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Com. Dr. Mosonik arap Korir
Com. Mr. Ahmed I Hassan

Secretariat in attendance:

Treza Apondi                        -         Programme Officer
Carolly Okeyo                -         Asst. Programme Officer
David                                  -        Sign Language Interpreter                            
Asha Boru                      -                 Verbatim Recorder

Meeting started  at 10.15 a.m. chaired by Com. Mosonik arap Korir

Com.  Mosonik:  Sasa  ningependa  kwanza,  kuwasalimia  sehemu  ya  uwakilishi  bungeni  ya  Lamu  Mashariki  Kiunga.   Sisi

tumetoka  Nairobi  kutoka  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya,  Tumekuja  siku  ya  leo  kuyasikiza  maoni  yenu  ama

mapendekezo  yenu  kuhusu  Katiba  ya  Kenya  vile  ingerekebishwa,  kabla  yakuanza  kabisa  pengine  tumuombe  mtu  moja

atuombee halafu tuendelee, nani  anaweza kutuombea  leo?

Maombi kwa lugha ya Kiarabu.

Asante sana nitasimama kidogo halafu baadaye nitaketi tukiwa tunaendelea na mkutano nilisema kwamba sisi tumetoka  Tume
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ya Kurekebisha Katiba ya Kenya pengine mmejua ya kwamba Makamishena wa Tume ni watu ishirini na tisa.   Wakati  huu sisi

sote tuko Mkoa wa Pwani, tumegawanyika kwa vikundi vikundi vya watu watatu,  wanne wawili kama sasa  pengine tukiwa leo

hapa wengine  wako Mwatate, Taveta,  Matuga,  Changamwe, Garsen,  Magarini na Bahari na wanaendelea na mikutano kama

huu wetu wa leo.

Niwajulishe  kwanza  kwa  wenzangu  wafanyi  kazi  wa  Tume   kwanza  kwa  mkono  wangu  wa  kulia  niko  na  Kamishna  hapa

mwenzangu anaitwa Ahmed Issak Hassan, 

Com. Hassan:    Assalam Aleykum,  

Com. Mosok:  halafu kuna wengine, moja huyu ameketi hapa anaitwa Treza Apondi yeye anaitwa Programe Officer – 

Treza Apondi:    Assalam Aleykum

Com. Mosonik:   Halafu karibu naye ni Bw. Okeyo ambaye ni Asst. Programme Officer 

Caroly  Okeyo:   Assalam  Aleykum,  upande  ule  mwingine  kuna  Asha  Mohamed  (Boru)  ambaye  anarekodi  nitawaeleza

baadaye  vile  anarekodi  anaitwa  Verbatim  Recorder,  halafu  hapa  kuna  Mr.  Muturi  ama  Bw.  Muturi  yeye  anafanya  ile  yaku

interpret  kama  mtu  hasikii  ambaye  anaweza  kusoma  ile  yakuonyesha  na  mkono,  pengine  kuna  mtu  ama  hakuna  ambaye

atahitaji,  okay,  kati  kati  pale  kuna  pilot  wetu,  hawa  ni  wenzetu  wote  tume  toka  kwa  Tume  na  pengine  kabla  yakuendelea

tungempa nafasi Bw. Chief hapa atukaribishe halafu atupatie ruhusa tuendelee.

Jamal Fankupi: Makamishna pamoja na timu yenu mlokuja nayo, wazee wa Kiunga, Salaam Aleykum,

Hatuna budi kwanza kuwakaribisha Kiunga ijapokuwa umeona safari ni ya mbali, na  pia  hamkujali  mumeweza  kufika  ili  kuja

kusikia maoni ya wananchi wale walioko hapa,  katita  Division hii. Ni vizuri sana na tumewashukuru sana kwa vile mumeweza

kufika nakupata maoni kutoka pembe ya Kenya kabisa, matumaini yangu ni kwamba, maoni yetu yatatiliwa maanani na kuweza

kufirikiwa na kuchukuliwa kama vile sehemu zingine ya nchi yetu ya Kenya.  Wananchi wa Kiunga, leo hii ni fursa yetu  sisi  na

fursa yetu ya mwisho katika Lamu District na mpaka kufikiwa hapa Kiunga kwa hivyo kile kilichoko ni tutoe ili kiweze kusikiwa

na kuweza kuandikwa na kupelekwa pale panapo stahili ili kuweko na urekebishaji  wa Katiba.   Kwa hivyo sitokuwa na mengi

yakuzungumza bali mengi yatatakikana kutoka kwenu nyinyi, ili pengine zile sehemu zingine hawakuweza kuzungumza juu yetu

sisi au jambo linalo tuhusu sisi lakini wenyewe ndio tutakayo weza kujizungumzia, uwanja ni wetu sisi. Musitarajie kwamba Faza

amezungumzia  issue  ambae  yaguzia,  Kiunga  au  sehemu  nyingine,  ikiwa  sisi  wenyewe  hatuwezi  kuzungumza  na  hatutoweza

kuzungumza,  basi  hakuna  atakaye  weza  kutuzungumzia  zile  shida  zetu  au  vile  tunavotaka  Katiba  ibadilike  ki  namna  gani,

kulingana na  hapa  petu  vile  tulivo.   Kwa  hayo  machache  nasema  asanteni  sana,  tujitokezeni  kwa  wingi  tena  kama  safari  ya
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kwanza na tupeane maoni kila moja alikuwa kiu hapa safari ya kwanza yakutaka kuzungumza na wengi wakapewa fursa mpaka

wakati  ukafika.   Kwa hivyo na leo pia iwe ni hivyo hivyo  ili  hawa  mabwana  wakiondoka  hapa,  waondoke  na  mengi  kutoka

Kiunga Division.  Kwa hayo machache  nakomea hapo, na kuwa ambiya tena karibuni Kiunga. 

Com.  Mosonik:   Kama  Bw.  Chief  amesema  tuko  sehemu  yenu  leo,  na  jana  tulikuwa  Faza  na  baada  ya  leo  tutakuwa

tumemaliza na Consitutuency yenu.  Tutaendelea kwenda Consitutuency zote zingine hapa Pwani halafu baadaye mikoa mingine

mpaka  tumalize  na  tukimaliza  tutaenda  Nairobi,  tutaandika  repoti  kuhusu  vile  nyinyi  mulisema  na  wa  Kenya  wengine  kwa

Consitutency halafu mwishowe kutakuwa na  mkutano  mkuu  wa  Taifa,  ambako  tutapata  nafasi  sisi  wote  kujadili  hayo  maoni

yenu, na kuandika Katiba mpya ya Kenya.  

Bila kupoteza wakati,  sasa  ningependa kueleza kwamba ,  tutataka watu  watoe  maoni,  wengi  wamejiandikisha  kwa  kikaratisi

hiki, yule ambae anataka kutoa maoni ajiandikishe kwa kikaratasi.   Wapi  yule  Mohamed  ambae  alikuwa  anaandikisha,  yeye

ndio anaandikisha wale ambao wanataka kutoa maoni, yule Mohamed ambae ni District Coordinator wenu upande huu.  Baada

yakujiandikisha ukijiandikisha unaonyesha unasema kwa niaba yako wewe mwenyewe mtu binafsi, ama kwa niaba ya kikundi,

halafu wale ambao hawataki kutoa maoni lakini wako kwa mkutano, tungependa wajiandikishe tena waseme wao ni observers,

kwa ajili baadaye tunataka kusema watu namba hii ndio walikuja kuhudhuria mkutano wa Tume sehemu hii.

Halafu kutoa maoni ni njia mbili, unatoa maoni kama umeyaandika hayo maoni tuseme kwa memorandum ama kibarua kidogo

ama unatoa tu kwa mdomo.  Yule ambae anatoa akiwa ameandika,  tutampa kama dakika tano tu, kufafanua yale ameyandika

na kuacha hiyo memorandum yake hapa kwa Treza, ni wewe? Ya, kumuachia Treza hapa na memorandum ataiacha hapa.

Tutakuwa  tunanasa  yale  yote  muliyosema  kwa  mitambo  vile  mumeona  hapa  kuna  hiyo  cassette  na  Asha  Mohamed  (Boru)

anayaandika na  sisi  Makashinas  hapa  tunaandika.   Kamishna  mwenzangu  leo  hajisikii  vizuri  ndio  mimi nitaendesha  hii  kazi  ,

lakini tunawa hakikishia ya kwamba maoni  yote  tutayanasa,  yule  mwenye  memorandum  dakika  tano,  asiye  na  memorandum

akichukua muda mrefu sana ni dakika kumi. 

 Tafadhali tuanze na Famau Ali, please, Famau Ali.

Famau Ali:   Salaam Aleykum, niko  na  maelezo  na  maoni,  kwanza  nawakaribisha  sana  kutoka  kwa  safari  ndefu  sana  huko

mulipotoka mpaka mkafika Kiunga, sababu Kiunga ni mbali sana,  ni mbali sasa  hivi imekuwa mara mbili, sababu ni mbali kwa

kaskazi ni mara moja peke yake, wakati wa kiangazi ni mara moja yaani wakati kusi inakuwa mara mbili sababu wajua safari ni

nzito, kwa hivyo karibuni nimeshukuru sana kutuletea mwangaza kama huu.

Maelezo hayo,  sasa  mimi maoni yangu niku zungumza kulingamana kwa upande wa shule kulingamana klasi wani mpaka klasi

ya nane na maoni yangu, iwe ni bure masomo, isiwe ni yatatiza ya kwanza.
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Ya pili kuna masikitiko  makubwa  kulingamana  na  leseni  za  kuvulia,  sababu  leseni  zakuvulia  kuna  leseni  tatu  tunalipa  sisi,  na

mwenye duka ni moja peke yake.  Kuna leseni yakuvua, kuna leseni ya madondo kuna leseni ya majongoo, tatu.

Sasa  na  upande  mwingine  kulingamana  na  mikoko  sababu  kama  mimi  ni  masikini,  baada  yakuwa  masikini  mimi  nimeenda

kukata miti ya nyumba peke  yake si ya biashara sasa  kwa hivyo, kitu kama hiyo mimi ni maskini siwezi kutaka miti, kuangalia

makuti, kuangalia mawe, kwa hivyo nataka vile mambo yalivo, kukata  miti ya nyumba iwe sina  malipo,  sina  payment,  miti  ya

nyumba yangu, miti ya nyumba binafsi si ya biashara, wewe nisaidie ikiwa kama maskini mimi. 

Interjection:                                                                   (inaudible).

Famau Ali:  Na ingine mimi nataka kuuliza tena yale maoni yaliotolewa mara ya kwanza iliandikwa au tujaribu tena,  wajua ku

ripiti.

Com. Mosonik:  Hiyo mlikuwa mulitowa maoni siku gani?

Mr. Famau:  Kuongezea au kufafanua zaidi?

Com.  Mosonik:   Unajua  kwamba  leo  ni  mara  ya  kwanza  kukusanya  maoni,  pengine  kulikuwa  na  wakalishi  ya  Tume

wakifanya mafunzo Civic Educucation, lakini leo ni siku yakutoa maoni tafadhali endelea.

Mr. Famau:  Mafunzo hatukupata,  sasa  hapa wajua maoni ya ghafla, walikuja watu mara kwanza kwa  kutueleza kuwa mta

elimishwa lakini ni kama mara ya kwanza sababu hi Katiba maoni watu ni kukaa mapema wakajiunda na maoni, hii ni ghafla leo,

mtu ana  maoni  yakamtoka  sababu  binadamu  anazungumza  hi  kesho  ikamtoka,  au  alasiri  ikamtoka  kwa  kichwa,  hasa  taimu

kama hii, yakukaa watu mapema wakajianda kitu gani kina kuja wakajipanga, lakini ghafla ghafla wajua hata maoni yanapotea?

Com. Mosonik:  Haya endelea.

Mr. Famau:  Sasa kwa hivyo sisi hapa ni watu Kiunga Division, hii hasa Kiunga town hapa tuko mbali sana.  Kwa hivyo maoni

yangu, twataka tuwe kama mtu aliyeko Mombasa na hapa kuwe sawa.   Wasikia bwana,  kuna shida nyingi hapa Kiunga kuna

matatizo mengi, maanake mimi niko na maoni kuna maelezo.

Com. Mosonik:    Endelea.

Mr. Famau:  Sasa  waona  kama  hii,  dawa  wajua  katika  hospitali  kuna  matatizo,  madakatari,  sisi  wajua  hatuna,  hata  ukiwa
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mgonjwa Kiunga mbali sampuli hii hakuna ndege, ya pasa wajua hapa Kiunga kuwe na gari,  kuwe na boat  mkokoni wakati  wa

kiangazi.  Sababu wajua mtu hu ana  nyakuliwa  moja  kwa  moja  anfikishwa  kwa  matibabu.   Yaani  hapa  town  pakingia  hapa

kipindu pindu watu wote wanaweza malizika.  Nafikiri maoni yangu mimi hapo nimekomea nitawachia  wenzangu wajua nafasi,

sababu siwezi kusema yote, kuna wengine wana haki yao waseme.

Programme Officer:  Kuja ujiandikishe.

Com. Mosonik:  Hapa sasa ningependa kumuita Omar Ismail, yeye ni observer, sasa Osman Bamwati.

Osman Bamwati:  Maoni yangu mimi ni kufuatana. 

Com. Mosonik:  Yeye ni observer, Mohamed Ngoma.

Mohamed Ngoma:  Ma-officers mulokuja leo,  kwa  kuzidi  kwazidi  kutatulia  wananchi  mambo  ambayo  wanahitaji  na  kujua

undani wao ma officers wa Katiba,  kwa hivi leo tunashukuru sana,  lakini maoni yangu  ni  kidogo  kama  swali  lakini  naendelea

kidogo, ikiwa ni grupu ikiwa ni mimi mwenyewe kuhusu kwanza Katiba,  kwa sababu tumeambiwa pale katika heading ya  kile

kitabu kekundu kule kwamba tunauliza swali, 

Com. Mosonik:    Kwanza sema jina lako.

Mohamed Ngoma:  Jina  naendelea  bwana  hakuna  shida.   Na  tafadhali  kuna  mambo  kadha,  naendelea  na  jina  langu  haita

kosekana ita kuwa ndani.  Kwa hivyo kwanza lazima niwachukuwe kwa sababu mumekuja ili                        (inaudible)  

mazungumzo ni marefu sana,  na kina mama vile vile wote ma officers mulikuja hapa tuna shukuru lakini shida kubwa sana,  sisi

tunataka kujua kwanza Katiba ni nini?  

Interjection  Commotion 

Mohamed Ngoma: Haya basi  nimekuwa kazi,  Ma officers munakuja hapa wote kuhusu mambo ya Katiba.   Kina  mama  na

wavulana wote mlokuja hapa, Ma officers tunashukuru sana. Bw. Officer nitarudia pale pale uliokuwa umenitoa makosa kuhusu

habari ya jina nitatangulia jina kabisa, mimi naitwa Mohamed Ahmed Ngoma,  jina maarufu naitwa Ngoma.Nafikiri  Ngoma hata

mtoto mdogo ukisema Ngoma inakuja tayari kwa sababu ni drummers kwetu.

Kuhusu maswala yangu ni swala moja kwanza nauliza swala kuhusu Katiba, kwa sababu tumeishi Kenya hii kutoka sitini na tatu

tumeona mambo  yalikuwa  yanaendelea   kama  kawaida  kupatikana  huru  halafu  imekuja  mpaka  kwa  mzee  Moi  ambae  tuko

nayo  tuliona  mambo  yameendelea  kama  kawaida  kuja  92  tunaona  mambo  mengi  yamevurujika,  kwa  hivyo  sasa  tunataka
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kujiuliza kitu Katiba ni nini? kwanza Bw. Ma officers halafu sasa tuendelee na mazungumzo hayo.

Com.  Mosonik:   Sasa  nilikuwa  ninafikiria   kwamba  sisi  wote  tumejua  Katiba  ni  nini  na  tumekubaliana  kama  wa  Kenya,

kwamba tungependa kurekebisha Katiba.  Katiba ni sheria kuu ya ki msingi ya nchi.   Na  umetaja ukweli  kwamba mwaka wa

sitini na tatu tukapata  Uhuru tukawa na Katiba yetu.   Wakati  wa ukoloni sheria kuu  yaki  msingi  ya  nchi  ilikuwa  ni  sheria  ya

ukoloni  ya  mfalme  ama  malkia  wa  uingereza.   Tukapata  Uhuru  tukapata  tukiwa  na  Katiba,  ambayo  ilitangazwa  ama  ilianza

kufanya kazi tarehe kumi na mbili mwezi wa Desemba,  mwaka wa sitini na tatu.   Hiyo Katiba ndiyo imetawala mpaka wakati

huu, ama tumeitumia kujitawala.   Lakini tena tunajua ya kwamba hiyo Katiba ya mwaka wa sitini na tatu,  imebadilishwa mara

nyingi na pengine nyinyi mnajua katika area hii kwamba Katiba ya kwanza ya Kenya tulipopata Uhuru mnaweza kusema ilikuwa

ni Katiba ya ki majimbo, ilikuwa na mambo mengi lakini kitu kimoja ilikuwa kuna utawala wa majimbo. 

Kulikuwa na bunge yenye vyumba viwili, kulikuwa na viongozi wengine wanaitwa Senators pengine mnajua mambo mengi kama

hayo.  Lakini sheria hiyo kubwa kuu ya Kenya imepata kubadilishwa kwa hii miaka karibu arobaini tangu tujitawale karibu mara

arobaini, karibu kila mwaka inabadilishwa lakini, inabadilishwa na wabunge bungeni bila kuwahusisha wananchi.

Katiba ya kwanza ilijadiliwa London kati ya viongozi wa Kenya wa vyama vya siasa na serikali ya uingereza.  Viongozi kutoka

sehemu hii moja mnajua alikuwa ni Ronald Ngala,  mwingine kama Matano na wengine, lakini  wakakubaliana  tukapata  Uhuru

Baada ya Uhuru sasa wabunge wetu  wakiwa bungeni wamekuwa wakibalisha Katiba.

Hata  mwaka  wa  tisaini  na  mbili,  Katiba  ilibadilishwa  kwa  ajili  ya  kifungu  ya  2A  ilikuwa  inasema  Kenya  itakuwa  ni  nchi  ya

chama kimoja halafu  ikabadilishwa,  kulikuwa  na  mabadiliko  mingi.   Ndio  mwishowe  mwananchi,  na  Serikali  wakakubaliana

tuwape nafasi raia wenyewe wakati  huu, wafanye marekebisho,  sasa  raia wenyewe hawawezi kufanya marekebisho bila kuwa

na chombo fulani cha kutumia.

Chombo  cha  kwanza  kikawa  ni  Tume  yakurekebisha  Katiba  ndio  sisi  hapa,  lakini  chombo  cha  pili  ni  wananchi  wenyewe,

wakiwa sehemu yao ya uwakilishi bungeni, inaitwa Consitutency forum tukiwa tumeketi kama sasa hapa tukijadiliana maneno ya

Katiba.  Sisi ni chombo cha pili cha kurekebisha Katiba, sisi tukiwa wananchi wenyewe kwa sehemu zetu za uwakilishi bungeni.

Halafu  baada  ya  hapo  maoni  haya  yote  kama  nilipokuwa  nimeeleza  tutayapeleka  kwa  mkutano  mkuu  wa  taifa,  inayoitwa

National Constitutional Conference.  Sasa maoni hayo yote yatajadiliwa ndio tusikizane kuhusu Katiba mpya.

Chombo  cha  tatu,  Mkutano  mkuu  wa  taifa,  lakini  tukiwa  kwa  mkutano  mkuu  wa  taifa  na  hakuna  masikizano,  hatusikizani

kuhusu Katiba mpya kutakuwa na chombo cha nne cha kurekebisha Katiba hiyo ni  kura  ya  maoni,  tutarudisha  swala  kwenu

tena,  kusema  pengine  kulikuwa  na  mapendekezo  kusema  tunataka  utawala  wa  Majimbo,  lakini  wengine  wamekataa  kwa

mfano,  ama  kwamba  kina  mama  wawe  na  uwakilishi  bungeni  sehemu  kiasi  fulani  lakini  hatuja  sikizana  kwa  mkutano.
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Tunarudisha  swala kwenu mpige kura ya maoni, hicho ni chombo kingine cha yakurekebisha Katiba.   Halafu baada  ya hapo,

haya yote yatapelekwa bungeni na wabunge wapitishe ndio kuwe na Katiba mpya.  

Kwa hivyo Katiba kwa ufupi ni chanzo cha sheria  kuu  cha  ki  msingi,  chanzo  cha  sheria  zote  ambazo  hata  yametajwa  hapa,

kwamba licence, kuna tax inasumbuwa watu  kwa  ajili  gani  walipie  makuti  ya  nyumba  na  mambo  mengi  mengine,  yanatokea

yote ukichunguza kwa makini kutokana na sheria ku yakimsingi, yaani Katiba. 

Wakati  wa ukoloni kulikuwa na sheria zingine za wakoloni.  Kama kule kwetu bara  tunatoka  sehemu  ya  ardhi  kubwa  ilikuwa

imenyakuliwa na wazungu, kulingana na sheria kuu ya wakati ule, tukapata Uhuru wengine wa bara  wakapata  mashamba, lakini

hiyo si kusema  kila kitu kiko shwari.

Sasa hii fursa ni kwenu kusema maoni yenu, tukitaraji  kwamba mlipata masomo na kama hamkupata masomo ni bahati  mbaya

lakini,  ingawa  hamkupata  masomo,  kwa  waingereza  wanasema,  “the  wearer  knows  where  the  shoe  pinches,”  mtu  ambae

anavaa kiatu ata  anasikia yeye mwenyewe bila kujua aliyetengeneza kiatu,  hiyo kwamba kinamfinya, kwa hivyo  zile  problems

zote mlizonazo muziseme tu, halafu tutafanya yawe maswala ya kiKatiba nimeeleza kidogo, sasa tafadhali.

Mohamed Ngoma:  Asante  sana  Bw.  Mwenyekiti  wa  Tume  hii,  angawa  sikujui  kwamba  ni  mwenyekiti  lakini  nakuona  ndio

mwenye kiti tayari,  mwenyekiti wa Kamati hii ilokuja hapa,  very good,  kwa hivyo  pia  nakushukuru  sana  kwa  maswali  yangu

nimekuuliza na umenijibu vizuri na nafikiri wananchi wenzangu mumefahamu vile nilivo uliza na kujibiwa?

Response from the crowd: sawa, bado, wengine bado wengine sawa, Tumefahamu.  Okay

Mohamed Ngoma:  Sasa Bwana Mwenyekiti, wakati wa hayati nafikiri mambo yalikuwa yanaenda kiswhari kwamba Katiba

ilikuwa imeruhusu mwana nchi awe na kama haki yakumilki ardhi,  hiyo Katiba,  ni  sababu  ni  mojawapo  katika  Katiba  zile  za

zamani.  

Mwananchi ni lazima awe na kibali ya kitambulisho kwamba ni mwananchi, na mtu ambae                    (inaudible)   kwa njia

lolote  alikuwa  na  haki  kwamba  Kenya  ina  toa  kama  kawaida  kibali  ilikuwa  inapatikana,  lakini  wakati  huu  wa  sasa  kila

inapobadilishwa Katiba mambo yanazidi kuburujika.

Kwa hivyo maoni yangu naonelea kuhusu mambo ya uridhi, ni mambo ya dini.  Mambo ya uandikishaji wa kazi kwa wanawake

wa Kiislamu kwetu hairuhusu, ni ki maisha tu, hiyo Katiba haikusema hivyo.  Katiba ya Kiislamu inakataa.

Hii haki yakumiliki ardhi  mwananchi  lazima  apewe  kwa  hivyo  lazima  tuwalaumu  viongozi  wale  wa  Serikali  wanao  pewa  zile

nyadhifa ndio hawatutumikii sisi wananchi,  pembe zote za Kenya.   Kwa hivyo naona hakuna haja yakubadilishwa mawazo ya
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kwamba ati tubadilishe Katiba,  tufanyeni no,  mambo yale nafikiri yalikuwa yanaenda ki shwari,  isipokuwa tu yaliharibika  kwa

watumishi wenye kupewa zile nyadhifa.  Kwa hivyo naona tutapoteza wakati  watu wawe wakijenga Kenya hii sisi tukijadiliana

mambo ambayo yatakuwa hayana msingi na watu nawatasonga mbele.  Kwa hivyo hayo yangu machache nafikiri asante.

Programme Officer:   Haya jiandikishe.

Com. Mosonik:  Tueedelee please, Athmani mzee, hata yeye ni observer? Okay, na Hamza Bwana,  

Hamza Bwana:  Assalamu Aleykum. Mimi langu kusema 

Com. Mosonik:    Jina lako kwanza.

Hamza Bwana:   Jina langu ni Hamza Bwana.   Mimi langu kusema sisi hapa Kiunga tuwe na Uhuru kama wenzetu walikuwa

nao.  Shauri sisi hatuna Uhuru kamili, Uhuru wetu ni wa matatizo.  Tena kama huko bara  walikuwa wazungu, wakatolewa kisha

wananchi wakapata sehemu  walipo kalia.   Sisi kupata  Uhuru tulikuwa tuna bahari  sasa  wazungu kinajuli wana                   

(inaudible) kisha hatuna pa kutoma, liseni watu wa tutome, hapa kumewekwa jiwe.  Kitu kingine kama hapa makoko,  hatuna

ruhusa  yakukata,  nimeshindwa  na  mambo  hayo,  kwa  mkoloni  pia  ilikuwa  hakuna,  ijapokuwa  ni  kutoa  karatasi  na  unaenda

unakata kuni yako unakuja kuitumia.  Leo ukionekana tu huko askari tayari, si waona Uhuru wetu sio Uhuru ni matatizo, hauna

mpango. 

Kwa hapa tunataka Katiba itufuate kama wale watu ambae wana Uhuru tu, barani huko tuko wenyewe kama tuko la zamani,

tutumie kwa liza, kwa kukata mbao, miti na mambo mengineo.

Kwa upande wa  bahari  tuwe  na  Uhuru  kama  zamani  hakuna  leseni  wala  hakuna  chochote,  mtu  akiweza  kuvua  anateremka

mwenyewe  anakwenda  zake  baharini  kuangalia  mambo  yake,  si  yo  oo  kuenda  kaurini,  ama  mwanamke  kushika  madondo

anashtakiwa, lete leseni, lazima utoe leseni, ikiwa hauna ni shida,  kwa hivyo yangu  mimi nakomea  hapa,  na  sisi  tuwe  na  huru

kama waliopata Uhuru wengine basi.

Com. Mosonik:  Lali Kombo.

Mr. Lali Kombo:  Mimi jina langu ni Lali Kombo.  Katika maoni yangu mimi nasema kwanza tukiwa Waislamu, huyu Khadhi

wa Wilaya, District Khadhi ni lazima awe amehitimu elimu ya Kiislamu sawa sawa, elimu ya dini sawa sawa, awe ni mtu ambaye

ametoka University yoyote ya Kiislamu ambae imekubaliwa.  Siyo kwamba tuna ma Khadhi sisi hata kusoma Quran hawajui,

kuna ma Khadhi wetu ndungu zangu kwamba hawahisi kuisoma, lakini sasa  kwa sababu yeye alisoma skuli.   Kule skuli kuna

somo la itwa I.R.E., somo la Kiislamu hati akapata yakwamba yeye ajua kizungu sana ndio sasa yeye amekuwa ni Khadhi.   Na
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alipokwenda kule alifanyiwa interview na watu wasiokuwa Waiislamu.  Kwa hivyo sasa  mimi naona  maoni  yangu  ni  kwamba

hawa  ma Khadhi wetu wote wa wilaya ni lazima wawe watu ambaye wamehitimu kutoka University yoyote ya Kiislamu.  

Maoni yangu ya pili inasema ya kwamba, kama vile ambavyo imewekwa siku ya ijuma pili iwe ni sikuku kwa watu wote,  kwa

hivyo  na  siku  ya  Ijumaa  pia  iwe  ni  sikukuu  hapa  Kenya  kwa  watu  wote,  Waiislamu  na  wasiokuwa  Waislamu,  watu  wote

wasiende kazini, kwa sababu vile jumapili imewekwa pia ijumaa iwekwe, hiyo  jumamosi  ni  shauri  yao  kama  wataiweka  ama

wataindoa, lakini hii sikukuu ya Waislamu iwe ni sikukuu pia kama sikukuu ya jumapili.

Maoni yangu ya tatu nasema mtoto yoyote ikiwa mzazi wake moja ni Mkenya,  kwa  hivyo  huyo  mtoto  pia  awe  Mkenya  bila

yakujali jinsia yeyote.  Kama ilivyo sasa  hii kwamba baba  akiwa ni Mkenya ndio mtoto ni Mkenya.    Ikiwa mama ni Mkenya

baba si Mkenya  ati mtoto si Mkenya.   Kwa hivyo maoni yangu mimi naona  isijali  jinsia  ikiwa  mzazi  yeyote  ni  Mkenya  kwa

hivyo mtoto naye awe ni Mkenya.

Maoni yangu ya nne ni kwamba hii bahari  ndio shamba letu sisi,  kwa hivyo utaona kwamba  wakulima  wakenda  kulima  kule

hawatoi leseni, hawana leseni yeyote.  Lakini sisi wavuvi tukienda pale tunaambiwa tutoe leseni kwa sababu gani?  Kwa sababu

watu  wa  hapa  wote  ni  wakulima.   Lakini  sisi  watu  wa  Pwani  sisi  twaonewa  kwamba  sisi  ndio  watu  wa  uvuvi,  kwa  hivyo

tuwashike  shike,  kwa  hivyo  mimi naona  maoni  yangu  ni  kwamba,  hizi  habari  za  leseni  zote  ziondolewe  kwa  wavuvi  wote.  

Ikiwa mtu anataka kuvua aende bure, wanawake kwenda tunga kauri wote wende bure, hakuna habari za leseni.

Maoni ya tano nasema kwamba ma Mayor wa City Council na wenye Viti wa County Council wachaguliwe moja  kwa  moja

kutoka kwa wananchi, sio kwamba wale ma Councilor wamekwenda kule wanapewa pesa basi kila moja anajua la,  ule Mayor

mara nyingine sisi hatumtaki huyo utudulumu lakini kwa sababu vile  yeye  amepata  kule  ameshika  wale  watu  ndio  mara  moja

yeye ni Mayor, lakini sasa mimi naona kwa maoni yangu sisi tuwachague ma Mayor na Wenye Viti wa ma Baraza mmoja kwa

mmoja wachaguliwe na wananchi.

Maoni yangu ya sita,  na sema kwamba  kumiliki  ardhi  iwe  ni  sisi  wenyewe  hapa,  Kamati  zile  za  wazee  ziliokuwa  hapa,  ama

baraza lile la wazee liliko hapa ndilo litowe ile stakabathi  ya sisi  kumiliki  ardhi  ili  ijulikane  kwamba  fulani  ardhi  hii  ni  yake  na

anaweza kuimiliki.  Sio kwamba watu wako Nairobi,  ati umiliki Ardhi mtu ajua Ardhi ukienda huko Nairobi  ukimjua mtu hata

Kiunga aihisi lakini atakuletea barua ya kwamba ardhi ya Shekani ni ya mtu fulani.  Hiyo isiweko, maoni yangu minaona watu

wapale pale kijijini ndio mwanzo watoe hiyo stakabadhi  iende ipitiekama itapitia kwa Chifu, kwa Sub-Chifu kwa D.O.  mpaka

ifike huko ndio sasa  ije karatasi  yake yakumiliki ardhi,  siyo kwamba mtu atoke  na karatasi  yake kutoka Nairobi,  aseme mimi

nimemiliki ardhi Yambo, amemiliki ardhi Kui, amemiliki ardhi Roko hiyo isiweko.  Kwa haya maoni yangu sita nawashukuru.

Com. Mosonik:  Asante sana, sasa tumsikize Bw. Heri Ali Sizi 
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Mr. Heri Ali Sizi: Assalam Aleykum Warahmatullahi T’aala Wabarakatu,  kwa jina naitwa Bw. Heri Ali Sizi na mimi nafanya

kazi ya ukulima.  Kutetea  yaani nataka kutoa maoni kibinafsi na kuchangia watu wote.   Maoni yangu ni  hivi  ya  kwanza,  kwa

upande  wa  ukulima,   katika  Kenya  hii  hapa  nilipo  Kiunga,   ni  kama  niko  na  kitambulisho  kimoja  tu  peke  yake,  na  mpaka

dakika hii sijajihisi kuwa ni mwana Kenya, maanake kitambulisho kile ni cha public peke yake.

 Nina shamba pale chini lakini hata naiogopa kuweka mimea kulingamana sina karatasi,  leo hii nimeweka mimea wangu, mara

mtu ametoka na makaratasi  yake Nairobi  amesema hiyo ni ardhi yangu nita fanya nini?  Kwa hivyo nataka Serikali ya  Kenya

inijue kama mwana Kenya na inipatie haki yangu ya kumiliki ardhi.   kwa sababu nimesemea kama miaka kumi hivi ya upandaji

miti peke  yake.   Niko  na  ujuzi  ya  miaka  kumi  hiyo  ni  kama  miaka  kumi  ya  bure  imepoteza   nataka  kupanda  miti  naogopa

Serikali ya Kenya haini patii haki yangu.  Ma  Officer walioandikwa kazi wanaogopa Kiunga ni mbali, wako na pesa  wengine,

wanatoa pesa zao huko wanajiandikisha ma ardhi huko huko,  mimi naletewa tu karatasi,   Bwana hapa ni pangu.  Sasa  mim ni

mwana Kenya?  Naambiwa mimi niko huru, lakini inaonekana mimi sina Uhuru yeyote yakuishi hapa Kenya.   Kitambulisho cha

public peke yake hakinitoshi kuishi hapa Kiunga, mpaka nihakikishe nami nimepata ardhi yangu, la sivyo officer atoke  huko aje

hapa atugawanyie mashamba.  Angalia sehemu zingine za bara  ziko ma karatasi  yake kwani wale ni wana Kenya,  sisi si wana

Kenya?  Huku lazima Serikali  ya  Kenya  wasikae  tu  chini  huko  wakasema  basi  tumepanga  kitu  fulani  tu  hivyo  na  kipitishwe

bungeni, lazima kwanza waje kwetu tuko na wazee wa kijiji tumeandikiwa ma Chifu.   Wapitie  hiyo  njia  kwa  wazee  wa  kijiji

waende kwa ma Sub Chifu waende kwa Chifu halafu sasa  ndio  mambo  iende  juu.   Lakini  siyo  mtu  akae  juu  mezani  afikirie

kwamba Kiunga kuna ploti yangu, hata Kiunga haijui mahali iko.  Yeye anasema Kiunga kuna ploti tu mimi ni yangu.  Sasa  mimi

nina faida gani yakuishi hapa Kenya?  Ama niko na faida gani kuambiwa mimi ni mwana Kenya eh,  kwa hivyo maoni yangu ni

hayo kidogo tu sina mengine.

Com. Mosonik:  Omar Mujahid.

Omar Mujahid:  Jina  langu  ni  Omar  Mujahid  Omar  Lali,  maoni  yangu  ambao  natoa  ni  kwamba  tunataka  tuwe  huru  kama

tulivyo kuwa wakati wa Ukoloni, ambapo katika sehemu zetu za Coasti, uvuvi tulikuwa tukiwachia free tukiwa bahari yetu.  Sisi

watu  wa  Pwani  hatuna  pareto,  hatuna  kahawa,hatuna  majani  ya  chai.   Sisi  lengo  letu  tumetegemea  Bahari  na  ukulima  wa

mahindi kwa sababu hii ardhi yetu ni ukame kwa sababu mvua ni  masiku  mpaka  masiku.   Kwa  hivyo  twaomba  ya  kwamba

wale wahusika mashirika kama yanakuja,  kwa upande  huu  wetu  wa  Coasti  yawe  Serikali  kwanza  ichunguze  na  kupitia  kwa

wananchi ili kujua madhumuni yao ni nini, wataangamiza wananchi au watakuwa na manufaa ya wananchi.

Kwa hapa kwetu Kiunga ni sub-location ndogo tuna reserve nne sasa, ambapo hapa Pwani,  hapa mwituni huwezi kufanya kazi

yako kwa ukamilifu.  Ukienda baharini huwezi kufanya kazi yako kwa ukamilifu  kwa sababu sub-location moja ina reserve nne

na maana ya reserve ndio tayari Park.   Sasa  leo  sisi  kama  wananchi  ambao  tumekaa  hapa  maoni  yetu  tutatoa  sisi  wananchi

ambao tuko hapa,  ikiwa hapa walikuwa ni wanyama, wanyama hawatoi maoni, wanatoa maoni. Ni wananchi ni haki kwamba

sisi wananchi tujulishwe kwa haya mashirika.  Kwa sababu mashirika  yanakuja  hapa,  ni  mashirika  yakuangamiza.   Kama  hili
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shirika  tunalo  hapa  la  juzi  ni  shirika  ambalo  limeangamiza  kabisa  wananchi,  hawana  manufaa  wala  hawana  jambo  lolote

wanalolipata.

Kwa sababu shirika sasa  ni karibu miaka sita,  hakuna mvuvi hata mmoja amefaidika kwa nyavu  au  amefaidika  kwa  boat,  au

amefaidika kwa machine au amefaidika kwa loan.  Ni yetu tafanya mipango na kuishi hapa.

Kwa hivyo tunataka tuwe wakati  wa Ukoloni na hayati mzee Kenyatta  alipokuwa tukawa  uvuvi  tuna  haki.   Sasa  mimi kama

Captain au nina boat, boat leseni, nami uvuvi leseni na bibi yangu nyumbani leseni.  Mimi mvuvi mmoja nina leseni nne, ya boat,

yangu yakuvua samaki, nina ya madondo, nina ya kaure, nina ya mayongo.

Kisha  mimi mvuvi  natoka  hapa  saa  kumi  na  mbili  mpaka  saa  kumi  na  mbili,  ikiwa  shirika  lataka  kuhifadhi,  sisi  kutoka  kale

tumehifadhi,  na  mpaka  sasa  twahifadhi.  Hatukatai  mambo  yakuhifadhi.  Lakini  sasa  leo  mimi  nimeenda  baharini  kutoa

nimepambana na kamba mwenye mayai, na leo kwangu watoto  wangu ni kumi na nane na wake nilio  nao  ishirini  leo  hawana

chakula, kwa hivyo Serikali irudishe mashika iwe kile kitu ambacho hakifai wa nunue watafute birika watie,  siyo kwamba uvuvi

nitatukua kwa sababu ni njaa, na nikiwa na njaa nita jepa nitakuwa mimi sina mipangilio.  

Kwa hivyo tunataka kuhusu mambo ya Kasa  yasitoke nje bila kushauriwa sisi.  Tunataka katika mambo yote tushauriwe  sisi.

Sasa  Kasa  katika  mkoa  wa  Pwani  kwote  kutoka  Kiunga  Shakani  mpaka  Dar-es-salaam  mpaka  Lunga  Lunga  Kasa  huna

ruhusa kula.   Na  sisi tukiinuka kwetu na wazazi wetu na mila yetu ya ki Bajuni Kasa  kwetu  ni  dawa,  kifua,  homa,  matumbo,

baridi kila kitu.  Lakini leo mashirika yamekuja (inaudible) hakuna Uhuru kwa wananchi.  Uhuru umekuwa ni wa mashirika kwa

hivyo tunaomba kuhusu mashirika,kwanza Serikali ikae nao chini ione kama itafaidi wananchi au haifidi wananchi?  

Kama  mambo  ya  makoko  tumekosa  kujenga,  ukiona  hizi  nyumba  zimekosa  kujengeka  kwa  sababu  makoko  tunalinda  sisi

wenyewe wananchi, kama ni Shirika halindi, sisi wenyewe wananchi wa Kiunga  ndio tunalinda.  Sasa  kuchinja makoko mpaka

kuja nao hapa inagarimu mti ishirini ulipe shillingi mia sita,  wewe ni maskini baharini unapata 20 shillings per  day una  kitu  gani

utapata.   Kwa hivyo naona hii ni dhuluma, kwa hivyo tunataka kupita sharia yenye mipangilio ya kwamba kutoka jadi  na  kila

jamii na kila kabila ina mila yake ina dasturi yake.

Waislamu wanapitia kwa La Ilaha Ila Lahu  na  mtume  wao  Mohamadi  na  Wakristo  wana  sharia  yao,  wana  mila  yao.   Kwa

hivyo kila mtu afuate ile mila yake na desturi  zetu ambazo tukonazo hapa.   Kwa hivyo sasa  wakati  huu nyinyi Tume ya Katiba

ambao mumekuja hapa,  mkituangalia mtatuona sisi ni wanyonge sana.   Sisi tunashukuru kwa sababu  tumekuja  kuangaliwa  na

Katiba hii twaipanga. lakini wakati wowote sisi tulikuwa tunaenda holela tu,  tunaenda tu, tumekaa tu kama mnyama alivyo kaa

mwituni nasi tume kaa hivyo hivyo na wenzetu Wa boni na wote.

Kwa hivyo nasi tunataka tuhudumiwe kama wananchi walioko Kenya,  mtu wa Kisumu anavyo  hudumiwa  na  mtu  wa  Kiunga
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ahuudumiwe, mtu wa Nairobi anavyohudumiwa na sisi tuhudumiwe. Ma officer wakiwa hapa siyo kwamba tuwe na ma officer

hapa  Kiunga  lakini  ofisi  yao  ni  Lamu,  hapa  Kiunga  pia  officer  hakuna.   Kama  ukija  Idara  ya  Ilimu  utaadhirika  aliyoko  ni

Walimu,  matatizo  ya  Walimu  hakuna  mwenye  kusuluhisha  isipokuwa  officer  mkubwa  huko  Lamu.   Ukija  kwa  hospitali

utaadhirika na mkubwa wa hospitali hapa hakuna.   Hivi  leo  kukaingia  kipindu  pindu  tu  utaadhirika  ni  yupi  alioko  ni  mwenye

kulinda tu hakuna mtu yeyote kwa hivyo tunataka nasi tuangaliwe kama wananchi wa Kenya.

Vile mumekuja sehemu yetu ya ubunge kama vile  (inaudible)………sisi tuwe na haki.  Nakomea hapa yangu ni mafupi.

Com.  Mosonik:   Athman  Bahero,  observor  hata  yeye,  na  Kasmani  Gumi,  hata  yeye  ni  observor  -   Yusuf  Kitete  Boni

Community.

Yusuf  Kitete:   Assalam  Aleykum,  Mimi  naitwa  Yusuf  Abala  Morsa  lakini  najulikana  ni  Kitete.   Mimi  natoa  maoni  kadha

kuhusu  Waboni  na  kuhusu  Division  hii  ya  Kiunga.   Division  hii  ya  Kiunga  ina  location  mbili,  Kiunga  location  na  Basuba

Location.   Katika hii Division  sisi  tumeonewa  na  mashirika,  mashirika  wakati  huu  ni  manne,  kuna  WWF,  kuna  KWS,  kuna

Dodori National Reserve, Boni Forest Reserve.  Sasa haya mashirika manne yako Division hii.  Na  Lamu District kuna division

nyingi, zote hazina mashirika ni hii tu imenyanyaswa na hawa shirika, ukienda baharini huna nafasi,  ukienda huko barani kulima

huna nafasi hapa ni ya Dodori Reserve, hapa ni Boni Forest, hapa ni Lungi Society forest hata hatuna mahali pakukanyaga.

Pili sisi kabila la Waboni ni kidogo katika Kenya,  ningependa Katiba ituangalie nasi tuweke orodha kama wenzetu wa Kenya.

Hii kabila la Waboni inapatikana Lamu District Kiunga division.  Sisi tunawenzetu, wakati wa shifta tumepoteana sasa wamerudi

wako  na  sisi  zaidi  ya  miaka  kumi  na  mbili.    Sasa  ikiwa  Chief  anahakikisha  ya  kwamba  hawa  ni  wenzetu,  Chief  hafai  eti

amechukuwa  hongo,  ikiwa  headmen  anasimama  huyu  ni  ndugu  yetu  hafai,  wazee  wakitoa  ushahidi  hawa  ni  ndugu  zetu

wamekimbia wakati wa shifta wame rudi,  wanatiwa ndani.  Nani atatoa  ushahidi na kuhakikisha hawa wenzetu ni ndugu zetu?

Katiba  ihakikishe  wao  ni  wenzetu,  na  ni  wana  Kenya  wamerudi  kwao  walienda  makazi,  walitorokea  huko  na  sasa  mahali

walikuwa wakifanyia kazi kumetokea shida.   Wamerudi wanaishi na sisi kwa hivyo wapatiwe haki kama sisi.  Awe ni Mbajuni,

awe Mboni ,  awe  ni  Msomali,  ni  wenzetu  wamekuja  sisi  hatuwezi  kuwachukuwa  kama  maadui,  ni  wenzetu.   Wapewe  haki

kama sisi.

Lingine  ni  kwamba  Waboni  hivi  sasa  ni  maskini,  lakini  ni  wanadamu  kama  WanaKenya  wengine   Shule  hatuna,  madaktari

hatuna,  hivi  wakati  wa  campaign  ndio  Serikali  inaamka  corner  fulani  hakuna  kitu,  kuna  fulani  hakuna  kitu,  munaambiwa

imekamilishwa, siasa zikiisha tunawachwa mambo yana lala, hiyo si haki                                                                                   
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                                                                                                           tupatiwe haki kama Wanakenya wenzetu.  Shule iwe ya

daima, hospitali ile dispensary tuliyo nayo iwe ya daima tupate matibabu na sisi ni wananchi a Kenya tuko,  pembe ya  Kenya,

tujulikane  hili  kabila  la  Waboni  ni  kidogo  nao  waangaliwe  wachangiwe  waweko.   Katika  Kenya  sisi  ukisoma  huwezi  ona

Mboni. Nilienda Nairobi nikasema mimi ni Mboni nikaambiwa kabila gani hiyu? ,  Sasa  nashangaa nitatoa historia wapi,  nataka

sisi tujulikane, historia yetu ipatikane.

Serikali iandiikishe Waboni wako kama elfu nne.  Waboni kuanzia  hapa  mpaka  upande  huo  ni  wengi  lakini  sasa  umetengwa

hatujulikani  ni  kabila  gani,  hatuna  historia,  hasa  katika  Kenya  ukisoma  historia  iko  kabila  arobaini  na  mbili  yetu  haionekani

imetoka  wapi,  ni  Ormaba,  ni  Somali  inaambatishwa  mahali  Boni  Sanye,  Boni  Orma  tuna  taka  nasi  (inaudible)  tuwe  wana
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Kenya..  Na siyo Serikali iangalie darubini yake wakati wa siasa, tuangaliwe shule, tuangaliwe ili ikisha imeisha tuangaliwe kama

wenzetu.

Lingine  Division  hii,  haya  mashirika  yamekuja  kutunyanyasa  tungependelea  tukae  pamoja  na  tuelewane,  hatutaki  masikizano

yale  ya  mbeleni,  maana  wametunyanyasa,  tusikizane  ikiwa  wataendelea  ama  tutawasimamisha.   Sisi  wenyewe  tuko  ujingani

hatuja erevuka,  mpaka tuerevuke waje  watufundishe  sio  kuja  ee  hii  siku  mbili  inaandikwa  hivi   kisha  wakaenda.   Mweneye

kujenga  nyumba  hapati  miti  Waboni  wakitaka  kupasua  mbao  wafanye  mlango  hawapati  kutatua  tatizo  kama  hilo.   Haya

mashirika warudi kwa wananchi wapate maoni ya wananchi ndio wapate  kuendelea siyo wapate  kupata  maoni ya Serikali ama

ma officer wengine yakujisaidia wao wenyewe na sisi huku tunaumia.

Lingine, hizi kazi za Serikali, ma department ambao yananaajiri wakija kwa district wana gawanywa kwa ma division, ikija hapa

kwetu inatakikana form 4, sijui C+, sijui D-, sisi hatuna elimu upande huu hatujasoma, kunaletwa mwingine, anapatiwa hiyo kazi

anaambiwa huyu ni  Mboni  kumbe  ni  kabila  lingine  anaambatishwa  kama  Mboni,  huyu  Mbajuni  basi  anakuja  mwingine  hana

ujuzi wa bahari  anawekwa anazama kama nanga,  na wenyewe tuko sisi hatukusoma sisi.  Twataka Katiba  itupatie  haki  yetu

hata kama hatukusoma paka  tutakapo  fika  tutakapoona  mbele  na  sisi.   Lakini  isisemekane  hawakusoma  anaandikwa  officer

mwingine kutoka Kericho,  Kirinyaga  hatutaki.   Hata  kipofu  anapelekwa,  sasa  hata  bubu  yuko  na  officer  wake  hapa  na  sisi

tupelekwe kama bubu.   Mpaka  tupate kwendelea.   Tutasomesha  nini  hawa  watoto,  ikiwa  sisi  hatukusoma.   Hakuna  form  4

hapa,  tuandikwe  tu  kazi,  tupate  kazi  hawa  watoto  wengine  wapate  kusoma.  Ikiongojewa  form  4  tuta  amka  lini  sisi?  na  sisi

tumetupwa  pembe  ya  Kenya.   Tupatiwe  haki  zetu,  Mwalimu  tupewe,  Agriculture  Officer  tupewe,  Forest  Officer  tupewe.

Division hii ile haki yake ni watoto  kumi wakigawanyiwa  Lamu District,   Mbajuni apewe nafasi tano na Mboni  apewe  nafasi

tano.   Tusiulizwe kwamba kama hatuna form 4 tuandikiwe vijana wengine  kutoka  huko  na  kuita  huyu  ni  Mbajuni  na  huyu  ni

Mboni hatutaki hizo ni siasa tuangaliliwe kisheria na sisi tuwe sawa na wenzetu.

Mimi maoni yangu ya mwisho, kabila yote iko kwa studio Boni hakuna,  nataka lugha yetu kidogo iwe kwa  studio  hata  kama

dakika tano.

Ingine sisi hatuna nafasi,  Katiba  iangalie  haya  maoni  tunayoyatoa  wananchi  wa  hapa,  isiwe  maoni  yatawekwa  pembeni  haya

maoni  yetu  yatolewe  nasi  tupate  kusikika,  hata  kama  mengine  yata  puuzwa  mengine  tuwe  tunapata.   Kwa  hivyo  sisi

tumesahauliwa  sana.  Katiba  safari  hii  ituangalie.  Mimi  nimetoa  maoni  yangu,nimefika  hapo,  naitwa  Yusuf  Kitete  Abala

nimekomea hapo nikiwa  Basuba location Kiunga division.

Clapping

Com. Mosonik:  Yusuf Ali, observer hata yeye, okay, Abdulrahman Sheriff.
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Abdulrahman  Sheriff:   Asalaam  Aleykum,  kwa  jina  naitwa  Abdulrahman  Sheriff.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  kuhusu

citizenship, uraiya.  Kulingana na Katiba ya Kenya kuna njia kama nne hivi yakupata  uraia.   Ya kwanza ni kwamba umezaliwa

Kenya,  ama  mzazi  wako  ni  Mwanakenya,  ya  pili  ni  registration  kwa  uandikishaji  lakini  katika  hii  uandikishaji  inasemekana

kwamba ikiwa mwanamume ameoa mke wa kutoka nje huyo bibi yake anafaa kupewa urai lakini, mpaka afanye application na

apeleke hiyo application yake kwa Minister.   Kulingana na maoni yangu naona kwamba hiyo ni process  ndefu na wengi wetu

hawataweza kuyaandika namna hiyo, na nataka yaani ipitie direct  kwa vetting Committee ambayo kama ya kawaida  wanajua

zaidi kwamba huyu kweli ni bibi yake na wameowana na hiyo ipitie kama njia ingine.

Maoni ya pili ni kwamba land ownership, yaani umilikaji wa ardhi.  Katika umilikaji wa ardhi, ardhi zote ni za Serikali, yaani zina

milikiwa na County Council.  Lakini hii County Council ni watu ambao ni ma Councilors watu wadogo,  kwa hivyo mtu yeyote

ama Serikali kama ni shirika ama ni watu binafsi wakitaka kuja kufanya  kitu  katika  hiyo  ardhi  inakuwa  rahisi  kuwapitia  wale

watu ambaye ni wadogo,  hata kama ni kuhonga itakuwa ni watu wadogo wanaweza kuhongwa.   Kwa  hivyo  maoni  yangu  ni

kwamba umilikaji wa ardhi irudishwe kwa public kwa  watu  wenyewe  binafsi  ambao  wanaishi  pale,  ikiwa  Serikali  pia  mfano

yataka kujenga office, basi ipitishie kwa Committee ya watu waandikishaji wa ardhi.  Committee ya ardhi ambayo iko pale kwa

watu siyo ifanye kwa County Council.

Maoni yangu ya mwisho ni kuhusu election ya Local Government. Kulingana na sheria wanataka mtu awe amefikisha maximum

of form 4,  kama wenzetu hawa Waboni wamesema  hawajasoma  popote  wacha  kuwa  na  form  4  hata  class  8  hawana,  kwa

hivyo  nao  pia  wanatakikana  wawe  represented  kwa  Council,  wasiwekewe  kwamba  ati  ni  lazima  awe  form  4.   Tukisema

kwamba lazima awe form 4  Mboni atatoka wapi?  Mpaka hapo Asanteni.

Com. Mosonik:  Ahmad Kuchi.

Ahmad Kuchi:  Assalam Aleykum, kwa jina naitwa Ahmed  Kuchi,  mimi yangu  nina  mengi  sana  nilikuwa  nataka  wakati  wa

kutosha sijui kama ntaupata au namna gani? 

Com. Mosonik: Dakika kumi.  

Ahmad Kuchi:  Kuna watu wanasherehekea uhuru wao kwa kujua siku mwaka ama mwezi.  Sisi twajua uhuru wetu Tumepata

63 uhuru wa Kenya si wetu sisi watu wa Kiunga.  Sisi uhuru huo hatukupata,  63 ndipo Serikali ilianza kuvunja majumba yetu

kwa grader hapa, badala watu kujengewa Serikali hii yetu ndipo ilianza kuvunja majumba, kwa grader  ili ati maadui wasijifiche.

 Kutoka siku hiyo mpaka hivi sasa, Serikali haijafikiria kwamba watu walivunjiwa majumba na sisi ndio tulizivunja hizo nyumba,

kwa hivyo tuwape angalau ridhaa, hakuna.  Kwa hivyo sitaki kusema mengi sana ingawa nina mengi.

Nataka  kuelezea juu ya uhuru,  uhuru  tutakao  sisi  ni  ule  wa  U-colony  ambapo  sisi  hapa  watu  wa  Kiunga,  japokuwa  kidogo
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lakini watu wa Kiunga karibu kumi na tano,  alikuwa kila mtu na gari yake.   Sasa  leo  Kiunga  hii  ni  mkokoteni  mmoja  tu,  huu

munaona ndio imemilikiwa ni  watu wa Kiunga, basi.  

Kisha upande wa suspect  ya polisi.   Suspect  ya  polisi  inatuumiza  Bw.  Mheshimiwa  kwamba,  pengine  hapa  katika  hili  kundi

tulioko hapa, kukipatikana sigara moja ya bangi, badala ya polisi akishakiona kile kitu akiondoe akakitupe, watachukuliwa watu

wote wakateswe kwa hivyo hiyo si haki.   Polisi amekiona kile ni kibaya kimetokea kwenye  watu  haina  haja  watu  gari  nzima

ama boat nzima kuteswa kile kitu kiondolewe kitupwe.

Jambo lengine twataka hukumu ndogo kama mfano wizi wa kuku,  wa yai, wa kiberiti  yasifikishwe kortini mambo kama hayo.

Tuna wazee hapa, wanaweza kutuhukumia, kuna ma Chief hata kama ni adhabu watupe wao siyo kwamba sisi mtu aibe kibiriti

apelekwe kortini.  Ile kupelekwa tu kwanza ni mateso.  Kwa hivyo jambo kama hilo twataka liondolewe.

Jambo jingine tunalotaka sisi ni kujua kwamba katika nyinyi mliokuja, katika nyinyi Kamishna wa Katiba watu wa kwetu hapa

ni wangapi? Hilo ni swali kabla kuendelea nataka kuuliza kwa sababu tungeelewana nao vizuri sana angalau kama hatukupata

mtu wa  kutoka  hapa  Kiunga  awe  ni  wa  Lamu.   Kwa  hivyo  leo  mtu  wakutoka  Lamu  asimame  tumjue  ni  huyu,  basi  ndio

tuendelee na mazungumzo.

Com: Dr.  Mosonik:    Nilieleza  kwamba  Tume  yakurekebisha  Katiba  ina  Makashina  ishirini  na  tisa,  na  kati  ya  hao  wawili

hawafanyi kazi full time wanaitwa ex-official.   Moja  ni  mkuu  wa  sheria  Mhe.  Amos  Wako  na  mwingine  ni  Katibu  wa  Tume

anaitwa  Mr.  Lumumba,  kwa  hivyo  tuhesabu  watu  ishirini  na  saba.   Nilisema  kwamba  tukiwa  hapa  wenzetu  wako,  nilisema

namna gani wako Mwatate,  wengine Taveta,  Matuga,  Changamwe,  Garsen,  Magarini  na  Bahari.   Sasa  tuko  watu  ishirini  na

saba na kulingana                                                                                                                                                                    

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

17



                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                na sheria kila Mkoa ilikuwa lazima iweze kuteua kati   ya watu

wanne na sio chini ya watu wawili sasa  mkoa wa Pwani ina Makashina moja ni Prof.  Ahmed  Idha  Salim  pengine  munamjua,

alikuwa mwalimu wa historia,na alikuwa balozi,  mwingine anaitwa Dr.  Mohamed  Swazuri,  anatoka  wapi?  Kwale  ama  wapi?

Kwale halafu mwingine ni Zein Abubakar  kwao ni Mombasa na mwingine ni Abida Ali Aroni mwanamke mmoja wa Kiislamu

ambae yuko na sisi, ambae ametoka Mombasa kwa  hivyo  Pwani  wako  watu  lakini  kukusanya  maoni  tunachanganyika,  sasa

tuko sote Pwani na hawakuja hapa lakini wako, wa Pwani sio wa Kiunga.

Ahmed Kuchi:  Jambo la  mwisho,  twasikitika  kuwambia  twaunda  Katiba  mpya  katika  walopita  na  sasa  ambao  sisi  tuko  ya

zamani hatuijui, kwa hivyo twataka kwanza mutuambie ya zamani ilikuwa ni kadha kadha mpaka  tuelewe,  sasa  tujue  pengine

munataka kuondosha jambo ambalo liko, na kwangu ni nzuri kwa hivyo twataka mutufundishe ile ya zamani kwanza, kisha tutoe

maoni tuone ile ya zamani ilikuwa ni gani na gani.  Kwa sababu mafundisho ni marefu sio kwa njia ya siku moja kumuambia mtu

kadha kadha haiwezekani kuwa  ni  mafunzo  hayo.   Kwa  hivyo  twataka  muwalete  watu,  wakutuelezea  ile  Katiba  ya  zamani,

kisha  watuambie  sasa  toeni  mawazo  yenu.   Kwa  sababu  sisi  hatujui  Katiba  za  zamani  zilizopita  ni  zipi  za  ukoloni  nazetu

wenyewe kwa hivyo kwa hayo nashukuru.
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Com.  Mosonik:   Asante  sitaki  kurudia  lakini  tulisema   leo  na  jana,  ni  siku  za  kusanya  maoni  ya  raia  Lamu  ya  Mashariki,

kukusanya maoni tukiwa tunatarajia ya kwamba mumepata mafunzo, na mnajua Katiba ilisema namna gani.  Lakini watu wengi

wanasema hata hiyo Katiba kwanza haitapikani kwa ajili inauzwa kwa duka moja Nairobi inaitwa Government printers,  na tena

imeandikwa  tu  na  kiingereza  na  kiingereza  ile  ya  mawakili  ya  lawyers  hata  kuelewa  ni  ngumu.   Ndio  nimesema  hata  kama

hamjasoma, si shida kwa ajili kitu cha muhimu ni kusema  munashida  gani,  kwa  ajili  mkitafuta  kwa  makini  mutapata  kwamba

shida zote zinaanzia kwa hiyo Katiba hata ingawa hamjui inasema namna nini.  Kama hayo maneno ya ardhi inasema hamuwezi

ridhi  ardhi  area  hii  kwa  nini  kwa  ajili  ya  Katiba.   Kwa  hivvyo  sema  yale  unayajua,  lakini  maoni  kukusanya  ni  leo  kama

hamkupata masomo yakutosha ni bahati mbaya, tumeelewana.  Sasa tumsikize Atik Atik.

Atik  Mohamed  Atik:   Kwa  majina  naitwa  Atik  Mohamed  Atik,  nyumbani  ni  hapa  isipokuwa  kazi  sasa  niko  Lamu.

Commissioners,  kwanza  ni  masikitiko  makubwa  sana,  kwa  sababu  inaonekana  kwamba  watu  wetu  hapa  hawakupata  Civic

Education.   Nafikiri  kutokana  na  sababu  ambazo  pengine  Tumezielewa  sisi  ambao  tuko  pale,  tukishauriana  na  Bw.

Coordinator,  lakini nitajaribu kueleza yale mapendekezo ambayo nitakuwa nikizungumza as  an individual, na  pengine  kusaidia

hawa watu wangu.  

Pendekezo  langu  la  kwanza  Mabwana  Commissioners  utaona  kwamba  elimu  ina  shida  ina  problem  fulani  kwa  hivyo

ningeonelea tuwe na elimu ya msingi that is basic education iwe ni  bure  na  ni  lazima  ili  kwamba  mtoto  apate  elimu  ya  msingi

atapo maliza primary level akaenda Secondary level basi  pale  ndio  mahitaji  ya  fees  yaingie  kwa  mzazi  na  hapa  lazima  kuwe

kumeundwa zile Bursary Committes ambazo zitakuwa organized na ma Chief na wale local MPs.  Kwa hivyo pendekezo lote ni

kwamba hii elimu tunazungumzia nafikiri juzi kulikuwa na a lot of confusion, nasikia mzee anasema elimu ni bure lakini primary

haziwezi kupeleka  elimu  kuna  chalk  kunataka  kununuliwa  kwa  hivyo  ikiwa  ni  bure  irudi  ile  system  ya  zamani  tulikuwa  naye

Kenya School Equipment Scheme KSES zirudi hizo, ili zisaidie hawa watoto.   Ndipo hawa watoto  kusoma hasa kwetu hapa

watoto wengine wameshindwa kusoma kwa sababu yakuendelea na masomo yao.

Nafikiri  mambo  ya  land  ownership  imezungumziwa  sina  haja  yakuirudia.  Nikienda  kwa  mambo  ya  matibabu  Mabwana

Commissioners, ni kwamba hali mnaiona nyinyi wenyewe, munaona kwamba sisi hapa tunashida. Hawa watu wana taabu za ki

uchumi.  Hospitali  tunayo  hapa  ni  Kiunga  Health  Center  lakini  utaona  kwamba  mzazi  au  mtu  atakufa  nyumbani,  na  pengine

matibabu  anaweza  kuipata  hospitalini,  lakini  hawezi  kwenda  hospitali  kwa  sababu  ya  pesa.   Lazima  watu  walipe  although

tunaambiwa kwamba kuna hii mipango ya kwamba Committees zimeundwa kwamba  zile  pesa  zitarudi  hapa  hapa  hospitalini,

kuendeleza hii hospitali.   Hii ni kwamba Serikali imeshindwa kutuhudumia, zile basic  rights  ambazo  sisi  tunataka  tupate  kama

wananchi, ni kwamba lazima sasa tununue yale madawa yakututibu sisi wenyewe.  Ndipo pale waona watu wakikausha mikilifi

wakinywa, wengine utasikia ni siba kumbe ni septic ulcer, na unasikia watu wana kufa tu namna hiyo.

Upande wa citizenship ma Bw. Commissioners,  pendekezo langu ni  kwamba  kwa  mfano,  kama  hapa  Kiunga  hivi  sasa,  tuna

watu wetu ambao walikuwa ni wa hapa lakini kikazi walikuwa upande wa Somalia.  Wamekaa kimaisha huko kwa sababu ya
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matatizo ya Serikali wamehamia wamerudi hapa.  Kwa hivyo inataka ichunguzwe kwamba mtu akisha fika miaka kumi, baraza

la wazee limepitisha huyu ana haki kupewa awe ni citizenship, basi  iwe hakuna mambo yakusukumana kwa sababu hapa kuna

kamati zimeuundwa. Baadhi ya wazee hapa wamesukumana kutafuta kitambulisho mpaka sasa imekuwa ni ngumu, kwa sababu

Chief  hawezi  kuweka  kidole.   Pengine  anaweza  weka  kidole  upande  wa  special  branch  itaonekana  pengine  mambo  ingine

mabaya.   Kwa hivyo citizenship mtu hata akifika miaka kumi, iwe ni automatic citizenship.  Ikiwa ameonekana  kwamba  yeye

ana asili ya hapa Kenya.  Sisemi Kiunga hata border zingine zote upande wa Ethiopia, North Eastern Province iwe namna hiyo.

Mambo ya security Bw. Commisioner ni kwamba, tunashukuru lakini hapa tuko karibu na mpaka, tuna Kenya Navy iko karibu

na sisi, tuna Kenya Police ambao wako sawa wanafanya kazi mzuri lakini, mnavyo elewa kulingana na Department of Defence,

rule ya kwanza inasema kwamba jeshi kama Kenya Army lazima liwe 100 miles from the  border.   Kwa  hivyo  hii  ifutwe  iwe

instead of 100 miles waje karibu na zile border ambazo pengine zinatarajia wakati wote zawezakuwa na matatizo.

1992  nafikiri  ikiwa  sikukosea,  kulikuwa  na  wakati  wa  Morgan,  Bw.  Commissioners  baada  ya  kazi  pengine  twaweza

kuwatembeza tukawaonyesha pale tulipokimbilia, tulipandishwa kiwani huko,  I was one of them karibu ku-drown,  watu wengi

waliumia  wanawake  wengine  wakapigwa  marisasi.  Kwa  hivyo  tunaongojea  Kenya  Army  itoke  Baragoni  ije  isave  wananchi

katika  hizi  calamity,  ambao  zinatokea  hapa.   Kwa  hivyo  twaomba  security  iwe  reinforced  sisemi  kwamba  hawa  hawapo

hawafanyi kazi no, enforcement of security ile borders iwe ni sheria mambo ya 100 miles hakuna ifutwe.  

Katiba mpya iseme kwamba security kila pahali, iwekwe katika border within the border kulinda mipaka ya nchi yetu.

Mabwana Commissioners, tumechagua wabunge sisi hapa, hivi unapoona hapa uko katika Lamu East  kama vile unavyo elewa

na tuna na m-mbunge ambaye sisi anatuwakilisha. Lakini hali hizi dhaifu mbali na kwamba pengine twakaliwa ngumu na Serikali

lakini, pia, watetezi wetu bado hawajawa imara. Huu ni wakati  ambapo yeye pia ningeomba angekuwa yuko hapa kuwajaribu

kueleza pengine yeye ni mjuzi zaidi, amesoma mambo mengi zaidi, anajua Katiba, kwa sababu yeye ndiye mwenye kurekebisha

hiyo Katiba, lakini ni bahati mbaya yeye hatuko naye hapa.  

Kwa  hivyo  pendekezo  langu  kama  Atik,  ni  kwamba  wabunge  wawe  na   routine  visit  kwa  kila  Constituency  yake,  na  kila

sehemu yake.   Kisha kuwe na monthly report  kila mwezi aweze peleka report  na  hiyo  report  atakayo  ipeleka  iwe  signed  by

locational Chief ama baraza la wazee liundwe katika (inaudible).   Kwa mfano katika workplan yake awe atakuja  Kiunga kati

kati ya mwezi, kisha hapa tuwe na baraza la wazee li sign kwamba huyu alikuweko hapa tumezungumza mapendekezo kadha,

lipelekwa kwa katibu ya Parliament, ionekane kwamba huyu anafanya kazi.  

Si kwamba yeye atakaa Nairobi watu wanaumia wanahangaika kisha kule anasema Kiunga hakuna shida,  Kiunga sawa hakuna

problem.  Kwa hivyo, ikiwa kwa mfano MP ata-fail  kufanya hivyo basi  watu wawe na vote of no confidence,  haraka election

ifanywe si lazima kuwe na by-election mtu awe amekufa au vipi, hivyo kama mtu ambae amekufa.  

20



Commissioners political,  parties  sasa  nafikiri si kama sikukosea tuna arobaini na  kitu  ambazo  zimekuwa  registered.  Naona  ni

madamu  tumetoa  kile  kifungu  cha  2A  basi,  mambo  mengi  yameanza  kidogo  kuharibika.  Mimi  naona,instead  of  hizi  political

parties kuwa nyingi sana,  tuwe na tatu peke  yake ikiwa ni lazima, lakini tukiwa na political parties  mbili ni bora,   kwa  sababu

moja itakuwa ni kama watchdog ya ile nyingine, sikuwa na NDP Kanu, sijui nini mara zinakuja kuungana mara zina kataa.  Kwa

hivyo political parties tuwe na mbili peke yake moja ikifanya kazi ingine ni watch dog yake.   Kwa hivyo mtu atakuwa na Uhuru

either ataingia kwa Kanu kuwe itakuwa political party                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                 mwingine ataingia

political party ingine kama ni NDP,  lakini iwe ni mbili tu.   Kuwe hakuna mambo ya political parties  kila kabila iwe na political

party yake.  Political parties ambazo tunazo hapa Kenya ni za ki kabila.  

Mabwana Commissioners jambo la ardhi ambalo mimi nimesema limezungumzwa sana ni jambo la kusikitisha, lakini pia naona

nigusie kidogo.   Hapa kumepita Tume yakuchunguza wakati  wa  Njonjo  Commission,  wakaja  tukajaribu  kupatengeza  nafikiri

mpaka twaunda tena Serikali nyingine kesho kutwa ah mpaka sasa  hakuna hiyo land ownership.   Kwa hivyo ndio utaona hata

vijumba vikianguka mtu hajengi kwa sababu ardhi si yake.  Kama hiki chumba changu hapa sijengi kwa sababu si yangu.  Kwa

hivyo tuwe na board zile, villages board  za kuongoza hii land management board.   Ziundwe na zisikizwe.  DC hana uwezo wa

kusema kwamba huyu apewe ardhi huyu asipewe ardhi.   DC  ni  mtu  ni  mfanyi  kazi  wa  Serikali  leo  yuko  hapa  Lamu,  kesho

kutwa tunasikia ameenda Kapenguria.  

Nafkiri Bw. Commissioner napenda kuzungumzia haki za akina mama .   Haki za kina mama tunaona kidogo tumezigandamiza.

Katika dini kama alivyosema mwenzangu ni kwamba pengine tuna limitations za kina mama, lakini lazima waangaliwe haki zao

za ki sawa sawa.   Nitazungumza ya haki za kwamba kuolewa na kuwacha iwe katika Kadhi.  Constitution iwe kwamba ikiwa

baba  atatupa  mama,  divorce  case  imetokea,  baba  achukuwe  jukumu  a  sign  documents  ahakikishe  kwamba  watoto

atawsomesha mpaka wamalize masomo yao,  na kila  mahitaji  yao  awapatie.   Si  kwamba  utaacha  mke  umetupa  watoto  kwa

mama, ndio story imeenda umeenda kuoa pahali pengine.  Hawa mpaka wasaidiwe ndio nao watasaidika.    Nafikiri  sasa  hivi

tuna child’s right ambao nafikiri imepitishwa or unless it is in the process.   Watoto  haki za watoto  kwa hivyo hiyo itiliwe mkazo

Bw. Commissioners ya kwamba wakina mama wakiachwa basi  watoto  waangaliwe na mababa zao.   Ikiwa  mtu  hata  chukua

jukumu hilo achukuliwe, hatua ya kisheria  kama ku-commit suicide kwa watoto, ni kuwaua kuharibu maisha yao.

Kwa haya Bw. Commissioners nawapatia pongezi kwa kufika Asante.
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Com. Mosonik:  Asante sasa tumsikize Mwana Amina Shebwana Kiunga Women.

 Mwana  Amina  Shebwana:   Assalam  Aleykum,  Jina  langu  ni  Mwana  Amina  Shebwana  Committee  Member  wa  Katiba,

Lamu East.   Maoni  yangu  ni  kwamba  tunataka  Serikali  itusaidie  wakati  wowote,  ikiwa  ni  mchana  ikiwa  ni  usiku.   Ikiwa

umeingiliwa na majambazi, ikiwa ni shifta umeenda kupiga ripoti polisi,  tunataka watusaidie ifuatiwe hiyo ripoti wakati  huo huo,

siyo ikaliwe mpaka usubuhi, ndio askari waanze kuja nyumbani, hiyo ya kwanza.

Ya  pili  ni  kwamba  tunashida  ya  madaktari,  madaktari  wameondoka  wote,  ule  ugonjwa  ambae  utatokea  hautajulikana  kwa

hivyo tunataka ikiwa ni likizo daktari awe ni mmoja aende mmoja mpaka mwingine arudi.  Sina mengine isipokuwa ni hayo.

Speaker:  Mwana Umi Haji unamapendekezo, maoni?

Mwana Umi Haji:  AssalamuAleykum, mimi sina maoni

Com. Mosonik:  Mohamed  Kombo? Athman Lali 

Athman  Lali:   Assalam  Aleykum.   Kwa  jina  ni  Athman  Lali,  mimi  niko  na  maoni  kidogo  sana,  kwa  sababu  mengi  yangu

imeshasemwa  lakini,  maoni  yangu  ya  kwanza  kuhusu  mambo  ya  hii  cess  ya  Councty  Council.   Ingekuwa  vizuri  ile  cess

kusanywa na ma cess  collectors  wao kama hii Council yetu ya  Lamu,  pesa  zibakie  kwa  zile  zile  division  zake  si  zichukuliwe

pesa  hapa  kama  hapa  kwetu  huwa  tukitoa  pesa  nyingi  mwisho  wamwezi  inapelekwa  Lamu  hapa  hata  kichinjio  hawawezi

kutengenezea hata kisima cha maji hawawezi kufanya.  Kwa hivyo pesa  zile zile zitakuwa ziki baki  hapa hapa ziungwe kamati

hapa pesa  zile zibaki kwa zile division naona  itakuwa  ni  vizuri  sana.   Kwa  sababu  pesa  zile  zitatusaidia  sisi  wenyewe  kuliko

kwenda kusaidia watu wengine Lamu.

Halafu kuna hawa wabunge,  na ma  Councilors  pia,  ingekuwa  vizuri  muda  wa  miaka  mitano  ni  mwingi  sana,  ingekuwa  vizuri

ikawa itapunguzwa ule muda kwa  sababu  ukichagua  mbunge  hapa  ama  Councilor  akisha  kupata  hiyo  kiti  yeye  kazi  yake  ni

kunyakua pesa tu hataki tena kujua.  Pengine mbunge utamuona mara mbili katika miaka mitano na pengine kumuona kwako ni

kumuona  yuwapita,  hata  kumwambia  neno  huwezi.   Kwa  hivyo  uzuri  wa  mambo  ibakie  kama  miaka  miwili  tu  imetosha.

Ikimalizika miaka miwili uchaguzi mwingine uanze, kwa sababu wengine hawafanyi kazi wakishapata  ubunge basi  wao ni kukaa

tu. Wanakula raha na pesa  zao kwa hivyo muda wa miaka mitano kwa wabunge na ma Councilors ni mwingi.  Kuna wengine

wanafanya tu ni kama biashara vile wakisha kupata wanakaa tu na kuchukua pesa.

Halafu pia kuna la mwisho, kuna hii dini ya Kiislamu, haitawezekana kama vile inavyo pangwa sasa, ati mwanamke awe na haki

kamili kama mwanamume. Hiyo inatuingilia, kwa hivyo  Katiba  ile  yakusemekana  kwamba  mwanamke  awe  na  haki  sawa  na

mwanamume hiyo itakuwa imetupeleka vibaya na kidini.  Kwa hivyo iwe  Katiba  itatupatie  Uhuru  pia  wa  dini  zetu,  isituingilie
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hapo  kwa  sababu  mwanamke  ikiwa  atakuwa  sawa  sawa  na  mwanamume,  mwanamke  anaweza  kuja  nyumbani  badala  ya

wewe kumuambia, wewe umefanya vibaya yeye pia akuambie hata wewe umefanya vibaya.  Wewe waingia kwa mlango huu

na yeye kwa mlango ule, kila mmoja yuko na right  yake kwa hivyo, hiyo itakuwa inaleta shida.  Na mwanamke siku zote lazima

awe chini ya mume, lakini ikiwa atapewa haki awe ni sawa na wewe,  hiyo itatuletea shida kwa dini.  Hayo  ndio  yangu  kama

nitakumbuka mengine nitakuja tena.

Com. Mosonik:  Mwalimu Tajiri.

Maalim Tajiri:  Asalaam Aleykum.  Jina langu ni Maalim Tajiri,  na maoni yangu ni kwamba,  nataka sasa  Tume hii ya Katiba

ijue,  mpaka  sasa  si  hatuko  Kenya.   Kwa  hivyo  hatubadilishi  Katiba.    Ni  kuunda  Katiba,  maana  yake  shauri  Katiba

iliyokuweko hatukuijua ilikuwa ya  namna gani wala ni sampli gani.  

Kuhusu  mambo  ya  ulinzi,  kidogo  yaligusiwa  hapa,  kwamba  jeshi  huku  Barigoni,  ikitokea  chakutokea  huku  ndio  watu

humalizika.

Kuhusu ardhi, mpaka sasa Kenya kupata Uhuru ni mwaka ngapi?  Hakuna mwenye umiliki, hata nyumba yake ile anayeishi.  Ile

nyumba ushipo huna milki kwamba ni ardhi yako, je unayo moyo wakuijenga hiyo nyumba?

Kuhusu mambo ya bahari  ambayo,  sisi huku hatuna mashamba, shamba letu ni  bahari,  utakuta  kwamba  mtu  moja  huambiwa

akate leseni tatu.  Leseni ya madondo na kaure leseni ya uvuvi, na leseni ya mayongo, ndio uende baharini.   Je  hiyo Katiba ya

zamani  ilikuwa  (inaudible)  nasi  tuko  Kenya?   Kwanza  ilikuwa  haipo.  Sasa  kwa  hivyo  twataka  hii  Katiba  itakayo  undwa,

ihakikishe  kwamba  kitu  chochote  ambacho  kimepita  katika  Kenya  na  kwetu  pia  kifike.   Siyo  kwamba  leo  utolewe

mapendekezo kwenye Katiba, kesho yafanyika Nairobi, yafanyika Mombasa, yafanyika Lamu na yafanyikayo kwetu ni tofauti.

 Likiwa jambo ni lakutufinya sisi, huja haraka maanake kwatakiwa leseni ya uvuvi, haraka tayari vitabu vimeshakuja twatakiwa

leseni ya uvuvi.  Lakini ikiwa ni msaada watakikana  kusaidia wavuvi hausilikizwi.  Utakoma njiani.

Sasa  kwa  hivyo  ihakikishwe  katika  Katiba,  kwamba  mkondo  huu  ambao  umehakikishwa  kwamba  wananchi  wametoa

mapendekezo ya Katiba ni kwamba irekebishwe kila kitu.  Ikiwa kumetokea msaada,  ikiwa kumetokea jambo lolote,  kuhusu

mwananchi wa Kenya, ikiwa ni mambo ya ulinzi yawe yatafikiriwa na yawe yatatelekelezwa kama kwa Kenya wengine.  Isiwe

jambo la nafuu litabakia huko, jambo kashikeni liko kule.  Hiyo itakuwa si ubadilishaji wa Katiba.  Kwa hayo machache Asante

sana.

Com. Mosonik:  Athman Abbas.

Athman Abbas:   Asalaam Aleykum, Jina langu ni  Athman  Abbas.   Mimi  ningependa  kuzungumzia  kuhusu  ulinzi.   Ulinzi  sisi
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hatuna, kwa sababu hapa Kiunga na Shakani si mbali. Shakani na Kiunga tunaenda kwa  miguu,  halafu  hapo  Shakani  hakuna

ulinzi  yeyote,  hakuna  Kenya  Army,  hakuna  askari  hata  Polisi,  na  hapo  ndiyo  border  ya  Kenya  na  Somalia,  hakuna  ulinzi

wowote.

La pili ni kuhusu masomo, skuli inayo Walimu watano.   Na  hao Walimu watano,  kuna class kumi na mbili, sasa  hawa Walimu

watano wakifundisha lower, wafundishe lower ama wafundishe upper? Hatujui wafundishe wapi.

Na lingine ni kuhusu ulinzi.  Ulinzi hapa Kiunga Polisi wako juu, Game wako juu, Kenya Navy wako juu, hakuna ulinzi wowote

uliojengwa chini, sasa  sisi twawalinda wao ama wao watulinda sisi?  Kwa sababu zote ziko juu, sisi ndio tuko chini na njia ya

Somalia ndio hii yakwenda huko chini, kwa nini hawakujenga?  Wakati  wa siasa walikuja hapa,  wakasema watatufanyia ulinzi

wakaweka askari wa AP, waliwekwa pale Sekandi, halafu siasa ilipomalizika wamerudi mahali kwao sasa  ulinzi huo uko wapi?

Mimi sina mengi kwaherini.

Com. Mosonik:  Je kuna mtu yeyote mwingine ambaye yuko hapa hajajiandikisha na angependa kutoa maoni?

Jamal  Fankupi:   Kuna  yeyote  ambaye  alikuwa  hajajiandikisha  ana  maoni,  na  sasa  anataka  kutoa  maoni  pengine  alikuja

kuchelewa ikawa washajiandikisha, ikiwa bado mtu ako na lolote na lakumkera asimame tafadhali.  

Com. Mosonik:  Na akiwa akifikiria Mwalimu Tajiri akasema hatubadilishi Katiba kwa ajili hatujui hiyo Katiba, akasema, 

Commotion

Com. Mosonik:  Aseme kwanza wacha aseme, wacha akae, kaa tu, kaa tu useme kama umekaa.

Maalim Faqi Ali Maalim:  Assalam Aleykum Warahmatullahi Wabarakatu waume kwa wake, 

Crowd:  Wa Aleykum salaam.

Maalim Faqi Ali Maalim:  Hamjambo siyo?  Mimi nasema hivi.

Maalim Faqi Ali Maalim:  Hamjambo Siyo? Mimi nasema hivi, 

Com. Mosonik:  Sema Jina lako kwanza.

Maalim  Faqi  Ali  Maalim:   Jina  langu  mimi naitwa  Faqi  Maalim  Faqi  Ali  Maalim,  mimi  nina  mengi  sana  kwashauri  mimi
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kwanza naelewa mimi mwenyewe kwa shauri mi nilikuwa na fanya kazi ya safari ,  ni seaman, nilikuwa mimi niko wapi,  kupakia

petrol  Libya nilikwenda kuteremsha mimi hailers back,  hailers  back  nilipo  kuwa  nimekaa  mara  kanzo  amekuja  rais  wetu  wa

Kenya (inaudible) Jomo Kenyatta,  mara oh arabu Moi nikasema huyu ni muarabu kwa shauri huyu kiswahili hatusemi urongo,

Swahili sema maanake liambiwalo liko liko si kanushe si urongo sikia bwana ndio nikamuita mimi nkamuita  mwarabu,  na  jina

ingine mimi namuita somo, mimi nasema ndugu yangu kwa dhihaka hapa mjini? Semeni, mimi hapa mjini nafuatwa maana tuseme

mimi  madirisha  niki  tungia,   nishaharibu  mimi  mtoto  wa  kiume,  nishaharibu  mtoto  wa  kike  mimi  hapa,  nishatembea  na

mwanamke  hata  mara  moya  si  ati  mwezi  moja  wala  wiki  moja,  mara  moja  na  mtu  maanake  ikiwa  huyu  mwanamke  atoe

ushuhuda wake hapa ni mimi si nipigwe rasasi.

 

Na mimi nitazungumza ukweli, Serikali inifunge au inipige risasi lakini  yale  maneno  nitaka  yozungumza  mimi waturongo  halafu

wanipige rasasi au wanifunge maisha, wasikia.

Jambo la kwanza mimi nasema hivi mimi ni lugha shauri kiswahili mimi ni lugha yangu, na kiswahili  kilichoundwa  hapa  Kiunga

(inaudible) si Kiswahili hicho maana Kiunga ni kuunga, Kiunga ndio uliounga maanake tuseme hicho.  Kiswahili haikupelekwa

na Kenyatta  huko Zaire wala huko Kigali wala huko wapi isipokuwa waliopeleka ni wangwana na watoto  wao  kike  na  wale

Wareno basi walipotoka hapa mjini wakikimbia ile aibu, walipoenda zao ndio kiswahili kikaenea ndio Kiunga ikaunga wasikia.

Kiswahili kimeenea hapa maanake hii Kenya tuseme maana kushauri nini, hii Kenya yenyewe watu wa Kenya wote ni waswahili

kwa shauri nini sisi wenyewe tumefundisha wale ma mvita na kusudi yakufundisha ma mvita alikuja yule mwana ngomeni akikaa

kule ngomeni.  Ilikuwa zamani sisi Bajuni tuna  miko  ambapo  mwanamke  hataki  kusikiwa  sauti  yake,  asili  ya  kukaa  ngomeni

asiuke sauti yake,  lakini mwana ngomeni ndiyo akaja  hapa akaja  kwa babu yangu mimi mwenyewe kisha (inaudible)  ambako

nie  na  avia  yangu  na  (inaudible)  ya  babu  yangu,  wasikia?  Akasema  nini  tumefunga  undugu  sisi  na  wale  ma  mvita  basi

wafundisheni  kiswahili,  tukawafundisha  Swahili  lakini  kuwa  fundisha  Swahili  hawezi  kufundishwa  chote  nikaa  mimi  na  sikia

masikio, masikio, miaka mingi sana wasikia hebu ulizeni kama yule kwamba anaitwa Nassiri                             (inaudible)

masikio.

Com:  Mosonik:   Tafadhali kuna mtu yeyote mwingine, please,  wacha mzee ninauliza kuna mtu mwingine yeyote angependa

kutoa  maoni?   Nilitaka  tu  kusema  Mwalimu  Tajiri  akasema  tuko  kwa  harakati  za  kuunda  Katiba  siyo  kubadilisha,  na  vile

amesema  ni  ukweli  kwa  ajili  mukiona  dibaji  ya  kijitabu  hiki,  kimeandikwa  na  Tume,  mwenyekiti  wa  Tume  Prof.  Ghai,

ameyatumia  maneno  tafauti  tafauti  kutaja  tukifanya  nini.   Kwanza  Tume  inaitwa  Tume  Yakurekebisha  Katiba  ya  Kenya,

kurekebisha  halafu  akiandika  dibaji,  anasema  “utengenezaji  wa  Katiba  ni  tukio  muhimu,”  kutengeneza,  kurekebisha,

kutengeneza,  halafu  anaendelea  kusema  hali  “hii  ya  mageuzi  ya  Katiba  kugeuza  Katiba”  halafu  mwishowe  akasema

“nawatakieni  heri  katika  uundaji  wa  Katiba,”  kuunda  vile  mzee  huyo  alisema  kwa  hivyo  kama  ni  kuunda,  kubadilisha,

kurekebisha, kugeuza na khadhalika inategemea sisi wenyewe raia.  

Maoni  yale  yenu  yote  mmeyasema  tutayachukua  na  tulinganishe  na  wa  Kenya  wengine  wote.   Halafu  tukubaliane  kama
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kwamba, kulingana na maoni ya raia Katiba mpya ni lazima iwe hivi.  Sasa  mwishowe mtakata shauri tulitengeza, ama kugeuza

ama kubadilisha ama kuunda.   Ikiwa imekuwa tayari,  itarudishwa kwenu kwa muda wa pengine mwezi moja ama miezi miwili

kutakuwa tena na masomo ya uraia.   Wakati  ule mtaangalia hiyo Katiba mpya mjadiliane ni  kama  ile  ya  zamani  tumerudisha,

ama tumerekebisha ama tumegeuza ama tumetengeza ama nini, na mtoe tena maoni yenu ndio wajumbe wenu kutoka sehemu hii

waende kwa mkutano mkuu wa taifa na wataje  tena maoni yenu ya mwisho yakuingiza kwa hiyo Katiba kwa hivyo tumefurahi

leo tumefika  kwenu na  tulikuwa  tunafikiria  kwa  ajili  hakuna  watu  wengine  wanataka  kutoa  maoni  pengine  tuta  achana  ndio

watu waende kwa Swala mapema.  Kabla ya hapo pengine nani angependa kusema, Chief tutampatia,  atufungie, kwanza Chief

atufungie halafu tutaombewa na tutasema asante sana na kwaheri Bw. Chief sema.

Jamal Fankupi:  Commissioner Korir,  na wenzako ambao asubuhi hii umekua mwenye kiti wa kikao hiki, na wananchi wale

ambao tumekuwa nao asubuhi hii mpaka sasa, leo ikiwa ni Ijumaa, kwa kutoa maoni na nyinyi mkayapokea kwa maandishi na

kwa kurekodi pia vile vile hatuna budi kuwaregeshea shukran,  Tume hii kwa kuweza kufika mpaka hapa Kiunga.  Kwani kuna

Tume nyingi ambazo zimeundwa Kenya hii kuchunguza au kubadilisha au kuunda mambo tofauti tofauti,  laikini zote hizi, kati  ya

Tume zile ambazo zimewahi kuundwa, hakuna  Tume  ambayo  imeweza  kufika  Kiunga  isispokuwa  Tume  hii.   Na  hii  ikiwa  ni

Tume ya kwanza,  hii ikiwa ni safari ya pili safari ya kwanza ilikuwa ni mwezi  uliopita  tukiwa  na  Prof.  Idha  na  Dr.  Mohamed

ambao walifika hapa na kulikuwa na maoni tofauti tofauti kutoka kwa wananchi.  Kusema kweli kipindi kile kilikuwa kina moto

zaidi, kwani watu walikuwa na hamu sana yakutaka kujua Katiba ni kitu gani au tumeitwa twende tukasikie nini.  

Na kwa kipindi kile kifupi watu walipata elimu kiasi ya haja.  Tukilingamanisha Kiunga Division na Division zinginezo, iko tofauti

kubwa na tofauti kubwa ilioko hapa ni  kwamba division zingine ama wilaya zingine watu walipata Civic Education kimbele, na

wakawa wanafundishwa wakifundishwa kila siku.  Kiunga mpaka kufika kina Dr. Mohamed na Prof. Idha ilikuwa hakuna Civic

Education ya aina yeyote ambayo ulifanywa  hapa.   Na  tungepata maoni mengi sana kutoka kwa wananchi  wa  Kiunga  kama

wangekuwa  wamefundishwa  ile  Civic  Education  na  kuweza  kuwaingia  katika  bongo  zao  kisawa  sawa  na  kujua  ni  kitu  gani

watakacho kuja kukizungumzia.

Leo hi kumekuwa na maoni na maombi na urekebishaji kiasi fulani kutoka kwa wale                                                                
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                                                                                    wote walo simama hapa.  Hatusemi wale wote walo simama hapa

wamekuja na kurekebisha Katiba irekebishwe namna hii na namna hii na namna hii.  Utakuta kuna maombi.  Kwa hivyo hii ni

kuonyesha kwamba ile Civic Education haikuwafikia wananchi vilivyo, na vile inavyo pasa,  itakikanavyo  hawaipati,  ndio  sasa

ikaangukia hapa.   Imekuwa ni ku express  zile shida zao,  kuzieleza  zile  shida  zao,  laiti  kama  ingekuwa  imewaingia  kama  kule

kwingine  munako  toka  watu  wengi  hawakupata  nafasi  yakuzungumza.   Watu  wameandikishwa  majina  na  wakati  hauruhusu

kuzungumza.

Leo  hii  hapa  watu  wameandikishwa,  wote  wale  waloandikishwa  wamepata  nafasi  yakuzungumza  nakuelezea  kile  wanacho

stahili kukizungumzia.  Kwa hali kama hii mimi ningeonelea jambo lolote linapo toka  kuhusiana na wananchi liweze kusambaza

kiharaka iwezekavyo mpaka imfikie mwananchi alioko katika corner fulani mbali na wale walioko kati kati ili tuwe ni sawa sawa

kabisa.   Sio  waambiwe  hawa  wako  mbali  mpakani  huko  mtu  akiambiwa  aende  akafundishe,  aseme  Kiunga  ni  mbali  siwezi

kufika.  Kwa hali kama hii itakuwa inaturegesha nyuma, lakini nina hakika kama na sisi tungekuwa tuko katika mstari wa mbele

kama wale wenzetu wale walipata elimu kama hii, natumai leo hapa wengi sana wangeongea na wangetoa maoni tofauti tofauti,

kwa sababu sisi tuliokuwa huku mbali ndio tunao hisi zile shida zilizo huku na tunaziona zaidi kuliko wale walioko mjini.  

Wale maisha inawaendea siku zote sawa sawa na kila kitu chenda vizuri lakini kwetu sisi twahisi  kila  pahali  kwa  kila  pembe,

kwa kila upande tunajihisi.  Kwa hivyo ma Bwana Kamishnas mimi ningeomba baada ya kukaa chini kama ulivyosema nakuleta

yote  haya  pamoja  ya  Kenya  nzima,  halafu  tutaregeshewa  tena  ili  tutakapo  kuregeshewa  tena  Kiunga  isisahaulike  na

mtukumbuke  mueke  katika  mstari  wa  mbele  kabisa  iwe  ni  ya  kwanza.   Ni  afadhali  kuanzia  huku  kumalizia  kati  kati  kuliko

kuanzia kati kati kumalizia pembeni.  

Pindi  ufikapo  kati  kati  ya  safari  yako  utajisikia  kuchoka  na  utaona  hapa  ambapo  nimefikia  basi  imetoshea.   Lakini  ukianzia

pembeni utakuwa unakimbia kule unapotoka.   Kwa hivyo tufanyiwe namna hiyo ili tusione kwamba tumetengwa  na  wananchi

wengine wale walioko Kenya.  Sote tuko sawa,  otherwise tumeshukuru sana tena sana kwa kuja kwenu hapa na ni matumaini

yangu kwamba haitokuwa ndio safari yenu ya mwisho, mutakuja tena na matumaini yangu kwamba tutaendelea  kuwafundisha

hawa pole pole ili waweze kufahamu ki sawa sawa zake ijapokuwa wakati utakuwa umepita sana.  

Lakini kile mtakachokutuletea sasa pengine katika hali yakurekebisha na kukubaliana kutakuwa na maoni mengine tofauti.  Kwa

hayo machache na sema Asanteni sana kwa kuja na wananchi kwa kuja kusikiza na kutoa maoni yao pia vile vile hatuna ziada

isipokuwa wakati wa Ijumaa umefika hatuna budi na kukomea hapa.   Nyote  tuliokuwa hapa Mwenyezi Mungu atujalie liwe ni

Ijumaa  la  kheri  na  yale  tuloyatoa  hapa  Mwenyezi  Mungu  aayajaliye  yawe  yatafika  kule  na  yatatiliwa  maanani  sawa  sawa,

asanteni.
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Pale ambapo tumekomea nikutia fat’haa na kuomba ili tuweze kufunga kikao hiki.

The prayer was said in Arabic and the meeting closed at 12.10
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