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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, LAMU WEST, MPEKETONI HELD AT MPEKETONI CATHOLIC
CHURCH ON 30TH APRIL,2002

Present:-

1.  Mr. Ahmed I.  Hassan        -        Commissioner
2.  Dr. Mosonik arap Korir        -        Commissioner

Secretariat in Attendance

1.  Treza Apondi                -          Programme Officer
2.  Carolly Okeyo                -          Asst. Programme Officer
3.  David Muturi                -          Sign Languange Interpreter
4.  Asha Boru                        -          Verbatim Recorder
5.  Mohamed Abubakar        -          District Coordinator

The meeting started at 9.35 a.m. with Mr. A. I. Hassan in Chair.

Prayer was conducted by Father Daniel Karau of the Catholic Church

Mungu  wetu  ni  asante  kwa  vile  umetujalia  tukaweza  kusanyika  hapa  siku  ya  leo.   Wewe  umetuumba  ukaumba  ulimwengu

mzima na  kuweka  sheria  yako,  sheria  inayo  muuongoza  kila  mwanadamu  na  kila  kiumbe  na  majira  yake,  umetujalia  akili

yakuweza kuunda sheria zetu ili tuweze kuwa na mwongozo mwema, tunakuomba tunapo jadiliana siku ya leo  katika  ukumbi

huu kuhusu sheria inayo tukabili katika nchi yetu ya Kenya sheria ambayo intuongoze tukaweze kuangazwa  na  sheria  yako  ili

ikaweze  kutuunganisha,  yale  yote  mtaleta  kuchangia  asubuhi  ya  leo  yakaaweze  kuwa  ya  manufaa  kwa  kila  mwananchi  wa

Kenya ili kwa pamoja tuweze kuishi kwa kuelewano umoja na upendo, tunaomba hayo kwa jina la Yesu Kristo, Amen.

Mohamed Abubakar  – District Coordinator  -   Kama nilivyo eleza second tuta introduce mfahamu vizuri  kwa  hivyo  upande

wangu kule,  (kule ) kabisa  tuko Kamiti members   wa  Lamu  West  Constituency  anaitwa  Kassim  Rahman,  huyu  ni  mwenyeji

wenu mnamu fahamu vizuri ni Mwalimu, huyu hapa ni kama kuna wale mabubu basi  atawasaidia kwa sign language, nafikiri jina

atayatamka yeye vizuri zaidi.

Jina langu ni David Muturi mimi ni sign language interpreter.

Mimi  mwenyewe  ni  Mohamed  Abubakar,  District  Coordinator  wa  Lamu  District  na  kushotoni  kwangu  yuko  Programme

Officer majina atatamka yeye vizuri.
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Treza Apondi:  Hamjambo, mimi kwa majina naitwa Treza Apondi nafanya na Constitution of Kenya Review Commission as  a

Programme Officer.

Com.  Hassan:  Habari zenu mimi kwa mjina naita Ahmed Issac Hassan mimi ni Commissioner Constitution of Kenya Review

Commission.

Com. Mosonik:  Mimi ni Mosonik arap Korir, ama Dr. Mosonik, Commissioner.

Carolly Okeyo:  Habari ya asubuhi, mimi naitwa Carolly Okeyo mimi ni Assistant Programme Officer.

Asha Boru:  Habari zenu, mimi ninaitwa Asha Boru Verbatim Recorder.

District  Coordinator:   Kwa  hivyo  bila  kupoteza  wakati  tutaendelea  na  programme,  yule  ambae  yuko  na  maoni  nafikiri

karatasi  yetu  inazungumza  hapa  uko  na  maoni,  kama  ni  oral  utazungumza,  kama  ni  memorandum  utazungumza  utuwachie

karatasi  yako,  na  ukija  hapa  tafadhali  upatie  majina  yako  kamili  na  baada  yakuzungumza  utajiandikisha   na  utie  sahihi  kwa

Madam Treza, Commissioner endelea.

Com. Hassan:  Wananchi wa Mpeketoni  tunawakaribisha kwa hii kikao leo cha Constitution of Kenya Review Commission,

leo ni siku ya pili tunakaa hapa Lamu West  Constituency kwa kawaida tunakaa kwa kila constituency siku mbili jana tulikuwa

Lamu Town na leo tuko Mpeketoni  ni leo itakuwa mwisho wa Lamu West  Constituency kutoka hapo kesho  tutakuwa  Lamu

East.   Kwa  hivyo  kabla  hatujaanza  nilikuwa  nataka  kuwapatia  rules  ya  hearing  yetu,  mtu  akikuja  kutoa  maoni  tunataka

ajitambulishe  aseme  jina  lake,  kwa  sababu  tuna  rekodi  hii  kitu  kwa  njia  ya  redio  tunataka  kuchukua  makaseti  kwa  hivyo

unaanza na jina lako,  ni  hile  kikundi  ambae  unawakilisha  ikiwa  wewe  ni  kutoka  kwa  kikundi  ama  wewe  ni  kuzungumza  wa

binafsi lazima ujitambulishe.  Halafu pia ukimaliza kutoa  maoni  utatuandikia  kwa  register  jina  lako,  address  yako  na  kila  kitu

hapo (hivyo) signature, kwa hivyo hiyo ni rule ya kwanza.

Ya pili kama wewe uko na maandishi umeshaandika,  utatupatia hiyo maandishi pia,  na hatukubali wewe usome hiyo maandishi

neno kwa neno kwa sababu hiyo itachukua muda  mrefu  sana  tunataka  mtu  aseme  ile  main  points,  a  highlight  ile  main  points

ambaye hiko kwa hiyo memorandum badala yaku soma neno kwa neno na atupatie hiyo memorandum na huyo mtu tutampatia

dakika tano afanye hivyo.  Kama ambayo hauna memorandum ambaye umeandika na unataka tu kutoa maoni pia unakubaliwa

utakuja pia na utoe maoni kwetu. Na tunaomba saa  zile unatoa maoni watu wengine tunataka wampatie mtu nafasi aongee kila

mtu ako  na  haki  yakutoa  maoni  yake,  hata  kama  haukubaliana  na  yale  maoni  anatoa  ni  haki  yake  kutoa  maoni  kwa  hivyo,

hatutaki mtu awe anafanyiwa heckling ama booing. Kwa hivyo ni lazima tumpatie mtu heshima yake atoe  maoni yake ndio  ye

pia aweze kusikiza wakati  unatoa maoni yako,  hiyo pia ni rules ya hearing hii, kwa hivyo, nataka kwanza tufahamu hiyo basic
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rules kabla hatuja aanza hii hearing.

Sasa tutaanza na Emmanuel Kamau, Emmanuel Kamau, karibu Emanuel.

Emmanuel Kimani:  Okay asante sana, kwa majina yangu si Kamau ni Eammanuel Kimani.

Com. Hassan:  Kimani? 

Emmanuel Kimani:  Ile nataka kuzungumzia  yangu  kama  kwa  maoni  ninafikiria   zile  powers  President  anazo,  nafikiria  hizo

ndizo imeshika mambo yote hata mambo ya pamba na kila kitu ambaye tunaweza kuzungumzia kwa leo kwa hivyo, kwa maoni

yangu  kwa  ufupi,  nafikiria  zile  powers  kama  zinge  gawanywa  kwa  wale  wakubwa  ambae  kama  kwa  mfano  (inaudible)

wamechuga wao,  kwa vile kikundi kwa mfano ni Commission ama ni Attorney General,  wale kama ni ma Judges  wawe  ndio

wawe ndio wanamchagua Attorney General, kama ni kwa mfano kama University Rais asiwe ni mkubwa wa asiwe Chancellor,

iwe ni wale wa kule kama Universities wawe ndio wanachagua Chancellors.   Rais asiwe anachagua kama ni mtu wa uchaguzi

kama Commissioner wa uchaguzi maanake sioni vile unaweza kumchagua mtu asimamie uchaguzi halafu yule mtu asikuchague

wewe, kama anauwezo.   Halafu kitu nyingine sioni kama  vile  Commission  vile  inaweza  kubalidishiwa   maanake  hizo  powers

ambazo itandikwa kabla hii mambo tunasema saa hii.  

Points  ingine  naongea,  ni  kuhusu  World  Bank  I.M.F.   mimi  kulingana  na  vile  nafikiria  nchi  yetu  tunachukua  loan,  taxation

ambaye tunatoa ambaye tunaweza kujistahimili hapa nchini, kwa hivyo kama ni mwana Kenya,  mimi nafikiria zile taxi  ambaye

tunatoa ikitumiwa vizuri itaweza kutengeneza kwa uchumi wetu.  Hatutaki kuwa manipulated na watu wa nje, watufanye maskini

halafu wachukue mali ile ambae tunao wawe wanapeleka kule kwao.  Mimi nina hayo maoni mawili tu.

Com. Hassan: Tunashukuru asante sana,  Wa pili ni Bw. Fredrick Mwangi

Fredrick Mwangi:  Asante sana Commissioners kwa shuguli hizi za leo.  Maoni yangu ya kwanza inakuwa ni kuhusu uchaguzi

wa  Rais.   Ningependekeza  qualifications  za  Presidential  candidates,  awe  ni  raia  wa  Kenya,  awe  ni  amejiandikisha  katika

sehemu za uwakilishi Bungeni na pia awe na support  ya chama cha kisiasa,  pia awe na elimu awe amehitimu kwa shahada ya

degree  ya  Economics  katika  moja  ya  vyuo  vikuu,  pia  awe  na  umri  wa  miaka  arobaini  hadi  miaka  sitini  na  tano  hizo  ziwe

qualifications za Presidential  candidates  wa Kenya.   Halafu  matokeo  ya  uchaguzi  huo  atakaetangazwa  kuwa  Rais  wa  Kenya

awe amepata asili mia hamsini na moja ya kura zote ambazo zitakuwa zimepigwa Kenya.  

Sehemu  nyingine  ni  uteuzi  wa  Baraza  la  Mawaziri,  Baraza  la  Mawaziri  (inaudible)  kuteuliwa  kulingana  na  (inaudible)  katika

Bunge  kulingana  na  maoni  yetu  yateuliwe  katika  wanaweza  kutoka  nje  ya  Bunge  ndio  waweze  kupatikana  professionals

kulingana na taaluma mbali mbali ambazo zapitakitana katika Ministries.
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Halafu  jambo  lingine  maoni  mengine  ni  kuhusu  criminal  proceedings  ikiwa  President  atafanya  makosa  wakati  yuko  kwa

mamlaka lazima afikishwe Mahakamani na ashitakiwe kulingana na sheria,  sheria iwe ina wanasilimisha wana Kenya wote bila

kujali huyu ni nani wala ni nani.

Halafu  shida  nyingine  ni  uteuzi  wa  Makamu  Rais.   Makamu  wa  Rais  kulingana  na  sasa  anateuliwa  na  President.   Mimi

ningependekeza  Makamu  wa  Rais  achaguliwe  na  wananchi  moja  kwa  moja  na  qualification  zake,  ziwe  ni  kama  zile  za

President.

Halafu sehemu nyingine Bunge lazima iwe huru.  Bunge iwe na kalenda maalum ambayo itaelezea inaanzia wapi na inaishia wapi,

isiwe ni secret weapon ya mtu moja ambaye atakuwa anavunja Bunge wakati anataka ama ana prorogue vile anavyo taka  yeye.

Kwa hivyo pamoja na hayo upande wa wakulima hizi industries ambazo zinahusiana na mazao badala  yakujengwa town, ziwe

katika areas hizi ambazo production (inaudible) ambazo zinakuzwa, tuseme kama hizi textiles na kama hizi cashewnuts industry

vitu kama hizo. Na pia Co-operative Societies ziwe empowered zaidi ili ziweze kusimamia wananchi kwa njia inayo stahili.

Mambo  ya  liberalization  pia  ziangaliwe  kwa  sababu  imeumiza  sana  wakulima.   Wakulima  wawe  na  power  zaidi  kuliko

kutegemea middlemen ambao wanaangamiza wakulima.  Hayo ndiyo niliyo nayo Commissioners asanteni sana.

Com. Hassan:. Asante sana bwana Mwangi tafadhali utuwekea kidole hiyo register.  No 3 atakuwa ni Sylvester Mutegi

Sylvester Mutegi:  Asante sana Commissioner, wananchi watukufu wa Kenya, mbele yangu kwanza ningeomba ukiwa katika

Katiba  yetu  kuna  provision  yoyote  ambayo  inahusu  mambo  ya  pesa  ningeombe  Kenya  pound  isitumiwe  maana  hakuna  ma

currency International ingine ambao inatambulikana.

Tukiingia  katika  wafanyi  kazi  wa  Serikali,  wanalipwa  kulingana  na  Kenya  Pound  ambaye  imeleta  confusion  haya  mambo

yakiingia katika hali ya International World.   Jambo lingine ambalo ningeomba kuwa wafanyi kazi wa Serikali wanafanya  kazi

nzuri sana na ngumu lakini ikingia wakati  wa kuretire wazee wanaumia sana,  mtu amefanya kazi miaka  arobaini  na  zaidi  akija

kuretire anakaa miaka mitano wengine wanakufa kabla hawajapata pension yao hii jambo Commissioners irekebishwe.

Jambo lingine ni tuseme jeshi letu mkuu, jeshi liwe na group  na  ningeomba  kusiwe  na  mahali  ambapo  kuna  ingia  aina  yeyote

ingine ya jeshi ambao halitambulikani.   Kama  juzi  tunasikia  habari  ya  vikundi  kadha  kadha  kama  jeshi  la  mzee,  sijui  kingole

mambo kama yale yananyima jeshi letu nguvu na vile vile tunajua katika Kenya tuna youth moja ambaye tunaita National Youth

Service imeingia kwamba kuna kikundi nyingine asa  iwe siasa  iwe  ni  DP  iwe  ni  KANU  kina  kuwa  na  youth  yake,  hii  youth

inaleta tatizo katika nchi na wanakuwa na nguvu mpaka wana jeshi wetu hawawezi kufanya kazi yao vile instahili. Kwa hivyo,

katika Katiba yetu, hile jambo litiliwe mkazo.
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Jambo lingine ningeomba Wabunge  ambao  Tumewachagua  hata  kama  tunawapenda  namna  gani  iwe  wanaenda  kwa  mizimu

miwili,  miaka  mitano  mitano,  ikiwa  ni  mzuri  sana  apumzike  kwa  muda  ingine  mitano  tunachagua  tena  ili  awe  na  wakati

wakuangalia wananchi wake.  

Jambo lingine ambalo linakera sana wanaKenya ni kuwa Tumepatiwa kitambulisho mimi ni mwanaKenya  nimezaliwa  hapa  na

vile vile naitwa squatter, jambo hili la squatter ni jambo ambalo linaumiza sana, maana inaonekana hata refugee ni afadhali kuliko

squatter maanake refugee anahudumiwa na chama cha kile cha UN lakini squatter  nani anakuangalia?  Kwa hivyo ikiwa kuna

wanaKenya kusiwe na mwanaKenya anaitwa squatter.

Jambo lingine ambalo linatukera sana vile vile  ni  kuwa  tumesahau  marginal  population  ambao  inatokea  tokea.   Watoto  wetu

wamekuwa machokora na huku tunasema tunalinda wananchi.  Hao machokora wanaaibisha taifa hata na uongozi wa nchi, kwa

hivyo, kwa maoni yangu ningeomba hawa watoto  wa mitaani katika Constitution yetu tujaribu kuangalia vile tunaweza fanya ili

waweze kutoka mitaani na wahudumiwe ipasavyo.

Jambo lingine ambalo ningetaka kutia mkazo kidogo ni yakuwa nchi yetu ni ukulima na tunategemea kilimo.  Natunajua kilimo ni

uti wa mgongo wa nchi yetu lakini ukiangalia vile tuna tuma nchi yetu hairidhishi. Maji tunayo yakutosha,  mito iko kama hapa,

tuna Mto Tana.  Kuna  mto  Athi  na  ukiangalia  maji  yake  yote  inapotelea  baharini.   Tungeomba  Serikali  isaidia  katika  wakati

wakuunda hii Constitution tuone haya maji yetu hayapotei itumiwe kwa kuhudumia wananchi.

Jambo lingine ni  ya  kwamba  tunaingia  mambo  la  uchaguzi  na  uchaguzi  ni  muhimu lakini  tukiangalia  tunaona  kuna  watu  hapa

wana  nyimwa  haki  yao  yakuchagua  watu,   kwa  mfano,  mtu  ni  mgonjwa  yuko  hospital  sidhani  huyu  mtu  kama  akiruhusiwa

kupiga kura yake pale alipo ataweza katika hospitali aende ingine pahali apige kura?   Vile vile kuna hawa watu wa kwa Jela

wako kule kwa rehabilitation na tunatarajia wakitoka watakuwa ni wazuri kwa nini asipatiwe nafasi yakupiga kura akiwa jela?

Vile vile kuna hawa askari ambao wanaenda kusimamia vituo, wengi wao hawapigi kura.   Kwa hivyo mimi maoni yangu hawa

watu wapatiwe nafasi yakupiga kura ili kujieleza kulingana na vile wanataka asanteni sana.

Com. Hassan:   Asante sana Bw. Sylvester,  tafadhali piga signature yako,  tuliwaomba wale wako kuja wajaribu kujaza form

hapo mbele kwa ofisi kwa huyu msichana, hata kama utoi maoni lakini unakuja tusikiliza  tafadhali pia ujiandikishe kwa sabaabu

tunataka tuwe na rekodi ya wale wamekuja leo hapa.  Kwa hivyo, kama unataka kuandika kutoa maoni unasema hivyo, kama

unataka kuona tu ku observe pia unasema hivyo, kwa hivyo tafadhali weka jina lako kwa hiyo list asanteni sana.  Next ni Nancy

Mwarania.

Nancy  Mwarania:  Asante  sana  mwenyekiti  -   Kusimama  hapa  na  simama  kwa  niaba  ya  akina  mama  lakini  ninaona  hata

karibu nije  nitoroke  kwa  sababu  sioni  kina  wakina  mama.   Sasa  ninshangaa  nina  uliza  ni  kwa  nini?   Sasa  mimi wakati  nina
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simama hapa kwa niaba ya akina mama.  Unajua mama ni yeye ndiyo mwenye mji na wakati huu ni wakati mwingine wakufanya

haraka haraka kama (inaudible) pengine ndiyo sasa wakina mama wana (inaudible)  sasa  ni kweli sasa  mimi hapa maoni yangu

nasimama kwa wakina mama kwa shida za kina mama tuna shida sana kina mama kwa sababu sisi wakina mama tuna kikundi

na hicho kikundi hiyo ndiyo intusaidia lakini nguvu hakuna,  sasa  mimi maoni yangu au maombi yangu ni tu saidiwe upande wa

Serikali kwa sababu sasa tupate nguvu.  

Tena nikiongezea kama mimi natoka mashambani (inaudible) vile naongea kwa sababu sisi Tumezoea kukaa huku mashambani

lakini nashukuru sana kwa sababu Mungu ananiwezesha nisimame hapa.  Sasa nikisema kuna mashida mengine upande wa kina

mama, wakina mama kuna wengine wajane na kunashida inaonekana tunajaribu kushikana na ndio sasa  ugonjwa inangia kama

hawa  watoto  wa  chokora  kwa  sababu  nguvu  hakuna,  sasa   ndio  mimi nasema  tusaidiwe  upande  wa  Serikali  kwa  kikundi,

sababu kikundi ndio sasa nguvu ya akina mama.

Na  nikirudi  upande  ingine  kama  upande  wa  huko  nyumbani  wanaume  mutusaidie  tena  kufungua  akina  mama  halafu  twende

kushikana kufanya maendeleo kwa sababu sasa  ndio pengine ninaomba sasa  upande  kwa wanaume.  Fungulieni akina mama

tushikane kwa bega kwa bega kwa sababu sasa tukikosa kushikana, maendeleo hainekani na maendeleo inatakikana itoke kwa

nyumbani tunaishi kuna maendeleo.   Yangu wajua nilikuwa ninafikiria mengi sasa  nikija hapa inapotea.   Sasa  maombi yangu ni

kama grupu tusaidiwe sana na tuangaliwe sana.  

Na  tena  kama  sasa  nikirudi  nikiangalia  kama  upande  wa  akina  mama  yaani  hata  akichaguliwa  kuwa  kiongozi  kuna  mambo

mengine hata mambo inaenda kuharibu kwa mikutano si wengi akina mama wakienda  kwa  mkutano,  na  sijuini  kwa  nini?  Na

unajua  sasa  mama  na  bwana  wakishikana  mashauri  ni  mengi,  sasa  yangu  tuangaliwe  sana  akina  mama  tusukumwe  Kenya

twende mbele, kwa sababu tukikosa kusukumwa, mambo itakuwa nyuma ndio sasa  tunaone mambo inakuwa sana sasa  akina

mama waangaliwe sana.   Natukiangalia sana kama chokora  mambo ya chokora  itaisha mimi upande  moja  ni  wajane  ninaona

tunashida sana.   Kuna wengine hana baba  nini nini pesa  inakosa hata yakupeleka watoto  shuleni  zina  kosa  ndio  vile  tunataka

maoni yangu tunataka tuangaliliwe sana ni Serikali sina mengi pengine ingine itokee asanteni.

Com. Hassan:  Asante sana mama Nancy tafadhali piga signature yako kwa register.   Sasa  ni wakati  wa Father  Daniel Karau

wa Catholic Church. 

Fr. Daniel  Karau:  .  Asante  hapo  nimeandika  Catholic  Church  lakini  mimi niko  kama  individual  I   am  not  representing  the

Catholic Church.

Com. Hassan:  Okay.

Fr. Daniel Karua:  Yes, kwa hivyo siyo maoni ya Kanisa ya Catholiki Kenya .
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Com. Hassan:  Sawa.

Fr. Daniel Karua:   ni maoni ya Fr. Daniel, the Priest in the Catholic Church from Mpeketoni Parish.

Com Hassan:  You should have written here.

Fr. Daniel Karua:  Yes niliona ni baadaye niliona ni

Com. Hassan:  You write individual 

Fr. Daniel Karua:  Yes it is individual, sababu naweza kushtakiwa na Kanisa

Com. Hassan:  Sawa endelea

Fr. Daniel  Karua:  Tunawashukuru sana Commissioners na  wale  ambao  mumeandamana  nao  na  yangu  ni  haya.   Jambo  la

kwanza nikuhusu  Non-Governmental  Organisation.   Kanisa ikiwa especially Non-Government Orgnisations ambazo they  are

non profit  making bodies.   For  example,  kwa mfano kama ni vitu vinahitajika  kutokana  na   hivi  vikundi  kama  wanahitaji  vitu

kutoka nje ambayo ni kusaidiwa wetu hapa wakubaliwe kuzileta bila tax.   Kama vitu vinaagizwa nje kwa sababu kama ni gari

ama vitu vyovyote vile vinakuja kwa  sababu  yaku  saidia  mwana  Kenya,  kwa  hivyo  hilo  ndilo  ombi  ambalo  ningeomba  kwa

upande huo.  Makanisa,  Wakristo,  WaisLamu wa vikundi vyote waweze kukubaliwa kulete kama ni vitu ambavyo vinasidiwa

watu bila kusumbuliwa na mambo ya tax kwa sababu hakuna profit yoyote ambao wanafanya kutokana na hivyo vitu.

Ningetaja  juu  ya  Local  Governments  mambo  yakuchagua  Mayors.   Hili  ni  oni  langu  pengine  inaweza  kufafanuliwa.   Mayor

achaguliwe  asiwe  ni  wa  chama  Fulani  lakini  achaguliwe  na  watu,  kwa  sababu  gani?  Kwa  sababu  sasa  vile  tunavyoona

kinatendeka Mombasa Mayor Mwahima Mhe. Mayor Mwahima shida alizo nazo ni kwa sababu ati ametoa maoni yake.   Sasa

anaangamizwa kwa sababu ametoa maoni yake na kwa hivyo, ingehitajika huyu Mayor achaguliwe na wate wa eneo hilo eneo

lake  ili  aweze  kuwahudumia  na  kuwe  na  muda  ambao  atahudumia  hawa  watu.   Kwa  sababu  hawa  ma  Councillors,  ama

viongozi wengine, wanachukua nafasi hiyo ku victimize mtu, ni hii ni mtu aweze kufanya kazi afanyie watu kazi sio afanyie watu

fulani awaridhishe watu fulani.

Halafu ningeongezea kidogo aliyo sema kuna aliyeongea hapa wa kwanza akasema juu ya mamlaka ama zile nguvu za Rais kwa

upande  wa  ya  kwamba  ndiye  anayekuwa  mkuu  wa  majeshi  ili  jambo  lingeondoka  asiwe  mkuu  wa  majeshi  kwa  sababu  hii

tukiangalia sana mifano mingi katika Africa kuwa ma Rais wa Africa ndiyo walio wakuu wa majeshi wanafanya nchi zetu hata

wakati mwingine zikose kuwa na uongozi mwemwa kwa sababu yale majeshi yanakuwa lazima yawe,  they have to toe his line,
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that  is  the  problem.   Kama  vile  ilivyotokea  Zimbabwe  juzi  wakati  wa  uchaguzi  wana  jeshi  wanasema  kama  Mugabe

hatachaguliwa hawata kubali mwingine hawatamkubali kwani wanatumikia Rais ama wanatumikia nchi?  Kwa hivyo asiwe mkuu

wa majeshi kwa sababu majeshi yanajitambulisha naye.  Hiyo niliongezea tu kuhusu zile nguvu za Rais wa Kenya wa Jamhuri ya

Kenya.

Halafu kuna jambo lingine kama identification ya mwananchi wa Kenya,  kuwa tunapewa kitambulisho.  Mimi ni ombi langu ni

kwamba  mwananchi  wa  Kenya  yeyote  aliye  pewa  kitambulisho  awe  na  right  yakupata  Passport  bila  kusumbuliwa.   Mtu

asisumbuliwe ati unaenda kuambia leta cheti cha nani lete nini lakini mtu awe anapata  vile anaweza kupata  kitambulisho aweze

pia kupata  Passport.   Mtu awe na uhuru kama unataka kwenda kama kutembea nchi ya ngambo kama tourist  kama  unataka

kwenda kufanya nini use na uhuru uko,  lakini isiwe ati Passport  ni kwa wale tu wenye pesa.   Kwa sababu ukiuliza ni wangapi

hapa  mlio  na  Passport  na  ukitaka  kuipata  is  a  very  tedious  process,  very  painful  one.   Kwa  hivyo  hiyo  pia  iwe  ni  sehemu

ambayo ni kama kitambulisho cha mwananchi wa Kenya kwa sababu pia unaweza kujitambulisha na Passport  .   Kuna sehemu

nyingi ambazo mtu either unaweza kupeleka birth certificate ama kitambulisho ulicho pata  kwa Serikali ama Passport  yenyewe

ni kujitambulisha wewe ni mKenya. 

Halafu jambo lingine hii sijui itaingilia sehemu gani lakini tunajua ya kwamba kumekuwa na Rais ameteuwa Commissions nyingi

za  Enquiries,  Commissions  nyingi  na  hizi  Commissions  zote  zinatumia  pesa  za  wananchi,  taxpayers  money  na  drafts  za  hizi

Commissions  hazitolewi.   Kungekuwa  na  kipengele  Katiba  yetu  ambacho  kina  sema  hizi  Commissions  zikiteuliwa  lazima

matokeo yake yajulishwe wananchi, kwa sababu mambo haya yameendelea,   Commissions zipo ndio results zimetolewa lakini

bado ziko na mtu fulani mahali fulani anashikilia hatujui ni nini kilicho endelea watu walisha lipwa na pesa  za zetu na kwa hivyo

hayo mambo yanabaki hivyo, Hilo ningeomba liwe ni jambo moja ambapo tutajulishwa matokeo ya hizo Commissions.

Halafu  la  mwisho  ni  juu  ya  Political  parties  zetu  ni  Katiba  inge  ningeomba  kingeweza  kutenga  ni  how  many  political  parties

should be there.   Lakini sasa  tukiacha hivyo it is open hata mimi nikitaka kutengeneza political party yangu nitatengeneza, yule

mwingine akitaka kutengeneza sasa  sisi we are  totally confused.   There are  almost fifty political parties  in Kenya now na kwa

hivyo,  hatujui  namna  ingawaje  tunasema  ni  democracy  lakini  kuna  wakati  itaepukana  itaendelea  hivyo  kila  nyumba  iwe  na

political party  yake,  so  unless  kuwe  na  mpangilio  ya   kwamba   tunahitaji  mimi I  would  suggest  that  we  have  three  political

parties in Kenya just three of them.  Political party tatu ambacho ili kukiwe na  kwa  sababu  kusiwe  na  huu  kwa  sababu  hata

zingine zimejengwa katika msingi ya kikabila.  Ni ipi itatusaidia ili watu waweze kuwa hizo tatu makabila ni mengi Kenya na kwa

hivyo, haitwezekana kila kabila iwe na political party yake, kwa hivyo yangu ni hayo asanteni sana.

Com. Hassan:  Thank you very much just hold on.

Com. Mosonik:  Question, Swali moja umesema Rais asiwe Commander-in-Chief ,  lakini ningependa kukuuliza hata Rais wa

America ni Commander-in-Chief?  George Bush Junior ni Commander-in-Chief ndio akatuma jeshi Afghanistan tofauti ni gani?
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Fr. Daniel  Karua:  mimi ndio maanake nikasema hapa haitaji kufanuliwa kidogo,  lakini tofauti ile tunapata ya kwamba kama

sasa upande wetu wa ki Africa yeye mwenyewe ndio mwenyewe anaweza jeshi lifanye hivi bila hata consultation ya mtu yeyeto

I am ready to be corrected in that sense.

Com. Hassan:  Okay thank you very much Father Daniel. Our next person is James Kimani.

James Kimani:   Mwenyekiti wa Commission na wananchi hamjambo?  

Crowd:   Hatujambo

James Kimani:  Mimi swala ambalo ningependa kutoa kwa Commission ambaye iko mbele yetu hapa ni kuhusu elimu.  Kenya

nafikiri tangu mwanzo Tumetajiwa kwamba elimu iko inaenda free,  education is free we are  told education is free.   Nina weza

kuuliza  inaenda  free,  how  free  is  free?   Na  nikiangalia  maswala  mengi  kama  vile  sisi  tulivyo  hapa  wakulima  tunashugulika

kutafuta karo za shule tunakuta kwamba tumetatizika tukitafuta hiyo free education na hatuja ipata kwa hivyo kama ni mKenya

tuneweza kupendekeza kwamba sisi watoto  wetu waweze kusoma bila malipo haswa kwa masomo ya  msingi  iwe  ni  right  ya

mtoto bila malipo, ili hawa watoto  wasije  wakayumba  nyakati  kama  ulo  mwanzo  na  ndio  maana  tunajikuta  kwamba  watoto

wetu wengi wanaenda kujitafutia karo wenyewe na kama mzazi hawezi, mtoto ndiye anaenda kujitafutia karo  ili aweze kusoma,

anajitafutia  haki  mwenyewe.   Kwa  hivyo  mimi  ningependelea  sana  kama  nyinyi  mukienda  kupendekeza  swala  hilo  mseme

kabisa tunahitaji elimu iwe bure kwa watoto wetu ili waweze kusoma.  Ni machache mimi siko na mengi yakusema.

Com. Hassan:  Okay asante sana Bw. Kimani.  Our next person is sasa huyu Priscilla is she an observer  or  she wants to give

views?   Priscilla Karanja, unataka kutoa maoni ama umekuja  tu kuhudhuria kikao?  

Priscilla Karanja:  Natoa kidogo.

Com.  Hassan:  Basi ungeandika kama unatoa kwa sababu sioni kama umeandika kitu (inaudible).

Priscilla Karanja:  Mimi maoni yangu ile niko nayo ni kuhusu wasichana 

Com. Hassan:  Endelea

Priscilla  Karanja:  Maoni  yangu  ile  niko  nalo  ni  kuhusu  wasichana  kwa  vile  kuna  wakati  tunasikia  msichana  anapatwa  na

problem  ya  raping  akienda  kwa  korti  hiyo  mambo  inapigiliwa  hivi,  hivi  halafu  napotelea  bure,  kwa  hivyo  kitu  nigeonelea

msichana akiwa na raping yaani Judge awe ni mwanamke ndio azingaitie ile mambo vizuri kwa sababu tunajua raping kuwa ina

haribu msichana ama mwanamke. Kwa hivyo, mimi huwa ninaumia  nikisikia  mambo  hiyo  ya  raping  imeenda  hivi  hivi  ikaisha.
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Halafu ingine kuhusu msichana ama mama na jua kawaida tunaolewa mtu akisha olewa inakuwa nyumbani kwao kule ametoka

hakuna nafasi anaweza kupata, baba anashamba na anasema kule ameolewa basi kwa hivyo nikiuliza naweza kusema akiolewa

ana nafasi yake mpaka nyumbani kwa sababu yeye amezaliwa na baba  yule na  mama  yule  na  yule  kijana  amezaliwa  pamoja

anapata kitu kwa baba, kwa hivyo ningeulizwa nigesema mpaka msichana awe na nafasi yake kwa mzazi wake.  Ndio akipatwa

na shida hata akija nyumbani mzee pengine amekufa anafukuzwa na wale ndugu zake na akiwa nafasi yake  ataondoka  aende

pahali pake na hakuna problems atakao ingia yangu ni hiyo.

Com. Hassan:  Asante sana Priscilla, tafadhali tupigie kidole hapo register.   Next  is Patrick Kariuki.   Patrick Kariuki you are

from the Task Force, which Task Force is this?

Patrick Kariuki :  From Civic Education Providers

Com. Hassan: Okay

Patrick Kariuki:  Asante ma Kamishna. Maoni yangu kwanza nitaangalia upande wa Judiciary.  Kulingana na vile ilivyo wala

ambao  wanaenda  Mahakamani  ni  wale  ambao  wana  pesa,  kwa  hivyo  mimi nikiomba  ndiyo  kila  mtu  apatenafasi  yakwenda

Mahakamani,  zile pesa  ambazo zinatozwa either zipunguzwe na ikiwezekana  zitoke  kabisa.   Na  hiyo  pesa  ambazo  zinalipwa

wakati una appeal ama wakati unataka kufile case.  Pia kitu kingine wale Ma Judge wasitowe vitu vyote uamuzi na ningeomba

kuwe  na  ofisi  ingine  ya  Ombudsman  ambae  atakuwa  anangalia  shuguli  ambazo  zinaendelea  Mahakamani  kwa  mfano  kama

pengine mumeenda kortini na mtu pengine  amekuzidi  pesa  kidogo  kuhakikishwe  ya  kwamba  kesi  yako  hukuumizwa  upanda

moja kwa hivyo Ombudsman atakuwa nashugulikia ule mtu ambaye haijiwezi kuseama.

Kisha kitu kingine utaangalia upande wa Executive, kwanza kabisa President  amepewa fursa ku appoint  watu wengi  sana  ma

Judge na Judges of High Courts, Courts of Appeal  na wengine wengi.  Sasa  mimi nitapendekeza azidi ku appoint  lakini Bunge

ithinishe,  ithinishe  na  ikiithnisha  iseme  mtu  fulani  haifai  kuotaka  kwa  sababu  fulani  Rais  awajibike  kuteuwa  mwigine  ambae

atakubalika.   Pia  ukiangalia  kwa  sasa  Rais  hakuna  njia  ya  muafaka,  ya  ki  halali  ya  kumtoa  Rais  kwenye  kiti.   Kwa  hivyo

ningeliomba  Katiba  itoe  njia  ya  muafaka  mabayo  inweza  kumtoa  Rais  kwenye  mamlaka.   Na  circumstances  ambazo

zitamuezesha  Rais  kutoka  mamlakani  ni  ikiwa  gundulika  ya  kwamba  ametumia  vibaya  pesa  za  uma,  ama  natural  resources

ametumia vibaya pia zingine ikiwa amepatikana na kosa  yaku rig votes,  halafu  hiyo  ingine  anatumia  mamlaka  yake  vibaya  na

pengine akiwa na ugonjwa (inaudible) sasa kumtoa kuwe na Commission ambaye ni Korti  na ambae ni non partisan ambao ita

determine ya kwamba Rais atatoka katika mamlaka.

Kisha qualifications za President  Presidential  candidates  ziwe kama zifuatavyo:  Kwanza Kenyan by birth,  ya  pili  a  University

graduate  with a minimum of Diploma in Economics,  ya tatu awe na  minimum na  maximum of  35years  …….respectively  pia

awe na record  mzuri  kwa  muda  wa  ambao  miaka  ishirini  tano  imepita,  nyuma  ichunguzwe  at  least  25years  ndiyo  haikishwe
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kama hana criminal yeyote, pia Rais asiwe Member wa Parliament.

Kisha kitu kingine ambacho tunaangalia ni Land and Property  Rights. Mimi ningeonelea ya kwamba kila mtu ahakikishiwe vile

anaweza  kupata  ardhi,  na  pia  kitu  kingine  Katiba  ya  sasa  unaweza  pata  shamba  yote  ambayo  unataka  provided  you  have

money.  Mimi ningeomba Katiba iweke,  kiwango kulingana na idadi ya watu ambao iko ndio kuwe na maximum land  ambao

unaweza ku acquire kama una pesa nyingi usipitishe hapo.  Na pia kitu nyingine mtu awe anaweza kupata shamba pahali popote

mradi hatapitisha kile kiwango ambacho kile kimewekwa.  

Kisha  kitu  kingine  ambacho  ningeangalia  ni  Constitutional  Supremacy.   Kwa  sasa  waBunge  wamekuwa  na  mamlaka

yakubadilisha yaku amend Constitution, na tumeona kwa mfano hii Katiba ambao tuko nao imepoteza sura yake ile ya kwanza.

 Kwa hivyo ningeonelea kabla Bunge haija amend kitu chochote cha Katiba,  mwanzo consult watu through referendum, ya pili

waBunge wasiwe na mamlaka yoyote yakubadilisha kipengele ambacho kinawaadhiri watu kwa mfano, human rights, kipengele

ambacho kinahusiana na haki za binadamu na Land and Properties  Rights, hiyo ni mpaka kiangaliwe kindani kisipitishwe.  Na

hii Katiba,  yetu ningeonelea kuwa na Commission mahali ambao ni huru ambao  itakuwa  inaangalia  hii  Katiba  yetu  haitakuwa

abused na hii Katiba among others ningependekeza kuwe na  religious leaders, ambao na waKenya na pia ni reputable  political

leaders ambao ni Kenyans, hawa ndio waweze kuangalia Katiba yetu ikawa manipulated na Parliament.

Halafu ingine ni electoral  processes,  kwa fursa,   President  anakuwa  declared  winner  kama  pengine  ameshinda  tu  kura,  mimi

maoni yangu nilikuwa ninaonelea President lazima awe amefikisha nusu ya votes zote ambao zimekuwa voted na kama pengine

hakuna  mtu  amefikisha  kama  pengine  walikuwa  wanapigania  wanne,  number  one  and  number  two  waingie  tena  mpaka

kupatikane yule ambae anafikisha 50% ndio aweze ku lead majority awe hapo amechaguliwa na majority.  

Halafu ile rule ambao inasema President  lazima awe na 25% representation in at  least  5 provinces hiyo ningeomba  iondolewe

kabisa.   Na  pia defection from parties  and party crossing  the  floor  hiyo  ningeonelea  ki  Katiba  ichukuliwe  kwamba  ni  uhalifu

kuhama hama vyama, Katiba isi ruhusu watu kuhama hama vyama.  Pia  ile  ambao  current  geographical  Constituency  system

ambao tuko nayo, ningeonelea ibadilishwe tena na wakati inaundwa kuzingatiwe wingi wa watu, kwa sababu unakuta Wabunge

wengine wamechaguliwa na watu kidogo na  wengine  wamechaguliwa  na  watu  wengi  na  wakienda  Parliament  ambapo  wana

represent watu unakuta votes ni sawa ikifika mahali pa kuinua mkono.  Ni hayo tu asanteni.

Com. Hassan:  Asante sana Bw. Patrick Kariuki.  Joseph Munene.  Munene from Civic Education Programme.

Joseph Munene:  Asanteni sana walio ma Commissioners na wageni wengine wote waliokuja leo siku ya leo kusikiza maoni ni

karibuni.   Yangu nafikiri si mengi ni kidogo tu hata ingawa nafikiri ningeandika katika (inaudible)  Lakini ningependa ile ingine

incase kuna mtu ambae angependa kutoa maoni individual ama mengine yote anaongezea.  Mimi yangu ni upande wa Rais,  Rais

kusema kweli katika Katiba yetu ambao sasa  unakuta kuna upande ambao watu citizens wenyewe wanachagua wana  elect  a
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Member of Parliament.   Halafu kuna watu wengine wanachaguliwa na Rais.  Ni ajabu kwamba unakuta mtu aliyechaguliwa na

watu wenyewe atakuwa yuko weaker more weaker than a D.C.  

District Commissioners ana nguvu kuliko hata Mbunge hata Chief,  mtu kama Chief ana nguvu kuliko mtu ambae anachaguliwa

na watu ama Councillor. Councillor mtu ambae tunaona anakuja ameletwa na watu kwamba awaongoze na anajue maslahi yao

na shida zao anajua yeye,  lakini unakuta Chief  ana  power.  Kwa  hivyo  ningependa  pengine  kama  inaweza  kubadilishwa  hiyo

mambo ya Rais iwe kwamba Katiba yetu ibadilishwe ya kwamba inaweza kutegemea watu ambayo Tumechaguliwa wenyewe

kama vile mwenzangu moja anasema kwamba pia Vice President  na mambo kama hayo, yote hawa watu viongozi wote hawa

hata Mayor.  

Jambo  lile  lingine  ni  upande  wa  the  Three  Arms,  hii  mambo  ya  Judicial,  Executive  na  Parliament  ni  kwamba  (inaudible)  ni

kwamba  unakuta  imeingiliana  Rais  ndio  juu  ya  kila  kitu,  kwa  hivyo  hata  saa  akisema  (inaudble)  aseme  tu  saa  hii  kwamba

wanajeshi waigingilie watu waanza kuchapa watu ndio wahaingaike watahaingaishwa. Kwa sababu (inaudible) unakuta hakuna

pengine upande kama hakuna Katiba zingine kama za South Africa kuna section zingine kama Commission zingine zakuangalia

maslahi za watu, kama hii opportunities from the employment section ama sector,  unakuta kwamba kuna watu wanaangalia zile

haki za kila moja ambae lakini unakuta hapa nchini kuna watu wakupatiwa kazi na kuna wengine hawapatiwi.   Pengine utakuja

ingia kwa mambo kama hayo kwa hivyo tungependa pengine iangaliwe mambo gani (inaudible) asanteni sana.

Com. Hassan:  Thank you very much.  Sasa tunataka kumuona Peter, Peter Mbui

Peter Mbui:  Commissioners na muheshimiwa mlokuja hamjambo?

Crowd:  Hatujambo

Peter  Mbui:   Asanteni,  labda maoni yangu si mazito sana na si mepesi sana.   Naye  Katiba  ya  Kenya  zamani  hapo  mbeleni

ilikuwa imekuja hasa chama cha kitawala, kilikuwa kimwezesha mambo matatu; elimu, magonjwa na umaskini na mambo hayo

hayakutimizwa hata leo, nawauliza sasa tunapokwenda kutengeneza sasa  tujaribu kuona tume pata  elimu kama umesemwa hivi

nilipata elimu kwa watoto kuanzia standard one mpaka nane ama kuendelea juu bure, kwa sababu tunalipa pesa. 

Pili ni mkulima, mkulima amekuwa ana lima tu  na  tunasema  kuna  Serikali  anatutafutia  bei  labda  anatutafutia  mambo  mengine

lakini hakuna chochote kinacho patikana kwa mkulima anasahaulika mtu anakuja kukuambea nataka  mimea  wako  na  shillingi

kumi, hiyo Serikali itupe macho sana kuona hakuna kitu mkulima apate  chochote (inaudible) tuko  na  Serikali  wakulima  hawa

wamelima pamba wamelima chochote lakini Serikali imemtia ndani (Inaudible) mali yake na bei inayofaa.  

Tatu ni Afya, yaani ninaposema afya ukienda  hospitalini  utasikitika   sababu  utakuta  watu  wanasema  hakuna  dawa,  jambo  la
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kusikitisha sana ukienda sasa  utaambiwa hakuna dawa,  na tunatoa pesa  kila siku, tunatoa nchi nyingine (inaudible)  kwa  hivyo

mambo  kama  hayo  yaimizwe  laikini  zaidi  ukulima  uwe  kuna  Serikali  imetushika  mkono  (inaudible)  kuhakikisha  mkulima

amepata kinacho faa.

Ya nne ni kuhusu haya madaraka yamesemwa hapa katika ofisi hiyo ya mtukufu, ni jambo la kusikitisha na lakuhuzunisha ikiwa

Rais anaweza kuwa na ma Minister sita katika safari,  ma Ministers kumi na sita hawa utakuta night out ni  pesa  ngapi  hizo,  ni

pesa  nyingi ambako zaweza kuandika watu kumi au watu ishirini kwa hivyo  hili  nalo  lichunguzwe  sana  na  wakati  anakwenda

safari za nje iwekwe kiwango ambako iko na watu wawili ama watatu badala yakuchukua watu kumi pesa  nyingi sana night out

 ukitizama. Kwa hivyo mambo kama hayo ndiyo nilikuwa nayo.  Nina mengi lakini mengi yamesemwa na watu asanteni sana.

Com. Hassan:  Shukrani mzee Peter, tafadhali tujazie hapo form.  Michael Kamau.

Michael  Kamau:  Nashukuru sana (inaudible) hii maoni  yangu nataka  yachukuliwa  kama  yangu  binafsi.   Mimi  kulingana  na

maoni yangu ama  vile  navoonelea  nitaongea  kuhusu  electoral  system  yetu  na  (inaudible)  kama  mwenzangu  ilivyo  sema  hapo

mbeleni  mimi naona  kwamba  Mayor  ama  mma  Chairmen  wa  Councils,  wawe  wakichaguliwa  na  watu  binafsi  raia  na  kama

mwenzangu alivyosema hapo mbeleni, maoni yangu vile vile ni kuwa  asiwe  ni  wa  chama  chochote  kile  kwa  sababu  tumeona

katika Kenya yetu leo hii mvurugano wa ma Mayor kulingana na vyama, tunaenda tunakupata mtu ambaye pengine amewekwa

pale na amewekwa pale kwa sababu ya chama si  kwa sababu yakuwa ana uwezo wa kudeliver the services.  We need  kwa

hivyo  ningeonelea  maoni  yangu  ya  kwamba  Mayors  wawe  ni  watu  ambao  hawako  katika  chama  chochote  kile  na

wanachaguliwa direct na raia, awe na elimu pai kuanzia form 4 na kuendelea.  

Nikija upande mwingine nitaongea kuhusu defection, mimi naonelea kwamba wabunge wana defect  pengine Tumewachagua na

wameenda katika Bunge halafu pengine ameamua ku defect awe haruhusiwi kupigania kile kiti tena, awe ata  kaa  kwa muda wa

miaka mitano halafu anapigania kile kiti, baada yakuwa ame defect kwa sababu tunaonelea katika experience ambazo tumepita

hapo mbeleni Tumegunduwa kwamba wabunge wengi ama na ma Councilors wengi wamekuwa kuwa waki defect  kwa sababu

(inaudible) yao wenyewe sasa wanataka kudefect kwa sababu wamekuwa promised pesa ama vitu kama hizo.  Vile vile vyama

vyetu naongea pia kuhusu chama, maoni yangu ya vyama vya  Kenya  viwe  ni  vichache  Katiba  yetu  ieleze  kuwa  tutakuwa  na

vyama kama vitatu ama vine ambavo vitakuwa recognized.  Tusiwe na vyama vingi maanake vyama vimezidi kuwa vingi mpaka

sasa tunaona kuna vyama vingine vidogo, wengine wana form vyama tu, akipata support kidogo pengine anajiuza ama ji solve tu

kwa minajili ya kikabila.

Kuhusu ardhi, ningependa wa Kenya wote wawe na urithi sawa kama ni msichana au ni kijana wakati  tunapo rithi ardhi kutoka

kwa familia zetu ama baba zetu, tuwe tunaangaliwa sawa tuwe tunaangliwa mimi ni mtoto wa fulani isiswe kama ni vijana kama

tunafuata mila zetu za ki zamani kwamba ni lazima vijana peke yake wapate uriithi.
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Halafu kuna marginalized groups kama hapa kwetu  Lamu  tuna  watu  kama  wa  Boni  wameweza  kuishi  katika  ardhi  zao  kwa

muda wa miaka mingi sana na wakati unapo fika umilikaji wa ardhi tunakuta kwamba ardhi zile zao watu hapo pengine sehemu

za Nairobi  ama katika ofisi kuu za ma ardhi,  hawawezi kuelewa watu kama  wale  na  wakati  ardhi  zinapo  peanwa  watu  wale

they are  not considered wana kuja kuambia ardhi hii ina belong kwa mtu fulani na hao wameishi  pale  kwa  miaka  mingi,  kwa

hivyo Katiba yetu iwe inaelezeya kwamba kuna ile marginalized groups wajaribu kuangaliwe haki zao za urithi wa ardhi.  Halafu

vile vile tusi ruhusu wageni kumiliki ardhi zetu, wageni ni watu kutoka non-citizens wasiruhusiwe kumiliki ardhi.  

Langu la mwisho ningependa Katiba yetu ielezee ama ifafanuwe hasa ni Ministry  ngapi  ambazo  Serikali  inaweza  kuwa  inazo,

isiswe Tumeachiwa uhuru Rais kusema tu leo hi anaweza ku appoint Ministers ishirini kumi na nanae au ngapi, Katiba inaelezeya

kwamba Ministry fulani fulani na fulani iwe ndio ziko katika Katiba yetu.

Na mwisho ni kura ya maoni hii ambayo itafanyika baadaye ya  Katiba  yetu  itengenezwe  halafu  ita  referendum  that  is  what  I

mean iwe yale maoni wale watakao chukuliwa  yachuliwe  in  the  District  si  lazima  tuchukuliwe  watu  wachukuliwe  wapelekwe

Nairobi  Wabunge  maanake  the  percentage  kwa  sababu  ni  kura  wale  wana  weza  kuwa  manipulated  wakapiga  kura  zao

kulingana na vile sababu vyama ama there are some people wana weza kumanipulate because  of their selfish end katika Katiba

yetu.  Asante.

Com. Hassan:  Asante sana hebu ngoja kidogo.

Com. Mosonik:  Ningependa kukuuliza  kama ungepewa kazi yakupunguza vyama vya

 Ki siasa viwe ni vitatu vile ulikuwa umesema ni vitatu vipi?  Kama sasa Tumesikia tuna vyama kama hamsini, vipi vitatu?  Yaani

criteria of reducing them to three.

Michael Kamau:  Kama sasa, kama wakati  huu mwa mfano tuko na vyama ambavo vina wabunge wengi katika Bunge letu,

tunaweza  kuchukua  (inaudible)  kuangalia  ni  vyama  gani  vina  support  kubwa  vile  vidogo  ambavo  havina  representative  in

Parliament kwa wakati huu viwe abolished ili yule mtu anayejisikia ana haja kuongoza vyama aingie katika chama chochote kile

kwa hizo tulizo nazo kubwa na atafute uongozi na kufikia juu katika vyama vile.

Com. Hassan:  Asante sana, ume sign hapo form?  Elias Stephen Gitoto

Elias  Gitoto:   Asante  sana  ma  Kamishna  kwa  kunipatia  nafasi  hii,  mimi  nafikiri  mengi  ya  yale  ambayo  nilikuwa  nijiaanda

kuyasema ni kama wenzangu wametanguliya kuyasema lakini nitayagusa kidogo kidogo kulingana na hali yangu.   Mimi  naona

kwamba katika Katiba ya Kenya  lazima kuweko na kitengele ambacho kinaonyesha falsafa yetu ambaye sisi kama wa Kenya

intuongoza kwa hii Katiba mpya.  Na hicho katika desturi zetu zakuwa Kenya wote.
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Pia Katiba ni chombo muhimu sana kwa nchi, kwa hivyo tusi ruhusu kuwe na badili ki holela holela kama vile Tumeona katika

historia ya Katiba iliyo pita,  ili kwamba kitengele  chochote  katika  Katiba  kwa  sababu  hiyo  Katiba  imeuunda  ya  Bunge  kwa

hivyo usione kile wewe unaweza kubadilisha kitu ambacho kimekuunda wewe, kwa hivyo lazima maoni yatoke kwa raia katika

referendum.

Uraia,  katika  uraia,  ningependa  kwamba  kuwe  na  uhuru  kwa  mtu  yeyote  amabye  amezaliwa  Kenya  anahaki  ya  kudai

andikishwe kuwa raia wa nchi  hii  kama  vile  mfano  wa  Uingereza,  mtu  yeyote  ambaye  amezaliwa  katika  meli  imetiwa  nanga

katika Pwani wa Uingereza ana haki yakutaka uraia wa nchi ile.  Ili kwamba,  tusiwe na raia wengine ambao tunasema hawa ni

raia asili yakutoka Sudan, hawa ni raia wa asili Somali, hawa ni raia ya asili wa Ethiopia tuwe na raia ambayo ni raia wa Kenya

kwa sababu wamezaliwa katika nchi hii.  Lazima Katiba ifafanue katika defence mamlaka ya jeshi.  Tunaona ya kwamba katika

nchi nyingi za kiafrica  kuna  shida  ya  kwamba  kikosi  cha  jeshi  kinatumika  katika  badala  yakulinda  usala  wa  nchi  kinatumika

katika kuwasukuma raia wale wale wa nchi ile ambaye ni tax payers wako ndio wanalipa ile jeshi.

Roles  ya  Ministers.   Hiyo  ninaona  katika  vyama  vya  kisiasa  tunajua  sasa  hivi  vyama  vingi  vya  kisiasa  ambako  tuko  nacho

vimeandikishwa  katika  Societies  Act.   Lakini  mimi  ningependekeza  kwamba  katika  Katiba  ijayo,  Katiba  iingize  kipengele

ambacho  kita  sukuma  kiwe  na  political  parties  act  ambavo  vyama  vya  kisiasa  vitakuwa  ni  vyama  vichache  vitatu  na  leo

vinakuwa funded kutoka katika Consolidated Funds,  ile vile vyama vimekuwa ni vyama yenye nguvu na vyama zina muelekeo

na mtazamo  kama mfano wa nchi zingine.  

Katika Judiciary ningependa Katiba ambayo itakayokuja iwe na mpaka mkubwa kati ya Executive wasiweze kuingilia shuguli za

Judiciary.  Na pia kwa sababu ya vile tunaona mambo yanayo endelea katika Courts  za nchi yetu kuwe na Supreme Courts  na

kuwe na Constitutional Courts.  Katika Mahakama ya ki Katiba itaanza kupata  watu wenye kipawa tofauti ambao wengine ni

watu wa dini wengine ni watu wa dini wengine ni watu siasa ili walete mchango wao pale sababu ni  Mahakama  ya  ki  Katiba

halafu tuwe na  High  Courts.  Na  ningeona  pia  wajibu  waongezewe  wale  Kadhi  katika  Katiba  mpya  ili  waweze  kuingia  hata

katika Appellate Courts.      Pia  ningependa  kuwe  na  system  katika  Mahakama  ya  Law  Reporting,  sababu  Mahakama  zetu

hazina  mawasiliano  mazuri  kwa  sababu  ya  ukosefu  wa  Law  Reporting.   Kwa  hivyo  kuwe  na  Law  Reporting  Committee,

ambayo lazima Katiba yetu ituelekeze mahali hapo, na pia kuwe na Law Reforms Commission  ambao ni permanent.

Interjection   Com. Hassan:  Tuko na Law Reforms Commission ambaye iko permanent.                                              

Elias  Gitoto:  ambaye iko independent?  That is the question.

Com. Hassan:  endelea.

Elias  Gitoto:   Nafikiri  shida  zote  zinalalia  Kortini  kwa  sababu,  independent  imekuwa  hakuna,  tunaona  kwa  mfano,  chukua
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mfano Constitution Courts juzi imefanya ruling Madagascar na (inaudible) angeweza kumzuia lakini kwa sababu ya independent

wameweza kuchukua decision kile wangeweza kuchukua because they are independent.  Kwa hayo machache asanteni sana.

Com. Hassan:   Thank  you  very  much.   Next  person  is  Madam  Esther  Njoroge  NCCK,  Esther  Njoroge,  ame  enda?   Ni

wewe?  Okay

Esther Njoroge:   Kwa majina naitwa Esther Njoroge ni moboliser wa wanawake Mpeketoni  Division.  Kwa  sababu  mengi

yanaweza kuongewa mimi nitaongea mambo ambayo inawahusu wanawake ingawaje wengine  wametoka  hapa  na  wanaweza

kuongea.   Katika  vile  wanawake  nilikuwa  nimeandika  memoranda  lakini  nitasoma  zile  muhimu  kwa  sababu  ninajua  wakati

hakuna.  

Wanawake  waliweza  kuona  ya  kwamba  ni  vizuri  kama  Serikali  inaweza  kusaidiya  kupatia  mikopo  katika  group  zao  kwa

sababu  ya  shida  ambazo  zinawapata.   Katika  groups  ambao  zimetembelea  huko  mashambani  unaona  ni  wanawake  ambao

wako na ule morale wa Organization ya ile group yao lakini wako  na  shida  ya  kifedha  ,  sasa  tulionelea  ya  kwamba  ni  vizuri

kama Serikali inaweza kusaidia wanawake kuwapatia mikopo, wanapatia mikopo ni kuwasiaidia kwa njia nzinginezo ili waweze

kujiamsha.

Kuna nyingine pai ya Divorcee’s Right, siku hizi mwanamke akiolewa na bwana ake  na wanaume mtanisamehe hapo ukikaa na

bwana yako tuseme for 5 years ama for 6 wakati  uko na watoto  kama wanne ama watano unafukuzwa umeambiwa uende na

wakati unapo fukuzwa, hauna mahali pa  kwenda kule kwenu nyumbani hauna shamba ama nini.  Bwana amekufukuza uko na

watoto  hataki  kukuona  after  one  week  analeta  mwingine  sasa  hapo  tunataka  wanawake  waweze  kuangaliwa,  kama  huyu

bwana amemfukuza bibi yake,  iwe ni jukumu yake kuangalia wale watoto  kuwalisha na kuwavisha na mpaka na elimu mpaka

kufa kwao.

Kisha kuna nyingine ya forced marriage, sisi wasichana inakuwa wazazi wetu wakituona tuko nyumbani, anaona nimefikisha 30

years niko nyumbani anafikiria ni bwana nimekosa nikiwa pale unaona mzee wangu antuletea mtu rika yaani, mzee rika na yeye

anakuambia basi  umekosa chukua huyu ndiye atakaye kuoa,  sasa  tunaona ya kwamba hii mambo iweze kuondolewa.   Kama

mimi ni msichana niwe na ile haki yakujichagulia mtu ambaye mimi ninataka.  Siku hizi si wote ambao wana (iaudible) yakwenda

kuolewa ama nini kwa zile taabu ziko.   Kwa  hivyo  wazazi  waweze  kuambia  mimi nikiwa  kama  mshichana  niwe  na  ile  right

yakujichagulia mtu ambaye ninamtaka hata nikifika 40 years nikawa nyumbani, amenizaa  mimi ni mtoto wake.

Kisha kuna mambo mengine katika tradition ambaye yana nyanyasa wanawake sana,  unaona  wakati  Tumesimama  hapa  niko

hapa  I  am  very  sure,  hauzi  wanawake  wengi  hapa  maanake  wengine  wameambiwa  na  mabwana  zao,  musiende  munaenda

kufanya nini?  Unaona sasa  ningpenda mambo ambaye yana nyanyasa wanawake  mila  ati  mwanamke  kama  siwezi  mbele  ya

wanaume naongea na ile hali mimi naweza kuongea lakini vile mwanaume anajiona yeye ni mkubwa kunishinda yaani si ignore
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wanaume ndivo kuko sivo kina mama? Kwa hivyo  tuntaka  ya  kwamba  tupatiwe  ile  freedom  yakuonge  hata  kama  mbele  ya

wanaume.

Kisha kuna mambo mengine yakurithii, mimi nikiwa  kama  msichana  ama  mwanamke  yeyote  unaona  mimi tumezaliwa  tukiwa

wawili tukiwa kwetu nyumbani na vijana ni wawili baba yangu alikuwa na mashamba mawili, siku moja baba alisema kwa vijana

chukua hili shamba na wewe chukua lile, mimi nikiwa msichana sina mahali pa  kupatiwa,  hata robo siwezi kupatiwa na mimi ni

mtoto wake kwa hivyo tunataka tuweze kuangaliwa kama ni mashamba mimi niwe na piece  pale  nyumbani  ili  kama  nitaweza

kufukuzwa na bwana yangu nipate mahali pa kwenda na kujitegema. 

Kama kuna zile shida ambazo zinani fanya ni seme hivyo  kama  sita  gawanyiwa  mimi ile  piece  ya  land  nyumbani  nikifukuzwa

pengine wazazi wangu wamekufa wote,  baba  yangu na mama yangu hawako nikienda niwakute wale brothers  pale niwaambie

nimefukuzwa na bwana yangu sasa  nimekuja tukae.   Sasa  wataanza kunichukulia mapanga waniambie msichana we  huna  kitu

huku rudi kuke umetoka.   Lakini kama  mzazi  angekuwa  ametoa  ile  command  akiwa  amesema  ya  kwamba  hili  shamba  ni  la

msichana wangu, hii sehemu ni msichana wangu hata nikirudi sitakuwa na mtu wakunifukuza, kwa hivyo hiyo yakusema iweze

kuangaliwa sana sana kwetu sisi wasichana.

Kisha waliangalia maslahi mengine ya hospitalini, hospitalini kuna hizi shida hakuna madawa,  hakuna  madawa  yakutosha  raia,

kwa hivyo unaenda hospitalini pengine hata uko hata karibu kufa unaambiwa hakuna dawa kwanza enda kwa private ununuwe

kisha uje tukutengeneze, sasa hiyo kitu ni nzuri ikiangaliwa vizuri ili tuweze kuangaliwa.

Kisha  kuna  hii  mambo  ya  succession,  mimi nimesema  nitaongea  mambo  ya  wanawake  kwa  sababu  mengi  najua  hama  taja

mtaja ya upande huo mwingine.  Kuna succession,  mimi nimeolewa mahali  ama  mwanamke  yeyote  ambae  ameolewa  ambao

mko huko nyuma, kisha umeposikia  katika community zote si kabila zote nyingine hata hivyo Tume nyanyaswa ni wanawake na

ni wasichana. 

Sasa  hapa unaolewa, bwana yako by bad  luck anakufa,  basi  unaambiwa  utaolewa  na  brother  yake,  waona,  sasa  mimi si  ati

nitakuwa  mzee  hivyo  sana  sitakosa  mtu  kujichagulia  hata  kama  sitaolewa  nikae  pale  nyumbani,  lakini  kwa  nini  unaniforce

niolewe na brother  yake  bwana  yangu?  Na  ila  hali  sijui  kama  yule  ni  HIV  positive  kisha  unaniambia  niolewe  kwake  waona

imekuwa katika mila zingine zina nyanyasa wanawake,  kama bwana  yako  amekufa  kama  ume  amua  kuolewa,  jichagulie  mtu

ambae  atakuoa,  kama  umamua  kukaa,  kaa  lakini  usiambiwe  ati  olewa  na  brother  yake  bwana  yako  hiyo  si  vizuri.   Ama

wanawake mna sema nini huko nyuma?  Eh hiyo siyo nzuri.

Com.  Hassan:  Ngoja Esther, tafadhali toa maoni kwetu, usijaribu ku complain hapa.     

                        

Esther:   Okay sawa,  kisha kuna ile ingine ya handicapped,  kuna hawa kiwete.   Wanawake waliweza kuangalia  wakaona  ya
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kwamba kuna hawa viwete, kama ni makazi wanapatiwa  pamoja, kama mimi niko mzima mwingine pale ni kiwete hana miguu

mimi nikienda  kuuliza  kazi  mahali  nitachukuliwa  mimi lakini  yule  kiwete  hata  chukuliwa.   Sasa  tunaonelea  ya  kwamba  mimi

ambaye ninajiweza na yule kiwete ambaye hajiwezi, aweze kupatiwa nafasi sawa.  

Kisha  kuna  ile  ingine  ya  rape  cases,  kama  mwanaume  ame  rape  msichana  ama  mwanamke  yeyote  yule  achukuliwe  hatua

kisheria na hakuna msamaha kwa sababu hii kitu iko,  iko katika Kenya yote,  hata katika Mpeketoni  Division Lamu District hii

kitu hiko, mimi niki rapiwa na mtu ambaye ni tajiri ninaenda pale Polisi nina shtaki nina anza kuwa harassed hata siwezi kuonge

mara,  ninaambia  hata  hauku  rapiwa  hata  sijui  nini,  ninaogopa  ninarudi,  sasa  tunataka  ya  kwamba  hii  rape  cases,  tena  kuna

mwanamke moja amesimma hapa akasema iangaliwe na polisi mwanamke ana Judge mwanamke.   Sasa  tunataka ya kwamba

hii rape  cases  kama umenirape mimi uchukuliwe hatua kisheria na hakuna kutoa mambo ya hongo kwa  sababu  nitarapiwa  na

mtu tajiri ataenda pale atoe hongo mimi nitawachwa hivyo sina pesa za kwenda kutoa.

Kisha Wameandikisha kuna mambo mengine ya sexual harassment,  mimi nikiwa kama msichana ama mwanamke, kwa mfano

nataka kazi ofisini mahali, mimi nikienda pale ofisini nikimkuta boss ninamuambia ninataka kazi,  nikimuambia ninataka kazi mimi

niko ni ile hati yakuajiriwa yakupatiwa kazi,  lakini ataniambia kwanza ufanye vile ninavyo taka  kisha uweze kupata  kazi,   sasa

tumeona  ya  kwamba  hii  kitu  hawa  ma  boss  waambiwe  waache  kuwasumbuwa  wasichana  ama  mwanamke  yeyote  ambaye

anakwenda ofisini kuuliza kazi.  Sina mengi ni hayo tu.  Na Mungu ataweza kuwabariki.

Com. Hassan:  Asante sana dada  Esther kwa hayo maoni yako  mazuri  Tumeshukuru,  please  give  us  your  submissions  hiyo

written document utawacha, ume sign?  Have you signed?  Just sign it halafu give it to us.  Okay Michael Muchini Mwangi.

Michael Muchini Mwangi:  Asante sana Commissioners kwa namna mulivo kuja hapa kuchukua maoni yetu.  Kwanza mimi

nitaongea  kuhusu  mambo  ya  uchuuzi,  ama  kwa  kweli  utaona  wachuuzi  ni  watu  muhimu  katika  taifa  letu,  lakini  utaona  ya

kwamba  hawa  watu  hawatiliwi  maanani  hata  kidogo.   Kama  juzi  Mombasa  hivi,  utakuta  askari  wa  manuspaa  wanakuta

wachuuzi  wakifanya  uchuuzi  mtaani  lakini  utakuta  ya  kwamba  Serikali  inachukuwa  jukumu  lakuwafukuza  wale  wachuuzi  na

wale askari wengine.  Jambo hili ni jambo inatatiza sana katika taifa ambalo inataka watu waendelee.   Jambo lingine ni kuwa ya

kwamba kama siku hizi hakuna ya kazi, vijana wamemaliza shule na hakuna mambo yaku ajiriwa, badala yakupatiwa (inaudible)

kujitafutia riziki utakuta ya kwamba wakianzisha tu  mambo  ya  kujitafutia  riziki  utakuta  mambo  yao  yanakatazwa,  jambo  hilo

tunataka Katiba yetu iki uundwa iweke mambo ya wachuuzi wapatiwe msaada  na  wasionekana  kama  watu  ambao  wanaleta

uchafu katika mji yetu mbali wapatiwe jukumu lakuendeleza taifa.

Jambo lingine ningependa ku oungea ni mambo ya kilimo, kilimo kama mjuavyo ni uti wa mgongo wa taifa letu, na katika kilimo,

utakuta ya kwamba kama hivi sasa  mvua inanyesha watu wengi wako mashambani wanashugulika mambo ya kupanda  lakini

uakuta ya kwamba baada ya kazi kubwa unakuta ile kilimo haifaidi mkulima hata kidogo,   wakati  wa kuvuna kama ni mambo

ya  tuseme  mfano  ni  pamba  utakuta  baada  ya  kuvuna  na  kutafuta  soko  unakuta  wale  ambao  unwauzia,  utakuta  tayari  bei
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imeshawekwa na hakuna maongezo ambayo umeonge na wao.  Hiyo ni jambo ningependa Serikali ichukuwa jukumu, kama vile

tuna wizara ya Kilimo baada  ya wananchi kufanya kazi ya kilimo, Wizara iwajibike kuwatafutia bei ndio watu watauza mazao

yao, soko Serikali iwajibike.  

Jambo  lingine  ni  mambo  ya  elimu,  kuhusu  mambo  ya  elimu  nitaongea   kuhusu  mambo  ya  elimu  ya  msingi  kama  watangulizi

wangu walivyo sema elimu ya msingi inafaa iwe ya bure kabisa, tusiambiwe elimu ni bure hivi kwamba tunalipa.  Shule elimu iwe

ya bure.   Kama  Kenya  imestahili  katiba  katika  umoja  wa  wamataifa  elimu  itolewe  bure.   Hiyo  lazima  itekelezwe,  wananchi

yeyote elimu ya msingi iwe ni bure kabisa, bile kutoa hata ndururu, hii sheria ya watoto iweze kufanya kazi.

Jambo lingine ni mambo ya afya, mambo ya afya ni jukumu la Serikali kuangalia ya kwamba wananchi  wana  afya  jema,  kwa

mfano  kama  hospitali  ukienda  huna  mambo  ya  dawa  hakuna,  na  katika  budget  yetu  wizara  inaleta  makadirio  yake  kuhusu

mambo ya afya.  Tunauliza, ikiwa  ukienda hospitali zingine za kibinafsi utakuta madawa.  Jee!  kwa Serikali kuna nini? Mbona

madawa hayapatikani? Na  ili  ya  kwamba  wananchi  wanalipa  kodi.   Jambo  hiyo  ni  jambo  ambayo  inasikitisha  sana  ukienda

hospitali nyingi watu wana kufa na bado kuna taifa ambalo inataka watu waendelee.  Natumaini yangu tu ni hayo.

Com. Hassan:  Asante sana.  Asante sana bwana Muchiri, Julius N. Kimotho

Julius N. Kimotho:  Asante sana Commisioners na  wananchi ambao wamekuja kutoa maoni yao.   Hasa kuhusu jambo hili la

Katiba ambao ni ya muhimu sana katika nchi yetu.  Mimi nimesema hapa represent  Ecumenical Justice  Centre  for Justice and

Peace  as  well as  N.C.C.K.  family in Lamu.  Nina memoranda hapa  lakini  nita  outline  yale  ambaye  yalikuwa  hapa,  jambo  la

kwanza nimeonelea Katiba yetu kwanza haina ule utangulizi preamble na kwa sababu Katiba ni lazima ieleze ni nani ameandika

na ni kwa nini na itafanya kazi namna gani.  Ile tuliyo nayo inaonyesha kazi itafanywa hivi lakini kwa nini na nani hakuna,  kwa

hivyo tutaweka utangulizi ambapo tumeanza na kumtukuza Mungu wetu in the name God Almighty, sisi watu wa Kenya tukiwa

tunajali  maslahi  na  wajibu  wetu  kuelekea  uumbaji,  basi  tumeamua  kuungana  kwa  pamoja  kueelekea  uhuru  na  democrasia,

mambo  ya  amani  na  muungano  wetu  na  kuwa  wazi  kuelekea  dunia  na  ule  mambo  yetu  kuwa  ya  sawa,  tuko  wengi  lakini

tutaungana tumeamua kuungana kwa sababu ya heshima ya mtu na mwingine.  

Tukijua ya kwamba yule tu aliye huru ambayo husherehekea uhuru wake na tukijua ya kwamba utajiri wa watu hupima na wale

wanyonge basi  ndio tukaamua tuandike Katiba ambao inaanza hivi.  Kuna Executive Parliament na Judiciary yaani mikono  ile

mitatu ya Serikali,  Bunge Serikali na Mahakama.   We recommend that Tume  recommend  ya  kwamba  ile  mikono  mitatu  iwe

huru hakuna ambaye itakuwa na nguvu zaidi ya nyingine iwe na nguvu sawa,  yaani  hiyo  ni  principle  of  separation  of   power.

Iwe Katiba separate  nguvu.  Halafu Tumeonelea tuka recommend kwamba,  Kenya  iwe  na  kiongozi  wa  nchi  na  kiongozi  wa

Serikali, Head of State  and Head of Government.  

Na tuka recommend kwamba kiongozi wa Serikali wa nchi awe ni yule itakuwa sovereign leader  of country na yeye pia  awe
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hana chama chochote  cha siasa,  hakutoka kwa chama chochote cha siasa,  na yeye atakuwa ndio focus of national unity  kitu

cha kielelezo cha nchi na hapo hapo,  lazima awe na  qualities  zifuatazo:-   Awe  mzaliwa  wa  Kenya,  awe  ana  kama  university

degree na awe ana akili timamu ana umri wa miaka 40 mpaka 70,  na awe ameolewa,  na utajiri wake au tangaze na awe hana

criminal record.  Halafu kiongozi wa Serikali tuka recommend kwamba yeye awe ni mwananchi wa Kenya,  awe pia elimu yake

amefika  university  ama  equivalent,  ama  umri  wa  miaka  35  mpaka  miaka  60,  afya  awe  ana  afya  nzuri  na  utajiri  wake  pia

ujulikane ameupata wapi, na awe na record nzuri na experience  at  least  ya Public Administration na Financial Management na

awe  ni mtu ana tabia nzuri na tabia yake ijulikane ni nzuri.

Na hapa kuna powers  of Executive zile nguvu za Serikali lazima zipunguzwe, tume recommend kwamba,  Constitution, Katiba

yetu  ni  lazima  I  approve  iwe  inatowa  nafasi  kwamba  kila  mtu  akiwa  amekuwa  appointed  ama  mtu  yeyote  awe  ni  waziri

amekuwa appointed by the President lazima awe approved by the Parliament.  Apitie kwa Parliament wa approve.   Na  Katiba

yetu pia ilimit Presidential  terms to two.   Executive nayo Serikali iwe  inaweza  kuondolewa  mamlakani  na  Bunge,  Katiba  itoe

nafasi kwamba Serikali ikiwa  imetenda makosa Bunge inaweza kuiondoa, iwe na uwezo huo.  

Members of Cabinet,  tume recommend  kwamba  mawaziri  wanaweza  kuwa  wanatoka  nje  ya  Bunge,  Bunge  iwe  wale  walio

chaguliwa bwana, wale ni wakutunga sheria na kupeleka malalamiko ya nchi na shida zao lakini mawaziri wanaweza kutoka nje

ya Bunge. Hapo tukasema pia,  Executive inaweza kutolewa tu na Parliament katika mamlaka siyo kama kwa sasa  ni  Cabinet

ina uwezo huo.  Head of Government na huyo kiongozi   wa  Serikali  lazima  awe  aki  attend  mijadala  ya  Bunge.  Awe  akifika

Bungeni kujibu maswala.  Na tena ofisi ya Attorney General na ofisi ya Director  wa Public Prosecution ziwe separated,  hiyo in

maana kwamba, ofisi ya Attorney General  yeye ndio ana staki ndiyo anastaki,  halafu mtu wa Serikali yeye ndiyo wakili wake

kwa hivyo yeye ndiyo anamstaki na yeye ndiyo wakili wake hizo office ziwe separated.  

Na Chief Executive yaani President awe anaweza kushtakiwa asiwe above the law.  Hapa tuna powers of Parliament vile nguvu

za Parliament,  Bunge kazi yake kwanza ni approve appointment zile ambazo watu wamechaguliwa  wakawa  appointed,  wana

approve ingine lazima iwe na power to set and summon Ministers and other public officers,  iwe inaweza kum summon minister

na public officers ikiwa ametenda makosa,  Parliament must have powers  to impeach the President  na iwe  inaweza  kumshtaki

hata Rais na iwe na power to create and its own ministry hii mambo ya wizara kama  inaundwa na President kwa sasa,  basi  iwe

ni Bunge, ndiyo itakuwa inauunda wizara ama kuivuta.  

Parliament must approve all expenditure na pesa  zote za matumizi yote ya pesa  za uma. Bunge  iwe  ina  approve  kwa  sababu

wale ni wakilishi wa watu, Parliament must determine its own calendar,  na lazima muda wake iwe ndiyo inamua itafunga lini na

itafungwa lini?  Parliament will have powers to set up Commissions to discuss matters of national importance,  zile. Tume, Tume

zile  zinaundwa  hiyo  ni  ya  Bunge  ndiyo  itakuwa  ikichagua  Tume  kwa  sababu  yaki  discuss  mambo  ya  kitaifa,  halafu  yale

yameweka mambo yao kwa Bunge, Bunge inatangaza.  Parliament must not have powers  to enact  a  law  that  undermines  the

basic  structures  of  the  Constitution  or  (inaudible)  to  the  rights  of  individuals,  katika  Katiba  yetu  kuweke  provision  ambaye
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itazuiya hata Bunge hiyo ku enact law ambaye ita undermine Katiba hii ama haki za binanadamu hiyo tume recommend hivyo.

Hii  nayo  ni  Judiciary,  nayo  appointment  ya  Chief  Justice,  Judges  of  Appeal,  appellates   and  any  other  Judges  should  be

approved by Parliament, ma Judge wakuu, ma Judge wa high Courts  ikiwa wamekuwa appointed na President  bas  Parliament

ina approve.  There should be a Parliamentary Committee to vet appointments and public terms of service.   Kuwe na Tume ya

Bunge ambayo itakuwa iki chagua, all Judges should have Security of Tenure,  na Judge ikiwa amechaguliwa awe ana kinga ya

ki  Katiba  hawezi  kuondolewa  ovyo  ovyo,  ili  aweze  kama  msemaji  moja  amesema  hapa  aweze  kutoa  uamuzi  wa  haki  bila

kuogopa,  na  pia  tumependekeza  tuwe  na  Supreme  Courts,  na  tutapendekeza  ma  Magistrate  wawe  pia  wakiajiriwa  na

independent Judicial Service Commission.   Khadhi nao kabla hawaja kuwa  nominated,  appointed,  basi  Muslim  Community

wawe mu nominate, Muslim Community waseme ni huyu halafu ndiye awe appointed.

Election, Tumependekeza kwamba, kuwe na independent na representative Electoral Commission, Tume ya uchaguzi ambao ni

huru na ambao ina uwakilishi.  Katiba yetu lazima adopt the principle of proportionate representation ieleze itakuwa represented

ki vipi?  Voter education must be a duty on the part of the Electoral Commission and a right on the part  of the voter.   Elimu ya

upigaji kura,  iwe ni wajibu ya  Tume  ya  uchaguzi  na  ni  haki  yakupiga  kura.   Katiba  yetu  iseme  hivyo,  every  Kenyan  will  be

entitled to  vote  where  he/she  may,  MKenya  yeyote  anaweza  kupiga  kura  popote  alipo,  siyo  kwamba  nikiwa  hapa  na  kura

nilichukua kule Vihiga isibidi niende nikaipiga huko, hapo hapo nilio nipige nichague huyu,

Com. Hassan:  Mr. Julius please try and summarise now.

Mr. Julius Kimotho:  Okay,  I am just about,  na Constitution Katiba  yetu  lazima  iwe  na  kipengele  yakuelezea  vile  uchaguzi

utakuwa ukitangazwa wa uhuru na haki.   Na  Electoral Commission iwe iki toa  results yake kwa Constitutional  Courts  before

announcing, kuwe na Courts  ya  kiKatiba  ambao  vile  Electoral  Commission  watapeleka  huru  halafu  ziwe  vetted  kabla  hazija

tangazwa.  Ikiwa mtu kuja kuwa Head of Government,  awe kiongozi wa Serikali apate  at  least  51% of the total  votes cast  in

the election, yule atapata 51 kwenda juu aunde Serikali. 

Human rights, Katiba ni lazima i provide ndani yake haki za binaadamu kama vile ilivyo katika ile covenant on Economic, Social

and Cultural na pamoja na ile Civil and Political rights zile ziko katika covenant (United Nations Covenants).  

Na  katika  national  Declaration  of  Human  Rights,  na  katika  African  Charter  on  Human  and  Peoples  Rights,   zote  ziwe

recognized by our laws.  Human rights education iwe ni haki ya mwana Kenya wakati wowote, iwe ni kitu inafundishwa mwana

Kenya  na kuwe na independent Human Right Commission. Katiba itenge hiyo na pia Constitution should protect  the  right  of

minority, kuna wale ambao ni wanyonge Katiba nao iwalinde iweke katika provision yake ilinde wale wanyonge and then iwe i

provide Children’s Commission.  Haki za watoto  kuwe na Tume ambayo itazishugulikia na tena the Kenyan society should be

based on the principle of equality, including equality of sexes, usawa ule wa kina mama, baba,  watu wote Katiba itoe hiyo.  Na
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tena hapa Katiba isi ruhusu any institution ya Serikali ambao italeta itatoa policy ama pasiwe policy or  engage in practice  that

offends women.  Katiba isi ruhusu policy yote ikaja tutolewa na Serikali pahali popote  ambao ita umiza kina mama itawatenga

kina mama kutoka kwa jamii ya hao wengine.

 Sasa  kuna  hii  ya  mwisho  ambayo  ni  finances,  Parliament  lazima  approve  finances  expenditures,  Controller  and

Auditor-General, should be independent and have Security of Tenure, yule mchungaji wa mali ya uma lazima awe na kinga ya ki

Katiba   hawezi  kufutwa  hata  akikutaja  wewe,  asije  aka  ogopa  na  tena  huyo  huyo  apewe  nguvu  yakustaki  wale  ambao

wametumia  pesa  vibaya  na  all  corruption  offenders  wale  wote  ambao  wamejipatia  pesa  kwa  njia  isiyo  halali  itakuwa  sasa

wanaweza kulazimishwa hata kuzilipa.  Establish an indpendent anti corruption unit with powers to arrest  and prosecute,  Katiba

i provide hii na tena the Government  must  make  public  quarterly  report  of  all  revenues  collected  which  must  disclose  actual

projected expenditure of the revenue ya Serikali, quarterly kila mwaka mara .

Com. Hassan:  Mzee  umechukua nusu saa peke yako.

Julius Kimotho:  Okay the last one now.  Type of Government, we recommend Government of national unity where the will of

the people shall be the basis of Government clearly stated in the preamble. Nafikiria nimefika hapo asante sana.

Com. Hassan:  Thank you very much please for us and sign the document.  Nilikupatia hii muda yote kwa sababu nakuona una

wakilisha  kikundi  kubwa  NCCK  and  ECJP.   Kwa  hivyo  lakini  noamba  wale  wengine  ambao  watakuja  usijaribu  kuchukua

muda mrefu kama hii tafadhali kwa sababu kuna watu wengi hapa ambaye wamejiandikisha wanataka kutoa maoni kwa hivyo

lazima tuwe na tuheshimiane muchukue amri mkipewa dakika kumi mjaribu kumaliza muda yako kwa hii dakika kumi.  My next

person  is  Elija  Njoroge,  hayuko,  Joseph  Njuguna  hayuko  pia.   Wacha  nimupatie  Councillor  Hussein  Alawi  fursa  kidogo

(inaudible) pia.

Councillor Husni Alawi:  Mimi ni Councillor ya Witu Division, ambao tumekuja watu wawili kutoka Witu Division. Tunaomba

ardhi  ya  Lamu,  wakati  inagawanywa  ma  ardhi,  Katiba  nataka  ituhakikishie  kwamba,  watu  wa  area  hii  waangaliwe  majority

ardhi ya huku  kwa  sababu  ardhi  nyingi  za  Lamu  zimeenda  ambao  si  (inaudible)  na  kwa  ufupi  kuangalia  Rift  Valley,  Central

zimekuwa Trust Land zile ardhi, lakini ardhi ya Lamu, katika Kenya imebakia Lamu na Tana River peke  yake ndiyo siyo Trust

land na ambayo ni kama inawadhulumu watu wa  Lamu  kwa  sababu  Serikali  ndiyo  inafanya  kuwa  dhulumu  siyo  Trust  Land,

ikiwa wa Masai  wana Trust Land naomba na Katiba iwe ina linda wananchi wa Lamu kwa sababu watu wa Lamu Ardhi zao

nyingi zimeenda kwa wageni, 90% zimeenda kwa wageni hiyo naomba Katiba.  

Kitu ya pili uchumi wa Lamu, ukienda Nyanza wamepatiwa ma  nyavu  na  Serikali  wamepatiwa  vitu  vya  kuvua  samaki,  lakini

Lamu Serikali imesahau na imetupa ni kama haijulikani, sasa tunaomba Katiba iwalinde watu wa Lamu kuangalia haki zao,  kwa

sababu ikiwa mtu wa Nyanza atapatiwa  nyavu watasaidiwa matata hata huku na watu wa huku Serikali iwasaidie.  
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Tangu Kenya kupata  uhuru Lamu District peke  yake ambayo haijapata tarmac (lami) ni Lamu  na  North  Eastern  kidogo  kwa

sababu uongozi wote uko Nairobi,  inasaidia wale wakubwa wa kule area  zao wamesahau Lamu na Lamu ni katika  Kenya  ni

moja District ya kwanza ikipata huru ni sisi lakini, lakini hata kilometer moja  haija  wekwa  lami  kwa  sababu  power  zote  ziko

Nairobi  na  hakuna  uongozi  kwa  wananchi,  sasa  nitafurahi  Katiba  ikitengenezwa  iangalie  maslahi  ya  hawa  makabila  ambao

wako huku wapate haki zao.

Kitu kingine ni uwongozi, uongozi tunaomba Katiba ilinde watu ambae wa area  hii wapate  uongozi. Kwa  sababu  mara  nyingi

area nyingine zinaenda ambao siyo indigenous za watu wa zile area  kwa sababu ni umaskini watu kidogo sasa  wanavamiwa na

watu wa kutoka up country an hawapati haki zao kwa sababu wao ni wengi na power wanazo, sasa ikiwa Serikali kuu inaweza

Katiba  iwalinde  watu  ambao  kutoka  up  country  kama  mgeni  amekuja  afanye  biashara  afanye  kila  kitu  lakini  asiwe  haki

yakuchukua  kiongozi  kwa  ile  area  kwa  sababu  kuna  watu  wamezaliwa  pale.  Wameishi  pale  sasa  wengine  watakuja  ujue

uongozi  wawadhulumu  wale  ambao  na  Serikali  iwe  pamoja  na  wale,  sasa  tunaomba  Katiba  iwalinda  watu  wa  ile  area

wamezaliwa pale wana zile pale wawalinde kwa sababu ikiwa hivyo itakuwa ni kama wamedhulumiwa watu wa  area  hii  kwa

sababu  wao  ni  wachache  na  hawana,  ikiwa  Serikali  inweza  kujua  Lamu  ni  hardship  allowance,  kwenye  shida  pia  Serikali

uangalia angalia pai Lamu kuna shida ya hardship pia kuwe na shida kwamba nafasi zikitokea tuwasaidiye wao wengine ni wa

(inaudible) kwa sababu kusema utapatia wengine ni kama kuwa dhulumu, na mtu kama atoki  kwa area  hii asipatiwe nafasi ya

uongozi,  afanye  biashara  afanye  kila  kitu  lakini  uongozi  asipatiwe.  Wakipatiwa  uongozi  makabila  ya  huku  itamalizika  kwa

sababu ni kidogo hawana mtu anawasaidiya.

Na DDC ni viongozi wa Serikali wanafanya, na wenyeji ni huwa ni wawili  watatu  kutoka  kwa  District  sasa  wakipitisha  wale

watu wote hawatoki kwenye ile area  hakuna kitu inafanya, nitafurahi kama Katiba ikiwa kutakuwa na  DDC  iwe  ni  wenyewe

wana nchi watakuwa pale viongozi wa Serikali ni kusema tu kuwasikiza wananchi vile wanavyo take  lakini siyo iwe ni DC iwe

ni DO ma ofisa wa Serikali wao ndiyo watapitisha DDC na ndio wata kuwa wengi kwenye  DDC  itakuwa  haina  maana  kwa

sababu DDC wote ambao wanakuja hawatoki katika District ya Lamu na ambao wanapitisha mambo ambao wenyewe wenyeji

hawayataki, ndio sasa naomba Katiba iwaangalie wenyewe wenyeji wa Lamu kwa sababu bila hivyo itakuwa Lamu kwenyewe

makabila ya Lamu yataendelea yakionewa na yaki nyanyaswa, na hakuna sheria ambayo itwasaidia. 

Kitu nyingine ni majimbo, nchi hii ikitaka kafualu, lazima ipate majimbo kwa sababu in Africa nchi zote za Africa ambayo nchi

ambao  zimeendelea  Sierra  Leone,  South  Africa,  Nigeria,  Mali  hizo  ni  nchi  zinaenda  kimajimbo,  bila  ya  majimbo  nchi  hii

itaendelea  ikianguka  na  itadidimia  kwa  sababu  nchi  ambayo  ni  Serikali  moja  ni  nchi  ya  dictator,  wanapewa  Serikali  moja

kwamba  ina  controliwa  na  nchi  zote  ambao  katika  Africa  ambao  si  za  majimbo  na  nchi  ambao  zimeanguka  katika  sasa  in

Africa, Europe ni nchi zote za Europe zinaenda ki majimbo, America  ni  hivyo  hivyo  tunaomba  Katiba  imue  ki  majimbo  kwa

sababu ndio itapeleka power  direct kwa wananchi.
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 Lamu kama Lamu County Council,  tunaomba kwa Katiba Lamu County Council ipewe power  yakusimamia kila kitu isiwe ni

DC, DC ni mtu kutoka bara  atakaa  mwezi mbili tatu ata  take  off. DO ni hivyo hivyo sasa,  yeye  haja  yake  ni  mshahara,  tuna

taka ile mambo ya ma DC wote yaondolewe,  na ma DO hao ndio wanaharibu hizi ma District kama Lamu, Lamu sasa  karibu

miaka mitano El Nino bara  ambao ni Kilometre kidogo intesa watu kwa sababu DC ni mtu hatoki huku ajali chochote ana fly

by air lakini wale hawataki kwenda pale bara bara, El Nino pesa zimetoka zime liwa Serikali imetupa kabisa kwa sababu wote

ni ma  officer  wa  Serikali  na  hawatoki  area  hizi.    Tunaomba  ikiwa  DDC  Lamu  County  Council,  iwe  na  power  kuandika

wenyewe vijana wafanyi kazi pale pale kama ni ma DC wanatoka ndio wataweza hii kuendesha bila hivi zitakuwa District kama

zetu zina sahauliwa.

Na lingine waajiraji  wa kazi wengi wa wafanyi kazi wa Lamu 90% si watu ya Lamu sasa  hii  inamaanisha  ni  kuwa  nyonya  na

kuna  vijana wengi Lamu wahana kazi, sasa nikuiomba Katiba wakati imetokea ma parastatal  kitu chochote kinatokea,  Serikali

ni lazima kwamba imekuja Lamu District ni kutangaza hizi nafasi watu wa Lamu waajiriwe.  Kama sasa watu  90% wafanyi kazi

wa Serikali wanatoka bara na kuna vijana wa Lamu hawana kazi.

Com. Hassan:  Interjection, hiyo point tumechukua tumefahamu endelea .

Councillor Husni: Kitu ingine ni kuomba majimbo nimemaliza.

Com. Hassan:  Thank you very much, Councillor umsema tuko wawili kutoka Witu.

Councillor Husni:  Naomba aendelee  kwa sababu tunakimbia Mombasa.  

Com. Hassan:  Okay sawa yeye pia aendelee,  Wewe pia tumepatia nafasi dakika tano.

Abubakar Hussein:  Sisi tunaomba majimbo.

Com. Hassan:  Jina, anaanza na jina.

Abubakar Hussein: Jina yangu naitwa Abubakar Hussein, Kanu Chairman kutoka Witu. 

Com. Hassan:  Abubakar .

Abubakar Hussein:    Abubakar  Hussein,  Tunaomba majimbo, majimbo ni kitu muhimu sana kwa sisi wananchi.   (inaudible)

kwa upande mwingi sana.
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Interjection  Com  Hassan:   Tafadhali  tuwe  na  mkutano  moja,  tuwe  na  mkutano  moja  tafadhali  kuna  mtu  ako,  anaongea

apewe nafasi aongee ndiyo wengine pia waongee, please let us observe some silence.

Abubakar Hussein:   Nikizungumza zaidi ni mambo ya ardhi,  sisi tumekosa ardhi zetu pande hii ya Lamu District,  tumekuwa

hatuna mashamba twaomba Katiba itulinde kwa upande hiyo ya ardhi.   Leo imekuwa wageni ni wengi wana mashamba, sisi ni

watu kidogo sana katika mia ni watu 95% ndio hawana mashamba, na wengi ni wageni walipatiwa nafasi kama hizo wamepewa

na  hatuna  nguvu  yakusema,  ukisema  inkanyagiwa  kwa  sababu  vile  aliongea  Councillor  ma  DC  ni  wageni,  mtu  akienda

anapatiwa ambaye si mtu wa area hii.  

Na kitu ingine ni kuhusu upande ma Chief, sisi tunaona Katiba itulinde kwa upande ya ma Chief ni kitu  muhimu sana  afadhali

kama maChief wanataka kuandikwa, wananchi wenyewe wapige mlolongo wachague huyu ndiye atakaye kutufaa kwa sababu

(inaudible)  haki  zetu  lakini  mtu  akiandikwa  mtu  wa  Serikali  ni  mtu  hajulikani,  uko  vipi  au  uko  vipi,  tuna  shida  sana  kuhusu

upande hiyo, Katiba itulinde vizuri sana.

Na kitu nyingine mambo ya msitu wetu Lamu District  umemalizika  na  unaendelea  kumalizika  hivi  sasa  watu  wamejaa  msituni

mvua  tumekuwa  hatupati  na  ingekuwa  Lamu  District  mvua  imeaanza  saa  hakuna  bara  bara  kabisa  kwa  sababu  hatupati.

Ukulima umekuwa taabu, tunataka kusaidiwa upande wa msitu pia Katiba itulinde upande hiyo ya msitu.

Na hawa watu ambao wako hapa wote  ni  wananchi  wa  hapa  Kenya  na  lakini  ni  wageni,  Mpeketoni  wamekuja  kwa  miaka

kama sisi wananchi wa Lamu District tukitoka kumi tuendee upande ya Rift Valley tuseme sisi tumekuja hatuna makao tupewe

mashamba tutachinjwa kama kuku.  Naomba Katiba hapa itulinde, hawa ingawa ni wenyeji lakini si  wananchi  wa  hapa,  hawa

wamekuja  miaka  thelathini  waliletwa  hapa,  na  walichukua  ardhi  zetu  na  tumewapa  nafasi  lakini  sasa  imekuwa  sisi  wenyewe

hatupati  mashamba,  tukiingia  Witu  Location,  yangu  imekuwa  85%  ni  wageni  wananchi  hawana  mashamba,  na  mwanachi

akipewa shamba kilometer mia moja  huko  hataki  kwenda  kulima,  huko  hawezi  anashindwa  nini  katia  itusiadie  sisi  wenyewe

wananchi  ndiyo  tuna  gawanyia  mashamba  kwa  wananchi  isipitie  kwa  DC  ama  PC  wala  sisi  wenyewe  wananchi  tugawanye

tupitishe kwa DC bwana Tumechaguwa hao ni wananchi wakupewa mashamba, na yeye DC na mkubwa mwignine yeyote ana

watu  wake  moja  anaweza  kumuombea,  lakini  siyo  (inaudible)  Witu  Division  hatujui  ni  msomali  tuki  simama  kwa  mfano,

mwananchi anatuuliza mashamba iko wapi, kwa nini mashamba hatukupewa tumawambia nini sisi. tunataka majimbo tafadhali.

Com.   Hassan:   Asante  sana  Bw.  Abubakar,  tafadhali  utuweke  kidole  hiyo  kitabu.   Christopher  Mashegi,  Christopher,

tafadhali tuwe na nidhamu kidogo tunyamaze tusikie mwenzetu ana sema nini.

Christopher Mashegi:  Asante sana Bwana  Ma Commisioner na wenzetu, mengi yamesemwa  lakini  kwa  sababu  ni  lazima

tuhakikishe  tuonyeshe  vile  tulikuwa  tunataka  kuyafanya  nitasema  hivi,  mimi  katika  aina  ya  Serikali  ningependa  tuwe  mimi

ningependa ikiwezekana kuwe na Rais ambaye ni Rais wa Head of Government lakini kuwe na Prime Minister ambaye ndiye
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atakuwa  Head  of  Government.   Sasa  huyu  Head  of  Government  atakuwa  ndiye  mkuu  wa  majeshi  na  yeye  atakuwa  ni

ceremonial Head tu ku preside wakati  wa State  functions.  Prime Minister naye atakuwa kazi yake ni kuongoza Serikali,  naye

atakuwa atatoka katika chama ambacho kitakuwa kimeshinda wingi wa kura. 

 Ningependa  ikiwezekana  tuwe  na  two  Chamber  Parliament  ambazo  tukakuwa  na  Senate  na  tutakuwa  na  House  of

Representative,  Senate  itatoka  wapi?  Senate  itakuwa  ni  katika  Provinces  zetu  nane  kila  Province  itatoa  ma  Senator  wawili,

halafu kila constituency itapeleka  member  wake  katika  House  of  Representative  lakini  katika  Senate  tunakuwa  na  members

kumi na sita pamoja na Speaker wao.  

Kwa hivyo, kila nyumba inakuwa na Speaker  wake lakini Senate  inakuwa na 16 members kisha hiyo  ni  kusema  ya  kwamba

tutakuwa na Regional Government.   Regional Government in kusema  kila  jimbo  la  Kenya  litakuwa  na  Serikali  yake  ambayo

Serikali hiyo itakuwa incharge of the following, itakuwa of Defence,  Finance na Foreign Affairs.  Hizi nne zote,  zitakuwa kwa

Regional Government.   Kisha Natural  Resources  of all these  regions  ziwe  zitagawanywa  katika  following  basis;  kwamba  the

Federal Government should have 40% of the Natural Resources and the Regional Government should have 60% of the natural

resources ili iweze kupitia uendelezaji ya Serikali yake ya jimbo lake.  

In order  to avoid non-starting katika mpango huu, tungependa  iwe  hizi,  kwanza  tusiwe  na  uchaguzi  mwisho  wa  mwaka  huu,

badala yake all the parties to form a Transitional Government ambayo itafanya kazi kwa miaka miwili, na katika hii miaka miwili

kuna mambo kadha yatafanyika, ya kwanza ni Truth and Reconciliation Committee itafanya kazi ili tuweze kuangalia madhambi

yote yaliyo tendwa tangu tupate uhuru mpaka leo.  Waliotenda madhambi ni kina nani, na walitenda vipi? Kama ni pesa  waliiba

wafanye nini wajulikane na baada yakujulikana hizo pesa wazi rudishie nchi, wakishazi rudisha nchi tuwasemehe halafu wanarudi

katika  main  stream  ya  Serikali,  tunawasamehe  halafu  wanarudi,  halafu  baada  ya  hapo,  miaka  miwili  itakapo  kwisha  sasa

Transitional Governent iandae uchaguzi baada  ya miaka hiyo miwili na uchaguzi huo uwe  the  following  will  not  be  eligible  for

election, hawa wafuatao hawata kuwa na ruhusa ya kuwa katika  uchaguzi,  wa  kwanza  all  former  members  who  at  one  time

served  as  Ministers  or  Senior  Government  officers  like  Permanent  Secretaries  wasihusike  kwa  sababu  tayari  wao  wana

madhambi, pili the present sitting Ministers because  they are  part  of the system should not take  part  even those who are  there

now,  kwa  sababu  wako  pale  hata  kama  ni  kijana  kiasi  gani,  lakini  tayari  ameiingizwa  katika  ile  system  kwa  sababu  wale

waliyomweka pale wanataka baadaye aje kuwatengenezea mambo yao, kwa hivyo he should also be disqualified.

The Truth and Reconciliation Committee should sit and reveal all the sins committed by the concerned even the President  and

then reconcile them with the citizens, incase of looting,  the concerned should be forced to bring back  all the money they  had

taken out of the country.  

Civic Education should be an on going process and it should be taught in all schools, both Primary and Secondary schools even

University, so that every mwananchi goes through all the system of education and by the time he is through, he already knows
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what he is required to do as  a citizen of the country.   The Attorney General should be proposed  by the President  but must be

grilled  and  discussed  and  confirmed  by  the  Senate  before  appointment.   These  should  also  be  for  all  the  Ministers,  all  the

Ministers should also go through the same system and even the Permanent Secretary  and  also  the  Judges,  then  these  people

their  tenure  should  not  be  interrupted  until  the  Parliamentary  life  expires,  hii  mambo  yakuwa  ati  una  kuwa  na  Permanent

Secretary leo baada  ya miezi mitatu unasikia Permanent Secretary  amekuja mwingine that should go.   Tuwe na  hawa  officers

they should serve throughout the life of Parliament so that there will be continuity and proper, ili mambo kuwe vizuri, au pengine

kama mtu amekufa hapo anaweza kuwa replaced.  

The President’s powers of hire and fire should also be curtailed,  and in place the Constitution should be the supreme organ of

the country.  To avoid tribalism in our system we should only have two major parties  and one minor party that is Three Parties,

we should have three parties  where just like we have in  Britain,  I  am  giving  an  example  of  Britain  and  also  of  countries  like

United States  where we have Republicans and the Democrats,  we have the Labour Party and  the  Conservative  and  also  the

Liberal, so we have Three Parties  there now the two major Parties  are  going to be  but will also be checked and balanced by

the Third  Party.   So  you  find  that  like  the  British  system  where  you  find  like  the  Conservative  is  the  Ruling  Party  and  then

another Party, and then one does a mistake what happens the Labour Party tries its best  to woe the “wananchi” to vote it out.

If it finds that it cannot, it tries to enlift the powers of the Third Party which is the liberal and in that way they are  able to form a

coalition, so a coalition type of Government should also be allowed in Kenya.

Next is this question of lawyers and their clients, the lawyers have become very notorious in Kenya,  you find that a lawyer,  we

call them ambulance chasers,  when  they  see  a  person  had  an  accident  they  follow  this  person  to  the  hospital  and  then  they

promise to be the advocate and in the end of the day, when the case has been won and compensation has been made the client

remains  unpaid,  he  has  no  money  and  this  gentlemen  here,  goes  to  buy  the  mercedez  with  his  client’s  money.  So  the

Constitution should see how they are going to protect the wananchi against such type of lawyers.  

When it comes to the duties of the Parliament,  when it comes to passing a Bill, a Bill becoming a law. We have in practice,  to

start the Bill as presented and then when it has been presented it is read in the Parliament,  first reading and then these MPs are

supposed to go out to wananchi to get views, this never happens.   What happens is everything is done there in the Parliament

you only hear over the radio and in the newspapers that something has happened and that is why you find it is not a wonder  that

a Bill can be presented in the morning and by the end of the day it has become a Law.  So such a thing proper  order  should be

followed.  Referendum, we should have referendum in the country where the MPs should be forced by the Constitution to go to

the wananchi and collect  and get their views of the wananchi about any impending Law.

Pili kuhama hama vyama,

Com.  Hassan:  Your time is up.
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Christopher:  I am just finishing, hii kuhama vyama naye ingekuwa there should be a condition set  so that any person who has

moved from one party to another should not be allowed to participate in whatever election in new Party until after when the next

life of Parliament begins.

That one will take  checks  from  moving  in  and  out  of  parties  like  the  way  we  were  seeing  the  other  day  with  the  Mayor  of

Nairobi.

Spreading  the  economic  infrastructure  to  all  parts  of  the  country  can  only  happen  if  we  have  these  Regional  type  of

Government, a good example is our road here,  road  between Lamu and Garsen,  despite  the fact that our place was given the

money, this money has never worked but we are  hearing that in other  parts  of the country El Nino money did abit  of work in

whichever places but what happens probably the money was diverted to other places. Land ownership also should be checked

between the poor and the rich it is common practice in Kenya that you find that the rich are getting all the land and the poor  are

left without.  So this one should be checked on.  

And then when it comes to employment, I have heard a friend of mine being bitter about  indigenous and settlers,  but let us look

at it critically and you will find that the settlers  who are  here are  not benefiting from that,  so what we should do is I am asking

the Constitution reformers to see to it that the person who qualifies, be given that opportunity because he is also one member of

the same society.  Kwa sababu hata sasa  mti ukituangukia hapa au bomb ikituangikia hapa Mpeketoni  hapa Lamu, si tutakufa

sote watu wa Lamu na wa kisiwani,au sivo, kwa hivyo kama tutakufa sote  wa Lamu na kisiwani kwa hivyo hata nafasi za kazi

tupatiwe pamoja.

Voting should let us have it in our Constitution that voting we should not allow any  type  of  voting  apart  from  secret  balloting

because this other ones are just a way of manipulating people  inorder for some few people  to get what they want.   Thank you

very much  for listening to me.

Com. Hassan:   Thank you very much Mr.  Muthengi, Please try and keep  to  your  time  we  give  you  because  we  are  giving

every person 10 minutes and I can see that you are going for more than ten minutes, try and keep  to your time please,  our next

person is Peter Kibaki, if you can finish earlier than 10 minutes we shall be grateful.

Peter  Kibaki:  Asante  sana  kwa  Tume  ya  uchaguzi  haya  ya  Katiba,  mimi  langu  ningetaka  Katiba  itusimimae  kwa  ajili  ya

hospitali kwa matumizi yake, kwa kuwa hospitali za uma zimekuwa kama ya mtu binafsi maanake ukienda unatoa pesa na dawa

zinaitwa za  bure  kwa  hivyo  zikiwa  ni  za  bure  kila  hospitali,  Katiba  ningependa  itusimamie  ikiwa  ikitumika  kwa  bure,  ya  pili

ningetaka katika Katiba yetu ya Kenya haijajitambulisha ni akina nani, katika section one ya Katiba inasema tu hii ni Republic of

Kenya lakini haijajitambulisha imesimamia wakina nani, kwa hivyo yangu ni kama hayo sina mengine, asanteni sana.
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Com.  Hassan:   Asante  sana  bwana  Kibaki  kuja  tupigie  signature  hiyo.   Tafadhali  tunaomba  wale  wanakuja  watoe

mapendekezo yao, wasianze kutupatia story hapa mingi kwa sababu hatuwezi andika yote.   Tumekuja maoni na mapendekezo

ya wananchi. Councillor Julius Macharia.

Councillor Julius Macharia:  Asante sana mwenyekiti Tume ya Katiba na wananchi hamjambo?  Basi nafikiri yangu itakuwa

ni  machache  sana  kwa  sababu  mengi  imewahi  kuzungumzwa  kwa  hivyo  nitagusia  tu  pengine  yale  ambayo  haijawahi

kuzungumzwa.  Kwa  hivyo  nitagusia  tu  yale  yame  pitiwa  kidogo  ama  yale  ambao  kabisa  haya  guziwa,  kwa  hivyo  kitu  cha

kwanza mimi ningependekeza katika Katiba ya sasa  lugha ambayo imetumika, lugha ambayo imetumika kidogo ni ngumu kwa

mwananchi  kuielewa.  Kwa  hivyo,  ningependekeza  Katiba  ya  sasa  iwe  imeuundwa  katika  lugha  ya  kitaifa  ama  kiswahili

ambacho  kila  moja  ataweza  kuilewa  kwa  urahisi.   Ya  pili  pia  ningependekeza  kwamba  Katiba  iwe  ni  kitu  ambacho

kitafundishwa watoto shuleni, kwa hivyo mtoto anapo maliza darasa la nane awe anaielewa Katiba.

Pia  ningependekeza  kwamba  Katiba  iweze  kuwalinda  mwananchi  vilivyo  kwa  sababu  Katiba  ya  sasa  inasema  ya  kwamba

itamulinda mwananchi, itampa elimu, itampa makao lakini kwa wakati  huu hiyo yote haifanyiki kwa sababu kwa mfano katika

upande wa elimu, uta kuta mtoto yeye amesoma amefukuzwa shuleni hakumaliza darasa  la nane  lakini   Serikali  haina  jukumu

lolote la kuweza  kujua ule mtoto ameishia wapi,  kwa  hivyo  ningependekeza  jambo  kama  ile  upande  wa  elimu  iwe  ni  sheria

mwananchi yeyote ikiwa hakuweza kupata  masomo aweze kuwa anaweza kumshtaki Serikali,  awe na hiyo sheria iweko kwa

sababu ana shugulika hapo.  

Pia ikiwa Serikali imeshindwa kuumpa mwananchi makao,  sheria  pia  iweze  kumrushusu  yule  mwananchi  kushtaki  ile  Serikali

iwe katika Katiba. Upande wa utawala ningependekeza pia,  upande wa Chief wawe wakichaguliwa na wananchi kwa sababu

Chief yeye anaongoza watu na hapigwi transfer kwenda sehemu ingine anakaa na watu pale kwa ule  muda  mpaka  retirement

yake itakapo fika. Kwa hivyo, ingekuwa  ni  vizuri  wananchi  ndio  wanamjua  vizuri  na  wanajua  ule  mtu  anaweza  kuwaongoza

vizuri.

Kwa upande wa uchaguzi ninge taka  kupendekeza Katiba ya sasa  iwe kwamba kituo ambacho kura zimepigiwa kiwe ndicho

kituo kura zitahesabiwa pale,  kwa hivyo all Polling Station,  ziwe kura zina hesabiwa hapo halafu zinapelekwa sasa  zile  results

zinatangwa halafu zote zinakusanywa katika District.   Watakao  chaguliwa kwa upande  wa  Bunge,  ningependekeza  Wabunge

yeyote ambaye  atakuwa  napigania  Ubunge  awa  amekaa  katika  ile  sehemu  ambao  alikuwa  akiwakilisha  Bungeni  at  least  for

more than 3 years ili aweze kuja kupigania mahali hapo.  

Pia qualifications zake ningependekeza pia awe na elimu ya degree,  ili aweze kuhitimu kuchaguliwa.  Pia  kwa  upande  wa  ma

councillor ningependeza na wao at  least  wame soma hadi kidato pengine cha nne.  Kwa upande wa Rais ningependekeza pia

Rais asiwe ametoka katika chama chochote awe amechaguliwa kutoka kwa watu pia asiwe above the law.  Rais awe chini ya

sheria  ili  pia  mwananchi  awe  anaweza  ama  mwanaKenya  yeyote  awe  anaweza  kumshtaki  anapo  pata  ile  kosa  ambalo
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amewezakuwa  amefanya.   Ningependekeza  pia  kwamba  wale  ambao  wanaweza  kugombea  kiti  chochote  wasiwe  ni  watu

wame retire,  kwa mfano mtu ana retire katika Serikali halafu anakuja anagombania Ubunge  ama  anagombania  Udiwani,  kwa

hivyo ningependekeza yeyote amabae anagombania kiti chcochote  cha uongozi  awe  ni  mtu  haja  retire  kwa  hivyo  ………aje

kwa kazi awe ni mtu hajatoka upande huo.  

Pia ningependekeza kwamba katika Katiba ya sasa haina limit ya kwamba mtu anaweza kuwa na kazi ngapi, kwa hivyo ni vizuri

kila mtu awe na kazi moja.   Ikiwa wewe una kazi usishike kazi ingine kwa sababu hiyo tunaona ya  kwamba,  inanyima  vijana

wengi au wananchi wengine kazi, kwa hivyo kila mtu kazi moja, mtu moja kazi moja, kwa hivyo pia hiyo tungetaka iingie katika

Katiba.  Katika upande wa wanawake ningependekeza kwamba mwanamke au mtu yeyote kijana au msichana ambae anataka

kuoa,  isiwe na kuwe na sheria  kwamba  ako  na  uhuru  wakusema  kama  ikiwa  ni  kijana  amempenda  msichana  awe  na  uhuru

kwamba wamependana na waoane,  kusiwe na ile mambo ya kwamba mzee ana sema  ni  lazima  nipewe  kitu  kadha  ndio  uoe

mshichna  wangu  ikiwa  sihivyo  huwezi  muoa  kwa  hivyo  unamnyima  ule  msichana  haki  yake  yakuwa  wamependana  na  huyu

lakini mzee amekataa kwa sababu haja pewa hiki.  

Pia ningependekeza ya kwamba hii equality kwa wanawake na wanaume iwe iwekwe free katika mambo tradition au mambo

ya dini kwa sababu kuko na dini zingine haziruhusu mambo kama yale na pia  kuna  tradition  zingine  hazi  ruhusu  yale  mambo,

kwa  hivyo  ningependa  ki-Katiba  iwe  imeaachia  mambo  ya  tradition  kulingana  na  tradition  zao  vile  ina  kaa  iwe  ndiyo  hivyo

hivyo,  kwa  hivyo  ningependekeza  iwe  imekaa  naman  hiyo.   Nafikiri  kwa  sababu  ya  muda  pia  na  mengi  pia  imezungumzwa

nafikiri kwa hayo machache nitakoma hapo asante.

Com. Hassan:  Asante Councillor.  Pastor Luanda.

Pastor Lowanda:  Mwenyekiti na watu Mpeketoni ama sehemu za Lamu nawasalimia wote.  Jambo ambalo niko nalo hapo ni

kwamba mengi yame nenwa, sisi wengine ni kama kurudia tu.

Jambo ambayo ningezungumzia kwanza ni jambo ya kwamba jinsi tuliposikia hapa ya kwamba Mahakama  na  Serikali  na  pia

utawala  ya  Bunge  utoshane  katika  mamlaka,  kwa  hivyo  kusema  ya  kwamba  Mahakama  na  iwe  na  mamlaka  ya  kutosha

inaweza kustaki Serikali naye Serikali iwe na uhuru wakufanya kwa sababu Serikali ni kufanya, Serikali ni chombo cha kufanya

kwa hivyo kufanya kazi yao inavo stahili  na  pia  Mahakama  naye  ifanye  kazi  yao  kuwa  hukumu  wanapo  tenda  yale  ambayo

hayastahili.  

Na Bunge naye kwa sababu bunge naye ni chombo ambacho ni cha kulinda basi  kiwe na mamlaka yake kusema ya kwamba

Mahakama  inaweza  kumstaki  Mbunge,  Mbunge  naye  anaweza  kuzungumzia  hakimu  ama  idara  ya  Mahakama  na  kufanya

Mahakama ama kufikisha katika Bunge ya kwamba na kama imekosea kwa hivyo walio husika wanastahili kushtakiwa na pia

na hiyo Mahakama kusema kwamba hizo sehemu zote zina uwezo katika upanmde wao.   Jambo lingine ni kusema ya kwamba

Rais asiwe na mamlka juu ya sheria ama ju ya mamlka, mamlka iweze kumshtaki Rais akawa  amekosea,  hata  kama  itakuwa
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Marekani ya kwamba wa sherati  peke  yake kuleta  Rais  ashtakiwa  iwe  na  uwezo  kama  huo,  Rais  aweze  kwenda  kortini  na

asimame na pia ashtakiwe kusema ya kwamba Mahakama ina uwezo juu ya Rais.  

Kwa hivyo jambo lingine ambalo ninataka kuliguzia hapa ni kwamba Ministers ambao watachaguliwa na  hile  Serikali  ambaye

inauundwa, wawe  ni  watu  wamesoma,  wasomi  ambao  wana  elimu  yakutosha  kama  idara  fulani  yeye,  ana  ujuzi  wa  kutosha

katika ile idara, na pia maoni yatoke kwa Wabunge ambao wanachaguliwa kule Bungeni na wao watoe maoni ya kwamba ana

uwezo wa ukulima upande huu, anauwezo wa kujua habari ya hiki, mimea na mbegu na kila kitu awe na ujuzi wa kutosha si ya

kwamba hajui mambo mengine, mengine ni kuwenda kuuliza kwa hivyo kusomea kwamba ni Minister awe yeye ana hiyo ujuzi

wakutosha ana Wabunge wamemzungumzia kuonekana ya kwamba akifanya ile kazi,  itakuwa inaendlea vizuri  na  atakuwa  na

uwezo wakuifanya hiyo kazi, kusema ya kwamba lazima awe amepitia kile chuo cha University and awe amesoma ya kutosha

katika ile sehemu ambao yeye amefanywa kuwa Minister na Bunge anaweza kupewa ni mtu  wa  form  4  kwa  sababu  yeye  ni

mtetezi tu ambae anatetea watu wale wengine.

Kwa hivyo jambo lingine ambao ninge gusia ni kwamba mahari na rudi huko sehemu za wanawake ama vijana ama wasichana

kwa  wavulana  ninge  gusia  kijana  anapokuwa  kama  sasa  mabadiliko  yaingie  katika  8-4-4-  system  na  yakafanya  system

ikaongeza  miaka  na  ilikuwa  zamani  miaka  kumi  minane  kijana  apate  kitambulisho  chake,  amekuwa  mtu  kutafuta  kazi  yake,

lakini  sasa  tokana  na  ile  mabadiliko  mabadiliko  ambaye  yanatakiwa  hapa  na  pale,  ningegusia  pia  kijana  naye  ili  apate

kitambulisha hiyo inaweza kuwa miaka kumi na minanae lakini ikifika ni wakati wa kuoa pia wawekewe sheria zao kwa sababu

hapo ndio kuna shida upande wetu kama sisi watu ambao wanahudumia vijana katika (….)  ningesema ya kwamba wale wana

wapitishie sheria ya kwamba miaka yao ya kuoa itakuwa miaka ishirini na moja ama miaka ishirini na mine amma miaka mingapi

ili yule kijana  asiwe  chini  ya  utawala  ya  mzazi  lakini  awe  chini  ya  utawala  wa  Serikali  kama  nchi  zingine  ya  kwamba  miaka

akifikisha miaka ishirini yeye anakuwa yuko chini ya Serikali.

Kwa hivyo kama ni msichana hatatoa mahari kama ni kijana hatatoa mahari bali watakubaliana kuishi pamoja na bwana na bibi

kama kulingana na vile sheria inavyowalinda kwa sababu kupata  cheti cha ndoa hiyo ni kumaanisha ya kwamba wewe Serikali

imekushikanisha pamoja lakini kutengana kwenu itakuwa pia ni Serikali ambaye inapitisha mna tengana,  kwa hivyo kusema ya

kwamba  mahari  ndiyo  itakuwa  kikwazo  kikuba  nchini  Kenya  ama  katika  tamaduni  zetu  za  kiafrika  ningeuliza  katika  maoni

yangu  Katiba  ya  Kenyaiwe  na  uwezo  wakusema  kijana  akifikisha  miaka  ishirini  na  moja  ama  miaka  ishirini  minne  yeye

anauwezo wa kuoa yule anataka hata kama ana mali ama hana mali, kama huyu msichana ana mali ama hana mali, lakini akue

na sheria ambaye itasemwa ya kwamba msichana kwa mvulana ana haki ya kuriithi kwa utajiri wa baba  yake kwa hivyo ana ile

haki yakuriithi mali kutoka kwa wazazi wake,  awe msichana ama awe  mvulana  ka  sababu  tayari  pengine  wameenda  kule  na

wakapata kitambulisho na wana kila kitu wakawa wame….. 

Kwa hivyo kama ana kitambulisho kwa nini mali wasije wakapata? Kwa hivyo kama ni mali pia wagawane mali katika ile uriithi

yao na itakuwa ina amani ama  itafanya akue na usawa kwa maisha.  Kwa hivyo jambo lingine ambae nilikuwa nataka kuzumzia
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hapo ningetaka kuguzia utamaduni, utamaduni nchini Kenya kama makabila tulivyo kama arobaini na mawili hivi ama kama kuna

kumeongezeka mengine lakini nafikiri makabili kama arobaini na mawili, katika nchini Kenya hayo makabila tumeingiana tuna ile

tuliingiana sasa kila mtu ukienda bara watu wameiniliana, huku sehemu za pwani watu wameingiana, …. Kule kuingiliana maoni

yangu ni kuwa kama hivi ule utamaduni pia uwekewe sheria ambayo itakuwa kuwe na Tume yakuchunguza ambaye itakuwa ina

uwezo  wa  sheria  kuchunguza  zile  utamaduni  zote  ili  kuzisawasisha  kwa  sababu  mahali  ambako  tunaelekea  miaka  ambaye

inakuja utamaduni wetu utukuwa umeingiana na kwa sababu ya ile kutoelewana hapa na pale hakuta kuwa  na  sheria  ambaye

itakuwa ina fanya mtu asije akaenda Mahakamani (…) upande huu ama upande mwingine.  

Tuseme ya kwamba ule utamaduni wa Kenya ambaye sisi sote ni makabila Fulani, we kabila lako huyu kabila lake zote ziletwe

ile  hiyo  utamaduni  wote  na  mila  zote  ziletwe  pamoja  na  tujaribu  kusawazishwa  kama  kwa  sababu  zinataka  Kenya  ambaye

itakuwa na watu wote, si kwamba ukikuja pwani wewe si mpwani ama ukienda sehemu nyingine wewe si wa sehemu hizo lakini

kuwa  na ile sheria amaye itafanya zile kabila zote ziwe na kiwango ya kwamba sheria imewasimamia wote ya kwamba ni wa

Kenya na mila zao inasema hivi zote na imesawazishwa na sheria kuwa simamia hawa Kenya.   Kwa  hivyo  nimesema  Mungu

abariki.

Com. Hassan:  Asante sana Pastor tafadhali tupigie signature hapo.  Anthony Mwaura.

Anthony Mwaura:  Asante mwenyekiti wa Tume hii mimi kwa maoni yangu zaidi ningeguzia, kwanza ningeguzia mamlaka ya

Ofisi ya Rais.  Katika nchi hii kwa kweli hata kama hatumpata Rais nzuri kiasi gani, akisha ingia katika ile ofisi na kujua uwezo

aliyo pata bila shaka hatatenda mapya. 

Kwa hivyo, ni vizuri kwamba ofisi yake ikagawanywa na Bunge …. Ipatie uwezo mwingi kwa sababu ndilo limechaguliwa na

wananchi  wenyewe,  pia  Mahakama,  Mahakama  inamusimamia  mwana  wa  Kenya  bile  kujua  uwezo  wake  kabila  lake  ama

…… alizo nazo kwa hivyo Mahakama inafaa kuwa Mahakama huru kwa wakati huu laiti wanyonge hawasikiki wakati  wanapo

fike Mahakamani pengine yule tajiri anatumia uwezo wake na kwa sababu Mahakama si huru  basi  yule  mnyonge  huwa  mara

nyingi hana haki.  

Pia Bunge iwapo ofisi Fulani itatumia kwamba nimeamuriwa kutoka juu yeye amechukua nafasi hiyo (….)  ofisi hili kwa sababu

mamlaka yake hayako pahali pengine isipokuwa ofisi hiyo moja,  kwa hivyo ni bora  kama Katiba yetu itarekebisha … upande

huo.  Upande mwignine katika Katiba yetu sijui kwa kweli hata kama imegusia juu ya mkulima, lakini labda ingefaa irekebishwe

sababu tunapo agiza, tunapo nunua vitu kama fertilizer tunaitishwa ushuru, na sasa  kwa kweli Katiba ingekuwa inalinda maslahi

ya wakulima wangeombewa watumie hii kwa hivyo iwe duty free ili mkulima kufaidika na aweze kusimamia taifa hili.  

Kwa kweli katika Bunge zetu tunaisikia kwamba Ministers na Wabunge wanakubaliwa kuagiza gari duty free kwa nini mkulima

ambaye analima ili kulisha taifa hili apatiwi nafasi hiyo?  Sehemu nyingine ni upande wa (….) katika utawala,  utaangalia kwamba
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kuna  mlolongo  mrefu  wa  viongozi  lakini  wote  wanahitaji  mishahara,  kama  kwa  kweli  ni  mara  ngapi  nimeenda  ni  wananchi

wangapi  kila  siku  wanaingia  katika  ofisi  ya  chifu  ndiyo  wahudumiwe  na  chifu  labda  ni  watano,  na  ni  wananchi  wangapi

wanaingia hospitalini kila siku kwenda kuanangalia madawa wasiyapate?  Kw anini Serikali isiangalie kama mzigo mkubwa kwa

kimatumizi imeengia kwa Administration kwa nini wasipunguze ili yule naye,  anaye kuna Assistant Chief,  kuna Chief kuna D.O.

mlolongo wa kiongozi kwa nini tuispunguze ili tukaweza kupata  madawa hospitalini? Katiba ijaribu kurekebisha namna tunavyo

weza kuchunguza  gharama.  

Upande wa usalama wetu,  sisi ni walipa  kodi  ambao  tuna  Katiba  inajua  imeahidi  ama  imeeleza  kwamba,  ina  linda  mali  yetu

lakini mara nyingi utakuta kama ni maduka huko yanavunjwa, duka inaporwa na hata mtu kuuawa na  hii  inaishia  hivyo  hivyo.

Kwa hivyo kama sisi ni walipa kodi, kwa nini njia zozote sizitumiwe ili mtu huyu aweze kulindwa na Katiba ya nchi yake?  

Nyingine ningependa kuguzia kwenye Tume hii ni juu ya migomo, kwa kweli migomo si kitu halali kama vile inavoeleweka kwa

wakati huu, lakini huwa ndio njia moja mtu huyu kujieleza shida zake, hii inachukuliwa kama ni uvunjaji wa sheria,  mimi kwangu

naona Katiba hii irekebishe maanake huu si uvunjaji wa sheria ikiwa mtu ata kuwa ametumia njia zinazo stahili kujieleza na kama

haikusikika  basi  hana  jambo  lingine  aweze  kufanya  mgomo,  hii  ni  kumaanisha  kwamba,  hata  mimi  nikiwaajiri  watu  wangu

watano  na  kisha  niwanyanyase  kwa  njia  zozote  mimi  nita  sikika  zaidi  kuliko  wao  kwa  hivyo  ukiangalia  kipengele  nyingi

haingepatiwa nafasi nzuri zaidi ni yule mauajiri. Kwa hivyo Katiba hii ijaribu kurekebisha.  

Nyingine ni juu ya maandamano, mara nyingi wamepigwa wakifanya maandamano hii kwa sababu pengine Katiba ile haikusema

wazi ni maandamano aina gani, sisi tutafanya maandamano kwa njia tulivu na ya haki,  lakini  huku  tunatumiwa  polisi  kutu  piga

kwa nini tupigwe katika nchi yetu, kwa  sisi  tusiwe  na  uhuru  wakujieleza,  ikiwa  nikipita  hapa  bara  barani  sikuvunja  kioo  cha

mjengo hili kwa nini nipigwe? Nina hatia gani?  Hatia yangu nikujieleza.  Katiba hii iangalie mimi sina mengi ni hayo tu asanteni.

Com. Mosonik:  Mary Mbugua – Ni Chairlady wa nini please?

Mary Mbugua:  Chairman, na wananchi wenzangu Hamjambo?  Yangu si mengi sana sababu naona inasemwa na nakuja kwa

upande wa wajane sababu kusema kweli,  wajane nchi yetu  ya  Kenya  ni  wengi  na  tuna  watoto  tuliwachiwa  na  hawa  watoto

hatutaki wawe chokora, sababu wakiwachwa tunaambiwa ni wale tu wanachiwa wawatunze,  tena hawa hawa watoto  wakiwa

chokora  ni  sisi  tu  tutakuja  kuchekwa  watu  Wakenya,  tunauliza  Tume  sababu  wako  hapa  nachoni  petu,  tunauliza  kila  mkoa

tunawauliza watuwekee mashule sababu wakiwa mashule, hawa watoto watashikwa tu na kupelekwa kule mkoani kila koa, kila

mkoa waweke mashule hawa watoto wakose kitanga tanga na wawe na elimu.

Tena kuna hawa wajane waliwachwa kuna  wengine  kama  sasa  tuko  hapa  settlement  scheme  hii  ya  Kenyatta  tuliwachwa  na

kuna mwingine alikwenda akachukua loan, na loan aliyochukua hakumwambia mke wake sababu hajui, mtu hajui siku yake ni

gani yakwenda,  sababu sasa  aliwachwa na sasa  tunapewa miaka nasikia ni miaka saba,  sasa  huu miaka wa saba  ukifika huyu
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mama,  yule  mjane  hana  chochote  yakulipa  ile  shamba  sababu  yake  aliwachiwa  watoto  ni  wadogo  wengine  ni  wakubwa

wanataka kula,  wengine ni  shule  na  anafanya  bidii  hiyo  kazi  yote  anafanya  lakini  hii  ya  shamba  inamlemea  kwa  hivyo  Tume

itufikirie  hapo.   Wajane,  tena  tunaona  mazao  yetu  kweli  tuna  lima  kama  wakati  huu  kuna  maembe  na  yote  tukieenda  pale

Nairobi huwezi kuinunua moja shillingi, hapa kwetu ni shilingi.   Tunaye tena bara  bara  yetu, tunawatii sababu mko hapa,  tuna

bara  bara  hii  yetu  si  nzuri  sababu  tungekuwa  tukijipekeya  kwingine  tuna  komboa  mimi  na  yule  mwingine  tunashikana  hayo

maembe  tunapeleka  mpaka  Nairobi,  tunapata  pesa,  mtoto  anakuja  kwenda  University  ambazo  aliitwa,  lakini  akiitwa  yuko

nyumbani  sababu  hakuna  pesa,  na  pesa  ziko  kwa  mti  lakini  ni  ile  shilingi,  mutufikirie  hali  ya  bara  bara,  tukisikia  kwa  redio

tunasikia redio ikitangaza ati kunatolewa pesa ya bara bara Fulani lakini huku kwetu hatuoni ikitengezwa na si mwaka huu wala

wa pili, sasa pale tunaita mahali moja, sasa kama siku ya leo watu walikwenda na mguu sababu hakuna kusikika ama si hivyo? 

Ni hivyo, sababu  yakusema  bara  bara  ziwe  muhimu kwa  mtu  kepeleka  vitu  vyake  hapo  mtufikirie  sana  mukitengeneza  hiyo

Katiba.  Tena kuna ingine tuna huu mwalimu, mwalimu tulitufundisha sisi sote  tuko hapa,  na tukisikia walimu wanataka kugoma

wakati  tunasikia  kama  anakwenda  sasa  na  anaanza  kwenda  kugoma  tunaona  ni  vibaya  sababu,  mwalimu  alikusomesha  na

akanisomesha na akasomesha wale wako juu hata Rais wetu alisomeshwa na mwalimu, maslaha ya walimu wafikiriwe sana na

madakari  tena wafikiriwe kugoma, sababu wakati  wa El Nino waligoma na tukawa na shida kubwa sana,  na  kama  walikuwa

sasa Katiba iko sasa  ingekuwa ni vizuri sababu Katiba ingewalipisha mara moja na kurudi kazini, yangu sina mengi ni hayo na

Bwana awabiriki sana.

Com Hassan:  Asante sana,  asante …… na sasa tunataka Susan Wangari.

Susan Wangari:  Asante sana kwa kupata nafasi hii na kulingana na maoni ya kina mama, wa mama wemeonelea ya kwamba

ni vizuri Rais awe mwana Kenya, na awe na . . . . . 

Com.  Hassan:  Susan tunataka uweke microphone karibu na mdomo yako halafu unaanza na jina lako,  kwa sababu inakuwa

taped hapo.

Susan Wangari  Asante sana, kwa kupata nafasi hii, kulingana na maoni ya kina mama ……….Interjec:tion, 

Com. Mosonik:  Taja jina kwa hiyo microphone.

Susan Wangari:  Jina langu naitwa Susan Wangari.

Com. Hassan:  Endelea.

Susan Wangari:  Kulingana na maoni ya kina mama, akina mama wameonelea ya kwamba upande wa Rais ni vizuri awe na

bibi na pia awe mzaliwa wa  hapa  na  awe  na  birth  certificate,  na  kitambulisho  na  pia  awe  ni  Head  of  Government  asiwe  na

mamlaka juu ya majeshi,  na asiwe  na  chama  chochote,  asimame  kama  Rais,  kwa  hivyo  ni  vizuri  Katiba  ikirekebishwa,  Rais

asiwe  na  chama,  asimame  kama  Rais  tumchague  kama  Rais  lakini  asisimame  kama  an  chama  chochote  pia  akina  mama

wamonelea ya kwamba ni vizuri bwana akifa awe ana riidhi mali ya bwanake kuliko kunyanganywa ni familia, ndio hapo Katiba
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ikirekebishwa irekebishwe hapo, pia tukisimama upande wa administration nivizuri watoto  wetu wawe wakihudumiwa ki sawa

sawa kwa mfano kama wakati  huu mtoto wangu wakiingia ofisi ya Chief au assistant  Chief anaulizw mambo hayo na hayo,  ni

vizuri Katiba ikirekebishwa watoto wetu wahudumiwe ki sawa sawa katika ofisi za administration, kwa hivyo ni vizuri ikiwa ako

na birth certificate na ako na kitambulisho ya mama na baba ni vizuri apate kitambulisho kisawa sawa. 

Pia upande wa MP akina mama wamependekeza ya kwamba ni vizuri MP awa na degree na pia awe na miaka 35 hadi 70 na

pia awe ako qualified na degree na awe ni mzaliwa wa  mahali  anapo  taka  kuchaguliwa,  pia  wanawake  wahusishwe  ikiwa  ni

kama kuna plot akina mama katika Kenya hii, ikiwa kuna mashamba ya Serikali akina mama wawe wana husishwa wanapatiwa

ma plot ili mipango yao na mambo yale wanafanya wawe na pahali pakufanyia kwa sababu kama sisi tuna mambo mengi, tuna

mifugo na tuna kuku na hatuna pahali pa kuweka sasa je Serikali ikiwa kuna pahali wanaweza kupatia hawa wanawake ni vizuri

wapate sababu wanahangaika na Serikali iko yakujali maslahi ya wanawake.  

Pia akina mama wanapendekeza ya kwamba,  watoto  wao wanaolewa America na wana zaa watoto  pia tunashida moja hapo

wanataka  Katiba  irekebishwe  sababu  huyu  mtoto  wake  amezaa  mtoto  na  bwanake  ni  muamerica  huyo  mtoto  ako  shida

kwenda America sas akina mama wanaomba Tume wakirekebisha Katiba upande wa watoto  hapo warekebishe ki sawa sawa

sababu sisi tuna shida.  Na kwa hayo machache Mungu awabariki.

Com. Hassan:  Asante sana, thank you very much Susan.  Simon Kamau, Simon Kamau 

Simon  Kamau:  Asante  sana  kwa  kunipa  nafasi  hii,  wale  wahakuwa  majina  yangu  naitwa  Simon  Kamau,  mkulima  kutoka

sehemu za baharini,  kidogo  sijui  nilikuwa  na  point  zangu  hapa  na  nyingi  naona  kama  zimepitiwa  pitiwa  na  wenzangu  ambao

wanazungumzia lakini na naona bora  tu ningepatiwa hiyo  muda  nijaribu  kufafanua  kidogo,  kuhusu  hizi  points.   Ya  kwanza  ni

kuhusu uchaguzi, mara nyingi nchi nyingi tunasikia  hasa  hasa  vita  vinatokea  kwa   sababu  ya  uchaguzi  kwa  mfani  Zimbabwe,

Zambia  juzi  juzi  tumesikia  kulikuwa  na  mgogoro  wa  uchaguzi,  sasa  katika  Katiba  yetu  ya  Kenya,  mimi  ningependekeza  ya

kwamba kura zinapo pigwa pale pale katika kituo cha kupigia kura, kura hizi ziwe zinahesabiwa pale pale.   Na  agent ambao ni

wa vyama hawa  wagombea, watachukua idadi ya kura ya kila mgombea kwa sababu mara nyingi kura huwa zinapotea njiani,

masanduku  yanasafirishwa  usiku  na  hata  kule  zinapokwenda  kuhesabiwa  mara  nyingi  tunasikia  kuna  ma  agent  Fulani  huwa

wanafukuzwa nje na kura zinabaki zinahesabiwa na ma agent wa vyama vingine.

 Ya pili ni kuhusu elimu.    Elimu kwa  kweli  tukiangalia  katika  shule  za  msingi  mzazi  amewachia  kila  kitu,  mzazi  anamnunulia

mtoto daftari,  mzazi  ananunua  vitabu  ana  jenga  na  katika  Serikali  kuna  wizara  ya  elimu.   Na  wakati  Bunge  inaposoma  yale

makdirio  mapato  na  matumizi,  ile  wizara  ya  elimu  kuna  pesa  inatengewa,  je  zina  enda  wapi?   Mimi  katika  Katiba  ya  leo

ningeomba Katiba hii elimu itolewe bure,  kuanzia msingi hadi sekondari  kwa sababu hata Sekondari  mzazi  natumia  maelfu  ya

fedha kumnunulia mtoto wake vitabu na hapo tunajua ya kwamba kuna ile wizara ya elimu na imetengewa pesa.
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Ya tatu,  ni kuhusu afya, siku hizi mara nyingi  hospitali  zimekuwa  ni  za  malipo,  ukienda  Lamu  wakati  huu  kama  ni  operation,

unatoa shilling elfu tatu na ni hospital ya Serikali.  Na katika nchi hii kunsa Serikali na kuna wizara ya afya na ina tengewa fedha,

kwa  nini  hizi  fedha  hazinunui  madawa,  au  hazitoi  huduma  ya  bure?  Kwa  hiyo  katika  Katiba  yetu,  ningependekeza  kwamba

mambo ya afya Serikali itoe kwa mwananchi wake bure bila malipo.

Ya nne ni kuhusu Katiba hii ambayo tunabadilisha ningeomba Katiba hii iandikwe kwa lugha ambayo inaeleweka na kila moja

hasa hasa angawaje nchi yetu ina wasomi, kuna baadhi ya watu ambao hawakusoma hawajui kiingereza ingefaa iandikwe kwa

kiswahili na kiingereza ili kila moja awe akisoma na awe akikujua wakati anapokonya haki zake.

Ya tano ni kuhusu mali ya uma, mara nyingi tumesikia kuna ufisadi (corruption),  mtu ni mkubwa katika ofisi, anaharibu pesa  za

uma au mali za nchi, lakini  Mahakama  haina  uhuru  wakumhukumu,  hata  kama  anapelekwa  Mahakamani  kwa  kweli  hukumu

inaotolewa  si  yakulipisha  kulingana  na  kitendo  kile  kwa  hivyo  ningeomba  Katiba  hii  ambayo  unaibadilisha  mtu  kama  huyu

achukuliwe hatua kali na hata kama ni kufungwa na kufukuzwa kazi na anao utajiri mali yake iuzwe hizo pesa  alizo chukuwa za

wananchi zirudishwe katika hazina ya wananchi.   Ya sita ni kuhusu cheo cha Rais,  Rais anakuwa kila kitu ni yeye yuko juu ya

sheria kwa kweli, mimi ningeomba awe chini ya sheria hata kama atakosea ashtakiwe.  Juzi juzi tu tumesikia huko America Rais

Bill  Clinton  alipelekwa  Mahakamani  na  ile  nchi  kubwa  katika  dunia  ina  uchumi  mkubwa  Rais  wake  anashtakiwa  kwa  hiyo

ningeomba hata Rais wetu wa Kenya ashtakiwe endapo atapatikana na makosa akiwa ofisini.

Ya saba ni kuhusu vyombo vya habari, radio na television ningeomba Katiba hii  itoe huru kwa vyombo vya habari.  Tukiangalia

katika radio yetu wakati  huu inamikiwa na chama kimoja na hadi nchi yetu  ni  vyama  vingi,  mara  nyingi  utasikia  inatangaza  tu

habari ya chama kimoja, kwa nini isitangaze habari ya vyama vingine na hata viongozi wa vyama vingine wamefanya hivi hivi?  

Tunasikia  taarifa  ya  habari  inachukua  karibu  robo  tatu  zinasomwa  juu  ya  mtu  moja  kwa  hiyo  mimi  ningeomba  ya  kwamba

vyombo vya habari viwe na uhuru vya kutangaza kiongozi yeyote amefanya awe ni wa chama gani au chama gani kwa sababu

hata yeye anashiriki kulipa kodi ambaye inaendesha vyombo hivi, magazeti mara nyingi waandishi wa habari wanakamwata kwa

sababu yakuandika ukweli kwa hiyo ningeomba kuwe na uhuru huu wa vyombo vya habari.

Ya nane ni  kuhusu  fedha  za  nchi,  mara  nyingi  unakuta  kwamba  kama  wakati  huu  sura  ya  noti  ni  ya  Rais  huyu  anayetawala

wakati  huu, mimi ningependekeza katika Katiba ambayo tunaelekea kuibadilisha, fedha zetu ziwe na sura  ya  Rais  mwanzilishi

wa taifa hili na hii kwa nini, hii ni heshima kwa huyu mwanzilishi wa taifa ambaye aliweza kupigania  uhuru  na  nchi  yetu  ikawa

huru, kwa hiyo, ningependekeza noti yetu ya taifa  au  pesa  zetu  noti,  isiwe  ikibadilishwa  kila  baada  ya  Rais  huyu  anaondoka

mwingine anaingia anchapisha sura yake, tuchukue mfano kama marekani, dollar unakuta sura  ni ile ile ya Rais wa kwanza kwa

hiyo ningeomba Katiba yetu tuangalie mambo  ya  fedha  kwa  heshima  ya  viongozi  wetu  ambao  walitulete  uhuru  na  ukombozi

katika nchi hii.
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Ya tisa ni kuhusu Bunge, mara nyingi utasikia katika majadilioni ya Bunge badala  ya Mbunge kuongea moja kwa moja katika

radio,  maani mazungumzo yake kurekodiwa tu na yanasomwa na mtu mwingine,  mimi mara  nyingi  ni  msikilizaji  was  redio  na

hata  redio  za  nje  nimesikia  mfano  wa  ndugu  zetu  watanzania  mbuge  anaongea  katika  Bunge  moja  kwa  moja  na  watu  wale

waliomchachagua  wanamsikia  kwa  hiyo  ningeomba  hata  Katiba  yetu  ya  Kenya  ambayo  tunaelekea  kubadilisha,  Mbunge

akiingia Bungeni awa akiongea moja kwa moja bila mazungumzo yake kumpitia mtu mwingine.  

Ya mwisho nikuhusu mkulima, mimi ni mkulima si fanyi kazi popote isipokuwa kazi yangu ni kilimo, ningeomba Katiba hii itujali

zaidi wakulima kwa sababu sisi watu wa Mpeketoni  au watu wa Kenya ni watu wenye bidii wanalima na Mungu  ametubariki

tuna mvua nzuri na ardhi nzuri lakini bei inakuwa si yakuridhisha na hata Serikali  haimjali  mkulima  unasikia  Serikali  inaongeza

mishara kwa wafanyi kazi lakini mkulima hatajwi katika mambo hayo yakumfikirikia kwa hiyo Katiba hii imfikirie zaidi mkulima

kwa sababu mkulim huyu ndie uti wa mgongo wa taifa letu na hata Serikali yenyewe inamtegemea huyu mkulima  kwa  kupata

fedha za kigeni na kwa hayo machache yangu ni hayo asante.

Com.  Hassan:  Asante sana mzee,  thank you very much.  Kennedy Omangi, ameondoka? John W.  Kabira.

John W. Kabira:   Kwa  Tume  wa  marekebisho  wa  Katiba,  wananchi  wenzangu  hamjambo?   Yangu  ni  machache  si  mengi

yakuhusu  Katiba  ile  tunae,  ma  ile  tunaelekea  kurekebisha,  kwa  hakika  Katiba  ile  tunaelekea  kurekebisha  kwa  maoni

ningependa Serikali ya Kenya iwe  ya  mwananchi,  kuwa  ya  mwananchi,  kuwa  ya  mwananchi  ni  Katiba  isimamie  mwananchi

ipasavyo maana Katiba ndiyo mwananchi, mimi sina mengi yakuongea  lakini  nitagusia  kidogo,  kuhusu  Ofisi  ya  Rais,  Ofisi  ya

Rais  mambo  yote  ya  Rais  iwe  ni  Rais  tu  peke  yake,  mambo  si  jeshi,  mambao  waziri  mambo  ya  hospitali  iwachiwe  yule

anayehusika naye.

Ya tatu ni kuhusu afya, kusema hakika sisi wananchi wa  kawaida  hana  shida  chungu  mzima,  sababu  uende  hospitalini  ukiwa

mgonjwa  kwa  hakika  unaambiwa  hakuna  dawa,  …..  medical  center  pale  unaambiwa   enda  ukatafute  dawa  wa  sukari,

tungependela hii Katiba yetu isimamie mambo kama afya, mambo kama elimu, mambo ya matumishi yote ya mwananchi maana

Katiba ni yake mwananchi.  Paispo mwananchi hakuna Katiba kwa hivyo ningeomba Tume ya marekebisho ya Katiba isimamie

haki ya mwananchi, mimi sina mengi na ni hayo tu.  Asanteni sana.  

Com. Hassan:  Asante sana mzee.  Sasa ni Bwana Joseph Nyakundi wa Kanu, hayuko? Simon Njagi.

Simon Njagi:  Asante sana Chairman, Tume ya marekebisho ya Katiba na wananchi wote.  Nashukuru kwa muda huu ambayo

nimepata kwa hakika mengine yamezungumzwa na hata nimefurahia maanake mengi kama yake ambayo nilikuwa na lengo nayo

lakini kuna mengine  labda  hayajagusiwa  sana  na  ningetaka  kuchukua  nafasi  hii  kuyazungumza.   Kwa  majina  ni  Simon  Njagi

Kareithi – ni mwakilishi wa walemavu.  
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Ya kwanza hebu niseme katika jina ile ya walemavu uona kama ni matusi wakati  wanasema viwete,  kiwete hiyo si jina kabisa

yakuweza kuita hawa  ni  walemavu  ama  watu  siyo  watu  wasiyojiweza  ni  walemavu,  uenda  ikawa  kuna  mlemavu  anajiwesha

labda kuna mwingine anayejiweza kama vile hata yule si mlemavu huenda akawa labda  kuna  wao  ambao  hawajiwezi.   Hebu

nizungumzie habari ya elimu ya walemavu.  Ningeuliza katika Katiba hii mtu yeyote ambao ni mlemavu yapaswa apewe elimu ya

bure kwa masomo yake yote kwa kuwa wakati  mwingine huwa wanawekwa kando hawapati  watu  wakuwa  simamia  hali  ya

masomo. Kwa hivyo, Serikali iwe inaona kabisa mlemavu hata afike mahali gani masomo yake iwe ikisimamiwa.  Ikiwa  kuna

mtu  yeyote  ambaye  anatumia  njia  yeyote  yakuzuia  masomo  ya  mlemavu,  ningeona  Katiba  hii  itoe  hukumu  ya  kwamba

achukuliwe hatua ya kisheria.

Katika  District  zote  kuna  umuhimu  kuwe  na  kituo  vya  wale  ambao  ni  mentally  retarded,  na  wale  akili  punguani  na  wale

completely retarded, disabled wale ambao hawajiwezi kabisa  kwa walemavu, ili kusije ikiwa na hii safari za kuwapeleka watu

walemavu katika vituo vya mbali ambavo wakati  mwingine  wazazi  na  wale  wanahusika  wanashindwa  na  kuwapeleka.   Tena

katika haki ya matibabu ufanye mbinu yeyote hawa walemavu iwe matibabu yao iwe hayalipishwi kuonekana itafanyika namna

gani ili mlemavu katika kila njia apewe matibabu ya bure.

Kwa  ajali  ya  mambo  ambayo  inahusika  na  rasilmali,  walemavu  huenda  wakawa  wako  na  kuna  vitu  kama  biashara  na  vitu

vingine,ningeuliza katika Katiba hii Serikali ione ya kwamba haitozi ushuru wowote ama kodi yoyote katika vitu vya walemavu,

iwe ni biashara iwe ni property ya aina yeyote iwe ni tax free kwa walemavu.  Tena katika manyumba yeyote ambayo ni ya uma

public houses iwe accessable  kwa mlemavu, iwe inaweza kuingika ni mlemavu yeyote,  hakuna haja mtu akuja  na  wheel  chair

halafu  katika  hapa  hawezi  kuingia  kwa  sababu  kuna  stair,  kuwe  kuna  sheria  yakuona  kumefanyika  njia  yakuweza  kuwa

mlemavu anaweza kaingina kama ni kanisani,  popote  amabapo  ni  pa  uma  ama  kama  ni  shule,  iwe  kuna  mambo  kama  hayo

ambayo mlemavu naweza akaingia.

Tena  ikiwa  ni  wale  ambao  kuna  mashamba  na  mambo  mengine,  Title  Deeds  zao  zisije  zikawa  zikilipishwa,  maanake  labda

melemavu anakuja labda     (inaudible)   tena anaendelea kuonekana mambo  yake inaendela awezi,  kwa hivyo ikiwa atapewa

Title Deed awe ndiyo Serikali itaona ya kwamba huyu mlemavu, aendelei na nakunyaangamizwa katika njia ile.  

Tena kitu cha maana sana ni wakati  hawa physical  planners  wanapo  fanya  plan  katika  towns  waone  ya  kwamba,  wame  set

aside hata kama labda hakuna watu wakutetea kwa wakati ule, plots ambao labda huweza ikapewa  (inaudible)   with disability

kwa ajili ya maendeleo yao,  ama ikapewa kila association ya walemavu kwa ajili yakujenga mashule kama ambaye tumesema

ama vile nimesema, kwa hivyo uwe ukionekana hata kama hakuna nini utengwe vitu kama hivyo.

Na  watoto  nao  walemavu  maanake  walemavu  wana  watoto  wao  lakini  wakati  mwingine  kuwasomesha  inakuwa  ni  shida

ningeuliza katika Katiba hii watoto  walemavu  wapewe  elimu  hadi  kufikia  kisomo  cha  university  ama  college,  ili  wale  watoto

waweze kumsimamia yule mlemavu katika hali hiyo.
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 Kitu ambacho ni kwa upande wa walemavu ningetaka kumalizia nacho ni upande wa nitaita nini discrimination yaani  ubaguzi,

ubaguzi umewaka sana katika upande wa walemavu, utakuta kwa ajili ya kuajiriwa makazi, masomo na mengine wanabaguliwa.

Hata si ajabu utakuta labda ijapokuwa kuna watu ambao wangeweza kufanya kazi utakuta hata kama wale unafanya kazi hapa

hakuna mlemavu utakaye muona hapa.  

Kwa hivyo ni Serikali ione ya kwamba ime condemn ama imetupilia mbali ile habari  yakubagua malemavu, maanake hata kama

ni wakati  watu wanapewa ma plot kama hapa,  utakuta maanake mtu mlemavu hawataki si sana awe considered,  ama  atakaa

kama ile group inataka vitu kama vile, inaonekana tu ni walemavu.  Kwa hivyo walemavu wanaonekana kama hawana chochote

ati wakafanya. 

 Kwa hivyo katika hali hiyo nikiondoka kwa upande wa walemavu.  Mambo ya basic right, mambo kama hii health care,  maji,

elimu na mambo mengine ningeonelea kabisa katika Katiba mambo yale yawekewe maanani kabisa  ili iwe watu wanapatiawa

ile haki ya kimsingi.  Na  sasa  ukiangalia upande wa hospitali wakati  mwingine unakuta mambo mengine watu wanaweza kufia

pale na hospitali iko maanake hana pesa, kuwe kuna jambo lakufanya mambo haya, mengine yametokea kwa kuwa labda watu

wanaenda kufia pale na hospitali hiko maanake hana  pesa.   Kuwe  kuna  jambo  lakufanya  mambo  haya,  mengine  yametokea

kwa kuwa labda ni kama vile moja alisema kule  kuunganisha  kazi  nyingi,  yule  daktari  yuko  katika  hii  hospitali  ndio  mwenye

clinic yake pale.   Kwa hivyo inaonekana kama ingewezakana  wale  ambao  wanasimamia  ma  hospitali  wawe  hawana  mambo

mengine kule nje.

Na upande nao kama ule wa Judiciary ningeonelea katika hali yake avoid wale ma staff wa Judiciary, kuwe kuna kamati ambao

limeteuliwa na Bunge kwa ajili yakuchunguza ama kwa ajili yakuavoid ma Judges hii ikiwa na maJudges,  ambao hawapendelei

upande wowote ili waweze wakasimamia mambo kisawa sawa.   Lakini kuna mengi nilikuwa nimeandika lakini badala  ni watu

wengine nafasi kwa kuwa mengi nimeona imezungumzwa na nitwacha hii ripoti hapa nashukuru kwa hiyo  nafasi  nimepewa  na

Mungu abariki sana.

Com. Hassan:  Asante sana bwana Simon, tafadhali tupigie kidole hapo register na u sign hiyo memorandum.  Tutakuwa tuki

break ikifika saa saba, we shall break for lunch at  one o’clock tutarudi saa  nane tena  kuaniza. Kwa hivyo nataka mujue lakini

imebaki bado  dakika ishirini tunaweza kuendelea,  lakini mujue tuna break  for lunch at  One o’oclock kwa  hivyo  Peter  Njihia,

atafutiwa  na  Maina  Kairuki,  kama  hayuko  Jacklyne  Mutulu,  halafu  Alex  Kitetu  Wahiti,  nafikiri  hawa  watu  wote  wanaweza

kusema by 1 o’clock.

Peter Njihia:  Thank you very much jina langu Peter Njihia I am here for the labourers,  wafanyi kazi wa shamba    (inaudible)

na pia the very poor. The landless, housemaids and those (inaudible)   First please allow me to criticize the  Constitution Review

ile ambao tunafanya kwa sababu  one  thing,  hii  Constitution  review  inafanywa  kama  most  of  the  people  hawaelewi  what  the
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Constitution is, sasa tunaambiwa tutoe maoni kwa kitu ambayo siyo kitu original ni kitu ambayo tuna review na hatuielewi sana.

 

Second,  I also criticize it kwa sababu much  of  the  Constitution  ilipatikana  kutoka  kwa  foreign  countries  mostly  copied  from

British na pia utapata  some elements za America  ambazo  hazikuwa  zina  incorporate  tradition  za  Africans  na  watu  wengi  wa

Kenya.  Kutoka hapo Kenya is in a transition, mbeleni tulikuwa tunaishi maisha ya ki utamaduni kama wa Africa.  Tuko kuna

zile njia wa Africa walikuwa wanaishi na hayo uchumi ya ki Africa haikuwa kama ile ya wazungu ambae imeletwa na ukiangalia

Constitution  imetetua  katika  uchumi  za  kiuzungu  na  sisi  bado  hatuja  weza  kuingia  zile  uchumi  kabisa,  so  we  are  settling  on

something ambayo si original sana ya kikwetu  lakini tunaangalia sana, yaani we are on a transition. Kwa hivyo hatuwezi tukatoa

kitu original kama vile  tungefaa,  tutoe  kama  completely  independent.  Sasa  jambo  lingine  la  kwanza  sasa  kwa  Constitution   

(inaudible) on citizenship sasa nitasoma kwa haraka haraka ndiyo nimalize.

Com. Hassan:  Hapana uwezi kusoma yote mara moja,  sitaki usome neno kwa neno hiyo submission jaribu tu ku highlight ile

mambo muhimu kwa hiyo, tukakaa hapa mpaka jioni. 

Peter Njihia:  Kuhusu uraia.

Com. Hassan:  Ngoja, umenifahamu kwanza?

Peter Njihia:  You are telling me to summarise  …….

Com: Hassan:  Yes please.

Peter  Njihia:   Kuhusu uraia,  kila  mwana  Kenya  anafaa  apatiwe  pahali  pakuishi,ambako  hatawai  itishwa  rent  ama  kuogopa

kuondolewa.   MKenya yote anafaa awezeshwe kuishi  katika  nyumba  ambao  iko  decent.   MKenya  yote  anafaa  awezeshwe

kuweza  kupata  mapato  kwa  sababu  wakati  wengine  ukiangalia  hakuna  employment  wakati  mwingine  mtu  hana  watu

wakutegemea so inakuwa ni very …(inaudible)… for somebody to get subsistence.  Sasa pia kuna ile ambayo ni obligation of a

citizen, every citizen in Kenya should be obligated through enforceable law to develop Kenya by engaging in constructive work,

using ones resources   (inaudible) Kenyanization.  

Every Kenyan  citizen  should  be  obligated  through  enforceable  law  to  protect  Kenya  by  among  other  things,  one  protecting

Kenya  from  degradation  by  environmental  pollution,  receiving  bribe  and  immorality,  protecting  Kenyan  …(inaudible)….

Protecting   Kenya  from  its  wealth  through  waste  or  theft,  protecting  Kenya  from  unfair  exchange  of  its  wealth  with  other

Nations.  
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Na kama hapa hivi nazungumzia kuhusu kama wale watu wanaenda kuajiriwa nje unaweza pata  mKenya ametoka hapa ako na

ujuzi mwingi lakini anaenda kuajiriwa kama South Africa au U. S.  au kwingineko, hiyo akili yote inaenda kupotea  kule,  lakini

sisi  wa  Kenya  hatufaidiki  kwa  ile  akili,  na  kwa  vile  yule  ni  wetu  yafaa  sisi  pia  tukifaidika.   Hatujui  kama  wakileta  taxes  or

whatever they do.

Sasa kuhusu mambo ya ardhi, kuna ile Ownership of Land : Owernship of the land should belong to the State  kwa sababu you

find  that  there  are  some  Kenyans  who  own  ten  thousand  acres,  others  50,000  acres  and  there  so  many  Kenyans  ambao

hawana ardhi yoyote,  sasa  itakuwaje mtu anasema ni mwana nchi wa Kenya hata una pahali pa  kuishi,  hata  namna  yakupata

pesa,  yaani chakula ya kila siku halafu we utasema ni mwana Kenya na mwingine ako na mali nyingi kupita kiasi chake.   The

State should have the power  to control  the use of land, tuseme wakati  mwingine mtu anaweza kuwa ana acre  mia moja lakini

zile acre hazitumii vizuri, kule ndio wanayama wanacheza au pengine kwa hivyo vile ako ni ile ardhi haifaidishi Kenya kulingana

na vinavyo faa.  

Wale ambao si wa Kenya (non-citizens), should not be allowed to own land in Kenya, unless through proxies,  who are  Kenyan

citizens and strictly for the purpose of business or habitation.  Unaweza kupata mtu ambaye si wa Kenya amekuja kwa vile ako

na pesa mingi ana nunua ardhi kubwa lakini hii si mzuri kwa wana Kenya.  The independent land treaties and any agreement that

have been passed todate that do not maximize land production should be cancelled and declared null and void.   Utapata  kuna

agreements zilikuwa hapo mbeleni, unaweza pata kwamba kuna agreement imesemakana sijui kutoka wapi mpaka wapi huko ni

kwa wa Masai,  hiyo siona kama iko  na  faida  kwa  wanaKenya  ambao  wanaendelea.   Utakuta  pia  watu  wengine  wanasema

tuseme  Coast  Province  hiyo  ilikuwa  ni  land  ya  Sultan,  kusema  land  ni  ya  Sultan  haifaidi,  lakini  kudevelop  ile  land  so  that

inakuwa production yake inasaidia Kenya naona kama hapo ndio kuna faida.  Halafu Constitution should only guarantee access

to land for every Kenyan for the purpose of (inaudible)  

Ingine  ni  Insurance  Policy  for  farm  produce  ama  land  production,  wakati  mwingine  unaweza  pata  we  ni  mkulima  ile  mazao

unazalisha baada yake kuzalisha ile mbegu unauza haupati chochote, sasa inawezekana hata hutaweza kuendelea na kilimo sana,

sasa  mimi naona  Constitution  inafaa  create  an  Insurance  Policy  whereby  ukipatiwa  land  u  develop  au  kutoa  production  ile

insurance covers  of the  lands  which  you  are  using,  such  that  hata  ukienda  hasara  itabidi  utaweza  kuanzisha  tena.   Pia  if  the

Government iko na ile obligation, yakupatiana insurance katika ile uzalishaji wa  ardhi  itaweza  pia  kutafuta  soko  ya  ile  mazao

itatoka kwa ile ardhi.

Kutoka kwa ardhi kuna mapato mengi ambayo huwa inapatikana na unaweza pata  kama hapa kuna maembe mingi sana lakini

hakuna factory hata moja yaku process  maembe, zote zinaenda kuwa processed  Nairobi  au kwingineko,  sasa  mimi naonelea

Katiba inafaa isisitize kuwa kama sehemu fulani inatoa kitu fulani kwa wingi, zile factory za ku process  hiyo mali ziwekwe kule

na ndiyo hata wale watu ambao wanazalisha hiyo mali wanufaike zaidi.  
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Sasa  kuna jambo moja nilikuwa nimeruka pale kwa citizenship, inafaa Constitution isitize kuwa raia wa Kenya ni mtu muhimu

sana, siyo mtu wakwenda kuteswa na polisi,  siyo mtu akipita pita usiku anakuwa harassed,  siyo mtu akitaka hata kula huwezi

ukapata chakula kwa sababu hakuna njia zakujipatia, hakuna kazi, hakuna nini, so Constitution inafaa i create  hiyo nafasi kuwa

a Kenyan is the most important person in the Constitution.

Com.  Hassan:  Thank you very much, I can see you had a written submission, but here in the register you wrote  oral,  I  wish

you had written here also.

Peter Njihia:  Yes.

Com. Hassan:  You are Peter  Njihia,  then I am replacing it to written, Maina Kariuki,  Jackyln Mutulu, hayuko? Alex Kitetu,

hayuko, Alex Kitetu, are you Alex, you will be the last one to give views for lunch, we are going to break for lunch.

Alex Kitetu:  Jina yangu kama vile mulisikia ni Alex Kitetu, kwanza na naanza na upande wa mamlaka, na mamlaka nikueleze 

  (inaudible)   katika Serikali yetu unakuta mamlaka ni kama iko kwa mtu moja,  ikiwa  ni  Ofisi  ya  D.C.  unakuta  mamlaka  ya

District  mzima,  kwa  mfano  umeenda  kwa  D.O.  unashida  huyo  D.O.  anakuambi  hii  shida  nilitatua  namna  hii  yule  juu  yako

nilimfuta  kazi,  sasa  sisi  wananchi  tunataka  hiyo  iondelewe  kabisa,  kama  ni  mamlaka  iwe  ni  ya  D.O.  ikiwa  kesi  mambo  ni

kuamuliwa kwa D.O. siyo isukumwe mbele.  Mamlaka kuna kesi  ambayo imetokea mwanamke moja alikuja akafa,  no bwana

ya mtu akafa,  sasa  inasemekana yule  anazikwa  na  family  yake,  lakini  si  tungependa  ikiwa  bwana  amekufa  yule  bibi  ambaye

atabaki awe na mamlaka yakuzika bwana yake na ile mali atuae lakini si kama mimi nimeoa, mimi nimemuoa kwa mfano mimi

nimeoa msomali,  mimi  nikifa  yule  Msomali  hana  haki  yakunizika  naye  ni  bibi  yangu  inafaa  iwe  kama  nimekufa  yule  msomali

anizike maanake yeye ni bibi yangu ndio ile mali ibaki kwa watoto wangu.  

Ya pili kuna hii mambo ya ulinzi unakuta      (inaudible)   ingine ile laini ya ulinzi ni members wa Human Rights ikiwa ni Army,

ikiwa ni Polisi au ni G.S.U ni members wa Human  Right  wakati  anavotumwa  hata  wakuhudumie  akifika  kwako,  siyo  atumie

excessive force anatumia ile force akiogopa kuwa huyu      (inaudible)

Ya  nne  pia  hii  Katiba  mpya  ikibadilishwa  tunataka  kila  mwananchi  awe  na  haki  yakula  matunda  ya  nchi  yake  ikiwa  mimi

nimelima pamba, na mahali hiyo pamba inapelekwa kilo ni shilingi mia, hiyo shilling inifikie siyo nifikie na shillingi ishini hii ingine

themanini inakuwa imeenda wapi?  

Ya  mwisho  ni  kuhusu  vyama  mambo  ya  vyama  hapa  imezungumzwa  sana,  na  mimi ningependekeza  kuwa  vyama  tubaki  na

vitatu peke yake.  Ndio hii mambo ya ukabila iweze kwisha.  Maanake vyama vilivyo anza niliona kila moja ikitoka na mimi na

changu, na mkamba anaenda kwake ni mjaluo anaenda kwake tunatakiwa tubaki na vyama vitatu na wale ambao vyama viao

havina nguvu waunge wale wengine mkono iwe tuunde vyama vitatu ambao nguvu sawa ipatikane na kila mwananchi aridhike.   
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  (inaudible)

Com. Hassan:  Asante sana.  Thank you very much Alex Kitetu huyo ndio atakuwa mtu wa mwisho kutoa maoni kwa wakati

huu kama vile nimesema tuta break  for lunch na tutarudi saa  nane,  nafikiri tutarudi saa  nane na  nusu  kamili  kwa  sababu  kuna

wengine wataenda mbali, so we will break now for lunch and will come back at 2.30.  Thank you very much.

Dr. Mosonik:  Unajua maoni ni kwa Tume.  

Com.  Hassan:  Kaa kwanza, naonekana wewe unahitaji kidogo kupewa masomo kidogo

Peter Kariuki Wanjohi:  Masomo ya hawa wengine?

Com. Hassan:  Hapana vile tufanya kazi, leo ni kikao hiki ya Tume yakurekebisha Katiba tumekuja Lamu West  Constituency,

jana  tulikuwa  Lamu  Town,  leo  tuko  Mpeketoni  na  tunachukua  maoni  ya  watu,  so  that  tukishindwa  tunachukua  maoni

tunaandika, pia tuna record kwa tape, kwa hivyo wewe unatoa maoni kwetu siyo kwa watu wa Mpeketoni.   Sasa  sisi tunaanza

kikao cha jioni cha afternoon session, tutaanza na wewe utatupatia jina lako ndio tuaanze na wewe, utatupatia jina lako, 

Com. Mosonik:  Mwambie andike jina kwanza

Com. Hassan:  Umeandika jina yako hapa kwa register?

Peter Kariuki Wanjohi:  Nimeandika pale nje.

Com. Hassan:  Oh nje?  Okay sawa

Peter  Kariuki  Wanjohi:   Naitwa  Peter  Kariuki  Wanjohi,   Sasa  yale  maoni  ambao  niko  naye  katika  Constitution  Review,

kwamba Constitution should say that it belongs to the people  of Kenya as  its preamble ambao ina recognize the  (inaudible)  

and  the  will  of  Kenya.   Na  ya  pili  ni  ya  kwamba  Constitution  should   (inaudible)   the  the  organs  of  the  Government.  The

Constitution   

Future and objective and democratic (inaudible) that Kenyans should be committed to.

Com. Hassan:  Interjection  (inaudible)  

Peter Kariuki Wanjohi: Kwa hivyo nianze tena.
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Com. Hassan:  No no sawa endelea.

Peter Kariuki Wanjohi:  Ingine ni kwamba the Constitution should  remind Kenyans,  the duties of the Head of the State  and

the Head of the Government, plus who qualifies to this post.  The Constitution should provide clear checks  and balances of the

the three arms of the Government, the Constitution provide clear checks and balances of the three arms of the Government   Ni

endelee na hiyo? 

Com. Hassan:  Si hiyo utatupatia?

Peter  Kariuki  Wanjohi:   Ndio  nitawapatia,  sasa  hapa  the  three  arms  should  incorporate  serving  the  wananchi  but   not

(inaudible)  or  depending  on  one  arms  for  the  decision  making.   In  any  event  all  the  powers  should  not  be  vested  to  the

President.   If  we  talk  (inaudible)   appointing  of  our  Executive,  MPS,  Cabinet  Minister,  Attorney  General,  hii  yote  mimi

singependa iwe ni President  ana appoint.  The Constitution should provide the respect  and the rules of the law, nobody should

be placed above the law e.g. President Moi in the Kanu Government………….

Com. Mosonik:  Interjection, excuse me you said President Moi?

Peter Kariuki Wanjohi:    The President of Kenya.

Com. Mosonik:  Because if you are dealing with Moi then it is not the same thing as President of  Kenya.

Peter  Kariuki:  Oh Constitution, the President of Kenya.

Com:  Hassan:  Don’t name individuals.

Com. Mosonik:  Afisi, Afisi siyo mtu.

Peter  Kariuki Wanjohi:   The President  of Kenya.   The Constitution to set  good mechanism  of  checking  the  abilities  of  the

President of the ruling …(inaudible) … that is to say he should not ….(inaudible) health, physical of mental. All the members of

the Judiciary should be covering security of tenure for them to be impartial.  Secondly a good salary for them (inaudible).

Com. Hassan:  Thank you Amemaliza?

Peter  Kariuki  Wanjohi:  Also  we  need  an  independent  Electoral  Commission,  kuna  hii  ingine  ya  Human  Rights,  rights  to

education,  good  health,  physical  environment,  freedom  of  movement,  owning  property  anywhere  in  Kenya,  the  right  of
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assembly and association and good shelter nafikiri yangu imefika hapa.

Com.  Hassan:   Asante  sana.   Thank  you  very  much  Mr.  Kariuki  please  sign  for  us  the  register,  and  have  you  signed  the

submission?  

Com. Hassan:  Just bring it back. Our next person Mohamed O. N. K.U.

Peter Kariuki Wanjohi: mimi nina maoni mengine kidogo ya mwisho.

Com. Hassan:  Hujamaliza?

Peter Kariuki Wanjohi:  Bado sijamaliza kabisa kuna kitu nilikuwa nataka sema Commissioner.  Pia nilikuwa nikitaka kusema

tu juu ya Commissioner mimi naona mnamefanya kazi mzuri, lakini mimi naende kuomba Prof.  Yash Pal Ghai is not a Kenyan,

nyinyi Commissioners mumechaguliwa hapa katika Kenya nyinyi ambaye ni watu wetu ya waKenya wote kwa hivyo, anything

ambayo inaweza kwenda vibaya   (inaudible)  for Mr.  Ghai, hata  mkifanya  vizuri  mnafanya  vizuri  kwa  sababu  ya  wa  Kenya

wote 30 million.

Com.  Hassan:  Nilikuwa nikitaka nikufanyie correction moja,  Prof.  Ghai ni MKenya,  amezaliwa  Ruiru,  lakini  ni  vile  tu  haja

kaa Kenya kwa muda mrefu sana, lakini kwa kweli yeye ni mKenya pia wa kuzaliwa hapa.

Peter Kariuki Wanjohi:  Sawa kama ana julikana hivyo ni sawa.

Com. Hassan:  Okay now Mohamed N. Kejo yuko, kuna mama hapa anajaribu kutoa maoni, wewe, anza na jina.

Bariki Athmani:-  Kwa jina naitwa Bariki Athmani - Kanu Chairlady Witu.

Com. Mosonik/Com Hassan:  Ulikuwa umejiandikisha, umejiandikisha?

Bariki Athman:  Ndio nimejiandikisha.

Co. Hassan:  Bariki Athmani:  

Bariki  Athmani:   Ndio-   Nakifiri Commissioners wananchi wote wa Lamu, habari  zenu?   Nimesimama  hapa  mimi leo,  sina

madhumuni yakuzungumza maneno mengi kwa sababu maneno mengi nimeandika kwa hii kitabu na nitwaachia  Commissioner
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wataenda nacho.  Lakini nataka kuongezea kidogo, madhumuni ya Katiba yetu tutakayo kuirekebisha leo,  tuirekebishe vilivyo, 

  (inaudible) mambo mengine mengi yatakaa kutilia uzito;  kama mambo ya ardhi,hati  ya ardhi na mali, kifungu ya ardhi na mali,

hati ya ardhi na mali sisi huku watu wa Lamu ni wakulima hatuna kazi nyingine hatuna mafactory hakuna kitu chochote,  kazi zetu

kubwa factory yetu ni jembe na mchanga, leo hii mchanga Serikali inatupatia settlement.  Tumepewa kweli,  lakini tumewekewa

vikwazo vya kulipa pesa nyingi, mwananchi wa kawaida …….(inaudible)   tukilipa, kulipa ile (inaudible)  ya Serikali.  

Kwa hivyo tunataka katika Katiba ijao, mwananchi apewe ardhi ambae ni haki yake,  pahali amezaliwa hata kama hakuzaliwa,

madama  anajiita  Kenya  amepewa…(inaudible)…amepewa  asiwe  anadaiwa  pesa  nyingi  saa  zote  mpaka  ashindwe  kulipa,

(inaudible)  kila kitu.  rasilmali  yangu  na  watoto   kwa  watoto  wangu  na  family  yangu,  kisha  shamba  hile  hilenaambiwa  kama

nimeshinda kulipa shamba ya ni ya Serikali. Kwa hivyo lisiwe shamba ni ya Serikali,  shamba madam nimepewa ni langu, kulipa

…(inaudible) ..kidogo ambao haki ya Serikali tusaidiane ni toe  kitu kidogo,  lakini siyo kuwekewa  vikwazo kama kwetu Witu

saa hii ukipewa shamba unalipa, thelatini na tano elfu. Sasa na hali zetu ni hali mashamba yetu bado  ni pori  kwa hivyo hali ardhi

na mali katika Katiba iwe mwananchi wa kawaida anapewa shamba bure.  

Halafu katika hiyo hiyo, ardhi utakuta saa  nyingine  umekaa  nyumbani  na  sasa  sisi  ni  viongozi  utakuta  watu  wa  settlement  au

idara fulani wako mashambani wanafanya kazi fulani  bila  kujulisha  (inaudible)  hawajui  chochote…ukiwa  kama  ofisi  unapewa

hiyo kazi ofisi.  Kusifanyike kitu chochote katika Katiba ijao tunataka kusifanyike kitu chochote kuhusu habari  ya ardhi mpaka

tushirikishwe sisi wenyewe turidhike nani  (inaudible)   fulani atapewa shamba na mdomo wetu.  

Halafu jambo jingine kuna habari  ya katika  Katiba  ingine  tukirekebisha  leo  kuna  hii  habari  ya  Katiba  iangalie  sana  na  nyinyi

Commissioner  mfikirie  sana  mukienda  katika  hali  yaku  kaa  kugau  kagua  haya  maneno  tuzungumzayo  msichukue  moja  kwa

moja  sababu  kuna  na  upande  wa  dini,  kuna  na  upande  wa  mila,  leo  hii  msichana  akishakupendana  na  mvulana  wao

(inaudible)………sababu kuna na dini, dini yako haikuhurusu kupendena na fulani kuolewa ovyo,  ovyo mpaka tutie dini ndani

kwa  hivyo  muangalie  uhuru  wa  dini.  Katika  Katiba  tuwe  na  uhuru  wa  dini  ki  sawa  sawa  dini  ziangaliwe  zote  siyo  dini  ya

Kiisalamu peke  yake.   Na  mila ya binaadmu isi…(inaudible)..watu pia iangaliwe ki sawa kwa hivyo  mimi mambo  yangu  yote

tumekaa katika Witu Division tume pendekeza,  Tumesoma kitabu ni mimi nilikuwa mojapo wa  kufundisha  na  tumeamua  sasa

maelezo yote yako humu na wakati  ni ……kama imekosea vile    (inaudible)  Kwa hivyo asanteni.

Com.  Hassan:  Asante mama,tafadhali utupigie sahihi kwa kitabu chetu na hii pia sign.  Gitau A. Kamau.

Hadija Mohamed Bashir:  Nilikuwa naomba hata mimi niandikishe kwa sababu kuna safari ……….

Com:  Hassan:  Unaitwa nani?

Hadija Mohamed Bashir:  Hadija Mohamed Bashir.
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Com. Hassan:  umejiandikisha?  Haya sawa, Hadija

Hadija Mohamed Bashir:  Ma  Commissioner

Com. Hassan:  Anza na jina lako

Hadija Mohamed Bashir:  Kwa jina naitwa Hadija Mohamed Bashir,  Ma Commissioner,  wananchi wenzangu wote,  je  kina

akina  mama  hawa  wawili  hata  kama…(inaudible)…..hamjambo?   Mimi  naitwa  Hadija  Bashir  na  nimetoka  Witu  Division,

Mwenyekiti Maendeleo ya Wanawake,  Witu Division  -   nataka nimujulishe maanake kupata  nafasi  saa  zingine  kujua  vizuri.  

Katika  kurekebisha  hii  Katiba  yetu  ya  Kenya  nilikuwa  napenda  kuzungumza  juu  ya  mambo  ya  Kadhi,  Kifungu  cha  Kadhi,

ningependa kwanza Khadhi asichaguliwe na Rais Khadhi awe atachaguliwa na Waislamu, kwa  sababu  Kadhi  ni  mtu  ambaye

anatuhusu sisi Waislamu, kwa hivyo  (inaudible)……atachaguliwa na Muislamu.  

Na pia kwa Ofisi ya Khadhi kuwe na pengine msaidizi wa Khadhi awe ni mama, kwa sababu sisi wakina mama tukienda pale

kwa  ofisi  ya  Khadhi  kwa  malamishi  yetu,  mara  nyingi  mambo  yetu  huwa  pengine  huwa  tunaona  haya  kuzungumza  ama  nini

mambo  kama  hayo  kwa  sababu  tukiwa  na  ule  mama  tunaweza  kuzungumza  na  yule  mama  mwenzetu  yule  mama  naye

atamueleza yule Khadhi.  Ningependa kwenye Katiba hii yetu iwe inahakikishwa kwamba kwa ofisi ya Khadhi,  kuwe na mama

moja ambaye atakuwa msaidizi wa Khadhi.  

Na  pia  ningependa  kuzungumza  kuhusu  wa  kina  mama  naona  mambo  mengi  ni  kuhusu  wa  akina  mama  mnajua  mimi  nina

wazungumzia akina mama wote, lakini hawa Waislamu ningependa (inaudible) naona kidogo mambo mengi hayakuzungumziwa.

.Kwa  upande  wafanyi  kazi,  sisi  wafanyi  kazi,  sisi  wanawake  wa  Kiisalmu  huwa  tunafanya,  tukiwa  tunafanya  kazi  kwa  ofisi

pengine napata msiba bwana yako akifiriki, huwa tuna kuwa ile sheria ya kidini, tuna miezi nne na siku kumi ambako ni muhimu

sana,lazima tuwe hatuonekani kwa sharia ya dini, hata ningeomba hii maneno ifikishwe kwa hii Katiba yetu, iingizwe hii Katiba

yetu.   Sisi ni wafanyi kazi wanawake wa KiisLamu hatuwezi kufanya, amepata  msiba kama huu iwe ni  lazima  atapewa  miezi

mitano mapumziko na awe atanagaliwa kama kawaida.   Hiyo  nafikiri  tulikaa  chini  tukaona  hiyo  tunakaa  chini  hiyo  tunaomba

hiyo tunaomba iwe kwa Katiba yetu ambaye tunairekebisha .

Jambo jingine nilikuwa ninazungumza kuhusu mambo ya hivi vyama vyetu wajua sisi Kenya  tuko  na  vyama  vingi  sasa  kusiwe

katika hii Katiba yetu kuna chama kimoja hata kama sisi tunajua chama tulicho nacho kwetu nyumbani ni KANU lakini kisiwe

ati KANU ndio inatambuliwa zaidi kuliko chama chingine. Kwa sababu ni   (inaudible)….mtu kama  pengine  ni  Chairman  wa

KANU mfano amekosea mtu ameenda kwa Polisi ameweka ripoti inakuwa sasa  hawezi chukuliwa hatua yeyote kwa  sababu

yeye ni KANU Chairman, je DP naye ana Chairman wake FORD naye si anaye mbona haifanyi hivyo. 
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Kwa hivi vyama vyote,  viwe ni sawa hata kama hatukatai  KANU iwe nichama kinanchotawala  lakini  isichukuliwe  hivyo  kwa

sababu  si   kufanya  hivyo  ni  kunyanyasana  mimi nimeone  hivyo  haswa  mtu  ana  nyanyasa   mtu  ukienda  kwa  sheria  kwenda

kuepeleka  ripoti  sababu  mtafanyiwa  haki  mtaangaliwa  ki  sawa  ninambiwa  aa  kwa  vile  huyu  ni  KANU  Chairman  amefanya

hivyo hata hawezi kupelekwa kortini inakuwa pengine kama watu nifanyie mambo yangu ikifika kwa OCPD, OCPD anarudisha

hii maneno irekebishe  maneno  huko  kwa  sababu  huyu  ni  KANU  Chairman  kwa  nini  nataka  vyama  vyote  iwe  ni  sawa  hiyo

maneno isiweko, vyama vyote vionekana ni sawa.  Asanteni.

Com.  Hassan:   Asante  sana.   Hadija  tafadhali  utupigie  signature  hiyo  form.   Ndegwa  Ngechu,  hayuko?  Alfonse  Moki,

Fredrick Mugo, Paul Wachira, nani, Fredrick Mugo, haya

Fredrick Mugo:  Jina langu ni kama  hivyo  umesikia  ni  Fredrick  Mugo  Githinji  mkaaji  wa  Mpeketoni  na  mimi katika  kutoa

maoni unajua mengi yamezungumzwa wa wale waliotangulia lakini hata hivyo nitaongeza mawili au matatu.  

Kwanza  nataka  au  napendelea  Katiba  mpya  ikatilie  mkazo  katika  kufungua  Ofisi  za  wabunge,  Secretariat  Offices  kwa  kile

Constituency, mahali ambapo wakaaji  wa eneo ile wataweza kupeleka malalamishi yao ile  naye  Mbuge  akaweza  kuyapeleka

katika  Bunge.   Vile,  vile  hawa  waBunge  amabao  wanatuwakilisha  kule  nimeona  ya  kwamba  sehemu  zingine  za  wakilishi

Bungeni  ziko  na  watu  wengi  kupita  zile  zingine  na  kwa  hivyo  representation  inakuwa  ni  sawa,  kwa  hivyo  napendelea

Constituency ikawe demarketed au area of adjudication ya Constituency ikafanywe kulingana na idadi ya watu walioko katika

eneo hile.

Kitu  kingine  ni  ya  kwamba  siku  ya  uchaguzi  ambao  ni  siku  muhimu kwa  sisi  raia  wa  Kenya  kutelekeleza  demokrasia  yetu

ningeonelea ikawe inatengwa na watu  wataijuwa  kwa  muda  ili  wakaweza  kuji  tayarisha  katika  kuendea  uchaguzi.   Vile,  vile

Tume ya uchaguzi Electoral Commission ambayo ni mmojapo ya Tume muhimu zaidi iwe na nafasi sawa au wakapate  nafasi,  au

wakapate nafasi yaku appoint wale Commissioners.

Kitu chingine ni kwamba kuna kile chama cha wafanyi kazi Cotu,  nataka  au napendelea katika Katiba mpya wale ma ofisa ya

ngazi ya juu wakachaguliwe na vile wale wanao husika lakini isiwe ni Serikali ambayo ita appoint.  Secondly,  next  upande  wa

mawaziri, Ministers to be appointed on basis  of profession.  Walemavu, katika ofisi za raia  au zile ofisi ambalo,  kama  ofisi ya

D.O.  naonelea ki Katiba kila ofisi zikawe zimejengwa au iko katika hali ambayo hata walemavu wataweza kuingia  bila  shida,

accessibility to the public services.  

Na  mwisho  ni  kwamba  kuna  hawa  Forces,  Kenya  Army,  Kenya  Air  Force  na  Kenya  Navy  na  maafisa  wengine  wa  ulinzi

ninapendelea  wakawe  recruited  proportionally  on  basis  of  District,  ikiwa  ni  wilaya  ya  Lamu  wanapata  watano,  Tana  River

wanapata  watano  ili  isiwe  kwamba  majeshi  wote  askari  wote  wametoka  katika  wilaya  moja  au  jamii  moja.   Na  kwa  hayo

ninashukuru kwa nafasi hiyo.
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Com. Hassan:  Asante sana.  Thank you very much, can we have David Wainaina, David Wainaina hayuko?  Omar Awadh,

Paul Waithera, Mohamed Rashid, Ali Barak, Monica Maina

Monica Maina:   Kwa  majina  yangu  mulivyo  sikia  naita  Monica  Njeri  Maina  mkaaji  wa  hapa  Mpeketoni  nina  furaha  sana

kuwaona  watu  wa  Katiba  hapa.   Yangu  ningetaka  kuzungumzia  kuhusu  single  mothers,  yaani  wa  mama  ambao  wanapata

watoto na pia hawana mabwana lakini wanapata  watoto  na pia hawana na bwana lakini  wanapata  watoto.   Ningetaka  kujua

hawa watoto wana patwa aje?  Na  hawa watoto  wanapatwa walee na nani?  And yet hawana mababa zao,  tungetaka Katiba

ichukulie hatua kali sababu hawa watoto  inabidii waandikwe maids, na wengine wawe ma street  girl ama ma street  boys,  kwa

hivyo tungetake kuchukulia mtu yeyote ataye weka msichana wa wenyewe mimba achukuliwe hatua kali yakulea huyo mtoto.   

Tangu mimba ikiwa changa anatakiwa kumpeleka clinic tangu  hapo  mpaka  mtoto  akiwa  mkubwa.   Hapo  imeleta  shida  kwa

sababu  ya  kwamba  utaona  wanawake  wanataka  kuuza  mtoto  wetu  wa  kike  ndipo  hawa  mabwana  wana  taka  kuja  hapa

kusimama  kuchukua  mali.   Na  ina  gawanywa  kati  kati  na  hakuwa  ana  anajua  (inaudible).imetoka  kwa  hivyo  hiyo  tunaona

itekelezwe  vikali  sana  kwa  sababu  hiyo  imekuwa  ni  mtindo  wa  hapa.   Mtu  akishika  mimba  bila  bwana,  bwana  hataki

kujitangaza anajiandikisha kwa Chief, ilu huyo mtoto atekelezwa na huyo mzazi, ili mama yake akifa huyo mtoto anaacha kuitwa

yatima hali anaitwa mama kwa baba fulani, mtoto wa baba fulani lakini si mtoto yatima.

Pia  ingine  ningetaka  kuzungumzia  kuhusu  sisi  wanawake  vile  pengine  wewe  unabwana  umefukuzwa  ukifukuzwa  utakuta

umefukuzwa  wewe  na  watoto  wako  unaambiwa  uende  nyumbani,  wewe  ukienda  nyumbani  pengine  wazazi  wako  walikufa

kitambo ukifika huko hauna makao, inabidi uende kitu inaitwa biashara haina licence, biashara inaitwa prostitution, na hiyo haina

licence  kwa  hivyo  hatutaki  biashara  kama  hiyo,  sasa  inabidi  watoto  wetu  pia  wote  tunazaa  wanakua  watukwa  maid  ama

wanakuwa street girl  kwa hivyo hiyo kitu tuaangalie kabisa.

Jambo lingine ni kuhusu kama sasa  kuhusu hizi District mnao gawanya, mumeongezea ma District  mengi  sana  ambae  tunaona

kama yana cost  pesa  nyingi sana,  kwa sababu lazima  kuwe  na  Chief  katika  District,  lazima  kuwe  na  D.C,  D.O.  ambao  hivi

District zinaongezeka na faida gani tunaona kama ni kuzorotesha uchumi.  Kwa hivyo ningeomba Katiba itekeleze hivyo naona

Katiba asanteni sana.

Com.  Hassan:  Thank you very much Monica, tafadhali unapiga signature hapo.  Huyo alikuwa Monica Maina, sasa  ni wakati

wa Danson  Mwangi,  hayuko,  Joseph  Gikonyo,  naona  alikuwa  na  written  submission,  kama  kuna  wale  walikuwa  na  written

submission  na  wanaona  (inaudible)  tafadhali  mutuachie  hapa  hizo  submissions  kabla  hamjaondoka.   Lucy  Gucheru,  Philip

Kimani, Philip Kimani Yuko?

Philip Kimani:  Niko.
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Com. Hassan:  Philip Kimani yuko.

Philip Kimani:  Asante sana kwa majina kama mulivyosikia ni Philip Kimani, na niko hapa mbele yenu ili kuchangia kwa hayo

maoni ya Katiba. Mwanzo ningependelea kutaja  mojawapo ya hali ya tuseme biashara tunafanya hapa.   Tunaomba (inaudible)

sokoni,  pengine kuna kitu una lima unaleta katika soko,  hapa pengine tuna hakika kulima vitu vingi vikawa  ikawa  kutoa  hapa

kuelekeza mahali kama Mombasa ama kule mbele kutafuta senti ambazo zitatustiri lakini ajabu ni kuwa Mwanakenya.   Na  hali

ikiwa ni Mwana Kenya na hilo ni  jasho  lako  ambako  umefanya  na  mkono  wako  halafu  uje  utoe  ushuru,  ambao  unaambiwa

ushuru  umezidi,  na  County  Council  wale  ambao  tuko  nao  hapa  nafikiri  katika  hii  Mpeketoni  tumekuwa  nao  hapa  nafikiri

wametufanyia kazi kusafisha ama cleanliness ya hapa mjini, sasa imekuwa kila siku itabidi yule anauuza hata kama ni kuku kuna

shilling kumi na tano tunatoa je kwa mwaka utakuwa ni pesa ngapi?  

Hapo awali wakati  wa enzi za Mzee hayati nafikiri kulikuwa na off  licences  ambako  tunatoa  hata  kidogo  ile  uweze  ili  uweze

kujistarehe na hii biashara yako.  Vile vile hawkers licence, hizo ilikuja ikapotelea kabisa sasa  mimi ningeuliza  katika hii Katiba

ambayo inaundwa upya, irudishe zile ambayo zilikuwa hawker licences ama zile hawker licences hata kidogo inatoa ili iliuniweza

kuendelesha biashara zako ziweke ili uweze kujimudu.   

Ya pili ni kuhusu, katika hii Kenya yetu nafikiri kila moja atanipa mkono kama huku mauaji imekuwa mengi yasiyokusudiwa si

ugonjwa.  Tumewachana leo na wewe  kesho msikie siko nimekufa na hii ni kazi yakuweza kutoshana pesa  mimi natoa senti ili

uondoleewe kulijana na mabishano kwa jambo fulani ama kibiashara ma kwa (inaudible)  …mimi ningeomba katika hii Katiba

ambao inundwa upya, iwe macho ili tuweze kuweza kuondoa huu maafa  haya yasiyo na njia ama yasiyo na msimamo.

Ya tatu ni kuhusu uhuru wa kuabudu,  kusema kweli hii ni kitu imekuwa wazi kwa  kila  moja  ambako  anasikia  kuabudu  lakini

kwa njia inginewapo ina kuwa sasa  ni tumepata njia zinazoweza kukashifiana ama matusi inazidi, kwa  hivyo  katika  hii  Katiba

ambayo inaundwa mpya ningeomba iwe na limit ya  kuabudu ili tuweze kwamba standard yakuweza kuheshimiana kuliko kuwa

tunakashifiana ama matusi na hali ni Kanisa.  Asanteni.  

Com.  Hassan: Asante sana bwana Philip, tafadhali piga signature hapo.  Josephat Kagunya, Mary Kibe, James Kariuki

James  Kariuki:  Kwa  majina  ni  kama  vile  mumesikia  ninaitwa  James  Kariuki  mimi  ni  mkulima,  hapa  Mpeketoni.   Mimi

mazungumzo yangu ni kidogo ni kama imetajwa hapo mbeleni lakini ningesema kitu kidogo juu ya  sector  ya  kilimo,  Industrial

sector  na Public sector  na Private sector  ambaye hiyo ndiyo backbone  ya  nchi  hii,  tunajua  katika  Kenya  miaka  ya  sabini  na

nyuma huko tulikuwa tunasome tunaambiwa katika nchi hii uchumi ya Kenya inategemea kilimo.

Ya pili inategemea tourism yaani wageni wanakuja hapa halafu kuna industrial  sector  ambayo  hiyo  ndiyo  breeding  ground  ya
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wafanyi kazi, yaani job creation,  nafasi za kazi.   Lakini kwa sasa  tunasikia uchumi ya nchi it is rotten,  …(inaudible)… ambaye

imeleta economic crisis kuharibu uchumi.   Na hiyo yote kutokana na kosa  ya kitu inaitwa integrity, yaani wewe umepewa kazi

lakini hauna imani naye, kwa hivyo kitu kama hiyo kama Katiba ambaye sasa wengi hawajui hiyo nyingine inasema aje,  pengine

kuna kurasa kwa njia moja zaidi ya mia pengine na mbili ama tatu ama kumi ile Katiba,  inaanza  section  I  mpka  mia  moja  na

sitini na kumi moja nime sahau kidogo. 

Lakini watu wengi hawajui section one inasema nini  mpaka  ya  mwisho.  lakini  kwa  kuwa  wakati  umefika  watu  ambaye  wale

hawakujua hii mambo ya masomo ya Katiba kama Civic Education, ambaye ya kusomesha raia Katiba ilioko ilikuwaje? Wengi

hawakuelewa, hawajafikiwa kwa hivyo pengine kuna phrase ama kuna sehemu ambaye watu wengi hapa,  hata hawakuelewa ni

nini ilikuwa mbeleni.

Lakini sasa  kwa kuwa wakati  umefika mimi nikisema mambo ya  kilimo  tumesoma  magazeti  tumesoma  dictionary  vile  uchumi

imeharibiwa na watu ambaye wana uwezo wa kikazi,  economic sabotage yaani kuharibu  wa  uchumi  wa  nchi  ili  watu  wapate

manufaa yao.

Katiba ya sasa ambaye inatayarishwa na wananchi na wasomi na wananchi pamoja, ihakikishe yeyote anaye pewa kazi,  apewe

kazi  kulingana  na  uwezo  wake,  your  ideas  must  be  exploited,  maarifa  yako    (inaudible)   kila  mtu  ambaye  yuko  katika

Agricultural sector, Public sector,na hii Private sector ambaye sasa zina kama industrialization, hii mambo, kiswahili sielewi sana

kidogo.

Com. Hassan:   You speak English?

James Kariuki:   Hiyo kitu Katiba I protect mali ya wananchi pande ya industry.

Com.  Hassan:  kama uko na shida na kuongea kiswahili unaweza kuongea kiingereza ama hata Kikuyu.

James kariuki:  Hata Kikuyu, anyway the problem, 

Interjection:  Laughter

James Kariuki: lakini sasa, saa zile tukisema in summary form kwa sababu watu wengi wanaongoja,  mimi nisema kama sasa.

Marketing ya ukulima, wizara ya kilimo ambaye wakulima wana……..

Com. Hassan:  Tunyamaze tafadhali kidogo, tunyamaze

 James  Kariuki:    wakulima  wanatumia  pesa  nyingi  kuendeleza  kilimo  na  baada  hayo  hivyo  vitu  vinaenda  to  waste,  sasa
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unakuwa dictated na middle man.   Zamani wewe unapeleka vitu yako soko market  process  ndiyo ina dictate  price lakini sasa

na ima hapa kwa mfano, cotton ndiyo kilimo ya juu hapa,  mahindi lakini wakati  ya kuuza sasa  ndiyo  inatokea  middle  man  to

control the prices of items.  

Sasa  hizo Katiba ya sasa  inatakiwa iangalie sana  mapato  ya  mkulima  wa  chini,  small  scale  farmers,  ili  naye  aweze  kujimudu

kimaisha.   Kwa sababu hapa tukienda mambo ya bidhaa ya kilimo, pesa ghali, lakini ukienda kuuza hii kitu yako unaambiwa hii

tutakutumia hii kwa hivyo Katiba ya sasa  iangaliwe I  address  problem  on  the  part  of  industrialization,  upande  ya  ukulima  na

upande ya kibiashara, Private sector, hasa to create  nafasi za kazi kwa watoto  wetu.   Katika Kenya nafikiri (inaudible)  Kuna

watu wengi wamesoma sana lakini wengi wame resort  to ciriminal activities kwa kuwa  alisoma  alipata  degree  yake  hakupata

kazi, alienda Diploma hakupata kazi na anataka kujimudu kimaisha, lakini uchumi iliharibiwa ambaye angepata kazi, wale wenye

kuandika hiyo Katiba kama ni industrial sector  ipewe masharti gani itaendesha kazi yake,  kama ni hiyo upande ya kilimo hiyo

bidhaa  zote mkulima wa kawaida na ile large scale farmers wawe wote wamekuwa incorporated,  kuangalia soko ya mali yao,

ili tusije kusema kama iliyo endelea kama America, unasikia unemeployment 3%, London unemployment 2%.

Tax payers money hiyo ilindwe that is public finance, ilindwe ili inue hali ya maisha ya wananchi wote.   Na  vile vile ningependa

hii Katiba   ilimishi  pande  ya   unity,  yaani  umoja,  free  association,  yaani  watu  wakae  kama  wandugu  hata  kama  wanatoka

makabila yote.  Isiwe ukionekana wewe ni Mkikuyu, siyo Mjaluo siyo nini kama sasa hiyo ikingia  ki ofisi hii haiwezi kuwa kwa

sababu sasa watu watangalia laini yako,     (inaudible) ukiwa ofisi unafanyia taifa kazi, kwa haya machache nimeshukuru sana.

Com. Hassan:   Thank  you  very  much.   Tafadhali  wale  wanakuja  tunataka  mtoe  mapendekezo,  mtupatie  recommendations

ambaye  mnataka  iwe  kwa  Katiba  siyo  muanze  kutupatia  shida  ambae  zile  ziko  na  ma  story  mingi,  kwa  sababu  kile  kitu

tumekuja kusikiza ni kutoa maoni na mapendekezo,  recommendations,  so please make sure  that  you  do  that.   Okay  Samuel

Mwangi, ni wewe?

Samuel Mwangi:  Kuria Gikuyu, na Gethwairi Tondu.

Com. Hassan:  Ngoja, mzee unaongea Kikuyu?

Samuel Mwangi:  Najua  Kikuyu hata Kiswahili najua, 

Com. Hassan:   Ngoja, nataka ku translate

 

 Samuel  Mwangi:   rio  nie  na  ndakena  tondu  nekokoro  gakare  Gatiba  kekua,  kindu  kiria  ngo’mwera  ati  ithewe  andu  aria

maroweri weyathe ouo tuwena’guo nitwariganere.
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Translator:  Wale  watu waliopigania uhuru, uhuru ambao mnayo.

Samuel Mwangi:  tulisahauliwa, hakuna hata mtu hata moja tunapewa heshima naye,  na nyinyi mnaona mfanyi kazi na hiyo ni

sababu ya damu yetu, tulimwaga nyingi sana,  mali yetu ilienda ika…(inaudible) lakini tunataka kukiwa namna hii  muchunge  hii

Katiba ya kwanza mimi nikichangia maneno ile ina muelekeo, 

Com Hassan:  Interjection, put that one off.

Speaker: I have it off.

Com. Hassan: Okay.

Samuel Mwangi:  mimi nasema hivi, kazi ya uchaguzi, nitachangia pahali ya uchaguzi, nataka kama uchaguzi  (inaudible) Bunge

invunjwa, inavunjwa kutoka juu mpaka chini, Rais naondoka kabisa,  halafu kama wale wengine wabunge wanachukua baiskeli

waende  wakafanye  campaign,  hata  yeye  achukue  baiskeli,  lakini  siwezi  kuja  na  ndege  ati  uu  anakuja  ati  ana  kuja  kufanya

campaign anafanya hiyo ni Crown.

Ya  pili  Bunge  ikivunjwa  ule  ataweza  kusimamia  ni  Speaker  ama  ni  Mkuu  wa  Sheria.   Sasa  hawa  wengine  wote  wawe

wanaondolewa,  haya  hiyo  ni  uchaguzi.  Ya  tatu  tunasikia  kwanza  tunasema  hivi,  ya  mbele  tukumbukwe  yaani  wale  watu

walipigania uhuru maundike Katiba ya leo ikumbuke hawa watu sababu ya mbele,     (audible)  wale watakuwa wamewachwa

wapatiwe heshima kidogo. Ya nne Katiba ikivunjwa Bunge na hata Rais aondolewe.

Ya tano mimi nimesikia mtu moja hapa akisema watu wale ma Chifu at  tuwachaguage,  Chief  achaguliwe  ni  watu,  huyu  bado

kumbuka ni nini hata hawa watu waliandikwa kama askari  kwa  sababu  gani,  tulikuwa  tunachagua  mbeleni  siku  ya  Kenyatta.

Tulikuwa tunawachagua lakini walitufanya upuzi sana wanakuwa mfisadi, wafisadi ukitaka  kitu  kwake  ni  mpaka  pesa  sababu

wewe huwezi kumfukuza sababu alichaguliwa ni watu.   Sasa  kukaonekana afadhali waandikwe na  Serikali,  wakifanya  vibaya

anaondolewa kama askari.  Lakini kuwa ati anachaguliwa ni watu.

Com. Hassan:  Hiyo tumefahamu.

  

Samuel Mwangi: Ya sita tunataka hawa Katiba ya Kenya leo iandikwe wazee wakifikisha miaka sabini wakiwa wakiangaliwa

na Serikali kama. . . 

Interjection:  Clapping and Laughter
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Com.  Hassan:  Tafadhali  mpatieni  mzee  Mwangi  nafasi  yakutoa  maoni  yake,  tafadhali  tunyamaze  kidogo  tumpatie  nafasi

amalize muda wake.

Samuel Mwangi:   Ya  saba  mimi ninamkata  mwanamke  moja  alikuwa  hapa  anasema  yule  mtu  anazaa  yule  mtoto  angaliwe

sana, yule mtoto watu wana fanya watu kama mbuzi, nakwenda na mwanamke anakuwa mimba unamtupa hata kumuona akuja

kwako unam…(inaudible). Mimi huyo mtoto sasa hawa watoto  wanakuwa wanahangaika.   Sisi wazazi ndiyo tuna mzigo mzito

sana, Kenyatta alikuwa anasema ukiwa mwanamke akikuambia huyo mtoto ni wako mpaka umlee huyo mtoto na kumsomesha,

na  kulikuwa  kizuri  sana,  kulikuwa  hakuna  mambo  kama  haya  iko  sasa.   Kwa  hivyo  hiyo  Katiba  yajengwe  hivi  vile  ule

mwanamke alisema kuwe namna hiyo muandike hivyo.

Com.  Hassan:  Okay sawa, asante mzee.  Asante sana mzee Mwangi kwa hayo maoni yako.  Naftali Kitonga,Wilfred Maina,

Wilfred Maina:  Constitution Review Committee na wa Kenya wenzangu hamjambo?  Sasa

Kwa jina ni Wilfred Maina na tumekuja na maombi kidogo hapa,  kulingana na  vile  tulivionea  Katiba  yetu  na  vile  ningependa

pengine  tufanye  marekebisho.   Kitu  ya  kwanza  kwa  Katiba  ile  iko,  kweli  kumekuwa  na  …(inaudible)….kwa  hivyo  hapo

hakuna mambo mengi.  

Nguvu za Rais zipunguzwe, na katika hiyo kuwe na kunyanganywa kwa the two posts that the President is holding, that is Head

of  State  and  the  Head  of  Government,  yaani  kiongozi  wa  nchi  na  kiongozi  wa  Serikali,  hizo  mambo  mawili  kwanza

yatenganishwe, tuwe na kiongozi wa nchi ambayo ni Rais halafu kuwe na kiongozi wa Serikali.   Kiongozi wa  nchi  ambayo  ni

Rais asiwe na chama chochote,  halafu kiongozi wa Serikali ambaye ni Prime Minister awe amechaguliwa na wananchi na  ana

chama chake.  Na kiongozi wa Serikali asikose Bungeni.

Kitu cha pili kuna huyu anaitwa sijui kwa Kiswahili, Controller  and Auditor General,  Controller  and Auditor General kwa sasa

anachaguliwa na Rais,  kwa hivyo Controller  and Auditor General anashugulikia pesa  za  Serikali  na  mambo  kama  hayo,  kwa

hivyo  wakati  huu  katika  hii  Katiba  tunataka  kutengeneza,  hii  mambo  ya  ku  appoint  the  Controller  and  Auditor  General

irudishwe kwa Bunge, Bunge  iwe  ndiyo  itamuidhinisha  Controller  and  Auditor  General,  ili  kwamba  maswali  yote  atauliza  na

Bunge ajibu kwa Bunge, lakini si kwa mtu moja binafsi.  Yeye mwenyewe pia ndiye atapitisha matumizi ya pesa  za Serikali,  i.e.

to  approve  the  expenditure  na  hiyo  pia  ili  matumizi  hayo  ya  pesa  za  Serikali  isifanywe  na  watu  kadha  au  watu  fulani,  hiyo

kupanga ratiba ama kupangilia utumuzi wa pesa  za Serikali ambayo ni mambo ya budget ishugulikiwe pia na Bunge pamoja,  ili

isiwe budget inakuja kusomwa Bunge na hata wabunge hawajui ni nini hicho ambacho kimekadiriwa tayari.   Kwa hivyo, Bunge

pia ishirikishwe katika kuunda budget.

Kitu ya tatu Controller and Auditor General awe empowered that he can prosecute  anybody who is accused of misapporiating

the public finances, pesa ambazo zimekadiriwa kama mtu kweli amepatikana ako na makosa, amekashifiwa yeye awe na uwezo
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wa  kumshtaki  halafu  baada  ya  kuwa  amemshtaki  na  huyo  mtu  amepatikana  kweli,  ushahidi  uko  kwamba  alifanya  makosa

yakuvuja pesa, huyu mtu kusiwe na mambo ati ahamishwe hapana, afutwe.  

Ya nne ni mambo ya Serikali za Wilaya that is the Local Authorities,  kwa muda mrefu Serikali za wilaya zimekuwa pamoja na

inashirikiana  pamoja  na  Serikali  kuu,  kitu  ya  kwanza  ningeomba  let  us  delink  the  Local  Authorities  from  the  Central

Government, yaani tutenganishe Serikali za wilaya na ile Serikali kuu.  

Serikali za Wilaya ni kama County Councils,  Urban Councils na kama hizo, ili kwamba pesa  ambazo sisi kama wanabiashara

wa Mpeketoni  tunalipa kwa Council hapa shilingi kumi na tano kila siku na zile zingine kwa wale wana  permanent  businesses

kuna zile kiwangu inalipwa kwa mwaka,  hizo pesa  zisiwe kwamba ni shilling  kumi  na  tano  kila  siku  halafu  kwanza  hizo  pesa

zipelekwe na County Council sijui ziende zifanywe nini sijui zika ……..ili kujulikane ni ngapi itatumika tena Mpeketoni.  

Hii ndiyo tunalipa shilingi kumi na tano kila siku hata ile wheel barrow inatumika kutoa taka  taka  yenyewe hata haijiwezi, yule

anaye patiwa hiyo kazi hawezi kulipwa kwa nini sababu zile pesa zinatolewa hapa haziwezi kutumika kwa sababu ile enda.   Zile

pesa  ambazo  zinatolewa  hapa  zibaki  hapa  hapa  kama  ni  makadirio  yafanywe  hapa  hapa  ile  yale  mambo  ambayo  inafaa

kufanywa katika …..ya Mpeketoni yafanyike kuligana na vile inafaa.  Isije ikawa uzito hata kulipa wale watu wanaofanya hiyo

kazi.  Kitu  ya  tano,  Mayor  achaguliwe  na  watu,  the  Mayor  should  be  elected  by  the  people  not  the  Councillors.   Mayor

achaguliwe na watu.

Ya sita ni mambo ya Mahakama that is the Judiciary, Chief Justice and the Judges of the Appeal  of High  Court,  yaani  Judge

Mkuu na Majaji wa Rufani na wengine kama ma Magistrate and all that wawe approved by the Parliament.  Yaani Bunge ndiyo

iwe  itawapitisha  siyo  wawe  watachaguliwa  na  Rais.   Mahakama  ifanye  kazi  ikiwa  huru,  the  ….(inaudible)   Seperation  of

Powers.

Mambo  ingine  ni  uchaguzi,  Commission  and  the  Commissioner  of  the  Electoral  Commission  should  be  approved  by  the

Parliament, isiwe ni Rais anafanya hiyo kazi.  Halafu kwa maoni yangu nilikuwa nimeona the ballot boxes ambazo tunatuma hizi

za chuma sijui ziko vipi, kwa maoni yangu naonelea let us try and use the transparent ballot boxes.

Nikiingia kwa upande ile ya  Katiba  ile  tuliyoko  naye  kwa  sasa,  lugha  iliyotumika  katika  ile  Katiba  tuliyo  nayo  sasa  ni  lugha

ngumu kweli,  nilikuwa  na  jaribu  kupitia  katika  Kenya,  kwa  kweli  kuna  maneno  inatumika  magumu  sana,  nikajaribu  kufikiria

maana  nilipogunduwa  katika  hiyo  kitabu  kuna  kama  misdemeanor  penal  code  wanayoitumia,  nikajaribu  kufikiria  maanake

nikiona  siwezi  kupata  I  have  never  heard  such  a  word.   Nilipoenda  katika  ile  (inaudible)  maneno  yametumika  nina  jaribu

kupeana ili neno misdemeanor wanasema kwa definition it is   (inaudible)   mistake that is confers to be misdemeanor, sasa hiyo,

haikupatii ni nini, wewe ni nani mimi ndiye (inaudible),  kwa  hivyo  ile  lugha  inayotumika  wacha  nielezwe  ili  kwamba  hata  mtu

anayesikia hiyo Katiba kwa mara ya kwanza atajua hii section inaongea juu ya hii.
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Ya mwisho nikimalizia ni kuhusu Natural  Resources,  mali ngapi, tumesikia mambo mengi sana kuhusu msitu, Karura  Forest  na

kule kwingine kote,  at  least  tulikuwa tuki  (inaudible),    msitu  yetu  inaharibiwa  kila  wakati  sasa  hii  shida  itatokea  na  hatupati

solution.  Kwa hivyo kile maoni yangu nimeona let the Parliament itself formulate a policy  for  the  management  of  the  Natural

Resources,  Bunge enyewe iwe ndiyo itatuandikia sheria za vile mali ngapi tuliyonayo hapa nchini, kama ni madini, kama  msitu

kama ni chemi chemi za maji na kila kitu, wao ndio watatoa ratiba na sera za vile   (inaudible)….itatumika ili kwamba kusiwe na

wengine watatumia kama ni yao, kwa hivyo asanteni hiyo ndio maoni niko naye.  

Com. Hassan:  Okay thank you very much.  Anne Nguru, Christopher Moki, hayuko, Kenneth Githinji, Susan Gaitho.

Susan  Gaitho:  Mimi  kwa  majina  naitwa  Susan  Gaitho  ningetaka  kutoa  maoni  yangu  kama  yafuatavyo.   Maoni  langu  la

Kwanza ni kuhusu  mambo  ya  Electoral  Commission,  tungeomba  kuwe  kuna  Tume  huru  yakusimamia  uchanguzi  ndio  tupate

uchaguzi wa haki ambako tutakuwa tunaridhika nao.  

Ya pili pia ningeomba wakati wa uchaguzi tuweze kupata  ballot boxes ambazo ni transparent  kwa sababu kumekuwa na shida

nyingi sana, watu wanasema hizi boxes tunaletewa mara ni za mbao sijui ni chuma, ni nzito ambako huwezi kuelewa kama kuna

kitu  zingine  zimetiwa  ndani,  kwa  hivyo  tunakata  kitu  ambacho  ni  transparent  ambako  mtu  wa  kwanza  akianza  kupiga  kura

atajua mimi ndiyo wa kwanza nimepiga kura ya kwanza.

Ingine  pia  nimeambiwa  kwamba  katika  ile  Katiba  ilioko  sasa  kuna  uhuru  wa  kuabudu,  katika  hiyo  mambo  ya  uhuru

wakuabudu,  mimi ningeomba katika Katiba mpya kuwe kuna limit of worship kwa sababu imekuwa vile kumekuwa na  uhuru

wakuabudu  watu  wamaendelea  mpaka  ikabidi  mumefika  kiwango  cha  kuabudu  sheitani  mpaka  inafika  inakuwa

…(inaudible)…..kula  binaadamu,   kuna  human  sacrifice  zinatolewa  katika  kule  kuabudu  mashetani,   kwa  hivyo  tungeomba

kuwe kuna kiasi kile cha kuabudu.  

Na pia ikiwa watu wengine wanaabudu kama ni sect  fulani iwe inachunguzwa kabisa kwa sababu munaona kikundi kama cha

Mungiki wanajiita ni sect  fulani watu wa makanisa ambako ukiangalie kile kitu wanafanya kama  kutoa  wanawake  nguo  yaani

mtu amevaa mini skirt, sasa unashindwa mtu akiwa amevaa miniskirt and sasa zile umemtoa amebaki uchi what is bad,  si ni hiyo

umemtoa  nguo  ukamwacha  uchi,  sasa  unaona  ile  mambo  wanafanya  pengine  sasa  wakimkuta  mwanamke  njiani  wanaanza

kufanya mambo ya tohara kwa lazima mambo kama tunaona yaani mambo yakuabudu iwe ina kiasi yake.  

Pia mambo ya kitambulisho tunaona wengi wana Kenya unaenda kwa Chief  kuchua form kama yakuchukua kitambulisho mara

ukienda  kuandikisha kitambulisho unaambia ulete kitambulisho cha baba  yako,  ukisha leta kitambulisho mara unaambiwa ulete

certificate,  ukisha  leta  hiyo  unaambiwa  ulete  birth  certificate,  sasa  na  hiyo  yote  inaonyesha  kama  baba  yako  akipewa

kitambulisho  yeye  si  mKenya?  Inahitaji  nini  ingine  wewe  upewe  kitambulisho,  ikizidi  ikifika  ni  wakati  wa  kusafiri  kwenda
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ngambo  watakiwa  Passport,  unaweza  kusumbuliwa  unaweza  kuambiwa  wewe  waenda  kwa  nani?  Leta  barua  ya  invitation,

unaanza kusumbuliwa mambo mengi hali wewe ni mwana Kenya na unataka pengine kwenda for further studies uje uendeleshe

nchi yetu vyema.  Sasa tunegeomba kama ni wakati wa kupeana Passport at least kuwe na laini ambao iko easy ya mtu kupata

hiyo Passport. Mtu asije anasumbuliwa.  Watu wengine wanasumbuliwa mpaka ile ni masomo wanaenda ina bidii waiache.  

Pia  tungeomba  mambo  ya  decent  salary,  katika  hii  Katiba  mpya  tungeomba  kuwe  na  kipengele.  Kitasimamia  mambo  ya

mishara  kuhakikisha  kwamba  wafanyi  kazi  wanapata  mshara  yakuwatosha  kwa  sababu  tunaona  kama  ni  askari  wetu

wanapewa  mshara  kidogo  na  huyo  askari  kama  anafanya  kazi  hapa  Mpeketoni  pengine  kwao  ni  Nyanza,  huyo  askari  una

expect family yake iko Nyanza ita exist na ile mshara kidogo anapata  na yeye huko,  yuko peke  yake huku, sasa  inambidi yule

mfanyi kazi ile pesa  anapata  inakuwa ni ndogo,  hata  akituma  nyumbani  na  yeye  anabaki  huku  hana  pesa  za  kutosha,  inabidi

mpaka akiona gari ikipata asimamishe mpaka aandike hile gari, apate kitu kidogo.  

Sasa  ndiyo  kuzuia  ile  mambo  ya  kitu  kidogo,  mtu  apewe  mshara  yakumtoshea.   Kama  ni  ofisini  ukienda  unaambiwa  kama

pengine  wataka  kama  Passport  unaenda  unaambiwa  njoo  kesho,  njoo  kesho  kutwa,  kama  yule  mtu  angekuwa  na  mshara

yakutoshea  haswa  hangekuwa  anakusumbua  hivyo,  ungekuwa  unaenda  lakini  kwa  sababu  mshara  hautoshi,  mtoto  wake

anataka asome vizuri, anataka bibi yake avae vizuri, inambidi mpaka akuitishe kitu kidogo.

Pia tena nataka kuzungumzia mambo ya kina mama, hayo yamezungumzwa  sana  na  wengi,  kina  mama  na  watoto,  si  unaona

kama sasa kuna watu wengi unakuta single parents ni wengi sana.   Sasa  unakuta mtu pengine uliolewa umepata watoto  wanne,

watano au watatu, bwana amekutupa yeye ameona manyaga mwingine huku ameaanza kushine nayo, wewe utakuwa umeezeka

kadi zake zinatupwa.  Sasa inafika wewe unamzigo watoto ni wako, bwana hataki kusikia mambo ya watoto.   Sasa  tungeomba

katika Katiba mpya kuwe  (inaudible)……kusimamia  hayo  mambo,  kuhakikisha  kuwa  bwana  akimuoa  bibi  hata  akimuacha

wale watoto  ni juu yake.   Kwa sababu hiyo unafanya hata kama ni wewe bwana hata kama unataka kuoa  bibi  watano  lakini

utakuwa na ……(inaudible) watoto kwa sababu utajua nili zaa na fulani wangu, wale nilizaa na fulani wako juu yangu.  Huwezi

kulea watoto ishirini kwa hivyo itakubidi uzae watoto ambao utajua utaweza kulea.   Asanteni.

Com.  Hassan:  Thank you very much Susan.  Rueben Karanja, 

Rueben Karanja:  Kwa jina mumesikia Rueben Karanja – Councillor Magarini Ward.  Mimi kwa maoni yangu kuhusu Katiba

mimi  nina  machache  kwa  kuwa  mengi   naona  yameongewa,  ya  kwanza  ningependa  kutoa  pendekezo  kuwa  Serikali  iwe

ikiundwa  na  vyama  vyote,  iwe  ikiundwa  na  vyama  vyote  na  ugawaji  wa  ma  Minister  utegemee  kuwakilishwa  vile  chama

kimeakilishwa Bungeni.  La pili ningependa kutoa maoni kuhusu, tafadhali  naona  sioni  vizuri,  lakini  ningependa  kuingia  katika

uchaguzi.  Mimi ningeonelea katika uchaguzi kuu uwe baada ya miaka mitano.  Upande wa Rais nao ningeingia ningeonelea Rais

awe na mihula miwili tu, ilo lingine ningeonelea Rais awe akipita na kura zaidi ya 50%.   Hapo pengine nako ningeonelea Bunge,

Mayor, Diwani wawe wakipita na kura ilio juu ya wenzio ile ameshinda wengine nayo.
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Hiyo lingine ningeonelea qualification, qualification Rais awe ana degree au ametimu masomo ya chuo kikuu, naye pia Mbunge

ningeonelea awe ameanzia form 4 nakuendelea.   Na  Mayor pia ningeonelea awe na form 4 na kuendelea qualification.  Naye

Diwani ningeonelea awe na kujua kusoma nakuandika kiswahili na kiingereza.

Hapo kwingine nikiendelea nikionelea ningependekeza au ningeonelea campaign iwe huru popote  pale mgombea anaye husika

kama ni Rais awe uhuru kugombea nchini yote,  hapa mjini kote,  ikiwa ni Mbunge Constituency yake awe na uhuru wakuenda

mahali popote kwa vile mambo yataongowa ndio naenda haraka, haraka.

Hapo pengine ningeonelea utawala, wale wako katika utawala kuanzia P.C., D.C., D.O,  Ma Chief  Ma Assistant Chief wawe

wakichaguliwa na wananchi kuna tofauti ikiwa mtu ajachaguliwa na  wananchi  ………(inaudible)   kidogo  ingekuwa  ni  vyema

wawe wakishirikishwa katika kuchaguliwa na wananchi. 

Hapo pengine nikiendelea ningeonelea Rais awe akitengemea Bunge kwa uwezo wake wote awe anategemea Bunge na awe na

mamlaka tu ambavyo ni yakusimamisha mambo ambavyo inangoja idhini ya Bunge, lakini lolote lile atafanya liwe linaongewa na

Bunge na ina idhimishwa na Bunge. Hapo pengine ningependekeza, Mayor au Chairman wa Council ategeme uamuzi wa kikao

vya  madiwani  au  nafasi  yeyote  au  full  Council  ya  mji  au  ya  wilaya.   Sasa  au  pengine  ningependa  kutoa  mapendekezo

Mahakama, kesi ikiwa katika Mahakama isizidi miezi sita na ikiwa itazidi miezi sita iwe na sababu kamili na iwe imetolewa hiyo

sababu kwa njia iliyo sahihi.  

Hapo pengine ningependa kuongezea kuwa Bunge iteue kundi ya kuajiri watu wa idara zote, Bunge iwe ina teua body ya kuajiri

watu wa idara zote, kusiwe na watu wanaajiriwa  na watu au uwezo wa mtu.  Hapo pengine ningependelea kusema kila idara

iwe ikisimamiwa na Minister ambayo anaweza wa kutoa directive ya Idara  yake.   Hapo pengine ningependa kusema kila idara

iwe  na   Councilor  yake  ambayo  iikiukiwi  na  mtumishi  mfanya  kazi  katika  idara  hiyo.  Hapo  pengine  ningependa  kusema

mwananchi awe na uhuru wakukaa popote atakapo au kuzalisha mali popote pasipo kipingamizi.

Com. Hassan: Jaribu kumaliza, wakati wako umemaliza, jaribu kumalizia.

Rueben Karanja:   Asante,  sasa  hapo pengine ningependa kupendekeza upande wa kilimo, kilimo kilindwe na Serikali  kwa

ku import vitu kutoka  nje  au  ku  export  vitu,  iwe  ni  vitu  ambavyo  kinasaidia  kilimo  lakini  siyo  kua  kilimo.   Hapo  pengine  ni

kukata kata  kwa vile mambo yameongewa sana.  Hapo pengine nikimalizia  ningependa  kupendekeza  mishara  iwe  inategemea

uchumi wa nchi.  Kuna mambo ambayo tunaona katika assessment ya nchi inakuwa  matatizo munaona mtu  mwingine  anadai

mshahara ya mia moja na ishirini bali kuna mtu mwingine ana shilling elfu tatu katika idara hiyo hiyo, hiyo  assessment  tunaona

inataabu sana kwa maana wale watu wanatumia vitu ambayo wana nunua sawa sawa kwa maana ngano ni sawa, sukari  ni sawa

na vitu vinginevyo ni sawa.   Sasa  hapo  pengine  yale  ningeongea  imeongewa  kuhusu  merit  kuhusu  ni  hapo  ningependa  kutoa
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pendekezo hizo asante.

Com. Hassan:  Asante sana mzee tafadhali tupigie sahihi na hiyo barua nafikiria utatuwachia, hiyo barua utatuwachia.  Our next

person is..tunatarajia kufunga kikao saa kumi na nusu kwa hivyo na tumesikiza watu wengi, ikifika saa  kumi tutakuwa tukifunga.

  Bw. Peter Ngugi yuko?

Peter  Ngugi:  Kwa jina ninaitwa Peter  Ngugi na nina maoni yafuatao,  kulingana na shida tulizo nazo katika nchi  yetu  kuhusu

migomo, kwa ajili ya mishahara ya wafanyi kazi na ningependekeza ya kwamba katika  Katiba  hii  ambayo  tunaandika  wakati

huu ili kuondoa migomo hii mishara inaotolewa kwa wafanyi  kazi  wote  itolewe  sawa  kulingana  na  kiwango  cha  elimu  na  pia

wale  wanapata  mishara  minono  wawe  na  maduka  yao  watakao  nunua  vivaa  vyao  katika  maduka  hayo  kwa  bei  ghali  kwa

sababu wanapata  mishara nikubwa.  Hao wanao pata  mishara midogo wanunue katika  maduka  haya  ya  kawaida  na  uwe  na

kibali yakuonyesha kwamba unapata mshahara aina gani.  Kwa  sababu  mtu  akisema  hivyo  kwa  sababu  Serikali  imeshindwa

kuongeza mishara, lazima nasi tutafute mbinu ingine yakushika Serikali.

Jambo lingine, oni la pili ni kwamba uhuru wakuabudu,  Katiba ya sasa  haijafafanua vizuri ni nani anafaa kuabudiwa katika nchi

hii yetu, ni ule uhuru tu iwachiliwe  mtu  abudu  leo  hii  nikiamua  kwamba  katika  ibada  yangu  nitakuwa  nilika  vichwa  vya  watu

watano  ndio  ibada  yangu  yakutoa  tabibu  yangu  Katiba  ya  leo  haijakataza  chochcote,  kuchinja  watu  watano  upate  vichwa

ufanye ibada, imagine nikiwa na washirika wangu elfu moja kila siku ni vichwa vingapi vitakwenda.   Kwa hivyo Katiba ya sasa

ifafanue ni Mungu gani au ibada hii itafanywa namna gani, kwani wakati  huu ni uhuru tu wakuabudu maana tumepata mashetani

watu wanao ua watoto  na nini na mambo kama haya.   Kwa hivyo Katiba ya sasa  ifafanue vizuri katika nchi yetu tutakuwa na

watu aina gani au tutakuwa tukiabudu nmana gani?

Pia kura za kila eneo hii imetajwa lakini pia mimi ningependekezo zihesabiwe kama ni hapa kwetu Mpeketoni  zihesabiwe siku

hiyo hiyo wabebe idadi ya zile kura sikubeba kura na masunduku, ni kipi raisi kubeba kura au kubeba idadi? Idadi,  kwa hivyo

ifanyiwe hapa na (inaudible).

Jambo ingine, Wizara zifuatazo katika Katiba hii zitiliwe mkazo sana, au zitengewe pesa  za kutosha,  wakati  tulipata uhuru, wale

waliotuongoza katika uhuru walisema ya kwamba wanakuja kuondoa ujinga, maradhi na nini ingine? Na  umaskini.  Na  mambo

haya  ndio  uti  wa  mgongo  wa  nchi  hii.   Elimu,  Serikali  itenge  pesa  nyingi  zakutosha  katika  budget  hii  kuhusu  elimu  ili  ipate

kununua vitabu, na vifaa vinavyo takikana kwa watoto.   Katika  afya  madawa  yawe  free,  siyo  kama  sasa  tunaona  hii  shilingi

ishirini,  na  hiyo  shilling  ishirini  mzee  kama  huyu  pengine  hana  chochote,  na  pengine  hajala  kitu  tangu  asubuhi  na  amepata

ugonjwa  saa  hii,  akienda  pale  aitishwe  shilingi  ishirini,  katika  afya  madawa,  operation  kule  kwenye  theatre  iwe  free  na  pia

kupiga picha iwe free, kwa sababu hii ndiyo imeumiza wananchi sana..

Agriculture  pia,  hiyo  pia  itengewe  pesa  zakutosha  na  wakulima  ili  waweze  hiyo  pesa  zitakazo  tengwa  si  za  kununua  magari
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makubwa au  nini bali kutununulia ma fertilizer na madawa na mbengu za  ku  saidia  wakulima  ili  uchumi  upate  kuinuka,   kwa

sababu hilo ndio uti wa mgongo wa nchi hii katika uchumi wenu.  Na Katiba ifunzwe mashuleni kutoka Primary hadi University.

 

Serikali  pia  itenge  pesa  kwa  wazee  wakongwe  na  waweze   kuwekewa  miaka  ni  miaka  gani,  kwa  mfano  mzee,  hata  biblia

yenyewe inasema  hivi,  hata  bibilia  wale  wanaitwa  wajane  ni  wale  wana  miaka  sitini  hapo  kwa  hivyo  wale  wazee  wa  miaka

sabini, wa mama wa miaka sabini pamoja na wale walemavu, watengewe pesa  kidogo hata kama watakuwa kila  mwisho  wa

mwezi wanaenda pale kwa benki wanachukua shilingi elfu mbili wanajisaidia hiyo itakuwa  imewasaidiya  sana  hawa  wazee  ile

kwa sababu sisi tunaona yule ambaye anasaidia sana walemavu waze ni Catholic tu, Catholic inazunguka kila siku na gari katika

nchi  yetu  kuwasaidia,  kuwapatia  mikebe  ya  unga  miwili  mitatu.   Lakini  Serikali  yetu  je  huyu  mzee  akienda  kuuza  korosho,

akiuza pamba anakatwa taxed, lakini hapewi kitu kwa hivyo Serikali itenge kitu kama hiyo.

Pia Bunge nchi yetu, nchi zingine kama Tanzania, wakati  wa taarifa ya Bunge huwa  inazungumzwa  moja  kwa  moja,  mimi pia

ningependekeza na kuunga mkono yule amezungumza hapa ya kwamba iwe ikizungumzwa Katiba ya sasa  ipitishe Bunge, iwe

ikizungumza moja kwa moja kila moja anasikiza kwa lugha ambao inaeleweka asante.

Com. Hassan:   Thank you very much Mr.  Peter  Ngugi, after Peter  Ngugi we have  Khadija  Bashir,  Khadija  ametoa,  Amos

Waweru.

Amos  Waweru:   Kama  vile  umesikia  majina  ni  Amos  Waweru  ni  Chairman  –  Mpeketoni.   Ningetaka  kutoa  maoni  yangu

kwanza  kuhusiana  na  education,  education  katika  District  ambayo  tumeona  katika  Kenya  yetu  kuna  kitu  kimekuwa  kina

babaisha watoto wengi sana, mean score, mean score  katika ujinga wa kutoa mtoto kutoka chini mpaka kumuendesha mpaka

pahali ambapo atafuata na akili zake na kujua masomo, mean score ingine imepata watoto wetu wakaacha mashule.  

Kuna District ingine tunataka kuiga mfano wa District  mengine  kuhusiana  na  elimu  ama  maendeleo  pale  imeanza  Nairobi,  na

kama Lamu yetu, sisi  watoto  wetu  wametoka  wanalinda  wanyama,  msituni  ama  nini  lakini  utapata  officer  ambae  yuko  hapa

anataka kufananisha ama kuiga mfano wa Nairobi,  utaona watoto  wengi wanarudishwa katika mashule   wana  ambiwa  hamja

fika hata standatd 7,  standard eight kuenda kule ukifika pale ile  mean  score   wanataka  kuiga  ile  mfano  unaona  school  mean

score  inakuwa District unasikia kama Lamu juzi ilikuwa namba ishirini lakini hiyo  tech  ambazo  watoto  hivi  wamewacha  shule

sababu yakurudishwa kurudishwa wakaona hapana, wengine wanaachishwa katika  (inaudible)….kwa hivyo hii Katiba ikija za

mtoto ili apate  certificate yake akimaliza, atoke  standard one mpaka standard 8 afanye mtihani wake kama  ni  kwenda  aende

akifaulu apite kwa vyuo vingine.

Lingine  tunaenda  hapo  kwingine  ni  Police  katika  sehemu  zetu  za  Kenya.    Katika  Kenya  utaona  ukishikwa  kama  wewe

unatembea tembea umetoka katika safari zako,  uningizwa cell,  wewe ni innocent huja fanya chochote,  lakini umeshikwa, lakini
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ukishikwa kwenye cell unakuta mtu ni mwenda wazimu mwingine ni muuaji, kama ile ya Thika unakuta pengine waliuliwa ndani

ya  cell  na  wewe  ulikuwa  pale  pale  umeshikwa  tu  kwa  njia  ya  muda  kwa  hivyo  ningetaka  Katiba  ambayo  iko  hapa,  wale

innocent ama mtu ambae haja fanya makosa mengi makubwa na kwa vile wameona katika  polisi,  wampatie  ile  inaitwa  Bond

atoke na aitwe kwenye Court hiyo ni ingine.

Naendelea soko huru katika marketing ya vitu vyetu.  Kulingana na vile vijana (inaudible) uchumi zimezoroteka unasikia katika

maredio kwamba  hakuna  Kenya  imeharibika  katika  uchumi.   Vijana  wengi  sana  wamesoma  wamehitimu  wamekosa  makazi

wamerudi  mashambani  especially  area  within  Mpeketoni,  hivi  sasa  wale  vijana  wakifanya  ile  kazi  yakulima  mazao  yake

watakuza katika mashamba kuna toka  kuna wafanyi kazi ambao wamewekewa,  zamani tulikuwa tunaona  ukianzisha  biashara

yako kulikuwa na control  price,  hii soko  huru ilikuwa ni mambo ambao imeletwa kutoka kuiga mambo ya ngambo lakini sasa

nimeona imetulemea.  

Hivi sasa sisi ambao ni wafanyi kazi au wana biashara wadogo wadogo, soko huru imetuweza kwa sababu unakuta mfanyi kazi

ambae amepatiwa wholesaler,  yeye  ndio  anauza  wholesale  the  same  time  yeye  ndio  anauza  retailer,  sasa  katika  ile  biashara

yake kwa sababu ana uwezo yakuenda Mombasa ama wapi anakuja anauza,  ametuuzia ile kitu na wholesale halafu mimi mteja

ambae nakuja kununua sukari  kilo moja ananiuzia na the same price ya wholesaler,  sasa  mimi niki nunua vitu vyangu ninaenda

mashambani  hakuna  mtu  ataweza  kuja  kununua  vitu  hizo  anajua  pale  vitu  vinauziwa  rahisi.   Kwa  hivyo  soko  huru  tunaona

Katiba imetunyanyasa katika huo.

Haya vyombo vya kutangaza katika wakati  kuna vipindi vya Rais ambao wanafanya campaign katika Jamuhuri yetu ya Kenya

tumeona tu ni Rais ambaye anatawala katika nchi wakati  campaign imeendelea,  lakini vyama vingine ambavyo vimewakilishwa

na ma Rais wengine   wakifanya campaign katika mikoa yetu ama District zetu, hatujaona katika Runinga kwa hivyo tungetaka

hivi sasa  ile KBC iwe independent na isiwe ya Serikali,  iwe ni runinga ya mtu yeyote ambaye anafanya campaign  kama  mzee

mwingine aliingia hapa anasema ndege inakuja ni kweli? Moi huja na ndege ama Serikali,  ule Rais anakuja na ndege lakini ule

mwingine kama wale wako katika vyama vingine hawatumii vile vitu vya kazi  vya  Serikali  kwa  hivyo  tungetaka  hawa  ambao

wanafanya siasa wawe  (inaudible)  .Kama ni Rais wakati  vyama vimevunjwa Bunge wote wawe katika ……(inaudible) .moja

kusiwe  kuna  mtu  ambayo  anapendekezwa  huyu  yuko  katika  under  Government  na  huyu  yuko  katika  raia,  hiyo  tungetaka

tuangalie ingine.

Tungetaka  kusema  kwamba  katika  hii  nchi  yetu  kuna  mababu  wetu  ambao  wamefariki  lakini  kuna  wazee  wa  mitaa  na

tunaandikia sisi ambao tumshirikwa Kenya hii.  Tuna sikia kwamba watu walipigania tukawa na uhuru, lakini nchi yetu tutaenda

kumuona kuna mtu moja tu unaweza kumuona ana acre  elfu moja licha hivyo, kuna watu wengine wako  Mathare  katika  mini

valleys utaona wana mito, mito wamejenga makaratasi  na babu zao ama wazazi wao walipigania uhuru.  Hawa watu kwa nini

hawakufikiriwa …(inaudible)  mtu moja awe.   Kwa hivyo ninapendekeza above 18 years  mtu yote yuko Kenya na kuna nchi

nyingi kubwa ukiingia  kwenye  gari  mpaka  Nairobi  kuna  nafasi  nyingi  ambako  watu  wataweza  kuishi  tungetaka  mtu  ambaye
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yuko above eighteen years apate ardhi hata ni ka piece kidogo tu awe akijivunia  katika nchi yake.  

Katika  political  affairs  ningetaka  kusema  kwamba  katika  nchi  yetu  tulipitisha  kuwe  na  vyama  vingi,  lakini  hivi  vyama  vingi

tunaviona  tunataka anga katika Katiba hii tunayo kama ingewezekana na wawe wanani sikia tuwe na vyama vitatu, tusiwe na

vyma viwili lakini zaidi ya vitatu vitakuwa hazituletei mwangaza mzuri.  

Pia tungetaka political party,  hawa watu wanaitwa Mayor,  Chairman wa County Council,  kama  District  Chairman,  tungetaka

Urban Council awe anachaguliwa na sisi wananchi ambao tunaketi  tunajua tabia zake na tuna ndio ufisadi unaingia katika hizo,

kwa County Council unasikia kuna ufisadi mwingi.  Kwa hivyo tunaka huyo mtu na tuwe na mandate yakumtoa na akionekana

ameenda kombo.

Com: Hassan:  Malizia haraka

Amos Waweru:  Okay,  ningetaka Bunge lenyewe, nalo lipatiwe  uwezo  especially  ku-appoint  Judge  mkuu  wa  Kenya.   Rais

asipatiwe mamlaka yaku chagua Jaji mkuu ili tuwe na usawa katika Judiciary.  Nafikiria hapo ndio nitasimamia yangu na asante

sana, nashukuru.

Com:  Hassan:  Ngoja kidogo, ngoja kidogo Commissioner ako na swali.

Com. Dr. Musonik: Nimekuwa nikiuliza swala moja kila siku (inaudible) ni tatu sasa kuna kama hamsini itakuwa vipi …….?

Com. Hassan:  Anakuuliza kile critetaia yakurudisha iwe tatu

Amos Waweru:  kulingana na mambo nimesema vyama vitatu ni sababu kuna vile vyama ambao ni  kikuu  ambao  zina  katika

mchoro, katika Kenya tunajua chama ki kuu ni kipi, chama second ni kipi na kingine, hizo vyama kama tungeziweka tufaanyiwe

maoni ya wananchi, tungependekeza tuwa na vyama vitatu kwa maoni ya wananchi iletwe background kama tungetaka vyama

vitatu ama vipi?

Com. Hassan:  Okay Asante. Mwangi Daniel, ni wewe?  endelea

Mwangi Daniel:  Asante sana.

Com Hassan:  Tafadhali tunyamaze.

Mwangi Daniel:  Yangu tu ni maoni kuhusu hii Katiba au Serikali yetu.  Sasa  kurekebisha Serikali yetu mwanzo lazima tujue
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tumetoka wapi tuko wapi na tunaenda wapi, ili tuweze kujua.

Tukiangalia katika upande wa President tungependekeza ya kwamba President asiwe anasema mambo yake bali awe anasema

yale ambao yamepitishwa na Bunge kwa hivyo yeye asiwe atakuwa anasema yake utakuta ya kwamba…(inaudible)……katika

nchi  fulani  President  moja  anasema  ati  watu  wasifuate  washerati  lakini  wakishindwa  watumie  condoms,  hiyo  condoms  siyo

suluhisho  maana  kutumia  condoms  haitazuia  kuenezwa  kwa  ukimwi,  sasa  ni  ajabu  kuona  President  ama  kiongozi  wa  taifa

akisema jambo kama hilo, ila hali tuna tazamia yeye ndiyo hakika si vizuri ni kama kuwaambia watoto  wale peremende pamoja

na karatasi.  

Uchaguzi uwe baada  ya miaka saba,  hii maoni yangu ili kwa  mfano  katika  Serikali  au  katika  hii  au  katika  Katiba  hii  utakuta

………(inaudible) mitano hata kufika haitoshi kwa mfano katika ……..utakuta  kwamba katika manifesto  ya  chama  imesema

ya  kwamba  pamba  itakuwa  katika  msitari  wa  mbele  na  mpaka  sasa  hiyo  jambo  halijatengenezwa  kwa  hivyo  nikuamanisha

kwamba hiyo miaka mitano (audible) miaka miwili waweze kumaliza hiyo jambo.  

Jambo lingine vijana wakimaliza form four, wakitaka kuingia Chuo Kikuu mpaka President  ni lazima pia awe na degree na awe

na hii (inaudible) ya kwamba vijana wakimaliza form 4 ili waingie University, waingie katika jeshi ili kutiwa nidhamu.

Pia ningependekeza kwa maoni yangu katika Kenya baada ya miaka thelathini kusiwe na magereza.   Nasemaje  lazima viongozi

wetu wawe na malengo, wawe na vision, wawe vision carriers,  kwamba  Kenya  kuna  watu  group  nne,  vision  carriers,  vision

supporters, vision (inaudible) na vision (inaudible) na hawo vision (inaudible) wanaharibu nchi yetu kwa hivyo ingaliwe President

awe  ni  vision  carrier  kama  vile  alivokuwa  Musa,  maana  Musa  alikuwa  na  vision,  alitumwa  na  Mungu  aende  kwa  pharao,

amuambie paharao aachilie wale wa Israel  kwa  hivyo  akaenda  na  akambiwa  kwamba  asiogope,  kwa  hivyo  President  asiwe

muoga.

Jambo lingine kwa sababu nimesema hivyo ya  kwamba  hakika  Serikali  yetu  niseme  ya  kwamba  Katiba  itayo  kuja  iseme  ya

kwamba baada  ya miaka  kumi,  kutakuwa  hakuna  umasikini  ni  ipi  raisi?   kusiwe  na  magereza  miaka  thelathini  au  kusiwe  na

umasikini baada ya miaka kumi.  

Lazima tuwe na maoni vile tutamaliza huu umaskini, na hii imetokea aje katika nchi yetu Katiba imesema kwamba kilimo ndio uti

wa mgongo, ila hali iihusishwi katika budget sasa hii itakuwaje kilimo ndio uti wa mgongo?  Ndio inalipa ma million ya pesa  inao

liwa na wale viongozi itakuwaje kilimo ndio uti wa mgongo, ningependekeza hii Katiba iseme ya kwamba ile pesa  yote ambaye

imeliwa ma billion ya  pesa,  hii  uchaguzi  ukiisha  ziwe  freezed  na  zilipe  madeni  tuishi  bila  madeni,  pia  ningependekeza,  masaa

yakufanya kazi iongezwe badala ya masaa manane watu wafanya masaa kumi na mawili.  

Na hiyo nikusemaje wakati  mtu  amefanya  masaa  manane  anapumzika  masaa  manane,  halafu  analala  masaa  nane  kwa  hivyo
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ukifanya kazi muda wa miaka sitini atakuwa amefanya kazi miaka ishirini, amepumzika miaka ishirini na amelala miaka  ishirini.

Sasa  hiyo njia ndiyo pekee  tunaweza kuondoa hali tuimarishe uchumi wetu kwa muda wa miaka kumi na  vijana  wapate  kazi.

Kuwekwe shift tatu wapi vijana wapati kazi, maana vijana wanalia, kuna mtu ambaye anapata zaidi ya shilling elfu tatu kwa siku

ila hali kuna mtu hapati hata dollar moja kwa siku. 

Je hawa watu waishije?  Kwa hivyo ni lazima Katiba yetu iangalie hali za kazi,  pia  upande  wa  kilimo  ufisadi  uondolewe  kwa

mfano habari ya pamba miaka kadha iliyo pita niliskia kwamba tumepata order ya pamba kule marekani na tukawa natarajia ya

kwamba bei ya pamba itapanda, badala yake kuna hiki chama cha COMESA, ambaye ikiingia ina kuwa tax free.

Com. Hassan:  Wale wako hapo nyuma tafadhali tuwe na mkutano moja, tunajaribu kumsikiza ndungu yetu hapa tunawaomba

mnyamaze kidogo. 

Daniel Mwangi:  yaani hii soko ya COMESA inasema kwamba tax ni free moja wa wale viongozi juu akatoka  hapa akaenda

India, wakashirikiana huko wakatoa  nguo huko,  ikakuja inaletwa kwa textile inatolewa label made in India inawekwa made in

Kenya inapelekwa Ulaya kwa hivyo kule marekani wanasema tunawapelekea ma nguo ila hali mwananchi wa kawaida hawezi

hata kuvaa nguo ya cotton tunavaa mtumba ila hali sisi ndiyo tunalima pamba, hakika tuna uchungu.  

Kwa hivyo, kilimo iwe mstari wa mbele katika nchi yetu maana ikiwa kilimo ndiyo uti wa mgongo wa nchi yetu, ila hali aingaliwi

mkulima  hashugulikiwi.   Utakuta  hawa  watu  wanatabiri  hali  ya  hewa  utamuuliza  wewe  hata  hujali,  wakati  ume  tabiri  vibaya

mkulima anapata hasara, anasema hiyo ni kazi yangu si mimi nataka mshahara hajali yule mkulima ambae atapata  shida kulima

pamba yake,  anatumia elfu ishirini ila hali napata  kumi.   Kwa  hivyo,  inaonekana  katika  karne  ijayo  kama  haya  mambo  haya

yataendelea hivyo kutakuwa na umaskini kiwango hata watu wanakufa kwa muda wa miaka arobaini.   Kwa hivyo, kwa hayo

machache Mungu awabariki.

Com. Hassan:   Asante,  asante  sana Bwana Daniel.  Tafadhali  tupigie  signature  hapo.   Ali  Abud,   Mwangi,  Daniel  ametoa,

Philip  Mwangi  is  not  there,   Peter  Kariuki  Pambazuko  yuko?  Si  wewe  ulikuwa  umeshatoa  already,  hapana,  hapana  hiyo

hatuwezi kubali, okay, George Muha – Jua Kali, okay.

George  Muha:   Asante sana,  Umati  kuu  na  wananchi  wenzangu  hamjamboni?   Mimi  nina  maoni  tofauti  kidogo  ambaye  ni

maoni nimeona  imetukaba  katika  nchi  yetu.    Na  katika  nchi  yetu  sisi  ni  vijana  wadogo  ambao  tuliambiwa  na  wazazi  wetu,

wazazi wetu wametumia  pesa  nyingi  wametufundisha  na  wametupa  ……(inaudible)  .twende  tutimize  katika  shuguli  za  kikazi

baada yakutoka mashuleni na colleges munakuja munapata watoto wamelala.   Na uhakika hawa watoto hapa, kila nchi yetu ya

Kenya kuna graduates  wengi sana ambaye sasa  wamelala nyumbani na isitoshe wanakuja kufanya uhalifu ambayo  uko  katika

nchi yetu, kwa hivyo naomba Katiba ya sasa itakuwa mzuri sana kama vijana wanaweza kupata nafasi ya kazi na mtu atekeleze

jukumu yake katika kujenga taifa.
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Ya pili kuna hii chama cha  Katiba,  kumekuwa  sidhani  na  mimi naomba  Mungu  atusaidie  isiwe  hii  chama  ya  Katiba  itakuwa

kama ile ingine za hapo mbeleni zinaundwa, chama …(inaudible).  Jambo fulani ikifikia wakati  inaenda kufika kilele itoe mambo

yake ripoti yake unasikia  kumefunguliwa  ingine  .   Iki  funguliwa  ingine  ile  report,  haijapatikana  ile  mambo  ilikuwa  imefanyika

haijulikani lakini naomba wakati huu nadhani mwenye kiti mtakuja kutupa ripoti kamili.

Ya  tatu  kuna  kila  wilaya  ya  Kenya,  wananchi  wote  wanahusika  na  mambo  ya  kilimo  lau  jambo  ingine,  ningeomba  Serikali

katika Katiba ambaye itaundwa sasa, Serikli inaingia kati kati inajenga hata kama ni kiwanda kimoja ama kiwili kulingana na ile

mazao inatokea katika ile wilaya.

Ya nne ningeomba Serikali ichukulie hatua kali na hii sheria yetu ambayo itaundwa upya katika utumizi wa madawa yakulevia,

ya  kwanza  hii  madawa  yaku  levya  inatumika  kutokana  na  ukosefu  wa  kazi.   Kijana  anajisikia  yeye  hana  kazi,  hana  jambo

lakufanya,  anakuja  anapatana  na  wenzake  anakuchua  kwenda  kuvuta  bangi  kujua  madawa  atumie,  kutilia  mkazo

……(inaudible)  ya kisasa, wale watu ambao wanaleta madawa ya kulevya hapa wachukuliwe hatua kali.

Ya tano hapa nchini kwetu, kuna mahali unapata bangi imepandwa, unasikia imepatikana, kwanza kusitafute ama tusimchukulie

hatua kali yule mtu ambaye …(inaudible)……yenyewe yeye anatafuta nia yakupata  pesa,  kwa sababu kuna hao wanapata  na

wanaenda kutengeneza kazi nyingine, lakini tuchunguze yule mwenye anapanda ile kitu sababu yeye ndiye producer, asipotoa ile

kitu aambiwe afanye kazi ingine hiyo kitu bado haijakuwa inakoma.

Ya sita,  naingilia upande wa security,  upande wa security naomba Katiba itekeleze kamili na  uhakika  tulipata  kwa  radio  hata

magazeti, tukapata kuna ile Golden Cock ya Rais wetu mtukufu ambae ilikuwa State  House Nakuru,  kuna wakati  iliibiwa hata

wa  leo  sidhani,  sija  sikia  habari  kama  imepatikana  ambako  sidhani  saa  hizi,  nikisema  mimi nitaenda  kumuona  Rais  itakuwa

ngumu kufika pale sijui itakuwa wapi,  na  pengine  hata  wenzetu  wale  wako  hapa.   Ningeomba  hiyo  Golden  Cock  tuambiwe

kama imepatikana au bado.

Ya saba kuna mambo ambayo yanatekelezwa na ma ofisa wakuu wa Serikali na hayo mambo yote inakuwa katika ile mshahara

tunapata ni kidogo sana sisi wana  Kenya  ambaye  unapata,  ambaye  tunapata  kama  wenzangu  walisema  hapo  awali,  unapata

askari  anapata  mshara kidogo kwa hivyo hata kama yuko mbali  utapata  bara  barani  hataki  kukuambai  ukweli  lakini  anataka

kitu kidogo,  sitaki kusema askari  peke  yake  anapata  mshahara  kidogo,  sisi  wenyewe  wakulima  kama  tunaweza  pata  tupate

mazao yetu Serikali …(inaudible)……tuweze kuuza yale amazao yetu kwa njia inayofaa ambapo muhindi hatakuja kuingia hapa

kati  kati  anakula  ile  njia  kubwa  na  mimi ndiyo  nimelima  na  ndio  na  pata  ile  pesa  kidogo,  niko  na  uhakika  kama  wenzangu

mnajua hata zile upande zingine za Kenya iko hivyo, lakini hapa kwetu Mpeketoni  unapata kuma wakati  unafika embe inaenda

Nairobi shilling ishirini, kununua hapa Mpeketoni  ni sumni, ukijiuliza yule mkulima na amepanda ule mimea  unafika  mpaka  juu

unakuja unambiwa na anauza ile zao ameuuza sumni imemsaidia kweli.   Sasa  ningeomba Katiba  itekelezwe  yule  the  common
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man sasa the producer anakuwa anapata the highest ratio kuliko the middle man.

Ya mwisho ningekuja kuomba Katiba mpya ikitengenezwa, kuna utumizi  mbaya  wa  magari  ya  Serikali  na  vitu  vingine  pia  za

Serikali zimekuwa unapata officer wa Serikali awe ni wa jeshi,  awe ni minister awe ni nani, hizo mamlaka makuu yapunguzwe

sababu inakua ile Serikali ni mimi na wewe na mwenzangu hapa na yule mwingine lakini ile gari ikitumika unapata ndiyo inaenda

kufanya shopping, mtoto ndiyo anapelekwa shule naye,  mtoto huyu anapelekwa  shule  hapa  mwingine  anapelekwa  kilo  meter

thelatini upande ule, mwingine anapelekwa kilo meter ishirini kule halafu hayo yote ina garimiwa na sisi.  Sisi wananchi ambaye

ni wa Kenya kwa ile tax yetu ambaye tunapata, tungeomba ile tax iwe inatusaidia katika kazi zetu.  Asanteni.

Com.  Hassan:  Thank you very much please sign for us this form.  Peter Ndungu, we ni Peter Ndungu?

Peter Ndungu:  Asante kwa kusimama hapa nakuongea hali ya Katiba, mimi maoni yangu kwanza ningependa uwezo wa ofisi

ya Rais upunguzwe kwa sababu kila kitu kinasemakana ni kutoka kwa ofisi ya Rais.  Kwa hivyo kutoka kwa ofisi ya Rais kwa

P.C. au D.C. kwa hivyo mtu akitaka kutendea wewe mbaya atakuambia …(inaudible) .imetoka huko na  sina uwezi mwingine,

lakini kama ikipunguzwa ule uwezo kutakua na idara ambaye itakuwa ikisimamia kila kazi.  

Tena  kwa  upande  ya  Serikali  kazi  nyingi  hakufanyiki  kwa  sababu  ya  uzembe,  kwa  sababu  kila  idara  haina  wakaguzi,  kwa

mfano kama idara ya elimu ikiwa na kazi yake inawakaguzi, idara zingine zinakaguliwa na nani?  Kwa sababu mwalimu akifanya

ile sylabba yake, pole sababu nina tetemeka mkono, lakini nina sauti yakutosha, nasema hivi katika Serikali yetu ya Kenya kuna

uzembe  ambaye  watu  wanaofanya  kazi  ndiyo  uchumi  umeharibika,  kwa  kuwa  kama  ni  Minister,  yoyote  anaye  fanya  kazi

hakuna mtu wakuangalia,  kwa sababu  kama  idara  zote,  Kenya  ni  idara  ya  elimu  peke  yake  ambaye  hukaguliwa.   Mwalimu

akikosa kuna Headmaster, na mwingine EIO, kuna Inspector, kila jambo ambalo anafanya kama ni somo inakaguliwa, mwisho

wa mwaka watoto wanaonekana wamefaulu si hawa wanafanya kazi.  

Idara zingine Kenya akiharibu jambo hakuna mtu yakuumbaia kama ni agriculture, kilimo ikiharibika hakuna mtu wakumuangalia

huko juu, ni ofisa na mdogo wake.   Kwa hivyo ingeomba hivi  Katiba  itengenezwe  kila  idara  iwe  na  wakaguzi  kama  zamani.

Zamani wakati  ya wazungu kama ni jambo,   kama  ni  ule  Inspecta  mkaguzi  hakusema  saa  ya  kwenda,  inatakiwa  Kenya  kila

idara iwe na wakaguzi ambao hawatajulikana, watakuwa wakienda ofisi nakujua lile linalo endelea ndiyo kama umeharibu kitu,

unashikwa  unaandikwa  hiyo  inakuwa  ni  sahihi  na  uchumi  itakuwa  mzuri  na  uzembe  utaondoka  ndio  kama  ameharibu  pesa

atashikwa saa hiyo nakuandikwa na kama akiharibu mambo ya uma hakuna transfer afutwe kazi,  kwa sababu ndiyo anarudisha

uchumi nyuma.

Ingine ni upande ya elimu, elimu Kenya imekuwa ni shida.   Kenya ilikisemekana wakati  wa uhuru, elimu iwe bure,  na hospitali.

Siku  hizi  uchumi  umekuwa  mbaya  mwananchi  wa  kawaida  analima  hana  mapato  hajaajiriwa  na  mtoto  akaenda  Secondary,

kama Secondary inatakiwa elfu ishirini na saba kwa mwaka, mkulima kama asipate chochote, mtoto wake ataendelea na shule?
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Hataendelea,  kwa sababu ikiwa itaendelea kama ilivyo sasa  watoto  wa  matajiri  na  wakubwa  ndiyo  watasoma.   Na  hata  ma

college, vile vile iwe kiwango iwe ni kidogo kwa sababu watoto  wa maskini wamefaulu na fee ya kwenda kama college ni elfu

hamsini mkulima jee hakulima chochote hana ardhi hata ni mwananchi ya Kenya mtoto wake atakwenda college na nini?  

Kwa  hivyo,  inatakiwa  mwananchi  Serikali  Katiba  itengenezwe  elimu  iwe  ni  ya  bure  kwa  mwananchi  wa  Kenya  kuanzia  1

mpaka form 4  ili  tuwe  na  watu  wenye  (inaudible)….ambao  watakuwa  wanafungua  mambo.   Kwa  sababu  wakati  mwingine

kunawacha mtoto wa maskini ambaye angeenda University awe na degree mzuri, awe  ni  mtu  ya  kazi  lakini  sasa  anawachwa

chini kwa sababu ya hana pesa mzazi wake.

Ingine  ni  upande  ya  Serikali,  Kenya  imekuwa  na  shida  mtu  akifanyia  Serikali  ya  Kenya  kwa  miaka  hamsini  na  tano

ameandikiwa report atafanya retire mwezi wa nane, kwa mwaka mzima report  yake akienda retire anakaa miaka miwili, miaka

mitatu hajapata  pesa  si  atakuwa  mwizi?  Atachukua  bunduki  akatafute  pesa.   Amefanyia  Serikali  kazi  miaka  hiyo  yote  lakini

shukurani hakuna.   Nataka  Katiba  itengenezeni  akienda  retire  kama  muda  wake  umewekwa  mwezi  huo  huo  anaenda  retire

naye  mshahara  yake  ingie  pension  yake  ikuje  ndio  asaidie  watoto  wake,  kwa  sababu  alikuwa  akikula  siagi  akinywa  chai,

watoto wakisoma atawaelimisha na nini wale watoto na hajapata ile pension yake, retire yake hajapata.   Kwa hivyo ningeomba

Serikali hiyo jambo ifikirie.

Ya  tatu  ni  upande  ya  hospitali,  mwananchi  uchumi  ni  mbaya,  walisema  Kenya  kuwe  na  cost  sharing,  hiyo  cost  sharing

imeongeza mambo ukienda huko X-ray ni pesa,  kila kitu ni  pesa  kuanzia  1992  kurudi  nyuma  kama  ukienda  hospitali  Kenya

wewe  kama  umelazwa  utafanywa  operation  na  uhudumiwe,  lakini  sasa  watu  Kenya  wanakufa  bure  kwa  sababu  anatakiwa

operation hana pesa, anatakiwa elfu mia moja wananchi watachanga watoe wapi kweli.  Kwa hivyo, ningeomba matibabu yawe

ni ya bure kwa sababu tunatoa kodi yetu na kodi inaenda wapi?  Kuna tax kwa hivyo mambo yangu ilikuwa ni hayo,  hiyo ndiyo

nilikuwa nayo asanteni.

Com.  Hassan:  Asante sana, asante sana mzee Ndungu tafadhali tupigie signature.  Njoroge Wambugu.  Umefikiwa sasa  siyo

mzee, haya shika?                                                                                                                          

Njoroge  Wambugu:   Mzee  wote  ni  wazee  mimi ni  katika  dini  ya  Mungu,  ama  Mungu  ni  mwema.   Mimi  naitwa  Njoroge

Wambugu, nimeingia hapa tarehe ishirini na mbili, tarehe thelathini na 31 mwaka wa 1972,  na nashukuru Mungu, na nashukuru

mzee Kenyatta maana na nishukuriwe kabisa, mzee Kenyatta marehemu nilikuwa nikiwa naye pamoja, na nikatumwa hapa lake

Kenya na ninafikiri kuna (inaudible)  wengi, mengi ilionwa hapa lake Kenyatta  na kuhusu hali ya,   nishukuru tena P.C.  Machief

nitaanza wapi lakini na shukuru, ebu zote tuinue mikono nashukuru Mungu, tuinue mkono tushukuru Mungu.  Nilipokuwa hapa

mzee  Kenyatta  akinituma  hapa  nilikuwa  hali  karibu  naye,  nikakuta  mzee  moja,  nikaja,  nikaja  mpaka  nikakuta  Ziwa  Lake

Kenyatta.  
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Kuna  Lake  Kenyatta  Ziwa  ya  Maji,   mbali  mzee  alikuja  hapa  (inaudible)  aliuliza  mnatakaje,  tuna  taka  matinga  tinga,  mzee

Kenyatta  alinikuta  huko  nyumbani  weenda  ishi  huko.   Ebu  sitaki  makofi  lakini  naongea  maneno  ya  ukweli,  maana  wazee

wamekufa  wengi wameisha, mzee Kenyatta ameenda mzee Kenyatta ako kaburini lakini mimi na shukuru wazee wengine wako

hapa wanajua ninaongea kweli niko majuzi (inaudible) kuongea  (inaudible)  24 hakuna mabati nilipokuja huku mahali ambaye

(inaudible) lake Kenyatta  iko nyumba (inaudible) mzee Kenyatta  na Moi,  Mzee Moi alikuwa Makamu nyuma, Kenyatta  yuko

hapo, Kenyatta anaongea na miminikaongea, nikiwa kwa Mzee Kenyatta mimi kwake ni…….

Com. Hassan:  MzeeWambugu tafadhali toa maoni, tafadhali toa maoni, Tumekuja kusikiliza

Njoroge Wambugu:  Maoni ni kuona,  maoni ni shukuru Mzee Kenyatta  na Moi,  Mzee Moi akae  nashukuru maendeleo sasa

niko na manyumba.  Mimi niliingia hapa hakuna nyumba ya mawe, mzee Kenyatta amenipatia mawe na mabati (inaudible)  kwa

hivyo mzee amesema mzee Moi tunafuta nyayo nyayo, hawa watu wako hapa ni wakufuata nyayo na Mzee Moi.  Nashukuru.

Commotion  (inaudible)

Com. Hassan:  Linus Gachoki, hayuko, jaribu kumaliza haraka.

Linus Gachoki:  Majina yangu ni kama imetajwa.

Com. Hassan: Sasa na kupatia only three minutes.

Linus Gachoki:   Point yangu  ya  kwanza  ni  kwamba  ningependa  Katiba  ambayo  mtaiandika  hivi  karibuni,  tuseme  kwamba

katika  upande  wa  uchaguzi  uwe  na  independent  candidate  na  pia  ile  ada  hutolewa  na  wale  candidate  ili  wasajiliwe  kama

kwamba  watagombea  uchaguzi,  iondolewe  kwa  sababu  hiyo  inafanya  hata  wale  ambayo  hawana  namna  wakose  kuwa

candidates.

Point  ya  pili  ni  kwamba  kila  mKenya  popote  alipo  ana  uhuru  wakutembea  na  uhuru  wakukaa  katika  mahali  popote  nchini

Kenya.  Kwa  hivyo,  Katiba  iseme  kwamba  mtu  yeyote  ambaye  atamuita  ambaye  ni  mwanaKenya  mgeni  awe  atahukumiwa

kulingana  na  mujibu  wa  sheria.   Ningependekeza  pia  upande  wa  mikono  mitatu  ya  Serikali  ambayo  inaongoza  kuwe  na

mgawanyiko  wa  nguvu,  separation  of  powers.   Ballot  boxes  ningependekeza  ziwe  transparent,  na  counting  ya  votes  iwe

inafanyiwa  katika  every  polling  station.   Ningependa  pia  mfumu  wa  Serikali  ambao  utakuwa  unatuongoza  uwe  ni  unitary

Government.

Kuhusu land ownership ningependekeza kwamba kila mKenya awe na haki yakua na makao na pia ningependekeza kwamba

iwe inathibitika ni kiwango gani cha ardhi ambacho anafaa kumiliki.
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Kuhusu inheritance ningezungumza niseme kwamba,  urithi uwe ni sawa kulingana na jnisi.  Ningependekeza  pia  Katiba  iseme

kwamba Rais wa Kenya atakuwa kutoka miaka 35 hadi miaka mingapi?  Na  pia level ya education ningependekeza awe ana

degree.  Mbunge awe ni “A” Level or “O “ Level candidate, na pia Councilor ama Mayor awe na “O” Level.

Ningependekeza vyombo vya utangazaji viwe na uhuru na pia ziwe kwamba kila chombo ambacho  ni  cha  kutoa  information,

kipatiwe uhuru wakufika mahali popote nchini Kenya.  Asanteni.

Com.  Hassan:   Thank you  very  much  Linus  for  being  very  brief  and  to  the  point.   Our  next  person  is  James  Mwangara.

Three Minutes, we are short of time.

James  Mwangara:  Jina langu ni kama vile mulisikia lakini nataka kuchangia  mambo  machache.Katika  hii  District  ya  Lamu.

Haijulikani ni kiwango gani tuseme kwa mfano, kuna wavuvi, kuna walishaji wa ngombe, kuna wakulima na hawa watu,  wote

wamechanganywa wamekuwa kitu kimoja.   Pesa  zikichukuliwa  hapa  na  County  Council,  inaenda  katika  County  Council  ya

Lamu na  hawa  si  wavuvi,  pesa  zinatumiwa  vibaya  kwa  sababu  ya  kule  kuunganisha  ngombe,  mbuzi  na  samaki  hata  katika

International Law haiwezi kuwa . Ambayo  wale wengine wa maji ichukuliwe katika sheria ya kwamba amalgamation ya all the

divisions here, we have  they should be equal, they should be divided according to the people.  Na  ningependa katika hii kamati

tulioko sasa hapa, inatusaidia sana kwa sababu mumetupatia elimu yakutosha.

Tujue kwa upande wa Administration kuna upande wanafanya favouritism kama  hivi  na  hiyo  ningependa  hata  wao  wenyewe

wachukue  kwa  sababu  hiyo  inawahusu  sana.   Katika  equal  sharing  kuna  vitu  vingine  viliyo  na  watu  wengi  zaidi  na  division

zingine zina watu wengi zaidi kuliko zingine, tuseme kwa mfano katika Division ya Kiunga kuna watu thelathini tu na ni Division

tunaweka D.O. pale,

Com. Hassan:  Kiunga, Kiunga?

James Mwangara:  ni haki kweli? D.O. anatumia mali ya uma kwa sababu ya watu mia tatu.  Hiyo mimi naona haifai kabisa.

Com. Hassan:  Umesema thelathini au mia tatu?

James  Mwagara: Mia tatu,  tuingie kwa mfano katika Faza,  kuna  Faza,  (inaudible)  Pate,  Siu,   hizi  zote  ni  Island,  kila  watu

wanajitegemea kilimo chao ni samaki tu peke yake, kumpata atoe  kodi  ni shida kwa sababu hizi samaki ni za vua na kupeleka

usiku sasa  atatoa  kodi  lini?  Sisi tukitoa kodi  hapa Mpeketoni  inaenda Lamu, kwa nini sisi hapa tukiwa, ingekuwa ni  haki  sisi

watu zaidi ya elfu saba tusiwe na County Council yetu hapa?

Ningependekeza ingine katika upande wa health imezungumzwa sana,  hapa tunashida sana na upande wa health,  kutoka hapa
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kupeleka mtoto na  gari ya hospitali hapa ni lazima utoe zaidi ya shilingi elfu tatu,  wengi wamekufa njiani kwa sababu hawana

pesa  wanaenda  kutafuta  pesa  naye  mtoto  anataka  kutoka,  tunaona  yule  mtu  anakufa  hivi.   Sasa  hapo  tungeomba  Serikali

itufanyie msaada hii katika Tume ingize katika ile ingine tuwe na hospitali yetu hapa,  Surgeon,  Daktari,  awe katika Lamu hapa

hapa Mpeketoni.

 Tena tungependa katika hapa Mpeketoni watu ni wengi sana na kuna case  mingi sana zimepatikana kwa hivyo tunataka Judge

awe hapa Mpeketoni.   Ile ingine ya muhimu naye hapo ni District Commissioner,  District Commissioner anakaa katika Island,

kumpata  inakuwa  ni  shida  zaidi  kwa  sababu  mara  ameitwa  ameenda  mahali  fulani   (inaudible)  kwa  sababu  hakuna

communication yakutosha,  sasa  unatumia pesa  nyingi kumungojea  kule  shilling  elfu  nane,  shilingi  kuongojea,  sasa  hii  tunataka

tuondolewe hiyo shida,  kwa sababu hiyo shida ni mbaya sana,  na  ina   dhuru  sana  kwa  nini  tusiwe  na  District  Commissioner

hapa?

Ile ingine ningetaka kuingiza ni nzuri, sisi watu wasio wa Islanders,  wale wanakaa katika visiwa wawe ni wavuvi, wao kazi yao

ni wavuvi, sisi ni wakulima. Ningependa pendekezo langu hi kamati,  vile ninge uliza hii kamati  itengenezee  hiyo  mambo  ni  sisi

watu wafugaji na wakulima tungependa tuwe na Serikali yetu itupatie D.C.  na divisions zote ziondolewe tuwe  na  kitu  kimoja.

Islanders na Wakulima na Pastrolists  wale wafugaji ndio waweze kufanya kazi yao vizuri  na  tena  tunaomba  katika  hii  Katiba

munayoitengeneza, mtupeleke hii ujumbe ya kwamba sisi tuna taka Faculty of Agriculture and Animal Development,   University

hiyo tuwe naye hapa ndiyo watoto  wetu wale tunawasomesha na wale wanaofuga ngombe wajue maana ya ngombe ni nini na

waweze kutusiaidiya katika hiyo kazi.  Asanteni sana.

Com. Hassan:  Asante sana, tunashukuru mzee James Mwagara, Pastor A. Zebedi hayuko? 

Pastor  A.  Zebedi:   Asante  Tume  yakurekebisha  Katiba  wananchi  hamjambo?   Mimi  nina  maoni  machache  maana

…(inaudible) Tume hii inakuja wakati  ulio mzuri, ingawa si mzuri kabisa  maana  tunarekebisha  kile  ambacho  hatuja  elimishwa

kabisa,  maana ukimuita mtu arekebishe jambo na hajui lile la kwanza iko namna gani hatakuwa  na  uwezo  wakurekebisha  ile,

hatakuwa na uwezo wa kuunda vile inavyo takiwa. 

Kwa hivyo, kama watu hao wangefundishwa kwa muda mrefu ile Katiba ya kwanza na wafundishwe juu ya sheria,  wangejua

hapa tungetoa hii tuingize hii, au tungebaki na haya tuongeze haya na hiyo ingekuwa mzuri.  Mimi nimeona Tumechangia lakini ni

kwa muda mfupi na bila kuelimishwa halisi. Kwa hivyo, vile tu ningeongeza kama Pastor  kuchangia juu  ya  jambo  hilo,  katika

Kenya  kuna  ile  wimbo  wa  taifa  ambao  unaosema  “Ee  Mungu  nguvu  yetu  “na  ni  vizuri  kama  tunaabudu  Mungu  aliye  umba

mbingu na nchi na aliyeumba mwanadamu ni vizuri kuwe na kipengele tuabudu Mungu aliye hai lakini kusiwe na hali yakuabudu

mashetani iweke kipengele hapo tusiabudu mashetani tuabudu Mungu aliye umba mbingu na nchi.

Jambo ile nyingine nitachangia, ingawa nitachangia mambo haya kwa hofu sijui kama ninarekebisha  au  ninaongeza  au  nafanya
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nini lakini tutoe maoni tu.  Lile nimechangia ni kwamba nchi yetu ya Kenya inaendesha kila jambo kwa pesa  kutoka kwa World

Bank, IMF na inaonekana nchi yetu ya Kenya wale policy makers wangefikiria nchi vile ingejistahili kupata  mapato na iwe na

uwezo wakujiendelesha bila kutegemea nchi za kigeni  kutufadhili  au  kutupa  pesa  ili  tuendelee,  kungebuniwa  mambo  ambayo

yangeinua nchi yetu.  

Kwa mfano, hapa Kenya tuna mto kama huu mto Tana River ukitoka hapa ukiingia Tana River  watu  wanapewa  chakula  zile

zimetolewa pesa kutoka ulaya na hiyo maji inaenda mpaka baharini na haisidii mtu, lakini kama wale watu wako katika mto huo

wangefundishwa kulima na yale maji  yatumiwe Serikali itenge  pesa  hatungetegemea  nchi  nyingine  kutupa  sisi  chakula  maana

ikiwa utampa  samaki uwezi kuumpa daima, lakini  ukifundisha  yeye  kuvua  samaki  anaweza  kujiendelesha  na  anaweza  kuishi

maisha bora.  Hata huu mto umeteremka kutoka nchi ya Wakamba.   Huko Ukambani utasikia watu wanapewa relief na haya

maji yale yako. Kwa hivyo,  Serikali yetu ingebuni mambo ili nchi ijitosheleze kwa chakula na ijitosheleze kwa pesa  tusitegemee

nchi za kigeni, tusiwe watumwa wa wageni.  Asanteni sana.

Com. Hassan:  Thank you very much.  Asante Pastor.   Pastor  Jeremiah.  Nafikiri ma Pastor  munaweze kuwa very brief kwa

sababu yenu siyo mengi sana.

Pastor Jeremiah:  Asanteni Commission ina Review  Katiba ya Kenya nawashukuru kwa kuja                                               

                                                                                                                                                                                              

                      licha ya kuwa mumekuja kwa muda mfupi na kama vile Pastor  mwenzangu amesema angalau munge kuja na

kufundisha kufundisha watu kwanza waelimike waamke amke mambo mengine tusingekuwa tunarudia hata kuongea kabisa.

Kile  ningependa  kusema  ni  kwamba  katika  Bunge  yetu   kungekuwa  angalau  ni  vyama  vitatu.   Chama  kimoja  kikiongoza

kikitawala, vyama viwili tu vinakuwa ni vya opposition badala  yakuwa na vyama sijui nia arobaini na tano imejiandikisha kama

ingekuwa na vyama vitatu.  Kile kingine ningetaka kusema ni kwamba nchi ya Kenya imekuwa na hali ya ufisadi sana na watu

wanapatikana,  na wanajulikana.   Ningeomba Katiba ipate (inaudible) ya kwamba  mtu  akipatikana   na  kosa  anashtakiwa  na

ana rudisha mali ya uma.

Point  ingine  ni  upande  wa  ardhi,  ardhi  inatolewa  na  unaona  Title  Deed  zinatolewa  hata  nne  kwa  plot  moja,  ningeomba  ya

kwamba ardhi ikitolewa iwe ni shamba ama ni plot kabla haijatolewa Title Deed inatangazwa, inawekwa kwa notice board  ile

area  inahusika  na  itolewe  90  days  ya  kwamba  kama  kuna  ubishani  katika  hiyo  plot  na  mtu  fulani,  yule  anayehusika  kwa

wakilishi  kuzuia  na  aonyeshe  kwa  nini  Title  Deed  isitolewe.   Na  hii  itasaidia  ku  avoid  ile  unyakuzi  wa  nchi,  (inaudible)

kunyakuliwa  ovyo  ovyo  na  mtu  yuko  ndani  anakuja  kuambiwa  kwamba  (inaudible)  na  Title  Deed  inatolewa  na  huyu  mtu

anafukuzwa anaitwa squatter.

Na nyingine ni kumhusu Rais,  Rais mamlaka yake  ni  makubwa  yapunguzwe,  mambo  mengi  ambayo  na  ku-appoint,  au  kuna
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sehemu ambazo haziko katika ofisi yake na hiyo ikigawanywa upande wa kua na Prime Minister na President,  ili huyu awe na

department yake na huyu na department yake na wawe wanaweza ku-control mambo mengine.

Upande wa uchumi, nchi yetu ya Kenya ina uchumi mzuri,ingawa na nguvu ya kwamba,  uchumi wa Kenya  usimamiwe  katika

njia  nzuri  na  wale  wanapatikana  katika  hali  yaku  haribu  uchumi.  Mtu  huyo  anafutwa  kazi  mara  moja  sikuhamishwa  na  siku

funikwa  na  kuepelekwa  kortini  halafu  mwishowe  baada  ya  siku  chache   ile  case  tu  inarushwa,  na  kama  mtu  amepatikana

ameharibu uchumi anapewa ile compulsory leave ama suspension mpaka mambo yake ipatikane,  ikipatikana na  makosa  alipe

zile pesa ameharibu ama afutwe kazi mara moja.

Kuna mambo mengine kama gatherings unakuta ya kwamba mimi kama mchungaji na vile tukiwa na mkutanao,  nituombe kibali

cha  kukutana,     (inaudible)  ya  kwamba  hiyo  jambo  la  lazima  watu   wakikutana  wapewe  ruhusa  ama  kuomba  permission

iondolewe kama ni notify wahusika kwa security.  Na vile isichukuliwe mimi ambaye nataka kufanya kitu  lakini nije simimawe ni

tunzwe, nilindwe nisisumbuliwe na mtu asiyehusika.

Jambo  lingine  ni  Electoral  Commission  of  Kenya,  ipate  kuwa  independent  kabisa  na  Chairman  asiwe  wakuchaguliwa  na

President,  lakini apate  kuchaguliwa na Parliament kwa sababu  anawakilisha  hata  vyama  vile  vingine  si  vile  vinatawala.   Kwa

maana kama anachaguliwa na President anaweza ka-serve interest ya President na akamdhulumu mwenye chama mwingine.

Upande mwingine pia ni wa Attorney General.  Attorney General asiwe pia kuchaguliwa na President  basi  awe akichaguliwa na

Bunge  na  atakuwa  na  mamlaka  yake  yakutosha  independent  kufanya  decision,  lakini  asije  akawa  ni  kama  tu  anakuwa

controlled na mtu mahali fulani.

Jambo langu la mwisho ni kuhusu hardship, kuna zile sehemu za hardship, na watu wanalipwa hardship allowance,  wanapolipwa

hardship  allowance  wanalipwa  wakiwachnishwa  wachanishwa   wengine  wanalipwa  either  30%  of  the  salary  na  wengine

wanalipwa only one thousand shillings, one thousand two hundred shillings maximum.  Na  wanakaa katika same hardhip area.

Mimi ningeomba sehemu hiyo ipate kuwa na fairness kama ni hardship inatolewa hiyo sehemu ni ngumu bila kujali mtu ni nani na

nani wakiamua ni elfu tano,  ni elfu tano,  ni elfu tano,   kwa maana unakula maisha  ngumu the  same.   Yangu  yalikuwa  ni  hayo

nashukuru sana asanteni.

Com. Hassan:  Thank you very much, please sign.  Mr. James Muiruri, hayuko?  You are  James?

James Muiruri:  Kwanza ningependa kushukuru sana kwenu hata ingawa kidogo sikuweko asubuhi lakini tunauoga tayari kwa

sababu hatuelewi lakini tunaamini kabisa (inaudible).

Kwanza ningesema naimbie (inaudible)  Commission ambao ina na Rais ile (inaudible) Commission ama ile mabazo anaunda ni

vizuri  ziwe  na  muda  na  baada  ya  matokeo,  muda  utengwe  wakupeana  matokeo  na  ya  tangazwe,  isiwe  iundwe  na  ikaliwe
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(inaudible) na isitoke.   Kuna hii Constitution Review Commission kwa maoni yangu ningetaka Katiba ifafanue wazi, it is not a

political body,  ni kitu ambacho kitaunda na Professionals ambao majina  yao  hata  ikitengenezwa  itakuwa  (inaudible)  siyo  kitu

ambayo President anasema ni fulani leo na kesho wakatae.   Kwa hivyo ni kitu ambacho itakuwa chini ya Bunge na (inaudible)

Na siyo kitu ambayo kiko leo na kesho ibadilike.

Hebu ni (inaudible) jambo lingine ambao liko hapa kwa upande wa wafanyi kazi.   Wafanyi kazi miaka yao yakufanya kazi iwe

sawa,  si wengine fifty five wengine sixty five na wengine  seventy  five.   Pia  katika  hiyo  hiyo  ningesema  hivi  ninaona  siyo  haki

Serikali itumie mwananchi wakati wa ana nguvu na nguvu yake ikiisha hana maana tena.   Wazee wanafanya kazi wakiwa vijana

na wakati anatimiza miaka hamsini na tano, yeye kutoka hapo hata anatupwa haraka haraka,  ukiangalia katika nchi yetu wazee

ambayo wana miaka hamsini ni kama miaka (inaudible) wanaishi kwa sababu ya (inaudible) kwa sababu  ya  shida  na  Serikali

imewatupa (inaudible) kwa hivyo Katiba ieleze wazi kama ni (inaudible) wale wazee ambao si wazee kati  kati  wazee wote kwa

jumla wawe wapate huduma zao zote na kama ni matibabu anapata, chakula anapata. 

Katika shida zetu   (inaudible) kuna zingine ambazo Katiba tulizo nae kwa mfano ningependekeza Katiba (inaudible) kuwe na

free medical yaani kama kila mwannchi awe na matibabu ya bure si yakulipa. Kila mtoto katika Kenya awe elimu bure,  si  ati

analipa.

Jambo  lingine  katika  Basic  Rights  ningetaka  iongezwe  msahara  mzuri  wa  wafanyi  kazi,  si  wafanyi  kazi  tu  hata  wakulima

(inaudible) inanunuliwa kama kutupwa  hiyo ndiyo inaongeza ufisadi, kila mwananchi Katiba (inaudible) iwalipe mshahara mzuri

hii mambo ya corruption iishe.  Pia  katika  hiyo  Basic  Right  sni  lazima  kama  Serikali  inajali  maslahi  ya  watu  wake  wapatiwe

(inaudible) kwa hivyo Katiba   (inaudible) wazi kwamba wananchi wapate   (inaudible)

Jambo lingine nitataja hapa ningetaka Katiba ifafanue kuwa katika Bunge tuliyo naye ziwe mbili isiwe moja sababu ikiwa moja,

inaenda kwa  (inaudible) ile ambao haifai.  Jambo lingine katika sehemu hiyo hiyo, Katiba ilioko sasa  imesema kama hii Kenya

ni Multi Party, lakini ukweli siyo Multi Party, ni Multi Party pale Bungeni, lakini huko kwote  nje ni One Party.   Sababu utakuta

pale katika Bunge wote wako kwa Multi Party ………(inaudible)   lakini kwa sababu other sector  ni One Party sababu wote

wanakuwa hii nyumba mtu moja tu…(inaudible)  kwa hivyo iwe Multi Party kuanzia kule mpaka huku nchini.

Appointment: Hapa niseme mambo ya appointment,  Rais  ama  kusiwe  na  mtu  ambaye  yuko  juu  ya  sheria,  ile-control.   Sasa

tushike mambo ya appointee,  ku-appoint  kuwe na office bearer  iwe inafanyika na wale professionals na wao iwe  hawo  wote

wako  chini  ya  Parliament.   Au  chini  ya  mtu  mwingine.  Jambo  lingine,  katika  Kenya  unaweza  kuta  jambo  inakuwa

na……(inaudible)…..  na  kesho  mtu  akiwa  pahali  fulani  aniondoa.   Kwa  jambo  kama  limekuwa  gazetted  legally  lisiwe

lioondolewa na mtu na matamshi.

Katika Bunge na County Council ningeomba ile Katiba ilioko iwe ina interview na kusiwe kuna watu ambao wanaingia katika
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Bunge au County Council,  hawa ni watu ambao special  groups with their  own  interest  kwa  mfano,  unakuta  katika  Bunge  ya

Kenya sasa, wale walioko kule kuna watu ambao hawako na kuna kuta upande moja unagandamizwa.   Kwa mfano kama ni

Bunge iwe inamwakilishwa wa  Jeshi  huko  ndani  kwa  hivyo  kama  mambo  ya  kijeshi  kuna  mtu  ambayo  anajua  na  ako  huko

ndani anatengeneza.   Kama ni Walimu na Mwalimu anajua mambo ya Walimu mambo yake yanaenda vizuri.  Lakini  iwe wana

siasa ambao hawaelewi chochote kuhusu aina ya mfanyi kazi na wanaeleza na hawaelewi.  

Com.  Hassan:  Tafadhali, jaribu ku summarise, harakisha tunaona time…ime…

James Muiruri:  hii ni mwisho, wale Cabinet wote wawe professionals na pia wale tuseme President awe ana elimu yakutosha

kwa mfano amekwenda Chuo Kikuu, wale Member of Parliament wawe from “O” Level and above,  pia ma Councillors wawe

na elimu.

Com. Hassan:  Thank you very much.   Hussein Mbaya, yuko, hayuko, Geoffrey Ngare.  We want to close this thing at now 5

O’clock , so if you people please summarise and be brief to the point.

Geoffrey  Ngare:   Kama  vile  mumesikia  nikiitwa  mimi  ni  Geoffrey  Ngare,   Katika  Katiba  yetu  ambaye  tutakua  nayo

ningeliomba kama tutakua na any amendments kule Bunge badala  ya 65% iwe ni 75%.   Pili ningelitaka wa Bunge maanake ni

wakilishi  wetu  kama  wanataka  kupitisha  jambo  badala  ya  kupitishia  huko  Nairobi  wawe  kwanza  wakuja  kutwambia

Constituency  tunataka  kufanya  hiyo  amendment  vizuri  ndio  wakienda  huko,  wawe  wako  na  maoni  ya  wananchi.   Kuhusu

kuongeza  na  amendment  zingine  kama  ya  Rais  kujipatia  madaraka  wakiwa  na  waBunge  wake  hiyo  iwe  ni  lazima  iwe  kuna

National Referendum.  Naenda haraka haraka.  

Citizenship, Uraia:  Mtu anaweza kuwa Raia wa Kenya kwa shauri ya kuzaliwa na wazazi ambao ni wa Kenya.   Pia unaweza

kuwa ni Raia wa Kenya kwa (inaudible) kama mwenzetu hawa Wahindi.  La pili unaweza kuwa ni raia wa Kenya kama mzazi

wako mmoja ni wa kutoka hapa  Kenya  awe  ni  mama  ama  awe  ni  baba.   Pia  vile  baba  anaweza  kuwa  anatoka  nchi  ingine

unaweza kuwa ni raia wa hapa na raia wa hiyo nchi ingine. Pia raia wa Kenya anastahili kutembea Kenya kwote  bila kuulizwa

wewe ni nani ama unaenda wapi, na unaweza kwenda upate mali mahali popote na pia hili jambo laku winda mKenya mwingine

mimi ni mgeni ati wewe ndiye wakutoka hapa isiweko.  Na  kama ni haki ya your political rights bila kujali uko wapi,  uonyeshe

bila uoga wowote na mambo yakuficha isikuweko.

Defence and National Security,  ningelitaka Disciplined Forces  iwe Police na hawa wengine Jeshi wachaguliwe ki Katiba.   Na

ningelitaka discipline ya hawa watu iangaliwe na chain of command, kama hapa  hawa  Police  unajua  kuna  Constable,  kunaye

Corporal hivyo hivyo wawe wana angalia discipline lakini ikipita kiasi Special Courts, kuna Courts Martial something like that.  

Commander-in-Chief, mara nyingi tunasikia Commander-in-Chief ni Raisi,  kila wakati  ni Rais,  kuna Minister for Defence huyu

75



mtu ndiye anastahili kuwa anajua security yetu iko namna gani, ndiyo anastahili kuwa Commander-in-Chief,  sikumuweka  pale

ati Minister of Defence na ajulikani vipi anafanya kazi.   Na  kama kuna vita  inataka kutokea  huyu  huyu  Minister  for  Defence

wakiwa na Bunge waende wakae kikao wajue ni namna gani, kisha hawa  wabunge  waende  kwa  raia  ndiyo  tujue,  tuwapatie

okay, a go ahead kitu kama hicho.   Extra ordinary powers kutumia raia kama labda kuna kitu unataka tunafanya mgomo huku

kuletewa majeshi,  kupiga kudhulumu hata wengine wanakuwa  ni  kiwete  hiyo  ningeliomba  iondolewe,  hawa  watu  wasikilizwe

mahitaji yao.

Politial parties  ningezitaka they set  their policies,  watuambie wewe ukiwe jambo fulani, unataka nini? What  are  your  policies?

Utueleze  vizuri  tuelewe  na  kama  Political  party  ya  huyu  political  party  A  na  political  party  B  policies  zao  ni  moja  mimi

ningeziomba zishikamane na tusiwe na political parties nyingi lakini kama political party A na B hawaelewani, iendelee kua hivyo

kikiwa kimetengana lakini mimi sisemi ziwe ati ni three Political Parties, as many as possible but with different policies.

Com. Hassan:  Thank you.  Try to summarise and sum up, you have the written submission?

Geoffrey Ngare:   Yes,  

Com. Hassan:  You will give us, so just give us….

Geoffrey Ngare:  Okay asanteni.

Com. Hassan:  Thank you very much, thank you very much Geoffrey, I think that will be last person we have taken but I want

to give, Hussein Mbaya is around?  Is there any other woman who wants to give views?  kuna mama yeyeote ambaye anataka

kutoa maoni hapa.  Hakuna.  Hussein utakuwa wa mwisho tufungie.

Hussein Mbaya:  Asante Bw. Commissioner, mimi niko na nafikiri maoni manee,  ya kwanza ningependa kutoa maoni kuhusu

uchaguzi wa member of the Parliament,  nafikiri ma Commissioner mulikuwa hapa mkabuliana na mimi ya kwamba  wa  Kenya

mpaka sasa tuko na tatizo yakuweza kumpata Mbunge wako baada yakumchagua, mpaka leo vile ilivo ni kwamba any tycoon

in Kenya,  wewe ukiwa na pesa  saa  hii hata milioni hamsini you can be an M.P.  for Ijara  na utakwenda kule uwe Mbunge  na

after that upotee wananchi wako hawakuoni tena.  

In Kenya right now, the way it is,  utamuona Mbunge wako hapa Mpeketoni  leo ikiwa mtukufu Rais yuwa tembea hapa,  kuna

Minister  anakuja  kutembelea  mradi  hapa  na  pengine  kuna  mkubwa  wa  Serikali  labda  Permanent  Secretary  wa  Agriculture

atakuwa hapa.   Sasa  unakuja  kuta  huo  ni  unyongee  kwa  sababu  sasa  leo  mwananchi  umemchagua  yule  Mbunge  enda  kule

Bunge kwenda kukuwakilisha wewe  lakini  unakuja  kuona  ni  kwamba  wewe  ule  Mbunge  kesho  unashida  unataka  akutatulie

unabidii  wewe  uende  uka-camp  pale  (inaudible)  for  two  weeks  unataka  kumuona  mheshimiwa.   Sasa  tunauliza  huyu
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mheshimiwa kwanza akienda kule Bunge anaenda kuongea mambo ya nani kama si yetu, kwa sababu huyu ni mfanyi kazi wetu,

sisi  tumemchagua,  mfanyi  kazi  wako  unatakikaniwa  uka  nae  umwambie  leo  utalima  hapa  mpaka  labda  mti  ule  pale,  sasa

unashindwa hawa Wabunge wa Kenya wanaenda kukaa ndani ya Bunge hawaja kutana na Constituents wao,  wanaenda kule

kuzungumza mambo ya nain?  

Sasa  mimi nilikuwa na maoni nafikiri kwa mfano nzuri kwa sasa  katika Katiba ni uchaguzi wa Chief, kwa sasa  Chief  huwa  ni

lazima awe mtu anatoka pale amezaliwa pale,  na mara mingi huwa ni must know the venacular of that area.   Wewe leo ukiwa

unataka kuchaguliwa Chief wa Ganze location ni lazima umezaliwa Ganze, uwe unaonge ki Giriama na uwe una miaka pengine

zaidi ya thelathini na tano.  

Mimi nilikuwa nasema kuwa hivi, wewe leo ukiwa unataka kuwa Mbunge we Lamu West, labda kuwekwe sheria kwamba you

must be a resident of Lamu West,  na ikiwezekana by birth,  kwa sababu kwa nini by birth?  Leo mimi nikiwa na Chief wangu

wa hapa hata kama itakuwa si siku ya kazi naweza  kumpata  nyumbani  kwake  nikamuona  na  akaniambia  basi  njoo  jumatatu

nitakufanyia hii kazi yako,  leo saa  hii muulize mtu yeyote wa Mpeketoni  saa  hii  tuwe  na  tatizo  la  kumtaka  mheshimiwa  wetu,

labda itabidii tuchangishe pesa tupate mtu aende Nairobi akamtafute basi aseme nitakuwa huko pengine mwezi ujao.  

Nafikiri kuwe very strict kwa sababu watu walikuwa wakitumia hi force ya Member of Parliament kama kujisaidia katika miradi

yao  pengine  kibiashara.   Mtu  anajua  akiwa  pale  na  mimi nikiwa  na  container  yangu  pengine  Kilindini  hiyo  inaambiwa  ni  ya

Mheshimiwa fulani ina pita sasa watu wanatumia more of their commercial time to trade than to enrich us.

Ya pili nilikuwa ninataka kusema nikwamba ni kwa upande wa wafanyi kazi wa Serikali.  Unakuta mpaka sasa  mfanyi kazi wa

Serikali ni mtu ambae amewekwa angojee mpaka kesho waziri ama mtukufu Rais ainuke aseme nimempatia wafanyi  kazi wa

serkali leo 10%
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