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                Present        

                
Com. Abubakar Zein Abubakar

                Com. Prof. Wanjiku Kabira
                Com. Keriako Tobiko
                

                Secretariat In attendance

                
Fatuma Jama                        -        Program officer

                Onesmus Kipchumba                -        Assistant program officer
                Alice Thuo                        -        Verbatim recorder
                Nancy Odipo                        -        Sign language interpreter 

The meeting was called to order at 9.30 a.m.

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                               Com. Zein:  Habari  ya asubuhi. Kwa niaba ya Tume

ya kurekebisha Katiba ya Kenya,  ningependa kukitambua kikao hiki kama kikao rasmi cha kukusanya maoni ya Wakenya,  ili

kurekebisha Katiba yetu. On behalf of the Constitution of Kenya Review Commission, I would like to declare  this as  an official

formal gathering of the people of Kenya for the purpose  of reviewing our Constitution. Kabla  sijaenda mbele kwa kawaida ya

ada  yetu,  huwa  tunaanza  na  maombi  lakini  kwanza  ningetaka  kumuomba  mwenyekiti  wa  3  C’s,  ile  kamati  ya  sehemu  ya

uakilishaji  bungeni  inayohusika  na  mambo  ya  Katiba,  aje  kutuanzia  mkutano  wetu  huu  rasmi.  Bwana  mwenyekiti.  Yeye  ni

mwenyekiti wa kamati hiyo. Na kama mnavyojua pia yeye ni mwenyekiti wa baraza. Karibu mwenyekiti.

Chairman CCC’s: Asante sana Bwana Commissioner na Commissioners wale wengine. Nafikiri kabla hatujaenda mbele sana,

kama kawaida yetu sisi ni watu wa Mungu, ningemuomba madam Ngati atufungulie kwa maombi mafupi. Karibu.

Madam Ngati: Asante Bwana chairman, chairman wa baraza la county council,  na pia chairman wa kamati ya 3 C’s.  Asante

sana kwa kunipatia  fursa  hii  ya  kufungulia  watu  kwa  maombi,  natuweze  kuanza  mambo  yenye  yametuleta  hapa.  Tuinamishe

vichwa na tuombe. 

(Prayer in Kitaita) kwa vizazi vyetu vinavyokuja na vizazi vilivyoko saa  hii. Baba tunaomba hasa tunapoendelea kurekebisha
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Katiba hii yetu, iwe  ni  ya  kutufaa  sisi  vizazi  vya  saa  hii  na  vizazi  vinavyokuja  Baba.  Naomba  hayo  kwa  jina  la  Yesu  Kristu

Bwana wetu. Amina.

Chairman CCC: Asante sana. Ndugu Ma-Commissioners na wale wote ambao mumeandamana nao kutoka Nairobi,  nataka

kuchukua fursa hii kusema karibuni sana. Eneo hili ni Mwakinyungu ACK, iko ndani ya tarafa ama eneo la ubunge la Mwatate.

Mbunge wetu ni Mheshimiwa Marsden Madoka ambaye ni waziri wa uhusiano wa nchi za kigeni. Tungekuwa naye hapa lakini

kwa shughuli nyingi basi ndiyo hatunaye. Lakini pia ana uhuru wa kuja wakati wowote. 

Niko na members wa committee na ningeomba members wa committee hii ya  Mwatate  3  C’s  wasimame,  nikianzia  na  Tom,

secretary  wetu.  Labda  kwa  kukomboa  wakati,  nitataja  tu  pahali  walipo.  Tuko  na  Secretary  Tom  Mwachumbi,  yeye  ndiye

mwandishi  wa  Mwatate  3  C’s,  na  yuko  pale  mlangoni.  Yeye  ndiye  anafanya  ile  general  registration.  Niko  pia  na  Loise

Mwambela.  Niko pia na Stephen Maganga kutoka Ronye juu na tumemkuta hapa.  Niko  pia  na  huyu  Madam  Ngati  ambaye

alikuwa  anatuombea  sisi  hapa.  Tuko   pamoja  na  Councillor  Clara  Saru  Juma,  hawa  ni  baadhi  ya  akina  mama  ambao

wanatakikana kisheria wawe waakilishaji katika hii committee. 

Kamati  yetu  Commissioners  ni  kwamba  tumefuata  muongozo  ule  ambao  unatakikana.  Kwamba  local  authority  iwakilishwe,

walemavu  waakilishwe,  vijana  waakilishwe,  na  akina  wamama  watatu  waakilishwe.  Halafu  pia  na  Bunge  na  co-ordinator.

Madam  co-ordinator  Frida  Mwadime,  hayuko  nasi  hapa  leo.  Ameenda  Taveta  kwa  shughuli  kama  hii.  Kwa  hivyo  ndugu

Commissioner Zein kwa hayo mafupi ningerudisha usukani kwako uendelee na mkutano. Thank you.

Com. Zein: Asante sana mshitahiki mwenyekiti wa kamati ya kubadirisha Katiba. Kwa heshima kubwa tumekuja mbele yenu ili

kufanya  kazi  hii  muhimu  kwa  taifa  letu.  Na  ningependa  kuanza  kwa  kuwatambulisha  wenzangu  ambao  tumekuja  nao,

ma-Commissioners kutoka Tume ya kurekebisha Katiba.  Nitaanza na  bibi  aliyekaa  mkono  wangu  wa  kushoto  halafu  niende

kwa yule mwenzangu aliyekaa mkono wa kushoto mwisho pale. 

Com. Kabira: Hamjamboni. Mimi naitwa Wanjiku Kabira, na mimi ni Commissioner. 

Com. Keriako Tobiko: Hamjambo ndugu. Kwa jina naitwa Keriako Tobiko, na mimi ni Commissioner. 

Com. Zein: Na mimi naitwa Abubakar Zein, na mimi pia ni Commissioner. Utaona tumekuja na wenzetu pia,  ambao ni wafanyi

kazi wa Tume. Wako hapa rasmi kufanya kazi hii ya leo. Na nitawaelezea kidogo kuhusu baadhi ya watu wanaofanya kazi hizo.

Huyu binti aliyoko hapa,  huyu hapa,  aliyekaa hapa.  Yeye ni mtafsiri wa ishara.  She is a sign  language  interpreter.  Ikiwa  kuna

mwenzetu ambaye ni mlemavu, hasikii, basi  yeye itakuwa  kazi  yake  kumtafsiria  yale  maneno  tunayozungumza  hapa  ili  aweze

kufuatilizia mkutano huu. Kama unaweza kujitambulisha, unaweza kutumia microphone hii. 
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Nancy Odipo: Kwa majina naitwa Nancy Odipo.

Com. Zein: Yule binti aliyekaa pale, kazi yake yeye ni ku-record  maneno haya tunayoyazungumza hapa katika tape  recorder.

Sisi  tutakuwa  tunaandika  maneno  haya,  lakini  kwa  vile  hatutaki  kupoteza  hata  neno  moja  mtakalosema  nyinyi  wananchi

watukufu, kazi yake yeye itakuwa ni ku-record  mazungumzo haya kwa tape  recorder.  Halafu  tukienda  Nairobi,  tutayaandika

chini katika mswada.

Alice Thuo: Kwa majina naitwa Alice Thuo.

Com.  Zein:  Huyu  kijana  mvulana  amekaa  hapa,  yeye  kazi  yake  ni  kuandika  kwa  mkono  mrefu  si  kwa  ku-record  mambo

yanayoendelea hapa. Yaani ni rapporteur. Karani wa mkutano. Kama unaweza kujitambulisha. 

Onesmus Kipchumba: Kwa majina naitwa Onesmus Kipchumba. Asanteni. 

Com.  Zein:  Huyu  binti  anayefuata.  Yeye  ndiye  kiongozi  wa  hawa  wafanya  kazi  wa  Tume  waliokuja  hapa.  Na  yeye

atajitambulisha kwenu. 

Fatuma Jama: Mimi naitwa Fatuma Jama. 

Com.  Zein:  Fatuma  Jama  asante  sana.  Yeye  ni  Program  Officer  katika  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Sasa  baada  ya

kujitambulisha kwenu, ningependa kupitia haraka haraka utaratibu tutaka-  ufuata leo ili tuanze kutoa maoni  yetu  kwa  kutumia

utaratibu huo. Kwanza kabisa kama ulipokuja uliona kuna watu pale,  wamekaa kwenye meza pale  nje,  kazi  yao  ni  kuandika

register.  Na  register hiyo tumepata majina ambayo tumepata hapa.  Utaratibu  wetu  kama  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  kama

tulivyowaalifu mapema, ni kwamba tutatumia haya majina. Aliyeandikisha jina lake kwanza ndiye atakayeitwa na kupewa fursa

ya kuanza kuzungumza. Kwa hivyo tutafuata utaratibu huu.

Ukisha pewa fursa ya kuzungumza, utakuja hapa mbele ya microphone hii, ndio uitumie  ili  tu-record.  Utaje  jina  lako.  Useme

mimi ni  fulani  fulani,  ndio  jina  lako  liwe  recorded,  halafu  uendelee  na  kazi  yako.  Kuna  njia  tofauti  za  kutoa  maoni.  Ikiwa

umeandika  mswada  wako,  una  haki  ya  kuleta  mswada  na  kuutoa  bila  kuzungumza  ikiwa  unataka  hivyo.   Ikiwa  umeandika

mswada wako na unataka kuzungumza, tutakupa dakika tano na tungeomba sana dakika tano hizo usizitumie kusoma mswada.

Dakika tano hizo usitumie kuchambua au kutaja mambo muhimu katika mswada wako. 

Njia nyingine  ya  kutoa  maoni  ni  kwamba,  ukiwa  wewe  hukuandika  mswada,  unataka  kutoa  maneno  yako  kwa  kauli  yako.

Kwa  mazungumzo  peke  yake.  Tutakupa  dakika  kumi.  Una  haki  ya  kutumia  lugha  gani?  Una  haki  ya  kutumia  Kiswahili,

Kiingereza na una  haki  ya  kutumia  lugha  yoyote  ingine  ya  Kenya.  Ikiwa  unataka  kuzungumza  Kidawida,  una  haki  hiyo.  Na
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ukianza  kuzungumza  hapa,  tuta-record  mambo  hayo  na  pia  tutamwomba  mtu  atafsiri  ndio  kila  mtu  aweze  kufuatilizia  maoni

unayo yatoa. 

Halafu pia kuna uwezekano ikiwa mmoja wetu kati  yetu hakufahamu vizuri au anataka kufafanuliwa jambo,  anaweza kukuuliza

swali  ili  ufafanue  katika  mambo  hayo  unayozungumza.  Na  juu  ya  hayo,  ikiwa  kuna  mmoja  wetu  hapa  amekereka  sana  na

jambo,  anataka  kuuliza  swali,  na  jambo  hili  nitalizungumza  tulitie  akilini  vizuri.  Sio  kwamba  ikiwa  kuna  mtua  amezungumza

jambo hulifurahii, utakuwa na haki ya kusimama kwanza kubishana naye.  La,  hatusemi hivi. Tunasema, ikiwa mtu  amesimama

hapa, kasema jambo, unataka kufafanuliwa, una haki ya kututumia kikaratasi na swali lako na sisi tunaweza kumuuliza. 

Lakini ikiwa haukubaliani na jambo analosema, au pengine unakubaliana naye na unataka  kulitilia  mkazo  au  kulichangia  zaidi,

ngojea  upate  fursa  yako,  utakuja  utasema,  “mimi  naunga  mkono  jambo  lile  lilosemwa  mwanzo  au  wakati  fulani  au  napinga

jambo hili na rai yangu mimi au maoni yangu ni haya”. Sijui kama tunakubaliana hivyo? Kila mtu awe na maoni yake. 

Baada  ya  kusema  hivyo  nitawaomba  sana  kwa  vile  sisi  sio  tu  tuko  mahali  pa  ibada,  lakini  kwa  vile  sisi  ni  Wakenya

tunaheshimiana  tutatumia  lugha  murua.  Sisi  kule  Mombasa  tunasema  lugha  murua.  Siyo?  Lugha  ambayo  mzee  akiisikia

hatakasirika, mama akiisikia hatakasirika, mtoto akiisikia pia ataona kwamba ni lugha inayotumika, inafaa na ina heshima. Hiyo

sio kusema kwamba huna hati ya kusema mambo yanayokusumbua moyoni. Sijui kwamba tunakubaliana hivyo. 

Halafu ningewaomba pia ya kwamba,  ukishamaliza kufanya hivyo, utahitajika  uje  hapa.  Na  sijui  nafikiria  itakuwa  rahisi  zaidi,

..Fatuma  mkibadirishana  kiti  au  mtu  atakuwa  akizunguka  sana.  Ndio  akija  mtu  hapa  unakuja  ukimaliza  kuzungumza,  kuna

register,  lazima  ui-sign  kwamba  umetoa  maoni  yako.  Ukisha  sign  register  hiyo,  una  haki  kusikiliza  wenzako  au  kama  una

shughuli zingine za kujenga taifa tunajua mambo mengi tunaendelea nayo katika nchi yetu, una haki pia ya kwenda kuendelea na

kazi hiyo. 

Lingine la muhimu ambalo unafaa kujua na kukumbuka ni  kwamba  sisi  tutakaa  hapa  kwanzia  sasa  mpaka  saa  kumi  na  mbili

jioni. Ikifika saa  kumi na mbili jioni na kuwe na  Wakenya  ambao  hawajafikiwa  na  wana  maoni  ya  kutoa,  tutabadirishana  rai

tuendelee mpaka tutakapomaliza. Au si sawa hiyo? 

La  mwisho  kabisa  ambalo  ningependa  kuwajulisha  kabla  hatujaanza  kazi  hii  rasmi,  ni  kwamba  tungewaomba  kubadirisha

utaratibu huu nilioutaja wa kuanza na mtu aliyekuja mbele halafu twende kwa hivo kufuata hivyo, ikiwa kuna sababu la kutosha

kufanya hivi. Tunajua sisi Wakenya tuna hali mbalimbali. Kukija mwanamke au bibi ambaye ni mjamzito na hataweza kuvumilia

kusubiri kwa muda mrefu, tungewaomba ruhusa tumpe yeye fursa ya mbele. Sijui kwamba munakubali hiyo?

Audience: Tunakubali.
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Com. Zein:  Akija mtu mzee sana na yeye pia hawezi kuhimili kukaa kwa muda mrefu, pia tungeomba ruhusa hiyo ya  kumpa

mzee kama huyo haki ya kumtambua umri wake na mchango anaotoa kuupa fursa ya mbele. Sijui kama mnakubali hayo?

Audience: Sawa.

Com. Zein:  Sawa.  Na  juzi tulikuwa Tausa.  Ilipofika  jioni,  watu  waliokuwa  wanakwenda  katika  location,  ndovu  wamekuwa

wakisumbua watu na kuwatendea watu unyama, wakatuomba wakasema;  “ Jamani mtupe fursa ya mbele kwa sababu  ndovu

wanatusumbua  sana  huku.  Tukichelewa  hatutafika  nyumbani  tutalala  njiani”.  Wao  pia  tukawaruhusu.  Lakini  yakitokea  hayo

tutawaomba nyinyi mtupe ruhusa. Sasa  sijui kama kuna mtu yeyote ana swali ambaye hakuelewa mambo haya ninayoyaeleza.

Nadhani hakuna mtu. Ndiyo mzee wangu. 

Speaker: Swali langu ni. Je kwa hiyo muda wa dakika tano ukiisha unagonga au nitajua aje muda wangu umekwisha? 

Com. Zein:  Katika sisi watatu tuliokaa hapa,  mmoja wetu ataanza tu, kuwa mwenyekiti wa kikao.  Na  kwa leo tutamwomba

Professor.  Saa  ile  alipokuwa  akijitambulisha  kwenu  amesema  mimi naitwa  fulani  wa  fulani  lakini  mimi  nitampa  hadhi  yake,

Professor Wanjiku Kabira aanze kuwa mwenyekiti wa kikao hiki baada  ya mimi kuzungumza haya.  Ikisha kwisha dakika tano

zile atakuambia,  ‘tunaomba ufupishe au please summarize.’ Sijui kama tuko  pamoja?  Sio  kwamba  tutakwambia  eeh,  imeisha

kaa chini. Tutakuomba u-summarize. Lakini ukishaombwa  ufupishe,  na  wewe  pia  utuheshimu  na  uheshimu  wengine  ufupishe.

Sijui kama nimejibu swali lako?

Speaker: Sawa.

Com. Zein:  Sawa.  Sasa  ningewaomba tuanze rasmi na kumwomba Bi  Professor  Wanjiku  Kabira  aanze  mkutano  wetu  kwa

kuita mtu wa kwanza katika orodha yetu. Asanteni sana. 

Com.  Kabira:  Okey  asante  sana  Zein.  Lakini  Zein  alisahau,  kuna  mtu  mwingine  tulikuja  naye  na  hakumtaja.  Mnaona

mwanamke mwingine ako huko nyuma, bibi mwingine? Huyu ni bibi wa Zein. Mmemuona? Nimefurahi kumuona kwa sababu

aliolewa wiki moja tu iliyopita. Today is the first week.  So it shows how committed Zein and the wife is  to  the  Constitutional

Review.  Kwa  hivyo  tumpigie  makofi  ameingiaa…..asante  sana.  Thank  you  very  much.  Tutaanza  na  kama  Zein  alivyosema

tutaenda tu na majina yale tumepatiwa leo. Kwa hivyo tutaanza na Jacob Nyange. 

Jacob  Nyange:   Bwana  chairman  Commissioner  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba,  Ma-Commissioners  na  maofisa  wote

mliokuja nao na viongozi wote wako  hapa,  kwa  majina  mimi naitwa  Jacob  Nyange.  Mimi  ni  mwenyeji  wa  Rong’e  location,

Msau sub-location.  Basi kwa niaba ya sub-location ya Msau Rahai in Taita district  na wale wote wapendao amani na maisha

bora,  ninafurahi  kwa  nafasi  hii  nikabili  mbele  yenu  maoni  na  mapendekezo  yao  vile  walivyopitisha.  Tukishawishiwa  na  hali
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ngumu sana ya maisha hapa Kenya na tukielewa kwamba mdudu mubaya anayesababisha dhiki na maisha magumu ni  Katiba

mbaya. Tumetaja kwa ufupi tu mambo yafuatayo. Memorandum yetu ina mambo kama haya: 

Tunapendekeza Serikali ya Kenya iwe ya majimbo. Kwa sababu  katika  majimbo  ndipo  kutakuwa  na  maendeleo  kamili  na

rasilimali za nchi hiyo zitatumika sawasawa.  Jimbo hilo tunapendekeza liongozwe na  governor  atakayetoka  mahali  hapo  hapo

kwenye jimbo hilo. Na  district  tunapendekeza  zipewe  majina  tofauti  na  lijimbo.  Na  ziwe  na  autonomy.  Kwa  mfano  inaweza

kuitwa  “County  ya  Taita”.  Na  ipewe  daraja  fulani  ya  kuendesha  mambo  yake  ya  ndani.  Mambo  ya  ndani  kama  yafuatayo:

Revenue,  ukulima,  maji,  madini,  ardhi,  wanyama  pori,  samaki  na  mengineo.  County  iwe  na  mamlaka  juu  ya  ardhi  yake  na

matumizi ya ardhi hiyo. 

Tunapendekeza kuwa,  taratibu za kuhamia kwingine kutoka kwa jimbo lingine ziwe za kistaarabu.  Kuwe na  taratibu  kamili  ili

kwamba, mtu anapohamia kutoka mahali pengine na kuingia kwingine, isiwe kiholela. Iwe ni kwa sababu amekubaliana na wale

wanaoishi  pale.  Kwa  mfano  sisi  Wataita,  kufinywa  kwa  mipaka  yetu  kutoka  Taru  mpaka  Nyaseni.  Na  kutoka  Mtito-andei

mpaka mto wa Tsavo.  Hilo tunaliona kama bomu ambalo  siku  moja  litalipuka.  Na  tunapendekeza  Katiba  irekebishe  mipaka

hiyo iwe kama ilivyokuwa kabla ya uhuru. 

La pili, Serikali kuu jimbo la Nairobi.  Kuwe  na  mkuu  wa  Serikali  kando  na  mkuu  wa  taifa.  Mkuu  wa  Serikali  awe  anaitwa

Prime Minister na mkuu wa taifa awe anaitwa Rais.  Hawa wote wawili pasiwe na mmoja aliye na uwezo zaidi wa kupindukia

wala  kupita  uwezo  wa  Bunge.  Mtanisamehe  nifanye  kwa  ufupi.  Wote  wawili  wachaguliwe  kwenye  uchaguzi  mkuu.  Na  iwe

mwiko kwa viongozi hao wote wawili kuwa wa umri wa chini ya miaka hamsini au kuzidi miaka sabini na tano.  Elimu ya chini

kabisa iwe ni school certificate O’level. Na wakae ofisini kwa mihula miwili pekee.

Katiba ya  Kenya  iweke  vikwazo  kabisa.  Serikali  ya  Kenya  isiwezekane  kabisa  kutawaliwa  na  jeshi  wala  polisi.  Serikali  ya

Kenya  twapendekeza  iwe  ya  ki-democracia  ya  kweli  kabisa.  Ambapo  sauti  ya  mwananchi  wa  kawaida  na  haki  zake

zinasikizwa  na  kushughulikiwa.  Wakuu  wa  Serikali  wakitajwa  katika  kashfa,  wajiuzuru  mara  moja.  Katiba  izuie  mkuu  wa

Serikali kuzuia na kunyanyasa wananchi hasa polisi. Wakati wananchi wanaposherehekea vinywaji kama pombe za kienyenji za

kiasili zao.  Na  iwapo basi  watapiga marufuku muratina,  mnazi  na busaa, basi  hata hizo pombe za kizungu nazo  pia  zipigwe

marufuku. Maana mwacha asili ni mtumwa. 

Mahakama: Mahakama ziwe huru na za kutekeleza wajibu wao bila  uoga  na  wakuu  wa  Serikali  wasiingilie  kazi  zao.  Bunge.

Bunge iwe na uwezo wa kutunga sheria pasipo na kushawishiwa na Serikali, wakuu wa Serikali au matajiri.  Kuwe na kamati ya

bunge ya kuamua ni lini Bunge litafungwa wala  isiwe  ni  kiholela  kama  ilivyo  sasa.  Tume  maalum.  Kuwe  na  tume  maalum  ya

kushughulikia masilahi ya  wabunge  na  wakuu  wa  Serikali  hata  Prime  Minister  na  Rais  na  Mkuu  wa  Sheria.  Tume  hii  ipewe

uwezo wa kuwataja. Kuahirisha, kufungua au kuvunja Bunge wanapohitajika kufanya hivyo. Kusimamisha, kukosoa, kuonya au

kushitaki Prime Minister au Rais inapositahili. 
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Mikataba ya kikoloni: Mapatano yote yaliyopitishwa  wakati  wa  kikoloni  yavunjiliwe  mbali  na  yafanywe  upya,  wakishirikisha

wenyeji. Hii itawapa nafasi wananchi kuamua iwapo wana ardhi ya kutosha ya kutumia wenyewe na kutenga kwa maendeleo.

Katiba ya Kenya itilie mkazo kilimo cha kisasa ambapo wanyama na mimea vitenganishwe. 

Viwanda: Ili kuwe na usawa wa kimaendeleo na kupunguza umaskini, Katiba ihimize uzambazaji wa viwanda vijijini. Na  wale

wazingatie tu  kujenga  viwanda  mijini  na  vitongoji  vyao.  Maana  hali  ilivyo  sasa  ni  ya  kubagua  vijana  wa  mashambani  maana

hawana uwezo wa kukaribia viwanda vya mijini na kutafuta kazi.  Vijana wa mashambani wamekwisha kata  tamaa na kazi,  na

hivyo  kugeukia  uhalifu  na  kutojali  hata  kujiendeleza  kimaendeleo  na  kielimu.  Hawaoni  maana  tena  ya  elimu.  Nafasi  za  kazi

ndogo ndogo zinufaishe vijana wa district hiyo badala ya kuleta wageni kutoka nje ya district. 

Ufisadi:  Bunge  iteue  Tume  maalum  ya  kupambana  na  ufisadi  ambapo  haina  mipaka  kati  ya  wakuu  na  wandogo.  Yeyote

atakayepatikana akipora uchumi wa Kenya,  ajiuzuru mara moja na  hapo kuchukuliwa hatua za kisheria bila kujali nafasi yake

katika jamii. Watu wote walioibia Kenya mamilioni ya pesa au mali nyingine walazimishwe kuzirudisha ili zisaidie kufufua uchumi

wa Kenya.

Elimu: Kuzorota  kwa elimu ya Kenya kumesababishwa na mfumo wa 8-4-4  ambao  ulioanzishwa  bila  watu  kujitayarisha.  Na

hivyo  sasa  kuachia  mzazi  mzigo  mkubwa  sana  ambao  hawezi  kubeba  wa  vitabu  na  mambo  mengine.  Elimu  iliyoko  sasa

imekumbwa na ubaguzi mkali ambapo kwa wengine elimu imerundikiwa mambo yote mazuri kutoka nursery hadi University. Ili

hali kwa wengine hata ingawaje wangepewa msaada kujengewa training center ya walimu, Serikali inashindwa kumaliza hiyo na

basi  kuachwa  kama  white  elephant  kwa  vizingizio  ati  itamalizwa  pesa  zikipatikana.  Tunapendekeza  Katiba  ya  Kenya,

ishurutishe Serikali kumaliza kufungua miradi ambayo itapendekezwa na wananchi na kuianzisha. 

Usalama na haki ya mwananchi: Katiba iwe na vipengele zinazotilia mkazo mambo yafuatayo: Usalama kwa watu wote wasio

na hatia. Uhuru wa kuabudu kwa kipimo fulani . Uhuru wa watu kukutana au kutokutana. Uhuru wa kujiendeleza -  expression.

Ulinzi wa watu na mali zao kutokana na uhalifu na wanyama pori  na askari  katili.  Uhuru wa media.  Haki ya Mkenya kuwa na

passport bila pingamizi. Na  kusafiri nje atakapo.  Uhuru wa kuishi kokote  nchini Kenya kwa kutimiza masharti ya wenyeji wa

mahali  hapo.  Na  kuendesha  biashara  zake  zinazonufaisha  wenyeji  wa  hapo  na  yeye  mwenyewe.  Fidia  ya  mwanadamu

anayeumizwa au kuuawa na mnyama pori  au polisi katili,  isiwe  chini  ya  shilingi  milioni  moja.  Iwapo  imedhibitishwa  ameuawa

kikatili. 

Administration: Ili kuwe na adminstration yenye sura ya kupendeka, tunapendekeza mabadiliko ya majina ya kikoloni.  Ambayo

yamekuwa na sifa mbaya ya unyanyasaji na ukatili. Majina yaliyopendekezwa ni kama haya:

Afisi  ya  Rais  iwe  inaitwa  ofisi  ya  Prime  Minister.  Iliyoko  sasa  ni  ya  Provincial  Commissioner,  aitwe  Governor.  District

8



Commissioner  aitwe  District  Administration  Officer.  District  Officer  ofisi  yake  iko  relevant  yaani  haina  maana.  Chief  aitwe

Location Administration Officer. Assistant chief aitwe Sub-administration Officer. Headman aitwe Village Overseer. 

Watu hao wote wawe ni wa kutoka sehemu hizo hizo wanazoziwakilisha. Headman apandishwe  cheo  na  kuitwa  overseer  na

kulipwa mshahara au marupurupu. Huyu ni vema achaguliwe na wanavijiji na awe wa umri usiopungua miaka hamsini. District

Administration Officer akiwa mwakilishi wa Prime Minister ndiye co-ordinator  wa  district  na  Serikali  kuu  kuhusu  vile  county

council inavyoendesha mambo yake na pia hali ya usalama kwa jumla. Hana mamlaka juu ya ardhi bali ni mshauri wa Serikali

kuu. 

Police force: Katiba izuie polisi kuadhibu au kutesa washukiwa kabla ya kuwa na uhakika wa mashtaka.  Mshukiwa akiumizwa

na polisi na kutibiwa hospitali,  alipwe fidhia kulingana na maumivu. Visa vya polisi kujishughulisha  kuchukulia  sheria  mikononi

mwao, zina maana kuwa thamani ya maisha ya Mkenya ni duni sana kuwa Katiba nayo haimlindi kwa vyovyote.  Vikosi kama

GSU, special branch, administrative polisi viondolewe mbali maana zina tabia ya kudhulumu na ya ukatili isio ya kibinadamu. 

Jela:  Mateso  kwa  wafungwa  yasipite  mipaka  ya  haki  ya  binadamu.  Yafaa  kuwe  na  kamati  fulani  ya  kuangalia  masilahi  ya

wafungwa. Wakuu wa jela wanaodhulumu wafungwa wao,  wakionekana na makosa,  washitakiwe na wafungwe jela hiyo hiyo

waliotesa wafungwa hao. 

Afisi ya county council district  autonomy: Mkuu wa afisi ya county council awe wa elimu isio chini  ya  University  na  mjuzi  wa

geographia na historia ya district yake. Umri wake uwe kati ya miaka sitini na sabini na tano.  Achaguliwe na wenyeji wa district

hiyo moja kwa moja katika uchaguzi mkuu. Yeye atakuwa executive chairman of the county council.  Maswala yote ya district;

yaani ardhi, mashamba, maji, misitu, wanyama pori, madini, starehe, land business, title deeds, mipaka, elimu ya msingi, ukulima

na  uzalishaji  mali,  maendeleo  yote  katika  district  yatakuwa  jukumu  la  afisi  yake.  County  council  na  madiwani  wake

watakaochaguliwa na wananchi walizao watakuwa na jukumu kamili ya kuongoza county councils zao wakishirikiana na  watu

wenye profession mbali mbali. 

Postscription: Katiba ikaze mkazo yafuatayo: Haya yalikuwa yamesahaulika.  Kwanza mfungwa  akitoka  jela  na  record  nzuri,

asifungiwe nafasi zake za kazi bali achukuliwe kama raia wengine wema. Machifu wawe wakipewa uhamisho ndani ya district

zao ili kupunguza uwezekano wa mapendeleo na ufisadi. Signed. Jacob Nyange. Mwandishi. 

Com.  Kabira:  Asante  sana  Bwana  Jacob.  Thank  you  very  much.  Asante  sana  kwa  hayo  maoni  yako.  Bwana  Edward

Mwaliko. Okey. Asante. Unakuja? Okey ni sawa tu ataendelea kuandika jina lake. Asante Bwana Mwaliko. 

Edward Mwaliko:   Asante sana mwenyekiti wa Tume ya kurekebisha Katiba pamoja na huyu mwenyekiti wa CCC’s. Sasa

mimi jina langu ni Edward Mwaliko na nimetoka sehemu hizi hizi za Msau.  Maneno ninayoyasoma ni ya watu wa Msau.  Yaani
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wananchi wa Mwakinyungu. Maneno ninayoyasoma ni mkazo kutokana na yale ambayo yamesomwa juu ya Katiba ya Kenya.

Na haya ninayoyasoma nayasoma kwa Kiswahili. Watu wanasema hivi. Wametoa maoni yao namna hii. 

Ya kwanza, walisema uwezo mkubwa kupita kiasi ulioekewa Rais uondolewe na Rais anapaswa kuwa na kazi ya kuendesha

sherehe, yaani celebrations. Uwezo wote wa kutunga sheria za nchi na uteuzi wa wasimamishi wakuu wa kusimamia idara ya

Serikali na mahakama uwekwe kwa Bunge. Uwezo wa kuendesha kazi za nchi, (executive powers) kulingana na sheria

upewe waziri mkuu anayechaguliwa na wapiga kura wote. 

Mahakama and law courts:  Mahakimu wawe huru kuendesha kazi zao bila kuingiliwa na Rais au  waziri  mkuu.  Rais  asiwe  na

uwezo wote juu ya mahakama au mahakimu. Wakuu wa mahakama na Attorney General au Solicitor General wachaguliwe na

Bunge  na  waendeshe  kazi  zao  bila  uoga.  Rais  wa  Kenya  asiwe  na  mamlaka  ya  kuwa  juu  ya  sheria  na  asiweze  kutumia

wanajeshi  au  polisi  vile  atakavyo.  Wanajeshi  watumike  nchini  chini  ya  uongozi  wa  Waziri  Mkuu  akishirikiana  na  bunge.

Kugeuza Katiba ya nchi  kuwe  ni  kazi  ya  watu  au  tume  iliyochaguliwa  na  watu  wote  kwa  kura  ya  referendum.  Speaker  wa

Bunge achaguliwe na wabunge. 

Nominated  members  wabunge,  waondolewe  kabisa  kwa  kuwa  wananyonya  mali  ya  nchi  bila  kuwa  na  lolote  la  faida.  Rais

asiwe  na  uwezo  wa  kuahirisha  Bunge,  kuvunja  Bunge  wala  uwezo  wa  kutaja  tarehe  ya  uchaguzi  wa  Bunge.  Hizi  ziwe

zimepangwa  katika  Katiba.  Isiwe  ni  lazima  Rais  au  waziri  mkuu  kuwa  Chancellor  wa  vyuo  vyote  vikuu  nchini.  Kwani

Chancellor  wa  University  anaweza  kuwa  mtu  yeyote  mwenye  uwezo  na  sifa  zinazohitajika.  Sheria  za  kikoloni  ambazo  kwa

kweli zimepitwa na wakati  ambazo zapaswa kutengenezwa  au  kuondelewa  katika  nchi  huru  ziangaliwe.  Ili  watu  wasiendelee

kunyanyaswa na watu wachache.  Sheria kama land lease ya miaka tisaini na tisa au miaka mia  tisa  tisaini  na  tisa,  ziondolewe

kabisa na ardhi kama hiyo irudishiwe wenyeji. Kenya iwe nchi ya ki-democracia. Yenye vyama zaidi ya kimoja. 

Kenya iwe na  Serikali  ya  majimbo  ambapo  ardhi  ni  mali  ya  kabila  au  imilikiwe  na  wenyeji  wa  kabila  hilo.  Mtu  yeyote  wa

kutoka nje ya eneo hilo, asiingie na kumiliki  sehemu  yeyote  bila  ruhusa  ya  wenyeji.  Bila  kibali  ama  mapatano  ya  wenyeji  na

Serikali Kuu isiingilie jambo lolote kuihusu ardhi. Kila jimbo liwe na haki ya kukataa amri zozote za Serikali Kuu ikiwa amri hizo

hazifai kwa jimbo hilo. Kenya isifanye mkataba na nchi  yeyote  ambako  Kenya  inaweza  kutishwa  na  nchi  hiyo  au  agizo  kwa

kuwekewa vikwazo au kushambuliwa wakati inapokataa kutimiza masharti ya mikataba hiyo. 

Mambo ya Wilaya na Serikali ya hapo hapo,  yaani Local Government,  yaendeshwe na watu waliochaguliwa wa mahali hapo.

Na yasitawaliwe na Serikali kuu. Serikali hiyo ya watu wa hapo hapo iwe na uwezo wote kuhusu ardhi na mambo yote kama

mali, ya ardhi, madini, maji, misitu na wanyama pori. Mambo yawe ni majimbo. Matumizi ya ardhi yatawaliwe na makubaliano

ya wenyeji, kwa mfano ardhi kama trust land zitawaliwe na kufaidisha wenyeji wa county councils hizo hizo. State  land, national

parks na game reserves zitawaliwe na county councils lakini theluthi moja ya pesa zinazopatikana hapo, ipewe Serikali Kuu. 
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Shirika la Kenya Wildlife Services (KWS)  liondolewe kabisa pamoja na sheria zake.  Mambo yote kuhusu elimu ya msingi na

upili afya, ukulima, maji, towns,  barabara,  na kesi  za mashamba  iwe  ni  kazi  ya  local  Government  katika  majimbo.  Elimu ya

vyuo vikuu na njia za reli, viwanja za ndege na bandari ziwe kazi ya Serikali Kuu. Lugha ya kutumiwa katika Bunge iwe ni lugha

rasmi  ya  Kiswahili  inayoelewa  na  Afrika  yote.  Hotuba  zote  za  Rais  hasa  katika  radio  na  television  zitolewe  kwa  Kiswahili.

Bunge lifanye kazi kwa muda wa miaka minne. Halafu livunjwe na uchaguzi mpya ufanywe

Uhuru wa kusema, uhuru wa kutoa maoni ya kibinafsi. Uhuru wa kuzungumza katika baraza,  na  uhuru  wa  kuwa  mjumbe  wa

kikundi chochote mtu apendacho udumishwe kwa heshima. Chiefs Act iondolewe kabisa. Uhuru wa kutembea kokote nchini na

pia uhuru wa kutembelea nchi yeyote mtu atakayo uwepo bila kukataza kisheria.  Haki za kila mwananchi na kila mtoto awe na

haki ya kupata elimu ya bure mpaka kiwango atakachoweza kulingana na akili zake.  Mishahara ya watumishi wa Serikali hata

walimu wa shule na University, polisi na wauguzi wa hospitali iwe ni kazi ya  baraza  maalum  kuamua.  Baraza  hilo  liteuliwe  na

Bunge.  Mishahara  na  marupurupu  ya  wabunge  iamuriwe  na  baraza  maalum.  Na  wala  si  Bunge.  Baraza  hilo  liteuliwe  na

wananchi kwa kura ya referendum. Polisi wasipewe uwezo au haki ya kupiga washukiwa ili kuwalazimisha kukubali  kuwa  na

hatia. 

Uraia wa Kenya uthibitishwe kwa kuzaliwa hapa hapa Kenya na wazazi wote wakiwa Wakenya au babu akiwa  Mkenya,  au

baba   akiwa  Mkenya  kwa  kuapa  kisheria  kuwa  Wakenya  kwa  naturalization.  Sheria  za  kimila  na  kikabila  kuhusu  urithi  na

kulipa fidia kwa kutia msichana mimba zifuatwe. Kwa mfano, kwa Wataita,  mtu akimtia msichana  mimba  na  akubali  kumuoa

atatoa mali kulingana na mali za wenyeji wa huyu msichana. 

Mtu huyo akikataa  kumuoa huyo msichana atalipa fidia. Kwa Wataita  ni ng’ombe jike moja na  fahali  mmoja  na  kondoo  jike

moja. Mtoto atakayezaliwa atachukuliwa na babu mzazi wa mama yake.  Mtu akimnajisi msichana au mwanamke kwa kutumia

nguvu, afungwe jela kwa miaka isiopungua saba.  Na  ikiwa amemnajisi mtoto wa umri wa chini ya mwaka mmoja, ahukumiwe

kunyongwa.

Haki za watu: Haki ya mtu kukataa kuingiliwa nyumbani ama shambani ili kufanyiwa ukaguzi bila hati maalum ya kisheria iwepo

kamili.  Yaani  hiyo  haki  iwekwe.  Haki  ya  mtu  kukataa  kunyang’anywa  ardhi  yake  bila  malipo  maalum,  hata  kama  ardhi

yatakikana kwa matumizi ya raia wote iwekwe na kutimizwa. 

Pensions  zirekebishwe  na  kila  wakati  zilingane  na  grades  na  scaling  ya  mishahara  inavyoendelea  kuongezeka.  Kwa  sababu

mambo inazidi kupanda.  Kazi zilizofanywa na wale watu wa hapo awali,  zilikuwa za maana sana.  Mtu anayeishi  kwa  pension

akifariki, mjane wake aendelee kupata  pesa  za bwana  huyo  mpaka  mwisho  wa  maisha  yake.  Na  ikiwa  mtu  huyo  alimuacha

mtoto wake ama mjukuu wake yatima aliyekuwa akimulea, basi  mtoto huyo  ama  watoto  hao  walipwe  pesa  hizo  za  baba  au

babu yao mpaka atimize umri wa miaka ishirini na miwili. 
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Wananchi waamue mipaka yao ya location, division na ward zao badala  ya Serikali.  Kuwe na usawa na haki kisheria kuhusu

umilikaji wa ardhi ili kulinda kunyakuliwa kwa ardhi.

Com. Kabira: Uko karibu kumaliza? 

Edward Mwaliko: Imebakia kidogo.

Com. Kabira: Okey. Asante. 

Edward Mwaliko:  Presidential clemency. The right of the President  to show clemency kwa person condemned to death like

courts of law, Rais awe na haki ya kusamehea na kubadirisha adhabu ya hukumu ya kifo na kuigeuza kuwa kifungo cha maisha

baada  na Rais kushauriwa na makundi ya dini. Neno mtukufu  ni la sifa kwa Mungu, basi  neno hilo litumike vizuri.  Jukumu  la

kutuma  majeshi  kuhudumu  katika  nchi  za  nje  katika  shughuli  za  kivita  ziwe  ni  wajibu  wa  Bunge.  Wawakilishi  na  wananchi

bungeni na katika baraza za miji wawe wenye elimu ya juu kama University. Kazi ya polisi ni kazi muhimu kwa hivyo polisi wote

nchini wawe watu wenye elimu isiopungua kidato cha sita.

Kila mtu anayeajiriwa katika utumishi wa umma hadi awe na ujuzi na  sifa  zinazolingana  na  masharti  na  uwezo  wa  kuendesha

kazi  hiyo.  Vyeo  na  majina  kama  district  commissioner,  chief  na  kadhalika  yabadirishwe.  Yaani  yasiwe  ya  kikoloni.  Mali  au

utajiri wa nchi usambazwe kwa usawa kote  nchini  ili  kuondoa  umaskini  na  ujinga.  Na  kila  mtu  atendewe  haki.  Mali  zilizoko

ndani ya ardhi kama vile madini katika maeneo ambako wenyeji hawana ujuzi au vifaa vya kuzitoa,  viachwe hapo hapo mpaka

wenyeji watakapopata ujuzi wa kuzichimbua. 

Members  wa  Tume  ya  Uchaguzi  wawajibike  kwa  umma  na  sio  kwa  Rais  kama  ilivyo  sasa.  Ingawa  utalii  ni  sekta  yenye

kutupatia  pesa  nyingi,  usiruhusiwe  kutufanya  watumwa  hata  tukasahau  mila  zetu,  kupotewa  na  lugha  zetu  na  hata  kuharibu

familia zetu. Kesi  nyingi za mashamba, haziendeshwi kwa haki na huenda zikaleta matatizo hapo  baadaye.  Tusiige  mtindo  wa

maisha ya kigeni kama huko Uingereza na India. Tusikubali mtindo wa vilasi. 

Wafalme, balozi,  matajiri na watu wa kawaida au hata ule wa caste  system wa India.  Sheria zilizotungwa na  mtu  mmoja  hata

kama ni Rais ziondolewe. Kwa mfano sheria ya kukataza pombe za kienyeji ati kuwa zinaharibu watu haikuwekwa na Bunge,

kwa hivyo itupiliwe mbali. La sivyo ikiwa tunalenga kuondoa ulevi kabisa, basi sheria hiyo ipanuliwe ili ikataze pombe zote hata

za kigeni kama beer brand whisky na vodka. 

Wananchi wapewe uwezo na Katiba wa kumpokonya mamlaka diwani, mbunge na hata Rais endapo atakuwa hahudumii watu

kulingana na matarajio yao.  Hiyo sio ya mwisho. Ya mwisho ni kuhusu magari ya Serikali inayotumiwa na maofisa. Yatumiwe

kwa uangalifu ili pesa ya wananchi iwafae watu. Ikiwa ofisa fulani anatumia vibaya, basi afanywe kugharamia gari hilo. 
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Com. Kabira:  Asante sana Mzee Edward.  Thank you  very  much.  Na  nitakuuliza  swali  moja  Mzee  Edward.  Niko  na  swali

kwako. Ninauliza ulisema yule mtu akishika mtoto wa chini ya mwaka mmoja, huyo anyongwe. Lakini mtoto akiwa wa mwaka

mmoja au miaka miwili au miaka mitatu. What is the difference? 

Edward Mwaliko: Ahukumiwe pia kunyongwa.

Com. Kabira: Hata mtoto akiwa ni wa mwaka mmoja au miaka miwili?

Edward Mwaliko:  Hapo watu walipendekeza hivyo ili yeyote atakaye mguza mtoto wa chini ya mwaka mmoja  tumeelekeza

korti imhukumu kunyongwa. Lakini sasa hapo yale mengine yatategemea vile sheria inavyofanywa. 

Com.  Kabira:  Nimeliona  ni  lizuri.  Asante.  Na  swali  lingine  tena.  Serikali  ya  majimbo,  umesema  tuwe  na  Governor.  Kuna

Parliament au Serikali, hiyo itakuwa wapi?

Edward Mwaliko: Wajua haya mambo tuliyoongeza hapa yanatilia mkazo yale mengine ambayo yamesomwa hapo mbele. 

Com. Kabira: Okey. Asante sana.

Edward Mwaliko: Haya niliyoongeza ni yale ambayo inagusa wenyeji kamili, yamewagusa hasa. 

Com. Kabira:  Okey na swali lingine pia.  Unasema mtu akichukua msichana, awe na mimba na asimuoe, tutukmie ile  mila  ya

Kitaita. Si ndiyo?  Analipa ng’ombe moja. 

Edward Mwaliko:  Hiyo tulitoa mfano wa vile kwa Wataita  ilivyo. Sisi tangu hapo zamani, ukimtia msichana mimba, utafanya

mapatano na wazazi wa huyu msichana. Sasa  ukisema huyu msichana nitamuoa basi  hapo utapata  laini  ile  ya  kawaida.  Yaani

utalipa  halafu  mutafanya  mapatano  na  umchukue.  Ukisema  huyu  msichana  si  muoi,  kwa  Wataita  utatoa  ng’ombe  jike  moja,

dume moja na kondoo jike moja. Lakini mtoto hutamchukua. Mtoto atakuwa ni u mji ule ule. 

Com. Kabira: Na akiwa na miaka kumi na miwili?

Edward Mwaliko: Huyo mtoto?

Com. Kabira: Yes.
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Edward Mwaliko: Hapo itakuwa ni mapatano mengine. 

Com. Kabira: Okey. Asante sana bwana Edward. Florence Mbalu.

Florence Mbalu:   Nashukuru  kwa  fursa  hii  kwa  kuwa  mbele  yenu,  Bi  mwenyekiti  na  Tume  yako  kutoka  Nairobi.  Bwana

mwenyekiti wa kamati andalizi ya Mwatate,  macouncillors,  wananchi  watukufu,  mabibi  na  mabwana,  niliye  mbele  yenu  ni  Bi

Florence Mbalu kutoka kata ya Kishaba, sub-location ya Mengo. Nikiwakilisha yafuatayo:

Ripoti kuhusu marekebisho ya Katiba tarehe ishirini  na  mbili  mwezi  wa  nne  mwaka  wa  elfu  mbili  na  mbili.  Maelezo  ya  kwa

wahusika. Bwana Kilimo alieleza kuhusu maana ya Katiba.  Alitoa  mfano  wa  Katiba  ya  Wataita  vile  ilivyokuwa  hadi  zamani.

Alisema kuwa Katiba imerekebishwa mara thelathini na nane.  Alishukuru sana kuona kwamba leo hii sisi tumepatiwa nafasi ili

tuweze kuchangia katika marekebisho ya  Katiba. Bwana L. Mwambela Mwawasi,  aliwaeleza waliohudhuria vile tunavyoweza

kuchangia kikamilifu. Ingawaje, tuna muda mfupi sana. Alituhimiza kwamba…

Com. Zein: Bi Florence. Hiyo ni ripoti mliokuwa nayo. Unaweza kutupa tukaipokea.  Lakini maoni yako kuhusu kubadirisha ni

nini?

Florence Mbalu: Ni yale ambayo yanatuathiri leo. 

Com. Zein: Sawa. Kwa hivyo utatoa hiyo ripoti baadaye lakini hayo yanayokuadhili ndio muhimu tunataka kusikia. 

Com. Wanjiku  Kabira:  Asante  sana  Bi.  Florence,  peana  hiyo  karatasi  halafu  utwambie  maoni  yako.  Okey  lakini  tafadhali

tumia microphone. Uje karibu na microphone.

Florence Mbalu:   Katika kitabu cha marekebisho ukurasa wa kumi na nane ‘haki ya  ardhi  na  mali’.  Anayepaswa  kuwa  na

umiliki wa mwisho wa ardhi ni jamii ya mahali pale.  Ndio,  Serikali iwe na uwezo, lakini kuwe na makubaliano  fulani  baina  ya

Serikali na mwenye ardhi. Kusiwe na lazima. Serikali ya mitaa iwe na uwezo wa kuthibiti wamilikaji na wakaazi wanavyo tumia

ardhi. 

Jamii  ishughulikie  mambo  ya  ugawaji  wa  mashamba.  Mtoto  akifika  umri  wa  miaka  kumi  na  nane,  apatiwe  shamba  lake  na

wazee ili aweze kujiendeleza  kimaisha.  Ndio  kuwe  na  kiwango  cha  juu  cha  ukulima  wa  ardhi  inayoweza  kumilikiwa  na  mtu

binafsi. Umilikaji wa ardhi urahisishwe. Kusiwe na malipo mengi katika kukubaliana title deeds  kutoka kwa mzee hadi  mtoto.

Maafikiano na mapatano yaliyokuwepo kabla ya uhuru miongoni mwa wanajamii yasiwepo sasa.  Kwa sababu kuna ongezeko

la watu.
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Wanawake wawe na uwezo wa  kumiliki  ardhi  sawa  na  wanaume.  Lakini  kuwe  na  utaratibu  na  makubaliano  baina  ya  jamii.

Katika ukurasa wa kumi na sita ‘haki za kimsingi’. Masharti ya Kikatiba haki za msingi hayatoshi.  Serikali iweze kuwasomesha

watoto kwanzia shule ya vidudu yaani nursery school mpaka kidato cha nne bila malipo. Hukumu ya kifo iondolewe na badala

yake  ikuwe  ni  kifungo  cha  maisha.  Mwananchi  afundishwe  na  apewe  uwezo  wa  kutumia  rasilimali  yake.  Apatiwe  vifaa

vinavyomwezesha kutumia kwa  shughuli  hizi.  Katiba  ilinde  usalama,  huduma  ya  afya,  maji,  elimu,  maakazi,  chakula  na  ajira.

Usalama upewe muda zaidi chuoni ili wanaohusika wapate elimu zaidi ya kujua sheria. 

Huduma ya afya iwe ya bure kwa sababu wale ambao hawana uwezo  wa  kifedha  wanapata  shida  sana.  Katika  ukurasa  wa

kumi na saba ‘haki ya makundi yanayoweza kuadhiriwa’. Masilahi ya wanawake hayajahakikishwa kikamilifu na Katiba.  Iwapo

msichana amepata  mimba, hatua za kisheria zichukuliwe. Pia msichana akinyanyaswa kimapenzi mhusika  achukuliwe  hatua  za

kisheria. Walemavu wapewe elimu ya bure kwanzia shule ya vidudu hadi chuo kikuu. 

Wapewe  vifaa  vya  kutumia  ili  kuweza  kukabiliana  na  hali  yao.  Wapewe  mikopo  ya  kuwawezesha  kujiendeleza  baada  ya

kumaliza masomo. Wapewe vifaa maalum. Vifaa vya kuwawezesha kuwasiliana. Wapewe nafasi nzuri za kazi kulingana na ujuzi

wa elimu yao. Katiba inaweza kulinda haki za watoto kwa kuwapatia yafuatayo: Elimu ya bure, ofisi za kuwashughulikia watoto

ziletwe katika kiwango cha kata. Shule za watoto walemavu ziletwe katika kiwango cha kata. 

Makundi  mengine  ambayo  hayashughulikiwi  na  Katiba  ni  wazee,  wajane,  maskini  na  mayatima.  Katiba  itoe  masharti  kwa

vitendo visawazishi kwa manufaa ya wanawake na makundi mengine. Kuwe na masharti kwa vitendo. Kuwe na kamati tekelezi

katika viwango vya vijiji. Katika ukurasa wa  kumi  na  tisa  ‘haki  za  wanajamii’na  tofauti  za  kitamaduni  kukabiliana  na  kialeo.

Katiba itambue na iendeleze lugha za kienyeji. 

Tuwe na lugha moja ya kitaifa yaani Kiswahili ili kuhakikisha umoja na usalama wa mtu binafsi na mali. Ni lazima mtu aheshimu

mila na tamaduni za wale wanaoishi pale yaani wenyeji.  Mila na desturi  lazima zihifadhiwe lakini kwa uangalifu. Katika ukurasa

wa ishirini  ‘  uongozi  na  matumizi  ya  mali  asili’.  Mamlaka  ya  nchi  yaziendelee  kudhibiti  uwezo  huu.  Mamlaka  yadhibitiwe  na

Serikali za mitaa, yaani local  authority.  Bunge  isiwe  na  uwezo  wa  mamlaka  wa  kuamurisha  ukuzaji  na  matumizi  ya  fedha  za

umma. Serikali zipewe uwezo huo. 

Msimamizi na mkaguzi wa fedha za umma yafaa apewe ulinzi zaidi. Pia awe akichaguliwa katika bunge. Mkaguzi mkuu ateuliwe

na bunge. Tunaweza kuwavutia Wakenya walio talaamika ili waweze kufanya kazi katika mashirika ya umma  kwa  kuwapatia

mishahara mizuri. Anayepaswa kuteua tume ya huduma za umma  ni  Bunge.  Inatupasa  kuwa  na  kanuni  za  maadili  ya  maafisa

wote wanaohudumia umma. Maafisa wa umma walazimishwe kutangaza mali yao. Katika ukurasa wa ishirini na moja ‘mazingira

ya  mali  ya  asili’.  Masawa  ya  uhifadhi  wa  mazingara  yanayopaswa  kuingizwa  kwenye  Katiba  ni:  Viazo  vya  maji  (water

catchment) misitu ichungwe Kikatiba. Kamati ziundwe za kuhusika na mazingira. 
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Matumizi ya rasilimali zipitie katika Serikali ya mitaa. Mali zote zinapaswa kulindwa na Katiba.  Mwenye jukumu la kulinda na

kusimamia mali ya asili ni mwenyenchi kupitia kwa Serikali za mitaa. Mali ya  asili  izimamiwe  na  kamati  ndogo  ndogo  kutoka

mashinani. Ukurasa wa kumi na tatu,’Serikali za mitaa’. Mayor na wenye  viti  wa  mabaraza  wachaguliwe  moja  kwa  moja  na

wananchi. Mayor na wenye viti wawe na vipindi vya miaka mitano. Mabaraza  yasiendelee kufanya kazi chini ya Serikali Kuu.

Kiwango cha elimu cha chini cha madiwani kiwe kidato cha nne.Mitihani inayofanywa kwa lugha haitoshi. Kuwe na masharti ya

kimaadili na kitabia kwa wagombea viti vya udiwani. 

Wananchi wawe na haki ya kumrejesha diwani nyumbani kwa kura ya kukosa  imani. Atakaye kata  kauli kuhusu mishahara na

marupurupu ni Tume ambayo itachaguliwa na wananchi.  Ndio tuwe na madiwani walioteuliwa  lakini  kuwe  na  njia  maalum  ya

kuwateua.  Madiwani waongezwe na masharti yafuatao katika mfumo wenye vyama vingi. Uazi, uajilikaji  na  uaminifu.  Rais  na

waziri wa Serikali za mitaa asiwe na uwezo wa kuvunja mabaraza.  Katika ukurasa wa kumi na nne, ‘muundo wa utaratibu wa

uchaguzi’. Tufuate mfumo wa kura za siri. Tuendelee kufuata mfumo ambao mwenye kura nyingi ndiye mshindi. 

Wanawake  watengewe  viti  maalum  hadi  kiwango  cha  wilaya.  Kuwe  na  idadi  ya  chini  ya  asilimia  hamsini  kwa  mia.  Ikiwa

mgombea kiti hajatosheleza kiwango hiki katika duru ya pili asitangazwe kuwa mshindi. Wagombea viti wanaokosa  kuteuliwa

na chama kimoja wako huru kuomba uteuzi kutoka vyama vingine.

Kuwe na uhuru wa kuhama toka chama kingine hadi kingine. Tuendelee kuwa na kanuni ya asilimia ishirini na tano kwa mia ya

uakilishi katika angaa mikoa mitano katika uchaguzi wa Urais. Tuwe na viti maalum vilivyotengwa kwa makundi ya akina mama,

walemavu na vijana. Vyuo tuwe na maeneo ya kigeographia katika uakilishi. Hatutosheki na ugawaji wa maeneo ya uakilishi wa

Bunge na mabaraza. 

Com. Kabira: Mama Florence, utajaribu kumaliza. Uko karibu? 

Florence Mbalu: Ndio niko karibu sasa.

Com. Kabira: Okey.

Florence Mbalu:  Hatutosheki na ugawaji wa  maeneo  ya  uakilishi  wa  Bunge  na  mabaraza.  Tuendelee  kufanya  uchaguzi  wa

Bunge  na  mabaraza  wakati  mmoja.  Utaratibu  wa  uchaguzi  urahisishwe  kwa  kuhesabu  kura  hapo  hapo  baada  ya  kumaliza

kupiga kura. Tarehe ya uchaguzi itajwe kwenye Katiba.

Uchaguzi wa Urais uwe na kura ya maoni. Pia ufanywe moja kwa moja.  Ma-Commissioners wawe na sifa nzuri. Uajibikaji  na

uwazi. Commissioners wateuliwe na Bunge. 
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Com. Kabira: Bi Florence, so you can give us the highlights. Utatupatia highlights kwa sababu saa imekwisha sana. 

Florence Mbalu: Sasa nitafika ukurasa wa saba halafu nimalize. 

Com. Kabira: Asante.

Florence Mbalu:  Ukurasa wa saba  ‘vyama za kisiasa’. Vyama vya kisiasa vizitekeleze majukumu mengine. Katiba  itekeleze

uundaji, uongozi na tabia ya vyama vya kisiasa.  Kuwe na idadi maalum ya vyama vitakavyosajiliwa. Tuwe na jumla ya vyama

vitatu. Kila chama kiweze kujigharamia chenyewe. Shughuli  za  vyama  vya  kisiasa  zigharamiwe  na  fedha  za  umma.  Kuwe  na

uhusiano mzuri baina ya dollar na vyama vya kisiasa. 

Ukurasa  wa  nane,  ‘muundo  wa  aina  ya  Serikali’.  Tusiendelee  kuwa  na  miundo  ya  Serikali  wa  Urais.  Tufuate  muundo  wa

Serikali ya ubunge ambapo tuna Waziri Mkuu na chama chenye uwezo zaidi bungeni. Waziri Mkuu ndiye atakaye unda Serikali.

Rais awe na  uwezo  wa  kuweka  sahihi  mijadala  itakayoitishwa  au  kuidhinishwa  bungeni.  Tusifuate  muundo  wa  useto  ambao

mamlaka ya nchi  yamegawanywa  baina  ya  Rais  na  Waziri  Mkuu.  Tuendelee  kufuata  muundo  wa  Serikali  moja  kwa  ajili  ya

usawa katika ugawaji wa rasilimali za wenyeji. Njia ambazo zinaweza kufuatwa ili uwezo ufikie viwango vya chini vya Serikali ni

kutumia Serikali za mitaa. Maoni zaidi kutoka kwa watu  mbali.  Malipo  ya  wastaafu   yafanyiwe  katika  tarafa.  Kiti  cha  Urais

kiwe na vipindi viwili vya miaka mitano peke yake. 

Mbuga  za  kuhifadhi  wanyama  zirudishwe  Serikali  za  mitaa.  Pia  jina  ‘national  park’  liondolewe.  Kubuniwe  Tume  ya  kujadili

mishahara ya Bunge.  Ikiwa  mtu  aliyestaafu  amefariki,  yafaa  mipango  ifanywe  ili  mjane  apatiwe  malipo  hayo  bila  kuchelewa.

Maafisa wa utawala wawe wakichaguliwa na wananchi.  Masanduku ya kupigia kura yafaa yawe na uwazi yaani (transparent

ballot boxes)  ili kuwezesha kuona vile idadi ya kura inaongezeka. 

Waganga wa kienyeji waruhusiwe kufanya utafiti katika madawa.  Mbunge akichaguliwa kwenda  Bunge,  abaki  vile  vile  kama

mbunge asiteuliwa kuwa waziri kwa sababu hatawatetea waliompigia kura bali atakuwa upande wa Serikali.

Com. Kabira: Bi Florence, unajua kwa sababu utatupatia memorandum, taja tu kwa ufupi ile imebaki. Umemaliza?

Florence  Mbalu:  Ninamaliza,  imebaki  laini  tatu.  Kuwe  na  uhuru  wa  kuabudu  lakini  uwe  na  mipaka.  Kuwe  na  klabu  cha

pombe ya minazi. Wanaogombania viti vya udiwani au ubunge lazima wawe wazalendo wa eneo hilo. Wasiwe watu wa kutoka

nje. Hiyo ndio maoni yangu.

Com. Kabira: Asante sana Bi. Florence. Thank you very much. Natutamuuliza Peter Mndeke. Yuko. Asante Peter.
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Peter  Mndeke:  Commissioners  wetu  na  wazee  ambao  wako  hapa,  mabibi  na  mabwana,  kwa  majina  mimi  naitwa  Peter

Mndeke. Ijapokuwa memorandum yangu ni fupi kidogo kwa sababu mwenzangu Bi. Mbalu amekwisha wakilisha. Zangu tu ni

tatu peke yake. Na mtaniwia radhi nitasema kwa Kizungu.  

The first memorandum is; the Controller and Auditor General should be given powers  to prosecute  corrupt  public servants and

those  who  are  found  guilty  should  not  be  allowed  to  hold  any  public  office.  The  second  memorandum  is:  the  Members  of

Parliament and any other appointed Commissioners’ salaries should be vested on a National Salary Commission. A body that

will look on their remuneration package  to  ensure  that  the  taxpayers  money  is  spent  wisely.  Thus,  neither  the  MP’s  nor  the

Commissioners will be overpaid or underpaid. 

Third,  the  President  should  not  have  powers  to  nominate  chairmen  of  parastatal  organizations  or  permanent  secretaries  but

these positions should be advertised in the press. Thank you ladies and gentlemen. 

Com. Kabira: Thank you very much Peter Mndeke. Peter Mwakodi.

Peter  Mwakodi:   Mimi kwa  majina  naitwa  Peter  Mwakodi.  Mwenyekiti  wa  Katiba  ya  marekebisho  na  officers  wengine,

yangu ni mapendekezo machache tu ambayo ninayo. Napendekeza  kuwe hivi: Elimu ya msingi iwe ya bure mpaka kidato cha

nane. Wazee ambao hawajiwezi  nao waangaliwe na Serikali kwa maisha yao  ambayo  imebakia.  Kama  hivi  sasa  hapa  Taita

district,  mbuga za wanyama ndizo kubwa  kuliko  mahali  watu  wanapoishi.  Ningalitaka  iwe  ndani  ya  Katiba  kwamba  sehemu

kubwa ya pesa ambazo zinatoka huko zibaki kwa district. Yangu ni hayo. Asanteni. 

Com. Kabira: Asante sana Bwana Peter. Peter kuna swali Commissioner anataka kuuliza.

Com. Zein: Umesema Serikali iwaangalie wazee,

Peter Mwakodi: Naam.

Com. Zein: Kwanzia umri gani?

Peter Mwakodi: Kwanzia umri wa miaka sabini.

Com. Kabira: Asante. Now, tutamwita Nelson Heri. Asante.

Nelson Heri: Mwenyekiti wa kurekebisha Katiba na Ma-Commissioners,  mimi yangu yalitangulizwa na msemaji number one.

Mimi jina langu ni Nelson Heri Shikwapo.  Kwa hivyo yule alisoma number  one  na  number  two  tulikuwa  pamoja.  Isipokuwa
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kuna kitu ambacho tulikuwa tumesahau kidogo ambacho mimi nitasema. Ni kuhusu wabunge na madiwani. Mbunge yeyote au

diwani yeyote akiwa amepatikana na  uhalifu  wa  aina  yeyote  ile,  iwe  ni  mwisho  wake  wa  kugombea  kiti  cha  ubunge  au  cha

udiwani hata kama ana qualifications za masomo ya aina gani. Hiyo ndiyo tulikuwa tumesahau. Otherwise, that is all.

Com. Kabira: Okey. Thank you very much Bwana Nelson. Now tutamuuliza Jonas M. Chola.

Jonas Mwachola:  Mwenyekiti  wa kurekebisha Katiba na Ma-Commissioners na maofisa walioko,  na wananchi kwa jumla,

nashukuru kwa nafasi hii. Mimi jina langu naitwa Jonas Chavia Chola na niwakilisha viongozi fulani katika sehemu yetu ya Rong’

e juu location, taarafa ya Mwambiro hapa katika district hii ya Taita Taveta. 

Maoni  yao  juu  ya  marekebisho  ya  Katiba  ni  kama  yafuatayo:  Kuhusu  ardhi,  wanasema  wananchi  wa  Taita  Taveta,

waongezewe  asilimia  kumi  ya  ardhi  kutoka  kwa  mbuga  za  wanyama  porini  kwa  matumizi  yao.  Pili,  jina  la  national  park

ligeuzwe liwe game reserve.

Tatu, asilimia hamsini ya mapato ya mbuga za wanyama ilipwe baraza la wilaya ya Taita  Taveta.  Watu  wasiruhusiwe  kumiliki

ardhi zaidi ya acre  hamsini katika area  zile ambazo  unatoka.  Mahali  kuna  maji  ya  kutosha  yatumiwe  kunyunyizia  mashamba.

Mashamba yalazwe mara moja na watu wapewe hati za kumiliki mashamba. Mashamba makubwa yanayomilikiwa na wageni

yarudishwe kwa wananchi. 

Rasilimali. Hiyo ni topic ya pili. Misitu iwe inafaidi wananchi wa eneo hilo moja kwa moja.  Asilimia hamsini ya mapato ya maji

ya  Mzima Spring  yalipwe baraza la wilaya ya Taita Taveta.  Asilimia  hamsini  ya  mapato  ya  bandari  ya  Mombasa  yatumiwe

kwa maendeleo ya Mkoa wa Pwani.   Madini ya wilaya ya Taita Taveta yasichimbwe na watu kutoka nje ya wilaya hii. Umeme

usambazwe  kote  nchini.  Uakilishi.  Idadi  ya  wanawake  bungeni  na  mabaraza  za  wilaya  iongezwe.  Katiba  imalize  kabla  ya

uchaguzi ujao. 

Serikali ijayo iwe ya majimbo. Sheria iliyoko kwa sasa inayomruhusu mwananchi kuishi popote  pale ifanyiwe marekebisho iwe

mtu kutoka nje hawezi kugombea viti vya uongozi kama ubunge au udiwani. 

Utawala: Mwenyekiti wa baraza la wilaya achaguliwe na wananchi.  Katiba ijayo DC asiruhusiwe kuwa mwenyekiti wa kamati

ya maendeleo ya wilaya. Bali awe mtu kutoka wilaya hiyo. Chifu na manaibu wake wachaguliwe na wananchi moja kwa moja.

Ofisi ya Mkuu wa Sheria na Mahakama ziwe na uwezo wa kujisimamia zenyewe. Rais ajaye awe chini ya sheria na tena asiwe

mbunge. Cheo cha Waziri Mkuu kibuniwe.

Masilahi ya watu: NSSF  ibadirishwe kuwa kama shares  kutoka ilipoanzishwa ili ifaidi wanachama wake.  Katiba ijayo iangalie

wazee wote wenye umri wa miaka sitini na tano na kuendelea kwa njia ya kifedha. Kukiwa na nyongeza ya mishahara, wazee
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waliostaafu na wao wafikiriwe. Masilahi ya watu: Wajane walipwe malipo ya uzeeni ya mabwana au bibi zao mpaka kifo. Hapo

ni kwamba wakifariki,  bwana akifariki au kama ni bibi alikuwa akipata  pension akifariki basi  yule  aliyebaki  aendelee  kupewa

mpaka akufe. 

Vijana wasio na kazi walipwe ujira fulani kutoka kwa Serikali kuu ili kujimudu kimaisha. Elimu: Katiba ijayo ifanye elimu iwe ya

bure kutoka ya msingi hata ya sekondari.  Kila mkoa uwe  na  chuo  kikuu.  Afya:  Katiba  ijayo  ifanye  matibabu  yawe  ya  bure.

Uraia. Mwanamke akiolewa kutoka nchi nyingine apewe uraia mara moja.

Mawasiliano: Tuwe na usawa wa barabara  kote  nchini. Utamaduni: Utamaduni wa Wataita  uhifadhiwe  na  kuheshimiwa.  Dini.

Dini zichunguzwe na zile potovu zipigwe marufuku. Na list ya walioandika iko hapa. Nitakoma hapo.

Com.Prof.Wanjiku Kabira: Asante Bwana Chola. Nikuulize swali tafadhali.  Ulisema mwanamke akiolewa,  bwana yake awe

Mkenya apatiwe uraia?

Jonas  Chola:  Yaani  kama  mwanamke  ameolewa  na  si  raia  wa  Kenya  basi  apatiwe  uraia  mara  moja.  Asije  akabaguliwa

kwamba pengine kama ni Mzungu, aonekane kama yeye ni Mkenya maana ameolewa na Mkenya. 

Com.Prof.Wanjiku Kabira: Lakini mwanamke yule anayeolewa na mwanamume akiwa ni Mzungu au ni Mganda au ni kabila

lingine. Huyo mwanaume awe mraia?

Jonas Chola: Mwanamume apewe uraia kama ameleta mwanamume.

Com. Kabira: Kama mimi nikiolewa na Mzungu nimlete apatiwe uraia? 

Jonas Chola: Kama mnaishi hapa yaani kama amekata shauri kuishi hapa, apewe uraia pia maana ni mwananchi wa huku. 

Com. Kabira: Okey. Asante sana Bwana Chola. Julius Katambo.

Julius Katambo:  Commissioners mimi niko na huyu ndugu Jonas Chavia na tulikuwa tunawakilisha hiyo kata  ya Rong’e juu,

tarafa ya Mwambiro division. Sasa  niko na  vipengele  viwili  nitaongezea  hapo.  Jina  langu  ni  Julius  Katambo.  Kuna  kipengele

kingine  ambacho  nitaongezea  katika  ile  ambayo  imesomwa.  Mali  ya  nchi  itumike  kwa  watu  wote  sio  ipelekwe  mahali  Rais

anatoka peke yake.

Kipengele cha pili, wafanyi kazi wa Serikali au wa kampuni, wachukuliwe kutoka kila pembe ya Kenya. Ni hayo.

Com. Kabira:  Okey asante sana. Utaandika jina lako.  Richard Mwangeka.  Mr.  Mwangeka kwa sababu ulizungumza Tausa,
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si utatumia dakika kidogo? Okey. Asante. 

Richard  Mwangeka:  Asante  sana  Commissioners,  wazee  wa  hapa,  mabibi  na  mabwana  hamjambo.  Basi  kwa  niaba  ya

Shirikisho  Party  of  Kenya  mimi  nilikuja  hapa  kwanza  kusema  kwamba  Katiba  yetu  hii  mpya  ambayo  tunaandika,  iwe  ya

majimbo.   Na  majimbo  haya  yawe  vipi?  Kufuatana  na  kitabu  cha  Mwenyezi  Mungu  kwa  sababu  Kumbukumbu  la  Torati

mlango wa thelathini na mbili, kifungu cha saba hadi cha tisa kinasema hivi: ‘Mungu aliumba ulimwengu  na  akaapa  kila  taifa

na nchi  yao wawe  na mahala  pao.’ Taita Taveta kuwe ni Wataita.  Kwale kuwe  na  watu  wa  Kwale.  Kilifi,  Kisumu,  Nyeri

namna hiyo. 

Katiba hii ambayo tunataka kuandika mpya, sisi tumesema kwamba utawala wa mikoa uondoke.  Umetunyanyasa mno. Kupitia

kwa Ma-DC mumeona vile mashamba yameenda na plots zimeenda. Kwa hivyo if  we  want  to  heal  this  country  tuponyeshe

dunia hii na kuwaondoa hao mabwana. 

Jambo lingine. Kipengele kingine kiandikwe kwamba mwananchi yeyote wa Kenya asitoe pesa  nje ya nchi hii. Mumeona  vile

umaskini umezidi. Pesa  ziko kule ng’ambo lakini twataka IMF na World Bank watusaidie.  Na  pesa  ziko nje.  Ndugu zangu  si

makosa haya? Hayo ni makosa. 

Jambo  lingine  wazee  ambao  wamefikisha  umri  wa  miaka  sitini  na  tano  hadi  sabini,  waendelee  kuangaliwa  na  Serikali  kwa

kupewa  pesa   za  kuweza  kujimudu  maisha  yao.  (kitaita).  Jambo  lingine  Commissioners,  Katiba  ambayo  tunaandika  iseme

kwamba kila mkoa uwe na universities angalao tatu. Kila mkoa.  Unaona sisi hatuna University. Vyuo vya walimu viwe angalao

vitano kila mkoa.  Sisi hatuna. Tuna moja tu ya Chanzu. Hii yetu imekufa ya Marimbei na hakuna  anayefuatilizia.  Vile  vile  kila

mkoa  ama  district  iangaliwe  na  industries  kwa  sababu  tuna  vitu  vingine  perishable  ambazo  vingetengezwa  katika  hali  ya

ki-district katika zile industries ambazo tutakuwa nazo. 

Uchaguzi wa mwenyekiti na Mayors uwe direct, wananchi wapige kura wenyewe wachague watu hao.  Sio ma-councillors pale

ndani. Ndugu zangu, Katiba ya zamani iliyokuwako ilikuwa na Vagrants Act. Sisi siku hizi tunaishi na watu wa kila aina. Humjui

ametoka wapi?  Alifanya  makosa  gani?  Wapi?  Lakini  tuko  na  wao.  Tungependa  hii  Vagrants  Act  iwekwe  ili  mtu  akifungwa

apewe nafasi aende nyumbani aripoti huko. Ilikuwa hivo zamani. 

Ndugu zangu tuna tashwishi.  Ndugu zetu Commissioners wameomba muda wapewe miezi kumi na nane.  Watumie 0.5  billion.

Ningeomba  kwa  sababu  hawa  ni  watu  waliosoma,  Prof.  Ghai,  Prof.  Wanjiku,  Ma-lawyers,  Dr.  Ombaka  na  ma-historians

wako  hapa.  Kweli  hawajui  historia  ya  Kenya?  We  simply  adapt  Majimboism  Constitution  maanake  ilikuwako.  Ilikuwako

kabisa. Lakini werevu wakaifungua ili wafanyeje? Wapate  nafasi kunyakua vitu vingine. Kwa hivyo ningeomba hiyo 0.5  billion

zilipwe walimu ambao wanalia kwa mishahara enzi hii  yao  ya  pili  ambayo  wanapata  shida.  Ningeomba  hivyo,  iandikwe  kwa

sababu ninaomba.
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Katiba  mpya  hii  tunayoitengeneza  kuwe  na  kipengele  kinasema  lazima  wananchi  walime.  Lazima  wananchi  walime.  Vile

Kabarage  Nyerere  alivyosema, tuwe na kilimo cha  kufa  na  kupona.  Kuwe  na  kipengele  hicho.  Maanake  kitakuwa  ni  sheria

utaulizwa ‘mbona hujalima’ ? Lakini sasa tunangoja mpaka mahindi ya msaada na mashamba yote yamekuwa manyasi. Kwa

sababu tunajua kuna nini? Mahindi ya msaada. Hii ifutiliwe mbali. 

Katiba hii tunayoiandika iangalie mambo ya walemavu, wajane na vile vile wasiojiweza kifedha. Katiba hii tunayoandika mpya

tuone kwamba katika Kenya kusiwe na wizara moja,  mawaziri wawili. Hiyo ni makosa.  Wizara moja mawaziri wawili. Hiyo ni

sawasawa kweli? Iwe wizara moja, waziri mmoja. 

Na vile vile kuwe na kazi ya mtu mmoja, sio kazi mbili awe na moja. Kuna watu wamesoma sana lakini hawana kazi. Kazi moja

mtu mmoja. Unakuta mtu ni Commissioner, tena ni director tena sijui ni chairman, sijui ni executive nani. Viti vyote vimemzingira

katika  hema  hiyo.  Jambo  la  kushangaza  tunasema  tunataka  tunataka……hii  mbuga  za  wanyama  ningependelea  kwamba

tuombe  kilomita  kumi  mraba  ndani  ili  tuwe  na  sisi  na  Game  Reserve.  Wawe  na  National  Park   yao  lakini  tuwe  na  Game

Reserve. Kama vile Masai mara wao wanapata pesa councils zako very rich. 

Lingine  ambalo  linaumiza  roho  sana  ni  Mines  Act.  Mines  Act.  Sheria  ya  mining.  Katiba  hii  tunaandika  igeuzwe  kwamba

wananchi wamiliki migodi yao wenyewe. Kwa mfano wengi wao ni maskini wa mwisho. Wachache ndio matajiri. Na si wa pale

pale. 

Mikapa irudishwe vile ilivyokuwa. Commissioners  hivi  ninavyosema  pale  tulipokuwa  Tausa  juzi  unakuta  kwamba  ndio  kama

headquarter  ya  watu  wa  Msau  hapa.  Watoke  hapa  waende  kuchukua  vitambulisho  pale.  Hiyo  si  mzuri.  Mipaka  ilivyokuwa

mbeleni ibadirishwe na wananchi wenyewe waseme wanataka wawe wapi.  Mbeleni walikuwa Wundanyi Division, sasa  wako

Mwatate  division  na  sasa  wako  Tausa  division.  Tungeomba  hiyo  ibadirishwe  itawasaidia  sana  kwa  sababu  they  are  being

punished na resources zao zinaumizwa sana. 

Last but not least  ni kwamba ningeomba uhakikisho.  Kwa  sababu  Tume  hii  pengine  hata  kazungumza  mtu,  tuliona  Yash  Pal

Ghai  na  nyinyi  mlikuwa  na  groups  hivi.  Pengine  mtuhakikishie  kwamba  maneno  tunayoandika  hapa  yasiende  ikagawanywe

yafike vizuri ili tuweze kuwa na uhakika wa mambo haya.  Kwa hivyo sina mengi ndugu zangu Katiba ni ya majimbo. Asanteni

sana.

Com.  Kabira:  Asante  sana  Bwana  Mwangeka.  Na  maoni  yenu  itafika  vizuri,  hatuwezi  kuwagawanya.  Na  Mwangeka

tukimaliza  kuandika  ripoti  tutairudisha  na  mtaangalia  muone  kama  vile  tumeandika  ni  vile  mlisema.  Asanteni.  Bwana  Wilson

Nyambu Chola. 
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Wilson Nyambu Chola: Niko na memorandum.

Com. Kabira: Okey. Kwa hivyo utapeleka na uta-sign. Asante sana. Na mwingine Bwana Javis Muchila.

Javis Muchila:  Basi mwenyekiti wetu wa Katiba na wananchi watukufu wenzangu nawasalimia nyote,  hamjambo. Basi mimi

sina maneno mengi bali nataka kusema ya kwamba mazungumzo yaliozungumzwa na msemaji wa kwanza  na  wa  pili  ni  kama

yale ambayo tunarudia kwa sababu hii area  moja.  Lakini  nina  machache  pengine  ningetoa;  yaani  ni  na  maneno  machache  ya

kuzungumza hapa.  Kwanza nataka kusema ya kwamba  Serikali  yetu  tukufu  kulingana  na  Katiba  haikuwa  sawa  kwa  sababu

tumeona  ya  kwamba  mtu  mmoja  ambaye  ni  Rais  yuko  juu  zaidi.  Na  mara  nyingi  tunasema  juu,  juu,  juu  zaidi.  Nasema  ya

kwamba Katiba hii iwe na kipengele cha kusema kwamba kila mtu wa aina  yeyote  katika  Kenya  hii  awe  chini  ya  sheria.  Ni

mkuu wa upande fulani lakini awe chini ya sheria. 

Na kitu ya pili, Serikali yetu iwe ya majimbo. Twataka majimbo  maana mara nyingi  sisi  hasa  watu  wa  Pwani,  tuna  rasilimali

zetu  nyingi  ambazo  zinakwenda  hivi  hivi  hatujui  zinatumika  vipi.  Hakuna  misaada  yeyote.  Nikitaja  katika  wilaya  hii  ya  Taita

Taveta  ningetaka  kusema  ya  kwamba  tuna  rasilimali  nyingi  sana  lakini  ma-development  ya  wilaya  hii  hakuna,  hayaonekani

kabisa. Sijui gao hilo huwa linagawanywa namna gani. 

Tunaona karibu kila kitu hakionekani sawasawa.  Watu wa pwani tunaambiwa kwamba tumelalia masikio. Tunaambiwa hatuna

mawazo. Tunaambiwa hatuna chochote cha kutufanya kwamba tunaweza kuomba kila kitu ili tupate.  Kwa nini tuombe na hali

mali  nyingi  inatoka  pwani  hii  halafu  inakwenda  kutumiwa  katika  Central  Government  na  inagawanywa  kwa  sehemu  zingine.

Kwa hivyo tunataka majimbo yawe mojawapo katika Katiba hii. 

Kitu ya pili ni hii utawala. Nimejaribu kugusia madogo madogo hivi. Utawala wetu naona uko mzito zaidi kwa sababu ni utawala

wa kiamri. Nataka kusema ya kwamba kuanzia hawa tunawaita akina mwalugongo  watu wetu wadogo wawe wanachaguliwa

na watu.  Lakini mahali pengine wananyakuliwa. Assistant chief na chief wanakuwa ni kama wako mbali na sisi. Sasa  zile  kazi

haziendi  sawasawa.  Amri  mpaka  apewe  ya  kufanya  kitu  fulani  ndipo  kazi  ifanyike.  Tunaomba  wachaguliwe  na  mwananchi.

Mwalugongo wetu, yaani wale village elders, wachaguliwe na mwananchi. Assistant chief achaguliwe na mwananchi kwa secret

balloting.  Chief  achaguliwe  na  mwananchi  kwa  secret  balloting.  Mambo  ya  kusema  kwamba  anapeleka  application  halafu

anaandikiwa huko, sisi tukiwa hapa nyumbani ni kama paka na panya, mambo hayo naona hayafai. 

Nikiingia  katika  utawala,  nikija  ofisi  ya  Bwana  DO  nasema   iondolewe.  Hiyo  ofisi   nimeona  tu  ni  ngazi  ambayo  haisaidii

chochote.  Haibebi chochote.  Kila kitu kinatoka  katika  ma-location  lakini  ikifika  hapo  kinakwama.  Hakiendi  mbele.  Unakuja

kushitukiwa  kwamba  pengine  ‘Ooh  nilipeleka  maneno  lakini  hayakufika.’  Wengine  wanaohusika  hapo  katika  mikutano

mikubwa  ya  district  ama  ya  wilaya  hawa-fit  kutuwakilisha  sisi  wananchi.  Kwa  hivyo  mimi  naomba  katika  Katiba  yetu  hii

inayofanywa ofisi ya DO sioni maana yake. 
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Ofisi ya bwana DO 1 naiona iwe hapo. Kwa sababu kutoka ma-location hiyo ndiyo ya kupokea  mambo yote ya wilaya katika

zile  locations  za  wilaya  hiyo.  Halafu  aketi  na  Bwana  DC  aliyeko  hapo  wazungumze  jinsi  ya  kutekeleza  sheria  za  nchi.

Kutekeleza  kuangalia  ma-civil  servants  na  vile  vile  mwananchi  kulindwa  kwa  ulinzi  wao.  Mambo  hayo  yakiwa  namna  hiyo

yatakuwa mazuri. Bwana DC asiwe mwenyekiti wa chochote.  Yeye ni mfanyi kazi wa Serikali (civil servant)  lakini mwenyekiti

wa ulaya awe ni mtu aliyechaguliwa na wananchi wenyewe au pengine chairman wa county council.  Asimamie mambo yote ya

wilaya katika Kenya hii. Lakini asiwe Bwana DC. DC nikutekeleza tu kile ambacho kinatakikana. 

Kitu  kingine  nasema  kwamba  katika  utawala,  kuna  mambo  mengi  ambayo  haifikii  wananchi.  Elimu inaweza  kutolewa  lakini

unakuta huko nje inakuwa ni mambo ya kusumbuana sumbuana hasa tukiingia katika hii mambo ya pombe.  Utakuta mwananchi

anaweza  kukataa  hataki  pombe  lakini  sehemu  zingine  utakuta  kwamba  mwenye  kutengeneza  pombe  na  mwenye  kutawala

wameshikana, ni ndugu. Sasa mambo yote yaharibika hapo. Hata kama una ubaya wowote unaotendeka karibu na hiyo pombe

hapo,  ingawaje  wananchi  wengine  wanapenda  pombe  kuoja  kidogo  kidogo,  si  makosa.  Lakini  utakuta  kwamba  jinsi

inavyotawaliwa ile pombe hairidhishi mwananchi. 

Kitu kingine ambacho nataka kuongeza ni kwamba  katika  Kenya  yetu  hii,  rasilimali  zote  ziko  mahali  pamoja,  na  mwananchi

yeyote ana haki ya kutumia. Lakini utakuta hakuna kipengele kinachosimamia malipo ya mbunge na malipo ya diwani. Mimi ni

mmoja nikiwa diwani. Ingawa sijasema jina langu mimi ni Diwani Javis Muchila. Tunaona ya kwamba hatuelewi kwa nini kuna

mabadiliko kama hayo ama mapendekezo kama hayo. Utakuta mbunge analipwa salary na Consolidated funds. Utakuta kuwa

diwani, haya maokoto ya kutoka soko kidogo kidogo,  viwanja vidogo vidogo hivi ndio inakusanywa na ndio unasikia napewa

allowance. 

Na mara nyingi mnasikia madiwani katika Kenya hii, wengine wamebaki na arrears.  Sasa  imekuwa ni fujo na ile fujo inaleta hii

mambo ya kuchukua viwanja kwa nguvu. Mambo mengi yanaharibiwa kusudi kwa sababu wanaona kwamba  hawako  katika

hali ya Kenya ya kusimamiwa vizuri. Naomba madiwani wote Kenya hii walipwe salaries kutoka kwa Consolidated funds. 

Kitu kingine kinachofuata hapa ni mambo hasa katika Pwani hii tuna madini. Nataka  hicho kifungo kiondolewe kabisa.  Hicho

kifungo kiondolewe kabisa na Katiba iwe kwamba madini yote katika wilaya, katika Kenya yote sio Taita Taveta zihudumiwe

na  Local  Government.  Isimamiwe  na  Local  Government.  Maana  bado  tunaona  kwamba  mali  inakwenda  nje,  inakwenda

inalipwa mahali pengine lakini utakuta katika county council hawapati  chochote kinachohusu umilikaji wa mali kama hiyo. Kwa

hivyo tunaomba Katiba kama hiyo iwe kama hivo. 

Nakuja katika National Park. Wanaita ‘Royal’ sijui nini huko. Imepewa majina makubwamakubwa ili mwananchi  ashtuke ama

aogope.  Kwa  kawaida  ni  jambo  la  kufaidika.  Mwenzangu  alisema  hapa,  Mungu  aliumba  hata  ametoa  vifungu  viwili  katika

biblia. Mungu aliumba kitu na kwao.Ni kweli tunajua sisi tumepewa wanyama watu wa Pwani. 
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Tumepewa  madini.  Tumepewa  misitu  kubwa  kubwa  yenye  mali.  Lakini  utakuta  ile  mali  inatoka  hapo  haisaidii  mwananchi

kabisa. Hata ni aibu kabisa kusikia kwamba Bunge sijui ilipitisha wakati  gani ati mwananchi akiuawa na mnyama, analipwa elfu

thelathini. Kama ambaye anakwenda kununua ng’ombe ya maziwa. Pesa kidogo sana. Napendekeza hapa kwamba mwananchi

akiuawa na mnyama, alipwe milioni moja na kuendelea juu. 

Ng’ombe ya mwananchi ikiuawa na mnyama wa porini,  maana imekuja kumchokoza  nyumbani  kwake,  alipwe  elfu  thelathini.

Na  National  Parks  kutoka  leo  tukiwa  tuko  hapa  kutengeneza  Katiba  iwe  totally  under  Game  Reserve.  Hakuna  mambo  ya

kusema ati tunaomba. Hakuna mambo ya kusema ati tunakwenda ku-beg kwa nani. Sisi tuko hapa Pwani,  tuko Taita,  tunataka

mali hii iwe rasilimali ya Mtaita ili pesa zipatikane. Shule zetu zimekufa nyingi. Watoto  wetu wanapita kwenda universities lakini

county  councils  haina  pesa.  Pesa  zinakwenda  zinakuwa  cycled  sijui  pande  gani,  hatuwezi  kujua.  Tunataka  hiyo  mambo  iwe

hapa. 

Na  kitu  kingine  nasema  ikiwa  pengine  haitakuwa  Game  Reserve  kama  hiyo  point  A.  Point  B  tuna  hii  Tsavo  West  katika

National Park  iwe Game Reserve ipatiwe nguvu. Part   3,  ikiwa wamekataa kabisa katakata,  50% ya rasilimali  kutoka  katika

National Park, iingie Taita, isaidie Wataita. Lakini kitu tunataka zaidi ni yote iwe Game Reserve.

Na lingine ni mipaka yetu. Hii mipaka yetu ilikuja kufurugwa tu na wakoloni.  Wale ambao walikuwa ma DC katika wilaya hii.

Ndio wametuharibia kabisa.  Kuna wakati  hii  Centre  ilikuwa  ina-work  lakini  wakatuharibia  huko  sehemu  ya  Taru  huko  chini

ndio kuna shrine, holy places za Wataita  wako hapo.  Hata tukitoa wengine hapa wanaweza kukwambia hapo ukichimba hapo

utakuta  kitu  fulani  hapo.  Utakuta  nyunge  fulani  iko  hapo  ndani  ambayo  alikuwa  anajua  kwamba  hapa  ndio  mpaka  wangu

kutoka huko Taru mpaka Mtito andei. Lakini wakoloni wameturukia na tumekosana na hiyo. County councils ilitoa kamati yake

ikazunguka  ikizungumza  na  wananchi,  ikiwaambia  ukweli  ukweli  na  ikatoa  ripoti  ikaenda  Parliament  lakini  hakuna  chochote

kilifanyika. Kwa hivyo tunaomba kuwe na kifungu ile Act ya kusema  kila  wilaya  katika  Kenya  iwe  na  haki  zake  sawa  sawa

kama ilivyokuwapo hapo zamani. Sio wakati wa sasa. 

La mwisho nasema kwamba kuwe na control  ya rates.  Maana nimefikiria kwa mbali nikaona ya kwamba hii mambo ya kuwa

soko huru kumeleta shida.  Mwananchi wa kawaida anashindwa hata kufikia ile  bei  ambayo  inauziwa  mtu  sawasawa  ambaye

yuko juu, pengine ana hela za kutosha. Na yule ambaye ni wa chini unaona kwamba wananunua kitu sawa. 

Pili, biashara nyingi unazikuta zimenyakuliwa na watu wengine. Wananchi wa hapa hakuna.  Hata  hali  hiyo  imeendelea  mpaka

tukawa na manamba katika nchi hii ya Kenya.  Sijui manamba  walitoka fulani. Sijui kuna Act fulani katika Parliament.  Kama

kuna Act katika Parliament iondolewe. Utakuta hata ukienda Taveta, utakuta mwananchi wa kawaida amekwenda kununua vitu

vyaake  Taveta  kuja  kufanya  biashara  zake  ndogo  ndogo  hapo.  Baada  ya  kununua  vitu  na  kuviweka  hapo,  anaambiwa  na

manamba, ‘weka chini kila kitu’ zinahesabiwa halafu unaambiwa utanipa shilingi mia moja  ishirini, ama mia mbili au mia moja.
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Ndipo yeye mwenyewe tena apate.  Wewe mwenye vitu  vyako  unajua  una  ruhusa  kabisa.  Sijui  sielewi  kwamba  Katiba  yetu

inasimama wapi. Inalinda mwananchi namna gani. Ingawa tunasema kwamba Katiba inalinda mwananchi, mwananchi wapi, ama

kivipi? Kwa  hivyo  mambo  hii  ya  manamba  tungesema  katika  Parliament  katika  Bunge,  katika  Katiba  iondolewe.  Haistahili

chochote. Mtu ananunua gari anaandika driver,  msimamishi wa gari ile ingine, conductor  wake afanye kazi.  Lakini utakuta hali

ya kusumbua sumbuana imekuwa na shida. Kwa vile mengi yako hapo, kwa haya machache nashukuru.

Com. Kabira: Asante sana Bwana Javis Muchila na sasa tutamuuliza Bwana Nathaniel Kiungu. Nathaniel Kiungu ako? Okey.

Nathaniel Kiungu: Mimi kwa majina naitwa Nathaniel Kiungu. Na  zaidi hasa mimi nachukua yule msemaji wa kwanza na wa

pili. Hayo yote ambayo yamesemwa hapo ndiyo ambayo nayaunga mkono kikamilifu. Na  vile  vile,ningetaka  kuongeza  jambo

fulani hapo. Kuhusu hasa mambo ya elimu -  elimu hii ya kutoka madarasa  ya chini yaani elimu ya msingi. Ningeomba kwamba

iwezekane iwe ya bure. Hasa kutoka nursery hadi hata ikiwezekana mpaka form four.  Kwa sababu watoto  wengi wamekuwa

hawakuendelea  kielimu  kwa  sababu  ya  pesa.  Wazazi  hawawezi  kujihudumu  kupata  pesa.  Kwa  hivyo  ningeomba  tu

ikiwezekana iwe hivyo. Hilo ndilo ambalo nilikuwa nataka kuongeza. 

Com. Kabira: Asante sana. Si utaandika jina? Okey. Thank you very much Bwana Nathaniel na tutamuuliza Stephen Mganga.

Stephen Maganga:  Ndugu Commissioners  nawananchi  ambao  mko  hapa,  kwa  majina  naitwa  Stephen  Maganga.  Niko  na

written memorandum ambayo pengine nilikuwa  tu  nizungumzie  machache  habari  ya  hiyo  mambo  nimeandika  kwa  sababu  ya

muda. Kitu ambacho nilikuwa nataka  nizungumzie  ni  kuhusu  hii  elimu  (education),  ni  kwamba  elimu,  kuwe  na  elimu  ya  bure

kwanzia  shule  ya  msingi  hadi  chuo  kikuu.  Kitu  kingine  ambao  ningeongea  habari  ya  elimu  ni  kwamba  mvumo  wa  8-4-4

uondolewe na badala  yake kuwe na mfumo wa7-4-3-2  kama vile ilivyokuwa zamani. Kwamba walemavu  pia  (hao  disabled)

wapewe nafasi ya elimu bure kwanzia kiwango cha chini hadi hata kupitia chuo kikuu. 

Kuhusu  mambo  ya  afya  ningependa  kuzungumza  ya  kwamba  matibabu  ama  madawa  yawe  bure  katika  hospitali  zote  za

KiSerikali.  Pia kitu kingine ambacho pengine ningelizungumzia juu yake ni habari  ya afya,  kwamba madaktari  wa hospitali  za

Serikali, wasiruhusiwe kuwa na mahospitali ya kibinafsi (private clinics). Badala yake wawe na mishahara ya kufaa ili hali bora

ya kiafya iwe ikidumishwa. 

Nilikuwa pia nizungumze habari ya rasilimali za watu wa Pwani.  Watu wa Pwani wana bahati  kwamba wametunikiwa kuwa na

nafasi  nyingi  ya  rasilimali  tofauti  tofauti  kama  mambo  ya  utamaduni,  ardhi,  madini,  mbuga  za  wanyama,  msitu  na  kadhalika.

Rasilimali ambazo ziko hapa Pwani ningependekeza kwamba iwe watu wa Pwani wapewe first priority wawe wakisimamia hizi

shughuli zote kama za madini, mbuga za wanyama, mambo ya bandari na kadhalika. 

Kitu kingine ambacho ningezungumza ni upande wa mawasiliano. Kuna matatizo katika hali ya mawasiliano katika sehemu hii ya
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Pwani. Utakuta kwamba sehemu zingine zimesahaulika kabisa hali ya kibarabara  na hao pia ni watu ambao wanatoa kodi ama

wanalipa ushuru katika Serikali katika kodi.  Ningependekeza kwamba hali za barabara  ziwe zote zinaangaliwa sawasawa vile

ambavyo pande zingine zote zinavyoangaliwa. 

Kwa  mfano,  nitawapatia  mfano  mmoja,  barabara  kama   hii  ya  kutoka  hapa  kwenda  Rong’e  juu  ni  barabara  ambayo

imesahaulika kabisa.  Ni watu ambao ni wananchi wa Kenya  lakini  wana  bahati  baya  kwamba  miaka  yote  wana  matatizo  ya

barabara. Hayo nilikuwa nataka nizungumze ni machache, mengi yameandikwa katika hii memorandum. Asanteni sana.

Com.Prof.Wanjiku Kabira: Asante sana Bwana Nathaniel. Natutasikiliza Bwana Norman Mwairuva.

Norman Mwairuva: Bwana mwenyekiti, Commissioners na maofisa wote. Yale ambayo nilikuwa nataka kuzungumza. 

Com. Kabira: Taja jina kwa sababu tuna-record.

Norman Mwairuva:  Mimi naitwa  Norman  Mwairuva.  Yale  yote  nilikuwa  nataka  kuzungumza  yamezungumzwa  na  mtu  wa

kwanza na wa pili. Kwa hivyo kwa hivi sasa  sina lingine lolote la kuzungumza. Isipokuwa tu  naweza  kutaja  kama  mambo  ya

elimu iwe ya bure kutoka msingi mpaka kidato cha nne. Halafu na walemavu  wafundishwe  bure  pia  na  wasibaguliwe  kabisa.

Hayo nafikiri yanatosha. 

Com.Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana Bwana Mwairuva. Halafu tutamuuliza Bwana Kenneth Mwarema.

Kenneth  Mwarema:   Asante  sana  yale  yote  nafikiri  yamezungumzwa.  Kwa  jina  naitwa  Kenneth  Mwarema  kutoka  hapa

Msau. Sanasana nilikuwa nataka  kugusia  ingawaje  yote  yamesemwa,  National  Park.  Tunaona  National  Park  tunadhulumiwa

especially hapo Taita Taveta. Barabara zetu pia tunaona ushuru unatolewa lakini hakuna manufaa kwa upande wetu.  Barabara

zetu mbovu. Hayo ndiyo ninayo kwa leo. Asanteni.

Com. Kabira: Okey. Asante sana Bwana Mwarema. Vincent Babu. Bwana Babu.

Vincent  Babu:    Professor  na  Ma-Commissioners  wote,  akina  baba  na  akina  mama,  kwa  majina  naitwa  Vincent  Babu.

Mambo mengi yameshaongewa lakini naweza kuchangia maneno mawili matatu. Jambo la kwanza ningeweza kusema ni kuhusu

kulikuwako na sheria  ambayo  ingemwezesha  mwananchi  aliyemchagua  mbunge,  yaani  mbunge  wako  uliyemchagua,  tuwe  na

uwezo ikiwa hawezi kunisaidia kuwepo na uwezo wa kuweza pia kusimamisha kazi.  Isikuwe mpaka tungoje  baada  ya  miaka

mitano anakudhulumu halafu tunasema mpaka tungoje miaka mitano. Huo muda ni mrefu sana. 

Jambo  la  pili  ni  jambo  moja  lilozungumziwa,  watu  wamezungumzia  mambo  mengi  juu  ya  walemavu.  Kitu  moja  ningetaka
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kuchangia ni kuhusu sisi vijana hasa wa miaka kumi na nane hadi miaka thelathini. Ningeomba sana kama Serikali ingekuwa ina

njia  ya  kuweza  kutusaidia.  Ijapo  kazi  hakuna  lakini  ningependekeza  kupata  hata  kama  ni  fidia  ndogo  ya  kuweza  kutusaidia

kimaisha.  Kwa  sababu  wakati  mwingi  tunaambiwa  tungojee  DO.  Lakini  hata  wewe  nyumbani  ikiwa  utamfuata  baba  yako

umwambie shati imeisha, akikwaambia mfuate mjombako utashindwa kwa ni yeye alinizaa kwa nini. Kwa hivyo yangu ni hayo

machache. 

Com. Kabira: Asante sana. Thank you very much Vincent. Jacob Kisombe.

Jacob Kisombe: Kwa majina naitwa Jacob Kisombe(Makarios). Mimi natoka sehemu ya Rong’e juu. Karatasi zetu zimeletwa

hapa lakini nimeona mengine yamesahauliwa. Na  mimi kama Kisombe nataka nipate nafasi hii ya kujaza hayo yaliyosahauliwa.

Jambo  la  kwanza,  sijui  huko  nyuma  yangu,  sijasikia  mtu  yeyote  amezungumza  juu  ya  umaskini.  Yaani  specifically  umaskini.

Ma-Commissioners na nyinyi nyote mnajua umaskini umeingia nchini Kenya sana sana.  Hata umezua mambo mengine ambayo

hakika hatungeyategemea kuyapata, kwa shauri ya umaskini. Sasa  huu mpango uliowekwa na Serikali wa kupunguza umaskini

ni wa uwongo. Ni njia tu za kumangamanga mangamanga  kuhanyahanya kuhanyahanya. Turidhike ati umaskini washughulikiwa.

Njia zenyewe hata ukielezwa huwezi kuzielewa. Pesa  zimepurwa  kwa  kiasi  ambacho  hatuwezi  kueleza.  Na  wale  watu  bado

wanatembea  na  milioni  moja  mfukoni  katika  briefcase,  wanatembea  mji  mkubwa.  Wanakwenda  London,  Japan,  wanarudi.

Hawajafikishwa  kortini  bado.  Wale  ndio  waliopura  pesa  ambazo  tunazitumia  sisi  tulio  maskini.  Leo  zinatumiwa  na  watu

wachache. 

Kwa  hivyo  basi  maoni  yangu,  naomba  nyinyi  wasikizaji  nyote  ambao  ni  maskini  kama  mimi  muyaunge  mkono  kwa  dhati

kwamba,  Serikali yetu impatie kila mwananchi aliye na  kitambulisho  ambaye  amefika  umri  wa  miaka  thelathini  apewe  milioni

mbili.  Msishangae!  Najua  mtasema  Serikali  haina  pesa,  haina  nini.  Wewe  ni  nani  unasema  Serikali  haina  pesa.  Serikali

itazumbua  pesa  maanake  tumeingiwa  na  umaskini  na  ufukara  juu  yake.  Mnajua  maana  ya  ufukara?  Tofauti  ya  umaskini  na

ufukara? 

Ufukara ni kitu kibaya sana sana.  Hadi unashindwa kama Mungu yuko.  Unashindwa kujua kama mimi natawala  kwetu.  Kwa

hivyo kila mwananchi mwenye kitambulisho na mwenye umri wa miaka thelathini na kuendelea juu apewe milioni mbili. Fanyeni

hesabu na komputa, mfanye na nini iwe hivyo. 

Najua italeta maswali mengi. Inflation, vipande vitakuwa nyingi ambazo hazina kazi na nini na nini. Inflation gani? Inflation ililetwa

na Serikali yenyewe. 

Wakatengeza  pesa  Kasarani,  zikafurika  mitaani  kila  pahali,  inflation  phew.  Kumbe  inaleta  nini?  Umaskini.  Ukienda  benki

utakuta Central Bank iko ripoti imetolewa. Pesa za Kasarani  zimejaa tele mpaka leo hazijalipwa. Lakini kwa sababu President

ana ile sheria yake sijui yaitwaje. Aliambia Central Bank ikubali  hizo pesa halafu tutafikiria habari  yake.  Mpaka  leo hiyo habari
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haijafikiriwa. Hiyo ripoti tutaijua! Nani ameleta ufisadi? Aliyekuletea  umaskini  ni  nani?  Ufukara  ni  nani?  Ni  hiyo  hiyo  Serikali

ambayo  tunaitaka  sasa  ampe  mwananchi  yule  ambaye  hajaridhika,  ambaye  ana  taabu  shilingi  milioni  mbili.  Asilete  sababu

nyingine nyingine zozote. Mwasema je hapo wananchi?

Audience: Ndiyo.

Jacob Kisombe: Hakika. Now, najua itakuwa sherehe moja ya ajabu sana. Huyo mwananchi na hizo pesa, atoe maumivu yote

alikuwa akiyasikia akiwa bado  fukara.  Anywe  pombe,  aoe  wanawake  saba,  afanye  nini,  aseme  Alhamdulillahi  Mungu  kweli

uko.  Umetuletea  centi  ingawa  na  sisi  tufanane  na  wengine.  Mnipate  sawasawa.  Milioni  mbili  kwa  kila  mtu  ni  peanuts  kwa

uchumi wa Kenya. Hizo si pesa za kutajwa. Kuna watu wanatembea kwa kila briefcase iko milioni moja taslimu kila siku. Kwa

nini yeye. Mungu alimbariki ki vipi? Hapo najua mumeniunga mkono. Asante sana.

Lingine ni hili. Katiba nataka ikiwezekana na nafikiri yawezekana.  Ianze kusomesha watoto  kutoka nursery.  Ajue  anaishi  nchi

ipi, namna gani, nchi yake iko je,  ana uhuru gani. Haki zake aanze kuzijua akiwa nursery.  Afundishwe  mpaka  afike  vyuo  vile

vyote  vya  mwisho.  Hilo  ndilo  swala  langu  lingine.  Nazungumza  habari  ya  utungaji  mimba.  Imekuwa  ni  mchezo  watu

wakizalishwa tu ovyo ovyo hata afadhali paka  yeye ajichunga na watoto  wake na anaketi  na wao mpaka wakawa wakubwa.

Watoto  wanazaliwa kiholela. Uhuru umekuwa mwingi wa watu kuchezea mili ya  watoto  wengine  hata  wadogo  na  kadhalika.

Zamani ilikuwa sheria ilikuwa inaitwa ‘Affiliation Law’. Mwaikumbuka?

Audience: Ndiyo.

Jacob Kisombe: Imekwenda wapi siku hizi mbona haifanyi kazi! Kwa nini haifanyi kazi? Nitawaambia kwa nini haifanyi kazi.

Kwa  sababu  wale  wale  wabunge,  wale  wenye  pesa,  wale  wenye  vyuo  vikuu  na  nafasi  zao  ndio  wanaharibu  hao  watoto.

Wameanza  kuwafundisha  pesa.  Pesa  kubwa  kubwa.  Mtoto  hajaona  shilingi  mia  moja  naye  ni  mdogo  asha  pewa  tayari,  na

hajajua  shilingi  mia  moja  ni  kusema  je.  Sasa  ile  Affiliation  Law  iliyokuwako  wakati  wa  mkoloni  irudi  upya  na  iongezewe

kachumbari juu yake. Izidi kuwa kali.  Watoto  wanafurika mitaani wamezaliwa kiholela ovyo ovyo.  Machokora  wameletwa na

mambo hayo. Tutafanyaje? Ile sheria ukitia mtoto wa watu mimba, utasomesha yule mtoto mpaka afike pahali anapotaka. Hapo

je? Sawa. 

Jambo  lingine  nitaongezea  kwa  wenzangu  walivyosema;  wanyama,  mbuga  zetu,  mali  zetu  na  mimea  yetu,  bado  hatuitumii

kikamilifu. Kuna mimea mingine imetiliwa sheria ambayo huwezi kutumia tunda hili, tumia tunda lile. Na  huu  ni  mnazi.  Ule  mti

unaoitwa mnazi. Hakuna hata theluthi moja  ya  ule  mti  unatupwa.  Nyinyi  mnaojua  maana  ya  mnazi.  Hakuna  kitu  hata  kimoja

unaweza  kusema  hiyo  ni  rubbish  katika  ule  mti.  Na  huo  mti  ulikuja  kihivyo  hivyo  na  wakoloni  wakaunga  mkono  lakini  sisi

Wafrika sijui tukoje,  tukaanza kuudharau.  Ati mtu asinywe pombe  ya  mnazi.  Yaani  waniambia  nisinywe  maziwa  ya  ng’ombe

wangu. Mwasikia hapo jamani. 
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Ule mti, ule mnazi ni kiburudisho changu. Lakini naambiwa kunywa Tusker, sikizeni mambo yalivyo ya ajabu hayo.  Wafrika sisi

sijui  tumefika  wapi,  namna  gani.  Ati  unywe  Tusker,  Guinness,  Castle,  Whisky  na  nini.  Kwa  nini?  Na  hatujasikia  madhara

yoyote yametokana na pombe ya mnazi. Kila nchi na kila kabila ina tembo yake ya kujiburudisha. Na  tumeekewa vipingamizi

vingi vingi. Imekuwa hata watu wanatengeza vitu vinavyofanana na Chang’aa.

Mtu wa Nyanza tembo yake maarufu ni Busaa  na Chang’aa na walikuwa  hawafi.  Mimi  nimefanya  hizo  kazi  miezi  minne  na

sijasikia mtu ameuawa na Chang’aa.  Lakini leo imekuja tembo Nairobi  sijui yaitwa Kumi  Kumi, unakunywa mchana hivi saa

ile  wataka  kwenda  nyumbani  unamwaambia  yule  bwana  ‘hebu  tafadhali  nipatie  tochi  nifungue  ule  mlango  maanake  nataka

kwenda  zangu.  Kumbe  amekufa  macho.  Anaomba  tochi,  na  jua  lawaka.  Ni  kwa  sababu  ana  haja  ya  kunywa  tembo  ya

kustarehesha  kulingana  na  pesa  zake  lakini  analazimishwa  kwenda  kununua  Guinness,Godown,  Whisky,  John  walker  na

kadhalika.  Kweli tunaishi kwetu? Tu Wafrika tunashindwa kutengeza pombe yetu. Vilabu vilivyokuwa vikiendelea  na  revenue

ilikuea inaingia ya kutosha. 

Hata walikuwa wanatoa maziwa ya bure kwa nursery.  Zile  pombe  tunazokunywa  zetu,  ndio  nyumba  zile  za  pombe  zikaitwa

vilabu. Hazikuitwa bar.  Wajua kuna tofauti ya bara  na club. Klabu ni pahali ambapo wale wananchi walio pale karibu karibu,

wakutane jioni jioni, wauziane mashamba, waozane,  wanunue  ng’ombe,  wacheke,  waimbe  nyimbo  zao,  wafurahi  na  kujuana

hicho ndio klabu. Leo ule uhuru wa kuketi tule vitu vyetu tunazotengeza sisi wenyewe, haupo. Mnipate hapo sawasawa. 

Kwa hivyo vilabu virudi fresh. Na  uchumi  utabadilika.  Sisi  tembo  yetu  ni  ya  miwa  na  muratina.  Mito  yote  ni  miwa  mitupu.

Inafanya  kazi  gani?  Ni  kutafunwa  tu,  kutafunwa  tu.  Lakini  zamani  watu  walikuwa  wanaandikwa  kazi,  anapata  pesa  yule

mwenye  klabu.  Anasaidia  maskini  wenzake  wale  jirani.  Shangazi  zake  na  wajomba  zake  na  wajukuu  wengine  ambao

wamezaliwa hivi hivi. Vile vilabu virudi. Na  hivi vilabu vilifungwa na President,  na hiyo  ndio  sheria  tumekataa  hapa.  President

asiwe above the law. Si tumeshasema hapa. Iwe hivyo hivyo. Vilabu virudi haraka sana. 

Narudia tena.  Ile milioni mbili bado  naikumbuka na ninasema tafadhali isipingwe na mtu yeyote.  Kama  wanajua  kukopa  pesa

huko  IMF,  Central  Bank  wazipure.  Mwasikia?  Si  pesa  zatengezwa  Kasarani,  leo  watengeze  zingine  na  sisi  tupate.  Maana

zilienda kwa siasa,  na sisi tutengezwe zingine  nasi  tupate.  Kwa  hayo  machache,  shukrani.  Asante  sana  kwa  kunisikiza  nyinyi

nyote.

Com. Kabira: Asante sana Bwana Makarios. Utajiandikisha. Bwana Philip Kisaka. Hayuko? Ako. 

Philip Kisaka: Ma-Commissioners, waheshimiwa wote, mabibi na mabwana.  Nafikiri mengi yamezungumzwa. Kwa majina ni

Philip Kisaka. Mengi yamezungumzwa na wenzangu. Kwa hivyo singekuwa na la kuongezea. Bali yote nayaunga mkono. 

Com. Zein:  Ni muhimu ukisema mengi yametajwa na naunga mkono, hayajulikani ni mengi yapi.  Taja yale unaunga mkono sio
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lazima uyafafanue. Lakini taja  kama kwa mfano; mzee alikuja hapa  akasema  mvulana  akimtia  mimba  msichana  lazima  amlipe

ridhaa  na  amsomeshe  yule  mtoto.  Kama  unaunga  hilo  mkono  sema  naunga  hilo.  Si  lazima  ufafanue.  Lakini  ukisema  mengi

yametajwa, yapi? 

Philip Kisaka:   Shukrani.  La muhimu ambalo  mimi nitalikazia mkazo ni mbuga  ya  wanyama.  Mimi  ningeonelea  kwamba  hii

mbuga  ya  wanyama  imekuwa  kubwa  kushinda  wananchi  pahali  wanapoishi.  Kwa  hivyo  hii  sehemu  ingine  hapa  kubwa

irudishiwe wananchi na ndogo iwe ya wanyama. Lingine ningeongezea ni juu ya madini. Madini yahusishwe wananchi wa Taita.

Na wale ambao si wageni wa kutoka nje ya wilaya ya Taita. Yangu ni hayo.

Com. Kabira: Okey. Asante sana Bwana Kisaka. Na sasa tutamuuliza Bi. Margaret Mwaluala.  Margaret ako?

Margaret  Mwaluala:  Kwa  wakuu  wote  na  wananchi   nawasalimu.  Kwa  majina  naitwa  Margaret  Mwaluala.  Uchungu

mkubwa nilio nao moyoni ni kwa ajili ya masomo. Kwa kweli kabisa  tumekuwa wanyonge kama hapa Taita.  Mtoto  anapopita

kama  nyumba  yao  haina  uwezo,  mtoto  hawezi  kuendelea  mbele.  Tumeona  watoto  wengi  kweli  wamekosa  elimu.  Mtoto

ijapokuwa  anataka  kusoma,  lakini  hawezi  kuendelea  mbele.  Hapo  mimi  naona  uchungu  sana.  Na  tunasikia  kuna  msaada

unatolewa, pesa za maskini. Lakini hizo pesa hazitufikii. Unapoenda kuuliza hivi kuna pesa  ambazo zinatolewa za bursary.  Hizo

pesa hatuzioni. Kweli huo ni unyonge mkubwa na mimi naona ni uchungu sana.  

Tena  natilia  mkazo  kwa  ajili  ya  vijana.  Kenya  yetu  tunaona  vijana  wengi  wameharibika,  wengi  wanakunywa  madawa  ya

kulevya, hata hizi bangi zimeharibu watoto  sana.  Na  mimi nasikia uchungu kwa  ajili  ya  vijana.  Unaona  mtoto  amesoma  sana,

ameendelea kimasomo lakini amekosa hata matumizi ya kufaa katika nchi yao. Yaani bangi ndio zimeharibu watoto  na madawa

haya ya kulevya.  Watoto  hawana  kazi,  vijana  wanazurura  ovyo  ovyo.  Kwa  hivyo  hapo  tunataka  mtilie  mkazo  ili  vijana  hao

waendelee kupata kazi kama watapata msaada zaidi ili wapate kufaidika na maisha yao ya baadaye. 

Na  tena  lingine  ni  kwa  ajili  ya  akina  mama.  Tunaona  sasa  kama  ni  biashara  zile  ndogo  ndogo,  wamama  hawana  uhuru  wa

kufanya  biashara.  Utaona  mama  amefanya  kabiashara  kadogo  lakini  utaona  msasi  amekuja  anavuruga  mama.  Hataki  mama

afanye biashara kidogo kidogo ya kusaidia watoto  nyumbani. Na  tena unaona  hakuna  kazi.  Waume  hawana  kazi.  Tena  ndio

unaona watu wanasumbuliwa sumbuliwa. Kwa hivyo hapo mimi ninasikia uchungu. Sijui hapo namna gani. Kwa hayo najua ni

hapo tu. Kwa majina naitwa Margaret Mwaluala.  

Com. Kabira: Asante sana Bi. Margaret. Andika jina tafadhali. Tutamuuliza Bwana Robert M. Mugendi.

Robert  M.  Mugendi:  Ma-Commissioners na maofisa wote ambao wamekuja hapa wanahusika na kazi hii. Wazee na akina

mama nawasalimuni. Kwa majina vile mmesikia ni Robert  M.  Mugendi,  ni  mkaaji  wa  hapa  hapa  Mwakinyungu  yaani  Msau,

Mwatate  constituency.  Kama  vile  mlivyosikia,  watu  waliotangulia  wamesema  mengi  lakini  kuna  mengine  hapa  ambayo
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ningependa hapa niyakazie mkazo. 

Pendekezo  langu  la  kwanza  ni  kwamba  Katiba  hii  inayokuja  iruhusu  utawala  wa  majimbo.  Sababu  ni  kwamba  Serikali  ya

majimbo  yatoa  mamlaka  kwa  wazalendo  wa  pale  pale  kulingana  na  sheria  na  kwamba  wanaweza  kusimamia  mambo  yao

wenyewe. Kila jimbo lipange miradi yake ya kimaendeleo kulingana na matakwa yao. Kutoa priorities katika mambo haya yote

ambayo yanataka kuanza hivi mpaka mwisho. 

Pendekezo la pili ni kwamba  ningependa  mambo  ya  kesi  za  mashamba,  zishughulikiwe  kisawasawa  katika  Katiba  hii  mpya.

Sababu  imenifanya  niseme  hivi  ni  kwamba,  kuna  kesi  za  mashamba  ambazo  zimeachiwa  wazee,  na  hawa  wazee  hawana

wajualo  kisheria.  Mahali  pengine  sisemi  ni  mbaya  saa  ingine.  Wengine  ni  wazee  ambao  wanakata  vizuri  halafu  tena  wazee

wengine,  wazee  wa  pale  pale,  wanaweza  kukata  shamba  wapatie  mwenyewe  kisawasawa.  Halafu  waletwe  wengine,  yule

amefanya mambo ingine pale,  alete mwingine kutoka pale ili asili. Wanakuja watu ambao si wa  pale.  Hawajui  mahali  pale  na

waje wamnyang’anye yule mwenye shamba kwa sheria zao zingine. 

Mimi ningependekeza hivi: Ikiwa kesi hizo zinachiwa wazee kama hawa, kuwe na mtu ambaye anaelewa sheria.  Kuwe pengine

na  mwanasheria  fulani  hapo  kufuatana  na  wazee  hao.  Ili  wazee  wanapokata  kesi  zao  yule  ajue  kama  kweli  imekatwa

kisawasawa.  Na  kama  anaona  kuna  kitu  fulani  kombokombo  pale,  basi  ashauri  Serikali  vile  wazee  wanakata  mambo  yao.

Huyo mwanasheria awe kama ofisa hapo kwa wakati.  Lakini  anapo  ona  mambo  hayaendi  mzuri,  a-report  mbele  na  mambo

yarudishwe  yafanywe  sawasawa.  Tumeona  kesi  nyingi  na  watu  wengi  wamenyang’anywa  mashamba.  Tumeona   kwamba

tumesema kesi  sawasawa kabisa na unaona ushahidi umetolewa  sawasawa  na  mtu  anakuja  anasema  hii  ni  ya  kweli  na  ni  ya

hawa. Lakini mwisho uamuzi unapotolewa unaona kesi  hiyo imekwenda kwa mtu mwingine. Au shamba hilo limekwenda kwa

mtu mwingine. 

Tena ningependekeza pendekezo la tatu kwamba mamlaka ya mikono mitatu ya Serikali yawe sawa.  Yaani,  three arms of the

Government. Parliament,  Cabinet  na Judiciary yawe na mamlaka sawa.  Tusiwe na mkono  mwingine  unanyanyasa  mwenzake.

Rasilimali za nchi zigawanywe sawasawa.  Ya tano,  viwanda hasa zile ambazo zinachangiwa na Serikali yenyewe,  zizambazwe

kila mahali kulingana na rasilimali za mahali hapo.  Kwa mfano kama hapa kuna mawe ya madini. Kuwe na kiwanda hapa cha

kushughulikia haya mambo ya madini. Na wakati wa kuandika watu basi  75% watakaoandikwa katika kiwanda hicho, watoke

pale  pale  mahali.  Ili  kwamba  kama  kuna  ujuzi  zaidi  ambao  wale  watu  wa  pale  hawana,  basi  hiyo  25%  ilete  wale  watu  wa

sehemu zingine waweze kujaza mahali hapo. 

Jambo lingine ningependa kusema  ni  kwamba  wakati  tunasema  majimbo,  kwa  hivyo  majimbo  yanashughulikia  mambo  yao

kama  ni  barabara.  Kwa  mfano  sasa  mabarabara  yetu  kama  vile  yalivyo  mabaya,  tunapoambiwa  pesa  zimetolewa  kwa

wahandisi kutengeneza barabara.  Wanapotengeneza barabara  hiyo, ningependa kuwe na mtu wa hapo  hapo  mahali  asimamie

na  atoe  report  ahakikishe  kwamba  hii  barabara  imetengenezwa  ipasavyo.  Maanake  mara  kwa  mara  pesa  zinatolewa,  kwa
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mfano tulikuwa na mfano mmoja hapa karibu. Mawe inataandikwa katika korongo yanafutiwa futiwa tu. Mnaambiwa barabara

inatengenezwa, maji yakija yanazua kila kitu. Kwa hivyo hakuna ufundi wowote uliotumiwa. Lakini kama tungekuwa na mtu wa

hapa hapa angeweza kusimamia hapo na akasema ‘hii tunajua maji yanayoteremka hapa yana nguvu sana,  vile mmefanya haifai’

na ingeweza kurekebishwa.  Kwa hivyo naomba hayo muweze kuyatilia maanani hii mambo fulani…tuone  katika  Katiba  ijayo

kwamba inaendesha mambo tupendavyo. Asante. 

Com. Kabira: Na Mzee Mwaliko ulisema umesahau mawili? Okey. Ulisema umesahau mambo mawili ulikuwa ukitaka kutaja. 

Edward Mwaliko:  Asante sana officer wa mambo ya Katiba  leo.  Hapa  tulikuwa  na  mambo  fulani  ambayo  yalikuwa  lazima

yaungane na yale ambayo tumetoa. Lakini wakati ule hii haikuwa imenifikia. Kwa hivyo imenifikia na kitu kidogo hapa ambacho

kina tofauti kidogo ni kwamba haya mambo yanahusu utawala wa kutoka chini mizizini kwenda juu. Kutoka kule chini mizizini

na kwenda juu. Sasa mmoja wa hawa ambao ……

Com. Kabira: Mzee waweza kutaja jina. Taja jina kwa sababu tuna-record.

Edward Mwaliko: Okey.  Edward Mwaliko.Nilikuwa number two wakati  wa kusema hapo mbeleni. Sasa  wanasema kutoka

kule chini hapa Taita tumewaweka akina mwalugongo. Ndio wanaendesha ule utawala kijijini. Nasema ikiwezekana hata wale

watu kule chini wapewe mishahara. Hiyo tu ndio nimetajiwa. Kwa hivyo nitawapa hii. 

Com. Kabira: Asante sana. Wale watu wa huko chini ni village elders au ni nani mzee? Village elders.  Wale wa chini kabisa  ni

village elders?

Edward Mwaliko: Village elders.

Com. Kabira: Okey. Wapewe mshahara?

Edward Mwaliko: Yes. 

Com. Kabira: Okey. Naumetupatia hiyo diagram?

Edward Mwaliko: Yes. 

Com. Kabira: Asante sana. Thank you very much Mzee Mwaliko. Sasa tutamuuliza Naftali Mwadufu. Ako? Okey.

Naftali  Mwadufu:  Kwa mwenyekiti na wananchi  kwa  jumla,  mimi kwa  majina  yangu  naitwa  Naftali  Mwadufu  na  Yesu  ni
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Mwokozi wangu. Jambo la kwanza,  nasikia katika moyo wangu  lakini  kwa  ajili  ya  huyu  Yesu,  naona  kwamba  ni  nyakati  za

mwisho. Nitazungumza kitu kama hicho. Namtege masikio sawasawa. Nautege masikio sawasawa. 

Jambo  la  kwanza,  nimelima  shamba  vizuri,  nimetafuta  madawa  ya  kuweza  kuzuia  wadudu,  nimenunua  mahindi  kama  ni

maharagwe lakini imeoza yote. Je nimetoa watu wa kupandikiza hiyo shamba hata kama ni acre  kumi ni acre  ishirini. Hebu hiyo

mbegu itamea. Sinapata hasara. 

Kuhusu ukimwi,  kwa  Serikali  yetu  hii  ambao  naanza  kama  msingi.  Ningeomba  akina  mama  msikilize,  unazaa  mtoto,  kumbe

mtoto ana ukimwi.  Nalea  mtoto  huwezi  kujua  kama  ana  ukimwi.  Mnitegea  masikio.  Unampeleka  nursery  mtoto  kumbe  ana

ukimwi. Mara ni hapa, sasa imefunikwa hata hawezi julikana. Mara ni kufua, inafunikwa funikwa vile. 

Haya haitoshi, huyu sasa  amefika darasa  la nane anamaliza, kumbe anaumia  ukimwi anamfunza sana anampleka  wapi?  Vilasi

za juu, kumbe ana ukimwi. Hapo twajenga ama twabomoa? Mimi  nafanya  kazi  ya  business,  nikiwa  napimwa  kila  miezi  tatu,

kusudi  ninapopikia  watu  chakula  nisije  nikawaambukiza.   Je  hapo,  ningomba  kama  Serikali  yetu  inaweza,  na  inaweza,  kwa

mwaka kutokea vilasi vya chini vya msingi kwa mwaka mara tatu. Darasa la mwisho mtoto anapokwenda vilasi vya juu apimwe

mara tatu ili ninapopeleka mtoto mbele yuko sawasawa. 

Hivyo hivyo, waendelee kupimwa kupimwa ili tujenge Kenya.  Si kumpeleka  mtoto unafunza mpaka anaenda ng’ambo kumbe

unapeleka mtoto mwenye abroad.  Hiyo kitu inaudhi. Nilisikia uchungu sana  hata  nilipoingia  hapa,  niliona  kwamba  haya  yako

mbali,  mimi  naenda  tu  nisikilize  lakini  bahati  nzuri,  Mungu  naye  ni  pamoja  ni  wanadamu.  Yale  ambayo  naisikia  uchungu

nimkurushie kidogo  huyo  mtu,  sisemi  ni  baba  sisemi  ni  mama.  Akaniambia  ,‘mzee  haya  mambo  ndio  sasa  uzungumze  kama

unavyosikia.’ Ndio nimetaja.  Kitu  hicho  hakika  nimeshangaa.  Hata  nimeiguzia,hata  siku  moja  nikaiguzia  katika  baraza,  lakini

sikuweza kupata  ibu. 

Mungu wangu ambaye ameniokoa nikaona kwamba hakika tunapotembea sote  ni vyema. Kwa maana neno la Mungu lasema

“Ikiwa  una  kijani  katika  jicho  lako,  utatoa  jani  katika  jicho  la  mwingine  namna  gani?  Labda  siku  ingine  watu  wote  ambao

wamekaa  kwenye  viti  ni  wagonjwa  lakini  ni  wakutekeleza.  Jambo  hilo…yangu  si  mengi,  ni  hayo  tu,  mawili.  Watoto  wawe

wakipimwa kwa skuli hata kwenda juu ili wajulikane  kwamba  wako  salama  salimini.  Mimi  niwe  na  uhakika  ninapotoa  pesa,

nihakikishe mtoto ni mzuri. Yangu ni hayo tu. Munisamehe. 

Com.  Kabira:  Mzee,  Utaandika?  Asanteni  sana.  Tutamuuliza  Daniel  Mwachala.  Bwana  Daniel  Mwachala  ako?  Ametoka

kidogo. Ni sawa tu, tutarudi kwa yeye akija. Esther Mwavingwa.

Esther Mwavingwa: Mimi ni Esther Mwavingwa kutoka Rong’e sub-location. Kwa viongozi wote,  mwenyekiti,  na wageni na

akina baba na akina mama hamjambo. Tumekuja hapa kwa ajili ya kutetea nchi yetu. Tumetoa matatizo mengi ambayo yako na
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tumeonelea.  Kwa  upande  wangu  nimekuja  kuongezea.  Mengi  yamesemwa  na  wenzangu,  mengi  tuliyaandikisha  lakini  jambo

moja nilikuwa nalo la kwanza ni kwa sababu ya huu msaada ambao tunapata Kenya. 

Huu msaada haututoshelei,  maanake tunajua kula ni kwa kila siku. Lakini msaada unakuja baada  ya  miezi  na  miezi.  Nilikuwa

nikiomba, kama Serikali ingewezekana, hizo pesa za ghalama zote, wangetuletea kutufanyia ma-boreholes  ili tupate kulima kwa

njia nzuri. Ili tuwe na msaada wa kutosha siku zote maanake itakuwa ni juhudi la kila mtu kulima ipasavyo na apate  chochote

ambacho anatarajia.  Huo msaada ungekuwa ni bora  zaidi kwa  wananchi  kuliko  kutarajia  kuletewa  msaada  muda  kwa  muda

usiowezesha mwanadamu. 

La  pili,  ni  kuwa  nataka  kutoa  maoni  juu  ya  viongozi  ambao  wanaongoza  wananchi  wao  wawe  wakikubali  mahitaji  ya  wale

ambao wanataka kuongoza kwa njia ifaayo. Kama ni mpangilio ya wananchi,  kama ni mpangilio ya wanafunzi, wawe wakitoa

malalamishi na wawe wakichukulia maanani. 

La tatu, ni wageni ambao wanakuja mbalimbali na miradi. Kuna wengine huja wakihitaji wananchi wana miradi ya kuwasaidia,

mojawapo  ilikuwa  ,Jua-Kali  ilikuja  wakati  mwingine.  Unahitaji  wananchi,  wanajitolea,  wanajiandikisha,  baadaye  mtawaletea

msaada, hakuna msaada utafikia mwananchi. Mnaanza kufanyiwa ma-seminar na ma-certificate mtapewa na mwishowe hakuna

chochote.  Ikiwa  watu  kama  hao  wanakuja  kwa  udanganyifu,  inafaa  wasije  kabisa.  Na  Serikali  ichukulie  hatua  watu  ambao

wanaingia kwa wananchi kwa misaada ya uwongo. 

Elimu: Elimu imetajwa na watu wengi na elimu tunaomba izingatiwe sana,  maanake shida zinaletwa kwa upande mwingine kwa

ajili ya mahitaji ya kutokuwa na vyakula vya kutosha.  Kama tukipata  hizo  ma-boreholes,  tunaweza  tukapata  mali  nyingi  kwa

mashamba yetu na tukawasaidia watoto  wetu vile inavyotupasa.  Pahali ambapo pana  Jua-Kali,  tunashindwa. Tuna mashamba

ya  kutosha  lakini  tunashindwa  tukilima  hatupati  chochote  cha  kutosha.  Kwa  ajili  ya  mvua  haiko  ya  kutosha.  Kwa  hivyo

naongezewa. Ma-boreholes  yapatiwe watu ambao wana shida.  Hizo pesa  ambazo ni za  kutoa  misaada  kila  wakati,  zitumiwe

kwa ma-boreholes ili tupate kufaidi. 

Juu ya akina mama kwa miradi yao. Tunaomba wawe na uongozi wa kutosha. Wawe na kazi za kufana. Wawe na uangalifu wa

kuangaliwa kwa njia nzuri. Maanake wengine hawajapata elimu ya kutosha. Wanachukua miradi yao kiholelaholela. Hawaelewi

maana yake. Wakiwa na ma-officers kamili wa kuwaangalia na kuwaelimisha inaweza kuwa ni bora zaidi. Asanteni.

Com. Kabira: Asante sana Bi. Esther Mwavingwa. Na sasa tutamuuliza Elisha Mlivwa.

Elisha Mlivwa:  Nawasalimu wote viongozi wetu wa kutengeneza Katiba, ndugu na akina dada  nawasalimu wote.  Nashukuru

kwa kikao hiki cha kuweza kutengeneza Katiba yetu ya Kenya ili kusudi tukaweze kujitawala sawasawa.  Neno kubwa ambalo

nimelikumbuka nikilisikia zamani (naitwa Elisha Mlivwa). Neno nilikuwa ambalo nilisikia zamani na nikaona ni la maana mpaka
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leo hii, Julius Nyerere Kabarage wakati anachukua hatua ya kutawala, alikuwa ameeleza watu wote kwamba ‘nataka nikitawala

watu wote wawe na umoja na wawe wanaweza kuzungumza hata mtu akiwa mdogo sana’. 

Kwa  hayo  aliendelea  kusema  na  akafanya  watu  vikundi  vikundi.  Watu  tisa,  wa  kumi  ni  kiongozi.  Watu  tisa,  wa  kumi  ni

kiongozi.  Na  watu  shambiro,  anakuwa  tena  kiongozi  ambaye  anaitwa  kinara.  Sasa  mambo  haya  ilifanya  watu  kujuana  na

kupendana na kuwa kitu kimoja. Leo hii kuna shida moja. 

Upande  wa  Biblia  Mungu  anasema  kwamba  watu  wakiwa  na  nia  moja,  lolote  watakalo  omba  kwa  Mungu,  hilo  Mungu

atalifanya. Kweli watu wanasema kuna umaskini, kuna shida lakini mali yote iko kwa Mungu. Na  mtu anayezaliwa, huzaliwa na

utajiri wake sawasawa. Kwani hii kitu kimoja kikubwa sana ambacho kinaleta shida ni ule uongozi. Uongozi umekuwa sehemu

kubwa sana ambapo hawawezi kufikia hata wale walioko chini sana.   Hata yule nabii aliyekuwa wa  kwanza  ambaye  anaitwa

Moses,  alipokuwa anaongoza watu zaidi ya milioni, watu  elfu  mia  sita,  yeye  aliona  kwamba  uongozi  umekuwa  ni  mzito  kwa

sababu watu ni wengi. Hata siku moja alimgeukia Mungu na kumuomba ‘tafadhali ukaniue nisione shida hii, maana mimi siwezi.’

Hawa watu wote sikuwazaa.’ Kwa hivyo jambo hili linaonyesha kwa hakika kabisa lazima huu utawala ugawanywe visehemu

visehemu ili uweze kufikia hata mwisho. Kiongozi yule mkubwa ameketi  Nairobi  mbali, hawezi kujua sehemu za ndogo ndogo

kama mimi nimetoka hapa Zogola. Na hii Zogola nafikiria hata mkisikia  hapa Zogo, hamjui Zogola ni wapi?

Applause from the audience.  

Kwa hivyo tukijitawala sisi kidogo, tunaweza kujidumu na kujiongoza sawasawa. Na hiyo mali yetu ambayo tunasikia kuna mali

nyingi, kuna mali nyingi hapa kuna madini,  kuna  wanyama  wengi  wanaitwa  ‘national  parks’  ambapo  sasa  wengine  wanapata

hizo pesa  huko,  hazifiki hapa kwa Wataita.  Ni kwa sababu tumetawaliwa. Lakini tukijitawala sisi  wenyewe,  nafikiri  tunaweza

kufanya mambo yetu sawasawa na hawa watoto wetu wakasoma sawasawa na hiyo hali ikiwa hii ni magonjwa yanatokea huku

na  huku.  Tutayaona  sawasawa  maana  ni  sisi  wenyewe.  Kwa  hivyo  jambo  kubwa  hasa  ni  hiyo  majimbo  tujitawale  sisi

wenyewe. Ni hilo tu. 

Com. Kabira: Umemaliza? Okey asante sana Bwana Elisha. Mr. Donald Mwambi.

Donald Mwambi:  Kwa mwenyekiti,  maafisa wote ambao na wazee wote wamekuja  kusikiliza  Katiba,  sisi  kwetu  tuliketi  na

tukaonelea haya machache. 

Com. Kabira: Tafadhali taja majina yako.

Donald Mwambi:  Majina yangu ni Donald Mwambi. Tulianza kama hivi: Rais  awe  chini  ya  sheria.  Wilaya  isimamie  mambo

yake  yenyewe.  Lingine,  mtu  akiuawa  na  mnyama  alipwe  milioni  moja.  Lingine,  bei  ya  vitu  iwe  ikisimamiwa  na  Serikali.
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Nikiendelea, ofisi ya DO iondolewe. Mzee wa kijiji achaguliwe na wananchi na awe akilipwa mshahara.  Kuwe na chanjo zaidi

kwa wananchi kuliko madawa.  Madawa ya kienyeji yaruhusiwe katika  hospitali.  Elimu ya  8-4-4  iondolewe.  Lakini  kuwe  na

mitihani ama majaribio ya kila wiki. Wanafunzi wasome bure kutoka nursery mpaka kilasi cha nane. Yetu ni hayo. Asanteni kwa

kunisikiliza. 

Com. Kabira: Asante sana Bwana Donald. Na sasa tutamuuliza Bwana Jackson Mudavida.

Jackson Mudavida:  Kwa maofisa wetu wa Katiba na wazee wetu akina mama, hamjambo. Basi nashukuru kulingana na siku

ya leo ya kupanga Katiba katika Kenya yetu. Nafikiri mengi yametajwa,  yale ambao nilikuwa nafikiria lakini nitachangia jambo

moja kwamba. (Jina langu ni Jackson Mudavida). Ninachangia jambo moja kwamba kuna mambo mengine ambayo tumeyaona

kama yako kirahisi  kirahisi  lakini  si  rahisi.  Na  ningependelea  mawazo  yangu  ni  kwamba,  haina  haja  ya  kufaa  shati  na  kama

unafunga tai na viatu hauna. Hawa akina mwalugongo   na akina ma-chairmen, ni watu ambao wanaanzia chini na  tunawaona

kama rahisi sana. Lakini kwa kweli watu wale wanashughulika sana.

Chochote kikitokea hata kama ni usiku tunaenda kuita akina mwalugongo ili apige filimbi au afanye nini. Kama ni chairmen pia

vile vile kama ni wa shule. Ndiye anashughulikia shule  ile.  Kwa  hivyo  mapendekezo  yangu  mimi naona  watu  hao  wanastahili

kulipwa mshahara kwa sababu pale ndio chanzo cha elimu kwa chairman. Ofisa yeyote akija anamtafuta chairman, yuko wapi?

Inakuwa ni big name but no money.   Jina kubwa ambalo halina pesa.  Yaani shule ile inastahimili kwa sababu ya chairman na

chairman yule anachaguliwa na mwananchi, lakini naomba kama Serikali kama ingewaangalia watu hawa kwa mfuko ni afadhali.

Kwa hivyo mengi sina. Yangu ni hayo. Asante sana. 

Com. Kabira: Asante sana Bwana Jackson. Natutamuuliza Godffrey Mwaivu.

Godfrey Mwaivu:  Habari zenu. Wana-commissioner wa Tume ya Katiba yetu ya Kenya, tuna furaha sana……..

Com. Kabira: Tafadhali taja jina lako kwa sababu tuna-record. 

Godfrey  Mwaivu:  Jina  langu  ni  Godfrey  Juma  Mwaivu,  mzaliwa  wa  Rong’e  Malobeni.  Ninatoa  asante  sana  kwenu,  kwa

kuja,  na kweli tumeona hii Katiba ni kweli itatimizwa ama ni malengo mengine? Maanake nikiangalia sana,  Katiba ya Mzungu

ilikuwa mbeleni. Ni Mzungu alikuwa ameandika hiyo Katiba lakini  sijui  sisi  tukaja  tukageuka,  hata  Mzungu  akitoka  ng’ambo

akija,  atasema mimi sikusema  mfanye  ufisadi.  Katiba  yangu  nilikuwa  nasema  ni  juu  ya  majimbo.  Majimbo  kweli  ni  mazuri,

lakini tuangalie majimbo iko ya kinamna gani. Maanake kuna majimbo ambayo itatuletea madhara kesho. 

Yangu ya pili ni rasilimali ya mwananchi. Kwenye kugawanya ile ardhi ikiwa hapa Taita tuna ile County Council  yetu,  ipatiwe

mamlaka ya pesa zile ambazo zinapatikana kwa Serikali. Ni aibu sana sisi Wataita  tumekuwa ni wakarimu, na watu wa Mungu
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kweli na tunaambiwa na kila mkubwa akija hapa ati ‘angalieni nimempatia waziri fulani, waziri fulani, lakini hiyo bendera  hatuioni

na kitu yoyote hapa.  Hatusaidiwi kabisa.  Ukweli ni kwamba  nataka  kama  ni  Serikali  itachukua  hizi  mbuga  za  wanyama  hizo

pesa zikija, sisi tupate robo tatu ya pesa hizo. Robo iende kwa Serikali. Iwe sawa. 

Mila yetu ya mwananchi wa Kenya,  yaani Katiba iundwe,  kila  mwananchi  wa  Kenya  awe  na  haki  zake;  yaani  mila  yake  ya

kikatiba.  Na  mimi naona Bwana Ghai, hii muda wa Katiba nataka uongezwe kwa sababu  Katiba  ni  kitu  kingine  chaa  maana

sana. Inakuja kutusaidia hata kesho. Hii habari  ya kusema ati Katiba imalizike haraka,  maanake kuna vipengele vingine ambao

bado  sisi  hatujamaliza.  Unajua  maneno  mengine  ni  ya  kufikiria.  Na  unajua  ikipitishwa,  tukifanya  haraka  haraka,  hii  itakuja

kutuumiza kesho.  Na  lazima tujue Katiba ni nini? Na  hata watoto  juu ya elimu yetu, tumeona hasa nursery  schools  ziangaliwe

kabisa na Serikali. Kutoka Primary mpaka High School. 

Sisi tumekuwa wanyonge, hapa Taita kweli tunalima chakula lakini hatupati  chochote.  Kwa kweli tungependa Serikali yetu ya

kesho, itufanyie mashamba yetu, iangalie mashamba maanake tuna maji kutoka hapa L. Chala.  Hii milima yote,  hii maji, tulime

na  maji.  Kwa  sababu  tuna  njaa  sisi.  Maanake  kweli  tunapata  msaada  lakini  huo  msaada  hautufai.  Watu  wengi  hawawezi

kwenda kwa chifu kwenda kuchukua msaada. Kwa mfano unaitwa uende ukachukue msaada,  saa  ingine utakuta haujaenda,  si

utalala njaa? Kwa hivyo kuwa na chakula yako kwa ghala ni mzuri sana. 

Jambo lingine ni huyu mtu anaitwa M.H.E Mheshimiwa. Mheshimiwa ndio mwenyewe amemaliza mwananchi wake mwenyewe.

Maanake tumemuogopa tunapoona ile bendera ikija hivi, tunakimbia. Mheshimiwa, labda hawa waheshimiwa wetu waongozwe

na Mungu, wapatiwe hekima kutoka kwa Mungu yaani waokoke. 

Wafanyi kazi wa utawala kama vile polisi.  Polisi  imefanya  maneno  yake  mazuri  sana.  Lakini  utakuta  polisi,  mtu  amepelekwa

kama cell,  for example in Voi,  wapi,  utasikia Mheshimiwa atapiga simu kutoka Nairobi  “Mwaachilieni  huyu  mtu  mara  moja”.

Kwa sababu ni mtu ambaye ana bendera, anaheshimiwa na polisi. Huyo ndiye mtu yule mfisadi mkubwa. Sasa ufisadi utakwisha

ki vipi bwana? Ufisadi ni hapo hapo. Mtu anaweka milioni mbili, kumi kwa mfuko, na anaachiliwa na Serikali.  Kwa nini Serikali

inaachilia huyu mtu? 

Na namweleza hivi Bwana Ghai, tafadhalini sisi unajua ni watu wa Mungu na tunampenda sana.  Hii isiwe ni mara  ya  mwisho,

tunataka mtutembelee tena. Hii seminar naiona ni nzuri sana, imetufunza maneno. Maanake nimeona maneno mengine makubwa

sana.  Tunataka  kwanzia  tangu  tupate  uhuru  1963  mpaka  saa  hii,  Wataita  hawajakula  hata  chochote  hapa.  Na  ndio  unaona

milima yetu ina mawe, wazungu walikuja wakapima mawe hapa,  hatujui, na wakaenda.  Hawajatuambia ni nini iko hapa.  Tuko

tayari kuambiwa hata kama ni shamba yangu iko na mawe niambiwe iko hapo hapo.  Niwe tajiri.  Kwani nani  anakataa  pesa?

Naona  kama  nimemaliza.  Asanteni  sana.  Mwende  vizuri.  Mungu  amubariki,  tena  mrudi  hapa.  Karibuni  lakini  mumekuja  na

wakati mbaya hakuna mahindi ile ya kuchoma.
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Com. Kabira: Asante sana. Tutarudi wakati ule kuna mahindi. Thank you very much. Daniel Mwanyasi. 

Daniel Mwanyasi:  Kwa mwenyekiti wa kikao hichi, ma-commissioners na wananchi,  kwa majina naitwa Daniel Mwanyasi,

mkaaji wa hapa Msau. Mimi yale mjadala ambao tunauchangia, tulikuwa na mwakilishi na ashazungumza lakini mimi nitaongeza

yangu  mimi  mwenyewe  binafsi.  Kwa  hivyo  mimi,  kwa  upande  wangu  ninapendekeza  kwamba  katika  Katiba  hii  ambayo

tunaitengeneza,  Rais  asipatiwe  mamlaka  zaidi  awe  juu  ya  sheria.  Tunataka  yeye  awe  chini  ya  sheria  kama  mwananchi  wa

kawaida. Na kukiwa na jambo lolote hata apelekwe kortini. 

Tunataka  Serikali  za  majimbo.  Na  katika  mikoa  yote  iwe  na  ma-governors  badala  ya  ma-PCs.  Tupatiwe  Regional

Government  ambayo  tutakuwa  na  mamlaka  kamili.  Tutakuwa  tukisimamia  rasilimali  zetu  watu  wa  majimbo.  Kama  ni  Pwani

tuwe  tunasimamia  mali  yetu  sisi  wenyewe.  Ijapo  kuna  Central  Government,  lakini  sisi  tuwe  na  mamlaka  zaidi  na  nguvu  za

kufanya yale tunayopenda katika mikoa yetu. 

Tunataka wafanyi kazi wote wa Serikali ya Kenya wasipatiwe nafasi ya kufanya biashara ama chochote.  Wawe wakifanya kazi

tu. Maanake kule kupatiwa nafasi ya kufanya kazi, yaani hizo biashara na mambo mengi, wamechangia sana ufisadi katika nchi

hii ya Kenya. Huduma zao zimekuwa duni na hawahudumii watu vizuri kwa ajili ya kuangalia masilahi yao wenyewe maanake ni

watu wanafanya biashara. Wana tamaa ya kutajirika. Kwa hivyo wasipatiwe nafasi ya kufanya kazi.  Iwe kama vile tulivyokuwa

wakati wa ukoloni maanake ilikuwa sheria wakati huo, mfanyi kazi wa Serikali haruhusiwi kufanya biashara yeyote, hata kiosk.

Barabara  zetu  bado  zimeharibika  hata  zingine  hazipitiki.  Tunapatiwa  contract  ati  wanaokuja  baada  ya  miaka  sijui  mingapi,

wakati  tumekuwa  hata  magari  yenyewe  yanashindwa  kupita.  Kwa  hivyo  county  council  ikipatiwa  mamlaka  ya  kusimamia

mabarabara itakuwa ni vizuri maanake wakati  wa ukoloni, council ilikuwa ikifanya kazi nzuri. Walikuwa hawana machini kama

tractor. Walikuwa wakifanya kazi na mkono lakini barabara zilikuwa zinatengenezwa vizuri kabisa. 

Watoto mayatima ambao baba zao na mama zao walifariki kwa ajili ya ukimwi wamekuwa ni tatizo kubwa katika nchi hii. Kwa

sasa  hivi  tunaona  kwamba  ikifika  miaka  elfu  kumi  ijayo,  tutakuwa  na  matatizo  makubwa.  Maanake  wameachwa.  Serikali

hakuna hazina  yeyote  ambayo  imetenga  kusaidia  wale  watoto  mayatima  walioachwa  na  wazazi  wao.  Imekuwa  ni  mzigo  wa

wale majirani walio karibu. Wakilala njaa ndio tunakimbia kuwalisha, kuwanunulia chakula na Serikali iko.  Kwa hivyo Serikali

iangalie hilo jambo, itoe kiasi cha pesa fulani, zitengwe ziwekewee katika kwa DC ili ziwe sikisaidia watoto  mayatima katika ile

area ambayo anafanya kazi.

Tukiingia upande wa elimu, tunataka  elimu  iwe  ya  bure  kutoka  nursery  mpaka  Secondary  education.  Na  iwe  ya  lazima.  Ya

mwisho: hii mambo ya madini, migodi mingi tunaona inamilikiwa na wageni ambao si wananchi wa nchi hiyo. Kwa mfano hapa

Taita, tuna mali asili ambayo ni migodi na imetajirisha watu wa nje kabisa na sisi tumebaki maskini; yaani wale ambao ni watu

wa kuomba omba. Hiyo migodi inachimbwa ndani ya ardhi ya wale wananchi.  Kwa hivyo wapatiwe nafasi mbele kabla ya mtu
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wa nje kupatiwa nafasi ya kumiliki migodi hiyo. Kwa hayo machache nasema asante kwa kutupatia fursa hii kuja katika kikao

hiki. Hii ndio democracia kamili tumeona kweli mwananchi wa kawaida amehusishwa katika kikao hiki. Ni asante sana Bwana

mwenyekiti.

Com. Kabira: Asante sana Bwana Daniel. Thank you very Daniel Mwanyasi. Bwana Joseph Muliwa. 

Joseph Muliwa:  Kwa  mwenyekiti  wa  mkao  huu  na  maofisa,  akina  baba  na  akina  mama,  hamjambo.  Mimi  maneno  mengi

yamesemwa yale nilikuwa nataka kuchangia. Lakini nitasema moja mbili. Yangu kusema ni hii ile ninachangia. Ninafurahi  sana

kwa Katiba hii ya majimbo na vile imezungumzwa na mimi nachangia hiyo ni sawa kabisa.  Na  yangu  ile  nitachangia  ni  hii.  Ile

imesemwa kila mwananchi katika vijiji walikuwa na sheria zao. Lakini mambo kweli imeharibika siku hizi, wakati  wa huu muda

unaendelea. 

Kwa upande wa kinyumbani, tuna watoto, tuna akina mama. Sasa  kweli mambo imekuja hii ya kujaza watoto  holela holela na

imetokana na mambo ile ilikuwa ya kiasili kuondolewa.  Ilikuwa ikiwa mtoto  wako  amewekwa  mimba  na  mvulana  au  na  mtu

yeyote,  lazima amchukue. Kama  hamchukui  kulikuwa  na  sheria  hivi:  Yule  mtu  atalipa  pale  ng’ombe  moja  na  ng’ombe  moja

dume. Itawekwa pale kwa wazee. Na hapo nikaona hayo mambo ndio iliopotea na ndio maana kuna njaa, watoto kuzaliwa nje.

Kwa  sababu  mtu  anakwenda  anaharibu  mtoto  wako,  anaachwa  tu  hivi  hivi.  Au  anadanganya  anamchukua  nyumbani,

anakwenda anawekwa mwaka mmoja hivi anateswa hadi anakimbia. Sasa wewe umepata hasara. Kuwe na msimamo kwamba

mtu akiharibu mtoto wa mtu kwa hii Katiba yetu ya sasa, iwe na sheria , yule mtu aadhibiwe. Kuadhibiwa kwake alipe kama ni

vile ilikuwa kimbele kwa akina babu,  atoe  ng’ombe moja na moja iende iliwe pale mbele ya wazee ndio aamue kama anataka

kuoa sasa aanze kulipa mali. Ndio hii mambo itapungua. 

Mtu mmoja alisema hapa,  yule mtu akimzaa yule mtoto ndiyo nachangia huu mchango. Asomeshe yule mtoto  mpaka  amalize.

Ikiwa yeye naye ni wa nyumbani hana chochote,  atamsomesha na nini? Awe akitimiza yale yalikuwa hapo mbele.  Na  hapa ya

pili  nitasema  hivi:  Katika  upande  wa  mashamba  yetu  na  ardhi,  sheria  ziliwekwa  zingine  zakuwa  zinaenda  lakini  hazilingani.

Unaweza kuwa mlikuwa na kesi ya shamba na mtu na ukamshinda. Sasa mlisema ‘keti hapo’, mbele ya kijiji, wewe ukashinda,

sasa  inapelekwa  mbele.  Sasa  pale  mbele  wale  wako  pale  ni  maofisa  peke  yao  ndio  watakula  wamalize.  Unasikia  ‘wewe

shamba  itakwenda  kwa  huyu’.  Na  wajua  nyumbani  wakijijini  walipitisha  hii  ilikuwa  namna  hii.  Hiyo  ilikuwa  ni  mambo

isiyoridhisha. Yangu hayakuwa mengi ni  hayo tu ninachangia. Maana mengi nilikuwa niseme, kwishasemwa na wenzangu. 

Com. Kabira: Okey asante sana Mzee Joseph Muliwa. Na tutamuuliza Grafton Mwamba. 

Grafton Mwamba:  Maofisa,  wazee na akina mama nawasalimu, habari  yenu. Mimi kitu ninachochangia juu ya Katiba ni hii:

Nataka Katiba hii iachiwe wananchi. Kwa sababu rasilimali zetu zinaenda nje. Tena ng’ombe ya mtu ikiliwa na simba ilipwe elfu

thelathini kwa sababu wanyama hawa wanatoka huko halafu wanakuja kutuchokoza na kutuharibia mali zetu. 
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Jambo  lingine  la  pili  ambalo  nitaongezea  ni  juu  ya  wasichana  na  wavulana.  Wavulana  wanaharibu  watoto  wa  watu  kwa

makusudi.  Akiambiwa  mimi  niko  hali  mbaya,  hawezi  kujali  kwa  sababu  anajua  tu  hata  nikimtia  mimba  hakuna  mtu

atakayenifuata kuniuliza “mbona umemfanyia hivi”? Tunataka vijana hao ama wasichana hao,  akitia msichana mimba ashitakiwe

na atoe mahari. Sina zaidi ni hayo tu. 

Com. Kabira: Thank you very much Mr. Grafton. Natutamuuliza Flora Mshimba. Flora hayuko. John Mwakugu.

John  Mwakugu:  Kwa  Tume  ya  Katiba  na  wananchi  wenzangu  hamjambo.  Yangu  si  mengi  kwa  sababu  naona  wengine

wametaja.  Jina  langu  kama  mmesikia  ni  John  Mwakugu.  Langu  la  kwanza  ni  jambo  la  mashamba.  Hili  jambo  la  mashamba

ninasikitika  kuona  kwamba  chairman  wa  mashamba  ya  wananchi  kama  ni  district  fulani,  fulani,  hata  hapa  ya  Taita  Taveta,

utakuta district chairman anakuwa ni DC. Anakuwa chairman wa mashamba yetu. 

Kwa  hivyo  hili  ni  jambo  ningependa  kwa  Katiba  lihakikishwe  kabisa  kwamba  chairman  wa  mashamba  awe  ni  mwananchi

mwenyewe wa area hiyo. Si DC anatoka Kisumu huko, anakuja kuwa chairman wa mashamba yetu. Halafu anatupatia hasara,

unasikia kwamba mtu ako Nairobi,  anapata  shamba  huku  kwa  sababu  amepitia  kwa  chairman.  Lakini  ingelikuwa  ni  mtu  wa

hapa hawezi kubali mashamba ya kwao kupatianwa ovyo ovyo namna hiyo. 

Jambo la pili ni kwa mashamba vile vile. Sisi watu wa hapa Taita ama Rong’e kwa ujumla tumekaa kama watu  ambao  si  wa

Kenya. Wakenya wote wako na haki sawa. Tukiangalia kwa upande wa Kikuyu, wako na title deeds, ukienda area  zingine title

deeds zimepatianwa kila mahali. Lakini hapa Rong’e bado  title deeds  hazijatolewa. Kile kinasababisha sizitolewe hatujui ni nini

na sisi ni wanakenya kama wale wanakenya wengine. Hivyo imechangia  sana  kwa  upande  wa  umaskini  kwa  sababu  hakuna

loan tunaweza kupata kwa bank. Na tumekaa tu hatuwezi kujisaidia kwa njia yeyote. 

Jambo  la  tatu  ni  la  kutokana  na  Bunge.  Tunachagua  wabunge  wetu  wanakwenda  pale  bungeni  halafu  anaenda  anarudishwa

minister.  Akirudishwa  minister,  sisi  tuliomchagua  ni  kama  tumekuwa  crippled  maanake  hakuna  jambo  lolote  letu  sasa

atawasilisha pale bungeni. Mbunge wetu ameenda amefungwa, amenyamazishwa. Kwa hivyo Serikali itafute njia yao kabisa ya

kutafuta waziri wao. Sisi mbunge wetu ni mbunge wetu. Tusiwe tukienda pale mbunge wetu anarudishwa waziri. 

Jambo lingine ni kodi. Wanakenya tunatoa kodi  sote  kabisa.  Kila mtu anaenda dukani ananunua kitu fulani, analipa kodi  ndani

yake. Lakini kodi hii tunaona inaliwa na watu wachache tu. Leo hii Mkenya amefariki hapa Mombasa,  hapa Nairobi,  na ni mtu

wa kawaida. Hakika watu wa kwao wasipomchangia,  huyu mtu anapelekwa majimbo.  Anakuwa ni mtu wetu.  Na  wakati  ule

wakitaka kodi alikuwa ni  mtu  wa  Serikali.  Lakini  hebu  usikie  mkuu  wa  Serikali  amekufa.  Unaona  helicopter  inapitisha  maiti

mpaka analetwa pale.  Analetwa na ndege.  Kwani yeye si Mkenya kama mimi ama hawa wengine? Na  sote  tulikuwa  tunatoa

kodi.  Ile kodi  hebu kila mtu apate  haki yake.  Pesa  zitengwe kabisa kama  zitakaa  kwa  DC  kama  zitakaa  kwa  nani,  Mkenya
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akifariki tujue ni elfu kumi, elfu tano zitapewa huyo maiti asafirishwe. Ndio wananchi wachangie vizuri. 

Lingine ni Katiba ya Kenya. Sijui kama nimekosea lakini namba 56 mpaka 63 katika Katiba ya Kenya kuna lile jambo la kuita

mikutano  (public  meetings).  Hawa  watu  wa  IPPG  sijui  walifanya  makosa  kinamna  gani,  ikawa  kwamba  mtu  ana  ruhusa  ya

kukusanya watu.  Lakini kukidhaniwa kwamba huu  mkutano  ati  una  tofauti  ndani,  unakatiziwa.  Hilo  jambo  lirekebishwe,  mtu

akipewa mkutano apewe mkutano. Maana yule polisi ninayezungumza  naye  wakati  ananipa  permit  ni  mtu  anasikiza  na  tayari

kama ata-suspect kitu ni pale kwa pale. Sio anipe permit na baadaye aje kuichukua. 

Jambo lingine ni vijana. Vijana wetu wa Kenya wamekuwa wasted.  Wamesoma kutoka na pesa  za wazazi,  kutoka  darasa  la

chini  mpaka  akamaliza  hata  mwingine  amepelekwa  University.  Lakini  Serikali  imemuacha,  anakaa  pale  nje.  Mzazi  wakati

alikuwa  anaendelea  kulea  huyu  mtoto  na  kumsomesha,  alikuwa  anafikiria  kwamba  atapata  msaada  mwingine.  Lakini  leo  hii

watoto  wote  wamerudi  wamekaa  pale  manyumbani  na  hali  kuna  wazee  wamefanya  kazi  mpaka  vipara  sasa  hawezi  chana

nywele maana haiko. Nywele imekwisha na bado ako pale. 

Mimi ningeomba Katiba  ihakikishe  kwamba  retirement  age  irudishwe  chini.  Wafanye  kazi  kwa  muda  mfupi  halafu  waapishe

vijana, badala ya kuwaita vijana viongozi wa kesho, wa kesho, wa kesho na hali mtu anakatalia ile nafasi pale.  Ikifika ni wakati

kazi zimetangazwa utasikia polisi wanaajiriwa Voi, Wundanyi, Kenya Army wapi, watu wale wako na vipara mpaka hapa ndio

watoto wao wanapewa kazi tena. Na hao watoto  wetu bado  tunakaa nao hapa manyumbani.  Hili ni jambo la kusikitisha sana

kwa  sababu  hata  Kenya  inakaribisha  uhalifu  kwa  njia  hiyo  maana  hao  watoto  wanaanza  kuamua  kutafuta  njia  zingine  za

kujipatia mapato. 

Mwisho  kabisa  ni  budget.  Kila  mwaka  tunasikia  budget  inasomwa.  Hii  budget  inasomewa  Wakenya  lakini  tunasikia  sigara

ilipanda, sigara ilishuka, sukari  ilipanda sijui mahindi. Hebu huyu mkulima mmemuacha  hapa  mashambani  ako  reserve.  Mbuzi

yake mtu anafika wa butcher anaiinua namna hii anasema ‘hii haina kilo mama ni shilingi  thelathini’.  Budget  isomwe  hata  kwa

mbuzi zetu, kuku zetu, na ng’ombe zetu hapa manyumbani pia. Tujue tutaiuza vipi ile ng’ombe. Asanteni kwa hayo machache. 

Com. Kabira:  Asante sana Bwana John Mwakugu. John waweza kurudi kwa  muda  mfupi,  commissioner  anataka  kukuuliza

maswali.

Com. Keriako Tobiko: Swali moja tu. Ulisema retirement age irudishwe chini mpaka miaka ngapi?

John Mwakugu: Retiring age irudishwe kwa miaka ishirini na tano. Mtu afanye kazi kwa,  sorry, kwa thirty five years. 

Com. Keriako Tobiko: Yaani retirement age iwe thirty-five years?
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John Mwakugu: Yes. After retire, kijana naye aingie pale. 

Com. Kabira: Asante. Me I should have retired a long time ago. Okey. Bwana Dominic Ndigo.

Dominic Ndigo:   Mimi  jina  langu  ni  Dominic  Elisha  Ndigo.  Tulikuwa  tumeketi  chini  tukaandika  machache.  Nimetoka  hapa

Mchanganyiko village. Tulikuwa tumefikiria, tukaulizana, tukauliza juu ya uhuru  wetu  wa  Kenya  sisi.  Uhuru  ni  kwa  Wakenya

wote, Wakenya wanafaaa wawe na vyama vya kisiasa viwili ama zaidi. Kenya yafaa kuwa na Serikali ya mseto; yaani majimbo.

Tukaandika hapa muundo wa Serikali,  Serikali iwe ya mseto,  mwenye kura nyingi awe Rais.  Anayefuata  kwa  wingi  wa  kura

awe Waziri Mkuu. 

Uchaguzi wa haki: Uchaguzi mkuu ‘General Election’. Wanajeshi,  polisi,  prisons,  administration police,  KWS,  airforce na navy

wasiwe wakipiga kura kwani hawa si watumishi wa chama chochote. Wanatumikia nchi ya Kenya. 

Speaker  wa  Bunge  awe  anachaguliwa  na  wabunge  wenyewe.  Wafanyi  kazi  wa  umma  yaani  civil  servants.  Wakenya  wote

wawe na nafasi za kazi zilizo na usawa kwa mfano vyeo viziwe kwa kabila fulani. 

Elimu: Elimu iwe ya lugha tatu: lugha ya mama (mother tongue), Kiswahili, na Kiingereza, yaani English. Shule za msingi zifunzwe

na walimu wanaofahamu lugha ya mwananchi wa pale. Shule za upili: walimu wawe wanahitimu chuo kikuu, wapelekwe popote

nchini  Kenya.  Serikali,  yaani  ghalama  zile  za  shuleni  pale.  Serikali  ighalamie  vitabu  na  vifaa  vinginevyo  vinavyohitajika  kwa

elimu. 

Hospitals: Matibabu yawe ya bure kama zamani kote nchini. Chifu lazima awe ni wa kabila analotawala. Awe na umri wa miaka

kati  ya  thelathini  na  arobaini  na  tatu;  yaani  wakati  anaajiriwa.  Chifu  awe  akipewa  uhamisho,  yaani  transfer,  katika  location

zilizoko katika wilaya yake. Kambi ya Chifu iwe na ulinzi wa kutosha. Awe na ofisi na karani wake na pia kuwe na nyumba ya

kuweka wahalifu, yaani, cell. Mwalugongo (village elder) awe analipwa na Serikali. 

Kuoana  (marriage):  Kuwe  kulingana  na  mila  na  desturi  za  babu  zetu.  Kila  kabila  yafaa  kusimamia  eneo  la  kwao  imara  bila

kuingiliwa na bari  ama kabila zingine. Yaani hapo kama mimi ni Mtaita,  basi  tuko na eneo  la  kwetu  la  Taita,  halifai  sana  bari

zingine kutuingilia kwa undani. Maana kama tuko na rasilimali zetu, sizije  zikapurwa  na  watu  wengine  wakaenda  nazo  na  sisi

tuko hapa tu, tunaambiwa hatujui kitu. Kama ni Serikali  inaweza  kutuelimisha  na  sisi  tukafahamu  ni  kitu  gani  kilicho  hapa  na

tukakitumikia. Kwa hivyo hapo ndio nililenga namna hiyo.  

Halafu hapa tukaandika hivi yaani  ustarabu  na  elimu  (civilization  and  education).  Ustarabu  na  elimu  zienezwe  kwa  Wakenya

wote hasa mavazi .Pawe na mavazi ya heshima kwa Wakenya wote. Maana sasa kama Kenya tungekuwa na mavazi kama vile

Uganda, si nchi ya Uganda iko na mavazi yao ya kiheshima? Hata ndugu zetu kama Wahindi wenyewe wana mavazi yao. 
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Hata kama wanawake wanafaa suruali mrefu, lakini anafaa nguo ingine at  least  imefika chini kwa magoti.  Lakini si kama vile tu

Mkenya  akifaa  suruali,  msichana,  basi  suruali  yake  inakaa  hata  amefaa  na  T-shirt.  Vile  anatembea  hata  unarudi  kushindwa.

Tunapata aibu kwa nchi yetu nzima. Hii sheria ya kujilinganisha tu maana si Mtaita ama nani. Iwe tu mavazi ya Kenya yawe ni

ya heshima. Nafikiri yangu yalikuwa hayo machache na nashukuru kwa kunisikiliza. Asanteni sana.

Com. Kabira: Asante sana Bwana Dominic kwa hayo maoni. Na sasa tutamuuliza Stephen Magadi.

Stephen Magadi:  Kwa majina naitwa Stephen Magadi na nimetoka area ya Mtiayo. Ningependa kutoa shukrani kubwa kwa

siku ya leo kwa sababu tulikuwa tunasikia Yash Pal Ghai kwa redio lakini leo tumemwona hapa ameingia kwetu.  Je  wananchi

mumekubali? Mmemwona Yash Pal Ghai, sio kusikiza katika redio. Ati  ooh huyu mtu yuko namna gani? Anatengeneza Katiba

namna gani? Huyu ndiye yeye mwenyewe leo mumemwona. Si kweli wananchi? Hata mimi mwenyewe nimeshukuru sana kwa

sababu nimemuona. Sijui mumpigie makofi ya kumwalika…..

Applause from the audience.

Com. Zein: Nadhani mumwelewe vizuri, ndugu yetu anaposema mumemwona Yash Pal Ghai ni kwamba Tume yake imekuja

sawa. 

Stephen Magadi:   Hiyo ni sawa.  Na  ni wao wenyewe amewatuma hawa  ndugu  zetu  waje  tukae  hapa  kikao  hiki  ili  tueleze

matatizo  yetu  na  muyafahamu.  Wakati  mwingine  utakao  kuja  Mungu  akitujalia  tuone  mabadiliko  kulingana  na  vile  ambavyo

tunatoa  haya maoni yetu. La kwanza mimi naweza kurudia rudia tu maanake mengi yameelezwa na wenzangu, na nimeyaunga

mkono. 

Lakini hapa kwangu mimi nasema watoto wasome bure kutoka class cha kwanza mpaka form four wasome bure,  bila malipo.

La pili, vijana watafutiwe kazi.  Sioni kwa nini Serikali inasema eti kazi hakuna,  mimi nashangaa  sana,  kazi  hakuna  na  Serikali

yatangaza kila wakati. 

Watoto  wetu wanamaliza  shule,  wameenda  mpaka  hata  vyuo  vikuu  lakini  hawana  kazi.  Kwani  kazi  zetu  zimeenda  wapi  sisi

Wakenya? Si kazi zetu  sisi  wanakenya  tunazo?  Ziko  nyingi  ila  shida  moja  ambayo  tumekuwa  nayo  sisi  Wakenya  ni  mataifa

mbalimbali  wamekuja  wakachukua  nafasi  hizi  zetu  za  Wakenya.  Tukawa  sasa  sisi  Wakenya  tunakosa.  Mtu  anayetoka  nchi

zingine ambaye ana ma-grade zake na Mkenya hanayo hiyo grade,  hawezi kuandikwa.  Hawezi kuandikwa  kwa  sababu  yeye

hana zile grades. Lakini anaendea mlango wa nyuma. Anajiweka pande huu, “Bwana wewe umetoka wapi?” “Nimetoka hivi na

hivi na hivi.” Kwa hivyo hiyo kitu tumesema leo mimi mwenyewe kwa binafsi yangu maoni yangu. Tafadhali watoto  watafutiwe

kazi wasizidi kukaa hapa nyumbani na kuvuta vuta mabangi, na kulewa pombe za ovyo. Hiyo mimi sioni vizuri. 
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La tatu ningependelea hospitali ziwe za bure maanake watu wengi sasa wamezidi kupotea kwa sababu ya ugonjwa huu umekuja

mbaya wa ukimwi. Na singependelea. Wajua sasa siku hizi watu wengi wakishajua kwamba mtu wake ana ugonjwa, anamficha

nyumbani,  hatoki.  Tukienda  kwa  madaktari  mwananchi  anaambiwa  ‘huyu  ana  malaria  huyu,  mwacheni  aende.  Mwandikie

panadol tu.’ Anaandikiwa panadol.  Wewe  huambiwi  kwamba  unaugua  ugonjwa  gani,  na  mimi nikirudi  kule  naweza  kwenda

ku-survive maanake sijaambiwa lolote, si mimi niko sawasawa. 

Hiyo ndiyo kitu kinafanya sisi Wakenya tuzidi kuingia ndani kwa kupotea  kwa sababu ya huu ugonjwa. Ningeomba kamati hii

ambayo  iko  sasa,  ambayo  inaongozwa  na  Bwana  Yash  Pal  Ghai  achunguze  hii  maneno  ambayo  tunapata  taabu  sana  ya

wananchi kufa ovyo ovyo. Ukimwi unatumaliza, pombe za kienyeji zinatumaliza kwa hivyo la nne ningependa pombe za kienyeji

zirudishwe zile za zamani. Vya zamani. 

Hivi hapa tuko na kimoja hapa ng’ambo karibu kabisa, tuko na kingine hapa,  kimefungwa. Kingine kiko Kigomo, kimefungwa.

Kingine kiko pale Kishamba upande wa Roi kimefungwa. Kwa sababu ya nini? Hatujui. Ati vilabu vinaharibu watu akili. Kwani

kweli wewe unaweza kuwa kwa klabu halafu unakwenda unakunywa pombe  mpaka unashindwa na akili yako ya kukuongoza

nyumba yako? Unaweza kunywa pombe mpaka unashindwa kujiongoza nyumbani kwako? 

Saa ile unakwenda kukunywa vile ninavyojua unaweza kwenda kunywa pale kwa bar  unakutana na wazee  wenzako,  mnatoa

mawazo, majadiliano iko hivi na hivi bwana. Iko shida nyumbani kwangu. Iko namna bwana,  bibi yangu na watoto  hatusikizani,

kwani  nimekuwa  namna  gani?  Nipatie  mawazo  ni  vipi?  Napatiwa  mawazo  pale.  Na  mimi ninapokwenda  nyumbani  naweza

kujirekebisha.  Kama  nakunywa  pombe  sana  ni  lazima  nijirekebishe  eti  ‘kumbe  jana  nilikunywa  vibaya  na  wenzangu

wameniambia hivi na hivi. Nimekunywa mpaka nikalala naambiwa na wenzangu. Hilo pia lafaa lizingatiwe na hii kamati yetu ya

marekebisho ya Katiba.

La nne: Mfanyikazi yeyote alipwe pesa  zake za uzeeni kwa haraka.  Mwezi mmoja akienda,  wa pili apate  pesa  zake za mzee.

Sio  eti  njoo  kesho,  njoo  kesho.  Hiyo  tabia  nimeona  sana  hapa  katika  hii  Kenya  yetu  na  sijui  ni  kwa  nini  inakaa  namna  hii

nimeshindwa.

La tano wazee wa vijiji wako pamoja na Serikali,  pamoja na -  chifu na naibu wake.  Hawa watu ambao wanaitwa  wazee  wa

vijiji ni wazee ambao wana kazi kubwa sana. Jambo lote likipatikana mpaka nimwone mzee wa kijiji. Nikimwona mzee wa kijiji

ndiye atanipatia nguvu niende pale kwa mkubwa, maanake siwezi kuenda kwa mkubwa kabla sijaona huyu mdogo.  Kwa hivyo

walipwe mishahara yao kawaida na wafanyi kazi wote kwa sababu tushawaajili sisi wananchi wa nyumbani. Walipwe mishahara

yao kutoka wao mpaka na wale wadogo wa mwalugongo. Sioni kama hapo kuna makosa wakilipwa jamani! Sasa  Yash Pal

Ghai pia atafanya hiyo kazi, ashughulike, aangalie matatizo ya wananchi kama hayo. 
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La sita: Wizi umezidi hapa Taita.  Na  sioni ni kwa nini mwizi anaweza kupatikana hapa,  anapelekwa kwa chifu au anapelekwa

kwa mzee wa mtaa, mzee wa mtaa anakwaambia “Bwana haya maneno wacha nikwandikie barua uende mbele.  Pale mimi nina

nguvu zaidi nitapeleka kwa mkubwa wangu.” Ikifika pale,  mtu  ameshtakiwa  kabisa  na  yeye  mwenyewe  kabisa  ni  huyu  huyu

amenifanyia hivi. Ukienda pale, ataandikiwa barua, aitwe pale kwa office ya chief, akishatoka pale kwa office ya chief, tutaenda

zote kwenda sijui mashtaka lakini kidogo pale sasa wewe mzee mambo yako imekwisha, wacha nizungumze na yeye. 

Mambo hayo itakuwa tena mimi niko mbele na yeye yuko nyuma.  Sasa  tumefanya  nini?  Ni  ufisadi.  Kula  maneno  kama  hiyo

chakula ya pesa  namna hii ya  kikombo  kombo  huku  narudi  tukutane  njiani  uniambie  “huyu  jamaa  alikuwa  amenipeleka  kwa

chifu akanishitaki  ati  nimemwibia,  sasa  mimi nimetoka,  kwani  amenifanya  nini?”  Hiyo  hatutaki  katika  Serikali  hii  itakayokuja

ingine mpya. 

Jambo la saba: Janga la ukimwi ndio limekuwa tatizo kwetu zaidi. Lishughulikiwe zaidi na zaidi. Vijana wa siku hizi nimewaona

mara  nyingi  sana.  Wako  hapa  manyumbani,  kila  kijana,  ni  msichana  ni  mvulana  anaogopa  msichana.  Mvulana  anaogopa

msichana.  Haya,  msichana  naye  anaogopa  mvulana  hata  siku  hizi  inakuwa  sasa  kila  msichana  akiona  mvulana  hivi  anapitia

kando,  anamwekea  mgongo.  Sio  kama  vile  tulikuwa  zamani  umwambie  kwamba  ‘”Bwana  we  ..sijui  vipi  bwana,  mimi  hivi

nilivyo, mimi nataka nikuoe bwana’. 

Kwani ukimwambia hivyo kuna nini? Kule kutukanwa hakuna neno. Basi waambiwa “Wewe ni mjinga kabisa.” Hutukanwa sisi,

“Wewe  ni  mjinga  sana  hauna  akili  wewe,  unakuja  kuniuliza,  angalia  sura  yako,  sura  yako  ni  kama  ya  nyani  ama  kama  ya

mbwa.”  Sasa  wewe  ukisharudi  pale  moyoni  mwako  unaona  hivi  “Huyu  msichana  amenitukana  namna  hii,  wacha  akae.”

Anaringa.  Wapi?  Humbembelezwa  pole  pole  tu,  pole  pole.  Kama  janga  hili  la  ukimwi  limekuja  na  hili  janga  ni  libaya  sana

jameni. Yatakikana kila mtu awe ana mwenzake wasaidiane maisha. Kwa hivyo nilikuwa naomba hilo janga limalizwe.

Com. Kabira: Hebu tafadhali tumsikize.

Stephen Magadi:  Asante sana. Kwa hivyo yangu ni hayo tu sina mengi zaidi. Asante sana.

Com. Kabira: Kwa hivyo unasema tufanye nini mambo ya wasichana na vijana. What is your recommendation?

Stephen Magadi:  Mambo ya vijana. Mambo ya?

Com. Kabira: Mambo ya wavulana na wasichana. 

Stephen Magadi:   Mambo ya wavulana na wasichana wasikae hivi hivi bila kuoana.  Nimeongea mambo ya  wasichana  kwa

sababu siku hizi janga la ukimwi limekuja. Watafute polepole, polepole. 
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Com. Kabira: Tafadhali tusikie vile anasema. Sorry tafadhalini mupatie wakati. 

Stephen Magadi:  Hili janga la ukimwi limekuja, kijana asiogope msichana na msichana asiogope mvulana. 

Com. Prof.Wanjiku Kabira: Wafanye nini?

Stephen Magadi:  Kwa sababu wameogopa hili janga la ukimwi. Wameogopa. 

Com. Kabira: Wameogopa?

Stephen Magadi:  Wanaogopana.

Com. Kabira: Si wanaogopa kwa sababu ya ukimwi?

Stephen Magadi:  Kwa sababu ya ukimwi.

Com. Kabira: Kwa hivyo unataka wafanye nini?

Stephen Magadi:   Nilikuwa naomba Serikali pia izingatie madawa ya kienyeji ipewe uhuru. Kila mtu  apate  dawa  apelekwe

kwa hospitali.

Com. Prof. Wanjiku  Kabira: Asante sana. 

Applause from the audience. 

Stephen Magadi:  Nashukuru, yangu ni hayo tu.

Com.  Kabira:  Asante,  andika  jina  lako  kwa  huyo  msichana.  Asante  sana.  Bethuel  Mwasalu.  Ngonjea  kidogo  Mwasalu,

tupatie dakika moja tu kuna mtu anataka ku-clarify. Si ndiyo?

Dominic Ndigo:   Mtaniwia radhi ile retirement age nilikuwa nimezungumzia nilikuwa nimetaja  miaka  ishirini  na  tano.  I  meant

working period. Ndio nilikuwa nimetaja lakini haki ni mtu a-retire na forty years. Poleni. Thank you. 

Com. Kabira: Sasa tutamusikiliza Bethuel Mwasalu.
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Bethuel  Mwasalu:  Asante  sana  ma-commissioners  wetu  kutoka  Tume  ya  Ghai.  Wananchi  wote  nawasalimia,  hamjambo.

Mengi yamezungumzwa zungumzwa lakini nitaongezea mahali fulani. Kwanza ningeanza na pointi hii ya mwenyekiti wa baraza.

Katika Katiba ijayo naomba  mwenyekiti  wa  baraza  achaguliwe  na  wananchi  wote  wa  sehemu  ile.  Na  pia  awe  na  nguvu  za

kusimamia ama apewe mamlaka ya kusimamia mikutano ya DDC badala ya mfumo ule ulioko kwa sasa,  DC ndiye anayekuwa

mwenyekiti wa DDC na hali members wanakuwa ni wale Head Of Departments ambao mara nyingi huwa ni watu wa sehemu

ya nje ya baraza lile. Ama ya wilaya hiyo. Sasa  mambo huwa yanafanywa na watu kutoka nje na hata  kama  ni  kupendekeza

miradi huwa inapendekezwa na watu kutoka nje. Ambayo hiyo inaonyesha wazi kwamba si haki maana hao watu labda hawajui

hiyo area vile ilivyo. Lakini wao hupendekeza tu halafu sehemu zingine zinabaki nyuma. 

Ya pili ni sheria ambayo inayosimamia kwamba mwananchi wa Kenya aishi pahali popote  nchini Kenya.  Sheria hii ningeomba

ifanyiwe marekebisho.  Mwananchi aruhusiwe kuishi lakini asiwe na mamlaka ya kuchaguliwa nyadhifa kama vile ubunge,  ama

udiwani.  Kwa  sababu  mara  nyingi  hii  imechangia  wale  watu  ambao  ni  wachache  kama  Wataita  hivi.  Watu  wakija  kutoka

sehemu za nje, waje labda watu mia tatu, na sisi Wataita huwa tunawakaribisha. Wakija mia tatu na labda wale watu wa area ile

ni watu mia moja,  basi  kama ni sehemu ya diwani huyu  diwani  ametupwa  nje.  Tutakuwa  na  mtu  ambaye  ametoka  nje  labda

Mkamba,  Mjaluo,  ndiye  atakuwa  diwani  na  utamsikia  labda  ni  wa  Ron’ge.  Kwa  hivyo  tungeomba  hao  watu  wasipewe

mamlaka ya kuchaguliwa katika nyadhifa hizo.

Sheria inayo simamia mbuga za wanyama igeuzwe badala  ya kuitwa  National  Parks  iitwe  Game  Reserves.  Maanake  hili  jina

National  Parks  mara  nyingi  imechangia  mwananchi  yule  ambaye  yuko  karibu  na  hawa  wanyama  asifaidi  chochote.  Mali

ikichukuliwa inapelekwa Central  Government,  mali ikichukuliwa yapelekwe Central  Government.  Kwa hivyo hili  jina  National

Park katika Katiba ijayo liondolewe kabisa. Iwe ni Game Reserve. 

Karibu na mwisho. Mambo ya elimu: Elimu iwe ya bure,  kwanzia nursery school mpaka kidato cha nne. Na  iwe ni ya lazima.

Mtoto yeyote wa Kenya lazima asome na asome bure. Halafu mwisho mwisho huu mpango wa ulazaji wa mashamba unaoitwa

consolidation. Katika Katiba ijayo ama ambayo tunaiunda sasa,  tungesema kwamba mpango huu  uondolewe  kabisa.  Kusiwe

huu mpango wa consolidation. Uwe ni ile mipango mingine ya ulazaji. Kwa sababu mpango huu umeumiza. 

Kama  area  yangu,  Kenya  tangu  1969  ndio  huo  mpango  ulianza  hapa.  Mpaka  sasa  haya  mashamba  hayajalazwa,  wananchi

bado  ni  squatter.  Sasa  na  wakati  uhuru  ulikuwa  unapiganiwa,  ulikuwa  unapiganiwa  kwamba  kila  mwananchi  asiwe  squatter

katika nchi yake.  Sasa  hawa watu watakuwa squatter  kwa miaka mingapi? Tungeomba mpango huu uondolewe na  wananchi

wapewe  mashamba  yao  vile  yalivyo  kama  hizi  sehemu  zingine  ambazo  zimebakia  maana  labda  katika  Kenya  ni  hapa  tu

kumebakia. Hiyo sehemu yangu labda ya Rong’e juu na hapo sehemu kidogo. Kwa hivyo huu mpango uondolewe. 

Mwisho kabisa,  ningeomba Katiba  hii  ijayo  iwe  ya  majimbo.  Mungu  alikuwa  na  mpango  mzuri,  akaumba  Mtaita  na  utaitani
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kwao,  Kikuyu na Kikuyuni kwao,  Mjaluo na ujaluoni kwao.  Kwa hivyo hata sasa  tuheshimu mambo ambayo Mungu  aliweza

kuyapanga sisi tusije tukayakosoa. Asanteni.

Com. Kabira: Asante sana Bwana Bethuel. Na sasa tutamuuliza Oliver Mwadembo.

Oliver  Mwandembo:   Bwana  Chairman  na  ma-commissioners  na  wananchi  hamjambo.  Kwa  majina  yangu  naitwa  Oliver

Mwadembo kutoka hapa Mwabota na mimi yangu sina mengi ya kusema kwa maana mengi yametajwa.  Nikigusia kwa mfano:

Mambo ya majimbo nayaunga mkono. Majimbo nayaunga mkono.  Sheria ipitishwe kwamba katika kila mkoa ama kila wilaya

basi watu wajisimamie wenyewe. Hivo kwamba watu wakijisimamia wenyewe, ni na uhakika kwamba watakuwa na uwezo wa

kusimamia rasilimali zao kibinafsi. 

Jambo lingine ambalo nimesema limetajwa na limezungumzwa ni mambo haya kama kwa mfano: National Parks  ibadirishwe na

badala  yake  iwekwe  Game  Reserve.  Hapa  Taita,  Tsavo  National  Park  ndio  kubwa  kuliko  zingine  na  kwa  hakika  National

Parks  zikigeuzwa na ziwe game  reserves  nina  uhakika  kwamba  Wataita  tutafaidika.  Mambo  yamesemwa  hapa  kama  mfano

michango ambayo tunahitaji katika maendeleo  ya  sehemu  yetu.  Kwa  kweli  tukiwa  na  kitu  kama  hicho  ni  manufaa  kwetu  na

tunaweza tukafaidika ikiwa kama National Park itageuzwa kuwa Game Reserve.

Halafu mhusika mwingine ameongea juu ya boreholes  kwa kuondoa umaskini. Naunga mkono katika sehemu hizi kama mahali

ambapo mpo kwa kweli Serikali ingefaa ifikirie jambo hilo la kuondoa umaskini hasa sehemu hizi kame.  Sehemu za nyanda za

chini hizi. Kwa hivyo boreholes zikiweko tutapunguza umaskini. 

Jambo lingine ambalo pengine kwa binafsi ningelitaja ni juu ya ulemavu ambapo kwa kweli ingepaswa wapewe haki zao.  Haki

zao ni  zipi?  Za  kielimu  na  mambo  kama  hayo.  Yaani  ningetoa  mfano  huu:  Sheria  iweko,  mtoto  yoyote  aliyelemaa  asifichwe

manyumbani  na  yeyote  ambaye  atapatikana  na  kutomtoa  mtoto  yule  katika  kwa  mfano  kuchanganyikana  na  wenzake,  ama

kumhusisha katika elimu ili apate elimu, basi sheria hii iwe kali ili kwamba ambaye anayehushika ashitakiwe. Maanake wananchi

mnaweza kubaliana na mimi nikisema kwamba kuna walemavu wengine, kwa mfano, unaweza kuona mtu amelemaa miguu ama

hasikii lakini umemnyima elimu. Lakini ile elimu ukimpatia mtoto yule ana taranta yake ambaye amezaliwa na Mwenyezi Mungu.

Mtoto yule si ajabu siku za baadaye atakuwa ni kiongozi. Na  akiwa kiongozi atasaidia wananchi kwa jumla na  zaidi  ya  hapo

kijamii. Kwa hivyo tafadhalini sheria hiyo iwekwe. 

Jambo lingine ambalo ningelitaka pengine sheria itakapoudwa, wakati huu ambao tunao utaona kwamba ati kwa upande wangu

ningeonelea kuwe mtu mmoja kazi moja. One man one job. Tunasema, tunalilia ya kwamba,  tunalia kila wakati  eti hakuna kazi.

Na hali kwamba utaona mtu mmoja amesimamia majukumu hata karibu sita.  Mmoja utasikia ni chairman wa board  fulani, mtu

huyo huyo utasikia ni director  wa board  fulani, mtu huyo huyo utasikia ni mbunge maalum na mambo kama hayo.  Kwa  hivyo

tafadhalini, sheria iwekwe, one man one job. 
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Tuingilie wafanyi kazi wa Serikali na waalimu. Mishahara ya mtumishi wa umma na mwalimu iwe ikichunguzwa mara kwa mara.

Hawa  wafanyi  kazi  ni  watu  wa  kiwango  cha  chini  na  tumeona  kwamba  mara  kwa  mara  utasikia  Serikali  hasa  zaidi

inawakumbuka  wale  wenye  vyeo  vya  juu  kabisa.  Unasikia  mtu  ni  Permanent  Secretary,  mtu  huyo  mshahara  wake

ukilimnganisha na yule mfanyi kazi wa kawaida kwa kweli ni jambo la kusikitisha, na msiba mkubwa. 

Maana  Permanent  Secretary  ama  chairman  ama  director  wa  body  fulani  unasikia  mshahara  nusu  milioni.  Haya  nusu  milioni.

Mfanyi kazi wa kawaida naye,  mshahara wa chini kabisa  ni shilingi elfu tano.  Sasa  shilingi  elfu  tano  kwa  kweli  ulinganishe  na

shilingi nusu milioni. Ni haki hiyo? Basi jambo hilo lichunguzwe, mishahara ya watu wa kima cha chini tafadhali ipandishwe. Sijui

kama  mmenipata?  Nasema  hivi,  mishahara  ya  wafanyi  kazi  wa  kiwango  cha  chini  kwa  utumishi  wa  Serikali  na  walimu

ipandishwe. Isiwe vile ilivyo sasa. Hilo ni pendekezo.

Jambo lingine pengine nakaribia kumalizia, kuna  speaker  ambaye  amezungumzia  jambo  la  utungaji  mimba.  Pengine  msichana

ametungwa mimba. Jambo hili tafadhali nikilisizitizia zaidi lifuatwe zaidi. Yeyote ambaye atapatikana na kosa kama hilo atafutwe,

afanyiwe  kikao,  ahakikishwe  kuwa  ni  kweli  alihusika?  Na  kama  alihusika  basi  asimamie  ghalama  za  malezi  hadi  yule  mtoto

atakapo maliza  shule.  Hapo  hapo  ningeongea  juu  ya  ubakaji.  Hawa  rapists  wenye  kuwashika  wasichana  kwa  nguvu,  sheria

tafadhali,  sheria  za  Kenya  zimelegea  kwa  upande  huo  na  sijui  zimeregezwa  kwa  njia  gani.  Pengine  ni  ufisadi  tu  kama  vile

ulivyotajwa hapo mbeleni. Ningependelea yoyote ambaye atakayepatikana na kumkaba mtoto wa  kike,  hasa  mtoto  mchanga

mwenye chini wa miaka kumi  na  minane,  huyo  ni  mtoto  huyo,  tafadhali  sheria  iwe  kali  zaidi  kuliko  ya  sasa.  Nafikiri  wakina

mama wataniunga mkono. Na wazee vile vile.

La mwisho kabisa ni jambo la ardhi, yaani, hasa zaidi title deeds. Wataita na Mkoa wa Pwani kwa jumla kwa kweli tumekuwa

tuko kwetu,  tumezaliwa humu humu. Lakini tuko ni kama ma-squatter.  Kwa hivyo ningependekeza sheria iwekwe mtu yeyote

ambaye yuko mahali anapoishi, basi kutengwe siku fulani, yaani, siku kadha ama miezi kadha isipite zaidi ya miezi mitatu,  mtu

yule pasipo kupatiwa title deed.  Title deed  iwe ni lazima kwa yeyote ambaye anamoishi pale asiishi pahali  pake  kwa  zaidi  ya

miezi mitatu. Yaani ni sharti kila Mkenya mahali popote anapoishi awe na title deed.  Maana mnajua title deed  kama alivyosema

hapa ni muhimu zaidi kwa maendeleo ya mtu binafsi. Kwa hivyo yangu ni hayo.  Karibuni hapa kwetu tena.

Com. Kabira:  Asante  sana  lakini  nina  swali  kidogo  nataka  kukuuliza.   Kuhusu  haya  mambo  ya  wale  wanapatia  wasichana

mimba umesema wachukuliwe hatua, ninauliza kama wanaenda, si wanarudi shuleni? Wakipata watoto.

Oliver Mwandembo:  Wengine hukataliwa.

Com. Kabira: Wanakataliwa na nani?
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Oliver Mwandembo:  Yaani kwa mfano amepata mimba sivyo? Nilisema hivi afanyiwe kesi  halafu apatikane na hatia kama ni

kweli alihusika, basi ingekuwa vizuri kama yule mtoto alikuwa anaenda shule, akubaliwe nafasi ya kuendelea na masomo. Lakini

ulezi ule wa mwana basi ukabidhiwe yule ambaye alitenda jambo hilo.

Com. Kabira: Asante sana. Tutamuuliza Samuel Mutito.

Samuel Mutito:   Asante sana kwa Tume hii, mwenyekiti wake na wale wote wanahusika ma-commissioners.  Kupata  nafasi

kama  hii  kwangu  ni  furaha  kwa  sababu  ni  kama  bahati  tu.  Ajabu  ni  kwamba  Katiba  hii  ambayo  tunataka  iundwe  upya

imechelewa sana kwa sababu tangu tunyakue uhuru mpaka hivi sasa  ndio ingefanyiwa kama vile inavyofanya hivi leo.  Mambo

nafikiri yangekuwa barabara.  Hayangeharibika jinsi yalivyo haribika  hivi  sasa.  Kwa  sababu  kutokana  na  hali  hii  ya  wananchi

kutojua Katiba yao. 

Tunasikia Katiba iko, iliundwa huko Lancaster na wananchi hawaifahamu sawasawa.  Mpaka  kufikia wakati  huu, Katiba nyingi

zimeundwa lakini wananchi hawazijui. Lakini hii ya leo, mwananchi anahusika kabisa kwa sababu anaweza kutoa maoni yake na

yakawekwa katika hiyo Katiba.  Hii ndiyo nafasi ya muhimu sana kwa mwananchi kuipata maanake ni nadra sana.  Tumeipata

kwa  bahati  tu.  Na  ingekuwa  hizi  Katiba  zote  mwananchi  angepatiwa  nafasi  kama  hii  ya  leo,  nafikiri  Kenya  yetu  haingepata

hasara ambayo imetufanya sasa kuwa ni watu maskini kabisa. 

Maendeleo imerudi nyuma na mambo yameharibika kabisa. Hata sheria hazijulikani kama ni sheria.  Ziko pale kama karatasi  tu

ndio  inajulikana  kwenye  karatasi  kuna  sheria  fulani.  Lakini  haifanyi  kazi  sawasawa.  Sasa  mengi  yameongewa  na  hata

kuyarudiarudia ni kama kupoteza muda. Mimi nitaanza na sehemu ya walemavu.

Com. Kabira: Lakini ni vizuri utaje tu kwa sababu ya record.

 

Samuel  Mutito:  Kama  nikutaja  nitasema  kwamba  wilaya  zipewe  uwezo  wa  kujisimamia  zenyewe.  Kwa  sababu  wilaya

zikipatiwa nafasi ya kujisimamia wenyewe kwa mambo yao basi  kila wilaya, itajua ni shida gani zilizo katika wilaya hiyo. Kwa

sababu kama wilaya hii yetu ya Taita, yote yamezungumzwa kuhusu mbuga za wanyama na mambo mengi. Kwa hakika sehemu

kubwa ya Taita imechukuliwa na mbuga za wanyama. Na Mtaita yuko kwenye milima milima tu, ati ndio anaita mashamba. Na

sehemu ile nzuri imekaliwa na wanyama. Na wote wanahesabiwa ni Wakenya. Faida yote inayopatikana kutokana na wanyama

wale inaenda katika Serikali kuu. Mwananchi hapa anabaki ni hivi hivi tu. Kwa hivyo ningeonelea kwamba mambo yasimamiwe

na wilaya kusudi mambo yaende sawasawa. 

Kwa  upande  mwingine  mambo  ya  walemavu  yameongewa  lakini  shida  moja  ni  kwamba  mwananchi  wa  Kenya  hajafunzwa

mambo  ya  mlemavu  sawasawa.   Mambo  ya  kuhusu  mlemavu  haijafundishwa  Wakenya  sawasawa.  Utaona  mlemavu

anahesabiwa kama kitu. Kama  mimi nisiona  hivi,  utaona  nahesabiwa  kama  chombo.  Hata  naweza  kuwa  napita  kwenye  njia
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labda hata watu wanaangalia tu ‘huyu anaenda atapita  pale sawasawa’. Inakuwa kama sasa  kitu cha  kuangaliwa  kinakwenda

namna gani. Maanake ni mlemavu hachukuliwi kama ni mtu aliye na faida pale. Badala ya kuonyeshwa sawasawa,  atawachiliwa

tu na watu wanaangalia kama vile wanavyoangalia sinema huyu  anaenda  vipi.  Atapanda  pale  lile  korongo  atalipita  sawasawa

ama ataanguka. Kwa hivyo mwananchi hajaelimishwa sawasawa elimu hii ya mlemavu. 

Tumezungumza  mlemavu,  mlemavu  lakini  bado  haijaandikishwa.  Na  tungetaka  elimu  hii  itolewe  kwa  Wakenya  wote  wajue

mlemavu naye ni mtu sawasawa na mwananchi mwingine. Shida tu ni ile shida ya viungo kama ni macho ama sikio au kutoongea

vizuri au kutotembea sawasawa.  Ndio hapo iko shida lakini akili ziko sawasawa na za watu wengine. Kwa sababu  akipatiwa

nafasi anaendelea vizuri kawaida na wale watu wengine. Nafasi  ndio walemavu hawapatiwi sawasawa.  Nimeona mimi nilikuwa

katika vyuo vya walemavu na kwa hakika siku hizi tangu uchumi umekwenda chini, vyuo  vya  walemavu  vimeharibika  kabisa,

kwa mfano tuna kimoja hapa ‘Bura rehabilatation’ ambacho ni chuo cha walemavu wa mkoa mzima. Lakini  ukikiangalia  sasa

jinsi kilivyo, kinashangaza. Kweli ni cha Pwani nzima hii, Pwani nzima inasimamia chuo hiki na kiwe katika hali ile. Si mlemavu

ananyanyaswa tu, kwamba anasaidiwa na kumbe bado anataandikiwa kitanda cha ulemavu aendelee kulemaa zaidi. 

Kwa  hivyo  mambo  ya  walemavu  katika  Katiba  inayokuja,  yasimamiwe  na  walemavu  wenyewe  kwa  sababu  kunguni

anaomuuma  mlemavu,  anayemjua  huyo  kunguni  ni  mlemavu  mwenyewe.  Kwa  hivyo  mambo  ya  walemavu  yasimamiwe  na

walemavu  wenyewe  na  zaidi  ya  hivyo  hata  katika  uchaguzi  unaokuja,  tungetaka  walemavu  wapewe  waziri  wao  ili  kwamba

waziri  yule  asimamie  mambo  ya  walemavu  kabisa.  Kama  ni  misaada  inayohusu  walemavu  itolewe  kwa  vizuri.  Sijui  hapa

tumechanga michango ya walemavu , ma milioni kadhaa, lakini sasa sijui kama yanafanya kazi gani. Kama kweli yalikuwa ni ya

walemavu,  mbona  vyuo  vya  walemavu  vinakufa?  Haziendelei.  Hizo  pesa  zingefanya  kazi  za  kuziinua  vile  vyuo  vilivyokufa  ili

ziendeshwe na walemavu wazidi kupata misaada kwa elimu si cha rehabilitation peke yake. 

Kuna  vyuo  vingi  vinavyohudumia  walemavu.  Kwa  hivyo  pesa  hizo  zinatumiwa  vibaya.  Hazisimamiwi,  na  zingesimamiwa  na

walemavu wenyewe labda wangezigawanya vizuri wakisaidiana na wale wengine. Si semi ati walemavu wakifanya hivyo wafanyi

kazi  hawatusilikisha.  Lakini  tupewe  nafasi  ya  kujisimamia  mambo  yetu.  Kwa  sababu  hata  sisi  tulio  hapa  vijijini,  hata  hiyo

misaada  hatuioni.  Hatuioni  hiyo  misaada  inayosaidia  walemavu.  Vijijini  hatuioni.  Sijui  kama  kuna  walemavu  yeyote  hapa

anaweza kusema nasema uwongo. Kama kuna mlemavu aseme kama ninasema uwongo hapa.  Kuna misaada kweli inawafikia

walemavu  ya  kuwasaidia  kweli  ya  kuwaendesha?  Sioni,  mimi  sioni  hata  sijaipata  lakini  mamilioni  yako,  yaliyochangwa,

yamechangwa  kwa  sababu  gani?  Ya  kusaidia  walemavu  kujiendeleza.  Kwa  hivyo  Katiba  isaidie  kusimamia  mambo  hayo  ili

walemavu  wanaokuja  na  walioko  waweze  kujimudu  katika  hali  zao.  Kwa  hivyo  sitasema  mengi  kwa  sababu  kuna  wengi

wanaotaka kuzungumza na ningeshukuru sana kwa nafasi hii ambayo mumenipatia. 

Kuna  lingine  limekuja  katika  moyo.  Unajua  shule  zetu  hizi,  vile  tunasema  sijui  namna  gani.  Nidhamu  zimeharibika,  tunasikia

mambo  yameharibika  huku  na  kule,  unajua  sababu  gani?  Zamani  shule  nyingi  zilikuwa  zinasimamiwa  ni  mission  na  neno  la

Mungu lilikuwa linapenyezwa kwa wingi sana. Na kanisa linalosimamia kama shule hii ya Mwakinyungu ilikuwa inasimamiwa na

52



kanisa la Anglican basi  nidhamu inaelekezwa, inashindiliwa kwa neno la  Mungu  ili  watoto  wazidi  kuwa  na  tabia  nzuri.  Lakini

siku hizi ni mtoto na masomo tu. 

Hata  kama  mwalimu  atafanya  kurekebisha  rekebisha  lakini  tabia  hasa  kuinyosha  kabisa.  Unajua  roho  ya  mwanadamu

hunyoshwa na neno la Mungu. Awe ni muislamu atanyoshwa na neno la Mungu. Kwa hivyo nafikiri kama shule zingesimamiwa

na  dhehebu  zilizohusika  nafikiri  nidhamu  ingekuwa  sawa.  Pia  vijijini,  nidhamu  zimeharibika  kwa  sababu  zile  Katiba  zilikuwa

zikisimamia hali ya  mwananchi,  hazisimamiwi  sasa.  Wazee  walikuwa  na  jukumu  kabisa  mtoto  wangu  ni  sawasawa  na  mtoto

mwingine. Mtoto yote ni mtoto wangu kama mimi ni baba. Huu ndio ulikuwa utamaduni wa mwafrika. 

Siku hizi tunazungumza utamaduni utamaduni lakini utamaduni kama  umekwisha,  umekwisha  kazi  wa  mwafrika  haufanyi  kazi.

Kwa sababu siwezi kumkuta mtoto wa mwingine pale nikamwambia  umekosea, unamwambia kama nani? Lakini zamani sivyo.

Nikimwona mtoto wa ndugu yangu amekosea,  nina haki ya kumwaadhibu ama  kumsahihisha  kwa  sababu  akiharibika  ni  taifa

linaharibika.  Lakini  siku  hizi  si  hivyo.  Ndio  sababu  taifa  la  Kenya  siku  hizi  limeharibika  kwa  sababu  nidhamu  ile  ya  zamani

haifuatwi ama sheria za zamani hazifwatwi utamaduni. 

Kwa hivyo utamaduni, tunapozungumza utamaduni, Katiba hii izingatie utamaduni ni utamaduni wa namna gani tunaozungumzia

kwa  sababu  tunataka  kufanya  kazi  ili  mwananchi  wa  Kenya  aendelee  kuwa  na  nidhamu  ya  hali  ya  juu.  Mitindo  ya  kigeni

imeharibu nchi yetu zaidi. 

Com. Kabira: Asante sana Bwana Mutito kwa hiyo maoni yako.  Na  sasa  tutamuuliza Joseph Mwachoni.  Joseph  Mwachoni

ako? Hayuko. Kwa hivyo tutamuuliza…..okey utazungumza. Umesema laini moja? 

Joseph Mwachoni: Okey asanteni sana jina langu ni Joseph Mwachoni,  mimi ningependekeza swala la hasa…..nachangia juu

ya umaskini  na  katika  moyo  wangu  ningeonelea  ni  vyema  kwamba  kuwe  na  sheria  ambayo  inaweza  kuipa  jukumu  kama  ni

Council  ama  ni  DDC.  Iwe  na  uwezo  wa  kujua  kwamba  zile  pesa  zote  ziko  generated  katika  district  ile  zinabaki  pale  kwa

kuweza kuendeleza sehemu ile.  Kwa  sababu  kama  tulivyosikia,  pesa  zinazotoka  kama  ni  Barclays  zinaenda  mahali  fulani  na

mambo  kama  hayo.  Sasa  sheria  hiyo  inaweza  kuwasaidia  wale  watu  ambao  wanaishi  katika  eneo  hilo  kuona  kwamba

wanaweza kufanya mradi gani. 

Hapa nilipokuwa nikifikiria nilikuwa nikifikiria juu ya mito. Sisi tunaishi area ya ASL (Arid, Semi-Arid land) na kuna mto na sasa

huu mto  tunaweza  kufunga  dams  ambazo  zinaweza  kutusaidia  kwa  irrigation  na  zinazotusaidia  kama  kufuga  samaki.  Mahali

kama ni maji mengi inaweza kusaidia ku-generate electricity. Hata kama kuna sheria ambayo yaweza pitishwa iwe kwamba kila

sehemu kuna mto kama huo. Ni seasonal river lakini iwe yale maji yametengwa kusaidia wale watu wa sehemu hiyo. 

Com. Kabira: Asante. Joseph musaidie…….
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Samuel  Mutito:  Kuna  kitu  ambacho  nimesahau.  Tunaona  maandishi  haya  ni  ya  watu  walio  poor  sighted,  siwezi  kusoma

kilichoandikwa hapa.  Kwa hivyo Katiba hii tunayotaka iandikwe tunataka ichapishwe katika vitabu kama the braille ambavyo

vinaweza kueleweka na mlemavu kama Mutito hivi ambaye haoni. Hata vile ikiandikwa katika lugha za wale watu wanaohusika

na  mambo  ya  bubu,  iandikwe  hata  bubu  ajue  kwamba  Katiba  ya  Kenya  inasema  nini?  Iandikwe  katika  lugha  zao  kwa

maandishi yao. Kila mtu ajisomee bila kudanganywa. Hivyo ndivyo nilikuwa ningetaka kusisitiza. 

Com. Kabira: Okey Asante sana Bwana Mutito. Margaret Munga, Margaret ako? Ako hapo? Ninauliza kwa nini akina mama

hamzungumzi. Hayuko? Nitamwita mwingine Dorcas  Fikina.  Dorcas  ako?  Wako  nje.  Na  Luciana  Mwairuwa.  Luciana  ako?

Hayuko? Angelina Mwakodi.

Angelina  Mwakodi:  Wageni  wetu  wa  Katiba  pamoja  na  wananchi,  mimi  langu  ningelitaka  nizungumze  juu  ya  manamba.

Tangu  tulipokuwa  watoto  sisi  tulikuwa  tunajua  conductor  na  driver  na  turn  boy.  Hii  kitu  inaitwa  manamba  hatujui  imetoka

wapi.  Inatuumiza sisi watu wa biashara.  Tunaomba ikiwezekana turudishiwe conductor,  driver na turn boy.  Kwa  sababu  hiyo

kitu naona wao manamba  wanatunyanyasa hizo pesa  wanazipata ni za dhuluma kwa sababu hawatufanyii kazi,  wanazipata za

bure  bure.  Mimi  mwenye  biashara  ninaumia  na  hata  mwenye  gari  anaumia  kwa  sababu  manamba  wanaomba  pesa  nyingi

kuiingiza lile gari kulijaza. Na mwenye gari naye anaumia analipa driver,  analipa conductor,  analipa county council kile kiwanja

na tena manamba anawalipa. 

Kwa hivyo mimi naona watu wa biashara kama hawa watu wa magari pamoja na sisi abiria ambao tunaenda kununua vitu vyetu

vya  biashara  tunaumia.  Irudishwe  kama  zamani  kwa  sababu  zamani  elimu  ilikuwa  kidogo  na  watu  walikuwa  wakisafiri  na

walikuwa  wakijua  hili  gari  litanipeleka  mpaka  linifikishe  mahali  ninaenda.  Siku  hizi  watu  wamesoma  na  ninajua  kibao

kikiandikwa  nitajua  hiki  kibao  ni  cha  Msau,  ni  cha  Mombasa  na  kadhalika.  Lakini  tumeletewa  watu  wengine  wanaitwa

manamba ambao hunyanyasa watu na kuchukua pesa za bure. Kitu hiyo mimi inaniuma sana  hata nimefurahi sana kupata  siku

ya leo na kuongea kitu hicho. 

La pili ni kazi.  Tunaambiwa kazi hakuna hapa Kenya.  Kwa sababu ya  ufisadi. Kama kwa mfano kama kuandika watu kama

kufanya ile census na hizi kura zinakuja. Unaona mwalimu ameandikwa ama daktari  ndiye yule yule anapatiwa kazi ile na kuna

watoto wamesoma, wako na ma-certificates kama wale walimu ambao wamesoma. Unaona mwalimu ndiye anarundikiwa pesa

hizo na kuna mwingine anashindwa hata na kulea watoto wake na bibi yake. 

Kuna  wengine  wanashindwa  hata  na  kusomesha  watoto  wao.  Hata  kuna  vijana  wetu  wanakosa  kazi  lakini  tunaona  mmoja

anarundikiwa  kazi  mbili,  anazifanya  na  anataka  pesa  kila  mwezi  na  tena  anapatiwa  hiyo  ya  contract  afanye.  Kwa  nini  hiyo

isipatiwe yule ambaye hana. Kwa Kenya yetu tunahimiza mtu akiwa na kazi haruhusiwi kupatiwa ile kazi inakuja ya contract. 
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Na  lingine  ninasema  ni  kuhusu  traffic  wetu.  Hawa  traffic  wetu  wamekuwa  wanapatiwa  kile  kitu  kidogo  na  wao  ndio

wanasababisha kule barabarani kuwe na ajali nyingi. Unaona gari imejaa hata imezidi ile balance na unaona mtu anapatiwa kitu

kidogo,  hiyo gari anairuhusu inaenda.  Na  baadaye muda kidogo unasikia imepinduka. Tunaomba kama sheria  yetu  ya  Kenya

wananchi kwa sababu ndio wanabebwa,  na ndio wao wanatoa pesa  zao kusafiri,  wakiona kama traffic huyo anapatiwa pesa,

wana haki ya kumshtaki pamoja na yule driver. 

Na  lingine  ni  la  kuhusu  wanawake  wale  ambao  wanazalisha  (wakunga).  Wakunga  wamepatiwa  elimu  na  Serikali  lakini

hawajapatiwa  zile  certificates  za  kujulikana  kwamba  wao  wana  ujuzi.  Wanapopeleka  wagonjwa  pale  Voi,  hata  hawawezi

kuhudumiwa kisawa na yule daktari mwingine. Tukipatiwa zile certificates, nikienda hata kama ni Voi nitajulikana. Tunawaomba

Serikali iwe ikiwaangalia kwa kuwapatia vifaa. Na kuwapatia hizo certificates ili nikipeleka mgonjwa aende ashughulikiwe kama

mimi mkunga nimempeleka. Asiwachwe hivi hivi kwa sababu pale sina certificates wala sina kitu chochote cha kujijulisha mimi

ni mkunga basi mgonjwa wangu hawezi kuhudumiwa vilivyo. Nafikiri ni hayo.

Clapping from the audience. 

Com. Kabira: Asante sana Bi. Rose na ulikuwa umeandika ambayo hutaki kuzungumza? Kuna ingine? 

Angelina Mwakodi:  Lingine ni la kuhusu hii pombe  ya  kienyeji.  Sisi  akina  mama  ni  sisi  tuliitwa  kwa  mkutano  na  tukasema

pombe  ziondolewe  lakini  umefikia  wakati  tuseme  zirudishwe.  Kwa  sababu  wavulana  wetu  wameelewa  hata  wengine

wamesoma wana elimu kubwa lakini kwa wakati  huu hawajijui hata mzazi ameanza kuona  afadhali  singefundisha  mtoto  huyu.

Anaona  hiyo  mali  yake  imepotea  kwa  sababu  wengine  wamekuwa  akili  zimeruka,  wanakula  madawa  ya  kulevya

wakichanganya na hiyo pombe.  Kwa maoni yangu nasema hivi: Sisi Wakenya tuko  kama  ma-squatter  kwa  sababu  tuliondoa

pombe ya kienyeji tukakaribisha zile pombe za kigeni. 

Huyo mgeni anapata pesa na zile zetu za kienyeji tumeziondoa. Ningeliomba kama ni vilabu virudishwe, watu wawe wakinywa

kwa masaa kama ni saa kumi. Viruhusiwe kufunguliwa saa  kumi ili vijana wetu watakuwa na uoga wa kwenda pale kwa club.

Kwa sababu zimekuwa ni za mtaani. Hata unamwona mtu mwingine ana nyumba yake,  anamka saa  kumi na mbili hata hanywi

chai, anaenda kwa huo mgangala, anashinda hapoooo. 

(clapping from the audience). 

Hata wengine wanasema ati ‘bibi ya fulani amepata  mtoto amefika hivi ati kwa sababu anatumia family planning’ hakuna family

planning. Family planning inafanywa na bwana kwa sababu akija, anakuja kama ni asubuhi hakuna kazi inaendelea. 

(Clapping from the audience). 
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Kwa hivyo mpangala umefanya wanaume wengi wameisha kabisa hata wana kazi manyumbani. Na  huo mpangala  unachangia

hata vijana wetu kupata  huu ukimwi. Ukimwi unatokana pengine na mpangala. Ule mpangala kwa sababu kijana anatoka kule

kutoka  asubuhi  anashinda  hapooo  sasa  hata  akikutana  na  yule  msichana  njiani  hajijui,  hajui  yule  msichana  ana  ukimwi,

wanaendelea na kazi kumbe vile amepatwa na viini. Kwa hivyo tunaomba huo mpangala uondolewe na  ufanywe  vilabu  kama

kawaida. 

Hata kama Yesu ametuokoa,  lakini imefikia  wakati  tuseme  mpangala  urudishwe  wa  vilabu  lakini  wa  masaa.  Sio  ule  wa  free

kuanzia saa kumi na mbili mtu anakunywa chai hata saa ingine anafanya sisi wanawake tunalaumiwa hatulishi wanaume chakula,

hatuwafulii nguo. Sasa utamfulia lini akiwa anashinda hapo kutoka saa kumi na mbili, anashinda hapo,  chakula hali, sasa  anakaa

kama  mtu  ambaye  ukimwi  na  ni  kwa  sababu  hali.  Hali  chakula  kabisa  na  bibi  anampikia  chakula  kinashinda  hapo  hapo

kikingojea mtu, hakuna mtu anakuja kula chakula. Chakula yake ni hiyo pombe tu. 

Kwa hivyo tunaomba Serikali yetu ingawaje sisi akina mama tulitoa ruhusa hiyo pombe iondolewe, tumesema irudishwe na iwe

na viwango vya umri wa kunywa hiyo pombe. Kama ni mtoto aanze kama ni miaka kumi na nane kuendelea lakini sio mtoto wa

kuanzia miaka saba, miaka mitano anakunywa hiyo pombe.

Na lingine Kenya yetu mimi nakumbuka wakati nilikuwa nikisoma shuleni, hata ilikuwa ni hapa hapa Mwakinyungu. Tulikuwa na

wimbo wa Kenya nzima ulikuwa unaimba  kwamba nguo fupi ziondolewe katika Kenya hii. Na wimbo huo tuliuimba wakati  wa

Hayati Mzee Jomo Kenyatta.  Mbona siku ya leo  tumeona  zile  nguo  zimerudishwa.  Tabia  ya  kuiga  Wazungu  wale  wanakuja

ma-beach. Tunasema hizo nguo zinatutoa aibu sisi Wakenya. Mambo ya kuiga Wazungu sisi akina mama tunasema huo mtindo

uondolewe. Unaona msichana amevaa nguo lakini ukirusha kalamu pale chini, hawezi kuiokota,  sasa  mimi mama ndiye ninaona

aibu. Tunasema hizo nguo za mini-skirts ziondolewe katika Kenya hii. Yangu ni hayo. 

Clapping from the audience. 

Com.  Kabira:  Asante  sana  Mama  Angelina.  Rose  Wali  ako?  Hayuko?  Pauline  Nzeru?  Hayuko?  Purity  Mbui?   Nitauliza

tukiendelea  na  haya  mambo,  akina  mama  wale  wanataka  kuzungumza  wajiandikishe  majina  kwa  sababu  hakuna  wengi

wamezungumza  na  munaona  wana  mambo  mengi  wangetuambia.  Si  ndiyo?  So  we  will  talk  to  Jason  Sako.  Ako?  Hayuko?

Esther Mwang’ombe? 

Esther Mwang’ombe:  Ma-commissioners  wetu,  mabibi  na  mabwana  mimi ni  Bi.  Esther  Mwang’ombe.  Jambo  la  kwanza

ningesema  ni  juu  ya  sheria.  Hukumu  itolewe  kulingana  na  sheria  na  sio  kulingana  na  uwezo  wa  kifedha,  cheo  kazini  na

kadhalika.  Kwa mfano  utaona  kuwa  sheria  inabana  mwananchi  wa  kawaida  kuliko  hao  wafanyi  kazi  wa  Serikali.  Ni  maoni

yangu  kuwa  iwe  ni  askari,  ni  mkulima  ni  nani,  akiwa  amefanya  makosa  basi  sheria  ifanye  kazi  sawasawa  bila  ubaguzi  au
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upendeleo. 

Pia  kuwe  na  uhuru  wa  vyombo  vya  habari,  redio,  magazeti,  TV  na  zinginezo  kutoa  habari  kwa  umma  bila  vizuizi.  Kwani

vyombo  hivyo  vimekuwa  na  vizuizi  na  ndivyo  vya  kutuwezesha  kujua  vile  tunavyoongozwa.  Kuna  visa  vinavyotokea  vya

kusikitisha  lakini  vyombo  hivyo  havitoi  habari  kwa  kuwa  havijalindwa  kikatiba.  Unakuta  kuwa  vinafunikwa.  Kama  ni  mtu

mkubwa amefanya jambo basi linafunikwa halielezewi. Kwa hivyo tungeomba ya kuwa kuwe na uhuru katika vyombo hivi. 

Kwa upande wa elimu ningependekeza kuwa hawa walimu wa shule ya vidudu, nursery school teachers  pia  nao  ikiwezekana

walipwe na Serikali badala ya kulipwa na wazazi. Wazazi wanapata shinda kuchanga, kutoa michango ili kulipa wale walimu wa

nursery school. Ningependelea kuwa hao walimu wa nursery school nao walipwe na Serikali. Ni hayo tu.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana Bi. Mwang’ombe. Javan Rongoma. 

Javan  Rongoma:  Asanteni  sana.  Mimi  ni  Javan  Rongoma  kutoka  Kishamba  location.  Tulitayarisha  memo  yetu  ambayo

imeshawakilishwa hapa lakini ningependa  pia  kutoa  langu  ambalo  lilikwenda  kunijia  nikiwa  nyumbani  baada  ya  kuachana  na

wenzangu. Katika Katiba za nchi majirani hapa na Kenya wanayo  wanaita   ‘schedule  one,  two,  three,  four’  ambayo  Katiba

yetu nafikiri haina. Baada ya hiyo dibaji ambayo pia haiko. Sasa katika hizo schedules, moja ambayo wameingiza katika Katiba

yao ni mpaka wa nchi yetu ya Kenya ningependa uorodheshwa hapo katika Katiba,  iwe  ijulikane  kamili  kamili  kwamba  nchi

yetu ya Kenya imechukua nafasi mpaka wapi kutoka wapi. 

Ya pili hizi districts pia ningetaka ziwe na mipaka ambayo imeorodheshwa katika Katiba kwa sababu ikiwachwa  huru  namna

hiyo, mambo mengi hutokea baada ya Katiba kuchapishwa. Kama hivi sasa ninaweza kutoa mfano wa Taita Taveta district.  Ile

ramani  ambayo  ilikuwa  imewekwa  na  mkoloni  1963  and  below,  ilikuwa  imeweka  mipaka  yote  katika  Kenya,  districts  zote

katika Kenya mipaka yao ilikuwa inajulikana kabisa. Katika Taita Taveta, mpaka wetu wa South (Kusini) umeharibiwa na watu

ambao  wana  influence.  Tukienda  pande  za  juu  (North)  pia  imerudishwa  nyuma,  imewekwa  ndani  na  huo  ndio  mfano  mzuri

ambao unaweza kupewa Wataita taveta district kwa sababu naelewa. Pahali ilipokuwa wakati  wa ukoloni na pale mpaka wetu

wa  Taita  Taveta  uko  kwa  sasa.  Kwa  sababu  uliharibiwa  na  wale  wanasiasa  ambao  wakati  huo  baada  ya  kupata  uhuru

walikuwa karibu kabisa na mamlaka. Sasa  hapo katika Katiba ningependa mipaka yetu ya cities za  Kenya  ipangwe  vizuri  na

ma-districts zijulikane.

La  pili  ningependa  kuunga  mkono  wenzangu  ambao  wamezungumza  juu  ya  utamaduni  na  ukabila  ambavyo  tungependa

utamaduni  wetu  utiliwe  mkazo  katika  Katiba  kwa  sababu  mambo  mengi  yameharibika  kwa  sababu  Katiba  yenyewe  haina

mkazo wowote katika utamaduni. Na  katika utamaduni huo, mambo mengi ambayo yametajwa tajwa hapa kama vile mambo

ya heshima ya vijana kutoka  zamani,  mambo  ya  kurekebisha  tabia  mbaya  za  vijana  kama  ilivyo  sasa.  Utamaduni  ulikuwa  ni

kwamba, mzazi yeyote ambaye ni mkubwa wa umri wa babako, lazima umheshimu kama babako. 
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Kwa hivyo kila district  ilikuwa na utamaduni wake ambao walikuwa wanaofuata.  Hata si mambo ya ajabu wakati  huo,  mtoto

kukutana na mzee njiani, anakuta anapanda juu ya mti, anaambiwa ateremke na achapwe.  Na  si babake,  lakini anajua huyu ni

mzee wa rika ya baba yangu. Na tena akienda akitaja hilo jambo kwa babake nyumbani, huko ndio tena atachapwa zaidi. Kwa

hivyo walikuwa wanaogopa kabisa kabisa kuchezacheza njiani. Tena si ajabu wakati  huu ukute kijana na  msichana  wamekaa

njiani  wanazungumza  mambo  yao  ya  karibu  kabisa  wanakuona  wewe  mtu  mzima  unakuja,  hawezi  kuwacha  topic  yao.

Wanaendelea tu,  hata uje upite.  Lakini zamani  wakati  huo,  haiwezekani  kabisa  kabisa.  Kitamaduni  cha  Wataita  kwa  mfano,

ilikuwa haiwezekani hiyo kabisa. Kwanza wakikuona kwa mbali hata huwezi kujua wamepiga kona wapi.  Ilikuwa ni utamaduni

huo. Kwa hivyo Katiba ya sasa  tungependa iunge mkono na ikaaze utamaduni wa mwafrika na  huo  ukabila  ambao  makabila

ambayo yana utamaduni wake ifuatwe kamili.

Lingine kama wenzangu walivyosema ni juu ya pombe ya mnazi na hizi zingine. Naunga mkono kwa sababu mnazi si kahawa,

kahawa ni tunda peke yake. Lakini mnazi hutumiwa wote mzima. Mti wote mzima wa mnazi hutumiwa na mwanadamu ambayo

kwao  mnazi  uko.  Wacha  ile  pombe  peke  yake.  Lakini  ule  mti  ni  mti  wa  zamani  na  sijui  ulikuja  kudharauliwa  wapi?  Lakini

tungeomba tusipiganie tu peke  yake mnazi, kuna pombe pia za kienyeji ambazo zilikuwa hapo zamani kama hapa Taita,  kama

umeshapoza mtoto wa mtu, kama haujapeleka pombe ya muratina  kule,  wewe hauwezi kujulikana unataka kuoa  huko.  You

are not serious kama hujapeleka debe  ya pombe pale.  Maana huo ni utamaduni. Sasa  siku hizi, imebadirishwa iwe chai.  Hata

sijui ndio maana wasichana wanakwenda wanaolewa wanarudishwa. Maana ule utamaduni  ulipoachwa  hata  divorces  zimejaa

kabisa kabisa.  Na  tulikuwa na  utamaduni  mwingine  hapa,  msichana  akishafika  umri  alikuwa  anawekwa  ndani  ya  nyumba  au

mwari. 

Walikuwa wanafanyiwa karamu fulani na mafundisho hapo katika nyumba mwezi mmoja. Akitoka pale,  ameshakuwa msichana

ambaye ameshafundishwa, anajua tabia na desturi za nchi yake au kabila lake pale.  Kwa hivyo hapo ndipo amekuwa ataogopa

hata kusimama simama  na  wavulana  ovyo  ovyo  maana  ashapitia  katika  ile  course.  Kwa  hivyo  nasisitiza  kwamba  utamaduni

usiachwe katika Katiba, mkaze.

Elimu imetajwa  kwamba  watoto  kutoka  nursery  hadi  form  four  iwe  ya  lazima  na  ya  bure.  Naunga  mkono  jambo  hilo  kwa

sababu kwa sasa  hivi tulivyo, vijana wengi wamekaa nje hata kanzu hakuna na hata akisema anataka kazi ikipatikana,  hawezi

kupata, hawezi kufanya kwa sababu elimu hana. Na sio eti ni akili hana, ni kwa sababu mzazi wake alikuwanga tu uniform. Only

uniform.  Wajua  shule  zingine  ziko  very  strict.  Kama  huna  uniform,  huyo  mtoto  hasomi  hapo.  Haya  uniform,  fees,  fees

imeondelewa tumeambiwa hivyo, lakini kwa mpango mpango. Afadhali wakati  ule tulikuwa tunatoa fees.  Mimi nilisomea hapa.

Nilikuwa nalipa shilingi tatu kwa mwaka mmoja hapa wakati  huo. Three shillings. Kwa hivyo ningetaka Serikali ichukue mzigo

huo kutoka kwa wazazi ili kupunguza ile tunaita ‘illiteracy’.

Tukiingia katika hali ya matibabu, hapo mimi naunga mkono waliozungumza hapo mbele kwamba kama elimu itakuwa bure pia
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utabibu uwe bure.  Kutoka  dispensaries,  health  centers  mpaka  district  hospitals.  Kama  umekuwa  referred  kama  ni  Kenyatta

labda huko pengine, lakini sasa  hapa chini huo ugonjwa utakupeleka Kenyatta,  huo ni wa kupeleka saa  ingine. Kwa hivyo pia

hapa chini watu wengi wanakufa kwa sababu hawana pesa  za kulipia ghalama za matibabu. Kwa hayo machache,  ningeomba

tafadhalini sasa mchukulie hayo kwa mzigo na nimekomea hapo, asante. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo. Dickson Mwakwari.

Dickson  Mwakwari:  Waheshimiwa  wa  Commission  ya  Katiba  na  wananchi  wenzangu,  hamjambo.  Basi  majina  yangu  ni

Dickson Edward Mwakwari.  Nimetoka sehemu hii ya Mwakinyungu, kijiji  kidogo  ambacho  kinaitwa  Rahai.  Na  yangu  niliyo

nayo  la  kwanza:  Ninapendekeza  Serikali  ijayo,  iwe  ni  Serikali  ya  majimbo.  Kwa  sababu  tukiwa  na  Serikali  ya  majimbo,

tutakuwa  tunaangalia  mambo  yetu  sisi  wenyewe.  Kama  ni  wakuu  wa  Serikali  yetu,  tutakuwa  sisi  wenyewe  tutakuwa

tunashughulukia mambo yetu wenyewe. 

Mashamba  yetu  tutakuwa  tukiyaendeleza  na  hatutakuwa  na  unyanyasaji  katika  sehemu  yetu.  Kwa  sababu  kwa  hivi  sasa

tunaweza tukasema,  viongozi walioko Serikalini sana sana wale  wakuu  si  sisi  wenyewe  ni  wa  kutoka  sehemu  zingine  ambao

hata kama ni pesa zimeletwa huku za biashara,  sisi Wataita,  hatuambiwi ya kwamba kuna pesa  ili twende tuzichukue tuzifanyie

kazi. Lakini tukiwa ni sisi wenyewe tutakuwa tukijishughulisha na mambo yetu kikamilifu. 

Ya pili, ninasema ya kwamba, watoto  wasio na wazazi kwa mfano waliofiliwa na wazazi wao kwa ajili ya janga hili la ukimwi,

wawe wakipata  msaada wa elimu kutoka kwa  Serikali.  Serikali  ijishughulishe  na  elimu  pamoja  na  chakula  chao.  Pia  wajane

ambao hawajaajiriwa,  kuwe na kiwango fulani kutoka kwa Serikali ambacho wajane hao watakuwa  wakipatiwa  kila  mwisho

wa mwezi ili kuhudumia maisha yao kadhalika na watoto walio nao. 

Lingine ninasema ya kwamba,  watoto  wakitimiza umri wa miaka kumi na nane,  wawe wakipatiwa  vitambulisho  vya  nchi  yetu

bila  kulipishwa  malipo  yoyote.  Kwa  sababu  hivi  sasa  wanalipishwa.  Na  ninakumbuka  mimi  wakati  nilichukua  kitambulisho

sikuwa  nimelipishwa  chochote.  Wakipata  vitambulisho,  pia  wawe  wanapatiwa  kadi  za  kupigia  kura  ili  wawe  nazo  tayari,

kukitokea ni kupiga kura kusiwe na shida yeyote. 

La mwisho ninasema ya kwamba madaktari  walioko  ndio  wameendeleza  ugonjwa  huu  wa  ukimwi.  Kwa  sababu  gani?  Kwa

sababu ikiwa ameona mgonjwa ana  ukimwi,  haambiwi  kwamba  ni  ukimwi,  bali  anafichwa  anaambiwa  ni  homa.  Na  ikiwa  ni

homa, yeye akirudi nyumbani homa hiyo inaendelezwa kila mahali. Na  raia hawezi kujua kama mtu huyu ana ukimwi. Wanajua

tu  ana  homa  ama  ana  typhoid  ama  wakati  mwingine  tunaambiwa  ni  TB.  Na  hata  akifa,  saa  zingine  kama  mikono  yetu  ina

vidonda, tuna-osha tu tukijua mtu huyu amekufa kwa ugonjwa wa TB. Lakini kumbe ni ukimwi na  sisi  tuliobakia  tunabaki  na

ugonjwa huo katika mili yetu. Kwa hivyo madaktari wawe wakisema ukweli. Asante.
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Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo ndugu yangu. Patrick Karindo. Jemizah Mwandaviro.

Jemizah  Mwandaviro:  Kama  mlivyosikia  kwa  majina  yangu  mimi  ndiye  Jemizah  Mwandaviro  sio  Jeniffer  Mwandaviro.

Wageni  wetu  wa  siku  ya  leo  pamoja  na  viongozi  wetu  nawasalimu  nyote  hamjambo.  Kwangu  mimi  yote  ambayo  nilikuwa

nizungumze  naona  kama  nimeongea  kwa  kuchelewa.  Yote  hayo  yashasemwa  lakini  langu  sasa  ni  kuunga  mkono  yote

yaliyosemwa na wenzangu. 

Kwanza yangu ningeanza na wale watu wa mwalugongo. Kwa kweli mtu wa mwalugongo  ambaye ni mzee wa kijiji ana kazi

kubwa sana kwa sababu yote ambayo huwa inahusika yeye ndiye huwa anatujulisha. Kama ni  mkutano  ni  lazima  yeye  atoke

atujulishe ndio sasa  tujue kesho kuna mkutano ama kama ni kazi ya kijiji lazima tujue kupitia kwa  mzee  wa  kijiji.  Kwa  hivyo

mimi ningesema wangekuwa wanapatiwa kamshahara kidogo kwa kazi yao ambayo huwa anafanya. 

Pili ni kuhusu chakula hiki cha msaada. Kwa kweli chakula cha msaada huwa tunaletewa lakini hakiji mara kwa mara.  Kinakuja

kwa muda. Pamoja na hayo ningependa kuongezea kama ingewezekana ikifikia ni wakati wa msimu wa kupanda tuwe tukipata

angalao kama ni mbegu ya maharagwe ama  ya  mahindi  ili  tuwe  na  mahali  pengine  tukipanda  shambani  tujue  hapa,  ni  mahali

tumepewa msaada wa mahindi au maharagwe. 

Halafu  tatu  ni  kuhusu  walimu  wa  nursery  zile  shule  za  vidudu,  mimi  ningeomba  kama  ingewezekana,  wawe  wakipatiwa

mshahara kupitia kwa Serikali. Halafu nne ni ule ugonjwa wa ukimwi. Kwa kweli huu ugonjwa umekuwa ukizungumziwa sana.

Hasa kama ingewezekana, hatuwezi kujua huyu ana ukimwi ama huyu hana. 

Kama ingewezekana ingekuwa kila mtu angekuwa anapimwa kwa mwaka pengine safari moja au mbili ndio sasa  kama ni baba

akija pia apewe kama ni kazi kama vile tulipewa kadi za chanjo hii ya akina mama. Tulichanjwa ya tetanus.  Awe na kadi akija

nyumbani  amuonyeshe  kama  ni  mama,  mimi  nimepimwa  nimeonekana  hivi.  Kama  ni  mama  naye  anyoeshe  bwana  yake

nimeonyeshwe hivi niko hivi. Ndio tujue bwana amepatikana au mama amepatikana ama yeyote ambaye amepatikana ajulikane

huyu ana tatizo fulani. 

Kwa hivyo isiwe ati nikuja kuulizana wewe umetumwa umeambiwa aje?  Kama ni baba  anasema “haii.. nitakwambia  baadaye

sijui.” Iwe ni kweli kadi  imeonyesha kweli mama huyu ameonekana ako hivi. Ili pengine mama hajapatikana uepukana na huo

ugonjwa kuliko kuwa tunawacha watoto bila wazazi. Hiyo ni shida kubwa kweli kwa sababu tunahurumiwa watoto  kama hana

baba hana  mama  wengine  hata  mwishowe  pia  watoto  pia  wanaenda.  Kwa  hayo  mimi nimefika  hapo.  Karibuni  tena  wageni

wetu. 

Com. Keriako Tobiko:  Asante sana.  Sasa  kuna wale ambao wako na  maandishi  (memorandum)  na  hawataki  kuzungumza.

Kama  uko  na  memorandum  na  hutaki  kuzungumza  unaweza  kuleta  na  kuji-register  hapa.  Kuna  Jotham  Ruma,  ameacha
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memorandum yake hapa na hajajiandikisha.  Humphrey Wughoma.

Humphrey Wughoma: Kwa majina mimi ni Humphrey Wughoma, natoka kijiji cha Msau,  Koroi.  Chairman wa kikao hiki na

wananchi wote hamjambo. Mimi naunga mkono yule msemaji wa kwanza na wa pili kwa yale yote walizungumzia. Lakini kwa

upande wangu nilikuwa na kitu kimoja nilikuwa nataka kukiguzia ambacho nafikiri katika hawa wawili walioongea hawakulitaja.

Nazungumzia habari  ya hizi tume zinazochaguliwa na  nikizungmzia   hivyo  sisemi  eti  ni  Tume  hii  ya  Katiba.  Kuna  tume  nyingi

huwa zinachaguliwa hapa Kenya.  Hasa Rais mwenyewe ndiye huzichagua hizi tume. Tume za kuchunguza mambo fulani  fulani

siziwepo kwani tume hizo zinatumia pesa  nyingi za mwananchi na baada  ya kumaliza kazi yao,  Serikali haitangazi matokeo  ya

tume  hizi  kirasmi.  Ama  kwa  wakati  mwingine  inavunjwa  kabla  ya  kumaliza  kazi  yake.  Tume  kama  hiyo  twaweza  kusema

ambayo  ilivunja  kila  mwananchi  moyo  kabisa  ni  ile  ilikuwa  ya  kifo  cha  Dr.  Ouko.  Hiyo  haikutoa  chochote  kabisa.  Watu

walikuja kutoka ng’ambo, wanakuja kuchunguza hizo tume, pesa wakatumia kwa wingi na hiyo tume haikutoa uamuzi wao. 

Number two. Nazungumzia habari ya elections. Ningeona ni vizuri diwani ama mbunge asipatiwe nafasi ya kutafuta kura zaidi ya

vipindi viwili. Tukiangalia kwa sasa kuna wabunge wengine tangu 1993 yeye yuko pale mpaka saa hii. Lakini kama wangepewa

vipindi angalao hata mimi mwenyewe naweza kujitokeza nikajaribu, lakini sasa ni yeye tu ni yeye tu. 

Tatu, limetajwa ni rafiki yangu mmoja hapa,  mtu mmoja, kazi moja.  Hiyo kuna vijana wengi ambao wanakosa kazi na unaona

mtu mwingine anakushikilia kazi ishirini. Hajali wengine. 

Nne kabisa ambalo ni la mwisho, nilikuwa nazungumzia habari  ya plots hizi za biashara.  Tuangalie kama Voi hapa.  Tukiangalia

mimi nikienda  hapa  na  natoka  wilaya  hii  hii  ya  Taita,  nikijaribu  kutafuta  kiwanja  pale,  siwezi  pata.  Mtu  anatoka  sijui  wapi,

Nairobi,  Kisumu wao ndio wako na ma-plot  mengi hapo Voi.  Sasa  kwa upande wangu nilikuwa naonelea Katiba iwekwe ya

plot za biashara zipewanwe kwa mwananchi wa hapo hapo au mwananchi wa wilaya inayohusika. Nafikiri yangu ni hayo.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo Mzee wangu, jiandikishe pale. Silvano Mzee. 

Silvanus Mzee: Asante sana Commissioners na  waliohudhuria nyote hamjambo. Mimi kwa majina ni Silvano Mzee na langu

la kwanza linaenda kwa local authority, county council plots.  Nilikuwa naonelea kama county council ingekuwa na authority ya

kuweza ku-prosecute  mtu ambaye ana-encroach  yaani  kwa  mfano  unakuwa  na  plot  na  unakuta  mwenzako  labda  hasa  kwa

upande  wa  wanawake  ambao  nimeona  hiyo  example.  Mtu  anaingia  na  akienda  kwa  county  council  anaambiwa  sisi  hatuna

uwezo wa kumtoa huyo mtu na wao wenyewe ndio walitoa hiyo plot.  Kwa hivyo naonelea kwamba  county  council  yenyewe

iwe  na  hiyo  authority  ukienda  pale  kwa  msaada  wote  wachukue  hilo  jukumu  badala  ya  kukurudisha  ama  kukupeleka  kwa

adminstration ama kwa upande wo wote ule. 

Hilo ni la kwanza. La pili linahusika na  land hivo hivo. Kwangu naonelea kwamba mashamba mengi yameshaandikishwa lakini
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utakuta kwamba yule mtu  ambaye  amepata  title  deed  ndiye  anaweza  kushitaki  mtu  ambaye  ana-encroach  ama  mtu  ambaye

anamtatiza  kwa  shamba.  Anaweza  kumshitaki  kwa  sababu  ana  title  deed  lakini  hivi  kwa  sasa  hivi  utakuta  mtu  ambaye  ana

number  itachukua  muda  mrefu  sana  hata  kukuja  ku-settle  hiyo  case.  Unakuta  wanasumbuana,  wanasumbuana  na  huyo  mtu

atakuwa na uwezo mdogo sana. Kwa hivyo nilikuwa naona Serikali yenyewe ingechukua hilo jukumu hata kwa vile wote wawili

walikuwa pale na  number  wameshapata.  Kwa  hivyo  mtu  awe  na  uwezo  wakati  wa  kumshitaki  mtu  ambaye  wanasumbuana

moja kwa moja. 

Halafu  lingine  ni  kuhusu  waalimu.  Kwa  maoni  yangu  naona  ya  kwamba  ni  vizuri  walimu  wawe  wakipelekwa  in-service  za

guidance na counseling mara kwa mara. Yaani kwa mfano sasa hivi unakuta walimu wanafundisha watoto wengine ambao labda

wameachwa na wazazi wao kwa sababu ya ugonjwa wa ukimwi na wengine ni mayatima. Sasa  unakuta mwalimu anahimizwa

asiadhibu labda kwa kiboko, atoe adhibu yeyote ama afanye guidance and counseling.

 Lakini unakuta mwalimu huyo huyo ana ujuzi mdogo sana kwa hiyo guidance and counseling. Na  hii guidance and counseling

utakuta kwamba ni jambo ambalo linasomewa hata kwa degree lakini utakuta kwamba mwalimu ana  uwezo  mdogo  sana  wa

kufanya hii guidance and counseling. Kwa hivyo nilikuwa naona kwamba wawe wakipelekwa kwa in-service za guidance and

counseling mara kwa mara ili waweze kuwasaidia hawa watoto.

La  mwisho,  nilikuwa  naona  kwamba  kwa  upande  wa  elimu  hapo  hapo,  kanisa  liwe  na  jukumu  zaidi  la  kuweza  kukuwa  na

maongozi ya kiroho hasa kwa mashule. Yaani wawe na programme. Haswa haswa programme. Bali na  pastoral  programme,

wao wenyewe wawe na programme yao. Maanake unakuta walimu sio wote ambao wako na ule ujuzi wa kiroho lakini utakuta

kanisa lenyewe linaweza kuwa na nafasi nzuri kwa upande huo. Kwa hivyo langu nasisitiza hapo ni wawe na programme hasa

katika mashule. Kwa hivyo kwa hayo, nashukuru sana. 

Com. Keriako Tobiko: Okey asante sana. Jiandikishe hapo ndugu yangu. Harun Hassan. 

Harun Hassan: Tume ya kurekebisha Katiba na wananchi wa Msau na Mchanganyiko, hamjambo. Kwanza mimi niko hapa

kuakilisha  masilahi  ya  waislamu  lakini  baada  ya  kuwasomea  yale  waislamu  wanayotaka,  nitarudi  nifafanue  kidogo  mambo

ambayo nafikiri yanahusu Wakenya kwa ujumla. Kwanza kwa waislamu: Kadhi Mkuu yaani Chief Kadhi lazima achaguliwe na

waislamu wenyewe sio achaguliwe na Serikali.  Kama kwa saa  hizi, twaweza kuwa Rais ni Mkristu kwa hivyo hana ruhusa wa

kuchagua Kadhi Mkuu, Kadhi Mkuu achaguliwe na waislamu. 

Point  number  two.   Baada  ya  hayo  tuwe  na  Kadhi  wakuu  katika  division,  district  na  provincial  na  wote  wachaguliwe  na

waislamu. Halafu kati ya hao kadhi wakuu, lazima wawe na qualifications zifuatazo:

1. Awe mwanaume. 

2. Lazima awe muislamu.
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3. Awe mwenye elimu ya kidini.

4. Awe ni mchamungu.

5. Awe mwadilifu.

6. Awe na umri wa miaka thelathini na mitano na kuendelea. 

7. Awe na kumbukumbu nzuri.

Halafu katika upande wa hukumu, yaani Judiciary, kama yeye Chief Kadhi mkuu ameshindwa na masilahi fulani, hayo masilahi

tulikuwa tunayaomba yapelekwa kwa mujjahid. Mujjahid ambao ni watu wanasimamia waislamu wote kote  duniani na nafikiria

headquarter yao iko Iran. Mujjahid, you can note somewhere. 

Mavazi ya kitaifa: Mwanaume avae nguo ya kiume na mke inafaa afae nguo za kike zenye kuzitili uchi. Kwa mfano, nguo izitili

mwili wote,  isipokuwa uso,  viganja vya mikono  na  viganja  vya  miguu.  Hata  mashuleni  wavae  wakiheshimu  dini.  Kwa  mfano

kama sisi waislamu twaweza sema tuko na nguo zetu rasmi. Wanawake wanafaa wavae buibui na wanaume kanzu. Sasa  kwa

hivyo tulikuwa tunaomba pia  Serikali  ya  Kenya,  twashangaa  sana  kuwaona  mandugu  zetu  wa  kike  wanavaa  mini-skirt,  nini.

Kwa hivyo Serikali yetu kama pia ni  Wakristu, muwe na vazi la heshima. 

Point  number  three:  Twaona  katika  nchi  yetu  kuna  sherehe,  sherehe  kama  vile  Christmas  mko  na  Easter.  Pia  sisi  waislamu

tumeona tu mumetupa tu sikukuu moja ya I-dul-fitr. Tulikuwa tunaulizia pia mtambue sikukuu kama ya Idilhaji, hashula, ambazo

ziwe ni public holidays. Juu hata kama nyinyi ni wakristu  mungefurahia pia kupumzika siku ya Idilhaji ama siku ya Hashula ama

siku ya I-dul-fitr pia. 

Ibada: Katika ibada hapa kuna kitu inasema katika sheria ya Kenya kuwe na uhuru wa kuabudu.  Sasa  huu uhuru wa kuabudu

twashangaa sana twasikia kuwa kuna kanisa zingine zimeingia nchini Kenya za kuomba mashetani kuomba nini. Sasa  tulikuwa

tunaona, badala  ya kuwe na uhuru wa kuabudu,  inafaa iwe kuwe na uhuru wa dini.  Sio  uhuru  wa  kuabudu.  Maana  tukisema

uhuru wa dini tutakuwa na wakristu,  waislamu na pengine dhehebu lingine moja hivi. Lakini tukisema  uhuru  wa  kuabudu,  mtu

anaweza kuabudu hata jiwe. Kwa hivyo tuwe na uhuru wa dini wala sio uhuru wa kuabudu. 

Uraia:  Katika  uraia  yaani  citizenship,  tulikuwa  tunaulizia  kama  ingewezekana  Serikali  ipatie  mtu  uraia  mara  mbili.  Yaani  ya

kwanza iwe ni pahali pa kuzaliwa ‘automatic citizenship’ halafu ya pili pahali popote  sasa  waweza kwenda kama umeenda nchi

ile umehamia, iwe sasa ni citizenship ya pili.

Point number six: Haki za watoto  na wanawake.  Zote ziwe za Kiislamu. Watoto  wafundishwe dini yao hata mashuleni. Halafu

kuna point number saba,  kazi  na  nafasi  ya  masomo  ya  nje.  Siku  hizi  jameni  twashangaa  zaidi  baada  ya  Osama  kulipua  hilo

jimbo katika Marekani, umekuwa ukienda kutafuta kama ni ma-passport  nini. Wauliziwa jina lako wakishasikia tu Muhammad

ama Hassan nini, wanaweza kuleta mambo mengi ya uchunguzi. Kwa hivyo tulikuwa tunaomba kama ni haki kama hizo zitolewe
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bila kupendelea upande wowote. 

La mwisho ni kitambulisho: Hati ya kusafiria na hati ya kuzaliwa. Kama hizi zote tuseme kitambulisho, ID card,  hati ya kusafiria

(passport)  na  birth  certificate,  tulikuwa  tunaonelea  sisi  waislamu  juu  sisi  wote  ni  Wakenya  na  tunapenda  Kenya,  kila  mtu

mwananchi anaitwa Mkenya awe na hizo vitu. Kama tu vile uko na kitambulisho upatiwe pia passport  na  birth  certificate  bila

vikwazo vingi. Hayo ndio tulikuwa nayo upande wa Kiislamu. 

Sasa nitazungumzia mawili matatu kuhusu nchi ya Kenya.  Kwanza kabisa nilikuwa nataka …sijui kama Wakenya wangefikiria

kitu  kimoja!  Watu  wengi  wanasema  kuwe  na  majimbo,  sikatai  kuwe  na  majimbo,  lakini  wakati  kama  huu  mimi  kama

ningeulizwa  ningesema  kwanza  tujipatie  miaka  ishirini  ijayo  ndio  tuanzishe  mfumo  wa  majimbo.  Maanake  saa  hivi  kama

tujuavyo Kenya ina makabila arobaini na mawili. 

Kwa hivyo ukisema majimbo, watu wale hawaelewi wanaanza kuangalia Mkikuyu yuko hapa,  Mjaluo yuko hapa,  nani  yuko

hapa.  Na  kusema  ukweli  kama  tunataka  sisi  Wakenya  tuzuie  umwagikaji  wa  damu  katika  hii  nchi,  tulikuwa  tunaona  ni  haki

kusiwe na utawala huo wa majimbo maanake kwa saa hizi, mwananchi ungimwambia majimbo, sio wote wanaelewa.  Mwingine

anafikiria Mkikuyu, nani nani. Kwa hivyo kuzuia hayo, nilikuwa nasema Serikali iwe na vyama viwili peke yake. 

Halafu  kumekuwa  na  shida  katika  uamuzi  wa  kura  katika  nchi  yetu.  Sasa  nilikuwa  naonelea  kwa  upande  wangu  ili  kuzuia

michafuko baada  ya  kura  ama  nini,  tulikuwa  tunaonelea  yule  atakayepata  kura  mingi  katika  uchaguzi  ujao,  atangazwe  kuwa

Rais.  Halafu  yule  atakuwa  na  votes,  yaani  number  two,  atangazwe  Waziri  Mkuu.  Natumai  tukiwa  na  vyama  viwili,  hapo

tutakuwa tumedumisha amani.

Jambo la mwisho nilikuwa nataka nizungumzie kuhusu bangi. Bangi kama a herbal,  we can talk of it is a drug. Na  ikiwa kama

ulaya,  twasikia  Britain,  U.S.  A  wameagiza  vyuo  vyao  vikuu  wafanye  uchunguzi  kuhusu  huu  mumea,  kwa  nini  Katiba  yetu

isifanye uchunguzi kuhusu bangi halafu waangalie vile wanaweza  i-control  kuliko  kukashifu  kitu  ambacho  hutumii.  Kwa  hivyo

nilikuwa naulizia Serikali pia iangalie mambo ya bangi. Intensive research kuhusu hiyo kitu. 

Halafu kuna jambo la mwisho, kuna hii sheria ilibuniwa  juzi  ati  hakuna  kuadhibiwa  shuleni.  Sasa  hata  kama  sisi  vile  tulikuwa

tunasoma,  tulikuwa  tunaadhibiwa  na  waalimu,  ndiyo  at  least  tukapata  kitu  kidogo.  Kwa  hivyo  nilikuwa  naomba  kama

ingewezekana, kama ni caning nini ziruhusiwe katika shule ili ile adabu ya watoto  at  least  iwe high grade kidogo.  Kwa hivyo ni

hayo machache tu shukrani.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana Bwana Hassan, jiandikishe pale. Delvan Munyasa. 

Delvan  Munyasa:   Kwa  maofisa  wetu  wa  leo  wa  Katiba  na  wananchi  kwa  ujumla  nawasalimu  nyote.  Kwa  majina  mimi
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naitwa  Delvan  Munyasa  kutoka  Ronye  Mombota.  Jambo  langu  la  kwanza….  nafikiri  mengine  naunga  mkono  ambayo

yamesemwa na wenzangu na mengine nitazungumza. La kwanza,  ni kuhusu elimu. Kwa hakika sisi wazazi tunaumia  sana  tena

sana. Elimu tunataka lakini uwezo hatuna. Kwa hivyo ningeliomba Katiba hii yetu ya Kenya iangalie sana mambo ya elimu juu

ya watoto kwanzia darasa la kwanza mpaka standard eight wasome bure. 

La pili  ni  juu  ya  haki  ya  mwananchi.  Mwananchi  ana  haki  zake  lakini  hatimiziwi  na  shida  hii  inaendelea  sana  na  mwananchi

anajaribu vile awezavyo lakini hakuna mwelekeo na inakuwa ni kilio kwa mwananchi analilia Serikali ‘kwa nini tumepata uhuru

lakini matunda hatuyaoni’. Sababu ni hii mwananchi ana ufugaji ana ng’ombe, mbuzi nasema kwa ujumla ufugaji. Lakini mnyama

wake akiliwa na mnyama wa porini, ukijaribu kupiga ripoti kwa game warden, hakuna kitu ambayo inachukuliwa kwa haraka. 

Mimi kwa hakika ningelipendekeza haki ya mwananchi iangaliwe sana kama ni ngombe wake ameuliwa, alipwe. Hata kama ni

elfu ishirini. Lakini ahakikishiwe ng’ombe wake amelipwa. Nasikitika mtu akiuliwa, ukipeleka ripoti,  hakuna hatua inachukuliwa

haraka. Ni lazima uchunguzwe kwa muda mrefu na labda kiwango utakuja lipwa na tunavyojua mwanadamu hana kiwango cha

kulipwa. Lakini kitu ambacho atakuja  kulipwa, ni  kitu  kidogo  sana  na  kitakuwa  kimechukua  muda.  Atasumbuliwa  hili  na  hili

ndipo alipwe. Kwa hivyo hiyo tunaomba, Katiba yetu ya nchi ya Kenya, iangalie jambo kama hilo. Malipo ya mwanadamu kwa

sababu hakuna kiwango hata akilipwa milioni mbili, sio eti amelipwa ghalama la mtu. 

La  tatu:   Ni  kuhusu  akina  mwalugongo.  Kwa  hakika  hawa  watu  nawahurumia  sana.  Hata  jambo  likija  kufika  kwa  Rais

limeendea kwa mwalugongo. Ni mtu mwenye kazi ngumu kweli kweli hakika.  Kwa  sababu  wakati  wowote  akilala  hakulala

ana uhuru wa kuamshwa. Ni saa  nane anapigiwa mlango na  anashughulikia  jambo  la  mwananchi.  Na  akishalishughulikia  kwa

hakika hawa huchukua jukumu kushughulikia mwananchi vilivyo. Na jambo hilo mpaka lipitie kwa chifu na chifu achukue hatua

vile iwezekanavyo. Lakini limetokana na mwalugongo, kazi ngumu zaidi. Kwa hivyo mimi ningelipendekeza hawa watu wawe

wakilipwa. Ni haki.

Pointi ya nne, tulipopata uhuru, tulifurahi sana na tukapiga vigelegele sana  tukijua  kweli  tumepata  uhuru,  tutafanikiwa,  tutaona

maendeleo na maendeleo hiyo tuliisikia kwa masikio na vitendo vilitendwa. Tuliambiwa mashule yatajengwa na kweli yalijengwa

tuliona. Mahospitali  yatajengwa na  kweli  yalijengwa  tuliona.  Lakini,  jambo  la  kushangaza,  mahospitali  haya  yamekuwa  ni  ya

matajiri, maskini anaumia. Kwa sababu  ya  nini?  Ukienda  pale  mahitaji  ambayo  utaambiwa  utashindwa.  Basi  utabaki  ukiuliza

sasa nitafanya nini?” Ningelipendekeza madawa yawe ya bure.

Naenda la tano.  Kwa hakika wagonjwa  wanapougua,  shida  moja  huwa  usafirishaji.  Kama  mimi hapa  nimesimama  nimetoka

sehemu  za  Mombota.  Na  kama  niko  na  mgonjwa,  wakati  wa  mvua  hakika  siwezi  kumpeleka  hospitali  kwa  sababu  ya

barabara. Na mahali pengine panategemea kivuko, madaraja  hamna. Wakati  wa mvua unaweza kuja na mgonjwa mkasumbaa

hapo hapo  kwa  daraja  hata  mgonjwa  akafa.  Hapo  mtapitia  wapi?  Kwa  hivyo  jambo  hilo  Serikali  iangalie.  Watutengenezee

madaraja ili mwananchi ahudumiwe vilivyo. Kwa hivyo kwa hayo machache, nafikiri nimefika mwisho. 

65



Com. Keriako Tobiko: Asante sana Mzee wangu. Jiandikishe hapo. Philip Mwalomo.Patrick Mwemba. Evans Kasenge. 

Delvan Munyasa:   Jambo lingine  ambalo  ningelisisitiza  ni  juu  ya  watu  ambao  wali-retire.  Kwa  hakika  tunapata  shida  sana

mimi mojawapo nikiwa nime-retire. Shida yenyewe ni malipo kulingana na miaka ambayo imefikia ya kupumzika, lakini ukienda

pale habari ya malipo unaambiwa ngoja. Na form ishajazwa lakini naambiwa ‘Tuko katika shughuli, tunaishughulikia, kwa hivyo

tumeshukuru kwa sababu umetuletea kilio chako na tuko katika hali ya kushughulikia mambo yako.” Kwa hivyo nataka mambo

hiyo mtu akisha-retire amaliziwe haraka aachane nayo. 

Evans Kasenge:   Kwa mabwana wote walioko katika mkao huu wa leo,  mimi kwa jina ni Evans Kasenge  mtaa  wa  Ronye

Malubini karibu na Councillor na nadhani  mnanielewa.  Basi  nitasema  machache  tu.  Kwa  jambo  la  retirement.  Mimi  nilikuwa

katika  idara  ya  ‘Ministry  of  Culture  and  Social  Services’.  Na  nilianza  kazi  hiyo  mwaka  wa  1974  kule  Bura  Rehabilitation

Centre  na  wenzangu  wengine  hapo  hapo  kuendelea  kwa  miaka  mitano  halafu  transfer  Mombasa.  Mwaka  wa  1979  mpaka

1980.  Miaka miwili. Tena ku-retire  ni 1st  July 1993.  Bado malipo. Ni kama fungu la pili ambalo zijamaliziwa. La kwanza lile

linaitwa N.S.S.F. nilipigana sana miaka minne. Barua nimeandika, maofisa waliniandikisha wakapeleka  kwa chief commissioner

kuandika ripoti zangu. Sasa  barua ikaenda,  majibu sikupata.  Nikaandika ingine  ya  pili  sikupata,  mpaka  miaka  minne,  nilikuja

kupata mwaka wa tano.  1998  ndio  nilipata  hiyo.  Nimekwenda  Wundanyi  mara  mingi  sana  nikiambiwa  “ngoja  mambo  yako

utajibiwa.”  Nikienda  kila  mara  naambiwa  ‘  majibu  yako  utayachukua’.  Mpaka  miaka  mitatu,  mpaka  miaka  minne.  Sasa

ninapoelewa  kwamba  kuna  promotion  ambapo  inafikia  karibu  na  ku-retire,  mtu  anafanya  miaka  mitatu,  minne  kwa  ule

mshahara mkubwa ile up-grading lakini niliona kwa roho imekuja iwezekane kwamba nipate hiyo.

Na ilikuwa 1988, ndio promotion ilitengenezwa hapo. Salary ilikuwa chini sana,  nilianzia na mia tatu hapo Rehabilitation Center

Bura. Kwendelea,  kwendelea,  kuja Wundayi  1991,  miaka  mitatu.  Tukapanda  kidogo  ikakuwa  elfu  moja  na  shilingi  hamsini.

Hapo tumepanda eti.

Com. Keriako Tobiko: Mzee wangu nikuulize, unapendekeza nini?

Evans Kasenge:  Sasa  la mwisho ni ile promotion sijapewa mpaka sasa.  Lakini nimetuma  barua  nangojea.  Sasa  nimeandika

barua ya kwanza 1998,  majibu sikupata.  Tena April tena,  nikaandika sikupata majibu tena.  Mpaka  tena ya tatu hivi nikatuma

ingine na nangoja majibu. Na copy ziko. Zote nimeweka pending. Na sijui kwa nini siwezi kupatiwa.  Naambiwa ‘ngoja kidogo’

. Sasa  kuna wale ambao walilipwa ile inaitwa handshake.  Sasa  wao walilipwa haraka sana na mimi mtu original wa miaka 55

sipati hiyo. Na mimi nikaona….

Com. Keriako Tobiko: Pendekezo lako ni nini? Mzee wangu nauliza pendekezo lako ni gani katika hii Katiba mpya. Tufanye

namna gani ndio kusikuwe na kesi nyingine kama hiyo yako. 
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Evans Kasenge: Ni ile tu nilisema ya promotion. Hiyo tu. 

Com. Keriako Tobiko: Ilipwe mara moja?

Evans Kasenge: Ilipwe mara moja. Ni hiyo tu. Asante

Com. Keriako Tobiko: Asante. Jiandikishe pale. Jotham Ruma. Margaret Wakesho. Peris Kijala.

Peris Kijala: Kwa majina mimi ni Peris Kijala kutoka Rowenyika. Mimi nimetoa asante kwa Tume ya Katiba vile imefika hapa

Taita. Kwa sababu tulikuwa tunasikia tu ikipita kwa mbali lakini kwa vile imekuja hapa karibu, tumetoa shukrani sana kuwaona.

Kwa sababu sisi tulikuwa tunalia, ni wapi Katiba tutaandika na inaandikiwa wapi? Tulikuwa tunasikia Katiba ikiandikwa tu kwa

magazeti  ama  kwa  vitabu  lakini  hatujawahi  kuiandika  sisi  wenyewe.  Tulikuwa  tunatumia  ya  wakoloni,  na  leo  hii  nina  furaha

kusikia hiyo Katiba nimekuja  kuiona  leo.  Nilikuwa  nafikiria  labda  ningekufa  kabla  sijawahi  kuandikishwa  kwa  Katiba.  Kwa

hivyo leo ni furaha kwangu na  kwa  hiyo  Katiba  mimi ninatoa  maoni  yangu,  mengine  nimeunga  mkono  ambayo  yamesemwa.

Lakini sasa nitaunga mkono na mengine nitasema. 

Sisi kwa kweli tunataka majimbo. Lakini hiyo majimbo mimi ningependekeza  majimbo,  tunataka  majimbo  yale  ambayo  si  ya

vita. Kwa sababu kuna majimbo mengine hapa tunasema majimbo kumbe si majimbo ya kisawasawa.  Inakuwa ni majimbo ya

kivita. Kwa hivyo  ningependekeza  majimbo  hayo  isiwe  majimbo  ya  vita  kama  vile  kulitokea  mwaka  mwingine  hapo  Likoni.

Hayo sio majimbo mazuri. Tunataka tuwe na majimbo ya kufuata sheria kikamilifu na sheria hiyo  iwe  inasimamiwa  kikamilifu.

Na hayo majimbo yawe ni ya kabila vile Mungu alitenga. Kwa sababu Mungu alijua ndio akatenga na yakatengwa na mipaka

yao. 

Ndio tukapewa lugha tofauti tofauti.  Kwa  sababu  ya  hizo  lugha,  tufuate  hizo  lugha  zile  tumepewa.  Na  tukapewa  hizo  kabila

kufuatia na mipango ya Mungu mwenyewe. Na  Mungu akapanga Wakamba  wakae  kwao  wakiwa  wanasikilizana  lugha  kwa

nchi yao. Na Wataita wakawa ni Wataita watupu wanasikilizana. Wakikuyu hivyo hivyo pia mpaka Wazungu. Mpaka  wengine

tukapewa rangi tofauti tofauti. Na tunataka hiyo ifuatiliwe hivyo. 

Kama ni Mkamba anakuja kukaa Taita,  aje  kwa mpango na kwa kufuatilia  sheria.  Asiwe  amekuja  kuingia  ni  Mtaita,  awe  ni

Mtaita na aje  na sheria zake kutoka kwa Wakamba kuleta kwa Wataita.  Akija kwa Mtaita,  akaribishwe kikamilifu kama vile

sheria zilikuwa zamani. Akaribishwe na wazee wa nchi. Kama ni Mtaita,  akaribishwe na Wataita  na asipewe mamlaka yoyote

ya  kumiliki  ama  ya  kugawanya  miji  ya  Taita.  Awe  tu  amekaribishwa  kama  vile  tunaolewa  kwa  Wakikuyu,  tunaolewa  kwa

Wakamba. Awe tu ni kama mtu ameolewa, asiwe na mamlaka na tuishi kwa usalama tusiwe kuwa na vita. Hiyo ndiyo majimbo

mimi ninapendekeza. 
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Pili ni haki  za  watoto.  Kuna  haki  za  watoto  za  elimu.  Hizo  haki  za  watoto  za  elimu  zinatakikana  zichukuliwe  kisheria.  Kwa

sababu  kuna  hizi  haki  za  elimu,  watoto  kweli  wana  elimu,  hii  elimu  nayo  kila  mara  tunaambiwa  elimu  ni  bure.  Hata  kwa

magazeti,  kwa  maredio,  inatangazwa  elimu  ni  bure  kwa  watoto  na  watu  wazima.  Lakini  tafadhali  sio  bure  kwa  wakati  huu.

Hakuna cha bure.Tunaona hakuna cha bure ingawaje inatangazwa. Imekuwa ni pesa na sio elimu ile ya zamani. 

Elimu ya leo imekuwa ni ya pesa. Tunalipa karo, vile tuliambiwa hatulipi, tunalipa. Na zamani tulikuwa kweli tunalipa na tunalipia

ukweli.  Kwa  sababu  nikilipa  tu  karo  ya  shule,  ninapewa  kitabu  hapo,  ninapewa  kalamu,  sitasumbuka,  sitafukuzwa.

Ninafukuziwa tu kama mzazi wangu hakuenda kufanya kazi.  Lakini  siku  hizi,  mtoto  anakosa  elimu  kwa  kitu  kidogo  tu.  Kule

kufukuzwa kwa kitabu, kwa kalamu, kwa uniform na kwa fees. Ingawaje tumeambiwa hakuna malipo. 

Kwa hivyo ningependekeza Katiba hii igeuze ule mfumo wa zamani, mtoto kupewa kila kitu hapo kwa hapo bila mzazi kwenda

kununua kitabu,  bila kuenda kununua kalamu, awe akiingia shule ameingia. Mzazi awachwe na uniform. Hata kama ni malipo,

iwe si malipo ya juu, iwe ni malipo ya kadre  ambayo mzazi ataweza kukusanya kulipiza huyo mtoto.   Na  akiwa hivyo, nafikiri

sote tutasoma. Kwa sababu siku hizi elimu yetu imekuwa chini kwa sababu ya mtoto kufukuzwa. 

Pia uchunguzi uwe kwa mwalimu. Siku hizi discipline imekosekana,  kwa  mwalimu  mpaka  kwa  mtoto.  Mtoto  hana  discipline,

mwalimu hana discipline. Mwalimu na mtoto ni sawa. Kwa mavazi pia kwa kila kitu. Mwalimu unamwona ni mwalimu, anavuta

sigara mbele ya mtoto,  analewa mbele  ya  mtoto,  na  mtoto  naye  anafuata  hivyo  hivyo.  Vile  amleavyo  ndivyo  akuavyo.  Kwa

hivyo tunapata hasara. Na kumefukuzwa kwa mtoto kumekuwa ni ovyo. 

Mambo ingine ni ya mzazi inapelekwa kwa mtoto. Badala ya mtoto kukaa asome,  anatolewa hapo anafukuzwa kwa sababu ya

makosa ya mzazi. Badala ya huyo mzazi kuitwa na kutatua hiyo kesi,  sasa  inakuwa kesi  ni kwa mtoto.  Mtoto anafukuzwa siku

mbili, siku tatu yuko nyumbani amefukuziwa ati ni kazi ya  umoja,  pesa  za  shule,  na  pesa  za  shule  mtoto  hatafuti  mzazi  ndiye

anatafuta. Na hapa tuna kamati zile za mashule. 

Kamati za mashule tafadhali zirekebishwe na zifanye kazi zao  kikamilifu.  Tunapochagua  kamati  za  mashule  sio  tunachagua  tu

zifukuze mtoto, tunachagua hiyo kamati i-deal na mzazi wa mtoto.  Ndio maana tunachagua hiyo kamati.  Na  kama hawezi, ikae

hiyo kamati.  Kwa sababu tunaona mara nyingi mtoto anapata  hasara  kwa sababu ya kufukuzwa  fukuzwa  ovyo  ovyo  na  hiyo

kamati, na anafukuziwa mambo ya mzazi. 

Pili ni haki za wale wasichana wanaozaa nje ya ndoa.  Wasichana hao wanapata  taabu  kwa  sababu  akizaa  mtoto  huyo,  hana

mahali pa  kukaa.  Huyo mtoto atakuwa anaranda randa ovyo ovyo kwa sababu amekosewa haki.  Hapati  haki kwa sababu ni

mtoto wa mwanamke. Mwanamke kwa mzazi hapatiwi haki. Kama ni shamba hapatiwi, hata mbuzi hapatiwi.  Hakuna chochote

atakachopatiwa hapo kwa sababu yeye ni mwanamke. Lakini mwanaume  hapo  kwa  mzazi  ana  haki.  Na  hapo  ndio  naomba
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Katiba  irekebishwe  kama  mzazi  ndiye  amezaa  mwanamke  na  amezaa  mwanaume,  mzazi  huyo  apatie  mwanamke  haki  na

mwanaume. Kwa sababu wote ni watoto wake, alibeba miezi tisa. Hakuna mwingine alibebwa mwezi mmoja. 

Kwa hivyo hao watoto Katiba irekebishwe watoto hao waangaliwe na wapewe haki.  Wale wanaokaa nje wapewe mashamba

nao wao wawe na haki  zao  kama  vile  mwanaume  anayepatiwa.  Labda  awe  ameolewa.  Na  kama  ameolewa  na  kwa  bahati

mbaya ameregeshwa kwa sababu siju hizi ni kuolewa na kuregeshwa.  Akiregeshwa pia,  aangaliwe kikamilifu. Atafanywa nini.

Mambo yake yaangaliwe na sio tu kuchukuliwa ovyo ovyo.  Kwa sababu kuna mtindo umekuja eti kwa vile  tumewachana  na

huyo  bwana  sasa  watoto  ninanyang’anywa  na  makosa  haiangaliwi.  Saa  zingine  mtu  anaambiwa  hata  huyo  mtoto  asiende

kumwona. Ama akiwa amepata kazi asipatiwe chochote na huyo mtoto. Kwa hivyo sheria irekebishe hiyo.

Kwa elimu nimeomba ikiwezekane sheria igeuze  walimu  wa  nursery  walipwe  na  Serikali  kama  wale  walimu  wengine  ambao

wanalipishwa. Walimu wa nursery walipwe na Serikali,  sio watumiwe kwa wazazi. Kwa sababu kazi anayofanya ni kubwa na

unaona halipwi mshahara wa maana.  Saa  ingine analipwa mia mbili  ama  mia  nane.  Hata  haifiki  elfu  moja  na  kazi  anayofanya

yeye ndiye chanzo cha elimu.

Sasa  ninazungumzia  juu  ya  mifugo  yetu.  Tunazungumzia  juu  ya  wanyama  wa  pori  lakini  hatujazungumzia  juu  ya  mifugo  yetu

tunayo kaa nayo. Hiyo sheria tunaomba ikiwezekana iangaliwe vizuri kwa sababu ndovu ama nyati ikiingia kwa shamba ninadai

ilipishwe.  Ilipwe  pesa.  Na  yule  mnyama  wangu  kama  ng’ombe  kama  nani,  akienda  kuharibu  chakula  cha  mwenzangu,

hayaangaliwi kama vile nyati tunamzingitia. 

Tuangalie vile vile kama ni mahindi yako imeharibiwa, iangaliwe ilipwe kisawasawa.  Isiwe ni  kufutana  futana  ama  isiwe  kama

hujashika mwenyewe ama mbuzi umpeleke kwa chief ama kwa sub-chief ndio utahakikisha.  Isiwe hivyo. Iwe tu nikipata huyo

mnyama kwa shamba langu na  nijue  ni  wa  nani,  nipeleke  hilo  jina  ashikwe  ama  alipishwe.  Hiyo  ndiyo  yangu  na  nimekomea

hapo. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana Mama. Jiandikishe hapo tafadhali. Collen Nanyika. Anderson Mwaita. 

Anderson  Mwaita:  Ma-commissioners  wote  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba,  mimi  niko  na  maoni  machache  ambayo

ningependa hasa kusaidia hata wale wenzangu waliotoa maoni yao.  Kwanza ningeanza na hii maoni ya watu kutaka Serikali ya

majimbo. 

Ningependa  kuwapatia  mwangaza  kidogo  kuwaelezea  kuwa  Serikali  ya  majimbo  haitakuwa  labda  suluhisho  la  matatizo.

Isipokuwa ningeonelea kuwa kupewe mamlaka kwa hizi local Government,  ma-councillor na ma-mayor,  naona kitu kama hiyo

labda  ingeweza  kuwasaidia  wao  wenyewe  wataweza  kuwafuata  ma-councillors  na  ma-mayors  ili  kuwatatulia  shida  zao.

Baadala  ya  kusema  kuwa  Serikali  ya  majimbo  itaweza  kutatua  matatizo  yao.  Local  Government  wenyewe  nina  uhakika
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watakuwa na uwezo hata wa ku-manage resources za wananchi ambazo ziko hapo within. 

Pili  ningependekeza  namna  hii:  Ningependekeza  katika  kuchaguliwa  kwa  ma-ministers  wa  cabinet,  wasiwe  wakitoka  katika

wale wabunge tunaowachagua.  Watu hawa watoke katika tu,  watu ambao ni wasomi. Walio na elimu na ujuzi wa  kutekeleza

kazi  tofauti  tofauti  katika  wizara  tofauti  tofauti.  Baada  ya  kutumia  wale  wale  wabunge  kwa  sababu  mara  mingi  tunaekewa

ma-ministers,  wengine  wanawekwa  kutoka  kwa  bunge  ni  ma-ministers  lakini  ujuzi  hawana.  Wamepewa  tu  sababu  ya

ku-influence  mwananchi  ambaye  alimpigia  yule  mbunge  kura  yake,  ili  kumfurahisha  tu  mwananchi.  Lakini  majukumu  si  yale

tunatarajia. 

Halafu lingine la tatu, ningesema hawa wabunge pia wawe na muda mfupi. Lile lingine nimesikia wakisema pia, yaani akisha kula

mara ya kwanza afanye kwa term ya kwanza na ikiisha hiyo, arudi tu nyumbani apatie nafasi mtu mwingine tena aendelee. 

Lingine ni kuhusu  kutoa hati za kumiliki mashamba, ID cards na hata hizi cards za upigaji kura. Mimi ningefikiria mtoto kwanza,

akifikisha miaka kumi na nane, apewe ID yake kabisa wakati  huo huo. Na  wakati  huo apewe pamoja na kadi yake ya kupiga

kura. Halafu akifika miaka kama ishirini na mbili, ishirini na tatu akimaliza masomo, at least awe na uwezo wa kupewa title deed

yake free ya shamba. Sio ati kwenda kutoa pesa ama kununua ya kuinua. Wakati shamba ile ni haki yake mwenyewe. 

Halafu ningependekeza pia elimu ya bure ya msingi kwa Wakenya wote.  Iwe ya bure kabisa sio kama vile tunavyodanganywa

tunaambiwa ni ya bure na hatuoni ikiwa ya bure mpaka leo.  Halafu  na  huduma  za  matibabu,  ningependelea  pia  hizo  huduma

ziwe ni za bure kwa wananchi wote.  Kwa sababu tumeona watu wakiteseka na  magonjwa  na  hata  hatimaye  wanafariki  kwa

sababu ya kutokujimudu kwao kifedha. 

Halafu ya saba  ningepongeza Tume hii na  natoa  maoni  kuwa  ingewezekana  kwa  sababu  Katiba  hii  sio  ati  tuikibadirisha  leo,

tutakuwa tumemaliza kabisa kabisa.  Vile tunavyo ikosoa hii ambayo iko saa  hii. Sio ajabu hata baada  ya miaka miwili  mitatu,

tutaenda kuikosoa hii  tena kwa makosa kadha.  Kwa hivyo ningependa Tume  hii  iendelee  iwe  ikifanya  kazi  yake  kwa  muda

wote. Nafikiri nitakomea hapo.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu, jiandikishe hapo. Silvia Wakesho. 

Silvia  Wakesho:   Kwa majina ni Silvia Wakesho.  Langu la  kuongeza  hapa  ni  kwamba:  Kitu  cha  kuwaambieni  kina  mama,

akina  mama  nilikuwa  nataka  niwaambieni  kwamba  mwanamke  msafi  sana  yaani  mwanamke  yule  anakuwa  msafi  sana  si

mwanamke mzuri ndani ya nyumba. Maanake mwanamke akiwa msafi sana ndani ya nyumba hataki zile kazi chafu chafu. Sasa

anataka zile kazi chafu chafu afanyiwe. Sasa kama atakuwa afanyiwe atakuwa akiajili wafanyi kazi kila mara. Sasa wale wafanyi

kazi atakuwa akiajili,  kila akikaa kidogo ameondoka.  Kama ni mfanyi kazi  kidogo  ameondoka.  Ameondoka  kwa  nini?  Kwa

maana yule mama ategemea kazi zote afanyiwe na yule mfanyi kazi. Yeye hataki kushika kazi zote za nyumbani. 
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Sasa  yeye kazi akija labda ametoka kazini akaketi  hapo,  anakaa pale na yule msichana kama ni mfanyi  kazi  afanya  kazi  zote

amaliza. Yeye yuko hivyo hivyo. Sasa ndio namwambieni kwamba taifa hili, hamtalijenga na usafi bali ni usafi na uchafu mzitoe

kwa vyote. Kwa hivyo huo ni mfano nimeuweka kwa wabunge wetu tunawaowachagua hivi tunaenda katika uchaguzi, wabunge

tunawachagua ili watufanyie kazi.  Na  kwa  vile  tunataka  watufanyie  kazi,  kazi  ni  matatizo  yetu  yaliyoko  katika  vijiji  vyetu  na

mikoa yetu. 

Watufanyie kazi kulingana na maoni yetu vile tutakavyo  wapa  shida  zetu.  Na  tunataka  tujue  kama  wabunge  tunapotoa  shida

zetu, shida zetu zinapitia wapi mpaka zifikie kwa Bunge. Hata zikifika  kwa  wabunge  ndio  ziingie  Bunge.  Yaani  matatizo  yetu

yajulikane  sana.  Sasa  tunataka  tuunde  siasa  nyingine  mpya.  Tuwe  hatutoi  –  maoni  kwa  mwalogongo,  yapitie  kwa  chief,

sub-chief  mpaka  kwa  DO  hivo  hivo.  Yatakuwa  yakienda  mwalogongo  na  sisi  twangoja.  Kwa  nini  mbunge  wetu  asikuje

akatuuliza  mna  matatizo  gani?  Na  tulimchagua  atutetee  pale.  Atakaa  pale  Bunge  ajue  matatizo  ya  watu  wa  pahali  fulani  ni

matatizo gani. Anataka afanywe hivi na hivi. 

Sio mambo yaende mlongolongo twangoja,  twangoja  tu.  Sisi  tunataka  tukitoa  shida  zetu  kwa  mbunge  wetu,  tunasema  shida

zetu  ni  hizi,  zinaenda  straightforward.  ziende  pale  zitatuliwe  pale  pale.  Kama  haziwezekani  ni  shida  ya  fedha,  tunaambiwa  ‘

mutasubiri  fedha  haziko  za  kukamilisha  shida  yenu.’  Halafu  tutajua  matatizo  yetu  yamefika  pale,  tunangoja  tunangoja  fedha

zikipatikana, tatizo letu litatuliwe. Haya nimemaliza na hapo. 

Tunaingia kwa upande wa kazi.  Kwa upande wa kazi kwa hakika munaona vijana wengi hata walio na elimu za juu sasa  hivi,

hawana  kazi.  Na  wengi  sasa  wamezingatia  sasa  wengine  wamerudi  mashambani  wanalima.  Sasa  tunasema  kama  wakilima,

ikiwa  watazingatia  kulima  ata  kuna  wakati  mwingine  hapa  tuliletewa  mbegu  tukalime.  Na  kweli  tulishika  mbegu  tukalima  na

wakupanda  wale  walipanda  walistahili  wakapanda.  Lakini  sasa  je,  kuna  swali  moja  hawakuuliza  wale  waliowaletea  msaada

kama huo. Vile vyakula tukavyolima wataziuzia nani. Ikiwa ni tomata,  ikiwa ni sukuma,  ikiwa  ni  spinach.  Wataziuzia  nani  zile

mboga.  Zitakuwa  zikae  hapo  masokoni  zioze.  Zitakuwa  zinaoza  hapo.  Ama  mnaweza  kufikiria  tunaweza  kuletewa  msaada

wowote ule wa kusaidia  wakulima hao wa mashamba madogo madogo. 

Uwasaidie  kama  wakati  huu  wetu  wa  kulima  tuna  msimu  tunalima.  Kuna  msimu  wa  maharagwe,  tuna  msimu  wa  kupanda

tomato,  sukuma na mboga.  Lakini wakati  zinakua kwa wingi, zinakosa market.  Tunataka tujue hivi; kama ni  mimea  yetu  ama

mavuno  yetu  tunayaweza  kuyauza  wapi.  Maanake  kwa  hakika  mkulima  anajitolea  kwa  moyo  lakini  kufika  kule  kuuza  zile

bidhaa,  zinakosa mahali pa  kuuza na itambidi tena aziuze kwa bei  ya  urahisi  hata  kulingana  na  yale  mahitaji  ya  madawa  yale

aliyoyatumia  na  ghalama.  Anakuja  kuziuza  kwa  hivyo  hivyo  kwa  bei  ya  rahisi  maanake  anajua  nikizuiza  hapa  ni  rahisi,

nikizipeleka huko mbele zinakutana na zile za wengine. Itakuwa sasa ndio bei imeshuka kabisa. 

Kufika pale ni traffic zimeshagongwa mpaka Voi.  Ubebe mzigo tikiti ni hivo hivo. Sasa  itakuwaje.  Nitafikiria  jambo  lingine  la
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kutuletea kama ni mashini za kutengeneza kama ni tomato sauce,  tunajua wakulima wa Wundanyi, area  hiyo ya Ronye,  kama

sisi tutakuwa na kituo chetu  hapa  cha  kutengeneza  kama  ni  tomato  sauce.  Na  awape  wakulima  moyo  wa  kulima,  yaani  wa

kulima  vyakula  kwa  wingi  maanake  wanajua  hakiharibiki.  Najua  nikilima  tomato  zangu  nikifika  pale,  zinapokelewa,

tunatengeneza  kama  ni  tomato  sauce.  Inatengenezwa  ni  preserved,  haiharibiki.  Sasa  nina  tomato  ninakuja  sokoni,  ninajaribu

kuziuza,  kuzipiga  bei,  zinakuta  na  za  mwenzangu  na  za  yule  na  za  yule,  saa  hiyo  nisharudi  nazo  nyumbani.  Nikienda  nazo

nyumbani,  sina  la  kufanya.  Labda  nizitumie,  nizitumie,  zikibaki  zingine  zinaoza  hapo.  Hapo  hasara  yote.  Sasa  wanafikiriaje

kuhusu jambo hilo la wakulima wale wadogo wadogo.  Wengine wana mahindi. Ukifika wakati  wa mahindi, wote  wakaharibu

labda wameivuna. Hawainunui kwa mara moja.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  jamii  na  hasa  kuhusu  huu  ugonjwa  wa  ukimwi.  Ukimwi  umemaliza  watu  wengi  na  hata  hivi  unazidi

kuwaangamiza wengi. Lakini chanzo hasa, tumechunguza chanzo cha ukimwi ni nini? Chanzo cha ukimwi ni kutotii.  Chanzo cha

ukimwi  kwanza  kabisa  ni  kutotii.  Na  huko  kutotii  kunatokana  na  watoto  ambao  hawasikii  wazazi  wao.  Watoto  ambao

hawasikii  wazazi  wao.  Tangu  hapo  zamani,  akina  babu  zetu  walikuwa  wanaoa  kama  bibi  watatu,  wanne,  lakini  hatukuwa

tukisikia  mambo  haya  kama  ya  ukimwi  nini.  Magonjwa  labda  yalikuweko  kwa  sababu  hawakuwa  na  vifaa  vya  kuwapima,

labda yalikuweko siwezi  kutambua  lakini  ugonjwa  siku  hizi  wa  ukimwi  unaletwa  na  kutotii  kwa  vijana.  Na  hiyo  mara  nyingi

inatokana na wakati wa marriage. 

Kuna wakati unataka kuoa msichana kama vile ni kijana,  unataka kuoa msichana na unaenda kwa mzazi wako unamwambia ‘

baba  unajua  mimi nimempenda  msichana  fulani  nataka  nimuoe’.  Sasa  babako  labda  atakaa  kwa  muda  na  hujui  ni  kwa  nini

babako  amekaa kwa muda. Amekaa,  akakaa  halafu akaja  kukwambia  “Mimi  sitaki  nikuone  na  msichana  yule.”  Na  hukujua

kwa nini alikwambia hivo asikuone na msichana yule. Ulimchukua mjinga sana ukaona labda anataka kukuingilia mapenzi yako

ama nini. Kumbe yule mzazi wako ashaerevuka tabia za yule msichana si nzuri. Zinalingana na za kwako. 

Sasa  zile  tabia  za  yule  msichana  zinalingana  na  za  kwako  ni  hatari  kwa  maisha  yetu.  Basi  anakwambia  ‘sitaki  nikuone  na

msichana yule’. Lakini wewe kwa kutotii,  unaendelea na  mapenzi  yako  hata  mnafika  kuoana.  Unaambiwa  na  babako  “Now

you  are  free  you  can  do  whatever  you  wanted.”  Sasa  anakwambia  hivyo  amekuweka  uhuru,  sasa  amekuweka  uhuru  ni

kwamba hili neno nataka nilisema ndani ya kanisa maanake, harusi zinaozwa wapi? Makanisani. Lakini yule pastor anaoza, hana

uhusiano wowote. Yeye anaozwa na harusi ile ni kawaida ya mapenzi. Lakini yeye hajui. Basi yule mtoto anaambiwa na babake

“You are  free to do whatever you want.” Basi yeye anaona raha sana maanake maisha yake  is free.  Pale nyumbani atakuwa

hasikii mzazi. Basi hapo ndio sasa  chanzo  kinaendelea  cha  freedom.  Sasa  mtoto  atakuwa  hana  ushauri  wowote  pale.  Mzazi

akienda hivi, hata akienda makosa kwa maana yuko free, yuko free. 

Sasa  yule  atakuwa  ni  bibi  yake  labda  ako-free  na  yeye  ako-free  vile  wanavyotaka.  Sasa  wakati  ninaketi  mimi  nikikuwa

ninakaa,  ninasikia  kikapo  cha  wanawake  wanazungumza  wakasema:  “There  is  danger  of  marrying  a  con-man  and  a

con-woman.  There  is  danger  in  life.”  Na  mimi  nikachukulia  hilo  jambo  manani.  Nikafikiria  nikasema  “Ni  kwa  nini  hawa
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wanawake wamezungumza haya mambo.’ Ni kweli ama  ni  ulongo?  Lakini  mimi nikija  kuchunguza  naona  haya  mambo  ni  ya

ukweli.  There is danger of a conwoman and a conman, yaani watu ambao wanaenda katika njia moja hawatakikani  kuoana.

Hiyo  ni  jambo  la  kwanza  katika  maisha.  Na  ukienda  ukichunguza  sana,  all  are  cold  blood  na  sasa  hakuna  mtu  anapikia

mwenzake healthwise. Healthwise hakuna mtu anapikia mwenzake.  Sasa  inakuwa, virusi kukuambukiza ni haraka sana.  Yaani

magonjwa yoyote kukupata katika mwili kuingia kwa damu ni haraka maanake hakuna kinga yeyote. 

Hakuna  yule  mwingine  anapikia  mwenzake.  Sasa  there  is  danger.  Hata  tunataka  utafanya  utatuzi  na  hao  watu  wa  health,

wachunguze tabia za wazazi, na wakija kuchunguza tabia za wazazi, utakuta tunataka tujue kwanza  na  watoto.  Hawa  watoto

wanaozaa,  wanatatizika  kinamna  gani.  Maanake  kama  tutawaacha  hivyo  hivyo  watakuwa  wanabomoa.  Tutakuwa  tunasema

“Ukimwi umezidi ukimwi umezidi, unaendelea kuua, magonjwa yanazidi’. Kumbe magonjwa tunayaleta sisi wenyewe hapa. 

Com. Keriako Tobiko: Sasa Bi. Wakesho malizia. 

Silvia Wakesho: Kwa hivyo nasema utiifu wa wazazi na uwe. Na  kwanza heshima. Nataka  kwanza kuzungumzia mambo ya

tuition.  Tuition  tuna  karakana,  tumejenga,  karakana  kila  mahali.  Na  nilikuwa  ninapendelea  ikiwa  kweli  ni  vizuri,  nyumbe  za

tuition  zijengwe  za  elimu  kote  kila  mtaa  za  kufundisha  watoto.  Maanake  kuna  mchezo  unaendelea  hata  hivi  unaendelea  na

wanafunzi na walimu wanaweza kujidai kwamba wanafanya tuition lakini huku huku mchezo wa mapenzi unaendelea. 

Kuja  mzazi  kugundua,  anasema  mtoto  wake  amekwisha  kuharibika.  Kumbe  anaambiwa  na  mtoto  “  Mama  naenda  tuition.”

Akifika tuition ni chumbani hapo kwa mwalimu, ndio nyumba, ndio kitanda,  mchezo unaendelea.  Mama mzazi  kuja  kugundua

baadaye, mtoto ashaharibiwa, mwalimu akishajua ameshafanya mess, transfer ashaenda. Kwa hivyo mambo hayo yachunguzwe

sana. Na heshima tunataka baina ya wanafunzi na walimu. Wanafunzi wawe na heshima na walimu wao. 

Mwalimu wako akikutukana,  mpeleke mbele kwa mbele mpaka kwa headmaster.  Usikae,  mpaka ukaja kusema  eti  mwalimu

amenifanya hivi na hivi na kumbe wewe mwenyewe ndio ulikuwa unayaficha ficha. Kama ulikuwa unataka kuyaweka waziwazi

ungeenda mbele kwa headmaster ukamwambia “huyu mwalimu anakutukana.” Anakutukana kwa sababu gani? Kama ni tuition

umeenda  tuition  na  umeenda  kwa  nyumba  yake,  anakufunza  na  akianza  kukutukana  na  kukushika  shika,  wewe  nenda  kwa

headmaster  “Ninaenda tuition kwa mwalimu anayefundisha, lakini nikifika huko,  mwalimu hana heshima  na  mimi.”  Kwa  hivyo

walimu tutajua  vile  tutafanya  kama  tutamwambia  hiyo  tuition  aache  lakini  asiendelee  na  mchezo  huo  wa  kuharibu  watoto.

Ninasema walimu wanakoseana heshima lakini watoto wenyewe ndio hawasemi mambo yale wanayoona ndani. 

Com. Keriako Tobiko: Bi. Wakesho. Malizia sasa.

Silvia Wakesho: Kwa hivyo yangu ni hayo. Nimemaliza.
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Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo. Alvis Nyambu. 

Alvis  Nyambu:  Kwa majina naitwa Alvis Nyambu Ibrahim kutoka Mwatate.  Ningependa kutoa pendekezo langu  kwa  jinsi

vile anavonikera  pia.  Nazungumzia  kuhusu  idara  ya  wafungwa  (prisons).  Prisons  imekuwa  na  tabia  wakifunga  mtu  mfungwa

halafu kwa bahati mbaya aadhiriwe pale akiwa jela huwa mpaka arejeshwe nyumbani kuja kuzikwa. 

Jambo la pili ningependelea Serikali iwe ya majimbo na sio majimbo tu bali majimbo ya kiuchumi. Rasilimali zetu ama rasilimali

za huyu mwananchi pahali alipo zihakikishiwe mwananchi mwenyewe. Huduma za afya ziwe za bure.  Siku hizi zasumbua sana.

Mtu  akiwa  mgonjwa  ni  kushughulika  huko  na  huko.  Imekuwa  hata  mpaka  madaktari  wamegundua  madawa  ya  Serikali

watayaweka halafu wapeleke kwa clinic zao. Pia madaktari ambao wanafanya hospitali za Serikali, wasiruhusiwe kuwa na clinic

zao binafsi. 

Elimu iwe ya bure kwanzia kiwango cha Primary hadi chuo kikuu ili wananchi  wote  wa  Kenya  wapate  kuerevuka.  Rasilimali

zetu  kama  misitu,  madini,  na  mashamba  ama  ardhi  yahakikishiwe  zile  za  mtu  wa  asili  ama  yeye  mwenyewe  ndiye  anaweza

kuzihifadhi,  awe  anazitunza.  Nazungumza  kuhusu  mambo  za  kura.  Wakati  kura  kama  zapigwa,  ningependekeza,  kura  ziwe

zikihesabiwa katika vituo vya kupigia kura pale pale. Hesabu ndio ipelekwe kule kwa kuhesabiwa, wahesabu peke yake. 

Kuna kifungu cha Katiba ya sasa  kinachosema, Mkenya anaweza kukaa mahali popote  pale akiwa hata kama ametoka wapi.

Ningependekeza  kiondolewe  na  kiwe  kinyume  chake.  Kama  mimi Mtaita  niwe  naweza  kukaa  Taita  na  nikajivunia  mimi  ni

Mtaita niko Taita. Sio ya kwamba iwe mtu atatoka  kwingine na aje  huku kuja kunisumbua na kumiliki ardhi tusumbuane. Kila

mtu ana mipaka yake. 

Nazungumzia  kuhusu  walemavu  ama  watu  walio  na  ulemavu.  Wapewe  haki  zao  zote  za  kimsingi.  Kama  elimu,  kazi  na

waheshimiwe na kujengewa maghorofa.  Kuwe kikatiba,  kuwe kunajengwa nyumba za  maghorofa  ambazo  zinaweza  kufikiwa

na walio na ulemavu kwa urahisi. Isiwe inajengwa kwa stairs  mpaka  mtu  ambaye  hawezi  kupanda  na  ile  wheelchair  itakuwa

vigumu afike kule juu. Iwe kiasi ambako anaweza kufikia kama ni ofisi fulani ataka kufikia kule juu kwa ghorofa.

Pia na hapo hapo vibanda hivi vya kupigia simu, telephone booths,  walemavu wengi hawawezi  kupiga  simu  kwa  kutumia  hizi

booths ambazo ziko kwa saa  hii. Kuwe na uhuru zijengwe kiasi ambako zinaweza kufikiwa na mtu mlemavu. Zinajengwa juu,

ziwe at  least  za chini kidogo.  Kuwe na heshima  kimavazi,  kikatiba.  Wasichana  ama  wanawake  wasiruhusiwe  kikatiba  kuvaa

nguo ama suruali ndefu ambazo zinawabana na kuonyesha uchi wao. Kwani wengine wanazivaa na kuonywesha,  ku-display the

body. Kwa hivyo hiyo ni makosa. Hata kwa kimila si sawa. Hilo hilo lafuatia mwanamke, iwe kikatiba,  akivalia nguo isio msitiri

uchi wake kikamilifu, akinajisiwa, mnajisi asihukumiwe maanake ni kama kujitakia mwenyewe.

Kuhusu  bangi:  Mimi  kama  dini  yangu  inavyoniruhusu  ama  madawa  yote  yale  ya  kulevya  ama  madawa  yeyote  mabaya,
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yasiruhusiwe, si halali. Ama hata zichunguzwe, yana uwezo gani yana uwezo gani. Kuwe ni  kisababu.  Ikatazwe  kabisa,  bangi

isitumike  ama  ulevi  wowote  ule  kwani  zinaharibu  wananchi  wengi  hata  watoto.  Vijana  kwa  wazee,  wanaharibika  kwa  hiyo

bangi.  Wakuta  ngumi  zaendelea  barabarani  sababu  ya  bangi.  Kikatiba  biashara  ama  tabia  ya  umalaya  na  ushenge  ipigwe

marufuku kabisa.  Kwani  hiyo  hiyo  ndiyo  yaeneza  na  kuchochea  kupatikana  kwa  ugonjwa  na  kueneza  ugonjwa  wa  ukimwi.

Yangu ni hayo mafupi. Asanteni. 

Com. Keriako Tobiko: Sawa. Utatupatia hiyo karatasi. Asante sana ndugu yangu. Claudea Ngwayi. 

Claudea Ngwayi:  Mwenyekiti  na ma-commissioners wetu.  Mwenyekiti  wetu  wa  baraza  la  wilaya  na  maofisa  wote  mliofika

hapa kwa Katiba.  Hamjambo. Yangu kwanza naomba hivi; iandikwe katika Katiba hii yetu mpya kwamba kuwe na elimu  ya

bure kwa wanafunzi kwanzia Nursery hadi kidato cha nne. Lakini kwa walemavu iendelee kwanzia nursery hadi university level.

Halafu wanapomaliza university level, wajengewe Jua-kali  sheds zao na wawe wanaweza wakaunda kama kazi za mikono  na

vitu ambavyo watakavyotengeneza.  Pia kuwe kuna shirika maalum ambalo  litabuniwa  na  Katiba  liwe  la  kikatiba  la  kuwauzia

vifaa hivyo. Kama kwa mfano majiko. 

Halafu rasilimali aina yeyote ile, madini, gemstones,  wildlife, marine life ambayo imepatikana kutoka eneo fulani, tuhakikishiwe

na Katiba mpya kwamba rasilimali hiyo kabla haijakwenda  kwa  Central  Government  imetumika  hapo  hapo  kwa  mwananchi

yule yule wa mahali ambapo imepatikana. Kiwango fulani kiende kwa Serikali Central  Government lakini kiasi fulani kiachwe.

Hata kama ikiwezekana 50% of whatever is got there,  iachwe hapo hapo.  Sehemu ya National Park,  tunaomba Katiba mpya

tunayoibuni leo iwe inaweza yaani wasukume kidogo kama 10% of whatever land they have, hii National Park. 

Halafu iwe allocated kwa mwananchi  halafu  igawanywe  upya  na  jamii.  Na  kwa  mimi mwananchi  na  mwingine  na  mwingine,

nisiruhusiwe na Katiba kuwa na ardhi ambayo inazidi acre  hamsini ambayo ni ardhi yenye rotuba wakati  ambao wananchi wa

hapo mahali hawana hata acre moja. 

National Park:  Tunaomba tuirudishe iwe Game Reserve.  Pia napendekeza ofisi ya DC ama Dc  mwenyewe  asiwe  yeye  ndiye

mwenyekiti tena wa District Development Committee bali ofisi  hiyo  iachiwe  chairman  of  the  county  council  wa  mahali  hapo.

Ambapo  yeye  ndiye  atakuwa  kama  chairman  wa  DDC.  Na  huyo  chairman  wa  county  council  atakuwa  amechaguliwa  na

mwananchi. Cheo cha waziri mkuu kibuniwe. Ili waziri mkuu awe ni kiongozi wa Serikali na  Rais  teule  atakuwa  ni  kama  vile

tunasema ‘ceremonial President’ ambaye ataongoza taifa.

Wazee  wenye  miaka  sitini  na  tano  na  kuendelea  waweza  kuangaliwa  kidogo  na  Serikali.  Wawe  na  earning  scheme  ya

kuwasukuma  wakati  wakingojea  siku  zao  za  mwisho.  Walimu  wa  shule  za  msingi  (primary  school  teachers)  tunaomba  pia

Katiba iwekwe kwamba wawe wakivaa sare au uniforms. Wawe wakijulikana. 
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Wafanyi kazi wa Serikali au civil servants,  wakishafikia ule umri wao wa kustaafu,  isiwe tena ati inakubalika rahisi au kwa njia

yeyote ile mfanyi kazi yule wa Serikali anaweza akarudishwa kusimamia ofisi yote ya umma kama hizi government corporations

ama hizi Parastatal bodies. Awe akisha-retire, ame-retire na anaenda nyumbani kuzungumza. 

Walimu wa nursery. Umekuwa ni mzigo sana kwa wananchi.  Tunaomba kubuniwe kakati  fulani ili kwamba walimu wa nursery

wawe  wakilipwa  na  baraza  la  wilaya  la  mahali  ambapo  mwalimu  anafundishia  county  council  ama  municipal  council.  Wale

wenzetu wanaokuja ambao si Wataita  wanatutembelea,  ni  Wakenya  wenzetu  tunawakaribisha.  Waje  kama  wafanyi  biashara

lakini wasiwe kama mabwana wakubwa wanakuwa na hadiri kubwa kuliko mimi mwenyeji ambaye nimezaliwa mahali hapo. 

Katika kifungo cha Katiba kinachosema ‘mimi nikiwa na sehemu ya ardhi, ni ardhi yangu ni mali yangu tu kwa kimo cha futi tatu

’ halafu kile kinachopatikana zaidi ya hizo futi tatu ni ya Serikali kiondolewe.  Iwe chochote  kinachopatikana  zaidi  ya  hizo  futi

tatu, kama si changu kiwekwe ni cha jamii halafu jamii itaamua itakuwa vipi. 

Mpango  wa  Primary  school  feeding  programme  tunaomba  uendelee  na  unapoendelea,  tusitegemee  sana  ile  tunaletewa  na

wafadhili. Tuwe tuna njia ambayo tutabuni ama itabuniwa na Serikali kupitia kwa Katiba ambayo tunaunda  leo.  Huo  mpango

uwe ni wa lazima.

Halafu mwisho sehemu moja au sababu pia ya kuenea kwa huu ugonjwa wa ukimwi ni huku kuhalalisha matumizi ya condoms

kiholela holela. Vile naambiwa ni mapenzi ya kiholela holela inachangia ukimwi, pia na yale matumizi yake ya condom  kiholela

holela. Tunaomba hivi, zizipeanwe kama mtu hajachunguzwa amekomaa ila tu watu ambao labda kwa  sababu fulani fulani hivi,

kama  wameshindwa  kupanga  uzazi  wakubaliwe.  Maana  haya  matumizi  yamekuwa  hata  ukitembea  njiani,  unakuta  condoms

njiani. Ni hatari hasa kwa watoto  wadogo ambao hawajui hiyo ni nini mpaka  wengine  wanafikiria  ni  vibofu  wanapuliza.  Sasa

tayari ameweka mdomoni, ameshika. 

Halafu pia yale matumizi  kama  zimewekwa  mahali  tuseme  shuleni  ama  hospitalini,  kwa  mtu  yeyote  aende  avute  atoe.  Hivyo

wengine wanavuta wako  under-age.  Nikisema  under-age  ni  vijana  ambao  ni  below  eighteen  years.  Sasa  tukiwakubali  ikiwa

wataendelea na mambo hayo au na matumizi hayo,  ni sawasawa na kumpatia mtoto wa miaka kumi bastola  halafu umwambie

lenga. Ataitumia vile anavyopenda. Asanteni.

Com.  Keriako  Tobiko:  Asante  sana  ndugu  yangu.  Jiandikishe  pale.  Sasa  kuna  mtu  yeyote  ambaye  angetaka  kuongea  na

hajatajwa? Any person who would wish to speak? Okey. Hakuna. Basi wacha nimwite chairman wa Constitutional Committee

wa hapa,  atufungie mkutano huu na maombi. Ako wapi? The chairman of the committee.  Or  any member of the committee  if

the chairman is not there. 

Clara Sally  Juma:  Basi kwa niaba ya hawa commissioners wetu waliofika hapa na kwa niaba ya committee hii ya  Mwatate
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Constitution na nyinyi wananchi kwa ujumla, ningependa kuchukua nafasi hii, kuwashukuru wale wote mmefika hapa na kutoa

maoni  yenu  kwa  moyo  mkunjufu  hata  bila  kuogopa.  Na  kwa  sababu  hiyo,  mumetoa  maoni  yenu,  ningependa  kuwashukuru

katika hali ya kuvumilia pia. Mumevumilia tangu asubuhi hadi sasa,  mko nasi hapa.  Kwa hivyo wananchi kutoka Ronye kutoka

hapa Msau, kutoka Rong’e kati na sehemu zingine mbalimbali, wale ambao wamefika hapa nawashukuru sana. 

Na hivyo hivyo ningependa kuwafahamisha kwamba kesho commissioners hawa watakuwa Mwatate,  Kenyatta  High  School,

kwa wananchi wote wa Mwatate.  Kwa hivyo hata kama umetoa maoni yako hapa leo  na  una  haja  ya  kufika  Kenyatta  High

School kesho unakaribishwa. Kwa hivyo usione uoga ama kama umezungumza mengine na mengine umesahau ukifika nyumbani

unaanza kufikiria mengine labda hujazungumza. Basi  karibu  tena  Mwatate  kesho,  kuzidi  kutoa  maoni  ya  kuendeleza  kujenga

taifa letu la Kenya. 

Kwa hivyo tunawakaribisha Mwatate  kesho kwanzia saa  mbili kamili hadi saa  kumi  na  mbili.  Na  huenda  ikawa  labda  kesho

umati wa watu utakuwa na si ajabu kazi itakuwa kubwa. Kwa hivyo mwenzangu ningetaka kukufahamisha ukiwa una moyo wa

kufika hapo, fika mapema kwa sababu wengi wanatarajia kufika kesho na kutoa maoni yao. 

Pia jambo lingine ni kwamba ningependa kuwashukuru, Chiefs wetu na Assistant Chiefs kwa kuwaleta wananchi kwa pamoja

na matangazo ambayo yamepita huku na pale  na  hawa  Commissioners  wetu  wamefika  na  wakaona  watu  kwa  ujumla.  Kwa

hivyo, kwa haya yote,  nawashukuru sana na kwa sababu muda umeenda ijapokuwa wakati  uko lakini  kwa  sababu  wananchi

wenyewe mmeshaisha katika hali ya kutoa  maoni  yenu,  ni  kwamba  tungetaka  kufunga  sasa.  Mwenzangu,  unanyosha  mkono

unataka kuongea lolote? 

Tulikuwa tumeambiwa kwamba Commissioners watakuwa hapa mpaka saa kumi na mbili na kuendelea………(inaudible).

Clara Saru Juma: Ni kwamba labda kidogo tu, ni kwamba tafadhali hata kama wako hapa mpaka saa  kumi na mbili lakini ile

si saa  kumi na mbili nikumaanisha kwamba kama list ingekuwa hivi sasa  ingali inaendelea na kuandikishwa, unaona? Na  watu

wanazidi kuja kuendelea kuandikisha.  Basi wako  hapa  hadi  saa  kumi  na  mbili.  Lakini  kwa  kuwa  umekuja  na  muda  ulikuwa

umeshaisha unakaribishwa kuja kutoa maoni yako,  usianze  kuchapa  mbio  kesho  huko  Mwatate.  Na  kama  kuna  mtu  yeyote

huko nje tafadhali ana haja ya kutoa maoni, Commissioners wanataka kuondoka na tusianze kuwapiga break  halafu tena huku

tuendelee tafadhali. Karibu. 

Ronald Mshimba: Jina langu ni Ronald Mshimba, Councillor hapa Msau. Changio langu ambazo labda ningetaka kutoa katika

hii  hali  ya  uandikishaji  wa  Katiba  ni  kwamba  ningesema  katika  vyama  vya  kisiasa  vyote  vighalamiwe  sawa.  Vijaribu

kughalamiwa sawa kutoka kwa fedha za umma. Katika muundo na aina za Serikali,  ningetaka kusema kuwa wakuu wa wilaya

na wakuu wa departments mbalimbali wilayani wawe ni wakaazi wa wilaya ambao waelewa  maswala ya wananchi hao. 
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Wakuu wa Serikali za  mitaani  wawe  na  uwezo  mkubwa.  Hii  ni  kusema  kuwa  Provincial  Administrators  kama  DC  wajaribu

wapokonywe nguvu zao zile za kuweza kuingilia kama ni masilahi kama ya wakulima.  Nafikiri  kuna  wakati  DC  amekuwa  na

nguvu kubwa unasikia anasema labda  kuhusu  hizo  kitu  fulani.  Wakulima  wasiuze  kama  anasema  ni  mahindi  choma  ama  kitu

kama hiyo. Tunataka nguvu kama hizo zipunguzwe na msinichukulie labda naongea hali ya majimbo ama nini. Nikisema wakuu

wa wilaya wawe ni wakazi wa pale,  sisemi labda Mkikuyu asiwe hapa.  No,  professionals wawe kote  lakini  wakuu  kama  wa

wilaya na departmental heads wawe ni wenyeji wa pale ambao wanaelewa masilahi ya pale, wanaweza kushughulikia zaidi watu

wa pale. 

Bunge: Wabunge wapewe nguvu zaidi. Kuna wakati tunakuta kuwa Bunge labda wamepitisha kitu, mswada fulani kama huu wa

juzi sana wa mnazi, lakini Rais analalia upishaji huo wa  Bunge.  Wabunge  wanasema  kitu  lakini  inatokea  kuwa  Rais  kwa  vile

ndiye anakuwa na nguvu zaidi, anakataa mapendekezo ya mswada huo na inabidi iwe hivyo hivyo. Suggestion yangu ni kwamba

Bunge ipatiwe nguvu kubwa kushida Rais. Rais apokonywe ule uwezo wa kuwa yeye ndiye anaamua kila kitu.

The  public  wawe  na  power  ya  kupigia  MP  vote  of  no  confidence  ikiwa  atapatikana  na  makosa  kama  vile  ya  ufisadi  ama

immorality  na  kadhalika.  Mishahara  ya  wabunge:  Wabunge  wasiwe  na  uwezo  wa  kujiongeza  wenyewe  mshahara.  Hivyo  ni

kusema kuwa Bunge labda wanaketi  dakika tano halafu wanasema wanapitisha nusu milioni. Kuwe  na  tume  maalum  ambayo

inaweza  ikaangalia  juu  ya  mishahara  ya  wabunge.  Na  hao  wabunge  wa  nominated  MPs,  ningependekeza   kuwa  kusiwe  na

nominated MPs maanake sanasana  hii  imeendelea  kupuzwa,  watu  wanachagua  marafiki  zao.  There  should  be  no  nominated

MPs. 

Rais pia asiwe na uwezo wa kuvunja Bunge. Labda uwezo huu upatiwe speaker  ama tume maalum lakini asiwe na nguvu hizo

kibinafsi. Mamlaka ya Rais: Rais awe ni mtu ambaye labda tunamchagua yaani kumewekwa kiwango fulani cha elimu, miaka na

moral standards  zake ziangaliwe na past  history. Awe  vetted  na  kama  Parliament  namna  hii.  Ama  kuwe  na  committee  fulani

ambayo inaweza ikam-vet, wa-vet mtu ambaye anastahili kuwa Rais. 

Rais aweze kuondolewa mamlakani atakapopatikana  na kosa  kama la ufisadi, immorality, kutumia mamlaka vibaya. Provincial

Administration: Provincial Administration ningeomba labda machief, ni suggestion yangu, Ma-DC, DO, Chiefs, Assistant Chiefs,

warudi  nyumbani  kwa  maana  hakuna  kazi  ambayo  wanafanya  ya  maana.  Hizo  duties  zao  ambazo  wamefanya  zimeendelea

kulingana  na  kushikana  sana  na  viongozi  wa  mitaani.  Ni  kama  hapa  mtaani  unaweza  ukashindwa  ukiwa  una  swala,  labda

utapata Councillor ama utapata Chief. Lakini Chief kwa vile kutokea zamani, crown imekuwa ni kubwa,  maswala ya Councillor

anachukua. Na  hata ukimuuliza Chief jana alikuwa akifanya nini  ama  Sub-chief,  sanasana  huwa  hawajui  walikuwa  wakifanya

nini  ama  anything  of  what  they  do.  Kwa  hivyo  hizo  kazi  zao,  wale  Councillors  wa  viongozi  wa  Serikali  za  mtaani,  wawe

powered zaidi na nguvu zao zirejeshwe chini.

Mahakama.  Maofisa  wa  mahakama  wachaguliwe.  Wachunjwe  na  Bunge  ama  tume  maalum.  Wawe  ni  watu  ambao
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wamechunjwa  wakaangaliwa  hali  ya  elimu  yao,  moral  standards,  nafasi  zao  ziwe  nzuri.  Waruhusiwe  kuwa  ukiwa  labda

umepelekwa kortini uwe una ruhusiwa kuweka rufaa kwa kila kitu. Hata kama utakuwa umefanya capital  sin, uwe unaruhusiwa

kukaa  nje,  upatiwe  ile  right  yako  ya  kukaa  nje  ndio  uendelee  kujitetea.  Sio  kwambia  umewekwa  kizuizini  kabla  hujakuwa

proven guilty na bado unaanza kuteswa.

Serikali  za  mitaa:  Mayor  na  wenyekiti  wa  Serikali  za  wilaya  wawe  ni  watu  wamechaguliwa  moja  kwa  moja.  Sio  kwenda

kuchaguliwa  na  madiwani  waliochaguliwa.  Inakuwa  wamechaguliwa  na  watu  kidogo.  Watu  ambao  sana  sana  unakuta  hiyo

campaign hutembea sana, wale wenye pesa ndio wanaunganaungana wale ma-councillors wengine halafu wanachukua hizo viti.

Nafikiri  hiyo  ni  moja  kwa  moja.  Kiwango  cha  elimu  pia  cha  ma-mayors,  moral  standards  zao  na  past  history  ziwe  ni  vitu

zinachunguzwa sana.

Serikali pia ifikirie ijaribu kujitoa katika maswala ya local government ya Serikali za wilayani. Maanake unakuta katika let’s  say

City  Council,  Municipal  Councils,  County  Councils,  the  chief  Accounting  Officer  ama  the  Chief  Labour  Officer  yule

wakuangalia sana maswala ya pesa na hilo eneo, anakuwa ni ofisa wa kutoka kwa Serikali. The Town Clerk,  the County Clerk

nini na nini? 

Kwa hivyo unakuta wale watu ambao wamechaguliwa na wananchi wa kuangalia labda maswala ya fedha za pale,  wanakuwa

hawana uwezo mkubwa kushida yule mteuliwa ama bwana kiongozi wa Serikali ambaye amewekwa pale kuangalia swala hilo

la fedha na labda la kisheria.  Kwa  hivyo  wale  ma-councillors  wenyewe  hawana  nguvu  ya  kufanya  mambo  yao  bila  ya  huyu

bwana ambaye ametoka kwa Central Government.

Com. Keriako Tobiko: What is your recommendation on that? For the Chief Officers.

Ronald Mshimba: The Chief Officers?

Com. Keriako Tobiko: Yes.

Ronald  Mshimba:  They  should  be  de-linked.  The  Government  should  be  de-linked  from  the  Administration  of  the  Local

Government. That is to say, even the Chief Officer, the Chief Legal Officer and the Chief Accounting Officer who is usually the

clerk should not be  there.  That post  should be…..a  sorting should be done to see  to it that,  that post  is created  and heard by

somebody within the council. Not a nominee by the Government. 

Com. Keriako Tobiko: They be appointed by the Councillors?

Ronald Mshimba: Whatever, whichever way to define but not …
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Com. Keriako Tobiko: Not from the Central Government. 

Ronald Mshimba: Yes,  not from the Central  Government.  Rais awe waziri wa Serikali ya  mtaa  na  awe  na  uwezo  ndio  wa

kuvunja  mabaraza.  Avunje  mabaraza,  iwapo  kunashukiwa  kuwa  kuna  ufisadi  katika  mabaraza  hayo  ama  kuna  gross

mis-performance.  Kuwapo uhakikisho kwamba baraza halishughulikii maswala  ya  wale  watu  waliowachagua.  Hapo  basi  iwe

waziri ama anayeshughulika na Serikali za Ulaya, anaweza akavunja. 

Haki za kimsingi: Tungeomba usalama. Kuwe na police patrols,  kuwe na police posts  zijaribu ziongezwe  ili  tuwe  na  usalama.

Katika hali ya afya iwe  iko  bure.  Ile  cost-sharing  ambayo  tunafanya  na  sisi  tunaendelea  tu  kufa  sana.  Umaskini  umeendelea

kuzidi na hata hiyo pound tunaitishwa, wengi nafikiri hatuna. Kwa hivyo afya iwe ni ya bure na tujaribu iwe karibu.  Zile kama ni

dispensaries, zijaribu ziongezwe. Maji pia iwe karibu,  iwe bure ama iwekwe kwa kiwango ambacho kinafaa Wakenya ambao

uchumi umewachapa ikawa hawana mengi. 

Haki  za  watoto:  Watoto  wasipigwe,  wasitumishwe,  wapewe  uridhi  wafikapo  miaka  kumi  na  nane.  Haki  ya  ardhi  na  mali:

Nafikiri vitu kama madini ziwe ni vitu ambazo zinasimamiwa sana na Serikali za mitaani. Watu wa Serikali za mtaani wawe wana

nguvu zaidi ya kusimamia mali ya asili, kama  vile  madini.  Kuwekwe  sheria  ya  kulinda  misitu.  Kuwe  na  sheria  labda  ambayo

itaangaliwa iwe inafuatwa na bado iwe ni watu wa locals wenyewe wafanye mpango ndio misitu isikatwe. Misitu isikatwe. Miti

iendelee kupandwa. Chenicheni za maji zilindwe yaani water catchment areas  zijaribu zilindwe siziwe encroached.  Tunaona huu

ukulima kuzidi kwa population, saa zingine corruption tuna-encroach mpaka water catchment areas. Zinafaa zilindwe. 

Katika hali ya ukulima, yaani, Agriculture. Agriculture hapa Pwani,  tunataka mnazi uhalalishwe, yaani uwe legalized. Maanake

unasaidia kiuchumi eneo hili la Pwani. Land tungeomba title deeds, Coast Province nafikiri imebaki imekuwa kama most of it ni

trust land, government land, imekuwa ni for grabbing. The locals should be given title deeds.  If these title deeds  lasts for forty

years for now since independence, there isn’t much we can do without them. 

Industries: Industries tujaribu tuone labda zinazambazwa mtaani. Katika 75%-80% ya population ya Kenya tunaona inaendelea

kuishi vijijini. Kwa hivyo kusiwe ile hali ya congestion in towns.  Tungependa viwanda viizidi kusambazwa huku mtaani ambapo

kuna  sitima  na  kila  kitu.  Kuwe  na  one  man  one  job.  Hii  shida  ya  kazi,  unakuta  chairman  yuko  huku,  chairman,  chairman,

chairman one person. Kwa hivyo one man one job. 

Com. Kabira: One woman?

Ronald Mshimba: When I am talking of one man, I mean human beings. Mtu mmoja afanye kazi moja. Asante sana.  
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Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu.

Clara Saru Juma: Kwa sababu sasa tunaendelea kumaliza ni kwamba ningemuomba mzee wetu hapa ambaye ni mwenyeji wa

hapa, aje atufungie kwa maombi. Na wale ambao mmevumilia mkawa pamoja nasi, nawashukuru. Na baba wakati unaomba, ni

  kwamba hawa wageni wetu  ambao wamefika hapa, wako pamoja nasi, ujaribu kuwakumbuka katika safari ya kesho na kazi

ya kesho. Na katika hali hii ya kurekebisha Katiba, ni kwamba Mungu atupatie Katiba mpya na Katiba nzuri ile ya kutulinda sisi

wananchi pamoja na haki zetu. Mzee wangu karibu. Kwa majina naitwa Bi. Clara Saru Juma, ni Councillor wa Chavia ward na

pia ni mwanakamati wa Mwatate Constituency. 

Dilvan  Munyaji.   Nafikiri  ningeliomba  kwa  kumheshimu  Mwenyezi  Mungu,  tusimame  sote.  Hata  walio  nje,  wasimame  na

watulie mahali walipo ili tuweze kumtolea Mungu shukrani kwa vile ametuweka mpaka wakati huu. 

Maombi.

Mungu  wetu  tunakushukuru  kwa  vile  tumeanza  na  wewe  na  sasa  tunafikia  nafasi  ya  kumaliza  na  wewe.  Tunasema  ni

asante.Asante kwa maofisa wetu ambao umewaleta kutoka mbali na zaidi ni kwa Serikali yetu hii tukufu ya Kenya, kwa kutatua

matatizo  ambayo  tuko  nayo  sisi  wananchi.  Yote  Bwana  tumekuachia,  yale  yote  tumezungumza  Bwana.  Tunataka  ututumie

wewe na uweze kuyatekeleza wewe kwa sababu wewe ndio mweza wa yote. Sisi ni binadamu tu. Tunazungumza na tunapanga

lakini  wewe  unajua.  Sasa  tumefika  wakati  wa  kuachana  lakini  Baba  tumewachana  kimwili  lakini  kwa  kiroho  tuwe  pahali

pamoja. Na waweka mkononi maofisa wetu ambao wako mbele yetu na zaidi ya yote Bwana nimewakabidhi mkononi wakati

wanapoondoka  kwa  sababu  wanaenda  na  chombo  ambacho  kimeundwa  na  mwanadamu.  Tunataka  wewe  uwe  dereva  na

uwaongoze mahali waendako wafike salama salamini. Na  hali kesho tena wako hapo kwa mambo kama hayo, twataka Baba

uwaongoze na uwalinde. Hata  kwa  safari  yao,  wapeleke  Baba  na  hata  sisi  hapa  tulioko  ambao  wengine  tumetoka  mbali  na

karibu tunataka uwe mlinzi mwema, umpeleke kila mmoja mahali ametoka afike salama salamini. Baba tunashukuru kwa sababu

siku ya leo ilikuwa siku ya furaha na mambo  yote  tumeyakabidhi  mkononi  mwako,  mapenzi  yako  yafanyike.Tunaomba  haya

machache,  na  yale  ambayo  tumeacha  Baba  utuombee.  Naomba  hayo  machache  kwa  jina  la  mwanaye  Yesu  Kristu  Bwana

wetu. Asante. 

Meeting ended at 6.00 p.m.

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&

81


