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Present:

Com. Riunga Raiji
Com. Abdirizak A. Nunow
Com. Abida Ali Aaroni

Secretariat Staff in Attendance:

John Watibi                 -        Programme Officer
Hilda Miranga                -        Asst. Programme Officer
Gladys Osimbo                -        Verbatim Recorder
Rose Samba                -         Sign Lang. Interpreter

The meeting started at

Com. Riunga:  Ninafikiri kabla hatujaanza,  na nikawaida yetu kuanza na maombi.  Tafadhali tutauliza  mtu  mmoja  ajitolee  na

atuongoze  kwa  maombi.   Kama  kuna  Kasisi  ama  Imam  anayeweza  kutuongoza,  tafadhali  mwakaribishwa.   Akuje  hapa

atuongoze ili tuanze shughuli yetu kirasmi.

Speaker:   Tufunge  macho.   Baba  katika  jina  la  Yesu  tunakushukuru  asubuhi  ya  leo  kwa  maana  Mungu  umetenda  ajabu
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kutuamsha  tukiwa  wazima.   Asante  kwa  kikao  hiki,  asante  hata  kwa  yale  Bwana  tunayoendea.   Ninakuomba  utusaidie,

utuongoze na ukuwe mwenyeketi katika mkutano huu .  Kwa jina la Yesu tunakuomba, Amen.

Com.  Riunga:  Asante sana.   Inaonekana upepo ni mkali kidogo lakini  utapoa  baadaye.   Sasa  wanainchi  tungetaka  kuanza.

Kwanza kabisa kwa niaba ya Tme ya Kurekebisha Katiba tunataka  kuwakaribisha  katika  kikao  hiki  rasmi  cha  kutoa  maoni

katika Constituency hii.  Pamoja nami tuko na Com. Dr.  Alale Nunow, jina langu ni Riunga Raiji,  hata mimi ni Commissioner.

Tuko  naye  Programme  Officer  John  Watibini,  tuko  na  wasaidizi  ambao  wanaandika  hii  ripoti  na  kurekodi  maoni  ambayo

tutatoa leo hii – tuko na Hilda, Rose na Gladys.  Na  pamoja na sisi tuko na wenzenu, District Coordinator,  Bw.  Jefwa  Kingi.

Ninafikiri nitauliza Bwana Jefwa atujulishe kwa wanachama wa Constitution Committee ya hapa.    

Bw. Jefwa:  Hamjambo.   Katika  kila  sehemu  ya  uwaakilishi  bungeni  tuna  kamati  ya  kikatiba.   Hiyo  kamati  ina  watu  kumi.

Hapa upande wa taarafa ya Magharini, tuna Councillor Hatafu ambaye amesima pale,  huyu ni mwana kamati.   Tuna nafasi ya

Heme, huyu ni mwana kamati anaye tuwakilisha upande wa Mwamburui na tuna Mary Menza,  anaye  tuwakilisha  upande  wa

kufundisha.  Hapa Mapimo tunawakilishwa na Bw. Jilo Loto ambaye atakuja  karibuni,  wale wengine wako sehemu ya Marafa

kwa maana kesho itakuwa Marafa.   Kwa hivyo tungetaka kuwa karibisha nyote.

Com.  Riunga:  Tunataka kumkaribisha D.O.  Bw. Ali.  Kwa sababu sasa  hapa ni kwa Commission, hapa tunakaa  karibu  na

Bw. D.O na tungetaka kumuambia asante kwa kuwa na sisi hata yeye  ni  mwanainchi  isipokuwa  sasa  kazi  yake  ni  kusiskiza

kama  sisi  tunasikizwa.   Kabla  hatujaanza,  ningetaka  kumwambia  ule  utaratibu  tutakaofuata.   Kama  kawaida  yetu,  wale

wangetaka kutoa maoni, wanaombwa wajiandikishe katika kile kiti,  na tutafuata wale wa kwanza ndio watazungumza kwanza

(first come, first served).  Tutawapatia kila mtu aliye na maandishi yaani memorandum, dakika tano,  atuambie kwa ufupi tu yale

yako katika memorandum.  Lakini kwa sababu watu wanaendelea kuwa wengi, hatutapatia watu nafasi ya kusoma kile chote

kimeandikwa  kwa  sababu  memorandum  zingine  ni  ndefu.   Kwa  hivyo,  kama  unayo  memorandum  tutakupatia  dakika  tano

halafu utatupatia hiyo memorandum ili tuweze kuitumia wakati tunaandika Katiba.  Kama ni maoni tutakupatia dakika saba  hivi,

ili utueleze maoni yako na tutaendelea namna hiyo.  

Na tunaomba kama kawaida ya sisi, watu wa kutoka Commission, hatupendelei upande wowote,  (we are  non-partisan),  kwa

hivyo kazi yetu na hata nyinyi wanainchi ambao mumejitokeza hapa ni kusikiza kila maoni.  Mtu atoe  maoni yake,  akuwe huru,

tutaandika  kila  kitu,  tuna  tape  recorder,  tuna  rekodi  kila  kitu  kwa  sababu  yale  maoni  mutakayetoa  ni  muhimu  sana  ndio

yametufanya sisi tuje hapa.  Kwa hivyo tungetaka kuwaambia muwe huru kabisa kutoa maoni yenu, kutoka ndani ya roho zenyu

na tutayaandika na kuyatumia katika kazi yetu ya kuandika Katiba.   Na  bila ya kupoteza wakati,  ningetaka kumuita sasa  mtu

wa kwanza, David Nduria Ngolo.  Bw. Ngolo karibu, utakuja hapa katika hiki chombo kwa sababu tuna record  na utaanza na

jina lako ili liingie kwa machine yetu.  Tukimaliza  na  Bw.  Ngolo  tutamuita  Bw.  Ali  Kombe,  atakuwa  wapili,  kwa  hivyo  awe

akijitayarisha. Karibu Bwana.
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Bw.  David  Nduria  Ngolo:   Nikiwa  mbele  yenu,  naitwa  David  Nduria  Ngolo,  ninatoa  maoni  ya  kikundi  au  maoni  ya

sub-location ya Ngomeni.  Tumezungumzia habari ya mashamba.

Mashamba  yamekuwa  na  matatizo  kwa  muda  mrefu  sana  na  tumelalamika  na  hatujapata  mwangaza  wowote.   Ndivyo

wanainchi wakazungumza ya kwamba ingelikuwa vizuri serikali,  ichukuwe jukumu la kuwapatia zao  wakaazi  wa  sehemu  hiyo

yote au wakaazi wanaohusika katika ardhi kwa sababu wengi wao huwa wanakuja kufukuzwa mashambani mwao kwa sababu

ya hati ambazo zinatolewa huko Nairobi.   Akiwa masikini hawezi kuchukua hatua yoyote ambayo anaweza kupata  haki yake.

Na hati zote zinachukuliwa na wale ambao wana uwezo.  

Pili, tukazungumzia habari ya elimu.  Elimu imekuwa hali ya juu, pesa zimekuwa nyingi sana hata wale ambao hawajiwezi watoto

wao hawawezi kujiendeleza, kwa sababu pesa zimekuwa nyingi.  Nategemewa kutoka sehemu za nursery tunalipa karo kidogo,

lakini hata hivyo wengi wao wanakaa majumbani kwa sababu ya ukame wa pesa au kazi.  Hivyo tukazungumzia kwamba kama

ingewezekana  serikali ingechukua jukumu kutoka nursery mpaka secondary school,  at  least,  kama  ni  secondary  zipunguzwe

lakini  kuanzia  primary  ziwe  za  bure,  wasomeshwe  kama  zamani  walivyokuwa  wakisomeshwa  na  serikali  ikiwa  inachukuwa

jukumu la majenzi na kila aina ya vifaa vilivyokuwa vinahitajika.

Tukazungumzia habari ya haki za watoto.  Kuna wamama wengi wanaosumbuka kwa sababu ya kuwachwa na mabwana zao.

Wanaona kama wanathulumiwa, kuwachiwa familia akiwa yeye hajiwezi na baba  anaoa mwengine ama anakimbia na kwenda

sehemu za mbali akiwa anaachiwa mzigo wa malezi.  Hivyo akina mama wakasema kuwa kama ingewezekana haki za wamama

pamoja na watoto serikali ifikirie.   

Pia vile vile kwa sababu ni kikundi na mimi ni kiwa kama Asst.  Chief,  maneno haya yamezungumziwa na wanainchi wenyewe.

Pia vile vile wakagusia sehemu ya kwamba kama ingewezekana serikali ikawa ya majimbo – hayo ni maoni ya wanainchi.  Pia

vile vile ya mwisho ni kwamba wamezungumzia hali ya  usalama  wakiwa  sehemu  za  mwituni.   Watu  wanasumbuliwa  na  wale

majangili, wanauliza serikali kama ingewezakana kungewekwa vituo vya usalama ili wanainchi wakapata  uhuru wa kuishi mahali

kule kwa sababu wanaishi katika matown wanapofukuzwa na kule hakuna mashamba ya kulima.  Hivyo maoni ya wanainchi wa

sehemu ya Ngomeni sub-location,  yakawa ni hayo  kama  sita  na  iwapo  kuna  wengine  wamekuja  kuchangia  kwa  upande  wa

Ngomeni  na  anamaoni  yake  ya  kibinafsi,  basi  anaweza  kuja  na  kuandikwa  ili  apate  kuzungumza  yale  yote  ambayo  pengine

yalibaki.  Kwa hivyo asanteni, maoni ya wanainchi ambao walikuwa huko ni hayo na Mungu awabariki.   

Com.  Riunga:   Asante  sana  ukimaliza  kutoa  maoni,  tungetaka  ujiandikishe  kwa  record  zetu.   Kwa  hivyo  asante  sana  Bw.

Ngolo, wa pili atakuwa Bw. Ali Kombe.  Atakuja baadaye.   Bwana Karisa  Mangi, karibu.   Kama ungetaka kuzungumza kwa

lugha ya mama tunawatu wa kutafsiri, karibu mzee.

Bw. Karisa:  Hamjambo.  Kwa jina ninaitwa Karisa.  (Talked in vernacular) lakini kuanzia mwaka wa 1999  nikaja nikanyang’
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anywa.  Sasa lile shamba lina limwa na watu wengine hata hivi ni mwaka wa tatu.    

Translator:  Nina  shamba  langu  ambalo  nililipata  mwaka  wa  1960.  Ilipofika  mwaka  wa  1999  nikapokonywa  lile  shamba

mpaka sasa linawatu wengine tofauti.  Kwa hivyo ninataka shamba niregeshewe mwenyewe.  Hayo ndio maoni yangu.

(Inaudible)

Tunataka serikali ya majimbo watu wa magharini, pwani nzima na Kenya nzima.  Utawala ulioko sasa  hautusaidii hata kidogo

kuanzia  mwaka  wa  1963  mpaka  sasa  tunaishi  kwa  umasikini  miaka  thelathini  na  tisa.   Kwanza  kila  jimbo  iwe  na  governor

wake.   Governor  awe  na  uwezo  wa  kuajiri  wafanyi  kazi  wote  na  awe  na  uwezo  wa  kukopa  mikopo  kutoka  nje  kusaidia

wanaichi  wa  jimbo  lake.   Tatu,  Rais  achaguliwe  kutoka  kwa  ma-governor  hao  wanane  watakaoenda  kupigania  urais.   Na

katika magovernor hao wa uchaguzi, hamsini kwa mia governor atakayepata awe rais na rais asiwe na mamlaka ya jimbo lolote

lile  kutoka  kwa  governor.   Lingine  ni  ya  kwamba  kuwe  na  watu  watakao  ajiriwa  katika  kila  jimbo  kuangalia  mishahara  ya

wafanyi kazi, kutoka mahotelini, wabunge, ma-governor na kila mfanyi kazi anakatwa pesa  nusu (50%) kutoka kwa mshahara

wake kuingia katika hazina ya maendeleo ya jimbo ndio njia moja ya kuondosha umasikini.  Si mbunge au mtu  anafanya  kazi

anarundikwa pesa na wengine wanaishi nyumba za mchanga, wanaishi kuuza makaa na maisha ya taabu,  wao wanalala nyumba

za maghorofa na kutembea na magari ya fahari.   Hiyo hatutaki,  serikali iwe namna hiyo.  Sasa  watu  kama  wale  wanaajiriwa,

zinakatwa  pesa  kila  mfanyi  kazi  wa  jimbo,  anayefanya  kwa  kampuni,  kwa  hoteli,  hata  akiwa  ni  governor  hata  wale  ambao

watakuwa  wameajiriwa,  wanakatwa  hamsini  kwa  mia  zinaingia   katika  mfuko  wa  maendeleo  ya  jimbo  zipate  kutengeza

barabara, shule, ma-hospitali na hata elimu.

Tatu, elimu kuanzia nursery mpaka university, iwe ni bure.  Zile pesa ambazo zinakatwa zinagharimia kila gharama ya watoto wa

shule na kila mtoto kuanzia darasa  la kwanza hadi la nane watakuwa wanasoma wakirudi nyumbani.  Lakini kuanzia form one

mpaka form four,  wanakuwa bwenini na mabweni ya wasichana mbali na wavulana mbali.  Na  kila mtoto  ana  pocket  money

anapewa kila mwezi kwa ajili ya mahitaji ya dharura.  Tatu, wanaosoma chuo kikuu itakuwa ni mchanganyiko kati  ya wavulana

na wasichana na wawe na pesa za mfuko za kugharamia mahitaji yao.  

Lingine ni juu ya ukulima.  Kila mkulima alazimishwe kulima angalau acre mbili kwa kilimo cha kisasa.  Governor ana uwezo wa

kukopa hata matrakta nje, na wakulima wakiwa wanalima kila baada ya kulima, mavuno yale wanalipa pesa  katika ile gharama

na mkulima hapo ndio njia ingine ya kuondoa umasikini.  Kila mkulima aruhusiwe kufuga ngo’mbe za grade, kila mwanamkulima

aruhusiwe afuge kuku wa grade.  Vitu kama zile zitapelekwa kwa ma-hoteli.  

Kumiliki mashamba, mwananchi unauwezo wa kumili shamba pwani yote katika jimbo lake,  kusiwe na pingamizi lolote.   Mgeni

haruhusiwi  kumiliki  shamba  katika  jimbo  lingine.   Nne,  mgeni  haruhusiwi  kumiliki  mashamba  ya  beach  au  mgeni  haruhusiwi

kufanya biashara bila kushirikiana na mwenyeji wa jimbo hilo.  Sita, ni kwamba n’gombe wa kienyeji wanatakikana wapelekwe
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ranch, wafugwe kule.  Zinapouzwa maziwa na nyama, watatoa statement zao kila mwaka na faida yao maanake hao wanaanza

kusumbua kula mashamba ya watu, mimea yao na kusiwe na matatizo yoyote.  

Saba  ni  kwamba,  hali  ya  uhalifu.   Wale  wanaopatikana  wakilima  bangi,  miraa,  wanaouza  marijuana,  heroine,  brown  sugar,

hukumu yao ni kupigwa risasi hadharani. (applause)

Hakuna njia ingine ya kubembeleza,  tunataka serikali ya namna hiyo, wanawekwa juu ya mti wanapigwa risasi  kumi,  akipona

anaambiwa nenda zako.   Lingine ni kwamba uhalifu, wanao najisi wanawake na watoto  adhabu yao wanafungwa kifungo cha

maisha.  Wachawi wakishikwa wanafungwa kifungo cha maisha, hana muradi wa kukaa na raia,  anatengwa akafanye kazi kule.

 Ndipo tunataka serikali ya majimbo.  Maoni yangu ni hayo na mengine yatakuja baadaye.

Com. Riunga:  Asante sana.  Huyu ni Samuel Chengo Baya, karibu.  

Bw. Samuel  Chengo  Baya: Kwa jina naitwa Samuel Chengo Baya,  chama ni Shirikisho majimbo, youth leader  wa Gongoni

Location.  Yule aliyotoka hapa saa  hii ni mwanakishini wangu.  Tuna memorandum tuliyoandika mimi na yeye ambayo itaenda

kusomwa  huko,  ijulikane  vizuri  yale  maoni  yetu  kuhusu  vile  tunavyotaka  wanapwani  wote.   Mimi  sitazungumza  sana  lakini

nasikia  uchungu  kiasi  ambacho  siwezi  kuzungumza  yale  ambayo  yanafanyika  hapa  pwani.   Kama  juzi  hapa  Tana  River  vile

ilivyofanyika, ile yote imefanywa na serikali ya umoja,  kama ni serikali ya majimbo ni jimbo lake peke  yake haingefanyika vile,

watu hawangepotea namna ile kwa sababu ni ya umoja wa kushirikiana na watu  wengine  ambao  wana  unyama.   Kwa  hivyo

tunataka serikali ya majimbo, kila jimbo lijitawale lenyewe, vile linavyoona ni sawa.  Na hiyo ndiyo ambayo inafanya hata nyinyi

leo  mumekuja  hapa  kutaka  maoni  ya  wanainchi.   Tunataka  serikali  ya  majimbo,  kila  jimbo  lijitengemee  lenyewe.   Mengi

mutakwenda kuyaona katika memorandum yangu.  Mimi ni hayo tu.  Asante.

Com. Riunga:  Asante sana.  Mwengine ni Karisa Ngala.  Karibu mzee.

Bw. Karisa  Ngala:  Asante sana bwana mwenyekiti.   Mimi ninaitwa Karisa  Ngala Kazeha.   Nikiwa hapa nilipo ni  mzee  wa

miaka sitini na saba  na ninataka kutoa maoni yangu wakati  huu ambao tunatembelewa na hii Tume ya Kurekebisha Katiba ya

Kenya.  Bwana mwenyekiti, ningetaka sana kuanza kwamba mchukuwe maoni kama tunavyotoa sisi.  Mimi kama mzee ambao

uhuru ukiingia hapa, mimi ninaweza kukuambia juu ya uchaguzi tuliofanya hapa Kenya.   Ni juu yenu sasa  kuiweka Kenya sawa

sawa wakati  huu ambao sisi tuko  hai  watoto  wetu  na  wajukuu  wetu.   Tuchukue  maoni  ya  sawa  sawa  hata  kama  mtu  moja

anasema maoni lakini yafuatwe, sio kufuata mambo ya watu wengi ambao watasema urongo.  Kama maoni ya watu elfu moja ni

ya ukweli,  yafatwe,  tunataka  amani  Kenya.   Bwana  Ngala  alivunja  KADU  kwa  sababu  ya  kutaka  amani  Kenya.   Hatutaki

umwagikaji wa damu Kenya na kuepukana na umwagaji wa damu, hii katiba ya majimbo iwekwe sawa sawa kabisa.  Kwamba

tuwe na amani, wazee kwa watoto,  tuweke msingi wa wajukuu wetu wanaokuja wakati  ujao.   Sio kuweka Katiba ya kiholela

holela  kama  vile  ilivyofanywa  na  Kenyatta.   Kenya  hii  ulipofanya  mazungumzo  huko  Lancaster  mwaka  wa  1962,  wakaleta

katiba nzuri kabisa,  masikini anaye umasikini wake,  tajiri anaye utajiri wake,  lakini kwa uadui  na  tamaa  ya  Kenyatta  na  watu
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wake akatayarisha Katiba yake iliyo sasa ambao hasa watu wa pwani ni kama watumwa, watumwa.  Lakini ninashukuru mzee

Moi na wenzake ambao wamekaa chini wakafikiria ya kwamba tunaenda wapi sisi wa Kenya? 

Mzee wetu Moi tunamshukuru sana kwa maoni hayo ambayo mpaka sasa tuko hapa tunazungumzia maoni yetu sasa.   Kenya ni

nchi ya amani, lakini hakuna wakati  tutaendelea ukiwa nimelala njaa hatuwezi tukaendelea kabisa.   Amani inakuja kwa sababu

wewe unashiba na mimi ninashiba.   Amani  inakuja  kwa  sababu  wewe  unashiba  na  mimi ninashiba,  unakula  haki  yako  lakini

wewe  ukila  haki  yako  na  yangu  unakula  hakuna  amani  hapo.   Kwa  hivyo,  natumaini  sasa  Mungu  huu  nchi  yetu  anaipenda

kabisa,  kwa kutoa maoni haya ya leo,  ninashukuru sana.   Majimbo  ndio  msingi  wa  ulimwengu  mzima,  wacha  wale  hawataki

wanaosema ni serikali moja,  anataka kushiba yeye peke  yake,  haki yake achukue yeye na haki yangu pia achukue yeye,  hiyo

haiwezekani kabisa.  Vita vinaendelea ulimwengu mzima kwa sababu ya haki yako unakula na haki yangu unakula, haiwezekani

kabisa.   Mimi  hivi  unavyoniona  nimekaa  Mombasa  miaka  sitini  na  saba  na  nimesoma  mambo  mengi  ya  ulimwengu  vile  ya

inavyofanyika, Katiba ya majimbo ndio msingi wa mwanadamu wa sasa.  Bila Katiba ya majimbo, urongo.  

Com. Riunga:  Kama huna maoni ukae.   

Bw. Karisa:  Sasa maoni yangu ninataka majimbo.  Na  mimi ninasema ya kwamba ni juu yako uchukue maoni haya – Kenya

ni nchi majimbo, hakuna katiba ingine.  Asante.

Com.  Riunga:  Asante  mzee,  lakini  ningetaka  kuwajulisha  ya  kwamba  shughuli  ya  leo  ni  maoni  kwa  sababu  tunaandika  na

mapendekezo  yenu  vile  mngetaka  tufanye  katika  Katiba  ili  tutatue  shida  zile  munazo.   Hii  ina  tofauti  kidogo  na  hii  ingine

tunayofanya ya siasa, hii ni ya maoni na mapendekezo ile ambao munataka tuandike ili tutatue shida ambazo tukonazo.

Com. Riunga:  Sasa tuko na Harrison Ngala.

Bw. Harrison Ngala:  Asante sana Commissioners wa Tume ya Kurekebisha Katiba ya Kenya na vile vile asante Bw. D.O,

wanachama wote na wananchi,  hamjambo?  Mimi ninaitwa Harrison Chome Ngala.   Ninazungumza kama mwenyeji wa  eneo

hili la Magharini na vile kama kiongozi ama mtu mzima ambaye anajua uzuri na ubaya.   Kulingana na yale yalizungumziwa, mimi

kwanza  katika hali ya kutaka kutoa maoni kidogo ningeonelea kwamba ma-Commissioners wetu ambao wamekuja Gongoni

kwa  sababu  ya  kuchukua  maoni  ya  watu  na  kutoa  dakika  saba,  hiyo  nikutuchezea.   Kwa  sababu  kwa  dakika  saba  mtu

atajitambulisha na amefikia pahali pakusemea la muhimu, muda wake umeisha,  hivyo  amekuja  hakusema  kitu.   Nasi  kuiokoa

Kenya  ni  kufanya  yale  ambayo  yataifanya  Kenya  iokoke  na  ikiwa  tunataka  kuiokoa  na  tuifanye  yale  ambayo  yatazidi

kuiangamiza, basi  huwa tumepoteza wakati,  asante.   Kwa upande wangu kimaoni nimechunguza tangu uhuru kupatikana,  umri

wangu wakati huo nilikuwa nishakuwa mpigaji kura na kura hiyo yakupokea uhuru ndio ya kwanza mimi kupiga.

Tumeona yale yaliondelea.   Kenya  ikipata  uhuru  ilikuwa  na  Katiba  ya  majimbo.   Ilitumika  kwa  miezei  kumi  halafu  baadaye

7



ikawekwa  kando  na  kiongozi  mwanzilishi  kwa  faida  yake  yeye  mwenyewe  na  watu  wake  na  imetuletea  maafa  ya  kutosha

ndiposa leo tuna marekebisho.   Binafsi ninasema iregeshwe moja kwa moja na  Katiba  hiyo  ni  ile  ya  Lancaster  House,  1960

kule uingereza ambayo imebeba furushi la majimbo lenye haki za kila mtu bila kubagua dini, kabila, uwezo wa kielimu, kimapato

ama nguvu hata za kumenyana.  Katika hali kama hiyo kutaka kuregesha mambo kama hayo.  Wakati huu vita hivyo tunavyojua

sote  vilipambanwa  sisi  sote  tukiwakilishwa  na  Kanu  iliyotawala  na  Kadu.   Katika  huu  mfumo  wa  vyama  vingi,  ninayo

mapendekezo na maoni yanayoweza kukubaliwa na wengi, lakini ninayachukua kuwa ya kibinafsi kwa sasa.   Kadu pia ipewe

nafasi ya mfumo wa vyama vingi kwa sababu ulifanya kazi nzuri pamoja na Kanu na tukapata  uhuru ambao ndio tumeuchezea

sisi wenyewe  na  kutupa  janga  la  kurekebisha.   Hata  nikitaka  kusema  zaidi  nashangaa  ni  kwa  nini  serikali  imeamua  kuweka

Tume ya Kurebisha Katiba na Katiba nzima iko pale pale.   Watu hawa wanalipwa pesa  nyingi ambazo serikali mambo mengi

imeshindwa  kufanya  ikisema  haina  pesa  na  kile  chakutumika  kiko  pale  kinaachwa  huku  watu  wanakula  pesa.   Pesa  hizo

zingetumika kwingine – kwa madawa hospitalini, hata vyakula kwa zile sehemu ambazo watu hawana chakula wanakufa njaa.  

Lakini kwa sababu serikali imetupatia nafasi tusipoteze wakati.  Mtu unapoulizwa maoni, mimi ninaonelea ya kwamba Katiba ya

majimbo ikirudi, suluhisho la mambo yote limepatikana.  Na kama sio,  basi  labda kuna nia mbaya katika kurekebisha kwamba

wale  waliumiza  wengine,  wanyonge  bado  wanatafuta  vipengele  katika  marekebisho,  waendelea  kutuumiza  ndiposa  tunaita

Katiba ya majimbo ile ya Lancaster House ya 1962 moja kwa moja, ambayo itatoa haki kwa wote kuhusu ardhi.   Hiyo Katiba

imezungumza kila kitu na kimewekwa mikononi mwa wananchi.   Leo hii, Commissioner yuko Nairobi,  hajui Gongoni  iko  vipi

anapeana ardhi akisema hakuna watu huko.  Mamlaka hiyo ikiwa kwa majimbo inabaki kwa jimbo na huwa inasimamiwa vizuri

na raslimali hiyo inagawiwa kulingana na wenyeji.   Pili, serikali  haistahili  kuuza  ardhi  ya  Kenya.   Wageni  wanaokuja  kutafuta

ardhi wakodishiwe kwa muda ule wanaotaka,  ukiisha wenyeji wachukue na ikifika wakati  wa kuhitaji waiharamishe.   Huwezi

uza  kitu  kile  unahitaji  halafu  mwenyewe  udanganye  kosa  la  kufanya.   Na  hii  haingefanyika  kama  Katiba  ya  majimbo

ingekuwako kwa sababu kila mtu angekuwa anauza chake, lakini kwa sababu hao wengine wamepata nafasi ya kuuza vya watu

wale ndiposa imekuwa ni biashara na watu wanabaki bila makao.

Kuhusu elimu, imezungumziwa kwa muda mrefu, watu wengine wana maoni  kwamba  mtu  kuwa  kiongozi  ama  kuwa  mbunge

awe na degree ama awe na kiwango fulani wa elimu ni sawa,  lakini kiongozi achaguliwe kulingana na maadili yake ama ubora

wake,  msingi  wa  elimu  ifuate  baadaye.   Na  ile  inaendelea  sasa,  kufanya  mtihani  ili  mtu  aonekane  anaweza  kuongea  kule

kingereza na kukifahamu kinacho zungumzwa  na  wenzao,  yatosha.   Tukimpata  mwenye  vipaji  vizuri  na  elimu  nzuri  lakini  sio

kikwazo kwa  mtu  anayefaa  akosekane  halafu  tuweke  watu  elimu  kubwa  na  ni  elimu  peke  yake,  hakuna  kitu  kingine  katika

uongozi.  Huwa tunapoteza wakati  na kuwafanya wananchi wajute baadaye kwa sababu kama mumelazimishwa  mtu awe  na

kiwango fulani watafuata kile kiwango fulani cha elimu peke  yake,  lakini maongozi Mungu hakumpatia.   Ninafikiria  mimi kwa

upande mwengine, haki ya uraia iwe ya wakenya wenyewe asili,  hasa  ya  waafrika  na  kama  wako  makabila  mengine  ya  asili

hapo,  wale wengine wawe ni raia wa kujiandikisha, na wapigwe darubini kabla hawajakubaliwa na wakishakubaliwa pia isiwe

dhamana, wafuate kanuni za nchi.  Kama sio hivyo, kuharamishwa ni sawa.  Hivi sasa  nchi yetu kulingana na usimamizi wa haki

ya  kumpatia  mtu  uraia,  kuachwa  mikononi  mwa  watu  wachache  imekuwa  ni  biashara.   Mgeni  akiingia  leo  kutoka  asubuhi
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kufikia jioni ameshakuwa raia,  ameshapata  ardhi ya Kenya na ana kila kitu mwenyeji bado  hajapata  hata nusu-nchi wala haki

zile mgeni amepata.   Hatubagui,  lakini kama ni mgeni aingie ale,  halafu mukufe njaa kuna hekima gani hapo?  Ikiwa ni ashibe,

tushibe sote,  yeye  akifurahia  kwamba  amekaribishwa  vizuri  na  mwenye  kumkaribisha  amekula.  Lakini  imekuwa  sasa  wenye

kubeba mamlaka hayo ni wachache walioachiwa, ni biashara, ndiposa mkazo unaingia. 

Katiba  ya  majimbo  ya  1962  iregeshwe  nzima  bila  ya  marekebisho,  kwani  hayo  marekebisho  tulionayo  ni  kutokana  na  yale

mageuzi yalioingizwa na wale waliokuwa na tamaa zao na kwa sababu hiyo ndio imetenda dhambi, itupwe moja kwa moja,  ile

safi iletwe.  Ninafikiri kwa vile mumefika hapa kukusanya maoni ya wengi, mtapata mengi kutoka kwa  wenzangu,  lakini  mimi

ninahimizi mambo mawili tu au matatu.   Kuregeshwa kwa katiba ya majimbo ile ilileta uhuru moja kwa moja bila kukwaruzwa

popote ili ikifika wakati wa kuirekebisha endapo itatokea tufanye hivyo, tusipoteze wakati  kuwa na marekebisho huku na huko

kuwatafutia maadui nafasi ya kuumiza wengine.  Heshima ya vyama  vingi  iliyopatiwa  Kenya,  Kanu  ikiwa  ndiyo  inayoongoza,

Kadu  nayo  ifuate,  isiwekewe  vikwazo  vyovyote  kufufuliwa  kwa  sababu  haikutenda  dhambi  yoyote  kwa  Kenya  wala  watu

binafsi.

Tatu,  haki  ya  uraia  iwe  kwa  wakenya  wenyewe  na  wale  wengine  watimize  masharti  ya  kisawasawa  ndipo  waruhusiwe,  sio

kuwapatia  watu  kibiashara  kiholela,  wenyeji  wanaachwa  taabani,  wageni  wanafurahia  wanaachwa  kwenye  raha.   Hii  katiba

iliyoko  itupeni  kabisa  sio  kuibembeleza,  imetenda  maovu,  hasa  kwa  makabila  madogo  na  pwani  zaidi.   Asante  sana  kwa

Commissioners  na  wananchi  wenzangu  kwa  kunisikiza,  mungu  endapo  ataongoza  Commissioners  wetu  vyema  watachukua

maoni  yaliyobora  sio  yale  yamesemwa  na  wengi  ili  kwamba  Kenya  iokolewe  kwa  janga  la  vita,  misukosuko  na  wengine

kuomboleza haki zao zikichezewa na wengine.  Asante.    

Com. Riunga:   Asante sana mzee.  Mwingine  atakuwa  ni  Bw.  Tenga  Chalo.   Na  ningewaomba  kwa  heshima  kwa  sababu

kuna watu wengi wangetaka kuzungumza tusiwe tukirudia zile point ukilenga point ile unataka  ili  wengine  wapate  nafasi.   Sisi

Commissioners tuko hapa siku yote,  lakini tungetaka kama ingewezekana tupatie  watu  wengi  nafasi.   Asanteni.  Tenga  Chalo

hayuko?  Bwana Mohamed Sefu.

Bwana  Mohamed  Sefu:   Commissioners  ndio  wageni  na  wenyeji.   Jina  langu  ni  Mohamed  Heri  Sefu  kutoka  kijiji  cha

Ngomeni.   Maoni  yangu  ama  mapendekezo  ningependa  yafanyiwe  katika  Katiba  ni  kuwekwa  kifungu  fulani  ambavyo

vitarahisisha na kurekebisha mambo fulani  ambayo  sisi  wenyeji  wananchi  wa  Kenya  tumenyanyaswa,  tumedhalilishwa  na  pia

tumeseketwa.   Jambo la kwanza ningependa katika Katiba kiwe  na  kifungu  ambacho  kitarahisisha  bila  ubaguzi  wa  dini  wala

ukabila  wala  ubaguzi  wa  akili,  rangi  wala  hisia  irahisishwe  kwa  wananchi  ambao  ni  wenyeji,  wapewe  cheti  cha  kuzaliwa,

kitambulisho na passport na hati ya kumiliki ardhi.  Hii ikarahisishwa itasaidia kuondosha thuluma, rushwa, hongo, ufisadi na pia

kupunguza umasikini.  Kifungo kingine  cha  pili  ambacho  ningependa  kiongezwe  ni  juu  ya  nafasi  za  kwanza  kwa  mfano  kwa

upande wa kazi,  wawe ni wale wenyeji wa mji ama  wenye  kijiji  ndio  wanapewa  hiyo  nafasi,  nafasi  zikiwa  bado  ziko  nyingi.

Nafasi  ya  pili  wapewe  wenyeji  wa  taarafa  ambao  ni  wa  constituency,  nafasi  ya  tatu  ipewe  wenyeji  wa  mkoa  huu  ambao
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unahusika ambao ni district.  Nafasi ya nne ipewe watu ambao ni wenyeji wa wilaya hiyo inayohusika.  Na  nafasi ya tano kama

bado imebakia,  wapewe wageni ambao pia ni wakutoka sehemu zingine za nchi ama hata nikutoka nje,  kulingana  na  mahitaji

zitakayotakikana.   Sio kusema kuwa hatutaki  wageni,  lakini  kama  vile  wale  wenzangu  wanavyokuja  kusema  ni  kuwa  wazee

wamesema, mgeni aje na mwenyeji apone.  Hawakusema kuwa mwenyeji aumie ama afe wakati mgeni anapokuja.  

Tatu, kifungu ambacho ningependa kiwekwe katika Katiba  ni  tukuwe  na  serikali  ya  majimbo  kwa  mfano  Nigeria,  Germany,

USA, hizo ni federal  governments ambazo zimefaulu.  Na  vile tunavyoendelea sisi tunazidi sana  kuiga  mambo  ya  kigeni.   Sisi

mambo  ya  majimbo  si  mageni,  tulipewa  wakati  wa  kwanza  lakini  sisi  wenyewe  hatukuweza  kutumia  vizuri,  kwa  hivyo  hii

ikatutoka mikononi.  Tukiweza kuwa na serikali ya majimbo itatuwezesha kuendelesha maendeleo yetu, elimu na kazi bega kwa

bega na sehemu zingine bila kubakia nyuma.  Kwa hivyo sasa  kwa vile hatuna serikali ya majimbo, utapata  majimbo  mengine

yako nyuma kimaendeleo, kielimu, kikazi, kiumasikini na shida ziko nyingi sana.   Kwa hivyo serikali ya majimbo ndio suluhisho

kwa watu wengi sisi wapwani.  

Sehemu  ya  nne  ambayo  nigependa  kuingilia  ni  katika  mambo  ya  ardhi.   Ningependa  katika  Katiba,  serikali  yetu  iheshimu

mikataba yote ile ilikuwako kabla ya uhuru, ili tusikuwe na matatizo kama vile ilivyo  sasa  upande  wa  Zimbabwe,  tungependa

tuwe  na  suluhisho  kama  vile  mzee  Kenyatta  alivyofanya  walipotaka  kuchukua  mashamba  ya  wakoloni  ama  the  ‘highlands’

katika  central  Rift  Valley  na  upande  wa  Nakuru.   Hakufukuza  watu  wala  hakunyan’ganya  watu,  alitafuta  suluhisho  akapata

msaada kutoka nje,  halafu zile  pesa  zilipopatikana  wale  ambao  walikuwa  na  hayo  mashamba  waliridhika  kwa  kusikizana  na

wakapewa  chao  na  kisha  ardhi  ikapewa  wale  ambao  walikuwa  watakiwa  kupewa  kama  ni  wapiganiaji  uhuru  ama  kama  ni

wazalendo wa nchi hii.  Kisha ningeuliza serikali iweze kutoa ardhi kwa wale watu ambao tunaambiwa ni squatters.   Serikali  ina

ardhi kubwa sana ambayo ni government land, kuna trust  land, wakishamaliza hapo ndio waanze kuingilia ardhi za watu binafsi

bila kuwanyan’ganya.  Kwa mfano ikiwa kuna mikataba na ardhi za wamaasai ama za Wazurui, au wale tunavyoambiwa maili

kumi ya pwani ya Kenya.  Hawa watu sio sawa kunyan’ganywa haki zao, ni vizuri wafukuzwao walipwe ridhaa halafu ndio hizo

ardhi zigawanywe.  Asante sana.       

Com. Riunga:  Asante sana Bwana Sefu kwa hayo maoni yako.  Mwingine atakuwa ni Bwana Gideon Lolo.   Hayuko?  Jacob

Mwagandi.

Bw. Mwagandi:  Sisi, tuliandika memorandum yetu iko tayari na ilipelekwa tayari na Asst.  Chief,  lakini nitaongea tu machache

halafu niende.  Kwanza,  jina langu naitwa Jacob  Mwagandi nikiwa pia mimi ni mkaazi wa sehemu  hii  ya  wakilishi  bungeni  ya

Magharini, nikitoka katika sub-location ya Shomele.  Kwanza, ningetaka kutoa maoni yangu kuhusu Katiba, Katiba yetu iwe na

utangulizi, maana utangulizi  ndio  kifunguo  cha  yale  ambayo  yako  ndani  ama  inatoa  mwelekeo  kuwa  ni  mambo  gani  ambayo

tungetaka  yawe  katika  Katiba  yetu.   Kuhusu  Katiba  pia,  ningependekeza  kwamba  muundo  ule  wa  kwamba  Katiba  yetu

inaruhusu bunge liwe na mabadilisho ya Katiba  ikiwa  imepata  kuungwa  mkono  na  65%  ya  kura  za  wabunge,  hiyo  iendelee.

Kuhusu raia, tuliandika mengi lakini kwa kijuu juu ninasema, wanaopata kupewa uraia wa moja kwa moja ni wale wazaliwa wa
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Kenya.  Hali nyingine zinazo mfanya mtu akapendekezwa kuwa raia, mtazipata katika hiyo memorandum.  

Kuhusu ulinzi na usalama: Walinda usalama tunapendekeza kwamba tuhakikishe kwamba wanaangalia kweli masilahi yetu kama

wa Kenya na majeshi ama walinda usalama tulipendekeza kwamba waajiriwe katika ngazi za taarafa,  kwa mfano, kwa wakati

huu  tunaweza  kusikia  ya  kwamba  maaskari  ama  majeshi  wanaandikwa  na  ukifika  pale  unapata  kwamba  wale  ambao

wataandikishwa hata ingawaje itakuwa katika District level, lakini bado kuna uwezekano kwa wengine kuandikwa kazi wakiwa

hawatoki katika  sehemu  zile  ambazo  zinahusika.   Na  hivyo  tukianza  kushambuliwa,  unapata  kwamba  wale  askari  ambao  ni

watumwa sehemu hiyo, wengi  hawatoki  sehemu  hiyo,  na  hivyo  inakuwa  wanachelewa  chelewa  mpaka  watu  huku  wanataka

kutatizika.   Lakini  ikiwa  ni  askari  ambao  wametoka  katika  sehemu  hiyo,  waliandikwa  na  kwao  ni  huko,  basi  watasikia  ule

uchungu ya  kwamba  watu  wao  wanateseka  na  hivyo  ninafikiria  hawatachukuwa  wakati  mwingi  kabla  ya  kufika  kule.   Hata

ikiwa ni ngazi za kitaarafa lakini tulipendekeza kwamba,  hawa  Asst.  Chiefs  wahakikishe  kwamba  wanatoa  majina  kwa  wale

maafisa wanaohusika,  kutoka zile sub-locations zao.   Kwa  hivyo,  ikiwa  ni  Magharini  Division,  kwa  mfano,  tunajua  maaskari

wataandikwa  lakini  wanatoka  zile  sub-location  ambazo  zinapatikana  within  that  Division.   Hivyo,  ina  maana  ya  kwamba

watakaopata ni wale wale wakutoka sehemu hiyo na watazingatia kazi zao kisawa sawa.

Halafu tukaja upande wa rais.   Rais tulipendekeza kwamba aendelee kuwa na ule uwezo wa  amri  jeshi  mkuu  wa  majeshi  ya

silaha, lakini bunge pia lihusike katika uwezo wa kutangaza vita.  Katiba iruhusu uwezo wa kipekee kutangaza vita na majanga

mengine lakini tukishirikiana pia na bunge.  Bunge liwe na uwezo kuhusu hali ya hatari.  

Vyama vya kisiasa:  Katiba iwe na muelekeo katika kuhusu uundaji uongozi na hata tabia ya chama.  Katiba iwe na utaratibu

wa kupunguza idadi ya vyama vya kisiasa.  Kwa wakati huu, vyama vya kisiasa vimekuwa vingi sana.   Na  hata tukiangalia nchi

zingine zilizoendelea, vyama vya kisiasa sio vingi namna hii.  Lakini kwa sababu kuna uhuru wa kuunda chama, katiba  iwe  na

muelekeo wa kuhakikisha kwamba ukifuatwa huo  muelekeo  hivi  vyama  vitapungua  ili  visiwe  ni  vya  mbali  ama  viweni  ni  vya

kikabila,  lakini  chama  kiwe  kinaweza  kuungwa  mkono  na  angalao  25%  ya  wananchi,  katika  majimbo  matano.   Kule  kwao

kinachotoka na kiwe na sehemu pia kuungwa mkono namna hiyo, ili kiwe ni chama ambacho kinaonekana ni cha kisiasa lakini

si cha jimbo moja ama sehemu moja kutoka nchi hii.  Shughuli za chama zigharamiwe na chama chenyewe, kinaweza kikatafuta

fadhili na hali zingine zozote zile za misaada, lakini fedha za umma zisigharamie shughuli za chama kimoja.   Na  ikiwa ni fedha ya

umma itatumika, basi ihakikishe kwamba vyama vyote vingine pia vinapata mgao, kwa maana hizi pesa  za umma zinatoka kwa

wananchi wote.  Kwa hivyo, haitakuwa vizuri chama kimoja kijichukulie kama kinavuna zaidi.  

Uhusiano wa chama na dola uwe namna hii, kwamba vyama vya kisiasa viheshimu dola ama viheshimu ile serikali na pia serikali

nayo ihakikishe kwamba inaheshimu vile vyama, kwa sababu kwa kusema hivi ni kwamba,  wakati  mwingine upinzani unapotoa

hoja,  hata  ikiwa  nzuri  lakini  kwamba  imetolewa  na  upinzani,  pengine  chama  kile  ambacho  kinachotawala  hata  kikawa

hakitakitilia  maanani,  lakini  kuwe  na  kule  kuheshimiana  na  vile  vyama  vya  upinzani  pia  viheshimu  serikali.   Kila  kitu  kizuri

kinachofanywa na serikali,  kile chama hata kama ni cha upinzani pia kionekane kwamba kinaunga mkono,  sio kwamba ni vya
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upinzani basi  vipinge kila kitu hata vizuri vipingwe.  Na  kwa  sababu  mengi  tuliyaandika  katika  hiyo  memorandum  yetu,  hapa

ninasema  tu  aina  ya  serikali  ambayo  tulipendekeza  katika  sub-location  hii,  ni  kwamba  serikali  iwe  ya  majimbo,  kwa  hayo,

ninashukuru.  (Clapping)

Com. Riunga:  Asante sana, mwengine ni bwana Wilson Mwaro.

Bw.  Mwaro:  Asante  sana  kwa  kunipatia  nafasi  hii,  wageni  na  wenyeji.   Jina  langu  ninaitwa  Wilson  Mwaro,  kutoka  hapa

Gongoni.  Maoni yangu ya kwanza ni kwamba serikali  itusaidie  lakini  sio  sisi  kuisaidia  serikali.  Ninasema  hivyo  kwa  sababu

mahali popote  utapokwenda siku hizi, unaambiwa onana na wazee,  unajambo  kubwa  kabisa  na  huna  pesa  na  umeenda  kwa

kituo  chochote  kama  ni  hospitalini,  kwa  chief,  polisi,  unaambiwa  toa  mzee  ndiyo  mambo  yako  yawe  sawa  sawa,  onana  na

wazee, hii ni serikali ya namna gani?  Tunasaidia hiyo serikali ama inatusaidia sisi hiyo serikali.   Onana na wazee,  mimi sina kitu

na  mtoto  wangu  amekatakatwa  na  panga.   Je,  huyo  mtoto  wangu  atapono  kweli?   Haya  mambo  yanachukuliwa  kimateso

mateso kwa nini?  Tunataka serikali hii iwe na ulinzi.  Katiba yetu mpya iwe na ulinzi kama ule wa mwingereza.  Mwingereza

alikuwa kumuotea mtu tu na kisu hivi unaenda kufungwa.  Sasa  tunachukuliwa  kimateso  mateso  kabisa,  mtu  anakatwa  panga

hapo,  unaenda polisi  unaambiwa  gari  hakuna,  mambo  mengi,  ama  kama  umeenda  kwa  chief,  unapiga  ripoti  kwa  kitu  fulani,

inachukuliwa mateso mateso tu, mpaka hiyo kesi uiache. (clapping)

Hiyo ni mambo gani, serikali gani hiyo ambayo inatutesa namna hii?  Pili, tunataka ma-chief,  ma-sub-chief  wapigiwe kura wote

kama vile madiwani na wabunge. (clapping)  Tunataka Katiba hii yetu mpya ifanye hivyo, kwa sababu afadhali DO kama huyo

anaweza kupewa transfer akaenda kwao, akaenda pahali pengine, lakini ikiwa chief ni mbaya, mnamvumilia awatese  kwa muda

siui gani.            

          

Wakipigiwa kurua hakutakuwa na kudharauliana, lazima ahudumie wananchi,  lakini kule  kuchaguliwa  maofisini,  hamjui  mtu  ni

mzuri ama ni mbaya,  nyinyi mwasema naye hapo,  mnachagua nyinyi, ma-DO,  na DC,  mnawachagua mnajua nchi yake ni gani

ama yeye ni mzaliwa wa wapi au akili yake iko vipi (clapping).   Mnamchagua ofisini aje  kusumbua watu.   Tunataka  tuchague

wenyewe sisi, wapigiwe kura hawa ndio wataheshimu watu lakini kama hawatapigiwa kura,  wanadharau watu hawa  ma-chief

na ma-sub-chief.  

Tatu, tunataka kuundwe kamati ya kupokea misaada kutoka nje, Kenya nzima.  Katiba yetu ifanye hivyo hii mpya, kwa sababu

misaada hii inayotoka nje ikija ikipokewa na serikali hatuipati.  Tunaambiwa mtapata lakini hampati kabisa hii misaada.  Ikiwa ni

chakula, ikiwa ni fedha, tunapewa kidogo zingine zinachukuliwa na serikali, ni msaada wa namna gani huu?  Tunataka kuundwe

kamati ambayo itapokea misaada yote inayotoka nje,  katiba yetu mpya ifanye hivyo.  Nne,  tunataka kuundwe kamati vile vile

ambayo italinda katiba yetu mpya, kwa kulingana na wale wapenda hongo, wenye matumbo makubwa, wataharibu hiyo Katiba

kwa  shauri  ya  hongo,  wanaotaja  zile  sheria  za  Katiba  waanze  kuchukua  mahongo,  hiyo  ndio  kuharibu,  tunataka  kuundwe

kamati itakayo linda hiyo Katiba, yetu mpya.
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Tano,  polisi  nayo  na  itusaidie,  kwa  sababu  kuna  mtu  amekufa  ghafla,wanambeba  wanakwenda  naye,  wakishampima  kule,

anawekwa  mortury,  halafu  nyinyi  wenye  maiti  hiyo  munaanza  kuhangaika  na  pesa  za  kwenda  kuuchukua  kule,  kwa  nini

wasimrudishe na hao ndio watu wa kutusaidia sisi.  Polisi ni wasaidizi kwa wote,  je  ikiwa anauchuku maiti unaenda nayo huko,

na mimi nikachukue pesa  niaanze kuchukua  gari,  nilipe  gharama  badala  ya  mazishi  nianze  gharama  ya  kuchukua  mtu  kutoka

kwa hospitali.  Hata mimi nasema kile ni zaidi ya hii. Polisi itusaidie kwa kuja kuchukua mtu amekufa ghafl, kama tuko na gari,

kama amejitia kitanzi, wampeleke halafu wamrudishe.  Sio wewe mwenye mtu ukamchukue mwenyewe, kutakuwa na gharama

nyingi za mazishi, na kwenda kuchukua mtu mortury, kwa nini wasimlete?  Ndio nikasema hii serikali tunaisaidia ama inatusaidia

sisi?  Umekuja kubeba mtu, mpeleke,  kwa nini  wewe  unaniachia  mimi kazi,  sina  gari,  sina  pesa,  mazishi  yananiangalia,  hii  ni

taabu gani?  Sasa kuna mengi ya kusema lakini nitasema la mwisho. 

Serikali iwe na ulinzi mkali, sio kuchukuliwa mchezo mchezo.  Katibu yetu ifanyo hivyo, hii mpya. Unaenda kupiga ripoti juu ya

kitu cha maana,  pengine bibi yangu ameporwa,  amechukuliwa, mtoto wangu amekatakatwa,  mimi mwenyewe nimeumizwa  na

wakora,  unaambiwa angalia wazee.  Hii waangalie wazee na liondoke kabisa jina hilo katika serikali hii, na katika Katiba  yetu

mpya.  Hatuitaki, la kuangalia wazee kwani ni kutoa pesa tu hakuna kitu kingine.  Lakini ninasisitiza sana ma-chief ma-sub-chief

wapigiwe kura.  Kwa hivyo serikali iwe ule utu na kuna mengi sana lakini wengi watataka  kusema, nikisoma hizi karatasi  zote,

nitachelewesha watu.  

Com. Riunga:  Asante sana mzee, mwingeni ni James Baya Toya.

Bw.  Toya:   Jina  langu  ni  James  Baya  Toya,  kutoka  hapa  Gongoni.   Sina  mengi  sana  ni  machache  tu.   Ninazungumza  hivi

kwamba,  twanyanyaswa sana na serikali yetu kwa sababu ya machief wetu ambao hawachaguliwi na kura.   Mbeleni,  ilikuwa

chief  wanachaguliwa  kwa  kura  za  mlolongo,  sasa  hakuna  kitu  kama  hicho.   Ni  application  waandike  ziende  kule  halafu

anazunguka ili amuone yule kule,  afadhali  huyu,   anachaguliwa  mtu  ambaye  hata  hatufai,  akirudi  hapa  anatuumiza  sisi.   Mimi

ninapigwa  panga  au  napigwa  magongo,  nifika  pale  ninaambiwa  toa  pesa  ushtaki  yule  mtu  aliyekuumiza.  Ninatoa  pesa  pale,

baada ya kutoa pesa kumpa chief, ananiambia hebu zungumza na askari pale.  Nikumuona askari ananiabia toa shilingi mia nane

kumfuata mtu wako huyo, huna pesa  basi  baki  hivyo hivyo.  Kwa  hivyo,  tunapenda  serikali  yetu  ambayo  tunayo  sasa,  lakini

inatuumiza, mukirudi kule waambieni tunaumia sisi huku.   Mambo yale yanafanyika hapa pengine hata huko Nairobi  hawajui,

lakini hapa ndani msituni, tunaumizwa na hawa ma-chief.  Baada ya kula pesa  anakuambia zungumza na aksari  kule,  ndipo mtu

wako atafuatwa,  ukimfuata askari,  anakwambia utoe pesa  mia nane kutoka hapa  mpaka  kamada  ndio  ufuate  mtu  wako.   Je

mimi sina kitu, atafuatwa kweli mtu huyo?  Itabaki  hivi hivi mpaka mwisho wake  utaacha  umehadhirika  kwisha.   Kwa  hivyo,

Katiba yetu inasema hawa machief ikiwa hawawezi wakapigiwa kura kwa sababu wao wamekuwa serikalini kwa muda mwingi

sio sawa,  ma-chief wapigiwe kura kama  zamani.   Sasa  serikali  ichunguze  ma-chief  wapigiwe  kura.   Haiishii  hapo,  baada  ya

miaka mitano akiwa anafanya kazi vizuri, tumrudishe tena,  akiwa  amekosea,  afutwe  kazi  apendekezwe  mwingine.   La  sivyo,

afanywe transfer kama vile inavyofanywa ma-DO, wanatoka hapa mpaka Bungoma na kutoka Bungoma mpaka Nairobi.  Kwa
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nini hawa hawawezi kuondoka hapa,  kwa nini na hapa wanaumiza watu baada  ya miaka hamsini  na  tano  ndio  anaacha  kazi?

Inafanya wale sasa wanajivuna wanasema ukitaka, usitake ni mimi tu mpaka miaka yangu ifike ndio nitafute retire.   Tumechoka

na hayo, serikali ichunguze sana ya watu hawa.  

Yangu ni machache tu, ma-chief wapigiwe kura na ikiwa hawatapigiwa kura,  ataandikwa tu kichinichini basi  awe  na  mkataba

kwamba  akikosea  kabla  ya  miaka  hiyo  kufika  atashtakiwa.   Hivi  sasa  ikiwa  chief  alinikosea,  nikitaka  kushataki  chochote,

ananiambia  nitoe  pesa,  baada  ya  ku-retire  nikitaka  kumshataki  huyo  chief  ama  hata  kabla  ya  ku-retire,  wale  wakubwa

wananiuliza,  nina  haki  gani  ya  kumstakai  Chief?   Kwa  hivyo,  tumechoka,  nikitaka  kumshtaki  chief  amekula  mali  yangu,

ninaambiwa,  wewe  unashtaki  chief,  utatuachia  nani  hapa?   Tumechoka,  wale  ma-chief  wawe  wakipigiwa  kura  au  wawe

wakipigwa transfer kuenda mahali kwingine kule.

Com.  Riunga:  Asante mzee. Ingesaidia sana kwa  sababu  sasa  tuko  na  watu  wengi,kama  watu  labda  wasirudie  neno  moja

mara nyingi kwa sababu tumeandika mara ya kwanza.   Sasa  tuko na bwana Alfonse Changawa.   Hayuko?  Karisa  Mwakiti,

karibu mzee.

 

Bw. Mwakiti:  Asante sana kwa kunipatia nafasi hii.  Mimi ni Karisa  Mwakiti,  kijana kuzaliwa kadu.   Katiba yangu inasema,

vile ninavyotaka mimi na wala nitauliza wenzangu, sisi watu wa huku Malindi au coast,  hatuheshimiwi na mali zetu kwa sababu

gani?   Kwa sababu, mali yetu ni kama mti wa mkaua ule.  Nikataka  kula,  sifai kula mimi, kesho ninaweza nikaaambiwa wewe

lete hii mali yako,  inachukuliwa inaenda.   Nikifika kule,  yule mtu akifika  pale  anaambiwa,  eh  umekuja  wewe  toa  uchukue,  ni

sawa?  Kwa hivyo mimi ninaomba niheshimiwe na mali yangu, ikiwa ni mti wangu kama huu, ikiwa ni mahindi yangu, ikiwa ni

maembe zangu, mti wowote wangu, niwe ninatumaini nao.   Ikiwa mti wangu sina  tumaini  nao,  itakuwa  ni  sawa  kweli?   Kwa

hivyo ninataka katika Katiba, iheshimiwe na mali yangu pia.  Yangu ni hayo. 

Com. Riunga:  Asante sana mzee. Bwana Hamisi Omar.   

Bw. Omar:   Kwa jina ninaitwa Hamisi Omar.   Ninashukuru sana kwa hii nafasi.   Nilikuwa naomba  katika  hii  Katiba  iwe  ya

majimbo, maanake ukiangalia siku hizi ukienda kwa wahindi hapo, ukitaka kutafuta kazi, mwanzo unanyanyaswa sana, halafu ile

kazi ambayo utapew sio kama wenzetu kule bara  wanavyo pewa.   Utafanya ile futi  ya  shilingi  mia  sita,  kwa  shilingi  mia  tatu.

Kwa hivyo mimi ninaomba Katiba ibadilishwe iwe ya majimbo.  Pili, ninaomba sana hivyo mambo ya shule iliyosemwa iwe ya

bure,  iwe hivyo kabisa,  kuanzia nursery mpaka Std.  Eight.   Kule  kwingine  tunaeza  endelea  wenyewe.   Tatu,  tunanyanyaswa

upande  kwa  wa  ardhi.   Unaweza  ukwenda  kwa  shamba  ukapata  hilo  shamba  umenyanganywa  ukapewa  mtu  mwingine,

unaambiwa  hiyo  iko  na  title  deed,  na  wewe  umekaa  hapo  kwa  muda  wa  miaka  mingi  kuanzia  babu  yako,  mpaka  wewe

mwenyewe  umekuja  kukaa,  unakuja  unaambiwa  hiyo  ardhi  ni  ya  mtu  mwingine,  ametoka  nje  unaambiwa  hiyo  ni  ya  mtu

mwingine, sio ya kwenu hata ondoka kabisa.   Utakuja kuta hapo  pamewekwa  mawe  umelala   nyumbani  ukija  hapo  asubuhi

unapata hiyo shamba yako imewekwa mawe, ukienda kuuliza unaambiwa hata hujulikani hapa.  Yangu sio mengi,ni hayo tu.
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Com. Riunga:  Asante sana.  Bwana Rajab Mwasalu?

Bw. Rajab:  Asante sana bwana Commissioner mwenyekiti, wanatume wa marekebisho ya Katiba.   Kidogo macho itanitatiza,

ningeomba  bw.  Tinga  ambaye  ndio  msaidizi  wetu  katika  District  na  katika  Division,  aje  anisaidie  kidogo  kwa  kusoma  hizi

makaratasi.  Miwani  yangu  nimesahau  kule  nyumbani.   Ningeomba  msaada  kutoka  kwa  Kingi  ambaye  ni  coordinator  wa

marekebisho ya Katiba. Ninaomba unisomee ndio liingie kwenye recorder.

Maoni  yangu  kabisa  niipendayo  ni  hii  ambayo  tunatarajia  kuiunda  sasa.   Katiba  hii  tuliyonayo  hivi  sasa,  haituongozi  vyema

katika masilahi yetu sisi wakenya.   Inasaidia  viongozi  wetu  na  matajiri  wakubwa,  sisi  tuliowadogo  hata  tumesahaulika  katika

budget  ya  masilahi,  ukulima  na  ufugaji,  na  huu  ndio  uti  wa  mgongo  wa  mwanachi  wa  Kenya.   Hii  Katiba  tulio  nayo  sasa

haimsaidi  mtu,  inasaidia  matajiri,  haisaidii  mwajiriwa  wala  mfanyi  kazi  wa  kampuni  yeyote,  hii  katiba  tulio  nayo  sasa

inatunyanyasa, haitupei uhuru kufanya jambo lolote.   Ninaunga mkono kubadilisha Katiba na sheria.   Bunge liwe likichaguliwa

baada  ya  miaka  mitano  kwa  jimbo  lote  la  Kenya.   Kwa  hivyo  kuwe  na  majimbo,  kwanza  kumchagua  waziri  mkuu,  naye

achague katibu wake na serikali tumchague Rais,  naye achague makatibu wake,  rais ashirikiane na waziri mkuu.  Muundo wa

mseto  ambao  mamlaka  ya  nchi  yatagawanywa  baina  ya  rais  na  waziri  mkuu.   Waziri  mkuu  awe  na  mamlaka  ya  kunagalia

majimbo  yote  ya  serikali  ya  majimbo  maalum.   Muundo  wa  serikali  ya  majimbo  ambapo  mamlaka  ya  nchi  na  bunge

yamegawanywa  baina  ya  serikali  kuu  na  majimbo  maaluma  ni  kumchagua  governor  wa  kila  jimbo  ili  awe  ana  uwezo  na

wabunge na macouncillor wa kila jimbo.  Ninaoimba serikali tunayo sasa  isiende kwa uchaguzi wa kitaifa kabla ya maoni yetu

sisi  wanainchi  kukaguliwa  kwanza  kwa  sababu  ikiwa  ni  Rais  wa  Kenya  tunaye,  na  kila  division  tuna  mbunge  na  councillor.

Kwa hivyo, mambo ya Katiba yawe na muda mzuri.  Tukimaliza Katiba ndipo tuchague serikali mpya ya majimbo.  Ahsante.

Com. Riunga:  Asante sana Rajab.  Sasa ni John Simiyu   

Bw. Simiyu:  Kwa jina ni John Simiyu.  Mimi  maoni  yangu  ni  haya.   Serikali  ya  Kenya,  kwa  mfano,  kulikuwa  na  sheria  ya

Mazurui zamani, ambayo ilikuwa inasema ya kwamba wamazurui wawe na haki  ya  kilomita  kumi  ndani.  hiyo  ningeona  kama

ingebadilishwa itupiliwe mbali, kisha isahaulike kabisa.  Mtu awe na haki ya kuishi mahali popote,  kufanya kazi mahali popote,

mtu wa bara awe na haki ya kumiliki shamba hapa na mpwani awer na haki ya kumiliki shamba,  awe na haki ya kufanya kazi

hapa,  awe na haki ya kufanya kazi bara,  awe na haki ya kuoa hapa,  awe na haki ya kuoa kokote  kule,  sheria  hiyo  iendelee.

Kuna haki pia ambayo ninaona kama kidogo tunanyanyaswa haki ya binadamu, mwanadamu ana haki ya kuzaliwa, ana haki ya

kuoa, ana haki ya kufurahi vile anavyotaka, anywe vile anavyotaka lakini hapa tunahaki ndio ya kuzaliwa na haki ya kuoa,  lakini

hatuna  haki  ya  kutengamana.   Unapata  wazee  wamekaa  wawili  watatu,  wanakusanywa,  wananyang’anywa  vile  vidogo

ambavyo wanavyo.  Hiyo pia ichunguzwe kisha itengenezwe kabisa.  Hii sheria ambayo inanyanyasa sana mwananchi, ni hii ya

haki  ya  mtu  anauzia  mwingine  shamba  kisha  ashamaliza  siku  mbili,  tatu  ndani  ya  hiyo  shamba,  amezaa  watoto  wake  pale,

unaona anakuja kufukuzwa na yeye mwenyewe ndio aliuza hiyo shamba kwa sababu masikini hana haki.   Hiyo sheria iangaliwe
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sana kisha itiliwe maanani zaidi.  Mtu atakaye muumiza mwengine kidole, hata afungwe miaka ishirini. Ni hayo tu. 

Com.  Riunga:   Asante  sana.   Bwana  Charles  Karoki,  inaonekana  hayuko.  Tafadhali  tukimye  kidogo  ili  tuweze  kisikiza

mapendekezo ambayo yanatolewa.  Florence Baya karibu.

Bi Florence:  Kwa majina ninaitwa madam Florence Baya.  Mimi ninayo machache ya  kusema.   Kulingana  na  Katiba  iliyoki

sasa,  ni yule tajiri azidi kuwa tajiri na masikini azidi kuwa masikini zaidi.  Na  hii inaletwa na mambo  ya  ufisadi.   Tunaona  kila

sehemu ufisadi umejaa,  kwa hivyo tungeomba kila sub-location iwe na kamati ya kuchunguza ufisadi, yaani  kuanzia  kule  chini

kabisa  kuwe  kuna  kamati  ambayo  itachaguliwa  iwe  inachunguza  mambo  ya  ufisadi  peke  yake.   Kwa  upande  wa  hata  kwa

ma-chief  na  hizi  departments  tunazo  huku  kwetu  Magharini.   Hapo  hapo  hivyo,  nikisema  upande  wa  ufisadi  ndio  umezidi

kutudidimiza  zaidi,  yaani  umetunyanyasa  sana  hata  kwa  upande  wa  uajiri.   Mtoto  amesoma,  amemaliza  masomo  anataka

kwenda kutafuta kibarua, utakuta kama ni upande wa hizi forces, tuseme Kenya Police, ni lazima utoe kitu kidogo,  unakuta mtu

ametoa hata elfu tano ama hata kumi ndio aajiriwe hiyo kazi ya polisi.  

(Tape 2)

Ukienda upande wa afya, unakuta mahospitali tuko nayo,  hizo facilities ziko lakini haziwezi kutusaidia kwa ajili kama wewe ni

masikini,  nimnyonge  unapitishwa  huku  unaambiwa  hivi,  unakuta  kama  hujaonana  na  daktari  kimlango  wa  nyuma,  mgonjwa

wako  anaachwa,  anapitwa  anaangaliwa  mtu  ambaye  ana  kitu,  mwishowe  hata  pengine  utakufa  mlangoni  kabla  ya  kupata

matibabu. Lingine ni kama lile lililozungumziwa, kwamba ma-chief na manaibu wao wawe wakipigiwa kura, kama ni wenyeji wa

huku ama ni wazaliwa wa huku tuchunguze hali yake,  tabia zake  tunazijua,  tutampigia  kura  na  tunajua  atatuhudumia  kivipi  na

akiwa  anakosea  wakati  wowote  hatimizi  yale  mahitaji  ya  raia,  tuwe  tunauwezo  wa  kumuondoa  wakati  wowote  natuchague

mwengine.  

Tukienda kwa upande wa mashule, sisi wanawake kwa jumla, tunanyanyaswa kwa upande wa elimu.  Kuwe  na  haki  ya  kila

mtoto,  yaani watoto  wasibaguliwe, wasichana na wavulana.   Ikiwa mvulana  ametunga  mimba  msichana  na  ikiwa  bado  wote

wanasoma, unakuta kwamba kuna gharama ya yule mtoto anahitaji kutunzwa.  Sasa yule mvulana ambaye atakuwa amekifanya

kitendo hicho, agharamie hiyo gharama,  kuandikwe  maid  atakaye  angalia  huyo  mtoto,  tena  atoe  maziwa  ya  mtoto  na  mama

yake aendelee kusoma mpaka amalize. Lingine ni hili, ikiwa mwanaume wameoana na mwanamke, umemueka kinyumba, hata

kama ni miezi miwili, halafu uje ukosane na yeye,  useme unataka kumuacha, unahakikisha kuwa unampatia usaidizi wote,  hata

kama nikugawanya vyombo, ama kumpatia hata kitu chochote cha kuweza kuanza business yake.   Sio umemtumia, badala  ya

kwenda kufanya kazi unakaa na yeye anakufulia, umemuweka nyumbani anafanya kila kitu  halafu  ukienda  unamuachilia  hivyo

hivyo anaenda kuanza maisha nahizo taabu zake huko mbele.   Kwa hivyo umpatie hata  kama  ni  kitu  fulani  umgawie  na  yeye

aende akaanze maisha huko mbele.  Maoni yangu ni hayo, asanteni.       

Com. Riunga: Asante sana mama. Tunafuraha kumkaribisha sasa  makamu wa mwenyekiti wa Tume, mama Abida Ali Aaroni
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ambaye  ni  Commissioner,  tutakuwa  na  yeye  katika  kikao  cha  leo  alikuwa  safarini  kidogo,  karibu.   Sasa  yule  mwingine  ni

Bwana Safari Chalo, kama hayuko tuko na Hamisi Baya.

Bw. Hamisi: Nilikuja kitambo hapa na tangu nije sijashiba hata leo,  hivi munavyoniona  basi  sijashiba  na  sijafungwa  hata  leo.

Kwa  hivyo,  mimi  Katiba  yangu  ninataka  majimbo,  democracy  ya  (inaudible)  haifai.  (applause)   Munipe  nafasi  tukienda

mashamba, mimi nilikuja kitambo zaidi ya miaka arobaini,  na elfu milioni ninaambiwa hii shamba sio yako.   Kwa hivyo, Katiba

yetu ituangalie vizuri sisi tunanyanyaswa kubwa sana wazee wetu wa kilimo. (clapping)

Com. Riunga:  Justus Kazungu, kutoka hapo tutaenda kwa Ali Kombe.

Bw. Kazungu:  Maoni yangu haswa ningependa rasilimali ziweze kuwafaidi wale wenyeji.   Sababu zangu ni kwamba,  utakuta

rasilimali badala  ya kuwafaidi wale wenyeji,  zinazidi kuwazorotesha,  mfano  mzuri  ni  hapa  tu.   Ukiingia  upande  huu  mwingeni

utakuta kwamba hii rasilimali haswa hata ukienda nyuma bibiliani, utakuta kwamba hiyo ni baraka  kutoka kwa Mungu.  Wana

wa Israel waliaambiwa nenda kule, wale wakaenda na wakapatiwa ile ardhi na ile ilikuwa ni rasilimali yao,  waishi kulingana na

vile ambavyo watakuwa wamepatiwa.   Lakini utakuta badala  sasa  itufaidi sio hivyo, inazidi kutuzoretesha.   Hapo  chumvi,  iko

tajiri anatoka  huko  na  pesa  zake  zote,  nyingi  kabisa,  anakuja  hapa  Gongoni,  hii  ni  rasilmali  ambayo  tunatakiwa  sisi  wenyeji

ambapo hiyo ni itufaidi, lakini badala  yake utakuta kwamba analipwa penine shilingi mia moja au pengine mia moja na hamsini

kwa siku, ambazo hizo haziwezi kumtosheleza mahitaji yake.   Sasa  hili ni jambo la kusikitisha sana ambapo serikali ya wakati

huu haiangalii hiyo hali ya wale raia lakini wanachukua ili ifaidi kutoka kwa wale matajiri.   Ambapo  sasa  ningeuliza  hii  Katiba

ambayo  inataka  kuundwa  ihakikishe  kwamba  wale  ambao  wanajisikia  kwamba  wanauwezo  wakutumia  rasilimali,  kama  ni

chumvi, wahakikishe kwamba rasilimali ile inasaidia wale wenyeji.   Kuwe  kuna  percentage  kama,  20%,  na  ile  80%  achukue

yeye kwa sababu amegharamika, lakini hii 20% ihakikishe kwamba inaenda kwa raia ambapo hiyo itawasaidia kwa kama shule

yetu hapa, au shule tofauti tofauti katika hiyo area.  Dispensary, bara bara, hiyo utakuta kwamba hiyo rasilimali ingesaidia.  Sasa

utakuta, ukija kwa mtu binafsi ambapo yeye analipwa shilingi mia moja kwa siku, utakuta kuwa anaenda pale anafanya kazi,  na

hiyo ataondoka na maumivu na hiyo mia moja haiwezi kumtosheleza,  manaake akitoka hapo akifika nyumbani hana kitu. Kwa

hivyo,  ningependekeza  kwamba,  rasilimali  kama  chumvi,  msitu,  mfuo,  tuhakikishe  kwamba  kinachotoka  pale  kwamba  20%

inasaidia raia.  Bahari, itusaidie, chochote ambacho kinatoka pwani ihakikishwe kwamba hicho kinatusaidie.

Pili, hiyo ni upande wa rasilimali, hii ni upande  wa  majimbo.   Mimi  ningependekeza  majimbo.   Na  sababu  utakuta  kwamba,

ikiwa si majimbo kama hii serikali ambayo tuko nayo kila kitu inatatiza, hata kama ni ile chumvi itaenda huko,  lazima iende huko

ndio tugawanyiwe tena.  Sasa hiyo utakuta kwamba inagawanywa katika sehumu tofauti tofauti ambapo wewe mwenyeji hupati

chochote lakini kama ingekuwa ni ya majimbo, yote ingalikukwa hapa Mombasa au pengine makao makuu ambapo ingetusaidia

sisi wageni.  Ninapendekeza majimbo kwa kila hali, utakuta kwamba hii majimbo itatusaidia kwa sababu  (haya  ni  maoni),  na

hata ikienda huko inaweza maoni yangu yakakubalika au pengine yakakataliwa.  Sasa  ikikataliwa, sasa  kama serikali itabaki ile

ile ambayo iko, basi ningependa ule uwezo wa rais,  kwa sababu rais ndio anauwezo wa kuchagua waziri katika serikali.   Sasa
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utakuta kuwa kila jimbo la pwani unaweza kutkuta pengine tuko na marais pengine ishirini ama thelathini, hiyo idadi siju, lakini

utakuta hili jimbo la hapa pwani,  ukiangalia hivi, utakuta kuwa mawaziri ni wawili, hakuna ile hali ya kugawanya kisawa sawa.

Ikiwa  serikali  itabakia  ile  ile  ambayo  iko,  tuhakikishiwe  kwamba,  wale  viongozi  ambao  watachaguliwa  na  rais,  wahakikishe

kwamba kila jimbo linapata namba sawa sawa kulingana na jimbo lingine.  Hii itatusaidia pengine kwenda juu kidogo.  Asanteni,

maoni yangu hi hayo. 

Com. Riunga:  Asante sana, jiandikishe tafadhali.  Nilikuwa nimempatia nafasi Bwana Erick Kombe.

Bw.  Kombe:   Asante  sana,  ndungu  Commissioner,  bi  Commissioner  na  wale  wote  waliohudhuria.   Kwanza  kabisa

ningependekeza Katiba mpya iweze kuleta serikali ya majimbo.  Katika serikali ya majimbo, ni hiyo pekee  ambayo itahakikisha

kwamba kila mtu ni mtu na kila mtu ana haki.   Bila ya hivyo ni kinyume cha yote,  kwa sababu yatakuwa yale yale ya kwamba

mimi nitakuwa na pahali pa kuishi maanake Mungu amenibariki, pia vile vile nitakuwa na mahali huko Eldoret  pa  kuenda kuuza

na kuja kujinufaisha hapa.  Jambo ambalo limezorotesha hasa mkoa huu wa pwani, tuko na mali nyingi katika mfuo, lakini huyo

ni n’gombe ambaye tukonaye hapa na anakamuliwa  na  watu  wengine,  sisi  wenyewe  tumebaki  vile  vile.   Kwa  hivyo,  serikali

ambayo ingefaa, ni serikali ya majimbo.  (clapping)  

Tukiendelea  hapo  hapo  kwenye  hali  ya  kumiliki  ardhi,  ni  lazima  tuangalie  hawa  wanaodaiwa  kwamba  wana  ardhi,  mtu

anachukua ardhi kisha haihudumii, kwa miaka baadaye watu wengine wanaishi pale na kitukuu chake kinakuja kuzuka na kudai

sehemu ile.  Baada ya kuwa tayari muda mwingi umepita, watu kama wale au hati kama zile zinastahili kukatwa baada  ya miaka

kumi na miwili. Kama ilivyo sasa ingewekewa mkazo zaidi, kama mtu ameishi pahali zaidi ya miaka kumi na miwili, sehemu hiyo

awe na haki moja kwa moja hata bila ya kwenda mahakamani aweze kupewa hati kumiliki ardhi hiyo.  

Tukirudi kwa uchumi, kabla sijasahau ningetaka kuongezea yale yaliyo zungumzwa na msemaji aliyetoka hapa.  Rasilimali za kila

sehemu zinastahili kuwa mikononi mwa wananchi wenyewe.  Hivyo basi  yeye amependekeza 20%,  hiyo 20% ningesema iende

hivyo hivyo kwa maendeleo ya wananchi wote kwa jumla.  Lakini, tukija hasa kwa upande wa viwanda vya chumvi, ingekuwa

katika  Katiba  kwamba  ni  lazima  wanainchi  wenyewe  wawe  na  hisa  ya  60%,  yule  mgeni  tumuachie  30%  hata  kama

amegharamika namna gani. (clapping)  Na  hali hiyo si kwamba ati tutatowa wapi pesa,  sisi tunadhulumiwa pale.   Kampuni  ile

ikianza, nilifanya kazi pale,  futi moja ambayo ni ya chumvi ya kuzaliana mara tatu,  ikikuwa ni shilingi  sita,  unazoa  unavunja  na

unazoa kwa shilingi sita.  Leo hii imefika shilingi mia mbili, lakini hiyo yote bado  haijatosheleza maanake ile futi moja peke  yake

ikivunjwa, zile elfu inazoingiza kwa kampuni haiwezi kulinganishwa na  gharama  ile  ya  yule  mtu  anayelipwa  baada  ya  kufanya

kazi  hiyo.   Hivyo  basi,  ningependekeza  ya  kwamba,  kampuni  kutoka  sehemu  yoyote,  mfanyi  kazi  yeyote  pale,  nusu  ya  ile

sehemu  anayoifanyia  kazi  kama  ni  mia  mbili,  mia  moja  iwe  inaingia  moja  kwa  moja  kununua  hisa  katika  kampuni  hiyo.

(clapping)  Ikiwa kampuni ya Mombasa Salt  italeta faida ya  bilioni  kumi  na  tatu  kwa  mwaka,  ifanyiwe  hesabu  kwa  kila  mtu

ambaye anahisa pale ndani.  Sasa  ile  shilingi  mia  moja  mpaka  ikifika  miaka  mitano,  bila  shaka  utakuwa  na  hisa  elfu  tano  na

wewe ikifanywa hesabu, hutakosa elfu zako kumi utatia mfukoni, na hiyo utakuwa umesherehekea matunda ya uhuru, lakini hivi

sasa wewe ni mtumwa.  Katiba ya sasa iweze kutuondolea utumwa huo.      
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Pia vile vile zile sehemu za kazi kwanza ziende kwa wananchi wenyewe, 80%.   Halafu ile asilimia 20% kama  ni  kazi  ambazo

zinahitaji ufundi zaidi wawe watatoka nje, lakini wale waajiriwa wote wawe wanatoka sehemu ile ile.  Na  sio tu kwamba wale

wa vibarua,  hapana,  hata wale walio na ngazi za juu, hata kama ni manager,  awe anatoka sehemu ile ile  bora  tu  awe  ana  ule

ujuzi ambao unahitajika  katika  sehemu  hiyo.   Pia  tukiangalia  rasilimali  au  uchumi  wa  nchi  nzima  kwa  jumla,  ningependekeza

katika  Katiba  kuwe  na  sehemu  au  mipango  kamili  katika  serikali  kwamba  kila  mwananchi  ambaye  hayuko  mikononi  mwa

wazazi wake, mwenye miaka kumi na nane kuendelea, awe ana sehemu fulani au malipo fulani anayolipwa kufidia maisha yake,

alipwe moja kwa moja na serikali ikiwa ana kazi asiwe kazini, lakini kuwe kuna fumgu fulani ambayo anapata.  Hiyo, itapunguza

hali ya ufisadi na hata hali ya uhalifu kwa sababu nikijua mwisho wa mwezi niko na shilingi elfu mbili zangu, sitakuwa na fikira za

kwenda kuvunja duka la mtu, ninajua serikali inanifidia chakula changu, mpaka pale nitakapo pata  kazi ya kujitegemea.  Hiyo

ningependa Katiba ya sasa iweze kujumulisha sehemu hiyo.

Nikiendelea kwa upande wa utawala, madhambi mengi yamepata kutendeka kwa sababu ya kwamba wanao tusimamia, wengi

wao  hawajui  hata  mipaka  ya  zile  sehemu  tunazozikalia,  lakini  iwapo  ni  mwenyeji,  anajua  kabisa  sehemu  hii  imepakana  na

sehemu ya akina fulani na sehemu ya akina fulani na sehemu ya kina fulani, kwa upande fulani wa kwa chini pia vile vile.  Hapo

hakutakuwa na kusema hapa ni pangu ondoka,  maanake  kama  ni  hati  ya  kumiliki  ardhi  imetolewa  kisawa  sawa  na  imeanzia

kutoka kwa Sub-chief,  kwa DO,  kwa DC,  mpaka kwa PC ndio hadi itoke,  ni lazima itoke hati ya sawa.   Hazitakuja zile hati

bandia.    Mimi nimepanda minazi yangu, mpaka sasa  nimeanza kula,  mtu anakuja na jikaratasi  lake anasema hapa ni kwangu.

Ni kwako namna gani?   Miaka hii yote thelathini nikihimarisha hapa, wewe ulikuwa wapi?  Ati mimi ni waziri kutoka serikali ya

Somalia,  ni  huko  Somalia  basi,  sio  hapa.   Kwa  hivyo  hali  kama  ile  tunahitaji  kwamba  tulindwe  na  Katiba  yetu,  mtu  asije

kutuingilia hivi hivi.  Basi hiyo inamaanisha ya kwamba Asst.  Chief lazima atoke  katika ile sehemu anayowakilisha, Chief,  DO,

awe ni mkaaji na ni mwenyeji wa sehemu wanayowakilisha.  DC kadhalika,  awe anatoka katika wilaya ilel ile na hata PC awe

anatoka katika mkoa ule ule, ninafikiri hakutakuwa na hali yoyote ya kunyanyasana,  ama leta kitu kidogo.   Mtoto  wa shangazi

wako utaenda kumuomba kitu kidogo ndio umfanyie maneno, hakuna.

Upande  wa  elimu,  ningependekeza  katika  Katiba  iwekwe  kwamba  serikali  lazima  ianzishe  vituo  vya  kuwahudumia  vijana

waliotupwa (machokora), katika ngazi za taarafa ili waweze kuhudumiwa nao.   Ni aibu wageni wakiingia hapa Kenya,  watoto

wanaonekana wakirandaranda huku na huku, wakipokonyana mabaki ya mikate yaliyo okotwa kwenye mapipa.   Ni aibu kwa

serikali ya Kenya.  Hivyo basi, Katiba iweze kuwachukulia ama kuwaweka maanani vijana kama wale ambao hawana wazazi,

hawana mbele wala nyuma.  

Kwa upande  mwingine  vileo.  Ikiwa  vileo  ni  haramu,  vyote  viwe  haramu.   Hakuna  kileo  kilicho  halalishwa  katika  Kurani  au

Bibilia.  Bangi ni haramu, miraa ni haramu, munazi ni haramu, Pilsner ni haramu, Tusker ni haramu, whisky ni haramu kwa maana

hakuna tofauti ya mlevi wa Pilsner na mlevi wa Tusker na mlevi wa mnazi.  Wote  kama wamelewa hoi, watakuja kukoja  hapa

hadharani. (clapping)  Hivyo basi Katiba iweze kutilia maanani kama ni kuhalalisha vileo, vileo vyote vihalilishwe, kuhangaishwa
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hatutaki.  (clapping)  

Kumalizia, nitamalizia na urais.  Mtu yeyote kuwa Rais,  ningependekeza awe na umri wa miaka thelathini na kuendelea mpaka

sitini na tano.  Ikifika sitini na tano,  hata kama una vipindi vya kuendelea wewe ustaafu, maana wakati  huo ndio wakati  ambao

unajua unaelekea ukingoni na  unafanya  madhambi  mengi  zaidi  kwa  maana  hakuna  wakati  tena  utachaguliwa.  (clapping)   Pia

Rais akichaguliwa, ningependekeza achaguliwe sio kwa  wingi  wa  kura  ati  amepata  35%,  basi  hiyo  haitoshi.   Maanake  mimi

kama ni mbajuni na wabajuni katika mkoa wa pwani ni laki mbili na hamsini, na waliopiga kura katika Kenya nzima ni milioni

moja, mimi ni Rais wa robo ya wale watu wa Kenya.  Hivyo basi kama wabajuni ni laki mbili, mimi nitakuwa Rais wa wabajuni,

sio Rais wa Kenya, maanake 75% wote hawanipendi.   Kwa hivyo nitakuwa ninaongoza wale wachache,  hatutaki namna hiyo.

Ningependekeza  Rais  apate  51%  kuendelea  ndipo  aweze  kuitwa  Rais  wa  Kenya  kutoka  mikoa  yote,  na  kama  hatakuwa

amefikisha  51%,  yule  wa  kwanza  na  wa  pili  wajibwage  uwanjani  hadi  yule  atakayepata  51%  awe  ndiye  Rais  wa  Kenya.

(clapping)  Pia vile ningependekeza katika Katiba kwa sababu uhuru tulipigania kutoka kwa mikoa yote,  haingefaa rais  atoke

pwani  saa  zote,  iwe  ni  kwamba  urais  unazunguka  Kenya  nzima,  mkoa  baada  ya  mkoa,  ili  kila  mmoja  apate  kusheherekea

matunda  ya  uhuru.   Kapsabet  ama  sehemu  zile  ametoka  Rais  kwa  wakati  huu,  nilipata  kutembelea  sehemu  hiyo  wakati

hajakuwa Rais,  lakini baada  ya miaka michache  alivyokwa  Rais,  nilifika  kule  na  nikashangaa.   Sikuweza  kuona  vibanda  vya

mavi ya n’gombe tena.   Kila kitu kilikuwa kimegeuka maana ni mta wa  rais.   Hivyo  navyo  tunataka  mwaka  ijao,  rais  aweze

kutoka katika kijiji cha Gongoni, na hatuta pata mabanda mabanda kama haya, tunapata nyumba ambazo zimejengwa na vigae.

  Kwa hivyo urais uwe  unazunguka  kwa  Provinces  zote  ikiwa  ni  imeenda  Central,  ienda  Rift  Valley,  iende  Western  ama  ije

Pwani, kila moja aweze kupata.  Kwa hayo machache ningeomba kukomea hapo.  

Com.  Riunga:   Asante  sana,  jiandikishe.   Mwingine  atakuwa  ni  Bwana  Daniel  Mwanyare.   Inaoneka  ametoka,  Samule

Kazungu.

Bw. Kazungu:  Asante kwa nafasi hii.  Ingawa mengi yamekwisha zungumzwa na sitaweza kurudia hayo,  nitazungumza kidogo

sana.  Jina langu ni Samuel Kazungu.  Kitu ambacho wakati  huu kinanishangaza ni kimoja tu,  kutoka mwaka wa 1963  mpaka

sasa,  pwani  yetu  hakuna  University.   Watoto  wetu  wanasoma  kweli,  lakini  anayepita  kwenda  University  lazima  aende  bara

huko  akasome.   Na  huko  kwa  sababu  kuna  watu  wengi,  kuna  utajiri  mwingi  hapati  nafasi  kirahisi  yeye.   Neno  kama  hilo

limetufanya watu wa pwani kuzoroteka kielimu kwa sababu hapa kwetu hakuna shule kuu za kuelimisha watoto wetu, kwa nini?

  Serikali  hii  ambaye  tuliitafuta  kwa  udi  na  uvumba,  wabunge  hawa  ambao  tumewachagua  kutoka  hapo  mpaka  sasa,

hawajawaza chochote kuhusu University za hapa pwani.   Hii  bahari  inaleta  watalii  wengi  kabisa,  hakuna  hata  chuo  cha  utalii

hapa pwani hata kimoja,  wote wanaosomea utalii ni huko bara.   Mahoteli  yote hapa pwani,  wale wakubwa wote ni  watu  wa

bara.  Sisi tukienda watoto wetu hawapati kazi, ni kwa nini, hakuna chuo cha utalii hapa pwani.   Aliye hapa ni yule wa bara  na

wabara wanauwerevu sana.  Anamuandika mtu wa kwao anamtia hapa akitoka anamtia mtu wao, atapata wapi huyu mtu wetu?

  (clapping)  Basi kwa hiyo, ninaona ya kwamba majimbo yangefaa.                                
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La  pili  ni  hili,  linatuhuzunisha  sana.   Tuna  beach  plot  hapa,  ukitega  sikio,  mawaziri  karibu  wote  wanasehemu  wanazozimiliki

hapa,  hawana  haja  kujenga  majumba,  wanaenda  kwa  Commissioner  of  Land,  akifika  huko,  yeye  ni  rahaman  peke  yake

anaangalia, anasema hapa mimi nitachukua, anachukua.  Sasa basi,  sisi tuko hapa lakini ni kama hatuna chetu hapa,  beach plot

zote  hapa,  yana  watu  huko  bwana.   Wanauza  wanapata  pesa,  sisi  vizolola.  (clapping)   Nikitaka  kutumia  lugha  yetu  kuna

msemo wetu ambao ni  mbaya  sana  “mwaangalizi  aharibu  mambo,  sasa  kule  kuangalia  akiharibu  mambo  basi  kule  kuangalia

hakuna haja kwa sababu huna unacho kifanya wewe, ni kuangalia peke yake”.   Tumeangalia miaka hii yote,  lakini sasa  sehemu

yetu ya Pwani hakuna imemalizika na watu kutoka huko,  tumechoka basi,  tunataka kama inawezekana serikali hii ya majimbo

iwekwe.  Marehemu Ngala, neno lake la mwisho, ni mimi nilimshikilia mwavuli pale merikebuni, kulikuwa kunanyesha siku hiyo,

tarehe nimeisahau, alisema hivi, “ munamuona yule mtu kule,  kuna mtu kule anakuja,  tafadhalini nyan’ganyirani”, yaani kila mtu

ajaribu awezavyo aweze kushika kitu.  Tafadhalini wazee wenzangu, serikali yetu ya Kanu hatuiambii vibaya hapana,  lakini vile

vitendo tunavyotendewa na wale wengine  vinatuharibu  kabisa.,  ndipo  basi  tunaona  ya  kwamba,  majimbo  yangetufaa.   Kuna

mama mmoja ambaye amezungumza maneno hapa naona nitarudia kidogo.   Hizi nafasi za kazi ya upolisi na vile  vingine,  wale

wanaoandikisha wale watu wa kazi,  wale  maofisa  wanaokuja  kuajiriwa  ni  watu  kutoka  kule  nje,  na  wale  watu  kwa  sababu

wanajua, wanakuja kujiandikisha hapa, na wanachukuliwa wale wale waende huko, hapa wanachukua wawili ama watatu peke

yake, wale wengine wanakosa kazi.  Hiyo inafanyika basi, ndio tunasema, si afadhali majimbo basi kama ni hivyo?

Ninataka kuwaambia nyinyi waandishi tafadhali, neno hili ingawa kuna wengi walio lipinga lakini tunaona kwamba sisi watu wa

pwani tumenyanyaswa kiasi kikubwa mno.  Tunaomba ya kwamba ikiwa itawezekana neno  hili  muliangalie  vizuri,  juu  ya  mtu

huyu wetu  hapa  mpendwa,  ingawa  anasaidia  kidogo.   Tunakilindi  hapa  cha  Mombasa,  kinachotoka  hapo  ni  hapa  kwetu,

hatujasikia chochote ya kwamba kina rasilimali inayoweza kusaidia sehemu hii ya hapa pwani.   Wacha hivyo  basi,  wale  watu

ambao wako hapa siku hizi, hapo hapo kilindini, mtu wetu atoke  hapa akafanye kazi pale,  hapati  kazi kabisa.   Wote  walioko

hapo ni wa kutoka juu, sisi tukienda hapo hatupati kazi, hata kile kibarua hatupati kwa sababu wale maofisa na manager wote ni

watu wa huko juu, ndiko kulikosomwa, huko kwetu hakukusomwa.  Si afadhali majimbo basi  ikiwa ni hivyo. (clapping)  Kwa

sababu tuko hapa na hatupati kitu, hicho kilindi hakitufaidi, na huo uchumi nao waliofanya kazi hapa ni wanawake na wanaume,

basi ukienda ukiangalia ule mshahara wanaopewa ni mbaya sana na pato  lolote haliwasaidii watu wetu mpaka hivi leo.   Ndipo

tunasema tafadhalini, tafadhalini, tuangalie hii Katiba ya majimbo.  Mimi  ninajua  (inaudible)  na  sababu  ya  majimbo  kuwekwa

wakati  huo  ni  kwamba  Ngala  amesema,  sisi  mataifa  madogo,  wale  mataifa  makubwa,  tukiwa  hatutakuwa  na  majimbo

tutamezwa sisi, utakuwa unataka choo,  kuchimba  choo  lazima  barua  itoke  Nairobi,  je  tutafanya  maendeleo  gani?   (laughter)

Ndipo Ngala akasema,  ndungu zangu kueni chonjo afadhali majimbo ndipo tukaunda majimbo.  Sasa  basi,  hakuna  lifanyikalo

mpaka Nairobi na Nairobi kuna wenyewe.  Ndipo sasa tunasema afadhali majimbo na sisi angalao tuonje hii dakika ya mwisho.

  Tukifanya hivyo, Mungu atubarikie. (clapping)

Com. Riunga:  Asante sana mzee, jiandikishe hapo.  Gabriel Kazungu.

Bw: Kazungu:  (In vernacular)
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Translator:   Asante  kwa  kupatiwa  nafasi  hii  fupi  kuzungumza  mambo  ya  Katiba.   Mambo  haya  ya  kugeuzwa  Katiba

hayangekuwa,  na  vile  mtoto  wa  kwanza  alikuwa  mwerevu  sana,  ndiposa  twataka  majimbo.   Ya  kwanza,  hii  Katiba  mpya

tunataka iwe ya majimbo.  Pili ni mashamba, serikali itoe amri kwamba kila mtu apate  kipande chake cha ardhi na maendelezi,

title deed  hatupati.   Kuna  wale  ambao  wanaenda  huko  juu,  wanahonga  honga  halafu  wanakuja  pale  kwangu  na  kunifukuza.

Mtu yule tumfanyie nini?  

Bw: Kazungu:  Tatu,  wale  wazembe,  Katiba  yetu  ikiuundwa  ilingane  na  wale  wazembe,  wale  walaghai  wanaitwa  wafisadi.

Mtu akijaribu, akishikwa na zile pesa  au akila pesa  za watu wengi, yeye anafikiria anafanya werevu na serikali inaona, hatuoni

hata mtu mmoja ameshikwa, ni kwa sababu gani?  Mtu yule akiwa ameshikwa, why are you very broke? (laughter)  

Translator:  Wale wanyanganyi wa pesa  wanaenda kuvunja bank wachukue ile pesa  wewe uliyoweka na halafu hawashikwi.

Katiba ya sasa  ninataka ilingane na majimbo na watu  kama  wale  wakishikwa  wapelekwe  tu  jela,  kuanzia  miaka  sita  kuenda

mbele.  Katiba itengenezwe, mtu yule mnyan’ganyi na mwenye kuvunja nguvu zako,  kuninyan’ganya mimi mdogo,  ukipatikana

huna  kesi.  Hayo  ni  maoni  ya  Katiba,  ninataka  tuyatengeneza  yawe  sawa  sawa  maanake  ni  mambo  ya  kesho  lakini  ya  sasa

yanafanyika hapa yameharibu mtoto yule mkubwa ule wa kwanza. (in vernacular)

Translator:  Hii ardhi iliumbwa na mwenyezi Mungu ,  kwa  hivyo  wale  wanaotoka  kule  kuja  kutunyan’gaya  mashamba  yetu

hapa  hatutaki  tena.   Sina  bunduki  lakini  mimi nina  mshale,  kwa  hivyo  ninaweza  kufanya  kitu,  ukinisumbua  na  shamba  langu

nitakundunga tu na mshale.  Hiyo nchi hauijui wewe,  unakuja  na  karatasi  yako,  hapa  unasema  mimi hapa  ni  kwangu.   Hapo

uliposimama, jizuie tafadhali, usichukue mashamba kwa sababu mshale utaingia kwa mwili.  Katiba ichunguze hayo.

Com. Riunga:  Bwana Harry Jira atafuatwa na Bwana Ngowa Chalo.

Bwana Jira:  Asante bwana chairman, Commissioners, DO, DC, mabibi na mabwana.  Kwa majina ninaitwa Harry Jira.   Leo

nina furaha sana ndani ya mwili na ninataka kuwaeleza ile furaha ninayoisikia, kwamba tumepata fursa baada  ya miaka thelathini

na  nane  ama  tisa  tuweze  kuanzisha  Katiba  ambayo  tunaipenda  sote  hapa  nchini.   Basi  ma  Commissioners  muliochaguliwa

mukiwa  ishirini  na  tisa,  munalo  jukumu  kubwa  mbele  ya  wananchi  na  wananchi  wote  wako  na  imani  kwenu.   Ningeomba

kumekuwa na  matatizo  ambayo  mumukuwa  nayo,  hili  ninalozungumzia  ni  jambo  la  maana  sana  ambalo  limekuwako  na  nina

furaha kwamba vice chairman yuko hapa pamoja nasi leo.   Katika  matatizo  ambayo  ilikuweko  ndani  yenu,  lakini  mukaweza

kuyasuluhisha vizuri sana, hapo ninashukuru sana.  

Kuna vipengele fulani ambavyo vinaweza kutuzorotesha katika hii Katiba yetu.  Ningeomba vipengele kama hivyo vifuatiliwe ili

hii Katiba iweze kufaulu kulingana na mahitaji ya wananchi wa Kenya.   Katiba yetu ambayo tunaipenda,  ni ile Katiba ambayo

inaangalia masilahi ya watu wote pahali pote walipo Kenya.  Kila mtu ana haki ya kuishi, kula,  kusoma na haki ya kufanya kila
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kitu ambacho anastahili kupata.  Haki hizi zilipeanwa na mwenyezi Mungu.  Ni haki kabisa haki zile ziwe zitatunzwa, kwa hivyo,

tunapendelea Katiba yetu iangalie juu ya haki za wanadamu wote.   Katika  Katiba  yetu  ya  sasa  inaangalia  tu  haki  za  civil  na

political, tunataka haki zote ziwe zitakuweko, zitalindwa hapa Kenya.  Kitu kingine, tumeona ile Katiba iliyoko iko na mamlaka

fulani ambayo yamelundikizwa katika serikali ya Executive na zile area  nyingine yaani Parliament na Judiciary hawana mamlaka

ya  kutosha.   Ni  mapendekezo  yangu  kwamba,  mikono  hii  yote  mitatu  ya  serikali,  iwe  huru,  yaani  independent,  kuwe  kuna

separation of duties, separation of power,  na pia wawe wanaweza kujisimamia kama nilivyosema, kipesa na kiuamuzi. Lazima

kila mkono uwe nakuwa na checks  and balances.   Ninafikiri nikizungumza hivyo, wenzangu munanielewa sana.   Hili  ni  jambo

ambalo ndilo limesababisha hii Katiba yetu kuwa watu wanalalamika, kuwa haitoshelezi wananchi.   Lakini  kukiwa  na  mambo

haya matatu,  yaani separation of power,  checks  and  balances  na  independence,  basi  shida  hizi  hazingekuweko.  Wanaosema

kuwa kuna uchunguzi wa kutosha.   Mara  nyingine sio kuwa tu itakuwa na  kusikiza  malalamishi  ya  watu,  lakini  hiyo  yenyewe

itakuwa na uhuru wa kufuata kazi zinazofanywa na maofisa  wa  serikali,  maofisa  wa  ngazi  tofauti  tofauti  ili  kuona  kuwa  kuna

uhaki kwa kila mtu.   

Mambo ya ardhi:  Ardhi kama mjuavyo, watu wengi wamekuwa wakililia haki ya kumiliki ardhi,  wengi hasa wa area  kama hii

ya hapa,  hawana titles.   Titles ziko katika watu wachache,  na sasa  kwenda benki mtu wetu apate  mkopo aweze  kujistawisha

kwa mambo ya kilimo,  serikali  ama  benki  zinatambua  hizo  tiles.   Kwa  hivyo,  tunapendekeza  kwamba,  kila  mtu  mahali  pale

alipo, ikiwa ataweza kupimiwa, apewe title, ili awe ana uwezo kuendeleza maisha yake.   Kitu kingine, ninaomba katika Katiba

hii ambayo tunalinda  hivi  sasa,  wengi  tumeshasema  kuwa  ni  aina  gani  ya  serikali  tunayoitaka,  tumesema  tunataka  serikali  ya

majimbo, mimi pia  ninaunga  mkono  hilo.   (clapping)   Tukiwa  na  serikali  ya  majimbo,  kila  jimbo  litajitawala  na  mapato  ama

rasilimali ambazo ziko pale kwa jimbo watatumia wenyewe pale,  wataajiri  watu kulingana na mahitaji yao,  na pia mapato yale,

kiasi fulani, pengine 20% itapelekwa kwa central  government ili iweze kuwa na mambo ya kutekeleza kwa Kenya nzima kwa

mambo ya usimamiaji wa mambo ya international relations, mambo ya security au defence.  Hili ni jukumu ambalo litakuwa ni la

serikali kuu ili na sisi tutambuliwe huku nchini, kwani hii nchi ya Kenya si nchi ambayo imegawanyika vipande vipande lakini ni

serikali  moja.   Kwa  hivyo,  ndungu  zanguni,  singependa  kuchukua  muda  mrefu  manaake  hili  sio  jukwaa  la  siasa,  lakini  ni

kupendekeza yale mambo muhimu, ambayo tumekuja nayo tuwapatie hawa Commissioners ili wayaweke katika taratibu zao na

watatuletee tena sisi tuyasome, ili yakiambatana nayo tuweze kuyakubalia.   Kwa hivyo, nilikuwa tu ninaomba hakikisho kupitia

kwa  mac-ommissioners  kama  haya  ambayo  ninasema,  lakini  wasiwasi  yetu  sisi  wananchi  juu  ya  yale  ambayo  nimeyataja

kwanza, Commission hii iwe independent.  Hii ni kwamba pesa  pengine hamna zakutosha,  mnangoja mpaka budget ije mpewe

pesa.  Je, kama hamkupata pesa, mnaweza kuwasilisha haya mambo ili tukapata hii katiba tunayotaka?   Na mambo mengine ni

pale kipengele cha Bunge.  Bunge pengine ni litoe approval katika kupitisha hii bill, halafu Bunge livunjwe.  Mutafanya aje?   Ni

lazima  tuangalie  mipango  hiyo  yote,  ifuatiliwe  ili  wananchi  wasije  wakawa  wamedhoofika  safari  ya  mwisho.   Kwa  hayo

machache ninawashukuru tena na ninawaombea kila na heri katika kupewa utajiri wetu hapa liwe ni jambo ambalo litakuwa na

mwangaza kwa siku za mbeleni.  Asante.       

Com. Riunga:  Asante sana kwa hayo maoni.  Sasa tumpake ugowa chalo, hayuko, basi.   Bwana Karisa Katana.
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Bw.  Katana:  Mimi  kwanza  ninatoa  shukurani  kwa  mwenyekiti  waTtume  na  bwana  DO,  Commissioners  wetu  na  maofisa

wengine waliokuja hapa.   Kwa hivyo ninatoa heshima kwenu kwa kunipa nafasi hii  ikiwa  ni  mara  yangu  ya  kwanza  kuongea

kwa maoni ya Katiba.  Kwanza, ninataka niongee machache sitaenda zaidi sana maanake kutoka mwaka wa 1962  Katiba vile

ivyopangwa na Rais Ngala,  Rais Kenyatta  na  mwingine  aliyekuwa  na  anasimamia  hiyo  ni  Koinange.   Muliwekeana  ahadi  ya

kwamba, mutalinda mashamba ya wananchi wa Kenya baada ya kwamba yametoka mikononi mwa Waingereza.  Mutalinda na

mali zao zote,  na hakuna fujo itakayo tokea.   Lakini sasa  je,  mbona sisi twan’golewa mimea yetu, mashambani?  Ilikuwa aje?

Hili ni swali la kwanza na ninataka niliwasilishe kwenu.  Swali la pili ni kwamba,  kulingana na mkataba vile mlivyopeana katika

wakati  huo ni kwamba mliahidi ya kwamba shule, watu wote ambao kwamba ni wakenya,  watoto  wao  na  hata  wale  ambao

wako kidatu cha juu, watasoma bure.  Je, huduma hizi mbona zapotea?   Hatuzioni.  Kwanza majimbo ndio ninataka.   

Jambo  la  tatu,  tunaona  tunarudi  nyuma  sana  kwa  sababu  kwa  upande  wa  afya  pia,  tunaona  huduma  hiyo  ya  afya  imeanza

kutuletea shida sana.   Mlisema kwamba mutaahidi kwa vyovyote wananchi hawatapata  shida kwa kila  aina  ya  njia  yotote  na

sasa  tunaona  kwa  upande  wa  afya  pia  tumeanza  kurudi  nyuma  maanake  ukienda  katika  hospitali  unaitishwa  pesa,  je  mimi

mgonjwa ambaye kwamba kutoka juzi ama mwezi nzima niko kwa nyumba ni mgonjwa, hizo pesa  zitatoka wapi?  Hilo  ndilo

sababu mimi ninapenda shirikisho, tena si shirikisho, basi mimi ninataka majimbo, tena majimbo sana. 

Hilo lilikuwa swali ni langu la tatu.

La nne ni kwamba, wale ambao walikuwa ni wazungu walikuja wakaondolewa hapa, watu wa bara  walipigana na yeye,  wakati

huo sisi hapa mkoa wa pwani ilikuwa iko pamoja na Tanzania na ilikuwa sio ati ni coast,  ilikuwa imekaliwa na mazrui.  Mazrui

walipokwenda  kufanya  mkutanao  wao  na  Rais  Tanzania,  ninafikiri  hapo  Governor  aliwauliza  waafrika  akasema,  sasa  nyinyi

wale  wazungu  mnataka  watoke  kule  bara.   Je,  mutawalipa?   Sasa  Rais  mwenyewe  aliyekuwa  wakati  huo,  kuna  Ngala,

Kenyatta,  Tom  Mboya  na  Koinange  wakakaa.   Governor  akasema,  eliwaneni  mukiwa  nyinyi  mtawalipa  ridhaa  wazungu  ili

watoke,  basi  mukielewana  nyinyi,  mimi  nitatia  saini.   Na  tukaelewana  ya  kwamba  wazungu  walikuwa  walipwe  ridhaa  ya

mashamba  yao  ili  watoke.   Lakini  ajabu  ni  hiyo  pesa  zilipokuja,  zilikuja  kwa  mkubwa  wa  mji  ambaye  kwamba  alikuwa  ni

Koinange.   Pesa  hizo  zikaja  hapa  ili  kuwalipa  wale  wazungu.   Pesa  hizo  vile  zilivyotumiwa  ndio  sasa  hapo  naona  kwamba

afadhali  mimi sasa  niwe  katika  majimbo,  na  majimbo  damu  mpaka  sasa  hivi.   Zile  pesa  zilikomboa  wazungu  kweli.    Kule

wakarudi,  wakalipwa pesa  zao,  wazungu wakaenda zao.    Sasa  ikabakia ni upande huu wa  mkoa  wa  Pwani  amboa  ulikuwa

umechukuliwa maili kumi na mazrui.  Sasa  ikabakia  zile  pesa  pia  wale  waliokuwa  ni  wageni  huku  Pwani  pia  nao  walipwe  ili

watoke,  halafu hii Kadu na Kanu iwe tutachanganyika tuwe kitu kimoja.   Huku pwani hawakutoka,  na  zile  pesa  wakatolewa

wale na huku pwani wakabakia.   Walipobakia,  yale mashamba wakazuia waarabu kwa sababu hawakukombolewa  maanake

hawakupewa  pesa.   Sasa  kule  kubakia  kwa  yale  mashamba  mapaka  dakika  hii  sasa,  ndio  sisi  hatuna  makao  kwa  sababu

unakuta  mtu  umekaa  mahali  kwa  muda  mrefu  halafu  unakuja  unfukuzwa  kabisa.   Na  hilo  jambo  lilikuwa  limekatwa  kabisa.

Katiba  imesema  itatuchunga  na  mashamba  yetu,  ilikuaje  mpaka  sisi  tunasumbuliwa?   Sasa  hapo  ndipo  tunaona  afadhali

majimbo, pengine inaweza kutufaa sisi sote wale ambao ni wakaaji wa jimbo la pwani.  
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Kwa hivyo, kutoka leo ningependa kimaoni, Tume iende ikakae vizuri sana na mwenyekiti wahakikishe ya kwamba mkoa wa

pwani uwe na jimbo  lake  kwa  sababu  tumepata  mateso  makubwa,  kwa  hivyo  sasa  tumefika  mwisho,  huko  mbele  hatuwezi

kwenda  zaidi.   Kusumbuliwa,  tunasumbuliwa  sana,  kwa  sababu  utakuta  mtu  amepanda  vitu  vyake  shambani,  mazao  yetu

hayaendi  nje,  utakuta  kahawa  inaenda  nje,  majani  chai,  sukari  inaenda  nje,  lakini  pombe,  nazi,  makuti,  korosho,  hazitoki,

tunanyanyaswa hapa hapa, ni kwa sababu gani?  Ndio ninataka majimbo mimi. (clapping)      

Kitu kama hicho ndicho kinafanya jimbo la Pwani linarundi nyuma sana.   Kwa  hivyo  ningeomba  Tume  iende  ikakae  vizuri  ili

ihakikishe  kwamba  wale  ambao  ni  wageni  katika  huu  mkoa  wa  pwani,  kama  hatujapiga  hizo  kura  watolewe  wote,  tubaki

wenyewe kwanza tupate yale makao yetu sawa na wale watu wa  bara,  mali  yetu  na  sisi  iende  nje.   Halafu  tupate  hiyo  kura

tupige ili tuone tumekalia mashamba yetu, halafu tutaunda sisi wenyewe jinsi tutakavyoishi.  Lakini  sisi  tupige  na  wageni  wako

hapa, hawa wageni ndio wanatunyanyasa, hatuwataki, watolewe kuanzia hivi sasa leo.  Hayo ni maoni yangu. (clapping)

Jambo  lingine  ambalo  kwamba  ningependa  kuzugumzia  ni  kuhusu  upande  wa  elimu.   Kusema  ukweli  upande  wa  elimu

tumenyanyaswa kwa muda mrefu sana.   Kwanza isitoshe, tuliahidiwa  kwamba  watoto  wetu  watapewa  maziwa  huku,  kumbe

ilikuwa si maziwa, ile ilikuwa kama kuzibwa tu macho.  Sasa kwa wakati huu hatupati  tena ile maziwa, basi  tunapata shida kwa

sababu imekuwa nikupigwa na kupokonywa ile mali ikienda  huko  bara  huku  tumebaki  tu  hivi  hivi.   Hilo  jambo  ndio  sababu

mimi ninataka majimbo, na hiyo majimbo sio kwamba ninataka kwa njia gani, ninataka kwa sababu ya kwamba,  tumechoka,  na

sote tumechoka na  watu  hawa  wakutudanganya  kila  wakati.  Mashamba  tunayopewa  sio  yale  ya  kwamba  yanatakikana  vile

vilivyo, kwa nini watu wabara  wanaweza  kusafirisha  vitu  vyao  nje  na  sisi  watu  wa  pwani  tukiwa  tuko  sawa,  tunasema  tuko

sawa gani?  Mara  tumeshikwa, pombe haifai, mtu anaenda kuuza nazi umeshikwa huku.  Sasa  hiyo mambo ndio sisi hatutaki,

ndio sababu tunasema majimbo ikiwako, pengine huenda ikatusaidia.  Kwa hivyo, hilo ni jambo ambalo kwamba ninataka tume

ikaenda ikaketi  na iangalie Katiba pia ili ihakikishe tumelindwa kisawa kama hivyo ilivyoahidi Katiba ya kutoka  mwanzo  kwa

uhuru.  Kwa hivyo sina zaidi isipokuwa la mwisho.      

Ikiwa Katiba hii mpya itachukulia maanani kwamba majimbo ifanyike, basi sitaki iwe ni majimbo ya jimbo la Pwani peke  yake,

majimbo mpaka huko bara  nao pia tuwachukue pia waingie kwenye majimbo.  Maanake ikisemwa ni majimbo ya hapa peke

yake, kutakuwa na fujo kwa sababu kwa ufupi ni kwamba, kuna watu ambao kwamba wamemiliki ardhi zao na ni wabara,  sio

hivyo  kwamba  tugawanyane,  lakini  majimbo  yawe  ni  yale  ambayo  mwanakenya  apate  haki  yake  hapa  hapa  Kenya.   Kwa

hivyo, mimi langu sina zaidi la kusema, langu ni hilo.  La mwisho, watu ambao kwamba ni wageni waliotupokonya mashamba,

warudishe  sehemu  zile.   Vipingo  estate  ni  kubwa  hizo,  shamba  za  chumvi  ziko  hapa  kubwa,  ni  kwa  nini  zile  rasilimali  zetu

tumepokonywa na sisi hatuna pahali pa  kukaa,  watoto  wetu hawana  pahali  pa  kukaa?    Inabidi  mtu  usomeshe  mtoto  wako,

akifika darasa  la kumi, unakata kipande cha ile shamba unauza, akimaliza University  huna  pahali  pa  kukaa.  Unakuja  unabaki

hivi,  na  mtoto  wako  ni  manamba  anatembea  unachekwa  tu.   Watu  wa  bara  wanakuja,  wanachukua  ile  pia  pesa  umeweka

benki, pengine unataka kujenga kijijumba, inakuja kubwakuliwa pale benki inapigwa mkono zinaenda zote unabaki kitupu, hilo

jambo hatulitaki.  Kwa hivyo ndio sababu ninataka majimbo na mimi ni majimbo damu mpaka nife na kufa kwangu pia hata pale
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kaburini andika kibao majimbo, kwa hivyo asanteni.  (clapping) 

Com. Riunga:  Asante sana.  Samson Kisau hayko?  Haya tumpate Jonathan Baya.

Bw. Baya:  Asante sana  Commissioner  kwa  kuja  kuchukuwa  maoni  yetu.   Mimi  ni  Jonathan  Baya  Mwanyule.   Niko  hapa

Mapimo village, na maoni yangu ni haya; Utawala,  ninataka wa majimbo na utawala wa majimbo ule,  Rais  kwanza  awe  kwa

kipindi kimoja cha miaka saba pekee.  Kwa hivyo, hatutaki ufalme, mtu unakaa pale mpaka unamea mizizi, hapana.   Tunataka

akishamaliza miaka saba, mwingine achaguliwe baada ya miaka saba aondoke.  MP, tunawaandika kazi,  wanakwenda kupewa

kazi kule za uwaziri za nini, huku wanatusahau.  Kazi za mawaziri wasipewe ma-MP, zipewe watu wengine, wafanyi biashara na

tuna wafanyi kazi wengi walioacha kazi ambao wana akili wanaweza kupewa hizo kazi za mawaziri.  Kwa hivyo, sioni sababu

ya kwamba tuwe na mtu tumemuajiri hapa kama MP kwenda kututetea kule,  anaenda kupata  kazi ya waziri na inakwa ni kazi

ingine, hapa tunamtaka, kule anatakikana.  Hapana, serikali ni ya majimbo na Governor achaguliwe na raia kutoka government.

 Ikiwa tutakuwa na serikali ya majimbo, hatutaki ma-PC, ma-PC out,  kwa sababu tutakuwa na Governor.  (clapping)  Kuanzia

DC mpaka mzee wa kijiji wawe wakichaguliwa kama vile madiwani.  Hizi eneo za utawala zirekebishwe  sababu  utakuta  DC

yuko Malindi, kuja huku inakuwa ratba, tuna taka DC hapa.  Hii taarafa iwe district,  na kila taarafa ikiwa district,  DC atakuwa

hapa hapa Gongoni na kila kitu itakuwa sawa.   Hata wale maafisa wake tunaowataka,  agriculture, wanyama (livestock),  wote

watakuwa  hapa  hapa,  na  haitakuwa  kazi  na  desturi  ile  ya  kwamba,  oh  sina  gari  ya  kwenda  huku,  sina  petroli,  kidogo

itarahisishwa. 

Afya, ninataka iwe bure mpaka hospitali za kitaifa, kutoka hapa petu location, hospitali iwe bure mpaka hospitali ya kitaifa, mtu

anatibiwa  bure.   Tuliahidiwa  lakini  hatujapata,  tunataka  hiyo  ifanyike.   Elimu,  tunataka  iwe  ya  bure,  kutoka  nursery  school

mpaka  University.  Na  kama  vile  mwezangu  alisema  hatuna  University  hapa  Pwani,  miaka  arobaini  ya  uhuru,  hatujapata

University na tuna viuo vikuu vingi hapa ambavyo vinaweza kugeuzwa kuwa Universities kama Mombasa Polytechnic.  

Com. Riunga:  Tafadhali tumpatie nafasi pia yeye aweze kutoa maoni yake.  Asante.

Bw. Baya:  Utakuta ya kwamba sisi hapa hatujui maana ya Katiba au hatujui haki zetu, hivyo basi, hii elimu ya ngumbaru iweze

kustawishwa  vizuri  na  kila  kijiji  hata  ningesema  ya  kwamba  yale  makanisa  yawe  na  nafasi  ya  kufundisha  wale  wazee,  kina

mama,  kina  baba,  waweze  kujua  kusoma  na  kuandika.   Hivi  basi  utakuta  ya  kwamba  hizi  Katiba  zitakazo  kuja  tutaweza

kuzisoma vizuri sana.  

Ardhi, kuna wengi waliochukuwa ardhi kiholela, hivyo basi serikali katika Katiba yetu, hii Commission ya Njonjo iimarishwe na

iweze kuchunguza vizuri kabisa  kwa nini hawa watu walipata ardhi kiholela.  Biashara,  ningesema biashara iwe bure,  isiwe  ya

licence.  Utakuta mama anauza nazi zake za shilingi mia moja hapo na anatakiwa banda.   Tunataka ile biashara ya shilingi kumi

mpaka ya shilingi elfu mia tano isiwekewe lincence, Katiba iseme biashara ya namna hii iwe bila licence, ili tuweze kupata  kazi.
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Kwa sababu hakuna kazi ya  kuandikwa,  unasoma  mpaka  University  hakuna  kazi,  hata  serikali  inasema  twende  nje  kutafuta

kazi.  Hizi county council, inaonekana zinafanya duplication.  Mimi ninasema county councils ziondolewe kabisa katika Kenya.

(laughter)

 Inafanya kazi mara mbili, kwa hivyo ibaki tu mabaraza ya miji, kama vile Malindi municipal, city council,  town council,  urban

council na village council.  Kwa mfano, hapa sisi hatuna council, watu wanajenga kiholela holela na baada ya muda tutataka mji,

itakuwa wale watakao kuja kuendesha mji huu wanapata  taabu.   Kama tuna village  council  hapa,  ingeweza  kupanga  mambo

kisawa sawa.  Kwa hivyo kuwe na village council.

Kina mama  wanafaa,  maanake,  ndio  wanazaa  kila  mtu  duniani,  hakuna  mtu  alizaliwa  na  mwanume.   Wanafaa  wahudumiwe

kisawa sawa,  lakini swali langu ni kwamba,  haki yao ni nini?  Ningeomba  Katiba  iangalie  Katiba  ya  Mwenyezi  Mungu,  kwa

sababu Mungu aliiweka Katiba kwa mwanaume na mwanamke na hiyo Katiba ichunguzwe sana, tusije tukapotea.  Hiyo Katiba

mwenyezi Mungu aliyotupatia iangaliwe vizuri sana lakini ni haki wakina mama tuweze kuwahudumia vilivyo.  Maji:  Tuliambiwa

ya kwamba baada ya mwaka wa elfu mbili, kutakuwa na maji kila mahali, mpaka leo Gongoni hatuna maji.  Tulikuwa na miradi

wa maji, imekufa na mto uko hapa karibu tu na hapa pia panatoka  maji mengi sana,  lakini hakuna maji, tunataka serikali iweke

kwenye Katiba kwamba, maji hapa yapatikane haraka iwezekanavyo.

Majeshi:  Ikiwa majeshi wanaajiriwa utakuta ni huko bara  tu kama wenzangu walivyosema.   Ikiwa  majeshi  wanatikikana  elfu

moja, kila mkoa  upewe  nafasi  ya  kuwa  na  majeshi  sawa  sawa.   Sio  upande  mmoja  wanapewa  majeshi  mia  tano  na  Pwani

wanapewa wanajeshi watatu.  Utamaduni:  Utamaduni udumishwe katika Katiba yetu, utamaduni ni muhimu sana,  asiye na mila

ni mtumwa.   Kwa hivyo, utamaduni katika Katiba  udumishwe  haswa  zile  utamaduni  za  kienyeji.   Ziko  tamaduni  zile  hazifai,

sawa  zitupwe,  lakini  ziko  zingine  zinafaa  sana  na  zafaa  kuhifadhiwa.   Pamoja  na  misitu,  mali  ya  asili,  maji  haya  ya  chumvi,

tuweze  kutumia  wenyewe  hapa.   Lakini  tunasema  ya  kwamba  elimu  ni  kidogo,  tuna  kitu  ambacho  kinaharibu  elimu  hapa,

Gongoni.  Kumejaa video chungu nzima na utakuta video watoto jioni ndio wamejaa katika hizo video.   Katiba iweke kwamba

video zisiingie watoto  wadogo kama vile bar,  watoto  wa miaka chini ya 18 hawaingii.  Kwa nini  hizi  video  watoto  wa  miaka

mitano wanaingia?  Kwa hivyo, video zipigwe marufuku kwa watoto  wadogo,  isipokuwa awe na miaka  18  ni  sawa  anaweza

kuenda huko kuna video kwa  sababu zinaharibu.  Yule mwenye video anapata  pesa,  watoto  wanaharibika,  tunaenda kushika

kina mama wanaouza tembo lakini hatushiki wenye  video  ambao  wanaharibu  watoto,  mambo  gani  hayo?   Kwa  hivyo  video

zichunguzwe sana, zinaharibu watoto wetu.  

Mimi ninaunga mkono uridhi kwa akina mama.   Bwana anawachana na bibi yake na yeye anaenda zake,  kwa hivyo hilo jambo

la uridhi kwa bwana na watoto  lichunguzwe sana,  kwa sababu watu wengi hawajui habari  ya uridhi.  Ninarudia  Katiba  iweze

kufundisha watu katika elimu ya  ngumbaru,  makanisani,  hata  ikiwezekana  kama  kuna  nafasi  misikitini  ili  watu  waweze  kujua

Katiba ni nini, haki yake.  Hiyo Katiba kufundishwa watu kila mahali iweze kupanuliwa.  Nina hii memorandam nitatoa.  

Com. Riunga:  Asante sana, sasa tutawaita akina mama.  Sofia Joseph, atafuatwa na Esther Murakesi.  Karibu mama.
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Bi Sofia:  Mimi ninashukuru sana siku ya  leo  kwa  sababu  niko  huru  kuchagua  Katiba  ile  ninayoitaka.   Mimi  niaonelea  kina

mama sana wananyanyaswa sana kulingana na vile ilivyo Katiba ya siku hizi. Wanamama hawana haki ya  kuridhi  mali  yeyote

hata kwa mababa zao, hata mabwana zao.  Ningeonelea Katiba ichunguze ile wamana wawe na haki yao ya kuridhi.  Lingine ni

kwamba kuna wamama ambao wemezaa bila kuolewa,  na wamama hao utakuta hawana nafasi  ya  kusomesha  watoto,  na  hii

Katiba ya sasa  ningeonelea ichunguze wamama wale ambao hawajiwezi watoto  waowakaweze kusomeshwa  na  serikali.   Na

nikisema ya kwamba ninahitaji majimbo ni kwa sababu ya vile watu wananyanyaswa kutoka nje,  utakuta hata maaskari  ambao

wameajiriwa  kuwa  na  kielelezo  chetu,  utakuta  ya  kwamba  ukienda  pale  kwa  ofisi  ya  chief,  ya  maaskari,  huna  uwezo  wa

kuhudumiwa  mpaka  utoe  pesa.   Hapo  ni  kwamba  tunataka  watu  ambao  watakuwa  wakichunguza  vile  ambavyo  askari

wanavyofanya, kwa sababu  wananyanyasa wananchi.

Jambo lingine ni kwamba utakuta wabunge ambao wanasema ya kwamba,  tunawachagua wataleta  miradi  ya  maji,  watajenga

mahospitali,  watajenga kila kitu, lakini utakuta anapoenda humuoni hapa,  huyu mbunge anastalihili hata  kama  ni  miaka  mitano

asimamishwe, aondolewe kabla ya miaka hiyo tano.  (clapping)  

Jambo lingine ni kwamba,  utakuta wahindi wamejaa  sana  katika  mji  huu  wa  Gongoni,  na  wanakuja  bila  sisi  wenyewe  kujua

wanakuja namna gani.   Lakini ukichunguza utakuta ni wakubwa walioko Nairobi  ndio wanajua vile wamekuja.  Wenyeji hapa

hawana haki kabisa kwa sababu utasikia barua imetoka Nairobi bila wenyewe kujua hapa,  wanapewa ma-plot,  wanapewa kila

kitu.   Hilo  ni  jambo  Tume  ichunguze  Katiba  hiyo  irekebishwe  kwa  sababu  watu  wananyanyaswa  sana.   Jambo  lingine  ni

kwamba kuna waalimu ambao wanaingilia watoto wa shule, ambao utakuta yeye ni mwanafunzi wake na anaenda kulala naye.

Wakati  analala  naye  utakuta  yule  msichana  anapopata  mimba  hatamuhudumia,  anataka  yule  msichana  aende  wapi?

Ikiwezekana hawa walimu na wafanyi kazi wote wa serikali ndio wanaleta watoto chokora.  (clapping)  Kwa hivyo ni haki hiyo

ichunguzwe sana kwa wafanyi kazi wa serikali.  

Lingine  utakuta  kwamba  machief  wale  wetu  ambao  wanatusaidia  hapa,  unasema  unakimbilia  kwa  chief  ama  kuna  mababa

watoto waliowekwa kwamba mtu awe anasaidia watoto.   Unapoenda huko utakuta ya kwamba,  yeye  pia  anapopata  hongo,

huwezi kusaidiwa kwa sababu mtoto hana uwezo.  Hilo pia Tume  iangalie  sana,  Katiba  ikiundwa  hiyo  iwe  moja  wapo.   Na

wamama wawe huru kila mahali wanapoweza kuandikwa kazi.   Jambo lingine  ni  kwamba  utakuta  msichana  hakumaliza  form

four,  amebakia  darasa  la  nane,  utasikia  hakuna  kazi  unaweza  kuajiriwa.   Hapo  Tume  ichunguze  sana,  wamama  wengi

hawamalizi shule lakini wanahitaji msaada wa kupata kazi.  Hiyo ni kwamba lazima tuwe na viwanda vyetu tuvimiliki wenyewe.

Majimbo peke yake ndio itakuwa kielelezo cha mwanakenya.  (clapping)

Jambo lingine ni kwamba, sisi tunakaa hapa lakini ni kama ambao hatuko,  unakuta kwamba mama mzima ambaye hajiwezi, na

utakuta  watu  wanasoma  kwa  sababu  wanasema  ati  watu  bara  wanasoma,  watu  wa  coast  wanasema  hawasomi.   Lakini

unapoandikwa kazi,  unataka kazi ya polisi,  unaambiwa lete elfu tano kwanza ndio uajiriwe kazi,  na kama huna pesa  hiyo kazi

huwezi ukaipata.   Hiyo Tume igundue sana na ichukue  kielelezo  kwamba,  kila  mmoja  anastahili  kufanya  kazi  mahali  popote.

28



Jambo  lingine,  kati  ya  ma-chief  kuwe  na  kamati  ambayo  itachunguza  wale  wafanyi  kazi  wa  serikali,  wanapokosea  wawe

wanaweza kushtakiwa mahali popote.  Utakuta sub-chief yeye hajachaguliwa, anajichagua kwa elimu yake huko na hajui watu

hapa wanaishi namna gani, kwa hivyo, tunataka Tuwe na kamati ya kutuwezesha kumshtaki hata kama amekula pesa  za ofisi, 

(clapping) na hao ma-chief tuwachague sisi wenyewe.

Tunahitaji wabunge  kama  wanachaguliwa,  Mbunge  akiwa  ni  mwanamke,  councillor  awe  ni  mwanaume  na  mbunge  akiwa  ni

mwanaume, councilor awe ni mwanamke.  Kwa kila pahali ambapo kuna wafanyi kazi kwa  idara  za  serikali,  mwanamke  pia

awepo, wanaume wakiwa ni wawili, mwanawake awe ni mmoja, wanaume kama ni kumi, wanawake wawe watano.   Ni hiyo

tu, sina zaidi.

Com. Riunga:  Asante sana, mama andikisha.  Mwingine ni Esther Mwakesi, Paula Kazungu, hawako?  Josephine Kazo,  Elina

Mbaru.  Tafadhali tuwapatie wanawake nafasi kwa sababu tumekuwa na wanaume tangu asubuhi.

Bi  Mbaru.   Asante  sana.   Mimi  nina  maoni  haya.   Katiba  ambao  tunataka  sisi  kuliunda…...   Jina  langu  ni  Elina  Mbaru,

ninatoka Bomani sub-location, Magharini Division.  Maoni yangu hasa sisi akina mama, la kwanza kabisa,  ninawasikitikia sana

wale ambao ni wazee wana-rape wale watoto.   Hicho kifungu cha sheria,  ningaliomba kila mzee ambaye atafanya hivyo mtoto

wa kike,  kwa maana sheria imewekwa lakini haifuatwi, ninaomba ile mishipa ambayo yanamfanya yule mtoto mpaka anaenda

kufanywa  mambo  mengine  hospitali,  yeye  in’golewe.  (clapping)  Abaki  tu  bwana  wa  kawaida  lakini  mishipa  mingine  iwe

haifanyi kazi.  Sisi akina mama tunadhulumiwa sana hasa kwa upande wa uridhi, hatutambuliwi na mabwana zetu.  Sisi mabibi ni

viumbe vya kukusaidia katika nyumba sio kuchukuliwa kama punda, mwanamke si punda ya wanaume.  Mwanamke ni msaidizi

katika nyumba, lakini  utaona  hapa,  hasa  mgiriama,  tunatumiwa  sana.   Bwana  anapoaga  dunia,  at  least  ile  mali  ibaki  na  yule

mama pamoja na watoto, lakini anapoondoka yule mzee, wale ndungu zake wanasema hukuja na mali, utaondoka hivyo hivyo.

Tunataka hicho kifungu cha sheria kirekebishwe tafadhali.  (clapping)

Pili,  tumekuwa  akina  mama  hasa  ni  waoga  kabisa,  kwa  mambo  ya  serikali  ya  Kenya,  utaona  hata  wakati  watoto

wanapoandikwa vibarua ama kazi zimeandikwa, announcement zimekuja katika DC’s office, ya kwamba kunatakikana Kenya

Army, Kenya Air Force,  ni vigumu yule mtoto kwenda kuomba kwa sababu anahakika,  hatapata  hiyo  kazi  kwa  sababu  hao

invigilators watakao simamia ile interview pale,  watakuja na  watu  wao  kutoka  pahali  pengine.   Hata  yule  mtoto  hataipata  ile

kazi, ukisema ni watu wa coast nyinyi hamkusoma, hatukusoma tuna kazi gani kwani sisi twafundishwa. 

Tunataka sheria irekebishwe, na ikiwa wakati tunaandikisha hawa watoto vibarua, tunataka kila mkoa au district iwe na number

yake,  kama ni  kumi  Malindi,  tujue  watu  kume  wataenda  lakini  si  kudanganywa  na  askari  ambayo  hayaeleweki.   Serikali  hii

inatunyanyasa sana sisi akina mama, utaona mama amedhulumiwa hapa,  sasa  anataka msaada pale polisi,  ili aandikishe mambo

yake ili afile case  yake kortini,  utaona  yule  mama  anaulizwa,  umebeba  pesa  ngapi?   Useme  unamkimbilia  chief,  chief  wangu

atanisaidia, ukienda kule kwa chief, Commissioners, tuko na shida sana.  

Mimi pia ningeliomba, serikali tutakayoiunda, kwa sasa iwe ya majimbo ili kila jimbo lijitawale lenyewe. (clapping)  utaona hiyo
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kilindi hapa Mombasa, ni njia moja ambayo ni source ya Kenya inaleta mapato mengi sana, lakini mapato yale si mwananchi wa

hapa anayefaidika.  Wale ambao wanafaidika pesa  zikusanywe hapa zipelekwe serikali kuu, na huku kwetu  hakuna  chochote.

Ma-dispensary  zenyewe,  nituzisimamie  sisi  wenyewe,  mtu  ukienda  pale  kama  Malindi  hospital,  mama  ni  mja  mzito  pengine

mtoto  anatoka  vibaya,  unatakikana  elfu  tatu  ndio  aingie  huko  theatre.   Bila  elfu  tatu  haingii,  sasa  yule  mama  na  yule  mzee

hawana chochote, ni serikali ya kulala ama ni serikali ya kuundana hii? (clapping)   Kwa hivyo, mimi ningeliomba maoni yangu

kila jimbo lijitawale lenyewe.  

Kwa upande wa kazi, mkituambia hatukusoma, kama mzee Rimba alivyozungumza ya kwamba colleges zote ziko Nairobi,  basi

kama sisi hatukusoma hata kule kuinua mgongo mkubwa aingie ni vibaya.  (clapping)   Wanatoka huko,  mnakuja kutunyanyasa

kila  siku,  sasa  inakuwa  sisi  ni  tuwafuatilize  nyinyi.    Mambo  ya  ardhi,  mimi  nimezaa  niko  na  bwana  wangu  pale,  najiona

mwenyewe niko huru, kesho ninaambiwa, nyinyi sio wenye hii title deed,  ondokeni kwa sababu hii ardhi ina mwenyewe.  Sasa

mama  anaanza  tena  kun’gan’gana  na  watoto,  yule  anafanya  hivi,  hapa  kuna  askari  rafiki  yangu,  wamemshika  yule  ambaye

anayesema ndio bwana, ameshikwa kiuno amevutwa.  Ondoka,  aliyekuambia ukae hapa ni nani?  Kama aliyeiba lakini yote ni

ardhi peke yake.  Sasa tunataka ardhi iwe ya mwanakenya yeyote, hakuna mambo ya maili kumi, hakuna mambo ya sijui ni ya

nani, iwe ardhi ni ya mwananchi wa Kenya,  amiliki  mwenyewe.   Kwani  sisi  tuna  laana?   Sisi  hatuna  laana  wapwani,  Mungu

alitubarikia, alitupa hizo factory za chumvi, ni vile serikali haisimamii vizuri.  Pengine jambo lile lingewasaidia wananchi wa area

hii kwa hivyo mimi ningeomba serikali ijayo iwe ya majimbo, ili kila jimbo litajitawala lenyewe.  Kuandika ma-askari,  ma-chief,

tunachagua wenyewe na mlolongo, maana kusema ule ukweli,  basi  hizo idara ambazo zinaambiwa  zina  mahongo  ama  ya  kitu

kidogo,  lakini idara hii ya ma-Asst.  chief to chief zimezidi. (clapping)   Nikifika tu pale,  mimi nimekosana kwa mpaka twende

unisaidie kule, utasikia huo mpaka niwe na mbuzi na shilingi mia tisa za kiti cha mzee.  Kwa hivyo, ningaliomba serikali iwe ya

majimbo.     

Tatu,  uwezo  wa  Rais  ni  mkubwa,  upunguzwe,  kwa  sababu  akiwa  yeye  Raisa  na  amezidi  kabisa,  nialale  asubuhi  na

hatugawanyiwi ile haki.   Ona kama ministers,  Rift  Valley  wakona  waziri  kumi,  huku  kwetu  ni  wangapi?    Wawili,  Nassir  na

Ngala, ile haki iko?  Hatuna haki sisi, kwa hivyo tunaomba hii serikali inayokuja,  hata kama ni watatu lakini Rift Valley ni kumi,

wametushinda, tunaomba wale wa Rift Valley ni wakenya, hawa pia ni wakenya.   Tunaomba zile haki zigawanyiwe kila mtu, ili

tuweze  kujivunia  nchi  yetu  ya  Kenya.   Na  tunaunda  hii  Katiba  kama  alivyozungumza  Harry  Jira,  mambo  haya  nyinyi  Tume

ambayo mumetumwa, muwe munatusikiza na mnayanakili halafu munatuletee tusome.  Lakini tusiwe tunazungumza hapa halafu

mambo yenyu yatajibiwa baadaye baadaye, tutarudi pale pale, ya kwamba hakuna chochote ambacho kitaendelea,  mwananchi

wa  hapa  coast  aendelee  kubaki  vile  alivyo  na  sisi  hatutaki  kubaki  vili  tulivyo.   Kwa  hivyo,  tunaomba,  mnapoenda  na  wale

wenzetu vile watatoa yale maoni yao, ule uwezo wa Rais wa kusema, fulani nimemtoa, nimeweka mwengine, uwezo ni huu, hiyo

nayo ipungue, hata kama haita pungua sana lakini at  least  iwe kidogo,  uwezo wake ni mkubwa sana maanake ile atakalosema

yeye ni hilo hilo.  Kwa hivyo, tunawaunga mkono kama mlivyokuja lakini tunawaomba mambo haya muyanakili, mutuletee tena.

  Haki  zetu  sisi  akina  mama  ziweze  kuzingatiwa  na  waume  wetu  pia  waweze  kututilia  maanani,  ya  kwamba  kiumbe  cha

mwanamke ni mke ambaye ni msaada, lakini si mwanamke wa kupigwa.  Na akiwa atapiga bibi yake mpaka azirai,  mwanaume
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yule awekwe jela miaka saba.  Asanteni.  (laughter/clapping)

Com. Riunga:  Bila shaka akina baba wamesikia hayo maoni. Tungali bado na akina mama.  Edna Mwandoe,  hayuko?  Anna

Samuel,  Elizabeth  John.   Akina  mama  mungetaka  tuwapatie  nafasi  tuzungumze  mtuambie  mambo  yenu  tukiwa  hatuna  akina

baba ama mnataka muwe pamoja?  Kanze Katana, Felista Kerema, Sidi Baya, Paskarina Mweni, Sidi Masha,  Mapenzi Ngoa,

Nyevu Masa, Kazo Mzungu, Rachael Mwarandu, Priscilla Randu, Anna Mweni.  Sasa vile tutafanya wakati  wa lunch, tutapatia

akina mama nafasi yao,  tutabaki nao watupatie maoni yao.   Inaonekana wanaogopa akina baba.   Sasa  tutaendelea,  Jonathan

Baya, A. M. Luganje.

Bw.  Luganje:  asante  sana  Commissioner.   Mimi  kwa  majina  ni  Albert  Mulanda  Luganje.   Kwanza  ninataka  serikali  ya

majimbo.  Ninataka kueleza  na  sababu  zake,  ni  majimbo  peke  yake  ambayo  itatufaidi  sisi  wa  Kenya  sote  kwa  sababu  kila

jimbo  lina  rasilimali  zake  za  uchumi  na  kila  mmoja  anamila  zake.   Basi  tukiseme  serikali  iwe  ya  majimbo,  jimbo  la  pwani

linamapato yake, jimbo la nyanza lina mapato yake, na utamaduni wake, jimbo la kati  vile vile.  Lakini hii serikali moja ni nzuri,

lakini hata kizuri kikitiwea chumvi nyingi, sikinaharibika? 

Audience:  Ndio.  

Bw.  Luganje:   Kwa  hivyo,  tunasema  majimbo  kwamba  ndio  suluhisho.   Tuchukue  mfano  tu,  nataka  twende  haraka,

Mombasa,  pale  kilindini,  kama  siokukosea,  labda  meli  moja  ikufunga  safari  pale,  kama  si  kwa  saa  ni  siku,  elfu  mia  tano,

rasilimali za Pwani.   Je,  ni wangapi tunayo ifaidi hiyo?  Kama sio siku moja elfu mia tano,  ni saa  moja elfu mia tano.   Ni  meli

ngapi zinafunga safari pale, kama nikusoma tunaambiwa hatukusoma, ndio ni sawa,  hakusoma, lakini katika Kenya nzima, utalii

mwingi  ni  Pwani,  iko  wapi  college  ya  utalii,  iko  bara.   Mimi  Luganje  nikipata  nafasi  ya  kwenda  college,  nitapotea  hapa

Mombasa ama katikati  ya njia.  Ikiwa wale wa Nairobi  wazaliwa wa kule,  kila siku  tunasikia  yule  amepotea,  yule  amepigwa

risasi,  je  mimi masikini Luganje nikiingia Nairobi  siijui, si wale wenyeji watajua huyu  ni  mgeni  tu,  si  ndie  wakuanzwa  kunyan’

ganywa? (laughter)  Nitafika huko Utalii college?  Sitafika huko, mutasema hawakusoma, sikupatiwa ile nafasi.   Lakini je,  kama

utalii college ingekuwa Malindi, haki ya Mungu siningefika?  Sasa  tunakuta utalii uko hapa lakini tunatawalwa  na  wale  ambao

wamepata nafasi, umepewa nafasi, njoo utalii college kesho ama kesho kutwa, tumepotelea Mariakani,  nafasi si lazima itaenda?

 Kweli itaendewa na Katana hii, haitaendewa na Katana.   Ndiposa  tunasema majimbo ili kila jimbo  lijitegemee  lenyewe.   Na

mapato  yote  ya  jimbo  lile,  20%  iende  kwa  serikali  kuu,  lakini  pesa  zote  za  hapa  na  uchumi  wetu,  zibaki  hapa.   Hatusemi

majimbo ile mtu wa bara afukuzwe, la, lakini uchumi ule wanaochuma hapa,  ule ushuru ukipatikana ufaidi jimbo hilo. (clapping)

Huku si kubaguana lakini tunataka rasilimali.  Kama mapato ya kilindini yote yatoka milioni ngapi, 80% ihudumie  hili  jimbo  la

Pwani.  Kule pia vile vile hakukosi kugawanyana, kutendeana haki, hapo nimeondoka.

Elimu, iwe ya bure kutoka darasa la kwanza mpaka darasa la nane.  Halafu ile system ya maziwa, ililetwa nisuluhi, lakini badala

ya hiyo ingerudishwa ile system ya kutoa vitabu na kalamu kwa shule kwa sababu unakuta mtoto kila  siku,  mimi nina  watoto

wasiopungua watatu,  wako dalasa la kwanza,  sita na la nane,  lakini kila siku nisipokua na mia moja,  basi  itabidi  nirauke  sana

maanake mtoto atataka  kalamu, yule anataka  kitabu,  yule  wa  darasa  la  nane  anataka  vitabu  kumi,  ili  wakiamka,  baba  yuko
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wapi?  Ametoka (laughter).  Sasa atasoma kweli huyu?  Huyu hatasoma, kwa sababu vifaa hakuna.  Hapo ni upande wa elimu,

haki za akina mama zitambuliwe kulingana na utamaduni wa sehemu anayotoka kwa sababu kama ni uridhi, kama si kutogithi,

lakini kila kabila lina mila zake, iangaliwe kulingana na mila ambazo ni za kabila lile na ziheshimiwe.  Tukifika upande wa sheria,

sheria ziko mara mbili kuna sheria ya kuandikwa,  kuna sheria za kitamaduni, lakini tunan’gan’gana mahali tukifika kotini,  sheria

ile ambayo iko kitabuni ndio ambayo inathaminiwa.  Tunaomba Katiba itambue zile sheria za kitamaduni tukifika kotini ziwe na

uzani sawa na zile zingine, ili isionekanae,  kwa sababu nimeletewa karatasi  halafu wewe angalia hii, unaushaidi wa makaratasi,

lakini karatasi, na kuna watu ambao wanaoweza kutoa ushahidi kabisa  kuhusu jambo lile, lakini wale sio chochote kuliko hiyo

karatasi.   Kweli hizi karatasi  ukitia  kwenye  moto,  zitapiga  nduru,  lakini  mtu  ukimtia  kwenye  moto  atapiga  nduru.   Sheria  za

kitamaduni zipate uzito sawa na zile sheria za kawaida.

Bunge liwe na kipindi cha miaka tano, Rais awe na kipindi cha miaka mitano. Uwezo wa Rais, rais abaki amri jeshi mkuu, lakini

awe  na  uwezo  wa  kuteua  bunge  maalum  kulingana  na  idadi  ya  wabunge  katika  vyama,  lakini  mbunge  maalum  asipatiwe

waadhifa wowote wa uwaziri au waziri mdogo.  Kwa sababu ni hivi, mimi nimekataliwa na wananchi,  umeniteua kama mbunge

maalum, halafu unanipatia wizara, yule mpinzani wangu sitamhudumia katika wizara ile. (clapping)  Kwa hivyo mbunge maalum

awekwe,  lakini  asipatiwe  wadhifa  wowote,  asiwe  waziri,  asiwe  waziri  masaidizi  kwa  sababu  anaweza  kutumia  kofia  ile  ile

akamthulumu yule mchaguliwa kule ambaye atakuwa anaumiza wananchi kwa njia nyingine.  Kwa hivyo waziri akiwa ni waziri

awe  ni  wa  kuchaguliwa  na  kura.   Rais  awe  na  uwezo  wa  kuteua  mawaziri,  wabunge  maalum  lakini  Katiba  ionyeshe  wazi

kwamba mbunge maalum hana nafasi ya kupatiwa cheo cha uaziri au waziri msaidizi.  Basi,  ikiwa vile, itakuwa inatulinda zaidi.

Jambo lingine, Rais awe anaweza kuvunja bunge kupitia kushauriana na  wabunge,  ikiwa  kuna  hali  ya  lazima.   Jambo  lingine,

Katiba hii ambayo tunaiunda sasa,  tukisikia kwa magazeti,  sisi  hatukusoma,  tunaambiwa  vile,  mara  Commissioners  wenyewe

wanagongana pale,  vuta  ni  kuvute  hivi,  hata  kama  muda  utakuwa  mchache.   Ikiwa  hii  Katiba  haitakamilika,  vipengele  fulani

viondolewe ili uchaguzi ujao uwe wa majimbo halafu nyinyi muendelee.  (clapping)  Lakini ikiwa itakwama vile, na Katiba yetu

inasema miaka tano tuwe na uchaguzi, tutachagua serikali ambayo ina msingi wa Katiba hii hii ambayo hatuitaki sasa.  (clapping)

 Kwa hivyo, ikiwa wakati  ni mfupi sana,  na munahitaji muda wa mambo  mengine  kutekelezwa,  lakini  kile  kipengee  ambacho

kinasema serikali ya Kenya ni moja, kiondolewe kiwekwe cha majimbo, tuchague majimbo, mambo hayo kwisha,  halafu nyinyi

muendelee, kuna ubaya hapo?

Response:  Hakuna ubaya. (clapping)

Bw: Lunganje.  Lingine, watumishi wa serikali.   Kuwe na Tume maalum ya kuchunguza  mishahara ya watumishi wa serikali,

kuwe na Tume maalum ya kuchunguza mishahara ya wabunge, kwa sababu tuangalie mfano, na kwa sababu ninaamini hii Tume

ni ya kujitegemea, sitaki nifuatwe nyuma kwa nini ulisema yale pale.  (laughter)  Mbunge kwa wastani anapata  shilingi  elfu  mia

tano,  na huo mswaada ulipitishwa baada  ya wiki moja tu,  ukapita mara moja.   Je,  kama kuna tume  lingine  tofauti,  kweli  hata

mimi niambiwe Luganje tukae hapa ninataka tuongezewe mishahara, mahali ninahusika, sinitasimama mara moja tu.  Kwa hivyo,

kuwe na Tume ya kuchunguza mishahara ya watumishi wa serikali na ya wabunge maanake mbunge mmoja, tuseme tu, mahitaji
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ya shule kwa mwanafunzi kil siku ni shilingi mia mbili, ukiwa na ustani,  fanya hesabu wewe unayejua hesabu,  elfu mia tano kwa

mwezi unalipia wanafunzi wa ngapi, maelfu ya kuhesabu, mwezi moja tu.  Na ni kwa sabubu wabunge wenyewe wamekaa pale

wakapendekeza tule hiki tuache hiki.  Lakini kama tuna Tume maalum ya kuchunguza mishahara ya wabunge,  haingekuwa vile,

kwa hivyo ninapendekeza Comminssioners,  mshahara ya wabunge kuwe  na  kitengo  maalum  cha  kuchunguza  mishahara  yao.

Watumishi  wa  serikali  vile  vile,  ikiwa  aliyenifundisha  akiwa  mshahara  wa  juu  ni  elfu  kumi  na  tano,  si  dhambi  hiyo,  kweli

kutaenda  watu  peponi?  (laughter)   Hakuwezi  kwenda  watu  peponi  na  waalimu  wangu,  ambaye  mwalimu  wako  ni  babako

anakula makate mkavu, wewe hapa sausage,  Blue Band na nini, kwa sababu mshahara ni kidogo,  haifai  ndungu  zangu,  haifai

hata kidogo, hafai hata kwa mungu.  Kwa hivyo, mishahara ya wabunge ichunguzwe.  

Utumishi, utawala wa mikoa uweko,  lakini uwe namna hii, kwa sababu kuna jambo ambalo lazima tuizungumze ikiwa utawala

Pwani umebaki, lakini kama DO anakuwa transferred, kwani sub-chief akiwa transferred kuna shida gani?  Hakuna shida kama

ni ya sub-location wa Gongoni apelekwe maarafa,  apelekwe Ganze, Tana River.  Si ni utumishi tu?  Mbona  hawa  wandungu

zetu wako hapa ukiwauliza hawa wanatoka hapa Gongoni kweli hawa?  Ni utumishi tu.   Kwa hivyo, utawala wa mkoa ubaki

lakini kuwe na transfer kutokea sub-chief mpaka provincial level. Nimesema utawala uwe wa majimbo na wale wanaopigania

urais, awe ni moja kutoka jimbo fulani halafu pia sio ndiye governor wa jimbo lile, awe ni mzaliwa wa jimbo lile, lile.     

Mahali pengine, nirudi pale kwa bunge kidogo.  Nina summarise, bunge baada  ya kipindi chake,  bunge likivunjwa, lazima kiwe

na mtu anayeshikilia ile serikali maanake Katiba yetu inasema.  Rais lazima awe mbunge, bunge likivunjwa speaker  wa  bunge

awe sio mbunge, ashikilie serikali kwa kipindi kile ambacho uchaguzi utaendelea halafu yule atakayechaguliwa kama Rais,  aje

apatiwe ufunguo na speaker  wa bunge, kuna dhambi  hapo?   Hakuna  dhambi,  lakini  je,  bunge  limevunjwa,  nani  anayeshikilia

serikali,  munashindwa  mtakayemchagua,  nani?   Hakuna.   Kwa  hivyo,  bunge  likivunjwa  wabunge  wote  warudi  nyumbani  na

speaker ashikilie ufunguo baada ya uchaguzi kila moja atarudi pahali pake.  Basi ninataka kumalizia hapo na nimesema asanteni

sana Commissioners, lakini serikali iwe ya majimbo na ikiwa ni ya majimbo tuheshimiane na mali zetu kwa sabubu hapa Pwani

ndio mahali ambapo zawadi  inatolewa,  anayepatiwa  ardhi,  ukichunguzwa  amekuwa  mkubwa  serikalini,  enda  Pwani  uchukue

ardhi huko haina mwenyewe. Kwa hayo machache au mengi Mungu awabariki, kazi yenu iwe nzuri na mfanikiwe.  (clapping)

Com. Riunga:  Asante mzee Luganje,  andikisha hapo.   Kama tulivyosema, sasa  tutapatia akina mama nafasi  na  tutawaomba

akina baba  kwa heshima waende lunch kidogo tutabaki hapa na akina mama. (noise)  Hakuna ubaya,  tutaenda pahali  kidogo

kwa sababu sasa  ni wakati  wa break  ya lunch, halafu tutasikiza akina  mama.   Tulifanya  hivyo  hata  kule  kwingine.   Tafadhali

mtusikize,  vile  ilivyo  iko  ni  kwamba  wakati  tulienda  huko  Kakoneni,  tuliombwa  na  akina  mama  kwa  sababu  tulikosa  akina

mama kuongea halafu wakatwambia tuwapatie nafasi yao.    Hii sheria tunayofuata inasema ni lazima tupatie kila mtu nafasi ya

kusema  vile  angetaka,  akina  mama  wakasema  tukipatiwa  nafasi  yetu  tukiwa  akina  mama  kwa  sababu  shida  zetu  wakati

mwingine ni tofati, hatuwezi kuzitaja mbele ya watoto na mambo mengine, ni sawa.   Kwa hivyo, saa  hii ni lunch break  anyway,

lakini badala  ya kwenda lunch, tungetaka kuzungmza na akina mama, hiyo  ni  haki  yao  kama  wangetaka  kutoa  maoni.   Kwa

hivyo, tutarudi hapa saa nane tuendelee, maswali tutauliza saa nane, tutafuata ile list iko.
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Speaker ??:  (In vernacular)

Translator:  Nilipokonywa shamba na Keah wa Tamba,  akaiza kwa mtu mwingine, Keah wa Dumbuwa.  Hilo shamba langu

liliuzwa elfu saba  na mia tano.   Nikamwambia sitaki,  akaendelea  kukata  mpaka ile shamba  sasa  ilikuwa  atupe,  akaenda  kwa

chief na chief naye akamruka,  amesema hata hivi  ni  mwisho  kuwa  mimi ni  masikini  hata  ninataka  nikate  nusu  nimpe.   Lakini

karatasi  sina,  kitambulisho  sina,  sasa  nifanyaje  ma-chief?   Nimekuja  kulia  kwenu,  ikiwa  mtanisaidia  munipe  kitambulisho  na

karatasi  mniambie, maanake shamba langu litaenda na Keah wa Dumbua hata hivi ninataka afukuzwe.  Amefukuzwa  majivuni,

akafukuzwe  na  huku  Kambi  ya  Waya.   Sasa  hapo  alima  kwa  nguvu,  mimi  ninataka  aondoke  kabisa,  ninataka  afukuzwe,

nimesema hata nimechoka mimi, shamba langu niendalo anapanda tu.  Nifanyaje ma-chief na ma-DO?  Basi ninaona uchungu na

shamba langu nilipewa na baba  yangu sasa  baba  amekufa,  sasa  ninasumbuka, machief sasa  nifanyeje  na  ma  DO?   Nimekuja

kwenu kilio, sasa chief amerudi nyuma maana niko masikini.

Esther:   Kwa  jina  ninaitwa  Esther  Mwakesi,   mimi  maoni  yangu  ninayopendekeza  katika  Katiba  ni  kuhusu  mambo  ya

wanawake.   Unakuta mwanamke anaoelewa kwa muda wa miaka mingi  halafu  akija  awachane  na  mume  wake,  anamfukuza

hampatii hata angalao sehemu kidogo ya kuenda kujiendeleza kimaisha.  Na  unakuta  hata  wengine  wanasema,  wewe  mpaka

unilipe mali yangu, ndio uolewe na bwana mwengine. Sasa  yule mwanamke unamkuta wakati  mwingi anapata  shida katika hali

ya maisha.  Jambo  lingine,  ningependelea  kuhusu  hawa  vijana.   Vijana  wa  huku  coast  kusema  ukweli,  wengine  kimchezo  ni

wazuri,  lakini  unakuta  kwamba  wa  huko  bara  ndio  wanapewa  nafasi  nyingi  ya  kujiwakilisha  kimchezo,  unakuta  wengine

wamepelekwa chini fulani huko, hawa wa coast hawapewi nafasi nzuri ya kujiendeleza kimchezo.  Maoni yangu ni hayo. 

Com. Riunga:  Niko na swali kidogo kwa sababu nilisikia hili jambo hata kule tulikuwa.  Kulingana na mila zenu, nikisema sasa

ukifukuzwa na bwana yako ni lazima sasa urudishe ile mali ilikuwa imelipwa?

Esther:   Ndio,  kutegemea  na  huku  wanaendeleza  hiyo  mila,  mwanamke  akifukuzwa  na  bwana,  alipe  ile  mali,  sasa  ndio

tunaomba Katiba iangalie jambo hilo, kidogo akina mama wapate kujiendeleza na wao.

Com. Riunga:  Na watoto wanaenda wapi?

Esther:  Watoto kusema ukweli wanaambiwa ni wababa,  kwa sababu yeye amelipa pesa  ya mahari.   Sasa  tunaomba Katiba

isaidie sana akina mama waweze kujimudu kimaisha maanake kina mama saa zote wanawekwa nyuma.

 

Com. Riunga:  Asante sana.  Edan Mwadoe, halafu Anna Samuel ajirayarishe.

Edna:  Kwa  jina  ninaitwa  Edna  Mwadoe,  mimi nilikuwa  ninasema  Katiba  igeuzwe  kama  vile  upande  wa  coast,  kama  vile
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makampuni headquarters zake ziwekwe coast  na za up-country ziwekwe huko up-country ili watu wa coast  wapate  haki yao.

Na makumpuni, first priority ya kikazi ipatiwe watu wa coast kwanza.  Na mimi ninapendelea majimbo.

Elizabeth John:  Ninaitwa Elizabeth John.  Oni langu ni wanawake ambao wanaachwa na  bwana  zao,  sasa  anapata  usaidizi

kwa  serikali  kuwa  baba  watoto  anapewa  watoto  wake,  anarudi  kwa  babake.   Serikali  inasema  chukua  mtoto  wako  na

wajukuu wako ukalee.  Sasa yule bwana kule atachukua bibi mwingine na atakuachia watoto wako.  Sasa utakaa pale baadaye

baba yako atakufa,  pale  ambapo  amekuambia  kaa  hapa,  wale  ndungu  zako  wa  kiume  waanze  kukufukuza.   Sasa  tunasikia

kwamba kuna urithi kwetu kwa kuzaliwa lakini bado hatujajua uridhi tutaupata kwa njia gani.  Na ninasikia kuna msaada ambao

watoto  kama  unataka  kuwasomesha,  msaidiwa  wewe  ambaye  hujiwezi,  huo  msaada  hatujapata  njia  wa  kuuona,  twafanya

kusikia tu.  Kwa hivyo oni langu mimi nilikuwa ninataka nijue, kama tutapata uridhi kwetu kwa kuzaliwa tujue tutaipata kwa njia

gani, kama tutapata msaada sis tusiojiweza tujue tutaipata kwa njia gani. 

Com. Riunga:  Asante sana.  Kanze Katana, Felister, Sidi Baya, Priscilla Mweni, Sidi Masha, Mapenzi Ngoa.

Mweni:   Jina langu ni Priscilla Mweni.  Taabu yangu ni watoto  wangu, wa kwanza ako  class  cha  nane  na  amefukuzwa  kwa

sababu  ya  pesa,  wa  pili  ako  class  cha  tano  na  amefukuzwa  kwa  sababu  ya  pesa,  mwingine  ni  wa  mwisho  msichana

amefukuzwa yuko class cha tatu.   Na  baba  yao alivunjika mkono hana kazi,  kwa hivyo wote wako ndani ya nyumba na mimi

sina la kufanya.  Mimi mwenyewe nimeshikwa na typhoid na pesa za kwenda hospitali, sina.  Sasa tunateseka ndani ya nyumba.

  Yangu ni hayo, sina nyingine.

Mwaki Mfunguo:  Ninatoka hapa Gongoni.  Ningependa maoni yangu, Katiba ibadilike maanake sisi wanawake tunaonewa

sana na mabwana zetu.  Hatuna haki,  tunachukuliwa kama watumwa na ni wanawake wa nyumba.  Maanake  ukiangalia  hivi,

bwana atakuja  ndani ya nyumba, wewe huna  mamlaka  yoyote,  atakuja  pale  aanze  kukusumbua,  kukupiga  akupige,  kama  ni

chakula,  chakula  umepika,  watoto  pengine  wamekula  wamemaliza,  na  yeye  ameenda  ulevini,  akija  pale,  atakuletea  fujo  na

vituko tele.   Sasa  ukitafuta wewe mwenyewe biashara zako ufanye  kwa  sababu  uendelee,  hauwezi  kuendelea,  anakuregesha

nyuma kila kukikucha anakuregesha nyuma.  Kwa hivyo utakuta mimi sina haki yoyote pale ndani ya nyumba, mwenye haki ni

mwanaume.  Kwa hivyo, ningeomba sisi wanawakee itiliwe mkazo pia na sisi tusaidiwe na serikali.  Utakuta kwenye hiki chama

za wanawake pia utataka kuingia,  lakini  kuanzia  huku  kwetu  sasa  utaingia  kwenye  hizo  vyama  lakini  utaendelea  mwisho  wa

kuisha  sasa  utataka  mtu  pengine  umefika  karibu  na  mwisho  na  kuchukua  pesa,  utataka  mtu  akudhamini,  sasa  ule  mtu

atukuambia  mimi sikujui,  siwezi  kukudhamini.   Sasa  ukiangalia  inaendelea  hivyo  hivyo  mpaka  inaisha,  hudhaminiwi  na  mtu,

utaendelea vipi, na utakuta chama kile cha wanawake hapa hatuwezi kuendelea,  kinaenda kinafifia, haya,  imeisha hivyo hivyo.

Kwa hivyo hapa kwetu sisi tunashida, tuna taabu,  kwa hivyo tusaidieni, tunaomba msaada,  tusaidiwe upande wetu wanawake.

Hayo ndio maoni yangu.

Com.  Abida  Ali:   (Nyevu  Masha,  Kazo  Mzungu,  Rachel  Mwalandu,  Pricilla  Randu,  Anna  Mweni,  Mary  Joseph,  Fatuma
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Mohamed, Halua, Peris Kakunda, Fatma Bakari, Faith Ngumbao)

Faith Ngumbao:  Ninashukuru wote kwa kupata wakati  huu ili nitoe maoni yangu.  Mengi yamezungumzwa lakini ninagusia tu

kidogo.  Nikianzia kwa upande wa serikali, tunataka serikali ya majimbo ndio ambaye itatufaa, sitaingia ndani zaidi kwa sababu

yale  ambayo  yamezungumzwa  yanatoshea.   Ya  pili  ni  kuhusu  uongozi  wa  serikali.   Kwanza  kabisa  tunataka  Rais  ambaye

atachaguliwa awe anatoka katika jimbo lile letu, awe ni mkazi wa pale kwa sababu ndio ambaye anajua maslahi ya  wananchi

wale wa pale.   Na  pia uongozi  wake  upatiwe  wakati,  uchukue  miaka  miaka  tano,  ikifika  miaka  tano,  an’golewe  achaguliwe

mwingine, na ikiwa hiyo miaka mitano hajafikisha lakini anaonekana kuwa ana mambo ambayo  anayafanya  chini  chini  ambao

haipendezi,  awe  anaweza  kuondolowa  kabla  ya  hiyo  miaka  tano.   Na  pia  tukiingia  upande  wa  Ministers,  wawe  wanatoka

katika jimbo lile na pia hao wawe na muda na wawe wanaweza kutolewa hata kabla ya ule muda na wakifika kule iwe kazi yao

ni ile moja peke  yake.  Sio wengine wachaguliwe wawe mawaziri au ule apatiwe cheo ni gani, tulimchagua awe  akituwakilisha

sisi  kule,  akienda  apate  wadhifa  mwingine,  atakuwa  yuko  mara  mbili,  huku  anatakikana  na  kule  anatakikana,  kazi  mbili,

hataweza kuzifanya.  

Na  nikiingia  kwa  upande  wa  wanawake,  haki,  hasa  kwa  wanawake,  wananyanyaswa  sana.   Tunataka  wanawake  waweze

kuangaliwa  hasa  katika  uridhi  na  hata  hawa  ambao  wanatia  mimba  wasichana,  awe  ni  mwalimu,  awe  ni  mwanafunzi,  awe

ataangalia yule mama na hata mtoto pia awe na uwezo wa kumtunza hata kama hana kazi,  lakini ni jukumu  lako  kwa  sababu

ndiye  aliyezaa  yule  mtoto.   Sasa  ukimuacha  yule  mwanamke,  yule  mtoto  atatunzwa  na  nani,  ndio  sasa  tunapata  machokora

wamekuwa wengi kwa sababu ya hiyo.   Na  tukiingia upande wa mayatima, wao wawe wanaangaliwa kwa sababu ni upande

wa wale ambao hawajiwezi.  Hawana njia, hawana wa kuwategemea, sasa serikali iwaangalie wawe wanaweza kuwapatia haya

mahitaji  yao.   Pia  wale  wasiojiweza  hawadhaminiwi  kabisa  katika  serikali  hii.   Wao  wawe  wanapelekwa  shule  zao,  vilema

vipofu, na viziwe na baada  ya kusoma, huwa wanapatiwa kazi ambazo  zitaweza  kuwasaidia.   Wazee  wasiojiweza  wawe  pia

wanapewa  maslahi  yao  hasa  tukiangalia  misaada  ya  mahindi  ambayo  inaletwa,  iwe  inapatiwa  wale  wazee  wasiojiweza  na

mayatima.  Mashule nayo pia yagawanywe kisawa sawa,  yawe  sawa  sawa  kama  sehemu  hii  yetu,  kuwe  na  shule  za  msingi,

kuwe na shule za sekondari, colleges na University ziwe zimegawanywa sawa sawa.  Pia katika hii shule ulipaji wa karo  kuanza

nursery mpaka darasa la nane iwe ya bure na pia kuwe kuna huu msaada wa kutoa vitabu kama mwengine alivyo sema, vitabu,

kalamu, watoto wawe wanapatiwa.  Yangu ni hayo machache tu.

Edita:  Kwa majina ninaitwa Edita Mwangi.  Maoni yangu ni kwamba ile mikono tatu ya serikali.  Kila mkono uwe na mamlaka

yake kwa sababu wengine wananyanyaswa.  Kila mkono upatiwe kazi yake wasiingiliane.  Ni hiyo tu.

Eunice:   Kwa  majina  ninaitwa  Eunice  daktari.   Kutoka  Fundisha  Location.   Maoni  yangu  ni  kuhusu  walemavu.   Kwanza,

nitaanza na shule.  Shule za walemavu ni chache hapa pwani hasa utakuta kama mkoa wote  wa  pwani  shule  ya  walemavu  ni

moja na ni Port Rietz, inahudumia tu darasa la kwanza mpaka nane, hakuna kuendelea.   Unakuta unajiunga na shule zile zingine

za secondary ambazo hazina facilities ambazo walemavu wanaweza wawe wanatumia.  Pili, ni maoni yangu sasa,  kwamba kila
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wilaya kuwe na hizi shule kwa sababu ni walemavu wengi wamekaa nyumbani mwao.  Hawajui ni mahali gani pa  kwenda,  lakini

kama  hizi  shule  zitakuwa  katika  wilaya,  wazazi  wangejua  ni  wapi  pakuwapeleka  hawa  watoto,  wangehudumiwa  vipi  na

wangepata vipi hii elimu ambayo ni muhimu kwa kila mmoja kwa sababu kila mkenya atakuwa ameelimishwa.  

Tatu, kazi.  Hivi leo unaingia hata kwa maofisi ya serikali huoni mlemavu ameajiriwa kazi.  Ni maoni yangu hata serikali pia nayo

iwe itafikiria hawa walemavu, kuna  wengine  wamesoma  na  wengine  hawajasoma,  wale  ambao  wana  ule  uwezo  wa  kufanya

kazi, pia wao nao wataajiriwa badala ya watu waone wameketi  wakiomba omba na uuwahurumie tu wakiwa hawafanyii lolote

ama wakiwa hawana lolote la kuweza kujisaidia wao wenyewe.  Nne,  vifaa vya serikali.   Zile ofisi za serikali ni manyumba za

ghorofa,  mlemavu  hata  kupanda  kwenyewe  anashindwa.   Akitaka  kuona  msaidizi  yoyote  hawezi  akafika  hapo  mahali,

atashindwa kabisa, atabaki huku chini atumane mtu.  Je majibu yule mtu ambayo atakuwa amejibiwa kule,  atasema vile ambayo

ameambiwa ama ataongeza yake ama atapunguza?  Kwa hivyo, imekuwa shida mtu ajitafutie mwenyewe kwa sababu  ya  hivi

vifaa  vya  serikali.   Ukiangalia  vifaa  vile  vya  siku  hizi  vinaona  tu  wale  ambao  wanajiweza,  wale  ambao  hajiwezi  hawawezi

kuhudumiwa na vifaa hivyo.  Kwa hivyo ni maoni yangu serikali ifikirie wakati  inapofanya mijengo, wakati  inapoweka hivi vifaa

vya kisasa pia ifikirie na watu wengine pia nao hawajiwezi wanahitaji kutumia hivi vifaa kama wananchi wengine wote.     

Misaada.   Hii  misaada  inayotolewa  na  watu  binafsi  kama  vile  kuna  wakati  mwingine,  nilikuwa  nikienda  shule,  nikaambiwa

Bombululu kuna zile baiskeli zinatolewa.  Hii msaada haiwafiki watu wengi  kabisa  na  ni  shda  imekuwa  shida  sana  mtu  apate

hiyo  baiskeli,  hata  mimi niliipata  kwa  bahati  kwa  maana  kulikuwa  kuna  mtu  ananijua  pale  ndio  nikapata.   Lakini  mwengine

atakaa  huku  msituni  hajui  ni  wapi  ataweza  kujisaidia,  hajui  ni  wapi  atapata  angalau  baiskeli,  hajui  ni  wapi  angalao  atapata

chochote cha kuwa anaweza jisaidia maishani mwake.  Ni maoni yangu kwamba hata serikali ingeweza kuwasaidia hawa watu,

hata kama ni loan iwape kitu kidogo ili nao waweze kujisaidia wenyewe badala ya wakae wakijihurumia ama wakihurumiwa na

watu wengine.  Pia wapewe nafasi katika hali ya kisiasa.   Watu wengine wanaambiwa basi  wewe  kama  mlemavu  utatufanyia

nini?   Mdomo  ninao  kwani  kule  bunge,  wabunge  wanasema  na  miguu  au  mikono,  mimi  ninaona  kama  ni  midomo

wananzungumzia kule bunge.  Kwa hivyo, hata mlemavu pia ana haki ya kuingia huko bunge aseme kitu na watu pia wamsikilize

badala ya kusema, aah wewe utasema nini huko.  Pia tufikiriwe kwa upande wa mashamba, tunaambiwa eti hatuwezi tukaridhi

kwa sababu tumelemaa, hiyo ni haki na serikali itufikirie kama wakenya.

Agnes:  Kwa jina ninaitwa Agnes Dama Baya, mkaaji wa Kaimbeni.  Kuhusu mambo ya Katiba, sisi kama wanawake ninaona

tunanyanyaswa  sana,  hasa  kuhusu  mambo  ya  uridhi.   Ukiwa  pengine  umeolewa  na  bwana  yako  ama  umeachwa  na  bwana

yako,  ningependelea  kamam  mimi mwanamke  yule  bwana  yangu  vile  ameniacha,  vile  vitu  atakavyo  niachia  mimi  na  watoto

wangu, viwe ni vyangu  mwenyewe,  sitaki  ati  kutoke  bwana  mwengine  atakaye  nihudumia  kwa  wakati  huu  hanioni  chochote

lakini  kwa  wakati  ule  atakuwa  ameondoka,  ama  nimekosana  naye,  vitu  vyangu  vipokonywe.   Kitu  kingine,  sisi  wanawake

tunaonekana tuko nyuma sana  kuhusu  mambo  ya  haswa  kinyumbani,  tukiwa  pengine  kumetokea  kazi,  wanawake  hawawezi

kuonekana, unaenda,  unaambiwa kuwa utoe mapeni ndio unaweza kuhudumiwa, bila hivyo huwezi kuonekana kama unaweza

kupata kazi inayoweza kukusaidia, wanawake wanawekwa nyuma, wanaume ndio wako mbele.  Sisi wanawake tunafaa haswa
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wakati  kama  ni  wa  campaign  kama  hivi,  watu  wanasema  vikundi  vya  wanawake,  maanake  tuko  wengi,  ndio  tunaonekana

tunaweza kusaidia watu lakini baada ya hapo hatuonekani kitu kabisa, hiyo tunataka na sisi tuangaliwe. 

Kitu kingine ni kusomesha watoto wetu.   Watoto  wetu kama hivi mwanamke akiwa anataka kusomesha,  pengine bwana yake

ni mzee, yeye amesoma, amefanya  kulazimishwa  kuolewa  na  yule  bwana  hana  elimu  sana.   Mtoto  yule  anataka  amsomeshe

aendelee mbele,  pengine  akiitisha  mchango  huko,  anaenda  kule  kwa  sub-chief  ama  kwa  chief  anataka  mchango  achangiwe,

utaona ataandikiwa tu waseme,  aah,  tutakusaidia,  mama tutafanya hiyo mpango, lakini hakuna kitu chochote kinachokuwa juu

ya ule mchango, ama achangiwe mtoto aende mbele.  Ingekuwa hiyo kitu ni bora  kuliko mtu abaki  hapo na mtoto wake,  kuwe

na kamati ya kuwasaidia hawa watoto kwani wote ni wetu.

Kitu kingine ni juu ya mimea yetu.  Mimea yetu kama ni korosho,  minazi, inaweza kutufaidisha sana haswa huku kwetu,  utaona

kuna  maharagwe  wanatoa  wenyewe  bei  tunanunua,  sisi  huku  kama  ni  ni  korosho,  korosho  tunaokota  zinataabu,  unalimia,

unakata, unauza halafu bei inakuja kutoka huko, mtu ananunua kororsho hapa kwa bei ya chini, ikifika kule anauza pengine kila

moja, anapata elfu moja.  Sisi hapa ikiwa umeuza kilo tano kwa shilingi kumi na tano,  utapata  nini?  Lakini ikiwa pengine hiyo

kilo moja imekuwa shilingi mia moja ama mia mbili, unaokota korosho nyingi.  Lakini mali yote inaenda huko,  hatuna chochote

huku  kinaweza  kutusaidia  ni  mnazi  tu  unakatazwa.   Ni  kama  vile  bwanako  anaweza  kukuruhusia  ufanye  kazi  halafu  kuna

wengine mabwana zetu wengine, mtu hataki bibi yake atoke  afanye biashara yeyote na ukienda jioni hatusaidiwi na chochote.

Kama mimi nina tatizo la mtoto wangu, hata hivi ninaomba msaada, nikaja kwa DO wetu,  nikaenda kwa sub-chief,  na hivi sasa

sijapata mpango wowote,  mtoto hivi yuko hapo,  nimempeleka mwaka jana,  ninataka msaada hata hivi sasa  sijapata  tarehe ya

kuchangiwa na ninataka nimpeleke tena second term.  Sasa kitu kama kile ningependa kamati iundwe ya kutuhudumia.

Selina Kenga:  Kwanza mimi nitaanza kwa upande wa haki za akina mama.  Kwa kusema ukweli akina mama wanadhulumika

kwa upande wa tuseme, mama amefiwa na bwanake,  sasa  inabidi pale awe ataridhiwa, halafu yule bwana  ambaye  atamridhi,

atachukua ile mali yote ambayo yule ndungu yake aliacha, halafu yule mama anamfukuza, sasa  inabaki ni yeye na masumbuko,

lakini mali yote hana nafasi nayo hata nusu yake.   Na  wengine basi,  utakuta hata wakina mama wengine wanakataliwa hata na

watoto wao,  kama tuseme umefukuzwa uwe umeenda,  si mwenye atakutetea  pengine ni mtoto wako,  huyu mtoto wako  naye

anashikana na huyu baba  ambaye ameridhi pale mjini, na yule mama anakuwa hana chake kabisa.   Huo ni  upande  wa  uridhi.

Upande mwingine, tuseme huyu mama ameolewa halafu bwanake anapenda tena kuoa bibi mwingine, sasa  vile akiwa wako na

mukona vitu ambazo wamezitafuta pamoja,  halafu  itakuwa  huyu  bibi  mkubwa  kama  mwenyewe  atakavyo  kuwa  anajisemea,

hana nafasi ya chochote pale nyumbani isipokuwa ni huyu bibi mdogo ndiye mwenye kila kitu.  Hata wakati  mwingine utakuta

anaambiwa ondoka na vijibwa vyako uende ukae mahali pengine lakini  hapa  sikutaki.   Sasa  ndio  akina  mama  wanauliza,  je,

pale na mimi ni kama tumevitafuta sisi sote  vile vitu, leo hii amenifukuza mimi, na hawa watoto  ambao pamoja,  leo  hii  waitwa

vijibwa,  tuende  pale  kando,  pale  kando  nitaenda  kula  nini?  Basi  akina  mama  wanasema  kama  ingelikuwa  inawezekana,

amujenge vizuri pale kando,  halafu vile vitu na yeye atamhesabia nusu yake yaani wagawanye,  basi  aende hiyo  kando  na  hao

vijibwa vyake.  Lakini huyu ambaye wamegawanywa abaki na ile nusu, na yeye bibi yake mdogo hapa anayampenda,  yeye pia
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achukue vijibwa vyako aende pale kando.  

Pia kuna watoto  ambao sisi wakina mama, kabla sijaolewa ninaweza  nikapata  mtoto  kabla  ya  kuolewa,  halafu  hawa  watoto

wataendelea  hivyo  wadogo  wadogo,  lakini  mwishowe  tunawaita  na  majina  ya  wajomba  zao.   Sasa  utakuta  wale  watoto

baadaye  kama  wamekuwa  wakubwa,  unaweza  ukafukuzwa  na  hao  watoto  kwa  kuwa  unaonekana  umeongeza  budge  pale

nyumbani.   Sasa  badala  ya  kuongeza  budget  pale,  na  pia  watakuwa  wanawatumia  kwa  sababu  wamekuwa  wakubwa  sasa

wanaweza wakafanya kazi na kila wanafanya chochote,  kile wanachopenda kwa sababu ni  watoto  wa  mjini,  hata  wanaweza

wakawa wanatumiwa zaidi kushinda wale pale nyumbani.  Lakini kukitokea kitu hivi, munaambiwa, oh nyinyi hata hamna haki

hapa,  nyumbani kwanza hamuwezi kusema, hamna baba  yenu hapa,  hamna  hii  hamna  hii.   Sasa  utakuta  hata  haki  yake  pale

nyumbani atakuwa hana.  Kwa hivyo hapo akina mama wakasema, je hiyo nayo situangaliwe?  

Upande wa elimu, tunafundisha watoto  wetu kuanzia darasa  la kwanza hadi la nane,  tukisema  kutakuwa  hakuna  fees  kabisa,

tutakuwa tunajidanganya maanake tunajua chalk nizakununuliwa, vitabu, kila kitu pale shuleni, lakini zile gharama zisiwe kubwa

kufikia kiasi cha kwamba mzazi hataweza, malipo yaweko lakini yawe ya kiasi ili wazazai nao waweze kujiwekea kufikia form

one  awe  anaweza  kupeleka  mtoto  wake  shuleni  bila  wasi  wasi.   Lakini  haya  maneno  mengi  ya  hapa  primary  yapunguzwe

kidogo,  tutalipa  ndio  ni  lazima  maanake  chokaa  lazima  mnunue.    Na  pia  kufikia  upande  wa  waalimu  tunakuta  ya  kwamba

waalimu  tunaweza  kusema  tunawanunua,  kusema  hivyo  ni  kwamba,  kuna  yaani  mfanyi  kazi  yeyote  mpaka  atapitia  shule.

Ukifika  shule,  ni  mwalimu  ndio  yuko  kule,  lakini  utakuta  ya  kwamba  upande  wa  malipo,  mwalimu  yuko  chini  zaidi  ya  yule

mwanafunzi wake ambaye amemfundisha.  Sasa utakuta mwalimu anadharauliwa lakini basi, yeye ndiye chanzo cha mimi nipate

ile kazi ambayo inanipatia pesa  nyingi, kama si mwalimu, singelifika kule ambapo ninapata pesa  nyingi.  Sasa  nitaenda upande

wa ardhi.  Upande wa ardhi, tunasema ya kwamba kutoka baharini mpaka maili kumi huko, kuna sehemu ya watu fulani ambao

hao ndio hao, lakini basi, zile ambazo zinahitajika hasa, ni kwamba sehemu yote irudi mikononi mwa serikali na halafu basi  tujue

ya kwamba,  kila mmoja  agawanyiwe  pale  pale  mahali  alipo.   Agawanyiwe  hapo  vizuri  apatiwe  hata  title  deed,  lakini  sio  ati

mpaka fulani, huko basi utakuja kuambiwa kesho,wewe hapa ni kwetu,  hapa ni kwa babu yangu, sasa  hapo unakuta kwamba

huna nafasi.

Twende  kwa  wasiojiweza.   Kuna  hawa  wasiojiweza  masikini,  wengine  wanabaki  tu  majumbani  bila  msaada  wowote.

Tafadhalini, tuwafikirie ili basi  wawe na wao tunaweza kuwasaidia,  kielimu na hata  kimakazi  pia.   Tunakuta  ya  kwamba  ofisi

zetu ni zile kazi za mpaka sijui unapanda ngazi, sasa  akiwa hajijwezi, kupanda pale,  aje  kwako ofisini, aje  aombe kazi itakuwa

vigumu, atakuwa hataweza.  Je, kama zingelikuwa flat tu hivi, na yeye akiingia pale awe atafikiriwa, hata kama atakuwa ni mtu

wa kufagia fagia pale, zile za rahisi, ili na yeye awe anajisikia kwamba na mimi ninafikiriwa au ninajaliwa.  Kufikia hapo,  tunarudi

upande wa biashara.  Unakuta ya kwamba tunafinywa sana na hizi lincence, na hiki kitu cha licence, tuseme ya kwamba ninalipa

licence, sikatai lakini tuangalie ile biashara ambayo nitailipia licence inaniruhusu?  Je kama ni mahali tu nimeweka hii kiosk ya vitu

vidogo vidogo mwenyewe nipate  mkate  wangu  na  wanangu.   Leo  hii  mtu  anakuja  anaitisha  licence,  niwe  nitalipa  hizo  pesa,

halafu pengine kesho, kesho kutwa nishindwe pale, tuseme baada ya siku mbili, tatu, jana nililipa licence ile, leo hii nimeshindwa,
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ninaondoka mimi sasa biashara yangu imefail, hiyo nayo iwe itafikiriwe.  Yangu ni hayo, asanteni.      

Florena Mseri:   Asante sana mwenyekiti na wanatume, nitazungumza machache kwanza juu ya  walemavu.   Ninapendekeza

katika Katiba ijayo kuweko sheria kwamba mtoto atakapo zaliwa mlemavu aandikishwe kwa chief, halafu baadaye wapangiwe

siku za kwenda clinic, ambapo madaktari  watawahudumia na waendelee kufanya hivyo mpaka mtoto atakapo  endelea  kufika

shule na mpaka atakapokua mtu mzima aweze kujitegemea mwenyewe akipata  msaada wa serikali.   Pili, ninazungumzia juu ya

watoto ambao wazazi wao wametengana, wamepeana talaka.  Tunaona kuwa kina mama ndio hasa kwa mwaumbile walezi wa

watoto.  Tunaona ni sawa kikatiba, hawa watoto wabaki kwa mama, lakini mara nyingi zile mila zetu na tamaduni zetu ambazo

zinakandamiza akina mama, zinatumwa kudhulumu kina mama na watoto  wanabaki  kwa baba.   Tunataka kwamba wakati  huu

katiba iamuwe kwamba watoto wabaki kwa mama, hasa wale ambao wako chini ya miaka kumi na minane.  

Tena  watu  wanapotalakiana,  tunaona  ya  kwamba  katika  makabila  mengine,  hao  akina  mama  wanalazimishwa  kuregesha

mahari.  Lakini tuelewe kwamba,  wakati  ule mama amekaa pale,  amefanya  kazi,  na  hata  ukimhesabia  shilingi  kumi  kila  siku,

yeye atakuwa ile mahari asharegesha, kwa hivyo wasiregeshe mahari lakini iwe kwamba wale watoto  ni wao wote,  watawalea

na kuwahudumia kulingana na uwezo wao.   Halafu, ninazungumza juu ya ndoa za kienyeji.   Tunapenda katika hii Katiba ijayo

hawa watu wanaoona kitamaduni waweze kupewa vyetu vya ndoa kwa  chief,  kwa  sababu  imekuwa  kwamba  mara  nyingine

wanaposhtakiana ikiwa wameolewa wake wawili au watatu, yule mwenye cheti cha ndoa cha kutoka kwa kanisa au kwa kadhi

ama kwa serikali, anapendelewa zaidi kuliko yule ambaye ametolewa mahari.

Mambo ya uridhi yashatajwa tayari na ninaunga mkono kwamba ardhi tuliitetea wakati wa uhuru ni ardhi yetu, ni ya waafrika

walio katika nchi ya Kenya, sio ya watu waliotoka nje waridhi na waichukue halafu wauzie wale wenyeji, wawe kwamba

wenyeji ndio wanankuwa squatters katika mashamba ya wageni.  Halafu ninazungumzia juu ya bunge.  Mimi ningependelea

bunge ziwe mbili, hawa wabunge tunawachagua wanaotuwakilisha wawe katika chumba chao na serikali iwe katika chumba

chao.  Kwa sababu hivi sasa wako pamoja, na haiwezekani kwamba mtu anaweza kujikosoa mwenyewe, hasa wakati

wanajadili mambo ya matumizi ya pesa zimetumika vibaya haiwezekani mtu kujikisoa mwenyewe, atakuwa ni mbunge tena

kwa sababu upande mwingine ni waziri.  Tungependa pia bunge hili lijipangie ratiba yake yenyewe isiwe kwamba inaambiwa na

rais yeye huu ndio wakati wa kuanza na kufanga bunge.  Tena tungependa bunge lipewe uwezo zaidi maana hivi sasa rais

amepokonya bunge mamlaka na limekuwa haliwezi kusema vile linataka, linasema vile rais anavyopenda yeye mwenyewe.

Kwa hivyo, lidhibitishe ama likubali wale wafanyi kazi walioajiriwa na Tume ya umma, wawe wafanyi kazi na kama watafutwa

basi bunge likubali kuwa wamefanya makosa fulani.  Pia tunataka hawa wabunge, waweze kuregeshwa nyumbani ikiwa

wamefanya makosa, hii iwe kwamba wanaweza kukusanya robo ya wale wapigaji kura, waandikishe majina yao, watie sign,

na pia watoe namba za vitambulisho vyao vya kupigia kura na vile vya taifa.  Ikiwa robo ya hawa watu wanasema yeye hafai,

basi yeye kurejeshwa nyumbani aachishwe kazi, na uchaguzi mdogo ufanywe, tumpatie mtu mwengine.  Pia hawa wabunge

wawe na elimu ya kufika kama form four, na wawe wamepita kingereza na Kiswahili na wamepata C ama zaidi.
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Mwisho  ninazungumza  juu  ya  Tume  ya  uchaguzi.   Hii  Tume  ya  uchaguzi,  mwenyekiti  wake  achaguliwe  na  bunge  na  yale

mamlaka  walio  nayo  tena  waongezewe  yale  mengine,  kwa  mfano,  wao  ndio  wataamua  ile  mipaka  ya  wakilishaji  bungeni,

igawanywe kulingana na wingi wa watu.   Kuna waakilishaji bungeni  wengine  ambao  wana  watu  wachache  na  wengine  wana

watu  wengi  kwa  hivyo  ifanywe  sawa  sawa.   Sasa  lingene  ni  kwamba  wao  watoe  security  wakati  wa  uchaguzi,  sio  serikali,

itolewe na Tume ya uchaguzi, pia isimamie matangazo ya kisiasa wakati  wa campaign. Tena itoe vyeti vya mikutano ya kisiasa,

vyeti  vya  kitaifa  namna  hio  na  ipewe  pesa,  itengewe  pesa  ambazo  zitaiwezesha  hiyo  Tume  kufanya  kazi  kwa  uhuru  bila

kutegemea serikali.  

Juu  ya  uridhi,  hasa  upande  wa  wanawake.   Mila  zetu  zinabagua  sana  wanawake,  kwa  hivyo,  tunaomba  katika  Tume  hii

wanawake pia waruhusiwe kuridhi, akiwa ni msichana ardhi mali ya babake.  Ikiwa ni mwanamke aliyoolewa basi  mume wake

anapokufa ile mali anairidhi yeye pamoja na watoto  wake.   Na  isiwe kwamba mtoto wa kike ataridhi sawa sawa na mvulana,

hiyo sehemu itakuwa ndogo,  kwa sababu yeye akiolewa  atapata  sehemu  ile  nyingine  ya  bwana,  mtoto  mvulana  atabaki  pale

pale  na  hatapata  uridhi  mwingine  kutoka  kwa  mtu  mwingine.   Mwisho  ningependa  kusema  juu  ya  waastafu.   Hawa  watu

wanaostaafu kutoka kazi,  watu wengine, wafanyi kazi katika maofisi ya serikali wanayazuia malipo yao.   Ni vizuri  hawa  watu

watakapopatikana wapate adhabu ya kuchelewesha, kutumia au kuzuia kufikisha haraka.  Asanteni.     

Com. Abida Ali:  Haya tumpate pendo, hayuko, tumpate Christine Nseka.

       

Christine Nseka:  Jina langu ni Christine Nseka.  Oni langu ni kwamba walimu wa Nursery washuhulikiwe kama wale waalimu

wengine katika mishahara yao.   Utakuta  muna  shuhuli  ngumu kuangalia  watoto  lakini  utakuta  munalipwa  na  wazazi  na  lakini

wazazi wengine hawalipi.   Sasa  unakuta  unakaa  pale  kwa  muda  mrefu  pesa  ni  kidogo,  huku  unaenda  shamba  ama  kufanya

shughuli ingine, kila siku uko pale mpaka saa  sita,  lakini  unakuta  hatuna  manufaa  yeyote.   Lingine,  unaweza  kuwa  katika  ule

urithi,  nyumbani  kwenu  uko  na  mandungu,  na  iwe  wewe  umenunua  kitu  pale  nyumbani  lakini  unapoolewa  utakuta  kile  kitu

kitamilikiwa na wale ndungu zako.  Wewe hutaesabiwa chochote na kile kitu ulinunua na pesa zako mwenyewe.  

Lingine utaona wanaume huwa wanapenda sana kuwapa zile mali, hasa wagiriama, kwa mabibi zao, sasa ndio nilikuwa ninauliza

kwa nini wao wanaenda nje sana na mabibi za watu, na wale mabibi zao hawawezi kuwapa zile pesa  wakapewa wao watumie.

 Utakuta wale ndio wanapewa zile pesa zote wazitumie.  Ni hayo tu.

Dama Ngombo:  Nina shida.  Bwanangu hayuko, lakini mimi ndio nimekuja, shamba langu limechukuliwa, la limwa na mtu na

iko marafa hiyo shamba.  Kwa hivyo nilikuwa ninataka maoni kwa sababu mimi sina shamba la kulima.

Com. Abida Ali:  Enda kwa DO pengine utapata msaada.

Com. Riunga:  Sidi Kesi, Gladys Yaa
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Gladys  Yaa:  Mimi  ningependa,  kwa  mfano,  chief  ambaye  yeyote  ataka  kuchaguliwa  tumchague  kwa  mlolongo,  maanake

utakuta machief wengine wanachaguliwa halafu ukienda una  kesi  yako  unaambiwa  mpaka  utoe  kitu.   Kwa  mfano,  mimi sina

kitu, inaonekana wazi ya kwamba kesi yangu haitaweza kusikizwa.  Kwa hivyo, tunasema chief yeyote tukimchagua, tumchague

kwa mlolongo.  Ingine ni ya kwamba utakuta sisi wanawake, mara nyingine tunadhulumiwa sana.  Kwa mfano vile umeolewa na

bwana yako, halafu unakuta anakufukuza, ikiwa wewe umekaa kwake kwa muda mrefu, anakufukuza pamoja na watoto.  Sasa

pale ninapendekeza ya kwamba ikiwa pengine amenifukuza na watoto  wangu ikifika kule,  awalee  watoto  wangu  mpaka  pale

watakapofika umri wakuwa wao wenyewe wanaweza kujitafutia.  

Lingine ni kwamba ningependa sisi wanawake katika upande huu wa kazi, utakuta mahali panapofanyiwa kazi ni wanaume

pekee ndio wanachaguliwa kwa namba kubwa, lakini utakuta sisi wanawake mara nyingine hata kama hiyo kazi unaijua,

huwezi kuchaguliwa kwa sababu wewe huna haki.  Kwa hivyo ningependa wanawake wawe na haki ya kuwa wanaweza

wakaajiriwa sawa na waume.  Kuwe na ile nafasi ya kuwa mtu anaweza kujiandikisha.  Ni hayo tu.

Abida Ali:  Megi Jungo:  Anza na jina na uongee kwa sauti

Megi Jungo:  Mimi nina mambo kidogo ambayo ningependa katika marekebisho ya Katiba yatekelezwe.  Kitu cha kwanza

ningependa wanawake wapewe nafasi katika uongozi, nafasi nyingi zaidi katika uongozi.  Zile ambazo wanapewa kwa sasa

tuneona kwamba hazitoshi, sehemu kama pengine ma DC, PC, makatibu na kadhalika, viongezwe kwa akina mama.  Pia

ningependa kutolewa pengine sheria fulani ambayo katika bunge kina mama pia wapewe nafasi za kutosha kwa sababu

kulingana na mashindano ambayo yako, tunaona ya kwamba kina mama huwa hawapati nafasi nyingi hata pengine wakisimama

katika uchaguzi, tena utakuta kwamba wanashindwa na wanaume.  Kwa hivyo kuwe kuna kiwango fulani hivi cha seats

ambazo zitakuwa zimekuwa preserved kwa akina mama bungeni na hata pia kwa local authorities tuwe na seats tano ambazo

councilors watakuwa wamepatia akina mama.  

Kwa upande wa local resources, ningependelea ya kwamba kuwe na kama asilimia hamsini hivi ya zile pesa ambazo

zinapatikana katika kitu kama tourism, airport, sea port, na kadhalika,  iwe pesa hizo zitatengewa maendeleo katika sehemu

zile ambazo resources hizo ziko.  Tuseme kama pwani hivi, tupate pesa ambazo zitatoka katika utalii ama katika port, asilimia

hamsini iwe itaregeshwa katika area ya coast ili ifanye development katika sehemu hiyo.     

       

Upande wa serikali,  mimi ninaunga mkono ile central  government iendelee,  iwe maintained lakini provincial officers kama PCs

waondolewe, tuwe tutawapata  governors katika hizo sehemu, na hawa governors wawe watakuwa elected na watu wenyewe

wanainchi.  Jambo lingine ni kwamba,  naomba mkono ile term ya five years  kwa president  na pia katika kwa wabunge,  lakini

ningekuwa na mapendekezo haya.   Kwa sasa  kama president  inasemekana kwamba ni  atawale  kwa  kipindi  cha  miaka  kumi

mfululizo, mitano halafu baadaye mitano, mapendekezo yangu ni kwamba hata MPs vile vile iwe namna hiyo.  MP asibaki kwa
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kipindi kirefu zaidi, kuna MPs ambao wame-serve kwa miaka hata ishirini ama zaidi na si kwamba ni wazuri sana lakini ni kwa

sababu wana nafasi yakufanya mambo fulani fulani  kama  rigging  na  mengine  kwa  sababu  wana  pesa  na  wamekaa  kule  kwa

muda  mrefu  wana  njia  za  ku-manipulate  hizo  elections  na  warudi.   Kwa  hivyo  ningependa  kwamba  kama  president

amewekewa  two  terms,  MPs  nao  hivyo  hivyo,  wawe  na  two  consecutive  terms  hata  akiwa  ni  mzuri  namna  gani,  atoke

mwengine angie.  

Jambo jingine ambalo nilikuwa ninapendekeza ni level of education ya councilors.  Councilors tunapenda at  least  wawe na form

four level of education,  kwa sababu kuna mambo mengi ambayo huwa yanataka yatekelezwe na mambo  ambayo  ni  wasome

waelewe  ndio  watekeleze.   Wengi  wao  tukiangalia  sana  ni  class  seven,  standard  eight  drop  out,  kwa  hivyo  hawatuhudumii

kisawa, tunataka at least level ya chini kabisa iwe ni form four ndio ninafikiri watahudumia wananchi vizuri.  

Kuna mambo kama ID, mabadiliko ya particulars katika ID.  Jambo hili limesumbua sana haswa upande wa mashambani, kwa

sababu  utakuta  kwamba  kama  mama  ameolewa  na  anataka  kugeuza  majina  katika  ID.   Kuna  mambo  mengi  sana  ambayo

huwa  yanatakikana  ambayo  wakati  mwingi  sana  yanamtatiza  mpaka  mama  yule  anabaki  vile  vile  akiwa  na  jina  lake  lile  la

maiden na jambo hili baadaye linakuja linasumbua kwa sababu wakati  wa urithi, pengine mume wake  amefariki,  sasa  utakuta

kwamba akiambiwa apeleke zile particulars pengine ndungu za bwana watapeleka kuonyesha kwamba ni ndungu  yao.   Yeye

akipeleka kitambulisho na nini bado kinasema kwamba hakuna jina la mumewe pale,  kwa hivyo inaonekana hakuna ushaidi wa

kutosha kwamba yule alikuwa ni bibi ya mtu.  Sasa  tukichukulia kwamba kuwa ameolewa na sheria za kimila, customary law,

kwa hivyo inakuwa vigumu sana kwa yule mama kupata haki yake kwa sababu kuna mambo kama hayo hayakutekelezeka.  

Jambo  jingine  ni  kuhusu  uridhi  kwa  watoto  na  mali  wakati  mama  na  baba  wamekosana.   Utakuta  kwamba  katika  divorce

wakina  mama  hawapewi  haki  kwa  sababu  katika  mila  ya  watu  wa  pwani  hasa  utakuta  kwamba  baada  ya  mama  na  baba

kukosana, wale watoto  kimila ni wawe na baba.   Sasa  tunataka at  least  kuwe na sheria ambayo itaondoa jambo hilo, utakuta

hata  watoto  wadogo  kabisa  ambao  hata  wako  under  age,  kama  pengine  miaka  mitano,  wanakuja  wanabebwa  kwa  lazima

wanaenda kwa baba  kwa sababu anaambiwa kwamba mila  inasema  mtoto  akae  na  baba  yake.   Kwa  hivyo,  tungependelea

angalau  kuwe  na  sheria  fulani  ambayo  itafanya  watoto  wawe  na  mama,  ama  wachague  wenyewe  kama  wamefika  umri  wa

kuchagua,  ili  mpaka  wakifika  akiwa  adult  anaweza  kuchagua  yeye  mwenyewe  pahali  atakaa  kuliko  kulazimisha  hii  hali  ya

kwamba watoto wote wawe na mzazi wa kiume bila mama yao, ninafikiri inatesa sana watoto hiyo.  Pia vile vile katika hiyo mila

kuna huu ulipaji wa mahari,  kuna mila ambayo inasema kwamba mama akiolewa,  ile mahari kama amekosana na mume wake

basi ile mahari niaregeshe na watoto  hapati,  angalau kwamba kungekuwa na sheria ya kwamba mahari imetolewa  ile  huwa  ni

kama  zawadi  tu  kwa  wazazai  wa  msichana.   Lakini  sasa  ikiwa  imekuwa  kama  ambaye  ni  uchumi  wa  kwamba  baadaye

iregeshwe, ninafikiri inakuwa si vizuri.  Kwa hivyo kama watu wamekosana na wameachana,  ibaki hivyo hivyo tu, ibaki kama

zawadi lakini isiwe kama ni malipo ambayo kwamba ni alipe.  

Kuhusu majimbo, wanasema kwamba majimbo  yaweko,  lakini  hata  hivyo  wale  wafanyi  kazi  ambao  watakuwa  wameajiriwa
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kwa sababu kuna wengi sana huwa wana complain  wanasema  kwamba,  kukiwa  na  majimbo  hata  wafanyi  kazi  pia  tunataka

watoke  katika  sehemu  hiyo  hiyo.   Kwa  hivyo  maoni  ni  kwamba,  hatusemi  kwamba  majimbo  yakiwako  watu  wafukuzwe

waende kabisa wafanyi kazi pia waende ati tubaki na watu wa pwani peke  yao ama watu wa sehemu hiyo wafanye hizo kazi.

Kama kuna kazi fulani ambazo zinahitaji professions fulani wawe watafanya,  basi  wabaki  wataajiriwa waendelee kufanya kazi

katika  hayo  majimbo.   Lakini   sana  rasilimali  ya  hilo  jimbo  ndio  itumike  katika  ku-develop  zile  sehemu  hizo.   Mambo  ya

mashamba,  tunaona  kwamba  hili  tatizo  lingeishia  katika  district  level,  kama  kuna  matatizo  yote  ya  mashamba  yawe  solved

mwisho katika district  level siyo kwamba mpaka Nairobi  huko ambako ni mbali,  wengi  hawawezi  kuenda  huko  na  kupeleka

malalamishi yao ama kesi zao.  Kwa hivyo, iishie katika district.  Hayo ndio yalikuwa maoni yangu kuhusu marekebisho.

Naomi:   Majina  yangu  ni  Naomi  Kariuki,  ninafanya  kazi  na  watoto.   Tulipokutana  kama  maidara  ya  watoto,  wale  watu

wanaofanya  na  watoto  tuliomba  the  revised  Constitution  iwe  inaweza  kutambua  mtoto,  kwa  hivyo  tukasema  at  least  the

principle ya kwanza iwe ni distinct recognition of children in a special  section.   We came up with twelve principles and I’m just

going to talk of a few and then I can give up the memorandum.  

Principle  number  one  should  be  distinct  recognition  of  children  in  a  special  section  under  the  bill  of  rights.   There  should  a

definition of a child whereby,  for the purpose  of legal interpretation and connected with tender,  a  child  should  be  any  person

below the age of 18 and this  definition  should  be  considered  to  mean  every  boy  or  a  girl  and  children  with  disabilities.   All

children have a right to nationality and citizen right and every Kenyan child has automatic citizenship.  Right to education,  every

child should be entitled to free and compulsory basic education and affordable subsequent  education,  both which should be the

state responsibility to guarantee.   Children  should  be  protected  from  abuses  and  exploitive  measures.   Na  hapo  tukaangalia

abuse and neglect, discrimination through certain cultural practices  have also had a negative influence on the life and welfare of

children.  Kwa hivyo constitution iangalie namna hiyo.  And the best interest principle is,  everything that has to be  done about  a

child must always be guided by the child’s needs.  Tukaangalia access  to justice by children.  The reviewed constitution should

provide  that  no  civil  criminal  proceedings  in  a  court  of  law  concerning  a  child  should  proceed  in  the  absence  of  a  legal

practitioner for the child.  

And  finally  I’ll talk  about  the  governance.   Revolution  of  power  in  governance  and  budgeting  should  be  addressed  in  the

reviewed  constitution  to  facilitate  protection  of  children  upto  the  grassroot  level.   Yangu  ni  hayo,  yale  mengine  yako  kwa

memorandum. 

Abida Ali:  Rehema Ali Mzee, Nuru Bakari.    

      

Nuru:  Jina langu mimi naitwa Nuru Bakari.  Mazungumzo yangu mimi ninaongea kuhusu mimi ni Kanu,  lakini kulingana na yale

mambo ambayo yaani huwa yananihuzunisha ni  kama  vile  mtu  ametoka  sehemu  za  mbali  pengine  kule  ametoka  na  matatizo,

amekuja mahali kama hapa naishi baadaye nao wanapata  wageni wanakuja hapo.   Sasa  katika muda  ule  wa  kuishi,  baadaye
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kutokee matatizo kitu kama vile Tana River.  Sasa  wakati  yale matatizo yakitokea  halafu  serikali  inasema  huyo  mtu  kwa  vile

ameishi  miaka  mitano  au  kumi  yeye  ni  mwenyeji  wa  hapa  hana  ruhusa  ya  kuondoka  sasa  ni  watu  wake  tu  waumizane  na

kuuwana ambako hakuna idadi na ukiangalia hata saa  hii kuna watu wengine ambao wametoka huko …. wanauliwa.  Kati  ya

watu kama hao ikiwa wanaendelea kufa wale ambao sasa  ni viongozi, yale maneno wanaenda kusambaza wakapeleka  mbele,

hakuna kitu chochote ambacho kinaweza kuzungumzwa ndani ya redio hata wakati ukija hayo maneno yakijulikana ni baada  ya

wiki mbili tatu na watu wanaendelea kuumizana.  Sasa  mimi napendekeza,  mtu yule kama vile  mimi nimetoka  huko  nyumbani

nimekuja hapa ninaishi kwa muda, kama vile nimeishi na sasa  nimeonekana tabia  zangu  ni  mbaya  afadhali  ni  bora  nirudishwe

kule kule ambapo nimetoka.  Maanake sasa  wananchi wa hapa  wenyewe  mimi  wamenikaribisha  nimeishi  kwa  muda  na  leo

vitendo vyangu vimekuwa si vizuri, nina haki mimi kuambiwa nirudi pale kwetu ambako nimetoka.  Haina maana ya kukaa hapa

na kuwatatiza wananchi ambapo mimi ni mgeni. 

Kitu kingine ni kama vile hawa ndungu zetu ambao tunaishi nao hapa,  hawa wagiriama, mtu anaweza kuoa mwanamke akaishi

naye  kwa  muda  mrefu  sana  na  akazaa  naye  watoto.   Badala  kuwa  amezaa  naye  sasa  ameshachoka  na  yeye  anamfukuza,

anamwambia nenda kwenyu na madhala kuwa ameenda kwao yeye wale watoto  anawaacha  hapo  tena   anadai  mahari  yake

apewe.   Kwa hivyo, ninaona  hilo  jambo  pia  mungeliangalia  ili  kuhusulia  hilo  jambo  la  wagiriama.   Na  lingine  ni  hilo  la  huko

ambalo mtu amekuja na ni mgeni na anasumbua na hawezi kuchukuliwa hatua yoyote kwa kuwa huyo mtu amekaa hapo kama

miaka mitano kama ni miaka kumi, sasa  wanaumiza mtu na serikali haichukui hatua yeyote  pengine  mtu  anajua  hakika  mahali

kama  hapa  na  mamburui,  kuna  vita.    Mtu  haendi  kwa  vile  yule  anayekuja  pale  si  kabila  yake  na  hamhusu  sasa  yeye

ananyamazia tu hapo, juu wale watu wa ngazi ya juu hawawezi wakajua kama kunaendelea nini ……..  unaona wananyamazia

nayo hapa hata akija akitoka nje huwa watu wamekufa wengi sana.   Kwa hivyo  ninapendelea  majimbo  maanake  si  majimbo

yaani ya kufukuza watu, la, si majimbo ya ati mtu ni mgeni aondolewe, hiyo siyo.  

Mimi ninataka majimbo ile ambayo watu wanaweza kuitengemea maanake ninajua kwa hakika huyu ni  mtoto  wangu,  huyu  ni

ndugu yangu na hapendelei  yule kuumizwa ni lazima yeye atakuwa anaona uchungu ikiwa jamii  yake  wanakufa.   Lakini  ikiwa

mtu umetoka pengine Kisumu, amekuja hapa anaishi baadaye hata ukiona mtu pale amekufa na yeye pengine ni polisi,  kama ni

askari, hawezi kuwa na uchungu maanake anajua yule amekufa si jamii yake.  Lakini ikiwa ni jamii yake,  hawezi kupendelea ule

mtu  wake  afe,  lazima  kile  ambacho  kinahusika  atazungumza  ule  ukweli  maana  vile  ambavyo  vinaendelea  sivyo

vinavyozungumzwa.  Inaweza kuwa vita viemondoka kivingine halafu utasikia ndani ya maredio yanazungumza nyingine, unaona

kwa  vile  pengine  kiongozi  ni  kabila  nyingine  ameshakwenda  kupewa  hongo  sasa  anabadilisha  yale  maneno  ili  nyinyi  mzidi

kuumia.  Kwa hivyo, ninaona hayo ndiyo yangu ambayo yalikuwa yamenigusa.  Asante sana.

Com. Abida Ali:  Margaret Peter, Nancy Joseph, Kauchi Mary, Taabu Mueni, Agnes Kadzo, Sophia Omar, Esther Harufa.

Esther Harufa.  Maoni yangu ni juu ya shamba.   Shamba  yangu  nimepokonywa  na  nimetoa  pesa  ili  shamba  yangu  irudi  na

sipati shamba yangu mwaka huu ni wa tano sasa.  Mimi sina mtu wa kunichumia ile shamba ndio baba,  ndio mama, ndio bwana
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yangu.  Sasa ndiyo shida yangu iliyonileta hapa nije nilie kwa serikali waniangalilie. 

Com. Riunga: Nani amechukua shamba?

Harufa:  Ni chifu Taraka.

Com. Riunga:  Ulikwenda kwa DO?

Harufa:  Sijui DO mimi. 

      

Com. Riunga:  Kingi, where is the DO’s office?

Kingi:  The DO’s office is down there.

Com.  Riunga:  Muone  yule,  halafu  umuambie.   Utaenda  umuone  yule  bwana  ofisini  mwake.   Sheila  Kahindi.   Wale  akina

mama  kama  kunao  wangetaka  kuzungumza  waziwazi  hata  wanakaribishwa.   Ninafikiri  bwana  Luganje  ndio  alikuwa  wa

mwisho, sasa tuko na Joseph Kazungu.  Karibu bwana.  Sasa munaweza kukaribia ili mukiitwa munaweza kuja haraka.

Joseph  Kazungu:  Asante  sana  kwa  kunipa  nafasi  hii  na  jina  langu  naitwa  Joseph  Kazungu  Kaingu  na  nina  maoni  mawili

ambayo yanahusiana na haki za binadamu.  Tunaona haki za binadamu wakati  mwingi zinatajwa.  Lakini kwa upande mwingine

tunaona kwamba hazitekelezwi na nikisema haraka haraka ni kwamba,  kuhusu hapo chini vile hali inavyoendelea  pale  tunajua

kabisa kwamba watu wanachukuliwa kama wengine si watu na wengine ni watu.  Kwa mfano, mkenya akipatwa na hasara  pale

chini basi  ile transport,  nikisema  hivi  ninajua  wengine  wataniunga  mkono,  kwa  sababu  anachukuliwa  anaingizwa  kwa  tractor

ambayo  haina  trailer  na  anapelekwa  kwa  usaidizi  huko.   Lakini  mwengine  kama  ni  muhindi  kama  ni  wale  wenyewe  pale

anachukuliwa kwa hali nzuri, na hii hali za kusema kuna haki ya binadamu haiangaliwi sana,  zinatajwa tu  lakini  hazitekelezwi.  

Na  hata  wale  wanapatwa  na  hasara  hizo,  akienda  mahali  popote,  akienda  kutaja  jambo  kama  hivi,  hatiliwi  maanani,

anaonekana kwamba ni mtu ambaye anaharibu  au  ni  kama  mtu  ambaye  anachokesha  akili.   Kwa  hivyo,  mimi kwa  mawazo

yangu  ninataka  sana  hayo  yatiliwe  maanani,  kama  ni  haki  iwe  kwa  kila  mmoja  sio  wengine  wachukuliwe  ati  wana  haki  na

wengine hawana.

Maoni mengine ya pili ni kuhusu ya wale ambao hawajiwezi.  Tunaona mtu asiyejiweza, sio kwamba amezaliwa vile akipenda

awe hivyo.  Lakini utakuta kwamba hawatiliwi  maanani  sana,  maana  utaona  kama  n’gombe  wako  maofisa  wanaohusiana  na

mambo  ya  n’gombe,  kama  ni  ugonjwa  wa  n’gombe,  anaenda  kutibiwa  na  kufanyiwa  mambo  yoyote  ambayo  yanaweza

kumsaidia.  Lakini yule asiyejiweza, hata hawezi kuwekwa maanani sana, na hawa wasiojiweza ni mizigo sana kwa wale ambao

wanawachukulia.  Mtu kama akiwa ni kipofu, huyu akiwa ni kipofu ni kama wewe nawe ni kipofu, na zile shughuli zote za yule
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kipofu au yule asiyejiweza ni wewe ndiye  unatakikana  uzishughulie  au  umsaidie  nazo.   Lakini  kwa  upande  mwingine,  Katiba

haiwezi kumchukulia huyu kama ni mwanadamu, ni kutaja tu kama kuna misaada fulani inakuja na hata ikija itawafikiria pengine

wale  waliokaribu  lakini  wale  wengine  ambao  wako  mbali  na  hawa  wanaohusika  hawawezi  kutiliwa  maanani.   Kwa  hivyo,

utakuta kwamba mzigo wa wale wasiojiweza unakuwa mzigo kwa mtu binafsi, sio kwa serikali au kwa mtu ambaye anahusika.

Kwa hivyo mimi ninaonelea kwamba wale nao wahesabiwe kama watu,  kama ni kuwekewa viwango fulani kwa wale  ambao

hawajiwezi, waweze kupatiwa nao, maana utakuta kama ofisa aliye-retire kuna kiwango fulani ambacho anapewa kila mwezi na

huyo kipofu au yule ambaye hajiwezi  hana  chochote  ambacho  anaweza  kujisaidia  nacho  na  serikali  iko,  inaangalia  tu  inajua,

lakini wale hawatiliwi maanani.  Kwa hivyo, mimi kwa mawazo yangu ni kwamba wale watu nao ni watu,  maana wao ni watu

ambao wamezaliwa na wanamahitaji, ikiwa ni kuvaa,  kama ni kula,  kama ni jambo lolote lile ambalo yule anayejiweza anataka

apate na yeye naye anahitaji pia apate.   Kwa hivyo, naomba kwamba katika kipengele hiki cha Katiba wale nao wahesabiwe

kama ni watu, wapatiwe misaada kama wengine.  Yangu ni hayo tu.  

Com. Riunga:  Asante sana bwana Kazungu, sasa ni bwana Kasim.

Kasim:   Commissioners wetu,  bwana DO,  nashukuru kwa nafasi hii na maoni yangu ni kama inavyofuata.  Jambo la  kwanza

nitazungumza juu ya land and property rights, haki za umilikaji wa ardhi nchini Kenya.   Kwa hivyo, kulingana na Katiba iliyoko

ni  Katiba  ambayo  imetugandamiza  sana  sisi  wananchi  kwa  upande  wa  ardhi.   Kwa  mfano,  kifungu  cha  kwamba  uwezo

aliopewa  Commissioner  wa  kutoa  ardhi  mahali  popote  au  ardhi  ambayo  mwanainchi  ameimiliki  kisawasawa  na  mwananchi

ameimarisha.  Kwa hivyo, ardhi hiyo inachukuliwa na yule ambaye ameimarisha na anapewa  mtu  ambaye  yeye  hakuimarisha.

Kwa  hivyo,  uwezo  huu  ambao  amepewa  Commissioner  Kulingana  na  maswala  ya  ardhi,  ninaomba  katika  urekebishaji  wa

Katiba, kifungu hiki kiangaliwe sana.  Kwa mfano, hapa kwetu katika eneo la Magharini, sehemu ya Ngomeni,  kuanzia Mjana

Heri mpaka kufika Rassim Mawinde, utaona acre  elfu saba  ambazo ndani yake kuna wananchi karibu elfu kumi na tano,  kuna

mashule, misikiti, makanisa na miradi mbali mbali.  Lakini kwa sababu kifungu cha sheria kinasema yeyote aliyepewa title deed

au aliyepewa karatasi yaani allotement letter, ndiye mwenye haki ya ardhi hiyo.  Kwa hivyo utaona hivi sasa hawa wananchi elfu

kumi  na  tano  wanahangaishwa  kwa  sababu  wao  hawakupewa  haki  za  kumiliki  ardhi,  wamepewa  watu  ambao  hata  sasa

hawajulikani. Kwa hivyo jambo la kwanza ni kifungu hicho kiwe kitarekebishwa. 

Commissioner asiwe na mamlaka zaidi ya kutoa uwezo juu ya ardhi.   Na  urekebishaji  huku kulingana na maoni yangu, ninaona

local communities, committee ambazo zinachaguliwa na wananchi ndizo ambazo zipewe mamlaka na ziidhinishwe juu ya utoaji

wa  ardhi.   Kwa  hivyo,  vile  vile,  kila  district  kuwe  kuna  headquarter  ambayo  wananchi  wanaweza  kupewa  title  deed,  sio

kwamba mtu akitaka title deed, mtu asafiri kutoka hapa mpaka Nairobi.   Kuna wengine Nairobi  hatujui, pengine mtu anaenda

na fare na baada ya kwenda na fare, huna pesa za chakula.  Kwa hivyo jambo hilo liwe litaondoshwa kabisa katika Katiba,  iwe

mwananchi wa hapa akitaka title deef akienda Malindi wa siku mbili, tatu, tayari ameshaipata hiyo title deed.  

Jambo lingine ambalo ningelipenda nizungumze ni kuhusu absent  landlords.   Kuna  ardhi  ambazo  zimemilikiwa  na  watu  fulani.
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Ardhi  hizo  wenyewe  hawaonekani  wala  hawapo.   Wanainchi  wameishi  katika  ardhi  hizo  tangu  jadi,  lakini  kila  wakienda

kutafuta title deed,  wanaambiwa kwamba ardhi hizo zinawenyewe na hao wenyewe hawaonekani.   Kwa hivyo, hizo ziwe title

deed hizo ziwe zitafutuliwa mbali na wale wananchi ambao wako katika maeneo hayo ndio waidhinishwe na wapewe title deed.

  

Jambo lingine nitaongea ni kuhusu value – malipo juu ya ardhi.   Malipo  ambayo  tunapewa  ni  malipo  ambayo  ni  ya  juu  sana.

Kwa hivyo mwananchi ambaye maisha yake ni maisha ya chini yeye hajiwezi, kwa hivyo mwananchi huyu  anataka  title  deed,

akienda anaambiwa, kwa mfano, nusu acre anaambiwa tupatie laki mbili ndio tukupatie hii nusu acre.   Kwa hivyo, hiyo huwa ni

kizuizi  ambacho  kimemfanya  huyu  mwananchi  asiwe  na  uwezo  wa  kupata  title  deed.   Kwa  hivyo,  malipo  ambayo  yako

yaondoshwe au yarekebishwe kwa kiwango ambacho ni cha chini na kinaweza kunufaisha mwananchi ambaye hali yake ni ya

chini.  Haya ni kwa upande wa ardhi.

Ninaingia  upande  wa  Judiciary,  mambo  ya  mahakama.   Katika  mahakama  kuna  koti  ambazo  zimegawanywa  section  mbali

mbali,  kwa  hivyo  mimi  nitazungumza  kuhusu  haki  ya  koti  ya  Kadhi  kwa  sababu  sheria  ya  koti  ya  Kadhi  ni  sheria

ambayoimepangwa  na  Mwenyezi  Mungu  kuna  sheria  ambazo  tunazipanga  sisi  za  kikatiba  ambazo  ni  sheria  zetu  wanainchi.

Kwa hivyo Kadhi’s court  ni sheria iliyopangwa na Mwenyezi Mungu na ina haki iheshimiwe zaidi.  Ikiwa Chief Justice  katika

nchi ya Kenya ana mshahara kiasi fulani na Kadhi au chief Kadhi apewe kiwango sawa sawa cha mshahara kama kile ambacho

anapata Chief Justice.   Hii ni haki ya kwanza ambayo tunaipigania katika koti  yetu ya Kadhi.   Haki nyingine ni haki ya usafiri.

Utaona kwa mfano, ukienda kwenye koti nyingine utaona magistrate yuko na gari hapo, lakini Kadhi katika kiislamu au ambaye

yuko katika mahakama, hapewi huduma kama zile wanapewa majaji wengine.   

Jambo lingine ni kuhusu clerks na servants ambao wanaandikwa kuhudumikia Kadhi’s court.   Kwa mfano, utaona katika koti

ya Malindi, ukienda Kadhi ni muislamu, kwa hivyo kuna matatizo ambayo kabla hajaingia kwa Kadhi yanatakikina yasuluhishwe

na wale ma-clerks.  Kwa hivyo, utaona hakuna clerk hata mmoja ambaye ni muislamu.  Pale tunaomba sisi katika marekebisho

ya Katiba,  kila Kadhi ambaye yuko  aekewe  ma-clerks  ambao  ni  waislamu  kwa  hivyo  kabla  mtu  haja-file  case,  wawe  wale

clerks wataweza kumsikiza yale malalamishi yake wakiweza kuyasuluhisha wayasuluhishe na ikiwa hawayawezi ndio  yafailiwe

katika koti  ya Kadhi.   Jambo lingine utaona mtu amehukumiwa, mfano,  katika  sheria  za  Kadhi,  katika  mambo  ya  kuridhisha

waislamu.  Mwanamke ana fungu lake la kuridhi  na  mwanaume  vile  vile  anafungu  lake.   Kwa  hivyo,  utaona  saa  ingine  watu

wanahukumiwa  katika  Kadhi’s  court  mara  utaona  faili  imeitishwa,  imeingia  katika  Court  of  Appeal,  inahukumiwa  na  mtu

ambaye yeye hata hajui ile sheria ya kiislamu imezungumza kinamna gani.  Kwa  hivyo,  tunaomba  kufanywe  marekebisho  iwe

kutapatikana  ikiwa  mtu  amehukumiwa  na  Kadhi  hakutosheka,  akienda  kwa  Chief  Kadhi  iwe  ni  mwisho,  hakuna  Court  of

Appeal na ikiwa iko Court of Appeal irudi hapo hapo mikononi mwa waislamu.  

Jambo lingine tunaomba kwamba,  katika marekebisho  ya  Katiba  kupatikane  Kadhi  katika  kila  district,  sio  leo  Malindi  kuna

Kadhi, Tana River hakuna Kadhi, Kilifi hakuna Kadhi.  Hii inasababisha kupatikana kwa msongamano mwingi katika makoti ya
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kiislamu.  Jambo lingine katika Judiciary, nitazungumza  kuhusu  vifungu  fulani  vya  Katiba.  Kuna  mambo  ambayo  kwa  mfano,

kina mama wamelalamika mara nyingi, mambo ya kunajisi au sodomising.  Utaona kuna visa vya kunajisi ambavyo vimezidi au

sodomising – kulawiti watoto wa kivulana.  Visa kama hivi vimezidi lakini wale ambao wametendewa haki kama hizi au makosa

kama haya ni watu ambao ni masikini hawajiwezi.  Kwa ajili hawajiwezi mara nyingi wanagandamizwa na makoti.   Kwa hivyo,

tunaomba kupatikane marekebisho ambayo wale wanyonge vile vile wataweza kutiliwa maanani maswala yao.   

Jambo lingine ambalo  ni  la  tatu.   Kifungu  nitakachozungumzia  ni  kuhusu  utawala  wa  serikali.   Kwa  hivyo,  kama  tulivyosikia

maoni  ya  wenzetu  wengi,  na  mimi maoni  yangu  ni  hapo  hapo  ninayaunga,  yaani  ni  utawala  wa  federation  regionalism,  yaani

kupatikane  utawala  wa  majimbo.  Kwa  hivyo,  majimbo  ndio  sababu  ya  kuondosha  corruption,  ndio  sababu  ya  kuondosha

ufisadi.  Utaona kuna kelele nyingi zinapigwa, Tume mbali mbali zinachaguliwa kurekebisha mambo ya ufisadi lakini hizo Tume

ambazo zikichaguliwa nazo pia huenda mahali fulani zikateleza, zikabidi ziingie katika mambo kama hayo.  Kwa hivyo, suluhisho

kubwa la kuondosha ufisadi nchini Kenya ni kupatikane utawala wa majimbo na utawala wa majimbo iwe raisi wa serikali kuu

akikaa  baada  ya  miaka  mitano  achaguliwe  mwengine  na  yule  ambaye  atachaguliwa,  achaguliwe  kutokana  na  haya  majimbo

mengine.   Kwa  hivyo,  kila  jimbo  liwe  litakuwa  lina  uwezo  wa  kupeleka  mwakilishi  wao  kila  baada  ya  miaka  mitano,  kwa

mfano, raisi ametoka coast province baada ya miaka mitano ijayo atoke tena coast province, mitano tena atoke  coast  province,

jambo kama hilo liwe litaondoka.  

Kila jimbo liwe lina haki litapata angalau  sehemu  fulani,  kila  baada  ya  miaka  fulani,  kila  jimbo  liwe  litaonja  kiti  cha  urais  wa

serikali kuu.  Vile vile usawa wa kielimu.  Haki za kielimu kwa mfano,  wenzetu  wengi  wamelalamika,  coast  province  hakuna

university.   Kwa hivyo kuwe katika majimbo kutawekwa vifungu vya kuweka usawa katika elimu.  Kila jimbo liwe litakuwa na

University, na watoto ambao wanatakikana wachukuliwe, kwanza wachukuliwe asilimia sabini na tano watoke katika jimbo lile,

wale ambao watabaki watoke kutoka sehemu za nje.  

Kifungu  cha  mwisho  ambacho  nitamalizia  ni  kuhusu  haki  ya  uajiri  wa  wafanyi  kazi  wa  serikali.   Maoni  yangu  ya  kwanza,

ninaomba kwamba head of state,  wale  wakuu  wa  wilaya,  wanatakikana  wanainchi  ambao  wanatoka  katika  District  zile  zile.

Kwa mfano, ikiwa cheo cha DC kitabaki,  D.C awe ametoka,  kwa mfano sisi tumetoka Malindi, atoke  hapa hapa Malindi, na

wengine watoke hapa hapa.  Lakini sio leo kutoa mtu Lamu uje umueke Malindi, hajui mila na desturi  za watu wa Malindi, hii

inasababisha corruption iwe itaendelea.   Jambo  lingine  ni  kwamba  wafanyi  kazi  asilimia  sabini  na  tano  wawe  watachaguliwa

kutoka hapa.   Sio  vijana  wengi  wanarandaranda,  watu  kwenya  mabangi  pengine  mtu  amesoma  mpaka  form  four,  university

lakini kwa sababu nafasi za kazi wananyimwa.  Kwa hivyo hii inasababisha yaani kuleta uhalifu na vile vile kuleta uzoroteshaji

wa maisha wa wale wenyeji ambao wako katika sehemu hizi.  Kwa  hivyo  liwe  kila  jimbo  litaidhinishwa  kulingana  na  Katiba

kwamba wale wanaandikishwa iwe 75% wametoka katika ile sehemu ile pale.   Kwa hivyo, kwa haya ninawashukuru sana na

tunaomba Mungu atubariki kwa yale ambayo tumeweza kuyasikiliza.

Com. Riunga:  Asante sana bwana.  Simeon R. Nzai.
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Simeon R. Nzai:  Basi ninatoa shukrani zangu kwa ma Commissioners ambao wako hapa, maafisa mbali mbali, wananchi kwa

kutupatia nafasi hii ya kutoa maoni yetu kwa Katiba.   Mambo mengi yameshazungumzwa lakini nitagusia mambo kidogo kwa

maoni  yangu  ambayo  naona  hayo  yakiwa  yatatiwa  maanani  na  kurekebishwa,  yawe  katika  hiyo  Katiba  itakayofuata,  basi

Kenya  yetu  itakuwa  nzuri.   Kwanza  ninazungumzia  kuhusu  uchaguzi  kadri  vile  ambavyo  ungekuwa  ni  uendelee.   Tunakuta

wakati  wa uchaguzi baada  ya miaka mitano, kuna hali ambayo wapigaji  kura  huwa  hawapewi  nafasi  nzuri  ya  kuchagua  wale

ambao  wanaowataka  hasa.   Kwa  mfano,  katika  constituency  fulani,  utakuta  wale  wenyeji  ambao  wanakaa  pale  mahali  sio

ambao watapiga kura pekee yao, utakuta mtu anasimama ambaye si wa pale mahali, lakini anaenda analeta watu kutoka nje na

wanapiga kura pale yeye anapitishwa pahali ambapo hatakikani.  Na kwa sababu amepitishwa na watu ambao huwa wanatoka

katika sehemu nyingine, kuendeleza katika ile sehemu ambayo anafanyia hiyo kazi ambayo amechaguliwa afanye, hafanyi.  Kwa

hivyo, ingekuwa vizuri katika Katiba tuanayotaka iundwe, basi vitambulisho viweze kuangaliwa vizuri ni wa akina nani wanatoka

katika eneo lile hasa ili wamchague mtu atakayewakilisha matatizao yao vilivyo.  

Tatizo lingine ambalo ninaliona ni kuhusu rais.  Rais kama vile ambavyo imezungumziwa tayari na wenzangu, nasisitiza kuwa rais

kwa  ule  mfumo  unaendelea  ana  mamlaka  mkubwa,  kiasi  ambacho  watu  wakiwa  wanataka  kutoa  maoni  yao  Kenya  hii

haiwezekani.  Kwa hivyo wanaogopa kuogopa,  imekuwa hata kama chama cha upinzani  kinatoa  maoni  yake  unakuta  hakina

nafasi kwa sababu mamlaka yote yana rais.  Tena kumesemekana ikapitishwe kuwa ni sheria ‘one man one job’, lakini tunakuta

mawaziri, rais, wana kazi nyingi kiasi yakuwa zingine zinalala kwa sababu ni mtu mmoja na ana kazi nyingi.  Kwa hivyo tuangalie

nafasi hizi ambazo kuna watu Kenya, wananchi wa Kenya ambao wangeweza kuzifanya, lakini zinapewa watu ambao sasa  wao

wana kazi tayari, halafu hizo nazo wanapewa wao vijana wengine wamesoma mpaka vyuo mbali mbali wanapiga lami hawana

kazina kazi zinarundikiwa mtu mmoja.  Kwa  hivyo,  ingekuwa  kila  mmoja  kazi,  basi  tungepunguza  huu  uhaba  wa  kazi.   Kitu

kingine  ni  kuwa  wale  ambao  wamestaafu  katika  serikali,  wao  ndio  wanarudishwa  kama  ni  ma  Commissioners,  hao  ndio

wanapewa  kazi  nyingi  hivyo  hivyo  ambazo  sasa  pesa  zote  ambazo  zingenufaisha  wale  vijana  na  wale  wangine  ambao  pia

wamesoma na wanaweza kufanya kazi hizo hawaangaliwi masilahi yao, wanakuwa pale pale.

Tatizo  jingine  ambalo  tungependa  liangaliwe  ni  bunge.   Wabunge  wetu  wa  Kenya  imesemwa  tayari  hapa,  wanajipendekeza

zaidi, wanajipenda nafsi, na hiyo ndio sababu ikasemekana ingekuwa heri wakati Katiba hii inapitishwa, wasiwe na mamlaka ya

kuangalia mishahara yao, kuwe na timu maalum.  Isitoshe, hawa mawaziri na wabunge tukiangalia wanajipendekeza hata hali ya

kuleta vitu kutoka nje,  mwananchi wa kawaida ambaye ana aanza uchumi anataka kuagiza gari kutoka nje,  ushuru huo,  lakini

kama ni mbunge ama waziri ambao hao wana pesa  nyingi, inakuwa ni duty free.   Mnaonaje mambo haya?  Wa kusaidiwa na

duty free ni ule mwananchi wa kawaida ambaye hana pesa nyingi ama ni huyu millionaire?  Kuna haki hapo?

Kitu  kingine  ambacho  kingeangaliwa  zaidi  katika  Katiba  hii  yetu  ya  Kenya  na  hili  jambo  limezungumzwa  na  watu  wengi  ni

umiliki wa ardhi.   Tunakuta ardhi kabla ya uhuru wale walionyakuwa hii ardhi,  hawakuipata kwa  hali  ya  halali,  pengine  kama

alikuwa ni sultan  amechukua nafasi hii na kuwapatia watu akisema huku hakuna watu ni mbwa na mayonda sehemu hizi.  Basi
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hata  waarabu  walipofika  hapa  kulikuwa  na  wenyeji  hapa,  kuna  wabajuni,  kuna  wagiriama,  kuna  makabila  nyingi  zilikuwa

zianishi hapa,  hakukuwa kuna mayonda hapa.   Kwa hivyo, mtu kutoka huko aje  apewe ardhi hiyo yote kwa sababu kiongozi

alitoka uarabuni,  sasa  yeye ndiye anamamlaka huku  anapeana,  hiyo  iangaliwe  na  ifutiliwe  mbali  na  kama  imeshafutiliwa  watu

wasisumbuliwe.  

Na  hii  imepeana  nafasi  kwa  wale  ambao  sasa,  hapa  nazungumzia  Commissioner  wa  ardhi  na  waziri  ambaye  anahusika  na

mipango  ya  ardhi.   Nao  wamepewa  mamlaka  ambayo  kile  kilichokuwa  kikifanywa  na  yule  mwarabu  wa  zamani  ambaye

hakuwa mkenya.  Wanatoa ardhi kule juu mahali ambapo kuna watu kama hawa, mtu anaenda kule anasema hakuna watu kwa

sababu  katika  rahamani,  inaonekana  hapo  hakuna  watu.   Lakini  hawaji  wakaangalia  hapo  mahali  hakuna  watu  kweli,  mtu

anachora huko anapewa, ukifika hapo mahali, kama ndugu aliyenitangulia hapo mwanzo anasema kuna watu elfu kumi na tano

kule sehemu ya Ngomeni nao wanaambiwa hakuna watu  ni  mayonda,  ni  mayonda  hao  watu  elfu  kumi  na  watano?   Na  mtu

alipewa hiyo ardhi kule.  Kwa hivyo mambo kama hayo yale ya waarabu wa zamani yafutwe na haya ambayo ni ya hawa hawa

jamaa zetu wakoloni wa leo pia nayo yafutwe, ili ardhi ipewe wenyewe.

Elimu: Hii elimu ni haki ya kila mwananchi na kipengele ambacho ningependa kiendelezwe ni kuwa,  hali  ya  elimu  huku  kwetu

imezorota  sana  kwa  sababu  hatupewi  zile  nafasi  nzuri.   Kwanza  elimu  ambayo  inaendelea  haipatii  nafasi  watoto  ambao

wanasomeshwa  kuwa  na  hali  nzuri  ya  kukabili  maisha  ya  baadaye.   Unakuta  elimu  ambayo  inafundishwa  hasa  sehemu  hizi

ambazo waalimu wakiwa wanafundisha, zamani kulikuwa kuna mashamba ambayo watoto  wale wanafundishwa wanaenda pia

kujifunza hata kulima, kupanda nyanya na mboga.   Siku  hizi  hakuna  vitu  kama  hivyo  ni  elimu  mtoto  anakaa  darasani  kutoka

asubuhi mpaka jioni na hakuna elimu ya utendaji ambayo itamsaidia yule mtoto,  hata akiwa hatapata  kazi akajiajiri  mwenyewe.

Kwa hivyo hiyo iangaliwe na sehemu hiyo ya elimu pia utakuta sehemu hii yote haina shule ya upili ambayo ni ya kitaifa, mkoa

wote huu.  Sasa mambo haya yote unataka elimu endelee vipi.  Kwa hivyo hiyo hali iangaliwe.  Asante, ninaona nimemaliza.  

Kuhusu mahakama, ingekuwa Katiba iangalie vizuri sana irudishe ile hali ya zamani, kuwe na kamati  ambazo  zitaundwa  mijini

kama zile za zamani walikuwa na makundi ya vaya ambayo walikuwa wanaweka  nidhamu  miongoni  mwa  jamii  na  wakisema

jambo watu wanatii.  Sio mtu ambaye ametoka huko hajui masilahi ya watu, desturi za watu ziko namna gani, anakuja anaamua

vitu ambavyo hata vinazidi kuchongea mambo ambayo hayastahili.  Vaya hio ndio ilikuwa mahakama yetu.  Kwa hivyo kukiwa

na jambo kama hilo litasaidia sana na hata jamaa watakaokuwa  wanakuja  katika  mji  watakuwa  ni  wapitie  katika  kundi  hilo,

wajulikane wako namna gani, wametoka wapi, wanaishi vipi kule ili wakaribishwe.  

Kitu kingine ambacho hapa naona Kenya hii kinazidi ni kuwa serikali yetu imeanzisha mipango ya District Development  Focus

ama maendeleo ya wilaya.  Hasa utakuta wilaya itaendelea vipi kama miradi hii ya maji haitasambazwa katika sehemu hizo za

mashambani na  hiyo  elimu  haitasambazwa,  hali  ya  afya  haitatengenezwa  vizuri  katika  sehemu  hiyo.   Maofisi  yote,  vitu  vizuri

vyote vinajengwa vinawekwa katika miji mikubwa, na hii hali imebaki tu kuambiwa maendeleo katika mashamba.  Sasa  utakuta

miji imejaa watu tele,  machokora wamejaa kule na watu wote wanaenda kule kwa  sababu  huko  ndiko  kuna  mambo  mazuri.
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Katika Katiba ijayo kila kitu na kiweze kufanywa mashambani na hamtaona watu wakikimbia kuenda katika miji na kujaza miji

huko, kwa sababu kama ni hospitali nzuri zitapatikana mashambani, kama ni shule ni nzuri zitapatikana mashambani na usalama

utakuwa umedumishwa.  Kwa hivyo, Kenya hii hasa katika huo usalama, nikimaliza ni kuwa wanaolindwa ni  watu  wakubwa,

lakini raia wale wadogo kabisa  hawalindwi,  na  hiyo  ndio  sababu  hata  biashara  mashambani  haziendelei.   Leo  unajaza  stock

katika duka lako asubuhi iwe hakuna kitu, usalama hakuna.  Tafadhali, kwa sababu wakati hautoshi, ninasema hivi kuwa Katiba

ijayo iangalie mwananchi wa kawaida, kama ni kumaliza umasikini katika hii nchi yetu ya Kenya.  Asante.

Com. Riunga:   Asante sana bwana Nzai.   Tunamuita bwana  Dunson  Matole  Haji,  Emmanuel  Kapombe,  karibu.   Tafadhali

mujaribu kufupisha kwa sababu tuna ambao watu wengi hawajapata nafasi.  

Emmanuel  Kapombe:  Asante  bwana  Commissioner,  yangu  ni  machache  sana,  tena  nitaenda  mbio  mbio  nimalize  haraka.

Kwanza  nitaongea  kuhusu  uajiri  wa  waalimu.   Hii  mimi naleta  mbele  hapa  kwa  Commission  kwa  sababu  ninaona  kwamba

serikali wakati mwengine hujitafutia shida yake.  Kwa mfano sasa kuna shida ambayo huenda waalimu wakagoma kwa sababu

ya  mshahara,  wanadai  mshahara,  serikali  imeahidi  kitu  halafu  kile  kitu  waalimu  hawapatii.   Tume  ya  kuajiri  waalimu  kama

ingewezekana Katiba itaje ya kwamba, wale waalimu ijapo ni wengi ndio wale serikali iwaajiri.  Kwa hivyo kama ingewezekana

napata swali hapa ya kwamba mtu ambaye anaajiri mfanyi kazi ndiye yule ambaye anamlipa mshahara wake.  Leo hii hapa kuna

waalimu wameajiriwa na Tume ya kuajiri waalimu na hapa kuna serikali, ambapo inagombana kwamba mshahara huu, walimu ni

wengi na hii pesa inakuwa nyingi na mtu kuwa na moyo wa kufanya kazi ni awe amelipwa vizuri.  Huwezi kulipa jaji milioni moja

kwa  mshahara  wa  mwezi  mmoja  na  mwalimu  aliyemfunza  jaji  pale  analipwa  shilingi  elfu  saba,  elfu  nane.   Hiyo  ni  dhuluma

kabisa.  Kwa hivyo ninaomba kama itawezekana Katiba ya leo itilie maanani moja kwa moja,  TSC iakiandika waalimu iwe na

uwezo itoe budget kwa serikali itoke na pesa  kule ndio lile pendekezo la mshahara wa  waalimu  itolewe  na  Teachers  Service

Commission walipwe waalimu waridhike, wafundishe  watoto  wetu.   Watakao  ingia hasara  saa  hii kama walimu wamegoma ni

wazazi  kwa  sababu  watoto  watakosa  elimu,  kwa  hivyo  mimi nasema  Katiba  mpaya  itilie  maanani  hali  ya  kuajiri  walimu  na

kuwalipa.  Ikiwa control ya mshahara iko juu ya mtu mwingine na anayeajiri ni mwingine, hapo kunaingia shida.

Pili, ninaongea habari ya labour.  Sheria za labour mimi ningeomba Katiba iangalie.  Saa  hii sijui kama kuna sheria za labour au

la, kwa sababu  utaona  yakwamba,  kwa  mfano,  hapa  makampuni  ya  chumvi  ijapo  hii  ni  ya  Kenya  mzima,  ni  kwamba  watu

wanaajiriwa  wanapata  mateso  hapa  na  pale.   Saa  hii  ukiingia  hapa  hata  ruhusa  ya  kuingia  kwa  chama  cha  utetezi  hawana,

ukianzisha chama cha utetezi pale unafutwa kazi.   Kwa hivyo, watu wa labour wakiingia hapo,  serikali hii tulioko nayo sasa,  ni

waende pale waende washibe na watu waendelea kuteseka.  Kwa hivyo hapo ingekuwa jambo la maana sana,  labour iimarishe

sheria  zake  ili  wafanyi  kazi  wapate  utetezi  direct  kwa  serikali  kwa  sababu  sasa  inaonekana  hakuna  sheria  inayolinda  watu

wanaofanya kazi.  

Tatu,  yangu  nikusema  ya  kwamba  ardhi,  ardhi  tunashangaa  ya  kwamba  mkoloni  aliondoka  na  ukoloni  wake.   Lakini  ajabu

mpaka leo kuna vyeti ambazo ni British Protectorate  ambazo kufikia leo vyeti vya kutoka mkoloni mtu anamiliki shamba hapa.
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Hiyo ni ajabu kubwa hata leo hii Commissioner, kuna kesi hapa yakwamba mtu ana cheti cha kutoka mkoloni na anfukuza watu

kutoka kwa eneo ambalo ni la umma la kuekesha n’gombe.  Hiyo ni ajabu.   Watu wameandikiwa mashamba yao wapate  vyeti

vyao vipya, lakini inakuwa cheti kile cha  mkoloni  kinatambuliwa?   Kwa  hivyo  ni  maoni  yakwamba  Katiba  yetu  mpya  ifutilie

mbali uweko wa vyeti vya zamani vya kutoka British Protectorate, vile vya kutoka uarabuni sultani.  Mwenzangu amesema hapa

viondolewe kabisa na watu waweze kuishi kwa vyeti vipya vya serikali yetu.

Lingine  ni  kuhusu  security.   Tutateta  hapa  na  pale  lakini  hali  ya  kuleta  maendeleo  ya  nchi  ni  watu  wawe  wametulia  vuzuri,

wanafanya kazi zao za mashamba na kila kitu.  Lakini utakuta kwamba sehemu  zingine  za  Kenya  ile  hali  ya  security  hakuna.

Kenya  hapa  kuna  wageni  wengi  ambao  wanaingia  kwa  milango  ya  nyuma,  wanaingia  mipakani  huko.   Katiba  iongee  vizuri

kuwe  na  hali  ya  ulinzi  wa  kutosha.   Saa  hii  hata  ukifika  Nairobi  kuna  wasomali  matajiri  ambao  wamekaa  huko,  ukiingia

Mombasa  hali  kadhalika,  watu  matajiri  wameingia  na  wapi?   Kwa  hivyo  hali  ya  security  inaleta  taabu  hapa,  saa  hii  watu

wanavunjiwa nyumba zao,  hawawezi kulima mashamba yao kwa sababu wao usalama  kwao  hakuna.   Kwa  hivyo  Katiba  hii

itilie maanani sana usalama wa wananchi wa Kenya, maanake tukiwa salama ndio maendeleo.

Lingine ninaunga mkono kwa dhati – majimbo.  Ndio lengo la pekee la mwananchi, leo kutoka pembe hii hapa mpaka mwisho.

 Juzi  nilisikia  redio  kile  kipindi  cha  maoni  ya  wananchi  kutoka  pembe  ya  Turkana  mpaka  Tana  River  mpaka  wapi,  wote

wanasema  kuwa  ni  majimbo.   Kwa  hivyo  hata  mimi naunga  mkono  Katiba  mpya  itaje  ama  itoe  uhuru  serikali  ijayo  iwe  ya

majimbo.  

Uridhi.  Kama ni uridhi ujue kuna mume kufa mwanzo au mke afe mwanzo.  Sasa  shida ni kwamba,  ikiwa mume ametangulia

kufa yule mama Katiba inaweza taja  kwamba yeye apate  uridhi wa bwana yake.   Lakini ujue pia kuna wanawake ambao nao

pia  ni  waharibifu.   Pengine  ndungu  yangu  akichukua  nafasi  yangu  aweza  kuwa  mbaya  awache  wale  wanangu  wakateseka.

Lakini  ujue  pia  kuna  wanawake  wengine  ambao  wakipata  uridhi  na  yeye  pia  anaangalia  kwao  anasahau  watu  wangu  na

wanangu, wako pia ambao ni waharibifu.  Sasa mimi ninatoa maoni ya kwamba lile jambo la busara,  Katiba hii kama ingekuwa

inafaa, huyo mama aweze kuwa chini ya mamlaka ya watoto  lakini kuna uhuru  wa  mimi mridhi  wangu  awe  ni  mwanangu  wa

kiume na saa  zingine achukue uridhi yeye pengine achukue uridhi wa mke wangu halafu pia  sheria  iangalie.   Je,  na  yeye  kwa

kuwa ananipenda pengine afe baada ya mwaka moja, sasa mimi nimekufa na yeye pia amekufa.  Sheria sasa  iangalie hapo,  mali

yangu itakuwa salama namna gani?  Akifa kama hakuna sheria nzuri kwa Katiba hii anaweza kuandikisha watu wa kwao.   Na

mimi sipendi  aandike  hivyo,  kwa  hivyo  iwe  salama  mikononi  mwa  watoto  wangu.   Halafu  kuna  lingine  ningetaka  kuongea

ambalo lishaongewa kutoka------

Com. Riunga:  Tafadhali mzee ako na haki ya kutoa maoni yake.

Emmanuel Kapombe:  Kutoka sub-location, kuenda kwa chief ambayo ni location mpaka division, ingekuwa jambo la maana

sana sisi raia Katiba hii iseme tupige kura kwa wale watu, sub-chief, chief na DO hapo ingefaa.

53



Oni langu lingine ni  kuhusu  agriculture  –  bwana  commissioner,  hapa  tukiangalia  saa  hii,  uulize  hapa  maafisa  wengine  utakuta

wananchi  hapa  hawawajui.   Wanafanya  kazi  yao  ya  ukulima,  wakijielimisha  wenyewe  huko  na  utashangaa  katika  mkutano

utakuta yule afisa wa kilimo.  Katiba hii itiwe maanani kuelimisha watu kwa hali ya kilimo, Kenya yetu tunategemea kilimo, kwa

hivyo  kama  hakutakuwa  na  elimu  ya  kutosha  kwa  ukulima  sio  jambo  nzuri.   Kwa  hivyo,  kuwe  Katiba  hii  itoe  namna  ya

wakulima  kuelimishwa  waweze  kupata  elimu  na  waweze  kuwa  na  ukulima  wa  kisasa  bwana  Commissioner.   Katiba  iwe

inaruhusu kama inawezekana huwezi kula bila pesa ukiniambia jembe ndogo la mkono wagiriama halina maana na lile la maana

ni tinga  tinga.   Tinga  tinga  ni  ya  nini  na  senti  sina,  nitalima  aje?   Kwa  hivyo,  kuwe  na  uangalifu  kwa  kuangalia  mikopo  ya

wananchi iwe serikali inaangalia, sheria iangalie mikopo kwa wananchi waweze kusifu hapa sisi ni wakulima sote.   Ukulima wa

ufugaji, wa  mahindi  na  mambo  mengine,  lakini  tuangaliwe  katika  kilimo  tutapewa  msaada  na  serikali  kinamna  gani?   Katiba

iongee hivyo.  

Ninafikiri la mwisho kabla sijamaliza.  Uwezo wa rais ni mkubwa mno, anaajiri  Chief Justice,  aajiri Kadhi,  kuna vyeo maalum

vina presidential  appointments.   Watu wanaajiriwa  na  Moi  mwenyewe  ama  rais  yule.   Itakuaje  mtu  ambaye  umemuajiri  kazi

asikusikize  wewe.   Kwa  hivyo,  jaji  pale  anaweza  kupigiwa  simu  na  rais  kwamba  kesi  hiyo  ni  ya  mtu  wangu  iwache  na

akawacha, ama hiyo haiwezekani? 

Audience  Inawezekana. 

Emmanuel Kapombe:   Ukweli  ni  kwamba  yule  mtu  ambaye  atakuwa  anatoa  vyeo  kama  vile  asiwe  mtu  mmoja.   Rais  wa

Kenya ana mamlaka makubwa mno, yapunguzwe asilimia hamsini.

Investments.  Wenzangu wameongea hapa.  Hapa kuna aibu kubwa sana, hapa kwetu, lakini ninaongea kwa Kenya nzima kwa

jumla.  Katiba iongee wazi kwamba kama hapa ni mfano tu, utakuta chumvi ya mamilioni ya pesa  inatoka,  lakini hakuna senti

ambayo inakatwa.  Kama ingewezekana, Katiba mpya ipeane uwezo kwa county council wachukue pesa za maendeleo ya kule

ile mali inatoka.  Ingekuwa jambo la maana sana hata kama ni asilimia ishirini ya mapato ya pale yaingie kwa county council yetu

ya maendeleo wacha ile ambayo ni ya maendeleo ya county council,  maendeleo ya area  kule mali inatoka,  kama ni chumvi au

mambo  mengine,  itakuwa  jambo  la  maana  sana.   Twenty  percent  ipitie  kwa  county  council  ama  kwa  njia  nyingine  ambayo

Katiba itakuwa imeruhusu  kwamba  mwanainchi  wapate  kwa  sehemu  ya  maendeleo,  si  wahindi  kutajirika  hapa  na  wananchi

wanaendelea kupoteza maisha.

La mwisho ningesema yakwamba constituencies zingine ni kubwa sana,  zikatwe  ziweze  kuwa  na  wabunge  wawili,  na  nikitoa

mfano ni Magharini.  DO wawili wa Magharini wana mbunge mmoja na ninajua si Magharini peke  yake,  kuna kwingineko huku

Kenya, ambapo watu ni wengi na ma-DO pengine ni wawili na mbunge ni mmoja na pengine tayari huyo mbunge, eneo ni moja

linamshinda, itakuwa eneo ya mara mbili.  Mbunge awe ana DO wa Magharini, ana DO  Marafa,  ana  DO  Turkana,  ana  DO
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upande mwingine. Hiyo itakuwa ni jambo ambalo si rahisi mtu  kutofanya  kazi.   Itakuwa  jambo  la  maana  Katiba  iangalie  zile

sehemu ambazo ni kubwa zikatwe ziweze  kuwa  na  wabunge  wawili.   Tukibahatika  Marafa  itakuwa  na  mbunge  na  hapa  pia

kutakuwa kuna mbunge.

Uhuru  wa  kuabudu:   Serikali  yetu  tukufu  tunashukuru  uhuru  wa  kuabudu  uko  lakini  hautekelezwi  vile  ambavyo  unapaswa

kutekelezwa,  kwa  sababu  utakuta  mambo  mengi.   Kwa  mfano,  mkutano  kama  huu  kama  ungaliitwa  siku  ya  Jumapili  au

Jumamosi ama pengine hata Ijumaa kwa saa  fulani, ungewakosa hawa watu.   Kwa hivyo, ule uhuru wa kuabudu kama ni siku

ya kuabudu ziwachwe kando, zile siku za kazi mje tufanye kazi kwa pamoja.   Katiba itaje wazi ya kwamba uhuru wa kuabudu

kama ni mikutano yetu ya kimaendeleo ifanywe siku za kazi.   Kama ni mikutano yetu ya  mambo  gani,  siku  za  kazi.   Siku  za

kumwabudu Mungu zibaki ni siku za kumuabudu Mungu moja kwa moja.  Ninasema asante kwa kunipa nafasi. 

Com. Riunga:  Jiandikishe tafadhali.  Mwingine ni William Sidi, Ahadi M. Kiti, Julius Nzaro, karibu.

Julius  Nzaro:  Jina  langu  ni  Julius  Nzaori.   Mimi  ninataka  kusema  hivi,  babu  na  mababu  zetu  walin’gan’gana  kwa  jasho

wakamwaga damu.  Lengo, madhumuni na shabaha yao kubwa ilikuwa katika mambo mawili.  Jambo la kwanza,  walikuwa ni

kupata uhuru wa kujitawala.  Jambo la pili lilikuwa ni kuikomboa nchi yetu kutoka kwa mkoloni na mwarabu ambaye alikuwa

ametutesa  kwa  miaka  mingi.   Swali  langu  ni  hili  sasa,  je  Katiba  yetu  ya  kwanza  ya  serikali  ilihusika  vipi  katika  swala  la

kukomboa ardhi kutoka kwa mkoloni na mwarabu?  Kama serikali haikuwalipa ridhaa hawa watu wakoloni na waarabu,  kwa

nini?  Na  kama iliwalipa mbona sasa  sisi watu  wa  pwani,  Magharini  Constituency  bado  ni  ma  squatter  katika  enzi  ya  miaka

thelathini  na  nane  ya  uhuru?   Maoni  yangu  ninataka  niseme  hivi,  hali  hii  imetuadhiri  sana  sisi  watu  wa  pwani  na  Magharini

Constituency kibiashara, kimaendeleo tofauti tofauti.   Mapendekezo yangu nataka niseme hivi, nataka Katiba hii iwe na sheria

na sheria hii ipewe uwezo na mamlaka makubwa ya kumlinda mwananchi au raia wa kawaida dhidi ya matajiri na mamlaka ya

serikali.  Tajiri asipewe uwezo wa kutumia utajiri wake kumgandamiza mwananchi kupata haki yake.  Na  mamlaka ya kiserikali

yasitumiwe kumgandamiza mwananchi kupata  haki yake.   Ni katika njia hiyo sisi wanainchi wa kawaida tunaweza  kupenyeza

juu  kwa  maana  tutakuwa  na  support  ya  kushikwa  kotini,  tunaweza  kufuatanisha  mambo  yetu  tunayofanya,  lakini  bila  hivyo

hatutaweza.

Jambo lingine ni kwamba serikali sasa  tunaelekea hali ya uchaguzi.  Serikali itapoteza pesa  nyingi sana katika campaign.  Kwa

nini pesa hizi zisitumiwe kiasi kukomboa hizi shamba, zetu zote, hizi tatizo zote za mkoloni kwa nini zisikombolewe sisi wananchi

tukapata hizi title deed zetu?  Pesa zile zikomboe mashamba yetu tupate title deed zetu tupate kujiendeleza na sisi.  

Jambo la mwisho naunga mkono serikali ya majimbo.  Kuhusu urais nasema kwamba mamlaka kidogo yamezidi.  Kuna jambo

moja ambalo kidogo naona si nzuri hata kidogo.   Katika nyanja ya kuepeana uwaziri ama waziri mdogo,  utakuta leo fulani na

fulani ni waziri wa afya, fulani na fulani ni waziri wa ardhi, haimalizi miezi tatu wameshabadilishwa wameenda huku huku, there is

a reason behind that.  Hatutaki namna hiyo, tunataka kama mtu ni waziri wa afya, kama ni mtu wa fedha kama ni mtu wa ardhi
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awe pale ndiposa tatizo likija tunajua ni nani wa kufuata.   Lakini leo hapa,  leo pale,  inaonekana  kuna  reason  behind  that  one

ambayo inazidi kutuumiza sisi.  Asanteni.

Com. Riunga:  Adnan Salim    

Adan  Salim:  Jina  langu  ni  Adnan  Salale  Salim.   Asanteni  sana  Commissioner  na  wageni  wako  pamoja  na  wananchi  wote

ambao mko hapa.  Maoni yangu mimi ni kama yafuatavyo.  Mnajua mwanadamu wowote yule, kutoka yule wa mwanzo mpaka

huyu ambaye tunazungumza sasa, mimi na wewe.  Hakuna mwanadamu ambaye ako responsible, yaani akodhamana kudhamini

wengine  awe  atawatendea  sawa,  hakuna.   Na  kitu  kinachomchunga  mwanadamu  ni  sheria,  halaiki  haingekuwa  sheria  basi

mwanadamu angekuwa anaishi zaidi ya mnyama yule ambaye ako chini yake.   Mwanadamu ako juu, mnyama ako chini lakini

angemshinda kwa maovu wa yule mwanadamu, lakini kinacho m-control na kumfanya auadilifu ni sheria.  Kwa hivyo, hayo yote

ninayoyazungumza mpaka tupate kitu sheria iwe ni sumu kwa kila mtu, yaani iwe maana yake ni hivi, sumu ile ikiwa natumaini

nyinyi wote mnamjua mnyama yule paa  alioko msituni na ndovu, iwe ina maana kwamba ile sumu paa  akila atakufa,  na ndovu

akila atakufa naye.  Si kwamba leo paa  amekula ile sumu tumemzika kesho ndovu amekula anajitembelea na jamaa zake,  hiyo

huku hakuna.   Maana kusema hivyo ni kwamba,  hakuna kutukana kiongozi yaani president,  viongozi na hata  yule  mwananchi

wa  kawaida  wawe  chini  ya  kibanda  yaani  sheria,  wote,  hakuna  ambaye  atakuwa  above  the  law.   Hiyo  above  the  law  si

democracy.   Wote  tuwe  chini  ya  sheria,  kumaanisha  kwamba  ikiwa  mwanaichi  wa  kawaida  akifanya  makosa,  akiwa

atashtakiwa na hata yeye president ashtakiwe hata yeye DC ashtakiwe,  hata yeye DO ashtakiwe.   Hiyo ndiyo itavunja ufisadi.

Lakini kusema kwamba tumchague chifu, ndio tutamchagua tu kwa kura okey,  sawa,  lakini  si  atafanya  ufisadi?   Lakini  kama

sheria iko ile itakayo mshika chifu na ile itakayomshika president iwe ni moja, hakuna ufisadi, hakuna lolote.

Pili, ni huu utawala ambao tuko nao sasa.  Tunadai kwamba ati tumeangusha uchumi ni kwa sababu ya uongozi.  Sababu kama

kuna gari yako na inabeba tani ishirini, je  ukibebesha tani hamsini  siitanguka?   Siitaanguka?   Sasa  vipi  wewe  leo  unatuambia

hapa kwamba uchumi umeanguka, unafanya retrenchment, yaani kuwafuta wale watu, unafuta yule mwenye elfu tatu unamuacha

mwenye elfu mia nne anakula,  kwa nini?  Mwenye elfu mia nne  tena  yeye  ni  mzee  badala  ya  kukaa  nyumbani  amuache  yule

kijana ambaye ameanza sasa wa elfu tatu ndio anafutwa anaenda kurandaranda, awe mwizi na yule wa elfu mia nne pengine ana

ghorofa ashafanya kazi zaidi ya miaka ishirini anakaa kazi,  ambao hicho ni kitu ambacho kimechangia uovu Kenya yetu.  Kwa

hivyo, kifungu maalum ambacho kinaharibu na hata Afrika yetu inaleta coalition ambayo  kama  wenzetu  vile  Congo,  Rwanda,

Zaire, Somalia ni kwa sababu  kifungu  hiki  hakuna  kwamba  yule  akifanya  uhalifu  unawachwa  mdogo  ndiye  anahukumiwa  na

mkubwa  anaiba  na  anawachwa.   Ikizidi  sana,  mtu  kwa  mfano  yaani  kama  ni  mtawala  wa  hapa  Malindi  akifanya  uhalifu

unapigwa transfer anapelekewa Nairobi  na mambo yanaishia hapo kwa sababu yeye ni mkubwa.  Lakini akifanya mtu mdogo

tu  kawaida,  kesho  unamkuta  mahakamani,  unaona  ambayo  ni  kitu  makosa  hayo  ninayesema.   Kwa  hivyo,  ninawaambia

kwamba ni afadhali tuwe na sheria moja sote katika kibanda kimoja ndioitatoa huu wasi wasi.  Ninamalizia hapo, asanteni.    

Com.  Riunga:   Asante  sana  kwa  hayo  maoni  yako,  sasa  tuko  na  bwana  Julius  Kisao,  Josphat  Wanyama,  Keya  Chengo
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Mramba, karibu.   

Keya Chengo Mramba:  Asante sana bwana mwenyekiti,  Commissioners.   Ndungu  zangu  kwa  hakika  hii  leo  ni  siku  nzuri

sana na ni siku muhimu kabisa kabisa.  Nashukuru, nimeandika kitu kidogo hapa lakini kwanza nitazungumzia kwa ufupi kuhusu

mfumo wa Katiba gani tunayoitaka.  Katiba tunayoitaka tumezungumzia kwa kirefu sana na wenzetu ambao wametangulia.  Na

mimi pia nitazungumzia maana lengo letu ni lile lile moja tu,  nafikri hakuna zaidi.  Katiba tunayoitaka sisi hapa katika mkoa huu

wa pwani ni Katiba ya ule muundo wa serkali ya majimbo, ambapo mamlaka ya nchi na bunge yawe yamegawanywa baina ya

serikali kuu na majimbo maalum.  Hii habari  ya majimbo ilikuweko kutoka enzi ya kutafuta uhuru.  Wakati  ule si  kupiga  kura

lakini bendera ilipopepea nilikuwa kidogo ninaona.  Sisi katika mkoa huu tulipigania majimbo, lakini mambo siwezi kuzungumza

kwa  kirefu  sana  vile  ilivyokuwa  mpaka  Katiba  ya  majimbo  ikaondolewa  lakini  sasa  baadaye  tulijua  kwamba  kulikuwa  na

malengo  fulani  ndio  sababu  Katiba  ya  majimbo  ikaondolewa  na  yale  malengo  ambayo  yalikuwa  yakitakikana  nayo  pia

tumeyashuhudia.  Lengo lake lilikuwa ni nini kuondoa Katiba ya majimbo, mpaka sasa  sisi tuko pale pale,  kwa mfano, mtu wa

pwani hapa katika mkoa huu, sio sisi watu wa pwani peke  yetu, kuna wenzetu huko mikoa fulani fulani mpaka sasa  tunasema

hakuna serikali ambayo itaweza kutuweka salama hapa katika nchi hii bila ya serikali ya majimbo.  Serikali ya majimbo ili tupate

uhuru wa amani na haki ni majimbo.

Pili,  ilikusaidia  wakaaji  wa  kila  jimbo  wajiletee  maendeleo,  hakuna  serikali  ambayo  inaweza  kuwa  na  mambo  kama  hayo

isipokuwa ni majimbo.  Tatu, kuleta umoja wa hiari kwa nchi nzima, hakuna serikali itakayo fanya hivyo isipokuwa ya majimbo.

 Nne, kuwapa wakaaji wa majimbo uraia kamili, serikali kwa kupitia provincial councils zao.   Hakuna isipokuwa ni serikali ya

majimbo peke yake ndio itakuja kutuweka sawa.  Serikali ya majimbo itakuja kutufanya sisi katika Kenya hii tuishi kwa amani

na usalama wa sisi tulioko hai sasa  na vizazi vijavyo.  Hakutakuwa na shida ya ile tribal clashes Kenya nzima ikiwa kila mkoa

utakuwa  unajitegemea,  unajitawala  yenyewe.   Kusema  hivyo,  hatusemi  kwamba  tunalazima  kwamba  tuwe  na  serikali  ya

vipande vipande yaani hapa kuwe kuna president,  kuwe  kuna  nani,  yaani  kuna  jeshi  letu  hapana.   Serikali  iwe  ni  serikali  ya

umoja lakini  kila mkoa uwe unajitegemea kiuchumi, mipangilio yote yawe yanapangiliwa kimkoa bila kuingiliwa na serikali kuu

hata kidogo.  Ikiwa hivyo, sisi wenyewe hapa tutaweza kunufaika, itakuwa ni kama sasa  tunaanza uhuru ule ambao tulinyimwa

miaka arobaini iliyopita, itakuwa na sisi tumeingia kwenye uhuru na sisi kwa kila kitu.  

Councils zetu ziwe ndio ambazo zinaweza kuamua kila kitu.  Wajumbe watakuwa wanazungumzia mambo ya Kenya nzima kwa

jumla, kama tutakuwa na waziri mkuu, ama president  ama nini, lakini kila jimbo liwe litakuwa na nafasi lenyewe kujiamulia kila

jambo,  maendeleo,  elimu  na  kila  kitu.   Kama  ni  uwanja  wa  international  airport,  tunaamua  wenyewe  hapa  hapa  mkoani,

tunajenga, wazungu wanakuja huku, wageni wanakuja direct.   Hapo tutakuja na sisi watu wa pwani tuinuke  tuwe  kama  watu

wengine.  Inasemekana kwamba hapa sisi hatusomi, tunasoma, lakini vifaa vya kusomea viwapi ikiwa wewe maskini, nyote kwa

jumla ni maskini, mtaa mzima pengine muna skuli yenu hapa lakini ni  maskini  hamjiwezi,  mtaijengaje  skuli  iwe  inaweza  kuleta

manufaa, watoto  wanaweza kufaulu vipi bila vifaa  maalumu  ikiwa  wazazi  wenyewe  ni  maskini,  haiwezekani.   Lakini  wenzetu

kwa vile walibahatika wakapata viongozi ambao walikuwa wako karibu nao,  wamepata nafasi wakajenga maskuli, vifaa vyote
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wakawa  navyo.   Kwa  hivyo  ikawa  nao  watoto  wanapita  vizuri,  university  wanaenda  lakini  sisi  hapa  tumefinywa,  umasikini

umetuzidi  hata  leo  hebu  niambie  kama  mtoto  wako  bahati  nzuri  amepita  basi  anaenda  university  Nairobi  huko,  huwezi

kumpeleka mtoto wako university.  Hapa utazunguka wewe mpaka mwisho utalala na ni basi huwezi kuinuka tena,  kwa sababu

ya nini, hiyo serikali ya umoja,  tushaiona mambo yake,  hakuna kitu  kipya  ambacho  tunaweza  tukaambiwa  kuhusu  serikali  ya

umoja.  Kwa hivyo, sisi tunataka ile kufanya kwa  uzuri,  tuantaka  ile  ile  Katiba  ya  majimbo  iwe  ni  ile  ile,  ituponyeshe  na  sisi

angalau watoto wetu sisi tushafika kati kati lakini watoto wetu angalau waje wapate hewa safi angalau nao,  kiuchumi na kielimu.

  Kwa hivyo, time  ni  kidogo,  nitaondoka  hapa  lakini  mwito  wetu  ni  nini  jamani?   Majimbo,  mpaka  yaje,  si  la  hivyo  hakuna

usalama.

Com. Riunga:  Haya asante, tatamuita bwana Josphat Mutiki.

Josphat Mutiki:  Asante sana Commissioners ambao memefika hapa, wanainchi kwa jumla.  Yangu yatakuwa machache sana

kwa sababu mengi yashazungumzwa na hayo yangu ndio yale  wananchi  wametangulia  kuyazungumza.   Katiba  yetu,  tunataka

nini, tunataka Katiba ya namna gani sisi wananchi wa Magharini?  Wananchi wa Magharini Katiba ambayo tunaitaka ni Katiba

ambayo itaundwa  kwa  wakati  huu,  tungetaka  kuona  Katiba  ambayo  mamlaka  yako  kwa  wananchi  wenyewe,  na  Katibai  si

nyingine bali ni Katiba ambayo itaipatia majimbo mamlaka kamili.   Serikali  ya  Majimbo  muundo  wake  utakuwa  namna  gani,

ambao  utamwezesha  mwananchi  wa  kawaida  kuwa  na  mamlaka  ni  serikali  ambayo  itakuwa  nguvu  zake  ziko  kwa  local

authorities.   Councils  ziwe  ndio  mashina  ya  serikali  yetu  ya  majimbo.   Madiwani  wanapoenda  kwa  councils  iwe  hapo  ndio

mambo yote yanayohusiana na jimbo hili yataamuliwa pale pale.   Council iwe na wakilishi kutoka kila district.   Kama tuko na

district  ya  Malindi,  tuwe  na  district  moja,  council  moja  hii  itakuwa  chini  ya  mwenyekiti  na  mwenyekiti  na  madiwani  wake

watakuwa  wamechaguliwa  kwa  pamoja  na  wananchi  moja  kwa  moja.   Inaamanisha  kwamba  mwenyekiti  wa  council  awe

anachaguliwa moja kwa moja na wananchi na hii itawapatia nafasi wanainchi kuona kwamba mambo yao ambayo wanayataka

yatekelezwe yanapitishwa vizuri kwa council na hii ndio itakuwa ni nguzo ya kwanza ya ile serikali ya majimbo.  Na  chairman

wa  council  atakapokuwa  anachaguliwa  na  wananchi  awe  na  running  mate  au  yule  vice  wake  wawe  wanachaguliwa  wakati

mmoja.  

Baada  ya  councils,  kuwe  kuna  assembly  ya  region.   Assembly  ya  region  hii  iwe  inahudhuriwa  na  chairman  na  Member  of

Parliament, hao watahudhuria assembly ile ya  region ambayo itakuwa chini ya kiti ya governor.   Hii itakuwa inaangalia mambo

yote ya region ile.  Sasa  yale yote yatakayokuwa yamepitishwa katika council,  nguzo au kilele chake itakuwa ni pale  kwenye

region assembly.  Hapo ndio itakuwa imefikia kikomo ya yale yote ambayo councils zimekata shauri.  Mheshimiwa mbunge yule

yule ndiye atakayekuwa anahudhuria kule juu kuwakilisha yale ambaye yatakuwa yemetoka kwa Regional Assembly.  Hivi, nina

maanisha ya kwamba baada  ya  council,  tuko  na  regional  assembly  na  ile  National  Assembly.   Ile  nationa  assembly  itakuwa

inahudhuriwa  na  yule  mbunge  ambapo  vile  vile  atakuwa  yeye  na  chairman  wamehudhruia  kwa  ile  regional  assembly.   Kwa

hivyo, yale maoni ama yale yatakuwa yanakiwango cha  kupita  jimbo  lile  yatakuwa  yanapelekwa  kwa  National  Assembly  na

mheshimiwa mbunge yule.  Ni kwa nini tunasema serikali ya majimbo ndio itatufaa?  
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Ardhi:  Ardhi limekuwa tatizo ya kila pahali na limekuwako tangu hatujapata uhuru na tuko nalo mpaka leo.   Tatizo hili linatoka

wapi?  Mamlaka.  Mamlaka ambao amepewa Commissioner ndio tatizo ambao limekuwa likisumbua na litaendelea kusumbua

mpaka mamlaka yale yatolewe kwake na mamlaka haya  yatakapotolewa  kwake  yataenda  wapi?   Mamlaka  yale  yakitolewa

yanatakikana yarudi hapa hapa kwa council.  Mambo yote ya ardhi inatakikana yawe kikomo chake ni kwa council na yakizidi

pale itakuwa ni kama habili, inaenda kwa regional  kwa  sababu  ni  council  ambayo  iko  huko  kwa  mashinani  inajua  wanainchi

wake,  wananchi wako karibu nayo.   Hivi  itakuwa  ni  rahisi  ufisadi  wowote  kama  utatokea  hapa  kwa  council  mwananchi  wa

kawaida ana uwezo wa kuuona mara moja,  ana uwezo wa kufika na kuujadili na kupata  haki yake.   Kwa  hivyo,  kama  ardhi

itakuwa  inatolewa  na  council,  hii  itarahisiha  kuona  kwamba  hakuna  ile  kwamba  mtu  ataambiwa  Mamburi  mpaka  Ngomeni,

hakuna watu kwa sababu diwani ambaye yuko pale anatoka Ngomeni,  anatoka Mamburui na anajua kuna watu.   Kwa hivyo,

itakuwa ni rahisi kumpatia haki mwananchi yule ambaye anaishi pale.

Serikali ya majimbo – Judiciary.  Katika  kila  jimbo  kuwe  kuna  sehemu  ya  mahakama  ambayo  imeanzia  kwa  district  mpaka

ikifika kwa jimbo iwe ni kikomo chake.  Ikipita pale iwe inaenda Court  of Appeal  ambayo ndiyo itakuwa inaenda kwa serikali

ile ya unitary government.   Hii itarahisisha kesi  zote ama haki zote ambazo mwananchi ana haki ya kuzipata,  atakuwa ni rahisi

kuzipata  akiwa  hapa  hapa  kwa  hii  level  ya  district  na  inapoondoka  hapa  inakomea  hapo  hapo  kwa  regional  ambayo  hiyo

itakuwa katika jimbo hii.  Unaelewa kabisa kwamba kesi yangu ambayo ama kesi ambayo inaambatana na mahitaji ama na vile

hali ilivyo katika sehemu hii ni wale ambao wataisikiza ni wale ambao wanaijua ile hali halisi ilivyo katika sehemu hii.  

Hospitali:  Katika serikali ama Katiba ambayo tunataka ambayo itaandikwa wakati  huu, tungetaka kuona kwamba mahospitali

yetu yote ambayo yatakuwa katika region hii yanatoa matibabu ya bure,  na hii itawezekana namna gani?  Hii itawezekana kwa

sababu katika ile serikali yetu ya majimbo tunaisema kutakuwa kunatoka kiwango kama kumi na tano kwa mia ya mapato yetu

yote ndio inaenda kwa serikali kuu.  Hii ndio itakuwa ina maintain yale ya serikali kuu.  Lakini thamanini na  tano  kwa  mia  ile

yote ambayo ni mapato yetu itakuwa inabaki  hapa  hapa  na  council  yetu  ambayo  itakuwa  ndio  agent  wa  kukusanya  kodi  ile

itakuwa ni macho ya karibu ya mwananchi.  Kwa hivyo itakuwa ni rahisi kutoa matibabu ya bure kwa sababu ya pesa  ziende

juu ndio tuletewe kile ambacho wamepanga juu pesa,  tatakuwa tunatoa ile asili ambayo inatakikana kwenda juu na ile nyingine

inabaki hapa na sisi wenyewe tunapanga vile ambayo tunafanya.  

Basi ningependa kumalizia ya kwamba  ile  serikali  kuu  mamlaka  yake  ambayo  itabaki  nayo  ingekuwa  ni  mamlaka  ya  foreign

affairs  na  security.  Hii  kumi  na  tano  kwa  mia  ambayo  tunasema  itaenda  kwa  serikali  kuu,  hii  itakuwa  inaangalia  mambo  ya

security na mambo ya foreign affairs.  Hii ndio itakuwa iko kwa serikali kuu, zile zingine zote ziwe zinaangaliwa katika stage ya

regional.  Mwisho ningependa kusema kwamba uchaguzi wa rais uwe wa vipindi viwili vya miaka mitano mitano.  Na wakati  ule

wa kuchagua rais awe anachaguliwa na running mate wake.   Hii itapatia nafasi yule makamu wake kufanya duties sawa  sawa

ama baada ya zile ambazo anafanya rais kwa njia ya mwafaka kwa sababu yeye hatakuwa hana shaka kwamba kesho anaweza

kuondolewa na rais ama kesho kutwa anaondolewa na nani kwa sababu wananchi watakuwa wamemchagua moja kwa moja
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kutoka  mashinani.   Basi,  kwa  hivyo,  nasema  ni  asante  Commissioners  na  wananchi  kwa  jumla  na  Mungu  awabarike  kwa

Katiba yetu mpya.  

Com. Riunga:  Asante sana tumpate Salim Abdalla, karibu mzee.

Salim Abdalla:   Jina langu naitwa Abdala Salim  Bokia  na  ni  mkaaji  wa  hapa  Nabomani,  hapa  nimekuja  biashara  lakini  mji

wangu uko Bomani sub-location, Magharini location, Magharini division.  Kwa hivyo mimi ninazungumza kama mfanyi biashara

na kiongozi wa dini ya kiislamu.  Kitu ambacho nataka kukizungumza juu ya Katiba hii nikusema kwamba uwezo wa mtukufu

rais ni mkubwa sana, kwa hivyo upunguzwe.

Pili, kitu ambacho nataka kukizungumza ni kwamba katika constituency kama ya Magharini, mimi maoni  yangu  ninazungumza

kwamba mbunge au katika Kenya nzima kwa sababu nikisema Magharini ni hii hii, Kenya nzima mbunge hawezi kuchaguliwa

kwa watu elfu hamsini.  Pili, tunakuta hivi kwamba uchaguzi unaokuja tuwe na Prime Minister na Vice Prime  Minister  na  rais

naye  atachaguliwa  hivi.   Mambo  muhimu katika  Katiba  ya  serikali  ya  muungano  mkuu  wa  serikali.   Mkuu  wa  serikali  ya

mungaano yaani Federal  Government (F.G.)  awe ni Prime Minister ambaye  amechaguliwa  moja  kwa  moja  kwa  kura.   Kwa

kusema  hivi  ni  kusema  kuwa  mtu  yeyote  aweza  kusimamia  kiti  cha  Prime  Minister  bila  ya  kupitia  chama  chochote.   Lakini

sikusema kuwa vyama  vya  siasa  havitaweza  kutoa  mgombeaji  uchaguzi  yaani  candidate  wao  kwa  kusimamia  kiti  cha  Prime

Minister.

Ndugu  zangu  wengine  wamesema  maneno  ya  elimu.   Wakati  tukichagua,  tunachagua  kwamba  sisi  tunataka  serikali  ya

muungano ili kusudi kwamba  raisi  awe  uwezo  wake  uko  chini  na  sisi  tuweze  kufanya  mambo  yetu  pwani.   Na  serikali  hiyo

itakuwa serikali nzuri itakuwa si kama huku kuoneana.  Kwa hivyo, sina mengi ya kusema na kushukuru Bwana Commissioner

kwa sababu anasema kwamba chumvi nyingi ni mbaya.  Ukiwa unataka kula nyama vizu kidogo lakini igizia chumvi, je  ni sawa

sawa,  lakini sasa  ukiitia  chumvi  huenda  wakati  mwingine  ukasema  fulani  anasafiri  kwa  sababu  ya  kupenda  chumvi  nyingi  na

wewe umekuja hapa Gongoni na Gongoni chumvi ndiko kwao,  umesikia habari  za chumvi, kwa hivyo mimi sitaki kutia chumvi

nyingi lakini ukirudi usalimie wale wenzangu ambao ni candidates kama mimi.  Asante sana.

Com. Riunga: Asante sana mzee Abdala Salim….Shikali Mbathi….nafikiri

Speaker:  Ni mimi

Com. Riunga:  Haya karibu

Shikali Mbathi: Basi, Bwana Commissioner, Bwana D. O. na viongozi, asanteni sana kwa siku hii ya leo,  kutuletea mipangilio

ya katiba yetu mpya .  Ni jambo ambalo ni la busara  na linalo tamanika.   Mimi maneno yote yameshazungumzwa na wasemaji
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walio tanguliwa.  Nitagusia tu mambo machache.  Kwani mtu akiwa amefanya kazi katika serikali yetu na ameshamaliza miaka

yake na amestaafu, sawa sawa mtu huyo ana haki yakupatiwa tuzo kutoka kwa serikali.   Sasa  kama ni tuzo la ardhi,  mtu huyu

aliyestaafu  ameoka  kwa  mfano,  Ukambani  au  Bungoma,  mtu  akiwa  atapatiwa  zawadi  ya  ardhi  kwa  kuwa  amestaafu  kwa

serikali anastahili apatiwe kule alikozaliwa au apatiwe sehemu nyingine? Basi ni kaiba hii, tunayoitaka sasa,  hii ambayo tunayo

sasa ishamaliza beach zote za Pwani yetu.  Maadui tulionao  wakutunyanganya  hiyo  ardhi  na  ploti  za  beach,  ni  wale  viongozi

wakubwa wakubwa ndiyo wanagawanya huko,  sisi  tulio  hapa  hatuna  chetu.   Naangalia  jambo  la  kusikitisha,  kama  umetaka

upewe ardhi kwa kuwa umestaafu, kama ngaa lao ni mahali ambapo wewe unataka kuishi.  Hai! Jambo kidogo,  na kumbe ni

upatiwe  hiyo  ardhi  .   Hiyo  nchi  utakayopewa  basi  uuze  upate  mamilioni  ya  pesa,  halafu  uwanzie  wahindi  wakae  pale,  si

tunasema ni wewe kumbe ni wahindi ndio ulikuja nao, hio ni haki?  Kuna haki hapo?  Hakuna haki.  

Katiba hii tunayoitaka,  hii mpya, iandikwe kwamba mtu akistaafu kutoka kwa serikali akiwa atapatiwa ardhi,  apatiwe sehemu

aliyotoka.  Hiyo ni juu ya uongozii wa serikali vile ambavyo  tumnyanyaswa  sisi  kutoka  mambruiu  mpaka  huko,  kutoka  huko

mpaka huko ni wageni wamekaa, wametajirika, sisi wenyewe hapa tuko vile vile maji mafu.  Basi Bwana Commissioner kama

wewe  umekuja  kusikia  maoni,  maoni  yangu  yanasema  hivi,  mtu  apatiwe  sehemu  aliyotoka,  hii  sehemu  ambayo  wenzake

wanaishi binadamu kama sisi kama yule msemaji aliyesema, na sisi tupatiwe kule hicho cheti cha Title Deed kitatoka wapi,  kiko

ulaya au kiko hapa Nairobi?  Kwa nini sisi hata waliokwisha kulipa haya mashamba hawajapata  Title Deed,  lakini atokaye kule

akija ana Title Deed, unaliona hilo jambo?  Hayo ni mipango wa serikali.  Uongozi ambao unaendelea kwa serikali hii tulionayo

ni neno lililo la uhaini, likifika mbele ya ofisi ya  mtumishi  wa  serikali  ligeuzwe  liwe  pesa,  watu  wale  wapate  kufura  matumbo,

uhaini ubaki vile vile.  Hakuna ofisi moja ambayo mtu atakwenda afanyiwe kazi na kirauni.  Kirauni imevaliwa kichwani na haina

kazi hiyo na kazi ni pesa, sawa au si sawa?  

Haya, nitagusia neno lingine ambalo limeguswa na msichana hapa.  Sikizeni sana nyinyi wazazazi,  mimi ni mzazi mimi.  Naingilia

mambo ya vijana wetu,  wasichana.   Kuna kitu kinafanyika, nampeleka mtoto wangu katika shule, msichana.   Lengo  langu  na

lake ni aende akasome kwa  maana  anatakikana  elimu  iende  pamoja,  mwanamke  na  mwanaume.   Lakini  kwa  bahati  mbaya

huyu mwanangu amefika standard seven, bado mwaka mmoja amalize masomo ya msingi.  Tumbo limejaa, sasa  maji yamejaa,

mwalimu hamtaki, headmaster hamtaki, kamati haimtaki, mzazi naye hamtaki, ana mimba, ana mimba, afukuzwe, afukuzwe yule

kijana ana miaka saba  amesoma  aende  nyumbani.   Kule  nyumbani  mzazi  naye  hamtaki,  kitu  gani  kilichofanyika  kibaya  sana

huyu msichana?  Kwani mimba  ni  ya  mwanamke,  na  mle  ndani  ni  mtoto,  na  hii  mimba  hakuichukuwa  kwa  mke  mwenzake,

aliyeiweka  mimba  ni  mwanamume.   Na  hii  mimba  si  mwisho  wa  maisha  ni  mwanzo  wa  maisha.   Yule  mtoto  atakayezaliwa

akifika umri wa kwenda shule, anapelekwa shuleni anapokelewa.   Mama yake amefukuzwa hakupata  hata elimu ya ngumbaru.

Wazazi  wenzangu  pamoja  na  viongozi,  hili  neno  lifikirieni.   Sisemi  wazidi  kufanya  mimba  na  sisemi  wafukuzwe,  kwa  maana

mimba ni mtoto ndani na mtoto  huyo  akizaliwa  anataka  kulelewa.   Tukimfukuza  huyo  kijana,  ni  ubaya  gani  aliyofanya,  hii  ni

accident, hakupanga yeye.  

Hiyo mimba ya shule ni accident, hakutaka mimba na yule mwenye kuiweka hiyo mimba hamtaki naye,  halafu anafukuzwa huyo
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msichana  maskini  anaenda  na  kulia,  mvulana  anaendelea  na  masomo.   Huko  juu  hafukuzwi,  anafanyiwa  mipango  ajifungue

nyumbani, achukue katoto  ampe mama yake,  afunge kitambara cha kichwa ashike vitabu aende shule.  Kesho  ndio  ma-D.C.

tunamletea D.C.  mwanamke ana watoto.   Huko nyumbani ana watoto  na hapa kwetu mpaka mtoto afukuzwe,  yule  amepatia

mimba kwa bahati mbaya, msichana amekuwa kama mwana jeshi.   Kwa vile maji yamejaa,  anatafuta awe mwana na arudishe

usichana usichana, anaenda kupata  wengine waalimu, madaktari  anapatiwa hizo tembe zinazoitwa vidonge, anakula kidonge ili

aurudie usichana wake anapoteza maisha, anakufa.  Mimi ninasema hivi, maoni yangu, huyu msichana akipatwa na accident  hii,

akae  nyumbani  kitambo  kile  cha  siku  za  kujifungua,  akijifungua  arudi  shule.   Maana  huo  ni  mwanzo  wamaisha  imejulikana

kwamba  ndani  ana  mtoto,  na  sidhani  kama  sisi  tulio  hapa  kuna  mtu  mmoja  anataka  mwanamke  asiyezaa.  Hapa  kuna

mwananamume  anataka  mwanamke  asiyezaa?   Wangapi  wanataka  mwanamke  azaaye?   Wangapi!   Sasa  huyu  msichana

anafukuzwa  kwa nini?  Basi hayo ni maneneo ambayo sijui na hiyo katiba itachukuwa aje, lakini watoto,  wanawake wakipatwa

na accident hiyo wasichukuliwe kama wanyama, hao ni binadamu.   Na hiyo ndiyo kazi ya Mungu alimpa mwanamke azae na ni

kazi yake kabisa kabisa hiyo, hawezi kuikata na anayeweka mimba ni wewe unayemfukuza.  Basi nina mengi ya kuzungumza,

lakini wakati hauniruhusu. 

Nina sema hivi; Katiba ya Kenya inayokuja iwe ya majimbo.  Mimi  ni  mmoja  kati  ya  wale  waliopigania  uhuru  na  marehemu

Ngala.  Nimefuatana na yeye ana kwa ana, nimeona mengi mpaka wakati huu hatujaona uhuru ukifanya kazi hapa kwetu pwani,

tunaona  tumemuondoa  mkoloni.   Ngala  alisema  “tunamuondoa  mkoloni  mweupe  atakuja  mkoloni  mweusi,”  na  sasa  yule

mkoloni ana siri, yeye ana fanana na kale  kanyama  kanakoitwa  Kabwiramainzi.   Ukikangalia  ni  kama  inzi,  na  kumbe  si  inzi,

kanashika yule inzi kanampiga misumari, inzi inakwisha.  Sasa huyu mkoloni mweusi ni kama wewe vile ulivyo na kama mimi, ni

rafiki yangu ndiyo hana nywele za singa.  Nywele zake na zangu ni sawa,  lakini ujue yeye ni kabwiramainzi.  Tunataka serikali

yetu ile ile ya kidemokrasia, na ya majimbo ili Pwani isigawanyiwe watu walio juu huko.  Ardhi ya Kenya kila mahali kuna watu

wake.   Sasa  kutoka  mamburui  mpaka  huku,  watu  wanasumbuliwa  sumbuliwa,  kutoka  Marereni,  hiyo  Marereni  ndiyo  mimi

imenikasirisha sana.   Imepatiwa mtu kule aliyestaafu, anachimba ule waya wakurithi,  shimo kubwa ambalo mbuzi akiingia kule

anakufa.   Wewe  binadamu  ukienda  ukiingia  usiku  pale  unavunjika  vunjika,  na  kumbe  anafanya  hivyo  halafu  azuie  wahindi

aondoke.   Kenya  ni  moja,  lakini  mbona  mnatukaanga  na  mafuta  yetu?   Basi  asanteni….Wewe  Commissioner,  ata  kama

umestaafu ukitaka kupatiwa ardhi, patiwa huko kwenu.  Kwani huko hakuna ardhi ya kupatiwa mtu huko,  ardhi zote ni Pwani,

Beach plot, mnachukuaBeach plot nyinyi sisi, basi nashukuru kwa hivyo hata nakupatia salute.

Com. Riunga:  Asante sana mzee kwa hayo mawaidha yako na maoni pia.   David Karisa  eeh Charo Masaa,  (AUDIENCE:

Masha),  Robert  Kahindi…ni  wewe  Bwana….Stephen  Kalama,  Shauri  Peter,Dickens  Elweya,  Alfred  Wasike,  Raymond

Ngala,  Sakophagas  Zablon,  Bajira  Reuben,  Kazungu  Joseph,  Evans  Karisa,  John  Kaindi,  Joseph  Nzai,  Maua  (something)

Shuu…  amakunaye  anajua  mwenye  hilo  jina?   Francis  Ngala,  Bwana  Furaha  Mumba,  Joseph  Katana,  Anthony  Mwang’

ombe….ako…Safari  Katana,  Elisha  Mzungu,  Ali  Bora,  Elina  Ali  Bakari,  Mohammed  Omar,  Omar  Ali,  Kassim

Muungaza….karibu basi.
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Kassim Muungaza:: Kwa majina naitwa Kassim Muungaza, mkaaji wa Marerani.  Mengine yameongewa, mngine yamepitiwa

kwa redio,  kwa magazeti na hata kwa vikundi  vya  watu.   Miminitagusia  huenda  pengine  yale  wengine  wamesikia  kwa  redio

haya  mambo  ya  equality/usawa.   Usawa  baina  ya  wanawake  na  wanaume  ni  kitu  ambacho  kimeleta  sasa  mzozo  mwingine

ambao baada ya miaka kumi ijayo au mia moja ijayo itakuja kuleta taabu.  Usawa, wanawake wanapigania usawa, usawa gani?

  Hicho  ni  kitu  lazima  wafikirie.   Katiba  ya  nyumba,  tayari  ilipangwa  na  Mungu.   Ukisoma  Genesis  2:28,  mwanamke

hakuumbwa awe mpinzani wa mwanaume.  Lakini sasa  wanawake wamegeuka na kuwa wapinzani.  Kile kitu lazima wangalie

na  kama  itapitishwa  kuwa  na  iwe  hivyo  miaka  kumi  ijayo  ama  mia  moja  ijayo,  wanaume  mtakuwa  barabarani  mkifanya

maandamano.   Tunatengeneza  kitu  kinaitwa  sheria.   Nani  atafuata  hii  sheria  na  nani  atatekeleza  hii  sheria  na  nani  atakuwa

anaongoza hii sheria.  Katika nyumba, kuna baba, mama, mtoto, kama sote tuko sawa, mimi nalaumu bunge la nane saa  hii kwa

vile  linatoa  hoja  zingine  ama  sheria  zingine  ambazo  zinaharibu  nchi.   Kwa  mfano,  walisema,  “Don’t  whip  a  child”  –  usipige

mtoto.   Shuleni hakuna mtoto hachapwi,  mumeona matokeo.   Kuna mashule yamechomwa kwa ajili ya maneneo kama  hayo,

lakini wakati kiboko kilikuweko nidhani ilikuwa ya hali ya juu.  Bunge la nane lazima liangaliwe, kama kwenda kupitisha hoja,

lazima hiyo hoja iwe ni hoja ya kusaidia mwananchi, sio ya kubomoa.   Tumekuja,  tumeangalia kitu kinaitwa “wamefika pahali”,

hii sasa tunarudi upande w wanawake,  wamechukua ule uongozi au ile mapenzi yenye wako nayo katika nyumba wanaipeleka

katika uongozi.  Mwanamke anaweza kuongea ama kupendekeza kitu kwa yaani kwa kujinyenyekea kwake ama kulia  kuwa

kuonyesha kuwa kweli hunipendi ama hunipendi nifanyeje na ndio unaona ati wanawake wafanye namna gani wajengewe  vitu

kuwa watakuwa wanafanya namna gani watakuja kupewa vile viti.  Hii kitu wachunguze sana kwa vile, nikichukua mfano, kuna

waziri mmoja katika kenya hii, Mbunge wa East  Africa, ilikuwa imetengewa kiti ya mwanamke, alichukua katika nyumba yake

mwenyewe bibi yake na akamweka hapo.   Kama hii kiti inakuja kusema tunatenga vya wanawake hata  kama  mimi mutanipa

huo uongozi nitachukua bibi yangu au rafiki yangu.  Wanawake ni wapiganie, si watengewe.

Mambo  ya  raisi  iko  juu  zaidi.   Leo  ameteua  huyu  kesho  amemfuta,  tena  kwa,  na  ifanyikwe  hivyo  hivyo,  ile  mambo  yake

ipunguzwe.  

Tukij  upande  wa  Judiciary,  mambo  ya  kotini,  kuna  sheria  zingine  enya  hata  machama  ile  ya  juu  haiwezi  kutatua.   Kuna  ile

mahakama ya zamani, ile mahakama ya wazee.   Kesi  ikishindikana huko na mtu aombe anataka mahakama ili hiyo  kesi  yake

isikilizwe, kesia nyumbani.  Kuna ile kitu kinaitwa pengine kiapo kale kama,  hata kuwe na mamilioni yenye nimeunga huko ati

pengine wanidhulumu kiapo hakijui.  Sasa cases zingine lazima ziangaliwe na zirudishwe nyumbani.

Mambo  ya  domestic  corrupion  –  mambo  ya  kinyumba  –  mambo  ya  kukosana  kinyumba.   Cases  za  kukosanakinyumba

zirudishwe katika Chief.  Chief ndiye anaweza  kujua  mimi ninatembea  namna  gani  ama  hufanya  namna  gani  ama  bibi  yangu,

lakini sa hii nikimchapa bibi yangu kofi anakimbia kwa Coporal.  Coporal  pengine huenda kumwangalia bibi yangu pengine vile

anavaa  ama  vile  yuko.   Mimi  ataniambia  angalia  kirauni  usiangalie  mambo  mengine   angalia  kirauni.   Sasa  huko  mbele

ninashtakiwa  kuwa  assault.   Tiari  tumevunja  nyumba,  watoto  wanateseka,  machokora  wanazidi.   Hii  mambo  ya  domestic

corruption ni nini, tutairudisha katika kwa Chief.  Chief apewe mamlaka ya nyumbani sio ipelekwe kotini.
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Kuna kitu kinaitwa… eh… serikali waangalie kitu…eeh…mzee kuazia miaka  sixty  (60)  sitini  kuenda  mbele,  wale  watu  sasa

hawajiwezi, hao watu  wataangaliwa  namna  gani?  Kama  ni  katiba  ipangwe  kuwa  mtu  akifikia  miaka  sitini  awe  pengine  kuna

sehemu atakuwa akipata ili yakumlinda.

Na mambo ya masomo mtoto akifika miaka mitatu ama mitano, awe Nursery school mpaka secondary school iwe free.

Mambo ya hospitali – Mambo ya cost  sharing.  Cost  sharing imeumiza wananchi jamani.   Katiba  mwangalie  mambo  ya  cost

sharing hiyo muondoe.  Kama serikali ni kugharamia mambo ya hospitali waangalie watu wao watakaa namna gani.  Lakini sasa

mama akienda huko hajiwezi hata shilingi tano mfukoni, wnamwambia alete shilingi mia moja pengine ndio jina iandikwe hapo.

Cost sharing iondolewe, serikali ndioijue watu wake wanaka namna gani.  Kuna mengi ambayo yanaweza kuongewa lakini time

nazo ndizo mbaya.

Com. Riunga: Asante sana, jiandikishe hapo.  Sasa bahati Shuba, Abdi Hussein, Isaac Manyasi….karibu.

Speaker:  Nashukuru  sana,  kwa  majina  naitwa  Isaac  Manyasi  Kiketi  na  kwa  niaba  ya  Commissioner   pamoja  na  mama

tunakushukuru  kwa  kufika  hapa  Pwani  kuchukua  mawaidha  au  mapendekezo  kuhusu  katiba.   Nasema  vile  munazungumzia

kuhusu katiba nyinyi wenyewe mumetuletea vitabu, mumetuandikia maneneo ambayo mumetultea.  Haya,  mumetuuliza kwamba

katiba ni ninin.  Hawa wananchi wote sidhani kama wamefundishwa mambo ya katiba ni nini na munatuuliza halafu munatuletea

hii kiapo  ya  kutunga  katiba.   Itakuwa  aje  hii?   Hii  ni  kutupoteza  akili  sisi  watu  wa  Pwani  sio  kutengeneza.   Hata  tukiimba

majimbo, haitatufaa kwa sababuinamalizika hapa hapa mitini.

Jambo la kwanza, angalia tuseme serikali yetu, ilifanya nini tangu uongozi, angalia iko wapi? Kitu inaitwa shilini imeandikwa juu

hapa kwa kirauni.  Kirauni imerudihini, ama urongo?  Chukua shilingi uangalie.  Pesa ziko juu, kazi iko chini, urong?  Kwa hivyo

kama serikali inataka kutengeneza katiba ifikirie hilo jambo.

La pili, katika serikali yetu ungeliona  yoyote  hata  kama  shilingi  moja  hata  ishiini,  angalia  shilingi  inawekwa  juu  ihirini  iko  juu,

kirauni iko chini.  Hakuna haki iko kwa mwananchi…hakuna haki,  jaki gani?  Sasa  kila  kazi  tunafanyia  kwanza  nio  upate  ila

kupata shlingi ndio hapati.

Cha pili, katika serikali yetu imechukua siku hizi baada  ya kuchukua vijana kuwapa kazi,  hata wengine hawajiwezi.  Anaenda

kuchukua mtoto ambaye hata chongo ukiangalia katika mapolisi hata AP ilikuwa mtu anaangaliwa sawa sawa,  lakini ukiangalia

hata askari anakaa hivi (demonstrating) kwa sababu ya nini? Ya ile shilingi iko juu, kirauni ichini imekanyagwa.  Sheria gani hii?

Haya ukiangalia upande wa ulinzi kama polisi; siku hizi nikichukua mali yangu, natua hapa magari nipleke hapa Malindi,  natoa

hapa Marereni nipeleke Malindi, hapa nimesimamishwa na gunia moja tu hapana mbili…ananiambia simama, hii ni nini? Makaa,
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unapeleka wapi? Aah yangu yakupikia tu hapa Malindi,  aha,  haiwezekani,  weka  hapa  hini…wapi  permit…  sasa  kitu  kidogo

hivi?  Haya,  serikali angalieni.  Mapolisi  kwanza  hiyo  wizara,  ifutwe  yote  kabisa  kaika  serikali.   Iweke  kando,  alafu,  utafute

serikali ijayo kama mwataka kuunda,  ianze kwa Local government ndio tutapata  serikali  tunataka  ya  majimbo.   Na  majimbo

tutambue  itakuja  kwa  njia  gani  na  tutafanya  namna  gani  ili  tuweze  kujilinda  sisi  na  watoto  wetu  ama  vizazai  vyetu  vitakuaje

mbele.

Tuangali sheria kwanza.   Tushinde majimbo lakini hatuangaliimbele.  Hapo  1963,  mzee  Kenyatta  alisema  hivi,  “angalia  ile  iti,

kale kanyoni kamnguka pal, bado tukaangalia juu ya mti.

Com. Riunga:  Kanyoni ni nini?

Speaker: Hujui kanyoni ni nini…ni ndege.   Ndege imeanguka juu ya miti., ilipoanguka juu ya miti akasema kula ile mali lakini

chunga,”…akaweka hiyo sheria.  Mnaona siku hizi mabenki inavunjwa.  Mabnki ikifungwa hii ni kuvunja benki,  si unaona wezi

wamezidi, wanavunja mabnki,  wanafanya nijiwe hapa,  kula  lakini  unajua.  Hapa  Pwani  sisi  hatujui  kuiba,  atujui  kufaya  lolote.

Tukichukua ile miti ndio maua, ndio kahawa, ndio ngano, ndio mahindi, ndio majani hai, ndio miwa hiyo miti… na ukifika hapa

nayo miti  umeleta  nije  nikauzie  hapa  Kongoni  wanakuonyeshakidole.   Enda  nairobi  saa  hii,  Headqurter  uon  kama  vile  watu

wanalewa.  Enda Kisumu saa  hii hata jana imetangazwa  kwa  redio.,  club  imepewa  license…kwa  redio…ama  redio  inasema

uongo niseme kweli.  Enda Bungoma, watu wanalewa kawaida.  Lakini hapa kwa ile miti, hauna uhuru kabisa hapa Pwani hata

tukiiba miaka mia ijayo…hakuna…asante.

Com. Riunga: Asante sana mzee…eeh…Omar .K. Fondo…Karibu.

Speaker: Kwa  jina  naitwa  Omar  .K.  Fondo  na  nakushukuru  sana  Bwana  Commissioner  kwa  kututembelea  na  kutelimisha

kama mlivyo eleza kwenye kitabu  chenyu.   Mimi  yangu  si  mengi,  ni  machache  sana  maana  mengi  yameshazungumzwa  yote.

Lakini  kitu  ambacho  utaweza  wewe  mwenyewe  kukitilia  maanani  ni  kil  ambacho  kimezungumzwa  mara  kwa  mara  na  watu

watakuja kuzungumza hicho hicho.

Mimi nazungumza kanza kuhusu majimbo tuitakayo.   Pili,majimbo  ya  kwamba  vile  tuitakayo,  sio  kwamba  tunataka  majimbo

basi tuwe tuna  utngano  –  huyu  ndiye  aende  kwao,  la.   Sisi  tushachanganyikana,  kwa  hivyo  hatuwezi  kuwa  na  utengano  wa

namna hiyo.  Tunataka majimbo tuwe tunajiangalilia mambo yetu sisi wenyewe.

Pili, nakuja mahali pa elimu.  Elimu ingewezekana ingekuwa kama pale zamani.  Watoto  walikuwa wanapata  elimu nzuri kutoka

standard one mpaka form six, ikaja ikafupishwa,  baada  ya  kufupishwa  hlafu  kazi  zikapunguzwa  sasa  elimu  ilifupishwa  halafu

watoto  wakamalizwa  kwa  uwingi  halafu  kazi  nazo  hazipatikani  kwa  uwingi.   Sasa  ni  shida  ambapo  watoto  wangeendelea

mpaka form six, ingekuwa sasa  huku kuna miradi mngine matajiri  wanatengeneza  mipango  ya  kikazi  watoto  wakimaliza  skuli
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wanapata kuajiriwa.

Jambo lingine ambalo nililiona kwa macho yangu na nikaliona hilo kweli na hata nikajiuliza kama kweli sisi hapa gongo hii tuko

Kenya kweli?  Hapa chini hapa,  watu  wanaumia  vibaya,  ukisikia  futi  Bwana  Commissioner  usifikirie  ni  futi  kama  ya  hapa  ni

gogngo  mpaka  kule  nahesabiwa  ni  futi  moja  hiyo,  mtu  analipa  sijui  shilingi  mia  mbili.   Hiyomia  mbili  hata  akivuka  hiyo  gate

imekwisha hiyo, je hukonyumbani atapeleka nini?  Na  labou yuko hapa Malindi hapa na hawafiki hapa na basi  kama hawafiki

wanaambiwa  nyinyi  msije  kule  sisi  tutaonana  mahali  fulani  na  ni  hiyo  tu  inayofanyika  hiyo  ni  kama  kuwadhulumu.

Wanadhulumiwa vibaya akina mama.

Tukitoka  hapo  tunakuja  upande  wa  ardhi…hata  mimi nasem  kweli,  hata  ikawa  hiyo  serikali  inasema  huku  hakuna  watu  ni

kwanini mtu anakuja hapa anasema hapa hakuna watu kwa nini huwezi ukasema tutakupa mtu wetu sisi akaangalie hapo,  kama

hakuna watu sisi tutuakuja kukupuuzia aha anandikiwa tu, hapo mtu akija hapo kuna watu ana vijukuu na vitukuu, anaambiwa

wewe hapa si pako  hapa.   Usipokubali  kufa hapa utafia wapi sasa.   Mtu anavitukuu pale yeye anaambiwa hapo si pake  sasa

aaa…  mimi katika  katiba  hii  ambayo  itakuja  ambayo  mnaitafuta  kwa  sisi  raia,  ikiwezekana  ningetaka  hii  mambo  ya  ardhi

iangaliwe sana hiyo.  Hakuna ruhusa ya mtu kuuziwa kitu kwa kuwa ameka pale kumbe nasema hakuna mtu kumbe kuna watu

walioko a wameshazaana na wakazaana.  Hapo mahali lazima pawe panaangaliwa mpaka pajulikane kweli hapa pahali hapana

watu.  Sio mtu kutoka kule na karatasi,  tutakuja sema bsi wewe kaa  na karatasi  na mimi miwache hapa  hapa  nilipo  au  sivyo

haki ni kufa ndio nijue huko namna gani.

La nne, Bwana Commissioner tunasema uchumi hapana hakuna.   Kwa nini Bwana D.O.  kama  serikali  ingetoa  matinga  kumi,

wale ambao hawana pesa, nendeni kwa Bwana D.O.  mukajiandikishe baada  ya mazao hilo tinga utakatiwa mazao yako hapo,

hiyo ni chakula ingepatikana kwa uwingi ajabu,  uchumi ungekuwa uko juu zaidi.  Sasa  kajembe  kale,  mkifanya  kiangaza  siku

mbili tatu, hapalimiki, halafu munasema uchumi urudi, uchumi umerudi chini kwa sababu chakula hakipatikani.  Nina mengi lakini

mengi yashazungumzwa na ule wakati ingegfaa niwe wa kwanza ningeona raha sana.  Pale ningechukua nusu saa  lakini hivi sasa

naona hata hivyo naona hata hivi sasa waona  nakuchelewesha.  Kwa hivyo nasema asante sana.

Com. Riunga:  Asante Bwana Fondo ….eh hiyo imeandikwa Michole Kimani, Joseph Kariuki, Emmanuel Mbulishi….Karibu.

Speaker:  Bwana  Commissioner,  kwa  majina  naitwa  Emmanuel  Ngumbao  Mbulushi  na  mimi  nimkaazi  wa  hapa  Gongoni.

Katika marekebisho ya katiba, ningetaka kugusia vifungu vifuatavyo;

Kwanza, sheria inzomiliki ardhi hapa nchini Kenya ni mbovu na ambazo kwanza zimepitwa na wakati.   Kwa hivyo mamlaka ya

kutoa stakabadhi za kumiliki mashamba ningependekeza kwamba zitolewe kutoka kwa Commissioner of Lands na zirudishwe

kwa mabaraza ya wilaya.  Kuweko katika kila wilaya Commissioner wa adhi ambaye kwayo atawajibika kwa CountyCouncil

na hapo iwe ndio stage ya mwisho ya kupatia stakabadhi za kumiliki mashamba.
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Kuhusu  Local  Authority  Mr.  Commissioner,  Sir,  kuna  mambo  ya  kuhuzunisha  kuhusu  baadhi  ya  mabaraza  ya  wilaya  hapa

nchini.   Kwayo,  kwamba  wananchi  wamewachagua  madiwani  wapatao  sitini  katika  baraza  lile  na  hakuna  diwani  anayewea

kusoma  angalau  mstari  mmoja  kwa  lughe  ya  kimombo.   Kwa  hivyo  ningependekeza  kwamba,  kuanzia  kwa  katiba  mpya,

madiwani wawe na kisomo cha angalau elimu ya kidato cha nne, mwenye third ivision na kwenda juu.  Machairmen na Mayors

wa  mabaraza  pia  nao  wawe  na  kiwango  cha  O  level  na  wachaguliwe  moja  kwa  moja  na  wananchi  wenyewe,  Universal

Sapharage na wa serve kipindi cha miaka mitano peke yake.

Case  act  bwana Commissioner,  ningependa,  ku-propose  marekebisho  yafuatayo.   Kwanza  ofisi  ya  Assistant  Chief  isiweko,

iondoke, ibaki ofisi ya Chief na Chief naye aripoti  moja kwa moja kwa DistrictCommissioner,  Bwana District officer aondoke

katika  katiba  mpya.   Ofisi  ya  Provincial  Commissioner  yaani  P.C.  ibadilishwe  na  kuweko  Governor  atakayechaguliwa  na

wananchi wenyewe moja kwa moja kutoka mashinani.  Huyo ndiye atakayekuwa mwakilishi mkuu katika jimbo.

Kuhusu  elimu,  ningependekeza  kwamba  syllabus  za  schools  kuanzia  darasa  la  nne  mpaka  kiwango  cha  University  level

yawekwe na iwe  ni  lazima  kwenye  katiba  kwamba  masomo  haya  mawili  ninayopendekeza  yafundishwe;  Sheria-yani  law  na

economics.  Yafundishwe kutoka arasa la nne mpaka chuo kikuu, kwa sababu kutofahamu sisi sheria ndio imekuwa chanzo cha

sisi  kugandamizwa  na  kuketiwa  na  kunyanyaswa  kwa  sababu  kipenge  hiki,  kipenge  hiki,  hii  inaletwa  na  kutojua  kwa  hivyo

tukianza kufundishwa sheria na uchumi hakuna mtu atatuambia uchumi  umeenda  hivi,  umeenda  vile,  so  yeye  anapata  msaada

kwa haraka iwezekanavyo.  Muundo wa serikali wa hivi sasa  unasababisha sana kwa  kiwango  kikubwa  ufisadi,  kwa  mfano,

barabara  zote  zinaelekea  Nairobi,  kwa  sababu  huko  Nairobi  ndiko  ambako  huduma  zote  za  wizara  zote  za  serikali

zinapatikana.  Hivyo kila ushao watumishi wa uma wanatumia pesa nyingi kabisa za serikali kusafiri Nairobi li wakapate  huduma

huko.  Hata hawa ma-commissioner ambao wako hapa hivi sasa  baadaye watatumia pesa  nyingi zetu kusafiri kwenda Nairobi

kufuata huduma.  Je,  kama tungepata serikali ya majimbo, kila jimbo  lingekuwa  liko  karibu  na  mwananchi  badala  ya  kusafiri

kwenda Nairobi kutafuta huduma yoyote wanasafiri tu mwendo wa kama kilomita moja mbili wanafika katika ile ofisi ambayo

wanataka na huduma inapatikana kwa mwananchi.  Watumishi wengi sana wauma wanatumia pesa  nyingi wa kutafuta huduma

Nairobi.   Kama tungekuwa na serikali  ya  majimbo  kungekuwa  na  majimbo  hapa  karibu,  serikali  ingekuwa  karibu  na  sisi  na

serikali hiyo ya  majimbo  ina  ma-governor  ambao  wana  mabunge  yao,  mawaziriambao  wana  wizara  mbali  mbali  na  raisi  pia

ambaye  yuko  juu  anaangalia  kazi  za  wale  ma-governor  wanaohusika  na  elimu,  ukulima,  matibabu  na  mambo  yote  kamilifu.

Hivyo,  mwananchi  yuko  karibu  abisa  na  serikali  yake  anapotafuta  msaada  wowote  anaupata  bila  kupoteza  pesa  nyingi  za

kwenda huko Nairobi.

Umaskini  unaongezwa  na  huu  muundo  wetu  wa  serikali  kwa  sababu  mamilioni  mengi  ya  pesa  yanatumika  kwa  usafiri  wa

watumishi wa umma kwenda Nairobi,  na wananchi wa kawaida kwenda nairobi ili kufuata  huduma  huko.   Je,  kama  huduma

hizo zingekuwa karibu na sisi? Katika serikali hii ya majimbo tungepunguza gharama hizo, pengine  pesa  hizo  tukazitumia  kwa

mambo mengine kuboresha maisha yetu.
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Sehemu yingine ningetaka kuikazia mkazo ni haki za ardhi na mali.  Wenzangu wamekwisha taja  sehemu hiyo lakini ningetaka

kuongeza kwamba katika haki ya ardhi  na  mali,  ningetaka  kuunga  mkono  kwamba  mwananchi  apewe  haki  ya  kumiliki  arhi,

mgeni apewe lease tu  ya  kutumia  adhi  fulani  kwa  muda  kisha  baadaye  ikiwa  lazima  aendelee  anakwenda  anaandikisha  tena

muda ambao anataka,  lakini sio kupewa haki moja kwa moja amiliki na huku mwenyeji hana ardhi.   Hii  ni  dhuluma,  ikiwa  ni

kuwapatia haki ya kumiliki ardhi wageni basi nchi yetu ya Kenya itamalizwa na hawa wageni na sisi wenyeji tutakosa ardhi.

Pia ningetaka kuongeza  wamba  mwanamke  apewe  haki,  kuwe  na  ofisi  maalum  ambako  mwanamke  anaweza  kudai  urathi  /

urithi wake iwapo anaona anadhulumiwa.  Ningetaka kueleza hapa kidogo,  hapa ninapendekeza kuwa katiba yetu iusajili ndoa

zote hata kama watu wataoana huko ndani ni lazima wahakikishe kwamba ndoa yao imesagiliwa na serikali ili wakati  wowote

ule malalamishi ya urithhi yanapoletwa,  iwe rahisi kuangalia tatizo hilo lakulisuhulisha ilitujuwe ni nani ambaye ana stahili kupata

urithi gani na ni kitu gani.

Pia kwa sababu hapa ninaona kwamba kuna mkabila mengi sana ambao wanawadhulumu wanawake.   Wanawake wengi sana

hawapati  urithi.  Urithi unakwenda kwa wanaume pekeyao na wanawake wanaachwa hapo kando.   Ingekuwa  bora  kila  mtu

hata mwanamke pia apewe haki ya kurithi.  Pengine ndoa zinaposajiliwa sehemu hii ingekuwa rahisi kabisa  kuishughulikia kwa

sababu watu wanapo oana bila kusajiliwa si rahisi kuamua kwamba urthi huu huyu mwanamke anatakikana kupata urithi kadhaa

na huyu urithi kadhaa,  si rahisi.   Lakini ndoa zinaposajiliwa kila ndoa  iwapo  mume  amekubali  kuoa  mwanamke  fulani,  iwapo

mwanamke amekubali kuolewa na mwanamume fulani wahakikishe ndoa yao imesajiliwa ili kunapotokea  matatizo ya urithi yaw

yanaweza kushughulikiwa vizuri.

Hapa kuna sehemu fulani ya urithi wa watoto.   Mtoto  pengine hajafika umri wa kudai haki yake na ikiwa hakuna ofisi maalum

ya  kusajili  ndoa,  watoto  kama  hawa  ambao  wanatakikiana  kurithi  mali  kutoka  kwa  wazazi  wao  pengine  wamefariki

hawatajulikana kwa urahisi na itakuwa dhuluma.   Hivyo,  ndoa  zikiajiliwa  itakuwa  rahisi  hata  mtoto  mdogo  ambaye  ni  miaka

miwiwli  ambaye  babake  au  wazazi  wake  wamefariki  atakuwa  anajulikana  kwa  maandishi  na  baadaye  akawa  miaka  kumi

anaweza kudai urithi wake.

Pia ningetaka kusema kidogo juu ya mahakama.  Mwenzangu amesema kuwa ni lazima somo la sheria lifunishwe shuleni,nami

ninaunga mkono.  Somo la sheria ni lazima lifunishwe mashuleni ili kila mwananchi ajue haki yak.   Waamerika,  juzi nilizungumza

na mwamerika mmoja  akasema  kwamba  kule  kwetu  huwezi  kuingia  nyumbani  mwa  mtu  ati  kwa  sababu  yeye  ni  askai.   Ni

lazima atoe  kitambulisho au  sivyo  atafukuzwa  nje,  kwa  sababu  kila  mwananchi  anajua  haki  yake,  anajua  kionewa  na  askari

yeyote yeye anajua sheria lakini huku  sivyo.   Askari  akiingia  hata  pengine  ni  jambazi,  sisi  tunatetemeka,  kwa  sababu  hatujui

sheria.  Ni wakati sasa wakuhakikisha kwamba katiba teu ina weka mkazo fundisho la sheria katka kila shule ili kila mmoja ajue

sheria na ajue haki yake.   Si ajabu kuona mtu anaonewa katika mahakama kwa sababu hajui sheria na ni lazima hii ni haki ya

mwananchi kwamba ajue haki zake.  Kwa hivyo ninamaliza nikitia mkazo kwamba hili somo la sheria lifundishwe iwe ni lazima
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lifundishwe mashuleni.  Kwa  wakati  huu  ambapo  bado  halijafundishwa  mashuleni  ningependekeza  ya  kwamba,  mawakili  wa

serikali  wawasaidie  wale  washtakiwa  katika  mahakama  kwa  sababu  kuna  washtakiwa  wengine  ambao  wanaadhibiwa

kidhuluma.  Pegin hawajui kujitetea mahakamani,  na  wakitafuta  msaada  wa  wakili  wa  kujitegemea  wanalipishwa  pesa  nyingi

sana ambazo hawezi kuzitoa na hi ni huluma na kwa serikali si vizuri kumwona mwananchi wake akihulumiwa kiasi hicho.  Kwa

hivyo kabla hili somo la sheria halijafundishwa shuleni, ningependa kuwe na wakili wa kiserikali ambaye hata kama atatutoza sisi

lkini kwa bei ambayo inawezekana ili kila mmoja anayeshtakiwa mahakamani apate wakati, mzuri wa kujieleza na hata kama ni

adhabu apate ile adhabu ambayo ni ya haki.  Asante sana.

Asant sana Bwana  Kenga…..eeh….Kaungu  Kombe,Dickson  Kaindi,  Anderson  Mbaya,  Kazungu  Mbaya,  Gumbao  Katana

Karissa charo, Barak Kiwaya, Mwangi Luganzi, Kazungu Karissa, Bajira Bashora, Zoya, Peter Mueni, Abdala salim….hapana

mwingine anaitwa hivyo….karibu bwana.

Speaker:  Mimi ningependa katiba hii

Com Riunga: Jina lako kwanza

Speaker:  Jina langu mimi naitwa Toya Iha .  Ningetaka katiba hii itusaidie kulingana na uchumi wetu vile na malipo ytu tulioko

tunalipwa huku.  Katika viwanda hivi vya chumvi tunafanya kazi lakini hatulipwi malipo kulingana na vile tunataka.   Unakuta mtu

anafanya futi moja unalipwa mia mbili na arobaini kuliko wale wengine, yaani haistahili alipwe mia mbili arobaini kule kwa tani

moja maaana ile tanimoja wao anapata  pesa  nyingi na sisi hatupati  zil pesa  ambazo tunataka na ukiongea namna hiyo inakuwa

wew ni mbaya mpaka unafukuzwa kwa kibarua.

Na jambo lingine tunaendelea kunyanyaswa vile vile.  Unakuta wewe huna mamlaka yoyote ya kuweza kuongea mbele ya atu

kama wale wewe wamekuajiri ile kibarua….

Com. Riunga:  Endelea

Speaker: Mimi sina mengi ni hayo machache.

Com.  Riunga:  Okay,  asante  sana….Abdala  Salim,  Katana  Kenga,  Mansur  Mohamed,  Jonathan  mangi,  Daniel  Klondo,

Samson  Mungela,  Kazo  Kombe,  Agnes  Zawadi,  Joseph  Putokosi,  Patrick  Kiti,  Samwel  Nzai,  Bonface  kazungu,  Salabu

Kirani, kadenge Ponda, Smwel Katana, Naser saidi, Fkiri Kenga, chalo Keya, Samson Radu

Audience: ako
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Com. Riunga:  Karibu….hawa watu wamehepa?

Speaker:  Kwa majina yangu Samson Radu mkaaji wa Garite hapa chini.  Twashukuru sana wageni nyinyi ambao  mumekuja

kutupendekeza na tupendekza marekebishohaya.   Kwa hakika ni wengi ambao wamepata kunena malalamishi yote ya serikali

yetu hii, tumeipenda sana miaka mingi lakini yenyewe haitupendi raia…haitupendi…haitupendi kwa hii….kwa sababu tulikuwa

tukitangaziwe ya kwamba Kenya hii ni Kenya huru, lakini sasa  uhuru wetu uko  wapi…uhuru  wetu  hatuoni.   Maanake  uhuru,

nikiwa nipata ardhi ambapo nimelelewa  pale  na  nimekaa  pale  na  nimezaa  pia,  nikiomba  kibadhi  sipati  kabla  mahali  pakutoa

kibdhi hakipatikani, ni jambo la kwanza.  Vibali tumelia miaka mingi, tumekuja tukapasuliwa mashamba yetu yote, lakini kibali ni

ngumu….tunaambiwa tuende Nairobi tutapata kiali.  Ni tikiti, Nairobi hatukujui, tutapita wapi ndio tukapate kibali.  Muda mfupi

tunaambiwa  hapo  ulipe  ni  kwa  mkuu  fulani  kutoka  Narobi  mtakuja  kutolewa  na  matinga  hapa  na  hata  kwa  sasa  tunangoja

matinga yatakuja…maanak yatakuja.  Wapendwa serikali huru iko wapi?

Com. Riunga: Tafadhali tuwapatie nafasi na tuwaheshimu wale wanazungumza…asante.

Speaker:  Tunaomba  kama  hii  katiba  inaweza  kuendelea  na  tukapata  kupendekeza  hiki  chama  chetu  tunachokiomba  sasa

ndicho kipate kuingia.  Tukione nacho kama kitatufanyia kitu gani. Maanake serikali yetu ya kajogoro imetunyanyasa siku nyingi

sana.   Tazama sasa  kwa wakati  huu  ambapo  Pwani  hii  kutoka  Kilifi  mpaka  huko  muti  tunayotgemea  hapa  kapaya  Pwani  si

mnazi pekee yake.  Lakini sasa mnazi ni wa serikali tu ndio wanakula sasa badla ya mkilima Serikali inaweza kakula hiyo mnazi,

abapo yeye amekuja akiwa anataka kukuwa kama msaidizi wakusaidia watu wa hapa amekuwa mlaji sasa anakula hiyo nazi ya

raia.   Maanake  akikut  umeegema  hapo  juu,  ukishuka  chini  na  hiyo  pomb,  mar  moja  uitoe  pesa.   Mkirudi  ndio  atakuja

kuichukua hiyo pombe kupeleka kusudi kesho aje na pesa, hiyo naye atanda kushikwa hapo njiani, na hayo akishikwa akienda

kule  kwa  Chifu  hutayakuta  yakimwagwa,  na  hiyo  ni  sumu  haruhusiwi  iuzwe,  kwa  nini  haionekani  imemwagwa,  inapelekwa

wapi? Inapelekwa wapi?  Tazameni sana srikali yetu ya kajogoro inasema ya kwamba,  ukiwa wewe ni mgema hivi nivyosema

hapa, leo nimepeleka shilingi mia mbili ofisini, ofisi ya polisi kusudi wasije wakasumbua wagema wangu nyumbani.  Usipo fanya

hiyo, mtoto wako hatakula, baba yako ambaye hajiwezi hatakula kwa sababu umelima hiyo ukiju kwamba watoto  utawalea na

hii.  Sa  fanya uwe na serikali,  serikali gani?   Uhuru  gani  uko  hpa  sasa?  Tunaomba  uju  uhuru  wetu  ni  nini,  twende  tukavunje

maduka  tuigwe  marisasi?  Ama  twende  tukavunje  mabenki  tunyongwe?   Nimetegemea  mnazi  pek  yake,  ni  kw  nini  serikali

imandikwa nani pesa analipwa?  Ni kwanini hakuja kunichaji pesa  mimi maskini ambaye sina kitu? Hiyo mpango iondolewe na

ikiwa ni kama mapolisi, ikiwa hiyo ndio itakuwa sheria, hiyo sheria itolewe.  Maanake hata Bwana D.O. yuko hapa.  Ni kwanini

hiyo ripoti, tunalia siku kucha, polisi wanakuja barabarani, sita ama saba wanakuija kusimama barabarani,  unabeba nini pombe,

pombe hii, huwezi kuondoka hapa, lta shilingi mia tano, shilingi mia tano itafika wapi,  tunataka kujua ofisi ya ,  ya hiyo mia tano

inaingia wapi hapo.  Hakuna ofisi inayoenda hiyo pesa.   Nitchiliwa hapo,  akifika hapa katikati  waskari  wako.   Wewe unabeba

nini?  Pombe,  hii  pombe  shilingi  mia  nane.   Sina  mia  nane,  twende.   Akifika  pale  ile  baiskeli  shilingi  elfu  moja  kutoka  pale

umebeba ile pombe, zile maboya zitabaki pale pale, kesho hutakuta mahali imenuka pombe imemwagwa pombe,  imenda wapi?

 Inatafutiwa yule customer wao,  wana ma-customer kamili hapa,  anapewa hiyo usiku, usiku ananda kuuza pesa  zinarudi  kule.
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Nani mla mnazi na baki bue,  uhuru wetu uko wapi? Uhuru wetu uko wapi? Na  mmi nina lima ikijua ya kwamba hii itanisaidia,

watoto wangu wata soma kwa ajili ya ile mnazi.  Saa hii serikali ina kuja kuninyemelea, tule pamoja na pahali kanusu acre  moja

tu,  nusu  ya  acre  ni  mimi  pamoja  na  serikali.  Nikule,  naikiwa  sitafanya  hivyo,  wata  kuja  nyumbani  na  watakuja  kunimbia

nimepokea mgeni sasa hivi na baiskeli, nilimwekea pale, ile deskini itashikwa sasa na itaenda polisi na hitoki kule mpaka shillingi

elfu moja, hata ikiwa ni kufunga ng’ombe, nitaeza kuchukuwa pombe ingine nifungwebaiskeli yangu nahiyo mgendi iende polisi.

Tuko  huru  namna  gani?  Hii  Kenya  yetu  kweli  ni  huru  kweli  ni?  Hii  ndio  uhuru?  Tunaomba  katiba  jamani.   Hichi  chama

tunachokililia  kila  mmoja  akisimama  hapa  anataja  hiki  chama,  kije  tena  haraka,  tukiaangalia  kama  hicho  chama  kinaweza

utusaidia. Tuje kama hakiwezi kuja,  tujuwe mnacho tu kiandika hapalakini hakitakuja mturuhisho tufanye nini pamoja na hawa

watu, manake hao wameandikwa, wakiwa hawa wameandikwa wanalipwa pesa.  Mimi  ni mkulima hafatali mimi nimeandikwa

ni mkulima.  Mimi ni mkulima jembe, huchukuwa minazi miaka sita ndio unaaza kuzaa,zikiaanza kuzaa ,  tamaa yangu ni mgema

atoe  maji  pale  ampe  mtu  aende  atengeneze  mpango  yake  huko,  kwinini  asikwe  yule  mlevi  ambaye  akili  yake  ni  mbaya.

Maanake wale wakubwa na wakwa,wakimaliza kazi wanaenda kuketi chini n kukunywa beer  beer  haiuweki siya kwaida kama

pombe,  yale ambaye uwatenda mabaya,  aende akahukumiwe yule ambaye matendo yake  ni  mazuri  ni  sawa.  Na  mimi nipate

cha kulew yngu, nipte chochote ambacho n wez kuomesha mwangu, manake yani yote hii kutoka huko mpako huku ni mnazi

tuu  mpeke  yake.wapendwa  tutasema  sana  zaidi  ni  kwamba  mjaribu  sana  kutuaangalia  serikali  jaribu  sana  kutuangalia,hii

mpango  ya  hawa  ma-askari  wetu,wajao  huku  hata  bwana  D.O  awapate  kuwaiuwa  hawa  watu  wakiwa  kwa  kiagara

chenu,mjue  hiki  ni  kiagari  kibaya.Bwana  D.O  rekebisha  watu  wako,wanatuumiza  sisi  raia  wako.Bwana  D.O  hawa  askari

wako.Wanatuumiza sana bwana D.O hawa watu.Wanatukaje kuja barabarani  kiwa wewe hujui bwana D.O?Wawe wanatoka

ofisi  kwako  hawa,baada  ya  siku  mbili  wanasimama   barabarani  wanakusanya  wakinamama  ambao  hata  wengine  hana

waume,wanafuga watoto wao,wanasomesha watoto wao kwa ajali ya boya.Anashikwa anatoa elfu tano juu ya boya moja,mia

tano au mia sita atatoa ,atakula nini, watoto  watasoma na kitu gani?Commissioner,hii mpango ya hiki chama tunacho kililia kije

tunakiomba  kwa  sababu  ya  shida  kama  hizi  kajogolo  tumeibebeleza  siku  nyingi  lakini  hakuna  msada  wowote

tunaupata.Tunanyanyaswa  ,utusaidie  hii  chama  ije.Bwana  D.O  tusaidie,waskari  wanatuonea,wanatuonea.Na  hata  wakija

kwako nyumbani hakuna heshima 
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Hata  kama  umekaa  na  bibi  yako  utapigwa  teke.Uhuru  uko  wapi?Nanataka  uhuru  uko  wapi?Tukiwa  tunatangaziwa  Kenya

uhuru ,uhuru uko wapi?Bwana D.O nakuomba,macommissioner wote ambao wamekuja hapa,hii marekebisho tujue polisi wetu

wamebaki  mdomo  wazi  zaidi,kwa  sababu  wao  ndio  wanakula  mapesa  na  wakifika  miazini  wametajirika  siku  mbili  akija

akisimama  hapa,hapa  kribu  ngomena  hapa  gongoni  akiwa  yeye  ni  mkubwa  haki  y  Mungu  utakuta  tumbo  tayari,  sababu  ya

mapesa ya watu wa pombe,  ikiwa  ni  pombe  haitakwi  ifutwe  kabisa  lakini  ukiwa  ni  magendo  pia  tujuwe  ya  kwamba   hawa

watuwanatafutwa kwanini na wao anapokea na sisis tunategemeka hio.  Na hayo ni mchache, Mungu awabariki.

Ningetaka kutangulia kwa jina ili nipate kuulikana, jina langu naitwa John Sulubu.  Nimkaaji  wa hapa Mpingoni.  Mimi nataka

ni-change maoni yangu ambayo ninayo.  Nimesikia wengi wamechanga maoni mbayo hiyo  nataka  niseme  na  mimi.   Langu  la

kwanza oni langu ningetaka katiba hii serikali ijayo iwe itakuwa serikali ya majimbo kwa sababu, kusema ule ukweli ni kwamba

hakuna serikali nyingine ambayo unaweza kulta haki isipokuwa tu ni ya majimbo.  Na ningtaka kutoa mfano mzuri sana ambapo

kama ingewzekana mfano huu ningtaka hata kule ambako itaenda ah oh pia ungeandikwa.  Baba akiwa na watoto  kama saba

na akawaoza na wakazaa,  wamekuwa wala miji,  hakuna  haja  baba  yule  awe  na  lazia  ya  kwamba  wote  walime  hiyoshamba

moja kwa sababu huo wa sasa wakati uliofika nikila mmoja ajiendeleze, yaani kuwe kutakuweko na kama ushindani katika haki

za uchumi.Kwa hivyo kufikia sasa nataka niseme serikali ya Kenya.  Kusema ul ukweili kila upande umekuwa na elimu.  Huko

ju7u  kuna  ek\limu,  kwani  kuna  elimu  hakuna  haja  ya  kwamba  lazima  iwe  itawekwa  serikali  moja  na  iwe  ni  moja.   Hapana

kusema ule ukweli kabisa  ingegawanywa  kwa  majimbo  ili  kila  jimbo  likaweza  kushindania  jimbo  lingin  hivyo  ingeweza  kulta

yaani  hii  Kenya  ikawa  ile  inaita  sijui  ni  umaskini  ungeliweza  kuondoka  kwa  sababu  kusema  ul  ukweli,  katika  mimi  siwezi

kuzungumza mambo ya nje kwa sababu nimkaaji wa Pwani, kusema ukweli upande wa Pwani kuna mali nyingi sana,  an]mbayo

kama hiyo mali ilivyosemwa kama ikiwa serikali ni ya majimbo itakuweko na kama asilimia tuseme thamanini na tano  zitabaki

hapa.   Kusema ul ukweli uchumi hapo utaionuka na hii ni kusema kwanba ukweli huu ukifanyika, hakuna hata  zaidi  ya  miaka

kumi utakuta hata mashambani pia kutakuwa na magorofa, kwa sababu kutakuweko na pesa zitakuweko zikizunguka hapa.

Shida  ni  kwamba  serikali  hii  moj  aiko  hivi  ,  mali  zote  nikizungumzia  haswa  mali  ya  Coast,  zinapovunwa  ukiwa  ni  Kilindini,

Chumvini,  kila  kitu  kinapelekwa  huko  juu,  hatuna  ndugu  yetu,  wale  ni  wale  mimi  nimaamini  kusema  ule  ukweli  hatuwezi

kuendelea  kinamna  hiyo,  sio  kwamba  tunakata,  ama  twataka  ukabila,  la.   Lakini  kusema  ule  ukweli  kabisa,  serikali  ijayo,

ingetaka  ingewekwa  vizuri  yaani  kuwa  serikali  ya  amani,  na  ikiwa  kweli  serikali  inahitaji  kwamba  umaskini  uondoke,

igegawanywa iwe majimbo, na isiwe majimbo ya kukataana kwa sababu sisi sote  ni wakenya,  ni ndugu lakini sivyo ilivofungwa

hata Mungu amepanga hivyo.  Mimi ikifika jioni nitakwenda kwangu  nyumbani,  na  wewe  utakwenda  kwako  nyumbani  lakini

kesho tutakutania hapa tuzungumze namna hiyo.  Kwa hiyo majimbo haliwezi kupingwa kwa sababu ukiaangalia ule ukweli,  ni

mpango  wa  Mungu  katiba  Mungu  ameanzisha  majimbo,na  kama  ni  lawama  alaumiwe  Mungu.   Kwa  hivyo  nataka  niseme

serikali ijayo ikiwa itakuwa ya majimbo itakuwa na amani na italeta uchumi na maendeleo kwa kiola  mija  na  ninataka  niseme

ikiwa hivyo hawa watu wote baada ya miaka michahe watatembea na magari na watakuwa matajiri kwa sababu kuna mli nyingi

za potea kusema ukweli, ningetaka kuzungumza pia kutoa maoni kuhusu upande wa akina mama.  Nimeona katika hali ya jinsi

wakina mama wanvyo changa,  nimesikia michango mingi sana,  ningetaka kuchanga  maoni  yangu  kwa  serikali  ijayo  ama  kwa

katiba hii mpya.  Kusema ule ukweli,  serikali  hii  imekuwa  ya  kwanza  kuleta  ucha..uuu….yaani  kama  ni  machokoraa  serikali
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imehusika  kuleta  uchokoraa.   Nataka  kueleza  sababu  ya  kutosha,  utakuta  ziko  kesi  ambazo,  kusema  ule  ukweli  kama

zingelizungumza kimijini, maanake hatuwezi kutaka vile Mungu alivyoanzisha.  Nimesikia kutoka kwa mandugu wengine kuhusu

habari za dini ya Kiislamu.  Ukweli kabisa mambo ya nyumbani mwao, mambo ya kidini aachiwe ikakate  mambo ya kulengana.

  Mambo ya  wanawake  kama  hiyo  dini  ina  simamia  hii  mambo  ya  Mungu  isiingiliwe  maanake  hiyo  pia  she….ni  mpango  ya

Mungu.  Sisi wananchi tupnge yetu tunayoyaweza lakini mambo ya Mungu tusiyavunje.  Kama nilivyosikia kutoka kwa mnenaji

mwingine  kuna  Genesis  ambaye  anaelezea  kuhusu  hatari  za  mwanamke,  tangu  na  mwanzo  Mungu  akiumba  watu  wawili,

tunamwona  mwanake  si  kama  Mungu  alimwonea  lakini  alikuwa  chini  ya  mwanaume,  na  siyo  yakwamba  ni  dhambi,  ni  sio

kwamba kusema hivyo ni kupiga wanawake,  kwanza kaa  na wale wanopiga wanawake ni vibaya sana  kwa  sababu  kumpiga

mwanamkw si njia nzuri.  Hata mimi nataka kuchanga maoni serikali ijayo kuwa na katiba izungumzie  kumpiga  mwanamke  si

njia nzuri na mwanamume akimpiga mwanamke iwe hatia itakuweko achukuliwe lakini mwanamke kuwa chini ya mamlaka ya

bwana, hiyo ni kawaida na hata akikataa basi nataka niseme labda tuseme hivi, katiba ijayo wanawake wasiolewe manake yale

mahari uayolipiwa wewe bibi ndiye yanakufanya wewe under control, kwa hivyo hiyo nataka kuepuka kwmba yaani usije…sio

kwamba  uko  chini  huko  chini.    Lakini  ukitaka  kabisa,  manake  nimeona  kuna  vitu  twanyanyaswa,  twataka  kuwa  sawa  na

wanaume, hii haitawezekana.   Maanake ukiangalia ukweli ni ya  kwamba  Mungu  ameumba,amefanya  ameshafanya  na  hawezi

badilisha.  Mi sioni kwamba tungekasirikia Mungu kwa hivyo kitu ambacho ningetaka nitoe maoni kuhusu katiba ijayo kuhusu

mambo  ya  wanawake  ambayo  ya  nyumbani  haswa.   Haya  mambo  wale  wakristomambo  yangezungumziwa  kule  kanisani

manake kuna sheria kule ambazo za mhukumu bibi na  bwana  na  zinawaendesha  na  hasa  mambo…..mambo  ya  wale  ambao

hawana dini.  Kuna ile mila na kusema ule ukweli nataka niseme, iko mila ya kukataliwa na iko mila  lazima  ikataliwe  manake

ukiaka  wewe  ndiwe  utakaye  rukaniwa  mambo  yako  yatakuharibikia,  manake  wale  sio  kwamba  walikosa  elimu  wakawa

hawana,  lakini  utapata  Mungu  aliwatumia  vizuri  sana.   Kwa  hivyo  sheria  za  kin  mama  haswa  wale  wasio  na  makanisa  mila

itumike kule na mila pia si mbaya manake utaikuta inafanya kitu kuwa kizuri na hivyo ingkuwa vizuri  sana  kwa  sababu  naona

hayo madai yanaendelea.   Basi baada  ya miaka ijayo wanawake hawatakuwa ni kama  wanaume  hata  watatoa  maanake  sala

zikiwa nyingi zikiwaweza kumfunga mwanaumw au kumtesa,  au  kumtesa  mwanamke,  basi  tatashika  mardhi  kwamba  hakuna

haja ya kuoa sasa,  yaani tuishi tu.   Mimi  nataka  niseme  ingekuwa  vizuri  kwamba  mambo  ya  katiba  ijayo  kuhusu  mambo  ya

nyumbani  ingeliwekwa,  ingerudishwa  kama  ni  makanisa  ijadiliwe  kimakanisani  na  kama  ni  kinyumbani….na  kama  ni….sijui

watu ambao hawana makanisa lakini mila zinafanya kazi hiyo huko, hiyo nataka niseme ingewekwa vizuri kusudi kama hivi.  

Lingine  ambalo  ningetaka  kuzungumza  kama  oni  langu  la  mwisho,  kusema  ule  ukweli  Kenya  hii  tulio  sasa  kila  kitu

kimeshaporwa.   Sijui  kama  hivi  leo  tutahalalisha  kwa  sababu  naona,  ningetaka  kusema  hivi,  katiba  ijayo  kuwe  na  sheria

yakwamba baada tukishapiga kura zijazo, sheria iwe katiba , kuna sheria inasema ya kwamba,  kila mali ya mtu kutakuwako na

kuchunguzwa, kwa sababu kusema ule ukweli ziko mali zimepotea sasa  na hata kama tumesema ufisadi  haya  lakini  hizi  balaa

hatutarudishiwa.   Basi  still,  tutakuwa  hakuna  chochoye  kimepatikana  manake  kwamba  Beach  zote  zishaenda  na  kila  kitu

kishaenda sasa.  Kwa hivyo katiba ijayo iwe na sheria inasema hivi ya kwamba,  kila mali itachunguzwa.  Nimesikia mambo ya

rudisho kabisa karibu kabisa county council hata mimi naunga mkono katiba ifikirie ni wapi lakini kisiwe ni kipengeleo kinacho

soma hivi,kutakuwako baada ya kura zijazo kuwe….kuwe na sheria kuchunguzwa haki zote,  hata kama Moi akipatikana kuna
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haki nyingine sio yake irudishwe upesi mara moja,  hii ni safi kabisa.   Lakini sio kwamba hivi sasa  tuwe twalalisha twende basi

twendako  hakuna  mahali  maanake  kama  ni  kwetu  sisi  chumvi  yote  ni  ya  wahindi.   Lakini  sasa  itakuwako  kutakuwako  na

kipengele cha kudai haki tutakuja kusema kufikia sasa  sisi watu wa Gongoni kwa ninin ardhi hii yote hatuwezi kupewa na sisi

majhali  pa  kufanya  chumvi  hii  kama  ni  haki  tutapata  kipande  lakini  ikiwa  ni  kwamba  hakutakuwako  hivyo  basi  hata  tuingie

maserikali hiyo lakini tutakuwa still yote yameshanyanganywa  na  hakuna  wakati.   Mimi  ninataka  kuwe  na  kipengele  ambayo

kinasema haki zitachunguzwa na haki ikionekana si haki itarudishwa mara moja kwa mwananchi.

La  mwisho  ni  hivi,  mwananchi  kusema  ule  ukweli  ni  jambo  la  kusikitisha  sana  kwa  sababu  yeye  huchagua  mbunge  akirudi

anakuwa  hana  maana.   Yeye…eeh…kila  kitu  mwananchi  hata  hivyo  tumeitishwa  hapa  hivyo  kama  wananchi  tunaunda  hizi

sheria,  baadaye,  sheria  hizi  hazitatumika  ama  pengine  zitumike.   Lakini  wale  watakao  kuwa  kule  mbele  watatumia  zile  zile

kutupiga sisi.  Hivi inaonekana imekuwa wananchi ni kama mahali pa kukimbilia .   Mimi ningetaka kusema hivi, ikiwa wananchi

sisi ndio serikali ningetaka kuwe na nafasi moja hii.  Dakika hii kama nina shida na ni ya kweli nikikimbia kwa Chifu  nikienda

nataka nikwambie hakuna go-ahead nitaambiwa  ni  siasa  urudi  huko.   Lakini  hata  serikali  ijayo  yaani  itoe  nafasi  ya  kwamba

ninaweza kukimbilia ofisi yoyote nikalalamike na kutakuweko na….na kuweko kuna na kuna…kuna uwezo kuwa na hali ya lile

tatizo ambalo nimenda  kuli-report  kwamba  lichukuliwe  mahali  kwingine.    Hivyo  ni  kwamba  nionekane  nimelalamika  ukweli

ama si kulalamika ukweli.   Kwa sababu utakuta sasa  wananchi  wanalamika  lakini  kila  unapoenda  hakuna  mlango,  rudi  huko

unasumbua  sana.   Lakini  sasa  katiba  ijayo  kuwe  na  sheria,  mwananchi  wakati  wowote  kama  anatatizo  lolote  anaweza

kukimbilia ofisi kwa chief na akalichukua kama  tatizo  na  akalipeleka  mbele  mpaka  ukweli  utakapo  hakikisha  ni  ukweli  au  si

ukweli halafu hapo ndio ni sawa lakini nataka niseme hivi ya kwamba mara nyingi tumekimbia kwa …kwa wanaohusika lakini

tumeonekana  kama  waendawazimu  na  hii  ni  kweli  kabisa  kwa  hivyo  sheria  ijayo  ikuwe  tutakuweko  na  mahali  ambapo

nikiwakimbilia,  nikipiga  ripoti  hatua  itachukuliwa  nakuhakikisha  ni  uwongo  au  ni  ikweli.   Nataka  democrcy  ambayo  naweza

kusimama hata sokoni nikasema serikali hii ni mbaya kwa sababu ya hii na hii na hii tena askari  asiniingilie manake nazungumza

ukweli na hii nio democracy.  Nikiwa nazungumzia ukweli, mimi nina ubaya gani?  Kwa hivyo nataka niseme hii democacy ifike

mahali  ambapo  itaruhusu  mtu  kuzungumza  popote  pale  ikiwa  serikali  ina  fanya  makosa  na  iwe  sheria  itakayo  haiwezi

kumhukulia kwa manaake ni mkweli.  Kitu kma hiyo pia ningomba.  Basi kufikia hapo nataka kusema ya kwamba mimi langu ni

kwamba serikali ijayo ingekuwa vizuri ingekuwa ya majimbo kwa sababu watu wa Pwani tume elimika kila mkoa tumeelimika.  

Kusema  kweli  tena  uraisi  uzungushe  ulivyo  semekana.   Uraisi  usiwe  ukabaki  mahali  pamoja,  na  raisi  ukipatikana  mahali  pa

kwanza mara moja, na pili.  Sehemu ya tatu hatapatikana pale, tena kuwe na sheria ya kwamba tena kusiende ule urahisi.  Kwa

sababu hiyo litakuwa ni hiyo.  Jambo la mwisho ni kwamba kwa nini serikali inazidi kuonekana ya kwamba inakubali  ufisadi?

Rais  mwenye  akianza  kupigania  kura  yukotayari  kupoteza  mabilioni  kununua  maleso  hapa  yeye  na  wanawake.   Hii  ni

kuonyesha  uongozi  mzuri  kwa  wananchi  ama  ni  kutaka  kununua  haki  zao  kwa  njia  gani?   Hii  nimeona  hata  kwa  wabunge

tunaowapigania mara nyingi ningetaka,…eh….eh…..katiba ijayo kiongozi yeyote aiganie kwa kutumia msemo na vitendo vyake

anavyofanya.   Lakini  akitumia  pesa  ningekuwa  nataka  niseme  hivi,  ingekuwa  sheria  mtu  yeyote  anayetaka  kupigania  kiti

akipatikana anatumia pesa achishwe kupigania ama hata ikiwezekana ashtakiwe ili afanyiwe kesi.  Hiyo pia ninaomba sasa.  
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Lingine ni kuhusu habari za elimu.s Nimesikia ya kwamba wengine wanasema ya kwamba….eh….wale wanaofaa kuchaguliwa

ni wale tu ambao wamesoma hasa kufika kidato che nne.  Mimi ninataka kutoa maoni haya,waliopigania uhru walikua hawana

elimu,wakapigania  uhuru  mpakawakaileta  hiyo  uhuru.   Nataka  niseme  hata  haya  mabadiliko,utakuta  hata  huku  kwtu

wanaopigania ni wale abao  hawana elimu.  Wale wnye elimu wamebaki kukaa kuangalia.  Nataka  niseme uongzi mzuri hauko

juu  ya  elimu  ama  juu  ya  kusoma  sana.   Tumechagua  wa  university,still  hawakufanyachochote.   Mimi  nataka  niseme  mtu

achaguliwe kulinganana vile anavyoonekanakama kingozi.  Kwa sababu kunao wengine kama wengine ukwakuta hawana elimu

ya  kutosha,lakini  wana…wanafa,maanake  ni  wakili,maanake  uongozi  lazima  uwe  mkali.   Baba,  mji  wako  ukitaka  uwe  na

heshima,lazima uwe na ukali, kwa hivyo ningetaka           

     

(tape 6)

Com. Riungu:  Asante sana John.  Nzingo Ngamba, Josephat Mutiki, Emma Mundu, Nzai Henry Kombe, karibu.

Henry Kombe:  Macommissioners, wote ambao muko hapa.  Ninaitwa Henry Nzai Kombe,  mwenyeji wa sehemu hii ambaye

ninafuraha kwamba na mimi pia nitatoa maoni yangu sababu leo ni siku ya kuzungumza mambo ambayo yatawafaa watu baada

ya  siku  za  usoni  zinazokuja.   Mimi  ninaatanza  na  uraia.   Uraia  mara  nyingi  huwa  unatuletea  shida,  mtu  anapozaliwa  huwa

amezaliwa ni mkenya halisi, lakini mara nyingi huwa kuna shida  ya  uandikishaji  hata  wakati  mwengine  unakuta  kuna  wenzetu

ambao huwa wanasumbuliwa sana kuhusu mipango ya kitambulisho ikiwa wao pia ni  wenyeji  wa  Kenya  wataulizwa  maswali

mengi.  Lakini haswa kuna kuna kipengee cha katiba ambacho kinawazuilia watu fulani kwamba hawafai kupata  kutambulisho,

basi iangaliwe kuanzia mpakani.  Ikiwa mtu ashaingia hapa bila idhini ya serikali na ni mgeni, basi  huyo achunguzwe mara moja

na atolewe,  lakini akimaliza muda wa miaka zaidi ya kumi, anastahili na yeye awe raia sawasawa.   Ninaona kuna shida nyingi

sana inayotekea wakati huu kwamba kuna baathi ya vijana wengi sana huwa hawapati vitambulisho vya uraia.  

Na mara nyingi, hata kuna shida ingine ambayo hutokea.   Kuna hawa watu wa nje ambayo wakioa mabibi, kama ni wazungu,

wajerumani  hivi,  wataliani,  akioa  bibi  akizaa  watoto  na  bibi  amemuo  ni  mkenya,  watoto  wale  anaeza  enda  nao.   Na  hiyo

haichunguzwi  kwamba  ni  kwa  sababu  gani  nayo  ni  wamezaliwa  Kenya  na  hawabaki  Kenya  kwa  sababu  tunaonekana  ni

wadhaifu.  Basi kwa sababu ya udhaifu, ichukuliwe haki kwa kila upande, ikiwa ni mtoto amezaliwa Kenya,  na kuna mali fulani

ambazo anaweza kupatiwa kutoka nje basi aleetwe hapa hapa Kenya kusudi mali zile ziwe zinaweza kunufaisha wakenya.

Haki za kimsingi.  Haki za kimsingi kwa kusema ukweli kuna watu huwa wanazungumza kwamba ukabila hakuna.   Lakini kwa

kweli sisi kwa sisi mara nyingi huwa kuna wengine wanabagua wengine na wengine wanachukua wengine kuwaweka katika laini

nzuri.   Ukabila  huwa  unaingia  katika  mtu  anayemchukua  mtu  ni  huyu  hana  hisia  za  kufanana  na  mtu  fulani  ni  ukabila  tayari

unaingia.  Hapa sasa  hapa sisi tukizungumza, tunasema tunataka majimbo.  Tukisema tunataka majimbo halafu tunaingiza neno

kwamba  watu  fulani  wawe  wataenda  kwao,  lakini  nikisema  hivyo  tunaunga  mkono  ukabila  lakini  tunavyotaka  sisi  ikiwa  ni

serikali  ya  majimbo  kwa  sababu  kila  mmoja  hata  mimi ninaunga  mkono  kwamba  serikali  iwe  ya  majimbo.   Lakini  ikiwa  ni
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serikali ya majimbo kitu ambacho kiko,  tuungane mkono ikiwa ni kila kabila ambaye amefika hapa mradi  apate  vile  vipengee

vinavyomfanya mtu anaweza kuishi na wenzake kisawa sawa.

Arthi.  Arthi wakati mwingi tunakepengee ambacho huwa ambacho kinatumiwa sana kwamba serikali imetoa amri ya kwamba

kila mmoja alindwe na mali yake.   Basi kwa  kusema  ukweli  sheria  hiyo  imewaumiza  wengine  sababu  una  title  deed  ambazo

zilipatikana muda mrefu sana zaidi na wakiwa wenyewe ni wale ambao hawako,  si waishiji wakenya haswa.   Na  kwa sababu

sheria inasema kila moja alindwe na mali yake, wakati anapokuja na karatasi  inayeitwa title deed,  hata kama ni ya zamani gani,

huyo mtu anasemekana alindwe mara moja na mali yake.   Halafu wale ambao wako katika sehemu ile kwa muda mrefu zama

zile mwenyewe alikubali kwamba watu wale waishi katika sehemu hiyo akiwa ametuma ma agent wake kwa muda mrefu zaidi

ya miaka hamsini iliyopita.  Sasa  hivi wale waliokuwa wakichukua pesa  walizokuwa wakiziita ijara wakati  ule, wameenda hata

wao nao wengine wamekufa,  halafu wale waliokuwa wakichukuliwa ijara wakati  huo, wamekuwa ni wenyeji wamepanda miti

yamekuwa  mikubwa  kama  hii  mti,  na  sasa  hivi  wakaitwa  ni  masquatter.   Tunaomba,  Katiba  iangalie  katika  title  deed  zile

ambazo zina zaidi ya miaka hamsini, sitini ambazo zinaonekana mtu yuko na title deed na kwenye ground hana chochote abacho

kiko, basi mtu huyo anastahili title deed ile iwe itakuwa nullified.  Kwa sababu huyo sio mwenyeji wa sehemu hiyo, anadaiwa ni

mwenyeji kwa sababu ana kitambulisho cha miaka sabini iliyopita.  Halafu yeye mwenyewe hayuko katika sehemu hiyo.  Hilo ni

jambo  limewakumba  wakenya  wa  coast  kwanzia  mpaka  wa  Tanzani  mpaka  mpaka  wa  Somalia.   Jambo  hili  limewakumba

wakenya wengi sana na kuna jambo lingine hufanyika, watu huwa wanapatiwa ma title deed  kule bila ya kuangalia chini.  Mtu

anapatiwa title deed ukifika huku hiyo sehemu ambayo amepewa title deed kuna majumba na kila kitu, halafu kwa sababu wale

ambao wamempeana huku, hawakuja wakaangalia huku chini.  Tunataka title deed  kwa wakati  huu zitolewe kuanzia kiwango

cha location, kutoka kwa locatin iulizwe kwamba katika watu wanaoketi kwa sehemu hii, ni wakina nani na wanaostahili kupata

title deed  ni akina nani.  Maanake ikiwa itategemewa vile  kwamba  mtu  aondoke  hapa  akienda  kufika  kwa  ardhi  house,  kila

chochote  atachofanya  kirudi  hapa  aje  awaambie  watu  wewe  uko  hapa  unakaratasi,  la  mimi  nimepata.   Na  kusema  kweli

tumeona mambo hayo yakitatiza sisi wanainchi wa kawaida kwa sababu wengi wanaoshi sehemu hii wanapo onyeshwa karatasi

hiyo  tayari  wameshtuka  na  kwa  kweli  uwezo  huo  huna  ofisi  unaweza  kuenda  na  ukafaulu  kwa  sababu  kwanzia  chief,  DO,

mpaka DC, PC, wakiona hicho kibali, wewe huna haki, unastahili uondoke kwa sababu amepata kibali.  Na vibali vingi huwa si

vya haki kwa sababu wengi wanaokuja wanafanya hivi hapa wapewe title deed  halafu wanachora michoro  yao  anaenda  kule

anapewa kwa sababu hiyo sehemu wenyeji huko bado  walikuwa hawajaomba.   Kwa hivyo tungeomba, ardhi kwanzia kipindi

kinachokuja cha Katiba mpya tunayotazamia, marekebisho  yakifanywa,  kipengee  kile  kirekebishe  kwamba  waanze  kuulizwa

kwanzia wazee wa vijiji mpaka machief waeleze kwamba wanaokaa sehemu hii ni wakina nani na wao wanaofaa urithi wa ardhi

hiyo.

Kuhusu urithi wa akina mama. Wakina mama wakisema wapate  urithi wa baba  ambaye alikuwa bwana yake ni sawa  kabisa,

lakini ninataka kuuliza jambo ambalo ninataka lirekebishwe kuna mambo ya talaka.  Hii mambo ya talaka imeumiza sana wakina

mama wenyewe bado  hawajui,  na hiyo  ndio  imechangia  sana  watu  wengi  wanasema  chokora  wameletwa  na  serikali,  hasha.

Chokora  wameletwa  na  wakina  mama  wenyewe  kwa  kukata  kuishi  vizuri  na  bwanake.   Kwa  hivyo,  kuchangia  machokora
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imeletwa na hii matalaka mengi, kwa hivyo akina mama wazingatie sana haki  zao  wakikataa  mambo  ya  matalaka.   Hatusemi

hiyo  infanyika  kwa  dini  gani  ama  gani  maanake  ni  dini  zote,  mwanamke  anaolewa  halafu  anaacha  bwanake,  anabaki  hivyo,

haswa wakati mwingi ni wale anamuona bwana hana uwezo, bibi yuko na uwezo, mara moja talaka inaingia pale.   Kwa hivyo

tungependa tukitaka wakati unaokuja mambo yawe mazuri hizi talaka za kikawaida ziwe zimekwisha, watu wote waelewane na

tukifunga ndoa ihimarike vizuri na kulea watoto wetu, serikali yetu itakuwa mzuri sana inayokuja.

Utamaduni.  Kwa kusema ukweli, wakati  wa nyuma kule tuliopita kulikuwa na utamaduni wa  kisawa  sawa.   Watu  walikuwa

wanaheshima na kuheshimiana vizuri, lakini siku hizi, tumebadilisha mienendo, na ikiwa kwa kweli tunataka Katiba  mpya  ama

irekebishwe,  tuuangalie  hata  hali  ya  utamaduni  wetu.   Waliokuwa  wakiishi  na  heshima  zao  na  mienendo  mzuri  toka  zamani,

waangalie tulikuwa tukiishi namna gani na warudie maisha sababu  siku  hizi  tumegeuza,  tumeigiza  mienendo  ya  wazalendo  wa

nje, sisi uzalendo wetu tumewacha.   Kwa hiyvo tukitaka uzalendo wetu tuufatilize turudie utamaduni wetu,  tukirudia utamaduni

wetu mambo yetu yatarudi sawa sawa.   Hapo tutuakuwa tumezingatia umuhimu na Katiba itakuwa mzuri.  Sitakuwa na mengi

kwa sababu mengi yalizungumzwa na yalikuwa yakupendeza.  Mimi nitabakia hapo. (clapping)  

Com. Riungu:  Asante sana.  Daniel K. Kirimo, Samuel Kenga, Katana Kenga, Shee Ali. 

Shee Ali:  Ninashukuru kunipa nafasi hii.  Langu mimi kama kweli Katiba hii ya kitafanya ukweli  wa  haki  wa  kibinadamu,  na

kuanza tunataka katika wananchi wote wawe  na  makao  yao  maalum  kila  mtu  alikuwa  na  mahali  pake,  bila  ya  kuondolewa.

Kwa  vile,  hii  Katiba  tuliyo  nayo  sasa  si  Katiba  ya  kisawa  tumepata  uhuru  sitini  na  tatu  mpaka  sasa  hatujaona  raia  yeyote

mwenye  furaha  wala  kuwa  ana  makao  yake  maalum.  Langu  mimi  ninasema  kwa  imani  kama  Katiba  hii  itafanya  imani  na

itakuwa ya ukweli, ya mwafrika, mwananchi awe na makao yake pale alipo bila ya kuondolewa na mwanainchi yeyote ili aishi

paleo makao yake na mashamba yawe yote amliki mwenyewe  mwananchi.   Hapo  mimi nitaamini  kama  Katiba  hiyo  itafanya

kazi.  Mambo yangu mimi na maoni ni matatu.  

Na la pili ni mambo ya shule.  Twataka wazazi wenyewe wapunguziwe uzito ulioko sasa.    Toka sitini na tatu mzazi hana nafasi

kwa sababu anabidii ya kumsomesha mtoto wake shule lakini hana nafasi kwa umasikini.  Kwa sababu akipilekwa shule mtoto

anaambiwa arudi hana fee na hana njia ya kufanya mzazi isipokuwa sasa  amwambie mtoto basi  wewe kaa  na akikaa ndio yule

atamwambia ni chokora,  chokora  ni nini, ndio huyu. Atakwenda popote  aone mahali au aone kwenye gari,  aone mtu  amevaa

nguo mzuri na achukue kinyasi anataka kumtia nacho amwagie ili apate  ile pesa  ya chakula.   Hii ni shida inatoka kwa  sababu

serikali yenyewe bado haijakuwa, ni ile ile ya ukolono ilioko mpaka sasa.   Twataka hii koloni hii iondoke,  mzazi awe na nafasi

ajue mtoto wake anaendelea vizuri, kwanza ninataka iwe ni ya bure kutoa Katiba hii, ili mzazi apate  nafasi naye ampee pumzi

maanake mzito sana aliyo nayo.  

La tatu,  ni hospitali.   Unaweza kuchukua mgonjwa wako hapa  unaenda  na  yeye  hospitali  na  pale  alipo  hospitali  ni  mwafrika

mwenzako anayefanya kazi pale na ukienda pale mgonjwa ni mahututi na akifaka pale wataka kumweka pale apate  matibabu
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kama hana pesa anaambiwa ondoka maanake huna pesa.  Na  yule yule alikwambia ni mwafrika mwenzako, si muhindi wala si

mzungu.  Hii Katiba ichunguze  sana  jambo  kama  hilo,  iwe  raia  akienda  pale  hospitali,  asipate  dhiki  yeyote  na  asipate  taabu

yeyote,  aendelee vizuri ili akija nyumbani ajue mgonjwa wake yuko kisawa.   Sina zaidi katika hayo matatu  lakini  Katiba  hiyo

kama ni ya ukweli na ya haki,  jambo haya matatu  niliyosema,  iondoshwe  uzito  wa  mzazi  kwa  makao,  kwa  hospitali  na  kwa

shule.  Asante.

Com.  Riungu:   Asante  sana.   Karisa  Kisao,  Safari  Cheo,  Kazungu  Jonathan,  Musa  Salim,  Zibron  Baya,  Franklyn  Faraj,

James Safari,  Francis Tsuma, Onesmus Karisa,  Daniel Karisa,  Felix Chalo,  Kazungu  Francis,  Jonathan  Kenga,  Kingi  Chalo,

Salim Omar, karibu mzee.

Salim Omar:  Asanteni sana Commissioners.  Mengi yashazungumzwa, na mimi nishahudhuria vikao kama hizi vingi sana.   Kitu

muhimu ni Katiba ikiwa ni ile ya zamani au ni mpya itakayo undwa ifanyishwe kazi kama vile ilivyo.  Jambo lingine mwenzangu

ashazungumza  kuhusu  vitambulisho.   Jambo  lingine  niliokuwa  nalo  ni  kuhusu  dini  kwa  vile  serikali  yetu  imetupatia  uhuru  wa

kuabudu sisi wananchi tusiingiliane kidini.  Kila moja afuate ile dini anayetaka sawa sawa, bila matusi bila kuingiliana kwa jambo

lolote.  Kwa hayo tu asanteni sana.      

 Com. Riungu:  Asante sana mzee.  Kandau Kalama, Joseph Kazungu, Katana Mbaluk,  Achola Otieno,  Emmanuel Mwateta,

Douglas Odudi, Maitha Lennox, karibu.

Maitha  Lennox:   Jina  langu  ni  Maitha  Lennox,  ni  mkaazi  wa  hapa  Gongoni.   Niko  na  maoni  yafuatayo.   Kwanza,  kuhusu

mambo ya elimu.  Wananchi huwa wanatoa  kodi  kwa  kila  kitu  wanachonunua  huwa  anatoa  kodi  hata  ukinunua  peremende,

kuna  ndururu  inaenda  kwa  serikali,  ukienda  dukani  kununua  nguo,  kuna  pesa  fulani  inaenda  kwa  serikali.   Maoni  yangu  ni

kwamba,  kwa  sababu  tunalipa  kodi  nyingi  sana  kwa  serikali,  elimu  iwe  ya  bure  tena  ya  lazima.   Watoto  wote  ni  lazima

wapelekwe skuli na wasome,  wale wazee ambao hawataki kupeleka watoto  skuli, waweze  kulazimishwa  na  sheria  ili  watoto

waweze kusoma. (clapping)  

Jambo la pili, kuhusiana na mambo ya employment.  Vijana wetu wengi hawa kazi,  utakuta kwamba wanaranda randa hovyo

halafu mwishowe inabidii  wakakae  mahali  kujiburudisha  labda  na  mnazi  ama  bangi,  anafanya  uhalifu  kwa  sababu  hana  kazi.

Maoni  yangu  ni  kwamba  serikali  ikaweze  kuundisha  mpango  maalum  kuhusiana  na  vijana  wetu  ambao  hawana  kazi,  kwa

mfano, mahali kama Uganda serikali imechukua pesa  fulani katika zile zile zinazotolewa na wananchi katika kodi  ikawaanzishie

mradi  fulani  halafu  wakawa  wale  vijana  wanafanya  kazi  katika  mradi  ule  ule  wakipatia  mapato  yao.   Wameanzishiwa  kule,

wamenunuliwa boda  boda  kila mmoja amepewa piki piki anaweka kwa  stage,  mtu  akifika  anatoa  shilingi  ishirini  anampeleka

kwa mahali fulani.  Ule ulikuwa mradi fulani wa serikali,  hawa wetu pia wa hapa Kenya tungetaka waanzishiwe mradi kama hii

na serikali kwa sababu wanatoa pesa fulani katika mipango ya kodi.  (clapping)
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Katika mambo ya uhuru ya kuabudu, dini.  Sheria hivi sasa  inasema ya kwamba uko uhuru wa kuabudu,  lakini nini?  Hili ndilo

swali, uhuru wa kuabudi nini?  Maoni yangu yanasema hivi, ieleze wazi wazi kabisa kwamba uko uhuru wa kuabudu Mungu, sio

kuabudu  shetani  au  kuenda  kuabudu  mambo  mengini  halafu  ati  ni  uhuru  tu  wa  kuabudu.   Nikiongea  mambo  ya  land.   Hii

imekuwa ni mwiba wa watu wa hapa pwani.   Umesikia wanaongea kwa uchungu hata mimi nikianza kuongea mambo ya land

inakuwa  ni  kama  sumu,  nimesikia  vibaya  mwili  inatetemeka  kidogo.   Unakuta  kwamba  miaka  thelathini  wewe  umeishi  pale

katika  eneo  fulani,  umelelewa  pale  na  babako  mpaka  umekuwa  mtu  mzima  mzee,  ati  mtu  anakuja  sasa  na  karatasi  yake

anasema hapa ni kwangu sijui hii nimenunua niko na title deed.  Tunataka kila mmoja yule ameishi mahali fulani kwa miaka zaidi

ya sita, apewe mwenyewe hakuna mambo ya kwamba ati kuna mtu ana title deed.  Kwanza, wakati wa uhuru mwaka wa 1963

wakati  tulipigana  vita  na  wale  wakoloni,  baada  ya  wakoloni  wale  wakikuyu  kule  bara,  waliteta  wakasema  lazima  tupewe

mashamba yetu na  serikali  ikatoa  pesa,  ikanunua  mashamba  yote  yale  ya  settlers,  wakagawanyiwa  wakikuyu  wote  kila  mtu

akapewe cheti chake.  Kwa nini sisi wakati tulipopata uhuru hapa sultan alikuwa yuko hapa hapa,  yeye alikuwa amepatiwa 10

miles  coastal  strip  hii  yote,  serikali  ilikuwa  ina  haki  ya  kumplipa  pesa  zake  sultan  na  hii  land  yote  watu  wetu  wa  pwani

wagawanyiwe wenyewe.  Kwa nini serikali haijamlipa sultani mpaka leo,  ati sasa  kunakuja mtu mwarabu na title deed  ni tangu

ya 1830, unakuja kuonyeshwa hapa ni kwangu, ni kwa mjomba wangu, mjomba wake ndio alikuwa yeye ndi alikuwa mwenye

hapa, hizi ni hadithi ambazo hatutaki kuzisikia.  Na hata hivi sasa hapa pwani tunasema mtu akija na karatasi  kama ile akuambie

kwamba ati hii land ni yangu, unaingia ndani unachukua mshale na unamfuma, hakuna maneno tunaka kuongea hapa mambo ya

land.  Serikali ni lazima itoe pesa  inunue  hii  mashamba  zetu  zote  ambazo  zilikuwa  za  waarabu  na  tugawanyiwe  wenyewe  na

hatuondoki tena hapa, hatutaki na hatutaondoka.  

Ufisadi.   Watu  wengi  wamekuwa  wakiongea  hapa  kwa  uchugu  unasikia  bwana  DO  anasema  askari  wako,  yote  hii  sio

kulalamikia mambo ya askari  au ukaenda kulalamikia chief.  Unasema ukienda kwa chief,   bwana  DO,  unataka  permit  tu  ya

kuenda kuzika mtu wako, chief wako anasema ni mpaka utoe mia ndio nikuandikie permit, angalia wewe.   Ni huzuni uliyo nayo

vipi  wewe,  umefiwa  tena  unaambiwa  ile  permit  tu  angalau  ya  kwenda  kuandikiwa  ya  kuenda  kumzika  mtu  wako  ni  mpaka

shilingi mia mbili kwanza,  hebu fikiria wewe.   Lakini sio ati shida,  shida yenyewe sio hapo,  shida yenyewe ni kwamba serikali

inafanya  vibaya  wafanyi  kazi  wa  serikali  hawalipwi  mishahara  ya  kutosha.  (clapping)   Kama  serikali  ingeliwapatia  pesa  za

kutosha  maDO,  wangeliwapatia  pesa  za  kutosha  waalimu,  wangelipatia  pesa  za  kutosha  askari,  hawangetafuta  kitu  kidogo.

Kwa hivyo kuundwe kama ni shirika ni tume fulani inagalia mishahara ya wafanyi kazi wote wa serikali katika gazeti ya leo ati

minister anaongeza wafanyi kazi shilingi mia mbili na thelathini.  Itamsaidia nini askari,  ama itaenda kumsaidia nini mtu mfanyaji

kazi yeye yuko na familia na kila kitu. Hapa kuna mbunge analipwa shilingi nusu milioni, yuko na watoto wawili na wewe uko na

watoto sita.   Kwa hivyo mambo ya ufisadi ni mbaya sana,  yote imeletwa na kwa sababu  mishahara  midogo  ya  wafanyi  kazi.

Mfanye kitu, waongezewe kitu pesa kidogo ili tuweze kupata mambo ya mshahara.

Rasilimali zetu.  Sisi hapa tuko na bahati, tuko na bahari hapa, tuko na minazi hapa, tuko na mikorosho, tuko na chumvi, tuko na

mchanga,  lakini  hebu  fikiria  imetusaidia  namna  gani  mambo  haya  yote.   Sheria  ya  sasa  haiongei  ni  jinsi  gani  watu  hawa

watasaidiwa na vitu vyao.  Ikiwa ni chumvi inatoka hapa, tunataka percentange fulani iwasaidie watu wa hawa,  ikiwa ni mambo
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ni mnazi,  mnazi  ile  inatoka  pale,  mbona  kule  bara,  kahawa  serikali  inawaundia,  a  certain  board  inachukua  bidhaa  zao  zote

wanaenda  kuuziwa  ulaya  halafu  wanakuja  kugawanyiwa  pesa  zao,  sisi  kwa  nini  hawawezi  kuchukua  vitu  vyetu  na  kwenda

kuuza  mbali  kule.   Tunataka  serikali  iwezi  kufikiria  swala  hii  kwamba  kila  mmoja  akaweze  kulinda  rasilimali  zake  na  pia  a

certain percentage ikaweze kuwafaidisha watu hawa ambao wanatoka katika eneo lile.  

Kuhusiana na mambo ya utawala,  tunataka kuondoa, hatutaki mambo ya sub-chief tena.  Mambo ya chief, ondoa kabisa hiyo,

ile tunataka ni mtu atakayesimamia sehemu hii yote ya hapa kama ni location, tuwe tutachagua wenyewe, tunamtaka mzee fulani

asimamie hii sehemu ya hapa,  tumpigie kura na ikiwa hafanyi vile tunataka.   Sio ati sheria ingoje mpaka miaki tano au  serikali

iseme nini ndio atolewe, hapana, ikiwa hawezi …… the maximum vile wananchi wanataka mara moja atolewe,  sio kungoja ati

miaka mitano kama vile ya wabunge,  hafai, na unagonjea mpaka miaka mitano na unaendelea kuvaa wewe pesa  zako unalipa

kodi kila siku, anapata mshahara na hupati chochote.   Sisi ndio tunawalipa hawa wafanyaji kazi wa serikali ni lazima watupatie

huduma kama hawatupatii  huduma ondoa,  weka mwingine, hii ndio tunataka hatutaki mambo ya  kungojea  ngojea  mpaka  saa

fulani.  (clapping)

Kuhusiana na mambo ya mahakama.  Mahakama ni mbaya sana.  Hapa iko nyani na hapa iko monkey.  Ile ningetaka kuongea

ni kwamba wewe  huwezi  kwenda  kumhukumu  mtu  ambaye  amekuandika  kazi.   Mimi  nimeandikwa  kazw  na  bwana  Madei

halafu  bwana  Madei  nimpate  yuko  na  makosa,  yeye  ndio  aliniandika  kazi  jana,  mimi  nitaenda  kumuingiza  jela  huyu  bwana

Madei?  Hiyo haiwezekani.  Ni lazima nitawafanyia favour fulani kwa sababu bwana madei ndio aliniandika kazi.   Hii ndio jinsi

ilivyo hivi sasa,  majaji wote wamekuwa appointed by the president,  unakuta kwamba hawawezi kufuata ile sheria sawa  sawa

kabisa, ametiwa ndani kwa sababu ya murder huyu bwana, sasa judge hawezi kutoa ruling mpaka itoke kwa Attorney General

atoe consent kwamba sasa huyo ni aenda kwa kinyongo.  Na ukumbuke AG naye ni lazima awe amemuuliza mzee, ‘mzee sasa

huyu kijana tufanya namna gani’, aambiwe na mzee, ‘sasa huyu ni kijana wangu si wachana na yeye’.  Unaona,  sasa  unakuta

sheria haiwezi kuongozwa tena, inabidi ni mtu ndio anafwatithiwa.  Kile tunataka ni kwamba kuundwe a separate  body ambaye

itakuwa  iko  kando  kabisa,  sio  ya  serikali  kazi  yake  inaangilia,  je  inafanya  kazi  yake,  ikwa  ni  wafanyi  kazi  wa  serikali,  je

wanafanya kazi yao, ikiwa ni polisi, wanafanya kazi yao, ikiwa ni mambo ya mahakama, je wanafanyaa kazi yao ya mahakama?

  Sio  wale  wale,  utakuta  tumekuwa  na  Commission  ngapi?   Unasikia  wakina  Harun  Mwau  kwa  mfano,  wamechaguliwa,

wakaanza kuangalia mambo ya ufisadi mara kidogo alipoingia kwa wale ambao waliomchagua kufanya kazi,  akaambiwa wewe

huna haja na kibarua, nenda.  Pesa zetu zinaendelea kupotea tu ukumbuke, wewe ndio unalipa pesa,  unalipa kodi,  kodi  ile ndio

inawalipa pesa  hizi zote.   Kwa  hvyo  vile  tunataka  kusema  hapa  ni  kwamba  mambo  ya  mahakama,  kuwe  na  separate  body

itakayo isimamia mambo hayo.

Kuhusiana na mambo ya ugawanyaji wa vitu, iwe sawa.  Sio kwamba ati hizi university ni nyingi huko,  huku pwani hakuna kitu.

Angalia kwa mfano mambo ya utalii, tumekosa hata uwanja wa ndege hapa, kule zimejaa uwanja zandege.

Milioni  hii  ishirini  na  zimetoka  hapa  kwenye  chumvi  ambao  sisi  ndio  tunavunja  chumvi,  sisi  ndio  tunafanya  kila  kitu  kwa  hii
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chumbi  yetu.   County  Council  ikumbuke  angalao  watu  wa  Gongoni  ndio  wanatuletea  pesa   hizi  zote  milioni  ishirini  wacha

tuwaeke mfereji wa maji angalau mpaka Ngongoni.  Wamefanya nini county Council, hii pesa tunalipa kila siku kodi tu,  watut tu

wakila matumbo, hatuna haja hatutaki tena.   Kwa hii Katiba ingine hatuna haja na County Council,  itoke iende kabisa,  hatuna

haja nayo tena.  Na kama ni diwani tutamchagua hapa, na tuwe na wale viongozi wetu, tumesema hatuna haja na machief, kuwe

na mzee ambaye tumemchagua mwenyewe awe hapa,  anajibu yeye kila kitu mambo yote.   Tunateseka watu hapa na kila siku

tunalipa pesa, hii ni mbaya sana.  Hatuna haja. 

Mwisho, haya yote ninajaribu kuzungumza hapa yhameletwa kwa sababu ya central government.  Kila kitu ni huko, kama ni nini

mpaka Nairobi, mzee moja alikuwa anasema hapa, itabidi siku ingine kama unataka kuchimba choo, mpaka uapply Nairobi pia.

  (clapping)  Kila moja apewe uwezo katika district  yake,  pale pale,  ikiwa ni mambo ya  mashamba  Commissioner  wetu  awe

hapa Malindi, awe anajua pale mahali inasemekana huko kuna mayonda,  ni ukweli,  huyu mzee Katana Kacharo  ameishi hapa

miaka thelathini, basi ninaambiwa hapa kuna mayonda,  is it true?  Anajua kwa sababu yeye yuko grassroot  huku.  Kwa hivyo

tunataka majimbo, hatutaki mambo ya hii serikali kama ambavyo imekua inafanya, tunataka yaje,  ili tujitawale wenywe.  Ikiwa

ni chief wetu au mzee wa kijiji awe ni wetu mwenyewe tunamjua sisi pale, akianza kwenda kombo kombo tunamwambia, mzee

ni sisi tunakupatia kazi, ni sisi ndio tunakulipa, tunaweza kukun’goa,  hatutaki mchezo.  Kwa hivyo ile Katiba inafuata, tunataka

kila  kitu  kiwe  katika  mambo  ya  majimbo,  utawala  uwe  ni  sisi  wenyewe,  tukiharibu  tunaharibu  wenyewe,  tukifaulu  ni  sisi

wenyewe.  Asante sana. 

Com. Riungu:  Asante.  Nitamwita mzee moja nilikuwa nimemuambia angoje hapa, karibu.

Emmanuel  Mwatata:  Ninasema  ni  asante,  kwa  sababu  mengi  yameshakwisha  zungumzwa,  singependa  nipitie  kwa  yale

yamesha  kwisha  zungumzwa,  lakini  ninataka  niongee  juu  ya  Katiba  kuhusu  serkali  natakayo  iwe  ina  nguvu  katika  dini  kwa

sababu dini ndio inayoleta heshima katika wanandamu wanaoishi.   Tukiangalia ya kwamba katika hali ya dini inatuongoza hata

hali  za  mavazi,  katika  hali  ya  kibdinadam  kumetokea  mavazi  mengi  ambayo  ni  ya  kiheshima,  na  mengine  ambayo  hayana

heshima.  Lakini kwa sababu hii hatuna maongozo wa dini, tunakaa na mavazi ambayo hayana heshima, watu wanasema ‘see

me through’.  Mavazi ambayo unakaa na msichana wako ambaye labda munaheshimiana, lakini kwa sababu hakuna muongozo

wa dini, hakuna nithamu, hakuna heshima, anakuvalia ‘see me though’ kama ni ‘hail maria’, anakuonyesha hata ile ya ndani na

wewe unakaa na yeye hapa ati mumendelea kiutalii.  Huu ni uchafu katika nidhamu ya kiuafrika.  Kwa hivyo hii tunasema kila

kitu  hata  kama  ni  Katiba  mpya  iwekwe  na  heshima  katika  hali  ya  mavazi,  na  tena  inarudia  katika  hali  ya  kuendelea  ati

kujistarehesha.  Kuna machafu ambayo yanaendelea ambayo ni matusi kama kuangalia runinga,  kuna picha zingine ambazo ni

za matusi.  Lakini badala  ya kuwa mtu ameshiba anataka kwenda  kulala,  kuna  kanda  kwa  runinga  zinawekwa  kwa  kimatusi

ambazo zinaruhusiwa na serikali.  Mtu amevaa anaungalia hali za kimapenzi na watoto wake, mara msisimua anaingia, mtoto wa

skuli  anaharibika  iwapo,  ni  mume  na  msichana  kwa  sababu  wa  msisimuko  wa  kuangalia  hayo  maruninga  yanayoendelea.

Isitoshe,  katika  sherehe  tofauti  tofauti  tuseme  kunakuwa  ni  kama  show,  sehemu  fulani  zimetengwa  zimeruhusiwa  za  mchezo

watu kucheza tupu tupu, eti kupatikane Miss Kenya.   Hapo  kuna  watoto  wa  skui  wanaingia,  wavulana  na  wasichana  wapo,
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pesa  wanalipa,  na  wakiangalia  pale,  wataenda  kuona  ile  mikatiko  hata  akiondoka  pale  kuna  tamaa  imewaingia  hawawezi

kujizuia,  hata  kama  wata  study  hawata  study.  Wanageukia  mitindo  maana  imeruhusiwa  hiyo  na  mara  tunapata  maumbile  ya

mimba kwa sababu ya uhuru ya ustaarabu unaoendelea wa kuona mapicha. (laughter)  

Katiba ijao  mambo  kama  ya  Miss  Kenya,  sijui  kucheza  ile  hali  ya  tupu  tupu  –  iko  kwa  sababu  nilikuwa  Mombasa,  mahali

kunaitwa Bora Bora hapo ndipo kwenye vituko hivi ninavyoongea, night clubs watu wanacheza tupu tupu, mambo ya aibu, sisi

si  wazungu,  twende  vile  tunayopata  aibu.    Kwa  hivyo  hii  Katiba  iangalie  sana  mambo  ya  aibu  yakapate  kutoweka  maana

yaanafanya  vijana  kuchukua  mimba  hovyo  hovyo,  na  sasa  kuna  kiboko  ya  Ukimwi  yanatumaliza  na  hii  mambo.  (clapping)

Ninaomba Katiba ijao izingatie haya mambo ili tupate fursa nzuri ya kuendelea n masomo.  Lakini kama  tutaruhusiwa  starehe

hizi za maruninga, na kwend kwa Miss Kenya  na  kuanza  kuvaa  zile  nguo  ‘see  me  through’,  basi  hata  kama  mwalimu  wako

anakufundisha lakini nguo yake ‘see me through’, unafikiri utashika wewe? (laughter)  Hii ni shida,  Katiba ijao iangalie mavazi

na nguvu za kidini ziwekwe ndani tuwe na nidhamu katika Africa hii tunaishi karne hii.  Na hayo Mungu awabariki. 

Com.  Riungu:  Tafadhali  jiandikishe.   Naftali  Lewa,  Stephen  Kenga,  Mohamed  Salim,  Elijah  Kaingu,  Eweni  Nduki,  John

Kaingu, Tunda Zoya,  David Muvambi,  Daniel  Karisa,  Komora  Zimba,  Kombo  Mwanyale,  Mariam  Abdalla,  Juma  Kahindi,

Toya Thomas, Irene Daniel, Josehphine Mbiria, Mr. Achola David Zoya, karibu.

David Zoya:   Ninatoka Malindi Ganda.   Ninashukuru kupatiwa nafasi  hii  tena  viongozi  ambayo  wametolewa  huko  juu  kuja

kuchukua malalamishi ya watu, basi tunashukuru mungu awabariki.  Malalamishi haya ambayo yanatolewa na wanaichi ni mengi,

tena zaidi, imetoka kutoka nyuma na zaidi ya yote ni mchanga.  Vile ambavyo tunasema  ni  majimbo,  majimbo  yale  tunasema

yanakuja.   Basi  nyinyi  viongozi  maneno  haya  ambayo  tunazungumza  sisi  kutoa  uchungu  wetu,  tusiwe  kama  wenda  wazimu,

wenda  wazimu  husema  mchana  kutuwa  na  ikifika  jioni  analala,  hakuna  hata  moja  limefanyika,  lakini  tunajua  vile  ambavyo

tukienda huko, kutakuwa kitu nzuri cha kuchagua haya maneno.  Kwanza basi haya mambo ya ardhi ndio ambayo ni muhimu na

umuhimu huu ni jambo ambalo watu wengi wanalilia sana.   Lakini kuna mfano moja ambayo ninataka kusema kwa kifupi kuna

mmoja ambaye amepewa shamba, shamba ile lilikikuwa limepata acre sita………………(end)     

Meeting ended at 4.00 p.m.
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