
CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

(CKRC)

VERBATIM REPORT OF



CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MAGARINI CONSTITUENCY
HELD AT  MARAFA PRIMARY SCHOOL

ON

2



Friday 3rd May 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MAGARINI CONSTITUENCY

FRIDAY, MAY 3, 2002 AT MARAFA PRIMARY SCHOOL

Present:

        Com. Abida Ali Aroni (Chairlady)
        Com. Riunga Kaiji
        Com. Abdirizak A. Nunow

Secretariat Staff in Attendance:

        John Watibini                        -        Programme Officer
        Hilda Mikaga                        -        Asst. Programme Officer
        Gladys Osimbo                -        Verbatim Reporter 

Rose Samba                        -        Sign Language Interpreter 

Mkutano uliaza  saa tatu 9.45 a.m na Com. Abida Ali in chair.

Com. Abida: Ningependa kuwashukuru kwa kufika, na tungeomba kama kuna mtu atajitokeza ili kutuanzishia mkutano  wetu

kwa sala, halafu tuendelee; a volunteer, Bwana Chief, sijui kama ungetuombea.

Chief:  Na  tuombe.  Baba  katika  jina  la  Yesu  tunakushukuru,  tunaliinua  jina  lako.  Mungu  mwenyezi  ambaye  hujabadilika

tunakushukuru kwa ajili ya wakati na majira ambayo umepata kutufikisha. Tazama Baba tumetarajia siku ya leo kwa hamu, na

Mungu  umepata  kukubali  Bwana.  Umepata  kutuleta  katika  mahali  hapa,  hata  na  wageni  wetu  ambao  tumepata  kuwatarajia

wamepata  kufika,  wakiwa  Bwana  wamesafiri  katika  hali  ya  usalama.  Tunakushukuru  Baba  tunapoanza  shughuli  ya  leo,

tunaiweka  mikononi  mwako,  Baba  umesema  kila  jambo  upate  kuhusishwa  ili  ukapate  kuongoza.  Naamini  Bwana  umepata

kusikia, na Bwana utafanya sawa na mapenzi yako. Ni katika jina la Yesu tumeomba na kuamini. Amen.

Com.  Abida:  Ahsante,  kwa  kuanzia.  Tutawajulisha  wanatume,  pamoja  na  timu  ambayo  tuko  nayo  hapa,  halafu  tutafuata

utaratibu kulingana na vile ambavyo mmejiandikisha. Tutawapa dakika kumi, kwa watu ambao wana oral submission, na ambao

wameandika,  tutawapa  dakika  tano  tu  kujaribu  kusummarise,  kwa  sababu  baadaye  tutapata  nafasi  ya  kusoma  hizo  nakala

amabzo mtakuwa mmewasilisha kwa tume. Na  kwa kuanzia, kwa upande wangu wa kushoto,  ni Commissioner Dr.  Abdirizak

Nunow, halafu upande wangu wa kulia, ni Commissioner Bwana Riunga Raiji.
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Com. Riunga: Hamjambo?

Com. Abida: Na  mimi naitwa Abida Ali  Aroni,  na  nitawajulisha  wenzetu  ambao  tumefwatana  nao  wakati  huu.  Tuna  Bwana

John Watibini, ambaye ni Programme Officer katika tume.

Watibini: Hamjambo?

Com.  Abida:  Tuna,  Hilda  Miringa,  Tuna  Gladys  Osimbo,  na  Rose  Samba.  Halafu  nitamjulisha  Bwana  Kingi,  ambaye  ni

Co-ordinator wa sehemu hii, na pengine ikiwa kuna watu wowote kutoka katika kamati ya constituency, mngetujulisha ni akina

nani ambao wako hapa.

JafaKingi: Hamjambo? Katika sehemu hii tuna wanakamati wetu ambao wanatuakilisha katika tarafa hii. Mwanzo kabisa tuna

Bwana Peter Thoya, yeye ni mwana kamati. Tuna Loise Kashuto pale, yeye ni mwana kamati, na tuna Shadrack Charo yeye ni

mwana kamati. Bado tunangoja James Kerimo ambaye ataingia, yeye ni mwana kamati, anatuwakilisha upande wa Adu.

Com. Abida: Sasa utaratibu mwingine ambao tunafuata ni kwamba ikiwa kuna mtu yoyote ambaye ni mlemavu, hawezi kusikia,

tuna Yunis, tuna Rose Samba ambaye ataweza kufanya sign language. Kwa hivyo mtatujulisha ikiwa kuna mtu yoyote ambaye

anataka  usaidizi  kama  huo.  Na  baada  ya  kutoa  maoni,  mtakwenda  kwenye  meza  hii  kujiandikisha,  kwa  sababu  karatasi

ambaye iko hapa, ni registration form. Lakini pengine kuna watu ambao wamejiandikisha lakini hawana maoni.  Kwa hivyo tuna

register rasmi  ambacho  ni  kitabu.  Baada  ya  kuzungumza,  itakubidi  uende  pale  na  kutoa  maelezo  yako,  ili  iende  katika  data

center ya tume; kuhakikisha kwamba kila mtu atakaye kuwa amezungumza, maoni yake yameweza kuandikwa.  Na  tutaanza na

Bwana Nzovu K. Ahmed. Bwana Nzovu, tafathali njoo hapa mbele,  toa  maoni yako,  tutakupatia dakika kumi. Na  uwanze na

jina lako kwa sababu tuna record.

Bwana Nzovu: Mimi kwa jina naitwa Nzovu Kalama Ahmed. Natoka katika Tarafa ya Tarasha.

Com. Abida: Endelea.

Nzovu: Katika  Katiba  ya  Kenya,  kutokana  na  maoni  yangu,  ningependa  sheria  ya  kutokuwa  na  imani  na  kiongozi  yoyote

ambaye  anawakilisha  raia,  iwe  iko;  kura  ya  turufu.  Kama  vile  diwani,  awe  akichaguliwa  baada  ya  muda  fulani,  ikiwa  hafai,

aweze kuondolewa na kura ya turufu. Au, bunge akiwa hafai, aweze kuondolewa na kura ya turufu.

Na ningependa kwa maoni yangu, viongozi wa raia, kama vile machifu na manaibu wao,  wawe wanaweza kuchaguliwa na raia,

kwa sababu viongozi hawa wameharibu sana mambo ya wananchi. Wana viongozi wao ambao waliwachagua kama vile, wazee

wa vijiji. Haswa hawa wazee wa vijiji wanadhulumu sana raia. 
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Katika Katiba ya Kenya ya wakati huu, nataka uuzaji wa ardhi kwa wageni kama vile Waitaliani, Wahindi, au wageni wengine

ambao sio wa Kenya,  ipigwe marufuku; kwa sababu raia wengi  wa  Kenya  wamepokonywa  ardhi  zao,  na  wakafukuzwa,  na

wakawa  ma-squatter.  Kwa  hivyo  hii  sheria  ya  kuuza  ardhi  kwa  wageni  ambao  siyo  Wakenya  ikikatazwa,  raia  wa  Kenya

wataishi maisha mazuri. Na vile vile ikiwa nchi ya Kenya itaendelea kuuzwa, vizazi vijavyo vitakosa ardhi ya kuishi kwa sababu,

ardhi yote itakuwa imeuziwa wageni, na Kenya itabaki kama koloni.

Katiba ya Kenya ambaye inakuja,  iwalinde sana kina mama, maanake akina mama huonewa sana.  Akina mama mtu huolewa

akazaa hata kama ni watoto ishirini, lakini siku akikosana na bwana yake hufukuzwa na akaondoka bila kitu. Hatapatiwa angalo

chochote,  kule  atakuwa  amezeeka,  hana  kitu  cha  kufanya,  maanake  yeye  ni  mzee,  amezaa  na  amekosana  na  bwana

akafukuzwa  akaenda  kwao.  Lakini  ningependa  Katiba  ya  Kenya,  wakina  mama  kama  hao  wawe  wanalindwa.  Wakati  ule

wanakosana na bwana yake, na yeye amemzalia watoto,  akimfukuza awe anaweza kumlipa ridhaa,  ili aweze kuishi kwao kwa

kumaliza maisha yake. 

Katiba ya Kenya ya wakati ujao, tungependa Kenya iwe na vyama vya siasa kama vitano peke  yake;  kwa sababu vyama vingi

zaidi ya kumi ama ishirini, vingine  huwa vinapoteza raia tu.  Lakini vingekuwa kama vyama vitano hivi, vingekuwa na nguvu ya

kusema ukweli, au kusaidia raia sawasawa.  Kwa mfano kuna vyama vingine vinafika sehemu ya kuambia raia kuwa wasijenge

mashule, kwa sababu chama fulani kimeongoza, kwa hivyo hatuna haja na chama fulani. Lakini vikiwa vyama vichache na vina

nguvu, vinaweza kusaidia kila aina ya maendeleo ya Wakenya. 

Katika  Katiba  ya  Kenya,  tungependa  viongozi,  kama  vile  Chief  Kadhi  au  Kadhi,  awe  anafanya  kuchaguliwa  na  serikali,  ili

kupunguza  lile  tatizo  la  kuwa  hawajulikani  wanachaguliwa  na  akina  nani,  ili  anapokosa  serikali  iwe  inaweza  kumuondoa  na

kumchagua mwingine. Huo ndio mwisho wa maoni yangu.

Com. Abida: Asante, jiandikishe pale, na ikiwa una nakala unaweza kupeana hapo mwisho pia. Margret Jefa?

Margret: Kwa majina naitwa Margret Jefa, ninasimamia Shirika la N.C.S.W., na nitazungumza maoni yangu. Utangulizi; katika

Katiba hii yetu ya Kenya ambayo tuko nayo sasa,  haina utangulizi, na tungehitaji,  au ningetaka iwe na utangulizi ambao utataja

jinsi tulivyopata uhuru kutokana kwa wakoloni. Itaje walio mwaga damu, na walio teseka,  mpaka tukapata  uhuru Kenya,  kama

Hayati Jomo Kenyatta. Pia itaje jinsi tutakavyopigana na kutojua kusoma na kuandika,  na pia kuangalia afya zetu, na kuondoa

umaskini. 

Uraia: mtu yoyote wa kuzaliwa Kenya, awa raia moja kwa moja. Utoaji  wa uraia,  ufuate ule wa kupewa kitambulisho, vinavyo

onyesha,  kabila lako,  na mtaa uliotoka,  tarafa na wilaya. Waume au wake  wanao  olewa  hapa  Kenya,  watambuliwe  kuwa  ni

raia bila jinsi visia zozote.Mtoto anayezaliwa ni  mzazi  mmoja,  huyo  atangulie  kuwa  raia  moja  kwa  moja.  Majukumu  ya  raia;
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kwanza awe na makao,  awe amejiandikisha, na ana kitambulisho cha Kenya.  Pia aweze kuipenda nchi yake na kuitumikia,  ili

aweze kuonyesha uzalendo wake. Pia ajue kuitetea nchi yake. 

Ulinzi na usalama: Rais awe Amri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Silaha. Katiba na iruhusu uwezo wa kipekee,  katika hali ya hatari

yoyote, kwa usalama wa nchi.

Vyama vya kisiasa: Katiba ielekeze uundaji, uongozi, na tabia ya vyama vya kisiasa. Idadi ya vyama iwe maalum, hii itaonyesha

mwelekeo kwa wananchi, na visizidi vyama vitano. Kila chama na kijigharamie kifedha, sio pesa za uma.

Miundo, na  aina  ya  serikali.  Mimi  naunga  mkono  serikali  ya  majimbo,  amabayo  mamlaka  ya  nchi  yamegawanywa  baina  ya

serikali  kuu  na  majimbo.  Hii  itawezesha  utawala  uwe  karibu  na  wananchi.  Kila  jimbo  litaweza  kutumia  raslimali  zake  kwa

kuendesha miradi ya maendeleo bila maonevu. Pia itapeana nafasi za kazi kwa vijana.

Bunge: tuendelee kuwa na dhana ya wabunge wa kuteuliwa. Mabadiliko ambayo tunayataka,  nafasi hizo za wateule,  ziwachiwe

wanawake, walemavu na vijana; kwa sababu hao ndio ambao si wengi bungeni. Tukiangalia kama bunge letu ambalo tuko nalo

sasa lina wabunge mia mbili ishirini na wawili, wanawake tisa peke yao ndio  wako katika hilo bunge.  Ni hao tisa ni wanne ndio

wamechaguliwa, watano ni wale wamefanya kuteuliwa. Halafu kuna wabunge saba  ambao wameteuliwa wanaume. Sasa  hii  ni

kuonyesha hiyo demokrasi haikufwanywa; wanawake ndio wachache tena wanateuliwa wengi wanaume. Kwa nini? Kwa hivyo

ikiwa ni  lazima  tuwe  na  sehemu  hizi  za  kuteuwa,  basi  wateuliwe  wakina  mama,  manake  ndiye  wachache  kwa  bunge,  ndiyo

nambari yao iweze kufikiana na ya wazee.  Bungeni kuwe  na  hatua  maalum  za  kuongeza  wanawake.  Kutengwe  viti  maalumu

kwa kila District,  hiyo ndiyo itakayonyesha demokrasi.  Rais akichaguliwa  mwanaume  Vice  awe  mwanamke.  Marupurupu  na

mishahara ya ……

Com. Abida: Songea kidogo karibu na microphone.

Margret: wabunge, hii inapaswa kuchunguzwa vizuri. Kwa hali ya uchumi wa hapa Kenya,  kuna wengine ambao wanatatizika

sana upande wa mishahara; lakini tunapata wabunge wanajiongezea kila wakati,  na hivyo wamejiongezea pesa  nyingi na bado

wanahitaji kuongezea.  Ukiangalia upande  wa  madiwani,  hawaongezwi  chochote,  wako  pale  pale,  na  hao  ndiyo  wanakaa  na

wananchi  huko  chini.  Kwa  hivyo  hapo  hao  wabunge  kule  kujiongezea  kusiwe  hivyo.  Tungeomba  pengine  Katiba  hii  iweke

kiwango maalum cha wabunge, lakini sio kila siku kujiongezea,  na ikiongeza, basi  iongeze hata kwa zile wizara nyingine. Tuko

na watu muhimu sana,  ambao  hata  hao  wabunge  wanawategemea,  kama  madaktari,  kama  walimu,  lakini  tunaona  hao  wote

wako chini, ni wao tu wanapanda kila siku. Kazi ya bunge inapasa abaki  na siku maalum na masaa siyo kila siku, sababu yeye

amechaguliwa na wananchi.  Akiwa atabaki  huko Nairobi,  kwa kuwa yako bunge, muda huu  wote  wananchi  wake  atawaona

saa ngapi? Kwa hivyo bunge, awe na masaa maalum yakubaki kule,  na masaa mengi aje  asikize wanachi,  ili alete ya wananchi

huko; maana yake sisi tumewatuma: siyo hao wakae huko wakijiropokea mambo yao ni waje huku kwetu tuwatume. 
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Mahakama  nyingi  zimeingiliwa  na  ufisadi.  Haki  za  watu  wengi  zimeangamia.  Katiba  itilie  manani  maswala  ya  mahakama,

manake  wananchi  sote,  tumetegemea  mambo  kama  hayo.  Ikuwa  kuna  matatizo  tunajua  utaenda  kwa  mahakama.  Na  ikiwa

mahakama hayo haiangalii mtu na shida zake, bali yanaangalia mtu mwenye pesa,  basi  watu wengi wanapata  shida.  Kwa hivyo

kuwe na mahakama ambayo yatakuwa thabiti ambayo yatakuwa yakiendelea kwa kuangalia sehemu zote, sio kupendelea watu.

Hiyo ndiyo sisi tutakuwa tumepata kimbilio. Kuwe na mahakama maalum itakayo ongoza kesi  za wakina mama, kama zile  za

kunajisiwa, au mambo mengine ya kinyumbani, iwe inaweza kuangalia vizuri; maanake kuna mambo mengine  ni ya siri. Ikiwa

itakuwa ni pale kuwekwa mahali ambako pako wazi, saa nyingine mambo mengine yanashinda kutamkwa, kwa hivyo kufanywe

mahali ambapo kutakuwa kwa siri kidogo, ambapo kila mtu anaweza kuzungumzia yale ambayo ako naye. 

Makundi yanayoweza kudhuriwa; nikiwa mimi niko katika kundi moja la wale ambaye wanadhuriwa, ambalo tunatambua kama

kundi la akina mama, kundi la walemavu, na hata kundi la vijana, haya ni makudi maalum ambayo hapa Kenya yako mstari wa

mbele kudhuriwa, au kudhurika.  Hii Katiba  tuliyo  nayo,  haiyangalii  maswala  ya  akina  mama,  imeachia  mila  na  desturi,  ndizo

zinazo wagandamiza wakina mama. Tunataka Katiba hii iyondoe mila na desturi  mbaya,  zinazo  wafanya  wakina  mama  kuwa

watumwa. 

Kitu  ambacho  nimekiona  katika  huku  kugandamizwa  sisi  wakina  mama.Kitu  cha  kwanza  ni  kulipiwa  mahari.  Msichana

anapozaliwa, hata kuna majina ambayo anabatizwa,  anaweza kuitwa mali, anaweza kuitwa huyu ni kahunda,  yani  kumaanisha

kabisa yeye amezaliwa kama kitu cha biashara kwenye hiyo jamii. Kwa hivyo mama yoyote,  hatambuliki kama kitu cha maana,

anachukuliwa kama ni kitu ambacho kinaweza kuuzwa kama mbuzi, kama kuku, na hayo yote yamechangiwa na huku kulipiwa

mali. Sisi tunaita mali wenzetu wanaita mahari, lakini ni vimoja. Sasa  ikiwa itakuwa hivyo, mimi maoni yangu ningesema hii mali

iyondolewa, ili kila mmoja aweze kuwa huru; ikiwa tunahitaji kweli  uhuru  na  demokrasi  katika  Kenya  yetu.  Msichana  anapo

pendana na mvulana, kuwe kuna cheti maalum ambacho hicho ni cha kuwaunganisha. Kama jamii hii yetu, sisi  watu  wa  huku

Marafa,  utakuta  msichana  amependana  na  mvulana  ameolewa,  hata  pengine  amezaa;  halafu  utakuta  babake  anaenda

kumchukua yule msichana wake, kwakua anasema hajapewa mali. Sasa ni kama kuwatesa wale watoto,  anatatiza yale mapenzi

yao kwa sababu yeye ni lazima alipwe mali. Kitu kama hiki kimechangia utumwa sana.  Kwa hivyo ningehitaji, Katiba hii yetu,

iangaliye haki hizi za wanawake. 

Mwanamke pia anapowachana na bwanake,  kama mwenzangu aliyekuwa hapo amesema, hilo jambo,  mtu  anaolewa  pengine

mnaenda kukaa miaka ishirini, ni jenge nyumba, ninunue mali pamoja na wewe,  ni lime, ni pande,  tuwe na rasimali nyingi sana

katika  mji.Lakini  mama  mimi hata  ninavyo  zeeka  hivi  ni  kirudi  kwetu,  zile  elfu  mbili  babangu  alizochukua  kutoka  kwa  yule

bwana, ni zirudi zote, zile mali ambazo mimi nimechuma na huyo bwana siwezi kupata,  hata mtoto mwenyewe sitapata.  Mtoto

wangu  niliemzaa,  sina  haki  naye.  Mali  yangu  hata  kama  nimenunua  mbuzi,  pengine  bwana  amekuwa  tu  mlevi,  hakununua

chochote,  mali  zote  nimemwachia,  yeye  ndiye  tajiri  mimi  nabaki  maskini.Kwa  hivyo,  hapa  kwa  mali  kuangaliwe.  Mali

zigawanywe sawasawa, ikiwa kumetokea shida yoyote. Nikiondoka, watoto  wangu niondoke nao wakiwa ni wadogo.  Niende
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nikawalee kwa njia nzuri, na baba  yao akiwa amesimama pale akileta chakula kwa watoto  wake sio anisukumie mimi tu,  yeye

abaki.  Tumewalete  sote  duniani.  Kwa  hivyo  mimi  huduma  yangu  itakuwa  ni  kuwalinda  wale  watoto,  ikiwa  ni  kuwapikia,

kuwaosha,  kuwafanyia kila kitu. Lakini pesa  zile za kugaramia, baba  alete,  mpaka watoto  watakapo  jiamulia  wenyewe.  Hiyo

iwe hivyo na mali tuzigawanye sawasawa.  Ikiwa  ni  ngombe  wawili  nichukue  wangu  moja,  na  yeye  abaki  na  wake.  Nyumba

peke yake ndio sitakupokonya, lakini ikiwa kuna mali nyingine, nipate nikajenge nyumba kule ninakoenda. 

Haya, na hapa mahali kwa urithi, mama kusema ukweli harithi chochote,  na haya mambo haya yote,  yako kwa zile tabia zetu,

yaani desturi  na mila. Mila zetu nyingi zimekuwa za kugandamiza wanawake,  sio mila za kulinda kila mmoja. Mila nyingi huku

kwetu ni za kugandamiza wakina mama. Utakuta hali ya urithi, kwa mfano, bahati mbaya imeniinglia bwanangu ameniacha. Mali

zile  zote  nitapokonywa  na  ndugu  ya  bwana.  Kwanza  nitarithiwa  mimi,  na  hiyo  ndiyo  njama  yao  wameiweka;  saa  ile

wananidanganya  wanirithi,  wanaitaka  ile  mali.  Kwa  hivyo  nitaanza  kurithiwa  mimi  haijalishi  bwanangu  amekufa  na  ukimwi,

haijalishi bwanangu amekufa kwa ugonjwa gani. Lakini ni  lazima  nitarithiwa  kwa  kuwa  nimeonekana  niko  na  mali.  Baada  ya

muda kidogo ninaachwa na watoto.  Mali yote anachukua,  kwa kuwa anasema ni mali yao.  Kwa hivyo mambo ya urithi  baba

akiondoka  ulimwenguni,  mali  iwachiwe  mama.  Mama  akiondoka  ulimwenguni,  mali  ibaki  na  bwana  na  watoto.Hiyo  ndio

itakuwa ni sawa, na hiyo ichunguzwe vizuri na Katiba. Hizo ni zile mila ambazo zinatuharibia kabisa sisi wakina mama.

Mama  huyu  pia,  kwa  bwana  amekosa  urithi,  murudishe  kule  kwao  alikotoka.  Babake  hata  akiwa  ni  tajiri  wa  aina  gani,

hahesabiwi msichana yoyote kuwa anaweza kurithi mali ya  babake.  Hata  ikigawanywa,  akiwa  yeye  ndiye  mtoto  wa  kwanza

mkubwa yeye yuko inje tayari. Ni vijana peke yao ndio wanaotambuliwa katika urithi huko kwetu,  na hao ndio watarithi.  Kwa

hivyo huyu mama, Katiba na imshugulikie, isituwachie tukagandamizwa na hizi mila zetu. Mama  naye  ataje  fungu,  kama  baba

yake anagawanywa mali, haijalishi  amekufa,  haijalishi  ako  hai.  Lakini  akiwa  anagawanyia  mali  watoto  wake,  mimi pia  kama

Pazo nami, nirithi mali ya babangu, maanake niko na haki. 

Haya, ufwa. Mambo ya ufwa ni ile sheria ya mwanamke akifiliwa aolewe,  hiyo nishaitaja.  Hiyo ni desturi  mbaya,  na iondolewa

kabisa, na iwe sheria hii haiko. Sio sawa mawanamke kurithiwa na ndugu ya bwanake anapofiliwa. Mila hizi utazipata sana kwa

Wajaluo au kwa wa Giriama, Mijikenda,  hawa ndio wenye mila hizi za kuchukuana ufwa. Na  hizi ni mila  ambazo  zimepoteza

watu  wengi  sana  manake  siku  hizi  sio  kuzuri,  sio  kama  zamani,  kuna  mambo  mengi  ya  hatari  sasa  mtu  akionekana  bado

anaonekana  yuko  vizuri,  vizuri,  wanafikiri  ni  mzuri,  kumbe  ana  shida;  halafu  anachukua  mji  mzima  anaumaliza.  Maanake

unaoelewa na bwana huyu akifa,  yule mwingine, hata anaweza kuolewa na mtoto ambaye amezaliwa pale  pale  ukimwangalia,

wambiwa lazima uolewe na huyu ukitaka kuishi hapa. Kwa hivyo hayo yaondolewe. 

Mambo mengine ambayo yanayo gandamiza wakina mama, ni kama huku kupasha tohara.  Upashaji  tohara uko sehemu nyingi

sana na hizi ni desturi  za watu fulani, na ni mila za watu fulani. Lakini ni mila mbaya sana.  Hizi si kwa manufaa ya yule  mama,

lakini  ni  kwa  manufaa  ya  wale  wazee,  wakina  baba.  Mila  hii  ya  kugandamiza  akina  mama,  pia  kokote  ilipo  Kenya  hii,

iondolewe, maanake imechangia hata maafa kwa wasichana wetu.
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Haki za watoto,  wasichana kama nilivyowaelezea hapo mwanzoni, wasichana wamechukuliwa  kama  biashara;  na  kwa  vile  ni

biashara hao wasichana, utakuta mtoto wa miaka sita anaweza kutafutiwa bwana mzee wa miaka sabini,  aolewe.  Na  saa  ingine

wanatolewa hata huko mashule ili wakapewe hawa waume, watu wachukuwe mali. Ndiyo mimi nimesama mali iondolewe ndiyo

inatuharibia kabisa.  Watu kama hawa,  kuwe na sheria,  na ikiwa ni kifungo, basi  kifungo hicho na kiwekwe kiwe uniform.  Sio

leo huyu anaenda kufungwa siku mbili, yule anaenda kufagia kwa chifu, yule anaenda kufanya hivi, wanatolewa.  Hapana .  Iwe

sheria kabisa hapa Kenya. Mtu akipatikana na kosa kama hili, kifungo hicho kisipungue miaka mitano, afungwe huko jela.  Huyu

wakuchukua mtoto mdogo kupatia mume. Hizi ziko katika mambo ya ndoa zile za kulazimisha. 

Haya, shida nyingine ambayo tuko nayo huku kwetu,   msichana au mvulana ampenda fulani,  lakini  baba  ana  amri  ya  kusema

mpaka mimi nichague. Yani wananyimwa haki zao  watoto; anasema mpaka yeye amchagulie kama ni bibi wa kuoa yeye ndiye

anajua bibi mzuri, kana msichana mzuri yeye ndiye anayemjua. Lakini hayo mapenzi nafikiri hachaguliwi namna hiyo. Kwa hivyo

saa ingine wanaleta shida, wanasumbua watoto. Kwa hivyo watoto wawekwe huru nao, ili waweze kujiamulia mambo yao. 

Kuna tabia nyingine mbaya inayoendelea, ya wazee wetu, yaani mababa, wananyemelea binti zetu, kufanya mapenzi nao. Hiki ni

kitu  ambacho  kimeendelea  sana  na  tunakijua.  Baba  anaacha  mtoto,  anaacha  mama,  anafuata  mtoto,  na  hili  ni  jambo  la

kuhuzunisha, ambalo hata mtu  akishtakiwa,  unaona  kosa  hilo  lina  chukuliwa  kihafifu  sana;  halionekani  kama  ni  kosa  kubwa,

manake yule utakae mkuta pale mwenye kuhukumu pengine ni mwanaume. Yule ambaye atakusikiza hiyo kesi  kwanza utaanza

na  Chifu.  Chifu  hataichukulia  uzito  manake  yeye  pia  huyu  ni  mume  mwenzake.  Anakusukuma  tu,  ukienda  huko  mbele

unapambana  na  wanaume,  hivyo  hivyo.  Sasa  mwisho  unakuta  yule  msichana  anabaki  na  kuteseka.  Sasa  hili  ni  teso  ambalo

limetukumba sisi wazazi, na watoto wetu wakike. Kwa hivyo sisi wakina mama tupate nafasi nzuri na sisi. Baba anaponyemelea

msichana wangu, basi nikimleta, hiyo sheria, iwe imewekwa ni sheria ya kila mtu. Sio sheria ya huyu mume wangu leo nimuone,

kesho  yule  anastarehe  pale;  na  mtoto  wangu  ako  hapa.  Hi  inatuletea  shida  sana,  maanake  hata  watu  wengine  ambayo  ni

viongozi, ambaye ni wafanyi kazi wa serikali wananyemelea hawa wasichana wao.  Tuko na kesi  ambayo huyo mtu yuko huru

kabisa,  na  ni  mfanyi  kazi  mkubwa  wa  serikali.  Lakini  amenyemelea  mtoto,  tena  mtoto  amepimwa  ameonekana  ako  HIV

positive, na baba anafanya kazi.  Hi ni namna gani? Kwa hivyo tafadhalini, nyinyi ambayo mumechukua maoni, msiache maoni,

hata mukiona ni maoni ya kipuzi, kipuzi yachukueni hivyo hivyo, tena mkayazungumze kwa nguvu, ili yandikwe vizuri kwa hiyo

Katiba. Wazazi kama hawa wanahitaji kuhukumiwa kifo; Maanake hawana maana kabisa katika jamii.

Walemavu. Walemavu mara nyingi sana nao wametengwa; kama hilo kundi la kina mama. Hao wametengwa hata kijamii. Hapo

nyuma, hizi jamii zetu hizi, zilikuwa ukizaa mtoto ambaye anaonekana ana kasoro,  mtoto huyu ni auwawe,  atupwe kabisa hafai

kwa jamii, maana yake analeta aibu kwa jamii. Lakini je?  Mtoto alikuandikia application umzae hivyo? Mtoto umemzaa, halafu

unaenda kumua, umtupe kwa sababu ana kasoro,  hakuzaliwa mtoto wa kawaida.  Hizi zilikuwa ziko kwa hizo mila, lakini mimi

nataka niseme hivi, mtu yoyote anayezaa mtoto mlemavu,  serikali imwangalie vizuri mtoto huyu asome,  achukuliwe kama wale

watoto  wengine.  Manake  ulemavu  tumeona  siyo  ugonjwa,  mtu  akiwa  amelemaa  siyo  mgonjwa,  anazo  kazi  nyingi  ambazo
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anaweza kuzifanya katika jamii, anaweza kufanya kazi, hata kuinua hata serikali yetu. Manake tukisikiza huko bunge, kuna yule

mama yule Sinyo ambaye hata haoni, lakini si ako huko? Na kila siku tunamskia yeye ndiye anayezungumza hata kushinda wale

wabunge wenye miguu miwili na  macho  yao.  Anawatetea  wananchi.  Kwa  nini?  Kwa  hivyo  hawa  walemavu  wa  aina  yoyote

watambuliwe, na serikali iweke kitu maalum ambacho kitawagaramia kama fedha. Akiwa mlemavu ametoka kwa jamii maskini,

basi asiwachwe akahangaikia pale, maana yake yeye ni mlemavu. Lakini kitu ambacho kinaweza kumweka kwenye maisha ya

kiwawasawa,  ni elimu. Kwa  hivyo  walemavu  watengewe  pesa  ili  wasome  vizuri,  na  pia  wapangiwe  kazi  ambazo  wanaweza

kuzifanya vizuri, waajiriwe.Sio wasome, halafu waachwe wakizunguka huku na huku. Waajiriwe kazi.

Haya. Nitaingilia mambo mengine hapo chini. Kuna haki za kimisingi, tuko na hukumu ya kifo hiyo ambao inaendelea tayari,  mtu

anahukumia hata kifo. Mimi ile ninavyo onelea,  hukumu ya kifo ibaki hapo hapo.  Kwa sababu pengine mimi ndiye nimeua mtu

ninaweza kusema iyondolewe. Je  mtu awe mtoto wangu, aje  amchome kisu amue, nikifika kule hukumu ya  kifo,  haiko.  Yeye

mtu, siku mbili, unamwona ametolewa amekuja.  Je  nitafurahia? Basi itaondolewa,  huko kwa  serikali,  lakini  kule  kisu  na  mimi

niko nacho mkononi, nitamuwinda. Kwa hivyo sheria ibaki, ukiua uuwawe, hiyo ndiyo mshahara.

Kitu  chengine  ambacho  nimekiangalia  katika  hizi  haki  za  kimsingi.  Serikali  yetu  ina  misitu  maalum,  ambayo  inayo  hawa

wanyama  wa  msituni,  ina  mambo  mengi  inayoangalia.  Lakini  nikiangalia  sana  ninaona,  binadamu  ameachwa  kando  kidogo.

Yaani wanyama wa msituni kama ndovu, wako maanani zaidi, kwa serikali yetu, kushinda mwanadamu.Ni juzi tu hapa,  Bridge

hapa mwananmke alikatwa akatolewa matumbo na mtoto akauwawa,lakini hiyo haionekani kama ina maana. Yule mnyama basi

ukamua, ukishikwa utakiona.  Mimi naona basi  ikiwa  serikali  inatambua  wanyama  zaidi  ya  binadamu;  kwa  nini  isiweke  seng’

enge  katika  hiyo  misitu  yake  yote  ya  spaki  ili  wale  wanyama  wakabaki  pale,  na  wananchi  wakaishi  kwa  amani.  Iangalie

wananchizaidi kuliko wale wanyama.

Watu  wanaostaafu.  Kuna  kiwango  cha  miaka  ambacho  wafanyi  kazi  huwa  ni  wastaafu.  Hiyo  ni  vizuri  kwenda  kupumzika.

Lakini kwa nini marupurupu yao hawapewi wakitoka  wakatoka  nayo?  Imechangiya  maafa  mengi  sana  kwa  watu  wetu.  Mtu

anambiwa amestaafu basi hizo pesa, huko kwa serikali utazifuata, utazifuata, utazifuata, mpaka ufe na magonjwa yale ya moyo.

Sheria  iwe  kabisa  ya  kuwa  mtu  akistaafu,  asitoke  bila  bahasha  yake  pale,  hata  ukimwambia  leo  unastaafu,  basi  awe

amepangiwa  mzigo  yake;  atoke  aende  kwake.  Siyo  kumpitisha  pitisha  kama  ambaye  hakufanya  kazi.  Kwa  hivyo  hiyo  iwe

sheria  kabisa.  Mtu  akistaafu,  astaafu  na  vitu  vyake  atoke  navyo,  aende.  Sio  kumtesa,  mpaka  afe,  awache  hiyo  mali,  haya

ifwatwe mpaka ishinde haipatikani. Hiyo ni kunyanyasa wananchi na haiyonyeshi kuwa serikali iko kwa democracy. 

Kuna hiyo miaka iliyopita,  serikali  ilitangaza  kupunguza  watu,  lakini  mimi nataka  niseme,  haikufanya  haki.  Hii  ilitoa  maonevu

makali sana. Taratibu zile zilizofutwa hatujui sheria ipi, au kifungu cha sheria kilichofuatwa. Lakini mimi nataka niseme kulikuwa

na unyanyasaji mkubwa sana.  Mtoto ameanza kazi miezi miwili tu,  anaenda kupumzishwa. Ikiwa ni watu wanapunguzwa, kwa

nini  msiangalie  wale  wamezeeka  wakatoka  wakaenda  nyumbani?  Mnachukua  wale  watoto  hata  wanaanza  kazi,  ati

wanapunguzwa.  Hapo  serikali  ilichangiya  uonevu  mkali  sana.  Pia  zile  pesa,  siku  hiyo  waliambiwa  wataenda  kustaafu,
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wamepelekwa seminar, wakaambiwa watapewa pesa ili waanze biashara. Pesa  zile hata leo wengine hawajapata  hata ndururu,

na  wamestaafu,  na  ni  watoto  wadogo.  Je,  watoto  wetu  waende  wapi?  Kwa  hivyo  mimi ningeomba  Katiba  iangalie  mambo

haya, madogo  madogo  na  iyaweke  sheria  maanake,  kuna  wafanyi  kazi  wengine  ambao  wako  kwa  hayo  mamlaka,  ambayo

wanayatumia  kibinafsi,  na  wananyanyasa  wale  wengine.  Kwa  hivyo  hapo  iangaliwe  vizuri,  na  tunasikia  wengine  wanaanza

kurudishwa makazini, basi ikiwa nikurudishwa kazi niwarudishe hao huko juu na hata huku tulipo, warudi,  wafanye kazi,  ikiwa

imeonekana ni sawa, sio taratibu za kupangwa nusu nusu.

Mambo ya uchaguzi; huwa yana muda wake maalum. Wakati watu wanapoenda kuchagua,  au wakati  tunaingia kwa campaign;

 huchaguliwa wakati  wa mvua kabisaa,  na mafuriko, na hii imewafanya watu wengi wamekosa  haki  zao  za  kupiga  hata  kura.

Maanake, mahali mtu niuende na dhow, au upate boat, ndiyo uvuke uende ukapige kura,  hutaenda.  Masanduku yenyewe kuna

sehemu nyingine, hata hayaji kabisa,  kwa sababu ya mvua. Je?  watu wa pale ambaye hawakupelekewa masanduku, watapiga

kura? Kwa hivyo ningeomba tume hii iangalie siku zile ambazo ni nzuri za jua, za ukame, iweke siku hizo kuwa ndizo za kufanya

campaign na uchaguzi; ili kuwezesha kila mtu  apate  ile  haki  yake  ya  kupiga  kura  na  kumchagua  yule  anayemtaka.  Nikisema

hivyo najua tume inajua zile siku ambazo zinafaa, mzichunguze  vizuri.  Ni  siku  mbaya  sana  sehemu  hizi,  kwa  hivyo  kwa  hayo

machache, nasema Mungu awabariki.

Com. Abida:Tumempa mama muda  mwingi,  kwa  sababu  kawaida  hata  tukitizama,  tunaona  hakuna  akina  mama.  Tukasema

tumpe  nafasi  ya  akina  mama  watatu,  pengine  anazungumza  kwa  niaba  yao.  Lakini  tujaribu  kuzungumza  kwa  dakika  kumi;

tunamuita bwana Elijah Kenga. Elijah Kenga, dakika kumi tafadhali, utakuwa hauna bahati kama  the councillor. Kenga.

Elijah  Kenga: Kwa  jina  naitwa  Elijah  Shauri  Kenga.  Maoni  ya  Katiba.  Vyama  vya  kisiasa  visizidi  vinane,  katika  nchi  ya

Kenya.  Kila jimbo  liwe  na  chama  kimoja.  Na  kuwe  na  serikali  ya  majimbo.  Uchumi  uliyofifia  uinuliwe.  Makabila  makubwa

yasionee  makabila  madogo.  Miradi  itekelezwe  sawasawa  bila  kuchelewa,  ndivyo  raia  wapate  raha.  Machifu,  sub-chifu,  na

wazee  wa  kijiji,  wachaguliwe  ni  raia  wa  sehemu  hiyo.   Wakikosea  raia,  na  sababu  yakutosha,  watolewe  na  wachaguliwe

wengine kabla ya kustaafu. 

Clan, Land; clan land zote ziwe chini ya uwezo wa wazee  wa  kimila  (clan  elders).   Tajiri  asipatiwe  pahali  watu  wanapokaa.

Serikali ikitaka kutumia mahali hapo,  au tajiri,  ni lazima waulizwe wazee kabla  ya  ofisi  kukubali  ku-lease  hapo  mahali.   Kwa

sababu  maonevu  mengi  yamekuwako.  Tajiri  ana  lease  mahali  ambako  kunaishi  watu  mia  tatu;  na  wale  watu  wanasetwa,

wanaondolewa na mali zao zinaharibiwa, na wanabaki kitupu. Tajiri anafaidika, watu wengi wanondolewa, na mtu moja ndiye tu

anayefaidika.  

Maisha. Maisha ni magumu sana, kufikia wakati wa sasa, elimu ni ghali, vyakula ni ghali, matibabu ni ghali, eeh kusafiri ni ghali,

kulima ni ghali, uchumi umerudi chini sana.   Ufisadi ni mwingi, wizi mwingi, kunyanyasa  kwingi,  magonjwa  mengi,  migomo  ya

watenda kazi wa serikali ni mingi.  Misaada ya kutoka nje ya Kenya, ikija hapa, kwa miradi fulani haitekelezwi sawa sawa.   Na
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hii  serikali  iyangalie  sana  mambo  kama  haya,  maanake  tumebanwa  kabisa,  tumebanwa,  hatuna  nafasi.   Tukienda  huku

tunazuiwa, tukirudi huku maisha yametubana kabisa.

Ikiwa  mtenda  kazi  ambaye  anapokea  mshahara  kama  elfu  sita,  tena  anagoma  kwa  sababu  aongezwe  mshahara  ,  je?  yule

ambaye hana kazi kabisa, kazi yake ni kutumia kifua akila, atafanya nini?  Katiba iangalie hapo, tupate suluhisho kamili.  

Mali  ya  asili  naomba  turuhusiwe  kidogo,  ili  tupate  kuchuma;   miti  ya  kujengea  mbao,  na  makaa.  Hivi  ni  vitu  vya  kusaidia

wananchi,  ili  wapate  kujimudu  katika  maisha  makali  yaliyoko  sasa.   Naomba  waruhusiwe  bahari  na  samaki  kama,  crabs,

kamba, na tunaomba Katiba iondoe license, ili wananchi wapate kujichumia, waweze kujimudu maisha makali yalioko.

Miradi na misaada.  Utakuta misaada ya kutoka nchi  za  nje  ikija  hapa,  ileyenuiwa  mradi  Fulani;  ile  miradi  haitekelezwi  kama

itakikanavyo.  Utakuta miradi inapotea,  inafifia kabla haijatimia.  Kwa hivyo ikiwa inawezekana eeh,  Katiba ijayo, wale ndugu

wenye kutupatia misaada, waje wasimamie ile miradi mpaka waone imekuwa sawasawa, ndiyo waikibadhi serikali.

Dini: Dini za kuhubiri watu wasitumie madawa, zile ziondolewe Kenya, maanake zinaleta hatari.  Dini kazi yake ni kuhubiri neno

la Mungu tu, na kuwaonya wale ambao wanatenda maovu, lakini si kuhukumu.  Na nita unga mkono yule aliyesema makadhi na

wale ambao wanafanya kazi kwa uonevu, basi waachishwe kuhukumu; maanake koti  liko.  Sheria ya kusema imepitishwa, bila

kupingwa;  lilofungwa  hapa,  limefungwa  hata  mbinguni.   Sheria  hii  iyndolewe,  kwa  sababu  ina  uonevu  Fulani;  wanapitisha

mambo ambayo yanaonea watu wakiwa ni  watu  wachache,  basi  wanafikiria  maoni  ya  watu  wengi.   Hatimaye  huharibu  ama

huumiza watu sheria hiyo.

Uridhi. Mwanamke hawezi kupata uridhi kwa sababu mwanamke, wakati wowote anaweza kuolewa ni watu karibu sita.   Kwa

hivyo utampa uridhi hapa, atakwenda kula na nani?  Na  yeye anaweza kuolewa na huyu, kesho anabadilisha nia, anaolewa na

yule, kesho kutwa anabadilisha nia, anaolewa na yule.  Kwa hivyo hapo napinga.  

Upande  wa  mila.  Mila  ndiyo  ziweko,  utamaduni  uweko,  kwa  sababu  ndio  asili  yetu.  Hatuwezi  kupinga  mila,  na  wasichana

waolewe kwa mahari, hiyo ndio desturi yetu ya Kiafrika.  Sisi sio wazungu, tu Waafrika.  Kwa hivyo mila hizo kama za kuoana,

zibaki vile, vile na zilindwe.  Mtu, kwa mfano mwanamke akifarakana na bwanake, wakati wa kuachana, sheria iko,  hata kwetu

iko Kiafrika.  Ikiwa kuna haki ya huyo mtu apate watoto, anaweza kupata watoto; lakini kama hakuna haki, hapati.  Na kukosa

haki kwa kwetu,  ikiwa hakutoa mahari,  watoto  si wake,  huyo mwanamke.  Lakini akiwa bwana hakutowa mali, wale watoto

hawezi kuwapata.  Lakini mahari yakiwa yametolewa, bwana ana haki ya kupata  watoto.   Kwa hivyo nimepata nafasi kidogo,

lakini hayo niliyoyasema, mwenzangu atakuja kuongezea.  Kwa hivyo nashukuru asanteni.

Com. Abida:  Nataka unifafanulie tu kitu kimoja katika maoni yako. Ungependelea tuhifadhi mila na utamaduni wa Kiafrika?
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Elijah Shauri Kenga: eehee.

Com. Abida:  Na unasema kwamba mahari yaendelee kulipwa?

Elijah Shauri Kenga:  eehee

Com. Abida:  Huwa mahari hayo ni kiasi gani?

Elijah Shauri Kenga:  Mahari, hayana kiwango kwa wakati  wa sasa  haijakaliwa chini na kuwekwa kiwango, kwa hivyo kila

mzee wa kila mwenye mtoto anafikiria mahari anayopenda, na hapo pia na sema kuweko kiwango kamili

Com. Abida:  Ungependelea kiwango gani?

Elijah Shauri Kenga: Hiyo siwezi kukata manake mimi.

Com. Abida: Ahsante

Elijah Shauri Kenga: Nina mtoto wangu na mwingine ana mtoto wake.

Com. Abida: Ahsante

Elijah Shauri Kenga: Mila zifaazo, zidumu, mila zisizofaa ziachwe.

Com.  Abida:   Julius,  jina  lake  lingine  halisomeki  sawa  sawa,  sijui  kama  ni  Mmenzi  au  Menza.   Julius  Menza,  na  ambao

hawajajiandikisha ukiwa una maoni, kuna meza kule, ambao wameingia kwa wakati huu, mjiandikishe tafadhali. Endelea.

Julius  Menza:   Kwa  jina  naitwa  Julius  Menza  kutoka  Takamura  Location.   Utangulizi  ni  muhimu sana  kuandika  utangulizi

katika Katiba yetu.  Hii sharti  ioneshe harakati  zetu katika ukoloni, na kujikomboa kwetu;  na mwanzo mpya  wa  kupigana  na

ukoloni mambo leo uliyoshuhudiwa miaka ya hivi karibuni.  Utangulizi uonyeshe kiwiliwili chetu katika kutafuta haki.  Itekelezwe

kwa wote, na wananchi wote,  bila ubaguzi wa rangi, au ukabila wawe na uhuru na kunufaika katika raslimali zetu za jadi.   Pia

ionyeshe malengo yetu ya kuishi katika amani kama jamii moja katika taifa huru.  Kanuni za kuongoza sera  ya dola.   Sera  ya

maongozi  yetu  sharti  iwepo  katika  Katiba  yetu.   Kwamba  sisi  tutaishi  na  msimamo  wa  watu  waliohuru,  na  maongozi  ya

kidemocrasia.  Kwamba kwa nia moja kutokana na tuliyoyashuhudia tunapinga na kukomesha magendo, ukabila hautaruhusiwa

kutugawanya,  mbali  tutaishi  tukifurahia  tofauti  zetu  za  kijamii.   Jamii  yote  ya  Kenya  ni  moja  na  kwamba  tutasima  kumaliza

umaskini, magonjwa na kutojuwa kusoma na kuandika.   Watoto  wote  waliofikia  umri  wa  kwenda  shule  watapelekwa  shule,
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wawe matajiri, au maskini, na hii itekelezwe kisheria.

Ukuu wa Katiba. Katiba ya Kenya ndiyo mamlaka ya utawala wetu, na sharti iheshimiwe na wote.  Bunge lipewe uwezo tu, wa

kutoa mwongozo wa taratiba ya kugeuza Katiba,  wala  halina  uwezo  wa  kubadilisha  Katiba.   Bunge  linaweza  kuunda  sheria

ndogo (by-laws) na hata kuziondoa lakini Katiba itabadilishwa na fungamano la kitaifa la wa Kenya, kutoka sehemu zote nchini.

  Huu  utakuwa  ni  mkutano  maalum  wa  kujadili  Katiba,  baada  ya  malalamishi  kuwa  yamewasilishwa  kwa  mkuu  wa  sheria.

Mikutano hii itaongozwa na tume maalum ya Katiba.

Uraia. Raia wa Kenya ni yule mtu ambaye amezaliwa nchini Kenya, na ambaye vizazi viwili nyuma wazazi wake waliishi Kenya.

  Mtu  huyu  ni  Mkenya  moja  kwa  moja.   Anaekubaliwa  kuwa  Mkenya  ni  yule  anayechagua  kuwa  Mkenya  kwa  hiari  yake

mwenyewe.  Isipokuwa mtu huyo, anapoamua kufanya hivyo, akane uraia wa inchi ingine iwayo yoyote.   Mtu anayezaliwa na

raia wa nchi mbili, apewe uraia wa kushikila, mpaka atakapokomaa, na kufanya uamuzi wake mwenyewe kuwa raia wa nchi ile

mzazi wake mmoja anatoka.   Uraia wa nchi  mbili  hauruhusiwi  nchini  Kenya,  kwa  kuwa  watu  hawa  ndiyo  mara  nyingi  huwa

majambazi,  au  wakora  katika  nchi  walizotoka.   Mkenya  mwanaume  ajapooa  mwanamke  wa  taifa  jingine,  basi  mwanamke

huyo, ana haki ya kupewa uraia.   Hata hivyo ni vyema kupata  habari  kamili za mwanamke huyo, kwani wengi wa wanawake

hao huwa wakongwe na lengo kamili la kuolewa huwa halipo; hivyo hutumia nafasi hiyo kufanya ujasusi,  kutoa habari  muhimu

kwa vyombo vya habari vya nchi yao.  Iwapo atakana na uraia wake vyema, na ikiwa hataki kufanya hivyo; basi  huyo asipewe

uraia.  Vitambulisho vya aina ya passport vipewe Wakenya halisi.

Ulinzi na Usalama wa taifa. Usalama wa taifa letu ni muhimu sana kwetu sote hata ingawa ni muhimu Rais kuwa na mamlaka ya

vyombo vya ulinzi, matumizi yake sharti yaidhinishwe na bunge.  Vikosi vya usalama sharti  view na nithamu, na hii itawezekana

iwapo kutaundwa tume ya majeshi au vikosi vya usalama.  Mamlaka ya nchi yapewe mamlaka ya kutetea kila sehemu ya nchi,

na wananchi wetu; mbali kutangaza vita ni jukumu la bunge pamoja na vyombo vyote viwili vya serikali.   Rais asiwe amri jeshi

mkuu kwa kuwa  yeye hafahamu wajibu au kazi ya askari.  Hii itaokoa kutumika vibaya vyombo au mali ya serikali.

Vyama vya kisiasa: Vyama vya kisiasa ni sehemu muhimu sana katika shughuli za kiraia,  hata hivyo, hakuna maana kuandikisha

vyama kiholela, kwa kuwa vinaonyesha ulafi wa watu wanaozianzisha.  Vyama vya siasa vingeshugulikia miradi ya maendeleo

kulingana  na  sera  zao.  Hii  ingeonyesha  kwa  vitendo  yale  wanaosema  kama  propaganda.   Haina  maana  vyama  kuonekana

vikiandikishwa wanachama wakati wa kura pekee.   Vyama hupokea fedha kutoka kwa umma, na hata mashirika mengine, na

serikali za nchi za nje.  Kama vyombo vya umma, vitakikane kutoa hesabu kwa umma, na hata mipango yao.  Hii itafanya kuwe

na mashindano ya kufanya vyama kuwa na nguvu.  Vyama vya kisiasa  vya  kikabila  vifutiliwe  mbali.   Iwapo  chama  kitafanya

kazi, basi kiwashawishi raia katika manifesto zao, na zitie juhudi kutoa huduma.  Vyama vya kisiasa viwe vinne pekee.   Vyama

vya kisiasa vifadhiliwe na serikali kwa kuwa vyama vyote ni mali ya umma.  Serikali itenge fedha itakayotumiwa kufadhili vyama

iwapo ni vyama vichache.  Vyama vitoe hesabu za mapato na matumizi kwa  serikali,  kwa  kuwa  vyama  vyote  na  mali  zao  ni

sehemu na mali ya Wakenya.  Kwa njia hii serikali iliyopo itaweza kufanya kazi na vyama vilivyopo, na kuondoa  uhasama,  na
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kusumba mbaya kwamba, wengine ni serikali, na wengine ni wapinzani.

Miundo na aina za serikali. Muundo wa serikali ni muhimu sana katika kuwafanya wananchi kuwajibika katika kazi na shughuli

za serikali.  Hii itawezeka iwapo wananchi wana mamlaka katika huduma hizi.  Tuunde mfano wa serikali za majimbo, kwa njia

hii,  mamlaka  yagawanywe  katika  serikali  kuu,  na  majimbo.   Watu  wawajibike  katika  shughuli  za  jimbo  lao,  kwa  njia  hii

kutakuwa  na  mashindano  na  maendeleo  kupatikana  kwa  haraka  sana.   Rasli  mali  na  ushuru  upatikanao  katika  jimbo  kwa

sehemu kubwa, asilimia sabini na tano, itumike katika jimbo lenyewe.  Serikali kuu ipewe mamlaka kiasi.

Bunge. Uteuzi wa mawaziri, viongozi na tasisi kuu za elimu, mashirika ya serikali,  vyuo vikuu, maafisa wakitaifa,  na  mabalozi,

waidhinishwe na bunge.  Umri wa mtu anayetaka ubunge, asiwe chini ya umri wa miaka thelathini na tano.   Na  rais asiwe chini

ya miaka arubaine na tano.  Mitihani ya lugha haitoshi; anayetaka kuchaguliwa, angalau awe na cheti cha kuthibitisha amesoma

angalau diploma na rais awe na shahada ya digri ya kwanza.  Maadili na tabia za mtu sharti zichunguzwe kwa makini, ndipo mtu

huyo aruhusiwe kugombea kiti.  Iwapo mbunge hawahudumii waliompeleka bunge, raia wawe na mamlaka ya kumwondoa kwa

kura ya maoni.  Kuanzishwe ofisi ya ombudsman  ambayo  itapokea  malalamiko  kuhusu  utawala  kutoka  kwa  wananchi.  Ofisi

ziwekwe kutoka mashinani.

Wabunge wafanye kazi kulingana na maagizo  ya  watu  waliowatuma  kuwawaakilishe  bungeni.   Mishahara  na  marupurupu  ya

wabunge iamuliwe na tume maalum wala sio wao wenyewe.  Wabunge wa kuteuliwa sharti  wachanguliwe kulingana na Katiba;

wawe waakilishi wa watu walio wachache,  wala sio kama vile ilikuwa ikifanywa.   Wanawake  wapewe  nafasi  maalum  katika

bunge ili kuwawezesha kushiriki katika shughuli za kitaifa.

Serikali ya mseto iundwe ili kuondoa uhasama uliyopo wakati huu.  Rais asiwe na kura turufu ya kupinga sheria iliyopitishwa na

bunge.   Hata  hivyo  kuwepo  tume  ambayo  itachunguza  kwa  makini  sheria  kabla  ya  rais  kuweka  sahihi  sheria  mpya.   Hii

itahakikisha sheria mpya haigongani na sheria iliopo inchini.

Mamlaka ya nchi: Mtu anayetaka kugombea kiti cha rais sharti awe na degree ya kwanza, ana ufahamu na uzoefu wa kutumikia

wananchi,  tabia yake ni ya kuridhisha, asiye na rekodi  mbaya katika maisha, kama wizi au mauwaji.   Mtu asiwe chini ya umri

wa  miaka  arobaini  na  tano.   Rais  aongoze  kwa  vipindi  viwili  vya  miaka  mine  iwapo  atachaguliwa  mara  mbili.   Utawala  wa

mikoa ni muhimu uweko lakini viongozi hawa wachanguliwe kwa kura. 

Mahakama zetu ziwe huru na zisiingiliwe kutoka upande wowote.  Mundo uliopo hautoshelezi hivyo kimahitaji.  Mahakama kuu

ya juu kabisa iundwe.  Kuwe na mahakama ya Katiba kurahisisha kazi  ya  mahakimu.   Maafisa  wa  mahakama  wateuliwe  na

tume ya mahakama wala sio rais wa nchi.  Maafisa wa mahakama wawe watu waliohitimu katika masomo ya  sheria,  angalau

kiwango cha diploma au zaidi.  Katiba impe kila mwananchi haki ya kudumu bila kubagua rangi, dini, au kabila.  
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Viongozi  wa  mabaraza,  wenyekiti  au  meya,  wachaguliwe  moja  kwa  moja  na  wananchi,  wala  si  madiwani  kama  ambavyo

imekuwa  ikifanyika.   Kipindi   cha  miaka  miwili  ni  muda  mfupi  sana   muda  huu  uongezwe  hadi  miaka  mitatu.   Hata  hivyo

wananchiwawe na kipindi cha kupima kazi ya viongozi hawa kwa njia ya maoni kila mwaka.   Iwapo kazi hairidhishi, kiongozi

aondolewe.

Mabaraza ya mji na wilaya yawe huru, na yawe na  mamlaka ya kuendeleza sehemu zao; ingawa yatoe reporti  kwa wananchi

na serikali kuu.  Madiwani wawe watu  wenye elimu ya kiwango, angalau kidato cha nne, au elimu inayoweza kulinganishwa na

hiyo.  Wawe watu wenye nia na tabia nzuri, walio na uzoefu wa kazi za kuhudumia umma, na wasio na rekodi mbaya.  Kuweko

na masharti ya kimaadili kwa wagombea viti vya mudiwani.  Wananchi wawe na uwezo wa kumrudisha nyumbani diwani kwa

njia  ya  kura  za  maoni  kila  mwaka;  iwapo  diwani  hatimizi  wajibu  wake  wa  kuwaakilisha,  wawe  na  hiari  ya  kumuondoa

mamlakani.   Mishahara  na  marupurupu  ya  madiwani  ikatwe  na  tume  maalum  zitakazo  teuliwa,  ingawa  madiwani  wasiweko

katika  tume  hizo.   Madiwani  maalum  wateuliwe,  ingawa  sheria  zifuatiwe  kikamilifu  kwa  jambo  hili  kwamba  wawe  watu

wanaowakiliisha watu wachache katika jamii.  Waziri wa serikali za wilaya asipewe mamlaka ya kuvunja baraza,  ingawa awe

akitoa ushauri na mwongozo wa mambo yanavyostahili kwenda.

Muundo na utaratibu wa uchaguzi: Utaratibu wa uchaguzi utoe nafasi kwa,  urithi na upokeaji  wa uwezo: mamlaka ya rais yawe

kwa  speaker  wakati  wa  uchaguzi,  hali  kadhalika,  speaker  hataruhusiwa  kupigania  rais  wakati  unapowadia.  Rais

anapochaguliwa anaaze kazi baada ya miezi mitatu. Rais aapishwe na viongozi wa kidini, mbele ya viongozi wengine wa serikali

hasa  hakimu  mkuu  na  kiongozi  wa  watumishi  wa  umma.  Katiba  iweke  masharti  juu  ya  usalama  wa  kiongozi  akiondoka.

Asanteni.

(Interjection not clear)

Com. Abida: Fedinand Kahindi Katana.

Fedinand: Asante.  Kwa jina ni Fedinand Kahindi Katana.  Mimi nasimama hapa ni kuwa mwenye kiti wa kamati ya Locaiton

ya  Garashi,  ambayo  ilichaguliwa  na  viongozi  wote  wa  Garashi  Location.  Kamati  hii  ilijaribu  kuwa  na  vikao  vine,  na  iliweza

kutoka na haya ambayo nitayasoma kwa kifupi, ama haraka haraka, kama mlivyopendekeza. Haya ni maswala na maswali kwa

ajili  yamijadala  ya  hadharani,  na  yafuatayo  ndio  maoni  ya  marekebisho  ya  Katiba;  kama  yalivyopendekezwa  na  wakazi  wa

Location ya Garashi.  Watu wa Garashi,  kuhusu utangulizi, kwa vile Katiba ya sasa  haina utangulizi, kwa kauli moja kamati ile

ilipitisha  kwamba,  utangulizi  uweko.  Sitaenda  ndani  zaidi.  Pia  kuwe  na  tajiriba  za  kitaifa  kama  vile  haki,  amani,  umoja  na

upendo. 

Kanuni za kuongoza sera  za dola: kamati ilipitisha kwamba tuwe na kauli kwenye Katiba,  za kuongoza sera  za  dola.  Kuhusu

Katiba,  imekubalika kwamba isirekebishwe kwa  asilimia  sitini  na  tano  pekee.  Ikiwa  kutarekebishwa  Katiba,  wananchi  wote
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wawe na mikutano ya maoni katika kubadilishwa Katiba.Mikutano hiyo ya maoni iongozwe na tume ya kurekebisha Katiba.

Uraia:  Utaoaji  wa  uraia  uwe  katika  sehemu  zifuatazo.  Uraia  wa  kuzaliwa,  uraia  wa  kuandikishwa,  uraia  wa  ndoa.Haki  na

majukumu ya raia yawe sawa.Katiba isiruhusu uraia wa nchi mbili.

Ulinzi  na  usalaama  wa  kitaifa:  Kwa  sababu  wakazi  wa  Location  ya  Garashi  wamekubali  serikali  ya  majimbo,  basi

wamependekeza,  ulinzi wa ndani uangaliwe na majimbo, hali wa nje uangaliwe na rais.  Rais awe amiri jeshi mkuu, na  awe  na

uwezo wa kutangaza hali ya vita na hali ya hatari.  Askari  wale wa kijeshi inaonekana labda  muda  wao  ni  kidogo,  kwa  hivyo

imependekezwa kwamba,  ule muda  wa  kufunzwa  askari  uongezwe,  na  wapewe  vifaa  vya  kisasa  za  kukabiliana  na  wahalifu

sugu. Mipaka ilindwe daima, na kunapokuwa na shida rais awe anaona hayo.  Bunge liweze kujadili na kupendekeza kwa rais

hali za hatari na vita. Wahalifu wapewe athabu kali zaidi. Katiba izuie ufisadi wakati wa uajiri wa wana jeshi.

Vyama vya kisiasa: Mbali na vyama vya kisiasa,  kuna masilahi  ya  umma  ya  kisiasa  pia,  vihakikishe  kuwa  haki  inadumishwa.

Katiba iyelekeze uundaji, uongozi na tabia za vyama vya kisiaa. Vyama visiwe na idadi maalum: Shughuli za vyama, zigaramiwe

na vyama vyenyewe.

Miundo na aina ya serikali: Tufuate muundo wa serikari ya ubunge ambapo waziri mkuu anachaguliwa na chama chenye uwezo

zaidi bungeni, na rais abaki  kama ishara ya utaifa. Rais afungue na kufunga bunge, yani achaguliwe inje ya siasa.  Waziri mkuu

aunde serikali. Pia tusifuate muundo wa serikali moja,  bali tuwe na serikali ya majimbo: kwa sababu Kenya ni kubwa,  rasimali

zitawafaidi wakazi, uongozi utaletwa karibu zaidi na wananchi, utapunguza ufisadi, na ukosefu wa kazi.

Bunge,  kuwe  na  mabadiliko  kuhusu  umri  wa  anayetaka  kugombea  raisa,  badala  ya  miaka  thelathini  na  mitano,  iwe  miaka

hamsini. Wananchi wawe na  haki  ya  kumrejesha  nyumbani  bunge  wao.  Watumia  kura  ya  kutokuwa  na  imani.  Serikali  ikate

kauli  kuhusu  mishahara  na  marupurupu  ya  wabunge,  wala  sio  wabunge  wenyewe.  Katiba  ifuate  serikali  ya  mseto,  ambapo

vyama  vingine  vinaweza  kushirikiana  kuunda  serikali.  Kuwe  na  njia  maalum  kuwaadhibu  wabunge,  ambao  wanasababisha

bunge kutokuwa na quorum. Bunge liwe na uwezo wa kutunga sheria,  na kuhakikisha zinatekelezwa. Wabunge wawe na ofisi

kwenye  sehemu  zao  za  uwakilishi.  Kuwe  na  ofisi  maalum  ya  kupeleka  malalamishi:  ombudsman.  Kuwe  na  chemba  mbili

kwenye bunge. Senate (upper house), house of representatives (lower house), na majimbo yawe na uwezo wa kujitegemea.

Mamlaka ya nchi. Katiba ifafanue masharti ya kutimizwa na wagombea wa kiti cha rais. Umri wa miaka hamsini na usizidi miaka

sabini, kiwango  cha  elimu  kiwe  cha  kutoka  form  four  na  zaidi,  awe  mwenye  sifa  nzuri.  Kuwe  na  kiwango  maalum  cha  rais

kuongoza vipindi  viwili  za  maika  mitano.  Majukumu  ya  Rais  yaelezwe  kwenye  Katiba,  kama  vile  awe  amiri  Jeshi  mkuu  wa

majeshi  yote,  na  kiongozi  wa  serikali.  Katiba  itoe  kibali  cha  kumuondoa  rais  mamlakani  kwa  kitendo  kisicho  halali.  Hali

zinazoweza  kumuondoa  mamlakani  ni  kama  vile  ufisadi,  kutumia  mamlaka  vibaya,  na  tabia  isiyo  kubalika.  Taratibu  za

kumwondoa mamlakani kuwe na  kura  ya  kutokuwa  na  imani  naye,  uhusiano  wa  bunge  na  rais  ule  wa  kufunga  na  kufungua
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bunge. Rais anapochaguliwa asiwe mbunge, maana hataweza kuwakilisha vivilvyo, watu wake bungeni.

Tunahitaji utawala wa mkoa ukifuata muundo wa majimbo. Mahakama:  Katiba  iruhusu  kuundwa  kwa  mahakama  ya  Katiba.

Maafisa  wachaguliwe  na  Paliamentary  Judicial  Committee.  Kiwango  cha  elimu  cha  chini  zaidi  cha  maafisa,  kiwe  sahada  ya

sheria (degree).  Maafisa wapewe vipindi vya miaka kumi, wanithamishwe kulingana na mujibu wa sheria za kazi zao.  Kazi na

majukumu ya kadhi iwachiliwe waislamu wenyewe. Maswala yakimahakama yaydola yashughulikiwe na mahakama peke  yake.

Katiba  ihakikishe  kila  mwananchi  anaweza  kuhudumiwa  na  mahakama,  kwa  kupunguza  gharama  za  kesi.  Ikiwezekana  hata

kama hana pesa; ahudumiwe, halafu alipe baadaye. Sheria zilizopitishwa na bunge zichunguzwe na wataalam kabla ya kutumika.

Uhuru  wa  mahakama  unaingiliwa  na  hongo,  pamoja  na  serikali  kuu.  Katiba  itoe  adhabu  kali  kwa  mahakama,  mahakimu

wafisadi, ikiwezekana, waachishwe kazi zao. Mahakamu waajiriwe na Public Service Commission.

Serikali za mitaa: Mayor na wenye viti wa mabaraza wachaguliwe moja kwa moja na wananchi.  Wawe mamlakani kwa kipindi

cha miaka mitano. Mabaraza yafanye kazi chini ya serikali kuu. Maafisa wakuu, watunze mali za mabaraza.  Uwezo wa kuamua

mambo na matumizi, uwachiwe madiwani. Kiwango cha elimu cha chini zaidi kiwe K.C.P.E.,  C.P.E.  darasa  la nane au la saba;

kwa  anayetaka  kugombea  udiwani.  Mitihani  ya  lugha  uliofanyiwa  wagombea  viti  vya  udiwani  uendelee.  Katiba  ionyeshe

masharti;   kimaadili,  na  kitabia,  kwa  wagombea  viti  vya  udiwani.  Diwani  atakayepoteza  imani  kwa  watu  waliomchagua

aregeshwe nyumbani, kwa utaratibu wa kura ya kutokuwa na imani. 

Malalamishi yapitie kwa,  complains committee,  ama mikutano ya viongozi, na mishahara na marupurupu ya madiwani iwekwe

na serikali.  Tuwe  na  madiwani  walio  teuliwa;  wateuliwe  kulingana  na  idadi  ya  madiwani  waliochaguliwa.  Mfano,  chama  cha

siasa  kikiwa  na  madiwani  watatu  kiteuwe  moja.  Diwani  anaopochaguliwa  ahudumie  wananchi  wote,  wala  sio  wa  chama

kilichomchagua peke yake. Waziri wa serikali za wilaya awe na uwezo wa kuvunja mabaraza;  wananchi wapendekeze kwanza,

waziri achunguze ndio aweze kuvunja baraza.

Mundo  na  utaratibu  wa  uchaguzi.  Tufuate  mfumo  wa  uakilishi  katika  uchaguzi,  mwenye  kura  nyingi  atangazwe  mshindi.

Wanaume na wanawake wapewe nafasi sawa katika bunge, na  serikali  za  mitaa.  Kusiwe  na  asilimia  ambayo  wagombea  viti

wawekewe,  lakini yule atakaye pita  na  wingi  wa  kura,  hata  akama  ni  moja,  atangazwe  mshindi.  Wagombea  viti  wanaokosa

kuteuliwa na vyama vyao,  wasibadili vyama na kuomba uteuzi  katika  vyama  vingine;  mpaka  uchaguzi  mwingine.  Mtu  binafsi,

yuko  huru  kuomba  maoni  ya  kuhama  na  kujiunga  na  chama  kingine.  Ikiwa  ni  chama  kimejiunga  na  kingine,  basi  uchaguzi

ufanywe  kutoka  mashinani,  hadi  ngazi  za  juu.  Tuwe  na  viti  vilivyotengezwa  kwa  walemavu.  Tuendele  kuwa  na  mfumo  wa

maeneo  ya  kigeografia  ya  maeneo.  Sehemu  za  ubunge,  na  madiwani  ziongezwe  kukiwa  na  uhitaji.  Utaratibu  wa  uchaguzi

urahisishwe. Kura zipigwe na kuhesabiwa kwenye vituo. Kusiwe na kiwango cha juu cha matumizi ya fedha za  uchaguzi  kwa

kila mgombea kiti. Tarehe ya uchaguzi itajwe kwenye Katiba.  Rais asichaguliwe moja kwa moja,  kwa vile wakazi wa Garashi

wameamua kuwa na serikali ya majimbo; kwa hivyo rais achaguliwe na bunge.
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Utaratibu  wa  uchaguzi  wa  elfu  mbili  na  mbili  uwe  wa  siri.  Uchaguzi  wa  udiwani  ubunge  na  urais  uwe  siku  tofauti.  Kura

zihesabiwe  kwenye  kituo  (polling  station).  Idadi  ya  ma-commissioner  wa  uchaguzi  ibaki  hiyo  hiyo,   ishirini  na  mbili  na

mwenyekiti. Ma-commissioner wawe na degree ya sheria. Wachaguliwe na vyama vya kisiasa,  halafu bunge liwapitishe. Wawe

na usalama wa kikazi.  Wafanye kazi kwa kipindi cha miaka mitano. Waondolewe kulingana na mujibu wa sheria.  Shughuli  za

commisiners zigaramiwe na serikali.

Haki za kimsingi: Masharti ya Katiba kuhusu haki za kimsingi hayatoshi. Hukumu ya kifo iendelee, Katiba ilinde haki za kimsingi

ya Wakenya wote.Serikali  ihakikishe Wakenya wote wanafurahia haki za kimsingi kama,  elimu, afya, usalama, maji, makaazi,

chakula, na ajira. Katika haki za kimsingi; maswala kama gharama, usambazaji, na ajira, yana paswa kushughulikiwa na Katiba.

Kuwe na elimu, matibabu ya bure kwa kila mwananchi, ikiwezekana, elimu ya bure hadi form four. Kuwe na huduma za mobile

clinics hasa kule ambako hakuna zahanati karibu.Serikali  ipeyane makaazi kwa chokora,  maskini, na  wakongwe.  Wakati  wa

njaa, serikali isaidie kwa kutoa chakula, isimamie bei za mazao, itoe mikopo kwa wakulima. Upande wa ujira serikali ihakikishe

mtu moja,  kazi moja.  Katiba ihakikishie wafanyi kazi,  haki ya  uwakilishi  katika  vyama  vya  wafanyi  kazi.  Wakenya  wawe  na

haki ya kupaswha habari zilizoko mikononi mwa serikali.  Kusiwe na ubaguzi wakati  mahitaji ya kimsingi yanapotolewa.  Pengo

la mshahara baina ya mfanya kazi wa juu na wa chini lipunguzwe. 

Haki za makundi yanayoweza kudhuriwa. Mahitaji ya walemavu hayakushughlikiwa kikamilifu. Mahitaji ya walemavu ambayo

yanapasa kushughulikiwa na Katiba ni kama vile; elimu ya bure, itoe vifaa vya walemavu shuleni, itoe matibabu ya bure,  iwaajiri

wakalimani, hasa wakati  wa kesi.  Kutolewe fidia kwa wazaliwao walemavu. Hao ni wale ambao wanazaliwa walemavu  moja

kwa koja. Ujenzi wa nyumba, na magari, ufikirie masilahi ya walemavu. Katiba inaweza kulinda haki za watoto  kupitia sheria za

kulinda haki za watoto. Kusiwe na ubaguzi baina ya wanawake, wanaume, vijana na walemavu. 

Haki  za  ridhaa  na  mumiliki  wa  mwisho  wa  ardhi  awe  mtu  binafsi.  Waridhi  wa  ardhi,  wawe  mama  na  watoto.  Yasiendelee

kuwepo mapatano ya ardhi ya kijamii yaliokwepo kabla ya uhuru  sababu  hiyo  italeta  ukabila  na  uskwota.  Kuwe  na  vizuwizi

katika  umilikaji  wa  ardhi.  Kuwe  na  kiwango  cha  juu  zaidi  kuhusu  umilikaji  wa  ardhi.Katiba  ihakikishe  haki  ya  kila  mkenya

kumiliki ardhi. Kuwe na kanuni za umilikaji wa ardhi, miongoni mwa watu wasiokuwa raia. 

Haki za kijamii na tofauti za kitamaduni, kikabila,  na kieneo: Tofauti za kitamaduni na kikabila zilindwe na kuendelezwe. Kwa

mfano, utamaduni wa mijikenda umeingiliwa na serikali, kwa kupiga marufuku pombe ya mnazi wakati wa mahari; ambapo kwa

kawaida mijikenda wanalipa mali wakihesabu ndama. Kama ni ndama nane,  hawa  ni  ngombe  wanane,  jike.  Kama  ni  ndama

tisa, ni ngombe tisa jike.  Lakini ndani yake,  ni lazima kuwe na kajama ishirini na nne za  pombe  ya  mnazi,  lazima  ziweko.  Na

asiye lipa kajama ishirini na nne, anakosa haki ya kupata  watoto.  Kwenye sherehe zote za kitamaduni, lazima pombe ya mnazi

iwepo. Kwa hivyo mapendekezo yalioko ni kwamba, mnazi usimamiwe, kwa kutoa leseni kwa mgema yule analitoa lile pombe

atoe license kwa council.  Huo ni ushuru kwa council.  Yule anasafirisha pombe hiyo, akate  license kwa council; hiyo  ni  kuleta

pesa kwa council. Na kule atakalolipeleka kuwe na kilabu maalum, ambacho kilabu kile mwenye kilabu hicho atakata  license;
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ambalo pia ni pato kwa council. Pili. Kuwe na masaa maalum ya unyuaji wa hiyo pombe.  Kama vile mabar yanavyouza pombe

ile ya beer. 

Mahari: Kwa sababu hali ya pesa  inazidi kudidimia, mambo haya ya mahari ipunguzwe; na kuna hali ya kitamaduni hii, na sijui

kama  tunaweza  kuyaondoa,  lakini  si  rahisi,  tuseme  kuwa  tunaondoa  utamaduni  huu,  mtu  anapokosea.  Kwa  mfano,  mama

anapofumaniwa, huwa analipa makosa;  lakini imefika kiwango cha  kwamba,  wengine  hudai  malu  zaidi  ya  ile  mahari  aliyolipa

yeye. Hii isiweko. Ikiwa ni malu, ni makosa tu ya kumwadhibu yule baba aliyefumaniwa. Kwa hivyo ipunguzwe iwe chini. Tuwe

na lugha moja ya kitaifa. Katiba itambue, na iendeleze lugha za kienyeji.

Uwongozi na matumizi ya mali asili.Uwezo wa kuthibiti uongozi na matumizi ya mali asili  uwachiwe  majimbo.  Bunge  liendelee

kuamrisha ukusanyaji  na  matumizi  ya  fedha  za  umma,  kwa  kushauriana  na  majimbo.  Njia  nyingine  zinazoweza  kutumiwa  na

serikali, bali na kodi, kukusanya pesa; ni misaada na mikopo kama vile investments. Ugawaji raslimali za kitaifa, ufanyike katika

hali ya kumfaidi zaidi yule mwananchi ambaye yuko karibu na raslimali hiyo. Serikali ihusikike katika ugawaji raslimali. Mbali na

mkaguzi na msimamizi mkuu wa fedha za umma, kufichuwa kashfa za pesa,  awe na mamlaka ya kuwachukulia  hatua  wafujaji

wa mali za umma. Msimamizi na mkaguzi mkuu aajiriwe na  tume  ya  huduma  za  umma.  Wanachama  wa  tume  ya  huduma  za

umma, Public Service Commission, wateuliwe na bunge. Tunapasa tuwe na kanuni za maadili kwa maafisa wa umma. Maafisa

wa umma  walazimishwe  kutangaza  mali  zao.  Tunaweza  kuwavutia  watalamu  wa  Kenya  kufanya  kazi  katika  mashirika,  kwa

kuwapa mishahara mizuri.

Mazingira na mali ya asili. Maswala  ya  uhifadhi  na  mazingira  inayopaswa  kuingizwa  kwenye  Katiba  ni  uwindaji,  ukataji  miti,

uvuvi, wanyama pori, uchafuzi wa mazingira, uharibifu wa mimea, uuaji wa binadamu na wanyama. Wakazi wa sehemu ambayo

mali asili iko,  wawe na uwezo wa kumiliki. Mali asili zipasazo kulindwa na Katiba ni maji, misitu, ardhi,  wanyama,  na  madini.

Wanajamii wana, jukumu la kulinda usafi, na kudumisha na kuendeleza raslimali. Mwenye jukumu la kusimamia na kulinda mali

asili ni serikali.

Utawala wa kushirikisha. Maswala yanayohusu mashirika ya kiraia, yanayopaswa kushughulikiwa na Katiba, ni pesa, usimamizi,

na maongozi. Dola iyelekeze utenda kazi wa mashirika ya kiraia,  na vyombo vya habari.  Utaratibu  ufaao  ni  wakuto  wabagua

kwa hali za kijinsia: vijana, wazee, na makundi ya watu wachache.

Uhusiano wa kimataifa utendaji  kazi na maswala ya uhusiano wakimataifa uwachiwe mamlaka ya  nchi  pekee,  hasa  wizara  ya

mambo ya nje. Bunge liwe na jukumu la kushauri, kujadili hoja, kupendekeza kuhusu maswala ya uhusiano wa kimataifa. Bunge

litoe mwongozo na mamlaka ya nchi, kama vile waziri wa mambo ya nje.  Serikali iwe inatekeleza.  Maafikiano na mapatano ya

kimataifa, na kimaeneo, yasiwe na athari moja kwa moja katika sheria za nchi. Zinaweza kutekelezwa wakishauriana na bunge. 

Tume za kiKatiba, tasisi, na afisi. Tunahitaji tume za Katiba, tasisi, na afisi kama hizi, tume ya kurekebisha Katiba,  tume ya haki
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za binadamu, tume ya jinsia, tume dhidi ya ufisadi, tume ya ardhi.  Katika Katiba hii kuanzishwe ofisi ya mpokeaji  malalamishi,

yani ombudsman.  Urithi na upokaji wa uwezo.  Spika wa bunge awe na mamlaka ya nchi wakati  wa uchaguzi wa urais.   Rais

aliyechaguliwa  aanze  kazi  yake,  miezi  miwili  baada  ya  uchaguzi;  rais  aapishwe  na  jaji  mkuu  (Chief  Justice).   Katiba  iweke

masharti  kwa  manufaa  ya  rais  anayeondoka;  kuhusu  usalama  na  maslahi.   Katika  maslahi,  marupurupu  yapigwe  tochi,  na

kupunguzwa, kulingana na uchumi wa nchi.  Asiwe na kinga dhidi ya mashtaka.  Ni hayo tu, asanteni.

Com.  Abida:  Asante, utajiandikisha pale.  Rachael Kahindi.

Rachael  Kahindi:   Mimi  naitwa  Rachael  Kahindi.   Nawasomea  memorandum  yaakina  mama  kutoka  Marafa  Division,  na

National Commission on the Status of Women.  Katiba iwe na utangulizi.  Wanawake wa kato  ya Marafa wameona kwamba,

kuweko na utangulizi kwenye katika  mkataba.  Kwenye  Katiba  mpya  yafwatayo  yawekwe  kwenye  utangulizi  huo.   Jinsi  vile

tulivyo pigania uhuru kwa kuteswa na wakoloni na kumwaga damu; ya kiwemo majina ya wale wahusika waliokuwa mstari wa

mbele bila kubagua wanawake.   Kwa mfano, Mekatilili kutoka huko wilaya ya Kilifi.  Sifa za rais  wa  Kenya  wa  kwanza,  na

mwaka tuliopata uhuru, jamhuri, ikiwemo mwezi na tarehe;  waziri wa kwanza mwanamke, meya wa  kwanza  mwanamke,  jaji

wa  kwanza  mwanamke,  PC  wa  kwanza  mwanamke,  na  wale  walioshika  nyadhifa  mbali  mbali  za  uwongozi  wa  serikali,  na

mashirika.   Kusistiza  kuwepo  kwa  demokrasia  iliyokomaa  sahihi.   Kusisitiza  juu  ya  umuhimu  wa  kuangamiza  umaskini,

magonjwa na kutojuwa kusoma  na  kuandika;   umoja  wa  kitaifa,  kuangamiza  ukabila,  kuinua  hali  ya  uchumi,  na  kuangamiza

ufisadi.   Katiba  itambue  umuhimu  wa  wanawake,  walemavu,  na  watoto,  katika  kuchangia  mabadiliko  ya  kimaendeleo,

kutokana na ujuzi maalum walionao, haswa mama.

Matatizo ya akina mama katika Katiba: Kwanza mila na desturi.   Kulipiwa mahari.   pesa  zinazotolewa na bwana kama mahari

zisiitwe mahari, bali shukrani, ama zawadi ya bwana kupewa mzazi.  Watu hawa wawili wanakuwa huru hii inaondoa utumwa.

Mzazi  anafaidi  kutoka  na  watu  hawa  wawili.   Tunataka  mahari  yaondolewe.   Kila  atakaye  olewa  apewe  kibali  maalum

(Marriage Certificate). 

Urithi wa mali kwa mwanamke kutoka kwa wazazi wake: Mtoto wa kike ahesabiwe katika urithi wa mali za  kwao,  sawa sawa

na mtoto wa kiume. Kutohusishwa kwenye kutoa maoni, ama kukata  shauri kwa  kina  mama,   kukosa  mamlaka  kinyumbani,

mashauri ya familia yahusishwe wote katika  jamii,  baba,  mama  na  watoto  wote  kwa  miradi  yote,  kwa  mfano  maendeleo  ya

kielimu,  uuzaji  wa  ardhi.   Kamati  zote  za  maendeleo  kwanzia  vijijini  hadi  ngazi  za  ki  taifa,  kina  mama  wachukue  nafasi,  hii

itaondoa ubaguzi wa kina mama, walemavu, na vijana; wasitengwe katika kukata shauri.

Malu:  Malu ni faini inayotozwa bwana anaposhukiwa akifanya mapenzi na bibi wa mwenzake kwa wa mijikenda.  Mali

yastahili kuondolewa inachangia umalaya, na kuongeza kuenea kwa magonjwa ya zinaa.  Malu inaaibisha jamii nzima.  Malu

iondolewe ili bwana na bibi waheshimiane.  Tunaendelea na kukosa mamlaka. Mke nyumbani:  maswala ya watoto, mama awe

na uwezo, hata kama baba hayuko.  
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Raslimali za nyumbani:   mama  na  baba  wajiandikishe  wote,  majina  yao  yaandikwe  kwa  mali  zao  zote  zitakazo  orodheshwa

wakati wa maisha yao.  

Kubaguliwa kwa mtoto msichana:  mtoto msichana hatambuliwi kwa umuhimu katika jamii, ki elimu.  Msichana hunyimwa haki

za ki-elimu, hata haki za uridhi.  Msichana akitiwa mimba shuleni yeye hufukuzwa shuleni, na mvulana huwachwa kuendelea na

elimu.  Mapendekezo.  Mtoto wa kike apewe elimu sawa sawa na wa kiume, kama atakavyoweza.   Serikali inunue vitabu,  na

vifaa vingine, kusaidia watoto  wote,  hasa wasichana.   Elimu iwe ya bure kwa shule za msingi, darasa  la kwanza hadi  la  nane.

Msichana akitiwa mimba, yule anayehusika achukuwe jukumu la kulea mtoto atakaye zaliwa mpaka awe mkubwa.  Kuridhiwa

baada  ya  kufiliwa  na  bwana,  kunyang’anywa  mali:   mambo  ya  kuridhiwa  baada  ya  kufiliwa  na  bwana  yaondolewe.   Mali

iliyowachwa ni ya bibi.  Wazazi wa bwana aliyefariki wapewe robo ya mali hii iliyowachwa.

Sheria za kifamilia:  kina baba kulala na binti zao.  Kina baba hao wanastahili kushtakiwa na kuhukumiwa kunyongwa.  Kuwe

na mahakama ya kisiri kwa kesi za kubaka.  Mtu akibaka msichana, akatwe sehemu za siri, ahasiwe.  

Kukosa uhuru wa kibiashara kwa kina mama.  

Mnazi:  kuuza mnazi ndio biashara yetu muhimu ambayo imewekewa vikwazo.  Kuwe na utafiti ili zile bidhaa za mnazi,

ziwezekuuzwa, ili uwe na manufaa kwa wanaokuza.  Mnazi uhahalishwe bungeni, ili mnazi usaidie uchumi hapa Pwani. Mnazi

uuzwe.  Kiwanda cha utafiti wa mnazi, kijengwe hapa pwani, viwanda vingine vidogo, vidogo, kama vile cha korosho,

virudishwe hapa, ili biashara iweze kuendelea.

Ufisadi:  ufisadi umechangia kudhofika kwa uchumi na biashara.  Kwa mfano, mbao, makaa na kuni.  Mahongo yamezidi sana.

Ufisadi ukomeshwe; na mtu yoyote akipatikana na hatia ya ufisadi, aachishwe kazi, kama ameajiriwa.  Kuwe na sheria ya

kuhukumiwa, kukatwa mkono.  

Ubaguzi wa ajira:  vijana wengi, Kenya nzima wamesoma na kubaki bila kazi: Jambo hili  limesababishwa na ubaguzi wa

kuaajiri, kwa kutafuta ujuzi, kama wa miaka mitano kwanza.  Kuwe na sheria, vijana wapate nafasi ya kwanza kuandikwa

kazi, baada ya kumaliza masomo yao vioni, maana ni vigumu kuwa na ujuzi kabla ya kuajiriwa kazi hiyo.  Ukosefu wa kazi

Kenya umechangiwa na ubaguzi.

Uraia:  raia wa Kenya awe amezaliwa hapa, na wazazi wa hapa.  Mtoto wa kuzaliwa na mzazi mmoja ni raia bila swali.  Katiba

ya Kenya iruhusu uraia wa nchi mbili.  Raia wawe na vitambulisho vya kawaida.  Uraia wa mtoto aweze kujulikana kwa jina la

mzazi wake ambaye yuko karibu, baba au mama.  Aweze kuitwa jina lake kwenye kitambulisho.

Vyama vya kisiasa:  vyama vya kisiasa viwe na idadi, na visiwe zaidi ya vitatu.  Vyama vijitegemee kupitia kwa wanachama
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wao kugharimia shughuli zaki siasa.  Yeyote anataka kugombea kiti cha udiwani, ubunge, au uraisi, lazima awe amesajiliwa na

chama fulani.

Muundo wa serikali:  tufuate muundo wa serikali ya majimbo, ambapo mamlaka ya nchi na bunge yamegawanywa baina ya

serikali kuu, na majimbo maalum.  Kwa nini?  Tuweze kugawa mamlaka, raslimali, na ushuru na nafasi za kazi kwa wenyeji.

Bunge:  Lugha zitakazotumika ni tatu.  Kiswahili, Kingereza na Kienyeji.  Hayo ndio mabadiliko yatakayofuatwa.  Kuwe na

tume maalum itakayochunguza mishahara na marupurupu ya wabunge.  Rais akiwa mume, naibu awe mke, na rais akiwa mke

naibu awe mume.  Kila wilaya itenge kiti kimoja cha bunge maalum, kitakachogombewa na kina mama pekee, kwa kutetea

haki za akina mama.  Wabunge wateule wachiwe wakina mama, na walemavu, na vijani ili, tupate kuwa sambamba.  Bunge

liwe na uwezo wakupitisha mambo bila kumtegemea rais.  Masaa ya wabunge yawekwe maalum, kuenda bungeni; isiwe ni kila

siku, ili wawahudimie wananchi.

Mamlaka ya nchi:  rais awe raia wa Kenya wa kuzaliwa.  Awe amechaguliwa kuwa bunge, aweze kugombea kiti cha urais.

Vipindi vya rais viwe viwili, vya miaka mitano, mitano.

Serikali za mitaa:  Wenyeviti wa ma baraza ya miji wachaguliwe na wananchi, hii ni pamoja na meya, vipindi viwe vya miaka

mitano kwa, wenyeviti na meya wa mabaraza.  Madiwani wawe wamesoma kiwango cha elimu kidato cha nne.  Kama diwani

ni mlegevu atolewe na kura ya maoni (vote of no confidence).  Kutoa nafasi kwa watu wengine kugombea nafasi hiyo.

Asanteni ni hayo machache.

Com. Abida:  Tafadhali ikiwa una nakala ukisoma yote, naona aibu kuwachisha lakini naona, tufuate utaratibu uliowekwa.

George Mtawali Kazungu:  Kwa majina naitwa George Mtawali Kazungu, na kabla sijatoa maoni, ningetaka kuomba ruhusa

kwamba, hapa kuna wenzangu wawili ambao wamenipatia maoni yao; na kwa sababu wamekosa nafasi za kufika hapa,

wameniomba ni wasomee.

Com. Abida:  Tafadhali ukiwa una nakala peyana pale, sababu nitakupa dakika tano peke yake.  Ikiwa kuna nakala

zimeandikwa utaratibu ni kwamba unapeana pale, na kupa dakika tano pekee yake kila mara.  Sasa fanya management:

ukitaka kusoma za wenzako sawa, ikiwa zako, nakupa dakika tano.

George Mtwali Kazungu:  Okay, sasa, mimi nitasoma zile zangu za wenzangu pengine nitapeana pale.  Maoni ambayo

nayasoma hapa, ni maoni ambayo ni ya wanachama washirikisho, kutoka Marafa Division; na kwa vile Shirikisho ni chama cha

kisiasa, ambacho kinajulikana sana hapa pwani, hicho kimekuwa kikiimba wimbo wa majimbo, tangu miaka ya nyuma: kwa

hivyo utakuta maoni yetu zaidi yamelalia upande huo.  Na nasitikika ama tumepeana maoni hayo kwa lugha ya Kiingereza, na
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nitasoma kama ilivyo. Kwa hivyo wale ambayo hawasikii lugha hii watanisamehe.

We want a new Kenya of Majimbo, the constitution should be changed to allow the creation of federal states of the Republic of

  Kenya; that is majimbo.  The constitution should allow each state  to form its own regional federal  state  assemblies;  refered to

as majimbo.  The constitution should allow the regional states to come together to make the new Kenya of majimbo, the federal

republic of Kenya, whose capital will be in Nairobi, the seat of the federal government.  By virtue of the federal  constitution, no

jimbo shall secede from the rest of the federal republic of Kenya.  The federal state in majimbo political philosophy, shall be: the

costal  federal  state,  the Eastern federal  state,  the  North  Eastern  state,  the  Nairobi  federal  capital  state,  the  Central  province

federal state, the Rift Valley federal state, and the Western Kenya federal  state,  the Nyanza federal  state.   Why do we want a

new  Kenya  of  majimbo?   The  present  unitary  system  of  government;  where  for  the  past  thirty  nine  years,  since  Kenya’s

independence in 1963, the entire country has been ruled from the capital, Nairobi.  The Government has failed in fostering good

governance,  transparency and accountability.   The government has instead created  a state  of plunder  and  poverty,  with  tribal

domination among the people of Kenya.  The federal system of government,  we hope,  will put to an end these kind of misrule;

through power sharing with people in all federal regional states of Majimbo, in the republic of Kenya.  

Regions:   People  should  elect  their  representatives  to  the  regional  assemblies,  which  form  the  nucleus  of  the  federal  state.

Constitutionally established the state  governments,  majimbo regional assemblies,  will have their own state.   Governors  will  be

directly elected by the people.  The federal state through, a constitutional arrangement,  will join together in the formation of the

federal state of the Republic of Kenya.

Mode of Government:  Presidential  elections with  a  running  mate,  will  be  through  direct  voting  on  a  two  term,  of  five  years

rotation basis;  from each region.  Parliament to create  the number of  ministries  required.   The  President  will  have  powers  to

nominate professionals to the post  of cabinet  minister.  All chief executives  appointments  of  federal  government  departments,

including the exchequer,  governor of the central  bank the auditor general,  ambassadors,  high commissioners,  and the  attorney

general will be vetted by parliament.

Education:   Each  state  should  propose  to  run  its  end  user  education  system,  with  the  establishment  of  their  own  regional

education boards.  Each region should have its own state  university, and a regional quota system of intake,  to the existing state

universities.  Education be compulsory. Free education from standard one to eight, and the Government to assist  those who can

not afford university fees.

Security,  Law  and  Order:   The  new  constitution  should  be  changed,  to  ensure  that  human  life  and  property,  are  given  full

security cover at all times; night and day, to ensure that law and order is maintained fully, under the rule of state  and federal  law

commission.  No detention without trial.  Hakuna kuwekwa mtu kuzuizini bila kuwonekana kweli kwamba ana hatia.   The new

constitution  should  guarantee,  the  right  to  live  and  travel  in  any  region  within  the  federal  republic  of  Kenya;  without  any

24



hindrance, or  obstruction  on  tribal,  colour  or  religious  considerations.   The  right  of  ownership  of  property  any  where  in  the

Federal Republic of Kenya; should also be guaranteed by the Constitution.

The Civil Service.  Each regional state shall run its own civil service,  with provision for interstate labour exchange programmes;

designed  to  off-set  both  professional  and  unskilled  labour  force  in  other  regions,  when  and  where  jobs  are  available.   The

constitution  should  allow  trade  unions,  to  thrive  and  practice  free  bargaining  and  negotiations.   Equal  jobs  for  equal  pay

opportunity for all, in any given state, of the federal republic of Kenya.

Land.  Land ownership and trust land.  Sessional paper number 10 of 1965,  must be  revisited to seal of all the loopholes.  The

constitution should revoke all the wrongly issued title deeds,  government lands in all regional states,  that is majimbo, to be  held

in  trust  for  posterity.   There  should  be  regularization  and  standardization  of  land  allocation,  giving  more  preference  to

agro-commercial  and export  companies.   The constitution  should  establish  in  each  regional  state;  the  regional  commissioners

land  offices,  to  oversee  the  region’s  land  tenure  rights.   Regional  land  control  boards  should  be  manned  by  elected  local

residents,  to  curb  grabbing.   Regional  states  anti-corruption  commissions,  with  powers  to  prosecute  offenders;  should  be

formed.

State corporations.  State corporations if well managed, could provide financial resources.   So  there is no need for them to be

privatised.   Road,  water  works,  and  forest  resources,  should  also  not  be  privatized.   Those  to  be  privatized  must  be  fully

discussed,  by  the  stake  holders.   Kenya  ports  and  Harbours  authorities  should  be  under  respective  authorities,  and  not  be

privatized.

Federal  Majimbo Funding And Financing: 70%  of  the  revenue  collected  by  the  regional  government  should  be  retained  and

30% remitted to the federal  government.   The Federal  Government should look  after  the  federal  parliament,  immigration,  the

federal armed forces,  foreign missions and the  judiciary.  Government  assets,  in  each  region  should  be  handed  over  to  those

regions they are situated in.  Imports and exports to be taxed at their points of exit and entry of the Federal Republic.

Human  rights  observance.   The  Republic  of  Kenya  is  already  a  signatory  to  the  UN  Human  Rights  Charter.   So  the  new

constitution  should  enhance  greater  observance  of  the  UN  Charter.   Exercise  greater  freedom  of  speech  and  association.

Advocate  more  transparency  and  openness  through  a  public  complains  commission  and  the  office  of  the  ombudsman.   No

ethnic group is to be expelled, or discriminated against, in any federal jimbo of the Republic.   No  regional government will base

their governance on ethnicity, colour bar, or religion.  Gender equality: the constitution should ensure that, at least 30% of senior

jobs in the public service go to women.

Com. Abida:  Please summarize.
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George:  Yes I am finishing, Yaa  namaliza. External borrowing.   The new Constitution should promote and welcome foreign

investments, support by foreign donors to the regional governments such as the World bank, IMF, and bilateral institutions.

Elections.  Voters registration be a continuos process.  ID Card age issuance be reduced to 15 years.   Village elders,  assistant

chief, chief, councillors, MP’s to be elected.  Na hawa kama wanafanya makosa,  waitwe na wazungumziwe hali yao.   Mayors,

county council chairmen to be  directly elected by the people.   Finally, mnazi, tunataka Katiba hii  yetu  ihalalishe  mnazi,  iwe  ni

pombe sawa sawa.  Mnazi si pombe kama zile zingine ambazo tunazisikia kule juu kama,  chang’aa,  busaa na kadhalika;  ni kitu

natural  hata  namna  inavyopatikana.   Kama  mnazi  vile  unavyopatikana  ni  kitu  cha  kimiujiza,  kama  vile  mama  azae  mtoto  na

akose, maziwa.

Com. Abida:  Tafadhali zungumza kwenye microphone.

George:  Akose kuwa na maziwa, mama akijifungua kama hana maziwa, ndio hali ya mnazi. Unaweza kupanda mnazi huo na

ukose pombe kabisa, upande mnazi ule upate pombe nyingi,  kwa hivyo ni kitu natural; hatuoni kwa sababu mnazi usiwe halali,

kama zile beer  zingine.  Kama vile mwenzangu alivyosema, tujaribu kufanya utafiti, na ule utengenezwe kiufundi, uwe na soko

nchi za nje.  Asante.

Com. Abida:  Asante, Joshua Ngowa, Joshua Ngowa.

Raymond  Mwaro:   Sawa,  kwa  jina  naitwa  Raymond  Mwaro.  Maoni  yangu  serikali  ambayo  itafatia,  ninayoitaka  mimi,  ni

serikali ya majimbo.Oni langu la pili, uteuzi unapofanywa katika bunge, iangalie yule anayeteua watu kuwa mbunge maalum, au

waziri; kuchagua awe anachagua watu kutoka wilaya zote.

Ufanyaji kazi: kama tunavo, fanya kazi hapa nchini, tunafanya kazi,  wengine usiku, wengine  mchana.  lakini  katika  idara  hii  ya

polisi, wachunguze kosa  la mtu sawa sawa ndio mtu akamatwe.   Si kushika mtu ametoka kazini  usiku,  na  anamwambia  mimi

nimetoka kazini;  yeye  anasema  “kaa  pale”,  anapoteza  wakati  wa  mtu.   Kama  mtu  huyu,  akikosekana  kuwa  ana  kosa,  basi

askari huyu akimchukua namba yake; astakiwe, na alipe makosa na masaa yale ambayo amempotezea mtu huyo.

Watoto wawe wa bwana kwa, sababu,  kwanza kabisa watoto  huitwa kwa jina la baba,  sababu ametoa mali: tena hata mbari

pia, huitwa katika bari  ya baba,   hivyo kumfanya mtoto awe na msimamo maalum.  Lakini tunapomwambia mtoto huyu ni wa

mama,  yeye  hajui  kule  mbari  yake  inakaa  vipi:  akifika  kule  anapigwa,  anaambiwa  wewe  siyo  wa  hapa.   Sasa  huyo  mtoto

huenda akawa chokora  na akatatiza  nchi.   Kwa  hivyo  lazima  awe  wa  baba.   Serikali  itie  manani  sana  jambo  hilo;  kwamba

mtoto awe wa baba siku zote za maisha yake.

Mali na iendelee kulipwa kwa wazazi; bila hivyo, wanawake watakua wajeuri,  na kufanya lolote watakalo,  na hii itasababisha
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watoto chokora inchini Kenya. 

Mahakama.  Baada ya mtu kusomewa mastaka yake, mtu huyo apewe free bond, awe akiitikia siku zake za kesi.  Si kuwekwa

ndani  na  hajajulikana  kwamba  ana  makosa.   Hii  ni  kufanya  mtu  anaconda,  na  hata  hana  makosa,  yule  mshtaki  mwenyewe

anabaki kule akiwa na afya zake; mara tu kesi inapozungumzwa anakutwa yeye mshtaka ni mwongo, na inachukilwa vile vile tu.

  Hii  inaleta  vibaya  sana  kati  uraia  wetu  hapa  nchini  Kenya.   Kwa  hivyo  mahakama  ni  lazima  itilie  maanani  mtu  kama

amesomewa mashtaka yake; hapo hapo anapewa free bond, na anaendelea kuitikia, mpaka kesi yake itakaposikizwa.

Kitu  kingine.   Katika  uraia,  kama  serikali  zaidi  imeingia  hata  katika  maboma,  haitoi  uhuru  sawa  sawa  katika  watoto  wetu.

Pengine mtoto mtu anaweza  kumchapa,  sababu  yeye  anaendelea  kuiba  mle  nyumbani;  ananza  kumtia  tabia  njema,  akimpiga

sana,  basi  mama  anaruka  anaenda  kustaki   kwa  Chief  mzee  anawekwa  ndani.   Kwa  sababu  anasema  amepasua  pasua

ukimwangalia kule kwa Chief, yule mtoto hata hakupasuliwa. Ni kwa sababu mama hawa wengine, pengine ana chuki, hamtaki

yule bwana,  ndiposa anaenda kuleta visingiziwi ambavyo si vya  halali.   Mzee  huyu  anawekwa  ndani.   Hayo  ni  maoni  yangu.

Mungu awabariki.

Com. Abida:  Asante, Menza Cornelius, George Kombe

Injection:  George Kombe,

Com. Abida:  Robert Vitalis, Robert Vitalis

Interjection:  Vitalis

Com. Abida:  Mnaogopa, au mna mambo gani?  Kahindi Kitsao.

Interjection:  Kahindi Kitsao

Com. Abida:  Kazungu Tuva, ,  George Harry,  Naomi Mkane,  labda kina mama watazungumza, Naomi yuko wapi?  Hudson

Mbaya, wananchi wa sehemu hamtaki kuandikia Katiba, tunahuzunika.  Hudson Mbaya, Kingi Ngumbao, Daniel Mwendwa.

Interjection:  Daniel Mwendwa

Daniel  Mwenda:   Asante,  kwa  majina  naitwa  Daniel  Mwendwa.   Nitaanza  na  elimu.   Elimu  ya  sasa  imeonekana  ni  too

expensive.  Ningeomba Katiba ambayo tunayo sasa  ikiwa inawezekana irudishe ile elimu ya 7-4-2  and  University;  badala  ya

8-4-4.   Kwa  upande  wa  malipo,  watoto  wawe  wakilipa  shillingi  ishirini,  kama  vile  walikuwa  wakilipa  hapo  mwanzo.  Kwa
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sababu watoto ni wengi, na wakilipa shilingi ishirini, zitakuwa pesa  nyingi.  Serikali ilipie gharama za shule za msingi,  kama vile

ilikuwa inafanya hapo mwanzo.  Kuna watu wengine wanaitwa maofisas, wanatembea na mapiki piki, wakifika shule, committee

za shule zinaambiwa ya kwamba pikipiki haina mafuta.  Wazazi wachange pesa waweke mafuta.  Yule mtu aliyempa ile pikipiki,

ni naomba Katiba ya sasa, impatie mafuta; ili mwananchi apunguziwe matatizo hayo.

Mitihani.  Kumekuwa na mitihani miingi ya mtoto, hata hana nafasi ya kupumzika.  Hapo mwanzo watoto  walikuwa wanafanya

terminal  and  finals.   Ingefaa  jambo  nzuri  ikiwa  itarudishwa  kama  zamani.  Mtoto  akifanya  terminals  mara  tatu,  ana  qualify

kwenda darasa lile lingine mwaka ujao; na aendelee mpaka amalize.

Afya.  Tuliambiwa mwanzo ya kwamba tunatumia cost-sharing,  lakini sasa  imekuwa cost-bearing.   Unaweza  kupeleka  mtoto

hospitali upewe bill, and at  the same time uambiwe ukachukue dawa  pharmacy.   Ningeomba  kama  inawezekana,  hata  kama

itakuwa cost-sharing,  lakini iwe ni at  least  twenty shillings per  patient: halafu serikali ipeane dawa  zinazofaa.   Dispensary  zote

ziwe na maternity wing,  kwa  sababu  kuna  dispensary  ambazo  ziko  mbali  sana;  na  hakuna  ngari  na  mama  akiwa  mja  mzito,

itakuwa  ni  vigumu  kumtoa  pale  na  kumpeleka  mahali  anapohitajika;  na  anaweza  kufa  hapa  njiani.   Kwa  hivyo  kama

inawezekana, constitution ya sasa I provide maternity wings to all dispensaries, ili wakina mama waweze kuzaa, bila matatizo.

Operation.   Ukienda district  hospitals,  unaambiwa ulipe deposit  fulani, wakina baba  wengine hawawezi ku-afford those seven

thousand, ningeomba serikali ya sasa ilinde mwananchi, ikiwa mama ni mja mzito na labda ameshindwa kuzaa,  mpaka afanyiwe

operation, aweze kufanyiwa upasuaji  bila malipo.  Na  ikiwa ni lazima, akopeshwe,  aende nyumbani, akatafute pesa,  aje  alipe.

Nakuwe  kuna  sheria  ya  kumlinda  akiwa  nyumbani,  ili  alazimishwe  kuja  kulipa  hiyo  bill:  ili  yule  mama  na  yule  mtoto  wawe

wanaweza kupata afya nzuri.

Haki za watoto.   Kimila wakati  huu kinasema ya kwamba  mtoto  apewe  baba  yake  mama  aende  ninaonelea,  sheria  za  sasa,

Katiba ya  sasa;  yule  mtoto  baba  na  mama  wakitengana,  yule  mtoto  alindwe  na  wale  watu  wawili,  kwa  sababu  mtoto  hana

makosa.  Bibi na baba ndio wamekosana, mtoto hakukosea mtu yeyote.  Nialindwe mpaka afikishe miaka eighteen, from there

mtoto a decide ataweza kuishi kwa nani. Yeye mwenyewe, siyo kulazimishwa na kimila wala court.  Yeye mwenyewe akifikisha

eighteen years ataamua ataishi kwa baba, ama kwa mama.

Pombe ya mnazi ihalalishwe, lakini ifanyiwe marekebisho fulani; isiuziwe mustuni ama barabarani.   Ijengewe  nyumba  safi,  iwe

biashara kama zile zingine, wakate  licenses.  Na  mtoto ambaye anasoma,  ama yuko under eighteen  years,  asiruhusiwe  kuingia

pale na kunywa pombe; kwa sababu hatapata nafasi ya kusoma vizuri.  Ifanyiwe utafiti iweze kuuzwa nationwide.

Headquarters.  Imekuwa ni mtindo wa serikali kupeleka headquarters  zote Nairobi.   Ningeomba Katiba ya sasa,  headquarters

zipelekwe katika district level.  Iwe ukiwa na shida zako, ukipeleka kwa DC, unahudumiwa, unarudi nyumbani. Bila kuambiwa,

enda ukachukue barua Nairobi,  enda ukachukue hii Nairobi,  zipelekwe kwa DC.  DC awe huru wa kumaliza  kesi  zote  si  zile
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ndogo ndogo tu.

Ridhaa, imekuwa mtu akianguka na gari,  anafanya kesi  ten years,  na inapotea hivo hivo.  Ningeomba Katiba ya sasa,  imlinde

mwananchi, akianguka na gari; after three months, analipwa.  Na ikiwa shamba limelishwa na wanyama porini, after two months

analipwa.  Sio mahindi yanaliwa na wanyama, halipwi; na wewe ukumua yule mnyama, unafungwa.  Itakuwa si vizuri.

Rais.  Rais apewe miaka mitano, five years.   Ikiwa atakuwa mzuri, au mbaya after ten years,  aende akapumzike.   Councillors

na MPs, wasichaguliwe wakiwa na chini ya form four level.

Ministries.   Rais  asichaguwe  waziri  ambaye  hajahitimu  na  wizara  hiyo.   Ikiwa  rais  atamchagua  waziri  wa  elimu,  ni  awe

amesomea mambo ya elimu, ili aweze ku handle walimu kwa njia inayofaa. Na  ikiwa ni upande wa health, awe amehitimu kwa

upande wa udaktari, ili aweze ku-manage hiyo wizara vile inavyostahili.  Waziri ni apewe mamlaka kamili, ya kusimamia wizara

yake.  Ikiwa ni mkutano uko mahali fulani,waziri ni aende kwa huo mkutano na PS wake;  wakajadili  kile kinachoendelea halafu

watuletee report.  Sio kuna mukutano wa malaria ama wa ukimwi halafu rais aende.  Hana elimu ya mambo ya malaria, anaenda

kusema nini huko.   Waziri  aende  yeye  mwenyewe,  amalize,  arudi.   Waziri  wasipewe  transfer  ovyio  ovyio;  baada  ya  mwezi

moja, ametolewa hapa,  amewekwa pale,  baada  ya miezi mbili  ametolewa  pale,  atafanya  kazi  siku  gani?   Akipewa  wizara  ni

ai-manage kwa muda wa miaka mitatu ama miaka mitano yote,  unless pawe na shida fulani sisemi akae  pale ikiwa hafaii, lakini

awe anapewa wakati mzuri wa kufanya kazi  katika ile ministry.  

Ma-judges na attorney generals.   Wawe wakipewa promotion na Public Service Commission.  Sio rais achague mtu amweke

pale, halafu akae pale mpaka afe, ama a retire.  Ni kuwe na utaratibu fulani wa kuwapaatia promotion, ili wafike kiwango hicho.

  Rais awe anaweza kushtakiwa hata akiwa rais.  Awe anaweza kushtakiwa kama mwananchi  yoyote  yule,  sio  aachiliwe  pale

aendele kudhulumu watu, mpaka siku ile atafutwa kazi, haifai hiyo.  Chiefs,  assistant  chiefs waajiriwe na serikali,  lakini wapewe

transfers.  Anaweza kuajiriwa hapa Marafa,  na apewa transfer aenda akafanye Taveta;  kama vile ma DO wanafanya kazi,  sio

lazima akaishi hapa.

Kwa  upande  wa  county  council,  wapewe  mamlaka  ya  kufanya  developments  iwe  county  council  mahali  ilipo  inaweza

ku-develop mahali pale pale na zile pesa wako nazo.  Na watengwe pesa za kutosha na serikali, wafanye maendeleo ya sehemu

zao.

Nominated MPs. Ikiwa mtu amegombea kiti na ameshindwa, inamaanisha ya kwamba mwananchi amemkataa,  asichaguliwe na

rais.  Ikiwa  ni  lazima  kuwe  na  nomination,  rais  achague  mtu  mwingine  ambaye  hakusimama  kabisa;  kwa  sababu  yule

aliyesimama tumemkataa,  wewe  unamchukua  umpeleke  huko,  anakuja  kufanya  kazi  na  nani?   Nominated  MP,  he  does  not

represent  anybody,  kwa hivyo hastahili kupewa ministry; ni awe MP tu, kwa sababu sisi hatukumtuma,  wewe  ndio  umemuita

huko.  Kwa hivyo hakuna haja apewe wizara.  Nominated MP asiwe vice president  awe MP peke  yake mpaka miaka mitano,
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halafu aondoke.  Nafikiri ni hayo tu.  Asante.

Com. Abida:  Asante, jiandikishe hapo, Bwana Vincent Nyawa.

Vincent: Kwa jina mimi naitwa Vincent Nyawa. Mengi niliokuwa nayo, naona yamezungumzwa.

Com. Abida: Yazungumze tena kuyatia mkazo, hakuna wasiwasi.

Vincent: Okay.  Ya  kwanza  ni  hii  mambo  haya  mila.  Maoni  yangu  ni  kwamba  mila  itiliwe  mkazo  sana.  Kwa  sababu  kuna

msemo unaosema, “asiye  na  mila  ni  mtumwa”.  Na  kama  mila  itatiliwa  mkazo,  basi  tukija  upande  wa  kuoana:  ingawa  wengi

wamesema mali iondolewe lakini mali ni kiunganisho  kati  ya  babake  msichana  na  wazazi  wa  bwana.  Kwa  hivyo  mali  ni  kitu

muhimu sana,  kwa hivyo mali iendelee kutolewa.  Lakini, mali ya siku hizi imezidi sana,  na imezidi  kwa  sababu,  yule  anayetoa

hiyo mahari,  ni upande moja: upande wa bwana.  Maoni yangu ni kwamba,  hii  mahari  ipewe  msichana  na  bwana  yake.  Kwa

hivyo, hizo pande zote mbili; wenye msichana na wenye mvulana, watoe nusu. Hili jambo ni muhimu sana.  Hili jambo ni muhimu

sana tukikuja wakati wa divorce, kwa sababu, watoto watagawanywa sawasawa. Nusu waende kwa mvulana na nusu waende

kwa msichana.

Hali  ya  kuridhi.  Msichana  ana  haki  kabisa  ya  kuridhi,  sawasawa  na  mvulana;  kwa  sababu  mama  amechangia  na  baba

amechangia. Kwa hivyo mali ya baba ni sawa msichana apate haki yake, na mvulana apate haki yake. 

Kuna hii malu. Tumezungumza mambo ya malu hapa, lakini kuna malu aina mbili. Moja  ni mbaya kabisa ni maoni yangi itolewe

kabisa,  lakini kuna  malu  aina  nyingine,  ambayo  ni  maoni  yangu  iendelee.  Malu  ya  kwanza  ni  hii  ambayo  ni  punishment,  mtu

akizini na bibi wa mwenzake. Ikiondolewa hii ndio nimewambia wale wazinifu waendele kabisa;  na hiyo itaendeleza hii mambo

ya magonjwa; Kwa hivyo hii malu ya aina hii iendelee. 

Ya pili ni hii malu ambayo bwana amekosa na bibi yake,  kiwango cha ku-divorce.  Bibi anakuja nyumbani, lakini kwa sababu

hamkumshika sikio, kuna ile mila ya kumshika sikio bibi,  na kumpeleka kwa babake;  amwambie, “mimi mtoto wako sina haja

naye,  nitafutie  mali  yangu,  atafute  bwana  mwingine”.  Kama  bwana  hakusema  hivyo,  na  msichana  hapo  aamue  akaolewe  na

bwana mwingine, huyu bwana wazamani atakuja atamwambia yule baba: “sasa nitafutie mali yangu, tena na malu, umemchukua

msichana, ukampeleka kwa bwana mwingine”. Malu hiyo haina maana; mtu apatiwe kile chake alichotoa, siyo interest  juu yake.

Kwa hivyo malu haina maana kabisa, itolewe.

Pili  ni  umilikaji  wa  mashamba.  Kuna  hizi  sheria  za  mashamba,  ambazo  zilifanyika  hapa  Pwani,  ambazo  zinasemekana  ni  za

Mazrui. Hii mambo ya Mazrui na hizi coastral  treaties,  mimi niliyasoma katika history; sijui kama  ni  ukweli,  lakini  mimi naona

kama  ni   urongo.  Kwa  sababu;  ni  Mwafrika  gani  wakati  misukosuko  ya  slavery,  ni  wakati  gani  Mwafrika  alizungumza  na
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Mwarabu mpaka kukawa na sheria hizi za mashamba? Hizo ten miles kutoka baharini kuja upande huu, si za Waarabu.  Mimi

naonelea, kuwe hakuna mambo ya ten miles, kila mtu agawanyiwe shamba pahali aliko na title deeds zitolewe. Maanaake,  watu

wote,  ni wa Pwani.  Na  hizo title deeds  za wakati  huo, bado  zinafanya kazi mpaka dakika hii? Kwa hivyo kama  title  deed  za

baada ya independence;  zitolewe, lakini siyo hizi title deeds  za pande hiyo. Na  kuna hii transfer of land. Kama mtu amenunua

shamba  ile  harakati  ya  ku-transfer  irahisishwe  kabisa.  Hata  ikiwezekana  ofisi  za  tume  ya  mashamba  ziletwe  kwenye  district

level. Ili haya mambo ya mashamba-na iwe na kila kitu kabisa,  title deeds,  survey, makaratasi  yote  yatengenezwe  tayari,  mtu

anapata title deed yake. Siyo iende mpaka Nairobi, inaenda kukwama kabisa,, mpaka title inapotea namna hiyo.

Kuna hii sheria ya rais ako juu ya ya,  ya sheria.  Hii sheria imetumia vibaya, kwa muna  mwingi  sana.  Sheria  hii  imefanya  hata

marafiki wa president, relativesna  even tribes zikuwe above the law. Maanake kama mimi ni rais leo na hapa kuna rafiki yangu

nikiwa niko above the law, hata rafiki yangu inakuja automatic atakuwa above the law. Kwa hivyo, hiyo sheria iwe scrapped off

kabisa. Na kila mtu kulingana na matendo yake ahukumiwe hivo hivo tu. 

Huko mahakamani kuna maneno mengi sana  yanayoendelea.  Mtu  anashtakiwa  lakini  haya  pia  yamezungumzwa  tayari.  Kuna

haya mambo ya free bond,  mtu akipelekwa mahakamani na bado  hajapatikana  na  makosa  fulani,  mbona  awekwe  rumande?

Huyo mtu huko ndani atakonda na hata zile nguvu zake za kuzungumza wakati wa kesi,  hatakuwa nazo. Na  yule mwingine kule

njeanaendelea kula vizuri, wakati wa kesi ukifika, yeye yuko very strong; anatoa point zake vizuri. Lakini yule aliyetoka remand

akija anaonekana mnyonge, basi  inasemekana yeyey ndiye mrongo. Kwa hivyo hizi free bond ziwe zinatolewa tu,  so  long  as,

baado hujapatikana na makosa.. Mambo ya kuwekwa ndani, yani mambo ya kuwekwa hiyo remand iondolewe. 

Kuwe  na  government  lawyers:  maanake  utamkuta  tajiri,  yeye  anasimamiwa  na  wakili.  na  maskini  anajitegemea  yeye

mwenyewe,  hajui  chochote,  hajui  chochote  mambo  ya  sheria;  anazungumza  na  hapa  na  mtu  ambaye  ni  kazi  yake  kabisa,

kugeuza  urongo  uwe  ukweli,  unaona!  Sasa  akizungumza  na  yule  mtu  sana  sana,  tayari  yeye,  mbele  ya  mtu  ambaye  ni

professional tayari anaonekana mrongo. Kwa hivyo kuwe na government lawyers,  ambao watawasimamia wale watu maskini,

ambao hawajiwezi.

Lingine  ni  upande  wa  local  government.  Ma-mayor  na  ma-council  chairmen  wawe  elected  directly  by  the  people.   Na

madiwani, wawe at  least  wana certificate ya form four,  maanake kuna huku ku-reason pia.  Mwenzako  ametoa  hoja  muhimu,

wewe hauitaki na huna hoja nyingine ya kumpinga; mwisho ni kutumia nguvu na mnapigana. Lakini at  least  akiwa amefika form

four and above, atakuwa an reasoning power. Kunatakikana pia kuwe na sheria ambazo zimewekwa kwa madiwni. Madiwani

inatakikana kabisa wawe kama maofisa wengine, wawe answerable kwa kila kitu ambacho watafanya; na kama wako division

wawe  answerable  to  the  DO:  kama  wale  ma-officer  wengine,  wawe  chini  ya  DO  kabisa,  na  wandike  report  ya  ile  kazi

wanafanya.  Lakini  utakuta  leo  diwani  amemwambia  mtu  fulani  nitakupatia  plot-wanzo  hiyo  plot  ni  yenu  kabisa-lakini

amekwambia  kwa  mdomo,  kesho  anakupokonya;  anampatia  yule  ambaye  anajua  yuko  nyuma  yake.  Huna  pahali  pa

kumpeleka, sababu alikwambia na mdomo na hakukuadika; kwa hivyo wawe na reports.
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Na  zile  projects  ambazo  hii   local  government  itaanzisha  iwe  inanazisha,  project  kwambatana  na  matakwa  ya  wananchi.

Kufafanua  hii,  ni  kama  project  ambay0  imeanzishwa  kijiji  nina  hiyo  local  government  iwe  kabisa  wameenda  kule

wame-research  ni  kitu  gani  mnataka?  Wazungumze  na  wananchi  kabisa,  wawaeleze  wanataka  nini.  Mnataka  serikali  hii  ya

wilaya ama serikali ya mtaa imfanyie nini? Tunataka choo,  lakini sio kujenga choo na hakuna mtu anayeingia huko.  Kwa hivyo

iketi na watu kabisa wajue watu wanataka nini. Sio kumletea maendeleo ambayo hata haitamfaa. Ni hayo machache sina mengi.

Com. Abida: Asante, jiadikishe pale. Tuna William Kaingu.

William: Mimi kwa jina naitwa William Kaingu, na nina mambo mawili tu ya kuzungumzia. Jambo la kwanza ni kuhusu  uraia.

Katika maoni yangu ningependa uraia upewe yule mzaliwa wa hapa. Sio mtu atoke nchi za nje, awe anaweza kufanywa kama ni

raia wa hapa Kenya.  Mimi katika maoni yangu, nataka rais awe ni mzaliwa wa hapa.  Katiba maoni mengine pia ningechangia

yakwamba,  mbali  na  raia  kuwe  na  kitambulisho.  Pia  nina  maoni  ya  kuwa  raia  wa  Kenya  awe  na  passport  ili  angalau  ikiwa

anahaja  na  kuruka  nje  awe  anaweza  kwenda.  Pia  raia  apewe  makao  kwao  kule  mkoani,  sio  raia  wakutoka,  kwa  mfanao

Kangundo, aje huku Marafa halafu acclaim hapa ni kwangu. Tunataka raia ni yule ambaye anapatiwa makao huko kwao,  ndiyo

maoni yangu.

Maoni ya pili ni usalama wa taifa.  Vikosi vya usalama viundwe na Katiba.  Tena katika maoni yangu vile  vile  ni  kwamba,  rais

awe amiri  jeshi mkuu wa majeshi ya silaha. Kwa mfano ikiwa kutakuwa na kikosi kingine ambacho kitakuwa kina  uhuru  wa

kutumia siasa, ndio tuanona, hata mara kwa mara, kuna vita, lakini ikiwa rais peke yake ndio atakuwa amiri jeshi wa hizo silaha

zote; mambo kama hayo yanaweza kupungua kidogo.  Pia katika usalama  wa  taifa,  mtu  akikosa  nidhamu,  pengine  mtu  amue

mwenzake, pengine amelewa, mtu kama huyu pia anastahili auwawe. Ni hayo tu kwa leo.

Com. Abida: Asante. Jiandikishe pale. Simeon Karisa? Charo Mako?

Simeon: kwa jina naita Simeon Karisa. Mimi maoni yangu kuhusu uraia, vile watu wanavyoweza kuishi; waishi bila kubaguana,

ili kuwe  na  utaratibu  mzuri  kwa  kila  moja,  ampende  mwenzake.  Hiyo  inajumulisha  katika  upendo  kwamba,  mtu  ampende

mwenzake, kama anavyojipenda mwenyewe. Hilo ni jambo ambalo linawawezesha wanadamu, au watu wote katika nchi wawe

na hali iliyo nzuri. 

Lingine  ni  kuhusu  elimu.  Hii  elimu  ni  ya  muhimu kabisa.  Hiyo  ndio  kama  usukani  wa  wanadamu  wapate  kujiongoza  katika

kutawala kwao.  Lakini,  inakuwa,  ni  vigumu wengine  kufaulu  kwa  sababu  ya  upungufu  wa  fedha.  Na  hivyo,  ni  maoni  yangu

kwamba, ile fees au karo, iondolewe, watoto wasome, waendelee mpaka university. Maanake hiyo itawezesha wapate elimu na

wajitawale vizuri. Maana pasipo elimu, hawataweza kujitawala vizuri. Hayo ndio maoni yangu machache.Mungu awabariki.
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Com. Abida: Asanti. Charo Mako? Kingi Jefa?

Kingi: Jina langu ni Kingi Jafa,  mkaaji wa hapa Marafa.  Maoni yangu juu ya wa ardhi.  Ardhi,  kusema ukweli, imesimamia na

county council. Huyo ndie mdhamini wa raia wote. Lakini tumepata kujua kwamba katika hali  ile ya usimamizi. serikali inaweza

kuleta  mtu,  kwa  kumtuza,  sehemu  ile.  Sasa  kama  mtu  anataka  atuzwe  na  serikali,  mara  nyingi  huwa  analetwa  tu,  hawajali

kwamba pale mahali kuna watu,  ambao wao ndio wanaweza kumiliki ile sehemu. Kwa sababu  hiyo,  sisi  tunasema,  wale  raia

ambayo watakuwa pale,  wanze  kutambuliwa  atambuliwe  yule  raia,  agawiwe  kipande  pale  pale,  halafu  sehemu  zingine  kama

hawezi kuimiliki; pengine aweze kupewa yule ambaye atatuzwa.  Hivo, hivo katika usawa wa kibinadamu, tunaonelea kwamba

hii adhi,  mara  nyingi  huwa  inapewana  kutoka  headquaters  Nairobi.   Utapata  ya  kwamba  raia  ambaye  yuko  chini  kabisa,

akienda ma ofisini huwa anatupwa pale,  na pale bila kujua mahali ambapo atapata  karatasi,  pia  na yeye aweze kumiliki  haya

mashamba. Mimi naonelea, Katiba isimamie kabisa raia wa chini. Yeye aweze kupata uhaki, hata kama ni maskini wa aina gani.

Tajiri asiruhusiwe kuchukua ardhi,  halafu aanze kusukuma  mwenyeji  wa  pale  au  mtu  ambaye  hata  hajui  mahali  kwa  kwenda

abako yeye ataweza kupata shamba jingine. Kwa hivyo Katiba izuie tajiri asinyang’anye maskini.

Vile vile kuna huu utamaduni wa ndoa. Utamaduni wa ndoa huku kwetu, ingawa tayari imeshaelezwa, utapata  kwamba mvulana

na msichana wanasikizana; lakini baada  ya kusikizana, hawa watu huja saa  zingine wakakosana.  Wakati  wamekosana,  hufikia

kiwango kwamba,  pengine waachane;  kule kuachana,  kusiwe Katiba isimamie kwamba wasiwachane kwa urahisu ule.  Kuwe

na  wazee  ambao  watasimamia  hii  ndoa,  wahakikishe  ya  kwamba  ile  ndoa  itadumu,  ili  kuhakikisha  ndoa  inadumu.  Isije

ikatawanyika  kwa  sababu  ikifanya  hivyo,  basi  utaona  ya  kwamba,  ndoa  ile  inakaa  hali  ya   kiholelalela,  haina  usimamizi  wa

kutosha.

Vile  vile  nikirudi  upande  wa  usimamizi  wa  huduma  za  mashamba  hasa  makaratasi,  tunaona  ya  kwamba  raia  wa  huku  chini

kupata karatasi hadi waende Nairobi. Ningeomba Katiba ichukue zile office ambazo zinahusiana na mashamba, ziletwe mpaka

wilayani. Tukisema mkoani,  bado  ni  mbali,  kwa  sababu  mwananchi  wa  kawaida  hana  nauli  ya  kufika  hata  pengine  Malindi.

Kwa hivyo, hiyo Katiba iseme  kwamba,  serikali  ilete  ofisi  mpaka  hapa  Marafa.  Kiwango  cha  divisional  level,  ili  mwananchi

asitapetape kutafuta title deeds mbali.

Na vile vile kwa upande wa elimu. Mimi nasema ya kwamba hii elimu kwanzia kidato cha kwanza, form one hadi university iwe

ya bure. Kwa sababu tuanona wazazi mara nyingi, hua  viwango hivyo vya elimu, wanatapatapa  ziadi, watoto  wengi wanarudi

kuchunga mbuzi mashambani.,Watoto maskini hawana nafasi ya kusonga mbele na elimu.

Mahakama.  Mahakama tumepata kuona ya kwamba kuna mchezo ambao unafanyika. Mtu anaweza kuwa  na  makosa,  lakini

wakati  polisi wanapigiwa ripoti au mahakama, utaona hiyo kesi  inazungushwa  zungushwa  hivi  hivi  hakuna  nafasi  ya  hiyo  kesi

kuendelea.  Inachukua  muda  mrefu  sana.  Sasa  hizi  mahakama,  Katiba  isimamie,  bunge  iruhusiwe  isimamie  mahakama:  kesi

zisikawie zaidi ya miezi mitatu bila kuamuliwa. Kwa sababu ikiwa muda uitazidi sana, yule ambaye ni nimnyonge hatakuwa na la
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kufanya. Kwa hivyo Katiba isimamie hapo. Kwa hayo machache, nasema shukrani.

Com. Abida: Asante. Paul Mwambime, Dama Karisa, Dama Karisa, haya njoo mama uzungumze. Ndiyo huyu? Huyu ni Dama

Karisa? unaitwaje?

Dama: Mimi nilikuaa

Com. Abida: Jina mama, Jina.

Dama: Jina kwangu ni Dama Karisa (not clear)

Com. Abida:Wataka kuzungumza kigiriama? Haya (not clear) (interjection)

Interpretor: Jina langu naitwa Dama Karisa. Mimi nataka kuzungumza machache lakini naomba serikali, watu wote waliye kuja

muniiwe radhi kuwa yale nayotaka kuyazungumza. Sina mengi. Mimi sijazungumza hapa awali.  Leo hii ndio naanza kuzungumza

kwa hivyo nitazungumza machache tu. Katiba inisaidie mimi, Katiba inipende.

Com. Abida: Asante Dama, Naomi Mkane? Joseph Wanje Ziro, Joseph? Adrea Kahindi, Nani huyu?  Paul Mwambime, yuko

wapi atasubiri?

Andrew Kahindi: Kwa jina naitwa,  naitwa Andrew Kahindi Mudenge, na ni naishi hapa Marafa. Maoni yangu ni juu ya elimu.

Serikali inahimiza kwamba wavulana na wasichana wapate  elimu pamoja.   Lakini shida ambazo tunazikumba hapa Magarini ni

kwamba  wale  wasichana  wakifika  darasa  la  form  three,  wanadanganywa  na  wale  wavulana  na  wanatiwa  mimba  pale  kwa

shule. Mkiwafuata wale wavulana, wanasema “mimi huyu simtaki” lakini tunakumbwa na shida sana kwa sababu,  sisi tunajitolea

hali na mali; lakini wale watoto  wetu wa kike,  hawazingatii yale masomo, kama vile kama tunavyotaka.  Kwa  hivyo  sijui  wale

wavulana, wakiwa wamefanya hivyo serikali itachukua hatua gani? Kwa sababu wale watoto  wanasoma pamoja,  na wavulana

wanawaharibu  wale  wasichana.  Kwa  hivyo  serikali  ichukue  hatua.  Kama  yule  mvulana  amemtia  mimba  yule  msichana,  hata

bibilia inasema mtoto akifanya hivyo, amuoe yule.Sina mengi, ni hayo tu kuhusu wasichana wetu.

Com. Abida: Asante. Paul Mwambire?

Paul  Mwambire: Majina  yangu  ni  Paul  Mwambire.  Natoa  maoni  ya  kibinafsi.  Mimi  ningetaka  kwanza  kugusia  sehemu  ya

Katiba  kwamba,  hata  mimi  naunga  mkono  kwamba,  Katiba  iwe  na  utangulizi;  ili  tupate  msimamo  mzuri,  na  kuonyesha

mwelekeo wetu, katika ule utangulizi. Halafu baadaye ndio tutapata mwongozo namna tutakavyo endelea.
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Na  pili,  kuna  sehemu  ya  elimu.  Huku  kwetu,  kulingana  na  mazingira  yetu,  ni  kwamba,  elimu  iko  chini,  na  ningeomba;  kwa

sababu tukilinganisha  na kwingineko taifa, katika kwa upande wetu tunaona kwamba elimu iko chini. Nataka  kuwe na sehemu

fulani  ya  Kiserikali,  elimu  iwe  ya  bure,  serikali  iingilie,  isaidie  vijana  wa  kike  nawakiume;  wasome  katika  shule  za  msingi,

secondary, hata vyuo vikuu. Serikari igharamie kwa sababu mapato yetu huku, yako chini.

Kuhusu ardhi. Ardhi tunayo, lakini umilikaji wetu,  katika sehemu yetu hii, hasa ya Marafa,  ni kwamba,  tuko katika settlement.

Lakini tunavyo ona ni kwamba,  watu wengi katika sehemu zetu za Marafa,  watashindwa kumiliki ardhi,  kwa sababu iko ghali.

Ploti moja ni shilingi elfu sabini na tano na mapato ni chini. Mimi ningeomba serikali iingilie, kwa sababu ikiwa ni  makao,  basi

uliyempatia  makao,  ni  mtu  amabaye  hana,  kwa  hivyo  tumepewa  makao,  kwa  hivyo  serikali  itugharamie.  Hapo  mwanzo

kulikuwa  na  mpango  mzuri  wa  kusaidia  watu.  Sasa  hatuoni,  ndiyo  tunataka  iregeshwe  ili  kwamba  wale  watu  ambao

wamepatiwa makao, wasaidiwe hadi wapate zile title deeds. Hiyo itakuwa imewasaidia sana, na hapo bado twaweza kuinuka. 

Nataka  niingie  sehemu  ya  utamaduni.  Utamaduni  kikwetu,  Kigiriama  kuna  mambo  haya  ya  uridhi  na  ya  kuowana.  Mimi

ningeomba kwamba,  sehemu zile za utamaduni ambazo zimepitwa na wakati,  kwa sababu tumechanganyika tuko watu wengi,

tumepata kuingiliwa na elimu mbali, mbali, ambayo inatusaidia; na kuilimwengu kwa jumla.  Lakini  kuna  sheria  nyingine  katika

kiutamaduni ambazo ni muhimu; zidumishwe, na ziwekwe katika Katiba.  Kwa mfano, haki ya kuolewa.  Naona hiyo ni muhimu

sana, hizi ndoa za kienyeji ambazo zinafanywa na baba na mama, baba  kwa mtoto an msichana, zikubaliwe. Wakati  wameona,

wamemaliza ndoa, labda waende kama ni kwa assitant chief, wapewe kile kibali,  ile marriage certifacate.  Maanake watu wengi

huko  wanaoana,  lakini  hawana  vyeti.  Kwa  hivyo  inabidi  waenda  kwa  wakili,  ama  kortini  na  mimi  naona  hiyo  si  sawa.  Ile

marriage act ikubali ndoa za kitamaduni, ili zikimalizwa na zimesimamiwa na wazazi, basi  wakapewe vibali, ili waweze pia nao

kuendelea. Vile vile kuhusu hapo ninaona kuna shida ambayo ningetaka kuisema kibinafsi. Siku hizi kuna janga hili; la ukimwi na

ninaomba kwamba,  watu wakiwa wanaoana,  iwe ni sheria kwamba,  wale wenye kufunga ndoa wa  wachunguzwe  ithibitishwe

kwamba hawa si wagonjwa wa hii aids,  ili waweze kuona.  Maanake  kuna  ndoa  zingine  zinaendela  hivi  hivi,  na  hiyo  inaweza

kuleta shida ama hata kuangamiza taifa. Kwa hivyo naona hapo ni sehemu muhimu ambapo nataka nipataje.

Mwisho ningetaka kusema hivi. Kulingana na uakilishi wa kisiasa,  mimi ninaunga mkono serikali ya majimbo. Tuweze kuwa na

majimbo  yetu,  tuwe  na  bunge  kuu,  na  bunge  ya  wawakilishi  katika  sehemu  za  mikoa.  Pili,  ma-councillor  vile  vile,  wajumbe

wawe na kiwango fulani cha elimu: kwa sababu tumefika wakati  ambapo wale wanaowakilishwa wamesoma. Lakini kuchagua

mtu ambaye  hana  elimu  labda  ni  pesa  tu,  utajiri,  halafu  anadanganya  watu,  kwa  sababu  ya  pesa:  ningeomba  hivi,  councilor,

angalau mwisho  kabisa  qualification  zake  kielimu,  si  kupita  kiswahili  na  kingereza  pekee  ile  sijui  ni  language  test,  lakini  awe

amesoma amefika kidato cha nne na angalau ana mean grade C-.  Awe councillor huyu. Na  ikiwa ni mujumbe, elimu  yake  ya

chini iwe diloma, au degree, kuendelea mbele. Kwa sababu watu wanaowakilishwa, wamepata kusoma. Asante sana.

Com. Abida: Manyeso Katana, John Kalama, Katana Menza, Gumbao Nyanje. (interjection)
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Gumbao  Nyanje: Mimi  naitwa   Gumbao  wa  Nyanje.  Lengo  langu  la  kusimama  hapa  lahusu  ulimwengu  wa  kileo.  Kuhusu

sehemu ya uchaguzi, mimi maoni yangu ni Chief apigiwe kura,  diwani  apigiwe  kura,  na  kila  kiongozi  apigiwe  kura,  Mzee  wa

kijiji apigiwe kura kisha na apate mshahara kwa sababu wanfanya kazi nyingi. Kina mama pia wanalalamika kwa sababu kimila

mtoto  ni  wa  babake  sio  wa  mama.  Maanake  bwana  ametoa  mahari,  bibi  hakutoa  kwanini  achukue  mtoto?  Wakiendelea

kugawa watoto watawachilia wazurure, na ugonjwa wa ukimwi ndio huo umeingia (kicheko na makofi).

Com. Abida: Rogers Ndoro, endelea.

Rogers  Ndoro:  Kwa  majina  naitwa  Rogers  Ndoro.  Maoni  yangu  ni  mawili  tu.  Umilikaji  wa  raslimali.  na  mfumo  mwingine

ambao tungetaka pengine Katiba ijayo iwe itaweza kuwakilisha ni Katiba ya majimbo. 

Upande  wa  umilikaji  wa  raslimali  kuna  matatizo  watu  wa  sehemu  hii  wameweza  kupata.  Tukiangalia  tunakuta  ya  kwamba,

raslimali za huku ni hafifu sana.  Serikali ya sasa,  sijui pengine ni kwa sababu iko mbali na sisi sana,  ama ni namna gani. Lakini

kama pengine ingekuwa na nafasi ya kuletwa karibu zaidi na ije iweze kuangalia, ingeweza  kuruhusu  hata  pengine  kitu  kama,

uchongaji wa mbao, kwavile hakuna raslimali zingine ambazo pengine zinaweza kuleta manufaa huku. 

Sehemu nyingine ambayo ningetaka Katiba ijayo iwe itashugulikia, ni juu ya mamlaka ya rais. Mamlaka.ya rais yapunguzwe, rais

awe  pia  anaweza  kufikishwa  mahakamani;  ili  kuwe  kutakuwa  na  haki  katika  utekelezaji  wa  sheria:  yani  sheria  iwe  itakuwa

haipendelei mtu moja,  na vile vile kutazuia raslimali zote kuwa zitawekwa pahali pamoja,  halafu zote ziwe zinaangaliwa  ni  mtu

moja. Raslimali hizi tuseme ni kama,  the consolidated fund, hazina  kuu  ya  kitaifa,  iwe  itaweza  kugawanyiwa  majimbo  tofauti,

tofauti; kuliko ile ya sasa ambaye inawekwa mahali pamoja,  halafu ndio inaleta vitu kama sasa,  imefika wakati  wetu,  kabila hili

tumpeleke huyu akale, kabila hili tumpeleke yule akale. Vitu kama vile, tukiwa na serikali ya majimbo nafikiri vitaisha vyenyewe:

kwa  sababu  vitu  kama  kodi  zitakozakuwa  zikikatwa  kutoka  kwa  raslimali  zile  ziko  kwa  majimbo,  zitakuwa  ni  sawa  zibaki

katika yale majimbo ili ziweze kusaidia miradi ambayo iko katika majimbo yale, na ilete manufaa kwa watu wa jimbo hilo.

Kitu  kingine  ambacho  pengine  ningetaka  kugusia  pia  ni  kuhusu  elimu.  Ukiangalia  mfumo  wa  sasa  wa  elimu,  unakuwa  na

gharama kubwa sana;  na gharama hii inaletwa na kwamba wengi wa wale  ambao  wangaliweza  kufaidika  katika  mutindo  ule,

hawana zile raslimali, au zile pesa  za kugharamia mfumo ule wa elimu sasa.  Kwa hivyo elimu kama ikiwezekana,  iwe ya bure.

Pengine  hata  university.  Lakini  ya  msingi,  kama  ninavyojua,  imekuwa  ni  sheria  tayari.  Tungeomba  hiyo  Katiba,  itakayokuja

ihakikishe ya kwamba itakua sheria elimu iwe ya bure, pia kuanzia, form one mpaka pengine form four.  Hata ikiwa itakua si ya

bure,  kuwe kuna ugawanyaji wa gharama.  Serikali  ina  gawa,  ina  gharamia  nusu,  na  wazazi  ama  wale  wahusika  wengine  pia

wawe  wana  gharamia  nusu.  Maanake  ukiangalia  kama,  itakuwa  inaendelea  jinsi  ilivyo,  basi  pengine  miaka  kumi  ama  miaka

ishiririni ijayo kutakuwa na kutokuwa na usawa wa kielimu katika taifa letu. 

Wale wenye raslimali za kutosha; na ni nikisema raslimali za kutosha yale maeneo ambayo,  yana bahati.  Kunakuzwa vitu kama
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kahawa, miwa, maua, vitu kama hizo ambazo pengine kuwa maeneo mengine, nikitaja kwa mfano eneo hili la Pwani na eneo la

Kaskazini Mashariki, vitu kama vile hakuna. Kwa hivyo gharama ya kugharamia elimu kule inakuwa ni tatizo kwa wale ambao

wanahusika.  Kwa  hivyo  elimu  pia  katika  Katiba  ijayo,  iwekwe  hali  ya  kwamba  itakuwa  ni  ya  kugwanywa  au  iwe  ya  bure

kabisa. Ni hayo tu.

Com.  Abida:  Kazungu  Tubu?  Kuna  mzee  anaitwa  Kazungu  Tubu  hapa,  ambaye  anataka  kuzungumza?  Rachael  Mtengo.

Diramu Charo, Kazungu Kombe, Festus Iha, Alphonse Karisa, Emmanuel  Gonzi, Anderson Mae Kitsao, Philip Kalume, Julius

Kombe,  Sammy Charo,  John Kombe Katana,  Karisa  Ngala.  Sasa  tulikuja kuangaliana ama kutengeneza inchi jamani?  Dawo

Kitu, Joshua Kazungu, Mwangandi Nguzo, Rogers, Bwana DO sijui tufunge mkutano? Kadenge Koi, Katana Kitsao?

Com.  Abida:  Bwana  Do  sijui  tufunge  mukutano.  Kadenge  Koi,  Katana  Gitau,  Garama  Karisa,  Kahindi  Karisa,  Mzungu

Ngoma, Charo Ndiso,  na haturudi tukimaliza, Jina lako basi.  kwa sababu  lazima  tufunge  mkutano  kufikia  saa  kumi  na  moja.

Tukitaja jina, hukuitika, hatutarudia tena tafadhali. Charo. Wewe ni nani? Mzungu Ngoma.

Mzungu Ngoma: Kwa majina mimi naitwa Mzungu Ngoma na ninashukuru kwa kupata  nafasi hii; ambayo ningetaka kuongea

juu ya Katiba yetu. Kwanza ningetaka kuongea juu ya sehemu ya elimu. Ninapendekeza kwamba elimu ipewe kipau mbele na

ilipiwe na serikali; kwa sababu hata ukiongalia nafasi iliyopo ya makamishna ambao wako hapa,  kuchukua maoni ya Katiba hii;

ni kwa sababu ya elimu. Ndio ambaye imeweza kuwapa nafasi ya kupewa nafasi hii ya kufanya kazi ambayo wanaifanya. Kwa

hivyo elimu ni uti wa mgongo kwa kila moja,  na hakutakuwa na usawa kwa sababu,  Katiba yetu lazima iwe na haki na usawa

wa kila mmoja. Lingekuwa jambo la busara kwamba elimu iweze kupewa nafasi na igharamikiwe na serikali ili kwamba watoto;

ama wale wote ambao hawa kupata  elimu mapema, na wapate  kuwa na elimu. Ili hata kesho labda wanaweza kupewa nafasi

ya kushirikisha wanainchi kwa kuchukua maoni kama haya,  ama kazi zingine zozote ambazo ziko za serikali.  Kwa hivyo mimi

sehemu moja abayo naiyangalia kwa muhimu sana ni elimu ipewe nafasi na serikali iwe itagaramia elimu. Ni kwanini?  Ni  kwa

sababu,  hata chochote ambacho kinaendelea fedha hizi zimekusanywa kutoka  kwa  ushuru  ambao  sisi  wenyewe  tunalipa.  Na

ushuru  huu  ambao  umeweza  kuwanufaisha  makamishna  kupata  elimu,  nafasi  hiyo  ipewe  na  wanainchi  wengine  wote  ili  nao

waweze kupata elimu, na hivyo kuwa na usawa. 

Jambo lingine ambalo ningetaka kuongea ni kuhusu ardhi.  Ardhi ni sehemu muhimu sana ya  maisha  ya  mwanadamu.  Na  kwa

sababu ni muhimu tunaumuhimi wa kwamba kila mwananchi ya Kenya, Katiba yetu itoe nafasi kwamba kila moja aweze kupata

ardhi,  sawasawa na mtu mwingine. Sasa  hivi  hali  ilivyo,  haiwezi  kutupa  uhaki  sawasawa  na  wananchi  wote  wa  Kenya;  kwa

sababu  wengine  wetu  wakubwa  katika  serikali,  ama  katika  mashirika  tofauti  tofauti,  wana  ardhi  ambayo  ni  kubwa  kupita

kipimo. Na ukiangalia kama sehemu ya Pwani, watu wengi wanaishi kama maskuata,  na ni muhimu kwamba Katiba yetu iweze

kuangalia  kikamilifu,  na  ishugulike  maana  sisi  wakati  huu  tunatengeneza  ambayo  yataweza  kushghulikiwa  hapo  kesho.  Kwa

hivyo ardhi iwe sehemu moja muhimu ambayo kila mwananchi apate  kipande cha ardhi,  wala isiwe mtu moja ana ardhi kubwa

kupita watu wengine. 
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Kuna ile sheria ya Wamazrui ambayo wanachukua sehemu ya maili kumi mraba katika mwambao wa Pwani.  Hao,  Wamazrui

sio Wakenya peke  yao.  Wamazrui  kwa  kweli  ni  Waarabu.  Na  kule  uarabuni,  sasa  hivi  sheria  hairuhusu  kwa  mtu  mwingine

ambaye si Muarabu kuweza kupata ardhi katika sehemu ile. Kwa hivyo kwa nchi yetu tulio Wakenya,  sharti  sisi tuweze kupata

ardhi na isiwe kwamba mwarabu  kwa  sababu  ni  Muarabu,  ati  kwa  sababu  kuna  makubaliano  yaliyofanywa  zamani  ya  maili

kumi, wawe wao ndio wana ardhi hiyo yote.Kwa hivyo mim  napendekeza kwamba,  sheria ile ya kuwa waarabu wanachukua

sehemu ya maili kumi iondolewe na Wakenya halisi walio wenyeji wa Afrika, kwa sababu hii ni territory ya Waafrika-Waafrika,

wawe na ardhi kama watu wengine wowote.

Elimu, ningetaka kurudia kidogo, ni kwamba akina mama hasa kwa gender, akina mama wapewe elimu; kwa sababu tunasoma

kwamba,  mama anapopewa elimu, mama atamuelimisha kila mtoto  anayempata.  Kwa  hivyo  ni  muhimu kwamba  kina  mama,

infact iwekwe kwamba,  itakuwa ni  lazima  kwa  mwanamke  yoyote  anayepulia:  apate  elimu,  maana  kwa  njia  hiyo  kama  kina

mama watapata elimu, tunauhakika kwamba watoto watakao zaliwa wataweza kupata elimu kama watu wengine.

Kwa hivyo, akina mama wapewe nafasi ya kwanza, iwapo ni katika bunge, na wapewe nafasi ikiwa ni sehemu ya elimu. Hivyo

tutakuwa na uhakika kwamba, elimu itaweza kuwafikia wengine wote. Sehemu hiyo hiyo ya elimu labda ningechangia kwamba,

kuna wale ambao wanafanya biashara katika mwambao, kama na wenye mahoteli,  na wenye viwanda vya chumvi. Sehemu ya

pesa ile ambayo inakusanywa na viwanda hivi vya chumvi, na wenye mahoteli; iletwe ilikuzijenga shule zetu, ambazo ziko huku

rural areas:huko ambako ni mbali na sehemu ile ya mwambao ili kwamba mashule yaweze kujengwa vizuri, na watoto  waweze

kupata elimu bila shida yoyote.

Kingine kile ningetaka kuchangia ni utawala.  Utawala ni shehemu muhimu sana katika maisha  ya  mwanadamu.  Tumekuwa  na

utawala katika kila upande. Kuna machifu, na kuna viongozi wengine katika serikali.  Kuna mtindo ambao umekuwa ukiendelea

kwa muda mrefu. Viongozi, wana tabia za kuharibu kazi zao.  Ikiwa mwalimu atafanya makosa,  atatia mimba msichana katika

shule ya Marafa, mwalimu huyu afutwe hapo hapo,  wala asipewe transfer kwenda mahali pengine. DO akifanya makosa hapa,

ikiwa atapatikana ameiba mahindi, ikiwa atapatika ame, labda amezini na bibi ya mtu, ameenda kinyume na zile sheria za kazi

zake, DO huyo ama afisa wa elimu huyu afutwe papo hapo. Asipelekwe mahali pengine, maana imekuwa ni kuchukua ugonjwa

wa  kutoka  hapa,  na  kuupeleka  mahali  pengine.  Mara  nyingi  imekuwa  kwamba  mtu  anapofanya  makosa  Marafa,  anakuwa

transferred  anapelekwa  Malindi,  anafanya  makosa  Malindi,  anakuwa  transfered  anapelekwa  Kiambu,  anafanya  makosa

Kiambu,  anapelekwa  transfer  Kisumu.  Hii  ninacho  ikielewa  vizuri  kuhusu  Katiba;  ni  kwamba  sasa  hivi  tunaweka  msingi  wa

maisha yetu. 

Fedha zinazokusanywa amazitakazo kusanywa kesho,  zitategemea vile ambavyo tunaagana leo,  ziende. Kwa hivyo fedha zote

zitumike  kwa  njia  ya  uangalifu,  na  mtu  anapofanya  makosa  katika  eneo  lake  la  kazi,  na  afutwe  hapo  hapo,  wala  asipewe

transfer ya kwenda mahali pengine popote.  Yako mengi, lakini kwa wakati  singetaka kumuharibia mtu mwingine, apate  nafasi
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naye.  Lakini  mimi  napendekeza  kwamba  tukumbuke  kwamba  fedha  zote,  hata  wale  makamishina  ambao  wako  hapa,  ni

kutokana na  ushuru ambao tumeulipa kutoka kwa mifuko yetu, ni kutokana na ushuru ambayo tumelipa sisi; ndio magari haya

makubwa yako, na ndio kila kitu kinachoendelea, kinavyofanyika. Kwa hivyo tunasema, fedha ile inayo kusanywa kwa ushuru,

itoe elimu kwa watu wote, ili sisi sote tuwe na nafasi sawa, na hata wale makamishna ambao wako hapa. Asante.

Com. Abida:Charo Ndiso, Nelson Mramba, George k. Kitsao, Peter Ziro.

Peter Ziro: Jina langu naitwa Peter Ziro. Niko hapa kutowa maoni ya binafsi. Katiba tuliyo nayo sasa  haina utangulizi, na kwa

hivyo  mimi ni  maoni  yangu,  kwamba  tuwe  na  utangulize  kwenye  ile  Katiba  ambayo  tunaiyounda.  Na  utangalizi  ule  nataka

uonyeshe picha ya vile Wakenya wanavyo kusudia kushirikiana ama kuishi kama jamii iliyo na sera  za pamoja katika serikali ya

Kenya. Na ningetoa maoni kwamba iwe namna hii. In the name of the Almighty God, we the people  of Kenya in recognition of

the  creation  and  guided  by  the  independent  constitution  and  the  subsequent  amendments  thereafter  resolve:  to  reconstitute

Kenya in to a federal  soverign democracy,  to secure all it’s citizens justice,  liberty, equality, and fraternity. To recognize every

individual’s a dignified livelihood in appreciation of our diversity in our nation. Hiyo ndiyo napenda iwe utanglize. 

Vile vile tungependa serikali  ya  sera  ya  majimbo.  Na  majimbo  tunayoyataka  ni  kama  yafuatayo.  Tunataka  mikoa  iwe  ndiyo

jimbo. Ile mambo ya kusema kuna ten miles za sijui ni coastal strip, hiyo tusahau, kwa sababu ilikuwa ni pre-independence.  Na

maneno yale yaliyozungumziwa  sidhani  kwamba  kuna  mtu  yoyote  hapa,  Miji  Kenda,  ama  Mugiriama,  aliye  ulizwa  maoni  na

wale Waarabu.  Kwa hivyo hayo yasahauliwe na iwe kama ni mkoa wa Pwani uwe ni mkoa Pwani mzima. Kama  ni  Western

Province, iwe ni Western province lakini sio kusema Pwani itagawanywa ten miles. Hiyo tusahau. Vilevile tukiingia kwa upande

wa maofisi, tunataka serikali ama jimbo liwe linaendeshwa na governor.  Regional Government: governor awe ana mamlaka ya

kuhusu  jimbo.  Yeye  atachukua  mambo  ya  jimbo  akayapeleka  huko  kwa  cental  government,  azungumzie  kuhusu  shida  za

wananchi at regional level. Vile vile ofisi zile ambazo zinashughulikia matatitizo ya wananchi madogo madogo; kwa mfano kama

vile mambo ya ardhi,  ziwe mwisho mkubwa sana wakupata  hati ya kumiliki mashamba, ni district  level. Kwa sababu tumeona

kuna  shida  kwamba  ukiuliza,  unaambia  haya  mambo  mpaka  Nairobi.  Ofisi  ya  Nairobi  haijakubali.  Kumbe  hata  labda  hayo

mambo huwa  yanakoseka hapa hapa, kwa hivyo tunataka iwe ni hapa kwa district level, ambayo ni Malindi kwetu sisi watu wa

Magarini; ikiwa tunashida tunajua,  tuanimalizia hapa hapa Malindi. Ile mambo ya kupewa sababu ya kwamba mpaka Nairobi,

iwe imeisha. 

Vile vile majimbo tunayotayataka, tunataka sehemu za kazi, ikiwa ziko, makampuni hapa Pwani, seventy percent,  asilimia sabini

na tano ya wale ambao wataandikwa kazi; wawe ni vijana wakutoka hapa hapa. Halafu ikiwa kuna nafasi zingine zingine, labda

asilimia theladhini, tunaweza tukaruhusu watu wengine nao waje wajipatie makazi.  Lakini sio kuchukua watu wa nje wachukue

kazi zote, halafu vijana wa hapa wawe hawana kazi. 

Vile  vile  tunaomba  university  au  chuo  kikuu  kwa  kila  jimbo,  Pwani  iwe  na  university  yake,  kama  ni  Western,  ni  wapi.  Sio
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kuchukua  vyuo  vikuu  vyote  kupeleka  Nairobi,  mtu  lazima  atoke  hapa  aende  Nairobi  ama  Eldoret  ama  wapi.  Hapana.  Kila

jimbo liwe na chuo kikuu chake. Watu wawe wanaweza kupata  elimu at  regional levels, sio lazima wende mpaka Nairobi  kule

naitonal level. 

Vile vile mali ambayo inatoka, ama ile revenue ambayo tunaipata hapa,  iwe 60% inabaki kwa jimbo, halafu 40% inaenda kwa

central  government.  Nikesema  hivyo  ni  kwamba,  yako  mashirika  tofauti  tofauti,  ama  kampuni  tofauti  tofauti,  ambayo

yamefilisika hapa Pwani.  Kwa mfano, mkoroshoni umeanguka, na kulingana na reporti  iliotolewa,  inahitajika  million  ishirini  na

moja kuwa revived, au kuletwa mtambo mpya kabisa, ambao utaanza kufanya kazi.  Sasa  ikiwa ile revenue inabaki hapa 60%,

after sometime tunaweza kutuimia, kuangalia kampuni kama zile zimefilisika.  Zaweza kurekebishwa,  zianze upya tena kufanya

kazi, na watu wetu wajipatie makazi.

Maoni yangu mengine ni kuhusu wakati  bunge limevunjwa. Tumeona kuna shida  kubwa,  kwa  sababu  bunge  likivunjwa  huwa

linakaa labda miezi miwili, au mitatu, kabla uchaguzi kufanywa na wakati  huo hatuna rais,  hatuna waziri, na hatuna members of

parliament.  Ni  maoni  yangu  kwamba  a  special  committee  iwe  formed,  wakati  bunge  limevunjwa,  kuwe  kuna  watu  ambao

wanaweza kusimamia miradi ya serikali kisawasawa. Sio rais yule ambaye amesema amevunja bunge, awe vile vile ndie anabaki

kuwa rais, mamboyote anadelegate yeye. Katiba yetu inasema, the president is the commander-in-chief of the armed forces,  na

yeye ndiye ana right ya ku declare war. Je wakati bunge limevunjwa na yeye sie rais,kukianguka vita ni nani ataenda ku-declare

war? Kwa sababu hakuna provision kwenye constitution ya sasa,  kwamba chief of general staff  anaweza  ku-declare  war,  its

only the president.  

Kuwe  kuna  kamati  maalum  na  ipewe  uwezo  wa  kuendesha  mambo,  kama  vile  rais  anavyoendesha.  Vile  vile  nikirudi  hapo,

nataka, ama ni maoni yangu kwamba bunge kama limevunjwa, ikiwa wewe ulikuwa rais ama minister, usiruhusiwe kutumia gari

la serikali yoyote, manake wewe si mfanyi kazi wa serikali tena. Kama tulivyo ona hiyo miaka ya nyuma ni kwamba hata bunge

likivunjwa, utapata hata wale waliokuwa mawaziri badowanatembea na misafara ya magari ya serikali.  Kama ni campaign zao

watazifanya na magari yaserikali.  Je  wale  ambao  hawako  kwa  serikali,  si  itakuwa  ni  kama  kuwaonea?  Kwa  hivyo  ni  maoni

yangu kwamba,  zile public resources,  ziwe withdrawn completely from these people.  Kama  ni  president  awe  hana  chochote,

arudi Murang’a kama Kamotho, na kama ni mimi nirudi hapa nikiwa Ziro. Hivo hivo, sina chochote,  sina gari la serikali,  kama

nina langu nilitumie, lakini sikutumia gari za serikali.

Nataka  kuingilia  upande  wa  ardhi.  Upande  wa  ardhi  tuko  na  shida  sana,  kwa  sababu  wakati  tulipochukua  uhuru,  tulidhani

kwamba tunanyakua ardhi zetu. Lakini kumbe zile ardhi zilibaki kwenye mikono ya wale ambao walikuwa  na  nguvu.  Leo  hii,

Kenya ina watu ambao wanamiliki ardhi kubwa kushinda wengine. Maoni yangu nataka  kusema  hivi;  zile  ardhi  ambazo  wale

watu  walizichukua  wakati  tukipata  uhuru,  ikiwa  alichukua  ardhi  kubwa,  ichukuliwe  kutoka  kwa  huyo  mtu,  na  igawanyiwe

indeginous people,  wale wanaoishi sehemu ile. Na  kama  alinunua  labda  kwa  kutojua   alindanganywa  akaambiwa  hii  ardhi  ni

yangu, ki hivi na hivi. Serikali itafute mpango wa kumrudishia pesa zake, kama ni nusu, ama kama ni compensation kitu kidogo.
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Lakini ile  ardhi  iregeshwe  kwa  wananchi  wenyewe.  Vile  vile  umilikaji  wa  ardhi.  Wengine  wana  uwezo,  na  wengine  hawana

uwezo, siku hizi nasikia kupata shamba ni lazima ulipe elfu sabini; si kwamba hizo elfu sabini watu wameshindwa, lakini hata zile

shamba zenyewe  hatuzioni,  na  ardhi  ni  zetu  sisi,  lakini  shamba  hatuzioni.  Kwa  mfano,  kuna  watu  wengine  utapata  hizo  ploti

ambazo zimegawanywa huko, zina majina ya watu ambao hata si wenyewe hapa, hatuwajui, na hatujui wameingizwa vipi. Na  hii

imekuwa shida kwa sababu zile kamati ambazo zinachaguliwa kusimamia mashamba, zinachaguliwa na watu ambao wanataka

zitimize matakwa yao. Kwa hivyo ni maoni yangu kwamba, zile kamati zichaguliwe na wananchi wenyewe. 

D.O.  akija  hapa,  yeye  ni  representative  wa  serikali,  hajui  shida  ambazo  wananchi  wa  hapa  Marafa  wanazo.  Kwa  hivyo  ni

wajibu wa wanainchi wa Marafa wenyewe, waseme twamtaka fulani, asimamia mambo ya mashamba. D.O.  awe kazi yake ni

kuangalia hapa kuna shida,  ama hakuna shida.  D.O.  asije hapa afanywe chairman  wa  mashamba,  ama  chairman  wa  bursary.

Mambo ya shida za watu wa Marafa yeye hazijui  D.O.  akiwa  transfered  na  yeye  ndiye  chairman,  na  signatory  katika  bank,

akienda  Murang’a  tutatafuta  tikiti  twende  Murang’a.  Si  hiyo  pesa  itapotea?  Kwa  hivyo  ni  maoni  yangu  kwamba,  wale

wachaguliwe na wananchi wenyewe ambao watasimamia mambo ya mashamba. Of late watu wamekuwa  tu  appointed  labda

mtu fulani  kama  ni  chief,  au  D.O.  anasema  ita  mzee  fulani,  wewe  utakuwa  kwenye  kamati  ya  mashamba.  Wale  wakiitwa,

wanaabiwa shamba hili, mpeni fulani, shamba hili mpeni fulani, hawatauliza kwa nini: kwa sababu anajua ameitwa  na  D.O.  na

amechaguliwa nahuyo D.O.;  ama ameitwa na chief, na amechaguliwa na huyo chief. Lakini kama amechaguliwa na wanainchi,

anajua mimi kesho nikifanya makosa kesho kutwa natolewa. Kwa hivyo hayo ni maoni yangu. 

Vile vile machief wapigiwe kura kama vile viongozi wengine wanavyopigiwa kura.  Ikiwa councillor anapigiwa kura,  na anakaa

tu kwa miaka mitano, je chief anayeka pale ziadi ya miaka ishirini, au miaka thelathini, kwa nini asipigiwe kura? Ni maoni yangu,

wapigiwe kura kwa sababu kumekuwa na shida kubwa sana. Ikiwa wewe huelewani na chief, basi umekuwa mashakani for the

rest of your life ama mpaka chief atakapo wacha kazi, ambayo sasa hiyo inatuumiza (makofi). Lakini ikiwa kama chief anaweza

kupigiwa kura, atalinda ile posiotion yake anajua mimi nikifanya makosa, kesho hawa wananchi watanikataa lakini, ikiwa atakaa

alivyo sasa,   kama vile tumesikia wengine wanatia mimba watu,  wengine wanakula mahindi,  wanafanya  nini,  halafu  anatolewa

hapa, badala amefanya makosa afutwe kazi,  anapelekwa Malindi, ati amepelekwa transfer.  Hiyo mambo ya transfer haitusaidii

na chochote. Tunataka mtu kama anafanya makosa anafutwa kazi, full stop. Hakuna cha ati aende, sijui wapi.   Kampuni zingine

huko nje ukifanya makosa unapatiwa warning letter  mara  kwanza,  mara  ya  pili,  hawasemi  watakupatia  transfer.  wakupeleke

mahali pengine, unafutwa kazi.  Kwa nini serikali inapeyana ma-transfer  kwa watu ambao wamefanya makosa? Wafutwe kazi.

Hayo ni maoni yangu. 

Upande  ule  wa  ardhi  vile  vile,  nataka  niseme  hivi.  Nataka  iwe  ni  provision  kwenye  Katiba  kwamba  yule  mtu  wa  juu  sana

atakeyemiliki ardhi awe ana acari thelathini, na mtu wa chini awe ana acari tano.Na mtu akipita hizo acari  thelathini aulizwe ama

kuwe kuna provision kwamba anaweza kupelekwa kortini na akaulizwa hii ardhi ameipata kivipi. Tujue, isije kwasababu mimi

niko kwa uwezo labda ni bunge  ama  ni  councillra  ama  ni  DO  niwe  naweza  kuchukua  acari  mia  mbili  hapa  Marafa  na  kuna

mwenzangu  hapa  hana.  Hiyo  itakuwa  ni  maksoa.  Kwa  hivyo  lile  jambo  lili  lazima  tuliangalie  sana  kwa  sababu  kumetokea
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maonevu ya mara nyingi sana.  Plot hata kwa trading center  wanachukua watu wenye uwezo.Utakuta mtu ana ploti karibu tatu

ama nne na kuna mwananchi pale na anataka lakini hawezi kwa sababu uwezo wake uko chini. That is  unfair.  Tunataka  haki

itendeke kwa kila moja kama vile tumesema wakenya sote tuko sawa kama, kama ni ploti zigawanywe kisawasawa.

Jambo lingine vile vile. Hizi ofisi ambazo ziko hapa chini kama vile ofisi ya lands, kama ni Malind au kama ni Mombasa tunataka

ziwe zinakuwa run na locals wenyewe. Siyo mtu atolewe huko juu aje hapa ambaye hata ile lugha ya hapa hajui kama vile huyu

mama  ambaye  alikuwa  anazungumza  hajui  kiswahili.  Kama  hakungekuwa  na  Mugiriama  hapa  ambaye  anaweza  ku-translate

akatwambia  kiswahili  si  sote  tungedangana.  Lakini  ikiwa  nikienda  kwa  ofisi  mimi  Malindi  ya  lands  nataka  kuuliza  kuhusu

mambo ya mashamba siwezi kujielea vizuri kuhusu I mean kupitia kiswahili ama kingereza, naweza nikazungumza kinyumbani na

mtu akanielewa tena nikapata masaad. Nafikiri hilo lingekuwa jambo bora sana. Kwa hivyo Katiba hii ambayo inadikwa iwe na

provision hiyo kwamba pale ndani hata ikiwa kutakuwa na watu wengine abao watandikwa kazi, lakini kuwe kuna mtu wa area

ile ile ambaye anaweza akasaidia hao watu locals ambaao labda hawaelewi ile lugha ya kiswhili na kingereza.  Vile vile, nataka

kumalizia ni kwa upande wa elimu. Elimu imekuja lakini sasa  twambiwa ni free education lakini sii free education.  Elimu iko na

shida  sana.  Ikiwa  kuna  mpango  ambayo  inaweza  kufanyika  kuhakikisha  kwamba  watu  wanapata  elimu  bila  ya  matatizo

ifanyike.  Nikikumbuka  hapo  nyuma  Muheshimiwa  Rais  wetu  alisimami  akaseima  kwanzia  sasa  elimu  ni  ya  bure.  Sawa,

tunashukuru elimu ametangza ni ya bure lakini  ziko  shida  ambazo  tumezipata  na  yeye  amesema  ni  ya  bure.  Mwisho  tuanona

elimu si ya bule, si ya bure lakini inakuwa ni gharama. Kwa sababu ukiangalia kwenye schools choki zenyewe lazima zinunuliwe

na pesa.  Rais amesema elimu iwe ya bure na wazazi wasitoe pesa.  Je  amafanya mipango gani ya kuonyesha kwamba  walimu

watapata  choki? Manake saa  hii wazazi wanarudiwa tena  wachange  pesa,  wanunue  choki  na  inasemekana  elimu  ni  ya  bure.

Sasa ni bure gani hii ikiwa hata choki zenyewe hazipatikani? Vitabu havipatikani,  lazima kuwe na provision kwa Katiba.  Ikiwa

elimu ni bure, everything should be provided for.  Si waseme ni bure halafu baadaye warudie mzazi tena ambiwe changa,  fanya

kitu Fulani, fanya kitu falani. Hapana,  this has brought a lot of confusion in the communities,  walimu  sasa  wanateta  na  wazazi

manake  elimu  ilitangazwa  ni  ya  bure.  Wazazi  wamekataa  kulipa  pesa,  kwa  hivyo  ikiwa  itatangaza  ni  ya  wazazi  kuwe  na

provision na kuna pesa kiasi Fulani ambacho kitatengewa hizi shule.

Upande  wa  akina  mama.  Ni  maoni  yangu  na  vile  vile  maombi  yangu,  kwa  sababu  hata  bibilia  inasema  wanawake  ni  watu

wadhaifu. Tuwatambue kwa udhaifu wao, na tuzidi sana kuwasaidia,  hasa kwenye nyadhifa za uongozi. Tunaona kwamba kina

mama wanafinyiliwa sana.  Ikiwa ni  parliamentary  seats,  especially  zile  za  nomination,  ambazo  rais  anateua  watu,  kuwe  kuna

special provision, kwamba wengi wao wawe kina mama. Kwa sababu akina  mama  tukiangalia  hata  wale  wanaogombea  viti,

huwa ni wachache sana.  Hawawezi  kusimama  mbele  wakazungumza  ama  hivi  na  hivi,  kwa  sababu  wenyewe  wanajichukulia

wadhaifu. Lakini ikiwa kutakuwa na kipengle kwenye Katiba,  kwamba baada  ya election, kutachaguliwa akina mama nambari

fulani ambao, watakuwa viongozi, watasaidiana na wamama wenzao. 

Vile vile katika serikali wakati  rais  anapofanya  uchaguzi  wa  mawaziri,  ama  kama  ni  kuteuwa  watu  wa  nyadhifa  mbali  mbali,

ningeomba usiwe uchaguzi wa rais peke  yake.  Iwe ni names zinakuwa floated,  halafu zinakuwa debated  in parliament,  mpaka
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wakubaliane kwamba; through veto, kwamba mtu fulani amekubaliwa kushika ministry fulani: ama mtu fulani amekubaliwa kuwa

DC mahali  fulani.  Hapana  president  kusimama  na  kusema  fulani  aende  awe  minister,  ama  fulani  aende  awe  kitu  fulani,  kwa

sababu unakuta wengi wao waliochaguliwa kuwa mawaziri ni watu ambao hata kura zenyewe walikosa kwao.  Wamekataliwe

na wananchi, halafu akifika kule kwa sababu yeye anataka kufurahisha labda mtu moja au wawili, wanachaguliwa wanaingizwa

pale ndani. Kwa hivyo ni maombi yangu kwamba,  Katiba ambayo tunataka kuiandika saa  hii, iwe na provision; kwamba watu

kama  hawa  wapigiwe  kura  na  paliament,  kwa  sababu  paliamentarians  tumewapa  uwezo  wa  kufanya  mambo  on  ourbehalf.

Wawapigie kura, na wawapitishe, na hiyo nafikiri itakuwa ni sawasawa. Kwa hayo machache nasema asanteni sana. (makofi).

Com. Abida: Kwa kufikia hapa tuta ahirisha mukutano kwa nusu saa,  na tunatumaini  tukirudi  hapo  saa  nane,  kasoro  dakika

kumi na tano; tutaweza kupata watu wengi ambao watakuwa na maoni. Asanteni. Tuonaneni saa nane kasorobo.

Naomi: Majina yangu naitwa Naomi  Justine  Mukari.  ni  mama  wa  hapa  Marafa.  Nimezaliwa  hapa,  nimekuwa  hapa  Marafa,

hata nimekuwa mzee hapa Marafa. Shida yangu ni kuhusu wazee, yaani wakina baba.  Ni watu ambao wanawaonae sana hawa

kina  mama.  Kuna  mambo  mengine  ambayo  nilikuwa  nasikia  ambayo  yananihuzunisha  sana,  hasa  ile  hali  ya  kuchangia  ule

ugonjwa  unaitwa  ukimwi.  Ni  hao  wazee  ambao  wanachangia  huu  ugonjwa,  kwa  sababu  mzee  moja,  anaweza  kuchukua

wanawake kumi ama wanawake ishirini. Na  hao wanawake hatawatosheleza  wote  mahitaji  yao  hata  mahitaji  ya  kinyumbani.

Kwa sababu mwanamke akitoka kwao anamfwata bwana, sasa bwana: yule akiwa ana mabibi kumi au mabibi ishirini,  wakina

mama  wale  wote  wanaweza  kutoshelezwa  usiku  moja  ni  bwana  moja?  Sasa  wakati  mwingine,  hao  wakina  mama  wote,

wanawake kumi au wanawake ishirini, wanajengewa chumba kimoja, wanawekwa kama ni wagonjwa wako katika wodi.  Sasa

hawa wanawake ataona mama mwenzake hapa wanafanya mapenzi na bwana  hapa,  na  yule  mama  akiona  vile,  ile  tamaa  na

yeye itamzuka. Na wakati ule, hata kama sio usiku huo, kesho yake ataenda kutafuta mapenzi na bwana mwingine. 

Sasa  yeye akienda kutafuta mapenzi na bwana mwingine, anachangia ule ugonjwa, pengine yule bwana ambaye amepata  kule

nje,  ana  ugonjwa;  na  anarudi  hapa,  siku  nyingine,  yule  bwana  anapitia  kwa  kitanda  chake.  Akipitia  kwa  kitanda  chake

hatakomea hapo, anaenda kwa bibi mwingine, sasa yule bwana anapanda ule ugonjwa, hata watu wote katika nyumba ikiwa ni

mabibi ishirini, ikiwa ni mabibi kumi, wote wanashikwa na ule ugonjwa wanakufa; wanaacha watoto  mayatima wanapata  shida,

na shida hizo zote zinaletwa na hawa wazee. Basi kama kutakuwa na sheria kabisa, ambayo itakuwa hao wanaume, akionekana

ana  bibi  watano,  ashtakiwe.  Maanake  bibi  yake  ni  moja  tuu,  sasa  analete  bibi  wengi  nyumbani  na  wanaanza  kuchangia

magonjwa ya ukimwi,magonjwa ya zinaa, magonjwa ya aina mbali mbali, anayaleta  hapa  nyumbani.  Na  wote  wanakufa  sasa

wanaacha watoto. 

Sasa  watoto  wengi wanashida kwa ajili ya hawa wazee hawa.  Sasa  hawa wazee kama  kutakuwa  na  sheria  ambayo  inaweza

kuwekwa katika Katiba yetu, mtu akionekana amechukua bibi wawili ashitakiwe. Akionekana na bibi watatu,  ashtakiwe kwa

sababu hawa ndio  watu  wanachangia  hayo  magonjwa.  Wanaleta  magonjwa  hapa  nyumbani,  na  watu  wanakufa  kwa  ajili  ya

huyo mtu moja  tu.  Sasa  huyo  mtu  mmoja  basi  asiwe  na  wanawake  wengi.   Kwa  hivyo  hiyo  ni  kwa  sababu  sisi  wanawake
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kuonewa  nai  hawa  wazee.  Wanatuonea,  wanatuketia  kabisa,  hatuwezi  kusema  “bwanangu  sitaki  uwoe  bibi  mwingine”.

Ukisema hivyo unaambiwa una wivu na bwanako. Mimi nikiwa na wivu na bwanangu hivo ni vibaya? 

Kitu kingine ni hivi. Akiwa ni mtoto wangu anaanza kuchumbana na mvulana, wakati  ule wa mahari,  mimi kama mama ambaye

ndimi nimezaa yule mtoto, siwezi kuongea.  Ni yule bwana,  pamoja na ndugu zake,  pamoja na babake,  watafanya mashauri ya

mtoto wangu. Zile pesa  ambazo watachukuwa,  ni wao ndio ambao wataka kauli. Mimi ambaye nimebeba mimba miezi  kumi,

pengine  nikabeba  mtoto,  hata  mtoto  akatembea,  nikafanya  kazi  zote  za  mtoto,  sina  ruhusa  ya  kuulizwa  wakati  wanataka

kuchukua mahari ya huyu mtoto.Sasa  mtoto wangu anauzwa kama ng’ombe. Shida zote ambazo ateanda kuzipata kule,  watu

wamekula pesa,  na akija hapa wakati  mwingine anaambiwa rudi huko,  kwa sababu babake  na babu yake wamechukua  pesa

wakala; mtoto wangu anapata shida. Sasa na mimi mamake yule msichana ninasikia shida, kwa ajili mtoto wangu anapata  shida.

Watu  wamekula  mali,  yeye  anapata  shida;  na  mimi  nikiongea,  nambiwa  sistahili  kuongea  kwa  sababu  nimechukuliwa  nami

nimeolea sina amri. Sasa  jambo  kama  hilo,  wakina  mama  wanaudhika  sana.  Wa  akina  mama  wana  shida  sana,  wanakaliwa

sana na wakina baba, kuwaonea kabisa. Hawana sauti yoyote kabisa. 

Kitu kingine ni huyu mzee huyu. Huyu mzee ataenda huko kilabu, anaenda kunywa pombe mchana kutwa,  anakunywa pombe

tu. Hataki kufanya kazi yoyote,  na akirudi hapa nyumbani, anataka apate  chakula.  Pengine mimi nimeenda kutafuta kibarua,  ili

watoto wapate  chakula;  Anakuja anasema,  “ninataka zile pesa  ambazo umeenda kufanya kazi,  unipatie  na  mimi.  Hata  kama

nimeenda kuuza pishi moja ya wishwa, huko madukani yeye anataka zile pesa, nimugawanyie nayeye aende kuvuta sigara.  Sasa

mimi mwanamke sina uhuru wakufanya jambo lolote,  hata ikiwa ni kuku wangu mwenyewe nimefuga  nataka  kumuuza,  nipate

kitu  cha  kunisaidia,  kwa  sababu  yeye  kazi  yake  ni  kwenda  kulewa  tu  huko  matopeni,  anataka  huyu  kuku  nikimuuza,

nimgawanyie pesa nimpatie. Hilo jambo, ni jambo ambalo ni wakinamama tu, ambao wanashida hiyo.

Kitu kingine ambacho kimenisinya sana,  kama mama, mimi nimaskini  sina  chochote,  nina  mtoto  wangu  si  kusomesha  kabisa,

yuko hapo nyumbani, kwa sababu sina pesa  za kusomesha.  Anakuja  yule  ambaye  amesoma,  yuko  na  pesa  ni  tajiri,  anataka

mfanya  kazi.  Anachukuwa  mtoto  wangu  msichana  anaenda  naye.  Anaenda  kufanya  kazi  nyumbani  kwake.  Sasa  zile  kazi

ambazo atafanya, anafanya kazi nyingi, amabazo hata kama ni mimi mwenyewe, ningemuhurumia.  Lakini yeye anaenda kufanya

kazi  kule,  angalau  apate  yeye  mwenyewe  ajinunlie  nguo;  manake  babake  kazi  yake  ni  kwenda  matopeni.  Sasa  yule  bwana

mwenye  nyumba  ambaye  bibi  yake  alitaka  huyu  mtoto  amsaidie,  kumfulia  nguo  za  watoto  wake  wakiwa  wamekunia,  huyo

mtoto wangu ndiye ambaye atafua, akiondoka kidogo tu, yule bwana anapata bibi ni huyu. Sasa atakuwa yule bibi yake akitoka

kidogo, huyu msichana mdogo atakuwa ndiye bibi yake. Hata maskini ya  Mungu huyu naye abebe mimba. Na sisi Wagirama ni

watu ambao tuna uwoga, mali ndiyo ambayo tunataka;  mtoto wako umempleka mkule afanye kazi,  sasa  amewekwa mimba ni

yule mzee mwenye nyumba,  basi  unasema,  “basi  nipatie  mali,   si  ulikuwa  unampenda,  nipatie  mali”  mama  mtu  hatahusishwa

hayo maneno. Msichana anapelekwa tena huko anaenda kukaa huko kuzidi kuwa mtumwa huko.  Sisi akina mama hilo jambo,

limetusinya sana.  Lakini  hatuna  sauti  kwa  sababu  ya  kuuzwa,  tunachukuliwa  mali,  watu  wanakula  mali,  tunabaki  na  mateso.

Kwa hivyo hilo jambo kama ingewezekana, lingefanyiwa marekebisho hilo neno.
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Com. Abida:Umemaliza?

Naomi: Bado ninaendelea kidogo. Naendelea. Lingechunguzwan hili jambo. Mtu akifanya hivyo mtoto wa mwenzake,  kama ni

mzee  umemtaka  mtoto  wa  mwenzako  akufanyie  kazi  sasa  unabadilisha  unamfanya  kama  yeye  ni  bibi;  kwa  sababu  unajua

pengine baba yake hana uwezo, hana kitu chochote, hana mahali popote ambapo atakupeleka, hatakusudi lake ni apate  mali tu.

Sasa huyu mama anateseka, mtoto wake amefanywa mambo ambayo ni ya ajabu sana;  tena mzee anasema  anataka mali huyo

mtoto anaenda. Huo mkasa hata hapa Marafa ulifanyika. Kuna mzee mwingine ambaye mtoto wake alienda nyumbani kwa mtu

mwingine; sitamtaja,  lakini kama yuko asikie,  hilo jambo limeniudhi  sana.  Akaenda  kufanya  kazi  huko  nyumbani  kwake,  bibi

yake akaondoka  akaenda matangani.  Yeye  akawa  huyo  mtoto  wa  mwenzake  ndiye  bibi,  hata  akamtia  mimba;  kwa  sababu

anajua  wale  wenye  huyo  mtoto  hawana  uwezo.  Hata  hivi  leo  amezaa  mapacha,  nyumbani  kwake  huyo  mtoto,  maskini  ya

Mungu. Hilo ni jambo ambalo linahuzunisha sana.  Ikiwa inawezekana,  watu kama  hawa  wachukuliwe  hatua.  Na  wale  wenye

kuwabaka wasichana wa watu,  nao  wachukuliwe  hatua,  hata  kama  ni  kufinywa,  ile  tamaa  yao  isifanye  kazi  tena,  wafanywe

hivyo maanake huwa wanafanya kazi ambaye ni ya aibu sana. Wanaibisha sana watu hao watu.  Wanafanya kuchukuliwa hatua.

Kama inawezekana wachukuliwe hatua,  na huyo mama awe na uhuru hata kama  ni  kuku  wake  mwenyewe  akiuza,  ajinunulie

nguo, yeye pesa zake akizipata aende huko matopeni akanywe hiyo pombe mimi aniwachie kama ni pishi ya wiso mwenyewe

nikiuza, ninunue mafuta, nipake watoto wangu. Lakini hawa wazee,  wamezidi kuleta magonjwa hapa nyumbani kwa sababu ya

wanawake wengi.

Com. Abida: Asante.  Nataka  kukuliza swali,  unalalamika  mambo  ya  mahari  na  kina  mama  kuuzwa,  ungetaka  serikali  ifanye

nini, au Katiba ifanye nini kuhushu hayo mahari?

Naomi: Kuhusu hayo mahari, kwa sababu hayo mahari,  ni desturi  ya Kigiriama, yaani kimila, ni jambo ambalo limeanzia tangu

jadi. Nikisema lisifanyike, linaweza kufanyika lakini wakati ule wanata kufanay yale mahari, huyu mama naye ahusishwe.

Com. Abida: Na pia umelalamika wazee wanakwenda kulewa sana,  na unasikia watu wanaomba kwamba mnazi uhalalishwe.

Ungefurahia mnazi uhalalishwe ikiwa wazee wanalewa sana.

Naomi:  Ikiwa  mnazi  utahalalishwa,  uhalalishwe,  uwekwe  kama  biashara  zingine,  ambazo  zinaweza  kumsaidia  mtu  hata

kusomesha watoto, maanake huku kwetu, watu wengi walipata elimu kwa ajili ya hiyo tembo.  Wakapata  elimu kwa sababu hii.

 Sasa  tunataka  ufanyiwe  marekebisho,  ikiwa  ni  kuuzwa,  uuzwe  na  masaa.  Hao  wazee  wetu  wapate  nafasi  ya  kwenda

mashambani. Si tangu asubuhi mpaka saa tatu za usiku, basi  anakuja nyumbani kuja kunisumbua nimpatie chakula.  Yeye tangu

asubuhi yuko huko matopeni. Hilo jambo tunataka lifanyiwe marekebisho.

Com. Abida: Ahsante mama.
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Naomo: Asante.

Com. Abida:Nani mwingine? Nani mwingine anataka kuzungumza? (not clear.

Kajifondo: Mimi Maoni yangu

Com. Abida:Waitwa nani mama?

Kajifondo: Kajifondo.  Maoni  yangu  ni  hivi;  ni  kusema  wanainchi  sana  wana  malalamishi  kwa  sababu  ya  malu.  Hiyo  malu

itolewe, serikali iende juu chini, hiyo malu iwe hakuna. Kwa sababu malu hiyo inagonganisha watu nyumbani. Mimi mwanamke

nikimshika bwana  yangu,  siwezi  kusema  “wewe  toa  malu”  mwanamke  hatoi  malu.  Serikali  ifanye  bidii  ule  mpango  wa  malu

uondolewe. 

Lingine; mambo ya mume akifa bibi asichukuliwe ni mume mwingine. Hiyo ni kazi nyingine hiyo. Isiwezekane.  Kama ni kisawa,

mimi nikifa  yule  bwana  akaweza  kuchukua  ndugu  yake,  na  bibi  mwingine  akachukua  bibi  mwingine  akampatia;  lakini  ni  sisi

wanawake.  Ukifa,  bwana  anasema  nitachukuliwa,  ni  kwa  nini  yule  bwana  mimi nikifa  yeye  hawezi  kuchukua  bibi  mwingine

akampatia yule ndugu yake? Maoni yangu ni hayo.  Virekebishwe, hivi viondolewe kabisa,  maana hii malu inagonganisha sana,

maana mimi sina nafasi kumwambia bwana wewe mwanamke yule na atoe malu anipatie mimi. Sitaweza.

Com. Abida: Nani mwingine ana maoni? Mama

Sophia Kombe: Majina yangu naitwa Sophia Kombe.

Com. Abida: Jana hukuzungumza?

Sophia: Sijazungumza. Hoja yangu ya kwanza ni kuhusu kazi,  hasa kwa  sisi  vijana.  Unaeda  shule  unasoma,  unaenda  college

unasoma,  mpaka  unamaliza.  Ukianza  kutafuta  kazi,  unaambiwa  mpaka  uwe,  na  five  years  experience,  ama  three  years

experience. Sasa ile experience utaitowa wapi kama hujaajiriwa ile kazi ukaifanya ndio ukapata ile experence? Sasa imekuwa ni

tabia,  kila  mahali,  wanataka  experience.  Ningeomba  serikali  ichukue  hatua,  mtoto  yeyote  atakayetoka  college  apewe  first

priority, kupewa kazi.

Hoja yangu ya pili ni mahari. Mahari hasa kwenye kwetu sisi Miji Kenda’s.  Mahari imekuwa ni biashara huku, watoto  wa kike

wamekuwa kama biashara.  Mtoto akipata  mchumba, akimleta akijulikana, basi  imekuwa  wale  wazazi  ni  kuitisha  pesa  nyingi.

Ambazo  zile  pesa  ndizo  zinaleta  shida  sana  kwa  wanawake.  Kwa  sababu  kama  mtu  ataitishwa  kama  elfu  kama  mia  moja
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ataenda juu chini akishalipa zile; basi.  Mwanamke ukienda kule huwa  huna  sauti  tena  ni  ukaliwe.  Vile  bwana  atakavyofanya,

atakavyosema ni hivyo. Lakini wewe hukutowa hoja yako kule kwa bwana,  utakuwa huwezi, kwa sababu utakuwa umeolewa

naumetolewa pesa  nyingi. Mwanamume atakuwa anasikia uchungu kwa sababu ametoa pesa  nyingi  kwa  hivyo  hii  mambo  ya

mahari  ingefanyiwa  kitu  kidogo  hata   kama  itakuwa  ipunguzwe,  iwe  itapunguzwa,  iwe  at  least  kutakuwea  na  maskilizano

kidogo.

Hoja ya tatu ni uridhi, hasa watoto wa kisichana pia tumetupwa sana.  Ningeomba watoto  wa kisichana pia wachukue nafasi ya

kuridhi kule kwao,  wawe  Katika  list  ya  kuridhi.  Kama  itakuwa  ni  kuridhi  mzazi  ame  pass  away,  wale  watoto  wa  kisichana

wawe  pia  wataridhi.  Lakini  hii   imekuwa  shida,  kwa  sababu  kule  utakakoolewa  huwezi  ukasema  chochote  bwanako  akifa,

unaridhiwa pia wewe, kwa hivyo wasichana pia wawe wanaridhi.

Hoja yangu ya nne ni elimu kwa watoto  wakike.  Hasa huku kwetu,  mzazi atakuwa pengine amezaa watoto  wengi, anaangalia

watoto  wa  kiume  peke  yake;  anasema  afadhali  huyu  akasome,  kwa  sababu  ni  wa  kiume.  Wale  wakisichana  wanabaki

nyumbani. Sasa  tabia kama ya ukahaba inazidi kuendelea,  watoto  wanaanza kushikwa na magonjwa. Ni  kwa  sababu  watoto

wa kike wamewachwa sana, katika masomo hawasomi.  Wanasomeshwa wale wa kiume.

Ningeomba serikali itilie mkazo sana, watoto wa kisichana pia wawe wanapata  elimu, sawa na wa kivulana. Na  mzazi ambaye

atakuwa amewatupa wasichana wake, hawafundishi, achukuliwe hatia.

Mimba. Hoja yangu ya tano, sanasana vijana na wasichana pengine wakifika darasa  la sita,  tano,  la saba  utapata  msichana ana

mimba.  Msichana  ndiye  anayefukuzwa  shuleni,  mvulana  hafukuzwi,  na  ile  kazi  ilifanywa  na  watoto  wawili.  Yule  msichana

anafukuzwa, mvulana anabakishwa shule, msichana akifika nyumbani kwao anapata  taabu,  akizaa anapata  taabu.  Ningeomba,

yule  mvulana  atakayefanya  vile,  hata  kama  ni  mdogo,  hana  kazi,  yeye  bado  anasoma,  lakini  wazazi  wa  yule  mvulana

wamshugulikie huyo mtoto mpaka azae.  Huyo mtoto atakayezaliwa pia wamfundishe, wale wazazi wa yule kijana wamfudishe

mpaka amalize, mpaka afikie pale alipo yeye.

Hoja yangu ya sita,  ni rape.  Mtu yote atakaye rape  msichana wa mtu, achukuliwe hatua.  Na  kina  baba  kunajisi  watoto  wao.

Kuna baba wengine wanajisi watoto wao. Sasa kina baba hao wakipatikana, wachukuliwe hatua kali sana.

Hoja yangu ya nane (not clear)  iwekwe kwenye Katiba.  Chiefs wapigiwe  kura  kama  watu  wengine  wote  wale,  kwa  sababu

haiwezekani; pengine chief anakaa hapo miaka yote, hamsikizani naye, hamumtaki  lakini hamna la kufanya. Lakini  kwa sababu

mpaka siku zake ziishe haiwezekani.  Chiefs  pia  wawekewe  vipimo,  kama  vile  miaka  miwili,  ama  mitano,  wawe  wanapigiwa

kura, ili upate wale watu ambao unawataka wewe mwenyewe.  Na hoja yangu ya mwisho, Katiba iwe na utangulizi.

Com. Abida: Nani Mwingine?
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(Not Clear)

(No name): Mimi maoni yangu ni kuhusu elimu ya wasichana, huku kwa Miji Kenda. Elimu huku ya wasichana,  inazorota sana.

Hasa upande wa kifedha ndio sisi tunashindwa. Lakini  hata  hivyo,  zaidi  sana  twaomba  serikali  kama  itatutilia  mkazo  ili  watu

wote wajue umuhimu wa elimu; na hasa, wale wazazi pia, waone ile nguvu kwa sababu serikali itakuwa inatupunguzia gharama,

kama ilivyokuwa ikifanya kitambo. Hasa,  kitu kama hicho  kinachangia,  wasichana  wetu  huwa  wanaandikwa  kazi;  halafu  mtu

akiajiriwa anakuwa maid pahali,  halafu wakati  wakiendelea na  hiyo  kazi,  mzee  wa  hiyo  nyumba  anamunyemelea  analazimka.

Hata serikali imetuacha kabisa haitusaidi. Wala hoja hiyo ukipeleka mbele,  inazimwa na senti,  maana watu huwa hawana pesa.

Tunaomba sisi kama wazazi, tunasikia uchungu na tunaomba usaidizi hapo juu.

La pili ni kwamba,  kunazo shule nyingi za malezi, tunaomba wakati  wa kuandikwa Katiba hizo; tusaidike  sisi  kama  wanaolea

wale watoto  wadogo.Kwa upande wa kimshahara,  pengine kama hivi, mtu ameandikiwa kazi,  ni mwalimu wa kawaida,  hawa

walimu ambao, wanalipwa na serikali, huwa wanapangiwa mishahara mizuri. Lakini kupitia hawa watoto  wadogo,  huwa serikali

haijawatambua sana. Kwa hivyo walimu wanao wafundisha watoto wadogo nao, twaomba hoja yao ifike huko kwenye Katiba

ihesabiwe. Yangu ni hayo asanteni.

Interpreter (not clear)

Kasele: Mimi nazungumza kwamba watoto  wangu walikuwa shule hapa,  ikabidi wasimamishwe kwa sababu pesa  sina. Nguo

sina,  nasikitika  sana  ikabidi  niwambie  wakae  nyumbani,  maanake  wanaume  ni  hivo  walivo  tayari.  Maoni  yangu  ni  kwamba,

watoto wangu nataka waregeshwe shule na wasome. Mimi sina pesa,  lakini nataka waregeswe wasome.  Kwa hivyo hayo ndio

yalikuwa ni maoni yangu.

Com. Abida: Mzee yuko wapi? Mume wako?

Kasele:  Yuko huko nyumbani

Com. Abida: Hafanyi Kazi?

Kasele: Mume wangu ana kibarua tu, anapata kitu kidogo, akija nyumbani haitoshi, kwa hivyo ni mashaka yako nyumbani.

Com. Abida: Asante.
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Hilda Chome: Kwa majina ninaitwa Hilda Chome

Com. Abida: Nani?

Hilda: Hilda Chome. Hoja yangu ya kwanza ni rape,  kwa watoto  wa kike,  ambao wanarepiwa na wazazi wao.  Ningeonelea,

kwa  sababu  wakati  huu  tayari,  vile  wanavyo  adhibiwa;  kama  kukikuwa  na  kesi,  nafikiri?  Hawaadhibiwi  vizuri.  Kama

ingewezekana, kwa sababu hata huyu baba anaujua uchungu wa huyu mtoto, angeadhibiwa zaidi ya vile wanavyoathibiwa sasa.

Hoja yangu ya pili ni pande ya machief. Hawa machief ingekuwa vizuri pia kama inawezekana nao pia wachaguliwe, kama vile

viongozi wengine wanavyochaguliwa; kama vile MP ama councillor.  Kwa shauri saa  ingine, inaweza kuwa  chief  haelewani  na

watu, halafu ile hali ya kuwa sasa  anaendelea hivyo hivyo, haelewani na watu; ni mpaka sijui mpaka kufa,  sijui ni  mpaka  vipi,

sasa  ile  huwa  inatusumbua  zaidi  kwa  sababu  wakati  mwingine  tuna  kosa  kuelewana  na  hatuwezi  kupatanishwa  na  chief.

Hatuwezi  kurekebishika  kupitia  kwa  yeye.  Sasa  ingekuwa  vizuri  kama  anagechaguliwa  kama  viongozi  wengine,  kwa  muda

kama miaka mitano, ama hata kama ni zaidi, lakini at least kwa muda fulani; awe anaweza kubadilishwa kuwe mtu mwingine.

Hoja yangu ya pili, ni kama vile mama ameolewa mahali. Sasa mama ameolowa, halafu tuseme wakosane na yule mzee. Wakati

wa kuondoka yuaondoka yule mama pekee.  Na  pale  mama  ameolewa,  amekuja  kweli  ameolewa  na  mahari,  lakini  amekuja

pale wameelewana na yule mzee,  wamezaa  miaka  yote  hiyo;  pengine  wana  watoto  kama  vile  watano.  Wakati  wamekosana

yuwaenda kwao kabisa,  kabisa,  hakuna  cha  kusema  tutagawanya  watoto,  ama  vipi.  Ingekuwa  vizuri,  at  least  na  yule  mama

naye akiwa ameolewa, naye aende na sehemu; kama kugawanya sawa kwa sawa, kama hata yule mzee atazidiwa, at  least  yule

mama aodoke na kitu. (not clear)

Com. Abida: Kuna Mwingine

Somebody: Mimi masikitiko yangu ni kuhusu.

Com. Abida: Sema jina lako.

Mary Masha: Mimi naitwa Mary Masha.

Com. Abida: Mary Masha.

Mary Masha: Mimi masikitiko yangu ni kuhusu mambo ya kuolewa.  Kuolewa tunaolewa kweli,  lakini  wakati  wa  uridhi,  sisi

tunatengwa. Na walio tutenga mwanzo ni wazazi wetu. Na ni sababu ya ile mali wanayoitisha wale watu wanatuowa.  Sasa  mtu

unakuta umeolewa hujui mzee amepaka pesa  ngapi, unasukumwa  tu  kama  mbuzi.  Hasa  ukifika  huko,  halafu  wewe  unakuwa
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kama mtumwa, na ukijaribu kuondoka hapo huwezi, kwa sababu ya ile mali aliyotoa.  Sasa  tunaomba serikali iweze kutusaidia.

Hata kama hiyo ni mapatano watakuwa wamepatana isiwe ni lazima uolewe; uambiwe uko hapo,  wewe umeolewa, umetolewa

mali. Hata kama ni kuoa,  mtu unatamani kuolewa.  Uolewe  kwa  kukubaliana.  Wazazi  wako,  wapewe  kama  shukrani,  si  kitu

kitajwe kama mali. Inaonekana hiyo mali imetufunga hata akili. Hata sisi ambao tunaolewa, hatuna uhuru, kwa sababu  ya  kile

kitu kinaitwa mali. Kwa hivyo mimi naomba hii jina mali, liondoke.

Pili ni kubaguliwa kwa watoto  wetu wa wasichana.  Watoto  hao wasichana tunawazaa wake na  waume.  Lakini  ikifika  wakati

wa kusoma, utakuta mtoto huyu wa kike hana uhuru wa kusoma, sababu ni yule Katana anaweza kwenda kusoma, lakini Sidi

hana uwezo; sababu yeye ni mwanamke wa kufanya kazi za nyumbani. Kwa hivyo tunaomba ikiwezekana hata hao wasichana

nao watiliwe maanani.

Tatu ni kuhusu kunajisiwa kwa watoto. Unakuta mzee anakuwacha wewe mama nyumbani, halafu anaenda kupembeleza mtoto

wake,  mpaka anamfanyia hayo mambo mabaya.  Na  anafanya ya siri mpaka mwisho yake unajua. Na  ukijua, huna uwezo wa

kuzungumza, kwa kuwa wewe pia umeolewa hapo,  na ulitolewa mali. Sasa  tunauliza ama tunaomba, ikiwa kuna  uwezekano,

mtu kama huyu akifanya jambo kama hilo la kunajisi mtoto,  wake,  ama wako pia achukuliwe hatua.  Manake hilo ni jambo  la

aibu, na ni jambo la kutoa imani baina ya wewe na huyo mzee hapo nyumbani. Mambo ni mengi lakini naona nitakomea hapo.

Interjection: Endelea kama uko na mengine.

Mary Masha: Mambo ni mengi, kwa vile kuna mambo mengi kuhusu sisi ambao tuko hapa kama uridhi. Umeolewa na hapo

kwenu  huhesabiwi  kitu,  huko  utakako  olewa  hutahesabiwa  kitu.  Sasa  utakuta  kule  ambako  umeolewa,  kama  pengine

umewachiwa ngombe ama mbuzi, huko ukijaribu kuzungumza; basi unaambiwa “basi hapa umeletwa na mali”, na kule ulikotoka

ukitaka kuzungumza zaidi unaambiwa  “basi  we  nenda  huko  huko  maanake  huku  sisi  hatukuhesabu  tena;  maanake  wewe  ni

mtoto wa kike”.  Kwa  hivyo  tunaomba  kama  wakina  mama,  ama  kama  wasichana,  tutambulike  kwetu  nyumbani,  ama  huko

tutakapo kwenda. Asanteni.

Com. Abida:Hebu nikulize, hii mambo haya umetuambia kuhusu kunajisiwa kwa wasichana wa kike, yanatendeka sana?

Mary: Yanatendeka sana, na hata ukijaribu kuzungumza kimtaani, ama ukijaribu kuyapitisha kwa upande wa kiserikali hivi, lina

zimwa zimwa. Kwanza  jambo  lingine  nimesahau  ni  hili.  Wajua  mambo  mengine  yanatendeka  kwa  sababu  sisi  wanawake,  si

sana kuwekwa kama mzee wa kijiji. Kwa mfano kama umeambiwa  mambo ya malu; ukifika kule,  utakuta walio kule wote,  ni

wanaume. Sasa  wewe huyu mtu wamjua ni  sawa,  humjui  pia,  utaambiwa  afadhali,  ukubali  halafu  hayo  mambo  mtazungumza

baadaye;  sasa  wewe  unakubali  kulazimishwa;  Lakini  je?  Kama  kungekuwa  na  mwanamke  mwenzako  hapo,  mngezungumza

naye  pia  angekutetea  kwa  upande  mwingine.  Kwa  hivyo  hapo  tunaomba  hata  hao  wazee  wa  kijiji  na  wanawake  wa  emo.

Asante.
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Com. Abida: Majina kama mlivyojiandikisha, tutamwita Bwana John Mweni

John: Kwa majina ni kama mlivyosikia. Naitwa John Mweni. Nimekuja hapa kutoa maoni yangu binafsi. Kwanza: serikali iwe

ya  majimbo,  na  si  majimbo  tu,  bali  mfumo  wa  vyama  vingi.  Hiyo  ni  kwanza.  Tukisema  vyama  vingi,  ni  watu  mahali

wanaposhindania,  kwa  mfano,  mimi  niwe  nyumbani  nimezaliwa  na  mwenzangu,  nitafanya  nini  ili,  baba  anipende?  Hapo  ni

kumaanisha kwamba serikali yetu hii ikiwa ya vyama vingi, tutapata  kuona watu kama sisi wa huku mwisho mwisho wa Kenya

vile tutakavyo fanyiwa. Kwa sababu nikirudi hata mahali pengine kama maji, sisi huku tangu  tupate  uhuru,  bado  tunatumia  ile

maji ya mvua. Tunangoja mvua inyeshe maji yale ikwame mahali, ndio twende tuchukue tutumie nyumbani. Hiyo ni kumaanisha

kabisa kwamba, serikali yetu Imetusahau. Ndiyo  maana nikisimama hapa,  maoni yangu ninasema, kuwe vyama vingi, angalau

tutaangaliwa upande wa maji.

Pili, upande wa uchaguzi. Uchaguzi wa debe  unatumaliza, kwa sababu yule anayepita,  tunayesema amepita;  inaviringwa hapo,

tunapelekewa yule ambaye sio mshindi, tunaambiwa, “huyo  ndiye  mbunge  wenu”.  Hilo  mimi nakataa,  ule  uchaguzi  wa  debe,

kura za debe ninakataa.  Kura zile za mlolongo zirudishwe.  Tukisimama kwa mlolongo, tukimpitisha fulani, kama diwani wetu,

awe yule yule. Ndiye diwani atakaye enda kule,  ama  mbunge  atakaye  enda  kule,  ama  rais  atakaye  enda  kule.  Kwa  sababu

tunaweka  kura  kwa  debe,  madebe,  yakipelekwa  kule,  kuhesabiwa  hesabu  zikirudishwa  hapa,  tunaambiwa  mtu  wetu

ameanguka, na hatuna la kufanya. Kwa hivyo ninasema, kura zile za debe tuondoe.

Tatu. Mamlaka ya rais. Rais tunamchagua sisi, na si ati kwamba tunamchagua halafu atuchagulie viongozi. Hapo mimi ninakataa.

Kwa  sababu  yeye  mwenyewe  tumemuchagua  ,  kwa  nini  wale  viongozi  wengine  tusiwachgue  na  sisi?  Mimi  maoni  yangu

ninasema;  rais  tumemchagua  kwa  kura,  wale  viongozi  wengine  watakao  fuatana  naye,  tuwachague  kwa  kura  zile  zile  zetu

tulizomchagulia rais. Hayo ndio maoni yangu.

Nne.  Upande  wa  elimu.  Elimu huku  kwetu  iko  chini.  Na  si  ati  sisi  huku,  hatutaki  kusoma.  Kusoma  tunapenda,  sana  lakini

serikali bado haijakubali sisi tusome. Kwa sababu tukiangalia upande wa karo; inatuzidi sana. Pili. Shule kwetu ziko mbali mbali

zaidi, kiasi ya kwamba,  mtoto mdogo,  hawezi kusoma kwa wakati  wake,  ama kwa umri wake unaofaa.  Inabidi mtu  atembee

mbali, ndiyo afike shule, apate elimu. Bila hivo, hawezi kupata  elimu. Shule za upili, tukiangalia, hapa Magarini,  shule za upili ni

mbili tu. Kuna Marafa, na Galana; kusema kweli, hizo shule mbili hazitoshi Magarini. 

Tukirudi upande wa university. Mimi hapa nikishamaliza shule, karo  tayari mzazi  wangu  zimemchokesha,  amenipeleka  mpaka

form four nimemaliza, imebaki sasa nifuate university. Hizo pesa za kunitoa hapa, mpaka kule, tayari mzazi wangu akiangalia hivi

mfuko nimwake, hana.  Kule mimi siwezi enda,  ndio maana hata utakuta,  D.O.  mwenyewe hapa kwetu,  atatolewa  Bara;  kwa

sababu watu wa Bara wamesoma, university ziko kule kwao. Na hiyo inamaanisha kwamba elimu hapa kwetu iko chini. Lakini

ingekuwa serikali itukumbuke upande wa elimu, mtu kama D.O., hangetoka mbali, angetoka hapa hapa  kwetu, mtu kama D.C.
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hangetoka mbali, angetoka kwenye mkoa huu wetu.  Lakini tukianza kufikiria hivi, siwezi kukuhesabia ma D.C.  kumi, ambayo

wametoka kwenye huu mkoa  wetu,  ama  tuseme,  hata  wawili.   Na  hiyo  ni  kwa  sababu  elimu  sisi  hatuna,  na  ni  serikali  ndio

imetufanya tukose elimu. Kwa hivyo nikirudi pale juu, ndiyo ninaunga mkono mfumo wa vyama vingi. Vikiendelea kushindana

sisi tutapata usaidizi.

ardhi. Arhi yetu tukipewa, malipo ya karatasi za kumiliki mashamba zilikuwa ni pesa  ndogo.   Sasa  tunaambiwa kwamba kulipa

shamba lazima uwe na elfu sabini.  Kumaanisha kwamba,  watu kama mimi ambao hatuna pesa  kupata  karatasi  zile za  kumiliki

mashamba. Ndio maana unakuta tuko huku, wewe unasema umekalia shamba lako, kumbe mtu anapita kwa gari hapa na yuko

na karatasi ya shamba lako. Kwa hivyo mimi naomba serikali ilete hizi ofisi ambazo zinaweza kutoa hizi karatasi karibu ili kusudi

nasisi tuwe tunaweza kupata hizi karatasi, na zikapate kutusaidia.

Nikirudi upande wa bibi na bwana nyumbani. Maoni yangu nasema hivi. Kwa sababu tumekuwa sisi waume nyumbani hatuna

uwezo.  Kwa sababu mimi nikikosana na bibi yangu kwa mfano aende, hata asiende mbali, aende kwa chief, nikaribu sana hapa

kwa chief. Ukifika pale utaona wale maskari  wachief vile watakavyo kuangalia wewe.  Hata itakuwa ni kama sijui umewafanya

nini, na umempiga bibi yako nyumbani maanake amekukosea.  Unajua umejaribu sana kuvumilia lakini sasa  amezidi.   Nikimtia

kofi, mara anakimbilia kwa chief. Akifika pale kwa chief, pengine chief hayuko karibu,  anawaona wale ma askari;  kuna ati mtu

ni mkubwa  pale.  Basi  akikuona  wewe  bwana  vile  atakuangalia,  hata  wewe  mwenyewe  pengine  utaanza  tayari  kumlegezea.

Mara anaweza akufuate tayari akupige mbele za yule bibi yako. Serikali iwe na inaweza kutuangalia zaidi juu ya nyumba ya mtu.

Kwa sababu hizo sheria wanazozitunga, nikizaliwa mimi, nilikuwa ninaweza nimwuone mama ana adhibiwa na baba;  na hakuna

lolote.  Lakini  kufikia  sasa,  sisi  mabwana   tumekua  ni  kama  tunashikilia  mioyo  yetu.  Ikiwa  bibi  umemchukua  kwa  babake,

umemtoa kwao, ni wewe mmependana. Lakini sasa kama amekukosea unashindwa na kumuadhibu kwa sababu kitu kidogo tu,

anaenda.  Na  akienda  kule  unachukulia  hatua,  juu  ya  hatua,  hatua  juu  ya  hatua  hata  mwisho  unaweza  kumkosa  yule  bibi.

Wanawafurisha hao mabibi zetu, kiasi ya kwamba hata nyumbani hakuna uwelewano tena.  Kwa hivyo  hili  jukumu  la  nyumba

zetu serikali pia iliangalie. Asanteni (Makofi).

Unknown person: Mzee umesema kwamba sisi wazee tuwe na haki ya kupiga mabibi wetu wakikosea,  ungetaka nao mabibi

wawe na haki ya kupiga akina baba wakikosa?

John: Mimi, hapo nataka tuelewane kitu kidogo. Hapo ninataka tuelewana kitu kidogo, kwa sababu si ati bibi apewe mamlaka

ya kunipiga, na mimi pia si ati kwamba nitapiga yule bibi yangu kupita kiasi. Nimesema kwamba hii nyumba iangaliwe, iangaliwe

kwa sababu bila  kuangaliwa,  itakuwa  zile  kesi  za  bibi  na  bwana  wakienda  pahali,  wanaenda  tayari  ni  kama  kutenganishwa.

Kwa sababu sasa limekuwa halitiwi maanani halitiwi mkazo. Mimi yule bibi nitampiga kama bibi yangu, maanake hata kama ni

upatanisho, hakuna upatanisho zaidi kwa chief ama kwa D.O.  au kwa D.C.  isipokuwa  upatanishi  uko  kwa  yule  yule  babake

aliyenipa  yule  mtoto.  Na  ninaonelea  kwamba,  kama  yule  bibi  tumekosana;  hata  akinipeleka  polisi  kwa  mfano  ,  nikapigwe

makofi, nikitoka kule nikirudi, kuna uwelewano baina ya mimi na yeye? Hakuna uwelewano. Kwa hivyo pale  pale  nilipomtoa
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yule bibi,  kama nimekosa naye  ananirudisha,  pale  pale.  Pengine  pale,  wazazi  wake  hawatakosa  la  kuniambia.  Ziko   kajama

huwa tunawapa wazazi wao, na tunapatanishwa. Maoni yangu ninasema, yale mambo ya polisi yaishe. (makofi na kicheko)

Com. Abida: Justus Kazungu?

Justus: Kwa jina mimi naitwa Justus Kazungu. Niko na maoni haya.  Kitu ambacho ningeanza kuzungumzia kwanza,  ni juu ya

ugawaji  wa  misaada  ile  ambayo  inatoka  nje.  Katika  Katiba  hii  mpya,  tunataka  misaada  ile  ambayo  itatoka  nje  ihakikishwe

kwamba inagawanywa kisawa.  Utakuta kwamba,  kufikia wakati  huu  kulingana  na  serikali  au  Katiba,  vile  ambavyo  iko,  sijui

kama  ni  Katiba  au  ni  ile  serikali  vile  ambavyo  imeamua  kwa  wakati  huu,  utakuta  kwamba  misaada  inatoka  nje,  lakini

inaelekezwa  mahali  pamoja.  Pengine  watu  wa  Bara  wameendelea,  lakini  hapo  mimi  nakataa  kwa  sababu  hao  wanafanya

kuendelezwa.   Misaada  ikitoka  inapelekwa  huko.  Ningetaka  serikali  hii  inayokuja  ihakikishe  kwamba,  Katiba,  ihakikishe

kwamba;  ile  misaada  ambayo  itatoka,  inagawanywa  sawasawa.  Kama  ni  maendeleo  yawe  kila  mahali.  Hilo  ni  la  kwanza

kuhusiana na ugawaji wa misaada.

Pili, Katiba hii ambayo tunataka kuifuta ni kwamba,  hii iliundwa na wale wakoloni;  na tulipopata uhuru au tukarithi na tunaona

kwamba yule mkoloni wakati  alipo unda hiyo Katiba yake:  alikuwa  anaunda  kiasi  cha  kuwa  impendekeze  mwenyewe.  Kwa

hivyo utakuta hiyo aliunda kiasi cha kuwa kwanza alipokuja hapa,  alijaribu kuchukua nchi au zile sehemu ambazo ni nzuri nzuri

ili ajipendekeze mwenyewe. Sasa  utakuta Katiba ile ambayo  iliundwa  na  mkoloni  ili  ajipendekeze.  Tulipopata  uhuru  tukaona

kwamba tulichukua hiyo Katiba na hatukuibadilisha, tulichukua mamlaka, tukarithi hali ile ya kujihurumia wenyewe. 

Tukiingia upande wa ardhi utakuta,  tangu tupate uhuru utakuta katika hii  division  ya  Magarini  siwezi  kusema  kuwa  kuna  mtu

yoyote ambaye amepata title deed.  Na  hii ni kwa sababu wale ambao waliochukua uongozi walitumia mbinu ili wajipatie ardhi

ile  wenyewe. Kwa hivyo utakuta hapa Pwani, ziko title deeds, lakini wale wenyeji ni wachache ambao wamepata. Waliopata ni

wale  ambao  wanatoka  sehemu  za  Bara.  Na  hii  inaweza  ikaondolewa  kama  tutakua  na  majimbo.  Kwa  hivyo  hapo  mimi

ningetaka  serikali  ya  majimbo.  Kama  ni  ugawanyaji  wa  ardhi,  utakuta  nasi  tutapatiwa  uwezo  wakupata  ardhi  kama  watu

wengine wa Bara wanavyopata. 

Na  kama  ni  title  deeds  tuzipate.  Mtu  ambaye  yuko  katika  Head  Office,  Nairobi:  utakuta  huyo  atafanya  kuwa  allocated  tu,

“okay, wewe nenda Magarini au pengine nenda Shakadulla,  au pengine nenda sehemu za Pwani,  mahali fulani utaenda kupata

shamba. Lakini shamba lile, mahali pale ambapo inajulikana kwamba hakuna mtu katika karatasi  hiyo tupu; utakuta hapo kwa

kikweli kuna mtu. Kwa hivyo ningeomba hii Katiba mpya ambayo itahusiana na ugawanyaji wa ardhi,  wategemee ma sub-chief

na  chief,  au  na  wazee  wa  vijiji.  Kama  title  deeds  zitatolewa,  ziletwe   lakini  wawe  ni  kama  macho  ya  serikali.  Wawe

wanategemea wale wenyeji,  wale ndio watatambua hapa hakuna mtu; kwa hivyo atapatiwa yule  mtu  ambaye  anastahili.  Kwa

hivyo hii hali yakutowa hizi title deeds,  tafadhali,  ningetaka katika Katiba,  ihakikishwe kwamba inaletwa  hapa chini;  na  hawa

wazee wetu wahakikishe kwamba wanatoa pale ili yule mtu ambaye anastahili,  kupata,  apate.  Wao ndio wanamjua zaidi. Hiyo
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ni upande wa ardhi.

Tukiingia upande wa uridhi, utakuta kwamba kufikia sasa,  mtoto ni mtoto wewe kama mzazi umezaa mtoto msichana, umezaa

mtoto mvulana, lakini mtoto ni mtoto. Siku hizi wacha siku za nyuma, lakini siku hizi utakuta kwamba, kuzaa nyumbani ilikuwa ni

aibu siku za nyuma, lakini kufikia wakati huu, imekuwa ni kama kawaida. Its just the order  of the day.  Sasa  utakuta hapa kama

mimi ni  mzazi  nimezaa  watoto  wangu,  okay.  Akiolewa,  ataenda  kwa  bwana  yake,  lakini  kuolewa  si  kwamba  yeye  ataenda

kuishi huko.  Anaweza pengine hata akashindwa na maisha ya kule, akarudi  hapa: au pengine ni mzae na kwa bahati  mbaya au

nzuri, yule mtoto azae hapo. Yule mtoto siwezi kumfukuza, ni wangu.  Kwa hivyo yule mtoto ni wangu na sasa  niwe na watoto

wawili wanaume na watoto  wawili wasichana.  Hawa wawe hawakupata  nafasi ya kuolewa,  hawana mtu wa kutegemea.  Mimi

siku  zangu  zimewadia  ni  aage  dunia,  hawa  watoto  nichukue  ule  uridhi  kulingana  na  mila  za  kikwetu  haswa  Kimiji  Kenda.

Uatakuta mtoto anayestahili kupata  ule uridhi  ni  mtoto  mvulana.  Je  wala  wasichana?  na  kama  hataolewa  na  abaki  pale  kwa

maisha yake yote, yule mtoto utamwona yuko namna gani? Kwa hivyo ningesema katika Katiba hii ambayo inataka kuundwa,

huu uridhi, mtoto ni mtoto. Kwa hiyo hata naye agawiwe kiwango fulani; hata kama sio sawasawa,  lakini ahakikishwe kwamba

yule mtoto anapatiwa  kitu  pale  ndani,  kwa  sababu  mtoto  ni  mtoto.  Hii  ni  kwa  upande  wa  wasichana,  na  hawa  kina  mama,

wasichana kwa wavulana, iwe kuna ratio fulani.

Nikingia upande wa sheria. Utakuta kwamba kufikia wakati huu kuna sheria kwamba kuna wengine wako,  “they are  above the

law”. Hii kitu hii ni mbaya kwa sababu binadamu ni binadamu, hata kama wewe ni kiongozi. Lakini itakuwa makosa,  mwingine

awe huko juu ya sheria.  Kila mtu anastahili kuwa chini ya sheria,  ili  akifanya  makosa,  sheria,  imwangalie  kwa  macho  mawili.

Kwa hivyo hapo, singetaka katika hii Katiba ambayo inakuja, kuwe na mtu yoyote hata kuanzia president, kila mtu awe chini ya

sheria, na akifanya makosa, imkabidhi.  Sheria vile vile utakuta kama raia,  hatujui sheria.  Hatujui sheria ni kwamba hatujui haki

zetu.  Utakuta   askari  anaenda  miezi  sita,  au  kulingana  na  wakati  wa  training  yao,  anaenda  kufunzwa  sheria.  Anaabiwa  mtu

akifanya hivi, amefanya  makosa. Akifanya hivi, amefanya makosa; lakini sasa wewe mwananchi ni ufate ile sheria.

Hujui unaenda wapi, hiyo sheria inakukabithi kwa kutojua.  Kwa hivyo hapa upande wa sheria kulingana na hii Katiba ambayo

inakuja,  ningetaka  sheria  zifunzwe  kwenye  shule;  na  vile  vile  kwa  wale  ambao  hawatabahatika  kwa  sababu  umri  wa  shule

umewapita, tuhakikishe kwamba hizi sheria zinasambazwa kwa machief. Au pengine kuwe na vikosi au vikundi fulani ambavyo

vimelimika hali ya kuwa wanaweza wakaelimisha hawa raia vile vile juu ya haki zao; ili anapoenda kukosa,  au kama amefanya

makosa aweze akajua kweli hapa ni makosa.  Lakini sasa utakuta askari anajua tayari huyu nikimpata, nitaenda kumshtaki kwa

kifungu fulani.  Kwa hivyo hapo hakuna usawa.  Maoni yangu ni kwamba,  sheria,  shule zifunzwe na wale ambao wamepita ule

umri kuwe na mafunzo fulani ambayo itawaonyesha, itawangaza ili waweze kuena mbele zaidi.  

Kwa  kumaliza,  kitu  kidogo  tafadhali,  ningetaka  kuzungumzia  juu  ya  mahakama.   Mahakama  kulingana  na  vile  ambavyo

tuliichukua hiyo sheria ya mkoloni tukaileta: ni kwamba hapa upande wa mahakama kuna kitu fulani ambacho sisi kama raia au

kama Miji Kenda, kuna kitu ambacho hakiangaliwi.  Lakini hii ningetaka kiangaliwe, hii ni upande wa utamaduni, haswa uchawi.
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  Uchawi utakuta sisi kama Waafrika, mzungu hajui uchawi, lakini sisi Waafrika tunajua uchawi. Kama mtu ananiroga nikienda,

kotini kwa sababu yule mtu ananiroga,  nikifika kule utakuta wanataka documentary evidence,  kwamba wewe sasa  umerogwa,

unarogwa,  iko  namna  gani?  utowe  document;   sasa  hapa  ninaona  kuna  makosa.   Katika  Katiba  mpya  ningetaka  hii  nayo

iangaliwe, hii sheria ya utamaduni kwa sababu uchawi uko.  Tuwe na vikundi vya wazee au wa kienyeji ambapo lile koti  kule,

itategemea huku.  Mtu kama amerogwa, okay hakuna documentary evidence, lakini kama wale wazee,  ambao wanajua uchawi

uko,  wakidhidhirisha  kwamba  huyo  mtu  amerogwa  na  yeye  mwenyewe  anaamini  hivyo  akifika  kule  aaminiwe.   Isiwe  mtu

akifika kule  kesi  inatupwa,  na  sasa  utakuta  hapo  itakua  ni  hali  ya  kukutana  na  mapanga.   Na  kweli  inawezekana  huyo  mtu

ameingizwa katika hizo madawa. 

Pengine la mwisho ningetaka pia,  hii Katiba ikiundwa, adhabu ya kutadikwa viboko wanafunzi wa shule,  isiondolewe,  iweko,

kwa sababu tumeona madhara ya kutokuwa na adhabu katika shule.  Shule nyingi, serikali ilisema kwamba hakuna ile hali  ya

kuathibu watoto, utakuta shule nyingi zimechomwa; na mambo mengi haswa katika secondary utakuta yamefanyika, unywaji wa

pombe, bangi, na vitu vingi.  Kwa hivyo, kama ile adhabu iko, ile adhabu ya kiuzazi, ya kimwalimu iweko,  ile ya kupitisha kiasi,

basi  kama  mtu  amepitisha  kiasi,  hiyo  sheria  imwathibu.   Lakini  ile  adhabu  iweko  katika  mashule.   Nikimalizia  mimi

ningependelea serikali ya majimbo ije.  Asante. (makofi)

Com. Abida:  Charo Katana Mwambire, Shariff Chome. Asante, Hezron Toya.

Hezron:   Kwa  majina  yangu  ninaitwa  Hezron  Toya.   Kwa  maoni  yangu  kuhusu  Katiba,  mwanzo  ningetangulia  kuhusu

utamaduni ama mila.  Yaani kama bibi mumeachana umempa talaka na ameenda kwao,  hapo kama ameolewa kuingine kabla

ya  wewe,  kuregeshewa  mali  yako,  una  haki  ya  kudai  malu.  Ninakosowa  moja  wetu,  ambaye  amekuja  kuongea  kuwa

tutegemee upande moja.   Lakini mimi nasema kama ni kuacha,  tuache  upande  zote,  na  kama  ni  kuendelea,  tuendelee  pande

zote.  Huwezi  kuchukua  mamlaka,  bibi  yangu  uwe  utamuuza,  hiyo  ni  ngumu  na  haiwezekani,  hiyo  haitawezekana  kabisa.

Nimemuowa bibi yangu kwa elfu thelathini; na umemuuza kwa shilingi elfu  sabini  ama  arobaini,  zile  zingine  unachukua  wewe,

hiyo hakuna.  Uchukue na ujue kuna adhabu, ambayo hapo nitakata; hiyo ni kawaida kulingana na mila. (kicheko)  Kwa hivyo,

incase  bibi  yangu  amekufa  kule,  na  sijaregeshewa  changu  patakuwa  na  ulazima  na  apelekwe  huko  aende  kuzikwa  huko;

maanake  huyo  ajaregeshwa  mali,  sasa  ananiletea  maiti  kwa  nini?   Kwa  kuwa  ni  shida  lakini  kama  ni  raha  hunitambui  hiyo

nakataa.  

Nikurudi  tena  kwa  upande  wa  kuwa,  mali  itoke  kwa  mvulana  na  msichana,  hiyo  ni  ngumu.   Mali  itoke  kwa  mvulana  yule

ambaye  anaoa,  hapo  ndio  utakuwa  na  uwezo,  maanake  bibi  atakuwa  anakuheshimu.   Lakini  ukisema  kama  ni  shilingi  elfu

hamsini itoke  kwa  bwana,  elfu  hamsini  itoke  kwa  bibi,  itakuwa  hakuheshimu  anakudharau,  atasema  nini,  hata  kama  ni  pesa

baba  alitoa  elfu  hamsini,  wewe  unaniletea  nini?   Hiyo  ni  ngumu,  na  maanake  imesemekana  kuwa  kama  umempa  talaka

munaweza  kugawanya  watoto,  hiyo  haiwezekani.   Watoto  watakuwa  ni  wa  mbari  gani?   Unaenda  huko  nyumbani,  mimi

nimechukua watoto  wawili, bibi amechukua watoto  wawili.   Kule  hawatakuwa  na  urithi,  watakuwa  ni  wageni  katika  nchi  ya
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ugenini,  na  hawatakuwa  na  uridhi,  watakuwa  wanasumbuliwa  na  wataulizwa,  nyinyi  watoto  mulitoka  wapi?   Watamlazimu

mama, “tunataka baba yetu, yule ambaye ametuzaa”.  Kwa hivyo hiyo ninasema mimi ikatwe kulingana na Katiba,  hakuna kitu

kama hicho.   (kicheko)

Kuhusu  mamalaka  ya  rais,  kuwa  rais  awe  atakuwa  sawa  tu  kama  mimi,  awe  raia;  haitajulikana  mzee  ni  nani.   Lakini   yale

mamlaka  ambayo  yamezidi  yapunguzwe,  inasikitisha  kama  rais  atakuwa  na  uwezo,  tuseme  tumegomea  jambo  fulani,

tumegomea kazi,  mshahara ni kidogo,  lazima ionekane kuwa lile jambo ni muhimu na  litatuliwe.   Lakini  kama  atasema  kuwa,

kama umegomea kazi, nenda nyumbani, kutaandikwa mtu mwengine, itakuwa haina maana. Hiyo lazima ifikiriwe katika  Katiba

hiyo  mpya  ambayo  tunaunda;  ni  sisi  wanainchi  ambao  tumeunda  hapa  na  lazima  ifikiriwe.  Yale  mamlaka  ambayo  yamezidi

mwanainchi zaidi, yamemkera ile iondolewe, rais awe na mamlaka ya kawaida, sikuwa ati awekwe pingo apelekwe jela,  hawezi

kuwa raia kama wewe, hiyo lazima ujue.  

Na zaidi ambayo tunataka,  tukisema Katiba ibadilishwe, kumekuwa na chama kimoja,  tukawa  na  vyama  vingi,  na  sasa  kuna

huu mfumo  wa  Majimbo,  tukusema  Katiba  ibadilishwe,  ibadilishwe  ndio,  lakini  itatatanisha  mahali  fulani,  lakini  vile  nasema

majimbo iwe mbele, tunataka majimbo.  Majimbo ikiletwa itakuwa ina serikali yake, kutakuwa na serikali ya kutawala majimbo

sasa  hii  Katiba  itakuwa  zile  sheria  ambazo  ni  ngumungumu,  zitakuwa  zimeondolewa.   Majimbo  yatakuwa  na  serikali  zao

ambazo  wananchi  hawatakuwa  na  shida,  kama  kuna  tatizo  fulani  linasuluhishwa,  maanake  kila  mahali  jimbo  kila  mahali

kulingana na mikoa, hiyo itakuwa sawa.  

Jambo lingine nikuhusu hongo kwa polisi, kuhusu usalama kwa mfano, niseme hivyo. Tuseme polisi amenishika saa hii, ni msako

wa usiku; nampatia elfu moja,  natembea naenda nashikana na wengine, wananisumbua niwe sina  kitu  wananipeleka  ndani,  na

hapa  nimetoa  elfu  moja.  Itakuwa  ina  maana  gani?  Naenda  kufungwa  na  elfu  moja  nimetoa.  Kwa  hivyo  hakuna  haja,  kama

nimeshikwa, nipelekwe, niende kujitetea;  inaweza kuwa lile kosa  ni kidogo,  siwezi fungwa na naweza toka  tu  na  kitu  kidogo:

hata naweza kuachiliwa bila kutoa pesa. Lakini hapa naenda, natoa elfu moja, haitakuwa kitu, hiyo ni bure;  kulingana na Katiba

hiyo  hongo  iachwe,  niende  mbele  kujitetea.  Kama  nitafainiwa,  itakuwa  faida  kwa  serikali  zile  pesa  ambazo  nitazitoa.  Lakini

hongo napatia polisi,  inaenda hivo, na hakuna  mabadiliko;  la  hasha,  hiyo  haiwezekani,  kulingana  na  Katiba  tunayounda,  hiyo

haiwezekani.

Na  lingine,  mamlaka  ya  polisi:  awe  atakuja  nyumbani  kwako  na  search  warrant,  barua  kutoka  kotini,  siaje  tu  kienyeji,  ati

nyumba yako nigani, hutaki kufungua anavunja; anaenda hata kwa choo,  anaangalia kila kitu. Lazima aonyeshe barua,  ijulikane

kuwa  ni  halali,  amekuja  hapo,  ametumwa;  lakini  siati  anasearch  tu  hivi  hivi  kienyeji,  kama  kutapotea  pesa  itakuwaje?

Malalamishi yangu nitapeleka wapi?  Kwa hivyo polisi hapo mamlaka yao ni kama kuchukua sheria mikononi. Hiyo, kulingana

na Katiba ambayo tunayounda mpya, hiyo hakuna.   Tunaongea yote lakini zaidi, nasema tunataka  utawala  wa  majimbo,  kwa

hayo machache asanteni.”
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Com. Abida:  Hebu subiri kidogo, nataka unifafanulie. Kuhusu hili swala ambalo umesema kwamba watoto  wasigawanyishwe,

na hasa wasipewe mama, kwa sababu watapoteza mbari yao, sio?

Hezron: Ndio.

Com. Abida:  Sasa kazi kubwa ya mama ni gani si ni ulezi?

Hezron:   Kazi kubwa ni ulezi, ndio.

Com. Abida:  Haya unasikia pia kuna haki za watoto sio?

Hezron: Ndio

Com. Abida:  Sasa huyu mama ukimunyima mtoto wake, atalelewa na nani?

Hezron:   Watoto ni wa bwana na bibi, tukiwa pamoja. Watoto ni wa mke na mme wakiwa pamoja;  lakini kama kutakuwa na

uwezo huo tumeachana, na achukue watoto  aende nao.  Sasa  kama watoto  watateseka  kule,  tunasema nihaki tugawane, kama

watoto  watateseka  mimi  sitataka,  sikuwazaa  watoto  wangu  wateseke.   Nitahitaji  watoto  wangu  wanijie,  kama  watakuja

nitawasomesha, sitawaruhusu tena waende kwa mama.  Kwa hivyo hapa naona, kulingana na Katiba, itakuwa si mzuri tukifanya

kitu namna hiyo.  Hayo ni maoni yangu.

Com. Abida:  Asante.  Eric Mae, Josphat Karisa, Daniel Karisa.

Daniel  Karisa:   Ehh, kwa majina naitwa Daniel  Karisa  naniko  hapa  kutoa  maoni  yangu  ya  kibinafsi.   Kulingana  na  Katiba

tunayoitaka,  nataka Katiba hii  iundwe  na  serikali  ambayo  itakuwa  ni  ya  demokrasia  halisi.  Si  serikali  ambayo  ni  ya  maneno

matupu,  lakini  tuone  vitendo  ambavyo  vitakuwa  vinafanywa  na  serikali.  Wananchi  wapewe  maamuzi  zaidi,  si  serikali  tu

kujiamulia mambo  yake  lakini  kuwe  kuna  uhuru  wa  kutoa  maoni,  ama  uhuru  wa  kutoa  malalamishi.  Kwa  mfano,  utaona  ya

kwamba, kama kuna hali ambazo wananchi hawaridhiki; wakati  mwingine huwa wana andamana yaani kuonyesha ya kwamba

zile hali hawaridhiki nazo. Lakini wakati mwingine wanapofanya maandamano ya amani utaona ya kwamba yavunjwa na polisi.

Wakati  mwingine wanapokusanyika kwa ajili ya mikutano, utaona ya kwamba,  serikali  inaingilia  na  kuvunja  mikutano.   Kwa

hivyo  utaona  ya  kwamba  hakuna  uhuru  kamili  wa  kidemokrasia.  Kwa  hivyo  langu  mimi,  nasema  ya  kwamba  serikali  iwe

inaangalia masilahi ya wananchi sawa sawa.  Pia ninataka serikali ambayo itaweza kumlinda mwananchi na mali yake.   Nasema

hivyo kwa sababu katika hii sehemu ya kwetu;  ukiangalia huko ndani ndani, utaona ya kwamba Kenya hii yote,  yale mananasi

matamu yanatoka huko ndani ndani; lakini kwa sababu hii tunaona ya  kwamba  hakuna  usalama  wa  kutosha.  Wale  wananchi

kule wametoka, na serikali tu inaangalia mambo hivi hivi, kwa hivyo tunaona ya kwamba hali ya uchumi huku inadhorofika,  kwa
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sababu  serikali  haitupatii  ulinzi  wa  kutosha.  Wakati  mwingine  serikali  inatangaza  hali  ya  hatari;  kwa  mfano  kukiwa  na  janga

fulani, la ukame ama mafuriko, utaona ya kwamba kuna misaada ambayo serikali inatoa kusaidia watu: lakini huku ndani ndani

ile misaada hatuipati kwa njia inayofaa. Ukiuliza ni kwa nini?  “Nyinyi toeni pesa  za  mafuta,  halafu  mletewe  ule  msaada.”  Na

huyu mtu ni maskini, hana chakula, je, hizi pesa za mafuta atatoa wapi? 

Kwa hivyo mimi ningependa serikali inapotambua kuna hali ya hatari na hakuna chakula; basi  itoe transport,  kama ni malori ya

jeshi, yatolewe yapakie kile chakula watu, wapelekewe, ili kuondoa hii hali ya shida.  

Pia, kuna hivi vikadi vinavyo tambulisha mwananchi ni raia wa wapi.   Kwa mfano, hii kadi  ya ID, ama passport.   Mimi maoni

yangu  ni  kwamba,  hiki  kikadi  cha  kura  hiki,  pia  kiweze  kutambulishwa  kama  kitambulisho  halisi,  ambacho  kinaweza

kumtambulisha mwananchi. Kwa sababu utaona ya kwamba wakati  mwingine tunahangaishwa na polisi,  unampatia ile kadi  ya

kura, anakwambia hiki si kutambulisho; lakini kina majina kamili, tena kina ID card number.  Kwa hivyo kuondoa ule usumbufu,

napenda  Katiba  iweze  kutambua  hiki  kitambulisho  cha  kupigia  kura  kama  kutambulisho  halisi.  Wakati  mwingine  unaweza

kuvibeba  vyote  pamoja,  na  kwende  kutokee  hatari  pengine  kipotee  ama  ID  ipotee,  lakini  ukiwa  na  kile  kikadi  kinaweza

kukusaidia.

Vyama vya kisiasa ni vingi sana, vinatatanisha watu.  Vinawakilisha masilahi ya mtu binafsi ama viko hali ya kuwakilisha ukabila.

Kwa hivyo, ningependa Katiba ipunguze hivi vyama, angalau viwe vyama viwili, ambavyo vitaleta ule mchuano halisi wa kisiasa

na kidemokrasia ili kuweza kuondoa hii hali ya wananchi kutatanishwa.  Kwa hivyo tunaona ya kwamba leo hii nikama arobaini,

vile vyama. Hivi vyama vyote vinatuelekeza wapi?  Vinatupoteza hivi vyama. Kwa hivyo kama vitakuwa viwili, ama vitatu, basi

utaona ya kwamba siasa zitakomaa lakini sio vyama vingi tu.

Tena  napenda  hii  serikali  itenge  fuko  maalum,  kuweza  kugharamia  hizi  shughuli  za  kampeini.  Wakati  wa  siasa,  utaona  ya

kwamba serikali ndio inanufaika na vile vyombo vya usalama, kama vile magari, radio na T.V. ni hiyo serikali.  Lakini vile vyama

vya siasa vinawachwa vikihangaika; serikali inafanya jambo ambalo sila kidemokrasia.   Kwa hivyo serikali iangalie hivi vyama,

vipatiwe ulinzi, pamoja na transport.

Pia,  hawa  wabunge  maalum  mimi  maoni  yangu  nasema  ya  kwamba,  waweze  kuondolewa;  kwa  sababu  hawa  ni  watu

wamekataliwa, ni vibaraka wa vile vyama.  Kwa hivyo waondolewe kabisa,  hawa wanakula pesa  zetu bure na wamekataliwa.

(MAKOFI). Badala yao, mimi ningependa hivi viti, vitengewe wa akina mama, watakao wakilisha akina mama katika bunge, na

vijana watakao wakilisha vijana, na welemavu pia, waweze kupewa nafasi katika ile bunge; ili kila jamii, ama kila tabaka,  iweze

kuwakilishwa vyema katika serikali.

Pia,  nataka  kusema  tusirejelee  kosa  ambalo  lilifanywa  na  marehemu  Ngala.  Mwanzo  kabisa  alipokuwa  akifanya  kampeini

alikuwa na jozi nzuri sana,  ya majimbo. Lakini  baada  ya  kushindwa  na  KANU,  akaweza  kushawishiwa  kwa  njia  ya  urahisi,
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akajiunga na KANU,  tulipata nini?  Tulipoteza, miaka 38 yote ambayo tumepata uhuru, sisi bado  ni maskini; sababu gani? Ni

kosa  lililofanywa  na  Ngala,  ndilo  ambalo  linatutatiza.   Kwa  hivyo  mimi  nasema  ya  kwamba,  tunataka  serikali  ya  majimbo.

Jambo  la  kwanza,  hii  mikoa  iweze  kufanywa  majimbo  na  badala  ya  PC  tuwe  na  Governor.  Yule  Governor,  aruhusiwe

kugombea cheo cha uraisi.  Na  kuwe na bunge ndogo,  katika kila jimbo; ambalo litakuwa  linaangalia  bunge  au  baraza  ndogo

katika kila jimbo.

Serikali  kuu,  central  government,  ile  serikali  ya  kule  Nairobi;  isiundwe  na  kile  chama  ambacho  kimepata  wingi  wa  kura.

Nasema ya kwamba, kile chama ambacho kimepata idadi kubwa ya kura;  kiwe ndicho ambacho rais atatoka.  Lakini hivi vyeo

vingine vya uwaziri, vigawanywe, yaani design ya msetu vile. Kwa sababu tukiachia chama kimoja, utaona ya kwamba,  kama ni

maendeleo ya kiuchumi yana concentrate  upande mmoja  lakini  kule  kwingine  kunapuuzwa  na  hii  serikali  central  government.

Ikiwa ya mseto wale wengine wa wakilishi wa vyama vya upinzani, watakuwa wana act  kama watchdogs,  kuangalia ni kasoro

gani wale wengine wanafanya.  Kwa hivyo tutaondoa hii hali ya corruption.

Wakati wa kupiga kura napendelea uchaguzi wa siri, lakini kuwe na mabadiliko haya.  Wakati  wa kupiga kura,  na kura zinapo

maliza kupigwa; zihesabiwe pale. Na  wale ambao watahesabu ni wale maofisaa,  ambao wanasimamia upigaji kura;  pamoja na

maofisaa  wanaowakilisha  wagombea  uchaguzi  wa  viama  mbali  mbali,  pia  na  maofisaa  wa  usalama  waweze  kukaa  pamoja

wahesabu zile kura halafu wasigu form kila kitu kimalizikie pale hii itaondoa hii hali ya wizi wa kura na ufisadi mwingine.  Lakini

tukisema hali ya mlolongo, wengine hata  wana  haya  ya  kusimama  wahesabiwe,  mtu  kama  mimi sitasimama  mimi.   Ni  maoni

yangu lakini. (KICHEKO). Pia wakati  wa upigaji kura,  utaona ya kwamba hizi kura za by-elections,  huwa zinafanywa siku za

ibada, kwa mfano juma mosi. Na tuna ndugu zetu wanaoabudu siku za jumamosi: ni haki kila mtu raia wa Kenya kupiga kura,

lakini utaangalia ni lipi linakuja mwanzo, Mungu ama mwanadamu, of course ni Mungu. Kwa hivyo utakosa kule kupiga kura,

lakini utakuwa unasikitika sana, kwa hivyo hizi siku za ibada, iwe ijumaa, jumamosi, ama jumapili zitolewe inje kabisa,  zisiwe ni

siku za kupiga kura.   Siku  za  kazi  ni  za  kazi  kama  ni  kupiga  kura  zile  siku  zingine  za  wiki  sawa  sawa  lakini  siku  za  ibaada

hapana.  

Pia oni lingine ni kuhusu umilikaji wa ardhi.  Tunaona ya kwamba,  mimi sitaki kabisa  mgeni atoke  huko na pesa  zake  basi  aje

anunue ardhi hapa,  apatiwe  Title  Deed,  hiyo  ni  mbaya  sana.  Kama  tutaendelea  kuuza  hii  ardhi  yetu  wajukuu  wetu  watakaa

wapi? kwa hivyo mtu yeyote ambaye si raia wa wa Kenya,  asiruhusiwe kununua ardhi,  au kumiliki ardhi;  badala  yake  aweze

kukodisha hii ardhi ambapo sisi tutakuwa tunapata faida. Hii mambo ya Mazrui,  ati mwambao wa pwani haya mambo yakome

mara moja.  mazrui  ni  hio  ni  warabu  wametoka  Omani  hao!   Vipi  watatusumbua  mpaka  leo?   Tangu  tulipopata  uhuru  bado

tunakaliwa kimawazo na hao watu.   Mimi nasema ya  kwamba  hao  Mazrui  nikiachiwa  mimi nitasema  waende  kwao.   Na  hii

mambo ya  kudai  ridha  wasida  na  hata  instead  watulipe  ridhaa,  kwa  kutumia  raslimali  zetu  kinyume  cha  sheria.  Na  kama  ni

kudai, waende wakadai kule kwao.  Kwa hivyo mimi nataka hawa watu kama wanaleta nyoko nyoko,  basi  waambiwe wende

kwao.  Watuachie sisi ardhi yetu na umaskini wetu sawa sawa.  
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Wakati  wa uchaguzi wa urais,  kuna power  vacuum.  Ama hakuna uongozi kwa sababu raisi,  si  rahisi  anapiga  campaign,  yule

spika naye, hana mamlaka zaidi, kwa sababu bunge limevunjwa.  Mimi nasema ya kwamba kile kipindi kile cha ambapo raisi si

raisi  huyu  jaji  mkuu  aweze  kupatiwa  mamlaka  ya  kuangalia  maendeleo  ya  serikali.   Ashikilie  serikali  mpaka  rais

atakapochaguliwa.   Wakati  anapoapishwa  na  jaji  mkuu,  jaji  mkuu  ampatie  ufunguo  wa  kuingia  ikulu.   Kwa  hivyo  mimi

napendelea kwamba jaji mkuu achukulie kile kipindi kile ambapo rais hayuko.

Jambo lingine, na sema ya kwamba,  rais awe chini ya sheria.   Akifanya kosa  ashtakiwe  kama  mtu  mwingie,  na  tutaona  haya

majukumu  yake,  ama  zile  kazi  zake,  ambazo  anafanya,  ni  nyingi  sana.   Utapata  yeye  ni  mbunge,  yeye  ni  rais,  yeye  ni  vice

chancellor,  tena amri jeshi.   Sasa  haya majukumu yote,  ayatekelezaje wakati  mmoja?  Haya majukumu yake yapunguzwe  pia

tutakuwa tuna, create job opportunities, kiasi cha kuondoa hii hali ya kuwa watu wengine hawana kazi.   Kwa hivyo mtu mmoja

kazi  moja,  si  mtu  moja  awe  ana  kazi  nyingi  alafu  hapa  watu  tunalia,  oh  hakuna  kazi,  na  hawa  wakubwa  ndio  kazi  zote

wanazichukua.  Sasa kweli, huo umasikini utaondoka?  Hautaweza kuondoka.  

Pia  hii  idara  ya  kupambana  na  ufisadi,  iwe  huru,  ipatiwe  mamlaka  kamili,  mtu  akipatwa  na  kosa  ashtakiwe:  na  pia  iwe

inachaguliwa na bunge, na si raisi.   Raisi atachagua vibaraka wake.   Bunge lipatiwe jukumu la kuchagua  hii  idara,  ama  kikosi

cha kupambana na ufisadi.  Mimi nasema kwamba ma-sub chief na ma DO waondolewe,  kwa  sababu  imeonekana  kwamba

haya majukumu yao majukumu yako pamoja na chief yanagongana.  Ni kupatanisha watu na kudumisha sheria na utengamano.

 Lakini leo hii inaonekana ni kama ufisadi tu.  Ukienda kwa chief, unaambiwa toa mia sita, kitu ya mzee, tuangalie mambo yako,

kama ni mambo ya mashamba unaabiwa, toa  mbuzi  na  mia  nne  ya  kiatu  ya  mzee.   Mambo  haya  yaleta  mgongano,  instead,

kuwe na wazee wa vijiji.  Wachaguliwe na wananchi na,  chief achaguliwe na wananchi,  halafu kuwe na badala  ya DO awe ni

DC, halafu  juu  kuwe  ni  Govenor;  na  huko  juu  kabisa,  kuwe  ni  President.   Kwa  hivyo,  huyo  mzee  wa  kijiji  ni  mtu  ambaye

anadharauliwa, wakati  mwingi anachukuliwa kama mtu wa kubebe mkoba wa chief, au sub-chief.  Aheshimiwe,  sababu  ndiye

yuko karibu na wananchi, na ikiwezekana apatiwe kitu kidogo, kwa kazi yake njema anayoifanya.

Katiba iandikwe kwa lugha ambayo mwananchi wa kawaida ataweza kufanya ni kuelewa barabara.  Hii Katiba ya leo ina lugha

ngumu ambayo mwanainchi  wa  kawaida  hawezi  kuelewa.   Kwa  hivyo  mu iandike  na  lugha  ambayo  hata  pia  mimi nikishika

nitaweza  kuielewa  barabara.  Na  iwe  inachunguzwa  mara  kwa  mara  kwa  sababu  hii  Katiba  mimi  nataka  iende  na  wakati.

Wakati kwa mfano, mambo yamekuwa magumu tutaweza kuibadilisha. Lakini si serikali,  kama vile Moi alivyofanya ule wakati

kabla ya vyama  vingi  ya  kuondoa  sheria  ya  vyama  vingi,  hakuuliza  maoni  ya  wananchi,  waliweza  kubadilisha  tuu  na  serikali

ikawa chama kimoja ambayo ilikuwa kosa  kubwa sana,  wananchi walipokuwa  wakilia  wakawa  walishikwa  na  kutiwa  ndani.

Kwa hivyo tunataka refendum kama mambo yamekuwa magumu.  Maoni ya watu  ndiye  ambayo  inaweza  kutuamulia  maisha

yetu ya baadaye, kwa hivyo ni hayo tu, ahsanteni.

Com. Abida:  Felix Charo
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Felix Charo:  Jina langu ni Felix Charo Katana, basi mimi ningependa kuzungumzia kwanza juu ya serikali.   Tunaona kwamba

tuna shida kwa sababu ya serikali moja.   Kwa hivyo ningependa serikali iwe serikali ya majimbo, ili kuwe namashindano.  Hii

italeta manufaa kwa wanainchi.  Kwa mfano, kwa upande wa wachezaji  tunaona ya kwamba,  katika area  hii ama sehemu yetu

ya Pwani, tuna wachezaji wazuri sana ambao wanaweza kucheza mpira kwa njia ya uzuri kabisa.   Lakini sasa  tunaona ni watu

wa  bara,  ama  sehemu  nyingine,  ambao  wanachukuliwa  katika  timu  ile  ya  kuwakilisha  Kenya  yetu.   Kwa  hivyo  ningependa

serikali ya Majimbo ili kwamba,  waziri mkuu asimamie jimbo lake la Pwani,  na yule mwingine asimamie jimbo lake.   Ikiwa  ni

mambo ya kupanga timu ya taifa, iwe katika kila jimbo kutatoka wachezaji, kama ni timu ya kitaifa inahitaji wachezaji  thelathini,

basi wagawanywe katika ile mikoa minane.  Kwa hivyo kila mkoa iwe ina idadi ya watu ambao watatolewa katika mkoa huo, ili

kuwe na ushirika kamili.

Pili, ningependa serikali ya majimbo, kwa sababu tunaona ni muda mrefu sana  tumekaliwa  na  watu  na  hawa  wa  bara.   Raisi

ndiye mfisadi mkubwa, kwa sababu vyombo vyote vikija vinapelekwa huko,  vinapitia Mombasa ambayo iko  sehemu  yetu  ya

Pwani, hiyo ingekuwa inatunufaisha sisi watu wa Pwani.   Lakini sasa  utakuta vikija ni  vipelekwe  Nairobi.   Vikipelekwa  huko

watu, wa Nairobi wanapata kwa bei rahisi, watu wa Pwani wananunua kwa bei ya juu.  Hiyo inakuwa ni hali mbaya na hali ya

kuhuzunisha, na zikifika huko wengine tunashindwa, na hata saa  hii tunashindwa kununua baiskeli.   Ingekuwa inapatikana hapa

ingekuja hapa moja kwa moja,  tungekuwa tunanunua kama hata ni  2,000/=.   Lakini  unalazimika  ununue  baiskeli  kwa  shilingi

7,000/=.   Kwa hivyo hiyo inakuwa ni vigumu.  Kwa hivyo  ningependelea  serikali  ya  majimbo  ili  kwamba  kila  sehemu  iweze

kunufaika na mali zile ambazo zinapatikana katika sehemu hiyo.  

Pia nikizungumza juu  ya  mamlaka  ya  rais,  mimi ningeomba  ya  punguzwe.   Katiba  hii  tunayoipanga  sasa  ikaweza  kupunguza

mamlaka ya rais.  Akiwa rais ataendelea kuwa jemedari  mkuu wa majeshi,  aendelee hivyo, lakini mambo ya kuteua mawaziri,

wabunge maalum na madiwani maalum, hayo asiingilie hata  kidogo.   Ikiwa  yeye  alichaguliwa  kwa  kura,  wanainchi  wenyewe

wakaweze  kukaa  na  kuchagua  watu  hao.   Pia  ikiwezekana  rais  awe  na  umri  wa  miaka  35  hadi  65.   Zaidi  ya  hiyo  hawezi

kupigania urais, kwa sababu ameingia umri wa uzee na itakuwa ni kuharibu tu.

Com. Abida:  Hapo umesema 36, rudia hapo, 

Felix:  Umri wa kuanzia 35 hadi 65.   Kwa hivyo pia ningependa kwamba yakiwezekana kiti kile cha uraisi,  ikiwa tumepanga

majimbo, kiti kile cha urais, kikaweze kutembea katika kila mkoa.  Uchaguzi huu tukipata rais ametoka katika mkoa wa Pwani,

uchaguzi mwingine rais asitoke mkoa ule, ili kuwe na usawa wa kiti, ili kila mtu aweze kunufaika na kiti hicho.

Pia kuna ile sheria ya kusema kwamba raisi yuko juu ya sheria, hiyo inahuzunisha sana.  Kwa sababu raisi akiwa juu ya sheria ni

kuonyesha  kwamba  amekalia  hayo  yote.   Basi  ikiwa  kwa  mfano,   ni  ugonjwa,  umeingia  katika  sehemu  hii  yetu,  pengine  ni

malaria, na sasa tumechunguza tumeona kwamba tuna ugonjwa wa malaria, na sasa inabidi tupate chanjo ile, itabidi itujumulishe

sote.  Ikiwa ni mtoto wa miaka miwili ita bidi apate  chanjo hiyo, na hata wa miaka thelathini au miaka sitini itabidi chanjo hiyo
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aipate.  Kwa hivyo ikiwa ni sheria, kila mtu awe chini ya sheria kila mmoja.  Yule wa chini hata yule wa juu aweze kutawaliwa

na sheria.  Na  ningeomba kwamba,  hata ni rais mwenyewe akipatikana na makosa,  aweze kupelekwa kotini moja kwa moja.

Na kukiwezekana, aweze kufutwa kabisa; ikiwa ni makosa makubwa ama aweze kufainiwa, ili kupunguza ile hali ya ufisadi.

Pia nikizungumzia juu ya afya, inaonekana sehemu ya Pwani, au sehemu hizi za mashambani zimezorota kiafya.  Ni wimbo tu ya

kwamba kuna maofisa wa afya, lakini hakuna kazi yoyote inafanyika.  Utachunguza ni  duka  hapa  liko,  lakini  choo  chenyewe

hakuna, shule iko choo hakuna, sasa  wanafanya kazi gani?  Ama kazi yao wanaifanyia wapi?  Ukienda kwake nyumbani, yule

anayejiita kwamba ni afisa wa afya, hakuna hata choo.  Sasa utashindwa huyu mtu kazi ana ifanyia wapi? ni kuingia tu ofisini na

kwandika  karatasi  na  lulala  tu  na  kungojea  mshahara.   Kwa  hivyo  hiyo  mambo  ningependa  Katiba  ya  sasa  ikaweze

kuyachunguza sana. 

Na  mambo  ya  elimu,  pia  nikizungumzia  juu  ya  elimu.   Ningependa   kwamba  kuwe  na  elimu  ya  bure,  kwanzia  nursery  hadi

darasa la nane.   Na  kule kwingine wazazi wapatiwe msaada kidogo,   kuwe na cost  sharing. Kwa hivyo hayo mambo yatiliwe

maanani,  na  pia  hata  kuna  wazee  ambao  wamekomaa  hapo  jijini,  lakini  wanastahili  ku-elimishwa  siku  hizi.   Kwa  hivyo

ngumbaro ikaweze kuenea kila mahali, ili kila mtu, hata yule wa chini, akaweze kuinuka, na yule  aliyekuwa  amelala,  akaweza

kuinuka.

Pia ningependa kuzungumzia juu ya umilikaji wa ardhi.   Ni muda mrefu  sana  tumesumbuka  katika  sehemu  hii  yetu  ya  Pwani,

kwa  sababu  utakuta  kwamba  tumepata  mashamba,  tunalima,  lakini  tukitaka  karatasi,  hatupati  ni  pesa  ya  kulipa  mashamba

tunakosa. Tunalipa katika ofisi ya division yetu Marafa hapa, tukiuliza mambo ya title deed, unaambiwa uende Nairobi.   Sasa  ni

ya nini kwenda Nairobi?  Ikiwa ni pesa  kwa nini tusiende kulipa Nairobi?   Kwa  hivyo  ningeomba  ikiwa  pesa  tutalipa  katika

Division, basi zile karatasi  zinazokwenda ofisi kwa ofisi hadi Nairobi,  title deeds  itoke huko ofisi kwa ofisi, mpaka Division, ili

kila mtu aweze kupata Title Deed kwa njia ya urahisi.

Pia nikizungumzia vile vile juu ya ardhi ama upande wa mashamba ni kwamba: tumekaliwa kwa muda mrefu na hawa watu wa

bara.  Kulingana na makubaliano ni kwamba,  kila aliepata shamba alikuwa ni ajengewe.   Awe atajengewa nyumba, na  mfereji

awekewe,  na ikiwezekana kuwe na msaada fulani  ambayo  atakuwa  anapata;  ili  kujiendeleza,  na  hatimaye  kulipia  ile  shamba

yake.  Lakini sasa  ukichunguza katika sehemu hii yetu, ni wale wa bara  ambao walitoka huko na kuja ili kusimamia kazi hiyo,

walichukua mashamba, na wakajiwekea mifereji wenyewe, na sasa  hao ikifika wakati  wa kulima ni  matinga  inakuja  kwao  tu.

Mtu wa huku mwenyewe anaweza kuwa anahitaji tinga hilo linalima kwake shambani litakuja liondolewe kabla haijamaliza kazi

hiyo, lipelekwe kwa mtu wa bara; kwa sababu yeye yuko na pesa nyingi kushinda yule mwenyeji wa huku.

Kwa hivyo serikali hii ya majimbo ningependa ikaweze kuweka maanani sana mambo haya: ili raia mtu kuitwa raia kamili, awe

anatoka katika Kenya hii, na pia awe anatoka katika jimbo lile ambalo anakaa.  Ikiwa ni mtu wa bara  aweze kwenda kwao na

kuangalia mambo ya kwao huko.   Mambo ya  huku  tukaweza  kuwachiwa  wenyewe.   Kwa  hivyo  mimi ningependa  kusisitiza
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sehemu hiyo ya kwamba, ikiwa kuna uwezekano, hata wale ambao walipata mashamba kinyume cha sheria; hao tuna wahesabu

kuwa  ni  wezi.  Kwa  hivyo,  wachukuliwe  hatua  na  hatimaye  waregeshwa  kwao,  na  wenyeji  wamiliki  sehemu  zile  ambazo

zinapatikana huku.  

Pia  nikiingilia  hata  upande  wa  uhuru  wa  raia,  tutakuta  ya  kwamba  raia  hatuna  uhuru  wa  kutosha.  Unaweza  kuwa  umetoka

pengine  ni  nyumbani,  unaelekea  dukani,  ni  usiku,  unakutana  na  askari  hapa  anakuuliza  “unaenda  wapi?   Haya  naingia  hapa

dukani na nichukue “hapana wewe hebu ngoja,” anaanza kukuchakura mifuko na usiku, pengine ameshikilia kipande cha bangi

anaweka  ndani  ya  mfuko,  anasema  huyu  nimemshika  kwamba  anavuta  bangi.  Sasa  unakuta  unaanza  kusumbuliwa,  mpaka

ukitoka hapo elfu tano zimekutoka. Hilo ni jambo la  kuhuzunisha  sana.   Kwa  hivyo  ningependa  Katiba  ifikirie  mambo  kama

haya, ili kila mtu awe na ule uhuru wa kiraia kama raia wa Kenya.  Ahsanteni.

Com. Abida:  Asante.   Mwenda  Mwaro,  Charo  Kitsa,  Dama  Papa,  Rose  Jeffa,  Zawadi  Karisa,  Naomi  Andrea,  Elizabeth

Shehe, Nyevu Iha, Bahati Samuel, Baraka Morris, M. N. Katana, Kobe Evans, Lemmy Tuva

Lemmy  Tuva:   Kwa  majina  naitwa  Lemmy  Tuva.   Mimi  niko  na  maoni  yangu  na  maoni  yangu  ni  ya  vijana  wa  Madina

Location.  Kwanza tulitoa maoni kuhusu uraia, tukasema ya kwamba raia wa Kenya ni yule yuko na kitambulisho cha taifa.   Pili

tukasema, kitambulisho kile cha taifa kipewe  yule  mtoto  ambaye  amezaliwa  na  baba  na  mama  ambaye  ni  mkazi  wa  Kenya.

Halafu pia uraia upewe mtu ambaye ameishi Kenya kwa muda wa miaka tano,  au zaidi; bila kupatikana na hatia yoyote.   Hii ni

kumaanisha kwamba, hii miaka mitano, ni yule mtu pengine ametoka nchi ya ngambo amekuja hapa;  pengine anataka pia uraia

awe  Mkenya.   Yule  anakaa  hapa  miaka  tano  na  pia  anahakikishwa  kabla  hajapata;  ile  miaka  mitano  hakwenda  kando  ya

sheria. Halafu pia uraia upewe,  mtoto ambaye mzazi wake moja ni raia wa Kenya.   Pia tukasema ya kwamba,  Katiba iruhusu

uraia  wa  nchi  mbili.  Pengine  niko  raia  wa  Kenya  halafu  pia  niko  na  uraia  pengine  Tanzania.   Kazi  pengine  Kenya  hakuna,

naweza kwenda kule nikapata kazi.

Upande wa vyama vya kisiasa, visitekeleze majukumu mengine, mbali na kuhamasisha watu.  Pili tukasema Katiba itoe ielekeze

uundaji, uongozi, na tabia za vyama vya kisiasa.  Hii ina maanisha kwamba, Katiba itoe ule uundaji, uongozi na pia tabia.  Kama

chama cha kisiasa ni cha kikabila Katiba isiruhusu kisajiliwe.  Halafu pia,  kuwe na idadi ya vyama vitatu vitakavyosajiliwa, na

pia viwe na muundo wa kitaifa.  Shuguli za chama zigharamiwe na kodi za wanachama wenyewe.

Tukachambua miundo na aina za serikali.  Structures and systems of government.  Tukasema Katiba iwe na muundo wa serikali

ya Majimbo, ambapo mamlaka ya nchi na bunge, yamegawanywa baina ya serikali kuu na majimbo  maalum.   Pia  uwezo  wa

mkuu wa wilaya, upewe baraza la wilaya.  Hiyo ni kwamba,  kama,  mamlaka ya ugawaji mashamba, yawe  chini  ya  baraza  la

wilaya.   Hii  inamaanisha  kwamba,  baada  ya  utoke  hapa,  uende  mpaka  Nairobi,  pengine  uende  kutafuta  title  deed;  yule

mwenyekiti wa baraza la wilaya, awe pia na jukumu hilo.  Awe kwa ofisi yake.   Mambo ya ugawaji wa mashamba iwe pia ni

kazi yake hapo.  Halafu pia, mwenye kiti wa baraza la wilaya, achaguliwe moja kwa moja na wanainchi.
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Bunge: umri wa mpigaji  kura  uwe  miaka  kumi  na  tano.   Mgombea  kiti  cha  bunge,  asiwe  na  umri  maalum.   Hii  inamaanisha

kwamba wewe ni kijana ambaye umesoma vizuri, uko na miaka kwanzia kama kumi na nane na uwongozi  unaweza  ukapata.

Halafu pia mitihani ya bunge iwe ya kiswahili hii language test iwe kiswahili, na kingereza hizi mbili tu.

Katiba ianzishe masharti ya kimaadili ya kitabia yatakayotimizwa na wagombeaji viti vya ubunge. Pengine wataka kugombea kiti

cha ubunge lakini umefungwa na sheria, hio tumeonelea kwamba, mtu kama yule awe hawezi akagombea kiti chochote.   Halafu

wanainchi pia, wawe na haki ya kumrejesha nyumbani mbunge wao.  Halafu ya mwisho upande wa bunge, tumeonelea kwamba

kushiriki kwa wanawake mbungeni kusiwe na hatua maalum.  Hii  inamaanisha  kwamba  mwanamke  au  mwanaume,  anaweza

akagombea kiti.  Kusiwe na hali ya kwamba kuna hali fulani,  ambaye  yule  mwanamke  itamsaidia.  Upande  wa  mamlaka  aahh

upande wa bunge mwisho kabisa uchaguzi wa bunge ufanywe kwa wakati moja.

Upande wa mamlaka ya nchi.  Katiba ifafanue masharti ya kutimizwa na wagombea kiti cha urais.   Masharti  hayo ni kama,  rais

mwenyewe awe na wafuasi elfu moja, wanachama kwa kila jimbo.  Awe na shahada ya degree, pia tukaonelea kuwe na kipindi

maalum; rais aongoze vipindi viwili, vya miaka mitano kila kipindi.  

Pia  tukaonelea  Katiba  iweke  viwango  vya  uwezo  wa  rais.   Rais  asichague  mawaziri  mbungeni.   Rais  asichague  majaji  wa

mahakama  kuu.   Rais  asichague  tume  ya  uchaguzi.   Katiba  itoe  kibali,  ili  rais  aweze  kuondolewa  mamlakani,  kwa  kitendo

kisicho halali.  Kuwe na kifungu fulani cha sheria inayoweza kumtoa,  pengine amefanya, amefuja mali ya umma, pale kuwe na

kifungu  fulani  katika  Katiba  kinachoweza  kumtoa  yule  pale  madarakani.  Na  pia  tukaonelea  ya  kwamba  rais  awe

anajishungulisha kwenye mijadala ya bunge, na asipendelee upande wowote.  Tena rais asiwe mbunge, yani awe non-partisan.

Tukaenda  upande  wa  serikali  za  mitaa.   Katiba  iruhusu  meya  na  mwenyekiti  wa  baraza  wachaguliwe  moja  kwa  moja  na

wanainchi.  Halafu pia kuwe na vipindi vya miaka mitano, kwa meya, na wenye viti vya baraza.   Pia,  kuwe  na  elimu  ya  chini

kwa madiwani kufikia kidato cha nne.  Pia mabaraza yafanye kazi,  chini ya utawala wa jimbo.  Pia kuwe na mitihani ya lugha,

inayotosha kwa wagombea viti vya udiwani;  lugha ya Kiswahili na ya Kiingereza.  Halafu pia  kuwe  na  kuwe  na  masharti  ya

kimaadili, na yakitabia kwa wagombea viti vya madiwani.  Hii inamaanisha kwamba ukitaka kugombea  kiti  cha  diwani,  lakini

wewe ushafanya maasi; masharti yatakutoa.  Wananchi wawe na haki ya kumrejesha nyumbani diwani wao pia.

Com. Abida:  Fupisha.

Lemmy Tuva:  Sawa, haya.  Haki za kimsingi.  Katiba ifutilie mbali hukumu ya kifo.  Katiba ilinde usalama, afya, maji, elimu,

makazi, chakula na ajira.  Katiba ilinde haki ya wananchi kupata elimu ya lazima, bila malipo, mpaka kidato cha nne.  Wakenya

wawe na haki ya kupata  habari  zilizoko mikononi mwa serikali au shirika lolote au tawi la serikali.   Katiba ihakikishie wafanyi

kazi wote,  haki ya uwakilishi katika vyama vya wafanyi kazi.   Wanaostaafu wapate  haki zao,  mara tu wanapostaafu.   Serikali
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istaafishe wafanyi kazi waliohudumu kwa muda mrefu, badala ya kustaafisha vijana.

Haki za vijana.  Katiba ilinde haki za vijana. Mzee anapotaka kuuza mali, ahusishe watoto sio ajiuzie mwenyewe; anauza halafu,

wewe hujui kama mali ile imeuzwa; utaanza kuletania shida na yule mtu ambaye ameuziwa, na anahifadhi ile mali.  Pia  Katiba

iruhusu vijana kuoana bila pingamizi ya wazazi.  Katiba ifutilie mbali ulipaji wa mahari,  instead mtu ambaye ameoa  atoe  kama

shukrani. Ile mali hutatoa,  lakini mtu ameridhika, mkewe amemjengea kama nyumba, amenunulia  shamba,  amemununulia  gari,

mbali na ile mahari, ni kama unauza kondoo (kicheko).

Katiba izingatie haki za vijana katika uongozi, vijana pia wana haki ya kuongoza.   Katiba ipe vijana, haki ya ajira.   Na  mwisho

Katiba idumishe vipawa mbali mbali za vijana, katika kila upande wa michezo na miziki; hii ni ile tuna sema talent.   Vijana wengi

ni wazuri katika talanta fulani.  Lakini  sasa  inaonekana  hakuna  mwelekeo  wowote  wanaopata  wale  vijana.   Mtu  utakuwa  ni

mchezaji mpira, kwa mfano pengine mimi tayari ni mchezaji mpira, hali ile ya kwamba ninakuwa exposed, hakuna kabisa.  

Halafu kitu kingine cha mwisho kabisa ningependa kugusia ni kuhusu mali hizi za community.  Nikigusia hasa upande wa mnazi.

Ule mti wa mnazi ni mti hapa pwani ume nawiri kwa wingi sana.   Ule mti una faida nyingi; ule mti una mbao,  una makuti,  hiyo

thatching material, ule mti, unatoa pombe, ile pombe ni kama zile pombe zingine tu, isipokuwa pengine ifanyiwe ukarabati  fulani,

fulani, iwe pia inaweza ikauzwa katika masoko ya hapa nchini.  Asanteni. (makofi)

Com.  Abida:   George  Kitsau,  Kazungu  Kombe,  Kaingu  Chula,  Winfred  Msumba,  Silas  Ziro,  Gangira,  Philip  Mitanze,

Kazungu Maingi, Swaleh Chengo, Peter Karisa, Joshua Charo.

Joshua Charo:  Iwe size yangu, maanake iko juu zaidi ili niweze kutoa maoni yangu.  Kwa jina naitwa Joshua Charo Kazungu,

ni mkaaji wa Magarini.  Ninayo maoni.  Na nitajaribu kwa haraka.

Com. Abida:   Dakika kumi.

Joshua Charo:  Maanae nataka kukombowa wakati.   Kwanza nitazungumzia kuhusu ardhi.   Hili ni swala la nyeti,  kwa lugha

ya  kiswahili  sahihi.   Kwa  kweli  hapa  Pwani  tumeonewa.  Tumeonewa  kabisa,  na  vyombo  vya  habari  tunasoma  kila  siku.

Mojawao  mimi msomi.   Ardhi  kama  serikali  tunayolipa  kodi,  itapotugawiya-na  taka  hii  iwe  katika  hiyo  Katiba  tunayounda

leo-kwamba iweze kumpa yule mtu iliyemgawia ile ardhi,  cheti mara moja,  pasipo masharti;  maana  ndio  njia  ya  kujiendeleza.

Mimi ni msomi kwanza ni mtaalam wa kilimo, na nilistaafu, na ndio sababu na sema cheti kipewane mara  moja.   Maana  nani

atazidi  kuwa  maskini,  kama  ni  kweli  na  haki,  ni  ile  ardhi  nimepewa  ni  muhimu  nipewe  cheti,  niwezeke  kumiliki;  na  niweze

kwenda kwa zile financial institutions, nipate mkopo niendeleze lile shamba langu; kwa hivyo ni muhimu hiyo ni moja.  

Haya nafikiri nitaenda la pili, nitagusia security,  yaani usalama.  Katika kikosi cha  Kenya  Police,  na  mimi nitataja  maana  nina

uchungu, nilikuwa victim, na sitaki kusema mambo mengi, kiwe restructured kile kikosi;  hasa kwa wale wanao  tumia  nguo  za
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raia.   Un-uniformed policemen, siku moja kanisimamisha sitaki kuendelea;  kwa sababu ya kimo changu kifupi, hata mumeona

nimerudishwa chini, na waidharau waliona kana kwamba sio mtumishi mwenzi wao;  hata  ingawaje  ni  lijitambulisha.   Na  mimi

nasema  na  uchungu,  maana  ilikuwa  tarehe  ishirini  na  nane,  mwezi  wa  tatu  mwaka  wa  tisaini  na  nane,  nikitoka  kazini.

Nikasimamishwa pale  Mwembe  Tayari,  na  waliposema  ni  maofisa,  hawakutowa  zile  vitambulisho  vyao,  ya  kwamba  wao  ni

maofisa.   Mimi  niliwaambia  ni  mtumishi  mwenzenu  na  nilitoa,  lakini  mshangao  mkubwa  wao  hawakutoa.   Kwa  hivyo  hao

wanaovaa nguo za raia, kama hakuna njia nyingine, Katiba hii iwe na njia sasa.   Maana wamenidhulumu mimi.  Hata niliandikia

yule mkuu wa kikosi cha polisi, the commissioner of police,  nilimwadress kabisa,  na nilipeana biography yangu, hiyo baura iko

huko  kwa  commissioner,  hata  commissioner  Abongo  akitafuta  ataipata.   Hicho  kikosi  kiwe  restructured,  maana  hiyo  hali

yakutoangalia wengine wafupi, wakidhania sisi ni wahalifu, si vizuri.  Maana, si vizuri kumwona mtu tu awe basi  yoyote mfupi, ni

muhalifu (kicheko).  Mimi nitasema ukweli, na nina hasira; kiwe restructured,  and I repeat  myself.  I  remember that day maana

ni masomo pia, nimestaafu, lakini nasema hivi hicho kikosi cha polisi wanao vaa raia, na rudia pale.

Com. Abida:  Tushaasikia

Asante,  nitaendelea  upande  mwingine  sasa.   Na  nitaongea  kuhusu  wazee,  maana  hata  mimi ni  mzee,  sasa  mimi  nimestaafu.

Wazee, ambao wana miaka sitini na tano, na kuendelea, huwa nguvu zao hawana.   Hii Katiba tunayoiandika leo,  iwafikirie hao

wazee;  katika  nchi  zingine  za  nje  wazee  hufikiriwa,  maana  hao  ndio  wamelipa  kodi  muda  mrefu;  na  bado  wanalipa

wanaponunua kiberiti, wanaponunua eeh peremende, wanaponunua chocolate, bado wanalipa kodi.  Value added tax,  sitasema

zaidi ya hayo maana ni msomi.  Wafikiriwe hao wazee,  kuanzia miaka sitini na tano kuendelea,  wasaidiwe na allowance zozote

katika nchi yetu hii.  Wasaidiwe,  maana hawana uwezo tena.   Maana kuna wengine ambao  hawana  watoto  wa  kuwaangalia.

Hiyo  ni  muhimu  kwa  wazee.   Waangaliwe  sana.   Wale  ambao  labda  walipata  pesa  za  N.S.S.F.  na  pengine  wametumia

imemalizika na hata ambao hawakupata  chochote,  na wamefikia miaka sitini na tano  kuendelea,  wasaidiwe  katika  Katiba  hii.

Na sasa  ni naenda kumalizia maoni yangu hapa.   Na  nitayasoma ni meorodhesha kwa kizungu na nina kusia pension act.   Na

poleni nitasoma.  

Pension  act:  hii  inastahili  kufanyiwa  amendments.   That  an  employee,  nitasoma  kwa  Kiingereza,  in  a  government,  or  local

government or  parastatals,  (government corporations)  and in private bodies;  in  other  words  those  who  pay  pensions  to  their

employees. An employee, is due for retirement he should be paid his or her dues; within a period of ninety days, and I think that

will really help that person; it is avery important thing.  (Makofi).

Haya  pili,  that  the  office  of  the  director  of  pensions,  should  be  decentralized  to  create  room  for  the  provincial  director  of

pensions.  I think that can really help, because  if it comes to majimbo back  to where we are,  and I like them; if that song can

reach everybody, tukisema majimbo, basi ije.  Pwani, kila mahali, popote nchini yetu. Tuwe na ofisa,  ama director  wa pension,

ili awe anasaidiana na yule provincial director of pensions.   Kuwe na district  pensions ofisa.   Hapa tu nikienda Malindi, niweze

kukutana  na  ofisa  wa  pension,  anisaidie,  nisiwe  na  haja  ya  kwenda  Nairobi.   Mimi  nilikaa  Nairobi  mwezi  mmoja  na  nusu,
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nikifukuzana na mambo yangu, na sikuhongana, maana mimi ni mukristo,  nimeokoka.   Walipotaka niliwaambia, poleni,  maana

nina  haki  yangu  ninaitafuta  (not  clear)  nataka  ikanisaidie.   Ndio  hapo  walijua  kwamba  huyu  mtu  hee  na  kweli,  na  nililipwa

mwenyewe.  Kwa hivyo ni vizuri tuwe na hizo ofisi.  That the above two offices that is the provincial director  of pensions,  and

the district  pension officer,  will assist  and lessen the work load of the director  of pensions  in  the  processing  of  the  retirement

benefits especially from the government  services  and  I  think  that  is  good.   That  is  my  own  opinion.   Four,  that  the  monthly

pension due to the pensioners,  these one should be  taken  seriously,  should  be  paid,  and  these  one  is  serious,  because  I  am

among them, should be paid  exactly  month  end  of  that  particular  month  in  question,  and  I  think  that  is  right.   Five,  that  the

monthly pension,  I am  still  on  the  pension.   That  the  monthly  pension  should  be  increased  yearly,  as  it  is  in  the  case  of  the

serving civil servants.  I think these one is good.   Yes.   Sasa  ilituweze kulipa kodi  sawa sawa (not clear)  si uwe stagnant pale,

elfu mbili basi iwe ni elfu mbili.  Kila mwaka ni elfu mbili aah aah.  Kila mwezi elfu mbili iongezwe at least kama wale wako pale.

  Maana sisi pia pale tulipo pia, bado tunalipa kodi, tunaihudumia taifa.  Hayo ndio machache, au mengi niliyokuwa nayo jioni ya

leo.  Asanteni sana.  (Makofi)

Com. Abida:  Hilda Chome, Paul Nyoka, James Kirimu

James  Kirimu:   Natoa  shukrani  kwako  Bibi  mwenyekiti.   Jina  langu  ni  James  Kirimu  Menza.   Niko  na  maoni  machache,

nikiwakilisha kata  ya Adu.  Katiba yetu ya Kenya,  instahili kuwa na utangulizi.  Na  huu  ndio  utangulizi  unaofaa  au  unaostahili

katika Katiba yetu ya Kenya.   Jamhuri  ya  Kenya  itakuwa  Jamhuri  ya  kidemokrasia  halisi,  nayo  italinda  haki  za  kibinadamu,

ardhi,  na mali za watu.   Itahakikisha haki na usawa unadumu kwa  kila  Mkenya.   Itaangalia  masilahi  ya  wananchi  wote,  hasa

wanyonge  wa  mali  na  wasiojiweza  pia.   Itafanya  juhudi  kuinua  maisha  ya  wananchi  wote  kiuchumi.   Itaatazingatia  mila  na

utamaduni za Wakenya wote.  Haitapendelea nchi yoyote wakati  wamafarakano,  lakini utajiunga na nchi zingine za ulimwengu,

katika harakati za kuleta maendeleo na ushirika kwa jumla.

Bibi  mwenyekiti,  wananchi  wote  wa  Kenya,  watafurahia  kufuata  Katiba  ya  Kenya,  na  kuilinda  pia.  Tunasema,  Mwenyezi

Mungu  aisaidie  Kenya.   Kanuni  za  kuongoza  sera  ya  dola,  kanuni  za  kuongoza  state  policy.   Bibi  mwenyekiti,  Wakenya

wanahitaji  kanuni  za  kuongoza  serikali,  au  nchi  ya  Kenya,  ili  kuhudumia  wananchi  kwa  haki  na  ukweli.   Serikali  ya  Kenya

itakuwa na jukumu kama ifuatavyo.  Itainua masilahi ya wananchi kiuchumi, kisiasa,  kitangamano, na kihaki,  katika nyanja zote

za maisha. Itapunguza unyonge wa mapato,  kuondoa ile  hali  ya  kutokuwa  sawa  kimadaraka,  na  kinafasi  kwa  wananchiwote

wakiwa nyumbani, na kazini pia. Kutambua kua wananchi wote wa Kenya, wake kwa waume, wana haki ya kujitafutia maisha,

yaani wana haki ya kujichumia. Kuhakikisha kwamba, mali ya umma inatumiwa vilivyo, kunufaisha wananchi wenyewe, walioko

katika  mazingira  hayo.  Na  kuona  kwamba  shughuli  za  kuichumi  hazitategemea  utajiri  na  uzalishaji  pekee.  Bibi  mwenye  kiti

nitaendelea. Kuhakikisha kwamba,  watu wote,  wake kwa waume, wanapata  mishahara kulingana na haki zao.  Kutambua vile

vile, afya na nguvu, za wafanyi kazi wote wa Kenya, wake kwa waume. Na kuhakikisha kwamba wananchi wa Kenya,  pamoja

na watoto, hawalazimiki kufanya kazi kinyume cha umri wao,  afya na nguvu kwa sababu ya hali ya kiuchumi. Kuhakikisha pia,

kwamba wanapewa nafasi na vifaaa, ili wajiendeleze sawasawa wakiwa na uhuru wa kujivunia. Kutambua kwamba,  wanainch
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wana haki ya kufanya kazi, kupata elimu na kuhakikisha kwamba usaidizi fulani unatolewa kwa wale wanaokosa  kuajiriwa kwa

wazee, wasiojiweza, na wengine wenye mahitaji.

Bibi mwenyekit, inastahili pia, itambulikane kwamba, tunastahili kuwa na uhuru wa kuabudu kwa wananchi wote wa Kenya.

Ukuu wa Katiba:  bibi mwenyekit,  inastahili kufahamika kwamba jukumu  ya  kuunda  Katiba  lina  gharama  kubwa,  kwa  hivyo,

Katiba  ni  chombo  muhimu,  katika  maisha  ya  Mkenya.  Isiwe  rahisi  kuibadilisha.  Pia  vile  vile,  iwapo  kuna  umuhimu  wa

kubadilisha au kurekebisha sehemu ya Katiba hiyo. Basi wanainchi wajulishwe kwanza, na kuhusishwa pia.  Wabunge wawe na

uwezo wa kubadili Katiba,  lakini kwa wingi wa asilimia  tisaini  ya  kura  zote.  Hii  nikuonyesha  kwamba,  kusiwe  na  urahisi  wa

kubadilisha Katiba iliyochukua muda, na gharama, kuitengeneza.

Bibi  mwenyekiti,  kuna  sehemu  nyingine  za  Katiba  ambazo,  hasistahili  kabisa  kurekebishwa,  au  kubadilishwa.  Sehemu,  kwa

mfano,  kama  demokrasia,  haistahili  kubadilishwa.  Demokrasia  na  idumu  milele.  Haistahili  pia  vile  vile  kugeuza  haki  za

kibinadam, haki za kibinadam ziko pale milele. Na  haistahili pia kubadilisha haki za changamano. Ukiniruhusu bibi mwenyekiti,

nitaendelea katika sehemu za haki za watoto.

Mengi yamezungumuzwa, lakini kwa sababu  nawakilisha  ile  kata  ya  Adu,  hata  kama  nitakuwa  narudiarudia,  itanibidi  nifanye

hivyo.  Haki  za  watoto.  Inastahili  kila  mtoto  wa  kike  au  wa  kiume,  asomeshwe.  Utanisamea  nikisemehe  hata,  kama  mtoto

amepata bahati mbaya akapata mimba shuleni, ailee mimba ile, akazae,  arudi darasani,  aendelee na masomo. Bibi mwenyekiti,

elimu inastahili  kuwa  ya  bure,  kwa  hivyo  ni  iwe  ya  bure,  na  iwe  ni  ya  lazima.  Kila  mtoto  mzaliwa  wa  nchi  yetu  ya  Kenya;

alazimike kwenda shule. Ndio maana tunasema, elimu  iwe  ya  bure.  Na  hata  hivyo,  shule  nyingi  ziko  mbali  mbali,  shule  ziwe

karibu na watoto, wasipate taabu, kutembea maili nyingi kutafuta shule, kutaingia uvivu hapo,  na shida nyingine. Kufanya mtoto

akose kusoma, elimu ni ya lazima.

Bibi  mwenyekiti  kwa  sababu  elimu  tunasema  iwe  ya  bure,  hata  shule  zijengwe  na  serikali.  Serikali  ni  kubwa  ina  nafasi  ya

kutafuta uwezo wa kujenga mashule, kama zamani, Bibi mwenyekiti, elimu inastahili kuwa ya bure,  kutoka shule za malezi, hata

kila chuo kikuu. Mtoto asibahatike kusoma, akiwa na akili ya juu, akasoma mpaka darasa la nane, kwa hali ya kielimu ya bure;

halafu akiwa ni aende shule ya upili, kwa sababu ya kusoma nafasi,  abaki  nyumbani. Akiwa ni wakati  wa yeye  kwenda  chuo

kikuu, abaki nyumbani, kwa sababu ya kukosa  nafasi,  hapana.  Elimu na iwe ya bure kutoka shule za malezi, “nursery school”,

mpaka chuo kikuu. 

Watoto  wawe na uhuru wa kuzungumza pia.  Si kama yeye anataka kutoa  maoni  yake  unasema  “wewe  umezaliwa  juzi,  huna

haki ya kutoa maoni, hapa ni kwa wazee”.   Watoto  wawe  na  uhuru  wa  kuzungumza.  Bibi  mwenyekiti,  mzazi  ampatie  mtoto

wake malezi meema. Umemzaa mtoto, bila shaka ulipanga. Mpatie mtoto yule malezi meema.
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Mtoto  ana  haki  ya  kupata  uridhi  kutoka  kwa  mzazi  wake.  Ningetaka  bibi  mwenyekiti,  pia  vile  vile,  kwamba  Katiba  itilie

maanani, mambo ya kuajiriwa watoto.  Mtoto asiajiriwe kazi akiwa chini ya umri wa miaka kumi  na  minane.  Utakuta  ukienda

huko  miji  mikubwa,  kuna  watoto  wanafanya  kazi:  kuuza  barafu,  kuuza  peremende,  na  kadhalika,  wakiwa  na  umri  mdogo

kabisa. Hiyo ikataliwe, watoto wasome (bang, bang). Hiyo ni kuniondoa au ni kufanya nini Bi mwenyekiti.

Com. Abida: Saa mbaya.

Bibi  mwenyekiti  hata  kama  saa  ni  mbaya,  ninataka  kugusia  mambo  fulani  yaliozungumuzwa  kuhusu  mila,  na  tamaduni  za

Kiafrika.  Nataka  niguzie  mambo  ya  ndoa.  Bibi  mwenyekiti,  ni  haki  kabisa  katika  hali  za  ndoa  kuwa  na  mali.  Mali  ni  sawa

zilipwe, mali zinaimarisha ndoa,  na ni haki kabisa.  Bibi mwenyekiti,  mambo ya malu, sisi  hapa  kwetu  kuna  mpango  wa  malu.

Malu  ni  sawasawa  itolewe,  na  mama  asitishwe  akasema  ikiwa  mimi  nimekosea  utachukua  malu,  na  wewe  pia  umenikosea

nitachukua  malu  kutoka  kwa  bibi  mwenzangu.  Hapana.  Na  ifahamike  kabisa  Bibi  mwenyekiti,  kwamba,  katika  hawa  watu

wawili, baba na mama waliooana moja alienda kwa mwingine kumtafuta, na yule alieyenda kumtafuta, ni huyu baba.  Na  mama

akakubali,  na  baba  akatoa  mahari.  Kwa  hivyo  baba  ana  haki  ya  kuwa  na  uchungu  na  malu  yake.  Kwa  hivyo  ikiwa  mama

amekosea, ameshikwa na bwana mwingine, baba niajituze kwa kupata  makosa,  na Bibi mwenyekiti,  haya makosa haingekuwa

ya kiwango fulani. Makosa haya Bibi mwenyekiti, yangekuwa kulingana na vile baba  aliyekosewa,  vile anavyotaka mwenyewe.

Akiwa anataka shilingi elfu hamsini apewe; kwa sababu yule amevunja nyumba ya mtu.

Bibi mwenyekiti namaliza hapo,  kuhusu ndoa.  Ningetaka Katiba  itilie  maanani  sana,  haki  na  tamaduni  za  Kiafrika,  hasa  kwa

mambo haya ya ndoa.  Bibi mwenyekiti,  mama akikubaliana na baba,  akikubali kuolewa,  ni afahamu  kwamba,  kule  nyumbani

watakako kwenda,  Bibi mwenyekiti; lazima afahamu kwamba yeye atakua sasa  chini ya yule bwana wake.  Kwa  hivyo  kuna

maana kwamba akiwa chini ya bwana wake, bwana pale ndiye kichwa, na kwa hivyo anastahili kumuheshimu. Mambo mengi ni

sawa kushauriana,  lakini mambo mengine mama ni aseme afande.  (makofi).  Kuna  mambo  mengine  Bibi  mwenyekiti,  ambayo

yanastahili  kuzingatiwa.  Baba  na  mama,  tunasema  baba  pale,  ndiye  kichwa  pale  nyumbani.  Bibi  mwenyekiti  kule  shule

ukimchapa mtoto hustahili, kama ni mwalimu, hustahili kuona mtoto  naye  kwa  hasira  zake  anakurudishia  na  kukuchapa,  hiyo

itakuwa ni vita, na huwa nidhamu pale haiwekeki sawa sawa. Ukimchapa mtoto Bibi mwenyekiti, hata kama mtoto anawashwa,

ana haki  ya  kuvumilia.  Hata  nyumbani  Bibi  mwenyekiti,  ikiwa  baba  amekasirishwa  kwa  mambo  fulani,  hayo  hutokea,  ikiwa

wewe umekasirika,  Bibi mwenyekiti,  kuwe na haki ya kumwonyesha kidogo mama, kwamba amemkosea,  hata kama  ni  kwa

kumchapa kidogo (makofi).  Na  Bibi mwenyekiti,  akimchapa,  tamaduni, sheria,  na tamaduni  za  Kiafrika  zinasema;  hata  kama

mama yule anawashwa, hastahili kurudisha, na kumchapa bwana. Akifanya hivyo ni vita hivyo; na bwana anaweza kuingiwa na

ghadhabu na kupiga na kumuumiza mama. Tafadhali  mama  avumilie,  aombe  msamaha  yaishie  pale.  Asante  Bibi  mwenye  kiti

(kicheko na makofi).

Com Abida: Samuel Bashora.
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Samuel: Haya,  mimi kwa  majina  naitwa  Samuel  Bashora.  Mimi  natoka  Adu,  na  nimekuja  hapa  kutoa  maoni  kwa  tume  ya

Katiba  ya  Kenya.  Nataka  kuanza  na  ajenda  ya  ardhi.  Ardhi  imezungumziwa  sana  hapa,  na  wtu  wengi,  lakini  ni  sawasawa

kuongeza kwa sababu, ziko katika ajenda zetu kule, katika makao yetu kule ambako tumezungumzia mambo ya Katiba.  Ardhi

ni kitu kizuri sana ambacho ni makao ya mtu na ni chakula cha binadamu, na ni uridhi wa wa binadamu, na serikali yetu iko na

sheria nyingi sana kuhusu mambo ya ardhi. 

Lakini  kusema  kweli  katika  huu,  mkoa  wetu,  tuseme  sijui  mikoa  mingine,  ardhi  haifai  watu.  Tuna  ardhi  hapa  ambazo

tumegawanyiwa vizuri sana. Tupatiwe title deeds, na mtu awe na access huko Malindi Commercial Bank, au kwa A.F.C.  uende

ukapate  chochote,  angalau  ulime.  Lakini  haiwezekani  kabisa,  tumepata  haya  mashamba,  lakini  mashamba  haitoi  title  deed,

tunaambiwa tulipie tena,  wamelipa wengi, na ma-title deed  hakuna.  Na  ukiangalia sasa  huwezi kujivunia hiyo ardhi,  na  huwezi

kuiendeleza, huwezi kujenga nyumba ya kudumu, kwa sababu wewe pale,  huna hakika kwamba ni yako.  Kwa hivyo, sisi mimi

kwa maoni yangu, na maoni ya  kule  nakotoka;  ni  kwamba  mamlaka  hayo  ya  mashamba  ambayo  yanatekelezwa  kule  Ardhi

House, yagawanywe (makofi). Commissioner of Lands ambaye anakaa Nairobi,  tunataka awe ceremonial commissioner,  lakini

ma-commissioner wa kushugulika na mambo ya  ardhi  ya  wananchi  wakae  mikoani  (makofi).  Na  wawe  na  full  power  ya  ku

process  mambo  ya  ardhi,  Mpaka  mtu  apate  title  deed  yake  akiwa  Mombasa,  akiwa  Nakuru,  akiwa  popote,  lakini  siyo

Nairobi.Kwa sababu pale Nairobi pana dhiki. Tunasikia kwamba kuna ma-ofisi kumi na sita ya kupitia pale,  kable ya title deed

kuwa processed.  Nafikiri hizo sheria,  hata ni za kikoloni kabisa.  Kwa sababu kama  ni  haki,  na  yule  anayepewa  title  deed  ni

mwananchi wa Kenya;  kuna process  ndefu namna ile ya kutoka wapi? Si ingelikuwa  inakuwa  processed  na  kujulikana,  huyu

definitely ni mtu wa hapa, na hata kama amenunua shamba hio ni yake, title deed apewe, ili tuwe na maendeleo.  Kwa hivyo sisi,

kwa  ardhi  zetu  za  hapa  Magharini,  ama  katika  sehemu  hizi  za  mikoa,  hatuna  maendeleo  kabisa  kwa  sababu,  haturuhusiwi

kupata title deed. 

Tunashangazwa  kusikia  kwamba  huko  Athi  House,  kuna  title  deeds  zimelala  huko  na  wananchi  hawataki  kuchukua,  kivipi?

Kwa  sababu  sisi  hatujapelekewa  title  deeds  tukakataa,  hatujaambiwa  kwamba  ziko  mahali  fulani  tukakataa.  Kwa  hivyo

tunataka  mamlaka  ya  mashamba,  hii  Katiba  yetu  mpya  igawanywe  ilete  mikoani,  kwa  sababu  hata  tukienda  kule  Nairobi,

tunaona watu wa Pwani, watu wa Kakamega huko, watu Nyanza wote wanahangaika kule Nairobi.  Ni kwa sababu madaraka

yana mtu mmoja. Na yangawanywe yale madaraka angaa iwe mikoani ili hata  kama tutataabika twende kwa headquarter zetu. 

Nakitu kingine ni kuhusu malipo ya mashamba, hasa upande wa Magarini.  Zamani ilikuwa shillingi elfu mia tisa na  hamsini,  na

hivi imegeuka imekuwa shillingi elfu saba, na elfu sabini na tano,  sasa  wale wakulima ambao wana hizi pesa,  ni akina nani? Hizi

chache tu, hatuwezi, tukalipa hizi nyingi?  Kwa hivyo zile pesa zile nyingi Katiba mpya nai scrap  (makofi) kwa sababu hizi ardhi

ni za wananchi. Si kwamba ni ardhi za kununua. Serikali haikunua ardhi hapa,  ispokuwa ina demacate  kwa watu ambao wana

ardhi zao tayari. Kwa nini sasa sisi tunapata hizi pingamizi mradi tu,  title deed  hupati? Hukulipa shillingi elfu sabini na tano,  kwa

hivyo hupati, na hata kama umelipa zile; mimi nimelipa mwaka wa sabini na tisa,  sijapata  hata barua ile ambayo inatangulia title

deed. Sasa ule uchumi tunauua au tuna uzidisha? (makofi).
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Ajenda nyingine ya pili ni mamlaka ya nchi. Sisi tunataka sana hii  mamlaka  iwe  mahali  pamoja,  na  hiyo  ni  vizuri  sana.  Lakini

tunaona mamlaka ya liyoko headquarters  Nairobi;  na wale wanaokaa katika mikoa, wanapata  taabu sana;  kwa sababu,  watu

wa kule wakiona watu wakitoka kwa mikoa, mtu ana haja kwa ofisi ya ardhi, an haja kwa ofisi ya elimu,  ana haja kwa ofisi ya

pension, hachukuliwi kama ndugu yake,  anachukuliwa tu kama huyu ni mtu mnyama. Wewe umepoteza tikiti, na Nairobi  hujui

mtu, kisha ukifika pale unahangaika, hata ni kama kwamba  wewe  huko  katika  nchi  yako.  Hii  tume  yetu,  angalieni  sana  kwa

sababu watu wanalilia majimbo kwa sababu ya shida, ambazo zimezidi sana. Hata barua yenyewe siku hizi uki-communicate na

Nairobi,  wengine hawajibu kabisa.  Wewe utaandika barua uangushe  tu,  na  inaenda  kwa  ofisi  za  serikali,  lakini  no  response.

Utafanyaaje? Mpaka uende, na kule nako kuna shida,  hakuna pesa,  utaendaje? Kwa hivyo haya mamlaka ambayo yako kule,

kama  ya  lands,  hii  ya  pension,  hii  ya  mambo  ya  elimu,  mambo  kadha,  wa  kadha  yale  ambayo  yanahusu  mwananchi  wa

kawaida.  Tafadhali Katiba yetu na iruhusu hayo madaraka yateremshwe mikoani, katika  ofisi  ya  P.C.  Hata  kama  ni  kwenda

kulala Mombasa, inajua hapo nina majamaa naweza ni kalala,  ni karibu; lakini Nairobi.  Kisha kule kuna majambazi wengi, saa

zote marisasi (makofi na kicheko) hata huenda ukauwawa na stray bullet kule.  Kwa sababu unatafuta haki yako tu namna hii.

Hii imezidi sana,  kwa  hivyo  tunaomba  hizi  mamlaka  ziteremshwe.  Kule  katika  ile  kamati  yetu  kule  tumezungumzia  kwamba,

tusiwe  na  serikali  ya  majimbo.  Kule  tumesema  hivyo  kwa  sababu  pengine  iko  ghali  na  inaweza  ikaleta  hata  mvurugano,

kutoelewana huku na kule.  Lakini yale mamlaka  makubwa,  makubwa,  yarudishwe  kwa  ma-province.  Kisha  hao  wanaokalia

yale mamlaka, ikiwa itawezekana,  kuwe na special  appointments kwamba wawe wananchi wa mkoa huo: maana atakuwa  na

uchungu na pale kwake.  Pesa  zinatoka nyingi kutoka Nairobi,  lakini zingine haziwafikii  hawa.  Kwa  hivyo  akapitisha  kwamba

kama inawezekana,  yale mamlaka yajaribu kusawazishwa vizuri ili yanufaishe hata wananchi wa mikoa hiyo. Si kwamba hapa

peke yake, lakini sehemu mbali mbali. 

Uchumi. Uchumi tumesema, umezorota sana. Hivi sasa  katika tume yetu, nawambia haki kabisa,  pesa,  kuona pesa,  ni kitu cha

ajaabu  sana  katika  Kenya  ya  leo.  Kazi  hakuna,  mvua  hainyeshi,  watu  ni  wakulima  sana,  lakini  hakuna  mazao,  kwa  sababu

hakuna mvua. Kwa hivyo irrigation schemes zijaribiwe kutiwa maanani. Ili tukiwa hatuna mvua ya Mungu, tupate  irrigation  ya

serikali.  Na  hiki  kilimo  chenye  kusema  ukweli,  hata  ndicho  kimeinua  hata  wale  walioendelea  sana  katika  zile  developed

countries zote.  Wametumia zile natural resources,  zao na wakatajirika vibaya sana,  na wamekua watu wanaitwa  industrialized

countries,  rich  countries.  Ni  kwa  sababu  serikali  zao  zimetumia  resource  zilizoko  hapo,  na  wamefaidika;  hata  kifedha,  na

wananchi  wametajirika,  na  serikali  imetajirika.  Kwa  hivyo  mashamba  yetu  yanongezewe  irrigation,  vile  viwanda  vifunguliwe.

Tuna viwanda hapa Pwani,  sijui huko sehemu zingine, lakini mkoa wetu hapa tuna viwanda kama vile vya Bixa, tuna  viwanda

kama vile vya korosho,  tuna viwanda kama  vile  vya  pamba,  pamba  yenyewe  ilikuwa  ni  cash-crop,  hapa.  Hata  wazazi  wetu

walikuwa wakiuza pamba,  kwa musimu wa mwisho wa mwaka,  na kupata  pesa  za kununulia nguo za Christmas.  Leo hakuna

kitu kama hicho. Pamba itangazwe kabisa,  kama zamani ilivyokuwa katika serikali zile za mkoloni. Alikua anaweka cinema na

kutangaza manufaa ya pamba, na wananchi walipanda pamba sana.

Na viwanda vifunguliwe, na vile vilivyoko viajiri watu kirasmi. Hapa tuna viwanda vingi sana vya chumvi. Viwanda hivi basi  ni
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casual labour peke  yake,  lakini  haviajiri  watu  vile  unavyo  ona  ni  sawa  sawa.  Kwa  hivyo  uajiri,  kuwe  na  kufuata  zile  njia  za

kanuni ili hizi kampuni zifaidi wananchi.  Ma-hoteli  yote yafufuliwe, kwa sababu mahoteli along the coast  yalikuwa inaleta pesa.

Tuna watoto  wamesoma hawana kazi,  wakizunguka, wanazunguka, wanakuja hawana kazi.  Tubunishe nafasi za kazi,  ili  shida

hizi ziondoke,  na katika kilimo  vile  vile  kwa  sababu  ndio  uti  wa  mgongo  tungestahili  tupateat  least  agricultural  institutes  kwa

wingi; at  least  Magarini  Settlement  Scheme  tumejengewa  hizo  wananchi  wa  waelimishwe  mambo  ya  kulima.  Tusilaumiwe  tu

kwamba,hatujui kulima na hatusomeshwi, na tusomeshwe tujuwe kulima,kilomo cha kisa.  Na  vitu kama ma-ractor  na majembe

ya  ng’ombe,  kuwe  na  assistance.  Hizi  Ministry  of  Agriculture,  zi  siwe  tu,  zakunguka  mashambani.  lakini  kuwe  na  technical

assistance,  kutoka  kwa  wizara.  Maana  ina  jukumu  yakuhakikisha  wananchi  wanalima  kwa  njia  nzuri.  Mambo  yauchumi

nimemaliza.

Nimekuja mambo ya mahakama. Mahakama yetu tunalumiwa sisi ma-chief,  na ma-asistant  chief, kwa sababu ya kula rushwa

na  pesa  nyingi  ambazo  si  za  kawaida.  Mimi  naona  ya  kwamba,  kuna  upungufu  fulani  ulifanyika.  Wakati  wa  mkoloni,  alijua

kwamba,  hii mambo ya mahakama; kuna mengi ambayo ni local; ya  kienyeji,  ambayo inastahili mahakama ya  kipekee.  Kwa

hivyo wakaanzisha sub-ordinate  courts  katika sehemu za  mashambani.  Vile  kama  hapa  Marafa  ilikuwako,  Ganda  ilikuwako.

Katiba mpya  na  irudishe  hii  mahakama,  ili  chief,  ama  assistance  chief,  asiwe  na  kazi  yoyote  kuhusu  mambo  ya  local  cases.

Local cases ambazo zinaabatana na customary law ziende kwa sub-ordinate courts, zile ambazo ni za kienyeji ili zisikizwe pale.

Yule presidng judge pale, si lazima awe ni yule graduate wa university, lakini hata akawa mzee wa ki-giriama, yule anajua mila

za kienyeji, yeye anaweza kuongoza hii mambo za malu, na mambo za mila za ndoa,  na uridhi wa kikabila;  anaweza kuendesha

hiyo.  Lakini  mahakama  zetu  zinazidi  sana,  kwa  sababu  ya  kuchelewesha  hata  civil  cases,  zinachukua  muda  mrefu.  Mtu

amekasirika mpaka ame lose hope, anelewana na yule mtu amemshtaki,  na gharama zimeenda. Na  gharama za korti  zimekuwa

nyingi  sana.  Hivi  mwananchi  wa  kawaida  hawezi  ku-sue,  kwa  sababu  zimekua  nyingi  sana,  na  pesa  hakuna.  Kwa  hivyo

zipunguzwe. Na  murder cases,  zinakuwa delayed sana katika high court,  na hii inafanya hata  kunaongezeka  la  mauaji  kabisa.

Watu  kuuana  kwa  sababu  mtu  anaona  kwamba  hata  mtu  akiua,  hawezi  kuhukumiwa.  Anaenda  kuwekwa  kwa  remand  na

anakaa tu. Kuna cases  mingi sana ambazo zina karibu miaka mitatu, miine, mitano.  Ya  nini  basi  na  sisi  tunalinda  usalama  wa

wananchi? Yataka hizi murder cases zichukuliwe very serious,  kwa sababu,  ukifanya hivyo wewe judge,  unalinda yule ambaye

yuko kule shambani.  Lakini ukiwa very loose,  na mambo ya kuona tu kwamba hii ni kawaida,  na  ku-acquit  mara  moja,  sasa

umesema watu waende wakauane.  Kwa hivyo mahakama yetu iongezee jitihada.  Kama  korti  hazitoshi  na  ziongezwe.  Lakini,

murder  cases,  na  zile  serious  cases,  ziwe  resolved  mapema,  ili  wananchi  wawe  very  confident,  kwa  sababu  najua,  mtu

akinifanyia  hivi  atashtakiwa,  atafungwa.  Na  kuna  wengine  wamesema  mambo  ya  msaada  wa  mahakama,  kama  vile  haya

mambo ya advocate, kwa watu wasio na kitu, ni kweli.  Wakati  mtu ana kesi,  na kama yeye hana kitu, kuwe na special,  najua

iko, lakini sasa iongezwe kabisa; kuwe na msaada kwa mambo ya mahakama.  Yaani mshtakiwa asaidiwe.

Com. Abida:  Tafadhali, fupisha muda wako umekwisha.

Bashora:  Haya, kitu cha mwisho nataka kusema ya kwamba, mahakama yetu mpya, ambayo tunaiunda sasa,  iangalie haki ya

72



makabila  madogo.   Kuna  makabila  ambao  wako  ndani  ndani  na  wao  hawana  kwao,  na  hawana  representation  katika

parliament  na  katika  local  authorities.   Kwa  hivyo,  wajaribu  kupewa  makao,  na  mimi  ni  mmoja  wao.   Tupewe  makao  ili

tujivunie  kwamba  nasi  kwetu  ni  mahali  fulani,  na  sisi  tujivunie  kwamba  tuna  machifu,  tuna  MP,  tuna  local  authority,  wale

nominated members ambao mmesema ya kwamba ni wengi sana, wafutwe ama wapunguzwe; lakini na wapewe wale ambao ni

kama sisi ambao kabila zetu ni ndogo.  Tuwe represented, ili wawe representatives wa wale minority tribes katika nchi.

Com. Abida:  Kabla hujaondoka, tungetaka utuambie hizo minority tribes ni zipi hapa? sehemu hii.  Kabila lako ni lipi?

Mzee:  Hapa Coast, hapa nafikiro ni sisi tu.

Com. Abida:  Nyinyi ni kabila gani?

Mzee:  Sisi twaitwa Wata tribe.

Com. Abida:  Wata tribe … mwapatikana wapi?

Mzee:  Twapatikana hapa around Magarini.

Com. Abida:  Asante, Asante mzee.

Mzee:  Nilikuwa nataka kuongeza kitu kingine nimalizie.

Com. Abida:  Saa zimekwisha mzee, nusu dakika peke yake umalizie.

Mzee:   Nusu  dakika!!   Ilikuwa  ni  mambo  ya  pension.   Pension  mimi nime  retire,  kwa  hivyo  sasa  ni  pension.   Mambo  ya

pension katika sis watumishi wa serikali,  tuna aibu  sana.   Mtu  anapostaafu  mara  moja,  hapewi  pesa  zake  anawekwa  karibu

miaka miwili mizima.  Hivi mimi nime retire ni chifu na hata family inaenda kwa kibarua ina choma makaa,  inaiba kwa  sababu

hatuna chakula, hatuna nguo, hatuna chochote.

Hii process  ya pension inatuabisha sana sisi upande wa administration, sisi tunafaa tukiwa tuna retire,  immediately  tupewe  zile

pesa, ili mtu aende akajisaidie mwenyewe.

Audience:  (CLAPPING)

Mzee:  Hatukuweka pesa kwa sababu ya mambo mengi.  Ikiwa chifu wewe unatafutwa harambee nyingi, ikiwa wewe ni chifu
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unasomesha watoto, nilisomesha wote, watoto wangu, na sikuweka hata ndururu katika bank.   Nawezaje?  nitakula nini? kama

nimetoka katika kazi.  Hivi sasa, we are hata imekuwa nikama. Na wengi wamepata hypertension kwa sababu ya kukosa  pesa.

  Na wanakufa kabisa kabla mtu hajapata pesa zake za pension, kwa sababu ya delay inayofanyika Nairobi.

Na ndiyo sababu tunasema, ikiwa mambo ya majimbo, mnaona kwamba ni vigumu, hii mamlaka makubwa, makubwa tafadhali

Katiba yetu na ilete.

Com. Abida:  Asante.

Mzee:  Katika mikoa.

Com. Abida:  Asante.

Mzee:  Otherwise we are dying kabisa (laughter and clapping)

Com. Abida:  Sasa waliobakia tutawapa dakika tano tano ili tusimuache mtu yeyote bila kuzungumza; na tunaona list ni kubwa,

na lazima tufunge kazi saa  kumi na moja.   Samuel …. Ha … Samuel amezungumza,  Katana  Mwambire,  Katana  Mwambire,

yuko?  Rev. Justin M. Mramba, yuko wapi? Justin Muramba.

Rev. Mramba:  Majina ni Justin Masha Mramba. Mimi mzaliwa wa hapa.  Yangu ni mafupi sana,  na nataka kuyafanya mafupi

zaidi. La kwanza, ni kwamba machifu, ninaomba wachaguliwe, kama vile wabunge wanavyochaguliwa na raia wenyewe. La pili,

wasichana wakiolewa,  au wasichana wanapofika umri wao wa kuolewa na kuenda kwa mume; lakini  huyu  mzazi,  yaani  huyu

msichana awe na uridhi kutoka kwa babake  mazazi, kwa sababu mara nyingi, wanapoolewa  na  kuenda,  mara  wanazoroteka

huko, au wanakosana na waume zao, wanarudi pale. Kwa hivyo naomba iikiwezekana katika Katiba yetu ambayo tunaendelea

kuitengeza, wapate, uridhi hawa wasichana. Na tena wakiolewa, wakikosana na waume zao, wakirudi nyumbani kwao, ile mali,

maoni huenda ikawa wamepata watoto  wawili, watatu.  Wakirudi  nyumbani,  huyu  bwana  na  huyu  mama,  ikiwezekana,  hawa

watoto  wagawanywe.  Yule  naye  apate  asiwe  kama  hakufanya  lolote.  Na  tena  hata  ikiwezekana,  ile  mali  ambayo  mvulana

alitoa, desturi ya kimila ya kimijikenda hapa, hata akiwa hawenganya, lakini ile mali ni lazima airudishe kule.  Naomba kwamba,

hii mali asiirudishe. Najua ni sumu, lakini ni hivyo, (laughter).

Umilikaji wa ardhi, kuwe na urahisi wa wale ambao wanahusika,  kutoa vyeti vya wale ambao,  wamepewa ardhi uwe karibu ili

kila mwananchi aliyepata shamba, ikiwezekana apate title deed haraka iwezekanavyo. (clapping). Tena, huu ulipaji wa hizi pesa,

kama nilivyosikia mwenzangu akitaja, zisiwe nyingi namna hiyo ikiwezekana. Tunajua ni gharama, lakini isiwe shillingi elfu sabini!

Hii,sijui nikunyanganywa mashamba ni kufanywaje.
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Tafadhali ifikiriwe sana kwa katiba mpya hii: ili mwananchi aweze kupata shamba na hata ikiwa si kwamba asilipe kabisa-lakini

ni nyingi mno. Jambo lingine la nne, shule ikiwezekana kutoka standard one mpaka standard eight, ikiwezekana,  iwe ya  bure.

Jambo la tano, raia wawe na uwezo wa kumfuta mbunge wao,  na diwani wao,  wawe na uwezo. La sita ambalo ni la mwisho,

nataka ikiwezekana serikali iwe ni ya majimbo. Asante. (clapping).

Com. Abida: Jonathan M. Yao.

Jonathan: Asante. Kwa majina naitwa Jonathan Mure Yao. Ninawakilisha maoni ambayo yanatoka katika makanisa mawili, ya

sehemu  za  huku  Singwaya  na  Dakacha  Seventh  Day  Adventist  Church.  Kabla,  sijasema  yale  yalipendekezwa  kwenu.

Ningependa kusema kwamba,  mimi binanfsi ninaheshimu uhuru wa yeyote  kulingana  na  imani  yaki  pahali  alipo.   Maoni  haya

yako katika sehemu tano kuna, utangulizi, halafu mwisho kuna kufunga.

Tunaomba  kwamba,  Katiba  ambayo  tunaendelea  kuunda,  ni  kwa  kwamba,  mamlaka  ni  Mungu  mwenyewe  ndiye  ambaye

anayatoa.  Na  serikali  yote,  ni  Mungu  ndiye  ambaye  ameiweka  hapo.  Na  uhuru  wa  kuabudu,  ni  Mungu  ambaye  anatoa,  si

mwanadamu, kwa hivyo mtu akiamua kuabudu siku yoyote anataka,  aruhusiwe, Katiba hiyo iangalie. Kwa sababu nawakilisha

Kanisa hili la Seventh Day Adventist Church, nataka kuwe na uhuru wa kuabudu,  siku yao ambayo ni siku ya Jumamosi. Kwa

lugha yetu ni masaa ishirini na manne,  kuanzia  Ijumaa  jioni,  jua  kutwa  hadi  Jumamosi,  jua  kutwa.  Tunataka  kuangalia  katika

uhuru wa kuabudu,  hasa katika nyanja za kuajiriwa. Katika  parastatals  za  serikali  na  hata  private  sector,  wale  ambao  ni  wa

imani hii ya Seventh Day Adventist  Church,  ya  kwamba;  waweze  kuruhusiwa  kwenda  kwa  ibada  siku  yao  ya  kuabudu  bila

masharti.

Jambo  lingine,  kumekuwa  na  cases  ya  kwamba  watu  wanayimwa  uajiri  kwa  sababu  ya  imani  zao,  basi  hao  wasabato  pia

wameweza kupatiwa na hayo. Kusiwe na kunyimwa, kwa sababu mtu anaheshimu siku yake ya kuabudu. 

Jambo lingine ni uhuru wa kuabudu katika mashule, ama nyanja  zozote  za  mashule  ya  kiserikali,  ya  kwamba  wote  ambao  ni

washiriki wa kanisa hili. Waweze kuruhusiwa kuabudu siku yao.  Wasilazimishwe kuenda kwa mitihani, wasilazimishwe kuenda

kwa  darasa,  wasilazimishwe  ku  participate  katika  games,  na  functions  zingine,  siku  ile  yao  ambao  ndiyo  Sabato,  siku  ya

Jumamosi.

Jambo lingine ni uhuru wa kuabudu  katika  public  functions.  Katika  mikutano  ya  hadhara.  Harambees,  na  public  barazas,  na

uchaguzi, wale ambao ni wa imani hii waweze kutegewa siku zao,  kwa ajili ya kuweza kupiga kura.  Nataka  kuzungumza  kitu

hapa,  tulipoteza  kesi,  kanisa  nzima  la  Wasabato  Kenya  hii,  ile  by-election  ambayo  ilifanyika  kule  Taveta,  kwa  sababu,

constitution  au  Katiba  ya  Kenya  kweli  iko  uhuru  wa  kuabudu,  lakini  haijazingatia  kujali  uhuru  wa  mtu  binafsi.  Kwa  hivyo

tafadhali,  elections zinapofanyika, basi  zisifanywe katika siku hii ya Sabato,  na public barazas,  na harambee hizo, ili nao hawa

waweze kuchangia, kwa sababu ni wananchi wa Kenya.
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Kuna  public  holidays,  naomba  kwamba  ikiwezekana,  kama  zinaanguukia  siku  ya  Jumamosi,  basi,  kwa  wale  ambao  ni  wa

Sabato, jumatatu inayofuata, wasiende kazi, iweze kuwa yao ya kupumzika.

Mwisho, kwa kamati hii ambayo ni ya Katiba, ningependa muangalie Katiba za nchi zingine, ili muweze kujua zaidi, vile ambayo

serikali zinajali thehebu hili la watu wa Jumamosi. Ningeomba  muweze  kuendea  katika  constitution  ya  nchi  zinazofuata,  Italy,

Colombia  na  Poland.  Wao,  serikali  na  bunge  imeweza  kuweka  sheria  maalum;  ambazo  zinaangalia  watu  amabo  wanaenda

kanisani; siku ya Jumamosi.

Na mwisho mungu awabariki, sababu nu jukumu kubwa ambalo mnaendelea kulifanya. Bwana awabariki.

Com. Abida: Ahsante, Shadrack Kenga – Dakika tano. (Not clear)

Com. Abida: Ahsante, nashukuru.

Shadrack:  Ni shukrani kubwa, jina langu mimi naitwa Shadrack Kalu Kenga,  kama vile mlivyosikia, siku ya leo,  ni kwamba,

tumetangaziwa ya kwamba tutakuja kubadilisha  Katiba  ya  Kenya;  ambayo  ni  serikali  mpya.   Kwa  hivyo  ni  shukrani  kubwa

nyinyi viongozi, ambao mmejitolea kwenu, kwamba tunaenda mpaka Marafa tusikize vile watu wanataka Katiba igeuzwe.  Kwa

hivyo mmefanya vizuri sana, na Mungu awabariki.

Mimi na wenzangu ndio tuliwaanzia, kura zile za mwanzo.  Mwanzo alikuwa Ngala na Kenyatta  ndio waliopiga kura,  na wakati

huo kulikuwa hakuna vitambulisho, ni kodi tu pekee yake. Mtu ambaye ana cheti cha kodi ndiye anaenda kwa kura.

Mimi nilikuwa na miaka mitatu wakati huo. Kwa hivyo tumeenda tukapiga kura, kutokea hapo tunapiga kura mpaka sasa.   Kila

mbunge tukumpigia kura huku kwetu, haimalizi miaka mitano. 

Kwa hivyo sisi, tunang’ang’ana nao wabunge, akitoka huyu twasema hakutosha,  hakutengeza ya kutosha,  tunamtoa, huyu naye

hakutengeneza nafasi yakutosha,  tunamtoa, kwa hivyo wabunge wamekuwa sasa  ni kama  miaka  mitano  tunamtoa  tayari  kwa

sababu hatoshi.  Na ni kubwa na wale hawawezi kuitekeleza vizuri, hawaiwezi, Kwa hivyo mimi langu binafsi, oni langu la kutia

ndani ya Katiba,  mwandike vizuri sana.   Tungetaka sisi tuongezewe mbunge mmoja huku kwetu,  kama chain of D.O.  Marafa

yuko, na Gongoni yuko. D.O. wa Gongoni awe na mbunge wake na wa Marafa naye awe na mbunge wake.  Na  ninazungumza

kwa  hivi,  siku  moja  huyu  mbunge  tuliye  naye  hapa  kombr  amejaribu  kwamba  “hii  nchi  nitaimaliza,  kwa  nini  wenzangu

hawakuimaliza?  Mimi nitaimaliza”  Ameweka mkutano huko,  akaweka  hapa,  akapumzika  akaenda  Chabari,  akaenda  Hadu,

alipofika barabarani amechoka ana njaa, gari likapinduka, ikaua mtu hapo hapo.   Na  kama ni uongo watu watasema ni uongo.

Siku hiyo imekuwa hivyo, lakini tukathibitisha kabisa sisi wazee ya kwamba, hii nchi ni kubwa, mbunge mmoja hawezi.  
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Kwa  hivyo  tunataka  sisi,  Katiba  hii  ya  zamani  kama  ilikuwa  huyo  mbunge  mmoja  anatosha;  lakini  hii  mpya  ambayo

tunabadilisha tunataka tuongezwe mbunge mmoja huku  kwetu.   Kama  huko  juu  nao  watafanya  hivyo,  nataka  waseme  hivyo

nao.   Tunataka  sote  kila  location  moja  iwekwe  mbunge,  location  ya  D.O.  moja,  iwekwe  mbunge,  location  ya  D.O.  moja,

iwekwe mbunge. Sasa  haswa kabisa akitembea hii nchi aweze kuimaliza, nasi tupumzike wazee.   Tumechoka  kupiga  kura  na

wabunge hawatoshi,  nchi hawaimalizi kwa hivyo tumechoka,  hata wengine wanasema “mimi sitaenda kwa kura kabisa”.  Kwa

sababu hata nikienda mbunge sitamwona, nikimpigia, basi ameenda vimekwisha.  Hiyo ndiyo ambayo tumeafikia na sisi wazee,

nii hii nchi kwamba ni kubwa mno.

Tunataka tuongezewe wabunge,  kwa DO kuwe na mbunge, mpaka wamalize, mkimaliza hivyo sisi  wazee  tutapumzika,  kabla

hivyo tutapiga kura kila siku, na kutoa wabunge mpaka mwisho.  Sina zaidi mimi langu ilikuwa hilo moja tu peke  yake,  asanteni

sana

Crowd:  Clapping and Laughter.

Com.  Abida:   Asante  mzee.   Solomon  Kimwandoro,  Hezron  Mbayo,  Immanuel  Ihatoyo,  Peter  Ziro,  Daniel  Mwendwa,

Chengo Kazungu, Chengo Kazungu, Fondo Kalama, Baya Charo Baya

Baya Charo:  (Speaks fast in mother tongue)

Com. Abida:  Ngoja basi (laughter),

Baya:  Mimi nafunga

Com. Abida:  Kuna mama, kwanza ngonja.

Translator for Baya:  Kwa majina naitwa Baya Charo,  Katiba hii nataka iwe serikali ya majimbo.  Wazee wa kijiji  wa  kazi

kubwa  sana.   Wazee  wa  kijiji  vile  wana  kazi  nyingi,  itabidi  walipwe  mishahara.   Chifu  na  masub-chief  wapigwe  kura  na

wananchi.

Chief na awe mtu mzima, maanake yeye ndiye anayejua mambo na anaweza kutupatia mwongozo mzuri.

Crowd:  KABISA (Laughter)

Baya:  Asante sana.
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Com. Abida:  Rosemary Wekesa, Rosemary Wekesa  (INTERJECTIONS)

Rosemary:  Ni mimi, vile mmesikia ni mimi.

Com. Abida:  Wewe ni nani?

Rosemary:   Naitwa Rosemary Wekesa.   Mimi vile msikiavyo wanasema kwamba  watu  wa  bara,  ndio  ni  mimi sasa  mmoja

wao.   Tuseme kwamba kwa mfano, mtu amechukuliwa  kama  hapa  coast,  mtu  amechukua  wewe  ni  msichana,  amekupenda,

mmefika  huko  nyumbani  wazazi  wake  hawakupendi,  na  wewe  una  mimba  tayari.  Tuseme  kwa  mfano  umezaa  tayari,  mtoto

unaye, haya amekuambia kwamba “mimi sitaki watu wa bara, wabara  ni wagirenge”.  Wewe tayari una mtoto wake,  ama may

be wawili mmoja, tuseme kwa mfano wewe, huyo mtoto utampeleka wapi?  Utamwonyesha babake ni nani?

Tuseme  kwa  mfano;  si  atakuwa  chokora  au  mwizi?   Wewe  utakuwa  huna  idi,  mfano  huna  kazi,  ama  ulikuwa  una  kazi,

akakuharibia maisha yako,  na wewe sasa.  hakukutolea mali, lakini mmeketi  naye,  kama  kuanzia  miaka  kadha,  kuanzia  naye,

amekuharibia maisha yako!  Tuseme mtu kama huyo unaweza kumfanya nini?

(INTERJECTIONS) Mwache.

Rosemary:   Mimi kweli nina shida kweli,  mtu amenichukua nikiwa msichana,  nilikuwa  mtu  na  kazi  zangu  akanipenda  kweli,

tukasikizana, akasema wewe ndiye bibi sasa  kufika kwao nyumbani, wakasema hawanitaki,  na  mimi sasa  tayari  nina  watoto.

Nimekaa naye kuanzia mwaka tisaini na sita, mpaka hadi sasa  nina watoto  wawili.  Hivi sasa,  hata hana haja na mimi, nikifika,

kule hata hanishughulikii, yeye ndiye baba … hata nashindwa kama itakuwaje?

Najua kujiepusha mtoto asiwe chokora au mwizi, ni muhimu tena ataniuliza namtaka baba, nitamfanyaje?  Ama nao wanapenda

asiwe na baba?   Si ni sawa,  mtoto anapenda awe  na  babake  na  mama.   Pale  alipo  naye  anajua  nina  babangu.   Lakini  sasa

nimeambiwa mimi, watoto ni wako kupandisia kimila.  Mimi niko na uchungu sana,  sasa  nimeshindwa, kama pengine ile serikali

ingine inakuja, pengine itasaidia sijui?  Sikuwa mimi nasema, pengine itatokea kwa wengine.  Mimi tayari nimeharibiwa maisha

kweli.   Mtu  kama  huyu  utampeleka.  Wewe  kwenyu  ni  mbali,  unaambiwa  nyinyi  ni  watu  wa  firenge.   Wagerenge!   Sasa

nitafanya nini?  Watoto nimezaa naye, na watoto ni wake, baba ni yeye, nitawaonyesha baba gani tena?

Com. Abida:  Anafanya kazi yeye?

Rosemary:  Niwa County Council.
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Com. Abida:  Mwone Bwana D.O.  D.O., see what you can do for her, please.

Rosemary:  Naambiwea mimi nimepewa na watoto, kufuatilia mila sijui kutoa tembo, anasema sikutoa tembo na mimi nimekaa

naye kuanzia tisaini na sita.

Unknown:  Shida ni kwamba, mtoto anakataliwa kwa sababu hujalipa mahari,

Rosemary:   Hakutoa mali, tena ameniharibia maisha yangu kuanzia wakati  huu.   Amechukua  bibi  mwingine  naambiwa  mimi

mgirenge, basi niondoke, mkabila.  Nikifika pale sijui pesa  zinatoka ananisumbua sana,  ananitatiza sana,  nafukuzwa pahali pale

ndani ya nyumba.  Nifukuzwe nitafute pahali pa  kulala  baba  yao  yuko,  mtoto  akimwambia  baba  nasikia  njaa,  “ulizeni  mama

yenu”.   Nitafanya  nini  mtu  kama  mimi  baba  yao  ndio  huyu.   Yeye  yuko  Gongoni  kule  pale  kwa  chumvi,  naninaambiwe

(interjection).

Rosemary:   Ameenda  kwa  mkubwa  wa  soko.   Nimeenda  nikaambiwa  kwa  kiwao  kama  hakutoa  mali,  hakuna  pakwetu

utampeleka. (Interjection) not clear.

Rosemary:  Sasa yeye amechukua mwingine, juzi nimeenda ananipeleka peleka hivi, nayeye ndiye baba yao.(Interjection)  Pale

kwa chumvi pale ukitoka … hii ya Gongoni pale (not clear)  sasa  nikienda pale ananisumbua sumbua.  Mimi niwakwanza tena

wa pili  ameondoka,  nikaambiwa  sina  uwezo  wakupeleka  popote  sababu  sikutolewa  mali,  nimgirenge  mimi,  watoto  ni  wako

nimekupa wewe sikutolewa tembo.  Nitamfanya nini, mimi sina kazi, nitawalisha nini watoto? Watoto  wanajua kwamba baba  ni

huyu, si watakua waizi ama chokora?  (interjection) ameniharibia maisha.

Com. Abida:  Wale watu wako hapa  tungependa  kuwashukuru  sana,  kwa  vile  mlijitokeza  katika  mkutano  wa  leo,  na  kabla

hatujafunga mkutano, tungeomba Reverend ikiwa yuko atufungie mkutano kwa sala.   Ikiwa Revelend hayuko, ajitokeze mzee

yeyote.  Nafikiri kuna mzee hapo, huyu wa pension, ambaye atatufungia kwa sala. (NOT CLEAR).

Com.  Abida:   Na  ikiwa  kuna  mtu  ambaye  ana  memorandum,  nakala  ambayo  ameandika,  si  lazima  kuzungumza,  waweze

kuileta hapa, ukaipeana kwa maafisa hawa wa tume.  Ahsanteni.

Mzee wa pension:  Ahsanteni, na tusimameni sote na tumuheshimu mungu.  (BACKGROUND NOT CLEAR)

Natuombe,  asante  Mwenyezi  Mungu,  kwa  rehema  zako,  umetufadhili  kutoka  asubuhi  mpaka  kutufikisha  jioni  ya  leo.

Umekuwa pamoja nasi sote, waliofika mahali hapa, sawa natulivyo kuomba, ulipata kutuongoza katika hali hizo zote,  tukitarajia

kubadilishwa kwa Katiba ya nchi yetu ya Kenya.

Tunashukuru kwa nafasi hiyo, ambayo ilipeanwa kwa kila mmoja wetu.   Naamini Bwana ndiwe, uliyekuwa kiongozi.  Na  sasa
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tunarudisha ama mkutano huu mikononi mwako,  maana umepata kutuongoza.  Naamini wakati  tutakapo  kumbukana,  utapata

kuwalinda, makamishna wetu wote, waliotutembelea hapa, katika vyombo watakavyo safiria tunajua vimeundwa na wanadamu

upate  kuwalinda.   Upate  kutulinda  nasi  pia,  tutakapoondoka,  tuondoke  katika  amani  yako.   Ni  katika  jina  la  Yesu  Kristo,

Bwana na Mwokozi wetu, nimeomba na kuamini, AMEN.

Meeting ended at 5.30 p.m.
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