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                                Present:

1. Com. Prof. H.W. Okoth-Ogendo
2. Com. Salome Muigai
3. Com. Pastor Zablon Ayonga
4. Com. Paul M. Wambua

                                Secretariat Staff in Attendance:

1. Eunice Gichangi        -        Programme Officer
2. Phillip Mollo                -        Asst. Programme Officer
3. Regina Obara                -        Verbatim Recorder
4. Milka Mahindu        -        Sign Language Interpreter

Meeting was called to order with a word of prayer.

Najib K:  Ningeomba tuanze na maombi jambo               (inaudible).

Maombi:   Ee  Mwenyezi  Mungu  mwenye  kuneemesha  neema  zote  hapa  ulimwenguni,  mwenye  kuneemesha  wema  hapa

ulimwenguni, na mwenye kuneemesha wema wa      (inaudible) kesho athera.   Kwa kweli nakuabudu na kwa  kweli  ninataka

msaada.   Ee  Mwenyezi  Mungu  tuongeze  katika  shughuli  hizi  na  mambo  haya  tutakayoyafanya  hapa.   Kwake  wewe  ndio
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tunaweza pata msaada, na kwako wewe tunaweza fanikiwa.  Ee Mwenyezi Mungu, tusaidie.

Najib K:  Tungepata mwingine wa thehebu la Kikristu atuombee tafadhali.  Ni nani atajitolea?

Maombi:  Baba katika jina la Yesu Kristu tunakushukuru               (inaudible).   Tunasema ni asante  kwa sababu ya siku hii

njema ambayo umetupa tuweze kusherehekea na tuweze kushukuru katika ndani yake.   Baba tunakushukuru kwa wakati  huu

ambao umeweza kutufanya tukakusanyika hapa ili tukapate kutoa maoni katika hiki kikao ambacho ni cha Kenya mzima.  Baba

tunaomba ya kuwa maoni ambayo tutatoa hapa, yataweza kusaidia kizazi hiki hata kizazi  (inaudible)  Baba tunaomba ukaweze

mwenyewe  na  wale  viongozi  wako  hapa  na  wale  ambao  wamekusanyika  hapa,  hekima  ili  yale  ambayo  watatoa  itaweza

kuwasaidia hao wenyewe na hata kizazi kijacho.   Baba tunaomba utupe hekima kwa  haya  yote.   Tunaomba  hayo  machache

katika jina la Yesu Kristu aliye Mwokozi wetu.  Amen.

Najib K:  Kuna thehebu lingine lolote?  Kuna thehebu lingine lolote?  Hamna.  Kwa jina naitwa Najib K.   Mimi ni constitution

committee wa Kisauni na hata hivyo nitampisha dada  yangu         (inaudible) Ndodo  ambaye ni              (inaudible  aweze

ku-introduce ma-commissioners na mpangilio ambao yuko nayo.

Ndodo:  Hamjambo mabibi na mabwana?

Wananchi:  Hatujambo.

Ndodo:   Kwanza  kabisa  ningelitoa  fursa  hii  kwa  kuwashukuru  nyote,  ma-commissioners  wetu,  na  nyote  mliofika  na  wote

waliotuongaza kwa maombi ya leo.              (inaudible) tuko na commissioners watatu ambao ndio watatuongoza katika kikao

chetu cha  leo,  kwanza  kabisa  nitaanza  na  Commissioner  Paul  Wambua,  Commissioner  Pastor  Zablon  Ayonga  na  watatu  ni

Com. Prof.  Okoth-Ogendo.   Sasa  hao  ndio  commissioners  wetu  ambao  tutakuwa  nao  siku  ya  leo  na  bila  kupoteza  wakati

nitampisha Professor Pastor Zablon Ayonga atuanzie kikao chetu.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Nawakaribisha  nyote  kwa  niaba  ya  ma-commissioner  wenzangu  tuliomo  hapa  mbele.

Tumetaka tuanze kikao hiki na ningependa wale ambao tuna maoni ambayo yameandikwa, tutawapa dakika kidogo ya kuweza

kutumulikia  machache  makubwa  yaliomo  katika  hayo  maandishe.   Hamji  kutusomea  neno  kwa  neno  kwa  maana  tutaenda

kusoma ofisini.  Na kwa hivyo wale wengine ambao mtatoa maoni yenu ambayo ya kwandikwa,  nitaanza kuwapa dakika tano

na ninapokuambia dakika zako zimekwisha, zimekwisha kwa sababu tunataka kumpisha mwingine naye apate nafasi ya kuweza

kutoa  maoni  yake.   Na  kama  hukuja  una  maoni  umekuja  kusikiza,  sikiza  tu,  usijilazimishe  kuanza  kusema  na  mimi  nataka

kuongea na hali la kuongea huna.  Kwa hivyo ikiwa una simu ya mkono  tafadhali  uzime.   Uzime  simu  yako,  nitaanza  kuzima

yangu.  Kwa maana hatutaki hiyo simu iingie katika record.   Maneno yenu yote mtakayosema yanachukuliwa  kwa  hivyo  mtu

asije afikiri, mbona naona  yule  hata  aandiki,  maneno  yangu  haya  ni  kama  ni  bure.   Maneno  yako  yote  utakayoyasema  hata
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ukikohoa,  kihozi lako litaingia kule kwa hicho ki-machine.   Kwa  hivyo  tungependa  kila  mmoja  wenu  ambaye  aliyejitayarisha

kuja kutoa maoni, utoe maoni.  Hukuja hapa kutuuliza maswali.  Leo hatukuja kuwafunza, leo tumekuja utupe maoni yako na

maoni yako  yatakuwa  kwa  namna  ya  kutupa  suluhisho  kwa  yale  unayo  yataka,  kwamba  hivi  na  hivi  ndivyo  ningelitaka.   Si

kutuuliza kwamba na sasa hio tufanye je?  La.  Lazima ujue mtafanya aje.   Kwa hivyo nitaanza na nitafwata orodha ya karatasi

hii.  Jinsi mlivyokuja mtu alipo register kule nje, nikikuita kama umekuja tu kusikiza, sema tu mimi nimekuja kusikiza, sina maoni.

  Mtu wa kwanza hapa ni James Olopono Oleminis.  Ambavyo hatuna machini  hii  ya  kutumika,  tunataka  ukiongea  inua  sauti

yako juu ili hao wote walioko hapa waweze kukusikiza.  

James Olopono:  Asante Bwana Commissioner na commissioners wale wengine.  Jina langu ni James Olopono Oleminis mimi

ni mwanachama katika Kisauni Land Lobby Group.  Nilitumia kitabu kile cha Tume ya Kurekebisha Katiba kutoa maoni kadha

wa kadha.  Yote nimeandika katika memorandum yangu, nitapeana kwa commissioners.

Kuhusu  chanzo  cha  Katiba  yetu  au  preamble,  nitasoma  kwa  Kingereza.   This  Constitution  is  being  enacted  to  merge  our

diversity in color, creed, religion, language and persuasion into one nation of brotherhood forging forward for the benefit of all.

Every Kenyan must be able to read the reviewed Constitution and discover himself or  herself inside it to the point of declaring

that the Constitution is his own.  Tungependa Katiba mpya iwe Katiba ya kila Mkenya.  Akisoma anajisikia yeye yumo ndani.

Principles of state  policy:  We need to clarify our national philosophy and guiding principles.   Kenya is  a  democratic  republic

which while agreeing to the views of the majority, also takes  into consideration the views of the minority as  they are  part  and

parcel  of our beloved nation.  Kenyans are  deeply religious and the Constitution must set  each one free to practice  his or  her

own  beliefs  as  best  as  he  thinks  fit.   Kenyans  are  endowed  with  a  traditional  and  cultural  heritage  which  must  never  be

compromised or exchanged with foreign cultures being pedaled via the internet,  television, video shows,  radio and other news

media.  Any information that is unpalatable to the Kenyans must be  rejected  out right.  There is no point in letting in poison in

the name of liberization of trade which will end up poisoning ourselves as  well as  our young generation.   The Constitution must

clearly spell out what we can tolerate and what we cannot.  

On  constitutional  supremacy:   The  current  parliamentarians  are  selfish  group.   They  are  ego  centric,  they  are  self  seeking

legislators.  Therefore the need to amend the Constitution must never be  placed in their hands ever again, thus, the Constitution

must protect  itself from unwarranted amendments and any future amendments can only be carried out through  Constitution  of

Kenya Review Commission so that every Kenyan has an opportunity to contribute and to participate.   The present  process  we

are adopting  is  an  excellent  example  for  the  future.   Marekebisho  ya  Katiba  kila  mmoja  wetu  aruhusiwe  kushiriki  na  kutoa

maoni sio tu katika bunge.  Kila Mkenya ashiriki.

Citizenship:  All Kenyans born in Kenya after 12th December, 1963 should become automatic citizens.  Any child whose parent

is a Kenya citizen should also become a citizen automatically.  Any foreigner who declares he wishes or she wishes to become a
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Kenyan,  must  be  allowed  to  do  so  as  long  as  he  fulfills  the  required  conditions.   The  conditions  should  be  reduced  to  the

minimum in order to encourage as many immigrants or refugees or  aliens who would like to become Kenyans.   Once a person

is married to a Kenyan, he or she should automatically become a Kenyan regardless of the sex.  In this regard I am considering

our immediate people of Somalia, Ethiopia, Sudan, Uganda, Tanzania and the Indian Ocean Island where there is a lot of cross

border  marriages.   Every  citizen  is  entitled  to  basic  rights,  food,  clothes,  health,  shelter,  education,  life,  livelihood  or

employment, freedom of association and of expression.   A citizen must obey the Constitution and all other  laws being enacted

from time to time.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Hebu muulika maoni yale makubwa makubwa.

James Olopono:  Haya, asante.  Maoni mengine yamo ndani ya karatasi ambayo nitapeana kwa hivyo nitafanya kwa ufupisho.

  Kuhusu  uzalendo  au  citizenship,  nimependekeza  kila  Mkenya  awe  Mkenya  bila  kuulizwa  maswali  mengi.   Haya,  kwa

kuzaliwa, kwa ajili ya mzazi kuwa Mkenya na kwa ajili ya kupenda kuwa Mkenya.   Unahamia kutoka nchi ingine, umependa

kuishi Kenya na unataka kuwa Mkenya halisi, uruhusiwe, usizuiliwe kwa njia yeyote.

Kuhusu  mambo  ya  vitambulishe:   Ingewezekana  tunapendelea  kila  Mkenya  amezaliwa  Kenya  apewe  kitambulisho,  apewe

passport, apewe cardi ya kura mradi tu akigonga miaka kumi na nane, tangu siku yake ya kuzaliwa.  Na  hiyo yote inawezekana

kwa ajili Kenya sasa  ni computerized,  watoto  wakizaliwa majina yao na siku ya kuzaliwa iwekwe ndani ya computer.   Miaka

ya kumi na nane ikifika, apewe vitu hivyo bila kuulizwa maswali zaidi.

Kuhusu defence and national security, usalama wa nchi:  Rais haitajiki kuwa mkuu ya majeshi,  haitajiki kusimamia kila sehemu,

kila kituo,  askari  polisi,  askari  jeshi,  hapana.   Rais  apeana  vyeo  vyingine  kwa  Wakenya  na  awaamini  ya  kuwa  watasimamia

jukumu  yao  bila  wasiwasi.   Kwa  hivyo  kuwezekane  kuwe  na  Minister  for  Defence  na  aachwe  afanye  kazi  yake  kikamilifu.

Kuwe na Commander of the Armed Forces tofauti na Rais na asimamie wanajeshi sawa sawa.   Hapana changanya na si vizuri

mtu mmoja kuwa na viti vyote ya Kenya.  Igawanywe gawanywe, kila mwingine apewe.

Kuhusu vyama vya kisiasa:  Ninapendekeza vyama viwe vitatu.  Chama kimoja ambacho kina majority, chama ya pili ambacho

kina  majority  ya  pili  na  chama  cha  tatu,  kiitwe  independent  party.   Chama  ambacho  kitasomba  Wakenya  wengine  ambao

hawataki chama ya kwanza, na hawataki chama cha pili.  Lakini kuwa na mlolongo ya chama arubaini, sitini haifai.  Zipunguzwe,

zifanyiwe screening, uchuji, zichujwe kabisa zibaki tu tatu pekee yake.  Halafu sisi tunajiandikisha kwa hivyo vitatu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  James saa yako imekwisha.

James Olopono:  Asante sana Bwana mwenye kiti.   Kuna mengine mengi ningesema lakini kwa vile nitapeana ikiwa kwenye

kitabu, ninaamini ma-commissioners watashughulikia vilivyo.  Asante sana.
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Com. Pastor Zablon Ayonga:  Na ujiandikishe, ni lazima uweke kidole.  Wapili anayemfuata James ni Omar Hussein Maktar.

  Mzee unamaandishi au,

Hussein Omar:   Nina maandishi.  Nitayazungumzia kidogo.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ndio tafadhali ufanye kwa ufupi.  Tunataka kila mtu apate nafasi.

Hussein Omar:  Asalaam Alyeikum

Wananchi:  Alyeikum salaam

Hussein Omar:   Picture ya kwanza mimi, jina naitwa Hussein Omar Maktar  na mimi ni mmoja katika waalimu na nashukuru

sana hii referendum ya Constitution kuja kuletwa hapa maanake wakati  sisi Wakenya tulikuwa hatuzijui sheria za Kenya,  wala

hatujui haki zetu.  Sasa mimi nitagusia kwa ufupi juu ya wakfu commission.  

Wakfu commission ilikuwa ni British Protectorate ambaye ilikuwa kuunganishwa ikawa amalgamated na nchi ya Kenya kutoka

Zanzibar na ikaandikwa wakfu commission ambaye ndio itakuwa right na interests za watu walikuwa wakiishi katika upwa huu

wa pwani.  Sasa katika Cap. 109 iliyoandikwa Langata, utakuta kwamba Wazungu wamekosea kidogo katika ile defination ya

waislamu.   Wakasema  kwamba  muislamu  ni  mwarabu,  mwislamu  ni  mmoja  katika  makabila  kumi  na  mbili  ya  waswahili,

muislamu ni mkomoro, muislamu ni mwafrika ambaye ana imani ya kiislamu.  Sasa  hii defination inawatoa waislamu katika nchi

hii inawafanya kama wageni na ndio unatarajia mabadiliko yafanyike katika hii defination ambaye nitaitoa baadaye hapa nyuma.

 Haya  makabila  ya  kiswahili  yamekuwa  yakiishi  katika  upwa  huu  tangu  mwaka  wa  mia  nane.   Nimeingia  hapa  kutoka

Shugwaya, wameishi wamejenga miji yao wakiendelea na dini yao ya kiislamu.  Halafu baadaye,  waswahili hawa hawa ambao

ndio  utamaduni  wao  80%  ni  uislamu.   Sasa  wakaja  watu  wengine  ambao  majirani  wa  mijikenda  pia  wakaingia  pia  katika

uislamu.  Wanapoingia katika uislamu, ile mila inaonekana ni moja.   Sasa  ile identification ya waswahili  inakuwa  inakosekana.

Watu wanaona kama hakuna waswahili,  na waswahili wako.   Pia ile lugha  ya  Kiswahili  ndio  lugha  imekuwa  ikitumika  katika

Madrasa  kama ya kusomeshea hapa Kenya na Central  Africa pia.   Na  waswahili wenyewe  katika  ile  safari  zao  za  biashara,

wamekuwa  wakieneza  hii  lugha.   Baada  ya  hii  lugha  kuenea,  wazungu  walipokuja,  wakaichukua  hii  lugha,  wakaifanya  ndio

chombo chao cha kutumia katika maslaha yao.   Sasa  hii haimaanishi kwamba waswahili hawako.   Waswahili wenyewe wako

na  mradi  waseme  wamekuwa  ni  wengi,  na  lugha  imekuwa  ya  kitaifa  na  waislamu  wengi  pia  hii  lugha  imekuwa  ndio  yao

wanaitumia.  Na hawawezi kukatazwa.  Na kwa vile mila ya kiislamu ni universal ni ya kila mtu, huwezi kumzuia mtu mwingine

kwamba usitumie mila hii.  Sasa wazungu waliona kama uislamu ni kitu kama civilization sio jina.  Sasa ndio wakataja  waswahili,

wakomoro, na watu wengine.  Na kwa hivyo hii defination ya kiislamu, hapa mimi uislamu kwanza kwa kingereza ni submission

to  the  will  of  Allah.   Yaani  mtu  yeyote  ni  kujitolea  kuamini  sheria  za  Mwenyezi  Mungu,  ndio  maana  ya  uislamu.   Yaani
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kushuhudia  kwamba  hapana  Mola  apasae  kuabudiwa  ila  Mwenyezi  Mungu  pekee  yake.   Na  pia  kuamini  vitabu  ambvyo

Mwenyezi Mungu aliviteremsha kama zaburi,  taurashi na injili  na  mitume  wote  wa  Mwenyezi  Mungu  ambao  walitumwa  kuja

kuleta ujumbe, huu ndio uislamu.  Na  muislamu ni mtu yeyote awe mkikuyu, awe mnandi, awe mjaluo, awe mzungu au ni mtu

gani, ndio uislamu.  Lakini sio hii defination iliyotolewa hapa.  

Na kwa hivyo wakati  wa kufanya drafting ndio mimi nasema haya makabila kwa sababu yalikuwa under British Protectorate,

makabila  haya  ya  kiswahili  yaorodheshwe  pamoja  na  makabila  mengine  arubaine  na  mbili  ya  Kenya  ambayo  yalikuwa

yanahesabiwa bila ya upendeleo.

Sasa  katika  proposal  yangu  katika  hii  wakfu  commission  pia,  nasema  Chief  Kadhi  achaguliwe  mtu  ambaye  ana  elimu  ya

secondary school.  Na katika elimu ya dini awe amesoma ni graduate, awe na masters degree katika elimu ya dini.  Halafu ofisi

hii hii ya Chief Kadhi, iwe extended mpaka  katika High Court, appeal zozote za kislamu zisikizwe na Maula wa Kislamu wawe

ndio wanasimamia katika hizo     appeal.  Na vile vile nikirudi katika mambo ya vitambulisho, majina ya waislamu kama Omari,

Abdala  ni majina yameridhiwa tangu zamani.  Kwa hivyo isiwe ndio sababu ya watu kukataa kupewa vitambulisho kwa sababu

hawana majina mengine kama Katana sijui nani nani.  Haya pia ndio tunapendekeza yasifwatwe haya,  maana yake haya majina

yame-exist hapa tangu katika karne ya miaka mia mbili hasa ukristo ulikuwa haujaingia haya  majina  yalikuweko.   Kwa  hivyo

sasa  ndio  tunasema  pendekezo  hili  waisilamu  tu-set  tukisumbulia.   Kwa  mfano  mswahili  ikienda  kwa  vetting  hapa  katika

kuchukua kitambulisho, anakuaamba haya makabila hayako, na haya makabila yalitajwa katika wakfu commission.  Makosa  ni

ile serikali haikuchukua makabila haya yakawaweka pamoja na  makabila  mengine  kwa  sababu  walitoka  katika  nchi  nyingine

ambayo ilikuwa ni British Protectorate.

Na katika mambo ya uraia mimi nimependekeza pia kama mwenzangu alivyo tangulia  kusema  mtu  yeyote  aliye  zaliwa  katika

nchi  hii,  apewe  kitambulisho  bila  ya  kuambiwa  aandamane  na  mama  yake  na  baba  yake.   Hili  jambo  ni  ukoloni  wa  kisasa

ambao unaletwa ambao hatuutaki.   Mtoto  yeyote  akiwa  na  birth  certificate,  apewe  kitambulisho  bila  ya  kuulizwa  baba  wala

mama.  Kwa hivyo mimi yangu ni mengi nilioandika sitaki kuchukua mda na karatasi zangu ndio hizi hapa ninapeana.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Mzee ujiandikishe kule halafu utupe                     (inaudible)  Dominic Omidi Awuor.

Dominic Abwuor:  Asanteni sana macommissioner na wananchi wenzangu.  Asubuhi ya leo imekuwa ni fursa nzuri.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Sema majina yako.

Dominic  Abwuor:   Majina  yangu  ni  Dominic  Ongundi  Abwuor  ambapo  kidogo  yamesomwa  kwa  makosa  kidogo,

nitarekebisha pale.
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Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ndio maana yake tunataka uyasema wewe mwenyewe.

Dominic Abwuor:  Ni kweli.  Asante sana kwa marekebisho hayo.  Basi nafikiri kwa sababu fursa tumepewa, tutabidi tutumie

vilivyo ili tupate kutoa maoni yetu ikiwezekana yajumlishwe katika Katiba ambayo inakuja kutolewa,  iwe ni Katiba yetu.  Kwa

kuanzia naona kwamba, ningepende kusema kwamba kuna vipengele fulani ambavyo vitatolewa hapa ambvyo labda havilingani

na  mambo  ambayo  yameandikwa  kwenye  kile  kijitabu  cheusi  kile,  ambacho  kina  maswali  pale.   Lakini  ma-commissioner

wenyewe nafikiri wanajua mahali pakuielekeza.   Labda  wengi  wetu  hatujasoma,  sasa  hatujui  ni  sehemu  gani  ya  Constitution,

basi inatakiwa kurekebishwa lakini wao wataweka mahali inafaa.  Nikisema chief…(sentence incomplete)

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Bwana  Abwuor  umekuja  kutoa  maoni.   Toa  yale  maoni  ambayo  unayo  sasa  kutoa.   Bila

maelezo hayo mengine ya              (inaudible)

Dominic  Abwuor:   Basi  sawa  sawa  nafikiri  tumeeleweka  hapo.   Katika  utangulizi,  preamble  ningependa  kusema  kwamba

Katiba  ni  kitu  muhimu sana  ambacho  lazima  kiwe  kinalindwa  kabisa.   Lakini  lazima  ionyeshe  ni  mahali  gani  tumetoka  na  ni

mahali gani tunaelekea ili iwe in bora  kwetu,  tuwe na hali ya kawaida vizuri sisi kuweza kuzalisha mambo ambayo yatatusaidia

katika maisha yetu.  Tena naona kwamba iwe tunaweka policy ambayo itatuelekeze katika  ku-achieve  haya  mambo  ambayo

tunaweka  ili  iwe  inatusaidia  baadaye  katika  maisha  yetu.   Basi  kuhusu  Constitution  yenyewe  ningependekeza  kwamba,

Constitution ama Katiba ni kitu ambacho  ni  cha  muhimu kisiguswe  kila  mara  mtu  akipenda  aguse  ili  ajunufaishe  mwenyewe.

Iwe ni kwamba Constitution maana yake mambo yanaendelea kuchipuka na kuzidi kuenda  mbele,  Constitution  iwe  reviewed

ama inaweza kuangaliwa tena  kwa  mara  nyingine  baada  ya  miake  ishirini  na  mitano.   Hapo  itakuwa  ni  referendum  tena  vile

tumekuwa hivi, tuulizwe ikiwezekana tutoe ni sehemu gani tunaweza kurekebisha kulingana na mageni yatakuwa yametokea.

Kuhusu uraia, citizenship:  Mimi naona kwamba kila mtu aliyoko Kenya ni Mkenya,  ni citizen.  Lakini ikiwa kuna wale ambao

labda  wamepata  kutoka  nchi  kwa  ajili  ya  kuoa  na  kuolewa,  basi  iwe  ni  kwamba  wanaweza  kuoana  lakini  wapewe  cheti

ambacho  kinasema  kwamba  hao  wako  Wakenya  kwa  wakati  huo.   Ikiwa  labda  watatengana  na  yule  ambaye  wamepata

kumuoa, hiyo contract  iishe, yeye arudi kwao  kama  ni  mzungu  aliyeoa  Mkenya  yeye  ni  Mkenya  anapoishi  hapa  lakini  ikiwa

kuna divorce kati  yao,  na arudi kwao,  hata ikiwa ni mwanamke  arudi  kwao.   Lakini  isemekane  kwamba  kuna  document  ya

kuonyesha kwamba yeye ni Mkenya ndio lakini as  long as  hiyo contract  bado  iko.   Na  mtoto ambaye amezaliwa hapa awe ni

Mkenya  na  afikishe  18  years  ndio  aamue  kama  yeye  atataka  kuwa  Mkenya  ama  namna  gani.   Lakini  ikiwa  baadaye,  basi

tusiwe na dual citizenship.  Mtu ni Mkenya leo halafu at the same time yeye ni Yemen huku.  Ah Ah.  Uwe ni Mkenya ukitaka

kutoka, upewe idhini utoke na vikaratasi vyako vitengenezwe uwache kuwa Mkenya.  Ni wewe unatoa maoni.

Halafu kuhusu defense:  Naona kwamba Rais awe ni Commander-in-Chief of the Armed Forces  kwa sababu haya ni mambo

muhimu kabisa ya ulevi.  Lakini wale ambao ni wanajeshi wakikosea, wawe disciplined vile wanafanya sasa hivi.
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Na kuhusu vyama vya kisiasa:  Mimi naona kwa sababu,  mimi niko chama fulani  bibi  yangu  yuko  chama  fulani  tunagombana

kwa  nyumba.   Tusiwe  na  vyama.   Let  us  be  party  less  country.   Kusiwe  na  chama.   Hivi  kwamba  ukabila  utatokea,  hivi

kwamba pingamizi zitatokea katika jamii kwamba huyu ni huku na huku na vita vinapiganwa kila wakati kwa sababu utofauti wa

kisiasa.   Kusiwe na vyama nchini Kenya.   Na  hata ikiwa kuna vyama,  tusiwe  tuna,  serikali  inasimamia  mipango  yao  kifedha,

hapana.  Kwamba shirikisho inapewa pesa na serikali, DP inapewa pesa na serikali na hizo ni pesa  zetu wananchi sisi.  Itumike

kutengeneza barabara itusaidie.  Vyama haitusaidii popote, haileti chakula kwa nyumba yangu.

Halafu  kuenda  kwa  executive:   Naona  kwamba  executive  iwe  kuna  President  ambaye  ni  ceremonial  ambaye  atasimamia

mambo  ya  ku,  taalima  mbali  mbali  ya  kitaifa.   Ikiwa  kuna  sherehe  fulani,  yeye  anaenda  kuongoza  pale.   Halafu  awe  ni

Commander-in-Chief of the Armed Forces.   Aongoze army ya  Kenya  lakini  mambo  mengine  awache.   Halafu  kutakuwa  na

yeye awe elected asiwe mbunge, asiwe Member of Parliament kwa sababu hiyo itakuwa ni shida atawakilishaje Wakenya wote

na tena constituency yake pale?  Halafu  Prime  Minister  pia  awe  ambaye  anachaguliwa  not  appointed,  anachaguliwa  na  raia.

Halafu Deputy Prime Ministers wawe wawili, pia wanachaguliwa.  Halafu Vice President  pia awe  anachaguliwa,  makamu  wa

Rais  isiwe  kwamba  mtu  anakuwa  appointed,  kidogo  wanafanya  kuzungusha  kwa  sababu  nimeku-appoint  kwa  hivyo  lazima

utaimba nyimbo zangu mimi.  Halafu ukiingia kwenye executive yenyewe, President  hatutaki mtoto awe ni President.   President

awe ni kuanzia 45 years  to 70.   Isiwe chini ya hio ama mbele ya hio.  Maana  yake  ukiwa  umechukua  mtu  ambaye  ni  miaka

thelathini,  sasa  itakuwaje?   Wanashughuli  nyingi  nyumbani,  mtoto  wake  mdogo  bado  analia  anataka  maziwa,  tunataka  mtu

ambaye amekomaa.   Amewacha mambo ya kulisha watoto.   Hata kama ni mama, asiendelee anaenda maternity leave,  mama

President itakuwa namna gani sasa?   Basi iwe ni miaka 45 kwenda na mbele,  asha funga kuzaa tayari maana yake tunatarajia

siku moja labda mtu akakuwa mama President, si ndio?  Sasa nyinyi itakuwaje President ameenda leave halafu legislator ni wale

ambao mbwa bunge.   Iwe  inanguvu  kabisa  wawe  wanakuwa  elected  for  only  5  years,  President  5  years,  Prime  Minister  5

years, miaka mitano, mitano, mitano.  Isiwe mtu anatokomea katika uongozi.

Halafu judiciary iwe kwamba kuna wale wanakuwa appointed na Parliament baada  ya ku-vet  na President  ana-endorse.   Sasa

Prime Minister awe yeye mwenyewe anachagua Cabinet Ministers ambao wasiwe kwamba wanakaa hapo miaka nenda,  miaka

rudi. Baada ya miaka miwili, re-shuffle,  unapelekwa ministry ingine.  Lakini after 5 years  umekuwa  ume-serve  kuwa  minister,

usichaguliwe  tena  kuwa  minister.   Uwaachia  wengine  pia  kazi  wapate  nafasi,  tutapata  maoni  tofauti  tofauti,  new  ideas

itapatikana.

Halafu katika local authorities pia kwamba, yule wa kumsaidia Mayor halafu council chairman na deputy wawe wanachaguliwa

na raia.   Wale wanapata  miaka mitano, mitano, pekee  yake.   Ukisha kuwa Mayor,  usichaguliwe tena usisimame tena unataka

umayor tena. 

Halafu katika basic rights ni kwamba  kila  mtu  ana  haki  yake  ya  kuishi  vizuri,  kuishi  mahali  popote  bila  kuhangaishwa.   Mtu

akipewa  kitambulisho  hiyo  inaonyesha  kwamba  yeye  anaishi  mahali  fulani  asiwe  anasumbuliwa  kila  wakati.   Na  hiyo
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Constitution iwe inatoa ana rights gani, kuabudu, ku-assemble, hata kufanya mambo yoyote bora tu asivunje sheria.  

Halafu kwa electrol commission iwe kwamba hawa watu ni watu wenye hekima.  Wale ambao wamekua watu wakujulikana ni

watu wazuri.  Commissioners wawer 14 (kumi na nne) na chairman wao.  Wasiwe ni watu wengi ishirini na sita,  hamsini na kitu,

hao tosha.  Halafu wawe ofisini tena miaka mitano.  Halafu electrol commission pia iwe kwamba hao katika miaka mitano isewe

kwamba  wako  very  active  wakati  elections  inakuja.   Wazungushe  kila  wakati,  waangalie  boundaries  zinakuwa  namna  gani,

mambo  mengine  pia  inakuwa  namna  gani.   Halafu  vulnerable  groups  zile  kama  wale  hawajiwezi,  wamelemaa,  the  disabled

wawe wanaweza kuakilishwa vilivyo.  At least  kwenye kikao fulani cha ku-make decisions,  hao  wawe  wanawakilishwa  na  a

third of the people.   Kama  kuna  watu  sitini  wakuamua  mambo  ya  kuendeleza  nchi,  wawe  ambao  wamelemaa,  wale  ambao

akina mama, wale  ambao  akina  mama,  wale  ambao  labda  wanaambiwa  ni  marginal  groups  wawe  pale  a  third,  watu  ishirini

wako pale wa kutuwakilisha.

Halafu  tena  tunasema  kwamba  resources  ambazo  ni  zetu,  ziwe  zinalindwa  vizuri.   Hatutaki  forests  zetu  ziharibiwe  kwamba

zinapewa watu fulani.  Forest  ni  forest,  ikiwa  watu  wanataka  kuishi,  waishi  umbali  wa  mita  mia  moja  kutoka  forest  na  hata

chemi chemi za maji.

Com. Pastor Zablon Ayonga:        (inaudible) si una maandishi ambayo utatupa?

Dominic Abwuor:  Itakuwa baadaye.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ndio lakini dakika zako zimekwisha.

Dominic Abwuor:  Haya basi.  Wale civil servants, wawe wanaweza kulipwa vizuri lakini kiwango cha tofauti za job groups na

mishahara isiwe iko juu ili tu-avoid ma-strikes.  Migomo migomo ya kila wakati, iwe ni fair.  Halafu constitutional commissioners

ni wale watu ambao wanakua pale for 5 years only.  Baada ya hapo tukitaka ku-review Constitution after 25 years  pia,  wawe

wanachaguliwa tena.   Transfer of power  mtu akisha chaguliwa President  iwe ni two weeks  after matokeo kutolewa a  assume

ofisi.   Yule  wa  kwanza  alikuwa  ametoa  tayari  vitu  ametumea  vya  serikali  ametoa  miezi  miwili  kabla  ya  elections  kufanywa.

Asante sana kwa kunisikiza.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Jiandikishe  kule  na  utuachaie  maadishi  na  uwache  kidole.   Tafadhali  ningali-time  na

ningewaomba kwamba, mtumie mda mchachae.  Nikikuamba mda wako umekwisha, umekwisha.  Ningalipenda mkija hapa    

           (inaudible)wakati tu.  Ikiwa wewe unamaandishi sisi tutasoma.  Mulika tu maneno makubwa makubwa.  Na  kama fulani

amesha sema juu ya neno fulani,  wacha  na  wewe  kulirudia  rudia,  ni  kitu  ambacho  tumesema  na  tumeelewa.   Anayefwata  ni

Antony Karisa.  Antony unamaandishi?  Kwa hivyo tumulikie mawili matatu.  Kwanza useme majina yako na uanze mara moja.
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Antony Karisa:  Mimi kwa majina naitwa Antony Charo Karisa  kutoka         (inaudible) Youth Group.   Nilikuwa na maoni

kidogo hapa kama manne hivi.  Ya kwanza ni kuhusu employment, ya pili  ni  human  rights,  mtanisamehe  kidogo  kwa  sababu

niko na mafua.

Com. Pastor Zablon Ayonga:                           (inaudible)  kuna  wengi  wanao  ongea  ongea  ongea.   Ikiwa  unaneno  na

mwenzako utoke nje muongee.                                 (inaudible)

Antony Karisa:  Ya kwanza kabisa ni kuhusu employment, na ya pili ni human rights, la tatu ni water  and power  supply.  La

nne nikuhusu education.  Sitasema kwa urefu kwa sababu mengi nimeandika hapa.  Nitafanya kugusia.  

Kuhusiana na elimu:  Ningependekeza ya kwamba serikali iwe inaweza kutoa elimu ya bure kuanzia nursery mpaka darasa  la

nane.  Jukumu la wazazi liwe ni kalamu na uniform pekee yake.  Vitabu na elimu iwe bure ili kwa wale pia hawajiwezi, waweze

kupata elimu.  

Lingine ni kuhusiana na employment:  Nafikiri serikali ingetoa sheria thabiti kuhusiana na mambo ya uwajiri.   Kama ku-retrench

watu wangekuwa wanapunguzwa kazi ambao labda amehudumia  kampuni  hio  ama  shirika  hiyo  kwa  zaidi  ya  miaka  kumi  na

mitano kuendelea.  Sio mtu amefanya kazi miaka miwili na anafukuzwa kazi ikiwa kuna watu ambao wako na service ya over

30 years.

Lingine pia wapewe sheria kwa sababu siku hizi ni kampuni chache ambao wana-employ watu permanent.  Siku hizi ni contract,

ikiisha contract  una-renew na mwishowe unatoka kitupu.  Hata kama umefanya miaka arubaini,  hakuna  lolote  utapata.   Kwa

hivyo pia wapewe sheria ya kwamba kama wanaajiri, waajiri watu permanent wakisha-serve zaidi ya miezi sita na kuendelea.

Lingine  ni  kuhusu  human  rights.   Kuhusiana  na  swala  la  vitambulisho,  ni  wengi  wamejishugulisha  kutafuta  vitambulisho  na

wameshindwa  kupata  kulingana  na  sheria  zilizowekwa  ambazo  zimefinya  watu  wengi.   Kwa  sababu,  tuchukulie  kwa  mfano

inasemekana mtu kupata  kitambulisho lazima awe na birth certificate au school leaving certificae au baptisimal certificate.   Na

awe na kitambulisho cha mzazi mmoja either mama au baba  ambapo ni ngumu kwa wengineo kwa sababu wengine waliachwa

wakiwa bado  ni wadogo,  na hawakuweza kuona vitambulisho hizo, na wala hakupata  elimu, na  kuna  wengine  ambao  kufikia

sasa hawajui dini ni nini.  Hawajafika kanisani wala msikitini.  Hawezi kuwa na makaratasi  kama hayo.  Kwa hivyo baadhi ya

sheria zile zimewekwa ili mtu  apate  kitambulisho  zipunguzwe.   Mtu  akifikisha  miaka  kumi  na  minane  apate  kitambulisho  bila

maswali mengine.

Kuhusianan  na  swala  la  moto  na  maji:   Ningependa  serikali  iangalie  hili  swala  sana  kwa  sababu  kusema  ukweli,  kuna  vijiji

vingine ambavyo ukitaja kuhusu maji ya mfereji ni kama ndoto.  Una zaidi ya miaka ishirini bado hajaona maji ya mfereji.   Kuna

kwingine ambapo stima pia ni kama ndoto kwa sababu wengine wamesomea kazi hizi za jua kali na wametegemea kitu kama
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stima.  Sasa kama hakuna stima hiyo ni kumaanisha ya kwamba nafasi za kazi zimepungua.  Sina mengi ni hayo machache.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante kijana.  Unaweza toa makaratasi yako kule na ujiandikishe.  Anayefuata ni Bwana      

             (inaudible)  Sisi tutaendelea.  Anwar                  (inaudible) Anwar unamaandishi? 

Anuwar Abaye:  Ndio.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Nataka tu umulike, nakupa dakika tano za kumulika yaliyomo.

Anuwar Abaye:  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Sema majina yako.

Anuwar Abaye:  Majina yangu ni Anuwar Abaye wa kikundi cha Kisauni Youth for Development.   Ingawaje kuna maandishi,

lakini naomba uniwachie hizo dakaka tano nifafanua kitu hapa Bwana Commissioner.

Com. Pastor Zablon Ayonga:              (inaudible)

Anuwar Abaye:  Kuna kitu Katiba.  Kuna kitu act of Parliament.  Kuna kitu Presidential  directive,  policies finally tunakuja law

and order.   Katiba yetu ya Kenya ambayo ni hii, nilisoma vizuri na nikaielewa, hii hapa.   Halafu kuna  hiki  kijichabu  ambacho

commissioners wamekitoa,  mwongozo  ili  tujaribu  kutoa  maoni.   Lakini  at  the  end  of  the  day,  nilikuja  nikakuta  ya  kwamba,

things get distorted where the implementations, wakati  wa kutekeleza,  kwa sababu nikisema hivi tukisoma            (inaudible)

Katiba, act of Parliament na kila kitu, law and order, the police force, the judiciary ndio mara nyingi wana-fail the community.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Wewe toa maoni.

Anuwar Abaye:  Natoa maoni.  Bwana commissioner itakuwa unatoa centiment halafu maoni because  maoni inategemeana na

what is there.   Okay.   Kwa  mfano  nikija  katika,  kwanza  wacha  nianze  na  ardhi  halafu  ndio  nifikie  hapo.   Ardhi  ya  Kenya,

tunaomba Katiba ambayo tutatengeneza leo impatie kila mwananchi hata kama ni kipande kidogo cha ardhi ya Kenya.

Mbili, natural  resources:   Tungependekeza  ya  kwamba  natural  resources  zitumiwe  kikamilifu  na  wananchi  kuliko  kuyapeana

natural  resources  kwa  government.   Na  tukifika  where  ambapo  kwamba  sasa  implimentation  inakuwa  shida  na  wakati  wa

kwamba,  wakati  wa  police  force  anatekeleza  sheria  inakuwa  kwamba  mwananchi  wa  kawaida  hapewi  nafasi  ya  kujitetea.

Kwa hivyo tunapenda police force iwe strengthened kwa viwango kama,  yaani wapewe mafundisho zaidi wasome mambo ya

human rights, wawe trained kujua mambo ya treatment of women suspects  and women victims, torture  of  suspects  by  police

officers to be taken as a crime, Section 387 one of the criminal procedure code states that any police officer who kills should be
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suspended pending investigation.  Tunaomba hiyo katika Katiba yetu pia itiliwe mkazo sana.   The use of maximum force to the

community.   Katiba  yetu  pia  isaidie  fafanua  hiyo.   Childrens  act.   Katika  Childrens  Act  juzi  imepitishwa  kwamba  watoto

wapewe elimu ya  bure  na  mambo  kama  hayo.   Mtoto  kuwa  na  raha,  ni  mzazi  wake  awe  na  raha.   Mzazi  ana  raha,  mtoto

atawezaje kupata  security?  Kwa  hivyo  first  of  all  tunaenda  kwa  mti  kabla  hatujafika  kwa  tunda.   Bwana  Chairman,  katika

historia ya Kenya, kuna mambo ambayo hatujazingatia ambapo katika Katiba sijui hayakuweko kwa sababu gani.  Kuna wale

waliopigania uhuru wa nchi hii.  Bwana Chairman, ni aibu ya kwamba wengine wao mpaka sasa,  maisha yao ni magumu sana.

Wale ambao hawana ardhi, hawana maisha mazuri ya kwamba wanaweza kuishi.  Kwa hivyo tunapendekeza ya kwamba,  wale

ambao  walipigania  uhuru  wawe  honoured.   Singependa  kuendelea  sana  kama  vile  ulivyonishauri  kwa  sababu  hii  article

imeandika kila kitu.  Thank you very much.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Nakushukuru  ndugu  Anuwar.   Unaweza  kuleta  hayo  maandishi  yako  hapa  na  pia  uweke

kidole.  Na                       (inaudible) keti hapo, unamaandishi?  Tumulikie pia        (inaudible)

Bwana  Nzori:   Jina  langu  naitwa  Bwana  Nzori  mwakilishi  katika  kisauni  lands  lobby  group.   Mimi  nitazungumzia  kuhusu

mambo ya wakfu.  Kwanza nitaanza na interpretation.  Ningependelea iwe katika interpretation iwe muislamu, a muslim should

be, it should read, a believer of islam faith ndie awe ni muislamu sio itaje muislamu kwa kabila.   Vile iko muislamu.  (sentence

incomplete)

Adminstration nasema every work made by for any muslim should be administered by muslim.  Hii administration nataka iwe na

waislamu wenyewe wakiihudumia you know work.  Halafu si nazungumzia kuhusu Constitution work commission ambayo huwa

iko na members wanane.   Ningependelea katika hawa members wanane,  ikiwa kama member wa kwanza ni PC  basi  badala

akuwe awe ni automatically awe in PC, awe ni lazima PC huyo awe ni muislamu ama kama si muislamu, awe ni DC lakini awe

hapa kuwe  na  muislamu  vile  vile.   Ya  pili  awe  ni  Chief  Kadhi  ambaye  chief  kadhi  mwenyewe  amekuwa  appointed  tena  na

waislamu.  Mtu wa watatu awe ni  scholar,  msomi  wa  kiislamu  vile  vile.   Na  watano  wengine  ambao  wamebaki  kukamilisha

wanane, nataka wawe wanachaguliwe na panel ya scholors ya wasomi wa kiisalmu wapitishe hawa watu wanane kuwa hawana

hitilafu yeyote.   Halafu D, nazungumzia period of  office,  mda  wa  hawa  watu  kukaa  kwenye  wakfu.   Napendelea  iwe  miaka

mitatu lakini anapotoka nje, asionyeshe uadilifu katika hayo mambo, awe aweza kukatizwa wakati wowote.  

Halafu  E.  power,  uwezo:   Nazungumzia  wapewe  uwezo  wa  kuweza  kushtaki  na  wao  pia  waweze  kushtakiwa.   F.

Nazungumzia  kuhusu register of property.  Zile wakfu ambazo zimeandikishwa kule                 (inaudible) na nafasi mtu yeyote

anapokwenda kule anaweza kupata  ile  file  na  kuona  ni  vitu  gani  viko  kwenye  wakfu.   Isiwe  vitu  vile  vinakuwa  confidential.

Viwe katika kila areas ambapo wakfu inasimamia iwe watu wanaweza kufika na kuona vile vitu viko.  Kwa hapa naona niko na

haya a mpaka f.

Com. Pastor Zablon Ayonga:           (inaudible)
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Alice Malanga:  Kwa jina naitwa Alice Malanga natoka Maendeleo ya Wanawake.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Maranga, Malanga?

Alice Nananga:  Nananga.  Ni N si R.

Com. Pastor Zablon Ayonga:           (inaudible)

Alice  Nananga:   Mimi  pendekezo  langu  la  kwanza  ningependelea  kila  police  station  kuwe  na  women  desk.   Na  kuwe  na

special attendant  ambaye atakuwa akishughulikia mambo ya wanawake,  watoto,  kwa  mfano  kunajisiwa,  domestice  violence.

Tunaona kwamba hawa wanawake wanasumbuka sana kwa issues kama hizo.  

Pendekezo la pili ni kwamba kuwe na special  judges na special  lawyers for women kwa koti  zetu ambao pia watashughulikia

mambo ya divorce,  divorce cases.   Kwa jumla kuwe na ofisi ambayo itashughulikia mambo ya wanawake in case  of divorce,

and any women issues na pia kuwe na judges na lawyers wa wanawake pekee yake.

Pendekezo la tatu ni kwamba kwa mfano kama  kukiwa  na  divorce,  yule  mwanamume  awe  atashughulikia  wale  watoto  kwa

upande wa elimu na mahitaji na mambo ya basic needs za maisha.   Si  mtu  a  divorce  na  bibi  yake  halafu  mwanaumu  apotee

mwanamke aachwe na watoto  akihangaika na watoto.   Kwa  hivyo  yule  mwanamume  awe  responsible  na  wale  watoto  kwa

basic needs zao.

Pendekezo  la  nne  ni  kwamba  ikiwa  msichana  amewekwa  mimba  na  kijana,  na  yule  kijana  amekataa  responsibility,  yule

msichana angojewe akizaa yule mtoto yule mtoto awe tested blood group.  Ikiwa blood group ni ya yule kijana, basi  yule kijana

awe atalazimishwa kuwa responsible na yule mtoto.   Ikiwa hana kazi yule kijana,  wazazi wa yule kijana wawe responsible na

yule mtoto.   Tumeona wasichana wengi wanawekwe mimba halafu mvulana anakataa  na ni yeye kweli lakini kwa  vile  hakuna

evidence, msichana anabaki pekee yake akihangaika na yule mtoto na itakuwa yule msichana atakuwa ameharibikiwa maisha.

Pendekezo la tano ni kwamba kila district kuwe na kiti kimoja cha wanawake.  One parliamentary seat in every district  ambayo

itakuwa  ni  representation  ya  mwanamke  kule  kwenye  bunge.   Tumeona  kwamba  kwenye  bunge  kuna  maswala  ambayo

pengine kutakuwa  na  elections  halafu  kwa  vile  wanawake  ni  kidogo,  hizi  issues  za  wanawake  hazipit  kwa  hivyo  tunaonelea

katika kila district Kenya kuwe na kiti kimoja cha wanawake.

Pendekezo langu lingine ni kwamba wakati wa kura tuna wanawake ambao wako na mimba, na wengine wanateseka wanapiga

pia mlolongo na huku wakiwa wanapata  shida sana.   Hasa nimependelea wakati  wa kura,  pregnant  women  and  women  with
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children  ama  watoto,  wapewe  first  priority.   Akionekana  ni  mwanamke  yuko  na  mimba  ama  ana  mtoto  anapitishwa  mbele

anaende kupiga kura anaenda nyumbani.  Si nayeye ako na mimba yake anasimama kwa laini mpaka afike ama pengine ako na

mtoto, mtoto anamsumbua mpaka lazima asimame kwa laini, hiyo wanawake tunaona wanasumbuka sana.

Halafu Pendekezo langu lingine ni kwamba hii anti-corruption (sentence incomplete)

Com. Pastor Zablon Ayonga:     Ngoja  kigodo.   Huko  nyuma  mjue  tuna-record  mambo  hapa.   Tafadhali  mazungumzo  ya

huko yakome.  Endelea

Alice Nananga:  Anti-corruption unit.  Mimi kwa maoni yangu naona kwamba haiko kwa police sector  kwa sababu tunaona

katika mabarabara  yetu mapolisi wanasumbua  matatu,  wanatoa  kitu  kidogo  na  sisi  wanaraia  tukiona.   Na  tunasika  kwamba

kuna  anti-corruption  unit  huko  kwa  serikali  ambayo  naamini  kwamba  labda  huko  kwa  police  sector  haifanyi  kazi.   Sasa

nilikuwa nasema, sisi raia tupewe uwezo ikiwa tumeona vile na tunajua kwamba it is illegal, turuhusiwe kuchukua numba za wale

polisi sisi wenyewe tuweze kushtaki, kuwashtaki wale polise ambao wanafanya hivyo.  Lakini tunaweza kushtaki ikiwa hakuna

njia  ambayo  tunaweza  kutetewa  sisi  wananchi,  basi,  hali  ile  itaendelea  lakini  inatuchukiza  sana  sisi  wananchi  kuona  polisi

wanachukua hongo hovyo hovyo njiani.  Matatu haina shida yeyote lakini lazima atatoa mia pale ama mia mbili ambayo si sawa.

  Kwa hivyo sisi raia tunapendekeza tupewe uwezo wa kuweza kushtaki polisi kama wale.

Halafu  la  mwisho  ambalo  namaliza  ni  kwamba  hii  Constitution  tukiandika  hivi,  itakuwa  haina  maana  yoyote.   Lazima

Constitution ikiisha iwe the public should be educated  on  the  Constitution  kwa  sababu  nasema  hivi  ni  kwani,  sisi  wanawake

tunajua kwamba it has been legal for women to inherit properties  from their fathers.   Ni  haki  kwamba  mwanamke  amepewa

uhuru  wa  kuridhishwa  mali  na  mzazi  wake.   Lakini  wananwake  wengi  hatujui,  bado  hatujajua  hivi.   Tunaona  labda  wale

wanaoridhi mali ni wanaume tu pekee  yake.   Kwa hivyo nilikuwa nasema kwamba ikiwa Constitution imeisha, hii Constitution

iwe  itaelimishwa  kwa  wananchi  wote,  wananchi  wajue  Constitution  inasema  nini.   Ili  kwa  kipengele  kama  zile  kusiwe  na

matatizo.  Hata hivi leo bado  watu wengi ama mababa wengi hawawezi kuridhisha mwanamke mali yake kwa sababu anaona

kwamba ni illegal lakini ni kwamba hii Consitution tukiimaliza baada ya yote iwe itakuwa educated to the public.  Asanteni.

Com. Pastor Zablon Ayonga:                                (inaudible) Nimetaka kuuliza kuna mama yeyote hapa ambaye ni mja

mzito ambaye hatutaki afinywe hapa na watu?  Kuna mama yeyote?  Kama uko inua mkono nikuite uje utoe maoni uende.  Basi

hakuna  mama.   Alice  Nananga  hakuna  mama  yeyote  hapa  ambaye  ni  mja  mzito  kwa  hivyo  tutaendelea  jinisi  ilivyo.   Salma

Salim.  Anapoendelea kuja nataka James Mukala awe tayari.   James  Mukala  yuko?   Basi  uwe  tayari  huyu  mama  akimaliza,

zamu ni yako.

Salma  Salim:   Mimi  naitwa  Salma  Salim  kutoka  hapa  Bamburi,  Mlaleo.   Maoni  yangu  niko  nayo  ni  mengi  lakini  nitasema

kidogo, yale machache kidogo.  Niko na maoni kama haya.
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Nataka Chief Kadhi achaguliwe na Muslims scholars.  Ya pili alipwe kama vile anavyolipwa attorney general.   Na  tuwe na koti

ya rufani ya kiislamu.  Na  tuwe na womens desk  huko kotini.   Tupewe womens desk  ambako  wanawake  watapeleka  maoni

yao wasikilizwe.  Tuwe na polisi wanawake wakufanya searching wanawake upande wa rapping pia,  tunataka ichukuliwe hatua

kali anayefanya raping mwanaume.

Bunge tupewe 30% wanawake,  10% vijana, youth hao,  na  10%  tupewe  disabled.   Prime  Minister  awe  mwanamke  na  awe

amesoma  na  awe  amechaguliwa  na  raia.   Mayor  achaguliwe  na  mwananchi  sio  councilor.   Twataka  majimbo  hapa  coast.

Usquatter  wa hapa coast  tunataka  uishe  kabisa.   Kila  mtu  apewe  titile  deed  hapa  sababu  sote  hapa  no  masquatter  na  hiyo

tunataka iondolewe kabisa.  Vyama viwe vitatu kama maoni yangu vyama viwe vitatu na viwe vinatumika sawa kipesa na         

     (inaudible) usawa.  Isiwe ati chama kimoja ndio kitakuwa kimeshikilia tu vingine vyote viko chini vimekanyagiwa.  

Vitambulisho viwe  vimepewa  mwananchi  wa  Kenya  yeyote  yule  ambaye  ni  wa  Kenya  amekaa  Kenya  apewe  kitambulisho.

Pesa za coast zitumike hapa coast pekee yake.  10% ndio kama inataka kutolewa nje,  watoe 10% tu itoke nje iende ikazaidie

huko nje.  Asanteni.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Asante.   Mama  uende  hapa,  hebu  jiandikishe.   Huyo  alikuwa  Salma  Salim.   Sasa  James

Mkala.  Tafadhali tuwe kimya James Mkala atoe maoni, unamaandishi? 

James Mkala:  Naam niko nayo.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Basi umulike juu ya maandishi kwa kifupi.

James  Mkala:   Kwa jina mimi naitwa James Mkala kutoka          (inaudible)   Ninashukuru  sana  commissioners  na  wote

mliofika ili tushirikiane kutoa maoni yetu.  Kwanza ningeanza kuongea kuhusu mambo ya shamba, ama sheria za mashamba.

Sheria za mashamba hapa Kenya sisi hatukutunga, zilitungwa na wazungu ndio tukaletewa ili wao waweze kufaidika.  Wachume

hapa wakipeleka kwao mali wakifaidika.  Na  sheria,  Katiba ya  Kenya  ilitungwa  kule  Lancaster  na  waafrika  kidogo.   Kama

ingekuwa  ni  watu  wote  kama  vile  ambavyo  inafanywa  saa  hii,  watu  wote  wanahusishwa,  wanatoa  maoni  yao,   (sentence

incomplete)

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Hayo tunajua, sasa wewe tupe maoni.

James  Mkala:   Sasa  mimi kuhusu  haki  za  uraia.   Kila  mwananchi  ambaye  amefikia  umri  wa  miaka  kumi  na  nane,  apewe

kitambulisho,  apewe  na  Katiba  yake.   Serikali  itoe  Katiba  ili  yule  mtu  ajue  kama  ni  makosa  anafanya,  iwe  ile  Katiba

inamuhukumu mwenyewe.   Na  kuhusu  mashamba,  watu,  yaani  mali  yote  shamba  yote  iwe  mali  ya  uma  sio  ati  ni  Rais  ndio
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anayetoa ardhi.  Yaani tunataka mtu wa, kama ni mtu wa bara amiliki ardhi bara,  mtu wa pwani kwao ili kila mtu awe ana haki

sawa.   Maana  yake  utapata  mahali  kwingine  watu,  mtu  amezaliwa  pale,  babu  yake  amezaliwa  pale  lakini  hana  ardhi,

inasemekana  sijui  mtu  fulani  kutoka  mahali  kwingine  yeye  ndie  ana  acre  mia  tatu,  na  yule  mtu  wa  pale  hana.   Kwa  hivyo

tungeomba hii Katiba iweze kuangalia maswala kama haya.  Naona ni hayo tu.  

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Asante.   Unaweza  kutoa  haya  maandishi  yako  kule  na  ujiandikishe.   E.K.  Ngutu.   Ngutu

anapokuja nataka John Mcharo awe tayari. Okay chukua nafasi, na Mcharo yuko?  Okay akimaliza itakuwa wewe.

Ephantus Ngutu:  Kwa majina naitwa Ephantus Kathanka Ngutu.  Mimi maoni yangu ni kuhusu wizi.  Wizi umeongozeka sana

katika nchi hii.  Na mimi nilikuweko wakati wa mkoloni mpaka uhuru tukapata, lakini kwa wakati huu ambaye ni wa uhuru, wizi

umeongezeka sana.  Mimi kwa maoni yangu, ninaonelea, watu siku hizi wanapora  mali ya uma, pesa  za uma, zinaibwa na watu

wawili ama mtu mmoja.  Mamilion ya pesa.   Mtu yule anapopelekewa mashtaka,  badala  ya kupelekwa rumande, anaruhusiwa

kuweka bond.  Anatoka, sasa anaenda kutumia zile pesa  kuweka mawakili mpaka kesi  yake itakapoisha.   Akipatwa na hatia,

anafungwa kama miaka miwili, anakuja anaanza  kutumia  hizo  pesa  za  uma.   Kwa  hivyo  maoni  yangu  ni  kwamba  kama  mtu

anahusika na kuiba pesa  za uma, asiruhusiwe kuweka bond.   Siku hizi utaona mtu akiwa na pesa  anaweza kumyanganya  mtu

ambaye hana pesa mali yake.  Na atamnyanganya kwa njia gani?  Yeye kwa vile ana pesa,  atamwekea yule mtu hata mawakili

kumi.  Na yule maskini hana pesa, ama pengine ni shamba lake na shamba hilo, ni hilo hilo analo na atanyaganywa na yule mtu

ambaye ana pesa.   Kwa hivyo katika Katiba hii ambayo tunaiita ni ya Mwafrika maanake hii ilikuweko, hiyo ilioko sasa  ni ya

kizungu, kuwe na sheria kwamba iangaliwe.  Ikiwa mtu hana uwezo wa kuweka wakili,  na  yule  ambaye  wanashtakiana  naye

asiruhusiwe kuweka wakili, wangangane kwa sababu sisi ni waafrika na tukiwa waafrika,  tumeiga sana mpaka  ikawa  mambo

yetu yote tumebakia ngozi tu.  Sasa hawa watoto  wetu hawa,  wamebakia ngozi tu.   Hayo mambo mengine yote ni ya kizungu.

Kwa hivyo mtu kama huyo na yeye asiruhusiwe kuweka wakili, wangangane.  Wangangane bila wakili.  Mimi sina mengi ila tu

nawachia hapo.  Asanteni.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Asante sana mzee.  Ende  kule  ujiandikishe.   Next  atakuwa  John  Mcharo  na  John  Mcharo

anapojitayarisha nataka Salim Mwambala awe tayari.  Unamaandishi?

John Mcharo:  Ee kidogo.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hiyo tumulikie.

John Mcharo:  Nina maandishi kidogo.  Kwa jina naitwa John Charles Mcharo na nataka kuzungumzia mambo manne tu basi.

  Memorandum yangu ni kizungu lakini pale nitakapoweza,  nitajaribu kueleza kiswahili.  Kwanza  nataka  kuzungumzia  ofisi  ya

Rais halafu nitazungumzia kuhusu polisi,  halafu  nitazungumzia  kuhusu  serikali  za  wilaya  yaani  local  authorities,  halafu  mwisho,

nitamalizia na one or two general social issues.  Kwanza nitaanza na ofisi ya Rais.
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Tungependa hii Katiba mpaya ambayo inakuja iwe ita-treame down powers za President.  Sisi tuliridhi Constitution kutoka kwa

wazungu  ikiwa  ni  nzuri.   What  happened  is,  ilipokuja  hawa  President  wawili  ambao  tumewapata  tangu  tupate  uhuru,  kila

President alioingia pale amejaribu sana kujifanya very powerful.  Sisi tungependa, President wa Kenya asiwe ndio mambo yote.

  President apewe powers za kutosha za ku-run office of the President lakini asiwe yeye akisema leo hivi, iwe hivyo hivyo yaani

sisi hapa vile tuko na culture ya kuwa President akisema shamba hile lipewe fulani anapewa,  lile shamba si la President  pengine

mi mali ya uma na yeye hana ruhusa kumpeana rafiki yake kwa sababu yuko chama kimoja nayeye aseme ni  lake.   Twataka

President apewe nguvu za kutosha just enough to run his office.  Asiwe yeye ndio mambo yote.

Kuna  Presidential  appointments.   Hii  Kenya  yetu  inasifa  mbaya  kwa  sababu  utakuta  heads  of  parastatals  wale  ambao

wanachaguliwa na President,  cabinet  ministers, permanent secretaries  ni watu ambao wanatoka sehemu mmoja.  Ni President

mwenyewe akifurahi na wewe kwa kuwa wewe uko chama hiki, anakupa ile kazi.   Hata kama haukusoma, hata kama ile kazi

hauiwezi, unakuta mtu analetwa ku-run KBA lakini  hata  hajui  shipping  ni  nini.   Unakuta  mtu  anachukuliwa  ku-run  a  forestry

department lakini hajui hata forest conservation ni nini.  Sasa tunataka Presidential appointments zote ziwe vetted na Parliament.

  President akisema anamtaka huyu, awe mkubwa wa posta  iende bunge kwanza.   Tuangalie aweza ku-run posta  ama hawezi.

Ikiwa  hawezi,  ikipitishwa  hawezi  aambiwe  huyu  mtu  wako  hawezi,  chagua  mtu  mwingine,  hiyo  namna  hiyo.   Lakini  si  ati

akisema leo inatangazwa kwa saa  saba  KBC halafu ndio hivyo.  Hata kama ni mtu mjinga  amepewa  posta  ndio  maana  haya

mashirika yetu yameanguka.  

Sasa  nataka kuingilia hukumu ya  kifo.   Hii  hukumu  ya  kifo  tungependa  iondolew  mbali.   Na  nikama  imeondolewa  maanake

hakuja nyongwa mtu tangu mwaka wa themanini na sita sijui themanini na saba.   Wale wote ambao wamehukumiwa kifo tangu

mwaka themanini na themanini na saba, wanaoza kamiti, shimo na hizi jela zingine.  Ni vibaya sana kwa sababu yule mtu yuko

na thiki sana.  Kama ulihukumiwa kifo mwaka wa themanini na sita,  hujui kesho ndio ntanyongwa ama ni kesho kutwa ama ni

wiki ijayo.  Unakaa miaka kumi na tano wondering when I will be executed.  This is very bad.  Sasa huyu mzee hatujui kwa nini

hajasema wale watu wanyongwe.  Lakini kama ni kuwasamehe,  awaambia  nyinyi  mmesamehewa,  hukumu  yanu  sasa  si  kifo,

hukumu yenu ni mfungwe maisha gerezani.  Inakuwa relief kwa yule mtu.  Na ipitishwe bunge kua hii hukumu ya kifo iondolewe.

  Tuliiridhi kutoka kwa wazungu, wazungu wenyewe waliifutiliwa mbali, sisi bado tuko nayo na it is very barbaric,  we in the 21st

century, we should not have the death penalty.

Provincial administration:  Kulikuwa na ninio kuwa police administration iodolewe.   Tusiwe  na  PC,  tusiwe  na  DC,  tusiwe  na

DO, tusiwe na Chief.  Lakini wale walikua wakipiga vile vilio hawakutwambia ati akiondolewa DC,  akiondolewa PC kuwekwe

nani.  Kwa vile hatujui mpaka sasa, nani anaweza kuwekwa, zile ofisi zibaki vile vile lakini, ziwe kazi za PC ziko clearly defined,

kazi za DC na DO ziwe clearly defined.  Kazi za Chief hasa huyu Chief ziwe clearly defined.  Sisi hatujui kazi ya Chief mpaka

ya leo.   Ukifika kwa Chief uko na kesi  yako anakwambia  leta  mbuzi,  wewe  uliyeshtakiwa  ulete  mbuzi,  yule  aliyeshtaki  alete

mbuzi, ndio kesi yenu isikizwe.  This is very wrong.  Mimi naona huyu Chief hatukatai  awekwe pale lakini tuambiwa Chief kazi
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yake ni A, B, C.   Chief haruhusiwi kuchukua  pesa  za  harambee,  Chief  haruhusiwi  kusikiza  kesi  ambayo  inayoweza  kwenda

mahakamani,  Chief  haruhusiwi  kusema  wewe  fanya  hivi,  kutoa  instructions.   Mambo  ambayo  yangepelekwa  kotini,  Chief

anatoa judgement yake pale pale kwa kua amekula mbuzi mbili zimekuja, we should not have  this  in  the  Constitution.   If  the

Chief has to be  there,  we should know exactly what the Chief is supposed to do.   Akija  akiniitisha  mbuzi,  nimwambie  sikupi

mbuzi, nataka unifanyia kazi yangu, mtoto wangu anataka kitambulisho na hupati mbuzi na hupati pesa za harambee.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante.  Umebakisha dakika moja tu.  Moja tu kwa hio ona vile ambavyo (inaudible)

John Mcharo:  Haya Police.  Mimi ningesema polisi wapewe mshahara mzuri na pia wachukulie polisi waliyo soma.   Saa  hizi

tuna polisi hawakusoma, mtu hakusoma amepewa bunduki,  wanatuonea sana huku mitaani.  Na  ningetaka  Mayor  achaguliwe

directly by the people.  Na Mayor awe amesoma, amefika form four na ame-pass.   Sio amefika form four na amepata  E.  Na

mambo ya  burials  permit,  wedding  permits.   Sisi  tuko  na  matanga,  tuko  na  mwili  pale  polisi  wanaingia  wanasema  iko  wapi

permit.  Permit ya nini unatuona tunalia na mwenzetu ndio yule pale amefariki?  Harusi.   Unaona  bwana  harusi  na  bibi  harusi

wako pale,  polisi wanaingia wanasema lete permit.   Permit  ya  kazi  gani  kwa  shughuli  kama  hizi?   Hatungependa  mambo  ya

permit katika shughuli ambayo they are so obvious kama matanga na harusi.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Thank you.

John Mcharo: I am not even half way.

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Kuna  watu  wengi  ambao  wangependa  kuongea  na  kwa  hivyo  lazima  tuwe  fair.   Unaweza

kwenda kule ujiandikishe na utupe maandishi yako.  Omar Yahi.  Endelea, sema majina yako na uendelee.

Omar Yahi:    Mimi ni Omar Z. Yahi.  Maoni yangu kwa Tume hii ni kuhusu KWS ambayo inatunyanyasa sisi wananchi wa

hapa na tunaona inatudhulumu sana.   Nikisema hivi kama mimi nina port  yangu kule na-chargiwa 400/=  per  person na KWS.

Na mimi namcharge mgeni shilingi mia nane.  Wakichukua mia nne nimebakishwa na mia nne.  Mia nne ile nitatoa commissioner

150 kwa          (inaudible) nikabakiwa na 250.  250 nimlipe captain wangu 30% na ninunue mafuta, na nilipe nakruu, nikishtuka

mimi nimebakiwa na         (inaudible)             KWS na sijui pesa zinakwenda wapi.  Nawanachukua mamillion ya pesa  kule,  na

sisi wananchi wa pale tumezorota,  kulikuwa kuna ma-boat  karibu arubaini,  sasa  zimebakia kama boat  nne.  Nyingine zimeoza

zote.  Nataka                  (inaudible) zaidi ya mia moja,  sasa  zimebakia kama kumi.  Naona hapa tutaomba mtufikirie sana sisi

wananchi  wa  hapa  tunaponyanyaswa  na  KWS  na  hajui  kitu  chochote  pale  kuja  kwake  anakwita  kama  jibwa.   Wakati

umechukua mgeni ukija, yeye yuko juu huku anafanya kukuita, we kuja hapa.   Unampelekea pesa  za bure,  na hawana heshima

wala hawana       (inaudible) vibaya sana.   Kwa hivyo naomba maoni haya mwakilishe kwa makini maanake tuko katika  hali

mbaya, tumeshindwa kujimudu  sasa  kimaisha.   Pesa  zote  zinaliwa  na  KWS  na  hatujui  zinakwenda  wapi.   Ninaushaidi  huku

wakutosha si pesa  kidogo,  mamillion ya pesa  wanachukua.   Sio kama mimi kwa port  kwa mwaka napata  tisaini na tano  elfu.

19



KWS nailipa 1.5  million.  Mimi mwenye board  napata  96 thousand.   Sasa  hii naona haitakuwa fair.  Kwa hivyo naona maoni

kwanu nyinyi ni haya.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ngoja kidogo mzee.  Niwapi huko mzee ambapo   (inaudible)

Omar Yahi:  Marine Park wanatucharge.  Upande wa Mombasa beach.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Mombasa beach. Na ile ya boat   (inaudible)

Omar Yahi:  Ile ya boat wacha boat mpaka madawa yale canow.  Ukibeba mzungu tu unalipishwa 400/=.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Na ni official payment ama ni kawaida ama ni nini, hakuna receipt unayopewa ama?

Omar Yahi:  Mimi naona hata zile receipt sio za haki.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Asante  mzee  unaweza  kuja  kule  ujiandikishe.   Sasa  ni  Bwana  Mwambala.   Na  Bwana

Mwambala anapokuja, nataka Aggrey Kilo awe tayari.

Salim  Mwambala:   Asante  sana  Bwana  mwenyekiti  kwa  kunipa  fursa  hii.   Kwa  jina  naitwa  Salim  Mwambala.   Hasa

ningependa kuzungumzia swala la Katiba.  Ninawakika watu wengi sana mitaani hawajui mambo ya Katiba yatakayobadilishwa

wapi, Katiba yawaathiri vipi, wao wanaabiwa waje watoe maoni hali  ya kuwa hawajui ni wapi wanagusa.   Kwa hivyo serikali

ingefanya mpango wa kuwa, japo mara mbili swala la Katiba lingekuwa latangazwa.  Watu wanfanya kuelezwa kwamba katiba

yetu yasema hivi, kipenge hiki chasema vile, watu wapate  kuelewa kwamba Katiba ya Kenya iko hivi na inamsaidia raia wake

hivi na inamumiza hivi.  Ndio pale watu wakija kaa wakiamua wajadili Katiba, watakuwa wanajua wanazungumza kitu gani.

Swala  la  pili  ni  hili  la  uwandikishaji  wa  kura.   Swala  ya  uwandikishaji  wa  kura  ingekuwa  ni  ubora  pale  mtu  anapochukua

kitambulisho, apewe kabisa kadi yake ya kura.   Hino  itazuia  mambo  ya  kuchukua  watu  kutoka  mji  mwingine  kuja  kuwaleta

waje  kuchukua  kura,  ili  yakua  wakupitisha  na  hali  ya  kuwa  wao  si  wakaazi  wa  pale.   Na  katika  swala  hili  litakuwa  pia

linapunguza  gharama  na  kwamba  kila  mwaka  ikifika  wa  kura,  inakuwa  mpaka  lazima   (inaudible)    wa  commissioner

kuandikisha kura,  inakua ni pesa  zingine  zinatoka  kwa  serikali  kuwalipa  wale,  na  hali  ya  kuwa  ni  tax  tunalipa  sisi  wananchi.

Tunaumizwa kwa kila kitu.

Swala la tatu ni hawa raia wa makaratasi.  Citizens by papers.  Hawa citizens by papers tunaona kama nchi kama America vile,

wao hawaruhusiwe kupiga kura wala kuchukua kura.  Ningependekeza na hapa kwetu swala hilo pia liwepo maana yake hawa

ndio wanakuwa na influence ya kutuumiza sisi kimawazo, kifikira na kihali ya uchumi kutokomana na nguvu zao za senti.
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Na swala lingine ambalo ningependekeza ni kwamba hao wanao gombea ubunge.  Lau mtu amepata  term yake  ya  kwanza  a

serve term mbili pekee yake.  Yaani kipindi cha miaka kumi.  Baada ya miaka kumi ile, haruhusiwi tena kugombea ule ubunge

kwa  sababu  atakuwa  akili  yake  sasa  imesha  zorota  kimaendeleo.   Atakuwa  sasa  ni  mtu  wakujinufaisha  matumbo  yake  na

kugandamiza wananchi.  Hakuna mmoja atakalofanyia.  Mfano mzuri twaona Mvita huko.  

Na swala lingine ambalo ningependa kuzungumzia ni ile wazungu wasema “justice  delayed,  is  justice  denied”.  Serikali  yetu

kwa hakika ina senti za kutosha.   Na  hapa kutokana na kwamba ina  senti  za  kutosha,  ingeongeza  idadi  ya  mahakimu,  hawa

magistrates, wangeongezwa wakawa wengi, na kukawa na transparency ya zile kesi.   Sio mtu yule askari  anashika,  amemuona

kabisa akitoka dukani amuuliza watoka wapi na waenda wapi.  Si unaona mimi natoka dukani naenda nyumbani.  Swala kama

lile lirekebishwe kwamba yule mtu akishikwa akipelekwa kotini,  atakuwa ni mtu                                     (inaudible)

wanakwenda  pale,  wanazungumza  kesi  yao,  kama  ni  mashahidi  anawaita,  siku  ile  ile  mashaidi  wao  wanazungumza  kesi  ile.

Ikifika kwamba amehukumiwa kufungwa, anakwenda kutumika kisawa.   Sio kwamba anakwenda kuhukumiwa kwa kwamba

amegandamizwa.  Tunaona sera hii inatumika Uganda, na sera hii pia inatumika Tanzania.  Kwa nini Kenya tusiitumie?

Na swala lingine ni hili swala la mapolisi.  Watu wengi  wamelizungumzia swala la mapolisi na kama kila mtu anavyojua,  sisi sote

tukimwona polisi hata akiingia hapa kila mtu ataingiwa na baridi.   Kwa sababu gani?  Wamewekwa katika hali ya kuwa  wao

wana nguvu zaidi kutushinda sisi raia tunaowalipa.   Maana yake wao hawajui mishahara yao inatoka kwa kodi zetu tunazolipa

sisi, lakini imekuwa sasa  wao ndio wanatugandamiza.  Wanatugandamiza hali ya kuwa ukimwona askari  yule  askari  anakuwa

akikushika, ashakuhukumu maana anakupiga, anakuadhibu haraka upesi.  Inakuwa wewe hakuna cha kujitetea wewe uko chini

ya  ulinzi,  na  anakwambia  chochote  utakachosema  kitatumika  kukuhumu  koti,  na  hakuna  koti  utakayo  fikishwa.   Kwa  hiyo

lazima kuwekwe kipengele cha kwamba maaskari wafundiswe sheria.   Wafundishwe transparency,  kusaidia raia na kuwaokoa

maisha yao, isiwe tu wanatuumiza.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante, asante.

Salimi Mwambala:  Haya, shukurani.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Unaweza kutoa hayo maandishi?

Salim Mwambala:  Ah Ah.  Ilikuwa bado moja tu ningelizungumzia basi.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Ukizungumzia moja utatuachia?

Salim Mwambala:  Ah si waachii, nafikiri mshaandika nyinyi wenyewe.  Hize ni points zangu ndogo ndogo tu nimeaandika.

21



Com. Pastor Zablon Ayonga:  Okay.  Mambo yako yote yameingia katika   (inaudible)

Salim Mwambala:  Yameingia hapo, asante.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Njoo ujiandikishe.  Bwana Aggrey Kilo.  Aggrey Kilo unamaandishi?

Aggrey Kilo:  Ndio ninamaandishi.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hiyo mulika tu juu ya maandishi yako.

Aggrey  Kilo:   Nashukuru  macommissioner  na  wananchi  waliojitokesha  hapa.   Kwa  majina  mimi  naitwa  Aggrey  Kilo  vile

Bwana Chairman alikuwa amesema na mimi nina vidokezo tatu tu ambavyo nitazungumzia.  Kwanza kabisa ni kuhusu nyumba,

nyumba za upangizaji.  Unakuta ya  kuwa  Kenya  sasa  serikali  ama  munispaa,  si  kama  mukoloni,  mukoloni  alikuwa  anajenga

nyumba za wapangizaji lakini serikali ya sasa ama munispaa ya Kenya saa hii, hawafanyi hivi.  Na hatuelewi ni kwanini.  Ile pesa

mkoloni  alikuwa  anaokota  ndio  ile  serikali  ya  sasa  inarokota,  na  unakuta  serikali  ama  munispa,  hawatujengei  nyumba  za

kupangisha.  Sasa hio imeleta jambo ambapo sasa ni wafanyi biashara fulani wanajenga nyumba,              (inaudible) kuna kuwa

na wapagizaji.  Sasa wale watu wanaweka sheria fulani.  Anasema ukiingia kwa hii nyumba yangu, utalipa deposit  ya miezi tatu

ama  mieze  miwili.   Sasa  vile  unataka  kuingia  kwa  nyumba  na  una  haraka  unampa  ile  pesa.   Ukisha  mpa  ile  pesa  pengine

unapigwa transfer kwa haraka.  Unamwambia ile pesa yangu nikupa ya deposit, si unipe.  Inakuwa ni mkutano, ile pesa  hupati.

Kwa hivyo tungelipenda serikali iangalie hili jambo.  Juu ukienda kwa watu wa lands tribunal wanakuambia ya kuwa hiyo sheria

hakuna.   Wanatambua  wewe  ulipe  nyumba,  hawatambui  deposit.   Hiyo  pesa  yako  itakuwa  nikuvutana  ama  pengine  hata

uwachane  nayo.   Umechukua  transfer  mbali  kwa  hivyo  lazima  Constitution  yenye  itakuja  lazima  iangalie  hili  jambo,  tuweze

kulindwa kwa hii mambo ya kulipa deposit.

Jambo la pili ni kuhusu elimu.  Unakuta ya kuwa tumekuwa na             (inaudible) office ama  divisional  office.   Hawa  watu

wanatengeneza  bairo  zao.   Unakuta  wana  either  ma-head  teachers  wanawaambia,  tumepitisha  hili.   Na  juu  sasa  ma-head

teachers  wako  chini  yao,  akikataa  kufuata,  atapigwa  transfer  mahali  penye  hataki,  inabidi  afuate.   Wanakuja  na  sheria

wanasema, ni lazima watoto  wafanye common exam division mzima.  Ambapo kila shule itarokota  pesa  ipeleke kwa division.

Ile  ni  pesa  nyingi  sana  ukichukua  shule  zote  karibu          (inaudible).   Ile  pesa  haujui  inaenda  wapi  na  wale  watu

wamelazimishwa, akikataa, transfer.  Na ukienda kwa ministry wanasema hatutambui hio.  Hamtambui lakini iko       (inaudible)

 Sasa  tufanye  vipi?   Lazima  Katiba  mpya  iangalie  hao  watu  wasi                 (inaudible)  na  divisional  officers  mambo  ile

wanafanya na ikuwe legalized na serikali ijue ile pesa inarokotwa inatembea kivipi.

Jambo  langu  la  mwisho  ni  kuhusu  wanabiashara  ambao  wanajulikana  kama  jua  kali.   Jua  kali  wa  sasa  Kenya  unakuta

umepelekea mtu fulani vile mzee alikuwa ameongea.   Umepelekea  mtu  vitu.   Atatafuta  kakosa  kadogo,  anakuruka  kukulipa.

Akisha ruka kukulipa, yeye anapesa ya kwenda kuchukua advocate  vile yule mzee alivyokuwa ameongea tu.  Ni wewe hauna
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pesa.  Sasa ile process ya kuenda kushtaki yule mtu ni ghali na wewe yule mtu mwenye jua kali hana hiyo pesa.   Sasa  unakuta

yule  mtu  amedhulumiwa  na  yule  tajiri.   Kwa  hivyo  tena  hiyo  sheria  lazima  iangaliwe  ikiwa  hawa  watu  watawekewa  sheria

ambayo itawasaidia.  Ikiwa hana pesa, atasaidiwa vipi ili kwenda kuitisha pesa zake.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Nashukuru.   Toa  hiyo  makaratasi  yako.   Kaboga  Mbeji  halafu  anafuatwa  na  (sentence

incomplete)

End of Tape 1

Speaker:  Sasa  ningependa kuzungumzia swala la Katiba.   Nina uhakika watu wengi sana mitaani hawajui mambo ya Katiba

yatakayo  badilishwa  wapi?  Katiba  yawaathiri  vipi?  wao  wanaambiwa  waje  watoe  maoni  hali  ya  kuwa  hawajui  ni  wapi  ya

wagusa.  Kwa hivyo Serikali ingefanya mpango wa kuwa, japo mara mbili kwa wiki swala la Katiba lingekuwako la tangazwa.

Watu wanafanya kuelezwa kwamba Katiba yetu  ya  sema  hivi,  kipenge  hiki  cha  sema  vile.   Watu  wapate  kuelewa  kwamba

Katiba  ya  Kenya  iko  hivi  na  inamsaidia  raia  wake  hivi  na  inamuumiza  hivi.   Ndio  pale  watu  wakija  kaa  wakiamua  wajadili

Katiba, watakuwa wanajua manazungumza kitu gani.

Swala  la  pili  ni  hili  la  uandikishaji  wa  kura.   Swala  la  uandikishaji  wa  kura  ingekuwa  ni  ubora  pale  mtu  anapochukua

kitambulisho, apewe kabisa kadi yake ya kura.   Hino  itazuia  mambo  ya  kuchukua  watu  kutoka  mji  mwingine  kuja  kuwaleta

waje kuchukulie kura ili  ya  kuwa  wakupitishe,  na  hali  ya  kuwa  wao  si  wakaaji  wa  pale.   Na  kabisa  swala  hili  litakuwa  pia

linapunguza  gharama  la  kwamba  kila  mwaka  ikifika  wa  kura  inakuwa  mpaka  lazima  kuwekwa  watu  wa  Commissioner  ya

kuandikisha kura,  inakuwa ni pesa  zingine zinatoka kwa Serikali kuwalipa wale na hali ya kuwa  ni  tax  tunalipa  sisi  wananchi,

tunaulizwa kwa kila kitu.

Swala la tatu ni hawa waraia wa makaratasi, ‘citizens by papers’.  Hawa ‘citizens by papers’ tunaona kama nchi kama America

vile,  wao  hawaruhusiwi  kupiga  kura  wala  kuchukua  kura.   Ningependekeza  na  hapa  kwetu  swala  hilo  pia  liweko  maanake

hawa ndio wanakuwa na influence ya kutuumiza sisi kimawazo, kifikira na kihali ya uchumi.  Kutokamana na nguvu zao za centi.

Swala  lingine  ambalo  Ningependekeza  ni  kwamba,  hao  wanaogombea  ubunge.   Lau  mtu  amepata  term  yake  ya  kwanza,

a-serve term mbili peke yake,  yaani kipindi cha miaka kumi.  Baada ya miaka kumi ile, haruhusiwi tena kugombea ule ubunge

kwa sababu atakuwa akili yake sasa imeshazorota kimaendeleo.  Atakuwa sasa  yeye ni mtu wa kujinufaisha matumbo yake na

kugandamiza wananchi.  Hakuna moja atakalo kufanyia!  Mfano mzuri twaona Mvita uko.  

Swali lingine ambalo ningependa  kuzungumzia  ni  hili  wazungu  wasema  ‘justice  delayed  is  justice  denied.’   Serikali  yetu  kwa

uhakika  ina  centi  za  kutosha  na  hapa  kutokana  na  kwamba  ina  centi  za  kutosha,  ingeongeza  idadi  ya  Mahakimu,  hawa

Magistrates.   Wangeongezwa  wakawa  wengi  na  kukawa  na  transparency  ya  zile  kesi.   Sio  mtu  leo  askari  anamshika,

amemwona  kabisa  akitoka  dukani,  anamuuliza  watoka  wapi,  unaenda  wapi?   Si  ananiona  mimi  ninatoka  dukani  ninaenda
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nyumbani.   Swala  kama  lile  lirekebishwe  kwamba,  yule  mtu  akishikwa  akipelekwa  kortini,  atakuwa  ni  mtu,  hali  ya  kuwa

wanakwenda pale,  wanazungumza  kesi  yao,  kama  ni  mashahidi  anawaita,  siku  ile  ile,  mashahidi  wao  wanzungumza  kesi  ile.

Ikifika kwamba amehukumiwa kufungwa, anakwenda kutumika kisawa.   Sio kwamba anakwenda kuhukumiwa kwa kwamba

amegandamizwa.  Tunaona sera hii inatumika Uganda, na sera hii pia inatumika Tanzania, kwa nini Kenya tusiitumie?

Swala lingine ni hili swala la mapolisi.  Watu  wengi  wamelizungumzia  swala  la  mapolisi  na  kama  kila  mtu  anavyojua,  sisi  sote

tukimwona polisi, hata akiingia hapa, kila mtu ataingiwa na baridi.   Kwa sababu gani?  Wamewekwa katika hali ya kuwa wao

wananguvu zaidi kutushinda sisi raia tunaowalipa.   Maanake hao hawajui mishahara yao inatoka kwa kodi zetu tunazolipa sisi,

lakini  imekuwa  sasa  hao  ndio  wanatugandamiza.   Wanatugandamiza  hali  ya  kuwa  ukimwona  askari  leo,  askari  anakuwa

akikushika, ashakuhukumu, maana anakupiga anakuhathibu, haraka upesi.   Inakuwa  wwewe  hakuna  njia  ya  kujitetea,  wewe

uko  chini  cha  ulinzi  na  anakwambia  chochote  utakacho  sema,  kitatumika  kukuhukumu  kortini.   Na  hakuna  korti  utakayo

fikishwa.   Kwa  hivyo  lazima  kuwekwa  kipenge  cha  kwamba  ma-askari  wafundishwe  sheria,  wafundishwe  transparency,

kusaidia raia na kuwaokoa maisha yao.  Isiwe tu wanatuumiza.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Asante, asante.

Speaker:  Shukrani.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Unaweza kutoa hayo maandishi?

Speaker:  Hapana, ilikuwa bado moja tu, ningelizungumzia, basi.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Ukizungumzia moja utatuachia?

Speaker:  Hapana, siwaachii.  Nafikiri mshaandika nyinyi wenyewe.  Hizi ni points zangu, ndogo ndogo tu nimeanadika.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Okay, mambo yako yote katika hiyo machine.

Speaker:  Yameingia hapo eh?  Asante.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Yameingia, njoo ujiandikishe tu.  Bwana Aggrey Kilo.  Aggrey Kilo una maandishi?

Aggrey Kilo:  Ndio nina maandishi.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hiyo, mulika tu juu ya maandishi yako.
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Aggrey Kilo:  Ninashukuru ma-commissioner na wananchi waliojitokeza hapa.   Kwa majina mimi ninaitwa Aggrey  Kilo,  vile

Bwana Chairman alikuwa amesema, na mimi nina vidokezo vitatu ambavyo nitazungumzia.

Kwanza kabisa ni kuhusu nyumba, nyumba za upangaji.   Unakuta ya kuwa Kenya sasa,  Serikali ama municipaa, sijui kama ni

mkoloni  alikuwa  anajenga  nyumba  za  upangaji  lakini  Serikali  ya  sasa  ama  municipaa  ya  Kenya  saa  hii  hawafanyi  hivyo  na

hatuelewi ni kwa  nini.   Zile  pesa  mkoloni  alikuwa  anaokota  ndio  zile  zile  Serikali  ya  sasa  inaokota  na  unakuta  Serikali  ama

municipaa hawatujengei nyumba za kupangisha.  

Sasa  hii imeleta mambo ambapo sasa  ni  wafanyibiashara  fulani  wanajenga  nyumba  na  kuna  kuwa  na  wapangaji.   Sasa  wale

watu wanaweka sheria fulani.  Wanasema ukiingia kwa hii nyumba yangu, utalipa deposit  ya miezi tatu ama miezi miwili.  Sasa

vile  unataka  kuingia  kwa  nyumba  na  una  haraka,  unampa  zile  pesa.   Ukishampa  ile  pesa,  pengine  unachukua  transfer  kwa

haraka, unamwambia ile pesa  yangu nilikupa ya deposit  nipe.  Inakuwa ni mkutano, zile pesa  hupata!   Kwa hivyo tungependa

Serikali  iangalie  hili  jambo  kwa  sababu  ukienda  kwa  watu  wa  Land  Tribunal,  wanakwambia  ya  kuwa  hiyo  sheria  hakuna.

Wanatambua wewe ulipe nyumba, hawatambui deposit.  Hizo pesa  zaki,  itakuwa ni kuvutana na pengine hata uwachane nayo,

kwa vile umepigiwa transfer mbali.  Kwa hivyo lazima, Constitution ambayo itakuja,  iangalie hili jambo,  tuweze kulindwa kwa

haya mambo ya kulipa deposit.

Jambo la pili ni kuhusu elimu.  Unakuta ya kuwa tumekuwa na kitu kinaitwa        (?)  office ama Divisional fees.   Hawa watu

wanatengeneza by-laws  zao.   Unakuta  wanawaita  ma  head  teachers  wanawaambia  tumepitisha  hivi.   Na  kwa  vile  ma  head

teachers wako chini yao, wakikataa kufuata, watapigwa transfer mahali ambapo hawataki, inabidi wafuate.

Wanakuja na sheria wanasema ni lazima watoto  wafanye common  exam,  Division  nzima,  ambapo  kila  shule  itakusanya  pesa

ipeleke kwa Division.  Hizo ni pesa  nyingi sana ukiichukua shule zote,  karibu shule hamsini.  Hizo pesa  hatujui zinaenda wapi?

Na wale watu wamelazimishwa, wakikataa transfer.   Na  ukienda kwa ministry inasema hatutambui hiyo, hamtambui lakini iko,

ina exist.   Sasa  tufanye vipi?  Lazima Katiba mpya  ianagalie  hawa  watu                  (?)  na  divisional  offices  mambo  yale

wanafanya na ikuwe legalized, na Serikali ijue zile pesa zinakusanywa zinatumika vipi.

Jambo  langu  la  mwisho  ni  kuhusu  wanabiashara  ambao  wanjulikana  kama  Jua-Kali.   Jua-Kali  wa  sasa  Kenya  unakuta

umemplekea mtu fulani vile mzee alikuwa ameongea,  umemepelekea mtu fulani vitu,  atatafuta  ka  kosa  kadogo  halafu  ataruka

kukulipa.  Akishakuruka kukulipa, yeye anapesa  za kwenda kuchukua advocate,  vile yule mzee  alikuwa  ameongea  tu,  wewe

hauna pesa.

Sasa ile process ya kwenda kumshataki yule mtu ni ghali na wewe mtu wa Jua-Kali,  hana hiyo pesa.   Sasa  unakauta yule mtu

amedhulumiwa  na  yule  tajiri.   Kwa  hivyo  tena  hiyo  sheria  lazima  ianagaliwe  ikiwa,  au  watu  watawekewa  sheria  ambayo

itawasaidia.  Ikiwa hana pesa, atasaidiwa vipi?  Ili kuweza kuitisha pesa zake.
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Com Pastor Zablon Ayonga:  Nakushukuru sana,  toa  hayo maandishi yako.   Kabwoga  Mrenje,  halafu  anafuatwa  na  Asha

Charles, awe tayari.  Mzee, unamaandishi?

Kabwoga Mrenje:  Sina maandishi.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Endelea.

Kabwoga Mrenje:  Basi hata mimi…

(Interjection) Com Pastor Zablon Ayonga:  Sema majina kwanza.

Kabwoga Mrenje:  Ninaitwa Kabwoga Mrenje, mzaliwa wa Mwakirunge Sub-Location, Ngutatu, Gandini.  Shida ni kwamba

Katiba ya Kenya ilivyo inatuendesha sasa tunapata taabu.  Ikiwa nina miaka sitini na minne lakini ubovu ni kwambiwa ninaitwa

skwota na hiyo ndio shida. Tunataka Katiba ya leo, ituamini kwamba sisi tunapoishi, pawe ni mahali petu kabisa.   Kwa sababu

tunateswa ikiwa Serikali yenyewe ndio inayosema hapo  ni  pa  wenyewe  na  sisi  tumezaliwa  sisi  wenyewe  ni  sisi.   Kwa  hivyo

ninafikiri hayo ni maoni kwamba Katiba itake kutupa haki kama vile uhuru wa binadamu ni ardhi.

Hatutaki kule kunyanyaswa na hali tukikaa tunawasiwasi.   Mtu ukiwa wewe umeishi mahali kwako lakini unaambiwa wewe ni

skwota,  ni kama mtu aliyekuwa  amesimama  ndani  ya  gari,  hanu  ukanuna  hakuwezi  kununua  gari.   Hivi  sasa  ninaona  Katiba

ijaribu sana, tuhakikishe hiyo ploti tunayoishi, tuhakikishe na wenzetu ambao hawaishi humu Mombasa wawe wanahaki kumiliki

ardhi ile wanaoishi.  Sina mengi, ni hayo kidogo nimeyatoa ili tupate haki na sisi.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana mzee, uje hapa ujiandikishe.  Next ni Mama Asha Charles.  Mama una maandishi?

Mama Asha Charles:  Nilikuwa siyasomi mimi, nilikuwa na mwenzangu, atasoma.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Okay, basi unaweza kumulika juu ya hayo mambo.  

Mama Asha Charles:  Mimi ninaitwa Mama Asha Charles.   Maoni yangu ninayotoa hapa kulingana na Serikali yetu  hii,  sisi

kina  mama  katika  Serikali  hii  hatuna  sauti  na  hatuna  haki.   Kwa  upande  wa  kuridhi,  kwa  upande  wa  wawaume  zetu,

tunadhulumiwa na Serikali huwa haitilii maanani.

Kama sisi Waislamu, waume zetu wameruhusiwa kuwaoa wake wanne lakini wana masharti yao ya kufanya waoe.   Masharti

yale huwa hawayashiki na akimwacha mke,  kuna masharti,  lazima  yule  mke  aliyeachwa  atimiziwe,  hawatimiziwi.   Kwa  hivyo
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tungeomba Serikali itie nguvu sheria ya Mwenyezi Mungu haifutiki lakini itie nguvu Serikali zile masharti zifuatwe za kuachwa na

za kuoa.

Jambo jingine, sisi kina mama ndio tuanaopata  shia katika community yaani katika jamii.  Mama mimi nitazaa, niwalee watoto

wangu, wakue,  bahati  nzuri wapate  kazi.   Ikiwa ni mume aoe  yule bibi hata sitaangaliwa, nimefika umri wa  kizee  lakini  mtoto

wangu yeye na bibi yake tu, hajui kama mama amezeeka anahitaji msaada.  

Ningeomba Serikali itoe jukumu ya kuwa kuwe na percentage fulani, mama wakifika awe kama watoto  wake wanafanya kazi

awe  akipatiwa  hizo  pesa.   Kwa  maana,  kina  mama  wengi  wanapata  shida  na  watoto  wao  wanafanya  makazi  makubwa,

makubwa, wana magari lakini ukiangalia mamake na ile hali aliyo, imekuwa ya kusikitisha sana.  

Lingine sisi kina mama wa Mombasa hapa tunatumiwa kama vyombo vya kupiga kura,  baada  ya kura imekwisha.  Hatupewi

nafasi ya sisi kina mama kujiendeleza.  Tukiwa na shida zetu tukiingia kwenya maofisi ya Serikali, ikiwa huna kitu kidogo hutiliwi

sign ujekupata  kitambulisho, kwa chifu husikizwi kesi  yako,  kila kitu wewe mama ni lazima utoe kitu kidogo.   Kwa  hivyo  sisi

kina mama sasa tunataka haki utukike kutoka nyumbani kwa mzee aliyenioa mpaka kwa Serikali, itutambue.

Jambo jingine ambalo sisi kina mama tunadhulumika, kwa wazazi wetu.   Wanaamini kuwa mtoto wa kiume ndiye anaridhi mji,

lakini  mtoto  wa  kiume  yule  hawaangalii  wazazi.   Mimi  ndiye  ninaweza  kumbuka  babangu  amezeeka  nikampelekea  shati,

mamangu amezeeka nikampelekea rinda lakini mtoto wa kiume akioa ni yeye na kwa bibi peke yake.  Kwa hivyo uradhi utiliwe

Serikali maanani kuwa mtoto wa kike aweze kumiliki kwa wazazi wake.

(Clapping from the audience)

Na recruitment katika Serikali,  ianze kuanza                    (?).   Kama ni polisi,  ianze pale pale.   Kuna Nyali,  kuna Bamburi,

lakini  wakati  wa  kuandikishwa  kazi  unakuta  watu  wanatoka  mahali  kwingine,  wanaletwa  tu,  hao  ndio  wamechaguliwa.

Tunataka kila police station ku-recruit watu kutoka area ile, (Clapping from the audience) watoto wetu wapate kazi.

Sisi kina mama tusiwe tu ni bendera ya kuwa yafuata upepo.   Saa  hii tuanataka tuwe tumekita chini kabisa!   Mume anaye piga

bibi yake kupita kiasi si lazima ati kuwa maneno ya mume na mke hayaingiliwi, sheria itumike pale,  yule mume aulizwe kwa nini

amempiga bibi yake viel.  Sio kusema ati umepigana na bwana yako wewe,  hiyo ni shauri yako,  hatutaki,  tunataka  tujue  haki

zetu.

Na hapa Coast, hizi polytechnics, iwe nafasi za kwanza zinapewa watoto wa Coast ambao zile polytechnic ziko.  Lakini utakuta

watoto wa Coast  waki-apply wanaambiwa nafasi hakuna ama amefeli ama hakupasi  vizuri.  Tatizo hilo tuachieni kila  watu  na

sehemu zao wamiliki, wajisikie na hao ni raia wa nchi ile.  Asante sana.
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(Clapping from the audience)

Com Pastor Zablon  Ayonga:  Asante  mama,  lakini  ngoja  kidogo.   umesema  yule  mume  anayepiga  bibi  yake  kupita  kiasi.

Kupita kiasi ni nini?

Mama Asha Charles:  Karibu kuua.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Mpaka azirai?

Mama Asha Charles:  Mpaka azirai ama pia kuua ama amtoe macho…

Com Pastor Zablon Ayonga:  Na yule mwanamke anayempiga bwana yake?

(Laughing and clapping from the audience)

Mama Asha Charles:  Hilo ni kofi la mahaba, haliumizi.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Eeh, unajua kina mama wanapiga bwana mpaka hata wengine wamechemsha  maji  wakataka

kumfanya kama kuku anayetolewa manyoya?

Mama Asha Charles:  Ndio, lakini ninataka sheria itumike kote, kote.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Oh,  sheria iweko kwa violence kwa wote wote?  Isiwe ni ya wanawake,  lakini iwe kwa  kila

mtu kwamba iwe ni mtoto, iwe ni mwanamke, ni mwanamume, asitendewe kinyama?

Mama Asha Charles:  Ndio.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Asante.  Ngoja kidogo.

Com Paul Wambua:  Swali langu ni hilo hilo,  ningelipenda  kujua  kiasi  ni  gani.   Kupita  kiasi  ndio  umesema  lakini  kiasi  ndio

gani?  

Mama Asha Charles:  Kama vile nilivyozungumza ya kuwa kuzirai ama karibu kufa.  Yaani amempiga, hakum-punish, ame…
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(Interjection) Com Pastor  Zablon  Ayonga:  Lakini  swali  ambalo  Commissioner  anakuuliza,  kwamba  kiasi  ni  nini  ambacho

wewe ungesema ukimpiga hivi na hivi, hilo si neno?  Haya endelea tu mama, utupe hayo makaratasi  na ujiandikishe.  Next  kuna

Eddy M.

Tafadhali watu ni wengi na ningalipenda ndugu zangu na dada  zangu  mchukue  dakika  tatu,  tatu  kwa  kumulika  maneno  yenu.

Ninataka kila mtu apate  nafasi ya kusema kitu, kwa  maana  watu  hawa…  unaposema  tano,  huyu  atabaki.   Kwa  maana  nina

majina hapa chungu nzima na yanazidi kuja.  Na ninataka kila moja wenu apate nafasi.   Njia tu ya kuwezesha kila mmoja wenu

apate  nafasi ni kukata  dakika,  mpaka itafikia wakati  nitasema dakika moja,  moja.   Kwa hivyo  ninaposema  tatu,  hebu  tufuate

hizo.  Endelea.  Hebu utupe mfano wa dakika tatu.  Mnyamaze msikize tafadhali.

Eddy  Mzungu:   Asante  sana  Bwana  Chairman,  kwa  majina  ninaitwa  Eddy  Mzungu.   Jambo  la  kwanza  ninataka

kuwafahamisha wananchi kuwa tunataka Katiba ambayo ni ya wananchi,  Katiba ya wananchi.   Saa  hii ukitupatia dakika tatu,

tatu kuna mpango gani hapo?

(Clapping from the audience)

Katiba tunataka ya wananchi,  na ukiangalia  katika  registration  yako,  utaona  kwamba…  hata  pengine  utapata  watu  mia  tatu.

Kwa hivyo, ninafikiria mngerudi ma-commissioner,  mkaanza tena kuhakikisha Katiba ni ya watu,  million thelathini sio ya  watu

mia tatu hapa, mia mbili kule, hapana hiyo bado…

Com Pastor Zablon Ayonga:  Endelea, endelea.

Eddy Mzungu:  Katika elimu, ninaguzia hapo katika elimu, ma-Commissioner tafadhali,  muwafundishe  watu  Katiba.   Katiba

iandikwe katika kabila arubaini na mbili, kila mmoja apate haki ya kujua vile inaenda.  

Tatu, ninataka kusema hivi, Katiba ambayo iko hapa sio kusema ni mbaya,  Katiba ambayo tuko nayo sio mbaya vile, lakini ni

utoshelezi,  implementation  wa  hiyo  Katiba  ndio  mbaya.   Saa  hii  pia  tunawaona  pale  nyinyi  ni  ma-professionals,

ma-Commissioners ishirini na tisa.  Mumepewa kazi,  sijui ilikwenda aje  mkauliza miaka mbili.  Hata mkiwa mmekosea hesabu

zenu, mnakuja tena kuuliza miaka kumi, hizi hesabu zenu na nyinyi ma-professionals, ma-professor.  Mnakuja kupiga hesabu na

mnazikosa, na mnakuja tena, muko na njama gani?  Muko na njama gani nyinyi?  Hebu mtueleze.  Ikiwa hii Katiba ni Katiba ya

mageuzi ya Serikali mtuambie, sio  kuja  hapa  kutuambia  ni  Katiba  ya  wananchi,  hapana,  iko  njama  nyinyi  mnataka.   Mkiwa

mshaandika Katiba pia, mtueleze, ikiwa mshaandika.  

(Clapping from the audience)
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Sisi hapa tulipo na Wakenya wote,  hakuna mtu asiye na kabila.   Mambo  machifu  katika  nchi  yetu  yameletwa  na  uchoyo,  na

mambo mabaya.  Usiseme huna kabila,  kabila bado  liko na kila kabila ina nia zake,  ina madesturi yake.   Kwa hivyo kuondoa

haya yote, tunauliza Serikali ile ya mwanzo, Serikali ya majimbo.

(Clapping from the audience)

Tunataka kuondoa P.C.   Huu ni mpango wa Serikali.   Nani  anataka  P.C?   Nani  anataka  D.C?   Nani  anataka  chief?   Nani

anataka mambo yote hayo?  Hatujawachagua hawa watu, kwa hivyo hatuna haja nao.  

Katika  Serikali  ya  majimbo,  tunataka  vyama  vinane,  kila  jimbo  na  chama  chake.   Ma-commissioner,  mkifanya  kazi  yenu,

tunataka  idadi  ya  wale  wameshiriki  katika  badiliko  la  Katiba.   Hapo  tutajua  ukweli,  ikiwa  Katiba  ilikuwa  ya  wananchi  au

ilikuwa ya Serikali ya KANU.  

Pia,  katika elimu, tunataka nini, tunataka Katiba ienezwe kila pahali.   Hospitali,  kuna mama wengine hapa  hata  Pwani  na  kila

pahali.  Utakuta mama, yeye ni mwenye kichaa lakini mama yule ukimwangalia pia utamkuta yuko na mimba.  Akifika hospitali,

anarushwa rushwa huku, anaraushwa rushwa huko, haeleweki.  Kwa hivyo, wale ambao wako na kichaa, wakina mama ambao

wako na kichaa na wako na mimba, tafadhali Katiba ije na mtindo mwema wa hudumiwe.

Disabled,  hawa ni watu wetu.   Zamani tulikuwa hatujui lakini sasa  naomba  katika  Katiba  wajengewe  ma-estate  yao  ambayo

watakuwa kule, wawe na infrastructure zao, tunajua pia wanataka viti, tunataka ma-crutches.  haya ni mambo ya kupewa bure,

kwa maana tunafahamu Serikali iko na pesa na iko na pesa kweli kwa maana hata commissioner pale, zile anachukua pia sio za

kawaida.

Mbunge:  Mbunge wa kulala hatuna haja naye.  Kwa hivyo mimi nina-propose, mbunge yeyote ambaye hafanyi kazi yake sawa,

wananchi wale wale wamepiga kura, wawe na uwezo through the Ombudsman wa kumwita na kumfuta kazi.

(Clapping from the audience)

Tatu,  mayor  achaguliwe  na  wananchi.   Local  Government  yetu  iwe  ni  ya  wananchi  wenyewe.   Hapa  tumesema  tunataka

majimbo  kwa  hivyo  hatuna  haja  na  Rais,  tuko  na  haja  na  Prime  Minister.   Prime  Minister  kazi  zake  ninampatia  ni  tatu  tu.

Defence, taxation and foreign affairs.

Majaji,  tutawaandika  sisi  wenyewe  katika  region  kwa  maana  tumesema  majimbo.   Kwa  hivyo  katika  majimbo  tunataka

governor na ma-senator ambao kila mtu atamchagua kutoka jimbo lake.  Prime Minister ni mmoja tumesema na ikiwa tunataka

kuwakilishwa, tutachagua wenyewe huyo Prime Minister.
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Regional  governors  watakaa  na  Prime  Minister  to  determine  foreign  affairs,  taxation  na  defence.   Tunataka  pia  na  sera

zifuatazo:-Ombudsman,  independent  Judiciary,  Public  Service  Commission  na  kadhalika.   Mamabo  yote  yatoke  kutoka

majimbo.  Asante Bwana Chairman kwa kunisikiliza.

(Clapping from the audience)

Com Pastor Zablon Ayonga:  Asante Bwana Eddy, je una maandishi utatuachia?

Eddy Mzungu:  Niko na maandishi na ninafikiria nimeweka kila kitu pahali pake.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Thank you so much.  Next atakuwa, Mal,  Jan.   Hakuna jina lingine ni hilo tu Mal Jan.   hakuna

mwenye jina hilo?  Pengine nimelitaja vibaya.  Okay.  Kahindi?  Mwasoke Joseph?

Mwasoke Joseph:  Hamjambo?

Response from the audience:  Hatujambo.

Mwasoke  Joseph:  Mimi kwa majina ninaitwa Mwasoke  Joseph  kutoka  kwa  Kamati  ya  Eleimu  ya  haki  za  Uraia,  Ziwa  la

Ng,ombe.   Nitatoa  maoni  kulingana  na  vile  walivyoyatoa  watu  wa  Ziwa  La  Ng,ombe,  na  nitazungumzia  katika  nyanja  tatu.

Nyanja ya siasa, nyanja ya mahakama na raslimali.  Nitaanza.

Katika nyanja ya siasa,  kamati hii inataka Serikali ya majimbo.  Pili,  mtu  yeyote  anayetaka  kupigiwa  kura  awe  ni  mkaaji  wa

eneo analotaka kuwakilisha.  Pia, mayor wowote wa mji achaguliwe na wananchi na sio madiwani.  Awe ni mkaaji wa sehemu

hiyo.

Pia, kila Mbunge na Diwani awe na kamati katika eneo lake itakayo mfuatilia kazi yake na pia yale aliyoahidi kutekeleza wakati

wa  campaign  na  awe  na  ofisi  katika  eneo  lake.   Wananchi  wawe  na  uhuru  wa  kuchagua  viongozi  wanaowataka,  na

wasilazimishwe kwa hongo.

Miswada  yote  katika  Bunge,  iwasilishwe  kwa  Speaker,  kwa  lugha  ya  Kiswahili  na  pia  ijadiliwe  kwa  lugha  ya  Kiswahili.

Madiwani wote wawe na maofisi katika wadi zao.  Mawaziri wachaguliwe na Bunge na sio kupendekezwa na Rais.

Katika  nyanga  za  mahakama.   Mkuu  wa  Sheria  achaguliwe  na  kamati  ya  Bunge  na  sio  kupendekezwa  na  Rais.   Rais

anapofanya makosa, ashatakiwe akiwe mamalakani.  Mtu yeyeote mwenye deni la Serikali,  asisimamae kwa uchaguzi.  Katiba
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ifundishwe mashuleni.  Katiba iandikwe kwa lugha ya kueleweka na nyepesi.  Machifu wachaguliwe na wananchi.

Kitabu cha Katiba kiwekwe kwenye maktaba na viuzwe kwa maduka ya vitabu kwa bei nafuu.  Kenya iwe na vazi la kitaifa la

heshima.  Wafungwa wa Kenya wawe na uhuru wa kupiga kura na magerega ya Kenya yawe na uangalifu wa kiafya.  Vazi la

kuonyesha sehemu za siri liwe ni hatia Kenya.  Wazee wa mtitaa walipwe mishahara.  

Katika  haki  za  raslimali,  kamati  hii  imependekeza  yafuatayo:-  Raslimali  zinazopatiakana  katika  maeneo  zifahidi  wakaaji  wa

sehemu  hiyo.   Raslimali  zinazoptikana  katika  maeneo  yote  zitambuliwe  na  Serikali  na  zipewe  haki  sawa  katika  kutafutiwa

masoko ya hapa nchini na hata nchi za nje, ili ziwafaidi Wakenya wote.

Viwanda vilivyofilisishwa, vifufuliwe na Serikali na seria ziwekwe kulinda raslimali hizi.  Ardhi ambazo zinamilikiwa  na  matajiri

ambao hawazitumii kimaendeleo zigawiwe maskwots.   Wafanyi biashara wa Kenya na wa kigeni, walazimishwe kuweka pesa

zao na benki za humu nchini.  Hii inafuatia wale Wahindi wanao weka pesa  zao katika nyumba zao ambazo hazi nufaishi ama

hata hazikatwi ushuru wowote kwa Serikali.

Kila Mkenya mwenye umri wa miaka ishirini apewe ardhi amiliki kutoka kwa Serikali,  anapotoa  maombi.  Serikali isimamie na

kulinda bei za bidhaa zote.  Mwisho, tamaduni za Wakenya zidumishwe na kudhaminiwa.  Asanteni.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Na  shukuru.  Unaweza kutoa maandishi hapa.   Roy Hombo,  halafu Bahati Musa  awe  tayari.

Roy unaweza kuendelea na kama una aandishi, tafadhali umulike tu makubwa makubwa ya maandishi yako.

Roy Ibongo:  Kwanza ninasimama hapa nikiwa mmoja wa wale viongozi ama kamati ya Ziwa La Ng’ombe settlement scheme.

  Wale wamekaa ningependa kuwatambua ni akina nani ama ni wawakilishi gani ambao watakuja hapa na kutoa maoni.  Kwa

majina ninaitwa Roy Ibongo kutoka Ziwa La Ng'ombe.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Endelea.

Roy Ibongo:  Hasa tulipokuwa tukichambua tumekuja kupata ya kwamba kunastahili kuwa na Serikali ya majimbo.  Na  labda

ni  kufafanua,  Serikali  ya  majimbo  imesemwa  na  wengi  lakini  ni  ya  kwamba  hasa  wengine  hawaielewi  na  wengine  wengi

wanaielewa lakini ni kutaka kuiharibu ili isieleweke kwa usawa.  

Hivyo ni ya kwamba,  katika  Serikali  ya  majimbo,  itafunga  mlango  mmoja.   Wa  kwanza  mheshimiwa  wa  kwanza  aliyekuwa

hapa Kenya,  Kenyatta,  alichukua jukumu la kuhakikisha kwamba watu wake wote wataridhi viwanja  vyao  na  halafu  viwanja

vya wengine.
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Halafu katika vile ilivyokuwa imeemdelea, yeye amefanya yale aliyokuwa akitaka.   Mwingine amekuja kuingia hapa,  tusiwe na

uoga wa kuzungumza ya kwamba Rais Moi, Amechukua hatamu ya kuhakikisha ya kwamba kila province ameweka watuw ale

mizinga, mizinga, kama P.C, kama D.C.  Kama hakuna P.C. Mnandi, basi D.C. ni Mnandi.

Ikifikia wakati wa kwamba tunakuja kumchagua Rais mwingine atakaye kuwa ni kabila nyingine, yeye naye akakuja  na sheria

zake na atafahisisha watu wake.  Je tukiwa na sheria za majimbo ama Katiba ha majimbo ama Serikali ya majimbo si tutatkuwa

haya yote tumeyamaliza?  Hiyo ndio ninaeleza.

(Clapping from the audience)

nikiruka  mbele,  ninakuja  kwa  nafasi  ya  machifu.   Machifu  Tunapendekeza  ikiwa  itawezekana,  machifu  wachaguliwe  na

wananchi wenyewe.  Kwa sababu gani?  Saa  hii tukimwona chifu ni kama tumemwona askari  na tunapomwona askati  saa  hii,

tunakuta  kwamaba,  nafikiri  mwenzangualilyekuja  hapa  amesema  kwamba  saa  hii  askari  akitoka  pale  mlangoni  akipita  hapa,

karibu kila mtu atashtuka ndani ya moyo wake,  ni kama tumeona dude lingine, yani imebadilishwa ya kwamba badala  ya tuwe

tumemona mwizi ndio tushtuke, sisi tukimwoana askari ndio tunashtuka sasa.  Afadhali yule mwizi. Hiyo ni ya kwamba machifu

wachaguliwe na wananchi wenyewe.

Halafu  tukisonga  mbele  tena  tumesema  ya  kwamba  tuwe  na  vazi  la  kiserikali,  yaani  ni  vazi  la  kitaifa  ambalo  tutakuwa  sisi

wenyewe tunajivunia.  Tukisema ya kwamba labda kuna sherehe zilizo labda pengine, kwa sababu kuna sherehe nzuri zilizo zina

mark mambo yaliyofanyika hapa Kenya.  Hivyo ni ya kwamba vazi kama lile likitumika tutakuwa tunaweza tukaangalia Kenya

ikiwa yang’ara.   Kama vile kwa mfano tukienda Nigeria,  nguo za Wanigeria pahali popote  ukiona hivi  hata  ukiona  kwa  T.V,

utajua tayari hi ni Nigeria.   Ndio tunaomba sisi tuwe na vazi kama  lile.   Nafikiri  tumependekeza  mapaka  tukataja  lile  vazi  na

nafikiri tutawapa maandishi.

Lingine ni ya kwamba tuwe na hali ya mlolongo wa mavazi, huku nyuma yaliyo labda pengine vazi la kitaifa liko pale lakini kuna

sheria  za  mavazi  haswa.   Kwa  sababu  hata  likiwa  la  taifa,  labda  wengine  wanaweza  kulivaa  vibaya.   Hivyo  ni  ya  kwamba

tuelekee pahali pa mavazi yasiyoleta utatanishi.  

Vazi la kujionesha mwili wako, ukiwa uko nje limeenea sana haswa hapa Pwani.  Tulikuwa hatuna hilo.  Nikiangaza macho hivi

nilikuwa hakuna na tulikuwa tunajua kabisa  ya  kwamba  labda  wazungu  ndio  wakija  hapa  wanatuletea  haya.   Baadaye  ikaja

ikaagua wazungu kwa sababu wazungu walikuwa wamezoea kutembea na costume hata kwa ma-towns,  wakapunguziwa wale

wazungu lakini tumekuja ku-adopt ya kwamba wale wasichana wetu ndio wanavaa hata zaidi ya wale wazungu.  

Kwa hivyo tuwe na sheria ya kwamba, mtu kama yule ama tuweke kitu kama… tuseme kama kwa club, wewe unajistarehesha

kule kwa club.  Tuwe tunaweza tukatambua hawa watu wako kivipi sio  akavae  vazi  lile  na  wengine  hata  ni  mabibi  za  watu!
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Wanakuja  kuvaa  mavazi  yale  wakiwa  wanatembea.   Je,  mimi  niliye  mwanamume,  niliye  damu  yangu  inatembea,  ninakuja

kukupata  msichana  unatoka  kutoka  pale  na  unaingia  hivi  ukiwa  matiti  wazi,  vikiwa  vimesimama  namna  hii  na  huku  mapaja

nayaona yale.  Je, nitafanya nini?

Sasa basi, hiyo ni ya kwamba inakuwa ile inarekebishwa kwanza,  tuwe na sheria hiyo, pili ndio tunaweza tukarudi hapa,  kuna

mama  amaesema  raping  cases  ziwe  strict.   Kusema  kweli  hata  mimi  ninapenda  hiyo.   Ya  kwamba  hizi  raping  cases

tuhakikishe…  kwa  sababu  siku  hizi  hata  mzee  wa  kiume  ana-rape  mtoto  wake  wa  kiume!   Kwa  sababu  imekuwa  kuna

freedom ana pesa na amini usiamini tumewaona wengi sisi wengine ya kwamba anafanya hivyo na anakwenda na anawekwa tu

siku au pengine miezi miwili au mwezi mmoja, ametoa pesa, ameweka advocate amekuja kutolewa na hakuna kesi  yoyote kwa

sababu ana uwezo.

Samahani,  katika  vile  ilivyo,  tulikuwa  tunataka  tupendekeze  vivyo  hivyo  ya  kwamba  wazee  wa  mitaa  nao  wapate  haki  za

kulipwa mishahara kwa sababu ndio walio na shida kubwa zaidi kushinda hata chief.  Asanteni kwa hayo machache.

(Clapping from the audience)

Com Pastor Zablon Ayonga:  Thank you.                              (Inaudible).

Roy Ibongo:  Nafikiri                              (inaudible) are two things.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Hebu uje hapa ujiandikishe.  Next atakuwa Bahati Musa.  Mama unamaandishi?

Bahati Musa:  Hapana, sina maandishi.

Com Pastor Zablon Ayonga:  Kwa hivyo tumulikie mawazo yako.

Bahati Musa:  Habari zenu?

Response from the audience:  Mzuri.

Bahati Musa:  Mimi ninaitwa Bahati Musa kutoka Ziko.  Maoni yangu upande wa haki ya nyanja za kisiasa huko Ziwa la Ng’

ombe, tumesema tunataka majimbo.  La pili, tumesema mtu yeyote anayetaka kupigiwa kura, awe ni mkaaji wa eneo analotaka

kuwakilisha, sio atoke pahali pengine.  La tatu, wananchi wawe na huru wa kuchagua viongozi wanaowataka na wasilazimishwe

au kununuliwa.  

Lingine ambalo nitazungumzia ni kwenye haki za mahakama.  Kitabu cha Katiba kiwekwe kwenye maktaba na viuzwe kwenye

maduka ya vitabu na pia ifunzwe shuleni ili kila Mwanakenya aielewe.
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Lingine, Kenya iwe na mavazi rasmi ya kiheshima.  Kwa upande wa eleimu pia,  tunaomba elimu iwe ya bure ili kila mwananchi

wa Kenya awe na elimu.  Lingine ni kuwa…

(Interjection) Com Pastor Ayonga:  hebu maongezi ya kule nyuma, tafadhali tumsikilize huyu mama.

Bahati Musa:  Lingine kwa maoni yangu ninaomba kuwa matibabu ya hospitali yawe ya bure ili kila mwananchi apate  huduma.

  Asanteni.

Com Pastor Ayonga:  Asante mama, kama unaweza kutoa hiyo karatasi  yako na ujiandikishe.  Huyo alikuwa  Bahati  Musa.

Sasa ni Tumu Hamisi.  Halafi anayeitwa Harry, ajitayarishe.  Tafadhali tuwe kimwa ili tuyasikia maoni ya mama Tumu Hamisi.

Tumu Hamisi:  Hamjambo?

Response from the audience:  Hatujambo.

Tumu Hamisi:  Kwa  majina  kamili  ninaitwa  Mwanatumu  Mwinyi  Hamisi,  ninatoka  kwenye  kamati  ya  Ziwa  la  Ng’ombe

settlement scheme.  Nimekuja hapa kutoa maoni.

Maoni yangu ya kwanza yanasema kuwa,  mkuu wa sheria achaguliwe na kamati  ya  bunge  na  sio  Rais.   tunataka  Serikali  ya

majimbo.   Miswada  yote  katika  bunge  iwasilishwe  kwaq  Speakeer  kwa  lugha  ya  kiswahili  na  pia  igadiliwe  Kiswahili.

Madiwani wote wawe na ofisi katika wardi zao.  

Mawaziri wachaguliwe na bunge na sio Rais.  kila mbunge na Diwani awe na kamati katika eneo lake,  itakayofuatilia kazi yake

na yale aliyoahidi kutengeneza wakati wa campaign na awe na ofisi katika eneo lake.  Ni hayo tu.

Com Pastor Ayonga Bahati Musa:  Asante mama.  Wapi Harry na Bakari Sire awe tayari.

Harry Philip Mbai Njoro Ali:  Assalam aleykum!

Response from the audience:  Warahmatulahi wabarakat.

Harry Philip Mbai Njoro Ali:  Mimi ningependa kwanza kusimama, tafadhali.  Sipendi kuketi.  Jina langu ni Harry Philip Mbai

Njoro Ali.  Mkaaji wa Free town, kabila langu ni Mdigo Mkauma.

Kwanza  ninashukuru  wote  waliotoa  maoni,  watu  wote,  wote  kwa  sababu  yale  walioyasema  ndio  niliyoyaandika  hapa
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hatasiyataki tena nitatoa yangu.  Swali kubwa ambalo ninalo mimi leo,  ni juu ninahakikisha  wote  walio  hapa  wengine  hawana

kazi.  Kina baba, kina mama, wamesomesha watoto hawana kazi.  

(Clapping from the audience)

Katiba ya Kenya inatuambia pakijengwa hotel, ni parastatal iko Katiba hiyo, iko, kwamba 60% ya waandikwa watoke sehemu

inayowakilishwa na bunge                  (?).   Leo kitu kile hakuna.   Uhuni na wizi uko,  utakuwako,  hautakuwako.   Utakuwako,

hautakuwako uhuni na uwivu?  Ikiwa mimi ni Mjaluo nimezaliwa hapa Coast  Province,  mimi ni  Mcoast.  Kwa  nini  muchukue

Mjaluo kutoka siay auje umwandike kazi hapa na Mjaluo ule yuko hapa hapa?

(Ululation and Clapping from the audience)

Katiba iko?  Kama walivyosema wenzangu.  Matelekelezo ya Katiba hakuna na Katiba iko.  Ni urongo ninavyosema?

Response from the audience:  Kweli.

Harry Philip Mbai Njoro Ali:  Kwa nini?  Wasomi wako, wajumbe wako, kwa nini hivi?  Kuna lengo. Kuna kusudi eh,  kuna

tabia ya kumdharau mzaliwa kutoka jimbo la Pwani,  iko,  iko na huo ndio ushahidi, ushahidi ninatoa.   Wakati  pipeline ikijenga

mapipa yake ya mafuta, kazi ilianzia Nairobi  kuja Mombasa,  na mafuta yako  Mombasa!   Kwa  nini  haikuanzia  hapa  ikaenda

kule?  Ili tukose kazi.

Pili, ninasizitiza Serikali ichukue jukumu la kuelimisha watu bur,  hospitali bure na especially hili jimbo la Pwani lichunguzwe juu

ya  kilimo.   Ni  kwa  nini  ninasema  hospitali  bure?  Leo  kuna  kina  mama  wamezaa  hospitalini  na  wamefungwa  hospitalini.

Hospitali za Kenya zimekuwa jela!  Mama  amefungwa  hatoki  mpaka  alete  shilingi  elfu  kumi  na  mama  ashagifungua.   Mume

yuko kazini.  Aadae chakula cha bibi,  atampelekea  saa  ngapi,  mama  anakula  nini  pale  hospitalini?   Serikali  hailioni  hilo.  Iko

Serikali hakuna?  Linaliona kwa nini yanafanyika yale?

Jambo  jingine  juu  ya  ardhi  nchi  Coast.   Maswota  thamanini  kwa  mia  ninaamini  wako  jimbo  la  Pwani.   Lakini  kura  zote  za

viongozi kule huja wakataka kuchukua Pwani, lakini bado maswota wengi wako hapa Pwani.   Katiba iko?  Iko.   Inasema mtu

akiketi katika ardhi fulani miaka kumi na mbili asilipe tena.   Iko?   Nikanusheni.   Iko?   Na  kwa nini tunalipa?  Ikiwa  ni  miaka

kumi na miwili nimelipa miaka hamsini, miaka thelathini na nane nimelipa pesa za haramu, nitalipwa na nani?  Sasa hiyo              

           (inaudible).

Hali  kadhalika,kuna  vitisho  vinatoka  katika  ma-agent.   Wanakwambia  nitakuuzia  nyumba  na  wanauza  nyumba  za  watu  bila

kuchukua karatasi za kortini kuonyesha nyumba imeuzwa, anakuja kukuuzia.  Mama anaanguka ana faint anakufa.   Na  hili liko,
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Serikali iko inaliona.

Lingine, ninazungumzia habari  ya polisi.   Leo unapokuwa unasafiri usiku, watoka free town mpaka Nyali na wahuni wamejaa.

Utafika Nyali?  Ukipiga  simu  Nyali  unaambiwa  gari  hakuna.   Ukienda  wewe  Nyali  unaambiwa  weka  mafuta,  Serikali  haina

mafuta siku hizi.  Nani mwenye kuumia?  Mwananchi, lakini kura zitoke hapa, hapa kwetu, kura zitoke hapa,  twakataa.   Ndipo

ndugu angezungumzia habari ya majimbo ni kweli.  

Tuliambiwa  Wamaasai  walikwenda  katika  kiwanja  cha                     (?)  huko  kwao,  Narok,  wakazingira  kile  kiwanja

wakasema mtatuwandika kazi hamtwandiki? Ero!  Tunataka kazi…  Wakaandikwa kazi, Wamaasai.

(End of tape)

Haya yote ninayatoa kwa sababu Serikali haituthamini.  Inathamini pesa za korti,  refinery na ma hoteli na kuleta watu wao kuja

kuwaandika.  Sisi tubaki hapa kama watumwa, kazi kuwapigia kura tu.  Ndivyo twasema, katika umri wangu wa miaka hamsini

na nane, nasema nalikataa na wananchi mkatae!  

Kisha ninazungumza juu ya uhuru wa kuabudu.  Uhuru wa kuabudu umechafuliwa nchini Kenya.  Kwa nini Waislamu tunyamaze

kimya, Wakristo tunyamaze kimya ikiwa mwanawe anakwenda tupu uchi?  Baba wataka kuchungulia mwanao?                       

     (?)  na  hata  husemi!   Wakristo  twanyamaza,  Waislamu  twanyamaza!   Imekuwa  mpaka  leo  watu  wakienda  makanisani

ajipamba ka ambaye Yesu ataka girlfriend!

(Laughing and clapping from the audience)

Wajipamba wale kabisa!  Wale kama ni bibi arusi waingia kanisani!  Uhuru wa kuabudu huo.  Katiba yetu tafadhali ichunguze

vitu kama hivyo. Vichunguzwe sana.  Na hatutaki kuona gari ya polisi mtaani ikiinga, ukiona imejaa ni walevi watupu na kortini

hafiki!  Jamani poleni kama kuna mlevi hapa, nitakusema bure tu.

(Laughing from the audience)

Akichukuliwa akifika Nyali apigwe fine arudi nyumbani, kweli urongo?

Response from the audience:  Kweli.

Harry  Philip  Mbai  Njoro  Ali:  Polisi  wamekuwa  korti.   Serikali  haiko  haioni.   Nimetembea  bara  mimi  bwana,  nimeona

kunavilabu!  Leo unashikwa wewe unaambiwa unakula pombe ya haramu, bia tu,  pombe ya haramu.  Kwa Mwenyezi Mungu,
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pombe yote ni mbaya.  Serikali wafunge viwanja vyote                                               (inaudible) vifungwe.  Ikiwa hawtaki

mnazi uendelee.

(Clapping from the audience)

Nasimulia kisa wakati                                                                                   (inaudible).  Alisema ya kwamba,  kuwe na

Coconut  Board of Kenya,  mnazi ulindwe na sheria za nchi!  Mnazi ule umefanywa vile?   Kahawa  ina  Board,  pyrethrum  in  a

board, chai ina board, mnazi patupu.  Kwa sababu watoka wapi?  Watoka Pwani!

(Laughing and clapping from the audience)

Wayakataa hayo?  Mheshimiwa haya maneno                           (Inaudible) kuna chuki. Hatuna chuki na mtu wa bara.   Serikali

iliyopita ilituambia hakuna cha bure!  Ronald Ngala akasema, kusema vile                                                   (in vernacular).   Ma

hoteli yote kule yamechukuliwa na nani? Wamemlipa nani?  Na sisi tungali maskwota.  Lamu kumepelekwa watu                     

                (inaudible).  Wamemlipa nani?  Wamemlipa nani?  Hawakulipa!  Tumeambiwa hakuna cha bure huku vitu vyatolewa.

  Lakini Ngala alisema                                                (in vernacular).   Hatwafukuzi lakini wajipe katika jimbo la Pwani,

watulipe katika jimbo la Pwani.   Ama  sivyo  mtapokea  chuki  viongozi  na  haya  yasemwe,  hakuna  kuogopa.   Ikiwa  mmetuita

hapa na tunauhakika tuko free, haya yasemwe.  

Lingine ni juu ya Local government.  Imekuwa ni desturi  ya manispaa kuingia mjini         (?)  kwa mtu aliye na title deed  yake,

mama amabaye hata hajiwezi, amefiwa.  Ama ni mtu ambaye                                                    (inaudible) anaambiwa atoe

pesa                      (?)  sheria hiyo ilitoka wapi,  mtu mwenye title deed  ku…(Laughing  and clapping  from the  audience

).yatoka wapi?  Wazee                             (?)  wa town wako hapa na watu wanaona.   Title deed  unayo, manispaa inakuja

inakwambia wewe ni lazima ulipe ama nyumba inauzwa.

Mabwana  Commission,  tabia  hii  tunatishwa  na  municipal  kupitia  kwa  Bwana  Jagani.   Kama  mnauwezo  wa  kumkanya

mumkanye.  Kwa sababu leo nikichukua hatua wewe utakuja niambia sikukuambia hivyo!  Lakini umetosheka?

Com Pastor Zablon Ayonga:  Asante mzee.

Harry Philip Mbai Njoro Ali:  Ninakushukuru mzee mwenzangu lakini, dakika tatu ni kidogo.

(Laughing, clapping and ululation from the audience)

Com Pastor Zablon Ayonga:  Bakari Baya, mzee.  Tafadhali tuwe kimya tumsikie Mzee Bakari Baya.
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Bakari Baya:  Ni mimi ndio mzee Bakari Baya.  Hamjambo?

Response from the audience:  Hatujambo.

Bakari  Baya:   Mimi  nimebahatika  kufika  hapa  leo  kwa  kutoa  maoni  na  nina  maoni  ambayo  sasa  hivi  pia  ninaona  haya
kuzungumza kwa maana yote yashazungumzwa!  Kulikuwa na Mkamba huko kwao akaja Mombasa                                       
   (inaudible).

(Interjection) Com Pastor Zablon Ayonga:  Mzee mulikia tu.

Bakari Baya:  Hapo, Mkamba akasema asi, nilikuja kuonyesha meno yangu lakini sasa imekuaje?

(Interjection) Com Pastor Zablon Ayonga:  Tafadahali…njoga kidogo mzee.  Katika democrasia  iliyoko, huyu anapoongea,

wengine  wote  tumenyamaa  tumsikilize.   Sasa  nyiyi  wale  mnatutupia  maneno  mmuambia  asimame,  hana  haki  ya  kusimama.

Akitaka kusimama kama yule mzee mwingine ni uchaguzi  wake.   Lakini  sisi  tuna  kiti  ambacho  angeketi.   Uchaguzi  ni  wake.

Nyinyi kimya mmusikize.

Bakari Baya:  Poleni kwamba singesimama kwa sababu nimekuta mtu wa kwanza amwekaa na mimi kama nilivyofundishwa

nimeambiwa nikifika mahali, wenyewe wakiwa wamekaa,  na mimi pia  nikae.   Kwa  hivyo  tafadhalini  nimekaa,  ninataka  nitoe

maoni yangu.  Tafadhalini ndugu zangu mnisamehe kama nimewakosea.

Nimetaja Mkamba kwa sababu Mkamba yule alileta uzuri Mombasa                                (inaudible),  hiyo sijatukana mtu ni

mfano.  Pili, nikitoa huo mfano, ni mifano mingi  sana  ambayo  iko.   Tuliona  maana  mimi sasa  hivi  nina  miaka  sitini  na  mitatu.

Nimezaliwa  1938,  August.   Huu  ni  ugonjwa  tu,  ni  wa  maradhi  ya  pumu,  asthma,  lakini  bado  kijana.   Nikivuka  barabara,

twaenda tu.  

Kwa hivyo, agenda zangu nilizokuwa nimezipanga nizizungumze, zimezungumzwa lakini nitazizungumza tena  kwa  sababu  hapa

kutoka  zamani  sana  tunalia  ya  kwamba,  tunasikia  ati  kwaja  Katiba  mpya  lakini  maoni  yetu  tukikaa  majumbani  mwetu  au

tukienda  maofisini  mwetu  ama  tukitembea,  tunasema  Serikali  moja  imetuchokesha,  tunataka  majimbo.   Tukiwa  tunataka

majimbo, majimbo yale yale yakiwa yatakuja,  yawe na waziri mkuu, na  governor  wake  na  mabaraza  yake,  yale,  yale  mawili

kama ilivyopangwa kutoka huko Lancaster House hapo mwanzo.

111 – end of my work(Lillian)

Pili, tuna mashamba yetu ambayo tumekaa sisi hapa.   Mimi nimekaa mahali hapa kutoka mwaka  wa  arubaini  na  tano  mpaka
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leo, ninaumia sana, mara ninafuatwa, ninambiwa wewe umekataa kulipa?  Utashtakiwa,                            (?)  mashtaka.   Wale

wazee hawakuniambia vile ni kwamba hawa mimi nina mahali pangu, sina nyumba, mpaka upige magoti ndio uingie ndani, na ni

kwangu simfichi mtu.  

Kuna  wengi  sana  walikuja  wakaniambia,  mzee  unauza  nyumba?   Nikawaambia  kamuulize  mamako,  umwambie  hivyo  mtu

mwingine kwa sababu hii ni matusi.  Mgonjwa akiwa mgonjwa huombewa apoe, humwombei afe.  Tunaelewana?

Hapa ikiwa tunaelewana hapo, nishapata watu wengi kwangu.  Mzee,  ma-Commisioner hamjui kwangu lakini kwangu kama ni

wale watu wa tamaa,  siku hiyo pia mimi ningeshika mapanga nikaanza kunyaganya watu,  kwa maana sina kitu.  Ni nalala nje.

Pia mimi ninatosheka kwa sababu mimi nimechukua mfano wa  Mwenyezi  Mungu.   (In  Arabic).  Mwenyewe  alipopata  utume

kutanganza Usilamu kuutanganza kwa Wasilimu alipewa utajiri akaukataa.  Leo utajiri ndiyo wa tumaliza.  Hayo yote yako na ni

 

mengi yako lakini sitwanza kuendelea kuzungumza mengi.  

Tunataka Serikali Katiba ijayo iwe ya Majimbo na iwe na Waziri Mkuu wake,na Governor wake,  na ma-senetor  wake.   Na

wa  wajumbe  walioko  sasa  au  watakao  kuja  baadaye  pesa  wapatazo  ni  nyingi  sana.   Watu  wanakula  sima  la  papa,  wao

wanapata million, million, million!  Wana kazi gani kule wamefanya?  

(Laughing from the audience)  

Wabunge wa sasa wapukunzwe chini kabisa  pesa  zao wanazopata  zipewe… wapewe hata laki tatu,  tatu,  tosha kabisa.   Kwa

sababu waende kutudanganya huko kwetu ah, basi mimi nikienda, mwajua nitaleta reli, lakini                           (inaudible) is bila

reli, kule kuna bahari bwana!  Ukitwambia utaleta train Mtwapa, Kijipwa huko,                (?)  utatudanganya wewe,  utaipitsha

wapi reli hiyo?

Daranja hilo limekaa siku nyingi kwa bahati  Mjapani akaja  akatuokoa.   Tulikuwa tunazile ambazo zinaitwa ferry,  sijui ni zile za

kusukumwa na kamba zile.                   (in vernacular) 

Sasa  hapo  ni  kwamba  wale  Wabunge  sisi  twatoseka  nao  kwa  sababu  twapenda  tunawapa  kura  lakini  tukishawapatia  kura

halafu  hutunyanyasa.  Wakifika  huko  Bunge,  wajiongezea  mishahara.   Wasijiongezee  mishahara  wenyewe  hao  Wabunge.

Utandikwa na tajiri uongeze utajiri ati,  si wewe mwenyewe                          (?)   Utazichukua zote wewe!  Kwa hivyo sina

mambo mengi, ningetaka kuyasema lakini yashasemwa yote kwa hivyo asanteni Commissioner na ndugu mlioko hapa.   Asante

sana.

Com. Pastor Zablon Ayongo:  Asante.  Unaweza kuja ukaweka kidole.
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Bakari Baya:  Nitaweka kidole.

Com.  Pastor  Zablon  Ayongo:   Mwana  Idi  Juma,  basi  kama  yuko  na  wakati  anakuja  nataka  Masumbuke  awe  tayari.

Ajetayaresha baada ya huyu mama.  Mama una mandishi?  Okay, unaweza kutoa maoni yako.

Mwana Idi Juma:  Jina langu ninaitwa Mwani Idi Mohammed Juma.

(Interjection) Com Pastor Zablon Ayonga:  Tafadhali mumwachie nafasi yake na sauti yake.

Mwana Idi Juma:  Nashukuru sana kupata  nafasi hii ya  kuweza  kuchangia  maoni.   Maoni  yangu  ni  machache  kwa  sababu

mengi naona yashazungumzwa na wenzengu ambao nilikuwa na mimi pia nataka kuzungumzia.  Lakini madogo ambao nitakayo

yachangia hapa ni kutokana na mambo ya Chief kwa sababu tuna matatizo kwa mambo ya ma-Chief.

Tunavyo pendelea maoni yangu nilikwa napendalea Chief awe ni mzaliwa wa pale katika kijiji kile amejua watu  abapo  ikuwa

mtoto  yeyete  atakwenda  kwa  Chief  au  mtu  yeyote  katika  kijiji  kile  atakwenda  kwa  Chief  awe  Chief  yule  yuamjua  kiurefu.

Kwa  hivyo  akijitaja  yule  mtoto  ikiwa  hakumwelewa  akimtaja  baba  yake  aweza  kumwelewa,  akiwa  hakumwelewa  baba

akimtaja  babu/nyanya  yake  atamwelewa.   Lakini  ikwa  ni  Chief  ambaye  anayekuja  hajulikani  kwao  ni  wapi  lakini  amekuwa

Chief pale kuna matatizo mengi.  Kwa hivyo kuna watoto wengi wapata  taabu na ni watoto  wa pale pale na wazazi wao ni wa

pale pale, na pia nyanya zao na babu zao lakini ma-Chief hawawajui  

Kwa hivyo maoni yangu nilikwa napendelea ma-chief wakuzaliwa pale pale au mwenye kuja akawa ameishi kwa maisha marefu

katika kijiji kile.  Kwa maana ma-Chief wamekuwa watumia wazee wa mitaa ambao wazee wa mitaa ndio wafanya kazi zetu

kuliko  ma-Chief  wenyewe.   Kwa  hivyo,  maoni  yangu  ni  kuhusu  ma-chief  na  kuwasaidia  watoto,  au  mtu  yeyete  anayetoka

katika lile kijiji lakini hamuelewe sasa inakuwa wanamusubua sana.  

Na wazee wa mtaa  wanafanya  kazi  nzito  kuliko  ma  chief  ambao  wao  ndio  wanaojua  watu  wanaoishi  pale,  wazazi,  watoto,

vijana.  Kwa hivyo ma-chief ni lazima wachaguliwe kutoka kile kijiji.  Na  ma-chief,  uchaguzi uje kwa  mlolongo  kama  zamani

mimi nikiwa  mtoto  niliona  ma-chief  wanachaguliwa  na  wananchi  wa  kijiji  kile,  tena  kwa  mlolongo,  chief  wanayemtaka  kwa

sababu ndiye atakayekuwa anawajua.  Maoni yangu nafikiri ni hayo kwa maana mengi yashazungumzwa.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante mama Mwana Idi,  unaweza kuja hapa ujiandikishe.  Masumbuke,  Kuna mtu aliye na

jina linalofanana hilo?  Basi hayuko, atakapo patikana atasema.  Amina Mwinyi.

Amina Mwinyi:  Assalam aleykum!
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Response from the audience:  Aleykum salam!

(Interjection) Com. Pastor Zablon Ayonga:  Wakati huyu mama anapo jitayarisha nataka Pastor Makwaya awe tayari.

Amina Mwinyi:  Jina langu naitwa Amina Mwinyi natoka hapa  hapa  Kisauni.   Katika  maoni  yangu  nashukuru  Mkuu  wa  hii

Commission kwa kutufikia na kutusikilinza maoni yetu katika Kisaunu hii, shukurani kubwa.

Kwa hiyo mimi langu la kwanza katika Kisauni nikiwa ni mama wa Kisauni,  maoni  yangu  ni  kwamba  sisi  wananchi  wa  hapa

Kisauni kama Kisauni division tungeonelea tuukataye                   (?)  japokuwa umezungumzwa na watu wengi na watu wengi

wametoa maoni yao kwa pendekezo hilo maanake linaumiza wananchi wengi wa hapa kwetu Kisauni.  

U-squatter  tuukatae  kabisa  na  ikiwa  wewe  mwananchi  umezaliwa  hapa  na  unataka  haki  yako  ya  kuwa  wewe  ne  raia  wa

Kenya,  na unataka huu uraia wa Kenya kweli umezaliwa hapa,  na  uko  katika  u-squatter,  yaani  unchangia  umaskini  mkubwa

katika hii division yetu wa Kisauni.

Tunakuwa ni watu ambayo hatujewezi kwa sababu ya u-squatter.   Umeenea sana sana hatuna haki,  hatuna nguvu na imani ya

kushi kama wenzetu.  Kwa hivyo tungeomba mtusaidie na tuwe na haki kama wenzetu, tukiwa ni kina mama wa Kenya,  tukiwa

ni waume wa Kenya, tuwe ni raia wa Kenya, huu u-squatter uondeke na kila mtu apate haki yake kama mwananchi wa Kenya.

 

La pili ningeomba kwamba kila mkoa upate Chuo Kikuu.  Tupate chuo kikuu katika Pwani hii na kila mkoa.  

La tatu tungependelea sisi wazazi ambao ni kina mama katika Pwani tunapata shida kubwa ikiwa ulevi ni wetu sisi kina mama,

tunazaa  watoto,  na  watoto  ndio  wanapata  shida,  wanapata  taabu  kwa  sababu  ya  kitabulisho,  kwa  sababu  ya  pasipoti  ,

tungeonelea  sisi  kina  mama  taabu  hii  maanake  mzee  anakwenda  kutafuta  riziki,  mzee  anakwenda  katika  shughuli  za  kazi,

ktututafutia  mkate  wa  kula.   Lakini  wewe  mama  unayebakia  na  yule  mtoto  unahangaika  naye  mpaka  unashindwa  hapati

kitabulisho.  Tungeomba iwe kwamba mzazi akimzaa yule mtoto apewe haki ya kuwa ni mwana raia wa Kenya.

Apati kuidhinishwa yeye ni Mwana Kenya, kuliko kukaa miaka kumi na nane aanze kuhangaika kitabulisha wengine wanamjua

wengine hawamjui inaleta shida  kubwa  kwa  mwananchi  kupata  haki  yake,  ku-vote  ama  kupiga  kura.   Miaka  kumi  na  nane

amefikisha, kura zimechukuliwa, hakupata  kitambulisho.   Lakini  ikiwa  atapata  haki  yake,  siku  ya  kuzaliwa  anapata  uraia  wa

Kenya atasaidika mambo mengi.

La nne,  tungetaka  huduma  za  afya  na  za  skuli  ziwe  bure,  kwa  kuchangia  umasikini  ambao  umeingia  Kenya  kwa  sababu  ya
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maradhi ni mengi mtu hana njia  ya  kujisaidia,  hana  kazi  hana  chochote  na  anaenda  hospitali  hatibiwi.   Ana  mtoto  anapeleka

hosipitali apati kutimbiwa maafa yanakuwa mengi.  Tungeomba huduma, hospitali za Serikali ziwekwe kiwago cha kuwa mwana

wa chini aweza kujisaidia, ama iwe bure kabisa.  Na  elimu kwanzia class cha kwanza mpaka nane mtufikirie watoto  pia wawe

wanasoma bure angaa waweza kuondoka katika hali ya umasikini, na kutojua kusoma kidogo.

La tano,  Tungetaka sisi kina mama hali zetu ni hadhifu kumenyina na ma-bwana kama nyinyi mulipewa kipawa cha kutumiliki,

na Mwenyenzi Mungu akawapa  hali ya nguvu.  Sisi tungeomba kina  mama  katika  hii  Ubunge  maalimu,  na  Udiwani  maalimu,

wangeachiwa kina mama wakapewa jukumu hilo la kutumikia katika Ubunge ama katika U-councilor.    Tungeomba  sisi  kwa

maana kumenyina na akina baba  huwa tunashindwa lakini tutaminyana na pia mtuaangalie katika haki hiyo ya  ubunge  maalum

tupatiwe.  Asante.

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:  Asante  mama,  kwa  mawazo  yako,  tafadhali  uende  kule  ujiandikishe.   Mwingine  ambaye

atamfuata ni M.V. Mbunga.  Ongoja kidogo, nani ni nani?  

Mkwaya Raymond Chengo:  Asanteni,  mimi kwa majina ninaitwa,  Mwakwaya,  Raymond  Chengo  sio  Pastor  kama  ulivyo

nitaja Bwana Commissioner.

Com Pastor Ayonga:  Jina nililonalo hapa…

Mkwaya Raymond Chengo:  Jina ndio hilo hilo, lakini hilo pastor nafikiri ni lako wewe.  Limekuwa refered kwako hilo.

Com Pastor Ayonga:  Endelea, nimeelewa sasa.

Mkwaya Raymond Chengo:  Asante sana.  kwa majina ninaitwa Mwakwaya Raymond Chengo.   Nitaongea mambo matano

kwa haraka sana maanake naona  wakati  umekimbia  sana.   Mwanzo  nitongea  juu  ya  Katiba,  pili  nitongea  juu  ya  elimu,  tatu

nitongea  juu  ya  Utali  nne  nitongea  juu  ya  ardhi,  tano  ni  taongea  juu  ya  vijana,  sita  ni  mambo  ya  pamoja,  ambao  sitayataja

watajisomea wenyewe.

Mwanzo Katiba yetu ya Kenya imeandikwa katika lugha ya Kiingereza ambao ni lugha ngumu kuweleweka kwa urahisi.  Yaani

imeandikwa  katika  lugha  ya  kitaalamu  ngumu  sana.   Basi  vijana  wanapendekeza  Katiba  hiyo  iaandikwa  katika  lugha  ya

Kiswahili na hata kama ni ya Kiswahili hivo hivo ni irahisiswe zaidi.  Maanake Kiswahili nacho uwa kigumu wakati  mwingine,

pia ifundishwe katika shule za Sekondari na Primary na iunzwe reja reja.   Ipatikane hosipitali,  mahatolini, mosque,  churches,  na

kila mahala.

Jambo la pili ni kuhusu elimu:  elimu ya mfumo wa 8-4-4,  si nzuri kwa Serikali  yetu  ama  kwa  nchi  yetu  ya  Kenya,  ivyo  basi
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imekuwa ngarama sana mzazi kuelimesha ama kuwaelimisha watoto  wake.   Pia vile vile elimu hiyo imewafanya walimu wakuu

kuwa wajeuri sana, hata Wizara inapoamua kuwa school fees zipukuzwe Walimu Wakuu wanakataa.

Tungependekeza hivi elimu ya shule ya Primary iwe bure lakini ile ya shule za upili malipo yake iwe ya nusu maanake ngarama

za uchumi zimekuwa juu hatuwezi kusema elimu ya shule za upili iwe bure.  Hivyo basi wazazi wapeleke watoto  wao shule kwa

lazima,  na  mfumo  wa  nane  nne  nne  utupiliwe  bali  turundishi  ule  mfumo  wetu  wa  zamani,  na  walimu  wasiwe

waandishi/Secretaries wa BOG, PTA, ama Kamati za Shule ,  wazazi wenyewe wasimamie mirandi hiyo yote,  na  wachaguwe

Secretary na walimu wabake walimu tu.

Examinations, vieti vitolewe tu kwa wali ambao  wamehitimu,  wamesoma  kutoka  darasa  la  kwanza  mpaka  lile  nane,  apatiwe

cheti,  si  mtu  akae  nyumbani  ikifika  siku  ya  mutihani  ananunue  mtihani  anafanye  na  anaapatiwe  cheti,  si  sawa  hiyo,  inafanya

watoto wasiende shule kila mtu ategee wakati  wa mtihani ndiyo apate  cheti.   Serikali ipige  marafuko  vile  shows  ambazo  zina

onyeshwa katika vibindi vya radio,  hazivaye kwa watoto  na vina  tabia mbaya.   Kila Wilaya iwe  na  National  School,  na  kila

mkoa uwe na University lakini hapa Pwani ziwe mbili kwa sababu tunaona kumekuwa na muchanganyiko wa ma-kabila tofauti,

tofauti ata tukisema University moja watajaa wale wa bara, sisi tutakosa sisi tutakosa.

(Clapping from audience)

Swala  la  tatu,  ningependa  kuzungumzia  juu  ya  utalii:   Utali  utakuta  sana  sana  uko  hapa  kwetu  lakini  zile  sehemu  ambazo

zinafanyia  Utalii,  ziko  tu  un-different,  na  utali  unatia  pesa  nyingi  katika  Serikali  hii  yetu,  hivyo  basi  nengisema  hivi  pesa  zote

zinapatikana  na  shuguli  za  Utali,  asirimia  arubaini  iregishwe  huko  huko  apapo  kumetoka  hizo  pesa,  ziwe  sinasidia  ma-shule,

serikali,  barabara  mandeleo yote ya mitaa ya kutoka pale pale apapo  sehemu ile ya Utali imetoka.   Vile  vile  Chuo  cha  Utalii

kijengwe kule, apapo kule Utali umetoka kama vile Utali College,  “tafadhali na endelea kumaliza Bwana Commissioner.”

Nikimalinzea ni ta zungummzia swara la aradhi, aradhi ndiyo chanzo cha shinda kubwa, kuna land clashes,  na hii yote ni sababu

ya kuwa ne irregular issuing of land.  Na  pia hivo hivo tungependekeza hivi.  Kila kabila ikaye mahali pake  apapo  Mwenyenzi

Mungu  aliwapangia  kuishi.   Ikiwa  mtu  atataka  kufanya  kazi  inje  ya  pahali  pake  awe  kama  mgeni  halafu  kitu  ingine  mtu

isiruhusiwe kuanza shamaba rahisi hivi hivi , kiwango cha kunza shamba kwa mtu ama mtu kununia shamba iwe acre  kumi.  Na

mtu  kununua   ama  kunza  shamaba  kwa  Commercial  use  ziwe  acre  hamusini  pakee  yake.  na  pia  vile  vile  unajue  aradhi

haiongezeke na wanadamu wanaongezeka kila kukicha.  Hivo basi tungependekenza hivi.  Kila familia iwe inawenza kuruhusiwa

kuwa na watoto wawil pake yake.  

Interjection:  Kicheko.

Com.  Pastor Zablon Ayonga:  Hayo ni maoni yake.
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Mkwaya Raymond Cheko:  Hivi tunaona kwa sababu hata tunapo zaa watoto wengi, watoto ndiyo wanapata  shinda si nyinyi

wazee.   Tena tu-discourage polygamy.  Polygamy pia inaleta musongamano wa  watoto  na  inafanya  watoto  kuwa  wana  rada

rada ovyo ovyo.  Tafadhli Bwana Mwenyekiti ni malezia.  

Youth  wamekuwa  wakitesika  sana  hivyo  pasi  wamjetupukinza  katika  drug  abuse,  child  labour,  early  marriage,  abortion,

prostitution.  Tungependekeza  vijana  kuwe  na  Tume  ya  kushugulikia  mambo  ya  vijana.   Tume  hii  ietwe  Nationa  Youth

Commission.  Tume hiyo itangalia mambo ya elimu ya vijana, employment, sport, health na politics.  

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante,  asante  munda wako umekwisha naukapita.   Tumpe maandishi ili umesema uko nayo.

Mohamed Omari Mugumba.

Mohamed Omari Mugumba:  Kwanza Ni na ombi kupitia Tume hii ya  Marekibisho  ya  Katiba  ikwa  mtaniruhusu  ndiyo  ne

endelee kutoa maoni yangu Pointi mbili pakee yake.

Ombi langu ne kwamba ile tume ya Njonjo muiyambie irundi hapa kama vile mulivyo kuja nyinyi leo.   Ilikuja  lakini  haikukuja

Kisauni, na haya maoni yote ambayo ni nayo toa hapa yanaumiza  wakanzi  wa  Kisauni  Kwa  hivyo  ningeomba  Tume  hiyo  ya

Njonjo inje hapa Mlaleo Primary School kama vile mulivyo kuja nyinyi.  Kwa sababu matatizo yote yalifanywa na huyu Njonjo

na tuna maswali ya kumulinza.

Kwa hivo Pointi zangu ni pili tu:  kwanza na sikitika kuwona kwamba Katiba iliyoko sasa  na Serikali iliyoko ilitilia manani sana

wanyama,  kuwapa  makao  kuliko  binadamu,  kwa  sababu  wanyama  wametengwa  buga  zao  kule  na  huwenzi  kusikanyaka,

ukikanyaka unasitakiwa lakini binadamu ndiyo ambayo wamewachwa nyuma mpaka tunaabia tu-masquanter. 

Hasa nikezungumzia zaidi ni  Pwani  nzima  lakini  zaidi  hapa  upande  wa  Kisauni,  kwa  sababu  aradhi  hizi  za  Kisauni  zilitolewa

zamani sana na hayo waliopewa aradhi hizo hawako tena ulimwenguni, wali walio shikilia ne watu ambao wanatunyanyasa hivi

sasa ambao wanataka kutulipisha kondi ya kila mwenzi.  

Kuna sheria apabo  sijue hii sheria ilitoka wapi ya kwamba ati a  House  without  Land.   Nashangaa  mimi maanake  ata  mumia

mwenyewe umemie chini ya aradhi hii nyumba ambayo inaampiwa a House withou land ne sheria ya ina gani.

Pili nikimalenzea katika zile pointi zangu pili nilizo sema ne khusu mambo ya ma-dalali,  au Auctioneers.   Katika hayo  ambayo

wametunyanyasa kwa mambo ya kulipa rent wao upitia kwa Madalali na wanatutia ngarama sana kwa sababu wanapitia katika

hawo Madalali na kutaka kunza hizo nyumba zetu ambazo tumejenga katika aradhi inzi ni nazo zizungumuzia ,  hawapitii katika

njia ya sawa. 
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Hili  ndilo  lime  ni  fanya  ni  kasema  kwamba  wa  tume  ile,--  tume  ya  Njonjo  inje  kwa  sababu  hawa  Ma-Actioneers  kama

hakuta-chukuliwa hatua haraka,  bila huu mwaka kumalizika basi  kuna wengine baadhi  ya  Ma-Actioneer  tuta  wapiga  mpanga

sisi.  Ni hayo tu.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Pita hapa kwanza ujiandikishe.  Ninani? Abudalla Hamisi,

Abudalla  Hamisi:  Yangu  yote  nilio  kuwa  kuwa  nao  yamezungumzwa,  lakini  na  ya  tilia  nguvu  kwa  tu  tunataka  Majimbo,

Majimbo manane yaliyo na nguvu sawa sawa.  Kila Jimbo, kile kinacho toka  pale kiwe kinagawiwa  wao kwanza yaani sabini

na tano ziwe ni zao na ishrini na tano Serikali ipewe.  

Vile vile katika Ndini:  Ndini ipewe nafasi nzuri sana,  Ndini zote wa wenze kujipangea mambo yao ya Kindini maanake wana

vitabu vyao na wafuate vitabu sawa sawa, bora tu Serikali itoe nafasi sawa na ya ki haki.  Sina Mengi.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana Bwana Hamisi tafadhali ujiandikishe kule.  Tunajua maneno yako imeingia.  Anaye

fuata ni Kibwana Abudu, (wengi hawako).

Kibwana Salimu:  Salaamu Malaiko Mara  (Arabic--------------).   Naishe   Kisauni,  Madhumuni  yangu  ya  kusema  hapa  ni

kuwatetea Waisilimu.   Waisilamu  wanadhurumiwa,  hawapati  haki  zao  sawa  sawa.   Waisilimu  katika  mkorti  wahukumia  bila

Sheria ya Kisilamu.  Na Waisilamu hawana haki  yoyote.  Kwa hivyo twaomba Tume hino itufanyie sisi Waisilimu Korti  letu na

Ma-Judge wetu na Ma-Officer wetu.  Hatutaki kuhukumia katika Korti lingine ambalo si la Ki-silamu.

Jambo  la  pili,  katika  hapa  Kisauni,  Kusema  kweli  twaonewa,  kwa  sababu  sisi  tunaishi  kama  ma-squantta  zaidi  ya  miaka

tharathin na tano, na twalipa kondi,  na yule unaye mlipa kondi hakuhudmie kwa kitu cho chote,  mwisho akufungia nyumba ata

upepo  pahli  abapo  unakaa  hupati.  Nderisha  ukifungua  wagoka  nyumba  la  mwingine.   Mvua  ikinyesha  maji  ya  ingia  kwa

nyumba.   Ukimwabia mwenye kondi akwambia “wataka kaa  hutaki funga nyumba yangu.”  Ulipo  anza  kujenga  ulimpa  pesa

karibu elefu hamusini za kujenga.  Pesa zenye unampa hazina kazi zinafanya unampa tu mbure,  na kila mwezi ataka  shilingi mia

tano.

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Asante sana Mzee, Hezron Juru.  uko na maandishi?

Hezron  Juru: Ndiyo  niko  na  ma-pendekenzo  na  maoni.   Ya  kwanza  ne  kuhusu  Electoral  Commission,  ya  pili  ni  Type  of

Government, ya tatu ni political parties ,  ya inne Senior position in Judiciary and Parastatal  Organizations,  ya tano ni Justice na

ya sita ni corrupation, ya saba ne labour law, ya nane ni education, na ya tisa ne khusu Parliament.
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Ya  kwanza   ni  khusu  Electoral  Commission  ningependelea  Commissioners  wa  Electoral  Commission  wawe  appointed  na

Parliament, na Parliament pia e-vett wali Commissioners.  Pia Commission ipewe nguvu ya ku-prosecute Election Offenders.  

Provincial Administration should be de-linked from the activities of the Commission.

Type of the Government.  I would recommend a Government of National Unity, na President asiwe above the law. 

Viama via Kisaisa vipatiwe pesa kutoka Conslidated Fund.

Senior Position, Ma-judge wote na wali wanachaguliwa ku –learn Parastatal  Organizations all appointees  should be ventted by

the Parliament for competence.

Justice:   Kuna  wakati  mwingine  utakuta  kasi  iko  kortini  na  Attorney  General  ana-tuma  Prosecutor  na  kitu  kinaitua  nol  pro

seque, katika sheria iliyoko sasa, Attorney General hatakikani kusema kwa nini ana enter nol pro  segue yaani kumalinza ile kasi

kabula haijaisha.  Mimi ningependelea Attorney General akimalinza kasi  aseme ni kwa  nini,   kwa  sababu  hii  inampa  frusa  ya

kutumia hiyo previlage vibaya.  Maanake pengine anwenz kuwa ni rafiki yake ama ni mtu well connected in politics.

Nguvu za Magistrate and Judges,  wakati  nilikuwa na andika hizi report  zangu, saa  hii kuna  kasi  imekuwa  ruled  kule  Nairobi.

Mtu ame-rape mtoto wa miaka minne na ni kama amewachiliwa huru na hali sheria katika Katibu inasema anatakikana afanywe

nini?  he  should  be  jailed  for  fourteen  years  lakini  kwa  saa  hii  amewachiliwa  kwa  sababu  Judge/Magistrate  ametumia

Discrational powers hizo ningetaka ziangaliwe vinzuri sana.  Haki itumike.

Corrupation:  Utakuta sasa kama kortini,  wengi wanjua ukiwa na pesa  ata  kama umefanya kasi  gani unwenza kuachiliwa bora

tu mfuko wako ni mzitu.  Pia ningependa,   kuna mtu anaitwa Auditor General,  ambaye anahesabu pesa  zenye zimetumika na

Mawinzara ya Serikali.   Kila mwaka anatoa reporti  lakini ile reporti  haishugulikiwe, hatujapata kusikia mtu yeyote ameshikwa

na anakuwa prosecuted  kulingana na reporti  ya Auditor General.   Tungetaka mtu ye-yote  ata  kama  ni  nani,  ikiwa  ni  Cabinet

Minister, achukuliwe hatua.  

Pia ne  nge-recommend  tuwe  na  Offisi  ya  Ombudsman.   Hii  ndiyo  sisi  Wananchi  wenyewe,  wananchi  wa  kawinda,  pengine

umeona  Polici  anahongwa,  kama  ni  Traffic  Police  Officer  unawenza  kwenda  reporti,  kama  saa  hii  ukienda  kutoka  hapa,

Commissioners  mukepata  nafasi  muende  (in-cognate)  utakuta  all  the  way,  ni  kitu  kinasitikitisha  vile  wanachukua  pesa.,  vile

conductor anaakusha pesa , na matatu inaondoka na hali tunaona zile number za wali Polici.  Kama tukepewa ouwenzo kwe na

Offici neutral tuna wenza kwenda ku-reporti na yule Offiser achukuliwe hatua.
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Wakati mwingine pia utakuta kama ni Polici Station yule mkubwa may-be saa  ingine amefirisika anatuma ma-polici wake huko

mitaani kushika watu na wanapelekwa kama ni Nyali, na anajua ikepeleka idadi ya watu kama mia moja kuna rate  ile ameweka

pali.  Unajua kama ni mfanye kazi ukipelekwa kortini nayo kazi kule utapoteza.   Sasa  umewekwa idadi pali may be  it  ranges

from K.shs.500/=  to  K.shs.2000/=  hiyo  watu  wanatoa.   Unakuta  kuna  kitu  inaitwa  Drank  and  Disoderly  unakuta  saa  hiyo

pengine wewe ata hunywe pombe na umeshikwa umepelekwa Nyali, kama you don’t buy your freedom utapelekwa Kortini. 

Ukipelekwa Kortini yule Magistrate haulinzi yule Polici reporti  ya Dakatari  kuonyesha ulishikwa ukiwa mulevi.  Na  sheria mimi

na fikiri ina sema ni lazima you prove ulikwa mulevi.(marudiyo).

Katika Labour Laws zetu ningeteka pia sifafanuliwe, Labour Laws zetu ziko kwa kitabu lakini hazitekelenzwe, unakuta unfutwa

kazi, kasi  inapo chukiliwa na Union inaenda Industiral Court  inachukua ata  miaka  mitatu  hupate  Justice  nu  huko  familia  yako

inateseka na hujui hiyo kasi itakwa ruled na muna gani.  Ningependelia hiyo kasi  iwe ruled as fast as possible.

Pia kuna kitu

End of tape 2.

Tape 3

Com. Prof. Ogendo:  …………………(inaudible) Ali  Taabu Azaa, ajitayarishe.   Uko na maandishi?

Ericson Njiru:  Niko na maandishi.

Com. Prof. Ogendo:  Kwa hivyo tafadhali umulike juu ya maandishi.

Ericson Njiru:  It is okay, jina langu ni Bwana Ericson Njiru.   Niko na mapendekezo na maoni.   

• Ya kwanza, ni kuhusu Electoral Commission;

• Ya pili, type of government;

• Ya tatu, swooping of political parties;

• Ya nne, senior positions in Judiciary, Parastatals and ……… (inaudible);

• Ya tano, ni justice;

• Ya sita, ni corruption;

• Ya saba, ni labour laws; 

• Ya nane, education;
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• Ya tisa, ni kuhusu Parliament.

Ya  kwanza,  kuhusu  Electoral  Commission:   ningependelea  commissioners  wa  Electoral  Commission  wawe  appointed  na

Parliament, na Parliament pia …….. (inaudible) wale commissioners.

Pia,  Commission  ipewe  nguvu  ya  ku-prosecute  election  offenders.    Provincial  Administration  should  be  delinked  from  the

activities of the Commission.

Type of Government:   I would recommend a government of national unity, na President asiwe above the law.

Vyama vya kisiasa:  vipatiwe pesa kutoka consolidated funds – vyama vyote.  

Senior positions:   ma-Judge wote na wale wanachaguliwa ku-run parastatal  organizations, all appointees  should be vetted by

the Parliament for their competence.

Justice:    kuna  wakati  mwingine  utakuta  kesi  iko  kortini,  na  Attorney  General  anakuja  na  kitu,  anatuma  prosecutor  na  kitu

kinaitwa “nolle prosequi”, na katika sheria ilivyo sasa, Attorney General hatakikani kusema kwa nini ana-enter  “nolle prosequi”,

yaani, kumaliza ile kesi kabla haijaisha.   

Mimi ningependelea  Attorney  General,  akimaliza  kesi,  aseme  ni  kwa  nini.    Kwa  sababu,  hii,  inampa  fursa  ya  kutumia  hiyo

privilege vibaya,  maanake, pengine anaweza kuwa ni rafiki yake,  ama ni mtu ambaye anapendelewa ki-politically.   He is well

politically connected. 

Hiyo ingine, ni kuhusu mitigation of powers  za Magistrates and Judges.    Wakati  nilikuwa  naandika  hizi  report  zangu,  saa  hii

kuna case  inakuwa ruled  kule  Nairobi,  mtu  ame-rape  mtoto  wa  miaka  mine,  na  ni  kama  ameajiliwa  uhuru.    Na  hali  sheria

katika kitabu inasema anatakikana afanywe nini.   He should be jailed for 14 years,  kama sikosei.    Lakini, saa  hii ameachwa

kwa sababu Judge or Magistrate, ametumia discretional powers.   Hizo, ningetaka ziangaliwe vizuri sana.   Haki itumike.

Pia, hii ni kuhusu corruption:  utakuta sasa kama kortini, saa hii, wengi wanajua,  ukiwa na pesa,  hata kama umefanya kesi  gani,

unaweza kuachwa, bora tu, mfuko wako ni mzito.   

Pia ningependa, utakuta kuna mtu anaitwa Auditor General ambaye ana-audit pesa zimetumika na ma-wizara za Serikali.    Kila

mwaka,  anatoa  report,  lakini  ile  report,  haishugulikiwi.    Hatujapata  kusikia  mtu  yeyote  ameshikwa,  amekuwa  prosecuted

kulingana na report  ya Auditor-General.    Tungetaka mtu yeyote,  hata kama ni nani, ikiwa ni  Cabinet  Minister,  ikiwa  ni  nani,

ajukuliwe hatua.
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Pia ninge-recommend, tuwekewe office ya Ombudsman.   Hii  ndio  kama  sisi  wananchi  wenyewe  –  wananchi  wa  kawaida.  

Pengine umeona polisi anahongwa, kama ni traffic police officer,  unaweza kwenda ku-report.    Kama saa  hii  ukienda  kutoka

hapa,  kama  Commissioners  mungepata  nafasi,  na  mwende  “in  cognito”,  utakuta,  all  the  way,  hata  pale  Bamburi  ni

……………………  (inaudible).    Ni  kitu  kinasikitisha,  vile  tunaona  wanaona  wakichukua  pesa,  conductor  utaona  ametoa

mkono anaangusha pesa, matatu imeondoka, na hali tunaona vile namba za wale polisi.   

Kama tungepewa uwezo, kuwe na office neutral, tunaweza kwenda ku-report, na yule officer achukuliwe hatua.

Wakati  mwingine  pia,  utakuta  kama  ni  Politician,  yule  mkubwa  pengine  amefirisika,  anatuma  ma-police  wake  huku  mtaani,

kushika watu na munapelekwa kama ni Nyari.    Na  anajua,  ikipelekwa idadi ya watu kama mia moja,  kuna rate  ile ameweka

pale.    Maana unajua, pengine wewe ni mfanyi kazi,  na ukipelekwa kortini,  nayo kazi kule utapoteza.    Sasa  imewekwa idadi

pale.   Maybe  it  ranges  from  Kshs.500/-to  Kshs.2,000/-.   Hiyo  watu  wanatoa,  na  unakuta  wale  watu  wote,  almost

three-quarters,  ya wale watu wametoka.    Hapo  ningependa  kusisitisha,  utakuta  kuna  kitu  kinaitwa  “drunk  and  disorderly”.  

Unakuta saa  hiyo, pengine wewe hata unywi pombe,  na umeshikwa, umepelekwa Nyari,  kama you  don’t  buy  your  freedom,

utapelekwa kortini.  Ukipelekwa kortini,  yule Magistrate,  hata haulizii yule police report  ya daktari  kuonyesha ulishikwa ukiwa

mlevi,  na  sheria,  mimi nafikiri  inasema,  ni  lazima  a-prove  ulikuwa  mlevi.    Mara  kuna  watu  wengine  hawanywi  pombe,  na

umeshikwa, lakini sasa, ukienda kule kortini, unajua ukikataa tu, maanake unaulizwa tu, “is it true or  false?”.   Ukisema ni false,

unakuwa  remanded  immediately.    Na  sasa  kule  lazima  waajiri  wetu  pia  ni  ……………  (inaudible)  huku,  hata  ukienda

kumweleza ni nini, hasikii.   Kazi yako ushapoteza.

Katika labour laws (Bwana Chairman kidogo tu, niko karibu kumaliza) zetu, ningetaka pia ifafanuliwe.   Labour laws zetu ziko

kwa kitabu lakini hazitekelezi.   Unakuta umefutwa kazi, kesi inapochukuliwa na union, imeenda industrial court,  inachukua hata

miaka mitatu upate justice.    Huku nako,  familia yako inatezeka,  na ujui hiyo kesi  itakuwa ruled namna gani.   Ningependelea

kesi iwe ruled as fast as possible.

Pia,  kuna  kitu  tunataka  kujua.    Tunataka  kujua  kama  Kenya  hii  sheria  zetu  ziko,  na  kitu  kinaitwa  legal  strike,  ama  kama

hakuna,  iweko.    Kwa  sababu  wafanyi  kazi  wananyanyazwa  na  hata  munachukua  ile  tender  inatakikana,  lakini  Minister

in-charge anasema, it is an illegal strike, na munavutwa nyote.   

Com. Pr. Ayonga:    Thank you, thank you, thank you. Saa  imekwenda na ni lazima nifunge saa  sita-na-nusu,  na nina majina

mengi ya ajabu  hapa.    Kwa  hivyo  kila  mmoja  wenu  akisema  angalau  mimi moja,  ni  lazima  nikate  huyo.    Hivyo  tu  ndivyo

itakavyokuwa.   Mzee!

Ali Asaa:  Naam.
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Com. Pr. Ayonga:  Unafikiri utaongea dakika ngapi?

Ali Asaa:  Zile utakazo ni ruhusu wewe, lakini ningependa…..

Com. Pr. Ayonga:  Lakini unapoona wengi, wewe unaona aje?   Wewe ni mzee mwenzangu.

Ali Asaa:  Ni mzee mwenzangu kweli, lakini, nipe kidogo leo, maanake siku ile tuli…..

Com. Pr. Ayonga:  Leo?

Ali Asaa:  Siku ile tuliwachana kati kati.  Kama wataka kuniweka mwisho, pia ni sawa.

Com. Pr. Ayonga:  Tafadhali, ni mimi ninaongea naye.  Mzee!

Ali Asaa:  Ndio.

Com. Pr. Ayonga:  Tafadhali ……………………. (inaudible) tafadhali.

Ali  Asaa:    Asante  sana.   Asante.   Kwanza,  napiga  shkurani  kwa  Mwenyezi  Mungu  kwa  kunipa  wafsi  kama  huu,  kuja

kuhudhuria kikao kama hichi.   “……………..  (inaudible)”,  sisi  Waislamu  kabla  ya  kuanza  jambo  lolote,  Mwenyezi  Mungu

ametuamulisha tumutangulishe yeye.   Mawazo yangu na maoni yangu ni haya:-

    

Jina langu kwa kikamilivu ni Ali Taabu Asaa.

Ninalopendelea mimi kwanza,  linalouma watu wa Kisauni  pamoja  na  mimi mwenyewe,  na  Waislamu  wote,  na  wakaaji,  hata

Wakristo  –  ndugu  zote,  ni  squatters  wa  Coast,  hasa  hii  Mombasa,  Kisauni,  umeishi  muda  mrefu  sana.    Kwa  hivyo,

tungependelea, na kuiomba Serikali yetu tukufu, iondoe kabisa, marufuku kabisa,  hapa mwaka ujao,  tukute sisi si ma-squatters

tena.

Jambo la pili, tungependelea, Rais akiwa ni Mkristo, makamu wake awe ni Muislamu ……………….. (inaudible).   Na  mvumu

wa Serikali hiyo yote tunayozungumzia, iwe ni ya Majimbo.  

Na tungependa Waislamu wenyewe, wawajiwe mambo yao wajiamulie kulingana na …………………………. (inaudible).   

Na  Kadhi  wetu  apewe  mamlaka  sawa  na  ma-Judge  wale  walioko  kortini,  maanake  wote  wako  katika  nyuma  ya  Serikali.  

Chief  Kadhi  apewe  gari,  apewe  na  driver,  na  wale  ma-Kadhi  wadogo  pia  kadhalika,  wafanyiwe  usawa  na  wale  ma-Judge
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wengine.   Hapo tutajitambua kwamba sisi, hatubaguani.

Na pili, kuna ubaguzi mmoja wa siku kuu moja ambayo kwamba Waislamu hatukupatiwa hiyo pamoja na ndugu zetu Wakristo.

   Tungependa tukipatiwa, tupatiwe zote,  isipaguliwe hiyo ni Waislamu  pekee  yao,  ndugu  zetu  Wakristo  wawe  wanatumezea

mate.  Hatuwezi kula pale, na ndugu zetu Wakristo  wanatuangalia hivi.   Korani  haikuamulisha hivo, kula wewe,  na jirani yako

mpe kidogo naye ale.

Siku kuu tukufu ambayo ni “Idd-Ul-Hajj”, wale Waislamu wanapokwenda kuleMecca.   Tungependa pia iwe ni public holiday,

kama ile “Idd-Ul-Fitr”.

Na kadhalika,  sisi hapa  ni  wazima,  lakini  kuna  wenzetu  wako  ma-hospitalini,  ni  wagonjwa.    Watembelewe  pia,  wasikia  na

Commissioners.  Wakawaulize maoni yao ni nini?   Wangechangia, kwa sababu hao ni wagonjwa, si kupenda kwao.

Pili,  ni  ndugu  zetu  ambao  kwamba  walifanya  ualivu,  Serikali  yetu  ikawatia  mbaroni  na  kuwaweka  kwenye  discipline  ya

kuwafunga magerezani, wapatiwe pia muda na wao wakutoa maoni.

Kwa hayo machache ndugu yangu, ningependa kuzungumza barua hii ndefu, lakini Mzee tutaonana.

Com. Pr.  Ayonga:    Asante.    Hebu utupatie hayo maandishi  yako.    Na  ningependa  kumpa  nafasi  Jacob  Ochola  Okwiri.

Mbona usikae hapo mzee.    ……………… (inaudible), kuongea ukiwa hapo.   Sema majina yako.

Jacob Ochola Okwiri:   Jina langu ni Jacob Ochola Okwiri – miaka sitini-na-tano.   

Maoni yangu, ambayo imeleta mimi hapa, nasikia watu wanapendelea ati Waziri Mkuu.  Mimi sikupendelea Waziri Mkuu awe

nchi yetu hii.    Kwa sababu,  nchi ingine kama saba,  zilikuwa na ma-Waziri Mkuu, zilimwaga damu.   Kwa hivyo, Katiba yetu

hii, ituwezeshe kuwa na Rais moja,  ambaye ana uwezo, na serikali moja,  na jeshi  moja.    Kwa  hivyo,  nilipendelea  tusiwe  na

Waziri Mkuu.

Na tuwe na Makamu ambaye ni mume.   

Com. Pr. Yonga:   Tafadhali tuwe kimya ili tumuzikize.

Jacob Ochola:   Napendelea hapa Kenya, ikiwa mtu anapendelea atume jina lake,  asikwe karibu na Serikali,  awe ni Mkenya

harisi.   Ikiwa hata ni Mpwani, lakini awe Mpwani Mkenya.
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Ikiwa kazi yeyote inatokea kupeleka hata mtu wa Kenya nje,  awe ni Mpwani-Mkenya harisi.   Ndio tunaona,  Mabalozi  wetu

ambao wanatoka hapa, wanatoka wageni tena, ndio wanaenda nchi za kigeni.

Tukipata kwa wenye kuenda Tanzania – kwa Bunge, wanapeleka mgeni, na watu wa Kenya wanakaa hapa.    Hiyo nilionelea,

ikiwa mtu kama huyo anapenda kazi kama hiyo, hata akienda kwa councillor,  hata akienda kwa Mbunge, awe mtu wa Kenya

harisi.   Na familia yake yote iwe ya Kenya.

Com. Pr. Ayonga:   Asante sana Mzee Okwiri.   Huyo ni Okwiri.  Sasa nataka mama Asha Athumani Juma.   Asha Athumani

Juma?   Tafadhali tupunguze sauti,  ili  mama  Asha  Athumai  Juma  aanze.    Mama  unaweza  kuanza,  nimekupa  dakika  tatu  tu.

Wakati mama anapojitayarisha, nataka …….   Mama endelea.

Asha  Athumani  Juma:      Jina  langu  ni  Asha  Athumani  Juma.    Mimi  Asha  Athumani  Juma,  kilio  changu  ambacho

nikachokitoa hivi leo, ni sisi Waislamu.  Waislamu sisi, tunasema, wananchi wa hapa, tunataka tupate Jimbo letu.   Na  hili Jimbo

letu nalo, tukishalipata, maanake, Jimbo ndio msingi tutakayofanya mambo yetu, au tuseme maneno yetu, ambayo yatajulikana.

Jimbo hili tulilonalo hapa, maneno yote yashazungumzwa, yale nilikuwa mimi nataka kuzungumza.   Lakini sasa,  maoni yangu ni

hivi.   Hili Jimbo wakati tukishalipata hapa, tutakusanya zile pesa zetu zote zilizoweka hapa.    Ikiwa ni airport,  ikiwa ni kilindini,

tukishazipata,  robo tatu tutamia wenyewe kwa miradi yetu.   Tutapata robo  moja  tukapeleka  makao  makuu,  kwa  sababu  ile

miradi, kisha tushapata ile Jimbo letu, na zile pesa robo moja tumepeleka kule,  hizi robo tatu tutajenga ma-shule yetu, na halafu

tukipanga mambo yetu, tutayapeleka makao makuu tupate kuidhinishwa kule.   Halafu miradi ile, ndiyo tutakuja kuifanya hapa.

Kuhusu  serikali  zetu,  sisi  wanawake  wa  Kiislamu  tuna  haki  zetu.    Na  zile  haki  zetu  hatujapatiwa,  kina  mama  Wakiislamu,

wakati unapokwenda kujifungua hospitali generali,  unazalishwa na wanaume, na haki ya Kiislamu yakataza kabisa.    Maanake

mwanamke ukizaa, uko hali mbaya,  uwezekani kwa  kitabu  chetu  cha  dini  cha  Mwenyezi  Mungu,  mwanamke  kuonekana  na

waume wengine isipokuwa mumeo.   Isipokuwa wataka uonekane na mumeo pekee.

Kuna  mwanaume  wa  Kiislamu,  yuko  pale,  yuadungwa  shindano  na  mwanamke  ambaye  pia  hausikani,  kidonda  kiko  pahali

pabaya, yuaoshwa na mwanamke, ambaye hauzikani.  Kwa hivyo, twataka sisi Waislamu, wanawake wazalishwe na Waislamu

……………. (inaudible) wao, na Wanaume watipiwe na wanaume………. (inaudible) yao. 

Nikiendelea mbele, kuna ma-shule yetu.   Ma-shule yale tulionayo, wanawake wa Kiislamu wasichana wavaa nguo fupi, skirt ya

kufika hapa.   Na Wanaume nao, ni siruari zao fupi.   Twataka Waislamu wawe na mavazi siruari zao ndefu, ma-shirt ya mikono

mirefu, mwanamke awe na “hijabu”.   “Hijabu” mwanamke awe nayo, na mwanaume suruari ndefu na kofia ya msikitini.   Hapo

tutakuwa tushatimia kwa Waislamu.
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Halafu sisi, tukipata vitu vile, tutakuwa twenda na sheria ya dini ya Mwenyezi Mungu, tupate vitu vile.

Tukiendelea  tena,  wasichana  wetu  wakae  bega  kwa  bega  na  wanaume  ……………..  (inaudible)  na  wanawake

………………  (inaudible),  na  waume  nao  ………………….  (inaudible)  kuoa  wanawake  wasimokuolewa.    Kuna

kugurumbana  gurumbana  ndio  wacha  mwanamke  sasa  yuafanya  mambo  mabaya  akitoka  pale,  maanake,  kitabu  chetu  cha

kataa mme na mke wawe wakajongeleana.

Nikiendelea tena, …………………… (inaudible) za wanaume mbali, na sturi zetu ziwe na wanawake nao wamegombana.   

Tukifuata  tena  mambo  ya  Kiislamu,  ma-bar  ni  mengi  sana,  dirisha  lako  hili  bar  hilo,  lo  si  ile,  wasichana  wetu  hawana

mwanamke,  yuafika  kwenya  lodge  na  mwanamme,  mtoto  wa  Kiislamu  yuangalia,  akiondoka  nitafanya  ualibifu.    Sasa  kwa

hivyo sisi Waislamu, twataka tutengeze ma-shule zetu za Kiislamu, twataka tujengewe kila kitu chetu  cha  Kiislamu,  maanake,

kitabu chetu cha turuhusu mambo ya Kiislamu.

Nikiangalia tena, ni kama kuhusu, hizi kazi zetu tulizonazo hapa sisi Waislamu – wana wetu …………… (inaudible),  Waislamu

wana wetu wavuta bhang, Waislamu wana wetu …………….. (inaudible), kwa sababu zile kazi wavulana hawana.    Tujitahidi

kusoma, kumusomesha lakini kazi hakuna.   Na zile kazi, ikiwa ni manisipaa mia moja, tuwe ni sisi wenyewe hapa.   Watu kumi,

wawe  ni  wale  wageni  wetu.   Na  ikiwa  ni  pahali  popote  kwenye  kampuni,  ……………………………………  (inaudible)

ikiwa itakuwa ni ……..  …………………..  (inaudible) finali hiyo, iwe itafuata mwendo ule, ……………………..  (inaudible)

wetu, tuseme watoto wote, na wa ndugu zetu wa kiume, wawe wataingia mtambo ule waendelee na kazi,  halafu, wakipata  kazi

zile, roho zitakuwa na imani, kuna …………. (inaudible)  utaondoka,  kwa  sababu  mwana  yule  hana  cha  kukila,  mamake  na

babake  wamekuwa mtu mzima, hana cha kufanya.   Tulikuwa tunabahari sisi wa hapa,  watu wa Mkoa wa Pwani wote,  wale

wazee wasiokuwa na kazi wakienda baharini,  baharini ku…………. (inaudible),  hakuna mwananchi yeyote hawezaye kuenda

baharini.   Je! Waislamu, tutajisaidia na kitu gani?

Com. Pr. Ayonga:   Asante, asante mama.

Asha Athumani Juma:   Hatuna cha kufanya sisi watu wa hapa.   

Com. Pr. Ayonga:    Asante,  mama dakika zimepita, na asante  kwa  maneno  yako  ya  ujasiri  wote  ambao  umesema  na  tena

mazuri kabisa.   Sasa nitachukua watu wawili tu ndipo tufunge kwenda kwa “Sala”.   Kuna Ngaumu Seif.    Si jina limeandikwa

vigumu, siwezi kulisoma vizuri, lakini kama unajisikia ilo jina linataka fanana na lako…… Seif, kuna Seif ambaye ni Ngwaumu.

Response:  Alikuwa hapa tu …………….. (inaudible) 
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Com.  Pr.  Ayonga:    Ngoja  tafadhali.    Ngoja  tafadhali.    Tunataka  kufunga  ili  watu  waende  kwa  “Sala”.    Kwa  hivyo,

ninaposema watu wawili, ni time.   Na tafadhali ni mimi ninaye manage time.

Interjection (audience):   ……….. (inaudible)

Com. Pr. Ayonga:   Nina uhuru huo.

Response:   Ameenda.

Com. Pr. Ayonga:   Ameenda.  Na kuna ambaye anaitwa Patrick Makato au Makabo?

Response:   Makalo.

Com. Pr. Ayonga:   Ni wewe?

Patrick Makalo:  Kwa jina naitwa Patrick Makalo.  Natoka kwa chama cha walemavu.   Nataka kuzungumza kuhusu masirai

ya walemavu kuhusu Katiba.

Com. Pr. Ayonga:   Ndio.

Patrick Makalo:    Kitu cha kwanza,  ningetaka  kusema  ni  kwamba,  ningeliomba  ma-Commissioners,  ile  alama  ya  kubagua

watu  walemavu,  iondolewe  kabisa  katika  jamii.   Sisi  walemavu  ni  watu  ambao  tumewekewa  mipaka.    Kwa  hivyo

tungeliwaomba, mipaka kama hiyo muiondoe.

Kitu jengine ni kwamba, tungeliomba Tume hii, tunajua kwamba nchi ya Kenya ni mwana chama mmoja wa ma-taifa, na Katiba

mikutano hii, tulipitisha asimio kadhaa ya umoja wa ma-taifa, kuhusiana na watu ambao wamelemaa.   Na  ikapitishwa asimio za

kutosha kuhusiana na maisha ya walemavu.   Ningelipendekeza kwamba, mambo kama haya yachukuliwe, na yasingatiwe na ya

fuatiliziwe, maanake,  yanausiana na mambo ya elimu kwa mtu mlemavu, mawaziliano, yaani, jinsi anaweza  kupata  usaidizi  wa

clutches, wheelchairs, na kumusaidia ili aweze kuwa anatembea vizuri.   

Katika  masimio  haya,  alizungumzia  mambo  mengi  kuhusu  elimu,  jinsi  Serikali  inaweza  kuwasilikiza  walemavu   ili  waweze

kutengenezewa barabara, waweze kutembea vizuri, na wakati nyumba zinajengwa, zijengwe nyumba ambazo wanaweza ……..

badala ya kutumia ngazi, zitumiwe …………. (inaudible) za kuweza kutembea na wheelchairs, na kadhalika.   Na katika asimio

hizo, yaona kwamba Serikali imetia mkazo kabisa kupata maagizo hayo.
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Kitu ingine, tungeliomba uakilishi katika Bunge na kwa Municipal Councils.   Walemavu ni watu wametengwa kabisa.    Katika

Bunge hawako, kama wako, basi, ni wachache, hata wakiongea, hawawezi wakasikizwa.  Na kwa upande wa councillors,  tena

hapa  Mombasa  hakuna  hata  mmoja.    Kwa  hivyo,  wanapokuwa  wanajadili  kuhusu  maisha  ya  watu  walemavu,  sisi  huwa

tumetengwa kabisa, na huwa hata hatusikizwi.   

Kitu ingine tunataka kuongea ni kuhusu national funds for the disabled.   Hii fund imekuwa ni shida sana kwa mlemavu ambaye

yuko hapa chini kabisa kuipata.   Tungelitaka hii fund, iwe constituted, iwe inaweza kujadiliwa kuanzia chini, sio kuanzia Nairobi

peke yake kule juu.   Watu wa hapa, hawajui wanaweza kuipata vipi.   Na kama itaamuliwa, inaamuliwa tu huko Nairobi.   

Tuko  na  shida  nyingi  ambazo  tumeweza  kusisema,  lakini  hatuwezi,  kwa  sababu  hakuna  msaidizi  wowote  tunaweza  kupata

kutoka kwa serikali.    Tukienda kwa social service,  wanasema hawawezi kutusaidia,  na  tukienda  kwa  National  Fund  for  the

Disabled, iko mbali uko Nairobi.  Watu wengine hawawezi kufika huko,  kwenda kusikizwa shida zao.    Tungeliomba hiyo kitu

iregeshwe chini mashi……. (inaudible) kabisa, kwa district level, ili tuweze kuwa tunaweza kufikisha shida zetu.

Mambo mengine ni kuhusu – nina maoni kuhusu nominations.  Sisi walemavu, ni watu ambao asirimia yetu ni kidogo, lakini tumo

katika jamii.   Kwa hivyo, tungeliomba Bunge, ichague watu maalum ambao wanaweza kuwakilisha shida za walemavu.   Sio tu

Bungeni, hata kwa councils pia.   Hizo ndizo shida tuko nazo sana.

Com. Pr. Ayonga:   Kumalizia.

 Patrick Makalo:    Kumalizia,  ni  kuhusu  security.   Upande  wa  security,  hasa  tuseme  kwa  mfano  mtu  mlemavu  akishikwa,

akiwekwa ndani kwa hizi seli ziko hapa.    Huwa hazina zile vifaa vya kuweza kuhudhumia mlemavu.   Kwa mfano, mtu akiwa

kwenye uizi ameshikwa, kule ndani ya seli aruhusiwi kuingia na ile wheelchair yake.    Ina maanisha kwamba,  sasa  atakaa  pale,

atambae, kwa hivyo itakuwa ni hali moja mbaya sana.  

Kwa ujumla, hapo ndani ya seli,  hakuna ………………. (inaudible) zote ambazo zinaweza ku…………. (inaudible) kabisa.  

Ni hayo tu, asante.

Com. Pr. Ayonga:     Asante sana.   Ndugu unaweza kuja hapa ujiandikishe, na utupe hayo maandishi yako.    Sasa,  wewe ni

mtu wa Ijumaa, sio?  Si wewe, naongea na wewe?

Hassan Mboga:   Jina langu naitwa Hassan Mboga, mkaaji wa Kisauni – Magoboni.

Swala la leo ni Majimbo:  sisi tukiwa hapa kama watu wa Pwani,  na wazaliwa wa Pwani,  uhuru ulipatikana mwaka wa sitini na

tatu, na watu wote wa Kenya walipata uhuru, lakini wa Pwani hawakupata.    Maneno ambayo kwamba wa Pwani hawajapata
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mpaka sasa, na wanatendewa ni kama kudhulumiwa.   Kwa sababu, ikiwa sisi watu wa Pwani,  ndio maana tunataka Majimbo,

ni kwamba, utajiri wote wa Kenya, watoka Pwani hapa – kodi.   Lakini utakuta kodi hii, Wapwani wenyewe hawapati hata kitu

kimoja.   Kwa hivyo, ndio maana tunasema Wapwani tupate Majimbo.   Na tukipata Majimbo, hii Pwani yetu, sisi wenyewe hii

kodi tunaweza kutekeleza maneno yetu.

Hii  kodi  yetu  sisi  tunaweza  kujengea  university,  tunaweza  kutengezea  miradi  yetu  ya  hapa  Pwani.    Ndio  maana  tunasema

kwamba watu wa Pwani tupewe majimbo, na sisi nasi tupate kuinuka kama wengi wetu.

Tukitaka Majimbo, utalii wote, hoteli zote za utalii ziko Pwani, bahari iko Pwani.   Tukitaka Majimbo, tuna maana yake.    Utalii

College, iko Nairobi.    Anayesimamia Utalii College ni ‘Njoroge’, na utalii uko Pwani kwetu hapa.   Sisi tunapata nini?    Kila

hoteli kila mwezi, kila hoteli,  inalipa elfu ishirini  na  tano  kulipia  utalii,  pesa  zile  zapelekwa  huko  Rift  Valley  zikienda  zikijenga

uwanja wa ndege.   Sisi hapa hatupati chochote.

Tukizungumza, tunazungumza neno hilo kulingana na kwamba,  sisi Wapwani hapa hatupati  lolote katika  ule  utalii  wetu  hapa.  

Kwa hivyo, ndio maana unasikia kwamba, watu wa Pwani, wanataka Majimbo.   Tukitaka Majimbo, tunataka maana yake.

Ule Rais wetu alipata uhuru kama Wakenya, na wanafaidika.   Lakini sisi hapa hatupati.   Hakuwezi kuondoka Katana hapa au

Salim akaenda akapigania hapo councillor kule.   Ikiwa munataka Katiba igeuke, kwanzia sasa,  kila  Mkenya  akiwa  amesema

kwamba Katiba igeuke iwe ya Kenya, na kila mtu awe Mkenya, kila mtu apiganie kiti katika eneo alilotoka babu yake.   Katiba

igeuke  Bwana  Chairman.    Kila  Mkenya  apiganie  u-councillor,  u-Bunge,  katika  eneo  lake  alilotoka  babu  yake.    Katiba

imegeuka ya Kenya.   Tupate faida na sisi, nasi ya uhuru ni nini?

Lakini ikiwa haiwezi kugeuka hivyo, tutasimama hapa na akina Odongo,  sisi bwana hatutakubaliana.   Tupeni Majimbo, katika

ya sasa.   Na sisi nasi tupate kufaidika.

Nataka  Katiba igeuke, Utalii College igeuzwe.   Tuletewe hapa na sisi.   Katiba imegeuka.   Twataka Katiba  igeuke,  Bwana

Commissioner, tafadhali, nisamehe lakini, usiseme naingilia sana mambo ya ndani.   

Ile head office ya Port, itoke Nairobi, irudi Mombasa.  Bwana Chairman nisamehe lakini.

Com. Pr. Ayonga: Endelea.

Hassan Mboga: Tuna mambo mengi ambayo kama sisi hapa, tunayo  --  tuna uchungu.   Tukiangalia hivi, pilot anaondoa meli

hapa Port, ni ‘Kamau’.   ……………. (inaudible) anaelewa aje  mambo ya bahari?   Anaelewaje mambo ya bahari?   Na  sisi

wenyewe tuko hapa.   Kwa nini hatuna uwezo ule? Twaambiwa sisi hatuna elimu.  Kunao ma-professor.    Inaweza  enda  yale
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mambo ya kwamba,  ukabila hauwezi kuisha.   Kama munataka ukabila uishe, mutuambie Katiba hii igeuke, kila  mtu  apiganie

mahali kwake.

Elimu – tukiingia upande wa elimu:   sisi tuna taabu sana Bwana.    Watu wa Pwani hatujapata uhuru.   Bado tunaumia.   Elimu

tunapata lakini hatupati kama kawaida.   Wakati wa university, watu wanapelekwa wanaenda kusoma university bure,  tulikuwa

sisi hatupewi nafasi hii.   Lakini sasa watu wanalipa mpaka university, ndio unaweza kukuta watu wa Pwani ambao wana nafasi

sita,  tano.    Kwa hivyo, hatujapata uhuru.   Kama  university  tunapata  hapa  …………..  (inaudible)  hau  Shimo  la  Tewa,  hau

tukajengewa hapa ………. (inaudible), ingekuwa tu sasa watu wetu washasoma university.   Ilo ukiuliza, waambia sisi watu wa

Pwani tumezoea kukaa chini za miembe.  Ndio msemo ulioko………….. huo ndio wananyanyazwa, na ndio sisi tunazungumza.

   

Si  maoni  ya  Hassan  Mboga  peke  yake,  ni  maoni  ya  wengi.   Hivi  usiwaone  hawa  waliokaa  hapa,  wamekaa  hapa,  lakini

wakitoka kule nje,  wanamsemo huo huo.   Hapa wataogopa kusema kwa sababu,  mtu akozoea.    Hasa wanawake wetu  wa

Kiislamu, munawadhudumu kuwaweka mbele ya watu wengi namna hii kuzungumza.

Katika hii Tume, ungekuwa umeweka mahali pa wanawake kuenda kutoa maoni yao, kabla ya mbele ya waume hawa.

Kwa  hivyo  Bwana  Commissioner,  ningezumza  sana,  lakini  umesema  time  yangu  imeisha.    Na  mimi naweza  kukupa  ruhusa

kwamba uendelee na wakati wako.  Lakini, maoni yangu, mutupe Majimbo.    Naye ikiwa utatupa Majimbo, kila mtu apiganie

kwao.   Musituwekee hapa kina ‘Njoroge’, akina nani, kutusumbua.

Com. Pr. Ayonga:   Asante sana.   Nataka ujue kwamba yote uliosema, kanda imeyashika yote kabisa.    Na  hebu nikwambie

kitu  kimoja,  cha  kukusahisha  kidogo.   Shule  ya  Utalii  College,  kiongozi  wa  kule  sio  Njoroge,  kiongozi  wa  huko  anaitwa

Mwakio.   Hiyo, la! hiyo tu ni habari ya kusemezana.

Hassan Mboga:  Haya nakubali.  Nakubali.

Com. Pr. Ayonga:    Na Mwakio huyo unajua ni shemeji yangu, kutoka hapa Pwani.   Asante.     Sasa  ndugu  zangu  na  dada

zangu, ni saa sita unusu, ambavyo ni saa sita unusu, na kokote ambako tumekuwemo, saa sita unusu ikifika, tunafunga mikutano,

tunawauliza watu waende msikiti, waende wakaomba Mungu, na halafu tunarudi saa  nane.    Kwa hivyo, muende  na  tukutane

saa nane.   Asante sana.

AFTERNOON

Com. Wambua:   Tutaendelea kuyapokea maoni.   Kwa hivyo tuendelee na majina kama yalivyo katika horodha.    Tulikuwa
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tumefikia wa mwisho katika horodha, alikuwa ni Ali Taabu Asaa, ambaye alizungumza.   Kwa hivyo, tungependa kumuita Yusuf

Hassan kama yuko.   Yuko?  Sasa  mzee, watu ni wengi, kwa hivyo, dakika zako zitakuwa ni tatu tu,  uzungumze  kwa  haraka

haraka.

Yusuf Hassan:   Jina langu ni Yusuf Hassan.   Nimetoka katika mtaa wa Mishogoroni,  ambaye  ninawakilisha  kama  chairman

wa pale.   Na ufungu wangu mkubwa ni juu ya ardi.   Naona swala la ardhi, Katiba haiwezi kuingia bila ardhi.  Ardhi ndio swala

kubwa katika Kenya yetu hii.   Tunataka wafikirie  sana  mambo  ya  ardhi,  maanake  tumepata  taabu  kuangaishwa  na  wageni,

ambao hatujui walitoka wapi.   Ikiwa mimi ni mwananchi wa hapa, na muzaliwa wa hapa, sina ardhi, mtu ametoka sijui dunia ya

wapi, yeye ana ardhi, na sisi watu wa hapa hatuna ardhi.   Ndio maana swala la Majimbo ni lazima liweko.   Maana sisi wenyeji

wa hapa, tunadharauliwa sana.   Tunaambiwa tungojee maembe.   Hii mambo, swala la kuwa sisi watu wa hapa tumezaliwa, na

bado tunaangaishwa na wageni.   Hii Katiba iangalie sana kwa line la u-squatter.    Sisi sio wale wanyama wanaoitwa “chura”,

maanake, they have no places – hawana makao.   Sisi ni watu ambao tumezaliwa hapa, mufikirie sana swala la ardhi.    Hatutaki

ardhi irudishwe kwa watu wetu wote hapa nchini.  Tunataka sisi wenyeji wa hapa, ardhi zetu zitolewe katika mikono ya wageni.

   Zirudishwe kwetu wenyewe.

La pili ni elimu kwa watoto  wadogo:   naona wakati  nilipokuwa mdogo,  nilisoma  kuanzia  shule  ya  pakitani,  mpaka  tukaenda

shule la hewa.   Tulikuwa tunasoma vizuri sana, na pesa zilikuwa, sio kama hizi siku hizi ukimpeleka mtoto,  taabu sana.   Watoto

wanaranda randa,  hawana elimu.   Hawasomeshwi.    Hakuna nursery,  hakuna namna ya kuwasomesha watoto.    Kwa hivyo,

tunataka watoto wasome bure, na warudishiwe maziwa yao kama tulivyokuwa tukinywa, sisi wazee.

Swala la chakula:   chakula kiangaliwe,  maanake,  chakula  siku  hizi  zimepandishwa  bei.   Hata  masikini  hawawezi  kujimudu.  

Tunataka swala la chakula liangaliwe.   Food  control,  maanake,  tunaona katika board  ya upande wa chakula,  ina taabu sana.  

Mara huyu anapandisha kile, na huyu anapandisha vingine.   Hili swala la chakula liangaliwe.  Lakini sio kupandisha “kiolela”. 

Iangaliwe katika sherika ya Katiba.  Vyakula vyangaliwe vizuri Bwana Commissioner.

Swala la upande wa prisons – jela:   tumeona haki …………………………. (inaudible), wanateswa sana.   Hawana ……….

na vyakula vimewekwa kama ……………………… (inaudible) tumepewa uhuru, na ni lazima tuhutumie uhuru  wetu.   Watu

ambao wamewekwa kule,  sio wanyama, ni wanadamau.    Na  hili  swala  la  wa-prison,  ni  lazima  liangaikiwe  na  lishugulikiwe,

maanake,  tuko katika Kenya uhuru.   NI  lazima wale walio fungwa – wafungwa waangaliwe vizuri  afya  yao.    Sio  kuchukua

wafungwa, na mara tunasikia wafungwa wengine wananyongwa.   Kwa njia gani?  Hau kuna kinyume gani?  Kuna njama gani

ya watu wanapelekwa,  na huku tunasikia watu wameuwawa katika ma-jela.   Twataka kujua  kwa  nini  wanauliwa  namna  hii.  

Hili ndilo swala ambalo linasikitiza sana.   Vyakula pia hawapewi,  vyakula ki-sawa sawa.    Hata  wengine  wanakuwa  ni  swala

lingine, ambalo lina aibu pia.    Mtu apati  chakula mpaka anajitoa yeye mwenyewe  kuwa  kama……….  hivyo  ndivyo  ni  aibu.

Tunataka tuangalie upande wa chakula katika prisons – yaani jela.    Jela iangaliwe kwa ………..  (inaudible) kwa wafungwa. 

Waangalie sana mambo ya jela.
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Swala la mwisho, ambalo ninaenda mbio mbio kwa sababu munasema tuende haraka.    Police watumie midhamu.  Sio kushika

shika watu ovyo.   Sisi ni Wakenya bwana.   Sisi sio wageni.   Huwa ooh,  unatembea,  unaambiwa simama.   Toa kitambulisho.

  Mimi ni Mkenya, kitambulisho, mimi sio mgeni.   Nikiwa nimemwambia nimesahau kitambulisho changu, mwingine yuko mbele

yangu,  ni  mweupe  anamwaambia  yule,  wewe  kwenda.   Wewe  kuja  hapa.    Sasa  hili  swala  hili  ni  swala  geni  sana.    Sisi

Wananchi, tunaweza kusimamishwa kama mnyama wa mwitu.   Kwa njia gani? Na tena anasema, toa kitu kidogo.   Hii mambo

ya “toa kitu kidoto”, bwana, tunataka isaahuliwe kabisa.

Com. Wambua:  Mzee Hassan!

Yusuf Hassan:  Naam.

Com. Wambua:  Tumeyasikia yote, yameingia kwa tape.

Yusuf Hassan:  Lakini Majimbo ni lazima.  

Hayo tumesikia pia, na yameingia kwa tape.   Kwa hivyo, asante sana.    Tumuite Kalume Mumba.   Haraka  haraka Kalume.  

Dakika ni mbili tu.  Watu ni wengi hapa.  Endelea Mzee.

Kalume  Mumba:   Asante  sana  Waheshimiwa,  kwa  kunipatia  uwezo,  hata  sasa  niko  hapa,  kwa  mambo  yangu,  na  sisi

tunaendelea.

Com. Wambua:   Endelea tu, endelea.

Kalume Mumba:  Jela ziwe na madirisha makubwa.   Jina langu naitwa Kalume Mumba Thome kutoka Mutopanga Primary

School.

Number one, nataka jela za hapa Pwani ziwe na madirisha makubwa.   

Kitambulisho cha Pwani kiwe tofauti na cha bara.   

Tume ya Kurekebisha Katiba iwe na uwezo wa kupanga jeshi lote, misaada ya pesa, na mahindi mengi, tupewe hapa Pwani.

Rais asiwe na uwezo wa kutangaza vita.

DO, DC, ma-chief, waondolewe.  Ofisi zote za hapa Pwani zirudi.
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Hapa Pwani pawe na chuo na kikuu.   

Hapa Pwani pawe na Bunge.

Mtu akishikwa, kukija siku ya pili, apelekwe kortini.

Tume ya Katiba, isimamie uchaguzi ujao.

Kuwekue Sheria ya kuhakikisha kujali viwete.

Hukumu ya kunyonga iondolewe hapa Pwani.

Watu wa Pwani waandikue kazi – themanini na tano percent.

Mivereji iwe free.  Isiwe na meter.

(xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx (From here transcribed by TINA ODHIAMBO)

Watoto wasome mpaka darasa la nane bure.

Serikali isiwe na uwezo wa kutoa pahali.  Lazima anayepata kuwa na uwezo wa kumiliki pahali, ni jamaa wa hapo.

Rais atakaechaguliwe aapishwe na Tume.

Mabadiliko ya wapigaji kura, yawe kuanzia miaka kumi na miwili.

Anayepasa kua na mamlaka ya nchi, ni Tume ya Katiba.

Com. Wambua:  Tumupatie muda tafadhali atoe maoni yake.  Endelea Mzee.

Kalume Mumba: Pombe ya kienyeji jiwe free popote zipikwe.

Sheria ya utoaji permit za matanga iondolewe.

Tajiri na masikini wakikosana wakaenda kesi, kusiwe na upendeleo.
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Kue na wakubua wa ma judge hapa pwani.

Watoto wa hapa wapewe maharagwe ya bure mashuleni, wapikiwe pale na wale hapo, hapo.

Sheria ya undanganyifu kwa raia wa pwani iondolewe.

Com. Wambua: Mzee malizia tafadhali.  

Mzee. Kalume Mumba: Asanteni sana ndugu.  Hayo ndio ya mwisho.  Kwa sasa time za enda.

Com. Wambua; Asante.  Swali mmoja tu.  Nani atakae wapatia watu hiyo pombe bure? unapendekeza nini wewe?

Mzee Kalume Mumba: Serikali iruhusu watu wawe wana kunyua tembo ya bure sababu tembo kikwetu sisi hapa, ni ya kizee.

  Pahali panapo olewa mtu, lazima tupawe na ile tembo ile na hata pahali matangani, tupawe ili tembo ile, sasa  ile ni kinywa cha

ambacho ni cha kizee, kinatakikana kiwekue free.

Com. Wambua: Asante sana.  Hii ni kusema kusiwe na kushikua na kutokulipa.

Mzee Kalume Mumba: Kushikwa na askari ama ku -------  

Com. Wambua: Asante sana.   Jiandikishe pande hio. Kuna Hussein?  Hussein ama Hassan?  Hassan?  Tafadhalini,  tafadhali

tutulie ndio tusikize wenzetu.  Kuna Hassan? Hassan?  Kuna Maua Jini ama Maua.  Haya mama kuja hapa.  Maua. 

Maua Jini:  Jini yangu ni Maua Jini na ninakaa Kongowea.   Mimi maoni yangu ni hivo ma plot hizo tunapangisha ni ya  shida

sana maana yake kukichelewa na hizo pesa  wanaanza kuja kuuzia hiyo nyumba.  Ndio maoni yangu.  Na  kisha  maoni  yangu

ingine tena,  kuna Mwarabu alijenga nyuma ya nyumba yangu na ananifungia maji.  Sasa  vile  ananifungia  yale  maji,  yani  mvua

kubua ikiija inaweza kuangusha na nyumba yake ni ya gorafa.   Kila  nikimuambia  nilikwenda  Municipal  kwenda  kuseme  yale

maneno, nafikiri alipeana kitu kidogo. Na  mimi sina chochote.   Sasa  nyumba ile ikianguka nitailisha naye nini na watoto  wangu

jamani?  Ndio yayo tu nilie nayo.  Sina mengi.  

Com.  Wambua: Asante  sana  mama.   Jiandikishe  huko.   Tumeasikia  yote  hayo.  Nitamuita  David  Chaka.   David  Chaka.

Yuko?   Haya  Kuna  Johnson  Katana?   Johnson  Katana?   Patrick  Makalo?   Patrick  Makalo.   Walter  Mbotela?  Frederick

Kuledi.  Okey endelea.
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Frederick Kuledi:  Kwa majina ni Frederick Kuledi mkaaji wa Freetown settlement na tangu asubuhi nimekua hapa nimesikia

karibu robo nzima ya watu walikuja hapa.   Wame taja  taja  juu ya majimbo na ninge omba kuyaongezea kutulia nguvu jamo la

majimbo. Tukiwa hapa Freetown kama wakaaji  wa hapa,  nafikiri hata ndani ya Biblia ime taja  habari  ya majimbo.  Mwenyezi

Mungu mwenyewe alitaka watu wawe na majimbo yao.   Walipo kua wajaribu kuketi  pamoja walipo kua njenga  mlima  Babe

wakatawanya  na  kila  mtu  akawa  na  mahali  pake  kwa  hivyo  majimbo  ni  wazi  kua  itaweko.   Na  sisi  watu  wa  Freetown,

nikusema hapo kwa majimbo  yako  ni  watu  ambao  tulipate  jimbo  letu  mapema  hapo  Freetown  kulingana  na  Katiba  ya  pale

ilivyo  ya  CMS  na  British  Government.   Kuna  sehemu  yetu  ambao  tumepangiwa  pale  kuketi  pale.   Kwa  hivyo  tungependa

kuipigania sana Freetown.

Juu ya hapo, tukiangalie sasa wakatu uhuru ulipo patikana wa Kenya, 1963  mahali hapo ikachukuliwa na Municipal Council ya

Mombasa kama Trustees,  wadhamini tu,  lakini kwa sasa  Municipal Council  ike  tuingilia  imechukua  mali  zetu,  imechukua  kila

kitu  chetu,  hatuna  nafasi  pale  hata  ya  kusema.   Hatujui  tume  wekua  namna  gani.   Vile  protection  tulikua  nazo  za  British

Government na CMS si ilioko sasa.   Sasa  tuko chini ya Municipal ambao haituangalii kwa vyo vyote.   Hali  imekua  ni  ngumu

tunatozua kodi za juu ambazo pia ni za matatizo kuzilipa. Ningeomba katika Katiba hii mpya kama settlement zote ambazo ziko

katika Kenya,  Freetown ambao ni settlement ya kwanza  katika  East  Africa  ifikiriwe  pia  kua  ni  settlement  kama  kawaida  na

tuangaliwe kama kawaida ya watu wengine.  

Katika kifungu chenu katika hizi kitabu hili nilicho nacho, Constitutional Review, ukurasa ya kumi na nane na kumi na tisia, hapo

juu imetajia  habari  ya  communities  ambao  sisi  ni  kama  community  hapa  Freetown.   Katika  Clause  number  kifungo  cha  tisa

imetajia habari ya (-------) ambae sisi tuna (-------) yetu ambae iko kwa maandishi hio pia tunapigania iangaliwe.  

Tukija page 19 kuangalia haki za watu, mali yao, properties zao, pia iko hapa ambao sisi tunataka haki zetu zirudishiwe kutoka

kwa Municipal turudishiwe wenyewe ambao tuko na (-----) yaku angalia mambo hayo sawa sawa.  

Ningependa kutangulia kwanza,  kwanza watu wa Freetown ambae watu wote wanajua historia ya Freetown kua pale ni wale

watu ambao watoka nchi za mbali, kama Malawi, Zambia, Zimbabwe na Tanzania ndio waliwekua hapa Freetown.   Na  wakati

mwingine  wa  kuchukua  vitambulisho  tunasumbuliwa  sana,  tukienda  kuuliza  habari  ya  vitambulisho,  unaambiwa  wewe  nenda

kwenu Zanzibar, nenda Tanzania, nenda hivi na hivi.  Hali ya kua sisi ambao tuajulikana na historia yetu inajulikana kirefu.  

Com. Wambua: Mzee malizia tafadhali.

Frederick Kuledi: Kwa hivyo tunataka Serikali ituchukulie kama raia wa Kenya na tena ituangalie kama  settlement  schemes

zingine za Kenya. Hayo tu yangu, asante.

Com.  Wambua: Asante  sane  mzee,  kwa  hivyo  tunamuita  hapo  mama  Zainabu  Said.   Yuko?   Najua  ameketi  hapo  tangu
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asubuhi.  Kuja hapa usungumuze.  

Zainab Said: Asalamualekum.  

Audience: Aleikumsalam.  

Zainab Said: Mimi ninajulikana kama Zainab Said nimkaaji wa Kongowea lakini Kisauni Division.  

Neno la kwanza linalo niuma  hapa  kwetu  ni  mambo  ya  ardhi.   Sisi  tunalipia  ardhi  na  tunaowalipa  sio  wa  Kenya  na  isitoshe

wengine hawaishi hata hapa Kenya, wako Canada, wengine wako America lakini anaokota pesa kutoka kwa wa Kenya.   Sioni

sababu tuendelee kuwalipa pesa watu hawa.  

Jambo la pili ni kuhusu kina mama.  Kina mama tunaambiwa kuna fungu la pesa  utengua na Serikali kwa maendeleo ya akina

mama na shuhuli zote za akina mama.  Lakini tuafanya kusikia kwa majina tu.  Hatuzijui pesa  hizi wala hatujui azipokeae ni nani

wala zitamfaidi nani lakini tuajua budget yetu ikitengua kuna pesa ya akina mama.  Shuhuli za maendeleo za akina mama Serikali

aijisumbui nayo.  Mukitengeze vikundi mtakuja muambiwe fanyeni vikundi, fanyeni nini, fanyeni nini, mtasaidiwa, lakini yale ua ni

maoni  pengine  ni  Mbunge  ataka  kura,  pengine  ni  mkubua  ataka  sifa,  lakini  hakuna  chochote  tunacho  fanyiwa.   Hasa  wale

wamama  walio  chini  kiwango  cha  chini.   Na  wakubua  wanao  shikilia  vieo  kule  kwa  maendeleo  huwa  ni  wale,  wale

hawabadilishwi.  Ninataka mkubua akishika cheo akae  muda flani aondoke ashike mwingine.   Sasa  tutamjua  kama  alikua  na

makosa ama alikua ni mtu mzuri.  

Tatu, upande wa Kazi:  Kina  mama  tunasumbuliwa  kwa  njia  nyingi  sana.   Wewe  ukiwa  ni  mrembe  basi  olewako.   Ukienda

kuandikiwa kazi, General Manager, iwakutaka Director, iwakutaka wewe Karani, iwakutaka wewe mpaka ofis messenger pia,

wakujitetea huna.  Ukiwa wewe ni secretary,  basi  wewe u secretary wako wakalamu na u secretary mwingine juu.  Vile boss

anavyo taka ndivo utakovyo fanya.  Hata ukiwa ni mku wa mtu.  Na katika hali yetu tulionao kwa sasa  hatuna pesa,  hatuna nini

pengine hata yule mume hana kazi wewe ndio waangalia kila mtu.  Wengine wanalizimika kukubali,  ili alishe familia yake.   Laki

ni njia mmoja ya kunyanyasa kina mama.  

Hawa rapists nao, wanawachua free.  Mtu yule ati anapewa community services.  Hataona msichana mdogo mwingine amrape?

  Ama hataona mama mwingine amrape? Rapist na mnyongaji wote hali mmoja.  Waoze huko huko jela.

La mwisho ni askari  wetu.   Askari  wanatunyanyasa.   Si askari  pekee,  ni  wao  na  watu  wajivitambulisho  pamoja  na  watu  wa

jikaratasi za Passport.  Kila mmoja ukimkuta tu tumbo li huko.  Hapokei  mshahara.   Mshahara ni wewe.   Ukienda wewe huna

pesa,  huna  Passport  na  nafikiri  Passport  ni  haki  yangu.   Birth  Certificate,  watoto  wengine  sio  kina  mama  wote  wana  pesa

kwenda  kuzalia  hospitali.   Na  saa  zingine  kuzaa  ni  kama  kifo.   Hakuagi.   Unaweza  kutoka  hapa  waenda  pengine  Utange,
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unaumua  njiani,  unamzaa  yule  mtoto.   Kuna  Midwife  pale  ambae  ataandika  kila  kitu.   Utakapo  kwenda  hospitali  hakuna

anaekusikiza.  Ukienda kwa Birth Certicate, hoo, nilizalia nyumbani, ndio balaa kabisa.  Sasa watoto kama hawa tuafanyie nini?

  

Na watoto walemavu, ukienda nae hospitali akiwa bahati  mbaya ametiliwa mimba ni wakike,  ukisema niacheni nimzungumuzie,

hakuna anaekusikiza ‘mama kaa nje hii ni labour’.  Mimi ni mama, sistahili kufukuzua kutoka kwenya labour.  Nataka kumsaidia

huyu,  lugha  yake  nailewa  mimi.   Nyinyi  hamuielewi  na  hamna  watu  special  ambao  mume  waweka  kwa  kuhudumia.   Sasa

mlemavu yule atakua kuambiwa ‘sukuma wee, yuaruka’.  Kisha wanampiga.  

Com. Wambua: Mama tumeyasikia hayo yote kwa hivyo asante sana na ujiandikishe pande huu.  

Maua Said: Na mimi nashukuru.

Com.  Wambua:  Mama  jiandikishe  hapa  tafadhali.   Tuna  Amina.   Amina.  Yuko?   Rev.  Joseph  Kashuru?   Rev.  uko  na

maandishi umeitengeneza?  Basi tutakupa dakika tatu tu tafadhali.   Watu ni wengi.  Mulika tu yale yalio muhimu na utupe haya

maandishi.  Tutaenda kuyasoma yote.

Rev.  Joseph Mangaro  Kashuru: Kuma ungenipa tano ---  haya.   Mimi ni Rev. Joseph  Mangaro  Kashuru  na  ninawakilisha

Kanisa la Ki  Anglicana,  Mombasa.   Tuliandika  mambo  haya  kwa  ki  lugha  ya  kimombo  lakini  tuko  Mombasa,  nitaongea  tu

Kiswahili halafu mwingine atasema Kizungu huko mbele.   

Katiba tulionayo haituambii sisi wa Kenya tumetoka wapi.  Kwa hivyo hakuna ajuae ni Mkenya kivipi?  So,  tungependa Katiba

iwe  na  ile  inaitua  kwa  Kizungu  Preamble  ili  ittujulishe  sisi  wa  Kenya  tulitokezea  wapi,  na  tulitoka  Shungwaya  au  tulitokea

Matondo? Hilo ni la kwanza. 

Jambo la pili, tungelipenda Serikali iwe ya Majimbo.  Hilo hatuwezi kuli -----(clapping)

Na huyu ambae atakua kiongozi wa kule juu, angalau aweze  ku  serve  kwa  terms  mbili  za  miaka  mitano,  mitano.   Akimaliza

miaka yake kumi, hata kama ni mzuri sana aachue.  Twende kwa jimbo lingine nalo lionje hio cake kubua.  

Tungelipenda tuwe na Regional Assemblies ambao ziko chini ya ma Governor  ambao  watakua  wakifanya  kazi  na  dhani  mna

elewa nyinyi Serikali ya Majimbo inakaa je kuliko sisi.  Kwa hivyo ninadhani mnaelewa ninasema nini?  Huyu kiongozi kwanza

awe mwananchi, huyo President.  

Pili, kama ni kusoma, angalawo awe amefika Unversity na kiuwezi au kifedha awe ni, anaitua kwa Kizungu Economically stable

asije apewe u President halafu akaanza kuinufakia pekee yake halafu, mengine akaharibika.  
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Na umri, awe na miaka  arubaini  na  mitano  mpaka  sitini  na  mitano.  Aki  zidi  hapo  mara  ingine  akili  zitarudi  chini.  Ijabo  wale

wazee walioko wasinielewe vibaya.  

Kwa hivyo nina mengine mengi.   Tukiija  kwa  swala  ya  ardhi,  tungeipendekeza  kwamba  tunasikia,  hatuja  jua  vizuri  kwamba

mwananchi  anapo  pewa  ardhi,  zake  ni  futi  tano  kwenda  chini.   Huko  chini  ya  futi  tano  si  kwake.   Swala  ni  kwa  nani?

Tungelipenda nikipewa kipande cha ardhi hata  kama  ni  futi  elefu  saba  chini,  kuwe  ni  kwangu.   Kama  kuna  madini,  yawe  ni

yangu, si ya Serikali.  Swaha hilo tukikosa kuna fujo kule Kwale kwa sababu madini yako kule chini hayako futi nne.  Report  za

Satenium inaleta shida kule chini. 

 Kwa mambo ya uhuru, uandishi, tungelipenda uandishi wapewe uhuru, lakini yale wanaandika wengine yaleta shida.   Sipende

kuona picha ya msichana akiwa nusu uchi, na ni gazeti ile.  Jameni majimbo tuyapenda lakini haya nao tuiangalie.  Angalao tuwe

na mulekeo mzuri.  Ningeungana na wale wengine wanataka mavazi yawe mazuri kwa sababu ukivaa nusu  uchi  unavyo  sivyo

mno, kwa hivyo jameni nina mengine mengi, lakini karatasi iko ilio andikua Kizungu.  Asante.

Com. Wambua: Asante sana Rev. kwa hivyo jiandikishe huko na utupatie hio memorandum, tutaisoma.  Kwa hivyo tutamuita

Juma Kumala.   Yuko?  Ako wapi?   Athumani.   Haya  kuja  hapa  Mzee  Athumani.   Tunakupa  dakika  mbili  umalizie,  unalizie

mzee yale ya muhimu.

Athumani Mbwana Kumala: Jina langu ni Athumani Mbwana Kumala.   Mimi sina zaidi ya maneno.  Yatakuja mzemaji lakini

mimi nitasema kama maili tu.

Jambo la kwanza naiomba, Tume hii itukatie mpaka baina ya Fiji mpaka huko Kisauni.   Upande ule uwe Mombasa.   Na  kwa

sababu?  Maanake huku kwetu waliletua kule Mombasa hawaoni kuwa sisi ni viongozi wala sisi tuataka kuongoza.   Hawajui.

Wajua huku ni mashamba, hakuna watu.  Lakini ilikua ni mashamba zamani lakini sasa  mashamba ina watu.   Kwa hivyo ukatua

mpaka uwe huku pekee  yake.   Ikiwa ni Mbunge, awe wa huku, Councillor awe wa huku, hata kama atawakilisha Mombasa,

lakini awe amechanguliwe sehemu ya Kisauni. 

Na huku Kisauni kuna matatizo mengi ya ardhi kwa sababu wenye ardhi wote wako Mombasa.   Sasa  huona sisi huku ni kama

Manyani tu.  Wakiija, waja kututembelea, washika njia waende zao.  Lakini sasa tuataka funga mpaka wawe hawaji tena huku.

 Sisi wenyewe tuchukue ardhi zetu, tujitawale wenyewe.

Jambo  la  pili  kwa  kusemea  hivo  kuwa  mpaka  ukatue  wale  wa  kule  hawajui  kama  huko  Kisauni  kuna  Waislamu,  wafrica

hawajui.   Waona  kule  hakuna  Muislamu  hata  mmoja.   Na  kosa  hili  inatokana  na  Serikali  pia  tukisema.   Maanake  Serikali

aitambui mtu.  Muisalim, Mafrica, yeye kila akiangalia aona Mwarabu ndio Muislamu.  Hata kame ni myaudi, lakini mweupe ni
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Muislamu tu.  Lakini kuna Wafrica Waislamu waki sawa sawa kushinda hawa Waarabu huko juu.  Wana elimu ya dini.  Wajua

kusome, lakini hawathaminiwi kwa sababu mpaka ufanyua mmoja.  Lakini tuaomba ukatwe.   Na  sisi  tuwe  nasi  tuna  sauti  ya

kutosha sehemu ya Kisauni.  Ya tosha hayo. 

Com. Wambua:  Mzee, asante sana.  Jiandikishe huko.  Tumuite Mambogo W.T.  Yuko? 

Mambogo W.T.  Haya.  Tumuite Hamed,  kuna Ahamed.  Muhammed?  Stephen Musyoka? Musyoka,  nataka kukupa dakila

mbili tafadhali, uko na memorandum?

Stephen Musyoka:  Naomba tatu tafadhali.  

Com. Wambua: Ni mbili tu.  Watu hapa ni wengi. Ninataka kumpa kila mtu nafasi.

Stephen  Musyoka:  Asante.   My  names  are  Stephen  Mulei  Musyoka.   I  am  sorry  kwa  kuwa  yangu  nimeandika  kwa

Kiingereza na nitasema kwa Kiingereze maanake itaenda kwa wale nadhani wata 

Com. Wambua: Endelea, endelea tafadhali.

Stephen Musyoka:  The Supremacy of the Constitution:  The Constitution should be superior  to all other  lawa.  The basis  of

the democracy is the rule of law.  So the law should be applied consistently and that all the citizens are equal before the law.  

The Constitution should be the reference point for all the other laws and for the action of the State officials.  

Enforcing the Constitution:  The Constitution should be accessible  to the  people.  In  true  democracy  people  are  sovereign  so

they should be able to understand what their Constitution says and feel that it belong to them.  

Our new Constitution should be written in a clear straight forward style  that  any  person  can  understand  not  just  a  lawyer  or

academicians.   Kenya is a multi-cultural society so we should consider  writing our Constitution in every mother tongue  that  is

spoken by the Citizens.  

Our new Constitution should be taught in schools deseminated through the media and discussed in citizen meetings throughout

the country so that everyone becomes familiar with it.  

Citizens should have the right to sue to enforce their Constitution.  Usually a Constitution is made by people  who not only live

together ---
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Com. Wambua: Bw. Musyoka, don’t read that memorandum, just highlight the main points and give us the memorandum, we

are going to read it.  You cannot finish reading that memorandum tafadhali. 

Stephen Mushyoka: Asante.   Fundemental Rights and Freedom: Our current Constitution protects  only the  classic  and  civil

and  political  rights.   The  right  to  life,  property,  to  freedom  of  assembly,  association,  movement  and  (word  not  clear).   We

should have first generation rights, freedom of information.

The point is about the Seperation of Powers: There should be separation of powers in the branches of Government.

The  last  point  I  refer  is:  We  should  have  Parliamentary  system  of  Government  where  we  should  consider  adapting  a

Parliamentary  system  of  Government.   Parliament  should  have  a  central  law.   We  should  have  a  Prime  Minister,  cabinet

governed with the support  of the majority in Parliament and they shoul be  answerable to Parliament  for  the  way  they  run  the

country.  

Com. Wambua: That is your last point.  Asante sans Bw. Musyoka.  Please record your memorandum there.  Let us have Sudi

Hussein Pati. Utatumia dakika mbili tu ndio utasema yale unataka kuyasema.  

Sudi Hussein Pati: Mimi Nitasimama badala ya kukaa.

Com. Wambua: Bora tu uchukue dakika mbili.  Uko na dakili moja na nusu sasa.

Azimio Hussein Pati:  Ma bibi na ma bwana, hamjambo?

Audience: Hatujambo.

Azimio Hussein Pati: Kwa jina naitua Azimio Hussein Pati ama Sudi Maarufu Mapinduzi.

Jambo  la  kwanza  ni  kwamba  Katiba  yetu  imtambue  Mwenyezi  Mungu  kitu  ambacho  hakuna  katika  Katiba  zetu.   Katiba

imtambue Mwenyezi Mungu. Ijue Mwenyezi Mungu ni  nani  ndipo  pale  tutakua  na  mambo  hayo  ya  uchoyo,  unafiki,  kuuana,

kudhulumiana, kote hakuna. 

Jambo ya pili, tuasema tuataka Jimbo, ndio suluhisho ya maatatizo yote katika Mkoa yetu ya Pwani na Kenya yote kwa jumla.

Maswala kufichana hakuna.  Jimbo litakalo sisi ni kwamba,  ma wakili wale mashuhuri wale watolewe hapa wapelekwe Africa

Kusini,  wapelekwe  Canada,  wapelekwe  Australia,  wengi  wakasomee  ni  ma  Jimbo  sababu  gani  twaitaka  hapa?   Jimbo

tukilipata, habari ya ardhi kila kitu kitaondoka.   Kutakua hakuna matatizo ati vijana wetu wakose  kazi,  sijui hata upande gani?
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Sijui kuna kitu gani?  Tumefaamikiana?  Zote sisi tuko kwa kodi mmoja, Bwana Wambua Musili, twataka Jimbo, ndio suluhisho

ya sisi hapa.   Hakuan maswala ya kundanganyana hapa,  ati kama ardhi,  yote yatakuja  baada  ya  Jimbo  kulipata.   Kwa  hayo

machache, asanteni.

Com. Wambua: Tumeyasikia hayo.  Tumuite Patrick Barawa.  

Patrick  Barawa:  Ma  Bwana  Commissioner,  kwa  jina  mimi  naitua  Patrick  Barawa,  nimkaaji  wa  Kisauni  Mlaleo  na  nina

machache tu ya kuweza kuwaeleza kuhusu hio Constitution Review. 

Kwangu mimi, maoni yangu ni kwamba, Constitution tulio kua nayo ya kwanza ambao iko currently ni National Constitution na

hii National Constitution, kama inavyo onekana ilikua ifaidishe kila mwananchi katika nchi ya Kenya.   Lakini kwa sababu flani

isizo weza kueleweke kwa wote tulioko chini, tumeshinda kupata fadia hii yote.  Si Pwani pekee, bali katika Kenya nzima.  Oni

langu  kuu  katika  hivi,  ninge  omba  wana  Constitution  Review  Committee  members,  kupendekeza  kwamba  hii  National

Constitution  ambao  ndio  National  Government  tuliokua  tunanaye,  hii  Katiba  haikufadishal  kila  mwananchi  na  hasa  Pwani.

Nikisema  hivi  nikumaanisha  hivi,  ardhi  ilioko  Pwani  au  baada  ya  uhuru,  ardhi  kuko  bara  ilikombolewa  halafu  wakapewa

wananchi wa kule bara.  Pwani wetu hawakuweza kukumbolewa ikapewa mpwani.  Hili ni jambo la kushangaza ambalo mpaka

sasa utakuta wale waliokuja Pwani hii tulio wakiribisha katika Pwani hii, wakina Mazrui,  ndio waliopewa mamlaka na vyeti hivi

ndio leo hata sisi kuvipata wana pwani halisi ni shida.  Ni jambo la kusikitisha.  Ili niweze kufafanua, nitawacha hii kitu pale,  ela

nitaenda kwa step ya pili.

Step yangu ya pili, tunalomba hasa kwa sisi Pwani,  ili tuweze kufaidika kama wengineo wote katika Kenya,  nikupata utawala

wa Majimbo.  Majimbo yenyewe tunaamini kwamba yataweza kuondoa ile Centralization power  ambao hio imewekua mahali

pamoja.  Tukisema hivi naweza kupanulia mmoja, mbili.  Ni juzi tu, sasa imewezua kurekebishwa, lakini haija rekebishwa sawa,

sawa.   Sema kwa mfano hivi mtu ametelewa na mkewo, sema kwa mfano wakatu huu sasa,  mtu  amemaliza  kustafu,  anataka

kupata ile gratuity yake,  kitu ichi ya gratuity huyu mtu aitamzidi aende Nairobi  ili akaweze kupata  gratuity,  hii  pesa  yake.   Ni

jambo la kusamenesha kwa sababu lina chukua mdu mrefu tukienda Nairobi.   Lakini  ninge  omba  Wana  Constitution  Review

Committee ituangalilie jambo hili kwa Serikali ili tuweze kupata  kuona mamlaka ya kuweza kuomba rati wetu tunaweza kupata

kwa urahisi.

Pendekezo:  Ningependa  utawala  wa  majimbo  ambao  utafanya  kuvunja  mamlaka  au  devolution  of  powers  kuipa  mamlaka

maeneo kamili.  

Pili, Serikali ya majimbo itaweza kuondoa the  separation  of  powers  kuweka  hii  mamalaka  juu  ya  wale  wananchi  katika  kila

jimbo  au  kila  mkoa.   Hasa  ninajua  mengi  yangeweza  kuondolea  katika  mkuu  ambao  President  ingewezwa  kuwekua  kwa

Governor wa Mkoa.  Ningependa, wana Constitution Review kwamba, kuwaomba hivi, ili basi  maendeleo yaweze kupatikana,
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kama ilivyo kuwa imeanza DDC baadaye ikisha imekuja imevunjuz nguvu, hatuelewi ni kwa nini?  Hiyo DDC au hayo mamlaka,

tukisha pewa sisi wana Pwani, tutaweza kuangalia elimu yetu vile inavyo weza kuendelea, hospitali yetu, mafunzo kama colleges

na kadhalika.   Leo hivi utaona shida  ambazo  ziko  za  waalimu  mashule,  kwa  mfano,  mwalimu  yuko  hapa  na  hakuna  Serikali

yoyote duniani, hakuna mkuu  yoyote  katika  dunia  ambae  apitii  mkona  wa  mwalimu.   Lakini  utashangaa  mtu  anaempa  elimu

President, mkuu yoyote katika nchi, kule ananyanyaswa anapewa shilling elfu tatu.   Mbunge anapewa shillingi elfu mia tano na

yeye alipata elimu, yaweza kusimamia jambo kama hili kutokona na mwalimu huyu, huyu.  Sisemi ati na kashifu Mbuge wangu.

Kwanza  nampende  na  ndio  nampigia  kura  wakati  customer  hii.   Na  hata  akisimama  wakati  huo,  nikiambiwa  ni  kura,  mimi

nitampigia customer hii. Lakini ni jambo la kusikitisha kwamba mwalimu anasononeshua.

Com. Wambua: Patrick, malizia, malizia na upeane memorandum pande hio.

Patrick Barawa: Thank you, Sir, nashukuru sana Hata ume ni confuse. Let me conclude it.  Nikusema hivi.  Elimu yetu kwanza

ya  sasa  ambae  ni  ya  mfumo  ya  8-4-4(nane,  nne,  nne)  imeleta  mzogo  kwa  watoto  ambao  wakatu  huu  wanabeba  mikoba

mikubua, mikubua na vitabu vingi na hatuoni faida yake.  Tuki compare hii hali na ile yetu tuliokuwa nayo wakatu ule wa zamani,

kwanza hata ulikua unafanya mtihani unapewa cheti cha performance sio cheti ya kuonyessha kwamba ati umemaliza masomo.

Ukipata ku pass  wewe,  una ambiwa umepata grade A kama tuseme School  Certificate,  una  ambiwa  wewe  ni  Division  One,

Division Two, Division Three,  sasa  haijulikani Division One ni nani, Division Two nani, Division Three ni nani? EACE ni nani?

Unapata tu mtu ni Certificate  of  completion  of  education  but  not  performance.   Ndio  naomba  wana  Committee  wa  Review

Commission  wamuambie  Bwana  mkuu  wa  Serikali  ambae  anahusikana  na  mambo  haya  atusaidia  kutuletea  ile  Serikali

tunaoitaka ya Majimbo.  Asanteni sana.  

Com. Wambua: Jiandikishe hapo, Bwana Patrick.  Tutamuita Bwana Kadir  Muga, Kadir?  Tafadhali tunakupa dakika mbili tu

na kama uko na memorandum kuzie tu yale ya muhimu halafu injiandikishe hapo tafadhali.

Kadir Muga: Asanteni.  Kwa majina naitua Kadir Hamisi Munga.  Mimi ni mzaliwa wa ziwa wa ngo’mbe.

Mimi  nilikua  nina  machache  ya  kueleza  kulingana  na  -------  hayo  mengine  nitayatoa  pale.Mimi.  Mimi  ninaongeza  tu  yale

kwamba Katiba zifundishwe katika zile ----zote na vile vikundi vya maendeleo na mashuleni maksudi sisi wananchi tujue Katiba

ya nini.  Hivi sasa nikama mnatasumbua tu kutuambia Katiba,  Kariba,  na kuna wazee wetu wengine hapa hawaijui hiyo kitabu

hata hawajaiona kutoka tupate uhuru.  

Kitu kingine ni biashara.  Katika hizi biashara,  kuwe na ratiba ile kama ya zamani ya kikoloni.   Kuna karatasi  ya kuonesha bei

ya bidhaa iko pale,  mwananchi anajua vipi ataweza kununua bidhaa hio si  kama  sasa  vile  maduka  yamepewa  uhuru  wengine

wanauza shilingi mbili, shilingi tatu, shilingi nne, hatujui tunamlekeo wapi wakibiashara.  Na  wale wanyaji biashara ya kigeni, zile

pesa ambazo wanaweka kule nje, zizuhuliwe.  Pesa  zote waweke Bank ya National Bank,  bank yetu ya Kenya kwa muda ya
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miaka mitano ili zile faida zote ambazo ziko hapo kwetu wanazozichukua zitufaidishe ndio wao wachukue hizo pesa  wazi bank.

Maanake kuna ma shirika mengi sans kima hoteli sasa, hawateju pesa hapa.  Pesa,  tikiti, watu wanakatia huko,  huko.   Huku ni

swimming pool pekee yake ndio zina katua. 

Kitu kingine, hii habari ya labour.  Labour na vyama vya wafanyagi kazi.  Kuna hizi hoteli.   Hizi hoteli  zina wananyanyasa sana

watu kama sisi wengine ambao tumestafu mpaka sasa hatujapata pesa  zetu mpaka sasa  miaka mitano.  Mtu anakaa anangojea

pesa,  notice  yenyewe  haja  pewa,  pesa  za  miaka  alipewa  akaambiwa  utapata,  hajapata.  Na  ukifika  kule,  kuna  maskari

wamewekua kule  mlangoni  wakuzuia  mtu.   Ukisema  unataja  kuingia  hapa,  unaambiwa  huna  ruhusa  kuingia  wewe  sasa  hata

hujulikani  tena.   Lakini  wakati  ulipo  kuwa  unafanya  kazi  na  nguvu  zako  zote  miaka  yote,  ulikuwa  unaweza  kuingia  hotelini

ukafanya kazi na tajiri akafurahika kupata  pesa  kwa damu yako.  Kwa hio mimi ningeomba vyama vya  wafanyaji  kazi  vitiliwe

sheria za mkazo na labour iwe na sheria kali ya kulinda haki ya mfanyaji kazi, mwananchi wa Kenya.  

Kitu  cha  mwisho  nilikua,  naona  unachukua  microphone  unataka  kuniondoa,  lakini  ninataka  kusema  kitu  cha  mwisho.   Kitu

changu cha mwisho ---

Com. Wambua: Maliza tafadhali. 

Kadir Muga: Kitu changu cha mwisho, ni viwanda, hapa kwetu Pwani.   Tuna viwanda ambavyo vinaweza kusaidia wananchi

kama kule pale za Ramisi.   Wale  vijana  ambao  walikua  wakifanya  mitambo  vya  sukari  Ramisi,  walikuako  wakifaidika  kule,

wakulima hivi kile kiwanja kikefungua, wafanyaji kazi hakuna, yani watu wanapata taabu.  Na upande wa Kenya Cashew Nuts,

hicho kiwanda kimefungua.  Upande wa uvuvi kuna National Park katika bahari na hio zamani ukoloni kulikua hakuna National

Park.  Mvuvi alikua anaenda kuvua samaki mpaka kule pande za Kilifi na anapata biashara zake.  Ningeombe Tume hii ikienda,

iende  ikawasilishe  itufanyia  hayo,  Majimbo  ndio  tunataka  hapa  kulingana  na  mfumo  wa  Senate  kutoka  zamani  Local

Government vile ilivyo, Legislative Council ilivyo kuwa imepangiwa iwe ni hivyo hivyo. Hiyo ndio mimi naomba.

Com. Wambua: Asante sana.  Ujiandikishe.  Nitamuita Sevele.  Sevele? 

Simon  Sevele: Naomba nionge niki simama.  

Com. Wambua: Okey, sawa sawa endelea tu lakini dakika ni mbili tu.  

Simon Sevele: Asante sana.  

1. Ya kwanza ----- mimi nawasalamia kwanza.  
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2. Ya pili, jina langu naitua Simon Sevele.  

3. Ya tatu,  mimi naeleza Commission, asante  kwa  nyinyi  kuja  hapa.   Kusema  kweli,  hapa  Mombasa,  baado  tuko  kwa

ukoloni kabisa, kabisa, hatuja pata uhuru, kabisa.  Hatuja pata uhuru kwa njia gani?  Rift Valley.  Watu walipewa wale

wazungu walikua wamechukua Rift Valley yote  na  walikua  foreigners,  wali  nyanganyua  mashamba  yote  na  wakarudi

kwao ikapewa wananchi.  Hapa Mombasa baado utumua uko mpaka saa  hii na ndio kwa nini tunasema hatuna uhuru.

Baado utumua unachanganyikana ugonjua mwingine unaitua ukoloni  kwa  kitu  kimoja.   Hawa  kweli  si  walikuja  hapa.

Walichukua  mashamba  hii  yote  mpaka  Malindi,  mpaka  Papi,  mpaka  Kaloleni.   Wakachukua  ma  Title  Deeds,

waheshimiwa  walichukua  mpaka  hata  nafikiri  walikua  wanauza  watu  mpaka  watu  wakakimbia.   Wakachukua

mashamba bure.  Sasa wakatu huu, sisi tunatoka bara  hawa wengine wale wenyeji wa hapa tunanunua mashamba, ma

ploti.  Tukinunua ma ploti, ukinunua ploti unatoa laki moja au laki mbili.  Ukinunua na unajenga, mwenyewe anakufuata,

mwenye ile shambe anakuambia, hio mimi ploti ninakuuzia ni plot without land.  Hata hapa tuko saa hii, nyumba hii ati ni

plot without land.  Kutoka hapa, mpaka Malindi, mpaka wapi, plot without land, kwani hii ni Abunuasi?  

4. Point  ya  pili,  akikuuzia  pale,  anakuuzia  land  pekee  yake.   Anarudi  anakuuzia  miti.   Anarudi  tena  pale,  anakufuata

anakuambia ya kwamba,  mimi ninataka  kodi  kutoka  sasa  mpaka  wakati  ule.   Ile  kodi  unalipa  mpaka  watoto  wako

tumbo wanalipa.  Itawezekana hio?  Tena kutoka hapo,  nyumba ikianguka, Waiheshimiwa, ikianguka kama umeijenga,

anasema sasa hauna land pale, kwenda nyumbani, ni haki hio?  

5. Sasa, ya mwisho, kufika pale,  wakati  sasa  labda aseme atakuuzia,  haya unanunua mara ya tatu.   Inakua mara ya tatu.

Hiyo ni haki kweli?  Hiyo kweli ni haki?  Pamoja na nini munasema hakuna ukoloni hapa na utumua?  Baado iko hapa

Coast.  

6. Mimi point yangu nyingine, nafanya haraka, point ya pili, kuna simba mmoja tunae anaitua Serikali,  anaitua GK.   Simba

huyu ukipewa Title Deed ya shamba, upewe Title Deed sasa ni umiliki hapo ni kwako kabisa.  Kama usha umilikii pale,

sasa uko na Title Deed yako umepewa ukipeleka Bank unapewa loan, sasa  Serikali  inataka  saa  ile  unachimba  na  ile

kajembe yako, usichimbe na tractor, saa ingine unagundua shamba yako iko na Gold, au iko na almasi, Serikali inasema

feet  yako  ni  nne  tu.   Sasa  ni  kama  unapata  Gold  pale,  lazima  uhame,  uende  pande  pengine.   Tunataka  Bwana

Commission, hio ibadilishwe.  Hiyo ni haki ya mtu.  Pale umepewa Title Deed na ni shamba lako,  iwe kabisa ile pale ni

Mungu ame  kumiliki  na  sikia  ile  ni  Mungu  amekumiliki  ukapata  bahati  pale,  ukapata  Gold  pale  upewe  barua  ufe  ile

Gold, lakini si uje unyanganyue na Serikali tena uambiwe ile ni mali ya Serikali.  

7. Point nyingine, mimi namalizia:  Mambo ya maji.  Mambo ya maji katika Coast.   Tunalipa maji pale kwa wale watu wa

maji,  tunalipa  water,  mpaka  iko  kodi  ya  kulipa  maji  ati  ya  kulipa  ile  dawa  ya  kuwekwa  maji.   Saa  hii  Bwana

Commissioner, tunakunyua mchanga Mombasa hata ni bahati  umepata hii watu  hapa.   Haungepata  mtu  mmoja  hapa.
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Tuna  kunyua  mchanga,  hakuna  dawa  kabisa,  kabisa,  without  exageration.   Hakuna  dawa.   Tunakunyua  mchanga,

ukifungulia.  Je, hii jin tulibandikua na Serikali aki saidiana na yule mwenye shamba at  squarter,  ni nini hio?  Squarter  ni

nani?  

Com. Wambua: Asante sana Bwana Sevele.  Jiandikishe hapa tafadhali.  Sass tutamuita Mwachatamu.  Mwachatamu yuko?  

Mwachatamu: Jina langu naitua Mwachatamu  Juma  Hassan  kutoka  Vok,  Kisauni.   Maoni  yangu,  natka  kila  mwananchi  ya

Kenya awe na makao kamili ya kuishi.  Kila mwananchi wa Kenya awe na makao. 

Com. Wambua: Fanya haraka kidogo. 

Meachatamu Juma Hassan: Mashamba yote ambao kwamba amemilikiwa na watu binafsi yachukuliwe na Serikali.   

Serikali ya nchi ya Kenya na pendelea iwe ya majimbo.  

Dini ya ……… (tape complete)                                                

Speaker: Ukiwa unagundua shamba yako iko na Gold au mercies, Serikali  inasema vitu yako ni nne tu, sasa  si kama unapata

Gold  pale,  lazima  uhame  uende  pahali  pengine,  tunataka  Bwana  Commissioner  hiyo  ibandilishwe,  hiyo  ni  haki  ya  mtu,  pale

umepewa title deed na ni shamba lako,  iwe kabisa pale ni Mungu amekumiliki ukapata  bahati  pale,  ukapata  Gold pale,  upewe

barua uuze ile Gold, lakini si uje unyanganywe na Serikali  tena uambie ni mali ya Serikali .

La tatu na mimi namalizia sasa, mambo ya maji, katika Coast tunalipa maji kwa Minister of water,  mpaka iko kodi ya kulipa ile

dawa  ya  kuwekwa  maji.  Saa  hii  Bwana  Com.  tunakunywa  mchanga  Mombasa,  hata  ni  bahati  umepata  hawa  watu   hapa.

Ungepata mtu mmoja hapa. Hakuna dawa kabisa,  kabisa  without exgerations.   Je  hii jina tulibandikwa na Serikali,  akisaidiana

na ule mwenye shamba eti   Squater, nina huyo?

Com Paul: Asante sana Bwana (inaudible) jiandikishe hapo tafadhali. Sasa tutamuita Mwacha Tamu, Mwacha Tamu yuko,

Interjection inaudible 

Com. Salome: Uanze na jina lako.

Mwacha Tamu Juma Hassan:  Jina langu naitwa Mwacha Tamu  Juma  Hassan,  kutoka  Vok  Kisauni,  maoni  yangu,  nataka

kila Mwananchi  wa Kenya awe na makao kamili ya  kuishi,  mashamba  yote  ambayo  kwamba  imelikiwa  na  watu  binafsi,  ya
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chukuliwe na Serikali, Serikali,  ya nchi ya Kenya napendekeza iwe ya majimbo, dini za Kikristo, tafadhali naomba ziwe mbili ili

kutatua fujo Nchini.

Com Paul:   Tafadhalini, tafadhalini, nini mnaweza kutulia, umemaliza?

Mr Juma: Nimemaliza.

Com Paul: Ya mwisho umesema dini ya kikristo ziwe mbili, moja iwe gani na ingine gani?

Mr Juma:  Dini za Kikristo,  mimi ninasozikia  ni  nyingi  sana,  najua  moja  tu  Catholic  pekee  yake,  hizo  zingine  kila  mtu  ataja

kivyake, kwa hivyo ni ngeomba Catholic, na nyingine yoyote lakini ziwe mbili tu, ili kutatua ile fujo.

Com Paul: Asante sana tumesikia, Agnes Nyaro tafadhalini tulieni, tusikize wenzetu, Agnes yuko,  Agnes,  kuna  Walter  Botela,

 nilkuwa nimemuita hapo awali, ako, Walter Botela aje hapa mbele atoe maoni.

Interjection:  (inaudible)

Walter Botela:  Kama mnavyo ona nimepewa  muda mfupi sana kusema, nitasema kwa ufupi nanyi, jambo ninalotaka kusema

ni la umuhimu mkubwa sana,  ni rahisi sana kuja hapa kukutana kutoa maoni Walter  Botela,  mimi ni Walter  Botela,  na ni mzee

wa mtaa wa Sublocation ya Via Town na pia ndiye mwenye kiti wa chama kipya tulichokiunda kinachoitwa Via Town Resident

Society.  Nimeanza na ardhi,  mamaliko na matatizo ya hawa watu ni mingi  mno,  na  maoni  tutatoa  moja  moja  si  vibaya,  watu

wote tukipewa nafasi ya kutoa maoni ni vizuri juu matatizo ni mingi, kwa hivo ukipata maoni mengi ndio mzuri.

 Langu  moja  tu  ni  juu  ya  ardhi,  hii  tunaikalia,  ardhi  hii  inafanya  watu  wa  Coast  wanateseka  sana,  kwasababu  wakati  hii

Constitution ilipotengenezwa ya Kenya ama wakati  uhuru ulipokuja,  mara moja kulitengenezwa  chama kimoja kinaitwa  Land

Ajudication something, ambayo kilikuwa kinatembea sehemu Zote kuangalia kwako ni  wapi,  ili  kila  mtu  ajue  mahali  pake  au

masikani yake aijue,  itengenezwe. Mbali huo mpango  ulipokamilika  kule  Bara,  uliteremka  Pwani,  ukifika  Mariakani,  hauwezi

kuendelea mbele, jaribu mara mbili tatu watu wa Civic Education waenda  Pwani, wakifika Mariakani hawawezi endelea mbele,

na huku  matatizo  ya  huku  ni  makubwa,  na  hii  matatizo  iko  mikono  ya  watu  wakubwa,  basi  ni  Nchi  ya  washida.  Kwa  hivo

twatakiwa  tuwe  na  Constitution  za  kuangalia  mambo  ya  Pwani,  jambo  la  kwanza  ni  ardhi,  ikiwa  Constitution  ni  ya  Kenya

mzima, wacha iwe ni ya Kenya mzima, leo Constitution ya Kenya haiambatani na mambo ya hapa Pwani kabisa.

Com Salome: Kwanini haiambatani?

Mr Walter:  Kuna sehemu nyingine za hapa Pwani pande za huko Kilifi huko mpaka Malindi, kuna watu ambao wanatawala
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ardhi, mimi nilijua ile kingereza Squater ni lipokuwa Bara,  jana.  Squatter  ni nani ? kumbe ni mwafrika anayekaa katika shamba

la mzungu sio.  Basi karibu idadi kubwa ya wafrika wa nchi ni wa Squatter  kama pande za malindi, mpaka Kilifi kote  huko  ni

mashamba  ya  watu  wasio  wa  Kenya  lakini  ni  mali  zao.  Ukienda  pahali  pote  utapata  pahali  pa  kukaa  lakini  wewe  utakuwa

Squatter, kwa hivo maisha yako yote wewe ni squatter, squatter katika nchi huru mambo gani haya.

Langu  la  mwisho,  which  is  very  important,  nilipokuja  hapa  Town  ni  kakuta  maskani  ya  Babu  yangu,  ninakakuta  kuna  watu

ambao  walipewa  ardhi  na  vibaba  zetu,  yani  ni  wazungu  waliokuwa  Serikali   ya  wingereza  kama  acre  50,  wakaambia

wagawanye,  na  zilikatwa  kado  kado  zikapewa  watu  mpaka  leo  wako,  wakati  Kenya  walipewa  uhuru  in  1963,  hiyo  ndio

ilikuwa mwisho wa vipande za ardhi,haijulikani ilikuwa aje na tukaambiwa hii ardhi tunakalia ni ya,  Municipality mpaka wa leo,

basi katika contribution ya ardhi, kuna marshati kama hayo ya,  atakaye kuwa mmliki wa mwisho wa hii ardhi kabisa  kabisa ni

nani, hiyo inaitwa ultimate ownership,  mpaka mufikirie ni nani atakayekuwa na mamlaka ya  mwisho  kabisa,  kwasababu  huyo

mwenye mamlaka ya mwisho, anatakikana  kabisa  katika  nchi  hii,  yeye  ndiye  mwenye  uwezo  wa  kumuondoa.  hata  mwenye

anauza viatu atoke hapa. Inatakikana Serikali inayoangalia ardhi kwa nchi mzima, ikupatie mahali pengine lakini iangalie ile mali

ya nchi mzima sio kwa mtu mmoja. 

Com Paul: Mzee Walter ni takukata.

Mr Walter: Na maliza.

Com Paul: Maliza tafadhali.

Mr Walter: lakini ultimate ownership inatakiwa, watu wanakubaliana,  Serikali ni ya kuchunga haki ya watu,  kwa hivo angalia

mambo hayo.

Com Paul: Asante sana Mzee Walter, jiandikishe pande ile tafadhali, sasa tutampa nafasi muheshimiwa (inaudible) sababu yeye

ni mjumbe  wa  Kisauni,  sababu  yuko  nasi  siku  ya  leo,  watu  ni  wengi  wanao  taka  kuongea  muheshimiwa  na  tunawapatia  tu

dakika mbili mbili, lakini wewe tutakuongezea tukidogo, kwa hivo ufanye hima.

Muheshimiwa wa Kisauni: Hamjambo watu wa kisauni!

Wananchi: hatujambo.

Muheshimiwa wa Kisauni:   Mimi sitaki kusema mingi kwa sababu,  kesho wajumbe wote wa Pwani watakuwa na nafasi za

kutoa memorandum zao kwa kamati ya kukusanya maoni ya  Katiba Kenya mzima. Isitoshe ninayo nafasi nyingi saidi ya kutoa

maoni yangu, kama mnavyojua Kisauni imebahatika kwamba katika ile kuu ya Bunge, mimi ni mmoja wa wale members,  ni na
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cheo kikubwa, sitaki kusema ni boss  ya hawa,  lakini Bunge likija tutauliza maswali. Kwa hivo leo nije ni kuwa kutoka asubuhi

nisikize  maoni  ya  watu  wa  Kisauni,  imeenda  old  Town  watu  wamejaa  wengi,  na  wanatoa  maoni  sawasawa  na  yenu,  nani

mekuja hapa na nimefurahishwa  kwamba, maoani yenu ni ya kupendeza saidi.

Commissioners taabu niliyo nayo,  ambao  ni  lazima  ni  lalamike  ni  kwanini  mliwapa  siku  mbili  Shangamwe  na  Mvita,  na  mimi

Commissioner kama mkubwa  wenu, na mnanipa siku moja na mnaona vile Wananchi ni wengi, kama manweza kukaa jiono na

wale wataenda  nyani kesho watakuwa wadogo mrudin hapa asubuhi at  least  msikize hawa Wananchit,  hiyo ndio ombi langu.

La  mwisho  kabisa  kwa  sababu   Wananchi   wenyewe  wanataka  kusema,  yale  yote  utakayosikia  hapa  Commisssioners,

kwasababu ninyi Commissioners mmetoka Bara ukweli ambao lazima muuchukue na muambia watu wakutoka Bara ni kwamba

Pwani sio Kenya, and that is the truth.

Kwa sababu ushahidi tunao,  na umetolewa na mtapata memorandum nyingi, tuko na ripoti ya Kenya postal  street  mwaka wa

sitini na mbili ambapo inaelezwa wasiwasi,  maana malalamiko  haya  yote  unasikia  ya  ardhi,  ni  kuonyesha  kwamba  Katiba  ya

Kenya haikucover watu wa Pwani ilipokuwa ikipitishwa tuwe waKenya,  kwasababu Katiba  ya  Kenya  ya  sasa  inasema,  you

have the right to own land anywhere in Kenya that’s right, Katiba ya Kenya ya sasa  inasema, mwenye title deed  ndio mwenye

ardhi,  lakini mmesahau ya kwamba,  ordiners  act  ya  1908  ilipokuja  hapa,  sisi  watu  wa  Pwani  ambao  tulikuwa  tuko  kwenye

protectorate, Kenya zilikuwa mbili, kulikuwa na Kenya colony, na Kenya protectorate  ambao ni sisi, sasa  Kenya protectorate,

tafadhalini ma Commissioner na Wananchi tusikizane hakuna haja ya kupigiana makofi,  Kenya colony ilikuwa ni watu wa Bara.

Kwasababu  mlikuwa  mnaongozwa  na  mzungu,  sisi  hata  siku  moja  hatujatawaliwa  na  mzungu,  sisi  tumetawaliwa  na  Sultan,

kwanza  tulitawaliwa  na  Mreno,  akaondoka,  akaja  Portuguese  akaenda,  akaja  British  halafu  akarudi  tena  wa  Omani  halafu

kukawa  na  agreement  mwaka  wa  1886  kwamba  sisi  tuwe  chini  ya  protectorate,  na  ordinors  wakati  ilipokuja  ya  1908,

mashamba  yalipokuwa  inagawanywa  katika  Kenya  hii,  that  is  the  claim,  sisi  watu  wa  Pwani  ambapo  tulikuwa  ni  wa  afrika

weusi,  haturuhusiwi  kusema  hii  shamba  ni  yangu,  kwasababu  wakati  ule,  wa  Arab  walikuwa  wameshida  vita,  na  Mazrui

waliokuwa  wanaitwa  Mujirishi,  walikuwa  wako  pale  Takaubwa,  wamepewa  ardhi,  ndio  walioruhusiwa  peke  yake  kuota

mashamba ya wa Arab na Mwafirka alikuwa akiota shamba  wewe huruhusiwi, that is how we were displaced, as Africas.

Sasa tulipokuwa tunarejeshwa Kenya 1964, baada yake mnapata uhuru na mnaendelea na Sheria zenu za Kenya,  mkasahau ya

kwamba all free hold lands na iko agreement hata million moja ilitolewa, ambayo inasema wazi, kwamba free hold land zote,  za

wale tunaita Sultan decendants zilegeshwe hawa walio hapa wote, there is an agreement money was paid, why didn’t the 

Government of Kenya give  us  that  right.  Pili  Kenyatta  kwasababu  wakati  ule  alitaka  hii  yote  beech  plot,  kwasababu  siri  ya

hapa, wakati tuanpata uhuru Mwarabu hana title deed  katika beech area,  walikuwa wanaogopa majini, hawataki kukaa huko.

So the first floor was clear, wakati ule Koinange akiwa Waziri wa Tourism, akamwambia Kenyatta aandike barua kwa Shamte,

kwamba kwasababu watu wa hapa ni Waislamu, zile free holds zote zitakaa kwa Waislamu na twasoma madarasa,  sawa sisi ni

Waislamu weusi, wakati ule Shamte alikuwa ni Mwarabu. 
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Sasa kwanini tulegeshewe Uislamu na ardhi siende na watu weupe, that is the question you should ask yourself,  you see,  that is

where we sailed, ndio sisi tunasema, katika Katiba hii maoni yake manayo kusanya katika Kenya,  sisi watu wa Pwani tunataka

Katiba maalumu yetu, ama msipokubali tutajitenga vile vile na tuwe

Interjection inaudible

Mheshimiwa: Na nina sema hivo kama mwakilishiwa hao kwasababu, I am not inciting everybody, na nimesema the same this

morning, kwasababu hakuna Serikali  yoyote ya Kenya kuanzia Kenyatta  ya Moi imetutabua, imeendelea kutuua na kutupiga,

kitu ambacho tuansema ni kitu moja, ningewaomba Commissioners msikize watu hawa,  malalamiko yao,  na muyasikize yakiwa

ni malalamiko ya watu special, kwasababu Kisuani Constituency, ndio Coast Province, Coast Province ilianza hapa.  Hapa ndio

koti ya kwanza iko hapa mji wakale ambao ni Kisauni.  Na  pia kwa uchungu wa kupigania Katiba ya  Kenya,  sisi  tumeeanza,

kama mzee wa Via Town huyu, ardhi aliyo sema, huyu inahusiana na slaves walionunuliwa hapa,  wamepokonywa ardhi hiyo na

iko katika Katiba, walikuwa na Ward yao inaitwa Via Town, juzi tumepigania ndio hiyo imelegeshwa, ilikuwa imeondolewa na

Serikali  hii hata hawajui proto code nini.

Tumeanza kukataa hata kulipa kodi  ya mashamba ili Serikali ijue ya kwamba,  sisi tulidhurumiwa, bado  wanasema apana,  kwa

vile wale wako na Title deed, wale wakina nani, na sisi we were transferred

Mheshimiwa: We were  transferred, from the Sultanish to Kenyans, why don’t you recognize us,  kama ninyi mliokuwa colony

kule, wazungu, wakikuyu walipopigana, na wazungu wakafukuzwa wakaenda uraya,  kwanini mliorganize yourselves mkanunua

mashamba ya wazungu, why cann’t you organize us and buy the same land which was free holds.  That is the biggest problem

we have, na utakuta kila mtu ata complain land, as  if it is the Constituion, because  Constitution it means a wider range of says,

tunataka utamaduni wetu,tunataka kuzungumzia mambo yetu, kama hatungekuwa na problem ya land, leo tungezungumzia hata

mambo ya mijikenda, tabia zao kwa wanawake.  Mmjikenda akikuta mwanamke amelala na bwana ingine anataka maru, kwa

nini mwanamke asiruhusiwe naye akapige maru, yule bibi amelala na Bwana.

Interjection inaudible:

Muheshimiwa:  Those  are  the  things,  hiyo  ndiyo  vitu  ambao  tungezungumza  kama  hatungekuwa  na  matatizo  ya  land.  Ndio

tunasema  ya  kwamba  Wananchi  hawa  watatuliwe,  lakini  utakuta  the  whole  Coast  region,  problem  inayozungumzwa  ni

Constitution,  wanataka  land,  you  should  see  the  difference  why  tumekuja  Coast  Province,  kwanini  mlienda  kwingine

hamkusikia. Tena hawa watu wanalia majimbo kwasababu gani, wajua wazi kwamba mtu anatoka Nairobi,  na karatasi  anakuja

kumuondoa  mtu  hapa  ni  ardhini  kwangu  wanapewa  Nairobi,  ndio  wanaamini  kama  Majimbo  imekuja,  mujaluo  au  mkikuyu

hawezi kuja hapa.  Sio ati juu wanaipenda,no  there see  the cure of that ni hiyo. Na  hiyo  ikiletwa  katika  Constitution  is  not  a
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good thing, but they have been brain washed, what we want, in the Constitution ni kwamba,  kama Katiba ita gurantee kwamba

mtu wa Pwani apewe ardhi yake na tuishi pamoja,

(inaudible) Kisauni tumejipigania tumeanza kugawanya hata settlement scheme, hatujafukuza Kikuyu, tukipata Kikuyu yuko pale

tunampa Tile deed tukipata Jaluo yuko pale tunampa title deed, maanake yeye na Mpwani walikaa pamoja. Kwa hivo mimi sina

mengi saidi, nitachukua wakati mwingi kesho ndio nitambomoa huku, lakini maombi yangu, kama mna nafasi mrudi hapa kesho,

ili Wananchi  wangu wapate siku mbili kama Mvita  na Shangamwe, thank you very much

.

Com Paul: Asante sana Mheshimiwa, pengine ni sahihishe kitu kidogo tu, ijapokuwa,  hapa mlipewa siku moja lakini vikao ni

viwili, tuko hapa leo Mlaleo Primary School kuna kikudi kingine cha ma Commissioners kiko huko Barochi hall, kwa hivyo,

Mheshimiwa: No, in Mvita you gave two days,

Com Paul: Lakini tulikuwa kikao tofauti one panel.

Mheshimiwa: No,no, there were two panels.

Com Paul: It was not two I was there it was only one panel

Mheshimiwa: Two days?

Com Paul: One panel for two days, so there was two sittings

Mheshimiwa: Why don’t add up, I am a member of  your Commission, tutahonga kidogo.

Com Paul:  tutapeleka ripoti halafu kesho, tutakueleza maana lazima tupange mpango wa kurudi,  tumesikia, kama hatutamaliza

kusikiza  watu,  ni  lazima  tufanye  mpango  wa  kurudi  hapa  hiyo  ni  kawaida  wale  ambao  hatutawasikia,  msiwe  na  wasiwasi

tutarudi hapa kuwasikiza juu hata tuko  namajina  yao.  Lakini  siku  yenyewe  hatutasema  ni  kesho,  maana  ake  lazima  tupeleke

ripoti halafu tupewe naasi tena kutoka huko turudi hapa tena.  Kwa hivo tutaendelea,  tumemsikiza  Mbunge  wetu  hapa  Garisa

Maitha.  Kwa  hivo  tutawapatia  Wananchi   nafasi  kama  alivyosema,  tumuite   Masono  Joseph,  yuko  hapa,  aje  hapa  mbele

tafadhali. Ufupishe maneno tafadhali kwa sababu watu ni wengi hapa,  tuone kama tunaweza kuwapatia wengine nafasi,  dakika

ni tatu tu tafadhali.

Masono Joseph: Mimi kwa majina naitwa Joseph Masono.
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Interjection inaudible: 

Mr  Joseph:  Mengi  yamezungumuzwa,  yangu  nitazungumzia  mada  mbili  tu  peke  yake,  ya  kwanza  nitazungumzia  kuhusu

Adminstration,  yani  utawala,  ya  pili  nitazungumzia  Judiciary  Mahakama.  Mimi  yangu  maoni  ningependekeza  kwamba  Raisi  

awe na nguvu zile zile, lakini kuna kitengele Fulani, ni maoni yangu,

Interjection inaudible:

Com Paul: Tafadhalini tunaweza kutulia

Interjection inaudible:

Com Paul: Sasa wacha ni seme hivi, mmekosea, maana ake sisi tangu tuketi kutoka asubuhi, tunasikiza maoni ya kila mtu, hata

yakiwa tunayapenda, akiwa hatuyapendi, kwa hivyo tupatie huiyu nafasi aseme ile anataka kusema, kwa hivyo ikiwa huyapendi

ni maoni yake, sio ati itakuwa Katiba wacha aseme yale anayotaka kusema, endelea mzee.

Mr Joseph:  Yangu  ni  kwamba  Raisi  awe  na  nguvu  zile  zile  lakini  vitengele  Fulani  zibadilike,  kama  moja  ya  kusema  Raisi  

asiwe juu ya sheria,  hiyo ibandilishwe,  ili  akikosea  adhimbiwe  kama  wanaKenya  wengine,  na  pia  hawa  Adminstrators  kama

kutoka PC kurudi chini wachaguliwe na Public Service Commission. Ili anapokosa  na asibadilishwe akapelekwa sehemu ingine

kama ilivyo sasa. Maana ilivyo sasa ni Machiefs na Manaibu wao peke yao ndio huchaguliwa na Public Service Commission na

kwa hivyo anajali masilahi  ya yule mtu aliyemteua. Pia ningependekeza kwamba nguvu za Chief sipunguzwe na  wafanye  kazi

kama  watumishi  wengine  wa  Serikali,  juu  Chief  huripoti  ofisini  saa  tano,  na  saa  sita  ametoka.  Pia  ningependekeza  kwamba

Kenya ibaki nchi moja Unitary State, baada ya kuwa na majimbo, maana ake hapa Pwani kwetu,

Com Paul: Mupeni nafasi, apewe nafasi aseme yale anasema, tutampa nafasi azungumze maana kila mtu amepewa nafasi yake,

kwa hivo endelea. 

Mr Joseph: Hapa Pwani kwetu, tuko na port ambayo inaleta mapato, na kuna tourism na kuna sehemu zingine za Kenya kama

North Eastern kule, hakuna chochote ya weza kuleta maendeleo ya ile Mkoa,  kwa hivo tuseme ati Pwani ijitenge, kwa mfano

kama Western wana miwa, sukari iko, samaki inatoka ziwani, Rift valley iko na pryrethrum, iko na majani, iko na wheat,  Mkoa

wa kati uko na majani na kahawa, je North Eastern watafanyia aje kujiendelesha.

Com Paul: Sasa tafadhalini, inaonekana hamtaki tuendelee, na kama hamtaki kweli tuendelee sisi tutafunga na ofisi na tutaenda,

kwa hivo tumpatie  nafasi azungumze yale ambayo anataka  kusema  halafu  tuendelee,  maoni  yake  ikiwa  tofauti  na  yako  mpe

nafasi, maana ake hiyo ni haki yake.
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Mr Joseph: Kuhusu Judiciary, ningependekeza majuges wachaguliwe na Bunge badala  ya Raisi,   kwa sababu wakichaguliwa

na Raisi   watakuwa wakijali maslahi ya yule aliyechagua sio maslahi ya Wananchi.  Katika maongozi ya mashtaka,  iwe ikitoka

kwa mkuu wa sheria ambaye ni kiongozi wa mmpaka chini, pasiwe na polisi anayefanya ya prosecution,  kuajiliwe watu ambao

wana utaalamu hata angalau a trainewe katika nyaja hiyo hata  kama  ni  certificate  in  law  ili  prosecute  cases  sio  polisi.  Na  hii

itasaidia  kubuni  kazi  maana  yake  vijana  wengi  wa  trainiwa  katika  hiyo  nyaja,  badala  ya  kutumia  polisi  ambayo  tayari  ana

mshahara anapata.

Com Paul: Maliza

Mr Joseph: Nimemaliza, asante sana na shukuru.

Com Paul: Asante sana, kwa hivo jiandikishe huko, tumpatie nafasi Muhamed Ngumbi, jiandikishe hapo, tusikize Muhamed.

Muhammed  Ali  Ngumbi:  Jina  langu  naitwa  Muhammed  Ali  Ngumbi,  na  mimi  ndiye  Secretary  wa  Kisauni  Lands  Lobby

Group,  kwanza nasema Saalamu waleykumu.

Wananchi : Waleykumu saalamu.

Mr Muhamed:  Muheshimiwa,  Bwana  Ma  Commissioners,  ningependa  mnipatie  muda  wa  kutosha  ili  kupresent  kesi  yangu

kwa watu wetu wa kisauni.

Com Paul:  Wa kutosha utakuwa ni dakika tano tu nitakuongezea mimi.

Mr Muhammed: Hasinitoshi kusema ukweli.

Com Paul: Ni hizo tu hakuna zingine

.

Interjection inaudible:

Mr Joseph:  Mimi nitakupatia Historia  tu  kidogo  halafu  nitaendelea  na  resolutions  zetu.  Kwa  vile  tulikuwa  under  the  British

protectorate from 1888  na tukiingia katika Kenya colony 1895,  sisi tumekuwacolonized miaka 67,  Kwani mnavyo jua Kenya

ilikuwa imegawanywa mara mbili, upande wa juu ambao ni wa Bara,  na upande wa chini ambao pia ulikuwa colonized and at

the same time ulikuwa chini wa utawala wa sultan.

Com Paul: Utusaidie kutupatie proposals maanake hiyo historia tumepewa.
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Mr Joseph: Kama unavyoelewa ardhi hizi, zilikuwa chini ya utawala wa Sultanate, hicho ni kipande nilikuwa nataka kukueleza,

kipande kifupi sana cha history katika zile proposal  zangu ambazo nitaleta hapa zinafuatana na  mambo  kama  hayo.  Jambo  la

kwanza sisi watu wa Kisauni tunasema, zile title za kikoloni from 1908  zote ziwe newlified na subdivision  siwze  kufanyanyike

kisawasawa katika area yetu ya Kisauni.

Namba ya pili, kuna ardhi ambazo zimekaa hazijatumika mpaka leo, tunasema ardhi hizo, kwasababu ya wingi ya watu walivyo

Kisauni, zisichukuliwe mara moja na siweze kugawanywa kwa watu walioko,  kwasababu ni  ile  ile  lakini  watu  wanaongezeka

kila siku. Tunataka ardhi ambazo hawa walitumia kitu kinaitwa trustee ili kupatia pesa  nyingi nyingi kutoka kwa mabenki,  ardhi

kama hicho zichukuliwe na siweze kugawanyiwa watu vile vile vile, mara moja.  Kwa sababu hizo ardhi zilipatikana wakati  huo,

kwa kuinua maisha ya wale decendants  of the soldiers,  kupitia Agriculture, leo hakuna ardhi tena ya kulima katika kiasuni  hii,

bali  ilizoko ni majumba hapa hakuna tena kulima .  Kwa hiyo ardhi ilioko hapa ambayo imejengwa, kila  nyumba  iliyo  jengwa

juu yake ipatiwe sub division na titile yake iweze kupatikana mara moja.

Tunapendelea  vile  vile  kupatikane  proper  planning,  kwasababu  kisauni  ni  pahali  ambapo  palikuwa  pamesahauliwa,  kuweza

kutoa BaraBara na mambo ya drainage katika kisauni. Ardhi ambazo wenyewe ni Warabu,  wako katika Nchi nyingine za nje

kama vile Mascat,  London,  Canada,  America,  ardhi kama hizo tungependa Serikali  mara moja na tunaweza  kuwafanyia  sub

division watu wetu hapa.  Zingine ziko na madeni makubwa sana ya municipal  kama 1 million outstanding rent,  tunataka ardhi

kama hizo kuchukuliwa vile  vile  na  tugawanyiwe,  ama  sipatiwe  14  days  na  ikiwa  hauwezi  kusettle  deni  lake  basi  ardhi  hiyo

ipatiwe moja kwa moja ipatiwe watu wa kisauni waweze kujiganyia.

Government  lands  zichukuliwe  na  kupitishwa  chini  ya  DC   na  kupitia  sisi  wana  Lobby  Group  pamoja  na  Mbunge  wetu  ili

tuweze kuwagawanyia watu wanaoishi katika ardhi hizo. Ardhi ambazo wenyewe hawajitokezi, either kwa kujificha kwasababu

wako  ngambo  lakini  wameaachia  mawakiri  na  ma  agent  wa  ardhi,  kwasababu  ya  kutoza  kodi  kwa  watu,  ardhi  kama  hizo

tafadhali tunaomba Serikali  iweze kutukubalia sisi, kumuita mwenyewe haswa tuweze kumuona, ama sivyo kama hatajitokeza

basi siweze kuchukulia na sisi tugawanyiwe.

Kuna ardhi ambazo sinaitwa warp Lands, Warp ni kitu ambacho ni cha jamii, kinanufaisha kila anayekaa katika ardhi hiyo, kwa

hivo  ardhi  ziko  nyingi  sana  hapa  Kisauni  na  Mkoa  wa  Pwani  kwa  jumla,  tungependelea  ardhi  kama  hizo  vile  vile  ziweze

kuchukuliwa na kugawanyiwa watu mara moja.   Kwa vile umiliki wa shamba katika Kisauni hii ni mchache katika subdivision

itakayoendelea, tungependelea kila mmoja aweze kupata  angalau karobo  acre,  ili kuweza kumasaidia kujenga makao yake na

kumsaidia katika familia yake. 

Political boundaries,  ningependelea kusema hivi, watu wa Kisauni wamekata kwamba,  political bound ya Kisauni ianzia Nyari

bridge main land north, mpaka kikabala ambayo ni mpaka wake wa zamani, kwa hivyo iwe ni Constituency ya peke  yake,  na
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kule ambako ni mjini basi wanaweza kuingiza kadokado wa Sharif Nassir huko Central, na sisi tujisimamie wenyewe.

Com Paul: Malizia tafadhali.

Mr Joseph:  Sawa sawa,  tukiwa na Mbunge wetu na macouncillor wetu na kila kitu, mambo ya  maji ya maji  tungependelea

tuwe na flat rates  ya shillingi mia 200 kila nyumba, hata kama  unatumia  maji  hayo  kivipi  iwe  flat  rated  kamavile  Bara  inavyo

fanyika. Mambo ya stima kila nyumba ichargiwe shillingi mia nne, na ikiwa  kuna  home  industries  ifike  kama  shillingi  1000  na

ikiwa kuna industries inategemea na ile  Idara Power and Lightening kuwacharge kisawasawa.

Upande wa uvuvi watu wengi wameeleza, na nimesema hapa kwamba uvuvi watu wa hapa Pwani wanaonea,kwavile watu wetu

wanatumia madao, na foreigners wanatumia trollers na inakuwa tofauti kubwa sana, kwa hivyo wavuvi wetu wa hapa wapeewe

nafasi wafanye vile wanavyotaka kwasababu hata samaki wale wanaovua baharini ni kidogo kidogo,  na hiyo ndiyo wanafanya

ili watoto wao wasome.

Habari ya city council resources, kwa vile Pwani imebahatika na kuwa na makampuni yote makubwa yakokatika area ya Pwani

e.g  Bamburi,  Oil  refineries,  Kenya  pipeline  na  mengineo  mengi,  tungependelea  kwamba  makampuni  kama  hayo  yawe

yanatoshwa  ada  maalumulya  kusaidia  City  Council  yetu,  ili  kuondosha  matatizo  ya  mishahara  na  kutengeneza  Barabara  na

kadhalika. Vile vile watu wa kisauni wanapendelea mambo yachakula, price control, irudi kama zamani. Kama chakula muhimu

kama unga wa ngano, unga wa mahindi, 

Com Paul: Dakika niliyo kupatia  zimeisha.

Mr Muhamed: Mchele na kadahalika, nipatie dakika mbili.

Com Paul: Hiyo sasa utachelewesha kidogo.

Mr Muhammed: Dakika mbili tu.

Com Paul: Memorandum tutaisoma,

Mr Muhammed: Ni sawa lakini dakika mbili nimeomba.

Com Paul:  Kwa hivo nitakupatia nusu dakika umalize, tafadhali.

Mr Muhamamed: Haya, tunakwenda kwa Adminstration leaders, tunapendelea kwamba, Administration leaders wote,  katika

82



Mkoa wetu hapa wawe wanatoka area  yetu yenyewe hapa Mombasa  hatutaki  kuletewa  Administration  Leaders  kutoka  nje.

Habari ya health kidogo, sababu ya hali ya madawa yamekuwa Ghali sana na vile vile hospitali hazilalliki siku hizi, tukipendelea

kama  watu  wakisauni  tuongezewe  kujengewe  mahospitali,  na  yale  yalioko  hapa  yaweze  kupanuliwa  ili  tuweze  kusaidika.

Citizenship, mtoto akizaliwa nayeye ni mKenya halisi, na  hakuna  maana  ya  kumnyima  vibali  ya  uraiya  hapa  kwa  hiyo  aweze

kupata Birth Certificate yake,  ID card yake na Pass port yake on the sport, ili akitaka kuitumia iwe ni urahisi kwake.

Jambo la mwisho, ni upande wa dini, wale ambao  ni  waislamu  wakiingia  ukristoni,  ni  lazima  majina  yao  yaweze  kutengezwa

according to their  documents,  na  wale  walio  wakristo  wakiingia  upande  wa  waislamu  vile  vile  zile  karatasi  zao  zinatakikana

zitengenezwe mara moja, juu hii inaleta fujo, wakati mtu akifariki wakati  wa madhishi ikiwa ni muislamu mtu anakosa  haki yake

ya kusikwa kislamu na kama ni mkristo vile vile. madawa ya kulevya, yameharibu sehemu zetu hizi, nimapendeleo yetu kwamba

rehibilatation centers zinjegwe kila Constituency. Mwisho kabisa,  ni juu ya Human rights, polisi wa be friend ordionary citizens

ili kuweza kupatikana uhaki wakati ikiwa wataweza kukamata mtu yeyote, na evidence ya kutosha iwe itatolewa ndio mtu huyo

aweze kupatikana hukumu yake ya kisawasawa, kwa hayo machache ni tapeeana memorandum.

Com  Paul:  Asante  sana,  ngoja  tu,  hii  Warp  lands  simesema  iwe  redistributed  kwa  Wananchi   si  hiyo  ni  mali  ya  waislamu

unataka wapewe akina nani.?

Mr  Muhammed:  Sisi  Bwana  Commissioner  tunaishi  katika  Pwani  hii  kwa  utengamano,  hatubagui  baina  ya  Bara  wala

Mpwani,  ikiwa  umeshajenga  hapa  na  hiyo  shambaiwe  ni  ya  warp  lands  basi  kila  mmoja  agawanyiwe  pahali  pake  aweze

kujipatia kitile chake, asante.

Com  Paul:  Jiandikishe  hapo  tafadhali,  Muhammed  Asuman,  uko,  endelea  mzee,  mzee  ametumia  wakati  mwingi,  kwa  hivo

tutakupa dakika mbili tu useme ile ya muhimu, tuendelee. Tumpatie mzee Asumani  nafasi tafadhali azungumze.

Muhammed Asuman: Jina langu naitwa Sheikh Muhammed Asuman Todoo:

 (in venacular)

Muhammed Asuman: Mimi maelezo yangu nishaandika yote kamili hapa,  isipokuwa tu najieleza jina langu, basi,  nitawapa hii

memorandum yangu, mtasoma mtakavyo yote, isipokuwa tu nataja sehemu mbili, lakini nasiongezea kusiu (inaudible)

Kuhusu majimbo, mimi nikiwa kama Professor  au Imam wa jimbo hili la  Mombasa,  Coast  Province,  ni  haki  yetu  sisi  kupata

majimbo yetu tuweza kuipeleka kisawasawa. Pili utaona religion yetu ya kislamu imeaanza kutoka bali kama vile Bwana Maitha

alivyoeleza, si leo si jana,  kwa hiyo ile asiri iko vile vile,  lazima kupatikana heshima  ya  kutunzwa  na  kujulikanwa  na  kupewa

nafasi yake bila matatizo, sasa  ukitiliwa vikwazo vikwazo vikwazo ndio Serikali  inaleta  yenyewe  matatizo  na  wale  waislamu,

ambapo waislamu ni watu wazuri sana, kama walivyosema Serikali  kwamba waislamu ni watu wabaya,  hii ni siasa ya kikoloni
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ya kiubaguzi  wao  wenyewe,  mimi ni  kiwa  kama  professor  nimesoma  Koran  sharifu  naninajua  ilivyo,  kwa  hiyo  hakuna  haya

yakusema kwamba waislamu ufanye ubaya kwa mtu mwingine hakuna, na ikiwa yuko, aje mbele yangu tufanye challenge juu ya

Koran,  na ile Katiba yao au Bibilia tutazungumza, kuonyesha kwamba uislamu ni kitu kizuri kina amani cha penda amani kwa

watu wote hiyo ni sehemu ya kwanza.

Sehemu ya pili ni  kwamba  mmekuja  lakini  mpeleke  ripoti  ya  heshima  kubwa  kwa  hao  wazee  wetu  walioko  huko,  kwamba

tuptiwe nafasi ya heshima ya ofisi yetu ya Kadhi,  office yetu ya Ukadhi imebanwa banwa sana,  haina  hata  mpangilio  wowote

inabakia  kuoza  kuacha  basi  niwie  radhi,  ambapo  ziko  hukumu  nyingi  sana  kulingamana  na  Historia  na  Koran  ni  (inaudible)

hukumu kushida za kizungu, mimi nimesoma sheria katika chuo kikuu cha Lazaraus Chariot  Misiri, halafu nimesoma sheria zote

mbili, koti  inavyofanya hapa ni kinyume kwa makoti mengine, ni me kwenda  Misiri,  Uraya,  German  mpaka  Vetican  nimefika

kwenda  kufanya  kireligion,  vetican  nimekaa  mwaka  mmoja  na  nusu.  Waislamu  si  wabaya,  ni  yale  matendo  mabaya

yaliyofanyiwa waislamu na wao wakawa wanalipisha au ni kwamba wao nao wanaona uchungu hali wanaofanywa, kwa hivyo

naona office yetu ya kadhi iweze kupewa nafasi mzuri, ifanye kazi  kwa  ukamilivu  na  watu  wahudumikiwe  kisawasawa.  Kwa

hiyo naomba memorandum iko hapa,  hayo yote yako dani na mengineyo,  kwa  hiyo  namaliza  ili  nipatie  wenzangu  nao  nafasi,

sitaki niseme mengi sana kwa hiyo nawaambia,

(in venacular)

Com Paul: Asante sana Sheikh Muhammed Asuman, jiandikishe hapo na utuachie memorandum tutaisoma kwa makini sana,

nimesikia maneno yako. Nitamuita Bwana S O Miroto.

Interjection inaudible

S O Miroto: Mimi yangu ni machache,

Com Salome: Majina yako tafadhali, aanza na majina yako.

Mr Miroto:  Mimi yangu ni machache,  kwa jina yangu naitwa Sammy Onyango Miroto,  lakini  nimeshukuru  sana  kwasababu

wengi wetu wamechangia kuhusu ardhi ambapo kule kwetu Nyanza ile ninaoana hapa  haiko  huko,  sasa  nimewaunga  mikono

kabisa kwa maaana Kenya ni moja lakini kule hata kama ukiweka shamba lako utaikuta tu,  lakini  hapa  wale  Wananchi  hapa

hawana shamba hiyo ni makosa sana.

 Sasa mimi yangu   kabisa  nitaanzia na education, najua gharama ya malipo ya karo  imeenda juu sana,  sasa  nimeomba Serikali

yetu  tukufu  iweke  hii  gharama  wamewekewa  hii  malipo  watu  wanaenda  chuo  kikuu,  ninzuri  sana,  lakini  wale  wanaenda

polytechnic, pia wamepita mtihani na wazazi wanasumbuliwa na malipo na kuna pesa imewekwa mingi kwa office ya President,

ili that budget should be reduced,  halafu hii pesa  iwekwe kwa Ministry of education isaidie wazazi kwa kulipa karo  ya watoto
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wao kwa polytecnic.

On  top  of  that  mimi  ningependa,  the  appointment  of  BOG  kwa  shule  na  PTA  waangalie  kabisa,  kwa  maana  wale  watu

ndiowanaongeza  karo,  kwa  maana  wengi  wao  hawana  watoto  kwa  hizo  mashule  na  wakiongeza  karo,  ingine  inaenda  kwa

allowance yao, sasa hapao wazazi wanaumia sana. On the employment act,  iko Cap  226 kuna cross  in surbodination hii imeua

watu  wengi  sana  kwa  employment,  jamani  nigeomba  Serikali  tukufu,  hii  mabadiliko  ya  Katiba  hii  insubdination  nini  hata

ukikosana na Manager nje unafutwa kazi.

Mambo ya matatu,  matatu imesaidia  sana  kuhusu  transport  hapa  Kenya,  lakini  wafanyaji  kazi  wa  matatu  driver  wanatumika

kama Slave Trade, maana ake  mwenye gari anataka apelike pesa, na hajui hiyo pesa inatoka wapi, sasa mimi nataka hii Katiba

mpya aangalie watu wa matatu watawekwa upande gani. Sana sana mimi nataka   kwa maana wale pia wamekuwa employed

kama watu wanafanya kwa transport ingine, wawe wanakatiwa NSSF, wawe wanakatiwa kila kitu, heri badala  ya kuacha kazi

wawe kama wafanyaji kazi wengine, sio eti wazee na vijana wawe kama watumishi wa watu.

 Ingine inahusu huyu Mbunge wetu,  atapeleka hii hata kabla hujampeleka.  Mwaka sitini na tatu wakati  tulipata uhuru, tulikuwa

na wa Bunge wachache huko Bungeni ikawa column iliwekwa watu 30,  mpaka dakika hii wanatuabisha sana,  wanaweka pale

kiwaja tumewatuma kwa hall kama vile tumejaa na hawapo, na there are over 200, na hata wametuabisha kwa maana there are

not debating,  sasa  wanasema column ni 30 people  lakini there don’t go there,  na huku wana draw a very big challenge it is  a

shame, to the contributors ambapo ni Wananchi  wa Kenya,  so my MP I respect  you very much because  naona jina lako kila

siku nikisoma gazeti you are there, lakini tell wale Ministers we don’t need them, because  wanakula mshahara yetu bure,  this is

tax payers money.

Com Paul: Tupatie Maoni tafadhali

.

Mr Samuel:  Ya mwisho ni mshahara ya Councillors,  wajua wa Councillors wamekuwa wezi sana,  na  wamekuwa  wezi  kwa

shida  moja,  shida  ni  allowance  yao  saa  ingine  imechelewa  kwa  ajili  ile  refenue  haipatikani  kwa  rahisi,  sasa  kwa  hivyo  ni

ngeomba hii Tume mpya mshahara ya wale watu itoke kwa tressary heri mtu akiingia hapo aende kama mtu ameenda kufanya

kazi sio mwizi tena, maana ake anapigwa kura na influence watu, lakini kule baada ya mwaka moja amekuwa tajiri.

Yangu ya  mwisho  ni  power  ya  President,  mimi ningeomba  hivi,   Parastal   Heads,  Judiciary  na  watu  wote,  wawe  vetted  na

Parliament mwanzo. Wale wajumbe baada ya kuandika barua hii barua iende kwa Clerk to the National Assembly, halafu awe

vetted na Parliament kisha ndio majina itumwe kwa President,  heri achague walewatu anawapenda,  maana ake  tumeona mara

nyingi kama vibanda hii mnalia hapa it has come wameprepare  kwa ajili ya wrong appointments.  People  who are  not qualified

wamekuwa chairman, wamekuwa Managing Directors mpaka hata Posta imesorota. Asanteni sana.
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Com  Paul:  Asante  kwa  maoni  yako,  jiandikishe  hapo  tafadhali,  halafu  nitamuita  Muhammed  Abdul,  Muhammed  yuko,

Muhammed yuko, Muhammed Bashuara, Muhammed Bashuara, tafadhali tumia dakika mbili tu uguzie yale muhimu.

Muhammed  Bashuara: Niongezee  ya  tatu  maana  ake  mambo  yangu  ni  matatu  tu  nayo  ni  mafupi  mafupi  sana,  Asalamu

waleykumu.

Wananchi : Waleykumu salamu

Com Salome: Sema jina lako.

Muhammed Bashuara: Jina langu ni Muhammed Bue Bashuara,  na sina mengi yangu sana ya kusema ni matatu paeke  yake,

langu la kwanza hasa kuhusu Katiba, ningependelea Katiba ya Kenya,  inapomalizwa, lakini iwe ni mfumo wa elimu wa watoto

kutoka darasa la kwanza mpaka kufikia darasa la mwisho, na nikishangia kwa sababu,  ni kwamba Katiba inasema (inaudible) 

na Mwananchi  wa kawainda wa Kenya hajui chochote kile, natunyanyazwa sana na mambo hayo ya Katiba kama vile hivi leo

tunavyozungumza hapa, tuanapata ardhi ya ulongo na ni ardhi yako na unanyanyaswa  nayo tena.  Juu huna kibali na Katiba ya

Kenya huijui Mwananchi, kwa hivyo mimi naonelea ifundushwe dani ya skuli kama kawaida ya masomo mengine yale yote ya

Kenya. 

Ningependelea ardhi igawanywe kwa muafrika mwenyewe halisi ambaye kwamba ako na asili ya mahali alipotoka,  tusikae  tu

kikoloni  kutoka  tulipoanza  wakoloni  mpaka  hivi  leo  tuko  chini  ya  ukoloni   wakiarab,  wakizungu  na  wakimatajiri  na

wakibebebari  kama sisi hapa tulipo hapa afrika,  tunanyanganya tena wafrika wenzetu, kwa hivyo jambo hili, katika Katiba ya

Kenya itiliwe  mkazo  kwamba  Mwananchi   ambaye  atapata  ardhi  ,  agawanyiwe  na  Wananchi   wenyewe  hasa  wanaohusika

katika  makao  au  katika  eneo  hilo  wanaloishi.  Iandikishwe  ama  apewe  Title  Deed  yakena  hasa  sehemu  ambazo  hazina  title

deeds watu wapewe titile deeds zao wanapo gawanyiwa mashamba yao kwa njia ya haki na ya ukweli.

 Nikimalizia sehemu yangu ya tatu,  nitazungumzia kuhusu uislamu,  nigependelea  katika  Katiba  ya  Kenya,  isibadilishe  tabia  na

mila na desturi za kislamu, kutokana na office ya Chief Kadhi,  kuwe na mgawanyiko au na mpangilio kutoka juu ya kwa office

ya Chief Kadhi mkuu wa Kenya itelemka kila sehemu mpaka wilaya, na watu hawa pia,  walipwe malipo kulingana na sheria za

kikadhi ama za kislamu kwasababu yeye ni mwisl;amu lakini mambo anayofanya ni ya sheria za hapa nchini kwetu Kenya kwa

hivyo huyu mtu anastahili naye kupata  chochote kutokana na uongozi  wake  ama  na  umutumishi  wake  wa  umma  anaotumikia

Waislamu. Pia Katiba hii ibakishe haki ya muislamu hasa kuhusu kama  mwanamke,  mwanamke  ni  mtawala  wa  mwanamume

kulingana na sheria za kislamu. Kwa hivyo Katiba ya Kenya iweke wazi kwamba muislamu ana Katiba yake maalumu ambayo

inatoka katika kitabu tukufu cha Koran ambayo ana haki kuhusu uridhi, na ndoa na tarakakwa hivyo napenda sana kuchangia

jambo hili la Waislamu saidi kwamba Katiba iangalie sana masilahi ya Waislamu hapa Nchini Kenya. (in venacular)
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Com  Paul:  Asante  sana  Muhammed  Bashua,  jiandikishe  hapo  tafadhali,  nitawauliza  akina  mama  wawili,  watatu  hivi,  lakini

kabla ya hapo, nitamuita Abubakra ni takupatia nafasi kwa maanake ulikuwa unataka kwenda kumuona Daktari, lakini tafadhari

dakika nitakupatia ni mbili tu, kama una memorandum utuachie tusome, halafu uguzie yale muhimu.

Interjection inaudible.

Abubakra Awali : ( in venacular) Kwa majina naitwa Abubakra  Awali, na maoni yangu ni kama yafuatavyo, ningependelea

na system ya Government ifuatayo, tuwe na National Parliament na pia tuwe na Jimbo Parliament,  kwenye National Parliament,

yule  atakayepigania  uRaisi   ,  awe  atakuwa  ki  Katiba  amewajibika  kutangaza  Mawaziri  wake  ambao  atakuwa  nao  kwenye

Serikali  yake peke yake wakati wa campaign, halafu naibu wa Waziri watateuliwa katika wale waBunge kulingana na Political

Consideration,  isiwe waziri amewekwa kwasababu ya kisiasa,  iwe ni kwasababu  ya  kuendesha  nchi  kikamilivu,  mkubwa  wa

Jimbo  pia  naye  atateuliwa  na  ile  jimbo  ambayo  inahusika  nawe  ataisomea,  na  wale  ma  Councillor  wote  watakaa  pamoja

waunde sheria za jimbo lao katika mambo Fulani, na mambo Fulani yataendeshwa na Serikali  kuu, Serikali  kuu itahusika tu na

mambo ya foreign policy,  military  policy,  na  physical  policies  na  Nation  budget,  mengine  yaachiwe  Serikali   za  Mkoa.  Mali

yanayopatikana katika mikoa, Yawe yatashikwa  na mikoa ile ila  tu  30%  zipelekwe  kwa  Serikali   kuu  ambayo  itaendeshwa

mambo ya nchi nzima.

Kwa upande wa Mwananchi  wa Kenya, Mwananchi  wa Kenya iwe ni wakusaliwa, hata kama Mwananchi  ule amezaliwa na

mgeni  maadamu  amezaliwa  katika  Nchi  ya  Kenya,  awe  ni  Mkenya.  Na  Mkenya  akiwa  amesafiri  na  amezaa  mtoto  nje  ya

Kenya lakini maadamu ule mzee ni Mkenya,  basi  mtoto ule pia awe Mkenya.  Pia dual citizenship ikubalike  katika  sheria.  Na

ikiwa kuna mgeni ambaye amekaa Kenya kwa muda wa miaka  mitano  na  amejulikana  mambo  yake  ni  ya  kisawasawa,  basi

jimbo liweze kurecommend kwamba Mwananchi  yule apewe uraia wa Kenya.

Jambo lingine, ningependa kusema kwa kifungo cha Sheria ambayo kianaitwa right to recall,  kwamba mfanyi kazi wa Serikali

yoyote  au  mtu  ambaye  anayechaguliwa  akiwa  ni  Mbunge  ma  ni  Councillor  awe  ataitwa  arudi  kwa  Raia  ikiwa  amefanya

makosa,  na kiti chake kichukuliwe na kipigiwa kura mara ingine. Indipendent Candidates  wakubalike,  kwa sababu  Wananchi

wanapata taabu wanaona vyama vingi haviendi kimivumo ya kiphilosophia mbali ni mivumo ya kijambazi.  Kuwe na kifungo cha

sheria kinachosema katika Katiba  zote  mbili,  iwe  ya  jimbo  ama  iwe  ni  ya  Serikali   kuu,  kwamba  kusiwe  na  sheria  ambayo

itakwenda zidi na imani na matumaini ya Mwananchi  yoyote, yani Mwananchi  asilazimizwe, kufuata jambo ambayo ni kinyume

na dini yake ama ni kinyume na utamaduni wake.

Jambo jingine ni ardhi, ardhi imepigiwa kelele sana, ningeomba kuwe na sheria maalumu, kwamba ardhi zote ambazo zimetoka

kwa unyanganyivu, zirudi katika mikono ya Serikali,  Serikali ya majimbo iwe na sehemu yake na Serikali kuu  iwe  na  sehemu

yake.  Kasha kupangwe sheria kupitia kwa Serikali za majimbo, na Serikali za nchi kuu iangalie ardhi ile itatumika namna gani

kwa masilaha ya Wananchi wanaohusika na area  zile.  Jambo  jingine  ni  Kadhis  Court,  napendekeza  kwamba  juridicing  yake

iongezwe iwe kuanzia low court, high court, mpaka court of appeal kufuatia sheria za kislamu, isiwe mtu ameenda kwa kadhi na
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ameona hakuridhika anakwenda high court  ambayo haihukumu kislamu, inakuwa ile ni  ku  undermine  the  institution  of  Islamic

affairs. Kwa hivo mambo yote ya kislamu yapitie kwa kadhi kutoka nyaja ya chini mpaka ya juu.

Interjection Inaudible.

Mr  Abubakra: Parliament,  iwe  itakuwa  na  time  table  yake  maalumu,  both,  Jimbo  Parliament  na  Nation  Parliament,  isiwe

tarehe ya election itakuwa lini, Bunge ikianza tu inajulikana tarehe Fulani kula sitakuweko,  na  ikiwa  Bunge  litavujwa  mapema

basi  kuwe  na  masala  muhimu,  kuna  crisis  katika  policies,  vyama  za  kisiasa  vinasosana,  mpaka  kwamba  Serikali   haiwezi

kuendelea basi ifunjwe. Sio eti ule ako kwa utawala anaweza fuja sasa nikiita kula naweza kushida.

Jambo jingine, tumepitia historia ya kutokuwa  na  uaminivu  na  Serikali  yetu,  Commissioners  nyingi  sana  zimechaguliwa,  lakini

mapendekezo yake hayakusikika wala haijulikani, ningeomba kwamba tunaimani, ijapokuwa si kubwa kwamba Commission hii

itamaliza kazi yake na Katiba mpya itapatikana,  na ndani hii  mpya  kuwe  kuna  kifungo  maalumu  kwamba  all  Commissioners,

ziliopita  nyuma  kuanzia  uhuru  mpaka  sasa,  mapendekezo  yake  yote  yarudishwe  na  yasomwe  na  Wananchi  ,  na  kila  jimbo

ambalo  la  husika  na  jambo  kama  lile  lichukue  hatua  kulingana  na  jimbo  lake  na  kulingana  na  Serikali  ,  ndipo  tupate  kujua

dhambi zote zilifanywa na waliopita, siwe sitahukumiwa Kisheria.

Mwanadamu hawezi kuwa juu ya sheria lazima awe under the law, ikiwa ni President  ikiwa ni Prime Minister,  ikiwa ni Mayor

wa Jimbo akifanya makosa anachukuliwa hatua immediately, wakati pale pale yuko kwenye wadhifa. Ombi langu la mwisho, na

this  is  my  observation  Commissioners,  mtaona  kwamba  ndugu  zetu  wengi  wamekuja  hapa  wamelalamika  badala  ya  kutoa

proposals,  this  is  to  say  that  civic  education  haikufanywa  kisawasawa,  mimi  nawaomba  sasa  yale  malalamiko  yale  watu

wameitoa, based on that muform Constitution matters (inaudible) asanteni sana.

Com Paul:  Asante  sana  tumesikia  yako  tafadhali  jiandikishe  hapa,  sasa  tutamuita,  naona  hapa  kuna  jina  tulikuwa  tumelitaja

lakini wewe hukujibu maanake tulikuita, je  na kama Omar S Yahi ni wewe,  tafadhali jina lako halionekani pahali popote  hapa

nalitafuta,  lakini  tutakupatia  nafasi.ngoja  kidogo  hapa,  nilisema  nitamuita  mama  kwanza,  jina  lako  haliko  asubuhi,  lakini

nitakupatia nafasi, maana  ake nimekuona tangu asubuhi. 

Speaker: ee nimeregister.

Com Paul: ee kweli, Riziki Hamisi yuko, Riziki, mama kuja hapa uzungumze.

Riziki  Hamisi: Hamjambo akina mama na akina baba,  mimi kwa jina naitwa Riziki Hamisi,  mimi katika  vile  Katiba  ambapo

nilikuwa nikitaka kidogo igeuzwe, ilikuwa katika Kadhi wa kislamu achaguliwe na waislamu wenyewe, tena awe ajua sheria zile

za kislamu na asome elimu ya kislamu na elimu ya sheria.  Tena basi  tuwe na koti  ya rufani ya  kislamu  ambapo  maswala  yote

yatashidwa, muislamu yule yule akate rufani katika koti ya kislamu ikiwa swala ni la kislamu.
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Halafu tulikuwa tunataka tuwe na mwanamke, ambaye atakuwa na meza yake ya kislamu, ambaye mama yule ikiwa mimi kama

mama  nina  kasoro  na  mume  wangu  nisiende  moja  kwa  moja  mpaka  kwa  mwanamume  nikamuelezee  yale  matatizo  yangu,

kwasababu matatizo mengine ni ya ndani. Tena, huyu Rais sipendi awe na vyeo chungu nzima yeye awe ni amri mkuu wa jeshi,

ama ni nani ama nani yani vyeo chungu nzima anavyo yeye,  awe atapunguziwa mamlaka ya vyeo.  Akina mama wapewe nafasi

ya Mbunge maalumu  katika Bunge ama achaguliwe

Com Paul: Tupatie mama nafasi tafadhali, kuna kelele nyingi hapo, 

Ms  Riziki:  Awe achaguliwe Councillor maalumu wapewe nafasi akina  mama,  achaguliwe  Mbunge  maalumu  ama  Councillor

maalumu.  Jambo  jingine  nikuhusiana  na  watoto,  kuna  pesa  ambazo  pengine  huwa  za  tengewa  watoto,  kama  bursary  hivi,

ambazo huwa zaingia mahali  ambazo  hasitahili,  kwa  mfano  tuliambiwa  kuna  pesa  zilikuja  ziko  Mombasa  zilipewa  Councillor

ambaye  atasimamia  Busary  ya  watoto  ama  mambo  ya  elimu,  sasa  hizi  pesa  hazifikii  yule  mama  mnyonge  na  atashidwa

kusomesha  watoto  yake,  kwa  maoni  yangu  mimi ilikuwa  napendelea  Serikali  iweke  kiwango  Fulani  cha  katwa  kuwekewa

mtoto ule ako tumboni, mpaka atakapozaliwa,  mpaka atakapofikia umri ya kwenda skuli. Hiyo ndiyo nilikuwa nayo. Asanteni

sana.

Com  Paul:   Asante  sana  mama  jiandikishe  hapo  tafadhali  sasa  nitampatia  nafasi  Omari  Salimini,  kwanini  hata  jina  lako

limeandikwa,

Omari Salimini: Ndio hiyo taabu hiyo sasa twa taka majimbo kwasababu ya taabu hiyo.

Com Paul:  Endelea,  na unatoa maoni kama individual, pia  kisha  kama  mwakilishi  wa  Baraza  la  maimamu  kwa  upande  huu,

nitakupatia dakika tatu kwasababu umekaa dakika tatu

Omari  Salimini:  (in  venacular)  Twamshukuru  mwenyezi  mungu  kwa  kupata  fursa  hii  ya  leo,  mimi  maoni  yangu  yalikuwa

kwanza nizingumzie habari  ya Kadhis court,  akina mama wamejaribu vyakutosha kwa sababu ni  uwanda  wangu  upande  huu,

ma Commissioners nawaombea mungu awabariki muweko katika hii kazi.

Com  Paul:  Kidogo  kidogo  ebu  tafadhali  Bwana  Omari,  wale  ambao  wako  na  simu  za  mikono  tafadhali  simeni,  there  are

interfering with the recording of this  hearing. Endelea mzee.

Mr Omari: Ma Commissioners nawaombea mungu awabariki  kwa uvumilivu moja mnaopata,  kwasababu natoa hekaya moja

iliotokea kakamega, mama mmoja alitoa maoni yake kuhusu haki za kibinadamu na hakuisoma hii Katiba,  maana neno Katiba

ni baina ya mtawala na mtawaliwa, ndio ni mkataba wa baina anayetawala na aliyetawaliwa, yule mama Commissioners,  mimi
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maoni yangu, wale kuku ambao nawafuga sitaki Chief wala  mzee  waje  wanichukulie  hiyo  ndio  Katiba  yangu.  Kumbe  katika

Katiba kuna act cap 1974 ya kumlinda mtu mali yake na hakuisoma wala hajui, so more civic education yatakikana yalemishwa

raia.

Sasa naja katika maoni kuhusu office ya Chief Kadhi nataka kuifafanua kwa upana,  Chief Kadhis office, hivi sasa  inavyokuwa

ama  ilivyo,  sivyo  vile  ambavyo  sasa  twatoa  maoni,  kama  Council  of  Imaam  na  wahubiri,  twataka  Kadhis  Office  iwe  kama

makoti mengine, waheshimiwa Commissioners ndugu zangu, kwanza kuanzia surbodinate courts, zile ngazi cha chini wawe watu

wanahukumiwa kupitia kitabu cha mwenyezi mungu ambayo  ni  Koran  Karim  na  hadithi  za  Bwana  mtume  muhammed,  kisha

kuna court ya appeal, iwe ni ya kislamu. Sio leo case za waislamu zatoka kwa Kadhi wamezidikana kuelewana kesho wanarudi

katika secrularism hatuwezi kwenda huko, kwasababu kitabu chetu kimekamilika, isalamu is the way of  the life.

Tukija katika akina mama, tukienda katika ma Court  hivi sasa  utachangaa,  hakuna nafasi ya mama zetu kukaa kama vile court

zingine tunasiona za secrularism ama court  zingine za ki  Serikali,  utulie  anapohukumiwa,  anapata  taabu  pengine  ni  mja  mzito,

tunataka zile facilities ziwafikirie na wao kama wale wengine. Kisha kuwe na uhuru waweze kuwa na mkalimani baina ya mama

mke ambao wamesoma, tunao wengi wamesoma.  Tuje katika qualification, mama yule ameelimika, akiwa ameelimika, kitabu

chetu kinatuambia baina ya mke na mume ni kutangamana ni fitina, kwa hivyo ni lazima kuna siri zingine. Hata wakati  mtume na

masaaba,  ilikuwa Bwana Mtume katika sera  yake hata kuoa wake  aliopewa  na  mungu  amri,  ni  kwasababu  mambo  mengine

wanawake kwa wanawake wazungumza  na  yeye.  Kwa  hivyo  hii  tunataka  muiandike  na  iwepo,  ili  wapate  kuwambiana  yale

shida zao walizo nazo. Baina ya mama na baba huwa mambo mengine hufichana, amasivyo ndugu zangu?

Qualification  ya  Chief  Kadhi,  kwanza  twataka  awe  na  elimu  ya  Islamic  sheria,  kisha  awe  na  (inaudible)  ya  kidunia,  awe  ni

msoevu katika makazi yake ya ukadhi na awe na usoevu ya uwakiri Lawyer, kisha awe na experience,  ya miaka aliofanyia kazi

kuzunguka  mikoa  yote  minane,  tena  wachaguliwe  na  muslimu  scholars  waliohittimu  kisawasawa  katika  Magistrate  zura.

Wakicha fanya hivo sasa  ndio  hao  makadhi  hao  wengine,  nao  wanakwenda  sababa  kulingana  na  amri  ya  chief  kadhi  alivyo

chaguliwa, na umri tunaotaka ni kuanzia 35, mimi nishapata niko 38,  kwa huyo Mtume alipopewa utume alikuwa na miaka 40,

kwasababu bongo limekomaa, utotoni hayuko, na ubarobaroni hayuko.

Tukija  upande  wa  women  state,  tunataka  akina  mama  pia  wawe  na  majela  yao  kama  vile  leo  watu  wanavyo  jela,  siwe  na

heshima jela zile ikiwa katika hukumu za kuhukumiana na wawe  watu wanaangalio kiutamaduni ya vile walivyo.  Upande wa

mapolisi wawe na polisi wao kwasababu leo akina mama wachukiwa na mapolisi  ya  wakina  baba.   Sasa  hii  system  itakuwa

imechunga amani, ule uharibifu, sasa  twasikia tuna ma case  ngapi za rape,  polisi mume akiamua  atafanya  vile  atakavyo,  lakini

akiwa  ni  polisi  mke  kwa  mke  hakuna  raping.  Bwana  Commissioner  asante  kwa  nipa  muda  saidi,  natural  resource  naja

nakatakata, mambo yangu yalikuwa tangu asubuhi

Com Paul: Nimeongezea tu dakika ingine moja.
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Mr Omari: Natural resource, kwanza hapo klitajwa kuhusu upande wa elimu sisi tumefanya utafiti, mimi nimmoja aliyekwenda

Mombasa Polytecnic, mimi najiita jina la zamani Miyome, maanake ni Muslim education Muslim Instition of welfare,  ile ijegwa

na dururu kuanzia msingi wa ardhi mpaka kusimamam dururu wa islamu wenyewe. Leo kwa hivi sasa  wako wanafunzi  6500,

500  peke  yake  ndio  wa  Pwani,  sio  waislamu  wa  Pwani,  ninayo  research  naweza  kukuletea,  500  why  twataka  kujua.  Tuje

katika  Chanzo  Teachers  College  waliochukuliwa  Pwani  nzima  ni  774  more  than  8000  Kenya  mzima  na  yenyewe  resource

yenyewe iko hapa.

Maoni  yangu  kisiasa  kama  mwenyewe  ninavyotaka  kuzungumza,  Mbunge  lazima  tukimuandika  kazi  tuandikiane  mkataba,

tumemtaja  hapa  na  nilikuwa  aweko  asikie,  wamekuwa  na  malaki  wanaopata  hapa,  Mbunge  yule  tutampa  kazi,  tuandikiana

mkataba  mambo  hayo  moja  kwa  moja  na  utie  sahihi  ya  kwamba  utaweza  kufanya  hayo  mambo,  twakupeleka  Mbunge,

ukikataa hapa hapa hatukupe kazi tunakufuta kazi. Na Diwani vile vile

 Angalia vile jaa imejaa hapa, na leo ni maradhi yametuenea, Barabara haipitiki, kazi hazifanyiki, matinga tinga hakuna,  why twa

taka kujua, ndio twandikiane maktaba hapa.

Com Paul: Sasa ile dakika moja imeisha.

Mr  Omwari:  Basi  nipe  nusu  dakika  nimalize,  maanake  nimekaa  nionee  imani  ndugu  yangu,  sasa  maoni  yangu,  Mbunge  na

Councillor  waandikwe  mkataba  hakuna  tena  ile  horera.  Kisha  hayo  yote  yamalizikia  katika  Majimbo  system.  Lakini  nataka

historia moja 1885  mkutano  uliokuwa  Berlin,  wazungu  walikaa  chini  kuigawanya  Africa,  Kenya  haikuwa  inajulikana  Kenya,

imejulikana Kenya baada ya 1920 ndio ikajulikana Kenya Tanzania Uganda, lakini kuanzia nyuma 1885  wazungu walikaa chini

German,  akasema  tuwezeje  kuichukua  Africa  wakaigawanya  vipande  vipande,  ndio  hii  mipaka  iliyo  tuko  nayo.  Kenya

boundary  Tanzania  boundary  hakaweza  kuweka  total  zao,  wakatunyonya  kiasi  cha  kutunyonya,  Kenyatta  alipoingia  katika

ufalme wake kama Raisi, aligeuka ile mikataba akaja akatia mambo yake ndio leo tuko na taabu namna hii, kwa hivo tuanataka

tena yale majimbo yetu yarudi kama zamani

Com Paul: Sasa Mzee (inaudible)

Mr Omwari: Salamu waleikumu

Com Paul: Asante sana kwa maoni yako Bwana Salimini, sasa tutamuita mama mmoja kama Bibi Saidi, aje hapa na kuna huyu

Abannus Kioko yuko, na wewe nikama ulitoa maoni huko Shangamwe.

Interjection inaudible:
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Com Paul:  upatie mama nafasi aongee atoe maoni yake. 

 Hamisi Saidi: Mimi nilikuwa na shukuru sana kuhusu haya majimbo.

Com Salome: Sema jina lako

Hamisi  Saidi:  Jina  langu  mwana  Hamisi  Saidi,  natoka  Michomoroni,  sasa  wakina  mama  wananyanyaswa  sana,  jambo  la

kwanza wakifanya biashara, watoto hawana fees za skuli, wakifanya biashara wanaambiwa kwanini unafanya biashara na wao

hufukuzwa,  kwa  hivyo  wazee  mnao  toka  juu  muangalie  wakina  mama  wananyanganywa  sana,  na  wengine  mababa  zao

walikufa, sina mengi.

Com Paul: Lakini mama jina hili ni lako kweli

Ms Hamisi: Ni langu nimeandika, 

Com Paul: Na mimi naona miaka 27 kweli

Ms Hamisi: Walioandika wameandika kimakosa.

Com Paul: Na unatoka shirika linaitwa jana si leo

Ms Hamisi: Walio andika wameandika kimakosa.

Com  Paul:  Hapo  mama  kunaonekan  kumetokea  makosa  kidogo  lakini  tutajaribu   tuandike  jina  lako  pahali  kwa  maana

tumeyapokea  maoni yako na yameingia kwa ukada tayari, ujiandikishe hapo, sasa tutamuita  Tesa Omar,

Speaker: Bona mmetusahau, unaitana tu na bona hutuiti?

Com  Paul:  Sijawasahau,  hata  sasa  wale  nawaita  wako  nyuma  kidogo,  najaribu  kurekebisha  kidogo  maana  majina  yenu

yameandikwa huko nyuma nyuma na nitajaribu kuwaita.  Tesa Omari Yuko,  kuna mwingine anayeitwa Nassir  Zam Zam, three

minutes. 

Muhammed Zam Zam: Jina langu naitwa Muhammed Zam Zam, nataka kuzungumzia mambo ya  house without land, sijawahi

kuona nyumba ambayo haina ardhi,  labda imejegwa baharin,  wenzangu wamezungumzia (inaudible) lakini nataka kuzungumzia

act   295,  ningependelea  iwe  abolished  kabisa,  kwa  vile  ndiyo  nuisance  katika   Kisauni,  wengi  hawa  wanao  levi  distress
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hawapitii katika mahakama wanapitia through Lawyers and auctioneers.

                        (inaudible)   …ni vile vile, diwani ni vile vile.  Diwani akija hapa hakuna kutanga,  angalia njaa lilivyojaa hapo.

Lo! Nini maradhi yametuenea, barabara  haipitiki.  Kazi hazifanyiki, matingatinga hakuna,  why?  Twataka kujua,  twamwandika

kazi kwa mkataba,  twaandikiana naye.   Twaandikiana,  si mmesikia mmesema je hapa,  wakuta malaki mangapi?  Majuzi  150

walikuwa Whitesands hapa, walikuwa Whitesands.  Mimi nina homa nawaangalia kwa runinga, wako Whitesands hapo,  mmoja

akiwa hapo,  akina nani?  Akina Orengo  kina  nani  wako  hapo.   Sisi  baraza  la  Maimamu  kila  utafiti,  hatuja  hatulali,  usiku  na

mchana.  Pia Moi anajua.  Sasa, twataka hii ki ngo… 

Com. Wambua: Sasa, pengine dakika moja imeisha.

Speaker:  Ngoja kwanza.  Nipe tena nusu dakika nimalize maanake nimekaa nionee imani ndugu yangu.

Com. Wambua:  Basi maliza.

Speaker:   Haya  asante,  haya.   Sasa  hiyo  maoni  yangu  kwa  mimi kama  hivyo  Mbunge  na  Councillor  waandikwe  mkataba

ndugu zangu nawaambia.  Hakuna tena ile holela, mkataba, ni kama mkataba ule tunaopika wajua wa kuhusu ki kuchukua ardhi

na hii vilevile mkataba.  Kisha nitamalizia la mwisho.  Na  diwani pia vilevile tumwandikie mkataba tumemaliza kisha tumesema

hayo yote yamalizikia katika Majimbo system na  hayo yote yamalizikia katika Majimbo system.  Sasa  nitaka kuwapa historia

moja, 1885 mkutano uliokuwa Bahrnin, nawapa historia kidogo.  Mkutano ulikuwa Bahrnin, walikaa chini wazungu, waingereza

na kila mahala kuigawanya  Afrika.   Kenya  ilikuwa  haijulikani  Kenya,  nawapa  historia.   Kenya  imejulikana  Kenya  baada  ya

1920,  ndio ikajulikana Kenya,  Tanzania, Uganda.   Lakini  kuanzia  nyuma  1885,  wazungu  walikaa  chini  mkutano  wa  Bahrnin

ndani ya chama wakasema tuwezeje kuichukua Afrika?  Wakaigawanya vipande  vipande.   Ndio  hii  mipaka  ndio  tuko  nayo,

Kenya border hii, ndiyo ya Tanzania border hii, Afrika nzima.  Wakaweza kuchukua vipande wakaweza kuweka title deed  zao,

wakatunyonya kiasi cha kutunyonya.  Kenyatta alipoingia katika ufalme wake au kama Rais, aliigeuka ile mikataba, akaja akatia

mambo yake ndio leo tuko wastaabu namna hii.  Kwa hivyo twataka tena yale Majimbo yetu yarudi kama pale…

Com. Wambua:  Mzee,--------------------(inaudible) kwa hivyo---------(inaudible) utanisadiki hapo…

Speaker:  Salaam Aleikum.

Com. Wambua:  Asante sana kwa maoni yako Bwana Salimin na  sasa  tutamuita  mama  mmoja  hivi,  kama  huyu  Binti  Saidi,

yuko?  Binti Saidi yuko?  Binti Saidi?

Speaker:  Binti yuko wapi?
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Com. Wambua:  Aje hapa.  Na huyu Urbanus Kioko, Urbanus Kioko?  Na wewe ni kama ulitoa maoni ooh, Changamwe?

Binti Saidi:  Wakina mama na wakina baba salaam aleikum?  

Wote:  Aleikum salaam.

Com. Wambua:  Tumpatie mama nafasi aongee, atoe maoni yake.

Binti Saidi:  Mimi, nilikuwa nashukuru sana kuhusu haya majibu.  Jina langu Mwana Hamisi Saidi,  natoka Mishomoroni.   Sasa

wakina  mama  wanyanyaswa  sana.   Jambo  la  kwanza  wakifanya  biashara,  vatoto  hawana  fees  za  skuli,  vakifanya  biashara

vaambiwa  kwa  nini  mwafanya  biashara.   Maan…kuto  wakuza  akina  mama.   Kwa  hivyo,  wazee  mnaotoka  huko  juu

muwaangalie wakina mama, vanyanyaswa sana mabarabarani.   Vatoto  hawana karo  za  fee,  vatoto  hawana  uniform,  twapata

taabu  sana  si  tukifanya  biashara.   Vengine  hawana  wakina  baba  wamekufa,  kwa  hivyo  sina  langu.   Sina  zaidi,  zaidi  ni  hilo,

twanyanyaswa sana.

Com. Wambua:  Lakini mama, hizo ni zako kweli?

Binti Saidi:  Ni langu nimeandika.

Com. Wambua:  Umekua nazo miaka ishirini na saba, kweli?  Basi, walioandika waliandika vibaya, waliandika kimakosa.

Binti Saidi:  Walioandika wameandika kimakosa.

Com. Wambua:  Mmmh?

Binti Saidi:  Eeeeh.

Com. Wambua:  Na ulikuwa umetuahidi-------(inaudible) jana si leo?   Si ndiyo?

Binti Saidi:  Aa aah.

Com. Wambua:  Haya basi, nafikiria………(inaudible).  Mimi naona mama hapo kumetokea makosa kidogo lakini tutajaribu

tuandike jina  lako  pahali  maanake  tumeyapokea  maoni  yako  na  yameingia  kwa  official  diary.   Kwa  hivyo  jiandikishe  hapo.

Sasa tutamuita Pesa Omar.
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Speaker:  Mbona wakina mama umewasahau?

Com. Wambua:   Sijasahau,  hata sasa  wale ninaita nawako wako nyuma najaribu kurekebisha  kidogo  maanake  majina  yenu

yameandikwa huko nyuma nyuma lakini nitaendelea kuwaita tu.  Pesa Omari yuko?  Haya yuko.  Kuna mwingine anaitwa Najib

Shamfa, yuko wapi?  Haya, three minutes Bwana.

Najib Mohammed Shamsan:  Jina langu Najib Mohammed Shamsan.

Speaker:  Sauti kidogo.

Najib:  Jina, Najib Mohammed Shamsan.  Aah, nataka kuzungumzia mambo ya house without land.  Sijawahi kuona nyumba

ambayo haina ardhi, labda imejengwa baharini.   At the moment, wenzangu wamezungumzia mambo ya ground rent.   But mimi

nataka kuzungumzia zaidi kuhusu hii distress  of rent Act number 295.   Act hino ningependelea iwe abolished  kabisa  kwa  vile

ndiyo news nest katika Kisauni.  Wengi hawa wanaolevy distress hawapitii kupita mahakama.  Wanapitia through their lawyers

and  auctioneers,  which  is  very  wrong.   Maanake  wale  ambao  wadaiwa  kwa  njia  ambayo  si  ya  halali  hawapewi  nafasi

wakasikilizwa.  Kwa hivyo Act hino ambayo ni 293, ningependelea sana iondolewe katika katiba yetu kabisa.

Ma-auctioneers  wamepewa power  nyingi sana ya kuuza vitu na thamani  value  wanaiweka  wao  wenyewe.   Itakuwaje  nyama

umpe fisi ajihukumu kama yeye fisi mwenyewe atakula nini mbeleni?  Kwa hivyo ningependelea anything of sheria anayoifanya

lazima iwe valued by independent valuer, registered one ambaye both parties anayedaiwa anayedai watakubaliana na hiyo value

na ikiwa value hazijalingana, waende kortini kwa kusikilizwa kuhusu valuation.

Watu  wamezungumzia  kuhusu  price  control.   Ningependelea  Price  Control  Act  irudishwe  sababu  unyanyasaji  wa  chakula

umezidi kuendelea.  Hivi juzi tu,  gram za mkate zimepunguzwa lakini bei imebakia pale pale.   So,  ingewezekana Price Control

Act irudi vyakula vicontroliwe na ikiwezekana the government should subsidize atleast  60% ya chakula ya mwananchi because

mnaposema haki ya mwananchi ni  basic  need  ambayo  ni  vungu,  mnatarajia  chakula  kitoke  wapi  kama  wakati  watu  hawana

kazi?  So,  serikali yenyewe ifanye bidii, itoe 60% ilipe mafactory ya chakula wananchi watoe 40% ya tofauti.   Otherwise,  the

name basic need ya mwananchi haijaingia kwa katiba yetu.  Mpaka iwe ya 60% ya chakula.

Kuhusu  councilors  –  Councillors,  we  could  prefer  mambo  ya  miaka  mitano  is  too  much  for  them.   Wanakwenda  council,

wanakaa five years  they are  doing nothing.  Tungependelea waweze kupewa miaka mitatu peke  yake,  three  years  is  enough.

From after three years tuwaangalie tena wanaweza kuendelea ama sivyo tuwang’oe.   So,  electorally tuwapige kura after every

three years.  Mayor to be elected by Wananchi themselves.

Kuhusu disabled, walemavu – Bwana Commissioner, hii classroom tuliyokaa leo ni ya walemavu.  Iangalie hali yake ilivyo, look

at  it.   Ma-desk  haya  ni  ya  kuomba,  haina  umeme.   Walemavu  hawa  kutoka  wazaliwe  hasa  hawa  wa  mental  disturbance,

95



mentally wa kichwa, kutokea wazaliwe mpaka kifo  chao  wanatumia  madawa.   Wazazi  wao  ni  masikini,  serikali  haiwaangalii

kwa namna yoyote ile walemavu hawa wa kichwa.  Serikali haijui  kama  hawa  walemavu  wanaishi  na  sisi.   Tutaishi  na  hawa

watu wa  namna gani kama hawawezi kusaidiwa?  So,  the government should, must waambiwe kwamba ni lazima wawapatie

madawa ya bure walemavu hawa.  Neno lazima liwe litatumiwa pale sababu hawana njia nyingine.

Kuhusu walemavu wale wanaotumia magari kama hizi za nonino, wakipanda basi  kwenda Nairobi  ama  transportation  yoyote

wanalipa tikiti mara mbili kuliko sisi wenyewe.  Analipia gari yake,  analipia mwenyewe.  Public Service Vehicles zifahamishwe

kwamba  mlemavu  ni  haki  yake  kusafiri  kwa  hivyo  gari  zao  za  ulemavu  zisilipishwe  hata  kidogo.  Kuhusu  tena  walemavu,

walemavu maofisi ya serikali zote hawana njia ya kupanda  juu  kumuona  P.C  ama  D.C.   Hawajatengenezewa  namna  yoyote

wao  waweze  kwenda  kuona  wale  maofisa  D.C  na  P.C  otherwise  wateremshwe  chini  na  serikali  ama  sivyo  walemavu

watengenezewe  njia  za  kwenda  juu.   Walemavu,  watoto  wao  ndio  wanawategemea.   Walemavu  wenyewe  hawana  njia  ya

kufanya  kazi  mbili.   Kwa  hivyo  ningependa  watoto  wa  walemavu  wapewe  bursaries  kutoka  Ministry  of  Education  waweze

kuelimika.  Walemavu, ikiwa watapewa madawa ya bure hawa  wa  kichwa  na  hawa  ambao  wana  ulemavu  wa  aina  nyingine

yeyote, waweze ku-cost only 50% katika mahospitali.

Kuhusu Police Cells – Hizi police zetu saa  hii mkiziangalia Nyanyani,  Bamburi na kwingineko, ni polisi ambayo binadamu hafai

kuingizwa ndani.  Kuna dirisha size ya exercise book  kule juu.  Je,  mimi ambaye sina makosa tayari ninahukumiwa ninawekwa

cell, korti inaponipata mimi tayari sina makosa, je, yule polisi aliyenitia cell nina njia ya kumuadhibu?  Kwa hivyo ningeomba, we

should not be charged unless found guilty.  Going to cells tayari ni njia ni ishara kwamba mimi tayari ninakosa.  Kwa hivyo, what

we  would  prefer  is,  “not  guilty,  until  found  guilty”.  Kwa  hivyo  mapolisi  wetu  wafahamishwe  kwamba  torturing  is  a  crime,

wakiwa  mtu  amepigwa  polisi  anafaa  kushtakiwa.   Kwa  hivyo  torturing  is  not  a  way  of  getting  information  from  somebody.

Torturing should be treated as a crime.

On top of that,  ningeomba  tena  ma-Commissioners,  mimi ikiwa  ni  mwakilishi  wa  Kisauni  Constitution  Committee  kama  vile

Bwana Mesad alivyozungumza, kama mtakuwa na nafasi mje mara ya pili.  Wananchi wanalalamika kwamba hawawezi kupata

nafasi, nawaombeni.  Asante.

Com. Wambua:  Kabla hatujawaita akina mama tena,  nitampa nafasi one minute, Maurice,  dakika moja tu halafu, one minute

nasema one minute.

Speaker:  Mimi naitwa…

Com. Wambua:  Akina mama mambo yenu sasa itashughulikiwa tafadhali.  Mpatieni nafasi.

Maurice Amakoya Stevenson:  Okay, mimi naitwa Maurice Amakoya Stevenson na haswa nitazungumzia mfumo wa serikali

96



ambayo ningependa tuwe nayo na uwekwe katika Katiba mpya.

Speaker:  Ongeza sauti.

Maurice:  Okay, my name is Maurice Amakoya Stevenson and I am going to talk specifically about  system of government.  I

wish  to  propose  as  follows  that  Kenya  should  have  a  Parliamentary  System  of  government  in  which  the  Head  of  State  is

separate from the Head of Government.

Com. Wambua:  Apeye nafasi tafadhali.

Maurice:  Raisi katika mvumo wa serikali ambaya napendekeza kwa tume ya katiba leo ni kwamba rais pamoja na makamu

wake wachaguliwe moja kwa moja na wananchi.  pili, wadhifa wa rais wa jamhuri uwe na msingi wa kuongoza  Kenya katika

sherehe pengine za kitaifa ama kuweka sahihi mswada baada ya kujadiliwa na bunge na mamlaka makubwa ambayo katiba ya

sasa inampa raisi wa jamhuri yanapaswa kupunguzwa; kwa mfano, rais kutangaza hali ya hatari, kuweka sahihi mikataba na nchi

bila kupata  kibali cha bunge, kuwasamehe watu ambao kuna  ushahidi  wa  dhahiri  kwamba  wameuwa  na  mambo  kama  hayo

unapasa kupunguzwa.  Tatu,  rais wa jamhuri wa Kenya hapaswi kuwa juu  ya  sheria,  the  President  of  the  republic  of  Kenya

shold not be above the law kwa sababu hali kama hii inamfanya rais wa jamhuri kukiuka sheria za nchi na hata kukiuka haki za

kibinadamu za wakenya vile anavyotaka.   Kwa  hivyo,  ikiwa  raisi  wa  jamhuri  kutakuwa  na  ushahidi  wa  kuonyesha  kwamba

ametenda hatia zifuatavyo, kwa mfano kutumia ofisi yake vibaya, kutumia uwezo wake vibaya, kujihusisha katika vitendo  vya

uhaini na ufisadi, anapaswa kufunguliwa mashtaka na kupatana na hatia aondolewe mamlakani.  Nne,  ijapokuwa napendekeza

hapa kwamba rais wa jamhuri katika mvumo huu, yaani  parliamentary  system  awe  na  uwezo  wa  kuteuwa  pengine  majaji  na

ma-ofisa  wengine  wa  uma,  mabalozi,  lakini  utozi  huo  unapaswa  kupasishwa  na  bunge  ili  kuhakikisha  ya  kwamba  wakenya

wanaofaa  ndio  wanaochaguliwa  kuchukua  nyathifa  hizo.   Tano,  bunge  linapaswa  kubaki  na  mamlaka  ambayo  liko  nayo  ya

kupiga kura ya kutokuwa na imani na rais.  Pia, rais uwezo ambao yuko nao katika katiba ya sasa  ya kuweza kuita,  kuhairisha

na kuvunja bunge uondolewe kutoka kwake.   Badala  yake,  bunge  linapaswa  kuwa  na  ratiba  yake  ya  matokeo  yake.   Sita,

ningependa kupendekeza kwa tume  ya  katiba  kwamba  uwezo  ambao  rais  yuko  nao  katika  katiba  ya  sasa  ya  kukataa  kwa

mfano kuweka sahihi mswada ambao umejadiliwa na bunge, kwa mfano ile donde bill

Speaker:................................................(inaudible)

Maurice:   kunapaswa  kuwa  na  kifungu  ambacho  kitamlazimisha  raisi  wa  jamhuri  aweke  sahihi  kifungu  hicho  ili  iwe  sheria.

Mwisho,  katiba  ya  Kenya  ambayo  wakenya  wangependa  kuwa  nayo,  iwe  na  should  provide  for  the  post  of  the  leader  of

opposition na kazi za kiongozi wa upinzani itakuwa ni to keep checks and balances of the government of the day to ensure that

there  is  probity,  transparency,  accountability,  good  governance  and  sound  economic  management  to  foster  national

development.   To ensure that  there  is  equitable  distribution  of  natural  resources  by  the  government  in  power,  to  provide  an
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alternative government for the people of Kenya when the government of the ruling party looses the legitimacy.  Mwisho kabisa,

viama vya upinzani vinapaswa kupewa haki zifuatazo za katiba ili viweze kufanya kazi yake vizuri; kwanza wawe na radio yao

na television yao ili kuendeleza sera  zao.   Pili, wawe wanaweza kufanya mikutano ya kisiasa katika sehemu yoyote ya Kenya

bila kutatizwa na polisi na kunyanyaswa kwa njia yoyote.  Asanteni sana.

Com. Wambua:        Asante, tupatie memorandum na ujiandikishe pande hio.  Sasa  tutampatia nafasi.....................(inaudible)

jina lakini  ungojee  tu.   nitamwita  mama  mmoja  Nuru  Said.   Huko  wapi  Nuru,  kuja  hapa  mama  tafadhali,  chukua  muda  wa

dakika mbili tu utupatie maoni yako halafu tuendele

Nuru Said:         Hamjambo nyote,  mimi Nuru Said natoko Kongoea.   Maoni  yangu  kuhusu  kina  mama  wapewe  haki  zao.

Kina mama sisi twanyanyaswa sana kuhusu pahali popote tunapokwenda kuwa hatuna uwezo wa kuzungumza jambo lolote na

kuhusu kama polisi pale, lazima tuwe na meza yetu kina mama.  Jambo jingine ni kuhusu hapa pwana; pwani sisi watu wa pwani

twanyanyaswa  ingawa  pwani  ni  yetu,  lakini  twanyanyaswa  sana.   tukitaka  kwenda  maskuli  kama  hii  polytechnic,  mimi  nina

watoto wangu wengi karibu watatu, tungienda kwenye polytechnic twambia tungojee advertisement.  Na wengi sana ni watu wa

kutoka juu.  Twataka sisi, 90% kutoka hapa pwani wachukuliwe na hilo ilobakia 10% wachukuliwe watu wa kwengine.   Na

kuhusu  port  pia,  sisi  leo  watoto  wetu  wanakaa  vikundi  vikundi,  hakuna  watoto  wanaokwenda  kule  port  kupata  kazi  kwa

sababu watu wa bara ndio wao wakubwa kule.  Watu wa bara ndio wachukuliwe, mtu yuko bara kule atakaa miaka yote, akija

akimaliza  skuli  moja  kwa  moja  yuangia  wapi,  kazini.   Sisi  watoto  wetu  wakaa  magarden  halafu  ambao  watoto  wa  pwani

wavivu, watoto wetu hawasomi, hawaendi university.  Hawana nafasi university kabisa, pwani hii yetu haina university hata moja

na  ambayo  ni  city  sasa.   Kuna  city  itakosa  university?   Kwani  watoto  wetu  hawasomi?   Watoto  wetu  wasoma  sana,  tena

werevu sana lakini sasa  kuanzia sasa,  mimi maoni yangu nataka watoto  wetu,  mitihani  yao  zifanyiwe  hapa  hapa,  zisiende  juu.

Kwa  sababu  kule  kule  juu  ndiko  wanakoangushwa.   Wakija  hapa,  watoto  wetu  ambao  waseja  hawana  university.   Kuna

watoto hawapata grade za A wakienda kule wa pewa business.  Mtoto anasoma hapa anapata  grade A halafu aende university

bara,  apewe  business  tena  si  kwa  kutaka  yeye  mwenyewe,  yeye  ataka  kama  doctor,  nini  lakini  akifika  hapa,  akifika  kule

abadilishiwa  moja  kwa  moja.   Na  hio  iko,  nishaona  hapa  hapa  ambapo  ni  mtoto  wetu,  ni  mmoja  katika..   Mimi  kila

ninalozungumza ananipata mimi mwenyewe.  Kuhusu COast  General,  Coast  General  hapa,  watoto  wetu  wakiandikisha  form,

wasichana wetu wawe ma-nurse,  wakienda  kule  wabaguliwa,  zao  zawekwa  kando,  ishajulikana  Mariamu,  Fatuma  wao,  sisi

twataka hapa hapa mkoa wetu uwe hapa hapa,  majina ya watoto  wetu yachaguliwe hapa hapa.   Na  kuhusu hizi beach,  beach

hizi zote wafanyikazi wote ni watu wa bara.   Wote  kwanzia Manager mpaka wa chini,  mpake  watchmen  wa  nje  mlangoni  ni

watu kutoka juu.  Utakuta Mohamad na Salim wawili.  Mimi leo nitazungumza mambo mengi  manake  yaniumiza  roho  yangu.

Na kuhusu polisi kushika shika watu ovyo ovyo, pia hatutaki

Com. Wambua:        Tafadhalini tufanye heshima kwa mama, tumpatie nafasi atoe maoni yake

Nuru Said:         Kuhusu mapolisi,  mtu mama kama mimi mtu mzima nikiota,  pengine natoka harusini au natoka kwa  watoto
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wangu, wanisindikiza wanipeleka kwenye matatu,  nikishuka nyumbani tu nashikwa.    Msako,  mama mimi mtu mzima pengine

naitwa usiku, mjukuu wangu mgonja, narudi.  Au ninasahau kitu dukani  naenda  nunua,  ninashikwa.   Nashikwa  na  msako  mtu

mzima mimi natafuta nini usiku huu nje hata nishikwa na msako.   Hata nikimwambia, we mama wewe huna ID.  Nitatokaje  na

ID mimi saa zote nitembee na ID, ikipotea?  Na  kuhusu vitambulisho watoto  wetu,   watoto  wakizaliwa wawe na vitambulisho

vitatu.  Passport,  birth  na  ID  card.   Hizo  vitu  vitatu  lazima  watoto,  mimi maoni  yangu,  mtoto  anapozaliwa.   Na  utakuta  sisi

wananchi  wa  hapa  hatupati  vitambulisho,  watoto  wetu  wanyanyaswa,  mtu  ana  leaving,  ana  certificate,  mimi  nina  certificate

nimemzaa, amesoma kutoka standard one mpaka form four, ambiwa mtoto yule bado si mkenya.  Nakuhusu mzazi mmoja, mtu

aweza kuzaa,  mama aweza kuzaa,  pengine baba  mwenyewe hayuko au baba  mwenyewe ashikanta  gwara  zake  halafu  mama

akashika mimba.  Akizaa yule mtoto anamlea mpaka anakuwa mtu mzima hata kumtolea ID mtoto huwa ni  shida,  amsumbua

bababe; babake yuko wapi?  utamptafuta wapi naye ashashika njia alikwenda zake?

Com. Wambua:        Asante, asante mama

Nuru Said:        Mimi nina maneno mengi

Com. Wambua:        Ndio nina ona mambo sasa  yamechemka, lakini wacha nikuulize  swali  mama.   Mama  unasema  mtoto

akizaliwa, apatiwe ID, apatiwe birth certificate, apatiwe passport.  Mama unajua, passport  utapataje  mtoto aliye zaliwa jana na

ambaye hawezi kuweka sahihi?

Nuru Said:        Mzazi wake anaweka

Com. Wambua:        Kweli atawekaje, kwa ID ataweka aje kidole na aweke na sign yake,  katoto  kaliko zaliwa?  Au unataka

kumaanisha  hivi,  mtoto  akizaliwa,  ndio  birth  certificate  anaweza  kupewa  kwa  maana  ni  ya  baba  na  mama  lakini  hivyo  vitu

vingine  akimaliza  miaka  yake  ile  kumi  na  nane,  apewe.   Lakini  kusema  akizaliwa  apewe  hivyo  vitu,  mimi  ninaona  unauliza

ambacho hakiwezekani.

Nuru Said:        Right, haiwezekani, lakini twaomba

Speaker:        Mwambia ni sawa

Nuru Said:         Ni sawa lakini tusisumbuliwe sisi,  manake  hasa  rangi  hii  mimi nasema  wazi,  tunasumbuliwa  sana  na  ID  na

passport.  Vitu hivi viwili vinatuumiza sana, mimi nina mtoto wangu 27, mpaka leo hajapata ID.

Com.  Wambua:         Mama,  haya  ni  maoni  yako.  Ikiwezenaka,  mtoto  akizaliwa  apewe  birth  certificate,  passpot  na  ID

pamoja.  Haya ni maoni yako.  Asante sana mama, jiandikishe hapo tafadhali.  Kwa hivyo tutamuita hapa kabla hatujaita mama
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mwingine, tumuite Urbanus Kioko.  Lakini, utumie two minutes, dakika mbili tu.

Urbanus Kioko:        Asante sana,  mimi ni Bwana  Urbanus  Kioko  na  napigania  u-councillor......................(inaudible)  town

ward.   Kitu  cha  kwanza  muhimu sana  kuja  hapa  ni  juu  ya  elimu.   Nimeshangaa  sana  kuenda  sana  kufika  mahali  nikakuta

kwamba watoto hawako maskuli, wako barabarani, wanaendesha

Speaker:        usikule mic

Urbanus Kioko:        Sawa sawa,  wanaendesha magari barabarani  na hawa watoto  wote  hawasomi.  Kwa  hivyo  tunaomba

kwamba  elimu  kuanzia  January  iwe  ni  ya  bure,  hakuna  mwanafunzi  kulipishwa  lolote,  hapa  mnajua  juzi

walifanya..........................(inaudible) yaani elimu ni ya bure kuanzia mtoto wa nursery mpaka standard eight.  Basic education

mtu awe anasoma bure,  hivyo inasaidia kuelimisha upumbavu ambayo ukitia sahihi haina haja mtu kutia na kidole,  lazima  awe

amesoma vizuri.  Halafu kuhusu skuli zetu za...........................(inaudible)  iko hapa kweny skuli ya Kisauni,  hakuna hata mtoto

mmoja kutoka Kisauni anasomea pale.   Ni kwa sababu gani?  Kwa  sababu  akina  mwenzetu  wanatu.....................(inaudible)

starehe, kutupikia viazi, utalipaa fee ama utaangalia mambo ya donor ya kununua unga?  

Speaker:        Utanunua unga

Urbanus Kioko:        Angalia mambo ya unga, kwa hivyo tunaomba kwamba commissioner, wakati koti linapofunga mwezi wa

siti waalimu wapatiwe  choki  za  bure,  andika  hiyo.   Waalimu  wapatiwe  choki  za  bure,  hatutaki  waalimu  waanze  kugoma  na

mwalimu kama amekubali mshahara wa elfu nane,  asianze kugoma, kama  hawezi  huo  mshaara,  aache.   Sisi  tuchukuwe  huyu

mshahara tufanye kazi,  si kuanza kusema anataka kuongezewa, aongezewe kitu  gani?   Mambo  kama  ile  ya  juzi  mliona  hapa

mnajua,  ma-  head  master  wanaleta  gadhabu  hapa,  wataka  kuongeja  madarasa,  kuna  madarasa  hapa  yameongezwa?   Pesa

tumetoa mfukoni na baado  twaitishwa tena pesa,  mambo kama haya ndio hatutaki.   PTA ni wazazi ambao watoto  wanasoma

katika hii skuli kwa hivyo by January tafadhali,  hatutaki miaka kumi na tano.   Serikali imesema miaka kumi na tano ndio elimu

itakuwa bure, la, January elimu iwe bure.  Asante sana.

Com. Wambua:        Namwita Kazungu, Kazungu ako wapi, Kazungu.

Kazungu:        Mimi ni  kusamilia,  lakini  ambaye  nita............................................(inaudible)  yuko  hapa.   Kwa  hivyo  mimi

nimekuja kutoka asubuhi mzee wangu na nimesalimia watu wote.  Maram yetu itasomwa na huyu mzee nimemwambia nini.

Speaker:        Ni sawa

Com. Wambua:        Ninataka yule ambaye atazungumza kutoa maoni.

100



Kazungu:        Ndiye huyu mzee wangu

Com. Wambua:         Basi  aketi  hapo  atoe  maoni.   Mzee  nitakupatia  dakika  mbili  tuu  kwa  kifupi  utoe  maoni  yake  halafu

utupatie hiyo maandi, tutaenda kuyasoma halafu tu.................................(inaudible)

Ali Hamisi:        Kwa jina naitwa Ali Hamisi.  Katika maoni ya watu wa Bombo Kassan,  ambao wamenipa nije niwakilishe

hapa Bombo Kassan, wamesema kuwa kuwe na serikali ya majimbo.  Watu wa huko wamesisitiza sana serikali ya majimbo ili

kila jimbo liweze kujitawala  hilo  lenyewe.   Jambo  la  pili,  kila  mwana  kenya  aliyezaliwa  jimbo  hilo  au  ambaye  anaishi  katika

jimbo hili au ambaye amezaliwa katika jimbo hili  aishi  jimbo  hilo  hilo  kwa  sheria  ya  jimbo.   Jambo  la  tatu,  zile  manifesto  ya

viama vya kisiasa viwe na muongozo wa majimbo, ziwe na maongozo ya majimbo.  Hivi ndivyo wato wa Kassani  wamenieleza

kuwa nije nitoe hayo manifesto, zile sheria za kisiasa, vile vitabu vyao waweke sheria za majimbo.  Sikuwa yeye ana chama kina

kile kitabu chao cha manifesto na hakina majimbo.  Huyo asipatiwe licence ya kupigia kura katika Kenya.   Lazima  manifesto

yake iwe ina mwongozo wa majimbo.  Jambo la elimu, watu wa Bombo Kassani  wamepitisha au wametoa mawazo yao kuwa

elimu, kwa vile watu ni maskini zaidi na watoto  wanaendelea kuzurura ovyo ovyo,  iwe ya bure mpaka form four.   Hapa  ndio

patakua hana uwezo wa kujitafutia kazi yeye mwenyewe hata kama hakuendelea.   Kuhusu wabunge,  mbunge kawaida zao ni

kuwanyanyasa wananchi.   yeye  anasimamisha  wananchi  mlolongo  kupigiwa  kura  halafu  akisha  pata  basi,  hawajui  wananchi.

kwa hivyo,  mbunge  kama  huyo  ambayo  hashugulishani  na  wale  matajiri  wao  waliowaandika,  hawatizamiwa  kiasi  cha  miaka

miwili.   Ikiwa  hakutimiza  masharti  ya  wananchi,  atolewe,  aje  hapa  nyumbani  arudishwe  mtu  mwingine.   Kuhusu  waislamu,

muislamu ana haki ya kupewa dhima yake na sheria zake na hukumu zake  ziliko  katika  kitabu  cha  Koran  tukufu.   Muislamu

kwa kifupi, katika sheria ya kislamu, mwizi akiiba hukatwa mkono.  Tunaomba katiba nayo itupe uwezo huu ili tupunguze haya

matatizo  ya  wizi.   Katika  muislamu,  mtu  katika  sheria  ya  kislamu,  mtu  akishikwa  na  bibi  ya  mwenziwe  ni  apigwe  mawe

hadharani  mpaka  afe.   Hii  ni  sheria  iko  katika  kwa  waislamu.   Katika  sheria  za  kislamu,  zipewe  uwezo  wa  kuweza

ku........................(inaudible) kwa ufupi

Com. Wambua:        tafadhali, malizia tafadhali

Speaker:        Malizia

Ali Hamisi:        Kwa hivyo ninamalizia kwa kusema kuwa,  katika sheria ya kislamu, mtu akiua mwenziwe ni auawe,  akiuwa

mwenziwe na auawe na akimjuruhu mwenziwe, akimkata kisu ipimwe kiasi cha vile alivyokatwa na yeye akatwe.

Com.  Wambua:         Asante  sana  mzee,  kwa  hivyo  jiandikishe  hapo

tafadhali....................................................................(inaudible
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Ali Hamisi:        Salaam Aleikum

People:                Aleikum salaam

Com. Wambua:        nawaita sasa, pengine tutawasikia watu wengine hufanya hivi, kabla hatujakiahirisha hiki kikao na kwanza,

tusikize hapa kwanza tuangalia nani yuko hapa.   Hii page ndio tutaanzia.   Tutamwita mama Irene Randu, yuko?   Mama  huyu

tutamsika halafu tu, wacha tuangalie, Said Adul yuko

Speaker:        Yuko hapo

Com. Wambua:        Haya, Nyiva .................(inaudible) yuko, hayuko

Nyiva:                Niko hapa

Com. Wambua:        .........................(inaudible) yuko,

Speaker:        Ngoja kwanza

Com. Wambua:         Hayuko, Tume Shukari yuko, hayuko

Irene Randu:        Kwa majina naitwa Irene Randu na niko hapa kwa niaba ya maendeleo ya wanawake,  YWCA na vikundi

vyote vya kina mama wa Kisauni.  Katika kaiba yetu tumeona haina utangulizi wowote kwa hivyo haijulikani ni kina nani wenye

kuishi katika hiyo nchi.  Kwa hivyo tungeomba katiba iwe na utangulizi, ijulikana kama hapo ndani kuna wakenya na tu watu wa

iana gani na wingi wetu na mila zetu na kadhalika.   Na  tumelia mama, tumesema msichana akiwa ameshikishwa mimba skulini,

kuna tabia ya yule msichania kuadhibiwa, kufukuzwa.  Tungeomba  wote,  msichana  na  mvulana  waadhibiwe  na  pia  msichana

akisha zaa aweze kurudishwa skuli mara moja akiwa ana afya nzuri.  Mateso  kwa wakina mama  kutokana  kwa  nyumba  zao

hasa katika hali ya brutality, tumeona yamezidi na kutungwe sheria ya kuweza kumlinda mama.  

Mama akifiliwa na mume wake wa halali, apewe uridhi asomeshe watoto  aliowachiwa.  Uridhi usichukuliwe na  mashemeji  au

jamii ya mume wake,  pia asichukuliwe ufa, maradhi yamezidi sana.   Kuundwe wizara ya wakina mama pamoja  na  watoto  na

tuweze kuwa na waziri wetu wa kike.   Vikongwe wajengewe makao pamoja na watoto  wanao randa  randa  pia  watengezwe

makao

Com. Wambua:        Kelele nyingi..................................(inaudible) tafadhalini
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Irene Randu:        Na ikiwa wataondoka katika hayo makao warudi mabarabarani  wachukuliwe hatia.   Sheria iruhusu wakina

mama  nafasi  ya  kuamua  ni  watoto  wangapi  wanataka  kuwazaa  kulingana  na  afya  zao  sio  kushurutishwa  ataje  majina  mbari

nzima.  Lazima waislamu wapewe wakina mama wakili wao ambaye atakaye simamia haki za watoto  na wakina mama ambao

wamemchagua wao wenyewe.  

Uandikishaji wa kupiga kura uwe ni wa kuendelea kwa sababu mda ya kujiandikisha kura hujulikani, kuwe na ofisi maalum za

kujiandikisha.  Wananchi wanaofikisha umri wa kujiandikisha waweze kujiandikisha mahali popote  wakati  wowote.   Kuwe na

women desk katika ma-police station na hospitali zetu tumesema ziwe bure kwa sababu hali ya vifo na maradhi ni mengi sana,

imeweza kutuadhiri sana ki uchumi.  Uradhi, siku bwana akimwacha mkewe, mali yao yagawanywe nusu kwa nusu manake bibi

pia amechangia katika kujenga hio nyumba.  Mwanamume akinajisi mtoto mdogo,  sehemu zake za siri ziweze kuwa castrated

manake hukumu anayopewa ni ndogo sana ndio maana wanaendelea kila siku.   Baba  akimruka  mama  kuwa  mtoto  si  wake,

kuwe na sheria za kupimwa damu ili mzee huyo aweze kusimamia malezi ya huyo mtoto.  Kuwe na koti  ya  uamuzi  ya  wakina

mama, mila ya kuridhi mwanamke ikomeshwe, miji Kenda nao pia wanalia sana pamoja na mila zingine ambazo zinazidi kuleta

mateso, mila ndogo ndogo za mama ameolewa,  siku akiachwa anaambiwa arudishe mahari na yule bwana hawezi kumrudishia

uzuri wake na usichana wake.  Bibi na bwana wakiachana,  mke na nume wakiachana,  watoto  wakiwa wako chini ya umri wa

miaka kumi na nane waachiwe mama yao katika  nyumba  ile  ile  walio  lelewa.  Yule  mume  akiwa  amepata  mke  mpya,  aende

akaanze  boma  jipya.   Kuwe  na  tume  speciali  katika  hospitali  ambazo  zitaangalia  malalamiko  ambayo  tuko  nayo,  unaeza

kwenda mama kuzaa hospitali na mtoto wako akadhuriwa kwa sababu ya ujeuri ulioko katika mahospitali, mtoto akaangushwa,

akawa mlemavu na hakuna mahali tunaweza kupeleka hayo mashtaka.   Na  tabia ya wazazi,  ikiwa  ni  baba  au  mama  kuingilia

ndoa za watoto wao zikomeshwe kwasababu hao ndio wanazidisha talaka na watoto wengi wanaadhirika kwa sababu ya ndoa

kuvunjika ovyo ovyo.

People:                ....................................................(inaudible)

Irene Randu:        Na baba  wa kambo na mama wa kambo pia waulizwe wazi wazi ikiwa hawawezi,  mzazi wowote  kulea

mtoto wa mwenziwe aseme wazi wazi kuliko kumfanyia mateso.   Tumesema natural resources  ziweze kusaidia katika province

zinakotoka kwa hivyo zitatusaidia kutokana kwa upande wa elimu, hospitali na mambo mengine.  Ukatili katika majela hasa hizi

juvenile courts za watoto wetu

Com. Wambua:        Summarize tafadhali, nimekupatia muda

Irene  Randu:         sisi  tumeketi  kutoka  asubuhi  na  kina  mama  tumedhulumiwa  na  mumetuonyesha  wazi  hapa.   Ukatili

undolewe katika jela za watoto wetu

Com. Wambua:        Mama................................(inaudible) tafadhali mama
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Irene Randu:        Nishamaliza

Com. Wambua:        Nimekuita hata kabla ya watu wengine ambao walijiandikisha mbele na nilifanya heshima shauri wakina

mama walingojea, kwa hivyo

Irene Randu:        Bakia dakika ngapi

Com. Wambua:        Nimekupatia nusu dakika umalize

Irene Randu:        Asante, ningeomba kuwe na family support kwa familia zilozo na watoto walemavu kwa sababu malezi yao

yako ghali sana.   na kuwe na board  za vitu kama hiyo  minazi,  korosho  na  kadhalika  kuweza  kurudisha  uchumi  wa  watu  wa

hapa  pwani.   Na  mbunge  akiwa  amechaguliwa  katika  tikiti  ya  DP  au  katika  chama  chochote,  akirudi  ku-defect  akienda

mbungeni  atolewe  kwa  sababu  atakuwa  si  wale  watu  waliompeleka  huko,  arudi  angoje  tena  mwaka  mwingine  ndio  aweze

kusimama.  Asanteni

Com. Wambua:        Asante mama, jiandikishe hapo tafadhali....................................(inaudible) sana lakini, sasa  nitamwita Ali

Omari Majimbo.  Ako wapi?

Ali Omari:        Niko Bwana

Com. Wambua:         Dakika  zako  ni  mbili  mzee,  umalize  yale  unataka  kusema..........................(inaudible)  na  tutawapatia

nafasi hapa tuko na ndugu zetu ambao...................................(inaudible)

Speaker: ngoja nikalie sasa

Com. Wambua:        Kwa hivyo

Speaker:.......................................(inaudible)

Com. Wambua: Wapewe nafasi hapo mtaelezewa...................................(inaudible)

Speaker:        ........................................................(inaudible)

Com. Wambua: Maliza hapo mzee.
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Ali Omari Majimbo:        Asante.  Mimi sina mengi, yangu ni machache

Speaker:        Jina yako tafadhali

Ali Omari Majimbo:        Jina langu ni Ali Omari Majimbo, hilo jina maarufu sana hilo.  Mimi nazungumza kwanza mambo ya

ardhi.  Hii mambo ya ardhi ni mambo moja ambayo tulidhulumiwa na hao waliotudhulumi mpaka dakika hii tunao.   Kwa hivyo,

ningeomba mambo ya ardhi haya yachukuliwe haraka sana ili ardhi hii irudi kwa wananchi wenyewe.  Kwa sababu,  hapa tuna

ushahidi kamili kwa sababu sitaki kusema neno holela.  Huyu, bi Sultani, huyu Sultani aliyekuja  hapa  kutoka  Yemen  na  watu

wake na akanyakua aridhi yote akawapa watu wake.  Hawa kununua, sasa leo sisi wananchi kwa nini tununue ardhi hii?

Speaker:        Kweli

Ali Omari Majimbo:        Ikiwa hawa hawa kununua huyu ndiye angekuja kuwapatia watu wake?  Ndiye alitawala hapa na

kwa nini ha kununua na sisi leo twambiwa tuuziwe. Tuuziwe na nani?  Ukweli ni kwamba,  ikiwa wewe umenunua, si kusema eti

ni tajiri sana,  hakuna jina la kuwa karibu na............................(inaudible)  ardhi wala suma neno la ardhi,  wala mwakio ni nani,

hakuna.   Kwa  hivyo  walinyakuwa,  kwa  hivyo  ni  haki  yetu  ardhi  hii  tupate,  hilo  ni  jambo  la  kwanza.   Jambo  la  pili,

mweheshimiwa ni mambo ya hii majimbo.  Tunataka majimbo na tunaona ni aibu sana katika nchi za kiafrica, leo hii pwani peke

yake.  Nisha tembea Tanzania, Uganda, wapi, sikuona mtu yeyote squatter.  Nimetembea Kakamega, Western kule wapi,  bara

nzima.  Kenya nimetembea, sikuona squatters, ajabu squatter ni hapa.  Kwa hivyo hii mambo nataka tukomeshe.  Kama serikali

haiwezi kukomesha, tutakomesha wenyewe kwa sababu imefika wakate.  Mimi sitasema zaidi maanake naambiwa wasemaji ni

wengi na mimi nashukuru kwa kunipa nafasi hii.

Com. Wambua:        hizi ..............................(inaudible) za mwisho ni zako kabisa

Ali Omari Majimbo: Tena ninakuletea kitambulisho sasa hivi hapo

Com. Wambua:        Jina lenyewe ni Majimbo

Ali Omari Majimbo: Hilo ndilo linajulikana sana hilo

Com. Wambua:        Na wewe unataka serikali ya majimbo

Ali Omari Majimbo: Serikali ya majimbo manake ndio italeta amani katika nchi nzime
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Com. Wambua:        Asante sana mzee, jiandikishe hapo.

Ali Omari Majimbo:  Asante,  kidogo tu, neno moja,  neno moja tu babangu  tafadhali.  Kwa  sababu  ukaona  nchi  za  kiafrica,

vita.......................(inaudible)  haviishi  sababu  hakuna  majimbo  na  majimbo  inaleta  haki  kwa  wananchi.   kwa  hivyo  naiomba

tafadhali serikali ya majimbo kila watu jimbo lao.   Lakini kitu nataka ni kwamba,  serikali kuu lazima mjue iko.  Na  serikali kuu

tunataka iwe raisi awe ni mthamini wa nchi juu,  pesa  zikija  kwa  wafadhili,  kila  jimbo  wagawanyiwe  zao  ili  waweze  kutumia,

wakitaka kulipa walipe,  sisi hatutaki celi kama hii.  Pesa  zaja zaingia mfukoni kwa  watu,  utaona  watu  wa  Kakamega  walipa,

watu wa Kisumu  walipa,  watu  wa  Pwani  wa  lipa,  lakini  twalipa  kitu  ambacho  hakutumia  sisi.   Hii  ni  dhambi  kabisa.   Ndio

maana tunasema tunataka majimbo.  Asanteni. 

Com. Wambua:        Asante sana Mzee,  kabla hatujawaita ndugu zetu ambao wameingia sasa,  tutamsikiza mwingine mmoja,

Said  Abdul,  dakika  chache  tu,  mbili  ndio  tuwapatie  nafasi  wengine.   Excuse  me,  who  is  the  translating

................................(inaudible)

Speaker:        He will do it.

Said Abdul:        Asante sana ma-commissioners na watu wote waliohudhuria hapa.   Kwa majini naitwa Said Abdul Athman,

leader  of  youth,  Kisauni...........................(inaudible).   Asalaam  Maleikum.   Langu  haswa  ni  kuzungumzia  habari  ya  ardhi

kwanza.  Makao ni muhimu na mimi ni mzaliwa wa hapa na tangu nizaliwe mpaka sasa  nimesoma sehemu nyingi lakini najikuta

niko katika hali moja ya unyonge kwamba jina langu ni squatter.   Na  nikitoka huko nikirudi hapa mpaka sasa  sina makao kwa

hiyo makao ni muhimu sana.   Tunaomba kila mtu apatiwe haki yake,  apate  tittle deed  yake  ajisikie  naye  pia  ni  mtu  wa  hapa

Kisauni.  Nikija katika upande wa kazi, vijana wengi hapa Kisauni hawana kazi na hii ni constituency.  Naongea kwa niaba yao

kwasababu nimefanya research na nina statistics kwamba vijana elfu 30-hapa  Kisauni hawana kazi.   Hii  ni  idadi  kubwa  sana

kwa hivyo ningependa asli mia 75% ya kazi zote hapa pwani ikiwa Bamburi, ikiwa ni beaches,  ikiwa ni KPA wawafikirie hawa

vijana.  Ama kama sio hivyo, mimi pamoja na vijana wenzangu tutaunga hata kama ni kutumia nguvu ili sisi tuweze kujiendeleza.

Upande  wa  afya,  tunasema  kwamba  huduma  za  afya  lazima  ziwe  bure  kwa  sababu  sasa  ukiangalia  kama  Kisauni,  vijana

hawana kazi, utapata wapi mapeni ya kuwasaidia wazazi wao au ndugu zao katika chochote?  Kwa hivyo afya iwe bure.   elimu

vile vile tunaomba iwe bure na upande wa polisi.  Upande wa polisi tumeona kwamba hiyo kazi wanaofanya ni kama ule muda

wao  wako  training  sio  wa  kutosha,  kwa  hivyo  kama  ilikuwa  ni  miezi  tisa,  labda  waongezewe  miaka  moja  u  nusu  manake

wajidumishe vizuri kwa sababu hawajifundishi jinsi ya kuishi vizuri na vijana wenzao.  Wakishika vijana hapa, hauna hatia, wewe

ni shida  moja  kwa  moja  na  ukifika  kule  wewe  huna  kazi  lakini  utaulizwa  utoe.................(inaudible)  utazitoa  wapi?   la  pili,

tunaona  kwamba  kuna  watu  wengi  ambao  serikali  yetu  imepate  ma-rais  wawili  tangu  ijinyakulie  uhuru  ambao  ni  Bwana

Kenyatta  na vile vile Bwana Moi,  hatujui atakaye kuja sasa.   Hii tabia ya kubadilisha pesa,  tunaomba  kwamba  ikome.   Pesa

zote ziwe na sura ya  kiongozi  wa  kwanza  kabisa  ili  iwe  ni  historia  kila  mwananchi  ambaye  atakuwa  pia  hakumwona  aweze
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kujua raisi wake aliyetu kombolea nchi hii ni nani kuliko kuingia kwa hasara  ya kutengeza pesa  sijui Kibaki pesa  zake,  kijana

pesa  zake,  hii  ni  kuharibu  mali  ya  uma  sana.   Halafu  mishahara,  kazi  zote,  kazi  zote  zifikiriwe  mishahara  maalum,  wabunge

mishahara  yao  ipunguzwe  na  hata  ma-commssioners  pia  mishahara  yao  tunaona  ni  mingi  sana.   Ikiwa  sisi  hapa  tumeshinda

kutoka asubuhi hatujakula,  na tumefanya kazi hii kuhakikisha kwamba nini, hiyo ni haki gani?  Asanteni  kwa  hayo  machache,

asante.

Com. Wambua:        Asante sana, jiandikishe hapo, tume sikia maneno yako kwa hivyo wamepokelewa.   Sasa,  tutawauliza tu

watu wengine wawili watu hivi halafu tutafunga kikao.  Wale ambao wamebakia,  bila kutoa maoni ni watu wengi na ni arobaini

na  watano,  nimewahesabu  tayari.   Kwa  hivyo  inaonekana  lazma  tutafanya  mpango  turudi  hapa  ndio  maoni  ya  wale  ambao

wamebaki  yatapokelewa.  Hata  tukiketi  hapa  mpaka  kesho  asubuhi,  pengine  hatutamaliza  kwa  hivyo  lazima  tutamaliza.

Tutawapatia nafasi mzee tu hapa aliyefika hapa wakati huu na wawili wao ndio wataongea peke  yao.   Tutamwita mmoja, Peter

Musiko

Peter Msiko:        Peter Umano

Com.  Wambua:        Sasa  wewe  tutakupatia  nafasi  dakika  mbili  utupatie  maoni  yako  halafu  yule  atakayefuata  ni  John

Nyangate,  ndiye  atakaye  fuata  halafu  kumalizia  kabisa  baada  ya  hawa  wawili  kutoa  maoni  yao,  tutamwita  huyu  Bwana

Khumala, nilimtaja, ako wapi halafu wewe ndiyo sasa utamalizia. Halafu tufunge kikao.  Endela hapo Peter Musiko

Peter  Msiko:        Mimi  naitwa  Peter  Msiko  na  sioni,  jambo  la  kwanza.   Ningependa  kuzungumza  kuhusu  hasa  sisi  watu

ambao kwa jumla walemavu na vipofu kwa sababu sisi huwa tunapata shida sana katika hii serikali yetu ya wakati  huu.  Kwa

sababu sisi bado hatujajulikana ama sisi tuko watu.  Ingawaje sisi tunajiona tuko watu,  bado  hatujatambulika kama sisi tu watu.

 Nikasema hivyo kwa nini, sababu utakuja ona hata kama kwenye parliament,  wakati  inasemekana  parliament  inafanya  vikao

vyao, hutasikia habari wa walemavu ikigusiwa, wala eti walemavu wafanyiwe hivi, hiyo ni kitu tunafaa kuzungumza just verbally.

 Na inafaa kusemekana tu basi, walemavu watapata kitu fulani na hio kitu inaishia pale pale hata hiyo kitu hatutaiona,  inaisha vile

vile.  Na  jambo  lingine,  watoto  walemavu  hata  sisi  walemavu,  elimu  yetu  kama  tungepewa  elimu  ya  bure,  kidogo  ingesaidia

walemavu kwa njia nyingine.  Kwa sababu sasa ikiwa mzazi wa mlemavu anaambia atoe  shilling elfu ishirini ama thelathini alipie

mtoto wake mlemavu, na zile pesa hana, atafanya nini?  Yule mlemavu itabidi akae  nyumbani bila kusoma na utakuja kuona pia

katika hivyo pia, mtu ambaye haoni shida ni hio hio.  Kwa sababu utakuja kuona kama wewe huoni na kama haukusoma, uko

hali yako pengine na mwenzako.  Na utakuja ukipita mbele ya watu wengine pia wanauliza, ‘eh, na huyu mtu, namna gani huyu

mtu, ana tembea ki vipi huyu mtu?’  kuna wale wana roho ya imani, watakushika mkono akuambie, ‘ eh, mzee ama mama, hapa

utagongwa na kitu, pita hapa hivi’.   Lakini kuna wale wanakuangalia tu, wewe unapita lakini kama una elimu kidogo na uko na

idea ya kutembea, unatembea.   Tatu,  sisi walemavu tunataka wakati  tumeajiriwa, tupate kuajiriwa na ma kampuni, tusifanyiwe

ubaguzi.  Katika ma kampuni mengi utakuta walemavu hatupendwi sana kwa sababu wanafikiria pengine huyu hata akiandikwa,

atafanya kazi gani huyu?  Pengine huyu mlemavu hata akiwekwa hapa,  atafanya kazi gani huyu?  Hakuna kazi yoyote atafanya.
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Kwa  hivyo  ninaomba  serikali  ijaribu  sana  kutufikiria  sisi  walemavu.   Lingine,  huu  wakati  ukifika  wa  kura,  serikali  ijaribu

kutuweka karibu walemavu kama watano hivi kwenye bunge.  Kidogo tutajisikia pia nasi ni watu.   Sababu wale ndio watakao

kuwa wakijua shida zetu, tutakuwa tukienda kwao,  tunazungumza nao,  tunawambia sisi bwana shida yetu ni hii na  hii  na  kwa

kuwa ni walemavu kama sisi, watatusikia,  watatuelewa.   Lakini saa  hii hata ukienda kwa bunge useme ah basi  kule walemavu

hata,  hata  kwanza  hawatakuelewa  unazungumza  kitu  gani.   Kwa  sababu  hakuna  mlemavu  pale  ambaye  anajua  shida  ya

mlemavu.  Lingine, katika hizi, tunaitaje hizi, hii mahospitali na, ma hospitali sana sana, tunataka tuwe na free,  matibabu ya bure.

 kwa  sababu  walemavu  wengin  wakati  huu  kusema  ule  ukweli  hawana  uwezo.   Na  mlemavu  aweza  kuenda  hospitali,  ni

mgonjwa  kabisa  na  unamwona  huyu  mtu  ni  mgonjwa,  lakini  inabidi  aambiwe  atoe  pesa.   Hizo  pesa  atapata  wapi  na  ni

mlemavu?  Na  hana kazi yoyote yule mlemavu ukimfikiria hivi?  Unamwambia atoe  pesa,  atatoa  wapi hio pesa?   Inabidi  yule

mlemavu apate msamaria mwema, asipo pata  msamaria mwema, basi  yake yanaisha na Mungu.  Lingine ni kwa kuwa tujaribu

kuangalia

Com. Wambua:        Tafadhali

Peter Msiko:         Kidogo nimalize

Com. Wambua:        Malizia tafadhali

Peter  Msiko:        Lingine ni habari  ya usafiri.  Usafiri,  serikali  ijaribu  kuangalia  njia  nyingine  la  kutengezea  magari  ambayo

mlemavu anaweza kuingia bila matatizo.  Hiyo nafikiri itatusaidia kwa njia nyingine.  Asanteni sana

Com. Wambua:        Asante sana Peter Msiko.  Jiandikishe hapo tafadhali, maneno yako yamepokelewa, tutayaangalia vilivyo.

  Tutamwita John Nyagaka na yeye pia atoe  maoni yake na kwa sasa  wale ambao wako na maandishi ama  memorandum  na

walikuwa wamejiandikisha kutoa maoni, nawauliza walete hiyo memorandum hapa ama maandishi, tutaenda nayo na kabla ya

kurudi hapa kupokea maoni.  Kwa hivyo usiende na memorandum kama ulikuja nayo hapa kutupatia.   Kwa hivyo kama kuna

mtu yeyote ako na maandishi, alijiandikisha  kutoa  maoni  atoe  hapa  halafu  tutatangaza  siku  ya  kurudi  hapa  kisauni.   Endelea

nanii, John.

John Nyagaka:        Wenzangu, habari ya jioni, kwa hakika ni furaha yetu

Speaker:        Sema majina

John Nyagaka:        Ya kwanza,  majina yangu vile mumesikia naitwa Johnstone Nyagaka na ninafanya kazi huko Bombolulu

workshops.   Wengi wenu mnaijua na ningependa kuchukua hii fursa hakika kwanza kushukuru huu  muda  ambapo  tumepewa

sisi ili tupate kutoa maoni yetu kama walemavu.  Na  sijui kwa hakika hapa,  vile tume kaa  hiki  kikao,  ni  mzazi  ama  ni  wazazi
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wangapi ambao wana watoto  walemavu ama  kuna  jamii  ambayo  ina  mlemavu.   Mlemavu  katika  jamii  tangu  kitambo  ni  mtu

ambaye amedharauliwa sana na huwa ni kama laana katika jamii.  Na hio kweli imekuwa ni

Com. Wambua:        Tumsikize mwenzetu hapa tafadhali.   Excuse me, can you organize yourself so that you dont disrupt the

proceding, we cannot have two or  three at  a time or  maybe.................(inaudible)  to record  the .................(inaudible)  outside

there.  I think it will be better.    Nendeni nje hapo tafadhali mujiandikishe

John Nyagaka:        Venye nilikuwa nasema, mlemavu katika jamii tangu kitambo amekuwa ni kama laana.   Na  utapata  kwa

muda mwingi huyu mlemavu hapewi nafasi na hata kwa serikali yetu, ni ajabu sana serikali yetu ilikuwa inadharau mtu mlemavu

sana mpaka wakati wa multi-party ilipo ingia ndio kidogo imeanza kutambua umuhimu wa yule mlemavu.  Kitambo haungeweza

kupata mlemavu bunge na ni kitu cha kushangaza kwamba mlemavu ni binadamu, anataka huduma kama yule mwingine lakini

serikali  haimtambui.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  na  yangekuwa  ni  kama  sheria  ipitishwe  katika  bunge  ambayo

itamuwezesha yule mlemavu kuonekana kama mtu yeyote yule.  Ya kwanza ningependa mtu mlemavu akipata  elimu yake,  iwe

ni ya  bure.   elimu  wengi  wetu  ambao  ni  walemavu  kama  mimi nimepata  elimu  kupitia  wa-missionari.    Kama  si  missionari

singepata  elimu  na  kwa  sasa  hivi  wamisionari  wamejiondoa  katika  serikali  yetu.   Watoto  walemavu  wanapata  shida  sana.

Serikali haioni hivyo, vituo vingi vya walemavu vimefungwa, serikali ikisema haina pesa, kumaanisha kwamba bila wale misionari

wamejitoa,  serikali haiendelezi elimu wa walemavu.  Utapata  mlemavu amewekwa kwa kiwango kile  kile  cha  yule  ambaye  si

mlemavu.  Kwa hivyo  ningependa  serikali  iangalie  upande  wa  mtoto  mlemavu  kuwa  hata  yeye  anahitaji  elimu,  anahitaji  afya

nzuri na iwe ni sheria kwamba yule mlemavu aangaliwe kabisa.  Kitu cha pili, akisha maliza shule, anaweza kuwa amefaulu vizuri

sana.  Ni ajabu kwamba mlemavu ukituma application kwa kampuni yoyote ile, yule mwajiri hatajua kwamba wewe ni mlemavu

wakati  umetupa application hajakuona.   Utakapo itwa kwa intervew, na kweli una qualifications za kutosha,  utakapo kwenda

kwa ile interview na mwajiri aone wewe ni mlemavu, huwezi kutembea,  haoni, husikii, ile kitu atafanya,  pengine atakupa shilingi

elfu moja akwambie,  ‘am sorry,  ile kazi iko hapa wewe huwezani nao’.  Lakini  kulingana  na  qualifications  zako,  unaweza  ile

kazi.  Sasa hio opportunity ambayo,  I mean, kutuonea huruma hatutaki.   Tunataka opportunity,  nina elimu ya kutosha,  nipe ile

opportunity kama umeamua kuniajiri, niajiri uone  kazi  yangu,  uone  outcome  yangu.   Wacha  kunionea  huruma  kwamba  mimi

siwezi, ninaweza.  Kwa hivyo ningependa serikali ilitie mkazo kupitia parliament, kwamba kila kampuni ipeane percentage fulani

ya kuajiri mtu mlemavu.  Atleast kama pale Bamburi kungekuwa na walemavu ambao wanafanya kazi pale.   Kuna watu wengi

sana  walemavu  wamesoma,  lakini  ukienda  bamburi  pale  pengine  huwezi  kupata  mlemavu,  kwa  nini,  hawezi  kazi  lakini

qualifications, certificates,  anazo.   Kwa hivyo tungependelea iwe ni mjadala bunge ipitishe iwe ni sheria kwamba kila kampuni

ipate kupeana nafasi kwa mtu ambaye ni mlemavu.  Kitu kingine, kuna hizi funds zinakuwa managed, nizawalemavu ndio kama

zile wakati mwingine serikali imechanga funds za walemavu.  Lakini utapata wale wanazi manage si mtu mlemavu.  Utapata  mtu

anazi manage ni mtu ambaye anatembea vizuri, hajui shida za mlemavu, uki apply ile fund, hupati na unashangaa sasa  ile fund ni

ya nini.  Haikufikii wewe, ukitaka huipati, sasa unashindwa hii fund basi haja gani ikachangwa kwa kutumia jina lako na hauipati.

  Kwa hivyo tungependa parliment iangaliwe, iwe ni sheria ya kwamba ile kitu iwe governed na mtu ambaye ni mlemavu.  Hata

pahali, institutions kama Bombolulu, iwe walemavu wamepewa
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Com. Wambua:        ........................(inaudible) tafadhali, maliza sasa

John Nyagaka:        Kwa kufupisha, nina memorandum nimeandika nafikiri nitapeana

Com. Wambua:        Hiyo ndio tutahitaji sana zaidi kushinda.........manake tutaichunguza vilivyo, tujue ni maneno gani yalioko.  

John Nyagaka:        Asante sana

Com. Wambua:        Kwa hivo kama kuna memorandum tupatie ndio twende tukasome na tutaichukua kama representative

opinion.  Kwa  hivyo  hiyo  hata  itafaa  sana.  Kwa  hivyo  kama  kuna  memorandum  tafadhali  tupatie.   Lakini  nitakupatia  half  a

minute umalizie

John  Nyagaka:         Haya,  kumalizia,  pia  tungependa  mambo  ya  retrenchment  isi  affect  mtu  mlemavu.   Mtu  mlemavu

ametegemea ile kazi ambaye amebahatika kupata  katika kampuni fulani ile.  Utapata  ile  retrenchment,  mtu  wa  kwanza  kuwa

affected ni mtu mlemavu.  Sasa  unashindwa, akiachiswa ile kazi,  ataenda kufanya kazi wapi na pale ndio alikuwa anategemea

kuelimisha watoto wake, kujipatia riziki yake ya kila siku na amesimamishwa.  Itabidi huyu mtu tena arudi kuomba omba pale

town ama pahali popote pale ambapo sio picha nzuri.  Kwa hivo asante mwenye kiti kwa nafasi hii.

Com. Wambua:        Asante sana,  utatupatia hiyo memorandum, tafadhali jiandikishe hapo.   Mwisho  kabisa,  mtu  wa  sabini

ambaye atakuwa ni wa mwisho ni Bwana Kumala,  kwa hivyo nitakupatia two minutes halafu tutafunga  hiki  kikao,  kwa  hivyo

usipitishe muda wa dakika mbili, useme yale ya muhimu halafu ufunge.

Juma Athmani:        Jina langu naitwa Juma Athmani Kumala,  bwana commissioner mimi sina mengi, mengi yamezungumzwa.

Lakini langu ni kulitilia mkazo swala la majimbo  kwamba  sisi  wakaazi  wa  pwani  ni  lazima  tujitawale  sisi  wenyewe.   Utakuta

sehemu kama vile Kenya Port,  Bamburi Portland Cement ni  ma  kampuni  ambayo  yako  katika  maeneo  yetu  na  wajibu  wetu

wakaaji wa pwani tuwe tutapewa nafasi ipasavyo.  Sio watu kutoka sehemu za bara  wanaingia na kuchukua nafasi kama hizo.

Kwa hivyo swala la majimbo, mimi maoni yangu kama Bwana Kumala naliunga mkono sana.   na serikali ulichukuwe na ulitilie

maanani zaidi.  Lingine, kuna mzee wangu amezungumzia kuhusu dini ya kislamu.  Kama tunavyo fahamu, mimi ni muislamu na

dini  ya  kislamu  inakataza  zinaa  kabisa.   Na  mimi  maoni  yangu  ningelipenda,  kuwekwe  sheria,  mtu  anapo  patikana  akizini,

kuwekwe sheria mtu yule afunguliwe mashtaka na astakiwe mahakamani.  Kwa sababu hata dini ya kislamu inakataza zini, kwa

hivyo hili ni jambo na maoni yangu ningelipenda litiliwe mkazo.  La mwisho ni kuhusu hawa viongozo ambao miaka yao imezidi.

 Itakuta  mtu  ametumikia  serikali  kwa  muda  mrefu  na  ame  retire.   Na  amesikia  kwamba  uchaguzi  unaingia,  yeye  anataka

kupigania uongozi; either wa udiwani au wa ubunge na miaka amepita miaka mingi.  Kwa hivyo, kuwe  na  miaka  kadhaa  mtu

atapaswa apiganie, either miaka sabini mtu kama huyu asiruhuwise kupigania uongozi wa aina yoyote, either udiwani au ubunge,
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aachie vijana majukumu hao wao waongoze nchi.  Kwa hayo machache, asanteni sana.

Com. Wambua:        Basi asante Bwana Kumala, sasa tumefika mwisho wa kikao hiki. Tuta muita mtu moja atuombee ndipo

tufunge kikao lakini kwa wale ambao hawajatoa maoni, msiwe na shaka kama nilivyo sema, tutarudi hapa.   Majina tuko nayo

na tutarudi hapa kupokea maoni yenu.  Kama nilivyosema wale ambao nimehesabu, wale ambao wametoa maoni ni sabini sasa,

wale walio bakia  ni  arobaini  na  watano  hivi.   Kw  hivyo  tutakuja  hapa  tupokee  maoni  yenu,  msiwe  na  shaka  eti  kwa  kuwa

hamjazungumza, maoni yenu yamepotea, hapana, tutarudi hapa.  Lakini siku ya kurudi hatuijui, mpaka turudi Nairobi,  turudishe

Secretariat ndio wapange siku ya kurudi hapa na kutuma kikao.   Lakini hiyo ni lazima ifanyike.  Kule kwingine tulipo kwenda

ambapo  hatukumaliza,  walitupatia  muda  kurudi,  kwa  hivyo  hiyo  itafanyika.   Mtu  mmoja  tafadhali,  dini  ya  kislamu,  tafadhali

tuombee leo

Speaker:        Kwa jina la mwenyezi Mungu..........................................................(inaudible)  E mwenyezi Mungu utuongoze

pamoja na walio ongoza,  utusamehe pamoja na waliosamehe, utubarikie  katika  ulicho  tupa,  utukinge  na  maovu  ulio  hukumu.

Akaewa hukumu mwenyezi  Mungu  wale  hukumiwe,  hakika  hathaliki  yule  mthuru,  wala  hatukuki  Mola  wetu  uliyempiga  vita.

Umetukuka  Mola  wetu  na  ukujua  kila  kitu,  shukrani  zote  ni  zako.......................(inaudible)  kutupa.  Kwako  twaomba  rabi

inayotoka kwako kwa ........................................................................................................(inaudible).

Com. Wambua:        Tulianza na maombi ya Kislamu na ya Kikristu,  sijui kama kuna mmoja wetu mkristo anataka kuomba

kama yuko, kama hayuko basi tumefika mwisho, kwa hivyo nendeni salama salamini. 

Meeting ended at 6.00 p.m.
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