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CONSTITUENCY  PUBLIC HEARINGS , MVITA CONSTITUENCY HELD AT CHANDARIA SOCIAL HALL

ON 29TH APRIL 2002

 

Present

1. Com. Paul Wambua                        
2. Com. Salome W. Muigai                        
3. Com. Pastor Zablon Ayonga                 

Secretariat in Attendance:

1. Nancy Muthoni                        -         Sign Language interpreter
2. Regina Obara                        -        Verbatim Recorder
3. Philip Molo                                     -        Rapportuer
4. Eunice Gichangi                        -        Programme officer

Speaker: (Prays in Arabic)

Ewe Mola tunakuomba haya tumekuja nayo hapa yawe ni mambo yenye kukuridhisha wewe,  kulinda umma huu wa Kenya,  na

kulinda umma wa ulimwengu mzima katika nchi yetu  hii,  utuwezeshe  tutoe  fikira  ambazo  kwamba  zitakubaliana  na  maongozi

yako,  ziwe  fikira  zenye  kwenda  pamoja  na  shukurani.  Utuwekee  mbali  na  fikira  ambazo  kwamba  zitakaoleta  maonevu  na

zitakaoleta ubaguzi. Utupe uwezo na uwape uwezo  ma-Commissioner  wenye  kuchukua  fikira  zetu,  Mungu  awapanue  bongo

zao, waweze kuwatafisiri hata wale ambao hawakusoma, waweze kutafisiri maoni yao kwa njia ya Busara,  Mwenyezi Mungu

utubariki zote na ukibariki hiki kikao chetu. Amini.

Com  Salome:  Karibu  nyote  katika  Tume  ya  marekebisho  ya  Katiba  ya  Kenya,  na  kabla  hatujaanza  nina  machache  yenye

ningetaka kuwahusisha  nayo.  Jina  langu  ni  Salome  Wairimu  Muigai  kama  hivyo  majina  inavyoeleza  mimi si  mzungumzaji  wa

Kiswahili lakini nitajihidi kuwa hata hiyo lugha ya Kiingereza yenye tunazungumza  pia  Tumejifundisha.  Kwa  hivyo  nitajitahindi

kuzungumza na Kiswahili.

Kwanza ningetaka kuwaeleza kuwa Tume inapokutana uanza kikao chake kutoka saa mbili mpaka saa thenashara jioni. Wakati

mwingine  tunavunja  kikao  cha  Tume  katikati  ya  siku  kwa  ajili  ya  kupata  chakula  lakini  tunarudia  tena  alasiri.  Leo  ninataraji

wezangu wengine wawili hawajafika bado  lakini vile ninaona mumejitahidi kufika asubuhi, nikaona kwani kunachukua  maneno

yetu moja kwa moja kwenye kanda za tape, tuanzie kikao hiki, wezangu wakija watatukuta tunaendelea. 

Unaweza kutupa maoni yako kwa kuzungumzia tu ukiwa huna maandiko, ikiwa hivi ndivyo vile tutafanya tutawapa dakika kumi
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ya kujieleza. Lakini ukiwa wewe una maandiko yenye utatuwachia,  yenye tunaita memorandum basi  tutakupa dakika  tano  hili

uangazie tu maoni yale makubwa kwenye maadiko yako. Unaweza kutumia lugha ya Kiingereza, lugha zetu mbili ni Kiingereza,

na  Kiswahili  lakini  ukiwa  huwezi  kujieleza  kwa  mojapo  ya  hizi  lugha  unijulishe  mapema  na  nitajaribu  kumpata  mtu  mwenye

atatafisiri  ile  lugha  yenge  ungetaka  kuitumia.  Ninaomba  iwe  ni  lugha  ya  Kiafrica  ndio  tuweze  kumpata  mwenzetu  mwenye

anaweza  kututafisiria.  Unaweza  kujieleza  wewe  mwenyewe  kwa  maoni  yako  ya  kipekee  ikiwa  wewe  unajieleza  wewe

mwenyewe peke yako. Pia unaweza kuwa umekuja hapa kwa niaba ya kikundi kilicho sajiriwa, unakizungumzia hicho kikundi

na wamekutuma wewe. Unaweza pia kuwa unaeleza kwa niaba ya kikundi kisicho sajiliwa chochote.  Unaweza kuwa umekuja

kwa niaba ya dini, ya kikundi cha kina mama, cha watu wenye elemavu ama vikundi hivi vingine vyovyote vile bado  tuko tayari

kukusikiliza. Ukishamaliza kutueleza maoni yako, sisi kama wanaTume tanaweza kukuuliza maswali lakini maswali yetu itakuwa

tu kwa ajili ya ufafanusi ili tukuelewe zaidi. 

Pia mtu yeyote anayeketi kwenye hall hii leo anaweza kuuliza swali lakini mimi ama mwenye atakuwa mwenye kiti atakusimamia

ili usiulizwe maswali ya mjadala. Wewe maswali yako tu ni kujieleza wasiwasi ili kila mtu akuelewe vilivyo. 

Ukiwa  wewe  siku  ya  leo  umefika  hapa  na  umsikie  mwenzako  amezungumzia  maneno  yenye  ukubaliani  nayo  tafadhali  mpe

wakati  wake,  mpe heshima zake azungumze yake amalizie halafu wewe nao ukipata  nafasi  yako  tueleze  yako  yenye  kukataa

yale  aliyosema  yeye.  Lakini  wakati  bado  yuko  sakafuni  usianzishe  mjadala  tafadhali.  Kama  nilivyosema  waweza  kutupa

maandiko yako kwenye hard copy,  yaani kuandikwa kwenyue karatasi  ama unaweza kutupa ikiwa imeandikwa kwa diskette.

Yoyote ile tutafurahia kuipata.  Ukimalizia humu kuzungumza maneno yako ukija kuzungumza utaketi  kwenye kile kiti ukimalizia

hapo utavuka sakavu uende upande wangu wa  kushoto  kunaye  mmoja  wa  wafanyi  kazi  wetu  na  kazi  yake  ni  kusajiri  kuwa

umetuzungumzia.  Kwa  hivyo  kama  umeleta  maandiko  utampa  yeye  kama  huna  maandika  bado  utaenda  kusajiliwa  na  yeye

kuwa wewe ulikuja kwenye mkutano wetu na tukakusikiza. 

Na kwa hayo machache ningetaka kumuita mzungumzaji wa kwanza lakini kabla ya hayo pia ningetaka kueleza kuwa tutawaita

vile  mlivyo  kuja.  Bali  na  hiyo  wakati  mwingine  utanisikia  mimi nimeruka  wewe  nikamuita  pengine  mama  ama  mtu  mwenye

ulemavu ama mtu mwenye anatoka kwa kikundi kidogo hapa kwenye Mombasa. Kwa mfano nikipata wa Islamu sita nione mtu

pengine jina yenye inajitangaza yeyenwe ni ya Kikristu nitamuita yule ili tuone, tusikie maoni mbali mbali mbali kwa wakati huu ni

wakati  wa  kuleta  Kenya  yote  pamoja.  Kwa  hivyo  ukinisikia  wakati  mwingine  ulikuwa  mbele  mama  mbele  yako  tafadhali

nielewe  ama  ukinisikia  sijakuita  na  nimemuita  mtu  mwenye  ulemavu  ama  pengine  kijana  mdogo  unielewe  kuwa  tunajaribu

kusikiza wana Kenya wote kwa jumla. 

Na sasa ningetaka kumita mzungumzaji wetu wa kwanza mwenye ni Zein Mohammed.

Zein  Omar  Mohammed: Salama  maleku.  Kwanza  kabisa  ningependa  kuchukua  fursa  hii  kwa  kuwakaribisha  nyote  hapa

Bondeni, ninawakaribisha Bondeni kwanza kabisa mimi ni mzaliwa wa Bondeni. Pili ni treasurer wa KANU bondeni ward na la
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tatu  nitagombea  kiti  cha  KANU  katika  Bondeni  ward,  Mvita  constituency.   Nikijitambulisha,  jina  langu  ninaitwa  Zein

Mohammed Omar.  Kama nilivyo sema naninashukuru sana kwa nyinyi Commissioner kuja hapa,  tulikuwa na hamu sana,  siku

nyinyi watu wa Bondeni haswa watu wa Mvita.

If I can go back we have to be,  we are  mature enough that we can stand for our own. Kitu ambacho ningependa kuwaomba,

baba  zangu, mama zangu, ndugu zangu, dada  zangu, wakati  umefika  wa  kusema  wenyewe  kwa  sababu  tunawapa  udhifa  wa

kuenda kuwasemea hawatusemei.  Tunaowapa  watu  wa  hapa  wakati  wa  kuenda  kutusemea  hawatusemei,  hawatujui,  hatujui

ima hawakusoma ama hawana uwezo ama wanaangalia masilahi ya matumbo yao.  This is the time now, the time has come for

us  to  look  for  intergrity,  educated  young  and  brilliant  enough.  Kwa  hivyo  Commissioners  ningewaomba  ni  wakati  umefika

tusijaribu kupoteza tena hii opportunity. Nasema sana na ninasisitiza sana kwa upande wa Mvita constituency, this is a time for a

change. 

Sisi Tumewekwa nyuma na Tumepiwa, sio kwa sababu ya chama, hapana, chama hakijatutenga.  Sisi tunashukishwa sana ikiwa

kuna watu waliopata taabu na chama ni sisi watu wa Pwani.  Tume-produce almost 75% ya kumpa Mheshimiwa mwenye  kiti

wetu Mtukufu Raisi Daniel Arap Moi, uwezo wa kutuongoza sisi na yeye kwa heshima yake akatupa viongozi hapa Mombasa,

akatupa wizara. Jambo la kusitisha ni kuwa if we have to have a government that serves the people na njia moja ya kupata  hiyo

ni viongozi wetu wale wanaenda kuzilipa zile ssako, matakwa ya raia kwa serikali. Leo hii Tume na lingine, imekuwa ni Tume na

hivyo  kabisa,  makazi  hakuna,  education  hakuna,  economy  imekuwa  mbaya  sisi  sio  kuwa  ati  ni  masikini  watu  wa  pwani,

hatujakuwa masikini but we are forced to be beggars due to the leaders  that we have.  They are  not leaders  of quality they are

leaders of quantity leaders.

Com Salome: (Inaudible)

Zein Omar Mohammed: Kwa hivyo katika maoni yangu ninakuomba Katiba hii itakaporudi  hapa iangalie masilai ya watu na

watu wengine na mahali walipo.

Kwa upande wa elimu, kwa upande wa parliament na kwa upande wa makazi.  Kwa hivyo ninafikiri mimi mwenyewe  binafisi

kwa hayo machache nafikiri nitakomea hapo.

Najib  Balala:  Salama  Maleku?  Mimi  ninayo  karatasi  yangu  ambayo  nitapeana.  Ninafikiri  nimechagua  mambo  kidogo  ili

nizungumze  pia,  niwaelezee  maana  yake.  Jina  langu  ni  Najib  Balala  niliyekuwa  mayor  wa  jiji  la  Mombasa,  I  will  speak  in

English. I literally followed the red book that you gave to us three weeks  ago as  guidance of how to change the Constitution. I

and my friends in this constituency came in a round table and  discussed  the  issues  and  we  are  delivering  this  paper.  Despite

delivering it in other stations what we all discussed, I want to touch on a few things which I found to be very important.
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Kenya needs a vision, a vision that will unite Kenyans.  it has been stated  that all Kenyans regardless  of their racial instructions,

religion of which are equal. But this has been more theoretical than practical hence the need for a preamble in our Constitution is

necessary. Kenyans will only have a sense of nationhood, dignified and the right of equity when the Constitution guarantees this

tenants to them. 

One way of uniting Kenyans is by the promotion of the Kiswahili as a national language. A good example you have is Tanzania.

Kenyans needs an ambition statement in their Constitution that can guide them to …………… individual and collective goals.

For example, Kenyans must be guaranteed that they will have elections every five years. Kenyans must… during which they will

have Constitutional rights to either endorse sitting leaders,  vote or  replace their leaders  and if they are  non performing they will

be removed. 

Elections should be through a secret  ballot.  Kenyans must for example know a matter of their Constitutional rights, the day of

the  general  election  and  the  question  of  the  executive  power  refusing  the  disclose  the  date  a  secrete  weapon  should  be

scrapped. 

Constitutional diplomacy; parliament must not be allowed to amend any part of the Constitution if they need to maintain 65% of

the majority. Since the Constitution directly affect the people they should always have a say whenever it has to be  amended.  A

mechanism must be put in place where people  can be consulted at  grassroots  before parliament can endorse  any amendments

to the Constitution.

On the issue of citizenship, so long as  one  is  born  in  Kenya  and  regardless  of  the  nationality  of  his/her  parents  is  entitled  to

become a Kenyan automatically. Kenyans should be allowed to hold dual citizenship because  many of them do so in order  to

get a better  educational facilities  abroad  or  any  other  social  economic  benefit.  Kenyans  must  not  be  made  to  carry  national

identity cards everywhere they go. This is a colonial sign which they vet the movement of people and today Kenyans we are in a

free  Kenya  and  we  have  a  right  to  have  the  movement  through  our  country.  But  be  identified  by  a  social  security  number

because once again the process  of obtaining IDs is not only cumbersome but to show them in front of a police or  whoever is

asking you is an avenue to corruption.

The structure of government and the system

Kenya should adopt a parliament system of government with a ceremonial president  and the leader  of the political party of the

majority becomes the prime minister and is called upon to form the government.  The president  must be  non partisan,  he should

not be a member of any political party if he want to contest and should be in charge of defense and foreign affairs with his main

role being to receive signatories, appointing ambassadors and presiding over national functions. In case  the preside is out of the

country, incapacitated or dies, the speaker of the national assembly should be non partisan and will act  as  head of state  during

the transition period of 90 days. The position of the vice president should be totally scrapped.
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The legislature: parliament should vet all jobs  from post  of deputy director  upwards,  allowances for MPs should be on a chain

of attendance of parliament rather  than of a flat rate  which is grossly abused.  This will also cause MPs to attend parliament to

discuss important issues pertaining to the electorate. MPs should not be  allowed to hold any other post  if they are  members of

parliament. 

The voting age of our population should be lowered to 16 years of age and there would be no need of declaring an identity card

when you have  already  the  birth  security  number.  Those  wishing  to  stand  as  MPs  must  attain  at  least  at  the  age  of  21.  for

presidency we can maintain it at 35.

The executive, the president  must be  a well educated man or  woman but al[so married.  He should be in office strictly for two

year term and the term of office should also apply to MPs. MPs more than ten years should not be allowed to contest.

The provincial administration should be scrapped and the power devolved to the local authority.

Judiciary:  I  want  to  briefly  just  talk  about  the  Kadhi’s  office.  I  think  the  Kadhi’s  office  is  entitled  to  respect  like  any  other

judiciary section of the government.  Kadhi’s  should  equally  have  academic  qualifications  like  magistrates  and  judges  and  be

adverse in the Sharia law. A panel of people who are interviewing the judges of magistrates of Kadhis should work closely and

in agreement with the Muslim scholars who will make their appointment and should handle civil matters as  any other magistrate.

A Kadhis court should have impendent powers just like the court of appeal. The government should also encourage state  royals

and other organizations like Kituo cha Sheria in order to ensure that all Kenyans have access  to court  and have a right to legal

representation.

Local government: mayors and council  chairmen  should  be  elected  directly  by  the  people  and  their  term  in  office  should  be

extended to five years  from the current two year  term.  Councils  should  be  autonomous  and  mayors  be  given  the  powers  to

appoint  key  officers  in  consultation  with  the  council.  Councilors  should  not  be  illiterate  or  semi  illiterate  to  be  mayors.

Councilors  should  be  well  educated  and  be  subjected  to  proficiency  test  and  as  that  of  similar  to  MPs.  They  should  be

subjected to moral and ethical qualifications. The electoral system in our country and the process,  in case  of defection all willing

mergers, those affected should go back to the people to seek re- election. there is nothing like automatic merger and you cross

the floor in parliament. cross the floor by the people and not through parliament. Out of the sitting MPs 10% of the seats  should

be reserved for nominations  and  those  nominated  should  be  of  special  interest  groups  and  majority  of  those  special  interest

groups should be the women, they should be highly represented in parliament as they don’t have the facilities to be  members of

parliament. special teams should look into boundaries mainly for the sake of ending tribalism. You could see  that our country is

divided mainly to boundaries where we have varied tribes and culture, we want to respect  all that but at  the end of the day we

want to become a united Kenya.
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Finally, the issue of succession and transfer of power, the president should be in charge until he hands over power. There should

be a proper forces of handing over power and the time be fixed. The presidential election should be declared publicly and the in

coming president should take office two months after he has been declared he is the winner. The Chief Justice should swear  in

the president  while the instrument of power  should be  handed  over  at  the  same  time  as  the  swearing  ceremony.  The  former

head of state must be guaranteed security, welfare but not immunity from prosecution. Thank you very much.

Com Salome: (Inaudible)  Tuanzie na jina lako kwanza.

Com Pastor Ayonga: Mimi ni Commissioner Pastor Ayonga and I may be have two points clarified. You said Swahili should

be a national language, and  as  we  sit  here  today  we  are  using  both  Kiswahili  and  English.  What  must  we  do  then  to  make

Swahili a national language as opposed to English. 

My second point that I need clarification; you have said that provincial administration should be scrapped  and the powers  to be

given to local authorities. As you very well know, local authorities are also having lots of problems. People keep  on complaining

about non services given, rates, money are disappearing and they are not running properly. Now if it is something that looks like

jumping from a frying fan into the fire itself. Please clarify.

Com Salome: I  also have a question for you. May be you could sit down and be able to write them  down  and  then  answer

them all of them together.  I would like you to share with  us  your  thoughts  on  the  lowering  of  the  age  of  voting  to  16  years.

Properly it is in your document to us,  if it is you don’t have to answer it,  I  will read  it.  The other question I want to ask  your

thoughts on is that you said the president  must be  a married man or  a married woman. We have other people  like the catholic

church which has people who are  not married because  of their religious believes,  supposing one of those people  would like to

stand as a president, does he/she get limited because of that undertaking if we adopt it. And my third question is,  you have said

that we are divided on to ethnic groups and you would like to see this ones repented but at the end of the day you would like to

see us as  a united nation of Kenya.  I would like you to share with us your thoughts on the methodology of how you think the

Constitution could capture this in order to give us those two things. And last you have said that the in coming president  should

be sworn in after two months. Is  there any special  reason for this kind of time frame? Why two months, why not  one  month,

why not three, what did you have in mind when you though of this what I would also call 60 days. Thank you very much.

Najib Balala:  Thank you very much pastor  and the lady Commissioner.  I would come with the first  question  of  Swahili  and

English. When I say Swahili is for a unifying factor,  it does  not mean the usage as  an extra language for communication. In my

paper there is English and Swahili but to unify Kenyans.  you can get members of parliament in Kenyan parliament,  they don’t

know Swahili. You get civil servants who are  supposed to be  the servants of the people,  how do they sever  the people  in the

rural areas when they don’t know the language Swahili. So Swahili is a compulsory and should be widely used to unifying us as

a people.  The language of communication could be even a German  language  or  a  Russian  language,  it  doesn’t  matter.  But  a

8



national unifying language not only in Kenya even in Africa is  Swahili.  So  why  don’t  we  make  an  emphasize  and  we  have  a

good example to our brothers and sisters in Tanzania and that is what I have put in my paper.

The second point is the provincial Commissioners administration. If you look at  the provincial of Commissioners administration

today, it is literally duplicating what the mayors and councils should be performing. One is elected by the people; one is imposed

from the system. So their role is basically the same, if you talk about our councils being corrupt and everything because we don’

t have the legal structures in place, we are not jumping the gun from the frying pan to the fire, we are  literally bringing proposals

where we are  going restructure the entire local government act  where it would be to  the  service  of  the  people  So  that  is  my

proposal.

I totally agree maybe or  how you have some doubts  about  the  age  of  16  of  young  boys  and  girls  that  may  be  they  are  not

mature enough to decide. The issue is to be given the right to actually exercise what you think is right. At the age of 16 in today’

s world actually somebody knows a lot because  of education and information and technology that has come to  our  people,  I

think the age of 16 somebody should be given the chance and the right to decide what part  he  want  to  participate  in  his  life.

That is a very crucial age being a teenage, to what to prepare yourself what is your future. If you mix at  that age,  then you have

missed the future totally and I am taking out of experience on personal basis.

Yes,  I propose  that a president  should be married.  I believe a married person who can handle a home properly can handle a

country but a married man who’s home is broken or  does  not have any experience of dealing with a woman and a child and a

son, then how do we expect him to lead a nation of different cultures and different sexes. I respect  the religious people  from the

catholic church and in fairness I never though of them. But at the same time we don’t want somebody to be  a religious nun and

use his religion at the expense of the nation. When I say that because despite I might be a Muslim, I am a member of parliament

of this area I am not a member of parliament for the Muslims, I am a member of parliament for all members of the constituency

rather of my religion and that is why I want to make it very clear about.

The issues of boundaries, if you look at them carefully, it has been inherited from the colonial times and we are trying to play the

same game of divide and rule. Including we have formed some districts or some constituency like Teso for the Teso tribe.  Why

should we have representative only from tribes? I think all this districts and provinces should be scrapped  and re-  written today

as per  today’s era.  The problem is that if I look at  Nyanza area  I just in my mind look at  Luos.  I want to look at  Nyanza  as

Kenyans and Kisii Nyanza as  Kenyans and Teso’s as  Kenyans and not as  per  your tribes.  I think we are  doing de service to

this nation, if we want to build a uniting Kenyan Constitution. We want to build a Constitution that will last for a hundred years

and not to address our problems for the elections in 2002 or to remain in power as a leader. 

Finally, your question about  a president  will be  given power  after he has been  declared  two  months.  I  think  we  wan  t  to  be

organized and not chaotic. At the moment by mistake I ma declared a winner for example as a president I have not even known

9



who will be my government and my ministers and my system to refine it be  practical,  I  just wake up and go to the seat.  I  think

that is very dangerous, we want a government that are being put in place as government that is organized and be given a chance

to organize the people  and that is why I  propose  that  there  should  be  a  grace  period  of  two  months  for  that  winning  party,

political party ion parliament and that individual who is going to be  a ceremonial president  to be  well prepared  into forming the

government or to be a head of state. Thank you very much.

Com  Salome:  Thank  you  very  much  Balla,  tafadhali  jiandikishe  kwa  kitabu  chetu  ya  kuwa  ulikuwa  mgeni  wetu  na

umetuzungumzia.

Na sasa ningetaka kumuomba mzungumzaji wetu mwingine aje hapa. Sudi Faki.

Speaker: (inaudible)

Com Salome: Asante asana kwa  maoni hayo.  (inaudible)

Com Pastor Ayonga: Sasa  mimi ni Pastor  Zablon  Ayonga,  mzaliwa  wa  Kisii,  nimesikia  watu  wakisema  Kisii  Nyanza,  kule

ndiko  kwetu.  Na  mnataka  zaidi  ya  hayo?  Hiyo  imetosha?  Basi  tuendelee  na  mambo  yaliyotuleta  hapa  na  zaidi  ya  hayo

tutaongea baadaye. Asante.

Sudi Hussein  Faki: Salama Maleku? Kwa jina ninaitwa Sudi Hussein Faki,  nimezaliwa Sipaki Kisiwani Mombasa,  ni  kijana

wa kiaka thelatini na tano lakini kwa sasa  ni mkaazi wa Kisauni sehemu inaiywa barisheba.  Kilichonifanya kufika mbele yuenu

leo ndugu zangu ndipo tuelezane ukweli na uwazi, hakuna habari  ya kufichana fichana hapa.  Katiba tuitakayo sisi husani vijani

tuliozaliwa  baada  ya  uhuru  1963,  Tumeona  Katiba  iliokuwepo  ilikuwa  ni  Katiba  ya  kugadamizana,  Katiba  isiyokuwa  na

muelekeo  mbele  wala  nyuma  na  tuna  imani  kwamba  wale  waliokaa  Lancaster  walikuwa  wakiwa  na  uchi  wa  uongozi  mbali

hawana masilia ya umma kwa hivyo sisi vijana ambao leo ndio Tumeondokea na ninataka kuzungumza kwa ajili ya vijana wote

walio hapa ni kwamba numbari one tunachokitaka sisi katika Katiba tuitakayo Kenya ni serikali ya jimbo. Serikali hii ya jimbo

itakuja namna gani na ni kwa sababu gani mimi nimefikiria kwamba serikali ya jimbo ndio  itakuwa  suluhushu  la  matatizo  yetu

katika Kenya.  Miaka thelethini na nane sasa  Tumejaribu wa Kenya,  ndoto ya  kuwa  Kenya  iwe  taifa  moja  lakini  imekuwa  ni

urongo, waingereza wasema we have been living a lie for the past 38 years. Time has come for a permanent phase and the only

permanent solution is to have a regional system of government for Kenyans by Kenyans and…

Com Salome: (inaudible) 

 

Sudi Hussein Faki: Ningependelea kusimama ili muweze kuniona vizuri. Kwa hivyo ningependekeza kwamba sisi kama vijana

ikiwa mtanipa ruhusa yenu, Tumesema tunapendelea serikali ya jimbo ili  iweze  kulinda  masilahi  yetu  sisi  tuliozaliwa  baada  ya

uhuru ….. miaka thelathini na nane, jamuhuri ya Kenya Tumeishi kwa kudanganyana.  Hapa tukizungumza ni kwamba Hususani
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kilio chetu kikubwa katika nyacha tatu,  kisiasa,  kitamaduni,  kielimu,  politically,  socially  na  economically  we  have  a  problem.

Tukija kwenye kisias sisi kama vjana wengi ni kwamba Tumewekwa nje.  Kwa hivyo pendekezo langu ni  kwamba  tukiwa  na

serikali ya jimbo matatizo yetu mengi yataweza kusikilizwa kikamilivi, kivipi? Number  moja  tunasema  kwamba  viongozi  wetu

wote wawe wanachaguliwa na sisi watu wa sehemu ile ile tunayotoka.  Mfano mzuri ni kwamba  kama  hapa  kwetu  Mombasa

tunapendekeza kitu kimoja serikali ya jimbo iwakilishwe na  watu  waliozaliwa  katika  mkoa  wetu  wa  Pwani,  watu  wenye  sifa

murwa katika jamii, watu wasiokuwa na mshikili wa tabia yoyote ile, watu wasiokuwa walevi, watu wasiokuwa wasinifu, watu

wasiokuwa walevi. Serikali hii ya jimbo ni kwamba wale wote  katika  sehemu  ile  tunayowakilisha  wapewe  furusa  ya  kuweza

kujieleza  na  kiongozi  wetu  awe  ni  mtu  anayeweza  kutawala  kulingana  na  matakwa  ya  sisi  wenyewe  watu  wa  sehemu  ile.

Kiongozi huyu atakuwa na uwezo wa kujua mapato yanaotoka katika sehemu za utalii pwani, mapato yanayotokia bandari  yetu

ya kilindili, mapato yanaotokana na mazao ya fisa, mapato yanaotokana na korosho zetu  pwani,  zitaweza  kwenda  kivipi.  Na

nikizungumzia hivi ni kwamba Tumejibadika taji la ukabila,  la,  twasema hata ule ndugu yetu aliye mkoa wa kati,  kahawa yake,

chai yake, pyrethrum yake yeye iweze kumsaidia kujenga sehemu ile. Fedha itakayo kusanywa na wale watu wa kusanya kodi

katika sehemu ile isaidie asilimia mia kwa mia kusaidia katika mkaswala kama kujenga masipitali kuhakikisha kwamba watoto

wetu wana masukuli bora, kuhakikisha kwamba wale pia wasiokuwa na kazi vijana kama sisi kila ijumaa tanaweza kwenda ofisi

fulani kuchukuwa kama ikiwa ni Shilingi elfu moja kwa kila wiki maanake hayo tunaita kama un employement benefitys.  Serikali

kulingana na ukusaji wa kodio inayo uwezo wa kuweza kuhudumia kila mlalahoi hapa. Lakini kwa sababu ya watu  waizi, watu

walioweka matumbo yao mbele lepo Tumefika katika hali ya iumasikini kama huu. 

Nikizungumzia katika sehemu ya  kisiasa  maanake  nimegawanya  uzungumzi  wangu  sehemu  tatu,  nimesema  kisiasa,  kijamii  na

kiuchumi.  Vitu  hivi  vitatu  ndio  vimetumaliza  sisi  na  niklizungumzia  experience  kama  kijana  wa  Pwani  kwa  hivyo  wale  ndugu

zangu wanaotoka sehemu nyingine na mkoa wa Pwani wasije wakacukulia kwamba nimekuja hapa ku-  perpetuate  interest  zetu

sisi  wa  pwana,  twataka  Kenya  yetu  ishikamane  kwa  umoja  na  amani  na  utulivu.  Utulivu  huu  hauwezi  kupatikana  tukiwa  na

central government iliyo tudanganya sisi miaka thelathini na nane. Kwa hivyo mapendekezo yangu kwa ufupi ni kama ifuatavyo.

Serikali  ya  Kenya  iwe  ni  serikali  mfumo  wa  jimbo.  Ipitishwe  moja  kwa  moja  katika  Katiba  yetu  kwamba  Kenya  ni  nchi

inayoongozwa kwa mfumo wa serikali au utawala wa jimbo. Mashauri yoyote yale ya kuhusu masilahi ya Wananchi wa sehemu

ile ya tokamane na wao wenyewe katika sehemu yao.  Serikali kuu iwe pale kama  kusikiliza  tu,  serikali  kuu  iwe  imewachiwa

maswala kama vile maswala ya nchi za kigeni, ushirikiano wetu sisi na mataifa mengine, pamoja na usalama wa nchi kwa jumla.

Lakini  maswala  m,engine  yote  madogo  madogo  kama  vile  maji,  eleimu,  usafiri  zote  zile  ziachiwe  serikali  yenyewe  ya  jimbo

iweze kufafanua. Kwa hivyo sisi kama watu wa Mombasa twaweza kuwa na regional capital city yetu ikawa hapa Mombasa na

tukaweza kujua kwamba Kilifi imeleta nini, malindi imeleta nini, kwale imeleta nini, Tana River imeleta nini, Taita Taveta imeleta

nini  na  wajumbe  wote  kutoka  sehemu  hizi  sita  ama  saba  wawe  wamewakilishwa  kikamilifu  katika  Baraza  lile  kuu  ambalo

litakuwa ndiko Kilindi Mombasa na waweze kugawa ule mgao wao kulingana na ile rasimali inaotoka sehemu kama ile.

Com Salome: Tafadhali malizia. Uko na neno moja utakaozungumzia? 

11



Sudi Hussein Faki:  Niko nao kwa ufupi.

Com Salome: Basi malizia.

Sudi Hussein  Faki:  Kwa noti zetu kusiwe na picha ya mtu pale mbele,  sisi twafikiria kwamba serikali itufanyie hivi wale vile

yote haya yapatikana kulingana na mpangilio wa pale mahali. Imani yagu ni kwamba sekali  inayoongozwa kulingana na kuridhia

na  mila  na  desturi  za  watu  wa  pale  itakwenda  sambamba,  leo  mfano  mzuri  ni  kwamba  mimi  Sudi  Hussein  Faki,  unipeleke

Kisumu  kwenda  kumuangalia  Mark  Onyango  Odhiambo  ushanipa  kazi  nyingi  sana.  Tumejaribu  miaka  thelathini  na  nane  na

ukweli  wa  mambo  ni  kwamba  Tumejidanganya.  Kwa  hivyo  ninapendekeza  kwa  Tume  yetu  iliyo  hapa  ijapokuwa  sina

mapendekezo haya kwa kimaandishi, lakini kwa ufupi ni kwamba serikali ya jimbo ndio suluhisho la mzozo wa Kenya hivi leo.

Kama ilivyo kuwa uturuki wakati  Sigman of Europe,  the only solution for this the public of Kenya ni uwezekano wa kuwa na

serikali ya jimbo. 

Nikimalizia  in  conclusion  ni  kwamba,  my personal  vision  as  a  young  Kenyan,  my destination  personally  is  beyond  the  state

house.  What  I  want  for  our  beloved  country  Kenya  is  that  uqual  society  where  scorn  men  like  you  can  be  consulted

economically, politically, socially, plus spiritually, that is the only way we can built a better Kenya. Thank you very much.

Com Salome: Kuna mtu mwenye swali  kwa  Bwana  Faki?  Asante  sana  bwana  Faki,  utajiandikisha  kwa  kitabu  chetu.  Sasa

nitampa nafasi bwana Muguni.

J.M.  Muguni:  May I sit down?  The Commissioners and  ladies  and  gentlemen.  Nilikuwa  nimetengeneza  document  hapa,  it

contained 11 pages and it has got 33 items regarding the Constitution. I intended to go through it within 40 minutes, but if I have

got 5 or 10 minutes I will mention some things in it briefly.

Com Salome: Just highlight the main issues because we are going to go through that document as a Commission.

J.M.  Muguni:  Much obliged. My full name  is  J.M.  Muguni.  Nasikia  nilizaliwa  kule  Muranga  but  I  have  been  in  Mombasa

since I started working. I practice law here. Honourable Commissioners, our current Constitution is very good although perhaps

it is time to change and to review and amend it.  The problem with our Constitution is that is provides appointments of officers

and public officers for appointment by a single person who is the president.  It  is in that respect  we say in page two about  the

president that the president  should be ceremonial without powers  of appointing senior officers whether in  military  or  in  public

service of any other service and to cater for that there should be what we call employment Commission. Kuwe na employment

Commissions  we  can  have  something  like  military  Commission  which  will  promote  military  officers  who  deserve  such
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promotions.  We  have  judicial  service  Commission  which  should  also  be  able  to  promote  and  appoint  militaries  in  judicial

service. We should have local government Commission which should be able to  appoint  and promote senior members of the

local authority.

We recommend that Kenya should remain with a strong central government with very strong local authorities just the way it was

in the independence Constitution. To strengthen such local authorities,  the mayors and chairmen of county councils should not

be elected by councilors. They should be elected in the general elections by the population by the voters  of that local authority.

We all know what happens, tunajua vile inafanyika wakati councilors wanataka kuchagua mayor. Tumeona kumekuwa na shida

kubwa sana,  wakati  mwingine you cannot get even your councilor,  ukimtafuta uwezi kumpata.  So if he is elected by voters  in

that case we would know that we have got a public mayor or voters mayor.

On powers  protecting the president  from being prosecuted  or  civil proceedings,  those should go.  A president  is a person like

any other person and he is capable of causing damage to anybody and he should be respected  but what should be done there,

my recommendation is that there should be a body to do what we call preliminary investigations and recommend whether  the

president should be prosecuted or not and the same thing should go for the mayor, a mayor is citizen number one in a city and if

anything is to be done like prosecution he should be treated with that respect, he should not be arrested  along Makadara  Road,

he should be approached properly being number one residence of that ..  so  in short  what I am saying there should be respect

but prosecution should be there.

Com Salome: You have one and half minutes.

J.M. Muguni: regarding finances, Honourable Commissioners, our president whoever it will be should have very long pockets

with  very  short  hands.  He  should  reduce  the  expenses  of  that  office.  It  has  been  very  expensive  for  Kenya  in  that  office.

Parliament, Honourable Commissioners,  the provision that  members  of  parliament  can  meet  and  increase  or  decrease  which

they never do their salaries should be done away with. There should be a body without any MPs in it which should be able to

consider there remunerations,  they  should  not  be  allowed  to  give  themselves  what  they  want.  Electoral  Commission  as  said

about the public officers, members of the Commission should be appointed by a body and not the president.  Constituencies,  it

is un fair Honourable Commissioners to have a constituency with ten thousand voters and another one with 100,000  voters  and

both of them to be said equal when they are voting, it should not be like that, that should be considered.  Recommendation there

is that if a constituency is very wide like rift valley and it has got only one MP as compared let say to central  which has got so

many voters  and is  very  small,  a  sitting  member  can  be  compensated  by  traveling  allowance  which  he  can  use  to  cover  his

constituency. There should be coalition government Honourable Commissioners where all agreeing parties can join together and

form a government.  As  a  previous  speaker  said,  we  should  have  a  better  preamble  to  the  Constitution.  A  Constitution  is  a

document where everyone should know what it is,  anybody looking at  the  Constitution.  A  Constitution  is  a  document  where

everyone should know what it is. Anybody looking at the Constitution today would just look at the head of it and keep  it down.
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There should be a provision that Kenya is a democratic republic and it believes in the doctrines of human rights as  contained in

the united nations chapter. 

Finally  on  the  office  of  the  vice  president,  honorable  Commissioners  and  members  this  office  is  very  important,  ni  ofisi  ya

muhimu sana yaani president  akiwa hayuko it is the vice president  who should take  care.  The office of the  vice  president  has

been treated or mistreated for the past 20 years. We would recommend that every presidential candidate  should have a running

mate. Someone who would become the president if the president wins and that would be affected by the outcome of whatever

happens to the president. The president should not also be nominated by any political party after he should have said that earlier

on, he should be a president  without any attachment to any  party  and  it  is  only  then  after  the  elections  he  can  appear  to  be

president of all the people.  And honorable Commissioners that should also go for the mayors and chairmen of our cities,  they

should not be members of any party, they should not have any constituency, they should be appointed,  elected by the members

during the voting and the y should have powers to deal with the cities as executives. 

Com Salome: (inaudible) 

J.M. Muguni : Yes than you very much honourable Commissioner.

Com Wambua: If I got you said we should have a strong central  government with strong local authorities,  is that right? Now

that seems to  me  to  be  incompatible  because  one  of  the  complains  which  has  been  made  against  the  present  set  up  is  that

central government is having too much of authority and therefore we have been talking in terms of evolution and it would appear

to me that it would be very difficult to have that kind of a set up where you constantly power  in the center  and at  the same time

you are concentrating power in the local authority. So I think you need to clarify what it exactly it means and how that can be

achieved.

Com Salome: I  also have  a  question  for  you.  You  have  talked  about  the  president  being  ceremonial.  Umezungumzia  kuwa

ungetaka kiti cha president  kwa ofisi yake iwe ni ceremonial.  Where is the power,  where do we keep  the  power?  You  have

said that you will like the president to be a ceremonial, where will the executive power be; just following your talk maybe it is in

your memorandum.

J.M. Muguni: If I may answer the first question first,  a strong local government can created  through finances. All the finances

that comes from a local authority, if it is Mombasa city, should be injected or  most of it should be injected in the jurisdiction of

that local authority, only a percentage of it should go to the central  government and in that respect  the local authority would be

able to control things like let’s here KPA, all the resources there, the income should be controlled by Mombasa city council for

the local authority and only a small percentage whatever would be agreed would be sent to Nairobi  to cater  for this ceremonial

president and central government. If I can say in forms of percentage ……
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Com Wambua: You talked of the sources………..(inaudible) so I don’t know whether that would be a security to the…

J.M.  Muguni:   Honourable Commissioners what should be done is  initially  to  find  out  which  assets  are  national  assets  and

those would be on the side of the central government and then it should be decided which assets  belong to the regional or  local

authorities. They should be able to deal  with that without any interference from the central  government,  they should be able to

decide with the central government how much from those assets should be sent to Nairobi  to cater  for the national interest.  and

in that  respect  about  decision  making,  all  powers  that  are  today  exercised  by  the  minister  for  local  government  should  be

exercised by the mayors and chairmen of such authorities. 

now as of ceremonial president it is there in my document or memorandum that there should be a prime minister who should be

able to appoint a cabinet. Thank you very much.

Com Salome: Kuna yule ana swali la ufafanusi kwa Bwana Muguni? 

Speaker:  Asante sana Commissioner.  Nina  swali,  nimesikia  ukisema  raisi  asiwe  katika  retirement  na  ………..  ni  lazima  mtu

akipenda namna gani, Sheria imewekwa kwa muda fulani ndio achagulie aende katika Bunge. Mtu huyu tutakuwa tukimchagua

vipi ikiwa raisi atatoka kwa chama cha makamu wake ama unamaanisha kuwa baada ya kuchaguliwa ……………..inaudible.

J.M. Muguni : Honourable Commissioners that is very simple as I have said there should be a prime minister with his cabinet.

Regarding the president,  anybody who is qualified, the qualification should be set  by the Constitution  would  be  entitled  as  an

individual without belonging to any party even if he is a politician he should, once he declares  interest  resign from  the  political

party and offer himself for presidency.

Speaker: Not after elections?

J.M. Muguni: After he has decided to run, he should resign from the political party.

Com Salome: Asante sana. Tafadhali jiandikishe pale. Na sasa ningetaka mzime simu zenu za mkono. Because when we are
recording we hear the mobile phones in the recording. (inaudible)

Hassan: Salama maleku. Maoni yangu mimi ninaotoa juu ya polisimaanake sasa  watoto  wetu wana shida hata ikiwa umesahai

kitu kama saa mbili au saa tatu, ukimutuma mtoto, akitoka dukani anacho kile kitu ndani ya mkono polisi wetu wakimshika hajui

maneno hayo. Ni mwenye kumsumbua uwe na pesa  umpe amuwache muna ni mwenye kumuchukua kutoka polisi akikaa kule

hiyo tena yaja leo kumuambia na toka dukani au na toka kijijini au natika mali popote.  La itakuwa nu mambo ingine amezurura

amemupata barabarani au ameshikwa na bangi au amepatiwa na maoni atakayeuliza na wewe raia uwezi kujitetea.  Ndio maoni
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yangu hayo.

Com Salome: Sasa katia orodha yangu nitamuita Hassani Hussein

Hassan Hussein: Salama maleku abdulahi wa baraka. 

Mimi nazungumzia mwanzo kuhusu Kadhi.  Jina langu naitwa Hassan  Hussein  natoka  mtaa  wa  Guraya  ni  kijana  wa  mtaa  wa

Guraya pamoja na kaloleni. Sisi vijana wa Guraya tuna maoni yetu  kuhusu Kadhi. Kadhi mwanzo twataka achaguliwe na wana

vioni wetu na pia asipatikane na kaisfa yoyote,  akipatikana na kasif ayoyote  awe  anaweza  kuondolewa  na  kadhi  wetu  mkuu

awe ana uwezo wa kushugulikia kesi  zote za kidinai na za kijamii asiwe na kesi  za talaka peke  yake.  Na  nguvu ya  kadhi  iwe

sawa na mahakama kuu, hivyo basi  uamuzi wake uwe ni wa mwisho kabisa  na  hamna  rufani.  Nguvu  za  Kadhi  zizidishwe  na

kupanulia. Kadhi mkuu awe ana uwezo wa kuingilia kati hukumu ya Muislamu itakayo tolewa na mahakama kuu.

Nitaingilia kwenye mitaa yetu sasa. Twataka wazee wa mitaa watambuliwe kuwa wana mamlaka makubwa, wao ndio watakao

chagua mawakilishi wao ambao ni jumbe maana ya jumbe ni chifu, chifu ni jina la kikoloni hatulitaki  tena.  Twataka  awe  chifu

aitwe jumbe. Wazee wa mtaa wawe wana uwezo wa nyumba ishirini ama zaidi na sharti wawe ni wazaliwa wa mtaa huo ama ni

wazaliwa wa jijini na DO atakuwa akijulikana kama mkuu wa taraka, atachaguliwa na raia wa tarafa yake sharti  kwanza awe ni

mzaliwa wa tarafa hiyo hiyo. Na DC vile vile atachaguliwa na wilaya na watu wa wilaya yake na awe ni mzaliwa na PC vile vile

awe  ni  mzaliwa  wa  mkoa  wake  pia.  Raia  na  wazaliwa  wa  viongozi  wa  mitaa  watakuwa  na  uwezo  juu  ya  viongozi

waliowachagua.  Raia  wake  na  uwezo  wa  kupinga  maamuzi  wa  kiongozi  wao  iwapo  wanaenda  kinyume  na  maajili  wa  raia

wake. Kiongozi huyo yuapo atajirekebisha raia watakuwa na uwezo wa kumuondoa mamlakani.

Bendera ya taifa iwapo itapadishwa ama kushikishwa basi pasiwepo na haja ya raia kusimama. Polisi waendelee na shuguli zao

kama kawaida kwa sababu sesturi  yenyewe ni ya kikoloni na hata wakoloni wenyewe mambo hayo hayapo tena kwao.  Raia

wanapoandamana barabarani  kupinga jambo fulani la muhimu kwa maisha yao,  serikali inapaswa kuliunga mkono jambo  hilo,

mfano uchumi unaposorota  na  ulanguzi  wa  madawa  ya  kulevyia  na  ufisadi  wa  aina  yeyote.  Polisi  wasiwe  na  aina  yoyote  ya

silaha mbaya kama bunduki mbwa. Bali polisi wawe na silaha bakora,  maji ya kupuliza ama mabomu ya machozi kupambana

na wandaamanaji hao. Sharti kila mkoa uwe na Katiba yao. Katiba kuu iwe ya kufuatana na Koran takatifu. 

Sasa naja kwa raisi; jambo la kwanza raisi akiwa Mkristo twataka kama ndugu zetu wa Tanzania makamu wake awe Muislamu

ama kipindi kimoja raisi awe Muislamu kipindi kimoja awe ni Mkristo.  Na  raisi lazima awe na mke,  anapoenda aende na mke

wake  kila  mahali.  Twataka  raisi  ikifika  wakati  wa  uchaguzi  atumie  rasimali  yake  mwenyewe  kwa  uchaguzi  wake.  Na  raisi

razima awe na shahada ya dunia na kama ni Mkristo ama Muislamu awe na shahada ya dini yake.  Na  raisi  twataka  mwenye

umri wa miaka thelathini na tano , mwisho miaka sitini, basi.

Sasa naingilia kuhusu Bunge, kidogo namalaza sasa hivi.
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Kazi ya ubenge twataka iwe kama kazi ya afisi nyingine, kama siku za  afisi  nyingine  masaa  kama  ya  afisi  nyingine.  Saa  mbili

mpaka saa kumi na moja kama afisi nyingine. Twataka Mbunge ikiwa akichaguliwa wa mahali wa sehemu hiyo awe ni mkaazi

wa sehemu, ni mzaliwa wa hapo mahali. Na  Mbunge masomo yake lazima awe ‘O’ level minimum, awe hana kashifa yoyote.

Tuwe tuna uwezo wa kumtoa ikiwa hafai na kabla ya kipindi chake kumalizika, Mkbunge afuate maagizo ya Wananchi wake,

asifuate  maagizo  ya  chama  chake.  Ikiwa  kuna  mswada  wowte  Bungeni  kwanza  ichukuliwe  fikira  kutoka  kwa  Wananchi  na

katika wabunge wakutoeliwa twataka wabunge watoke kila mkoa, wabunge wakuteuliwa nadhani ni kumi na mbili, watoke kila

mkoa,  na  watakapotoka  kila  mkoa  iwe  sharti  nusu  wa  dini  fulani  na  nusu  wa  wa  Islamu.  Na  tarehe  ya  uchaguzi  twataka

ichulikane kabisa ndio hiyo tarehe na isibadilishwe kabisa.  Tarehe ni hiyo  hiyo  moja  miaka  yote  kila  uchaguzi  unapokuja  iwe

tearehe ni hiyo hiyo. Na  wabunge wawe wana uwezo wa kumtoa  raisi  atakapopatikana  na  kashifa  yoyote.  Mkuu  wa  wilaya

awe  ndio  anauwezo  wa  kumuandika  mtu  kazi  na  kumvuta  mtu  kazi  wa  wilaya  yake.  Hiyo  cheo  uondolewe  nacho  uraisi.

Nadhani ni hiyo tu kama hamtaki niongee.

Com Salome: Asante sana. Ngoja maswali ya ufafanusi kutoka kwa wanza Tume.

Com Pastor Ayonga: Nimeona umesema DO awe ni mzaliwa wa tarafa hiyo, DC ni mzaliwa wa wilaya hiyo na PC ni mzaliwa

wa mkoa huo. Hii inamaanisha sasa  tunaenda kikabila badala  ya hawa wote kuwa watu wa Kenya na wangekuwa  wa  pahali

popote  katika Kenya hii wakifanya kazi,  kuna ubaya gani wa hawa watu  kuzambazwa  kama  leo  iko  mkoa  wa  hapa,  wakati

mwingine  yuko  mkoa  wa  mashariki  au  yuko  Nyanza.  Tungefaidika  naman  gani  kwa  kufanya  hawa  watu  lazima  atoke  kwa

tarafa, lazima atoke kwa wilaya, lazima atoke kwa mkoa, tutafaidika namna gani?

Com Wambua: Umesema ungependelea president ama raisi akiwa Mkristo,  naibu wake ama makamu wake awe ni Muislamu

na hukutaja kama ni maoni yako pia,  raisi akiwa Muislamu na makamu wake pia awe Mkristo hukusema kwa hivyo ufafanue

hayo.

La pili ulisema ni lazima awe na mke, je akianza akiwa na mke na ampe talaka ataondoka kwa mamalaka ama afanyeje?

Com  Salome: Bwana  Hussein  pia  mimi nina  maswali  kwako.  Tafadhali  hiyo  mlango  ufungwe  ili  nijifundishe.  Swali  langu  la

kwanza ni juu ya wazee wa kijiji wenye umetueleza. Je hao wazee wawaona wakiwa wazee kina baba ama wazee kina baba  na

kina mama ama vipi? Wa kijiji au wenye watamteuwa jumbe. Halafu nina swali ingine, umesema kuwa mBunge  akifanya  kazi

yake vilivyo na kuwaridisha wenye wamemuchagua wanaweza kumtoa tena Bunge. Mingetaka utueleze kwa maoni yako.  Kuna

mtu mwenye mobile yenye inapiga ndio yenye inakatiza hii mitambo. Ningetaka utueleze kwa maoni yako je,  tungetumia mbinu

zipi ili kumrudisha huyu jumbe.

Na swali langu la mwisho ni hili, umesema kuwa wale wajumbe wateule… bwana Hussein ni  sikize  mimi tafadhali.  Umesema

wale wajumbe wateule lazima nusu iwe 
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Speaker: (inaudible)

Com Salome: Basi tuendelee hao wakijaribu kutatua? Hamsikii? Mimi hunisikii mimi mwalimu, nimezoea kuzungumza hamsikii

kabisa? 

Haya nina swali la mwisho kwa mzungumzji wa leo, amesema kuwa wale wa Jumbe wateule kumi na wawili wa kuenda Bunge

lazima nusu wawe wa Islamu. Na  sisi tuna dini karibu mia tatu hapa kwenye nchi yetu ama arobaine yenye zimesajiliwa. Kwa

hivyo waislamu wakisema tunaka nusu, SDA waseme tunataka nusu, wakatholiki waseme tunataka  nusu,  Mungiki  nao  wawe

hapo wataka nusu, basi  tutafanya nini kwani hii Katiba ni ya kuwahusisha Kenya nzima. Tunatakiwa kufikiria vile tunavyotaka

lakini pia vile wenzetu tunawahusisha. Kwa hivyo sasa  ukiwapa wa Islamu nusu na Mungiki watake nusu, tutawafanya nini  na

wale wengine?

Hassan  Hussein:  Kwanza mimi nakujibu  swali  lako  la  nusu  wa  Islamu,  nusu  wa  Kristo,  wa  Bunge  wakuteuliwa.  Mungiki,

Pentecostal  hizo  nyingine  nyingine  hizo  zote  twahesabu  ni  wakiristo.  Waislamu  tuna  mathenasharii,  tuna  wabohora  pia  tuna

mikoa hiyo mnaosema mathehebu kama yenu nyinyi. Kwa hivyo sisi hatuhesabu thehebu, twahesabu umuhimu wa dini. Nyinyi

mnaamini upande wenu na sisi tunaamini upande wetu, thehebu kando. 

Na kuhusu swala la PC ama  DC  kutoka  wilaya.  Mwanzo  umasikini,  usorotaji  wa  uchumi  wa  miji  unakuja  kwa  kuleta  watu

kutoka mikoa ya nje.  Maanake ikiwa atakuja  DC ni mtu wa nje hawezi kujua yale wale Wananchi wa pale wanaishi vipi ama

wanakuwa  vipi.  Yeye  kazi  yake  ni  ofisini  basi  mpaka  afuatwe  yeye.  Lakini  mkileta  DC  mimi kwenya  hapa  Mvita  nitakuwa

ninajua watu wangu wa Mvita, najua mitaa yangu yote, najua watu walifu, najua masikani za watu walifu, najua kila kitu dani nje

ya mitaa yote. 

Na kuhusu raisi  kuoa  nadhani  ni  jambo  la  muhimu,  lazima  mwanamume  mwenye  miaka,  ashabariki  mpaka  kupitia  makamu,

lazima awe ana chaguwa. Sasa raisi ikiwa hana mke, akija kwenye mkoa wa pwani atatafuta wanawake.  Lazima aende na mke

wake na lazima awe ameoa, apunguze uzinufu.

Kuhusu wa Jumbe, chifu kuwa wawe wakina nani, sio? Chifu wazee wa kijiji, wenye kumchagua jumbe, wazee wa kijini kuna

mama wenye hekima na kuna wazee pia  wenye  hekima,  waweza  ukaona  kwenye  mitaa  kuwa  nyumba  fulani  wazee  hawana

hekima mama hana hekima kuliko ule mzee. Pale anaeza kuchagulia yule mama ili aweze kuwachagua wakubwa wao.  Nadhani

nimemaliza.

Com Salome: Sasa ningetaka kumuomba mzee Rashid Sulemani. Ame-cancel? Esso Owaki. Pole.

Esso  Owaki: Kwa jina ninaitwa Stephen Owaki,  nimetoka kwa Elimu Yetu Coalition that is  a  coalition  of  non  governmental

organization. Hiyo ni msanyiko wa zile NGOs zenye ziko coast  province ambao zinahusika na campaign kwa kuona kuwa by
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the year 2015 kutakuwa na elimu bure na ya lazima kwa kila Mkenya by that time. So it is an organization that actually has been

campaigning for that, to achieve that goal by the year 2015. So currently we have been having some other civic educations and

we have also been seeking views from the members of the public on how that goal can be easily achieved by the year 2015.  so

in pursuit of that nataka tuwe na an elaborate  and  broad  based  education  system  which  is  flexible,  sensitive,  responsive  and

above all tailors to the needs of the people  in the cross  section of the society,  the whole protection of the society.  So nimeleta

memorandum yenye nitapeana na ili Commissioners waende through wapate maoni ya watu vile wanataka elimu iwe and I also

have got my own personal views also to make to the Commission. I would like nominated seats, both in the civil authorities and

legislative assembly, should be left to the civil society and not politician. That is all currencies and probably the future seats  that

would be available.  This is because  the civil society has always been very vital, has played a very vital role when  it  comes  to

pushing for changes in the country.  The  only  setback  in  achieving  their  goals  has  always  been,  they  have  not  been  so  much

represented at  the stage of policy making so it is high time they also get included particularly when it comes  to  policy  making

because as  at  now it is very hard actually to access  a politician but it can be very easy for one to access  a religious leader  to

present  his  or  her  views.  So  as  a  result  of  that  there  is  that  kind  of  a  high  need  for  them  also  to  be  represented,  be  it  in

parliament at the local authority level and all those other places also that there will be a need of nominated members and on top

of that it is also intended to be an up all inclusive approach in providing leadership to the country because  leadership is not only

meant for the politician but each and every body in the country today is capable  if given opportunity also to provide leadership

to the required standards. 

Halafu, second, in my view I would like the provincial administration to end at the district level and downwards so I am actually

proposing  to  get  rid  of  provincial  Commissioners.  This  is  intended  to  cut  off  unnecessary  government  cost  in  a  rather

unproductive areas. It is also meant to fight tribalism which is always projected  from the provincial level with a lot of disasters

and damage to the public so wale ma PC katika ile Katiba mpyia, ile Katiba yenye tunatarajia ku andiaka,  kwa maombi yangu

tungeimalizia kwa district level. This is also given to the fact that for the previous whatever years  we have always had that kind

of a blanket cover budget allocations which has not been covering each and every needy places and as  a result of that we have

ended up having those areas  that are  always called marginal whatever.  So this are  places actually which could be existing in a

province that is endowed in a lot of resources by due to that kind of a blanket  cover  budgetary allocations they are  not always

so  much  at  the  focus  so  it  is  high  time  actually  we  need  to  include  them  also  and  actually  concentrate  our  development

projection right from the district level and downwards so that to make sure that it reaches each and every body and actually the

most needy places. 

Ya mwisho na ya tatu ni kuwa all future presidents  should not be  allowed to hold every day public rallies and Barazas,  this is

intended to reduce the level of political activities in the country which is in most cases  have been a great  hindrance and obstacle

to economic development. There should be also no position of prime minister. President  should be the head of government and

state. On top of that also we intend to reduce unnecessary expenses by the president  who has been very much expensive and

costly to the economy and at  the same time not productive to the future prosperity.  The president  for that matter should have
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certain designated aids properly in a month or a week in which he would be allowed to address the nation and at  the same time

answer questions from the members of the public over issues of national importance. The president should also be compelled to

attend parliamentary sessions both in his capacity as an MP and head of state. His views, ideas,  opinion should be subjected to

challenge in parliament and everywhere in the country.  And for those few remarks  I  end  my presentation  to  the  Commission

today. 

Com Salome: Asante sana Bwana Owaki. Anayefuata huyo ni Joseph Njoya.

Joseph Njoya: Hamjambo nyote? Jina langu ni Joseph Njoya,  I am retired municipal treasurer  now managing my firm  J.  M.

Njoya & Associates who are  auditors.  Hapa Mombassa nimekaa kutoka mwaka wa sitini na tano.  Memorandum yangu ni ya

kiingereza kwa hivyo I will speak in English.

The Constitution should have a preamble and should be written in English and Kiswahili. We should have a declaration that we

believe in Human Rights as specified by the united nation. We should have a central  government with a strong local authorities.

In the event that the majority of citizen shall opt  to go for Majimbo or  federal  system  of  government,  the  following  curtain  of

provision should be provided:-

1. That all Kenyans shall be equal before the law wherever they shall decide to reside within the boundaries of Kenya.

2. That  there  shall  be  no  discrimination  in  employment,  business  opportunities  and  the  land  ownership  or  it’s  elective

position. 

3. That a person going against this provision shall be committing a felony punishable in law.

4. That before the adoption of federal system of government there would be a referendum.

5. That  the  Constitution  should  prohibit  the  session,  a  minimum  of  five  years  should  be  provided  to  prepare  for  a

federation that is in the event of the majority of our citizen who decide to go federal. 

The position of the president,  the president  should be purely ceremonial and should have a prime  minister.  And  the  president

should not belong to any political party.  The president  belong to us all and he should belong to us all therefore we should not

have a president who subscribes to a particular party.  There should be a position of a prime minister who would be appointed

by the majority party in parliament.  The swearing of the  president  should  be  specified  and  should  be  within  a  period  of  two

months as  applied in the United States.  The expenses of the president  should be subject  to audit by the auditor general and it

should not be  allowed to be  extravagant.  The position of a vice  president,  in  my view  the  person  who  comes  second  to  the

president should automatically be  the  vice  president  so  that  anybody  who  is  number  two  to  the  president  then  he  holds  the

position of vice president. Position of mayors and chairmen of local authorities, this should be elected by the people  and not by

councilors and should have a period of five years and a minimum education of secondary education.  The Constitution to include

Kiswahili and English if I say further.

The cabinet  should be appointed by the prime minister and should be  a  maximum of  15  and  two  assistant  ministers  in  every
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ministry this to safe on public funds. Now the powers of the executive or the prime minister or the president,  the appointment of

the  officers  in  the  government  or  in  the  forces  should  be  in  the  hands  of  appointed  Commissions,  appointed  specifically  to

appoint people for those positions so that no single person is responsible for appointing all this position.

Parliament;  the  enumeration  of  parliament  should  also  be  fixed  by  a  Commission.  It  is  not  proper  for  the  parliamentarians

themselves  to  fix  their  own  enumerations,  it  is  not  proper.  Nominated  members  should  be  for  specific  areas  which  are  not

provided for in parliament such as disabled or the youth and so on. Electoral Commission should be very independent and only

answerable  to  parliament  and  should  be  appointed  again  by  a  Commission  which  will  follow  the  specified  qualifications.

Vacation of a seat from National Assembly, at the moment a member of parliament cannot be  removed unless he resigns, there

should be a provision to remove a member of parliament if he goes out of … for example if a member who was appointed or

elected by a particular party, or practical purposes he has moved from that party and he has joined another party,  there should

be  a  provision  that  the  electors  can  go  to  court  and  if  the  court  is  satisfied  that  he  has  all  practical  purposes  he  no  longer

subscribe to hi party, he be removed.

Constituencies;  this should be as  far as  possible equal,  it  is  not  proper  some,  we  have  had  cases  where  some  members  are

elected by as low as 2000 voters where others are being elected by 100,000 voters, this is not proper  so they should be made

as equal as possible and where the sparsely populated areas, members should be given allowances to be  able to cover  a bigger

area but equal population.

Processing of petitions after the elections; this should be there should be special clauses so that they are finished within a year.  It

is improper and it is futile for somebody to be  removed at  the  end  of  the  session  of  parliament  after  five  years  while  he  has

served  his  parliament  period.  So  it  should  be  finished  within  a  year.  There  should  be  provision  for  coalition  government  or

government of national unity, this is serving very well elsewhere. 

Financing of political parties; it is proper to finance political parties  but only the ones which have enough support  say at  least  a

minimum of 250,000  members,  this will remove the small ones or  one member parties.  The Kenyatta  International conference

center which was constructed by harambee by all Kenyans should go back to parliament and can assist to finance the parties.

Second Chamber;  we used to have a senate  at  independence  and  I  feel  this  will  be  necessary  and  every  district  we  have  a

member like it was at independence and this chamber will also be able to vet registration from parliament. 

Citizenship; we should allow dual citizenship, we have our young people  for example in America and Europe who are  applying

for citizenship of those country so that mainly they get the facilities to educate their children…..

Com Salome: You have one more minute. Do you have a memorandum?
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Joseph Njoya :  I  have a memorandum. Now provincial administration like it has been said should go and we have Wazees

and the police and those they can cater for provincial administration. Police is that they should be made free and they should be

under local authority. Land should also be in the hands of local authorities  and  no  single  person  like  the  Commission  of  land

should be able to dish out land and grabbed land to be repossessed.

Now referendum should be provided for in the Constitution. National awards,  there should  be  a  Commission  to  decide  who

should get awards which are given at the end of every year. And our citizens abroad should be allowed to vote, they can vote at

our embassies abroad. 

The  courts;  we  should  have  that  the  judges  also  should  be  appointed  not  by  the  prime  minister  or  president,  he  should  be

appointed by a Commission and they should be brief and we should also have a supreme court  in  East  Africa  or  in  the  East

African State.

I think the others would be read in my memorandum. I think that is all.

Com Salome: Any of you Commissioners who has a question for him.

Com Pastor Ayonga: You have mentioned on the issue of citizenship, but you didn’t tell us why dual citizenship, because  when

you want something there must be certain advantages and disadvantages. What has been the problem with our single citizenship

and what are we going to gain if we adopt dual citizenship.

Com Salome: I also have a question for Mr. Njoya. You have talked about the position of president being ceremonial also and

the prime minister who should be the head of government.  Then you  have  gone  on  to  tell  us  quite  a  lot  about  the  president,

about his swearing in time and all that. You have not told us very much about  this head of government,  this person of the head

of government. If you had any thoughts on that we would like to share them. If not it is okay.

Joseph Njoya:  Dual citizenship, Honourable Commissioners I have a son and a daughter in the united states.  They would like

to enjoy all the facilities provided there. Once they become citizens of the united states,  they would get free education,  medical

and other benefits entitled to citizens in the united states.  This children, their hearts  and their minds are  Kenya,  they are  always

asking how things are going, they feel they belong to Kenya.  This are  temporarily facilities they seek  when they are  abroad  but

they would like to eventually to come back.  If they are  required to renounce their  citizenship  here  we  are  denying  them  their

wishes because they are proud to be Kenyans and they would like to remain Kenyans. So this dual citizenship, un less we are at

war with this other country I see nothing wrong with it. 
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This other question of president and prime minister; we feel that we want to be proud of our president and we are always proud

of our president   but we belong to different parties  and when the president  goes round the country preaching about  his party,

some people feel it is not write because he belongs to us all and we are proud of him, we want to feel that he belongs to us and

that is why we feel let the prime minister manage the government according to the law, the president when we have like now we

have a visitor from China, he be received by the president,  our ambassadors  when they come back  they  can  be  received  by

him, he can sign their appointments and so on and so forth.  Or  he go and he go to match parts  of the army and whatever.  Or

this things can continue with them and the prime minister would manage the day to day government.

Com Salome: Asante sana Bwana Njoya, tafadhali jiandikishe kule na utupe maandishi yako. 

(Fill out  the  inaudible  if you  manage)

Kwa hivyo nataka kuwaomba kina mama mjiandikishe upia na  muweze kuzungumza ili kutengeneze  Katiba  moja,  tujadiliane

pamoja na mambo yenu na ya Katiba yetu iwe ya kina mama pia. Na sasa nataka kumuita Sheikh Halif Mohammed.

Sheikh Halif  Mohammed: Salama maleku. Jina langu Sheikh Halif  Mohammed  ni  Muislamu,  ninajivunia  uislamu  wangu,  na

ninaamini ya kwamba dini  yangu  Uislamu  ni  dini  iliyekubaliwa  na  Mwenyezi  Mungu  katika  sura  ya  pili  ya  kitabu  cha  Koran

Mukariri na ninaamini kufuatia sura Taimurani, ayay  ya  kumi  na  tisa  inayosema  kila  Muislamu  ana  haki  na  ana  uhuru  na  ana

wajibika kuifuata Koran na hadhithi za mutumwa Mohammed bila ya kuzuiliwa  na  mtu  yoyote  wala  Muislamu  kumulazimisha

mtu yoyote.  Vile  vile  hakuna  haki  ya  dini  ingineyo  kulazimisha  Muislamu  kufuata  kinyume  na  Uslamu  wake.  Mapendekezo

yangu kufuatana na Katiba hii naanza kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehema mwenye Korahani,  Katiba hii ambapo

kwamba tunaipendekeza iwe ni Katiba ya wananchi wa Kenya wenyewe isiwe kama Katiba ya kwanza iliyopitishwa na Bunge

la Uingereza sio Bunge la Kenya. 

Pili, Katiba hii isiweze kubadilishwa na Bunge bila wananchi wenyewe unapotakikana mabadiliko yoyote.  Katiba hii pia ihifadhi

ilinde  na  ijiheshimu  mila  na  desturi  za  wananchi  wote  wa  Kenya.  Katiba  hii  ili  iwe  ni  Katiba  ni  lazima  isiende  kinyume  na

Korahani Mukarimi na hadithi za MTume Mohammed.

Ni naanza sasa na kifungu cha kwanza.  Tunapendekeza Katiba hii serikali itakayoundwa iwe ni serikali ya viama vingi, serikali

yenye mfumo wa majimbo, utawala ambapo kwamba utapelekwa katika ngazi za watu wa jimbo wenyewe. Serikali hii iwe na

vitu vitatu, iwe na Bunge, iwe na mahakama pia iwe na utawala.  Katika upande wa Bunge Mbunge, Waziri au Raisi ni lazima

atimize miaka  kumi  na  nane,  awe  Mkenya  aliyejiandikisha.  Bunge  lilivyo  hivi  sasa  linaitwa  Bunge  na  Raisi.  Raisi  atakuwepo

Bungeni kama Mbunge na Mbunge litakuwa na uwezo wa  kujadili  wizara  zote  za  serikali  kuuliza  wanavyopeleka  mambo  na

kuunda  sheria  ndogo  isiyo  kwenda  kinyume  na  Katiba  kuu.  Katikaq  Bunge  raisi  asiwe  na  uwezo  wa  Kupinga  hoja  yoyote

iliyopitishwa na wa Bunge ila hoja ambayo kwamba inaleta madhara kwa nchi na kwa wananchi baada  ya kutibitishwa madara

yake, bila hivyo ni wa Bunge wapitishe Raisi asiwe na kura ya veto.

Katika utawala, ofisi ya Raisi, Raisi mwenyewe awe na vyeo viwili, Raisi wa nchi na Amri Jeshi Mkuu wa majeshi kwa ajili ya
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kuzuia wanajeshi kuleta madhara ya mara kwa mara ya mapinduzi na raisi mwenyewe kama alipotangulia lazima awe ana mke

na akiwacha aoe mwingine kwa muda wa mwezi mmoja. Vile vile Raisi wa nchi, awe ambaye kwamba yeye hatakuwa ni juu ya

sheria na Raisi asiwe na uwezo alipopewa na kifungu nambari kumi na nne na kama si kumi na nne, isiwababaishe lakini kuna

kifungu  kinacho  mpa  uwezo  Raisi  asamehe  aliyeuwa,  hilo  lisipatikane.  Pia  Raisi  wakati  anapofanya  siara  yake  kama  kuja

kufungua show aje yeye na waziri wa Kilimo, permanent secretary wa wizara ile, waliobakia waje kwa garama zao wenyewe.

Raisi baada  ya kuja na gharama zake mwenyewe pia Raisi iwezekane kushitakiwa kama mtu mwingine yoyote.  Akiwa katika

kiti na baada kuwa katika kiti kwani Katiba ya sasa yamlinda Raisi asishtakiwe shitaka la jinai wala shitaka la kijamii.

Mahakama; mahakama tunataka mahakama ijisimamie yenyewe. Chief Justice asichaguliwe  na  Raisi  ile  Tume  ya  Majaji  ndio

itachagua  Chief  Justice  na  msururu  ulioko  hivi  sasa  uendelee  na  Mkuu  wa  sheria  asipewe  nafasi  ya  kuziingilia  kesi  ambazo

kwamba  zinafaa  kusikilizwa  mahakama  ipewe  uwezo  wa  kusikiliza  na  mahakama  kikatiba  ikatazwe  kuchelewesha  kesi  na

kuwadhimi wale ambapo kwamba hawajakukumiwa. Kuna watu wanakaa rumande bila ya kuhukumiwa na wakateseka na koti

ikashindwa kuwalinda. Katiba ya sasa ilinde mambo kama haya, hukumu zote ziharakishwe na mahakama iende kisawa.  Katika

hii mahakama judiciary kuna mahakama ya Kadhi. Mahakama ya Kadhi, mahakama ya Kijeshi, mahakama ya nyumba ambazo

kwamba zote ziko chini ya kifungu hiki cha mahakama, mahakama ya kadhi inatakikana iwe nguvu sawa na system ya secular

inayoendelea hivi sasa  tuanze kuwa appeals  koti  ya kadhi,  high  court  ya  kadhi  na  magistrate  court  ya  kadhi.  Katiba  ya  sasa

inasema kuwe na makadhi wasiopungua watatu katika Kenya na haikuweka mpaka.  Sisi twapendekeza,  kila Wilaya kuwe na

kadhi na kila  Mkoa kuwe na senior kadhi na halafu Chief Kadhi awe na cheo sawa na  Chief  Justice.  Kwa  hivyo  kila  mkoa

utakuwa na high court  ya Kadhi na Kenya inaweza kuwa moja na ikawa na mahakama mbili na inatendeka kwa nchi kadhaa

katika ulimwengu. Pia tunataka makadhi wasichaguliwe, hivi sasa  sheria inasema Chief Justice na ma  officer  wengine  wa  high

court  wasiokuwa  wa  Islamu  wanachagua  makadhi.  Tunapendekeza  Katiba  hii  Majili  Sulahula  Maa  kikao  cha  wasomi  wa

Kiislamu pamoja na viamaq via Kiislamu ndivyo vitapeleka majina kwa ile Tume ya uwajili majaji majina hayo wao wayapokee

kutokamana  na uchaguzi na uchunguzi uliofanywa na hawa maulama. Sio Tume ambaye kwamba inaendesha hivi sasa  na  ma

Kadhi wote  wawe  wana  shahada  ya  Sheria  ya  Kiislamu,  wawe  wamehitimu  katika  kazi  hii  na  waruhusiwe  kufanya  seminar

mara kwa mara za kuleta ujuzi na uongozi bora katika mahakama hii. 

Nitengeza  hapo  hapo  Wakfu,  katika  Act  ya  Wakufu  iliyoko  hivi  sasa  serikali  imewahusisha  wafanyi  kazi  wa  serikali  katika

Wakfu na Wakfu ni mali ya waislamu kwa hivyo katika Wakfu hivi sasa  mali ya waislamu kulingana  na  mkataba  uliyowekwa

baina ya Kenyatta,  Shamte pamoja na governor Mkuu wa Uingereza ni kwamba na Katiba hii tunataka iheshimu mikataba,  ni

jukumu la Katiba kuheshimu mikataba.  Mkataba  uliyoifanya mwambao kuwa Kenya ulitiwa sahihi kwa ufafanusu na Kenyatta

ni lazima mali ya Waislamu, shule zao, ardhi zao, nyumba zao,  elimu yao hivi vitalindwa na serikali ilioko na dini itasimimiwa na

serikali kusomesha dini gharama zitatoka katika mfuko wa serikali.kswa hivyo PC asiwe  au  mfanyi  kazi  wowote  wa  serikali,

asiwe member katika board ya Wakfu, kazi ya Wakfu iwachiwe Waislamu wenyewe wauende board yao wenyewe. 
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Tunakuja katika utaifa, uraia, uwananchi. Yoyote anayezaliwa Kenya, wazazi wake wawili wakiwa ni wakenya au mmoja huyo

ni Mkenya, yoyote wazazi wake wawili wakiwa wa Kenya, akazaliwa nje huyo ni Mkenya na yoyote aliyeishi hapa mababu na

mabab u asili yao, vitovu via ni via hapa huyo ni Mkenya. 

Na  itakuwaje  kupatikane  Kenya  wa  Kenya  wasiweko.  Ni  kichekesho  kilioko  sasa  kuweko  Kiswahili,  wa  Swahili

wasiweko.katika  makabila  arobani  na  mbili  yaliyomo  katika  Kenya,  ukisema  wewe  ni  Mswahili,  unaambiwa  sema  wewe  ni

Mwarabu awe Mbajuni. Katiba ya sasa iorodheshe wasi ielewe Kiswahili ni cha wa Swahili na wa Swahili wako. 

Tunakuja katika mali  ya  taifa.  Mikoko,  bahari,  port,  utalii  na  mambo  mengineyo  ambayo  kwamba  ni  vitu  vilivyo  wekwa  na

mwenyezi Mungu maji ya tamu, nguvu za maji zinazovuta umeme vitu kama hivi ni lazima vibakie katika  utawala  wa  majimbo

chini ya jimbo ambalo kwamba liko na mahali hii ni yawanaki wa pale, sio wenye kuja kila mahali kuna wenyewe. Mwenye haki

ya rasimali katika jimbo ni wale asilia ya pale sio mtu aje miaka kumi, ishirini akifa azikwe hapa lakini mahali ya hapaaitaka,  hilo

lisiweko.  Katiba  ielewe  wazi  kwamba  hiyo  itakuwa  ni  haki  za  wenye  jimbo  wenyewe.  Katika  utawala  wa  majimbo,  katika

utawala wa majimbo, watawala wote watoke katika maeneo yale walioko wawe ni wazaliwa wa pale pale.  Wazaliwa wa pale

pale  na  jimbo  liwe  litahusika  na  mambo  ya  polisi,  mambo  ya  manicipaa  na  wajiri  wa  kazi  haya  yote  yatafanywa  na  jimbo,

mashirika yatasimamiwa na serikali ya jimbo, mashirika yote, wafanyi wote wa serikali, polisi wote na kila jimbo likubaliwe liwe

na Katiba yake bila ya kuingiliwa na serikali kuu kama serikali zinginezo duniani. 

Vile vile tukija katika upande  ambapo  kwamba  ni  pesa,  revenue  yote,  kodi  zote  zinazokusanywa  pato  la  harbor,  la  borota,

airport,  mashirika, pesa  ya utalii ibakie katika lile jimbo  asilimia  themanini.  Ujunguz  wa  fedha  za  serikali,  kuweko  na  kitengo

maalum cha kupambana na ufisadi. Kitengo hichi kiwe na uwezo kila mwaka kukagua pesa na kuvuatiliwa report za Bunge PIC

na PSC na wawe na uwezo wa  kuwashitaki  wote  wanaokunja  mali  ya  serikali  wawekwe  chini  ya  kifungu  cha  robbery  with

violence. Hiyo ni pesa, haki za binadamu. Haki za binadamu ni haki ambazo kwamba mwanadamu afanye anayotaka kulingana

na mafundisho yake kwa Muislamu, kumnyima,  kumkatalia,  kumuhukumu  yeye  kwa  kitabu  chake  ushamnyima  haki  yake  ya

kinabinadamu. 

Com Salome: Bwana Sheikh nataka kukuomba maliza malizia na dakika mbili zilizobaki.

 Sheikh Halif Mohammed: Hizo ni haki za binadamu. Demokrasia ambayo kwamba sisi wa Islamu tunakubaliana nayo ni ile

ambayo  kwamba  haiendi  kinyume  na  mafundisho  ya  Korahani  na  hadithi  za  MTume  Mohammed  Swalaha  Ali  Wasalam.

Hatutafuata  Waislamu  demokrasia  ya  urongo.  Wanji  wape  hata  kama  ni  majangili,  no  haki  mpeni  hata  kama  ni  mmoja.

Maanake demokrasia inasema majority win kwa hivyo hilo lisiweko la majority win bila ya kuwa na justice. 

Kasha katika haki za binadamu ni lazima haki za binadamu ziende katika mifumo ya kisheria,  si  leo  united  nations  inatuambia

inataka usawa kwa binadamu jinsiye na jinsiyo waingiliane,  serikali  ya  Kenya  kulingana  na  Katiba  hii  tunaitaka  sasa  isikubali
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mambo ya kipumbavu ya kubali usawa wa jinsiya, wanawake kwa wanawake au wanaume kwa wanaume. Hilo lisipite katika

Katiba ya Kenya. Vile vile katika haki za binadamu Waislamu wameruhusiwa kuoa wake wane, sio serikali iseme mme mmoja,

mke mmoja. Wewe kama uwezi kafiri.

Vile vile nikikimalizia usiseme ninaongeza muda, conclusion ya Katiba hii ninayopendekeza kwa sababu Katiba ilioko hivi sasa

ya Kenya haina kichwa, imeanza Kenya ni republic ndio maana mimi nmikatoa ile dibaji ya mwanzo na conclusion yangu Katiba

hii isibague mtu kwa kabla,  isibague  mtu  kimkoa,  isibague  mtu  kwa  dini,  isibague  mtu  kwa  rangi  na  iweke  sawa  watu  wote

mbele ya sharia. Na mfumo wa Katiba hii kama nilipowaambia tunataka mfumo ambao kwamba utaendeshwa katika msingi ya

serikali za kimajimbo kwa sabau Kenya ishaanza majimbo kiharamu, sasa iwe majimbo kihalali.

Com Salome: Asante sana bwana Sheikh. Kuna swali kwa bwana sheikh.

Com  Pastor  Ayonga:  Bwana  Sheikh  Mohammed.  Umesema  Katiba  isibadilishwe  na  Bunge  bali  wananchi.  Hukutuambia

ingefanywa  namna  gani  ili  wananchi  waweze  kuhusishwa  katika  hii  habari  ya  kubadilisha  Katiba.  Sasa  kama  wananchi

wanaenda  kuhusishwa  ni  nini  kingefanywa  au  wananchi  wangekuwa  wakijua  namna  gani  kila  wakati  kwamba  hiki

kingebadilishwa na tena wahusishwe mara moja ili Katiba hiyo ibadilishwe na ianze kufanya kazi? Hakusema.

Com Salome: Bwana Sheikh waweza kujibu hiyo swali na yule bwana mwingine ataniuwea radhi ataongoja mpaka nafasi yake

na swali hilo unaweza kujaribu kulijibu.

Sheikh Halif  Mohammed  : Katika maoni yangu kama  nilivyo  sema  ili  kuilinda  Katiba  hii  isifunjue  kama  Katiba  ya  Kenya,

Katiba yenye umri wa miaka thelathini na nane imebadilishwa mara thelathini na mbili. Katiba ya  Amerika  ina  umri  wa  miaka

mia mbili na imebadilishwa mara,  I am very sorry mwaweza kunisaidia you know the history. Hii ni kulinda Katiba isichezewe

na  wa  Bunge  panapo  hitajika  kuna  jambo  limeonekana  ni  nzito  lataka  kubadilishwa  serikali  itoe  msaada  irudi  tena  kwa

wananchi  ichukue  tena  maoni  ya  jura.  Je  kuna  jambo  hili  tunataka  libadilishwe  litoe  maelezo  kamili  serikali  kasha  wananchi

waseme ndio ama sio, kwa hivyo wananchi.

Com Salome: Asante sana Bwana Sheikh. Sasa nitamuita Peterson Mureithi.

Peterson Mureithi: My names are Mureithi Peterson from Tharaka in Meru district  but currently I am residing in Majengo.  I

am going to use English. Actually currently there is no time so I am just going to mention a few things I want to be  amended.  I

was asking if it is possible the courts which currently there are a lot of many people  who are  there who have been there for the

last five years and there is no time when they have been taken to the court for the final judgment. If a case is taken to the court  it

should take a maximum of maybe six months or maybe a time which should be fixed by the parliament for the finalization of that

case,  that is from the mentioning time to the judgment  time,  there  should  be  fixed  time  to  avoid  those  in  custody  from  being

tortured and maybe from being victimized for no reason and they have not yet been even proved guilty or not.
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Secondly, I was asking if the government officials who are  currently using government properties  and the others  to be  stopped

for  their  personal  use.  For  government  officials  should  not  use  government  assets  and  property  for  personal  use  without

government authority. Currently we are very much surprised to understand that even government officials are  using government

vehicles to go and take  beer,  to take  their wives to weddings and other ceremonies when they are  not on duty,  this should be

stopped immediately. Whether you are DO, you are DC, you are PC you should not take  advantage of government properties

to enjoy your rights, you should only use them for the government purposes.

The third point is that if you are  a councilor,  you are  a civil servants you are  an MP or  maybe you are  a president  and maybe

you owe somebody money in this case I mean if you own a bank or a business enterprise or any person and they claim that you

owe them money, this thing should be investigated not only money, even personal things like even personal assets. …

Com Salome: (Inaudible)

Peterson Mureithi:  I will repeat  my point  number  three,  I  was  trying  to  say  if  anybody  is  a  civil  servant,  a  councilor  or  a

member of parliament and he owes the other party for instance a bank or  a business  enterprise  or  a  factory  some  money  or

property, this thing should be investigated within a minimum period which could be fixed by may be the parliament or  even the

government and if it is proved that he owes that money, this person even if he is an MP he cease  to be  an MP even if he is a

president he should cease to be a president for this one is encouraging corruption. Currently it is very funny that our members of

parliament almost everybody is owing banks and other things and other institutions a lot of  money and this thing is happening in

our daily news that so and so is owing this and this amount and yet this thing is not being investigated. How then can we stop

corruption if this thing cannot be stopped? 

Transfer of properties; it is very funny that people  who engage themselves in cases  often transfer their properties  and then it is

later proved that it is theirs, what I was saying is this, transfer of property such as building, vehicles etc should be made possible

through court order. People who are found to be  transferring properties  to other  people  after they understand they are  loosing

cases and they are later declared bankrupt when in real sense they are millionaires leaving other innocent parties to suffer should

cease.

The  fifth  point,  no  member  of  parliament,  councilor  or  mayor  should  publicly  declare  that  he  shall  vie  for  his  or  her  post

government and general election using another party ticket  and go ahead working with that other  party  without  his  seat  being

declared vacant. No body should form a party whether registered or not while still in the other party. I will give an example,  this

is very sensitive and politics and democracy is being violated.  An example is this, how can an American solders  start  working

with Afghastan solders  to drive away American solders  in Afghastan whether he has orally declared it or  not and yet he is an

American. Is it possible?
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The sixth point is this, it should be mandatory for government through finance minister to release his  income  and  revenue  and

expenditure account  each year through our local newspapers  for the citizens to understand revenue allocations,  loans granted,

interest charged and the likes.

The government should not go ahead in getting loans from IMF and want International Monetary Fund without the approval  of

the parliament for this are  the representatives of the people  and if anything this institutions are  charging a lot of interests which

has been in fact ruining the government and also the citizens.

Because of gender equality I want to think that women should be given a chance also to do something and this one should be in

form of  maybe  head  of  civil  servants  should  be  selected  by  a  minimum number  which  should  be  fixed  by  the  government.

Currently  in  fact  women  are  not  very  much  represented  and  in  fact  they  are  the  most  people  who  are  more  even  in  as  in

comparison to men. In fact I can see women can do a good job because when we pick on an example,  the PC for Eastern she

is a woman and in fact she has played a very great  role so I want to think that women should be represented well and if at  all

we are taking gender equality then we should not regulate others. 

My second point to the last I was asking, in fact we fix the limit age for almost everybody who is working and even for them

that are being elected. For instance we can say that the judges should retire at  an age of 74 years  and beyond we also say that

no  body  should  be  elected  as  a  member  of  parliament  may  be  without  an  age  of  21,  no  body  should  be  elected  to  be  a

president without the age of 35, no body should be called a citizen of Kenya without 18 years.  Then I don’t know why should

we not fix the limit or  maybe the retirement age of a president,  of an MP,  of a councilor etc.  I also think these people  should

also have the minimum retirement  age.  The  last  point  I  was  asking  those  ministries  which  are  not  able  to  render  services  to

citizens and yet these citizens have paid the taxes and the like should be privatized. For  instance the local authority, in fact it is

very  funny  that  it  is  not  able  to  take  it’s  services  to  the  citizens.  This  ministries  should  be  privatized  and  maybe  if  possible

individuals can learn it if the government has been defeated then I think we can have competent  people  who can learn it.  In fact

it  is  very  funny  currently  that  the  local  authority  even  in  this  city  they  cannot  be  able  to  mann  itself  and  even  I  don’t  know

whether the local minister is still within or  he has gone abroad  for further studies.  Why is he not taking the necessary steps?  I

think if anybody has a question he can ask.

Com Salome: Kuna swali kwa Bwana Mureithi. Hamna. Okay,  asante sana Bwana Mureithi ninakushukuru kwa maoni yako.

Na sasa nataka kumuita Ahmed SaID.

Ahmed Said Asimali: Honourable Commissionmers, ladies and gentlemen Salama Maleku.  My name is Ahmed Said Asimali,

I am here representing the disabled,  I am the coordinator  of Kenya Society  of  the  Physically  handicapped  here  in  the  Coast

province. I will read mine in English. Well the history of our country is characterized by telling statistics of the marginalisation of

persons  with  disabilities.  Both  young  and  old  it  has  since  been  realized  that  disability  is  not  synonymous  with  inability.
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Nevertheless persons with disabilities continue to be kept away from center of things. This is the case  with the rights of women

and use,  it is important for the reviewed Constitution to be  sensitive to the rights of this particular group and conscious  of  the

important contribution that they can,  should and are  making to  national  development.  In  their  language  or  in  the  constituency

language people  should avoid expressions that  in  any  way  dimin  persons  with  disabilities  instead  the  society  should  strive  to

promote persons with disabilities rights and inclusion in the societies mainstream. The who political system should be geared to

make sure that persons  with disabilities are  totally not discriminated against.  Not  just giving them a  seat  in  parliament,  people

should fight the whole system and the people who fight should not just be the disabled. We should all fight for them, so we have

a battle here for our disabled brothers and sisters, a battle  that all of us have to wait because  it is a battle  that is failing in all of

us. After all persons with disabilities do not need sympathy, all we need is recognition or  our abilities and our equal opportunity

to participate in this nations life. So my principles to the new review Constitution is one:-

The Constitution of Kenya should come up with a more defined preamble; the government or the new Constitution should enact

proper  legislation  for  the  rights  of  the  disabled.  Proper  representation  should  be  put  up  for  persons  with  disabilities  both  in

parliament and in the local government. Re-introduction of an independent sources of revenue to regions, provision councils and

power to alter regional boundaries to be  vested in regions.  The reviewed Constitution should come up with the re-introduction

of  the  Senate  and  the  House  of  Representation  that  is  the  Lower  House  and  Upper  House.  There  should  be  abolishing  of

excessive bails and fines, cruel and un usual punishments to the citizens by the police. 

The  Constitution  or  rather  the  government  should  introduce  free  and  compulsory  basic  primary  education  for  all.  The  new

Constitution must also ensure that the language used is easy for the common mwananchi to understand,  put in Braille for easy

access to the blind. That is all thank you.

Com  Salome: Asante  sana  Bwana  Ahmed  .  Mimi  nataka  kukuuliza  swali,  wakati  mtu  anakuwa  yeye  ni  mlemavu  na  pia  ni

mama  ama  pia  ni  mlemavu  na  pia  ni  kijana  ama  yeye  ni  mlemavu,  ni  mama  na  ni  kijana  yaani

…………………………..ungefikiria kwa maoni yako kwa hawa mama.

Ahmed Said Asimali: Sawa kwa sababu katika hii my  memorandum  is  in  a  form  of  a  draft  so  I  expect  to  present  a  more

tangible document to you tomorrow and Shibaa Academy. 

Com Salome: Utaletewa kitabu ili ujiandikishe. Stabul Abdilah.

Stabul Abdilah  : Wazee wangu  na  ndugu  zangu  salama  maleku  .  kwanza  shukurani  kwa  Commission  hii  iliyofika  hapa.  Pili

shukurani sana kwa wenzangu wote waliongea hapa haswa ndugu yangu Sheikh Halifa ambaye  ameguzia  mambo  ya  kimsingi

yanayohusu  Waislamu  na  mimi  ningependa  kuendeleza  zaidi  kwa  kuyafafanua  kidogo  na  kutoa  ushahidi  unayohusika  kwa

kuamninika.  Kwa  jina  mimi  ninaitwa  Stabuli  Abdilah  Nassir.  Kwanza  nitaanza  na  dini  ya  Islamu,  ningependa  kuomba
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Commission  ino  ielewe  kuwa  kama  Waislamu  waumini  dini  yetu  haitupi  hiari  ya  kufuata  jambo  lolote  likiwa  limetoka  kwa

Mwenyezi  Mungu  na  MTume  wake.  Kwa  maana  nyingine  ningependa  kuiomba  Commission  ino  isisitize  kama  kipande  cha

Katiba  na  sheria  kuwa  kutungwe  Katiba  yoyote,  kutungwe  sharia  zozote  nchini  Kenya  zikihusiana  na  wengine  lakini  iwapo

Katiba  ino  na  sheria  hizi  zitapingana  na  Korahani  tukufu  na  mwenendo  na  mafunzo  ya  MTume  Mohammed,  sisi  Waislamu

hatutakuwa  na  budi  ila  tuwe  tutafuata  Korahani  na  mafunzo  ya  MTume  Mohammed  .  kwa  lugha  nyingizne  ikiwa  sheria  au

Katiba ya Kenya itapingana na sheria na Katiba ya Kiislamu sisi tutafuata ya dini, tutaweza kupuuza ya Kenya kwani tunaamini

ni haki yetu. Hii ni upande mmooja.

Sasa  tunakuja  kwenye  haki  za  wenyeji  wa  sehemu  ino,  ningependa  zaidi  kuwafafa  nulia  jambo  ma  Commissioner  kwani

kumetajwa mkataba baina ya Kenyatta na Shamte, mkataba uno ni wa tarehe tano October  mwaka elfu moja mia tisa na sitini

na tatu na nitawapa kopi wa mkataba wenyewe niko nao hapa.  Nitawapa paia  karatasi  kuhusu  mwakilishi  wa  Sultan  ambao

ako under the colonial office letter head alivyosema kuhusu wenyeji wa sehemu ino, nitawapa minutes za mkutano wa tatu wa

Lancaster ambao ulikuwa umejadili na Kenyatta akakubali kuwa atalinda na atahifhadi haki za wenyeji halisi wa sehemu ino na

nitawapa na memorundum ya waakilishi wa sehemu  ino  kwenye  mkutano  huo.  Jambo  la  muhimu sana  nikianza  na  uhuru  wa

kuabudu ambao ni sehemu ya kwanza ya mkataba huo. Umesisitiza kuwa institutions, tahasisi za Waislamu kwanza kutakuwa

na uhuru wa dini na kwa Waislamu watakuwa na haki ya kusimamia ufundi na kuendesha tahasisi zao. Hili jambo kutoka Kenya

ipate  uhuru  ni  masitikiko  yangu  na  ninahakika  ya  Waislamu  wengi  kuwa  wame  puuza  na  la  kusikitisha  zaidi  yule  aliye  sign,

Kenyatta alipuuza lakini na Raisi Moi alikuweko mkutanoni na yeye kutoka achukue chama cha uongozi hajajaribu kuhakikisha

maneno haya yamezungumzwa na kutekelezwa.

Tatu, wajumbe wetu kwenye Bunge hawajasema lolote kuhusu mikataba ino aidha kwa kuwa hawajui au  waogopa.  Kwenye

kifungu cha kwanza ni uhuru wa ibada, kifungu cha tano ni kuhusu haki za kumiliki ardhi yasiopaswa kulipa kodi. Free hold titles

baada ya Kenya kupata uhuru wenye free hold titles walipuuzwa na wakatozwa kodi na serikali na hii ni kinyume cha mkataba

uno  baina  ya  Kenya  na  wenyeji  halisi  wa  sehemu  ino.  Kwa  maana  ino  tungependelea  zaidi  mkataba  uno  nyinyi  ma

Commissioners muutie maanani na muhakikishe:-

(a) Kenya imetueleza kwa nini imeupuuza.

(b) Baada ya kuupuza afari ambayo imetupita wenyeji wa sehemu ino, Kenya itairekebisha na kutulipa vipi? 

(c) Waakikishe mkataba uno umetekelezwa kama ipasavyio.

Tunakuja kwenye Wakfu commssion. Kama alivyoeleza ndugu yangu Sheikh Halifah ino ni  hazina ya Waislamu lakini kutokana

na Wakfu Commissioners Act Chapter  109  inatoa  ruhusa  ya  kubuniwa,  to  establish  an  independent  body  ambayo  ina  watu

wannane. Katika watu wanane hawa wote ni appointees  wa serikali na wakichaguliwa wanaenda kwa PC  yeyote  wa  Pwani,

PC atawapeleka kwa Attorney General, Attorney General atawaidhinisha. Mjadala huu tunaupinga kwa sababu PC wa Pwani

na Attorney General kisheria ya dini yetu hawaruhusiwi kusimamia pesa zetu. 
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Tunakuja kwenye appointment ya Chief Kadhi,  natumaye ma Commissioner nyote mnajua kwamba Chief Kadhi nchini Kenya

anachaguliwa na Judicial Service Commission. Kwa maana ino nitakuwa nafikiri si kukosea nikisema chief Kadhi ni:-  (a) mfanyi

kazi wa serikali (b) anawakilisha szerikali kwenye jamii ya Waislamu kuhusu maswala ya  dini ya Islamu na Waislamu wenyewe.

Kinyume  na  sheria  za  dini  ya  Islamu,  Chief  Kadhi  anatakikana  awe  ni  msimamizi  wa  sheria  na  mamlaka  ya  dini  ya  Islamu

awakilishe Waislamu kwenye serikali. Kwa maana ino ningeomba pia Tume ino isisitize kwenye Katiba kuwa Chief Kadhi iwe

hatachaguliwa na serikali na yuapo atachaguliwa na serikali sisi tutakuwa hatumutambui.

Kuhusu  ndugu  yangu  hapa  ambaye  amewakilisha  disabled,  ningependa  kusisitia  Tume  kama  itilie  maanani  sana  kuwasaidia

walemavu wa aina tofauti,  wawe  ni  wanawake  au  ni  wananume  ,  waweze  kuwabunia  na  kuendeleza  infrastructure  yao  kwa

mfano mabasi ambao watakuwa wanapanda wao peke yao na vituo vingine vya huduma tofauti ambavyo vitakuwa ni vya wasio

jiweza. Hili ndio ningependa kusisitiza kwa niaba ya walemavu. 

Tukija kwenye issue ya Waswahili ambao Ni wenyeji  halisi  wa  sehemu  ino  ya  mwamba  wa  pwani,  mimi mwenyewe  wakati

nilipokuwa  nataka  kuchukua  kitambulisho  nilipingana  sana  na  ma  clerk  au  makarani  waliokuwa  wakiandikisha  kwa  kutaka

kunilazimisha  niitwe  Swahili  Shirazi.  Waswahili  waheshimiwa  hapa  wako  makabila  kumi  na  mbili,  makabila  haya  yako  kwa

tabaka  kwa  mfano  kuna  Wagunya,  Wafaza,  Wafafi,  Wakatwa,  Washaka,  Wakilifi,  Wamtwapa,  Wamvita,  Wakilindini,

Wachangamwe, Watangana,  na Wanjoni.  Bali ya kuwa katika  kabila  Waswahili  wako  na  clans  kwa  mfano  kwa  Wakilindini

kuna  Mwenyenguti  wa  Mwenyesaidi  au  Mwenyenguti  wa  Mwesangu,  kuna  Mwenyeshoka  upande  wa  Wawakilifi,  haya

mambo  tungependa  katika  Katiba  ya  Kenya  yasisitize  na  wakati  kukiletwa  watu  kuandikisha  watu  hapa  kuhusu  makabila

sehemu  hii  wawe  ni  watu  ambao  wanauzoevu  mzuriwa  watu  wa  sehemu  hii.  Kusiletwe  mtu  ambaye  ukimuambia  mimi  ni

Mkilindini akuambia hakuna kitu kama hiyo. Jambo jingine ambalo pia ningependa kusisitia Tume kuna sheria nafikiri mwaijua

ya kwamba mashirika yote ya serikali na yasio ya serikali yanapombuni au kufungua ofisi kwenye sehemu yoyote nchi ya Kenya

ni sheria lazima asilimia themanini na tano ya wafanyi kazi kenye mashirika hayo yawe ni wenyeji wenyewe. Jambo la kusikitisha

nchini Kenya sehemu zote zinatekeleza sheria hii isipokuwa sehemu ya Pwani. 

Tukija kwa upande wa Kilindini Port, kufikia mwaka elfu moja tisa mia na sitini, kulingana na stationary paper number number 9

ya 1961, Kilindini Port kwa Kenya koloni na Uganda exports and imports ilikuwa inaingiza total  ya million pound zaKiingereza

mia  moja  na  sabini  na  moja.  Ni  jambo  la  kushangaza  sana  kuwa  pesa  zinazoingia  kupitia  kilindini  na  mambo  ya  tourism

hatujaonyeshwa hesabu zake zinavyotufaa sisi kiwango ya kwamba tuko na shida sana mpaka ya maji ya kunywa.

Health care  dawa  kwenye  mahospitali  yetu  Pwani  hakuna.  Ardhi  kwa  wa  pwani  limefikia  kiwango  ya  kuwa  wanaishi  kama

ma-squatter  licha ya kuwa iko historia ya watu kama Wahindi, Waarabu walikuweko hapa kabla ya watu wengi  ambao  sasa

hivi wanajiita wananchi wa Kenya. Kwa mfano 1497  Mhindi anajiita Ahmed Madida anapeleka Vasco-Dagama Calcata.  Huu

mnazi  unatoka  Gujarat  miaka  elfu  mbili  na  mia  tano  iliyopita.  Mhindi  huyu  ambaye  ameishi  hapa  kwa  umri  huo  unawezaje

kusema  si  Mkenya.  Mwarabu  ambaye  yuko  kutoka  kuandikwe  preference  of  the  Iretrian  Sea  unaweza  kusema  si  Mkenya
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mpaka alaete birth certificate ya nyanya yake na babu yake anapotaka  birth certificate or  ID,  wakiti ambapo akija babu yake

na nyanya yake hata Mwingereza aliyoleta birth certificate na ID alikuwa hajakuja kutawala. 

Wazee wangu na ndugu zangu na maCommissioner mliokuja hapa nimekuja kuongea na nyinyi kwa ufupi kwa sababu dakika

mnazotupa hazitutoshi lakini hata hivyo tutafuata sheria,  Tumesema haya machache na mengi zaidi tutakwenda sehemu nyingine

tutakuja kujieleza zaidi na kutoa ushahidi. Lakini ninasisitiza tena, nataka kwa isani zenu ikiwezekana mkataba uno mtutekelezee

ardhi zetu zilizonyakuliwa tangu uhuru na hata ikiwezekana kabla ya uhuru zirudishwe kwa wenyeji.  Mbali  na  hayo  tunaomba

kutoka leo wanaosimamia serikali wasipuuze tena sehemu ino kwa sababu kama tulikuwa Tumelala kama tunaomba kutoka leo

wanaosimamia serikali wasipuuze tena sehemu ino kwa sababu kama tulikuwa Tumelala kama

Tatu, wajumbe wetu kwenye Bunge hawajasema lolote kuhusu mikataba ino aidha kwa kuwa hawajui au  waogopa.  Kwenye

kifungu cha kwanza ni uhuru wa ibada, kifungu cha tano ni kuhusu haki za kumiliki ardhi yasiopaswa kulipa kodi. Free hold titles

baada ya Kenya kupata uhuru wenye free hold titles walipuuzwa na wakatozwa kodi na serikali na hii ni kinyume cha mkataba

uno  baina  ya  Kenya  na  wenyeji  halisi  wa  sehemu  ino.  Kwa  maana  ino  tungependelea  zaidi  mkataba  uno  nyinyi  ma

Commissioners muutie maanani na muhakikishe:-

(d) Kenya imetueleza kwa nini imeupuuza.

(e) Baada ya kuupuza afari ambayo imetupita wenyeji wa sehemu ino, Kenya itairekebisha na kutulipa vipi? 

(f) Waakikishe mkataba uno umetekelezwa kama ipasavyio.

Tunakuja kwenye Wakfu commssion. Kama alivyoeleza ndugu yangu Sheikh Halifah ino ni  hazina ya Waislamu lakini kutokana

na Wakfu Commissioners Act Chapter  109  inatoa  ruhusa  ya  kubuniwa,  to  establish  an  independent  body  ambayo  ina  watu

wannane. Katika watu wanane hawa wote ni appointees  wa serikali na wakichaguliwa wanaenda kwa PC  yeyote  wa  Pwani,

PC atawapeleka kwa Attorney General, Attorney General atawaidhinisha. Mjadala huu tunaupinga kwa sababu PC wa Pwani

na Attorney General kisheria ya dini yetu hawaruhusiwi kusimamia pesa zetu. 

Tunakuja kwenye appointment ya Chief Kadhi,  natumaye ma Commissioner nyote mnajua kwamba Chief Kadhi nchini Kenya

anachaguliwa na Judicial Service Commission. Kwa maana ino nitakuwa nafikiri si kukosea nikisema chief Kadhi ni:-  (a) mfanyi

kazi wa serikali (b) anawakilisha szerikali kwenye jamii ya Waislamu kuhusu maswala ya  dini ya Islamu na Waislamu wenyewe.

Kinyume  na  sheria  za  dini  ya  Islamu,  Chief  Kadhi  anatakikana  awe  ni  msimamizi  wa  sheria  na  mamlaka  ya  dini  ya  Islamu

awakilishe Waislamu kwenye serikali. Kwa maana ino ningeomba pia Tume ino isisitize kwenye Katiba kuwa Chief Kadhi iwe

hatachaguliwa na serikali na yuapo atachaguliwa na serikali sisi tutakuwa hatumutambui.

Kuhusu  ndugu  yangu  hapa  ambaye  amewakilisha  disabled,  ningependa  kusisitia  Tume  kama  itilie  maanani  sana  kuwasaidia

walemavu wa aina tofauti,  wawe  ni  wanawake  au  ni  wananume  ,  waweze  kuwabunia  na  kuendeleza  infrastructure  yao  kwa

mfano mabasi ambao watakuwa wanapanda wao peke yao na vituo vingine vya huduma tofauti ambavyo vitakuwa ni vya wasio
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jiweza. Hili ndio ningependa kusisitiza kwa niaba ya walemavu. 

Tukija kwenye issue ya Waswahili ambao Ni wenyeji  halisi  wa  sehemu  ino  ya  mwamba  wa  pwani,  mimi mwenyewe  wakati

nilipokuwa  nataka  kuchukua  kitambulisho  nilipingana  sana  na  ma  clerk  au  makarani  waliokuwa  wakiandikisha  kwa  kutaka

kunilazimisha  niitwe  Swahili  Shirazi.  Waswahili  waheshimiwa  hapa  wako  makabila  kumi  na  mbili,  makabila  haya  yako  kwa

tabaka  kwa  mfano  kuna  Wagunya,  Wafaza,  Wafafi,  Wakatwa,  Washaka,  Wakilifi,  Wamtwapa,  Wamvita,  Wakilindini,

Wachangamwe, Watangana,  na Wanjoni.  Bali ya kuwa katika  kabila  Waswahili  wako  na  clans  kwa  mfano  kwa  Wakilindini

kuna  Mwenyenguti  wa  Mwenyesaidi  au  Mwenyenguti  wa  Mwesangu,  kuna  Mwenyeshoka  upande  wa  Wawakilifi,  haya

mambo  tungependa  katika  Katiba  ya  Kenya  yasisitize  na  wakati  kukiletwa  watu  kuandikisha  watu  hapa  kuhusu  makabila

sehemu  hii  wawe  ni  watu  ambao  wanauzoevu  mzuriwa  watu  wa  sehemu  hii.  Kusiletwe  mtu  ambaye  ukimuambia  mimi  ni

Mkilindini akuambia hakuna kitu kama hiyo. Jambo jingine ambalo pia ningependa kusisitia Tume kuna sheria nafikiri mwaijua

ya kwamba mashirika yote ya serikali na yasio ya serikali yanapombuni au kufungua ofisi kwenye sehemu yoyote nchi ya Kenya

ni sheria lazima asilimia themanini na tano ya wafanyi kazi kenye mashirika hayo yawe ni wenyeji wenyewe. Jambo la kusikitisha

nchini Kenya sehemu zote zinatekeleza sheria hii isipokuwa sehemu ya Pwani. 

Tukija kwa upande wa Kilindini Port, kufikia mwaka elfu moja tisa mia na sitini, kulingana na stationary paper number number 9

ya 1961, Kilindini Port kwa Kenya koloni na Uganda exports and imports ilikuwa inaingiza total  ya million pound zaKiingereza

mia  moja  na  sabini  na  moja.  Ni  jambo  la  kushangaza  sana  kuwa  pesa  zinazoingia  kupitia  kilindini  na  mambo  ya  tourism

hatujaonyeshwa hesabu zake zinavyotufaa sisi kiwango ya kwamba tuko na shida sana mpaka ya maji ya kunywa.

Health care  dawa  kwenye  mahospitali  yetu  Pwani  hakuna.  Ardhi  kwa  wa  pwani  limefikia  kiwango  ya  kuwa  wanaishi  kama

ma-squatter  licha ya kuwa iko historia ya watu kama Wahindi, Waarabu walikuweko hapa kabla ya watu wengi  ambao  sasa

hivi wanajiita wananchi wa Kenya. Kwa mfano 1497  Mhindi anajiita Ahmed Madida anapeleka Vasco-Dagama Calcata.  Huu

mnazi  unatoka  Gujarat  miaka  elfu  mbili  na  mia  tano  iliyopita.  Mhindi  huyu  ambaye  ameishi  hapa  kwa  umri  huo  unawezaje

kusema  si  Mkenya.  Mwarabu  ambaye  yuko  kutoka  kuandikwe  preference  of  the  Iretrian  Sea  unaweza  kusema  si  Mkenya

mpaka alaete birth certificate ya nyanya yake na babu yake anapotaka  birth certificate or  ID,  wakiti ambapo akija babu yake

na nyanya yake hata Mwingereza aliyoleta birth certificate na ID alikuwa hajakuja kutawala. 

Wazee wangu na ndugu zangu na maCommissioner mliokuja hapa nimekuja kuongea na nyinyi kwa ufupi kwa sababu dakika

mnazotupa hazitutoshi lakini hata hivyo tutafuata sheria,  Tumesema haya machache na mengi zaidi tutakwenda sehemu nyingine

tutakuja kujieleza zaidi na kutoa ushahidi. Lakini ninasisitiza tena, nataka kwa isani zenu ikiwezekana mkataba uno mtutekelezee

ardhi zetu zilizonyakuliwa tangu uhuru na hata ikiwezekana kabla ya uhuru zirudishwe kwa wenyeji.  Mbali  na  hayo  tunaomba

kutoka leo wanaosimamia serikali wasipuuze tena sehemu ino kwa sababu kama tulikuwa Tumelala kama tunaomba kutoka leo

wanaosimamia  serikali  wasipuuze  tena  sehemu  ino  kwa  sababu  kama  tulikuwa  Tumelala  kama  tunapoambiwa  tunaongoja

maembe  safari  hii  Tumeamka  na  maembe  tutayakula  hata  yakiwa  mabichi.  Na  kufikia  hapo  nashukuru  asanteni  sana  nyote
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madugu zangu na wazee wangu asanteni nyote.

Com Salome: Asante sana Bwana Stabul. Kuna swali kwa bwana Stabul. Margaret Mbaya.

Margaret Kasichana Mbaya: Habari zenu? Hapa nimekuja mna maoni yale yangu ambayo niko nayo. Majina yangu ninaitwa

Margaret Kasichana Mbaya. Jambo la kwanza ambao nimeona nilete hapa ni kuhusu haki za kina mama, nimeandika kwa ufupi

kwamba haki ya kina mama zitekelezwe. Mfano kama mama ameolewa upande wa kule kwa baba  na mama alipozaliwa kama

kuna  uradhi  wa  watoto  isiwe  tu  kwa  watoto  wa  kiume  bali  wapewe  hata  wale  watoto  wa  kike  waliolewa  kwa  maboma

mengine. 

Ya pili ni kuhusu chokora,  serikali ningeopmba hawa chokora  badala  wasumbue watu na wageni wetu wa  watalii  wanaotoka

mbali kuja kutembelea nchi yetu watafutiwe mahali kama vile hizi miji zingine za watoto. Wajengewe mahali hata kama ni kando

na wapatiwe vyakula na nguo na wasomeshwe. Haya ningependa kusistiza hii ingine ya ma polisi,  mapolisi hata jana pale,  yaani

mtu atakayeshuka katika ile stage ya Njisi, Tayari unaambiwa kuja hapa mama ama kuja hapa mtoto ama baba,  kwa ma baba

na  ma  mama  ni  afadhali  lakini  kwa  watoto  hata  wa  skuli  hiyo  ndio  tunasikitika  sana  kwa  sababu  hata  akiwekwa  pale

inaonekana  mtoto  ameketishwa  hana  hata  ndururu  anatoka  pengine  kwa  mama  yake  ama  kwa  nyanya  ya  ke  kutembea  tu

akirudi kwa anakalishwa na hana la  kusema na hana mobile ya kupiga nyumbani kwao na kwao hakuna mobile sasa  ni mpaka

aende kule kama ni Mapuva ama ni wapi.  Halafu siku hiyo akipelekwa huko ama siku ya pili ama  ameshikwa  Ijumaa  mpaka

Monday  aende  kotini,  akienda  kotini  mambo  ni  mapesa  na  watu  hawana  pesa.  Unaambiwa  elfu  mbili  na  hiyo  ya   chakula

mwenyewe pia hauna. Mimi kwa ufupi ni hapo hapo.

Com Salome : Asante sana Margret Mbaya. Kuna swali kwa mama Mbaya.

Speaker : (inaudible).

Com Salome: Asante sana kwa swali lako, hilo ni swali la mjadala.

Margaret Kasichana Mbaya: Haina haja ajibiwe? Asante sana.

Com Salome:  Tafadhali  Tumepe nafasi mama Maggie Gona, karibu.

Maggie  Gona:  Asante.  Commissioners  nyote  nawasalimu  na  ninawaambia  karibuni  Pwani.  Wapwani  wezangu,  mabibi  na

mabwana Salama maleku. Nataka kuhakikisha kwamba twashukuru kina mama wame-play a big part  in raising the standard of

Kenya kabla ya uhuru na baada ya uhuru. Kwa upande ya kimaendeleo nafikiri sisi tuko number one.  Si kila mtu ananijua mimi
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ni Maggie Gonna? Halafu nani anauliza tena. Mimi ni Maggie Gonna.

Lakini  tukiangalia  katika  halumu  ya  kimaendeleo  kwa  jumula  Kenya  women  have  been  marginalized.  Yaani  Tumerudishwa

nyuma, hatuonekani popote na mambo kama hayo particularly kina mama wa Pwani kwa jumla.

Kwa upande wa gender issue ni kama nilivyosema na ninasistiza kwamba tuwe tutapewa nafasi ya kila upande kwa upande wa

kiserikali,  policy  making  institutions  zote  na  hata  kwa  mfano  kama  kuna  wengine  kina  mama  waliochaguliwa.  Nimeshasema

mambo ya gender ya kwamba kina mama mpaka sasa  kina mama Tumewekwa nyuma hasa kina mama wa Pwani.  Nikisema

hivi ninazungumza kwa  upande  wa  policy  making  institutions  na  vetting  ya  institutions  kama  Parastatals  bodies  and  so  forth.

Hapa Pwani Tumebarikiwa kwa kuwa tuna Parastatals  nyinyi kama vile KTDA tulikuwa na vile vile na Kenya Cash nuts sasa

ishakufa lakini hatujui itafufuka lini lakini Inshall kwa uwezo wa Mungu  itafufuka.  Hapo  hakuna  hata  mwanamke  mmoja  hasa

mwanamke  wa  Kipwani.  Kwa  hivyo  kwa  jumla  Constitution  ningependa  kiwango  hiki  kikiwe  ya  kusema  kabisa  kusiwe  na

ubaguzi kati ya waume na wake, we are all human beings and we should be treated accordingly. 

Kwa upande wa citizenship katika station thamanini na tisa mpaka tisaini na mbili and I quote,  “for the Constitution this should

be amended to remove the gender double standards that reduce women to second class citizen and privileges Kenya’s women

citizen right over those Kenyan women”.

Kwa  upande  wa  mambo  ya  sheria  family  law  the  provision  or  the  affiliation  Act  should  be  re-introduced  through  the

Constitution. 

Kwa upande..  kuna  shida  gani.  The  new  Constitution  should  provide  and  protect  the  transformation  of  Kenya  society  from

being largely paralyzed and assist us economy and industrialise us.

Customary laws, sisi watu wa Pwani nafikiri tuna desturi zetu ambazo tunataka desturi  hizo ifadhiwe ikiwa zinahusu dini yetu ya

Kiislamu lazima zihifadhiwe kwa ajili ya Korahani inavyotwendesha.  Tusiwe  na  mabadiliko  yoyote  na  ikiwa  kuna  mabadiliko

yoyote kwa mfano kama ni upande wa Muslim Law watu wanaohusika katika Muslimwao  wawe  wataanasishwa  na  ikiwa  ni

lazima kugeuzwa basi itakuwa ni haki yuao wenyewe kwamba jambo hili ndilo litatekeleza. 

Constitution vile vile ni lazima iwe amended to allow for independent candidates  in civic, parliament and presidential  elections.

Nikisema  hivi  nikizungumza  habari  ya  democracy  eh!  Mimi  pengine  niko  KANU  ma  niko  DP  nasikia  kila  mahali,  pengine

nilikuwa nataka nisimame lakini kuna mwingine ambaye atasimama. Sasa  kwa nini, iwe independent mtu mwingine apate  nafasi

mwenyewe, haya basi mume na nguvuzi.

The  Constitution  should  also  provide  the  right  to  access  information,  right  to  civic  education  and  right  of  legal  education.
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Mambo  ya  lugha  ambao  tutaitumia  katika  Katiba  yetu  ni  furaha  yetu  sisi  kuona  kabisa  kwamba  Katiba  hiyo  imeandikwa

kinaganaga, tunajua kuna vile lawyers language. Wengi sisi sio ma lawyer wala hatuna haja ya kuwa lawyers kwa kuwa we are

satisfied with what we are. Iandikwe katika lugha ambayo ordinary mwananchi ataielewa.

Kwa upande wa affirmative action mimi ningesema tu kabisa kwamba matakwa ya kina mama lazima yatimizwe.  Kuna  nafasi

nyingi sana zimetokea lakini twanyimwa, twanyanyaswa hata katika parliament nominated members kuna special  seats  za kina

mama. Leo utaona mwanamume ndio ametiwa just because  he belongs to abcd.  Hiyo ikiwa ni nafsi yetu kina mama na lazima

itiwe katika Katiba wazi ionekane.

Kwa upande wa culture ni kama nilivyosema sisi wa Pwani tuko tofauti na wa Bara maana ikiwa kuna mtu wowote wa  Bara

hapa atanisamehe lakini ukweli lazima usemwe. Culture ya wat;u wa Pwani ni tofauti na ya wa Bara na culture hiyo ni lazima I

we itaudumiwa vilivyo. Na nikisema culture hiyo ni kwamba hebu ni seme Commissioners kwamba hapa kwetu Pwani hakuna

Mwarabu  timamu.  Utasikia  huyu  ni  Mwarabu  kumbe  mama  yake  ni  Mgiriama,  na  mimi  nasema  wazi  kabisa  kwamba  hata

katika  usalama  sisi  tulikuwa  hatujui  kuiba,  hatujui  kufanya  hivi  na  hivi  Tumefundishwa  na  hawa  wa  Bara  lakini  culture  yetu

nataka hiyo kitu iingizwe kwa Katiba, culture ya watu wa Pwani na tusibaguliwe kwa chochote. Mkate  wa keki unakuja Kenya

nzima ukitoka popote  unapotoka keki hiyo hatutaki ibakie huko sisi pia we are  part  and parcel  of this country and we should

enjoy all privileges whatever it is. 

Kidogo Kenya yetu Tumesahau walemavu, ningependa kabisa kwamba disability persons  wale  ambao  hawajiwezi  wafikiriwe

vilivyo na iwe imeandikwa katika Constitution yetu kinagaga tutawafanyia nini wapate haki zao. 

Mambo  ya   Kadhi  courts  sipendi  kuyasema  sana  maanake  I  am  not  qualified  on  that  lakini  ninaunga  mkono  maneno

yaliyotolewa na bwana Halifa. Hayo nataka yaingizwe ndio kina mama pia tunasema lazima mambo ya Kadhi.  Na  hata  hivyo

you know we are  on a changing society,  ningefurahi vile vile hiyo kadhis court  tuwe vile vile tusiwe  na  kina  baba  peke  yake.

Kina  mama  lazima  wawe  katika  kadhis  court  maanake  mimi ni  rahisi  kuzungumza  shida  zangu  na  mke  mwezangu  zaidi  ya

mwanamume. Mimi nitamuambia nini bwana Hamisi, lakini naweza kumuambia Rubeda Sumba maneno mazuri sana,  ile  shida

yangu. Kwa hivyo katika hizi court ambazo ni lazima za kuhudumiwa tuone kuna women’s desk.  Na  women’s desk  wasikuwe

wakaa ah! Awe na power ya kusema ukweli na ataka nini kwa kina mama. Tumenyanyaswa sana na sitaki jambo hilo liendelee.

Mwisho  Commissioners  asanteni  kwa  kufika  lakini  mtu  anataka  kusema  kabisa  kwamba  Pwani  kwa  jumla  tuko  imara  kwa

maendeleo yetu ijapokuwa tunalaumiwa ati kwamba twangija maembe, maembe ni yetu na tutakula leo na kesho.  Watu waenze

kufikiria maembe, tutaendelea kula maembe lakini tunataka humanity, ile human rights iwe itasimamishwa kabisa vizuri na tupate

haki zetu kwa ajili ya Mungu mwenyewe alivyopanga. Asante kwa nafasi hiyo.

Com  Salome:  Asante  sana  mama  Maggie  Gonna.  Kuna  swali  kwa  mama  Gonna.  Sasa  ningetaka  kumpa  hii  nafasi  kwa
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mwenyekiti wa KANU mvita branch.

Simon  Rojas:  Makomishona  mliokuja  kwanza  ninawaamukua  hamjambo?  Mimi  ninayezungumza  ninaitwa  Simon  Rojas

Musech. Kwa ujuzi Mungu alinipa na kwa umri Mungu alionipa nataka niwaambie maneno ambayo….

Com Salome: Umejitambua kwa majina?

Simon Rojas  Musech: Ninaitwa Simon Rojas  David Musech,  Chairman wa Mvita wa  KANU.  Mimi  nilikuwa  ndio  senator

wa  kwanza  Mombassa  hii,  mimi  nimeitumikia  council  ya  Mombassa  kwa  miaka  kumi  lakini  nataka  kuzungumza  ni  kwa  nini

nilikuwa senator, watu wengi hawajui hayo,  wengine wamezaliwa siku za juzi. Mambo ya senator  ilikuja kwa sababu tulikuwa

na Katiba ya nyumba mbili, tulikuwa na Upper House, Lower House, tulikuwa na Regular Assembly na local council.

Com Salome: Nataka kuwaomba msipige makelele ili tuwe kumpata.

Simon  Rojas  Musech: Narudi  tena  hapo  hapo.  Asili  ya  mimi kuwa  senator  1963-1965  ni  kwa  sababu  Katiba  ya  Kenya

ilikuwa inaruhusu Kenya iendeshwe kimajimbo, na kimajimbo ilikuwa ni Upper  House,  Lower  House,  Regional  Assembly  na

Local  Councils.  Watu  wakipiga  kura  nne.  Katiba  hiyo  Tumekwenda  nayo  lakini  kwasababu  wa  Kenya  wengine  hawataki

wenzao waende kisawasawa wakaibadilisha Katiba na ilibadilishwa si kwa sababu ilikuwa mbovu, ilibadilishwa kwa shabaa ya

watu  fulani  maalum  walikuwa  na  tamaa,  wengineMungu  ashawajibuwashakwenda  mbele  ya  Mungu,  wengine  bado  wangali

wako hai, wengine ni sisi ambao tulipinga mpaka mwisho. Kwa nini Katiba ibadilishwe na ambapo inatufaa.  Kwa  hivyo  mimi

naona  leo  Kenya  tena  inarudia  history,  watu  wanataka  majimbo.  Basi  kwa  sababu  ya  kutaka  majimbo,  makomishona

tuelewane, hii sababu ya kutaka majimbo si sababu tu ya kutaka majimbo ni kwa sababu watu wamenyanyaswa Coast  ikiwa

number one, watu wa Pwani wamenyanyaswa na kila utawala. Utawala wa Mreno, utawala wa Mwarabu, utawala wa Mzungu,

utawala wa Kenyatta  na leo ni wa Moi.  Kwa hivyo Katiba hii tikiimba  majimbo  hatuimbi  kwa  sababu  ati  ni  sharti  ya  kuvaa,

twataka majimbo haki zetu ziwepo hawa watambuliwe, kubaguana kuishe, kwa sababu leo Mombassa huwezi kuniambia huyu

ni Mwarabu, mimi naweza kukataa. Kwa sababu pengine mamake pengine, ama nyanya yake alizaa na baba yangu. Kwa hivyo

hapa Mombassa na Pwani nzima kwa jumla tuko tofauti sana na wa Kenya wenzetu kule.  Wakenya wetu wahesabu president

ni yule waziri wangu ni yule, Mbunge wangu ni yule, elimu yangu ni hapa,  hakuna njia ingine inayompatia taabu.  Sisi twahesabu

ukiamka asubui kibarua nitapata wapi, leo nitakwenda kwa nani kwa taabu zilizoko. Kwa hivyo Katiba hii tafadhalini, it is not a

joke,  this is very serious.  Kwa sababu Kenya chini ya ki-Africa imekuwa pia na classifications. Huyu ni wa huyu, huyu  ni  wa

yule tutaishi vipi. Kwa hivyo wakati tuinakuja tunajua this is the last time, mimi nina experience ya kutosha,  Katiba haishi leo na

hakuna Mkenya aliye tayari. 

Elections isifanywe kwa Katiba hii mbovu, twataka Katiba hii mnayotengeneza. Ikiwa waliikataa kwamba ni mbaya,  kwa  nini

tufanye  elections  nusu  nusu.  Why,  tupate  klatiba  ya  sawa  sawa  na  Katiba  tafhadhali  msiharakishwe.  By  experience  hata
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mkamaliza  mwezi  wa  March  you  need  another  6  months  to  satisfy  the  Constitution  of  this  country.  Kwa  hivyo  msilale  tu

election,  Oh  nataka  kumchagua  ndugu  yangu,  nataka  kumchagua  shangazi,  hapana,  tulale  Katiba  iishe  iliyo  safi  inayofaa

Wananchi wa Kenya. Ma Commissioner hii karatasi yangu ina mambo kidogo hapa lakini nitawapa na hii ni ya tatu.  Wimbo ni

ule ule, sijabadilisha. Mlipokuja mara ya kwanza tukawapa, mkaja mara ya pili tukawapa leo twawapa ya tatu, ngoma ni kile ile

dawa ni majimbo. Na majimbo yatiwe nguvu kwa sababu ikiwa hamjui kwa sababu katika Kenya there is a political fear among

the community this is bringing about  all this things. One:-  classification of human beings, we are  Africans but we are  classifying

ourselves.  Kwa nini? Vile  vile  ukienda  kuongea  na  Mwaamerika,  hakuambi  mimi ni  mwa  Afrika  mimi natoka  Nigeria.  Aha!

Akuambia ni mwa Merika. Sisi hapa Oh! Huyu ni mwarabu huyu ni Mbunya huyu, huyu ni Mbunya huyu, huyu ni Mtaita,  huyu

ni Mgiriama. Yajiani haya yote,  ni Kwa sababu ya taabu zilizoko. Hii ndio ugonjwa ulioko. Kama mkiweza  kutia  humu ndani

kwa  Katiba  hii  mjui  haki  ya  kila  Mkenya,  mjue  haki  ya  kila  mama.  Hapa  kumesemwa  maneno  mengi  sana  hapa,  ijue  haki

wasiojiweza, ijue haki ya masikini. Marehemu Nyerere  alisema nyinyi wa Tanzania mnapiga kelele hapa,  watu  wengine  wako

Kilimanjaro wengine wako Mbale,  tutapatana lini, sidhani kabisa.  Hii maanake  watu  wengine  they  are  too  high,  they  are  too

rich. When is the poor going to come up or  will they stay like that.  Hii gap ni kubwa sana,  elimu yako ya bure haikusaidii kwa

sababu family yako yote ni masikini, elimu yako haifai. Kwa hivyo ma- Commissioner mimi nimesema muundo wa serikali uwe

na mfumo wa majimbo halafu ma/kamu wa raisi himo katika hiyo, sitaki kusoma yale yalioko chini ya hayo. 

Halafu waziri Mkuu, halafu manaibu wa waziri  wawili,  halafu  Baraza  wa  mawaziri  na  anayepaswa  kuwa  traia  wa  Kenya,  hii

imeshazungumzwa hapa, wale walizungumza ni kama walikuwa pamoja na mimi. 

Vyama vya siasa,  mpangilio wa  uchaguzi,  haki  za  aridhi  na  mali,  na  mwisho  nifikayo.  Kwa  hivyo  aliye  na  swali  aniulize  sina

mengi karatasi nitapeleka pale.

Abdula Ali: Salama maleku. Jina langu ni Fadhili Abdulamani Ali na nimetoka katika kikundu cha Bidhaa Environment Group

na nimekuja leo kutoa maoni yangu kidogo hapa.

Kwanza nimependa kutoa maoni kuhusu Katiba yetu tulionao hivi sasa.  Shauri Katiba inayoendelea hivi sasa  ni karibu vifungu

vyote ni za kikoloni. Kwa hivyo tunaiomba Tume hii ichukulie sana mjadala huu kuitilia chini na hii Katiba ifutwe kabisa kikoloni.

It means kwamba Katiba ambao iko iliotunga hii Sheria ambao ndio inatutawala hivi sasa.  Kwa mfano Sheria ya chifu hiyo ni

Sheria moja ya kikoloni,  na Sheria ya msako hii kusaka mwananchi wa Kenya wakati  yuko ndani ya nchi yake hiyo ni Sheria

kubwa sana ya kikoloni. Maanake mkoloni aliweka Sheria ya msako kwa manufaa yake mwenyewe ili mwafirika asiweze kuwa

na haki.

Tatu  ni  Sheria  ya  trespass,  hakuna  mtu  yeyote  anayekanyaga  land  ya  Kenya  kwamba  yuko  nje  ya  Kenya.  Sasa  wewe

utakanyaga land ya Kenya halafu tena uambiwe tress pass,  hii tayari ni ukoloni mambo leo.  Sheria ya ardhi,  kwa mfano Sheria

ya aridhi ilitungwa 1915, wakati huo 1915 sheria hii ya ardhi ilikuwa imetungwa kwa niamba ya mkoloni ili mwa- Afrika asipate
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haki ya kumiliki aridhi. Sasa kwa hiyo tunaona Sheria hii ya kifungu ishirini na nane ingebadilishwa, naona ingebadilishwa ikabidi

apewe Mwafrika nguvu ya kuweza kutawala aridhi yake sawa sawa.

Sheria ya kuwa uhuru wa kwenu, kwa sababu saa  hii wa Kenya tuna uhuru lakini uhuru wa kikweli hatuna. Unaona.  Maanake

Mkenya saa hizi bana kuna mambo mengi sana ambao tunazuiwa kwa ajili ya quality. Quality yako ikionekana wewe ni black

basi hutaipata kihaki. Sasa kwa hiyo hiyo nafikiri ingekuwa mmoja yapo kilichotolewa na kuwa na uhuru ya kisawa sawa yaani

kila mahali unapokwenda unafanyiwa kazi yako, kama ni kwa ofisi wapi wanakushugulikia kwa uhakika kama raia wa nchi. 

Ingine ni  kuweza  kuchangia  maoni  kwa  Wananchi,  unajua  mpaka  sasa  hivi  lkuna  Wananchi  wengi  sana  wana  maoni  mazuri

ambao  wanaweza  kusaidia  katika  serikali,  nyanja  mbali  mbali  kama  vile  Mbungeni,  mpaka  kwenye  Baraza  ya  Majiji.  Kwa

hivyo ilikuwa inabidi kwamba kama  ingewezekana,  ingekuwa  raia  pia  wanaruhusiwa  kutoa  maoni  yao  katika  mabaraza  ama

Bungeni. Especially hata kama ingekuwa wanatoka katika vikundi fulani ya Maendeleo kama ya kina  mama  au  Youth  Group

ambao ingeweza kuchaqguliwa at  least  hata representative wawili au mmoja ambao  angeweza  kukaa  katika  kikao  either  cha

Baraza ama cha Bungeni naye ajadili kutokana na mawazo ya watu wao  alikotoka commuminity yao.

Ingine ni elimu; Tumesoma sana katika vitabu vingi kwamba sera zetu au agenda zetu zilizokuwa za wakati  wa kupigania uhuru,

agenda yetu iliokuwa kwamba baada  ya uhuru kunyakuwa elimu ikakuwa  bure.  Baada  tu  ya  kunyakuwa  uhuru  ile  elimu  iwe

bure lakini tunashangaa mpaka hivi sasa  elimu  imekuwa  ghali  sana  mpaka  kiwango  masiki  wa  kawaida  hawezi  kumsomesha

mtoto wake. Ijapokuwa tunalipa kodo haina mbali mbali zote ambazo zingeweza kuchangia kuwa na elimu ya bure katika nchi

yetu. Kwa hivyo hiyo ni muhimu sana, ijadiliwe kwenye kikao irudishwe elimu ya bure kwa Wananchi.

Swala ingine ni kumiliki mali ya asili; nafikiri nchi yetu all over kila mahali kuna mali yake ya asili katika Kenya nzima  unakuta

kuna mali ya asili ambaye tunaweza kuitumia sisi wa  Kenya  kuinulia  uchumi  kwa  sababu  hivi  sasa  uchumi  wetu  umeanguaka

kabisa.  Sasa  nafikiri  kama  kungekuwa  na  Katiba  ambayo  ingekuwa  inamruhusu  Mkenya  kutumia  mali  ya  asili  yake  ya  nchi

yake, kwa mfano kama vile madili. Uvuvi wa baharini maswala aina mbali mbali ambao katika mali asili inaweza kutuinulia sisi

uchumi.  Mali  ya  asili  zote  zimekupatiwa  tu  na  watu  ful;ani  na  nusu  zimekaa  katika  serikali.  Saa  zingine  mali  asili  kama  nchi

zingine  jirani  mfano  tunaona  Tanzania,  Wananchi  wamepewa  haki  ya  kuchimba  madili  yao,  kufufulia  uchumi  wao  maanake

uchumi umesorota.  Uchumi bado  umesorota na mali asili ni yetu, kwa ninji Wananchi wasipewe vibali, mtu avue bure.  Saa  hii

mtu  mvuvi  akienda  kuvua  anakamatwa  tu  anawekwa  ndani  na  wakati  anavua  bahari  ya  Kenya.  Sasa  aende  akavue  wapi?

Bahari ya Uganda au wapi? 

Halafu  jambo  lingine  amablo  la  weza  kuwa  la  mwisho  ni  sera  za  majimbo.  Sababu  Tumeona  tangu  Kenya  hii  ipate  uhuru,

serikali kuu imeshidwa kutekeleza wajibu  wake.  Tumeona  ubaguzi  wa  kimikoa  miaka  thelathini  na  nane.  Kwa  hivyo  ninatoa

maoni kwamba serikali itakayo kuja itilie maanani maswala ya majimbo. Wananchi Tumechoka na serikali ya katikati,  twataka

jimbo.  Kila  jimbo  limiliki  mali  yake.  Tunataka  serikali  itakaokuwa  kila  mkoa  tutatumia  rasilimali  yake  haswa.  Si  majimbo  ni
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swala  la  kufukuza  mtu!  Sote  ni  watu  wa  moja  wa  Kenya  lakini  swala  la  majimo  ni  zile  kumiliki  mali  za  pale.  Kwa  mfano

tukiangalia kama Kisumu, Kisumu ni sehemu ambayo ina ziwa Victoria,  ina ukulima kule wa pamba,  kuna mambo mengi sana

ambao yaweza kufanya ile nchi iendelee na mikoa mingineo yote. Lakini unakuta kulingana na serikali kuu, pesa  yote inayokuja

kutoka either nje ama pesa  ambayo imepatikana ndani ya  nchi  inakimbilia  tu  sehemu  moja  halafu  sehemu  hiyo  ndio  inakuwa

inanufaika na peasa  za mikoa yote.  Sasa  unakuta mikoa mingine inaanguka.  Lakini  iwapo  tutapewa  mueleo  mzuri,  kila  mkoa

uweze kufanya miradi yake, it means kwamba hatutakuwa na ubaguzi wowote. Asanteni sana sina zaidi ya hapo.

Speaker: ( anauliza swali) inaudible.

Abdula  Ali:  Okay  mzee  wangu  nimeshukuru  kwa  hiyo  swali  ulioliza.  Unajua  wakati  inapofikia  kwamba  tuchague  polisi

kuwapeleka  Kiganjo  wakafundishwe  uwa  ni  sawa  sawa  umjechukua  mtoto  kumpeleka  chuoni  kumfudisha  Buruani.  Sasa

ukimchukua mtoto wa  chuoni  aliyetimu  halafu  umpeleke  kwenye  hetima  aseme  hajui  kusoma  itakuwa  jambo  la  kuchekesha.

Sasa  wakati  polisi wanapopelekwa kiganjo uwa wanapelekwa kufunzwa mafunzo yana hitilamu, mafunzo ya kumuangalia  mtu

na kumjua huyu ni  nani,  au  mafunzo  ya  kuangalia  mtu  njia  navyofikiria.  Sababu  uwezi  kufanya  msako  kila  mtu  wowote  kaa

nchini, wewe kaa chini hapo utakuwa husaki mwizi. Mwizi unaweza kumuona kwa vitendo au ukimuona kwa njia zake na vile

anaringa ringa manyumba ana mipango fulani fulani unajua huyusi raia mwema. Lakini iwapo raia mwema anatembea kwa mfano

kama hapa kwetu Mombasa tunapoona ikifika Ijumaa na Jumamosi ni kama polisi wanajua ufisadi ni kuwashika watu mitaani na

kuwatoa  mapeni.  Na  mambo  tushapeleka  mpaka  kwa  Mkubwa  anajua  haya.  Kwa  hivyo  wana  ujuzi  isipokuwa  wanafanya

kusudi.

Com Salome: Asante sana. Ninaombwa kupatia hii nafasi kwa ndugu zetu wenye ulemavu wenye wameingia lakini tayari hata

hawajaweza  kuketi  waka…  angaa  wakapata  kufikiria  kama  wangetaka  kuzungumza  ama  laa.  Kwa  hivyo  nitaanza  nao  leo

alasiri na wakati huu nitampa bwana Seif Ali.

Seif Ali Mohammed: Mimi jina langu ni Seif Ali Mohammed natoka hapa Mombasa Kisauni na kwanza ninawashukuru ma-

Commissioner wote na wanawake na Wanaume. Salama maleku?

Maoni yangu ya leo ni kwanza mfumo wa serikali mimi napendelea  kwa  maoni  ya/ngu  iwe  mfumo  wa  majimbo  kama  ndugu

zangu wengine waliota/ngulia. Hii ndio itakayo  kuwa  suluhisho  kwa  wa  Kenya  wote.  Bila  hiyo  hakuna  suluhisho,  wakipenda

wasipende. Ndugu zetu walioko hapa wa bara,  wakipenda wasipende suluhisho la hii Kenya iwe mzuri na iwe Kenya moja ni

iwe na serikali hizo za majimbo. 

Ya pili, tunataka watoto  wetu wote kuanzia primary level wafundishwe elimu ya kutambua haki zao na  hii  elimu  wafundishwe

mpaka  wafikie  huko  university  kuanzia  hapo  chini.  Hatutaki  mtoto  mjinga  katika  Kenya  asiyejua  haki  yake,  iandikwe  hiyo

kwenye  Katiba,  kila  mwanafunzi  anayetoka  Kenya,  anayetoka  Kenya  mzaliwa  apate  hiyo  mafunzo,  atambue  haki  zake  za
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kikatiba zote kwa jumla. 

Iwepo nafasi kwa kila jimbo, kila Mkenya apewe nafasi yake kutoka jimbo yake haki yake ya kwanza kabisa.  Haki yake iwe

ya  msingi  atapewa  kila  Mkenya  pale  alipo  katika  jimbo  lake,  elimu  ya  bure,  maji  ya  bure,  matibabu  ya  bure,  apewe  kila

Mkenya pale alipo katika jimbo lake. Ingine, haki ya msingi, apewe uhuru wa kujiamulia mambo yake,  afanye vile yeye anaona

ni sawa kwake na iwe sawa kwa wenzake. 

Nyingine haki ya Mkenya,  ikiwa anataka wadhifa wowote,  ikiwa ni diwani, awe na elimu ya  kiwango  cha  ‘O’  level  au  zaidi.

awe  ni  mwana  siasa  wa  kuzaliwa,  sio  wa  kubadikwa,  awe  ni  mchangamfu,  aweze  kuwaelewa  watu  wake  na  watu  wake

wamuelewe yeye ni nani. Na yeye awe anatoka pale pahali anaposimamia wadhifa wowte ule anautaka.  Ikiwa ni udiwani ikiwa

ni Mbunge, wadhifa ule awe amejitolea kusimamia pale mahali kwao alipozaliwa sio atoke  mahali kwingine aende akasimamie

watu ambao hawajui.  Wadhifa  huo  inatakikana  mtu  awe  na  elimu.  Kwa  hivyo  tunaomba  ikiwa  ni  Mbunge  awe  na  elimu  ya

degreefulani,  awe  na  degree  ama  awe  na  diploma  lakini  awe  na  kiwango  cha  elimu  ya  kutosha  kuwaudumia  watu  wake

ipasavyo. Na  yeye mwenyewe awe atakuwa ana wajibika katika kazi zake hizo zote.  Ikiwa ni diwani, awaqjibike katika kazi

zake zote,  akiwa ni Mbunge, awajibike katika kazi zake zote hizo za ubunge.  Akiwa  ni  raisi  kadhalika  awajibike  katika  kazi

zake za uraisi na hatutaki kiongozi yoyote awe juu ya Sheria. Kila kiongozi awe chini ya Sheria, anayefanya kosa  ahukumiwe na

mahakama  kama  Mkenya  mwingine  yoyote  wa  kawaida.  Kuwe  na  haki  kwa  watu  wote  kusiwe  na  ubaguzi,  huyu  ni

mwanamke,  huyu  ni  mwanamme,  wote  wawe  sawa  kuhudumiwa.  Katika  ugawanyaji  madaraka,.  Madaraka  yapewe  kila

Mkenya,  ikiwezekana raisi atoke  kila jimbo kwa muhula kwa kipindi, kipindi hiki cha miaka mitano raisi alitoka Rift Valley  ni

Mnadi,  kipindi chengine atoke  Nyanza,  Mjaluo kwa zamu. Ikiwa ni Muislamu safari nyingine awe  Mkristo  lakini  atoke  jimbo

jingine. Kusiwe uraisi uko kwa kabila moja mfululizo. Raisi ana mamlaka makubwa juu ya watu wake ni lazima awe ni mu ana

hekima kisha si mgonjwa awe ni mtu ana afya yake hana ugonjwa wowote mbaya.  Awe pia ana bibi,  hawezi kuwa raisi yeye

mwenyewe ikiwa hajui watu watu wake atawachukua vipi, ataishi vipi na familia hajui, yeye akiwa raisi ni bachelor  atawezaje

kumuhudumia  mwananchi  wa  kawaida  na  hajui  shida  ilioko  nyumbani.  Atajua  ya  mtu  mwingine  alioko  kado  ikiwa  shida  ya

nyumbani kwake hataiweza ataweza kumuhudumia Mkenya alioko mbali hamjui kabisa  hata hamjui jina, hajamuona  hata  siku

moja.  Kwa  hivyo  yunaomba  Katiba  hii  isiwakubali  wa  raisi  ati  kwamba  yeye  akae  ni  bachelor.  Umesikia  kwenye  magazeti

kwamba hata huko Amerika wale Mapadiri  na ma Pope  wanawashika watoto  wakiwafanya vibaya. Je  kutakuwa kuna maana

hapo, raisi akipatikana na kashifa ya aina yoyote hafai kuwa raisi na hii nataka itiwe kwenye Katiba. Akipatikana raisi amefanya

kashfa ya aina yoyote Wananchi wamtoe kwa maandamano. Hatutaki kungojea atolewe na Commissioner wala  na  wabunge

Wananchi wamtoe kwa maandamano, ipitishwe kwenye Katiba.  Itengeneze Katiba  nzuri  itakayotufaa  wa  Kenya  tutengeneze

Katiba ya kuwafaa jamii moja wala watu wa kabla fulani peke  yake.  Twataka Katiba ya kutufaa sote  wa Kenya.  Naona mimi

hayo ya metosha mengine tutawapatia ma Commissioner. Asanteni. 

Com Salome:  Karibu tena kwenye kikao chetu cha alasiri na  wa  kwanza  kutuzungumzia  alasiri  hii  atakuwa  Mohammed  Ali
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waziri. Hajafika bado, basi nitamuita Hassan Abdalla. Pia hayupo. Basi tutampata Mohammed Namad.

Mohammed Naman Mohammed: Honourable Commissioners,  respected  elders  in this community ladies and gentlemen my

names  are  Mohammed  Naman  Mohammed.  I  am  a  resident  of  Bondeni.  My  views  on  the  Constitutional  review  of  Kenya

Commission  are  as  follows.  We  should  have  a  president  who  should  be  above  politics  and  tribalism.  That  he  should  be  a

national figure. Also the president must have his running mate while contesting for the seat. We should also have a prime minister

who will be in charge of the parliament and also running of the government affairs and also he is questionable to the parliament

and the government. The deputy prime minister, which take charge in absence of the prime minister. The prime minister and his

deputy  as  presently  in  Kenya  like  the  speaker  and  the  deputy  speaker  the  parliament  should  elect  a  prime  minister  and  his

deputy just the same way as we are electing the speaker and his deputy. 

Introduction of chief minister in the provinces; there should be Chief Ministers appointed in the respective provinces or we might

call them regions and also the MP for those regions they should have an assembly of the region and it should be headed by the

Chief Minister of that region and they will sit on quarterly system that is every after three months. They will have no salary  as

they are ministers of the government, sorry they are elected MP in the central government so they will not be  paid in the region.

The salaries will be from the central government.

The  president  will  elect  the  ministers,  assistant  ministers,  head  of  civil  service,  CGS,  Service  Commander  and  also  the

parastatals  heads.  The council should be given more powers  and monopoly so that they can run the affairs smoothly and also

they must get the cut at least 20% from the income of the parastatals  in those regions so that they can take  charge of the head

facilities in the municipals, roads and also education. As a Muslim the Kadhis or  the Chief Kadhi should be given more powers

and jurisdiction be expanded.

In human rights they should be an Act of Human Rights such as the brutality of the police force.  They should be thought how to

handle the public. Also the use of fire arms of the extreme force by the police force should be reduced.

Regarding citizenship, naturalization of citizen should not be allowed to hold high offices such as  parliament or  the presidency as

in  the  present  Act  it  is  that  some  ministers  in  charge  of  citizenship  can  revoke  anytime  the  citizenship.  So  if  we  allow

naturalization of citizen to hold higher offices such as parliamentarians or president then we can wake up to see that one-day our

president citizenship has been deciphered.

Also in human rights we should see  that in health facilities the reasonable  bills in hospital and also over crowding of patients in

hospitals. And also the patients must know their rights in hospital as  one day a certain fellow of mine went to the hospital with

his wife and he was forced that the wife should be operated because  she wanted to give a birth.  After refusing she was chased

away but by sheer  luck his wife gave birth without operation so the  patients  must  have  their  rights  in  hospitals.  And  also  the
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patient with this cause or infected with HIV should be given or must be given the drugs free of charge and that is all I  thank you

so much for giving me this opportunity.

Com Salome: Asante sana Bwana Mohammed. Kuna swali kwa bwana Mohammed.

Com Wambua:  Let me address  you in the language you spoke.  You said that there should be prime ministers  in  the  regions

rather than in the provinces but you did not tell us how the chief ministers should be appointed or  elected and  what  could  be

there functions so can you elaborate that. That is number one, number two is that you said that chiefs should have more powers

and the jurisdiction extended,  powers  to  do  what,  to  be  the  president  or  to  do  what.  If  you  must  be  specific  let  us  have  a

specific proposals  regarding specific issues.  When you say power  to give the  Kadhi  or  power  to  do  what,  power  to  rule  or

power to appoint  ministers so can we be more specific on the powers  you want to be  restored  on the chief Kadhi.  And then

lastly I think you mentioned something to do with MPs in  the  regions  being  based  in  the  central  government.  Looking  at  the

pattern which you have suggested you seem like you want the regions to be  independent in a way but  yet you are  saying the

MPs in the regions should be paid salaries from the central government. So what is emerging is that we have cut the devolution

of power, what structure, will clarify on the structure that you are talking about?

Mohammed Naman Mohammed: I have said regarding the ministers. The ministers will be  appointed by the president  and it

is  the  same  ministers  who  will  be  called  chief  ministers  in  their  regions.  This  has  been  done  in  Botswana,  I  have  stayed  in

Botswana for five years so I have seen this things practiced there.

The power  of the Chief Kadhi,  the Chief Kadhi now discuss  marriages  and  divorce  and  inheritance  so  they  should  be  given

more accessible into criminal laws in wife beating in the Islamic. In wife beating all domestic affairs,  they cant deal  with violence

for  example  if  the  husband  if  violent  to  the  wife  the  only  solution  presently  the  chief  Kadhi  or  the  Kadhi  can  do  is  just  to

separate them. 

Com Pastor Ayonga: You talked about the hospitals of congestion and the patients rights but I didn’t get you say in order  to

eradicate this congestion there should be this and that to cater for that congestion and for the patients rights you didn’t elaborate

this rights, that right.

Mohammed Naman Mohammed:  In my opinion is that an Act should be formed so that the patients can get their rights. So

it is the professionals who can sit down and look into this matter.

Com Salome: Asante sana Bwana Mohammed. Sasa tumpate Miano Kihu.

Miano Kihu: My name is Miano Kihu I am hear on behave of members of the Common Wealth Association Kenya Chapter.
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Our  presentation  is  only  matters  to  do  with  press  freedom  and  to  some  extent  freedom  of  expression.  Ours  is  a  ……….

Memorandum. To begin with as  an introduction you will not that in our current Constitution we do not have any provision for

press  freedom because  you will find that press  freedom is not engaged in the Constitution. Despite the big role  that  the  press

play  in  development  and  democratization  process,  in  Kenya  we  seem  not  to  have  or  our  government  seem  not  to  have

appreciated it’s contributions. The result is that the government usually refuse press particularly the independent media with a lot

of suspicions rather than a partner in development. In order to really institutionalize the make in Kenya as  an important pillar of

democracy  we  have  the  following  13  points  recommendation  to  make.  First  we  are  urging  this  honourable  Commission  to

include a clause on press freedom in the new Constitution.

It is our suggestion that such a clause should be expressed enough to guarantee Kenyan satellite.  Section 79 of the Constitution

on freedom of expression as  it is today does  not properly cater  for the freedom of expression.  This  particular  section,  that  is

section 29 talks about guaranteeing Kenyans their freedom of expression,  it has very many negation and also it is subjected to

very many other level scriptures which make the work of journalist communicators and the Kenya’s public to be  very difficult.

Such Acts are  the intersession of Public Security Act,  National Security Act,  Official Secret  Act,  Defamation Act,  Impression

of  Privacy  Act,  Books  and  Newspapers  Act,  Public  Order  Act,  Themes  and  Stage  plays  Act,  Armed  Forces  Act  among

others. This literally leaves no guarantee for the enjoyment of freedom of expression or the press for most of them are  exercised

in a bacillary manner. 

Our  second  point  is  on  prior  arresting  and  censorship.  We  have  seen  that  in  the  world  today  press  censorship  has  been

described as the first instrument that is governing the government,  which are  deviating from the democratic  ideal use.  Therefore

we  are  urging  this  Commission  to  abolish  all  forms  of  prior  arresting  and  censorship  that  is  unjustifiable  speculated  and

implemented in a bacillary  manner.  You  will  find  that  currently  as  the  law  is  the  government  officer  who  are  empowered  to

censor the press  or  sealing for that matter they enjoy a lot of leeway and the powers  of  this  officers  are  often  exercised  in  a

bacillary manner. More  so  we  have  found  many  cases  of  publication  being  banned,  others  impounded  and  at  times  even  in

session of different places have occurred whereby the different places there are disabled. 

The provision of these officers to burn disabled printing places and to impound publication should be clearly provided for in law

and should be derived in a judicial manner. In order  to protect  Kenyan freedom of information and the press  we feel that  the

media arresting or censorship should meet the following three conditions. 

First they must be prescribed by law and never applied at bacillary, as it is common toy.

Secondly we want such prior arresting and censorship to be  legitimate and proportional  to the aims being  pursued.  This  is  to

avoid a situation whereby there is witch hunting or  economic sabotage of a certain publishing firm which are  regarded as  being

un establishement.

The third condition they must be  demostabily necessary in a democratic  society.  We are  really concerned  with  the  recent  bill
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which are pending for tabling in parliament prepared by the Attorney General and we feel this bill goes contrariry to the spirit of

press freedom and democracy.

Our third point of the memorandum we are seeking shield laws for journalism. It is our suggestion…… interjection.

Thank you very much. So we  are  also  seeking  shield  law  for  journalist.  This  is  where  by  journalist  should  not  be  forced  to

disclose  the  source  of  information  where  information  concerned  is  on  public  measure.  We  are  also  suggesting  to  this

Commission  to  ensure  that  the  current  principle  where  by  the  government  is  totally  protected  against  public  scrutiny  to  be

contacted so that  the  public  rights  scrutiny  to  the  government  is  ensured.  For  this  matter  since  the  peripheral  of  information

includes laws from government institution, we are suggesting that from now hence forth, the institution which are  publicly funded

including the parastatals must be obliged by the Constitution to publish their books of accounts.

Our  fifth  recommendation  is  protection  of  three  seats  even  seats  in  error.  Here  we  have  to  pin  point  the  current  statute  on

incitement, charges of incitement or publishing alarming statement etc. so we feel those against the sprit of this stage.

To go quickly  over  the  points  we  are  also  suggesting  for  this  Commission  to  provide  for  development  of  community  Radio

stations.  As  the  situation  currently  is  you  will  find  that  there  are  many  communities  which  are  living  in  the  periphery  of  this

country and they virtually lack any access  to the media which happens to be  concentrated in major towns.  the example is like

the  Elmolos  who  live  in  Turkana,  Bajunis,  Maasais,  Ediroi  Communities,  Dorobos  etc.  so  we  are  suggesting  that  this

Commission it sees the need of putting in place laws that will support development of radio stations. 

We are also, on our other point is that we want the laws to allow live coverage of  parliamentary proceedings. 

Another point, we are thinking that the public funded Kenya Broadcasting Corporation is to be  manned by a board  which has

been approved by the parliament. the directors in such boards  should be professional people  and people  who are  independent

and able to ensure balance and meet public expectation of that corporation.

We are also thinking that the Communication Commission of Kenya be also independent.

Last but not least we seek  this Commission to recommend consolidation of the Media Law, all the laws created  to the media.

Currently we have CASA Statutes which are about 17 different Statutes, we do not have a consolidated and harmonized media

law  to  deal  with  the  press  and  we  would  like  also  our  Commission  to  recommend  existence  of  self  regulated  media  in  this

country. Thank you very much.

Com Wambua: (inaudible).

Miano Kihu: We prepared it as a chapter, Kenya Chapter.
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Com Salome: Sasa ningetaka kumuita Getrude Mwalake,

Getrude Mwalake: Kwa jina ninaitwa Getrude Mwalake. Nashukuru sana kupata hii nafasi na kuja kusema kwa niaba yangu

na majirani zangu mtaani. Langu ni hili, ningeomba hii Katiba ifundishwe kuanzia shuleni. Igawanywe kwa watoto  kulingana na

umri wao. Hii itatusaidia kuwa mtoto akisoma shuleni atajua haki zake mapema kwa sababu unaona kama sasa  mtu kama mimi

nimekaa hapa sijui Katiba ikoje, sijui ile cover yake ni red ama ni blue. Ikisha tengenezwa hii Katiba ipelekwe ma- bookshops

watoto wafundishwe, group za kina mama wapewe ipelekwe mpaka makanisani na pahali watu wanapokutana.  Isiwe ya siri ya

kukutana kotini peke  yake.  Kwa hivyo hapa nazungumza  sina  hakika  yoyote  ama  ni  Katiba  ama  nini  kwa  sababu  hatujawai

kuona Katiba. 

Ningependa kama mwanamke akiolewa na bwana ambaye si wa nchi hii yule bwana na wale watoto  wafanywe wawe katika

nchi hii. Kwa mfano mimi ninaolewa na bwana wa Kitanzania na mimi nimeishi hapa Kenya  nimezaliwa  hapa.  Unasikia  kuwa

yule  bwana  si  Mkenya  ama  wale  watoto  hawatasajiliwa  kama  wa  Kenya.  Kwa  hivyo  ningeomba  kama  vile  ndugu  zetu

wavulana wakioa msichana wa Kizungu ama huyo msichana wa Kitanzania yule bibi anaambiwa yeye ni Mkenya.  Lakini  yule

bwana yake,  kama mimi bwana yangu hatadhaminiwa. Ningependekeza wa Bunge na ma-councilor na raisi awe na  miaka  ya

uzeeni, ya ku-retire.  Asiende mpaka  miaka  sabini,  miaka  sitini.  Miaka  iwe  hamsini  na  tano,  akitaka  kugombania  u-councilor

ama u-bunge ama raisi aanzie miaka thelathini na tano mpaka hamsini na tano.  Na  hii miaka mitano ya kuwa Bunge ama kuwa

councilor Tumeona kwetu haitufai., ningependelea miaka mitatu imetosha, amefanya Maendeleo hakufanya atolewe. 

Tungependelea mama, hii ni kwa niaba ya kina mama sisi wa Kristo. Mama akifiwa na bwana yake……….(interjection)  mama

akifiwa na bwana yake basi uridhi husumbua, watu wa bwana hujitokeza na kusema wewe hukuwa bibi halali na Kisheria kwa

Islamu hiyo hakuna  lakini  sisi  wa  Kristu  tunapata  taabu  tukiambiwa  hukuolewa  kanisani.  Na  shida  ya  kutoolewa  kanisani  ni

kutokana na wazazi wetu. Mzazi anadai mahari kama laki moja ambayo yule bwana hana na sasa  nimekaa na huyo bwana kwa

mfano nina watoto wa tano ama watoto wanne na amekufa. Hiyo mahari ya laki moja hakupewa sasa  hapo fujo huanza mahari

iende kwa watu wa bwana na  mimi hubakishwa  na  watoto  nikipata  taabu.  Mwisho  hao  watoto  ndio  wanachangia  group  ya

chokora.

Sasa  ningeomba mtuwekee miaka ya kukaa na mwanamme hata kama hajatoa chochote kwenu at  least  miaka  sababa  miaka

kumi imekaa na huyo mtu ni kuonyesha nyinyi mlikuwa ni bibi na bwana. Ni uwezo tu hakuwa nao wa kukuoa.

Mali ya  umma;  tungependelea  mali  ya  umma  isiuzwe  na  serikali  kwa  sababu  siku  zijazo  ningependelea  kujengwe  kitu  kama

university hapa Mombassa, kujengwe kama polytechnic kubwa kubwa lakini hadi sasa  Tumeona mali imeuzwa, hatujui watoto

wetu siku zijazo wataenda university Nairobi na sisi wengine hatujui vile tutawapeleka huko Nairobi  kwa hizo universities. Kwa

hivyo tungependelea ya serikali iangalie ile mali ya umma iliyo chukuliwa na Wananchi binafsi, inawatajirisha wao sisi tunapata

taabu.

46



Chokora; hawa ni watoto majority ukiangalia ma chokora ni watoto wa Kikristo na hii ni kwa sababu Sheria ya kuwa msichana

akipata mimba yule mtu aliyempatia yule msichana mimba alazimishwi ama Sheria haiko ya kusema ni lazima amuoe. Kama kwa

mfano msichan yule form two na amepata mimba na kijana wa form three, kwa nini wale wazazi wasipewe jukumu ya kukaa na

yule mtoto kwa sababu kesho tutamtupa, atakuwa chokora. Nimemaliza.

Com Salome: (Inaudible) 

Getrude  Mwalake:  Ni  kama  nilivyosema  hapo  mbeleni,  Katiba  hatuijui  na  hatujaiona,  shida  inatokea  pahali  tunaenda

tunashitakiana na huyo kijana mwisho unaambiwa hakuna pahali alikuoa kwa hivyo rudi.  Sasa  unashindwa  angekuoa  wapi  na

mahari ni kama hiyo uliambiwa laki moja na kijana mwenyewe hana hiyo laki moja.

Mali ya umma kama ni vile inakuwa ni lazima iuzwe basi ama isiuzwe, tuna wasi wasi ikiendelea kuuzwa kesho tutajenga waopi

kama kitu kama stadium ijayo ama university. Sasa tunaomba serikali izuie na sijui ina shida gani kubwa kuwa mpaka hiyo mali

inauzwa. 

Speaker: (inaudible)

Getrude  Mwalake  :  Kusema  ukweli  hatujui  mali  ya  serikali  wala  majumba  ya  serikali.  Kitu  kinatufanya  tunajua  hiyo  ni

mwangaza kuwa labda ile chifu anakaa tunasikia ndio ya serikali. Kwa hivyo tunajua ni mali yetu kama watu wa nchi hapa.  Na

ardhi ni kama hivyo tunasikia pahali ile plot ilikuwa ilikuwa supposed iwe ya serikali.

Com Salome: Asante sana mama Getrude. Njoo pale ujiandikishe. Sasa tumpate mzungumzaji mwingine.

Abdullah Salim: Jina langu kaili ni Abdulla Salim. Salama maleku. Ninazungumzia kuhusu mambo ya shirigazi ya Kadhi,  ndugu

nzetu walifika walitangulia. Kuhusu chifu Kadhi na Kadhi mkuu tunataka awe  na  degree  mbili.  Awe  na  elimu  ya  Kiislamu  na

awe na elimu ya Kiingerezandio anaweza kusimamia koti zote. 

Ya  pili  naomba  serikali   iweke  committee  ya  kuchunguza  kesi  zile  wakihukumu.  Ya  tatu  naomba  serikali  kupiga  marufuku

vipindi  ambavyo  hazifai  kuonyeshwa  watoto  wetu  mazingara  ya  nje,  si  mazingara  ya  hapa  kwetu.  Kama  hizi  vipindi

tunaonyeshwa  katika  matelevishoni  zetu  za  KTN,  KBC  na  hizi  ma  kampuni  za  binafisi.  Inapoteza  watoto  na  kuharibu  kwa

watoto wanakuwa hawana tabia njema na wazazi wao kwa sababu sisi wa Kenya kila Mkenya ana mila yake na desturi  yake

ya  kiheshima.  Mkubwa  ana  mheshimu  mdogo  na  mdogo  anamuheshimu  mkubwa.  Sisi  Waislamu  tuliambiwa  na  Mtumwa

wetu………….msipandishe sauti juu ya mkubwa wako.  Awe mke awe mme, wewe umezaliwa mkubwa wangu wa kike sina

haki kutoa sauti kubwa kwa sababu ni mme, la,  lazima uwaheshimu ndio desturi  za kimila za kikwetu hapa Waislamu  na  mila
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ingine ya Kikenya kila mmoja anajua mila zake na heshima zake na desturi yake. 

Ya tatu,  naomba serikali itiliwe mkazo Sheria yetu  hizi  za  Koran  tukufu  ambaye  ndio  urasi  wetu  na  kila  kitu  yetu  iko  katika

kitabu chetu,  Katiba hiyo ya mwenyezi Mungu hakuna Katiba ingine, sisi tunaamini hiyo salama  maleku  .  sina  maneno  ingine,

mwenye swali aulize.

Com Wambua: Umesema Chief Kadhi awe na degree mbili moja iwe ni ya Kiislamu ingine ya Kizungu. Degrees hizo ziwe za

kisheria ama ziwe za dini maanake degree inaweza kuwa ni ya Sheria iwe ni ya Kizungu, iwe ni ya Kisheria.

Com Salome: Kama hauna jibu kwa sasa ni sawa maana ukipata hil jibu utatuandikia. Asante. Na sasa tupate Samuel Tsuma.

Samuel Tsuma : Nina shukurani sana bwana Commissioners wote mlio hapa nataka kutoa shukrani zangu ma- Commissioner

wote mlio hapa, ma dungu wote,  jina langu naitwa Samuel Jembe Tsuma na ni mmmoja wao katika wazee waliohapa mjini na

nimeonelea ya kwamba na mimi pia nitoe maoni yangu juu ya Constitution ya Kenya ambayo inatungwa.

Katika maoni yangu ni ya kwamba tungekuwa na originalism, yaan serikali ya majimbo kama vile wanavyo fanaya United States

of America.  Kila jimbo na governor wake na mambo yao lakini wana president  mmoja ambaye huyu uchaguliwa  na  majimbo

yote.  Na  vile  vile  hapa  Kenya  tungekuwa  na  president  mmoja  na  majimbo  yakawa  ni  yale  manane  ambayo  majimbo  haya

yangekuwa na deputy  president,  yaani  president  wadogo  ambao  katika  jimbo  lile  wangefikiria  mambo  yao  ya  kimaendeleo.

Kwa mfano  hivi  sasa  hapa  Coast  hakuna  hata  university  moja,  sisi  kama  Wananchi  wengine  lakini  kila  ile  keki  kubwa  ikija

hatuijui  inaenda  wapi  kwa  hivyo  sisi  tunasalia  kama  third  class  citizens  na  hii  inaudhi  sana  roho.  Na  hawa  mawaziri  ambao

wangekuwa ma deputy president  ambao wangekuwa katika majimbo pia vile vile wangechaguligwa kila baada  ya miaka  tano

ikiwa wamefanya vizuri, ikiwa wamefanya vibaya basi wakati wake utakuwa huo huo maanake tutakuwa tushaona mazuri yake

na mabaya yake.

Na katika majimbo haya  yangukusanya mapato yao,  mapato  yao  ingewawezesha  kujenga  hospitali  nzuri,  wakanjenga  ma  –

universities  ma nzuri ili watoto  wetu wakatalii  vizuri kwa kila section,  wakawa kama wenzi  wao  katika  dunia.  Kwa  hivyo  hii

ingewaletea watoto  wetu pia madaraka ya kuandikwa kazi kutegemea  qualifications  zao.  Si  mtu  kuchaguliwa  tu  kwa  sababu

yeye ni familia ya ABC, hiyo nisingelitumika kabisa.

Jambo lingine ni hawa madungu  zetu  ma  chief  wanachaguliwa  na  serikali.  Utakuwa  uko  mahali  uone  mtu  huyu  ambaye  ndio

alikuwa humjui, hajui desturi zenu, hajui vile mnavyoishi, hata kile umuambialo yeye analiona kama ni upuzi, unachukuliwa kama

kinyagu  maanake.  Kwa  hivyo  mambo  kama  hayo  yangelikuwako,  ma-chifu  wangechaguliwa  na  Wananchi  wenyewe  kwa

sababu  Wananchi  ndio  wanawajua  desturi  zao,  wengine  pengine  huwa  ni  walevi,  wana  tabia  mbaya  lakini  ikiwa  wamepita

interview huko basi utamuona yualetwa hapo tu na kirauni eti ni chifu wako. Hayo nafikiri yangekoma.
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Jambo lingine ni habari  ya industries; tulikuwa na industry yetu hapa ya miwa hapa Ganzi pia tukawa tuna ile Dixco factory na

Cashew  nuts  huko  kilifi,  hizi  zote  ziliuwawa  makusudi  ili  watu  waendeshe  kiviao  kwao,  je  sisi  tutamwendea  nani?  Ikiwa

twakamuliwa  tu  hatuna  chochote  tunachotaka,  watu  wetu  wanaangaika  kwa  uhumi,  uchumi  umekuwa  taabu  kwa  sababu

hakuna factory yoyote ya kuweza kuwapatia riziki, kwa hivyo haya ndiyo yanaleta uchungu katika roho zetu ili kwamba serikali

ikiwezekana ifikirie sana habari hii. 

Pia ningeliomba tupatiwe national schools, walete waalimu wazuri namtu akipita hapo aende chuo kikuu mara moja,  kwa hivyo

sasa hatuna hata kimoja. Basi kwa hivyo sasa  Tumetegemea kuomba omba kama mayatima. Je  hali hii itaendelea nayo mpaka

lini? Naomba ikiwezekana ifikiriwe sana jambo hili, lizingatiwe ili kwamba na sisi tujuie kama tuna mwelekeo fulani.

Hata pia kuna vile viti vya specialty elected members of parliament,  huku Coast  naona mambo tu yanapita hivi hivi, wako watu

ambao wanatosha kabisa  kukauliwa,  watu  wanaojua  desturi  za  watu  mashaka  yao,  lakini  hawapewi  hata  nafasi  moja.  Kwa

hivyo tunaomba ikiwezekana pia hili pia lifikiriwe. 

La mwisho kabisa,  tungekuwa na educational committee hapa Kenya Republic ambayo inge-oversee ile standard ya elimu  na

pia wale waalimu wanaofanya bidii katika skuli zao wakipitisha watoto  wangepata nafasi ya promotion ili kwamba nao vile vile

wakapata matund/a ya uhuru. Ni hayo tu, asante sana ma Commissioner na ndungu zangu wote.

Com Pastor Ayonga:  Bwana Tsuma, umesema majimbo, tuwe na majimbo namna ile ya United  States  of  America  ambayo

yanaongozwa na president na kila jimbo kuwa na president  mdogo.  Nadhani Amerika kila jimbo linakuwa na governor,  halina

president,  president  ni mmoja  lakini  katika  majimbo  kuna  ma-  governor.  Je  ulitaka  kusema  ma-governor  au  wewe  umetaka

katika maombi yako kwamba kiloa jimbo liwe na kiongozi anayeitwa peresident.

Samuel Tsuma: Tuseme katika maoni yangu kwa sasa angekuwa vice president  ili wampe mawaidha au advise yule president

Head of State. Baada ya akiwaona wenyewe kwamba …….(interjection) exactly, ndio hivyo tu. 

Com Salome: Asante sana bwana Tsuma. Sasa ningetaka kuipa hii nafasi kwa Abdilai  Mwinyi.

Abdilai  Mwinyi:  Kwa  majina  ninaitwa  Abdilai  Badi  Mwinyi,  chairman  wa  Majengo  Umoja  Youth.  Ningependa  kutoa

mapendekezo yafuatayo ili kuwa na nafasi nzuri za uongozi katika serikali inayokuja tunataka Katiba ambayo utawala ya mikoa

hasa  ma  chifu  na  manaibu  wao,  ma  DC  na  ma  DO,  na  ma  PC  wote  wachaguliwe  na  wanainchi.  Wachaguliwe  wapeleke

vutambulisho  viao  vya  kutibitisha  kwamba  wao  wana  ujuzi  wa  kufanya  hiyo  kazi  kwa  Tume  ya  uchaguzi  halafu  nafasi  hizo

zitangazwe kuwa wazi na kufuate utaratibu unaofuata hapo kwamba siku ya kwamza kufanywe uchaguzi ambao raia na wazee

wa mitaa watachagua ma- assistant  chiefs. Siku ya pili ma- sub-chiefs wataokuwa wamechaguliwa wachague ma-chief kupitia
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delegate  system.  Halafu  siku  ya  tatu  ma  –  chief  watakaokuwa  wamechaguliwa  wachague  ma  DO.  Siku  ya  nne  ma  DO

wataokuwa wamechaguliwa wachague ma DC na siku ya tano ma DC wataokuwa wamechaguliwa wachague ma PC na wote

watakao chaguliwa wawe ni waakazi wa eneo wanaofanyia kazi.

Mvumo wa kiserikali uwe mvumo wa  majimbo  na  kuwe  ku;mechaguliwa  ma  –governor  ambao  ndio  wataokuwa  wakuu  wa

majimbo na wawe pia ma govornor hao ni wazaliwa wa maeneo hayo wanaotoka. 

Kuwe na uhuru wa dini, mtu asibaguliwe katika kupewa  huduma  za  kiserikali  eti  kwa  sababu  anatoka  dini  fulani.  Hatua  kali

ichukuliwe mtu yoyote anaye toa huduma kibaghuzi.

Swala la ardhi; ili kupunguza tatizo la masquatter mtu yoyote anayetaka kununua ardhi na ardhi hiyo ina mtu anaishi hapo ndani

ama kuna miti yake. Board inayotoa mashamba isikubali kumpatia huyo mmnunuzi ardhi mpaka kwanza aelewane na yule anaye

kaa katika ardhi hiyo. Anapokubali  ule anayekaa katika ardhi hiyo basi  awe  atauziwa  na  yule  anayekaa  katika  ardhi  ile  ama

kuna rasilimali zake hapo akikataa asilazimishwe.

Kuwe na  utaratibu  mzuri  kuhusu  huduma  ya  polisi.  Polisi  asikamate  mtu  yeyote  pasi  na  warati.  Pasi  ina  kujitambulisha  kwa

kutoa kitambulisho chake na awe amevaa uniform maalum za polisi na uniform hizo ziwe zinaonyesha wasiwasi nambari zake za

polisi. Hii itaepusha tabia ambayo iko hivi sasa  ya watu wanaoweza kuvamia watu na wakasingizia hao ni polisi  wakachukua

watu  badala  ya  kuwapeleka  kituo  cha  polisi  wakaenda  wakawapeleka  pahali  pasipojulikana  wakawapoteza.  Kwa  hivyo

tunataka  polisi  kwanza  ajitambulishe  yeye  ni  nani  na  atoe  kitambulisho  chake  cha  polisi  na  awe  anatambulika  kwa  sababu

amevaa uniform, nambari zake za polisi ziko wasi wasi zinabainika kwamba ni polisi fulani amekuja na nambari zake ni kadhaa. 

Kuwe na taasisi  maalum ya kutetea  Wananchi  wanyonge  wasiokuwa  na  uwezo  wa  kutia  mawakili  hasa  pale  wanaposhikwa

nyumbani  kwao  wamekaa  ama  usiku  mtu  akitoka  kazini  anashikwa  na  polisi  halafu  anazingiziwa  kuwa  amekamatwa  akiwa

mlevi na. Kukosa adabu. Iwekwe tahasisi maalum ya serikali iweze kutetea watu kama hawa.

Sheria yoyote ambayo itapitishwa na Bunge na ipate asilimia sitini na tano ya kura za wa Bunge, basi  raisi hana budi lazima atie

sahihi, hana hiari. 

Councillor, Mbunge na Raisi aisyewatumikia watu wake ipasavyo Wananchi wawe na uwezo wa kumfuta kazi.  watamfuta kwa

kukusanya thuluthi moja ya idadi ya kura alizopata halafu apelike sahihi hizo kwa Tume ya uchaguzi halafu Tume hiyo itangaze

kuwa nafasi hizo ni wazi na Wananchi wawe uhuru kuzipigania. 

Serikali itilie mkazo maswala ya walemavu. Kila Kampuni na mashirika yote ya kiserikali yahakikishe asilimia kumi ya wafanyi

kazi wake wamechukua wasiojiwezi,  yaani walemavu. Kutengwe asilimia fulani  ya  mapato  ya  serikali  kuwapa  allowance  kila
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mwezi walemavu. Wananchi ambao hawana kazi wapewe  allowance  ya  kuwasaidia  maishani.  Serikali  ifutilie  mbali  usajili  wa

ardhi zote zilizoporwa na waporaji.

Swala la uraisi; raisi awe chini ya Sheria na asiwe juu ya Sheria. Uwezo wa kuvunja Bunge uwe wa Speaker,  uwe ni uwezo wa

Speaker wa Bunge. Muhula wa Bunge unapomalizika Speaker avunje Bunge kuwe na serikali ya mpito mpaka serikali nyingine

itakapochaguliwa. Serikali ya Mpito itoe mamlaka kwa raisi mpya muda wa wiki mbili  baada ya kuchaguliwa raisi wetu.

Mbunge awachuwe kazi yake ya kuwakilisha watu waliomchagua na asipewe kazi nyingine kama za waziri na kadhalika.  Hiyo

itasaidia wa Bunge kuwakilisha watu wao ipasavyo badala ya kuchaguliwa kwa waziri na aende akakae Bungeni awe ni mtu wa

kunyamaza tu watu wake wanateseka huko. Kwa hivyo awe ni Mbunge anawakilisha watu wake. 

Kazi  ya  waziri  zipewe  mtu  yoyote  ambaye  elimu  yake  ni  ya  juu  na  zigawanywe  mikoani  kote  pasipo  na  ubaguzi.  Ma-bar

yasijengwe katika nchi mji na iwe mbali na sehemu  za  Ibadha  kama  vile  msikiti  na  makanisa.  Iwe  ni  hatia  mtu  kufungua  bar

katikati ya mji.

Uhuru wa kuabudu ni kwamba serikali itilie mkazo swala hilo na kuhakikisha uhuru huo kila mtu aukumiwe kulingana na Sheria

za dini yake, awe Muislamu ama Mkristo. Asante.

Com Salome: Asante sana Abdilai. Kuna maswali?

Com Pastor Ayonga: Bwana Mwinyi……………(inaudible)

Com Wambua : …………..(inaudible) 

Abdilai Mwinyi: Kujibu kwangu ni kwamba kama tunavyojua swala la uongozi ni swala ambalo hilo lazima serikali ishugulikie

sana.  Hatuwezi kusema kama kuna uongozi mbaya katika vijiji ama katika  ma-location  na  ma  wilaya  halafu  serikali  ishindwe

njisi yataweka kiongozi kupitia njia gani. Ikiwa Wananchi wanalalamika  kwamba  hatutaki  kuweka  kiongozi  ambayo  hatumjui

anatoka wapi, hajui shida zetu halafu badala kutatua tatizo hilo serikali iseme hatuna pesa kushugulikia shida yenu, hapo itakuwa

iwezekani. Ni lazima ijulikane njia fulani itapatikana hata kama delegate system itachukua siku moja au mbili lakini matakwa ya

Wananchi ni kwamba serikali iwe wale viongozi ambao watachaguliwa wawe ni watu ambao wanatoka maeneo yale wanatoka

na hiyo delegate system tunaiona imefaulu si kwamba kwa sababu  ya hii tu ni mpya imekuja, vyama vingi vya kisiasa vimetumia

hiyo njama na ninafikiri ndio njia moja ambayo inagarimu pesa kidogo kuliko system zote. 

Kuhusu swala la wadhifa; ni kwamba wale watakaochaguliwa wote ni wale ambao watakuwa wana ujuzi wa kufanya ile kazi na
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ndio maana itatangazwa nafasi za assistant  chief, nafasi za ma DO zitatangazwa na  vyeo  mbali  mbali.  Sasa  wale  ambo  wako

interested kwanza kabla hawajarudisha kwa Wananchi kuchaguliwa wao wamepeleka form zao za maombi na qualification zao.

Wakipitishwa huko na board ianhusikan na ma swala hayo sasa ndio watarudisha kwa Wananchi. Ikiwa ni mmoja hana mpizani

tutasema hana mpizani, lakini ikiwa ana mpizani wata challenge huko mashidani. Lazima achaguliwe kupitia hizo kura.

Com Salome: Asante sana Bwana Mwinyi. Janet Wamahiga yuko? Haya sakafu ni yako.

Janet  Wamahiga:  Kwanza ningetaka kurudisha shukurani  sana  kwa  Commissioner  kuletwa  hapa  kwetu  ili  waweze  kusikia

mambo yetu na Wananchi wenzangu Hamjambo. Mimi ninaitwa Janet  Wamahiga Mirobi,  mimi ni chairlady wa KANU katika

Thaironi Ward na nina wakilisha ggroup yangu ya Thaironi Women Group.  Ya kwanza ningetaka kwamba kila yule anayetaka

kusimamia  uraisi  atangaze  utajiri  wake.  Pia  awe  na  umri  unaozidi  miaka  hamsini  na  kuendelea  mbele.  Madiwani  nao  wawe

wamehitimu mpaka kidatu cha form four. 

Ya pili wanawake wapewe madaka katika Bunge na pia katika ma ofisi za serikali.   Ya tatu tunataka wanawake wapewe haki

kama wanaumme kwa mfano Mzungu akioa msichana wa Kenya akifika huko anapewa uraia wa huko.  Mimi nikiolewa hapo

na Mzungu akija hapa ni shida awezi kupata uraia wa Kenya. 

Mapolisi wetu wasiwe wakifutwa kazi na kama amepewa retire ajulikane ako mahali gani sababu uhalifu mwingi  umepatikana

kutokana na hawa waliowachizwa kazi. 

Ingine, wazazi lazima wapeleke watoto wao shule, watoto wapewe haki zao. Pia mtu yoyote atakaye patikana na mtoto chini ya

umri wa miaka kumi na nane apelekwe kotini na kuhathibiwa vikali. 

Kuhusu passport za Kenya imekuwa ni vigumu sana kwa mwananchi kupata passport ama ID ni shida sana kwa mwananchi wa

Kenya kupata hizo vitu. Lazima mambo haya yaangaliwe vilivyo kutatua hizi shida za ma passport na ID.

Speaker: Asante Bi Chair. Mimi swali langu ni kuhusu nafasi za kazi za Mbunge. Msemaji amesema wa kina mama wapatiwe

nafasi za Bunge sawa. Sasa sijui kama ni zile kazi kama za ukarani ama wa Bunge wawe sawa wake kwa waumme kwa sababu

kama ni kazi za Ubunge basi  ni  raia  mwenyewe  mwenye  kuchagua  na  kama  ni  ziwe  sawa  sasa  sijui  anataka  iwe  sawa  ama

wanachi waambiwe lazima wachague mwanamke ama iwe vipi. Pengine angetueleza zaidi ya hapo.

Janet Wamahiga:  Kusema hivyo ni kwa sababu kuna viti ambazo huwa zimetengwa kwa nominated MPs kwa hivyo wakati

zinatengwa pia wanawake wapewe.

Com Salome: (inaudible)
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Evans  Gachie:  Hamjambo  Nyote?  Mimi  ninaitwa  Evans  Gachie  kutoka  kwa  shirika  la  Young  Leaders  Network,  vijana

viongozi, mtadawazi wa  vijana  viongozi.  Kwanza  nitaanza  kuzungumzia  kuhusu  vijana.  Ni  wazi  kwamba  vijana  Tumetengwa

sana tangu tupewe uhuru katika hii nchi ya Kenya sawa sawa tu na vile wanawake wamekuwa wakitengwa na Tumeona serikali

zote  mbili  tangu  zichaguliwe  hazina  sera  maalum  kwa  mambo  ya  vijana  hasa  tangu  1982  Tumeona  mambo  mengi  ambayo

yamekuwa  yakifanyika  kugandamiza  vijana  katika  serikali  ilioko.  Kwa  hivyo  sasa  sisi  kama  viongozi  vijana  ndipo  tunasema

katika Katiba itakayokuja tungependa I-provide member of parliament for the youth halafu pia tungeomba pia tuwe na member

of parliament for women kuwe na Bunge wa wanawake anawakilisha wanawake,  yeye hana eneo anawakilisha tu  wanawake

na pia kuwe na Mbunge mwingine pia anawakilisha walemavu na makudi mengine yoyote ya wenye kasoro ndogo ndogo.

Pia kwenye hiyo Katiba tungeliomba katika hizi Commission uwa zinakuwa formed kuwe na Commission hususani iko pale tu

maalum kushugulikia mambo ya vijana labda ingetafutiwa jina  lakini  sisi  tungependa  labda  iitwe  National  Youth  Commission.

Mnajua  wazi  kwamba  toka  mtoto  akiwa  mdogo  anavyokuwa,  uwezi  kumfanyia  mambo  sawa  na  mtu  mzima.  Vile  vile

tunavyofanya  mambo  ya  watoto  pia  vijana  wafanyiwe  mambo  kiujana.  Hii  Commission  ije  na  National  Youth  Policy  kwa

sababu tunajua tangu tupewe uhuru miaka thelathini na saba nafikiri Kenya hatuna sera ya vijana, National Youth Policy hakuna

mpaka saa  hii ninavyozungumza. Nchi majirani zipo lakini hapa hatuna sera  ya vijana, aibu gani. Sasa  hii sera  labda  itahusisha

mambo kama reproductive health, tunajua ugonjwa wa ukimwi unahadhiri sana vijana, tunajua umasikini unahadhiri sana vijana,

machokora ni vijana, mimba unapata watu wakiwa vijana ni kwa sababu hatuna hii sera,  kwa hivyo  hii  sera  iwe  inashugulikia

reproductive health, mambo ya uwajiri,  employment,  mambo  ya  kama  education,  education  ambayo  ita-allow  vijana  wapate

civil rights information na pia  hiyo  sera  iwe  na  mambo  ya  technological  training  na  iwe  na  sera  pia  ambayo  inayoshughulikia

mambo ya mchezo kwenye hiyo policy. Nishamaliza mambo ya vijana.

Nikiingia kwa mambo ya serikali kuu executive,  kuna serikali mara tatu.  Serikali kuu executive tungelipenda sisi rais president

awe ni ceremonial.  Awe kazi yake ni kuhudhuria  tu  mikutano  na  kufungua  na   kukaribisha  wageni,  asiwe  anaongoza  serikali

lakini awe tu anaongoza nchi. Kuwe na Prime Minister ambaye huyo ndio atakayoongoza serikali na pia raisi tungependa asiwe

anawakilisha eneo lolote katika Bunge. Tungeliomba pia permanent secretaries  wawe wakiwa appointed by the Public Service

Commission on the basis of merit,  expertise’s,  experience character  and qualification. Tungependa pia secretary to the cabinet

awe appointed by the head of government au Prime Minister.

Haya  kuna  ofisi  moja  mabyo  Kenya  hakina,  Tumesikia  watu  wakizungumzia  vile  polisi  wanatunyanyasa,  Tumesikia  watu

wakizungumzia  kuhusu  vile  viongozi  wa  serikali  wanatunyanyasa.  Je,  hawa  viongozi  wakitunyanyasa  huhwa  tunaenda  wapi,

hatuna  mahali  pa  kukimbilia  lakini  tungekuwa  na  ofisi  of  ombudsman  hapo  ndio  tubaweza  pahali  pa  kukimbilia,  ofisi  of

ombudsman ni office ambao uwekwa kushitaki viongozi wa serikali,  police na wengine wote ambao watatunyanyasa sisi katika

serikali  kwa hivyo tungelipenda Katiba itoe ofisi of ombudsman na ziwe ziko allocated from the  divisional  levels  kwenda  juu

hata kwa location. Tungeliomba parliament iwe na uwezo katika Katiba ya ku-pass  vote of no confidence to the government,

na kukiwa na vote of no confidence basi hiyo serikali inatakikana i-resign immediately. 
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Tungeliomba pia hiyo Katiba katika upande wa local government,  nafikiri hiyo ishasemwa, local government iwe elected sitaki

kuregelea. 

Halafu  ningelipenda  hizi  Commission  ambazo  nitazitaja  hapa  ziwe  zinakuwa  approved  by  the  parliament  kabla  hazijakuwa

appointed.  Ya  kwanza  ni  Electoral  Commission,  ya  pili  ni  Attorney  General  awe  akipitishwa  na  parliament  kwanza  kabla

hajakuwa appointed na zile Commission zingine ndogo ndogo za inquiry. Ingine ni Permanent Services Boards  and Hard Rock

Boards zile ziko passed  through the parliament.  wengine ni executive chairmen, chairman wa ma-board  of directors,  executive

directors,  managing  directors,  general  managers  of  the  parastatals,  wengine  ni  Public  Prosecutors  or  any  other  prosecutor,

wengine  ni  ma-Controller  and  Auditor  General.  Na  hawa  ma-  Controller  na  Auditor  General  wawe  wakituma  report  zao

directly to the parliament na copy moja iTume to the treasury.

Halafu pia kuna ingine governance and the members  of  board  of  governance  wa  Central  Bank  of  Kenya  and  the  board   of

governance  of  any  other  public  operation.  Wawe  wakipitia  through  the  parliament  kabla  hawajakuwa  appointed.  However

Judicial Service Commission of Inquiry should be exempted.  Kwa sababu gani? Mtu  wowote  ambayo  yuko  kwenye  Judicial

Service  Commissioner  huwa  ni  Judge  na  Judge  aki-appoint-wa  lazima  awe  approved  by  the  parliament  kwa  hivyo  hawa

Judicial Commission of Inquiry wanaweza kuwa exempted kwa sababu  ma-judge  already  uwa  washakuwa  approved  by  the

parliament. halafu kuna hii post ya Police Commissioner, we don’t need a Police Commissioner in Kenya. All the Police Service

and all the Police Department should be localized in home areas. Mapolisi wawe wana recruit-iwa kutoka kwa ile mitaa ambao

watafanya kazi. Kama ni village ni town au ni municipal kama ya Mombasa polisi wana-  recruit-iwa hapa kwa sababu wanajui

ile eneo vizuri wanafanya kazi hapa hapa. Hatutaki polisi ambao atatolewa Nandi kuja kufanya kazi hapa kwa sababu kitu cha

kwanza hajui lugha yetu, kitu cha pili hajui hata hii masikani za hapa vizuri. So  inakuwa raisi kwa ma- asikari  ku-  recruit  -iwa

kwa  zile  maeneo  ili  waanze  ku-detect  crime  kwa  uraisi  na  pia  wataweza  ku-prevent  crime  kwa  uraisi  kwa  sababu  wao

wenyewe ni wakaaji wa pale. 

Ya mwisho nitaongea kuhusu mambo ya ardhi.  Kuhusu land ownership; land ownership na ma-transfer  za land should  not  be

touched  by  the  central  government  kama  vile  inavyoendelea  saa  hizi.  It  should  be  left  to  the  state  legislation  and  the  local

authorities. Ma-disputes, hizi muvurugano ya mashamba ziwe zinahusishwa na serikali yenyewe na Local Authorities na court  of

Law. Halafu president should not have powers on the land mkatters  kwa sababu kwa saa  hizi president  ndio ana-appoint  land

Commissioner.  Na.  Kama  president  ana-appoint  land  Commissioner  ni  rahisi  hata  yeiye  mwenyewe  pia  kuiba  shamba  na

hatuwezi kumfanya chochote.

La mwisho kabisa ni kwamba all the public land, hii land yote ya serikali iwe inasimamiwa na land boards  na court  of  law  so

that kukiwa na shida yoyote kama mambo ya land titles,  boundary  disputes  and  transfers  ziwe  zinafanywa  na  hizi  boards  na

court of law na kuwe na mamlaka maalum ipatiwe kwa local authorities kama ni municipal waweze ku-deal  na mambo ya land

54



huku chini. Hii yote itazuia masikini, tunakuwa masikini kwa sababu mambo yanafanywa na authority za huko juu na hizi local

authorities huku chini hazina uwezo. Asanteni sana. 

Com Pastor Ayonga:  Kwa Polisi umesema kama hiyo force ingetolewa ni lipi lingewekwa kwa badala yake maoni yako ni lipi

lingewekwa kwa badala yako kwa maana kazi ya polisi ni muhimu kwa vyovyote.

Com  Salome:  Hata  mimi  nina  swali  kwako  ……………………(inaudible)  kwani  wanajua  masikani  kwa   hayo  na  vile

wataweza kuwakumbusha vilivyo wenye karibu Sheria . …..(inaudible).

Evans Gachie : Asante sana.  Swali la kwanza hatuitaji police Commissioners hapa Kenya kwa sababu police Commissioner

kitu  cha  kwanza  ana  appoint-wa  na  raisi  na  mimi  nimesema  tungependa  tuwe  na  polisi  ambao  watatoka  mitaani  ambao

watafanya  kazi  kwa  vile  maeneo  ambazo  wanaelewa  vizuri.  Sasa  mimi  ninge-propose  badala  ya  polisi  Commissioner  kwa

sababu tutakuwa na hawa mapolisi watakuwa wame-recruit-wa mitaani kwanda juu police Commissioner iondolewe na instead

tuwe na inspector general.

Halafu kwa swali la pili ni kweli kwamba saa  nyingine tunafanya kazi katika maeneo sisi tunajulikana kuna mtoto wa shangazi,

mtoto wa mjomba sasa  kuna ile kwamba  mtoto  wa  shangazi  hatashikwa.  Lakini  tujue  nafikiri  hatufanyi  kazi  na  mapendeleo.

Otherwise tukiangalia hivyo ni kwamba hakuna mahali tutakuja fanya kazi.  kitu ni kwamba kutakuwa na code  of ethics na pia

kuna professional code  of ethics katika kila kazi na uwa kuna Sheria ina-deal  na polisi,  ninafikiri saa   hii ni Chapter  84 of  the

Laws  of  Kenya.  Kama  hiyo  Chapter  inaweza  ku-capture  mambo  ambayo  yatamuwezesha  polisi  kufanya  kazi  kwa  eneo  la

kwao basi hiyo chapter ya police Act irekebishwe pia kado na Katiba iweze ku handle huyu polisi ambaye anafanya kazi katika

maeneo yao. Asante.

Com Wambua: (inaudible) 

 
Evans Gachie  : Asante sana.  Nimezungumzia kuhusu Sheria ya polisi na nikasema kubadilisha jina hiyo ndio kitu ya kwanza

kwa sababu kubadilisha jina itamaanisha kwamba pia majukumu yake pia yatabadilishwa kidogo. Tuseme police Commissioner

basi ikibadilshwajina ni kwamba  zile kazi police Commissioner alikuwa akifanya zita remain vile vile au zitaondolewa zote.  Ni

kwamba we are  going to adopt,  tutachukua vitu ambazo zitafaa na huu mfumo mpya  halafu  sisi  wenyewe  tutakuja  na  mfumo

wetu vile tunavyopenda vijana wetu waandikwe kazi na vile ningependa tufanye nao kazi.  kwa hivyo hii ni jambo ambalo mimi

peke  yangu  hapa  nilipo  mimi  singependa  kuchangia  peke  yangu.  Kwa  hivyo  wakati  itawekwa  kwenye  Katiba  basi  sisi

Wananchi tena tupewe nafasi ya kuchangia pia kwa ile Sheria ambayo ni ya police Act.

Com Salome: (inaudible).
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Immanuel Gitau: Me I am Immanuel Kangethe. Ningeuliza swali moja, nawezaongea na lugha ya ki lugha yangu au niongee na

lugha ya Kiswahili.

Com Salome: Unataka kuongea nna lugha gani? 

Immanuel Gitau: Ninataka kuongea na kikuyu.

Com Salome: Okay, endelea na hiyo lugha maana kila mtu ana uhuru wa kuzungumza kwa lugha yoyote ile.

Immanuel Gitau: (In Kikuyu)

Translator: I am requesting that parliament should have a representative of disabled because if you look critically at  the current

parliament  you  find  that  there  is  no  representative  for  disabled  as  per  now.  Kama  nilivyosema  ni  kwamba  kitu  ya  kwanza

ningependa  kuzungumzia  kuhusu  walemavu.  Tukiangalia  vizuri  katika  Bunge  letu  la  hivi  sasa  ni  kwamba  hakuna  walemavu

ambao wanawakilisha walemavu katika Bunge. Kwa hivyo ningelipenda walemavu tuakilishwe Bungeni ili  tuweze  kuongea  au

kujadiliana kuhusu walemavu wenzetu.

Jambo  la  pili  ,  ukiangalia  katika  huduma  za  kusafiri  utakuta  kwamba  sisi  walemavu   huwa  au  katika  vyoo  vya  umma  sisi

walemavu huwa hatushugulikiwi kwa kutolewa zile vifaa ambazo za weza kutusaidia sisi kuweza kushiriki katika hizi huduma za

vyoo na usafri wa umma. Kwa hivyo jambo kama hili lingeangaliwa ili sisi walemavu tuweze kushugulikiwa kikamilifu. Asanteni.

Com Salome: Asante sana Immanuel. Sasa ningetaka kumuita Omondi Kenneth.

Omondi  Kenneth:  Asante.  Kwa  jina  ninaitwa  Omondi  Kenneth.  Jambo  la  kwanza  nataka  kuchangia  kuhusu  walemavu.

Ningependa Katiba iwekwe walemavu wasomeshwe kwa lazima

Omondi Kenneth: Jambo la kwanza nataka kuchangia kuhusu walemavu, ningependa katiba iwekwe walemavu wasomeshwe

kwa lazima. Wapewe education, wapewe elimu ya kilazima mpaka ile ningependa education yao ifike form four. 

Halafu kuhusu jambo la kikazi,  wapewe uhuru wa kufanya kazi yoyote tu,  sio eti  walemavu  wawachiwe  tu  washone  viatu  na

nguo. Isitoshe wakitoka pale krudi huku pia wanapata kama serikali yenyewe wamemwaga mitumba nyingi, wewe ulifundishwa

kushona viatu, hutashona viatu tena,  ulifundishwa kushona viatu mpya, utakuja kupiga viraka.  Sasa  tunepende  tutengewe  kazi

maalumu hasa tukitoka pale Cool Heart unakuja kupewa kazi. 

Halafu jambo ingine ile ningependa kuongea ni juu ya mobility, zile viombo vya kutembea wasiwe wanaweka ile …. Kwa saa hii
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ni ghali  sana,  kwa  saa  hii  wanaonda  kazi,  sasa  tungependa  serikali  watilie  maanani  maanake  hizo  vitu  ni  muhimu  sana  kwa

walemavu.

Jambo lingine, katika haki ya walemavu, zamani tungekuwa tunapata zile free education na free training na wakati  huu mlemavu

kama  mimi nikiwa  nataka  training  mpaka  nilipe  pesa  kiwango,  hakuna  institute  yete  ambaye  mpaka  ulipe.  Sasa  tungependa

waweke tafisisi, serikali waweke tafisisi ambayo watakuwa wanachunguza ni kweli ile haki ambao walemavu wote wanasoma

ama wengine wamewachwa kwa sababu tukisema walemavu wasome wengine watawachwa wengine watakuwa wanasoma.

Halafu tungependa sasa, kuna wazazi wengine wanatabia ya kuweka watoto walemavu dani ya nyumba wanaficha watoto  wao,

halafu shida ikitokea,  akiwa mkubwa anamwacha nje.   Sasa  hakupewa  education,  hana  kitu  ya  kufanya  sasa  inakuwa  shida

ikiwa ameshakuwa mkubwa. Sasa tungependa mzazi wowote ambaye yeye mtoto wake ni mlemavu anaweka ndani ya nyumba

apelekwe kotini ajibu mashtaka gani kwa sababu anaweka huyo mtoto. Itakuwa wakati ambao mtu atakuwa mkubwa na ikiwa

hajasoma atafanya nini? 

halafu sasa  jambo lingine pia ambao ningependa kuchangia  ni  katika  kapuni  nyingi  haswa  hakuna  walemavu  wanafanya  kazi.

Sasa tungependa kapuni ipewe kiwango fulani ya wafanyikazi walemavu. Na ni hayo tu ndio ningetoa.

Com Salome: Asante sana Bwana Omondi. Majina yako kamili ni nani?

Kenneth Omondi: Omondi Kenneth.

Com Salome: Asante sana bwana Kenneth. Sasa tumpate Paul Kitimbi.

Paul Kitimbi: Mimi ninaitwa Kitumbi Paul. Sasa points ambazo niko nazo ya kwanza ni sehemu ya basic rights. Hii ningependa

wafanyi  kazi  wote  wawe  wana  haki  ya  kuwakilishwa  na  trade  union.  Nikisema  wafanyi  kazi  wote  nina  maanisha  pia  polisi,

unitary forces,  wako na  problems  ambao  zinawahusu  kikazi  ambao  wangekuwa  na  trade  union  wangeweza  kusaidika  kama

wafanyi kazi wengine. 

Nikija upande wa land property  rights, ultimate ownership of  land,  should  be  an  individual,  not  community,  government  ama

tribe maanake ardhi uwa ni mali na hatuwezi kupima mali ya tribe ama community, tunapima mali ya binadamu mtu mmoja tu.

Kusiwe na kipimo cha ardhi; hiyo ina maanisha there should be no sealing on land ownership.

None citizens should not own land.

A Kenyan  citizen  has  a  right  to  own  land  anywhere  within  the  Kenyan  boundaries.  Government  should  encourage  this  by
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resettling  landless  people  irrespective  of  their  origin  to  different  areas  of  the  republic  kuliko  kama  mimi ni  Mbaluyia  ninawe

resettled Ubaluyani. Iwe sehemu yoyote ambayo government ina-allocate land, inakusanya wale watu ambao hawana ardhi iwe

ni Kisumu, Somali, wawe resettled in those areas. Hiyo ita encourage watu waelewe ya kuwa nchi haina mupaka.

I then go to cultural ethics and regional diversity; the Constitution should provide protection from the discriminatory aspects  of

culture.

Kuwe na two national languages, English number one and then Kiswahili.

The Constitution should recognize indigenous languages but not promote them. Pesa za umma sizitumiwe to promote indigenous

languages maanake ukizaliwa katika kabila ya… kama wazazi  wako wana kabila watakufunza kabila yako.

Management of natural resources.  All parastatals  employees  should  have  uniforms  scales  unlike  today.  All  parastatal  boards

should have uniform scales of payment un like today where some parastatal their scales are very much higher than those of other

parastatals and yet those employees they are public servants and whatever they are doing they are  building the nation. It  is very

hard to understand why a messenger in Central  Bank earns more than a graduate teacher,  very hard to understand.  Yangu  ni

hayo.

Com Salome: Asante sana Bwana Kitimbi.

Paul Kitimbi: Nilitoa maoni Tononoka lakini hizi sehemu ambao nimeguza leo they were not included, nimeongeza.

Com Salome: Sasa nimuite Abdalla Moi.

Abdalla Ali: Waheshimiwa mliokuwaq hapa mabibi na ma bwana na Tume ya kuandaa marekebisho ya katiba hamjambo. Nia

na mathumuni ya mimi kusimama hapa ama kuzungumza mbale yenu, naona mengi yamezungumzwa  kuhusiana  na  polisi  lakini

mimi ninazungumzia zaidi na nina iomba. Mimi ninaitwa Abdalla Ali Moi as  a Mombassa comedian,  asa  a founder comedian.  I

am a commentator of this Tume ambayo tunaendelea nayo.

Ninazungumzia juu ya vijana kwani watu wote wamezungumzia kuhusu mishahara, kuhusu kazi lakini si vijana wa leo na maisha

ya baadaye.  Ningeomba Tume hii ya marekebisho ya katiba itilie maanani kuhusiana na  vijana.  Ninalia  wivu  sana  mimi kama

mkaazi wa hapa Mombasa,  definitely as  a founder comedian,  street  comedian na mpaka nikaweza kufika jina na I can imitate

about 30 language, naweza ku-imitate.  Ni kwamba wakaazi wa mkoa wa Pwani they are  challenging lakini naomba  Tume  ya

marekebisho hii ya katiba itilie maanani kuhusu vijana kwani utakuta upande wa uvutaji bangi Mombasa,  Vipuli sijui wapi wote

from Mombasa. Yote inatokana ni kwamba when you are looking for this Girl Guide wa Bora scouts they are well smart. If you
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are  looking  for  this  Koja  community  they  are  well  smart,  but  if  you  are  looking  for  our  Mombasa  six  Arab  Scout  wakuta

mwingine amevaa chapali, mwingine vilemba vimekwenda juu, mwingine amevaa suruali ya cowbow. Vijana wale wale they are

best swimmers, vijana wale wale wengine wamesomea mambo ya first aid, leo dani ya Makadara ninatumai hamjawai kufika na

Mungu atajalia nitawaalika mimi mwenyewe rasimi mje mutembee kwenye Fan Fair  Except  Stadium ikiwa kuna mechi, utakuta

ambulance na first aid iko pale.  Lakini ikiwa kuna sherehe zingine ambazo ni  muhimu basi  uwezi  kukuta  ambulance  iko  pale,

uwezi kukuta scout  girl guide ako pale na leo ikiwa vijana wale hawakutupiwa vijizi  because  if  anything  kesho  watapata  kazi

navy,  watapata  kazi  kwenye  serikali  na  mahali  penginepo.  Ningeomba  Tume  hii  itilie  maanani  na  izungumzie  swala  la  vijana

kwani katika mkoa huu wa pwani ni mziki wanasorota. Natumai wageni wetu wa heshima kutoka mlipokuja last time Tononoka

si kuja nilisikiza lakini this time nikajitolea rasimi kufanya public address na mwenyewe nije nizungumza. 

Mumeona namna machokora, ikiwa hatutakuwa na mahali kiwanja tunapewa hall we train them kutakuja mambo ya swimming,

navy watatusaidia, katiba itatusaidia mpya ambao itakaotungwa na tutaweza kuwafukuza watoto  hawa baadaye some of them

they will be  simulitenic, watakuwa na sehemu mbali mbali. Leo ukificha uhuru na kazi,  gari za  serikali  hazipungui  hamsini  ziko

pale. Tuna wafungwa ambao they are in prison those who can make those cars  na zitafanya kazi.  Kwa hivyo naomba Tume hii

ituwezeshe sisi vijana. 

Mimi ni mmoja ambaye pia ningependa kuzungumzia jambo la pili. Upande wa wizara wa utamaduni, Tumewekwa nyuma sana,

hatuna human rights. Katika Kenya leo maoni yangu ninayatoa mbele ya kamati hii ambayo iko hapa kusikiliza maoni yetu. Mimi

kama  Abdalla  Ali  ambaye  ndio  mwanzilishi  katika  Mombasa  mchezo  wa  kuigiza,  sauti  na  kufanya  mengi.  Leo  Redycluss

wanafanya na cassettes zinauzwa kila mahali. We don’t have human rights, Kenya hatuna. Leo nitachukua cassette  ni muazime

huyu,  huyu  atakwenda  atamwazima  yule  ata-  record-iwa  hapa.  Chukua  hii  ya  Mtanzania,  they  are  coming  soon,  wacha

wakushike na hii cassette you won’t believe it, you will pay the fine na watakushitaki vile iunavyotaka.  Ningeomba sisi wasanii,

Kenya hatutambuliwi.

Mr.  Coast  where is he,  Mzee Mombassa,  leo mzee Mombassa na taalibu sister.  Nyumba ya  kuangaliwa  ambapo  wa  Kenya

wako, Waislamu wako, communities ziko ambazo ningeomba Tume hii iweze kuwasaidia wasanii kama sisi. Natumai mliposikia

Abdalla  Moi  mliona  nitakuja  na  Benzi,  mkimuangalia  hata  baiskeli  hana,  yote  ni  kutokana  na  haki  za  wasanii  wa  Kenya.

Tembea barabarani utakuta kasheshe ni msanii, magazeti kutoka Tanzania ya wale wanasanii.

Promoters, maunivu yameimba siku za kuimba jana na juzi ndio utaona cassette  yake inapita hapa.  Kwa hivyo naomba kamati

hii  itilie  mkazo  kuhusiana  kwanza  kuhusu  hao  vijana  tuunde  kamati.  Mimi  I  am  ready  to  be  a  leader  na  nitawaita  wengine

tuongozane ili vijana hawa,  and I  am  100%  tembea  na  gari  utakuta  wasimama  mimi mwenyewe  nawaita  waiting  for  the  bus

which has not come. Waangalia huku na huku wafikiria wangoja basi mpaka saa  kumi na mbili. So  njia ya kuondosha ugonjwa

ule  when  we  keep  them  busy  everyday.  Kuna  wale  ambao  Tumeshidwa  na  vilema  walioko  Likoni.  Wanaweza  kuimba  a

national anthem na kila kitu na si kwamba viombo hivi Kenya girl guide scout  haina, they have lakini Kisauni constituency ward
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hii imetupwa kabisa. Nazungumza kwa niaba ya vijana wote wa Kenya kwamba ukithibitisha na definitely kuna wale ambao pia

first aid kuna wengine ambao wana elimu zao lakini  ukiwaangalia suruari zina tundu kwa barasani.  Salamaleku mdosi,  kutoka

asubui  mpaka  saa  kumi  salama  maleku.  Kwa  hayo  machache  sina  mengi  ya  kusema  na  kesho  tutakapokuwa  pamoja

nitazungumza  mengine  ambayo  ningeomba  Tume  hii  ambayo  imekuja  hapa  kutusikiliza  sisi  itilie  maanani  haswa  kuhusu  sisi

wasanii. Tutatoa cassette kwa ajili ya kutekesha kesho nitategwa mimi naona hapa. Kwa hayo machache asante.

Com Salome: Asante sana Abdalla Moi. Ambaye anafuata ni Abdalla Baghazala.

Abdalla Baghazala: Jina langu ni Abdalla Baghazala very simple and very romantic.  Lengo langu la kuja hapa ni kutoa maoni

yangu kwa Tume hii juu ya vijana ambao wametajwa mara nyingi, youths.  Mpaka  sasa  na katiba hii tunayo hapa hakuna pahali

popote inaposema vijana wale ambao walioleta sifa katika Kenya kwa njia ya michezo ya aina yoyote watazamwe, wajulikane

na wapatiwe nisani katika nchi.

Waalimu waliotengeneza vijana wakawa wanaki vizuri uleta sifa ndani ya nchi. Wale waalimu wao vile vile watabuni kali.  Nina

kuhakikishia maanake mimi nimesafiri nchi nyingi, vijana wetu wengine wanajinyima harafu duniani kwa michezo kuliko mawaziri

wetu wengine dani ya Kenya na wameleta sifa nyingi sana.  Sitaki kutaja  majina  maalum,  tizama  riadhaa  utaona  katika  riadha

ambao mimi sikuja kama mwana chama wa mkoa wa Pwani  ambao  mimi ni  mmoja  wapo  lakini  mapoja  kutoa  maoni  yangu

wanajulikana  zaidi  ya  wajumbe  wetu  Kenya.  Mimi  nimekwenda  nao  kama  kimeneja,  watu  hawakujui.  Wasema  Kenya  iko

wapi, mmoja wamuambia iko West Indies lakini hawa vijana wetu wanaleta sifa kubwa. Tulikwenda Greece  tukaulizwa inatoka

wapi tukasema tunatoka Kenya siku hizo, Oh! Kenyatta Keino. Kenyatta na Keino,  unajua wanajulikana wa quality, Kipchoge

Keino na Kenyatta.  Kwa hivyo mimi ninaomba very seriously Ministry of Sports  should be amalgamated with the  Ministry  of

Tourism kwa sababu vijana hawa timuzi wetu za leta sifa kubwa sana wakicheza,  wakikimbia inje ya nchi yetu na tukiendelea

hivi  hivi  bila  mipango  maalum  unakuta  nchi  inaongeza  uchumi  ambao  shida  yetu  kubwa  ya  Kenya  leo  ni  uchumi.  Hata  jana

World Bank inasema bado  hatujarekebisha mambo, hatujui ni mambo gani tutarekebisha  tena.  Njia  moja  ni  kuleta  watalii  na

tunaweza kuleta watalii tukileta the Ministry of Sports na Ministry of Tourism pamoja, uenda mipango yetu yakuta nchi yetu inje

itajulikana sifa zaidi kuwa watu wasione kuwa Kenya ati mambo ni mabaya,  mambo si mabaya hivyo tunavyofikiria. Kuna nchi

nyingi ni mbaya kweli kuliko kiti. Hilo ndio onyo la kwanza, maoni yangu ya kwanza ya kufikiria youth na kuwa amalgamated. 

La pili ningeomba ingawa limetajwa lakini mimi ninataka kusisitiza tu lisemwe zaidi kwa sababu kila jambo likisemwa  huyu  na

huyu na  huyu  na  huyu  na  huyu  Makomishona  mtasema  hapa  hakuna  jambo.  Kuchaguliwa  kwa  ma  mayor  katika  Kenya;

kuchaguliwa na ma- councilors peke  yake ndio shida kubwa tunayo leo katika Kenya habari  ya mayor kwa sababu ni kidogo

na  watu  kidogo  kila  siku  unaweza  kuzungumza  lakini  wacha  wananchi  wamjue  yule,  wachague  mayor  kama  vile

wanavyochagua councilor. Isiwe mambo ya ward, ward yako kule inakotoka haitoshi lakini iwe ni mji nzima inamchagua mayor.

Sababu ………………….(  inaudible)  huyo  mayor  haitakuwa  kwa  councilor.  Sasa  yeye  anasikiza  councilors  maanake  ndio

waliomchagua lakini  kama  wananchi  wamemchagua  inakuwa  lazima  sasa  asikie  wananchi.  Wananchi  hawana  njia  yoyote  ya
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kumuambia mayor Tumekuchagua sisi labda ward yake ndio itamuambia sisi Tumekuchagua kuwa wewe ni councilor.  Na  wale

ma Chairmen walioko ndani ya council vile vile wale wachaguliwe na wananchi wa mji huo. Mayor wa mji awe atoka  katika mji

ule ule, anazijua shida za watu,  anawajua watu wenyewe, anawajua historia yao,  ndio atajua na atafanya kazi yake kwa uzuri.

Kwa  hayo  machache  ninawashukuru  kwa  kunipa  nafasi  hii  na  nakoma  kama  kuna  maswali  yooyte,  comments  niko  tayari

kujibu.

Com Salome: Asante sana Bwana Abdalla. Kuna swali kwa Abdalla.

Com Wambua: Umesema kuwa mayors wawe wanakuwa elected lakini sio na ma councilors na mayors na Chairman wawe

wanatumikia watu wote kwa ile mji. Kwa hivyo ningependelea kujua kama ni maoni yako kwamba mayor na Chairman wasiwe

na  ward  ambao  wanasimamia.  Kama  wanataka  kuchaguliwa  kama  ma  chairmen  ama  mayor  asiwe  na  ward  Fulani.

Wachaguliwe na watu wasimame kitu cha  mayor  wachaguliwe  na  watu  wote  ama  kwanza  atasimama  kama  councilor  halafu

achaguliwe kama mayor. Ungependelea namna gani kwa maoni yako kuhusu hiyo jambo.

Abdalah Baghazala: Lengo Kubwa ya kurekebisha katiba, lengo kubwa ni kurahisisha mambo yasiwe magumu zaidi. Kwanza

kwa mambo ya fedha,  hatutaki duplication na  taabu.  Mwanzo  lazima  upate,  uwezi  kuwa  mayor  kabla  ujawa  councilor,  uwe

councilor  watu  wako  wakuchague  wa  mtaani  lakini  si  wale  ma  councilors  wengine  wa  kuchagua  wewe  uwe  mayor.  Uwe

councilor kisha Councillor ma Chairmen na mayors wachaguliwe na ule mji. Kama ni Kilifi, kama ni Mombasa iwe ni Mombasa

na may the best man win. Nimejaribu kukjibu.

Com Salome: (inaudible).

Abdalah  Baghazala: Nakubaliana  na  yeye  lakini  modalities  zao  tuachie  Electoral  Commission  wafanyi.  Kuna  Commission

kama nyinyi ambayo inachunguza mambo ya uchaguzi. Mimi ninasema wachaguliwe na Wananchi.  Sasa  vipi watakaochaguliwa

ni vipi sasa hizo ni modalities, technicalities zenu nyinyi na Electoral Commission watasaidia. Nchi nyingine wanafanya hivyo, sisi

hatutakuwa wa kwanza katika ulimwengu, wa mayors kuchaguliwa na watu maanake ukisema hivyo, nimekwenda Scandinavia

nimeona mayors wanachaguliwa na Wananchi na ma mayors wote ndio Chairmen kwa parastatals, zile strategic parastatals ndio

ma mayor. 

Com Salome: (inaudible).

Japhet Muinga: Kwa majina yangu ninaitwa Japhet Muinga na nimzaliwa wa hapa mji huu. Kwanza ningeanza na uchaguzi wa

raisi ama uchaguzi wa wa Bunge wetu,  ya kwamba kungekuwa na siku mbili tofauti,  siku ya kwanza tuchague wa Bunge wote

halafu baadaye ndio sasa kuje kuwe na uchaguzi wa raisi. 

Pili ni kwamba huyu rais awe  sasa  abaweza  kuchagua  Prime  Minister  na  hizi  parastatals  zote,  wale  the  heads  of  parastatals
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wawe wanachaguliwa na committee  za  Bunge  na  ingekuwa  ni  hivi.  Ya  kwamba  ikiwa  ni  parastatal  kwa  mfano  kama  KPA,

nafasi itolewe itangazwe ya kwamba kunatakiwa Chairman wa KPA.  Watu wajitokeze kwa majina halafu ku-formiwe special

committee ya parliament ambayo ita interview hawa watu ambao wangechaguliwa. Halafu wale watatu ambao wangechaguliwa

ndio sasa wapelekwe kama ni Bunge ama ni kwa raisi waweze kuwa appointed mmoja lakini raisi asiwe na mmalaka maalum

ya ku-appoint mtu, kwa mfano kama vile inavyotendeka habari za saa saba  unasikia mtu amechaguliwa na ameondolewa muda

fulani. 

Nikirudia hapo nyuma, huu ni wakati  ambapo tungejivunia ama tungekula matunda ya elimu yetu ambayo Tumejifundisha kwa

muda huu miaka thelaqthini. Kwanza kungekuwa na viwango maalum, rais wa nchi awe ni mtu aliyesoma na awe na  kiwango

kama  ni  cha  professor,  yaani  ninamaanisha  ya  kwamba  kuna  watu  ambao  wamesomea  political  science  na  nina  amini  ya

kwamba watu kama hao ni watu ambao wakipewa nafasi katika nchi wanaweza kuiongoza vilivyo maanake n  hiyo  ndio  area

ambayo walikuwa wakisomea. Kwa hivyo kuwe ni watu ambao ni wajuzi wamesomea upande huo kwa mfano kama professor

na hawa wa Bunge ambao dani yake kutapatikana ministers wawe ni watu wa degree minimum, wawe na degree moja.  Hivyo

unaweza  kupata  kama  ni  minister  wa  education  ni  mtu  ambaye  ni  professional  katika  education  amesomea  education  kwa

kiwango  kile  cha  degree  level  kama  ni  minister  wa  health  ni  health  ni  mtu  ambaye  ni  dakitari  amesomea  eneo  hilo  lakini

tusichukue dakitari halafu tunamuweka awe minister wa cooperative development. 

Hiyo ni makosa ma kubwa tunachanganya. tunachukua watu ambao wamesomea eneo  lile  na  anawekwa  mahali  pale.  Halafu

appointment  of  ministers  inakuwa  ni  kwamba  hizi  ministries  kwanza  wale  viongozi  wa  ministries  wanakuwa  ni  watu

wanaochaguliwa  kama  vile  nilivyo  sema  kwa  hizo  parastatals.  Watu  wanachaguliwa  na  committee  ya  Bunge  ku  head  hiyo

ministry yote,  yaani yule tunamuita permanent secretary awe pia naye anachaguliwa kutokana na committee ya  Bunge.  Halafu

yule anakuwa ndio chairman wa  permanent  secretary.  Minister  anachaguliwa  na  raisi  lakini  sasa  huyo  minister  na  permanent

secretary ndio ambao sasa wanaendesha hiyo ministry na ikiwa kuna swali lolote kuhusiana na ministry hiyo basi inakuwa ni raisi

kuuliza yule mtu ambaye amechaguliwa na Bunge na kufutwa ni rahisi kufutwa na Bunge. Hiyo ni kuonyesha kwamba mamlaka

ya  raisi,  kuchagua  permanent  secretary  pasiweko.  Mambo  mengi  sana  yawachiwe  bunge  ama  ningesema  kwamba  Bunge

lipewe  mamlaka  zaidi  kuliko  raisi  maanake  raisi  ni  mtu  mmoja.  He  can  easily  be  manipulated,  hatuwezi  kusema  mimi  ndio

nilimchagua mimi ni rais mimi nitakuwa more genius than any other Kenyan.  I can always be manipulated  here  within  or  even

outside the country. Naweza kuwa na outside forces, they may be other super  powers  wakanilazimisha mimi kama mtu mmoja

kugeuza manno ya nchi yetu lakini ikiwa Bunge letu ndio lenye mamalaka zaidi kuliko raisi inakuwa sio rahisi  kumliki mambo

yote  maanake  ile  ni  Baraza  la  wazee  na  ikiwa  kuna  jambo  lolote  ambalo  linahusu  serikali  inabidi  kwamba  lile  lipitishwe  na

Baraza la wazee.  Wawe ni presentatives wametoka area  fulani fulani za nchi walioheshimiwa kwa hivyo  wana  haki  kusikizwa

katika maoni.

Jambo  lingine  ni  kwamba  hawa  wa  Bunge  wawe  na  ofisi  maalum  ambazo  Wananchi  wanazitambua  kwamba  hii  ni  ofisi  ya

Mbunge wao.  Kama hivi sasa  unafanya kubahatisha hujui ofisi ya Mbunge wenu iko wapi na hata ukiwa na maoni ujui  uende
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wapi. Kuwe na ofisi maalum, institutions ambazo zimejengwa kwa mfano kama hii Chandaria Hall ama hii area  tujue hapa ndio

ofisi  ya  Mbunge  wa  Mvita  na  haijalishi  kama  ni  wa  chama  gani.  So  long  as  wewe  ni  Mbunge  wa  Mvita  atakuwa  na  right

ku-assume hii ofisi na akiondolewa kuwa Mbunge wa Mvita ana-vacate  office na  hapa  kunakuwa  na  hall  kama  hivi  ambapo

kuna siku maalum Wananchi wenyewe wanaweza kuja wakajadiliana juu ya mswada ya nchi ama juu ya jambo fulani maanake

Sheria nchi inaanza kutokana na Wananchi wenyewe. Tunapokaa hapa na kujadiliana juu ya msaada fulani wa eneo letu hapa

tukiwa na councilor wa eneo hili ama wazee wa mtaa huu hapo ni rahisi kuandika ule mswaada ama memorandum tukampatia

Mbunge wetu kwa kusema sisi kama wakaazi wa Mombasa Tumekaa  na  tukasema  kwamba  jambo  hili  twataka  wewe  ndio

ukalijadilie  Bungeni.  Kwa  hivyo  hili  ni  jambo  ambapo  Mbunge  wetu  akiwa  kule  Mbungeni  na  sisi  tutakuwa  tuna  radio

tunasikiza, tuna TV tunaangalia maanake ni kitu Tumemutuma na hatakuwa yeye mwenyewe ametuma maneno yake. 

Lakini vile ilivyo unakuta kwamba un less  Mbunge yeye mwenyewe awe novative utamsikia kimbelembele kule Bungeni. Wa

Bunge wengine yeye ameenda kule lakini hana mjadala unaweza kusikia Mbunge amekaa kule miaka kumi na tano miaka ishirini

hajaletaa mswada hata mmoja lakini wakati  wa kura ndio unamuona yuko active kwa hivyo kila constituency iwe na office ya

Mbunge wake ambayo itakuwa inaweza kutambulikana.

Nikirudia kwa upande wa wafanyi kazi,  wafanyi kazi  tunabaguliwa  sana  kwa  upande  wa  taxation,  utakuta  kwamba  wengine

wanakuwa over taxed than others.  Kuna watu wengine hata hawa-tax-wi kabisa,  wanaishi tu humu humu. Halafu hii tax  nayo

kwa wale ile group ya watu ambao wana tax-iwa nayo wamenyanyaswa. Utakuta kwmab mfanyi kazi wa serikali kama minister

ama mfanyi kazi wa serikali tuseme, mshahara yake waweza kuwa 30,000 shillings na ana post kubwa sana kule serikalini lakini

mshahara wake waweza kuwa elfu thalathini. Sasa  hii Sheria ilioko ni kwamba wana tax mshahara ile inaitwa salary,  wana-cut

salary. Lakini kuna hizi zinaitwa fringe benefits ama allowances,  haya mambo mengine haya tax-wi mtu anapewa kamili, kama

nyumba anapewa kamili, kama ni gari anapewa kamili, mafuta  vitu  hivi  vingine  kama  ni  kusomeshewa  watoto  atasomeshewa

kamili. Sasa  utakuta mtu wa serikali saa  hii salary ni kidogo kama elfu ishirini. Ikifika taxation kama ni  20%  ina  tax-wa  ile  ile

20% of of the 20,000 ambayo inakuwa ni elfu nne. Lakini mtu yule yule na fringe benefits anapewa elfu sabini ama anapewa elfu

themanini. Sasa  unakuta kwamba huyu mtu wa serikali,  uwezi ku-imagine mtu wa  serikali  ambaye  anapata  pesa  kidogo  kiasi

hicho na mtu mwingine wa kazi ya kapuni ya kawaida ambaye anapata  the same amount.  Ni  kwanini  huyu  anakuwa  na  pesa

ntingi ama anakuwa na mali  nyingi  kwa  muda  kidogo  kuliko  huyu  mwingine,  ni  kwa  sababu  ya  zile  fringe  benefits.  Sasa  sisi

wafanyi kazi wa kawaida tunapewa mshahara mkubwa lakini sasa sometimes little allowances or no allowances at all ama fringe

benefits. Sasa ikija ikifikia taxation we become the sufferers, we earn less than hao wengine. Kuna areas  zingine kuna group za

watu wengine ambao hawa tax-wi kabisa. Kwa mfano kama farmers, watu wenye nyumba za kukodisha kama hizi za elfu mbili

na below, watu wenye Matatu. Ninatajia tu lakini kuna watu wengine nasema kwamba hawa tax-wi kabisa kwa hivyo taxation

imekuwa iko juu sana.

Halafu  nikija  upande  wa  kwa  mfano  kama  madereva,.  Unakuta  kwamba  dereva  ana-cause  accident  na  dereva  huyu  huyu

anaruhusiwa  kuendesha gari tena.  Dereva mmoja naweza ku-cause  accident  mara tano mara sita.  Ingekuwa kwamba dereva
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aki-cause  accident  kama  amaeuwa  anyimwe  hiyo  licence  kabisa,  asiruhusiwe  kuendesha  gari  tena.  Kama  ni  public  vehicle

ameenda amependua na wamekufa  watu  kama  sitini  huyo  akatazwe.  Ikiwa  ni  dereva  ambaye  ameumiza  watu,  lakini  drivers

from time to time wapewe nafasi tena warudi tena for re-checking wa- test-we tena waone kama anaweza kuendesha gari ama

la. Halafu nikija kwa upande wa kama hiyo area  kwa mfano kalma farmers ningependa kwamba hii agricultural institutes ziwe

open to everybody,  siziwe kama ni watu ambao wamemaliza skuli, ama watu ambao labda  wamekosa  kazi,  wametafuta  kazi

wamekosa  ndio  wanaenda  huko  halafu  wanakuwa  extension  farmers.  Halafu  wakiwa  extension  farmers  wanakuwa

dis-interested  they  don  go.  In  this  case  ingekuwa  ni  kwamba  vyioo  vya  agricultural  view  open  to  every  body  na  kila  mtu

akienmda akisoma pale tayari anaenda shambani ana-purchase, serikali ita-save mshahara ya kuandika extension farmers na pili

farmers  wetu  watakuwa  professionally  trained.  Saa  hii  farmers  wetu  wanabahatisha  bahatisha,  lakini  tunataka  profession

farmers.

Com Salome: Asante sana Bwana Muinga. Kuna swali kwa bwana Muinga?

Com Pastor Ayonga: Nilisikia ukisema kwamba mara nyingi awe amesoma na (inaudible)

Com Wambua: (inaudible)

Japhet Muinga: Asanteni. Kwa ajili ya swali la kwanza mimi ninaamini ya kwamba kuna wasomi wengi ambao wako nje ya

nchi  yetu  haswa  zaidi  ma  professor  amabo  wangekuwa  hapa  nchini  wangekuwa  encouraged  wanaweza  kuendesha  mambo

vilivyo. Lakini wameangalia hii situation wakaona badala ya kungangana ni heri wakatafute kazi nje.  Pili ni kwamba ikiwa kama

mimi kwa mfano nimesoma vilivyo kwa upande wa administration na professor  ni mtu ambaye hata nimesoma na nime-practice

or hata pamoja na kwamba kuna ile akili ya kuzaliwa lakini hili ni jambao ambalo nimelisomea na nimehitimu katika upande huo.

If I was a successful manager and specially up to that level it means that I can run the country well. Kuliko kama mtu ambaye

labda hakuwa amesomea area hiyo. 

Kujibu swali la pili ni kwamba hawa wa Bunge isiwe kwamba watu   wanachaguliwa  kutokana  na  ile  the  winning  party  peke

yake. Ikiwa kwenye winning party amekosekana mtu wa daraja lile, basi lazima tuwe tayari kutupa macho katika the opposition

party pia napo tuangalie. I am sure out of hao wote haiwezekana,  itakuwa  very  little  chances  kwamba  tutakosa  mtu  ambaye

anaweza kushikilia ile position kabla hatujaangalia any other alternative and especially ikiwa the permanent secretaries  ni watu

ambao  walikuwa  na  kiwango  kile,  huyu  minister  is  only  a  chairman  to  the  board  unaona.  A  chairman  kazi  yake  ni  just  to

conduct a meeting lakini here we have got a permanent secretary who is a secretary to that ministry. I am sure that ministry can

run very well.

Com Salome: Asante sana Bwna Muinga, jiandikishe pale. Anaye fuata huyo ni Muniri Masudi.
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Muniri Masudi: Jina langu ni Muniri Masudi.  Ma-  Commissioner wa Tuem hii mabibi na ma-bwana  salama  maleku?  Yangu

yatakuwa mafupi kwa sababu nilikuwa sikupanga kuja kuzungumza leo lakini nimeona nafasi ilioko nitumie nafasi hiyo. Jambo la

kwanza, ningependa kuzungumzia Katiba yenyewe  kile  kitabu  chenyewe  kilivyo.  Ukitazama  katika  Katiba  yetu  ya  Kenya  ni

kama iko naked tupu. Nimewai kupata  bahati  ya kuona Katiba moja,  Katiba ya Uganda ambayo ina kitu  kama  preamble  au

maelezo ya kueleza nini watu wa nchi ile wanataka katika Katiba yao.  Kwa ufupi lengo la ile Katiba ni nini? Kwa hivyo ikiwa

tunaita  Katiba  ni  Sheria  ya  mama,  sasa  kuna  mama  wa  ile  Sheria  ya  mama  yale  malengo  ama  maono  ya  watu,  vision  yao

wanataka Katiba yao iwafanyie nini, iwapeleke wapi. Ina maana kwamba ikiwa Katiba yenyewe kutakuwa na kifungu chochote

ambacho hakikutosheleza matakwa ya wananchi9 wenyewe basi  ile Katiba yenyewe itakuwa ina upungufu na wakati  wowote

itakapojulikana mbeleni, inatakiwa irekebishwe ili iambatane na matakwa ya Wananchi wenyewe.

Jambo  loa  pili  kuhusu  Katiba  ningependa  kwamba  mpango  huu  uliopo  wa  marekebisho  ya  Katiba  usimalizike  baada  ya  hii

shuguli yenu. Iwe ni kitu continuous kwa sababu ukitazama ndugu zetu  wa  Uganda  ambao  nafikiri  Katiba  yao  ni  mara  kumi,

utanisamehe ikiwa nimekosea,  ni mara kumi bora  kuliko Katiba  yetu  ya  leo.  Katiba  yao  ya  pili  walio  ibadilisha  baada  ya  ile

walio irithi wakati wa ukoloni ninaiona ni mara kumi bora kuliko yetu lakini muda wa miaka mitano baada  ya kuitengeneza hiyo

Katiba  nzuri,  tayari  wameshaona  matatizo  ndani  ya  Katiba  hiyo  na  wanataka  hivi  sasa  wanaifanyia  marekebisho  tena.  Kwa

hivyo  tungeomba  katika  Katiba  hii  itakayotengenezwa  sasa,  iingizwe  ndani  yake  kifungu  kwamba  itakuwa  ni  continuous

process, utengenezaji wa Katiba. Vipi itafanyika namna hiyo ni nyinyi mtaangalia na wajuzi wengine.

Jambo lingine ambalo ningependa kusema kuhusu Katiba ni maoni ya Wananchi ambayo yatapokelewa sasa.  Ikiwa Katiba hii

kweli itakuwa, basi  maoni hayo hayafai kupingwa na ma-agent ya Wananchi wenyewe.  Nikisema  ma-agent  ninamaanisha  wa

Bungte wetu. Kwa heshima ninachukulia kwamba wa Bunge ni ma- agent ya Wananchi wanakwenda kuwaaki8lisha.  Ikiwa leo

Wananchi  wenyewe  wamesema,  sidhani  kwamba  agent  ataweza  kusema  kinyume  na  wenyewe  walivyo  sema  kwa  hivyo

tanaomba kwa heshioma Bunge likubali kwamba maoni yatakaopitishwa na Wananchi wa Kenya wao watakuwa ni kuwapigia

rubber  stamp  peke  yake.  Ikiwa  watakuwa  wameona  tatizo  lolote,  kuna  upungufu  wowote,  basi  wairudishe  kwa  Wananchi

wenyewe,  wawaambie  kwamba  Tumeona  kuna  upungufu  fulani  na  Wananchi  wenyewe  waamue  wangependa  kurekebisha

jambo  hilo  namna  gani.  Sio  wao  kama  ma-  agent  wa  Wananchi  kwenda  kubadilisha  na  wakaleta  kitu  kingine  ambacho

wananchi wenyewe hawakufikiria.

Sasa napenda kuzungumzia kuhusu chama cha KOTU. Chama cha KOTU kinawakilisha wafanyaji kazi, na wafanyaji kazi ndio

utu  wa  mgongo  wa  uchumi.  Bila  wafanyaji  kazi  hatuwezi  kuwa  na  uchumi  na  wala  hakuwezi  kuwa  na  nchi  yoyote.  Kuna

matatizo kwamba wafanyaji  kazi  haki  zao  zinapuuzwa  kwa  sababu  ya  chama  kama  cha  koti  bila  umbrella  organization  uwa

kimekuwa cubed ama kimekamatwa ama kinatawaliwa na nguvu nyingine ambayo ni nje ya wale Wananchi.  Tungependa basi

mwenyekiti ama secretary wa general wa KOTU awe ni automatic member of parliament katika Bunge lolote lile  ili  asiwe  na

hamu ya kutaka,  secretary general asiwe na hamu ya kutaka  Ubnge,  akaenda  kuomba  vyama  vikamfadhili  kumsaidia  kupata

Ubenge kisha akawauza Wananchi wote wafanyaji kazi ndani ya siasa ya vyama vile.
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Kwa nukta hiyo hiyo, ningepeda pia  wale  wa  Bunge  wanaitwa  nominated  member  of  parliament.  hawa  wanakula  mishahara

mikubwa sana pesa za Wananchi na hii Wananchi wenyewe wameshachagua  watu wao waakilishi wao.  Haifai nominated seats

ziwe zinapewa zawadi ya vyama wamutumikie mtu ambaye wanaempenda. Zile lazima ziwe for specific purpose, ikiwa ni public

interest,  iwe ni public interest,  sio interest  ya chama  au  ya  mkuu  wa  nchi  au  mkuu  wa  dollar.  Kwa  hivyo  kuangaliwe  namna

nyingine ya kutumika hivi viti za member of parliament sio wanaganyiwa nyinyi mko watu hamsini mtapata  viti  fulani,  angalieni

girlfriend wako, angalia bwana wako,  angalia hivi, nafikiri hiyo nikuharibu mali ya Wananchi kwa sababu watu wale hawalipwi

na vile vyama wananlipwa na pesa ya Wananchi.  Ikiwa watapewa nominated member of parliament kama civic society apewe

kwa  mfano  ndugu  yangu  alivyosema  kumekosekana  dakitari,  apewe  ni  doctor  au  kunakosekana  architecture  apewe  Law

Society of Kenya chairman wake  apewe  zile  nominated.  Utaona  kwamba  hii  ni  pesa  nyingi  ambazo  wanakula  na  Wananchi

wengi  wanajitolea   kazi  kwa  mfano  PTAs  katika  maskuli  wanafanya  wakati  Mwingi  sana  lakini  hakuna  mtu  anayewalipa

committee members katika PTA. Dani ya Bunge wanalipwa sijui ni laki nne wengine anasema ni laki sita,   na yeye ni nominated

member of parliament na haendi katika Bunge mpaka business ya Bunge inasimama kwa sababu hakuna forum. Sasa  ile zawadi

walipewa Ilikuwa ni ya kazi gani. Kwa hivyo jambo hilo lisiwachiwe wa Bunge kuamua. Liingizwe katika Katiba zili wa Bunge

wasiende kulibadilisha tena. 

Naomba  kuzungumzia  kuhusu  chama  kinachoitwa  kwa  kingereza  NASADA  (National  Agency  of  Campaign  Against  Drug

ABUSE). Nafikiri chama hiki kinao0ngozwa na ndugu Joseph Kaguthi.  Hatujui ni kutokana na shirikizo kutoka serikali za nje

au mashirika ya nje iliyo ilazimisha serikali ya Kenya  ikaamua  kuanzisha  hii  NASADA,  hatujui  lakini  Kenya  ilikuwa  inapotea

katika mambo ya madawa ya kulevyia na ni business kubwa sana na ni wazi watu wenye kufanya biashara hizi wanajulikana, ni

watu wana connection na watu wakubwa. Siku moja tukasikia katika KBC kutoka state  House kumeanzishwa NASADA. Ina

maana kwamba kesho KBC ile ile inaweza kutangaza kwaba Joseph Kaguthi rudi zako nyumbani. Hatukujua alipewa Kaguthi

labda  ako  kabla  fulani  inataka  kurudishwa  karibu  nasi,  hii  ni  kisiasa  au  ni  vipi,  au  ni  kweli  inataka  kushugulikiwa  tatizo  la

madawa ya kulevyia. Ikiwa ni hivyo basi  tunasema hivi, NASADA ingizwe katika Katiba kama ilivyo Attorney General office

and  tenure  of  office  ama  audit  and  contoller  general  ama  office  nyingine.  NASADA  iwe  pale  na  Mbunge  ama  Bunge  ama

mawazsiri ama raisi hawezi kumungoa. Na tungependekeza kwamba Joseph Kaguthi ikiwa hatawekwa yeye anafaa katika hiyo

kazi. Tunasitikiza  kwamba  Kaguthi  anatembea  Kenya  nzima  akiulizwa  unaweza  kufanya  nini  kuhusu  madawa  anasema  mimi

ziwezi kazi  yangu  ni  kuambia  watu  basi  wachni  wacheni  kwa  sababu  amepewa  huku  jukumu  la  kufanya  pesa  nyingi  wakati

mwingi  lakini  hakupewa  authorithy  au  nguvu,  uwezo  wa  kuzuia  kwa  sababu  anajua  wenye  kufanya  na  binu  wanazo  fanya

zinajulikana lakini anashidwa kwa sababu amepewa na amepokonywa. 

Naomba kuzungumzia kuhusu judiciary idara ya mahakama. Nafikiri wa  Kenya  wengi9  wanakubali  kwamba  mahakama  zetu

zimeshindwa  na  kazi  kwa  heshima  na  nafikiri  niko  na  protection  nisije  nikatoka  hapa  kesho  nikatafutiwa  huko  nikaenda

nikatupiliwa mbali sijui wapi.  Kuna kesi  katika mahakama ziko miaka  tisa  na  ma  judge  wamepandishiwa  mishahara  na  hawa

wanasumbua watu mtu unaweza kupelekana na mwenzio kotini mpaka mtu akafariki kesi  hazijamalizika na kesi  wanazozitaka
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siku mbili. Juzi mayor wetu  wa  Mombasa  ameshikwa  leo  ametegwa  kotini.  Mimi  nina  kesi  bibi  yangu  alishikwa  miaka  saba

mpaka leo haijasikizwa. Mahakama zenyewe ukifika pale hatutambui tuko Kenya ama tuko London kwa sababu Sheria zilioko

katika mahakama ni Sheria ambazo mwamnachi wa Kenya hazielewi. Mahakama ambayo ingefaa iwe inafanyika London ndio

iko hapa Kenya Mombasa. Kwa nini tuhukumiwe na Sheria za mwiingereza. Sheria zenyewe ni mbovu hazitufai, judge anaweza

kuamua huyu mtu ameiba watu wote wamemuona ameiba wazi wazi na akiasema huyu akuna kesi  aliyehitimu au  wakili  wake

amekosa kuleta karatasi fulani kwa hivyo huyu kule kuiba kwake kwote kumekuwa si kuiba tena.  Kwa hivyo sheuria ni mbovu

wenye kuzipeleka ni wabovu,  nafikiri ma judge wenyewe wamewai kusema moja Kwach  kwamba  kuna  corruption  akaihtwa

mbio akanyamazishwa azizungumze lugha hiyo. Kuna corruption,  sheri a zenyewe zinazotumika pale hazitufai nafikiri ingekuwa

bora.  Pmahakama  zetu  za  kienyeji  zipewe  priority  kwanza  ambaye  hataki  kuhukumiwa  kwa  Sheria  zetu  za  kienyeji  ndio

achague kwenda katika mahakama zao za wazungu.

Jambo la mwisho ambalo ningependa kuzungumza ni kuhusu ukabila. Bwana mwenyekiti wa kamati hii, tunamsikia kiongozi wa

jamuhuri  yetu  kwa  heshima  kabisa  akizungumza  Kenya  hakuna  ukabila,  mimi  sitaki  ukabila  lakini  mambo  practically

yanaofanyika on the groung ni  ya  ukabila  mtupu  wazi  wazi.  Sasa  twaomba  Katiba  hii  iangalie  binu  kuondosha  huu  kwamba

hakuna  ukabila  na  ukabila  twauona  upo.  Nyinyi  kama  experts  mukae  na  wengine  mtafute  vipi  tutatatua  tatizo  hili.  Mimi

ningependa kwamba tukubali kwamba ukabila uko na tu-institutionalize kisha tugawanyiane kulingana na yale makabila nafikiri

tutakuwa pale, tutaweza kufanyana haki kuliko kusema hakuna ukabila. Ukiingia ofisi ya moja kuanzia juu mpaka mwisho watu

hamsini wote ni kabila moja na wengine watakwenda wapi.  Hatukatai,  tunataka tuchanganyike kabisa,  mix. Kenya yote  ni  ya

wa Kenya wote na kuna nafasi kila mtu apate,  lakini mwingine akisha kuingia pale juu basi  hakuingiimwingine kule.  Ni shemeji

yake, ni dada yake, mjomba wake, nani wake, ni makosa. Kwa hivyo tungesema hivi tukubali kwamba ukabila upo na kila mtu

ana kabila yake kisha tukae chini tupangiane. Halafu tukitaka kuondoa ukabila yale makabila yenyewe yaweke waakilishi wao

wazungumze tutaondoa vipi ukabila. Watakapo  kubaliana tutaondisha,  kabila hatujakubaliana tuukubali upo na uwekwe katika

Katiba na mambo yote yaende kulingana na quarter  ili kila mtu apate  ile keki  inayoitwa  Kenya.  kwa  hayo  machache  ninatoa

shukrani sana kwa kamati hii. Sikuwa nimejitayarisha lakini nikaona nafasi iko nikachukua nafasi hiyo  pengine kesho tutakuwa

na watu wengi zaidi.

Com Salome: Asante sana Muniri Masudi. Kuna swali kwa Bwana Muniri.

Speaker: (inaudible)

Muniri  Masudi:  Ma-Commissioners  kwa  ruhusa  yenu  alivyo  sema  ndugu  Abdalla  kwanza  kwamba  the  Constitution

itarudishwa kwetu inaweza kuwa kweli lakini baada  ya  hapo  mwisho  wake  itarudi  parliament  kwa  adoption  nafikiri.  Sasa  ni

wakati  ule ambapo wale jamaa  zetu  waheshimiwa  wanaweza  kui-doctor  wakaifanya  wanavyotaka  ndio  ikapita  sisi  twasema

wakati  ule  ndio  wasiiguze  tena.  Hivi  sasa  wao  kama  Wananchi  wa  Kenya  pia  waweza  ku-contribute  kama  mwingine  lakini

wakati ule wakati wote Tumekubaliana ndio hivyo. Ikienda pale kwao katikak parliament wasiwe na kuibadilisha tena,  ni hiyo
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nilikuwa nazungumza.

Kuhusu makabila watu ambao hawajui labda kabila gani, kwanza tutakuwa na zile main tribes kisha halafu wale watu hawajui

basi  watachukuliwa  the  nearest  tribe  ama  vingine  ama  wale  experts  wataonyesha  ni  namna  gani.  Lakini  wale  ambao

wanajulikana  wazi  na  hatufanyi  kwa  sababu  tuna-bias  against  tribes,  no.  Tuna  respect  kwa  sababu  ni  kitu  cha  Mungu  ndio

alipanga namna hiyo, lakini nataka  tuwe  na  justice  na  fairness.  Tunatafuta  viti  tutapata  justice  na  fairness  kwa  sababu  miaka

thelathini na saba  tangu tupate independence hatujaona kumefanyika fairness.  Tumeona watu wakisema  hakuna  ukabila  kama

wanavyosema Amerika, huku kwetu hatujaweza kuchukulia nationalism kama ilivyo kule.  So kabla hatujafikia pale tuende kwa

zile binu zetu za ki-Africa,  na hatujafikia  kile  kiwango  chao  so  wale  ambao  hawajajua  took  kabla  gani  nafikiri  pengine  wale

experts wanaweza kusema hawa wataingia katika one side of unknown tribe. Asante.

Com  Salome: Asante  sana  Muniri.  Na  sasa  Tumefika  mwisho  wa  kikomo  cha  siku  yetu  ya  leo  cha  kikao  hiki.  Ningetaka

kumuuliza  mtu  yoyote  aliye  na  maadishi  ama  na  maandiko  hata  kama  hajazungumza,  tafadhali  apelike  pale,  utajisajiri  na

kuonyesha kuwa umetupatia maoni yako kwa maandishi. Ningetaka pia kuwajulisha pia Tume nzima ya mageuzi ya Katiba ya

kuokoa wa Pwani kwa hivyo mumeona sisi tuko hapa,  wengine wako kwenye vikao vya Bunge, vya mkoa huu na tuko kama

siku saba hivi. 

Mwisho ningetaka kuwashukuru nyote wakaaza wa kikao cha Mvita cha Bunge na ningetaka kuwajulisha kuwa tuko kwenye

kikao hiki cha Bunge tena kesho,  na kuwaalika tena,  ikiwa  kuna  wale  watapata   nafasi  ya  kuja,  waje  tukutane  kesho.  Kina

mama nimesikia mumesema mumejitayarisha kwa kikao cha kesho kwa hivyo ninaagalia, natarajia kukutana na nyinyi Quebaa

Primary school.

Nataka tena kutoa shukrani kwa kufika mapema na kuweza kututafisiria, wenye wametusaidia na mitambo hii ya kupasia sauti

ni kazi mingi  na watu wengi, coordinator wetu wa hapa Mombassa wote wawili tunawashukuru sana na wafanyi kazi wetu wa

kutoka  Nairobi  kwa  matayarisho  haya  na  washukuru  na  mwisho  ninawashukuru  wana  Tume  wenzangu..  Asanteni  sana  na

Mungu awabariki.

Ningetaka  kumuomba  mtu  mmoja  atufungie  kwa  maombi.  Kuna  mtu  anangetaka  kutuombea.  Uliinua  mkono  ungetaka

kutuombea tafadhali.

Speaker: (Prayer Inaudible).

Meeting ended at 4.30 p.m.
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