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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MSAMBWENI  CONSTITUENCY MONDAY, MAY 6, 2002, AT

DIANI SECONDARY SCHOOL

Present:        Com. Nancy Baraza
                        Com. M. A. Swazuri
                        Com. Bernard Njoroge

Secretariat Staff in Attendance:
                                
                                                Peter Apamo – Programme Officer
                                                Edgar Kagoni – Asst. Programme Officer
                                                Jacquline Nyumoo – Verbatim Recorder
                
                

Meeting started at 9.30 a.m with Com. Swazuri in the Chair.  Com. Swazuri welcomed participants.

PRAYER:  in Arabic.

Com. Swazuri:  Haya wazee, vijana ndugu zangu saalam aleikum. Tumekuja tena hapa kama tulivyoahidi kama mlivyosikia siku

nyingi, kwamba Tume itakuja hapa kusikiliza maoni yenu.  Leo ndio siku ambayo tuko Msambweni Constituency.  Leo sisi tuko

hapa watu watatu na wengine watatu wako Bomani kule Msambweni.  Kwa hivyo nimekuja hapa na dada hapa anaitwa Nancy

Baraza – huyo ni Commissioner; na huyu mzee wangu hapa anaitwa Bishop Bernard Njoroge hata huyu ni Commissioner;  na

mimi naitwa Mohammed Swazuri mwanijua ni Commissioner na mwana Tume.  Kwa hivyo hapa kuna njia tatu za kutoa maoni.

 

Kwanza wale wanaotaka kutoa maoni ni lazima wajiandikishe pale, na sisi tutasoma majina na kulingana na ile ratiba inayotoka

pale.   Kuna wengine hawataki kutoa maoni wanataka kusikisa tu,  pia ni sawa.   Lakini  wale  ambao  wanataka  kusema  lazima

waandike kule maanake hii tutaenda naye Nairobi  kuonyesha kwamba furani alizungumza na tuna record  hapa  yasipotee  yale

maneno.   Na  kuna  watu  wanaandika  na  sisi  pia  tuna  andika.   Kama  kuna  memorandum  lakini  hutaki  kuisoma  utakuja

utatwambia utawapatia wale, kuna register pale.  Hiyo ni njia moja ya kutoa maoni; umeandika mswaada wako lakini huna haja

ya kusoma tutakwenda kusoma.

Pili, umekuja na memorandum au mswaada lakini unataka kupitia kidogo watu  wajue  umeandika  nini,  hatutaki  usome  kurasa
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baada  ya kurasa nene baada  ya neno itachukua muda  mrefu  na  tuko  wengi  sana  kwa  hivyo  tunataka  utupatie  mapendekezo

peke yake.  Ukimaliza pia hiyo utakwenda pale tuaandikisha  majina yako na kila kitu tunataka kujua wazee walikuwa wangapi,

vijana walikuwa wangapi, wakulima walikuwa wangapi, wafanyi kazi wangapi tujue Katiba imechangiwa na akina nani.

La tatu, unataka kuzungumza hukuandika memorandum yoyote, tutakupatia dakika ngapi – tano.  Na dakika tano ni nyingi sana

kama wazungumza maneno ni  nyingi  sana.   Dakika  tano  ili  kila  mtu  apate  nafasi  ya  kuzungumza.   Sisi  wote  tuko  hapa  hata

mkileta karabai  hapa,  hata kama ni saa  tano ya  usiku,  lakini  tusikilize  maoni  yenu.   Na  mtu  akimaliza   kuzungumza  pia  naye

ataenda pale aandike mambo yake yote halafu ndiyo ampatie mtu mwingine nafasi.  Tumeelewana hapo?   Na kama mtu hawezi

kuzungumza Kiswahili hata Kidigo, kama mtu hawezi kizungu hata kiswahili, kama mtu hawezi Kidigo hata Kiduruma ile lugha

ambayo wafikiria ukisema utakuwa sawa sisi tutatafsiri  hapo.  Tumeelewana?  Haya bismilahi.

Councillor wewe ndiye no.1 (inaudible) Councillor Mabavu.

Con. Mabavu: Basi Bw. Commissioners,  Bi  Commissioner  Madam  Nancy,  wananchi  wa  Diani  na  shukuru  kwanza  kupata

nafasi hii, ili kuweza kutekeleza haki ya jamhuri ya Kenya kupeana maoni   yangu  juu  ya  marekebisho  ya  Katiba.   Jina  langu

naitwa Said Mabavu Mwamabavu.  

Kwanza,  nataka  kuchukua  nafasi  hii  kutoa  maoni  yangu  ya  kwanza.   Maoni  yangu  kwanza  nasema,  serikali  inayokuja  iwe

serikali  ya  majimbo  ili  katika  jamhuri,  kila  jimbo  liweze  kujitawala  na  kila  jimbo  liweze  kuwa  na  Governor   wake  ambaye

ataweza  kuchaguliwa pia na wananchi na makamu wake pia hivyo hivyo awe anaweza kuchaguliwa na wananchi.   Na  jimbo

hilo liweze kuwa na katiba yake ambayo haiwezi kuingiliana na jimbo kwa mfano kutoka Western.

Kwa serikali hii kuwa Katiba tulionayo ya umoja,  tayari tumeona ile hasara  yake kwa mfano, tuchukulie wizara ya ardhi.  Kila

kitu hakimaliziki mpaka Nairobi.  Kwa hivyo sababu moja ya kutaka serikali ya jimbo, ni kwamba maswala yote ya ardhi ianzie

katika kata, yaani location, wilaya imezidi mwisho wake iwe mkoa.   Safari  hizi za Nairobi  ziweze kupotea.  Vile vile kiuchumi,

kiuchumi kwa mfano sehemu tuliyo sasa  ambayo ni Diani ni sehemu ambayo inaongoza kwa utalii.  Kwa  hivyo  pia  tunaomba

katika maoni yangu aslimia ile ambayo inatokana na maswala ya utalii, sabini na tano iweze kubaki katika mkoa na ile ishirini na

tano iliyosalia iende kwa serikali kuu.

4



Elimu.  Ni maoni yangu pia kwamba aina ya elimu irudi kama zamani, kwanzia darasa la kwanza mpaka la nane na elimu iwe ya

bure kwa primary level.

Com. Swazuri:  Umesema iwe kama ya zamani mpaka darasa la nane?

Con.  Mabavu:  eeh   zamani  tulikuwa  tunaenda  mpaka  ………….  Vile  vile  katika  maoni  yangu  kuhusu  maswala  haya  ya

Provincial Administration – maChifu, Ma PC,  DC wawe wanaweza kuchaguliwa na wananchi wenyewe na yule Governor wa

jimbo awe na mamlaka kamili ya ku-appoint ma-judge, kama kutakuwa na wale wa sector nyingine zote, iwe na uwezo wa yule

ni governor – uwezo ambaye ni kwa wakati  huu tunaupunguza kutoka kwa Rais wa wakati  huu.  Kwa maana nasema uwezo

ule  wa  Rais  upunguzwe  upelekwe  katika  majimbo.   Rais  wa  jamhuri  awe  atachaguliwa   lakini  asiwe  anatoka  kwa  chama

chochote, na kazi yake iwe ni Head of State  na kuleta mawasiliano bora  na mataifa mengine, iwe kazi ya Head of State.   Vile

vile  tuweze  ku-create  katika  Katiba  -serikali  inayokuja  tuweze  ku-create  nafasi  ya  waziri  mkuu.   Pia  katika  maoni  yangu

ninapendekeza na ni maoni ya watu karibu elfu hamsini ya watu wa Diani, ni kwamba katika sector  hii ya kutaka jimbo, na jua

wengi huwa na wasi wasi,  hasa sasa  sisi watu wa Pwani tunataka majimbo lakini si majimbo yale watu wengine wanafikiria ni

majimbo ya kawaida kama Ugerumani.  Kwa hivyo ziko nchi ambazo  imekuwa vigumu kukubali majimbo,  lakini  ilifika  stage

wakakubaliana,  kwa  mfano  kama  Canada  iko  sehemu  ambayo  hiyo  nchi  nzima,  nchi  nzima  iko  hivyo  lakini  hiyo  sehemu

imepewa jimbo lake.  Kwa hivyo sisi watu wa sehemu hii tunasema, hata kama itatokea  kwamba wenzetu hawataki majimbo sisi

wa sehemu hii tunasema si vibaya kama tutapewa jimbo letu kama kile kijiji cha sehemu  ya  Spain.   Hayo  ndio  maoni  yangu.

Mwisho kabisa ndio niondoke hizo seconds  ambazo zimebaki, ni mahakama za Ki-islam.  Tukiangalia vipengele katika kitabu

cha  sheria  za  Kenya,  ni  vipengele  vichache   tu  –,  kama  hamukukubaliana  hakuna  ku-appeal.   Uki-appeal  tunaenda  katika

mahakama  za  serikali.   Kwa  hivyo  tunahitaji  katika  mahakama  yakishinda  katika  ngazi  za  chini,  ile  appeal  uende  katika

mahakama za Kiislam, ili Muislamu aweze kuhukumiwa kisheria.  Mwisho nasema Katiba inayokuja isiingiliane kabisa na sheria

za  ki-islam,  na  mwisho  kabisa  ma  Kadhi  wote  wawe  wanaweza  kuchaguliwa  na  Waislam  wenyewe  katika  jamhuri  katika

mpangilio ambaye utakuwa umeweza  kukaa  na  kuona  kwamba  huyu  anastahili  kuchaguliwa  na  wale  “mascholars”  ambao  ni

wasomi.  Kwa hayo mengi nasema nashukuru kwa  kuwafungulia  kwangu  sehemu  yangu  kwa  hivyo  nyote  karibuni  na  mutoe

maoni bila wasi wasi wala shaka.  Asanteni.
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Com. Baraza:  Con Mabavu, ninataka kukuliza swali moja hii ya the type of federalism … ya America iko derived different na

Ugerumani from the Canadian one.  Which one do you have in mind?

Con. Mabavu: Ile nivyo nayo katika kichwa changu ambayo pengine inaweza kuwa created  from my mind ni ile ya kwamba

kwa mfano, watu wa Pwani  waweze wakati  tumekubaliana kwamba kila watu waweze kutawala jimbo lao kwa hivyo tuweze

sisi watu wa Pwani kwa mfano kuchagua Governor  wetu katika hii sehemu yes.

Com. Baraza:  Na wajua Ugerumani that’s what………???

Con Mabavu:  Yes.  Sawa sawa.

Chief:  Salaama aleykum.  Asante.   Kwanza  na  mushukuru  Mungu  ambaye  ametuwezesha  kukutana  hapa  siku  ya  leo,  kwa

kuangalia masilahi ya nchi yetu kwa sababu katiba ni masilahi ya nchi kwa hivyo twashukuru.  Pili, tunashukuru serikali yenyewe

tukufu kwa kubali kwa wananchi wachangie chombo chao wenyewe ili wapate chombo wanacho hitaji.

Kwa  hivyo  kwanza,  ni  kianza  nasema  mfumo  wa  elimu,  urudi  kama  tulikuwa  nayo  kuwe  na  primary  education,  kuwe  na

secondary na tuende mpaka kidato cha sita  ili  tuweze  kupata  vijana  ambao  wakiingia  shule  watakuwa  wamekomaa.   Lakini

kwa sasa hivi kwa vile vijana wanaenda wachanga sana, ndio utakuta  kuna rabsha nyingi katika shule zetu, kuna rabsha katika

vyuo  vyetu  vya  kitaifa,  kwa  sababu  vijana  wanaingia  katika  vyuo  wakiwa  bando  wachanga.   Lakini  katika  ule  utaratibu

wakisawa sawa kijana ataingia chuo kikuu akiwa amesoma.  Na akiingia hapo atajua kwa nini yuko hapo.

Swala lingine ni ugawanji wa  rasilmali.   Katika  nchi  nyingi  za  ulimwengu  sasa  kuna  matatizo   kwa  sababu  ya  rasilmali  zake.

Kwamba sehemu nyingine rasilimali zake zinafaidisha wenye huko lakini kwengini rasilimali  haziwasaidii  wale  wenyenji.   Kwa

hivyo  kuwe  na  usawa  wa  kugawanya  rasilmali  zao,   kila  watu  wepewe  haki  za  kusimamia  rasilimali  zao.   Zile  za  kitaifa

ziangaliwe zipi za kitaifa, na zipi zinastahili Western, zipi za Eastern, zipi za Coast zifaidishe watu wa Coast, kitu kama hicho.

Chengine ni kuhusu mamlaka tunaona kwamba Kenya kwa sasa tuko na vurumai kubwa kwa sababu vyama vya kisiasa ni vingi

sana.   Vipunguzwe tuwe na vyama vitano, viatisha kwa sasa  vyama ishirini ni vurungu tupu,  na  hii  ni  kwa  sababu  kila  mmoja

6



anataka mamlaka kwa hivyo vyama vya kisiasa vipunguzwe.

Com. Swazuri:   Na  kuna ombi wale ambao  wanavuta  sigara,  kuna  watu  wanafuta  sigara  na  wanadhuru  wengine  hapa  kwa

hivyo kama mtu anafuta sigara tafadhari aende kando akamalize uraibu wake halafu arundi hapa.

Chief:   Kawaida  katika  mamlaka  ya  kikazi  kuna  mara  mbili,  kuna  mamlaka  ambayo  yainapitia  kwa  wananchi,  ingine  ni  ya

kisiasa.   Na  kwa nchi yoyote ni lazima kuwe na mamlaka ya wale watu wanaitwa wa Serikali,  hiyo lazima iwe.   Kama  Chief

yaani anastahili kuwa mtu wa serikali, serikali ichukue mahali pake  pa kuchagua huyu mtu. Yule ambaye anastahili kuchaguliwa

na wananchi basi apewe haki yake.  Kwa sababu tukisema kila mmoja achaguliwe na mwananchi haijulikani mtu wa serikali ni

yupi na mtu wa wananchi ni yupi.  Kwa hivyo lazima kuwe na hiyo tofauti.  

Na katika hali hiyo hiyo ndiyo tunasema kwamba mtu akipewe kuhudumia sehemu anayotoka anayohuduimia zaidi kuliko mimi

ni toke  saa  hii nipelekwe  Kisumu   ??  nitafanya  kazi  kiuvivu  vivu  kwa  sababu  kuko  si  kwetu  lakini  kama  mimi ni  DC  atoke

katika ile sehemu aliyozaliwa atakuwa anaelewana vizuri mula ya  wale watu atakua anajua tabia za wale watu,  atakuwa anajua

desturi za wale watu,  lakini sasa  hivi kumekuwa na sifa kwamba wengine ni wavivu wanakaa wangoje maembe yaanguke,  na

sijui huyo muembe ulipandwa na nani ndiyo saa hii uzae maembe.  

Lakini kwa sababu mtu si kwake, hali ya anga pia inatofautiana.  Kwa mfano sisi watu wa pwani tunaweza kuitwa wagii lakini si

makusudi yetu.  Hapa kwetu saa  hii ikiwa wakati  wa kiangazi tunapambana na  jua  kutoka  saa  kumi  na  mbili  asubuhi  mpaka

kesho za kumi na mibili asubuhi.  Maanake mpaka usiku ni joto tupu.  Lakini katika sehemu nyingine jua linawaka mchana lakini

ikifika usiku lazima ujifunike blanketi.  Sasa  mtu yule amejifunika blanketi  ni kwamba amepata  upepo mzuri asubhi akiamka na

nguvu  zake  za  kufanya  kazi  shamabai  na  sehemu  nyinginezo  lakini  kwa  sababu  ya  hali  ya  mazingira  hiyo  haijulikani  labda

wengine wavivu wengine ni hawafanyi kazi.

Com. Swazuri:  Dakika moja umalize.

Kwa  hivyo  nasema  kwamba  ikiwa  kuna  njia  ya  kutumika,  katika  nchi  zilizo  endelea   na  si  katika  nchi  zingine  zilizoendelea
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hatutaki kuchukua wakoloni kuwaleta tena wa Kenya,  lakini  hata  nchi  zingine  za  Africa  tuangalie  ni  ipi  ambayo  ina  maswala

ambayo tunaweza nasi tukaiga kama wakenya na tukawa sawa sawa nao.   Kwa mfano Nigeria,  ni serikali ambayo nafikiria ni

ya  majimbo,  sasa  hata  jambo  furani  hata  kuwa  watu  wapigana  wengine  kule  wanaendelea  na  shughuli  zao.   Wengine  kule

wanazozana wengine kule  wanaendelea  na  shughuli  zao,  sasa  haiwi  swala  la  kitaifa  inakuwa  ni  swara  la  jimbo  linarekebisha

makosa yao, wengine wanaendelea  na shughuli  zao.  Kwa hivyo nafikiri mfumo mzuri kwa Kenya pia kwa vizazi vizazi  kulinda

haki za Kenya kwa  vizazi vijazo ninaona serikali inayostahili hapa kwetu, ni ya kugawanya majimbo.  Asante.

Com.  Swazuri:  Asante sana.  Jiandikishe pale Bw. Mohammed Juma.

Juma:  Sallam aleykum wabalakati.  Nawashukuru  sana Macommissioners wetu ambao mmekuja hapa kutaka kusikia maoni

yetu.  Mimi sina mengi zaidi.  Yangu ni mawili.  Kitu cha kwanza, nataka majimbo Pwani .  

Com. Baraza:  Tupe jina lako kwanza.  

Juma:   Jina  langu  ni  Mohammed  Juma  Nzunga.   Kitu  cha  kwanza  nataka  majimbo.   Pili,  nataka  katiba  ile  ya  majimbo

ilitengenezwa Lancaster House  1963 ije ifanye kazi .

Com. Swazuri:  Mfano wako.  Kwa nini wasema hivyo?

Juma:  Nasema hivyo kwa sababu ile ilikuwa imeondoa wasi wasi wa watu.   Serikali ya umoja imeleta vurumari kubwa sana

katika Kenya.  Katika uajiri wa watu kila jimbo linatakikana 75% ya watu wa hapo jimboni.  Na kuhusu mashamba wale vijana

ambao  hawana  mashamba  wapewe  mashamba  kuliko  sisi  ambayo  mtu  atakuwa  na  watoto  karibu  watano  na  unategemea

shamba moja.  Hao vijana lazima waangaliwe sana.  Nafikiri hapo mimi sitaki kuendelea zaidi hapo panatosha.

Com. Swazuri:   Andikisha majina yako pale.  Sasa tutamsikiza Amari Matano Keya.

Matano:   Mimi kwa jina naitwa Amri Matano  Keya.   Na  shukuru   kamati  ya  mageuzi  ya  katiba  na  watu  wa  Diani  salaam

aleykum.  Mimi maoni yangu, nasema katika serikali ijayo nataka serikali ya majimbo.  Nataka  kila mkoa ujitegemee wenyewe
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katika uwajiri wa kazi tunataka asilimia sabini na tano wawe ni wenyeji wa kutoka mahali kunaajiriwa watu,  asilimia ishirini na

tano  iwe  ni  ya  watu  wa  kutoka  nje.   Katika  upande  wa  usalama  tunataka,  walinda  usalama  wawe  ni  vijana  kutoka  mahali

walipo, kama ni mkoa wa Pwani wawe ni vijana kutoka Pwani.  Katika upande wa jeshi, tunataka kama wanachukua watu mia

tano, wahakikishe watagawa wale mia tano kwa mikoa minane.  Natunataka katika serikali ijayo elimu, irudishwe kama zamani,

iwe elimu ya bure sio kuwa mtu anataka kuenda shule alipiwe admission fee and whatever,  hiyo hatuitaki.   Tunataka pesa  zetu

za council zichukuliwe asilimia sabini na tano ziwe zitagharamia mambo ya hapa Pwani mashule, mahospitali and whatever.

Com. Baraza:  What per cent?

Matano:  Seventy Five.  Na ninataka katika ofisi za ardhi, tunataka wawe ni watu wa kutoka hapa kwetu mkoani sio watu wa

kutoka sehemu nyingine, sababu wao ndio wanajua maswala ya watu  kutoka  hapa  kwetu  wanajua  ni  nani  anastahili  kupewa

mahala fulani na ni nani anastahili kupewa mahala fulani.  Hatutaki watu wakutoka nje ya jimbo letu.

Com. Baraza:  Na mkiletewa wazee wa jiji wenyewe si hiyo itakuwa mzuri kuliko huko mambo ya mashamba.

Matano:  Mambo ya mashamba tunataka wale Macommissioner katika ofisi za serikali wawe ni watu wa kutoka hapa halafu..

Com. Baraza:  Na tukitoa kwa Macommissioners tuletee wazee wenyewe si hiyo itakuwa mzuri?

Matano:  Hiyo itakuwa mzuri sana.   Lingine, nataka serikali ijayo Rais asipewe uwezo kama vile katiba ya safari hii inasema.

Rais  apunguziwe  uwezo.   Na  tunataka  Bunge  lipewe  uwezo  wa  kuvunja  vikao  vyake  vya  Bunge.   Na  tunataka  Councillor,

Mbunge asiyende kutoa maoni yake tu kwa kichwani tunataka aje  achukuwe maoni ya watu wale walimchagua wakampeleka

Bunge.

Com. Baraza:  Kwa hivi sasa hawachukui maoni yenu?

Matano:  Hawachukui wanaenda tu wenyewe kusema watu wa pwani hawana neno.   Na  tunataka  serikali  ijayo  kuanzishwe

mahakama  za  Ki-islam.   Waislam  ama  watu  wa  Pwani  wawe  wanaenda  kwa  sheria  za  Ki-islam  sio  mahakama  za  kisasa.

Waislam wahukumiwe na kitabu cha mwenyezi Mungu si katika sheria za Kenya.
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Com. Swazuri:  Una dakika moja.

Matano:  Na  tunataka chief – Ma chief wawe ni  watu  wanaochaguliwa  na  wananchi  wala  si  ku-appointiwa  na  Rais.   Wala

salaam aleykum.

Com. Swazuri:  Bwana Jefa Martini, Bakari Nasoro awe tayari.

Martin:  Kwa  majina  naitwa  Martin  Jefa  Fisi.   Asante.   Ma-commissioners  na  Wazee  waliofika  kusikiza  maoni.   Mwanzo

kabisa ningeomba Katiba inayotayarishwa wakati huu iweze kuwa Katiba ya kimajimbo ili kuwe na ugawaji sawa wa rasilimali.

 Kwenye Katiba hiyo iwe na mwanzo ambaye unatambua watu wenyewe pamoja na Mungu.  

Watu wajiliwe mtu moja kwa kazi moja,   sio mtu moja awe na nafasi tatu za kazi.   Watu wote waweze kuwa chini ya Katiba

hiyo, kusiwe kuna mwingine juu  ya  Katiba  hiyo.   Pia  kuwe  na  tume  ya  kikatiba  ya  kuchunguza  Katiba.   Kuwe  na  tume  ya

ufisadi na wafisadi waweze kuadhibiwa.  

Elimu ya msingi iweze kuwa ya bure.   Secondary pamoja na universities ziwe na gharama ndogo.   Matibabu yaweze kuwa ya

gharama  ndogo  na  mahospitali  ziweze  kusambazwa  mashambani  kule  watu  wanakaa  kwa  wingi.  Kuwe  na  utaratibu  wa

kuchunguza bei za  vitu  (control  of  price)  si  kwamba  mtu  akitengeneza  vitu  zake  anaweza  kuweka  ile  bei  anataka,  kuwe  na

control of prices.  

Halafu  viwanda  viweze  kufufuliwa.   Kwa  mfano  kama  za  korosho,  meat  commission,  KCC,  ili  watu  waweze  kuajiriwa  na

wapate kazi.  Pia uwajiri uweze kulingana na elimu ya mtu, si kwamba kwa sababu kuna mkumbwa fulani mtu fulani anawekwa

pale ofisi.  Uwajiri uweze kuangaliwa kulingana na elimu ya mtu yule anaye ajiriwa.  Asanteni.

Com. Swazuri:  Asante sana, andika jina lako pale.  Bwana Bakari Nasoro.

Bakari:  Arabic greetings.  Jina kamili naitwa Bakari Nasoro Mguta.   Ningetaka serikali ijayo iwe ya majimbo.  Na  jimbo hilo
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liwe na uwezo kama vile ulivyokuwa mwaka wa  sitini na tatu.   Kwa upande wa ardhi lazima jimbo liwe  linaachiwa  mamlaka

yote ya ardhi yake.   Mamlaka ya Rais yawe yatapunguzwa  kidogo  na  nchi  hii  iwe  na  waziri  mkuu.   Na  nyumba  za  kutunga

sheria ziwe nyumba tatu.  

Hapa kwenye jimbo kuwe na Regional Assembly, kuwe na bunge la sasa  hilo, halafu kuwe na nyumba moja ambayo ni ya juu

zaidi, iwe ni ya wazee kutafutwa kila constituency kama hii msambweni pengine iwe na mtu wake mmoja, au ichanganywe na

kinango na awe si mgeni wa kuja.  Mtu huyu anatakiwa wa kabila ya hapo.  Kwa mfano Kinango na Msabweni inajulikana wao

ni  makabila  wawili,  ikiwa  kunatakikana   mtu  mmoja  watu  wawili  hao  wanaweza  kusimamishwa  wakapiga  kura

atakapochaguliwa ndiyo aende kule upper house.  

Cheo cha chief Kadhi, awe ni mwenye kuchaguliwa na wasomi wa Ki-islam, si achaguliwe na serikali,  hapana.   Achaguliwe na

wasomi wa Ki-islam.  Na  chief  Kadhi  huyu  awe  na  mamlaka  sawa  na  Judge,  sio  Hakimu  –  Judge  hao  wadogo  zake  huko

mikoani ndiyo watakuwa kama mahakimu yaani Muislam akipeleka kesi  yake ikishindwa kwa hakimu atapelekwa kwa judge,

ikiwa hakuna judge atapelekwa wapi?  

Kazi, kiwanda kikianzishwa hapa kiwe watu wa Pwani watapata  asilimia sabini na tano na watu wakutoka nje ishirini na tano.

Lakini sabini na tano hawa wasiwe ni watu wa kuja wawe  ni  wenyenji  wa  hapo  mahala  pa  kuwekwa  kiwanda  hicho.   Hata

ikiwa kwa mfano mimi nimeondoka hapa nimekwenda Murang’a huko,  niishi miaka kumi,  lakini  wenyewe  wanataka  kuweka

kampuni nyingine huko, siwezi uwe sheria hainiruhusu kupigania nafasi.  Ikiwa nataka nje hapa kwetu nipambanie hiyo ishirini na

tano lakini hii sabini na tano, niwachie wenyewe wa Murang’a.  

Polisi.   Polisi  wakimekwa,  kwa  mfano  kituo  chetu  kama  Diani  hivi  kusiwe  na  watu  kutoka  nje.   Lazima  ma-officer  hao

watakakuwa hapo wawe ni watu wa Coast.

Com. Baraza:  Kwa nini?

Bakari:  Sababu wale watu kutoka nj, wakija wanafanya masilaha ya watu hawa na wafanyi masilaha ya kazi.
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Com. Njoroge:  Kwa hivyo hii kuajiliwa tunasema watu wakae katika jimbo lao?

Bakari:   Ukiajiriwa huko ukija hapa utafanya kazi bila wasi wasi,  lakini  si  hiyo  nafasi  ya  hawa  wapokonywe  tena  na  wewe

uingie sasa, itakuwa huko ishirini na tano ishaa chukuliwa na hapa ushawanyang’anya haki yao.

Com. Njoroge:  Kwa hivyo unasema kama ni mwenyenji na  amekaa hata kama miaka kumi hana haki ya kuajiriwa kazi.  Kwa

hivyo unasema hawa watu ni lazima waondoke waende wakaajiliwe kazi katika jimbo lao?

Bakari:   Hao waliokwisha ajiriwa watakaa  mpaka wata retire.   Mimi vile unaniona nimefanya kazi nanime  retire.   Nishakuja

sasa  ile  nafasi  kampuni  ina  haki  ya  kumrundisha  mwenyewe  wa  hapo,  lakini  sio  kusema  hivyo  na  unapeleka  mtoto  wangu

unapeleka mtoto wa shangazi na zote tumefanya kuja hapa hiyo ni kuwazuia hao wenyeji.

Com. Baraza:  Wacha nikulize swali hii mambo ya uwajili, mkiwa na industry yenu hapa halafu labda experts  (unajua experts)

nikisema  experts  –  watalaamu.  Ikiwa  mtalaamu  hatujatoa  wetu  hapa  Msambweni  kwa  sababu  hakuna  mtaalamu  wa  hiyo

industry, sasa tutafanya aje hapo?  Tukitoa mtaalamu kutoka Western aje watengeneze vizuri mpate pesa 75% ibakie hapa hiyo

itakuwa  vibaya?   Sisemi  kwamba  watu  wa  Msambweni  sio  wataalamu,  tunaweza  kuwa  na  hiyo  sugar  unajua  hiyo  Mumias

Sugar,  Western wanatoa Wataalamu kwingine hata  watu  wa  Coast  wako  huko  nani  wataalamu  na  wanatufanyia  sukari  yetu

tunauza, mapato inapatikana kwa hivyo itakuwa na shinda gani?

Bakari:  Mtu mmoja hakuzuia ile ishirini na tano itaingia nafasi ya wale ishirini na tano.

Com. Baraza:  Mutaalamu atakuwa kwa sukari na huyu wa kuweka miwa awe wa hapa Okey sawa.

Com. Swazuri:  Asante sana mzee. (the rest is inaudible)

Mohammed:  Arabic  greetings.   Namshukuru  Mwenyezi  Mungu  (Arabic).   Kwanza  ambaye  ndiye  alituumba  sisi  zote  tulio

hapa na vile vile akawapa vyeo baadhi yetu.  Wengine ni wakubwa wengine ni wadogo.  Akawafadhilisha wengine juu ya elimu

wakawa na elimu kubwa wengine ndogo. Kwa hivyo na mshukuru Mwenyezi Mungu kwa uwezo wake huo, na pia na shukuru

hao aliowapa elimu hiyo waliotujia mbele yetu hapa,  kuchukua maoni yetu kuhusu nchi yetu hii.  Pia mimi mwenyewe kwamba
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ni Asmani Mohammed Higa namshukuru kupata  nafasi hii ya kutoa maoni yangu hata kama ni machache.   Na  pia  nawaomba

wakubwa, na raia wenzangu kunisamehe nitakaposema neno la kosa.  

(interjection:Com. Zwazuri:  Sema maoni yako, kila mtu yuko huru kusema bora usitukane)

Mohammed: Maoni yangu kwanza naomba serikali inayokuja iwe ni serikali ya majimbo.  Pili, nataka serikali inayokuja iwape

waislam uhuru wa ndini yao.  Tatu, nataka serikali inayo kuja iwape waislam mahakama zao,  za mwanzo mpaka Mwisho, ziwe

kesi za wailama zinamalizwa na waislam wenyewe.  Pia nataaka serikali inayokuja,  itoe elimu za bule kwa raia wake wote na

katika elimu hizo hizo, ikiwa ni skuli iwe na elimu za ki-islam vile vile.  Waislam wapate nafasi ya kusomesha watoto  wao katika

ndini mbili  humo humo na katika skuli moja.

Upande wa uchumi, nataka serikali inayokuja, kila jimbo liwe na uwezo wa kujisimamia mambo yake yote.   Pia,  nataka serikali

inayokuja, katika jimbo hilo la mkoa wa Pwani iwe na university zake.   Pia katika serikali inayokuja,  ikiwa universities ziko pia

skuli za watalii ziwe ziko  Pwani vile vile.  Kwa upande wa kitambulisho, naomba pia serikali linayokuja iwe kila jimbo linaweza

kuandikisha watu wake kumalizia mambo yake  yote  pale  sababu  hii  wakati  huu  tunapata  shida  kupewa  lakini  kuna  wengine

kupata  jina  na  kubadilisha  jina  ni  shida  kubwa,  itamaliza  karibu  miaka  tatu  hujabadilishiwa.   Pia,  ningeomba  kitabu  cha

Mwenyezi Mungu ambacho ni Koran takatifu wondolewe katika mahakama ambazo si Ki-islam. 

Com. Baraza: Ifanye nini?

Mohammed:  Iyondolewe katika mahakama.

Com. Swazuri:  watu wasiapishwe kutumia Koran?

Com. Baraza:  Na wasiapishwe na nini?  (inaudible)

Mohammed:  Na  neno.   Mimi  sitakuwa  na  maneno  marefu  sana  ndugu  zangu  Waislam  kwa  hayo  na  shukuru  lakini  nataka

serikali ya majimbo.

Com. Swazuri:  (inaudible)
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Choka:  Asante  sana,  Macommissioners  wa  Katiba  asante  sana.   Kwa  jina  langu  naitwa  Osmani  Omari  Choka.   Mufumo

wangu wa serikali inayo kuju, naomba serikali iwe ni ya kimajimbo.  Elimu.  Elimu yetu kuanzia std.  One mpaka std 7 or  8 iwe

inakuja bure kama vile awali ilivyo anza.  

Ulinzi:  ulinzi umekuwa si ulinzi wa maana ni ulinzi wa kula hongo tunaomba ulinzi kama huu serikali ijayo iwe sio hivyo.

Utalii.  Utalii wote katika nchi ya Kenya,  wote  wao  katika  Coast  Province.   Nataka  mamlaka  ya  utalii  yote  mamlaka  yawe

katika jimbo la Pwani.

Choka:  Tuondoe hongo na tuondoe pesa.  Asilimia yetu sabini iwe Coast.

Com. Baraza:  Au upite mlango wa mbele ununue dawa.

Choka:  Upitie mlango wa mbele ununue dawa, hayo ni mambo mengine.

Com. Baraza:  Ni nini umesema?

Choka:  Mimi nasema hivi serikali inayokuja dawa ziwe mahospitalini ziwe nyingi na ziwe zinahudumia wananchi bure.  

Ulinzi:  Ulinzi Kenya hauko imara  tunaomba  ulinzi  katika  Coast  Province,  katika  hii  jimbo  letu.   Commissioner  awe  mtu  wa

Coast.  Wakubwa wote katika hii serikali ya majimbo wawe wenyewe  wanajiendleza wenyewe.  Upande wa …..  yamekwisha

hayo.  Asante sana.

Com. Swazuri:  (inaudible)

Osman:  Saalama aleykum.  Kwa jina naitwa Osman Riziki Kassim.  Na shukuru kukutana na Tume ya Katiba na maoni yangu

nikianza na swala la kilimo, kwa sababu sana tunaambiwa watu wa Pwani especially Kwale ni wavivu.  Na  ule uvivu hatu uoni.

Ni hivi kitu cha kwanza ningeomba Tume ya Katiba  -  Title deed  zilizoko zote ni-fake sifutiliwe mbali.  Serikali hiyo inayokuja

jimbo letu tunalolitaka  sasa litatengeneza title deeds  mpya  kufanyiwe upimaji tena mwingine wa ardhi.   Swala lingine kwamba

kuhusu upande wa kilimo kuna mikopo mingi sana huja kutoka nchi  za  nje,  lakini  watu  wa  Coast  hawapati  za  pelekwa  kule
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mbara tunapata ma-tractor yako kule hapa hatuna hata tractor  moja hivi sasa katika Kwale hakuna tractor hatamoja ya serikali

na tukienda Rift Valley tunapata ma-tractor  yako kule kama zile combined harvesters  zinafanya kazi kule,  hapa hatuna hata ile

ndogo, ile hamna.  

Kwa hivyo sisi tunataka serikali ile inakuja ya majimbo, tujitawale wenyewe tupange maswala kama yale.   Na  kuhusu lile swala

la kiafya, kama alivyosema mwenzangu.   Mambo  ya  mlango  wa  nyuma  hatutaki,  tunataka  mkuu  wa  afya  katika  Pwani  awe

mwana Pwani , kama ilivyo sasa Coast General Hospital yule mama aliye pale.  Tunataka tupate zaidi ya yule.  Mambo ya back

door yatapotea.

Waislam tumerudishwa tumewekwa nyuma tunaonekana sisi hatuna maana na hatuna maana kubwa sana.   Leo hii unapata siku

ya jumapili na jumamosi ikifungua radio kutgoka asubuhi mpaka saa atano za usiku jina la Bwana,  jina la Bwana huwezi kusikia

tumepewa  vipindi  vidogo  siku  ya  ijumaa  ya  Waislam.   Kwa  hivyo  tunataka  kama  ni  ile  siku  ya  ijumaa  kwanzia  saa  nne  za

asubuhi mpaka usiku wote Waislam wapatiwe nafasi na hayo maswala yao yasikike kwenye ma-radio na mateleviseni.

Com. Baraza:  Na tukitoa jina la Bwana liwe haisikiki kama Waislam sasa tuwe sawa si hiyo itakuwa muhimu?

Osman:  Haja yetu twataka dini iende mbele, ndini yetu iende mbele isikike sasa  tukiondoa hiyo sasa  tutaishi kipagani.   Swala

lingine ni kwamba ma-Kadhi  wetu sio Chief Kadhi peke  yake Makadhi wetu wapewe,  kipao mbele wawe  na  heshima  kama

vile ma-Judge wengine.  Swala lingine ni kuhusu mambo ya kazi kama walivyosema wenzangu waliotangulia wanataka 75% iwe

hivyo, iwe hivyo ukweli na tuangalie sisi tuna vijana wengi ambao wana  ujuzi  kama  walivyosema  mama  mwanzo  ya  kwamba

kama  twaweza  letewa  mtalaamu.   Tunao  wataalam  hapa  lakini  saa  watalaam  wale  imekuwa  utalaamu  wao  hauna  maana,

umefichwa tunaletewa mtu kutoka kule tunaambia ni mtaalamu tukija naye hapa nikiwekwa mimi na yeye pamoja ile kazi yake

inakuwa  wasi  wasi  ile  yangu  inakuwa  nzuri  lakini  nimedharauliwa  kwa  vile  nimetoka  wapi  –  Coast  especially  Kwale.

Tunaambiwa sisi kazi yetu kuwangalia Wajerumani.

Swala lingine, ni kuhusu mambo ya ulinzi.  Vijana wananyanyaswa ufuoni hapa ma saa yananzia Chale mpaka Tiwi hakuna Polisi

yoyote ana mu-harass lakini kijana wa kidigo ama wa Kigiriama ama wa Kiduruma akitembea kule ufuoni hawezi enda mita mia

15



mbili atapelekwa  Kwale.  Akifika pale shilingi elfu moja (clapping) huo ni unyanyasaji.

Swala lingine ni kuhusu mitihani tunayoifanya kila wakati, kila mwaka watoto  wa Pwani  especially Keale  wame-fail,  wame-fail

na  tukiangalia   hawa  watoto  na  tukiwafanyia  mitihani  yetu  manyumbani  ni  wazuri  tena  wengine  ni  ma-genious.   Lakini  sisi

tumeshangaa  wame-fail  vipi  kwa  hivyo  tunataka  pia  pale  pale  pawe  na  watu  wa  Pwani  ambao  kama  vile  tutapata  Bw.

Mohammed, muwe pale muangalie yale maswala Bwana, tunanyanyashwa watoto ….. (interjection).

Com. Swazuri:  Bw. Juma ni mkubwa wa mitihani  (inaudible)

Osman:  ah……. Amezungukwa akawekwa kwapani eh,  watoto  wanapita wakishapita jina linageuzwa anapewa mtu  kutoka

Turkana kule.   Mimi nimefika Turkana na Mturkana mpaka apewe sukari  aende skuli sisi tunaenda  wenyewe  kwa  hiari  yetu,

kwa nini tuna fail?  Kwa hivyo hayo ni maswala sisi tunataka tuangalie hayo.   Halafu kitu kingine, ni kwamba tangu serikali hii

ilipoaza mpaka leo,  Rift Valley province kuna vyuo vitatu sasa  vya elimu.  Kuna  university  tatu,  Nairobi,  lakini  Coast  angalia

Mombasa polytechnic ukienda pale kijana wa Coast haipati ngoo!  Mimi nimejaribu pia ku-apply Mombasa polytechnic mpaka

mwisho nika surrender, sipati.

Com. Baraza:  Walikwambia aje?

Osman:  Na takikana nitoe kitu kidogo na sina.  Nitafanya nini.  Mimi sijapata nitatoa wapi?

Com. Swazuri: Asante sana kwa maoni yako nzuri.  Huyo alikuwa ni Osman sasa tuko na mzee Ali.

Ali:   Arabic  greeting.   Nashukuru  sana  wakubwa  wetu  walio  kuja  hapa  kuchangia  Katiba  yetu  na  kusikia  maoni  yetu.

Tunashukuru sana  kwa watu wetu kuja hapa maoni ya  wananchi  hapa  kila  mtu  atoe  maoni  yake  sawa  sawa.   Mimi  nataka

serikali ijayo iwe ya majimbo. Tujitawale wenyewe, tujifanyie mambo yetu sisi wenyewe – ninavyotaka namna hiyo.  Na  katika

Pwani  yetu  isiwekwe  maboya  watu  kukatazwa   kwenda  kuvua,  tuwe  na  uhuru  wa  kuvua  kila  kitu  wenyewe  tutavua.

(interjection:  inadible)  Nataka  tujifanyie   wenyewe  kazi  zetu  sawa  sawa  tusinyanyaswe  hapa  Pwani.   Mimi  sina  zaidi.

Nimemaliza.
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Com. Njoroge:  Asante sana uende pale mzee uandike majina yako.   Adam, unafuatana na Mohammed (inaudible – tape  has

low sound)

Adam:  Mimi nitasoma memorandam ya UDC kwa kusimama kwa haraka haraka UDC ni  Ukuka  Development  Committee.

(interjection: inaudible) Kwa kutambulisha ni nini UDC, ni kamati ya maendeleo ya kata  ndogo iliyoko kata  ya Diani  wirayani

Kwale.   Kamati  hii  pia  ni  sauti  inayo  hamasisha  wakaazi  wa  kata  ndogo  ya  Ukunda,  ama  Diani,  katika  nyanja  mbali   za

maendeleo kama ukulima, elimu afya, na hata kufahamisha jamii juu ya haki zao katika nchi hii ya Kenya.  Kuhusu marekebisho

ya katiba, UDC umelazimika kwa niamba yajamii nzima kwa jumla kuchangia mabadiliko ya Katiba kwa sababu katiba iliyoko

sasa,  inetuadhiri  sana  sisi  wakaazi  wa  mambao  wa  Pwani  kwa  jumla.   Kwa  nini  tunataka  Katiba  ibadilishwe?   UDC

inakubaliwa na Wakenya wengi wenye fikira kwamba Katiba iliyoko  sasa  ambayo  imerekebishwa  mara  thelathini  na  nane  ni

mbaya.

Com. Njoroge:  Kwa nini huwezi kutupatia mapendekezo….

Com. Swazuri:  Kupatie mapendekezo uliona ni mbaya sasa tufanye nini hiyo ndiyo tunataka tunaenda kusoma hiyo ingine.

Adam:  Mapendekezo yetu ni hali za matatizo nyeti yanayotukumba kama elimu mambo ya ardhi,  uchumi utawala wa mikoa na

usalama.  Kwa hivyo mapendekezo yetu ya Katiba tuitakayo UDC kwa niamba ya wengine wote nataka Katiba ibadirishwe ili

iwe na uwezo wa kuamua kwamba sera za serikali zirudishwe kwa wananchi kuliko kubaki kwa watawala ambao ni watumishi

wa uma.  

Katiba tuitakayo ni Katiba ambayo italeta utawala au serikali ya majimbo, ili kila jimbo liweze kuamua na kusimamia maendeleo

yake.   Kila jimbo liweze kutabua matatizo ya jimbo lingine.  Neema za kila jimbo ziweze kuwa neemesha  jamii  ya  jimbo  hilo

kwanza na Kenya kwa jumla.

Haki  na  rasilmali  za  kila  mtu  aliyechagua  kuishi  katika  jimbo  lolote  ziweze  kulindwa.   Dini,  mila  na  desturi  ziweze  kulindwa

kisheria katika majimbo yanayo husika.  Memorandum hii imetayarishwa na ku-signiwa kwa niamba ya Ukunda Development

Committee na wafuato.  Zaidi Edward – Chairman; Juma Mboga- Organizer na mimi mwenyewe kama Secretary.

17



Com. Swazuri:  Asante sana kwa hiyo memorandum tuatenda tusome neno baada ya neno.

Mohammed:  Salaam aleykum. Na  shukuru sana waheshimiwa kwa kupata  nafasi hii.  Mimi nina mambo manane.  Jambo la

mwanzo,  serikali  itakayokuja,  twataka  ile  parliamentary  system.   Rais  awe  Mbunge  akiwakilisha  jimbo  lake.   Rais  awe

anachagua waziri mkuu.  Rais awe mkuu wa nchi.  Rais awe anaiunda serikali na iwapo serikali itakuwa haina msimamo mzuri

aivunje.  Rais ashughulikie sherehe za kimataifa.  Waziri mkuu aunde baraza la mawaziri na kuendesha shughuli za kiserikali.

Majimbo.  Mfumo ni ule ule wa Lancaster House tuwe na mabaraza mawili lower house na upper  house.   Jimbo liwe na uwezo

kamili kwa kujimiliki.  Katiba.   Katiba ni ile ile ya vyama vingi kama  uliyokuwa  KANU,  KADU  na  vyama  vingenvyo  katika

majimbo.

Com. Swazuri: Ni ngapi ………….. (inaudible) number yake?

Mohammed:  ah ah Mwambao wa Pwani tuupate sisi wenyewe wa Pwani, kama tulivyo upata wakati wa ukoloni na Muarabu

walipokubaliana kutoka wenyewe.

Ardhi:  Mtu aliyepata ardhi kutoka kwa babu na mababu zake halafu kuja mtu mwengine kumondoa katika ardhi hiyo, hiyo ni

dhuluma na mbinu za ukabila.

Com. Swazuri:  Sasa tufanye je?

Mohammed:   Tumwachie  yule,  yule  aliyepata  mapato  kutoka  kwa  warithi  wake,  kwa  sababu  kuna  watu  wengine  huja

wakitokea wakisema hii ni ardhi ilikuwa ya mtu wangu huo ni ukabila na  ubepari.   Neno  kupewa  ardhi,  kupewa  ardhi,  neno

kupewa ardhi,  aliyepewa ardhi halafu kupata  kibali,  kibali  hicho  kifutwe  kwani  si  cha  halali.   Nitafafanua  hapo.   Kuna  ardhi

zimechukuliwa kutoka kwa wanyonge na kupewa wakumbwa.  Halafu mkumba  yule  tayari  amepewa  kibali  hiyo  ni  dhuluma.

Kibali hicho kifutwe.  Kununua:  Nikisema kununua ni kununua ardhi.  Kuna watu wanauziwa ardhi kimakosa ananyang’anywa

mtu halafu haraka  inauziwa.   Tayari  yule  mtu  anapewa  kibali,  huo  ni  unyang’anyi   na  ndiyo  maana  hapa  Diani  location,  vita

vikubwa ni mashamba kwa namna hiyo.
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Com. Njoroge:  Ule ambaye imeuzwa ka ajili ya kupokonya mtu haki yake unasema ifanywe nini au ikae hivyo hivyo?

Mohammed:  Ile ifutiliwe mbali.  Arudishiwe yule yule mwenywe.  Tunaenda kwa ajira.   Ajira zetu hapa Pwani,  hasa Kwale

ajira za Kwale zina matusi makumbwa sana.   Kuna wake zetu waliosoma.  Punde anaposikia kuna nafasi kwa kiwanda fulani

mtu yule ama bibi yule hawezi kuajiriwa, ama msichana yule  hawezi kuajiriwa mpaka aonane na boss  aonane kimwili.  Baada

ya kuonana kimwili ndiyo hapo sasa anaajiriwa kazi.  Hiyo si sheria hiyo si sheria.  

Utawala.  Utawala ukumbusho wetu tunaotaka  ni ule wa mwambao wa Pwani kwenye makataba ulivyo tekeleshwa kama uliyo

kuwa hapo awali.  Sera ya utawala ni ile ile iliyo leta uhuru kutoka Lancaster.   Mwisho twataka majimbo Mwambao wa Pwani

tupate.  Na shukuru.

Com. Swazuri:  inaudible.

Rashid (Kidigo vernacular using an interpreter):  (Kidigo greetings)  Eh swali langu Katiba.  (Interjection: Com. Baraza:

  Mzee sema jina lako hapo.) Jina langu naitwa Iddi Rashid Mwavumbai kutoka Galuikinoi?  Jambo lingine nasema hivi nchi hii

mtawala ni Kubo aliye pigana na Mbaruk akamuondoa akapelekwa Gogo la Mboto akachukuliwa na Mgerumani akapekekwa

huko,  hapa  tukatwala  wenyewe.   Halafu  akaitwa  Said  Mbaragash  kutoka  Zanzibar  akapewa  maili  kumi  akae  kule  baharini

amuangalie adui yoyote ajae.  Aje atoe  report  kwa mzee Kubo.   Kutawala kwake ataka  jimbo lake hakutawalwa,  alikuwa na

bendera yake  na kitambaa chake cha red (clapping)  munaiona bendera hii basi nitaivaa.  

Iliondolewa  na  Kenyatta,  uliondolewa  na  Kenyatta,  alipokuja  hapa  alisema  watu  washirikiane  wawe  Africa  moja.

Tuliposhirikiana  tuliangushana  na  Mbaniani,  halafu  mwenzetu  akageuka  kule  akawa  mau  mau,  halafu  akashikwa  akafungwa

Lodwar.   Halafu watu wakaenda Cairo,  wakaambiwa waunde Serikali,  KANU akakataa.   KADU  ikaunda,  serikali  ikaenda

kufungua  Kenyatta.  Alipokuja nyumbani akauliza, je,  mimi nimefunguliwa na KADU niingie chama gani?  AkaaMbiwa aingie

KANU  ndiyo  chama  chetu.  Aliyesema  hivyo  ambaye  ni  Gichuru.   Ndiyo  chama  changu  ni  KANU.   (interjection:  in

vernacular).
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Mimi nataka na majimbo neno lingine ni ardhi,  haiuzwi.  Ambaye amenunua ardhi aondoke aende nayo  kule  anakotaka  lakini

hakuna ardhi  ya kuuzwa, ardhi hufanya kukodishwa akimaliza miaka yake aondoke.  Ndiyo  sababu  kitambulisho  twataka  ya

Mijikenda sio cha Kenya.   Kenya ni huko mpaka Mtito  Ndei  (clapping)  ndiyo mpaka wetu.   Ukiutia Kenya ukileta na huku

ndiyo  wamgandamiza  mzee  haiwezekani.  La.    Swali  langu,  Mijikenda  mfungwa  mzee  Kenyatta  kumleta  hapa   kwa  jina  la

Africa, na Africa hakuna sasa ni wazungu watupu.  Wa-africa wako wapi sasa  hebu niambieni?  Mimi nataka Waafrika warudi

hapa.  Bunge la hapa kuwe, Kidigo ya kusizitisa ...

Com: (inadible)

Edward:  Majina yangu kamili naitwa Said Edward Zaro.  Mimi ni mzaliwa wa Pwani na ni mwanabiashara na pia ni chairman

wa kamati ya maendeleo ya hapa Ukunda sub-location.   Huu ni utangulizi na mapendekezo yetu wa Pwani tunataka majimbo,

majimbo hasa yale yaliyopatikana mwanzo  wa uhuru.  Katiba ya majimbo ni Katiba ya haki na  Katiba  hii  ya  sasa  ni  Katiba

iliyotungwa tu na watu wachache.  Kwa hivyo tuna shukuru hii commission, sasa tunataka kutengeneza hiyo katiba na ni Katiba

tunaiyounda ya majimbo.  Kwa hiyo commission ichukulie jambo la muhimu kuwa watu wa Pwani wanataka majimbo.   Yote

haya yameletwa kwa sababu ya matatizo mengi yanayotukumba hapa.  

Kwanza tunaingilia swala la ardhi.  Sababu nyingi tunataka mageuzo haya ya katiba ni sababu ya ardhi,  na mengineyo ambayo

nitataja lakini kila kifungu nitaeleza kabla sijaingina kingine.  Swala la ardhi lina tupeleka sana kwanza  tutasema  ndiyo  lana  ya

kwanza katika hapa mkoa wa Pwani.   Na  sisemi majimbo haya ni ya kufukuzana, la.   Kwa sababu tuna pokuwa wengi ndipo

hapo tunapeana mawazo tukajenga nchi.  

Com. Swazuri:  Sasa ardhi unatakaje, tupaties mapendekezo.

Ardhi: Mashamba iliyonyakuliwa yarudishwe  kwa  wenyewe.   (interjection  Com.  Swazuri:  inaudible)  Kilichonunuliwa  ni  haki,

kilicho nyakuliwa kilegezwe kwa wenyewe.  Halafu mashamba yaliyokodishwa kama vile kiwanda  cha  sukari  cha  Ramisi  pia

kiregeshwe  kwa wenyewe kama vile Tiwi na nyinginezo zina jilikana.  Na  ugawaji wa mashamba na utoaji  wa haki za kumiliki
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mashamba  ziachiwe  serikali  ya  mashinani.   Haya  na  sehemu  nyingine   tofauti,  takatifu  ziachiwe  jamii  yenyewe  wazihifadhi

nakuzilinda.  Yule alieyena haki ya  kumiliki  mashamba  awe  atamiliki  rasilimali   zote  zilizoko  kwenye  shamba  hilo  pamoja  na

madini ama mafuta yake.

Ukulima:  Ukulima tunapenda tuachiwe kama serikali yetu tumepata majimbo, tuachiwe tuamue  wenyewe  na tutafute masoko

wenyewe  kuliko  mazao  yetu  yatafutiwe  huko  baraama  na  serikali  iliyoko  sasa.   Na  pia  tukipata  majimbo  itakuwa  rahisi

kuregesha ama kufufua miradi yetu yote iliyo achwa kiholela ili tuzoroteke hapa Pwani.

Kuhusu elimu, mkoa wa Pwani  ndiyo wa kwanza kuelemika.  Mkoloni  alipokuja  hapa  alipitia  huku  Pwani,   na  mpaka  sasa

tukitazama upande wa elimu umezoroteka na si kwa sababu hakuna wasomi.  Wasomi wako chungu nzima lakini huwa tatizo tu,

wame-pass, utasikia Kenya waliofanya mtihani kidato cha secondary.  Ni watu kama elfu mbili na wanataka kuenda university.

Hao watu  elfu mbili baada  ya wiki mbili utakuta wamechujiwa mpaka wa Pwani ndiyo wanachwa kupata  hizo nafasi.   Wana

qualification za kuenda university lakini waachwa kwa sababu wanapopata  hizo nyathifa, wataendeleza Pwani yao.  Kwa hivyo

ningependekeza  tupate  university   zetu  huku  ili  tunapohusisha  watoto  wetu  watachaguliwa  huku  hatutakataza  wengine,  lakini

wengi watatoka huku huku.

Serikali ya mikoa:  Serikali ya mikoa iliyoko sasa  haitufai, kwa sababu tunapendelea ma DC,  PC,  DO,  ma-Chief wachaguliwe

na wananchi wenyewe,  na wawe wanatoka sehemu zao kwa sababu tunashukuru mpaka sasa  kama tungepata aina ya machief

tulionao sasa  wote wanatoka hapa hapa.  Na  sub-chief anatoka hapa hapa,  na ma-chairman wetu wote wanatoka hapa  hapa.

Maendeleo yake kweli ni mazuri kuliko yale ya DO,  ya DC,  ya PC na yote inaletwa kwa sababu si mzalendo halisi wa hapa,

na kama angekuwa mzalendo wa hapa, basi naona pia tungendelea.  Kwa hiyo tunapenda serikali za mikoa tuachiwe wenyewe

tuamue na tuchaguwe wenyewe.

Kwa kumalizia nitasema katiba tunayotaka ni Majimbo.  Tena tunataka majimbo ya kisawa sawa.   Majimbo ambayo tutafanya

tuwe na Katiba yetu na Katiba hiyo  iwe italinda masilahi yote kama vile dini halafu na mila zetu ziwe  zitalindwa.   Sina  mengi

asanteni na tunaomba ya chukuliwe maanani na mwenyezi Mungu atubariki tupate majimbo yetu.  Asanteni (clapping).
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Com. Swazuri:  Asante sasa atafuatwa na Rajid Matoyo, ako tayari?

Sheikh: Arabic greetings.  Mimi na shukuru kwanza kwa kupata hii nafasi.

Com. Swazuri:  Sema jina lako.

Sheikh:  Sheikh  Saidi  Mwanyota.   Mimi  kile  nataka  kwanza  kwa  memorandum  ni  majimbo.   Sababu  inayotaka  nipende

majimbo ni kwamba katika huku kwetu tumezoroteshwa sana kimaendeleo,  na pia tunanyanyashwa.  Kwa sababu katika hali

ya maendeleo ya  ukulima  tunanyanyashwa.  Mtu  atakuwa  ameanzisha  ardhi  miaka  nenda  ama  ameirithi  kutoka  kwa  mabubu

zake, lakini  hapo hapo katikati patakuja paingie kipengele kwamba mpaka uwe una title deed  na huyu anayekwambia hivyo ni

mtu kutoka nyanda za juu na ikiwa utakosa hiyo title deed niyeye atamiliki  hiyo ardhi na haijui mwanzo wake ulianzia wapi wala

ulimalizikia wapi.  

Kwa  hivyo  hilo  neno  kwanza  nalipigania  liwe  litaondolewa.   Halafu  pili  ni  kwamba  nataka  majimbo  kwa  sababu

tumezoloteshwa kimaendeleo.  Sisi huku Pwani mazao yetu ni nazi, korosho,  maembe na tulikuwa tunayo mtambo wa koroso

hivi sasa hakuna umefungwa.  Kwa hivyo imekuwa mazao yetu hata tunapoipata hayana dhamani yoyote

Tatu, minazi ni mazao yetu makubwa  lakini  utakuta meli imeoagizwa ya mafuta ya nazi kutoka ng’ambo  yaletwa hapa yawe

yatasambazwa kwenye maduka.  Hali ya kuwa nazi  zimejazana  mpaka  utakuta  sasa  hazina  dhamani  yoyote,  na  hali  ya  kuwa

ndiyo mazao makuu ya kutegemewa katika mkoa huu wetu.  Halafu ni maembe hali kadhalika,  lakini  ukiangalia nyanda za juu

kumbe ikiwa zao lao kubwa ni kahawa liko na themani mpaka ng’ambo.  Majani chai hivyo hivyo.  Na  mapalreto hivyo hivyo,

sasa inaonekana hii serikali  tulionayo  hivi  sasa  haipendelei  mkoa  wa  Pwani,  bali  wapendelea  nyanda  za  juu  (clapping)  kwa

hivyo tunataka tuwe tunajitegemea  kwa njia kama hiyo.

Jambo jengine ni kuhusiana na elimu kama walivyozungumza wenzangu, kuanzia  darasa  la  kwanza  mpka  la  nane  tunataka  hii

elimu iwe ya bure.  Pia tupate   vyuo  vyetu  vikuu  hapa  hapa  mkoa  wa  Pwani  ili  nasi  tujivunie.  Ikiwa  watoto  wetu  watakuwa

wemepita  katika  masecondary  watakuwa  wanaenda  hapa  hapa  kuliko  kuwa  mpaka  waende  Kaimosi  huko  na  hali  ya  nauli

itakuwa hakuna ya kumpeleka huko.   Kwa hivyo hilo ni jambo jengine muhimu na pia  nataka  litiliwe  mkazo  lipatikane  katika

hapa mkoa wa Pwani.  Nimemaliza.  Asanteni.
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Com. Swazuri:  Rajab atajuatwa na Mohammed Bakari.

Rajab:   Mimi  jina  langu  ni  Rajab  Mwazoyo.   Maoni  yangu  mimi  nazungumzia  kuhusu  ardhi,  kwamba  hali  ya  ardhi  hapa

imekuwa na utatanishi wa hali ya juu sana.  Ardhi inauzwa au zinauzwa bila mapatano na wenye kusimamia ununuzi ama wauzaji

hawaangalii sababu ya kuuza, nyuma ana nani na nani, wala anauza kwa shida gani.  Kwa hali hiyo naona hiyo hali hairidhishi.  

Lingine  ni  kuhusu  upande  wa  elimu  ya  kidini.   Mfumo  uliokuwako   mbeleni  tuliweza  kupata  mfumo  kwamba  dini  ulikuwa

imependekezwa   ipate  uzaidizi  wa  hali  zote  kimisaada  kama  elimu  zengine.   Ajabu  ni  kwamba  mpaka  sasa  wazo  hilo

lilikanyangwa.  Hii dini  yetu  inategemea  sisi  wenyewe  kuendelezwa  watoto  wetu  kiasi  ya  kwamba  sisi  uwezo  hatuna  heli  ya

kuwa misaada ilikuwa imepitishwa kwamba lazima dini hii isimamiwe na ipate misaada kama dini zingine.  

Lingine na msahafu kuweko kwenye kijukwa pale katika hali ya kuapishwa. Hali ile hairidhishi kwa sababu si wote wajuao usafi

wa msahafu kushikwa.  

Lingine  ni  kusudia  koti  wakati  mtu  ameingia  pale,  hilo  jambo  lina  matatizo,  anaye  sujudiwa  ni  Mwenyezi  Mungu.   Itakuwa

vigumu kwamba ukiiruka ama ukiingia mpaka usujudu.  

Jambo jengine ni kuhusu ni afya. Hali ya kutibiwa watu wanapata dhiki sana vyombo viko vya kutumiwa lakini lazima ukiwa na

magonjwa  unatatizwa  kwamba  ni  lazima  ununue  kitu  kile  unanunua  unaelezwa  tu  mahali  kuna  kibanda  cha  mchungwa

unaambiwa uende ununue ‘pipe’ ya shindano.  Kama serikali ina shindwa kuweka,  kile kibanda kinawezaje aje  kuweka   kitu

kama  hicho.   Hilo  ni  jambo  unatatiza  sana.   Lazima  tupate  matibabu  yalio  vyombo  vinpatikana  katika  hospitali,  sio  kwama

tukanunue nje tena utoe damu na mpaka uinunue.  

Tena hali ya muhuduma.   Unapoku  wa  na  mgonjwa  pale  ni  lazima  uende  uambiwe  umsimamie  kiasi  ya  kwamba  kuna  watu

wameajiliwa kufanya kazi hiyo na uende ulale chini mgonjwa akikojoa ni wewe na mengineo.  Yule aliyeajiriwa kazi yake ni nani

alipwa na mimi silipwi.  Hilo ni tatizo moja ambalo lina tukumba.  Kwa hali hiyo tunataka serikali ibadilishe sherikali itakayo kuja
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mambo kamahayo.  

Na mwambao tunautaka na majimbo pamoja.  Majimbo yaliyo na uwezo wa kumiliki mambo yote ki vita, ki nini. Swala la nchi

majimbo haya ya simame pamoja kuletwa.  Lakini mengineo jimbo liwe lina simamia.  Kwa hayo machache asanteni (clapping

).

Com. (not audible)

Mzee:  Salaam aleykum.(This is an interpreted Digo vernacular)  Mimi tatizo langu mwaka arubaini na saba  walichangisha

shilingi  moja  moja  kutoka  Ngombeni  mpaka  Vanga,  wahipauliza  pesa  hizo,  waliambiwa  ni  za  serikali  yenu  ya  wananchi  na

serikali hiyo ilikuwa County Council.   Je  nauliza hivi sasa  huyo manager yuko hapo County Council ni mtoto wa Kidigo nani?

Mbona haifai kitu ikiwa Mishi waraka ndiye yuko hapo?  Nataka ajulikane kabisa iwe Manager ni Mdigo,  mtoto wetu,  na hiyo

hiyo County Council sio kutenga viwanda vyao.   Kama hapa  walitenga  hapa  wenyewe  lakini  wakitanabai  wawetu  wakakuta

pahali  hapo  pamegawanywa  vipande  vipande,  pameuzwa  na  matajiri,  wakiuliza  hawa  julikani  na  hiyo  hiyo  county  council

inatutia hasara.  Twataka mtu wa kisawa sawa.  Nina maneno mengi lakini nataka majimbo.  Shukurani.

Com. Swazuri:  Bw. Abdala Mboga, atafuatiliwa na Rasid Kando awe tayari.

Abdala:  Salaam aleikum.  Nashukuru.   Nafaa sana kukutana na Tume la uchaguzi ambalo tumengoja siku nyingi sana.   Kwa

ufupi kabla sijaendelea na  memorandum yangu, hii nchi Mungu alipanga kimajimbo.  Tangu hapo zama za Adam mpaka sasa

Kenya ipate uhuru hii nchi ilikuwa hivyo kimajimbo.  Wa Mijikenda walikuwa  na  sehemu  zao,  wengine  walikuwa  na  sehemu

zao, watu wote walikuwa na sehemu zao.   Hata huyu Mwarabu alipokuja alitukuta  kila  mtu  na  sehemu  yake.   Hata  Mzungu

alipokuja  alikuta  watu  sehemu  zao.  Sijui  ni  kifungu  gani  cha  Katiba  kilinganisha  hizi  nchi  kuwa  Kenya  moja.   Kwa  hivyo

naendelea kumbu kumbu ya Tume katika marekebisho ya Katiba kutoka kamati ya wazee  wa  Diani,  yaani  katika  Wilaya  ya

Kwale, Kamati hii inapendekeza mambo yafuatayo.

Mabibi  wanaolewa  katika  ndoa  za  kienyenji  wapate  haki  za  kudhibitisha  ndoa  zao  na  serikali  katika  ofisi  za  machifu,  na

24



waweze kupata haki za urithi za mali za bwana, wakati bwana wanapofariki,  kwa sababu hii, akina mama wanaketi  kwa kimila

miaka mingi mahali, bwana  anapokufa  mwanamke  huyu  hana  haki,  anafukuzwa  ana  kwenda  kwao  na  watoto.   Kwa  hivyo

Katiba lazima imlinde mtu kama huyu sababu kosa ni la bwana mwenyewe.  

Kifungu nambari thelathini usajisi wa ardhi cha sheria ya Kenya kurekebisha au kufutiliwa mbali kwani inahimiza wizi wa ardhi,

kwa mfano haki kama ile ya kupata ardhi furani halafu haiwezi kuponyoka tena na pia anakuwa …. (interjection)

Com. Swazuri:             (inadible).

Abdala:   (Cap  300 under acquisition act)  okey pia anakuwa na haki ya  kufanya  ardhi  ile  atakayvo.  Mfano  mkumbwa  ardhi

katika misitu mingi, kama vile wao,  Diani, Kinondo,  Tiwi, Ukunda,  Chale na ule Msikiti  wa  Congo.   Hicho  kifungu  ni  lazima

kitazamwe, kina hatari,  Cap 300. Kifungu cha sheria cha usalisaji wa ardhi – land registration act  cap  300 na kile cha ufadhili

wa vitu vya kale, artiquity and monument act chapt 215 zitangamanishwe kwa sababu hivi sasa  hazijulikani ni ipi ilivyo na nguvu

kushinda nyingine, kususa sheria hizi inapo kushughulikia misitu ya kaa  inasajiliwa na serikali  kama kifadhi za kitaifa ya kupitia

serikali ya makararati (interjection).

Com. Swazuri:        ……. (inaudible)  mapendekezo .

Abdala:  Mapendekezo yangu Kaa ni lazima ipate kibali Okey?(interjection: inadible)  Cha kumiliki ardhi hiyo kuwe na serikali

ya majimbo kila jimbo liweze kujisimamia na pia kusimamia rasilmali zake na Wakenya na jamii bali bali wanaokwenda kufanya

kazi katika jimbo ambayo sio wanakotoka  watozwe kodi.   Kwa  mfano  mimi sio  mkazi  wa  huku  lazima  nitozwe  kodi  katika

jimbo  hilo.   Kiasi  fulani  cha  kodi  ambayo  itakwenda  katika  mfuko  wa  maendeleo  ya  jimbo  analofanyia  kazi.   Sawa  sawa?

Kiasi furani  cha  kodi  kutozwe  kutokana  na  ushuru  unaopatikana  katika  bandari.   Wajua  bandari  ina  pesa  nyingi  sana,  kwa

hivyo pesa zilikuwa tangu 1963  wenyewe walikuwa wakichukua pesa  wakija nazo huku. Sasa  serikali dralimu imechukua hizo

pesa  na Pwani wamekosa.   Kwa hivyo hizo pesa  kwanza tunazidai tangu 1963  mpaka 2002  zitoke central  government   hiyo

serikali kuu ziletwe jimbo la Pwani sababu hiyo ni mali yetu (clapping).

Com. Swazuri:  Baada ya hapo?  Yale malipo yale  …………  (inaudible) na central govt.
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Abdala:  Hao ni wezi watupatie pesa  zetu kwanza baadaye mazungumzo okey?  (clapping).   Sheria  za  kukataza  mwananchi

kuzuru maeneo ya viwanja vya ndege,  reli na mifuo za bahari  zilizo mkaba  na  hoteli  ya  kitalii  ziondolewe  mbali.   Mwananchi

awe ni huru  kwama mwanaPwani aweze kuogelea huru huko hakuna trespass  ama nini ile  public trespass  hakuna kitu kama

hicho  iyondolewe.   Sheria  ya  kunyonga.   Hii  sheria  iyondolewe  mbali  kabisa  kwa  vile  tuko  uhuru  afadhali  huyu  mfungwa

afungwa maisha ama apate adhabu.  Lakini kunyongwa kuondolewe kwa sababu ni mtu wa Mungu huyo.  

Serikali  iweze  kutengea  wananchi  maduka  ya  matajiri  sababu  kuna  hata  anapata  elfu  tatu,  kuna  mtu  anakula  million  mbili

anakula  duka  hilo  hilo  kwa  hivyo  maskini  wategemee  maduka  yao  na  matajiri  maduka  yao.   Kwa  sababu  vitu  ni  vile  vile

(clapping).  Hata elimu maskini wapate shule zao za maskini, na matajiri shule zao.   Kama ile Starehe Boys ilikuwa ya maskini

sasa imekuwa ya matajiri.  Kwa hivyo hiyo ni lazima ishughulikiwe.

Com. Swazuri:  Mitihani itakuja ya matajiri ama?

Abdala:  ah  hii  system  lazima  ipangwe  maskini  wapewe  mitihani  yao,  na  matajiri  yao,  maanake  mitihani  mingine  ina-leak.

Inanunuliwa.   Mila  na  desturi  za  kila  jimbo  zihusishwe  na  sana  inapopatikana  na  pia  inapowezekana  katika  usimamizi  wa

rasilmali, mazingira na uamuzi wa kesi  za  kinyumbani.   Pia  kuwe  na  koti  za  kienyeji  badala  ya  kuenda  kule  kusema  kizungu

mzee hajui, lazima aje katika koti  yake ya kienyeji apambane na lugha asikizane na wenkake.   Ok?   Kamati za wazee zipewe

uwezo wa katiba ya kusimamia kila shughuli  za misitu ya Kenya ambayo sasa hivi iko chini ya makarati ya kitaifa, na uwezo wa

kusimamia ardhi.   Watumishi wa vidogo wa serikali na hata pia mabani  wenyenye  walio  bemba  kusimamia  ya  kuholela  ardhi

kihorela ifutiliwe mbali.

Com.  (not audible)

Juma:  Salaam aleykum.  Sisi watu wa  Pwani  tunaomba  majimbo.   Kwa  jina  naitwa  Rashid  Juma  Chikandu.   Kitu  cha  pili

nataka Maendeleo ya utalii, kama unavyoona kwetu sisi kuna utalii, lakini hakuna college hata moja.  Nimeeleweka?  

Kitu cha tatu ni mashamba, kama tunavyoona mashamba yetu tuko nayo lakini hatuko nayo kwa sababu utaona uko na shamba
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yako umekaa hapo kwa muda mrefu kama  walivyotangulia  hapa  wengine  kusema,  baadaye  utaona  unaambiwa  hiyo  shamba

imeuzwa kutokea juu, juu kule hatujui ni wapi. (clapping)  Sasa hiyo tunataka marekebisho.  

Halafu katika mambo ya kazi katika serikali ijayo tunataka kila kampuni itakayoundwa kila chief katika location apeleke watu

wake katika hiyo kampuni hiyo kabla wa watu wa bara kuingia hapo ndani.  

Kitu chingine ni mazao.  Mazao kama munavyojua tuna minazi, Mikorosho, Miembe na Mihogo.  Lakini tukichunguza sana vitu

hizi hazichukuliwi maanani kama vile vinachukuliwa juu kama kahawa  na  whatever.   Kwa  hayo  ningeomba  serikali  ichukuwe

hilo jukumu la kuchukua  hizi bidhaa ziwe zinatafutiwa soko nchi za nje kama zile zinginezo.

Elimu:  Katika  elimu,  Kenya  hii,  utaona  wale  wanapata  elimu  yajuu  ni  wale  matajiri,  maskini  wanakuwa  chini  kabisa.   Sasa

tutaona wale wa chini wanaendelea kuwa chini zaidi na wale wa juu wanakuwa wa juu zaidi.  Kwa hivyo tunataka serikali  ijayo

iwe inaweza kurekebishe mambo hayo.  (interjection: inaudible) Hii elimu iwe bure.  

Chingine ni kuhusu show beach kule baharini.   Upande wa biashara kule beach kama mwenzangu   alitangulia  kusema  utaona

kwamba wakamba wanauza masanamu kule hwapelekwi kokote  wakati  wa msako lakini utaona ya kwamba vijana  wa hapa

wakati wa msako ndio wanashikwa.  Hata ukiongea nini unaambiwa hakuna hiyo mpaka kule ndiyo tutajua mambo yako.   Sasa

hiyo ni kitu ingine ambayo si mzuri.  Nataka irekebishwe.  

Kitu kingine ni upande wa security.  Askari wetu hawa wa utawala wa Kenya Police wanaturunyanyasa sana.   Utaona kwamba

wakati  ninatembea  na  mtu  ambaye  ni  wa  kabila  lingine,  police  wakiwashika,  mkienda  pale  ndani,  Onyango  anatoka  Omari

anabaki.  Sasa  tunataka katika serikali ya majimbo, utawala uwe ni wa wenyewe huku kwa sababu mwenye mji ndiye anajua

matatizo ya mji.  Kwa hivyo tunaomba iwe hivyo.

Com. Swazuri: Andika jina lako hapo.

Rashid:   Salaam  aleikum.   Kwa  majina  yangu  ni  Rashid  Mbogo  Zengeza.   Mimi  hapa  nawakilisha  the  Coast  Kaya  Elders
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Advisory Council kama coordinator  wa Coast  Province.   Kwanza,  wazee  wa  Makaya  maoni  yao  wanasema  hizi  Kaya  zote

ziwe chini ya wazee wenyewe wa Makaya na wapewe title deed zao.  Sio zimilikiwe na serikali ama mtu wowote mwingine.  

Pili, utalii tukijua kwamba utalii 60% wa watalii wanalala hapa Pwani,  kwa nini pato  linapatikana hapa lakini headquaters  ziko

bara.   Kwa  hivyo  ile  utalii  college  uregeshwe  hapa  (clapping).   Kisha  kunjengwe  tourism  industry  itakayo  fundisha  kazi  za

ki-talii hapa kwa sababu sisi ndiyo  tuna miliki mambo ya kitalii katika hapa (clapping). 

 Mashamba ama ardhi swala nyeti.   Ardhi ni swala ambalo limewatatanyisha watu wengi  sana,  wazee  wa  makaya  wanasema

wanataka katiba mpya ihakikishe kwamba zile shamba walizokuwa wakiziita leased lands,  owners lands,  reserved lands,  zote

ziwe   revoked   ama  ziondolewa  mbali  (clapping).   Kisha  wakasitiza  na  wakatoa  mifano  kwamba  kuna  mashama  ambayo

pengine ni kuzungumza hivyo wengine hawajui ni yapi.   Kama vile Lancaster  Farm,  liko hapa Diani, Complex iko hapa Diani,

kuna Msambweni Development iko hapa,   mashamba kama hayo  yaregeshwe  wenyewe  ,  waridhi  halisi.   Kwa  sababu  kuna

sheria kwa hii ardhi kwamba eti kitu kikigundulika fui tatu chini ni mali ya serikali  hiyo sheria hiyo ifutiliwe bali.   Kifungu kingine

cha kuhuzu ardhi nasema kwamba mali itakayogunduliwa ndani ya ardhi sio ya mwananchi aliyeko pale,  ni mali ya serikali hiyo

iyondolewe bali na mali ni mwananchi mwenyewe serikali ipewe kodi tu (clapping).  

Shinda si utawala kama wanavyosema wazee,  shinda ni hii Katiba ifutiliwe mbali na Katiba nzuri iwakilishe.  Hii na-refer  point

imezungumzwa na wazee wengine hapa.  Kwamba wanasema oh si sio shinda ile.

Swala la haki za kimisingi.  Usalama na afya bora.  Afya mwanzo ikiwa bora iwe bure.  Halafu maji safi kwa mwananchi yoyote

si ubaguzi kwamba kwa akina fulani kule wana uwezo wanaweza kununua maji safi sisi hatuna.  Hiyo iyondolewe na maji iwe

safi kwa kila mtu sote tufurahie uhuru wetu.  

Elimu iwe bure kwa kila mwananchi kutoka nursery mpaka secondary school that is “O” level.  Halafu ile elimu ya higher level,

iwe affordable ama inawezekana kulipwa na mtu yoyote.   Ajira,  iweko,  kazi  ziweko,  si  mwingine  analala  nyumba  ya  gorofa,

mwingine nyumba yake hata udogo miguu unaonekana.  Chakula iwe bure mtu anaweza kula three meals a day.
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Com. Swazuri:  Nani atatoa ……………… (inadible)

Rashid:  Sasa Katiba ikiwa mzuri tuna imani kwamba mashama yatanawiri kwa sababu tutapata  maji ya kunyunyiza mashama

yetu na tutaweza kuruna matunda  na  kuuza,  tutauza  kwa  hivyo  kila  mtu  atajipatia  chakula  chake  3  meals  a  day  (clapping).

Nikija  ya  mwisho  kabisa  kabla  sijaondoka  hapa  ni  wazee  wa  Makaya  wanasitiza  ya  kwamba  haki  zote  za  kibinadamu  zi

heshimiwe zikiweko za watoto,  za wanawake zote ziheshimiwe.  Na  kama  zile  harassment  katika  section  fulani  za  police  act

ziondolewe na kusiwe mtu yeyote juu ya sheria ya Katiba hii mpya.  Watu wote wawe sawa waweza kushtakiwa kulingana na

serikali  iliyoko.  Kisha natoa kama ombi ama nalalamika  hapa chini.  Kwetu mimi ni Lunga Lunga.  Sisi watu wa Lunga Lunga,

Mwereni,  Vanga,  Kikoneni,  Location tano Zombo,  sote  tumenyimwa  maoni  haya  kuja  kutoa.   Walioelezwa  mambo  haya  ni

watu wa Msambweni na Diani, ambao wako jirani.  Lakini kule  Lunga  Lunga  mpakani  mwisho,  hukukupelekwa  commission

yoyote sasa kutakuwa kule hakuna watu wa kutoa maoni.  Kwani mimi nimegharamika kutoka Lunga Lunga mpaka hapa,  kwa

hivyo kama maoni, Wakenya wawakilishwe wote.  (clapping).  

Com.  Swazuri:………..   wakati  ambapo  kame  moja  itaenda  hapo  uhusiani  baina  ya  Msambweni  na  Lunga  Lunga  lakini

………….. (inaudible)

Rashid:   Thank  you  very  much.   Kwa  hayo  mengi  ama  machache  lakini  hapa  Bw.  Swazuri  tunaweza  kumbuka  sisi  hii

memorandum yetu tuliandika kitambo na tukawatumia na tuna shukuru kwamba mulitujimbu vizuri wazee wa makaya,  na hii ni

barua  yenu  mulitwambia  tutengeneze  diskette,  kwa  hivyo  tume  watengenezea  diskette  yetu  hapa  nataka  ni  wa  handover  ni

wapatie.  Thank you very much for that.

Com. Swazuri:  Mwingine ni Kassim Mwashiki.

Kassim:  Salaam aleykum.  Kwa jina mimi naitwa Kassim Said Mwashiki.   Mimi  ni  mkufunzi  katika  Moi  Teachers  College,

Baringo.  Nimekuja hapa kuwakilisha vijana kabisa,  ikiwa mimi mwenyewe ni mmoja wa wale vijana.  Kidogo nitaongea kwa

ufupi. Kwanza kuakilisha vijana ningesema vijana wa hapa kwanza hawana kazi.   Na  watu  wengi  wanasema  watu  wa  Pwani

hawana elimu lakini kuna kazi simple kuna kazi ya Shamba Boy, utaona ukifika pale Manager anakuuliza kwanza wewe unakaa

wapi?  Na  kama kwa bahati  mbaya yeye ni Mkamba  atakwambia,  ah  hiyo  sijui,  kwa  hivyo  tunaomba  ya  kwamba  hii  kuwa
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watu  wa  hapa  Diani  vyama  wengi  hawana  kazi  na  ndio  na  changisha  kuwa  kuna  uvutaji  mwingi  wa  Unga.   Kwa  hivyo,

ningeomba tafadhali kuletwe mtu ambaye  ni mkaazi wa hapa, ama yule  ambaye yuko hapa awe ana zingatia sana matakwa ya

wenyewe hapa.  Ni hii inawezekana tu wakati ambapo pengine tungekuwa  na Manager wetu pale.   Kitu kingine ninachoongea

ni (interjection)

Com. Swazuri:  Manager wenu kutoka wapi?

 katika mkoa wa Pwani tafadhari  kwa hivyo tunataka tuwe na Manager wetu ndiposa ajira zitakuwa rahisi,   kwa sababu yule

ambaye yuko hapo anazingatia ukabila.

Com.Swazuri:  Manager wa wa wa kule hotelini ama manager wa wapi?

Kassim:  Manager wa hotelini.  Tunataka awe mtu wa hapa kwa sababu wale ambao si wakaazi wa hapa ukifika pale malengo

yao hao wanachukua kiubaguzi na hiyo imechangisha  kuwa  kuna  ufutaji  mwingi  wa  bhangi,  unga  n.k.   Point  yangu  ya  pili  ni

kuhusiana  na  intake  katika  institutions,  colleges,  kwa  hakika  ni  kitu  kinacho  nisikitisha  sana,  kuona  ya  kwamba  training

institutions kama Chanzu.  Almost 70% ya ile intake ya pale si wakaazi wa kutoka mkoa wa Pwani,  wengi wao hata ukienda

leo  utaona  ya  kwamba  wengi  ni  watu  kutoka  kule  sijui  ni  kitu  kilipangwa  ama  vipi.   Halafu  pia  mimi  nikiwa  na  some  kule

Baringo hii second  intake  ya  waalimu  unakuta  inahusu  tu  inatoka  tu  within  Baringo  District.   Ni  kitu  cha  ajabu  kwa  sababu

wengi  wao  ni  watu  ambao  tunaongea  nao.   Kwa  hivyo  utaona  wengi  wanatoka  pale  pale  tu  ili  hali  hapa  kwetu  ni  kitu  cha

kusitisha kabisa.

Com. Swazuri:  Sasa ungependa tufanye nini tu solve hiyo problem?

Kassim:   Ningependa  tafadhali  wakati  wanafanya  intake  iwe  evenly  distributed  tafadhali.   Halafu  kitu  chingine  mwenzangu

ameongea,  hapa Kenya tunategemea utalii na utalii kususa uko katika sehemu ya Pwani.   Ajabu  ni  kwamba  utalii  college  iko

huko ili hali utalii ambao ni uti wa mgongo uko hapa Pwani.  Sasa  mtu anatoka hapa anaenda kule na ukienda huko mamabo ni

yale yale ambayo nimeyasema.  80% utakuta si watu wakutoka hii sehemu ambayo utalii nitegemeo.

Com. Swazuri:  Una habari kwamba serikali umesema itojenga chuo cha Utalii kule kijipwa (inaudible)?  Unazo habari hizo?
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Kassim:  Kama ziko ni maoni mazuri sana kwa hivyo ni naomba serikali kama ina mawazo mazuri hivyo basi iyendelee kufanya

hivyo.

Com. Swazuri: …………. Kiwanda  imesha weka pesa tayari land ishapatikana watajenga kijipwa.

Kassim:  Sawa Sawa  kabisa  Utalii  college  itarudi  hapa  kwa  hivyo  muwe  tayari  ili  twendeni  kazini.   Mwisho  hii  Kenya  vile

ninavyoona   hii  Kenya  imegawanyika  kimajimbo  viongozi  wote  tumechaguliwa  sijui  kina,  Raila  –  amewakilisha  nani  huyo?

Halafu huyu wetu hapa nyote mwawajua viongozi wote mkiwangalia hivi ina picha ya kuwa haya ni majimbo.  Na  kwa sababu

ya haya ubaguzi, ubaguzi wa intake ya watoto  wanachaguliwa ki-ubaguzi,  ni kwa sababu hamna  mtu  wenu  na  hiyo  ni  kutaka

majimbo kwa sababu kama hawataki,  wanataka majimbo. Kule wenyewe wanachukuana kwa  sababu  mimi niko  kule.  Huyo

intake ya colleges wanachukua pale  pale  ni  nini?   Wanataka  kuelimishana  wenyewe  kwa  wenyewe  ili  kukija   majimbo  wao

wawe mbali.  Kwa hivyo mimi naomba majimbo.(clapping).

Com. Swazuri:   Ali Kweli.

Omari:  Asante sana ndugu wa Commission hii mimi kwa kusema kweli 

Com. Swazuri:  Jina lako kwanza. Ali omari Kweli kutoka hapa hapa Diani.  Mimi nimekuja hapa nawakilisha welfare ambayo

inaitwa tushauriane ambayo inawakirisha wananchi kutoka Ukunda sub-location na Gombato  sub-location.   Mimi  langu  hasa

nitaanza na ku-comment, kuhusu Katiba ninayotaka mimi na wale wenzangu ambao tuko pamoja.  Huu mgogoro wote umeingia

kuichafua  ile  Katiba  ambayo  ilitoka  Lancaster  House  kuifanyia  mabadiliko  thelathini  na  manane  ndio  imeleta  mgongoro  (

clapping).  Na hii ni nia ya Wakenya wenyewe, watu weusi.  Waliotupa Katiba muda ule waliichunguza na kuikubali walikuwa

watu weupe tunaowaiita wakoloni na wengine Waarabu.   Lakini wamekuwa na nia  nzuri  kutupatia  Katiba  ambayo  ingetufaa,

ambayo haingeleta mgogoro.  Lakini uchafuzi umeanza kwa sababu ya nia ya watu weusi wenyewe Kenya wale ambao wengi

walisema wao ndio wapiganiaji uhuru ndio walio badilisha Katiba kama hii mpaka ikalieta mgongoro sasa  wakenya hawapatani.

  

Kwa hivyo pendekezo la moja kwa moja, Katiba ile iliyoleta uhuru hapa ilikuwa ya majimbo; ilikuwa ya vyama vingi na ilikuwa
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na mabunge mawili na ikiwa na waziri mkuu, pamoja iwe na Rais.  Halafu majimbo ilikuwa na uwezo wake kila kitu kilipangwa

sawa  sawa.   Lakini  kwa  ulafi  wale  wengine  waliokuwa  mstari  wa  mbele  waliona  haiwezekani,  afadhali  wavuruge  Katiba  ili

walete serikali moja nchi moja kwa manufaa yao, si manufaa ya watu wa Kenya.   Kwa hivyo moja kwa moja ombi langu mimi

nasema, kwanza kabisa Katiba ile ile irudishwe moja kwa moja bila kuondolewa hata kipengele kimoja (clapping).   Ni Katiba

ambayo  ita  tufaa  sisi  kwa  sababu  ilikuwa  imepangika  sawa  sawa  na  kila  kitu  walifanya  hayo  walikuwa  na  nia  ya  Wakenya

waishi pamoja  wawe ndugu na wapendane, lakini wenzetu walioanza kuwa msitari wa mbele ndio waliokuwa na nia mbovu na

mpaka sasa ndiyo imeleta haya matatizo.  Kwa hivyo ombi nikusema, katiba ile urudishwe bila kuondoa hata kipengele kimoja.

 

Jambo la pili na sema, ni ajabu moja ambayo sisi wapwani tukija hapa Pwani wale wenzetu wanatumikiwa tu na Katiba moja,

haidhuru imechanganywa changanywa  ikaleta adhari lakini wale wa bara wote wanatumikiwa  na Katiba moja tu hiyo hiyo  ya

nchi ya Kenya lakini wananufaika.  Sisi ambao saa  hizi tungetumikiwa na katiba mbili wa Pwani kwa sababu tungetumikiwa na

Katiba ya nchi ya Kenya na pia mkataba wa Mwambao ambao Wakenya  walipotaka uhuru walikubali mia kwa mia mkataba

wa Mwambao wa wakauchukulia dhamani kuwa lazima watu wa mwambao wawekwe  hivi.  

Tukaahidiwa  kuonekana  kuwa  maneneo  ya  mwambao   ambayo  yalikuwa  yamejaa  waislam  ma  DO,  Ma-DC,  Ma-chief,

ma-Inspector  Police,  ikiwa  kuna  Ma  OCS  na  OCPD  wote  watakuwa  Waislam  ili  waweze  kuchunguza  hali  zao  (clapping).

Lakini ni kusema mipangilio hiyo yote  hakuna hata mmoja uliotendeka  hata saa  hizi ilikuwa ni watu tu kuondoa ile katiba  na

kutegema serikali za mikoa ili makusidi wafanye order,  kila  kitu  ni  ku-order  tu.   Ikifanywa  order  kule  ardhi  ichukuliwe  basi,

hakuna majibu.  Na  lazima aliye pewa order  akachukue majeshi akapige watu  awatoe  ardhi  iyende.   Sasa  kulingana  na  hiyo

hali, inaonekana moja kwa moja sisi  kama  watu  wa  Pwani  tuna  test  tu  hivi  sasa  hii  ni  kitest  kutaka  majimbo  ikiwa  wenzetu

watakubali.  Na ikiwa hawakubali sisi wapwani kupitia  yule aliyechukuwa utawala kwanza amekubali kuwa Pwani ni kipande

kilichoko peke yake.

Kwa  hivyo  ikiwa  watu  wa  bara  hawataki  kukubaliana  undugu  wa  kuwa  na  majimbo  ni  kila  mmoja  afaidike,  ni  lazima  sisi

tutegemee mkatamba wa Mwambao na tutake Pwani yetu ili jimbo lijitenge. Hilo ni jambo la wazi ambalo halitaweza kufanyiwa

woga  (clapping)   Kwa  hivyo  moja  kwa  moja  sisi  twasema  tunafanya  test  ikiwa  mwataka  ndugu  wenzetu  mlioko  huko  hizi
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habari pengine  zita wafikia vizuri.  Wakipataa  undugu basi,  wapwani wajitokeze sasa  kwa sababu ilikuwa hatujapigania uhuru

wale  wenzetu  walipigania  uhuru  ndiyo  sababu  wakaharibu  Katiba  ya  umoja,  sasa  ni  sisi  tutakuwa  tujitokeze   tupiganie

tuhakikishe Pwani imejitenga.  Kwa hayo machache mimi nitabakia hapo basi sitaendelea mbele (clapping) (noise)

Com. Swazuri:  Andika jina lako pale.  Bakari Swaleh

Swaleh:   Arabic greetings.  Jina langu kamili ni Bakari  Swaleh  Mwakumanya  ama  ukipenda  ukiniita  Moya  ni  sawa.   Maoni

yangu moja kwa moja ingawaje yamepitiwa na mimi pia ni majimbo.  Tunapenda  serikali  ya  majimbo  na  si  vihonja  maanake

ilikuwa imependekezwa kutoka hapo kutoka Lanchaster House.  Halafu ikafurugwa karibu mara thelathini na mbili.  Kwa hivyo

tunaomba  iregeshwe  na  kama  alivyosema  mwenzangu  ikiwa  wenzetu  hawaipendelei  majimbo  wanaona  wanapokonywa

pokonywa sisi tupewe majimbo inshallah kwa sababu hilo ndio lengo letu na tuone sisi tutafaidika ki vipi?  

Tunaomba  serikali  hizo  za  majimbo  ikiwa  kutakuwa  na  Rais,  asiwe  juu  ya  sheria,  apokonywe  uwezo  apunguzwe   uwezo.

Uwezo uwe watoka kwa wananchi wenyewe (clapping) Kwani kuwa juu ya sheria ni kujitweka laana.   Mwenye kwa juu ya

sheria ni Mungu peke  yake  kama  watu  hawajui  wajue  leo.   Tunapenda  serikali  ya  kuzingatia  haki.   Kitu  chingine  tunaomba

mahakama ya Chief Kadhi iwe na uwezo na iwe na koti  ya  appeal  ili  Muislam  akistakiwa  ikiwa  hakuridhika  ataweza  appeal

kwenye koti ya ki-islam vile vile.  Isiwe huku asikiswe mara anaambiwa hii kesi itasikiswa kule hii itakuwa ni dhuhima kabisa na

ni kukosa kujua haki za mwenyezi Mungu.  

Kitu chingine tunaomba ma-bar yaondolewe katika sehemu za Waislam kwani yamevuruga kabisa vichwa za watu (clapping).

Kitu chingine ambacho tunaomba serikali ijayo iweze kutoa mwongozo wa wanawake wavae kiheshima vasi lenye heshima  si

kuvaa tupu tupu.  Hii Kenya imeondoa baraka  kama watu hawajui kwani  Mwenyezi  Mungu  anataka  mwanamke  asionekane

hata nywele lakini tunaona ajabu mwanamke anavaa nguo hata huwezi kumwangalia.  

Kitu chingine ambacho tunafuatia tunataka kitabu cha Mwenyezi Mungu katika koti  kiondolewe kisiwe  kinaapisha  watu  ile  ni

sheria ya kuwaambia watu si kuapisha watu kwenye koti.   Tunataka  heshima  ya  kumuinamia  Judge  iyondolewe  kutoka  ama

kuingia heshima ni kunyamaza kwenye koti wala si kuinamia.  Hiyo ni heshima ya Mwenyezi Mungu haifai kwa mwanadamu.
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Kitu kinachofuatia ni tatizo sugu la ardhi.   Vita  vyote vimeletwa na ardhi.  Wakati   wa  kugawanya  ardhi  kulikuwa  na  vifungu

vinne.  Kwanza mwananchi ambaye analima pale apate  ardhi.   Wa  pili,  ni  mwananchi  wa  pale  ambaye  halimi  lakini  heshima

akahama apate  ardhi.   Tatu,  mwananchi yoyote ambaye ni wa sehemu  hiyo  apate  ardhi.   Nne,  kama  kuna  nafasi  basi  ndipo

Mkenya,  mwingine  lakini  serikali  imechukua  hiyo  hatua  ya  nne  kuwa  mwananchi  wowote  apate  ardhi.  Tuna  ardhi  zetu

tulizonyang’anwa  na  ambazo  ziliuzwa  bila  halali.   Mtu  amelima  miaka  nenda  miaka  rudi,  lakini  watahamaki  mtu  anakuja

kikaratasi  anasema  hiyo  ardhi  ni  yangu.   Imeisha,  masitikiko  ni  kwamba  ardhi  yangu  pia  imekatakatwa.   (interjection  not

audible)  imekatakatwa  na  imelimwa  (interjection  not  audible)  na  hiyo  serikali  kwamba  imewahi  karibu  mara  mbili,  imewahi

mkondo  wa  kwanza,  wa  pili  tukakosa  ile  ardhi  hajui  number  yako  ni  ipi.   Kwa  hivyo  inapenda  haki  ya  dhiluma  hizo  zote

ziondoke.

Com. Swazuri: (inaudible)

Hassan:   Salaam aleykum ndugu Waislam na wasio kuwa waislam pia na pia Tume ya  maombi.   Mimi  jina  langu  ni  Hassan

Saidi Mwamnyambo kutoka hapa Ukunda Magutu.  Kwa maoni yangu mengi nitakayozungumza (tape stopped side A tape 2)

Pili nataka hapa Diani beach kwa mfano, katika sector ya Utalii inaongoza kabisa lakini ukienda kule walioajiriwa 75% ni watu

wa bara, na ukiuliza munaambiwa  nyinyi hamukusoma lakini hebu tuambie, wewe Bwana Swazuri wewe mwenyewe ni kutoka

hapa  Pwani  kama  hujasoma  ungekuwa  kwa  Katiba  hii?   Kwa  hivyo  hii  ni  kitu  kimoja  wapo  kwa  sababu  vyuo  vya  utalii

havikunjengwa hapa Pwani.   Ikiwa hapa ndiyo kuna watalii wengi  kwa nini  vyuo  vya  Utalii  viwe  kule  bara?   Umezungumza

tayari umesema chuo kitanjengwa kule kijipwa lakini kimechelewa.  Kwa hivyo nasema ikiwezekana  vyuo vya utalii wiwe hapa

na watu wafanye  mafundisho wengi wao wachukuliwe kutoka hapa mko huu ama kutoka sehemu ya district hii.  

Kitu chingine ni kwamba,  mambo  ya  vyuo  vikuu  viwe  viko  hapa  Pwani  kwa  sababu  watoto  wanaoipita  hapa,  wanaambiwa

hawakupita  kwa  sababu  nafasi  za  chuo  hawana.   Kwa  sababu  angalia  nchi  zingine  zote  zingine  zina  utalawa  wa  wakubwa

wakubwa  huko  kumejegwa  vyuo  karibu  mara  tatu  kama  Moi,  kuna  Egerton  kuna  wapi  n.k.   Hapa  Pwani  ni  pa  kubwa  na

hakuna chuo kikuu chochote hata kimoja.   Kwa  hivyo  tunaomba  katika  Katiba  ijayo  viwe  vyuo  vinajengwa  viwe  kama  vile
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maskuli.

Kitu cha tatu ni mashamba.  Tunaomba Katiba ijayo iwe na serikali  ya watu kila mmoja awe na maji katika kwake shamba ya

kunyunyushia  mashamba  na  pia  mazao  yako  hapa  Pwani  nafikiri  ishaelezwa  kitambo  haya.  Mazao  ya  hapa,  watu  wale

wanasema tunangonja maembe yaanguke wacha iyanguke kwa maana  haina  thamani.   Ikiwa  maembe  yako  hapa  na  hatulimi

yamepandwa na nani hayo?  Tunataka matunda ya hapa kama Korosho, nazi badala ya  Kinyanjui akauze nazi zetu sisi tukauze

wenyewe huko ulaya (clapping).

Na  pia  kitu  chingine  cha  kumalizia,  katika  mashamba  hapa  kama  Bw.  Bakari  alivyo  kwambia  kwamba  mashamba  katika

serikali hii tuliyo nayo yalikuwa yanagawanywa  ofisini  kwa  machifu  na  maDC  na  wambunge  wetu  wana  ambiwa  fanya  hivi,

ukikataa  ni  vile  vile  wewe  umelima  hapa  mahali  umefyeka  msitu  una  minazi  na  wewe  unaambiwa  hiyo  shamba  sio  yako  hii

shamba ni ya muhindi ama ni ya Njenga unakuja kuonyeshwa na watu kutoka ofisini. Tunaomba sheria ijayo, ama sasa  kabla hii

Katiba ijafanywe yale mashamba yetu tupewe.  Pia katika mashamba ya beach, ambayo yana dhuluma hapa beach, hapa Pwani

mashamba yote yalienda kuliundwa Gema.   Gema  ilimaliza  watu  wa  Pwani  kisiasa  na  ki  mashamba  kwa  sababu  mashamba

hayo yalikuwa yapeanwa  number  kule  Nairobi,  wewe  una  ambiwa  mzee  uanuza  shamba  yako  wewe,  ndiyo  twende  Kwale

unahesabiwa note ya tano tano na kumi kumi unataka elfu ngapi?  Zingine zinaongezwa huko mbele.   Unaambiwa shamba hiyo

umeuza kwa mia tatu na wewe ulitaja elfu thelethini hizi ni dhuluma nyingi sana.

Com. Baraza:  Hawa kuruhusu wewe  ku-count hiyo pesa?

Hassan:    Sasa  kama saa  ingine kila watu wako na akili zao mtu mwingine anachukua mtoto wake amesoma mwingine haja

soma  anakwenda  yeye  mwenyewe  tu  kwa  sababu  amefuatwa  na  car.  Kwa  hivyo  hizo  vitu  lazima  muangalie  mashamba

yaliyoenda kama ya beach.  Tukiangalia Wadigo wenye mashamba beach hakuna mtu hata mmoja hata Mbunge wa hapa ana

hoteli huko,  na  amekaa  kwa  miaka  35  (clapping).   Matiba  ametoka  kwao  amekuja  kujenga  nyumba  hapa  ukitaka  akuajiri

ukiongea, anasema jengeni yenu muajiri watu wenu.  Je hii ni sheria kweli?  Utakuwa na uhuru kweli hapa Pwani?  Sisi bwana –

Pwani hatujapata uhuru kwa hivyo kwaherini nasema …… (clapping)

Fatuma:  Greetings in Arabic. wataala wa balakati.  Mimi mzaliwa wa Diani, Gombato sub-location, Mwaroni Village kwa jina
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naitwa Fatuma Abdala Mwanyuchi.   Chama  ni  Maendeleo  ya  Wanawake  Msambweni  Division,  mfanyi  kazi  wa  huduma  za

jamii.   Kwa  niaba  ya  akina  mama,  wa  Msambweni,  kwa  niaba  ya  watu  wa  Kwale,  kwa  niamba  ya  watu  wa  Pwani,  Kwa

niamba ya watu wa Msambweni Location wamenituma, tunataka majimbo (clapping).   Tunataka majimbo  kwa  sababu  tume

choka kutoka 1963 haadi sasa hatujui  maana ya uhuru ni nini (clapping) kwa sababu mahitaji yetu hayajatekelezwa na serikali

iliyo pita.  

Serikali hii ijayo tunataka iwe ya majimbo kwa sababu ya kurahisisa usafiri hata kitambulicho ukitaka kinakaa miaka tatu kabla

hujapata ukipoteza.  Rasilmali zetu ambazo tunazo hapa Pwani ni za maana sana na hasa hiyo serikali iliyoko inategema rasilimali

za Pwani,  utalii – ambayo ni bahari  na Port.   Chochote  kinacho  ingia  kutoka  nje  kama  kina  usafiri  wa  bahari  kinatelemshwa

popote  halafu kina ruka kinaenda mbala inagawanya yake hatuyajui wala hatuyathamini kwa sababu   hatuyaoni.   Majimbo  ni

manane ama province ni nane labda hizo saba ndizo zinasaidia rasilmali zetu ama mapato ya hapa Pwani,  kwa hivyo majimbo (

clapping).

Jingine  ni  usalama.   Usalama  kwa  hakika  ni  mbaya  sana  hasa  hata  hapa  kwetu  Pwani,  kwa  sababu  upande  wa  madereva.

Madereva hawachugunzwi vilivyo kwa sabasbu kuna huyo ulagai wa bara barani.  Dereva akienda akifika kituo anaangusha mia

moja anenda.  Yeye mwenyewe si dereva timamu, yeye mwenyewe miaka yake haimuruhusu kuwa na driving licence alikuwa tu

manamba hapo Ferry ama alikuwa manamba Kinango  baada  ya  muda  ashapewa  licence  anapeleka  gari.   Tumepoteza  watu

wengi sana bara barani.

Ufisadi huu wa kuweka shilingi mia moja chini ya bara  bara  na kwenda haukaguwi gari wala haukaguwi dereva.   Ombi  langu

Katiba ijayo, dereva aanzie miaka thelathini asianze miaka ishirini ama kumi na tano huyu hajakuwa timamu wa kupeleka ngari,

la si hivyo kuwe na uchunguzi wa hali ya juu, asiwe tu dereva,  manamba wakutoka pale Ferry  jana alikuwa anaitisha pesa,  leo

wamuona dereva hata anasahau anapiga gari huku anapiga kule mbele paa! Anaona bado ni manamba (clapping).

Jingine  haraka  haraka  ni  kwamba  naomba  usalama  huu  umetushangaza  kama  tungekuwa  na  serikali  yetu  ya  majimbo

Commissioner wa Police yule aliyoko kule  Nairobi  angekuwa  Commissisioner  wa  majimbo  hapa  Mombasa  akajue  vile  tuna

sukwa sukwa na wezi usiku.  Siku  hizi  hata  saa  moja  unapate  simu  unaambiwa  inuka  enda  nyumbani  ukatoe  vyombo.  Sasa

36



ombi langu; mtukufu Rais aliyenda safari akapelekewa simu kwa sababu hiki kikosi cha Mungiki kilicho fanya maafa alipokuja

akachafuka,  akazungumza  ukali  mpaka  akasema  hicho  kikundi  hakitaki.   Basi  Commissioner  wa  Polisi  kule  Nairobi

akachukuwa uzito wa kuwa sungu sungu wote Kenya wasiweko. Eh hebu na asafiri aje  hapa Mombasa,  Kwale,  Diani ambako

tunajukumu la kuchukua mataifa wote wa dunia nzima. Hapo kwa sababu ya utalii, sisi tumekaliwa na kabila zote na  dini zote

hapa.  Sasa na wezi wale wote ambao hawana pahali pa kuiba wanateremshwa na gari lile ya jicho moja wanakuja na ndege.

Com. Swazuri: Tupatie resolution yako.   Ombi  langu  Commissioner  wa  Police  atufungulie  sungu  sungu  zote  ziyendelee  kwa

ulinzi hasa hapa Diani location.  

Dakika yangu ingawaje imeisha sitakosa la kusindikiza. Dini,  naomba tu kidogo kama wengine wataomba,  wataomba;  naomba

Waislam siku kuu ile ya Ramadhani ina julikana Public Holiday hata hii siku  kuu ya mfunga tatu ambayo ni kama  pasaka  pia

izingatiwe Katiba ijayo tupewe holiday (clapping) hiyo siku kuu ya  Hirja  tukienda  swali  tukae  ma  nyumbani  tujisikie  hata  sisi

tuko siku kuu kama wale waenda pasaka.  

Pia naomba wafanyi kazi waserikali  na wengineo wa Waislam siku ya ijumaa  wafanye  nusu  siku  ikifika  saa  tano  waende  wa

kaswali  vizuri  bila  jasho  na  waende  nyumbani  wa  kapumzike  wakijua  ni  siku  ya  sala  ya  ijumaa  (clapping).   Mwisho  ama

mwanzo siasa.   Serikali iliyoko ilituahidi kwamba hii Msambweni Division itagawanywa division mbili na ikiwa  Msambweni  ni

sub-district sasa uchoyo wa kuandika wafanyi kazi wa serikali mpaka sasa haijakuweko.  Ombi langu naomba kabla hii Katiba

haija endelea kumalizwa mukiwa mwazungumza mambo ya elections twa taka  hata ikiwe haija tabulikana hayo ya kugawanya

division.   Lakini  mjumbe  mmoja  hatoshi  location  kumi  na  moja  (clapping)  twaomba  katiba  ijayo  ipitishe  wajumbe  wawili

Msambweni Division maanake tuko na location kumi na moja ngumu.

Com. Swazuri: inadible

Mwisho nasema, vitambulisho viwekwe kwenye malocation vile picha kila kitu ili isiwe  msongamano wa vetting hii kuandisha

kikadi  cha  kura  hiki  na  wengi  hawana  vitambulisho  mambo  yanachelewa.   Na  pia  wale  ambao  wataandikisha  vitambulisho

badala ya miaka kumi na nane iwe ishirini kwa sababu atakuwa kijana mzuri na msichana mzuri mwenye akili timamu. Asanteni (
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clapping) mengine mtasoma humo yamo mengi sana.

Com. Swazuri: Robert Mwangi na mzee Omari Mazuri awe tayari.

Mwangi:  Salama aleykum.  Mimi naitwa Robert Mwangi mwenyeji hapa nikitaka kusema maana mahali ukiishi miaka zaidi ya

thelathini,  wewe ni mwenyeji.  Mimi ombi langu  naomba Katiba (interjection  inaudible)  ombi  langu  ni  tufungilwe  minyororo.

Hatuko  uhuru  kabisa  (clapping).  Sisi  nikisema  hatuna  huru  Katiba  inayelinda  mufanyi  kazi  ni  kama  mnyororo  uliofungwa

mwananchi wakawaida.  Kama kwamba tumeshaona na makampuni  hapa katika nchi yetu hasa parastatals  (yaani serikali ina

shares ndani yake) zinafilisika  na zikifilisika mfanyi kazi wa kawaida mwananchi wa kawaida inasemakana hawezi kulipwa kwa

sababu rasilmali ya kampuni iliyouzwa pesa mpaka zilipwe bank,  na zilipwe serikali ichukue rasilimali yake.   Wewe mwananchi

wa kawaida hakuna mtu anayekutambua wakati ule na wakati mwingine ulifanya kazi pahali pale zaidi ya miaka thelathini.  Sasa

ni Katiba inayoelekea kuundwa iundwe katiba yakusimamia  mwananchi wa kawaida.   Tuwe sawa sote  hakuna mtu ambaye si

muajiriwa hata Rais ameajiriwa hata na mawaziri na nani kila mtu ni muajiriwa.  Hii katiba iwache kuchagua,  kumbagua wafanyi

kazi wa chini na wafanyi kazi hali ya juu.  Tungetaka Katiba hii ibadilishwe na iwe sawa kwa watu wote.

Nafikiri mengi yamesemwa na sitaki kuchangia mengi zaidi ya hapo kuna wengine wanangonja kuzungumza yao hilo kama ni la

mhimu basi lifuatiliwe.  Asante.

Com. Baraza:  ……….. (inadible)

Mwangi:  Mimi siko kwenye siasa niko kwenye kutetea haki za wananchi.

Com. Swazuri:    Omari Mazuri, hayuko?

Omari:   Salaam  aleikum.   Jina  Omari  H.  Mazuri  nikiwa  mkaaji  wa  sub-location  ya  Ukunda.  Kwanza  kabla  sijatoa  maoni

ningetaka  kufahamisha  tume  kwamba  nia  yangu  na  madhumuni  yangu  ni  kutaka  majimbo.   Na  sababu  ya  kutaka  majimbo

kwanza ni ardhi.  Ardhi ni kitu ambacho hapa Pwani ama hapa tulipo tumekuwa sugu kiasi ya kuwa mwananchi halali wa hapa

hana  raha  hata  kidogo.  Zile  ambazo  zinaitwa  settlement  scheme  kwa  kusema  ukweli  zimegawiwa  kimakosa.   Kwa  sababu

kama natoa mfano wa Diani settlement  scheme ina plot kama mia nne na arobaine na sita za  hekari  tano  tano  lakini  wenyeji
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halisi, walipata kama mia moja hamsini zilizo mbaki zote zimeenda.  Na  kama  zimeenda  basi,  ndiyo  sababu  nasema  tuwe  na

majimbo  na  Katiba   ibandilishwe  hizi  settlement  schemes  ziwe  –  nullified  na  sikiwezekana  zigawie  wenyewe  wanao  husika,

sababu kulikuwa na watu wameishi  hapo kabla ya mkoloni wala Mwarabu kuja.

Pili, kinacho fanya mimi niseme nataka majimbo ni elimu.  Elimu kwa kusema ukweli ilianza  hapa  pwani  muda  wa  miaka  elfu

moja  ishirini  na  tatu  lakini  ajabu  ni  kwamba  mpaka  sasa  tunapozungumza  kugeuza  Katiba  hakuna  hata  chuo  kimoja  kikuu

ambacho pengine kingeweza kuwanufaisha watu wa Pwani.  Je,  itatuchukua vipi elimu kwa muda unaokuja  ikiwa  hali  itakuwa

hii.

Tatu, nataka Katiba igeuzwe kwa sababu hali ya uchumi imetuzorotesha kupita kiasi.   Kwa  sababu  inaonekana  robo  tatu  ya

uchumi wa Pwani  inakwenda mahali  nisikojua.  Na utaona kwamba watu wamedhoafika kwa sababu wana minazi, mikolosho,

miembe na miti tofauti tofauti ambayo ni ya pesa,  lakini hakuna hata kidogo kinacho wafaidisha.  Hakuna bei hakuna chochote

kinachotafutwa  ama  kiwanda  cha  kuweza  kuwasaidia  hawa  wananchi  pengine  waweze  kubadilika  ki  uchumi  hivyo  basi

wanazidi kudidimia. Uchumi ulivyo ni kwamba mkoa wa Pwani unachangia robo tatu ya uchumi.

Utalii  utakuta  kwamba  uko  sehemu  hii  ya  Pwani  lakini  mapato  yake  na  mazao  yake  haya  julikani  yanako  kwenda.   Tuna

Kilindini pale ambapo ndipo tunaweza  sema  ni  jicho  la  East  Africa  ama  la  Africa  pia  sehemu  lakini  hatufaidiki  na  chochote.

Masitikiko ni Kwamba kila kitu kina kwenda.  Usimamizi wa kila aina uko mahali ambapo hatujui tufanye nini.  

Kwa hivyo kwa sababu wenzangu wamesema nataka kumalizia kwamba pia tunataka majimbo  au  Katiba  ibadilishwe  iwe  ya

majimbo na ziwe sheria za kimajimbo ni kwamba hata Uislam umepigwa vita kiasi cha kuwa haujulikani wala hauna  nafasi  ya

kupumua.  Mpaka sasa umekuwa Muislam sasa akiwa na imani ile kali anaitwa terrorist.   Kwa hivyo ni vitu ambavyo tunataka

majimbo yapatikane usimamisi wa hali kama hizo ziweze kusimamiwa na watu wenyewe na waone wataweza kuendesha namna

gani.   Kwa  hivyo  sitaki  kuchukua  muda  mrefu  tume,  nataka  kuwapatia  nafasi  wenzangu  na  hayo  mengine  yatasemwa  na

wenzangu.  Asanteni.  (clapping)

Com. Swazuri:  (inaudible)
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Salim:  Kwa jina naitwa Said Salim Mwawimo, Chairman wa Busara Men & Women Group.  Maoni yetu kwa jumla tunataka

majimbo.  Kulingana  na katiba mpya tunayoitaka Rais wa zamani alitoka katika mkoa wa central province baada ya kifo

chake Urais ulienda Rift Valley na kwa dakika hii ya Katiba tunayoitaka tunataka watu wa Pwani wapate Urais safari hii (

clapping).

Com. Swazuri:  ……… Mwapatiwa Urais au una-rotate kila province?

Salim:  U-rotate  kila province kwa sababu wasiwe na tamaa tena Wakikuyu watapata  au Wakalenjin watapata.   (clapping).

Tunahitaji jimbo letu la Pwani liwe peke  yake,  kwa sababu lile jimbo la Pwani lilikuwa ni Kenya Protectorate  na lile  la  mbala

lilikuwa ni Kenya Colony ambalo liliungana  tarehe  tano  mwezi  wa  kumi  na  moja  mwaka  wa  1964.   Wengi  wa  viongozi  wa

Pwani hawakuweko wakati huo.  Na kile chama cha KADU kiliweza kuvunjwa  tarehe kumi mwesi wa kumi na moja 1964  na

kuwa chama kimoja na KANU chini ya uwenye kiti wa Urais  wa Kenyatta.   Na  ndipo watu wa Pwani wakazidi kudidimizwa

baada ya chama chao cha Pwani kuunganishwa pamoja na Kenya.

Com. Baraza:  Wabunge wenu walikuwa huko?  Walifanya nini huko?

Salim:  Walindanganywa.   Tulizidi  kundanganywa  na  ile  Katiba  yetu  ya  majimbo  ikaondolewa  na  diposa  hayati   Kenyatta

akajiweka madaraka mengi katika uwezo wake.  Kulingana na Katiba ya majimbo tunayotaka  tunahitaji asilimia sabini na tano

ya watu wa mkoa wa Pwani wawe wameajiriwa kazi, waliosoma, na wale ambao hawajasoma. (clapping).  

Pili,  tunataka  mkuu  wa  mkoa  achaguliwe  na  wananchi  wenyewe  kutoka  sehemu  hiyo  tunayotoka.   DO  na  DC  wote

wachaguliwe na wananchi wenyewe na mpaka machief tuwapigie kura sisi wenyewe.  Katika sector  ya utalii asilimia sabini na

tano itumike katika mkoa wa Pwani kwa ukarabati  wa  zahanati  pamoja  na  kununua  madawa  kwa  sababu  uongozi  ulio  sasa

umefunja pesa  nyingi sana.   Maskini haweze kujitekeleza katika kwenda  hospitali  na  iwapo  utampeleka  huko  Msambweni  ni

kama anaenda kupata kifo kwa sababu hana chochote ambacho anaweza kujisaidia. (clapping)

Com. Swazuri:  Kwa hivyo iwe bure?
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Salim: Iwe  bure.   Tukipita  kwa  upande  wa  sector  ya  bara  bara  twasitikika  sana  kwamba  katika  sector  hii  ya  utalii  katika

sehemu  hii  yetu  ya  Kwale  imetupatia  pesa  nyingi  sana  lakini  tukiangalia  bara  bara  zetu  zimekuwa  mbovu   hali  ya  kwamba

serikali hatujui inafanya kazi gani.  Kwa hivyo tunahitaji  serikali  ya  majimbo  kwa  sababu  iweze   kutengeneza  bara  bara  zetu

kutoka Shimba hills, Kikoneni,  Shimoni na  mpaka  sehemu  nyingine  ambazo  ukarabati  wake  wa  bara  bara  umekuwa  mbovu

kabisa.  

Masilahi  ya  wanyonge.  Serikali  ya  Uingereza  ilikuwa  ikitoa  ushuru  kwa  watu  masikini  na  wale  ambao  hawana  kazi  na

walemavu.  Tunataka katika Katiba mpya ijayo watu kama hawa waweze kupata  ushuru (clapping).   Tunataka katika Katiba

mpya tuwe na bunge la mseto na Bunge la Mkoa wa Pwani ambapo katika kila mkoa uwe na Governor na  uwe  na  Masilahi

yake.

Kuwe  na  Katiba  ya  kijamii,  kuna  Katiba  ya  Mijikenda,  kuna  katiba  ya  Wandigo  na  mambo  ya  kale  ambayo  yalikuwa

yakifanywa na mababu zetu kama  kulinda  makaya,  misitu  na  utamaduni.   Tunataka  mambo  haya  yarudishwe  kwa  wenyewe

wananchi.  Tunataka Kiswahili kihalalishwe katika Bunge letu lijao kiweze kuzungumzwa Bunge na mtu aweze kuwasilisha hoja

lake bungeni kwa Kiswahili.  Katika utumishi wa uma usiwe chini ya  Rais  na  Judge  mkuu  achaguliwe  na  Wabunge  na  asiwe

katika  chama  chote  cha  kisiasa.   Na  ikiwa  Katiba  hii  itapitishwa  itaweza  kumshtaki  kiongozi  yoyote  kutoka  Rais  mpaka

Wabunge wanoenda kinyume na Katiba ya wananchi (clapping).

Na  ile  tume  ya  uchaguzi  ichaguliwe  kutkoa  kwa  Maimam,  Mapadri  na  wasomi.   Na  zile  sheria  za  kizamani  za  kibepari,

kujilimbulukia madaraka mengi ziondolewe, ile sheria ya kuweka mtu kizwizwi kwa kiongozi wa taifa kwa sababu ya manufaa

yake hatuitaki.  Manufaa ya vyama vyote via kisiasa yaweze kupatina wakati wanafanya  mikutano yao wasiweze kusumbuliwa.

Katika utumishi wa uma – polisi anaweza  akushike akuandikie mashtaka ya uongo na pia awe amekupiga  katika cell,  kama

wewe huwezi kujitetea na kufanya kumshtaki sababu ya kujaribu  kukugandamiza.   Kwa  hivyo  tunakata  katika  katiba  mpya

inayokuja Polisi kama huyu aweze kuchukuliwa hatua kwa kufanya mambo kama hayo. Asante sana.

Com. Swazuri:  Mohammed Yusuf? Omari Edward utafuatiwa na Ramadhani Mwasira.
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Omar:  Salaam aleikum.  Majina yangu kamili ni Omar Edward Zaro Mwanza.  Mimi ni mzaliwa wa hapa kijiji hiki cha Magutu

na  maoni  yangu  kamili,  sisi  tunataka  majimbo.   Majimbo  yatatusimamisha  kwenye  msururu  wa  kupigania  haki  zetu  na  pia

kujiendeleza kimaendeleo  na  hata  na  kwa  kazi  za  mahoteli.   Kwani  sisi  hapa  tumetegemea  kazi  za  mahoteli  kama  watu  wa

Pwani.   Kusema  ukweli  watu  wa  bara  huja  hapa  kutoka  mahoteli  iyaanze  na  hawaja  fundishwa   kazi  na  vyuo  vya  utalii.

Tunawafundisha kazi sisi wenyewe baadaya miezi mbili tatu wakijua kazi sisi tuna simamishwa na hatuna haki ya kusema lolote.

 Kwa hivyo tunaomba Katiba ijayo ama hii Katiba tunayopigania sasa tuwe na haki zetu za kuajiriwa kazi hotelini  kulingana na

ujuzi zetu tulionao.  

Na mengi yamesemwa na wenzetu. Kitu mhimu zaidi  ni  kuona  akina  mama  wanakaa  kama  wafungwa  hasa  wanapofiliwa  na

bwana  zao.  Kwani  utaona  mashemeji  zao  wanawapokonya  mali  walizotafuta  na  mabwana   zao  kwa  sababu  hakuna  sheria

zinazo fuatwa hata ukiangalia watasumbuka na watoto kama ambao hawana wazazi ama vipi.

Kitu cha pili tunachotaka  ni  kusimamia  mambo  ya  mashamba  vijana  nasi  tuwe  na  mashamba.  Kwa  sababu  mababu  zetu  na

baba zetu wamepata shamba moja moja na kuna ardhi ambazo zimetengwa  na zinagawanywa   nasi  pia  tupate  vipande   vya

mashamba  ili  nasi  pia  tukiwa  wazazi,  tujue  watoto  wetu  watamiliki  nini.   Na  kuongezea  zaidi  wenzangu   wakiendelea  lakini

majimbo tunaitaka.  Majimbo, majimbo. Asanteni.

Com. Swazuri: (inaudible)

Ramadhani:  Arabic greeting.  Kwa jina ni Ramadhani Bakari  Mwasina.   Yangu mimi ni kindogo sana sio mengi.  Kitu mimi

nataka  nikimoja.   Tuifuate  Katiba  ya  mwaka  wa  sitini  na  tatu,  hiyo  Katiba  haikufanya  kazi  hata  kigogo.   Hali  ya  umoja

imetushinda sisi wa Kenya wote kwa jumla.  Kwa sababu ukiangalia vile mambo ilivyo,  umoja  huu  umetusenyeta  sana  nguvu

hatuna  kila  kitu  wambeba  wakapeleka  Nairobi.   Pipeline  Headquater  Nairobi,  Port  Headquater  Nairobi,  Oil  Refinery

Headquater  Nairobi,  Title deed  za ardhi zote Headquater  Nairobi  huu ni unyonyaji.  Hivyo  vitu  vyote  vinastahili  kurundishwa

Coast Province pale mahali  vimetoka (clapping).

42



Jambo lingine nasema ya kwamba  mjue  ya  kwamba  serikali  ya  umoja  imetunyanyasa  vibaya  sana.    Ikiwa  itaundwa  Katiba

munayounda sasa na ikiwa watu kule watakataa kuunda ardhi ya majimbo hii Coast  Province itatoka Kenya.   Na  maana yake

ya kutoka Kenya ni haya:  Sisi watu wa Coast  Province tumetawaliwa karibu mara tatu.   Kwanza,  tumetawaliwa na Wareno,

watu  Wakenya  walikuwa  hawapo  waliotawaliwa  ni  Coast  Province  pekee  yake.   Pili,  tumetawaliwa  na  Warabu,  watu  wa

Kenya walikuwa hawako hapo waliotawaliwa ni Coast Province pekee yake.

Tatu, alipokuja Muingereza bendera yake ikawa juu naya Mwarabu ikawa chini ina maanisha tumetawaliwa mara ngapi? Mara

nne kwa hivyo inamaanisha hii Coast Province sio Kenya.   Hii Coast  Province ni mwita Mombasa (clapping).   Naeleza kweli

kweli kabisa hii Coast Province ni mwita Mombasa sio Kenya.   Na  ikiwa mutakataa kutengeneza hali ya majimbo tutainyakua

Coast Province. Kwa hayo machache asante sana.  (clapping).

Com. Swazuri: inaudible

Musa:  Salaam aleykum. Mimi majina yangu kamili naitwa Musa Sundieya. Na niko hapa kuwakilisha kikundi cha Professional

Group  ya  South  Coast  na  tuna  memorandum  yetu  hapa.   Mwisho  kwa  sababu  mambo  mengi  hapa  yamezungumzwa  hawa

professionals Kwale Professional Forum nao pia wanasema wanataka majimbo (clapping).   Nataka  kuumunga mzee aliyetoka

hapa sasa  hivi kwamba Kenya tumetawaliwa hasa  hapa  Coast  tumetawaliwa.  Nataka  kumuongezea  hatukutawaliwa  tu  mara

hizo alizozitaja bali mpaka  sasa  tunatawaliwa.  (clapping).   Kwa sababu ma PC,  Ma DC wote sio watu wetu na kwa hivyo

tumendelea kutawaliwa ambacho Coast hatujapata Uhuru (clapping).  

Maswala ambayo yamezungumzwa ni yale yale kila mtu anazungumza. Kwa ufupi, maswara ya ardhi yametanjwa na watu wa

Kwale Professionals wameitaja.  Hii memorandum iko mtasoma wenyewe.  Tunasema ile sheria ya kwamba mtu anamiliki ardhi

tu hapa juu, chini si kwake  hiyo  ni  sheria  ya  unyanyasaji  na  Kwale  Professional  Forum  wanataka  mtu  anaye  kuwa  na  ardhi

anamiliki ardhi yote mpaka chini (clapping).  

Tunataka pia hiyo halali kwamba title deeds  zinatolewa huko kwa Commissioner of  Lands  imetunyanyasa  na  tumekosa  ardhi

zetu nyingi.  Kwa hivyo tunataka maswala ya ardhi yangaliwe hapa hapa  katika sehemu zetu.  
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Utalii  ambayo  ni  chumbo  kubwa  sana  kwa  hii  serikali  tumeona  wazee  wengi  wamesema  course  ziko  kule  za  Kenya  Utalii

College,  sisi  hapa  kwetu  tumeambulia  yale  maafa  ya  maradhi  ya  ukimwi  n.k.  uchumi  wote  unaenda.   Tunasema  tunataka

majimbo kwa sababu tunataka  hali  hizi  tuzimiliki  wenyewe  uchumi  unapatikana  katika  utalii   asilimia  kubwa   ifaidi  watu  wa

coast.  (clapping).  

Tunasema pia elimu ni chombo mhimu sana ambacho kina leta manufaa katika nchi.  Kama alivyosema Prof.  Ali Mazrui,  Coast

are the people  who went to school but the last to graduate.   Watu wa Pwani ndiyo wa kwanza kuenda shule lakini ndiyo  wa

Mwisho kufaulu.  Na  tunasema  hivi   kwa  sababu  serikali  hii  haina  haya  mpaka  sasa  Coast  Province  haina  chuo  kikuu  hata

kimoja.  Hiyo ni kwa sababu ya kuondeleza unyanyasaji na kwa hivyo sisi tunataka majimbo kwa sababu tunataka kuendeleza

mambo haya  nasi pia tuyapate.  Kwa sababu yaliyosemwa ni mengi, Polisi force imetajwa corruption na ni kwa sababu hatuna

uwezo wa kuwachagua wale wakuu wa polisi.  Tunasema Katiba hii ya sasa ambayo tunaitayarisha sisi wale Police Chiefs tuwe

tuna uwezo wa kuwachagua (clapping).     

Kwa  sababu  mambo  haya  yote  yamezungumzwa  tunataka  kusoma  tu  conclusion  ya  hawa  Kwale  Professional  yale  yote

ambayo  yametajwa  ni  mambo  muhimu  na  sisi  tumechoka  kiasi  kusubuliwa  na  kunyanyaswa  na  serikali  hii  ya  Central

Government.  Tunasema twataka majimbo haraka iwezekanvyo.  Asanteni.  (clapping)

Com. Swazuri:  inaudible

Salim:  Arabic greeting.  Kwa kweli meni yamezungumzwa kwa majina kamili naitwa  Rama  Salim  Jasho.   Ni  mwenyeji   wa

hapa  hapa  Diani.  Mengi  yamezungumzwa  lakini  kulingana  na  hali  Kenya  ilipata  uhuru  katika  Katiba  ya  majimbo  kwa  hiyo

tunasema tunataka majimbo.  Majimbo ni lazima kwa kila Mkenya.  

Pili, nasema kama watu  wa  mikoa  hiyo  minane  wata  kataa  kutoa  kushirikiana  na  sisi   kwenye  katiba  ya  majimbo,  tunataka

mwambao wetu wa Pwani.   Mwambao wa Pwani umetuifadhi sana,  umeifadhi sheria zote za ki-islam mpaka mambo ya ardhi

na nini na nini.  Kwa hiyo tunasema mwambao wa Pwani uwe unatufanyia kazi.  Kwa upande wa mawala ya elimu hapa kwetu
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Coast Province hakuna hata shule moja ya kitaifa licha ya kuwa na vyuo vikuu, hakuna hata shule moja ya kitaifa.  Kwa hivyo

tunataka tupate shule za kitaifa hapa na vyuo vikuu katika hapa Pwani.

Tukiangalia mambo ya ardhi –ardhi zimegawanywa sana  sana  mpaka  kiasi  ya  kwamba  zile  za  lease  na  nini,  watu  wa  Pwani

wananyanyaswa  nazo  hawapati,  hawapati.   Kwa  hivyo  tunataka  jimbo  liwe  litatushughulikia  kwa  mambo  ya  ardhi  tu.   Na

upande wa elimu tunataka kuanzia class one mpaka class ya nane iwe ni bure na pia secondary  school mpaka form four iwe ni

bure.   Kwa sababu wazazi wengi hawawezi kulipa pesa  nyingi,  wengi  wao  wamekuwa  ni  masikini  hawana  pesa  za  kutosha.

Kwa  hivyo  inatakikana  elimu  iwe  ya  bure,  mahospitali  pia  yawe  ni  ya  bure  kuhudumia  wananchi  kwa  sababu  mtu  ataenda

hospitali kulipa pesa  na  hana  pesa  itabidi,  anaumia.   Kwa  hayo  mengi  ninasema  tunataka  majimbo  na  mwambao  wa  Pwani

tuupate.  Asante.

Speaker:  Salaam aleykum.  Wana Commissioners, wananchi salaam aleykum.  Kwanza ninalofuata hapa. Serikali ya majimbo

halafu  katika  hiyo  hiyo  majimbo  tuwe  kila  jimbo  linauwezo  wa  kufanya  mambo  yake.   Kwa  upande  wa  serikali,   iwe  ya

parliamentary.  Serikali hiyo iwe na nyumba mbili upper  house na lower  house.   Halafu  katika  hiyo  hiyo  serikali  iwe  na  Rais

ambaye atachagua  Prime Minister.   Na  huyu  Rais  ni  kama  ceremonial,  President  I  mean  lakini  anapeana  mambo  yote  kwa

Prime Minister ndiye anaongoza serikali.  

Kwa upande ya mahakama.  Mahakama ziwe mikononi mwa kila jimbo, iwe na mahakama yake na kila dini iwe na mahakama

yake sio mambo ya kuchanganyana na vile vile kama walivyosema wenzangu, kitabu cha Koran katika hizo mahakama kitolewe

kabisa  kwa  sababu  hicho  ni  kitabu  kitakatifu  kwa  hivyo  hakifai  kwenye  hizo  mahakama.   Kwa  kuongezea  pia  katika  hiyo

mahakama  hizo sheria za kuinamia huyo Bwana, ama huyo Judge pia zitolewe

        

Speaker:  Hata mimi kwenye elimu nataka elimu ya bure kuanzia std  one ama kuanzia nursery mpaka std 7  ama  8.   Na  pia

nataka ile system ya zamani sio hii ya 8-4-4 hiyo hatusaidii chochote. Kwa sababu  hiyo 8-4-4  imefanywa na hakuna chochote.

 Katika hizo skuli hakuna instrument za 8-4-4 sasa imekuwa ni mchezo tu.  Kwa hivyo hatuitaki twataka ile ya zamani.

Ardhi.  Ardhi kama iliyvosemakana imekuwa tatizo sugu, tunataka  mambo yote yaje kwa province mambo yote tufanyie hapa
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kuanzia Chairman wa village mpaka  kufikia hapo.   Mambo ya title deeds  pia kuna haja watu baada  ya serikali ijayo zifutiliwe

mbali tuwe na nyingine maanake hizo zote ni fake.  Watu wengine wote wamechukuwa za fake si haki zao (clapping).

Kazi.  Kazi  zimekuwa  sugu  hapa  watu  wamesoma  na  hiyo  swali  ya  kuwa  watu  wa  Pwani  wasomi  ni  uongo  kabisa.   Mimi

nafanya  kazi  huko  na  mimi na  train  watu  wametoka  huko.   Ametoka  utalii  na  namsomesha  mimi,  sikuenda  utalii  lakini  na  -

msomesha mimi.  Kwa hivyo huku  kusoma ati mpaka utalii ni uongo.  Hata hawa ambao hawakusoma wanafanya hizo kazi za

utalii.  Na  anazungumza hiyo hiyo lugha ya kizungu na naelewana na muzungu na  hakusoma.   Kwa  hivyo  mambo  ya  kusoma

hiyo sioni kuwa hiyo ndiyo tatizo.  Hakuna tatizo mtu yeyote aliye na akili timamu anajua kufanya kazi.   Kwa hivyo lazima kazi

tukipata,  majimbo tutakuwa 75% lazima itoke hapa kwa sababu 75% nina  hakika   wale  wamesoma,  hawakusoma  watapata

kazi.   Hivi  vyeo  vya  Ma-manager,  Personnel  na  vinginevyo  vingekuwa  ni  zetu  saa  hii.   Lakini  kwa  sababu  ya  ubwenyenye

mambo  yote  hayo  yameleta  chuki.  Kwa  hivyo  majimbo  that’s  the  solution  majimbo.   Sina  mengi  (clapping).   Serikali  ya

majimbo ndiyo itatoa matatizo yote Kenya hii.

Com Swazuri:  Mohammed Chandugu, na ….. Omari awe tayari

Mohammed:  Arabic greeting.  (interjection inaudible) Mohammed Omari Chandugu.  Kitu  cha  kwanza  nataka  kuuliza  je  hii

Tume hii haya mambo tunayoulizwa ni ya usawa?  Nasema hivi hii tume ambayo imekuja hapa kutuhoji ya maoni ni ya ukweli

yale tunazungumza kwa yanakiliwa kweli au ni  (Com. Swazuri responds  inaudible)  Sasa  mpaka  ni ulize kwa sababu inaweza

kuwa tunalopoka halafu hii mambo inafutiliwa mbali (noise)

Com.Swazuri:  Tumeingia  hapa  kusikiliza  maoni  ya  wananchi  tumetoka  Nairobi  kuja  hapa….  Baada  ya  hapa  ……  Mimi

nataka  kuhakisha  tu  kwamba  ameuliza  hili  swali  kwa  sababu  ana  wasi  wasi  kweli  au  aiuliza  tu  for  the  sake.   Kwa  sababu

tumeeleza mara nyingi sana  tunaendelea kuwa elezea hapa.  Serikali na Bunge zimetumia muda mrefu sana  kwa sababu  watu

wame ilawa sababu ya jambo hili.  Watu wengi hawako sasa.  Katiba tunaandika lakini wale walianza fujo ili pia hawako wako

makaburini.  Kwa hivyo si neno la mchezo.  Tumekuja hapa kufanya neno la muhimu sana.   Tulieleza wakati  wa vile vikao za

mwanzo ya kwamba baada  ya sisi kukusanya maoni hapa tutaenda kuandika ile report  na tutarudi tena hapa kwa miezi miwili

kila mtu apewe nakala yake angaliwe kama aliosema yame andikwa la.  Hiyo ni sheria ambayo imetuleta hapa.   Kwa hivyo mtu
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asiseme kwamba labda  haya  tunayosema  wanatuhilibu  wale  wanaandika   halafu  yataenda  yaishe.   Hapana.   Sheria  ambayo

tumewasomea tuliwambia baada ya hapa tutakuja na ile mswaada ambao tumeandika mukae nayo miezi miwili kila mtu aandike

vile amesema pana hii section wamesema makosa hii hatukusema hivi na hivi na tutakuja tukae na nyinyi.  Kwa hivyo mtu akija

hapa ajue kwamba hili ni neno linaendelea Kenya nzima.  Sawa?  Haya.

Mohammed:   Kwa hivyo ndugu msinielewe vibaya kwa sababu sijajua nataka uhakika (noise from crowd)   endelea  bwana.

Haya  kitu  cha  kwanza  ni  hivi  mimi  nataka  majimbo  kwa  sababu  majimbo  ndiyo  yataleta  usawa  wa  kila  mtu.   Hivi

tunavyotembea hatuna uhuru kama mimi kutoka nilipozaliwa mpaka sasa  sijui maana ya uhuru ni nini.  Mimi najua watu kuishi

tu.  Kwa hivyo, hiyo majimbo nafikiri naenda nikajijua  iko wapi na iko vipi na inaish vipi.  

Nyingine  ni  kuhuzu  ajira.   Ajira  tuna  enda  kule  mahotelini  kutafuta  makazi  ukifika  pale  kitu  cha  kwanza  unaulizwa  wewe  ni

kabila gani?  Ukisema  mimi ni  Mndigo  unaambiwa  hwa  ni  watu  wa  kayambogo  unakosa  kazi,  lakini  ukienda  mtu  mwingine

ambaye si Mndigo mkiwa naye akiwa mble yako au nyuma wako yeye atachulikuwa kazi wewe utarudi.  Ukija nyumbani baada

ya  siku  fulani  unasikwa  unapelekwa  kotini  na  unafungwa.   Wewe  sio  mfutaji  utashikwa.   Ukiwa  mvutaji  au  usiwe  mvutaji,

utashikwa.  Nafikiri sina zaidi ya hapo.  (clapping)

Com. Swazuri:  inaudible Hadi Mwanguo

Mwanguo:  Mimi kwa jina ni Hadi Saalim Mwanguo, na mimi ni politician.  Mimi kwanza kabla sijaeleza chochote nina omba

nyinyi Macommissioner ma Officer mumekuja, mimi ninataka  majimbo,  kwa sababu hii.  Sisi kama waKenya na kama ananchi

wa sehemu hii tuna mambo mengi sana ambayo wenzangu wamezungumza kwa wingi sana lakini mumeyapata.   Na  ukwweli ni

kwamba  sisi  twataka  kama  ni  ukweli,  serikali  yataka  mabadiliko  iwe  ni  ukweli  kwamba  majimbo  ni  lazima  ya  patikane  (

clapping).   Isiwe  tu  ni  propaganda.   Propaganda  hiyo  imetuchokeza  kwa  miaka  thelathini  kama  na  minane.   Na  hiyo  sisi

twaumia na kumbe ni maneno tu. 

Kwa  hivyo  langu  la  kwanza  ambayo  nataka  serikali  hii  ya  majimbo  ikipatikana  sisi  upande  wetu  twataka  hizi  kazi  kuhusu

mahotelini kuhusu kazi zile kubwa serikali  irekebishe.   Kwa  sababu  watu  wengi  kama  sisi  Wadigo  tumesoma  kama  vile  vile
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wenzetu na kama ni upande wa ma-DO,  Ma-DC wakubwa wa walimu wako vijana wamesoma vizuri  sana.   Lakini  ajabu  ni

kwamba, kuna watu wengi sana ambao ni kitoa mfano kama hapo Post Office yuko mzee mwingine amesoma mpaka form 6 na

sasa afanya kazi ya mataai hapo sasa  amechaakaa pale pale.   Elimu hiyo imekwisha wako  vijana  wamesoma  mpaka  form  6,

form 4 elimu hiyo imekwisha.  Kwa hivyo ninaomba serikali kwamba,  maswala kama hayo ya kikazi kama zile za husika kama

vile ma-DO na mengineo, yarekebishwe. 

Upande wa Urais, lazima upande huo wa rais kama serikali ya majimbo tutapatiwa ama twataka,  lazima madaraka fulani katika

upande wa urais upunguzwe upatiwe wengine ambao pia wana uwezo wa elimu kama hizo.

Com. Baraza:  Upewe nani?  

Mwanguo:  Upatiwe kama vile waziri mkuu na Ma-Governor   ……….ama Waziri mkuu.  Kwa sababu  nisije  nikakosea  au

Bunge eh.  Na kuhusu tatizo la upande wa ardhi kama vile watu wengi hapa wamezungumzia kwamba ardhi hapa ni tatizo sugu.

Lakini sisi tutasema kwamba kama plot zile zinagawanywa ama pahali panagawanywa mimi ninaomba serikali hiyo ya majimbo

kwanza  kuwe kuna wazee kule shina waangalie  ni nani anaweze kupata  plot pale.   Je,  ni mtu pale amelima, amendumisha vitu

kama vile minazi, mikorosho,  miembe apatiwe yeye kwanza.   Si ardhi hiyo mtu amelima miaka ishirini amekuwa na   mvi  pale

mtu akitoka huko na karatasi asema hii plot mimi ni yangu.  Sitakabadhi kama hizo ndizo ambazo zatatiza wananchi wote hawa.

 Na plot nyingi zimechukuliwa  kwa sababu ya kutoangalia kimakini hilo tatizo.  Kwa hiyo unakuta plot kama hizo zinagawanya

mara tatu na hapana jibu.  

Jingine ambalo tunaliomba kama serikali ya majimbo itapatikana ninaomba kuhusu mambo ya baharini  kule  kwa  mfano  kama

vile vijana wanatembea kule wale ambao ni makamu, ukienda pale chini tu ukizunguka zunguka washikwe; unaambiwa wafanya

nini hapa?  Lakini utakuta kabila nyingine pale bila kufichana kabila hiyo hiyo inaendelea pale ama akishikwa akipelekwa polisi

utakuta kwamba hakuna lolote lakini Mdigo anasajiliwa kwamba yeye ni mwizi ama  ni  mvutaji   bhangi,  ama  ni  mvutaji  unga,

swala kama hilo ni lazima tuliangalie.

Swala  lingine,  upande  wa  dini  ya  Kislam  mambo  ya  achiliwe  Waislam  wapange  mambo  yao  wenyewe.   Nasema  Waislam

mambo ya Waislam wachiliwe wao wenyewe wapange vile wanataka.  Kama ni sheria wapange wao  wenyewe  vile  ambavyo
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wataka.   Si leo ni mwezi ishirini na  tisa  lakini  wambiwe  siku  kuu  ni  tarehe  moja  ambapo  haiendi  hivyo.   Mwezi  mara  ingine

watoka tarehe ishirini na tisa watoka thelathini au mwesi mara nyingine  itakuwa  ni jumatatu lakini mnaambiwa lazima muswali

jumannee.  Swala kama hilo serikali iaachie Waislam wenyewe ndiyo wataangalia kuhusu hiyo mambo.

Kuhusu mambo ya uchaguz.  Sisi twaomba serikali ile ya majimbo kama itakuja tunaomba kama mambo ya kura katika vituo,

kama kituo kimesajili watu ishirini na tisa, ama thelethini au arobaine iwe ni hiyo hiyo watu wakipiga kula wale watu thelathini na

tisa zihesabiwe  pale pale na zinjulikane ni hizo thelathini na tisa si mandebe nyengine yaje hapo.  Twaiomba serikali ya majimbo

ilekebishe swala kama hilo kwa sababu linatatiza viongozi. Mtu ameanguka lakini anaambiwa huyu ameshinda kwa hivyo swala

kama hilo liondoke  kabisa.  Swala jingine…

Com. Swazuri:  nakupatia dakika moja tu.

na rudia upande wa mikahawa hapo chini.  Uandishi wa kikazi lazima ulekebishwe na uwe sawa na vile ambavyo wananchi pale

wako.   Kwa mfano sabini na tano iweko na ishirini na tano sisemi ule  ukabila  uweko,  la.   Lakini  wenyenji  wa  pale  wawe  ni

sabini na tano kwa ishirini na tano hili swala liangaliwe.  Kwa hayo machache nawashukuru  niko na mengi lakini ……….Niulize

mama.

Com. Baraza:  Unasema kwamba beach boys watoto wa Kidigo wakienda huko wanafukuzwa?

Mwanguo:  Wanfukuzwa ama wanashikwa.

Com. Baraza:  Wanakutafuta wewe ni Mdigo wanakuto?

Crowd:  Ni hivyo.

Com. Baraza:  Kweli munaniambia maneno ya ukweli?

Crowd:  Ni kweli kabisa

Mwanguo:  It’s a 100% na hii ni swala ambalo la tuumiza.
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Com. Baraza:  Kama ni Mluhia ana achwa hapo 

Crowd:  Kabisa

Mwanguo:  Huna uhuru (noise) na hilo ni swala ambalo ni wazi.  Uliza wananchi wenyewe hao. (noise from the crowd)

Com. Swazuri:  Asante Sana.

Fatuma:  Salaam aleikum.  Mimi kwa jina naitwa Fatma Salim Kizumu, mzaliwa wa hapa Diani Gombato Sub-location.   Mimi

nataka majimbo.  Majimbo yenyewe tunayotaka natoa mfano kidogo sana.   Iwe ile 80% ikienda  kwa  wenyewe,  wenyeji  wa

hapo  jimbo  20%  iwe  ya  serikali.   Halafu  maoni  mengine  ni  kama  haya  kuna  sehemu  za  kikazi  hutoka  kama  za  polisi  hivi

kuchukuliwa  Kwale.   Naomba  iwe  wenyeji  wa  hapo  hapo  Kwale  wachukuliwe  kwenye  jimbo  lao  yaani  mfano  kila  watu

wachukuliwe kwenye jimbo lao.   Halafu kuna mfano hivi ngereza na youth.  Naona hizo sio kazi ngumu  sana za kuchukuliwa

watu  kutoka jimbo lingine, watu wenyewe wa jimbo hapo hapo wawe wana miliki mambo yao youth wasimamie wenyewe na

ngereza wasimamie wenyewe.  Hiyo mifano kidogo kuhusu jimbo.  

Halafu kuna hii mambo ya kidini, tumeachwa  nyuma dini ya  kiislam.   Pia  kuna  haki  zetu  zingine  kuhusu  mambo  ya  Kiislam.

Tukifelewa na mabwana zetu kuna msiba ambao huitwa heda.  Lakini vile ilivyo ndini ya ki-islam imeachwa nyuma mama huyo

atalazimika avae mijilemba  yake hivyo hivyo aende kazini. Sisi twaomba Katiba ya Ki-islama wapewe hizo off kukaa nyumbani

  vile miezi mine na siku kumi na serikali imlipe ikiwa ni mfanyanji kazi  vile  vile  kama  maternity  leave,  ambavyo  mtu  hulipwa.

Halafu lingine,  tuna  vasi  letu  la  Ki-islam   kama  bui  bui  na  hijabu.   Tusilazimishwe  kuvua  buibui  na  nijabu  kazini.   Mtu  avue

akitaka mwenyewe lakini isiwe lazima. (clapping)

Point nyingine ninasema kuna zihinati na mahospitali yaletwe vijijini karibu na wananchi na madawa yawe ya bure na madaktari

wawe  qualified.   Halafu  jingine  kuhusu  elimu.   Twataka  elimu  ya  bure  kwa  sababu  twataka  watoto  wasome  lakini  wengine

hawana uwezo.  Elimu hiyo ya bule yaanzie kutoka primary mpaka university.  Hiyo jambo liangaliwe na serikali.   (clapping)

Halafu lingine nasema MPs na Wabunge watawale wakianza miaka thelathini na tano eeh MPs na Councillors,  sorry,  wawe na

miaka thelathini na tano ndiyo waongoze.   Na  kuongoza  kwa  hivi  ambavyo  twa  wapigia  kura  miaka  mitano.   Miaka  mitano
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huyo Councillor na Mbunge huyo ikiwa hakutekeleza yale ali promise wananchi, ikiwa haija fika miaka mitano afanyiwe kura ya

kutokuwa na imani (interjection inaudible) eh,  ikiwa hakufanya vile alivyogana na  wananchi  amefanya  tu  miaka  miwili  mwaka

wake moja ameona eh ni yeye tu, tumpigie kura ya kutokuwa na imani naye (clapping).  

Halafu twataka machief wachaguliwe na wananchi wenyewe, na chief atawale akiwa na miaka thelathini na  tano.   Chief  huyo

akiwa  hakuridhisha  vile  ambavyo  mwenendo  wake  waenda  na  wananchi  kuwe  na  committee  ambayo  itaungana  iyangalie

mizozo ile.   Ikiwa  hawezi  pia  na  yeye  atolewe  sio  amilika  pale  kama  nyumba  yake  na  wawanyanyasa  wananchi  (clapping).

Jingine  twataka  viti  ya  bunge  na  council  (nominated)  vitengewe  akina  mama.   Jingine  Kadhi  court  twataka  Kadhi  ambaye

ameilimika ki masomo ya ……  

Com Baraza:……. (inadible)  mama nominated na nani?

Fatuma:  Mama, twataka ile nominated Councillor iwe mama na MPs wawe akina mama nominated na vile vile.

Com. Baraza:  Percentage gani?

Fatuma: All.  Wawe watachukua zile zingine sisi ni nominated.

Com. Baraza:  Hizo ni kidogo tu.  They are very few.

Fatuma:  eh basi haya tuaangalia twaweza kuongeza twaenda Lunga Lunga twaweza ongea vingine tukaongeze huko.

Com. Baraza:                (inaudible) peopla are murmuring.

Fatuma: eh, sawa lakini twataka hizo ndiyo tumeonelea hizo nominated mbili za tufaa sisi wanawake.   (laughter)  Kadhi court

twataka  yule  amesoma  dini  yake  na  amesoma  kizungu  na  Kadhi  awe  amechaguliwa  na  Waislam  wenyewe,  yule  Kadhi

(clapping).  Halafu kuna hawa watoto  wa kiume na wa kike.   Mtoto  wa kiume anaporinga mtoto wa kike alazimishwe family

ile ya yule mtoto alieringa mwenzakie amfundishe yule na akizaa mtoto amulee mpaka miaka kumi na nane.   Alazimizwe hiyo ni

lazima mtoto wa kiume akiringa mwenzake  si aachiliwe tu hivi hivi.  Halafu  twataka hizi university na vyuo vikuu vije pia Pwani

kama Utalii.  Utalii wote naona uko Pwani sasa ikiwe Pwani kwenyewe kuko na Utalii  hakuna chuo, chuo si tuletewe university
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hapa na utalii. Sina mengi shukurani (clapping).

Com Swazuri:  Fatuma Hussein, atafuatiwa na Hamed Mwaluda, Mohammed Juma.

Juma:  Arabic greeting.  Bw. Commissioners kwa bahati mbya yangu mimi nilikuwa nimeandika kwa lugha ya Kiingereza lakini

nimeifanya  kwa  ufupi  kwa  lugha   ya  Kiswahili.   Nitakwenda  haraka  haraka.   Jina  langu  ni  Mohammed  Juma  na  mimi  ni

Secretary Majili Isilamia, na pia ni mzaliwa wa Kwale District, Wasini Island.  Kwanza  ningeeleza masitikiko yangu sana kuona

kwamba katika  location  yangu.  Kilimo  kwanza  location,  mpaka  kufikia  Msambweni  hapa  ukienda  Vanga  mpaka  Majoreni

most of the people are not aware of this exercise.

Com. Swazuri: (inadible)

Juma:   Hiyo  ni  habari  na  kupa  bwana.   Si  kwamba  mimi  nasema  ni  vipi  mimi  ni  habari  na  kupa  kwamba  hakuja  tokea

education huko.   Kwa hivyo watu ku-participate  ni vingumu.  Mimi ni  bahati  nzuri  tu  ni  mtu  wa  kuishi  huku  nimeyajua  haya.

Kwanza ningependa kusema kwamba kubadilisha ama kurekebisha Katiba ni haki ya kila mwananchi.  Maelezo katika Katiba

ambayo tunayo hivi sasa  imekuwa kidogo ni vingumu kwa sabau wengi wetu hatukupata nafasi ya kujua Katiba  inasema  nini.

Lakini wengine ambao wamewahi kujua basi wao watafanya kwa niamba yetu.  

Jambo la kwanza ningeeleza kwamba ardhi za zamani wakati wa ukoloni, kama miaka mi mbili au tatu iliyopita utaona kwamba

karatasi  za kumiliki ardhi wakati  ule ilikuwa ni vigumu kwa Mafrika au Mkenya wowote wakati  ule kujua kwamba hiyo ardhi

ina maana gani.  Wale waliotutawala wakati  ule waliwahi kujua kwamba ardhi ni nini, kwa hivyo wakati   huo walichukua hiyo

nafasi kwa ule ujinga wetu na wakawweza kuandika ardhi kwa ma miles.  Yaani mtu amepata  ardhi ya mamiles kama tano au

sita na wenzake wako hapo wakiishi katika ardhi hiyo ambayo yeye hajui maskini hiyo ardhi ni yake.   Basi imekaa hali hiyo ni

yake mpaka sisi tuakapata uhuru 1963.  

Haya sasa  ‘63 sisi tumepata uhuru  karatasi  ile  ile  ambayo  ameiandika  wakati  huo  imekuwa  ina  dhamani  ina  weza  kutumika

wakati huu kunyang’anya ardhi yako wewe ambaye ulikaa pale miaka mia mbili.  Mimi ningeona maoni yangu ni kwamba,  yule
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aliyefanya  tu  wakati  huo  na  sasa  leo  tuna  uhuru,  karatasi  zile  zote  zingekuwa  hazifai.   Ardhi   yote  iwe  nullified  na  iaanze

kupimwa upia na kila mwananchi na right ya kuwa na ardhi kipande kile kikiwa chake wakati  ule babu zake waliishi miaka mia

tatu.  Hiyo ni lazima izingatiwe kwa katiba hii inabandilishwa sasa,  kwamba ardhi zile zote zilizomilikiwa na watu wengine awe

Mwarabu,  awe Mzungu, awe Muhindi  awe  Government,  hata  iwe  Government  alright  Government  land,  mimi nimeishi  hapa

miaka mia tatu baba  yangu, baba  nani kila mtu ameishi hapa leo ardhi hii sasa  baado  itakuwa karatasi  ni zile zile mimi nafanya

nini katika ardhi hii utafanyaje.   Question of squatters  haitaisha  ni  the  Coast  province  and  everywhere   in  the  nation.   Haishi

mpaka ardhi zote ziwe nullified, halafu zipimwe tena na kila mtu apate  haki ikiwa mimi ni  mzaliwa  hapa  nini  haki  kupata  hata

kama ni acre tano.  Pia iwe ni rule kwamba kila mwananchi aweanaweza kumiliki ardhi.  

Ya  pili  ni  security.   Kumetokea  kesi  nyingi  sana  za  mapolisi  kushika  watu  na  kuwatia  ndani  wakabaki  siku  mbili  au  tatu

unatolewa na unaenda unaambiwa basi enda tumesha chunguza huna neno na huwezi kustaki  popote   kwa sababu act  yenyewe

imempa polisi nafasi hiyo ya kufanya hiyo.  Kwamba anaweza kusikia mtu amuweke wiki moja akichunguza halafu kwa hivyo

kanuni kama hizo zingeondolewa mwananchi  yoyote  ambaye  anafaa  kuchunguzwa  basi  iwe  kwa  masaa  labda  au  siku  nzima

jioni  anaachwa  lakini  wanatiwa  ndani  pengine  ni  monevu  na  kutolewa  kwako  lazima  upeane  pesa,  kitu  kidogo  halafu  ndiyo

unatoka.  Mambo kama haya  yangeangaliwa.

National identification imetokea tabu kubwa sana kwa wananchi kupata kitambulisho au kupata  karatasi  ya kuzaliwa au kupata

passport  maswali ni mengi sana.   Na  ofisi ambazo unafaa kuenda ni nyingi sana.   Unaenda mara  kumi  tano  mpaka  unachoka

wewe mwenyewe njiani.  Kama  mwaka nzima unangoja ID card hujapata au Birth Certificate hupati au passport  nayo pengine

yatokee maswali madogo madogo unaambiwa wewe hufai kupata.   Sasa  maswali kama hayo yanawapa  nafasi  watu  wengine

kama Ma-officers  katika ofisi za identity card  ofisi za ma passport   ofisi za birth certificate  watu  kupata  njia  ya  kupata  pesa.

Kwa  hivyo  lazima  serikali  ingeangalia  mambo  kama  haya   yaondoke  kabisa  kusiwe  na  masharti  mengi  sana  ni  kuwe  na

uhakikisha  tu wa kujua huyu ni mwananchi amezaliwa hapa imetosha na watu wakuweza kutosha hayo wako.   Wako waalimu

wa area  hiyo, ma Kadhi,  wako ma Chief na  wengineo.   Mambo  kama  haya  madongo  madogo  basi  lakini  sasa  unatabishwa

mwaka.

Judiciary services:  katika makoti yetu tulionayo tumeona pia vile vile kuna njia nyingi sana ambazo  zinatumika baina ya  Polisi
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na  ma  Koti  halafu  watu  wengi  wanakosa  haki  zao  hawazipati  haki  kama  una   ukweli  kisawa  sawa  kwa  vile  huna  pesa  za

kuhonga  hapo basi unakosa.

Pia tungependa kusema ju ya ibaada.  Ibaada ni lazima kwa sisi wote kwa wale wasio kuwa Waislam na sisi Waislam.  Lakini

sisi  Waislam  tunalia  kwamba,  somo  letu  la  dini  limewekwe  katika  syllabus  ya  kusomeshwa  mashule.   Kutoka  Primary,

secondary  mpaka  university  lakini  halikupanuuwa  baada  ya  syllabus  kutolewa  basi  vitabu  havitungwi  kabisa  hakuna  kitabu

chochote cha kuweza kusomesha dini katika madarasa  kutoka std one hadi std  8 halafu wakifika form 4 kuna vitabu viwili au

vitatu.  Kwa hivyo ule mwanafunzi yoyote  hakuweza  kuenda  Madras  labda  akitumaini   tu  atasoma  ma  shule  haitoshi.   Kwa

hivyo somo hilo tungesema Ministry of Education iyangalie sana.  

Basi la Mwisho ningesema kwa vile naona ni muhimu sana nasema elections.   Elections ziwe namna hii.  Kwanza iyanze civics

wachaguliwe Macouncillors kwanza halafu ndiyo waje Wabunge halafu baadaye President.  Haidhuru hata kama ni mwezi lakini

tujue kwamba ni tofauti kwa sababu tukiweka pamoja fujo linakuwa jingi na hali ya kuhongana inazidi sana  Asante.(clapping)

Hamisi:  Kwanza wananchi salaam aleikum.  Mimi jina langu naitwa Hamisi Mwalimu Mombagizo former Councillor Kiundo

location, na nimejifanya nisiwe nyuma kwenye haya marekebisho ya Katiba.   Na  malengo hasa ambayo kama mkeleketwa wa

Pwani  ningeomba  serikali  yetu  ikubalie  mkataba  wa  majimbo.   Majimbo  yawe  ya  utawala,  majimbo  yawe  ya  uchumi.

Tujitawale na tujue kwamba chumi zote ambazo ziko hapa kwetu tunazipata.  

Pia jambo jingine ambalo pia nimeliwaza usiku kutwa, nimeona ya kwamba majimbo hayo tuwe na Rais na Waziri mkuu katika

jimbo.  Na  qualities ambazo nilifikiria za Rais ambaye nataka awe kwenye serikali hii ,  yetu  ambayo  tuna  ..  tunatamanisha  hii

jambo la majimbo, awe na sifa zifuatazo:  Rais awe mzalendo, awe mwenye sifa nzuri, umri miaka  thelathini  na  tano  na  zaidi,

elimu yake iwe ni mtu wa darasa la form 4 na zaidi.  Mwenye degree ya utawala na uchumi na mambo ya economy.  Mwenye

uwezo ya mali.  Tusichague mtu ambaye yeye mwenyewe ni maskini ndio munona saa  hii mali zitu pesa  zinaletwa za IMF,  pesa

zinamalizwa kwa sababu ni mtu ambaye hakutosheka.  (clapping).

Jambo   jingine  ambalo  pia  limewaza  awe  mwanachama  wa  chama  ambacho  kimeandikishwa  ma  kimesajiliwa.  Pia  asiwe  ni
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mbunge huyo ambaye mimi nataka mimi.  Asiwe ni  Mbunge.   Asiwe  juu  ya  sheria   wala  mamlaka  zaidi  awe  ana  uwezo  wa

kushtakiwa (clapping).  Pia jambo jingine ambalo nimewaza, tunaomba serikali yetu ambayo tunataka tudumishwe kwa Katiba

iwe  serikali  ya  demokrasia  kwa  sababu  saa  hii  hatujui  kama  hii  serikali  yetu  inaongozwa   na  demokrasia  au  ni  dictatorship

(clapping).   Hatujui maanake tunapelekwa tu.  Maanake unaweza kusikia mtu sinjui amefanywa  nini  huko,  na  hiyo  likifanyika

hakuna  chochote  kinafanyika.   Kwa  hivyo,  ningependelea  serikali  yetu  iwe  ya  demokrasia  ambayo  mwananchi  atakuwa  na

uwezo zaidi.

Jambo liningi ambalo mimi napigania U-councillor na  kuna  mwingine  anapigania  Ubunge.   Kitu  ambacho  ningpenda,  mbunge

achaguliwe  kwa  miaka  mitano  lakini  kuwe  na  kifungu  cha  sheria  ambacho  wale  waliomchagua  wanaweza  kumkataa  ikiwa

uongozi wake sio mzuri (clapping).   Na  hiyo  inaingiliana  kwa  wabunge  na  wale  ambao  wanachaguliwa  ktiaka  mabaraza  ya

wilaya.

Com. Swazuri:  Na rais?

Hamisi:   Rais  ndio  nimtanja  awe  ni  mtu  ambaye  qualification  yake  nimetaja  hapo.   Na  uweso  wake  pia  kiboko  yake  ni

mwananchi.  Jambo lingine ambalo limtajwa ni wasemaji wengi  ni habari  ya mambo ya ma-squatter.   Ni dhambi mpaka  sasa

tunasema tuko huru na wengi tuko squatter.   Maanake ikiwa wewe ni President  utakwenda ulizwa ulikaa  aje  kwenye  serikali

yako?  Sasa ikiwa watu wengine wanalia wanasema ni squatter na kutoka  1963 tulipopata uhuru mapaka leo wengine wanalia.

 Mtu hajui title deed  ni nini, anasikia tu,  mpaka uwe na title deed  wengine wanashangaa wakifika  kwenye  court  wanaambiwa

dhamini kama uko na title deed wanashangaa.  What is the title deed?

Com. Baraza:  How many of you are squatters?

Hamisi:  Majority of them.  Everybody.

Com. Baraza: Hamna title?

Hamisi:  Hatuna title               (noise).   Jambo lingine ambalo pia nilifikiria, uchumi watu uregezwe kwa kufufuliwa viwanda

vyetu  ambavyo  zimezikwa.  Viwanda  mfano,  tunaambiwa  ardhi  yetu  ya  Pwani  ya  Ramishi  haifai.   Nani  alienda  kwa  Mungu
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akazungumza  na  Mungu  akapata  haya  maneno?   (clapping)   Kwa  hivyo,  hivyo  tayari  mtu  atakwenda  ulizwa  kwa  nini

uliwandanganya watu wa Pwani ya kwamba ardhi yao haifai.  Sasa  tuna korosho tukiangalia sasa  hii tukitembea huko kwenye

miembe huko twaona maembe  mainzi.  Na sababu ni kuwa hakuna viwanda.  Kwa hivyo tunapenda majimbo na viwanda viwe

ni vingi njugu. Tunashukuru ardhi yetu kila kitu tunachopanda kinamea.  Kwa hivyo vitu vyote tunapenda,  hata juzi  nilisikia  ile

Bamburi pia wanataka kuhamisha wapeleke bara  (clapping).  (Interjection  inaudible)  Sasa  ikiwa  wamehamisha  sisi  tutakuwa

tunamaana gani?  Hatuna maana afadhali haya mambo yaje majimbo ndio kiboko yao.

Mheshimiwa bado  moja.   Namaliza hili  moja  mwenga  na  hili  ndilo  hasa  utu  wetu  wa  Pwani.   Bahari  yetu  isiwe  na  mpaka  (

clapping).   Kuna  watu   wengine  wanasema  tunataka  tuweke  marine  park.   Mungu  mbona  hakuweka  marine  park.   Hawa

samaki Mungu ameleta tutumie kama chakula sio fashion ya watalii (clapping) Smaki tunataka wake wakubwa nasi tuwavue,

tule,  tujisike  kama  ni  watu  ambao  tunajisikia  na  samaki.   Kwa  hivyo  bwana  Swazuri,  nafikiri,  wajua  ninamastikiko  wakati

nakuja huko njiani wengine wana sema …….. ah Katiba imeisha nyinyi muanenda tu kuwekwa sawa isiwe hivi.  Kitu ambacho

naomba,  Katiba  na  tunasema  maneno  yetu  hapa,  haya  maneno  yetu  wakati  Katiba  ikikamilika  tutumiwe.   Very  good.

Tutumiwe hata kama ni vitabu tusome neno hili …… Mombagizo ulisema nini hapa eh …. Asanteni sana.  (clapping).

Nzeki:   Salaam  aleikum.   Mimi  niko  na  maneno  mawili  tu.   Kwa  majina  naitwa  Peter  Nzeki.   Ni  mkaazi  wa  hapa  Diani,

mzaliwa  kutoka  sehemu  ya  Nguluko  center  huko  Shimba  hills.   Mimi  niko  na  maneno  mawili  maanake  mimi ni  mkulima  na

unajua mkulima  ako  na  mambo  mengi  sana.   Tukiangali  upande  wa  kilimo,  kilimo  chetu  katika  Kwale  district  hakijawekwa

maanani kabisa tunalima korosho, kuna rangi, kuna nazi lakini hazitambulikani kama ziko.  Na  tukiangalia kitu kama bixa, hapa

ndipo mahali tunatoka bixa peke  yake.   Ile ingine inatoka Brazil.  Na  biksa yetu  ni  nzuri  kuliko  ya  Brazil,  maanake  ya  Brazil

inakuzwa  na  madawa.   Lakini  yetu  inakuzwa  naturally.   Na  hawa  wakulima  wa  kulima  bixa  wakipeleka  soko  yao,  bixa

inanunuliwa kilo moja shilingi kumi na saba.  Na hali hawa watu wananunua wakiuza hiyo biksa wanauza Ksh.10,000  per  kg.  in

powder  form.  Na  hiyo ni kitu nimechunguza nikajua na hata mahali wanauza.   Sisi wakulima hatuweki katika Coast  province

hatujawekwa maanani kabisa.  (interjection inaudible)  Tupatiwe  hata  kama  ni  ile  tunaeza  kuuza  huko  ng’ambo,  tupatiwe  hizo

soko  tupatiwe  wale  watu  wanaweza  kuja  kununua.  Last  time  kulikuja  watu  ambao  wanataka  kununua  hizo  …  hiyo  rangi

walikuwa mrikebu imekuja hapa, walinunua kila kilo at 120.   Ikawa ukiuza kwa hiyo mbei unaambiwa utashikwa na area  chief

na wale watu wengine.  Sasa hiyo nikuregeza maendeleo nyuma ama nikupeleka maendeleo mbele?

56



Com. Baraza:  iko middle men?

Nzeki:  There were some middle men.

Com. Baraza: And you don’t directly go to the bixa factory?

Nzeki:   tunaweza kwenda kwa bixa factory directly lakini pia wananunua  pia  na  mbei  yao  hiyo  ya  shillingi  kumi  na  saba  au

kumi  na  nane  na  kuna  wale  wanakuja  kutoka  nje  wananunua  kilo  moja  themanini  ama  shilling  mia.   Sasa  hawataki  twende

tuwauzie hao directly.

Com. Swazuri:  Wanawauzia musiwauzie wale wanaotoka ngambo?

Nzeki:   Wale  the  leaders.   Kama  chiefs  wanatuambia  watu  wasiuze  direct  kwa  zile  kampuni  zinakuja,  hata  wanakutwa

wanafukuzwa wanaambiwa msiende kununua kwa wakulima.

Com. Njoroge:  Kama watu gani?

Nzeki:  Unajua sasa sitaki kuanzakuonea habari ya watu hapa itakuwa ni ….

Com. Njoroge:  Kwa sababu kama ni haki ya  mtu.  Ikiwa ni haki  yako  kuuza  kwa  shilingi  mia  moja  kwa  nini  unauza  kwa

shilling kumi na saba?

Nzeki:   Sasa  wale  wakija  wanaambiwa  musirudi  kuonekana  hapo  wakionekana  hata  magarini   wanaweza  hata  kuchomwa.

Sasa si lazima waogope?

Com. Baraza:  To liberalize the market …. If you want to take to the factory you can, if you want to take to somebody else

Nzeki:  If you want to sell outside country then you can  also  sell  outside  the  country.   Sasa  hiyo  ni  oni  moja.   Tuna  madini

ambayo iko katika Kwale district.   Kuna huu mchanga ambao unapitishwa hapa  kila  siku  wa  Kenya  Glass  unapelekwa  kwa

akina J.S.S  ina nani wanapeleka … wanapeleka mpaka Nairobi.   Hilo lorry moja kupelekwa mpaka  Nairobi….  It’s  a  lot  of

money.  Wale watu wananuna ile mchanga pale lorry moja ni kama shillingi mia moja ama mia mbili na huo mchanga dhamani
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yake ni kubwa.  Sisi imekuwa sasa  ni kama tunalaliwa tu hakuna kitu tunaona.   Sasa  hiyo lazima pia sisi tuwe na wale  leaders

wetu  lazima  wawe  pia  wafunguke  macho  na  waangalie  mbele.   Kuna  huyu  mradi  mwingine  ulikuwa  wa  Titanium  mining  in

Kwale district.   Hii titanium  munaambiwa ya kuwa yule  yuko  na  shamba  hapa  lakini  sasa  unaambiwa  yako  ni  feet  tatu.   na

tukijua kabisa hii sheria iliwekwa na mkoloni maanake mwafrika alikuwa hajui  ni kitu gani iko chini.  Alikuwa akijua akipanda

mgomba wake hapa hiyo ndiyo Mwisho shamba lake lakini kilicho chini yake alikuwa hajui.  Sasa  ndiyo waliweka hiyo seheria

ya kuwa mwafrika ……..  tape stops here side A tape 3

Zinaweza kutu-govern mpaka chini mpaka foot zile ambazo zinawezekana.  Wacha ni malize hii,  ile  kitu  ningeguzia  kidogo  ni

kama mambao ya bara  bara,  hospitali watu wote wapatiwe free medication, shule iwe  free  mambo  mengine  kama  mishahara

unakuta mtu mmoja anapata 120 million mshahara na maid anapatiwa 12 ama kama mia mbili hiyo unakuta maid pengine  mtu

anapatiwa shillingi mia mbili.  Ukijaribu kufanya hiyo fraction hata hiyo hesabu haingiani.  Kunatakiwa kuwe na kiwango ikiwa

yule aliye juu atapata mshahara wa 1.5 million at least ikiwa masharaha ya basi wachini kabisa iwe ni Ksh.10,000.   huyu ni yule

mtu wa shamba ama pengine maid.  Sasa iwe classified namna hiyo.  

Kitu  ingine  mtu  kama  amestaafu  asirudi  tena  rurundishwa  kazini  maanake  kuna  watu  wengine  wanataka  kazi  unakuta  mtu

amestaafishwa halafu anapatiwa tena Board of Governor ama Director wa kit ingine Fulani  Asanteni sana (clapping)

Na majimbo  hivyo  mambo  ikiwa  tutakuwa  katika  jimbo  lao  hapa  kwale  tutakuwa  na  hiyo  mambo  yote  ikifanyika  maanake

utakuwa na hiyo mambo yote ikifanyika maanake utakuwa uchumi wote wetu na tunaweza ku-control  sisi  wenyewe.   Asante

sana (laughter & clapping)

Mohammed: Salaam  aleikum.   Ndugu  maCommissiners,  jina  langu  naitwa  Mohammed  Yusuf  Masengeza  mkaaji  wa  hapa

kilonde.  Mimi nataka Serikali ya majimbo kwa maana hii mbili ama tatu.  Ya kwanza wenzetu wanjue washapata  majimbo yao

sababu  nikisema  hivyo  majimbo  saba  sasa  tayari  wameshapata  kwa  sababu  wamemiliki  vitu  vyao  vyote  lakini  wapwani

hawajapata majimbo na isipokuwa wao ndio wanatumiwa vitu vyao wakilisha watu wa juu.  Hiyo ndiyo imewafanya watu wa

Pwani wakati  huu wote wanataka majimbo kwa sababu ya kuwa  wameiacha  muda  mrefu.   Na  kwanza  tuna  bahari  ambayo
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niyadhamani kubwa sana kwa watu wa Pwani.  Lakini bahari hii haitusaidii sisi inasaidia watu wa juu.  

Nikisema  hivyo  mfano  watallii  wanazulu  bahari  hizo  kama  kwa  mfano  Kisiti  Island  wanapelekwa  kule  lakini  pesa  zote  zile

zinakwenda juu.  Watu wa  Shimoni  hakuna  hata  ndururu  moja  wanpata  kwa  hivyo  inamaanisha  kwamba  kama  wangekuwa

majimbo lao ama kama ingekuwa mikononi mwao zile pesa  zingewafaindisha wenyewe.  Kwa hivyo ndiyo maana sisi twataka

haya majimbo ili vitu vyote vya hapa Pwani tuwe tutavitumia sisi wenyewe.

Pili, kama National reserve hapa Shimba Hills.  Hii nafikiri ni kama ile Maasai  land ama Maasai  National  Reserve  Wamaasai

wakati huu wanachukuwa 20% ya pesa ambazo zinachukuliwa pale pesa zile zinatumika pale pale kwa wale wenyewe lakini hii

ya hapa national reserve hii hakuna ndururu moja ambayo inatumika hapa Pwani isipokuwa zote hizo zinakwenda juu.

Com. Swazuri:  Munataka ngapi?

Mohammed:   Tunataka 25% zibaki hapa  (noise  from the crowd)  Haya haidhuru.  Kwa mfano ikiwa tuna jimbo  tutakuwa

sisi wenyewe tunajiwanya mali zetu.  Kwa hivyo sasa  ni hizo pesa  tuzopate tujue tutafanya nini.  Tugawanye  sisi  hapa  Pwani.

Nyingine  kuna  mali  za  asili  kwa  mfano  kama  hiyo  Titanium  hiyo  tumezungumza  ya  Titanium  hii,  shamba  kubwa  lili  limekuja

likavamiwa  na wenzetu wa mbala baada ya kujua kwamba kuna madini waliitana wavamie  ile shamba.   Ambako kuna karibu

acre  elfu  mbili  ambazo  haina  kila  mtu  lakini  wale  wamekuja  pale  kuvomia  ili  wakati  ikipimwa  wachukue  wao.   Kwa  hivyo

tunasema hiyo mali yote ni ya watu tote wa Pwani.  (clapping).  Wakati itagawanywa yawe watu wa Pwani.

Na  tunasema  mali  hiyo  hiyo  sio  kwamba  ifanyiwe  hesabu  juu  Nairobi,  lakini  wale  wanaotaka  kuchimba  madini  waje  hapa

wasikizane na wenyewe waafikiane ndio waweze kufanya kazi hiyo (clapping).   Na  kuna  vingi  ambazo  zimeweza  kujulikana

kwamba kuna mali kama hizo,kwa mfano fafuta kumejulikana kama kuna mafuta huko ikapatikana kama kwa mfano sehemu za

Kinondo.   Lakini serikali tayari imetoa macho kwamba watakuja wachimbe  mafuta  yale  na  yawe.   Kwa  hivyo  tunasema  sisi

tunataka majimbo mafuta yale tutumie sisi wenyewe ili tunufaike pia.  (clapping)

Com. Baraza:  Hiyo mambo ya titanium, hiyo ni mambo makumbwa na sidhani watu wa Coast wanajua mali ambayo iko hapo

ndani.  Na hiyo tumeambiwa, tumesikia tu mesoma tu  hiyo ikichimbwa vizuri hii Kenya haitaona umaskini tena?
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Mohammed:  Haya Asante. Tunasema hivi ……

Com. Baraza:  Hiyo mambo ni muhimu sana.

Mohammed:   Tunakubali  Madam.   Lakini  tunasema  hivi  kwa  nini  Wakenya  wote  wafaindika  na  mali  ya  hapa  Pwani.

Tunataka watu wa hapa wafaidike na mali ha hapa Pwani,  (clapping, cheers) kwa hivyo ikiwa ni chache,  ni  nyingi  watu  wa

Pwani peke yake wafaidike na hiyo mali si mtu mwingine pia (clapping).   Nyingine kuna watalii wanakuja kuchukua zile assets

za samani zile za wazee wetu ambazo zilikuwa zimewekwa kwa museum.  Wakichukuwa hizo mali  wakienda  wakiuza  kwao.

Kwa hivyo tunasema kama vile vita zamani vihifadhiwe kama vilivyo pia.  Asanteni. (clapping)

Com. Swazuri:  Mabaru Juma, Idi Mwarobia, Omari Mwamarifa awe tayari.

Mubaruk:  Arabic greeting.  Mimi nitaanza momo kwa moja kuingia katika upande wa mapendekezo.  Na kwanza nitaanza na

utangulizi.   Jina  ninaitwa  Idi  Mubaruk  Mwarobia  lakini  si  Mubaruk  yule  aliyefukuzwa  na  Kubo.   Nina  ishi  hapa  Diani  na

ninatoka kikundi kinaitwa Similani Development Organization.  Ninasema nitaanza na utangulizi maanake  Katiba  yetu  ya  sasa

inakosa kipengere hiki  cha  utangulizi,  ambayo  hii  ni  muhimu sana   katika  Katiba,  lazima  iwekwe  ndiyo  mtu  ambaye  ako  na

haraka akisoma utangulizi atakuwa ametosehka kuna nini ndani ya Katiba hii. Kwa hivyo Katiba yetu iwe na utangulizi ambao

utafafanua mabo yafutao:

- Kwanza Katiba ni ya wananchi wa Kenya walio katika taifa huru lililojumuisha makabila arobaine na mbili yalio na haki

sawa.

- Pili,  mamlaka  ya  juu  ni  ya  wananchi  na  iwe  itaelezea  ya  kwamba  serikali  ni  ya  kidemokrasia   iliyo  na  mfumo  wa

majimbo.

- Tatu, Kenya iko na mfumo wa vyama vingi vya kisiasa na kati  yao ni vyama vitatu pekee  via kisiasa  viwe  vitasajiliwa

kwa kugombea viti vya Bunge na Uraisi  katika  uchaguzi  mkuu.   Vyama  vingine  vinaweza  kujiunga  katika  kugombea

katika uchaguzi wa serikali za wilaya.

Com. Swazuri:  … usiseme neno baada ya neno ukisema hii utangulizi tanjua….(inaudible).

Mubaruk:   Sawa  sawa.   Pendekezo  la  pili  ni  aina  ya  serikali.   Serikali  iwwe  ya  majimbo  yenye  kuongozwa  na  Bunge.

Majimbo  yawe  manane  na  yawe  ya  kiuchumi  yaani  kila  jimbo  liwe  na  mamlaka  ya  kupanga  maendeleo  na  jinsi  ya  kutumia
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rasilimali zao wao wenyewe.  Twapendekeza nchi iwe ya vyama vitatu vikuu vya kisiasa na uhuru  wa  kueneza   sera  zao  bila

kuingiliwa kati na vyombo via dola ila tu vinapofunja sheria.  Kuwe na uhuru wa utamaduni la kila kabira  uhuru wa kuabudu na

ndini zote ziwe na haki sawa.  

Nyingine  ni  kuhuzu  Mahakama.   Muundo  wa  mahakama  uweze  kurekebishwa.  Kwa  mfano  judge  mkuu  asiwe  wakili  na

serikali.   Wakili  na  majudge  wakuu  wasiwe  makili  wa   serikali.   Serikali  iwe  na  wakiri  wake  maalum  na  wajudge  wakuu

wateuliwe na tume ya wana seheria itakayo undwa na bunge.  Kesi  zisichukue  muda  mrefu  kuhukumiwa  muda  usiozidi  miezi

mitatu.  

Mtu  asiwekwe  rumande  kwa  zaidi  ya  masaa  arobaine  na  nane  bila  kufikishwa  mahakamani.   Ikiwa  mtu  atashikwa  na

asipatikane na makosa basi  aliyesababisha kushikwa kwa mtu huyo au watu hao alipe gharama (clapping)  Mahakama ya dini

kama ya Kdhi mkuu iwe na koti  ya juu na ya kukata  rufani.  Kadhi mkuu ni lazima achaguliwe na Waislam wenyewe kwa jia

watakayo penda wenyewe.  Serikali iweke mawakili katika mahakama zote ili  wale  ambao  hawana  uwezo  wa  kutetewa   na

mawakiri waki binafsi wawezi kutetewa pia na mawakili hao.

Serikali  za  wilaya  Similani  ya  pendekeza  kwamba  serikali  za  wilaya  zipatiwe  mamlaka  ya  Kikatiba  ya  kumiliki  uchumi  na

kuweka lami bara bara katika wilaya zao.  Serikali za wiraya pia ziwe na uwezo wa kusimamia milandi ya maendeleo na kuwa

na  mapato  na  fedha  zinazopatikana  ziwe  zikihifadhiwa  katika  wilaya  kwa  kupewa  uhuru  wa  kuweza  kukadiria  mapato  na

matumizi ya sehemu zao, wakizingatia uchumi wa jamii zao, dini zao na tamaduni zao.

Asilimia  kama  ishirini  na  tano  ya  mapato  yawe  ya  sehemu  ya  kupelekwa  serkali  kuu,  na  iwe  na  matumizi  ya  kitaifa  na  ya

kimataifa.  Hazina ya wilaya iwe chini ya mamlaka ya kabira  lenye umarufu wa wenyeji wa wilaya hiyo, kwa mfano Kwale  ni

Wandigo na Waduruma.  Mamlaka ya kiongozi wa (interjection inaudible) Jukumu la Katiba.   Tunaona Katiba yetu tunapenda

kuwe na kipengere katika chenye kutoa uwezo kwamba iwapo jimbo fulani limenuiya kujitenga kulingana na uwezo wake wa

ustawi wa kiuchumi basi liruhusiwe kufanya hivyo.  

Halafu chingine ni mahitaji ya kimsingi.  Kuna mahitaji ya kimsingi ambayo binadamu analazimika kupata, kwa mfano maji, afya,
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elimu eh…(interjection  inaudible)  tunataka  kufanya  hivi  kwamba  similani  inapendekeza  kwamba  tume  itilie  umuhimu  katika

kuingiza mambo  haya  kwenye  Katiba  na  ifafanue  wazi  wazi  kwamba  mambo  haya  yatatekelezwa  na  kupewa  haki  sawa  na

serikli za majimbo.  

Kuishi kijamii.  Katiba iruhusu watu kuishi kijamii machanganyiko wa makabira na wawe na uhuru wa kufurahia tamaduni zao.

Katiba pia ifafanue ya kwamba katika kuishi kwa muchanganyiko kuwe na ….(interjection)

Com. Swazuri:  Ndakika zako zimeishi …

Mubaruk:   Ngoja  nimalize.   Jamii  zingine  zinazotoka  nje  ya  wilaya  ziwe  zinaweza  kuishi  katika  wilaya  zingine  baada  ya

kukubali na kufuata  masharti  ya  kiuchumi,  dini  na  mila  za  jamii  wa  sehemu  hiyo.  Mamlaka  ya  kukubali  au  kukataa  yawe  ni

uamuzi kutoka kwa mwenyeji wa kijiji kile anachoishi.

Com. Swazuri:  Asante Sana.

Mubaruk:  Ngoja ni malize hii moja ya kupungaza umasikini.  Asante sana.

Hamisi:  Salaam aleikum:  Mimi na shukuru tume hii ambayo imtufika kwa siku ya leo.

Com. Swazuri: Jina Lako?

Hamisi:   Jina  langu  unalifahamu  vizuri  kama  Amil  Hamisi  Banda  mwenye  kiti  wa  baraza  la  Maimam  Pwani  kusini.

Memorandum yangu nisha iandika lakini naongezea.  Kwanza,  memorandum yangu imezungumzia juu ya elimu, habari  ya uajiri,

habari ya Rais, na habari  ya Majudge,  viapo vile vinavyofanywa kuhusiana na kupiga sijida katiba Mahakamani;  Judge kuitwa

Lord,  hiyo yote  imezunguzia.   Sasa  ninacho  ongeza  katika  upande  wa  Uislam  nimezungumzia  pia  kuhusiana  na  Chief  Kadhi

lakini  na  ongezea  kwamba  tantaka  siku  kuu  za  Idd-ul-  Fitir   na  Idd-ul-Haj  zifanywe  za  kitaifa  (clapping).   Siku  ya  ijumaa

ifanyweya kitaifa kama vile ilivyo  juma  pili.   Tatu  sehemu  zote  zinazoishi  Waislam  kwa  wingi  wahukumiwe  na  kitabu  chao  (

clapping).   Nne,  Katiba  tunayoitaka  kuwe  na  kufungo,  ambacho,  kinashinda  heshima  yamavasi  hususan  kwa  wanawake

(clapping) katika Katiba ambayo tunatalajia kuipata kwanza twataka Katiba ya majimbo na majimbo tunayoyataka ni kuanzia
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kutoka kijiji kiwe na uwezo, location au kata, Division mpaka District ama wilaya. Isiwe ni majimbo ya Coast  province tu peke

yake.

Com. Baraza:  Hapo kijiji iwe ni kazi gani ambayo inafanyika hapo … governance…?

Hamisi:   Yes,  mzee kama wa kijiji awe na mamlaka ya kutosha ambayo  anaweza  kuidhinisha  na  akatakaza.   Kama  zamani

tukikumbuka  wakati  wa  ukoloni  wale  walikuwa  wakiitwa  Headmen  walikuwa  na  uwezo.   Katika  katiba  tunayoitarajia  ni

kwamba rasilimali zote ziwe zinakuwa katika hazina kama vile nilitangulia … wilaya  na  district  zote.   Ile  sheria  ya  kumfanya

mwananchi amiliki ardhi juu tu, lakini si chini, iondolewe ikiwa madini kama atapatikana  kama  ule  Titanium  yatapatikana  hiyo

iwe  ni  ya  mwananchi.   Ni  mwananchi  mwenye  hiyo  shamba  ndiye  atakaye  kaa  na  ku-negotiate  pamoja  na  serikali  na  yule

developer.  Ndiyo katiba tunayotaka.  Kuanzia Province, DC, DO, hawa tunataka waondoke.  PC aondoke, DC aondoke DO

aondoke, Chief aondoke, halafu wakati  shaa kubalika hivyo kuwe na kipengere ambacho kitaluhusu wananchi wa zile sehemu

walizo wachague ambao wataweza kuwaongoza (clapping).

Nikimalizia naona  unanipatia  warning.   Kuwe  na  sweeping  court  ya  Ki-islam.   Koti  kuu,  Chief   Kadhi  asiwe  na  uwezo  wa

kusemea waislam yeye ni judge. Chief Kadhi awe na malipo kama alivyo Justice yoyote katika Kenya.   Hao unakuta Judge wa

hizi secular courts anapata  laki moja na elfu ishirini  na tano,  Judge anapata  elfu Ishirini na moja huyu Chief Kadhi wetu,   kwa

nini?  Twataka  kuwe  na  equality  ya  kila  kitu.   Na  sababu  muda  ni  mwingi  na  mengi  yako  humo  ndani,  pia  bado  baraza  la

Maimam litawatumia memorandum nyingine kwa sababu mambo ni mengi. Asanteni.

Com. Swazuri:   Ali … inaudible)

Ali:  kwa jina naitwa Ali Said Mwagoyo mzaliwa wa hapa Ukunda.   Kitu cha kwanza ni majimbo.  Tunataka majimbo hasaa

hapa Coast  kwa  sababu  mimi nimezaliwa  1947  na  mpaka  sasa  sijajua  maana  ya  uhuru,  sijajua  kabisa  kwa  hivyo  kitu  mimi

nataka ni majimbo tujimiliki  sisi wenyewe watu wa Pwani, hapa Coast.  

Swala  la  pili,  ni  habari  bahari  huku.   Vijana  wananyanyaswa  sana  huko  na  ma  polisi  wa  hapa  Diani.  Wanakamatwa  ovyo

anakamatwa na watu wa bara lakini wakifika hapo wanaowekwa ndani ni Wadigo Peke  yake.   Swala hili tunataka liondolewe
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hili.  Tatu,  ni mambo ya  ardhi.   Mimi  mwenyewe  nimeanza  kufieka  ardhi  kutoka  mwaka  wa  sabini  nafikiri  mpaka  sasa  nina

mimea ninakula matunda ambayo ukizaa maembe siyawezi, lakini sijamiliki hiyo ardhi hiyo hiyo shamba hiyo sijapata  harti yake.

 Na  ukisema kwa wakumbwa  unaambiwa hayo ni mashamba ya watu hatujui hilo wanatoka wapi.   Hilo  swala  la  ardhi  hapa

nataka litatuliwe.  Hasa kama sikombii.

Com. Swazuri:  Sikmbii ni wapi?

Ali:  Huko chini 

Com. Swazuri:  Diani …

Ali:  Kwa  hivyo  mengi  sina  mimi yasha  malizwa  na  wenzagu.  Swala  mbalo  natagusia  ni  la  kidini.   Hili  swala  la  dini,  dini  la

Ki-islam  twataka  pia  ipewe  uwezo  wake  wajiamulie  mambo  yao  wenyewe.   Hata  heshima  ya  mavasi,  mavasi  wenzetu

wanaotoka huko juu washaa ambukiza wanawake wetu hapa kabisa.  Kwa hivyo hatulitaki hilo tunataka wawe heshima, wavae

nguo za heshima.  Swala hilo mlichukulie maanani.  Sina mengi mimi nishaa maliza.

Com. Swazuri:                     Pakia       (inaudible)

Pakia:  Salaam aleikum.  Jina langu naitwa Mohammed Pakia na ningependa kuchangisha katika marekebisho ya katiba kama

ifuatavyo.  Kwanza, nafikiri katika serikali kuna kifungu kinachohusisha mashule na usomaji kwamba,  shule nyingi zinachukuwa

asilimia  themanini   ya  wanafunzi  wake  katika  sehemu  ile.   Halafu  asilimia  ishirini  inatoka  nje.   Na  ni  jambo  la  kushangaza

kwamba kama serikali imetilia  maanani swala la masomo kwa upande huu lakini likaachia wazi katika swala la uwajiri, kwamba

katika uajiri sheria hii haifuatiiri.  Ni lazima sheria hii katika masomo  iendelee  mpaka ifike katika uwajili kwa hivyo ikiwa shule

zetu sisi sio nzuri  na kwa hivyo elimu yetu sio nzuri ni lazima bado vile viwanda na sehemu za kazi zinazo patikana sehemu yetu,

asilimia themanini ya wale wanofanya kazi pale,  wawe watu kutoka sehemu ile.  Kwa sababu ukosefu wa elimu unatokana na

sheria ile iliyopangwa na serikali yenyewe.  

Chango la pili ni kwamba katika masomo, sisi imekuwa bahati  mbaya kwamba  tumeshikwa  muguu  mbaya  serikali  iliendeleza
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shule za sehemu zingine na miaka inayoendelea shule zetu zimekuwa hazina usaidizi wowote ila kwa kutegemea BOG na PTA

iwe ndizo inawaendeleza.   Mambo haya  tunatarajia kwamba bado  zile zile shughuli za biashara  zinazoendelea  katika  sehemu

hii, zisaidie maendeleo ya elimu katika sehemu ile.  Nina maanisha kwamba kuwe na kifungu ambacho kitaturuhusu kila aliye na

biashara katika sehemu ile hasa biashara kubwa kubwa, kwa mfano zile hoteli utaona kwamba kuna pesa  nyingi zinazopatikana

pale lakini pesa  zile hazitunufaihi sisi.  Kwa hivyo tuweke kiwango cha asilimia thelathini  ya  zile  revenue  inazokusanywa.   Sio

kwamba iende tu kwa serikali mbali kuwe na committee ambayo itachukuwa  pesa  zile  ziangalie  maswala  ya  watu  wanaoishi

sehemu   ile  kuanzia  elimu,  30%,  maji  masafi,  umeme,  barabara,  afya  vitu  vyote  hivi  viangaliwe  kutokamana  na  mapato

yanayopatika katika sehemu ile.  

Na pia tuwe na misitu inayaosajiliwa. Msitu hii husajiliwa halafu baada  ya muda ikatokea wakubwa fulani ambao kwamba wao

wanakuja kuvunja sajali ile.  Kwa hivyo tungependa baada  ya misitu kusajiliwa,  ile  iliyosajiliwa  isiweze  kuvunjwa  tena  katika

hali ya kuhifadhi mazingira.  Kwa hivyo misitu yote  iliyosjiliwa  ibakie  hivyo  hivyo  na  yawe  manufaa  ya  uzingira  yanawasaidia

watu wenyewe.

Na jambo lingine pengine mwisho  nitachangia  kwamba  serikali  yetu,  ama  kifungu  cha  utawala  kiwe  cha  majimbo  ili   uamuzi

mwingi unaofanyika katika District level umetokana na District heads ambao kwamba sio watu  wakaazi  wa  pale.  Kwa  hivyo

tunaomba  wale  viongozi  walioko  katika  district  level  wote  wawe  ni  watu  wa  kutoka  pale  Kwa  hivyo  kwa  ufupi  tunasema

tunahitaji kujitawala wenyewe  na utawala ule umpe yule mzee wa ngazi za mashinani, nafasi ya kupinga jambo yaani uamushi

uwanzinze mashinani kutoka village Chairman, mpaka kwa level za  juu  badala  ya  kuanzia  juu  ukija  chini,  uamuzi  wa  mambo

yanaendelea katika sehemu yanzie chini.  Asante.

Com. Swazuri:  Juma Ali, Peter Macharia

Macharia:  Asante sana.  Mimi nitatumia dakika hizo kuzungumza haraka, na nita anza na Rais, President.  Mimi nina maoni ya

kwamba  president  ambaye  tutakuwa  naye  kutoka  hapa  asiwe  president  ambaye  ni  ceremonial  awe  na  mamlaka.   Lakini

mamlaka yale yasiwe kama ya wale wawili waliokuwa hapo mbeleni, yapunguzwe asiwe above the law.  Akikosea ashtakiwe

kama mtu mwingine.

Pili,  akitengeneza  commission  ambaye  inahusu  wananchi,  naifanye  kazi,  impe  mapendekezo,  atoe  yale  mapendekezo  kwa
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wananchi, asiyaweke.   Tatu,  sioni  maana  yake  yeye  kuwa  Vice  Chancellor  wa  chuo  kikuu  achie  wale  wataalamu  wa  huko.

Asiwe na ruhusa ya kugawiya marafiki zake mali ya uma kama mashamba (clapping).  Baada ya kuapishwa kama Rais wa nchi

hapa aache kuwa Rais wa chama, awe Rais wa  nchi sababu atakuwa Rais wa hata wale wasio wa chama  chake.   Baadaya

kuapishwa kama Rais wa nchi asijigambe Rais wa chama chake, ni Rais wa watu wote wa Kenya hata wale wa vyama vingine.

 Vice President 

Com. Swazuri:  (inaudible)

Macharia:  Awe Mbunge. Vice President  napendekeza achaguliwe moja kwa moja na wananchi na ikiwezekana,  wakati  wa

matokeo ya uchaguzi atakaye kuwa number mbili apatiwe kiti cha Vice President.  Pili, huyu Vice President awe na uwezo kwa

mfano Raisi akiwa nje ya nchi hii, ama akiwa mgonjwa atekeleze wajibu wa Rais  kikamilifu  na  wote  wawili  wakiwa  hawako

kwa mfano mmoja yuko nje, Vice President ni mgonjwa speaker wa Bunge achukuwe mamlaka.  

Member  of  Parliament.   Akiwa  amechaguliwa  na  haonekani  na  watu  wake  katika  constituency  yake,  bungeni  haendi,  hata

hasikiki na watu wake akisema lolote, labda anashughulikia biashara zake wananchi wale wawe na ruhusa ya kumuonda sababu

hafai.  Hata Councillor iwe namna hiyo hiyo.   Huyu  MP  iwe  ni  lazima  awe  na  ifisi  katika  Constituency  yake  afisi  ya  serikali

(clapping) juzi tulisikia watakuwa na ma afisi Nairobi, lakini hatutaweza kuenda Nairobi  wote,  awe na afisi na ikiwezekana iwe

katika makao makuu ya tarafa.  Pale atapanga ni siku gani atonekana na watu wake.   Three,  huyu Mbunge akijiunga na chama

kingine  mbali  na  kile  alichaguliwa  na  wananchi  wake  hii  nikumanisha  ya  kwamba  amewandanganya  na  amewasaliti  ana

amewauza (clapping) wawe na ruhusa ya kumfukuza.

Com. Swazuri:  (inaudible)

Macharia:   Kuwe  na  njia  ya  kumuondoa.  Wananchi  waliomchagua  ndio  amewaudhi  wawe  na  uwezo  wa  kumondoa

(clapping).  Mbunge huyu katika mirandi ya Constituency yake, kama ni pesa za harambee ama grants zile anahusika nazo awe

transparent  na accountable na answerable kwa wale watu waliomchagua.  Vyama vyia siasa.   Napendekeza  vyama  via  siasa

katika nchi yetu ya Kenya visiwe saidi ya vitatu.
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Elimu:  elimu ya msingi iwe kutoka darasa la kwnza hadi ya saba iwe ya bure.  Elimu irudi ile ya zamani ya miaka saba  primary,

miaka nne secondary, miaka miwili ‘A’ level na mitatu university na kuwe na commission permanent ya wataalam kushughulikia

ubora  wa  elimu  Kenya,  na  sio  wanasiasa  mtu  akiingia  analeta  mabadiliko  ya  elimu.   Serikali  inunue  vifaa  vya  elimu  katika

mashule yote.   Kwa hivyo upande  wa  dini  ningesema  shida  ya  dini  vile  tunagongana  mambo  ya  dini,  shida  hii  inatokea  kwa

sababu  ya  Registrar  anasajili  kulingana  na  maombi  ya  watu  wakitaka  dini  zao  ziandikishwe.   Napendekeza  huyu  Registrar

atafutiwe wataalam watu wakutoka ndini zote tatu kubwa Kenya,  dini ya Ki-islam, Protestants  na Catholics.  Wataalam  hawa

watachunguza maombi ya kusajili dini wa na kupendekeza kwa Registrar, ili asikosee kusajiliwa dini ya kuabudu shetani.  Thank

you.

Com. Swazuri:  inaudible.

Wachaunga:  Mimi naitwa Mwachaunga Wachaunga Mohammed.  Mimi nilizaliwa 1940 nastaajabu mpaka saa hii sisi Wadigo

wakati huo tulikuwa nikienda 1947 nilikuwa nikienda baharini siulizwi.  Lakini saa hii naulizwa hata sielewi nitafanya nini na mimi

ndio mwenyewe wa Pwani.  Maanake mimi ni mtu wa Tigore ambaye mpaka sasa  yuko picha yangu Zanzibar.   Nikizungumza

hivi na  zungumza  kikweli  na  ki-sure  na  jua  mikataba  ya  Pwani  iliofanywa,  minne  na  naijua.   Tunataka   majimbo  ama  kama

hakuna majimbo tunaenda kwa malikia sasa  (clapping).  Kwa sababu tumeteswa miaka sitini na  Mwarabu,  tumeteswa  miaka

sabini na mwingereza, tumeteswa miaka thelathini na serikali yetu ya Kiafrika kwa hivyo naomba sisi wansnchi wa Diani na wa

Kwale  jumla  haswa  wa  Pwani  mimi nimepewa  memorandum  hasa  ya  wazee  wa  Pwani.  Wazee  wa  Pwani  weameniambia

wanataka majimbo na majimbo yao hawatamfukuza mtu yoyote.  

Juzi nilikuwa Marafa kwa shirikizo Party of Kenya, na nilizungumza na wazee wa Marafa na tukaelewana hiyo kitu. Kwa hivyo

nakuomba mama sisi hatuna mambo tunataka majimbo na majimbo ya anzie chini, mumesikia?  Chini  kwa  wazee.   Maanake

wazee ndio wanajua historia ya Pwani.   Hakuna mtu mwingine kwa hivyo nasema tafadhari;  mambo yangu ni matano.   Halafu

upande wa kazi, mimi najua niliandikwa kazi na county council 1968  nilikuwa ‘66 nafundisha lakini nikiponda ‘68 nikaandikwa

na city council lakini wakati huo ulikuwa wakati wa uhuru tulikua kazi tunapata tu, lakini surprisingly saa hii mamo yote huko sisi

tuaandikwa  kazi  wapi.   Secondly,  nakwambia  port  inatoa  20  million  a  day  niambie  sisi  wakati  wa  Sultan  tulikuwa  tukipata

percentage ya watu wa Pwani na saa  hii watu wa Pwani wanapata  nini? (clapping).   Halafu  na  kwambia  kitu  kimoja  bwana
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Commissioner kuna vifungu vipewa power commission…..

Com. Baraza:  Unataka mapendekezo gani hii ya KPA

Wachaunga:   KPA tunataka  80%  ibaki  hapa  (clapping)   tutakupa  20  sababu  mwenzetu  mumekula  siku  nyingi  (laughter)

halafu secondly na kwambia ni mambo mengine ya kustajabisha.  Kifungu cha sheria mia mbili na themanini cha commission wa

land kiondolewe. Hiki kifungu kimemupa commission power anaweza kutoa title deed.

End of tape 3.

Hata ikiwa Nairobi.  Hiki kifungu ni lazima kiondolewe.  Na kifungu hicho pia kina saidia kifungu mia mbili themanini na moja.  (

Com. Baraza:  Munataka nani atoe?)  Sisi wananchi tunataka hiyo section iyondolewe mnasikia?

Com. Swazuri & Baraza:  Nani afanye hio kazi?

Wachaunga:   Sisi wananchi tutafanya kazi hiyo maanake ndio we have local people,   (clapping).   La  mwisho  la  sema  hivi,

serikali ya wazee ni ile ya zamani ya ngambi sasa kwa saa  hii wazee wakifanya mkutanao wa “ngabi” wanaambiwa  wanafanya

kayambongo.  Kwa hivyo tunataka serikali ile irudi kama vile zamani.  (clapping) Ngoja  kidogo tu kuhuzu elimu.  Elimu Kenya

ni ya huko bara hata mtu akipata upper one honours hapati kibarua, 100% na kwambia hata akipata  upper  one honours,  upper

two honours hapati kibarua mtu wa Pwani ambaye ni Mdigo,  Mgiriama, Mchonyi, Mrabai  kwa hivyo I am surprised kwa nini

iwe hivyo….

Com. Baraza:  Huyu na ako na job kubwa (inaudible)

Wachaunga:   Sikiza mimi niko  na  ndugu  yangu  alifanya  mtihani  wa  DO  he  is  having  upper  one  honours  and  he  was  failed

alienda kwa teachers  sasa  ako private  sector  munaniambia  nini  Madam  (laughter).   Halafu  watoto  walisomea  education  na

mpaka saa hii hawajapata  nafasi za kuende kusomesha. For example wa wapa (noise/ laughter).

Hassan:   Nashukuru  ndugu  muliohudhuria  hapa  saalam  aleikum.   Mimi  ni  Hassan  Mwandarashi  Jasho  ni  mwenye  kiti  wa

Guard Welfare ama kundi la maendeleo la Gombato sub-location linaitwa Guard.   Mimi  kwa  kweli  sina  maneno  mengi  sana

nina  maneno  machache.   Nipatie  ruhusa  ni  vae  miwani  kidogo.  Sisi  watu  wa  Guard  Pia  tuliona  kuna  makosa  mengi  katika
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Katiba hii ya sasa na tukaona lazima tuajibike tuzungumze.  

Kwanza kabisa sisi tunataka majimbo, mufumo wa majimbo.  Tumeona tujiunge na wenzetu tutake majimbo.  Tulichunga kwa

kikamilifu idara zinazotutumikia, na tukaona pia kuna hitilafu nyingi sana.   Tumezungumza  katika  memorandum  yetu  habari  ya

lands kwa  kirefu  ama  kifupi,  tumezungumza  roads  kwa  kifupi,  tumezungumza  health,  education,  agriculture.   Tumezungumza

utalii na pia tutazungumza kuhusu utawala, provincial administration, Judge na 

Com. Baraza:  Tupatie highlights.

Kwa kifupi mfano hii swala la ardhi ni nyeti sana.  Licha ya kuwa kuna hali hizi ardhi tu.   Private land owned by community na

imefanywa  scheme  hapa  kwetu.   Hiyo  Diani  complex  the  famous  Diani  complex,  that  was  private  land  owned  by  the

community.   Lakini  imefanywa  scheme.   There  is  a  two  fifty  hundred  acres  on  the  front  row  no  land  was  given  to  a  local

resident.  Hakuna mtu wa Pwani aliyepatiwa acre hizo the front low zote zilichukuliwa kama scheme ili ambiwa na serikali zote

hizo acre mia mbili hamsini the front row beach, hakuna local resident alipata ardhi hizo.

Com. Swazuri:  Tunataka proposal.

Hassan:  Proposal nikuwa sisi ni mufumo wa majimbo, ambayo ni kila jimbo liweze kuwa na uwezo wa kumiliki mambo haya ya

ardhi kuwe   kuna  land  board  kabisa  inashugulika  na  swala  la  ardhi  Pwani,  si  mambo  mengine.   Si  Commissioner  wa  lands

chochote no! Habari ya ardhi tuliona pia ni vile tunazo peleka watu kwenye mahoteli kubwa kwa vile vile. 

Imechukua  miaka  ishirini  kwa  hospitali  ya  Msambweni  kupata  barabara  ya  lami  na  hiyo  barabara  ya  Kwale   nafikiri

imechukuwa miaka ishirini, hiyo nyingine imepelekwa Lunga Lunga ilikuwa pale mangwenyenye, Kenatco  walikuwa wakipeleka

mali huko Tanzania ikalazimisha Tanzani kufunga mipaka yake.  Kitu nyingine hizo sehemu kabisa hakuna barabara  nzuri.  Kwa

hivyo  ni  utawala  wa  mkoa  ue  na  maamuzi  ya  kuhusu  swala  la  ardhi  kwa  jumla.   Nenda  hospitali  ya  Msambweni  hii  watu

wengine husafiri kama garden ya kifo.  Ukienda kule ukiwa wewe mgonjwa mahututi wewe huna usalama kuja mzima,  wewe

utakufa tu.  Hiyo ni wazi kabisa.  Nenda pale utaoa mambo mwenyewe.  
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Kuhusu swala kabisa la elimu, hili ni  shikitisho  kubwa,  kwa  kweli  tumeanza  elimu  lakini  tumekuwa  nyuma  kama  mwenzangu

amevyozungumza. Kwa kweli swala hili  dawa  yake  ni  utawala  wa  mkoa  tu.   Kwa  sababu  tumeachwa,  na  tumeachwa  kuna

wengine wamesema chuo ama  waalimu  wamesema  kuwa  chuo  kinajengwa  cha  utalii  hapa.  Lakini  kama  vile  vile  tunaona  ile

chuo cha waalim pale,  wanatoka  huko  kwenda  kufundishwa  pale.   Kwa  hivyo  kitajaa  watu  wa  huko  wafundishwe  na  waje

wajae hapa.   Sisi tutakosa tuna nafasi hizo.  Kwa hivyo dawa kubwa kabisa ni  utawala  wa  majimbo  ambayo  mamlaka  hayo

yawe chini ya majimbo.

Kuhusu swali nzima kabisa la ardhi – agriculture.  Agriculture kila kitu chetu kinakosa thamani kabisa na hii ni tatizo kubwa kwa

sababu nchi yetu yategemea agriculture.  Ikiwa swali hili tumeachwa nyuma hivyo hatuna la kuwa.  Ni kama ule mfano unasema

make them poor  and  you  will  get  what  you  want.   Hapa  mtaa  wa  Pwani  maskini,  hakuna  kila  tunachotoka.   Wametufanya

maskini, vitu vyote havinunuliwi kokote  kule ili waweze  kunyakua  zile  ardhi  zetu.   Na  wanafaulu  kwa  sababu  hatuna  kingine

isipokuwa vile vipande vya ardhi.  Kwa hivyo hili ni sikitisho kubwa.   Kiwanda kile ambacho,  kilikuwa kinatutumikia hapa cha

Ramisi  kimekufa,  kwa  hivyo  shamba  hazina  thamani.   Kwa  hivyo  swali  kubwa  sana  hapa  ni  majimbo  tuwe  tunaweza

kushughulikia swala la agriculture sisi wenyewe hapa.

Tourism hii, ninawaambia kwamba kile hoteli kue ukipata watu wa hapa wawili ama hata watatu utaona ni ajabu.  Wengi  ni mtu

mmoja, wawili tu ama watatu.  Wale ambao huandikwa kazi licha wakubwa ni wale wadogo tu.  Mimi niko karibu pale na zile

hoteli, niko karibu na Indian niko karibu na Southern Palm kule.   Mtu kama hapo ambako  naishi  mimi hawazidi  watu  watatu

wanaondikwa na Southern Palm, na tuko pale, watu wote ni beach boys, hakuna kabisa.  Kwa hivyo hii ni tatizo kubwa.   Kwa

hivyo tukiweza kusimamia jimbo letu, nafikiri maswala haya yatakuwa chini ya majimbo.  kwa hivyo tutayangalia vizuri.

Utawala lazima tuwe tuna-adopt hii parliamentary system.  Hii ndio tunaona ni sawa na wataalamu najua wataka parliamentary

system.  Sitaki kuongeza mbele.  Hii ni kugawanya mamlaka kuwe na kiongozi wa nchi na kiongozi wa serikali.  Hii kiongozi wa

nchi awe Rais na kiongozi wa serikali awe waziri mkuu.  Kiongozi wa nchi awe kazi yake ni kutengeneza serikali na kuivunja.

Halafu waziri mkuu aendeshe serikali, basi atoshe hiyo.  Tuwe tuna executive powers  ya mahakama, kuwe kuna executive kwa

swala la ardhi, education ana kuwe kuna uhuru wa uwajiri wa Serikali,  Public Service Commission; tuna uhuru wa polisi,  ndio
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tuwe na tume yetu hapa,  kila jimbo litakuwa na tume yake,  maswali ya  hapa  ya  kunyanyaswa  watoto  yataangaliwa  na  jimbo

hapa.   Kwa  hivyo  itakuwa  hakuna  matatizo  zaidi.   Kwa  sababu  mashtaka  kama  tunavyosikia  kuhusu  beach  hapa  kama

tungekuwa na commission yenyewe ambayo inaangalia maswali ya polisi,  maswali haya nafikiri iyangekuwa sawa sawa kabisa.

Nakushukuru asante.

Com. Swazuri:  (inaudible)  Husseing Uza, Juma Barua, halafu ………….

Barua: Asalaam aleikum…………….  Ndugu Commissioner na Waislam wote mlio hapa salaam aleikum. Mimi kwa majina

naitwa  Juma  Hamisi  Barua  mzaliwa  wa  Diani  location.   Kwanza  mimi nataka  Serikali  ya  majimbo.   Kila  jimbo  litakuwa  na

bunge lake, kuwe na upper house na lower house.   Jimbo ambalo litakuwa na uwezo wa utekelezaji  kuhusu maswala kama ile

ya  ardhi,  elimu,  uchumi,  afya.   Rais  awe  ni  Mbunge  atakaye  chaguliwa  na  wananchi,  kuwe  na  waziri  mkuu.   Hawa  wote

wagawanye mamlaka.

Swala la afya, hili ni swala letu sana ingewaje wengi wamelihepa.  Mimi naomba ninacho omba kwa serikali yetu ya  majimbo

itakayo  kuja,  iondoe  kitu  kinachoitwa  ‘cost  sharing’.   Afya  iwe  bure  kwa  wote,  mwenye  uwezo  mpaka  yule  hana  uwezo.

Mwambao  wa  Pwani.   Tunahitaji  mwambao  wa  Pwani  kulingana  na  mikataba  ya  hapo  awali.   Na  mimi  nasema  hivi  ikiwa

wakenya  wenzetu  hawatakuwa  tayari  kutupa  support  ya  majimbo  basi  mkoa  huu  ujitenge  kama  vile  wenzetu  wa  Zanzibar.

Kuna majimbo mawili tu.   (clapping)   Kuwe na jimbo la bara  na jimbo la Pwani (clapping).   Kwa mfumo huo tunataka Rais

baada  ya kuunda serikali amuachie waziri mkuu awe ndiye mkuu  wa  serikali  na  Rais  awe  ni  mkuu  wa  nchi  peke  yake.   Na

napendekeza  Rais  atawale  kwa  mifumo  miwili  ya  mika  mitano  mitano.   Na  ikiwa  amefanya  ufisadi,  asiwe  juu  ya  sheria

anangaliwe  na  sheria  vile  vile,  kupatikane  kifungu  ambacho  Rais  anaweza  kushtakiwa.  Kuwekwe  kifungu  katita  Katiba

inayokuja, Rais afanyiwe tume ya mashtaka apelekwe kotini kama amefanya ufisadi dhili ya nchi.   Wabunge  tunao  wachagua

wakishatawala kwa miaka mitano ikiwa hawakutufanyia yale tunayotaka basi  turuhusiwe ama tuwekewe kifungu tutoe ile kura

ya kutokuwa imani na wao.  I mean Mbunge akishachaguliwa, si atafanya kazi kwa miaka mitano…..

Com.Swazuri: Mmutoe kabla au baadaye?
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Barua:  Kabla  ikiwa  hakutufanuyia  yale  hatukuhitaji  ikiwa  ametundanganya  kwa  sababu  wakati  wa  campaign  hawa  watu

hutundanganya sana.   Tutawaletea maji …… tutawafanyia hivi na hivi halafu wakishapata  ile  license  ya  kwenda  bungeni  ndio

hawaoni  mpaka  miaka  mitano  ijayo.   Kwa  hivyo  kwa  maoni  yangu  mimi  nasema,  ikiwa  hawatatufanyia  yale  ambayo

wametuahidi, tupewe kipengele ambacho tutakuwa hatuna imani na wao.

Com. Swazuri:  Ifanywe baada ya miaka mingapi?

Barua:  Ikiwa ametuahidi na ….. at least miaka miwili ikiwa hakuonyesha ile maendeleo yake tumpigie vote of no confidence.

Kwa hayo mengi na machache salaam aleikum. (clapping).

Com. Swazuri:   Abdala Mwachambuli (voice: memorandum yake  niko  nayo  hapa)   Ya  Mwachambuli.   Haya  tafadhali  itoe

kwa niaba yake.  Ajali Muvua?  Munyikai Mwanyaka.  Haka karibu mzee.  Atafuatiwa na Mohammed Mwacharo.

Suleiman:  (Greetings  in  vernacular)  Salaam  aleikum.   Mimi  naitwa  Munyikai  Suleiman  Mwamnyaka.   Mzaliwa  wa  hapa

Gombato,  Diani.  Maoni yangu mimi hasa naitaka majimbo kwa hiali  hata  kwa  nguvu  (cheers  &  clapping),   nataka  majimbo

kwa hiari hata kwa nguvu (more cheers)  niko tayari.  Sitaogopa, hata kususi hasa nasikitika sana kwa sababu ya ardhi tu,  peke

yake.   Wacha haya tote  yamezungumzwa na wenzangu.  Hassan ni kweli amezungumza na Rama Mwasina  pia  amezungumza

haya maneno yote,   mimi siko na ubaya.   Lakini uchungu  nilionao  ni  ardhi,  wakati  huu  mimi sasa  ni  mgonjwa  nitafanya  wapi

ikiwa  mnazi  yangu  mimi nimepokonywa  na  miembe  nimepokonywa  kwa  sababu  ya  usaliti.   Kwa  hivyo  huu  mwambao  wa

Pwani ulikuwa haukutawaliwa.  

Hata nakataa  Mwambao wa  Pwani  ulikuwa  unajitawala  mwenyewe  kutoka  hapo  mwanzoni.   Mwingereza  hakutawala  hapa

mwingereza alikuwa ni jirani wetu,  rafiki yetu ambaye alitudufuzia yule mwarabu.   Sisi  tulikuwa  tunatawaliwa  na  Mreno.   Na

Mreno akafukuzwa na Mwarabu.   Mwarabu tukaomba msaada kwa Mwingereza ndiye alitufukuzia yule mtu.  Tukamwambia

sasa  wewe  utakuwa  hapa  mwenzetu,  jirani  yetu  mzuri  natumeendelea  naye.   Hapa  kwetu  tulikuwa  sio  Kenya.   Hapa  ni

Mwambao  wa  Pwani.   Coast  Province  (clapping)   Hapa  ni  mwamba  wa  Pwani  tulikuwa  hatukutawaliwa  na  mwingereza

Kenya  ni  huko  juu  sehemu  za  jioni  (cheers  and  Clapping).  Kwa  hivyo  mimi  matakwa  yangu  hasa  hususi  ni  majimbo.
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Nijitawale mwenyewe na nimalize mimi mwenyewe, mawaziri wangu niwaweke  mimi mwenyewe,  mawaziri  wangu  niwaweke

mimi mwenyewe, matakwa yangu yote niyaweke mimi mwenyewe.  Sitaki mtu kuniingilia kutoka sehemu za jioni (laughter &

clapping).  Na majimbo haya si kusema nitamfukuza mgeni hata.   Nitakuwa nayeye kwa sababu wale watu wengi ndio wenye

biashara.   Lakini naomba  katika  tume  hii  iliyoingia  hapa,  mimi naomba  sana  majimbo.   Majimbo  kabisa  na  pia  hapa  ninayo

makaratasi  ile ya mwanzo tulyoweka sahihi Ngala na pamoja na Mr.  Kenyatta.   Hii  ndio  ambayo  wewe  itakupiga  ni  kiboko

yake (laughter) salaam aleikuim. (talks in vernacular)  Naitwa  Mwinyika  Suleiman  Mwamnyaka.  Long  pause  followed  by  the

next speaker.

Omari:   Arabic  greeting.  Ndugu  zangu  mimi  kuchangia  kwangu  katika  Katiba  hii,  mimi  nasema  kidogo  tu,  ila  nanacho

kikaratasi changu ambacho kwamba nimekisalimisha kutoka hapo, nitawapa hawa wanangu wakiongalie.  Lakini ni kidogo mimi

haja yangu ni majimbo (clapping).  Hii serikali ya majimbo ina maana.  Sisi tumenyanyaswa mpaka hivi sasa maukio yangu mimi

pia nimetukanwa na mwanamke wa Kikikuyu ananiambia mimi ni serikali yako wacha viaka (laughter).  Hiyo ni Kiswahili gani.

  Namwambia  jambo  ananiambia  jambo  ya  nini.   Je  wakati  huo  roho  yangu  nimsikia  aje?   Je  sasa  hiyo  ni  serikali  ama  ni

maonevu?  

Sasa kwa hivi sasa ikiwa iko Katiba ambayo imekuja hii nzuri ambayo wananchi wanaitaka, mimi haja yangu ni majimbo.  Haja

yangu ni majimbo niipate na serikali yake na kirauni chake.   Sio kuwa ati ni pewe majimbo kuna nusu hukoinaambiwa ati  iko

jioni.  Hiyo kupatikana mambo ya  jioni  ni  mengine  yamekwisha.   Yamepitwa  nawakati  hivi  sasa  sio  hivyo.   Hivyokuchangia

kwangu  mimi uchungu  pia  ninao  tunaambiwa  nyinyi  watu  wa  Pwani  mkae  hivyo  hivyo.   Mlivyo  kaeni  hivyo  hivyo.   Hicho

Kiswahili  hicho  ikiwa  mtu  anafikira  zake  anaweza  kujiuliza  nikae  hivyo  hivyo  kivipi?   Jamani,  sasa  mimi  ikiwa  nitakwambia

sikukuambia jina langu ninaitwa Mohammed  Omari  Mwacharo  kuzaliwa  kwangu  mimi nataka  wale  wasomaji  wangu  watoto

wangu waniandike uelezwe kuwa mimi ni mtoto ama mimi ni kijana.   1983…..  ngoja 1989.   Hebu  fanyeni  hesabu  makaburu

(laughter) okey ikiwa nakosea sorry.

Crowd: 18 sio 19 …

Omari:  Je, mimi ni mtoto mimi nanafuatanyote huyu baba aliye miwani … huyo nunda huyo nunda huyo mimi namzaa.  Kutoka
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siku hiyo niambie wana mzee ni serikali yako fanya heshima.  Nimekasilika mpaka muda huu.

Com. Swazuri:  Pole baba.

Omari:  Pole heshima yangu mimi nataka majimbo sitaki serikali ingine.  Hiyo majimbo tu ndiyo nataka.   Majimbo! Majimbo!

Majimbo

Crowd:  Majimbo! Majimbo!

Omari:  Tupate MajimboPwani.  (interjection: Com. Baraza, inaudible) Hapi Hapa!  Mama wakike ananiambia mimi ni serikali

yako wewe uanfikiri nini kitu hicho?  Hiyo ni utoto kabisa mwanamke.

Ali:   Salaam aleikum.  Kwa jina  naitwa  Swaleh  Ali.   Nafikiri  mambo  mengi  yamezungumzwa  hasa  ya  majimbo  na  mimi pia

sitapinga  nasema  naungana  na  wenzangu  walio  tanguliwa  kuhusu  serikali  ya  majimbo  ambayo  itazingatia;  uraia  kwanza  uwe

unapewa mzaliwa wa hapa Pwani katika serikali ya majimbo.  Uraia utakuwa ni  mzaliwa wa hapa.  Ama mtu wa kutoka jimbo

jingine  ataingaia  jimbo  hili  na  kibali  maalum.   Isije  ikawa  mtu  amefanya  madhambi  kwao  sasa  anakuja  kutafuta  mahali  pa

kujificha.  Kwa hivyo raia la nje wa jimbo hili atakaa kwa kibari maalum.

Kuhusu ardhi,  ardhi lazima mwenye jimbo  hili  ndiye  atakuwa  na  kibali  cha  kumiliki  ardhi.   Kuhusu  shughuli  zote  za  viongozi

lazima lizingatie, mzaliwa wa hapa ndiye apewe madaraka fulani kuanzia, Chifu, DO,DC  mpaka  PC  kusiwe  mtu  wowote  wa

bara.   Halafu  pili  wakuu  pengine  wa  Polisi  kuanzia  OCS  mpaka  wote  lazima  wawe  wa  hapa  kwa  sababu  haya  yote

maliyoyasikia maonevu yanafanyika kwa sababu vituo vyote hivi havina mzaliwa wa hapa.   Kuanzia ofisi hizi  zote  ninazosema

mpaka kituo cha polisi.  Ndio maana kunatendeka maonevu haya na mengineyo.  

Mambo mengine, kwa sababu membi yamezungumzwa vyama vya kisiasa viwe vitatu tu.   Zisiwe zaidi ya vitatu na yeyote yule

kiongozi yeyote yule, awe ni mbunge au awe ni wa upande wa pengine DC, au nani, awe anawezekano wa kupingwa na raia na

akaachishwa kazi sio  kupewa transfer … ah …ah.  Awe raia wana haki ya kumkataa na aachishwe kazi kabisa.   Asifanye kazi

mpaka Rais vile vile.  Tukimkataa raia awe ni aende nymbani asiwe tena na uongozi wowote.
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Katika mahakama ya Chief Kadhi lazima  ihusione  na  kesi  zote.   Sio  yaachiwe  ndoa  na  talaka  na  urithi  peke  yake,  bali  iwe

inahudumia kesi zote lakini ihukumu kiislam.  Yule mstakiwa yule mwenye kustaki,  mfano kama ni mimi mlalamishi nikimpeleka

mtu kotini niwe nina uwezo wakuchagua huyu apelekwe koti ya upande wa kiislam.  Ahukumiwe na upande huo kwa hiyo haki

iwe kwangau mimi na nikimtoa mtu yule awe atashughulikiwa na ule  upande  ambao  ninautaka  mimi mwenyewe.   Kwa  hivyo

ofisi ya Kadhi iwe inahusiana na kesi zote. 

Pili, appeal isiwe inje ya na korti  ya kiislamu.  Appeal  iwe ni katika hiyo hiyo ofisi ya upande wa kislamu. Ishalla kwa sababu

mengi yamezungumzwa haya machache yametosha.  

Com. Swazuri: not audible

Kuliwa:  (Greetings in vernacular) Asanteni:  Sasa nitazungumza Kiswahili.  Majina yangu kamili naitwa Rashid Hamad Kuliwa

kutoka Diani Mumombi kama Chairman wa village huko.   Kitu cha kwanza tunalilia majimbo  sote.   Kuanzia  sehemu  zote  za

Pwani  tunahitaji  majimbo  yapatikane,  kwa  sababu  tumezidi  sana  kunyanyaswa  na  mpaka  dakika  hii  hatuna  uwezo  wowote

tunanyanganywa kila aina ya mambo ambayo angalao tungeyafanya na  sisi  tunashindwa.   Nikisema  ule  ukweli  kama  ambaye

nimekaa hapa  kwa jukuwa hili, tuna mashamba  ambayo  tumenyanganywa  kwa  muda  mrefu  sana.   Mashamba  hayo  kutoka

mwaka tarehe moja mwezi wa kwanza 1914.   Hizo shamba zimechukuliwa kwa lease na shamba zile zimekaliwa  lease  kabla

haijaisha.  Ina haki gani shamba hiyo kuuzwa ikiwa lease haijaisha.  Si unyonge huo?  Huo ni unyonge mkubwa sana.   Ikiwa sisi

hatuna uwezo je tufanye nini serikali ya KANU ndiyo inatuumiza sisi?  Kwa hivyo  tunataka  majimbo  na  shamba  zile  ambazo

zimechukuliwa.  Kila mmoja apate  hilo shamba kulingana na uwezo unavyotakikana kisheria ya mwananchi wa Pwani wapate

shamba zao.   Sababu mpaka dakika hii nahakikisha kwamba tuko na shamba ambazo ziko wazi kutoka Nairobi  ukiangali kwa

map.   Lakini  ukija  hapa  shamba  zoate  zime  katwakatwa  kila  mahali,  hakuna  nafasi  kabisa  ya  kuingia  shamba  hizo  kutoka

ukunda mpaka Diani complex shamba hizo zimechukuliwa.  Ukiuliza ni nani amchukuwa shamba hajalikani ni nani.  Unaona mtu

anatoka huko na title deed  yake mkononi shamba yenyewe hajui iko wapi anauliza Chifu akaonyeshwe shamba.   Hilo  jambo

tunaliomba tafadhali liondoke.  Tena, sisi village Chairmen tupate uwezo wa kuangalia mambo ya mashamba.  Sio watu wengine

waangalie mambo ya mashamba.  Chief hajui mambo ya mashamba ni mimi ndio najua haki ya shamba iko wapi na ni nani na

nani wamepakana.   Leo mtu anakuja huko anasema shamba yake ni hii wewe ulipakana na nani?  Hajui.Je,  ni haki hiyo?   Ni
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sababu ya kunyanyaswa.  Na tunayanyaswa na serikali ya KANU.   Kwa hilo jambo tafadhali ninaliomba majimbo yaingie hapa

ili  makusudi  ya  kwamba  tupate  uwezo  na  utawala  wa  kujitawala  wenyewe.   Hatukati  kunyanyaswa  tena.   Mambo  ya

kunyanyaswa yameisha.  Haya shukurani.  (clapping)

Com. Swazuri:  Lithi Moge, hayuko?  Mwanamisi Mwanaisha.

Mwanaisha:  Jina langu kamili ni Mwanamisi H. Mwanaisha Hassan.   Ni mwenyeji  wa Diani Location karani wa vikundi vya

akina  mama  tarafa  ya  Msambweni.   Na  ujumbe  wangu  ni  kuwa  nimetumwa  na  wanawake  hawa  wa  tarafa  kuwa  umuhimu

twataka majimbo.  (clapping).   Tunataka majimbo.  Tunataka majimbo kwa sababu mambo mengi ambayo yamezungumzwa

na wenzetu yamelenga kuwa hatujajitawala.   Na  kujitawala ni  kupata  nafasi  za  kimaisha  kuyamudu.   Hasa  kwa  akina  mama

wamesisitiza kupewa jimbo lao kwa sababu sisi nido wazazi, na tulionelea kuwa watoto wetu hawana ajira yoyote.  

Tukilengania kuwa mfuo wa Pwani uliagizwa sisitizo tuuwache wazi ujengwe na wageni kwa sababu utufae kizazi chetu.   Lakini

kufikia  sasa  hakijafaa.   Kazi  ni  kunyanyaswa.   Serikali  bado  imetukodolea  macho  kufungashwa  watoto  wetu  wakiletwa

nyumbani  bila  ya  umuhimu  wowote  tukiambiwa  kukatwe  vibali  na  ili  hali  wezetu  wageni  wana  masanabu  huko  bila  vibali

(clapping)  

Na  upande  wa  ……….wakiwa  tu  tunawaleta  upande  wa  driving  tutaona  magari  mengi  dereva  akiwa  Mdigo  anaambiwa

simama hapo.  Yaangaliwa tairi yaangaliwa huku, ili gari nyingine ya mtu wa bara  ipite hapo iende mara tano Msambweni ndio

Mdigo aambiwe chunga huyo tairi.   Sasa  utakuta madawa ya kulevya na changaa imekaa  huko  ndani  ya  Nissan  na  watu  wa

bara  amekaa  hapo  waendelea  huko  mashambani  vichochoroni  wakauzie  watoto  wetu,  lakini  askari  yule  ametega  kikofia

amwambia chunga tairi na tena ile speed  upunguze saa  hii.  Sasa  huo  mnyanyaso  huu  twaona  umetoka  juu  kuja  chini.   Kwa

hivyo tunataka jimbo letu.  Na wakina mama twasisitiza jimbo letu kwa sababu mnyanyaso wa akina mama haujatiliwa maanani.

  Kina baba wa Pwani mtake majimbo na akina mama wa pwani muwape heshima zao.  

Tena tunataka kazi kama akina mama kulingana na ile elimu yetu ilipofikia.  Kama tuko maJujdge tupewe U-Judge tusiambiewe

ule  ni  mwanamke  (clapping)   Na  kama  tuko  tuwe  ma  pilot  wasiambiwe  huyu  ni  mwanamke  ataenda  atoke  nini  aambiwa
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atajipamba.   Huo  ubaguzi,  huo  mnyanyaso  tunataka  majimbo  tuwe  sawa  kielimu  bairi  ya  mume  na  mke.   (clapping).

Tumekataa  kata  kata  kwa  sababu  licha  twaijua  na  taabu  za  nyumbani  tumeachiwa  ndugu  zetu  waishia  mafuoni  na  hawaji

nyumbani wakiwa ndio mabwana zetu.   Kwa  hivyo  wakihitaji  majimbo  ya  kiislamu  watulee  kama  waislamu  wasituwachie  tu

uhuru kwa sababu tuko wanawake tukae hapo majumbani na mishahara hakuna,   twaambiwa hakuna kitu mambo ni magumu.

Kwa hivyo akina baba  wa Pwani mtake majimbo na mtutilie maanani kama wazazi wenu.  Na  tukipewa  vyeo  sisi  wanawake

twaambiwa mara nyingi mwanamke ni mtu wa kujifunga funga.  Hakuna kujifunga funga.  Tumeona na tumeshuhudia, tunataka

majimbo tuwe sawa na kiuchumi kama wanawake na kama binadamu asiyo na tofauti na mwingine.  Majimbo yasibague hata

mwanamke hata kiwete,  hata kipofu, kulingana na juhudi zake na uwezo  wake  apewe  ajira  sawa  na  uhai  wake.   Kwa  hayo

machache asanteni.  (clapping).

Com. Swazuri:  Asha Ali.

Asha:  Asalaam aleikum.  Kwa jina naitwa Asha Mwakurauka Ali.  Mimi ninataka majimbo.  Kwa sababu tumeona sisi akina

mama tunanyanyaswa hasa hususan akina mama wa Pwani tunanynyaswa.  Na  sisi tumekaa tumeona  tunataka  majimbo  yetu.

Tunataka majimbo yetu kwa sababu sisi tunapiga vifua tukisomesha watoto wetu.  Tunataka jimbo letu na sisi tupate uwezo wa

kufanya kazi tusomeshe watoto wetu.  Asalam aleikum.

Salim: (Talks in Digo)

Com. Swazuri: Ongea na Kiswahili.

Salim:   Haya  nimekubali.   Nimekuwa  na  furaha  sana  kwa  sababu  hapa  nimekuwa  nyumbani.   Kwanza  jina  langu  kama

nilivyosema  ni  Salim  Hassan  Mwabashiri  kutoka  Kionondo  location,  villge  yangu  ni  Kilole.   Nazungumza  haya  niliyotumwa

kwamba  nenda  ukawakilishe  sisi  tuliokutuma.   Wajibu  ni  majimbo  sote  tunaakaa  hapa  fikira  zetu  ni  majimbo.   Ya  nayo

zungumzwa  ni  majimbo.   Sasa  yale  maoni  tuliofundishwa  siku  zile  na  mpaka  sasa  ni  hivyo  hivyo  isipokuwa  tumeyaandika

tutayapeleka pale yaliyobakia ni kuongeza ongeza.  Na yale nitakayoongeza ni yale yaliopitiwa na wale wenzagu.  Sasa nami pia

naongeza humo humo.
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Kama  nilivyozungumza  kwamba  mimi kule  nili  koni  village  Chairman.   Lakini  hata  ukiniona  njiani  huwezi  kujua  yule  ni  nani.

Kwa sababu gani? Sina kibali,  sina badge,  nina nguo, ni mtu tu wa  kawaida.   Hata  matatizo  yakitokea  nyumbani  nikisimama

hapo mahali polisi akija ananiuliza “wewe ni nani”  Ni nani vipi na mimindiye ninayejua matatizo yaliyotokea niko  hapa  karibu

nawe, mimi nimefika hapa na kujua,  mimi uniulize halafu nikuambie utariatibu ulivyo.  Ukiniambia mimi ni nani toka  huko  mimi

sijui habari yako.

Com. Swazuri: Ufanywe aje sasa?

Salim:  Mimi nipate kibali.

Com. Swazuri: Halafu mshahara?

Salim:  Mshahara ndio muhimu (laughter).  Naam hapo ilikuwa ndiyo nia kwa sababu wenzangu wote waliozungumza wengine

Chairman, lakini bado hawajagusa hapo na ninavyotaka ya muhimu ni hayo,  na majimbo hivyo ninavyosema.  Basi upande wa

utamaduni  pia.   Utamaduni  kuna  mambo  mengine  hufanywa  nyumbani  kama  kuaguana.   Sasa  mambo  haya  ya  kuaguana

wengine hutaka vibali kutoka kwa  Chairmen  au  kulingana  na  chief  huenda  akapewa  shilingi  hamsini  au  mia  moja  ili  waweze

kuwakilisha.    Lakini kwa sababu sisi tuko huru mwananchi afanye kazi yake tu peke  yake bila kushangazwa na mtu yeyote.

Anakwenda  kufanya  nini  mzukani  kule  au  mizimuni  ameshika  nini  mkononi.   Hebu  simama  mzee.   Hiyo  hakuna  kwa  hivyo

nashukuru kwa hayo niliyonayo au niliyoyasema yatosha inshallah (laughter).

Com. Swazuri:    (inaudible)  Tuambie  jina lako kamili.

Juma:   Okey.   Jina langu kamili naitwa Ramadhani Juma Dzitsai Sawa.   Hilo  ni  jina  la  babu  la  kujikuza  la  mjua  ni  Mchawi.

Sawa? Kwa ukweli kumezungumzwa  mengi  hapa  ambayo  tumeyasikia  lakini  huwezi  kumpatia  mtoto  wako  jina  ikiwa  wewe

hukuzaa.  Ni kweli ama uongo?  Ni ukweli.   Kwa hivyo nakuta yalivyozungumzwa hapa ni mengi sana.   Lakini haitowezekani

kwamba kwanza tupate majimbo ndiyo hii mikataba itakuwa.  Na kama hatutapata majimbo itakuwa ni ovyo.   (clapping)  Kwa

hivyo  mimi naonelea  kwanza  kitu  majimbo  ni  muhimu  na  hakuna  ambalo  litatendeka  bila  ya  kupata  majimbo.   Itakuwa  ni

nyimbo.  Tumeambiwa  kutajengwa  chuo  kikuu  hapo,  hiyo  ni  nyimbo.   Hilo  litakuwa  juu  ya  majimbo  ya  coast.   Kwa  hivyo

napendelea  kwamba,  tunataka  majimbo.   Sio  kuwa  tutamfukuza  mtu.   No.   Tunataka  majimbo  ili  kujifanyia  sisi  wenyewe

mapato yetu ya coast.  Yamezungumza mengi na kama ninavyosema kwamba mtu yeyote ikiwa hajaoa hawezi kusema huyu ni

baba  wa fulani, mpaka uone.  Kwa hivyo na sema hivi, kwanza majimbo halafu mikataba.  Yote iliyozungumzwa hapa kabla ya

majimbo hakuna chochote kitafanyika.  Mimi nimeona watu wengi ambao tumezungumza.  Kwa  hivyo  yote  yaliyozungumzwa
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lakini isiwe ni nyimbo kwanza majimbo halafu ndiyo mikataba, iliyozungumzwa ndiyo itatendeka.  Sawa? Okey. (Clapping) 

Com. Swazuri:  Charo Ngumbao?

Ngumbao:    Habari zenu.  Mimi kwa jina naitwa Charo Ngumbao.  Mimi natoka Kinango na nimekuja na ujumbe kutoka kwa

watu wa Kinango.  Wanasema wanataka majimbo.  Federal  system.  Kwa sababu katika sera  ya majimbo itawezesha asilimia

tatu, ni ya total collection iwe itabaki katika jimbo – ¾. okey?  

Halafu napendekeza katika tume hii kwamba Serikali ianzishe compulsory education system.  That is kuanzia darasa  la nursery

mpaka  standard  seven  iwe  compulsory  kwa  sababu   watu  wengi  wa  hapa  Pwani  pia  lazima  tujilaumu.   Tukitoka  mambo

mengine iendelee, elimu kwanza.  Kwa hivyo kuwekwe sheria ya elimu iwe compulsory.  Lazima.

Tatu, kuwekwe sheria ambayo viongozi wote wawe wako chini ya sheria.   Hakuna above the law ati mimi ni  above  the  law.

No,  no.   Kuhusiana na land sheria za mashamba ziwe chini ya  wenyenji  individuals  (clapping)   Halafu  tena  pendekezo  kuwa

Chief Justice na Chairman of electoral  commission awe anchaguliwa na committee ya bunge. Kwa sababu katika Katiba kuna

sehemu  fulani  ambayo  I  cannot  recall  it  lakini  inasema  kuwa  Rais  akidhibitishwa  kuwa  ni  mgonjwa  na  daktari  anatakikana

ajiuzulu.  Kwa hivyo katika Katiba ya sasa hawezi sababu Chief Justice anachaguliwa na Rais.  Kwa vile amechaguliwa na Rais,

yeye ni kama mtenja wake.  Lakini kama amechaguliwa na watu vile wamechaguliwa atakuwa ni … kwa hivyo Chief Justice na

Chairman of Electoral Commission wawe wanachaguliwa.   (end of side A)

Com. Swazuri:  (not clear)

Juma:   Commissioners,  waheshimiwa  mabibi  na  mabwana.   Mimi  jina  langu  naitwa  Juma  Boga  mzaliwa  wa  hapa  Diani

Location.  Umri wangu ni miaka sitini na nane.  Yu can imagine Bw. Commissioner sitine na minane.  Na  nikifanya hivyo nataka

kusema  kwamba  mengi  ambayo  yamefanyika  hapa  Kenya  nikiwa  na  umri  huo  wa  miaka  sitini  na  minane  nimeona  mengi

yaliyofanyika  hapa  Kenya.   Ndiyo  sababu  nimependelea  kujitaja  kwamba  mimi  nina  miana  sitini  na  minane  ili  kuonyesha

kwamba mengi yaliyofanyika Kenya mimi nimeyashuhudia yakifanyika.N niko hapa  kuwakilisha  group  yangu  ambayo  inaitwa
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Dina.  Dina si chakula.  Dina ni kukazana maanake diyo neno hili DINA.  Dina development welfare and advisory group.   Dina

maanake nasema si chakula cha jinoni.  Mumeelewa eh?  Asante (laughter).

Mimi nikiwakilisha  group  yangu  ambayo  ni  sauti  inayosimamia  wazee,  akina  mama,  vijana,  wafanyanji  biashara  wakulima,

wavuvi na kadhalika.  Kwa hivyo memorandum hii ambayo niko nayo hapa imechukuwa maoni kutoka group hizo zote.   Hawa

wanasema kwamba wao wanataka mageuzo ya Katiba yawe yataleta mfumo wa serikali ya majimbo.  Na  wanataka hivyo kwa

sababu hawatosheki, hawakutosheka kamwe na hii serikali ambayo sijui  inaitwa ya pamoja.   Serikali hii ya pamoja kwa muda

huo  wote  iliyo  utawala  wao  hawakufaidika  nayao  hata  kidogo.   Na  wamegandamizwa,  wamenyayaswa,  wamefanyiwa  kile

jambo. Kwa hivyo wanasema seikali ambayo wanapendelea na wanaona kwamba itawafaidi ni ile serikali ya majimbo.  Kisha

weanasema kemaba ikiwa kwa bahati  mbaya labda wezetu huko juu wanatosheka na serikali iliyoko, watu wangu  wanasema

wao wanataka jimbo lao.  (clapping)   Na  katika serikali hii ya majimbo, wanasema jimbo likipatikaniwa liwe na  serikali  yake

ambayo  itakuwa  inaongozwa  na  governor  iwe  na  bunge  lake  la  kutengeneza  sheria,  liwe  na  police  force  yake  na  kila  kitu

ambacho  kinahusu  serikali  kuwa  nacho.   Hivyo  ndiyo  wanataka.   Mapendekezo  yao  ni  kamba  sisi  watu  wa  Dina  tunataka

utawala wa majimbo, na tunataka pia Kenya iendelee kufuata mfumo wa vyama vingi.  Huo usife huo.

Com. Swazuri:  Hawakusema ni ngapi?

Juma: aa aa wanataka vingi wao.  Pia wanasema kwamba tunatambua kila jimbo liwe na serikali yake na katiba yake …..

Com Swazuri:  Haya ushasema.

Juma:  Nimeshasema ni vile macho yangu ni mzee na ngonjwa.  Oke  asante.   Basi wanasema ardhi na kilimo, uchumi, elimu,

utalii mali ya  asili  na  afya  na  vyote  hivyo  viwe  chini  ya  mamlaka  ya  majimbo.   Hivyo  nasema  kwamba  tukipata  majimboule

uwezo ambayo umerundikwa mahali pamoja kule juu, utatawanya kwa kila jimbo kuweza kujisimamia lenyewe.  Nafikiri kwa

hayo machache kwa sababu mengi yamesemwa na wenzangu laini sisitizo letu  ni  kwamba  sisi  tunataka  utawala  wa  majimbo.

Asante (clapping)

Com. Swazuri:  Hayuko Salim Mwajora?  Saumu Amani.
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Saumu:   Salaam  aleikum.    Mimi  jina  langu  naitwa  Saumu  Hamisi  Amani.   Na  lengo  langu  la  kuja  hapa  nilikuwa  nataka

majimbo. Ndivyo nitakavyo na ni lazima  iwe hivyo (clapping) kwa kusema hivyo mimi niko na uchungu sana.   Mimi nilimaliza

form 4,  1990  na mpaka dakia hii sijapata  kazi.   Na  tukitembaea huko kwenye ma beach  kwanza  jambo  la  kwanza  manager

anakuuliza huyo aliyo hapa ni msichana ama ni bibi ya mtu.  

Maswali  ya  kazi  haijalishi  kuwa  ni  msichana  wala  ni  bibi  ya  mtu.   Ukisema  ni  bibi  ya  mtu  anakwambia  mwambie  aje  siku

nyingine.  Ukimwambia ni msichana anakuambia wewe ni mwembaba ama ni munene.  Maana ya umbo langu ismjalishe.  Kwa

sababu  mimi nilisoma  na  stakabadhi  zatu  zinaruhuru  kufanya  hiyo  kazi.   Akiambiwa  ni  mwembamba  unaambiwa  ingia  ndani

ukiingia  ndani  anakuambia  tukutanae  Manor.   Ofisi  iko  leisure  lodge  lakini  anakuambia  tukutane  Manor  hotel.   Huo  ni

unyanyasaji ama ni nini?  

Sisi wanawake ni lazima tupatiwe haki zetu na sisi tunataka  kazi  kufanya  hatutaki  mambo  ya  kukutana  Manor.   Tufanye  nini

huko? (clapping)  Kama ingekuwa ni mjomba wangu huyo aliyekuwa hapo hotelini asingeniambia tukutane Manor,  lakini kwa

sababu ni mtu wa bara  ni lazima aniambie tukutane Manor tufanye mambo mengine halafu ndipo ni kazi baadaya itawezekana

aje?   Pengine  bwanangu  hana  kibarua  na  mimi sina  kibarua  mpaka  dakika  hii,  nikipeleka  application  kwa  nursing  mimi  na

qualify, kuwa nurse wanaotoka pale ni language wanatoka B.  Na  language nilipita na mean grade  pia  nilipita.   Lakini  ukifika

kwa interview ukiangalia katika ile orodha yote ya watu wa Kwale district  pengine mtu mmoja ama wawili ama  watatu  ndiyo

walienda college.  The rest  hakuna na tuna qualify.  Why? (clapping)  Hata sisi tunauchungu.  Saa  hii sina  kazi  na  bwanangu

hana kazi.   Tutafanya nini.  There is no need of learning for  a  girl.   Haina  haja  ya  wanawake  kusoma  kwa  sababu  tukisoma

munaambiwa tukutane pahali pengine.  Kama mimi mtoto wangu niliye naye ni msichana  saa  hii  hakuna  haja  ya  kumsomesha

kwa sababu yeye atabaki nyumbani.  Na  uwezo mimi sina sababu sina kazi.   Nitamsomesha na nini mtoto wangu ama babake

atamsomesha na nini?  

Na sisi tu wazaliwa hapa,  beach ziko hapa tu chini  ukifanya  kosa  kidogo  mtu  pengine  amekosea  ameogea  choo  ya  mzungu.

Mzungu si ni binadamu sasa kama umeshikwa na kosa kama hilo ni lazima upatiwe warning letter halafu arudishwe kazini.  Kwa

nini  wanamfuta  kabisa?   Kama  angekuwa  ni  mtu  ambaye  na  mjua  singemfuta.   Lakini  kwa  vile  hamjui  ni  mtu  wa  bara
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anamwambia nenda kabisa.  For what?  Until when.  Mambo kama hayo tumechoka sisi.  Tunataka tuandikwe kazi.  Hata mimi

saa hii nataka niandikwe kazi sababu nina watoto  wangu wanasoma.   Nitawasomesha na nini?  (clapping) (a  lot of noise and

discussions in the background).

Com. Swazuri:  Mwanarusi?

Mwanarusi:  Salaam aleikum.  Niendelee ama bado muko na mazunguzo mazungumzo.

Com. Baraza:  Hapana endelea mami.  Sema jina lako halafu endelea.

Mwanarusi:   Asanti.  Jina langu mimi ni Mwanarusi Nliseso mzaliwa wa Diani Location.   Mimi  kama  mwanamke  mojawapo

wa Kwale ama wa Pwani nilikuwa naomba tupatiwe serikali yetu ya majimbo kwa sababu zifuatazo.  Laitani kama Katiba ilie

iliyopata uhuru ambayo ilikuwa ni ya majimbo, kama ingekuwa hiyo hiyo mpaka dakika hii sisi watu wa Pwani hapa tungekuwa

watu wengine.  Lakini ilifinywa  finywa  hapo  ikafutwa  futwa  ikatengenezwa  kivingine  sisi  wanyonge  tukawa  tunagandamizwa.

Tumegandamizwa sana mpaka dakika hii tunaumia mbavu, maana tumefinywa sana.   Kwa hivyo tunaomba tupewe uwezekano

wa majimbo ili tuwe na uwezo wetu katika jimbo.  Tuwe na mamlaka yetu tuwe na mashauri yetu pia.   Wakati  nchi za ng’ambo

zikitoa kama ni msaada,  msaada ule  ugawanywe  kwa  kila  jimbo,  kila  jimbo  likafanye  mambo  yake.   Tumefinywa  sana  kwa

sababu kama tungekuwa tunasaidika na  hiyo  Katiba  ama  huwo  ungozi  wa  Katiba  hio  ambayo  bado  iko,  mwaka  huu  ni  wa

thelathini  na  tisa  Pwani  hii  yetu  hakuna  hata  chuo  kikuu  kimoja  kilichojengewa  kwa  watoto  wetu  ama  kwa  sisi  wenyewe  (

clapping).  

Tukiingilia mambo ya utalii, utalii mwingi uko hapa Pwani, mahoteli mengi yamejengwa zaidi ya mia moja, lakini college yake iko

bara.  Sasa  sisi wa Pwani nikuwa tutowe ardhi ijengwe mahoteli halafu  wanaochukua ujuzi ni watu wa bara  waje kuandikwa

kazi  huku?   (clapping)  Tukiangalia  mambo  ya  ardhi,  jimbo  likipatikana  ardhi  zitakuwa  mikononi  mwetu  tutakuwa

tunasawazishana sisi wenyewe kwa wenyewe.  Yule aliyepokonya mwenziwe atajulikana na mambo yatasuruhishwa.

Com. Baraza:  Mambo ya mashamba, unataka uwezo uendee nani hata ukiuchukuwa kwa jimbo uwe kwa mikono ya nani?
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Mwanarusi:  Mikono ya wazee kwanza.  Halafu ipande juu pole pole kama mambo yamekuwa magumu.  Kwa hivyo sisi watu

wa  Pwani  ama  sisi  wanawake  tumechoka  na  ugawaji  wa  ardhi  kwenye  meza  umekuwa  hapo  miaka  nenda  miaka  rundi

unangusha  nazi,  lakini  kutakuja  mtu  kutoka  bara  na  karatasi  yake  aseme  hii  shamba  ni  yangu  angalia  title  deed.   Tafadhali

ugawaji wa shamba mezani uishe.  (clapping)

Mengi  yamezungumzwa  nitazungumzia  kidogo  na  kutilia  mkazo.   Nikuzungumza  kuhusu  huu  ubakaji  wa  watoto.   Watoto

wanaonajisiwa.  Sheria imetoa kifungu maalum cha kuwa mtu atakaye najisi mtoto mdogo vifungo vinatolewa kila kukicha.   Na

kila kukicha watoto  wananajisiwa.  Kwa hivyo tunataka sisi wanawake hasa  wa  Kwale   ama  wa  Pwani,  tukishapewa  jimbo

letu, uwezo utakuwa umewezekana kutoa amri.  Ama basi  kama ni hiyo serikali ya pamoja lakini hiki kifungu kiwekwe mkazo

hapo kiwe kimefungwa sawa sawa ili hao wanaume wapendao kutafuta watoto wadogo,

Com. Swazuri:  Ungependa wafanywe nini?

Mwanarusi:  Mimi ningependa kuwe na adhabu mbili mojawapo apewe huyo aliyefanya hivyo.  Huyo aliyembaka mtoto.   Ya

kwanza afungwe maisha.  Kama haikuwezekana basi  imekuwa too much kwake maana wengine huwa wanaendelea hata kesi

zimekuwa tatu tatu, inne, tafadhali hizo sehemu zake za siri zikatwe.  (laughter, clapping)

Nikimalizia  ni  kuhusu  mambo  ya  kazi.   Kazi  zipewe  uwajiri  watu  wote.   Wake  kwa  waume,  hata  walemavu  tunaona  lakini

wamebaguliwa ati kuna kazi zingine hawaziwezi.  Kwa hivyo nasema asante kwa hayo machache.

Com. Baraza:  Kasunge Hassan.  Hayuko?  Asman Mwayuyu?  Musa Mwarayulo.  You highlight your memorandum.

Makoroma:   Okey,  Kwanza kabisa mimi ni Makoroma na moja kwa moja  nitaenda  kwa  point  direct.   Kwanza  serikali  ya

majimbo  ndiyo  kitu  naunga  mkono  na  majimbo  ambayo  nayataka  mimi  ni  haya.   Majimbo  tisa  katika  Kenya  nzima;  haya

yaliyoko yatabakia vile vile lakini kama Rift Valley kwa sababu ni kubwa itakuwa na North Rift na South Rift.  Halafu majimbo

haya  hayatakuwa  na  Governors;  lakini  kutakuwa  na  Chief  Minister.   Huyu  Chief  Minister  atachaguliwa  na  raia  direct  na

wananchi wa ile jimbo.  Na  kila jimbo litakuwa na bunge lake na bunge litakuwa lina idhini la  futa  kazi  mtu  ambaye  atakuwa

ameajiriwa  kama  civil  servant  ama  muajiriwa  wa  serikali.   Halafu  bunge  lile  la  jimbo  litachagua  makamu  wa  Rais  ambaye
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atakuwa vice Chief Minister  katika hizi district ambazo ziko sasa hivi hazitakuwa na ma DC, wala ma DO.  

Katika ile serikali napendekeza mimi, hawa wataondolewa halafu district  itakuwa inawakilishwa na Chairman ambaye atakuwa

nachaguliwa  na  Rais  wa  jimbo  halafu  it  should  be  approved   by  the  parliament.   Lile  bunge  pale  lihakikishe  ule  mtu

amechaguliwa sails through, na lazima awe ametoka sehemu ile.  Halafu ma-councillors.  Macouncillors watachaguliwa direct  na

wananchi. Kila wilaya itakuwa na Mayor wake na atachaguliwa direct  na watu lakini si ma Councillors,  kwa hivyo kila mahali

kuwe na mayor.  Kuhusu Central Government kutakuwa na Rais ambaye atachaguliwa na raia direct halafu na Prime Minister.

Prime Minister atachaguliwa within the parliament na atakuwa yeye ndiye mtu ambaye anauwezo wa kushika jeshi na atakuwaa

nahusika na mambo ya fedha.  Iwapo nchi iko katika vita huyu Prime Minister atatangaza vita lakini vile vita lazima amwambie

Rais kabla ya masaa arobaini na nane na lazima pia azungumze na bunge la central kabla siku nne (4 days).

Jambo lingine ni kuhusu wafungwa.  Wafungwa  ni  lazima  wawekwe  katika  hali  ya  kibinadamu  ni  lazima  wawe  na  vitanda  ni

lazima wapate postal address, kwamba lazima wawe na access ya kuzungumza na watu wao na ni lazima waruhusiwe kuangalia

televisheni na kusikiliza maradio.

Jambo lingine ni kuhusu habari  ya Police harassment.   Police  harassment  ni  lazima  ihakikishwe  kwamba  kutakuwa  na  Police

force ambayo sasa  itakuwa inaangalia mambo ya harassment,  ya kunyanyasa watu,  yaani  a special  unit.   Halafu  kwa  special

unit kutakuwa na ofisi ya Ombudsman.  Ombudsman atakuwa na ofisi yake katika kila district  kuangalia hali ya violations ama

vile haki za kibanaduam zinavyokuwa violated.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  habari  ya  education.   Elimu iwe  free  from  nursery  mpaka  form  6  na  system  ile  ya  zamani  kuanzia

nursery  upto  class  7,  form,  one  upto  form  6.   Halafu  kuanzia  hapo  sasa  ni  university  sasa  elimu  ya  university  ni  lazima  iwe

affordable kila mtu aweze kusoma.

Jambo  lingine  ni  habari  ya  Waislamu.   Waislamu  baraza  la  Imam  ikuwe  chombo  cha  kudumu  na  kitambulike  na  Serikali.

Wachague  Kadhi  wao  wenyewe,  baraza  la  Maimam.   Halafu  na  Kadhi  wadogo  wadogo  pia  watakuwa  wanachaguliwa  na

baraza la Maimam  la taifa nzima.  Na  kuhusu Waislam ni lazima ihakikishwe kwamba waalimu ama maustadhi  wanapelekwa
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kule mashuleni.  Wawe payroll ya TSC kwamba watakuwa  wanasomesha  masoma yote ya Kiislam.  Iwe ni fiki Arabic,  kila

kitu.  Na watakuwa wanalipwa sawa sawa (clapping).

Na  issue  lingine  ama  swala  lingine  ni  kuhusu  habari  ya  Ramadhani,  mwezi  wa  Ramadhani.   Unapofika  kama  vile  watu

wahakikishe katika shemu za Kiislam,  madanguro yote, mukahawa yote ifungwe.  Hakuna kula mchana.  Ukishikwa unakuwa

sentenced  ama unafungwa mwaka mmoja. Wakati unakula mchana mwezi na Ramadhani.

Issue nyingine, Rais anapochauliwa na Prime Minister wake ni lazima wawe baina ya miaka 40 upto 65 years.   Hiyo ndiyo age

ambayo tunataka.  Swala lingine ni Rais kuwa na excessive powers ama nguvu zaidi ni lazima ziwe cut off ili to have checks  and

balances.

Swala la Mwisho  ambalo nataka kumaliza kabisa ni kuhusu habari ya beach.  Mambo ya beach hapa ni matumaini yangu kuwa

watu wamekuea harassed mara kwa mara.  Na ningeomba badala ya kuweka askari  kule,  sungu sungu lazima wawe kule chini

na ni lazima walipwe na serikali.  Nasema homeguards, unaona?  Lazima wawe kule chini na pia huku manyumbani sungu sungu

lazima waihidhirishwe, sio mambo ya Mungiki ndio waleta shida halafu inaonekana it has become a collective fault.  Kwa hivyo

homeguard lazima wafanye kazi na wawe payroll ya serikali.  I hope its clear.  

Cha  Mwisho  tafadhali  kuna  hawa  village  Chairmen,  kwa  sababu   ile  serikali  mimi nafikiri  ni  kwamba  hawa  ma  DO  lazima

waondolewe hawana kazi.  Chief atakuwa answerable kwa yule Chairman (si DC tena) ni yule Chairman atakayechaguliwa na

Rais wa jimbo halafu atakuwa approved na bunge la jimbo sasa  yule Chairman ndiye atazungumza direct  na  Chief  lakini  yule

Chairman hataitwa Chairman huku ataiwa mwakirishi sasa atakuwa pale analipwa atakuwa anaonge ana Chief halafu anaongea

na Chairman ambaye sasa hivi ni DC.

Com Baraza: Na huyo chief awe elected?

Makoroma:   Chief  anakuwa  elected  na  watu  direct  nakuwe  na  kamati  wakati  Chief  yeye  hatimizi  kazi  yake  uzuri  then  ile

kamati iitishe uchaguzi, anaa ireport kwa makao makuu halafu kuna kuwa  na uchaguzi mpya then he is thrown out.   Thank you

very much (clapping)
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Com. Baraza:  Hilda Nzambia?  Salim Bakari Mwachata.

Mwachara:  Salaam aleikum.  Mimi kwa jina langu naitwa Salim Bakari Mwachala.  Kwanza swala langu la kwanza ningetaka

majimbo.   Majimbo  ndio  yatakoyoleta  yale  tunayotaka  sisi.   Kama  mzee  wangu  amezungumza  hapa,  amesema  kwamba

majimbo twataka kwa hiari kwa nguvu kwa sababu tumechoka.  Kwa sababu majimbo ya kija ndiyo yataondoa mambo mengi

kama ukimwi, ukimi umezagaa hapa kwetu kwa sababu ya serikali ya mseto.  Wakina wamama wetu zamani walikuwa wakivaa

mavasi mazuri na ilikuwa uzinifu kwao si jambo rahisi,  lakini sasa  hawa  wanawake  wamekuja  kutoka  bara  wanatembea  uchi

ndiyo wame sababisha ukahaba umekuwa mwingi hapa kwetu Pwani (clapping) .

Com. Baraza: Hao mama wakutoka bara watarudi kule?

Mwachara:  Kile watakaa  hapa watapata  umri za hapa za kuvaa mavasi yakueleweka,  hivyo ndivyo  tunavyotaka  (clapping).

Kwa sababu mwanamke ukitembea uchi ndio unasababisha wanaume kukutamani lakini ukijivaza  hakuna problem.

Kitu chingine ambach nazungumzia ni kwa upande wa elimu, nitaunga mkono  mwenzangu  kwamba  watu  washomeshwe  bure

kwanzia class ya kwanza mpaka form 4.   Kwa sababu sisi huu umasikini umsababishwa na watu wa bara  kwa  sababu  hawa

watu wa bara ndiyo wametukalia muda mrefu.  Sisi si maskini umasikini ni watu binafsi kwa sababu rasilimali tunazo hapa kwetu

Pwani  ni za asiri zio kwamba niza kupita kwa sababu bahari huwezi kuitembeza wala, huwezi kuihamisha.

Kilindini vile vile hivi viwanda vyote vina uwawa ilituwe masikini.  Watu wote wa hapa hakuna hata mtu aliye kuja na gari sote

tumekuja  na  miguu.   Tumefanyishwa   tuwe  hivi  sio  kwamba  sio  sisi……..   tumefanyishwa.   Kwa  hivyo  tumechoka

kunyanyashwa tunataka majimbo kivyo vyote Salaam aleikum (clapping).

Com. Baraza:  Bw. Ramadhani Zani, Salima Omar.

Salima:   Jina langu naitwa Salima Omar kutoka Diani, mim maoni yangu ni  ya  majimbo.   Sisi  tumezaliwa  hapa  Coast.  Wazi

wetu wote wamehudumia mambo ya beach, kina babu zetu, hata sisi wenyewe twa hudumia mambo ya beach lakini sasa  mtoto

akienda beach yeye mwenye anaenda kuuza sanamu zake mbili polisi wa Diani akimuona kijana yule, atasimamisha amwambie
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“wewe leta kitambulisho, na wewe hebu leta kitu kidogo”.   Sasa  saa  ile  akimpatia  kitu  kidogo  ambacho  ame  patiwa  na  yule

mzungu ameuza sanamu atakuwa amefanyia yule Polisi  na  yule  Polisi  yeye  fuko  na  mshahara  wake  ama  itakuwa  amejifanyia

mwenyewe?

Sasa  mimi  naomba  Polisi  wa  Diani  wapewe  maonyo  kuhusu  watoto  kule  beach.  Waachiwe  waendelee  na  biashara  zao

kulingana nao na uchumi,  wao  kila  mmoja  yuataka  maendeleo.   Coast  hii  ina  maendeleo  makubwa  lakini  kulingana  na  wale

wenzetu wageni ambao wamekuja hapa huwa wao wanataka sisi tukae chini wao wake juu kama kwamba wao ndio wazaliwa

wa hapa.  Wazaliwa wa hapa wawe hawana nafasi yoyote.  Sasa mimi nataka kuanzia hiki chama chetu watoto  wetu wawe na

maendeleo  kama  ni  mahotelini,  kama  ni  beach  boys,  kama  ni  akina  mama  wakiuza  maleso  yao,  sio  ma  Polisi  saa  yote

wasimamie akina mama ati wewe nipe kitu kidogo.  Hiyo hakuna kila mmoja yuatafuta uchumi.  Na  sisi tunataka majimbo.  Na

kulingana  kutaka  majimbo  sisi  ni  wale  wenzetu  wanataka  kujifnaya  wao  ndiyo  wenyewe  sisi  sio  wenyewe.   Kwa  hivyo

nimemaliza sina mengi.  (clapping)

Com. Baraza:  Salim Muindi, Salim hayuko?  Rajib Nassir.

Nassir:   Salaam aleikum.   Mimi kwa jina ni Rajib Nassir  Bodo kutoka Diani Mwaroni.   Sitaki kupoteza muda  kwa  sababu

mengi  yamezungumzwa.   Sasa  kama  nitatia  yangu  sitaona  jambo  la  maana.   Shida  yangu  ama  pendekezo  mahitaji  yangu  ni

majimbo.  Majimbo ninayo hitaji kwa kwaida ni rasilimali zote za hapa ziwe zitapitia mikononi mwetu.  Sio kama hivyo wakati

huu ninavyoona tumkuwa kama ngazi za kupandia watu juu.  Sisi tukanyangwe watu waende juu.

Com. Baraza:  Zikipitia mikononi mwenu, mubakie na ngapi na sisi wa juu tubaki na ngapi?

Nassir:   Ninavyoona  mapendekezo  yangu  kwa  sababu  tumechokeshwa  ni  zote  zimbaki  hapa  (clapping)   Umeona  mama?

(interjection  Com.  Baraza)   Mushakula  kutoka  kitambo  bwana.   Tumechoka  mpaka  mambega  yao  chungu  sasa.   Kule

kuwabeba mpaka dakika hii hatuwezi kuwabeba tena.  Kwa hivyo hatuwezi kuwabeba tena.   Andika hiyo mama.  Si uandike,

watu wa Pwani wamechoka kuwambemba watu wa bara.

Com. Baraza:  Nimeandika.
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Nassir:  Andika mama ni maoni yangu.  Na  kwa kifupi sitakuwa na muda mrefu sana sababu yote yamekanyagwa kanyagwa

na wenzangu.  Nina mengi lakini hapa leo nitakuwa mnyonge.  Lakini tumechoka.

Com. Baraza:  Haya haya

Nassir:  Andika tumechoka mama, ndilo langu la Mwisho (laughter)

Com. Baraza: I know how to do my work. Nenda hapo using, Hamisi Rasa

Raso:  Asalaam alaikruim…… Na wale ambo  si  Waislam,  amani  ya  Bwani  iwe  nanyi.   Kwa  jina  mimi naitwa  Hamisi  Juma

Raso,  na  mimi ni  mzaliwa  wa  hapa  Diani  location,  Ukunda  sublocation.   Kwa  kuchangia  mambo  ya  Katiba,  Kwanza  mimi

nataka majimbo mwaandika ama mwazungumza? Kwa sababu haya maneno sisi wenzenu hata mukituona twatetemeka kwa ule

uchungu.

Com. Baraza:  Wewe endelea.

Raso:   Twataka  majimbo,  hiyo  iandikwe.   Halafu  kwa  nini  watu  wote  wakija  hapa  wanasema  wataka  majimbo?   Ni  kwa

sababu serikali iliopo hatuoni ina faida yoyote.  Na majimbo kuyataka sio kwamba twazua bali huu ni mkataba uliowekwa huko

Lanchaster  House in  1962.   Wengine  wanasema  in  1963.   Yaani  mwaka  wa  elfu  moja  tisa  mia  sitini  na  mbili.   Hapa  kuna

confusion kidogo wengine wanasema mwaka wa elfu moja tisa mia sitini na tatu.  Lakini point ni kwamba kwa huo mkataba wa

majimbo  uliyowekwa  Lanchaster  house  sio  jambo  la  kubuni.   Watu  wakija  wakisema  majimbo  …  majimbo  hiki  ni  kitu

kilikuwapo.   Kwa  sababu  gani  tunataka  majimbo?   ni  kwa  sababu  ule  unyonge  twauona  hapa  tumezingatia  ama  tukifikiria

kwamba, mambo yote yataondoka.  Kwa sababu ya elimu, tumeachwa nyuma mfumo uliopo haujatusaidia sisi.

Com. Baraza:  Sasa usema point zako.  Tumeelewa mambo ya majimbo.  Hiyo ya elimu unataka nini?

Raso:  Elimu twataka vyuo kama hizi university zijengwe hapa.  Kutokea uhuru ni jambo la kutukana mpaka dakika hii hakuna

university.  Hata chuo hiki cha Waalimu kidogo  tu  kilicho  shanza  hapa,  kimeanzishwa  kingine  huko  Taita,  kime  kufa  kimfifia
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kwa hivyo elimu tunataka vitu kama hizo viwepo.

Kwa upande wa security.   Security,  serikali iliopo vifungu vilivyopo pengine vipo ambavyo vina ruhusu kuwe na  homeguards,

yaani sungu sungu.  Lakini pengine vile vifungu vipo vimekuwa weak.  Kwa hivyo twataka ile serikali itakuja ya majimbo vifungu

kama  hivyo  za  security,  wenyenji  wenyewe  wawe  na  jeshi  maalum  la  homeguards  ambalo  litachaguliwa.   (clapping)  Na

ninasema  hivyo  kwa  sababu  mimi nikiwa  na  ujuzi  ama  experience  ya  hiyo,   nimefanya  hiyo  kazi  mimi   Tumechaguliwa  na

nikafanya hiyo nikaona mafanikio ya kuwa wenyenji wa hapa lazima wawe wenyewe  kipawa mbele kwa upande wa security.  

Com. Baraza: ok next point.

Raso:  Next  point,  upande  wa  kazi.   Mimi  nafanya  upande  wa  private  sector  lakini  utapata  uhuru  ama  siku  ya  labour  day

vifungu vilivyopo  ama  mfano  wa  serikali  iliopo,  ni  kwamba  utaona  maneno  yote  ya  maana  ama  nyongeza  zozote  ambazo

zinafanywa pale huwa zinalenga tu upande wa civil servants, ambayo hii si sawa.   Kwa hivyo serikali ambayo itakuwepo lazima

ilenge  upande  wa  private  sector  na  civil  servanta  wote  wawe  wanapata  nyongeza.   Nikiongezea  hapo  hapo  mwanadamu

kufanya kazi ni lazima kuwa off situ moja haitoshi, mfanyi kazi yeyote awe atakuwa off.  Off day ziwe ni two days  instead  of

one day.  Utapata hawa wenzetu jumamosi na jumapili huwa ni siku za off, lakini sisi hata ambao tuko upande kama wa private

sector  hasa  kama  nitakuwa  off  jumatano  halafu  next  day  ni  Thursday  niwe  off  hivyo  hivyo.   Yaani  kuwe  na  kufungu  fulani

ambacho mtu hapa Kenya awe ataruhusiwa kwenda off siku mbili.  One day is note enough.

Com.Baraza:  ok. That’s enough.

Kumalizia,  swala  nyeti  kabisa  la  ardhi.   Sasa  hii  majimbo  inapiginiwa  halafu  hizi  system  zimetumika   huko  nyuma  ziwe  basi

katika hii mambo ya Katiba ambayo imelekebishwa hapa.   Swala  la  ardhi  zote  zilizo  nyakuliwa  ziwe  zitakuwa  revoked.   Hii

ndiyo  faida.   Hakuna  maana  ya  kuwa  mimi nije  niongee  hapa  mamo  ya  ardhi,  tunanyanyaswa,  halafu  majimbo  ya  kija  iwe

itaendelea hivyo hivyo.  No.   hiyo system yote yakufinya iwe  ardhi ambazo zimechukuliwa kiholela ovyo ovyo ziwe zitakuwa

revoked.  
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Com. Baraza: Sawa,  endelea.

Raso:  Next namaliza.

Com. Baraza: oh time is up, tuna watu wengi ambao wanataka kuongea.

Raso: Its  up,  ok thank you so mu lakini naomba mwenyezi Mungu maneno haya yawe yatafuatiliwa.  Majimbo  twataka  kwa

nguvu, kwa pole pole jamani.  Asalaam alaikrum.

Com Baraza:  Bakari Ali Manjeni, Huyo Bakari yuko?Lela Kassim, yuko? Atafuatiwa na Rashid Mtama.  Dakika tano.

Lela:  Salaam aleikum ndugu Waislam.  Na  ndugu zangu msiokuwa Waislamu mumeshinda aje?   Nina shukurani kubwa sana

kwanza kupata fursa hii ya kupata siku hii ya tamasha ya kuchangia mkataba mpya wa majimbo wa Katiba.   Pendekezo langu

mimi kupitia akina mama wa Diani location ni kwamba sisi akina mama ndai letu la  kanaza  tunadai  mwamba  wetu  wa  Pwani

tuwe nao mkononi ili tuweze kufaidinda nao.   Kwa sababu tofauti tofauti.   Mwambao huu wa Pwani ni Mwambao mzuri sana

uliopambwa kwa ajili ya mwenyezi  Mungu.   Lakini  ni  mwambao  usiotunufaisha  kwa  lolote  wala  usiyotufaidisha   kwa  lolote.

Kwa hivyo twaomba mwamba huu uwe mikononi  mwetu, ili tuweze kumiliki mwenyewe na tuweze kufaidika vilivyo tujue faida

ya mwamba wetu.

La pili, sisi akina mama wa Diani tumekaa na tukachungulia kirefu na vilivyo, tukaona ipo haja ya serikali ya mseto ikiwezekana

tuiondolee  mbali  na  tuwe  na  serikali  ya  majimbo(clapping)  kwa  sambau  ambazo  zinafautia:   Serikali  ya  majimbo  itamfanya

mama ya Pwani afaidike vilivyo.

Com. Baraza:  Hiyo ni sawa tumelewa  … ziko point?…

Lela:   Point  ziko  Madam.   Kwa  hivyo  tafadhali  naomba  unipe  time  kwa  sababu  situmii  kitu  kingine  natumia  ile  hewa  ya

mwenyezi Mungu.

Com. Baraza:  Sawa lakini ni time …. Umesema majimbo tumeelewa go to the other points.
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Lela:  Ndiyo hivyo naja.  Kwa hivyo taratibu wajua uki ni harass nitashindwa vile nataongea pia.  

Com. Baraza:  I’m not harassing you I am directing you. 

Lela: Sasa nitarundi pale kwa majimbo.  Majimbo yetu yale tunayoataka sisi tunataka Mbunge wa Pwani awe ana bunge lake

na anaweza kuhamasisha wambunge wote na kuzungumza wakiwa na ofisi zao badala  ya kuwa viruka njia kila kukikucha sisi

twawahitaji na wamekwenda city.  Huku tumeachwa na city yetu ambayo haina faida kwa wabunge wetu (clapping)

Majimbo yale tunayoitaka la pili, tunataka hata wale  ma  askari  kupita  askari  tawala,  mapolisi  na  ma  PC,  DO.   Pia  tuwe  na

uwezo wa kuwa jimbo hili linajimiliki viwavyo, kulingana na sector hizo zote. 

Jambo la tatu,  akina mama wa Pwani tunaona kuna jambo ambalo ni lazima  tuwe  nalo  lakini  sijui  hawamini  tunanyimwa  haki

hizo.  Unafurahi wewe ni mama umetoka bara  na unafanya kazi ambayo kwamba huenda ikawa umeifanyia  kutoka  huko,  sio

geni kwako.   Kwa akina mama wa Pwani mameomba nafasi za viti arobaini kwenye bunge.  (clapping)  La  pili  akina  mama

wameomba katika council waachiwe viti kumi na vitano (clapping)

Com. Baraza:  (inaudible)  … endelea.

Akina mama wa Pwani kuna unyanyasaji wa uwajiri kupitia akina mama wa kawaida mpaka walemavu.  Kwa hivyo narudi kwa

walemavu.   Mama  akiwa  mlemavu,  tunaiomba  serikali  imushughulikie  kupitia  kwanzia  kwa  watoto  wake  iweze  kuelimisha

watoto wa walemavr.  Na  mama akiwa mlemavu anayo haki kuajiriwa vilivyo.  Kwa sababu kile ni kiumbe kilochoumbwa na

Mwenyezi Mungu na kiko timamu.  Isipokuwa ulemavu ni rehema yake Mwenyezi Mungu.  Kwa hivyo tunaomba akina mama

walemavu  watiliwe maanani na waajiriwe vilivyo na akiwa Mwalimu, na akiwa anonekana ana haki ya kuwa officer kwa ofisi

awekwe ofisini wala asiwekwe kama mtu asiyekuwa na maana (clapping).   (Com. Baraza:  dakika moja)  Jingine  ni  swala  la

ardhi.

End of Tape 4.
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Tape 5 (has started before speakers name)

Speaker:  Nasema hali ya security  Askali wetu wafanywe  waweze kuheshimu  raia.   Ma  wabunge  na  machief  wachaguliwe

kwa mlolongo ili waweze kuheshimu wale wanaowachagua .  Kwa hayo machache naona nisije (inaudible) nanyi asanteni.

Com. Baraza:  Tuachie memorandum tutasoma. Sign pale.

Speaker:  I will give it to you later on this is a rough one.

Baraza:  Said Ali. Dakika tano.

Ali:  Salaam aleikum.  Nashukuru wakubwa wa hii Katiba.  Langu muhimu la kusema hapa mbele yenu ni majimbo.  Majimbo

ndiyo yana niumiza mimi roho yangu sana.   Kulingana na hali ilivyo  nimefika  hapa  hasa  kuja  kuzungumza  majimbo.   Maneno

yote hayo ambayo yamezungumzwa hapa mbele na wakumbwa na wandogo na wasichana na akina mama hayawezi kupatikana

mpaka majimbo kwanza.  Lakini unaona wengine wanaanza kupanga serikali zao hapa,  kupanga sheria za nini hapa hizo zote ni

uongo.  Mpaka ipatikane majimbo kwanza ndipo mutaweza kupanga maneno yoyote hayo (clapping)

Com. Baraza:  Tuanelewa lakini wapange na hiyo Katiba  tuliotengeneza  tunapanga  malipo  na  hizo  vitu  vingine.   Wasiachilie

kwa sababu tunapanga?

Ali:  Kwani, hapa ndipo pana akili zao ama wakifuata majimbo akili zitakuwa zimekufa.

Com. Baraza:  Tutatengeneza Katiba na tutwapatia hiyo majimbo na lazima iwe na hizo vitu zingine.

Com. Njoroge:  Na pia binadamu aliyekuwa akifanya (inaudible)

Ali:   Nimesikia mtoto umuleavyo ndivyo akuavyo wakati  ambao watu waliishi hapa wameona haya yote.   Hawawezi kusema

mengine ama kapanga mambo mengine.  Lazima watapanga vile wanavyoona.
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Com. Njoroge:   Sasa  wewe  unasaidiwa   …  sasa  wewe  tunakuambia  serikali  ni  ya  majimbo  ndiyo.   Lakini  zisopeowekwa

sheria zote kabla ya hiyo serikali kuanza wale waliyo juu, yale yale madhara …. Hata huku unaona wengine ….

Ali: Haya nimesikia kwa sababu mgaa gaa na upwa hali wali mtupu.  (laughter)  kuendelea mimi hasa kusitiza ni majimbo.  haya

yote ya ardhi, ya  kazi ya nini, hiyo tunaweza kupanga kulingana na kitabu cha Mwenyezi Mungu ambacho ni cha Koran pekee.

  Koran ina mambo yote ya sheria, zote hizo ambazo zimezungumzwa hapa.  Ka hiyo majimbo kwanza ya pili yanayofuatia mimi

ambayo naisisitiza na niko na uchungu sana ni kitabu cha mwenyezi Mungu ambacho ni  Korani  ndicho  majimbo  yakipatikana

kitumike kama sheria.  Asante.

Com. Baraza:  Saidi  Mwalalo?

Saidi:  Arabic greetings. Ama kwa ufupi mimi nataka majimbo ama sisi zote tumezungumzia majimbo.  Na kwa kweli hili jambo

la majimbo kwa jumla laonekana hata hii serikali ilivyo sasa  yazungumzia majimbo, ki hivi:  makabila ni arobaini na mbili katika

Kenya lakini vyama ni arobaini na sita.   Yaonekana  wazi  kila  mmoja  ataka  kujimiliki  ama  kila  sehemu  yataka  kujimiliki  kwa

hivyo inonekana hii katiba ya majimbo ikipitishwa, nafikiri hili zogo litakuwa limeondoka.  Kwa mfano waliotawala wa kwanza,

ukienda huko Gatundu, utafikiri ni uraya. Halaru ukienda mkoa a Rifit valley…..

Com Swazuri:  Hapo nitakupinga.

Saidi:   Utanipinga eh?  Haya basi  tuachilie hapo hapo.   Haya nikisema majimbo nafikiri nimetilia maanani kwamba  ukiangalia

wote walio bunge wana (interjection inudible) Haya niko na wewe.

Com. Njoroge:   Kidogo  tu,  wacha  nikutatize  ukienda  Gatundu,  hakuna  umasikini  ulioko  ma  Gatundu  kwa  sababu  tulienda

kusaidia wale walio karibu na yeye na jamaa yake.  Na hukondiko kuna maskini zaidi.

Saidi:     Haya  basi  haya  yote  nafikiri  kwa  kukusaidia  ni  kwamba  kila  kabila  lataka  kujitawala  kimajimbo.  Mfumo  huu  wa

majimbo kiufupi  kwa sababu wengi wamezungumza  kuhusu  majimbo.   Pia  naonelea  majimbo  haya  mgeni  aidha  atoke  mbla

atoka uraya lakini ameingia ki majimbo kwa sehemu ile za majimbo pronvinces nane zimekatiwa kimajimbo awe anatoa ushuru.

 Ili kufaidi yule mkaazi wa pale.   Kwa mfano itakua kuna harambee,  yeye badala  ya kutoa harambee ya hapa  atapeleka  kule
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alikozaliwa, sasa si ni majimbo tayari?

Sasa naonelea kwamba yeyote atakayeingia hapa ikiwa sasa serikali ya majimbo imekumbaliwa sasa  tunamkata ushuru.  Either

20% ama 40% itategemea wakaazi wenyewe kwamba mgeni huyu akatwe pesa ngapi.

Com. Baraza:  Na huyu mgeni anakuja ku…..

Saidi:  Either atoke mbla ama ataka uraya lakini ameingia kwa kimajimbo laima tumkate ushuru 20%.

Com. Baraza:  Hata nikija kulipa hapo kwa hoteli yenu ya jimbo lenu munanikata ushuru?

Saidi: Sasa  mkaazi umekuja hapo,  na hata  wabiashara  bado  naja.   Hata  biashara  za  utalii  ikiwa  sio  ya  mwenyenji  wa  hapa

lazima sasa hiyo ikatwe imiliki wenyenji walio pale.

Com. Baraza:  Na mgeni ambaye anafanya biashara ….

Saidi:  Naam.  Naja.   Nakusaidia wewe.   Na  mkaazi wa hapa hapa mwenyewe ikiwa yeye ameajiliwa lazima akatwe ushuru

kumsaidia yule ambaye hana kazi. 20% hivyo hivyo.  kwa sababu ya nini?  Mimi nitakuwa sina kazi ninataka kumlea mtoto na

mwenzangu pengine ana kazi pengine ya kimagendo, am amehonga, sasa na yeye lazima akatwe 20% ili kumsaidia yule ambaye

hana kazi yoyote.  Hiyo nafikiri itaweza kutusaidia.  

Na tukiangalia mambo mengine nai upande wa ma DC,  ma chief, DO.   Hawa naona pia waondolewa maanake,  tukichunguza

sana  hakuna  kazi  yoyote  wanatufanyia  bali  ni  village  Chairman  ndiyo  anakusanya  na  kujua  shida  za  mitaaa  yake  taabu  …..

ushaona?  Halafu yeye ndipo apatiwe uwezo pia msharara mkuba apewe yeye.   Badala ya kuweka DO sasa  angoja nini ikiwa

Chairman wa village aweza kumaliza maneno.

Kwa hivyo mimi naona hii serikali ya majimbo ile katka  mfumo ipelekwe kwenye vijiji badala  ya kwenda kwa Chief ama kwa

DO.  Kwa sababu aliye na watu ni village chairmen.  Kwa hivyo mfumo wangu mimi nasema  majimbo  haya  yaanzie  kwenye

mashinani unaona?  
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Com. Baraza:  Dakika moja.

Saidi: Halafu pia basi nikisema majimbo nafikiri kuna misaada mingi ya kuletwa lakini kwa mfano mimi sio mkaazi wa sehemu

hiyo pengine mimi natoka shemu ya Nyandarua na nimekwenda kubeba msaada ule watoka Canada umeambiwa uletwe Kenya

niaatangalia kule nyumbani kwanza.  Kwanza mtoto wangu, bibi yangu, ndugu yangu kijiji, haya pesa  hizo zote zinakuwa ufisadi

katika mtaa wangu.  Na  balance pia tena badala  ya kuwa kwa sababu nin wasi wasi napeleka kule  kule  nikafungue  account.

Basi inaonekana kwamba ufisadi unaletwa kwa sababu hatuna serikali ya kimajimbo.  Nafikiri kwa yayo machache kuna wengi

ningependa wapate nafasi ndogo ndogo wachangie haya mambo.  Kwa hayo machache Salaam aleikum (Arabic).

Com. Baraza:  Juma Ali?

Juma:  Kwa jina kamili Juma Ali Guha.  Kwa jina la maarufu Juma Acha.  Nashukuru sana kufika mahali kama hapa nikiwa na

machungu sana, ikiwa sisi hatutapata majimbo.  kwa hivyo kitu cha maana tunataka majimbo.  Natoa points mbili.  Ya mwanzo,

sisi tuna posta  hapa tunalipa ushuru kila mwaka elfu moja  mia mbili.  Ajabu iko hapa.   Ukienda posta  kuchukua  barua  kuna

kitu kimeibwa.  Unapata parcel , Parcel zingine unapata zingine hakuna.   Kwa hivyo hatufurahii jambo kama hilo.  (interjection

inaudible) Na wezi hao.  Kwa hivyo tunaomba serikali ya majimbo irekebishe mambo hayo.

Com. Baraza:  Mwizi hata kwa majimbo atakuwa anaiba.

Juma:   Lakini angalia hiyo sasa.   Halafu  point ya pili.  Sisi tuko  na  shinda  sana  hapa  kwa  hii  mazingira.   Tumekabiliwa  na

ukimwi.  Kama akina mama na akina baba.   Mtu  akizunguka  anaambiwa  ni  Malaya,  mwenyewe  ameamua  kufanya  biashara

ndogo ndogo hizi kama kuuza tomato,  analazimika anunu license.  Ambayo license  anatoa  elfu  moja  mia  nane,  ambayo  yeye

mwenyewe ana elfu moja.    Sasa inakuwa tatizo sana mama kama huyu, pesa  ni ndogo,  license ni pesa  nyingi, sasa  kitu kama

hiki kinatutatisha sana sisi.  Kwa hivyo tunataka serikali ya majimbo kwa hayo machache Asanteni sana.

Com. Baraza:  Itamaliza ukimwi?
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Juma:   Ndio kwa sababu mama yule afanya biashara atasomesha watoto wake na itakuwa mengine yameondoka.

Com. Swazuri:          (inaudible)

Juma:  Ndio lakini unakuta kitu kimoja mwenye duka na biashara ndogo ndogo,  sasa  license ni ile ile akitoa elfu moja na mia

nane.

Com. Swazuri:  License iwe kwa wote?

Juma:   No,  ile license iwe ni wale akina duka pake  yake lakini hawa  akina  mama  wenye  biashara  ndogo  ndogo  wasiwe  na

license.

Com. Njoroge:  Sasa kama jimbo litahitaji pesa  za kuliongoza kwa sababu litakuwa na wafanyi kazi munataka elimu ya bure,

hospitali iwe ya bure na humutaki license munafikiri hiyo itawezekana?

  Juma:  Hatukatai lakini shida iko hapa kidogo 

Com. Njoroge:    Nyinyi ni lazima muwe serious.

Juma:    Kuna biashara kubwa…..

Com. Njoroge:  License ….. atoe nini.. asidie kama ni ushuru watu wato ushuru wasaidiane.

Juma:  Nimekubali.

Com. Njoroge:  Kuwe na elimu ya bure na hospitali ya bure ……………….

Juma:  lakini ni ……………. (noise)

Kiio:  Commissioners mlio hapa na wananchi wa Diani hamjambo?  Kwa jina naitwa Thomas Kiio.  Mimi ni mkufunzi wa chuo

ch ufundi cha Ukunda.   Yangu ni machache tu maoni.  Oni la kwanza  ni  kuhusu  elimu.   System  ya  elimu  ambayo  tuko  nayo

ambayo sasa iko Kenya, napendekeza kama ingerudi ile ya zamani ambayo ni kutoka class ya kwanza mpaka ya samba halafu

inaenda  form  4  mpaka  form  6.   Halafu  unaenda  university  3  years.   Tukiwa  katika  elimu  hiyo  hiyo  mimi  kama  technician.

Technical  education  hasa  katika  Youth  polytechnics,  imesahaulika  sana  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.   Tuna  vyuo  mia  sita  na
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themanini  ambavyo  viko  mikononi  mwa  serikali.   Lakini  utakuta  vyuo  hivyo  vyote  havisaidhivi  kama  vile  inavyostahili,  vyuo

hivyo  vyote  zimeachiwa  wanakamati,  vimeachiwa  villagers  ambapo  hawawezi  kusaidia  na  hawawezi  kuendesha  hicho  chuo

kulingana na standard inayohitajika.  Kwa hivyo naomba jambo hilo la elimu la ki-technical,   ili tufike kile kiwango kinahitajika

cha  viwanda  mwaka  wa  elfu  mbili  na  ishirini  tuwe  na  technician  wa  kutosha.   Hii  elimu  ya  education  katika  technical  iwe

inadhaminiwa kikamilivu na serikali.  (interjection  inaudible)   Kwa  hivyo  pendekezo  langu  ni  kwamba  serikali   (interjection  in

audible, noise) okey nyamazini nitoe maoni yangu.  Asante Bw. Com. narudia hapo hapo kwa technical.   Nasema ya kwamba

maoni yangu natoa Kenya tuko na vyuo mia sita na themanini ambazo ziko katika ministry of labour.  Na  vikiwa katika Ministry

of Labour ni jina tu.  Waziri yuko pale na vocational training lakini ni jina. Vyuo hizi zote zimeachiwa wanakamati.   Wanakamati

ndio wanashughulika na kuendesha vyuo hivyo.  

Sasa tunaomba serikali ichukue jukumu ya kuelimisha mwananchi bila kubagua ati acadamic ndio inapewa bursaries na katika

Youth Polytechnics kuna wanafunzi hawajiwezi na hawawezi kupata  bursaries.   Tunahijaji bursaries katika kila eneo ili maskini

yule  ambaye  hawezi  kumufadhili  mtoto  katika  chuo  cha  ufundi  awe  anaweza  kupata  bursary  na  afundishe  mtoto.   Tuna  jua

katika  maumbile  ya  binadamu   kuna  talents.   Kila  mtu  ana  kipawa  chake  na  hatuwezi  kuwa  wote  ma-pilots.   Kila  mtu

anakipawa.  Vipawa zote tuzikuze katika nchi yetu ili tupate taifa ambalo lina stahili, ili tufikie kiwango kile kinstahili cha viwanda

mwaka wa elfu mbili na ishirini.

Upande  wa  agriculture.   Sisi  ni  wakulima  wa  Kwale,  tunakuza  mimia  mingi  tukianza  na  bixa,  korosho,  nazi,  maembe  na

machungwa.   Lakini  vitu  hivyo  yote  vinaozea  mashambani  kwa  kukosa  soko.   Sisi  ni  wananchi  tunalimia  tu  yaani  kutupa.

Utakuta embe moja hapa tunanunuliwa kwa shilingi moja nikiwa mkulima.  Lakini ukifika mahali una kuta ni shilingi ishirini.  Sasa

unakuta mwananchi hakulima hapati faida.  Tunaomba jambo lili liangaliwe na soko zitafutwe.

Speaker:  ……………………….  Na  chochote.   Ili  ku-discourage  maonevu  ya  ukabila  na  mambo  mengineyo.  Halafu  pia

akiwa yeye anawachini wake pengine, tunasema awe na vice president  ama, tunaisema nini ile tunaitaka?  Aha Prime Minister

awe  mwanamke.   Akiwa  Rais  ni  mwanume  Prime  awe  Mwanamke  akiwa  Rais  ni  Mwanamke  Prime  awe  mwanaume.  Ili

twende bega kwa bega na nyinyi.
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Halafu  sisi  tunataka  wanawake  wanaoolewa  na  kufiwa  na  mabwana  zao  waachiwe  ule  urithi  wa  bwanake,  ili  awalee  wale

watoto aliochwa nao,  asifukuze (clapping).   Hatutaki sisi.  Tunataka awekwe  pale  ili  alinde  ule  mji  pamoja  na  watoto  wake.

Halafu kitu kingine tunasema, ile haki iliyoko pale iwe inaongozwa na mama sio watoto.

Haya mashamba, pia kama title deed inatolewa mzee amenunua shamba na ile mali tumechuma pamoja iandikwe bibi na bwana,

ili  ku-discourage  uuzaji  ovyo  ovyo.   Mahakama,  tunasema  mahakama  dhuluma  dhidi  ya  wanawake  kuna  wazee  wengine

wanatembea  na  watoto  wao  kwa  nguvu.   Kesi  hizi  ziachiwe  zinfanyiwe  akina  mama,  ndiyo  ambao  watahukumu  hizo  kesi.

Tusiwape wanaume, maana wana huruma maana yale mambo ni yao.

Halafu tunataka university ziwe Pwani, utalii aiudi Pwani maana utalii woate uko huku.  Msajili wa pesa  yule wa national asisajili

tu mara moja kwa mwaka kama vile ilivyo kwenye hii Katiba ya sasa.   Awe anasajili hizo pesa  akitoa report.  Tena report  iwe

inaweza kusomwa na hata yule mama wa grassroot kwenye nation. Aeleza matumizi na mapato ya pesa za nation.  

Haya,  tunaendelea  kwa  utamaduni,  hii  niya  Mwisho.   (Com.  Baraza:  inadible)  Huu  utamaduni  tunataka  wale  wanozuza

wanaoagua kinyumbani wasikate karatasi ya kufanya hii kazi.   Ikiwezekana wakitaka tu kufanya mambo yao waweze kufanya

bora  isiwe ni ya madhara tu.  Kwa hayo machache, hii memorandum itaeleza mambo mengineyo Asante.

Com. Baraza:  Juma Amri yuko?

Amri:  Salaam aleikum.  Mimi sitaongea mengi sana kwa sababu haja hasa ni majimbo.  Na haya majimbo tunayotaka kwa njia

mbili tuyapate kwa njia mbili.  Tuyapate kwa hiali au tuyapate kwa nguvu.  Kwa sababu tumechoka na kunyanyaswa.  Kutoka

Kenya  hii  ipate  uhuru,  mtu  wa  Pwani  hana  haki.   Hata  wasomi  wetu,  wako  wasomi  wa  Pwani  lakini  hawajulikani  kamwe.

Ukimwambia huyu ndiye msomi kwa mtu wa bara ni vituko.  Kwa hali hii ndiyo sisi tumekata shauri kutaka majimbo kwa hayo

machache Salaam aleikum.

Com. Swazuri:  Daktari Mwaramundu?

Daktari:   Tume ya katiba,  wananchi watukufu, mabibi na  mabwana,  hamjambo?   Mimi  katika  kuchangia  kwangu  katiba  hii
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nasema hivi.  Mimi nimechoshwa na serikali hii ya KANU.   Sitaki kusikia serikali ya KANU  kabisa.   Kwa sababu hii serikali

kwanza ilileta ufisadi pili haitambui mtu yeyote hapa Kenya.  Mpaka  sasa  kitu cha pili ni kwamba watu wanakufa hospitalini na

serikali  iko.   Ka  hivyo  mimi  nasema  serikali  hii  imenichosha.   Afadhali  watu  wa  Coast  tupate  serikali  yetu  tujiamulie  sisi

wenyewe mambo yetu.  Kama ni beach hizo beach ni zetu, kama ni ndovu, ndovu ni wetu,  kama ni kodi  ya serkali  iwe  yetu,

kama ni Port  ni yetu kama ni kila kitu kiwe chetu.   Kwa hivyo mimi sitaki watu  wapate  serikali  ya  majimbo  nataka  watu  wa

Pwani wapate  serikali yao.   Kama vile watu wa mbala walivyona  serikali  yao,  Central  government  na  sisi  pia  tupate  Central

government yetu.  (clapping)

Kitu chingine sababu ya kusema watu wa Pwani wapate  Central  government yao ni kwamba kutoka 1963  utakuta hiyo DDC

ya Kwale hakuna hata Mduruma mmoja anyeamulia mambo ya DDC hakuna Mdigo anayeamua mambo ya DDC.  Kwa hivyo

nina maana kwamba,  nataka tuwe na serikali yetu kwa  sababu  Kwale  DDC  tujiamulie  wenyewe,  Mombasa  DDC  tujiamulie

wenyewe, Lamu DDC tujiamulie wenyewe, Tana River DDc tujimulie wenyewe, Taita huko DDC tujiamlie wenyewe, hatutaki

kuamuliwa na watu wa bara kabisa, kabisa nakataa.  (clapping)

Kitu cha tatu nasema hivi sisi tumewaliwa na mtu anayeitwa Mreno.   Tumetawaliwa hali ya kutawaliwa na kutawaliwa mpaka

tukamalizwa  kabisa.   Hatujapumzika,  tukatawaliwa  na  Mwarabu  mpaka  tukachoka,  hatujampumzika  utawala  na  Mwarabu

tukatawaliwa na Kenyatta mpaka Kenyata akaja hapa hapa Mswambweni.   Sasa  tunatawaliwa na Moi … Kwa hivyo nasema

hatutaki tena utawala huo wa Dictator.  Ku- dictatiwa hii ni wazi.  Lazima niweke wazi. Hatutaki.   Tunataka serikai yetu kama

serikali ijayo itavunywa.  Lazima Katiba itungwe kwamba watu wa Pwani wapate  serikali yao.   Wajiamlie wenyewe.  Kitu cha

mwisho  nasema  hivi  Wapwani  wote  wamekuwa  maskini  na  sababu   ni  kuwa  serikali  sio  yao,  ni  serikali  ya  watu  wa  bara.

Ndiyo sababu ukaona hapa hakuna gari hata moja.   Kama ni bara  ingekuwa hapa  kwenye  Katiba  kuna  magari  kama  ishirini

ama thelathini.  Kwa hivyo tumekuwa maskini kwa sababu serikali si yetu. 

Tunataka serikali yetu, sisi watu wa Pwani,  nasi tujimulie wenyewe.  Hatutaki kuamuliwa … Hatutaki kugawiwe … sijui 75%

sijui nini … upuzi mtupu.    Kila kitu kiwe hapa.  

Com. Swazuri:  (inaudible)
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Daktari:  Kila  kitu  kama  ni  kazi  hapa,  ndovu  hapa,  ni  utalii  hapa  everything.   Sitaki  kitu  kingine  kiende  mbala  wala  kiende

Zanzibar kibaki hapa hapa.  Kwa nini vitu vyetu viende huko.   Twataka kila kitu hapa.   Serikali ikivunjwa kule Nairobi  bunge

likuvunjwa  basi  sisi  hapa  tuwe  na  bunge  letu,  tuwe  na  wajumbe  wetu,  tuwe  na  ma  councilor  wetu  tuwe  na  kila  kitu  chetu.

Tumechoka kabisa kunyanyaswa.  Saa zote twaenda Nairobi sijui Swazuri yawaenda wapi … sijui … upuzi mtupu.  Kwa hivyo

twataka serikali yetu.  Salaam aleikum (clapping)

Com. Swazuri:  Mwandarashi Jasho yuko hapa?  Haraka baraka mzee. Endelea.

Jasho: Salaam aleikum.  Mimi kwa jina ni Mwandarashi Jasho na kwa kweli serikali ambayo naitaka,  ama tunaitaka wa Pwani

ni serikali  ya  majimbo.   Kwa  kweli  kutoka  tupate  uhuru  tumepata  taabu  za  kutosha  sana.   Hata  kwa  kweli  ule  uhuru  vile

tulivyoendelea kutoka wakati wa mkoloni ndivyo wakati huu tulivyo hivyo hivyo.  Kwa hivyo tulikuwa tunasema hivi hii serikali

inaonekana hii  serikali ya Kenya sio ya watu wa Pwani.

Kwa sababu zile shida tulizo nazo sisi zinashinda hata wakati wa uhuru.  Maanake uhuru ni ardhi ndiyo bendera.   Lakini zilikuja

zikauzwa na watu wa bara, inaonekana wao haja yao ni kuwa watutawale halafu wauze Pwani watufanye maskini.  Kwa hivyo

tunaona kwa kweli katika hali hiyo inaonekana kwamba hii Kenya na Coast imekuwa sio kitu kimoja ni vitu mbali mbali.  Kwa

vile katika historia yetu tunanjua ya Kwamba kuna Zanzibar ya Sultan iliyokuwa imevuka mwambao mpaka Mombasa Pwani.

Kwa hivyo inaonekana hajo ya watu wa bara  walikuwa wana haja yakuuza Pwani watufanye maskini kweli.   Hata tukiangalia

kila njia ambayo tumeifuata tumepata hasara.  Tunaona watoto  wetu tuliowasomesha hawana kazi,  na sisi wenyewe pia maisha

duni.  Kusomesha mtoto ni taabu.  Na ukimsomesha hapati kazi,  kwa hivyo kwa kweli tungeomba wazi kuwa hatuwezi kupata

jimbo letu la Pwani sio lazima bara, kama wabara wanaweza kukaa kwa umoja.  Lakini wa Pwani wanahitaji jimbo ama uhuru.

 Jimbo likikosekana uhuru upatikane wa watu wa Pwani waweke bendera yao wafanye mambo yao.   Maanake tunaona miaka

arobaini ya utawala wa nchi  hii  tuna  taabu  tupu.   Ma-beach  yote  yameenda  Diani  Complex  imeuzwa.   Ati  imechukuliwa  na

serikali kujenga hoteli.  Kwa hivyo huu mwambao katika hizi district saba tupatiwe uhuru wetu ikiwa hatuwezi kukubaliwa  nchi

hii ya Pwani kuwa na jimbo.  Maanake tunaona wazi katika Pwani wabara  wote wako Pwani  lakini  wa  Pwani  hawako  bara

pahali kwingine hawajulikani.  Kwa sababu hiyo tunaomba katika hii tume ifikirie  watu  wa  Pwani  kuwapatia  mamlaka  katika
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nchi yao kwa kila kitu.

Com. Swazuri:   Kuna mengine wataka kuongeza mashamba nini jimbo na utawala tusha ongea.

Jasho:   Lakini  ni  mara  mbili.   Jimbo  tupatiwe  ama  tupatiwe  free  country.   Wenyewe  tupatiwe  independea  yetu  tuweke

bendera maanake tunaumia na serikali hii.  

Com. Baraza:   Tunaelewa hii mambo yeu sana na tunona iko shida.   Ndiyo  tunafanya  hii  kazi.   Lakini  kile  ningewaomba  ni

kwamba, kama serikali imekuwa mbaya, imekuwa mbaya.   Na  sote  kama wana Kenya tumeona serikali tangu 1963  imekuwa

mbaya.  Na musifikirie hapa tu ndiyo nyinyi ni maskini.  Ni watu tu watu kumi ambao wanakula hii nchi.  Ni watu kumi hata sio

village yao.   Hata ukienda huko  Baringo  mzee  watu  hawana  chakula,  hawana  mavazi,  kule  bara  yangu  natoka  kule  western

hatuna university hakuna bara bara  hakuna chochote.   Mumeelewa eh at  maseno?  Maseno iko Nyanza,  Kisumu.  Western ni

kama hapa hapa tu.  Na  ukienda huko watu wantembea bila viatu.  Mimi nianoa nyinyi muko na viatu na sandals zenu (noise)

sikizeni  mimi nafanya  kazi  yangu.   Hata  kama  majimbo  inakuja  kile  mimi naomba  ni  kwamba  musiwe  na  roho  kama  hiyo.

Tuangalie vile tutatatua matatizo yetu.  Kama ni majimbo itakuja.   Lakini hii mambo ya kufikiria kila mtu anakula hakuna watu

kumi tu wanakula.  Sababu musifikirie kila mtu huko bara ako na pesa  tukae kama wa Kenya tutatue matatizo namna gani nini.

Umasikini, mashamba muko ma-squatter mimi nimeona mwenyewe.  Hatukujua.  Lkini nani amefanya?

Hiyo  ni  serikali  ikiwa  mbaya  ni  mbaya  na  imkuwa  mbaya  kwa  kila  mtu.   Musiwe  na  roho  kama  hiyo.   Kama  huyu  mzee

ameongea nikaona unaweza kuanguka na high blood pressure  (laughter)  Ni uchungu lakini, ni serikali.   Na  tutatatua  hii  tatizo

namna gani?  Hilo ndilo swali na msifikirie watu wa bara wemkula.  Hawana hata kiatu, hawana hata baiskeli.  Hakuna.

Jasho:   Maombi tu naomba  basi  nilikuwa  naomba  katika  swali  kumbwa  kama  la  ardhi  ambazao  zimenyakuliwa  ziregezewe

wananchi wenyewe ambazo ardhi zao zimenyakuliwa na sasa  wamekuwa masquatter  kwa ardhi hizo.  Zimechukuliwa  mkopo

zimeuzwa na mwenyewe yuko hapo hapo anaambiwa wewe huna haki.   Kwa hivyo ardhi hizo ziregeshwe zote katika Diani na

Kwale nzima na Pwani nzima (clapping)

Com. Swazuri:  Peter Ahenga?  Dakika tano.

Ahenga:  Asanti.   Hamjambo wazee na vijana?  Kwanza nasikitika sana kuhusu haya mambo  ya  majimbo,  tuna  shida.   Kila
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anayeongea asema sisi Pwani tunataka majimbo tunataka tujitawale wenyewe.  Vile com. Nancy Baraza amewaambia kamba

hata kule bara mimi ninatoka Nyanza (noise) sikiza, tuelewane pole pole.  Hata sisi tunaziona huko huko mbala.   Ukitofauatisha

Rift Valley ukiingia Nyanza hizi taabu unaweza tofautisha.  Hapa ukiingiia Nyanza  hizi  taabu  unaweza  tofautisha.   Hapa  kuna

utawala hapa hakuna utawala kwa hivyo hii ni taabu ya kila mahali.  Nikiachilia hayo kuna mambo ya haki za kibinadamu, kuna

mambo ya health care.   Maoni yangu kuhusu health care,  nikamwamba yoyote  ambaye  ni  maskini  ama  tajiri  hospitali  yoyote

iliyoko  karibu  naye  iwe  ni  private,  iwe  ni  ya  serikali  iwe  anaweza  kuingia  atibiwe  bila  malipo  yoyote.   Na  yule  mwenye  ile

hospitali serikali iweke namna either ana insure wananchi wake ili serikali iweze kulipa yale malipo.  Sio,  maanake uzima ni kitu

muhimu iwe ni kwa tajiri iwe ni kwa maskini. Katika nchi yetu  ya Kenya utakuta kwamba maskini anakufa zaidi kwa sababu

sio kwamba ugonjwa wake hauwezi tibika,  bali ni kwa sababu hana ule uwezo.  

Halafu  kuna  mambo  ya  vitambulisho.   Haya  mambo  ya  vitambulisho  polisi  wamekuwa  wakiangaisha  raia  sababu  ya

vitambulisho utakuta kwamba labda mtu amesahau kitambulisho chake nyumbani, ni saa  mbili saa  tatu,  saa  inne, usiku.  Maoni

yangu ni kwamba huyu bwana asishikwe.  Either  polisi amu-surmon kesho abebe  kitambulisho chake  akipeleke police station

kudhibitisha  kwamba  alikuwa  na  kitambulisho  alifanya  kuisahau.   Ama  kama  huyu  polisi  ana  tashwishi  zaidi  ampeleke  huyo

bwana   mpaka  pale  aliposema  kwamba  alipoacha  kile  kitambulisho  amuonyeshe  mimi  naishi  hapa  na  kitambulisho  changu

nilikuwa nimekisahau ni hiki hapa aachiliwe.  Mambo ya kupelekwa cell au kortini sababu ya kitambulisho yaishe.

Kuna mambo ya  polisi  kuhangaisha  raia.   Maoni  yangu  na  kulingana  na  research  ambayo  ilifanywa  kuna  wale  polisi  ambao

hawana vyeo.  Wanaoitwa ma-constables hawa polisi wasipatiwe haki ya kushika kuhoji mushukiwa ama mtu yeyote.   Yeyote

atakaye fanya kosa ahojiwe na polisi ambao ana cheo cha juu kidogo.  Kwa sababu hao angalau wamesomea mambo ya public

relation na mambo mengineyo.  Lakini wale ma-constables  anataka kuweka kifua mble maanake anaonelea labda unamdharau

kwa vile yeye hana cheo ama mambo  kama  hayo.   Atachunguza  kesi  akupeleke  mahakamani  bila  kuchunguza  ile  kesi  sawa

sawa.

Com. Swazuri: inaudible

Ya mwisho,   kuna Provincial administration, chief Do na kuendelea.   Hawa mabwana lazima waelewe kabisa kabisa kwamba

hawa ni wafanyi kazi wa raia.   Haya mambo ya kuambiwa ufike kwa  chief   saa  tatu,  na  yeye  mwenyewe  anaingia  saa  tano.
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Tunataka  raia awe na haki ya kumuuliza huyu Chifu kwanini amechelewa.  (clapping)

Kulingana  na  structure  ya  government,  haya  mambo  ya  prime  minister  kwa  maoni  yangu  mambo  ya  prime  minister  na  two

deputies na president  na deputies mimi naona haifai.  Maoni yangu ni tuwe na present  system  ya  president  lakini  power  zake

ziwe devolved zirundi chini.  Hizi decision making zingine zifanywe hapa hapa nchini.  Sio lazima aone  kuna  shamba  nyingine.

Kinondo  aandike  barua  mwenyewe  hajaiona,  iwe  imepitshwa.   Shamba  imepewa  councilor  Mabavu  ama  impewe  mtu

mwingine.  Sisemi Councillor amepewa, (laughter) in mfano tu.

Eunice:  Asante Mwenye Kiti wa Katiba pamoja na wenzako na wananchi mliofika hamjambo?  Mimi niko hapa kuzungumza

na represent kikundi cha wakulima kutoka Nguluku Centre  Msambweni Division.  Mnanisikia vizuri.  Jina langu naitwa Eunice

Buko na mimi ni mkulima wa sehemu hiyo.  Kwa niamba ya wenzangu tunasisitiza Serikali ya Majimbo, kulingana na Katiba ya

1962 huko Lancaster House.  

Kuhusu elimu tunaomba Katiba ishughulikie swala la kuptisha kuwa elimu iwe ni  bure  kote  nchini  kwa  sababu  kuna  wengine

ambo hawana uwezo wa kusomesha watoto  na watoto  wengi sasa  imekuwa wanakaa nje bila kusoma.  Kwa hivyo elimu iwe

bure kuanzia primary mpaka Form 4.

Halafu Uajiri.   Kusiwe na ubaguzi wa vyeo au kielimu.  Watu  waajiriwe  kulingana  na  elimu  walio  nayo  katika  wilaya  zao  au

katika jimbo lao.   Mishahara iwe ya juu isiwe ya chini ya elfu kumi kwa mwajiri yeyote.   Malipo ya nyumba yazingatiwe kwa

wale walio chini ya elfu tatu na hata kwa matibabu pia.

Biashara zimekuwa zikitatiza kwa sababu mambo mengi yamekuwa yakipandishwa, bei zinapandishwa hata kama ni madukani

ama ni kwenye viosk zinapanda,  tunasahau yule mwananchi wa chini ambaye  pengine  hata  hana  uwezo  wa  kupata  zile  pesa.

Kwa hivyo kuwe na sheria ya  kuangalia bei hizo za biashara.  

Com. Swazuri:  Price control.

Eunice:   Mutanirekebisha  kwa  sababu….Haki  za  watoto.   Watoto  wapewe  elimu  na  pia  malezi  bora  na  mavasi.   Wazazi
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wanaoachana  wanaotengana  wamesababisha  familia  nyingi  kuwa  na  maisha  yasiofaa.   Kwa  hivyo  ikiwa  ni  mume  ameamua

kumuacha yule mke baada ya miaka tano kuwe na sheria ………. (End of side 5A)

Eunice:  (cont..)      Nina  zungumzia  swala  hilo  kwa  sababu  mimi mzaliwa  wa  mahali  pengine  lakini  nimeishi  sana  hapa  na

nimeona shida zinazotokea hapa.   Mwanamke  anakaa  na  familia,  anazaa  watoto  saba,  mwanamke  anakuja  kufukuzwa  hana

chochote.  Mme akifaa anafukuzwa.  Hapewi chochote.  Si mnaona hiyo ni shida?

Haya swala la ardhi.   Mwananchi awe na mamlaka ya kumuliki ardhi yake maana ardhi ndiyo urithi wa kutoka babu  zetu  wa

kiafrica.  Na ukubwa wa ardhi, wa mtu binafsi usiwe chini ya akari hamsini.  Isiwe chini ya akari  hamsini (interjection not clear)

eeh kwa mtu binafsi.  Halafu uchimbaji madini (interjection not clear) ni kulingana na vile watu wamekaa wakazungumza.

Com. Swazuri:     (inaudible)

Eunice:  Haya basi nimsema mahali kuna makosa mtanirekebisha lakini ni kulingana na vile wameketi wakazungumza.

Com. Swazuri:  Inaudible

Eunice:   Halafu  uchibanji  wa  madini  (bona  mwaniharakisha  sana).   Uchimbaji  wa  madini.   Iwapo  shamba  ya  mkulima

itapatikana na madini, mkulima anapaswa kushilikishawa na mipango yoyote inayohusu eneo na pia eneo la kilometer kumi na

tano kutoka sehemu ile ya madini.  Wakulima wanaoishi pale wanaweza kuadhiliwa hewa ya sumu kwa hivyo pia walipwe na

kuhamishwa.

Uridhi:   Watoto  warithi  kutoka  kwa  wazazi  wao  na  pia  wanawake  warithi  kutoka  kwa  wazazi  wao  na  pia  bwana  zao.

Ningezungumza mengi lakini wakati una harakiswa harakiswa sana kwa hivyo mtanisamehe.

Com. Swazuri:  Asante toa memorandum zako pale. Haya, Hamisi Ramisi.

Hamisi:   Mabibi  na  mabwana  saalam  aleikum.   Mimi  nashukuru  sana  ya  kwamba  karibu  yale  yote  ambayo  yameandikwa

katika memorandum hii ya shirikisho  yote  yamezungumzwa  na  nimefurahia  ya  kwamba  vile  ndivyo  tunahitaji.  Commissioners

ningependa kusema to highlight this  things  ningependa  kiusema  ya  kwamba  aina  ya  serikali  ambayo  tunahitaji  si  nyingi  ila  ya

majimbo.  Iwe na president,  ambaye ndiye atakaye chagua Prime  Minister.   Prime  Minister  ambaye  ndiye  atakuwa  Head  of
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Government.

Kitu  kingine  tunamtaka  rais  awe  tu  ceremonial  President.   Pia  parliamentary  federal  government  iwe  itakuwa  na  uwezo  ya

kumuimpich President mala tu atakaye kosea.  Kitu chininge tulizunguzia habari ya judiciary pia tuakasema ya kwamba tunahitaji

kuwe na supreme court.  Supreme court iwe ndiyo itakuwa above.  

Pia, katika sheria tulionayo ama katiba tuliyonayo, imeandikwa ya kwamba Constitution uhuru wa kuabudu uko katika Kenya

hii.   Lakini  maajabu  yaliyoko  ni  kwamba  uhuru  wa  kuabudu  ule  ule  umetengwa  kwa  mambo  matatu  tu.   Katika  Kenya  hii

kinyume na sheria  za  ulimwengu  au  za  dini  kwa  sababu  kuabundu  sio  ndoa,  taraka  na  urafi  pekee  yake  au  kujenga  misikiti

tunaenda kusali huko,  si kuabundu peke  yake.   Karibu kila kitu kimeandikwa  katika  Koran  kule  ni  kuabundu  kwa  Muislam.

Kwa hivyo kumfanya Muislam hawezi kumuabundu Mungu wake sawa sawa na kwavile inahitajika iwe hivyo katika katiba yetu

tulionayo.  Sasa na ndiyo tunataka iwe katika katiba hii basi kumsaidia Muislam aweze kuabundu Mungu wake sawa sawa ama

kama vile inahitajika ni lazima ahukumiwe kulingana  na sheria ya Kiislam ambayo ni Kora  (clapping) na huko ndiko kuabundu

ukimpa kinyume cha hapo au uchache wa hapo huo basi ni unafiki au Muislam hakupewa haki za kuabundu hata kidogo.

Upande  wa  ardhi  yote  yalizungumzwa  ya  kwamba  ni  lazima  ardhi  zile  zote  ambazo  zilitolewa  kiholera  ziwe  crapped  na

zirundishwe kwa wenyewe na uzuri ni kwamba kila regional state  ambayo itakuwa inajua, wenyewe wananchi wanajua,  mpaka

ya wengine kila moja ardhi iko mahali gani na wanajua.   Kama vile kulivyokuwa tukiishi zamani.  Hakuna hata mmoja  wakati

title deed  zilizokuwa hazijapatikana ambaye hakujua shamba yake  iko  wapi.   Kila  moja  alikuwa  akijua  shamba  yake.   Kwa

hivyo kurekebisha mambo vile ilikuwavyo kwa vile leo kuna wengine wako na acre  zaidi elfu kumi, elfu thelathini katika Kenya

hii hii, wengine hawana ni squatters.   Kwa hivyo  ili  kurekebisha  swala  hilo  ni  lazima  title  deeds  zote  ziwe  scrapped  na  ardhi

zirundiswe kwa regional government. (Clapping).

Tunasema ya kwamba Head of government ambaye atakuwa Prime Minister yeye ni lazima awe Kenyan Citizen, ni lazima awe

na university degree  au equivalent au kingine kinacho fanana na hiyo.  Pia tungemtaka  awe na umri wa kati wa miaka 35 to 65,

asiwe na criminal recored na awe ni mtu na integrity na character yake ni mtu wa kisawa sawa.  Asante.
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Com. Baraza:  Awe ameoa?

Hamisi:  Ni lazima hiyo.   Moja kwa moja.  Hata waziri tunataka awe ameoa.  Ni lazima awe ako nominated na political party

ambayo imeshida na ile sheria ya 25% ya kuwa lazima mtu awe ameshida 25% katika provinces tano  iwe ni lazima.  Kwa vile

mengi  yamezungumzwa  mimi  nilikuwa  nataka  kuzungumza  yale  ambayo  mengi  hayakuzungumzwa  vizuri  na  nitaweka  hii

memorandum iweze kusomwa vizuri.  Asante.

Hassan:  (doesn’t say his  name  at  the  beginning)   Kwa  kuonyesha  vile  nataka  nitaanza  kuwa  slamia  ki  ile  hali  ninavyotaka.

(greetings in vernacular).  Hiyo ni kuonyesha tuko majimbo na ndiyo tunataka ndiyo tunasalimiana kimajimbo.  Asante sana.  Na

kwa kusema kweli tunataka hiyo serikali ya majimbo kwa sababu zifuatazo.  Kwanza, viwada ambavyo vimekufa.  Nikichukulia

mfano kiwada cha Ramisi na nikichukulia  mfano  kiwada   cha  Mhoroni  huko,  kiwada  cha  Ramisi  kilikuwa  na  miwa  ambayo

haitaji kuchomwa.  Inafunwa inapelekwa kwa machine sukari  inatoka safi nyeupe ukiangalia viwada  viko  mhoroni  na  sehemu

zingine  lazima  miwa  ichomwe  ndiyo  impelekwe  ikasigwe  ndiyo  itoke  miwa.   Kwa  hivyo  naonelea  hapa  tumedhurumiwa

(laughter).

Pili,  tukienda  cashewnuts  hazikufanyiwa  utafiti  kwa  sababu  serikali   imetosheka  huko  ikasahau  pia  huku  tunataka  utajili

mikorosho kwa nini hazizai, na kama hazizai watu wa  agriculture   wanafanya  kazi  gani?   Naona  tukipatiwa  serikali  ya  jimbo

mamo hayo tutafanya.  Tukija upande wa hizi Iddi days wakati  wa siku kuu  ya  Waislam  natumai  hii  imeleta  matatizo.   Mara

nyingi watu wanasema mwezi umetoka tisa wengine wanasema mwesi umetoka thelathini.  Twataka hizi  siku  kuu  za  siku  kuu

ziwe mbili kama vile kuna Chrismas iko na Boxing day tenda kwa na nini basi twataka hii ya tisa iwe siku kuu na hii ya thelathini

siju kuu itoe hii matatizo.

Tatu, tukirudi upande wa tendering, narudi upande wa serikali tenders  nyingi tangu tupate uhuru hazikufaidisha watu wa Pwani.

Tenders  zote  zimechukuliwa  na  watu  wa  kutoka  sehemu  a  mbali  kama  Western,  Nyanza  maana  tunasema  ukweli  maana

unauma kidogo.  Ukweli lazima usemwe.  Unaenda kwa ile board  ku-supply tu.   Nyama kwa hospitali hapa imechukua miaka
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hiyo tender  imekuwa  na  Wakikuyu  hapa  hapa.   Sasa  imekuwa  ni  vita  mpaka  watu  kama  sisi  kuja  kupata  vitu  kama  hivyo.

Tukirudi  hapa  hata  kuangalia  mabara  bara  hizi  za  ndani  ndani  hizo  tender  zote  hakuna  mwananchi  wa  hapa  amepewa  hizo

tender ingekuwa miaka kabisa.  Kwa hivyo Serikali ya National imetunyanyasa sana.   Vitu kama hizi tumezikosa.   Na  tunataka

hata  ku-supply  madawa  huku  tenders  ziwe  departments  –  kwa  nini  wananchi  hapa  izidumishwe  wananchi  wapewe  nafasi

waka-supply vitu kama hivyo?

Com. Baraza:  Wao wana apply?

Hassan:   Sana sana tena.   Na  ukifika kule unaona forms zimetupwa huko kwanza uki-apply ukipita ukifika hospitali  unapata

huyo  mkubwa  wa  store  ametoka  Kitui  anataka  pia  ule  mwenzake  apate  hiyo  order  wewe  wa  hapa  pia  inakuwa  ni  tabu

utasupply namna gani hapo?  Mambo kama hayo twataka iyangaliwe sana hayo (clapping)

Naona  ningezungumza  zidi  tuingile  upande  wa  mishahara  ama  twende  upande  wa  masomo.   Tukiangalia  ukweli  upande  wa

masomo watu wanasema watu wa Pwani hawakusoma.  Watu wa Pwani wanataka kusoma na wangi wao ambao hawakusoma

wamekosa  wale watu wa kuwasukuma.  Tukienda na ndugu yangu mabaye alikuw ani student Kenyatta  wakati  huo, anasema

wakati  Moi  alichukua  Serikali  ilibidi  achukue  Wanandi  wake  awalete  pale  kwa  institution,  watu  watafutiwe  madeski  yaani

qualifications  haziruhusu  anaambiwa  Head  of  Department  chukua  huyo  sasa  yule  Head  of  Department   anasema  bona

qualifications haziruhusu hizi mpaka hyuo mtu anaingia mpaka huko darasani  hakuna madeski hakuna blackboard  ama ni chalk.

  Si ulichukua watu?  Sasa  ukiangalia jambo kama  hilo  inaonyeshana  watu  wamesukumana  na  sisi  tunakaachwa  hivi  hivi  mtu

amepata ka D+ ambaye at least akisukumwa pengine amefail kwa bahati baya anaweza kuendelea mpaka akawa Doctor mzuri.

  Na wako ambao watu madaktari ambo walifail kidogo lakini walipo sukumwawalipoenda India wakaja  na qualifications nzuri

sana. Kwa hivyo hii madharau ya kuwa  watu hawakusoma mimi nakataa  kusukumanwa ndiyo hakuna.   Na  hatuna ule mtu wa

kusukumana.  Ni hayo machache asant.  Mimi jina ni Hassan Yusuf Mwasio.

Com. Swazuri:  inaudible
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Speaker:   Commissioners  wazee  salaam  aleikum.   Mimi  sitazungumza  mengi  lakini  yangu  ni  yale  yale  ambayo  twakaka

majimbo  tumechoka.   Kutoka  enzi  na  enzi  tumeumizwa  na  sababu  kubwa  na  kuzungumza  hivyo  pia  ni  kwamba  hii  system

ililetwa  na  8-4-4  inasema  ni  zero  system  haileti  kitu,  turudishe  ile  ya  std.7,  Form  4,  Form  6  na  university.   Kwa  sababu

(inaudible)   masomo mengi wanafanya watoto  wetu  nafail  na  university  ziko  kule  kwao  hapa  hakuna  university  afadhali  mtu

afike Form 6 tutakuwa na wa Form 6s lakini kwa vile universities ziko kule watu wanakosa nafasi za kuenda university.  Kama

alivyozungumza mzee akasema wanasukumana kule.  Kwa hivyo afadhali tuanguke Form 6 kwa maana hakuna university hapa

kwetu.

Nyingine  nazungumzia  ni  kwamba  hawa  police  officers  wasichukue  mtu  mbila  usaidi  ile  habari  ya  suspect  iyondoke  mtu

akishikwa awe ameshikwa na kupelekwa kortini na polisi yuko pale anatoa  usahidi  na  kazi  maimi  ndiyo  natoa  usahidi  na  ule

mtu.  (clapping)

Nyingine nazungumzia  la  Mwisho  kwmaba  yawe  chini  yetu.   Uajiri.   Fedha  inapatikana  hapa  Pwani  ibaki  Pwani.   Kila  kitu

kibaki  hapa  tujiamlie  wenyewe  mambo  yetu  tutengeneze  bara  bara,  madawa,  mahospitali  kila  kitu.   Kwa  hayo  machache

asanteni.

Com. Swazuri:  Salim Mwasema.  Ufanye haraka dakika tano.

Salim:   Commissioners na wahesimiwa nyote mabibi na mabwana salaam aleikum.  Mimi nitazungumzia  Kenya,  nazungumzia

Kenya  kwamba  serikali  iliyoko  ni  baya  kwa  Kenya  nzima.   Kwa  hivyo  tunahitaji  majimbo  katika  wakenya  kila  watu

wajisimamie kwa sababu ya uchoyo wa yule aliye jikoni.  Maana usimlilie mwanaye na mwana wa mwenzio pia amuangalie sisi

tunasema kwamba tulipigania uhuru ili watu wafaidike hatukupigania uhuru wa mtu mmoja.  

Hii above iyondoke maswala yote ya kiutawala kila watu wapewe mamlaka yao kwa sababu nyumba ni kubwa, baba  ni mmoja

anapewa  mamlaka  yao  kwa  sababu  nyumba  ni  kubwa  baba  ni  mmoja,  amepewa  nyama  atawapawatoto  wawili.   Lakini

wengine  wankosa.   Kwa  hivyo  tunasema  Kenya  hii,  ni  Kenya  lakini  ni  nyumba  kila  mtu  awe  na  chumba  chake  na  afagie
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mwenyewe yule anayekosa  kufagia  chumba  chake  huyo  ni  shauri  yake  tunataka  katiba  irekebishwe  kwamba  Kenya  iwe  na

serikali ya majimbo.  Kenya nzima kila watu wajisimamie yule asiyeweza kujisimamia atasaidiwa na jirani yake.   Si kwa sababu

yeye awe na uwezo vile tunaomba miswaada kutoka nje naye taomba katika jimbo jingine kwa sababu sisi ni ndugu.  

Elimu:  Elimu watu wa Pwani ilishuka hapa, elimu kutoka mwaka wa 1928 akajengwa shule ya kwanza lakini kwa sababu watu

wengine wakikaa kufikiria ya kwamba watu wa  Pwani  wana  vitu  vingi.   Mwarabu  alifikiria  hicho  kitu  akamwabia  mzungu  si

wasomeshe hawa?  Akasema hii ni halamu hii.  Hii ndiyo tulinyanyaswa hii na leo kumekuja mtindo mwingine kwamba watu wa

Pwani hawajui kusoma kwa sababu ya umasikini tulionao.  Viwada tunavyo hakuna.  

Bamburi ilikuwa yataka kunjengwa Shimoni imeplekwa kwingine, je  tutafaidika vipi sisi wananchi?  Kwa hivyo jimbo si hilo la

kufukuza mtu,si hilo la kusema kibinafsi hata wa Pwani wako bara.  Lakini tunasema mwenye chake apewe uwezo yule mtu wa

 bara  aliyeko  hapa awe yeye ni mtu wa Pwani amekaa miaka ishirini  hapa.   Atakuwa  kwenye  jimbo  kwa  sababu  hata  sasa

manufaa yake yako kwenye jimbo hili.  Kwa hivyo naye awe na uwezo wa kusimamia pamoja  na  sisi.   Ukikataa  utakwenda

(clapping).  Maana Wahindi waliokataa kutawaliwa na Wafrika waliondoka.  

Aficanization ilipoingia watu walichaguana.  Kenyatta  alichukua watu wake wote akawaweka kwenye duka maalum.  Sehemu

inaitwa Nyeri hata si mtu wa Nyanza alichukua watu wa Gatundu na sisi ndio tulipigania Kenyatta  atoke.   Muingeleza akasema

huyu ni  kiongozi  wa  kisa  na  vifo.   Tukasema  la.   Huyu  ni  muarisilishi  kwa  hivyo  lazima  apewe  power.   Lancaster  house

ilipokwenda watu walizungumza kwamba kuwe na Serikali ya muafrika ambaye atakuwa na uwezo.  Hao mimi kuna muafrika

fulani kama mtu mwingine alivyosema kwamba Kenya nzima  kuna  watu  themanini  na  mbili  ndiyometajiri  hao.   Wamewekwa

mfukoni na mtu.  

Ufisadi unafanya mtu anachukuliwa hapa kiwada hiki amekiharibu anapelekwa chingine.  Kwa sababu ya above.   Ni  utawala

wa mtu mmoja.  Tunaseme kwamba Kenya ni nchi moja lakini kila mtu ana nyumba yake,  kila mtu anamazingira yake kila mtu

ana  mipango  yake  sisi  watu  wa  Pwani  na  hao  watu  wa  Nyanza  watu  wa  Central  watakuwa  na  madirifu  yao.   Akiharibu

ataabiwa wewe unaharibu nyumba yako.   
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Leo  kuna  sehemu  nyingine  ukienda  mtoto  mtihani  anfanya  anaonyeshwa  makaratasi.   Je  sisi  huku  tuaonyeshwa  na  nani?

(clapping)  Kwa hivyo Commission tunaiyomba serikali iwe ya majimbo na majimbo haya si ya Pwani pekee  yake tuwe Kenya

nzima lakini kila mtu awe na nyumba yeke.  Hivi ndiyo serikali tunaitaka kuwe na President  ambaye hatakuwa above.   Na  chifu

aah  .   Huyu  ni  ukoloni  na  pia  tunasema  bunge  pia  lizungumze  Kiswahili.   Sisi  lugha  ya  taifa  ni  Kiswahili,  bona  twazunguma

kiingereza nday ya bunge, je sisi Waingereza?  Waitaliani waliwatawala Wangereza  miaka mia tatu,  je  wanazungumza Kiitalinai

katika bunge lao?  Kwa nini sisi  tuzungumze  kiingereza  nyinyi  watumwa  sisi?   Kwa  hivyo  tunataka  katibayasasa  uwezekano

hata  mtu  akisoma  afike  binguni  lakini  tunasema  akifika  kwenye   bunge  na  katiba  iyandikwe  kifasaha  Kiswahili  kila  mtu

atakifungu asome.  (clapping)  (discussions in the background).

Com. Swazuri:  Juma Mwandarasha.

Juma:   Commissioners  na  wenzangu  wote  nafikiri  hamjambo.   Kwa  kweli  haya  yote  inyozungumzwa  wengi  wetu  ndio

tuliya-plan tuzungume hayo mambo ya ardhi mambo ya kazi,  lakini sote  lazima tutoe mambo yetu.  Mimi nimetumwa na wazee

fulani huko kijijini kuwa ukifika huko sisi hatutaweza kufika huko Ukunda  ukawambie huko kwetu majimbo.  Na  leo majimbo

yatashida?  

Tulisho mwambao wameniambia hivyo na pia wenzetu hapo ikiwa  majimbo  haya  ina  watu  wote  Kenya  imeshida  tuliyoahindi

kule  tulikotoka  tuwe  na  mwambao  wa  pwani  halafu  hii  katiba  iliyoko  –  mimi sana  hali  ya  elimu  ndiyo  imenifanya  niungane

mkono  na  wale  wazee  wamenituma.   Kwani  hali  ya  elimu  kule  kwetu  imezorota  kimakusudi   yaani  angalia  shule  ya  kitaifa

tunapelekwa  huko.   Huku  kwetu  hakuna,  university  hakuna,  unajua  university  za  kujengwa  kwa  mfano  Ukunda  hata  kma

husomi lakini mzee akipata kibarua pale mtoto wake atasoma.  Maanake iko around.   Ile shule ya taifa hata kama mtoto wake

hatasoma lakini yeye mwenyewe akiwa amepata  kibarua ple mtoto wake  atafika  bali  sana.   Kwa  sisi  hivyo  vitu  vyote  huku,

wale wazee nimeunga mkono hali ya elimu iko baya.  

Na pia,  ningeunga mkono wanzangu ziiwe ya bule kwani elimu ya primary imekuwa ya bule hasa.   Hii mchango  mchango  wa

wazazi iwe ni harambee badala ya kuwa watu fulani wanchauliwa chairman halafu wanakata shauri kwua kila mmoja shilling mia
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tatu tatu.  Nimegundua hii kitu.  Mimi mwalimu nimegundua hii kitu wazazi wenye watoto werefu sana wamebaki nyumbani kwa

sababu ameabiwa shule yetu ya hapo Ukunda  kwa mfano, mtoto kuiingiza mtoto wake ni elfu moja mia nne hana.   Na  kuna

watu hawajapata  elfu moja mwaka mzima papa  moja hajaipata anaambiwa apeleke mtoto.   Sasa  kwa hivyo nina omba kama

tungeipata ile mambo yetu tuinjenge kwa harambee.  Na kufundishana na harambee kama zile za kuenda kwa secondary uongo

mpaka uwe na umarufu mtoto wako ndipo asomeshwe.  Na watu wa watoto werefu ndiyo maskini na ni wengi ni harambee kila

moja anataka kuenda naye atafanya harambe.  

Halafu pia kuna kama Starehe Boys.  Hakuna mzazi hapa anajua mambo ya Starehe Boys na ni shule ya masikini.  Je  tunaijua

sisi?   Imesidikwa  huko  Nairobi  sisi  hatujui.   Ni  wale  ambao  ni  masikini  wanapelekwa  Starehe  Boys  watu  wanasoma  huko

mpango  wake  hata  hatujui,  wanaosma  wale  wale  matajiri.   Nafasi  Starehe  Boys  pengine  ni  watu  mia  tano  wataenda  kama

watoto wa masikini tena wamechukuliwa na watu watutu tu ama mia moja tu hakuna hata wazazi hawajasikia hilo neno.  

Ni  ardhi  tafadhali  nimezungumza  mambo  mengi  yamegusiwa.   Hii  ardhi  imetolewa  sana.   Kwa  mfano  sehemu  zingine  huko

wamelazimishwa  wazazi  kama  watu  wenye  maardhi  iwe  ni  lazima  wakiambiwa  na  watu  wakumbwa  wakubwa,  pia  nao  ni

wenzetu ukifanywa hoteli hapa,  watoto  wataandikwa ni wenzetu tumewachagua wengine, wengine ni chifu, wengine ni wakina

nani, halafu ikinjegwa hapo huna lolote hapo.  Mtoto wako hakanyangi.  Kwa mfano kuna hoteli ya Southern tuko karibu,  mimi

niko, kuna pale hakuna hata mtoto mmoja anatoka hapo village anafanya kazi hapo.   (interjection not clear)   Hizo ardhi nataka

zirundishiwe wenyewe kwanza zimechukuliwa kwa kiholera sana.  (clapping)

Com. Swazuri:  (inaudible)

Juma:     Ndizo  hizo  basi.   Hizo  zirundishwe  na  tena  pia,  huku  Pwani,  mimi  hufikiria  kama  Lord  Delemere  alikuwa  na

mashamba sidhani kuwa yuko ama mtoto wake anayo. Bona huku kwetu shamba zile bado  zina wale wale ama zimechukuliwa

watu wengine wakutoka bali?  Kwa mfano Thomas yuko pale pale, Waitiki haijulikani kazi lake?  Haijuliknai na nyingi kwenda

sijui huko lakini hizo mimi naona Lord Delemere (interjection not clear)  huko shamba zote ziko vile vile lakini zetu kunazo ziko

vile vile.  Kwa hivyo Lord Delemere yuko pale pale baado analima wingi hapo.

111



Com. Baraza:   eeh na wanyama wake?

Juma:  Nasikia huko kuna watu maana wamepewa.  Shamba zimegawanywa.

Com. Swazuri: Je wewe wataka aje?

Juma:  Nataka shamba turudishiwe.  Kwa hivyo hizo twataka turudishiwe halafu kama mistu hii, kama walivyo zungumza watu

wengine  hivi  watu  vyo  asili  ambavyo  tunavyo  karibu  karibu  navyo  vikichukuliwa  na  watu  fulani  mpaka   nao  wazee  wa  mji

wasiopungua mia moja wauhusiswe ama wanaenda vipi.  Sio kuwa mtu mmoja halafu akipata  kitu kidogo inakwisha mala msitu

unachukuliwa  ama  sehemu  ya  bahari  imefungwa  fungwa  ni  mtu  mmoja  ametia  sign.   Kwa  hayo  machache  nafikiri  nitatoa

memorandum yangu ndiyo ina mengi.  (clapping)

Com. Swazuri:  Asante sana.  Maiyoyo? (not clear)

Maiyoyo: Kwanza ni serikali ya jimbo ndiyo tunataka sisi.  Kuna watu wamesema wengi wengi kuwa sisi tunataka mashamba

… oh mashamba yaliharibiwa na watu wa bara.  Ni warongo (laughter)  singekuambia ni warongo mzee watu wa bara  nakupa

kiti wewe endelea na wenzio pale.  Lakini wale wale ambao wameopewa ukubwa wale ndio wanonyanyasa watu.   Ukisema ni

mtu wa bara  wajisemia kama hauoni.  Lakini kila mtu ameletewa mtu machoni mwake.   Wewe Councillor  chunga  nchi  yako,

Chifu  chunga  nchi  yako.   Wewe  ukisema  unaonewa  na  watu  wa  bara  lakini  wajionea  wewe  mwenyewe  nyinyi  wenyewe

Wadigo  kwanza  hampendani.   Hampendani.   Hawa  wanandanganya  ….  Oh  watu  wa  mbala  oh  ulongo  hapendani.   Chifu

hapendi raia,  Councillor hapendi raia wake,  yule ambaye ni aitwa aje?   Mbunge hapendi watu wake.   Atapitishwa ile  siku  ya

kupitishwa  anapotea.   Hawezi  kukarimbia  tena  watu  wake.   Kweli  watu  wataweza  kusikia  maneno  ya  nchi  inavyoendelea?

Hawezi  kusikia  na  Councillor  anakuona  njiani  lakini  ile  shamba  yako  ndiyo  anataka  uchukue.  Hapana  sema  watu  wa  bara

munawalaumu nini?  Mtu wa bara hana ubaya lakini wa baya ni nyinyi wenyewe Wadigo.   Ingekuwa mko watu wazuri tungona

watu wa bara wakitusifu yakuwa Wadigo wanapendana. 
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Haya utasema baharini …. Oh … huko kuna hoteli sisi hatuchukuliwi.  Nanyi nyinyi  nao wasomi na Wabunge wako hapa kwa

nini huwezi kuchukua mzungu wewe mtu msomi ukashikana naye nchini yako ukabebana naye mpaka ukapata hiyo njia?  Lakini

wewe utashutumu mtu wa bara, lakini mtu wa bara hana ubaya ameshikana na mzungu anamwita mzungu hapa,  anaweka hoteli

lakini  yeye akifika Councillor hatetei watu wake hata (laughter).

Kwa hivyo sisi tunataka Councilor kama hasikii  wananchi  apewe  retire  aondoke.   Chifu  hivyo  hivyo.   Ikiwa  hataki  kuwalea

watu  wake  kwa  nini  tukae  naye?   Mtu  namna  hiyo?   Watu  wa  bara  saa  ayote  watu  wa  bara  …..  ah  ah.   Ni  mambo

mumeletewa.   Semeni  ule  ukweli  wenu.   Wasema  watu  wa  mbla  wenzetu  wafanywa  nini  …..  university  …  kwani  nyinyi

university mlitaka mkakataliwa?  Si leo mutake university mletewe?  Watu wapeleke.  (noise).

Haya nimesikia uchungu kidogo nina uchungu na hii nchi.  Mna uchungu na watu wa bara…. Watu wa bara… lakini wanaumiza

na wenyewe.

Kwa hivyo tunataka majimbo ya kupendana, hatutaki majimbo ya vita sisi tunataka majimbo ya kupendana.   Hiyo ndiyo njia ya

uchumi sio tulete majimbo ambayo haina uchumi.

Com. Swazuri:  Haukusema jika lako mzee.  Mzee ……….? Haya Dzombo yuko (noise)

Speaker:   Liangaliwe  na  soko  zitafutwe  ili  wananchi  wote  wapate  haki  yao.   Uchumi  tuukuze.   Hatutafufua  uchumi  ikiwa

tunatupa mali yetu.  Ni tuwe na mali inayoleta pesa  ili utfufue uchimi na mwananchi ajitosheleze.   Mwisho kabisa na malizia na

wale ambao wamekuwa matajiri zaidi.  Wanachijua pesa  hizo wanaenda wanaweka nchi za nje.   Unakuta mtu ameweka pesa

katika bank ya Swiss.  Na hali hapa kuna mwananchi hata posta yenyewe kuweka pesa katika posta hana.  Kwa nini pesa  hizo

kama  ana  pesa  nyingi  asikweke  katika  banki  za  Kenya  zi-circulate  katika  nchi  yetu,  ili  ule  ushuru  ufaidi  na  ujenge  na  uwe

uanaleta maendeleo katika nchi yetu.  Sasa  tunaenda kuweka pesa  nchi za nje  huko.   Unakuta  mwananchi  wa  huko  anafaidi

maana nchi yao ina pesa nyinyi watu wamekuja kuweka.  Na sisi tunaendelea kuwa maskini.  Jambo hilo liangaliwe.  

Mwisho kabisa, ni pesa zile mtu akienda bunge.  Aeleze utajiri wake ili miaka mitano ikifika asiseme ana billion ishirini amezita

113



wapi na halipwe billion moja kila mwezi.  Tujue mahali hizi pesa zimezotoka.  Kwa hayo machache nasema asanteni (clapping)

Com. Swazuri:  Wamunga?

Wamunga:  Macommissioners na wenyenji  wa  Ukunda,  mimi kwa  majina  naitwa  Jave  Wamunga  Wabechirobasi.   Ni  nazo

sababu  tano  zilizonifanya  nikae  hapa.   Ya  mwanzo  ni  kuhusu  federal  government.   Sisi  ukweli  kabisa  twakata  federal

government, majimbo.  sababu ambazo zimefanya watu apige meza hapa ni kwamba wamechoka.   Na  kama Watu wanasema

wataka majimboi mwaka  huu  twataka  majimbo,  mwaka  mwingine  twataka  majimbo,  twataka  nini  zaidi.   Ndiyo  maana  yule

kijana mmoja Amir amesimama hapa akasema kuna siku atataka  majimbo kwa lazima.  Je,  sasa  kama sisi tunangojea  mpaka

situ ile hao watu wanaotaka majimbo kwa lazima wataka majimbo yao kwa kazima itakuwa ni  Kenya  ipi  hii  twataka?   Kwa

hivyo serikali itoe fund ambayo itaeleza wananchi wa kawaida pesa  fulani ambayo itazunguka Kenya nzima kueleza majimbo ni

nini.  Kwa sababu watu wengi hawajaelewa kwamba hawa wanataka majibo aina gani. 

Kwa hivyo mtu wa bara akisikia mtu wa Pwani anazungumzia swala la majimbo, anamchukia kwa sababu anaona hapana pale

Kilindini kuna watu elfu kumi na inne, elfu inne ndiyo watu wa Pwani,  elfu kumi, ni watu wa bara  sasa  wanona kwamba nafasi

ile itakuwa vice versa.  Kwa hivyo wanachukia swala hili.  Kwa hivyo itoe pesa, itenge, iweze kuelimisha watu wa Kenya nzima

kuhusu federal  government.   Na  kama  itapita  watu  wapewe  federal  government.   Sisi  tupewe  majimbo,  wakamba  wapewe

majimbo yao na nini tuwe tuna central government.

Pili, Harambee.   Hizi harambee Kenya kutoka uhuru zimedanganya watuwengi  sana.   Mtu  atachuma  kama  alivyoongea  huyu

mwalimu aliyekuwa hapa billioni mbili na billion mbili hizi atazitumia kwa njia ya harambee ili aweze kundanganya uma. Aweze

kundanganya  uma  ili  aonekane  kiongozi  ili  aweze  kupata  ile,  power  ili  aweze  kuumiza  zaidi.   Hapa  hatuwezi  kumtaja  mtu.

(interjection. Com. Swazuri: inadible)  Lakini  hii  mambo  ya  harambee  kama  ikiwa  mimi ni  mfanya  kazi  na  mimi nalipa  kodi.

Halafu kodi ile ile inaingia kwa serikali.  Pili jioni naletewa resiti natakikana skuli nikatoe elfu moja ya mwanafunzi kisha siku ya

harambee nipelike pesa  ingine.  Hii kodi  ni ipi na hii harambee ninayotoa mimi ni ipi kwa hivyo harambee haifai.  Serikali  itoe

kodi na kila kitu iendelee.
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Ya  tatu,  ni  kuhusu  mipango  ya  utawala.   Utakuta  kwa  mfano  Pwani  pale  kwa  PC  ni  Mnandi,  DC  pia  ni  Mnandi  katika

constituency ishirini na moja tuna ma DO sitini na tatu na katika sitini na tatu watu wa Pwani ni Saba.  Hii sidhani kama ni sawa.

 Kwa  hivyo  ikiwa  pale  juu  yuko  Zecharia  Cheruiyot,  hapa  chini  pia  awe  niwa  Pwani  na  anapanga  latiba  kwamba  je,

nimechukua  watu  saba  kule  wetu,  kule  kwenye  provinces  zingine,  tupeni  watu  saba  hapa.  Hawa  wengine  hamsini  na  sita

watakuwa wetu ili jambo likizungumza na PC na lipishwa na DC lipitishwe na Do wakulaumu sisi tutakuwa hatuna, tutajilaumu

wenyewe.

Nne,  sisi  tuna  madini  hapa  Msambweni,  tuna  madini  vipingo,  tuna  madini  Magarini,  tuna  madini  Voi,  kwa  hiyo  madini  haya

kama ni kuchimbwa haya madini yanayozozaniwa na kampuni ya Canada, sisi tupewe mamlaka hapa kuna wasomi wa kutosha,

Kwale kuna Kwale Proffessionals halafu kule Kilifi kuna wasomi sana.  Kwa hivyo (interjection,Com. Swazuri inaudible)  Ndio

lazima mahali ukienda huwezi kutia moto, lazima ukate kate mwanzo.

Sasa  hao  wasomi  wakae  chini  watoe  repoti  ambayo  pia  najua  washafanya.   Wakishamaliza  hivyo  hiki.   Kiwanda  ama  hivi

wiwanda vipewe nafasi  ya  kuchimba,  ili  ziweze  kunufaisha  mtu  wa  hapa  watalipa  kodi  kwa  serikali.   Mfano,  Japan,  wakati

walipopigwa  bomb  na  America  wao  waliumia  na  wao  sasa  hivi  wana  lead  kwa  sababu  pesa  ambazo  walilipwa  na

commonwealth  ndiyo  zimeweza  kuwanufaisha  wale.   Sasa  sisi  tunalilia  hoteli,  lau  kama  madini  inachimbwa  hawa  watalii

watasema Kenya hakuna usalama kwa sababu kuna radioactivity series katika maji, katika samaki katika vyakula.  Kwa hivyo

tutakosa madini na tukose wageni.  Kwa hivyo hotel industry pia itakufa.  Kwa hivyo ikiwa itadufa na sisi tukose ma kazi basi

tuwe tumepata huku.  Sio tukose hoteli,    kisha tukose  madini.   Kwa  hivyo  madini  kwa  mukhtasari  yapewe  watu  wa  Pwani

wachimbe na walipe kodi.

Ya Mwisho, ni kwamba napongeza tu mwalimu hapa aliyeondoka, amezungumza swala la agriculture sasa  sisi hungonja mpaka

mambo  yakaharibika  wakati  fulani  nyuma  kidogo  kulikuwa  kuna  maembe  haya  ambayo  yanayouzwa  hizo  shillingi  mbili  yale

amezungumza.  Ilikuwa kuna fruit fly, maembe haya ilikuwa inapelekwa Saudia kukatokea   kwamba kuna fruit fly, kutoka siku

hizo mpaka leo fruit fly yule yuko na wizara haijachukua hatua na maembe yaendelea kuzaliwa vile vile. Kwa hivyo ningeomba,

wizara  zinazoangalia  mambo  kwa  hivyo  ningeomba,  wizara  zinazoangalia  mambo  ya  agriculture  isikae  tu  ofisini  watoke  nje

katika research wafanye research na watu wetu wako hapa wasomi.  Asanteni.
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Com. Baraza:   Mzee uko cooperative ya hii matunda kwa  sababu  huko  kwenu  hakuna  maembe  na  yanozea  hapa  na  watu

hawanunui - kuko ka cooperative?

Wamunga:   Ngoja  sasa  nirudi mahali umeniuliza cooperative ziko kwa sababu tukizungumza cooperatives  kuna vikundi hapa

vya akina mama halafu kuna watu huungana watatu wanne wakaenda bara.   Mimi nisha wahi kwenda mpaka Kibuye Market.

Ukifika   Kibaye  market  na  wakute  kwamba  unaitwa  Bakari,  unaitwa  Charo,  unaitwa  Chengo  ukipeleka  maembe  hivi  sasa

unaulizwa hiyoembe unaulza aje mzee?  Unamwambia hiyo embe ni shilingi kumi kwa sababu umechukua bei ya mkulima na pia

usafiri lakini wanakataa  kununua direct  kutoka  kwako.   Wanataka  nunue  direct  kwa  yule  mtu  ambaye  wanazungumza  lugha

moja.  Hii ndiyo tatizo.  Na si hiyo hata ya nazi.  Huwezi kuchukua nazi hapa ukapeleke mbea.  Ukifika kule wanataka mtu wao

anunue nazi hapa apeleke kule. Kwa hivyo pia katika hiyo biashara ina ukabila.   Hata hayo maembe tunayozungumza kwamba

yalikataliwa Saudi Arabia kwa sababu ya fruit fly ni sababu yalikuwa yanapelekwa na watu wa hapa.  Na kule Malindi yalikuwa

yanapelekwa na hawa watu wa Malindi bus kwa hivyo ikatiwa hiyo doa la fruit fly.  Na wamenunua maembe yenye fruit fly kwa

miaka kumi ama ishirini.

Com. Swazuri: Stephen Mchenga.

Mchenga:  Commissioners, mabibi na mabwana hamjambo?  Mimi nina sababu nne ambazo zimenifanzya nifike hapa kuongea

kuhusu  mamo  ya  katiba.   Kwanza  ni  elimu.   Na  zungumza  sana  kuhusu  vijana  kwa  sababu  mimi niko  katika  sehemu  hiyo.

Serikali inayokuja, tunataka iangalie kwanza mambo ya majimbo.  Tukiangali mkoa Pwani colleges au vyuo vya elimu ni kidogo

ama hakuna.  Inayo julikana ni Shanzu tu peke yake na sio kuwa hakuna watu waliosoma kuliko waalimu.  Lakini kutoka Witu

mpaka Lunga Lunga nafikiri college ya waalimu ni moja.  Kwa hivyo ninaomba serikali inayokuja iangalie colleges halafu baada

ya  hivyo  kuwe  na  quarter  system.   Yaani  robo  tatu  ikiwa  ni  hapa  Diani  Secondary  imefanywa  college  robo  tatu  wawe  ni

wenyeji wa hapa.  Sababu hiyo ni kwamba vijana wa Pwani tunakosa ma kazi kwa sababu hatuna soko.   Hatuwezi kupigania

na vijana wa kwingine kwa sababu walisoma kwa sababu yuko karibu na Mang’u, yuko karibu na wapi lakini vijana wa Pwani

wakimaliza Form 4 hawana pa kuenda.

Hata kuwa beach watchman ni shida kwa sababu hawakuenda college yoyote na ni sababu ya kuwa mzazi wake hana pesa  ya
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kumfikisha Nairobi  au hata hajui au vile alivyochaguliwa hata haijulikani.  Kwa  hivyo  tungeomba  colleges  ziwe  nyingi  hapa  ili

tuwe na soko kama vile vijana kutoka Kitui kutoka wapi…. Pia sehemu hiyo ya  elimu  bursary  pia  ziongezwe  mpaka  college

level.  Maanake kwa college unasukumwa na yule mtu wa Form 4 umeisha lakini siku hizi lazima uwe na certificate ya college.

Pia vile vile serikali iangalie scholarship za kwenda ulaya.  Mwanafunzi wetu wa Kigiriama wa Kidigo akimaliza kwenda uraya

ni shida maanake kwenda India mpaka mamillioni.  Hapa kwenu hakuna pesa utaenda India kusomea nini?  Kwa hivyo serikali

iangalie hiyo.

Kilimo.  Sehemu ya kilimo imeachwa sana Reseach centers Pwani hakuka.  Kuna mnazi kuna mikorosho kila mmoja anaongea

lakini jinsi kwa nini hizi vitu haziendelei ni kwa sababu research centers Pwani zimeachwa.

Com. Swazuri:  Lakini kuna ya Malindi Pale, matunda …

Mchenga:  Kilifi institute …. Ndio sio hakuna kabisa lakini hata ukiangalia wale wasomi wa pale ni mtu hajui faida ya mnazi ni

mtu hajui maana ya maembe kwa hivyo tuangalie research centre kwa local areas.  Mtu ukimwambia mnazi aelewe ni nini.

Com Swazuri:  You need experts?

Mchenga:  Yes.   Coast  experts  wamekosekana.   Maanake hata mtu wa kusomea mnazi  anakua  anaenda  kangundo  hakuna

mnazi hataona maana.  Kwa hivyo huu mnazi unakosa market kwa sababu hakuna mtu ana ushughulikia.

Ingine mambo ya title deeds.   Inakuwa ni shinda kwa watu wa Pwani kuwa na title deeds  kwa sababu ziko juu.   Kwa  hivyo

serikali  inayo  kuja  tungeomba  mtu  awe  anapewa  tu  haki  yake.   Wazee  wa  mitaa,  Chifu  na  akina  nani  wewe  wakijua  huyu

alizaliwa hapa kwa hivyo anastahili kuishi watu wengi wamenyang’anywa mashamba yao ama anauza tu acre  moja lakini  acre

moja itapata title deed  within mwezi mmoja.  Mwenye shamba yote hana title deed  maisha yake yote.   Sasa  hii pesa  inalipwa

inalipwa wapi?  Inalipiwa nini?  Title deed hiyo ina umuhimu kwa mtu wa kawaida kwenda hata kuomba mkopo kwa bank ama

wapi.  Lakini mtu wa hapa hatakuwa na maanake yeye tayari hana pesa za kulipia kupata hiyo.  

Kitu inginge form of government,  majimbo ingefaa.  President  awe mmoja lakini watu wa  Pwani  wawe  wana  mambo  yao  na
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yeye President  anakuja kuapisha watu kama vile President  awe  ceremonial.   Halafu  wakati  wa  majimbo  tuangalie  campaign.

Hii serikali inayokuja tungeomba ilazimishe campaign ziwe bure.   Mara  nyingi tunachagua Wabunge wasiyofaa kwa sababu ya

pesa.  Yeye awekwa Manager wa Port akija hapa ananunua watu.  Mnamchagua anaenda miaka tanao hatakuja kabisa.   Kwa

hivyo amekuja tu kuwanunua pesa lakini iwe bure.  Sasa mtu anaweza kuwa ni mwalimu hata wa nursery.   Ana mawazo mazuri

lakini hawezi akamwambia mtu yeyote anaenda bunge kwa sababu mpaka uwe na kitu ya kutoa kweli ama urongo?

Pia  vile  vile  ningeomba  ma  Chief  na  ma  Sub-chief  wawe  wanafanyiwa  campaign  after  five  years,  wanatolewa,  sio  mtu

anagandamia pale miaka yake yote anapendeza, hapendezi yeye yuko pale pale.  Tungeomba mpango wanganliwe Asanteni.

Com. Swazuri:  Haya wananchi wa Mswabweni nawa Ukuna tumeshukuru sana kwa vile mumekuja kwa wingi nafikiri katika

kusikiliza wananchi hii imekuwa na record  kwa sisi hatujawahi kupata  watu wengi kama siku yaleo.   Na  tunawashukuru  sana

muwe na imani kwamba yale mliyoyasema tutayazingatia na baada ya kuandika report  kama nilivyoema tutarudi hapa tena,  tuje

tukae na nyinyi  kama hivi tuchambue sasa  kila tuliloandika, halafu tutakuwa na nafasi tena ya kujadili na kusema hiyo ni sawa,

hiyo  si  sawa  na  kadhalika.   Kwa  hivyo  tunawashukuru  sana  na  mzee  mmoja  atufunge  kwa  dua  maana  Mungu  ametujalia

tumefanya kwa usalama kwa hivyo ni lazima tushukuru.  Haya ni nani?

Maombi

Speaker:   Chigomba Baba  tusema  tusikiane  kwa  hivyo  asante  sana  Bwana.   Twamwomba  Mwenyezi  Mungu  atupe  amani

iliyotufikia hapa kutoka asubuhi mpaka wakati  huu pakwa pako  kimya.  Twamuomba Mwenyezi Mungu  katika  haya  mambo

yaliyosemwa hapa yawe ma elfu na maelfu yatufae katika  dunia na akhera.

Twamwomba Mwenyezi Mungu katika hawa waandishi wetu waliokuja wawe na imani katika yale mambo yaliyosemwa ikiwa

lilikoseka walielekeze.   Twamuomba  Mwenyezi  Mungu  tukiitwa  tena  tuje  mara  kumi  zaidi  ya  hivi.   Twamuomba  Mwenyezi

Mungu kule ambapo ni panyonge Mwenyezi Mungu ukupandishe juu pawe na nguvu.(rest in Arabic)

Tukisema … awe Mola tupe mambo mazuri katika dunia.   Na  utupe  mambo  mazuri  katika  ahera.   Kwa  hivyo  twamuomba

Mwenyezi  Mungu  zaidi  ya  zaidi  pia  umaskini  utuondolee.  (Arabic)   Pia  twawaombea  wazee  wetu  waliyotuachia  hii  nchi
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Mwenyezi Mungu awaweke mahali pema  kule waliko.  Kwa sababu wametuachia miembe na minazi mpaka sasa  twafaidika.

Basi Mwenyezi Mungu naye awafaindishe huko waliko na sisi nasi tupate vizazi vizuri ambavyotwaweza kuwaacha wakatufuatia

halafu nasi wakatumbea Mungu.

Meeting ended at 6.00 p.m.
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