  patia  Co-ordinator  wa  Kilifi,  ama  mpe  mtu  yeyote  wa

committee,  itafika.  Tumeagana  vizuri  tufanye  hivyo?   Ni  sawa  sawa?   Asante  sana.   Sasa  nitamuita  Co-ordinator  aseme

machache halafu tufunge kikao kwa maombi.  Karibu Co-ordinator.
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Daniel Mwaringa:  Asante sana ma-commisioners, Mheshimiwa Waziri, langu ni kutoa shukrani kwa vile kama alivyotangulia

kusema  Mheshimiwa,  vile  ambavyo  mumejitolea,  mkaja  tukamaliza  vizuri,  hata  ingawa  pengine  wengine  wachache  wenyu

hawakutoa maoni. Musiwe na wasiwasi, ofisi yetu iko wazi kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, tunafanya kazi mpaka saa  kumi na

nusu jioni.  Kwa hivyo mkija pale mkileta maoni yenu, tuta-file na tutawasilisha wajibu ule.  Kwa  hivyo  musiwe  na  wasiwasi.

Kusema kweli tumefurahi vile mumejitokeza kwa wingi na hamujachelewa. Kwa hivyo wakati  wowote pia mkiweza,  andikeni

kwenye karatasi,  lete,  na ujumbe huo utawafikia hawa.   Na  kwa  hivyo  sasa  ningetaka  kumuomba  moja  wetu  atufungie  kwa

maombi. Tafadhali Eunice tufungie kwa maombi tafadhali.

Prayer:  (Inaudible)

Meeting closed at 6.15 p.m. 
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