
                                                                                                                                                                                              
                                                                                                                                                                                              
      

CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

(CKRC)

VERBATIM REPORT OF

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS,

LAMU EAST CONSTITUENCY (KIZINGITI), HELD



AT FAZA SECONDARY SCHOOL

ON

THURSDAY 2ND MAY 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, AT LAMU EAST CONSTITUENCY (KIZINGITI ON THURSDAY 2ND

MAY 2002

Present:
 

Com. Ahmed I. Hassan
Com. Dr. Mosonik Arap Korir

Secretariat in attendance:

Programme Officer                -        Tereza Apondi
Asst. Programme Officer        -        Mr. Okeyo
Verbatim Recorder                -        Asha Boru
Sign Language interpreter         -        David Muturi

The  meeting  started  at  9.55  a.m  with  Com.  Mosonik  Arap  Korir   in  the  Chair.   The  prayer  was  said  by  Sheikh  Hashim

Mohammad.        
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Sheikh Hashim Mohammad : Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu.  Tunakuomba Bwana Mungu, dakika hii utusaidia

katika kikao hiki ili tufaulu.  Bwana Mungu nakuomba utupe amani na haki na utulivu.

Com. Mosonik : Asante sana.  Sasa tunaanza kikao rasmi na tukianza, kwanza ningependa kuwajulisha, kwa wanaoketi  hapa

mbele ambao wametoka kwa tume la kurekebisha Katiba ya Kenya.   Na  kabla ya hapo ningependa kwanza kuwajulisha mimi

mwenyewe, nikianza na Bwana Professor  ambayo ni DO wa sehemu hii yenu, Faza Division, wazee wote ambao wako hapa,

akina mama, vijana ambao wamesimama kwa  madirisha,  muingie  na  kuketi  hapa  ndani  hakuna  hoja  kusimama  nje  hivi  kuna

nafasi ya kutosha. 

Ningependa kuanza kwa kuwajulisha kwamba sisi tumetoka kwa Tume ya Kurekebisha Katiba ya  Kenya.  Hapa  siku  ya  leo

tuko Makamishna wawili.  Kwa mkono wangu wa kulia kuna Kamishna Ahmed Isaak Hassan,  ndiye huyu.   Kwa  tume  tuko

Makamishna  29,  tukiwa  hapa  leo  wale  wengine  wote  wako  nasi  mkoa  wa  Pwani.   Wako,  Mwatate,  Taveta,  Matuga,

Changamwe,  Garsen,  Magarini,  Bahari  na  sisi  tuko  Lamu  East.   Kwa  hivyo  msiulize  wengine  wako  wapi?  Wako  kazini.

Tumekuja  upande  wa  Pwani  na  tutamaliza  halafu  tuelekee  kwingine.   Kwa  majina  mimi ni  Kamishna  Mosonik  Arap  Korir,

Ama Dr. Mosonik.   

Pengine mtataka kujua hawa Makamishna ni wananchi wa Kenya kutoka wapi.   Kwa ajili hii ni  mara  yetu  ya  kwanza  kufika

sehemu hii, tumekuja mbali lakini tumefurahi kufika.  Kwetu nyumbani ni sehemu za Kericho kwenye chai nyingi. Commissioner

useme umetoka wapi halafu niwajulishe wale wengine. 

 

Com. Ahmed Isaak:  Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu.   Kwa  majina  mimi naitwa  Ahmed  Isaak  Hassan,  vile

amewaeleza mimi ni mtu, kazi yangu kawaida ni Wakili ni mwana sheria.  Nafanya kazi kama mwanasheria huko Nairobi  lakini

kwa wakati  huu nimejiunga na Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  kama  Commissioner.  Natoka  mkoa  wa  Kazikazini  Mashariki.

Kwangu  nymbani  ni  Garissa.   Lakini  leo  niko  na  furaha  kuwa  na  ninyi  hapa  Faza  Island,  Lamu.  Kweli  hapa  ni  mbali  sana,

imetuchukua karibu masaa mawili kufika hapa lakini nina furaha kuwa na nyinyi leo.  

Com. Mosonik  : Asante,  na ki kazi,  mimi ni mwalimu wa Chuo Kikuu cha Egerton,  Njoro  ,karibu  na  Nakuru.   Sasa  hawa

wengine ni wafanya kazi wenzetu, kwanza upande ule mwingine ni Teresa Apondi, yeye ni Programme Officer anafanya kazi ya

Press.

Teresa Apondi: Hamjambo.

Com. Mosonik : Na anatoka sehemu za Nairobi.

Teresa Apondi: Nimetoka Nyanza
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Com. Mosonik : Nyanza, okay.  Na Karibu naye hapa ni Assistant Programme Officer, Mr. Okeyo

Mr. Okeyo : Salaam Aleykum.

Com. Mosonik : Hata yeye ametoka nafikiri ni Nyanza

Mr. Okeyo: Kisumu city.

Com.  Mosonik  :  Kisumu  City.  Upande  wa  kulia  huyu  ameketi  hapa  ni  Asha  Boru  yeye  ndiye  anarekodi  hayo  yote

mutayasema, inaitwa Verbatim Recorder, awasalimie hata yeye. 

Asha Boru : Salaam Aleykum.

Com. Mosonik : Please the two gentlemen there, can you introduce yourselves first?

David Muturi : Habari  zenu,  mimi naitwa  David  Muturi  –  kazi  yangu  ni  sign  language  interpreter,  ya  wale  watu  hawasikii,

naongea na wao kwa ishara.

Co-ordinator : (inaudible)

Com.  Mosonik:   Asante  sana.  Yeye  ndiye  mwenyeji  wetu  ametuleta  hapa  na  tumefurahi  na  kazi  yake.   Sasa  kwanza

tuelewane hivi: kama kuna mtu ambaye atahitaji  usaidizi wa huyu  Mr.  Muturi  wa  kutumia  ile  sign  language  kwa  watu  ambao

wana shida kusikia,  tuone saa  hii kama yuko.   Yuko mtu wa aina hiyo: Lakini mtu kama huyo akiingia tafadhali mtueleze ndio

afanye hio kazi yake.   Haya,  sasa  tukianza tusikilizane kuhusu masharti ya kutoa maoni.  Kitu  cha  kwanza  ni  kwamba  maoni

yanaweza kutolewa kwa njia mbili.  Ikiwa ni  maoni  yameandikwa  –  memorandum,   (Written  submissions).   Yule  ana  maoni

ameyaandika,  atapewa  dakika  tano,  siyo  lazima  aseme,  kwa  ajili  kama  ameandika  anaweza  kupeana  straightaway.    Lakini

kama  angependa  kusema  kidogo,  kufafanua,  kueleza,  anapewa  dakika  tano.   Halafu  wale  wengine  wanasema,  yaani  oral

submission, ya kusema kwa mdomo bila kuwa na maandiko, tunampa kila mtu dakika kumi.  

Lugha tutakazozitumia ni mbili: Kiswahili au Kingereza.  Sisi Wabara  wengine kuelewa Kiswahili ni ngumu kidogo.   Kwa hivyo

tunataraji  kwamba mkisema Kiswahili, mjaribu kusema  Kiswahili  kile  kinaeleweka  na  Wabara.   Lakini  kama  tutapata  shida,

tutauliza tusaidiwe na hao wenzetu ambao wako hapa.   Lakini  kama  ungependa  kusema  kwa  Kingereza  tafadhali  sema  kwa

Kingereza.  Itakuwa mnatuhutubia tume sio wananchi wenzenu, kwa hivyo hata mkisimama, mkinieleza, mnaangalia upande huu.

Kitu  cha  muhimu  ni  kwamba  tuelewe  vile  mnasema.  Mtasimama  hapo  mbele  na  mtahutubia  upande  huu  siyo  upande  ule
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mwingine, kwa ajili huu si mkutano hadhara huu ni wa kutoa maoni kwa tume.  Halafu, kitu kingine, ni kwamba tunarekodi kila

kitu mnasema inanaswa kwa sauti, inaandikwa na verbatim recorder hapa na hata sisi tutakuwa tunaandika hapa. 

Haya ukiwa unasema maoni yako mwenyewe, kwanza unaanza kwa kutaja  jina lako.   Majina nimeyaandika hapa na nitaanza

na mtu wa kwanza kujiandikisha hapa -  -  Shariff Hassin.  Lakini ukianza, ukitumia microphone, utaje tena ndiojina lako itaingia

kwa machine.  Na kama maoini ni yako binafsi, useme hivyo, yaani -  -  Personal  views. Kama wewe ni mwakilishi wa kikundi

fulani, kama Mohamed Hussein amesema Wayumwali Community, useme ninawaakilisha community, kitu kama hicho.  

Halafu mwishowe, ukiwa umemaliza, utaelekea upande ule mwingine na Bi Apondi atakupa register,  ujiandikishe kwa register

ama ataandika, halafu u-sign ndio tujue kwamba maoni haya ni ya watu wa Lamu Mashariki,  sio wengine. Kwa hivyo tunataraji

wale  wote  wako  hapa  ni  watu  wa  Lamu  Mashariki.  Ikiwa  kuna  wengine  watakuwa  tu  observes,  wanasikiliza.   Kwa  hivyo

nafikiri kila kitu kimeeleweka. Kabla hatujaendelea zaidi, tuulize Bwana DO atusalimie.

DO of Faza : Unajua sisi tunapenda kusimama.  Tume ya Katiba,  nafikiria hawa ni viongozi, wananchi wa tarafa ya Kizingitini

na Faza.  Nilikuwa naona kama saa  hii watu wanakunja nyuso zao sana.   Mimi lengo langu la kuwa hapa ni kuhakikisha kuna

amani.  

Kitu cha pili nikuangalia mwongozo wenye umewekwa unafwatwa na hakuna mtu mwenye atakatazwa kutoa yale maoni yeye

yuko nayo.  Lakini kuna watu wenye tutakuwa nao, kuna ile kulalamika na kutoa maoni, tuangalie tofauti. Kuna kitu ingine, kwa

sababu pengine saa  zinaweza kuwa chache,  tuangalie tukitaka twende haraka na kila mtu asikizwe, ni kuangalia  mahali  penye

mtu atakuwa anaongeza, tukikuwa na kurudia tutachukua wakati mwingi.  

Commissioners karibu Faza.   Watu  wa  Faza  Kizingitini  na  vijiji  vyake  ni  watu  wenye  amani.  Hata  pengine  hizo  vijiji  vikiwa

mbali, nafikiria kuna mtu mwenye anatoka kwa vile  vijiji na nafikiria maoni yatakayo tolewa ni ya watu wa Faza na Kizingitini.

Nilikuwa nataka makae mjisikie huru wenye watatoa  hiyo maoni watoe yote sawa sawa.   Kwa  sababu  walisema  nyinyi  ndio

Swahili, mnasema maji yakimwagika, hayazoleki tena.  Asanteni. 

Com. Mosonik : Asante, kwa hivyo tuanze na Shariff  Hassin 

Shariff Hassin : Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu – Mimi natoa maoni yangu binafsi, maoni ya kwanza.

Com. Mosonik : Na useme jina tena.

Shariff Hassin Mohamed: Shariff Hassin Mohamed.
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Com. Mosonik : Endelea, endelea

 

Shariff  Hassin  Mohamed:  Chief Kadhi,  ningeomba kwa maoni yangu ya kuwa awe na naibu.   Maana  yake  Chief  Kadhai

wakati huu hana naibu.  Akiwa hapo nafasi yake inachukuliwa na Kadhi ya Wilaya ya Mombasa.  Kwa hivyo twataka naibu wa

Chief Kadhi kwa Kenya mzima.

Com. Mosonik:  Endelea

Shariff Hassin Mohamed:  Pia Chief Kadhi ateuliwe, sio kupewa na serikali, ateuliwe na Ma-Imam.  Chief Kadhi na Machief

Kadhi wateuliwe na Ma-Imam wa Misikiti, sio kuchaguliwa na serikali na kupewa. 

Com. Mosonik: Endelea—

Shariff Hassim Mohamed: Na apewe hukumu yeye mwenyewe sio kupeleka high court. Mambo ya kiislam yasipelekwe high

court, yeye amalize.

Uhuru wa dini tulio nao isibadilishwe, maana yake tuna uhuru wa kuabudu,  serikali imetupa, isibadilishwe kabisa,  kwamba bila

uhuru wa kuabudu inaweza leta taabu sana.  Vipindi vya dini ya Kislamu katika radio ni kidogo sana.  Twaona dini zingine wana

nyingi sana, na kama dini zingene nasi tupewa nafasi sawa sawa katika vipindi hivi vya dini ya Kislamu katika radio.  

Uvuvi  ni  muhimu sana  kwetu,  tunaiomba  serikali  isiweke  vikwazo  kwa  kuvua.   Isaidie  serikali  ipatikane  soko  la  kuwekea

samaki watu wapate mahali pa kuuzia. Serikali tunaiomba iwape makao bora, wavuvi.  Maana yake hakuna kazi nyingine huku

Pwani, katika division hizi mbili au tatu.   

Elimu iwe bure kwa watoto, hawa kwa watoto mayatima wasaidiwe maana yake wazazi wao wamefariki.  

Mwisho, akina mama wapewe haki sawa na waume kwa kazi na elimu.

Com. Mosonik: Asante, nakushukuru, upitiye hapo tafadhali na usign vile nilieleza muwe mukipitia hapo.   Mwingine ni Najim

Shaffi.

Najim  Shaffi  :  Salaam  Aleykum  wa  Rahmatullahi  Wabarakatu  –  Haya  ni  maoni  yangu  binafsi.   Jina  langu  ni  Najim  Shaffi

kutoka Tchumba location.  Maoni yangu binafsi nikuelezea kuhusu Chief Kadhi.  

Ya  kwanza,  kuhusu  kuchaguliwa  Chieh  Kadhi  na  naibu  wake,  ningependelea  wachaguliwe  na  wasomi,   wasichaguliwe  na
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serikali.  Kwa maana ndio  unaona  kila  mara  tunapopata  kwamba,  kuhusu  Chief  Kadhi,  kuwa  alifanya  kuwekewa  na  serikali

jambo kama hili ni mistake.

Halafu  na  jambo  lingine,  tunaomba  Chief  Kadhi  apewe  uhuru  kamili  wa  kuhukumu.   Awe  na  sheria  kama  judge,  kwamba

mambo mengi ya Kislamu ayahukumu moja kwa moja bila kupitia kotini, ambapo akiwa judge, Kadhi awe wa kumaliza mambo

yetu ya kiislamu.  

Halafu, jambo la pili, ni kuhusu kuchakuliwa viongozi: tungeomba serikali yetu kwamba mtu ambaye si mukenya halisi, ambaye

si mzaliwa  wa  nchi  hii  ya  Kenya  awe  hatachaguliwa  kuongoza  nchi  yetu  awe  ni  mzaliwa  wa  Kenya  halisi  siyo  awe  mtu  wa

makaratasi.  

Jambo la tatu, sisi huku kwetu ni wakulima. Tungeomba serikali itusaidie kama wenzetu wa bara vile kama majani chai wanauza

nchi za nje,  sisi hapa kwetu tuna vitu kama makoma, ufuta, korosho, tungeomba serikali watupatie soko kama wenzetu.

Com. Mosonik : Asante, mwingine ni Shariff Sabik Ahmed 

Shariff  Sabik  Ahmed  :  Salaam  Aleykum  wa  Rahmatullahi  Wabarakatu,  jina  langu  kamili  ni  Shariff  Sabik  Ahmed  kutoka

Chintu – Chairman wa KANU.  

Maoni yangu mimi nataka kutoa upande wa mali ya asili:  Mali ya asili imeletwa na mwenyezi Mungu, haikuletwa na binadamu

kwa dunia nzima, ingawa  sisi tutazungumzia Kenya.   Mwenyezi  Mungu  ameleta  mali  yale  kwa  wananchi  kwa  manufaa  yao.

Kwa  hivyo  inatakikana  mali  ya  asili  iwe  mikononi  mwa  wananchi,  uwezo  uwe  kwa  mwananchi,  uchungaji  uwekwe  katika

wizara yenye kuhusika.  Kwa sababu mali ya asili iko na sehemu nyingi: kuna bahari,  Ardhi,  mkopo,  madini kufukuliwa.  Kwa

hivyo wizara kama  ya  ukulima:  ukulima  una  sehemu  mbili  kuna  ardhi  mbaya,  kuna  ardhi  yenye  kutoa  mazao.   Ikiwa  uwezo

hautawekwa  kwa  wananchi,  wananchi  hawataweza  kujichagulia  mahali  ambapo  kumekufaa  ukulima  bora,  kama  nchi

inapofanywa sasa.   Tukitaka kuweka park,  sisi wenyewe ndio tuseme  park  iwekwe  hapa,  ukulima  uwekwe  hapa.   Tukitaka

kuvua katika bahari,  tuseme bahari  ivuliwe iwavuvi wakuwe  hapa au park  ya wavuvi iwekwe mahali pale bila kuwekwa kwa

watu wengine. Tukiwa na mikopo pia wananchi wanaweza kutumia vile ambavyo itawathibika isiwe na uwezo kwamba huwezi

kutumia mikopo mpaka uombe hurusa kwa  mtu  fulani.   Wananchi  wenyewe  wakitaka  kutumia  mikopo  wawe  na  uwezo  wa

kuitumia.  

Kama wanyama – Wanyama wamepasishwa na Mwenyezi Mungu waliwe. Lakini tunaona sisi tumestahilishiwa wanyama fulani:

mbuzi, ng`ombe, kondoo, lakini chope hatuwezi kula,  nyasi hatuna ruhusa kula,  kapa  hatuna ruhusa kula,  kivuva hatuna ruhusa

kula.  Kwa hivyo ni wajibu wetu sisi kulingamana na ubinadamu tupatiwe nafasi hawa wanyama wote vile tunaweza kuwatimia -

-.   Ikiwa uwezo wa  mali ya asili utawekwa mkono wa wananchi.
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Com. Mosonik :  Asante sana.  Khadija Shariff  kwa niaba ya kikundi aakilishe

Khadija Shariff :  Commissioners, wageni, mabwana na mabibi, Salaam Aleykum.  Naanza kwa utangulizi: ningependa kuwa

kwenye katiba ianze utangulizi yenye kumfahamisha mwananchi namna.

Com. Mosonik :  Sasa, please sijui pana shida gani, jina lako,  tena utueleze umeandika,  unasema kwa niaba ya group,  which

group is that?

Khadija Shariff : Mimi naitwa Khadija Shariff, niko hapa kwa niaba ya Swathinia Women group, Kizingitini.

 Maoni  yangu  ningependa  Katiba  ianze  na  utangulizi  ambao  utamfahamisha  mwananchi  na  iwe  ni  lugha,  si  ngumu  sana

kueleweka.   Pia  sisi  Waislamu  mwongozo  wetu  au  katiba  yetu,  tunaongozwa  na  Quran,  ningependa  hivyo  hivyo  mambo  ya

ndoa, talaka, urithi, tuendelee kuhukumiwa vile kwa Quran.  

Upande wa Bunge – Tungependa kuwa Wabunge wawe watahusika kugakua maafisa wa serikali na pia wa mashirika.  Kazi ya

wabunge iwe ni vile vile saa  maalum, lakini iwe mbunge atatembelea  eneo  lake  mara  tatu  kwa  mwaka.   Wananchi  wawe  na

uhuru na haki ya kumregesha mbunge au diwani kwa kura ya maoni.  Na Katiba pia ioneshe tarehe za kufunga bunge, tarehe za

kura -  -  ionyeshe kura zitakuwa lini na bunge litafungwa lini.  Na  pia tungeomba kwenye bunge waongeze nafasi kwa upande

wa  wanawake,  wapate  kuakilisha  wanawake  wenzao.  Walemavu  wapate  wao  kutoa  shida  zao  kama  upande  wa  elimu  na

upande wa kazi.  Vijana wao wapewe nafasi ya  kueleza  matatizo  yao.   Watu  wa  dini  wawe  na  kiongozi  kwenye  bunge.  Pia

marginalized group, minority - - wale watu ambao ni kidogo, wapate kuweko kwenye bunge kuwakilishwa.  

Upande  wa  mahakama  tungependa  maafisa  wa  mahakama  wakae  mahali  kesha  miaka  mitatu  kabla  kuhamishwa,  kupewa

transfer.  

Upande wa Kadhi: Kadhi  achaguliwe na viongozi wa dini na Kadhi Mkuu achaguliwe na Kadhi.  Pia tungependekeza kuwe na

Senior Kadhi na assistant  Kadhi,  na Kadhi apewe  power  zaidi  kuliko  kwenye  Katiba  ya  sasa,  awe  ataingilia  sio  mambo  ya

ndoa na talaka na urithi, awe pia ataangalia social problems,  mambo ya kuiba na mambo ya watoto,  badala  ya watu  kwenda

ofisini ya watoto.  Kadhi pia aruhusiwe kukata rufani.   

Upande wa Ardhi: tungependelea kuwa ardhi ziwe communal land sio Government land.   Wanaume  na  wanawake  wawe  na

haki sawa kumiliki ardhi.  Na ugawanyaji wa ardhi lazima upitie kwa wazee wa mji.  Na  tena wale kwenye committee wawe ni

watu wa pale pale sio watu wa nje. Kabla Title Deed haijatoka lazima hawa watu wajulishwe.   Na ikiwa ni ardhi ya mtu binafsi

lazima serikali inunue ardhi ile kwa mtu isichukue bure.   Ugawanaji wa ardhi utategemea baina ya watu na  ukubwa  wa  ardhi,
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hatuwezi kusema itagawanywa kivipi.  

Haki za kimsingi tungependelea kuwa haki za mzingi zinazo faa kwenye Katiba iwe ni upande wa usalama, hudumma za afya,

maji, elimu, makazi, chakula na ujira.  

Upande  wa  elimu:  tungependelea  kuwa  elimu  watoto  wapate  msingi  bora  na  wasomeshwe  elimu  iwe  ni  bora,  mpaka

ikiwezekana primary school. Ikiwa mtoto ameonekana hi hodari serikali pia imsaidia katika shule ya upili.  Walimu wa madrasa

pia tungependekeza wao walipwe mishahara  kama  walimu  wa  skuli  na  serikali.  Pia  tungependekeza  kuwa  wanafunzi  ambao

wanaenda national school wasilazimishwe kusomeshwa Christianity, pia wapewe uhuru wa kuvaa nguo zao kama hijab.  Kuna

skuli  zingine  mpaka  sasa  hawajakubaliana  na  mambo  ya  kuvaa  hijab.   Pia  ningependekeza  kuwa  civic  education  iendelee

kusomeshwa  kwa  public  na  maskuli  iwe  ni  katika  lesson  ambapo  watoto  wetu  wakiinukia  watajua  wanasomeshwa  nini  na

itakuwa ni rahisi kuifwata.   Mashule pia kuwe na vifaa vinavyofaa kwa sababu watoto  wetu  si  wajinga  vile  kuna  ukosefu  wa

vifaa.  

Tungependelea wa upande wa kuaajiri kazi lazima 75% ya ile kazi wapate watoto wetu kuliko kuletewa watu kutoka nje.

Upande wa walemavu lazima wapewe elimu ya bure na kazi pia wapate kujisaidia wao wenyewe.

Upande  wa  headmen  pia  wana  haki  na  wao  kwa  vile  wanasaidia  serikali  walipwe  mshahara  kidogo  kwa  sababu  wengine

hawana kazi, wanategemea kazi hiyo hiyo.

Upande wa marginalized group wapewe waakilishi wao wapate kutoa malalamiko yao.

Na watoto wetu ambao pengine wamepata bahati  wameingia upande wa madawa ya kulevia, lazima wasipelekwe jela kubwa,

wapelekwe rehabilitation  centre,  serikali  waangalie  centers  wapate  hawa  watoto  kusomeshwa  kuliko  kwenda  kutoa  adhabu

kali.

Pia ningependekeza kwa upande wa elimu kuwe na college kila district na university kila wilaya.  

Wanawake waliofiliwa wapewe eda  period na mshahara kwa juu, kwa sababu hii ni upande wa  dini  si  kupenda  kwake,  mtu

akimaliza eda  ambiwe kazi huna. Kwa hivyo tungependelea  tupewe  eda  leave  na  pia  tulipwe  mshahara.   Wanawake  ambao

wameachwa  na  mabwana  zao  kwa  kifo  ama  pengine  wameachwa  juu  bwana  ameoa  bibi  mwingine,  lazima  wale  watoto

waangaliwe ki sawa sawa kwa upande wa elimu na mavazi.   

Katiba  lazima  iliinde  haki  ya  watoto:  wasipewe  kazi  ngumu  na  kulazimishwa  pengine  kufanya  kazi  ambazo  wao

hawangependelea.  
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Upande wa mali ya asili na rasilimali: ningependelea kuwe kuna sheria ya watu  wasiruhusiwe  kusafirisha  vitu  vya  mali  ya  asili

kama  antiques  zipelekwe  nje.   Pia  kuwe  na  sheria  vile  vitu  ambavyo  viko  nje  viregeshwe  Kenya  kwa  sababu  pengine

wamevichukua kwa dhuluma na pengine vitu vile hazipatikani tena Kenya.  

Upande wa mikoko: kuna miji mingine hapa ambao watu wanategemea mikoko ndio rasimali yao.  Pia tungependelea  mikoko

iwe preserved.   Hatutaki kuwa,  tuseme ikatwe yote lakini pengine wangeshauriwa watu ikatwe upande moja na upande moja

mikoko iendelee, kwa sababu wale watu ndio uchumi wao kupata maisha.  

Upande wa uvuvi: ningependelea serikali kuwa wawape ujuzi zaidi wavuvi wapate  ujuzi wa kuvua samaki zaidi. Pia wasiweke

vikwazo vingi kama hizo nets,  pengine, nets number kumi ama ngapi. Serikali isitoe license ama ruhusa kwa meli hizi za China

trollers zije zivue samaki ambao watu wa hapa hapa watapata taabu.  

Upande  wa  wakulima,  hapa  tuna  makao  mengi  kama  simsim,  makopa,  na  kwa  bahati  mbaya  hatuna  soko.  Kwa  hivyo

tungependelea pia bidhaa zetu ziuzwe tupate soko na tupate faida zaidi.  

Pia hizi rasilimali zetu ambazo zinatoka kwetu,  tunataka 80% zifaidishe watu wa pale pale kuliko ifaidishe serikali.   Bunge liwe

litasimamia hukusanyaji wa pesa hii, na hiyo African cake ikija zote na sisi tupate sawa sawa kama wale watu wengine.

Kuwe na tume ya huduma kuondoa ufisadi iangalie kama ufisadi umemalizika ama bado.  

Uchaguzi: Kuwe na utaratibu wa uchaguzi mzuri. Ikiwa kura ni  tano  wanawake  wapewe  angalai  kura  tatu  na  wanaume  kura

mbili, wasiwekwe nyuma wanawake.  Kusiwe na idadi ya watu kama percentage fulani kuambiwa kuwa mtu ndio atachaguliwa

awe Mbunge na rais, hiyo iondoshwe.  

Kwa madiwani pia, tusiwe na percentage fulani, kwa sababu minority, wale watu wadogo wanapata taabu na wameonewa.  Pia

sio  lazima  madiwani  wawe  na  elimu  kubwa  sana,  muhimu ni  kuwa  wakilishi  wazuri,  si  lazima  wawe  wamesoma  sana,  bora

wawe wanajua kusoma na kuandika.

Kuwe na waakilisha zaidi, mfano kama hapa Lamu, tunao Lamu East  na Lamu West.   Tungependelea pia  ikiwa  tutakuwa  na

Lamu Central ipate kuakilishwa zaidi na kuwafikishia watu zaidi.

Pia tungependelea kuwa tarehe ya uchaguzi itiwe kwenye Katiba na Rais achaguliwe moja  kwa  moja  na  wananchi  na  akisha

kuapishwa  wakati  ule  ule  rais  aanze  kazi  yake.   Rais  awe  na  miaka  arobaini  na  awe  na  degree.  Majukumu  ya  rais  yatiwe

kwenye katiba watu wajue kazi yake ni nini.
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Mayor wa mji achaguliwe na watu, na clerk to the Council ndio achaguliwe na madiwani. 

Utawala wa mikoa, uwe utachaguliwa na wananchi, ku-present wale watu wenyewe wanataka.. Asante.

Com. Mosonik : Tusipitishe dakika kumi ama tano ukiwa una memorandum.  Sasa  ningependa Zuena Mohamed Asin, Zuena

Mohamed, hayuko?  Yuko? 

From the floor  : The other one has already spoken on her behalf.

   

Com. Mosonik : Asante, sasa tutamsikiliza Mohamed Ali  kwa niaba ya Kizingiti na yeye ameandika.   Utatupea memorandum

ukimaliza, please.

Mohamed Ali: Jina langu ni Mohamed Ali kutoka Divison ya Jumbo – Tunataka serikali ya majimbo.

Ardhi ya Dodori serikali iachie wenyewe mabajuni, serikali iwe ni muhifadhi. Tunataka eneo la Faza Island,  toa  mbili, moja,  na

baadaye kila mtu achukue ardhi yake.  Iliyobaki iwe ni  Mabajuni wenyewe watakakubaliwa.

Tatu haki za kienyeji za ardhi zikubaliwe kama zote mbili.  Ardhi za serikali -   zisigawanywe kiholela bila wazee wa mji na taifa

kujua. Mwenyeji wa mji awe na nafasi ya kwanza kupewa ardhi kama hiyo.

Bahari – hawking ya aina yeyote iondolewa baharini naardhini.  Wavuvi wasidaiwe kwa mikopo na bombo za kisasa za kuvulia.

  Wavuvi wawekewe usalama, ulinzi (security).  Faida ipatikanayo katika samaki wapewe wavuvi.  Mkopo  na  watiwe  raia  ile

wadhuruku vile wanavyotaka.   Faida  ya  mikopo  wapatiwe  raia.  Kiwa  mwananchi  halisi  aruhusiwe  kuvua  samali  bila  malipo

yeyote. Aina ya samaki yeyote apatikanao baharini, liwe si kosa  hata awe ngumo. Wakulima: Mazao yapatiwe soko kama vile

majani na kahawa.  

Katiba – Katiba iandikwe kwa Kiswahili na Kingereza, Katiba iwe ni somo mashuleni kama vile hesabu na Kingereza ili watoto

wajue Katiba ya nchi yao. 

Wahalifu – Wahalifu wakishikwa wasiwekwe cell kama muda wa masaa ishirini na nne.  Wahalifu wakishikwa,  wasipigwe  na

polisi, wasilalishwe na pingu.

Umilikaji wa vitu -  Waislamu wasisumbuliwe katika umilikishaji wa vitu kama passport, birth certificate, na vitambulisho.

Bunge – mbunge yeyote asiyefika katika eneo lake la bunge kwa muda wa miezi  mitatu  ajue  wazi  kuwa  kiti  chake  kitakuwa
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wazi.  Mbunge  yeyote  asiyefanya  maendeleo  katika  eneo  la  bunge  kama  muda  wa  miaka  miwili  ajue  wazi  kuwa  kiti  chake

kitakuwa wazi

Wabunge  –  wenye  kusimamia  ubunge  wawe  ni  wazalendo  si  wageni,  wawe  wenye  tabia  nzuri  ambao  wanajali  masilaha  ya

wananchi.

Machief – machief wasichaguliwe wakiwa wadogo.

Maji na umeme, serikali ituletee maji na umeme katika eneo la Lamu District.

Uchimbaji wa madimu – uchimbaji wa madimu waachiwe wananchi.

Elimu – elimu iwe ya bure.

Matibabu ya bure.

Kadhi  court  –  Kadhi  awe  amesoma  sheria,  Islamic  law,  achaguliwe  na  kamati  ya  wanavyuoni,  apewe  mamlaka  zaidi  kama

majaji wengine, yaani magistrate.

Kura – kura iwe ya siri na madebe yawe ya kuonyesha (transparent).  Kura ihesabiwe kituoni. Kabila  la  Kibajuni  litambuliwe

serikalini kama kabila.

Com. Mosonik :  Asante.   Ahmed Lali.  Tueleza group ni gani, please.

Ahmed  Lali  Ahmed  :   Salaam  Aleykum  wa  Rahmatuhillahi  Wabarakatu,  mimi  ni  Ahmed  Lali  Ahmed  nikitoka  Kizingitini.

Maoni yangu yapitia kwa Mwafaka Group.  Maoni yetu ya kwanza ni: Katiba liwe ni somo mashuleni na iwe ya Kiswahili.

Pili,  taifa  la  Kibajuni  ni  mojawapo  katika  mataifa  42,  lakini  masikitiko  ni  kwamba  halipatiwi  haki  za  msingi  kama  makabila

mengine  yanavyopatiwa.   Kwa  mfano  kama  umilikaji  wa  ardhi:  taifa  la  Kibajuni  halina  mpaka  leo.  Katika  haki  za  kimsingi

ambao halipatiwi: Ukilima -  Wabajuni walima ukulima wakijadi, serikali haiwashugulikii kuwapatia ukulima wa kileo.  

Uvuvi – Mbajuni kutoka azaliwe mpaka leo amekuwa kwa uvuvi ule ule wa majadi,  serikali haimshugulikii kumpatia uvuvi wa

kileo. Matibabu - Wabajuni mpaka leo hivi hawapatiwi madaktari wakutosha wenye kuwashugulikiwa afya zao, wala haiwapatii

madawa ya kutosha, madawa muhimu yenye kuwasaidia afya zao.   Sisi tuko mbali na Lamu au tuko mbali na sehemu zingine.

Bajuni safari mumeiona kutoka hapa visiwani, ziwa la Faza mpaka  kufika  Lamu,  umbali  wake.   Mbajuni  asafiri  kutoka  hapa
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visiwani Faza mpaka kufika Lamu pengine kupima damu. Kwa hivyo Katiba hii mpya tungependa Mbajuni apatiwe haki zake.  

Barabara  – Barabara  ni kitu muhimu katika taifa  la  Kibajuni,  barabara  hii  ya  lamu.   Barabara  ilizorota  kutoka  siku  ya  mvua

nyingi  iliponyesha  na  pesa  tukasikia  zimetolewa,  barabara  mpaka  leo  mbovu.   Kitu  ya  kusikitisha,  hivi  mvua  ikinyesha,  sisi

tunaumia biashara zinapata hututi zaidi ya mara mia.  

Mambo ya kidini – Tungeomba katika Katiba mpya mambo ya kidini yaheshmike zaidi na zaidi na zaidi, yakiguzwa mambo ya

kidini ndio ameguzwa muislamu.  Hapo ndipo muislamu ataamuka., kisha lawama isiwekwe kwetu.

Hongo – Tungependa Katiba mpya itunge mambo ya hongo na ufisadi.   Katika nchi yetu ya Kenya hongo na ufisadi vimezidi,

vimezidi, vimezidi na mpaka ndio nchi yetu ikaletwa katika hali hii ya kuzorota kimaisha au kiuchumi.   

Machief Kadhi: Machief  Kadhi  ningeomba,  katiba  iwaangalie  au  iwachague  kwa  kupitia  kwa  watu  wenye  elimu  ya  kutosha

ndiyo ichague Machief  Kadhi, isiwe serikali wanaingilia kitu ambacho hawakijui.  

Elimu: elimu katika nchi yote ningeomba iwe ya bure.  

Sheria ya nchi; ikiwa imewekwa sheria ya nchi yoyote,  sheria ile imuguze kila Mkenya isiwe itamguza maskini, mtajiri imuache.

Isiwe  itamguza  raia,  mtawala  wa  machief  kama  DO,  DC,  PC  imuache.   Mimi  nikimtukana  DC  isiwe  kwamba  mimi  natiwa

pingu.  Mimi nikimtukana DO nawekewa pingu, lakini DO akinitukana mimi hajui pingu.  Kwa hivyo sheria imuone kila mtu.  

Mapigo:  mapigo  polisi  tungependa  yakome.  Si  kila  mtu  huwa  anapenda  kushikwa,  afikishwe  polisi,  apelekwe  mahakamani.

Mahakama impate na makosa imfunge au imkose na makosa imuwachilie, lakini kumpiga kumuumiza hii si katika haki za uraia.  

Mambo ya ardhi – mambo ya ardhi,  kwanza kama nilivyosema sisi  wa Bajuni tumekosa  haki  ya  kumiliki  ardhi  serikali  ijapo

itkubalie kutupa haki za kumiliki ardhi.  Kwanza mambo ya ardhi iangaliwe mkaazi wa ile sehemu.  Sisi masikitiko sehemu zetu

hizi nyingi zimechuguliwa na watu si wakaazi wa hapa.  

Haki ya bahari – haki ya bahari imetuumiza sana. Leo tumekua tukija baharini twavua twambiwa hapa msivue. Hapa kunabaki,

hapa msivue imetuumiza. Kwa maana sasa pahala kuna mazao zaidi tumekuwa hatuwezi kuvua, tukienda kuvua pahala ambapo

hakuna mazao, ndio njaa kwetu imezidi. 

Bara – haki ya bara hiyo ndio imetuangamiza kabisa.  Wametuwekea nafasi ndogo ya ukulima nafasi ambazo hazina rutuba,  zile

ziko na rutuba, zimekaa hazina faida kwa serikali hazina faida kwetu.  Ni wanyama na wakora,  majangili wakija kujificha hapo

wakitufanyia sisi wakulima ugaidi. Kwa hivyo tungependa hii haki ya bara iondolewe mbali, nafasi ya bahari kathalika iondolewe

13



mbali.  

Kiongozi – Kiongozi yeyote wa nchi ikiwa ni rais,  mbunge, diwani,  akisha  amekuwa  ni  raia  kwa  njia  zozote  zile,  achaguliwe

kwa sifa.  Ikiwa anazo sifa za kuchaguliwa, achagiliwe, aweza kuwa ni mzaliwa lakini sifa za kuchaguliwa hana.   Kwa hivyo sifa

za  mtu  awe  kiongozi  mwenye  imani  na  watu  wake,  awe  mwenye  hurumma  na  watu  wake.  Kwa  hivyo  kiongozi  wowote

achaguliwe kwa sifa zake, anastahili kuchaguliwa au hatasitahili kuchaguliwa?

L:a mwisho serikali iwe ya majimbo. Kila sehemu iwe na jimbo lake, na sisi Wabajuni ndio tutaweza kufaidi.

Com. Mosonik : Hamid Mohamed.   

Hamid Mohamed: Salaam Aleykum.  Kwa jina ni Hamid Mohamed.  Kwa maoni: Kwanza tulikuwa tulisema serikali iundwe

ya mseto.

Ya pili, tumesema watawala wa mikoa wachaguliwe na wananchi.

Rais awe na majukumu haya: jukumu la kulinda usalama wa nchi, jukumu la kuongoza sherehe za kitaifa, jukumu la kuwachagua

mawaziri na wanaibu wake, na jukumu la kulinda masilahi ya wafanya kazi. 

Hivyo  lazima  pia  maafisa  wa  mahakama  wachaguliwe  na  kamati  ya  bunge.   Ma-Judge  nchini  Kenya  wachaguliwe  na

wanachuoni.

Nasema meya na mwenyekiti wa county council wachaguliwe na raiai.   Mishahara na marupurupu ya madiwani ishugulikiwe na

kamati ya serikali ya wilaya.  Kisha si lazima madiwani wateule waondolewe katika katiba hii.

Hukumu ya kifo iondolewe.

Tuwe na lugha mbili ya Kiswahili na ya Kingereza ibaki hivyo hivyo.

Pia tunapendelea mfumo wa serikali ya majimbo.

Katibu mkuu wa kila wizara awe na mamlaka ya serikali kabla ya uchaguzi.

Wabunge wafanye kazi siku zote za wiki, watengewe siku maluum za kwenda kuwatembelea watu wao.  Mbunge  asipotimiza

ahadi hiyo ajue kwamba sheria ya kisawa sawa imechukuliwa.  
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Polisi wapatiwe mafunzo zaidi jinsi ya kuwahudumia wahalifu. 

Mali ya asili iwe mikononi mwa watu wa eneo lile.

Pia tunasema sheria itumiwe kwa wananchi wote wa Kenya hasa maafisa wa serikali.

 Mpangilio wa elimu usiwe wakubadilika mara kwa mara na ikiwa ita fanyika kwa dharura basi tuwe tuna kamati ya kubadilisha

mambo hayo.

Pia tunasema elimu, huduma za matibabu ziwe bure na sawa kila mahali. 

Makabila yote Kenya yachukuliwe sawa bila ubaguzi wa aina yeyote. 

Mbunge yeyote ambaye atatoa ahadi katika jukwa la siasi, kisha asitimize ahadi ile, basi ashtakiwe. 

Kisha tunasema mgeni yeyote asinunue ardhi ya watu bila dhamira yake kujulikana. 

Walemavu wasibaguliwe wapewe haki kama watu wengine.

Watoto wanaorandaranda mitaani wahurumiwe na serikali.

Waalimu, watu wa  usalama na matabibu walipwe mishahara bora kuliko wafanyi kazi wengine.  

Wahalifu wasicheleweshwe kuhukumiwa.

Baraza la mawaziri lipunguzwe hadi kumi.

Kuna tume nyingi sana katika nchi kwa hivyo zipunguzwe.

Idadi ya wabunge pia ipunguzwe hadi 188.

 Sheria ya eda ipitishwe kwa wanawake wa Kislamu walioandikwa kazi na serikali.

Tuwe na tume ya kusimamia ufisadi.
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Rais apunguze wajumbe wake wanapokwenda safari za ng’ambo.  Rais awe amechaguliwa na watu wengi.  

Com. Mosonik : Nikuulize, tena ulikuwa unasema kwa niaba ya kikundi kipi?

Hamid Mohamed: Na kwa niaba ya community ya (inaudible)

Com. Mosonik : Na ulikuwa na memorandum? Tafadhali upeane.  Nyabane Sheik Ali Mohamed, yuko?

 Nyaban Sheik Ali Mohamed : Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu, 

Mimi haja yangu inaonileta katika hii Katiba.   Naomba wanawake nasi tusiwekwe nyuma,tusidharahuliwe. Hakika hapa kwetu

sisi, ikitokea kazi iandikwe vijana tupu.  Nataka  mimi niandikwe kazi.   Kazi yeyote ikija tufanye waswahili,  tufanye  vijana  wa

kwetu. 

Mazao  yetu  ni  ukulima,  mkulima  lakini  hana  bei.   Hata  tukalima  sisi  vijana  wetu  waweze  kupata  kitu,  hazina  masoko  vitu

vyetu(inaudible).  Lakini naomba kwa vikundi vyetu sisi wanawake tusaidiwe kwa mikipo, mtusaidie kwa uwezo wenu mlio nao

tuweze kunawiri.   Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu.

Com. Mosonik : Mohamed Hussein – wa Wajimwali community. 

Mohamed Hussein:  Mimi nitatumia lugha ya Kingereza.

Com. Mosonik  :  Tafadhali tuelewane, maoni. Excuse me, listen, maoni yanatolewa kwa tume na  yeye  anahaki  kusema  kwa

Kingereza.  Tafadhali, please.

Mohamed Hussein: My name is Mohamed Hussein presenting constitutional views from Wajimwali sublocation:  Okay.  

Preamble – The people  of from Wajimwali say they would like to have a Constitution that would generate unity, peace,  love,

justice and prosperity.  They also need a consitution which will capture the national philosophy and guiding principles.

They said the new Constitution should retain the view  which allows the Parliament to amend  any  part  of  the  Constitution  by

55% majority vote, but the public should be involved through referendum in amending the Constitution.  

On citizenship: According to the people  of Wajimwali they said the new Constitution should not  allow  anybody  to  become  a

citizen of two nations simultaneously. 
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The government should ensure the provision of Passports and ID cards to all her citizens without any restriction and without any

such stress.  

Third,  a  foreigner  who  has  been  married  by  a  Kenyan  citizen,  and  lived  in  Kenya  for  a  period  of  5  years  should  be  given

citizenship without restriction or discrimination. 

Fifth a child whose one of the parents is a Kenyan should be regarded as a Kenyan citizen.  

Defence and National Security – On this issue Wajimwali people said that: defence and national security should be in the hands

of the Parliament and not the Executive including the president.   The Government should provide security to all her  citizens  in

any part  of the country,  and ensure that people  live in  peace,  without  fear.   Third,  homeguards  should  be  deployed  in  areas

where security personnel is inadequate. 

Political  parties:  They  should  play  roles  like  political  mobilization  in  National  building  and  in  executive  composition.   The

Constitution should not allow any defection of  a  member  of  a  party  more  than  three  times  consecutively.    The  Constitution

should  allow  the  registration  of  only  3  political  parties.   MPs  from  either  political  parties  should  be  included  in  the  cabinet

composition that is coalition government.  

The Legislature -  There should be a moral and ethical qualification for a Parliamentary candidate.   Second,  there should  be  a

special  salary  review  commission  for  MPs  and  other  Parliamentary  workers.   Third,  there  should  be  no  mominated  MPS.

Fourth, the people reserve the right to recall their MP through by-election.  MPs should be in full time occupation,  that is,  from

Monday to Friday, like any other government worker.   The Constitution should permit coalition government.   The Constitution

should not allow the President to vet the legislation passed by the Parliament.   The Constitution should not permit the President

to dissolve the Parliament till the end of its tenure.

The Executive – The new Constitution should not allow the president  to be  above the law.  The power  of the President  should

be limited,  e.g:  like  in  the  appointment  of  the  Attorney  General,  Permanent  Secretaries,  Chief  Justice  and  Executives  of  the

Electoral Commission, instead the Parliament should assume the power.   The new Constitution should provide for the removal

of the President through the vote of no confidence when he or she is in office, when he is involved: in shady deals,  in corruption,

mass killing, or  chronical health -  -  problem physically and mentally.  The new Constitution should  not  allow  the  President  to

conduct foreign affairs, including making treaties, without the consent of the Parliament.   The new Constitution should not allow

the President to - - - the preservation of public security act,  under which serious restriction can be placed on rights of freedom

of Kenyans, including detention without trial.  The new Constitituion should allow the President  to be  taken to court  in criminal

or civil matters, while in office.  
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Judiciary – The Constitution should allow a supreme court.  There should be a Constitutional court.   The judicial officers should

be appointed by qualification.  The tenure of judicial officers,  should be 5 years  only, subject  to reappointment regarding one`s

conduct. 

Kadhis  should  be  elected  by  delegates  of  muslim scholars.  Kadhis  should  play  similar  roles  as  the  magistrates  and  judges.

Kadhis should be well learned and conversant with both circular laws and religious laws.  There should be provision for Judicial

review by the Legislature. 

The Local Government – Mayors and Chairmen should be elected by people.  Mayors and Chairmen should possess  “O” level

education, at least.

Com. Ahmed I. Hassan : Let me interrupt you, I just want to say that since you have a written memorandum, just highlight the

issue. When you are highlighting please, you will tell us again about  the three political parties.   You are  saying that there should

be only three political parties,  we would like you to tell us which three.

Mohamed Hussein  :  Which parties? I cannot name which party.  This will depend on the majority. We don`t  want so  many

parties in Kenya because this creates things like tribalism -  -where  every  tribe is forming its own. It  is because  of that that we

want only three political parties.  I am reading because  there might be  problems,  may be you will be  numbering, then they give

you problems.

Com. Ahmed Hassan : No, no, it will not, just highlight.

Mohamed Hussein : There are so many things to be discussed because I am going topic after topic,  therefore I am submitting

this memorandum on behalf of the community of Wajimwali people. Thank you.

Com.  Ahmed  Hassan  :   I  would  like  you  to  stay,  just  before  you  go  so  that  wananchi  wasikie.  You  have  said  local

government, what else do you have on local government?

Mohamed  Hussein:   The  remaining  topics  are  on  local  government,  basic  rights,  individual  rights,  land  and  property,

management and use of natural resources  -  -  and this is a very sensitive issue,  this area,   Environment and Natural  resources,

and the structure of the government.   Also there is participatory of governance,  separation and transfer of power,  and the last

topic is on the Structure of the Government.

Com. Ahmed Hassan:  I  am not going to continue with the dialogue but the one that you are  saying is sensitive can you just

highlight very quickly.
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Mohamed Hussein:  Okay there are  two main topics here:  One-  Management and use  of  Natural  Resources.   In  our  new

Constitution, there should be fair distribution of natural resources among the Kenyans.   That is in managing, control,  and use of

natural resources. This should be under the control of the people, not few individuals or the government.  They also said,  on the

same issue, foreigners should not be  permitted to exploit the natural resources  for their own benefit.  The  example  we  have  is

the Japanese coming here and destroying our fish. 

They said public officers should be required to declare their assets  before they hold any public office.  Then, there should be a

code of ethics for the holders of public office.  

Environment and Natural resources, it is very important:  The new Constitution should ensure the provision of civic education on

environmental  protection  issues.   The  local  people  should  be  fully  involved  in  setting   by-laws  on  the  protection  of  their

environment.  The council of  elders  should  have  the  powers  to  enforce  laws  on  protection  of  the  environment.   The  natural

resources should be owned by the local people of a given geographical area.  The role of the community in the Constitution shall

be to: conserve, protect, and manage the natural resources, but not the government or  any other organization.  Thank you very

much.

Com. Ahmed Hassan:  Lali Kasimu Bunu.

Lali Kasimu Bunu:  Salaam Aleykum wa Rahamtuilahi  Wabarakatu.   Kwanza  namshukuru  Mwenyezi  Mungu.  Jina  langu  ni

Lali Kasimu Bunu, nikitoka Kizingitini location. Area Councillor - -  Kizingitini ward.  

Maoni yangu: Kwanza Sheria ya Kislamu isiingiliwe na serikali.   Kwa sababu Uislamu ni  mwongozo  uliotoka  kwa  Mwenyezi

Mungu mtukufu ukipitia kwa Mtume Mohamed.  Kama vile mambo ya ndoa,  talaka,  wirathi, kwa hali hiyo yasiingiliwe kabisa.

Vile vile kuna ma-Kadhi,  kuna na manaibu wa ma-Kadhi,  makadhi wanalipwa na manaibu  wa  kadhi  hawalipwi.   Kwa  hivyo

Katiba hii mpya, inataka ipitishe manaibu wa Makadhi walipwe kama vile wanavyolipwa Kadhi.

Vile vile tunataka serikali ya majimbo, ili mapato yanayopatikana katika bandari kuu yetu ya mkoa, yabaki na sisi tu huku.  Hivi

sasa  tunasikia  tu  kwa  Katiba  hii  tulio  nayo  kuwa  ati  bandari  inatoa  mapato  na  sisi  hatuyafikii.  Kwa  hivyo  Katiba  hii  mpya,

tunataka tupatiwe serikali ya majimbo ili mapato yale ya mkoa  wetu  yatufaidishe  sisi  wenyewe.   Nafasi  za  kazi  kama  zile  za

Navy, kwa Katiba hii mpya, watoto wa Coast ndio wajuzi zaidi kutembea baharini kuliko mwingine yeyote katika nchi hii.  Na

hivi sasa  tunataka Katiba mpya ikiwa yenye ukweli,  maana  tumeona  Kamishen  nyingi  zinakuja  na  yale  tunazungumza  tunajua

yako  hapo.   Kwa  hivyo  tunataka  nafasi  hizo  za  Kenya  Navy  wapatiwe  watoto  wetu  kwa  sababu  ndio  haba  kule  baharini.

Kama watoto wa Kizingitini wanaenda kuzamia futi ishirini na nne, futi mpaka hamsini, halafu kazi hizo wawe hawatapatiwa,  ni

thuluma kubwa kwa Katiba hii tuliyo nao.  Kwa hivyo katiba mpya iendelee kufanya hivyo.    
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Vile vile polisi akishuku mtu, mtu yule achunguzwe polisi kwa masaa manane, ikiwa hakuwa na hatia mtu yule kwa masaa hayo

aachiliwe.  

Passport:  tusiwe na  vikwazo  vya  kutolewa  passport,  ati  mpaka  birth  certificate  za  manyanya  na  mababu,  hapana.  Msingi  ni

mama na baba.  Kitambulisho cha baba na mama utosheleze kwa passport kwa Katiba hii mpya.  Katiba ya zamani, mambo ya

zamani, tuwachane nayo.  

Machiefs  wasichaguliwe  kwa  kura:  Ikiwa  watachaguliwa  kwa  kura  basi  nidhamu  ya  machief  itaanguka.  Chifu  ikiwa

atachaguliwa kwa kura kwa hivyo atakuwa tayari mwanasiasa na hatakuwa na dhamani na ataanguka cheo.  Kwa  hivyo  mimi

maoni yangu naonelea machief wasichaguliwe kwa kura waandikwe na serikali.  Kama vile tunavyoendelea kwa Katiba hii tuko

nayo.  

Lingine ni kwamba maeneo yetu ya Dondori  tupatiwe  wenyewe  ile  Kenya  dhamani  yetu  iliyoweka  maboya  iondoshwe  mara

moja kwa Katiba hii mpya, ili wakulima wetu waende kule kwenye mazao.  Hapa tulipo sisi, hakuna mazao kwa ukulima wetu.

 Dondori  ni ardhi bora  kwa watu,  wetu rutuba kubwa iko hapo,  na -----  imetuwekea maboya,  na maboya  kwa  katiba  mpya

isiwe ikiendelea,  iondoswe mara  moja.  Jambo  la  mwisho  ni  kusema:  wavuvi,  wa  coast  wawe  na  haki  kama  vile  wavuvi  wa

sehemu zingine walivyo na haki.   Wavuvi wetu wa coast hawapatiwi msaada wala mikopo.   Kwa hivyo Katiba mpya ipitishwe

na wavuvi wetu wa coast  misaada,  mikopo,  wapatiwe  ikiwa  ni  kweli  ninavyo  sema  maana  napenda  kusema  ukweli.  Nafikiri

nitakomea hapa, naambia kwaherini.

Com. Mosonik  :  Asante sana councillor.   Kwanza tungependa kuwaomba wote ambao wamekuja kwa kikao wajiandikishe

nje  hapo,  hata  kama  hawapeani  maoni.   Kwa  ajili  mwishowe  tutataka  ku-report  kwamba  watu  wa  Lamu  East  wa  Faza,

nambari yao ilikuwa ni ngapi? Walikuwa na hoja kusikiliza na kutoa maoni kwa tume.  Kwa  hivyo  mjiandikishe  please.  Sasa

kusema kuhusu Tume, Councillor akasema ameona Tume nyingi zimekuja na  kwenda.  Tuna  imani  kwamba  hii  ni  tume  ile  ya

wananchi wenyewe, imeundwa na bunge, kuyasikiliza maoni na kuandika Katiba mpya.  Kwa hivyo  tuna  imani  kwamba  yale

maoini mtayatoa kwa tume hii hayatapotea  bure,  tuna imani. Haya,   please,  Bibi Bakari  wa  Bunoa  Women  Community.   Na

yeye ana memorandum atatupea mwishowe.  

Bibi Bakari  :   Asalaam Aleykum, mimi jina langu naitwa Bibi Bakari  Ali kutoka Tchulwa location na nawakilisha wanawake

wa Tchulwa. Nitaanza na  Haki za akina mama – wanawake wasibaguliwe katika  kazi.   Mwanamke  wa  Kislamu  ambaye  ni

mfanyakazi  wa  serikali  aruhusiwe  akae  eda  miezi  minne  na  siku  kumi  nyumbani,  na  alipwe  mshahara  wake  kama  kawaida.

Mume  akiachana  na  mkewe  achukuliwe  hatua  au  alazimishwe  atunze  watoto  kwa  mahitaji  yeyote  kama:  chakula,  elimu,

matibabu na nguo.  Haya,  mume achukuliwe hatua serikalini iwapo atampiga mkewe.   Mama asipokonywe watoto  pindi baba

anapomtaliki mkewe.  Kunajisiwa kwa wanawake ambayo ni  raping:   Mtu  yeyote  mwenye  kumnajisi  mwanamke  ahukumiwe
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adhabu  kali  wala  hakuna  faini.  Kuna  wengine  maanaka  ni  matajiri  wataweza  kutoa  faini  Kesi  ya  kunajisiwa  iangaliwe  au

izikiliswe na askari mwanamke, hatutaki askari wa kiume.Mlalamishi asitishwe na wala asidharauliwe mahakamani.  

Haki za watoto – watoto waelimishwe kutoka shule za mzingi mpaka mwisho.  Iwe ni lazima kwa akina mama. Mama ambaye

hatamsomesha mtoto wake au ambaye hatamuelimisha mtoto wake,  achukuliwe hatua serikalini, na yule mtoto pia achukuliwe

hatua  serikalini.  Elimu iwe  bure  kwa  watoto.   Matibabu  yawe  ya  bure  kwa  watoto,  tunasumbuka  sana  sisi  huku.   Watoto

wasiozeshwe  wakiwa  wadogo.   Mama  yeyote  au  baba  yeyote  atakayeweza  kufanya  hivyo  achukuliwe  hatua  serikalini,  na

adhibiwe vikali sana.  Kwa sababu ni matatiso sana huku Lamu.  Watoto  wasifanyishwe kazi wakiwa wadogo –  under  age  -.

Mtoto wa kike na wa  kiume  waelimishwe  sawa.   Haki  za  watoto,  wanaobandikwa  mimba  wakiwa  wadogo,  sikilizeni  vizuri

sana.  Mtu yeyote mwenye kumtia mtoto mdogo mimba alazimishwe aozwe.  Kisha,  ingine, amtunze mtoto kwa mahitaji yoyote

baada  ya yule mtoto kuzaliwa sasa,  amtunze kwa mahitaji yeyote muhimu: nguo, chakula  na  matibabu,  mpaka  afikishe  miaka

kumi na nane – 18 years.  

Haya, ummasikini wa akina mama -  namna ya kuondoa ummasikini.  Akina mama wasaidiwe katika makundi ili wajiendeleze.

Akina mama wapatiwe mikopo katika vikundi  ili wajiendeze. Akina mama wahusishwe katika kazi mbali mbali.

Haya, watoto  mayatima hasa walioachwa na mama zao kwa  sababu  ya  ukimwi:  serikali  ichukue  jukumu  kuangalia  mayatima

kwa chakula, elimu, matibabu na nguo.  Serikali iwajengee mahali pa kuangalia hawa watoto mayatima.

Wajane – wajane wenye ukimwi wahurumiwe, wapewe matibabu, chakula na nguo.

Haya, ndoa ya lazima – Mwenye kumuoza mtoto wake kwa lazima ahukumiwe kisheria,  yaani hatutaki ndoa ya lazima.  Ndoa

ya lazima isiweko kabisa.  

Bunge  –  Viti  vya  maluu  vya  wabunge  na  ma-councillor  wapewa  wanawake.   Kwa  sababu  kule  bungeni  tayari  wanaume

wametuzidi.  Kwa hivyo viti hivyo twaomba kama wanawake wapewe nani, wapewe wanawake.

Uwazi na uwajilikaji – wanawake wawekwe mstari wa mbele kujulishwa mambo yanaoendelea serikalini na majumbani.  Mtu

wa kwanza kujulishwa awe ni mwanamke.  

Tabia ya kuwanyanyasa akina mama katika miji: Mwanaume yeyote yule atakayempiga na kumjeruhi mwanamke, achukuliwe

hatua serikalini.

Na Katiba iandikwe kwa lugha ya Kingereza na Kiswahili. Katiba ifundishwe mashuleni ili watoto  wajue haki za nchi yao.   Ma

Asalaam.
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Com. Mosonik : Halima Mukhdhar  wa  Ndeleni S. H. G.

Halima Mukhdhar :  Salaam Aleykum, wananchi mliohudhuria hapa nyote.   Ni mimi Halima Mukhdhar kutoka Tchudwa na

kikundi  changu  ni  Ndeleni  self  group.   Sina  mengi  isipokuwa,  naakilisha  kikundi  changu  kutoka  Tchudwa.  Naomba  tume

iongezewa muda kwa sababu kuna sehemu fulani ambazo hazijafikiriwa kufundishwa kwa sababu zisoweza kuepukika upande

wa  kifedha,  upande  wa  security.  Tunaomba  tume  ituongezee  muda  wa  kufanya  kazi  hii.   Kwa  hivyo  sina  mengi.  A  salaam

Aleykum.

Com. Mosonik : Bakari Bunu.  Bakari Bunu please.

Bakari Bunu : Salaam Aleykum :  Mimi maoni yangu ni juu ya mnyonge. Mnyonge kupata haki ni mwenye nguvu kupenda.  

Kwa hivyo ningependekeza serikali iwe na haki,  ili iweze kuchunguza  haki  za  wananchi  kisawasawa.  Samahani,  nitakaosema

ukweli ukijikiri uwongo hujitenge. Ningependekeza kwamba serikali iwe  ya  ukweli.   Wakati  wote  itakapokosa  ukweli  sheria

nayo haitakuwa kisawasawa.  Kwa sababu vile inatuletea udhaifa sisi wanyonge, wale wanao nguvu, serikali haiwezi kuangalia.

Ningependekeza  kwamba  wanyonge  waweze  kupatiwa  haki  kisawa  sawa.   Hata  ni  heri  kuangalia   wanyonge  zaidi  kuliko

wenye nguvu.  

Lingine, ningependekeza kuhusu upande wa ma-headmen.  Ma-headmen ni watu wenye jukumu, ningependekeza serikali iweze

kuwapatia malipo angalau wahamasike ili nao waweze kutumikia nci sawa sawa.

Lingine  –  ningependekeza  baraza  la  wazee  wa  kijiji  watachaguliwa  na  watakuwa  wakipata  malipo  nao  kwa  kwenda

kushugulikia wananchi.  Kama tume ilitolewa na wanalipwa na wananchi,  na wazee wa kijiji nao walipwe angalani kitu kidogo

cha kuwainua mgongo.  

Kitu kingine kuhusu vitambulisho, ningependekeza ipitishwe kwamba: kila  moja  anaweza  kupata  kitambulisho  katika  Division

yake, na anaweza kupata passport kulingana na wilaya yake,  bila kupitia mahali pengine.  Wilaya iwe inashughulika na mambo

yote.  Na pia isiwe na mivutano ama karatasi  ya kuulizwa nyanya yako na babu yako.  Kwa sababu wao wengi hawakuwa na

makaratasi hayo, wamefika hivyo hivyo, sasa ukiuliza  karatasi ya mzazi na  mzee hakuna. Kitosheleze kitambulisho cha baba au

mama, mambo yote yawe yatatimiya. 

Ningependa vyama vya siasa viweze kuwekwa kwa mpango, isiwe ni holela. Kwenda kuwekwa kama vyama ni vitatu au viwili.
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Pia ningependekeza wabunge wasiwe wanao uwezo wa  kupitisha  mishahara  yao  wao  wenyewe  tu.   Ningependekeza  iweko

tume ya kuchunguza mishahara ya wabunge kikamilifu.  Kwa sababu wale watu wanaenda wanakula sisi wanyonge,  mishahara

yao ni minono (inaudible) Wanakula miaka mingi sana, huduma inaharibika.

Pia  ningependekeza  Rais  aweze  kuongoza  nchi  kwa  miaka  miwili  miwili,  yaani  miaka  kumi  isizidi,  ili  wengine  nao  waweze

kupata nafasi, kujing’ang’ania kiti kwa Bunge.  

Pia ningetia nguvu Kadhi mkuu achaguliwe na viongozi wa kidini na ma-imamu, tena Kadhi awe ameelimika kwa elimu mbili -  -

ya kidini na ya kidunia.

Na pia ningependekeza Rais asiwe juu  ya  sheria  wakati  wowote,  awe  nani    awe  mtu  wa  kutumikia  na  akikosa  awe  ni  wa

kurudiwa.

 

Na lingine ni udhaifu wa rumande watu wakiwa katika rumande miaka ishirini, miaki thelathini, kwa hivyo yeyote atapatikana na

hatia  achunguzwe.   Ikisikika  ana  kosa  ashitakiwe   ajue  amefungwa.  Lakini,  kuwa  rumande  kwa  miaka  mingi,  nakutolewa

maisha yake, naomba ile sheria iondoke.  Nafikiri kuna wengi ambao wanataka kukaribia (inaudible)

Com. Mosonik : Asante.  Tafadhali ujiandikishe.  Na sasa Bwana Mohamad. (inaudible)

Mohamed Kassim : Salaam Aleykum.  Mimi jina langu ni Mohamed Kassim, nimekuja na memorandum kutoka kwa kijiji cha

Chintu na vile vile nitakuwa na maoni yangu maalum. Maoni yangu maalum ni kwanza kutoa shukrani kwa Tume ya Katiba mlio

hapa kutushughulikia kwamta ni watu watoka mbali, na serikali imeuliza ninyi mje hapa.   Pili  natoa  hoja  yangu  maalum  kuwa

ikiwa tume imetoka mbali  na  serikali  imekuwa  jukumu  kubwa  kuja  huku,  yaani  yale  maoni  ya  wananchi  yote  yaandikishwe.

Yale  ya  kila  mwananchi  atasoma  vile  Katiba  ---onyeshwa  katika  nchi  ya  Kenya  na  ikiwa  ni  ku---bure---Lakini  kila  mtu.

Maoni yangu mengine ningependa kuzungumza kwenye Tume ya Katiba mpya, chochote kuwa kwamba kimetengenezewa na

binadamu, huwa haikufaa yaani kuharibika au kuwa kizee.  Basi ningependa pia muone kwamba udhaifu wowote ambao hapa

tumezungumza pia tume hii  irudie kwa wananchi ili ichukuwe maoni kuhusu mambo yale yanaoendelea.  

Katika maoni ya wale wengine, ningependa  kuhusu  mambo  ya  kitambulisho  tusibaguliwe,  yaani  sisi  tunabaguliwa  sana.  Kwa

sababu kama ninavyo sema hivyo kama mimi hapa niko na miaka takribani,   karibu hamsini.  Na  ndivyo  sawa  nikitoa  kiufupi

Mpeketoni  ilikuwa  mbali.  lakini  leo  inawezekana  kuingia  mtu  hapa  kutoka  Mpeketoni  leo  hii,  akanisahihishiya  mimi  urahia

wangu (inaudible). Kwa hivyo ichukuwe jukumu sisi tukitaka kitambulisho huku kwetu kuwe na taratibu mzuri na kuwa,  asiwe

ni  mpaka  mtu  mgeni  kumsahihisha  mwenyeji,  ni  mwenyeji  kumsahihisha  mgeni.  Kwa  haya  machache  nafikiri  nitapeleka

memorandum yangu hapo.
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Com. Mosonik :  Mwana Amina Ali, 

Speaker: Heavy Lamu dialect.

Mwana Amina Ali:   Salaam Aleykum, mimi Mwana  Amina Ali -----  Natummaini Tume itu fanyie kitendo maana yake siku

sote hizi husema, kitendo hatuoni.  Lakini dalili ya mvua ni kiwingu.  Basi kwa hivyo ndio tunataka lile tunenalo tufanyiwe.  Na

sisi  wanawake  tuko  nyuma  sana.   Twakataka  tuendezwee  nasi,  mume  akinywa  mawili  nasi  tunywe  moja.   Kwamba  tuna

vihondo  hapa  nchini,  tuna  hari  waume  wetu  hawana  kazi,  lakini  hatuna  maendeleo  yoyote  sisi.   Tukitaka  mikopo  hatupewi,

tukitaka  deni  kwa  matajiri,  watatupa?  Hata  muda  wa  kuvuna  mwanao  asimame  na  punda  (inaudible)  ndio  aweke  kikapuni

kwako.   Basi  kwa  hivyo  twaomba  nyinyi   serikali  ituangalia  na  sisi.  Hatujasomesha  watoto  wetu,  wanawake  kwa  waume,

tunawapeleka makoleji  lakini  (huringa  kama  vya  yati)  hawana  kazi  yoyote.  (Na  ikitokea  kazi,  twasikia  mtakucha  kupangwa

usiku tuhaya hata tunge (inaudible) mtu sub chief na chief wake (inaudible) chora sini, tukimwangilia ni ntu Amu, tukimwangalia

ni ntu mwingine hatusemee lolote sasa mwenye ratini hafanye yake na mwenye kizingitini kazi na mwenya ya bogi naya akapate

sehemu kwa hivo asalaamu aleykum.) dialect.

Com. Mosonik : Okay, Mohamed Ali M Kwangazini, una memorandum?

 Mohamed Ali Mohamed :  Salaam Aleykum  wa  Rahmatullahi  Wabarakatu.  Nashukuru  Mwenyezi  Mungu  kunipatia  nafasi

kama hii, kwa wakati huu wa leo,  kuwa mbele ya Makamishna na wazee wa vijiji vyote hivi. Jina ni Mohamed Ali Mohamed.

Ni  kupendekeza  maoni  ya  wavuvi  wa  asili.  Baada  ya  wavuvi  wa  asili  kukaa  chini,  kupewa  nafasi  hii  ya  kutoa  maoni  yao,

walionelea makubwa ni katika mali ya asili, ambayo ni sehemu imewabana zaidi katika Katiba iliyopita ya Kenya ambayo tuko

nayo.  Katika Katiba hiyo mali ya asili yalikuwa ni mali ambayo yako mikononi mwa serikali.   Imemfanya mvuvi au mwanamke

wa  sehemu  hii  kuwa  na  hali  ngumu  ya  kimaisha,  kwa  vile  mali  haya  yalimilikiwa  na  (inaudible)  serikali.   Kwa  hivyo

mapendekezo yao ni kwamba, mali ya asili yawe mikononi  mwa jamii iliyo karibu, ambayo ni ya sehemu hiyo.  Kama vile maji,

vilivyomo ndani ya maji vimilikiwe na jamii ya sehemu hiyo. (intejection)

Wananchi wenyewe waunde kamati ya kusimamia mazao na mapato yao.  Ushuru wa mapato wa serikali na mitaa ziondoshwe

kabisa katika Katiba mpya.

Tano, vikwazo upande wa fishery juu ya aina ya vifaa vya kuvuliwa samaki viondoshwe kabisa na Katiba mpya.  Katiba mpya

itoe vifaa muhimu vinavyo patikana kusaidia wavuvi popote walipo.  Jamii yenyewe iwe na uhuru kulinda mali ya asili.  Jamii iwe

na  uwezo  wa  kuhifadhi  mazingira  yake.   Katiba  itoe  mafunzo  ya  uvuvi  kila  mwaka  katika  wilaya  zote  nchini.   Katiba  itoe

misaada ya kifedha kwa kusaidia wavuvi.  Asili mia themanini na tano (85%) ya faida inayopatikana kutoka bahari  inayopakana

na jamii  fulani,  wapewe  wenyewe.   Paki  zote  ambazo  ziliwekwa  na  Katiba  iliyopita,  Katiba  mpya  iondoshe.   Na  paki  hizo
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ziwachiwe wenyewe, jamii.  Katiba mpya  pia  iwe  ni  ya  kumwachia  mwananchi  kuweka  mzingira  na  kuhifadhi  mazingira,  sio

wageni kuweka mazingira na kuhifadhi mazingira.  

Kwa upande wa Rais: napendekeza kwamba Rais asiwe juu ya sheria kama Katiba iliyoko saa  hii, imefanya Rais kuwa hivyo.

Kwa hivyo Katiba inyoafwatia, namsihi msirudie kosa lile.  Hapo nimefikia mwisho.

Com.  Mosonik : Sasa tutamsikiliza MBwama Women Group

Batitu  MBwama  :  Asalaam  Aleykum,  Mimi  jina  langu  naitwa  Batitu  MBwama  kutoka  Siu  naakilisha  Siu  Women  Group.

Kunajisiwa  (raping  case):  mume  anayenajisi  mtu,  mtoto  ama  mukubwa,  ahukumiwe  kifungo  cha  maisha,  ama  akatwe  ume

wake.  Atakaye najisi mwanamke au mtoto mdogo ahukumiwe kufungwa kifungo cha maisha.  

Haki  za  watoto:  watoto  walelewe  kibinadamu,  na  wapewe  elimu  ya  kutosha,  wala  wasitupwe  wakawa  chokora.   Watoto

waelimishwe elimu,  desturi  na  mila  za  dini  zao.   Serikali  ichukue  jukumu  ya  kuwalinda  watoto  waliotupwa  na  kuwachukulia

hatua waliotupa watoto.  Serikali itambue watoto waliotupwa - - kuwalisha na kuwasomesha elimu - - kama watoto wengine.

Elimu: iwepo shule za kitaifa, pia vyuo vikuu pwani ili kurahisisha gharama.    Elimu ya  shule  za  mzingi  na  wanaopita  mitihani

wasomeshwa bure. Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu.

Com. Mosonik : Hussein ----naye ni chief, please.  Atoe maoni yake.

Shibala Mohamed :  Asalaam Aleykum, kwa majina mimi ni subchief  Shibala  Mohamed,  kutoka  kata  ya  Mulimwali.   Mimi

nitatoa maoni yangu ya binafsi.  Wanakamishna or Commissioners ninapendekeza swala la mishahara.  Nasikitika kwamba hali

ya  uchumi  ya  nchi  iko  juu  sana  na  mishahara  wanaopatiwa  wafanyakazi  ni  midhaifu  sana.   Mfanyikazi  wa  chini  anapata

mshahara wa 1,800/=  ambazo zatosha kwenda Lamu na kurudi.   Kwa hivyo naomba serikali iunde Katiba mpya ya kwamba

mishahara iwekewe tume maalum, na kiwango cha chini kiwe ni elfu kumi.  Vile vile Katiba mpya iundwe kwamba  wabunge,

wajumbe,  wasijiwekee  mishahara  watakayo,  ila  iwekwe  sambamba  na  viumbe  wote  katika  ulimwengu.   Twende  madaraka

fulani lakini wakati  huu, tunasukumika na wajumbe wa Bunge pamoja na  mawaziri.   Wewe  na  mimi kama  machief  tunafanya

kazi nyingine yeyote, twende sambamba kiasi fulani lakini siyo laki tano - - machief hata hiyo tano hawapati.  

Kitu  kingine  ambacho  ningependekeza  kwa  Katiba  mpya  iundwe  ni  kuhusu  habari  ya  magereza,   hususana  kwa  waislamu.

Wakati  wameenda  korokoroni  au  wanaenda  kwenye  jela,  hawapatiwi  haki  zao  za  kiibada.   Kwa  hivyo  tunataka  Katiba

iangalie.   Wakati  mkubwa atawekwa gerezani au atakaa  katika rumande, awe  anapata  haki  zake  za  kiibada,  apatiwe  nafasi

kama sisi aweze, kumwabudu Mwenyezi Mungu.  
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Kitu kingine napendekeza  Katiba  iunde  ni  kuhusu  cheti  cha  kusafiri  (Passport).   Ningependekeza  passport  kwa  wanakenya

wote  bila  kuangalia  kabila,  rangi  au  dini.   Ipeanwe  kama  kitambulisho.   Imekuwa  nitatizo  sana  kwa  Waislamu  kubaguliwa

kwenye kitu kama hiki.  

Sasa  ningependa kupendekeza juu ya uchaguzi.  Nikipendekeza Katiba ya uchaguzi unao  kuja  masanduku  ya  uchaguzi  yawe

yenye kuonyesha (yaani transparent).   Hatutaki masanduku yenye giza hapa na kutuhadaa.   Vile vile uchaguzi utakapofanyika,

kura  ihesabiwe  kwa  kila  kituo.  Wale  ma-agent  wanasimamia  mambo  ya  kupigwa  kura,  wajue  kile  kituo  kura  ngapi

ziliandikishwa na ni kura ngapi zimepigwa, hatimaye wahesabu siku hiyo, hiyo, hapo, hapo. Mshindi wa uchaguzi ikiwa atakuwa

ni councillor,  au ni mbunge atangazwe kule ambapo atapata  asili mia hamsini (50%) za kura zilizopigwa katika  eneo  lake.   Si

mtu apewe kura mbili au kura moja awe kingoz,i hajakuwa kiongozi huyu.  Kiongozi ni aliyepata kura asili mia hamsini (50%)

na kura zote zilihesabiwa kama aanguke niza ubunge au za ucouncillor.  Na  ikiwa hawakufikia hivyo, basi  mshindi wa kwanza

na  mshindi  wa  pili  warudie  round  nyingine.   Hapo  hapo  kwenye  viongozi  wa  kisiasa,  na  hata  viongozi  wa  kiutawala:

ningependekeza Katiba itungwe kwamba mjumbe mbunge, councillor,  hata chief na mfanyi kazi yeyote wa serikali lazima awe

amefikia umri wa miaka 35.   La si hivyo  hajadhubutu  kuwa  kiongozi  wa  kisiasa..   Nilikuwa  na  mengi  yu  kuzungumza,  lakini

tulikuwa tukiomba hapo mbele ya kwamba tusirudie rudie ili tuweze.  Sababu mengi ningetaka kusema wenzangu wameyasema.

  Kwa hayo machache nasema asante.

Com. Mosonik : Ningependa kuuliza ni nini amesema, kuhusu nini?  Umesema mwenzako amesema, lakini kuhusu nini?         

Shibala Mohamed: Yale yalikuwa ya kuzungumza ambayo wenzangu amezungumza ni juu ya wajibu wa Kadhi,  kwa makamu

na machief kadhi,  mambo ya environment, yaani  mali  ya  asili  –  natural  resources,  na  mambo  mengine  ya  wajumbe  kuwa  na

majukumu ya kujinyakulia ile mishahara wanaotaka wao.  Asante.

Com. Mosonik  :  Swala lingine umesema kuhusu  eneo ya waakilishi  bungeni  ama  council,  kwamba  wawe  na  kura  asili  mia

hamsini (50%)  na kuhusu Rais wa nchi?

Shibala Mohamed:  Hata hivyo Rais wa nchi vile vile mpaka apate  asili mia hamsini (50%) za kura zote nchini.  La,  si  hivyo

arudiwe.

Com. Mosonik : Nataka kuuliza tena, kama ulisoma kijitabu - -  maswala na maswali, kuna swala letu:  Je  tuendelee kuwa na

kanuni ya asili mia ishirini na tano (25%) ya waakilishi katika anga mikoa mitano, katika uchaguzi wa Rais au la?

Shibala Mohamed: La, hatutaki hivyo.  Tunataka Rais apate asili mia hamsini za kura zote nchini.  Habari  ya mikoa iondoke.

Sababu  mikoa  inaenda  kikabila.   Kuna  mikoa  mingine,  kuna  makabila,  kama  Central,  nitatoa  mfano,  ni  Wakikuyu  watupu.

Kama Rift Valley nao ndivyo hivyo  hivyo.  Naweza  kusema  ni  mbari  moja  -  -  Mkalenjini  na  Mnandi.  Sababu  ya  kusema  ni
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mbali moja, wakati mwingine unaona wote ni kitu kimoja.  Kwa hivyo tutaenda kwa asili mia hamsini (50%) kura za nchi yote.  

Com. Mosonik : Okay, asante.

Shibala Mohamed :  Sawa,  nataka kuongeza kidogo.   Kitu kimoja kama nimepewa nafasi  ndio  niseme.   Kitu  kuhusu  uraia.

Napendekeza  mwanamke  na  mwanamume  wa  jinsia  zote  wawe  ni  raia  bila  kuzingatia  jinsia  yake.   Kitu  kingine  mtoto

aliyezaliwa na Mkenya hima mke au mume Katiba mpya ampati uraia.  Vile vile ningependekeza vitu vitatu viwe vinamfanya mtu

ajulikane  ni  Mkenya.   Na  hizo  ni  mtu  wowote,si—kuzaliwa,  yaani  cheti  cha  kuzaliwa,  akifika  umri  wa  miaka  18  akipewa

kitambulisho apewa Passport,  wakati  wowote tukitaka kusafiri  ndio  tunaweza  kufanya  usafiri  wetu  kwa  urahisi,  bila  kwenda

kukitishwa karatasi  ya babu,  sijui ya nyanya, (inaudible).  Kwa hivyo mtu kutambulikana ni Mkenya,  akizaliwa tu awe anapata

cheti cha kuzaliwa  na  wakati  atakuja  kuchukua  kitambulisho,  pia  akitaka  Passport  wakati  huo  apewe.   Hivi  ni  vitutatu  ndio

vinaweza kufanya mtu awe ni raia wa Kenya.

Com. Mosonik :  Na  kama raia anaye mtoto amezaliwa kwa Balozi wa Ufaransa ambaye anafanya kazi Kenya,  azaliwe king

Fani hospital na apewa birth certificate?

Shibala Mohamed:  Sawa, hiyo vile vile napendekeza ya kwamba ikiwa Mkenya yupo nje kikazi, kazi ya serikali au kazi yake

binafisi. (Kama kwa mfano nina ndugu zangu wengi wako Saudia saa  hizi wanafanya kazi.  Ni Wakenya na wameoa wana bibi

zao, na akizaa, kama baba na mama wana kitambulisho cha Kenya,  aende kwa office ya Balozi vile, a-register  kwamba mtoto

wake amezaliwa na ubalozi wake umuakilishe kama unavyomuakilisha akiwa hapa nchini).  Kwa hivyo  anaweza  kupata  uraia

wa nchi hii.

Com. Mosonik : Sio kukusumbua wajua wewe ni Chief,  na wewe ndio kiongozi.  Sasa  ninauliza kama Balozi wa nchi ya ng’

ambo  anafanya  kazi  area  hii  ya  Faza,  na  mtoto  azaliwe  kwa  hii  health  centre  na  apewe  birth  certificate,  ndio  awe  raia  wa

Kenya?

Shibala Mohamed:  Hapana,  mtoto wa Balozi  wa  kutoka  nchi  ya  nje,  asipewe  uraia  mtoto  wake  akizaliwa  hapa.   Ubalozi

wake, office yake ya ubalozi hapa nchini Kenya impatie, cheti cha kuzaliwa katika nchi yake. Kuna lingine?

Com. Mosonik : Hapana, ni sawa, ni sawa kabisa.  Yaani tulitaka tu kujua kwamba,  birth certificate,  ubaya wake ni kwamba

haionyeshi uraia.   Inaonyesha mtu fulani alizaliwa, mahali Fulani.  Na  yeye anaweza kuwa ni mgeni akizaliwa nchi hiyo.   Ndio

pengine inasemekana haitoshi.  Kwa ajili mtoto wa Philipian mama yake akimzaa Nairobi,  si anapewa birth certificate kwamba,

alizaliwa kwa hospitali?  Lakini hiyo sikumaanisha yeye ni raia wa Kenya.  Pengine hiyo ndio shida.

Shibala Mohamed:   Ndio  hiyo,  nasema  hivyo,  basi  narudia  tena  tungetengeneza  nchi  yetu,  kwako  Kamishna  na  hata  kwa
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wenzangu.  Ikiwa balozi,  yuko hapa either ni wa Canada,  Ujerummani, awe mtu  mwingine  yeyote,  ikiwa  atazaa  hapa  Kenya

kwa  hospitali,  ikiwa  ni  Aga  Khan  au  ni  Kenyatta,  wakati  anataka  kupata  cheti  chake  cha  kuzaliwa,  ubalozi  wake

unaomuakilisha hapa nchini, umfanyie mpango ya kupata cheti chake cha kuzaliwa kutoka kwa nchi yake.

Copm. Mosonik : Asante, asante sana. Next tutakuwa na Imam Maalim Abud.

Imam Maalim Abud: Salaam Aleykum wa Rahamatulilahi Wabarakatu.  Jina langu ni Maalim Abud mtu wa Kizingitini nikiwa

kama  Imam  wa  Jamia  Mosque,  Kizingitini.   Maoni  yangu  au  maoni  yetu  pamoja  na  wale  ambao  tunaswali  pamoja  katika

Msikiti, ni haya yanayofwata:  

One,  Ni  kifungu  cha  Kadhi  –  Kadhi  asichaguliwe  na  Kadhi  mkuu,  au  asichaguliwe  kwa  sababu  amesomea  shule,  kama

wanavyochaguliwa  sasa.   Mtu  akiwa  na  cerfiticate  ya  shule  ndio  anachaguliwa  kama  Kadhi  kwa  sababu  yeye  amemaliza

secondary school.  Kisheria, maadam yeye anakuja kusimamia Uislamu, ni mpaka awe amesomea Uislamu, awe na shahada ya

kwamba ameitimu Uislamu, ndio apewe kazi kama Kadhi.  Pili Kadhi huyu huyu, awe na sauti kama Judge.  Kwa sababu zikija

kesi kwake awe anahukumu kesi hizo kama Judge na apewa cheo cha Judge kama judge wengine. 

Kadhi Mkuu: Kadhi mkuu awe ndiye Judge mkuu katika Uislamu.  Apitishiwe Kadhi Mkuu, awe kesi  zote zitakazo washinda

makadhi, zipelekwe high court  na high court  yake iwe mkubwa wake ni Kadhi Mkuu ndiye mwenye kusimamia.  Sio  itolewe

kesi kwa Chief Kadhi ipelekwe high court kwa kurundika kipi sasa?  Bado hatujapewa uhuru kamili. Ikiwa kesi  imeshinda kwa

Kadhi Mkuu hakuna mahali pengine pa kupelekwa.   Kama  inayo  shindi  katika  High  court,  huwa  ndio  basi.  Kwa  hivyo  kesi

yoyote inayoshindwa kwa Chief Kadhi iwe ndio umemushinda hio, hakuna mahali pengine mtu anaweza kukimbilia.  Isitolewe

kesi kwa Chief Kadhi ikapelekwa mahali pengine, kwa sababu ni kesi  ya Uislamu, ibakie pale pale kwa Waislamu wahukumu

Chief Kadhi kulingana (inaudible).   Halafu Kadhi Mkuu, kuchaguliwa kwake,  kuchaguliwe na kamati za maimamu  pamoja  na

wanavyuoni, asichaguliwe na serikali,kama kibaraka cha serikali.   Kwa sababu serikali huchagu ni nani maziwa lala, nimuweke

mahali hapa,  nipate kuangalia Waislamu.   Achaguliwe  na  Waislamu  wenyewe.   Waislamu  ndio  watakaomueka,  mtu  ambaye

anafaa, kihakika huyu hufwata sheria za dini na kuturudishia mambo yetu.  

Jambo  Lingine  ni  katika  mambo  ya  stakbadhi  –  Vitambulisho,  Passport  na  Birth  Certificate.   Mambo  haya  sisi  wa  Pwani

twabaguliwa, hatupewi sisi wa Pwani kama wanavyopewa watu wa Bara.   Mtu wa Bara akishajulikana jina lake ni Onyango,

au ni Katana au ni Karithi au yeye ni Njuguna, basi  tikitambulisho za babake  na mamake, chatosha yeye kupata  kitambulisho

chake.  Apewe kitamblisho chake kwa sababu ya mama yake na baba yake.  Sisi Waislamu, ikiwa jina lako ni Mohamad au ni

Asmani  au  ni  jina  lolote  la  Kislamu,  halitoshi  wewe  kuwa  na  kitambulisho  cha  baba  na  mama,  mpaka  uongeze  na  mambo

mengine.  Tena,uchunguzwe kama wewe ni mkweli ama murongo.  Tusiwekwe mahali pa ubaguzi, sisi na watu wa bara,  zote ni

Wakenya, tukapewe sheria za Kenya kwa ujumla kwa pamoja zote.  Lile ambalo ni wajibu 

nipewe lini na Njuguna iwe hivyo hivyo.  Ikiwa Njuguna ana haki ya kupewa kitambulisho kwa kitambulisho  cha  mamake  na

28



babake, na mimi Mohamad nipewe hivyo hivyo, sio kwamba mimi nilaliwe.  

Lingine, tofauti ya mambo ya kupewa kitambulisho kwa upande wetu.   Tumelazimishwa tutafute na vitambulisho (yaani katika

kutafuta  passport)  lazima  kuleta  Birth  certificate  za  wazee  wetu  waliokufa.  Haya  ni  makaratasi  ambapo  watu  wa  nyuma

walikuwa  hawakushugulika  nayo.   Kwa  hivyo  kifungu  hiki  cha  kutafuta  Birth  kiwe  kitaondolewa,  ikiwa  ni  Birth  yangu  mimi

mwenyewe,  au  ni  birth  certificate  za  babangu  na  mamangu,  kupewa  Passport  bila  kuambiwa  nilete  birth  certificate  au  ulete

certificate kwa mambo marefu, ambapo mtu mwingine iko rahisi kupewa, sisi watu wa Pwani, kubaguliwa.  

Mambo mengine ni ya uvuvi.  Uvuvi, huku Pwani upande wetu,  ndio uti wa mgongo wetu.   Ndilo jambo ambalo tunategemea,

hata sisi watu wa Lamu.  Mavuno yetu yote hutegemea mambo ya uvuvi.  Na ni eneo kubwa au ni watu wengi sana wanaokuwa

upande wa Pwani, wa Lamu kuliko watu wa bara wanavyokuwa.  Lakina ajabu ni kwamba,  kuna tofauti kubwa sana watu wa

bara  wanaovua bara,  wamekuwa matajiri.  Sisi tangu jadi wazee wetu  wamekuwa  wakivua   na  mpaka  leo  wanavua,  na  ndio

maskini tu. Kwamba serikali yawasimamia watu wa bara.   Ikiwa juu ya mikopo ama mahali pengine katika nchi zingene, huku

watu wa Pwani tumelaliwa.  Serikali yawatafutia masoko kuuza mazao yao yakitoka pwani.   Sisi tuaambiwa tafuteni wenyewe

kama hamna mahali pa  kuuza laleni, mfe njaa.   Tuangalia samaki wanaotoka Lake Victoria ni samaki kama shogo,  kilema, na

kama samaki mwingine.  Si kwamba ni samaki wa maana mpaka akapata  soko  kubwa  kushinda  sisi.   Samaki  wao  ni  kama

hawa wetu tu.  Ni kama shoko, samaki wa mamba, wale hutolewa wakatengenezwabidhaa zikasafirishwa waenda kuuzwa nje.

 Je,  sisi hatuna samaki hao wa kwenda kuuza nje?  Tunao, lakini  serikali  haitaki  kutuangalia  sisi  huku.   Kwa  hivyo  tuwekwe

usawa,  kama  mtu  wa  bara  na  mtu  wa  Pwani,  tuwekwe  usawa,  pamoja  kama  Mkenya.   Serikali  isiangalie  upande  mmoja,

iangalie pande zote  kwa  usawa.   Kama  vile  Katiba  imeambiwa  itungwe  mahali  (kote  ndio  mpaka  tume  leo  ikaja  hapa  kwa

sababu imejua  kwamba ichukuwe maoni) kwa usawa.  Kwa hivyo, na usawa utimike na kwa njia zingine, si kwamba shauri ya

maoni tu.  Kwa sababu ya maneno  (inaudible ) tuwe kwa zote.  

Jambo la mwisho – Kuna kifungu kingine nimesikia hapa kikizungumzwa kwamba mbunge achaguliwe, yule ambaye ni mzaliwa

wa Kenya.   Mimi nafikiri ya kwamba,  la,  sivyo  hivyo.  Kwa  sababu  maadamu  ni  Mwanakenya,  amepata  uwanakenya  wake

kwa  njia  yoyote,  basi  ana  haki  ya  kusimamia  mahali  popote  anapotaka  yeye  mwenyewe.   Watakaoamua  ni  wananchi.

Madamu ni mwanakenya kwa kujiandikisha ,  kwa kuzaliwa, kwa ukoo,  kwa njia yoyote,  apewe nafasi  aende  kwa  wananchi

asombe  kura.   Wananchi  wawe  ni  suluhusho,  twakutaka  au  hatukutaki?   Kwa  sababu  yeye  ataenda  kuomba  kura  kwa

wananchi  na  wananchi  ndio  wataamua  kwamba  mtu  huyu  atatufaa  au  hatufai,  akiwa  yuwafaa,  na  serikali  impinge  mtu  huyu

asisimame, tayari wananchi wamedhulumiwa na serikali.  Kwa sababu mtu anayefaa,  kiongozi anayefaa,  na serikali imemkataa.

Kwan  hivyo  wasio  wenyewe  wananchi  wachague  mtu  wanamtaka,  wasiingiliwe  na  mtu  mwingine?   Wasalaam  Aleykum

warahamthulilahi wabarakatu.

Com. Mosonik  : Yusuf Omar, Yusuf Omar.

29



Yusuf Omar : Salaam Aleykum, mimi kwa jina ni Yusuf  Omar, mkaazi wa Kizingitini location.   Kwa hivyo maoni yangu mimi:

ya kwanza nayotoa kwamba,  katika Kenya hii kuna mikoa  mingi  lakini  tuna  masikitiko  ya  kwamba,  mpaka  sasa  hatujaweza

kuwekwa  pahali  huenda  kuwekwa  nasi  university.  Tuna  watoto  hodari,  mashujaa  ambao  akili  zao  ni  kali  mpaka  tukakuwa

university katika sehemu hii.  Kwa hivyo naona Katiba sasa  ijaribu ione serikali itufanyie na sisi hakuna university katika mkoa

wa pwani.  Kwa sababu tayari tuko na watoto wanaotoka katika hii sehemu ya Faza, Kizingitini kwa mashule ya kitaifa, ambao

wanatarajiwa kesho kwenda university.  Sasa  pengine hata mzazi hawezi kwa sababu malipo yako magumu sana.   Akili  yake

imesoma na (akina) inandibu fulani arudi kule alipotoka. 

Maoni  mingine  ni  kwamba:  mpaka  sasa  sisi  katika  sehemu  hizi  zetu,  kuna  miradi  fulani  ambayo  serikali  yaweza  kusaidia  au

mashirika yaweza kusaidia.  Lakini masikitiko ni kwamba, wakati tunapoteza hatuwezi kuwa na kilio kingi, kwa kuwa sio watu

wanatoka sehemu zingine ambao hawajui mazao huwa na faida gani. Kwa hivyo jambo la kwanza ni kuwa tupewe nafasi zetu

wenyewe ili tuweze kujua nafasi zile zinapatikana kwa njia gani tuwe tukidumu.  Kwa  sababu  ni  hasara  kubwa  kwa  mashine

kama  --------------Majengo  mtu  anakuja  kujenga,  si  kwao  ------hasara  ni  kwetu.   Kwa  hivyo  shirika  halitusaidii,  serikali

itujalie.  Lakini twaharidhika.  Kwa majengo ----kwa hivyo nafasi hizi bado ziko ---mwenyewe.

Jambo  lingine  katika  mashule  haya  tulio  nao  kama  primary  school,  Serikali  ilete  waalimu  wa  kidini,wawe  na  nafasi  ya

kusomesha katika shule hizi, wakilipwa kama waalimu hawa wengine. Sababu ya kusema hivyo, kwamba kuna watoto  wengine

wanasoma shule baada  ya kumaliza primary, kwenda secondary,  ile elimu ndogo  wako  nayo  ya  kidini  itapotea.  Kila  sehemu

wawe na waalimu wanao wakusomesha wa serikali.  

Jambo lingine kutiliya nguvu ni kuhusu mambo ya uvuvi.  Leo hii Lamu district  ndio nchi ya kwanza katika Kenya  kwa  uvuvi.

Lakini  leo  hii  utakuja  kukuta  kwamba  samaki  tulio  nao  katika   baharini  hatuna  nafasi  ya  kwenda  kuwaokota.  Kwanza

tumenyimwa vifaa vya kwenda kuvulia sehemu za mbali.  Pili, hata tukiwa  na  vifaa  vya  kuvulia  sehemu  za  mbali,   tukishavua

hatujui tutamweka mahala gani, na sisi hatuna system yoyote  ya  kwenda  kuweka  samaki  au  hutuna  store  yoyote  ya  kwenda

kumuweka samaki.  Lakini ajabu kwamba sehemu za bara  kunazo.   Kuna sehemu za soko ambazo zimejengwa ma-coldstore,

serikali  yawaletea  mikopo,  vifaa  na  ambapo  watu  wengi  kwa  uvuvi  hawasumbuki.  Samaki  ambaye  aitwa  shogo  au  kilema,

nafikiri ndio mbuta, na bahari kenyewe kafupi,  kabahari ya Matiba. 

Ikiwa sisi ni wananchi wa Kenya twafaa tupewe haki halisi ya Kenya kama watu wa bara.  Tupewa msaada kama kama watu

wa bara.   Haki yenye kupewa Mkenya halisi, na twafaa tuhurumiwe kama yule mtu mwingine.  Kwa hivyo ingekuwa muhimu

zaidi kwetu kama eneo letu lina wavuvi.  Hatuna kahawa,  hatuna majani chai,  hatuna hata hospitali hata ukashindwa na jambo

lolote huwezi lakini akili tunazo. Lakini bara  kuna majani, kuna kahawa,  na kila mmoja ana haki ya kumiliki ardhi,hana haja ya

vitu vyake (inaudible). Haya yametosha.

Com. Mosonik : Asante, Jumbe Kasim – Faza women Group.
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Jumbe Kasim : Salaam Aleykum  - Jumbe Kasim, nazungumza kwa niaba ya Faza Women. Haki za wanawake:  Wanawake

wa Kislamu tunataka Katiba ihudumie swala la wanawake walio ajiriwa serikalini wapewe likizo la mieze mitano ya eda,  pindi

tu wanapofiliwa na waume wao.   Wanawake wa Kislamu wamelazimika  kukaa  muda  wa  siku  arobaini  baada  ya  kujifungua,

kwa hivyo, muda wanaopewa kufanya kazi hiyo haitoshelezi huduma hiyo ipasavyo kulingana na dini kwa hivyo muda wanatoa

sasa uongezwe.  Wanawake wafanya kazi hawapatiwi nafasi ya kutunza  watoto  wao  uchungani.   Kwa  hivyo  nafasi  ya  likizo

inapaswa iongezwe.

Ofisi ya kadhi iwe na jukumu la kuhukumu kikamilifu bila ya kupendelea upanda wowote.   Kesi   za mume na mke wa kislamu

zipelekwe kwa Kadhi siyo katika mahaka usaidizi za kama hakimu.  

Wanawake  wawe  na  uwezo  wa  kumiliki  ardhi.   Zahanati  na  hospitali  ziwe  na  vifaa  vya  kutosha.   Malipo  ya  hospitali

yapunguzwe.  Elimu ya afya isambazwe kikamilifu kivijijini.  Wakunga wawe wanawake katika zahanati na hospitali za kislamu.

 Wanawake waruhusiwe kuvaa mavazi ya kislamu katika mataasisi.

Watoto wahukumiwe na serikali ikiwa hawataki kusoma.  Wasichana na wavulana wapewe elimu sawa.

Wazazi wahukumiwe vikali kwa kuwaoza wasichana wao mapema.

Wanawake watengewe viti bungeni kama asili mia thelathini na tano (35%).   Ikiwa hapati  kuchaguliwa,  wapewe  vitu  maalum

vya ubunge na udiwani.  Asante.

Com. Mosonik : Kasim ------

Kassim Gaabe : Kwa jina naitwa Kasim Gaabe, kutoka Tchundwa Location.  Mimi nina maoni yangu binafsi.  

 

Kwanza nilikuwa nikizungumzia kuhusu Kadhi.  Isipokuwa imeguziwa na wenzangu hata miminitaguzia.  Kadhi lazima awe mtu

ambaye amesoma kote kuwili na amefaulu, siyo kuwa amesoma tu peke yake. Kwote kuwili namaanisha elimu ya kidini ndio ya

kwanza  na  ingine  ni  ile  tunanayo  (secular  education).  Kadhi  apewe  uwezo  wa  kuomgalia  matatizo  ya  waislamu  yote,  kwa

sababu islamu si kuridhi, si kuoa wala si kuachana.   Yapo mengi sana,  kwa hivyo Kadhi awe na uwezo wa kuangalia mambo

yote.

Lingine ni haki, sisi paka leo hatujapewa haki ya  kutawala.. Pia haki za kienyeji zikubalike kama haki kamili. 

Lingine ni kuna maeneo ambayo yametengwa mfano ya shule, ya hospitali na mambo mengine ambayo  jamii  ipate  kuyatumia.
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Twaomba serikali itoe hati za kumiliki sehemu hii kwa haraka iwezekanavyo, ili kuzuia wale ambao wenye kuvamia sehemu hizi

amabazo zatumika mbeleni.  

Pia kuhusu wanawake,  nilikuwa na pendekezo hilo hilo wapewe ruhusa ya kutosha punde tu waume wao wamefariki ambayo

sisi Waislamu hatupewi kuna baadhi ya wanawake wenzetu wamekosa kazi kwa mambo kama hayo, ambapo si haki kukosa

kazi kwa mambo ya kufiliwa.  

Lingine,  kuna  sisi  wanaume  baada  ya  mtu  kutokana  bibi  yake,  huacha  watoto.   Kwa  hivyo  twaomba  katika  katiba  hii

inapoundwa tuwe na kifungu kuwa mzazi wa kiume mwenye kutupa watoto  ashitakiwe.  Kwa  sababu,  hii  ndio  huleta  mambo

mengi sana mabaya kwa na watoto - - wakiwa hawasomi au wanapatikana kwa uhalivu.  

Lingine ni kuhusu mambo ya upeanaji  wa  vyeti:  kitambulisho,  Passport,  na  karatasi  ya  uzazi.   Hizi  zitolewe  pasi  na  masharti

marefu kupitia.  Kwa sababu nikiwa mimi tayari niko na kitambulisho, si tayari ni Mkenya?  Kwa nini mtu aniulize kitambulisho

cha baba  na mama? Ina maana sikupewa hati kama hizo, basi  si Mkenya.  Ikiwa si Mkenya,  kitambulisho nilipata vipi?   Kwa

hivyo  hii  serikali  yenyewe  yajizuia  huku  yajifunga  huku.   Kwa  sababu  wampa  mtu  kitambulisho  kisha  baadaye  wamuuliza

maswali marefu, ina maana kwamba wewe kutoka mwanzo yamefanya makosa.   Kwa hivyo kama mtu ana kitambulisho basi

kitambulisho kitoshe, na apewe hati zingine bila masharti yeyote.

Katiba mpya tunaomba ikifaulu, serikali yenyewe ina mambo ya lazima yafanye kwa  wananchi, na serikali yenyewe hutoa ahadi

na ikapitishwa kuwa jambo fulani lifanyike, lakini tu.(inaudible)  Kwa hivyo wananchi wenyewe wapewe uwezo ili  serikali  pia

ishatakiwe.  Serikali inafaa kushtakiwa,  ashitakiwaye si mtu  tu  amekosa.  Mfano   kama  vitu  muhimu kama:  elimu,  afya,  maji,

usalama, serikali lazima itoe.  Kwa hivyo punde tukikosa haya serikali lazima ishitakiwa itoe huduma kwa wananchi.   

Pia  kuna  shirika  lililoundwa  la  Anti-corruption  unit,  lakini  hili  tunajua  ofisi  zake   sana  ziko  Nairobi  peke  yake.   Kwa  hivyo

twaiomba  katiba  mpya  ikianza,  hii  unit  pia  iweko  katika  kila  baraza.   Kwa  sababu  mwananchi  hufanyiwa  dhuluma  na

mfanyakazi wa serikali, na akawa hajui mwananchi aende wapi. Kwa sababu polisi imefilisika, sasa utashtaki wapi? Na  pengine

ni  yeye  polisi  basi  hatuna  pa  kwenda.  Kwa  hivyo  twataka  unit  ya  Anti-corruption  pia  iwekwe  hapa  kama  serikali

imenidhulumu,niweze  kwenda  hapo  unit.   Lakini  kuwekwa  huko  Nairobi,  sisi  wengine  tunaumia  huku.  Kwa  hivyo

Anti-Corruption unit iwekwe kila location. 

Kuhusu Bunge – Bunge letu twajua kulingana na katiba tuliyo nayo,  Rais  ndio  atasema  sasa  Bunge  liishe  au  liendelee.   Kwa

hivyo hiyo hatutaki.  Twataka muda ambao uko tunajua,  ukisomeshwa shuleni tunajua,  muda ni wa miaka mitano.  Kwa hivyo

ubakie huo huo muda wa miaka mitano, likianza paka limalizike.  Hatutaki Rais aseme Bunge miaka mitatu limeisha, au Bunge ni

miaka sita au ni miaka tano.  Kwa hivyo muda liowekwa, ukifika, Bunge limalizike. 
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Pia twaomba Bunge lenyewe likizungumza -  -  pengine ni watu  fulani  Nairobi  huenda  wakahudhuria  wakasikiliza  mtu  ambaye

yuko huku kwetu,  pengine ni baada  ya  saa  tatu  usiku  kusikia  ‘Leo  Katika  Bunge .̀   Kwa  hivyo  twaomba  sasa  ma-radio  na

television zipewe uwezo, wakati Bunge likiendelea, mtu aliyeko Nairobi na mtu aliyoko hapa sasa  naye pia asikie.  Akiwa yuko

Lamu au yuko Faza kwa TV yake aangalie Bunge vile lazidi.  Kwa sababu hii yatupa sisi uwezo wakati  wa kuhairishwa  kwa

Bunge, kwani tutajua ni serikali iliyo sawa au serikali ya matatizo.  Kwa hivyo Bunge, likipendelea wananchi wenyewe wasikilize

au waone.  

Lingine kuhusu Wabunge – Wabunge ni wafanyikazi, ni watumishi wa raia,  kwa hivyo  pia  napendekeza  kuwa  na  wao  wawe

weko  kazini  kwa  wiki  nzima.  Jumatatu  mpaka  ijummaa  naye  awe  kazini  kama  kila  mtu.   Siyo  yeye  aende  Jummane,

Jummatano, na Alhamisi, siku zingine aangalie mambo ya kumanga manga hapa na pale kupoteza wakati  wetu bure.   Wafanye

kazi sawa sawa.  

Twajua  serikali  huunda  tume  nyingi  kama  hii  iko  hapa  leo.  Utakuta  mwisho,  husikia  Tume  imemkabidhi  kiongozi  wa  nchi,

matokeo  ya  kazi  waliopewa.   Lakini  kusikitisha,  majibu  yale  kwa  wananchi  hayafikiriwi,  wala  wenyewe  hawayapati.   Kwa

sababu wao wote Makamishna hawana ithini ya kutangaza matokeo ya kazi waliopewa.   Kwa  hivyo  Katiba  mpya  twasema:

Tume  ikichaguliwa  ipewe  uwezo  wa  kutangaza  matokeyo  ya  kazi  waliopewa,  sio  Rais  ndio  atangaze,  Tume  yenyewe,

mwenyekiti  mwenyewe.  Kama  saa  hii  tuko  na  Ghai  ndiye  mkubwa  wa  commission,  yeye  Ghai  mwenyewe  awe  na  uwezo

kutangaza matokeo ya Tume, lakini sio Rais.  Kwa sababu wezekano imemkashifu Rais,  atatangaza kweli?  Hata kama ni mimi

zingetangaza, kwa hivyo mwingine pia itakuwa hivyo hivyohahtangaza.  Na pia hizi Tume zenyewe, usipokuwa tunashukuru kwa

Tume  ya  Katiba  imepitia  njia  mzuri,  ya  kupita  kwa  Bunge  na  kuiithinishwa  na  Bunge.   Na  twaomba  na  Tume  zote

zinazochaguliwa zipite kwa Bunge.  Hatutaki Tume ichaguliwe na mtu fulani.  Kwa sababu mwenye kuchagua,  ni kama kumpa

mtu sima, utampa mtu sima kila siku ajue huyu ukimpinga leo sima yako ataondosha.  Kwa hivyo hatutaki mambo kama hayo.

Tunakata  Tume  lichaguliwe  na  Bunge.  Nafiki  hayo  ndio  maoni  yangu  liniliyonayo,  na  twaombea,  kile  jambo  tumesema  liwe

lenye kufaulu.  Asante.  

Com. Ahamed Hassan:  Nilikuwa nimeombwa na Commissioner nijaribu kujibu lile swali ambalo huyo ndugu yetu amesema.

Kwa kweli,  ukisoma sheria ambayo imeunda hii Tume, haijasema  ya  kwamba  itakuwa  ni  Rais  atatoa  habari  ya  report  yake.

Bali ni kwamba,  Chairman, tukimaliza kufanya kazi,  tutengeneze report,  sheria inasema tutampelekea Attorney  General,  yaani

mkuu wa sheria,  ambaye atapelekea  Bunge.  Hakuna siku ama  mahali  ambapo  Rais  anaitahitajika  awe  akipewa  hiyo  report,

ama yeye atakuwa akitoa hiyo reporti.   Hii Tume ya kurekibisha Katiba  sio  kama  ile  Tume  ya  kawaida  ambayo  mumezoea,

kama ile ya Njonjo ama zile zingine za tribal clashes.   Hizo ni Tume  ambazo  Rais  mwenyewe  alikuwa  ameziunda.   Lakini  hii

Tume imeundwa na Parliament,  Bunge,  na  itareport  kwa  Bunge.   Kwa  hivyo  usijaribu  kufananisha  hii  Tume  na  hizo  zingene

ambazo Rais alikuwa amezitunga.  Kwa hivyo msiwe na wasi wasi.  Hii report  ya hii Tume itakadhibiwa Parliament,  Bunge, sio

Mtukufu Rais.  
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Com. Mosonik : Kwanza tukimaliza kukusanya maoini, tunaandika report  ya Katiba kulingana na maoni ya raia.   Halafu hiyo

report  na  ile  Katiba  tumeiandika,  tunawasilisha  kwa  mkutano  wa  kitaifa  –  National  Constitutional  Conference,  ambapo

kutakuwa na watu kama mia-sita hivi.  Wajumbe wote wa Bunge, waakilishi watatu wa kila wilaya, waakilishi wa vyama  vya

siasa kama arobaini na mbili hivi, Makamishna wenyewe, na waakilishi tunaowaita civil society. Watu kama mia sita wajadiliane,

na  wasikilizane  na  wakubali  report  yetu  na  Katiba  vile  tumeiandika  kulingana  na  maoni  ya  raia.   Na  kama  hawatasilizana,

tutarudisha report  na  ile  Katiba  kwenu  kupitia  kura  ya  maoni,  inaitwa  Referendum.  Tutapiga  kura  kusema  hatujakubali  ama

tumekubali.  Halafu baada ya hapo inawasilishwa Bunge, vile mwenzangu ameeleza kupitia kwa Attorney General.   Kwa hivyo

tuwe na imani kwamba kazi tunaifanya ni ya maana.  Okay.  Councillor Badi Amir please.

Councillor Badi Amir :  Salaam Aleykum wa rahamtulilahi wa barakatu. Jina langu ni Councillor Badi Amir, naakilisha area  hii

ya Faza.  

Maoni yangu ni kuhusu mali ya asili – mazingira.  Katiba ya sasa  iliyoko, kitu hutumiwa sasa,  kimewapa nguvu sana  watu  wa

mazingira, wizara ya mazingira na wizara ya mali ya asili. Kwa sababu hivi sasa,  kuweza  kuzungumza,  mazingira  tulipata  kwa

namna kadha hakuna ruhusa kukuwa, ikawa ni sheria.   Hakuna ruhusa kukata  mti, ikawa ni sheria.   Pasi  napenda sheria kama

hii Katiba imerekebishe hapo kidogo, kwa sababu uvuvi ni mti wa mgongo wa mwananchi wa huku kwetu.   Miti ndio majamvi

yetu,  majumba yetu, kila kitu kinategemea hiyo.  Lakini sasa  iwapo itakuwa sheria,  ipite mara moja kwa moja kwa wizara tu

kama hivi sasa.  Hivi sasa wajua miti fulani hakuna ruhusa ya kuikata.   Hivi sasa  kama mwambiwa, “Mwangati” hakuna ruhusa

mkate.   Watu  wakifika  baraka  wanataka  kukata  mwangati,  wakiwa  game  wanawarudisha  rudini  hamna  ruhusa  ya  kuukata.

Nayo ndio riziki ya kwetu na hatuwezi kwenda anywhere and continue.   Kwa hivyo Katiba iweze kuangatia hivyo, badala  ya

kumlemea  mwananchi.   Napenda  Katiba  hapo  irudishiwe  mwananchi  wa  kawaida  awe  ndiye  atatoa  maoni  hapo,

washaurianevipi tutarudisha mazingira, sisi tutaendelea vipi?  

Kwa upande wa mazingira na mali ya asili – Utaona mali ya asili kama  mnyama  anahifadhiwa  sana.   Lakini  mahali  ikiliwa  na

mnyama  ,  hahifadhiwi.   Yule  mnyama  ni  wako?   Hivi  sasa  ngombe  wako  akiharibu  shamba  utamshtaki  wapi,  ati  ng’ombe

ameharibu shamba wewe mwenyewe utalipa.  Ndovu akiharibu shamba utapelekwa huku, upelekwe huku, upelekwe huku na

malipo yakija hailingani na uharibifu wake.  Wakati  mwingine ndovu amemuua mtu badala  alipwe si  kiasi  kile  amelipwa.   Basi

iangaliwe, hukumu hizi zirudie kwa wananchi, wawe wananchi ndio wenye kushauriana katika mambo hayo.  

Kuhusu  malipo  katika  serikali  za  wilaya  –  serikali  za  wilaya,  councillor  na  mjumbe  wako  karibu  kuwa  sawa.   Wote

wameteuliwa kwa kura.   Lakini nashangaa kuambiwa councillor alipwe na baraza,  mjumbe wake analipwa na kamati fulani za

Bunge.   Napenda  pia  hawa  councillor  kama  wateuliwa  na  kura  na  malipo  yao  na  wa  Bunge  ni  mahali  pamoja,  kama  vile

mshahara utoka kwa Bunge, ndio mshahara wao ndio utoke.   Kwa sababu aambiwapo kwa baraza lile Baraza lenye kumleta

mwananchi,  akafika  huko  akatupwa  huko  hapatikani.   Hupatikana  wakati  wa  hawa  macouncillor  kulipwa  na  Baraza

linapoendelea  basi  naona  hii  irudi  kwao.Pale  wanapolipwa  wabunge,  basi  Baraza  vile  vile  wafanyikazi  wake  walipwe  hapo
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hapo. 

Kuhusu  nani  aliye  Mbunge  –  Naona  yule  aliyekuwa  ni  mwananchi,  apewe  ruhusa.   Kila  mtu  ameruhusiwa  ni  mwananchi,

aruhusiwe ashirikiane na sisi kwa muda wa term moja.   Nani  awe  ni  mwananchi?  Mwananchi  awe  ni  mtu  wa  kuzaliwa  kwa

mama  na  baba  -  -   baba  ni  Mkenya,  mama  ni  Mkenya.  Sheria  ingine  kama  vile  kuoa  kwa  kuolewa,  kwa  njia  nyingine

inayopatikana  kama  hivi  iliyoko  sasa  ,  pia.   Bora  awe  ni  mwananchi.   Isiwe,  mwananchi,  tuseme  mzazi  huwa  wa  Kenya,

Mjerummani kuzaliwa Kenya anao ruhusu kwenda Bunge? Sio tu ni mzaliwa wa Kenya,  mwananchi aliye na kitambulisho cha

Kenya kuwa ni mwananchi, aruhusiwe.   

La mwisho ni mambo ya ufisadi – serikali imetoa pesa nyingi kuifanya hii Katiba.  Lau, kama serikali haitaleta kifungu cha ufisadi

katika hii Katiba,  nani  ataifanyia,  ataenda  kinyume  na  hii  Katiba  iliyoundwa,  achukuliwe  hatua  kali,  itakua  haina  maana.   Ni

kama sasa  Katiba hii, lakini utaona ina mambo mengi  yanaenda  sawa  sawa.   Utaona  sheria  tena  ya  kutoa  vitambulisho  kwa

Kenya ni sawa kwa watu wote.  Sheria iwekwe kwangu mimi, iwekwe kwa mtu wa Bara.  Kutoa kodi ni sawa sawa kwa watu

wote  lakini  si  ufisadi  mwenye  pesa  apeane  pesa  zake.  Mimi  kama  mwananchi  siwezi  kuchukua  tu  hiyo  karatasi  na  siipati

Pasipoti  kwa  sababu  ya  ufisadi.   Ufisadi  uangaliwe  sana.   Iletwe  kifungu  kwa  atakayefanya  ufisadi  katika  Kenya  hii,  iwe

atachukuliwa hatua kali sana.  Asalaam Aleykum.

Com. Mosonik : Asante.  Asman Abud, Faza leaders.

Asman Abud : Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu.    Niko hapa mbele yenu kuakilisha memorandum ya viongozi

wa Faza Location.  

Nikianza – Kanuni za kuongoza serikali za (inaudible). Tunaitaji kauli kwenye Katiba 

zinazoonyesha fastafa ya kanuni ya taifa na uongozi.  Kila jamii ifwate mila na  desturi  za  kimusingi.   Lakini  isiwe  na  madhara

yoyote kwa binadamu.  Hapa tunaona Katiba lazima isiingilie mila na desturi  za kijamii licha ya hayo,  desturi  zenyewe na mila

siziwe ni kinyume cha haki za kibinadamu.  

Maadili muhimu yanoyopaswa  kuwekwa  kwenya  Katiba  ni:  elimu,  afya,  haki  za  kibinadamu,  haki  za  kumiliki  ardhi,  haki  za

ugawanyaji pesa hasa kwa mikoa na wilaya, usalama, na nafasi za kazi.  

Nne, lazima maadili yatekelezwe kisheria.     

Ukuu  wa  Katiba:  tunajua  serikali  ya  Kenya  kwa  muda  wa  miaka  thelathini  na  tisa,  inatumia  Katiba  ambayo  mwananchi

hakuijua.  Kwa hivyo sasa tunataka kuileza Katiba mpya itakapoandikwa, iwe mwananchi anaielewa, na kuifahamu, na kuitumia

ipaswavyo.
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Bunge – Kubadilisha Katiba ipatikane asili mia sabini na tano (75% ) ya kura zote za Wabunge.   Kwa  hivyo  Katiba  iliyopita

ilikuwa kubadalisha Katiba ama  sheria  kupitia  Bungeni  ni  asili  mia  sitini  na  tano  (65%).   Hicho  kiwango  kilifanya  Katiba  ya

Kenya  kubadalishwa  mara  thelathini  na  mbili  bila  mwananchi  kushirikishwa.   Ilikuwa  ni  mchezo  Wabunge  wanacheza  na

watawala  wakiwa  Bungeni,  Katiba  ilibadilishwa  bila  sisi  kufahamu.  Kwa  hivyo  kifungu  cha  65%  kiondolewe,  kimechezewa

sana, na Katiba imechezewa sana. Kipelekwe mpaka kifungu cha 75%.

Sehemu ya Katiba inayo husiana na dini, mila, na mambo yanayohusu wabunge,  ibadilishwe.  Wananchi wahusike kubadilisha

Katiba inayoafikiana na dini, desturi na mambo ya wabunge.  Kisha,  haya mambo ya Katiba ikibadilishwa, isiwe ni kupitia kwa

Bunge tu, bali viongozi, wananchi na wakaji wa mahali mbali mbali wawe ni wenye kutiliwa katika mafanikiyo hayo.   Mikutano

ya maoni iongozwe na Tume.  Kama hapa leo tunapofanya.  

Uraia – raia wa Kenya bila swali ni mzaliwa wa baba  na mama.  Huyu hana swali lolote.  Sio kama saa  hii tunapelekwa juu na

chini kuuakilisha uraia wetu wa halisi kwa mtu: kama atoke  Kisumu, Nyeri,  Nairobi,  Nakuru anakuuliza wewe,  ukienda ofisini

unataka kitambulisho, unataka Passport. Mtu akiwa yeye amezaliwa Kenya kwa baba na mama, huyo ni raia halisi.  

Utaratibu mwingine wa kujiandikisha kama uraia ni ule wa waume au wake bila kuzingatia jinsia.   Usiwe uraia utapewa mume

tu, mke asipewa, hiyo isiweko katika Katiba.  Mtoto aliyezaliwa na mzazi mmoja ambaye ni raia wa Kenya bila kujali jinsia ya

mzazi huyo, apewe uraia.   Hii nafikiri imetangulia kusemwa.  Raia awe  na  haki  zote  za  kikatiba.   Haki  na  majukumu  ha  raia

yategemea  uraia  namna  unavyopatikana.   Raia  halisi  awe  ndio  atakuwa  na  majukumu  zaidi  kushinda  yule  raia  ambaye

ataandikishwa, ama atapata katika njia nyingine.  Katiba iruhusu raia wa nchi, isiruhusu raia wa nchi mbili. Kama haya mambo

yanapatikana baadhi ya nchi, hata kama nchini Kenya.  

Wakenya wawe na cheti cha kuzaliwa na kitambulisho cha kitaifa.  Kwa sasa  watoto  wenye wamezaliwa juzi juzi, kitambulisho

kinasema wazi ya kuwa -  -   si thibitisho ya kuwa raia wa Kenya.   Hii Katiba inataka iondoe mara moja.   Unapozaliwa,  uwe

ukipata kitambulisho, uwe ni mwenya kupata uraia bila uswali.

Ulinzi na usalama wa taifa – vyombo vya usalama, majeshi na matawi yake yaundwe na Katiba,  sio kupitia kwa nguvu za Rais,

ama  kwa  nguvu  za  serikali.  Kunidhamisha  majeshi  na  silaha  yapelekwe  katika  mahakama  ya  kiraia.   Hivi  nasema  mfano:

mwanajeshi anapofanya kosa la kiraia, ni lazima apelekwe katika mahakama ya kiraia.   Ni juzi tu mwanajeshi mmoja alishikwa

na dawa za kulevia, na wanajeshi wenzake wakamfwata akiwa polisi Lamu, na nilikuwa hapo. 

Rais awe amiri jeshi mkuu wa majeshi ya silaha.   Mamlaka  ya  nchi  yawe  na  uwezo  kamili  wa  kutangaza  vita,  kama  yakiwa

yawe ni yenye kutokea.   Katiba iruhusu uwezo wa kipekee katika hali  za  hatari  kama  vile  vita,  majanga  ya  kitaifa,  maasi  ya

kukosekana kabisa kwa usalama wa umma.  Mtawala wa sehemu inayohusika na hatari,  awe na uwezo wa kutangaza vita au
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majanga fulani.  Hii  utaona  panapotokea  dharura  mpaka  mtu  aulize  order  kutoka  Nairobi.   Hili  nishaliona  Kiumba,  Morgan

alipoingia  polisi  na  wanajeshi  meli  waliokuwa  Kiunga,  walishindwa  watafanya  nini.   Ikabidi  kila  mtu  aende  atafute  pale

atapoingia.  Ikipigwa simu patroli ama radio call, wanasema tunangojea order kutoka Nairobi.  Pale pale ilikuwa ni DO,  awe na

uwezo wa kuambia askari watangaze vita mara moja.

Bunge liwe na jukumu lolote la uwezo huu wa hali ya hatari.  Kwa hivyo hata Wabunge wawe wenye kupelekwa kukitokea hali

ya hatari.  

Vyama vya kisiasa – vyama vy kisiasa vitekeleze majukumu mengine licha ya kuwahamasisha wananchi,  kama mfano ujenzi wa

kitaifa.  Sio vyama vya kisiasa viwe vitakwenda kwa upande wa siasa tu,  na kujenga  ukabila  kama  vile  tunavyoona.   Katiba

ieleze uwandaji, uongozi, na tabia za vyama vya kisiasa.  Katiba iwe: kama chama ambacho kitakuwa kina sifa ya ukabila,  basi

kipigwe marufuku mara moja na Katiba.  Kuwe na jumla ya vyama viwili tu vya kisiasa,  kwa sababu ya kupunguza ukabila,  na

utumishi wa pesa  za serikali,  pasipokuwa na  usawa.  Kila  chama  kijigaramie  chenyewe.   Vyama  vya  kisiasa  visigaramiwe  na

pesa za umma.  Kwa hivyo mtu anapo unda chama, ajuwe wapi atatoa  pesa  za kupeleka hicho chama chake.   Dola za vyama

vya kisiasa wasishirikishwe katika kujenga taifa.  Kwa hivyo dola na vyama vya kisiasa kama, tuseme wakati  kama huu, ambao

tunaona  chama  cha  KANU  kikiamua  ni  dola  iwe  ni  kwa  watu  wote,  kikiamua  ni  siasa  iwe  ni  upande  wa  KANU.  Lakini

tusichukue mali ya umma, kama kuna mali ya umma mengi imehadhibishiwa chama cha kutawala, bali si mali ya asili.

Com. Mosonik: Time imekwisha.

Miundo ya aina ya serikali – tufwate muundo wa serikali ya majimbo.  Kazi za serikali zitakuwa rahisi tukifwata muundo huo.

Kupunguzwa ufisadi na pesa za umma:

Com. Mosonik: Kama umesema majimbo imetosha, what is the next point?

  

Asman Abud :  Kwa ufupi hapa – Bunge: Bunge lipige msasa wa darubini uteuzi wa maafisa kama,  Tume, Makatiba wakuu,

wakuu wa mabenki ya serikali,  mahakimu na Makadhi,  wakuu wa mikoa, mabalozi.   Kwa hivyo Bunge lisiachie Rais kufanya

kazi hii ama serikali.   Majukumu ya Bunge yapanuliwe kwa kuchagua maafisa waliotajwa katika nambari  ya  kwanza.   Bunge

lisiwe na uwezo usio kikomo wa kuthibiti taratibu zake. Kazi za ubunge ziwe ni za kila siku. Kusiwe na mabadiliko yoyote kwa

wapigania kiti cha Urais,  bali mpangilio: kiti  cha  ubunge  awe  na  miaka  kuanzia  ishirini  na  tano  kuendelea.   Kwani  ilikuwa  ni

miaki ishirini na moja, hapa sasa tunataka iongezwe iwe ishirini na tano,  kupigania kiti cha ubunge.  

Mitihani ya lugha ya kitaifa ichunguzwe na wabunge- - - (inaudible interjection).

Mada ingine ilikuwa ni mamlaka ya nchi.  Katiba ifafanua masharti ya kutimizwa kwa ugombeaji kiti cha urais.   Mgombeaji  awe
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na umri wa miaka 35 mpaka  miaka  60,  sio  mtu  akalie  kiti  tu.   Awe  ni  mzaliwa  wa  Kenya  wa  kuzaliwa.   Awe  na  elimu  ya

kutosha kiwango cha degree.   Awe na afya nzuri asiwe na kilemu.  Mtu mwenye sifa nzuri asiwe na  makosa  ya  aina  yoyote.

Awe amekuwa Mbunge kwa vipindi visivyo pungua miaka miwili.  Awe na kiwango kikubwa cha pesa zinazojulikana.  Sio Rais

awe maskini.  Awe na kiwango cha pesa  ambacho kupitia kwa statement za bank,  atathibitiwa na zitatangazwa.  Rais awe na

kiwango maalum cha uongozi.  Awe kwa kipindi kimoja cha miaka mitano.  Baada ya kipindi Rais abadilishwe kwa majimbo

tofauti, tofauti.  

Com.  Mosonik  :  Asante.   Peleka  memorandum  upande  ule  mwingine,  please.   Asante  kwa  memorandum  hiyo,  tumsikize,

please  Zakaria Omar – Muslim Imams – Faza.

Zakaria Omar : Salaam Aleykum wa rahamtulilahi wa barakatu. Mimi nitatoa maoni ambayo pia yametolewa kwa wingi lakini

kidogo pengine nitakuwa na mazidisho.  

Ningependa  kuanza  na  Kadhi  –  Nasema  Kadhi  achaguliwe  na  Waislamu,  Mashehe  na  maimam.   Lazima  awe  na  elimu

yakutosha: amesomea sheria ya Kislamu kutoka Chuo kikuu cha Kislamu kinachotambulika.  Mahakama ya Kadhi igawanyike

sehemu mbili: yaani  igawanyike  mahakama  ndogo,  Kadhi’s  subordinate  na  vile  vile  igawanyike  sehemu  ya  pili  ikiwa  ni  High

Court,  mahakama kuu ya Kadhi.   Iwekwe kamati  maalum  ya  masheikh  ya  kuwafanyia  mtihani  wa  ukadhi  wanaotaka  Kadhi

achukue ukadhi.  

Lazima achunguzwe: miendo yake, tabia yake ni nzuri, hakushikwa na makosa makubwa, makosa ya jinai, vile vile awe ameoa.

 Kuna makadhi wengine watafuta wanawake ----kwa  hivyo inalazimika awe ameoa.   Umri  usipungue  miaka  thelathini.   Awe

anajilazimisha na mambo ya ibada, si kwamba ajilazishe lakini hatumuoni kama anasubiri kwenye ibada.   Awe ni (inaudible) vile

vile  awe  anajishugulisha  na  mambo  ya  Uislamu.   Awe  akijishugulisha  na  maendeleo  ya  Kislamu.   Ahukumu  kwa  kitabu

(inaudible) wa suna torati kumi, kitabu cha Mwenyezi Mungu ni Qurani na sura ya Mtume inajulikana, kwamba ni hadithi sahihi

ya Bwana Mtume (P.B.U.H).

Pia iweko Kadhi Court of appeal.  Huu uwe ndio mwisho wa court na isirudiwe tena kupelekwa mahali pengine popote.   Chief

Kadhi lazima awe anakitumikia ukadhi kwa muda usiopungua miaka kadhaa.   Kwanza awe Kadhi akishafanya miaka kadhaa,

kisha achaguliwe kuwa Chief Kadhi,   kwa  sababu  awe  na  uzoezi  wa  hii  kazi  ya  Chief  Kadhi.   Au  awe  ametumika  kwenye

maktaba  ya  kadhi.   Kadhi  na  Chief  Kadhi  wahusike  na  kutoa  hukumu  tu  peke  yake,  na  kutoa  repoti.   Mambo  mengine

yasimamiwe  na  kiongozi  aliyechaguliwa  na  Waislamu.   Wasaidizi  wa  Kadhi,  wanaosadiki  ndoa  na  kadhalika.  walipwe

mshahara.  

Hukumu ya ndoa na talaka zihuusike kwa Kadhi, badala ya kwenda kwa hukumu ya kanuni yake.  
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Cheti za watoto wenye kutupwa na mababa zao, kislamu ziende kwa Kadhi badala ya kwenda kwa office ya watoto.

Pia Makadhi waongezwe ili hudumma iwe karibu zaidi na wananchi waIslamu.  

Cheo cha Chief Kadhi kiwe ni kama cha Judge,  Judge  mkuu  wa  Kenya  (Chief  Justice).   Pia  mshahara  uwe  sawa  sawa  -  -

anaopata hu Judge na anaopata Chief Kadhi.  

Sasa  nitaingia upande wa elimu.  Waalimu wa dini walipwe mashuleni na wale wanaosomesha  madarasa  pia  walipwe  sababu

wanafanya kazi moja.  Kwani ushuru unaopatikana na malipo kwa serikali kama mapato yake wahusu wananchi wote.   Wakati

uwe sawa  kwa masomo ya dini na ya shule.  

Vazi la Kislamu liwe lazima: hijab kwa wasichana na wanaume vaazi linalokubaliwa na Uislamu.   

Wasichana na wavulana wasichangamanishwe kwenye mashule, wakae mbali mbali.  

Kuhusu  mambo  ya  siku  kuu.    Siku  kuu,  siku  ya  Ijumaa,  iwe  siku  kuu  kama  siku  ya  Jummapili  wala  tusishugulike.    Ile

imefanywa na ikaingizwa kwenye serikali ili kupatia utukufu ukristu na kama kweli.  Na tunataka iingizwe, kwa Kislamu, Ijumaa.

  Pia siku ya Arafa iwe siku kuu kama siku ya Idd-Ul-Fitr: ni kwamba tutafunga siku hiyo na ni siku ambayo ni tukufukusana ya

ushindi, kwa hivyo lazima iheshimiwe.  

Matangazo ya dini: Waislamu wawe na matangazo ya dini kwenye idhaa sawa sawa na  matangazo  ya  Kikristo.   Ikiwa  hawa

kwa wingi madharani wana vipindi kumi na moja, na Waislamu vile vile wawe na vipindi kumi na moja.  

Matibabu – Hospitali  kuwe  na  madakitari  wa  kike  wanaohudumia  wanawake,  na  wakiume  wanahudumia  waume.   Hii  ndio

kislamu tunaotaka, kufanya kinyume ni kuiingilia Uislamu.  

Usawa wa haki:  Mwanaume apewe haki kulingana na jinsia  yake,  sio  haki  sawa.   Na  mwanamke  kulingana  na  jinsia  yake,

wala sio kupatikana msemo -  -  inataja kuwa mwanaume na mwanamke ni sawa sawaa: Katiba iwache lazima tuwe na tofauti.

Kwa sababu Mwenyezi Mungu mwenyewe alileta tofauti.  

Mali ya Waislamu – Mali ya Waislamu wakufu irudishiwe Waislamu wenyewe na tahasisi zilizochukuliwa na serikali zirudishwe

kwa Waislamu.  Kama Chuo kikuu Therani na (inaudible) --- haya ni mali ya Waislamu. Na nyengine yote yawe mikononi mwa

Waislamu iliyochukuliwa na serikali.   Mambo ya ibada: Ibada  ya Hijja mtumishi wa serikali apewe mwezi miwili kujitayarisha,

sababu  ana  safari  yake.  Naulizwa  kabisa  maoni  yoyote  yatakayokwenda  kinyume  na  sheria  ya  Kislamu,  yasizingatiwe,

yatupiliwe mbali, na ipigwe teke.  Salaam Aleykum wa Rahmatullahi Wabarakatu.
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Zakaria Omar Sidiqi : Jina langu ni Zakaria Omar Sidiqi na nimeakilisha Ma-Imam, na waalimu wa dini ya Kislamu hapa Faza

 – shukrani.

Com. Ahmed Hassan: Sasa nafikiri tumekaribia wakati wa adhuhuri, na ninafikiri ni wakati mzuri ambaye ambapo tungeairisha

hiki kikao ndio turudi saa  nane na nusu.  Tuende  lunch  halafu  tutarudi  saa  nane  na  nusu.   Salaam  Aleykum  wa  Rahmatullahi

Wabarakatu.

Break for lunch:

After lunch:

Ya tatu : Katiba -  Tuifwate vile vile kunitiradhi kwa Kislamu, vile  itafuata  ilivyosema  Quran.   Mwanaume  mafungu  mawili  na

mwanamke fungu moja kutokamana na Quran.

Ya nne – Basingiti wa Makadhi walipwe mishahara kama wengine katika nchi hii.

Jambo la tano – Katiba ikubali sisi Waislamu tuweze kuhukumiwa na kitabu cha Mwenyezi Mungu.  

La sita – Na  hili ndilo la mwisho.  Masheikh wa Kislamu au wanachuoni wa Islamu wachaguliwe, wawe wenye  kutambuli  na

serikali  katika  mambo  ya  Kislamu.   Ili  litokeapo  jambo  la  Islamu  watangaziwe  zaidi  Sheikh  wa  kislamu  au  wanachuoni

kutengeza mambo yale kuliko watu wengine.  Kwa haya, Salaam Aleykum….

Com. Mosonik : Asante.  Sasa tutasilikiliza  Ali Bunu kwa niaba ya wakulima.

Ali Bunu : Salaam Aleykum. Jina langu mimi naitwa  Bunu, na nimefurahishwa kuona jambo hili la Katiba. Ikiwa itakuwa kweli,

Katiba, basi naomba Mungu aulinde mkataba huu.  

Kitu  cha  kwanza  nitakacho  mimi  katika,  kwa  niaba  ya  wakulima,  Katiba  hii  iundwe  na  isajiliwe  kwamba  serikali  iwe  ya

Majimbo. Sasa  serikali ikiwa  ya  majimbo,  na  lile  jimbo  litakuwa  la  Kislamu  basi  hukumu  ziwe  ni  za  kislamu.   Kama  Kadhi

Mkuu awe pia mkuu wa sheria kama Attorney General,  yeye atatuhukumu kislamu.  Awe na ofisi yake na wale ambao wenye

kuhukumu wawe yake.

Kitu kingine – Kuhusu  upande wa Mali ya Asili – kama ardhi,  bahari,  kila kitu.  Serikali naiomba sana isiingilie katika mambo
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ya  bahari,  iwachie  wenyewe  wananchi  wajiamulie  vile  namna  wale  walioko  watajua  namna  ile  ardhi  itumiwe.   Sio  serikali

ichukuwe watu kutoka nje, wazungu, waletwe wawe wasimamizi wetu.  Hili shirika---(tape blank)

Msitu na bahari  -  hicho kitu kabisa – baada  ya muda lazima kutatokea  mambo mabaya sana.   Na  Katiba  hii  itakuwa  Katiba

mbaya sana.  

Na kitu kingine nataka kuzungumzia ni kwamba kuhusu kwa kuchaguliwa kwa Ma-Imam.  Na  kwamba Kadhi achaguliwe na

wale wanachuoni ambao wamesoma, wenye elimu ya juu kabisa.  Tena achaguliwe kwamba ni mtu ambaye alisoma dini, akiwa

yuko sawa, mpaka akaenda katika vyuo vikuu ambao amesoma dini.  Sio mtu awe hajasoma skuli, akisoma elimu na Kizungu

hawezi kuchaguliwa kuwa Kadhi Mkuu.  Hicho kitu kabisa kisiweko.  

Na kitu kingine ni kuhusu Bunge – Wabunge walioko katika Bunge -  -  kwa sababu hi Kenya watu wengi wanaelewa lugha ya

Kiswahili  -  -   sio  wabunge  wawe  wanazungumza  kizungu  kama  wale  wazungu.   Wazungu  wako  kwao  Uzungu.   Hapa

tuzungumze Kiswahili ndio lugha ya hii taifa.  Lakini sio  kwamba lugha ya taifa utupwe tuige Kizungu, wao wasiongee Kizungu

kabisa, Katiba hii mpya ikataze kabisa.

Na  kitu  kingine  ni  kwamba  hawa  wabunge  wakichaguliwa,  pale  pale  wamechaguliwe,  wajenge  makao  pale  wakae  pale.

Wakimaliza sehemu za bunge waende nyumbani. Bibi zao na watoto  wao wakae  zile  sehemu,  ikitokea  shida  yeyote  waweza

kupata habari.  Sio mtoto wa mbunge, halafu yeye aende Nairobi huko,  halafu mambo ya huku nyuma hajui dhahiri kumetokea

nini wala kuna shida gani.

Kiko kitu kingine cha Katiba: labda serikali atatuhurumia namna hii, litakuwa ni jambo hatari sana hata sehemu hii, ikiwa serikali

ataleta mshirika ---na  mpaka saa  hili linaendelea.   Kuna shirika zimeletwa hapa za Mzungu, hata kumwomba Mungu wasikia

kazi (safari ndani yaho tume--- shirika hili ku---tupate masilahi safi nao unakuta  masila (inaudible)

Kwa hayo sina mengi.  Salaam aleykum.) heavy dialect influence.

 

Com. Mosonik :  Asante.  Sheikh, Councillor Omar K.

Councillor Omar Kassim :  Mimi ni Councillor Omar Kassim  -

Kwanza ningetaka kutilia mkazo neno hili la citizenship.  Ningeomba kwamba tatizo la citizenship: liwe ni mzaliwa wa  sehemu

hiyo ndio anaweza kupata kila kitu sawa na mzaliwa.  Na asikuwe tofauti na mzaliwa mwngine ambaye pengine ameomba uraia

huku.  Kwa mfano katika haki za umilikaji wa ardhi, katika haki za kisiasa (inaudible).

Jambo  lingine  ningependa  kuzungumza  ni  kuhusu  foreign  affairs.   Ningependa  Kenya  iweze  kutambua  marafiki  wale  wa

kushirikiana nao.   Kwa mfano  kama  taifa  la  Israel  linavunja  haki  za  Uislamu  vile  vile  linavunja  haki  za  Ukristo.   Kwa  hivyo
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ningeona kwamba itangazwe pia kwamba Israel ni katika taifa moja la terrorism, lweze pia kutengwa na tusiwe na uhusiano wa

kibalozi na Israel.

Land – Tatizo la ardhi nimeona kwamba ni tatizo sugu ambalo limewasumbua Wakenya wengi.  Kwanza tumeomba kwamba

sheria za Trust land ziundwe kila community ambao ni wenye wanaishi kwa hizo ardhi,  iwe ni trust  land wao wapewe,  umiliki

kwa hiyo ardhi.  Tuseme ardhi ambayo imezungukwa na bond trust  land, kama ardhi ambayo imekaliwa na Bajuni kwa miaka

elfu mbili, iwe ni Bajuni trust land, isiwe ardhi ya kila mtu.  Watu watoke Murang’a, Kiambu, Kano,Western waseme ardhi hii ni

ya watu wote.  Maana tunasema hatuwezi hili, tunabaguliwa, na hatuwezi kupewa ardhi za kukaa katika sehemu zingine. 

Government  Structure  (Yaani  utaratibu  wa  kiserikili):   Tungeomba  serikali  hii  iwe  na  Rais  ambaye  uwezo  wake  umekuwa

ukipunguzwa.   Awe  chini  ya  sheria,  sio  kuwa  juu  ya  sheria.   Kwa  sababu  akiwa  Rais  ni  juu  ya  sheria,  basi  mambo  yote

atajiwekea: vile atachagua Ma-PS, Judiciary --- na kadhalika.  Tuseme tuwe na Prime Minister ambaye atashugulika na mambo

ya executive.   Vile vile tuwe na Deputy Prime Minister wawili na Vice President  wawili,  kutoka  ile  winning  party.   Kuwe  na

vyama visivyozidi vitatu, katika serikali.  Vyama vingine vitupiliwe mbali ambavyo havitakuwa na msingi thabiti ama vina msingi

wa kikabila. 

Jambo lingine ningependa kuzungumza ni kuhusu Electoral Commission – Electoral Commision iwe inachaguliwa na Bunge: Iwe

watu wanaomba,  majina yao yapelekwe katika Bunge, halafu Bunge ipitishe, iseme hawa ndio watakuwa ni Makamishna. Sio

awe  President  ana  uwezo  wa  kuchagua  Tume  ambalo  anataka  yeye.  Tume  na  haki  lisiwe  likichaguliwa  na  Rais.  Tunaona

kwamba Tume la uchaguzi ndiyo itakuwa na uwazi. Sio kwamba niko kazini baada  ya siku tatu ama miezi miwili mara nafutwa.

Taratibu kama hizi tunaomba zitupiliwe mbali.  

Local Government:  Local government ni ile serikali ya wilaya na mitaa.  Ningeomba  kwamba  Councillor  achaguliwe  angalau

amehitimu, isiwe  amepungua  kilasi  cha  saba,  ndio  mambo  mengi  ataweza  kuyafahamu,  sio  tu  kusoma  na  kuandika.   Kuliko

kuchagua watu ambao hata kwa hakuona.

Ningeomba vile vile, powers  of government officers ziwe reduced.   Kama Clerk of Council,  uwezo wake upunguzwe.  Clerk

aweze kuchaguliwa na committee ya Council.   Asiwe atakuwa answerable to the Permanent secretary.   Council ipewe uwezo

wa  kuandika  na  kufuta,  isiwe  ceremonial.  Awe  councillor  au  Mayor,  atachaguliwa  directly  na  wananchi.  Kuweko  na  good

conduct.  Mtu  kuchunguzwa  tabia  yake.   Vile  vile  councillor  achaguliwa  akiwa  na  mali.   Kiasi  siyo  millionaire,  angalau  awe

kiwango cha chini ,awe naelfu hamsini. (inaudible).  Councillor anaweza kuchaguliwa kulingana na wisdom of leadership.   Awe

na historia ya uongozi: tangu  zamani  ashawahi  pengine  kuongoza  hata---  lakini  siyo  mtu  kuchaguliwa  hana  rekodi  yoyote  ya

uongozi.(inaudible).

Natural  Resources   -  Mipango  yoyote  itakayo  fanywa  kuhusu  natural  resources,  lazima  wanakijiji  washirikishwe.   Siyo
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itachukua mtu Research kutoka kwa  university ya Nairobi  waseme jambo ambalo halikuambata na hali ya mazingira ya hapa.

Tungeomba kwamba research yoyote itakayoguza natural resources,  kwa mfano kama mikopo,  misitu, maji na kadhalika,  iwe

Wanakijiji wanaweza kushirikishwa.

Jambo lingine ni Police – polisi wawe watafundishwa mafunzo ya  maana,  ili  waweze  ku-handle  wananchi.  Kwa  mfano  kama

polisi wa Tanzania, wanafundishwa taratibu mzuri za kushika wahalifu, siyo taratibu kama hizi za Kenya ambazo hazina uaminifu

na  nchi.   Ningeomba  kwamba  polisi  wasiwe  station  zaidi  ya  masaa  sita.  Na  kama  wanataka   kufanya  search,  wahakikishe

kwamba search yenyewe inafanywa kwa njia ya haki.  Mtu akipatikana na makosa,  aweze kujicukulia bond yeye mwenyewe.

Si lazima awe na title deed  ama pesa.   Yeye mwenyewe anaweza kujisimamia bond  hiyo.  Kama  vile  taratibu  ya  waTanzania

hufanywa.  Polisi kama hao vile vile wawe wamesoma zaidi ya Form four.  

Viongozi  wa  serikali:  tunaomba  serikali  iondoe  vyeo   kama  DC,  PC,  na  DO.  (Vyeo  kama  hivi  hatujaona  umuhimu  wake,

serikali  inaharibu  pesa.)  Kwa  mfano  utakuta  kwamba  hii  ndio  kama  elective  power  katika  office  ya  district.   Anafanya  vile

ananvyotaka,  utakuta  kwamba  kila  kitu  kitakuwa  chini  yake.  Hata  akiiba  hakuna  utaratibu  wote  unaweza  kumfwata  kwa

sababu yeye ndiye mambo yote.  Yeye ndiye  security  board  chairman,  land  control  chairman.  Kwa  hivyo  uwezo  huo  apewe

Chairman to the council au Mayor.

Uwezo wa Machief upunguzwe, kama uwezo wa pengine kuchagua ma-headmen kuwe umepunguzwa.  Chief pia awe na tabia

nzuri (of) good conduct, achunguze tabia yake.  Awe na elimu ya Form four, awe na C+.  Asichaguliwe kwa njia ya mlango wa

nyumma, au kwa njia za kisiasa zingine.  Awe angalau amepata  administration. Ama achaguliwe kwa njia ya mlolongo,  ikiwa

atapitia administration. 

Accident ---- Taratibu za barabara lazima zichunguzwa ziwe na sheria zake.   Utakuta kwamba mtu anapeleka gari hajali.  Kwa

hivyo taratibu hizo lazima zichunguzwe na mtu kama akisababisha ajali katika sheria za Kenya afungwa, alale cell,  apokonywe

hati  ya  kuendesha  gari.  (inaudible)   Kama  hizi  taratibu  za  barabara  vile  vile  wanapofanya  zile  hati  zao  hawashirikishi  ile

community. 

Game Reserves – Reserves hizi tunaona ziondolewe.   Kwa  sababu  badala  ya  community  wafaidike,  hakuna  cheti  chochote

hupatikana kwa game reserve, badala yake yameleta mateso makubwa kwa wananchi ambao hawana vyeti. Na  usimamizi wao

mara nyingi umekuwa wakisimamiwa na serikali.  Angalau kama ulikuwa usimamizi wao unasimamiwa na Game Ranger ambaye

ni local – wa hapo ingekuwa afadhali. Kwa hayo machache, asanteni.

Com. Mosonik : Abud Omar, Abud Omar yuko? Okay Abud Hamid 

Abud Hamid :  Kwa jina naitwa Abud Hamid, kutoka Pate  Location.   Hapa mimi kwa niaba ya watu wa Pate  Location nina
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memorandum.  Nitasoma mapendekezo kurekebisha Katiba ya Kenya.  

Nitaanzia na sehemu ya Uraia – Number one : atakayekuwa raia wa Kenya bila swali ni yule ambaye amezaliwa Kenya  kwa

baba na mama.  Two: utoaji wa uraia wa Kenya ufwate taratibu ile ile ya kawaida,  yaani kwa kuzaliwa, kwa kuandikishwa na

kwa jinsia.  Waume na wake wawe raia wa Kenya, bila ya kuzingatia jinsia wapewe uraia wa kuandikishwa.  Mtoto  aliyezaliwa

na mzazi mmoja ambaye ni raia wa Kenya,  bila ya kujali jinsia ya mzazi huyo, apewe uraia bila kwazo.   Raia ana haki zote za

kimsingi: kama kuishi salama, na haki ya-----na ana jukumu la kulinda na kutetea nchi yake.  Katiba isiruhusu raia wa nchi mbili

direct. Wakenya wawe na vitambulisho vile vile vya kawaida iliyoko sasa.

Kitu kingine kilikwa ni kuhusu muundo na aina ya serikali  –  Wananchi  wa  Pate  location  waliamini  wakajadili  kuhusu  aina  ya

serikali ambayo iliyoko. Na kwa zaidi wao wanapendelelea kufwata muundo wa serikali ya Majimbo: ambapo mamlaka ya nchi

hii na Bunge, yatagawanywa baina ya serikali kuu  na  serikali  ya  Majimbo,  tukiwa  na  kura  kubwa  ya  serikali.   Tatakuwa  na

Bunge yetu kujimulia mambo wenyewe, kulingana na jimbo letu.  Two, tunaendeleza uchumi wetu.   Three,  nafasi za kazi kwa

watu wetu zitapatikana.  Hatimaye kwa wazee wangu, tulitependelea pia baina ya serikali na majimbo, ama sivyo?

From the floor : Ndio.

Abud Hamid  :    Sawa  sawa.   Kwa  hivyo  Bwana  Commissioner  ningependa  kuemdelea  na  swali  la  pili,  wananchi  wote

wanapendelea serikali ya majimbo.

Sehemu ingine ni kuhusu mahakama – Uhuru wa mahakama uliyoko kwenye Katiba ya sasa, kiwango cha juu cha mahakama ni

mahakama  ya  rufani.   Tukifikia  hapa,  hatuhitaji  mahakama  kukaa  zaidi  ya  hiyo.   Two,  maafisi  wa  mahakama  wateuliwe  na

kamati zitakazoundwa na Bunge katika serikali kuu. Three,  Kadhi mkuu na Makadhi wateuliwe na baraza  la  Ma-Imam,  kwa

njia ya kutahiniwa  kwa  sakafu.  Wakishapita  mtihani,  baraza  la  Ma-imam  litapendekeza  majina  yao  kwa  serikali,  kuwa  ndio

ma-Kadhi  wameteuliwa.   Kwa  sababu  ya  kazi  Kadhi  lazima  watumize  masharti  yafwatayo:   Kadhi  Mkuu  –  lazima  awe

anadumu  na  makadhi  kwa  kipindi  kisichopungua  miaka  kumi,  awe  mwaadilifu  katika  kazi,  na  elimu  ya  kutosha.   Makadhi:

lazima wawe na elimu ya kiwango cha kidato cha nne angalau, wawe na cheti,  wawe na elimu ya dini ya kutosha  -  -   haswa

kwa upande wa kurhani na kadhalika kuhusu mambo ya dini - -  wawe na tabia nzuri na uadilifu.

Fungu  No.5,  Kuhusu  Mahakama:  Mahakama  ya  Kadhi  ishugulikie  makwaza  ya  ndoa,  talaka  na  urathi,  na  haki  za  watoto.

Wawe  ambao  wa  kike,  wakawa   Waislam,  hawa  watoto  wakiwa  wadogo,  ama  wafanya  talaka  na  wanawaacha  watoto

wadogo katika hila za mama zao.   Kwa  hivyo  pendekezo  katika  marekebisho  ya  Katiba  ya  watu  wa  Pwani,  tungependelea

kwamba  hii  nafasi  m iongezewe  makadhi  iwe  ni  jukumu  lao  waweze  kuhudumia,  sio  kwamba  yapelekwa  kwa  maafisa  wa

watoto.  
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Kitu kingene ni kuhusu serikali za mitaa: 

Number one, mayor na mwenyekiti wa Baraza wachaguliwe moja kwa moja na wananchi. 

Two, vipindi vya miaka miwili kwa mayor na wenyeviti kwa baraza vyatosha.

Three,  mabaraza  yaendelee  kufanya  kazi  chini  ya  serikali  kuu,  ambapo  hapa,  kama  tulivyosema  kabla,  kwamba  wananchi

wanapendelea serikali ya majimbo. Uwezo ugawanyiwe upewane vile vile kama kamati.

Four, eneo ya chini zaidi kwa madiwani: lazima mtu awe amesoma mpaka kidato cha nne na amepata  cheti,  bila kuwa na cheti

mtu atakuwa kidato cha nne pengine ameanguka, au kwa bahati mbaya hakufanya mtihani.  Kwa hivyo atakuwa yeye atakuwa

ni mbali kuwa diwani.    

Basi  wa mitihani ya lugha inayofanywa na wagombea viti vya udiwani inatosha.

Kuwe na masharti ya maadili na tabia kwa wagombea viti vya udiwani: ndio mtu asiwe hadharani tu akiwa anataka kugombea

kiti cha udiwani lazima awe ana maadili fulani ya kitabia, na wananchi ndio watosheke nayeye.

Seven, Wananchi wawe na haki ya kumregesha nyumbani diwani, kupitia kura ya kutokuwa na imani naye,  ikiwa atakuwa hana

uadilifu katika kazi zake.  

Eight, atakayefanya kauli  kuhusu mshahara wa ubunge na wa udiwani iwe ni serikali kuu, 

Nine, Bunge lenyewe liwe na uwezo wa kuvunja mabaraza.

Kuhusu mazingira na mali ya asili – Wananchi wa Pate  Location walipendelea kwamba  kuwe  na  usawa  kwa  manufaa  katika

mali ya asili.  Na 50% la pato litumike kuendeleza mazingira hayo.   Ujira uwe kwa wakaazi wa masingira hayo,  hayo,  kwanza,

kisha kama kuna ziada ndio mtu mwingine afikiriwe.

Kitu kingine kilikuwa juu ya Ardhi na Maji  –  Serikali  izuie  udhaifu  na  umasikini  wa  raia  wake.   Stakabathi  za  kumiliki  ardhi

ziondolewe nchini, hata kwa wilaya.  Two, wananchi wewe huru kununua, kuuza na kumiliki ardhi kwa matumishi halali popote

nchini. 

Kitu kingine kilijadiliwa na wananchi wa Pate location ni kuhusu uongozi kwa matumizhi ya mali ya asili.  
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Mashirika ya serikali ambayo yaundwa na watu binafsi ikiwa ni kuundwa, pia wakaazi wapewe nafasi ya kwanza, wa eneo hilo,

lenye mali ya asili

Maafisa wote wanaoenda  kinyume  na  maadili  ya  ufanyaji  kazi  na  matumishi  ya   pesa,  mali  ya  umma,  na  huduma  za  umma,

katika jamii washtakiwe.(inaudible) Fedha au mali yaliyopotezwa yarudishwe.

Tume ya maendeleo ya kitaifa – ifikirie kusambaza huduma za maendeleo kila wilaya na sehemu za kuakilishi Bungeni. 

 

Na kitu kingine kile kiliungwa na watu wa Pate  Location,  ni muundo wa utaratibu wa uchaguzi: katika uchaguzi mwenye  kura

nyingi zaidi  sanandiye  mshindi  lakini  awe  amepita  kwa  asili  mia  hamsini  (50%).   Iwapo  kiwango  hakikufikiwa  kwa  asili  mia

hamsini (50%), uwe na duru la pili kwa mshindi wa kwanza na wapili. 

 Three, Walemavu na akina mama wawe na viti maalumu katika uwakilishi Bungeni. 

 Katika kugusa uchumi wa nchi na maendeleo katika nchi: 

 Kuguza kwingine kulikuwa ni kuhusu haki za kimsingi:  Serikali iwe na jukumu la kuhakikisha,  na kuudumisha haki za kimsingi

zote.  Two, elimu iwe ya bure hasa elimu ya msingi kutoka darasa la kwanza mpaka la nane.  Three, uhai wa raia ulindwe na ku

heshimawa  .   Four,  huduma  za  majadiliano  katika  Bunge:   Inapoendelea  iwasilishwe  kwa  wananchi  moja  kwa  moja  kupita

Radio kama vile Tanzania wanafanya.

Tuseme,  mwisho  ni  kuhusu  Bunge:  Ili  Katiba  ya  Kenya  iweze  kufanyiwa  mabadiliko  ni  lazima  iungwe  mkono  na  asili  mia

themanini ya wabunge, badala ya asili mia  sitini na tano.  Ikiwa maoni ya watu wengi yatachukuliwa kurekebisha Katiba,.kisha

igeuzwe na wabunge wapatao asili mia sitini na tano, idadi hii itakuwa ni ndogo sana.    Two, umri wa kugombea kiti cha Bunge

uwe ni kuanzia miaka ishirini na tano badala ya miaka ishirini na moja.  Maana ukaona kutoka miaka kumi na nane mtu huwa na

akili  ya  kitoto,  lakini  akiwa  na  miaka  ishirini  na  mitano  akili   wenda  kuanza  kukomaa.  Three,  wananchi  wawe  na  nafasi  ya

kumregesha nyumbani, mbunge wao kwa kupigia kura ya kutokuwa na imani naye.  Ikiwa mbuge hategemezi wajibu wake kwa

watu waliomchagua,kura ya kutokuwa na imani iwe baada  ya miaka  miwili.   Baada  ya  kwenda  bunge  itakuwa  na  hatekelezi

wajibu wake anapotea potea,haonekani, kama yule mwenzangu alivyosema, huwa mtu anachaguliwa kisha anaenda kuishi kama

Nairobi  au  Mombasa  na  wale  wananchi  walimchagua  hawamuoni  na  wana  taabu,  mtu  kama  huyo  baada  ya  miaka  miwili

apigiwe kura ya kutokua na imani. Shukrani.

Com. Mosonik:  Kuna ahmed A. Sholo, wewe ndio Sholo?

Sholo: Ehe—
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Ahmed Sholo : Salaam Aleykum..Jina langu naitwa Ahmed Sholo (inaudible).   Kwamba mambo mengi yamesemwa, na sitaki

kurudia yale yamesemwa.  Nitaongeza kitu ambacho hamjasema mbeleni. Hii Katiba hii mpya  ningependelea kwamba,  kuwe

na automatic promotion after every five years,  yaani upgrading kwa civil servants and teachers  who have worked for seven or

five years.  

Utapandishwa cheo utoke grade ile ulianzia kazi uende grade nyingine.  

Pili kuna special teachers na nursery school teachers ambao wanalipwa mshara kwa taabu.Kuwa na tume maalum ya kuwalipa

sio council kama ilivyo sasa. 

Na kitu kingine ambacho  nitawazungumzia  ni  kuhusu  biashara.  Kuna  hawa  wafanyi  kazi  za  biashara  kama:  hawkers,  tailors,

bakery shops na hawa kila mwaka  wanatozwa  ushuru,  na  County  council  au  Minicipal  council  au  City  council.   Kwa  hivyo

Katiba hii mpya tunasema iondoe taratibu hiyo.  Hawa watu wanao biashara ndogo ndogo kama hawkers wafanye biashara bila

malipo yoyote.  

Jambo lingine ni kwa  upande  wa  elimu:  tunapendekeza  elimu  ya  msingi  iwe  bure  lakini  tunaona  afadhali  zamani  kuliko  sasa.

Wazazi wanahangika zaidi sasa kuliko zamani, kwa sababu zamani kilikuwa ukilipa fees - - kama sisi tulisoma na 25/= per  term

hatutoi  kitu  chochote,  yaani  books  na  vingine,  ilikuwa  ni  serikali  au  shirika  kidogo  likilipa.   Lakini  sasa  ngumu,  kuna  kitu

kinaitwa  cost  sharing.   Yaani  mzazi  anashugulika  kununua  au  analazimika  kununua  kila  kitu  ambacho  kinahitajika  kwa

mwanafunzi, kama vitabu na vitu  vingine.   Kwa  hivyo  tunaomba  Katiba  hii  mambo  ya  cost  sharing  yaondoke.  Katiba  mpya

italazimisha serikali itoe vafaa vyovyote ambavyo vyatakikana kwa watoto kusomea kama vile vitabu. 

Na  mwisho  tunasema  kwamba  –  Mali  na  hati  ya  kimiliki  iende  kwa  mzaliwa  kwa  baba  na  mama.   Ikiwa  ni  mzaliwa  kwa

kujuandikisha au mwingine apate  kipaji  cha kuzaliwa hapa Kenya,  yeye asipewa nafasi ya huongozi: Kwa sababu  tunawezaja

kumpa mamlaka ikiwa tumenyima wale walio wazaliwa wa baba  na mama. (inaudible) Kwa upande mwingine wasipewe  kazi

kwa sababu wakipewa kazi kuna watu wengi ambao hawana kazi, na inawabidi wakeshe kwa baba na mama.  Ikiwa kutakuwa

nafasi za kazi,  kwa hivyo watu wengi au wale watakuwa karibu hawatapata  nafasi ya kazi na maisha yao yatakuwa ya taabu.

Na wasipewe nafasi ya kumiliki mali ya asili kama ardhi au msitu au kitu chochote wawekewe vikwazo fulani. (inaudible

Watu kutoka nchi zingine wana pesa  kushinda sisi.  Kwa hivyo atapewa ardhi hii kwa kuenda kufanya mambo ya kichinichini.

Kwa hivyo tunasema     

Com. Mosonik:  Mr. Sholo did you have a memorandam

 Ahmed Sholo : Nimeandika na I forgot to----(inaudible)
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Com. Mosonik: Councillor Kicheko

Councillor Kicheko : Salaam Aleykum ..

Kwanza nataka kumshukuru mwenyezi Mungu kwa kuweza kutupatia nafasi kama hii kwa kuja kuchukua maoni kutoka  kwa

wananchi wenyewe. Fursa kama hii mara  nyingi  hua  siipati.  Nashukuru  Tume  hii  kwamba  inaweza  kufikiria  kuchukua  maoni

direct kutoka kwa wananchi,   halafu ipelekwe kwa Bunge ili iweze kutatuliwa.  Nina imani kubwa ya kwamba katiba itaweza

kutengenezeka kwa haya ambayo tumezungumza.  

Kwanza,  tunataka tuwe na serikali mbili.  Ikiwa  ni  serikali  ya  majimbo.   Pwani  iwe  na  uongozi  wake,  na  Bara  nayo  iwe  na

uongozi wake.   Nikizungumza hivyo sisi hatutaweza kupata  haki  zetu,  maana  kwa  siku  nyingi  huwa  tumetawaliwa  na  serikali

moja lakini hatupati  haki zetu, sisi watu wa Pwani.   Rasilmali kubwa inatoka Pwani na haitekelezwi ipaswavyo kwa  wananchi

waliozaliwa Pwani. 

Kwa hivyo ninaomba tuwe tunajivunia vitu vyetu vya pwani,  na  mtu wa pwani awe anaweza kuchaguliwa kuwa Rais.   Lazima

awe raia wa Kenya,  awe  na  umri  usiyopungua  miaka  thelethini  na  tano,  ateuliwe  kwa  chama  cha  kisiasa,  ateulewe  na  watu

wasiopungua elf moja  kupitia  kwa  kura.   Iwapo  ni  mtu  mmoja  tu  awezaye  kuchaguliwa,  kisha  mtu  huyo  ashinde  kiti  katika

sehemu yake ya uchaguzi wa Bunge,  katika uchaguzi mkuu, utangazwe kuwa Rais.  Rais asiweze kuwa amiri mkuu wa majeshi.

Mamlaka  ni  Bunge  au  kupitia  kwa  wananchi.   Rais  asiweze  kuteuwa  mawaziri,  na  manaibu,  iwe  ikipitia  kwa  Bunge.   Rais

asiweze  kuteuwa  mkuu  wa  sheria  au  wakuu  wa  Tume  la  uchaguzi  au  mahakimu,  au  ma-DC  ambao  (inaudible)  za  serikali.

Mamlaka hayo ya kuteuwa mabalozi, Rais asipewe uwezo huo, ziwe zateuliwa na Wabunge.  

Makamu wa Rais: Ikiwa Rais amejiuuzulu au akiweza kupinduliwa,au akiwa mgonjwa au akiwa amekosa akili.   Makamu  wa

Rais awe anatawala kwa muda wa siku sitini, na uweze kupiga kura baada  ya  mieze  sita  hivi,  ndio  kutateuliwa  Rais.   Iwapo

hakuna makamu wa Rais (inaudible), baraza la Mawaziri liteuwe waziri mmoja ashikilie.

Serikali  ya  mitaa  –  Madiwani  wawe  watakuwa  wamesoma  kupungua  angalau  tayari  darasa  la  saba,  ili  aweze  kuhudumia

wananchi  wake  vizuri.   Ikiwezekana  iende  kwa  kura  ya  maoni  kwa  wananchi  wenyewe.   Mayor  awe  akichaguliwa  na

wananchi, na Chairman awe vile vile akiteuliwa na wananchi, vipindi viwili kwa miaka miwili.  Baadaye,  anaweza kuteuliwa tena

kwa muda wa miaka miwili. Ikiwa hatatekeleza wajibu wake,  awe rahisi kutoka,  na itapitia kwa kura ya wananchi.   Halafu  –

councillors  hao  watalipwa  ma  Central  government  badala  ya  local  government.  Councillors  wawe  wanalipwa  na  Central

government  kama  wale  wabunge  wanaolipwa  na  serikali.   Pale  kupitia  kulipwa  na  serikali  ya  mitaa  ndio  wananchi  inabidi

wanyanyaswe  kwa  kufwata  license,  kwa  mfano  lete  ndogo  ndogo  za  kula  -----  Kwa  hivyo  tunaomba  councillors  wawe

watalipwa na Central government na (inaudible) ziwe zaenda kwa government.  
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Katika kupata  Passport:  badala  ya  karatasi  ya  birth  ya  hao  wazizi  wawili,  sasa  imekuwa  mpaka  upate  bank  statement  ndio

uweze kupata  passport.   Sisi wabajuni hatuna masaa wala  hizo  bank  statements,  huwa  hatuendi  kwenye  bank.  Kwa  sababu

mpaka  dakika  hii  serikali  haijaweza  kutupatia  hati  za  kumiliki,  vipi  tutaweza  kupata  passport,  ikiwa  mpaka  tutoe  bank

statement? Kwa hivyo hiyo hatuitaki. Tunataka tuwe tukipata Passport kwa kua raia wa Kenya,  na ID yake,  na birth ya mama

na baba.  

Mbunge awe anatembelea eneo lake, au sivyo, kwa muda wa mwaka mmoja atolewe kwa kura ya maoni ya asili mia sitini na

tano. Kwa maasilisho ya sheria yapitishwe Bungeni, wajadili, kwa kura ya maoni. Kwa (inaudible) naomba ipitshwe mikoani na

kwenye district, kwani wakristo ni wengi sana na wao ndio wabunge.

 

Sheria  za  kislamu   -  sheria  za  kislamu  ziwe  zinasikilizwa  na  waislamu  wenyewe.  Machief  Kadhi  wawe  wanapewa  uwezo

wakuhukumu  kama  Mahakimu  wakuu.   Chief  awe  anachaguliwa  na   wananchi  pamoja  na  manaibu  wake.   Maana  huwa

litaondosha tofauti ya kuweza kutawala kimabavu.

(Interjection from the floor): Sawa.

Kuhusu mazingara yetu ambayo tunayo, uvuvi -  Tuwe tumepewa uhuru wa kuchukua  mali popote  na iwe inabakia hapa hapa.

 Ukulima: Tuwe tutaweza kusimamia mali yetu ya ukulima, na tuweze kupewa sehemu ile ya ardhi ambayo iko na rutuba ambao

tulikuwa tukiwekewa. 

Kuhusu kazi Wakaazi sehemu ile wawe ndio watapewa watoto  wao wapate  kazi Isiwe sisi ni watu wa Faza lakini kazi ikija si

alali  ikiwa  ni  ya  Lamu,  inanyakuliwa  na  watu  wa  Mpeketoni  au  wa  Mombasa  au  wa  Kisumu.   Hiyo  hatutaki,  tunaka  wale

wakaazi wapate kazi zile. 

Wafanyikazi wa serikali – Wasiwe wakipewa kazi za  kisiasa  zinapotokea  kwa  mfano  za  kuesabu   watu  au  kuesabu  wapiga

kura  wapewe  vijana  wengine  ambao  wamesoma  ambao  hawana  kazi.   Wafanyakazi:  School’s   boarding  fee  ilipwe  ----

anaweza --- kwa serikali ambayo itawalipa wale wafanyikazi. (yaani subordinate staff)  Baada ya yao isiwe kwani headmaster

akipewa zile pesa, yeye humlipa mfanyakazi apendaye yeye mwenyewe. 

Upande wa Bunge – tusiwe  tukiongezea  mbunge  wakati  akiwa  amechaguliwa  kwa  kura  na  hakutekeleza  mambo  aliyo  ahidi

kwa  miaka  miwili.  Tuweze  kupiga  kura  ya  maoni  aondolewe  mara  moja.  Nauliza  mnataka  serikali  hii  hii  au  ya  majimbo?

(Response ) Hayo ni maoni wanaongezea wakisema wanataka serikali ya majimbo.  Hawa wote waliokuja hapa  kurekebisha

sheria  hii  huwa  watoi  maoni  yao,  wengi  wakithania  iwe  kuna  jimbo  lao  wenyewe,  kama  walivyo  zungumza  kutoka  wale

walinitangulia. Asalaam Aleykum.
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Com. Mosonik : Nikuulize swali – wewe ukasema tuwe na uongozi wa pwani, na Rais wa Bara.  Ulikuwa unamaanisha nini?

Councillor Kicheko : Nilikuwa namaanishaa tuwe na serikali ya majimbo.  Tuwe na serikali yetu na serikali ya Bara.   Kuanzia

huko Taita Taveta kuja huku, ndio  tuwe na President,  mbunge na councillors wetu,  na kule Bara wawe  na  MPs  wao,  kama

Tanzania bara na Zanzibar.

Com. Mosonik : Kwa hivyo hatutakuwa na Rais upande huu?

Councillor Kicheko :  Upande huu tutakuwa na Rais wetu.  Na watu wa Bara watakuwa na President  wao.   Kama Tanzania

Bara na Zanzibar.

Com. Mosonik :  Kuna President  wa Pwani ?

Councillor Kicheko: Yes, kama kuna President Zanzibar?

Com. Mosonik : Yes.

Councillor Kicheko:  President ni mainland, kama ni main  land  kuna  ---  Kwa  hivyo  ndio  tunasema  sisi  kila  mahali  tuwe  na

President wake na ma-Vice wake.(inaudible) 

Com. Mosonik  :   Na  sasa  umetaka shauri kwamba hawatakuwa na majimbo yao,  wako inchi moja? Kuhusu  jimbo  na  hata

wengine wawe na majimbo yao. Je unataka kuwaunganisha?

Councillow Kicheko: Yaani nataka tuwe na jimbo ili tujiongoze sisi wenyewe, na watu wa Bara wawe na jimbo lao. 

Com. Mosonik  :  Kwa hivyo majimbo yatatoka mawili.?  Na  sasa  tutasikia kutoka kwa Walladhu Muhaji.  Unataka  kusema

tuwe na jimbo hapa na watu wa bara watengeze jimbo laovile wataona? Ndiyo hivyo?

Councillor Walladhu Muhaji:  Jina  langu  ni  Councillor  Walladhu  Muhaji  wa  Tchundwa  location  na  ninaakilisha  chama  cha

Safina Party.  Langu ni kuwashukuru sana kutupatia wakati  kama huu.  Katika maoni  yangu  nimegawa  sehemu  kumi  na  moja

(inaudible).  Kwa hivyo ningewomba tusikilize kwa utulivu kwa sababu wakati niko nao bila haraka yoyote. 

Kwanza matibabu na elimu – Serikali ina jukumu itoe elimu na matibabu  ya  bure  kwa  wananchi  wote,  hasa  makiba  madogo

madogo na yaliyo masikini.
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Kifungu cha pili: nasema  Rais wa Kenya awe na uwezo wa kupokea  na kukaribisha wageni wala asiwe juu ya sheria,  wala si

Mungu.  Ashtakiwe kama vile kila mtu anashtakiwa kwa kosa lolote.  Asiwe na uwezo wa kuvunja Bunge

Kifungu cha tatu: mimi nasema Bunge letu la Kenya liwe na uwezo na mambo yote yatolewe kwa wajumbe na wasaidizi.

Jeshi letu la Kenya lisimamiwe na Bunge. 

Majaji, makatibu, PC, DC, DO Chief na subchief, na watumishi wote wachaguliwe na watu.

Kifungu  cha  nne  :  kuhusu  Quran  –Quran  itambuliwe  na  Katiba.   Kwa  sababu  ndiyo  maandishi  sahihi  kwa  waislamu  na

Mwenyezi. Serikali isijaribu Quran, iheshimu Quran.

Kifungu  cha  tano:  Bwana  Chairman  nikiendelea  –  Dini  ya  Kislamu  –  Katiba  iipe  heshima  dini  ya  Kislamu  kama  ile  dini  ya

Ukristo. Serikali ya Kenya inatambua Jumamosi na Jumapili kama siku za mapumziko.  Hii Jumamosi inatoa heshima kwa dini

ya kiyahudi.  Na  hii Jumapili inatoa hesima kwa dini ya Kizungu.  Katiba yetu iweke lazima siku ya Ijuma iwe ni siku kamilifu

kwa waislamu wote kwa mapumziko.  Katiba ishirikishe Sharia Law, itumike.   Wanaokataa  Sharia  Law  ya  Kislamu  ni  wale

wanaopendelea ufisadi, unyang’anyi, kuuza mali ya watu,  kuua watu,  na mengine mengi. Sharia ya  Kislamu,  anayeiba  akatwe

mkono, mwenye kuua auliwe.

Kuhusu (inaudible) – Sehemu yetu yadhabri  dhahabu na lazima tuwe na uhuru kamili kwa kutumia kwa manufaa yetu,  Bajuni.

(inaudible) yetu, ni mali ya asili imani ya chini ya Wabajuni kuanzia tangu mwezi wa madalao kumi na mbili serikali haina halisi.

Kwa sababu serikali imechukua mali kimabavu. Na  huu ni ufisadi uliyo  wazi.   Kuna  ufisadi  wa  watumishi  wa  umma.  Hii  iwe

chini ya mamlaka ya Bajuni wenyewe.  

Kifungu cha sita,  naendelea,  Polisi – Katika Katiba mpya, lazima  Polisi  asiwe  na  uwezo  au  ruhusa  ya  kumtenga  au  kumpiga

mhalifu, hata kwa lugha chafu. Haya maneno ya fidia lazima mfanyakazi wa polisi  awe mlinda kauli asiwe mvunja sheria.   Kama

tunavyojua raia wengi wanakufa kwa sababu ya polisi torturing.  

Kifungu cha saba, nasema maneno ya Bahari au ya Ardhi.  Katiba mpya ipewe uwezo fulani wa kuishi mahala, kuna madini au

mali ya asili. Ikiwa yatatakiwa kuchimbwa au kuhifadhiwa.  Lazima serikali  iwape  wananchi  halisi  haki  ya  kumiliki  ardhi  hiyo

kabla ya kuchimba au ya ku-preserve.

Bwana Chairman kifungu cha  nane  –  Uhuru  wa  dini  –  Yataka  iwe  wazi  kwa  watu  wote  kwamba,  uhuru  wa  dini  ni  kipawa

ambacho Mwenyezi Mungu amewapa wanadamu.  Mafumbo ya dini ni kuwa Mungu  alikuwa  na  uwezo  wa  kukusanya  watu

wote  kwa  dini  moja.  Lakini  hakupenda  kufanya  hivyo  kwa  sababu  alitaka  kila  moja  awe  na  uhuru  katika  kuabudu  kwake.
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(inaudible)  Sio serikali yafaa   kulinda dini.

Kifungu cha tisa Bwana Chairman – Umilikaji wa Ardhi: swala la ardhi huwa ngumu sana  hapa  kwetu  Kenya.   Kwa  sababu

limeleta matatizo mengi na mafaa.  Tatizo katika sehemu nyingi mbali mbali za nchi yetu ya Kenya ni ardhi.  Ukosefu au uchache

wa ardhi kwa watu wengi umekuwa tatizo sugu la wananchi weng,  hasa  wananchi  wa  mukoa  wa  Pwani.  Kwa  mfano  katika

kisiwa chetu cha Faza island, ambacho hata watu wengi hawajui kijiji chenyewe kinajulikana kama Faza Island.   Hii ni sehemu

yenye mashamba mengi yenye rutuba na mazao na majumba vitu  naya  zamani.   Kwa  muda  wa  miaka  takribani  elfu  mbili  na

zaidi.  Wenye kijiji hiki hawana kazi inayotambuliwa na serikali.   Na  hawa,  wanyukusaji wanaitwa (inaudible) kwa hivyo sisi ni

maskwota katika ardhi yetu.

 

Bwana Chairman kifungu cha kumi -   Mahakama  ya  Kadhi:  kuhusu  mahakama,  kadhi  mkuu  awe  na   Kadhi’s   High  Court.

Kadhi awe na mahakama ndogo au katika kiwango cha daraja  ya Chief  Magistrate.   Kadhi mkuu awe nadaraja  ya Judge wa

High Court.   Kadhi yeyote awe na uhuru ya kusikiliza kesi  yeyote kulingana na uwezo wake.   Kesi  ikiamuliwa  na  mahakama

ndogo ya Kadhi, inaenda appeal kwa mahakama makuu ya Kadhi. Mumeelewa? 

Com. Mosonik: Tumeelewa.

Councillor Walladhu Muhaji  :  Kifungu cha kumi na moja Bwana Chairman, Haki za kifo:  Maoni  yangu  ninapendelea  nchi

yetu ya Kenya kupatia usawa  katika  utumiyaji  na  kula  matunda  ya  uhuru  wetu,  kwa  wananchi  wote.   Kila  wilaya  wananchi

wake halisi wafaidike na hayo mawili yanawezekana kupatikana. 

Ikiwa,  kila  kitu  ikidaiwa  na  wananchi  wenyewe,  kwa  hivyo  napendekeza  Serikali  iwe  ya  Majimbo.   Katika  utawala  wa

majimbo lazima mkuu wa jimbo achaguliwe na raia.  Wageni ambao si wananchi wasiwe na haki za kuchaguliwa au kuchagua.

Na vile vile wageni wasiopatiwa uraia wakusajiliwa kwa karatasi wasiwe na uwezo wa kuchaguliwa kuwa viongozi wa wadhifa

wowote hata wa headmen au head-women. 

Com. Mosonik : Maliza---           

Councillor  Walladhu  Muhaji  :  Bwana  Chairman  namaliza.  Nikifwatilisha  kwa  jimbo:  lazima  wafwasi  wa  dini  mbali  mbali

watiliwe maanani katika Jimbo au majimbo ambayo Waislamu ni wengi sharia ya Islam lazima ifwatwe.  Kwa sababu gani? Ili

kukomesha ufisadi, wizi na maafa mengine.  Mkubwa wa jimbo lazima awe Muislamu, au Makamu wake lazima awe Muislamu.

  Katika Jimbo au Majimbo wasiyo kuwa Waislamu, mtawala wa jimbo mkuu lazima awe Mkristu.   Majimbo ndio mfumo wa

kipekee wenye kuleta maendeleo  na  mafanikio  kwa  wananchi.   Lazima  maafisa  wote,  watumishi  wa  uma,  wawe  wametoka

katika  wilaya  hiyo:  Kuanzia  Wakuu  wa  wilaya,  maafisa  wa  elimu,  maafisa  wa  samaki,  maafisa  wa  ukulima,  Provincial

Commissioner, na ma-DOs, lazima watoke katika jimbo hilo hilo.  Wananchi wenyewe kwa wenyewe sio kuletewa.  
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(Inaudible)  kama  tunavyojua  Bwana  Chairman,  kulingana  na  serikali  yetu  ya  Kenya  inavyoendelea,  utumishi  wa  Urais

utajulikana.  Kwa  hivyo,  nasema  Bwana  Chairman,  kama  tunavyojua  Bunge  la  East  Africa  limebuniwa  na  wako  na  waziri.

Lazima wanasema wananchi hao watatu - -  Kenya, Uganda na Tanzania - -  wasiende kupewa Passport,  iwe ni ID.  i.e ID iwe

ndio passport.  Mukenya atikoka hapa kwenda Tanzania, badala ya kuonyesha passport iwe ni ID. Mshaelewa? (Response)

Kwa hivyo Bwana Chairman tafadhali naomba kuongeza – Kuwa Constitution yetu ya Kenya baada  ya miaka ishirini na tano

(after twenty-five years)  ifanyiwe upakuzi yaani ipigwe msasa,  iangaliwe  kulingana  na  wakati.   Kwa  sababu  ninaenda.   Kwa

hayo asante sana.

Com. Mosonik :  Kuna kidogo hatukuelewa, ulisemaji kuhusu Biwott?

 

Councillor Walladhu Muhaji:  Asante sana Mr. Chairman. Kuwa juzi kulifanyika uchaguzi wa KANU Nairobi, mambo yale

yalikuwa, japo sikuweza kwenda Kasarani Biwott ndiye mfwasi sana, such that we cannot do without him kwa KANU.  Kwa

hivyo ningetaka ku add kwa mabashiriyo yangu kuwa kuna mambo fulani vice-chairmen wale wamewekelewa, lakini huyo

vice-chairman halisi ni Biwott there. 

Com. Mosonik : Lakini tusikilizane kwamba hilo jambo haliko kwa maswala ya kurekebisha Katiba.   Okay, asante.

Councillor Walladhu Muhaji: Okay, asante sana.

Com. Mosonik : Okay, sasa tumsikilize kwa ufupi, hebu ufupishe, Haji Chola Walla, yeye akiwa nje tutapata mwingine.  Kwa

sababu kuna Halima Dido, Kuna Halima Dido?  Halima Dido yuko na ana memorandum atatupa baadaye.

Halima Dido : Asalaam aleykum.  Mimi hapa niko na maoni ya youth kuhusu marekebisho ya Katiba.  Jina langu naitwa

Halima Dido.  Na katika topic ya kwanza kuna maoni ya youth kuhusu uraia.

Number one : wanapendekeza kuwa yeyote ambaye atazaliwa na wazazi wawili wa Kenya, awe raia halisi wa Kenya.

Number two: yeyote ambaye atazaliwa Kenya na mzazi mmoja wa Kenya, awe raia halisi wa Kenya.  Number three: mume au

mke awe raia wa Kenya, baada ya kuoana ikiwa mmoja wao ni mgeni.  Number four: raia apewe huduma zote za kimaisha

kama vile - -elimu, afya, makao, usalama, chakula na uhuru wa kuzungumza.  Number five: raia awe na jukumu la uchungaji

sheria, kama: kuchunga usalama, kuchunga mali asili.  Number six: haki na jukumu ya raia yategemee namna uraia

ulivyopatikana.   Number seven: raia wa kuzaliwa awe na nafasi zaidi kuliko raia wengine.  Number eight: Katiba isiruhusu

uraia wa nchi mbili.  Number nine,:Wakenya wawe na vitambulisho kwa mfano, kitambulisho cha kitaifa na karatasi ya

kuzaliwa.
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Topic ya pili – Hawa youth walikuwa na maoni kuhusu elimu.  Number one: walipendelea kuwa elimu ya  msingi  iwe  bure  na

serikali ichukue mamlaka ya  kutoa  vifaa  vyote  vinavyohitajika  kwa  mfano  -  -  text  books,  exercise  books  and  games  items.

Number two: shule za msingi katika sehemu za Waislamu ziwe na kipindi kimoja tu,  that is,  iwe na one session.   Number three:

masoma  yapunguzwe  katika  shule  za  msingi.  Number  four:  mfumo  wa  elimu  urekebishwe  badala  ya  8-4-4  iwe  7-4-2-3.

Number tano: fees zipunguzwe siwe za kiwango cha chini.  Number six: Katiba ichukue jukumu la kuwaajiri  wale waliomaliza

kidato  cha  nne.   Number  seven:  Katiba  ichukue  majukumu  kutoa  mafunzo  ya  Vyuo  Vikuu,  i.e  colleges  bure,  na  pindi

wanapofuzu kipindi cha kusoma kwao wapewe kazi bila kuchelewa.  Number eight: Katiba ihakikishe kuwa watu wanaoopata

nafasi ya vyuo vikuu, that is university, wasome bure na walipe garama baada ya kupata kazi.  Haya yalikuwa ni maoni ya youth

kuhusu elimu na uraia.  Shukrani.

Com. Mosonik : Nataka kuuliza,Halima amesema shule (inaudible). Hujatueleza kwa nini.

Halima Dido:   Walikuwa wanapendelea kuwa shule za msingi katika sehemu za Waislamu ziwe na kipindi  kimoja  tu,  that  is

one session.   Walikuwa wamenieleza kuwa,  saa  hii wanaenda shule kutoka za mbili mpaka saa  sita na  nusu.   Sasa  walikuwa

wamesema kutoka saa  nane  mpaka  saa  kumi.   Hiyo  section  ichukuliwe  na  masomo  ya  kidini.   Kwa  hivyo  itakuwa  ni  shule

wamesoma kwa kipindi kimoja tu cha ukufuru.  Asante.

Com.  Mosonik:  Umesema  wabadilishe  mfumo  wa  8-4-4  warudie  ya  zamani.   Sasa  swali,  tunarudi  nyuma  ama  tunaenda

mbele?

Halima Dido :   Hii walikuwa wamenielezea ya kwamba.   Hii system iliyoko sasa  ni ya miaka minane  primary  school,  miaka

minne secondary school,  halafu  miaka  minne  university,  if  I  am  not  wrong.   Sasa  walikuwa  wamesema  iwe  7-4-2-3.   Kwa

sababu ikiwa hivyo, hapa hali ya masomo itakuwa inapanda kila wakiendelea mbele.  

Com. Mosonik : Pengine nataka ueleze kwa sababu 8 + 4 = 12  and 7+4 =11 + 2 =13 + 3 = 16.   Yaani kwa system hii  ni

kwamba watoto watasoma miaka minane na tena Chuo kikuu watasoma miaka minne.  Kwa maoni yangu binafsi ni kwamba ni

afadhali chuo kikuu wasome miaka minne kuliko miaka mitatu.  Kwa hivyo masoma ya juu, lakini tuna -----

(interjection which is inaudible)

Halima Dido : Iko Faza location, ya 

Com. Mosonik : Sasa tuelezee majina halafu uendelee.

Ahmed  Hassan  -  Kwa  majina  mimi  naitwa  Ahmed  Hassani  na  ni  mwalimu.   Jana  tulikuwa  na  discussion  na  wakatoa
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suggestion kama hizo.  Kwa hakika walisema huu mfumo wa 8-4.-4,  ya eight years  primary school,  four years  secondary or  ‘

O` Level  and four years university, huwanyima nafasi. Kwa mfano kama ukitoka form four, watoto wengi hukaa nje, na tunajua

kwamba serikali yetu ya Kenya hii sasa haiajiri watu.  Hata tukifanya bidii tukienda ma-college watu wanatoka bila kazi.   Lakini

tukipata  ile  two  years  tukijiendelezha  itakuwa  ni  nafasi  kubwa  kwa  watu,  badala  ya  kupotea  na  kwenda  kufanya  mambo

ambayo hayataki ka katika nchi, wawe wanaendelea na kusoma.  Kwa sababu si rahisi,  hivi sasa  wanapomaliza masecondary

ni wengi sana.   Lakini wanavyopata nafasi ya kwenda chuo kikuu ni wachache  sana.   Lakini  ikiweko  two  years  shauri  ya  A

level, itakuwa ni rahisi.  Kwa sababu,  ukikumbuka siku za nyuma, sehemu nyingi zilikuwa na high schools.  Lakini sasa  hakuna.

Utaona ndio wasomi wengi wamekosa nafasi, na washerati, ufisadi na madhambi ya kila aina yanatokea.  Kwa sababu wafwata

masomo na hakuna kazi.  Wakiendelea na Form five na Form six, hatia zile zinapungua.  Lakini kwa hapo mmefahamu vizuri.

Com. Mosonik : Tausi Madinya,

Speaker from the floor: Nafikiri ameenda.

Com. Mosonik : Okay kuna councillor, no, Imam Hatma Suleiman na ufupishe tafadhali.

Hatma Suleiman: Salaam Aleykum---------Mimi jina langu ni Hatma Suleiman wa Kizingitini hapo ni karibu ---.  

Mimi katika mambo yangu ni kwamba uchumi wetu wa Lamu Mashariki ni wa mikoko. Kwa hivyo twaomba mikoko ifunguliwe

nchini iwe atauzwa kwa mikoko hata ya nje, kama namna ilikuwa inatunzwa wakati wa Khayati Rais Kenyatta.  

Jambo la pili: sisi watu wa Lamu Mashariki hatuna umilikaji  wa  ardhi.  Kwa  hivyo  tunaishi  kama  wageni.   Tunataka  tupatiwe

umilkaji wa ardhi kama wananchi wengine katika Kenya hii.    

Tatu: sisi watu wa Lamu Mashariki uchumi wetu ni wabahari. Kwa hivyo tunaomba kwamba kila kinachotokana na hii kiwekwe

ruhusa ya kutumiwa kama sasa na kwa sababu ndio uchumi wetu sisi watu wa Pwani au sisi watu wa Lamu Mashariki.  Vile vile

sisi watu wa Lamu Mashariki tu watu bahari,  tuingie sana bahari.   Tunaomba  kazi  yote  inayohusika  bahari  kama  ya  navy  au

kama ya kuzamia, tupatiwe sisi watu ambao kazi hiyo ndio kazi. Kama Wabara wakiwa ni watu kumi na wa pwani wawe kumi

katika hilo jahazi au meli.  

Lingine:  sisi  Waislamu  tunataka  mambo  yetu  ya  Kislamu  iende   kisheria  ya  kislamu  bila  ya  kuguswa  chochote  yeyote  au

kupunguzwa chochote.  

Sisi  watu  wa  Lamu  Mashariki  tunashida  ya  matibabu  kwa  ukosefu  wa  vifaa  na  madakitari  wa  juu  na  usafirishaji.   Iwapo

kutatokea hatari kwa   mgonjwa,  kwa  sababu  ya  uzazi  au  mengineo,  tunashindwa.  Huenda  mtu  yule  atafariki,  ilhali  kwamba
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inawezekana mtu hakufariki, lakini kwa ukosefu wa vifaa anafariki. Kwa hivyo tunaomba jambo kama hili lisahisishwe. 

Hiyo nyingine – twaomba katika mashule yetu yote ya Kiislamu, wapatikane ndani yake waalimu wa kidini, ili watufunze dini. 

Mhalifu: yeyote anayepatikana  na  wakosa  asitoe  hongo,  kule  kutozwa  hongo  ndio  makosa  ya  uhalifu  kama  ule.  Kule  kutoa

hongo ndio kuzidi makosa kwa mhalifu kama huyo.  Kwa hivyo isiendelee hongo.  

Jambo lingine ni kwamba: mawasiliano ya kisimu  au ya aina nyingine, tusahihishiwe, tunaomba  maana  jambo  likitokea  lolote,

iwe ni haraka jambo kama hilo kujulikana au kupatikaniwa tukasaidiwa.

Hilo  nyingine:  masikini,  mayatima,  viwete,  madhaifu,  watahudumiwa  bure,  kama  mama  aangaliavyo  binadamu  wengine.

Waangaliwe vizuri.

Hatma Suleiman: Waagaliwe vizuri: wapewe chakula ili waweze kuishi katika Kenya hii kama mtu yeyote ambaye ni Mkenya.

Pia la mwisho, mtu yeyote ambaye yeye ni mgeni asipatiwe madaraka ya kuweza kuongoza ili kumtosheleza mzaliwa katika nchi

kama hii.  Kwa hivi mgeni kama huyo leo atapata madaraka, itakuwa amemunyima haki mzaliwa.  Kwa hivyo tunaomba jambo

kama hili lisipatikane.  Wasalaam Aleykum wa Rahmatulilahi Wabarakatu.

Com. Mosonik  : Sasa tumsikilize Ali Kidadi – business man

Ali Kidadi: Salaam Aleykum.  Mimi naitwa Ali Kidadi,  mkaazi wa Faza.   Makamishna nataka kuguzia, Rights of a woman –

Haki za mwanamke wa Kenya.  Na  kwa ufupi sana Bwana Commissioner,  hii Katiba yetu tulio nayo sisi hapa Kenya ambayo

tunaifanyia  marekebisho,   tulifundishwa  na  mkoloni  namna  ya  kufanya.  Hao  pia  walikuwa  wamefanya  Katiba  zao  nyingi,  na

katika hizo Katiba zao tunaweza kuona wazi wazi wamemdhulumu mwanamke.   Sasa  sisi  tukifwata  mfumo  ule  ule  tunaweza

kuona kwamba mwanamke amedhulumika sana.   Kwa  hivyo  ni  maoni  yangu  Katiba  mara  hii,  pindi  kamilika  liangaliwe  sana

swali  la  mwanamke.   Makamishnas  nikiwapa  mfano.  kama  mimi mfano  naitwa  Ali  Kidadi,  na  ndugu  yangu  mwingine  aitwa

Zainabu Kidadi.  Sasa  mimi naona kutoa mke wangu kutoka nje popote  serikali  hii  ya  Kenya  inamheshimu  mke  wangu  zaidi,

kwa sababu huenda ikampa uraia bila taabu.  

Lakini nikiangalia vile ndugu  yangu  wa  kike,  ambaye  ana  the  same  right,  yaani  yeye  mama  yake,  baba  yake,  na  babu  yake

hawana tofauti kabisa na mimi, hana haki kamwe. Ikiwa ataolewa, akileta bwanake hapa Kenya,  hapati  uraia.  Huwa nidharubu

kali  sana.   Je  hii  ni  haki?   Nikikupa  mfano  Bwana  Commissioner,  kutokana  na  hawa  wanawake  wa  Kenya  angalia  mahali

ambao  wanafanya  kazi  au  wanasoma.  Sasa  huyu  msichana  ame-pass  amepatiwa  university  kule  America,  Uingereza,  au

kwingineko.   Utaenda  kuona  hana  haki  kujitilia  saini  binafsi  -  -   ndio  Kenya  -  -  katika  visa  mpaka  amlete  babake,  si  ni
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dhulumma?   Ikiwa  dhulumma  kama  hii  itaendelea  tutafika  wapi?  Sasa  twasema  tunataka  usawa,  haki  za  binadamu  ndio  hii

tunamaanisha.   Utaona  mwanamume,  hati  kama  hiyo  yeye  hupewa  mara  moja,  anapewa  Visa  anatia  saini  na  mambo  yake

yanakwisha.  

Swala lingine Bwana Commissioner, kubwa kwa mwanamke wa Kenya.    Mwanamke anayefanya kazi kwa madaraka yoyote

hapa  Kenya  akipewa  transfer  mara  mbili  -  -  kuna  kita  inaitwa  disturbance  allowance  yaani  ile  kusumbuliwa  sumbuliwa

ukipelekwa hapa na pale -  -  mwanamke wa Kenya hio apewi kabisa.   Hii napenda kuona kwamba nidhuluma.  Kwa sababu

yeye ,wanamke yule yule anafanya kazi kama huyo  mwanaume.   Lakini  kwa  sababu  ya  ule  ubaguzi  tuli  nao  ambao  anatoka

nyuma na kumdharau mwanamke, twaendelea kungandamiza.

Kwa hivyo Bwana Commissioner,  nimezileta kwa hii Katiba mpya ambayo tumejitolea  kuirekebisha  maoni  kama  haya  yangu

yaangaliwe vizuri sana.   Nikirudia kwa ufupi: mwanamke  yeyote  ambaye  ameolewa   -  -  kwa  sababu  hana  haki  yeye  kama

mume - - akiolewa na mumewe pia awe na hiyo haki moja kwa moja bila kusumbuliwa.   Kama mimi leo nataka kuoa, nikija na

mke wangu hapa Kenya anakua raia,  kwa nini mwanamke asiwe hivyo? Kwa sababu yeye anaolewa na  mwanaume  wa  nchi

nyingine, ukimchukua ampeleke kwao huyu mwanamke ni mwananchi.  Au mwanamke wa kuko akiolewa na bwana wa huku,

pia anakuwa raia.  Na  nchi nyingine pia utakavyoona kwa hali ya ubinadamu, wewe ni refugee umekwenda kule lakini umezaa

watoto,  yule  mtoto  kuzaliwa  pande  ile  tayari  amekwisha  sajiliwa  uraia  kwa  wazazi  wake  wote.   Kwa  sababu,  haiwezekani

mtoto yule alelewe vizuri kama hatakuwa na uhusiano na wazazi walili.  Kwa hayo asante sana.

Com. Mosonik :  Asante. Haji Shilu. Hayuko?  Mohamed Omar

Mohamed Omar :   Bwana  Makamishna,  DO  wetu,  wafanyikazi  wasaidizi  wa  hii  commission,  viongozi  na  wote  mabibi  na

mabwana, Salaam Aleykum.  Jina langu ni Mohamed Omar Abdallah na ninafanya  kazi  na  hii  commission,  mwanakamati  wa

Lamu  Mashariki.   Yangu  mimi  pengine  yatakuwa  machache,  kwa  sababu  nilipewa  maoni  ambayo  ni  wasilishe  kwa  hii

commission na watu ambao hawakuweza kufika mahali  kama  hapa.   Kwa  hivyo  ikiwa   mapendeleo  ya  Commission  nisome

maoni haya, basi nitaendelea.  La wakiona haitakuwa sawa niwaakilishe kwa Commission, basi nitawakabithi hiyo Commission.

Com. Mosonik : Tafadhali uyasome.

Mohamed Omar: Asante. Mapendekezo ya kuasilisha kwa Tume ya Kurekebisha Katiba ya Kenya, yaani kwa ufupi CKRC.

  Wasema  “sisi  watu  tunaoishi  katika  kijiji  cha  Siu,  tarafa  ya  Faza,  wilaya  ya  Lamu,  tunamapendekezo  yafwatayo  kuhusu

maswala tofauti tofauti”: (Hapa nitataja maswali matano).   Ikiwa moja wapo ni: swali la Ardhi,  sheria za kidini, elimu,  afya  na

uchaguzi.

Swala la ardhi,  wameeleza hivi.  Sisi ni watu ambao tumeishi  katika  upande  wa  pwani,  tumetakikana  wandugu  zetu  walioishi
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pwani kwa karne nyingi zilizopita  ziwezi  hesabika.   Waliomiliki  ardhi  za  Lamu  wakawa  na  mashamba,  tukajenga  manyumba

ambayo kwamba hata watu kadha wanaokuja kututembelea ili kutuona wakaribishwa majumba hayo yaliojengwa wakati  huo.

Kwa hivyo, hivi ni kusema kuwa sisi ni wananchi wa Kenya wa kuzaliwa hapa nchini, bila shaka yoyote.   Uraia wetu hauwezi

kutiliwa shaka na yeyote.  Lakini wanaeleza masikitiko yao wakisema kuwa “tunashangazwa sana kuwa baada  ya wazee wetu

kukaa  kwa  muda  murefu  na  sisi  kukaa  kwa  muda  wote  huo,  kila  unapomba  vyeti  vya  kumiliki  ardhi,  huwa  hatupewi.

Wanasema, “tupendekeza ya kuwa: serikali itambue ardhi hiyo kwa milki yetu, kila mmoja apewe cheti cha kumiliki ardhi.  Haki

itekelezwe kwa wote kwa sababu bila vyeti vya kumiliki ardhi, yaani Title Deeds, tunaweza kuzikosa hizo haki zetu.

Sheria za kidini – Wasama maswala yote ya kuhusiana na dini ya Kislamu yamuliwe na Makadhi.  Sheria ya  mtu  kuchaguliwa

kwa Kadhi ibadilishwe yaani mfumo ambao uko hivi sasa  ubadilishwe.   Wanasema.”  Kadhi  awe  anachaguliwa:  mtu  mwenye

elimu ya dini ya kutosha, yaani awe mwanachuoni, awe sifa ya uaminivu, na mwendo mzuri kwa jumla. Sheria ya sasa  yasisitiza

zaidi  mtu  awe  amemaliza  kidato  cha  nne,  yaani  Form  four,  na  pengine  hana  elimu  ya  dini  ya  kutosha  ya  kuweza  kutatua

maswala  kama  yale  ya  urathi,  talaka  na  maswali  mengineo  muhimu.   Pia  wanasema,”iundwe  kamati  ya  wanachuoni  kutoka

pande  zote  ya  Kenya,  ili  wafanye  mahusiano  kwa  wale  wanaopeleka  maombi  ya  kuomba  nafasi  za  Makadhi.   Wanasema

kuwa, “watakaopitishwa na wanavyuoni – yaani Masheikh,  basi  majina yao  yakabidhiwe  serikali,  na  watambue  hao  kama  ni

Makadhi,  waliochaguliwa  na  Masheikh  wa  Kislamu,  bila  ya  kubadilishwa  lugha  hiyo.  Kwa  hivyo  Rais  awe  hana  uwezo

kabadilisha, isipokuwa afwatilia yale maagizo ya Masheikh walioamua.  Wasema “serikali itambue Kadhi kuwa ni hakimu kama

hakimu mwingine serikalini -  -  anapoamua kesi  za Waislamu mtu asiwe na uwezo wa kwenda kupinga uamuzi huo katika koti

nyingine  yeyote,  yaani  tusiwe  na  uwezokano  wa  koti  ya  kuwa  na  appeal  kwa  mahakama  nyingine  isipokuwa  za  sheria  za

Kislamu.

Elimu – Wanaeleza kuwa “elimu ya msingi kwote  nchini itolewe bure,  yaani free primary education.   Wanaeleza kuwa “mzigo

wa karo za shule husababisha wazazi wengi kuwakatiza masomo watoto wao.   

Swala  afya  –  Wanasema”  kila  tarafa  kuwe  na  hospitali  yenye  vifaa  vya  kisasa  na  madakitari  wa  kutosha.   Kwenda  katika

hospitali za wilaya yaani District hospitals,  kutafuta matibabu ni jambo gumu.  Wanaeleza kuwa,  “kutafuta  matibabu  ni  jambo

gumu,  na  shida  za  usafiri  kulinganisha  na  mahali  ambapo  sisi  tunaishi.   Kwa  hivyo  wanapendekeza  kwamba  wagonjwa

wanapopelekwa mahospitalini kwa kuchukuliwa mbali kwa hospitali,  na vile hospitali haiko karibu,  kwa  kuwa  zilizopo  hazina

vifaa vya kutosha, basi wagonjwa wao pengine hufariki kabla hawajafika huko hospitalini.  Kwa hivyo zile zahanati,  yaani health

centres ambazo ziko katika kila tarafa ziimarishwe.

Swala la uchaguzi – Wanasema, “raia wanaopiga kura ya kuchagua Mbunge atakaye waakilisha Bungeni, wawe na uwezo wa

kupiga kura ya kutokuwa na imani na mbunge huyo iwapo hashugulikii masilahi yao.   Kura ya kutokuwa na imani na  mbunge

ipigwe miaka miwili baada ya kuchaguliwa kwa mbunge huyo.  Wanapendekeza kuwa, “uchaguzi mdogo uitishwe kujaza nafasi

ya mbunge huyo, tuseme ambaye pengine amechaguliwa na hatamani tena kurudi kwao mpaka baada ya miaka mitano.  
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Kwa  hivyo  hayo  kwa  jumla  ndio  mambo  ambayo  wameandika  katika  mapendekezo  haya.   Na  ninashukuru  Bwana

Commissioner kwa kunipatia nafasi kama hii kuweza kusoma maoni kama haya.  Nashukuru, asante.

Com. Mosonik  :   Asante,  nauliza kama Zuena Mahamed alirudi? Je kuna mtu yeyote ambaye hakujiandikisha na angependa

kutoa maoni saa  hii?  Kila mtu ametoa maoni yake?  Ulikuwa umetoa maoni yako? Kwa ajili gani hukujiandikisha?  Saa  hizi?

Up till hii saa ya mwisho.  Yes wa mwisho kabisa ni Ali abdalla Sikanga, please – individual oral submission.

Chukuwa microphone, ni wewe?

Ali Abdalla: Yes

Com. Mosonik : Chukuwa microphone na sema umalize dakika tano, usizidishe, halafu uje ujiandikishe hapo, please.

Ali  Abdalla  Sikanga:   Salaam  Aleykum…Jina  langu  naitwa  Ali  Abdalla  Sikanga.   Niko  na  maoni  ile  ya  Katiba  ambayo

itakuwa ikibadilishwa katika nchi yetu ya Kenya.  

Maoni yangu ningependa: Katiba iende ikajue ama ikajulishe hali iliyokuwa kabla ya leo.   Baada ya hapo ihakikishie au ijulishe

kila  mwananchi,  wa  sehemu,  kila  aliyehusika  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.   Baada  ya  kujulisha  Katiba  iliyopita  na  kujulikana

mikataba ile huenda kuwekwa,  ya watu au ya binadamu aliyekuweko kabla ya sisi leo ambaye ndiye ametamalaki nchi  kama

hii.  

Baada  ya  hiyo  Katiba  kwenda  kufahamishwa  kwa  kila  moja  wetu,  agreement  ama  ule  uandishi  ama  mkataba  ule

wendakuwekwa,  baina ya waliokuwa wanaishi katika hizo sehemu, na waliokwenda kuchukua yale madaraka,  ilikuwa  ni  ipi?

Baada ya kila mwnanchi amekwenda kufahamu na kuhakikishiwa katika akili yake bila ya udanganyifu, hakika iliyoandikishwa,

na kujulikane ni kasoro gani iliyokwenda kupitika au iliyoendelea, kwa kutakakikana hiyo Katiba ibadilishwe leo hii.  

Mwanadamu ni kiumbe aliyeletwa ulimwenguni. Mwanadamu leo hii anaweza  kwenda  kuunda  gari,  tiari  au  anaweza  kufanya

mpango wa kifaa chochote kama tunavyozunguza katika vifaa hivi hapa.  Ataweka sehemu kwamba hii itumiwe namna hii. Kwa

gari kwamba hapa uweke (inaudible),  hapa uweke oil, hapa ufunge grease,  na hapa uweke maji.  Utakapotumia kulingana  na

zile sharti ulizozieka katika chombo kama kile, ukazifwata kwa njia inayostahili, hakika yake kile chombo utaishi nacho wakati

ulipotarajia ulipokiunda.  Hivyo hivyo Mwenyezi Mungu ndiye aliyeumba mwanadamu leo hii.  

Kwa  hivyo,  Katiba  au  sheria  ya  huyu  kiumbe  aliyewekwa  na  yule  aliyemuumba  ni  ile  ile  iliyomuwekea.   Ndugu  zanguni

binadamu, Mwenyezi Mungu amekwenda kutuwekea sisi, kuwa ni viumbe vitukufu katika ardhi kama hii. Akatuwekea taratiba
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ya kuitamalaki ama ya kuiendesha ardhi kama hii au ulimwengu. Tunaweza kusema kwa jumla, ulimwengu  umetamalakiwa  na

mwanadamu.   Akitaka  kuweza  kufwata  njia  taratibu  au  ile  mifumo  aliyowekewa  na  yule  aliyemleta  katika  ulimwengu  huu,

hakika yake ni kwamba atakwenda  kufaulu, na hapatapatikana kasoro  ama umwajikaji wa damu, ama kasumba zote kinyume

na taratibu.   Mfano wake narudi katika gari: utakapokwenda kuchukua sehemu ya petroli  ukaweka maji, ndugu yangu ile gari

sidhani kama unaweza kwenda nayo.  

Hivyo hivyo tutakapokwenda kuichukua sheria au mfumo tuliowekewa na yule aliyetuweka katika ulimwengu huu  au  ardhi  hii

hapa sasa  tulipo, tukaenda kinyume nayo ndugu yangu umehathirika.  Mfano mdogo ukaja ukamkosea mtu au ukumpiga kofi,

pengine maisha yako yawe yakaondoka saa  hio hio. Ndugu zangu binadamu, kwamba Katiba ama  sheria  ni  mfumo  wa  huyu

mwanadamu atakayeiweka kwa kutumia taratibi zile zile alizowekewa na aliyemueka.

Sasa kwa ufupi ndugu zanguni, maana inaweza kuwa ni mbegu kulingana na muda niliyopatiwa ni kidogo - - -.  

Com. Mosonik : Maliza

Ali Abdalla :  Sasa  kwa ufupi naweza kumalizia nikisema, kwamba sheria ya huyu mwanadamu au Katiba,  ni ile  iliyokuweko

tangu  hapo  mwanzo.    Kwa  mwanadamu  kujihe  (inaudible)  ni  muhimu.   Tunafahamu  baba  yetu  Adamu  mpaka  mtume  wa

mwisho, na karibu wa mwisho  nabii  Musa,  ambayeni  Moses,  nabii  Isa  ambaye  ni  Yesu  na  Mohamed  ndio  wa  mwisho,  hio

Katiba ndio ambayo mwanadamu anafaa hifwate.

Kwa ufupi, kwa kufungia hotuba,  ninapendelea kwamba ule mfumo ama Katiba iliyokuweko -  -Mkataba  -  -  udhihirishwe  na

uonyeshe makosa  gani  yalioyokwenda  kupitika,  na  ni  mahali  gani  panataka  kurekebishwa  leo  hii.  Hapana  shaka  hio  Katiba

ilikuwa iko katika mfumo wamwanadamu atakaoendelea nao, kwamba imekwenda kuharibika ama kukoseka.  Baada ya kuwa

kumekoseka, ni kwa leo hii mwanadamu anataka kuleta - - njia gani mimi niyarekebishe yale makosa yangu?  Nayo ni kwamba

anataka  kwenda  kuweka  mradi.  Ni  vipi  kwa  hivyo  Katiba  itarekebishwa?  Hapana  shaka,  patakuwa  ni  pale  mwanadamu

alipokwenda makosa  napo,  leo  amekwenda  kusema  hapa  na  lipate  kuendelea  lile  kosa  lake,kama  limekuwa  sahihi.  Mfano

tumesema pombe ni halali, na ndio Mwenyezi Mungu akasema—

Com. Mosonik : Execuse me can you finish now.  Ummalize.

Ali Abdalla :  Wakati ndugu zanguni umeniishia na ni kwamba Katiba iliyoko ni ile ile ,pasipokuwa ni kwamba sheria ichungwe

na tuifwate ililivyo miadili ya sheria. Asante.

Com. Mosonik :  Asante, asante Ali Abdalla Sikanga na sasa nitasimama na kusema kwa niaba ya mwenzangu Commissioner

Ahmed Isaak Hassan,  amepatwa na Malaria kidogo ndio hakurudi na akaomba msamaha kwa kutorudi.  Kwa  niaba  yake  na
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wenzangu hapa wote kutoka kwa Tume la Kurekebisha Katiba ya Kenya, nawashukuru sana, sana,  kwa kuhudhuria kikao hiki

cha leo,  kwa kutoa maoni yenu kinaganaga. Tumeyasikia kwa makini, tumeyaandika  mnaona  vizuri  nime  andika  mimi.   Asha

hapa anaandika shorthand. Tunaweka tena kwa hii tape,  na machine yenyewe iko pale.   Kwa hivyo, tumeyasikia kwa makini,

tumeyachukua.  Tutayawasilisha kwa Tume tukirudi Nairobi.

Tumewashukuru, tena mumesikia kwamba sisi  hatukuwa  tumekuja  area  hii  hata  mmoja.Hakuna  mmoja  wetu  amewahi  kuwa

area  hii.   Sasa  tumefurahi  tena  kwa  kujua  area  hii.   Nitaomba  Bwana  DO  wa  sehemu  hii  to  give  a  vote  of  thanks,  halafu

tutaalika mtu mmoja atufungie kwa maombi.

Bwana DO :   Asante sana Dr. Arap Korir.  Ningechukua hi fursa kupeana shukurani zangu kwa Commissioners wote,  wageni

ambao  waliandamana  nao,  kuja  kututembelea  Faza  Island,  ambayo  Faza  na  Kizingitini.   Mmekuja  kwa  Waswahili,  na

Waswahili wenyewe walisema: mstahimilivu hula mbivu.  Nimejua  mlitoka  Lamu  asubuhi,  mkapambana  na  amri  ya  maji,  kwa

sababu hilo ni tegemeo letu.  Na mimi kwa niaba ya wananchi wa Faza na Kizingitini, ningependa kupeana shukrani zangu kwa

hiyo kazi yote nzuri ambayo mmefanya. Wananchi wametoa maoni, na mpaka saa  hizi tunaangalia Commissioners wangali hapa

infgawa sasa maoni yameisha.  Nafikiria wakati  wenye mtakua na safari zenu, mkienda sehemu zingine, nimejua kesho mko na

jukumu la kwenda Kiunga, lile lenye nitasema ni kwamba muwe na safari njema.  Nimejua ni mara yenu ya kwanza kuja Faza

na Kizingitini, msiogope maji. Wakati mwingine mtembee muje tukae na tukule vile sisi wenyewe Waswahili huku tunakaa .

Shukrani zangu za pili, zimeenda  kwa  wananchi  wenyewe  wa  Faza  na  Kizingiti.   Unajua  usafiri  ni  wa  shida,  lakini  tumepata

maoni kutoka Faza, Siu ambavyo ni vijiji vilivyo mbali.  Kwa huo uvumilivu wenu, nasema asanteni sana.

Shukrani zangu za tatu zinaenda kwa kamati ya Katiba,  Lamu East,  kwa  hiyo  kazi  yote  nzuri  wamekuwa  nayo  kuanzia  civic

education, mpaka pale tumefikia. Hayo yote yamepitia kwa maoni ya wananchi. Yaonekana ile kamati pia, ilifanya kazi nzuri.

Shukrani  zangu  zinaenda  kwa  Provincial  Administration,  ambapo  tuko  na  chiefs  na  assistant  chiefs,  kwa  facilitation  ya  hii

meeting.  Tuendelee na hii kazi nzuri, na ninafikiria pengine tukiendelea mbele tusiangalie maswala ya malipo bali tujenge Kenya

ambayo ni nzuri na itakuwa ni nzuri kwa vizazi vijavyo.  

Shukrani  ya  mwisho  inaenda  kwa  headmaster,  Faza  Secondary,  kwa  kutukubalia  kufanyia  mkutano  wetu  wa  Katiba,  wahii

Tume ya Katiba, hapa kwa shule yao.  

Kabla sijamaliza, ningependa kuita Dr. Arap Korir aongee neno moja ili tufunge mkutano.

Com.  Dr.  Mosonik  Arap  Korir  :   Nakumbuka  nilisema  kua  mimi hufunza  historia  kwenye  Chuo  Kikuu.  Kusema  kweli,

tulikuwa  tumesoma  tangu  mwanzo  wa  shule  halafu  tukaanza  kufunza  katika  Chuo  kikuu  historia  ya  sehemu  hii,  na  tunasikia
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kama hadithi.  Kwamba ninyi watu wa hapa malikuwa na civilization  yenu  na  malikua  hapa  tangu  zama  za  kale.   Unajua  sisi

watu wa Bara tukija hapa hatutakiwi kusema Kiswahili sana,  tunaogopa kidogo.   Lakini ile historia nimesema  kuhusu  hapa  ni

kweli, hata mimi ninajua.  Kwa hivyo njia ya kuthibitisha ayo ndio inatakiwa sasa Katiba iangalie na  iatengenezwe.  

Kitu kingine ni kwamba sisi tumekusanya maoni leo, na tulisema baada ya hapo, tutazunguka Kenya nzima, mkawa number two

kwa mikoa.  Tulifwata herufi za alphabet  Kingereza,  kama:  a,  b,  c,  d---.   Sasa  tukaanza  na  Central,  tukaja  Coast,  tutaenda

Eastern wiki ijayo, halafu  Nairobi  province,  baadaye,  North  Eastern,  halafu  Nyanza,  halafu  Rift  Valley,  tunamalizia  Western

Province, pengine mwanzo wa mwezi wa nane.  Kwa hivyo nyinyi mmefanya yenu vile ilitakiwa kutoa maoni hapa.

Tutakusanya maoni kwa mikoa yote, kwa kila Constituency, halafu tutalinganisha ndio tujue mahitaji ya Wakenya wote.   Lakini

mfahamu kwamba  baada  ya  kuandika  hicho  kitabu,  Katiba  mpya,  tutaenda  kwa  mkutano  wa  taifa  wa  kurekebisha  Katiba.

Vile  tulikuwa  tumesema.  Huu  mkutano  unaitwa  National  Constitutional  Conference.  Kabla  ya  kwenda  mkutano  huo  tutoa

report yetu.  

Report  kuhusu vile tulifanya kazi: tutasema tulikuwa Faza,  tarehe mbili, mwezi wa tano.  Tukawakuta  wananchi,  ndio  tulikuwa

tukisema mujiandikishe wote hata wale observers  waseme walikuwa hapo.   Tutaandika  report  itakayokuwa  kitabu  kikubwa.

Halafu tuseme, kulingana na report vile wananchi walisema, sasa tunafikiria kwamba Katiba iwe namna hii.  

Hiyo  Katiba  itakuwa  ni  recommenation  ya  Commission  kwa  conference.  Tukiwa  tumeyatayarisha  maoni,  tutayaweka  kwa

Kenya Gazette.  Kwa mfano  kwa maneno ya harusi ya kanisa ya Kikristu wanasema  kuna  siku  21  ambazo  zinawekwa  kwa

ukuta.  Sasa  mtu  yeyote  ambaye  ana  chochote  cha  kusema,  aseme,  ama  sivyo,  for  ever  asiseme,  mnajua.   Kwa  hivyo  hata

tukiwa tumeiandika hiyo report  yetu na Katiba ile mpya,  tunasema:  kwa  maoni  ya  Tume,  vile  raia  walisema,  tutaweka  kama

Gazette  Notice.   Inatakiwa  kwanza  ziwe  siku  sitini,  hiyo  Gazette  Notice.   Hivyo  nikusema  mnapata  nakala  ya  report,  na

mnafungua page yenu, ukurasa, pengine ni mia saba hivii mpaka mia saba na nane, kuhusu hapa, muone kama ni kweli tukisema

tulikusa hapa tarehe mbili ama tulisema tarehe kumi. Mnacheka? Halafu mnaangalia vile tumeandika kama inalingana na maoni

yenu.  Ninasema mtasoma kwa siku sitini lakini pengine itafupishwa nathani uwe mwezi moja.  

Kama  ni  mwezi  moja  ama  ni  miezi  miwili,  Co-ordinators  na  wale  waalimu  wote  watatakiwa  warudishe  hizo  nakala  hapa,

musome  hapa  tena  –  round  nyingine  ya  civic  education.   Halafu  ilitakiwa  kwamba  sisi  turudi  tena  Faza  lakini  haturudi

constituency, tunarudi kwenye mikoa. Kama sasa  tutakuja Mombasa kwa watu wa Coast  Province.  Mkiona tulikosea kabisa,

mnatumma mwakilishi wenu, ama waakilishi waje Mombasa waseme nasi.  Waseme: kweli muliandika report  tarehe  ndio  hiyo

hiyo, lakini yale tulioyasema mumekosea, pengine hiyo itatolewa.  

Lakini baada  ya haya  yote  tunaenda  kwa  mkutano  wa  taifa,  na  tulisema  wajumbe  ama  watu  watakaohudhuria  watakuwa  ni

watu kama mia sita, kaki yao ni wajumbe wote, all the MPs.   Kwa hivyo mjumbe wenu anatakiwa awe kama watchman wenu

62



kwa huyo mkutano, kusema kama hakutosheka vile tumeandika, yeye aseme kwa mkutano wa taifa.  Tena kila district,  itakuwa

na  waakilishi  watatu,  mmoja  lazima  awe  ni  mama.   Kwa  hivyo  tunaweza  kuanza  wakati  huu  kutafuta  mama  yule  ambaye

anaweza kuongea.  Kwa ajili kwenda kwa hiyo conference ni kama  kwenda  Bunge.  Ni  kujadiliana  na  ndio  yule  mtu  ambaye

anaweza kuongea ndio anatakiwa aende.  Tusiseme tu mama kwa ajili anapendwa area  hii, yule mama ambaye ni sharp kabisa

kwa kuongea.  Mama mmoja, kati ya hawa watu watatu,  mmoja anaweza kuwa councillor.Kama councillor ni mmoja wasizidi

hio nambari, na mtu mwingine wa tatu,  watu watatu yaani jumla ni hawa wataenda kwa Conference.   Mnaweza kupatia maoni

hao watatu, kuwaeleza wachunguze kwa makini kama maoni yenu yamewekwa kwa katiba.

Sijui kama Lamu district, is it a new district ama ni ya zamani? 

(Answer from the floor: Ni ya zamani)

Kwa ajili kuna kesi kortini sijui kama mnajua? Kuna MP wa   Kangema anasema kwamba kuna wilaya zisizo halali, ziliundwa

kinyume  cha  Katiba.  Kwa  maoni  ya  huyu  mheshimiwa,  hawa  watu  wasihudhurie  Conference  -  -   sio  wajumbe  wao  wala

waakilishi.  Kwa ajili anasema haya  yote  yalifanywa  kinyume  cha  sheria.   Lakini  kama  district  ilikuwa  tangu  mwanzo,  nyinyi

hamna shida, bora mtume  hao watu watatu - - Yaani  MP halafu watu watatu waakilishi wa district.  

Halafu tena kuna waakilishi wa vyama vya kisiasa ambavyo vilikuwa vimesajiliwa mwezi wa kumi mwaka wa elfu  mbili.  Sasa

vyama ambavyo viko area hii, wajumbe wa hivyo vyama, wataenda tena kama waakilishi wenu.  Mnaweza kupitisha maoni tena

kwao.  

Halafu la mwisho ni kwamba mtakuwa na waakilishi wa civic society: makanisa -  dini ya kiislamu, wakristu wa dhehebu tofauti

tofauti, vyama vya akina mama, NGOs na kadhalika.   Kwa  hivyo  maoni  yenu  hayataishia  hapa  munaweza  bado  kuendeleza

mpaka kwa hiyo Conference.  

Kama kwa Conference tutakuwa na kutofautiana kwa maswala ya ki-Katiba: Tuseme maneno ya akina mama (vile huyu jamaa

alisema)  pengine  yataingizwa  kwa  Katiba,  lakini  akina  mama  waseme  yawekwe  ukurasa  wa  kwanza,  na  wengine  waseme

ukurasa wa kumi, lakini wamekubaliana kwamba yawekwe hayo yataamuliwa kwa kupiga kura,  yaani simple majority.  Lakini

maswala ya ki-Katiba, kwa mfano 30% ya wabunge wawe akina mama ama la, au tuwe na serikali ya majimbo ama la.  Sasa

kama  hawatakubaliana  kwa  Conference  kutakuwa  sasa  na  kura  ya  maoni,  kama  hizi  kura  za  uchaguzi  mkuu.   Lakini  sasa

itakuwa ni maswala matatu manne kwenye makaratasi kwa mfano:  Je, Kenya iwe na serikali ya majimbo?  Na  inasema yes or

no, muweke X.  Kwa hivyo tena wakati huo maoni yenu lazima muyaseme. Hivyo ni kusema uwe tayari kupiga kura baada  ya

kura ile ya kawaida, ama kabla ya hiyo kwani sijui itakuwa lini.

Kwa  hivyo  muendelee  kuyafwata  kwa  makini  hayo  mambo,  na  musikie  vile  provinces  zingine  wanasema,  ndio  mujue  kama

63



mapendekezo yenu yatapata support, kwa ajili ni kusikilizana, inaitwa consensus,  kama ni simple majority -  -  watu mia tatu na

moja kama ni watu mia sita,  na maswala ya ki Katiba -  -  tuseme two thirds yaani watu mia nne kati  ya mia sita.   Kwa  hivyo

mtaweza kutick yale maneno kuhusu ukame, North Eastern hatupingi, hili North Eastern wamesupport,  Rift Valley wamesema

ni sawa, yaani mnafanya tena campaign kidogo kidogo.  Ndio hayo nilitaka kuongeza.  Asanteni

Bwana DO : Asante sana Daktari Arap Korir. Wazungu wanasema ‘experience is the best  teacher’ kwa hivyo vile mumekuja

Faza Island,  iangalie vile iko,  unapata kuna watu na tunaishi nao.  Sitaki kuchukua muda mrefu, nafikiria maoni mengine  yenye

yalitolewa, hasa kama ya councillor Haji.   Yake nafikiria ilikuwa kuhusiana na Hon. Nicholas Biwot.  Yale  yalikuwa   yake  na

fikiria na ikitoka hapa sifikirii pengine ni kitu tunaweza kuongea. 

Nataka  kuita  Ustadh  moja,  vile  tulianza  na  dua,  atufungie  mkutano  wa  leo  na  mkienda  nyumbani  mtaenda  salama  salimini.

Mkikutana na Commissioner,  wasalimie, waangalie kama  ni  wageni  wetu,  shida  zenye  wako  nazo,  tujaribu  kuangalia.   Mimi

mwenyewe ninajua maji yameenda na ninaangalia kama iko.  Ustadh Zakaria.

Ustadh Zakaria :  Nilikuwa na swali la kuuliza --- kulingana na mazungumzo ambayo tumekua nayo.

Bwana DO : Nafikiria wakati wenye tutakuwa tumefunga mkutano, tufunge na uwe umeisha.  

Ustadh Zakaria : Dua la Kislamu kwa lugha ya kiarabu.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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