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ON

 Monday, April 29, 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KALOLENI CONSTITUENCY, HELD AT MARIAKANI
SECONDARY SCHOOL ON 29TH APRIL 2002

                Present:

1. Com. Pheobe Asiyo
2. Com. Issac Lenaola
3. Com. Lethome

Secretariat Staff in Attendance:
        
        Joash Aminga                -        Programme Officer
        Rachael Kitonyo        -        Asst. Programme Officer
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        Patricia Mwangi        -        Verbatim Reporter
        Eunice Kasisi                -        Sign Language Interpreter

Meeting was called to order at 10.30 a.m. with Com. Pheobe Asiyo in the Chair.

Com. Asiyo:  Tuaanze mkutano huu wa leo na kabla,  tujitambue kwa wale ambao wamefika kutoa maoni yao juu ya Katiba

mpya. Tungependa kuuliza Muislamu mmoja, na Mkristo mmoja watuombee halafu tutaanza mkutano.  

Islamic Prayer:    “Eh Mola  muumba  wa  bingu  saba  na  ardhi  saba  tunakuomba  kwa  uwezo  wako  utupatie  baraka  katika

mkutano wetu huu, tufaulu kama vile ambavyo wewe unaelewa mambo yanavyo faulu   kwa  baraka  zako  kwani  wewe  ndiye

mwenye uwezo wa kila aina wkuweza kutufanikishia katika nchi yetu hii, pamoja na kiongozi wetu Rais Moi na viongozi wote

ambao wako nchini yake wanaoipeleka serikali hii. Tunakuomba utujalie mipango yetu hii  ya  Katiba  iwe  ni  mipango  ambayo

itafaulu, itakayowardhisha wengi katika raia mbali na kuwa hiwezekani kuwardhisha wote.  

Tunakuomba utujalie kututilia baraka na wale mahasidi ambao wamesimama mbele yetu uwapatie balaha ambolo hazitafaulu zile

hasida zao.   Pia tunakuomba Mwenyezi Mungu utujalie katika maendeleo  yetu  ya  nchi  yetu  hii  yatunufaishi  zote  ambao  tuko

ndani  ya  nchi  hii.   Tunakuomba  muumba  bingu  saba  na  ardhi  saba,  utufanie  mafanikio  yetu  yawe  ni  mafanikio  ambayo

yatatuwezesha sisi tupate mafanikio ya nchi yetu hii sisi wenyewe vizazi vyetu vinavyo kuja na pia wale ambao wako mbele ya

uwongozi wako Mwenyezi Mungu (Arabic) asante”.

Com. Lethome:  Tutapata maombi kwa ……………

Christian  Prayer:   Tuombe  tafadhali,  tuombe  zote;   “Mwenyezi  Mungu  uliyeumba  bingu  na  nchi  na  vyote  vilivyomo,

tunakushukuru kwamba wewe ni  kiongozi  tunakusuru  ya  kwamba  yoto  yanatendeka  kwa  uongozi  na  madaraka  yanayotoka

kwako.   Mungu  wetu  tunasema  asante  sana:  wakati  huu  twajiweka  mikononi  mwako  katika  kufungua  mkutano  huu  ili  uwe

pamoja nazi, amani yako ikawe pomoja nazi, utenge hila ya  shetani  iwe  bali  nazi,  kwako  peke  yake  tupate  utulifu  na  amani.

Bariki  kikao  hiki  Mungu  wetu  ili  yote  wanaoyatayarisha  kwa  ajili  ya  Katiba  ya  kuiangalia  nchi  ipate  mwongozo  unaotoka

kwako,  ipate baraka  kutoka kwako.  Ukabariki  viongozi walio hapa.   Twamweka mikononi mwako  Rais  wetu  kwamba  awe

akituzwa na kuongozwa na wewe mwenyewe, uweze kumpa umoja pamoja na wote wanaoshirikiana naye Kuitawala nchi yetu

ya Kenya.  

Mungu wetu wa utukufu ni wewe uliyeumba na siku zote unatulinda na kututunza na kutuongoza. Tunaamini Mwenyezi Mungu

ya kwamba ukiwa pomoja nazi hapa,  tutapata  amani na uongozi wako utaweza kutuzaidia. Tuzaidie kufahamu sawasawa jinsi

itakavyo kuwa sawa na raia wote wa nchi ya Kenya tukiamini ya kwamba yote yakitoka kwako binguni, yanakuwa mema kwa

maisha ya wanadamu.  Na kwa haya tunayo kuomba tunamini umeyasikia kwakuwa uko pamoja nazi hapa,  utayatimiza sababu

tumeomba katika jina la mwanao Yesu Kristo Mkombozi wetu; Amen.
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Com. Asiyo:   Asante sana mzee kwa maombi hayo hivi sasa  tuko tayari kuwanza kusikiliza maoni ya watu wa Mariakani leo

asubuhi, lakini kabla hatujafanya hivyo, ningependa kuwajulishini kwa wale ma-Commissioner ambao wamefika hapa kuzikiza

maoni yenu, pamoja na wale wafanyi kazi ambao tumekuja nawao kuwandika kila kitu ambacho mtasema.  Hapo kando pale

mwisho huyo mama ni mtu wa kuwandika mambo yote vile mtakavvyosema kikamili kabisa,  na pia  atakuwa  aki-record  sauti

zenu ili kwamba kile kitakacho toka kwa mindomo yenu au vinywa vyenu vizikisiwe vizuri sana mtu asije akafanya makosa.   Na

hapo katikati  tuko na yule program officer wetu ambaye pia yuko na  sisi  hapa,  na  pale  mwisho  kuna  yule  msichana  ambaye

anatafusiri kwa wale viziwi na, wale wasio sikia ili pia wafahamu kwa lugha yao kwa vile kuna watu wengine ambao hawawezi

kuzikiliza sisi kwa hiki kikao ja maana kabisa.  Na  hapa mwisho  kuna  msichana  ambaye  pia  atakuwa  akiandika  kila  kitu  kile

mtakacho kuwa mkiongea ili kusiwe na makosa yeyote.  

Hapa  mimi  ni  Commissioner  Phoebe  Asiyo  na  upande  wangu  wa  kulia  ni  Commissioner  Isaac  Lenaola  hapa  mwisho  ni

Commissioner  Ibrahim  Lethome  Asman  ambao  wote  wako  nazi  hapa  kuzilikiza  maoni  ya  wale  ambao  wataongea  leo.

Tumepata majina ya watu saba  kwa hivi sasa  na tutaanza na Bwana Mohamed Mfaki halfu Ruth Mwakeo halfu Kutakuwa na

Ali Mbaya,  Bwana Isam Ali, Bwana Rajabu Simba, Bwana Eli  Kondo  na  Bwana  Patrick  Kondo.   Naona  kuna  muvua  sijui

Bwana coordinator, tungeingia ndani ya classroom, ili tusinyeshewe sana.

Mohamed  Mfaki:  Salaamu  aleikum  (arab)  Mimi  hapa  nimesimama  jina  langu  naitwa  Mohamed  Mfaki  Mohamed  mimi  ni

Imamu na ni Mwalimu katika Madrass  Mazidinuru. Tasilimu Mazeras.   Kitu ambacho nitakizugumzia zaidi  ni  kuhusu  uongozi,

utakaokuwa kuwa katika upande  wa  serikali  yetu:  Katika  upande  wa  Katiba  nigelipendelea  na  kuiomba  serikali  ikiwa  kuna

uwezekano, kwanza itambue itabu ambacho ni cha waisilamu ikiwa ni Kurani na kitabu hiki pia wakifahamu kwamba ni kitabu

ambacho ndicho chenye mwongozo wa  Kisilamu.   Kwa  hivyo  waisilamu  moja  kwa  moja  Katiba  yao  wao  ni  Kurani.   Hata

katika historia tumepokea kwamba  Yesu  Mkristo  ambaye  ni  Issa-bin-Mariam  akija  tena  kutoka  binguni,  huyu  atakuja  fuata

Katiba  hii  hii  ya  Kurani  ambacho  ndicho  kitabu  leo  Waisilamu  wanacho  tumia.  Kwa  hiyo  mimi  ningeliomba  serikali  wale

Waisilamu wawe wanatambulika katika kitabu chao hicho.  Hicho ni cha Kwanza.

Kitu cha pili, tungeliomba wale wanaongoza katika serikali wawe ni watu ambao watafuata uadilifu kwa mfano leo katika mkoa

wetu huu wa Pwani tunalia ngoa sana.  Kuna kitu kama vile mfano Chuo Kikuu ambacho ninaimani katika Kenya hii, baada  ya

Nairobi, Mombasa ndiyo inafuatia lakini tumetamani mpaka leo na tunhamu ya kukipata chuo Kikuu. Kwa hivyo mimi kiupende

waku ningeliomba tujengewe chuo hicho  ambacho kitatuzaidia sisi na kutupunguzia taabu.   Na  kiupande mwingine tungeliomba

serikali ifanye uadilifu.

Interjection:  Interuption as a result of rain/leakages in the hall.

  

Nikiendelea na mpango kuhusu habari ya Katiba hii nileonelea kwamba hapa Coast panafaa kabisa tuwe na Chuo Kikuu.  Kwa

hiyo ningeliomba wahusika wajaribu kutupatia nafasi hiyo ili tupunguze kidogo matatizo yanayopata watoto  wetu.   Hii  ilikuwa

nimechangia katika upande wa Coast.  Na pia nikizungumzia sana hii Katiba tungaliomba iwe kuna uzawa kati ya Mikoa ya nchi
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hii ya Kenya.  Isiwe kuna Mikoa inaboreshwa kuliko mingine yaani isiwe inakuwa bora kuliko mingine ili wananchi wasilie sana,

kwani kulia kwa wananchi kuna sababisha kuizorotesha serikali.  

Na kifungu changu cha mwisho kusungumzia ningeliomba kiongozi atakayechaguliwa  katika Katiba yetu hii, yaani Rais iwe ni

miaka  mitano  itoshe,  na  achaguliwe  Rais  mwingine  kama  kawaida.  Na  huyu  Rais  asiwe  na  ubaguzi  awe  ni  Rais  atakaye

wapenda  wote  pasipo  na  ukabila  ambabo  tunajua  ukabila  ndio  mama  wa  kufuja  maendeleo  na  nadhani  kwa  hapa  mimi

nimetoselesha kwa mchangio huu ambao nimetua na ningeliomba wandishi kama nimekosea ni kawaida ya mwana-damu nami

ni mmoja katika wana-damu salamu-maliakumu (Arabic).

Com. Asiyo:    Upite hapa nyuma ili kuweka sahihi kwa hii register yetu  kuonyesha  kwamba  umeongea  hapa  kikao  hiki  cha

kutoa maoni.  Sasa mama Ruth Mwako 

Ruth  Mwako:   Hamjambo?  Mimi  ni  Ruth  Mwako  ni  mwalimu  hapa  na  mtanisamehe  nitaongea  kwa  lugha  ya  Kiingereza.

Yangu mengi ni juu ya elimu, uchaguzi, na wabunge na kadhalika.   Nitaanza kusema kuwa.   “Those wishing to contest  for the

presidential seat from various parties  should seek  the consent  of the wananchi six months before the elections time.  Like now

that we are having elections at the end of year,  those who actually want to become President  should have sort,  or  should seek

for our mandate.  That is what they should do six months before the General elections.

 And those who are seeking for any Parliamentary or Civic seats should not have been charged in a court of law for any criminal

offence we have heard  case   whereby people  are  charged and later acquitted and then they seek  for  Parliamentary  or  Civic

seats so that they can protect the properties they stole from us.  That is what we do not want.   Kenyans should have a daily or

weeklu roll-call of Members of Parliament that they have sent to represent  them.  We’ve  had  cases  whereby  out  of  the  two

hundred twenty twoMPs,  there is always lack of quorum so Kenyans wonder  what is happening with these two  hundren  and

twenty two Mps,,  where are  they?  Now in that connection,  Kenyans should have a right to vote out their MP if they are  not

confident in their representation.   

The Kenyan Cabinet should at least have five women Ministers at least holding key posts. We have always been heading social

services every other time and it is like the men think that the women are only fit for social services;  they think we cannot deliver

in the key positions, and yet it is the woman actually who sends the men to Parliament or  votes them as President  or  whatever:

So  at  least  there  should  be  more  Cabinet  posts  for  the  women.   An  MP  once  elected  in  any  party  into  Parliament  by  the

wananchi and he decides to defect to another party, because he has been influence or, has been induced with Kitu kikubwa-sio

kitu kidogo, should not be allowed to contest in the by-electio, because it looks like he is not confident in himself. If he is voted

in may be by KANU and then he decides,  “Okay I want to represent  the same people  in DP”. We don’t want that person to

go back, we are tired of these defections and reflections of such people.  
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And finally a Cabinet  Minister should come from  any  party.  It  doesn’t  necessarily  mean  that  a  party  that  is  ruling  should  be

forming  the  Cabinet  and  the  Cabinet  Minister  should  also  be  a  professional  in  that  field.   We  have  had  areas  whereby

somebody does  not fit to be  may be a Minister of Education and we still have him there  or  may  be  doesn’t  even  fit  to  be  a

Minister  for  Health  and  we  still  have  him there.  We  don’t  want  this  thing.  Can  we  have  the  people  who  are  professionals

actually becoming the Ministers in those portfolios.  Thank you

Com. Asiyo: Thank you very much, sijui kama kuna maswahili? 

Com. Lenaola:  You are saying that candidates  should seek  the consent  of the wananchi six months before elections; what is

the mechanism for seeking consent, do they come to every District and talk to Kenyans or  you want Kenyans to give a vote of

what do you think at least every District must have a list of supporters, how do you want us to………..

 Ruth Mwako:  ………………Surveying those MPs so that they can be vetted, there should be a policy 

Com.  Asiyo:   You  are  suggesting  the  Presidential  candidates  should  actually  be  selected  six  months  before  the  General

election?  Okay;  The other thing I wanted to know from you Mama Ruth is this; you have said that Parliamentary  candidates

should be vetted for all that you said, how about Civic?

Ruth Mwako: The same for civic.

Com. Asiyo:  Okay very good;  now you  also  said  that  there  should  be  rule  of  recall  for  members  of  Parliament  who  don’t

perform, in what sense?

Ruth Mwako:  We had cases whereby there are MPs who are never may be in Parliament or  if they are  in Parliament,  it is in

very few sessions.  So the  wananchi  do  not  know  whether  this  individual  actually  is  representing  them  in  Parliament  or  he  is

doing his own business in Nairobi

Com. Lenaola: What is the percentage of voters you want to vote that they have no confidence - 10%, 90%?

Ruth Mwako:  90%.

Com. Asiyo: 90%.

Com. Lethome:  Do you have in mind anything or an idea of how we shall avoid witch- hunting?  Kwa sababu tunajua siasa za

huku kwetu  zilivyo,  mimi nikishindwa  Bunge,  aliyeshinda  akiingia  kule,  mimi nitanza  hapo  hapo  kumwandama,  kumuchipa  ili
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afanywe recall; sasa tutawezanje kuzuia mambo ya witch hunting? 

Ruth Mwako: Okay, for a candidate  who has lost election and then you hear this idea of witch hunting, I think the wananchi

should also be able to realize the person who was defeated in a last General elections,  should not be  the person who is going

round to induce them into saying that so and so is not performing.

Com.  Asiyo:   Sasa  masaa  ni  mbaya  sijui  kama……nauliza  Bwana  Islam  Ali,  wa    Mariakani,  Muslim  Society  unataka

kuongeza kwa niaba yao lakini kama una memorandum…………………………… 

Islam Ali:  Niko na memorandum……………………. 

Com. Asiyo:  Haya basi kwa hivyo……………………..

Islam Ali:  Na memorandum nataka niisome. 

Com. Asiyo:  A ah utaongea mambo yale ya muhimu kutoka kwa hii memorandum kwa vile sisi pia tutaisoma na pia tutaweka

kwa Computer-word for word kwa hivyo hautapoteza;  utakuwa umetuzaidia sana sana kwa maana umenena juu yake hakuna

haja kuisoma nikutaja tu mambo muhimu maana hii yote itaingia kwa Computer.

Islam Ali:   Salaam aleikum (arabic).  Mimi ninawakilisha Mariakani Muslim Society kama Acting  Secretary.   Nimetengeneza

memorandum  ifuatayo;  “Mariakani  Muslim  Society”,  na  nitasoma  kwa  lugha  ya  kingereza.  “Mariakani  Muslim  Society

memorandum presented to the Constitution Review Commission on 29th April 2002”. 

Kadhi office; the appointment of Chief Kadhi and Kadhis to be approved by a body of Muslim scholars through interview.  The

said body of scholars should be constituted through Muslims’ opinion, and that the office of the Chief Kadhi  be  expanded  to

include an Appeal  Court;  Any judgement on the said court  of appeal  must be  final.  That the holders of the said office should

have all privileges of the (Arabic).  

Citizenships; any child born by either of the two parents either father or  mother who is Kenyan,  should automatically qualify for

Kenyan citizenship.  A foreigner married to a Kenyan husband or wife should qualify for Kenyan citizenship.  Kenyans must be

allowed to have dual citizenship, that the citizenship should articulate that all Kenyans are  equal,  that they are  all entitled to the

rights and privileges regardless of their difference or  belief, that question on the tribe and (inaudible) be  avoided in all forms of

application, that national document be issued under the said Act.  

Land  ownership;  land  ownership  document  be  simplified  and  be  accessible  at  the  provincial  level.   The  Constitution  should
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guarantee  access  to  the  said  document  to  all  landowners  upon  clarification.   That  any  land  issued  with  a  title-deed  upon  a

payment of a minimum premium should cease  to attract  any levies from councils or  any  other  body.   That  all  those  acquiring

land illegaly should forfeit the said land and be sued in the court of law.  

Local authority; councils should be made autonomous and the elected Councillors should be empowered to run Council affairs.

 That any changes proposed  to the council on charging levies or  any other  issue  relating  to  it,  must  not  be  approved  without

consultation with the business community.          In the event that the council fails to provide services on which it is obliged to,

the business community should have a right to stop payment for any levies to the council,  upon approval  from the court.   The

minimum level of education for civic election candidates  be  ‘O’ level.  The Chairman or  Mayor be directly elected.    To avoid

corruption within the Council, all Local Authorities must publish their annual financial statements and make them available to the

public.  

National Assembly; Parliament should have powers  to control  its own calendar;  that the dissolution of Parliament and the date

for the General election must be  de-linked from the Executive and be handled by Parliament.   That any person with a criminal

record must not be allowed to contest for a Parliamentary seat.  That defection of members from one party to another must be

checked, so as to save constituents the burden of going for by-election, or put them at the mercy of the MP.  

Public positions; the appointment of senior members to Judiciary, the AG, Heads of Parastatals, and any other positions related

to the above,  must be  approved by the Parliament.   That holders of the  said  offices  including  Ministers,  MPs,  PCs,  and  any

other related to the above must resign their positions in the event of them being incrimindated in any corruption charges.   The

retirees from government offices or any other related to it, must not be re-appointed to any other office.  

Executive; the President should not be above the law and should be impeached in the event of criminal charges.   The economy;

the government must enhance all the economic resources  in all areas.  Income derived from economic resources  of a particular

region should have a high percentage of it remain in the same region, to cater for its development projects.  

Freedom of worship; that freedom of worship must be guaranteed, that all institutions must adhere  to this.  That nobody should

be compelled to go against his faith, that criminal charges be brought against anyone or  institution going against this.  Should the

teaching of religious education be made compulsory in education at  institutions, then the government must ensure that required

teachers for the said subjects are deployed in all institutions.  

Protection; that the government must at all times protect its citizens and any forms of discrimination be made a criminal offense.

That any form of harassment of the public by the police,  or  any other organ  of  the  State  should  be  made  a  criminal  offence.

Thank you.

Com. Asiyo: Asante sana Bwana Ali; mimi niko na swali moja tu.  Umezungumuza juu ya mambo ya uhuru wa kuomba,  lakini
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haujatueleza kabisa kwa vile siku hizi kuna watu wanao omba vyungu mbalimbali -  kuna wale Satanic kuna wale wengine cult,

je, ungesema hii freedom of worship iwe ni nani anapewa hayo maombi?  Kama tutafanya worship tutamuomba nani?

Islam Ali:  Nilisema Waisilam maombi ni kwa Mwenyezi Mungu peke yake and then Mumbajii wa sisi wote binadamu duniani.

Com.  Lenaola:   Iko  swali  kidogo  tu  kuhusu  Chief  Kadhi;  umesema  kuwa  Makadhi  wote  wawe  wanaangaliwa  kama  vile

Judicial officers wengine. Lakini tukiangalia hawa Makadhi au Chief Kadhi pamoja na kuwa ni judicial officer,  ana kazi zingine

kama kiongozi wa Waislamu kama ‘Mufti’ wa Waislam. Wakati  hamuwezi  kuwandama  yeye  anatoa  nchi  zingine  kuna  Chief

Kadhi  na  kuna  Mfu  sasa  waislam  wa  Kenya  mngependekeza  tuendelee  hivyo  hivyo,  Kadhi  awe  yuko  kortini  na  mambo

mengine. Yasiyo ya korti ay tuwe na ofisi nyingine ya Mufti?

Islam Ali: Mimi ningependekeza kuhusu mambo ya Waislam kwa upande wa kortini na kuhusu kuendeleza Uislam kwa jumla

katika nchi.

Com.Lenaola:  Ndio awekwe kama spokes person wa Waislam.

Com Asiyo: Si atakuwa na kazi nyingi sana?

Islam Ali:  Ni pahali mpaka kwa sababu atakuwa amesoma sawasawa.

Com.Lenaola:   Qualification ya kadhi ungetaka iwe gani? 

Islam Ali:  Qualification itategemea Muslim scholars ambao watakuwa wanamchagua; hao ndio wataamua.

Com.  Asiyo:   Asante  sana  Bwana  Ali  -  Bwana  Ali  Mbaya  amefika?  Kama  bado  hajafika  tutaendelea  mbele.  Kwa  sasa

tunamwita Rajab Simba ambaye anaongea kwa nafsi yake mwenyewe.

Rajab Simba:  Ndugu, Makamishena habari zenu? Mimi ninazungumza kwa binafsi yangu. 

Com. Lenaola:  Endelea………………..

Com. Asiyo:  Endelea twakungojea. 

Rajab  Simba:   Mimi ningeomba  Katiba  itushirikishe  sisi  watu  wa  Pwani  kwa  mfano  kama  katika  Ministry  -  na  kama  ni

Permanent  Secretaries  katika  Pwani,  watu  wetu  wamepungua  sana.   Kuhusiana  na  serikali  tumesema  watu  wetu  wa  Pwani
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wamepunguzwa sana - wamenyimwa nafasi.   

Pili, ningetaka katika kila Province, Company ikifunguliwa pale kuwe 65% ni watoto  wa hiyo area  ndio wanawekwa hapo.  Sio

kuwa Kampuni imefunguliwa hapa,  vijana wa kwetu hawapati  kazi hapa,  vijana wa kwetu wanateseka hapa  hapa  lakini  watu

wanatolewa  juu  wanakuja  pale  kuendeleza  kazi  pale  na  watoto  wetu  wamesoma.  Wengine  hata  wameenda  polytechnic,

ma-college mengine lakini pale hawapati nafasi hiyo.  Hilo ndilo wazo langu la pili.  

Wanzo  la  tatu,  ningeomba  kikosi  cha  Polisi  kivunjwe  kwa  sababu  kikozi  cha  polisi  kwa  kweli  kinatenganisha  serikali  na

wananchi, haza mkoa huu wa Pwani.   Kilio  changu  kwanza  ni  Mariakani,  Kaloleni,  Changamwe.  Kikoso  hiki  kimechukuwa

watu  wa  Pwani  kama  si  watu.   Imekuwa  kwamba  wana  uwezo  zaidi  wa  kuingia  nyumba  za  watu  na  kupekesheni  without

permission ambacho hicho ni kilio tulio nacho Mariakani  kwanza  halisi  juu  ya  polisi.   Kwa  hivyo  ningeomba  kituo  cha  polisi

kivunjwe  kiundwe  kikozi  ambacho  kitakuwa  na  amani  kushikisha  wananchi  na  serikali.   Kile  kikozi  ambacho  kitakuwa  na

amani. Hayo ndiyo maoni yangu sina zaidi, naona ni haya matatu tu.

Com. Asiyo:   Asante sana Bwana Rajab Simba lakini pengine sijui ulikuwa unafahamu kwamba polisi ahawaruhusiwi kuingia

manyumba ya watu bila kuonyesha identity yao.

Rajab Simba:  Lakini wa Mariakani wamekuwa wako huru sana.

Com.  Asiyo:   Lakini  ni  heri  ufanye  repoti  kwa  mambo  kama  hayo  kwa  yule  Mkuu  wa  hapa  ndio  afahamu  kwamba  polisi

wanatesa watu

Rajab Simba:  Hapa hakuna kitu, hapa kwetu Mariakani tumekuwa tumechukuliwa kama ni watu ambao hatuna maana,  polisi

anaweza kuingia  any  time  kwa  nyumba  yako  kwa  sababu  ya  mnazi,  anakuja  nyumbani  kwako  anaingia  through  akiona  mtu

amepita hapo na mbono anakimbia nyumbani kwako through.  Kwa hivyo sasa  tumekuwa hatuna imani na serikali -  sehemu hii

yetu tumekaa sisi hatuna imani na serikali kwa sababu kwetu polisi hata waone mtu amekufu pale, hawatamfuata.  Wakikuta gari

ya mnazi imepita hivi, hao wanang’ang’ania kwenye mnazi.  Mpaka  imekuwa area  ya Mariakanui hatuna imani na serikali kwa

sababu wanasema serikali ndio mbaya na polisi ndio wabaya.

Com. Lethome:  Basi ngoja nikuulize swali moja.  Leo kwa mfano ungependa pengine kuwe mahali pengine unaweza kwenda

kulalamika kuhusu polisi ama vipi.  Kwa sababu kwa mfano kama leo hii ikiwa polisi amekudhulumu utakwenda wapi leo hii? 

Rajab Simba:  (Inaudible)

 Com. Lethome:  Sasa ungependa katika Katiba - chini ya Katiba mpya tuwe na mahali ambapo unaweza kwenda kulalamika
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ikiwa polisi 

Com. Asiyo: Bali sio kituo cha polisi………………..

Com: Lethome: Eh ambapo sio polisi - sio kituo cha polisi

Rajab Simba:  ………human rights ikiwa kama hapa na ule haki wa binadamu tungeomba  kituo  kiweko  kila  mahali.   Kwa

sababu mateso yamezidi katika watu wa Pwani sana.

Com. Asiyo: Okay tumeshukuru sana unaweza kwenda pale ukajiandikishe kwa register yetu. Sasa tuko na Bwana Eli Kondo.

Eli  Kondo:  Mimi  naitwa  Eli  Kondo  na  maoni  nitakayotoa  ni  yale  nimeyafikiria  mwenyewe  ni  kama  “Kondo’s  thoughts”.

Nikifikiria habari  ya Katiba,  kwanza nataka tuelewane kwamba Katiba ni ya watu wote na lazima iwe  na  usawa.  Kwa  hivyo

nitazugumuza juu ya equality, ule usawa na division of resourses,  powers  of the ruler,  na President  mwenyewe na kitu kinaitwa

Majimbo.  

Kwanza  tuaanze  na  huu  usawa.  Mimi  ninafikiria  kwamba  tuliokosea  pale  mwanzo  kwa  sababu  pale  mwanzo  tulipoanza

kupigania uhuru ilikuwa ni tuwe sawa.   Na  kuwa sawa sote  tulikuwa na  shida  moja  –  shida  ya  ugonjwa,  ujinga  na  umaskini.

Lakini vile maneno yalivyo kwenda,  yalikuja yakaharibika katikati  hapo -  sijui  ni  wapi,  lakini  hivi  sasa  hayo  mambo  ni  kama

yameondolewa na tuko palepale. 

Tuaanze na elimu; tukiangalia ni kwamba elimu ilikuwa kila mtoto Mkenya atakuwa na elimu.  Sasa  ilibadilika kwamba wengine

wakaamka wakaendelea na elimu, sasa  tunapata Professors  na wengine wana Masters  huko na mwingine hata hajaenda shule

katika miaka 37 ya uhuru wetu.  Mimi nafikiri hapo kulikuwa na makosa somewhere.  Ningependa hivi; kila mtoto hapa Kenya,

kama tunataka kuwa sawa, lazima aende shule ajue kusoma na kuwandika at  least  mpaka standard five; kila mtoto afike hapo

standard five na isiwe kwamba tunawachia wafanye vile wanavyopenda kwa sababu tunajua wanavyopenda.  

Kuna wazee wengine wana pesa za kupeleka watoto shuleni na hawataki,  na hakuna mtu anaweza kuwafanya chechote.   Sasa

inakuwa imbalance. Yule mtoto wa fulani anaendelea -  huyu  mwingine  mpaka  37  ya  uhuru,  mtoto  mwingine  hajajua.  Anajua

pale alipozaliwa. Na  watu wengine kichumba kile  kile  kutoka  uhuru  mpaka  sasa  yuko  palepale,  hana  njia  kwa  sababu  hana

mali.  Tunasema elimu ni ufunguo, na mtoto ukimnyima ufunguo unataka aende wapi? Dunia hii ni pana sana.   Ningetaka elimu

iwe  ya  lazima  at  least  mtu  aweze  ku-reason;  eh  kama  wewe  umepata  Master’s  Degree  na  unaenda  kufanya  argument  au

discussion na mtu ambaye hajasoma kabisa ……………

Com. Lenaola: Ndugu yangu Eli wajua una dakika chache usingie kwenye mipango pendekeza.

49



Eli Bondo:  Pendekezo ni kwamba watoto wote wasome na wakimaliza elimu kama standard five tunataka training -  tunataka

training okay.  Wakishafika pale wafanyiwe mtihani.  Wakishafanyiwa mtihani wale watoto,  ile cream ichukuliwe isomeshwe na

serikali. Wale ndio watu watakao endesha nchi na hawa wengine ambao wanabakia basi wanaweza kujitafutia risiki zao.  Lakini

wale ile cream ya Kenya iwe itapatikana kutoka kila mahali na si lazima kwamba twende shule  na  ma  –  uniform.  Wanaweza

kuwambiwa  waje  nchini  ya  mkoma  serikali  itoe  mwalimu  wale  wengine  waje  wasome.   Maanake  tunataka  waingize  hapa

maneno mengine. 

Okay  kitu  kingine  ni  distribution  of  resources;  mimi  naonelea  kwamba  kila  Mkenya  ambaye  yuaishi  Kenya  awe  at  least

amegawigiwa angalau plot moja ya shelter.   Because shelter ni kitu  cha  maana  na  huwezi  kujiata  Mkenya  kama  huna  mahali

hata ya kuishi.  

Kitu kingine ni powers of the President. Nafikiria ni kubwa sana ile kuwa ni above the law isiwweko na kuwe na tume au board

ambazo zitachagua watu sio President  achague kila  kitu  -parastatals  wote  mpaka  nchini;  nafikiri  hiyo  ni  powers  kubwa  sana

kwa President.  Kwa hivyo ikiwa tunataka tuendelee kwa njia sawasawa kwanza nafikiri elimu ndio kitu cha muhimu.  Na  sasa

kitu cha mwisho ni juu ya Majimbo; Majimbo, tulianza serikali yetu na Majimbo na hatujui kwa nini ilikuwa  discorded.   Sasa

watu wanasema serikali ni ya bara  ya kwao – kuitia ubinafsi.  Lakini  tukiangalia  zile  seriklai  zimeendelea  na  zile  za  majimbo,

kwa  mfano  America,  Canada,  Germany  –  hizi  zote  hatuwezi  kusema  wao  wako  vibaya  kuliko  sisi.  Lakini,  seriklau  yetu

imetengana na Britain nayo haishindi hizi nchi tatu.  Hii majimbo isituwe………………..kwa maana ndio                  (inaudible)

maoja ambayo imafaa kwa serikali.

Com. Asiyo:  Haya asante.  Ningepende kuuliza swali moja.   Je  tukiwa na serikali  ya  Majimbo-yaani  devolution  of  powers  -

umesema President ako na powers nyingi sana. Kwa hivyo unataka zipuuzwe. Lakini Majimbo unataka Majimbo kwa Province

au kwa District au vipi?

Eli Bondo: Serikali ya Majimbo ni kwamba kila mtu atakuwa mahali pale yuko. Tuseme for example America, pale mahali mali

yako iko nyingi zaidi, pale ndio mahali pako pa kuishi.  

Com. Lethome:  Sasa unataka hiyo iwe kwa mkoa au wilaya ndio jimbo?

Eli  Bondo:   Kwa  Mkoa  maanake  ile  ya  kwanza  tulitafuta  hatukuipata  kwa  hivyo  tukitaka  tuipate

tuikosoe………………………..

Com. Asiyo:   Tunaelewa; asante  sana.  Ningependa  uandikishe  jina  lako  pale.  Sasa  tuko  na  Patricia  Kondo;  Asante  mama

karibu na utaongea na sisi kama upendavyo.
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Patricia Kondo:  Mimi ningependa sana kuzungumzia juu ya akina mama.   Kina  mama,  ningependa  Katiba  yetu  hii  kwanza

ianze kutuelimisha sote sawa - watoto wa kike na watoto  wa kiume mpaka wawe darasa  la nane tena bure.  Sio iwe habari  ya

kulipizwa - tuwe tunafanya hiyo bure ili tuweze kuondoa huu ujinga ambao sana umeenea sana kwa akina mama, maanake hata

akina mama kwa dakika hii wengi hawajui haki zao ni nini.  

Ingine ni upande huu wa kwa mfano, kama huku kuna magogoni -  wazee wale wanawekwa kuhukumu hizi kesi  za magogoni.

Ningependa  hiyo  ikiwezekana  kuwe  katika  kila  magogoni  ikiwa  kuna  wanaume  watano,  wawili  wawe  wanaweke.   Kwa

sababu in most cases  wanaweke wakienda kushtaki cases  kwa  magogoni,  huwa  hawatambuliwi  sana  na  huwa  hawaangaliwi

vizuri kama vile ambapo waume wanapata.  Ni nyingine Police, pia nigependa kama police pia wawe ni hivyo hivyo kama wako

wawili katika station, waume ni watatu,  na wanawake ni wawili. Maanake hawa wanawake wawe wana represent  wanawake

wakija pae kwa station.

Na nyingine ni mambo ya urithi sasa;  Urithi wanawake wananyanyaswa sana.  Ningependa tuwekewe  sheria  ya  kutufanya  sisi

kina mama tuwe tunaweza kurithi mali.  Lingine, ninasema ni kama itawezekana Katiba iweke muda hii case ya kuwa “come we

stay” - at least watu wakikaa kama miezi sita kama bwana na bibi,  iwe sasa  inaithinishwa kuwa sasa  hao ni bwana na bibi,  na

hawawezi tena kuwachana maanake hii inadhurumu sana wakina mama.  Lingine ni juu ya ma-mayor hawa  Tungependa Katiba

iwe  kuwa  Mayors  wanachaguliwa  na  wananchi  wenyewe.  Sio  ma-  Councillors  kuchagua  ma-Mayors  -  lakini  wananchi

wenyewe wanaweza kuchagua ma-mayor wenyewe.  Nafikiri hapa nimefika mwisho.

Com. Asiyo: Asante sana mama Patricia kama …………………..

Com.  Lenaola:  Swali  ndogo  kuhusu  mambo  ya  “come  we  stay”  umesema  kama  wakiishi  pamoja  baada  ya  miezi  sita,

automatically iwe bila sheria yeyeto bila kidhinishwa vyovyote vile kulingana pengine na dini……………….

Patricia Kondo:  Sasa hapa ikimalizika miezi sita, walazimiswe wawe wataunganishwa pamoja, sio ije kuwa watakaa miezi sita

halafu wakosane pale mama pengine ana mtoto itakuwa ni vibaya zaidi.

Com. Asiyo:  Jiandikishe pale.  Kama Bwana Ali Mbaya hajafika,  basi  tutaongeleshwa na Bwana  Mohamed  Ibrahim,  Bwana

Isaac Ali kuna Isaac Ali, kama bado yuko njiani ……. Shaban Ali.

Shaban Ali: Mimi ningependa kuchangia kuhusu Katiba, mambo matatu peke yake.  Kwanza, kuna upande wa hii investments

-  serikali  yaita  watu  waje  wafanye  investment  hapa  Kenya.  Lakini  wakija,  ajabu  ni  kwamba  katiba  haiwalindi,  au  hailindi

masilahi  ya  wananchi.   Utakuta  mtu  ametoka  huko  Uganda  amekuja  kujenga  kampuni  hapa,  anajenga  anamaliza  anaenda

kuchukuwa wafanya-kazi wote kutoka Uganda anawaweka hapa.   Wale wale watu wa pale,  wanakuwa hawapati  kazi.  Kuna
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kampuni  karibu  tatu  hapa  Mombasa  ziko  namna  hiyo.  Ukifika  pale  unaambiwa  wewe  si  mtu,  wewe  nenda  ukaajiliwe  kazi

Tanzania ama uandikwe kazi Uganda.  Na  ukingalia Kampuni imejengwa hapa hapa katika serikali  ya  Kenya  ambako  Katiba

iko  inalinda  masilai  na  hakuna  mtu  anafaidika  hapa.   Kwa  hivyo,  hii  katiba  itakayoundwa  sasa,  ihakikishe  mtu  atakayekuja

atengeneze Mapuni yake apewe masharati  kuwa atachukuwa wafanya kazi -  achukue 90% kutoka hapa hapa Kenya na hiyo

percentage itakayobakia achukue kwake sio yeye jenge Kampuni hapa kisha akachukue wafanyi-kazi huko, sisi tutapata  taabu.

  

Jambo la pili kuna mambo ya water  billing -  mambo  ya  kulipa  maji.  Utakuta  katika  hii  Coast  Province  ukipiga  hesabu  hapa

katika Province,  watu wanalipa maji in cubic meters,  ambapo  hii  cubic  meters  hiyo  ni  pesa  nyingi  ukilinganisha  na  Provinces

nyingine wanavyolipa. Kwa hivyo Serikali hiyo itakayoundwa ama hii Katiba itakayoundwa ihakikishe kuwa kila Mkoa unalipa

maji kisawasawa -  kama  huku  ni  millimeters  huko  ni  millimeters  kama  huku  ni  cubic  meters  huko  ni  cubic  meters,  sio  huku

walipe  hivi  huko  walipe  hivi  -  hiyo  itakuwa  hakuna  usawa  na  itakuwa  ni  fujo  tu  kila  wakati,  hawa  wanalalamika  hawa

wanalalamika.  

Jambo la tatu ni kuhusu program limitation katika KBC.  Tunajua kweli kuna dini tofauti tofauti na kila dini inajipigania kivyake.

Lakini sasa  at  least,  hii Katiba iwe na mpangilio fulani, kuwa  “nyinyi  leteni  wathamini  wenu  ikifika  wathamini  fulani  wacheni”.

Sio  huyu  anakuja  tu  -  kama  kwa  mfano  sisi  Waislam  kuna  kipindi  kimoja  tu  katika  KBC  ambacho  ni  “Uliza  ujibiwe”  na

kinafanywa only Fridays peke  yake.   Kwingine  kote  unasikia  tu  ni  kipindi  cha  Christain  -  hatukatai  lakini  kuwe  na  program

limitation; huku kuwe na vipindi vitatu huku vitatu, huku viwili huku viwili ili kila mtu apate ule usawa wa kitaifa.  

Jambo  la  mwisho  mimi ningependa  kuchangia  tu  kuhusu  upande  wa  nani  –  Viongozi.  Viongozi  watakaochaguliwa  wawe  tu

wadilifu.  Atakayekosa  uadilifu  awe  disqualified  hapo  hapo.  Kama  ni  kwenda  kufungwa,  kama  ni  kuwachishwa  kazi,

awachishwe lakini sisi tunataka uadilifu maanake kukosa uadilifu ndio kunaleta balaa katika Serikali.   Kwa hivyo yangu mimi ni

hayo tu.

Com.  Asiyo:   Asante  sana  Bwana  Shaban  Ali,  ujiandikishe  pale  kwa  register.  Sijui  kama  Bwana  Ali  Mbaya  amekuja;

tutamngojea.  …………  Point  ambayo  mko  nayo  kwa  maisha  yenu  tangu  utotoni.   Na  hatujawahi  kuwandika  katiba  kama

wanakenya. Huu ndio  wakati  tutaweza kuwandika katika yetu na usifikirie kwamba wewe maoni yako ni madogo – tafadhali

kila  mtu  aliyefika  hapa  atueleze  kile  ambacho  anataka  kibadilishwe  kwa  Katiba  hii  mpya  ili  uwe  na  nafuu  na  uhuru  ambao

pengine hujaweza kuwa nao.  Usirudi kutoka hapa bila kutoa maoni yako tafadhali.

District Co-ordinator:   Mimi nataka kuwajulisha kama mwenyeji wa huku kwamba hili  ni jambo ambalo -  na kulingana na

vile ratiba ya Tume kwamba walikuwa wanakuja kwa wananchi wenyewe, wasikie kutoka kwa wananchi wenyewe na wala sio

wao kwenda kuketi tu na kuzungumza sheria na mambo kadha wa kadha.   Kwa hivyo hii ni nafasi ambayo imekuja kwenu na

mkiachilia, msije tena mkasema mbona walikuja na mambo yamekuwa hivi?  Lile jambo lako ndogo ambalo unaliona ni ndogo
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laweza kuwa kubwa katika kuchangia.  Kwa hivyo ni wajibu wenu msije kuwa watu wa kusikiliza; tusikize na pia tutoe maoni ili

hawa wametoka huko waweze kurudi kusema kwamba  watu  wa  eneo  la  Mariakani  na  karibu  karibu,  haya  ndio  waliokuwa

nayo.  Lakini kila mtawaacha waondoke na mawili, matatu tutakuwa sasa hatuwambii chochote tunajiumiza sisi wenyewe kama

wananchi.  Kisha  tunasema  mbona  hatukuhusishwa  hili  ni  jambo  letu;  Com.  Lethome  ameshaeleza  hakuna  atakayeshtakiwa,

hakuna atayefungwa - sema bila uoga.

Com.  Asiyo:  Asante  sana.  Kabla  Bwana  Eli  hajaongea  nataka  tu  kusema  kuwa  hivi  leo  sisi  hatutaongea.  Hatukuja  hapa

kuongea na nyinyi bali tumekuja kusikiliza maoni yenu pia vile mngependa Katiba mpya iiandikwe. Na  kwa hapo,  ningepende

kuuliza Commissioner Lethome awaeleze zaidi.

Com. Lethome:   Kama alivyosema Commissioner mwezangu ilikuwa leo si siku yetu ya kuzungumza. Tumemaliza Mkoa wa

Kati ambapo tuliwasikiliza watu, na tumeingia katika hall mmoja mahali panaitwa Karatina Mathira,  ndio sehemu ambako watu

walizungumza kwa wingi sana.  Lakini kwa sababu tunaona majina ya wale ambao wanaotaka kuzungumza ni machache sana,

kidogo tumepigwa na mshutuko kidogo, na imekuwa hakuna bundi lazima tuwazungumzie.

Kwanza nataka kuwaambia hivi: Tangu tulipopata uhuru imepita miaka zaidi ya thelathini na nane.   Ninataka  kuuliza  watu  wa

Mariakani na muniambie wazi wazi -  hapa hakuna kujifichana. Nani baba  yake ama wale ambao wamefikisha umri wa  miaka

arubaini aleyehuzisgwa katika Katiba hii ambayo inatutawala sasa?  Maoni yenu yalikuja kuchukuliwa?  Nani kati  yenu alikuwa

Lancaster hapa?  Baba ya nani alikuwa Lancaster  hapa?  ……….Mzee Perus alikuwa Lancaster?   Maoni yake yalichukuliwa

katika hii Katiba?   Kwa ufupi Katiba inaotutawala miaka thelathini na nane au zaidi, hakuna Mkenya ambaye aliombwa maoni

yake katika hiyo Katiba.   Sasa  tumengoja miaka thelathini na nane au thelathini na tisa,  tumepewa fursa  ya  kusema  wananchi

mnataka  mtawaliwe  vipi.   Kila  mahali  ukienda  utasikia  wananchi  wanalalamika.  Juzi  juzi  tumetoka  Mkoa  wa  Kaskazini

Mashariki (North  Eastern Province) wao  hata  hawaamini  wako  Kenya.   Ukitoka  huku  ukienda  huko  wanakuuliza  habari  za

Kenya, na kwa sababu ya nini?   Lami Mkoa mzima ni kilometer sita peke yake, hawana maji, hawana nini. Hata polisi walioko

huko ni tafauti na polisi walioko  huku  kwetu  wanavaa  uniform  tofauti  zile  -  za  jungle.   Hawavai  namna  hizi  zinaitwa  Service

Numbers -  hawavai kabisa,  wao wanakuuliza habari  za Kenya.   Na  kila  mahali  ukienda  hakuna  Mkenya  ambaye  halalamiki.

Labda watu wa Mariakani ndio tu hamna malalamishi yeyote.  Hamna malalamishi nyinyi?

Audience:  Tunayo 

Com. Lethome:  Sasa nataka kuwaambia hivi; hii fursa tumeingoja miaka thelathini na nane na baada ya vita vikubwa. Zaidi ya

miaka kumi, watu wananga’ngana sheria ikabuniwa ya kuwapa wananchi nafasi ya kubadilisha Katiba.   Mimi ninajua Waisilam

wanaamini kuwa kila kitu kufanywa na Mwenyezi Mungu, ama sivyo Waisilam?  Na  Wakristo  pia  mnaamini  kila  kitu  kutoka

kwa Mwenyezi Mungu ama sivyo?

53



Audience:    Ni hivyo.

Com. Lethome: Tuchukueni mfano tu wa riski.  Riski yako inatoka kwa nani? Inatoka kwa nani? Semeni msiogope.

Audience:    Kwa mwenyezi Mungu.

Com. Lethome:  Sasa  ninataka kwanzia kesho ulale nyumbani kwako  umuombe  Mwenyezi  Mungu  akuletee  sima  kitandani,

itakuja?

Audience:  Haiji.

Com. Lethome:  Kwa  dini  ya  Ki-Islamu  twasema  hiyo  ni  haramu  kwanza.   Kulala  kitandani  ungojee  riski  yako  ni  haramu

nafikiri kwa Waisilam na Wakristo.   Sasa  ikiwa wewe utakaa nhini halafu utarajie  kuwa  mabadiliko  yatatokea,  unajidangaya.

Akiingia Simba saa hizi hapa, mtangoja ama mtakimbia? Semeni mtakimbia ama hamtakimbia?

Audience:  Tutakimbia.

Com. Lethome:  Kwa nini msimwachie Mwenyezi Mungu awalinde kutokana na huyu Simba?  Sasa  ndio nawaambia hivi, hii

fursa ikipita ni kama kuwa umedhulumiwa miaka thelathini na minane na bado uko tayari kudhulumiwa.  

Waisilamu nitawakumbusha. Tunaambiwa katika dini hakuna kudhulumu wala kukumbali kudhulumiwa (Arabic)  hiyo ndio dini.

Usimdhulumu mtu wala usikumbali kudhulumiwa.  Tukikaa kimia sasa  ni kama kuwa umeridhika na hukumu ya miaka thelathini

na minane na unawaambia “endeleeni tu”.  Au unasema “aliyedhulumiwa sio mimi ni mwingine kwa hivyo aliyedhulumiwa wacha

azungumze”.   Halafu  mimi  najua  wasi  wasi  ya  watu  wengi  wanasema  mambo  wa  Katiba  ni  mambo  ya  sheria  tuwachie

wanasheria watengeneze Katiba.  Mimi nawaambia hivi hapa Mariakani na Nairobi ni wapi kuna maofisi yenye starehe zaidi?

Audience:   Nairobi.

Com. Lethome:  Nairobi kuna air conditioner huku, ofisi nzuri nzuri, viti vizuri vizuri vya kuzunguka, twazunguka navyo hakuna

balaa nyinyi.  Kwa nini hatukukaa huko takaandika Katiba?   Wiki moja tu tutakaa chini tutaandika Katiba wanasheria.   Lakini

tumesema tunataka Katiba ya wananchi watoe maoni yao.   Sasa  tunawambia  si  lazima  uwe  mwanasheria,  hatuwezi  kuwa  na

wanasheria milioni thelathini, - haiwezekani. Nchi ya wanasheria itaharibika, ikiwa ni wanasheria peke yao.  

Wewe mama zungumuza kwa lugha ambayo unafahamu. Sisi tutachukuwa hiyo lugha yako tutaibadilisha ki-Katiba.   Nitawapa

mfano  mnajua  Waluyha;  Waluyha  kuna  chakula  wanakipenda  sana  -  kuku.   Unajua  kuku?   Tulipoenda  Bukhungu  Stadium
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tulisema  wacha  tujaribu  tu  kuwauuliza  hawa  kama  wanajua.   Tukamwita  mama  mmoja  kikongwe  tukamuliza,  “mama  hebu

sema; tumekuja Kurekebisha Katiba hebu sema taabu yako”?  Akasema,  “taabu yangu mimi nataka  mzuie  Chief  kuchukuwa

kuku  wangu  bila  ruhusa  yangu”.   Tena  hata  kuku  alimuita  kwa  Ki-luyha  “ingokho”  hakumwita  kwa  Kiswahili.  Watu

wakashangaa huyu mama anambia Tume imetoka Nairobi,  anakuja kuwambia habari  ya kuku na Chief!  Mama alitumia lugha

yake  kutuambia  kuwa  anataka  Katiba  ambayo  itaniakikishia  mali  yangu  yameifadhika,  kuku  ni  mali  ihifadhiwe.   Na  pia

alizungumza point mbili – Nataka pia Chief mamlaka aliyopewa asiyatumie vibaya.  Ni Katiba ama hiyo si Katiba?  

Audience:  Ni katiba

Com. Lethome:  Watu wa Mariakani amkeni bwana;  haya tukaenda Embu mama mmoja alikuwa ananyonyesha mtoto wake,

tukamuuliza  “Mama,  shida  yako  ni  nini  wewe  katika  nchi  hii?”   Alisema  kwa  Kikuyu  “ndirenda  irio  cia  mwana”  -   “nataka

chakula cha mtoto”.   Maanake kikakatiba ninataka Katiba itanihakikishikia basic needs,  chakula ni katika mahitaji ya kimsingi

ama sio katika mahitaji ya ki-msingi?  Sasa  watu wa Mariakani lugha kama hiyo imewashinda kweli kuzungumza?  Sasa  ndio

nawambia  kama  mmeridhika  na  dhuluma  ya  miaka  thelathini  na  minane,  kwa  nini  mkubali  vizazi  vyenu  vijavyo  vidhulumiwe

miaka mia mbili ijayo? Kwa sababu hii nafasi haitakuja kesho kutwa au baada  ya miaka miwili.  Pengine tutangoja miaka mia

moja au miaka mia mbili.  Kwa hivyo ndio nawambia hii nafasi msiwache na mseme waliozungumza wanatuwakilisha sisi – La!

Saa hizi nikimwambia kijana yule simama, nimuulize shida yake, atasema “Nimemaliza shule miaka mitatu bado  nina-tarmac sina

kazi”.   Hiyo ni shida ama sio shida?  Inaweza kushugulikiwa ki-katiba ama haiwezi?

Audience:    Inaweza.

Com. Lethome:  Sasa mnangoja nini? Ongeni; Asanteni

Com.  Asiyo:  Nafikiri  mumepata  mawaidha  ya  kutosha  kutoka  kwa  Commissioner  Lethome  na  ningependa  kuimiza  sana

kwamba kila mtu aliyeko kwa chumba hiki asitoke hapa leo bila kuongea jambo lolote ambalo linamdhulumu yeye.   Kama  ni

mambo ya afya, elimu, Serikali yenyewe, chakula, kuolowa, ndoa na talaka - kila mtu aliye hapa leo -  au kukosa  kazi,  twataka

mtueleze haya yote ambayo unaona katiba itaweza kuwasaidia.

Interjection:  Inaudible.

Com. Asiyo:  Bwana Kondo wewe ushaongea. 

Bwana Kondo: Nishaongea, lakini kitu kidogo tafadhali ukiniongeza dakika tano…

Com. Asiyo: Na tutaona tukipata nafasi utarudi…………….
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Bwana Kondo:  ……..wakimaliza wenzangu……….

Com. Asiyo:  Na wewe Mzee una jambo gani?

Mzee:  Mimi  nasikitika  kwamba  hatukufahamishwa  Mariakani  kama  kuliwa  na  Ma-Commissioners  watakuja  kuwangalia

Katiba. La sivyo, ningewaomba pia mtueleze ni utaratibu gani mmetumia kuleta hii habari  kwetu.   Kwa sababu majina yaliofika

hapo na tulioko hapa ni tofauti.

Com. Asiyo:   Asante;  hebu nikueleze utaratibu ambao umetufanya tufike hapa ni kwamba  tulipokuja  hapa  kuwaeleza  juu  ya

Civic Education,  tuliwambia kwamba baadaye Ma-commissioners kadhaa watafika hapa kuchukuwa maoni ya watu wa hapa

Mariakani.   Na  ndio  tumekuja  kufanya  leo  na  tumetangaza  kwa  radio,  magazeti  zote  na  pia  hata  jana,  Councillor  wa  hapa

pamoja na Coordinator wenu walizunguka kote Mariakani wakieleza watu kwamba leo hii tutakuwa na kikao.

(Grumbling  from the Audience)

Com.  Asiyo:   Basi  kama  sivyo,  kama  hamukusikiliza  radio  na  pia  humukuweza  kusoma  magezeti  ni  bahati  mbaya  lakini

tutaendelea na wale waliofika hapa na tungependa kila mmoja -   naona kama watu hamsini hapa -  kwa hivyo watu hamsini ni

wengi kama mna maoni mtatoa kila mmoja, ili msitoke mkisema kwamba hamukupata nafasi ya kuongea.

Com. Lenaola:  Kuna form hapa ambayo tutaizungusha, tukiuliza kama unataka kuzungumza hutaki.  Na  ukitaka kuzungumza,

uko na barua, ama utazugumuza kwa mdomo ama utazugumuza kwa lugha gani, tuna kibarua.   Kwa hivyo kama utazungumza

sasa hivi hii barua jiandikishe tutakwita.    Watu wale tumeitwa walijiandikisha mbele sana kabla sisi kufika.  Mwenye anataka

kuzungumza kuna barua hapa.

Com.  Asiyo:  Tafadhali  kila  mtu  ajindikishe  hapo  na  aongee  ili  tupate  mawaidha  kutoka  kwenu  vile  tutaandika  Katiba  hiyo

mpya.   Kwa  wale  ambao  wanaingia  sasa  tafadhali  jiandikishe  pale  ili  mje  mukatuongelesha  juu  ya  Katiba  mpya  ambayo

mnaitaka nyinyi wenyewe - karani wenu yuko hapo hapo.  Asante sasa tutamsikiliza Bwana Kimamo Mathew.

Kimamo Mathew:  Asanteni; nitaongea kwa Kingereza.   The first one is on the President.   I  am saying the President  should

have at least 50% of the cast votes and is the one to replace the one of the 25% in the five Provinces.   Then he must also name

the  Vice  President  who  shall  be  his  running  mater  thus  giving  him  security  of  tenure.  Then,  the  Presidential,  Civic  and  the

Parliamentary  elections  should  be  done  separately.   Preferably  the  Civic  and  the  Parliamentary  done  first  and  then  the

Presidential done later.  Then at least, the President should have at least a degree.  

Then  on  the  employment:  Employment  and  recruitment  should  be  done  on  merit  for  example  if  the  cut-off  point  for  the
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University is a C+ of 6.6,  then the next category that is  done  by  the  Public  Service  Commission  should  be  done  from  –  for

examle, if it is in the Ministry of Education, the diploma intake should be done from 6 .5 and also be given a cutting point rather

than saying it is just C with a C- in a particular subject.  I feel also that there should be no quota system for the national schools.

  Let it simply be the best.  Then let the national schools be  distributed in all the Provinces,  not being concentrated in one area.

Then, I have a feeling that also we should have schools for the talented students.   If a student is found to be  exemplary good in

electronics  let  him be  given  a  chance  by  being  taken  into  a  special  school,  which  gives  him all  those  facilities  that  he  might

require.  

Then the office of the Attorney General,  the Chief Justice and this other  Government senior offices,  should have  a  security  of

tenure, and subjected to a 75% votes of the Parliament.  I think that is all I had.

Com. Lenaola:   ……….it’s not clear what he means by 25% during Provinces we retain it or we remove it.

Kimamo Mathew:  We retain it and then we add 50% of the cast votes

Com. Asiyo:  Votes for the Presidential candidate

Kimamo Mathew:  For the Presidential candidate.

 

Com. Asiyo:  And then  you talked about  very complicated education for the Presidential  candidate  like you want them to be

people of University degrees?

Kimamo Mathew: At least a university degree

Com. Asiyo: At least a university degree;  thank you Kimamo Mathew, sasa  tuko na nafasi ya kusikiliza watu wengine ambao

kwa sasa  washaweka majina yao.   Kina  mama  tafadhali  msije  mkatoka  hapa  bila  kuongea  halafu  mtasema  tunanyanyashwa

sana huko nyumbani……… Tafadhali sasa,  naona Bwana Ali Mbaya naona ameingia, anaweza  kuongea  sasa.   Uliweka  jina

tangu asubuhi sijui umepotea wapi Bwana Ali Mbaya.

Ali Mbaya:  (Inaudible conversation).

Nazib Fakil:  Mimi nauliza powers  za Rais, na za Bunge, na za Mahakama ziwe ni vitu tafauti kabisa  vizishikane hata kidogo

kwa sababu, shida zote ambazo tunapata ni kwa sababu Bunge ambayo tulichagua ituhudumie, ni Bunge lakini show-off.   Yaani

Bunge ambalo halina kazi ni kitu kimewekwa pale tu kwa maonyesho na hii ni kwa sababu hawana uwezo na wala hawatakuwa

na uwezo.  Kwa sababu Tume ambayo inasimamia uchaguzi ni Tume ambayo imechaguliwa na Rais.  Bunge liko chini ya Rais.
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Com. Asiyo:  Wewe twambie vile ungependa – pendekezo lako tu.

Nazib Fakil:  Na mahakama vile vile………………..

Com. Asiyo:  Twambie vile unataka iwe.

Nazib Fakil:   Kwa hivyo kila body ikifanya kazi peke  yake,  litakuwa  ni  jambo  la  kisawa  sawa,  na  yale  ambayo  twayataka

yatakuwa ni mambo ya kunufaisha.  Kwa jumla, “watachambua watu  mengi  sana”.   Lakini  kwa  jumla,  ni  Katiba  hii  ambayo

iliandikwa kutoka wakati  wa mkoloni, ndiyo ambayo yataka ibadilishwe yote ili tupate Kenya mpya.  Hii ndiyo summary- we

have to change the whole Constitution to get a better Kenya. Thank you.

Com. Asiyo: Lakini twambie tutabadilisha namna gani? Wataka tuibadilishi aje?

Nazib Fakil:  Tubadilishe…………………………….

Com. Asiyo: Umeongea juu ya mambo kama ya nguvu ya President…………………..

   

Nazib Fakil:  Separation of power…………………

Com. Asiyo: Seperation of power?

Nazib Fakil:  Yes.

Com. Asiyo: Haya hakuna mambo mengine unataka kusema juu ya………………

 

Nazib Fakil:  Hiyo kama itaondelewa itakuwa ime play 50% of the whole thing

Com. Asiyo: Haya.

Com. Leneola:   Sawa.   Sasa  swali hapa;  umesema -  Jamani  hebu  tusikizaneni  hapa,  tusikizanani  uenda  tukapata  faida  kwa

yale yanayozungumzwa.  Umesema tuwe na Tume ya uchaguzi ambayo ni huru.  Sababu ilioko hivi sasa  inachaguliwa na Rais.

Pendekezo katika Kenya mpya, Tume ya uchaguzi ichaguliwe na nani?

Nazib Fakil:  Tume ya uchaguzi ichaguliwe na viongozi katika Provincial level
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Com. Leneola:  Viongozi wa kisiasa?

Nazib Fakil:  Organization za kidini – naam.

Com. Asiyo: Kuna kitu kingine tena ungetaka kusema na hujasema usije ukarudi nayo moyoni?

Nazib Fakil:  No, am okay.

Com. Leneola:  Nitamsukuma atasema lingine.  Umesema kuwa mahakama haina uhuru hivi sasa?

Nazib Fakil:  Haina uhuru.

Com. Leneola:  Unajua Chief Justice hivi sasa anachaguliwa na President.

Nazib Fakil:  Ndio.

Com.  Leneola:   Na  ma-judge  wa  mahakama  kuu.  Katika  Kenya  mpya  ungetaka  tuendelee  hivyo  hivyo  ama  wawe

wakichaguliwa na nani tena?

Nazib Fakil:   Kuwe na mabadiliko  wachaguliwe na any body ambayo itakuwa formed lakini iwe kutoka Bunge au  kutoka  -

lakini iwe another body.

Com. Leneola:  Basi ungependa wewe kama mMuislamu; 

Nazib Fakil:  Ndio;

Com. Lenaola:  Wewe kama Muislamu ungependa Makadhi wawe na hitimu gani ama elimu gani? Kadhi wa Mombasa ama

Chief Kadhi wawe na elimu gani ya Kiislam?

Nazib  Fakil:   Hapo  kuna  matatizo  ya  elimu  -  tuna  Makadhi  wengi  ambao  wamesoma  Quran  lakini  kidunia

hakuna………………..

Com. Lenaola:  Ungependa ……………..

Nazib Fakil:  Eh na hata huyu aliyoko anao elimu ya ki-dunia…………………………..
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Com. Leneola:  Wacha aliyeko Bwana…………….

 Nazib Fakil:  Lakini twataka Kadhi atayekuja awe ana elimu ya dunia na ya Quran.

Com. Leneola:  Kiwango gani, standard one, standard two……………….

Nazib Fakil:  University level;

Com. Leneola:  University okay.  Rais sasa ana mamlaka mengi ama?

Nazib Fakil:  Ana powers nyingi sana kupita kiasi

Com. Leneola:  Sasa ni kama zipi ungetaka ziondolewe

Nazib Fakil:   Kama  number  sita  ya  kifungu  cha  Katiba  ya  Kenya  ya  zamani.   Anasimamia  fedha  zote,  na  anachagua  yule

mwenye kusimamia fedha.

Com. Leneola:  Wachaguliwe na nani?

Nazib Fakil:  Sasa tungependa ibadilishwe kuwe na body nyingine ya kuchagua mambo kama hayo kuhusu kifedha na nini

Com. Asiyo: Kama body gani?

Nazib Fakil:  Kama Parliament.

Com. Asiyo: Mambo ya kina mama hujaongea?

Nazib Fakil:  Sikukaribishwa lakini ukinisukuma nitasema.

Com. Leneola:  Bunge letu tungu tupate uhuru mpaka sasa  tumepata Waziri wa kike mmoja tu -  mwanamke mmoja; na sasa

hakuna.  Kuna usawa hapo tuendelee hivyo hivyo ama unaona kuwe na mabadiliko?

 Nazib  Fakil:   Hapa  mimi  mingewalaumu  wenyewe  kina  mama,  kwa  sababu  kutoka  Rais  mpaka  mtu  wa  chini  kabisa

anachaguliwa na mama. 
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Com. Leneola: Pendekezo sasa.

Nazib Fakil:  Kwa hivyo ni wao wenyewe kina mama waungane walete mwamuko kiupande wao.  Hapa wasilaumu mtu.

Com. Leneola:  Kuna nchi kama Uganda, wanaifadhi viti fulani ni za kina mama – reserved seats  za akina mama na kuna kitu

kinaitwa  “affirmative  action”  ambayo  inasema  tuwe  kuna  uakilishi  wa  akina  mama,  at  least  Bunge  iwe  2/3  ya  kina  mama

ungependeza iwe hivyo?

Nazib Fakil:   Mimi reservation si support,  sababu uki-reserve mtu kitu  utamfanya  ana  kuwa  reluctant  –  hashuguliki.   Lakini

asi-struggle yeye achukue, hiyo ni mzuri.  Lakini reservation si support.

Com. Leneola:  Kusiwe na reservation?

Nazib Fakil:   Hakuna reserve.  Halafu matatizo makubwa sana ambayo yatukumba hapa,  ni kutokuelewa;  Hii  Tume  imekuja

hapa  kutafuta  mageuzi  ya  Katiba.   Lakini  kutokana  na  kukaliwa  kwa  siku  nyingi  unashindwa  kuelewa  pia,  unaanza  kueleza

shida zako.  Mwaweza kuona problems kama hizo

Com. Leneola: Sasa hizo shida hebu tupatie.

Com. Asiyo:  Mnataka aje?

Nazib Fakil:  Twataka sisi watu waelewe zile haki zao, na wajue wanaenda vipi.

Com. Leneola:  Unataka wafundishwe katika makao gani - kuwaanzia skulini hapo au?

Nazib Fakil:  Kuwaanzia skulini na vyombo vya habari pia.

Com. Leneola:  That’s all.

Com. Asiyo: Haya asante.

Nazib Fakil:  Asante.

Com. Asiyo: Sasa tuko na Bwana Kalama John, C.C.C Secretary. Bwana Kalama John karibu.
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Kalama Alphonce John:  Kwa jina mimi ni Kalama  Alphonce  John,  ni  mwandishi  wa  Kaloleni  Constituency  Constitutional

Committee.  Nataka  kuchangia macheche  tu.   Tukizungumza  mfumo  wa  ki-serikali  -  structure  of  Government;   Mimi  naona

mfumo ambao uko sasa  hautufai. Unitary Government itufai  kwa  sasa  na  naweza  kuseama  kama  haikupitwa  na  wakati,  basi

inaendelea  kupitwa  na  wakati.   Ningeomba  ikiwezakana,  tubadilishe  tuwe  na  Federal  system  of  Government.   Tugawanye

mamlaka kuwe na Serikali kuu na Serikali ya Regional Assemblies.   Hii itachangia katika kuleta huduma za kiserikali karibu na

wananchi zaidi.  Pia inamwezesha wananchi katika  sehemu  yeyote  ya  Kenya  kushiriki  kikamilifu  katika  maendeleo,  yawe  ya

Serikali, ya Uchumi hata Elimu.  Kwa sababu tunavyoona sasa - nataka mniruhusu nitoe mifano kidogo kidogo tu.

Com. Asiyo: Lakini kwa muda mfupi sana - kupendekeza ndio kitu ya maana.

Kalama Alphonce John:  Tuangalie Uchumi.  Hapa kuna wakati  mmoja kulikuwa na kiwanda cha Maziwa, hapa Mariakani

tu.  Na,  kuna  research  hapa  nchini  ya  kilimo,  Mtwapa,  badaye  ikafwatiwa  na  chuo  cha  Ukulima  Kilifi.   Angaliene  vile

ilivyofanyika!  Hiki  kiwanda  cha  maziwa  kikafilizika;  kule,  chuo  cha  ukulima  kikiinuka,  kiwanda  cha  Kurosho  kikafilizika.

Wakati  huo huo, chuo cha sukari  hapo chini Ramisi kikafilizika -  na hali research iko hapa hapa Mwatapa.   Hivi sasa  ukitega

sikio na ukitembea  katika  nchi  yetu  utasikia  Sony  Sugar,  Mumias  -  tunashangaa  Unitary  Government  ilikuwa  ina  panga  vipi

vyuo hivi na ma-reaserch haya, na tena huku viwanda vile vile ambavyo vingekuwa vinakuwa supported  na kuwa extended na

vyuo hivi vinaanguka? - Kulikuwa na upendeleo.  

Ya pili tuangalie umilikaji wa ardhi.  Nitatoa mfano hapa kwa kuwa hapa ndipo nimezaliwa na nimekulia hapa zijaenda nje sana

kwa wenzetu - lakini ninasoma na pia ninasikia.  Kwa wenzetu ardhi imegawanywa -  I mean, adjudicated na watu wamepewa

Title-deeds ili kuwasaidia kupata mikopo.  Leo, hapa kwetu tokea tupate uhuru, kuna sehemu kubwa haijafanyiwa shuhuri hiyo.

  Kuna watu wamekaa nchi ya mtu ambaye hivi sasa anaweza kuwa yuko Ulaya ama nchi zingine za nje -  hausiki.  Squatter  tu,

squatter kila siku. Isitoshe hiyo wenzetu wana mamlaka ya kuja na karatsi  na kukuonyesha -   “Eh Bwana we” -  anakuonyesha

puani  kabisa  anakwambia  “We  unaiona  karatasi  hii,  hapa  ni  kwangu  hapa”  -  Ameipata  Nairobi.  Unashangaa  kizazi  changu

chote,  umri huu niliofika mimi hata nikiwa ni mtoto,  lakini si inatosha kabisa  ya  kwamba  pale  nilipo  ni  kwetu.   Unaonyeshwa

karatsi ya kwamba mtu amepata karatsi hiyo ya kumiliki ardhi ile anayo.  Ningependekeza hivi; ule uwezo wa Commissioner of

Lands tuupunguze. Haya mamlaka ya mashamba yapelekwe kwa Regional Assemblies.  

La  mwisho:  Katika  Armed  Forces;  na  nikizungumzia  Armed  Forces  nazungumzia  Kenya  Army,  Air  Force  na  Navy  -

tunapendekeza ikifika wakati wa recruitment ikiwa haitawezekana kupata vijana sawa sawa kutoka kila sehemu; na kila sehemu

nina maana ya kusema kila jimbo, basi  hii quota system ifanye kazi.   Na  iwe quota system ambayo inaeleweka,  recruitment ya

Armed Forces hizi tatu ieleweke hivyo.  North Eastern ikiwa kuna recruitment wawe na quota yao - huo natoa kama mfano tu -

wawe na quota yao vijana kadha waingie Armed Forces.   Isiwe hivi;  wenzetu  wa  North  Eastern  mnawajua  na  nikizungumza

ndugu, wa kutoka Nyanza tunawajua, nikizungumza ndugu wa kutoka Central tunawajua, si ndio?  Asiwe ni mtu anatoka North

Eastern na ukimwangalia hali zake anatoka Central  Province.  Utakuwa uwalikisha North Eastern katika recruitment hii.  Polisi
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wawachwe tu katika regional assemblies or  regional -  whatever  we  shall  call  them.   I  mean  to  stay  kila  region  iwe  na  polisi

wake kulinda tu. Kumekuwa na kilio cha Bwana mmoja aliyetangulia hapa, na ni kweli kabisa, nitawapa mfano, mama wa hapa

…………

Com. Asiyo: Moja tu, dakika moja ………….

Kalama Alphonce John:  Mama wa hapa nikisema wa hapa -  Giriama, Mrabai  atatoka  na  ndundu  la  wine  ya  mnazi  nyinyi

mnaita pombe ni wine, atoke nayo hapo,  akitoka barabarani,  ama kama vile mwenzangu alivyosema hapa,  anafutwa nyumbani

kabisa,  anafanyiwa msako.   Vile ya kwamba ni awe na ruhusa –A- ah-  anambiwa, “we twende”.   Lakini angalia  polisi;  polisi

anatoka wapi? Polisi yule anatoka wapi? Kunatoka mama kule Mombasa anakuja Rabai ama Kaloleni kuchukuwa wine ile ile

ya mnazi na atatia kwenye gari “Vroom” -  itafika Mombasa na watu watakunywa daily bila kuguzwa; kwa kuwa mama yule si

yule Kadhi ama Kaswa ama sijui nani.  Hii tunataka tuiharamishe. Wananchi waruhusiwe kutumia rasilmali zao vili inavyositahili.

Hata nikependekeza, mwape ruhusa wakate licence za kuendesha hiyo. Asanteni sana.

Com. Asiyo:  Tumeshukuru sana Bwana Kalama …………………(inaudible).

Com. Leneola:  …….(inaudible) Useme mapendekezo yetu ni kazi ya ……. .(inaudible) tujue pendekezo lako ile jimbo iwe ni

ya wapi katika Mkoa, Wilaya

Kalama Alphonce John:  Liwe jimbo, serikali ya jimbo iwe katika ngazi ya Mkoa

Com. Leneola:  Ya mkoa, na unataka wandike polisi wao wenyewe? 

Kalama Alphonce John:  Polisi wao wenyewe.

Com. Asiyo: Wengine sasa hutaki…………. 

Kalama Alphonce John:  Polisi.

Com. Asiyo: Ma-chief? 

Kalama Alphonce John:  Ma-chief si necessary.   Kikosi  kingine ambacho nilikuwa umenikumbusha mama -  nataka niombe

kiondolewe ni hii National Youth Service.  Sijui kama mnaiona maana lakini naona ni …………………..

Com. Asiyo:  Maoni yako …………………………………….
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Kalama Alphonce John:  Maoni yangu ni kwamba ni gharama kwa raia. 

Com. Asiyo:   Asante.  Sasa  tuko  na  Bwana  Hassan  Salim  ningeomba  sana  kina  mama  pia  tafadhali  mhudhurie  na  muweze

kuongea mawazo yenu. Ni kitu cha muhimu. Mtupatie mawaidha yenu…….

Hassan  Salim:   Commissioner  na  wageni  mlioko  hapa  ninafurahi  kupata  nafasi  hii,  mimi  jina  ninaitwa  Hassan  Salim  mfanyi

biashara.  Kusema kweli,  nachangia meneno  ambayo  nitayazungumzia  hapa  kwa  ajili  ya  Katiba  tunayotaka.   Maoni  yangu  ni

kuwa;  Serikali  tuliyo  nayo  sasa  tunaona  inaenda  kimakosa,  kwa  sababu  ya  mamlaka  ambayo  wamechukuwa  kubwa  sana.

Kwa upande wa Rais………………………

Com. Leneola:  Pendekeza.

Hassan Salim:  Mapendekezo: Kuwa Rais amepewa jukumu kubwa sana ambalo hawezi kulibeba.   Kwa sababu yeye ndiye

Mkuu wa Majeshi, yeye ndiye “above the law”, yeye ndiye tu anayechagua Ministers mpaka kazi hizo zote, ndio unakuta ufisadi

unatokea  pale.   Maana  ya  kusema  hivyo  ni  kuwa  Rais  akiwa  ni  above  the  law,  tunaweza  kupata  Rais  ambaye  ni  mwizi  -

hatuwezi kumushtaki.  Tunaweza kupata Rais muuaji hatuwezi kumushtaki, kwa hivyo mamlaka kama yale yaondolewe.  

Jambo la pili ni kuwa yeye anachagua Ministers.  Ili jukumu la kuchagua Minister ingekuwa bora  ni Bunge lenyewe liwachague.

 Kwa sababu ya kusema hivyo ni kuwa yeye ikiwa ni kabila fulani,  ni  lazima  yeye  atachagua  kabila  yake  kwanza  kujaza  zile

ministries na hivyo ndivyo inavyokuwa.  Na ndipo hapo ukakuta watu wanapiga kelele “Ukabila upo”. Na jambo la pili ni kuwa

hizi political parties  -  zimekuwa nyingi Kenya.   Ningependelea maoni yangu kuwa ziwe kama tatu nne – visiwe sitini.  Sababu

yale mengi huwa ni watu binafsi wanatia zile pingamizi za vyama vingine.  Tena hizi political parties,  hatujui ni nani ata-finance;

lazima ile finance itatoka kwa nani - kwa Serikali, kwa watu binafsi au party yeyewe?

Com. Lethome:  Pendekezo, unataka namna gani?

Hassan  Salim:   Mimi naona afadhali kama ni political party kila mmoja asitegemee pesa  za Serikali.   Uhuru  wa  mahakama;

Napendekeza  mahakama  iwe  huru,  kuwe  na  kamati  ya  mahakama  ambayo  wao  watachagua  ma-judge  wenyewe  wa

mahakama.  

Local  Government  Authority;  hii  wizara  huwa  ni  wizari  ambayo  ni  wananchi  wameichagua-ma-Councillors,  ma-Mayor.

Pendekezo langu ni kuwa Councillors lazima wachaguliwe na wananchi na wawe na elimu ya form four.   Tusibandikiwe  watu

ambao hawaelewi kusoma na kuwandika.  Na  pili tusiwe na ma-Councillors  ambao  wamefanyiwa  nomination,  hatuna  haja  na

nominated, sababu hakuna kitu wanatufanyia.  Hapo hapo katika Local Government tunakuta upande wa Land; land lazima iwe

chini ya Local Government na iwe na mashauri kutoka wenyeji wa sehemu ile.  Wanapotangaza  ardhi  au  kutaka  kutoa  ardhi

kwa mtu yeyote, kuwe na matangazo ambayo wananchi wa pale wataelewa.   Sio watu kutoka nje wanakuja kunyakuwa ardhi
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zetu na sisi tuko pale.  

Enivornment na regional natural resources; Enivornment lazima iangaliwe katika sehemu ambayo tuko;  sio mtu atakuja  kuweka

viwanda ambazo  zitadhuru  maisha  ya  binadamu  kwa  sababu  tu  kuwa  kiongozi  fulani  anapewa  kitu  fulani  inapitishwa.   Kwa

hivyo lazima wananchi wahusishwe. Natural  Resoures  ni kama ardhi ambayo iko na  madini.  Tuchukue  mfano,  ni  kama  ile  ya

Kwale Titanium -  imekuja  kunyakuliwa  wananchi  hawajui.   Kwa  hivyo  kitu  kama  kile  kitaleta  uhusiano  mbaya  na  kuchukia

serikali kutoka kwa wananchi.  Ni hayo tu.

Com. Asiyo:  Asante sana Bwana Salim. 

Com. Leneola:  Subiri kidogo ……….(inaudible)  hivi vyama vy kisiasa vilivyosajiliwa ni arubaini na sita au arubaini na saba.

Sasa tufanye nini, tutatumia criteria ipi ili kupunguza mpaka tubaki na hivi vitatu au vine? 

Hassan Salim:  Hiyo ni waambiwe wachukue maoni ya wananchi - wapate at least 50% kutoka kwa wananchi.

Com. Leneola:  Kama kura ya moani?

Hassan Salim:  Kura ya maoni ndio.

Com. Leneola:  Referendum.

Com. Asiyo:  Umemaliza? Asante nenda ujiandikishe pale kwa register yetu. Bwana Kambi Mjomba tafadhali,  Bwana Kambi

Mjomba.

Kambi Mjomba: Salamu aleikum.

Com. Asiyo:  Hebu tueleze jina lako kwanza.

Kambi Mjomba: Naitwa Kambi Mjomba. 

Com. Asiyo: Kambi Mjomba asante endelea.

Kambi  Mjomba:  Nimeshukuru  kwa  kunipa  nafasi  hii,  kwanza,  mimi  ni  mzee  nimezaliwa  1939.   Na  sasa  inaonekana  ya

kwamba ni serikali hii  iliyoko  sasa   ……………..(inaudible)   Nikizungumza  hivi  ya  kwamba,  hapa  nipo,  huyu  Bi  Matembo

unambiwa - hii tembo ukinywa unambiwa imefanya makosa.
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Com. Asiyo:  Wewe tueleze mapendekezo yako juu ya pombe hii.

Kambi Mjomba: Juu ya pombe ninasema kwamba, hivi niko hapa nimefungwa mwaka mmoja kwa ajili ya mnazi.  Na  zamani

kulikuwa hakuna hiyo wakati wa mkoloni.  Mkoloni alikuwa anawachilia uhuru ama anakufunga siku moja.

Com. Leneola:  Sasa ungependa katika Katiba mpya ufungwe siku ngapi?

(Laughter from the audience)

Kambi Mjomba:  Sitaki kufungwa siku zozote.

Com. Leneola:  Hutaki kufungwa? 

Com. Asiyo:  Kila siku?

Kambi Mjomba:  Kila siku mpaka nimalize mwaka mpaka mwaka ujao mwezi wa tatu

Com. Leneola:  Endelea.

Kambi Mjomba:  Sasa  nazungumza hivi; kama Katiba mpya  ikiwa  itaondoa  maovu  haya  yote,  maanake  wakati  wa  zamani

wakati wa mkoloni kulikuwa hakuna.

Com. Leneola:  Maovu kama yapi - number moja mfano?

Kambi Mjomba:  Uovu kama Serikali ya sasa ya Nyayo.

Com. Leneola:  Kwa mfano toa mfano mmoja.

Com. Asiyo:  Toa mfano.

Kambi Mjomba:  Mfano mmoja ni kwamba sasa wewe ukilewa unaambiwa “drunkard and disorderly”. 

Com. Leneola:  Sasa pendekezo, ungetaka ukilewa uaambiwe nini pendekezo?

Com. Asiyo:  Ukilewa ufanyiwe aje uzaidiwe nyumbani?
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Kambi Mjomba:  Eh niende nyumbani.

Com. Leneola:  Haya asante.

Com. Asiyo:  Ingine tena.

Kambi Mjomba: Kwa nini leo ukilea …………………..

Com. Leneola:  Jambo lingine?

Kambi Mjomba:  Polisi,  ukifika pale pia polisi – “sijui Katiba mpya ni kitu gani”, wewe unawekwa  ndani  na  wale  polisi  wa

Kiganjo……………..

Com. Asiyo:  Pendekezo lingine?

Kambi Mjomba: Pendekezo lingine ni kwamba tutanaka Rais mwengine ambaye anaweza kuondoa hii sheria. 

Com. Leneola:  Kwa mfano Rais awe na elimu ya kiwango gani?

Kambi Mjomba: Iwe ya juu hata kama ni kijana hata kama ni mzee.

Com. Leneola:  Awe na umri wa miaka mingapi Rais?

Kambi Mjomba: Hata kama ni wa miaka thlathini.

 

Com. Leneola:  Haya na chini na afikishe miaka mingapi?

 Kambi Mjomba: Juu zaidi hata ikiwa miaka arubaini ama miaka mia tano.

Com. Asiyo:  Ile ya mwisho kabisa juu zaidi ni ngapi?

Kambi Mjomba: Juu zaidi itakuwa forty ama forty-eight.

Com. Asiyo:  Halafu, mtu wa miaka hamsini hawezi kuchaguliwa kuwa Rais?
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Kambi Mjomba: Anachaguliwa kwa nini?

Com. Leneola:  Na miaka tisaini?

Kambi Mjomba: Tesaini amekuwa mzee. 

Audience:        (Laughter) 

Com. Leneola:  Na themanini?

Kambi Mjomba:  Themanini hiyo hapana.

Com. Leneola:  Sabini na tano?

 

Kambi Mjomba:  Ni sawa tu.

Com. Leneola:  Okay mpaka Sabini na tano – isipitishe hapo?

Kambi Mjomba:  Asipitishe hapo.

Com. Leneola:  Na elimu yake umesema iwe kiwango gani?

Kambi Mjomba:  Hata kama ni form six hata kama ni form ngapi………lakini hata ……..

Com. Leneola:  Na ungependa tuwe na Rais mwanamke?

Kambi  Mjomba:   Nataka  Rais  mwanamke  pia  -  hata  kulikuwa  na  Indra  Gandhi  kule  India  aliyekuwa  yeye  anaendesha

Serikali.

Com. Asiyo:   Haya sawa Bwana Kambi asante sana -  tafadhali enda pale uweke jina lako.  Tumeshukuru sana;  sasa  Bwana

Hassan.

Com. Leneola:  Huyo ameshatoa maoni yake.

Com. Asiyo:  Okay; Lawson Nzomo, Bilton Nzomo.
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Lawson Nzomo:  Niko hapa Commissioner.   Asanteni  sana  Commissioners  na  wenzangu  ambao  mko  hapa  kuchangia  haya

mambo ya Katiba.  Kwanza kwangu imekuwa shukrani kuu sana,  kwa sababu wakati  kama huu tumeulilia siku nyingi ambapo

tutaweza kupata fursa ya kutoa moja mawili ambayo twaona yatatiza. 

Com. Asiyo:  Yaseme sasa.

Lawson Nzomo: Na haya ni kama sasa - kwanza tunaanza na hii Local Authorities.  Local Authorities ziko karibu na wananchi

na zimekuwa mzigo kwa mwananchi.  Kwa sababu Local  Authorities  zile  hutumika  kuidhinisha  mashamba  za  watu  bila  wale

walioko  kwa  hiyo  hiyo  ardhi  kuhusika.   Tukirudi  hapo,  baada  ya  uchaguzi  wa  hizi  Local  Authorities  uwa  kuna  uchaguzi

mwingine ule wa Mayor ama mwenyeviti.  Kivyangu mimi ningependekeza mbele ya Tume hii kwamba,  vile wanavyochaguliwa

wale Madiwani,  wale ma-Mayor pia wachaguliwe vile vile.  Kwa sababu,  itakuwa ni rahisi kulaghai  watu  watatu,  wanne  mtu

kunyakuwa  kile  kiti  cha  juu,  ili  kuweza  kufanya  mambo  yake.   Lakini  ikirudi  kule  kwa  watu,  watu  watachumbua,  “eh  sasa

imefika  wakati  wa  Mayor”.   Mayor  anahitajika  awe  kivipi?  Watachumbua  wajue  yule  ambaye  anafaa  wadhifa  ule  aweze

kuubeba.  Tukirudi hapo, tunarudi katika mambo ya kupiga kura. Kupiga kura imekuwa ni haki ya kila mtu na mara nyingi huwa

inakumbwa na undanganyifu mwingi.

Com. Asiyo: Kwa hivyo sasa tufanye je? Unapendekezo gani?

Lawson  Nzomo:   Ninavyopendekeza  mimi,  baada  ya  zile  kura  kupigwa,  sihesabiwe  palepale  kwa  kituo.  Tukirudi

hapo…………………………. 

Com. Asiyo:  Uko na dakika mbili Bwana Nzomo.

Lawson Nzomo:  Tukirudi hapo tuko kwenye hizi political parties.  Political parties ambazo ziko sasa  katika jamhuri yetu mara

nyingi  zimeundwa  kwa  misingi  ya  watu  kutengeleza  masilahi  za  watu  binafsi  hazina  mandate  ya  wale  wananchi  kwamba

wamekubali chama hii ikaanzizwe.  Sasa hivyo basi, inazifanya wakati  wako katika mijandala yale ambayo yamuhusu wananchi

wanapuunza ama kupinga na kupitisha yale ambayo yana faida kwao.

Com. Asiyo:  Kwa hivyo wapendekeza aje sasa?

Lawson  Nzomo:   Pendekezo  ni  kwamba  hizo  political  parties  ziwe  zinapata  maoni  kama  inataka  kumbuniwa  kutoka  kwa

watu. Ili wapate  kujieleza na watu wapate  kuwajua wenye kuunda hivi vyama  ni  wakina  nani.   Na  labda  hatutakosa  mambo

moja,  mawili  ambayo  watuulizwa.  Halafu  ikishathibitiswa  kwamba  sasa  kila  mmoja  ametosheka,  nafikiri  kutakuwa  kuna

go-ahead.   Hata  zile  shida  zitakuwa  zikienda  zinaenda  na  imani  ya  watu,  kwa  sababu  ni  chama  ambacho  wamekikubali  na

wanaelewa yale majukumu kitachoendesha.  
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Com. Asiyo:  Asante sana; umemaliza sio?

Lawson Nzomo:  Bado kidogo.

Com. Leneola:  La mwisho.

Com. Asiyo: Liwe la mwisho tafadhali, tena fanya pendekezo tu.

Lawson Nzomo:   Kuhusu mambo ya utawala -  mfumo wa Serikali.  Kivyangu mimi mfumo ambao ungefaa sasa  nchi hii, basi

ungalikuwa  mfumo  wa  majimbo.   Kwa  sababu  hii;  Serikali  ya  umoja  kama  ilivyo  sasa  inaitajika  kuwa  na  majukumu  ya

kuwangalia  kila  corner  ni  wapi  pamezorota,  ni  wapi  hapafaidiki  lakini  kufikia  sasa  ziko  sehemu  ambazo  zimepuuzwa

kimaendeleo, hazishughulikiwi kabisa, kama ambazo hazina watu.  Lakini ikiwa siku watu wanataka yale masilahi yao ndio sasa

wanakimbia  mbio  “njooni  njooni”.  Ikipita  il  masihali,  wamesauliwa.   Kwa  hivyo  nafikiri  hayo  ndiyo  yale  machache  ambayo

ningechangia.

Com. Leneola:  Hii Jimbo unataka liwe katika sehemu gani?

Com. Asiyo:  Kwa Province au kwa District au wapi?

Lawson Nzomo:  Kwa Province.

Com. Leneola:  Watu wanalalamika kuwa ma-chief …………………(inaudible).

Lawson Nzomo: Mimi nafikiria hapo katika fikira hizo, nafikiri hizo zitakuwa zimetafautiana na zangu.  Kwa sababu ninavyojua

mimi, tuko na mkoa minane.  Na  kila  mkoa  utakuwa  una  mambo  yake  ambayo  wanapanga  pale  na  kupitisha  na  kutekeleza

pale.  Sasa sioni kama ule ukabila utatoka wapi,  kwa sababu kitu ambacho tunatafuta katika hiyo ni kwamba ile huduma iwezi

kumfikia yule mwananchi wa chini kabisa  kule.   Kwa sababu ikiaanzia national level,  itakwamia  kwa  district,  kule  kwa  mitaa

haitafika.

Com. Asiyo:   Tumeshukuru sana Bwana  Lawson,  tafadhali  nenda  pale  ujiandikishe  kwa  register  yetu.   Bwana  Sudi  Ngala,

Sudi Ngala karibu. Karibu sana mwenzangu ukae hapo chini, ukitaka kusimama ni sawa,  kisha utuelezee majina yako yaingiee

kwenye hii machine.

Sudi Ngala: Kwa jina naitwa Sudi Ngala mfanyi biashara hapa Mariakani.   Mimi naoni yangu ni kuhusu Kenya -  vijana wengi
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hawana kazi na wanalia kila siku. Na utakuta Serikali mtu alikuwa mkubwa mfano kama Raru Raru alikuwa mkuu wa majeshi,

ame-retire  amerejeshwa  tena  Chairman  wa  KPA.   Sasa  utakuta  umasikini  unazidi  kuendelea  watu  hawana  kazi.   Na  vijana

wanaendelea kusoma na kumaliza hakuna kazi kwa  sababu  mtu  akiwa  mkubwa,  akisha  retire  anaondolewa  anaekwa  mahali

pengine.

Com. Leneola:  Pendekezo,  hao walio-retire tuwafanye aje?

Sudi Ngala:  Pendekezo langu ni kuwa mtu akisha retire arudi nyumbani  akakae  atulie  ili  vijana  wengeni  nao  wapate  kupata

nafasi.

Com. Leneola: Na lingine?

Sudi Ngala: Lingine ni kuhusu land.

Com. Asiyo:  Kuhusu land – ardhi?

Sudi Ngala: Utakuta ma-squatter wengi sana hapa Kenya; Mtu amekaa kwa miaka hamsini -  babu yake,  babu yake,  babu ya

babu yake wamezikwa hapo,  halafu baada  ya muda kuna kuja mtu anatoa Title-deed amasema hapo  ni  kwake,  kwa  sababu

yeye ana pesa.

Com. Leneola: Pendekezo? 

Com. Asiyo:  Pendekeza sasa tufanye aje?

Sudi Ngala:  Pendekezo langu ni kuwa Katiba ijayo, iwe mtu kama pale mahali kumechuguzwa ni kwake,  kuwe hakuna haja

ya mtu akija na title-deed iwe hawezi kupachukua.

Ni hayo tu.

Com. Asiyo:  Kwa miaka mingapi?

Sudi Ngala:  Kama miaka mitano hivi.

Com. Leneola:  Na umeiishi mahali miaka mitano………..

 

Speaker:  Miaka mitano ni kidogo sana.

71



Com. Leneola:  Maoni yake hayo maoni yake yaheshimiwe. Asante Bwana Ngala.

Com. Asiyo:  Okay sasa tuko na Antony Jambo mfanyi biashara hapa karibu

Antony Jambo: Mimi naitwa Antony Jambo.  Pendekezo langu ni kwamba Rais awe chini ya sheria.  

Com. Asiyo:  Endelea.

Antony Jambo:  Serikali iwe ya Majimbo.  Mayors na wenyeviti wachanguliwe na wananchi.

Com. Leneola:  Mayor na Chairman?

Antony Jambo:  Ma-chairmen wachaguliwe na wananchi. 

Com. Asiyo:  …………………(Inaudible)

Antony Jambo:  Wananchi kwa miaka mitano.

Com. Asiyo:  Wachaguliwe na watu?

Antony Jambo:  Ndio. Madiwani wawe masomo yao ni daraza la nane, isiwe juu ya hiyo.

Com. Asiyo:  Akiwa amefika form four?

Antony Jambo:  Akiwa form four basi aingie akishindana na yule wa nane.  Sioni uoga uko wapi. Si wewe utaelezea habari  ya

masomo yako?  President awe ni wa form four na kuendelea, kwa sababu sioni kama kuna uoga wowote wale wame graduate

wanaogopa.  Kwa sababu wewe kama ni graduate, wananchi watakuwangalia na wakupitishe -  wakitaka kama wewe ni mzuri

kuziwe na kiwango chochote.  

Okay, 25% izuiwe kutokana na kuna katika Kenya una mkabila mengine yanatosha kabisa kuchukuwa hiki kiti bila ongezeko la

mtu yeyote na hiyo itakuwa hatari kwa majimbo mengine.

Com. Asiyo:  Kwa hivyo ifanyawe aje?
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Antony Jambo:  25% iendelee kubaki kwa Mikoa mitano

Com. Asiyo:  25% kwa kila Mkoa.

Antony Jambo:  Kwa Mikoa mitano, President akishinda, hata kura ziwe kidogo namna gani, ameshida kwa hivyo aende. 

Com. Lenaola: Hata kama kidogo namna gani?

Antony  Jambo:   Akishinda  hata  kama  ameshinda  kwa  elfu  kumi  ni  sawa  wacha  aende.   Kwa  sababu  hii  nchi  haiwezi

kuhudumia uchaguzi mara mbili kulingana na hizo percentage tumeweka.  Sina nyingine zaidi.

Com. Leneola:  Majimbo katika ngazi gani?

Antony Jambo:  Katika ngazi za Mkoa. 

Com.  Lenaola:   Tungependa  mtu  yeyote  ambaye  ana  maoni,  ama  anapendekeza  ya  majimbo  atuambie

…………….(inaudible)

Com. Asiyo:…………………(inaudible)

Antony Jambo:  Mimi napendekeza ya mikoa. 

Com. Lenaola: Na ungetaka MP awe na masomo gani? 

Antony Jambo:  Masomo ya form four. Isipokuwa kukiwa na graduate, aingie uwanjani; anaogopa nini uoga uko wapi na yule

hajasoma? Wewe umesoma elezea kusoma kwako.  

Com. Asiyo:   lazima ujiandikishe pale kwa register yetu na tumeshukuru sana kwa maoni  yako.   Sasa  twaenda  kwa  Hamisi

Mweni.

Hamisi Mweni:  Asante sana Makamishina wa Tume na wananchi wenzangu mliohudhuria.  Jina langu ninaitwa Hamisi Mweni.

  Mapendekezo  yangu  kuhusu  mfumo  wa  utawala,  napendekeza  mfumo  wa  Majimbo,  katika  kiwango  cha  Mkoa.   Katika

mfumo ule  wa  Majimbo  pendekezo  langu,  utwala  wa  Mikoa  siuhitaji.   Labda  kungepangwa  watu  kama  Makatibu  kutoka

mkoani, Wilaya, Tarafa hata mpaka Kata ndogo ikiwa ni Sub-location
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Com. Asiyo:  Makatibu? 

Hamisi Mweni:  Ndio; ku-represent Utawala wa Mikoa.  

Kuhusu  elimu  ya  Madiwani,  napendekeza  darasa  la  nane.   Sababu  zangu  ni  kwamba  sehemu  ninazotoka  kuna  kwingine

ambako  hata  wale  wa  darasa  la  nane  wako  ni  wachache,  wale  wa  form  four  pengine  wanaweza  kukosa  kabisa.   Na  vile

ninavyo elewa mimi ni kwamba kwa huu mfumo yule diwani ni lazima atoke  sehemu ile. Sijui tukiweka kiwango cha form four

na kuendelea atatoka upande gani ili aje awakilishe ile sehemu.  

(Clapping)

Com. Lenaola: Endelea.        

Hamisi Mweni:  Kuhusu uchaguzi wa madiwani na wenye viti ningetaka wachaguliwe moja kwa moja kupitia kwa wananchi.  

Com. Asiyo:  Hao ni ma-mayor au……….

Hamisi Mweni:  Madiwani na wenyewe viti mabaraza na ma-mayor.   Saa  hii sina mengi ya kuongeza,  niko na memorandum

ambayo nitaikabithi.  Hiyo ndio nimeandika kila kitu. Asanteni

Com. Lenaola:  Swali tu moja. Umesema hawa makatibu wachaguliwe kutoka kwa PC,  DC,  DO hata  kwa Assitant-Chief -

tukuwe na makatibu kutoka chini mpaka juu.

Hamisi Mweni:  Ku-represent ule utawala wa Mikoa iliyoko sasa.

Com. Lethome: Watachaguliwa, hao Makatibu wachaguliwe na nani?

Com. Asiyo:  Nani atakaye wachagua?

Hamisi Mweni:  Wateuliwe na hilo Bunge la jimbo.

Com. Asiyo:  Wateuliwe na hilo bunge la Jimbo au………………

Hamisi Mweni:  Wateuliwe na hilo Bunge la Jimbo. Kama kuna swali lingeni niko tayari.

Com. Asiyo:  Sasa Bwana, wewe umemaliza. Tuko na J. G. Nguma.
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J. G. Nguma:  Niko hapa. 

Com. Asiyo: Asante. Karibu.

J. G. Nguma:  Okay mapendekezo yangu ni haya. 

Com. Lethome: Majina kwanza.

Com. Asiyo: Majina kwanza

J. G. Nguma:  Jina langu ni J.  G. Nguma. Lile ambalo nimeandika hapo.   Mapendekezo yangu ndio haya.   Serikali yenyewe

iwe Serikali ya Majimbo.  Na Serikali hii ya Majimbo iwe kwa ngazi ya Mkoa.  Na  ikiwa katika ngazi za Mkoa,  iwe na Bunge

na Kiongozi wa hilo Jimbo ambaye ana mamlaka  zaidi.   Hii  nikumaanisha  kwamba  Rais  wa  kitaifa  hatakuwa  na  mamlaka  –

mamlaka yatakuwa na viongozi wa Majimbo.  Na  katika uongozi huu wa Majimbo, Serikali za wilaya ziendelee kudumishwa,

lakini ma-Mayor na wenye - viti wachaguliwe na wananchi.  Na Katiba katika Serikali hizo za Wilaya aidhinishwe na Serikali ya

Jimbo.  Na vile vile katika upande wa utawala wa Mikoa,  Ma-chief pamoja na ma-Assistant  Chief wachaguliwe na wananchi.

Na wale ambao watakuwa katika ngazi ya Tarafa na Wilaya, waidhinishwe na Serikali ile ya Jimbo.  

Tukitoka hapo naenda kwa rasilmali hii ambayo ni ardhi  - Commissioner wa ardhi ambaye anakaa katika ngazi ya ki-taifa awe

na mwakilishi katika kila Jimbo.  Na mwakilishi huyu atakuwa akikaa na viongozi wa Jimbo na kuidhinisha mambo yote ya ardhi

katika Jimbo.  Commissioner mwenyewe kule abaki kama Rubber-stamp peke yake.  

Tukienda kwa upande wa uhuru wa mahakama; Jimbo, katika mijadala ya Jimbo I-idhinishwe mambo ya ki-Katiba ambayo,  au

tuseme  kwamba  mahakama  ipatiwe  uwezo  wakuwa  huru  kabisa.   Wafanye  kazi  bila  kuingiliwa.  Wakati  wakiwa

wamechaguliwa basi kwa vipindi vyao wawe wanafanya kazi bila kuingiliwa na mtu yeyote.  

Tukitoka hapo nataka ningie katika upande wa elimu – Katika upande wa elimu, kila jimbo liwe na shule za ki-taifa -  National

Schools.   Maana saa  hii concentration iko upande mmoja,  kuna  sehemu  zingine  ambazo  hakuna  hata  moja  kabisa.   At  least

kuwe na kama two national schools katika kila Jimbo au hata zaidi.  Na  katika National Schools  hizi,  zidumishe  hali  ambapo

kutakuwa kuna wanafunzi kama ni a quarter, wanachaguliwa katika Taifa na ¾ wanatoka katika ili Jimbo, lile kuimarisha hali ya

elimu upande huo.  

Tukienda  kwa  vyama;  hivi  vyama  vya  kisiasa  –  Ili  chama  cha  kisiasa  kiweze  kubuniwa  kuwe  na  kura  ya  maoni  na  at  least

chama hicho kipate at least 30% katika hiyo kura ya maoni.  Basi hapo kinaweza kuwa chama, kuliko vile hali ilivyo ambavyo

hata mimi nikiwa niko tajiri naweza nikaazisha chama changu.  
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Com. Lenaola:  ………..(Inaudible) Bwana, eh……………………..

J. G. Nguma:  Bwana Nguma; niendelee?  

Com. Asiyo:  Endelea tu.

J.G.Nguma:   Kitu  kingine  ambacho  ninataka  kuzungumzia  ni  mambo  ya  ufisadi  ambayo  yamechukuwa  nafasi  kubwa  sana

katika kuzorotesha uchumi wa nchi.  Ninapendekeza kwamba watu ambao watakuwa katika mamlaka na ambaye atapatikana

kwamba amefanya mambo ya  ufisadi,  Katiba  itoe  kifungo  ambacho  kitakuwa  kinajulikana  ambacho  ni  kikubwa  zaidi  -  hata

kama  ni  miaka  ishirini.   Na  mtu  ambaye  amejulikana,  pengine  anachuguzwa  ameonekana  kwamba  kuna  mambo  ya  ufisadi

ambayo anafanya na yuko katika uchunguzwa, ikiwa yuko katika mamlaka ya umma asimamiswe.  

Kuna utumishi wa mamlaka; kuna watu ambao pengine wamepatiwa mamlaka makubwa katika Serikali na wanatumia mamlaka

yao kunyanyasa watu wengine.  Huo uchukuliwe kuwa ufisadi hivyo hivyo; na yeyote ambaye atapatikana katika hali kama hizo,

basi kuwe na kifungo ambacho hakipungui maika kumi kuendelea.  

Halafu kuna utumishi wa umma – Katika utumishi wa umma, file zote za watumishi wa Serikali ziko Nairobi  kwa  wakati  huu,

ambapo mtu akiwa na matatizo, wengeni hata hawajui Nairobi inakuwa shida, kwa hivyo anambaki na matatizo yake kwa muda

huo  wote.   Kwa  hivyo  sasa,  file  zote  za  utumishi  wa  umma  zirudi  kwa  ngazi  ya  Jimbo  ambako  itakuwa  ni  rahisi  kwa  mtu

ambaye yuko na matatizo kwenda na kupata hiyo huduma kurekebisha matatizo yake huko.  

Uchaguzi; Ile hali ya 25% ya uchaguzi wa Rais indelee kudumizwa.  Yaani Rais awe kwamba anapata  at  least  25% ya votes in

five Provinces.  Na halafu kuna maswali ya jinsia ambapo tumekuwa tukisikia watu wengine wakisema kwamba kuteuliwe akina

mama wapatiwe viti katika Parliament bila kuvipigania.  Huo utakuwa si usawa -  vile ambavyo siku hizi utakuta kwamba hata

watoto wa shule, unasika kwamba katika shule yetu hapa, aliyekuwa number one katika hiyo shule mtihani wa darasa  la nane ni

mwanamke  -  ni  msichana  tuseme.   Msichana  huyu  amefanya  bidii  na  ndio  akapata  ile  nafasi.   Kwa  hivyo  akina  mama

wajitokeze na wapiganie viti sawa na waume.  Atakaye pita na akiwa na kiwango kizuri cha elimu, atachaguliwa kuwa Waziri-

kama  ana  degree  yeye  atachaguliwa  kuwa  Waziri.   Lakini  sio  mtu  afanye  kupatiwa  kiti  ambacho  hakukipigania  hatakitumia

vilivyo na itakuwa tunaweka watu ambao wanakula mishahara mikubwa ya Serikali na hukana kazi yeyote ambayo inaendelea

kule.  Nitaachia hapo.  

Com. Asiyo:  Asante sana. Swali moja tu.

Com.  Lethome:   Umezungumza  habari  ya  Mahakama  iwe  na  uhuru  lakini  tunajua  mara  nyingi  uhuru  wa  kitu  chochote,

76



utategemea ule uteuzi nani anayeteua.   Ningependa sasa  upendekeze  Judge  Mkuu  na  Ma-judge  wengine  watauliwe  na  nani?

Kwa sasa wanateuliwa na Rais siku za usoni ungependa wateuliwe na nani?

J. G. Nguma:  Ningetaka kwamba kuwe na majadiliano ambako pengine Bunge itapitisha na ikipitisha Rais apatiwe majina ya

watu ambao wameonekana kwamba wana-qualify, basi ateuwe mmoja katika wale ambao atakuwa amepatiwa.  

Com. Asiyo:  Swala lingine.  Kwa ajili ya vile elimu na mambo ya kikabila yamezuia wasichana au kinamama kupata  masomo

zaidi kwa siku zilizopita. Nchi zingine za Africa zimeonelea ni vizuri kina mama wapewe nafasi ya kungombea viti vyao.   Kama

vile Uganda inafanya, wanawake wakijitokeza kwa kila Distrcit halafu kunakuwa na election yao wenyewe.  Yaani kama hapa

Kenya, kila party itatoa mama mmoja kwenda kwa kila District, yule atakayechaguliwa kwa hiyo party, ndiye atakuwa Mjumbe

wa hiyo Bunge.  Halafu baadaye kutakuwa sasa  na election ile ya kawaida -  ambako wanaweka walio na nguvu -  kama mimi

nilikuwa Karachuonyo wanaweza sasa kusimama na akina baba hawachaguliwi.  Hatusemi kwamba kina mama wapewe nafasi

ya kuingia bila kufanyiwa uchaguzi; je kwa maana hawapatiwi viti vya bure, bado ungependelea tu kwamba wasipewe nafasi ya

kusimama kwa viti vyao wenyewe, wachaguliwe na watu wao?  

J.  G.  Nguma:   Okay,  mapendekezo  yangu  ni  haya.   Hata  katika  Serikai  ya  sasa  wakina  mama  hawajanyimwa  nafasi  ya

kupigania  viti;  kile  kilichoko  ni  kwamba  hizia  za  kiutamaduni  ambazo  zimetufunga,  ndizo  ambazo  zinafanya  wakina  mama

wanabaki nyuma. Kwa sababu ya hizo hizia za kiutamaduni ambazo sasa hizi, wale wote -  pengine Katiba iseme kwamba wale

wote  ambao  watachaguliwa  katika  mamlaka,  katika  Serikali  za  Majimbo,  utumishi  wa  umma,  Rais  wawe  mstari  wa  mbele

katika kupiga vita hizia za kiutamaduni ambazo zimepitwa na  wakati.   Maana  ikiwa  utampatia  mama  yaani  ili  hali  ya  kutetea

kwamba “upatiwe” hutatumia kikamilivu vile inavyohitajika;  lakini  kama  umekipigania  kama  vile  wasichana  wetu  katika  shule

ambazo  wamechanganikana  na  wavulana,  na  utasikia  kwamba,  yule  ambaye  amekuwa  wa  kwanza  katika  Kenya  nzima  ni

msichana au amekuwa wa pili, si uwa amepigania?  

Com. Asiyo:  Tunafahamu hiyo

J. G. Nguma:  Basi iwe hali hiyo hiyo

Com. Asiyo:   Asante sana Bwana Nguma hebu nenda pale ujiandikishe kwa register yetu.  Sasa  tuko  na  mama  Bakarii  jina

lako ndilo la kwanza katika………..kaa nchini utueleze majina yako kamili halafu uanze.

Pato Bakari: Jina yangu naitwa Pato Bakari.

Com. Asiyo:  Ongea tu.
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Pato Bakari: Shida yangu ambayo imenifanya nije hapa kwa Commission hii ya Urekebishaji  Katiba ni upande wa kina mama

na  wasichana  wetu.   Wasichana  wetu,  power  imepewa  vijana.  Kijana  atamtafuta  msichana  atamkatizia  masomo  na  atampa

mimba - hakuna njia utachukuwa hatua kwa yule kijana aweze kuzaidia yule mtoto; hiyo kina mama bado tunagadamizwa.

Na la pili, sisi wenyewe kina mama tumewekwa sana nyuma - sijui ni Serikali imetusahau au ni sisi wenyewe tumejiacha nyuma

- kila tukikaa hasa kina mama ambao hatuna kazi za kufanya ni kazi tu ya nyumbani, kina baba  hawatutambui.   Utakaa na baba

na baada  ya muda pengine atapata  bibi mwingine, na umepata na yeye mali  fulani,  hakuna  msimamo  wa  kusema  huyu  mama

amefanya bidii pia kwa jasho yake, hii mali pengine mama pia apate kidogo -  unabakia tu hivyo.  Kwa hivyo ningeomba maoni

yangu, pia akina mama wanapoishi na kina baba  wapate  ile heshima ya kuwa ikiwa baba  amefanya kichwa ngumu, pia mama

aweze kupata share yake kwa ile jasho yake amefanya.  

Kwa sababu akina mama ndio tunaochoka,  baba  pengine ataacha pesa,  hana mpango wowote  na  hiyo  pesa,  mama  utasema

“nifanye  hii  kwa  shamba,  ninunue  ka-ngo’mbe”  lakini  baada  ya  baba  kupata  mawazo  mengine,  itakuwa  wewe  mama  sasa

umeondokea  patupu  mwenye  kutambuliwa  ni  yule  ambaye  atakuja  halafu  ataondoka  bure.  Pengine  mama  mimi  nimezaa

wasichana watupu,  mwenzangu amekuja amezaa mtoto mmoja mvulana.  Sasa  mimi mama  nitakuwa  ninachunia  yule  ambaye

amezaa  vijana,  yule  mama  ambaye  ana  wasichana,  wasichana  wake  hawana  urithi,  kwa  sababu  ni  wasichana.   Ningeomba

pendekezo langu, sheria hiyo kina mama pia upande wa urithi waangaliwe.  Sina Mengi.

Com. Lethome:  Mama swali.  Vijana au waume wanaowatia watoto wa kike mimba ukependekeza wachukuliwe hatua gani?

Pato  Bakari:   Wachukuliwe  hatua  kijana……..Kwa  sababu  kina  mama  twasumbukana;  nimelea  watoto.  tena  mjukuu

ataletwa,  kijana ameaanza kuvaa ma-suit  huko,  wakikutana maneno ni mazuri, mama unasumbukana.  Kwa hivyo kuwe  kuna

kiwango cha pia watoto wakizaliwa, family ya yule kijana alikotoka pia wapewe uzito wa yule mtoto aliyezaliwa na kijina wao.

Com. Lethemo: Kuhusu urithi mama, nitakuuliza swali moja.  Umesema hapa katika urithi kuwe na usawa.

Pato Bakari:  Usawa ninavyoomba au ninavyopendekeza – kama mama ataolowa awe ana bwana,  wakati  ule ile shuguli zote

watakazo fanya, pia mama awe ana-power  na kile walichofanya na bwana yake.   Kama ni nyumba pia baba  aheshimu mama,

ajue mama ana share yake.  Ikiwa wamefanya chochote iwe ni shamba,  pia baba  atambue kama mama pia ni nguzo moja kwa

nyumba.  Lakini kwa sasa hivi kina mama hatuna msimamo.  Sasa utakuta hata mama anaona afadhali akauze Kaimati ajifanyiye

mwenyewe kuliko kufanya na kutakuja kutokea mwenyewe.  Kwa hivyo ningeomba kwa maoni yangu, hiyo sheria pia iwekwe

chini tuangaliwe kina mama.  

(Clapping)

Com. Asiyo:  Asante sana mama Bakari kwa maoni hayo nenda pale ujiandikishe jina lako kwa register yetu.  Sasa  namuuliza
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Bwana Francis Katana tueleze majina yako kikamili halafu uendelee.

Francis Katana: Mimi kwa jina naitwa Francis Katana.

 

Com. Asiyo:  Haya endelea. 

Francis Katana: Kwa upande wangu………………..

Com. Asiyo:  Majina kwanza.

Francis Katana:   Majina ninaitwa Francis …………………………

Com. Lethome:  Sauti kidogo sauti.

Com. Asiyo:  Sema kwa sauti ya juu.

Francis Katana:  Kwa jina ninaitwa Francis Katana Gitau.   Mimi  ningependekeza  hivi,  katika  hii  Serikali  ambayo  tukonayo

sasa ya ki-taifa, ningependekeza kwa muda wa baadaye tuwe na  Serikali ya Majimbo.  Na  Serikali yenyewe ningependekeza

iwe rahisi kutoka kwa Mikoa.  

Com. Asiyo:  Endelea.

Francis  Katana:  Na  katika  Mikoa  hiyo,  katika  kila  sehemu  ya  Mkoa,  ningependa  viongozi  wa  Mikoa  wawe  wakiteuliwa

kutokana na baraza la Mkoa mwenyewe.  

Com. Asiyo:  Yaani viongozi wa…………………………

Com. Lenaola: Katika wale viongozi……………………

Com. Asiyo:  Parliament.  Tume ya Jimbo?

Francis Katana: Kuna lile Bunge ambalo litakuwa ni la Jimbo.

Com.  Asiyo:  …………….(inaudible)

Francis Katana:  Kuuanzia yule Rais wa huo Mkoa. 
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Com. Asiyo:  Endelea.

Francis Katana:  Na kuna hawa tunaita Members of Parliament

Com. Asiyo:  Si ni hao tu? Endelea endelea.

Francis Katana:  Katika uchaguzi wa ma-diwani ningependelea Madiwani wawe na elimu ya kiwango cha standard eight.  Na

katika hawa tunaowaita Wabunge,  ningependelea  wawe  watu  wa  kutoka  kiwango  cha  form  four  na  kuendelea.  Singependa

kuchangia mengi, yangu yalikuwa ni hayo machache.

Com. Asiyo:  Asante sana Bwana Katana, sasa  nende pale ujiandikishe halafu sasa  tuko na Bwana James Kibwanga.   James

Kibwanga?  Kama James Kibwanga hayuko………………….

Audience:  Ndiye huyu.

Com. Asiyo:  Tafadhali kuja mbele halafu useme majina yako kamili.

James  Kibwanga:   Majina  kamili  ni  James  Kibwanga.   Mimi  ninapinga  Serikali  ya  U-rais  na  napendekeza  Serikali  ya

Majimbo,  kwa  sababu  Serikali  ya  U-rais  inaonekana  kulemeza  wengine  ambao  hawana  U-rais  au  hawako  karibu  na  Rais.

Kwa mfano, kwa sasa  utakuta kila kabila ling’ang’ania U-rais  kwa sababu wamejua kwenye U-rais  kuna kufaidi.  Sasa  ikiwa

namna  hiyo,  mimi  Mgirima  nikiwa  Rais,  basi  Girima  yangu  itameremeta  huko.   Na  Mkamba  akiwa  Rais,  kule  Ukambani

kutameremeta kule.  Kwa hivyo mimi nataka Majimbo kwa ngazi ya Mkoa.

Com. Asiyo:  Sawa sawa endelea.

James  Kibwanga:   Upande wa afya, yako  maswala  mengi  lakini  mimi nitaguzia  swala  moja.   Kuna  maradhi  fulani  ambayo

yanagadamiza watu - utakuta mtu ana ugonjwa mbaya ama mkubwa, mkali - tuchukulie hivyo - na anashindwa kujitibu. 

Com. Asiyo:  Kama AIDS?

James Kibwanga:  AIDS, ama na zaidi -  utakuta mtu anatakikana kuwa na kama laki tatu,  laki nne ndio aende kujitibu. Na

kwa sababu hana pesa  hizo, anatezeka yule mgonjwa anafariki.   Sasa  mimi pendekezo  langu  katika  Katiba  hii  itakayoundwa

sasa,  Serikali  ichukue  matatizo  ya  mgonjwa  yeyote  ambaye  atashidwa  kujitibu.   Maanake  tunaona  kwa  ma-TV  wanaomba

misaada kwa barabara,  wanaomba misaada na ukiangalia wananchi wanateseka na Serikali iko -  tu  haijulikani  Mbunge  yuko

wapi, Waziri wa afya yuko wapi.  Kwa hivyo matatizo kama hayo Serikali ichukue siku za mbele.  
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Com. Asiyo:  Endelea, endelea Bwana.

James  Kibwanga:  Upande wa Land,  mimi napendekeza hivi: Ikiwa Serikali tumepitisha ni ya Majimbo, basi  mngeni  yeyote

asiuziwe ardhi katika Jimbo. Ikiwa ana haja na ardhi akodishe.   Kama atakodisha kwa  miaka  ishirini,  atakodisha  kwa  miaka

hamsini, kwa miaka tunajua 99 -  lakini asiuziwe mtu yeyote  ambaye  si  wa  Jimbo  hilo.  Mtu  yeyote  ambaye  si  wa  Jimbo  hilo

asiuziwe  akodishe.   Kwa  mfano  mitambo  kama  hii  inavyokuja  hapa.   Badala  ya  kununua  ama  watu  kusukumwa  sukumwa,

akodishe yule Mhindi ama yule mtu yeyote tajiri, akodishe kwa mwenye ardhi ili mwenye ardhi aendelee kupata rent ya mwaka,

hata akifariki vizazi vyake viendelee kupata rent hiyo.  Kwa hivyo badala ya kununua ardhi, wakodishe.  

James  Kibwanga:   Na  upande  huo  wa  Lands,  haya  mambo  ya  kwenda  Nairobi  kutafuta  title-deeds  kwa  vile  tuko  na

Majimbo  sasa,  kila  kitu  kitakuwa  kinaangaliwa  hapa  hapa  kwa  Mkoa.   Maanake  tumendanganywa  sana;  kuna  mtu  mmoja

aliyesema anakwenda huko azungumuze kikabila yake huko,  anatoa  pesa  yake  fulani  -  tuseme  huu  kweli,  “corruption  hiyo”-

anatoa  pesa  anakuja  na  karatasi  hapa,  anakwambia,  “Ondoka  Kibwanga,  hapa  ni  kwangu”.  Na  ukiangalia  mimi  hapa  niko

katika Mkoa wa Pwani kuna mtu ametoka Nyanza huko kwa kina mama Ogot  huko anasema ni kwake.   Katikati  ya  minazi

anasema ni kwake!   Inakuwaje hii?  Unakuta Mgirima au Mijikenda  anaondolewa  chini  ya  minazi  yake  anakuja  mama  Ogot

pale -  haiwezekani.   Kwa  hivyo  mambo  ya  title-deeds  kule  Nairobi,  kwa  vile  tutakuwa  tuna  Majimbo  sasa,  na  nina  hakika

tushayapata, eh! kila kitu itakuwa hapa hapa.

(Clapping)

Na upande huo huo wa Lands,  kuna haya  matatizo  ya  ki-familia,  utakuta  pengeni  baba  ana  wake  kama  wawili,  watatu  hivi;

unakuta  akifariki  yule  mama  mkubwa  na  watoto  wake  wanadai  ile  ardhi  ni  yao.   Na  yule  bibi  mdogo  na  watoto  wake

wanatengwa. Kwa hivyo hiyo Katiba ikiuundwa, iwekwe kwamba baba mwenye wanawake hata kama ni ishirini ile mali iwe ni

yao -   wagawanyiwe sawa sawa.  

Upande wa,  maswala ni mengi-wakati  nao ndio huo upande wa elimu: Tukiambiwa kuna elimu ya bure  iwe  ni  elimu  ya  bure.

Kwa hivyo sasa kuna matatizo mengi unakuta inatangazwa na sheria imewekwa elimu ni ya bure lakini unakuta mtoto hana nguo

rasmi za shule, hana uniform, hana vitabu.  Elimu ya bure ni ile tu mshahara wa mwalimu lakini bado  wazazi wanatezeka huko.

Kwa hivyo ikitangazwa, ikiwekwa sheria elimu ya bure iwe ni ya  bure  mtoto  atoke  nyumbani  aende  shuleni,  apewe  kila  kitu

pencil, rubber kila kitu aketi asomezwe kila kitu.

Com. Asiyo:  Pendekeza.

James Kibwanga:  Napendekeza nini - Serikali ikisema ni bure iwe ni bure. 
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Com. Lenaola:  Hadi kiwango gani?

Com. Asiyo: Mpaka class gani?

James Kibwanga:  Kuanzia nursery mpaka university level.  Maanake,  kwa sababu nyinyi mna pesa.   Kwa hivi sasa  unakuta

mtu akienda University, kuna loan facility pale ama sivyo? Basi hata kama ni loan facility itolewe kwa secondary kama Serikali

haiwezi  kutoa  secondary  education  bure,  kuwe  na  loan  facility  ya  form  one  mpaka  form  four.   Lakini  kutoka  pre-primary

mpaka class eight iwe ni totally free.  

Com. Asiyo:  Haya endelea.

James  Kibwanga:  Na  upande  wa  elimu  pia  nitaguzia  kwa  sasa  kuna  matatizo  haya  ya  Waziri  wa  elimu  na  walimu  wake.

Mimi  napendekeza  sheria  ikipitishwa  kuwe  kumefanywa  utafiti  wa  kutosha  kwamba  pesa  iko  ya  kulipa  kama  ni  walimu

mshahara. Iwe imefanya utafiti wa kutosha.  Lakini ikiwa itapitizwa tu na huko pesa hakuna,  itakuwa ni shida.   Kwa hivyo mimi

napendekeza  sheria  yeyote  katika  nchi,  isipitishwe  mpaka  utafiti  wa  kutosha  ufanywe  kwamba  hiyo  sheria  inawezekana

kutengenezwa ndipo sheria hiyo ipitishwe.  Kwa hivyo sheria sisipitishwe tu hivi hivi, ili kujiepusha na matatizo ya kuwa sheria

ilipitishwa na watoto wanalipa fee, na walimu hawapewi mshahara yao na mambo kama hayo.

  

Com. Lethome:  Sema jambo lako la mwisho.

James  Kibwanga:  Msinikatizie nyinyi mumeongea mkatosheka.   Upanda wa Utalalii: Upande wa Utalalii kwa vile Majimbo

tunayo sasa  -  ama kama mtayakataa,  kwa vile utalalii uko mwingi Pwani hapa sioni kwa  nini  college  ya  utalalii  iwekwe  huko

Nairobi.  Utalalii uko mwingi hapa kuwaanzia Tsavo mpaka huku Utalii mtumpu. Kwa hivyo hiyo college iamizwe kuwanzia hivi

sasa, iamizwe ilitwe huku.

Nikiongezea, kama upande wa huko Bungoma kuna mahindi mengi, kama kutauundwa college ya mahindi ijengwe huku Kitale

huko.  Ya miwa huku Mhoroni huko, ya Utalalii hapa Mombasa hapa Pwani hapa.  

Upande  wa  Judiciary,  upande  wa  ma-judge,  Uhakimu:  Kwa  sasa  tunaona  hawa;  watu  wanachaguliwa  na  Rais.   Kuundwe

Tume ya  kuwandika  kazi  hawa,  maanake  mimi ukinipa  kazi  wewe  :chukua  kazi  hii”,  basi  mimi nitakuwa  ndio  Bwana,  ndio

Bwana, maanake nikipinga utanipokonya kazi.  Ndio vile inaendelea na Rais wetu sasa.  Wale ma-judge wanaogopa kwa hivyo

ni “ndio Bwana, ndio Bwana” wanaogopa kukusa mkate.   Kwa hivyo kuundwe Tume ya kuwandika kama vile Public Service

Commission, Teachers Service Commission, kuundwe Commission - ya Judicary pia.

Com. Lenaola:   Kuna Judicial Service Commission .
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James Kibwanga:  Inawaandika?

Com. Lenaola:  Hipo.

James Kibwanga:  Hipo lakini inawaandika? 

Com. Lenaola:  Ndio. 

James Kibwanga:  Haiwaandiki!

Com. Lenaola:  ….. Judicial Service Commission ichaguliwe na nani?  Kwa sababu Tume iko, kuna Tume.

James Kibwanga:  Tukubaliane ichaguliwe na Bunge.  Upande wa Defence: Mambo ya usalama; unakuta;  na nina ushaidi wa

kutosha.  Siku  zinazokuja  kama  hii  Katiba  mpya,  ikiwa  ni  Coast  Province,  Kilifi  District  kunaandikwa  ma-polisi,  tuone

Mijikenda watupu hapo.  Ikiwa ni upande wa Kwale tuone Wadingo na Waduruma huko wanaandikwa.

Com. Asiyo: Polisi watakuwa wemetoka kule juu au ni wa hapa nchini?

James Kibwanga: Hapa hapa maanake……………

Com. Asiyo: Kutakuwa na Polisi Force ya juu?

James  Kibwanga:  Ni  hivi;  hata  iwe  kwa  mfano  sisi  tunaendelea  kuzungumzi  hatujui  kama  Majimbo  itakubaliwa  lakini  vile

nasema, katika Serikali kuwe kunatangazwa tarehe fulani ma-polisi watandikwa Kilifi, basi  tukute  Mijikenda  huko,  sio  tukute

kina Kiprotich huko.  Maanake twashangaa tuna Bahari hapa, Kenya Navy ni kina Ogot watupu wako hapa na kina Oluoch na

Bahari  ni  yetu.   Kwa  hivyo  kama  ni  Navy  tunataka  kina  Salim,  kina  Kibwanga,  kina  Charo  huko  kwa  Navy  huko.

Ningependekeza mengi lakini naona wakati, pia wenzangu wanataka kuongea.

Com. Asiyo: Tafadhali nenda pale mbele ujiandikishe kwa register yetu, ndio hapo utakuwa umetambulisha kila kitu.

Com.  Lenaola:   Lakini  una  swali,  rudi  pale,  swali  moja  tu  ndogo.  Maneno  yako  haya  umesema,  ukishapata  Serikali  ya

Majimbo ikiwa kuna mtu si mkaaji wa Jimbo lile asikubaliwe kununua ardhi pale?

James Kibwanga: Akodishe.
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Com. Lenaola:   Haya; Lakini kwa sasa,  kwa mfano, mimi Jimbo langu ni  huko  Baharini,  Lake  Victoria  lakini  hivi  sasa  nina

ardhi hapa Mariakani, sasa tufanye nini?  Linyakuliwe ninyang’anywe? 

James Kibwanga: Unyang’anywe.  Hii Katiba itakunyanganya - maanake tufana over-hauling vile Mechanic wanafanya.

Com. Lenaola: Nitalipwa, sitalipwa?

James Kibwanga: Unaweza kulipwa pia lakini Katiba itakupokonya ardhi hii.

Com.  Asiyo:   Okay,  asante  sana  Bwana  Kibwanga.  Ningependa  kuwajulishini  wote  mliohapa  leo  asubuhi,  kwamba

Mheshimiwa  Mjumbe  wetu  amefika  na  tunamkaribisha  sana  na  tunafurahi  kwamba  amepata  nafasi  hii  kuja  kwa  kikao  cha

kusikiliza  maoni  ya  watu  wa  hapa  -  karibu  sana.   Tutaendelea  mbele  kusikiliza  Bwana  Salim.   Bwana  Salim  Juma  kama

amechelewa,  Gabriel  Sumbi  fika  haraka  kijana,  fika  mbele  haraka  na  uongee;  kwanza  unaanza  na  majina  yako  yote  halafu

endelea kutoa maoni yako.

Gabriel  Sumbi:   Kwa  jina  mimi  naitwa  Gabriel  Sumbi.   Kwa  kweli  Katiba  iliyoko  sasa  hivi  ina

mwelekeo…………………………..

Com. Asiyo:  Hebu sema kwa sauti ya juu. 

Com. Lenaola:  Toa sauti kijana.

Gabriel  Sumbi:   Kwa jina naitwa  Gabriel  Sumbi  na  mapendekezo  yangu  ni  kama  haya:   Hasa  mimi ningeguzia  upande  wa

Administration  -  level  ya  Chief  na  Sub-chief   -  Kwa  kweli  Ma-chief  wengi  walioko  na  ma-sub-chief  ni  semi-illetrate,  kwa

sababu utakuta mtu hakwenda School of Administration………………….

Com. Asiyo:  Toa pendekezo.

Gabriel  Sumbi:   Pendekezo langu ni kwamba Chief yeyote ama Sub-chief yeyote  iwe  ame  attend  School  of  Administration

with at least a qualification of a certificate.

Pili, katika hizi Chief’s camps na Sub-chief  camps  utakuta  kuna  wazee  ambao  ni  illetrate  wameletwa  pale  kuwamua  kesi  za

wananchi.  Na  wale wazee hawakusomea sherai yeyote.  Kwa hivyo, pendekezo langu  ni  kwamba  wale  wazee  wasiruhusiwe

kukaa kwa camps za Chief. Kwa sababu wana promote corruption.
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Com. Asiyo:  Unapendekeza aje?

Gabriel Sumbi:  Pendekezo langu ni kwamba wasiwe katika camps za Chiefs.

Com. Asiyo:  Nani atafanya hizo kazi ambazo wanafanya?

Gabriel Sumbi:  Kwa sababu tutakuwa na Chief ambaye amefanya Administration, atajua jinsi ya ku-handle hizo kesi.

Com. Asiyo:  Yeye mwenyewe?  

Gabriel Sumbi:  Yeye mwenyewe binafsi kwa sababu amesoma.

Pili, ningeguzia upande wa MPs – MP hata kama term ya Bunge ni miaka mitano, lakini unakuta kwamba MPs wakishapata  zile

kura wakingia kule Bunge, washasau wananchi

Com. Lethome:  Pendekezo.

Gabriel Sumbi:  Pendekezo langu ni kwamba, iwapo MP atasahau watu wake wananchi waweze ku-forward their grievances

tu a Commission ambaye itateuliwa na Serikali, yule MP afukuzwe.  Because amechaguliwa na wananchi.  

Com. Asiyo:  Haya tumeelewa

Gabriel  Sumbi:  Pili Judiciary: Judiciary hasa  tunaona  ina-favour  wale  matajiri.   Kwa  sababu  mawakili  ni  pesa.   Pendekezo

langu  ni  kwamba,  kuwe  na  a  group  of  Advocates  ambao  hao  watalipwa  na  Serikali  kushugulikia  masikini.   Wale  ambao

hawawezi kufungua ma-file kwa mawakili na wale ambao hawawezi ku-chase their cases in court.

Com. Asiyo:  …endelea

Gabriel Sumbi:  Halafu tatu, hii mishahara ya Wabunge iko juu sana na kuna masikini wanakufa njaa mabarabarani.

 

Com. Lethome:  Pendekezo?

Gabriel Sumbi:  Pendekezo: Kuwe na Commission independent ambayo itapanga mishahara ya Wabunge.  Asanteni.
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Com.  Asiyo:   Asante  sana;  usiende  bila  kuwandika  jina  lako  hapo  mbele.   Okay  sasa  tutamsikiliza,  -  kama  Bwana  Salim

ameingia - kama hajaingia bado tutamsikiliza Bwana Stanley Mumo.  Stanley Mumo atafutwa na Salim subah.   Tutafika mpaka

saa sabu unusu tutoke kidogo kwa nusu saa halafu turudi.  

Stanley Mumo:  Kwa majina naitwa Stanely Mumo.  Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu powers  za Police,  Naona Police

wana powers nyingi sana wanaonea wananchi wa chini.  Kwa hivyo powers za Police kama inawezekana zipunguzwe.  

Ya pili ni Chiefs na Ma-councillors -  Education yao iaanzie form four with at least minimum of D+.  

Com. Asiyo:  Ma-chiefs?

Stanley Mumo:  Chiefs na ma-Councillors.

Com. Asiyo:  Wawe form four?

Stanley Mumo:  Form fours with a minimum of D+ kwa sababu hatuwezi kuongozwa na mtu ambaye,  somebody who never

stepped  the  inside  of  a  class.   Nomination  of  Mayor  ifanywe  na  wananchi  sio  ma-councillors,  because  the  mayor  anaweza

ku-corrupt Councillors wampigie. 

Kitu kingine ni job  security:  In  Kenya  we  have  no  job  security,  mtu  anandikwa  kazi  na  tajiri  wake  na  aweza  kukufuta  hata

ukiwa  ndani  ya  basi,  anakwambia,  “kesho  I  don’t  want  to  see  you”  –  na  ukienda  kwa  Ministry  of  Labour,  unapata

wame-corrupt. He is ready apewe 20,000/= akunyime wewe 5,000/=.  

Education sponsorship:  kuna ma-bursary;  zile bursary zinazotokea hasizaidii masikini.  Kwa hivyo ikama kungeweza  kuwa  na

Commission ambayo ita-monitor bursary zipewe wale masikini and not the rich. Because bursary inatoka ipewe wale masikini.  

Halafu seperation of powers: Tunataka powers za President zipunguzwe maanake President wetu ana powers nyingi zaidi.  

Nyingine fair recruitment: When it comes to recruitment of forces unakuta kuna watu wanaleta watu wao.  We have been there,

tunaona kuna MP analete watu wake wanne, kuna wakubwa fulani wanaleta wao katika recruitment,  wanachukuliwa hao first.

Kwa hivyo tunataka kuwe na fair recruitment kama kuna Commission itafanywa, iwe ina-monitor hizo recruitment.   Halafu pia

when it comes to Police, pia kuwe na Commission ambayo itachunguza; police anafanya uhalifu mahali, halafu kunatumwa polisi

aende akachunguze, will it be fair?  Police ambaye were ni same college amefanya kitu kibaya halafu mwenzeka anatumwa alete

report mbaya. Tunataka independent body ambayo itakuwa iki-monitor movement za polisi.  
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Com. Asiyo:  Endelea.

Stanley  Mumo:   Halafu  nyingine  ni  MPs,  kuhusu  mishahara  yao:  Naona  si  haki  MPs  wakae  wa-decide  mishahara  yao

wenyewe.   Nataka  kuwe  na  Chama  ambacho  kitakuwa  kinakaa  kinaamua  mishahara  ya  wanafanyi  kazi  wa  Serikali  wote.

Asanteni.

Com. Asiyo:   Okay.  Asante  sana  pitia  hapo  uandike  majina  yako  yote  na  uweke  sahihi.   Sasa  Bwana  Stanely  amemaliza;

nitamuita   Salim Thuba na wewe Bwana Joseph Karinja ukae karibu. 

Salim Thuba:   Kwa  jina  naitwa  Salim  Kithuba  nina  mapendekezo  yafuatayo.  Kwanza  ninapendekeza  Serikali  ya  Majimbo

katika kiwango cha Mkoa.   Rais atakayechaguliwa awe na umri kati  ya miaka  thelathini  na  tano  hadi  sitini  na  tano.   Rais  na

Mawaziri watakaopatikana na kashifa yoyote ya ufisadi, wawachizwe kazi mara moja na kupelekwa mahakamani.  

Ardhi: Kila sehemu iwe na Kamati ya wazee ambao itakuwa ikisimamia mambo ya ardhi.  Kila kijiji kiwe kitachagua Kamati ya

maendeleo,  ile  tunaita  “Village  Development  Committee”,  na  kamati  hii  iweze  kutambuliwa  na  serikali  na  ndio  itakayokuwa

ikipokea pesa za miradi ya maendeleo

Mheshimiwa Chibule Wa Tsuma: Kwa jina naitwa Chibule Wa Tsuma.  Kazi yangu ni utibabu na niliwahi kuwa Mbunge wa

Kilifi South kwa vipindi viwili na hivi sasa niko uwanjani. Ninagombania U-rais kwa tikiti ya Federal Party of Kenya, na Ubunge

kwa tikiti hiyo hiyo. Nitaanza. 

Nchi  za  dunia  zimegawanywa  mara  mbili  ki-uchumi;  kuna  developed  Countries  and  developing  Countries.   Zile  developed

Countries, wale wananchi pale wanapata masilahi yao ya kuendesha maisha yao -  chakula cha kutoshana na afya zuri -  kazi na

kama hawana kazi wanapata  chakula hata kama ni Serikali kulipa.  Developing Countries ni kama hii yetu -  bado  tunang’ang’

ana na basic maintenance of life.  Mwaka wa sitini na tatu tulipata uhuru na mwaka huo wa sitini na tatu Kenya kimaendeleo,

ilikuwa  sawa  sawa  na  Singapore,  South  Korea,  Tai-wan.  Sasa  mwaka  wa  elfu  mbili  na  mbili  ni  miaka  arubaini  imepita.

Tuangalie kimaendeleo Kenya bado iko pale pale ilikokuwa -  pengeni haiko pale;  inaenda kinyume-nyume. Lakini Sengapore,

Tai-wan na South Korea sasa zimeingia ile group ya developed Countries - Economic Tigers.   Sasa,  ni kitu gani kimepita hapo

mpaka ikawa hivyo, na tulipokuwa tunachukuwa uhuru tamaa yetu ilikuwa ni maendeleo?  

Sasa  hapa pana zimwi, kuna zimwi tulilotia chupani wenyewe. Sasa  zimwi halitaki  kurudi  chupani  na  zimwi  lina  njaa,  linataka

kutula  sisi  wenyewe,  tutafanya  aje?   Zimwi  maana  yake  ni  ni  nini?  Ni  ufisadi  or  corruption.   Corruption  ndio  ambayo

imetapakaa,  ikaenea na ndio ambayo imeshika Kenya kwa koo  mpaka  Kenya  inatapatapa.   Na  hiyo  imezababiswa  na  nini?

Kuna Bwana mmoja mtaalamu wa siasa, jina lake Lord Actom ambaye alisema; “Power corrupts  and absolute power  corrupts
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absolutely”; maanake ni kwamba uwezo wa Serikali ule unaoendesha nchi ili nchi inufaishe wananchi,  ni kama mvinyo, ni kama

pombe, pia nayo hulevyesha; na ukiwa umepewa kindudu cha pombe ya mnai peke  yako ung’ang’ane nacho,  mwisho utalewa

zaidi na utakuwa huwezi.   

Sasa shida ilioko hapa, ni kwamba mipangilio yetu ya ule uwezo wa Serikali ambao unaendesha nchi ni wrong.  Mipangilio yetu

ni wrong - a lot of power has been given to one place or  one person na wamelewa wote;  ndio sababu tuko kwa taabu.   Sasa

mimi naona ya kwamba hapo ndio penye shida na sasa  tunachora Katiba,  Katiba ni mkataba,  ama mapatano kati  ya wananchi

na  Serikali,  na  kati  ya  wananchi  kwa  wananchi.   Sasa  tunataka  kuandika  Katiba  ambayo  inaweza  kuondoa  hili  zimwi  na

kulirudisha kwa chupa tufunge chupa, tulitupe Baharini tuwe salaman.  Na  mimi naona njia ya pekee  ni ile niliyoshikilia -  lazima

tujue kitu kimoja; Katiba haiandikwi tu kiholela hivi -  Katiba si kama Budget;  kila  mwaka  tunayo,  kila  mwaka  tunayo  -  nchi

nyingi za dunia zina Katiba moja tu.  United States of America imekuwa taifa tangu seventeen seventy two iliandika Katiba hapo

na haijambadilisha -  inafanya small  amendments.   Na  sisi  je?  Tulipokuwa  tunakuwa  Taifa  tulichora  Katiba  ama  hatukuchora

Katiba? In 1963  ndio tulipata uhuru December 12.   Tulikuwa tuna  Katiba  ama  hatukuwa  nayo?  Tulikuwa  tunayo  -  tulikuwa

tumechora wenyewe.

Com. Lenaola:  Tafadhali Daktari, I will interrupt you. Unajua tunakata kumaliza tafadhali utatuwia radhi.

Com. Asiyo:  Utatusaidia sana ……………………..

Mheshimiwa Chibule Waisuma:  Kwa  ufupi  napendekeza  Majimbo  -  yaani  Majimbo  vile  yanavyofanya,  ni  ule  uwezo  wa

ki-Serikali unagawanywa.  Sehemu hizo za Serikali ni kama tatu lakini kwa moja, kwa sababu zinatumikia mtu mmoja.  Sehemu

ya  Central  Government,  sehemu  ya  Regional  Government,  sehemu  ya  Local  Government  -  na  hiyo  tuli-propose  wakati  wa

uhuru  -   hautuka-propose  tuli-endorse  hiyo  Katiba.  Lakini  haikupewa  nafasi  -  ili  kurofishwa  na  ma-agents  wa  hili  zimwi,

wengine  walitafuata  hili  zimwi  wakalitoa,  zimwi  la  ufisadi  ndio  waka-veto  hiyo  Katiba  ya  Majimbo.    Kwa  hivyo  mimi

recommendation  yangu  haswa,  ni  kwamba  mambo  mengi  yanastahili  kufikiriwa  wakati  wa  kuandika  Katiba.   Lakini  mimi

ninaamni kuna moyo wa Katiba,  kuna shina la Katiba,  kuna umuhimu wa Katiba;  ndio ule sasa  tuna involve wananchi.   Hayo

mengine  mengeni  small  small  details,  tuna  mawakili  na  wazee  kama  Lenaola  ambao  wanaweza  kutujazia  jazia  yale  mahitaji.

Lakini ule mti, sasa  ile  sisi  tunataka  ku-propose  kama  wananchi  ni  Majimbo  -  devolution  of  power.  Hii  mvinyo  igawanyiwe

watu ili wazilewe ili waendelee kututumikia vizuri.

Na  nilikuwa  na  propose  hivi;  katika  hiyo  Majimbo  Government  kama  vile  ilivyokuwa  proposed,  ingekuwa  hapa  Mombasa

tutakuwa na mtu kama PC lakini tutampa jina jingine, kwa sababu hatakuwa ni mtu tumemchagua kwa muda wa miaka mitano

na yeye hatakuwa na uwezo direct kutoka kwetu - sio kuchukuwa instructions kutoka Nairobi.  Kule America kuna Governors

ambao wamechaguliwa na wananchi wa ile sehemu.  America ni 51 Jimbos.  Sisi wakati  wa uhuru tulikuwa Majimbo manene,

sasa  pengine  kwa  sababu  ni  miaka  arubani  tangu  uhuru  tunaweza  kufikiria  kama  tutayaongeza  yakawa  kumi,  kumi  na  moja
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namna hii, lakini ile spirit iwe hiyo hiyo.  Na  huko  kwingine  kama  Ma-chief  wanachaguliwa  na  wao  pia  na  mambo  mengine.

Sasa kwa ufupi that is my point.  

Iko hii nyingeni tunasikia huko watu wanapagina kuhusu President awe na more power than Prime Minister, ama Prime Minsiter

awe na more powers  than  President.   Na  mimi nikingalia  hivi,  naona  ya  kwamba  hiyo  yote  ni  sauti  ya  kuwambatana  na  lile

zimwi.   Sisi  tunataka  kupunguza  ile  power  kutoka  kule.   The  President  there  will  not  be  as  powerful  as  Moi  is,  lakini  sio

kwamba ati power  hitatoka  kwa  Moi,  iende  kwa  mwingeni  ndani  ya  chumba  hilo  hilo,  hapana!  We  want  real  and  effective

devolution  of  power.   Ingine  itakuja  Mombasa,  ingeni  itakwenda  Nyanza,  ingini  itakwenda  wapi  na  hata  hapa  Mombasa

sehemu nyingine ya hiyo power  itapelekwa Kilifi.  That is what we want.   Sasa  mimi nafikiri, I  better  stop  there.   Thank  you

very much.

Com. Asiyo: Asante sana Mheshimiwa, kwa hayo maoni yako na weka sahihi yako hapo.   Sasa  tuko na Patrick Saburi;  kuja

utoe maoni yako na utoe mapendekezo.

Patrick Saburi Wakamoti:  Kwa majina  naitwa  Patrick  Saburi  Wakamoti  mimi ni  Diwani  kutoka  Mugumo-wa-Pata  Ward

chini ya Mariakani Town Council.   Tumekuwa na Kikao kibaraza,  tumetengeza Memorandum ikiwa changizo  yetu  na  nafikiri

Councillor Hawad ameshazipeana, lakini kuna mengine ambayo hatuyaguza pale, na nimeonelea kidogo niweze kuyatoa.

Mapendekezo yangu kwanza ni Katiba tunayotaka kuwandika kwa sasa,  iwe itakuwa ni ya  Serikali  ya  mfumo  wa  Majimbo.

Katika mfumo wa Majimbo tuwe na Central Government juu, chini tuna Regional Government halafu tuwe na Local Authorities

chini yake.   Kwa kusema hivyo ni kwamba,  hawa Provincial Administration nguvu yao  iwe  haitamzidi  elected  representatives

wa  wananchi  kama  Councillor.   Kwa  mfano  saa  hii,  ukiwa  na  mkutano  wako  kwa  Sub-location  au  kwa  Ward,  na

Assistant-chief hayuko radhi na ule mkutano anakuja kuuvunja na wewe umechaguliwa na wananchi - una mandate ya wananchi

na  yeye  amefanya  tu  kuwa  employment  hapapo  hata  pengine  hana  support  ya  wananchi.   Kwa  hivyo  ile  nguvu  ipunguzwe,

elected  person  awe  na  nguvu  kushinda  yule.   Kwa  hivyo  ndio  tunasema  Central  Government,  chini  yake  iwe  ni  Regional

Government  halafu  Local  Authorities  -  hawa  Provincial  Administration  power  zao  ziwe  chini  ya  elected  representatives  ya

wananchi. 

Nafikiri  nitazungumza  kwa  ufupi  maanake  naona  time  zinakwenda  na  wezangu  wengi  wanataka  kuongea.   Nitarudi  kwa

umilikaji wa ardhi.  Umilikaji wa ardhi uwe utaachiwa locals  katika  lile  Jimbo.   Na  kuwachiwa  locals  ni  kwamba,  mambo  ya

squatters nafikiri tutakuwa tumeyapunguza ikiwa locals wenyewe watakuwa na nguvu ya kumiliki ardhi zao.   Currently,  saa  hii

local  amekaa   -  pengine  pale  nimetoka  amekaa  tangu  kuzaliwa  kwake  na  baba  yake  na  babu  yake,  na  saa  hii  yeye  hana

Title-deed, na hapo jirani kuna wengine ambao wamekuja kununua juzi wanapewa Title-deeds mkononi na mwenyeji yuko pale

miaka  mia  moja  iliyopita,  na  hana  Title-deed.   Kwa  hivyo  jambo  hilo  ninafikiri  kulipunguza  ni  kwamba  hawa  locals

watambuliwe,  wapimewe  ardhi,  mgeni  akija  kununua  hiyo  ni  pesa  yake  amenunua  hawezi  kudhulumiwa.   Lazima  umilikaji

apatiwe through legal procedures ambazo zitakuwa zimefuatwa.  
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Tukirudi upande wa elimu; pendekezo yangu ni kwamba elimu ya msingi iwe ya lazima na ya bure.   Mtoto  asionekane anauza

tomatoes  hapo  Mariakani  Township  akiwa  umri  wa  kwenda  shule.   Mzazi  wake  atafutwe  na  ashtakiwe  kwa  ajili  mtoto

hakwenda shule.  Shule pia,  Serikali isimamie kuwaanzia majengo na vifaa. Nafikiri kwa wenzetu hata hapa  East  Africa  kuna

Serikali zingeni  ambazo  kwa  elimu  ya  msingi,  Serikali  inasimamia  majengo,  vitabu  na  vifaa  vyote  na  malipo.   Mzazi  yake  ni

uniform na kuangalia afya ya mtoto wake.  Kwa hivyo elimu iwe ya lazima na ya bure kwa Primary.  Na  ya Secondary,  kuwe

na viwango vya School fees maanake fees kwa sasa  kiwango kinawashinda wazazi; kuna watoto  wengi ni dropouts  shauri ya

kuwa wazazi wanashindwa na kumundu ile school fees.   Kwa hivyo shule za upili, kuwe na kiwango cha nafuu cha malipo ya

karo, ili watoto wote waweze kupata elimu ya Secondary.  

Kwa  upande  wa  afya,  garama  ya  afya  imekuja  juu  sana  ndio  maana  kwa  sasa  unakuta  wananchi  wengi  wanatezeka,  mtu

akishikwa  na  Malaria  anakimbia  dukani  kununua  tu  Paracetamol  na  Asprins  maanake  ndio  uwezo  wake  -  anashidwa  na

kwenda  hospitali  ya  Serikali  kwa  maana  akifika  pale,  kwanza  kuwandikwa  card  ni  shilingi  kumi,  kupimwa  damu  shilingi

arubaini, pengine mtu yule hata lunch yenyewe imemshinda nyumbani, inabidi yeye aende akanunue Paracetamol ya shilingi kumi

aje ameze hali Malaria  pengine  haiwezi  kuwa  controlled  na  ile  Paracetamol.   Kwa  hivyo  ile  cost  sharing  ya  public  hospitals

iondelewe na afya iwe Serikali itasimamia kwa wananchi wote.

Kwa wafanyi kazi: Wafanyi kazi siku hizi matajiri wamekuwa na tabia ya kuwagadamiza wafanyikazi hasa kimshahara.   Mfanya

kazi yule atalipwa kiwango ambacho,  yeye daily consumption yake haitosholeswi na ule mshahara.  Kama tulivyosikia, kibarua

wanalipa shilingi themanini na tano na kweli,  na mtu anatoka  mahali  analipa  tikiti  ya  shilingi  ishirini  kwenda  na  kurudi!   Sasa,

mfanyi-kazi hapo mbeleni alikuwa na bargaining power  yake wakati  akiona mambo yamezidi, mfanyi-kazi alikuwa ana-declare

mgumo na mgomo ulikuwa unakubaliwa.  Kuna wakati  nilipokuwa nikifanya kazi mwka sabini  na  tatu  hivi,  tulikuja  tukagoma

kwa Kampuni, Tajiri akakaa na sisi na chama chetu cha wanafanyi kazi, mambo yakawa mazuri.  Siku hizi mgomo umekuwa ni

haramu,  mfanyi-kazi  akigoma  anaondolewa,  yeye  kile  anachopata  hakimtosholezi:  sasa  yeye  ataenda  wapi  kujitetea?   Kwa

hivyo nafikiri bargaining power ya mafanyi-kazi ingekuwepo, akawa na haki ile ya kukaa na tajiri wake na kuelewana.

Nitarudi kwa upande wa uchaguzi: Uchaguzi, maoni yangu ninapendekeza uchaguzi wa Madiwani,  na Wenye viti na Ma-moyar

uwe direct kwa wananchi.  Na pia uchaguzi wa madiwani utenganizwe na wa Bunge.  Madiwani wawe na siku yao ya kufanya

uchaguzi wao,  wananchi kufanya uchaguzi wa viongozi wao wa udiwani, na uchaguzi wa Wabunge na  Rais  uwe  na  siku  yao.

Katika uchaguzi ujao, mapendekezo yangu ni kwamba Rais akayechaguliwa asiwe above the law.  Akifanya makosa sheria iwe

na haki ya kumshtaki.  Pili, mambo ya uteuzi wa viti kama Mawaziri,  Mabalozi na viti vile vya Ki-serikali  visimamiwe na Tume

Maalum, isiwe ni Rais.  Kuundwe Tume Maalum ya kuteua Mawaziri kulingana na ujuzi wa kazi - pengine ni Ministry of Health,

tupate  Daktari  ambaye  anaweza  kusimama  pale,  akaongoza  hiyo  Ministry  vizuri.   Balozi  hali  kadhalika,  tume  iwe  inaweza

kuchagua ni nani ataweza kumpeleka mahali fulani kwa kazi fulani. 
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Upande  wa  ukulima;  ardhi  yetu  sisi  hasa  hapa  Pwani,  nafikiri  sehemu  kubwa  haina  ma-title-deeds.   Basi  hivyo  wakulima

wanashindwa na kupata mikopo ya kujendeleza.  Mapendekezo yangu ni kwamba kwa kuwa wengi hawana ma-title-deeds  na

wanataka  kujiendelesha  hasa  ki-ukulima  ndio  waweza  kutosholiza  Kenya  hii  kwa  chakula  kuwe  na  udhamini  kutoka  kwa

mabaraza,  kuwadhamini wale wakulima wapate  mikopo mahali  ili  waweze  kujiendeleza.   Yaani  mkulima  akitaka  loan  aweze

kupitia kwa Local Authority ambayo itampatia kartasi  ya udhamini aweze kupata  loan ya kumendeleza ki-ukulima.  Maanake,

tukingojea Title-deeds tunakaa muda mrefu na Title-deeds hatuna, hivyo basi inabidi tubaki nyuma kila wakati.  

Upande wa mishahara ya Wabunge na Madiwani; mimi pendekezo langu ni kwamba hawa  wote,  kuwe  na  Tume  maalum  ya

kuchunguza hiyo mishahara wala sio wao kukaa na kujipendekeza kwamba walipwe kiasi fulani -  lakini kuwe na Tume maalum

ambayo itapendekeza mshahara wa Mbunge kulingana na kazi yake,  mshahara wa Diwani kulingana na kazi anazofanya.  Na

malipo  hayo  pia  ya  Madiwani  na  Wabunge  yatoke  kwa  Serikali,  maanake  wakati  huu  tunaambiwa  mishahara  ya  Madiwani

inatoka kwa mabaraza; kuna mabaraza mengini yana miezi sita hawajalipa madiwani wao.   Kwa hivyo tunasema mishahara ya

Madiwani na Wabunge itoke kwa Serikali,  ili naye aweze kupanga maendeleo yake  na  wananchi  wake  kule.  Maanake  kuna

misaada  mingi  ambayo  Diwani  hufuatwa  na  wanachi  awasaidie  -  sasa  kama  yeye  mwenyewe  hajapokea  atamsaidia  nini

mwananchi?   Kwa  hivyo  itoke  kule  ili  mwisho  wa  mwezi  awe  anaweza  kupata  na  kupanga  mipango  yake.   Kwa  hayo

machache asanteni.

Com. Asiyo:   Asante sana Councillor Saburi.   Kwa  sasa  tutamkubalisha  Mheshimiwa  Bwana  Keah  alikuwa  amejiandikisha

mapema sana.

Mheshimiwa Keah:  Sijui nizungumuze Kiswahili, Kingereze - Kingereza ndio ingekuwa mbuo mbio zaidi. 

Com. Asiyo: Ongea tu lugha yoyote ambayo unataka.

Mheshimiwa Keah:   Sawa,  hata  Ki-giriama  -  maanake  itaeleweka  hapa.   Asanteni  Tume.  Kwa  ufupi  kwa  majina  mimi ni

Mheshimiwa Matheas Keah,  Mbunge wa Kaloleni na Waziri mzaidizi wa Ministry  ya  Transport  and  Communications.   Niko

hapa  na  baadhi  ya  maoni  ya  wananchi  wa  Kaloleni  -  sio  maoni  yangu  mwenyewe  binafsi,  lakini  baadhi  ya  wananchi  wa

Kaloleni, tumekutana kule Kaloleni tukazungumuza, tukajandiliana mengi na nitatoa ………. 

Wewe namna gani wewe, hauna heshima – all the time? 

Interjection from the audience  

Com. Lenaola:  Excuse me ……………Can we respect the views of each other please.

Hon Keah:  Wewe namna gani, wewe huna heshima all the time! 
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Speaker: Sisi watu wa Kaloleni tuko hapa……………………..

Com. Lenaola:  Ngojeni, hiki kikao ni chetu sisi kama Tume ya Kurekebisha Katiba…………

Speaker:  Sasa wananchi wa Kaloleni tuko hapa ……………

Com. Lenaola:  Ngoja, ngoja, kikao hiki sisi ndio tunaendesha.   Kikao hiki kimeitishwa na Tume ya Marekebisho ya Katiba,

hakikuitizwa  na  Mbunge  wala  mwanasiasa  yeyote.  Kwa  hivyo  tafadhalini  tuheshimiane,  utapewa  nafasi  yako  utatoa  maoni

yako……….

Speaker:   ……………..(Inaudible)

Com. Lenaola:  Kila mmoja atapata nafasi yake. 

Speaker:  Lakini atoe yake asitoe yetu…………………………….

Com. Lenaola:  Sasa tuachie sisi, tuachie sisi Bwana, tafadhali. Asante endelea 

(Clapping)

Mheshimiwa Matheas Keah: Tume ya Katiba mimi ni Mbunge wa Kaloleni, nimekutana na wananchi wa Kololeni,  tumeketi

na yafuatayo ni baadhi ya maoni yao.   Ninayatoa hapa kwa ufupi sana,  kesho mtayapata kimaandishi.   Kesho  tutawapatia  tu

memorandum.  Lakini wacha hivi nipetie vichwa vile muhimu kwa dakika hizo tano au kumi mtakazo niachilia.

Ya kwanza, ni Preamble ya Constitution inaitajika.  Preamble izungumze kuhusu Peace, Love and Unity -  iunganishe viongu hivi

kwa wananchi,  iwe  ndio  vision  yetu  ya  Kenya.   Wananchi  watawaliwe  ki-democracia  na  pia  vile  vile  kwa  wananchi  iwe  ni

Serikali of the people, by the people,  for the people  hiyo iweze kuingizwa katika hiyo Preamble.   Preamble itambue tumetoka

wapi kutoka independence mpaka wakati huu na pia Preamble ione jinzi ambavyo Harambee spirit imetekeleza hapa Kenya na

ipatiwe  mahala  pake   lakini  kuwe  na  modifications  katika  spirit  hiyo.   Pia,  ilihakikishwa  kwamba  kuna  equitable  economic

development ya watu wote katika nchi ya Kenya.

Point ya pili tunasema hivi; Ya kwamba tunaitaji  katika  Katiba  hii,  National  Philosophy  yetu  na  guiding  principles,  nimesema

tayari ni Government of the people, for the people, and by the people.  Na  pia tunataka human rights ziweze kuheshimiwa kwa

kila Mkenya.  Tunataka freedom of worship and association na worship hii ni worship ya mwenyezi Mungu, sio devil worship -
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hiyo  tumesisitiza  kabisa.   Na  pia  tunataka  Sovereignty  ya  nchi  yetu;  pia  vile  vile,  tunataka  Rule  of  Law  iwe  kwamba

inaheshimiwa na kila mtu.

Tatu, Constitutional Supremacy tunasema hivi; 65% ya Wabunge wote majority,  ndio  iweze  kugeuza  Katiba  kama  ilivyo  hivi

sasa.   Tunaelewa  ya  kwamba  kwa  ajili  ya  vyama  vingi,  kuipata  hiyo  65%  ndio  hiyo  inatoa  checks  and  balances.   Lakini

tunataka Katiba iseme hivi, hata jambo tunawapa Wabunge ruhusa hiyo, wasichezee chezee Katiba na kuibadilisha mara kwa

mara.  Na  ikiwa kuna vifungo ambavyo tutavitoa kesho,  ambavyo hivyo vikinguzwa, basi  vifungu  hizo  ni  lazima  Katiba  iende

kwa wananchi - kuwe na Refenrandum - na hivyo tutawapatia kesho.  

Citizenship:  Automatic  citizenship  ya  Mkenya,  ni  ile  ambayo  baba  ni  Mkenya  na  mama  ni  Mkenya  -  hiyo  ni  automatic  bila

kupingwa.   Pia vile vile, Mkenya akiolewa na foreigner awe mke au mume, basi  mtoto  aliyezaliwa  pale  ana  uhuru  wa  kuwa

Mkenya au achague taifa lile apendelo -  uhuru uko hapo.  Lakini asinje akabaguliwa.  Pia vile vile Mkenya akiolewa au akioa,

yule mwenzake akipeana application,  basi  yule  ikiwa  ni  mtu  wa  tabia  nzuri  anaweza  kuruhusiwa.   Application  ile  itapelekwa

kwa Immigration department wachunguze uzuri wa Bwana yule au Bibi yule na manufaa yake kwa Kenya.

Nyingine  tunaingia  katika  Defence  and  National  Security;  tunasema  hivi  sisi:-  Recruitment  katika  Defence  Forces  ziwe  kwa

quota system.  Kila  Jimbo  lipewe  idadi  sawa  ya  watu  ambao  wata-serve  katika  Defence  na  katika  National  Security.  Hata

Polisi, Army, Navy hayo yote.   Lakini tulipo ingia Navy,  tukasema  ya  kwamba  Navy  iko  hapa  Baharini,  iko  hapa  Pwani  na

watu wa kutoka hapa Pwani,  Navy wazidi zaidi.  Lakini kwa vile ni National Defence  Force  basi  hiyo  tusema  ya  kwamba  -

watu wa hapa wa Kaloleni wamesema, tunataka wengi wawe watu wa Kaloleni.   National Youth Service iendelee lakini hata

hiyo pia iwe in quotas.  

Halafu  tukitoka  hapo,  tunaingia  President  aendelee  kuwa  Commander-in-chief  wa  Armed  Forces.    Lazima  kuwe  na  mtu

mmoja ambaye anaweza kumbofya ile kipengeleo ili asema sasa  Kenya ina vita na nchi nyingine  au  sasa  hakuna  vita.   Lakini

kuwe na Defence Council ambayo itamshauri; Na  powers  za emergency pia vile vile, Rais  awe  na  uwezo  huo,  lakini  awe  na

Advisory Council ambayo itakuwa ni watu maalum watakaochaguliwa wenye ujunzi wa mambo hayo.

Political parites  ndio nyingine: Political parties  ni lazima shuguli yao iwe ni  Political  mobilization.   Hata  hivyo  Katiba  iseme  ya

kwamba,  formulation na management ya political parties  zifanywe na  parties  zenyewe,  lakini  watilie  mkazo  Social,  Economic

development zaidi ya hiyo siasa ya Political mobilization.   Pia  kuwe  na  discipline  katika  kila  party.   Yaani  Katiba  iseme  kila

party i-discipline watu wake na iwe imperative kwamba kila party itakuwa sio watu leo wahame kutoka KANU,  kesho aingie

FORD, kesho kutwa ni DP - umalaya ule sisi twasema Katiba ikomeshe.  Kusiwe na limitation ya Political parties.   Finance ya

Political parties,  wajaribu wenyewe  Harambee  zao  waweze  kwenda  kutafuta  huko  wanakoweza  kutafuta  lakini  wapate  hizo

Harambeee zao.  Yaani financing isitoke katika mfuko wa Serikali.  
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Structures  na  systems  za  Serikali,  twasema  hivi  sisi:  Tunataka  Serikali  ya  Majimbo  iweko.   We  want  a  Federal  system  of

Government - yaani Majimbo, na Majimbo haya participation kuwe na governance ya watu wenyewe -  locals wawe pale.   Na

kuwe na checks and balances kati  ya Serikali ya Majimbo na pia vile vile Serikali kuu.  Kuwe na accountability,  responsibility

na good governance, hayo yote yatajwe katika Katiba hiyo ambayo tunaiandika hivi sasa.   Rasilmali ambazo ziko katika Jimbo

zitumiwe kwanza katika kunufaisha Jimbo hilo halafu sehemu yake iende kwa Serikali kuu.  Kwa mfano hapa Pwani,  Badari  -

mapato ya Badari  sisi hapa Pwani hatuna kahawa,  kwa hivyo kahawa yetu ni Badari,  ndiyo tuliyopewa na Mwenyezi Mungu.

Mapato  ya Badari  yawe kwanza sehemu kubwa,  hata wanasema watu wa  kaloleni  90%  of  the  revenues  ziwe  hapa  na  10%

ndio ipelekwe huko Central Government.  Katika kazi ya Central Government itakuwako vitu kama Finance, National Defence,

Elimu ya Universities mambo kama yale - na hapo tuko open kujandiliana vitu gani zaidi Central  Government ipeanwe.  Okay,

lakini kuwe na definite responsibilities kati ya Serikali ya majimbo na Serikali kuu kule.

Tumesema Land and Natural  resources  ziwe ni mali ya Jimbo. Pia tumetaja kuhusu mambo ya  land  adjudication  kama  ardhi.

Ardhi ipeanwe kwa wenyeji pale,  lakini wenyeji ambao wako hapo kwa wakati  huo wanazo Title deeds  -  sio  wale  absentee

Landlords. Hiyo ikomeshwe - hakuna jina la squatters litakalokuweko katika vocabulary ya Kenya tena.

Squatter!  Hakuna  kitu  kama  squatter.  Kuwe  na  transition  ambayo  itahahikisha  ya  kwamba  watu  walio  na  ardhi  hapa

wanaitumia  kwa  manufaa  ya  hapa.   Sio  uwe  na  Title-deed  ya  hapa  Pwani,  halafu  uchukue  mkopo  uende  ukatajirishe

kwingineko - tajirisha papa hapa kwanza.  Ma DDC Chairmen na Heads of Department wawe watu wa hapa. 

Tukiendelea tunasema ya kwamba,  Katiba i-protect  pia minorities na watu ambao ni marginalized groups.   Wale watu ambao

wako disabled itambue kabisa na iwapatie manufaa jinsi inavyowezekana.  

Tunataka  independent  Conmmittee  ambayo  itatazama  mambo  ya  mishahara  ya  Wabunge,  sio  Wabunge  wenyewe  wajikatie

mishahara yao.  

(Clapping)

Katiba  hii,  inasema  hivi,  kule  bungeni  kina  mama  wapewe  angalao  kina  mama  watano  kutoka  katika  kila  Jimbo  automatic

waingie kule.  Kwa hivyo tukiwa na Majimbo manane, hao ni kina mama arubaini.  Na kina mama wenyewe kutakuwa na rules

na modalities ya vile watakavyochaguana katika Jimbo kina mama hawa watano.  Na pia disabled waweze kupatiwa nafasi kule

zisizopungua moja moja katika kila Jimbo; Kuwe na angalao disabled mmoja.  Na  pia youth mmoja mmoja kutoka katika kila

Jimbo………………………

(Interference from a person among the Audience)

Com. Lenaola:   Tafadhalini mkutano mmoja tafadhalini…………………………
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Com. Asiyo:   ………………..nobody interfered with you when you were talking; when you were talking nobody interfered

with you. Please just respect whoever is talking.  Nobody interefered with you. That’s a very bad  record  that you are  setting at

this place.  Ulipokuwa unaongea watu walinyamaza kabisa, sasa wewe umemaliza yako wacha mwenzako pia aongee - hiyo sio

desturi nzuri.  

Com. Lenaola:  Tunarekodi kila kitu hapa. We are going with a very bad record of …

Speaker:  Mr. Chairman nakuuliza swali anasema tulisema, tulisema wapi?

Com. Asiyo: Hapana, alikuwa na watu wake akiongea.

Speaker:  Watu wake ni sisi………..

Com. Asiyo:  No, no anao watu wake …………….

Audience:  (Clapping)

Com. Asiyo:   Sikiliza,  kuna  yule  jamaa  ambaye  aliongea  kwa  niamba  ya  Waisilamu,  sio  kwamba  kila  Muislam  alikaa  pale

akasema aje aongee mambo yake - huyu pia ni Mbunge wa hapa ana watu wake – mpe nafasi aongee.

Com. Lenaola: Endelea Mheshimiwa.

Com. Asiyo:  Peana Heshima.

Mheshimiwa Matheas  Keah:  For  the records,  nilichaguliwa ma watu elfu ishirini -  huyu  hakuwa  mmoja  ya  wale  watu  elfu

ishirini. Kwa hivyo anipe nafasi ni nizungumze kwa niamba ya wale watu elfu  ishirini  walionipigia  kura  -  huyu  hakuwa  mmoja

wao.  Thank you.

Okay;  tunaingia  katika  Legislature;  tunasema  hivi;  Parliament  i-vet  Constitutional  offices  na  Ma-commissioners  na  Ministers

wakati  wa  kuchaguliwa  ninamini  ya  kwamba  tutakuwa  na  Serikali  ambayo  itakuwa  na  President  na  Prime  Minister.   Prime

Minister au President watachagua ma-ministers. Hivi sasa ni mtu mmoja anachagua ambaye ni Rais.  Kwa hivyo; Prime Minister

au President,  atachagua wale Ministers na Parliament ita-vet.   Vivyo hivyo ma-Managing Directors,  Permanent Secretaries  na

zile office kuu kuu hata Ma-judge pia vile vile.  
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Occupation ya  MP  -  MP  asiwe  part-time  na  kazi  yake  haswa  ni  kutunga  sheria  Bungeni  na  kuwakilisha  watu  wake  katika

nyanja mbalimbali za kimaendeleo.   Entry age ya President  tumesema ya kwamba iwe  miaka  arubaini  na  akishafikia  umri  wa

miaka sabini na tano, asiendeleee tena. Education ya Mbunge iwe at least form four na President akiwa na Bachelors’ degree or

equivalent  hapo  itakuwa  inatosheleza.   Kuwe  na  moral  and  ethical  qualifications  -  ni  lazima  ziweko.   Mtu  akiwa  amekuwa

corrupt  na ameiba,  mtu huyo hafai kabisa  kuongoza nchi  hii.  Na  pia  vile  vile  mawaziri  wakishikwa  na  hatia  za  corruption  na

mambo kama yale, watolewe pending court action.  Pia vile vile, tumesema President awe na uwezo wa ku-dissolve Parliament

 - awe na uwezo huo; lazima tuwe na nyanja hizo.  Halafu Wabunge na President  wa-declare  assests  zao,  waseme utajiri huo

wameupata namna gani.  

Halafu  tukienda  katika  the  Executive,  Constitution  iweze  ku-specifiy  qualification  hiyo.  Tushasema  ya  President,  na  Vice

President au Prime Minister na hata pia vile vile Mawaziri - hiyo nitaipitia number seven.  

Wacha nisongee mbele; Judiciary, present structure iko adequate; tunasema hivyo kwa hivyo hiyo inaweza kuwa replicated into

the present  isipokuwa uteuzi wa ma-judge ni kwamba Rais anaweza kuteua,  Prime Minister anaweza kuteua lakini Parliament

iithinishe conduct ya watu wale.  Tunasema Parliament kwa sababu Parliament ina representation ya Wakenya wote.  

Local Government: Mayors wote waweze kuchaguliwa na wananchi sio Councillors.   Nyingine nafikiri nitawapatia kesho ndani

ya  kimandishi,  kwa  hivyo  nataka  nichukue  nafasi  hii  nisema  asante  -  ziko  nyanja  nyingine  ambazo  zimebaki  ambazo

sijawapa………………………..   Human  rights:  Tumesema  Human  Rights  kila  mmoja  apate  Human  Rights  Kisawa  sawa,

ardhi mimezungumza vya kutosha, Culture - hiyo lazima niiseme iheshimiwe.  Culture tunasema ni nini?

 

Audience:  Utamaduni.

Mheshimiwa  Matheas  Keah:  Utamaduni  lazima  uheshimiwe.  Kenya  ana  diversity  ya  utamaduni.  Katiba  hii  iheshimu

utamaduni wa watu mbali mbali.   Kama watu wa Pwani wana cultures zao ziweze kuheshimiwa, zesije zikazumbuliwa na watu

wengine.  Basi,  nyingine nitazitoa kesho,  nataka  tu  niseme  hivi  ya  kwamba  Ma-commissioners  tunawasukuru  lakini  Tume,  ni

kwamba  Civic  Education  haikuwa  hali  ile  tulioitazamia  iwe.  Na  wananchi  wengi  wamelalamika  sana,  kwamba  ile  Civic

Education  baadhi  ya  walimu  hawakujua  kazi  yao  ilikuwa  ni  nini,  wengine  walikuwa  wanatoa  tu  advocacy  badala  ya  kutoa

ushauri wa Katiba jinsi itakavyo geuzwa hapa hivi leo.  Kwa hayo machache nasema asanteni sana na Mungu awabarikie nyinyi

wote.

Com. Asiyo:  Asante sana kuna maswali hapa

Com. Lenaola:  Swali la kwanza  kuhusu the powers  of recall kwa sitting MP -  kwa sababu wananchi wengi wametoa maoni

kama hayo.  Tunataka kusikia maoni yako kuhusu jambo hilo
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Mheshimiwa Matheas  Keah:  Limo hapa;  Sikulisoma kwa sababu limo hapa  katika  memorandum  hii  mtakayoipata  kesho.

Wamechaguliwa  kwa  miaka  mitano  -  wabaki  hivyo  hivyo  kwa  muda  huo  wa  miaka  mitano.   Ikishamalizika  miaka  mitano,

wananchi wanajua jinsi ya kumfanya Mbunge yule katili au Mbunge yule ambaye hakutekeleza wajibu wake.  

Com. Lenaola:  Haya hilo nilakwanza la pili kuhusu kumbuniwa ofisi katika kila sehemu ya wakilishi Mbungune, hile Mbunge

awe na ofisi katika Constitutency yake na ofisi nyingine Nairobi.  Je maoni yako ni aje?

Mheshimiwa Matheas  Keah:  Hilo pia lipo, sikuweza kulisoma na nakushuru. Tumesema  hivi;  kila  Mbunge  apewe  ofisi  na

angalao  mtu  mmoja  katika  Constituency  yake  ili  wananchi  waweze  kuwa  na  mahala  ambapo  wanaweza  kwenda  kupeleka

maoni yao,  vilio vyao na chochote kile ambacho wanacho.   Na  tena isitoshe, hata kule Nairobi  pia,  wawe  na  staff,  maanake

yako mengi yanayozungumzwa ya ki-utaalam ambayo Wabunge wengi yanawapita

Com. Lenaola:……..unapendekeza nini kuhusu swala hilo?

Mheshimiwa Matheas Keah:  Tumesema hivi kwanza,  Polisi wa Jimbo wawe wanatoka kwa Jimbo. Unyanyasaji wa Polisi

pia hilo liko hapa -  sikulisoma  lakini  wanasema  hivi.   Polisi  anayenyanyasa  wananchi  afutwe  kazi  na  kuwe  na  mtu  mwingine

kabisa,  asiye  Polisi  afanye  hiyo  investigation.   Maanake  Polisi  ku-investigate  Polisi  mwenzake  itakuwa  si  sawa.   Pia  nataka

niseme hivi, hasa hapa Kaloleni,  ikome mara moja Polisi kunyanyasa wale wanaouuza Tembo ya Mnazi  -  hilo  walisema  wazi

wazi.  Wawache kunyanyasa watu wanaouuza mazao ya mti wa mnazi - moja ya mazao yale ikiwa ni pombe.   Wacha kuwe na

sheria za ku-guide lakini sio kuchukuwa mama anayetafuta School fees, halafu wamnyanyase.  Hilo tunataka Katiba -  ndio pale

tusema Katiba ilinde rasilmali za kila Jimbo.  Hapo ndipo ilipomaanishwa na ndipo ilipoingiliana.

Com.  Asiyo:  Asante Mheshimiwa. 

Mheshimiwa Matheas Keah:  Thank you very much.

Com.  Asiyo:  Sasa  tuko  na  Bwana  Kadenge.   Bwana  Kadenge  ako?   Atafuatwa  na  Kajuli.   Ama  Kajuli  aliongea?  Huyo

aliongea?  Halafu  niko  na  Bwana  Stanely  Mwango.   Nani  Mwango?   Kuja  hapa  mbele.  Utafuatwa  na  P.  L.  Mzalai,  halafu

Catherine Mwathe; Utakuja nyuma ya Mzalai.  Haya endelea Bwana Stanley.

Stanley Mwangu:  Asanteni sana kwa kunipatia nafasi hii ambayo naona sana kuwa ni muhimu kwa sababu. 

Com. Asiyo:  Jina lako tafadhali.

Stanley Kalu Mwango: Kwa majina naitwa Stanley Kalu Mwango.
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Com. Asiyo:  Endelea sasa Bwana Stanely.

Stanley Kalu Mwango: Nashukuru sana kwa nafasi hii, na naona mengi sana yamezungumzwa lakini nitaongezea kwa sababu

mimi pia nilikuwa nimeandikisha.

Com. Asiyo:  Eleza. 

Stanley Kalu Mwango:  Sehemu moja ambayo nilikuwa nataka kuongezea katika yote yaliozungumzwa ni kuhusu muundo wa

Serikali.  Muundo wa Serikali ambayo ninaona ni muhimu na nina sababu kamili, ni Serikali ya kimajimbo.  Nasema Serikali ya

kimajimbo -  wengi ukisema Serikali ya kimajimbo wanafikiri wewe unataka ukabila -  Hasha.   Kitu  ambacho  nataka  kuweka

pale iwe wazi ni kwamba, Wakenya wenyewe - utaujua mti kwa matunda yake.  Hata kama unaujua ni mti fulani, lakini ungojee

kwanza, ukishatoa matunda yake utajua huu mti ni korosho ama ni mnazi.

Com. Asiyo:  Pendekeza.

Stanley  Kalu Mwango:   Mwanzo nimependekeza  Serikali  ya  majimbo  lakini  sasa  natoa  maelezo  kidogo.   Mwaka  ule  wa

tisini  na  mbili  wakati  siasa  ya  vyama  vingi  ilivyokuja,  niliona  kwamba  watu  waliungana  nyuma  ya  FORD  na  wengi  sana

walikuwa na hiyo  “wave  -  wanafuatana  nyuma  watengeneze  Serikali  ya  umoja.   Lakini  sasa  walipoona  kifungu  kile  cha  2A

kimetolewa na hiyo Multi-party imeingia, kulikuwa na mikutano na katika hiyo mikutano ulikuta kwamba  kila  mtu  alichukuwa

“nyama” yake -alikata nyama yake akarudi kwao; yule akakata nyama yake akaenda Nyanza, yule akata yake…….

Com. Asiyo: Kijana unajua hiyo ni hadithi na watu wanaondoka. Eleza mapendekezo yako tafadhili.

Stanley Kalu Mwango:  Kwa hivyo napendekeza kwamba Serikali hii ya Majimbo italeta uongozi karibu na hao watu katika

Jimbo lao.  

Halafu sehemu nyingine inahusu Presidency.  Huyu kiongozi wa nchi, -itakuwa kwamba kila Jimbo litakuwa na Kiongozi wake

ambaye  ni  Governor.  Halafu  kuwe  na  yule  ambaye  atachaguliwa  ambaye  hayuko  affiliated  kabisa  na  Jimbo  lolote.   Huyu

pengine atawekwa  katika  arena  ajizungumzie,  ata-serve  watu  namna  gani.   Watu  wamsikize  kama  kule  America.   Na  watu

wakimchagua basi yeye ata represent na yeye katika rassilmali za Majimbo ile sehemu itakayotokea kama ni 10%, katika Jimbo

itaingia katika ile ofisi yake afanyie kazi katika kuwakilisha nchi yote sasa.

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya ardhi,  hili jambo wengi wamelizungumzia na ninataka tu kuongezea pia kwa sababu  wengi

wametoa mawanzo kama yale ambayo nataka kutoa.   Ni  kwamba,  wengi  wamezaliwa  -  hakuna  anayechagua  azaliwe  wapi,

ama akute hata pengeni ardhi iko namna gani, lakini anashukuru kwa sababu amezaliwe pale. Lakini sasa jambo la kushikitisha -

hata wengine wanasema kuwa na ardhi ati ulizaliwa pale si kitu -  huu ni upuzi mtupu.  Lakini anakuja mtu mgeni anakuja akiwa
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na karatasi, ama atakuja baadaye, aje alete machine pale achimbue chimbue -  kuna vizingiti vimewekwa pale;  anaambiwa huyo

ndio mwenyewe na aliyekaa huko virago aondeke.

Com. Lenaola:  Haya toa basi maoni.

Stanley  Kalu  Mwango:  Kwa  hivyo  maoni  ni  kwamba,  yule  mwenyewe  -  wale  wazaliwa  waliozaliwa  pale  kwa  sheria,

maanake hiyo inasemekana sio written law -  lakini ile ifanywe iwe  written  kama  ni  hivyo.  Yaani  ukizaliwa  utambuliwe  mahali

ulipozaliwa na  ardhi  ile  mwenyewe  awe  yule  aliyezaliwa  pale.   Atatambuliwa  yule  hata  kama  ni  kuuza  auuze  mwenyewe  na

kama ni Title-deed ile, yule atakayenunua ashiriki au mmoja wa mshiriki wa pale mahali sio kama mwenyewe.

Halafu sehemu nyingine ambayo nataka kuguzia ambayo ni ya mwisho sababu ziko nyingi sana,  ni kuwa Serikali imeana ruhusa

wengi wanzishe kazi kwa sababu ya ukosefu wa kazi – kuanzisha tuseme kazi fulani. Lakini sasa  unakuta labda mama ameanza

kazi yake ka kuuza tomatoe na ndio riski yake na Local Authority inawatosha ushuru na hawa tayari kazi wametafuta.   Wach

wakati tuseme peke yake lakini hizi charges zingine ziondolewe. Hayo ndiyo mapendekezo yangu.

Com. Asiyo: Asante sana hebu nenda pale mbele uweke jina lako kwa karatasi ile Kassim Mwalo.

Kassim Mwalo:  Katika maoni yangu mimi kuhusu Marakebisho ya Katiba ni kwamba walemavu waweze kupewa  umuhimu

kwa sababu walemavu wamesauliwa sana. Na hata wakati yeye mamekwenda kwa elimu kwa chuo kikuu kwa mfano kusoma,

akimaliza utamkuta anarandaranda hana mahali popote anaweza kupata usaidizi wa kuweze kujiendeleza mbele.  

Com. Asiyo:  Kwa hivyo unapendekeza namna gani?

Kassim Mwalo: Ningependekeza walemavu wapewe umuhimu, hata nyathifa kubwa kule kama za kusimamia katika Ubunge,

kama ni uongozi wapewe umuhimu sana. 

Com. Asiyo: Ingine ni gani?

Kassim  Mwalo:   Kwa  hivyo  ikiwa  watakuwa  wamepewa  umuhimu  zaidi  ndio  tutakuwa  tunajua  nini  katika  matatizo  ya

walemavu wale wengine ambao watakuwa,  wamesauliwa kule manyumbani, ambao wamefijwa mpaka dakika hii.  Kwa hivyo

ikiwa ni wakati kutakuwa na kiongozi wa walemavu, ni lazima wale watakuwa?  Wamepatinakana kwa urahisi.  

Com.  Asiyo:   Je  ungependeza  njia  gani  ambayo  hawa  walemavu  wamefinywa  wangeweza  ………………..(inaudible)

kuletwa ili wawe washiriki wa maendeleo ya nchi.
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Kassim  Mwalo:  Katika  maoni  yangu  wangekuzanywa  mahali  pamoja  wale  ambao  wamezuiliwa  manyumbani  ili  hata

wapelekwe mashule ili  waweze  kupata  manufaa  yao.   Maana  kuna  wengine  hata  dakika  hii  hawajafika  shule  -  hawajulikani

wako wapi na wako ndani huko.

Com. Lethome:  Unafikiria kuna mashule ya kutosha ya kuwahudumia walemavu?

Kassim Mwalo: Shule ziko, lakini kuna wengine katika mwongozo sio rahisi sana kupatikana waende katika mashule; Pengine

wale  ambao  watakuwa  wana  watu  wao  ambao  wamesoma,  wanajua  maana  ya  ulemavu  ni  nini.   Maana  kwa  ulemavu  sio

pengine kwamba ni mtu ambaye hatajiweza atakwa anajiweza na  inatakikana  walemavu  wawe  kama  wale  watu  wengine  wa

kisawa sawa. Lakini kulingana na mwongozo ambao hauko, watabak pale pale. 

Com. Lethome: Ukiangalia elimu ya wananchi wote kwa jumla kuhusu walemavu, unaona inatosha ama watu wote wa Kenya

wanafaa kuelimishwa zaidi kuhusu mahitaji ya walemavu?

Kassim  Mwalo:  Inatakikana  hao  Wakenya  wote  waelimishwi  ili  hata  wale  walemavu  watajua  namna  za  kuelimisha  wale.

Ikiwa watakuwa hawakusoma, basi hao wengeni pia vile vile watabaki hivyo hivyo.  

Com.  Asiyo:   …………………..(inaudible)  kuna  wengine  ambao  pengine  wamekuja  ………..(inaudible)  je  ungepeana

mawaidha gani ili hawa ambao hawawezi kutembea waweze kupata ………….(inaudible).

 

Kassim Mwalo: Hawa wangepewa umuhimu wa kuweza kupatiwa hivyo vifaa naomba

Com.  Leneola:   Manyumba  yetu  kwa  mfano  ma-office,  ma-hosipitali  na  majengo  mengine  ya  umma  ;  je  unaona  kama

yamejengwa kwa kufikiria hali ya watu kama hao wenye kutumia wheelchair na nini?  Kwa mfano saa  hii tukiwaambia uje hapa

hivi na huna wheelchair unaweza kupanda hapa?

Kassim Mwalo:   Siwezi.

Com. Leneola:  Sasa manyumba yetu ya Kenya yanapojengwa, Luwa walemavu wanatikiriwa? 

Kassim Mwalo:   Hawafikiriwi.

Com. Leneola:  Ungependekeza kitu gani?

Kassim Mwalo: Ningependekeza itengenezwe ili kuwa walemavu waweze kurahisishwiwa mahali ambako wanaweza kuingia.

Hata kwenye vile vile ni shida kupanda kwenye magari.
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Com. Asiyo:  Umemaliza Bwana Mwalo?

Kassim Mwalo:   Nafikiri hapo nimefika kikomo.

Com. Asiyo:  Kuna mtu mwingine anataka kutoa maoni yake?  

Speaker:   Nataka niongeze kitu kidogo ambacho sikusikia mtu akiguzi.a

Com. Asiyo:  Haya tafadhali nende kaa pale.

Otondosson James:  Jina ni Otondosson James,  kuna kitu ambacho pia ningependa kuguzia kuhusu philosophy.  Philosophy

tunayotumia  hapa  Kenya,  ni  philosophy  ya  “Harambee  Nyayo”,  lakini  ningependekeza  philosophy  ambayo  Katiba  inakuja

iweke philosophia ya wananchi.  Kama ni “wananchi juu”, ni wananchi  maanake  hao  wananchi  ndio  fundamental  katika  basic

rights.  Wananchi wawe represented namna hiyo itakuwa sawa. 

Com. Asiyo:  Kwa hivyo philosophy of Kenya should be that of the people?

Otondossor James:  Of the people yaani wananchi tu peke yake tu ndio nilikuwa naguzia.

Com. Asiyo:  Unataka kuongea? ………….onegea basi, jina lako ni nani?

Com.  Lenaola:  Umeandikisha jina gani?

Speaker:   Nimeandika E. M. Ebrahim.

Com. Asiyo:   Kuja ukae nimekwita sana ulikuwa usikii

Speaker:  Nilikuwa mbali.

Com. Asiyo: Haya endelea Bwana, unaweza kuongea lugha yeyote

Ebrahim  Mutahi:  Mimi ningetaka  kuongea  juu  ya  Majimbo.   Hali  ya  Majimbo  nikiangalia  naona  si  nzuri  kwangu  au  kwa

wananchi wa Kenya
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Com. Asiyo:  Endelea endelea tu.

Ebrahim Mutahi:   Kwa maana ukitoka mahali panaitwa Kisumu au Kitale kuja huku unalipa ukilipa mpaka ukifika Mombasa

hauna kitu chochote utarudi na nini? 

Com. Asiyo:  Unalipa nini?

Ebrahim Mutahi: Ushuru.

Com. Asiyo:  Okay. Kwa hivyo unasema kusiwe na taxation - kusiwe ushuru mtu akitoka Kitale mpaka Mombasa?

Ebrahim Mutahi: Mimi nasema ukitoka Kitale uje mpaka hapa, haya malipo yaondolewe kabisa.   Ile ingine nitaongea kidogo

ni ya shule – masomo. Masomo yale yako wakati  huu si masomo, kwa maana masomo  yaliyokuwa  hapo  mbeleni  ya  kutoka

1985 - hii 8.4.4……… Sasa nikiangalia naona mtu ako na degree pale,  ananikuta pale ananiuuliza swali,  gari hii yako unapiga

moto nanma gani?

Com. Asiyo:  Sasa unasema ……..pendekezo juu ya 8.4.4?

Com. Lethome:  Itolewe?

Ebrahim Mutahi:   Hiyo iondolewe irudishwe ile iliyokuwako zamani, hiyo ndiyo masomo.  Na  hayo masomo ya wakati  huu,

hata wewe ukingalia kwa TV wakati  degree zinapeanwa pale,  hakuna Mzungu pale hata mmoja, ni Mwafrika  tu  hapo.   Yule

mtoto wako na wangu tunapeleka pale washinde hapo,  kwa maana hatuna mahali ya kuweza kuwapeleka,  na hatuna pesa  ya

kuwapeleka Ng’ambo; Lakini ma MP na President, watoto wao wako huko wanasoma masomo yale ya kawaida.

Com. Asiyo:   Sasa ungependekeza nanma gani?

Ebrahim Mutahi:   Ningependa  huo mfumo wa masomo uondolewe kabisa.

Com. Asiyo:   Haya kitu kingine?

Ebrahim Mutahi:   Kingine ni kiwa President asiwe above the law. Hiyo iondolewe.  

Com. Lethome: Endelea.

Com. Asiyo:  Ingine?
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Ebrahim Mutahi:   Sina lingine la kusema.

Com. Asiyo:   Asante sana mzee kwa sababu ya yale umetwambia hebu kuja mbele uweke sahihi kwa  mambo  yale  ambayo

umetweleza na kwa wakati  huu, Mabibi  na  Mabwana  ningependa  kuwapa  asante  sana,  sana  kwa  kufika  kwa  kikao  hiki  ya

Kamati  ya  Kurekebisha  Katiba  na  kutoa  maoni  yenu  ambayo  tumeyachukuwa  yote  bila  kukosea  hata  kimoja  na  ambayo

tutaweka  pamoja  na  mafikira  ya  watu  wengine  wa  Kenya.   Twashukuru  sana  na  tunataka  mtu  mmoja  atuombee  kabla

hatujatoka kwa mkao huu.  

Speaker:  Tungeomba kwa hisani yenu, kwa maana jinsi tumekaa na nyinyi na amani, tungejua viongozi ambao wamewakilisha

                     (inaudible).Kwa maana naona iko Cassestte,  kuna fulani fulani, pia tungependa wananchi tujue viongozi wetu ni

akina. Tumekaa nao na amani namna hiyo.

Com.  Asiyo:   Wewe  ulikuja  umechelewa  lakini  tulieleza  sisi  nikina  nani  tulipoingia.   Huyu  ni  Commissioner  Lethome,

Commissioner  Lenaola,  ambaye  yuko  kwa  Kamati  ya  Katiba  na  pia  Commissioner  Lethome  ambaye  pia  yuko  kwa

Commission hii ya kurekebisha Katiba na mimi – unasema unanijua – ni Mama Asiyo.  Asante sana.

 Com. Lethome:  Na District Coordinator unamjua?

Speaker:  Hapana.

Com. Asiyo:  Huyo ndiye anawazaidia hapa

Com. Lethome:  Daniel Mwaringa; na hawa ni Scretariat staff wetu wako hapa.

Com. Asiyo:  Wanatuzaidia kuwandika mambo yote.

Com.  Lethome:   Tuko  na  Mrs.  Patricia  Mwangi  yuko  hapo,  Racheal  kazi  yao  ni  kurekodi  -hatutaki  chochote  kipite  tuna

Aminga, ni Program Officer wetu, we have a lady  - Sign Language Interpreter kwa wale watu wako viziwi

Speaker:  Na huyu ana-translate kama kuna mtu anaongea Ki-girima.

Com. Lethome:  Kulipatikana mtu wa Ki-girima?

Com. Asiyo:  Hakuna.
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Com. Lenaola:  Wagirima wote ni waswahili.

Speaker:   Haya nimeshukuru asante.

Com. Asiyo:  Sasa ni nani atatoa maombi ya mwisho kabala  hatujamaliza mazungumzo ya leo.  Maombi,  maombi. Mtu mmoja

ajitolee kutoa maombi ili tubarikiwi tukienda pande zetu kule tulikotoka.  Kama hakuna basi Bwana Lethome tuombee.

Com. Lethome:   Haya basi  hebu tuombeni.   Kwa  jina  la  Mwenyezi  Mungu  mwenye  kuomba  Bingu  na  Ardhi,  tunakushuru

wewe Mwenyezi Mungu kwa kikao hiki cha leo na tunakuomba yale yote yamezungumzwa hapa,  yawe ni yenye manufaa kwa

nchi hii.  Tanakuomba uzidi kuibariki kazi hii, ni kazi muhimu sana na tunaomba umwepushe shetani na kazi hii na mitihani mingi

ambayo  anakabithi  kazi  hii.  Mwenyezi  Mungu  tunaomba  utuepushe  nayo.   Kazi  yenyewe  ni  ngumu lakini  tunajua  tukiwa  na

wewe  Mwenyezi  Mungu  na  baraka  zako,  tutaweza  kufaulu.  Kwani  ulisema  yeyote  atayekutegemea  atafaulu  bila  shaka.

Tunakuomba  kila  mmoja  wetu  atakapoondoka  hapa,  umfikishe  mahali  anapokwenda  kwa  salama  na  sisi  pia  tunakuomba

utubarikie na uweze kutufikisha sehemu nyingine kwa amani na usalama, na utuwezeshe kuwandika Katiba mpya kwa sababu

ya vizazi vijavyo.  Tunaomba hayo yote tukiamini Mwenyezi Mungu kuwa utatusikia, Amina.

Meeting ended at 6.00 p.m.
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