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Present

Com. Prof. A. I. Salim
Com. Domiziano Ratanya
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Collins Mukewa                -        Programme Officer
Fidelils Wangatta                -        Asst. Programme Officer
Grace Gitu                        -        Verbatim Recorder
Lucy Atieno                        -        Sign Language Interpreter

Apologies:

Com. Kavetsa Adagala

The meeting started at 10.30 a.m. with Com. Salim in chair.

Com. Salim:   Tuna matatizo ya mitambo na hata hivyo mtambo  mmoja  haufanyi  kazi  sawa  sawa  lakini  tutaweza  kuendelea.

Kwa hivyo sitaki kuwachelewesha zaidi na ningeanza kwa kumuomba  Mrs  Mwamburi  hapa  kumkaribisha  kiongozi  wetu  wa

kidini.

Mrs Mwamburi:  Asante.  Nashukuru Bwana Commissioner Idha Salim na Com. Ratanya kwa nafasi hii na nazidi kuwaomba

msamaha kwa kuanza kuchelewa kama mwenyeji wenu.  Si makusudi yetu na ningemuomba Arch -Deacon Peter  Ratanya kuja

kutufungulia wazo la leo na maombi.  Asante.
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ArchDeacon Ratanya:  Ningeomba msimame tuombe.  Baba Mtakatifu Mwenyezi Mungu uishiye milele, tunakushukuru kwa

ajili  ya  uzima  uliyotupa,  tunakushuru  kwa  ulinzi  wako,  tunakushukuru  hata  kwa  siku  hii  ya  leo  ambayo  ni  kuu  sana  katika

sehemu hii yetu ya hapa Wundanyi.  Umeona Bwana ni vyema tukusanyike mahali hapa kwa ajili ya kutoa maoni yetu kuhusu

urekebishaji wa Katiba.  Karibu Mungu wetu utupe yale ambayo yataendelea kutusaidia na yale ambayo yataendelea kutukuza

wewe.   Hivyo  basi  tuanzapo,  karibu  uanze  nasi  utupe  Bwana  kuelewana  vyema  na  uendelee  kubariki  kila  wazo  na  haya

tumeomba katika jina la Yesu Kristo Bwana wetu.  Amen.

Mercy  Mwamburi:   Mimi ambaye nimesimama hapa ni  Mercy  Mwamburi,  mwanakamati  wa  3  Cs  na  ningetaka  kuchukua

nafasi hii kuwajulisha kwenu wale wenzangu tunafanya nao kazi hii.  Karibuni wanakamati.  

Councillor Joel Haji:  Mimi kwa jina ni Councillor Joel Haji.   Mimi ndio secretary wa kamati hiyo inayoshugulikia mambo ya

Katiba hapa.

Mary Mwamodo:  Na mimi jina langu ni Mary Mwamodo ni mwaakilishi wa Mbale Location.

Crispin Mwaisege:  Na mimi ni Crispin Mwaisege mwaakilishi wa Mgange Location.

Stephen Kalama:  Na mimi ni Stephen Kalama mwaakilishi wa Umingo Location.

Kefa Kafuta:  Mimi ni Kefa Kafuta kutoka Kususia Location.

Nicholas Mwadime:  Na mimi ni Nicholas Mwadime mwaakilishi wa Mwanda Location.

Darius Mbela:  Na mimi ni Darius Mbela Mbunge wa Wundanyi, mwanakamati wa Three C’s ya Wundanyi.

Mary Chumwa:  Na mimi ni Mary Mchumwa mwaakilisha wa Werugha Location.

Mercy Mwamburi:  Mercy Mwamburi ni Chairman wa mkao huu.  Asante sana na narudisha mtambo kwa Prof. Idha Salim.

Com. Salim: Asante sana Mercy Mwamburi, mwenyekiti wa kamati inayoshugulikia kazi hii ya Katiba katika eneo hili, asanteni

kwa kazi zenu nzuri, Mheshimiwa Bwana Mbela,  ndugu na dada,  mimi na mwenzangu Commissioner Ratanya hapa tumefurahi

kufika hivi leo kwa kazi hii muhimu, muhimu sana ya kusikiza maoni yenu kuhusu Katiba.   Bila shaka wale ambao wamekuwa

wakishugulika sana kueneza elimu ya raia or  civic education,  na pia wanakamati  ambao walikuwa hapa mbele yenu  hivi  sasa,
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wamefanya  kazi  yao  ya  kuwaelimisha,  ya  kuhamasisha  na  kueleza  mambo  inayohusu  Katiba.   Na  bila  shaka  District

Coordinator  wetu  Fridah,  pia  amekuwa  akishugulika  kutoka  ofisi  yake  hapa  juu  pia  kuwaeleza  mengi  juu  ya  kazi  hii  ya

urekerekebisho wa Katiba.   Ni kazi muhimu na ni mara ya kwanza kabisa wananchi wa Kenya watapata  nafasi ya kusema ni

aina gani ya Katiba wanayotaka katika nchi hii yetu tukufu.  

Kwa  hivyo  maoni  yenu  ni  muhimu kwetu,  na  muhimu kwa  nchi  nzima  na  ni  peoples’  driven  Constitution.   Sisi  wanaTume

hatutaandika Katiba kutoka bongo zetu au fikira zetu.  Tutategemea maoni yenu hili kwamba tukirudi tuyachungue maoni hayo,

tuyasome kwa fahamu nzuri na baadaye ndio kuandika hii Katiba.   Kwa hivyo bila shaka mumekuja na mawazo muhimu sana

ambayo sisi tutayasikia hapa pia kuyanasa kwenye mitambo yetu ili turudi nayo na kuyachungua vizuri tukirudi kule nyumbani. 

Sasa  njia ambayo tutaifuata,  ni kwamba tutawaleta hapa moja baada  ya mmoja tukianza na yule aliyeregister au  kujiandikisha

kwanza  na  kadhalika.   Tutafuata  list  ya  registration  kuwaita  hapa  mbeleni  na  mbele  ya  wenzenu  hapa.   Na  kuna  njia  mbili

ambayo itafuatwa.  Kama mtu atatoa maoni yake kimdomo au kikauli, kiulimi au kwa kutupa memorandum au mswada wake.

Bila shaka wengi  kati  yenu  wameandika  maoni  yao  katika  memorandum.  But  yule  ambaye  atatoa  maoni  yake  kimdomo  tu,

tutampa  dakika  tano.   Yule  mwenye  memorandum,  tutampa  dakika  tatu  tu,  kwa  sababu  memorandum  yake  tutaipokea  na

tukirudi tutaisoma.  Kwa hivyo hana haja ya kuisoma hapa.  Atatupa katika dakika tatu hizo, atatupa yaliyomo.  Points zilizoko

katika memorandum yake.  “Mimi katika memorandum yangu hapa nasemea jambo hili na hili.  Juu ya jambo  hili  maoni

yangu ni  hivi  na hivi  na hivi.   Mapendekezo  yangu  ni  haya  na  haya  na  haya”.   Na  tukirudi  kule  you  know  kule  ofisini

tutasoma  memorandum  yake  ikiwa  ni  kurasa  tatu,  kurasa  thelathini  na  kadhalika.   Natumai  twafikiana  juu  ya  jambo  hilo,

tungependa kuwapa mda mrefu zaidi.  Taabu yetu ni kwamba kwanza tumeanza kuchelewa.

Pili mashalah kuna watu wengi hapa ambao wanataka kutoa maoni yao ili kwamba tumalizane na kila mmoja aliyefika hivi leo

lazima tugawanye kati yenu nyote.  

Tatu ni kwamba lugha yeyote  yaweza  kutumika.   Kiingereza,  Kiswahili  au  Kitaita.   Ikiwa  yeyote  kati  yenu  anataka  kusema

lugha ya Kitaita,  nitamwomba Mrs Mwamburi hapa au jamaa yeyote  mwingine  atafsiri  kwa  wale  ambao  ni  wachache,  labda

mimi na  mwenzangu  kwa  lugha  Kiswahili.  Jambo  lingine  la  muhimu kuna  haja  ya  diversity.   Tungependelea  kuwe  na  maoni

kutoka kwa kina mama kwa wingi ya kutosha si wanaume peke yao.   Pia tungependa kusikia maoni ya walemavu.  Sijui kama

kuna mlemavu yeyote aliyefika hivi leo ainue mkono.   Ni mmoja, wawili na pia  maoni  yao  ni  muhimu.   Huenda  tukamuomba

mmoja wao aje mbele ya wenzake wengine ili kuhakikisha kwamba maoni yake tutaipata.

 Pia kukiwa na ndugu yetu yeyote au dada  yetu  ambaye  hasikii  vizuri  au  hasikii  kabisa,  tuna  officer  hapa  Lucy  ambaye  ajua

kueleza maelezo yote.   Yuko?  Yeyote kati  yetu hapa ambaye hasikii vizuri au hasikii kabisa?   Huenda akatokea  baadaye  au

hapo  kesho  maanake  tuko  hapa  leo  na  kesho.   Kwa  hivyo  yuko  tayari  kutusaidia.   Nafikiri  ni  maelezo  hayo  tu  ambayo

ningependa kuwaeleza kabla hatujaanza kusikiza maoni.
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La  mwisho,  nataka  kila  mmoja  wenu  awe  huru  au  asiwe  na  wasi  wasi  kabisa  awe  huru  kutoa  maoni  yake  jinsi  atakavyo.

Hakuna  haja  ya  hofu  yoyote  kwamba  mimi  nikisema  hivi  labda  kutakuwa  na  jambo  au  tatizo  fulani.   La.   Tume  ni  huru,

independent  na  nyinyi  pia  ni  huru  kutoa  maoni  jinsi  mpendavyo.   Kuna  maswala  mengi  katika  Katiba  ambayo  yastahili

kuchunguliwa tena kubadilishwa au yabakie vile vile.  Kwa hivyo mtakuwa na  uhuru  kamili  kutoa  maoni  yenu  juu  ya  sehemu

yoyote ya Katiba au sehemu ambayo iko nje ya Katiba  hivi  sasa,  lakini  yapasa  iwemo,  mnavyofikiria  nyinyi  au  wengine  kati

yenu.  Kwa hivyo nafikiri tunafahamiana kwa  ile  procedure  ambayo  tutaifuata  na  ikiwa  kuna  swala  yeyote  ya  kutaka  jambo

lolote lielezwe mimi au mwenzangu hapa tuta answer.  Kuna swala lolote kabla hatujaanza?    Naam karibu

Juma Bakari:  Mimi naitwa Juma Bakari Tayo.  Mimi ni mzaliwa wa hapa na ni mkaazi wa hapa,  na mengi yananielea swali ni

hili:  Kitu nimeona ni kwamba umetupa,  ni zile dakika ambazo umetwaambia ni tatu,  hizo dakika tatu ungetuongezea ziwe tano

kwa kila kichwa cha mtu kikiwa hapa.  Ndio tunaweza kuwa sawa.

Com. Salim:   Nafikiri nilieleza ikiwa una memorandum, maelezo yako yaweza nafikiri utaweza kutupa kwa ufupi katika dakika

tatu.  La, ikiwa huna memorandum Bwana Bakari, Juma Bakari unayo memorandum umeandika?

Bakari:  -------------------------  inaudible

Com. Salim: La, maanake dakika tano tutakupa ikiwa huna memorandum.  Basi itafaa dakika tano.  Sawa?

Bakari:  Sawa

Com. Salim: Haraka kabisa.  Nafikiri nimeona jamaa muisilamu.

Albert Muganga:  Mimi kwa jina ni Albert Muganga.  Swali langu ni hili, nikipewa hizo dakika tano na sijamalizia yale yangu,

itakuwaje?

Com. Salim: Jawabu ni kwamba,  jaribu kati  ya sasa  na ukipata nafasi ya kusema au ukipewa nafasi yako ya kusema, ufocus

eh  fikira  zako  na  mawazo  yako  yafocus  hili  upunguze  kusema  sana.   Wajua  muhimu  kabisa  ni  sikueleza  bali  kutoa

mapendekezo.   Maana  wengi  katika  sisi  tunaelezwa  juu  ya  Katiba  na  yaliyomo  katika  Katiba  na  bila  shaka  mumekuwa

mkifikiria jambo hili kwa mda fulani sasa.   Kwa hivyo bila shaka mawazo yenu, mapendekezo yenu ni tayari.   Kwa hivyo bila

kuwaeleza mengi to pendekezo, maanake sote twajua yaliyomo katika Katiba sote  twafahamu hali ilivyo katika nchi yetu, kwa

hivyo  ni  kutoa  mapendekezo.   Kwa  hivyo  dakika  tano  nafikiri  itatosha.   Na  mimi  sasa  naogopa  kwa  kuwa  hatuna  wakati

tukianza kupata maswala na kujibu maswala tuokoe wakati.  Tafadhali tuache, sawa?
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Background:  ------------  inaudible

Com. Salim: Sawa.  Asante kwa wapongeza jambo hili?  Naam

Speaker:   Tumekwisha chelewa ya kutosha  na  tukianza  maneno  ambayo  umezungumza  sasa,  tutakuwa  Tumechelewa  zaidi.

Aanzisha na tuende mbele. 

Com. Salim:        Kwa baraka Mwenyezi Mungu tuanze.  Shukrani

People:        Tuanze

Com. Salim:  Tuanze na mheshimiwa Bwana Derius Mbela ambaye nikifika hapa  nilimkuta  na  ningependa  Bwana  Mbela  uje

hapa mbele tafadhali.

Derius  Mbela:   Bwana  mwenyekiti  wa  mkao  huu  ambaye  ni  deputy  Commissioner  wa  kurekebisha  Katib,a  na  Comm.

Ratanya, na wananchi  watukufu  ambao  wamefika  hapa  leo.  Nimetayarisha  memorandum  lakini  haijakuwa  typed,  kwa  hivyo

nitazungumza kwa uchache tu juu ya shuguli hii.  Kwanza  shuguli hii ya leo ni muhimu ni ya kihistoria tungetaka kuwa na Katiba

ambayo  inayo  inagurantee  amani  na  itaweza  kutuweka  kama  nchi  moja  ya  Kenya  pamoja.   Tunaomba  vile  vile,  Katiba  hii

ambayo mtaandika isiwe ni ya kigeni, iwe ni home-grown ambayo imetokana na maoni ya wananchi ambao wako hapa.  Katika

nafasi ambazo ziko hapa Kenya siku ya leo, tungetaka mimi hasa, maana kila mtu hapa ana mawazo yake na hatujamkanya mtu

yeyote asitoe mawazo yake ili iwe sauti ni moja.  Kwa hivyo ninayosema ni yale yangu.  

Ningetaka kuona nchi hii ikiogozwa na President, President ambaye atachaguliwa kutokana na wananchi wa Kenya awe ni mtu

ambaye amekomaa.   Somebody mature ambaye ikiwezekana amekaa kwenye bunge katika term mbili za miaka mitano yaani

amekuwa kwenye uongozi wa kisiasa kwa miaka kumi.  Na  ikizidi awe  amekwisha  hitimu  miaka  arobaini  na  tano  kuendelea

mpaka sitini.  Akipita sitini basi wakati akiwa amekaa kwa miaka kumi, atakuwa amezeeka zaidi, atakuwa senile, na nchi hii ni

muhimu sana, inataka uongozi ambao una experience ya kutosha lakini ambayo vile vile, si uzee wa kupita kiasi.   Tunataka mtu

mwenye afya nzuri ambaye atatuongoza vizuri.  Tunataka mtu mwenye tabia nzuri na ambaye si mlevi wala yule ambaye anavuta

au anashiriki madawa ya kulevya.  Tungetaka mtu ambaye atashinda kuwa President awe amekwisha pata  50% of the votes na

apate  25%  kutoka  kwa  province  ambazo  hazipungui  tano.   President  awe  accountable  to  the  people  of  Kenya  kupitia

parliament.  Hivyo ni kusema kwamba President akienda akiteleza, iwezekane kwamba aweze kupatiwa kura ya kusema bunge

aina imani naye na aweze kuondoka katika kazi hiyo.

Impeachment:   Tungetaka  President  ambaye  ana  uwezo  wa  kuweza  kuappoint  Prime  Minister,  aweze  kuappoint  Judges,

Permanent Secretaries, Chief Executives of parastatals, Ambassadors na hata ile honors and awards.   Kama kuna sifa maalum,

kwa niaba ya wanakenya aweze kupeana.   Vile vile mimi kwa  maoni  yangu  naona  inafaa  kwamba  President  aweze  kuwa  in

charge of defense.  Katika hiyo nafasi ya kuwa President, afanye kwa term mbili za miaka mitano yaani a miximum of ten years.
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  Na  President  huyo  awe  na  Vice  President  ambaye  atakuwa  ni  kama  running  mate.   Wakati  anaingia  kwenye  kura  aweze

kusema  mimi nataka  nichaguliwe  na  wanakenya  kuwa  President,  na  mwenzangu  ambaye  atakuwa  Vice  President  ni  fulani.

Ijulikane kutoka wakati  huo  mpaka  akishinda  awe  ameshinda  na  huyo  running  mate  wake  na  aendelee  mpaka  amalize,  isije

kuwa kwamba wakienda wakikosana kwa mambo ambayo si ya muhimu ianze kutatiza utawala wa nchi ya  Kenya.   Nchi  hii

ningetaka  kuona  ikiwa  na  Prime  Minister.   Prime  Minister  ambaye  atachaguliwa  kutoka  kwa  mmoja  wa  wabunge  atakuwa

amepigania kiti cha ubunge, akachaguliwa akaingia Bunge, na akishaingia basi  President  aweze kumchagua.  Lakini hayo yote

itakuwa kwamba si President peke yake, maana too much power concentrated on an individual is very dangerous.  

Iwe  kwamba  kama  ni  uchaguzi  wa  Prime  Minister,  hata  wa  Permanent  Secretaries,  na  wenzake  wale  ambayo  nilitaja,  iwe

kwamba kuna special  committee in parliament  which  can  counter  check  and  vet  and  concur  with  those  appointments.   Basi

huyo Prime Minister,  President  akienda akisema huyo anafaa iwe kwamba  anafaa  baada  ya  kukubaliwa  kwenye  Bunge.   Ni

muhimu iwe hivyo maana kama hakubaliki bunge inaweza  kupitisha  vote  of  no  confidence  na  ikipitishwa  hivyo,  lazima  atoke

kwenye  kazi  hiyo  na  the  entire  cabinet  iweze  ku-resign  to  give  room  for  the  for  the  new  cabinet  to  be  appointed.   Prime

Minister ata-appoint ministers subject to the approval of parliament,  atakuwa leader  of Government Business na nilivyosema ni

kwamba anaweza kupata  vote of no confidence na kuweza kumuondoa.   Yeye hatakuwa na time limit ya kusema kwamba ni

kipimo cha miaka mitano au miaka kumi, inawezekana kwamba Prime Minister aweze kuserve under two different Presidents

yaani huyu mwingine akimaliza term yake aone huyu alikuwa Prime Minister mzuri aseme nataka huyu aendelee.  

Katika ile Legislature, naona kwamba kuna umuhimu tuendelee  kuchagua  wabunge  kutoka  katika  constituencies.   Kwa  sasa

ziko mia mbili na kumi lakini ziwe zikiwa reviewed occasionally.   Na  zaidi ya wale wa kuchaguliwa mia mbili  na  kumi  au  kile

kiasi ambacho kitakuwa kimepimwa baada ya wakati fulani, kuwe na nafasi ya 10% nominated members ambao hasa itakuwa

ni kujalisha nafasi ili kuwe na akina mama wa kutosha kwenye bunge, ili kuwe na wengine kama wale ambao wako physically

disabled,  ambao  pengine  hawakupata  nafasi  ya  kuweza  kuchaguliwa  kwa  kura,  na  shuguli  zinginge  addressing  disabilities.

Hivyo 10% nominated haitakuwa inatoka kwa chama kimoja. Itakuwa inategemea ule uzito ulioko kwenye bunge.  Kwa mfano

kama Kanu imeongoza na ina number nyingi,  ile  percentage  yake  ya  wale  ambao  wako  bunge  basi  kutakuwa  na  nominated

MPs, itakuwa vile vile namba yao itakuwa ni kubwa na itafuatwa namna hiyo mpaka iwe hiyo 10%.  Majina yao yatatayarishwa

na  hizo  parliamentary  parties  zipelekwe  kwa  Electoral  Commission,  halafu  Electoral  Commission  ipeleke  kwa  President  for

nomination.  Naona kwamba kuna umuhimu wa kuendelea kuwa na Electoral Commission kama ilivyo sasa  isipokuwa namba

ambayo iko sasa ni kubwa kiasi it is just too big.  Twenty one is a very big Commission.  As I speak to you I happened to be  a

former supervisor for elections and I know what is involved.  It is possible to have an Electoral Commission of nine people.   A

chairman and one member from every Province. The number that we have of twenty-one is a mess,  it is a big money gatherer.

Inatumia pesa  nyingi kupita kiasi ambacho kingeweza kutumika kwa election.  Ukisikia kama ni by-election,  siku  hizi  unapata

wanatumia  million  arobaini  na  tano  kwa  constituency  moja  kama  hii  ya  Wundanyi.   Na  inawezekana  kuweza  kufanya  au

kusimamia kura kwa kiwango cha pesa ambacho kiko chini kuliko ilivyo.  Zaidi ya hayo ningetaka kuona Judiciary ikisimamiwa

vizuri zaidi.  Kwa sasa  watu wengi walalamika kwamba kumekuwa na too much corruption,  na nafikiri ni vile  kumekuwa  too
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much interference from various sources.  Ningetaka kuona Judiciary ikiwa na Magistrate courts,  High court  na Supreme Court

na hawa wote wakiandikwa  kazi  na  Judicial  Service  Commission.   Appointments  hizo  zitapelekwa  kwa  President  baada  ya

kukubalika kwenye bunge. 

Vile  vile  hali  ambayo  tuko  nayo  kwa  wakati  huu  ni  kwamba  shuguli  za  kiserikali  zinasimamiwa  na  Central  Government,  na

zingine zinafaa kusimamiwa na Provincial Administration yaani kuanzia P.C,  D.C na D.O na  Chiefs.   Utangaalia  kwenye  nchi

tofauti tofauti,  hata huko uingereza ambapo walikuwa wakitutawala,  hutapata  P.C  au  D.C.   Ukienda  hata  kama  ni  America,

ukienda  kama  ni  Japan,  kuna  umuhimu  wa  kuhakikisha  kwamba  kuna  merger  kati  ya  Local  Authority  na  Provincial

Administration. Even if it is to take  a period of five years,  phase  it  out,  pengine  katika  vijiji,  kuna  haja  ya  kuwa  na  Chief  na

Assistant Chief.  Lakini aidha ya huyo Chief na Assistant Chief yeye kuelewa kazi ambazo zinafaa na responsibilities kwa wale

ambao wanaongoza, ingekuwa ni muhimu awe anachaguliwa kwa kura za wananchi baada ya kila miaka mitano.

Kutakuwa na haja ya kuwa na specialized officers kuwa seconded to the District lakini hakutakuwa na haja ya kuendelea kuwa

na P.C yaani Provincial Commissioner.  That is  an unnecessary duplication, you just need to strengthen the districts na uweze

kuwapa pesa  za kutosha.   Kwa sasa  tuna  mpango  ambao  ni  kuwapatia  native.   native  ilikubalika  kwamba  iwe  5%  ya  pesa

kutoka kwa Central Government. Lakini siku hizi imepunguzwa ikawa 2%.   Kuna haja ya kuhakikisha kwamba imerudi ikawa

15%.  Hiyo ni 33 billion na ieleweke kwamba hizo pesa ni pesa za wananchi.  Zinaweza kutumika kwenye Central  Government

au zitumike kwenye nyeDistricts.   Kote  zinafanya kazi,  ni kodi  ya  wananchi  iweze  kuhakikisha  kwamba  maisha  ya  wananchi

yanakuwa mazuri zaidi.

Katika  hali  hiyo  itakuwa  ni  mhimu  kuongeza  responsibilities  za  Local  Authorities,  iweze  kusimamia  barabara  vizuri,  elimu

pengine ya primary  iwe chini ya hizo Local Authorities au County Councils na miradi mingine kama ya afya, vile vile iwe chini

ya hiyo.  

Katiba  mpya  vile  vile  ina  haja  ya  kusimamia  au  kushugulikiwa  usalama.   Wakati  huu  kwa  sababu  ya  rushwa  zikiwa  nyingi,

wananchi wanapata shida kubwa sana.  Hii corruption imeingia sana katika security services.  Inaanza kwa shuguli ndogo ya toa

kitambulisho  na  ukitoa  kitambulisho  hakitoshi,  unapenda  kufanyiwa  search  kwenye  nyumba  yako,  lakini  askari  ni  yule  yule

ambaye unayemlipa na kodi  zako ndiye atayefuata mpaka nyumbani kwako,  uweze kumtolea pesa  ambazo wewe mwenyewe

huna.  Unapata  such is being done in the poor  rural  homes  by  Kenya  Police,  Administration  Police  even  prison  warders,  na

inakuwa ni njia moja ya kusumbua mwananchi unnecessarily.   Kwanza hakuna haja ya  kuwa  na  separate  forces  ya  kuwa  na

Administration Police na kuwa na Kenya police.   They should be merged,  wawe properly trained na wafundishwe heshima ya

mwananchi.  Yule ---

Yule  ambaye  anawalipa  mshahara,  ni  mwananchi  ambaye  analipa  kodi  lakini,  mara  nyingine  anawafanya  kama  ambao  yeye

ndiye ambaye amewaandika kazi.   That has got to come to an at some stage.  I realize that, they is need to look at their salaries

8



and their living condition but it is very important to have a quick look at security situation.  Kuna lingine juu ya hali ya ardhi.   Hii

Tumeandika memorandum na iko na Commission.  Lakini kwa ufupi ni tatizo kubwa lililoko katika District hii ya Taita Taveta ni

ardhi, maana 62% iko chini ya KWS Wildlife na hiyo Mtaita na Mtaveta hapati chochote kuhusikana na hiyo.

Ukienda District zingine kama Kajiado na Narok  ni tajiri,  sana,  na wanasaidia watoto  wao wanasoma vizuri lakini  hapa  Taita

Taveta KWS  wanakataa  kabisa  kwenda  kutoa  pesa  kwa  ile  ardhi  ambayo  wameitumia.   Kwa  mfano  ingetumika  hata  kwa

kulima makonge au shuguli nyingine ya kibiashara ingekuwa muhimu sana sana  kwa wananchi hawa kama wangeweza kuwa in

charge of that land.  

Mara nyingi tunasema kwamba ni vizuri tuhakikishe kwamba tunafanya  conservation  ya  wildlife  lakini  this  conservation  has  a

cost. Haiwezi kwamba inakuwa ni sacrifice all the way, it is very important that this issue be reviewed particularly to ensure that

there  is  clarification,  proper  classification  of  the  land.   I  enen  recall  kwamba  the  President  gave  a  directive,  25%  of  all  the

revevue for KWS should go to the Local Authorities, but KWS just adamantly refused.   Ilifanyiwa recommendation vile vile na

Omamo Commission, lakini KWS still refused.  Kwa sasa mtu akiuawa na ndovu au na simba pesa  ambazo zinalipwa ni shilling

elfu thelathini.  Lakini hizo haziji pengine mpaka baada ya miaka mitano au miaka kumi.  Ingekuwa muhimu kuwa  na minimum

of one million ilivyofanywa recommendation,  na vile vile kuhakikisha kwamba kama wanyama wa pori  wakiharibu chakula  au

wakiua livestock, au wakileta magonjwa there should be adequate compensation so that there is a proper  balance between the

wildlife and the human beings.  Thanks for drawing my attention to the time nashukuru sana, when this has been typed I will also

send it to the commission.  Nashukuru sana kwa kunisikiliza.

Com. Salim: Tafadhali, mwenzangu ataka kukuliza swali---------- (inaudible)

Speaker:   Mheshimiwa  nina  maswali  kama  mawili  just  for  clarification.   Ya  kwanza  umesema  ya  kwamba  Prime  Minister

lazima awe ni member of parliament,  lakini hapa huku-clarify vizuri kama President  na Vice President  hata wao vile vile wawe

kwanza members wa parliament.   Kwa hivyo hiyo  ungetwaambiwa  vizuri  tujue  hapo  kuko  namna  gani,  na  halafu  kuna  point

inginge mheshimiwa, umesema kwamba Chiefs na Assistant Chiefs wachaguliwe na wananchi moja kwa moja,  na ukasema P.C

aondoke kabisa sababu  hakuna  kazi.   Sasa  tungetaka  kujua  kama  unapendekeza  tuwe  na  kutoka  D.C  kwenda  chini  yaani,

D.C, D.O, Chief and Assistant Chief kwa hiyo Provincial administration and district  ama ni P.C  peke  yake ungetaka aondoke

na kama hawa wakiachwa ni nani watachaguliwa kwa kura?  Ni kutoka D.C mpaka Assistant Chief ama  D.C?   Ingine  ni  hii

mambo ya shamba.   Unasema kwamba 62% imechukuliwa na KWS na ile imebaki kwa wananchi ni kidogo.   Sasa  ungetaka

kupendekeza  hii  misitu  ipunguzwe  hili  wananchi  nao  wapewe  zaidi  ama  unataka  kuongeza  hiyo  compensation.   Ni  kitu  gani

unataka  kuwapatia  wananchi  waongezwe,  ni  mashamba  yaondolewe  kutoka  kwa  wanyama,  wananchi  wapewe  zaidi,  au  ni

compensation waongewe?  Asante mheshimiwa.

Mbela:   Asante sana,  mimi naona  kuna  umuhimu ya  kuwa  na  President  na  Vice  President  ambao  wote  ni  wabunge  maana
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wasipokuwa wabunge itakuwa ni lazima wamutume Prime Minister aende aeleze mambo mengine kwa bunge instead of doing it

directly

Com. Ratanya: What is the other issue? 

Mbela:         Provincial  Administration.   Ukiondoa  P.C,  arudi  kwenye  Central  Government.   Sijasema  afutwe.  Ni  hayo

maamlaka maana kuna shuguli nyingi ambazo zinakosa kufanywa because  of wasting time kwa kukuwa na wakubwa ambao ni

wengi  sana.   Ondoa  P.C  tuwe  na  officer  ambaye  atakuwa  seconded  to  the  Local  Authority  ambayo  umeipa  maamlaka

makubwa zaidi.  Kama ni P.C umekuwa naye, atakuwa in charge of all departmental heads coordinating their work.   Asimamie

agriculture,  asimamie  officer  wengine  kama  wa  forest  watakuwa  chini  ya  county  council,   maanake  misitu  ni  ya  wananchi.

Minerals zenyewe au natural resources, zinafaa kuwa kwenye Local Authorities.  Lakini direct  government responsibilities,  ziwe

na  coordinators  who  is  the  D.C  assisted  by  the  D.O.   Chief  atakuwa  kando,  hata  kulipwa,  atalipwa  na  Local  authority  au

county council,  maana kazi yake ni kwa wananchi.   Hatakuwa  anamfanyia  D.C  kazi.   Atakuwa  anafanyia  wananchi  kazi,  na

katika ile kazi ambaye anafanyia wananchi,  wananchi ndio wataweza kumpima, amefanya vizuri?  Kama  amefanya  vizuri  basi

wampigie kura.  Kama hajafanya vizuri basi aondoke baada ya miaka mitano

Com. Ratanya:        Mashamba

Mashamba ningetaka kuona kwamba, ruhusu ardhi, KWS ibakishwe na only one third yaani badala ya kuwa na 62% ingekuwa

na 33%.  Ile nyingine irudishwe kwa mwananchi, lakini hata hivyo na tena iganywe 33% isiwe kama sacrifice kwa Wataita  peke

yao,  Wataita  na  Taveta.   Kama  ni  sacrifice,  hiyo  ni  kwa  Kwenya  nzima.   Wananchi  walio  Kiambu  na  Nyeri,  ardhi  yao

waliitumia kwa chai na shuguli zingine.  Mtaita  na  mtaveta  anataka  atumie  ardhi  yake  kwa  shuguli  nyingine  ambazo  zitaweza

kumsaidia.

Com. Salim: Asante sana mheshimiwa kwa maoni yako, sasa tutamwita --------(inaudible) Violet,  what is your second name?

 

Violet: Nyambu

Com. Salim: Violet Nyambu.  Tafadhali utaanza kwa kutaja jina lako kwenye mic eh?

Violet:   Mimi  ninayesimama  hapa  ninaitwa  Mrs  Violet  Nyambu.  Nawakilisha  kikundi  cha  Maji  Safi  Taita  Taveta  Women

Group.   Tume  ya  mageuzi  ya  Katiba,  waheshimiwa,  viogongozi,  wakenya  wenzetu.   Maji  Safi  Women  Group  ina

mapendekezo---

Interjection:  (Prof. Salim) Samahani ikiwa una memorandum, utatupatia points zako tu maana tuko na wakati mdogo.

10



Violet:  Alright

Com. Salim: State only the main points

Violet:  Maji Safi Women Group ina mapendekezo ambayo inahusu mradi wao ambao ulikuwa unaendelea hapa Taita Taveta.

 Group hii ilianza 1987, ikiwa na wanachama mia moja, na kufikia sasa, tuko wanachama mia mbili.

Interjection: -----------------  inaudible

Violet:  eh?  Okay

Com. Salim: Tafadhali mama hatuna haja ya historia ya chama.------(inaudible)

Violet:  Mapendekezo ya maji safi---

Interjection:  Mama kwenye Katiba -----(inaudible)

Violet:  Mapendekezo ya Maji Safi Women Group,  muundo wa Katiba Tumeona iandikwe kizungu na Kiswahili.  Hiyo ndio

lugha  inaeza  kueleweka  kwa  watu  wote.   Kuwe  na  Katiba  ambayo  ina  malengo  ya  baadaye.   Kamati  ya  Katiba  iongoze

mikutano hiyo.  

Muundo wa serikali: Serikali iwe ya majimbo kwa kiuchumi na sio majimbo ya kikabila.   Serikali  iwe  ya  mseto.   Kusiwe  na

serikali ya chama kimoja kinachotawala lakini kiunganishwe pamoja na wale wapinzani.  Serikali za mitaa zipewe uwezo na vijiji

kusimamia uchumi wa mashamba na mali yaliyoko ndani yake.  Kuwe na waziri mkuu na Rais wa dola kuwe na ma-Chiefs wa

kuchanguliwa na raia.  

Vyama vya kisiasa: vyama vya kisiasa viwe na uhuru wa kujitangaza na kujieneza kwa wananchi.  Vyama vya kisiasa visiwe vya

kikabila na ikiwezekana, viwe vitatu Kenya nzima.  Vyama hivi vya kisiasa wasiwe wakitangatanga na kuunda vyama kwa kila

wakati, wanavuruga wananchi.  

Bunge:   Bunge  ipewe  uwezo  wa  kutunga  sheria  na  kuteua  makatibu  wakuu  wa  wizara  na  ma-professor  na  wakurugenzi.

Wabunge wasijiongeze mishahara, iongezwe na waziri mkuu.  Wabunge na madiwani maalum:  Wabunge na madiwani maalum,

wateuliwe na wabunge wenzao, na wakilishwe kwa kila mkoa ama wilaya sio mahali pamoja.   Kuwe na uteuzi wa akina mama

kwa wingi.  Wanapigania.  Na mtu ateuliwe kulingana na uwezo wake.   Kuwe na kifungu ndani ya Katiba,  Mbunge au diwani

akikosa, anaweza kuondolewa bungeni, badala ya kuendelea na makosa mpaka mitano.  Bunge hii iwe inafanya kazi kila siku,

isipokuwa Jumamosi na Jumapili.

Wabunge wasiwe mawaziri, wawe ni wabunge peke  yake kwa sababu wananchi wamewapeleka pale kufanyia wananchi kazi,

na sio kufanyia Rais kazi.

Mawaziri wateuliwe na waziri mkuu.  Uchuguzi wa Rais ufanywe peke  yake na wa wabunge na madiwani ufanyiwe siku yake.
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Usichanganywe maana wanachanganya wananchi.  

Uchaguzi:  uchaguzi uwe ni wa siri na kura hizo zihesabiwe pale pale kwa kila station  za  kupigia  kura.   Masanduku  yawe  ya

glass, ili kila mtu aone jinsi kura zinavyoingia.

Akina mama wapewe nafasi kadhaa bungeni, na madiwani kwa council.   Tutakuwa  na  nguvu  zile  ambazo  mumesajilia.   Mtu

asipofaulu kupata kura, asiteuliwe tena kama mbunge maalum ama diwani, kwani wanachi hawana imani naye.

Haki ya ardhi na mali:  kuwe na mpango wa jamii kuridhi ardhi na mali bila malipo yoyote kwa serikali.

Interjection: (Com. Salim) Samahani mama, uko na mengi ya kusema, maana wakati wako umeisha?

Violet:  Kama imeisha Commissioner sina shida maana nina makaratasi, nitakupatia.  Asanteni.  

Com. Salim:  Samahani sana Margaret Nyambu kwa kukata maelezo yako lakini kwa ajili ya idadi ya watu ilibidi tufanye hivyo

lakini tunakushukuru sana  kwa  kutupa  maoni  hayo,  umetupa  kwa  mdomo  sasa  na  yale  yaliyoko  katika  memorandum  yako,

tunakuhakikishia kwamba tutayasoma kwa makini.  Na nikiendelea kama mbeleni nimesema ya kwamba kila mmoja anayekuja

hapa mbele kutoa maoni yake,  tafadhalini  ukishamaliza,  mta  kuja  upande  huu  ili  kusajili  majina  yenu.   Na  mtu  wetu  wa  tatu

atakuwa ni Bwana Peter Senya.  Peter Senya.  Tafadhali utasema jina lako kwanza kwenye mic.

Peter  Senya:   Jina langu naitwa Peter  Senya Mwachi kutoka  Mgange  Location,  Ushangoni  Sub-Location,  nawakilisha  kijiji

cha Cheke, ........(inaudible).  

Kwa  hivyo  mimi na  kamati  yangu  ------------(inaudible)  tungetoa  maoni  kufuatana  na  kile  kitabu   cha  Katiba.  Kwa  hivyo

tutawapa maoni yetu kuhusu kuunda Katiba.  Maoni uwezo wa Katiba maanake ni meingi mipango yetu haikuwa imechapiliwa

kwamba kwani moja kwa moja mpaka kwa serikali.  Kwa hivyo mimi sina mengi ya kusema, isipokuwa nina hii karatasi  yangu

ambayo watu wenyewe majina yao yako hapa juu ambaye ni watu arobaini kutoka kijiji cha Cheke, Sub-location ya Ushangoni

Mgange Location.  Asante. 

Com. Ratanya:   Asante Bwana Peter,  ungekwenda pale kwenye meza, na kuwapa  hiyo  memorandum  yako  na  kutia  sahihi

kitabu  hapo,  memorandum  yake.   Mtu  anayefuatia  ni  Bwana  Fidelis  wa  Wshangoni.   Asante.   Sasa  una  memorandum  au

maelezo yote yako hapo.  Karibu dakika tatu tu utupe mapendekezo yaliyomo asante.  Jina kamili Bwana Fidelis

Fidelis:  Jina kamili ni Fidelis Kidasi.

Com. Ratanya:  Asante.  Shukrani.
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Fidelis Kidasi:  Kwa niaba ya kijiji cha watu wa Ushangoni, jina langu naitwa Fidelis Kidasi.  Mimi nafikiri sitakuwa na mengi

ya kusema, mambo yetu yote yako kwenye memorandum.

Interjection:  Jaribu kutueleza kwa ufupi mapendekezo yenu.

Fidelis Kidasi:  Pendekezo letu sisi ni kuomba tupawe mashamba ambaye kwa sasa  ni ya wanyama.  Watu wengi wanataka

tupate ardhi ya kumiliki.  Halafu  hospitali  zetu  tungependekeza  ziwe  za  free  kwa  wananchi,  bila  malipo  yoyote.   Kwa  hivyo

singekuwa na mengi zaidi, ningekomea hapo.  Asante.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Fidelis Kidasi kwa maoni yako na memorandum yako,  na sawa kwa hakika nakutupa mengi.

Zaidi, tungependelea aendelee lakini alitaka  mwenyewe  kutupa  mapendekezo  hayo  mafupi.   Na  tukiendelea  mbele  tutamuita

Bwana Mlaghui Davis.  Mlaghui?  Jina lako sawa au nimekosea maana---

Mlaghui:  Mlaghui

Com. Ratanya: Mlaghui eh?  Sawa. Bwana Mlaghui unatoka kwenye Wundanyi, unatoka Wundanyi?  Lakini hapa chini kuna

jina uliandika nimeshindwa kusoma tafadhali.

Davis  Mlaghui:   Kwa majina mimi ni Mlaghui Davis Mwakio.   Memorandum hii ni ya kibinafsi.  Katika memorandum kuna

ukurasa tano kwa sababu ya dakika zilizowekwa, nafikiri nitataja mambo muhimu, na kwa vile kuna maandishi Commissioners,

watachukuwa  hayo  wajisomee  wenyewe.   Katika  memorandum  nimeanza  moja  kwa  moja  na  Katiba  yenyewe.  Pendekezo

langu ni kwamba Katiba iwe ni Katiba ya wananchi, maana wameiandika wenyewe.  Pendekezo la pili, Katiba hii isibadilishwe

na mtu au watu wawili isipokuwa irudishwe kwa wananchi wenyewe walioiandika.  Mtu asiifanyie marekebisho.   Pendekezo la

tatu,  atakaye badilisha Katiba hii, itakuwa ni hatia inayostahili adabu kali bila kujali cheo,  elimu  au  hali  yoyote  ile.   Katiba  hii

ichapwe kwa Kingereza na Kiswahili.  Naingia katika serikali yenyewe.  Kusiwe na mtu ambaye atakuwa juu ya sheria.  

Number two (eight)Rais akipatikana na kosa apelekwe mahakani akabiliane na sheria.

Interjection:  ---------------inaudible

Mlaghuni:   Muda  wa  urais  uwe  wa  mihula  miwili  hata  ikiwa  anapendwa.   Waziri  mkuu  akipatikana  na  kosa,  apelekwe

mahakamani fuatiliana na sheria.   Number two ten,  magari yapeperushaye bendera,  isipokuwa  gari  la  Rais  wa  Jamuhuri  kuu,

yawe yakichunguliwa na police wa traffic.  Hii ni kwa sababu bendera  inawekwa kwa ajili ya kibinaadamu badala  ya heshima

ya kitaifa, kufanya biashara haramu.
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Laughter

Ni ukweli kwamba, kwa sababu bendera inapepea kwenye gari, inachukuliwa kwamba bendera hii inamlinda mhusika.

Number two (eleven), wafanyikazi wa serikali za kisayansi hawaruhusiwi kufanya biashara.   Haizekani mtu kutumikia mabwana

wawili sawa sawa.   Number two (kumi na sita) kuwe na serikali  ya  kitaifa  sio  serikali  ya  kimadhehebu.   Ukweli  ni  kwamba

katika sehemu fulani fulani kumezungumzwa jambo hilo, unakuta madhehebu yanan’gan’gania uongozi na kuleta fujo.  Kuwe na

kazi moja kwa mtu mmoja.  Number six (ten),  busary ziwezikitolewa kwa wanao stahili bila ubaguzi wa aina yoyote ile, na sio

kwa wale walio na uwezo.  Viongozi wa kisiasa.   Kiongozi yeyote awe ni mbunge, awe ni  diwani  ni  lazima  apendekezwe  na

wananchi wenyewe katika sehemu yoyote ya uakilishi, na wala  si  mtu  kuzunguka  na  kutaka  achaguliwe.   Mbunge  au  diwani

akishindwa kutekeleza wajibu wake wa uongozi, arudishwe kwa wananchi na achaguliwe kiongozi mwingine.  Number two (of

three) mpango wa kuwalipa viongozi wa kisiasa, wabunge au madiwani marupurupu au pension iondolewe kabisa kwa sababu

itafika wakati  pesa  zote za serikali ziwe zinalipia pension ya viongozi na kukwamisha huduma zingine za muhimu.   Kwa  hivyo

kupandisha  mishahara  ya  wanasiasa,  wabunge  na  madiwani,  kusiwe  inafanywa  na  viongozi  wenyewe.   Kuwe  na  almashauri

ambayo itashughulikiwa swala hili.  Ukweli ni kwamba viongozi hawa wanaposhughulikia mjadala wa kuongeza mishahara yao

hupitisha haraka haraka, na kusahau kwamba wao wenyewe ni wa kufaidi, na kwa hivyo hakuna anayeshinda.

Com. Ratanya:  Asante sana, na anayefuata ni Francis Mo--  samahani majina yao yako na taabu. Asante, karibu.

Francis:   Kwa majina naitwa James Francis Mtoto.  Mimi ninataka kuongezea yale yamezungumzwa, kufuatia nimetoa  katika

(inaudible).   Ya  kwanza  ni  kuhusu  mbuga  za  wanyama.   Ningependa  hizi  mbuga  za  wanyama  zipunguzwe  kutoka  62%

zirudishwe kufikia 48%.   Wanyama wa porini wawekwe ulinzi kila pahali walioko,  wasiharibu mashamba ya wananchi.   Tatu,

kama ndovu akiharibu vyakula vya watu ama kuua mtu yeyote kuwe na malipo.  Kwa mfano kama shamba ikiharibiwa chakula,

mtu  alipwe  shillingi  million  moja,  na  mtu  akuuawa  na  mnyama  mdogo  alipwe  kama  million  mbili.  Maanake,  hiyo  itawezesha

KWS kuzuia wanyama wao wasiingie mashamba ya watu.

Interjection:  Prof. Salim:  -----inaudible

Mlaghui:  Million moja kwa shamba zinazoharibiwa.

Prof. Salim:   ---inaudible

Mlaghui:   Million mbili.  Pesa  zinazopatikana  katika  mbuga  za  wanyama  zipewe  County  Council  ziweze  kusaidia  wananchi

katika sehemu hii kama asilimia hamsini kwa mia.  Kwa mashamba yetu ambayo yako katika District  ya  Taita,  yapewe  watu

ambao wanatoka hapa katika Taita, wasipewe watu kutoka nje.   Kuna watu wengine kwa mfano wako na mashamba kuanzia
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acre mia tano hadi acre  elfu kumi.  Ikiwezekana hayo mashamba zipunguzwe kwa nusu, na hizo acre  zingine zipewe wananchi

ambayo hawana mashamba kabisa katika sehemu  hii.   Wakati  wa  kupiga  kura,  tunaomba  kama  ikiwezekana  watu  wapewe

siku tatu za kuweza kufikia pale wanapopigia kura, kwa mfano walioko town, kama ni mbali siku moja ya kusafiri na ingine ya

kurudi. Kwa ufupi ni hayo nilikuwa nayo.

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana James Francis Mtoto kwa maoni yako.  Afuataye ni Bwana Calistus Mwandoe.

Calistus Mwandoe:  Kwa majina naitwa Calistus Mwandoe natoka Wudanganyika. Nitaanzia kwa upande wa uraia. Raia ana

haki  ya  kulindwa  na  kujitetea  hasa  upande  wa  ulinzi.   Rais  asiwe  amri  jeshi  mkuu,  na  kama  ma-officer  wa  police  hawana

nidhamu wafutwe.  Kuhusu vyama vya kisiasa.  Vyama viwe viwili, vikizidi sana viwe ni vitatu.  Kila chama kiwe na mwakilishi

katika bunge. Miundo na aina ya serikali.  Waziri mkuu atawale nchi, na Rais awe mteuzi.  Kuhusu bunge, bunge iwe na jukumu

la kuchagua wakuu wa serikali.  Mbunge awe anaelewa lugha ya taifa na lugha ya Kingereza vizuri.  Mamlaka ya nchi.  Kama

mtu atachaguliwa mbunge, lazima atangaze vile alivyopata mali yake.   Rais  asiwe  juu  ya  sheria,  wala  asiweze  kuvunja  bunge

atakavyo, na asihudumie shughuli za mahakama .  Yangu ni hayo machache.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Mwandoe.  Felix Mwandigha.

Felix Mwadigha: Jina langu ni Felix Mwadigha kutoka hapa Wundanyi.  Nilikuwa nasema walemavu waendeleze biashara zao

bila kutozwa kodi yeyote   Kamati ambayo inashughulikia mambo ya walemavu iwakilishwe na walemavu wawili ama watatu.

Kuhusu  mambo  ya  mashamba,  wale  watu  ambao  wamechaguliwa  kupatiwa  mashamba,  watu  watatu  au  wanne  wawe  ni

walemavu. 

Prof. Salim:   -------inaudible

Felix  Mwadigha:   Kati  ya hiyo idadi ambayo imetajwa na serikali.   La.   Kama  ni  watu  hamsini,  watu  kama  kumi  hivi  ama

watano wawe ni walemavu.  Wale wabunge ambao wanachaguliwa na Rais, kati ya hao wawili au watatu wawe ni walemavu.

Laughter

Interjection:  (inaudible)

Kuhusu  hii  mambo  ya  rehabilitation  committee.   Rehabilitation  committee  kama  hii  ya  kituo  cha  Bura,  walemavu  wawe

wakijisimamia wenyewe, kwa sababu wale watu walio  sawa  sawa  hawawezi  kujua  uchungu.   Ule  unaopata  walemavu,  kwa

hivyo wanajipangia wenyewe, na ndio maana miradi ya walemavu inadidimia. Tunaomba hii mambo ya National Council For the

  Disabled isimamiwe na sisi walemavu, kwa sababu hizo pesa  nyingi zinazotumwa hapa hatuzipati kabisa.   Naomba walemavu
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mahali waliko kama barabarani  hivyo, wasichukuliwe  na  police,  wawe  free.   Kama  mlemavu  anaenda  na  wheel  chair,  kweli

ataweza kwenda kulala huko cell ?  Awe free.

Interjection:  (not audible).

 

 Kama amefanya mistake asiwekwe huko ndani.  

Kuhusu  mambo  ya  barabara.   Naomba  Ministry  of  works  mahali  wamelima,  pale  kando  kando  watengeneze  barabara,  ili

walemavu wawe na njia rahisi wasiangushwe na gari.  Kwa hivyo—

Laughter 

Kuhusu  mambo  ya  lifts.   Tunaomba  ikiwezekana  hizo  lifts  ziwe  na  kengele  tena  ziwe  zikimwelezea  yule  kipofu  nambari  ya

ghorofa ili ajuwe kule anakokwenda.

Kuhusu mambo ya simu, naomba ziwe za chini chini iwe rahisi kwa mlemavu kupiga simu. Kwa vile nimeandika memerandum

yangu sitakuwa na mengi.

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Felix Mwandigha kwa mapendekezo yako ambayo yanahusu walemavu, mapendekezo

ambayo ni ya muhimu, tunakubali sisi katika hii Tume tumeambiwa kwamba tuhakikishe kwamba maslahi ya walemavu lazima

tuyachukue. Asante.  Sasa ni Bwana J. Mwalolo.

J. Mwalolo:  Kwa majina mimi Bwana Mwalolo na mimi sina memorandum yeyote. Ndani yangu ni maoni mafupi tu,  na maoni

yangu mimi mwenyewe binafsi  ni kwamba ninapendelea serikali iweke majimbo. Na majimbo haya yasiwe majimbo ya kikabila

bali sote  tuwe kama taifa moja.   Na  majimbo haya yawe yakitumia mali yao ya  kiasili  yenyewe.   Na  mbuga  zetu  za  kuifadhi

wanyama  zipunguzwe,  kama  tulivyosikia  watu  wale  wengine,  kwamba  33%  zipunguzwe  mpaka  25%,  ili  mwananchi  aweze

kunufaika vizuri. Kwa sababu sisi wataita hapa hatuna mashamba ya kutosha.  Wenyeji wa hapa mashamba yao ni 0.01,  hilo ni

eneo la ardhi waliopewa ambalo haliwezi kutosha.  Na nyinyi wenyewe mnaona kwamba wataita wamedharauliwa kidogo.

Intejection:  ---------------  inaudible 

J. Mwaloko:   Tunadharauliwa kwa sababu ukitembea nje  unakuta  mkulima  mwingine  ana  shamba  hamsini  acres.  Mwingine

ana acre  mia moja au themanini.  Sisi  hatuna  shamba  hata  eneo  la  heka  tano,  na  eneo  letu  liko  limetumika  kama  kikaratasi.

Ningaliomba serikali ichunguze haya maneno kwa imani yetu sisi Wataita  na Wataveta  kwa jumla, kwamba tupatiwe  ardhi  ya

kutosha tuweze kulima na tupate chakula,  kwani mimi mwenyewe nina imani ninaweza kulima hata kwa matinga  ikiwezekana.
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Lakini uwezo huu tumenyimwa.  Kwa hayo machache sina mengi zaidi ni hayo mafupi tu.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Mwaloko.  Bwana Ngali, R. Ngali

R. Ngali:   Jina ni Ngali M.  Maoni yangu ni mafupi.  Ninatoka hapa Wundanyi. Sikuja kuwakilisha kikundi bali maoni yangu

binafsi.  Maoni yangu ya kwanza ni kwamba mkenya awe ni mzaliwa wa Kenya au awe na asili ya Kenya. Pia ----

Interjection: ----------------------inaudible

R.  Ngali:   Mkenya  awe  ni  mzaliwa  wa  Kenya  awe  raia  wa  Kenya.   Na  tuwe  na  serikali  ya  majimbo.   Watu  waweze

kujitegemea wenyewe.  Lingine ni kuhusu National Parks.   Tunaomba kwamba hizi National Parks  zibadilishwe, na ziwe Taita

Game Reserves.

Hivyo  tutaweza  kunufaika  kwa  zile  raslimali  ambazo  zinapatikana  kwa  Game  Reserves.   Kuhusu  ardhi  ile  wanyama

wamechukua, ipunguzwe hadi kufikia 30% badala  ya 62%.   Katika hali ya utawala,  mamlaka ya  Rais  yapunguzwe.  Tuwe  na

Rais Mkuu na yeyote asiwe juu ya sheria. Hali ya ufisadi umeongewa sana, ningesema kwamba wale ambao wamepora mali ya

taifa irejeshwe.   Natilia mkazo zile pesa  ambazo ziko nje,  zirejeshwe kwa sababu wakenya wengi hawana kazi ama ninasema

kwamba Kenya haina raslimali nyingi, lakini zimeporwa na kupelekwa nchi za nje.  Yangu ni hayo machache asanteni.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Ngali na sasa tutamwita Mwashigadi Musa Jori.

Mwashigadi Musa:  Mimi ni Mwashigadi Musa Jori kutoka Wundanyi Location.   Maoni yangu ni kuhusu County Council ya

Taita Taveta.  County Council ya Taita Taveta kwa Katiba hii iliyoko sasa  ilinyanganywa license za vilabu.  Vilabu vya pombe

ya kienyeji.  Na zamani wakati Council ilikuwa na vilabu, watoto wetu walikuwa wameandikwa kazini.

Laughter

Na bursery za schools tulikuwa tunapata kutoka kwa County Council,  zikaondolewa.  Kwa hivyo mapendekezo yangu, nataka

County Council ya Taita Taveta irudishiwe vilabu vya pombe ya kienyeji.  Watoto wetu waandikwe kazi, na bursery za schools,

watoto wetu wapate.  

Maoni  yangu  ya  pili,  hii  inaitwa  National  Parks,  mimi mapendekezo  yangu  binafsi  iitwe  game  reserve  kwa  sababu  hata  sisi

Wataita Wataveta Tumeumia sana.  Mali yetu inatoka hapa Taita Taveta inapelekwa Nairobi  na Mtaita anabaki  maskini.  Kwa

hivyo yangu ni hayo.  Maoni yangu ni mawili sina mengi.  Asanteni sana.
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Com. Ratanya:  Na sasa ni Bwana Emmnuel Nyambu.

Emmanuel  Nyambu:   Mimi  ni  Emmanuel  Nyambu  kutoka  Mwange  Division,  na  maoni  yangu  nikiwa  kiongozi  mmoja  wa

viongozi wa Wataita, umeandika kuhusu taita nzima kwa jumla maana niligusa pande zote za taita.  Ningependa Katiba izingatie

neno moja tu katika District  hii. Badala ya kwita district hii Taita Taveta, ibadilishwe kuwa Taita.  Hata kwenya map ya Kenya

kuna Taita District peke yake.

Halafu ya pili tuwe na serikali ya regional government ambayo ni ya majimbo.  La  tatu  power  ambayo  ni  nguvu  ya  President

ipunguzwe.  Iwe ni ya ceremonial activity.  Tuwe na Prime Minister ambaye atakuwa akishughulikia mambo ya administration.

President  asiwe na uwezo mkubwa kuliko kiasi.   Powers  za  President  za  kutoa  directives  kama  sheria,  bila  kibali  ya  bunge,

ziondolewe.

Hasa kuhusu mambo ya land.  Kwa mfano, hivi majuzi mwezi sijui, nadhani ni March  ilitangazwa  katika  broadcasting  service

kwamba amempatia Kamlesh Patni acres and acres of land.  Halafu Biwott acres and acres of land.  Uhuru Kenyatta  acres  and

acres  of land.  Sasa  hiyo ni directives.   Sasa  ukiwa President  na unaanza kutoa  directives  katika  districts  zingine  na  kupeana

mashamba huko, je wale waliopo katika sehemu hiyo watapata mashamba wapi?

Ukiangalia Bwana Commissioner  hapa  katika  Taita  wale  Wataita  ambao  wamegawanishiwa  mashamba  ama  mashamba  yao

yako demarcated, wameishia kwenye kituo ---------(?) sector.  Kama kuna mtaita ambaye aliye na acre tano ni wachache hata

kama wako ni mmoja au wawili wa bahati.   Kwa hivyo we get concerned.   Taitas in 5 years  time  watakuwa  landless.   Kwa

hivyo tunasema kwamba directives hizo ziondolewe.  Tukiangalia tena kuna sarakasi  ambayo hizo  directives  zimefanya,  alitoa

directives ya traditional liquour kuondolewa na aiko na inakuwa ni criminal  case  ama  sijui  ni  nini.   Lakini  kwa  nini  traditional

liquor peke yake iondolewe na wakati kuna ma-whisk, ma-brandy,  ma-beers  na tunaendelea kuniua. Pombe ni pombe hakuna

pombe iliyotofauti.  Traditional liquor kama hii yetu ni pombe, kwa hivyo hiyo directive iwe revoked na pombe yetu irudishwe.

Amendments ya Constitution isiwe inafanywa jinsi hii. Iwe ikifanywa na referundum.

  

Automatic citizenship. Automatic citizen iwe ye Mkenya,  ambaye amezaliwa Kenya,  kwa mfano, Mkenya aliyezaa na mtu wa

nje, lakini kusiwe na automatic citizenship ambapo mtu anakuja nakuwa citizen.  Sasa  mambo ya land.  Land should strictly be

under County Council of the district, not under Central  Government.   Kutambuliwa mtu awe na identity card  au driving license

ambayo  imetoka  Kenya  sio  nje  ya  Kenya.   Constitution  nayo  iwe  ndio  inaangalia  mambo  ya  military  na  police  na  prisons.

Mambo ya vyama, tuwe watu wa democracy ile  inayotakiwa.   Kama  mtu  anatoka  chama  kingine  na  kama  alikuwa  mbunge

asilazimishwe  kupigania  tena  kiti,  hapana,  aende  katika  chama  kingine  au  awe  independent  candidate.   Tusije  tukamfunga

kamba ati tunataka kulinda chama ama tunataka kulinda nyinyi.    Sasa  kama  Mungu  anakutaka  leo  si  unakufa?   Sasa  kama

chama kinakufa kwa sababu kinaongozwa vibaya na watu wanataka kutoka,  ya nini kufungiwa njia ya  kwenda  katika  chama
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kingine?   Sasa  kama  nimeona  chama  ziko  nyingi  wacha  nijaribu  ingine  wataifa  wenzangu  wasikie.   Kuna  kipande  kimoja

ambacho  cha  wataita  kutoka  asili  lakini  kimekatwa  kikapelekwa  Kwale  na  Kilifi,  nacho  kiko  Taru  mpaka  Mackinon  road.

Kipande hicho tunataka Katiba iangalie na kirudishwe maana ni cha wataita.

Interjection:  (not audible).

Mtito Andei bado kubadilishwa,uko kama ulivyo. Sasa kuna kitu kingine Bwana Commissioner kama utanisamehe.  Mishahara

ya  member  of  parliament  iwe  ikijadiliwa  in  public.  Hatujaona  mtu  ambaye  ameandikwa  kazi,  halafu  anajiongeza  mshahara

mwenyewe.

Kama  bungeni  iko  basi  hiyo  watume.   Tena  hao  watu  wana  ukabila  huko  ndani.   Wanabagua  Council.   Wabunge  hupewa

pension in ten years time wakati ma-councilor hupewa in 20 years time.  Hiyo ni discrimination ya hali ya juu. Kwa hivyo Katiba

iangalie jambo hilo na lisahihishwe.

Interjection:  (not audible).

 

Kama saa tuwe na secret ballot miaka ijauo, tusiwe na mlolongo.

Com. Ratanya:   Asante  sana  Bwana  Emmanuel  Nyambu  kwa  maoni  yako.   Nasikitika  kwamba  wakati  ni  mfupi  hatuwezi

kukupa wakati mrefu zaidi kutueleza lakini natumai kwamba una memorandum hapo, na tunakupa assurance kwamba tutaisoma

kwa maakini. Asante. Sasa namwita Bwana Armoga Mukala Mawori.

Armoga Mukala:   Mimi  naitwa  Armoga  Mkala  kutoka  Mwanda  natumai  mtanisameha  hii  kitu  nimeandika  katika  lugha  ya

kingereza lakini nafikiri mtaelewa.  Honourable Commissioners,   The National park  should  be  changed  to  national  reserve  in

Taita Taveta district.  Chiefs should be elected by people.

Interjection:  --------------  (inaudible)  kidogo mic ni mbaya

Armoga Mkala:   All roads  should  be  taken  by  Municipalities  or  County  Councils.   The  National  Park  of  Tsavo  East  and

West  should be divided by a settlement scheme. The Taita people  should be given  a  piece  of  the  land  from  Tsavo  East  and

Tsavo West.  Local brews,  should be reinstated under the surveillance of the Local Government.   The department  that enjoys

the national cake  of Kenya is police,  so something should  be  done  about  it.  All  religious  leaders,  (inaudible)  should  undergo

mental check up ------------(inaudible) the problem in ufungamano. We should go back  to the old system of education.   From

8-4-4  to 7-4-2-3.   The residents should enjoy all the benefits from the  natural  resourcesin  their  areas.    There  should  be  an
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investigation on how outsiders were allocated these farms in Taita Taveta were to be  rewarded  to  Taveta.   The  Government

should give assistance to ordinary peasants to fight the free market, by providing free seeds,  fertilizers and medicine.  To revert

to pay export,  the government should revert  to pay export  there.   Windpower should be considered as  the best  power  if  we

don’t  have  oil.   District  focus   has  never  shown  any  development  activities,  it   should  be  replaced  by  the  County  Council.

Money  allocated  is  just  enjoyed  by  the  offices  at  the  headquarters.   Corruption  should  start  from  the  President  to  the

messengers and not the other way round.   The salaries for the parliamentarians should be considered by mwananchi.  People

who want to stand parliamentary seats should not have a bank account  outside the country and should declare  their wealth.   If

we call donors to assist, the money they give should be monitored closely. ------------(?)  also the.  All election petitions should

be solved within six months. Because ---------------(inaudible)  and  we  are  going  to  another  elections.    It  is  unfair.   Cases

should not be in court for more than one year if they are,  those concerned should be compensated by the state.  The protection

given not to prosecute the president should be removed.  Any person who wants to vie for presidency should be screened and

found free from HIV virus.

Laughter.

The same should apply to all Ministers, Permanent Secretaries, Ambassadors, Directors and Commissioners.   We need central

government both majimbo.  All chiefs should be provided with  mobile phones.

Laughter.

Pension; the minimum should be 3,000 shillings because there are people receiving 200 shillings per month. 

Interjection by Com.

The special entertainment of the constitution, requiring for the majority to amend the constitution, should be increased from 65%

to 85%.  The referendum should be conducted by professionals, senior government officers and local leaders,  and businessmen

who are  connected to the  business.   [Referendum  tribunal  and  ---------  (inaudible)  for  example  the  city  council  referendum

should  be  conducted  in  Nyanza  Province  Coast  Province  Rift  Valley  and  not  people  from  Eastern  Province  because

--------------(inaudible) ] tape not clear.

Automatic  citizens  of  Kenyan  be  any  child  born  of  Kenyan  citizen  mother.   If  born  to  a  Kenyan  citizen  should  be  entitled

automatic citizenship and not -----------(inaudible).   The discipline forces,  the military and para-military,  police,  prison should

be established by the Constitution.  There should be a -----------(inaudible)  established by the Constitution.  The present  state

of bank robbery and other lawlessness is is a combination of criminals and up to date  fire-arms prison where  they  live  to  the

general people.   The President  should be the Commander-in-Chief of the Armed Forces.   Political parties  should be financed

according to the percentage of their parliamentarians. Political parties should be banned from public funds.  Before the Ministry
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of Commerce imports, farm implements and inputs, it should first consult farmers and peasants. ………… (inaudible)

Com. Ratanya: Thank you very much Bwana Mwaura na sasa nitumuita Vigilance S. Mchigani.

Vigilance Mchigani:   Mimi naitwa Vigilance Mchigani.   Mimi  nimesikia  watu  wamezungumza  lakini,  hawajataja  mambo  ya

wanawake.  Mimi  kawaida  nasimamia  haki  za  wanawake.  Haki  ya  mama  ni  muhimu sana  kwa  ujenzi  wa  taifa.   Kwa  hivyo

mama aruhusiwe kuamua ni watoto wangapi anayetaka kuzaa.

Akina mama mnasikia?

Response:  ndio.

Mama aruhusiwe ni watoto  wangapi anataka kuzaa,  awe na uamuzi. Nyumbani, bwana na bibi wasaidiane kazi,  maana ikifika

wakati  wa  starehe,  hawatafurahi  mama  atakuwa  amechoka  sana.   Mama  anaanza  kazi  asubuhi  saa  kumi  na  moja  ametoka

anakamua ng’ombe anapeleka, mnajua kazi za nyumbani.  Basi wasaidiane ili ikifika wakati wa jioni, wastarehe pamoja.

Laughter

Kuna dhuluma ambazo ni dhidi  ya  wanawake.   Kupiga  bibi.   Bwana  atakaye  mpiga  bibi  ovyo  afungwe  kabisa  na  achapwe

viboko akimbie vile akina mama wanakimbia.  

Laughter

Kuna  dhuluma  nyingine  ambazo  ni  psychological,  yaani  mama  pengine  anaenda  kufanya  biashara.   Lakini  bwana  akikuta

unazungumza  na  mteja,  anaanza  kukufikiria  mambo  mengine  anamwaambia  huyu  mwanamke  ni  Malaya.  Hiyo  ni  dhuluma,

hatutaki kufikiriwa mambo ambayo  hatufanyi.   Kuna  dhuluma  ingine  kwa  kina  mama.  Mimi  ninasimamia  ofisi  ingine  ambayo

tunaletewa kesi nyingi sana.  Kuna dhuluma ya akina mama wanatumiwa nyuma na wanaume zao.   Hiyo ikomeshwe kabisa na

ipitishwe sheria ikipatikana hivyo mtu afungwe kabisa.  Tena mwanamume akitaka kuoa bibi mwingine, tunataka ipitishwe sheria

mali ile walitengeneza na yule bibi iachiwe yule bibi,  na aende aanze na bibi yake mwingine, aanze upya maana hiyo mali ingine

walitengeneza na bibi.

Noise from the background.

Naingia kwa mambo mengine  ya  sexual  harassment.   Kazini,  akina  mama  wengi  wanafanya  kazi  kwa  shida  kwa  sababu  ya

ma-boss  wao.   Wanataka kufanya mapenzi nao,  ati mama akitaka kupandishwa cheo,  lazima walale na huyo  boss.   Si  ndio?
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Wafanye mapenzi ndipo apandishwe cheo.  Akitaka kazi, afanye mapenzi aandikwe kazi.  Katika magari tuemona jinsi pia kina

mama  wanapata  hizo  sexual  harassment.   Yaani  unaona  magari  yamejaa  abiria,  mama  anasimama  bwana  amesimama

anamsukuma anataka kujibana tu karibu na huyo bibi.   Na  hiyo ni kuabisha huyo mama na tunaomba ipitishwe sheria,  magari

yasiwe yakibeba watu kupita kiasi. Ikiwa yatapita kiasi ipitishwe sheria akina mama wawe wakiketi  wale watakao wakisimama

wawe mabwana.

Noise from the background

Asante  najua  itauma  wanaume  lakini  hivyo  ndivyo  ilivyo.   Bungeni;  ikiwa  kutakuwako  na  nominations  bungeni,  wanawake

ikiwezekana iwe one third ya wabunge au nomination iwe ya wanawake, sio wanaume, maana najua wanaume wataingia wengi.

  Councils  tunavyotaka,  iwe  one  third  wanawake  kwa  sababu  wakatiwa  kura  tunabaki  nyuma.   Akina  mama  wasibaguliwe

kazini, uongozini au popote, wakiwa na vyeti vya sawa sawa.   Biashara;  akina wamama wengi ndio wanalinda familia siku hizi

tumeona. Fee  za county council zimekuwa too high kwa akina mama, hata tunaona  wanabeba  mizigo,  mama  mmoja  anatoka

shambani, hata hajauza  amebeba  mzigo,  kuweka  chini  hivi  anatakiwa  pesa  ama  si  hivyo  mzigo  unabebwa  unawekwa  ndani.

Naye anaomba “niacheni niuzwe niwalipe”, lakini hawataki.  Tuangalie mambo ya County Council siri zao zichunguzwe.

Ninaingia  uharibifu  wa  mazao  ya  akina  mama  wanaolima.   Kuna  wanyama  wengi  wanaoharibu  mazao  ya  akina  mama,  na

imewavunja  mioyo  hata  wengine  wanaona  hakuna  haja  ya  kulima  na  hakuna  compensation  yoyote.   Halafu  tunaingia  neno

ambalo  linatuudhi  sana  sisi  wanawake,  ni  rape.   Rape  cases.   Rape  cases  zimezidi  siku  hizi  na  sijui  ni  kwa  vile  tumeanza

kufundisha akina mama watoke wazungumze. Watoke  wasiseme  sijui  maana  kumekuwa  na  cases  nyingi  sana  za  rape.   Basi

tunaomba Katiba ipitishe ya kuwa mwanamume yeyote atakaye rape mama au mtoto, asifungwe, afanyiwe castration.

Laughter

Kama hiyo haiwezekani, afungwe maisha. Siku hizi tunaona anafungwa miaka saba,  lakini tunataka afungwe zaidi, kama miaka

kumi na kuendelea.  Tena achapwe viboko.  Nasema ni asante kwa kunisikiliza.

Com. Ratanya:  Asante Vigilance Mchigani.  Holliness Njumwa, Holliness Njumwa.  Karibu.

Holliness  Njumwa:   Kwa majina naitwa Holliness Njumwa na  nasimamia  haki  za  wanawake.   Ya  kwanza  ni  kwamba  mtu

yeyote  atakayechaguliwa  na  wananchi  kwenda  bunge  au  kwenda  Council  ahudumu  kwa  miaka  kumi,  halafu  basi  mwingine

achaguliwe.  

Pili, mwanamke akipatikana na makosa kama ya madawa ya kulevya, au na makosa yoyote yale,  kifungo chake kipunguzwe,

maanake wengi wao wana familia.

22



Interjection from the audience.

Mwanamume akimpiga mwanamke hadi kumuumiza, kumvunja mkono au kumvunja mguu ama jicho, kifungo chake kiongezwe

kiwe zaidi ya miaka saba.  Mwanamume akipatikana na rape case, badala ya kufunga miaka saba iwe miaka kumi na tano.

Noise from audience

Basi yangu ni hayo machache na Mungu awabariki

Noise from the backround

Com. Ratanya:   Asante.   Scollar  Mwagiganga  pia  anatoka  kwenye  league.   Naona  akina  mama  muko  sana  pamoja,  sijui

kama ni mapya tofauti na yale yaliyosemwa na wenzako?  Tofauti kidogo? Haya.

Scollar Mwagiganga:  Kwa majina yangu ni Scollar Mwagiganga.  

A) Urithi.  Tunataka Katiba iweke wazi yaani bibi arithi mali ya mumewe. Bwana atakapokufa  bibi ndiye atarithi hiyo mali

na watoto wake.

b) Pia kila kitu kile bwana amenunua na bibi, ikiwa wataachana mali hiyo igawanywe sawa kati  ya bibi na bwana.   Bibi na

bwana wakinunua shamba,  majina yao  wote  yaweko  kwenye  Title  Deed.  Na  wakati  wa  kugawanya  mali,  tusibague

watoto wasichana. Hata kama ni shamba msichana apatiwe ili endapo ataachana na mumewe au asipo olewa,  ataweza

kujisaidia.

c) Upande wa pension.  Ikiwa bwana atakufa akiwa kazini, na bibi yake apewe hiyo pension mpaka yeye afe,  badala  ya

kupewa kwa miaka tano halafu inaisha. 

Interjection from Audience

Rasilimali ya Wataita,  irithiwe na ya Wataita  au tutumie robo tatu na  serikali  itumie  robo.   Rasilimali  hiyo  kwa  mfano

mbuga ya wanyama pesa zinazopatikana zitusaidie kulipia watoto wetu school fees.  

d) Mwisho tungetaka Katiba iandikwe kwa lugha ya Kiswahili ambayo kila mtu ataweza kusoma.  Kwa hayo machache

asanteni.

Com. Ratanya:  Asante Bi Scoller na sasa namwita Bwana Ayub Mwachofi.  Bwana Ayub Mwachofi Hayuko,  yuko Jeferson
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Ngechu? Jina hili halionekani sawa sawa hapa.   Unaitwa Jeferson Ngechu.   Hili  hapa  ni  jina  lako?   Uliandika  mwenyewe  au

uliandikiwa?  Jeferson Mghendi? Haya.

Jeferson  Mghendi:   Kwa  majina  naitwa  Jeferson  Mghendi.   Mimi  kulingana  na  maoni  kuhusu  Katiba  naonelea  majimbo.

Kwa hivyo -----------(inaudible)  

Interjection:  --------------------------------------------(inaudible).

Mimi nasema kwamba nataka majimbo kwa sababu hasa Wundanyi. Jambo lingine ni kunyanyaswa.  Wageni wanaingia mbuga

za wanyama na pesa zinaenda mpaka Nairobi.  Wenyeji wa upande huu hawapati.  Basi yangu ni hayo.

Com.  Ratanya:   Tafadhalini  tuna  ombi  hapa  kutoka  kwa  wenzetu  hawa  officers  ambao  wanashughulikia  sana  ya  kunasa

maneno,  kama  tukitulia  kimya  ni  bora  ili  kwamba  recording  za  sauti  ziwe  safi,  na  hasa  kile  ningezungumza  sana  ushawishi

recording ya sauti.  Tafadhalini mtulie kidogo.

Com. Ratanya: Sasa tunamwita Bwana Christopher Shako.  Christopher Shako, yuko Christopher Shako?

Christopher  Shako:   Mwenye  kiti  wa  Katiba,  pamoja  na  maofisa  wako  na  wageni  wote  ambao  mumeudhuria  hapa,

ninawasalimia  kwa  jina  la  Bwana.   Kwa  hivyo  nina  maoni  yangu  ambayo  nimeandika  mimi mwenyewe  ningependa  kusema

katika Katiba hii ya leo.  Jambo langu la kwanza---

Interjection:  Jina lako.

Christopher:   Oh Jina langu naitwa Captain Christopher Shako kutoka  Mbale  Location.   Jambo  langu  la  kwanza,  tunataka

serikali ya majimbo katika mkoa wetu wa Pwani na  Kenya  nzima.   Jambo  la  pili  mashamba  yetu  ya  Taita  Taveta  na  Likoni

turudishiwe.  Watu wanaoendesha kwa wakati huu lease iondolewe kwa sababu hii lease ilitolewa na wakoloni.    Jambo la tatu

tunayo maji ambayo imetoka Mzima Springs yamepelekwa mpaka Mombasa,  ambapo sisi Wataita  hatuna maji.   Tungeomba

serikali kuna maji mengine ambayo yanaweza kupitishwa,  yasambazwe katika Taita Taveta ili wakati  wa  ukame  hata  wakati

mwingine wale ambao hawaishi katika mlima, wasipate shida ya maji.

Jambo la nne mbuga za wanyama wa pori.  Tunataka zirudishwe kwa Wataita, Taita Taveta.   Na  pia hili jina la Tsavo National

Park igeuzwe iwe Game Reserve ya Taita Taveta.

Jambo la tano, uchimbaji wa madini, watu wa kutoka nje wasiruhusiwe, bali wananchi wa Taita Taveta washirikiane kuchimba

madini yao, katika ardhi yetu ya Taita Taveta.
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Jambo la sita,  watu wanaouwawa na wanyama wa  mbuga  za  porini,  tunataka  wawe  wakilipwa  shilling  elfu  mia  moja  badala

shilling elfu thelathini.  

Interjection by Audience

Christopher:        Hayo ni maoni yangu nimeandika.  Elfu mia moja.

Com. Ratanya:  hayo ni maoni yake.  Kila mmoja ana haki ya kutoa maoni yake.

Namba saba, elimu ya msingi watoto waruhusiwe kusoma bure katika Kenya nzima.

Namba nane, mikutano ya D.C and Chiefs ambayo huwa inafanywa katika Taita Taveta, tunataka mwenye kiti awe mzaliwa wa

Taita Taveta, sio D.C kuwa chairman katika mkutano huu wa Chiefs.

Jambo  la  tisa,  siku  ya  uchaguzi  watu  watumie  card  za  siri,  hatutaki  mlolongo.   Nilikuwa  na  memorandum  ambaye  tulifanya

warsha, natarajia mtaisoma.  Ningependa kumalizia hapo.  Asanteni sana kwa kunisikiliza.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Shako kwa maoni yako na tukiendelea mbele sasa namwita Bwana Davidstone Nyambu.

Githui:  Naomba niruhusiwe kusoma hii kwa lugha ya Kingereza.  

Interjection:        Jina lako

Speaker:        Jina langu ni James Githui kwa niaba ya SDA church. As we fully support change---

Interjection:  --------------------------------------  (inaudible)

James Githui:   As we fully support  change of Constitution in Kenya,  we would like a final Constitution document to contain

our spiritual based recommendations as follows: 

The Government should recognize honour and respect Seventh Day Adventist rights as stated below.  

a) National  cerebrations,  development  activities  should  not  be  programmed  for  Saturdays.   Religious  persecutions  to

Adventist students in schools, colleges and institutions of higher learning should be stopped.  These are  attending forced

classes on Saturdays. Sitting for exams on Saturdays, having a parents’ day on Saturday.
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       2)  There should be an equal distribution of plots to all denominations.

Interjection:    (Inaudible)

3) Denial of job opportunity, those in the public and the private sector  to the SDA members due to their Sabbath

observance should be stopped.

4) The denial of minority rights in the name of democracy when by-elections are  conducted on Saturdays should

be stopped.

5) The Constitution should guarantee the right to profess or not to profess the religion.

6) The right to receive or not to receive religious instructions should be guaranteed.

7) The right to participate or not in any form of worship should be guaranteed.

8) The right to refuse to take any oath controlling to personal conditions shoud be guaranteed.

9) The  right  to  express  openly  personal  religious  beliefs  or  to  maintain  silence  about  such  belief  should  be

guaranteed.

The last one.  The right to observe a day of worship of one choice and not to be compelled to do any work on that day.   Thank

you.

Com. Ratanya:  Thank you very much na sasa tunamwita Jane Mwandoe.  Jane Mwandoe?

Jane Mwandoe:   Kwa majina naitwa Jane Mwandoe,  natoka Mbale Location.   Rasilimali zetu. Tunataka rasilimali zetu sote

zimilikiwe na Wataita.  Kwa mfano KWS.

Interjection:  -------------  (inaudible)

Jane Mwandoe:   Rasilimali zetu.  Jane Mwandoe.   Rasilimali  zetu  zote  zimilikiwe  na  Wataita,   kwa  mfano  KWS.   Watalii

wote  ambao  wanakuja  kuona  wanyama  hapa  Taita  Taveta,  three  quarters  ya  huo  ushuru  upewe  Wataita.   Wageni  wote

wanaochimba madini hapa Taita Taveta,  waondolewe  tuchimbe  hayo  madini  sisi  wenyewe.   Pesa  zinatozwa  katika  KWS  ni

mapendekezo yangu, three quarters  ya pesa  hizo ziingie katika kufundisha watoto  yatima.  Kuanzia standard one mpaka form

four hata zaidi ya hiyo.  

Kwa upande wa wabunge.  Wabunge wapewe kazi moja sio zaidi.  Kwa mfano utasikia mbunge ndio mbunge, ni chairman wa

wilaya,  yaani  tuseme  wamechukua  kazi  nyingi  zaidi.   President  asipewe  mamlaka  mengi  asiwe  above  the  law,  na  akikosa

aadhibiwe.  Kazi zigawanywe moja kwa moja, si kwa mfano hapa Wabunge wasichukue kazi nyingi na watoto  wetu wanakosa

kazi.  Naomba serikali yetu iangalie masilahi ya vijana wetu.
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Utawala wa ma-Chief.  Ma-Chief na Mayors wachaguliwe na wananchi na wapewe miaka kumi.  Nitazungumzia kuhusu mbuga

za wanyama, that is KWS.  Revenue sharing with KWS, is an issue of advocacy in Taita Taveta,  and also reduction of the size

of National Park.  Tunaomba hiyo reduction ifike asilimia 30% wala si 33%.  Asanteni sana.

Com Ratanya:  Sasa tutamwita Elizabeth Waleghwa.

Elizabeth  Waleghwa:   Kwa  majina  naitwa  Elizabeth  Waleghwa  mimi  ndio  natoa  elimu  ya  umma  katika  constituency  ya

Wundanyi.  Mapendekezo yangu ni ya kibinafsi.  Pendekezo la kwanza National Park  ibadilishwe iwe Game Reserve.   Halafu

waliopewa lease ya mashamba ya makonge ambayo ni 18.6% wasipewe tena lease,  na waliopewa zikatwe huo muda.  Halafu

jambo lingine, pombe ya kienyeji ihalalishwe halafu watu wawe wakilipa kodi.  

Response:  noise

Mwenye  kiti  wa  County  Council  na  Mayor  wawe  wanachaguliwa  na  wananchi.   Halafu  wabunge  wasiwe  mawaziri,  wawe

wanafanya  kazi  moja.   Halafu  Rais  asiwe  wadhafu  wa  kuteuwa  watumishi  wa  umma,  na  mawaziri,  hawa  wawe  watu

wakiajiriwa. Mawaziri waajiriwe kulingana na taaluma zao.  Kama ni afya awe amesomea mambo ya udaktari.

Jambo lingine kiwango cha kulipa wanaouwa na wanyama iongezwe na hatua ichukuliwe.  Halafu pia watu wasilazimishwe kula

nyama mbichi ambapo wameua  huyo  mnyama  wakiwa  wanatunza  mimea  yao  isiharibiwe.   Vyeti  vya  kuchimba  madini  hapa

Taita, viwe vinatoka County Council na pahali penye madini wenyeji wa eneo hilo wajulishwe.  

Jambo lingine  County  Council  isiwe  inabomoa  vibanda  vya  watu  wakati  wanafanya  biashara  zao,   bila  ya  kumpa  muda  wa

kutoa vitu vyao.   Pia vile  wananchi  wamepewa  11.9%  lile  shamba  la  wanyama,  ili  tupate  ardhi  ya  kutosha.   Yangu  ni  hayo

asanteni.

Com. Ratanya:  Asante Elizabeth Waleghwa na sasa tunamuita Bwana Jimmy Mwandigha.

Jimmy Mwandigha: Jina langu ni Jimmy Brown Mwandigha.  Maoni yangu ni kama yafuatayo.  Nataka  kuwe na creation ya

post  ya  Prime  Minister.   Huyu  awe  leader  of  the  government,   ajibu  maswali  katika  Parliament  na  handle  any  kind  of  duty

directed by the government.   Halafu nataka tuwe na  restoration  of  the  two  systems  of  Parliament.  Tuwe  na  ile  Senate  yaani

Upper  house na pia tuwe na Lower house.   Hizi  zote  mbili  zipewe  uwezo  wa  kufanya  appointments  zifuatazo:   Cooperative

Chiefs,  Permanent  Secretaries,  Attorney  General,  Chief  Justice,  Governor  of  Central  Bank,  Commissioner  of  police  na

Electoral Commissioner Chairman.  Halafu tunataka Constitutional court ibuniwe.  Kazi yake iwe ni handle any interpretation na

ihakikishe kwamba ikiwa mtu ameshtakiwa na hana uwezo wa ku-hire services of the lawyer,  serikali itoe legal aid na hiyo iwe

Constitutional right.  
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Mayors na Council Chairman wawe elected directly na wananchi.  Tunataka Constitution itoe maximum number of government

ministries  na  hii  mambo  ya  Cabinet  reshuffling  iwe  outlawed  kabisa,  isifanywe  kila  wakati.   Halafu  mambo  ya  sovereignty.

Hatutaki mambo ya  kusikia  kwamba  kuna  World  Bank  IMF  inaleta  mambo  kama  retrenchment.   Kenya  ni  uhuru  inaweza

kupanga mambo yake kwa kuaangalia hali ya uchumi wake.   Kwa kumalizia nitasema tuko na  hii  tunaita  Professional  Bodies

kama Law Society of Kenya, ama Kenya Nation Union of Teacher  zipewe recognitiont na respect  ili ziwe involved katika any

issues that pertain to their services.   Yangu ni hayo.  

Com. Ratanya:  Asante bwa Mwandigha na sasa Chola Charles.

Chola Charles:  Kwa majina naitwa Charles Chola na napendekeza mambo yafuatayo. 

1. Kwa sababu tunatengeza Katiba kitu cha kwanza ningependa kirekebishwe hapa ni kuwa Katiba hii ya sasa  hatujui ni

ya nani.   Ningependekeza katika Katiba hii, Kenya iwe  government of the people  and by the (inaudible)  are  by  the

people.  

2. Pendekezo langu la pili ni uchaguzi wa Rais usifanywe pamoja na ule wa wabuge.  

3. Halafu kitu ya tatu, ningependekeza Katiba ambayo itaondoa mamlaka ya Rais kabisa na kuyaweka kwa bunge.  

4. County Council ipewe mamlaka ya kufanya ushuru wowote ule bila kupeleka kwa serikali.

5. Muda wa wabunge usizidi miaka kumi, na kila kipindi kiwe cha miaka tano kama Rais.  

6. Katiba ambayo itakuwa na uakilishi mkubwa wa akina mama.  

7. Nyingine wabunge wote wachaguliwe na wananchi, tusiwe na nominated MPs.  

8. Mkenya yeyote aliyefikia miaka kumi na nane apewe kitambulisho free of charge na awe mpiga kura automatic. 

9. Mfumo wa elimu ya 8-4-4 iondolewe na kuchukuwa mfumo ule wa zamani wa 7-4-2-2.  

10. Electoral Commission ichaguliwe na wabunge.  

11. President atakapo-retire apewe pension.  Asipewe security, governing allowances yoyote, maana amekuwa raia.  

12. Elimu ya nursery kutoka nursery mpaka chuo kikuu, mpaka university iwe ni free.  

13. Halafu la kumi na tatu, ni kuhusu ardhi.  District zipewe mamlaka yote ya kutatua mambo ya ardhi bila kupitia Nairobi.

Kwa hayo machache asante sana.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Charles chola, Presence Jacob, hayuko?  Bwana Maghanga.  Wisdom Maghanga?  Karibu.

Wisdom Maghanga:  Kwa majina ni Wisdom M. Maghanga.  Maoni yangu ni juu ya Taita Taveta County Council.   County

Council hii  imenyimwa haki zake.  Mali ya haki iliyoko katika Taita Taveta, ninapendekeza iwe chini ya County Council.   Kwa

mfano wanyama wa pori walioko katika Taita Taveta wawe chini ya County Council,  75% iwe kwa County Council,  25% iwe
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kwa serikali.  Madini inayochimbwa katika Taita Taveta 75% ya kodi iwe ya Taita Taveta,  25% iende kwa serikali.   Shamba

zilioko katita Taita Taveta lease ziondolewe,   na ziwe chini ya County Council.  Uchaguzi wa Rais uwe kando na wa wabunge.

 Usichangaywe, ukiwa pamoja unavuruga  wananchi.   Rais  atawake  kwa  muda  wa  miaka  kumi,  vile  vile  wabunge,  na  halafu

kuchaguliwe wengine.  Hayo ndio maoni yangu.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Maghanga, Bwana Jeffersom M Kalendo

Jefferson  Kalendo:   Kwa  majina  yangu  naitwa  Jefferson  Kalendo  kutoka  Wundanyi.   Mapendekezo  yangu  ni  kuhusu

mashamba. Wananchi wataita waliofikisha umri wa miaka  kumi na nane,  wakati  wa kupatiwa kitambulisho, pia wapewe ardhi

ya kiasi cha chini, kama acre  5,  walipewa ardhi---------  (inaudible)  ili waweze kujitegemea.  Hii itapatikana  kutokana  na  ya

Wataita iliyokaliwa na wanyama.  Na  wale wote ambao pia hawana kazi  wapatiwe  ili  wajiendeleze  kupitia  kilimo  ili  tuondoe

umaskini.

Elimu:  Elimu inapaswa kuwa ya bure hadi kidato cha nne.  Huu mzigo ubebwe na serikali.   Matibabu,  matibabu yawe ya bure

kabisa  kutoka  kwa  serikali  ya  Kenya.   Wafanyi   kazi  waliodhulumiwa,  mahakama  maalum  iundwe  ili  iangalie  matatizo  ya

wafanyi  kazi  hasa  wale  wa  serikali  kwa  maana  wengi  wao  wameteswa  sana  na  serikali.   Mbuga  za  wanyama,  mbuga  hizi

zipungunguzwe ili wananchi wa Taita waweze kumiliki kwa kiasi robo tatu ya  ardhi  yao  na  wanyama  watengewe  robo  kumi.

Yangu ni hayo kwa ufupi.

Com. Ratanya:  Asante Bwana kalendo.  Pauline Chao Kitato.

Pauline Chao:   Majina yangu naitwa Pauline Chao Kitato.   Maoni  yangu  ni  juu  ya  urithi.   Wanawake  wawe  na  uwezo  wa

kurithishwa  mali  sawa  sawa  kama  shamba,  pesa,  mali  yoyote  kwa  jumla,  baada  ya  kifo  cha  mumewe.   Katika  uchaguzi,

uchaguzi wa bungeni, Rais awe ni mtu ana family.  Rais akiwa mume, naibu wake awe mwanamke.  

Interjection:        From audience.

Bunge iwe na idadi sawa ya wanawake kwa wanaume.  

Interjection:  -----------------inaudible

Pauline:  ehe?  Bunge iliyo sawa sawa na idadi ya wanawake na wanaume.  Kwa hayo machache, asanteni.

Com.  Ratanya:   Thank  you  Paulini  Chao  Kitato,  sasa  Bwana  Nzae  Mwandini.   Nzae  Mwandini?   Hayuko?   Wakilemba

Mwachuma.  Mwakilemba Mwachuma?  Festus Mugambwa.
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Festus  Mugambwa:   Mimi  jina  langu  ni  Festus  Mugambwa,  natoka  Wundanyi  sub-location  na  nina  wazo  moja  tu  kuhusu

marekebisho ya  Katiba.   Ni  jambo  ambalo  linanikera  sana,  nalo  linahusu  economic  status  ya  common  man,  mwananchi  wa

kawaida.   Kwa  hivyo  ningeomba  kwamba  wakati  tunafikiria  marekebisho  ya  Katiba,  tusingatie  sana  mambo  ya  kuendeleza

economic status ya common man na mimi nafikiria hii itawezekana kukiwa na regionalism,   hasa katika district  level nayo iwe

huru.  Hiyo ni kama serikali ya kibinafsi, County Council au regionalism lakini manufaa yake ni kwamba itamiliki rasilimali iliyoko

katika nchi.   Kwa hivyo mimi naona kwamba jambo ambalo tutazingatia zaidi ni proposal  hiyo ya regionalism  kutoka  district

level, na wananchi wa pale wapewe mamlaka ya kumiliki mali zao, sio watu kutoka Nairobi au mahali popote. Asante.

Com. Ratanya:  asante Bwana Mughambwa na sasa namuita Bwana Ronald Mwakuruma.

Ronald Mwakuruma:  Jina langu ni Ronald Mwakuruma kutoka Wundanyi location.  Maoni yangu juu ya Katiba yetu mpya

ya Kenya, ningependelea mamlaka ya Rais yapunguzwe ili akifanya kosa adhibiwe kama wengine.  

La  pili  masomo  kwa  shule  za  msingi  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  darasa  la  nane  yawe  ya  bure,  sababu  watoto  wengi

wamekosa masomo kwa kukosa pesa.

La tatu, hosipitali ziwe za bure sababu watu wengi wanakufa kwa kukosa pesa za kununua madawa.  

La nne, makanisa yamekuwa mengi sana na yanatatiza wananchi.  Hata yamekuwa kama biashara.  Ikiwezekana yapunguzwe.

La tano, misitu yetu irudishiwe wananchi wenyewe kwa sababu inalindwa, na bado miti inazidi kukatwa.  Yangu ni hayo tu.

Com. Ratanya:  Asante, na sasa namuita Bwana Joel Haji.  Councilor Joel Haji.

Councilor  Joel:   Mimi  kwa  jina  ni  Councilor  Joel  Haji  na  nilikuwa  na  memorandum  ya  viongozi  wa  Mbale  na  nitajaribu

kuzungumza na kutia mkazo yale ambayo tumetoa kwa Tume.   Kwanza  tungependekeza  kuwe  na  utangulizi  wa  Katiba  ama

kusema “sisi  watu  wa Kenya  tutalinda  na kutetea  Katiba  bila  ubaguzi,  kwa  amani,   mapenzi,  na  umoja  wa nchi  huru

ya kenya”.  Ukuu wa Katiba,  tunapendekeza bunge iwe na idadi ya asilimia 75 kubadilisha vipengele vyovyote vile ambavyo

viko kwa Katiba na wananchi wahusishwe kikamilifu.  Katika hali ya uraia.   Raia wa Kenya ni yule mzazi wake ni wa asili wa

Kenya.  Mkenya awe na kitambulisho cha taifa na card ya kuzaliwa.  

Ulinzi:  vyombo vya usalama viundwe na Katiba.  Kuwe na Tume ya kuchunguza mienendo ya majeshi.  Mamlaka na uwezo wa

kuaagiza vita yawe ya kikatiba na bunge iwe na jukumu la utekelezaji wakati wa hatari.  

Vyama vya kisiasa:  Katiba ielekeze uundaji uongozi na tabia ya  vyama vya kisiasa.  Vyama vipate sehemu ya fedha kuendesha
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shughuli zao.  Hii ikiwa ni kulingana na idadi ya wawaakilishi bungeni.

Muundo wa serikali:  Tufuate serikali ya mseto na mamlaka ya nchi ya kugawanya baina ya Rais na Waziri Mkuu.  Rais asiwe

wa chama chochote na wala asiwe anawakilisha sehemu yoyote ya bunge.  Serikali za mitaa ama Local Government zipatiwe

mamlaka ya kuendesha shughuli kikamilifu kama elimu, afya na huduma za jamii.  

Bunge:  Tunapendekeza bunge iwe ikipiga msako madarubini  maofisa  ambao  watakaoteuliwa  kuendesha  shughuli  za  serikali.

Wananchi wawe na uwezo wa kurudisha mbunge nyumbani ikiwa mbunge huyo ameshindwa kutekeleza wajibu wake.  

Tume ya uajiri iwe inaamua marupurupu na mishahara ya wabunge.  Kuwe na idadi kama sehemu moja kwa tano ya wanawake

bugeni.  Rais asiwe na uwezo wa kuzuia sheria iliyopitishwa na bunge na pia asiwe na uwezo wa kuvunja bunge bali bunge iwe

na calendar yake.  

Mamlaka ya nchi:  Mgombea urais awe na elimu ya chuo kikuu ama elimu inayolingana, na awe wa miaka arobaini na tano au

zaidi.  Vipindi vya Rais viwe ni miaka kumi mtawaliwa.  Katiba itoe kibali cha kumuondoa Rais mamlakani kwa kitendo kisicho

halali.  Rais asiwe mbunge.

Mahakama:  Tunapendekeza mfumo wa sasa  wa mahakama  hautoshi  na  uthibitishwe  zaidi.   Tuwe  na  mahakama  kuu  nchini.

Maofisa  wanaoshughulikia  mambo  ya  mahakama,  wawe  wakithibitishwa  na  bunge  na  wawe  na  elimu  ya  chuo  kikuu  au

inayolingana.  

Serikali  za  mitaa:   Mayor  na  wenye  viti  vya  mabaraza  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  moja  kwa  moja,  na  vipindi  vya

utawala viwe miaka kumi peke  yake na isizidi hapo.   Rais au waziri asiwe na uwezo wa kuvunja  mabaraza  kama  ilivyo  sasa.

Serikali za mitaa zipewe mamlaka kamili, na madiwani wapewe mishahara au marupu rupu yao kutoka mfuko mkuu wa serikali,

na wapate pension baada ya miaka kumi.

Muundo  wa  taratibu  za  uchaguzi:   Mfumo  wa  uakilishi  katika  uchaguzi  ufuatwe.   Mwenye  kura  nyingi  atangazwe  mshindi.

Wapiganiao na kushinda urais wapate  asilima 25% ya kura kwa mikoa mitano.  Uchaguzi wa wabunge na mabaraza ufanywe

pamoja,  bali wa urais ufanywe peke  yake.   Nikendelea kumaliza, haki ya ardhi na nchi, kuwe na haki sawa  ya  kumiliki  ardhi

kwa waume na wanawake.  Kuwe na vizuishi vya haki ya kumiliki ardhi katika nchi hii.  Kuwe na kiwango cha juu kwa ukubwa

wa ardhi, atakayemilikiwa na raia na ni kwa sasa  kunaweza kuwa na mtu mwenye hekari  hata elfu moja lakini kuwe na sheria

ya kuzuia hiyo.  

Uongozi na matumizi ya mali asili:  Mamlaka ya nchi yasiendelee kuthibitiwa na kusimamiwa na serikali.   Yaani mali asili, fedha

pamoja  utaalamu  wa  wanadamu.   Bunge  liendelee  na  uwezo  wa  kuimarisha,  kuhusu  matumizi  ya  fedha  ya  umma.   Serikali

31



inahitajika  kikatiba  kutoa  faida  ya  rasilimali  ambazo  zinapatikana  katika  eneo,  na  wananchi  kwa  jamii  ambayo  rasilimali  ile

inapatikana.  Nikimalizia ma-Commissioners, Tume la kikatiba za office na office zinatakiwa.  Kwa mfano lazima tuwe na Tume

ya haki  za  binadamu,    Tume  ya  jinsia,  Tume  dhidi  ya  ufisadi,   na  Tume  juu  ya  ardhi,  na  pia  tuwe  na  ofisi  ya  mtu  ambaye

anapokea malalamishi ya wananchi yaani Ombudsman.  

Mwisho haki za kimsingi:  Haki za watoto na watu wote zilindwe kikatiba.  Katiba ilinde haki za elimu ya bure hadi chuo kikuu.

 Mwisho  kabisa,  serikali  iwe  na  jukumu  la  kikatiba,  la  kuhakikisha  wananchi  wa  Kenya  wote  wanafurahia  haki  ya  kimsingi

kama usalama, afya, maji, elimu, na makazi na hata chakula na ujira.  Asanteni sana ndugu ma-commissioners.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Joel Haji,  na sasa  Bwana Alex Mghanga.  Alex Mghanga yupo?  Alex Mghanga?  Hayuko?

Mrs Mary Mwamodo.

Mary  Mwamodo:   Kwa  majina  mimi  ni  Mary  Mwamodo  kutoka  Mbale  Location.   Mimi  nina  mapendekezo  yangu

mwenyewe kuhusu hali za akina mama.  

Kwanza ningeanza na kusema ya kwamba ingawa sheria ya mtu muasi ipo,  haifuatwi kwa sababu walio na mali  na  uwezo  na

madaraka makuu wanageuza geuza hili ilingane na matakwa yao.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kuwa,  kila mtu mke na mume

awe chini ya sheria bila upendeleo.  Hata kama ni Rais amekosa,  ni mimi nimekosa ni nani, mtu achukuliwe hatua kulingana na

sheria.

Pili, kuhusisha wanawake katika ngazi zote.  Tunaona ya kwamba hata tukiaangalia Parliament ina watu mia mbili na ishirini na

wanne, lakini wanawake sita tu ndio wanatuwakilisha wanawake wote.   Kwa  hivyo  tungependelea  katika  kazi  zote,  kama  ni

serikali au bunge, kuwe na moja ya tatu ya akina mama.   Kama  ni  County  Council  tuwe  na  moja  ya  tatu  katika  Council  na

katika kamati kama ya land, kamati ya vijiji, kamati ya kila kazi, kuwe na wanawake, moja ya tatu.

Affirmative  action  izingatiwe,  ili  kila  upande  akina  mama  wawe  wanaweza  kuwepo.   Kazi  ya  urithi  wa  mali,  tunajua  katika

utamaduni  wetu  akina  mama  wamesahaulika  sana.  Kule  kwenu  umezaliwa  huna  shamba.   Kule  umeolewa  vile  vile  unaenda

unakuta mambo kama haya.   Kwa hivyo tunataka urithi uwe sawa kama mimi nina msichana na mvulana ikiwezekana wapate

urithi.  Pengine msichana ameolewa na huku ameolewa hakuna land au hakuna ardhi, tuwafikirie akina mama.  

Tuende upande wa uzalendo.  Utaona ya kwamba mvulana wetu hapa akioa Mwa-america,  au Murussia au nani automatically

anakuja anapewa uraia  wa  Kenya  na  watoto  wao  uraia  wa  Kenya.   Lakini  msichana  wangu  akiolewa  akiwa  hapa  na  huyo

bwana,  na wamekubali kuishi Kenya,  inakuwa ni vigumu kupata  uraia.   Msichana  akizaa  mtoto  na  mtu  kutoka  nchi  nyingine,

watoto wa msichana wake hawapatiwi uraia.   Sasa  wataenda wapi?  Kwa hivyo tunataka Katiba itiliwe mkazo,  ya  kwamba,

mama akiolewa na yuko hapa na bwana amekubali kuishi Kenya, yeye na watoto  wake wapatiwe uraia wa Kenya.   Hiyo ndio
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itakuwa haki.  Lakini kamba tukiendelea kuwa vile tulivyo tutaumia.  

Utawala:   Tunaona  ya  kwamba,  kuna  sheria  ziliondolewa  kwa  ma-chief  wetu.   Lakini  kuna  zingine  zingali  zinaendelea

kunyanyasa wananchi.  Utaona ya kwamba kwa sababu ya utawala ilioko, watu hawawezi kuanya mikutano bila kibali kutoka

kwa  utawala..   Kwa  hivyo  katika  Taita  Taveta,  ningependelea  kama  inawezekana,  County  Council  ipatiwe  madaraka  ya

kutosha,   ili iweze kuturuhusu kufanya mikutano wakati inapotakikana, bila kupita kwa utawala.   Kwa hivyo ni lazima tuone ya

kwamba Katiba imetulinda, imelinda siasa zote, yaani party zote zimelindwa.  Ningependekeza pia wakati  wa campaign ukifika.

  Party zote zipatiwe kiwango fulani cha pesa.   Katika Katiba pesa  za kufanya campaign ziwe controlled,  maanake sasa  watu

wananunuliwa.   Kwa hivyo kuwe na kiwango ya kwamba yule anayetaka kupigiwa kura,  atumie pesa  kadhaa.   Pengine hapo

tunaweza kupata wajumbe ambayo tumewachagua kwa kupenda kweli.  

Tena napendekeza ya kwamba wakati  wa nomination, watu wengine wana-nominate wale wa ukoo wao.   Hakuna ile  criteria

nominations.  Kwa hivyo ikiwezekana, wanawake wapatiwe nafasi ya ku-nominate wanawake wenzao katika Bunge na County

Council.  Kwa hivyo kwa sababu nimeandika memorandum yangu sina haja ya kusoma kila kitu maanake ni ndefu.  Nimesema

tu kwa mfano kwa hivyo asanteni sana.

Clapping

Com. Ratanya:  Huyo alikuwa ni Mary Mwamodo ambaye ni mwanachama wa ile kamati inayo mobilizisha wananchi katika

mambo haya ya Katiba, na sasa namuita mwenzake Mercy Mwamburi atoe maoni yake.

Mercy  Mwamburi:   Asante Bwana Commissioner,  majina yangu ni Mercy Mwamburi.   Ningetaka kusema kwa upande juu

ya wanawake wa Pwani.  Wanawake wa Pwani wamekuwa very loyal kwa ruling party ya Kanu lakini hawajafaidika.   Na  siku

hizi tukienda Lamu, Kilifi, Malindi, Mombasa,  Kwale,  Taita Taveta  utakuta  tumekuwa  na  marginalization  ambayo  hatuipendi.

Mpaka leo hatujakuwa na wanawake wabunge ambao wametuwakilisha huko juu, ni chama cha upinzani ambacho kimeweza

kuchukua mwanamke kutoka Mazeras na hata leo miaka thelathini na tisa hatujakuwa na mwanamke mbunge.  

Katiba:  Katiba lazima iwe na utangulizi.  

Interjection:  ---------  inaudible

Napendekeza  kuwe  na  affirmative  action  katika  Parliament  ambayo  itakuwa  ni  act  ya  kwezesha  wanawake  thelathi  moja

kuweza kuwa na kiti cha bunge

Utangulizi wa Katiba:  Tungetaka utangulizi wa Katiba uwe Katiba ni ya wananchi wa Kenya,  na inaonyesha maneno ya Kenya
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ambayo ina maana,  na watu maarufu ambao waliweza kuchangia Katiba,  na kukumbukwa na wanawake na wanaume ambao

wamepigania uhuru wa nchi hii.  Kama  mwenzangu  alivyosema  kusiwe  na  ubaguzi.   Mwanamke  au  mwanamume  ambaye  ni

Mwa wanakenya akizaa, mtoto awe ni mwananchi wa Kenya.   Kama vile wanaume wakizaa na wanawake wa nje,  watoto  ni

mwanakenya.  ID itolewe bila ubaguzi, na ianze kutolewa kutoka shuleni watoto wakifikisha miaka kumi na minane.  

Usalama  au  security:   Constitution  ituhakikishie  usalama  wa  wananchi  kila  mahali.   Kwa  mfano  wanawake  wa  Lamu  na

wanawake wa Tana River, wamelalamika sana,  hawawezi hata kufundisha  juu  ya  Katika,  hawawezi  kufanya  chochote,  hata

hawawezi  kwenda  kutoka  kijiji  kimoja  hadi  kingine  kwa  sababu  ya  shifters  na  hali  ngumu kama  hizo,  hata  katika  makambi

wanapata mateso na hawawezi kwenda kutoka kambi moja hadi nyingine.  

Political  parties:   Hivi  vyama  vimezidi  hata  havina  maana  tena.   Viwe  controlled.   Constitution  icontrol  political  parties  na

vinafanya  watu  wengine  wamekuwa  akikataliwa  hapa  anaenda  hii,  akitoka  hapa  anaenda  hii  na  anaangaisha  wananchi  au

akitoka hapa anaenda ni  deni.   Akitoka  kule  anaenda  na  lingine  na  hii  anatubabaisha.   Sisi  tunataka  watu  wenye  msimamo.

Kama wewe ni Kanu, Kanu damu.  Kama wewe ni DP, DP damu.  Kama wewe ni President, President damu.

Laughter

Legislature, yaani muundo wa Parliament, hivi sasa wanawake ni tisa tu, na wanaume ni mia mbili ishirini na nne.  Hawa wanake

hata wafanye nini, kama agenda imekuja, imepinga akina mama na watoto watashindwa, ama nasema uwongo?

Audience Responds:

Kwa hivyo  tunataka  ile  affirmative  action  ambayo  nilisema  kwanza  na  ile  tu-nominate  wanawake,  utuezi.  Pale  mwisho  kuna

mwaka mwingine ulipita wanaume (inaudible?) tunashangaa, tukashindika

Laughter

Kwa hivyo nataka kama wanawake hawajafikisha 33%, ile balance, iwe ni akina mama wanateuliwa.  Tena akina mama wenye

wana elimu na mama wana adobu njema, akina mama ambao wameweka nyumba zao vizuri -----------(?)

Executive:  President asiwe juu ya sheria.   President  awe ni mtu wa kawaida maana hapa kwetu na akifanya makosa awekwe

kotini.   President  awe  ni  graduate.   Tumesoma  mpaka  tuna  watoto  ambao  ni  ma-graduate  hapa.    Kwa  hivyo  wasiwe

wanakunywa bhangi watajiharibia.

Local Government:  Local Council nataka ipewe nguvu, itawale district.   Sipendelei  majimbo  nisameheni.  Mimi  nataka  Local
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Government ipewe uwezo, na chairman awe ni  mtu  mwenye  uwezo  na  ma-Councilor  wawe  na  uwezo,  wawe   na  “O”  level

certificate  and  above.   Na  nominated  councilors  pia  iwe  ni  affirmative  action  ifanywe  hivyo.   Kwa  parliament  na  Local

Government,  pia walemavu wapewe nafasi, na wawe na viti vyao, kama ni vitano na viwe vinawakilisha hata mikoa.

Electoral system and process:   Hii electoral  process  iwe ina wanawake sawa na wanaume sawa maana wanawake ni 32% na

wanaume ni 48%.   Kwa nini wanaume ndio wako hapo tele  na  wanawake  hawako.   Kwa  hivyo  sasa,  mambo  hayo  yaishe.

Ballot boxes ziwe transparent.  Counting of votes zifanyiwe station ile ile, hapana mambo ya kubebana masanduku na makamba

na vitu vingine, hata zikifika card zingine haziko, ama imeingua ingine ambayo si ya hapo..

Basic  rights:   Tungetaka Education ya watoto  kutoka standard one to mpaka eight iwe free.   Na  university ziwe kila  mkoa.

Wundanyi aina university kwa nini?  Hicho ni kitu ambacho kinatusumbua.   Health.   Constitution  ihakikishe  tunapata  medical

services  free  na  ------------(inadible).   Chakula.   Kila  Constitution  ihakikishe  nchi  yake  ina  chakula,  ina  shape,  barabara

yanapitika.  Sasa  barabara  za Tana River hazipitiki, hata kwenda Lamu na Taveta akina mama wanang’ang’ana  na  mizigo  na

kupanda malori.  Electricity, iwe kila mahali.  Si, ukiwa mbunge basi unaipeleka  kwako direct.  Power  ipite kwa kila mtu, rural

electrification.

Affiliation  Act:   Hii  ni  kuwa   sheria  mtoto  wa  kiume  akitia  mtoto  wa  kike  mimba  amtunze  mpaka  amalize

elimu.-----------------(inaudible).  Tafadhali kama wanawake tumesoma tunataka mtoto aolewe akifika miaka kumi na minane

au ishirini na moja na kuenda juu.

Watu walemavu:  Walemavu wapewe haki yao na basic rights zao.   Courts.   Tuwe na protection za rights za watoto  ambao ni

walemavu.  Na Kadhi courts.  Hii court Kadhi achaguliwe na  waislamu, apigiwe kura kama vile Machief mlikuwa mnasema, na

tena awe na elimu ya kutosha na awe na  -----------(inaudible)  na  yeye.   Tuwe  na  afisi  ya  Jinsia,  Gender  Commission,  kwa

sababu, hii itaangalia akina mama mambo yao yote.

Employment,  it  is  outlawed.   Imekuwa  outdated.   Iangaliwe.   Mtu  mmoja,  kazi  moja.   Hapa  mtu  mmoja  kazi  nyingi.   Mtu

mmmoja kazi moja na watoto wetu wamemaliza elimu wanarandaranda wamekuwa ni kama hawakuenda shuleni hata wengine

wanaweza kukupiga.   Nisameheni sana tungesema Constitution iwe ni amended ……(inaudible).  Ni hayo tu …

Com. Ratanya:  Asante Mercy Mwamburi kwa maoni yako na sasa namwita Bwana Juma Bakari Kayo.

Juma Bakari:   Asante  Bwana  Chairman  kwa  kuja  hapa  kuchukuwa  maoni,  hii  ni  shukrani  kubwa  sana.   Tangu  Tumepata

uhuru hii ndio mara ya kwanza kumuona ikiwa mumekuja hapa kuja kuchukua maoni.  
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Maoni yangu ya kwanza ni, hizi nursery ambazo zinazofundishwa watoto.   Tunaomba katika nursery hizi, walimu wachukuliwe

na serikali, wazazi waondolewe mzigo.

Clapping

Pili,  tangu  tupate  uhuru  Tumeambiwa  kwamba,  elfu  mbili  na  Katiba  ya  zamani  kwamba  tutakunywa  maji  wakenya  wote,

hatukukunywa maji sisi wakenya wote.  Tunaomba kwa jumla ikiwa ni Katiba kamili inapitishwa, ipitishwe kwa kila Mkenya na

haki  ikiwa  ni  ya  haki  juu  ya  haki.  (clapping)  Ikiwa  kuna  mashirika  isitangazwe  kwa  kuuzwa,  isikatazwe  kwa  wakubwa,

itangazwe hata kwa wadogo na irudishwe kwa wananchi.

Clapping

Maana plot inaonyeshwa itachukuliwa na watu wa nyanja za juu maana katika court  process  sisi  ni  maskini  wa  kiwango  cha

chini zaidi.  Kwa hivyo tunaomba ikiwa inauzwa irudishwe kwetu kwa Wataita  na wa pwani,  tuwe na shares  za kukaa na hiyo

plot.  Isipelekwe kwa mtu yoyote katika angle za juu.  

Rais awe na mamlaka madogo zaidi, mwananchi awe na mamlaka makubwa zaidi.

Clapping

Na huyo Rais apunguziwe kila kiwango, na akiwa anatembea kwa wananchi wowote pahali popote  katika Kenya,  asiangushe

kwa  sababu  yeye  ndio  anatawala,  aseme  chama  chake  ndicho  kinaongoza  zaidi,  yeye  anasema  mwananchi  achague  vile

inavyopendekezwa.  Tukirudi kwa Council, katika vyama vya opposition miaka iliyopita hakuna Councilor yeyote kwa upande

wa  opposition.   Tunaomba  ikiwa  Katiba  inapitishwa  miaka  ijayo  opposition  nao  wachaguliwe  ma-councilors,  ikiwa  mimi  ni

mmoja wapo.

Cheering

Kwa sababu tulitumiwa unyama ambayo ni unyama mkumbwa katika hall hii.  Tukisema sisi ni opposition,  tunapigwa mateke.

Lakini afadhali hiyo opposition ilikuja na imemwerevusha mwananchi, na mwananchi amekuwa huru.   Tukirudi  katika  upande

wa police,  sehemu ni ndogo sana hapa ya Wundanyi.  Ni  kama  kumweka  mguu  wangu  na  upande  huu  hautoshi.   Wananchi

wakitiwa ndani wanazimia ndani.  Tukiaangalia katika wilaya ya Taita Taveta,  sisi hatuna daktari,  je  kama tuko huru, kwa nini

tunanyimwa daktari?   (applause).   Na  ikiwa ni mapango yanapangwa katika  Kenya,  madaktari  tupangiwe  katika  kila  wilaya

zilozoko  Kenya.   Daktari  wawe  wakichukuliwa-----  ----(inaudible)  sisi  wataita  ambao  Tumewekewa  kiboko  cha  kufa.

Tunaomba hayo mambo yaondoke kabisa.
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Clapping

Uhuru hatukuomba mtu mmoja, tuliomba uhuru zote.  Maoni yangu ndio hayo.

Clapping

Com. Ratanya:   Asante  Bwana  Juma  Bakari  Tayo  kwa  maoni  yako  na  sasa  Bwana  Michael  Mwalugha  sorry  Mwalugha.

Bwana Michael Mwalugha.

Michael Mwalugha:  Asante sana Bwana Chairman, maoni yangu-- majina ni kama hayo tu mlisikia na maoni yangu ni juu ya

hizi powers  za Rais.   Power  za Presidents  zinatakikana zipunguzwe mara unasikia  ni  Chancellor  wa  University  za  Nairobi  na

university  zote  Kenya,  mara  tena   ni  Chairman  wa  chama  cha  Kanu,  tena  ndio  kiongozi  wa  taifa.   Hizo  powers  tunataka

zipunguzwe, na tena maoni ningesema hii serikali kuwa Nairobi,  haitufaidi chochote.   Tuwe na Federal  System of  government

ambayo kama hapa Mombasa tuwe na Provincial capital  ambayo ni Mombasa.   Kwa wakati  huu, hizo serikali provision zake

zinaendelea  ingawa  watu  hawakuelewa  tuko  na  ….(inaudible)  Councilors  in  Mombasa.   Hii  ndio  zingekuwa  serikali  za

majimbo, ambazo zinaenda kuangalia masilahi ya wakenya,  maana serikali kuwa huko na Nairobi  imetufinya hapa  hasa  mkoa

wa Pwani, tangu tupate uhuru hakuna maendeleo yeyote tumefanya hapa Mombasa.   Tukiangalia kwa hali ya madini, kila kitu

kinafanyiwa  Nairobi.   Sisi  hatuna  kitu  twakula  makombo  tu  na  kwa  uchumi  sisi  tunafanya  kila  kitu,  tuko  na  roads,  tuko  na

railway,  tuko  na  kila  kitu.   Kwa  hivyo  tungeonelea  tuwe  na  serikali  ya  majimbo.   Halafu  kama  tuna  President,  tuwe  na

ceremonial President  kama vile Israel  na Egypt.   Halafu serikali iwe ikiongozwa na Prime  Minister  na  tena  iwe  -----------(?)

yaani ni kama maanake tunatupa mbao kwa Katiba:

1. Ni wakikuyu

2. Kalenjin na kuna hawa waluyha na kuna wajaluo.

Iwe ikizunguka kwa  kila mkoa kama Mombasa,  Central  Province itapata nafasi yao,  na sasa  Rift Valley itapata nafasi yao na

sasa  imeenda  kwa  province  zingine.   ……  (inaudible)   Ingekuwa  sasa  kama  Katiba  inavyoendelea,  kungechaguliwa  na

wananchi, na sio Rais.  Na kitu kingine, nilikua nataka kuongea habari ………

Interjection:  --------------------------------------  (inaudible).

Michael:   Isiwe  ikichaguliwa  na  President,  iwe  ikichaguliwa  na  wananchi.   Habari  ya  wageni,  imekuwa  ni  jambo  lingine  la

kushitisha sana,  mwananchi wa kawaida hapewi ulinzi wa kutosha.   Na  haki ndiye  anayelipa  kodi  lakini  sasa  kunapo  fanyika

jambo kwa mgeni, unakuta hata ndege zinatolewa hadi kwake na kila kitu.  Mwananchi wa Kawaida anapofanyiwa kitu hakuna

chochote yeye anawachwa tu namna hiyo.  Basi ningeomba sheria hiyo ilinde mwananchi pia.
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Kwa upande wa elimu.  Elimu hii ingefaywa bure kuanzia standard one mpaka university.  Maana sasa wakenya wengi wako na

shida, hata wengine hawasomi wako nje.   Kwa sababu tulikuwa na Katiba sasa  President  atakuwa akitawala  kwa  kiti  chake

mwongo,  miwili, hii Kenya currency isiwe na portrait ya  President  yeyote.   Iwe portrait  kama mlima Kenya  uonekane katika

noti au kama zile pembe za ndovu,  Mombasa,  iwe ikionekana katika hizo maana itakuwa ni gharama kubwa kwa mwananchi

kila wakati kugharamia kiti cha Rais mwingine akigharamia kitambulisho cha pesa  iwe ni alama moja.   Kama ni Mlima Kenya,

Pembe za ndovu Mombasa ziwe katika tarafa ya Kenya.

Jambo lingine ni habari ya police.  Kuna vile tunavyoona kuna APs,  tuko na Police na GSU.  Hawa ukiangalia wanafanya kazi

moja, na hiyo inakuwa ni gharama na ku-overburden mwananchi wa kawaida.   Tungeomba hivi vikosi vivunjwe, viunganishwe

viwe pamoja.  Kama ni police, tuwe na police, tusiwe na GSU.  Yangu ni hayo.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Mwalugha kwa maoni yako, sasa namwita Bwana Chando.  Darius Chando.

Darius Chando:  Pendekezo langu ambayo ningependa kusema Bwana Commissioners.  Mapendekezo yangu kwa Katiba hii

ya kurekebisha Katiba ni kama ifuatavyo:

Kwanza kabisa,  Katiba hii lazima ihakikishe ya kwamba yale ambayo tunayotaka yanapaswa yapewe kipawa,  hivyo basi  iwe

na utangulizi ambao utaonyesha historia  ya  Kenya  na  Kanuni  za  kimsingi,  ambazo  kila  mkenya  anafaa  azingatie  kwa  usawa.

Demokrasia, uhuru, maendeleo ya kiuchumi, haki, umilikaji wa rasilimali na kadhalika.   Kwa kuwa dola hii ya Kenya ina kanzu

tatu  muhimu,  yaani  serikali,  bunge  na  mahakama,  tungependa  kusema  kwamba  inafaa  tuwe  na  kiongozi  wa  dola  ambaye

atakuwa akihudumu katika wadhifa huu kwa mihula miwili ya miaka mitano kila mmoja.  Awe na umri  wa  miaka  isiyopungua

arobaini, na isizidi sabini.  Awe raia wa Kenya kwa kuzaliwa.  Awe amesajiliwa kama mpigaji kura na awe mwana chama wa

chama  chochote  cha  kisiasa  ambacho  kimesajiliwa.   Awe  ni  mtu  ambaye  hajatajwa  kwa  kashfa  yoyote  ya  ufisadi.   Awe

amehitimu elimu kupita kiwango cha kidato cha sita kwa elimu ya zamani na kidato cha nne kwa mfano kwa mfumo wa elimu ya

sasa na pia awe amesomea mambo ya utawala.  Awe ameteuliwa na chama chake kama mgombeaji wa kiti hiki na pia ateuliwa

na watu asilimia 35 waliosajiliwa kutoka kwa kila mkoa.  Awe ameoa, awe ameolewa.  Asiwe na kosa lolote.  

Kiongozi wa serikali atakuwa akihudumu katika wadhifa huu kwa kipindi cha mihula miwili ya miaka mitano kila mmoja, awe na

umri usiopungua miaka 35, na usiozidi sabini.  Awe raia wa Kenya kwa kuzaliwa.  Awe ameungwa mkono na wabunge asilimia

sabini na tano ya wabunge wote waliochaguliwa.  Ateuliwe kutoka kwa chama kilicho shinda uchaguzi.  Apeane taarifa kuhusu

mali yake, awe ameoa au ameolewa.  Awe na uwezo wa elimu ya juu ya utawala na usimamizi wa mambo ya umma au fedha.  

Katika swala la bunge.  Mbunge sharti  awe na miaka isiyopungua miaka ishirini na saba  na isiyozidi sabini.   Awe  na  cheti  ya

kidato cha nne au zaidi.  Awe hajafanya kosa lolote.  Awe ameoa au ameolewa.   Awe mwanachama wa chama kilichosajiliwa
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na awe ameteuliwa na chama hicho.  

Katika swala la mahakama, Judge mkuu awe ana umri usiopungua umri wa miaka arobaini na tano  na  isiozidi  sabini  na  tano.

Awe  ni  mkenya  kwa  kuzaliwa.   Awe  ameoa  au  ameolewa.   Ikiwa  tutakuwa  na  waziri  mkuu,  huyo  atakuwa  na  wajibu  wa

kutafuta au kuunda serikali akichagua mawaziri  kutoka  kwa  jamii.   Mawaziri  hawa  lazima  wawe  wamehitimu  chuo  kikuu  na

wenya  taaluma  ambazo  zinawezesha  kuongoza  wizara  ambazo  watapewa  kusizimamia.   Hata  hivyo  baada  ya  mawaziri

kuteuliwa ni lazima majina yao yahidhinishwe na bunge na ikiwa na majina ya wabunge hawa, yatakuwa yamekataliwa na bunge

kwa mara tatu,  basi  waziri  mkuu  huyu  anafaa  ajiuzulu  kwani  atakuwa  ameshindwa  kuunda  serikali.   Ikiwa  mbunge  atakuwa

amefanya kosa,  wakenya hawatangojea  hadi  miaka  mitano  iishe,  bali  watakuwa  huru  kupiga  kura  ya  kutokuwa  na  imani  na

watu hawa.  Ikiwa Rais atakuwa amefanya kosa bunge inapaswa ipige kura ya kukosa  imani naye.   Bunge, kwa vile ni sauti ya

watu,  lazima  iwe  na  mamlaka  makubwa  kwa  mfano,  kuunda  na  kuvunja  wizara,  idhinishe  matumizi  ya  serikali.   Hata  hivyo

inapaswa  kuwa  na  mswada  ambayo  bunge  inapaswa  kuhidhinisha  na  ambayo  ni  mambo  yanayohusu  wenyewe  kwa  mfano

mishahara yao na marupurupu inabidi wakenya wenyewe wapige kura ya maoni.  

Kunafaa kuwe na serikali za mitaa ambazo zinafaa.  Ziongozwe na ma-mayor na mwenyekiti aliye na elimu ya kidato cha nne au

zaidi, na wawe wana taaluma ya utawala.  Hao ma-mayor na wenye viti lazima wachaguliwe na wananchi.   Diwani lazima awe

ameoa au ameolewa.  Awe na umri wa miaka ishirini na tano au zaidi, lakini asizidishe miaka sabini.  Awe ameteuliwa na chama

kilichosajiliwaIli serikali za mitaa ziwe na uwezo, ni  sharti  ziwe  zimetungwa  na  serikali  kuu,  na  kupewa  jukumu  la  kusimamia

rasilmali zilizoko katika eneo fulani, linalosimamia madini na kupata  mapato kutokana na wanyama wa pori.   Kusimamia taasisi

zilizoko kama mazahanati na ma-hosipitali ili hili likiwezekana hapa Taita Taveta, mbuga ya kitaifa ya Tsavo sharti ibadilishwe na

kuwa Game Reserve, ili nasi pia tuwe tukifaidi vile wenzetu wamasaai wanavyo faidika na Masaai  Mara  Game Reserve.  Kwa

sasa hatupati mapato yoyote kutoka kwa mbuga za wanyama ya Tsavo.  Katika serikali ---

Interjection:  Samahani, uko karibu kumaliza?

Darius:  Yes.

Com. Ratanya:  Jaribu kumaliza

Darius:  Ninamaliza.  Yes ninamaliza.  Katika serikali ya mitaa vikao vya maendeleo wilayani,  DDC itabidi ziwe zikiongozwa

na viongozi kama, mwenye kiti aliyechaguliwa na wananchi.  Misitu ambayo iko hapa inapaswa imilikiwe na wenyeji,  ili waweze

kuifadhi wao wenyewe.  Hivi ni kusema  kwamba  ikiwa  itakuwa  chini  ya  serikali  za  mitaa  yaani,  County  Council  na  wenyeji

kuhimiza  kuhifadhi  jambo  hili  litakuwa  bora  sana.   Ikiwa  nafasi  za  kazi  zimepatikana  katika  eneo  fulani,  wenyeji  wanafaa

wapewe  nafasi  hizo  kwanza,  wakiwa  na  vyeti  vinavyohitajika  kwa  kazi  hizo.   Kwa  vile  swala  la  mashamba  ni  swala,  vyeti

vinahitajika kuwa mwenye kiti wa halmashauri ya kusimamia mashamba,  Land Control  Board achaguliwe na wananchi na awe

mwenyeji wa eneo atakayekuwa akihudumia, wasiwe ma-district Commissioners. 
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Kandarasi  ambazo  hutoka  katika  maeneo  fulani  fulani  za  nchi  hii,  zinafaa  ziwe  zikipewa  wenyeji,  na  hata  ile  miradi  ambayo

hufuatiliwa na serikali itabidi wananchi waarifiwe na wahusishwe kikamilifu. 

Haki za kibinadamu:  Katiba hii itafaa iangaliwe, ili tume kwa kuwa tunaishi maisha bora.  Haki zetu zote kwa kupata elimu, haki

na kushirikiana haki za kutoa maoni, haki za kupata chakula, wafanyi kazi lazima sizingatiwe.  Katika haki za kupata elimu na ya

kupata matibabu, itafaa sana kwamba haya mambo ya kugawana gharama, cost-sharing ni sharti  ziondolewe.  Sheria za kazi ni

sharti  zibadilishwe  na  serikali  iangalie  sana  swala  la  malipo  ya  uzeeni  kwa  wale  wanaostaafu  hasa  kutoka  kwa  serikali.

Tunasikitishwa  sana  kwamba  kuna  wazee  ambao  wametumikia  serikali  kwa  moyo  na  mwishowe  wakasahauliwa,  maanake

benefits wanapata kama elfu mia mbili sitini kama pension,   Si pesa  za kumsaidia mkenya kwa siku hata mbili.  Mtu akistahafu

alipwe haki yake bila kutatizwa mara kwa Chief, mara kwa D.C,  au kwenda Nairobi.   Hii inatatiza wananchi wengi.  Wajane

ambao waliachwa na mabwana wao walikuwa wakifanya serikalini, itafaa sana nao pia wapewe msaada wa kuwaezesha kulea

watoto.  NSSF mtu alipwe kwa hiari yake lakini asilazimishwe.  

Katika haki za wanawake,  inafaa tuwe na sheria  ya  kwamba  ikiwa  msichana  amepata  mimba,  yule  anayehusika  alazimishwe

kumuoa au kumlea mtoto huyo.  

Marekebisho ya Katiba, yarekebishwe sawa na maoni ya wananchi wote wa Kenya.  Asante.  

Clapping

Com. Ratanya:  Mercy Nyange, Mercy Nyange/

Mercy Nyange:  Kwa majina naitwa Mercy Nyange.  Yafuatayo ndio maoni yangu.  

1. Rais:  Ili tupate kiongozi  ambaye  ni  wa  watu  wote,  ninapendekeza  kwamba  isiwe  lazima  mgombea  urais  atoke  kwa

chama.  Kwa hivyo Katiba iruhusu independent candidates. 

2. Number two, uchaguzi wa Rais ufanywe kwanza halafu ule wa ibunge na udiwani ufuate, asigombee kiti chochote.

3. Kuchaguliwa kuwa Rais ni lazima apate 50% na zaidi za kura zote zilizopigwa nchini.  

4. Kama Rais ni mwanaume, basi makamu wa Rais awe mwanamke.

5. Rais ashikilie kiti kwa miaka kumi yaani kipindi cha kwanza ni miaka tano na aweze kugombea urais tena kwa kipindi

kingine cha pili kwa miaka tano.  Kusiwe na mambo ya kusema ati arudishwe bila kupingwa.

6. Atakayechaguliwa kuwa Rais,  awe  mtu  aliyekomaa,  kuanzia  miaka  arobaini  na  tano  na  kuendelea,  awe  ameoa  kwa

maana tunataka first lady.  Akina mama tutaheshimiwa zaidi na tutakuwa na mama ambaye ni mfano kwetu.  Sasa  hivi

hatuna.
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7. Rais lazima awe chini ya sheria kama wananchi wote.  

8. Ubunge na udiwani.  Kwa sababu akina mama  ni  baraka  kwa  kila  jambo,  ninapendekeza  ya  kwamba  kuwe  na  one

third ya akina mama kitika bunge hata udiwani.  Kwanza akina mama ndio wanapiga kura.   Tuko wengi zaidi.  Kama

haiwezekani, hata ni heri viti vingine viwe vvinahesabiwa ni vya akina mama na tuwapigie kura.

9. Kama Mgombeaji kiti ameshindwa kwa uchaguzi asipatiwe nafasi kama nominated.  Mjumbe aliyeteuliwa kwa sababu

haitakuwa na maana yoyote ya kufanya uchaguzi.

10. Chiefs na Sub-chiefs pia wachaguliwe na wananchi ili wafanye kazi vyema.

11. Wabunge na Diwani na Chiefs wapatiwe mihula miwili ya miaka mitano.  Wabunge wakimaliza mihula miwili wanaweza

kugombea urais.

12. Kura zihesabiwekatika kila kituo badala ya kupelekwa mahali pamoja.  Hii itaondoa mambo ya rigging.

13. Registration ya kupiga kura iendelee muda wote kwa yeyote aliyetimiza miaka kumi na nane na amepata kitambulisho.

14. Kwa upande wa uchumi, rasilmali zinazotoka mikoani, 75% ibaki mikoani humo ili kuendeleza mikoa hiyo.  

15. Bidhaa  Zinazotoka  nje  zisikubaliwe  kuletwa  nchini,  kama  bidhaa  hizo  zinapatikana  nchini.   Hii  itasaidia  uchumi  na

watoto wetu watapata kazi.

16. Upunguzaji wa wafanyi kazi usikubaliwe.  Kama ni lazima, basi wale wanaokaribia kustaafu ndio wanafaaa kuachishwa

kazi.  Sio wale watoto wadogo ambao hawajafikia umri wa kustaafu.  Hii itapunguza uhalifu.

17. Wakati wa kugombea kiti, pesa zozote zisitolewe wakati wa kugombea.  Wanahusika watumie radio, T.V na mikutano,

ambayo itapangwa na Electoral Commision. 

18. Upigaji kura wote ufanywe kwa njia ya siri, na usimamiwe na Tume ya uchaguzi.

Asanteni sana.

Clapping

Com. Ratanya:  Shukrani Mercy Nyange,  na sasa  tutamwita Bwana Saisi,  Thomas Saisi ambaye ni kipofu kama nilivyosema

hapo awali Katiba hii inadhamini kwamba wale ambao wana taabu fulani lazima  tuwazingatie  kwa  kuwapatia  nafasi  ya  kutoa

maoni yao. 

Thomas Saisi:   Wapendwa  ninasikitika  sana  kusema  kuna  shida  hapa  Kenya  tena  kubwa  sana.   Watu  kama  sisi  tunapata

taabu, taabu tena kubwa sana.  Huwezi kupata jambo la kujiendeleza wewe mwenyewe ikiwa kuna watu hapa hapa nyumbani

wenye kijicho, na nasikitika sana kusema hilo jambo.  Nasikitika watu kama sisi hatuangaliwi hasa upande wa kwetu hapa,  hiyo

ni shida moja.   Kwa sababu gani?  Mimi nasema hivi kulingana na yale niliyopata (kule  1968  na  yale  ninayaona),  ninasikitika

sana.   Kwa sababu gani?  Saa  hii kile nichokipata kule hata ukiambiwa nilipata kitu huwezi kukubali.   Nasikitikia sana.   Kwa

sababu gani?  Unawezaje kuamua, uamue uaambie mtu nitakuona mwisho, halafu uwe kicked out,  inawazekanaje.   Nasikitika

sana wapendwa kusema hilo jambo.  Kwa hivyo tafadhali kuwe na referendum.
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Com. Salim:  Ungependa jambo maalum lifanywe?

Thomas Saisi:  Ningependa jambo maalum lifanywe.

Com. Salim:  Jambo gani?

Thomas Saisi:   Kama ingewezekana kama ni mchango tufanyiwe.  Kwa sababu  gani?   Hii  maisha  imenishinda  kwa  sababu

gani kile kichokuwa kikinisaidie, hakuna sasa.  

Com. Salim:  Msaada gani?

Thomas Saisi:   Msaada  aina  yoyote  lazima  tufanyiwe  kwa  sababu  gani  saa  gani  saa  hii  maisha  hatujiwezi,  niko  na  bibi  na

watoto.   Lakini kile ambacho kingenisaidia kimeuawa.

Com. Salim:  Tuko -------------  inaudible

Saisi:  Hata kama ni Fundraising, tuko ready sana

Com. Salim:  Kitu gani:

Saisi:   Hata  kama  ni  fund  raising,  I  am  ready.  Sasa  nimeshindwa  -------------(inaudible)  mpaka  kile  ambacho  kinaweza

kutusaidia.   Kwa hivyo nasikitika  kusema  saa  hii  hata  kulea  watoto  umeniletee  taabu,  taabu  niombe  msaada  nje  ndio  nikule

nyumbani nawatoto.

Jambo lingine ni kwamba mimi ninashangaa kwa sababu hata kwa upande wa blindness,  sisi huwa hatuangalii kwa upande wa

kazi za kuandikwa hivi.  Sasa kazi kama tuseme kama Operator. Those are the jobs we can be able to do.    Lakini utashangaa

kukuta kazi kama hizi zinapewa watu wenye uwezo wao.  Sasa  ninashindwa itakuwaje.   Kwa hivyo  nasema  asante  sana  kwa

kunipatia nafasi.

Clapping

Com. Ratanya:  Asante Bwana Thomas Saisi kwa maoni yako, sasa tutamwita Bwana R. M. Shako.  R. M. Shako?

Ronald M.  Shako:   Majina yangu naitwa Moshambo Shako,  natoka Umingo Location.   Ningependa kwanza  kuwapongeza

ma-commissioner kwa kazi ambayo mumefanya kwa muda mrefu, ninafahamu kwamba mnachangia kitabu kimoja cha Katiba,

kwa hivyo nitajaribu sana nisirudie yale ambayo yameshazungumziwa.  Lakini kitu nitazungumzia ni kuhusu taratibu za utawala

wa kitaifa.  Ningependekeza tuwe na Rais, na kuwe na makamu wa Rais,  lakini makamu huyo awe amechaguliwa na wananchi

ili  kwamba  awe  na  ukakemavu  wa  kujua  kwamba  (…..inaudible).   Watu  wamezungumzia  mambo  ya  Prime  Minister,
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ningependa  kuzungumzia  kwamba  singependekeza  kuwe  na  Prime  Minister  kwa  sababu  ninalolifikiria  nitatizo  sasa  hivi,  sio

ukosefu  wa  Prime  Minister,  isipokuwa  kitu  kinacholeta  matatizo  ni  uadilifu,  yaani  accountability  ya  wale  walioko  kwenye

mamlaka.  Kwa hivyo badala  ya kuwa na Prime Minister ambaye itaongeza gharama ya  utawala,  na  uchumi  wetu  hautaweza

kubeba gharama hiyo,  nguvu za Rais zipunguzwe na tupatiwe Statutory offices ama ---------(inaudible)  offices.   Hivi kwamba

basi Rais awe accountable to the Parliament and all regulatory Statutory institutions zipewe nguvu zaidi ili waweze kukosoa wale

wanaotawala.   Katika  hali  za  uchaguzi,  ningependekeza  kwamba,  Katiba  ishurutishe  kwamba,  kila  uchaguzi  ufanywe  kwa

secret ballot.  

Kuna swala la ardhi limeshazumguziwa lakini nitasisitiza tu.   Lazima kuwe na kiwango cha ardhi ambacho mtu mmoja anaweza

kumiliki.   Sasa  hivi  tuko  na  wafalme  wa  mashamba.   Ukimjua  Commissioner  wa  land  unakuwa  na  shamba  Lamu  hulilimi,

unakuwa  na  shamba  Kwale  ulilimi.   Umeweka  tu  aidha  ni  barua  ya  kupatiwa  hiyo   shamba  au  Title  Deed,  na  wale

wanaopakana  na  hiyo  shamba  ambao  imekaa  hailimwi,  wanalala  njaa,  na  hawana  hata  kipande  cha  kulima.   Kwa  hivyo

ningependa  Katiba  ishurutishe  kwamba,  kuwe  na  kiwango  na  mtu  yeyote  asiruhusiwe  kuwa  na  ardhi  ambayo  inakaa  bila

kutumiwa.

Interjection:  Kiwango gani?

Shako:   Ningependekeza  kiwango  kama  maximum  10  acres  maanake  watu  wanaongezeka,  ardhi  inapungua  na  watu

wanyakuzi wanachukua ardhi kubwa ambayo  hawaitumii.  Ningependekeza  pia  na  nyinyi  ambao  mnaelewa  kisheria  mtatumia

lugha yenu wenyewe to delink the public  servants  from  political  influence.   Sasa  hivi  naweza  kutoa  makosa  Rais  na  pengine

anatawala na Public Service,  ambayo haiko loyal  to  him,  or  aiko  patriotic  in  any  case.   Kwa  sababu  wale  ambao  wanakaa

Nairobi, 90% of Nairobi  voted for the opposition.   Therefore,  majority of the Public Service are  in the opposition,  in the way

they think and it should form a political government and you are  the ruling with a  Public Service that is not loyal to you, how

can you deliver Public Service?  How can you do the business of the State using a Public service that has got a different political

agenda?  I would wish to suggest mtumie lugha yenu ya kuhakikisha kwamba Public Service is completely clean from politics.

Ningependa  kuzungumzia  jambo  fulani,  nitazungumza  kwa  kingereza  ndio  ieleweke  vizuri,  hii  inahusu  human  capital.

Ningependekeza  kisheria  na  kikatiba,  serikali  ya  wakati  wote  ule,  ishirikishwe  kwa  kuhakikisha  kwamba,  human  capital

imekuwa developed.  Kwa sababu ya gharama tu, ninapendekeza elimu iwe ya bure kutoka class cha kwanza mpaka cha nane.

  Na  ningependekeza kwamba serikali ishurutishwe  kikatiba  kutafuta  njia  ya  kuwa-develop  watoto  tanga  tanga.   Wale  watu

tunaokaa mijini, tunaona kwamba hawa ni binadamu, hawana watu wa kuwaangalia,  na wanapokuwa watu wazima wanakuwa

wahalifu.  Kwa hivyo nataka Katiba,  ningependekeza kikatiba  serikali  ya  wakati  wote  ule  ishurutishwe  kuhakikisha  kwamba

kila raia amekuwa developed ili kwamba aweze kujalisha, manaake wasipo zahisha wataongoza umasikini..  Nafikiri  sitarudia

yale  ambayo  yamezungumzwa  hasa  na  Mercy  Mwamburi,  na  Councilor  Haji  wamezungumza  vizuri  mambo  mengi,

nimebadilisha sana maoni yangu niliyokuwa nayo, lakini ningesizitiza tu, ili serikali ya wakati wowote iwe na uwezo wa kutumikia
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raia,  lazima public servants wawe de-linked with politics before because  that’s the only way the public can be served without

bias.  Asante.

Com.  Ratanya:   Asante  Bwana  Shako,  sasa  namwita  Andrea  Mulango.   Andrew  Mlango?   Hayuko?   Darius  Kazungu.

Darius Kazungu?  Hayuko.  Meshack Mwaito?  Jamaa wanaanza kuondoka.  Edward Mghengi.

Edward  Mghengi:   Kwa  majina  mimi ni  Councilor  Edward  Mghengi  kutoka  (…..not  clear).   Yale  ningezungumza  mengi

yamegusiwa  lakini  nangetaka  kusizitiza  pale  hasa,  iliyonifanya  nifike  mahali  hapa.   Mtaita  kwa  jumla  ni  mtu  aliyebarikiwa

kupatiwa  rasilmali  na  mwenyezi  Mungu,  lakini  Katiba  inayoundwa  sasa  inamfanya  Mtaita  aendelee  kubaki  maskini  na

mwembamba.  Hasa nikiguzia mambo ya East African Wildlife ambaye imechukua ardhi kubwa ikiwa ni East  and West,  Tsavo

National Park.  Kwa maoni yangu kwa muda mrefu jambo hili limeongewa na viongozi kwa uzito lakini halijazaa matunda.  Ni

maombi  yangu  kwamba  kwa  wakati  huu  Katiba  itupatie  mojawapo,  kwa  jina  la  Game  Reserve,  ili  imilikiwe  na  Local

government ya Taita Taveta,  kwa manufaa ya Mtaita.   Kwa sababu kwingineko kwingi, sehemu hizo  ambazo  zimepakana  na

hawa wanyama, Mtaita ameendelea kupoteza maisha na mali.   Na  inapofikia  mahali  kwa  fidia,  wale  walio  katika  uwezo  wa

kuangalia jambo hilo wametupatia kisogo.  

Ili, Katiba hii itusaidie, basi singetaka kuomba a certain percentage, lakini ningeomba sehemu fulani tupewe,  kwa maana ni haki

yetu,  na  hii  itaweza  kutufanya  tuone  haki  yetu  imerudi.  Na  hawa  wanyama  tuwapende.   Upande  mwingine  ningetaka

kuzungumzia, ni juu ya mgao wa mapato katika nchi yetu.  Utakuta kwamba Coast as a whole,  tumebarikiwa kuwa na viwanda

na  njia  nyingi  za  employment  lakini  msimamo  ule  ambao  tunaopata  katika  intake  ya  Provincial  schools,  kama  ungeweza

kuwekwa katika upande huu kwamba a higher percentage iwe ni wale watakaotoka  katika eneo hizo kuajiriwa, basi  watu wa

Coast  Province na Wataita  hasa hatungeumia kwa uchumi. Lakini hivi sasa  tumeumia kwa jambo hilo, na  tungeomba  iwekwe

maanani kwamba kama kiwanda Voi, basi  wataita wapatiwe nafasi huko.   Vile vile Kenya Ports  Authority Mombasa,  vile vile

Coast,  watu  wa  Coast  wangepatiwa  nafasi  kubwa,  ili  hii  ikiwa  rasilmali  ambayo  hawakuipigia  kura  Mwenyezi  Mungu

akawapatia, basi iwafaidi.  Nikija katika hali ya maisha na ulinzi.  Ningeomba Katiba ya leo ichukue na kuweka mkazo katika

mambo  ya  dawa  za  kulevya.   Haya  yameangamiza  watoto  wetu.   Ikiwa  sheria  ambayo  iko  sasa  ni  hafifu,  tungetaka  sheria

iweko  kwa  wale  wanaofanya  biashara  hiyo,  wafungwe  kifungo  cha  muda  mrefu,  akitoka  pale  basi  kuwe  upepo  mzuri

umewapiga  wale  ambao  wananyanyaswa  na  hali  hiyo.   Kwa  sababu  visa  vingi  na  jina  la  Kenya  kwa  jumla  limeharibika

kutokana na tabia ambazo watoto  hao hawakupenda  lakini  wamelazimishwa.   Kwa  hivyo  sheria  hiyo  ya  mtu  akipatikana  na

madawa ya kulevya, ningetaka kama ilivyo iongezwe mara dufu. 

Nikija  kwa  upande  wa  utawala  wa  mikoa,  ilizungumzwa  lakini  mimi  napendekeza  hivi,  tunapopata  nafasi  ya  kumchagua

Assistant Chief au  Chief  zitangziwe  nafasi  hizo  na  viwango  vinavyotakikana  kiutawala,  wenyewe  wafanye  application,  halafu

itakapofika wakati wa kuchagua, tupatiwe majina either matatu au manne, ambayo yameonekana hawa wamefaulu kulingana na

kiwango kinachotakikana na utawala.   Halafu majina hayo turudishiwe ndio  tupige  kura  tumchague  yule  tunayetaka.   Awe  ni
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Assistant Chief au Chief.  Kwa njia hiyo, hao ndugu zetu hawa watawala wetu, kwa vile hawana transfer iwapo ameshindwa na

kazi, basi  tutakuwa  tukipata  watu  ambao  wanaweza  kutoa  huduma  ambayo  inatazamiwa  na  watu  wake.   Na  vile  vile  kadri

madiwani na wabunge walivyo na time limit, pia na hawa, ikiwezekana wawe na time limit.  Nafikiri singekuwa na mengi zaidi ya

hapo, nataka kuwashukuru macommissioner.  Asanteni kwa kunisikiza.

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Edward Mghangi kwa maoni yako, huyu ni Councilor katika eneo hili, na sasa  tutamwita

Bwana Aren Mwangima.  Aren Mwangima?  Samahani.

Robert  Mwangoma:   Kwa majina naitwa Robert  Mwangoma kutoka hapa hapa Wundanyi.  Kwa  maoni  yangu  mimi moja

binafsi, mimi ningetaka tuwe na Prime Minister, na President awe ceremonial.  President awe ceremonial in that, awe ni mtu kazi

yake ni kusign majadiliano yale ambayo  yamewasilishwa  na  bunge,  asiwe  na  mamlaka  juu  ya  bunge.   Yeye  awe  ceremonial

President,  a-observe  kama Labour Day, Madaraka  Day, Kenyatta  Day au Jamuhuri Day.  Asiwe na mamlaka  juu  ya  bunge.

Asiwe decision ambayo imefanywa na bunge au anaweza kui-revoke.  Aheshimu mamlaka ya bunge.  

La pili, hii ni kwa maoni yangu mtu ambaye amefika miaka  zaidi  ya  themanini  sioni  haja  kama  ana  lazima  ya  ku-vote.   Kwa

sababu mtu kama huyu, hii ni exercise ambaye inataka mtu awe katika sober mind.  Aelewe ni kitu gani kinaendelea.  Mtu kama

huyu ukimpatia  nafasi  ya  kupiga  kura  na  tunaona  nchi  vile  ilivyo  kuna  watu  wengine  ni  maskini,  anahongwa  anapewa  pesa,

anasahau  vile  anatakikana  kufanya  ni  very  important  kwa  miaka  tano  hatutapata  mtu  kama  yule.   Mtu  kama  huyo

anadanganywa  kwa  sababu  ya  umri  wake  na  kufanya  mambo  hayaeleweki,  anafanya  kitu  ambapo,  ni  ile  kura  yake  ni  very

important,  inapitisha mtu  ambaye  hatakikani  na  yule  anatakikana  anakosa.   Kwa  hivyo  hatupendi  mambo  kama  hayo.   Mtu

kama amefika zaidi ya miaka themanini, hana lazima ya ku-vote,  tunaweza kumwaambia apumzike.  Vile ninavyoweza kusema

ni kwamba wakati  kama  huu  wa  mfumo  wa  vyama,  tunaona  kwamba,  chama  kimoja  kikipewa  utawala  zaidi,  tutapata  wale

wengine  ambao  wanapata  nafasi  katika  upande  wa  upinzani,  tuna  ona  kwamba  wanapata  huduma  hafifu  katika  serikali.

Tunataka  serikali  au  Katiba  itengenezwe  ambao  inasema  level  ground,  kwa  viwanda  vyote  na  huduma  zipeanwe  kwa  watu

wote  bila  kuchagua  mtu  anatoka  chama  gani,  ama  yupi  anatoka  chama  kipi.   Tunataka  level  ground  kwa  vyama  vyote  na

huduma zipeanwe kwa serikali kwa watu, kila mtu awe hakuna kubaguliwa kwa sababu anatoka chama fulani au vipi.  Hayo ni

maoni yangu hayo.

Mengine mengi ambayo nilikuwa nataka kusema pia yameshazumgumzwa na wenzangu.  Kwa hivyo lingine ambalo  ningetaka

kutilia mkazo tu kidogo ni kwamba, kwa sababu sitaki President  awe above the law, mimi kwa upande wangu ninapendekeza

kama wenzangu kwamba akifanya kosa apelekwe kotini kama mtu mwingine yeyote.  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Ratanya:  Bwana Herdson Kaniki.  Herdson Kaniki?  Hayuko.  Kuna Mwanyika, Reverend yupo?  Karibu.

Rev.  Mwonda:   Jina  langu  ni  Rev.  Ndika  Mwonda,  mimi ni  kasisi  wa  kanisa  la  kiangilikana.   Nashukuru  kwa  nafasi  hii.

Mwanzo  ningependekeza  kwamba,  Katiba  ya  Kenya  iwe  na  utangulizi  unaoeleza  kinachounganisha  watu  wa  Kenya.   Kwa
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mfano iwe kwamba sisi watu wa Kenya tumeunganishwa na common struggle, ili kuondoa bila la kusema kwamba kuna kabila

fulani waliopigania uhuru au pengine wanafaa zaidi.  Iwe kwamba it is a common struggle. 

Pili, iwe utangulizi ambao unatueleza national pride.   Sisi furaha yetu kuwa wakenya ni nini?  Jambo la  pili  ningependa  tuende

kwa urais.  Rais mamlaka yake, nguvu zake zipunguzwe maana ni nyingi mno.  Tena Rais asiwe anaonekana kama ni mzee wa

kijiji  kwa  mfano  KBC  au  vyombo  vya  habari  vinapomtangaza  Rais,  kwamba  amehudhuria  mazishi  kwa  kijiji  chake,

amehudhuria arusi kwa kijiji chake, ameenda kanisani kwa kijiji chake, lakini Rais aonekane kama a national figure.

Na  jambo  lingine,  linalohusikana  na  urais,  Rais  tunataka  awe  ni  mwanakenya,  mwenye  miaka  arobaini  na  tano  au  zaidi,  na

asizidi miaka sitini na tano.  Na tena Rais awe na kiwango cha juu cha elimu, awe graduate.   Pia napendekeza wabunge wawe

na kiwango cha juu cha elimu.  Ma-councilor  pia wawe na kiwango cha juu cha elimu, at  least  form four,  lakini  lazima  wawe

wameenda college fulani.  Wasiwe watu tu wamepotelea form four halafu wakaachia hapo.  Wawe wamesoma college.  

Jambo langu la tatu linahusu familia.  Nataka  Katiba mpya itetee haki za kifamilia.  Ijue  kwamba  kifamilia  is  the  basic  human

unit,  ambayo  inajenga  nchi  nzima.   Kwanza,  katika  familia  nataka  niseme  haki  za  akina  mama  na  mabwana  zote  lazima

zizingatiwe.  Na  Katiba isigawanye nchi ya Kenya  iwe  kama  kuna  nchi  mbili,  nchi  ya  wanawake  na  nchi  ya  wanaume  lakini

ijenge  nchi  moja  ambayo  imeungana.   Maana  tunaposema  haki  za  wanawake,  haki  za  wanaume  inakaa  ni  kama  nchi  mbili

tofauti.  Haki za watoto lazima ziangaliwe, maana kuna shida kubwa hasa,  watoto  kudhulumiwa, yaani kwa mfano kuna sexual

exploitation ya watoto,  na  ambaye  atapatikana  na  sexual  exploitation  ya  watoto  iwe  ni  mhubiri,  iwe  ni  nani,  lazima  afungwe

kifungo  cha  maisha.   Katika  familia  pia  wanawake  wasichukuliwe  kama  vitu  tu  vya  kuwa-possessed  yaani  wanawake

wamechukuliwa kama vitu  vingine  kama  mashamba,  vitu  kama  ng’ombe,  mara  wanapofikia  wakati  wa  kuolewa,  wanawake

hupewa gharama, kama hakusoma hata nursery wazazi wake watasema basi  leta shilingi elfu ishirini, maana  anafananishwa  na

elfu ishirini.  Kama  alisoma  primary  itasemekana  leta  elfu  thelathini,  kama  alifika  form  four  hamsini,  kama  alifika  college  mia

moja, kama ni university mia mbili na kadhalika, yaani mahari yasitolewe kama alama ya kuwafanya wanawake kama vitu tu vya

gharama.

Com. Salim:  Badala yake

Rev. Mwonda:  Badala yake watambuliwe kama wanadamu wenye heshima.  Chochote kile kinafanyika kifanyike kama watu

wanatambuliwa kama wenye heshima.  Jambo lingine la watoto  tunao watoto  wanaoitwa disabled.   Ningependekeza kwamba

hawa watoto  wanaoitwa  disabled  wasiitwe  disabled  kabisa  maana  si  disabled  maana  wana  special  talents.   Tuseme  watoto

walio na talanta tofauti lakini jina la disabled lisitumike  hapa  Kenya  hata  ikiwezekana  dunia  nzima.   Wengine  wamebadilisha.

Na hawa watoto  ambao ni special  talented wawe intergrated kwa shule za  nyumbani  mwao,  badala  ya  kusafiri  mbali  kupata

elimu,  kwa  mfano  kama  ni  kipofu  asafiri  Thika  au  asafiri  Mombasa,  lakini  akae  pale  pale  kwa  mazingara  ambaye  yeye

anayaelewe  na  afundishwe  vizuri  na  waalimu  wasim-harass  huyo  special  talented  child.   Na  hii  itasaidia  kwa  sababu
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wanaposoma kwa kufikia chuo kikuu wanapata shida kubwa kwa sababu walizoea kuwa in special schools.  

Jambo  lingine,  linahusu  elimu,  elimu  ningependekeza  Katiba  hii  iweke  mzigo  zaidi  kwa  elimu  yetu  kwa  sababu  watoto

wanaoenda  nursery  school  mara  nyingi  wanafundishwa  na  watu  ambao  hawajahitimu  masomo  ya  kufundisha,  kwa  hivyo

napendekeza  kwamba  nursery  school  zote  zifundishwe  na  P1  teachers,  ambao  wataingia  moja  kwa  moja  kwa  TSC.   Pia

primary schools,  ningependekeza Katiba iwezeshe watu wenye elimu ya juu zaidi pia wafundishe primary  schools  kwa  mfano

graduate pia waweze kufundisha primary schools ili tuendelee kuimarisha viwango vyetu vya elimu  kama  nchi  zingine.   Najua

wengine watakasirika lakini huo ndio ukweli wa mambo kwamba graduate pia wafundishe primary schools.

Mwisho  namaliza,  tunayo  freedom  of  worship.   Tunafurahia  hiyo  lakini  tungependa  hii  freedom  of  worship,  iweze  kuekewa

vipengele fulani, ili mtu akiwa  na  uhuru  wake  wa  kuabudu  asiweze  kuwatatiza  wengine.  Kwa  mfano  kama  utapiga  makelele

usiku sana ukiwa unaomba na wengine wamelala kwa estate,  basi  mtu huyo achukuliwe hatua.   Tafadhali samahani sana Local

Government ningependekeza kwamba wasimamie pia mambo ya elimu na barabara pamoja na health.  Asanteni sana.

Com. Ratanya:  Asante Reverend kwa maoni yako na sasa tunamuita Lucy Mkamburi.

Lucy Mkamburi:  Kwa majina mimi naitwa Lucy Mkamburi, ninatoka hapa Wundanyi.  Mimi ni mfanyi biashara ya mitumba.

Ningetoa pendekezo langu kwa upande wa biashara hii ya mitumba, biashara hii ninaona kama imedharauliwa sana na watu wa

County Council.  Katika County Council sijui ni hapa Kenya peke  yake,  ni Wundanyi peke  yake ama ni Kenya nzima.  Zaidi

huwa tunaotoa license ya elfu moja na  mia  mbili  na  hamsini  halafu  na  pesa  za  ziada  zingine  zinakuja  kukusanywa.   Umeuza,

hujauzwa  unachukuliwa  nguo  zako  unanyanganywa  na  kupelekwa  ofisini  kama  huna  hiyo  shilling  hamsini.   Na  ambapo

tukihesabu hamsini  kwa kila mwaka ni shilling elfu kumi na nane.  Hiyo Tumeona ni unyanyazaji.

Pili, usafiri kwa upande wa barabara  hii ya Taveta.   Wafanyi  biashara  sisi  hapa  Wundanyi  akina  mama  tunapata  taabu,  sana

kwa upande wa biashara, maana tunanyanyaswa sana.  Kama kuna kifungu kinachoonyesha tufanye hivyo, tafadhali iondolewe

maana  unalipa  license  na  kuna  pesa  zingine  zinakuja  kuchukuliwa  hapo  tunaumia  na  wewe  ndio  unayetegemewa  nyumbani.

Wengi  wetu  hapa  hatutegemei  mabwana  zetu  maana  bwana  akipata  pesa  haangalii  nyumba.   Bibi  mwenyewe  ndio

anayetegemewa ndani ya nyumba hiyo.  Tena biashara ya kuenda Taveta hadi Wundanyi. Barabara hizo zimetengewa pesa kwa

muda  mwingi  lakini  hizo  pesa  hazitengenezi  hiyo  barabara.   Nataka  ikiwa  kuna  mtu  amepitiwa  pesa  na  hajatumia  katika

barabara hizo na hataki kutengeneza barabara hizo tafadhali mtu huyo achukuliwe hatua na ashitakiwe na kulipa hizo pesa.

Kwa  upande  uchumi,  kwa  mfano  mikopo.   Mikopo  itolewe  ya  kusaidia  akina  mama,  na  asilimia  ya  hali  ya  chini.  Mikopo

inatolewa na iko juu sana hata akina mama tunashindwa kuchukua mikopo na kwenda kujisaidia kwa upande wa mashamba.  

Upande  wa  matibabu  yaweze  kuwekwa  free,  yawe  na  madawa  ya  bure.   Clinics  za  watu  binafsi  ziondolewe  na  kutupiliwa
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mbali.  Tuwe na kutegemea hospitali peke yake.  

Kwa upande wa ma-chiefs, wawe wakichaguliwa na wananchi peke yake.  Na tusiwe na sub-chief.  Chief mwenyewe anatosha

peke  yake.   Raping.   Mwanamume  au  mama  akipatakana  amenajisi  mtoto  mdogo,  tafadhali  achukuliwe  na  ashtakiwe  na

kifungo  chake  kiwe  ni  kifo  au  kufungwa  maisha.    Traffic  barabarani.   Traffic  Police  barabarani  hasa  barabara  ya  kutoka

Wundanyi  kuelekea  Mombasa  wamezidi.   Tuwe  na  kituo  kimoja  cha  traffic,  na  hao  traffic  wasiwe  ni  watu  wa  kuhongwa

hongwa.  Wawe ni watu wameandikwa kazi na wasiwe wasitegemee   hongo.    Mshahara  wake  unatosha.   Mwenye  matatu

tafadhali asiruhusiwe kutoa pesa na kumuhonga traffic.  

Upande wa uchumi wa hapa Kenya.   Mwanakenya yeyote,  Rais au wabunge au mawaziri  au  kuna  waziri  au  mkenya  yeyote

asiruhusiwe kuwa na account katika nchi za nje.  Account zote zifunguliwe hapa Kenya.  Asanteni.

Com. Ratanya:   Sasa  namwita Bwana Samuel Mwamburi,  Samuel Mwamburi?  Yuko?   Richard  Mwangi,  hayuko?   Philip

Mbale?  Ametoka?  Nasikia ametoa memorandum akaondoka  kwa hivyo tutampatia alama ya kukuweko.   Tutamwita Hassan

Mukara, Hassan Mukara?  HarrisonMwachala, HarrisonMwachala? Huyo ameondoka.  Victor Mkanguo?  Hayuko.  Dorothy,

Dorothy yuko?   Dorothy Mwadio sasa tuko na taabu ya kusoma majina.  Yuko Dorothy hapa?  Ameondoka?  Alright.  Esther

Chovu yuko, karibu Esther.  Olefiwa Risanga, Olefiwa Risanga?  Yuko?  Karibu. Edwin Lenjo?  Hayuko?

Raymond:   Commissioners wa Katiba,  masame coordinator,  na  Waisanga  wose  mwasinda  mana?  Nashukuru  wote  ambao

mumekuja, kuchangia hii mambo ya kugeuza Katiba, hasa nashukuru akina mama kwa mfano Mary Mwamodo,  Mwamburi na

wengine,  wazee  na  vijana  na  walemavu  wote.   Walemavu  mimi niko  na  personal  views,  ndio  maana  nasema  nasikiza  sana

walemavu  maanake  mnajua  kijana  wangu  vile  wengi  wenu  mnajua,  ni  mgonjwa  na  yuko  blind  kwa  hivyo  ninasizitiza  sana

walemavu pia wawe kwenye hii Katiba.  Kwa sababu ya muda mchache nitasoma memoranduma ya wazee,  Council of elders

ya Taita Taveta ambao wamenitumia mimi kama mjumbe wao.   Mimi kwa majina naitwa Raymond Mwangola,  natoka Mbale,

Wundanyi Constituency.  Kwa sababu ya muda nitafupisha maneno hapa ingawaje memorandum yetu  ni  ndefu  kidogo,  lakini

niwie  radhi  kidogo  nitoe  dibaji  ambaye  ni  introduction  ni  wasomee  kidogo  muelewe  ya  kwamba  vile  tulivyokutana  na

tumekubaliana.  

Dibaji ni kwamba sisi wajumbe wa Waisanga  tukiwa  watu  kadhaa,  ni  kwamba  na  tukiwa  tunawakilisha  wilaya  yetu  yote  ya

Taita Taveta na pia tukiwa tunawakilisha  sehemu  mbali  mbali  hasa  viongozi  wa  vijana,  wazee,  wanawake,  dini,  siasa,  elimu,

wafanyi biashara,  wafanyi kazi na walemavu.  Those people  who will interfere kwa sisi watu wa mkoa wa  Pwani,  tuna  utajiri

mkubwa sana, na kwa karne nyingi za kihistoria na wa utamaduni.  Tukitambua kuwa kwa miaka thelathini na saba  tumeonewa

sana, tumenyanganywa sana, tumeporwa sana,  tumepuuzwa na kudharauliwa sana,  tumenyanyaswa sana katika nyanja zote za

kisiasa; kijamii, kiuchumi, kielimu na kwa kila hali.  Huko tukiwa na nia ya kuunda umoja na ushikamano wa kupambania haki,

usawa, maisha, na kiutu na maendeleo.   Tukizingatia  kuwa  kuna  haja  kubwa  sana,  ya  kuwa  vuguvugu  la  mageuzi  na  Katiba
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mpya ya kitaifa na kutushirikisha kikamilifu kama wananchi na kama binadamu katika harakati za kuleta Katiba yenyewe.  Huku

tukitambua kwamba kuna njama ya kuwazuia wananchi,  kushiriki kikamilifu katika kuandika Katiba ya kitaifa ambayo inahusu

kila mtu nchini.  Katika kongomana hili, la kihistoria hivi leo tunaafikiana na kuazimia ifuatavyo. Azimio kuhusu swala la Katiba

mpya.   Mtanisamehe  sana  ni  ndefu  lakini  nimechukua  point  mbili  tatu  ili  ya  kwamba  tufupishe  kulingana  na  wakati  na  watu

wamechoka  na  najua  watu  wamekuwa  na  njaa  sana  hata  macommissioners  naona  wamechoka  choka  sana  wanaharakisha

watu.  Haya basi asante.

Azimio kuhusu Swala la Katiba mpya, ni kwamba tuwe na Katiba ya mfumo ya utawala wa majimbo Kenya ikiwa na maana hii

………

Interjection:  -------------  inaudible

Raymond:  Kwamba kila mwananchi wa Kenya awe na uhuru wa kuishi na kuwa na mali popote  nchini atakapochagua yeye

mwananchi.  Katiba mpya ihakikishe, kwamba kiongozi yoyote yule wa kitaifa kuanzia Rais,  Waziri Mkuu, mawaziri, wabunge,

madiwani,  mabalozi  na  kila  anayeshikilia  wadhifa  wa  umma,  watatolewa  kutoka  kwa  nyadhifa  zao  wakati  wowote  ule,

ikidhibitishwa kuwa wanashindwa kutimiza majukumu yao ya kazi ya umma. 

Katiba mpya ihakikishe wananchi wana uwezo wa kuwashtaki na kuwanodoa madaraka Rais, waziri mkuu, mawaziri, wabunge

pamoja na kila anayeshikilia wadhifa wa umma, punde   wapatikanapo na makosa.  

Azimio kuhusu ardhi na rasilmali yetu.  Pwani imetunukiwa rasilmali nyingi ambazo zikitumiwa vizuri kwa manufaa ya watu wa

Pwani na ya kitaifa, zitasaidia kuondoa umaskini na kuleta  maendeleo  na  ufanisi  mkubwa  nchini.   Rasilmali  hizi  ambazo  tuko

nazo hapa Pwana ni wananchi wa Pwani wenyewe, utamaduni, ardhi,  madini, mbuga  za  wanyama  wa  pori,  misitu,  mimea  na

mazao  ya  ardhi,  viwanda,  maandari,  mahoteli  na  utalii,  mifugo,  masoko,  bahari  na  rasilmali  zake  na  bandari  na  kadhalika.

Rasilmali zilizoko Pwani ni haki ya wapwani na hivyo wapwani watapambania haki  za  kuhakikisha  kuwa,  wanafaidi  ipasavyo

kutokana na rasilmali zao.  Azimio kuhusu maswala yao, huduma za afya---

Interjection:  -------------------------------------  ( inaudible)

Raymond:  Sisomi yote nasoma point, haya ni point mimi nasoma.  Huduma za afya.  Kuwe na matibabu na madawa ya bure.

Naona vile ninaharakisha Bwana commissioners.   Wacha nipunguze kidogo.   Kuhusu elimu.  Kuwe na elimu  ya  bure  kuanzia

shule ya vidudu hadi ya msingi.  Kwamba mfumo wa elimu ya 8-4-4  uondolewe na badala  yake tuwe na mfumo wa 7-4-2-3.

Walemavu  wapewe  elimu  bure  kuanzia  vidudu  mpaka  chuo  kikuu.   Lingine  ni  swala  la  wakulima.   Wakulima  tunasema  ya

kwamba  serikali  itoe  kikorobezo  na  kuendeleza  kilimo  kwa  kuhakikisha  wanatekeleza  michango  ya  kuhakikisha  wakulima

wana  ardhi  ya  kutosha,  mbolea,  mbegu  bora,  vifaa  vya  kisasa  kama  sector  na  ushauri  kuhusu  kilimo  bora.  Kuhusu  fedha.
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Serikali atakayepatika amekwepa kulipa ushuru wataifa, akamatwe ashtakiwe, ahukumiwe na mali yake itaipishwe mara moja.  

Mazingira:  Tuwe na sera  na mkakati  wa kimaendeleo na kulinda na kuifadhi mazingira kwa ajili ya vizazi  vya  leo  na  vijavyo.

Mali asili, kwamba mali ya asili inufaishe kwanza mwananchi wa sehemu mali asili hizo zilipo.  Kisha na taifa lote kwa ujumla.  

Azimio  kuhusu  maswala  ya  utawala  na  uongozi.    Kwamba  wananchi  kutoka  mashinani  washirikishwe  katika  kuhifadhi  na

kusimamia rasilmali, ulinzi, na usalama, mahakama na kuathiri sera za kitaifa.  Pia kwamba wananchi kila pahali na kila kiwango

wahamasishwe kutetea maslahi yao,  utawala wa kidemocrasia na uhuru wa kitaifa.  Azimio kuhusu Kenya tuitakayo,  kuwe na

kuelimishwa kuhusu Katiba,  kwa  mikutano  ya  hadhara.   Kuwe  na  kuelimishwa  kuhusu  Katiba  katika  makundi  au  mashirika

yaliyoko, kama kadhalika ya vijana na kadhalika.  

Azimio kuhusu nyongeza.  Kusiwe na ubaguzi wa kikabila, kirangi kidini au kijinsia katika kupeana hati za kitaifa kwa wananchi

kama vipande,  card  za kura na passport.  Azimio nafikiri la mwisho ni kwamba baraza  la  …(inaudible)  Waisanga,  Council  of

elders,  elders  Taita  Taita,  pamoja  na  washiriki  wake  wa  Taita  Taveta  tuna  laani  chama  zozote  zinazofanya  na  kuwapora

wananchi wa Pwani na wakenya haki zao ya kusiriki kikamilifu katika uandaji wa Katiba mpya ya kitaifa.  Na pia kwamba kwa

sababu hii, sisi wataita tuliokusanyika hapa leo, tunaunga mkono juhudi zozote zinazofanywa na mtu yeyote yule au shirika lolote

lile, kupigania Katiba mpya ya kitaifa tuitakayo. Katiba itakayoundwa na wananchi wa Kenya wenyewe. Azimio hili limejadiliwa

  na limeshirikishwa na kongomano la kwanza la council of elders Taita Taveta mnamo tarehe kumi na moja,  mwezi wa kwanza

mwaka wa 2002.  Asanteni sana.

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Mwangola kwa maoni yako kwa niaba ya chama chako na tukiendelea mbele,  tutamwita

Bwana Michael Mwandembo. Yuko?

Michael  Mwandembo:   Kwa  majina  mimi naitwa  Michael  Mwandembo  kutoka  hapa  Wundanyi.   Mapendekezo  yangu  ni

kama ifuatavyo.  Katika Katiba  mpya  ambayo  tunayoitayarisha  ningependelea  kuona  kwamba  pombe  hii  ya  kienyeji,  lazima

imehalalishwa  na  pia  license  kutolewa  ili  kufuatia  mawazo  yetu  ya  kitamaduni  tuchanjie  katika  uchumi  wa  jamii  yetu.   Pia

ningependelea  kuona  kwamba,  tungekuwa  na  serikali  ya  Local  Government  instead  ya  Administration,  Provincial

admninstration.  Pia Rais, ningependelea kuona kwamba hangejihusisha na siasa za vyama, bali angekuwa ni Rais ambaye si wa

chama chochote cha kisiasa.

Katika swala la umilikaji wa ardhi,  ningependa kuonelea kwamba wananchi wa  kawaida,  lile  shamba  lake  ambalo  amemiliki,

basi liwe ni lake na wakati  kama serikali iko na mipango ya kulitumia, asije kutatizwa.  Serikali lazima iafikiane na mwananchi,

huyo  na  wakubaliane,  ndio  wawe  njia  ya  kuchukua  shamba  lake.  Katika  Katiba  pia  ningependa  kuonelea  kwamba  kuna

inalinda  sana  na  kuchunguza  viongozi  wa  serikali.  Yeyote  ambaye  atakaye  afikiwa,  au  atakayehusika  na  kashifa  zozote  za

corruption, basi asiruhusiwe kuchaguliwa kuwa President au nominated, an elected katika ofisi yoyote ya kiserikali.  Halafu kwa

shughuli  za  kisheria,  ningependa  kuanzishwe  tume  ya  kusimamia  shughuli  za  kisheria,  Judicial  Council,  ambaye  itahusika
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kusimamia mienendo ya ma-judge na pia kuwadhibu wakati wamefanya makosa,  wameenda kinyume na sheria.   Pia kutakuwa

tuseme  Judge  mkuu,  ambaye  atachaguliwa  na  Rais,  sasa  hiyo  inakuwa  anachanganya  shughuli  za  kiserikali  na  shughuli  za

kisheria  ambapo  sasa  haijulikani.  Halafu  adhabu  ya  Chief  kama  ingewezekana  tafadhali,  Katiba  siku  ijayo  adhabu  ya  Chief

itolewe.  Na Katiba lazima ihakikishie raia, ipatie mwananchi raia uhuru wa kutembea na kuongea kama kutoa maoni.  

Katika  mambo  ya  elimu,  elimu  ingetakikana  iwe  ya  bure  kuanzia  kiwango  cha  nursery  school,  ikiwezekana  mpaka  primary

level.  Hayo ni mapendekezo yangu na asante sana.

Com. Ratanya:   Asante,  sasa  tutamwita Bwana Julius Mwanyia.  Julius Mwanyia?  Ashaondoka.  Tunaomba  wale  wajamaa

ambao  wataondoka  wajua  kwamba  kesho  tutaendelea  kuwa  hapa  Wundanyi  pahali  pengine  na  tunaomba  watafika  kutupa

maoni yao huko.  Sasa tamwita Bwana Yuta Mwambugu.  Oh kabla ya hapo samahani kuna jina hapa limecharazwa kama sign.

  Tony Tole, Tony Tole yuko?  Karibu.

Tony Tole:  Hapa nina maoni yangu binafsi hapa ambaye inasema kwamba mamlaka Rais yapunguzwe.  

Interjection:  --------  (inaudible)

Tole:  Mimi kwa maoni yangu ninaona mamlaka ya Rais yapunguzwe, na tena ningependelea awe chini ya sheria,  na akifanya

kosa lolote ashtakiwe, apelekwe mahakamani kama mwanadamu yeyote.  Na uhuru na maamuzi ya Rais kutumia mamalaka ya

(inaudible) uhuru wa (inaudible) kuwa wanasheria na sasa tunaagizwa. Mkuu awe ameteuliwa na Tume ya serikali.

Interjection:  -----------  (inaudible)

Tole:  Jambo lifae kuwa mkuu wa sheria atabaki kuwa afisa aliyeteuliwa na Tume kwa kufanya kazi zake za mshauri mkuu wa

kisheria wa serikali.   Rais apokonywe mamlaka aliyonayo, kuwafuta watumishi wa umma.  Jukumu lake ni kuwa  futa  kazi  au

kuwaadhibu watumishi wa umma, awachiwe Tume ya utumishi wa umma.  Mamlaka ya Rais --

Interjection:  -----------inaudible

Tole:  Jukumu ya kuwafuta kazi ama kuwaadhibu watumishi wa umma kuna paswa kuachuwe badala  ya Rais kufuta Tume ya

utumishi wa uma.  Bunge linapaswa kuwa na staff maalum, au linahitaji kujiaangalia ratiba ya vikao vyake.  Wadhifa wa sasa  wa

Rais,  kwenye  mamlaka,  unapaswa  kuvunjiliwa  mbali,  na  mahali  pake  kuchukuliwa  na  waziri  mkuu.   Rais  nafasi  yake

itachukuliwe na waziri mkuu. Rais atakayechaguliwa na wananchi atakuwa baba  wa taifa asiwe na uwezo wa kuendelea,  asiwe

na uhusiano wa chama chochote cha kisiasa.  Mamlaka ya Rais yatakuwa ni ya kisherehe kama vile kuwalaki waeni mashuhuri,

kutoa tuzo za kiheshima, na nishani, na kuongoza ufunguzi rasmi wa vikao vya bunge.  Kuna haja ya kulipatia bunge mamlaka
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ya kufunguliwa mashtaka Rais,  na ikiwa anapakipatikana na hatia tumlazimishe kujiuzulu kwa sababu ya kufunguliwa mashtaki

ya rais ni pamoja na ukiukaji wa sheria,  au Katiba au kuhusika  na  ufisadi  wakati  wa  utumishi  wake.   Waziri  mkuu,  mwenye

mamlaka  makuu  atakuwa  kiongozia  wa  chama  cha  kisiasa  kinachopata  ushindi  mkubwa  wakati  kura  zikipigwa.   Wabunge

watakuwa na uhuru wa kumfuta waziri mkuu akiwa hasimamii serikali.

Jambo  lingine  ni  juu  ya  sheria.   Sheria  lazima  imulinde  mwananchi  yeyote  mkubwa  hata  mdogo  na  rasilmali  za  wataita  hii

zinufaishe wataita wenyewe.  Madini,  National Parks,  gate fees,  land  ownership.   Yaani  ninasema  kwamba  sisi  hapa  wataita

tumenyanyaswa kwamba 62% ya National Park, gate fees hatupati, yote inaenda Nairobi.  Kwa hiyo tunaona ni haki,   hii mali,

hizi pesa zetu ambazo zinakusanywa hapa, turegeshewe sisi at least if we can get 75%.  Jambo lingine ambalo linaharibu uchumi

wa  taifa,  ni  kwamba  serikali  imetunga  mambo  ya  VAT,  ndio  naona  biashara  zikaporomoka  namna  hii,  unaeza  kuta  mtu

amefanya biashara analazimika kulipa VAT na anakuja anafanyiwa assessment yake,  pengine  unakuta  ameshikiwa  vitu  vyake

anataka kuna diwa. Kwa hivyo mimi naomba Katiba ya VAT iondolewe, na itafutwe njia  nyingine  ya  kukusanya  kodi  kuliko

kuwekelea  wananchi  VAT.   Na  kusema  mgawanyiko  wa  cost-sharing  katika  hospitali,  unaona  hauna  maana  yeyote  kwa

sababu, unakuta wananchi wanatoa pesa kwa hospitali, wanalipa kisha akifika kule anaambiwa hakuna dawa,  anaagizwa aende

kwa private clinic.  Kwa hivyo aina maana.   Tungeomba kulingana na serikali ya kale ilikuwa inatwambia ati madawa  ni  bure

kula ni bure,  ninaomba wakati  huu wanapojiita new  kanu  ------  (tape  Stopped).   Tungeomba  pia  tuletewe  daktari  hospitali

maana hatuna madaktari na watu wetu wanakufa usiku na mchana.  Ni hayo nilikuwa nayo.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Tole, sasa Bwana Nyusa Mwambuku? Ameondoka.  Andrew Malago.

Andrew Malago:  Kwa jina naitwa Andrew Malago kutoka Mgange Location.   Mapendekezo yangu kuhusu urekebishaji  wa

Katiba, kitu cha kwanza mimi napendekeza majimbo.  Majimbo tunayo nahitaji kwa sasa  ni kusimamia rasilmali na kushirikisha

kwa  mwananchi  mdogo  kuanzia  chini,  uamuzi  upewe  mwananchi,  hasa  kwa  kusimamia  rasilmali  zake,  kama  vile  tulivyo  na

mambo ya Tsavo National Park,  tuwe na mambo ya madini, ardhi na maji, na uajiri tunajua ya kwamba uajiri umekuwa haba

sana  kwa  mikoa  hasa  huku  Pwani  na  wilaya  ya  Taita  Taveta,  kwa  hivyo  ningependekeza  kwamba  utaratibu  wa  kusimamia

rasilmali tupewe uajibikaji kuanzia wilayani.  

Jambo la pili ni kuhusu mamlaka au uwezo wa Rais Moi.   Rais wetu yeyote yule atakayekuja  kesho awe chini ya sheria,  asiwe

juu  ya  sheria.   Lazima  sheria  iwe  kwa  kila  mtu,  mtu  akifanya  kosa  fulani,  sheria  ichukue  wadhifa  wake.   Utawala,  kuhusu

mambo  ya  utawala,  ningependekeza  tuanzie  uchaguzi  kama  ni  Assistant  Chief,  achaguliwe  na  wananchi  kama  vile

tunavyochagua  wazee  wa  vijiji.   Chiefs  wachaguliwe  na  mwananchi,  D.O.  achaguliwe  na  mwananchi,  D.C.  achaguliwe  na

mwananchi pamoja na P.C, ili kusudi kama mambo ya maendeleo ya wilaya ianzie kwa mwananchi wa Kenya kabisa.  Mambo

ya  maofisa  ama  mfanyi  kazi  mstaafu  ningeomba  kwamba  serikali  iwe  ikizingatia  malipo  ya  yule  mtu  ambaye  amestaafu  vila

anapewa notice, barua ya notice iambatane na malipo yake alipiwe mahali amefanyia kazi.   Retirement,  siku ile anenda ku-sign

anatoka kazi basi  apate  cheki zake hapo hapo,  bila kushurutishwa kwenda Mombasa,  Nairobi,  au mahali pengine,  isipokuwa
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kulingana na ile ofisi yake mahali anafanya kazi.   Halafu ni kwamba akisha-retire  asiruhusiwe kupatiwa  nafasi  yoyote  ya  kazi.

Kuna vijana  wengi  ambao  hawana  kazi,  mtu  akisha-retire  apatiwe  nafasi  ya  kupumzika  nyumbani,  asipewe  uwezo  wowote,

wala ashishughulikiwe.  

Mambo ya ufisadi: napendekeza kwamba mtu yeyote atakayepatikana na ufisadi, kama ni ofisa anafanya kazi ofisini, ameomba

kitu kidogo ashtakiwe na alipie jina la serikali kwa kulichafua, agharamike kwa kufungwa isiyopungua miaka miwili  au  mitatu,

kwa ufisadi, na yule ambaye anachelewesha kama ni malipo ya mtu fulani, naye ashtakiwe kwa kuharibu jina la serikali ama la

ofisi maana tayari amechafua jina la serikali kwa ufisadi na kutumia njia mbaya kwa wadhifa wake pale.

Mambo ya police,  na ma  AP  na  GSU,  tunaomba  ishirikishwe  ziwe  pamoja  badala  ya  kugawanya  GSU,  CID,  AP,  iwekwe

kuwa kitu kimoja.   Mambo ya elimu, ningeliomba elimu isimamiwe kikamilifu, maana elimu imezoroteka sana,  na hatuoni dalili

zozote  nzuri  na  manufaa  ya  elimu  kesho.  Usimamizi  umekuwa  mbaya,  kwanza  hasa  usimamizi  wa  B.O.G  na  PTA,

wanapochaguliwa  kupitia  uwezo  wa  wabunge,  hawa  wanasiasa  ndio  wanazorotesha  elimu  maana  wamechagua  mtu  ambaye

yeye anakusikiza lakini haizingatii elimu ama manufaa ya watoto  au ya elimu.  Kwa hivyo ningezingatia kwamba BOG na PTA

iwe ikichaguliwa direct  na wazazi wenyewe wanaohusika na shule hizo.  Mambo ya usimamizi wa pesa  umekuwa mbaya kwa

sababu waalimu wakuu wamekuwa na nafasi kubwa ya kusimamia pesa za shule na imekuwa badala  ya kutekeleza wajibu wao

wa  ualimu  au  elimu,  wanazingatia  kuangalia  hazina  ya  shule  iko  namna  gani,  badala  ya  kutekeleza  wadhifa  wao  wa  elimu,

wanatekeleza  corruption  na  utumiaji  mbaya  wa  pesa.   Kwa  hivyo  elimu,  BOG  ingesimamia  hizo  pesa  wao  wenyewe,

ningependekeza  BOG  isimamie,  kuanzia  mwenye  kiti  achaguliwe  na  wazazi,  chairman,  secretary  na  treasurer  awe  ni  mzazi

amechaguliwa na wazazi wenzake. Kwa hayo machache, yangu ni hayo tu.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Bwana Holliness Wakesho.  Holliness Wakesho?  Ameondoka.  Robert Mwamburi?

Robert  Mwamburi:   Mimi  ni  Robert  Mwamburi  kutoka……(inaudible)  location.  Mengi  niliokuwa  nayo  yamesemwa  na

wengine na nitapitia tu, kwa mara moja yale ambayo ni ya msisitizo. Pesa za Taifa, ningependekeza pesa za Taifa ziwe na jina la

mwanzilishi wa taifa.  Lisiwe linabadilika badilika. 

Interjection

Habari ya Katiba,  urekebishaji  wa Katiba,  ningependa Katiba hii pia  igusie  ile  nyingine  ya  mwanzo  kabisa  kutoka  Lancaster

House ambayo inazungumza juu ya majimbo, yale ambayo yangeondolewa ya  majimbo  ama  kwa  mfano  President.  Majimbo

tuseme hiyo ingerudishwa.  Regional assembly  tuwe na nyumba mbili.

Katika wizara za serikali, kusiwe na wizara moja na mawaziri wawili.  Iwe ni wizara moja waziri moja na naibu wake.   Iwe ni

mtu mmoja, kazi moja isipokuwa kazi ingine mtu anaweza kufanya iwe kama ya binafsi, ya kilimo au ufugaji.  Lakini katika kazi
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za serika ni kazi ya mtu mmoja.  Bei za vitu nafikiri zirudishwe na bei iwe ikisimamiwa na serikali kwa mfano nyama, karo  na

mambo mengine kama hayo. Kila kabila la Kenya lina uhuru wa kukaa au kuishi mahali popote  na kabila lile na pia mahali na

kabila akipatiwakibali  na kabila hilo. Uhuru wa kuabudu  uweko,  lakini  uwe  uhuru  wa  kuabudu  Mungu.   Uhuru  wa  kuabudu

mashetani, upigwe marufuku kabisa.

Siku za kitaifa ziwe tatu; Madaraka Day, Kenyatta Day na Jamuhuri Day.  Serikali za wilaya ziwe chini ya regional Government

pamoja na land committee.   Hiyo ingine imekwisha semwa. Kila mkenya awe na uhuru wa kupata  matibabu ya bure.   Halafu

kuna  huduma  zingine  zimeondolewa  kama  katika  kama  katika  Posta.   Ningependekeza  ile  Telegram,  irudishwe,  na

…(inaudible)  certificate  iandikishwe.  Hizo  huduma  mbili  zimeondoka  na  ni  za  muhimu  hapa  nchini.   Kuhusu  Post  Bank.

Ningependekeza  ingerudi  kama  kitambo  iwe  katika  Africa  ya  mashariki,  Mtu  anaweza  kutoa  pesa  Uganda,  anaweza  kutoa

pesa Kenya, anaweza kutoa pesa Tanzania.  

Mara nyingi tunazungumzia habari  ya  Chief,  lakini  Katiba  ile  ya  mbeleni  hii  huduma  ya  Chief  haiko.   Ningependa  pia  katika

urekebishaji  huu pasiwe na huduma za Chief.  Basi kwa sababu ukulima ni uti wa mgongo  wa  Kenya,  idara  ya  ufugaji  na  ya

kilimo ipewe jukumu hata kwa kujitungia sheria za kuporesha  kilimo  nchini,  au  kwa  mfano  sheria  ya  milulu  kama  wakati  wa

mkoloni kulikuwa na watu wakupima  milulu,  na  ilikuwa  inaonekana  kwamba  hiyo  isibomolewe  mweleo  ili  ilete  sura  nyingine

kabisa ya kilimo.  Kufanya  kazi  iwe  raisi  ya  utawala.  Nafikiri  kama  Councilors  waliochaguliwa,  pamoja  na  wafanyi  kazi  wa

kilimo, halafu washirikiane na viongozi  wa  kijiji.   Kama  kijiji  kimekuwa  kikubwa  basi  tutumie  mtindo  au  nyumba  kumi  kumi

kama jirani wetu wa Tanzania.  

Hivi leo pombe za kienyeji zingerudishwa, lakini kwa mtindo mwingine.  County Council ijenge vilabu, kuwe na saa kama zile za

mwanzoni, tuwe tukitoka asubuhi mpaka jioni, kutoka saa  sita mpaka saa  mbili halafu wale wanaotengeneza wapelekwe huko

kama  majirani  wetu  wa  Tanzania,  wawe  wakija  huku  na  kununua.   Kama  wanawake  ambao  wanauza,  au  wanaume

wanaosimamia huduma hiyo wapelekwe huko sokoni au kuliko jengwa wauzie huko, badala ya kuuzia nyumbani.  

Vitu  vya  anasa,  vingefaa  vichunguzwe.  Kuna  vitu  vingine  vya  anasa  vyakwazana  vijana  au  watoto,  kama  video.  Pakitolewa

license iwe hata zile zinazofaa kwa watu wazima ziwe restricted kwa watu wazima.  Lakini isiwe picha nyinginge zinaonyeshwa

watoto ambazo zina wakwaza.   Hata vitu kama kwa mfano condoms Kenya  hazingefaa  kuuzwa  kiholela.   Pangekuwa  labda

katika  kila  sub-location  duka  itawekwa  lazima  wawe  ni  watu  wazima,  sio  vijana  au  watoto.   Zingine  zina  swali.  Elimu kwa

maoni yangu, ningependa Tume ya kuajiri waalimu iwe inachunguza haki za walimu, mishahara yao,  lakini  elimu  isimamiwe  na

wamishenari kama zamani. Halafu elimu ya uraia,  pia iwe inafundishwa madarasani.   Iwapo Katiba hii tutakayounda itataka au

inapaswa kurekebishwa, ningependekeza iachiwe miaka kumi na tano ifanywe kazi kwanza,  halafu baadaye kama upper  house

itapishwa kura 75%, na senate kwa 90% halafu ndiyo tuweze kuwakisha Kenya lakini ichukue mtindo huu irekebishwe na kila

mtu.
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Langu la mwisho ni uhai.  Uhai ni Zawadi ya Mungu.  Ningependekeza pasiwe na adhabu ya kifo adhabu ya maisha, mwisho

kabisa,  hukumu  ya  maisha.   Ingine  ni  kuhusu  ndoa.   Kwa  sababu  tuliambiwa  hawa  warekebishaji  wa  Katiba  wanaweza

kuchukuwa jambo (inaudible) hilo ningependa liwe jambo (inaudible) Asante.

Com.  Ratanya:   Asante  sana  kwa  maoni  yako,  na  sasa  tutwamwita  Bwana  Wisdom  Mwamudua,  Wisdom  yuko?   Fred

Mwarabu?  Fred Mwarabu.

Fred Mwarabu:   Mimi vile mumesikia  majina  yangu  ni  Fred  Mwarabu  kutoka  hapa  Wundanyi.   Tayari  kuna  moja  ya  yale

ambayo  nimeyaandika  naona  yashazungumzwa  lakini  pengine  nitagusia.   Katika  utumishi  wa  umma,  utaona  kwamba  wazee

wengi  ambapo  wanapostaafu,  hupata  bughudha  sana  wa  kuenda  Nairobi,  kuenda  kudai  malipo  yao  ya  miaka.   So  pengine

ningesema  hivi,  wakati  Katiba  hii  inapotengenezwa  upya,  wakati  mtu  anapokaribia  ku-retire  au  kustaafu,  huyo  mtu  tayari

mambo yake,  file yake,  kila kitu chake kirudishwe kwenye  idara  yao  ili  kwamba  malipo  yake  yasimtatize  maana  wengi  wao

wanapata bughudha kuenda Nairobi, na hata Nairobi huko hawakujui.

La  pili  ni  hiyo  pension  basi.   Pengine  itayarishwe  baada  ya  mwezi  mmoja,  maana  watu  wengi  hupata  dhiki.  Mtu  akikuja

ku-retire,  hakuna,  asahatolewa  kwenye  payroll,  halipwi  chochote,  atakuwa  akingoja  pesa  zake  miaka  nenda  miaka  rudi,

wengine hata huenda wakafa hata kabla hawajaona hizo pesa zao.  Kwa hivyo kama baada ya mwaka mmoja alipwe.

Kuhusu training ya police na prisons.  Ningeomba kama ile syllabus yao yaweza kubadilishwa kidogo kwa sababu most of them

wako na ile brutality sana. Kwa hivyo kama yaweza kubadilishwa ya police na prison, ndio public relation yao pia iangaliwe.

Langu la nne ni katika mambo ya passport  na  driving  license.   Ningeomba  kama  vitu  hivi  viwe  vikitolewa  katika  wilaya,  sio

tuvifuate Nairobi.  Sisi huwa twatatizika sana kutafuta passport,  na driving license.  Itakubidi  kwenda  Nairobi,  huna  pahali  pa

kulala, hujui uwende kwa nani, halafu tena inachukua muda mrefu zaidi.

Langu la tano ni shule za kitaifa.  Jambo la kusikitisha katika mkoa wa Pwani hakuna shule hata moja ya kitaifa.  Ningeomba

kwamba shule za kitaifa ziwekwe katika kila wilaya at least one in every district.  Jambo lingine hapa ambalo limesemwa semwa

lakini pengine nitalizungumzia kidogo.   Katika kila sehemu nchi ambapo kuna rasilmali, ingekuwa vyema  igawanyiwe  kiwango

fulani.  Pia rasilmali sio ni mambo ya wanyama  tu  wa  porini  mbuga  nini  na  nini.   Utaona  hasa  katika  mkoa  wa  Pwani,  kuna

Msinga Spring ambao ndio nafikiri ndio inapatia watu maji huko Pwani hapa Mombasa.   Tungeomba kwamba kiwango fulani

pia katika hiyo revenue ambayo inatoka katika rasilmali za maji, iletwe  katika  district  hii,  na  pia  sehemu  zingine  ambazo  zina

rasilmali kama hizi, wawe wakigawanyiwa, automatically bila mambo ya kupitishwa bungeni nini, nini, hiyo si namna hiyo.

Langu  la  mwisho  ambalo  ni  la  saba,  wabunge  na  mawaziri  wawe  wakiwa  penalized,  wakati  hawaudhurii  vikao  bila  sababu

maalum.  Tukawachagua and they are  earning a lot  of  money,  and  they  are  not  representing  us  properly.   Wawe  penalized.
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They should be deducted their salaries for the days ambapo hawa-attend hizo meetings.  Asante sana.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Mwarabu, tutamwita Bwana Alex.

Alex:   Nashukuru Commissioner,  Chairman, Vice-Chairman yuko hapa,  ndugu zangu wote ambao  mko  hapa.  Mimi  kwanza

nataka  kuuliza  Bwana  ma-commissioners  kabla  sijaanza  jambo  lolote,  hii  Commission  kamili  is  it  biased  ama  haya  mambo

tutakuwa  tukitoa  kweli  yatazingatiwa.   Ningeuliza  hilo  swali  kwa  sababu  kama  kweli  kama  (inaudible)  kidogo.   Naomba

kwamba,  nauliza kwamba tuseme haya  maoni  tunatoa  kuhusu  Katiba,  ile  ukweli  mnaweza  kutuhakikishia  kwamba  yataweza

kufika huko na kuzingatiwa kweli ama tunasema tunaweza kushinda kutwa hapa lakini kumbe yote tunayoongea yakifika huko

hayana maana yoyote.  Ningeomba kidogo mnithibitishie kabla sijaongea.

Com.:  ----------------  inaudible

Alex:   Asante sana maana nilikuwa na wasi wasi kidogo kwa sababu mwajiri wenu pengine  mnaeza  kuwa  mnazingatia  zaidi.

Okay sasa mimi ningetaka mambo fulani lakini nimeona kwa sababu tumekaa sana sisi ambao tumeshinda hapa kutoka asubuhi

lakini vile time yetu imefika, naona kama mengi yameshaongewa na ndugu zangu wengine.  Ingawaje nitapitia kidogo kidogo pia

kuongezea,  basi  yangu ni kama haya; mimi ningependa kitu  cha  kwanza  kuongea  juu  haya  madini  yetu,  ambaye  yako  katika

wilaya ya taita Taveta.   Haya madini yetu ningetaka kwamba ingekuwa kabla mtu yeyote hajafanya ile prospect  yaani  kuanza

kuchimba, ama shughuli yeyote, kwanza apitie kwa kamati maalum ambayo iliyoteuliwa na wananchi wa Taita Taveta,  kwanza

aongee nao na waweze kumkubali, na hiyo barua ndio wanaweza kuenda nayo katika ministry ya Natural Resources Nairobi,  ili

apewe hiyo exploiting license.  Lakini hawezi kupewa kabla hajaonana na hawa elected committee ambayo itakuwa inahusiana

na mambo kama hayo.  

La pili mengi ni kama imerudiwa sana lakini ni kama haya mambo tunayasema kweli kila wakati  watu wa kwetu hasa wanaoishi

huko chini, karibu na mbuga za wanyama wa porini na wale wanaishi areas  kama Mgange, Mwakitaua huko kwote,  hao watu

hasa wanapata shida sana.  Mara nyingi wale wanyama wakiharibu mimea yao, wao wenyewe hawalipi chochote lakini ikitokea

tu  ka-dik-dik   kameruka  hadi  shambani  mwake.   Pengine  aliweka  mtego  kwa  sababu  sasa  mara  nyingi  kwa  kawaida  vile

wanakula  vyakula  vya  watu  pale,  watu  wengi  wanaweka  mitego  ya  wanyama,  sasa  basi  anaeza  hata  amepata  mboga

akatengeneza, basi inakuwa shida haswa sana hawa watu wa Game reserve wakija pale wanaweza kukusumbua sana na hata

kumlazimisha  pengine  kama  mama  mwingine  alipoongea  hapa  kwamba  atakula  nyama  hiyo  mbichi.   Hiyo  mambo  tungeona

kwamba  wanyama  wale  wadogo  wadogo  ambao  wameruka  kwa  bahati  mbaya  wakaingia  shambani  kwako,  yule  unaweza

wachiwa tu ukafanya mboga badala ya kuchukuliwa na sheria.

Mambo ya corruption.   Tuseme katika Civil  Service,  civil  servants  actually  na  mimi naamini  kabisa  kwamba  motive  wa  civil

servants ni watu wanaweza kufanya kazi kwa bidii na bila shida yoyote.   Lakini  shida  kubwa  hii  ni  hasa  corruption  imeingia,

56



kwa sababu civil servants wanakuwa lowly paid.  Mishahara ya wafanyi kazi wa serikali iko chini sana.   Hiyo mishahara ni duni

sana kwa mtu ambaye pengine kama miaka iliyopita kabla family planning, maana hata mimi nikisema familia yetu tuko football

team, in total watu kumi na moja, ukiongeza baba na mama tutakuwa kumi na tatu.   Sasa  kwa hivyo hiyo kweli kwa mshahara

ya civil servants hauwezi kweli kulinda hao watoto  wote kama ilivyo.  Mimi ningeweza kusema kwamba,  kama ingewezekana

mshahara wa chini sana wa wafanyi kazi wa serikali ungekuwa shilling elfu kumi.

Pia lingine ambalo limegusiwa pia na msemaji hapa, pia nitaliwasilisha kwa kulitia mkazo ni about  hizi private commodity prices,

prices za commodity ambazo tunatumia.  Kama  mimi tuseme  uwezo  wangu  uko  chini,  na  kulingana  na  mapato  yangu  siwezi

kununua sukari ya hamsini.  Kuna mwingine anaweza lakini mimi sijiwezi, pengine mimi uwezo wangu ni wa shilling kumi.  Basi

kila viwango vile vya bei viwe kwamba vinazingatiwa na zinakuwa controlled na serikali,  ili kila binadamu aweze  ku-purchase

kitu chochote kile anachotaka.  Iwe katika bei ambapo kila mwananchi anaweza kununua sukari na kula chakula vizuri na kuishi

mahali pazuri.  Pia mimi ningesema kwa Tume ningetoa pendekezo moja kwa hii hii Tume yenu, kwamba mara nyingi tunakuja

hapa,  tunakuwa  kweli  wengi  na  tunaongea  lakini  saa  nyingine  pia  kuna  wengine  pia  wanashindwa  kufika.   Kitu  ya  kwanza

ningeomba, hii civic education,  hii elimu ya jamii katika kuelezana mambo ya hii Commission na mambo ya Katiba.   Nimeona

kuna wengi sana mpaka leo hawajaelewa, na hata hawajui kwamba Katiba ni kitu gani.  Ni aibu sana tunakaa sana tunafanya hii

mambo hapa lakini mimi ningesema katika constituency ya Wundanyi, sijaona hiyo elimu ikifanywa mahali popote.   Kwa hivyo

kuna wengi sana hawajaelewa hii maneno mpaka leo. 

Tena jambo lingine ningesema ni kwamba hii Review Commission, kama ingekuwa mapendekezo yangu, ingekuwa vizuri zaidi,

kwa sababu katika kila kijiji tuko na vyama na kamati, ambazo tumezichagua kabisa.  Tunaweza kukaa kwa kila kijiji tukajaribu

kuunda memorandum yetu moja tupitishe ule mkutano wa kijiji, ambapo tunaeza kuchukua maoni ya kila mwenyeji wa kile kijiji

na tukaja sublocation level mpaka Locational level, mpaka sasa  tunapofika constituency level.  Ili  zile  memorandum  zetu  zote

tuziweke pamoja,  na tutatoa jambo moja hata macommissioner nyinyi hamtakuwa na njaa kama hii ukishinda kutwa hapa bila

kula  chakula  chochote  kutoka  asubuhi.   Tungekuwa  na  mambo,  tungemaliza  mapema  zaidi,  na  pia  itakuwa  kwamba

representation, dhabiti itakuwa  mzuri zaidi kwa sababu right now I can see  kwamba nyingine presentation ndio katibu.   Kwa

hivyo  kitu  ingekuwa  muhimu  sana  ningeona  kama  ingewezekana  kwa  upande  huu  kwamba  tuanzie  kutoka  kijijini  na  pia

Commission  itusaidie  kwa  mambo  mengine  watume  wao  pale  ili  wazidi  pia  kuwaelezea  wale  watu  na  vile  jinsi  tunaweza

kutengeneza hii Katiba kuanzia kijijini.  

Pia ningeona kwamba hii Tume inavyoendelea kuna maneno mengi yanaongelelewa kwamba pengine haitaweza kumalizia kazi

yake kufikia wakati wa uchaguzi.  Kama haitafanyika ---

Interjection:  Samahani Bwana Alex, tupe maoni ninaona kwamba hatumaliza.  Tupe mapendekezo.

Alex: Kama mtakuwa mumemaliza tuseme kwa upande huu nilikuwa nasema tu pengine kwamba tunaeza kufanya only niseme
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the minimum reforms ambazo zina uhusiano na uchaguzi kwa hivyo tuone kwamba zimemalizwa mapema.

Com.:  -----------inaudible

Alex:  Asante.  Sasa naendelea na lingine nimeambiwa na ndugu yangu ya kwamba lazima Katiba itakuwa imemalizwa wakati

huo.   Hasa  tuseme  kwa  Taita  mimi  ningeongea  jambo  lingine  ambalo  linatutatiza  sana  limetukwaza  miaka  mingi,  na  hata

Wajumbe wetu washajaribu bungeni, tushasikia haya  maneno  mara  nyingi  about  underground  water  katika  hii  lowland.   Hizi

sehemu za chini za Wundanyi hapa chini tuseme ndio hasa mahali sisi watu wa Pwani tunaeza kulima kwa sababu wajua hatuna

mashamba hapa utakuta watu wako na kama robo heka, saa zinginie nusu heka, hasa kule chini ndio tunategemea zaidi, na hasa

kufanya uchumi wa Wataita kuendelea.  Serikali kama ingewezekana ifanye itusaidie hii mambo ya underground water  ili tupate

maji huko chini ingekuwa vizuri sana.  

About Presidential powers, pia ningeona kwamba iwe reduced to the minimum.  Iwe kwamba  yeye ni kama mimi, tunatoshana

na yeye.  Halafu mshahara pia wa wabunge, huu mshahara wa bunge umezidi sana,  lakini wengine walipoongea sitaki kuongea.

Kuna msemaji mmoja ambao pia ameongea mambo mengine  kama  hii  ya  print  pesa.   Mimi  naona  ni  kama  tunapoteza  pesa

nyingi sana nchini, kwa print pesa kila baada ya President akiondoka.  Tungefanya kitu kimoja,  either tufanye kwamba kama ni

mwanzilishi wa taifa tuweke ile picha yake ama sivyo tufanye kama tuangalie hawa patriotic people  who fought for our country

whatsoever au freedom fighters, tunaweza kuweka mmoja wao atakaa  pale,  kwa sababu sioni kwamba ina maana sana lazima

kichwa cha mtu yule aliyeko hapo kiondolewe.  Halafu hapa, kitu kingine naona kama Game Reserve, ningetaka Game Reserve

pia iwe Taita na iwe National Park.

Employment:  ingekuwa muhimu kwamba kila mmoja ambaye amesoma na akahitimu, kama ni college ameenda,  kama ni shule

ameenda,  akasoma akahitimu,  ni lazima ihakikishe kwamba mtu kama huyo ameajiriwa.  Halafu tena mambo  mengine,  kama

haya  ya  kupeana  vyeo.   Vyeo  kama  vikubwa  vikubwa  kama  vile  inavyokuwa  katika  Provincial  Administration  na  nini

whatsoever District level, zote zingekuwa zinaangaliwa kulingana na community.  Every community should have have a fair share

of  the  cake,  maana  naona  hapa  Taita  sisi  hatuna  hiyo  cake,   ni  kama  wametunyima  kabisa,  hatuioni.   Halafu  tene  lingine

limeongewa  ni  about  this  local  brew.   Hii  local  brew  ambao  inaitwa  muratina  ama  Matingas,  kikwetu  ni  Matingas,  wengine

wanaiita mkangara na nini, lakini hiyo pombe mimi nishaionja na ninaijua vizuri sana,  haina madhara yoyote na kulingana na zile

pombe zingine ambazo tunaletewa kwanza kutoka huku juu, sehemu za Rift Valley, sehemu za Central zinakubaliwa, kuja kuuza

hapa.   They bottle  them na tunaletewa.  Mimi  ningeomba  kwamba  Kenya  Bureau  of  Standard  wa-caution,  waje  wapime  ile

pombe na watuhakikishie kwamba kweli haina madhara yoyote.   Na  kama haina madhara,  basi  ifanyiwe mara moja iwachiwe

watu waanze kunywa pombe yao.   Na  tuna Public Officers pia,  ambao wanaweza ku-inspect  pia,  na wakathibitisha  kwamba

haina madhara yoyote kwa binadamu.

Interjection (Com. Salim):  Samahani
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Ningependa  serikali  ya  majimbo.   Halafu  tena  mshahara  kama  wa  Local  Authority.  Councilor  wanapewa  mshahara  mdogo

ukilinganishwa  na  wa  wabunge,  Councilors  wamekuwa  victimized  sana  kwa  kupitia  wa  upande  wa  pesa,   hata  wengi  wao

wanatusumbua  hapa  kwa  sababu  hawana  pesa  ya  kujisaidia  wala  kufanya  mchango  wowote.   Elimu,  education,  health  na

mambo  mengine,  ningeomba  kwamba  yawe  free  kwa  kila  mwananchi,  maana  vile  tuliyoambia  kutoka  mwanzo  wa  serikali

kuundwa Kenya,  kulikuwa na  free  education  na  health  facilities.   During  the  National  Convention,  ambayo  mtaifanya  juu  ya

Constitution  ambaye  mumeandika  pale  katika  kitabu  mumetupatia  cha  Katiba,  inaeleza  kwamba  only  25%  wale  ABC  ndio

watakuwa katika hilo eneo la huko juu kumalizia.  Mimi  ningeona  hii  namba,  hii  idadi  ni  kama  ni  kidogo.   Ingeongezwa  iwe

around  50%  whatsoever,r  ili  kwamba  kuwe  nawatu  wengi  wamewakilishwa  katika  nchi.   Mimi  ningeomba  tena  pia  hawa

nominated candidates, Parliamentary or civic candidates, hawa ningeona nominee zao badala ile pesa  ambao wangelipwa kama

nominated members,  tupewe nafasi hapa,  local people  wachague hawa watu,  wengine watakuwa kama ni  extra  na  hiyo  pesa

ipewe  hao  watu  kama  mshahara.   Lakini  isiwe  kwamba  wamekuwa  nominated  by  members  of  Parliament  ama  President.

Ingekuwa  kwamba  wale  walizaliwa  kule  wawachiwe  nafasi  wachague  mtu  ambaye  ni  nominated  kama  …….(inaudible)

members na ile pesa ambaye nominated member alikuwa analipwa, alipwe huyo mtu.  

Pia ningeona kwamba kuna wazee wa kijiji hapa,  ma-chairman, na nini wanafanya kazi  kubwa  sana,  hao  pia  ningeona  Local

Authorities ingepewa nafasi kwamba ipewe pesa  fulani itengwe kwa wazee kama hawa ambao wanafanya kazi kubwa ambao

wanaharakisha sana na maendeleo kwanza wao hapa ndio wana kazi kubwa wanafanya kwa vijiji na maendeleo yote ya vijiji

hivi.  Kwa hivyo wawe at least kitu kidogo kama (inaudible) -a up-keep yao.  Pia ningeona lingine kwamba---

Interjection (Com. Salim):  Samahani

Alex:   Imebaki  mbili  tu.   Wazee  ambao  wame-retire  ama  hawaku-retire,  hawakufanya  kazi  ya  serikali  ama  alikuwa  kwa

serikali, mzee yeyote ambaye amefikisha miaka sitini na kuendelea, huyo lazima aangaliwe na serikali,  kulingana na maisha yake

maana hajiwezi, huyo ni kama mlemavu kwa hivyo serikali izingatie kwamba inaweza kumsaidia ili  aweze  kuishi.   Wanawake

ambao  mabwana  zao  wamekufa,  na  wako  na  watoto  ambao  bado  wanasoma  shuleni  ama  hawajaanza  kusoma  shuleni,  na

amekufa especially na ugonjwa wa HIV/AIDS, ningeomba kwamba serikali ichukue jukumu kwamba,  hawa watoto  walewe na

maana mara nyingi both parents  wamekufa.   Kwa hivyo walewe na serikali na waweze kusomeshwa ili waweze kupata  elimu

maana  makosa  haikuwa  yao.   Hawa  retrenched  Officers,  ningeomba  kwamba  anytime  government  ina-retrench  watu,

wawapatie pesa ya kutosha, maana hata wale waliopewa, sasa  hivi wengi wameshamaliza hizo pesa  hata wako na shida sana.

Nafikiri kwa hayo nitamalizia hapo kwa sababu naona time imeisha.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Mwachio samahani.  Sasa  Bwana Jackson Mwangemi.  Bwana Jackson utaongea kwa ufupi

sana kabisa ukijua kwamba kuna wenzetu wengine hawajatoa maoni.
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Jackson Mwangemi:  Asante sana, kwa jina naitwa Jackson Mwangemi Waraka natoka Mtito wa Ndei  nikiwakilisha wataita

wale wanaoishi huko.   Kulingana na muda, nilikuwa nimeandika mambo mengi lakini  nitaongea  machache  kwa  sababu  mengi

yameshazungumzwa.  Kwanza nataka nizungumze juu ya kulinda mipaka.   Mipaka ambaye inagawanya wilaya ningeomba iwe

ikilindwa na kuheshimiwa kwa njia ya kuzuia visa vya makabila kwa sababu mara nyingi tunapata visa vya makabila kuzozana

na hata na yakija kuangaliwa yanakutwa chanzo ni mizozo ya mipaka.  Pale kama kwa mfano mpaka wa wilaya---

Interjection:  -------------------  (inaudible)

Mwangemi:   Pale Mtito wa Ndei  tuna  mgogoro  wa  mpaka,  na  umefikia  sasa  kama  chuki  baina  ya  Wataita  na  Wakamba,

maana Wataita wakiweka kibao mahali mipaka ulipo.

Interjection:  ------------------  inaudible

Mwangemi:   Tunataka  mipaka  ambaye  inagawanya  wilaya  iheshimiwe  kwa  sababu  hakuna  heshima  pale  kabisa.   Jambo

lingine pengine ningeliongezea kwa sababu baadhi ya yale ningekuwa naye yameshazungumzwa, ni kuhusu kiti cha  urais.   Kiti

cha urais,  naona kwamba makabila madogo hayana haki kwa upande huo.  Ningeomba  iaangaliwe  kama  merry-go-round,  ili

kwa  mfano  vile  Central  Province  walipata  na  sasa  Rift  Valley  Province  wamepata,  sasa  province  zilizo  baki  wapate  nafasi

kupiga kura na kupata Rais wao.

Number three ni Katiba ambayo inamlinda mwananchi.  Katiba ikiwa ndio inayomlinda mwananchi na haki zake,  ningependelea

Katiba hiyo imwangalie mwananchi kwa mikono yote miwili, kwa sababu inaangalia  mwananchi  kwa  upande  wa  mwizi  peke

yake.   Kwa  upande  wa  mchawi  haimwangalii,  na   mchawi  anaadhiri  sana  mwananchi  wa  kawaida  katika  shughuli  zake  za

maendeleo.  Kwa hivyo kwa upande wa mchawi naomba iangalie mwananchi kwa kupata usalama.

Laughter:

Jambo lingine ni kuhusu hao wazee wa vijiji, kwa mfano kama vile mwenzangu alivyozungumza aliyetangulia.  Wazee wa  kijiji

wanafanya  kazi  nyingi  na  wanatumia  muda  mwingi  na  hawapati  chochote,  na  kwa  ujumla  wao  ndio  wanaotegemewa  kama

kianzilishi cha maendeleo kuanzia vijijini.  Kwa hivyo waangaliwe pia wawe wakipata  kitu kidogo.   Kwa  hivyo  singekuwa  na

mengi zaidi, kwa sababu yale mengine yameshazungumzwa, asante.

Com. Ratanya:  Na sasa tutamwita Baria Mwanyota?  Hayuko?  Gideon Mwasingo.

Gideon Mwasingo:  Basi kwa macommissioners, mimi ni Gideon Mwasingo, ninaenda haraka haraka kwa sababu ya wakati.

 Kwanza nina-recommend utangulizi wa Katiba,  iweko kama vile wasemaji wa kwanza wamesema tuwe na utangulizi kama sisi

wanakenya tumeunda Katiba ya kuangalia maslahi na maisha ya wananchi.
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Two, system ya serikali, aina ya serikali tunayopenda.   Mimi napendekeza Parliamentary system au majimbo na majimbo haya

ni yale ya kufukuzara.  Tunataka majimbo ambayo watu wata co-exist, watakaa kwa amani,  kuendeleza maendeleo.

Three, President.  Napendekeza President wa nchi awe na mamlaka kamili ya kutawala nchi hii.  Lakini asiwe juu ya sheria na

awe tena Commander in Chief of the Armed forces.  Na President achaguliwe na wananchi.

Nne,  ni Prime Minister.   Katika hii system hii ya majimbo, napendekeza tuwe na Waziri Mkuu ambaye atakuwa  na  mamlaka

juu  ya  serikali  na  aki-appoint  mawaziri.   Ministers.   Mawaziri  wapewe  wadhifa  wa  uwaziri  kulingana  na  ujuzi  wao,  kama

minister wa agriculture kwa mfano lazima awe ana elimu kwa masomo hayo.  Kenya Electoral system, yaani njia ya uchaguzi.

Ili kupeana mwananchi wa Kenya au wananchi wa Kenya kila mtu nafasi,  napendekeza kwamba ID cards  zitumiwe badala  ya

voters cards, ili kupatia wananchi wengi nafasi wale ambao wamehitimu na wamekuwa na ID cards.   ID cards  zitumiwe badala

ya voters cards.  Rigging.  Hii rigging ambayo imeharibu hasa kura ya uchaguzi, ninapendekeza kwamba kuwe na heavy penalty

kwa  wale  ambao  watapatikana  wakifanya  rigging  na  hii  mambo  ya  kutegemea  maboss  wale  kwenda  bunge  iwe  ni  kitu  cha

mwisho  kulingana  na  uchaguzi  ambao  tutaenda  yaani  kila  mtu  apiganie  haki  yake  ya  kwenda  bunge.   Political  parties.  Hivi

vyama vingi vimeundwa vingine viko ni vya kikabila na ninalipendekeza kwamba kuwe na checks  and balances juu  ya  vyama

hivi, ili vyama ambavyo vitakuwa vya kisiasa viwe, kwa sababu ambavyo vitapeana huduma kwa wananchi wote na sio ethnic

basi  kama  vile  vilivyokosaa,  vya  Wakikuyu  na  kadhalika.   Kugawanya  mamlaka.   Ninapendelea  kwamba  mamlaka

yagawanywe kwa  province na madistrict ili madistrict yawe na power ya kutosha ya kuangalia rasilmali zao.

Judiciary; ninapendelea kwamba Judiciary iwe very much independent na iwe kwa protected kwa sababu ndio inaangalia sheria

kwamba inahifadhiwa.  Kwa hivyo iwe protected sawa sawa na iwe free from political interference.   Judiciary.  Na  hapo hapo

katika Judiciary kuna watu wengine wanahitaji msaada wa sheria.   Ninapendekeza kwamba serikali itoe financial support  kwa

wale ambao wanataka ku-impose ya Constitutional rights.  Re-cover gharama ambazo zinahusu mambo ya kisheria.  Judges pia

waandikwe na Commission, kuundwe Parliamentary Judicial Commission, ya kuteua majudge kulingana na uwezo wao.   Court

of Justice and ----------(inaudible) hii ni masilahi  ya jamii na mahitaji yao.  Serikali ihakikishe kwamba,  ni wajibu wake kulinda

mwananchi kwa kuwa na maisha yake, vile alivyoumbwa na Mungu, na ni haki ya mwananchi afanye kazi,  apate  chakula,  awe

na  shelter,  apate  elimu  na  apate  health  care.   Kwa  hivyo  katika  sehemu  kile  nina-recommend,  Serikali  itoe  free  education

ambayo ndio msingi wa maisha kwa elimu kutokea msingi wa primary school mpaka secondary school.

Interjection:  Samahani Bwana Mwasingo -----------------  inaudible

Mwasingo:   Basi wacha nimalizie na shamba.   Kuhusu  mashamba,  ningetaka  kusema  ya  kwamba  tuwe  na  sheria  katika  hii

Katiba mpya kwamba shamba za  wataita  zisitolewe  kule  na  Commissioner  of  Land.   Hivi  nataka  kusema  ya  kwamba  local

authority iwe na mamlaka kamili ya kusimamia mashamba yetu.  Lastly but  not  the  least,  boundary  zetu  kama  vile  mwenzetu

alivyosema, ziheshimiwe kwa sababu hivi sasa  Taita imesukumwa mpka  Mackinon  Road  na  Taita  imesukumwa  mpaka  hapa
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……..(inaudible).  Kwa hivyo kama serikali haitaangalia mambo haya basi kutaweza kutokea shida.  Thank you very much.

Com. Ratanya:   Sasa  kwa  kuwa  muda  wazidi  kukua  mfupi  ningependa  kujua  nani  ambaye  akaliko  hapa  kisha  tugawanye

wakati uliobakia, kiti ya wale mlioko hapa.   Hebu nione ni nani yuko hapa na nani hayuko.  Sela Kakini yuko?  Okay.  Oliver

Segena?  James Mwashafu?  Ameondoka?  Ametoka?  Okay.  Silvesta Mwagine?  Ameondoka.   Jephita Lotodo?  Nahashon

Gadi?  Yuko?   Okay.   Robert  Masingo?   Okay.   Livingstone  Mwadine?   Pauline  Mwabala?   Hayuko.    Raymond  Mlaki,

Patrick  Mwachala?   Dickson  Kalange?    Diana  Mchale?   Diana  Mzera.   Juma  Asman?   Mathew  Mwabiri?   Livingstone

Mwanyota?  Michael Mwaita?  Joseph Mwachofi.

Sarah Kachi:  Kwa majina naitwa Sarah Kachi.  Kwa maoni ninatoa, natoa kwa niaba ya ……..   Interjection ….(inaudible)

 

Sarah Kachi:  Sarah Kachi Gatanga..   Kwa niaba yangu ninatoa hotuba kutoka kwa baba  yangu, wazee na wananchi  wote.

Kwa  sababu  wananchi  niko  nao  pamoja  kila  kabila  na  wale  wanaoshindwa  na  neno  la  Bwana  itawasaidia  maana  Yesu  ni

malaika  wetu  wa  ulimwengu  kila  pahali.   Kila  mahali  tuendapo  ndani  ya  kanisa  tunaona  malaika  lakini  malaika  hajui  lolote.

Lakini   sisi  watu  wa  Mungu  tunajua  yote,  wema  na  ubaya.   Sasa  sisi  tunapojua  hayo,  tunavuta  yale  mazuri.   Hasa  hapa

tumeambiwa nyani amenusa uzuri wa kanisa na nyani ni kama mtoto wetu.   Kristo llakini hatutaki aitwe  nyani,  tunataka  aitwe

mwana wetu Kristo, mzaliwa wa kwanza.

Com. Ratanya:  Asante Bi Serah kwa maoni yako, tukiendelea mbele sasa tutamuita Rev. Ayo.

Alfred Ayo:  Kwa majina Alfred Ayo, haya ndio mapendekezo niliyokuwa nayo kuhusu marekebisho ya Katiba.  

1. Katiba ya Kenya isiwe inaruhusu tena Rais ama yeyote kuwa juu ya sheria.

2. Ninapendekeza serikali ya majimbo,  ili kila jimbo lisimamie rasilimali zake;  madini, wanyama,  ardhi,  mito,  misitu  ama

mazingira kwa jumla.

3. Na miaka ya umilikaji wa ardhi kama ilivyokuwa, ipunguzwe na kuwa miaka hamsini.  Umilikaji wa ardhi kama ranches.

4. Mtu yeyote atakayetambuliwa kwamba ameiba mali ya serikali,  alazimishwe kurudisha,  akishindwa kufanya hivyo mali

yake yote itaitishwa.

5. Linalofuata ni kuhusu ma-chief na manaibu wao, wawe wakichaguliwa na wananchi wenyewe.  

6. Linalofuata ni kwamba kuna kamati za vijiji na kamati za kusimamia vitambulisho ama vyeti hao wanafanya kazi ambayo

haina malipo, wawe wakipewa marupurupu.  

7. Wananchi wapatiwe mamlaka kamili kwa kuwaezesha kufuta kongozi waliomchagua ikiwa hatoi huduma ipasavyo.  

8. Rais  au  yule  atakayechaguliwa  kuwa  kiongozi  wa  taifa  mara  anapochaguliwa  ajiuzulu  na  na  kujiondoa  kwa  chama.

Asiwe na chama.

9. Hali ya wabunge, ya kukae na kujiamulia mishahara yao wenyewe na kujiongezea vile wapendavyo, ile act na jukumu la
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mishahara yao iachiwe serikali.

10. Mwisho  ni  kuhusu  pension.   Wale  waliostaafu  na  wanaendelea  kupata  pension  kama  ni  mume  anapokufa  bibi  yake

apewe  pension  mpaka  na  yeye  afe.   Kama  ni  mama  amehitimu  kupata  pension  na  amefariki,  atamwacha  bwanake

aendelee kutumia pension hiyo hadi afe.  Hayo ndio mapendekezo niliokuwa nayo.

Com. Ratanya:  Sasa Tutamuita Bwana Oliver Mwongelee.  Dakika tano tu Bwana Oliver hasa kwa ufupi sana.

Oliver Mwongele:   Jina langu ni Oliver Mwongelee.   Yangu ni machache.   Ninataka  Katiba  hii  mpya  iheshimu  mwananchi.

Iweze  kuwa  accepted  Katiba  imeheshimu  mwananchi  na  Katiba  ipatiwe  wananchi  kibao  mbele  kama  hapa  Taita,  inaoneka

wanyama  ni  muhimu  kushinda  wananchi,  ndio  maana  wanyama  wamepewa  shamba  kubwa  kushinda  wananchi.  Ninataka

Katiba mpya I-compell serikali iende kubuni kazi za kutosha,  kila mwaka kwa vijana.  Pia Katika i-compell serikali ku-create

condusive atmosphere for foreign investors,  and local investors to invest in Kenya and create  jobs  kila mwaka.   Na  tunataka

Katiba mpya  I-compell  serikali  ku-create  agricultural  based  income  generating  produce  in  rural  areas  ili  vijana  wanaomaliza

shule wapate  kazi na vijana wa rural areas  waache kuenda katika cities kutafuta kazi huko.   Tunataka  affirmative  action  kwa

vijana.   Nimesikia  akina  mama  pia  wanataka  kuwa  na  affirmative  action.   Sisi  vijana  pia  tunataka  affirmative  action,  vijana

waweze kuchaguliwa katika nyanja zote za uongozi nchini.  Kuanzia juu mpaka chini.  Kwa mfano kama hii Tume ya  CKRC

unakuta vijana hawako na hii Katiba mpya tunayoiunda ni Katiba ambayo inatakikana iangalie malengo ya vijana wa kisasa na

vijana wajao na vijana ndio wenye kupata shida sana kwa ajili ya ukosefu wa kazi.  Kwa hivyo vijana ndio wanajua uchungu wa

vijana,  naomba  wawekwe  mstari  wa  mbele  waweza  kuangalia  haya  mambo  ya  Katiba.   Pia  nataka  ikiwezekana  Local

Government zetu ziwe empowered ili kuweza kufanya wale elected,  elected individuals kama vile tuna Ma-diwani wawe wana

uwezo wa kuwaajiri  wafanyi kazi wa Local Government na kufuta.   Mtu kama Town Clerk vile,  awe  anaweza  kuaajiriwa  na

Council  na  kufutwa  na  Council  na  wafanyi  kazi  wengine.   Mayors  wawe  wanachaguliwa  na  wananchi.  Mayors  wa  Local

Government na chairmen pia wachaguliwe na wananchi direct.  Na P.C Provincial Commissioner awe anatoka kwa ile Province

ambaye anasimamia.  Na tunataka DDC isimamiwe na elected person,  na sio watu kama D.C na watu wengine hivyo.  Yangu

ni hayo machache.

Com. Ratanya:  Asante Bwana Oliver kwa maoni yako, na sasa ni Bwana 

Nahashon Ngari:  Kwanza kabisa napenda kupongeza ma-commissioner kwa kufika hapa, ili tutoe maoni yetu.  Maoni yangu

ni mafupi  kwa  sababu  mengi  yameshasemwa,  jina  langu  ni  Nahashon  Ngari.   Kwa  hivyo  watu  wote  na  wanataita  na  wote

ambao wamefika, mambo yangu ni haya tu, mambo yangu kwa ufupi.

Napenda Katiba itoe uwezo kwa wananchi wote.  Mbunge akichaguliwa akiwa hafanyi wajibu wake kwa wananchi,  arudishwe

nyumbani.  Rais asiwe na mamlaka zaidi, kwa sababu pengine wanazidi mpaka mpaka wananyanyasa wananchi.   Hata  kama

wananchi hawamtaki lakini anazidi kuendelea.  
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P.C asiwe anatoka mkoa mwingine anafanya mkoa mwingine.  P.C.  atoke  ule mkoa anafanyia kazi,  atoke  hapo hapo.   Huyu

P.C. pia awe amechaguliwa na wananchi.  Chief achaguliwe na wananchi.  Sub-chief achaguliwe na wananchi.   Wazee wa kijiji

wawe wakipata marupurupu kwa sababu wana kazi kubwa sana wanafanya hata kushinda machief na ma-D.C.  D.C aadhirishe

  kufanya mkutano mara kwa mara kwa wananchi wale amewaakilisha.  Kama hafanyi, wananchi wachukue hatua.   Katiba itoe

uwezo kulazimisha  serikali  kuwapatia  wananchi  matibabu  wote  kwa  sababu  tunaona   kuna  maskini  wengi  ambao  hawawezi

kuenda kwa matibabu.  Wengi kama hapa Taita madaktari  hatuna mahosipitali  vile  tunavyoongea  hivi.   Ukienda  huko,  dawa

hakuna.  Sasa je, maskini ataenda wapi?  Kwa sababu kuna maskini wengi hapa Taita ambao hawawezi kuenda hospitali hana

hata pesa ya kununu mafuta ya taa.  Hata chakula anakosa, sasa huyo mwananchi ataenda wapi?

Haya  Katiba,  usalama  wa  mwananchi  Katiba  itoe  usalama  ya  kuchunga  wananchi.   Unaona  wananchi  hawana  usalama  wa

kutosha.  Unaona kama mwananchi amefanya makosa unaona akienda katika kuona polisi anadhulumiwa.  Kuna mtu ambaye

ameshikwa na makosa akifika kule anapigwa mpaka anakufa.   Haya magereza.   Kuundwe  Commission  kama  sasa  Tume  ya

Katiba  hii ya kuangalia magereza na kuangalia pay za police.   Kwa sababu kuna wafungwa wengi wanakufa katika magereza,

magonjwa yako mengi huko.   Kwanza magereza hayangaliwi.  Katiba itoe sheria,  macommissioner  waonywe  na  serikali,  kila

wakati wanaangalia hizo magereza,  wafungwa wanateseka sana.   Ni wengi wamekufa na hakuna kitu kinafanyika hasa Kenya

hii.

Wabunge:  Rais asiwe  anatoa uwezo peke  yake.   Lazima apitishwe kwa wabunge  wale  tumechagua  halafu  wote  wakubalie.

Kuunda serikali.  Tunataka serikali ya mseto kwa sababu mbunge ataenda pale amechaguliwa na mwananchi wa Kenya,  kwa

nini wanabaguliwa?  Vyama, hatutaki vyama vingi. Tunataka vyama viwe kama ni vine au vitano isizidi hapo.  

Upande wa dini.  Tunajua kuna Biblia moja halafu kuna Koran moja.   Madini haya yameundwa na yanaenda wapi?  Tunataka

madini yasiwe yanasumbua wananchi.  Katiba iundwe madini yasiwe yakiundwa.  Haya basi,  serikali tunataka tuundiwe upande

wa matibabu, wakati  wanaajiri  watu,  waajiri watu ambao wamesoma, waajiri watu ambao wako na afya kwa hivyo tunasema

wakati huu taifa limejaa na ukimwi, mtu asiajiriwe kazi kama ana ukimwi, kila mtu apimwe.  Serikali haiwezi kukubali iajiri watu

ambao  ni  wagonjwa.   Madaktari  watolewe  waende  katika  kila  wilaya  watu  wapimwe.   Kama  una  ukimwi  upewe  kipande

chako special.   Kwa hivyo watu wengi wanakufa  kwa  sababu  haujui  kama  wana  ukimwi,  hata  mimi naeza  kuwa  na  ukimwi

lakini  sijui  kwa  sababu  hakuna  madaktari  ambao  wanashughulikia  wananchi  kujua  kwamba  ana  ukimwi  ama  hana.   Haya

serikali, 

Interjection:  (Inaudible) 

Speaker:         Naenda  kumaliza  sasa.  Tunataka  lazima  katika  kila  wilaya  kuwe  na  committee  zimechaguliwa  ambazo

zinaangalia mambo ya ukimwi.   Kama  hapa  Taita  Hakuna,  watu  wengi  wamekufa  hapa  watoto  hawasomi  wengine,  hawana
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chakula  wameachiwa  nyanya  na  mababu.   Je  huyu  babu  ataweza  kusaidia  hawa  watoto?   Serikali  itafute  Katiba  na  watu

watiliwe hiyo mambo ili wale watu waliofiwa kwa ukimwi, watoto  waweze kufuatiwa mpaka huko ndani ya vijiji.   Na  wakati

wanafuatilia wahuzishe wazee wa mitaa pamoja na machief.  

La mwisho, mimi napendekeza serikali ya mseto.   Serikali iwe na waziri mkuu.  Rais awe ni Rais wa Kenya yote,  si  Rais  wa

chama.  Hatutaki Rais wa chama.  Chama kiwe ni chama kinatafuta kura huko kwa wabunge lakini si wa urais.   Urais uwe ni

watu wote,  kwa sababu Kenya ni moja.  Halafu tena kama serikali itakuwa ya majimbo,  Katiba itoe sheria ya kuchunga tusije

tukawa na kabila inaweza kuinuka kimajimbo ianze kupigana na serikali kuu.  Hayo yangu ndio ya mwisho.  Nimeshukuru sana

kwa kunipatia nafasi.

Com. Ratanya:  Na sasa namwita Bwana Robert Masingo.  Robert Masingo, dakika tatu tafadhali kwa ufupi kabisa.

Robert Masingo:  Nasema asante sana, kwa majina yangu mimi ni Robert  masingo na vile umesema kwa kifupi nitazungumza

kwa kifupi na mengi ambaye  ningezungumza  yamezungumzwa.   Mimi  ---------------(inaudible)  ni  mtaita  wa  Wundanyi,  nina

haya ya kuyaeleza.   Ninapendelea serikali ya majimbo.  Mali  za  ardhi  za  Taita  Taveta,  mbuga  za  wanyama,  madini,  maji  ya

Mzima Springs yawe chini ya ulinzi wa Council ya Taita Taveta.   Kulindwa kwa mpaka yetu, misitu na  kazi.   Wale  wa  lease

sisirudishwe.  Yale  mashamba  makubwa  makubwa  wakati  muda  wa  lease  ukiisha  yaangaliwe  Wataita  wapewe  sehemu   ya

kumiliki  mashamba  kama  mashamba  ya  estates  na  kwingineko,  yasitolewe  na  lease,  kabla  hazijachunguzwa  kwa  sababu  ya

wananchi wana haja na mashamba.  Wapatiwe sehemu zingine kwa sababu zingine hawazitumii na  zinakaa  tu.   Muda  ukiisha

wanapatiwa lease na sehemu ile inakaa.  Kwa hivyo wataita ningelihitaji jambo hili liangaliwe na Wataita wapatiwe.

Uchimbaji wa madini,  hasa ifanywe na Wataita wenyewe, kandarasi za Taita zifanywe na wataita wenyewe.  Kura, wakati kura

hizi  ambazo  zinafikia,  kura  ziwe  za  siri  kuanzia  mashinani  kwa  sababu  kura  zinafanywa  za  mlolongo  na  wakati  huo,  watu

hawapati  nafasi ya kupiga kura kwa njia ya heshima.  Wanaangalia wale ambao wamekula chakula chao,  lazima wawawekee

kura,  kukaa kwa kila mlolongo unasikia yake lakini kwa vile amekula basi  anakaa pale.   Kwa hivyo kura ziwe za  siri.   Watu

walionyakua mashamba ……..(inaudible) badala ya kuuzia watu wanajinufaisha wao wenyewe.  Kuna watu ambao walinyakua

mashamba ambayo ni mali ilikuwa ya wananchi,  na ardhi na  wao  walinyakua  mashamba  yale  sasa  wanaendelea  kuuza  kama

mali yao.  

Interjection:        Pendekezo lako?

Mr Masingo:        Pendekezo langu mashamba haya yarudishwe kwa wananchi. 

Interjection:        …. (Inaudible)

 Na County Council iwe inasimamia watu wao.  Namalizia hapo asante.
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Com.  Ratanya:   Asante  sana  Bwana  Masingo  kwa  maoni  yako,  tukiendelea  mbele  na  kwa  haraka  kabisa  maana  wakati

unazidi kupungua tutamwita Bwana Evanson Mwadime.  Dakika tatu kwa ufupi kabisa.

Evanson Mwadime:  Mimi kwa majina yangu naitwa Evanson Mwadime kutoka sehemu za Kigaro na siku ya leo nashukuru

kwa nafasi hii hili niweze kutoa maoni machache kwa sababu mengi yamekwisha semwa.  Mimi napendelea serikali ambayo ina

nguvu  na  singependelea  serikali  ambayo  haina  nguvu.   Serikali  yenye  nguvu  ni  serikali  iliyo  na  Katiba  yenye  nguvu,  iwe  ya

kwamba wakati wowote tunapozungumzia Katiba tunazungumzia serikali.  Kwa hivyo mimi ningependelea ya kwamba uongozi

wa nchi hii uwe wa chini ya watu ambao wanaweza kuongoza serikali sawasawa.   Ningependelea  Rais  awe  na  uwezo  ambo

unaweza  kumruhusu  kuweza  kutawala  nchi  hii  bila  maswali,  kwa  sababu  wakati  mwingi  tunapokuwa  na  viongozi  na  hatuna

uwezo hatutaweza kufanya serikali ama  kufanya  jambo  lolote  liweze  kufanyika.   Kwa  hivyo  tunazungumza  ya  kwamba  Rais

awe na uwezo.

Com. Salim:  Tafadhali ---------------  inaudible

Rais awe na uwezo wa kuweza kutawala nchi hii asiwe na uwezo wa kutumia kila kipengele na kuweza.  

Interjection:  ..(inaudible) 

Mr Mwadime: Jambo lingine ambalo ningetaka kulisema hapa, ni kwamba tungependelea serikali ambayo inaheshimu maskini.

  Wakati  mwingi tumekuwa na serikali ambayo haikuwa inadhamini maskini, na ndio tumekuwa na shida za  kuweza  kukutana

hapa.  Kwa hivyo kitu kilichoko ni kwamba serikali inayoheshimu maskini, ndio ambayo inayoweza kufanya nchi iweze kuenda

mbele.   Hiyo  ndio  hiyo  kwa  hivyo  turegeshe  vitu  kama  price  control,  virudi  ili  wale  ambao  hawajiwezi  waweze  kusaidika.

Mambo ya cost-sharing  vile  tumezungumza  ipate  kuondoka  maana  haiwezia  kutusaidia.   Tunataka  serikali  ichukue  nafasi  ya

kuelimisha watoto kwa free na health pia watu watibiwe for free.   Kitu kingine ambacho ningetaka kukisema hapa ni kwamba,

wakati watu wanapoenda retire wengine huwa ni professionals na wakati  mwingi wanapotoka  kazini huwa tunasahau kwamba

wana uchuji wa kuweza kutumika katika nchi hii.  Kwa hivyo tungependelea ya kwamba wakati  watu wanapo-retire  wapewe

nafasi, wale professionals waweze kuzidi kusaidia wananchi pale mahali ambapo walifundishwe kufanya kazi.  

Kitu kingine ambacho ningetaka kueleza maana mengi yameshazungumza sasa  narudia ni kwamba kabla hatujafanya kitu kiwe

law au kisheria ungepata  wakati  mwingine  ama  wakati  mwingi  wananchi  tuweze  kuhusishwa,  maana  wakati  mwingine  sheria

zingine  zinaundwa  bila  wananchi  kuhusishwa  na  inakuwa  ni  matatizo  kwa  sababu  hatuelewi  ilikuwa  namna  gani.   Kama  vile

mishahara ya wabunge kupandishwa na mambo mengine ambayo yanaamuliwa huko ambako sisi wenyewe wananchi  hatupo.

Na pia kitu kingine ambacho tungependelea kukieleza,  ni kwamba tunataka kupatia responsibility mambo ya machokora  kwa

makanisa na watu ambao wanahusika na mambo ya religion.  Tunajua ya kwamba wale ambao ni machokora wote ni watu wa

Mungu.  Na tunajua tunatoa fungu la kumi tunatoa mambo kama hayo.  Nahitaji ya kwamba Katiba hii iweze kusukuma mambo
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ya  machokora  kwa  upande  wa  makanisa  na  madhehebu,  ambayo  yanasimamia  mwananchi  ili  waweze  kufanya  kazi  vile

inavyotakikana.  Kwa hivyo yangu ni hayo machache,  singependa  kuendelea  sana,  lakini  ningependelea  ya  kwamba  tuwe  na

serikali yenye nguvu na Katiba yenye nguvu.  Asante sana.

Com Ratanya:  Asante Bwana Mwadime na sasa tutamwita Bwana Herdson,  hayuko?  Johna Mzera.

Mzera:   Jina langu ni Jonnah  Mzera.   Yangu  ni  machache  tu,  kwanza  ni  kuhusu  wabunge.   Naona  wabunge  wanaendeleza

legalized corruption,  kwa sababu  wanaweza  kuketi  na  kujiamulia  juu  ya  mishahara  yao.   Ningelipendelea  ya  kwamba  kuwe

pengine na kamati ambayo itaweza kuketi  na kujua mishahara ya wabunge na marupurupu yao.   Kwa  hivi  sasa,  nafikiri  kuna

tundu pahali ambapo inawaachia waketi, kama waajiriwa na wajipe mishahara wao wenyewe.  Napendelea  kama kungalikuwa

na njia ya kuweza kuwapa wao mshahara badala wao kukaa na kujiamulia mishahara yao.

La pili, nitazungumza juu ya human rights of women and children.  Hasa nitazuzungumzia juu ya watoto.   Katika watoto  naona

kumepitishwa ya kwamba ikiwa mzazi ameshindwa kupeleka watotoi wake shule  ataweza kufungwa kwa wakati  ujao.   Naona

human  rights  imefanya  vizuri  ndio  kwa  jambo  hilo  kuwatetea  wanafunzi,  lakini  dosari  ni  kwamba  waliopitisha  hawajajua  ya

kwamba watoto hawa wanapata shida kwa sababu ya economy.  Hapo ndipo mambo kama haya yangetekelezwa.

Linalofuata ni kuhusu University loans kwa students wetu  ambao  wana-apply.   Si  wengi  ambao  wanapata  hasa  wale  ambao

wanatoka katika jamii maskini.  Kuwe na njia ya kuweza  kujua na wanafunzi wanaopita  ili tusiwe na wowote ambao watakosa

nafasi  hii.   Jengine  ni  kuhusu  secondary  education  tulipopata  uhuru  najua  kuna  mahali  ambapo  mashule  yalianzishwa  mazuri

mazuri  kama  Alliance  na  kadhalika  mpaka  sasa  hakuna  shulekama  hizo  katika  district  ingine.  Sasa  hapa  kwetu  kwa  mfano

hatuna,  courts  hatuna.   Watu  wanapopata  kazi  wengi  wao  ni  wale  wamepita  vizuri.   Nafikiri  tumejiharibia   -------------

(inaudible)  job  opportunity.   Najua  wakati  huu  wengi  huwa  wanapewa  shahada.   Lakini  shahad  zile  kwa  shule  unakuta  ya

kwamba  wanafunzi  hawa  wametoka  mashule  pengine  ni  ya  harambee,  mengine  ambayo  ni  mabovu.   Yule  mtoto  pengine

ambaye amepita vizuri katika shule ile mbovu, that is the bright student, and should be given that job opportunity.  

Lingine  ambalo  nitalizungumzia  ni  ……(inaudible)  in  our  education  system.   Naona  hasa  hatujakuwa  na  ……..(inaudible),

tumekuwa  several  changes  kwa  mfano  hata  mimi ninajua  nimepitia  teachings   zimebadiliki  mara  nyingi  sasa.   Kuna  wakati

……….(inaudible).   Na  katika mashule tukienda sasa  nafasi  utakuta  vitabu  vingi  ambavyo  viko  vya------  (inaudible)  na  kila

wakati mzazi analazimishwa kunua vitabu vipya ambayo inakuwa ni gharama kubwa kwake.

Lingine ambalo nitalizungumza ni about Administration and Provision.  Tunajua katika nchi nyingi tuna upande mmoja, hatuii na

wabunge pamoja na administration.  Yaani nikisema juu ya administration nazungumza juu ya D.C,  Chief na kadhalika.   Pahali

ambapo  tuna  true  democracy  vile  watu  wanazungumza  ni  kwamba  tuna  only  one  line.   Tuna  representative  wa  watu,  hilo

ningalipendekeza liwekwe kwetu sisi hapa Kenya.
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Another  one  ambalo  ningezungumza  ni  independent  Judiciary,  nalihimiza  hili,  nafikiri   tuwe  na  total  independent  Judiciary

tunaweza kuenda mbele.   Lingine ni leadership ya DDC.  Badala ya kuwa na D.C  na  chairmen  napendekeza  tungalikuwa  na

mtu ambaye anatoka katika area ile maana kutokana na DDC tunapata mikopo inatoka kwenye serikali, wakati mwingi mikopo

haifikii  lengo  lake  ambalo  linatakikana.   Na  mwisho  ninazungumzia  juu  ya  taxation  in  Kenya,  I  think  taxation  is  too  high  in

Kenya, especially on some type of goods.  Tukiangalia kwa mfano hasa beer  yenyewe ambayo inauzwa, ina 125% or perhaps

more tax wakati  huu,  125%.   I  think  this  one  is  too  high  maana  ingelikuwa  imepunguzwa  hata,  yule  maskini  angaliweza  pia

kupata  na  kustarehe  na  mwenzake.   Starehe  sio  kwa  watu  wakubwa  tu  peke  yake,   bali  hawa,  hata  hawa  wadogo  pia

wanataka.   Ingalikuwa  imepunguzwa  na  mambo  hasa  pengine  yangekuwa  mengine  na  kila  mmoja  angestarehe.   Kwa  hayo

machache Mungu awabariki sana.

Com.  Ratanya:   Asante  Bwana  Mzera  na  naona  tutaweze  kumaliza  in  time  na  tutamwita  Bwana  Livingstone  Munyota?

Mwamota? Munyota.  Karibu Bwana Mwanyota.

Livingstone Mwanyota:  Mimi kwa majina naitwa Livingstone Mwanyota ningetaka kuchangia mambo kidogo juu ya Katiba

tunayotaka.   Katiba  tunayotaka,  ni  Katiba  ambaye  inamheshimu  kutoka  cheo  cha  juu  cha  Rais  mpaka  chini  mwananchi  wa

kawaida.  Iwe ni kama amri kumi za Mungu ambazo hizo hazijali mtu mkubwa, mnyonge au akiwa na elimu. 

Kitu  cha  pili  ni  juu  ya  advocates  au  mawakili.   Mawakili  tunataka  waangaliwe  wakati  anamsaidia  mteja  katika  kesi  yake

itakapokwisha,  asipatiwe  cheta  ya   mteja  iende  kwake  bali  chekiwe  ipatiwe  mteja,   ndipo  aende  alipwe  sawa  sawa  na

mapatano waliokuwa nayo.  Kitu kingine, kuna hii kutoa mimba.  Wale wanaotoa  mimba  wanafanya  makosa  maana  amri  ya

Mungu  inasema  usiue  na  hao  wanaua.   Wanatakiwa  hawa  waadhibiwe  sawa  sawa,  ili  wenzao  wajifunze  juu  ya  hao.

Ikiwezekana hata wafungwe kifungo cha kumuadhibu kabisa.  

Kitu kingine ni watu ambao wanaoajiriwa kazi.   Kuna  watu  wanaoajiriwa  kazi  ambao  hawana  uchuji  na  tena  hasa  vile  yeye

anataka  kufunzwa  na  wale  wa  chini  yake,  ambao  anawasimamia  kama  wadogo  wake  na  wao  ndio  wana  uchuji.   Sasa

anapatiwa promotion tu kwa sababu yeye ni kabila fulani.  Promotion isipatiwe kwa ukabila, ipatiwe kwa mtu aliye na uchuji wa

kutosha

Jambo lingine Katiba ambayo tunayotengeneza sasa  iangalie rasilimali za wananchi ambazo ziko katika sehemu ile kama  Taita

district ueona lake jipe, na lake chao.  Hizi lazima zinaweza kula utajiri katika Coast nzima zikiwa zitaangaliwa.  Zitolewe maji ili

iende katika mashamba kwa njia ya chini ili watu wapate chakula cha kutosha katika sehemu hii.  Ni hayo tu basi nimemaliza.

Com. Ratanya:   Asante Bwana Livingstone Mwanyota kwa maoni yako mafupi na yenye maana.   Na  sasa  Bwana  Mathew

Mwabiri, Mathew Mwabiri.
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Mathew  Mwabiri:   Mimi  kwa  jina  naitwa  Mathew  Mwabiri.   Natoka  Mbale.   Mapendekezo  yangu  ni  kama  ifuatavyo.

Huduma ambazo kwa sasa ziko chini ya mkuu wa sheria zitenganishwe, kwa mfano tuwe na mkuu wa sheria kwa serikali yaani

Chief Legal Advisor.   Pia tuwe na kiongozi wa mashamba ya umma sababu  hii  huduma  yote  inaita  ---------(inaudible)  ikiwa

serikali imeshtakiwa, mkuu wa sheria ndio kiongozi wa mashaka na pia ndio mshauri mkuu wa sheria.   Je  haki itakuwa wapi?

Jambo langu lingine ni baraza la mawaziri tukiwa serikali lisiwe na wabunge waliochaguliwa.  Kiongozi wa taifa,  yaani Head of

state  asiwe ndio tena kiongozi wa serikali  yaani  tuwe  na  Head  of  Government,  na  Head  of  state.  Sababu  ni  kwamba  kama

kiongozia wa serikali amekosea ataenda kwa Head of state.   Na  ikiwa kama kiongozi wa serikali ndio head of state  hatuwezi

kumtoa makosa maana yeye ndio amekalia vyeo vyote viwili.

Pendekezo lingine, mkuu wa Police yaani Commissioner wa Police ateuliwe na bunge.  Wengine hao vikosi kama vile vya GSU,

Administration  Police,  vivunjwe,  tuwe  na  kikosi  kimoja  cha  Kenya  Police,  kwa  sababu  naona  wananchi  wengi  wakiwa

confused, huwa na wasi wasi na wanaogopa.

Pendekezo lingine, kusiwe na national cake  hivi ninamaanisha -------------(inaudible)  ambayo  yanahusu  mwananchi  ufanyiwe

mashinani.  Kama hapa Taita tunafuga  wanyama  wa  pori.   Sisi  ndio  tupewe  pesa  halafu  tuchangie  kitaifa  na  kama  pia  kuna

majani chai wachangie kitaifa.  Sio pesa  iatoke hapa  iende  huko  Nairobi  halafu  isaidie  kujenga  taifa,  haiwezekani.   Sisi  ndio

tuchangie.  

Pendekezo  langu  lingine  Katiba  ihakikishe  maisha  na  uhai  wa  mwananchi,  kwa  kumfanya  awe  na  moyo  na  pia  fikira  nzuri.

Elimu ya kutosha na pia Katiba iwe inasaidia kuajiri kazi vijana kupata  riziki. Pendekezo  lingine,  watakaoajiriwa  kwa  ofisi  za

umma na mawaziri na mabalozi wawe wakichaguliwa na bunge isiwe ni Rais.   Pendekezo lingine makamu wa Rais achaguliwe

moja kwa moja na wananchi.   Asiwe anachaguliwa na Rais maana  anaeza tumiwa.  Maoni yangu, yangu ni hayo lakini natilia

mkazo kitu kimoja,  huduma za mkuu wa sheria zitenganishwe, tuwe na mkuu wa sheria,  na  pia  kiongozi  wa  mashtaka   yaani

kuwe na Chief Legal Advisor na Public Prosecutor, maanake saa hii mkuu wa sheria ndio Public Prosecutor.   Kwa hivyo ikiwa

ninashtaki serikali nitakuwa nashitaki mkuu wa sheria na yeye tena ndio kiongozi wa mashtaki.  Hakutakuwa na haki.   Yangu ni

hayo.

Com. Ratanya:  sasa ni Bwana Joseph Mwachori.  Dakika tatu tafadhali.

Joseph Mwachori:   Mengi yamezungumziwa na wenzangu, kwa jina kwanza  najitambulisha,  jina  langu  ni  Joseph  Mwachori

kutoka  Mbale  location.   Mapendekezo  katka  Katiba  hii  ambayo  tunaitaka  kwa  vizozi   vilivyoko  sasa  na  baadhi  ya  miaka

hamsini ambayo vitakuja.   Hali ya hapa Taita Taveta,  wataita na wataveta,  ardhi  yao  kubwa  iko  katika  mbuga  ya  wanyama,

tuko na kilometer elfu mbili na kumi na nane.  Kutokea mwaka wa 1875 ndio wakoloni walitugawiya hiyo ardhi na kufikia sasa,

Wataita wameongezeka mara ngapi, na hizo ndizo ziko za mababu zetu sasa.   Sisi wengine ambao tuko hapa,  hatuna kipande
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ingawa hata nusu acre.   Tunataka hizo acre  elfu mbili na kumi  na  nane  ziongezwe  mara  mbili  kwa  Katiba  ya  sasa.   Vile  vile

kuhusu mapato yaliyoko katika shamba hii ya wanyama hawa wa pori,  wataita na wataveta  wanataka walipwe  shilling  million

kumi  kila  mwezi  kulingana  na  mapato  hayo,  kutoka  kwa  KWS  maana  hiyo  ndipo  kahawa  yao  na  majani  katika  wilaya  hii.

Watumishi wanaofanya kazi katika idara hiyo, waweke wenyeji wa hapa wawe themanini kwa mia, katika ulinzi wa kuangalia

hawa wanyama maana ni kahawa yetu.  Pili walio sehemu za mkoa mwingine, walio themanini kwa mia wanachuna kahawa na

majani pande zile.  Watoto wa hapa wapate kuajiriwa.

Kuhusu serikali, mamlaka ya Rais yapunguzwe na vile vile kuwe na serikali ya mseto.   Katika kila mkoa upewe mamlaka yake

ya uongozi katika kuhudumia mali za  asili  zilizoko  katika  mkoa  ule.   80%  ya  mapato  yanayotokana  na  mkoa  ule,  yawekwe

katika mkoa ule katika mfuko uliokomkoa wa Pwani,  yaweze kustawisha sehemu zile kimaendeleo kwa maana  rasilimali  hizo

ziliumbwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya watu hawa.  Kwa mfano maji ambayo mwenzangu amesema kutokea chala Taveta

na maji hayo, rasilimali hizo za pesa zikitoka maji kama hayo yanasambazwa ili mashamba, ---------(inaudible)  katika viwanda

vijana hawa wetu waweze kupewa mashamba, walime wapande pamba, mchele, -------------  mahindi kuliko kuletewa mahindi

kutokea nje, na sisi tunataka wilaya hii itoe mahindi hapa ili wapewe wenzetu nje.   Tunao uwezo, sio wavivu watu  wa Pwani,

lakini tungetaka hivyo.  

Kuweko mfano katika Katiba hii.  Wale ambao hawana kazi kuanzia watoto,  akina mama na wazee wakongwe tufanye kama

uingereza, kila mwezi wapatiwe sehemu fulani ya mapato za kumuezesha kula bila kukosa  chakula maana wanastahili kuishi sisi

hawa watu.   La muhimu sana ni kuhusu viwanda.   Katika mkoa wa Pwani,  viwanda vilivoko katika  humo  80%  ya  nafasi  za

kazi ipewe wakaazi wa huko, na 20% wapewe wakaazi kutoka mikoa mingine.  Na  vile vile mikoa mingine nao wafanye hivyo

hivyo na itakuwa na usawa wa maendeleo.   Walio bora  wakiwa na aina zozote za mali ambazo wamerundika na mamillioni ya

pesa  pia,   katika  nchi  za  nje,  zirudishwe  hapa  nchini  Kenya,  iweze  kustawisha  nchi  hii.   Asante  kwa  hayo  naomba  Mungu

abariki Tume yetu hii na vile ikimaliza kuna hata mpango ambayo tuna sisi kidogo  pia  kila  wilaya  ipeleke  watu  watatu  katika

huko  makao  makuu  ya  kung’ang’ania  mambo  haya.   Je  sisi  wazazi  ambao  pengine  katika  mapendekezo  yetu  ambayo

tumepeana hapa,  yanaweza kwenda kupuuzwa, kwani hata kama ni sungura ana haki naye kulindwa  kama  mnyama  mkubwa

vile vile.  Kwa hayo machache Mungu abariki Tume hii na Kenya ibarikiwe na tupate nchi iliyo na ustawi.  

Com. Ratanya:   Sasa  pengine naona tunaenda wa mwisho huyu Gibson lakini nasikia kuna mzee  mwingine  anataka  kusema

jambo.  Okay, kwa hivyo Rev. uendelee uuna memorandum? Okay ni kuhighlight usisome yote lakini tupe tu maoni kidogo.

Rev.  Gibson  Mwadime:   Asante  sana  macommissioner  wetu,  ningetaka  kusema  majina  yangu  ni  Rev.  Gibson  Mwangai

Mwadime  kutoka  ACK.   Maoni  yangu  ni  kwamba  uchaguzi  usifanyike  kabla  sheria  hii  kuu  haija  kamilika.   Kwa  hivyo

tuhakikishe kwamba imekamilishwa ndipo uchaguzi uweze kufanyika ili kulinda viraka ambavyo vilizoko.  Halafu Katiba iwe na

mahali ya wananchi wenyewe na iwe ya kuinua wananchi.  
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Utangulizi:  Ningependekeza kwamba preamble ambayo itatumika,  ufanane  na  ya  America.  Inapendeza  sana,  na  inajumuisha

watu katika Constitution yake,  kwa hivyo napendekeza ya Amerika iweze kuwa moja wapo.   Halafu mamlaka kama wengine

walivyosema yapunguzwe.  Yaweze kuwa shared down katika viwango vyote.   Halafu sheria zitakazo tungwa ziwe  za  usawa

kwa watu wote.  Tumepata wakati mwingine minister ameiba pesa nyingi, na mwizi wa mahindi anaadhibiwa vikali kuliko waziri.

  Kwa  hivyo  tuhakikishe  ya  kwamba  sheria  hiyo  inafuata  wote.   Nilikuwa  nikiangalia  katika  Section  14  hii  one,  two,  three

inam-favour President na mwananchi wa kawaida ananyimwa haki.   Lengine ni katika Legal,  katika vituo vyetu vya sheria.   Ni

kwamba kuwe na ruhusa,  wakati  mwingine  tunapata  shida,  tunapata  shida  ya  kuweza  kuapa  mbele  ya  Mungu.   Kwa  hivyo

kuwe na affirmation,  Watu waweze ku-affirm kwamba what  they  are  going  to  say  is  nothing  but  the  whole  truth  other  than

swearing.  Kwa hivyo hilo liweze kuangaliwa.  

Lingine ni kuhusu hii sheria inayosema ya kwamba leasehold iwe 999.   I-skip  from  99  halafu  iende  999.   That  is  unrealistic.

Kwa hivyo hiyo iweze kuangaliwa iweze kuondolewa.  Na lingine ni kwamba iwe minimal, iwe fixed pengine 60 pengine instead

of 999  kama inavyosemwa sasa.   Pia ardhi yangu niruhusiwe kuchukua hata chini, maana tunasikia ya kwamba below  6  feet,

katika ardhisi yangu.  Kwani naomba ya kwamba hizi sheria  za mashamba ziweze kurekebishwa zote.   Halafu ningeomba ya

kwamba hizi basic human rights, hii chapter  five ingeweza kuletwa mapema hata kabla mambo ya uongozi hayajaelezwa, kwa

sababu ni za muhimi.  Kwa hivyo zisitupwe mbali sana.   Na  ingine ni hili la watoto.  Hii issue ya kwamba defilement inakuwa ni

ndogo  kidogo,  ku-defile  mtoto  inakuwa  chini  kuliko  rape  si  vizuri.   Lazima  hiyo  ichukuliwe  juu  kuliko  hayo  mengine.   Na

mengine  yameendelea  kusemwa,  pengine  ningesema  ya  kwamba  elimu  hii  ya  citizenship  ianzishwe  kutoka  standard  one

kuendelea mbele, ili watu waweze kujua haki zao kimapema.  

Ningetaka kusema ya kwamba katika tolerance,  kuwe na tolerance ya  religion.   Na  nilikuwa  nikisema  kuhusu  utumizi  wa  hii

mitambo.   Pengine  kuwe  na  masaa  ambayo  ya  kutumia  hiyo  mitambo  haitaruhusiwa  kama  wakati  wa  usiku,  lakini  kutumia

mitambo  ni  jambo  ambalo  ni  nzuri.   Nafikiri  kwa  sababu  nime-promise  kwamba  kesho  nitaweza  kutumana  hii  kwa  hivyo

niruhusu niweze kukoma hapo.  Mungu awabariki.

Clapping.  

Com. Ratanya:   Asante sana Rev. kwa maoni yako hayo na sasa  nafikiri tumefikia mwisho wa maoni kwa leo,  na tumesikia

kwamba yuko mmoja wetu ambaye angependa kutoa maoni yake kisiri.  Yuko hapo?  Kwa hivyo ningependa kwanza kabla ya

kukusikiza kuwashukuru wote wale ambao wamefika hapa  leo  kutoa  maoni  na  pia  ningependa  labda  tumalize  kwa  maombi.

Rev. turahitajia msaada wako na baadaye tutakaa na huyu mwenzetu mmoja ambaye  angependa  kutoa  maoni  mengine  kisiri.

Kwa hivyo shukrani sana Mungu awafikishe nyumbani mwenu kwa usalama hivi leo,  na kesho pia tutakuwapo hapa Wundanyi

kwa kusikiza maoni ya watu.   Tutakuwa Weruga nasikia,   St.  Paul Church kwa hivyo wale ambao hawajatoa maoni waweza

kufika hapo kutupa maoni yao.  Lakini kwa sasa tumalize kwa maombi na Rev. utatuongoza.
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Rev. Gibson:   Tuinamishe vichwa vyetu tuweze kuomba.   Mwenyezi Mungu tunakushukuru kwa sababu umeweka nchi yetu

katika kazi hii ya kihistoria ya kuweza kuandika Katiba.   Tunawaombea Commissioner wote pamoja na chairman wao,  Yash

Pal  Ghai,  Bwana  tunaomba  enda  ukawasaidia  katika  kazi  hii  ambayo  ni  ngumu na  Baba  wa  mbinguni  ili  kwamba  kabla  ya

uchaguzi tuweze kuwa na Katiba isiyo na dosari  yoyote.   Bwana uwalinde  katika  harakati  za  kusafiri  uwapatie  watu  vizuri  ili

kwamba waweze kutoa mawazo yao.   Tunaomba  sasa  eh  Bwana  tunapoenda  Bwana  amani  yako  ipitayo  fahamu  zote,  izidi

kutulinda  na  kutuhifadhi  na  kutubariki.   Kwani  tunaomba  ni  katika  jina  kuu  la  Yesu  Kristo,  tunaomba  na  kuamini,  Amen.

Tusema  neema  sote  pamoja  “neema  ya   Bwana  ya  Bwana  Yesu  Kristo  na  mapenzi  ya  Mungu  Baba  na  ushirika  wa  roho

mtakatifu uwe pamoja nasi sote sasa hata milele.  Amen.

Com. Ratanya:   Sasa  tuko katika Taita Taveta District Wundanyi Constituency.  Kuna mzee mmoja hapa ambaye angetaka

maoni  yake  yasizikizwe  na  watu  wengine  na  sisi  kama  Commission  tunaweza  kuchukua  maneno  yako  bila  kusikizwa  na

wengine, na halafu yawekwe kwa hiyo siri.  Mzee umeniambia jina lako ni Romano Mwambingu, si ndivyo?

Romano:  Mh

Com. Ratanya:  wa Mwamburi?

Romano:  Mh

Com.  Ratanya:   Na  umesema  ya  kwamba  ungetaka  kusema  maoni  yako  kwa  Commission  hii  tume  yetu  ya  kurekebisha

Katiba bila kusikilizwa na mtu mwingine, ili tuweke haya maoni yako kama siri na wakati  wa kutengeneza Constitution yaweze

kuingia kama maoni yako.  Umekubali hivyo?  

Romano:  Ndio

Com. Ratanya:   Kwa hivyo utapewa nafasi ya kusema mambo yako kwa  hiyo  siri  na  nakuhakikishia  kwamba  Commission

yetu itaweka mambo hayo kisiri kama vile unavyotaka na hayatachukuliwa watu wengine nje ya Commission.  Ni Commission

yenyewe  itatumia.   Lakini  kwa  ile  njia  ningetaka  utumie  mzee,  kwanza  utasoma  maoni  yako  kama  vile  umeyaandika  na

tutayachukuwa hapa kwa tape  recorder.   Tutaenda  na  maneno  ambayo  yatakuwa  recorded  hapa  pamoja  na  yale  utaandika

ndio tutapeleka kwa Commission ili yafanyiwe kazi.  Tumekubaliana hivyo?

Romano:  Ndio

Com. Ratanya:  Kwa hivyo hapa anza na kusema jina lako na usome hayo yote umeandika.   Kwanza pengine nimekwaambia

jina langu, nimekwambia hapo mbele au unataka nirudie?

Romano:  Uliniambia.
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Com. Ratanya:  Mimi jina langu naitwa Com. Domiziano Ratanya kwa Tume ya kurekebisha Katiba.  Hiyo ni sawa sawa?

Romano:  Ndio

Com. Ratanya:   Kwa hivyo mpee sasa aendelee na wewe uanze na jina lako.

Romano wa Mwamburi:   Mimi ni Romano Mwambingu wa Mwamburi kutoka -------------   village  Ngerenyi  sub-location

Idaa ya Ngerenyi location.  Maoni yangu.  Ya kwanza  mke  hanipi  ndoa  na  hataki  mapatano  kwa  kanisa.   Na  kanisa  halitoi

talaka.   Ya  pili  mke  anaharibu  jina  langu,  defamation  of  my character.   Anahatarisha  maisha  yangu  na  hataki  kuondoka  au

kuniacha.  Wanangu waliomaliza form four wanahatarisha maisha ya nduguye.  Niki-refer  kuna  watu  waliopoteza  maisha  yao

kupitia wanao na mke kama huyu wangu.  Naomba Katiba ilinde hali hii, refer memorandum yangu nambari ishirini na mbili.

Com. Ratanya:   Kwa hivyo mzee umemaliza, na haya maneno  yako  tutayachukua  na  tunasema  asante  sana.   This  is  Com.

Ratanya in Wundanyi constituency on Monday 29th April 2002.  Thank you.

Meeting ended at 4.00 p.m.
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