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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, ISIOLO NORTH CONSTITUENCY, HELD AT MERTI TOWN ON 18

TH MAY 2002

present

1. Com. Ibrahim Lethome                

Secretariat in attendance

1. Solomon Mukembu                        Program Officer
2. Vincent Wataku                        Asst. Program Officer
3. Grace Gitu                                Verbatim Recorder
4. Abdulahi Jilo                                District Co-ordinator

The hearings started at 8.25 a.m.

Com. Ibrahim Lethome:         Tuko wachache tunaanza mara moja kwa sababu  tunajua  baadaye  watu  watakuwa  wengi

kwa hivyo tutaanza bismilahi              (in Arabic)  kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kunehemesha neema ndogo ndogo

na mwenye kunehemesha neema kubwa kubwa.   Tunaanza kikao chetu cha leo,  lakini  kabla  hatujaanza  kawaida  yetu,  kila

mahali  tukienda,  kwanza  huwa  tunataka  kupata  baraka  za  Mwenyezi  Mungu  ili  tutakapoendelea  tuendelee  na  baraka  ya

Mwenyezi  Mungu.   Na  kuna  program  nilikuwa  nimeandikiwa  hapa,  wamesema  mzee  mmoja  wa  kijili  atatuongoza  katika

maombi.  Mimi nawachia nyinyi wenyewe, mzee wa Kiborana mmoja atuongoze  kwa  maombi,  tafadhali.   Aseme  jina  lake

halafu aje hapa mbele.  Njoo mbele mzee, njoo kwenye mic.

Haji Adan Bonaya:  Rabbanna taqabbal  minaa: innaka antas-samii-ul-  Aliim, Wattuba allayna innaka anta tawwabu rahim,

Rabbana aattinaa fiddunyaa hasanatanw-wa fil-Aakhirati hassanata w-wa qinaa  adhaaban-Naar,  Allahumma  inna  nassilukal

afya  fil  dunyaa  wal  akheera,  Allahu  maa  nisalakkal  hudhaa  watubaa  wal  iffafa  wal  qinaa,  Allahuma  inna  alla  dhikrika

washukrika wa husni ibadhatt, Allahu maanakaa affuw Karimul, Halimul tuhibbul affwa fufuana ya Allah, Al-fatihaa.

Com.  Lethome: Sasa,  mkutano  umeanza.   Sasa  nitawaeleza  taratibu  ya  mkutano  wetu.   Kwana  kama  mnavyojua,  sisi

tumekuja hapa kama Constitution of Kenya Review Commission, Tume ya Marekebisho ya Katiba ya Kenya na sababu ya

kuja  hapa  sio  kuja  kuwazungumuzia,  leo  ni  kuja  kuwasikiza  wananchi  wa  Merti.   Tumekuja  kuchukua  maoni  yenu,  hayo

maoni yatachukuliwa, yatawekwa katika Katiba mpya ambayo itaongoza nchi yetu tukufu baadaye.   Kwa  hivyo  leo  ni  siku

yenu,  sio  siku  yetu  ya  kuzungumza.   Na  kabla  sijaanza,  ningependa  kuwajulisha  wale  ambao  tuko  nao  hapa,  ambao

watasaidiana na mimi hii kazi ya leo.  Mwisho kabisa kule, tuna yule dada amekaa pale anaitwa Grace;  kazi yake ni kurecodi

au kunasa sauti zenu kwa mashini.  Kila neno ambalo utazungumza lita-recodiwa.  Lita-recodiwa na ile mashini pale.  
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Tafadhali tukaeni kimya, mkutano  umeshaanza  sasa  na  hizi  kelele,  hizi  kelele  zote  zina-recodiwa  na  mashini  sasa.   Halafu,

upande wa pili pale tuna yule kijana anaitwa Vincent.   Kila neno linalozungumzwa ana-recodi  kwa  mkono,  kwa  maandishi.

Kisha tuna Program Officer Solomom Mukinyor,  kazi yake ni usimamizi wa Idara,  yeye ni Program Officer,  unamwona ako

na kitabu moja nyeusi hapo imeandikwa register na imeandikwa juu yake Isiolo North.   Hiyo ni record ambaye ita-signiwa na

kila  mtu  ambaye  atazungumza  hapa  leo.   Hiyo  ni  record  ambayo  tunataka  watoto  baada  ya  miaka  hamsini  au  mia  moja,

wakifungua  wanaangalia,  wanasema  ni  kina  nani  walioshiriki  katika  kutengeneza  Katiba  mpya.   Hii  ni  historia  sasa

tunatengeneza.  Baada ya miaka mia moja, mia mbili, watoto watakuwa wakiangalia wanasema,  wakina fulani ndio walifanya,

walitengeneza Katiba mpya.  Kwa hivyo ni record yetu hapa.  

Upande wangu wa kushoto, tuna Abdilahi Dima Jilo ambaye ni District Co-ordinator, mwakilishi wetu katika district  ya Isiolo

yote.  Yeye makao yake ni Isiolo lakini ndiye anahusika katika sehemu hizi zote,  anatuwakilisha sisi.  Kwa hivyo hata baada

ya leo,  ikuwa una maoni yako ambayo hutaweza kutoa leo,  unaweza kuwasiliana naye na kuhakikisha  kuwa  ukimpa  maoni

yako,  yatakuwa yamefika katika ofisi yetu, ama jambo lolote,  malalamishi  yote,  ikiwa  kuna  matatizo  yoyote  unaona  katika

Commission na vile inafanya kazi, huyu ndiye utakaye muona.  Ni mwakilishi wenu na nafikiri sio mara ya kwanza kuja hapa.  

Mimi ni  Commissioner  Ibrahim  Lethome  ambaye  nimetoka  Nairobi  kuwakilisha  tume  ya  marekebisho  ya  Katiba.   Tuko

katika mkoa wa Eastern province.   Kila mahali leo katika Eastern Province,  kuanzia tarehe 13,  tuko katika mkoa huu wote

wa Eastern,  kuanzia Kibwezi karibu na Coast  Province mpaka Moyale,  Ethiopia, North Horr,  Ileret  tuko katika huu mkoa,

tutamaliza Ijumaa, Mungu akipenda.  Tutamaliza kuchukua maoni ya watu Eastern Province.   Kila jambo lina masharti yake.

Hata mchezo, watu wanapokwenda uwanjani kucheza mpira, kuna masharti yake, ama hakuna masharti yake?

Audience:        (inaudible)

Com. Lethome: Kila kitu kiko  na  masharti  yake.   Na  sisi  leo  pia  tuna  masharti  yetu  hapa,  kwa  hivyo  ni  vizuri  tusikize  ili

tuweze kufaidika na hii siku ya leo.   Kwanza  tutakaa  hapa  kuanzia  saa  hizi,  mpaka  saa  kumi  na  mbili,  tutakuwa  na  nyinyi

hapa.   Kisha,  tunajua  kuwa  maoni  yanatofautiana,  kila  mmoja  ako  na  maoni  yake  tofauti.   Hata  ndani  ya  nyumba  wakati

mwingine,  mzee  anakuwa  na  maoni  na  mama  maoni  tofauti.   Lakini  mnakosana,  kila  mtu  anaenda  jia  yake,  mnasikizana

mnaheshimu maoni ya kila mtu.  

Sharti ya kwanza; heshimu maoni ya mwengine.  Akitoa maoni ambayo wewe hupendi,  wewe  nyamaza,  vumilia  tu.   Fanya

subira, jikaze tu, hio ni maoni yake.  Kwa hivyo ikifika wakati  wako nawe utatoa maoni yako.   Kwa hivyo mtu akitoa maoni

ambayo hayakupendezi, mwachie maoni yake.   Tuheshimu maoni ya wengine, hapo tumekubaliana?  Na  ukianza kumsomea

mtu kwa  sababu  ametoa  maoni  ambayo  hayakupendeza,  tutakusimamisha.   Tutakuambia  sasa,  wewe  maoni  unayotoa,  ile

maoni anayotoa ni yake.  
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Halafu pia,  hiki sio kikao cha siasa,  it is not a political  rally.   Sio  kikao  cha  kuanza  kutukana  mwana  siasa  fulani,  kiongozi

fulani, kwa hivyo hakuna kutukanana hapa wala kutaja  watu kwa majina, sijui fulani au fulani, hapana.   Kama tunazungumzia

habari ya rais,  zungumzia juu ya cheo cha rais bila kutaja  jina ya fulani.  Ukizungumzia habari  ya mbunge, usitaje  jina,  sema

wabunge au mbunge kwa sababu itafika wakati wa campaign.  Mwaka ni huu tu wa campaign.  Hicho ni kikao kingine.  Kwa

hivyo,  nitakutolea  red  card  ukianza  mambo  ya  campaign  hapa,  nitakutolea  red  card.   Sawa?   Halafu,  pia  watu  ni  wengi,

ukiangalia sasa ni saa, hata hatujaanza na angalia watu vile wako wengi.  Ikifika saa sita watu watakuwa wamejaa hapa.   Kila

mmoja nitampa dakika tano, dakika tano ukija hapa usianze hadithi nyingi, sijui ng’ombe yetu iliibiwa na Wasomali,  sijui watu

wale  wanaitwa  Wate  wamenyang’anywa  ndugu  zao  na  nini,  usianze  story  nyingi,  pendekeza.   Unajua  maana  ya

kupendekeza?  Kwa Kiborana mnasema nini kupendekeza Abdilahi?  

Abdilahi:        (inaudible)

Com. Lethome: Basi,  hivyo wamesema wazee wa Kiborana,  kupendekeza.   Tunataka hivi, na  hivi  ndio  tutaendelea  vizuri.

Ile mambo ya historia, hiyo ni kama maziwa ambayo imemwagika sasa.  Haya, hiyo tumekubaliana mpaka hapo?

Audience: Ndio

Com. Lethome:  Halafu kitu  kingine,  mimi ninajua  wa  Kenya  kila  mahali  walipo  na  especially  pande  ya  Northern  Kenya,

watu wana uwoga sana ikifika mambo ya kuzungumzia Serikali na sheria.   Sijui nitasema hivi halafu nikitoka hapa nitashikwa

na polisi.  Si ndio, si kuna huo uwoga?

Audience: Ndio

Com. Lethome: Sasa  nawaambia hivi, nawahakikishia hivi; hii Commission imeundwa na sheria ambayo imepitishwa katika

bunge. Na hio sheria imesema: Kila MKenya ana uhuru wa kusema vile anavyotaka.   Bora tu usivunje sheria,  usitukane mtu,

sema vile unavyotaka bila uwoga wowote.   Na  mtu yeyote ambaye atasumbuliwa na Serikali kwa sababu ya kusema maoni

yake, basi sisi kama Commission, tutachukua hatua ya kumtetea.  Kwa hivyo, una uhuru wa kusema vile unavyotaka.   Kenya

imefikia mahali pengine sasa,  Serikali yenyewe  ndio  imesema  wananchi  waseme  vile  wanavyotaka.   Kama  Serikali  ilikuwa

haitaki kuchukuwa maoni ya watu,  kulikuwa na haja ya sisi kuja mpaka hapa?  Tungekaa Nairobi,  wanasheria wengi wako

Nairobi.   Wangeandika Katiba mpya, maneno kwisha.   Lakini imesemekana  wanaanchi  wazungumze,  kwa  hivyo  wananchi

wa  Merti  wazungumze  bila  uwoga.   Hata  mkiona  tumekuja  na  askari  hapa,  hatukuja  nao  kwa  sababu  ya  kuchunga  watu

wanasema  nini,  hao  wanatuchunga  tu  barabarani.  Kwa  hivyo  msiwe  na  wasiwasi,  toa  maneno  yako  kwa  uhuru  kama  ni

mambo  chief,  unaona  mambo  ya  chief  haikupendezi  na  unataka  ibadilishwe,  sema.   Kama  ni  mambo  ya  DO  unataka

ibadilishwe sema, kama ni mambo ya mbunge ama kila kitu unataka kusema, sema.  Bora usitukane mtu, wala usivunje sheria.

  Hiyo tumekubaliana?
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Audience: Ndio

Come Lethome: Na ikiwa kuna mtu ambaye ana karatasi  anataka kutupatia hapa na hataki kuzungumza, utapita moja kwa

moja utaenda kumwona Program Officer, ataandika jina lako, uta-sign na utampatia memorandum.  Sawa hiyo?

Audience:  Ndio

Com. Lethome: Sasa mimi nitafuata list, sitaki mtu aje aniambie sijui mimi nina haraka, leo si siku ya kazi,  leo ni Jumamosi na

watu wote ni sawa.   Kwa hivyo mimi nitafuata list, watu wale nitapatia preference peke  yao ni kina mama,  hao  nitawapatia

preference kwa sababu sasa  tuna kitu inaitwa affirmative action.   Kina mama lazima  tuwapatie  nafasi  kwa  hivyo  nitaangalia

list, ikiwa kuna kina mama naweza kuwapatia nafasi na ninajua wana kazi zingine.  Au people  with disability, watu ambao ni

vilema,  walemavu.   Hao  nitawapatia  preference  pia  lakini  watu  wengine  wote  nitafuata  list  vile  ilivyo.   Tuko  hapa  mpaka

Magharib,  ukitaka  kuzungumza,  usikileze,  uendelee  kusikiliza,  uko  na  uhuru,  ukitaka  kuzungumza  halafu  uende  zako,  una

uhuru wako.  Tumekubaliana?

Audience:        Ndio

Com. Lethome: Tunaanza.  Na  unapoanza,  nimekumbushwa hapa kwa sababu tunataka ile recodi  iende na majina ya wale

wote watazungumza, kitu cha kwanza, unaanza na jina lako.   Kama wewe ni Duba Galgalo unaanza mimi jina langu ni Duba

Galgalo, halafu unaanza maneno yako.  Tumekubaliana?

Audience:        Ndio

Com. Lethome: Na ikiwa mtu anataka kuzungumza kwa Kiborana,  zungumza, Kiswahili, Kisomali,  ile lugha ambayo wewe

mwenyewe unataka.   Tutapata watu wa kutafsiri hio lugha.  Nafikiri  sasa  tutaanza  na  tunaanza  na  mtu  wa  kwanza  Jaldesa

Tadicha.  Jaldesa Tadicha ndio mtu wetu wa kwanza.

Jaldesa  Tadicha: Vile imesemekana naitwa Jaldesa Tadicha na yale nitasema ni basic rights.  The new Constitution should

make provision for the following: Political human rights, right to free expression,  assembly, movement and freedom of press.

Economic human right, the right to basic food, shelter,  medical care  and education.   Social  human rights; the rights to follow,

exercise whichever custom, religion or language.  

The new Constitution should oblige the Government to compensate the unlawfully lost lives of Isiolo people and their property

through banditry moves.   The new Constitution should guarantee free and equal civic education  rights  to  all  Kenyans.   The
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new  Constitution  should  abolish  death  penalty  and  replace  with  life  imprisonment.   The  new  Constitution  should  provide

compulsory  free  education  up  to  ‘O’  level  for  marginalized  Wate  community  Isiolo  as  affirmative  action.   That  the  new

Constitution should provide free access to information in the position of state or any other agency or organ of the state. 

The  new  Constitution  should  guarantee  all  workers  the  right  to  trade  union  representation.   The  new  Constitution  should

establish and ensure neutral and professional police force  to  guarantee  the  internal  security  of  the  country  all  Kenyans  and

their  property  irrespective  of  political  inclinations,  ethnic  background,  social  status  and  economic  background.   The  new

Constitution should obligate the Government to make marshal plan for citizens facing famine and natural disasters.   Further,  a

mechanism to formulate a comprehensive affirmative action particularly in areas prone to drought like Isiolo district.   Last  and

not  least,  that  the  new  Constitution  should  uphold  equality  of  citizens,  social  justice,  equitable  development  and  outlaw

discriminative policies and practices.  Thank you.

Com. Lethome: Thank you  very  much  Mr.  Jaldesa.   Unaona  amependekeza  maneno  mengi  sana  kwa  muda  mfupi  sana.

Tunataka watu waendelee hivyo.  Mtu wa pili, Gedo Galgalo.

Gedo Galgalo: Okay.  Salaam Aleikum.  As you have heard,  my name is Gedo Galgalo, am  here  to  present  the  problems

caused  by  poverty  that  is  (inaudible)  of  Isiolo  district.   In  addition,  we  need  development  in  this.  (inaudible)  poverty,  the

development aspect is of low standard.   Therefore,  we inform the Government in the process  of change to enable us to use

self-sufficient  and  to  realize  our  aspiration.   Secondly,  in  order  to  overcome  poverty,  we  need  change  of  values  in  the

economical  parameters.   Thirdly,  poverty  brought  under  development  of  infrastructures  like  roads,  which  cause  hunger

susceptibility and poor  communications.  Fourthly, poverty caused poor  provision of important facilities such as  health care,

food  and  education,  nutrition,  safe  water,  so  in  the  change  of  this  Constitution,  we  need  provision  of  facilities  from

Government without any biasness.   

Poverty deflates all the natural resources in our community that will lead to environmental degradation thus affecting our future

generation.  So in the change, we think all the resources, should be used wisely and sustainably by the Government.  All forms

of discrimination, brought poverty thus affecting us,  especially Governmental discrimination, so in this change of Constitution

we need the developmental agents which exercise the social justice, human rights that is right to live, right to own property  so

the Government should strictly avoid discrimination.  

Okay,  poverty again in our area  especially we Borana community, has alot of negative impact.   That  is  one  low  per  capita

income.  So, the Government in this new reform should expand our market for trade  purpose.   Must equally distribute all our

assets,  that  is  land  for  irrigation  and  farming  purposes.   There  is  also  poverty  on  educational  grounds;  despite  the  high

enrolment, there is high school dropout.   Poverty due to lack of school fees,  gender discrimination due  to  cultural  attitudes,

which  collides  with  poverty.   To  appeal  to  the  Government  in  order  to  overcome  poverty,  we  want  the  Government  to
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provide schools with supporting facilities, all reading materials and demonstrations which are not available.  

The government should provide free education to those who are extremely poor. More teaching staff – they should employ all

the teachers  in  the  community  to  enable  others  pursue  further  education.   The  Government  should  fund  citizens  to  reduce

burden of provision of education, which goes back to the community.  There is poverty on health grounds; provision of health

is regionally inequitable change.  We want total provision of health equally by the Government.   The policy of cost  sharing on

health ground should immediately stop because  poor  people  cannot afford to get all what they require in hospitals and many

of our poor people cannot afford the cost of medical attention, hence results in death. 

Poverty in that connection to what we call other issues, that is way back to 1963 up to now I think.  So  that has caused total

poverty in our community, how?  This Government, immediately the state of emergency was declared,  they attacked  Boranas

brutally  causing  brutal  mass  killing  of  human  life  and  animals.   Other  animals  were  transported  to  other  countries  by

Government military forcefully so the Constitution of Kenya Review Commission should ensure that all the laws of human life

and animals should be fully compensated by the Government of Kenya in order to alleviate poverty in our community.  

In  connection  to  this,  (inaudible)again  which  contributes  to  100%  of  poverty  in  our  community,  in  reform,  we  want  the

Government to remove all these obstacles  and  counter  Boranas  of  Isiolo  North.   And  the  Government  in  this  new  reform

should give us enough support  to the distribution of local organizations, district-wise and the Government should fund all the

local organizations in order to alleviate poverty.  

Lack of organizational skills: - to plan for development is a technical issue, which we lack literally.  So  the Government should

assist  us to call for direct  training of our  community.   Patriotism  and  different  economic  interests;  the  problem  of  tribalism,

nepotism in Kenya setting which is dearly I know supported by this Kenyan Government, should be immediately stopped.  So

corruption,  Government  hijacks  some  of  our  development  opportunities  so  they  should  stop  corruption  especially  in  our

community.  Thank you very much.

Com. Lethome: Thank you very much, register (inaudible) so that at  least  you can face us,  ideally, they are  supposed to be

addressing me, not the crowd (inaudible) not the other way round.   Because ideally they should  be  addressing  me.   Okay,

twende mtu wa tatu, tunaendelea vizuri sana.  Abdi Jatani

Abdi Jatani: Am not ready.

Com. Lethome: You are not ready, Galgalo S Matoye

Galgalo Salesa Matoye: Salaam Aleikum
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Audience:        Aleikum Salaam

Com. Lethome: Kaeni  kimya  tafadhalini.   Mzee  kama  mnataka  mazungumzo  tafadhalini,  mnaweza  kukaa  nje  mzungumze

halafu mtakuja, tafadhali.

Galgalo Salesa Matoye:        Kwa majina naitwa Galgalo Salesa Matoye.  Am here to propose  on National security.   The

new Constitution should establish disciplined forces and employment in the armed forces should be done  on  quota  basis  to

ensure  that  a  true  National  defence  force  is  established.   The  following  ways  and  means  should  be  used  to  discipline  up

forces: - martial courts, codes of conduct and ethics be established for the officers.  Civil cases be taken to normal court.  

The  President  should  remain  being  the  Commander-in-Chief  of  the  armed  forces.   The  new  Constitution  should  give  the

Executive  exclusive  powers  but  in  consultation  with  the  National  Security  Intelligence  and  National  Assembly.   The

Constitution should permit use of extra-ordinary power  as  in the following; that is in cases  of war and National disasters  but

as in case of instructions and breakdown of public order, to be dealt with under the normal law.  The new Constitution should

empower the President to invoke emergencies but in consultation with the National Intelligence Security.  

The Parliament has an  effective  role  in  the  emergency  powers  by  supporting  the  Executive  in  all  the  above  cases.   Police

Commissioner should be appointed by the President, police and security officers should be free from politics.   Law on human

lives and property should be strongly effected by discouraging corruption.   Compensation of human life and property  in case

of breach by the Government and party in breach.   The district  security committee should comprise  of  the  local  people  for

they understand their own problems and also environment.  

The new Constitution should allow majimbo so that the pastrolist  community can manage their destiny so as  to protect  lives

and livelihood.  We need a government that is held responsible, accountable and responsive in issues related to security of its

citizens.  The new Constitution should provide for the establishment of civil security machinery at  grass root  levels to enable

local residents supplement regular  police  effort  in  fighting  cattle  rustling,  politically  motivated  violence  and  general  security.

Last but not least, the new Constitution should abolish the use of collective punishment on the pastoral  communities as  in the

case of cattle rustling and banditry.  Thanks 

Com.  Lethome:  A  question  please,  just  hold  on  Mr.  Galgalo,  kuna  ufafanuzi  fulani  tunataka  kujua,  umesema  kuwa

ungependa Serikali ya majimbo.  Tungependa utufafanulie, hayo majimbo yatakuwa katika level gani, katika daraja  gani?  Ni

katika daraja ya wilaya au daraja ya province na hizo province zitabaki vile vile ziko hivi sasa ama una propose kitu mpya?

Galgalo  Salesa  Matoye:  Nasema majimbo iwe at  the provincial  level  so  that  Isiolo,  Moyale  and  Marsabit  be  separated
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from the Eastern province, ile districts ambazo ziko katika province

Com. Lethome: Kwa hivyo una propose province nyingine mpya?

Galgalo Salesa Matoye: Ndiyo.

Com. Lethome: Umefikiria jina lake linaweza kuwa gani, jina la hiyo province mpya ya Isiolo, Marsabit na Moyale?

Galgalo Salesa Matoye:        Nasema ni Northern Province.

Com. Lethome: No, no please its

Galgalo Salesa Matoye: Northern Province.

Com. Lethome:  Northern Province,  thank you.  Ni maoni yake hayo.   Asante.   Tupate sasa  Wako Jarso.   Utazungumuza

Kiborana?

Wako Jarso: Jina langu ni Wako Jarso

Com. Lethome: Have  you  identified  someone,  haya  Jaldesa  ndiye  atakuwa  mfasiri  wetu.   Haya  Jaldesa,  hiyo  kazi  yako,

asante.

Wako Jarso: Mimi wazee, jina langu ni Wako Jarso.   Guya  kanna  ka  adha  Kenya,  kaa  hagg  Kenyan   Uhuru  argatten

nuu itt fidhamnu nuu beddelan asante sana guya kan tanna walti duffn 

Translator:        Anarudisha shukrani kwa sababu ameona amehusishwa katika kutengeneza Katiba hii mpya.

Wako Jarso:  Nuu  dhubb  hagg  Kenyan  Uhuru  argatte  lafti  nuu  jir  tanna,  gaff  Kenyan  Uhuru  argatte  nuu  Serkali

kenn affan wall millinne nuu ammo raia, raiayan  woma  bettu  ak  Serkali  kenn  ammo raia  womma  benne  sunnin  nuu

kabane ak jajaba dibbin nuu kabatt

Translator:         Anasema  wakati  huu  katika  harakati  ya  Kenya  kujipatia  uhuru  wake,  akiwa  mkaaji  wa  sehumu  hii

anakumbuka ya kwamba hawakuwa na lengo sawa na Serikali katika kuunda Serikali hii mpya ya kubadilisha ukoloni.  Kwa

hivyo Serikali haijachukuwa yeye kama raia ambaye haelewi lakini anaona kama amesukumwa kwa ukuta.

Wako Jarso:   Guyya  sunni  arka  jajaban  nuu kabate  ak  raia  issa ta  eger  heregattani  nuu  tochine  Serkali  kenn  nuu

hadde  kaa  nuu womma  himbenn,  nuu  dhabsee  nam nuu fitte,  horri  nurra  hobasse  nadden  ten  chuff  it  mooe,  dhubr
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tenn chuff it mooe karra dhabba kaa akkan kan nuut hojatt

Translator:         Anasema katika hiyo harakati  Serikali  ilitumia  nguvu  yote  ya  kugandamiza  haki  ya  kibinadamu  kwa  vile

waliuawa bila kutumia sheria yoyote, mali yao wakapokonywa ikapelekwa mahali ambao hawajui.  Wanawake wao wakawa

raped, wasichana wao pia hali kadhalika, kwa hivyo dhuluma ya aina mbali mbali iliwapata.

Wako Jarso:  Nuu hagg guyya sunnit ammo yoo dhabb arti  ass  nuu  kess  jirru  ka  dhabb  artumma  ass  nuu  kess  jirru

nami kale kara kan dheme duffe, dhabb kenna hingafatu karra kale gull duff kannan bekka.  Dhubb nuu hagg  guyya

sunniti Serkali kenna wommanu matta olnuu kabne.  Kaa nuu horri dabne, kaa  nuu nam dabne  akkaum  sunnit  betta

nuu lakissu male matta oll nu qabbe warri sunni kale wan sunn dhabbe tayye yedde womma nura hinlale

Translator:         Anasema kutoka walipata hiyo nguvu, Serikali iliwagandamiza na kuwanyima haki  yao.   Anaona  hakuna

mabadiliko  ambayo  inaambatana  na  ile  hujuma,  mali  imemalizwa,  hakuna  mahali  wamerudiwa,  watu  wameuawa,  anaona

hakuna masilahi yoyote imezungumzwa kwa hiyo njia.  Kwa hivo anasema njia ni ile ile tu, walibaki na umaskini namna hiyo.

Speaker:        (inaudible)

Translator:   Att amm sunn dhibb harka issan kabb  yayu himte am wan harratee  at  amman tann fett kaa  sii irjirrani nut  him

jeddan, wann at jijirama kaa at fett

Wako Jarso:  Wann jijirama amma tann  kaa  an fedd,  adhan  harrate  Kenya  yoo amman  taan  ga dhalate  gam kenn

sulle ka nuu kajelchitte, nuu lalte oll nuu futte biyyan nuu ddakabdhu harrettin amma tanna

Translator:        He is proposing his request in the new Constitution, affirmative action, and compesative action.

Wako Jarso:   Kaa amma tann  ammo nuu horri  kabn,  horri  kabn  sunnilee  nuu  (inaudible)  dhansa  irra  hinnkabnne

loon,  ree  gall  wanni  dhurri  wan  ttabu  kaa  Kenyannu  issin  ejjitu  nuu  kara  it  hinkabnu  karra  beshara  kaa  sokko

tokolle itt hinkabn  

Translator:        Anapendekeza hapa,  hao ni wafugaji.   Hiyo mifugo yao haina soko,  haina utafiti yoyote inafanyiwa.  Kwa

hivyo  anapendekeza  hiyo  mifugo  yao  wanayo,  mahali  wanazo  zifanyiwe  utafiti  na  itafutiwe  soko  iweze  kuwasaidia  katika

maisha yao.

Wako  Jarso:   Adha  laffale  dhubba  akk  maoni  tiyya  kaa  ann  dhubadu  laff  namm  kess  jirru  warri  it  dallate  ka

province sunni,  kaa  area  sunni  kaa  lafti  kaa  issa tatte,  addha  laffa  nami  alla  gadh  duffe  waa  gaffatu  warr  laffa  ka

wagaffatu.

Translator:         Anapendekeza pia juu ya usalama wa ardhi.   Ardhi iwe, jukumu  iwe  juu  ya  wenyeji  wahusika  na  sheria

yoyote inahusu ardhi, wenyewe waulizwe, sio mtu yeyote anapendekeza kutoka mahali pengine.
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Wako Jarso:  Amm dhubba dirti guddhumatt wadhubatta hagganumat gabbadda asanteni.

Translator:        Anashukuru, amemaliza.

Com. Lethome: Asante sana Mzee Jarsor. Golo Ali

Golo Ali:  My name is Golo Ali and the view I am presenting  is  on  marginalization.   Generally,  the  pastrolists  communities

within Kenya have been marginalized, neglected, discriminated and isolated.  We Borana community have one of the pastoral

company the following to present; 

 On major sectors  in education,  health and social service  provision.   We  dont  get  equal  distribution  of  resources  in

major Government funding and services.  

 Political marginalization: We are  not accorded  cabinet  post  like any other citizens.  It  was  only  after  multi  party  we

were honored with a flag bearing ministerial post.  Isiolo, Marsabit, Moyale region.  

 Geographical marginalization:  Being far away from major central  administrative towns like Isiolo,  Embu and Nairobi,

we get very little National cake.   The tarmac ends  at  Isiolo  and  the  power  lighting  services  end  at  Isiolo  while  the

residents of this division need the same facilities.  

 The new Constitution should provide equal and considerate  services to all Kenyans in  all  spheres  of  life.   The  new

Constitution should provide constructive rehabilitative Constitution for the good of Kenyans, thank you.

Com.  Lethome: Ngoja  kidogo,  swali  moja.   Umesema  political  marginalization,  kuwa  Waborana  wamekuwa  politically

marginalized.  I  wish ungeenda step moja mbele  u-propose  ungependa  kufanyike  nini  wawache  kuendelea  kuwa  politically

marginalized.  What do you propose?

Golo Ali: Political marginalization, this is what I mean, since the Kenya Government got independence,  we have not got any

ministerial post because we are not taken, we are not considered like the other Kenyans, for example you see  many have got

the ministerial post  but our ourselves we have got just only one and this one it depends  on the multiparty era,  that is what  I

mean.  If it was not for multiparty era, we could not have got.

Com. Lethome: Fine, now that is the problem, what do you suggest in future, mwache kuendelea na hali hio.  Unapendekeza

kitu gani katika Katiba mpya?

Golo Ali:  I would like all the posts, and sharing of the major powers, to be equal.

Com Lethome:  Ngoja, mimi nitatoa red card  sasa.   Unajua mimi ndio referee hapa,  nitatoa red card.   Wewe ukiwa hapo,

unajua kuna watu wamekuja sasa  hivi.  Tumesema, wakati  mtu anazungumuza hapa,  mwache atoe  views zake.   Yako weka

tu, ikifika time yako, utazungumza.  Kwa hivyo tafadhali nisikupe red card ama yellow card.  Haya, endelea.
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Golo Ali: Nataka if I talk of political marginalization, nataka iwe watu wa Kenya wote wawe sawa.  Kama ni cheo,  kama ni,

in every sector wawe the same.

Com. Lethome: Kwa hivyo kama ni viti vya cabinet vigawanywe sawa. 

Golo Ali: Sawa sawa kabisa

Com.  Lethome:  Asante,  hivyo  ndivyo  tunataka  kupendekeza.   Haya,  tunaendelea  sasa  tumpate,  kama  nilivyowaambia

nitapendelea kina mama kwa sababu kina mama wamekuwa marginalized in this country,  kwa hivyo nitawapendelea.   Fatma

Boru, mama wa kwanza kutuzungumzia leo.

Fatma Boru: Salaam Aleikum.  Jina langu ni Fatma Boru (inaudible). Kabla sijaendelea, ningetaka kuuliza swali, mimi nataka

ku (inaudible) halafu nataka nipewe, I don’t know whether I will have another chance (inaudible)

Com. Lethome: Just go on

Fatma Boru: I am presenting this Constitutional proposal for livestock economy.  

 New Constitution should provide livestock trade based entitlement.  

 In the new Constitution, the Government should allocate land for livestock research institution on diseases.  

 The new Constitution should open terminal and external market.  

 The new Constitution should provide abattoires or slaughter house and processing facilities near the production area.  

 The new Constitution should provide livestock board  pastrolism, partnership and advocacy to attach better  terms of

valuation of livestock products.  

 The new Constitution should involve stakeholders in the progress of marketing from grass root to high level.  

 The new Constitution should provide independent ministry for livestock development.   Eight, new Constitution should

incorporate livestock in school curriculum to instill animal production and rearing knowledge and desire.  

 In the new Constitution, livestock management should be controlled by local community for example grazing areas.  

 In the new Constitution, KWS should compensate for livestock killed by wild animal.  

 New Constitution should provide adequate service to vaccinate livestock.  Last but not least, 

 The new Constitution should facilitate to put in place livestock bank and insurance.  That is the end of the proposal.  

Nataka niongeze maoni mengine tofauti na haya nimekuja kupeana,  nataka kuongea Kiswahili ili wale wengine wote wapate.

Kitu  cha  kwanza  nataka  kusisitiza  zaidi  ni  mambo  ya  majimbo.   Mambo  ya  majimbo  ningependa  kwa  maoni  yangu,  sisi

tukuwe separate, (Isiolo, Moyale na Marsabit) kwa sababu sisi tumewekwa katika wale wako namba yao ni wengi na maisha
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yetu ni tofauti ndio hata mambo ya livestock imefichika huko.  Vile nyinyi mnajua, livestock,  ile wanyama sisi tunaweka hapa,

ng’ombe inajulikana mpaka Switzerland lakini is very unfortunate, hapa haijulikani hata jamala yake hakuna kwa sababu that’s

why we don’t have markets  for these livestock and the livelihood of this community especially pastoral  community  depends

on livestock.  

We have been separated  from these other communities who are  leading different lives, we could have  maybe  be  given  that

consideration, so in the new Constitution we would like especially livestock to be as important as coffee,  as  tea,  as  pyrethrum

and name it.  I  want as  to be  separate  from other people  so that we are  able to catch up with other communities of Kenya.

Because when this national cake is being sent to provinces, we are the last one this way and we are not even getting the share.

  

Therefore,  when  we  are  given  that  province,  I  am  sure  when  this  cake  or  whatever  resources  is  divided  to  the  province,

definitely  it  will  come  directly  to  us.   So  we  are  proposing,  I  am  strongly  proposing  we  should  be  given,  under  the  new

Constitution, our own province.  And I don’t see the reason why we should even call it Northern Province,  in my opinion we

can  call  it  Borana  Province  because  if  Meru  province  has  been  made,  so  I  don’t  think  the  Government  will  perish  when

Borana province will be  given that name. So my proposal  is,  it should be given Borana province and then the three districts

should be given under that name.  Last but not least........................

Audience:         (inaudible)

Fatma  Boru:  Nitachanganya  tu.   Then,  last  but  not  least,  I  would  like  the  new  Constitution  to  consider  especially  the

education of girls because  if you see  in the set  up of the Government and  the  way  the  Government  has  started  considering

women in sharing of power, we are still left out.  This is because we have very few people  who are  educated to that level but

if we are given affirmative action or those people who are already learned to reach that stage of sharing that power,  and those

ones who have been left our because of poverty and because of restriction of not going to that level because of the expense of

the learning especially at  the higher level especially universities, I think we should be given  that  consideration.   At  the  same

time, the pass mark of people going to secondary school,  we should be given special  considerations not with other Kenyans

as affirmative action under this Constitution.  Thank you.

Com. Lethome: Asante sana mama Fatma.  Tumpate mama mwingine, Zainabu Malicha.

Zainabu Malicha:        Salaam Aleikum

Com. Lethome: Aleikum salaam
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Zainabu Malicha:         Nuu dhabba  wan  karra  wakka  gallat  galichun,  makkan  kiyya  Zeinab  Malicha,  nuu  dhubb

adha tenn ta Boranna kessa nadden gudho dhabb kabn

Translator:        Anasema katika kimila ya Borana wanawake wanahujumiwa sana.

Zainabu Malicha:        Dhabbi kunn karra akk lamm jirra, abbakenaff hadd tenn irra kaa karatt

Translator:        Hujuma ya kwanza ina msingi kutoka nyumbani, inaanzishwa na baba  na mama kule nyumbani kabla hao

kwenda nje

Zainabu Malicha:         Yoo dallannu  karra  nuu dhabb  kabna,  dhabbi  nuu  kabbn  kunnini  andurra  hinkabnu  Abbon

dhuu dal hinkabnu, masomo amma tanna talle akk dhabb nuu aboo hirra kabnu, nuu kabnuyyu nuu amma tanalle

Translator:        Kuna ubaguzi katika kugawanya mali huko nyumbani.  Wakati  wanazaliwa kijana anapatiwa ng’ombe na

mbuzi  lakini  wasichana  hawapatiwi  sawa  na  katika  hali  ya  elimu,  kama  mali  ama  pesa  inakuwa  haba,  na  moja  ina  paswa

kusoma, kijana asomeshwa msichana anawachwa hapo nyumbani.

Zainabu Malicha:         Dhabb akk  nuu kabnu  dhubba  amma tanna  hojja  ijolle,  hojja  nuu  wallin  somnu  haqqi  nuu

hinkabnu muchan some University dakke, nuu kessa fuddan dirsat nuu gurgurran.

Translator:        Umri wao ikiwa wakadri wakati wa kueza kuoa ama kuolewa,  kijana anaendelea anaenda university kama

anauweza.  Msichana akifika umri wa kuolewa, mbinu inatumiwa yaani kuozwa kwa mtu.  Sio lengo la kwanza ni elimu, lengo

ya kwanza ni kuolewa.

Zainabu Malicha:         Nammi  kaa  somellen  akk  biyyan  ejjum  amm  ejjin  tanna  haqqi  tokole  hinkabnu  hoja  fulla

sunn it  gadh  duffne,  nuu  hojja  horrin  hinduffinin  abbetiyu  irra  horrin  hinduffne  jeddani  wan  tokkole  hojjan,  garri

wallin  barbarne,  bolot  wallin  hojjane  wallin  horri  sunn  gadh  baffne,  haqqi  tokkole  namich  itt  gadh  duffnulle  irra

hinkabnu kaa musomo amma tanna kess jirullen

Translator:        Hujuma ya pili amesema huko nyumbani wanadhulumiwa.  Dhuluma ya pili wakati  wananaolewa,  hata wale

wamebahatika wahafanya kazi pamoja.   Wakipata  plot,  mwanaume ndio anang’ang’ana yeye ndio mwenyewe.  Wakiiweka

mahali pamoja anasema yote ni yake, inapea jina yake kwa hivyo ile dhuluma imeanzwa na baba  na mama inaendelea mpaka

wakati wanaolewa kwa hivyo hao wanadhulumiwa sana.

Zainabu Malicha:         Nullen  amma  tanna,  amman  tan  somne  akkum  amma nadeeni  ammatan  uhuru  kabdh,  laff

biyya taa  Kenya  ta  nuu  daggen  sunn.   Nullen  ach  akkas  it  dharamne,  hakki  chuff  argane,  dall  argane,  horr  argane

karra dansan, nullen biyyat dharramn fenn.

Translator:        Anasema vile anavyosikia kokote huko nchini, wamama pia imesemekana wana haki sawa,  kuweza kupata

kila kitu kwa hivyo hio dhuluma anataka pia iondolewe katika Katiba hii mpya, kokote  wanawake wawe sawa na wanaume,
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waweze  kupata  elimu,  waweze  kupata  pia  mali,  wapewe  Katiba  hii  mpya,  kokote  wanawake  wawe  sawa  na  wanaume,

waweze kupata elimu, waweze kupata pia mali, wa

Com. Lethome: Ungependa kuzungumzia nini kuhusu vita nyumbani, violence, domestic violence nyumbani?  Wanawake wa

Borana wanapigwa na bwana zao nyumbani, na kama wanapigwa unapendekeza kitu gani?

Translator: Wann tokk  ka  attin  hinjeddin  inni  irrat  si  gaffat,  haddi  gara  warra  kann,  issan  faa  ddannu  yedd  garra

wara faa kessat issan dhabsan yedd, yoo dhabbi sunn jirrat man irra dhubbachu fett yedd.        

Zainabu  Malicha:         Hinjirr  hindinnuu  ulle,  dhabballe  hinjirru  ulle,  kaa  nam  danullen  hinjira,  kaa  namm

hindanellen innum jirra ammo ullen hinjirt

Translator:        Anasema ni kweli kabisa  hata hiyo dhuluma ya kupigwa na kupigwa zaidi iko lakini sio wote wanapigwa,

kuna wale wanapiga, kuna wale hawapigi kwa hivo hata hiyo dhuluma iko.

Com. Lethome: Sasa angependekeza sheria mpya imuchukule hatua gani mtu mwenye kupigana nyumbani?

Translator:        Att  amm wann  sigaffatanni  adha  harreti  tan  kessat  attin  maoni  tam  bassit  yeddan  juu  naam naam

daddanu

Zainabu Malicha:        ulle sunn kaa  nurra  lakkisan,  kaa  ullen  sunnu  hinjirr  kaa  namu hishimuman  wall  gaffat  kaa

afffan dhansan wall gaffat, nuu amm akkas fenn.

Translator:        Anapendekeza katika  Katiba  mpya,  iwekwe  taratibu  ya  kwamba  hakuna  kupigwa  na  mtu  mzima  kama

yeye.  Iondolewe kabisa, Katiba iseme hakuna kupiga mwanamke

Com. Lethome: Na akipigwa je, achukuliwe hatua gani?

Audience:        (Inaudible)

Zainabu Malicha:         hammtu, fulla ullen hinjirr kaa adhan jirt gessan 

Translator:         Anasema katika Katiba mpya, wakiwa watapigwa,  sheria ichukue hatua sawa na ile mtu yeyote mkosaji

nchini.

Com. Lethome: Asante, tumpatie sasa Mohammed Koricha nafasi.  Wewe leo uko full time kazini leo

Mohammed Koricha: Salaam Aleikum.

15



Audience:        Aleikum salaam.

Mohammed Koricha: 

Com. Lethome: Anza na jina

Mohammed Koricha: Mimi naitwa Mohammed Koricha, Chairman ya Rangeland Users Association.  Annin  dhubbin  tiyya

sadhii; 

Translator:        Yeye anasema ni Chairman ya RUA, RUA maana yake Rangeland Users  Association,  wale wanahusika na

mifugo, ana maneno matatu

Mohammed Koricha: Dubbiy ttiyy sadhen; warri lonni Kenyaa tann kessatti sokko hinkabu.  Lonn  Kenya  mzima  kaa

sokko  kabban  akk   gaff  ukoloni  warr  lonni  baada  jii  jaa  auction  Serkali  tochuff,  kaa  issan  sokko  kaban  kaa  fonn

alla duffne fonn Kenya all dheman fedd, addhaa harreti tann kessat.

Translator:         Anapendekeza katika Katiba hiii  mpya,  soko  ya  mifugo  iweze  kupatikana.  Anakumbuka  yeye  anasema

wakati wa wakoloni kuna mnada wa mifugo kila baada  ya miezi sita mahala pale pale wanalisha.  Kwa hivyo anapendekeza

katika Katiba hii mpya iwekwe soko ya mifugo baada  ya kila miezi sita mahali hapo hapo wanachunga, sio  hawa  kupeleka

mifugo kwa soko lakini wanunuaji waje wanunue mahali hao wako.

Mohammed Koricha:  Taa lamesso, horri warri adhaa laff horri sunnin, dhurri laff  kessat  adhaa  kabba,  adhaa  sunn

Kenya uhuru jedddan fuddan, adha nami chufti laff uffi kessat uhuru kabbe, nammi serr uffi ka kess tau adha  harreti

tan kess namuyu kaan fedd.

Translator:         Anasema anakumbuka hapo  awali,  wafugaji  wana  taratibu  ya  kulisha  mifugo.   Kokote  mahali  wanakaa

katika  wilaya,  watu  wakaaji  wa  hiyo  wilaya  wanalisha  mifugo  yao  katika  mpaka  ambayo  inajulikana.   Kwa  hivyo  wakati

Kenya  ilipata  uhuru,  walisema  Kenya  uhuru  na  walitoa  hiyo  taratibu.   Anapendekeza  katika  Katiba  mpya  hio  taratibu

irudishwe,  wafugaji  walishe  mifugo  yao  katika  boundary  ile  inajulikana  ya  hiyo  district,  wasiwe  wanaingiliwa  na  mtu  ama

wasiingie kwa mtu yeyote.

Mohammed Koricha: Laff tenn kessat hojja nami  dhuu,  laff  tenn  kessat  nami  hindhuu,  yoo nami  dhue,  nammi  dhui

dig  kabb,  nam  sunn  kabban  hijessan,  namm  sunn  dig  dahhan.   Adhaa  dhurri  baddh  taa  ammattan  hojja  nammi

namm ijess nam sunn kabbani ijessan yoo kan dig issa daan feed.

Translator:        Katika Katiba mpya pia anapendekeza.    Anasema kuna taratibu ilikuweko hapo awali anavyo kumbuka

kama mkaaji wa hii sehemu.  Mtu hauawi bure na mtu akifa, mwenye anaua analipa gharama ama kama huyo mtu hapatikani,

Serikali  inalipa.   Kwa  hivo  anasema  sasa  imeonekana  watu  wanauawa  ovyo  ovyo,  hakuna  malipo  yoyote  inafanywa  na
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mwenywe ameua ama Serikali haingalii kulipa huyo mtu kwa hivo anataka maisha  ya  watu  katika  Katiba  hii  mpya  iwekwe

dhamana, watu wasiuawe ovyo ovyo na watakao uawa walipwe.

Mohammed Koricha: Kenya huru kessatt, gaff dhurri Kenyan uhuru hinkabne, binaadamun Kenya hindhottu, Kenya

uhuru kesssat nammi dhuu jirra, nami hindhuin, nammi kaa akk dhurri lubun namme kaa dhamana kabdh fedd.

Translator:         Anapendekeza katika Katiba hii mpya, Kenya ni nchi huru.  Katika hiyo nchi  huru,  maisha  ya  binadamu

iwekwe maanani, watu wasiuawe ovyo ovyo.  Masilahi ya maisha ya watu iwekwe mbele kabisa.

Mohammed Koricha:  Namm  tokk  ka  dhue  dhurri  lubbun  issa dhamana  kabthi,  namm mizima akk  kiya  kann  nafki

shann kaa lonni ka fuddan, Serkali  lonn shan kaa  fuddan  barbadhe,  nam  ijjessan  namm is ijjess  himbarbane  namaf

lonni, lonti dabban it dhebbiyanni lubbu it hinthebiyyan, lubbu dabba ka Kenya ka adhaa harreti tan kessat  dhamana

it tochit fed.

Translator:        Anasema kama watu wa mifugo, wakati  mifugo inachukuliwa na wanyang’anyi fulani ama bandits,  Serikali

pengine wanakimbisha wanasema wanatafuta ng’ombe tano ama hamsini imechukuliwa, wanatafuta.   Lakini maiti ya yule mtu

wanaona hawatafuti muuaji.  Kwa  hivo  inaonekana  maisha  ya  watu  haina  dhamana  kama  wafugaji  wana  hofu.   Katika  hii

mpya anapendekeza maisha ya binadamu iwekwe maanani kabisa, anarudia.

Mohammed Koricha: Amm nuu yoo Eastern Province uffin jennu, Eastern tann  kessa  nuu musharra  tokkole  karkas

tokkole kessa  hinkabnu,  sababu  nuu province  guddhat  kaa  nuu fudddat  jirr,  akkanani  akk  reffu  intalti  jett,  Borana

Provincee,  Isiolo,  Marsabit,  Moyale,  sadhenn  sunni  province  koffa  nukkutan  feen.   Akk  ann  arggen  laff  tann  yoo

koffa  nuu  kuttani,  Borana  Province  jeddan,  wanti  Kenya  tann  irra  hamattan,  wanni  yokkan  nuu  nam  irra  dibbn

wanni  yoo  mudhha  yoyoteen  Kenya  tannat  hinjirtu  akkanan  akk  intalti  roffu  jette  nuu  kaa  koffa  bannut,  yoo

Boarana province  koffa  bae,  province  chuff  gaan  kessa  addha  haqqi  uffi  argattun  kabba,  nuu  haaqi  hagg  province

argat argachutt hinjiru, baat nu bannullen akkanaf irr jirti adhaa Kenya kess kaa koffa baan fedda adha tan kessat. 

Translator:         Anapendekeza katika Katiba hii mpya majimbo katika province.   Anasema  hio  province  pia  angependa

iitwe Borana province kwa sababu anamaanisha katika Eastern province,  tumemezwa na districts zingine mingi ambazo ziko

juu  ya  lami  kwa  sababu  yeye  ako  nje  ya  lami,  hapati  huduma.   Kwa  hivyo  katika  mgawanyo  wa  mali  ya  Serikali  ama

maendeleo,  hata ikiwa ni kidogo,  ipatikane hiyo kidogo katika province ya Borana ambayo anasema ianzie Isiolo,  Marsabit

na Moyale iwe na province.

Mohammed Koricha:  Dubbiy tiyy tta misho taa an hobbafadu, laffti Kenya tunnini nami  chuff  laff,  ardha  uffi  kabb,

nammu sehemu uffi kabb, gaff dhurri nammi chuff sehemu uff  kabb,  sehemu uffi  kessat  nami  tokkollen  kaa  wall  dib

hinjirru,  laff  Kenya  kessa  adha  dhurri  ferenjin  middasse,  addha  sunn  irr  ollan  adha  sunn  yo  irr  bullani  dhottinu

hinjirtu.   Am Kenya  uhuru  jeddani,  barrier  nam  dhurra  funnani  nammi  fulla  duff  majority  hinfeddan,  it  wall  fitte

nam ire kabutt  kaa  nami  issa serkal  kess  gudho  jirut  sunt  laff  fuddat,  majority  akki  raiyan  wallin  atten  akkan,  am
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akk kannani adhaa harreti kess nami kaa laff uffi tau.  Nuu Safar tannaff nuu dhurri wallin ten, dinnin  tennallen  taka,

horri wallin kabni, nuu  walli  hinbanu,  wall  jaal  ak  male  dhansa,  yoo bonni  duffulle  wall  duffne  wal  gaffane,  mudda

jii lamma arm kess taa yoo wakki robb dhebiyya jeen, hinjirtu, nami  walli  ijess  hinjir.   Loon  yoo hadan  matta  naffki

tokko saddhi fuddan,  namm nam ijesse  hinkabban,  yoo hinkabbini  loon dibba  bassan,  borra  nam sunni  nam Somali

Borran ijess, nam Borana Somallin ijjeft, addha nuu dhurri it fiddham tann, addha tann ta dhebbit fenn.

Translator:         Anavyosema  anakumbuka  hapo  awali  katika  nchi  ya  Kenya,  watu  wanajulikana  kwa  district  vile

wanavyokaa.  Vile anavyokumbuka, hao wanapakana na wandungu Wasomali.  Anasema wakati  huo walikuwa wanafuga na

wanalisha mifugo vizuri, wanafuata taratibu fulani.  Wengine wakipata  kiangazi wanakuja  wanawaomba,  wanapatiwa  mwezi

moja, miezi mbili sehemu fulani wanalisha wanarudi.  Hawa kuwa na maafa.  Ng’ombe moja ikiibiwa inarudishwa na ng’ombe

tatu, mtu kama anauawa, kama ni mtu mzima, ng’ombe mia moja ama huyo mtu anashikwa na Serikali anaadhibiwa.  

Kwa hivyo anasema katika Kenya,  uhuru,  sehemu  fulani  wamesema  Kenya  uhuru,  barrier  imetolewa  na  ikawa  wale  wana

nafasi  ya  utawala  ama  wale  wana  watu  wengi,  population  ya  majority  ina  rule  na  wale  minority  wanaona  kama

wanagandamizwa ama ardhi yao inachukuliwa.  Inaoneka sasa kama wamepata influx watu wanasukumwa from neighbouring

districts wanasukumwa nje.   Kwa hivyo alisema, taratibu ya zamani watu waweke,  wakae  katika  district,  katika  Katiba  hii

mpya ihimizwe ya kwamba watu wajulikane wanakaa huku na hio sehemu iwe ya  hawa  watu,  mali  ya  hiyo  sehemu  iwe  ya

hawa watu,  halafu iwe na nidhamu, watu wana heshimiana kama wa Kenya bila kuweka hujuma ya kusukuma  kwa  sababu

kuna mamlaka katika Serikali.  Watu wengi, ama kuko na watu wengi kwa majority ya namba.

Mohammed  Koricha:  Dubb  tta  miisho  amman  tanna  wann  annin  irrat  hobbaffadu,  lafti  tenna,  dhurri  Council

kennan  jeddan,  lafti  Councilit  kennani  jedddani,  County  Council  tajir  fulla  chuffa  gurte  laff  tenna  laff  it  gurgurte

nurra  ballessit.   Addha  Kenya  kess  laff  tenna  ta  warr  laffa  jallat  dhebissani  Council  hinkennin  warri  laffa,  laff  uffi

uwezo it kabbe fulla kennitti malla kenne, wan dhowwitti malla dhow jedd.   Yoo Councy Council  nami  sodhoma kaa

amma tann  chaguattan  inni  laff  kenne,  laffuma  district  dibbiy,  warri  besee  kabbh  laff  dhibiy  gath  flying  toche  laff

nurra  fuddate  kassaran  ten  ta  karra  fitte  ta  district  kessat  tan.   Ak  kannani  laff  tenn  garr  chuffa  ya  nuu  sammani,

garr chuffa yayu  Council   samnte  laff  warr  adha  harreti  tan  kessat,  issin  chinni  warr  laffa  Boranna jallat  dhebbitte

wan laff tenn kessa feddan nuu gaffattan fedd, Assalam Aleykum

Translator:        Anasema katika district ya Isiolo, ardhi yetu inaitwa trust land.  Anasema imewekwa katika chini ya County

Council.  Imesemekana ya kwamba hawa ndio custodian trustee.  Yeye anasema sio hawa hata walisema iwe under custody

ya  County  Council,  wamekuta  tuu  na  ikawa  wale  councillors  wachache  wamewekwa  pamoja  wamepokonya  ardhi  yao

wanauza kwa matajiri wanavyojipatia kwa mafaa yao wenyewe bila kuhusisha hawa kama community wale wa hii area.  

Anasema hasara  kubwa kabisa wakaaji  wa hii sehemu ya Isiolo wameona ni taratibu mbaya ya ardhi  ambaye  imeitwa  trust

land na inauzwa uzwa, inapokonywa, free free hivi na mtu yeyote.   Kwa hivyo analaani kitu inaitwa trust  land, itolewe kabisa

na  Katiba  mpya,  ardhi  iwe  chini  ya  mamlaka  ya  wenyewe  waweze  kutumia  kwa  manufaa  yao  wenyewe  kwa  minajili  ya
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development, iwe chini yao.  Isiwe trusted kwa mtu yeyote, ardhi irudishwe kwa wenyewe.

Com.  Lethome: Asante  sana.   Ninataka  kuwachokoza  kidogo  watu  wa  Merti.   Ni  maoni  yale  tumepata  mpaka  sasa  ni

mazuri sana lakini tunataka kusikia mambo kuhusu bunge na wabunge, provincial administration tunataka kusikia habari  yake,

tunataka kusikia habari ya uchaguzi.  Je, mnaridhika na ile system ya uchaguzi ama hamridhiki nao,  tunataka kusikiliza kuhusu

powers za rais, mamlaka ya rais, je ana mamlaka nyingi sana ama anatakiwa aongezewe maamlaka zaidi ama vipi? Tunataka

kusikia kuhusu elimu, tunataka kusikia kuhusu development, sio ya livestock peke yake.  

Kama mzee amesema hapa hawataki kuwekwa pamoja na district  ambazo  ziko  juu  ya  lami  wanataka  kukaa  peke  yao  na

barabara  za murram, yaani hamtaki lami nyinyi?  Ama  hamtaki  development  ingine?   Kwa  hivyo  nataka  mnapo  zungumza,

nawachokoza  tu  hapa.   Try  to  be  as  wide  a  possible,  kusanya  mambo  mengi  yote  ambayo  ni  muhimu  katika  Katiba.

Zungumza kwa lugha yako mwenyewe, sisi tutafasiri kilugha ya sheria.  Haya tunaendelea, Galgalo Gurguro?

Galgalo Gurguro:        Niko hapa

Com Lethome: Umejiandikisha maoni yako, utapewa nafasi utazungumza

Speaker:  (inaudible)

Com. Lethome: Okay, one minute, what are you trying to say?

Speaker: (inaudible) tulikuwa tumekubaliana wengine wawe wakireserve livestock, tunajaribu ku-gather as much (inaudible)

Com. Lethome: Kwa hivyo na umejiandikisha hapa?

Speaker: wamejiandikisha na sasa ile program tumepanga (inaudible)

Com. Lethome: Kwa sababu unajua, hii program yetu kulitokea kidogo kutofahamiana.  Program ya public hearings ni yetu,

sio ya local people.  Tunatoa nafasi kwa kila mtu kwa sababu mkipanga nyinyi yenu, kuna watu ambao hawako katika hiyo

program na hawatazungumza.  Kwa hivyo sisi tunatoa nafasi kwa kila mtu azungumze, hata kama tutakaa hapa mpaka saa sita

ya usiku. Kila mtu mwenye maoni azungumze.   Kwa  hivyo  wale  ambao  wamepanga,  nimeona  hiyo  program  yenu,  kuhusu

mambo ya citizenship, livestock na nini, kama hawa watu wamejiandikisha hapa,  wao pia watazungumza.  Kwa hivyo just be

patient, we have the whole day na mkitaka tukae mpaka saa sita za usiku bora tu hakuna (inaudible) hapa, tutakaa mpaka saa

sita ya usiku, hakuna shida.  Haya Galgalo.
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Galgalo Gurguro:        Ajili mimi nasimama hapa nina shukrani

Com. Lethome: Karibu, karibia mzee

Galgalo  Gurguro:        Shukrani kwa mkutano huu.  Mkutano huu wa Kenya,  this is Kenya,  mimi niko  miaka  76.  Tangu

wakati  wa ukoloni mimi mzaliwa wa Kenya.   Mzaliwa wa Kenya lazima katika Katiba ambayo inakuja yote sisi tuko hapa.

Katiba hii na shukurani kwa ajili ya Katiba hii mimi nasimama.  Kwa hivi mabadiliko mingi imekuja tangu Kenya ilipata uhuru.

 Wakati  Kenya  ilinapata  uhuru,  mimi nilikuwa  askari,  sina  masomo  mengine,  masomo  yangu  ni  ya  kuchunga  ng’ombe  na

mbuzi lakini wakati niliingia nikapata kazi ya askari, nilipata masomo kidogo.  

Tafadhali Serikali yetu ya Kenya ikubali kitu kimoja,  ile sheria ya zamani, ni sheria nzuri.   Vile  mtu  mmoja  amesema  mbele

yangu, mimi naunga mkono.  Tena ni nafasi yangu ya kusema sasa  kitu moja; mwenye kuchunga ng’ombe anajua hali ya ng’

ombe, mwenye kuchunga shamba anajua hali ya shamba, mwenye kuchunga miti anajua hali ya miti na mvua.  Sisi tunajua hali

yetu ya ufugaji.  Sasa  katika watu waliokuwa jirani wetu,  jirani wetu ni Meru,  Samburu,  Somali,  Ogaden jirani wetu ni watu

tatu

Com. Lethome: Tukaeni kimya tafadhalini tumsikize mzee, tafadhalini.

Galgalo  Gurguro:         Jirani  wetu  walikuwa  watu  watatu.   Watu  wetu  walikuwa  zamani  hapa  wauawa,  Samburu

wanachukua ng’ombe moja, mimi nikipata ninashika ile ng’ombe narudisha.   Hakuna matata wale wanauana.   Sasa,  siku hizi

vile unaona wakati  hata  mtu  anauawa  na  hakuna  hatua  kwa  sababu  ile  imechukuliwa  na  hakuna  kufuata  (inaudible)  halafu

unafanya  ile  mtu  ana  question  mtu  mwingine  akuje  (inaudible).   Hii  ni  sheria  ambayo  sisis  hatuwezi.   Sababu  hiyo  sheria

haiwezi kuleta usalama wa mtu, haiwezi kuleta usaidizi wa mtu ile ya kuunganisha watu, hii ni mbaya.  

Ya pili, sisi tena katika province hii, Kenya kuna province nane,  sasa  sisi ni watu wa kufuga, watu wengine ni wa shamba na

tunaunganishwa pamoja.  Mimi nataka kama Serikali yetu inatusikiza, province yetu iunganishwe watu wa ng’ombe, watu wa

ngamia, watu wa mifugoya mali hawa ndio wanaweza kusikizana.   Kwa  sababu  hii  ng’ombe  yetu  inatoka  hapa  inakwenda

Nairobi, hii si hile biasharafaster mimi nasukuma.  Nasukuma na gari,  ile biashara nimepate,  ile faida ya ng’ombe, hakuna ng’

ombe iko faida,  mbuzi hakuna faida,  ngamia faida,  sisi hatuna barabara.   Ng’ombe inaweza  lala  dakika  ngapi  hapa  katikati

hii?  Imechoka kutembea (inaudible) ile (inaudible) mpaka Nairobi, uchungulie.  (inaudible) sio karibu ya nini, upate karibu na

mahali pa  kufuga.  Hii ni faida  yetu  mzuri.   Tena  watu  wanauawa  na  hakuna  damu,  kama  huna  kitu.   Leo  unauwa,  kesho

unauwa kwa sababu hawashikwi, polisi washike wale watu na wafungwe.  Sasa  wanawachiliwa wanachukua mali, ng’ombe

na hakuna kitu ambacho kina faida.   Sisi tunataka  Kenya,  hii  province  yote  vile  watu  wanaendelea,  inafaa  wakae  pamoja.

Salaam Aleikum
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Com. Lethome: Swali moja mzee, ngoja kidogo,  umesema ng’ombe ikichukuliwa, mtu  akiuliwa,  polisi  achukuwe  hatua  na

akikataa kuchukua hatua unataka polisi tumchukulie hatua gani?

Galgalo Gurguro :        Hatua hio.

Com. Lethome: Mwambieni kwa Kiborana.

Speaker:        (inaudible)

Galgalo Gurguro:        Hii itakuwa malalamiko. 

Com. Lethome: Kwa nani?

Galgalo Gurguro:        Lalamiko kwa Serikali.

Com. Lethome: Polisi ni Serikali?

Galgalo Gurguro : Ndio.

Com. Lethome: Sasa ulalamike kwa Serikali tena?

Galgalo Gurguro : Hapana, lalamiko kwa mwanasiasa.

Com. Lethome: Kwa mwanasiasa?

Galgalo Gurguro : Eh, wale watu wamechagua

Com. Lethome: Haya asante.   Nataka  mfikirie hilo, wale wengine ambao  hamjatoa  maoni,  fikirieni  hio.   Ikiwa  mtu  katika

Serikali, ofisa wa Serikali hatimizi kazi yake, achukuliwe hatua gani?  Be thinking about  that halafu mtatoa maoni yenu.  Aah,

fikiria halafu utasema baadaye.  Mohammed Diba

Mohammed Diba:        Salaam Aleikum.  Mimi ni Mohammed Diba Wario, I am here to represent  the Constitutional review

proposals  on Judiciary, local Government and electoral  system and processing.   I  will start  with the  Judiciary.   The  present

structure  of  Judiciary  is  adequate  for  Kenyans;  however,  the  judicial  officers  are  to  be  appointed  by  the  judicial  service

Commission with university graduation as their qualification.  Judiciary consists of subordinate courts, the magistrate court,  the
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high court,  the Kadhis court  and the court  of appeal.   In conjunction with this, the new Constitution should  establish  human

rights court.  

Regard to this court,  the chief kadhi is to be  appointed  by  the  Muslims  with  completion  of  Faculty  of  Sheria  in  an  Islamic

university.  All holders of Constitutional offices; attorney general,  judges,  public service Commission,  electoral  Commission,

controller, auditor should enjoy security of tenure within their offices.  

Local  Government,  since  they  are  the  closest  to  the  peole,  local  authorities  are  the  most  basic  level  of  Government.

Therefore,  mayor and council chariman to be  directly elected  by  the  people.   Elected  candidates  to  be  elite  ‘O’  level  and

above.  The renumeration of the councillors should be determined by the Parliament.   Council should be independent to run

their affairs from central Government.  The local governent chapter 265  be reviewed to empower the councillors in managing

the  affairs  of  the  council  and  municipality.   75%  of  taxes,  natural  resources  and  wealth  generated  within  the  district  be

managed by the local councillors for the development of their own districts. 

The  electoral  system  and  processing.   The  current  representative  electoral  system  is  to  be  retained  in  Kenya,  the  desired

system.  One, to retain simple majority rule as a basis of winning an election.  No nomination of any person who was rejected

in the election.  Vice  should be elected by the Parliament.   ial appointees  should be passed  by the Parliament.   Parliament is

the  lawmaker;  during  the  process  of  law  making  75%  of  the  Parliament  should  be  present  to  pass  the  law.   Civic,

Parliamentary and ial elections should be done at  different intervals or  should be done at  different times, President,  MPs and

councillors respectively.  Counting of the votes should be done at the respective wards; there is no way that they will be  taken

to the districts.   The  new  Constitution  should  impose  heavy  financial  penalties  on  MPs  wishing  to  defect  between  general

elections.  DC should not be a nominated councillor.  Finally, nomination of MPs and the councillors to be abolished.

Com. Lethome: Can you repeat again the VC should not be a nominated what?

Mohammed Diba:        DC should not be a nominated councillor because in our district

Com. Lethome: Councillor?

Mohammed Diba: Should not be a nominated councillor.  In our district

Com. Lethome: District Commissioners?

Mohammed Diba: District Commissioners.
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Com. Lethome: Should

Mohammed Diba:         Should not be a nominated councillor

Com. Lethome: Just a minute, is the DC a councillor?

Mohammed Diba: Yes, he is being taken as a nominated councillor in the district.

Com. Lethome: Okay.

Mohammed Diba: He is the head of the district and thus he is being appointed as a nominated councillor

Com. Lethome: So he should just remain as a?

Mohammed Diba: As a DC.

Com.Lethome: Okay fine, thank you.  Thank you very much kwa hayo maoni mazuri sana, sasa tuna fanya affirmative action

kidogo, Halima Golo, women forum.

Halima Golo: Salaam Aleikum?

Audience: Aleikum Salaam.

Halima Golo: Salaam Aleikum?

Audience :        Aleikum Salaam.

Halima Golo: Mimi naitwa Halima Golo,  I am representing Women  Forum,  Merti  Division.   The  new  Constitution  should

provide the following for women, especially pastoral women; one, participation of pastoral  women in decision-making forum.

 Two, pastoral  women should have equal rights and opportunities in access  to  education  and  economics.   Pastoral  women

should have equal sharing powers and leadership, e.g. chief and head of institutions.  

Both  parties  intending  to  marry  should  be  given  equal  opportunities  in  decission  making.   Early  marriage  should  be

condemned; appropriate age of marriage should be above 18 years.   Pastoral  women should have equal rights to inherit and

have control of property e.g. livestock especially in our area.   Traditional women inheritance practise  should be condemned.
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Incase the spouse dies; women should not be inherited by anybody as this will encouraged HIV/AIDS.  A woman should be

recognized  as  human  but  not  as  property.   Women  and  men  intending  to  marry  should  go  for  HIV  test.   Female  genital

mutilation practise should be discouraged and stopped because this may cause even death.   Both men and women should be

given opportunities to decide when to have children.  

Pastoral woman should not be tied to the traditional practises  and religion to decide her destiny.  Pastoral  women should be

given basic necessary information tht matters to their maternal life e.g.  encouraging them to deliver at  health instutitions.   To

encourage pastoral girl child education, the state  should establish specific scholarship for pastoral  girl child.  Girl child labour

should be discouraged.  The state, in this case should ensure that any interference with the girl child rights should be punished.

 The  state  should  recognise  women  as  potential  responsible  and  assets  to  the  state/community.   Lastly,  the  state  should

strengthen the law that governs the family welfare.

Com.  Lethome: Asante,  swali  moja  tu,  umesema  kuhusu  ndoa  ya  mapema  ipigwe  marufuku.   Sasa  tungependa,  unajua

sheria, you have to give the law some teeth, sheria lazima uipatie meno ya kuuma.  Sasa  mtu ambaya atamlazimisha mtoto wa

kike kutoka skuli halafu amuoze, ungependa sheria imuume namna gani?  Ipatie sheria meno kidogo.

Halima Golo: Sheria itatue halafu ichukue hatua ambayo inafaa.

Com.  Lethome:  Yaani  kwa  mfano  baba  akimlazimisha  msichana  wake  aolewe,  kama  yeye  msichana  mwenyewe  hataki,

apelekwe kotini ashtakiwe ama?

Halima Golo: Yeye apelekwe kotini na hatua ifaayo ichukuliwe.

Com. Lethome: Na huyo bwana ambaye anataka kumwoa msichana?

Halima Golo: Hata bwana pia kwa sababu ana fanya makosa kuoa msichana kabla miaka yake ya kuolewa imefika.

Com. Lethome: Okay.  Haya Asante.  Tunapata affirmative action nyingine tena Halima Ali.  Karibia Halima

Halima Ali:        Salaam Aleikum?

People: Aleikum Salaam

Halima Ali:         Mimi nafikiri yangu ni machache,  siongei mengi lakini ningeongea mengi  kwa  sababu  vile  mimi,  nikisema

mimi si mimi peke yangu lakini vile wakina mama wako na shida, ningeongea mengi zaidi.  Lakini kwa vile sijui muda inaweza

24



kuturuhusu, mimi nitaongea juu ya shida ya kina mama.  Wakina mama vile wale ambao walikuwa wameongea mbele yangu

wanasema, tunaolewa mapema.  Sisi wakina mama ile shida tuko nayo,  tunaolewa mapema, tukiolewa mapema tutoke kwa

boma ya baba,  wakati  tunatoka kwa boma ya baba  hatutoki na chochote.   Tunatoka mwili  tu  hata  mavazi  tunawacha  kwa

nyumba tunatoka na ya mwanaume.  Tukifika kwa boma ile ya mwaname, tukizaa naye mtoto, baada ya kuzaa , mapenzi yetu

ikiisha tunaambia toka  tukitoka,  tunatoka na nguo ambaye tulikuwa tumetoka nayo kwetu ndio tunarudishwa nayo.  Hatuna

mali yoyote,  hatuna boma,  hatuna  ploti,  hatuna  ng’ombe  wala  nini  na  nini.   Kama  ni  kutafuta  mali.   Mpaka  nguo  ambayo

tulikuwa tumetoka nayo kwetu ndio tunarudishwa nayo.  Hatuna  mahali  yoyote  hatuna  boma,  hatuna  ploti,  hatuna  ng’ombe

wala nini na nini. Kama ni kutafuta mali tayari tulikuwa tumetafuta pamoja mpaka mwisho tumeipata.  Haya baada  ya kupata

hiyo mali tukifukuzwa tunakuja pengine tuzae mtoto tuwe na watoto,  tukiwa na watoto  tunanyanganywa mwanaume anasema

ya kwamba mtoto ni wake, watoto ni wangu ati waninyanganye. 

Mimi mama  ile  nimebeba  miezi  tisa  kwa  tumbo  yule  mtoto  tayari  nimenyanganywa  na  ule  uchungu  ambao  nimeskia  yule

bwana hata hajasikia lakini tayari amepata mtoto amezaliwa, na amelelewa vizuri, na ndio huyu anatembea hana shida yeyote

anaona mtoto huyo ni wake, na nikiuliza maswali ninyi wamaume vile muko, huyu mtoto angekuwa ni wa nani? Nani alikuwa

na uchungu wa huyo mtoto?

Interjection Com. Lethome:  Pendekezo, unapendekeza awe wa nani?.

Halima  Ali:  Kama  ni  mimi napendekeza  mtoto  angekuwa  ni  wa  mama  kwa  vile  yeye  ndiye  amebeba  mwezi  tisa,  na  vile

amepata hiyo bwana hana habari ilipatikana. Kwa hivyo vile nimependekeza kama ni mimi ninaulizwa ama akina mama wengine

wakiulizwa mtoto angekuwa ni wa mama. Na kama ni kulelewa mtoto bwana akiwa na nguvu kuliko ile mama azaidie kulea ile

mtoto, nguvu yake ikipatikana asikule peke yake, akule na mama pamoja,  sio anatupa mama nyuma ya fence na tayari anakula

chakula ile mtoto ameleta. Na ya pili sisi wakati  tuna kuja vile nilisema tunakuja kivyetu, tukifukuzwa na tumechukuliwa tukiwa

wadogo tumezeeka huko kwa hiyo boma,  tukitoka hiyo mahali tutatoka na nini na tayari tumetoa mbegu ya kutosha  iko  chini

yote na tumenyanganywa hiyo mbegu tutaenda na nini kuisaidia tena ukiwa tumenyanganywa nguvu yetu?

Interjection Com. Lethome: Pendekezo, pendekezo unataka utoke na nini huko?

Halima  Ali:  Kwa  hivyo  tunataka  kile  tumepanga  na  yeye  tumeaaidiana  atuwachie  ama  tugawanye  atuwachie  kiasi  na  yeye

abaki na kiasi.  Hiyo ndiyo tunataka.  Na  ya pili ya tatu sisi tukikaa hivi kwanza wacha upande ya down country hata ni tofauti

kubwa sana sisi watu pengine hawana habari, tunasikia huko wanawake wanapelekwa nje mara ingine wanafanyiwa sijui nini na

nini, sisi hapa tunasahaulika. 

Wacha  kitu  ingine,  maofisa  wetu  ambao  ni  wanawake  ambao  tuko  hapa  tukisema  kitu  kikipangwa  namna  hii  wanaume

wanatangulia  wanakaa  huko  nyuma  wanatufinya  hata  wacha  wengine  nje  hapa  wenyewe,  tunakuwanga.  Ma  ofisa  zetu  hata
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kama iko mkubwa kuliko sijui nani anakuwanga nyuma. Sijui kwanini hatupata kitu ambaye wanapata  mbele,     sisi  tunapata

nyuma hapa  enyewe  tuko  na  shida.  Ya  pili  mwanamke  akijitoa  akitaka  kusema  maoni,  hayo  maoni  yake  yanakanyangiwa

tunastushwa mpaka roho yetu tayari wanatunyanyasa ndani ya nyumba tunastuka hatuwezi kutoa hapa hivi.

Interjection.  Com. Lethome: Hapana leo,  leo tumesema tangu mwanzo hakuna mambo ya kushtuliwa na mtu, hakuna polisi

ya kukushtua,  ama mzee wa kukushtua.   Mama toa maoni yako kwa uhuru na kama,  nawaambia hivi kina mama, kama kuna

maoni ambayo  munataka  kutapatia  separately  mahali  tutapanga  kikao  kando  mtuambie  yote  bila  uwoga.  Lakini  hakuna  mtu

atakushtua hapa toa yote hapa.

Halima Alir: Sawa sisemi saa hizi, sisemi saa  hizi mimi si mtu wa kushtuliwa siwesinikastuka.  Ya pili, tena mwanamke bwana

wakati hayuko either msichana kama ako, msichana tuseme kama kwetu sisi huwa tunachunga, tukichunga mwanaume anakuja

yule ako na  nguvu  anarape  mwanamke,  akirape  mwanamke  sisi  tunakaa  chini  ya  mti  tuu  huyo  mwanamke  amerapiwa  huyo

mwanaume hajulikani ako na shida gani. Wanachukua ng’ombe hiyo maneno inaisha na pengine mtu tayari  anaweza  kuwa  na

ugonjwa fulani mwanamke  ndio  huyo  amepata  ile  ugonjwa.  Watu  yake  ama  wale  wazee  wanaongea  wamechukua  ng’ombe

sasa hiyo ng’ombe inafaidi huyo mwanamke ama inafaidi hiyo family?. 

Com. Lethome: Sasa unataka mtu akirape achukuliwe hatua gani?

Halima Ali: Hiyo, hiyo mimi kwa upande wangu nafikiri hakuna tofauti na yule ameua.  Kwa hivyo hata yeye auwawe.

Com. Lethome: Sawa.

Halima Ali: Ndio.  Mimi yangu ni hayo. Kwaheri.

Com. Lethome: Asante mama, hebu ngojeni kina mama wale ambao munasimama huko nyuma tulikuwa tumetenga pande hii

kina mama wakae hapa. Kwa hivyo kina mama huko kuna nafasi yenu hapa ya kukaa chini, msikae nyuma huko njooni mkae

hapa mbele kina mama. Okii sijui Okii nani? Diba,  Okicha Diba  yuko?  Haya  karibu  Okicho.   Alafu  kaeni  kimya  tafadhalini,

tukaeni kimya tumsikise Okicha.

Okicha Diba: Asanteni sana. Mimi jina langu ni Okicha Adilo Ibrahim.  Nafikiri mengi watu wamezungumza mbele yangu lakini

chache nitasema. Yale nitasema machache, ya kwanza watu wanaongea juu ya mpaka, amri ile ya mpaka nafikiri wanaguzaguza

wajaweka sheria yao vizuri kwa maoni yangu. Maoni yangu nafikiri ninaona kama ni mpaka area  yetu Wazungu walichora map

hawakuchora  eti  wanapendelea  Borana  ama  kabila  ingine  yoyote.  Walichora  map  hiyo  kulingana  na  vile  tulikuwa  tunaishi,

nafikiri  tunataka  kuwa  tuwekewe  mkazo  hiyo  ardhi  iwe  na  dhamana  mtu  asiguze,  mtu  aziguze  ni  njia  gani  je?  Nafikiri  kwa

upande yangu sio bunduki hii ya sold nini na nini, tupatiwe bunduki mzuri kama mfano ile ya kama (lnaudible) watu wanakuwa
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na G3 wanagawiwa wanachunga mali yao.  Nafikiri tunataka tupatie kwa mpaka yetu  bunduki  mzuri  ambayo  inaweza  chunga

ardhi yetu huko. Na mpitishe hiyo.

Com. Lethome:  Sasa bunduki mpatie polisi ama raia?

Okicha Diba: Raia, achunge area heri, ili mtu asikanyange,  hiyo maoni yangu namna gani tunaweza.

Com. lethome: Maoni yake, maoni yake hayo sawa hiyo ni maoni yake.

Okicha Diba:  Ya pili. Nasema hii mambo ya mifugo iwe na  dhamana,  mifugo  iwe  na  dhamana  namna  gani?  Mifugo  iwe  na

dhamana  na  kama  njia,  kama  hatuna  njia  yoyote,  kama  njia  yote,   sawa  sawa.  Kama  hatuna  njia  tunataka  tuwekwe  kama

province ile unasema tuwe na province hata yetu kando ni hakuna maana kama hatuna, hakuna maana kwenda kando na watu

wengine kama hatuwezi fanyiwa lolote wanasema wanapanga hawezi fanya. Kama watapanga tunakuwa na ardhi yetu na amri

yetu yote inasikizwa.

Interjection. Com. Lethome:  Ebu tukaeni kimya tafadhali huko nyuma mnazungumza sana.

Okicha Duba: Ya pili, afadhali tuwe na tuwekewe sawa na wengine, sawa na wengine tuwe na lami, kama kukiwa lami mpaka

huko  pale  kwa  mpaka.  Kama  tuko  na  lami  tuko  na  ardhi.  Sasa  ardhi  yetu  haina  dhamana,  hakuna  hatujulikani,  hiyo  amri

iangaliwe  kama  tunachagua  mbunge,  mbunge  sio  ati  ana,  atakuja  na  nini,  njia  hakuna,  hakuna  mahali  ataenda,  hakuna  njia.

Afadhali amri hiyo iwekwe tuwe halali tunaweza kuwa sawa na wengine ndio tunaweza kuwa na process  kando.  Lakini  watu

iko mbali na watu taweza pata kitu gani tuwe kama wengine? Afadhali turekebishwe kwanza kila kitu ndio utaweza kujiangalia

tulikuwa, tunaweza kuwa kando na wengine.  Ya pili.

Com. Lethome: Hiyo siyo ya pili ya tatu sasa.

Okicha Duba: Ya tatu tangu shifta, tangu zamani nilikuwa nimezaliwa mbele ya vita ya shifta niliona, sisi hatuna umaskini lakini

tumeingiliwa  na  umaskini  tumekuwa  maskini  mbaya  zaidi.  Je,  tuwekewe  haki  gani?  Tumedhulimiwa  haki  gani  inaweza

kurudishiwa sisi? Tuwe kama Zamani.

Com. Lethome: Wewe pendekezo unataka nini ifanywe ndio muwe kama zamani.

Okicha Duba: Tuwe kama zamani? Ya kwanza ardhi yetu mtu asikanyange, ya pili Serikali irudishe mali yetu ile kwa kila moja

ambaye walipata damage. 

27



Com. Lethome: Sawa. Haya endelea. Tafadhalini mpeeni nafasi atoe maoni yake, endelea.

Okicha Duba: Hiyo ni ya tatu si ndio?

Com. Lethome: Ee hiyo ni tatu sasa nne.

Okicha Duba: Ya nne. Tunasema, mambo ya province,  je,  kama sisi tuko na MP ama Councillors na hatuoni wa kusimamia

hapa, tunaweza kuwa sawa na wengine namna gani? Yeye awe na sisi kila wakati,  kila wakati  sio kama sasa  (inaudible)hatuoni

MP na ni watu.

Com. Lethome: Sasa unataka MP ambaye haonekani kwa constituency yake? 

Okicha Duba: Tunataka anaye onekana.

Com. Lethome: Achukuliwe hatua gani yule ambaye aonekani? 

Okicha Duba: Achukuliwe hatua ya kutolew na kuwekwe mwingine yule anaweza simamia hapo hapo

Com. Lethme: Haya endelea, endelea.

Okicha Duba: Ya pili, ya tano

Com. Lethome: Ngojeni tuendelee, ngoja tuendelee.

Okicha Duba: Kama ni mbaya sasa ya mwisho,

Com. Lethome: Unajua ina recordiwa hii sasa ukifanya kelele kidogo tu alafu tunaendelea isirecord kelele nyingi. Haya.

Okicha Duba: Ya mwisho, afadhali tuwe kitu kimoja, tusiwe na kabila kila mtu tushikane hiyo ndio amri tafadhali tuweke.

Com. Lethome: Kwa hivyo wewe hutaki mambo ya Borana province?

Okicha Duba: Aa hapa sisi tuko pamoja .
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Com.  Lethome:  Haya  sawa,  asante.  Peleka  maoni  yako  huko  asante  sana  Bwana  Okicha.  Haya  Mohammed  Abdi,

Mohammed Abdi huyu ni kijana mdogo.

Mohammed Abdi: Kwa majina naitwa Mohammed Abdi Alake, hamjamboni nyote hapa?

Audience:    Hatujambo. 

Mohammed Abdi: Nawakilisha vijana. Katika division hii yetu ya Merti  ile shida wako naye,  napendekezo ambaye tungetaka

tuwekewe  katika  Katiba  mpya.   The  Constitution  should  provide  us  with  a  free  copy  of  Constitutional  document  to  every

Kenyan for easy understanding.  To enhance better  comprehension it should be drafted  in  simple  and  clear  expressions.  The

Constitution should cater for unemployment by rising of per capital income; the Government should entitle an individual virtually

by being a citizen to the right of earning. 

The  new  Constitution  should  entitle  each  and  every  one  to  equal  free,  affordable  education  up  to  O  level  system.  The

Constitution should ensure that the Higher Education Loans Board should extend their help also to self-sponsored students and

offers the loans equally without biaseness. The Constitution should ensure the ideas of cost sharing by most public hospitals and

clinics and income should be scrapped  off. The terms of job,  the terms  of  experience  in  most  jobs  requirements  in  our  most

public  press  and  medias  should  require  a  consideration.  We  therefore  require  an  establishment  of  such  long  period  of

experience  in  both  public  and  private  premises.  The  chances  of  Councillors  should  be  based  on  academicals  matters  and

elected Councillor must own an O level certificate. The place of the district Commissioner in provincial administration should be

a chance of an elected member by the people not a ial appointee. 

The present  system of education that is 8-4-4  should be  eroded  and  the  former  that  is  7-4-3  to  be  brought  in  files.  Female

genital mutilation idea  of  practice  should  be  completely  abolished  and  parties  in  breach  should  be  accordingly  handled.  The

distribution of National resource or  cake  should be fully exploited and as  we have,  benefit the particular community or  society

of the endowned region. The Constitution should provide total  free movement in  the  country  irrespective  of  tribal,  religion  or

political  stand.    The  Constitution  should  allow  and  recognize  us  on  all  aspects  of  development  that  is:  social,  political,  and

economical.   The Constitution should entitle us to enjoy equally the efforts of our leaders. 

The Constitution should provide different consideration in various job requirements.  The cases  of collective punishment should

be abolished, incase someone violates the court  he or  she should be sort  and dealt  with accordingly. The issue of the essential

document for instance identity cards, birth certificate and passport should be issued freely, equally and accesible through simple

procedures. Passport particularly should be decentralized up to the district  level, from the headquarter  while birth certificate to

be in provincial and common dispensary levels. Thank you.
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Com. Lethome: Asante sana Mohammed. Tupate Dika Wario.

Dika  Wario:  Salaam  Aleikum,  mimi  kwa  majina  naitwa  Dika  Wario  Mbuna,  nafikiri  Bwana  Chairman  hata  ukisema  sisi

tunazungumza tu mambo ya ardhi hiyo ndio shida yetu kabisa,  hapa ile kitu natukula moyo ni  mambo  ya  usalama,  mambo  ya

ardhi,  pamoja na mambo ya ukosefu ya  soko  kwa  mali  yetu.  Hiyo  ndiyo  tunaongea.  Nafikiri  hiyo  ingine  imebaki  kuna  watu

wamepanga wameandika wataongea juu ya hiyo.

Com. Lethome: Sawa.

Dika Wario: Nikianzia, nafikiri hiyo vile wameongea hiyo ndio maoni yetu ama mapendekezo yetu. Sisi.jamii ya Borana nafikiri

tumeachwa nyuma kabisa kusema ukweli, hasa sisi ni watu wa mifugo, mifugo yetu tunaona iko dhuluma hatuna  soko,  hatuna

dhamana, vile mnajua kila kitu iko na board yake, hatuna board.  Sasa  mapendekezo hapa ama maombi lazima tuwe na board,

ya livestock na mali yetu iwe na soko mzuri. Katika Katiba mpya tuhusishwe sisi kama Wanakenya tuwe  na  kama  Wakenya

wengine kiKatiba. Kwa hivyo hiyo ndio maombi yangu.  Hiyo ingine naunga mkono vile wale wa kwanza waliongea mambo ya

Borana province sababu sisi tumemezwa na wale matajiri ambao wako na kahawa, wako na majani ya chai,  wako na barabara

ya lami sisi tumebaki watu wa nchi kavu tuwe na province moja kwa sababu shida yetu ni moja.  Kwahivyo mimi mapendekezo

yangu ni hayo tu asante sana.

Com. Lethome:  Sasa hii Borana province itakuwa na uhusiano gani na ile Serikali ya katikati  ile Serikali kubwa kutakuwa na

uhusiano gani?

Dika  Wario:  Tuko  na  uhusiano  kama  sehemu  ingine  kama  vile  sasa  tuko,  tuko  na  uhusiano  mzuri  tu  vile  tuko  hata  sasa

tutakuwa na uhusiano mzuri.

Com.  Lethome:  Okay.  Na  kwa  mfano  kama  kuna  mtu  ambaye  si  Mborana  lakini  ako  na  mali  na  ako  na  ardhi  pengine

amenunua  plot  yake  ama  shamba  yake  katika  hiyo  province,  ntu  kama  huyo  atafanyiwa  nini  kwa  sababu  hivi  sasa  watu

wanaogopa mambo ya ukabila wakizungumza habari ya majimbo.

Dika Wario: Hiyo sasa ataishi vile Katiba mpya itatengenezwa.

Com. Lethome: Wewe unataka iseme nini? Nataka maoni yako sasa hiyo Katiba mpya itatengemea  maoni yako sasa. 

Diko Wario:  Sasa maoni yangu, aondoke aende province yake hii apigie Borana.

Com. Lethome:  Maoni yake hayo asante.  Sheikh Hokile,  hebu tuendeleeni,  tuendeleeni Sheikh Hokile ndio tulisema  asubuhi
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kila moja ako na uhuru ya kusema vile anataka.

Sheikh Hokile: Wasalam aleikum alaham dulilahi wa barakatu.  Basi mimi nawakilisha jamii ya Waislamu katika Mert  division

lakini  kabla  ya  kupitia  kitu  ambaye  inahusu  hasa  Waislamu  kidogo  kuna  general  inahusu  mambo  ya  federal  system  ambaye

maoni sisi kama Waislamu ambayo tuna wakilisha Islamic organization na  Waislamu  kwa  jumla  hii  mambo  ya  federal  system

ambaye ni majimbo hiyo ndiyo ambaye pia ni maoni yetu kwani hiyo system tunaona ukosefu ya mambo ya security sana sana

imeletwa  kwasababu  ya  watu  kutojali  maslahi  ya  community  ya  hiyo  area,  kwasababu  wale  ambao,  wale,  wale  provincial

administration ama armed forces kama police ama yeyote iko katika sehemu yetu hii Kasasan,   wengi ni watu  ambao  kutoka

sehemu ingine. 

Hawawezi kujali masilahi ya hawa watu wa hii area  kwahivyo sisi tunaonelea kama pengine tutakuwa na ile majiimbo tunataka

vijana wetu ambayo watakuwa katika hiyo area  ambayo wanaweza kumaliza hii mambo ya insecurity hii problem ya usalama.

Na pia  vile sasa  Serikali imetuweka pamoja na Eastern province ambayo sehemu nyingi ambayo iko tajiri kama Meru,  Embu

ama Wakamba, tunaona sisi hatufanani na hao katika kila hali na zile life style mambo ya economic background.  Hatuhusiani na

hawa watu.  Kama share yetu ya Serikali ikija wao wako wengi ukipea wao wana-dominate economy yote  wao  wanachukua

hawajali sisi katika sehemu. Ndio kwasababu ya hiyo sisi tuna hiyo right tuwe na majimbo yetu kando ama tuwe na watu ambao

atleast tunafanana kama Turkana ama Samburu ambao tunahusiana ili tuwe pamoja.  Kwa maoni yangu pia watu ambao wako

katikati yetu tunaishi pamoja kwa plot ama na nini hao wana haki kuketi na sisi tu hakuna problem.  

Sisi hatutafukuza hawa ama nini kwasababu katika wakati sasa hata province zenyewe zimegawa kwa system ya community ya

clan sort of kwasababu ukikuta Coast province,  North Eastern province ni watu ambao wanaishi yaani zile life style zao wako

pamoja na wanaishi na Serikali.  Wanapata share yao kando na hiyo share wanapatia yaani hiyo community yao kwa hivyo na

pia tunamaoni pia kuhusu sisi tunaona area  yetu ya Isiolo district  tumepata umaskini hali ya juu sana sana wakati  ile, wakati  ile

baada  ya  independece  kidogo  tu  tulikuwa  na  ile  problem  ambaye  watu  wote  wanajua  kama  (inaudible)-----------ambaye

tumewekwa kama ng’ombe pamoja, ng’ombe zilichukuliwa zikamalizwa.  Sisi tunaona hii new system ama new Constitution ya

ile watu ambaye wamadhulumiwa  lazima  haki  yao  warejeshewe  yaani  waangaliwe  hali  yao  kwasababu  unakuta  Government

wametusahau  hakuna  njia,  hakuna  mali.   Watu  wakikula  ile  mali  ambayo  sisi  tunayo  hata  ng’ombe,  Serikali  hawashughuliki

nayo, haoni kama hiyo ni mali. Hii Serikali ni Serikali ya Agricultural Government hatujui, tunataka Serikali ya community yote

kwasababu yaani katika hii community ya Kenya watu wote wana maoni yao kila moja wana life style yao lazima  hii  position

yaani irespect  hiyo haki.   Kwa hivyo sasa  mimi narudi kwa ile area  ambae inahusu Waislamu yaani  haba.   Inahusu  Waislamu

ambaye nimeandika kwa kidogo memo kidogo na ambaye nitasoma, nitasoma direct. 

As  a  Constitution  is  for  the  people  of  a  country,  our  new  Constitution  should  consider  seriously  our  religious  faith  customs

cultures and values. The English common law or  any alien culture shouldn’t have preference over our religious and  customary

laws.  It has to be understood that variety and differences are a common law of nature which functions through out all walks of
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life no one has powers  to change it.  Our new Constitution should forward the principals  of  diversity,  of  equality,  which  gives

people real freedom of change. The new Constitution should have provision for application of Islamic law for Muslims and any,

any law applicable to Muslim must be in conformity with the teachings or dictation of Islam. 

Citizenship; the  new  Constitution  should  guarantee  all  Kenyans  easy  access  to  passport,  identity  card,  births  certificate,  job

opportunity and any other benefit. Discrimination should not come in any form. Muslims converts who wish to change to Muslim

names  should  not  be  subjected  to  untold  descrimination.   In  terms  of  education,  now  in  all  our  learning  institutions  Muslim

people or  students must be  availed an opportunity to study IRE which should  not  be  substituted  with  any  other  subject.  The

students should select uniforms of their choice that is: Hejab for Muslim girls and trousers for Muslim boys.  On Fridays students

should be released earlier to prepare for Friday prayers,  the two Islamic Idd celebrations should be made a public holiday, no

tuition or  extra classes  or  extra any activities for Muslim students  on  week  ends  as  they  are  supposed  to  attend  madrasa  or

Islamic schools. During the holy month of Ramadhan, afternoon lessons should be abolished.  

The Arabic studies from primary level should be introduced up to the university level. Civic education should be introduced in

the schools curriculum this is the view of the Muslim community. So that that the community should learn their rights.   Islamic

religious education or  subject  should be taught by Muslim themselves not other  person of different faiths. Affirmative action in

Muslim schools to be introduced that is freedom of worship or freedom of religion. The new Constitution must accord  Muslims

a free hand to implement their religious obligations in Judiciary, economy and their  way  of  life.   The  new  Constitution  should

consider seriously our religious state, customs, values, and culture. 

The Kadhis Court, the Kadhis Court structure to exist at par with other common law, types of courts  thus the Kadhis Court  be

in the following level. The Kadhis Court first instance in every district  two Kadhis High Court  in every province.  Three Kadhis

Court  of  Appeal,  the  Kadhis  Court  will  deal  with  all  matters  pertaining  to  Muslims  including  mosque  or  madarasa  or

organization  conflicts.  Isseus  of  marriage  or  divorce  certificate,  an  assistant  Kadhi  appointed  by  the  chief  Kadhi  with

consoltation  with  the  area  Muslim  community  should  be  in  place  every  division.   Muslim  interest  free  bank  or  monetaryy

institutions this is another topic, Muslim interest free bank or monetary institution the new Constitution to allow Muslims to have

interest free bank to conduct business in accordance  with the Muslim law. The Muslim code  of dress,  Muslims have a cord  of

dress of which a new Constitution should recognize as part of worship for Muslims

Com.  Lethome:  That  shows  what  you  do  is  this,  just  highlite  the  main  points  because  we  are  going  to  receive  that

memorundum we cant allow you to read the whole of it please. 

Sheikh Hokile:  I am finishing, accordingly Muslim women or  girls shoud dress  in hajab both in learning institutions and work

places  as  for  male  students  people  pupils  in  our  learning  institution  should  put  on  trousers  thank  you  very  much.  Salaam

Aleikum.
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Com. Lethome: Just a minute Sheikh kuna kuzungumzia habari ya freedom of worship katika Katiba na unajua hata ile Katiba

tuko  nayo  hivi  sasa  imetoa  uhuru  wa  kuabudu  lakini  mimi nikiamua  sasa  nitakuwa  sasa  nitakuwa  nikiabudu  shetani  alafu  ile

tunasema devil worship sinitarudi kwenye Katiba niseme Katiba imenipatia freedom of worship and my worship is to the devil.

Sijui ungependa kusema nini hapo kuhusu freedom of worship. 

Sheikh  Hakile:   Freedom  of  worship  kama  Muslim  community  sisi  tunahaki  yetu  ya  kuabudu  I  mean  kuwa  na  kupata  ile

freedom of worship na kama kuna watu ambaye wataleta kitu kama hiyo unasema devil worship kama kitu hiyo si kitu ambaye

wanatumia  ama  wao  wanapractise  ina  affect  hata  wao  ama  ina  affect  community  ni  kitu  ambaye  inakusudiwa  lakini  kama

Christian community or Islamic organization I mean Islamic community ambaye dini ambayo imejulikana duniani.

Interjection. Com.Lethome:   Kwa hivyo ungependa tudefine who is to be worshiped in this freedom of worship?

Sheikh Hakile: Yes who is to be worshipped? 

Com. Lethome: Okay? 

Sheikh Hakile:  Yes

Com. Lethome: Who?  In your oponion?

Sheikh Hakile:  God.

Com. Lethome: Okay. Asante. Tunaendelea Hassan Wako, Hassan Wako.

Hassan Wako: Kwa jina mimi ni Hassan Wako, Bwana Commissioner nakushukuru mimi hapa kwa kufika hapa.  Ningependa

kuzungumza kidogo juu ya Constitution ya mbele, hii Constitution ya mbele ambayo sii yetu imeumiza Kenya hii.

Interjection. Com. Lethome: Karibia Hassan kidogo.

Hassan Wako: Kiwango inawezekana nafikiri tutaenda mbali na hiyo Constitution kwasababu hiyo ya mkoloni watu wa Kenya

bado  husika  sasa  tunataka  ile  yetu.  Na  sasa  tukisema  ile  yetu  tunataka  ile  yetu  iwe  namna  gani  alafu  itusaidie  tunataka  iwe

simple, tunataka iwe precise,  tunataka free from complexity, tunataka iwe free from ambiguity, tunataka watu  wote  Wakenya

wasomeshwe juu yake,  tunataka watu wa Kenya wote waheshimu hiyo Katiba,  tunataka watu wa Kenya wote  waifuate  hiyo

Katiba tunataka hiyo Katiba iwe na  self  guard  ndani  yake,  self  guard  ambayo  hakuna  jinsi  itasumbuliwa  kwani  iwe  kama  ni

33



kuwa ammended, kuwe na referendum. kama ni kuweka mambo ingine iwe ni referendum, iwe ni Katiba yetu ya Kenya na hiyo

ndiyo Katiba tutakayo sisi. 

Je nini tutaandika katika hiyo Katiba?  Tunataka Katiba hiyo mpya iwe  na  strong  wording  na  iwe  na  strong  wording  on  land

sababu tatizo la nchi ya Kenya kwa jumla utasema utakuta ni ardhi ile tunapigana, ile tunakufa, ni juu ya ardhi.  Kwa hivyo iwe

na strong wording na area  of representing juu ya ardhi.  Property  ni  ingine  siyo  tu  wording  kuandika  property  lakini  property

iheshimiwe na iwe na haki kamili. Alafu maisha ya binadamu ambayo imepoteza dhamana lazima iwe na dhamana. Kitu ya nne

ambaye tunataka kuona juu ya hapo ni rights haki, haki ya watu ya aina yote sasa  mbele ya kuendelea na ingine nataka kusema

yetu. 

Mbele  ya  kwenda  Kenya  sisi  tunataka  nini?  Sisi  tunataka  affirmative  action.  Katika  affirmative  action  tunataka  kusema  ya

kwamba sisi miaka hii thelathini ya uhuru Kenya ilipopata yetu ilipotea, mkoloni alitupa uhuru lakini Kenya iliondoa. Constitution

iliharibu watu. Sisi nataka kupewa ile uhuru vile tulikuwa tukikaa.   Uhuru wapi? Uhuru juu ya ardhi yetu, uhuru katika shamba

yetu, uhuru katika mali yetu, uhuru katika masomo, masomo ambayo tutaweza kupata  nayo kazi,  hii masomo tumesoma ndani

ya Kenya haijampa sisi kazi, hata kama nasoma sisi na watu wetu napata  degree hata kama iko na degree ya p ili hakuna kitu

tunapata.  Inahusika  hata  mpaka  Commission  kwasababu  hakuna  mtu  yetu  ndani  kwasababu  ya  ile  ubaguzi  na  kukosa

nitaendelea. 

Tunataka  Katiba  ambaye  itaandika  reconstruction  kama  kitu  kusha  haribiwa  if  you  have  destroyed  something  lazima

unareconstruct  lazima unjenge  upya,  ile  kitu  wakoloni  walijengea  sisi  hatuna  sasa,  maji  kama  iko,  imepotea.  Skuli  kama  iko

imekuwa  mbaya  sana,  hospitali  kama  iko  haina  dawa  imekufa,  so  yote  hata  police  station  irudishwe  ijengwe  mpya,

reconstruction ndani ya hiyo Constitution kama hatutaona hiyo maneno sisi hatuwezi tosheka. 

Ile ingine tunataka restitution, restitution katika sheria ni kusema unarudisha mimi pahali nilikuwa, pahali nilikuwa ni tajiri katika

East Africa mzima kuliko kila mtu ukiangalia katika kitabu na hiyo imepotezwa wakati uhuru ulifika ilirudisha mimi pale nikae vile

nilikaa. Pia uandike rehabilitation sisi nataka rehabilitation hapana watoto  hata sisi wote mmetuharibu, umetuharibu kwasababu

ya  kumpa  sisi  mahindi,  kuharibu  sisi  kwasababu  lazima  tuishi  na  mahindi  na  sio  kwa  jasho  letu  sisi  nataka  rehabilitation.

Tunataka pia restoration katika hiyo maneno na tunataka compensation word compensation must be  there,  na  word  marshall

plan must be there marshall plan, tunataka marshall plan iweko ili watu waweze kuendelea na hiyo.

Interjection. Com. Lethome:  Wee eleza zaidi marshall plan tafadhali.

Hassan Wako: Marshall plan plan ambayo itakuwa rasmi kwa sehemu hizi za northern Kenya,  rasmi muweze kuweka amani

yote, nguvu yote kila kitu ili maendeleo iwepo na ikae kama nchi ingine ya Kenya.  (inaudible) alafu siyo hiyo pekee  yake mimi

naona ubaya yetu na tatizo yetu ilitokana na ile makosa ya kwanza tulifanya. Sisi tulisamehe Kenya,  Kenya bado  samehe  sisi.
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Kenya bado  samehe sisi mpaka sasa  kwa hivyo wanaendelea kunyanyasa sisi na kutupa taabu na kila kitu  wanafanya  mbaya

kwetu kwahivyo tunahitaji reconciliation iandikwe huko kuna sehemu nataka reconciliation sehemu ambayo inataka Commission

iwekwe kando iangalie juu ya usalama wetu na iangalie juu ya reconciliation ili tupatane rasmi mwaka wa seventy eight tulifikiria

tumepatana  lakini  bado,  bado  samehewa  sisi  tulisamehe  Kenya  Serikali  tulipigia  kura  tangu  sixty  three  mpaka  leo  sisi  bado

badilisha  kura  yetu  hata  leo  KANU  inahesabu  ni  yake  lakini  sasa  huyu  mtu  ambaye  unahesabu  ni  wako  na  humsaidii  kwa

chochote namna gani.  

Hata Moi alipo tuambia tuchunge nchi ya Kenya tulimuambia je, wachungaji wanakamuanga ng’ombe sasa sisi hii ng’ombe yetu

ya Kenya tunapata nini ndani yake ili tuchunge? Kwahivyo lazima tupate kitu ya, kupata kitu ndani ya nchi ya Kenya kama sivyo

haina maana. Haya sasa nyuma ya hiyo tukiendelea mbele nilifikiria juu ya hizi basic right iweko, hizi basic right iwe kamili halafu

juu ya hiyo security, social right, political right, economical right, minority right, iweko, indigenous people rights iweko na haki ya

hawa watu wasio jiweza wakina mama, vijana na watoto. 

Juu ya minority right Commission wakati moja iliniuliza kama naweza kuja nayo saa  hii nitapeana leo inasema declaration of the

right of persons  belonging to National ethinic, religious,  linguistic,  minorities  UN  declaration  nitabeba  kwa  kikundi  yako  kwa

sababu hii waliuliza safari ingine sasa  mtaenda nayo,  mtajua ni nini  ninasema  na  sitaki  kuingilia  mtajua.  Alafu  nilisema  haki  ya

indegenious  people,  juu  ya  indegenious  people  haki  yake  pia  nimekuletea  inasema  nini  haki  ya  watu  ambao  wako  vile  vile

ukubwa ya hii maneno ni ya kwamba wanadhamini ardhi yao.  Mchezo ya ardhi hii, itamaliza sisi, sisi hawezi wachana na ardhi

yetu hata kipade kidogo kwahivyo hiyo pia nimekuletea nitawacha na wewe, sasa hiyo ni juu ya rights.  

Sasa  region, mimi nafikiria lazima  kuwe  na  hiyo  region  wazee  nasema,  na  pia  jina  isijalishe  wewe  bandika  jina  ile  mnafikiria

lakini ni region ambaye itakuwa na Marsabit,  Isiolo,  na  Moyale.  Kama  jina  yetu  itakula  ile  jina  ya  Borana,  itakula  kitabu  ya

Kenya wachana naye hapana andika Borana, kama hapana kula uweke.  Sasa ingine nataka stronger local Government Serikali

ya ndani iwe. Sasa  nakuja kwa maneno ya ardhi na boundary wazee walizungumza manenno muhimu ya boundary,  boundary

ilichezwa naye kila minister yule wa ardhi alikuja akajikatia kidogo ardhi ya wenyewe.  Sisi tumepotesa ardhi yetu kutoka mahali

wanaita huko Subuika kuja mpaka Isiolo town ilipotea. Imenyakuliwa sasa  watu ingine wako ndani sisi tasamehe wacha kakaa

hapo lakini wajiite Isiolo hata hawa. Hapana jiita nchi ya Meru. 

Wengine  wanaanza  kunyakua  pande  hii  nasema  ni  Wajir  sisi  najua  pahali  yetu  ni  (inaudible)  hiyo  ndiyo  mpaka  yetu  kama

wanakaa hapo wajiite watu wa Isiolo hapana nchi ya watu ingine. Na  kuingineo hapa upande ya Garba Tula pia sehemu ingine

ilipotea kwa hivyo boundary ya mkoloni iheshimiwe na iwe hiyo na iangaliwe kabisa kama ni kurudia kurudia rudisha. 

Haya, tumetoka kwa boundary sasa  naongea juu ya ardhi yenyewe isije  tena  kamwe  iwe  kitu  ya  biashara  hii  ndio  imeharibu

Kenya hii ndiyo tunamalisiana juu yake ardhi isiwe kitu ya biashara, ardhi isiwe kitu ya kuuzwa uzwa kila mahali ardhi iwe ardhi

ya watu wa Kenya kukaa namna hiyo hapana kuuzauza kwahivyo hakuna kuuza ardhi hii title deed  siyo ya kuuza vitu iwe ni ya
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watu kuka nayo.  Ardhi hasa ya watu hawa hakuna kuuzwa nataka hiyo Constitution nasema personal  land no selling no value

attached it is our land we want to remain with it we remain in it hiyo ndiyo. Sasa  naendelea kwa hii maneno tunaita freedom of

movement, freedom of movement ndio Constitution nasema hivo hata hii iseme lakini iwe na boundary hapana kumove na ng’

ombe yako yote nalete hapa sisi hapana  sikizana  juu  ya  hiyo  freedom  of  movement  doesn’t  mean  that  it  means  I  move  any

where in Kenya. I do not move all the Borana from here and take  them to Sikutamama, we are  only thirty thousand people  so

with that freedom if people move with all the animals here and this people  will move here with all their people  then we lose the

true right that we have.  

That small political right we have in peace we lose them, most of them we have Councillors we shall loss all of them we already

have more than six in Isiolo town we don’t have our Councillors they have been taken by other people.  A move is on to take

even this ones so minority will suffer at  the hand of Government if there allow freedom together with movement  of  things  and

also buying property, buying property elsewhere no,  rent them, live in them, do anything, do your business but don’t buy.  No

ownwership of land in other  peoples  land you own in your land you have land live  there  iandikwe  ndani  ya  hiyo  Constitution

hata iandikwe hapa. 

Identity card, you get identity card in your district  not in other  districts.  Kwenu kila mtu aende kwake apate  card  yake hapana

kwa hapa kwasababu minority kama naandikisha watu thirty thousand tosha uhuru yetu napotea.  Haya kura,  hata kura kwenda

kwako piga huko tu, pigia watu wako wawe wajumbe, chagua wako tu hapana chagulia sisi, sisi nataka mjumbe yetu wengine

naingia hapa wengi nampa sisi ile mtu atamaliza sisi.  Kila wakati imefanyika namna hivyo we want this man they want this other

man now we loss our rights so you vote in your district don’t vote in this district. For Kenya, I am saying.  

Birth certificate you go back  to your place of birth even if you are  born in Isiolo it must be  written born in Isiolo but originally

from kisii. Born in Isiolo originally from Mandera  this is to make Kenya for Kenyans not Kenya for other  people.   In  Kenya

here  right  now  you  go  most  a  lot  of  people  in  Nairobi  are  not  from  Kenya  and  all  the  children  are  born  here  you  loss

employment opportunities for our people  watu wanakuwa mara moja,  walewalizaliwa wakati  wa uhuru ni wazee waliingia kazi

naingia kazi na jina yetu sisi nakosa kazi wao napata haki sasa maneno gani haya kila mahali namna hiyo sio sisi peke  yetu hata

kila mtu utakuta namna hiyo tu taabu watu ile nakuja napata, wanapata ile passport, wanapata kazi sisi hakuna kitu.

Com. Lethome: Mr Hassan sum up please

Hassan  Wako:  Mkubwa  nina  bakisha  maneno  chache  ambayo  ni  ya  muhimu mimi nafikiri  basi  mimi nasema  sasa  juu  ya  ,

asiwe above the law hiyo powers  trim, punguza nakubaliana na wale  walisema  vice   achaguliwe  siyo  na  bunge  na  watu  awe

running mate kwa . Nina maneno juu ya MPs,  wajumbe hakuna ndani ya mkono ya watu wa Kenya,  sisi natupa kura hata sisi

nasumbua lakini mwisho yao hiyo. Sisi hapana kosana natakiwa wabunge iko ndani ya wananchi kama nakosa iko njia mbaya

awe arudi hapa if possible mara moja haraka hapana ongojea maika tano.  Kusumbua watu miaka tano hakuna haki kitu hii ni
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mambo kujaribu kama sisi nachagua mtu mbaya ye mamalisa sisi hapana wakilisha miaka tano miaka mbili ondoa kwetu.  

Halafu Councillors pia hali iwe namna hiyo ile ya nomination, nitaenda kwa nomination, nomination hapana yakuweka watu ya

KANU, watu ya NDP namna hiyo hapana nomination ni haki ya wale wasiyo na MP katika Kenya.   Wako watu kama hawa

tangu uhuru mpaka leo district hii bado pata nomination ile. Ile inaitwa nominated MP to this day, thirty years  never hata mkono

ya rais kusha kata  kuandika jina yetu kwa nini rais naandika mkubwa  ya  civil  service  sisi  hapana  iko  ndani  rais  naandikanga

wakubwa ya board  sisi hakuna ndani hata moja,  rais naandika Commission na sisi hapana iko ndani sasa  yeye hapana wacha

hiyo hata harambee rais bado  fika Isiolo district  mpaka leo miaka thelathini  sasa  miaka  thelathini  Kenya  nzima  najengewa  na

harambee hata rais wetu bado fanyia sisi mambo faida gani hii?  Sisi tuko na shida,  hiyo shida yetu hiyo Constitution tutachagua

mayors na Chairman wawe elected.  

Sasa hii ingine Constitution hii iandikwe it gurantees equitable distribution of resources  hata pesa  kila district  apate  yake kamili

kando hapana weka sisi.  Tena hapa kuleta na kurudi naye hiyo ndiyo taabu yetu kubwa hiyo kitu pesa  tunapewa inakuja hapa

inachukua inaenda nayo sasa kama naenda nayo faida gani tena, kama DC kusha enda nayo kama PC kusha enda naye,  kama

head of department kusha enda na pesa yao that is our problem. Mwisho nikisema.

Intetjection. Com. Lethome: Can you, can you please elaborate hiyo kuenda nayo inakuwa vipi?

Hassan Wako: Yes kuenda naye, kuenda naye ni hii grabbing ya pesa ya Serikali ile kitu ya Serikali yote iko hata nyumba ya

Serikali yote watu wamechukua hivo hivo ndio wanaenda naye hata wengine wanachukua,  hata pesa  yetu kama sisi nachanga

harambee  wengi  kwisha  enda  naye.  Wacha  ya  Serikali  hata  yetu  mara  kwa  mara  sisi  sasa  tumefika  karibu  na  mwisho  ile

nitasema university (inaudible) Muslim issues hii hapa  ndio  iko  shida  (inaudible)  kwa  Waislamu  kwanza  imeanza  kuwa  taabu

hata saa  hii vile tulivyo we (inaudible) wanasema ni maendeleo wanakuja wanasema mimi tuko njaa  lazima  (inaudible)  hiyo  ni

maneno mbovu mtu......

Interjection. Com. Lethome: Wewe sasa fanya hivi mimi nataka tu pendekezo tafadhali don’t mention other people yes.

Hassan Wako: Religious holiday, sisi nataka dini yote iwe na holiday yao,  na iwe recognized by the Government.  Freedom of

worship sisi nasema iwe recognized ni kama iko.  Sisi tunataka kuadhimu saa  kumi na moja ya usiku watu nasema ninyi napiga

kelele  usiku  kwa  hivo  hakuna  ruhusa  na  mara  mingi  tunakataswa  mimi kisha  kuwa  katika  musikiti  huko  Nairobi  karibu  na

administration police hakuna.  Ninekuwa musikiti ingine huko  hakuna  nakataswa,  nakataswa  kwa  nini  na  freedom  of  worship

kama iko? Haya freedom of expression pia isiyoruhusu  watu  wengine  kuto  ingilia  ndani  ya  misikiti  na  kanisa  bila  ruhusa  bila

kufuata  njia  kwa  sababu  mara  mingi  misikiti  yetu  (inaudible)  kwa  njia  kama  hiyo  haya  sasa  hiyo  iandike  values  ile  ambayo

tunahitaji ndani ya Constitution,  justice,  equality  for  all  Kenyans,  human  development,  unity  welfare  of  disadvantaged  group.

Mwisho wakati  nasema marshal plan nilikuwa nataka kuwaambia  kwanza  wakitupa  pesa  hizi  natoka  kwa  wanyama  wetu  ile
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wanyama ya msituni, all Game Reserve are  in this arid land pesa  hiyo thirty percent  iende kwa hizi masoplan ile pesa  ya soko

mambo ya stima, stima yote ya Kenya inatokanga ndani ya mto yetu. Ningependa kushukuru Commissioner na,  wananchi kwa

kukuja kwa jumla, nafikiria tuko wengi sana. Niko na proposal kuhusu governance.  Niko na maoni 13,  sasa  nitataja moja kwa

moja. Ningependa kusoma kwa lugha ya kimombo sijui kama ninaweza pewa nafasi. 

Com. Lethome: I think it is difficult to the people.

Hassan Wako: Kwasababu wengi hawaelewe hii lugha lakini bado nitasoma tu kwa Kizungu.

Com. Lethome: Wewe soma kwa Kizungu kwasababu it is meant for us not for them.

Hassan Wako:  Okay the first proposal in terms of governance: -

 That all Kenyans including the President should be binded by the law. 

 All the ial appointees should be subjected to Parliamentary scrutiny

 All the three arms of the Government should be independent of each other.  The  three  arms  include  the  Judiciary,  the

Executive and the Legislature. 

 That all the provincial administration be disbanded and it place be taken by the locally elected structures. 

 That the new Constitution make a provision for formulation of public code  of contact  to inculcate responsibility among

the leaders at the public office, and to require people aspiring of any public office to declare their wealth at its source. 

 That the new Constitution should screen and review the power of the  so as  to be  limited. Under the new Constitution,

the ial powers of appointing and allocation of state resources should be subjected to Parliamentary approval. 

 That the head of state  should not be  a member of Parliament because  it encourages favourism  because  the  experince

has shown that during Kenyatta  era  the  Gatundu  developed  than  maybe  Isiolo  and  other  parts  of  Kenya.  The  same

thing is happening now in Baringo so we need a ial candidate. A  who is not a Member of Parliament. 

 Non-Governmental organization and other organized groups be given a role in governance so as  to act  as  a watchdog.

And that they are given a role of checks and balances in all Government sectors. 

 That the new Constitution gives the civil society freedom to express  their views in matters of National importance and

their views honoured. 

 That the new Constitution should lengthen and liberalize the mass media. 

 That the holders of public office be guranteed security of tenure to promote professionalism and impartiality

 Governance is the exercise of power on behalf of people for their benefit so as such the new Constitution should ensure

that the Government be should be,  must be accountable and transparent to the people who elected it. 

 The  civil  educators,  individuals  civil  organization  religious  and  political  striction  countrywide  be  united  and  civic

eduction, civic material and resources to reach all the Kenyans.  

   Under the new Constitution all the districts of Isiolo, Marsabit Moyale and Samburu and maybe Turkana if maybe we
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propose Isiolo and some bit of Moyale,  it might appear  tribal.  If that is the case  then we should have Isiolo,  Marsabit,

Moyale together with Samburu and Turkana because our economic background is similar and our problems are  similar.

Thank you.

Com. Lethome: Thank you very much Abduba, Halaki Molu. Ndugu yetu Jalbesa karibu kazi yako tena.

Halaki Molu: Salaam Aleykum.  Ann wann karra an dhubbin tiyy gababthu

Com. Lethome: Aleykum Sallam.  Anza kwa jina lako.

Halaki Molu:  Makkan kiyy Halake Molu,  Nuu dhubba,Ya kessa bayyenit korra, nuu dhibbiy karr wan kann  warr  wan

kanna duff asante sana.   

Translator: Ya kwanza nashukuru Commissioner na team yako kwa kuja kuchukua views ya community ya hapa.

Halaki Molu:  Nuu hagg Kenyan  uhuru  argatte,  karr  namm gurachatt  argatte  asantu  sana gudho  irra karr  gamman.

Ka irra gammane ammo dhabb dibbit arka nuu kkab hagg issin uhuru  argatte.   Lonnille  yoo issan gudhattan  boarrani

gargar kutt, nam chuff

Translator: Yeye anasema kutoka Kenya imepata uhuru anaona kama wamedhulumiwa. Anasema katika mifugo mambo yeye

anajua kabisa ni mifugo, mifugo ikiwa mingi inakatazwa iende sehemu ya malisho mahala mbili tofauti inaonekana kama raia ya

Kenya kila mtu amewekwe pamoja hivi na katika hiyo sasa anaona kama amepata hujuma.

Halaki Molu: Naam chuff walti gath dissan, nammi gath dissan kkanni lubbun nammallen adha dabbthi 

Translator:  Anasema kwa vile watu wamewekwa pamoja hivi wengine kwasababu ya wingi ya watu wanasahaulika nyuma na

anasema hata fifo vya watu vimefichika.

Halaki Molu:  Lubbu namma taa adhaa dabthi tana wan gathin duff nam wallit gath dissan.  Nammi gaff dhurri kanni

gaff  colony,  nami  chuff  sehemu  uffi  ta  taa  kaab.   Nafki  tokk  yo  issin  bathuu  hinargan.   Nam  dhue  ka  nam  ijjes

hinkabban amma adho mami hobbae nam nam ijjessule hinargani.

Translator: Yale anasema wakati anaelewa hapo awali wakati  wa ukoloni watu wanajulikana kwa sehemu na boundary,  sasa

katika  Kenya  uhuru  watu  wamewekwa  pamoja  hivi  ile  inaitwa  freedom  of  movement  watu  wamechukua  kwa  njia  mbaya

wametoka population nzima pamoja na mifugo yao,  wameingia  kwa  sehemu  ya  watu  wengine  anaye  ua  mtu  ajulikani  mifugo

imeibawa hajulikani, watu  sheria  ile  ya  kusema  freedom  of  movement  imechukuliwa  kwa  njia  mbaya  na  watu  wengine  alafu

wengine wanagandamizwa akiwa moja wao.

Halaki  Molu:   Dibb kann  chuff  dhubb  wanni  gathin  duffe,  nam walti  gath  dissan  kaan.   Yoo silla  nammi  fullum ufffi
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tae,  nam  namm  ijjesulle  hinargqan,  namm  waa  yak  chuff  hinargan.   Wanni  nam  aggareffi  nam  akk  looni  walti

gathdissan.   Dhubba addha  amm bedhellan  tan,  ka  namu chuffi  sehemu uff  ak  kale  kan  tau,  kaa  namu serr  uffi  gath

hinthabar,  kan  kaa  akkan  tochan  you  adha  beddellan.   Lammesitto;  nuu  dhabbi  nuu  kabbnu,  nuu  province  kenna

mpaka  Embu  chuff  P.C.  tokko  takka.   Adho  wanni  adhaa  wanni  nama  irr  jirran  garth  batte  wanni  achi  nuu  gett

achummat chamti.  Nuu akkanumatt wan hakki ka silla Kenyan argatt chuff dabn.

Translator: Anavyosema yeye anataka boundary ya mbele ihifadhiwe irudi watu wajulikane wakae kwao,  walishe mahali yao,

wakiwa  wana  shida  waulize  wenyewe.  Ya  pili  anasema  sisi  tumewekwa  katika  eastearn  province  ambaye  ni  district  mingi

ambaye PC ni moja tu,  wale wako karibu wanapata  wanagawanyiwa yale inapatikana wale wako mbali wanasahaulika.  Kwa

hivo anapendekeza hii district ya pande hii iwe iwekwe province tofauti.

Halaki Molu: Yoo wann  sunn dhubb  betta  am P.C.  kennalle  akk  haqqi  yoo ammatan  adha  beddellan,  kaa  betta  fulla

District  Isiolo  arttit  dhebissan  hagg  D. C.  tawwall  kan  ka  dhurri  N.F.D.  mpaka  Samburu,  Boranna,  Moyale  Marsabit

takka nuttochan akkasan feen ka P.C. kenn Isiolo tauu.

Translator:  Anasema katika hiyo mgawanyo ama, katika kukatwa province kando  anapendekeza  Isiolo,  Marsabit,  Moyale,

Samburu iwe kama wakati ya ukoloni iwe inakuwa administered. Kwahivyo anasema ili waweze kupata haki kama Wanakenya

wengine anapendekeza new province ambaye itakuwa na hiyo district amesema.

Halaki Molu: Wan hakki  kann  wanni  dabnuffi  amm agarran,  P.  C.  art  tau  yoo duggum hakkin  jirrate  kaa  artiti  nuu

dhebisanni.   Lammesitto nuuy wan  tokkot  kaa  nuu adha  hinkabn  jirr.   Nuu  betta  warr  Isiolo,  wann  hakki  laffa  laffa,

adho nuu warri laffa kann armum chiffnu, tajirumman dhibbin duffe.   Dirti  dibbin  laff  gurguratte,  tajjirumman  dibbin

duffee laff chuff hobbas.  Nuu wann hakki laff tennalle chuff yaa dabne, laff sulle wanni adha  issiy  kaa  war  laffa  jallat

dhebbittu.  Ak warr laffatin mallatan abba betts haqqi kabb hakki issa kennaniff laftinu hinjirtu fulla dikko sun

Translator: Anasema pia watu wa hapa wakaaji wa Isiolo wamegandamizwa na hii sheria inaitwa trust  land, anakata  katakata

kitu  kinaitwa  trust  land.  Ardhi  anasema  imepokonywa  imeisha  na  imebaki  kidogo  tu  sasa  ile  kidogo  ana  pendekeza  katika

Katiba hii mpya irudie kwa wenyeji wawe na  council  of  elders,  ndio  waweze  kumanage  land  yao  wenyewe  isiwe  trusted  to

anybody.

Halaki Molu: Warri sunn iyo issin akkas tatte, hakki warri laffa hindabbu tuu kaa akkan tattu.  

Com. Lethome: Ninyi hapo kwenye dirisha munasumbua sumbua kidogo, ingine mzee endelea.

Halaki Molu: Taa dhibbiy yoyyu jedde

Interjection. Com. Lethome: Wacha tu wasikize lakini wasipige kelele.  
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Halake  Molu:   Laff  tenna  ka  akk  sunn  dhubba  fulla  dhurri  kannt  dhebissanni  hakki  kenn  ka  arganutt  ak  laff  tenn

nami dibbin hinseen nuu malee.  Nammu area uffi ta kallet dhebbiyye yoo akkasa dhubbattan buffattanit.   Ann  tiyy  ass

kessa bahaa.

Translator:    Pia  anapendekeza  katika  district  boundaries  kuna  sehemu  zingine  zimechukuliwa  wakijua  tu  watu  wengine

wamekuja kuingia. Yeye pia anasema hajalishi sana kina nani wako huko ndani lakini boundary ihifadhiwe ijulikane ni sehemu

ya Isiolo ni sehemu ambaye wakaaji wa hapa wanajulikana, lakini wanakaa na Wanakenya wengine ndani. Boundary ihifadhiwe

ile imechukuliwa katika district ingine irudishwe chini ya Isiolo district.

Com. Lethome:   Asante  sana  Mzee  Halaki,  Abduba  Haru,  Abduba  Haru,  hayuko?  Tumpate  Salat  Galgalo,  Salat  Galgalo

hayuko? Tumpate Hassan Guyo Shano, Hassan Guyo Shano, afuatwe na Abdulahi Shande akae tayari Abdulahi Shande.

Hassan Guyo:  Salama aleikum?

Audience:     Aleikum Salam.

Hassan Guyo:  Ya kwanza natoa shukrani kwa Commissioner Sheikh Ibrahim Lethome kwa kuchukua juhudi zote za kuweza

kufikia katika hii sehemu, sehemu  ambayo  katika  Serikali  ya  Kenya  imewekwa  majina  mara  inaitwa  arid  land,  mara  inaitwa

waste land, mara inaitwa marginal land, hizo zote ni jina ya upunguvu ambayo tumebandikwa na Serikali na  vile  ilivyo  ingawa

mnajua ya kwamba kuna Commissioners ishirini na nane ambao wametapakaa katika sehemu nyingi. Ibrahim Lethome aliweza

kuchukua sehemu hizi zetu za arid kwasababu yeye ni moja wetu kama Muislamu na kama mfugaji yeye aliweza kufanya hiyo

juhudi lazima nimtajie hiyo heshima kwasababu huyu Lethome kwa wale ambaye wamesoma magazeti alikuwa katika faith led

ya  ufungamano  na  kama  haingekuwa  na  ufungamano  pengine  hii  nafasi  ambayo  tumepata  kuweza  kuchangia  haingeweza

kutokea. Kwahivyo huyu ndugu yetu alikuwa na ile ujaziri na ule ushupavu ya kuweza kupigania umma kwa jumla ma pastrolist

kwa kabiri. Kwahivyo hii ni wakati ambapo watu wanataka kusimamia kujua haki kwasababu hii Serikali yetu ni kipofu haoni ni

kisiwi hasikii mpaka utoe mkono na kupambana na ile dhuluma hawezi kumpa fursa ya watu kuka na kuonyeshana haki.  

Com. Lethome:  Hassan pendekezo.

Hassan Guyo: Kwa hivyo yangu ni ya kwamba kwasababu chuki imetokea katika Serikali, uchuki imetoke baina ya wananchi

kwa muda mrefu.  Jambo la kwanza katika hii Constitution nataka wananchi wote wawe na majina ya  kuitana  ndugu.  Katika

Tanzania  kila  mmoja  anaita  mwenzake  ndugu  siyo  mheshimiwa,  siyo  sijui  nini  majina  kubwa  kubwa  alafu  unasahau  sehemu

zingine. Kwa hivyo hii neno ndugu lazima ipewe nguvu ya (inaudible).  Jambo lingine  sasa  naongea  juu  ya  political  uongozi  ya

kisiasa nimesema kwa maoni yangu ni ya kwamba  awe yule  ambaye hana nguvu zaidi katika Serikali.  Prime Minister awe ni

mtu ambaye  anaendesha  Serikali  alafu  katika  ujumbe,  wajumbe  wawe  wawili  siku  ya  ukoloni  kulikuwa  na  House  of  Lords
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upper House na Lower house ili tuonyeshe transparency.   Watu wachungane kwasababu  watu  wamekosa  kuaminiana  lazima

mjumbe alindwe na yule mjumbe mwezake  ili  wajumbe  wasijifanyie  tu  kazi  pekee  yao,  aki  fanya  makosa  mjumbe  mwingine

anaweza kurekebisha. 

Unajua kwamba hivi majuzi wajumbe walijipelekea mpaka wanapata  shilingi million  moja  kwa  mwaka  taslimu  wakati  walimu

mapolisi  ambao  wanachunga  usalama,  mnazungumza  habari  ya  usalama,  usalama  itachungwa  namna  gani  wakati  yule  mtu

wakuchunga ninyi anapata shilingi elfu tano na yule anazungumza maneno pekee yake anapata millioni moja.  Kwa hivyo hii siyo

haki  na  wajumbe  wasijikatie  kitu  kama  mshahara  lazima  senate  idhibitishe  wajumbe  wakuzungumza.   Halafu  katika  hiyo

mkondo  lazima  tulizungumza  habari  ya  regionalism  majimbo,  na  katika  majimbo  lazima  tuwe  na  regional  assembly  mahali

ambapo  wajumbe  wengine  wengi  katika  kila  district  watakaa  watazungumzia  shida  zao  na  kupeana  ili  mjumbe  wa  kawaida

mmoja ambaye ametoka asiwe na nguvu ya kutisha watu ma DC, ma-district katika districts zote kwasababu hawa ndio nguvu.

Hizo nguvu zao zipunguzwe kwasababu  watu  wamekuwa  na  nguvu  mpaka  wamakua  dictators  kwa  hivyo  hilo  jambo  lazima

regional assembly zikae ndipo watazungumza juu ya shida ya district zao. 

Katika sehemu ambayo wakati  huu ambao tunaendelea kuna kitu kama DDC,  kuna  hii  kitu  ambayo  inaitwa  DED,  kuna  kitu

naitwa District Tender Board DDC ni mahali ambapo vile miradi pesa  za miradi zote zinachangwa zinatoka kwa Serikali kwa

treasurery  alafu  zinagawanywa.  Chairman  ni  DC,  member  sijui  ni  Chairman  ya  council  mjumbe  na  clerk  ya  council,  hiyo  ni

mahali pa  kugawanya ile haki zetu za budget.  Alafu tunakuja kwa DEP ambapo pia inahusika na mambo ya elimu  member  ni

ule, ule Chairman ni DC member ni mjumbe na Chairman na council.   Unakuja kwa District Tender Board hivo, hivo  tu  kwa

hivyo hiyo nguvu wale wameadhiriwa na shida hawawekwi katika adhira kama wale wajumbe wangekuwa wanachunguza siyo

shida, shida ya elimu katika DEP haingetokea,  shida ya DDC kwasababu pesa  ya  DDC  zinakuja  hata  dip  haipatikani  Isiolo,

Garbatula na sehemu zote miaka inakuja miaka inarudi shida ni ile ile na wale watu ambaye wanajidai ya kwamba wako katika

hiyo district  na nini  ziko  kwahivyo  kila  jambo  likiwepo  katika  kila  division  lazima  iwakilishwe  na  hiyo  DED  katika  DDC  na

sehemu hizo zote wananchi ya kawaida wawe wanachagua watu wao wakuweza kuwaakilisha katika hiyo sehemu.  

Halafu tunazungumza habari  ya miaka za wajumbe.  Mara  kwa  mara  mnaona  ya  kwamba  katika  Kenya  watu  wamesema  ya

kwamba Presidency iwe miaka mbili hii jambo limeepukwa kwahivyo sisi tunaunga mkono asipite miaka mbili. Na  je wajumbe,

wajumbe pia wawe mara  mbili  pekee  yake?   Vipindi  viwili  vya  miaka  tano  kwasababu  hata  sisi  katika  Waborana  yule  mtu

anaitwa  ‘Haiyo’  anakaa  ‘Abagatha’,  anakaa  miaka  nane  na  katika  America  pia  ni  miaka  nane  tu   anakaa  alafu  anastaafu

kwasababu imeonekama kiongozi yoyote mwenye busara anaweza kuendelea na fikira nzuri mpaka miaka nane.  Kutoka miaka

nane anapungua sasa ataingia punguani sasa,  atapunguza tu ndio maana watoto  wa skuli wapate  maziwa baada  ya miaka kumi

anasema aa hiyo ni stupid sasa punguzeni. 

Kwahivyo  hii  ni  punguani  ambayo  sisi  tuko  nayo  wanadamu,  kwahivyo  mjumbe  akiwa  ameserve  miaka  kumi  ajiondoe

kwasababu asipate chuki ya kuongewa na wananchi kwasababu hata akifanya bidii gani sasa  uchuki tu,   hii ni kibinadamu. Na
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hata ma-Councillors ni hayo hayo ili watu wapate fursa za kuweza kuchangia katika Kenya.  

Sasa, tukizungumza, nikizungumza juu ya boundary wazee wametaja boundary hii ndiyo imelete kiini cha shida katika hii sehemu

ambayo inalete msukosuko baina ya watu ni boundary. Kwahivyo ili nieleze Katiba kwasababu mimi ni mtu ya mambo ya ardhi

Katiba, boundary yetu inaanza Malkakora kwa hiyo sehemu mpaka Danane alafu Madogash alafu Sarit ndogo pande ya Dado,

alafu  Habasueni,  alafu  Elpurkuke,  ama  Kome  alafu  Madosulkara  kuna  sehemu  ambayo  zinaitwa  hivyo  alafu  katika  Isiolo  ni

kilometer  karibu  kumi  na  moja  ambayo  inaitwa  Manyangalo.  Kwahivyo  hii  ndiyo  ile  boundaries  zetu  ambayo  tunajua  kama

watu wa Isiolo lakini kulikuwa kumetokea  unyanganyi  na  kwahivyo  yale  yote  ambaye  watu  wa  Isiolo  wanaita  unyanganyi  ni

chaos zimetokea sasa sirudishwe katika hiyo sehemu. 

Nitazungumza juu ya conservation, ardhi zetu nyingi za wafugaji zimeenda kwa majina za conservation yaani zinapewa bunga la

wanyama kwa minajili ya kunufaisha wananchi lakini hizo sehemu zimetengwa kando na hatuna manufaa yoyote kutoka hiyo na

kwa  hivyo  pima  mahali  kama  Meru  National  Park  nisehemu  kubwa  ya  watu  wa  Isiolo  South  ambayo  Borana  wanaita

(inaudible)  hizo  zote  sikachukuliwa  sikafanywa  National  Park.  Ikiwa  Isiolo  County  Council  wakipata  faida  kweli  tunasikia

tumepata lakini katika kazi katika aina yote ya uchumi hatupati kwahivyo hiyo ardhi ikiwa ni lazima iwe National Park  sisi watu

wa Isiolo lazima tunufaike nayo shares  lazima tupate.  Kuna  mahali  panaitwa  Busanabi  ambapo  ni  kilometer  mia  sita  ambayo

zimechukuliwa kwa jina la National Park hizo ardhi zirudishwe kwa mkono ya wananchi. 

Wananchi  sasa  wamepitia  kiwango  ya  kujiweza  kujimudu  wenyewe  kwahivyo  Nyambene  Game  Reserve  mahali  ambapo

kutoka Isiolo town mpaka sehemu kubwa ya Isiolo South  zimechukuliwa  na  North  na  hizo  zilichukuliwa  bila  sisi  kuhusishwa

kwa hivyo tunataka deregistration yaani ibadilishwe, ibadilishwe hizo na sisi tukiwa watu wa trust  land tumeingiza katika kotini

zinaendelea.  Constitution kwasababau haija fuata ile vile inavyo takikana hiyo ardhi sibadilishwe ardhi sirudi katika mkono za

wananchi. Na ma Game Reserves ambazo simechukuliwa na iko chini ya council zote lazima zirudishwe zitolewe jina ya Game

Reserve ziitwe community conservation areas  ambayo wananchi wenyewe  ndiyo  wataandila  kazi  zao,  wataandika  vijana  yao

wanaweza  kumudu  hiyo  kazi  ili  faida  za  ardhi  ambayo  ni  ya  rotuba  tumeondoa  ng’ombe  zetu  sasa  sipate  faida  kwasababu

mpaka  sasa  wananchi  hawafaidiki  nayo  kwa  sababu  ingetuzaidia  katika  mambo  ya  kilimo  watoto  wetu  wapate  bursaries,

mabarabara  zitengeneswe  lakini  kwasababu  za  ufisadi  ambaye  imetukumba  hatuwezi  kupata  faida  kwahivyo  wananchi

wenyewe warudishiwe hiyo kazi hiyo ifanyiwe hivo. 

Com. Lethome: Wind up Hassan tafadhali.

Hassan  Guyo:  Sasa  tunaingia katika minerals, ardhi zingine Serikali imesema, Commissioner tafadhli nisamehe kidogo lazima

hii kitu ni kubwa sana.

Com. Lethome: Just recommend do not go into detail.
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Hassan  Guyo:  Recommendation okay.  Sasa  imesemekana ardhi yale yote ambayo iko chini ya ardhi ni ya Serikali,  ikiwa za

Serikali zamani na tulizungumza habari ya ufukara na mambo zote za ardhi yale ambayo ni ya maana yote iko chini kwasababu

iko gold, iko petroli hivi majuzi in 1997 ikisema kulikuwa na ardhi ambayo tumepata petroli  na hiyo petroli  hatukuhuzishwa, zile

magari simeharibu mazingara zetu, imeharibu kabisa mpaka hapo Borana (inaudible) sijui nini ardhi zote vitu zote mambo zile zile

na  baada  kwasababu  sisi  hatujahusishwa  baadaye  tukaambiwa  hakuna  petroli  wale  wazungu  wakahama.   Kwahivyo  jambo

lolote ambalo linahusika na mali kama hiyo lazima faida inguie kwa hiyo na hiyo petroli lazima ifaidishe wananchi, na kuna mahali

kama Tuse ambayo ni mining ambayo  sasa  wahindi  wanakaa  juu  lazima  wananchi  wapate  hiyo  faida  ya  hiyo  ikiwa  dhahabu

itapatikana dhahabu ni ya wananchi. 

Ardhi hii itakuwa aje watu wawili wa nje wanaletwa wanasema ni yao alafu wananchi wamesema ya kwamba trust land hatutaki

inatakiwa wale inaitwa community land ambayo wananchi wenyewe watasimamia. Kuna jambo ambalo tunataka kusema, kuna

municipality  sisi  wengine  tulidai  municipality  iwe  Isiolo  kwa  sababu  hiyo  ndiyo  njia  inaweza  kufufua  watu  maisha  zao  lakini

kwasababu viongozi hawakutaka ili wapate  tu hiyo County Council  ichukue  ardhi  itatokea  shida.  Kwahivyo  hii  ni  kuendesha

nchi lazima tupate municipality katika town kama Isiolo County Council sitoke  nje  area  council  ni  sehemu  sa  Merti  sinaweza

kuwa na area council zake ndiyo wanaweza kuangalia uchumi zake na wanaweza kuendesha maslahi za watu wa Merti. 

Halafu tunakuja katika watu wa dini ya Waislamu. Tumesema ya kwamba hivi sasa  Kadhi  anakuwa  appointed,  na  watu  ma-

ambayo siyo Muislamu tunafikiria ya kwamba instutution ijengwe ya Waislamu watu wenye elimu ya kidini ambapo itaongozwa

na mtu ambaye atapewa nguvu ya  attorney  general.  Ya  kwanza  Waislamu  ni  millioni  kumi  katika  milioni  thelathini  ya  Kenya

kwasababu sisi  tuko  asili  mia  thelathini  na  kitu  katika  Kenya  kwahivyo  kwasababu  tumesema  Prime  Minister  we  put  Prime

Minister  lazima  awe  Muislamu  kama  inafanyika  katika  Tanzania  hiyo  masharti  isiende  pamoja  kwahivyo  mufti  ya  hiyo,  hiyo

Islamu  wale  kikao  cha  Islamu  wenye  nguvu  wenye  elimu  ndio  watapendekeza  jambo  lolote  ambalo  linahusika  na  Islamu,

kwasababu mambo  zingine  zinaweza  kuleta  maafa.   Sheria  siku  hizi  inasema  democrasia  mpaka  inakubali  wanaume  waowe

wanaume  wengine  katika  America  na  Uzungu  lakini  hii  sheria  lazima  iende  sambamba  na  dini  haiwezi  kuingizwa  basi  hii

democrasia itaharibiwa kwahivyo hilo ndilo jambo ambalo ninasema.  

Sasa kuna kitu kinaitwa parastatal body hapa katika Kenya kuna parastatal  mingi sana kuna,  Kenya railways, Kenya airways,

Kenya  nini,  na  katika  hizo  parastals  zote  sisi  wananchi  wa  Borana  hatukuwa  ndani  hatupati  hata  kikao  moja  sijui  kama  ni

Serikali inatuzuia ama viongozi wetu ndio hawataki sisi naye tuwe na kaofisi kidogo ya kuweza kuzaidia watu.  Hizo ingawa hata

ikiwa ni shida ya viongozi hatutasema hivo kwasababu tuko katika Constitution tumesema ya kwamba sisi tumelemewa ile kitu

maitwa public institution kama parastatol hizo lazima tugawanyiwe haki sawa katika Kenya. 

Halafu kuna hii public universities kwasababu tumezungumza habari ya jimbo tusije tukaambiwa sasa kila moja akibaki majimbo

yake,  mauniversity karibu nne tano  ziko  katika  Rift  Valley.  Kwahivyo  sisi  wengine  ambao  tumeachwa  juu  nyuma  hatutapata
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msaada yeyote public universities lazima tuwe na coachers  na watu kama North Eastern ambaye wamatengwa  kando  ilikuwa

nikunyanyaza hawa lakini bahati muzuri wamekuwa region pekee yao automatically, wanapata quota kidogo wanaendelea lakini

sisi tulikuwa kwasababu tumeingia katika sehemu ambaye watu wameendelea sana tumenyanyaswa Quotas  zetu za wale watu

ambaye wameachwa wa mifugo ambaye tumeachwa nyuma lazima tupewe kiasi fulani ili na sisi tuendelee. 

Sasa  kuna hii jambo la inaitwa affirmative action kwasababu ya dhuluma iliyokuwa wakati  uliopita  ng’ombe  zetu  tumewekwa

katika concentration camp sisi tumenyanyazwa tumewekwa kijijini na mali zetu zote zimeisha.  Sasa  hii jambo lazima sisi tulipe

fidia  lazima  tupewe  na  hii  fidia  siyo  lazima  tupewe  mtu  kwa  mtu  binafsi  kwasababu  hatuta  inawezakutuwekea  shida  lakini

tunafikiria ya kwamba hiyo madhara ndiyo imeturudisha nyuma kwa maana ikiwa ni miaka ishirini skuli zote zetu kutoka std one

mpaka university iwe ni gharama ya Serikali kupelekea sisi watoto na barabara zetu zijengwe.  Affirmative action kwasababu ya

ile gharama sisi tunajua ya kwamba karibu ng’ombe milioni moja ya Isiolo silikwisha siku  hizo  na  watu  zaidi  ya  elfu  mia,  alfu

saba silikuwa wameuwawa kwahivyo hizo damu zikiwa pamoja na hizo dini sisi tulipwe na tuijenge nchi yetu.

Na jambo lingine ni habari  ya wanyama, wanyama ni zetu ni kweli lakini mara ingine ana  inatuhadhiri  kwasababu  kuna  KWS

ambaye  wanaangalia  hiyo  wanyama  watulipe  wakiwa  watatulipa  alafu  walipe  watu,  mtu  moja  akiuwawa  awe  alipwe  kama

milioni moja shilingi elfu thelathini sasa kwa roho ya binadamu unalipwa jamani si wangewacha tu wanaambia sisi milioni moja na

ule mtu ambaye amevunjika ama ameumia alipe milioni mbili kwasababu yeye iko hai na hawezi kufanya jambo lolote kwa hivyo

hilo ndilo jambo ambalo tunataka. Kwa nominated Councillors.

Interjection. Com. Lethome: Hassan tafadhli maliza sasa.

Hassan  Guyo:  Nimeondoka,  nominated  Councillors  iko  wazee  wamesema  kwamba  hatutaki  hiyo  pengine  kwasababu  ya

uchungu  lakini  hii  ni  nafasi  ambaye  zimetoka  lakini  ziangaliwe  wale  watu  dhaifu  katika  kabila  kuna  kabila  kwasababu

inasemekana ni majority ndio wanapata  kuna kabila ingine hapana weza kupata  majority na  hawa  wanahitaji  watu  kama  hiyo

ndiyo natakiwa kupewa hiyo Town  Councillors  ama  watu  kama  wanawake  ambao  ni  sex  dhaifu  ama  wale  walemavu  ndiyo

wanataka  kupewa  hizo  ama  watu  wa  dini  ambapo  hawaingii  katika  siasa  lakini  wanaangalia  dini  yenyewe  kwahivyo  hawa

Councillors lazima wawe na lazima apewe ile watu dahifu kwa hayo machache asante sana.

Com. Lethome: Na baada ya huyu mzee ningependa kujua do we have anybody people with disability? Watu walemavu can I

have the person here please and give me the name

Com:    Baada ya huyu mzee ningependa kujua do we have any body, people with disability?  Watu walemavu.  Can I have the

person here and give me the name.  Na majina inapotea hapa akina sijui ni kwanini.

Abdullahi Sande: Jina langu ni Abdullahi Sande.   Bwana Commissioner niko na memorandum mbili memorandum moja niko
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naye ni Wild Wind Gen Constitution ya pili nikonayo ni mambo ya (inaudible) issue ambaye yatakikana on issues of lands.   La

kwanza ni ya Constitution why do we need to change Constitution?

 First we need to change Constitution of Kenya because  we have not been involved as  Kenyans were not informed about  the

Constitution.  We inherited the Constitution from the colonial  government.   It  does  not  address  the  needs  and  aspirations  of

Kenyans so we would like to discuss the old Constitution which had been inherited from the colonial government we would like

the Constitution which will address the needs and aspirations of all the citizens of this country. 

 Then secondly, the Constitution we have right now does not support the rights and livelihood of anybody.   It  does  not support

the lives of Kenya citizen.  We would like the Constitution that supports  the lives and livelihood of Kenyans.   The Constitution

of Kenya today does not recognize the citizenship of any Kenyan.  If you to get a passport we are subjected to a lot of scrutiny.

  If you are supposed to get IDs, you subjected to a lot of scrutiny.  If you look at  the Somali Community right now in Kenya,

they are given two IDs cards.  We would like the Constitution that recognize all of us and we are  given equal opportunity terms

of ID cards we are given opportunity in term of passport.   Those called citizen who are  being abused like Somalis they should

be regarded like Kenyans and that ID card which is called two ID cards should be thrown away immediately.

 The physical Constitution is complex.  It  is complex in that nobody is understanding.  We  either  Constitution  that  everybody

can understand and understand its implication.  We do not know as far hundred of us who are  living in this house have been a

chance of checking the Constitution.  We like the Constitution which is easily available acceptable  and can interpret  the lives of

Kenyan citizen. we would like the Constitution that  give  us  equal  distribution  of  the  national  cake.   I  am  sure  very  well  Mr.

Commissioner with honour of all those people I have talked about we Kenyans we are pastoralists we are  not been given equal

opportunities to share the national cake.   We would like a Constitution, which address  the needs of Kenyans and  particularly

the  pastroral  community  such  away  that  we  have  an  equal  representative  in  Parliament.   Your  Honour  Commissioner  the

present Constitution are under bond it has gone several amendments that none of us for most of the Kenyans don’t understand

even  the  lawyers  like  you  take  along  time  to  understand  would  like  a  the  Constitution  which  everybody  understand  those

Constitution which have gone alot of amendments should be thrown away out of this window. 

The Constitution we  have  is  forty  years  old,  it  is  static  in  nature  we  would  like  a  Constitution  which  has  a  limit  if  I  give  an

example right now there laws of civil servants who are given 85 cents  per  kilometer when they go on leave.   Can I ask  you sir

how many people  can accept  85 cents  per  kilometer if they are  going on leave.   It  subject  to alot of punishments  to  workers

who work for the government and the government does not care for you.  So it supposed to be a dynamic in terms of looking at

the people.we would like Constitution, which honours all the religious.  If you look at the Muslim community right, we only have

one day as a public holiday.  We have so many public holidays our religion we have birth of Prophet  Mohammed, which called

holy, but we have the two Idds which is not honoured we would like the Constitution that honours our religious values and our

religious holidays.

46



 The  present  Constitution,  the  government  controls  alot  of  media  the  electronic  media  is  being  so  much  controlled  by  the

government.   It  does  not  give  us  equal  opportunity,  in  terms  of  religious  teachings.   We  would  like  the  Constitution,  which

allows everybody to have access  to the information.  We would like the Constitution, which gives us opportunity  to  be  airing

our views.  So we would like all the medias, all the political parties not only KANU given alot of power or the .   We would like

everybody to be given equal opportunity in terms of electronic media.  Commissioner I would to talk the education systems we

are having in the country has changed our pastrol  lives, It  has changed us so much we are  taught about  issues we don’t know

we would like the an education system which address or take the pastoral community such away that we do not have a time for

collar jobs.  

These days we know there are no jobs in the country but if we are taught and relevant applicable region system we can go back

and have manual in our lives but at present if you look at our ourselves we are taught something which does  not exist so we will

make Constitution which pick at our central meeting within our lives I am also pastoral  community.  The memorandum I have is

on issue of land.  The ultimate ownership of land will go to the community.  I  would  like  the  Constitution  to  throw  away  the

so-called trust  land Acts.   It  will be  replaced by the Community Managed Lands  system.   Second,  we  have  as  the  previous

people have said we have original maps,  which is not honoured.   We would like to restore  our original settlement boundaries.

Ethnic grazing:  we have our system commissioner we have our dry grade system, we have waste  grazing system, and we have

drought grade system.  That one is not honoured in the present Constitution.

We would like the Constitution that honours the grading system particularly  in  the  pastoral  community.   Then  we  have  many

problems it is because that there is a free land everybody is going everywhere they want.  And that one brings a lot of insecurity.

  One way of reviving the security in this country is everybody is to be restricted to these particular boundaries.   There is alot of

land, which has been taken away in the name of game parks, central parks to those lands, which have been taken away from us

to be returned to us.   We want to manage.  Why I am saying so a lot of resource  that  have  been  allocated  in  form  of  game

parks our national parks does not help this community.  There also big chunks of land that have been  from that  areas  are  being

used for meeting.  We would like if it is not returned to us be in the .  

The present Constitution should have surveillance the boundaries (inaudible) Constitution.  The institution, which is managed by

the  community.   It  is  institution,  which  manage  by  the  community.   It  is  institution  which  is  supported  and  funded  by  the

government but the responsibility of managing the land goes to that institution.  All the plots which is being occupied in centres,

marters, irrigation schemes should be surveyed and title deed should be given immediately.  Government should not have power

to acquire the land in the name of government lands.  It  is the community whose is supposed to locate the government the land

they want. 

No land should be given from above particularly I will say the same thing Mr. Chairman, that the of Kenya has no power to give
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anybody land.  It is the people  themselves to give land.  A lot of lands which has been taken away is in the name of has been

allocated from above.   And the above is not God who else has given the  land.   I  think  that  power  from  above  is  the.   That

power should be taken away from him immediately.  Sasa inheritance of lands should be made simple and the family must have

consent of that transfer and inheritance.  Women and men should have equal access to land. 

There is list of plantation which does not give value.  Women lands and I think that the land should be given equal opportunity

for men and women.  I would like to say this Mr.  Chairman  that  anybody  in  this  country  should  only  have  two  plots  in  one

centre.  Like now in Merti  I am suggesting that if somebody ows in Merti he is supposed to have two plots.   If it is even more

than two plots it would taken away from him this will address  the issue of squarters  in this country and these is why  we  have

squatters in this country and the reason why we have squatters  because  a lot of lands has been taken by one person and that

one person make other squatters so the issue of squatters should addressed by the people given land in one centre.

I am saying that any land should not be given to the citizen.  The lands which not be given to citizen.  The lands which are  being

taken  away  from  the  white  settlers  in  small  should  be  taken  away  from  them.   Let  me  give  you  some  hints  those  are  my

memorandum and I would like to give some hint on the issue of elections.   People  have talking about  the speakers  throughout

by presenting the memorandum I would like to support some of the reasons, which have been presented. 

Election:  The election should be done in intervals, if the election of councillors is done in June, the MPs should be done in July,

and they should be done in September,   This avoids people  being put  together  as  whole  sale.   The  Constitution,  which  says

nobody, is above the law.  It is only God above the law.   The of Kenya is above the law.  That is how it is stated  is above the

law.  We would like the Constitution which state nobody is above the law.  We would like the who answerable,  accessible,  and

available to the community.  We do not like the who look like God.   The of Kenya should not be  MP for any specific area.   I

concur with words an earlier speaker  talk about  Baringo has developed more than areas  because  of Moi.  Gatundu developed

more than other areas  because  of Kenyatta.   We will  also  have  Uhuru  Kenyatta  next  who  will  develop  Kiambu  because  he

comes from that area.  That one is I think is opposition from the high order.   We would like just a presenter  of parliament.   He

will be just be elected as an MP so that he becomes universal person.  We will like to have our province and what is the name

of province.  I do not know what is the name or the province.

Livestock Marketing:  If the chairman please allows me perhaps to say this.  At present,  we have foreign dam in Isiolo district,

which was imposed in 1968.   That (inaudible) is till exist,  We would like the Constitution if the we are  subjected  to  Palestine

what alternative do we have, we have our livestock, they are still our livestock.  That is our livelihood.

On Local government, I would like the chairman and the Mayor to be  elected by the people.   Anybody who vies for election

for nomination should be form four and above.  We would like people  who are  educated who can interpret  our lifestyle we do

not want people who put us in the wall.
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Com Lethome:  What about MPs?

Abdullahi Sande:  MPS should be graduates.  Moreover,  the Presiden is a professor.   I  would like the Constitution to which

emphasis the girl child education.  Mr. Chairman, you know very that the pastoral  community we neglected our ladies so much

and I think if we have to fight poverty, we must educate girls.  If you have educated a girl you have educated the whole nation, if

you you have educated a man you  have  educated  one  person.   So  why  don’t  we  educate  that  nation  please?   We  like  the

Constitution that educate a nation but not a person.

I  would  like  to  say  the  last  one,  is  poverty  issue,  we  have  a  lot  of  povery  issues.   That  poverty  issue  came  as  a  result  of

Government subjecting us to concentration camps, like we have been told earlier that we have a lot of properties,  that property

was taken away from us by force during the shifta war.   I  would like the Government to compensate  and rehabilitate what has

been done.  One way of compensation is to have free education.  I would like as a (inaudible) all the animals to come back  but

all the resource, which has been taken away from us, should be coming back in form of development.  

I would like this Uaso Nyiro, which is our main lifeline, which have not been pumped by the government for the last forty years.

 I would like a Constitution that can tap all the resources in those communities and more so the rivers.  Thank you very much.

Com Lethome:  Thank you Abdullahi, thank you very much hand over the  memorandum  to  us  now,  hiyo  ni  mali  yetu  sasa.

Asante.   Kuna  mzee  niliambiwa  ni  a  disabled  person.  Anaitwa  nani  mzee  jina  ni  nani?    Somebody  help  him to  come  here

please.  Na kama kuna mtu mwingine kipofu, kiziwi  mtu mwingine a disabled person, aje azungumze hapa, because  this are  the

people who are voiceless in this community in the whole of Kenya I mean.  Mpatieni kiti halafu ashikiwe.  Jaldesa unaonekana

uko na kazi hapo.  Mwambie aanze na jina lake.

Sarr Roba: Ann makkan kiyy Sarr Roba.  Shegenne ya Baddane.  Ann dhubba asantu  sana an dhubba  gallat  wa sadhii

galcha, karra gallat Wakka galcha, kaa issani amma dufftani wann kann nuu garsiftanni galcha, warr kennalle  ka  naa

dhurrat dhubbate gallat galchaff.

Translator:   Anasema anachukua hii fursa kushukuru Mola Mwenyezi Mungu kwa kuweza kutupatia hii nafasi.   Anashukuru

Commissioner na team yake kwa kuja kuchukuwa au kusikiliza, la tatu anashukuru wale wengine ambao wametoa maoni hapo

awali.  

Sarr Roba: Ann dubbaa amm dhubbin ann kabbu, dubbi naffa balla, kaa dhudha, wann ann karr  ammo  issan gaffadu,

hakkin namm chuffa akk takka jirt moo ak akk jirt?

Translator:  Yeye  anapenda  kuzungumza  nafasi  hii  kuhusu  wale  ambao  wasiojiweza  wale  wamepungukiwa  kwa  njia  mbali

mbali  viziwi,  wale  kipovu,  walemavu,  lakini  anauliza  Commissioner.   Haki  ya  chini  ya  Bendera  la  Kenya  haki  kwa  wale
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wasiojiwezi na wale wengine wanajiwesha ni sawa au ni tofauti?

 

Com Lethome:  Sasa  inatakikana iwe sawa,  inatakiwa yeye anapendekeza nini na  ndiyo  sababu  nikatafuta  nikasema  ni  nani

ambaye hajiwezi, kuonyeza katika sheria mpya wanatakiwa wawe na haki sawa.  Sasa atete.

Translator:  (inaudible) Att mann jett yedd

Sarr  Roba:  Ann  dhubba  wann  jeddu  nuu,  hakki  Kenya  kessa  wann  nuu  daggen  gann  duff  chuffa,  mchango  naffa

ballat jirr jeddan, school  naffat  jirr  yeddani,  sguli  dhudhatt  jirr  yeddani,  mucha  tokk  ka  takk  laff  tenn  kessa  fuddani,

sguli sunn gessan hingare, muchango sunn kaa galgalla dhirram daggen sunn takk hingare, dhubba 

Translator:   Yeye anasema hata yeye anamasikio anasikia mara kwa  mara  kuna  mchango  juu  ya  walemvu  kuna  elimu  kwa

wale  viziwi  katika  Kenya.   Lakini  anasema  hajawi  kuona  mtu  moja  mlemavu  kwa  ina  yeyote  kupelekwa  katika  hiyo  shule

ambazo zigharimiwa na serikali ama hiyo mchango inasemakana  walemavu  wana  changiwa  ama  wasionjiweza  wanachangiwa

haoni mahali imeingia sehemu hii ya hajaona kama imefaidi mtu yeyote.  Na  kama haki kwa kila mtu ni sawa,  yeye angelipenda

katika Katiba hii mpya hawa wale wasiojiweza kukiwa kunatokea kitu chochote wapate sawa kama wale ambao wanajiweza,

Sarr Roba: Ganna  muchango  mee  naffa  balla  jirtu  nuu  daggen  sunni  baka  Bassa,  bakka  Bilikko    form  naffa  ballat

duffee, naffa balla naffedan yeddani garri dhibbi hinkabbu millan yaa ka  ulle  daddabat  arka  lukae,  ka  mill  kabba  jilbi

lukkae, ….(inaudible) dubba yeddani, eggi sunn wan sunn gussan kaa follokke naffan  ballan  lullukae  duff,  itt  dhebinne

hingarru, tannat arka nuu kabb.

Translator:  Dhubb hoo, yoo tun arka issan kabthi amm akkam , 

Com. Lethome:  Mpe microphone,

Sarr Roba:  It nuu dharran fenn

Translator:   Amesema  hapo  awali  wakati  mchango  nchini  imefanyika  hata  hayo  walemavu  ama  wasiojiweza  wa  sehemu

waliulizwa wanje na wanjaze ratiba ambazo zilikuwa zimetolewa.  Anasema kwa vile hawana gari wale wanatembea na fimbo

mkono imewatoboka wengine wanatumia mguu  yao kama magurundumu wapepata  madhala hata ya kujikokota  lakini ajabu ni

kwamba  hakuna  kitu  kilichotokea.   Kwa  hivyo  kukiwa  kuna  msada  sio  wale  wanajiweza  wanapangia  hawa  si  kundi  la

wasiojiweza wapatiwe hiyo pesa ndiyo wale wenyewe wanaweza kujipangia na wanapatia wao kwao sio wanapangiwa na wale

na wanajiweza na wanakimbia haraka hata wanamaliza kabla hawa kufika.

Sarr Roba:   Dhubba akkana  dhubbin  tenn  haggan,  am nuu nulle   akk  Kenyan  fiddamt,  akk  naffi  Kenya  fiddam,  akk

ballan  Kenya  fidham,  kaa  dhudhan  Kenya  fidham  warr  sunn  it  nuu  dharran,  nuu  kubb  kabbatani,  theddis  kann

lakkisan nuu lallan fenn
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Translator: Anapendekeza ya iwe katika katiba mpya. Hawo wale wasiojiweza kwa nafasi tofauti tofauti waundiwe board yao

wawe  wanjisimamia  kwa  kila  jambo  wahusishwe  kabisa.   Kwa  sababu  wameona  katika  katiba  wamehudumiwa  na

wameachwa kando wawe katiba mpya iwahushe au waformiwe board ya kuweza kupangiliwa mambo yote.  

Com.  Lthome:  Haya  asante  sana  mzee.   Diba  Golicha,  ni  wewe  asante,  Boru  Godana,  yuko,  na  Hassan  Galagalo,  haya

utamfuata huyo Hassan

Diba  Golicha:   Mr.  Chairman  ya  kusoma  vile  nimeandika  kuhusu  citizenship  ningependa  kusisitiza  jambo  fulani  ambaye

speaker  wajataja  mbele  yangu.   Juu  ya  mishahara  ya  wambunge.   Nimi  naona  kwa  maoni  yangu  wambunge  wakikaa  chini

wanajipatia mishahara mnono hali walimu na wale wanachunga usalama hawapati  ule mishahala hakiwambia wa utiza mishahala

ya  waalimu,  inawasukuwa  miaka  kumu  lakini  yao  wakipize  inachuwa  dakika  tano.   Kwa  hivyo  mishala  wa  wabunge  kodi

iundiwe ya kuwangalia mshahala sio wale wajitengenezea na hali wengine wa selikali wanaumia.

 Hayo tu ndiyo nataka kutaja.  Constitution Proposals: Each use in citizenship.  Does person born of Kenya citizen automatically

be a citizen?  A foreigner who leaves in Kenya for a period   than 10 years  not less  and during he stay  in Kenya to serve the

interest of the nation and also serve the respect  of the nation and also respect  in the cultural practical  values in registered at  a

citizen.  If a foreigner married to a Kenyan women or  a Kenyan man married to a foreign woman he should be registered as  a

citizen. Political punishement should be abolished.   Indemnity act  especially administration  emergency  act  and  other  laws  that

legalize political punishment.  That all Kenyan should have equal rights; powers should be equally be shared.

Allocation of fund under a new costitution should be equally  distributed.   That  passport  issues  should  be  decentralized  while

birth certificates be provided at hospitals, Health Centres and Dispensaries for we the people  of Northern Fontier  District have

suffered alot under discriminative laws, the new contitution should provide special  provision to compensate.   Marshall Plan  to

be put in place.

Free education from nursery to university level.  Compensation life and property during the emergency should pose on us by the

state.  Duplicating laws, health centres  etc.  so that we can catch up with the rest  of Kenyans.   In addition,  all Kenyans should

acquire free passport  and  birth  certificates.   The  right  and  obligation  of  a  citizen  should  not  depend  on  the  money  in  which

identity card  is acquired.   The Kenya citizenship should carry a passport  as    an evidence document but not ID card.   An ID

Card should be abolished simply because identity card  is simply identity card  is a colonial system of restricting free moving.  It

also a discriminator why should the Somalis have two identity card.  That is all.  

Com Lethome:  Thank you very much.  Mr. Ndiba hand over the memorandum.

Boru Godana: Thank you Mr. Commissioner Sir for giving me this time to air my views.   Mine are going to be  based  specially
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on education because much has been said before.   That these are  the areas  which I want to addressed  as  per  my submission.

The first as per my submission.  The first is about  the pastolists  education and I am saying education for pastrolists  must reflect

the lives of pastolists,  it must relevant and it must represent  the wish, values customs,  and livelihood of  the  pastolarist.  In  the

event that it does not do that then the pastolarist would have not been a success.  It is what I call un worthwhile education.   This

involves the syllabus which should be enacted to favour  the  pastoral  communities  e.g.  in  areas  like  animal  husbandry,  animal

diseases, pasture and water management, range management, and all other types of staff.  If education does not reflect that then

for a pastoralist, it is useless. 

The content for the education syllabus that we have must readjust.   I  am for the idea that today the 8-4-4-  system which was

enacted by Makei,  and suggest  to  be  practical  does  not  favour  the  pastrolists.   Examinations  that  we  sit  for  are  agricultural

oriented.   That  should  be  changed  and  education  system  be  substituted  with  one  which  is  relevant  and  which  favour  the

pastroralist.

Second  is  about  higher  education.   The  pastoralist  honestly  is  subjected  to  a  situation  where  they  don’t  compete  with  the

student in agriculture areas  at  par.   Entry points to university education must be  reconsidered for pastoral  students.   And I am

suggesting the quota system of education especially in as far as entry to higher education and especially colleges be established.

 I support what others ahead of me suggested this idea of Majimbo especially in line with education it will take  present  situation

you see all the provinces in this country brought to the Coast go to Eastern Province, the Central Province and even everywhere

else you see there are universities I can take example of Egerton where is an exclusive university that takes  care  of Agricultural

Resource for Agriculture Communities.

I am suggesting that the Government establishes pastoral universities in either of this region of ours which will definitely be called

and which will have as  its content  pastoral  and  water  managements  which  will  give  relevant  knowledge  to  pastoralists.   The

other  is  about  structural  adjustment  programmes  this  has  done  so  much  damage  to  students  in  pastoral  areas.   Some  are

devasting factors.  I want to appeal in the next Constitution especially the rights of pastoralists  in as  far as  higher education loan

board  is concerned be  given  priority.   Vice-Chancellors  and  positions  of  merits  in  our  university  in  parastatals  and  all  these

positions be given on academic merits.  These ideas of giving such worthy positions to people  who do not deserve because  of

political interests should be abolished all should be done away with in the new Constitution.

 I want to reiterate like my other friends have said the importance of girl child education.   I  remember somebody mention if you

educate a girl you educate a nation.  If you educate a boy you educate a person.   So  please girl child education especially in as

far as  pastoral  communities  are  concerned  should  be  given  extra  and  extra  attention.   About  religion  I  am  for  the  idea  that

religion is supposed  to  bring  people  together  more  than  it  divides  people.   In  the  event  when  religion  or  tries  to  be  a  poor

relationship where people  stay  together  then  in  the  new  Constitution  some  clauses  must  be  made  where  those  who  violates

other people religion brings all those who intentionally intimidate others in their own religion instead of co-existing together nicely
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the law must be very clear on what type of punishment on what it should be with them to avert this type of tension we have been

having in the past.  Thank you very much.

ComLethome:  Thank  you  very  much  Boru.   Tumpate  sasa  Mzee  Jatani  Duba.   Jaldessa  una  kazi  nyingi  leo,  inaonekana

utaajiriwa na Commission leo. 

Jatani  Duba:  Bassi  ann  wann  karr  an  ansunn  wann  maisha  namma  irra  dhubbada,  maisha  lubbu  namma.   Annini

Jatani Duba.  Dubba an karra wan masaha lubbu namma irra dhubbad, wan masha. 

Translator:  Jina amesema ni Jatani Duba

Jatani  Duba:   Garte  masha  namma binna,  addha  kessati  binnesillen  tikk  kabb,  lubbu  irra,  kaa  lubu  issa  tissan,  am

mashan  nama amma tikk  hinkabthu,  mashan  binadamu  tikk  hinkabthu,  nami  akk  (inaudible)  ibbidhat  jiddhu  guyaa

chuff  dhua,  nami  raata,  msaha  nama sunni  kaa  tissani  ak  adha,  man  Katiba  jijiram kessa  masha  nama ka  tissani  ka

adha ke kahhan.

Translator:   Mzee  Jatani  anapendekeza  ya  kwamba  katika  katiba  ya  sasa  anona  kama  maisha  ya  watu  haijaangaliwa

kikamilifu.   Anaona  watu  wakufa  ovyo  vyo  na  haoni  hatua  inayofuata.   Anapendekeza  katika  katiba  mpya  maisha  ya  watu

katiba iweke maisha maanani.  Na panapotokea maisha ya mtu inhatarishwa hatua lazmi ichukuliwe ili watu wa Kenya wasikuve

ovyo ovyo,  

Jatani Duba:  Dibbi masha namma sunni ballesut jirru, lubbu nama gurgurattani, lubbu nama ka hingurgurratinne

masha ak adha tissu, million fuddattani nami lubbu namma nam ijjes yedde, ijessa sun dhuba nami namum ijjese nami

gurgurata.  Ka hingurgurratin masha namaa kaa tissan, Katiba sunni ka akkasa tissitu, gurgur sunn kaa arti futte

ballesitu. 

Translator:   Mzee Jatani anapendekeza anaona ya kama katiba ya sasa  kuna  wale  wanahusika  pengine  katika  kifo  ya  mtu.

Kifo ya mtu fulani, vifo vya watu inafaindi kikundi ya watu ama mtu.  Inaonekana kama wana kufa kwa interest  ya  mtu  fulani

ana gain.  Kwa hivyo napendekeza katiba mpya iseme kikamilifu ya kwamba hakuna mtu yeyote anaweza kuhatiza maisha ya

mtu kwa kuweza kujifaidi kwa namna yoyote.   Kwa  hivyo  anarudia  anasema  katiba  mpya  iweke  maanani  kabisa  maisha  ya

mtu.

Jatani  Duba:   Sadhesso,  mashaa  nam  ammatan  Kenya  yoo  dugga  dhubattan  hindhuan  jeddani,  lafti  nammi  dugga

hinthuban mashan nama irrat hinfidhamti.  Kaa nami dugga dhubbat hinthuini  ka  masha  issale  inni  duggan  sunn irrat

dhuiss argatu.

Translator:  Yeye anasema katika katiba ya sasa watu hawasemi ukweli, ukisimama useme ukweli unafuatwa kwa hivyo watu

wanaogopa kusema  hata  ukweli.   Kwa  hivyo  ukweli  hauko  katika  katiba  ya  sasa.   Katika  katiba  mpya  anapendekeza  mtu

aseme ukweli kikamilifu na ukweli  utawale.   Watu  wasiwe  wanafanya  propaganda  ya  kuweza  kuendelea.   Ukweli  ihimizwe,
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ukweli utawale. 

Jatani  Duba:  Kenya  nami  bessen  Sirkalla  hinjirtu  nami  hujille  hinagartu  jedddani,  hujji  sunn  kaa  inargan  bessen

Sirkala  hinjirti  am yoo nami  sadhii  faan  gan,  garte  gqann  shann  faa  kessat  namu  garri  sadhi  sadhi  baffate,  million,

garri sagal baffatu.  Kaa bessen sunn besse loon aba uffi  hintain,  kaa  besse  silla  community  Kenya.   Jirru  faa  jirresite

kollum kessa  baftu  ka  sullen  maan,  masha  namaa.   Matunda  Kenya  nammi  chuff  kaa  hagg  taka  argatu,  kaa  nami

koffa garri, sadhi himbafatini nammi offis kess tau

Translator:   Mzee Jatani anasema lugha inaendelea wakati huu sasa kuna ufukara inaendelea.  Serikali haina pesa,  pesa  haipo

ama haipatikani.   Anashangaa ya kwamba stake  holders wengine, mtu ambaye hatoi kwa boma yake  mfugo  ya  kuuza  havuni

kwa shamba kitu fulani unaona mtu anabadilisha gari kama nguo anarudia rudia na hawa ni public trustees  wale  wanasimamia

ofisi  ya  serikali  kwa  niaba  ya  raia  ama  anachukua  nafasi  fulani  anaendeza  kwa  niamba  ya  raia  ya  Kenya.   Kwa  hivyo

anapendekeza  katiba  hii  mpya  isimamie  ya  kwamba  mtu  atolewe  welfare  yake.  Panapotokea  kwamba  amechukuwa  public

funds sheria ifanye kazi juu yake.  

Jatani  Duba:  Nammi  chuff  matunda  Kenya  kaa  hagg  takka  nyatu,  Kenyan  hagg  issin  uhuru  argate  nuss  namat

matunda  Kenya  nyatta.   Nami  chuffti  balla  naffillen,  wanni  lubbu kabban  chuff  kaa  nama binadaamun  kaa  matunda

Kenya hagg taka argate nyattu.  Koddh issi ka argattu.

Translator:   Pia  anapendekeza  katiba  hii  mpya  that  the  national  cake  should  not  be  centralized  should  be  decentralized.

Wanaojiweza na wasiojiweza yote katika Kenya wapate  haki sawa kuhudhumiwa  na  kupata  mali  ya  Kenya  sawa.   Ikiwa  ni

kuwajiriwa, ikiwa ni project fulani, izambazwe kokote.  Sio iyende kwa mfuko ya mtu ama sehemu fulani.  

Jatani  Duba:   Wakati  Kenyan  uhuru  argate  1963  issin  kessat  argate,  laff  Kenya  tann  kessat  biyy  gummi  dabbani,

dabban sunnin horri irra hobafte nam irra hobbaft.   Kaa hoja  ammo  Kenyan  Kenyuma,  sehemu garri  kessat  middami

sunn hinjirre,  kaa  middami  sehemu  Isiolo  kesssat  horri  hobasse,  namm  hobasse  jedde.   Ka  Sirkali  irra  mulipo  sunn

argattu, wan dummat sunn ka hobbae.  Dhegum sunn Sirkali kaa irra bassu warr sunn.

Translator:      Anasema katika harakati  yakutafuta uhuru sehemu nyingine kama  hii  sehemu  ya  Isiolo  iliangamia.   Ikapoteza

watu, ikapoteza mali yao, na umashikini kubwa imeingia kwa hivyo anapendekeza katiba hii mpya iweze kugharimia yale maafa

imefanyia watu ya sehmu hii kulipa fidhia kwa wale ambao wameuwawa na mali ya watu pia imechukuliwa na umasikini kubwa

imeingia sehemu hii kutoka na hayo.

Jatani Duba: Kenyaa, wanni guyya kanna  laff  Kenya  tann,  Kenyan  Kenyuma,  hoja  nami  border  uff  irr  taeele,  nammi

sunn namum Kenyatt,  nammi  Kenya  district  jaa  torba  yoo inni  district  tokkot  walt  duff,  sunn  nammi  hobbafti,  horri

hobbafti, olaa irra hinhaffu, warrana, warrini district  jaa  torba  yoo inni  district  tokkot  gath  duffe.   Kaa  Garissa  duff,

kaa Wajir Duff, kaa Madera duff, kaa Bunna duff, Moyale  duff,  garte  inni  fulla  tan  chuffa  garth  duff,  warrani  sunnin,
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dibbi  laff  tan  ballesut  jirrani,  Kenya  tann  am nami  himbane  nami  karr  dabe  nami  it  raatuff  akkas  nami  chuff  border

uffi ir tau.  Wakati colony nammi border sunn irrat nami naggaa argate naggan  tae.   Fan  namma nami  nam ijjess  gar

inni  duffuf  barratan,  garr  inni  gall  barratani  jeddani.   Nam  mullango  ammo,  kaa  tok  tanna,  ka  tokk  tana,  ukuta

akkana jidhu jirt nami mulango tan kessa kann kessa bae.  Sunn  irr  gabae,  sunni  artit  nami  ijesse  ka  mirga,  kaa  fanti

abba hinkabn, kaa Wajirrat hingalle, kaa Garissat hingalle, kaa sunni mann nami border uffi irtau

Translator:  Anasema hali ya msuka msuko ya kukosa  usalama imetokana na watu fulani wa sehemu fulani wakaingia katika

district  ingine  bila  idhini  yoyote.   Anavyosema  anakumbuka  wakati  fulani  hapo  awali  district  yote  iko  na  boundary  yake  na

wakati  watu walikaa katika hiyo district  usalama ilikuwako na watu wanakaa kwa amani kabisa.   Sasa  katika  katiba  ya  sasa

imesemekana Kenya uhuru mtu anaweza kaa  mahali popote  kwa hivyo kwenda popote  wameenda na kila kitu baya na mzuri

yote.

Watu  wanaingia  pengine  sehemu  fulani  ni  kitu  ambacho  haimhusiwi  unaona  mtu  ameuwawa  antafutwa  hakuna  nyayo  mahali

imenda.  Kwa hivyo ni mtu anawaua anazunguka hapa nauwa mtu ya pili, mtu ya tatu, hali kadhalika kadhalika.

Kwa hivyo anaimiza katika katiba hii mpya boundary ya district  iwe  injulikana  wakaaji  wasehemu  fulani  wajulikane  wanakaa

hapo shida zikitokea iwe kuna suluhisho katika hiyo sehemu.  Ikijulikana ni mwenyewe ni nani, nani mwahalifu kutokana na hiyo

ukaaji.  

Jatani Duba: Akkasiffu,  guyya  nami  district  dibbiy  sunn gaff  dhurrille  wakati  Engeressale,  yoo  nami  Wajira  bau,  yoo

kan  warr  Chief  laffa  robot  argate,  usalama  namm  sunni  tisse,  ka  warr  wananchi  laffale  tisse,  fulla  inni  it  dhemulle

usalama issa tisse,  guya  inni  dhemelle  salama issa baratt  ka  akkas  man,  tikki  Sirkalla  ka  akas  nam tissan  man  laffa,

akkasan Sirkali tisse ka chunge Katiba kann kess kaani masha namma akkasin kaa fidhamu.

Translator:  Anakumbuka hapo awali katika utawala watu wanachungwa kutokana na sehemu uakaaji.   Mtu akitokea district

ingine akienda district ingine anajulikana.  Hata hivyo anapendekeza kwa minajiri ya usalama watu wawe wanakaa sehemu yao

wakiwa watatoka  injulikane kwa administration, hata wale  ambao  wanaenda  mtu  fulani  ako  sehemu  fulani  kwa  utawala  ama

kwa wazee.  Local Chief ajuwe ya kwamba mahali mtu ako.  Kwa hivyo hii kuingia ingiana namna hii watu wambaya na wazuri

yote yameharibu usalama.  Kwa  hivyo  anapendekeza  katiba  hii  mpya  ingaliwe  kama  ilivyokuwa  wakati  ya  wali  ya  kwamba

watu hawaendi ovyo ovyo hata wakiwa wanaenda wajulikane wanafanya nini.

Jatani  Duba:  Nammi  somm  murtti  kabb.   Kaa  nami  somm  hujji  hinargan,  kaa  wanni  hujjin  silla  korran  jirtu  ka

akkassi ka nami huji argate.  Man lengo kusoma irrat ka sommellen hujji uff kaa argatu.  Maana akkasifu akkasit  finn

laffa dhurrat dhemsisan akkas Katiba sun kaa kess kahhan.

Translator:  Anasema katiba hii mpya ifanye usawa ya kuanjiriwa kwa kila mwana Kenya.  Anasema wakati  huu inasemekana

hakuna kazi,  hakuna kazi,  watu hawaajiriwi lakini sehemu fulani sio watu hawaajiriwi Kenya watu wajiriwa, watu hupata kazi,
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kama haapati  kazi hata elimu  kwa  wale  ambayo  wanasoma  inakosa  maana.   Kwa  hivyo  elimu  sehemu  hii  ipate  maana  kwa

kuweza  vijana  wanaosoma  wajiriwe.   Anaona  ni  kama  hujuma  wakati  huu  vijana  hawaajiriwi.   Kuwaajiriwa  inaenda  kwa

(inaudible) mtu anaajiri mtu yake.  Na wengine wanachwa kando.

Jatani Duba:  Miisho tannan kessa  baa  warri,  Kenyaa kaa  nami man fulla chuffat ak nam uhuru kabbu,  fulla uffi chuffat, fulla

chuffa salama laffa, jarsi  laffa tisse,  man fulla chuffat, security jars  laffa, tikk laffa ire it kennani ak inni laff  tiss,  fulla  chuffat  ire

kennanifi nami man akk uhuru kabbun laff tiss.  Kaa akkasi manikann ka akksa dhabarsan, ak nami jarsi security laff uff ammani

laff uffi inni jabesse, laff uffi ini fidhe.  Finn lafffi uff ark security jirtu, kaa  finni laffa hark abotti  laffa jirru, kaa  akkas  kariba sunn

kess kahani.

Translator:   Anapendekeza katika Katiba mpya  usalama  na  uhifadhi  ya  ardhi,  maendeleo  iwe  katika  mkono  wa  council  of

elders sio kwa mgeni ama kwa mtu anajiriwa ambaye hajui sehemu hiyo inakaa namna gani ina sida gani.  Anapendekeza  the

land, the security, iwe kwa council of elders. Asante sana Mzee Jatani.

Com Lethome:  Asante sana mzee Jatani. Binaiza Baraka, nafikiri ni Catholic Justice Peace  something, yuko Binaiza, hayuko.

Tunaendelea. Kina mama naona list imepotea kabisa,  majina imepotea kabisa,  kwa hivyo msinilaumu nikikataa kuwaita.  Adan

Boru yuko, karibu  afuatwe na Duba Molu, haya mfuate na Hussein akae karibu.

Adan  Boru:   I  am  Adan  Boru,  infact  I  have  got  some  few  things  to  present.   One  concerns  Civil  servants.   Actually,  the

members of parliament decide on how they earn their salaries.   They start  giving themselves a fat salary yet a civil servant who

works 24 hrs like a bee is given a small amount of money.  A body should be put to investigate MPs salary.   Civil servants are

supposed to be  moved from one job group to another and yet these days are  not applicable.   The  civil  servants  are  corrupt.

Infact Civil servants are not corrupt they are hungry, they are hungry as  vultures. They are  paid 5,000/=  Civil servant are  angry

there are no promotions.

They have been into one job group for decade and yet they are supposed to move from one job group to another after 3 years.

  These things are not applicable. 

A new Constitution should be put to make this thing safety or their salary should be reviewed as soon as  possible frequently so

that they are moved from one job to another.  There are given 30% as per  house allowances.   30% continous.   They are  given

30% one the first 4,000/=.  May be you are earning 8,000/= you are supposed to be entitled to the 400/= and yet you are  only

given 1200/= for a married couple and yet it not enough for a single person.   Imagine civil servant and an MP who earn more

than half a million per month.  And yet he has a limousine cars. 

Retrenchment:  Those people  who have been retrenched,  I wish you know, they are  retrenching very junior people  who  earn

less than 4,000/=.    They are  either from Job  Group  A  to  E  or  may  be  F.   Even  if  there  are  not  there  these  guys  are  paid
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40,000/= for the pay and yet they are not pensionable.  They are just paid only that one and then they are  told to go.   How do

they survive in life? How do you expect  them to live. Is  not pensionable,  they are  paid  nothing  they  just  told  to  go  with  only

40,000/=.    The senior staff who are  supposed to be  retrenched are  there because  they  have  bought  ‘Chai’  for  those  senior

people.  Infact the new Constitution should be put to decide the payment policy which they not the previous one.

Com Lethome:  Why don’t you recommend what you would like to see in the new Constitution?  If a person is killed may be

by an animal?

Adan Boru:  The new Constitution, if a person is killed by an animal should be given a million shillings or  more so that he will

be better, his family will be better may be he is the son, earner  in the family. He should be given a better  lump of money.   The

family that remains will be taken care by that money. 

Com Lethome:  When an animal is killed?  

Adan Boru:  If an animal is killed there are two:  the killing is the killing part.   It  does  not matter.  May be if you have killed an

animal, which has killed your animal which was your economic backbone, which is your economy in fact I think you have a right

to kill it.  

Com Lethome:  A lion kills your cow?  

Adan Boru:  A cow is compensated.  

Com Lethome: How much for a cow?

Adan Boru:  Depending on the value of the cow.

Com Lethome:  Okay Thank you very much kwa hayo maoni.  Kuna kijana hapa alikuwa ameongea laikini naambiwa anataka

kupresent  memorandum  kwa  niaba  ya  police.  Galgalo  S,  Matoye.   Ama  ametoka.  Akikuja  aambiwe  kuna  memorandum

anataka kutoa.

Com Lethome:  Duba Molu , utazungumza Kiswahili mzee?

Duba Molu :  Hapana
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Com. Lethome:  Haya Jaldessa kazi inaendelea

Duba Molu:  Salaam Aleykum, Warrahmatullahi, Wabarrakatu.  Ann dhubbin tiyy wanchachae wamm dikko dubadda

, kwanza warra Katiba beddel duff

Com. Lethome:  Jina? Jine mzee?

Duba Molu: Duba Molu.  Dubb warr Katiba chuff asantu sana gallat issani galchinne.  Katiba beddellan jeddan,

Katiba sunni

Com. Lethome:  Msikilizeni mzee tafadhalini  

Duba Molu:  Katiba beddellan jeddani ammo, nami Katiba sunn kaa arka kabb kaa eneliwe jirru, tokk ammo nam

guya kann wan Katiba sunn himanifi wan himbeen barachut jirr.

Translator:   Nafasi ya kwanza nashukuru Commissioner na team yako.  Yeye anasema tunazungumza juu ya kubandiliza

katiba.  Kudandiliza wale wengine wale wajuwa wamabadiliza, au wale wamehusika.  Kwake yeye anaona kama ata

hukuhusishwa na katiba iliokuwako. Kwa hivyo kwake anajaribu kuanza kuunda katiba sio kubandiliza hakukuwa na habari.  

Duba Molu:  Katiba wann garr Sirkala, kaa wann tokk ka jirran.  Katiba wan Sirkali dirram kann Katiba beddelaf,

wan Sirkali karr Katiba kabb tokkole hinkabnu.  Karra hinkabnu, soko hinkabnu, wan nammi kabb tokole hinkabnuk

Translator:   Anasema  kaama  wakaanji  wa  wa  sehemu  hii  chochote  kilikuwa  kimesemekana  katika  katiba  hii  mpya  kwa

manufaa ya watu hakuna kitu chochote watu wa sehemu hii anawaona wanacho kile imesekana katiba inachunga.  Kwa mfano

anasema kama barabara ni  kama infrastructure hakuna sehemu hii.  Yeye anaona kama hangaliwii na hiyo facility.

Duba Molu:  Laff Katiba kabdhu, yoyyu wanni tokk tush yet, kaa gam Borranatin waa gath bahhan, Sirkali fan daee

fate fate wann sunn barbadda.  Nuu ammo adho ass nami follokele Sirkali fann tenn bae issi Boran wanti issa kan ka

fuddan mett? ….(inaudible) boss tokkole hinkabnu Sirkal irra

Translator:  Anaseme popote nchini kama kunatokea msuko suko fulani mkono wa serikali inafuata wakati huwo.  Ama kama

maisha ya watu imehatarishwa inafuatwa wakati huwo.  Anaona sehemu hii hata kikitokea shida kubwa,  maafa ikitokea anaona

kama hawashughulikiwi.  

Duba Molu:  Dhubb ammo nuu laff biyya tokkole hindhanu, laffti tenn ammo abba hinkabthu, tamparare nammi

chuff nutt garth dhudhe 

Translator:  Anasema kama mwana Kenya yeye haendi sehemu yoyote na mifugo yake,  yeye haendi Rift Valley wala Coast

yeye anakaa hapa tu.  Akiwa anapata  shida anapata  kwake.   Akiwa  anapata  manufaa,  anapata  hapo  kwake.   Lakini  katika
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katiba ya sasa kuna hujuma anafamiwa na kutoka North Eastern,  anavamiwa sehemu ingine inachukuwa ardhi yake kwa hivyo

naona kama hujuma kubwa inaendelea kwa sehemu anayokaa.  

Duba Molu:  Nullen amma tann dhubb akk hakki Sirkali irra nammi kabb, akk sunni hakki argane akk biyya jirram

fenna, wanni ammo onnen tenn  Kabthi haggum kan jedd 

Translator:   Anasema anapendekeza katika katiba hii mpya  usawa  iwe  inagawanywa  mahali  pote.   Kama  wengine  sehemu

yao wanakaa wanapata  usalama angepata usalama kama wanakenya wengine. Kama wengine  wana  ardhi,  inaangalia  maslahi

yao  wanafanyia  kazi  anataka  vile  vile  ile  yeye  mahali  anakaa  ndiyo  afanye  kila  aina  ya  kazi  ambao  inayofaa.   Asiwe

ananyakuliwa  ardhi,  ama  watu  waharibu  usalama  wake  kwa  hivyo  anataka  kukaa  na  usalama  na  aweze  kupata  faida  vile

Wanakenya wengine wanapata mahali wanapokaa.

Duba Molu: Raiyya hojja issin ire hinkabne raia Sirkallat ire tahhafi, irre Sirkala, sgull kabna, isgull sunille msaada

wan tokk kaa Sirkall ira kabn hinkabu.  Ijolle amma nami tokk kaa wakkabu, tokk namm wakkabne ka wa

somsifachu hindhaden.  Sirkal jall hinjuirtu, sulle Sirkal nuu gargar amm Katiba sunt nuu karkarran feen.

Translator:  Nasema katika katiba hii mpya napendekeza sehemu hii kama sehemu ya ukame uwezo ya watu ni haba,  rasmali

ya watu ni kidogo,  anahimiza katiba iwe inasimamia wale ambao wamelemewa kwa njia fulani.   Waweze  kupata  manufaa  ya

shule manufaa ya service ingine.  Anamaanisha free education na any other affirmative action.

Com Lethome:  Asante sana Mzee Duba Molu:  Tuendelee, Hussein, Matoye amekuja?  Haya

Galgalo S. Matoye:  Salaamu Aleikum.  Kwa hivyo maoni kutoka kwa upande wa Merti Police, station.  Nitawaeleza tu

kwa ufupi.  Jambo la kwanza ambalo angependa ni about housing.  This perennial problem that has simply dehumanised not

only us but extension our immediate family.  They are not only small in size but of poor quality.  Worse than that more than one

officer have to occupy the same house with no regard whether some are married, are may be their family lifestyle don’t rhyme.

A solution to this is to be awarded enough house allowances to enable us to rent houses in police neighbourhood.  Poor pay

that means poor remuneration.  If corruption has to be eliminated in the police force, the salary and allowances should be

raised enough to make the officer be able to acquire basic necessitates.  What we normally earn is just peanuts, which cannot

make our ends, meet or educate our children.

Poor working conditions.  Today nothing seems to be enough in the whole police fraternity, ranging from uniform, transport,

stationary, accommodation allowances, and the like.  Also every officer is in danger of either being killed or being incapacitated

in the line of duty and if it happens to you,r nobody will come to your aid and immediate family will be left to cater for all your

needs.  Therefore, we advocate for enough medical allowance, risk allowance, insurance cover, and benefit in case of injuries.

Representation:  Since we are  not entitled to be  members of any  trade  union  a  commission  should  therefore  be  set  including
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members of the public and police officers  who  will  be  collecting  views  from  the  officers  and  passing  appropriately  as  at  the

moment our plight seems to be overshadowed since we can’t come out in the open and talk without being branded as  misfits in

the force.

Transfers:  Some officers usually stay so many years in gazetted operation areas  and therefore their moral is drastically reduced

due to prolonged hardships and stress.  Therefore a law should enacted to make sure that every officer serves a mandatory one

and half years and then transferred to other areas to where its best for him..   

College:  Now that aids epidemic in Kenya is national disaster, we have to find ways minizing its spread.  Owing to the nature of

police work we know its quite hard to live  with  our  spouses  in  our  place  of  work.   Therefore,  extra  marital  temptations  do

occur for we have to spend a year inorder to meet our spouses.   Therefore,  we would like to be  deployed within ones home

area to make it possible to have access to ones home and therefore avoid extra marital affairs. 

Promotion:  It is a pity that some officers go to retire in the same grade they were enlisted despite  the fact they have passed  all

the police law exams and have not disciplinary offence.   Its  is  difficult  to  promote  all  the  officers  in  the  next  rank  then  there

should be away of adjusting the salaries according to grades in due respect to their performance.  

Other studies:  As they say knowledge is power  and as  such station at  this age of communication super  highway every officer

wishing to pursue any academic discipline which is relevant in police work should be encouraged even if it incur the officer to go

on a paid leave.   This will not only produce enlightened  officer  but  will  also  increase  perception  and  efficiency  and  overload

productivity of the officers.

Community Policy:  Community policing cannot in an environment whereby suspicion and hatred still exist between the officers

and the members of the public.   To improve on  this  police  officers  should  come  out  of  their  camps  and  intermingle  with  the

civilian and this will increase their mutual understanding.  This can be achieved by letting the officers to rent houses outside the

police lines and to the neighbouring estates. 

Discipline:   Discipline  is  one  of  the  vital  components  in  any  force.   Each  has  to  be  discharged  discretely.   Therefore,  it  is

importance should not be under estimated but some areas  actually make the good intentions to be  counter  productive.   Senior

officers actually mistreat junior officers for no apparent reasons.   They are  barred  from going to a senior officers office without

being escorted.  Surely, ones feel like a criminal despite  the fact that we may be having an nagging problem.  Thus, we should

be allowed to have access to the officers without hindrances.  Thank you. 

Com Lethome:   Kuna maswali kadhaa tafadhali ndugu utaniwia radhi.   Kwanza  ningependa  iende  on  record  this  is  the  first

time  mara  ya  kwanza  tangu  tulopoanza  kazi  zetu  tumepata  memorandum  kama  hiyo  kutoka  kwa  any  disciplied    forces  in
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Kenya.   Kwa hivyo tunawashukuru ndugu zetu wa police force hapa  Imenti  kwakujitokeza  hivyo.   That  is  exactly  what  was

expected  tulipoanza  kazi  zetu.   Kwa  hivyo  keep  up  that  spirit.   Kuna  watu  wengi  huwawanaona  tunapozungumza  kuhusu

wananchi  wa  Kenya  wanangalia  discipline  forces  kama  polisi  kama  sio  wananchi  wa  Kenya.   Na  unasahau  this  are  our

brothers, they are our sisters, our fathers, our uncles, and they are living with us so that is very good and I will encourage more

to do that.  Asante sana Matoye.   Kuhusu relationship na wananchi kusema kweli sehemu zingine mtu akisikia police amekufa

wananchi  wanafurahi  baadala  ya  kuhuzunika,  kuonyesha  ile  relationship  mbaya  baina  ya  polisi  na  wananchi.   Sijui  unge

recommend kitu gani ili kuwe na improvement zaidi kusema intermingle na wananchi.  In Nairobi  watu wanakuambia ni afadhali

nikutane na mwizi kuliko kukutana na polisi.  Sijui ungesema kusema nini.

Galgalo S. Matoye:  Kwa kweli maoni yangu hapa ningependekeza hata wasizukuliwe hata ngao ya wako ni uniform

wasichukiliwe kama hao ni andui.  Unajua kuna wale pia mawadui kama majambazi wamefalia uniform lakini bado wale

wananchi wanafikiri hawa wamefanya hayo ndiyo wamefanya ya matendo.  Tusiwaone kama wale ambao wanaangalia sheria.

Kwa hivyo kwa kuishi na watu, wapewe ruhusa pia watembelee watu wasio restricted to that compound yake.  Hata kikazi

wawe wakishikiriana the communities, kama elders, on security matters.  Hata kama ni kwenda kutafuta kile ambacho

kimeibiwa wawe pamoja na raia.  

Com Lethome:  Kuhusu training ya polisi do you think the kind of training ambao polisi wanapata sasa inatosha au haitoshi?

Galgalo  S.  Matoye:   Haitoshi kwa vile ndunia siku hizi imeendelea.   Kuna  equipment  ambazo  siku  hizi  ni  zakisasa  na  wao

hawana hiyo.  Kwa hivyo pia ituandike katiba ambayo inahusisha mambo ya kisasa sio  ile  ya  kizamani.   Mambo  ile  ya  303,

amanini.  Kama bunduki wapewe ile ya kisiasa.  Training pia wapewe ile equipment zinalingana na mambo ya kisasa.   Unajuwa

wengine hata sasa  kama anjali inatokea wanaweza kuumia na wanaweza kuwa na wana laki  zile  equipment  za  kusadia  watu.

Kwa hivyo hizi vitu zote wapewe.

Com Lethome:  Kuna sehemu watu wanapendekeza kuwa akikosewa na police officer mwananchi awe na nafasi na kwenda

kucomplain to an independent body.  Kwa kizungu anaita “Office of the Ombudsman.  Kuna kuwa na special  body.   Anaenda

complain huko kwa sababu anasema kama ikiwa wewe ni polisi ukinidhuru nikienda kwa mkubwa wako nyinyi wote wawili ni

polisi.  Sijui ungependelea kitu gani.  Unaona je we as a polisi officer?

Galgalo S. Matoye:  Vile hata wao wenyewe wamependekeza na jua kuna that mistreatment between senior officers and

junior officer, kwa hivyo kukiwa na ofisi kama hiyo ya kungalia maslahi ya kila moja irrespective of his cheo ingekuwa ni vizuri.

Kwa hivyo ya Ombudsman pia itengenezwe. 

Com Lethome:  Watu wamelalamika sana kuhusu corruption na polisi.  Nairobi ukiona tu polisi na kofia nyeupe wanajuwa ni

kitu kidogo.  What do you say about that?

61



Galgalo  S.  Matoye:  Corruption ni msahara hata vile wao wamesema, mishara ni duni, kidogo  sana,  haitosi  familia,  haitoshi

kuelimisha  kwa  hiyo  mishahara  pia  kuwe  na  body  ambayo  inagalia  vile  wamesema  commission.  Kuwe  naPolice  inaangalia

mambo ya commission force. 

Com Lethome. Okay.  Kwa hivyo msahara ikiwa mzuri, kitu kidogo kitaisha?

Galgalo S. Matoye:  Wamekubali ya kwamba wizi itakwisha.  Na mambo ya ufisadi pia itakwisha.  

Com  Lethome:   Asante  sana  tunashukuru  sana  ndugu  yetu.   We  would  like  more  police  officers  to  come  up  like  this

gentleman.  Thank you very much.  Hussein A. Dokke,  yuko Hussein, Mwalimu yuko,  tutakupata baadaye,  hakuna shida,  M.

K. Bilalo

Mohammed K. Bilalo:   Jina  ni  Mohamed  Kampicha  Bilalo  Kwanza  ninashukuru  Mwenyezi  Mungu  ambapo  ametuwezeza

kuwa pamoja kutufanya sisi kuchaangia maoni yangu.  Na  tena nawashukuru commissioner kunipa fursa hii kutoa maoni yangu

Kenya.

 Kwanza  nitaongea kuhusu uchaguzi ya nchi yetu ya Kenya.  Watu wengi wameongea kuhusu security ndio usalama.  Usalama

sisi  hasa  watu  wa  Isiolo  District  tumeaza  kukosa  na  usalama  kutoka  1960.   Hiyo  usalama  imekosekana  kwa  sababu

tumeungana na wanjamaa wa Somali ambapo ni Wasomalia wa Eastern Province.  Na  tukasema sisi hatutaki uhuru wa Kenya.

 Ndivyo tanananyaswa na serikali wakati sisi tulikataa serikali.  Na inapengendekeza hii kwanza kama maoni yangu binafsi.  Sisi

wakati hiyo tumekataa serikali jamii ya Borana wengi wamemalizwa.  Mali zetu nyingi zimemalizika.  Watoto  wengi wamembaki

yatima.  Baba  zetu  wamekufa.   Nahayo  watu  wamemalizwa  na  selikali  kwa  sababu  amri  ya  selikali  wakati  Kenya  walipata

uhuru.

Sasa  tumefika, tumeaza kumea kidogo kidogo baada  ya kukubali serikali ya  Kenya.   Sasa  tunataka  compensation.   Tulipwe

ridhaa ambapo watu wamemalizika.  Kifipi sio kila mtu alipwe.  Kama baba  yangu amekufa na kwa mkono  ya  serikali  kama

mali zetu zote zimeenda kwa mikono ya selikali ilipwe sio mimi binafsi nilipwe, lakini community hiyo tulipwe na serikali.  Kama

barabara,  kama  elimu,  ndiyo  wapate  manufaa  wale  wamebaki  wapate  ile  manufaa.   Sisi  hapa  tumembaki  nyuma  hasa

kimasomo.  Sisi niwafungaji wa ngombe, hatuna income yeyote ambapo tunaweza kujifunza nazo.   Ningependekeza kwa sheria

ambapo inatungwa sasa  ama maoni inayochukuliwa sasa  tuwe  na  soko  kamili  ya  wanyama  ili  tupate  masomo  sawa  na  watu

wengine.  Kwa mfano wa Nyeri wanauza kahawa ili wapate masomo.  Sisi mali yetu ya kipekee ambapo ni mbuzi na ng’ombe

hatuna soko nazo.  

Tunataka soko ipatikane ya mali kutoka divisional level hadi district  level ili watoto  wetu wasome naye.   Saa  hii hatuna kanuni
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ya bei ya ng’ombe yetu.  Kila mtu ananunua ng’ombe vile anataka.  Na wewe umechunga hii ng’ombe umeumia nazo na unaona

mtu anakwambia ngombe ambapo ungeuza elfu thelathini ana kwambia hii ngombe  ni  5,000/=  ambapo  kijana  anasoma  shule

anataka 30,000/= kwa school fees.   Inakubidi uuze ng’ombe kumi pengine we uko na hiyo kumi ...............(inaudible)  na hiyo

ngombe, unaenda kwa NGO kuomba hizo zingine.  Kwa hiyo tuwe na machanjio ya ngombe ambapo sisi wenyewe tuajiuzia na

ng’ombe  iwe  na  strict  price  ambapo  sisi  wenyewe  tunaka.   Tunapeleka  hata  Saudi  Arabia  kuuza  ngombe  yetu  kwa  nchi

ambapo wako na mali kama hakuna watenja wananunua ngombe kwetu kama Cofee Board of Kenya.   tuwe na board  yetu ya

kuuzia mifugo iwe bodi ya msheto.  

Upande wa security nikirudia tumelemewa na security ya wezetu ambapo tunapakana majirani.  Ilitubidi  sisi tununuwe buduki

wakati  ambapo tunakosa serikali hawachungi sisi vizuri.  Tena tunataka hiyo bunduki tulalize  kama  Wasomali  wako  hapa  sisi

hatuwezi  kupata  usalama.   Hayo  ni  maoni  yangu.   Tumejidefend  wakati  huu  tumepata  bunduki.   Kama  hakuna  serikali  ya

kuchunga sisi tunataka katiba ituruhuzu tuwe bunduki halali ili sisi tijifiche nayo tujichunge naye.

Nikukupatia  Bwana  Comissioner  mfano  wakati  sisi  wa  Borana  tungechukuwa  bunduki  watu  wengi  wanakufa  maofficer  wa

selikali wamekufa kwa  hii  barabara.   Saa  hii  ukiona  hiyo  maneno  yameisha.   Wasomali  walikuwa  wamemaliza  wafanyi  kazi

wengi, maofficer  wa selikali.  Bunduki si ya kupiga watu lakini yakuchunga maficho yetu, yakuchunga border  yetu, kwa hivyo

sisi tumesema tuhalalishiwe bunduki kama hakuna selikali ya kuwangalia sisi vizuri.

Com Lethome:  Na kama serikali iko?

Mohammed  K.  Bilalo:  Kama  katiba  ibandilishwe  mambo  yote  yaangaliwe,  sawa  bunduki  kwa  ikosekane  sawa.

Tatarundisha, tumekubali.  Basi hiyo ni maoni yangu usichukuwe ni mbaya.  Let me finish my views and go.  

Upande ya Councillors:  Councillors kama anachaguliwa awe mara mbili miaka tano na miaka tano ingine, ikwishe.  Na  bunge

ni vile vile.  

Education:  Kama ni bunge awe ni mtu wa university level.  Kama kuchaguliwa kwa mbunge.  Na  kama ni  councillor  awawe

mtu wa  standard  seven  and  form  four.   Kwa  sababu  ma  councillor  yetu  saa  hii  wale  wanaangalia  county  council  hawana

masomo yeyote.    Clerk  anawasomea  hawa  memorandum  hawafamu  hiyo  memorandum  na  wanakubali  vile  clerk  anasema.

Clerk akisema inunuliwe discovery ya local government hawa wanasema ndiyo.  Hawasemi haina faida kwetu.   Na  hawangalii

kama hii ngari iko manufaa kwa wananchi. 

Barabara  yetu  ukiangalia  saa  hii  hapa  ukipitia  Bwana  Commissioner  in  rough  road  Vita  vingine  hatuwezi  kulaumu  serikali,

zingine county council ndiyo wangetuwekea.  Kwa sababu ni tanjiri.     Kwa sababu ya kumaliza hio uchumi wetu,  kwa sababu

hayo  ma  councillor  wetu  haifai  sisi  tunachagua  councillors  ambapo  hawafai  kwa  sababu  yeye  ametoka  kwa  kabila  kubwa
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amechaguliwa kama councillors sisi tunapotoze.  Na funds ya wananchi clerk anaenda naye,  treasurer  anaenda naye,  wananchi

wanabaki  wakilia.   Miaka  inarudi  inaenda  inarudi  hivyo.   Kwa  hivyo  hata  yeye  kama  hana  masomo  hana  maana  kuwa

councilor.

Mjumbe:   mjumbe  naye  akae  miaka  miwili.   That  is:   5  years,  halafu  aende.  Kwa  sababu  hata  ukiwa  dume  namna

gani.................

Bilalo Mohammed: Kwa hivyo kama hana masomo, hana maana kuwa Councillor.   Mjumbe naye akae  miaka mbili that is 5

years halafu aende kwa sababu hata kama yeye ni dume nanna gani kwa Borana tuna msemo ingine inasema “ukiona zaidi na

macho, ile macho kama wewe una sura nzuri, hiyo sura nzuri itapotea ukiona zaidi hiyo mtu pale”.   Kwa  hivyo  hata  kwa  vile

huyu anapotea itapotea obviously kwa hivyo iwe ………….. 

Upande wa traditional laws, sheria ya wazee wetu.

Com. Lethome:  Ya kimila.

Bilalo Mohammed: Sisi WaBorana tulikuwa na sheria ya kimila, hiyo sheria ya kimila siku hizi kwa sababu serikali haishuguliki

nayo, haiko kwa Katiba, zamani tulikuwa na kikao chetu ambapo wazee wanalikuwa wanaamuru na hiyo inakuwa namna hiyo.

 Tunhataka Katiba iandike wazee wawe na laws yao ya kungalia areas  yao zote,  wawe na amri kama ile tunaita “Njuricheke”

wawe nayo kama amri hiyo, wawe waki-decide areas zao.

Upande wa kidini nikiguzia, dini tuwe na uhuru wa kuabudu, current law inasema, tuko na uhuru wa kuabudu,  hatuna uhuru wa

kuabudu  kwa  sababu  saa  hii  wewe,  ukienda  Nairobi  kuna  watu  wengine  wanaitwa  Jeshi  la  Wokovu  wanaimba  kwa  street

wanakuja,  hakuna mtu anawaguza lakini kama yeye ni Muislamu utembee  hapo  kwa  street  unakuta  saa  hizo  unashikwa  kwa

sababu has complained about you.  Sisi hatuna uhuru wa kuabudu,  tumekhatazwe uhuru wa kuabudu na hatutembei kutangaza

dini yetu vile inhatakikana.  Tunhataka sisi naye tupewe vile madini mengine wamepewa sheria,  pia tukitangaza dini yetu on the

streets vile tunhataka.

Mwisho ni marriage kwa upande wa marriage ya KiIslamu,  wanawake  wapewe  equal  opportunity  kwanza  na  wanaume  vitu

muhimi hata sheria ya Islamu haijasema mtu hatakaze haki yake,  marriage certificate wapatiwe na Chief Kadhi  ambapo  Chief

Kadhi ana-appointiwa na jamii ya KiIslamu bila ku-appoitiwa na sheria za serikali ambayo inhatawala.  Kama mwanamme ako

kwa kazi,  mwanamke jina lake na jina la bwana yake haiko kwa Kipande,  ako na jina  la  baba  yake,  baba  yake  akifa  huwa

mara mingi wanawake wana phata taabu sana ya kikwetu hasa, jina la mwanamke ibadilishwe na jina la bwana yake instead ya

baba yake immediately akiolewa ili asikose uridhi wa bwana wake.
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Com. Lethome:  Na wakiwachana na bwana?

Bilalo Mohammed:  Wakiwachana na Bwana lazima akizaa mtoto pale, lazima hataphata uridhi

Com. Lethome:  Ngoja, umesema mwanamke akiolewa abadilishe jina kutoka ya babayake aitwe jina ya bwana yake.

Bilalo Mohammed:  Ndio.

Com. Lethome:  Na akikosana na huyu bwana?

Bilalo Mohammed: Akikosana na huyo bwana lazima hataphata uridhi naye uridhi naye pia kwa sababu….. (incomplete)

Com. Lethome:  Jina je?

Bilalo Mohammed:  Ibakie pale pale tu kwa sababu uridhi bado still hataphata.

Com. Lethome: Ndugu yangu, sikiza wewe unaitwa Bilalo si ndio, umeoa msichana fulani, msichana wa Ibrahim, msichana wa

Ibrahim sasa amekuwa Hadija Bilalo, Bilalo amewacha msichana wangu, aendelee kubaki na jina yako?

Bilalo Mohammed:  Aendelee na jina langu.

Com. Lethome: Na akiolewa aolewe na bwana ingine?

Bilalo Mohammed:  Akiolewa na bwana mwingine, sasa abadilishe hiyo jina.

Com. Lethome:  Maoni yake, ni maoni yake.  Endelea.

Bilalo Mohammed:  Basi kwa hayo mafupi ama machache nashukuru Commissioner kunipatia fursa hii.  Salaam Aleium

Warahmatulahi Wabarrakatu

Com. Lethome:   Akajiandikishe huko,  hii ndio tunaita democracy ya kutoa maoni.  Mohammed Gombore,  yuko?   Hayuko,

tutawapata baadaye najua watu wametoroka  kidogo  whatarudi  Tache  Bonsa  hayuko,  Adan  Mero,  haya  karibu,  afuatwe  na

Yusuf Jilo kama yuko, utamfuata na Dabaso akae tayari.

Adan Mero:  Niko hapa.
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Com. Lethome:  Haya karibu, afuatwe na Yusuf Jilo kama yuko?  Haya utamfuhata na Dabaso akae tayari.

Adan Mero: Kwanza kabisa nawashukuru kwa kuweza kutufikia na yangu ni machache. Kuhusu mambo ya governance.

Com. Lethome:  Anza kwa jina tafadhali?

Adan  Mero:  Kwa  jina  ninaitwa  Adan  Mero  Ali,  nina  maoni  haya  kuhusu  mambo  ya  governance,  kwanza  at  local  level,  I

propose  that people  should be involved more in the affairs of local authorities in resource  allocation and  management  through

review and re-selections by communities representative and civil society.  At National level, people should be involved  ………

nitarudia hayo.

The next one is about security and human rights, our people have been subjected to a lot of injustice and insecurity, I therefore

propose that the problem of insecurity should be thoroughly and comprehensively addressed.  I  propose  for complete repeal  of

Indemnity  Act  to  allow  for  compensation  of  life  and  property  suffered  by  our  people.   Since  people  of  this  district  are

pastoralists and depend on livestock for subsistence here historically have been denied their basic rights such as  food,  shelter,

security and education.  The Constitution should address and guarantee these rights as follows:

Inter-district pastoral migration should be controlled and effectively reinforced by law enforcement agencies through respective

County  Councils  and  Councils  of  Elders.   Where  mandatory  migration  of  pastoralists  becomes  inevitable,  incase  of  natural

chatastrophes then proper  channel should be followed to ensure  peace  and  security  and  utilization  of  resources,  inter-district

security committee should be put in place and be mandated to import such penalties of non adherence and breach of any such

agreed rules.

Socio-economic and human developments:  I  propose  that livestock being a major source  of  wealth  and  economic  activities,

factories  be  constructed  to  promote  harvesting  of  livestock  and  development  of  ranching  and  modern  livestock  rearing.  

Secondly,  strategies to be  put in place,  local authorities and  entrepreneurs  be  developed  to  enable  livestock,  disease  control

and transport of livestock.

Aggressive marketing for livestock be supported by the Government as demanded by the people of this district.   That an urgent

poverty alleviation programme be formulated and implemented as follows:

 Famine relief food be replaced with sustainable productive skills that guarantee food security.

 Micro credit schemes and entrepreneurs  education should be advanced through policies to help establish and promote

trade and savings.
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Health:  Health must be  treated  as  basic human right, I  therefore propose  that  proper  health  infrastructures  be  constructed  in

each location of the district,  dispensaries should be constructed and  operationalised  to  serve  locations.   Adequate  staffing  of

personnel  in  our  hospitals  should  be  undertaken  by  the  Government  urgently.  Vaccinations  campaigns,  AIDS  awareness

campaigns,  community  involvement  in  primary  health  care  must  be  supported  and  coordinated  through  district  and

environmental cleanliness.

Natural Resource and Common wealth:  I propose that trust land being being a common resource  to us all, needs the following

reforms:

 Management policies be developed to avoid overgrazing.

 Community be empowered by law to own and control land so as to assist credit and opportunity to invest in ranching.

 That community should be established to oversee utility of grasslands.

 That water points be safeguarded against destructions by administration and people’s Committee.

 The  technical  advice  be  sort  to  develop  underground  service  and  rain  water  harvesting  techniques  to  better  the

settlement and economic activity of our people.

Peace / Adminstration; peace building be a process of trust, just administration and dialogue through the following strategies:

 Mass information and education on values of security.

 Joint self-defence among communities and residence of areas in the district should be developed.

Sustainable  development  be  a  result  of  investment  in  energy  and  communication  and  environmental  conservation  and  finally

proper management of natural resources among other things.

Com. Lethome:   Just  an elaboration,  you said that trust  land should  be  under  the  management  of  the  community.   Are  you

proposing a change of name from trust land to something else or only the management?

Adan Mero:  Yes, I do propose.

Com. Lethome: To what, what should it be called?

Adan Mero:  It should be a community owned land.

Com. Lethome: Okay, community.
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Adan Mero:  And not trust land.

Com. Lethome: Thank you very much. Asante sana, Yusuf Jilo?

Yusuf Jilo:  Thank you Mr Commissioner, my views are very brief and I would like to give my views on education.   My name

is  Yusuf  Jilo.   On  education,  we  not  only  want  to  have  equal  opportunities  for  all  but  the  application  of  affirmative  action.

Currently the University admission policy is on admission on merit, this has let to under-representation of minority ethnic groups

in institutions of higher learning, I propose that the new Constitution should advocate for quota system of admission which will in

the long run re-address developmental imbalances especially in the pastoral community regions.  Specifically students from these

areas  who  obtain  grades  of  C  plain  and  above  in  the  “O”  level  exams  should  be  considered  for  admission  into  public

universities.

Secondly, the quota system should also be taken into account in employment both in public and in private sectors.  Thank you.

Com. Lethome: Thank you very much Yusuf, Dabaso Tene.

Dabaso Tene:  Mimi naitwa Dabaso Tene Dabaso.

Dabaso Tene:  Wann karra amm hojja dhubbit  dabarre,  nuu  katika  Kenya  kessa  makkan  kenn  bathe,  makkan  kenn  ‘

waria’  nuu ammo

Translator:   Yeye  anasema  kwamba,  anazungumza  juu  ya  marginalization,  yeye  anasema  katika  makabila  ya  Kenya,  yeye

badala ya kuitwa Borana, anaitwa Waria na yeye anajua yeye sio Waria, yeye ni Borana.

Dabaso Tene: Akkan jechhani nuu Katiba Kenya wann karr dhurri dhabreff Kenya yuu nuu kess hinjirru

Translator: Hiyo inamaanisha ya kwamba yeye hayuko hata katika Katiba ambayo iliundwa hapo awali.

Dabaso  Tene:   Ammo  ammattan  Katiba  haress  gath  themmut  jiru  nulle  kaa  akk  warr  Kenya  itt  nuu  hissabbani,

makkan Borana ka bauti wan karra.

Translator:  Angependekeza katika Katiba hii mpya, ya kwamba kila citizen ya Kenya masilahi yake iwekwe maanani.

Dabaso Tene :  Wann warri Kenya  kabbu,   karra  hinkabbnu,  hojja  karra  Isiolot  gaa  buaani  Nanyuki  gath  dhabrrani,

ma laffum binnessat nammi laffallen, binnesum.

Translator:  Anasema hata katika mpangilio ya serikali  wakaaji  wa  sehemu  hii  hawajawekwa  katika  mapangilio  ndio  maana

watu wanakaa pande hii lakini hata barabara ya kuwafikia kwa watu hakuna.
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Dabaso Tene:  Province kenn Embu, wann eight departments Sirkalla fakkatan kaa makkan Borana kess jirr, hinjirr.

Translator:  Anasema katika hali ya kuwachwa kando  ama  kusahaulika  hata  katika  Province  ya  Eastern,  ukienda  hata  kwa

maofisi ya serikali,  uwezi kuphata mtu mmoja ambaye ni wa kutoka hii community, sio kwa sababu hawana elimu  ya  kuweza

kukaa katika ofisi ya Province lakini ni katika hali ya kuwachwa kando.

Dabaso Tene:  Permanent Secretary Sirkalli Kenya kabbu, tokk muchan Borranna kaa guya tokk kess duff hinjir

Translator:   Anasema hata katika kuwaajiriwa kazi  ya  serikali,  permanent  secretaries  wanachukuliwa  katika  kila  pembe  ya

Kenya lakini moja wa hii community hapatikani, lakini anasema kielimu wameitimu lakini hawajiriwi.

Com. Lethome: Yule alikuwa anaitwa Isakiah ni wa community gani?  Endelea.

Dabaso Tene: D. C. Kenyann province sadhett kabdhu, muchaan tokk ka Boranna kess hinjirru

Translator:  Anasema hata katika post, katika hata ngazi ya chini, District Commissioners katika district  tatu yote ni mtu moja

tu.

Dabaso  Tene:   Hojja  sommat  dhebissani,  nammi  mujumbe  ejjatu,  nami  University  ka  ejj  Jeddan  kana,  acchin

University tenn hojja gath dhacchatu (inaudible) fulla dibbi kabthi

Translator:  Anasema imependekezwa hata katika Katiba hii mpya ya kwamba,  mtu elimu ile angetakikana ahitimu ndio awe

University,  I  mean  awe  Mbunge  ndio  aweze  kuhitimi  elimu  ya  university  lakini  anaona  hhata  wale  wetu  wa  University

hawaajiriwi, wanakaa tu hivyo hivyo katika sehemu za Kenya.

Dabaso  Tene:  Akkanan  mann  jennani,  hakki  Kenya  hagg  nuu  dabbn  nuu  garsifti  nullen  gaff  fulla  Kenyat  nuu

dharran, hakki Kenya kaa arganutti wan karra, katiba kess.

Translator:   Anasema  katika  hali  ya  kuachwa  kando,  kwa  kila  hali  wakaaji  wa  hii  sehemu  wameachwa,  kwa  hivyo

wanapendekeza katika Katiba mpya vile wengine walisema hapo awali.  National cake wapatiwe hata share hata hawa waweze

kushirikishwa katika kuajiriwa kwa maofisi ama kwa mahitaji ingine ya sehemu ya Kenya.

Dabaso Tene:  Amm province  karra  district  saddhi  kabna,  kaa  (inaudible)  sunn  tokkollen  karra  hinkabbu,  hagg  issin

diba kaa warr Kenya nuu garsifne, tullen hakki niti ka Katiba kess nuu kahhan karra kenn sunn ni middassan.

Translator:   Anasema vile ambavyo wameachwa kando,  wengine wamesema  wana-propose  iweze  kutokea  province  ingine

kando lakini hata kabla ya  hiyo,  yeye  anasema  katika  hii  Katiba  hii  mpya,  iwekwe  ya  kwamba  sehemu  yote  ya  Kenya  iwe

inafikiwa na babarabara sawa na mahala pengine ya highlanders.

Dabaso Tene:  Amma binnesi abba kabba hintissani,  nuu  naffi  kenn  abba  hinkabnu,  binnessat  nuu  hissaban,  binnesat
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irr maana  kabba.   Saa  att  kabthu  kaa  Kumm  dhidhama sibittu,  binnes  nyatta,  nyench  kann  lubbu  detta  it  hindiattu.

Naffki kanke kann (inaudible)

Translator:  Anasema tunazungumza hali ya haki ya kibinadamu, binadamu ana haki ya kuishi lakini anaona katika hii sehemu

ni kama mnyama ana haki ya  kuishi  kuliko  binadamu,  anasema  kama  mfugaji,  akiona  simba  anakula  ng’ombe  yake  ambayo

anaona hiyo ng’ombe thamana yake ni elfu ishirini, yeye hakukubaliwi kuua hiyo simba kwa sababu anaogopa sheria, lakini yeye

amekosa ile ng'ombe yake anabaki ka hasara, hakuna hatua yoyote inachukuliwa kwa hivyo anhataka mifugo pia na haki ya mtu

ama uhai ya mtu iwekwe katika Katiba hii mpya inangaliwe.  Isiwe wanyama  ina  haki  kushinda  binadamau  ama  mnyama  wa

pori uwe na haki ya kuishi kuliko mifugo ambayo ina dhamana mingi.

Dabaso  Tene:   Hojja  garr  mujumbe  Kenyyat  dhebbinee  adhaat  jarrata,  namm  jarrata.   Mujumbe  harkki  uffitin

dhabarte, musharran issi million tok tatt, allowance it tharran million lam fuddat.  Warr sunnifi raiyann  chifft  tunnillen

sokorti hagg takkat bittat shilling sodhomattin.  Issin hinkabthi bittati attin man si tochaan kale issi jarruma jarate.

 Translator:   Anasema  katika  soko  ya  Kenya,  Mbunge  amejiwekea  mshahara  ya  millioni  na  akiongeza  allowance  zingine

karibu anachukua millioni mbili, raia mwingine wa Kenya ambaye mapato yake ni hapa  pia  anaenda  kununua  kwa  bei  tofauti

tofauti, kwa hivyo anapendekeza ratiba katika Katiba mpya itolewe ya kwamba watu watofautishe kutokana na maphatao yao

ama mahali wanafanya ununuzi, ununuzi iwe tofauti ama masilahi ya wale wengine wa chini iangaliwe kabisa.

Com. Lethome:  Yaani anakusudia yule ana pata pesa nyingi bei yake ya sukari iwe tofauti.  Okay ni maoni yake.

Dabaso Tene:  Gaff dhurri  K.M.C.  fulla  horri  Isiolo  itt  kallan,  fulla  amm Isiolo  tann  agency,  fulla  tokk………  gubbat

kallan fonn arma K.M.C. dhemman, K.M.C. tanni yayyu hiddani,  lonn kenn  fulla  it  dhemman  hinkabann,  amma  karra

K.M.C. Isiollot nuu jarrani nullen warri looni district sadhen kunnini hudumma argannun kaa nuu tochanni.   

Translator: Amesema kama sehemu hii ni wafugaji na anhatarajia kuphata dhamana ya mifugo yake kwa hivyo anapendekeza

K.M.C production area ama mahali ya kichinjio ipatikane karibu badala ya K.M.C.  hawa wanasafiri huku ambaye hata wakati

huu anasema ifanyi kazi, angependekeza ipatikane karibu na mahali watu wanakaa na wapate faida yake kamili.

Dabaso  Tene:   Tann dibbin  nuu warri  Isiolo  loon sokkon  tenn  fullan  nuu geffanu  isiolo,  permit  nuun  jeddan,  district

kenn kann, hojja nuu Merti Division kessa yanne District permitin fuddannu, fin  hinkabnuu,  kaa  kara  finna  kaa  wanni

sunniyu laff hinjirre ka adhaa sunn ka middasanit, adhaa amm nuu district kenn permit  

Translator:  Anapendekeza  katika  Katiba  hii  mpya,  kitu  ambacho  inaitwa  permit  katika  district  ziondolewe  kwa  sababu

anaona  wakati  huu  wakitoa  mifugo  hapa  apeleke  Isiolo  anaulizwa  wapi  traveling  permit.   Sasa  yeye  anashangaa  ni  nini

anauchukulia permit katika district  yake  na  ni  mifugo  yake  na  anapeleka  kwa  soko,  kwa  hivyo  hii  kitu  inaitwa  permit  order

katika Katiba hii mpya iondolewe kabisa inawajukumu.

Com. Lethome:  Na sijui anapendekeza nini, serikali utatumia hatua gani ya kujua mifugo hiyo ni wa kuibiwa ama ni wa halali
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kama permit utaondolewa?

Translator:  Yoo permit sunn bassan, horri kanna ka  hannaffa  akk  permitin  amma  tann  dhowwan  man  gubba  issi  jett

yeddan.  Wanni permit yeddanif horri hanna faan….

Dabaso  Tene:   Hinjjir,  permit  sunn  adho  fudannele  kilki  tokkolle  hinkabthu  mann  jennan,  guyya  att  besse  fuddata,

hojja  gath  dhebittan  Polisillen  bessa  fedda,  yaa fuddate  horri  kannu  wanni  at  kessa  argat  dibbin  hinjirru  yoo  permit

hinkabbu.  Anna hojja sihukkumu ark  laff  tanna  ark  jarsi  horrit  dhebissani  hagg  horrin  kun  kaketi  warri  laffa  bekke,

dibbin tokkollen hinjirruyu, horri allatiyu arm gathiyu hinsene.

Translator:   Anasema  hata  ikiondolewa  permit,  order  ipatiwe  ama  mamlaka  ipatiwe  Council  Elders  wanaweza  kuangalia

masilahi ya hiyo mifugo, mifugo ambaye mtu anapeleka sokoni sio ya wizi.

Dabaso  Tene:   Tann  dhibbin  hojja  garr  mpaka  irr  gathbanne  hujjin  abban  middafatu,  tokkollen  maana  hinkabth

jeddin,  kaa  abban  koffa  uffi  tae  midaffatu.   Laffa  akk  amma  Garse  kofftu,  Isiolo  District,  Chief  issi  Chief  Wajirrat,

Arb Jaan sehemu Isiolo District  Chief  issi  Chief  arb  jaanit.   Haddhadho  sehemu tenn  Isiolo  district,  warri  amm harka

kabbu,  warr  sunit  harka  kabb  am  irruman  map  midaffatani  Sirkalluman  boundary  kaa  bekk  jirru,  warr  sunni  warr

sunn korre  nuu hakki  ten  akkanan  dabbu  jirra.   Amma  boundary  sunn  kaa  akk  thansa  llalani  ell  lakk  fuddani  adha

sunniyyu ark walll laffat dhebissan, nammi dibbinu irr gath himbann, warri lafffa fuddate namu himbeka.

Translator: Anasema anakumbuka ya kwamba sehemu mingi ya hii district ya Isiolo imenyakuliwa na wenzetu ambao

wanakaa kaa karibu hasa ametaja sehemu mingi kama sehemu ya Wajir District, sehemu yoyote ambaye district imeingia

katika district ya Isiolo imechukuliwa, boundary reference ifanyike kutokana na ukaaji wa zamani halafu boundary irudishwe

mahala pa zamani, sehemu ambayo ni ya Isiolo District irudishwe chini ya Isiolo District katika Katiba mpya. :

Dabaso Tene: Amm mishoo kessa bahaa laff tann kaa att kess  kubbattu …Chief Act jirra laff hinarggan.  Chief Act

laff naa kenn jettan, yoo kann atillen laffumat dallat inni akkamin laff sitt gurgur.  Adhha Chief Act  sunnille ka acchii

fuddan lafftinuu  hark jarssat haa dhettu.

Translator:  Anasema ya kwamba wakaaji wale wamezaliwa hapa hata wakitaka kujenga wanazunguka sana wakishugulika

wakitafuta sehemu ya ardhi ambayo watajenga, inamaanisha ya kwamba kuna mtu fulani ama kuna mpangilio kama chini ya hii

trust land imepatia watu wengine nafasi ya kupokonya ardhi na kuuza ardhi.  Kwa hivyo anapendeza ardhi irudi kwa wenyewe

iwe inaangilia na Council of Elders ndio waweze kuangalia masilahi, nani hatajenga wapi?  Badala ya kununua ardhi ambaye

ana haki ya kujenga kutoka kwa mwingine.

Com. Lethome:  Asante sana, Abdi Kadhir Huka, halafu afuatwe na Abdi Kosaye, utamfuata huyo Huka.
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Abdikadir  Huka:   Mimi  kwa  majina  naitwa  Abdi  Kadhi  Huka,  kitu  cha  kwanza  mimi  nitaongea  kuhusu  ardhi.   Naomba

Katiba Bwana Chairman, jina ya trust land ama no-man’s land ya area hii yetu ziondolewe kabisa iwe jina ya Borana land kama

watu wengine, majirani zetu kama Wameru ama Wakikuyu Central huku hata sisi tupate jina kamili.

Ya pili, ni kuhusu border yetu hii hizi borders majirani zetu wamesukuma sisi zaidi mpaka wakaingia ndani na hii ingekuwa kazi

ya Council kuzunguka mara kwa mara  kuangalia  hizi  ma-border  na  ningeomba  Katiba  wawe  wakiweka  Council  wazunguke

mara mbili ama mara tatu kwa mwaka, ili hizi ardhi zetu zisinyakuliwe.

Ya  tatu,  kitu  ya  kwanza,  hii  barabara  ya  kutoka  Isiolo  mpaka  Moyale  ningeliomba  kutoka  Isiolo  mpaka  Moyale  iwe  moja

badala ya kupita huku tunhataka hii njia ipitie hapa mpaka Moyale kwa sababu hii njia ndio kitu muhimu zaidi. Hii bridge yetu,

naomba irekebishwe.

Com. Lethome: Bridge gani, which bridge?

Abdikadir Huka:  Hii ya Malkadaka hapa.     Nne,  sisi wachungagi kama area  ya Isiolo,  Moyale,  Marsabit  na Lodwar hii ni

maoni yangu tungependa tuwe province moja kama wengine, tusikae chini ya Eastern Province.

Ya tano, hapa sisi ni wafugaji hatuna mahali pa  kupeleka mifugo yetu ningeomba tupate soko ya mifugo, tujengewe kitu kama

K.M.C. ili tupate mahali pa  kupeleka mifugo yetu.  Naomba Katiba ya kuwa sisi hatufanani na WaKenya wengine, tunhataka

tufanane na wengine kwa sababu bado  hatujaphata matunda ya  uhuru,  ila  tu  tunasikia  harufu  kutoka  kwa  mbali  kwa  sababu

kama hatuna njia, hatuna nini na hiyo ndio kitu muhimu zaidi ya kuweza kuphata matunda ya uhuru.  Ni hayo tu kutoka kwangu.

Com.  Lethome:   Asante  sana,  tumsikize  Abdi  Kosaye,  Mohammed  Koricha  yuko  karibu?   Haya.   Mzee  siulikuwa

umezungumza?  Unafikira ingine mpya, haya.

Abdi  Kosaye:   Thank  you  Mr.  Chairman  and  his  colleagues  for  giving  me  this  opportunity.   First  of  all,  poleni  tafadhali

nizungumze kwa Kiingereza.  First  of all I  would like to thank all of you because  for the first time the Commissioners came to

this areas was in 1962, a Nigerian Commission and I remember doing my research, I did a certain research and it is a Canadian

and a Nigerian Commissioner who came here and this is the second time that a Commissioner came to this place and it is  an

opportunity.  By that time, the local communities were not aware of what was happening but now at least an old mzee or  an old

mother can speak what he or she can understand.  

More so, the issue of security which most of us have been speaking about, everything goes around land, so if the issue of land is

solved, then the issue of security will be  out of question so,  land is a very important factor  for this community.  Out of around

three laws enacted,  our of  the  Constitution  of  Kenya  where  the  land  issue  is  brought  about  in  Consitution  114,  may  be  the
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Commissioner will understand there are around three of them of which ours is trust land which is very important and what affect

us  most  is  trust  land,  Cap  288.   So,  in  that  Cap  288,  we  would  like  this  community  and  not  only  us  but  the  pastrolists

community,  our  problem  is  the  issue  of  trust  land  and  how  are  we  going  to  recommend  to  the  Commissioners  for  us  to

participate in the development of this country:

Is that the tribal of Clan Elders to be given the opportunity to rule or to take care of their land.  The Tribunal of Elders,  they are

very important people  so the issue of somebody from Nairobi  controlling our land like  recently,  a  man  who  is  works  for  the

Ministry of Land selling a piece of land to somebody,  he was told by his boss  to sell his land to his relative and he  ended  up

killing himself or  I think he was about  to kill himself.  So,  somebody from far  is  controlling  the  land  in  Kiambu  and  Owito  is

pushed out and likewise in our place like for example, a land in Duma which I am sorry to speculate  that an official Government

officer is taking that land at Duma and most of the people here know.  

Duma  belongs  to  somebody,  that  is  what  we  have  heard  and  this  land  belongs  to  the  community,  it  does  not  belong  to  an

individual person.  Likewise, Tuse which belongs to a certain family which I cannot name and later it was sold to an Indian, now

it belongs to an Indian and there fighting there and this land belongs to the community but because it is trust  land the opportunity

has been taken by the upper hand.  So, the land shall be given to the community, the community has a right to use for a certain

project they admire and that is very important.  That means, community ownership at the lowest level is very important.

Judiciary:  I  want to give some recommendations on the Judiciary level, that is now in Merti,  we do not have a court  this is in

Isiolo  so  if  there  are  skimishes  or  if  there  is  a  problem  here  we  move  220  Kilometres  to  solve  a  dispute  in  court.   So,  I

recommend the Judiciary to pin point certain,  may be to add  certain  parts  in  the  Constitution  that  Law  court  either  be  given

opportunities even in the rural areas  like location or  divisions even locational level.  If they are  unable to do that  they  have  to

assimilate or they have to include the traditional elders, Kangaroo Court,  if they are  unable to do that then they have to finance

those people, that is very important.  

So,  we cannot move from Merti  to go and solve a dispute between Mr so and so,  if they are  here,  we  could  have  solved  it,

therefore an opportunity should be given for courts to be in locations.  If that is not enough, there should be mobile courts,  may

be  the  Judiciary  should  incorporate  the  mobile  courts  where  we  have  a  Judge  who  is  moving  from  Marti  going  to

………(inaudible)  to solve because  he is there for  the  wananchi,  if  that  is  not  enough  we  should  have  mobile  courts  which

might be even cheaper.

Another issue is about the powers delegated to the Local Authority and these local authorities are  so powerful and more so the

clerk who is a public appointee.   I  think he should be elected by the people,  the clerk himself must be  elected  by  the  people

because he should be answerable to the community.  He might squander some money, which belongs to this community, and he

might take  us to  court  because  he  is  there  where  he  has  access  to  money,  he  can  pay  one  million  to  the  Ministry  of  Local
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Government and most things will dissapear,  so he must be  answerable to the community  and  not  to  the  Minister  or  anybody

else.  The clerk must be  chosen or  elected by the people  that is most important and even the Mayors  because  we are  talking

generally about the whole Kenyan Constitution, more so the Clerk, Mayors and many others.

Economic Development:  Laws should be introduced by the Government where we have equitable development in all provinces

of Kenya where Central Province should not be  ranked the best  and we the poorest  and that is why we have been termed as

most of my colleagues said,  the  margininal  land,  arid  land,  waste  land.   Look  at  that  word,  waste  land,  wastage,  something

useless,  so  I  think  there  should  be  equitable  distribution.   The  Government  of  Kenya  must  have  equitable  distribution  of

resources to all these people, that should be in the Constitution so that we are not left out.

Development of regions using basic resource like our resource  here as  most of our old wazee’s have said,  beef production for

example, we have Coffee Board of Kenya, Pyrethrum Board of Kenya,  we have Cereals  and Produce  Board of Kenya name

them but I do not know whether I am wrong, have you heard of Beef Board of Kenya or  Pastrolism Board of Kenya?  I am

asking you Mr. Commissioner, is there anything like that?

Com. Lethome: No.

Abdi  Kosaye:  So  this  one  clearly  shows,  these  Boards  have  got  their  laws,  most  of  these  Boards  have  been  enacted  in

Parliament but where is ours?  That is why as most of us have said that we are  unable to contribute,  where can we get money

for school fees for our children and our economy is not agriculture, it is this beef,  if there is no Board to control  and if there is

not a single opportunity enacted in Parliament then I think there is nothing going on in this region, we have been left completely

out for possible 30 years  now.  There is no single Board of Kenya concerning our production (Beef production) even Kenya

Meat Commission is already dead.  So, this is directly killing this region therefore,  we want in this Constitution the Government

to  consider  to  enact  a  law  concerning  pastrolism  production  or  beef  production  for  this  community,  that  is  very  important

especially marketing board.  

We  must  also  have  pastrolism  development  programmes  to  be  intitiated  by  the  Governement,  Pastoral  Development

Programmes  to  be  initiated  by  the  Government  in  liason  with  pastoral  consultancies  that  is  very  important.   Pastroal

Development Programmes to be initiated by the Government may be through to be  enacted in Parliament.   We are  having this

side around how many possible in North Eastern together,  out of hundred and above Members of Parliament we have around

20,  even  if  it  is  enacted  may  be  the  Parliamentarians  might  refuse  but  this  is  a  Constitution,  we  are  really  worried  about

ourselves because of the limited number of Parliamentatians we have, we have suffering, even democratic  representation but we

are few, how can we produce through majority?  How can we get this law to be enacted?  We are  even worried about  it now

as I am  speaking.   We  are  talking  about  changing  of  the  Constitution,  we  are  few  in  number,  and  how  can  we  change  the

Constitition because the Constitition can be change can be changed by raisng up hands or  may be by the majority.  I  am really

74



worried about even that one.

 

Environment:   The  Government  has  to  enact  laws  to  protect  and  preserve  environment  especially  this  side,  most  of  our

environment has been destroyed may be through escavation as has been taking place.  May be come here because it is no-man’

s land, he escavates land, the animals are staying there and there might be mineral water for animals it is destroyed or  somebody

is aspiring to sell that land, it is mineral water for animals, it is medicine for our animals but now, somebody comes and takes  it

and destroys the environment, the water catchment areas,  the birds,  the animals, the birds and the wildlife, all these are  part  of

the environment that should be protected and preserved.

Migration of wildlife from the community land:  A law must be enacted that a wildlife must not be  translocated from this area  to

another land, it must for the benefit of that particular community, I think that will should be encompassed on the issue of land,

the trust land.  

Then I want to raise one aspect which is very important, this one is the issue of :

Minorities:  I think in the other parts of the world, the issue of minority I do not know whether it is Sweden or  Norway where a

certain minority is given one member of Parliament just for the sake of that, I do not know whether it is Sweden to represent  his

community.  Look at the Dorobo, they are very few, does the Government take care of them including us,  we are  minorities we

are very few out of the majority.

Com. Lethome:  So, what do you recommend now?

Abdi Kosaye: Therefore, I recommend the following: -

That minority Act should be enacted to take  care  fully, let me support  myself, in the universal incarnation of  human  rights  has

somebody  read  the  paper,  it  is  article  4   and  5  where  it  says  minority  must  fully  participate  in  economic  progress  and

development of this country then if all the universal bodies accepts that does our Kenyan Constitition adhere to it. I think there is

no issue of minority I do not know whether Mr. Commissioner might be a lawyer, I do not know whether the minority act  might

be enacted  in  the  Kenyan  Constitition.   If  it  is  not  there  it  must  be  enacted  to  take  care  of  small  communities  like  Borana,

Turkana and like Dorobo, I am talking about myself as a member of this community that minority act  must be  enacted fro us to

fully participate in this country.

Com. Lethome:  Would you recommend that Kenya being a signatory of the human rights declaration or adapts the…

Abdi Kosaye:   Exactly, they must I do not know whether they have been doing that,  I  hope they are  there  but  they  are  not
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following it.

The issue of education,  the issue of quota system,  I  am  really  doubting  the  issue  of  quota  system  because  if  it  is  the  system

where  we  select  people  to  go  and  represent  us  there  in  the  National  conference  may  be  to  enact  a  law  to  change  our

Constitution, the issue of quota  system,  because  of  the  number,  the  Central  Province  has  many  representatives,  out  of  600,

Central Province has around 300 – 400 but this Northern region might have few people, possible like 100 – 200 let us guess. 

 If people  are  told to raise their hands to support  the  quota  system,  400  people  will  say  not,  a  Kikuyu  will  not  support  that

quota system I am very sorry to say that and not name an individual.  A Kikuyu will not support quota system because there are

thousands and thousands of them who have qualified for universities but they are not given that opportunities but here Abdi and

his colleagues here,  we are  5 people  who have qualified to go to the Universities, they will take  their people  who  have  “A’s”

and live us.  I am saying, even if we present the issue of quota system I pray to God for people like the Kikuyu and many others

to re-think about it and freely present our issue, the quota system is very important for us because we have been left behind.

Com. Lethome:  Do not elaborate the point, can you…

Abdi  Kosaye:   I  also  want  to  present  an  issue.   The  issue  of  positive  discrimination  in  education  I  am  saying  positive  not

negative, discrimination itself  as  a  word  is  a  conontative  word,  to  discriminate  somebody  is  not  good,  we  are  talking  about

unified Kenya, unitary but I am talking about positive discrimination and not negative.  That positive discimination possibly must

be in education, we have been left behind especially for the minority, I think it might fall under the minority if it could be in the

minority act.   That we must have free education,  remember there is  no  Kenya  Meat  Commision,  we  are  not  surviving  under

agricultural economy, our land is surviving under beef, the beef issue is not there,  the Kenya Meat  Commission is not there so,

free education must be given to us.

On the same aspect,  we should also intergrate non formal education into modern education specically I think, that is my  view

especially the issue or  “Madrassa  System” this is two way from non formal and  formal,  it  should  also  be  incorporated  in  the

education  system  of  Kenya  so  that  there  will  be  no  division.   It  look  divisional  a  bit,  where  we  have  Madrassa

class………………………Through the educational act  the Ministry of Education should take  care  of mobile schools so  that

those people who are taking care of animals can learn during the night, during the day they take care of the animals.  

I want to summarise the issue of childs right, I  do not know whether it has been said before,  the issue  of  child’s  right  is  very

important also in this community a child is very important in this community so, the child should have free education, it is the duty

of the Government to educate a child.

11.   In health care,  the Government should also define in  the  Constitution  who  is  a  child?   Somebody  who  is  under  care  of
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somebody, who needs assistance, who cannot provide for himself or herself.  A law should be enacted to punish offenders; I do

not know whether it has been there, like child labour abuse and harassment.  A law should also be enacted for the Government

to take care of the orphans especially the AIDS orphans.  Thank you.

Com. Lethome:  Thank you Abdi, Mohammed Goricha, Abdilahi Jirma, yuko karibu?  

Mohammed Koricha:  Sallam Alleykumkott abba jalla

Com. Lethome:   Hapana,  wewe halafu Abdilahi Jirma, lakini ujue hii ni mara ya pili kwa hivyo nitakupa red card  ukiendelea

sana.

Mohammed  Koricha:   Bwana  Commissioner,  maneno  yangu  ni  kidogo.    Kott  abba  jalla.   Ann  dhubbin  tiyya  wan

dhikkayo, dhubbi saddhi challa irr baa

Translator: Anasema maneno yake ni machache, wakatu huu hatasema mhatatu tu.

Mohammed  Koricha:   Garr  amm  ill  Borru  kanna  laff  affur  makka  dhahhan.   Ardhe  Midssajidha  locationit  jirra,

Haddhaho south locationit jirra, Loll kutta sub-locationit jirra, Battry sub-location jirr  

Translator:  Anataka kutaja sehemu fulani pande hii inapakana na Waji  

Translator:   Hayo majina ametaja ni Location tatu na Sub Location moja ambayo imechukuliwa kutoka sehemu hii ya Isiolo

District na sasa ni sehemu ya Wajir.

Mohammed Koricha:  Amm laffti  sunn  Isiolo  warri  sullen  laffti  sullen,  warri  sunn  Wajir  jedde  egger  duffani,  dhubbiy

sunni  egger  Nairobit  issan dhurr  marti  dubbi  tan  issan bessis,  taa  amm adha  Kenya  warri  sunni  archi  korrate,  warri

sunnin yoyyu.  Yoo warri Haddado location acchi korrate  issin  Isiolo,  Yoo Garsse  Kofftu  location  issin  isiolo,  Yoo Issin

Batiri sub-location issin Isiolo.  Battri butt  jall  jirti  laf  sehemu Wajir,  laff  tenn  issanitin  duffan  akk  laffti  sunnini  egger

issanit duffti. Yoo issanit duffan, issi warri Isiolo hinkorrata, issan warri Wajir maff korratan gaffadda.

Translator:   Anafanya maombi, Commissioner,  anasema sehemu hii ya  Bute  Location,  Gasakordhu  Location,  Adadu  South

Location, hizi sehemu yote katika mapendekezo ya Katiba hii mpya.  Pengine kwa sababu wanajua wamepokonya sehemu ya

Isiolo District,  whatasema hiyo sehemu iwe ifadhiwe kama sehemu ya Wajia kwa  sababu  itakuja  kwenu  wanafanya  maombi,

the new Consitition, sehemu yoyote ya district  ambayo mtu ame-cross  boundary amechukuwa isichukuliwe kama hiyo sehemu

kwa hivyo wakati itakuja ku-collide anasema in advance hiyo sehemu mjue ni sehemu ya Isiolo District na bado  watu wa Isiolo

wako katika harakati ya kujaribu kuphata hiyo sehemu katika sehemu ya Isiolo District.

Mohammed Koricha:  Taa lamesso nuu warri horri kenchaa, Ministry tenna Agriculture jaal  jirti,  taa  adha  Kenya  taa
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amman  tanna  kessa  Ministry  Horri  Kenchaa  kobba  bassan,  issi  adhaa  taan  kessa  hinduffne  Ministry  Horri  Kencha

Kenya mizima issin koffa adhaa Kenya kess dufft fedd.   

Translator:  Katika misemo ya Kiborana inasemekana kwamba yeyote anachukua jembe ameanza kuangalia ardhi  amesahau

na  mifugo,  kwa  hivyo  katika  Katiba  ya  sasa  ama  katika  mpangilio  ya  serikali,  agriculture  na  livestock  ministry  imewekwa

pamoja  ndio  maana  shamba  imekula  mifugo,  mifugo  imekosa  dhamana.  Kwa  hivyo  anapendekeza  katika  Katiba  hii  mpya

Ministry  ya  Livestock  iwe  inawekwa  na  inahudumiwa  na  inapangiliwa,  isiwe  inavurutwa  kwa  kitu  chochote  kama  itakuwa

namna  hiyo,  ni  ile  marjinalization  ambayo  imesemekana,  hujuma  ambayo  imesemekana,  per  capita  income  ya  hii  sehemu

imekaliwa kabisa na kifua na watu wa mifugo wameumia, kwa hivyo katika Katiba hii mpya anapendekeza  Livestock  iwe  na

Ministry yake na management yake na uhifadhi wa aina yoyote.

Mohammed  Koricha:   Dhubbi  tiyy  ta  mwisho  Kenya  kess  goss  affurtammi  sadhettit  Jirra,  Gochhi  Borran  jeddani

Commissioners  namm  sodhoma  kessa  namm  tokkole  hinkabthu,  adha  harrett  Kenya  Kess,  kila  mukenya  goss

affurtammi  sadhetti  kess  jirtu,  maro  dibbi  addha  beddelan  Commission  kaa  warri  issan kess  kahani  namu namm uffi

kessa kabbutt hakki.   

Translator:   Anasema neno la mwisho, hata katika mpango wa uchaguzi ama  appointment  ya  Commissioners,  katika  kabila

yote ya Kenya anaona kama community ya Borana ndio  wale  wameachwa.   Kwa  hivyo  katika  hiyo  ngazi  ya  kutafakari  hali

yoyote ama kuangalia, wanaona kama wameachwe  nje  na  ile  decision  making  na  representation.   Wakati  wowote  jambo  la

umuhimu ya aina hii inaangaliwa, Katiba hii mpya isahishe hii Katiba ya sasa, kila community wawe represented iwe haki yao ya

Kenya wasihujumiwe.

Com. Lethome:  Haya, Asante.

Mohammed Koricha:  Wanniti  annin  jedduffi  amm yoyyu  nammi  kunn  chuff  maoni  amm Kenya  mzima  walti  fuddan

marro  nammi  sodhomma  kann  walt  dhebbiu  nuu  allat  haffn,  yoo  nuu  allat  haffne,  fulla  nammi  hinjirre  dhubbi  tee

hinjirt.  Akk kannan nuu karra  laffa  ferenjin  egget  lakkise  Sirkali  akk  adhaa  barangeth  kuddani  lamma nuut  huyisse,

nuu  agganalle  irra  nuu  laffa   dabban,  yoo  amm  Kenyan  nuu  laffa  dabban  fette,  kayyu  nuule  Commission  sunnit

dharranit.  

Taa  miisho  ta  aanin  lakisu  Kenya  kessa  loon  geredha  ka  Borans  jeddanit  jirr,  kaa  Gochi  Borana  kka  Kenya  Kess

bekkan  hinjirtu.   Borans  grade  yeddan  kaa  Kenya  kess  namba  two,  ammo  Borani  Kenya  kessa  number  three  number

jeddani nuu namba hinkabnu adha Kenya kess nuu Boran Kenyatt kaa Kenya kessat bekamnu.  Assalam Aleykum.

Com. Lethome:  Alleikum Salaam.   
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Translator:   Amesema,  katika  msemo  ya  Borana,  wanasema  mahali  wewe  utakuwapo  ama  mtu  wako  hatakuwako,

inasemekana maneno yako haitakuwa uko, kwa hivyo yeye.  

Interjection:  (Inaudible)

Com. Lethome:  Haitapotea ime-recodiwa pale, machine imeshika yote.

Translator:  Yeye ana hofu ya kwamba hata wakati wa presentation,  wakati  Commissioners ishirini na sita whatakutana,  yeye

anahofu  ya  kwamba  maneno  yake  itabaki  kwa  sababu  hhatakuwako,  kwa  sababu  watu  whatafuhatana  kutokana  na  yale

wanajua na mahali wako.  Kwa hivyo yeye hata sasa  anasema ako na shaka,  mahali yeye hatakuwa maneno yake haitatokea,

kwa hivyo katika mpangilio yoyote ambayo itakuja baadaye, representation kamili ifanyike.  

Com. Lethome:  Haya, asante.

Translator:  Pia  anasema,  sehemu  hii  ina  production  ambayo  ingeweza  kuenda  hhata  mahala  pengine  ijulikane  hata

ulimwenguni, kutokana na type ama aina ya mifugo ambayo hii sehemu inazo, sehemu hii imesemekana mifugo ya upande hii ni

ya aina ya wanyama na iko na grade yake inajulikana, kwa hivyo hawhatambuliki.  Kama wangelikuwa wanhatambulika na ile

mifugo yao, wangekuwa na board kama ya Coffee ama wangeuza hiyo jina, hata jina Borana ingejulikana kutokana na hiyo aina

ya  mifugo  wanazo.   Kwa  hivyo  anasema  katika  Katiba  ya  Kenya,  community  ijulikane  na  asset  ile  wanazo,  si  hiyo  asset

imesukumwa kando,  imekosa  dhamana  ya  mali  na  wanajua  wazi  wana-asset,  ina  dhamana  ingeweza  kuweka  community  ya

Borana katika map ya ulimwengu kutokana na yale wanazo.

Com. Lethome:   Asante sana,  one thing, hebu ngoja kidogo.   Ningependa tu kuwahakikishia,  Kenya tuna makabila  zaidi  ya

arubaini na mbili.

Speaker:  Arubaine na nane.

Com. Lethome:  Haya sawa, 48 tribes, Commission ni watu 29 sasa sijui ingewezekanaje kila kabila iwakilishwe.  Halafu pia,

ningependa kuwahakikishia ya kuwa,  taratibu ile imewekwa na sheria,  hakuna vile  maoni  yako  itapotea,  angalia  leo  Merti  na

Nairobi  ni  kilometer  ngapi,  si  ni  mingi  sana?   Kwa  nini  tumekuja  hapa,  sheria  imetulazimisha,  tumeambiwa  na  sheria  lazima

muenda katika  kila  constituency  ndio  tumekuja  mpaka  hapa,  Nairobi  ndio  kuna  meza  mzuri  na  kiti  mzuri  na  nyumba  mzuri,

tungekaa tuandike, lakini sheria imetuambia hapana, kwenda kwa watu, chukua maoni yao.  Sheria pia imesema, hiyo maoni ya

watu isipotee, ikaweka taratibu, maoni isipotee.  

Taratibu  ya  kwanza,  angalia  kwanza  tuna  machine  ina-recordi  pale  na  kuna  kijana  ambaye  hajazungumza  tangu  asubuhi,  na
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hhata zungumza, kazi yake ni mkono tu na kalamu.  Kuhakikisha kila maneno unazungumza hata ukikohoa,  ina-recordiwa pale

na inaandikwa, mzee fulani alikohoa,  iko pale ndani, itaenda mpaka Nairobi,  hiyo yote ni kwa sababu maneno isipotee,  halafu

itarudi kwenu miezi mbili, itazunguka kwenu  miezi  mbili  kwa  maandishi,  mtaangalia  kama  maoni  yenu  imefika  ama  haikufika.

Tunajua Kenya maoni utolewa na  ikifika  njiani  inapotea  ndio  mara  hii  tumesema  hapana,  tumechoka  na  hiyo  mambo,  sheria

imesema reporti itaandikwa, maoni itarudi kwa wananchi kwa muda wa miezi mbili, labda uwe umelala ndio pengine itakupita.  

Unapewa nafasi ya kuangalia maoni yako, ile ulitoa kama ilifika ama haikufika, taratibu ingine imewekwa, baada ya sisi kumaliza

hiyo reporti na kuleta kwenu kwa miezi miwili, tutaitisha mkutano ya Kenya nzima.  Hiyo mkutano itakuwa na watu mia sita au

zaidi, mkutano ya mwezi miwili, kila district  itakuwa na watu whatatu wawakilishi na mmoja hatakuwa ni mama.  Kila political

party,  chama ya dini, kama ni pastrolists  organization, women organization, youth  organization,  professional  bodies  kama  vile

KNUT  hii  ya  waalimu,  whatachukua  watu  moja  moja,  watu  mia  sita,  miezi  miwili  whatakaa,  kupitia  ile  maoni,  kupitisha  ile

itaennda Bunge na ile haitaenda Bunge, hiyo taratibu yote  imewekwa  ndio  kuhakikisha  kuwa  Commissioners  wasiangalie  zile

maoni  wanapenda  wapitishe  na  ile  hawapendi  wasipitishe  na  Wajumbe  wote  whatakuwa  kwa  hiyo  mkutano.   Kwa  hivyo,

imewekwa taratibu nyingi sana, usiwe na wasiwasi kuhusu maoni yako kama itafika ama haitafika. 

Lakini,  vile  unaeleza  shaka  yako,  mimi  ninajua  ni  kawaida  ya  wa  Kenya  kuwa  na  shaka,  wakati  tulienda  North  Eastern

Province, mzee mmoja ametuambia, kisha moja ya Nyanyur na Hantut,  mnajua Hantut na Nyanjur,  alisema siku moja Nyanjur

amekuja akasema yeye ametoka haji na sasa yeye hataki kula Hantut tena,  amewach mambo ya kula hantut,  yeye anakaa kwa

usalama na wanyama wote.  Anataka waje kwa mkutano wote, hantut akasema hapani mahali iko Nyangur mimi siwezi kuenda

kwa mkutano.  Wanyama  wameenda  mkutano  ya  Nyanyur,  isipokuwa  Hantut  peke  yake  amekhataa,  wanyama  walipoenda

mkutano,  wakarudi  wanaambia  Hantut  kwa  nini  hujakuja  mkutano,  huyu  amekuwa  haji  –  Nyanyur  sasa,  hakuli  panya  tena.

Hantut  anasema,  mimi  nimejificha  kwa  shimo,  nimechungulia  nimeona  yeye  akizungumza,  mimi  najua  watu  wakienda  haji

wananyoa ndevu na wanakhata kucha, Nyanyur bado ako na kucha na bado ako na masharubu, kwa hivyo hajabadilika.   Sasa

ndio mimi najua hiyo wasiwasi, ukiambia watu, serikali imebadilika, anasema hii ni Nyanyur bado  sasa  nawambia hiyo wasiwasi

ondoeni, iko taratibu ya kutosha.  Inshallah.

Sasa  jamani  sikizeni,  ni  saa  saba  na  nusu,  tangu  nilipokalia  hapa  sijaondoka,  hebu  tokeni  kidogo  mzunguke  kidogo,  wenye

kuswali, waswali, wenye kukula kitu kidogo wakula ili tukutane saa nane kamili tafadhali.   Mtu wa kwanza hatakuwa ni wewe,

saa nane kamili.

Nimeona  kama  inaonekana  wanawake  wako  na  maoni  na  wanaogopa  kutoa  mbele  ya  wazee  kama  mambo  ya  FGM  na

mambo mengine mingi, domestic violence, property right wanakhataa kutoa mbele ya wazee wanaogopa.  

Abdulahi Jirma Duba:  Kwa majina ni Abdulahi Jilmaduba, Sasa kile nataka kusema ni hivi, jambo huwa inabadilishwa, ikisha

onekana ikiharibika.  Hii Katiba yetu ya Kenya ile ya zamani inaonekana imesha haribika ndio tukafikiria kuikarabaki vizuri.  Ya
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kwanza mimi napenda tuwe na majimbo, tuwe na majimbo, na hii majimbo ziwe zikigawanywa kulingana na mazingira tuseme

sehemu  kame,  iwekwe  pamoja,  sehemu  yenye  rutuba  iwekwe  pamoja.   Nikisema  juu  ya  hapa  kwetu,  mimi  ningependa,

Moyale, Marsabit, Isiolo district iwe jimbo moja ikiwezekana.  Kama haiwezekani, sioni ubaya tukiungana na hata wasamburu.

 

Nasema hivi kwa sababu, hii sehemu yote nataja, mambo ya mazingira, mambo ya watu,  mambo ya hali ya mambo yote huwa

ni kama sawa sawa, kwa mfano, sehemu hii yote nataja, ni ya pastoralists, wale watu wanakaa wakitegemea mifugo.  Na hali ya

mifugo, tukiwekwa pamoja watu wa mifugo, tunaweza kuweka katika Katiba.   Sasa  mali yetu kabisa hapa,  ardhi ni mali moja.

Nyinyi  mliposafiri  kutoka  Isiolo  labda  mliona  sehemu  kubwa  hakuna  watu;  hii  sehemu  yote  ina  kazi,  hii  sehemu  yote  ni  ya

malisho, sisi tunapenda sehemu kidogo tu ya kukaa,  sehemu kubwa malisho ziwe zinalishwa kulingana na  wakati,  kuna  pahali

tunafuga wakati wa ukame, kuna mahali tunalisha wakati wa mvua, na kadhalika.  

Sisi  mali  yetu  kama  ng’ombe,  mbuzi,  kondoo,  ngamia  ndio  ile  mali  tuko  nayo  kabisa,  vile  watu  wa  huko  down  Kenya

wanakuwa na mashamba na maplot kubwa kubwa,  wanakuwa na industries,  industries zetu zote  huwa  hizi  mifugo.   Ajabu  ni

kuwa, Serikali yetu ya Kenya ama Katiba yetu ya zamani, haitii maanani kama ng’ombe ni mali, mbuzi ni mali, ama ngamia ni

mali kama ingine.  Kwa nini na sema hivi?  Mimi nasema  hivi  kwa  sababu,  ukame  inaweza  kutokea,  yule  mzee  yuko  na  ng’

ombe mia tano, ng’ombe zote zinakufa na hata Serikali hapana fikiria kufanya mambo yeyote.  Unaweza kuwa na ng’ombe elfu

moja, kuna mzee ana ng’ombe elfu moja,  nafikiri watu wawili tatu hapa,  na hawa watu kuuza  mali  yao,  haichukuliwi  kama  ni

security; hawezi kupata  loans kutoka kwa banks.   Mimi nataka Constitution iwekwe dani,  yule mtu yuko na  ng’ombe  ishirini,

hiyo iwe security ya kutosha, yeye kupata pesa kutoka kwa bank, mkopo, kwa sababu iko na security ya hizo mikopo.  Na  ng’

ombe zikikufa na ukame, ningependa serikali iwe ikicompensate, kwa sababu ni juu ya serikali kulinda mali na hata watu.  

Watu wengi wameongea  mambo  ya  livestock  marketing  na  KMC,  mimi napendekeza  kitika  hii  Katiba  yetu  ya  sasa,  KMC

zote,  kama zitakuwako,  ziwe sehemu ile malisho ngo’mbe huwa wako.   Sioni sababu ya kunjenga hii KMC huko  Nairobi  na

hali mifugo mingi zinatoka huko kwa Wamaasai,  Waborana,  na Wasomali.   Hii sehemu ambaye wanyama wanakuwanga kwa

wingi, iwe inawekwa KMC.  Nilisema sehemu ikikatwa kwa majimbo, iwekwe kulingana na mazingira.  Kwa nini nasema hivi?

 Tukifikiria hali ya elimu, education carriculum, iko mbaya sana kwa sababu hapa kwetu sisi watu wa mifugo sio watu wakulima,

na watoto  wetu wanakuwa wakisoma mambo ya kahawa,  mambo ya chai na kadhalika.   Na  hii  mambo  ya  chai  na  kahawa,

watasoma tu huko shuleni na haina maana kwao.   Tungependa katika pastoralists  regions,  education systems ziwe  zinaangalia

mifugo zaidi zaidi zaidi.  Na elimu iwe free for all the children from standard one to standard eight.  

Ya tatu, ni jambo kuhusu Ewaso Nyiro, hii Ewaso Nyiro river, ni livelihood yetu sisi hapana iko na mvua kila siku, lakini hii mto

ikitembea,  ni  kama  kuwa  tu  na  mvua,  lakini  ajabu  ni  kuwa,  huko  juu  kule  unatoka,  watu  wakubwa  wakubwa,  matajiri,

wakulima na kadhalika,  wameshafunga hii maji huko,  hii maji ya Waso river na kufika hapa  inakuwa  shida,  hii  Ewaso  Nyiro,

wale wamesha soma shule, wanajua zamani ilikuwa inafikia mpaka huko inapita at  Wajir  Loriani  Swamp  inaishia  huko;  lakini
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sasa  hii,  hata  kufika  hapa  ni  bahati.   Kwa  hivyo  mimi napendekeza,  enda  Ewaso  Nyiro  North  Development  Authority  iwe

inapatiwa jukumu kubwa kabisa ya kuchunga hii maji ya mto isije ikaharibiwa huko.  Na hao wawe wanapewa direct link to the

donors,  sio ati serikali ipatiwe pesa  halafu serikali inapatia  enda,  pesa,  kama  ni  kutoka  kwa  donor,  iwe  inapewa  direct  kwa

Ewaso Nyiro North Development Authority, na hawa wawe wakishughulika na mambo ya hii mto, maana ni livehood yetu.

Ingine ni security,  katika Constitution ya zamani, inasema, security inakuwa inaangaliwa na serikali,  lakini ajabu ni kuwa,  mimi

nashidwa kujua serikali sasa  ni nani?  Serikali ni nani? Serikali ni mimi, serikali ni DC,  serikali ni mjumbe  ama  ni  nani?  Lakini

mimi kulingana na mimi naona serikali ni mimi na huyu mzee na wewe tukiwa pamoja.  Hakuna serikali huko Nairobi, kwa hivyo

ile  security  ambayo  inasemekana  serikali  ilinde,  ile  serikali  ichukuliwe  inamaanisha  ni  sisi,  ambao  tunaishi  hapa.   Na  wale

wanaishi  Meru,  serikali  iwe  ya  wale  wale  wananchi  pale.   Security  ya  sehemu  yote  iwe  inaangaliwa  na  wakaaji  wa  pale.

Haswa,  watu  wetu  wa  pastoralists,  tunakuwa  na  shida  sana  ya  usalama,  ndio  tukawa,  tukalazimika  kujisaidia  kwa  kununua

bunduki na kadhalika na kujisaidia.  Hizi bunduki kwa sababu sisi ni serikali, na sisi ndiye tunalinda, tunatakiwa kulinda hii inchi,

hizi bunduki ziwe zinahalalishwa, halafu ziwe under control  ya wazee,  maana  wazee,  sisi  watu  wa  mifugo,  tunatii  wazee  wetu

sana.  Hawa wazee wetu, wanatujua sote, na bila shaka wataweza kufanya kuwa na usalama ya kutosha.   Kwa hivyo bunduki

zote zile zinakuwa na watu, ziwe zinahalalishwa kwa sababu inalinda usalama.  

Jambo lingine mi napendekeza,  ni kuhusu machiefs, chiefs office,  sioni  sababu  yakuwa  huko.   Lakini  kama  inalazimika  kuwa

kule, lazima kuwa tunachaguliwa kama viongozi wengine, maana hata hawa ni  viongozi.   Sioni  kwa  nini  mtu  anajiandikia  mtu

halafu afanyie kazi.  Zamani wazungu huwa wanafanya kwa sababu wanataka kututawala,  sasa  kwa sababu sisi wenyewe ndio

tunajitawala,  sioni  mtu  aandikwe  na  mtu,  vile  tunafanya  wakati  wa  ukoloni,  hapana,  chiefs,  wote  hio  nini  iondolewe  kabisa,

kama haiwezekani wawe wanachaguliwa kama viongozi wengine.  

Jambo lingine ni kuhusu wanawake,  sisi jamii yetu ya Waislamu, mwanamke akifiwa na bwana,  anatakiwa akae  for mourning,

kwa miezi nne na siku kumi.  Na  hizi miezi nne na siku kumi, kuna wanawake wengine wanafanya kazi za serikali,  wanafanya

kazi kubwa kubwa bahati mbaya labda bwana amekufa,  hizi miezi nne na siku kumi, mimi ningependekeza,  wawe wanapatiwa

leave  with  full  pay,  kwa  sababu  wakati  huyo  hawa  hapana  kutakiwa  kutembea  na  kufanya  kazi,  anatakiwa  kutembea  na

kufanya kazi, anatakiwa akae tu nyumbani, kwa majonvi.  Hizo miezi minne na siku kumi, wapewe leave pamoja na mshahara

yao yote, kwa Waislam, maana sheria yetu ndio inatutaka tuwe namna hiyo.  

Ingine  ni  representation,  nikisema  representation,  namaanisha,  wale  tunawachagua,  kama  Councillors,  MPs,  and  s.   In  the

elective post zote, lazima iwe limited, only for two terms.  Mtu akubalie tu awe akiongoza mara mbili.  Hii tabia ya mtu anakaa

huko, maisha yake yote, inaharibu democrasia.  Mtu anakuwa too powerful,  mpaka ata  anasahau kazi yake.   Iwe only for two

terms.  

Jambo lingine ni jambo la politics, hapa Kenya tunakuwa na vyama vingi sana lakini vyama vingine hata hawezi kufikia sehemu
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ingine, kwa sababu kuna ile kitu inasemekana DP zone,  KANU  zone,  what  zone,  na  kadhalika.   Hii  zones,  ningependekeza

ziwe zinaondolewa kabisa, na kabisa.  Yangu ni hayo tu peke yake na asante kwa kunisikiliza. 

Com. Ibrahim Lethome:  Asante Bwana Abdulahi Jirma, Muktar Boru,

Muktar Boru:   Asalaam Aleykum Warahmatulahi Wabarakatu.   I  will be  very brief; I take  this  golden  opportunity  to  thank

Allah, after that, the Commissioner and his group as they are doing sensitive work to this area Merti.  

First, I want to put forward my suggestion Muktar Boru.suggestion about  the Constitution proposal.   The first one to speak  on

behalf  of  the  community  Borana  at  large,  the  Government,  they  are  trying  to  undermine  us  in  some  few  areas  which  I  will

mention just now.  In cases,  for example  the  head  of  Government  and  the  head  of  the  state  is  having  the  power  to  appoint

people to important posts.  He has that power as the head of the state  and the head of the Government.   He has the power  to

appoint people to different ministries and now you see that in our case  area  Isiolo District,  you will see  other communities, they

are  given  ministers,  but  when  you  consider  Isiolo  district,  we  are  only  left  with  Assistant  Minister  for  15  years.   Assistant

Minister for Isiolo North C.G.  Mohku,  Assistant minister for Isiolo south  Dr.  Abdilahi  Wako.   Now  you  see  that  when  you

look into the work of the Government physically, you will see that they are trying to undermine us.  That should be noted first.  

Again, previously, the Constitution of Kenya was being carried out by the members of Parliament as  they are  under the group

known as the legislature.  Now the members of the parliament previously they had power  but now the thing  is  different  case.

The Government, they have found out that it is not enough.  The members of parliament themselves, they are not in a position to

give out what is required and what is needed by all Kenyan citizens.  

Now here because we know Mr. Commissioner, may be you might be  a lawyer,  I don’t know, but there is …. I may say that

we have the secret of Government which is not got by the Kenya citizens, for example in Constitution like this one, there is what

is known as preceeding and tabling of questions in the National Assembly.  Now when it comes to that,  you will see  that it is

only the members of the parliament who have the power to table the question,  and the question normally comes if answered by

the ministers concerned.   I  think that one is where I take  it.   Now this  Constitution  which  is  forwarded,  it  is  received  by  the

group of people,  who are  limited in number known as the quorum, the party quoram.  With exception of  the  speaker,  now  I

want the… in that quoram, I want the MP of Borana to participate in it.  The MP of Borana to be written his name in that party

quoram because (interjection)

Com. Lethome:  Which quoram are you talking about?

Muktar:  Party quoram, which discuss this Constitution. 
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Com. Lethome:  After you pass it?

Muktar:  The quoram, and the (interjection)

Com. Lethome:  The conference? The national conference or which one?

Muktar:   No,  the  quoram  is  the  group  of  people  selected  by  the  members  of  the  national  assembly  together  with  the

committees, they come together and discuss the Constitution, they cut out some .. (you’ve not got me right?) 

Com. Lethome:  I’ve got you. 

Muktar: Yes, that group.  Now they will cut out some objectives which has been raised by the communities, now there,  I urge

the  members  of  parliament  especially  belonging  to  Borana,  one  of  them  to  act  as  representative  there  because  of  several

reasons.   Also,  that  one  will  assist  the,  for  example  when  I  consider  this  religion  of  ours,  Islam,  for  example,  people  are

believing in different religions.  Now, as a Muslim, also I suggest that,  for the work of the Kadhis to function the people  of the

high Court Judges, they are supposed to be represented there so that they will have the same powers  like the high court  judges

who are appointed by the , for the law of Islam to function well, I mean that.  

Also, I have another point,  since morning I was hearing that the  Constitution,  allows  all  Kenyans,  freedom  of  rights.  Yes,  its

true.  Freedom of right, freedom of movement, freedom of worship,  things like this, yes it is good,  but the fact behind it is that

women are  crying for equality, women are  crying for  equality,  this  one  is  good  suggestion,  but  it  has  a  lot  of  disadvantages,

when you look into it Islamically.   Yes for example,  you will see  women; they feel superior  more than their husband and that

house in the first case.  Now you see  instead of husband marrying a  woman,  it  is  a  woman  marrying  the  husband  vise  versa.

Now this one will bring about the family break  down,  for example divorce,  in Merti  here,  you will see  that a lot of women are

divorced,  they don’t have the place,  they don’t have the  place  because  of  that  equality  which  they  are  crying  for,  it  is  good

(interjection)

Com. Lethome:  Why don’t you recommend, we know the problem, now recommend.  

Muktar:  About that?

Com. Lethome:   Yes,  what you would like to see  in  the  new  Constitution  pertaining  to  equality  between  men  and  women,

family life, how to protect the women from divorce, something like that, you propose. 

Muktar:  You want my comments,  its good,  now there I oppose  simply because  equality bringsabout the family breakdown.
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Divorces increase fast.  The Heads victim, now you see that if a woman doesn’t have husband,  she can roamere she likes,  she

can go at night, the way she likes, because she feels very free.  Now that one will lead to increase of AIDS victims.  

Com. Lethome:  Recommend something.

Muktar:  About what?

Com. Lethome:  The same thing. Recommendations. 

Muktar:  I recommend what? About this?

Com. Lethome:  Should women be equal to men or not?

Muktar:  No. 

Com.  Lethome:   Okey,  as  simple  as  that.  Okey  recommend  something  to  take  care  of  divorce,  we  don’t  want  divorces.

What do we do?

Muktar:   Divorce,  there,  I would like to suggest that,  if they  will  not  be  promoted  to  that  equality,  it  means  the  husband  is

superior.

Com. Lethome:  Okey, so there will be no divorce?

Muktar:  Yes.

Com. Lethome:  Okay, fine go on. 

Muktar: And now, under this, you will see some problems may arise, some men may lose,  may miss their women for example

the husband of the house is displaced by the stranger, very common in our area.  

Com. Lethome:  What do we do?  Recommend something to make sure the stranger does not take over.  

Muktar:  Here, we are supposed to align ourselves with our Islamic law and sheria. 

Com. Lethome:  Okay so people should follow their religion?   
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Muktar:  Should follow their religion, 

Com. Lethome:  Okay, go on, recommend something else.  

Muktar:   To go ahead,  the Constitution should also allow the customary  law  to  exist  at  the  local  level  because  it  had  been

proved to be solving problems of individual cases,  the minor cases,  as  it is the court  which is nearer  at  the local level before it

reaches the administrative people like the chiefs and the district officers.  

Now  the  other  one,  I  want  to  touch  about  the  education  for  the  adults.   Education  for  the  adults,  now  here,  you  will  see

shortage of teachers, there is shortage of teachers’ kwa adults.  This is the reason as to why, since morning, you see most of the

old people, percentage of them cannot be  able to express  themselves either in English or  kiswahili.  It  has been brought about

about by the problem of the adult education.

Com. Lethome:  Do you recommend something about it?

Muktar:  I recommend that, more teachers for adults, the Government should add more teachers  for us for the adults,  so that

they can be able to come up and catch up with other communities in Kenya.  

Com. Lethome:  Something else?

Muktar:   The  other  one  is  just  a  piece  of  advice  for  the  youth.   Since  morning,  I  was  hearing  youth  are  crying  for

councillorship, they say that the qualifications for councillorship is supposed to be O’ level.  I think that one is not something that

functions well.

Com. Lethome:  Recommend yours.

Muktar:   I  recommend that,  they should go back  to their schools as  they have,  their  age  is  not  big,  now  they  go  back  and

study and raise their grade to the university level instead of crying for the local Government work which is meant for the illiterate

infact, I can say that. 

Com. Lethome:  So councilors can be illiterate? That is your recommendations?

Muktar:  Yes,    (laughter)
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Com. Lethome:  Fine go on.  

Muktar:  I have that point on closing. 

Com. Lethome:   Thank you very much, can you register please.   Dida  Kalicha,  Dida  Khalicha  ameshafika?   Karibu  mzee.

Jaldesa unakazi, anza na jina. 

Dida Kalicha:  makkan kiyy  Dida Kalicha  Dida.   Dhubbi  tokkot  jirr,  dhubbin  egget  dallat  kaa  amm dhubbiy,  dhubbiy

dhuur marisissan issitu dhubbi hintanni.  Namm nitti hindaal daal irr egatta, gaani  kaan  duff  gaan  kant  dhabarsu,  yoo

saffari inni, muchaan tokk, intalti dikkon tokk it hadaa jeddan duwa awwalani.  

Naam,  naam  dhubbinuu  irrat  hindallatin  dhubbi  irr  eggat  kaa  waa  itt  himmate  gull  dhemm,  kaa  famill  issatu  takk

nami  wantheffatin,  dhubbiy  sunn kaa  hinarggan  muchann  sunn irra dhui  yeddan.   Yoo muchan  hindhuin  issat  dhurra

dui jeddani.  

Translator:    Mzee  anazungumza  kama  anazungumza  kwa  methali,  lakini  maana  ya  hiyo  methali  yake  ana  sema  bado  nina

subiri kuongojea pia.   Ana sema methali yake  ameeanza  hivi  mtu  ambaye  anangojea  kupata  mtoto  kwa  mwanamke  ambaye

hawezi kuzaa (tasa) atakuwa akiongojea mpaka yeye mwenyewe atafariki bila kupata hata mtotot moja.  

Com. Lethome:  Endelea

Dida Kalicha:   Amm  dhubba  wan  ann dhirram kaan  daggaut  jirr,  naam wa middasuti  laff  duff  yeddan.   Naam  waa

middass  sunn yoo argan,  gudho  fenn.   Laff  tokkot  jiir  taa  makaa  Borana  kabthu  ta  ammale  Borani  ammum  ann  ejj

tanale  gubba  arki  issa chissu.   Yoo laff  walli  Barbadhan  yoo Boranni  laff  kabbatt.   Laff  tokkot  jirr  taa  ijolle  tenn  ta

dallat arra nadden tenn makaa dofftu.  Sabbak yeddan, Sabbakkayo Sabbaka mallo liyye, Bombassaf Nairobi jithu.

Translator:  Iyoo att wan hidhaan yechu malte, betta  dhuri  dhuri  daaitile  dhansa  nitti,  ammo  wanti  at  yet  dhurri.   Att

wann  benni  jedde  barrate  gargarri?   Benn waan  adha  harreti  middaffat  fedd,  wann  adhaa  harreti  wann  att  dhabban

bett kaa sii  (inaudible) jecchu malt, yoo at ammo faggo nagessit yaa naan murte.

Dida  Kalicha:    Hayye  nakkajelch  jarti  tiyy,  ganaa  na  kajjelch.   Amm  waan  an  fedd  nuu  Borani  laff  kale  issan

himman, laff gudho dabbne.  Laff dikko nuu haffe, dikko sunn amm kess tetten.  Talle dabba ejjin 

Translator:   Nimemweleza  kwa  sababu  yeye  kutoka  mwanzoni,  wakati  tulikuja,  hajashiriki  nafasi  ya  kwanza.   Amekuja

kupata, yale yana zungumzwa, kwa hivyo, ni vile amepata, ni ya kwamba kuna pengine, mtu anakuja kutengeneza kitu ambacho

imeharibiwa ama kama kuna mtu ambaye amekuja ku-redeem what has been taken or  what has been misused.  But I told him

we are  for Constitutional change,  and he should now  recommend  what  is  his  views  for  a  new  one,  what  he  wants,  what  he

fancies ideal.   So  ameniambia  ya  kwamba,  yeye  ako  na  land  grabbing  problem,  anaona  sehemu  ya  hii  Isiolo,  imechukuliwa
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kwingi, na anaona amembaki na sehemu ndogo, na ana hofu hata hiyo sehemu ndogo amebaki nayo ni kama atakuja kukosa.  

Dida Kalicha:   Waan karra  fitte  Sirkal  irra  nuu  daggen,  laffti  abba  kabthu,  haggi  laff  tetti  minkanke  eddan.   Minn

abba kabbu bila hoddi nami hinssen yeddan

Translator: Anasema hapo awali,  amesikia ardhi ni kama nyumba ya mtu, na ardhi kama ina mwenyewe, ni nyumba ambaye

ina mwenyewe. Na nyumba kama ina mwenyewe, mtu lazima abishe mlangoni, ndio apate kuambiwa ingia ama asiingie.  

Dida Kalicha:  Amm minni kenn  sunn,  ya minn  hankate  free  taai  tambarare  naamum argget  senna.   Amm  minn  kenn

sunni kaa akk minn nammat dhebiyye.  Minn yoo eddan, haggi at kubbat, haggi at  dikkat  chuff  minn  kett,  laff  teen  tta

akk issit dhebitte min kenn kaa akk min nammat dhebbiy fenn.

Translator:  Kwa hivo ili hofu yake yakwamba yeye atapoteza ardhi isiwe yeye anapendekeza katika Katiba mpya, ardhi irudi

kwa mkono ya wenyewe na waweze kutumia ardhi kwa masilahi yao wenyewe, sio mtu yeyote anaweza chukua,  ama anaingia,

anatumia kwa njia ambayo haipaswi.

Dida Kalicha:   Laffti..   (inaudible)  eddan  dhurri  tenn  akk  amattan  nuttin  jirranit  kessa  nuu kass,  Dadhachh  Warrabi

kenn, akk amm nuttin  jirranit  kessa  nuu kass.   Sunn  ya gul  jibbane  tann  jibachu  hindhathenu,  hatua  itt  fuddate  nami

wesso kabbu, kaa laff tenn namm hankis feen, minn kenn.

Translator:  Amesema  ardhi  ni  kama  nyumba  ina  mwenyewe,  na  nyumba  bila  mwenyewe  mtu  hawezi  ingia  atawale  vile

anavyotaka.  Ametaja sehemu fulani katikati  ya Wajir  District na Mandera,  mahali inaitwa Datachwalab,  ni huku mbele one of

the location, nafikiri nitarekebishwa, ni sehemu ya Mandera.   Amesema katika ukaaji  ama  historia  ya  uhamaji,  community  ya

Borana wamesukumwa kutoka sehemu ya Mandera,  mpaka wamesongasonga wanafuatwa wamesongasonga,  mpaka nusu ya

Wajir East,  sasa   wameaanza kuchukua sehemu yao,  kwa hivyo anasema,  hawana pakusongea sasa,  ni kama wamesukumwa

kwa ukuta, kwa hivyo anasema hii Katiba mpya, iiweke maanani ya kwamba boundaries idhaminiwe kabisa iangaliwe kikamilifu

watu wasisukume wengine kutumia mbinu ambaye sio halali katika Katiba.  

Com. Lethome:   Asante sana.   Hassan Bonaya,  afuatwe,  na  Abdi  Galgalo,  Abdi  Galgalo  yuko?  Hajafika.  Halafu  mwalimu

akae tayari, mwalimu kaa tayari, tulikuwa tumekuita ulikuwa hauko.  

Hassan Bonaya:  Thank you Mr. Commissioner and his team.  My points will be very few. 

Com. Lethome:  Your name first.

Hassan Bonaya: Hassan Bonaya. I will begin by giving my views on the vulnerables and in particular I would like to touch on

the handicapped people.  What you find is that children in our country, are often at times, born with sort  of handicapped.   They

are either born blind, or  some physical problems,  others  are  born with some mental problems and  what  I  have  discovered  is
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that very little attention has been accorded  to them or  rather  they have not been given that concentration which allows them to

catch up with the normal children or as they grow up the normal adults.  

Now I fee that time has come when the Constitution gives them all due consideration,  special  consideration for that matter so

that if a child is born with a handicapp of any kind, they should either be  given medical attention,  from the time they are  born

because at times if that intervention, is made by the Government because  some parents  could not afford to take  these children

to hospitals for medication.  Now what happens is that the child whose handicapped would have been addressed,  and cured,

ends up being permanently deformed.  Infact, that has been a very very big loss, human loss resource which has been lost and in

particular,  that area  is very much pronounced,  in our  community,  the  Boranas  because  from  the  beginning,  we  feel  that  one,

when a child is born with a handicapp, we feel that thing is being a disgrace, we even don’t expose them to the public.   

Com. Lethome:  Why don’t you recommend on how the Constitution can take care of them. Special consideration.  

Hassan Bonaya:  First consideration I will put across is that, there should be financial assistance to parents from these children

are born, so that if it is a matter that can be taken up to the hospitals, it is done so in time.  Also,  we would like special  schools

for  the  handcapped  to  be  brought  very  close  to  our  areas.   We  do  not  have  special  schools  for  the  handicapped.   Such

provisions I think should be there.  And if I close abit from that particular area, I would start  something on education.   The kind

of education we have had, the little, or the scanty education that we have had has always had problems in relation, or  when we

relate to the educations we find elsewhere,  its very different because  when we can have a school,  but the kind of schools  we

have here, and the very kind of the schools we have elsewhere, are different in terms of the kind of books  we have,  the kind of

resources,  teachers  are  permanently  deployed  there,  there  are  enough  staff,  there  is  enough  books,  and  other  facilities  …  (

interjection)

Com. Lethome:  So what do you recommend?

Hassan  Bonaya:   So  we  feel  that,  where  schools  are  set  up,  there  should  be  standardized,  there  should  be  a  gauge,  that

school should be in place before an institution can be called a school, because we feel that a parent  would take  his child to that

particular school just because it is a school and not by knowledge of what the school provides or what is available in the school.

  

Com. Lethome:  Point made! Go to another point. 

Hassan Bonaya:  Then there is that problem where education is inaccessible because of I mean these fees.

Com. Lethome:  Recommend something about school.
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Hassan  Bonaya:   I  would  say  that  education,  especially  the  higher  education,  its  unfortunate  its  very  very  difficult  for  any

nomad child or any normad person.  

Com. Lethome:  Recommend!

Hassan Bonaya:  I would say that the cost of getting the higher education should be reduced.

Com. Lethome:  Recommend, free education or not?

Hassan Bonaya:  Free education.  

Com. Lethome:  Sasa ulikuwa unazunguka hivi, sema tu “Free education”.

Hassan Bonaya: “Free Education” Ya, and those are the only points I had in mind.  

Com. Lethome:  Thank you very much Bonaya.   Kama Abdi Galgalo hayuko, can we have huyu mwalimu, mwalimu karibu,

tulikuita asubuhi, you were not there.  

Tache Bonsa  Golo:  Shukurani  kwa  Mwenyezi  Mungu,  ya  pili  shukurani  kwa  macommissioners,  na  ya  tatu  shukurani  kwa

washiriki.  Hamjamboni.  So yangu pia itakuwa machache

Com. Lethome:  Eleza jina tafadhali.

Tache Bonsa  Golo:   Jina langu in Tache Bonsa  Golo,  Commissioner  vile  umesema  mimi ni  mwalimu  na  nina  maoni  matatu

hapa, ya kutoa, ya kwanza,  it is about  essential services.  Essential service to the citizens, huduma muhimu kwa wananchi.   An

essential service ni kama huduma kama tuseme huduma kama ya hospitali, ya barabara, ya telecommunication na salary services

such as banking, postal services.  I  would like to suggest that the new Constitution makes sure that these services are  given to

all citizens regardless  their geographical location, regardless  their race,  regardless  their  political  affiliation,  what  I  want  to  say

this,  what  I  have  in  mind  is  that  in  the  old  Constitutions,  ama  Katiba,  iliokuwa  hapa  mbeleni,  ilikuwa  huduma  hii  inapeana

kulingana na labda raslimali ya  sehemu  fulani.   Na  mi  napenda  kusema  hivi,  sehemu  hii  yetu  kama  tuseme  Northern  Kenya,

Isiolo,  Wajir,  Mandera,  ama  Moyale,  hakuna  barabara  moja  ambaye  imepigwa  rami,  hii  ni  kwa  sababu  tunasemekana  ya

kwamba sisi hatutoi rasilimali kama kahawa, majani chai, miwa, pyrethrum, na hii si makosa yetu, ni makosa ya kimaubile kama

ni makosa.  Ni vile Mungu ameumba hii ardhi,  na if the Government is not giving us these services,  just because  we happen to

be in arid land, I think it is very unfair to this citizen.  
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I therefore strongly recommend, that the Government should see that a human being is the most important resource,  that given,

an  appropriate  environment,  they  can  be  more  productive,  or  they  can  give  more  than  what  the  coffee  gives,  than  what

sugarcane give, than what pyrethrum can give, so it is mandatory that we must, our land must be tarmaked, the new Constitution

must provide for that and road that connects  two countries from Isiolo to Moyale.  Why should it  not  be  tarmaked?   A  road

connecting Isiolo to Mandera, or to Somalia Republic, why should it not be tarmaked?  Simply because  we are  in arid land.  I’

m therefore  strongly,  very  strongly  suggesting  that  the  new  Constitution  should  provide  these  essential  services  like  road,

banking services,  postal  services,  hospital services,  so many people  have lost lives, because  of lack of attention,  and  because

the areas are not accessible or inaccessible. That it what I’m suggesting in brief. I think Mr. Commissioner that is very clear, 

Com. Lethome:  Yes it is.

Tache Bonsa Golo:  Then my point No. 2 is also about human rights, haki ya binadamu, I want to say something about  this, in

just one specific area  because  many people  have said about  it.    I  see  in Kenya there are  a lot of  sometime  unfair  treatments

especially in part of the police force.  A policeman may convict you ama police anaweza kushika wewe, bila hatia, ata  mnaweza

kupigwa, mnachapwa and you are  taken to the same police post,  to investigate  or  to  deal  with  your  case.   This  is  the  same

police, and then there is no way that this victim can win this case.   So  I’m suggesting to the new Constitution, for establishment

of a strong impartial and independent body to oversee the right of all citizens.  Watu ambao wako na nguvu, institution ambayo

iko na nguvu, which can investigate or convict the same police if they are found guilty.  

Of course their part has to be also seen but at the moment, the kind of treatment is very unfair especially to a region like this one

of ours where many people are illiterate.  You can be easily victimized and you have nowhere to go.   You are  reporting to the

same police, who will report in the way, which is favouring them.  So I’m recommending an establishment of a strong impartial

and independent body that oversees the rights of all citizens.  I think that is also very clear.  

Kwa  hivyo  sehemu  hii  izingatiwe,  iwekwe  sheria  special  ama  affirmative  action,  a  special  programm  ya  maendeleo  ili  sisi

tuwekwe sawa na wale sehumu nyingine.  Kwa sasa  hatuna barabara  hatuna nini, utaona  watoto  wa  shule  yetu  wanaanguka,

vitu vingi sisi tuko nyuma,  watu  wetu  hawana  kazi,  tatizo  yetu  ni  mingi,  vita  tu  na  nini,  kila  siku  tu  namna  hiyo.   Kwa  hivyo

tunataka affirmative action katika hii sehemu, tena sehemu kama hii.  

Point ya sita,  sisi tunataka sheria iwekwe siku ya Ijumaa Waislamu wawe  wanafanya  kazi  mpaka  saa  tano.   Ikifika  saa  tano

wanaenda misikiti.  Shule saa tano ikifika inafungwa, wanaenda misikiti, wakitaka baadaye, wanaweza kurudi kama saa nane.  

Namba saba, sisi Waislamu tunadhulumiwa sana; Serikali inatudhulumu.  Serikali wakati  wa Kenyatta,  Serikali wakati  wa Moi,

nahesabu Waislamu, tunabaguliwa.  Hasa hata wengine makabila unajua katika Kenya kuna makabila tofauti tofauti.   Ukiingia

maofisi,  uangalie  Msomali,  Borana,  watu  wanafanana.   Huwezi  kuhesabiwa  kama  mwananchi  wa  Kenya.   Hata  Waislamu
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wanavaa  kofia,  unazingatiwa  sio  mwananchi,  unaenda  ofisi  ya  passport,  unapata    shida,  ID  card  unaenda  unapata  taabu,

unaenda kutafuta kazi unapata taabu.   Kwa hivio sisi tunataka dhuluma kama hiyo iondolewe ili tuwe sawa sawa na wananchi

wengine wa Kenya.  Kwa hivyo sheria iwekwe sisi tuko na haki,  kwa mfano ukiangalia dhuluma, uangalie Mombasa,   ni town

mji mkuu baada ya Nairobi na hakuna university hata moja.  Kwa nini na kunazo katika town ndogo?  Juzi Kisumu imepelekwa

mbele, utaona Waislamu wanadhulumiwa, hata wanachukiwa.  

Sisi tulisikia wakati  mwingine alipochaguliwa Mheshimiwa Godana kufanywa Foreign Minister,  Wakristo  wengi walienda  kwa

wakauliza kwanini una mfanya huyu Muislamu Foreign Minister? Na  wao hawajui lakini  anajua alikubali huyu ni mkristo kama

nyinyi tu.  hiyo ni dhuluma, hiyo ni kusema Muislamu haruhusiwi kupewa nafasi mzuri katika Serikali,  hii ni dhuluma lazima kuna

mingi ya kufichwa, ndio sisi tunataka sheria ichunge Waislamu, wazingatiwe kama wanachi wengine.  

Point  ya  nane,  sisi  tunataka  intergrated  system  of  education  katika  mashule  yetu,  hasa  sehemu  yetu  Waislamu,  tunataka

intergrated  system.   Ya  kwamba  watoto  wetu  tunawasomesha  system,  subjects  tofauti  hata  dini  wakati  huo  wa  shule  tu.

Wanasomeshwa  Kiarabu,  wanasomeshwa  Koran,  wanasomeshwa  Habib,  kuchanganya  pamoja  na  subjects  kama  Hesabu,

Geografia, Historia namna hiyo.  

Point ya tisa, tunataka Arabic language iwe inafundishwa kutoka primary level, kwa sababu gani?  Kwa ajili, unajua kitabu cha

Koran  ni  kitabu  kitakatifu  kwa  Waislamu  na  ndio  sheria  yao.   Ndio  Waislamu  lazima  wafundishwe,  kwa  hivyo  ni  lazima

wafundishwe ili wajue hiyo kitabu ya Koran ni muhimu kuanzia kufundishwa kutoka  primary  level.   Serikali  inaruhusu  foreign

languanges katika secondary level, hii haitoshi watoto  peke  yake kujua Kiarabu,  ili wajue Koran,  ni muhimu ianzishwe kutoka

mapema ili Waislamu wajue dini yao.  Point ya kumi tunataka Ramadhani iwe Waislamu wanafanya kazi nusu ya mchana.  Kwa

anjili gani?  Unajua sehemu hii yetu iko ukame, jua kali.   Watu lazima wafunge; Mungu ameamurisha na kazi ni muhimu.  Mara

nyingi wakati wa ramadhani, watoto wa shule wanasumbuka,  Waislamu hata wafanyi kazi wanasumbuka.   Kwa hivyo wakiwa

watafanya kazi nusu mchana, hiyo nikusema wao wamesaidiwa, wanaweza kufanya kazi nusu, hiyo nayo inatosha kwa sababu

ni haki yao wapate yote mawili.  

Pointi yangu ya kumi  na  moja,  unajua  Waislamu  kulingana  na  population  yao  ni  one  third  ya   nchi  hii.   Yaani  katika  million

thelathini, million kumi ni Waislamu.  Kama nilivyowaeleza hapo awali,  Serikali haipendi sisi na inatuchukia.  Kama inatuchukia,

lazima sheria ipatikane ile inatuchunga, ile inatupa sisi haki yetu.  Nafasi  hii sasa  tunapewa  ni  ndogo  sana  katika  Serikali  kwa

hivyo sasa utapata katika Serikali, hasa vyeo vya juu, hakuna Waislamu.  Ukiangangalia ma permanent secretaries,  ni wachache

sana.  huwezi  pata  Muislamu,  ukipata  ni  mmoja,  kuzidisha  mbili.   Angalia  cabinet  ministers,  hatupati  kulingana  na  idadi  ile,

tunafaa tupata lakini wanatuchukia.   Tunataka sheria iwekwe ile inatupa at  least  tupate  haki  yetu  katika  hivyo  vyeo  ambavyo

nimetaja vya juu.  Kwa mfano nimetaja kama  cabinet  ministers,  kama  Kenya  kuna  ma-ministers  ishirini,  watano  sisi  tupewe,

sheria iwape Waislamu watu watano.  Hiyo ingine ni dhuluma.  

Point ya kumi na mbili, graduates  wa Waislamu kutoka universities za nchi za nje,  waajiriwe na Serikali kwa sababu kuna ma
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graduates  wengine  wa  Waislamu  wanatoka  nchi  zingine  wanarudi,  Serikali  haitaki  kuwaajiri  kwa  sababu  hao  wanataka

kudhulumu tu.  sisi tunataka tusidhulumiwe ndio waandikwe kazi.   

Point yangu ya kumi na tatu, nina suggest shule yetu ndio madarasa  yetu, madarasa  yetu ndio shule yetu.  Serikali itambue hivi,

sisi  Waislamu  tunajnjengea  mashule,  shule  hiyo  tunasoma  masomo  ya  kawaida  halafu  baada  tunatumia  kama  madrasa.

Tunataka Serikali itambue Waislamu wana  haki  yao  ya  kutumia  vifaa  vyao,  shule  yao  ndio  madrasa  yao,  madrasa  yao  ndio

shule yao, nafikiri inaeleweka hiyo.  

Point yangu  ya  kumi  na  nne,  unajua  kwa  sasa,  siku  ile  multi  party  imekuja,  Serikali  inatumia  nguvu  kukataza  islamic  parties

kuandikishwa, to be  registered.   Sisi tunataka  islamic  parties  ziruhusiwe,  waandikishwe  kama  parties  za  kawaida.   Kwa  nini

inakatazwa na countries zingine kama Germany wanaandika,  Uingereza wanaruhusiwa, nchi zingine wanaandika,  yetu kwa nini

inakatazwa?  Wanafaa waruhusu islamic parties  zikubaliwe, waandikishwe.  Sisi tunataka islamic law  itumike  kwetu  sisi,  kwa

Waislamu.  Area ya Waislamu, islamic law itumike ambayo inatawala Waislamu wenyewe.  Namba ya  kumi  na  saba,  hali  ya

sheria ya ardhi ibadilishwe.  Kwa sasa,  trust  lands ziko mikono ya,  anaitwa nani huyu, Commissioner of lands.   Inyang’anywe

yeye sheria na ipewe communities kwa sababu  sasa  mtu  anakaa  Nairobi,  ardhi  ya  Merti  inapewa  mtu  mwengine  kwa  hivyo

Commissioner  of  lands  anyang’anywe  huo  uwezo  na  uwekwe  kwa  mikono  ya  wananchi  wenyewe  wajigawanyie  ardhi  yao

wanavyotaka. 

Point ya kumi na nane ni mambo ya school uniforms, school uniforms katika mashule iwe chaguo la wenyewe, watu wakitaka

kutumia kanzu kama hii mimi nimevaa iwe uniform, bui bui, mtu anaweza kuvaa bui bui wanavyotaka,  mtu anaweza kuvaa kikoi

kama  anavyotaka  aenda  nayo  shule  kwa  sababu  hiyo  ni  haki  yao.   Mtu  anafaa  avae  anavyo  taka  bora  wasomee  shule  na

uniform iwe inafanana.  

Point  yangu  ya  kumi  na  tisa,  unajua  kuweka  madevu  katika  sheria  ya  kIslamu  ni  suna  na  ni  muhimu.   Mtume  (Arabic

-inaudible) amesema watu waweke madevu.  Utaona mfanyikazi wa Serikali, polisi au nini wanaambiwa lazima wanyoe.   Kwa

Muislamu, hafai anyoe inafaa awache madevu.  Sheria iwekwe watu wanaweza  kuweka  madevu  yao  na  wawe  polici,  wawe

chochote na si lazima mtu anyowe madevu.  Salaam Aleikum.

Com. Lethome:  Asante  sana  bwana  Abdulahi.   Kuna  nini,  mzee  asubuhi  nimekupatia  nafasi,  umezungumza,  siwezi  kukupa

nafasi nyingine. 

Speaker:  (inaudible)

Com. Lethome: Moja peke yake kwa sababu tunaingia time ya watu wengine ambao hawajazungumza sasa.  Moja peke  yake

moja
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Speaker: Moja

Mzee  Jatani:  Mooni  tiyya,  mooni  am dhukkub  namm hobbasse  kaa  amm  AIDS  kaan.   Moonin  tunnin,  adhaa  wakki

kodheeti jirr, taa dhurruyu dubba wakki koth.  Addhaa  dhurru  katika  Kenyan  uhuru  argatt  dhurrati  binaadamun  kess

dakkat,  dukkubb  namm  basless  kaa  amm  Kenyan  kassarra  irra  argatt  kanna,  dukkubi  kunnin,  dukkub  bulti  uwwa

dirra  gull  dhemm.   Warr  adhaa  wakki  kessat  koddeff  bulti  uwwa  dirra  sunn  hinkabnet  jirr,  Intalti  thubra  ka  bulti

adhaa wakki koddheff intalti dubba hinkabnet  jirr.   Adhaa  binaadamu kessat,  bulti  sunni  kaa  intali  dhubra  hinkabnet

jirr.  

Amm  yoo warr  adhannu  dhurruu  bulti  nami  adhan  kabthu,  warr  fuddan  kaa  bulti,  garte  dirsa  niiti  kaab,  yoo  ammo

adhaa sunn am  kaa  adhaa  bulti  dibbiy  kaa  adhan  sunn  hinkabne  kessat  amm  (inaudible)  namma  kaa  dhubra  amm

dukkub  sunnin  hobbau,  adhaa  hamtu  nam  ballesitu  taa  Kenya  mite.   Adhaa  sunni  taa  kess  dhabarsan  adhaa  intal

dhubbra  nami  betta  dakkattenni  dhukkub  sunnin  issin  hinraane  kaa  Katiba  kaan  kess  dhabarsani  irre  itt  tochanni

sharia tann kess dhabarsan adhaa intalti dhubraa dukkub sunnin hinraan ee.

Translator:        Asante mzee Jatani. Mzee Jatani amesema kutokana na nidhamu ya binadamu tangu awali,  kuoa na kuolewa

ni taratibu na haki, ni sheria ambaye hata kwa dini ina himizwa hata kwa Serikali inajulikana, hata katika utamaduni inajulikana.

Ugonjwa kama huu tunaita HIV/AIDS ni ugonjwa ambao unaenda na spouses,  man to  woman  relation,  kwa  hivyo  amesema

ana hofu sana.  Huu ugonjwa umeanza kuuwa Wanakenya hasa vijana kutoka miaka kumi na tano kuendelea arobaini na tisa,

sasa anavyo ona, ni wale ambao hawana relation, hawangetakikana wawe na relation pamoja,  wasichana ambao hawajaolewa

ndio wanaingia katika taratibu ya kuwa na wanaume.  

Na ikiwa namna hii, Wanakenya hatutaendelea, tutakwisha, kwa hivyo anapendekeza sheria mpya ithibitishe ya kwamba katika

Katiba mpya isemekane ya kwamba hakuna mtu yeyote anaruhusiwa kutumia msichana ama kijana asitumie msichana ambaye

si bibi yake.  Mtu yeyote anaye tafuta relation, awe ni wale halisi ama wale ambao wamepitishwa na sheria ya kwamba ni bibi

na bwana.   Kama kuna nafasi yoyote mtu anatumia wasichana ama wanawake,  sheria iadhibu.  Katika Katiba  mpya  iwekwe

wasichana wasiwe na relation na  wanaume,  na  mwanaume  yeyote  atatumia  msichana  ambukizwe  huo  ugonjwa,  adhibiwe  na

sheria.

Com. Lethome: Asante sana, nafikiri sasa tumefikia mwisho wa wale wote walijiandikisha wanataka kuzungumza, ningependa

kuwashukuru sana.  maoni yale tumepata hapa ni ya hali ya juu sana,  hatukutarajia na memorandum hata program officer ndiye

alikuwa akiniambia, tangu tuingie Isiolo  district  hatujapata  memorandum  nyingi  kama  hapa.   Kwa  hivyo  tunawashukuru  sana

watu wa Merti  kwa maoni yenu ambayo mlitoa na nitarudia vile nilisema asubuhi; hii sio mara  ya  mwisho  wewe  kutoa  maoni

yako.  Unaweza kukaa kama mzee Jatani, amekaa akakumbuka point nyingine.  Usiwache ipotee kwa sababu ukiwacha ipotee

na ni muhimu, utadhulumu wale watoto wangefaidika na hiyo Constitution mpya miaka mia tano ingine au miaka mia moja,  mia
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mbili ingine.  Kwa hivyo hio point yako, tufikishie.  

Niliwaambia kuna ofisi Isiolo ya District Coordinator,  unaweza kutufikishia.  Hapa  pia  ninajua  kuna  committee  members,  we

have some committee members from here.   Ukifikisha kupitia kwao,  maoni hayo tutapata.   Ikiwa una  safari  ya  kuja  Nairobi,

utuletee maoni yako, itafika.  Na ninarudia tena vile nilivyosema kabla hatujaenda kusali thuru, ni kuwa maoni yenu hayatapotea.

  Kumewekwa taratibu ya kuhakikisha maoni yote yanafika.  Na nina shukuru mumetoa maoni bila kuogopa na Merti  imevunja

record  katika Isiolo,  hata sio katika Isiolo,  tumezunguka Coast  Province,  tumezunguka Central  Province,  hii ndio province  ya

tatu.  Ndio mara ya kwanza watu wa disciplined forces wamekuja wanatoa maoni na pia wanajikashifu hao wenyewe, wanatoa

mambo yao wenyewe, wanaeleza.   Kwa hivyo Merti  ndio imeingia kwenye record  kuwa ni sehemu ya kwanza kupata  maoni

kama  haya.   Kwa  hivyo  muendele  hivyo  hivyo,  inaonekana  civic  education  imefanyika  vizuri,  muendelee  kutoa  maoni  yanu,

anzeni kufikiria sasa,  ni watu gani watakao waakilisha katika conference kwa sababu ni  muhimu sana.   Msipo  wakilishwa  na

watu wazuri, mkipeleka wale watu tunaita chuche, maziwa lala, mwajua chuche?

Audience: Ndio

Com. Lethome:  Mkipeleka maziwa lala huko,  maoni yenu itapotelea huko.   Mtafute watu  sawa  sawa  ambao  watawakilisha

maoni yenu huko.   Wakina mama msibaki nyuma katika district,  kiti moja  ni  yenu,  katika  district  level.   Kisha  kuna  Women

organizations katika political parties mpiganie viti vyenu pia huko.  Katika religious organisations, watu wa dini, mjue kuwa kuna

viti vyenu huko.  Msiwachie watu wa province zingine ndio wachukue na nyinyi mubaki nyuma kwa sababu huku ndio mtaenda

kupigania maoni yenu ile mumetoa hapa.  Munataka majimbo, munataka hiyo Borana district,  mtaenda kupigania huko kwenye

conference.  Sorry. Watu wa Modogashe ndio walisema Borana district, nasikia hapa ni Borana province,  tunaendelea kidogo.

 

Kwa hivyo tunawashukuru kwa  hayo  machache,  nitamuomba  Sheikhh  mmoja  ama  one  elder  aweko  kwenye  program  elder

atufungie kwa dua halafu nataka kubaki,  I have a small meeting with the women, kwa hivyo mtatupatia nafasi baada  ya hapo,

baada  ya  dua,  wazee  mtaondoka  (Arabic-inaudible)  mwende  mkaangalie  mbuzi  huko  nje  na  mtuangalilie  tutakula  nini,

hatujakula lunch, mkaangalie huko; tubaki na wakina mama hapa kidogo na  tunawashukuru  sana.   kwa  hivyo,  can  one  elder

atufungie na maombi, dua tafadhali.   Sheikhh Abdulahi.   Itoe  Abdulahi  lakini  isifikishe  saa  kumi,  saa  kumi  ni  time  ya  wakina

mama.  Sasa ni dua tu, wacha atoa dua halafu mtoke.  Wazee wamalize, tunawashukuru wazee sana.

Sheikh  Abdulahi:         Ilikuwa  point  moja  nimesahau  namba  ishirini,  tunataka  establishement  ya  institution  ama  an  office

ambaye inajulikana Muftis office ambayo itajishugulisha na mambo ya sheria ya Kislamu ambayo  inakuwa  kama  reference  au

refferal kwa maneno ambayo inahusika na sheria ya kIslamu.  Iwekwe namna hiyo katika sheria, ni hayo tu.

Com. Lethome: Dua
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Sheikh Abdullahi:  Audhu billahi minalshaytani rajim, Bismillahi Rahmani Rahim.  Alhamdhu lillahi

Com.  Lethome:  (inaudible)  bila  uwoga  wowote,  tunajua  kuna  mambo  mengine  kwa  sababu  ya  mila  au  dini  hamwezi

kuzungumza mbele ya wazee.

Speaker: Tusemejee?

Com. Lethome:  Haya mzee na kijana  we  toka.   Sasa  useme  maoni  yako  bila  kuwogapa  kitu  yoyote  kwa  sababu  hatutaki

wakina mama pia wabaki nyuma.  Sema jina lako na uanze kuzungumza.

Dokatu Halkano:        Jina langu ni Dakatu Halkano.   Sasa  mimi nataka kuzungumza vile wanaume wanatesa wakina mama.

Kwa sheria yetu ya Borana,  wakati  wa kuolewa msichana anapoolewa,  babake  anapatia kijana mawaidha, saa  zile anapeleka

nyumbani kwake. Wakati wa kufanya arusi anakuwa tayari, baba ya msichana anapatia kijana yule shemeji yake, mawaidha vile

atatesa  msichana  yake.   Saa  zile  kijana  anataka  kwenda  nyumbani  anamwambia,  ‘kijana,  sikiza  mimi  nikupe  mawaidha.

Mawaidha ya kwanza,  msichana yangu  sasa  wewe  unaolewa.  Usitowe  macho,  usivunje  mguu  lakini  chapa  vizuri  kama  yeye

anafanya makosa.  Hii mawaidha, baba zetu ndio wanatutesa mara ya kwanza.  

Ya  pili,  wanawake  ni  wa  aina  mbili.   Iko  wanawake  wamesoma  na  wale  hawaja  soma.   Wanawake  ambao  hawajasoma

hawana mali nyingi.  Wakati  wa kuolewa,  babake  anampatia ng’ombe moja.   Saa  zile  msichana  anaolewa  si  lazima  anahama

kwa bwana.  Anachukua ng’ombe moja na moja ni ya (Borana word) ile ya Kislamu, ng’ombe mbili tu na ile nyumba (Borana

word) hakuna kitu ingine iko ndani kama sofa ile ya kitanda.   Sasa  hiyo tu, sasa  hiyo ng’ombe hata jina yenyewe iko nayo na

hiyo baba  ni kama baba  tu, jina lake ni baba.  Kila mtu unajua ni  kama  baba,  hata  mkikosana  na  huyo  kijana,  hiyo  ng’ombe

yake kila mtu anajua.  Hata hiyo ya kufuga unaondoa,  kila mtu anajua.   Sasa  vile mwanaume anatesa  hawa ni kuchapa vibaya

sana.  Wakati unawachana na mwanaume, wale wanawake wa reserve wanachukua tu malala yake, ile ng’ombe yake alipatiwa

na babake na anaenda nayo.

Com. Lethome: Na kama amesaidia bwana kutafuta mali, wamesaidiana na bwana wamepata mali?

Dokatu Halkano: Hawezi pata,  hio hawezi pata.  Ni ile tu yake alipatiwa na babake  ile ya ndoa,  hiyo tu.  Hata si ile nyumba

analeta ni ile tu ya malala.  Unajua kwetu ukienda reserve, ile nyumba yetu ni ya malala

Com. Lethome: Naijua

Dakatu Halkano: Sasa ile nyumba yako, wakati unakosana na mwanaume unaichukua na ng’ombe ile ulipewa na baba  yako.
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Ile malala yako yote unapeleka kwenu, hii ni wale bado hawaja soma.

Com. Lethome: Na watoto?

Dokatu  Halkano:  Watoto  hauwezi  kupata,  hata  hiyo  iko  nyuma  mimi  nauliza  hivi,  sasa  wewe  unazaa  watoto  saba  na

unamwachia mwanaume.  Wanawake hawapati, sijui kama sheria imewekwa hivi, sijui kama hio sheria ni kwa wa Borana peke

au iko Kenya nzima.  Sisi tunataka hiyo sheria iwekwe kwa sheria mpya kwamba watoto wagawanywe kati ya baba na mama.

Com. Lethome: Kama wamekosana

Dokatu Halkano: Ee kama wamekosana,  au kama sheria inaweze kuwagawanya,  inagawanya nusu wawe wa baba  na  nusu

wa mama.  Au kama hawawezi kugawanywa, watoto  wakae na mama tu badala  mtu achukue mtoto anamtesa mtoto mdogo,

mchanga ambaye ananyonya.  Kisasi anaenda kuchukua kwa mama mtoto anakufa, mara mingi watoto wanakufa sana kwa ajili

ya kukosa kunyonya, hii ni upande wa wale hawaja soma.  

Kuna wanawake wengine wamesoma, wana mshahara.   Sasa  kama  umeolewa  na  unakaa  na  bwanako,  anasema  kila  kitu  ni

moja, mwanamke anajenga nyumba ya mawe, tusema nyinyi munaweka pesa  pamoja na munajenga nyumba pamoja.   Gari na

ng’ombe muna nunua pamoja.  Pengine huyo msichana ni mkubwa na yuko na pesa  zaidi  ya  bwanake,  wakati  wanawachana,

pengine yeye anapewa mshahara kubwa,  gari ananunua na pesa  yake lakini anaandika jina  la  bwana.   Wakati  huo  hajafikiria

kama watakosana na huyu bwana halafu anafukuzwa.  Hawezi kupata hiyo gari, mwanaume anakaa nayo anasema gari iko kwa

jina langu, nyumba ni kwa jina langu na wanawake wanateseka sana.  Mimi nataka uweke kwa sheria mpya

Com. Lethome: Kama wanakosana kila moja anapata haki yake?

Dokatu  Halkano: Haki  yake,  kwa  sababu  hawa  wako  share  pamoja.   Si  lazima  kama  wewe  una  bibi  yako  kama  hamja

kosana, hauwezi ku nini, na pia wakati unaolewa, wewe ni msichana, una account  yako.   Wakati  umeolewa anasema muwe na

joint account, account inakuwa moja.  Kwa sababu unaona ni bwanako,  munaweka pesa  pamoja,  pengine anakunywa pombe

anamaliza  pesa  kwa  miraa  na  mwanamke  hatumii  chochote,  ni  kukula  tu.   sasa  sisi  tunataka  iwekwe  kwa  sheria  mpya,

wanawake waangaliwe sana.  

La pili, nataka kuzungumza juu ya haki za watoto.  Watoto, si hapa peke yake, Kenya nzima, NGOs wanapiga watoto picha na

wakiwapiga picha, badala ya kuwapatia haki yao, wanasema watajenga ardhi.   Ardhi ina haki ama ni binadamu?  Haki ya mtu

ni kubwa ama ni ya ardhi,  lazima iweko kwenye Katiba mpya, hata wakipiga picha,  nusu iwe ya arhi,  nusu iwe ya  watoto  ya

kusoma.  La tatu, kuna chama cha maendeleo ya wanawake,  inasemekana elections ya maendeleo ya wanawake.   Sisi hatujui

hiyo ni nini, ni chama chetu lakini hatujui ni nini kwa sababu kila kitu kinaishia huko tu na wakati wa elections mtu anakuja pande
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hii.

Com. Lethome: Sasa, nyinyi mnachagua watu wenu pia?

Dokatu Halkano: Tunachagua lakini yenyewe wale sisi tunachagua wako hapa tu, hawaendi huko, hatujui watu wa huko.   Vile

kuko Nairobi sisi hatujui, vile chama kinaendelea sisi hatujui.  Sisi tunataka iweko kwa sheria mpya, vile wengine wanaendelea

huko Nairobi, hata sisi tuendelee hivyo.  Kama ni seminar wanafanya hata watu wetu waende kutoka hapa kwa sababu si hata

wewe umetoka Nairobi na gari na uko Merti leo

Com. Lethome: Ndio

Dokatu Halkano: Walete gari ituchukue, na sisi tuweze kuona kama Mombasa ni kuzuri au kubaya.  Hiyo iwekwe kwa sheria

mpya, kama ni chama cha maendeleo ya wanawake sio chama cha walio soma peke yake, hata wale hawaja soma pia.

Com. Lethome: sasa kuna mila zingine za Kiborana ambazo pengine mnaona ni mbaya?

Dokatu Halkano: Iko,  sasa  iko hivi, kwa sheria yetu Waborana,  wanawake sisi hatusikii kitu. Wakati  Waborana  wanafanya

mkutano, si mkutano kama huu, hii ni ya Serikali kwa sababu nyinyi mmetuita sisi, lakini ile mikutano nyingine ambayo wanakaa

kwa miti, wazee wanakutana, kuna wazee wengine kwa ajili wa mkutano wanatoka Moyale, wengine wanatoka Marsabit.  Huo

mkutano  wao  wanawake  hawaingii,  wanakataza  wanawake  na  vijana  wadogo  wa  miaka  kumi  wanahudhuria  na  pengine  ni

mtoto  wangu.   Yeye  na  baba  yake  wanaenda.   Wakati  wanatoka  mkutano  unauliza,  ‘  mkutano  leo  ulikuwa  namna  gani’

anasema  ‘mzuri’.   Unauliza,  ‘sasa  nyinyi  mumezungumza  nini?’  anasema,  ‘  hakuna,  sisi  tumechangia  wale  tu  hawana  mali’.

Pengine hao wamesema tuuwe wanawake tuwamalize, sisi hatujui na hawawezi kukubali wanawake wahudhurie.

Com. Lethome: Sheria mpya mnataka pia wanawake waende kwenye mkutano?

Dokatu  Halkano: Sheria  mpya  tunataka  lazima  iwe  na  mkutano  ya  Borana,  ile  ya  kijumla,  ile  wanatoka  Moyale  na  nini,

iwekwe hata wanawake wahudhurie.  Kwa sababu sisi hatujui vile wanazungumza huko hata kama  ni  kitu  mbaya  ama  mzuri.

Na tukiuliza kwa nini sisi hatuendi mkutano tunaambiwa wanawake hapana enda, ni wanaume tu.  Sijui kama kabila yenu huwa

hivi.   Zamani,  kama  babangu  angezaa  wasichana  peke  yake  kwa  Waislamu,  hakukuwa  na  shida  yeyote  kwa  sababu  kwa

Waislamu kama baba  amekufa,  haki ya vijana na wasichana ni sawa.   Kwa upande wa  Borana,  wasichana  hawapati  mali  ya

baba zao kama hakuna mwanaume.  

Mali  inaridhiwa  na  watu  wengine  wa  kabila  lao,  msichana  anafukuzwa.   Iwekwe  kwa  sheria  mpya  kuwa  wasichana  na

wanaume wawe na haki sawa kama baba anakufa.   Mimi naona watu kama wa Jaluo ni kama sisi tu kwa sababu nasikia kwa
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radio, Wajaluo wanalalamika juu ya wasichana.

Com. Lethome: Ni kabila nyingi za Africa

Dokatu Halkano: Iwekwe haki ya baba kwa wasichana na wanaume pia

Com. Lethome: Kuna kitu kimoja nitauliza, mtanisamehe lakini lazima niulize.  Hii mambo ya wasichana kutairishwa, mnasema

nini?

Dokatu Halkano: Hiyo mambo ya kutairisha, sisi hatutaki wasichana watairishwe, kwa sababu

Com. Lethome::Kwa nini mnanyamaza?

Dokatu Halkano: Kwa sababu wasichana wanapata shida sana wakati wa kuzaa.  Ni shida sana kwa wasichana.

Com. Lethome: Kwa hivyo mnataka ipigwe marufuku?

Dokatu Halkano: Marufuku, hata wakipiga marufuku kwa dini yetu hakuna.

Com. Lethome: Unajua iko sheria imepitishwa ya watoto  siku hizi,  imezuia  imesema  mtoto  kama  hajafikisha  miaka  kumi  na

sita, akifanyiwa hivo ni makosa, mtu anaweza kufungwa.  Mnajua hivyo ama

Dokatu Halkano:  Hiyo kitu, si mzuri hata kidogo,  sio kitu ya maana sana.   Kwa sheria  yetu  ya  kIslamu,  hakuna  kitu  kama

hicho.

Com.Lethome: Sawa, asante, sasa andikisha jina lako hapo twendelee. Tupate mwingine sasa, mama mwingine.

Fatuma Boru: Mimi ni Fatuma Boru

Com. Lethome: Asubuhi ulizungumza sasa ongeza yote ile haukutaka kusema asubuhi, sasa itoe yote

Fatuma  Boru:  Mimi  kwanza  kitu  cha  kwanza  I  would  like  to  talk  about  equality,  me  I  feel,  especially  in  our  community,

equality is misunderstood that is why somebody was saying equality is the one,  which is breaking homes.   Our people  still feel

that when we are talking of equality it is like we want to run the whole house alone,  the woman wants to take  the role of a man

while we understand equality means you have to share decisions, properties and all that, so I would like in the new Constitution,
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this is supposed to be put it in a condition that it should be understood by every body.  

And the other one is property ownership and the I want to divide into two; women who are not employed,  the housewife in our

community a housewife is the person who is just supposed to run, who  does  not  have  education.   And  saying  discrimination

starts at home, because your father, as  somebody has talked already,  you do not own any property  from your father.   Maybe

very  few  people  have  got  one  or  two  cows  but  then  boys  own  the  whole  property  because  there  is  that  discrimination.

According to them, you are less important because you will go away and this person whom you are marrying to is taking you as

if he has bought you, he doesnt take you as a human being, he takes you as his property.  

Lets say, you are in that boma for 20 years  with this husband,  you have been building together your family and maybe already

you have gotten alot of property  that you have joined but once that conflict happens,  you  will  go  away  with  nothing.   Which

means you did not bring anything from your father because  of the tradition although in religion there is that provision.  But still

am seeing there is a loophole in religion because they are saying in inheritance, a girl should get half and the boys get 100% and

the girl gets 50% and am wondering why the difference, because this are of the same father and mother.  

So, according to me, even in religion, there is that loophole but going back  to tradition because  the fact that our community is

Muslim, still the traditional one is still the man who gets the inheritance.  So, you are already wasted for 20 years,  you never got

anything from your family nor from your husband after 20 years,  just to go away with nothing, not even your children.  I  dont

know whether it was in this present Constitution which says children should belong to a man, we dont know how that happened

because if you see  how  this  children  come  about,  lets  say  for  a  man  it  is  like  enjoyment  although  it  is  also  enjoyment  for  a

woman but at the end she is the one who is carrying the burden and then she is the one to struggle to bring up this child.  So  at

the end of the day when you are in conflict, the child is for the man and then you go away with nothing so it is like we have no

right over this and....(interjection)

Com. Lethome: So what would you like the new Constitution to do?

Fatuma  Boru:  I  would  like  the  Constitution  to  provide  a  chance  for  women  to  have  equal  share  with  the  husband  in  the

property they have already contributed together,  it should be put in place  and  therefore  the  woman  who  is  employed  is  also

having a problem, when you have put together your salary,  100% of that salary from the woman is  running  the  family’s  affair

and maybe 25% from the man because he likes using his salary for enjoyment.  But still when you own property  together like a

vehicle, a plot, everything is in his name and then when the conflict come,  whether or  not you have been employed,  you will go

with nothing and there is no law to protect this.  We would like the new Constitution to provide a chance for this so that women

can get access to a share of the property with the husband incase of conflict.  

About inheritance, inheritance should also be put in the Constitution for the girl child to inherit the same amount of property  as
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the boy.  There is also another problem women are facing, disappearance of a man, you are  still married to him and then some

of them disappear for many years and then maybe he is earning alot but doesnt care about  the family.  Although the Islamic law

is also there,  there is also a loophole,  this  man  is  just  there  and  nobody  with  ask  him or  question  him why  he  is  making  his

familty to suffer.  Many women have already suffered and we would like (interjection)

Com. Lethome: So you would like the law to force him to maintain you?

Fatuma Boru: To force him to maintain his family

Com.Lethome: Okay

Fatuma Boru: I want to talk about the girls, young girls.  In our community, there is sexual abuse of young girls especially these

days although in our traditions as  Mzee has already mentioned, we dont  usually  practise  sex  before  marriage  but  because  of

these mixing of other  cultures,  our culture has been eroded  and so girls are  being misused sexually when they  are  very  young

and  when  they  become  pregnant,  this  person  disowns.   When  wazee  come  together  and  question  about  it,  there  is  usually

nothing which will happen to help her.  This girl will drop  out of school and then nobody will take  care  of her and then she will

be taken as an outcast because she got pregnant outside marrige so we would like the Constitution to safeguard the young girls

against somebody damaging her life through sexual abuse.  

I would also like to talk about disability; people with disability are being neglected in our community.  They are  not people  who

can be involved in decision making so I want in the new Constitution, we rehabilitate them to make them also have that share as

any other citizen.  Thank you.

Com.  Lethome:  Talking  about  force  marriage  is  it  very  rampant  here?   Because  Islamically  a  girl  is  supposed  to  give  her

consent, anatakiwa atoe ruhusa yake, akiolewa.  Do the women here have the right to say no,  I dont  want to marry this person

even if the father wants her to marry that person, can she say no?

Fatuma Boru: Very few, lets say it is a negligible number which can can not then just accept even if they dont want.

Com. Lethome:  So there is forced marriage?

Fatuma Boru: The forced marriage is still there

Com. Lethome: So are you women comfortable with that?
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Fatuma Boru: No, we are not comfortable.

Com. Lethome: What would you like in the new laws, about forced marriage, what do you say about forced marriage?

Fatuma Boru: We say marriage should be from 18 years of age and the two who are  marrying each other should be given the

same chance of deciding.

Com. Lethome: Okay.

Fatuma Boru: Deciding who to marry and when to marry.

Com.  Lethome:  Okay,  can  we  have  somebody  else,  mwingine,  wale  wanataka  kuzungumza.   Kuna  wamama  wengine

wanataka kuzungumza?  Among the first women to speak.

Dade Kambicha: Habari zenu

Com. Lethome: Mzuri sana

Speaker: Utasema jina.

Dade Kambicha: Mimi ninaitwa Dade Kambicha.  Basi sisi tuko na shida na wanaume, shida yetu sana sana wale wameolewa

tuko na shida kwa sababu unaolewa, hizo shida zinaanzia kwa nyumba yenu, inaanzia kwa wazazi wetu kabla hata hujaolewa.

Kwa  sababu  ukizaliwa,  wakati  mamako  ana  mimba,  baba  anataka  kujua  mama  amezaa  nini,  kijana  ama  msichana.   Mama

akizaa  msichana  anaambiwa  kila  siku  kuwa  hajazaa  kitu  ya  maana,  inaanzia  kutoka  nyumbani  na  kwa  sababu  wamekuzaa,

hutatupwa. Wanakulea na mama akiza kijana,  anapewa mali lakini akiza msichana hakuna kitu anapatiwa,  kitu  anapangiwa  ni

kuolewa.  

Unalewa na wakati  unakuwa mzuri, unaenda kuolewa,  na ukisikia unaolewa ni kama unaingia kwa (inaudible),  yaani ukiolewa

umeingia kwa (inaudible).   Sasa  unaambiwa  kwa  sababu  wewe  umezaliwa  na  wewe  utazaa  na  sasa  mahali  umefika,  unakaa

hapo, unazaa,  unamfanyia huyo mtu kazi,  kama ni kuchunga unachunga, kama ni biashara mnafanya pamoja.   Wakati  umekaa

hapo  na  pengine  ni  miaka  thelathini  ama  arobaini  ama  thelathini  na  tano  hivi,  sasa  kwa  vile  umeolewa  na  umezaa  ni  tofauti,

wakati  umezaa  watoto  tano  au  sita  na  una  miaka  arobaini  na  tano,  mwanaume  anakuambia  uende  nyumbani  kwa  sababu

umezeeka.  

Kufanya  kazi  umefanya,  kama  ni  biashara  mmefanya,  kama  ni  kujenga  mumejenga,  kama  ni  kulea  watoto  mmelea  na  sasa
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unangojea  tayari  huyo  mtoto  akulishe  na  sasa  umeambiwa  uondoke.   Ile  kazi  umefanya  utaiwacha  hapo  hapo,  wewe  sasa

umezeeka kwa uso hata hakuna mtu atauita mama, unaambia ondoka.   Ile foundation umejenga, ile kitu umetengeneza na wale

watoto umezaa, hata huwezi pata  hata mtoto mdogo wa kutuma.  Sasa,  ukiangalia hao  watoto  saa  zingine  huwezi  ukaangalia

kwa sababu  umezeeka.   Wale  watoto  wako  wamebaki  hapo,  ile  ng’ombe  mumetafuta  pia  imebaki  hapo,  kila  kitu  kinabaki

hapo na unaambiwa uende.   Wazazi wako hakuna kitu ulitoa kwao ukaenda nacho  huko  na  hakuna  kitu  utarudi  nacho,  sasa

utakaa wapi dunia hii?  Maisha yako umemelizia huku na  huyu  mtu  hana  heshima  hakuna,  huwezi  kupatiwa  hata  kitu  kidogo

uamviwe enda uishi na hiyo mpaka ufe, unaenda kukufa peke yako.  Sana hii ndio shida wanaume wanatupa.  

Ya  pili,  kwa  Kiborana  ukiitwa  mwanamke,  huchukuliwi  kama  mtu.   Tumeona  miaka  mingi  NGOs  zimekuja  na  wanawake

wanaitwa kwa seminar na watoe maoni, zamani mwanamke akija kukaa mahali wanaume wanakaa,  huyo mwanamke alikuwa

anadharauliwa kwa sababu huyo ni mwanamke ambaye yuko mdomo mrefu.   Tunasikiza  vile  wengine  wako  na  tunasikiza  tu

wanawake  wote  wanaitwa  malaya  na  wanaume,  huwezi  kumwita  mwanaume  malaya.   Tumewauliza  ni  kwa  nini,  kama  sisi

hatujatongozwa wala hatujaongelesha, tutaongea namna gani?  Tunawauliza na wanasema ni wanawake wanavuka mto kwenda

kutafuta wanaume.  Kwa Kiborana,  hakuna mwanamke muhimu, hawawezi kupata  umuhimu wa mwanamke na ni sisi tunazaa

wanaume na tunazaa yule mtu ambaye ana akili na kila kitu.   Hatupewi  heshima  hata  baada  ya  kuzaa  wanaume  wenye  akili.

Yangu ni hayo.

Com. Lethome:   Ningependa kukuuliza, ngoja huyu jamaa               (inaudible)  Sema kwa mfano mwanaume tu anaamua

kumfukuza mtu na kila mahali tumezunguka kwa Borana,  wanasema wako na system yao ya ki mila ya kutatua matatizo kama

haya kwa mfano ikiwa umefukuzwa na bwana yako na amekunyang’anya watoto,  hakuna mahali unaweza kwenda kwa wazee

wakae                                        (inaudible)

Dade Kambicha: Kwa Waborana huwezi kupata.  Ni mara ya pili, kama hii maneno haijakuwa mbaya saa zingine, unajua hata

ukinyanyaswa hapo kama  saa  zingine  sisi  wenyewe  wanawake  tunajiamini  hii  nyumba  kama  haina  foundation  haiwezi  kuwa.

Unaona  sasa  unafanyia  mtu  kazi,  unazaa  watoto  hapo,  unafanya  kila  kitu  na  unanyanyaswa,  sasa  ukishindwa  na  hii  maneno

ikirudi mara mbili tatu hivi, ukiona unajiweza, unakaa kando na huyu mtu, unatoka huko.   Ukitoka  huko,  unaambia  mtu  mimi

nimeleta mali fulani kiasi hii, nimezaa watoto  kiasi hiki, tafadhali nigawiwe.  Unaulizwa, wakati  ulitoka kwenu na ukaletwa kwa

nyumba siku ya harusi unaambiwa ulitoka na nguo moja, utarudi na hio nguo moja.  Ni hivyo tunaambiwa--

Com. Lethome: Hakuna vile wazee wanaweza kuingilia?

Meeting Ended at 6.00 p.m.
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