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Present :

Commissioner Ibrahim Lethome Asman        -        Chairman
Commissioner Githu Muigai

Secretariat Staff In Attendance :

Solomon Mukenion        -        Programme Officer
Vincent Wataku        -        Assistant Programme Officer
Grace Gitu        -        Verbatim Recorder
Abdulahi Jilo        -        District Co-Ordinator
Sheikh Hussein        -        Translator

Meeting started at 8:20 am with Com. Lethome in the Chair.  The prayers were led by Sheikh Hussein.

Com. Lethome :        ...[Arabic]... Tuna wakaribisha watu wote wa Garbatula.  Na nafikiri tutaanza.  Kwa sababu hii

kazi,  mnavyo  jua  tunaanza  watu  wachache,  baadaye  watakuwa  wengi,  kwa  hivyo  tunataka  kuanza  saa  hizi.
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Tumechelewa kidogo.  Wale ambayo wamejiandikisha, tafadhalini ketini chini, tuanze.

Na, tungependa Sheikh Hussein aje atufungulie kwa dua halafu tuanze moja kwa moja.  Sheikh Hussein.

Com. Lethome :        Sheikh Hussein karibu hapa.

Sheikh Hussein :        Naja, naja.

Sheikh Hussein :        ...[Arabic]...

Com. Lethome :        Karibia... karibia...

Sheikh Hussein :        ...[Arabic]...

Com. Lethome :  Sasa nafikiri tutaanza kikao chetu, na ningependa kujua tu.  Tuko na Chief hapa?  Chief  wa eneo

hii yuko hapa?  Hayuko.  Kuna Councillor yoyote?  ...[inaudible]...  Bado atafika baadaye.  Na huyu ni Councillor?  

...[inaudible]...  Councillor  karibu.   Sasa  tunataka  tu  dakika  moja  tukupatie  utukaribishe  halafu  tuendelee  na

shughuli  yetu.   Najua huwezi kuingia  nyumba  ya  mtu  bila  ku  karibishwa.   Useme  jina  yako  na  ni  Councillor  ya

wapi halafu utukaribishe tuendelee na shughuli.  Dakika mbili tu tafadhali.

Sheikh Dabaso Ali Dogo :        Mimi naitwa Sheikh Dabaso Ali Dogo.

Com. Lethome :        Solomon... Ngoja ngoja

Sheikh Dabaso Ali  Dogo  :         Kwa majina naitwa Sheikh Dabaso Ali Dogo.   Na ni Councillor  wa Markadaka

hapa  Division  ya  Garbatula.   Bwana  Commissioner  na  Wazee  wengine,  na  wenzake  ambayo  wako  hapa.

Munakaribishwa hapa Garbatula, hapa ni nyumbani, mchukuwe kama ni nyumbani hapa kabisa.  Na nyinyi wengine

nawaomba tafadhali muongee bila kuogopa.  Hapa ni siku ya pekee ambayo mnapata nafasi  ya kuongea.  Nafasi  ya

kuunda sheria  yenu.   Na  pia  kila  mahali  mimi  nasikia  kuna  ma-Commissioner  wawili  wanakuja.   Lakini  hatujui

kuna shida gani hapa, tuko na  mmoja  peke  yake.   Kwa hivyo  nafikiri  hapo  Bwana  Haji  naweza  ku...  pengine  ata

tueleza.   Kwa  hivyo  nyinyi  msiogope  kutoa  maoni,  ile  kitu  mnataka  kuongea  muongee.   Nafikiri  hapa  watu

wanaogopa sana mambo ya Serikali.   Mtu  kama  hapana  jua  lugha  kuna  mwingine  ambaye  atatafsiri.   Kwa hivyo

muwe mkiwa mnaongea wazi.  Ma-Commissioners na wenzao, mnakaribishwa.  Asanteni sana.

Com.  Lethome:         Asante  sana  Bwana  Councillor  kwa kutukaribisha.   Asante...  asante...   Sasa  ningependa

3



kuchukuwa  nafasi  hii  kwanza  kueleza  au  kuwajulisha  wale  ambayo  nimekuja  nao  hapa  kutoka  katika  Tume  ya

Marekebisho  ya  Katiba.   Kwanza  upande  wa mwisho  kabisa  niko  na  yule  Mama  yuko  pale.   Dada  yetu  anaitwa

Grace,  kazi yake ni ku-record-i  au kuansa sauti  ya wale  watatoa  maoni  kutumia  machine.   Wa  pili  yake  anaitwa

Vincent naye ana andika, kila neno ambayo ita zungumzwa hapa ata andika kwa mkono.

Kisha  baada  yake  tuna  Programme  Officer  ambaye  ndio  officer  yetu  mkubwa  kutoka  ofisi  ya  Nairobi  anaitwa

Solomon Mukenion.  Yeye ndiye anasimamia hapa naukisha maliza kutoa maoni yako, yeye atachukuwa jina yako,

anwani yako na sign yako.  Kwa sababu hii  kazi ambayo tuna fanya leo  haijapata kutokea katika history  ya Kenya.

Ni mara ya kwanza kutokea na tunataka kila kitu,  kila mtu ambaye ameizungumza  hata  baada  ya  miaka  mia  moja

ingine iweze kuonekana, ni kina nani ambayo wali shiriki katika shughuli ya marekebisho ya Katiba.

Upande wangu wa kushoto ninaye ndugu yetu ambaye  ana  wakilisha  Commission  katika  District  ya  Isiolo  yote,

naye mnamjua ni ndugu yenu hapa anaitwa Abdulahi Jilo.   Nafikiri  munamjua, mmesha muona mara nyingi.   Yeye

ndio District  Co-Ordinator  wetu.  Kila District  katika nchi ya Kenya tuko na mtu moja  ambaye  ana  tuwakilisha,

anasimamia kazi zetu.  Kwa hivyo Abdulahi ndio anasimamia kazi zetu hapa.

Na mimi naitwa Ibrahim Lethome Asman ni Commissioner.   Na swali ambalo nime ulizwa  na  Councillor.   Nita

jaribu kujibu.  Ni kweli  kila Constituency wana kwenda zaidi ya Commissioner  mmoja.   Sisi  tulikuwa  tuje  huku

watatu.  Moja hakuweza kutoka Nairobi kwa sababu ya maradhi.  Alikuwa mgonjwa hangeweza kuja.  Wa pili,  yuko

Isiolo tunatarajia anaweza kuja wakati wowote.  Kwa hivyo inshallah kabla hatuja maliza shughuli  pengine saa tatu

saa  nne  hivi  ataweza  kufika  hapa.   Lakini  akija  ama  asije  shughuli  itaendelea  ...[Arabic]...   Tutaendelea  mpaka

wakati  tutaweza  kusikiliza  watu  wote  hapa.   Hata  mpaka  baada  ya  ...[Arabic]...  mkitaka  tutaendelea  ...[Arabic]...

Bora tu kusiwe na lynch? hapa.   Kama  lynch?  ikija  usiku  itakuwa  ni  shida.   Lakini  tutasikiliza  mpaka  kila  moja

azungumze ...[Arabic]...

Sasa kabla hatujaanza tunajua kila kitu kiko na sheria  yake.  Hata mchezo wa mpira iko na sheria  yake.  Hata gari

barabarani kuna sheria inafuata.  Sasa na sisi katika hii mkutano kuna sheria fulani tutafuata.

Sheria ya kwanza, ni kuwa,  kila  moja  ako  na  maoni  yake.   Na  ikifika  wakati  wa maoni,  ikiwa  mtu  atatoa  maoni

ambayo pengine wewe hakufurahia,  ama haupendezwi.  Hiyo ni maoni yake.  Tuheshimu maoni  yake,  tusimpigie

kelele ama nini.  Wewe ukipata nafasi yako utatoa maoni yako.  Hiyo tumesikizana.  Kila moja ako na maoni yake,

tuhesimu maoni ya watu wengine.  Ikiwa moja atasema kitu ambayo wewe haukufurahia, mwachie hiyo ni  maoni

yake.  Wewe utapewa nafasi, utatoa ile ambayo ni maoni yako.  Hiyo sheria ya kwanza.

Ya pili, hatuwezi kukupatia nafasi ya kuzungumza mchana mzima.  Watu ni wengi.  Kwa hivyo kila mtu tunampatia
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dakika  kumi.   Mwisho  kabisa  dakika  kumi.   Ikiwa  hauna  maandishi.   Lakini  tunajua  kuna  watu  ambayo

wametayarisha  memorandum,  wameandika  maoni  yao.   Hao  tunawapatia  dakika  tano.   Hizo  dakika  tano  sio  ku

soma, ile  memorandum, unapitia zile  nukta muhimu muhimu halafu dakika tano zikiisha  nikikuambia,  time  yako

imeisha tafadhali uniheshimu, halafu unipatie maoni yako.  Hiyo ni sheria ya... ngapi hiyo... ya pili.

Ya  tatu,  ni,  kuna  watu  wengine  ambayo  wako  na  memorandum  na  pengine  hawataki  kuzungumza,  anataka  tu

kupeana  karatasi,  halafu  aende  shughuli  zake.   Utakuja  umuone  Solomon  hapa.   Umupatie  memorandum  yako,

ukitaka kuendelea kusikiliza vizuri.  Usipotaka unaweza kwenda, kupumzika ama kufanya kazi zako zingine.

Halafu kuna kitu ambacho Councillor  ametaja na mimi  nitataja  hapa.   Najua  kwa sababu  ya  historia  ya  nchi  hii.

Hasa  sehemu  hii  ya  North  Eastern.   Au  Northern  Kenya,  ikifika  mambo  ya  kuzungumza  habari  ya  sheria,  au

mambo inahusikana na Serikali,  kila moja anaogopa.  Sijui  nitasema kitu fulani  ambacho inahusikana  na  Serikali

baada hapo nitafuatua na Polisi, mali yangu itasumbuliwa.  Sasa mimi na rudia vile Councillor  amesema.  Serikali

yenyewe imetoa nafasi  hii,  kwa wananchi.  Serikali  yenyewe imepitisha sheria  ika sema Commission  iende  kwa

watu  ichukue  maoni,  wa watu.   Na  hiyo,  hiyo  sheria  imesema  watu  watoe  maoni  bila  kuogopa  chochote,  ama

yoyote.  Bora usivunje sheria.  Siku ku ambia uanze piga watu na mawe, ama nini.  Usivunje sheria.

Lakini ikifika  kutoa  maoni  sema  vile  unataka.   Unaskia...  usiogope.   Na  Waborana  mimi  na  jua  si  watu  waoga.

Lakini nina wahakikishia  tu.   Sheria  imekuhifadhi  utoe  maoni  yako  vile  unavyotaka.   Hata  sheria  imesema  mtu

yoyote  ambaye atazuiliwa kutoa maoni yake ni hatia.   Ni hatia kuzuwia mtu ku  toa  maoni  yake.   Leo  iko  mfano

mtu kama Chief  ama mtu mwengine aje aseme usiseme  hivyo.   Tunaweza  kumchukulia  huyo  Chief  hatuwa.   Au

mimi  niambie  huyo  Mzee  usiseme.   Ukifika  hapa,  sema  vile  unataka.   Na  hiyo  maoni  yako  itachukuliwa  na

itasaidia  katika  kutengeneza  sheria  mpya.   Ujue  tumengojea  hii  siku,  miaka  thelathini-na-tisa.   Tumengojea  hii

siku ya leo.  Tangu tupate uhuru miaka thelathini-na-tisa.   Na ile  sheria  ya kwanza maoni ya watu haikuchukuliwa.

Maoni  ya  watu  wa  Garbatula  ilichukuliwa?   Nafikiri  haikuchukuliwa.   Kenya  mzima  hakuna  mtu  maoni  yake

ilichukuliwa.

Sasa hii  nafasi  Serikali  imekupatia utoe maoni yako, utoe bila uwoga, bora tuheshimiane,  tusi  haribu sheria,  tusi

haribu amani, hata ukiona kama kuna walinda amani hapa, hao kazi yao ni security  tu.  Hawana kazi ingine.   Wata

kaa huko, wawe wanaangalia tu mambo ya security.   Hawa ingilii  mtu, au kuwashika waKizungumza  na  mtu,  wao

wanafanya kazi yao, sisi tuzungumze tu.  Tuseme vile ambavyo tunataka.  Hivyo tumefahamiana?

Nafikiri  tutaanza.  Na mpaka sasa mimi naona sura ya hii  mkutano yetu si  mzuri.   Kwa sababu  sioni  kina  Mama.

Na kina Mama wako na maoni yao muhimu sana pia.  Kwa hivyo tungependa wale wanahusika, kama kuna watu wa

Committee  ile  ya Three C’s, tunataka kina Mama pia waweze kufika hapa.  Waweze kutoa  maoni  yao.   Tunataka
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people with disabilities, walemavu, waweze kufika hapa watoe maoni yao, vijana, Wazee,  watu wote waweze kuja

kutoa maoni yao hapa.  Kwa hivyo Three C’s ningependa kama muko hapa, watu wa Three C’s mfanye bidii  tuweze

kupata watu kama hawa.

Sasa bila kupoteza wakati, tutaanza moja kwa moja.  ...[inaudible]...

Translator :        [Assaallamaalleykum] aam issaaniyyu  ya daaggetaanii, akh haajjigii khuuniini  aam issan

niitiim.   Wonnii  jiirrani  kaaraan  yaadhaan  baassan,  khaa  maaoonnin  baassanii,  khaa  qaaraa  naamaatii

yoo  attin  feet,  yoo  qaaraa  waan  qoorsummaa  qaabban  atti  inqaamnee  aarm  eejjiitee  dhuubbat,  aafaan

khaa  siiggaalaan  hoojja  attin  aaffaan  booraanaa  caalaa  beetee  sii  dheebbissan,  yoo  siiggaalan  suunnii,

haaqqii suunnin dhuubbat qaabdh.  Yoo aattiin kiiswaahiili beet dhaansaa khaa naamii cuuftinuu  daaggaa,

suun  khaa  naam aarm eejjee  dhuubbatuu.   Muudaa  issaanii  kheenaaniilee  yaa  daaggetaan.   Taan  diibbin

naam waan qoorssummaa haarkaa qaabb,  yoo  aattin  waan qoorssumaa  haarkaa  qaabduulee,  jeecaa  waan

suunii  cuufaa  siillaaftuu  hoobbassuu  indhaandheetuu  tooktokon  aakh  attin  qoorraat  khaanii,  haagg

gaabbaabbaa  irraa  hiimtee  dhuubbaa  kheenit,  yoo  woonii  qoorssumaalee  inkuurfaainnilee  aarmaa  aaccii

injiirrelee,  dhuubbaalet  haataa  naalee  irra  baatelee  kheenuu  indhaandhet  eeggii  woonii  kuun

dhaabarteelee  fuullaa  suunii  inggeet,  aammoo jeecaa  aarmaa  baaftee  waan  qoorsummaa  khaa  akhaanaa

qaabbaa  dhuubba  gaadh  kheenaadaalee  njeet  suule  yaa  isaan  irraa  hoobbass.   Ittii  ggaabbabadaa,  khaa

woom  tookolee  insoodhaanee  yaadh  kheesaan  akhaasiin  baassaa.   Biyyitii  tuuninii  naamii  tookooleen

aarmaa  inkhaauu  haagg  waan  naamii  miishoo  heegger  waan  cuuf  irra  daaggahaanit,  akhaanaa  dhuubb,

aammaalee waan issaan dhuubbacuu jiirtaanillee cuufaayyuu, cuuffaa qaabbuu jiirran, dhuubbi  taan  diibii

diiqeefaadaa naam irraa yaakitii, jeecaa tok taa kuufaa aarmaatii kuufaaniilee  cuufaa  kuunoo  aarmm khee

jiirt inqqaabbanii, taanaafuyyu woonii issan dhuubbatan khaa akhaassin issanii qaajeeltuut

Com. Lethome :         Sasa nafikiri  tumefahamiana kuhusu mambo ya sheria  na kama nilivyowahidi.   Haya kabla

hatujaanza Commissioner  mwenzangu amewasili  na bila kupoteza wakati, nafikiri  mnaweza  kutulia  wale  ambayo

muko hapa sasa, tuweze kuanza kusikiza mtu wa kwanza, kuweza kutoa maoni yake.  Na kulingana na list  nilionayo

hapa, mtu wa kwanza ni Wako Hache... Wako Hache... Mzee Wako Hache yuko hapa...  ...[inaudible]...  Haya karibu

hapa  uweze  kuanza  kutoa  maoni  yako.   Na  unaweza  kuzungumza  kwa  lugha  yoyote  ambayo  unataka.   Kama

utazungumza  Kiborana  kuna  mtu  atakutafsiria.   Sheikh  Hussein  karibu  hapa  uanze  kazi  ya  kutafsiri.   Tufanyeni

haraka inaonekana watu watakuwa wengi sana.  Tafadhalini.

Mzee Wako Hache :        Aann nii maaoonin tiyyaa gaabbabdhuu

Com. Lethome :        Hiyo kitu haizungumzi nani... Wakanya...
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Mzee Wako Hache :        Maaooniin tiiyyaa taa ann irra dhuubbaduu,  nuu  laaf  taanaa  goociitii  khee  jiirtuu

goos booraan jeedaan, taa issin aammalee islaanaa

Translator :        Mzee anasema.

Com. Lethome :        Hussein tumieni mic... tumieni mic... kwa sababu without the mike we cannot record  there.

 Afadhali.

Translator :        Mzee anaitwa Mzee Wako Hache.

Com. Lethome :        Bado Hussein haisikiki... Can you use this one...

Translator  :         Mzee  anasema  jina  lake  inaitwa  Wako  Hache,  na  anasema  wakaaji  hapa  ni  Waborana,  na  ni

Waislamu.

Mzee Wako Hache :        Booraan suun  dhuub khaa issilaanaa nuu keenyaa kheessa waan haaqii took  khaa

qaamn inqaamn

Translator :        Sisi tukiwa Waborana, na tukiwa Waislamu anasema hatuna haki, haki yetu imedhulumiwa.

Mzee Wako Hache :        Gaarr Isislaanatiif khaa booraanaalee

Translator :        Upande wa dini yetu tuna upungufu wa haki yetu,  na pia kama sisi  Waborana wakaaji ya sehemu

hii, pia haki yetu hatuna.

Mzee Wako Hache :        Gaan soodhoomii saaggalii khaa siirkaalii keenyaa uuhuuruu aarggatee, haaqqiin

took  khaa  nuu  kheessaa  qaamn  injiirt,  woonii  shaariyyaa  tok  khaa  aadhaa  khaa  nuu  kheessaa  qaamn

injiirrt

Translator :        Anasema tangu sasa miaka karibu thelathini-na-tisa ...[inaudible]...  nchi hii  imepata uhuru, lakini

anasema haki yetu Bwana hakuna chochote.

Mzee Wako Hache  :         Haaqqii  suun  issii  suun  khaa  aammaa  taanaa  kaatibbaa  taana  dhaaraan  khaa

haaqqii feen ittii nuu dhaaran, kaaraa issilaanatiff khaa booraanalee
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Translator :         Mzee anasema yeye anapendekeza kwamba katika hii  Katiba mpya lazima haki yetu ya dini ya

Kiislamu iangaliwe ya kutosha,  na haki yote  sisi  tukiwa Waborana na wakaaji wa sehemu hii  wenye mifugo,  haki

yetu ichungwe katika hii Katiba.

Mzee  Wako  Hache  :         Nuu  woonni  nuu  qaamn,  laaff  inqqotaanuu  hoorrii  haarkaa  qaamnaa,  Gaal

qaamna, Loon qaamna, Ree qaamnaa

Translator  :         Sisi  tukiwa watu wakaaji wa hapa, si  watu wenye kulima mashamba, bali  sisi  ni  watu  wanaishi

kwa mifugo, tuna ng’ombe na ng'amia na mbuzi.

Mzee Wako Hache :        Hoorrin suun tookooleen haaqqii inqqaabb, gaarr dheem inqqaabb

Translator :        Mbuzi hakuna haki, ng'ombe yetu haina haki, ng’amia yetu haina haki.

Mzee Wako Hache  :         Yoo nuu  guuraan  daaggenelee  keenyaa  kheessaa,  miissingaaleen  kaaraa  qaabb,

maajaaniin kaaraa qaabbdh, aalletiin kaaraa qaabdh hoorrin kheen fuulaa yaa inqqaabb

Translator  :         Anasema sisi  tukiona leo  kwa wale ambayo ni wakulima, haki yao inalindwa, kahawa ina haki,

majani ya chai ina haki, mahindi ina haki, Serikali  inasaidia upungufu ikitokea upande wa mashamba.  Lakini sisi

mifugo yetu ikipata upungufu ya aina yoyote, hatuna msaada yoyote.

Mzee  Wako  Hache  :         Issi  haaqqii  suun  dhuubb  guuyyaa  khaan  kaattibbaa  nuu  dhaaraanii  hoorrin

kheen  suuleen  haaqqii  aarggaatee  kaaraa  aammaa  miissingaan  dheem,  khaa  maajaaniin  dheemt  hoorrin

kheenaaleen dheemuu

Translator  :         Mzee  anasema  tunataka  katika  hii  Katiba  iongezwe  ya  kwamba,  mifugo  yetu,  vile  ambaye

mashamba, mimea ya mashamba inapata haki, katika Katiba na kutambulika, mifugo yetu pia itambulike.

Mzee Wako Hache :        Taa diibbiilenii naamii kheen hoojjaa duuee, haaggum saaree dhootee

Translator :        Ya pili anasema security, anazungumzia security ya maisha yetu.  Serikali  lazima ilinde security

ya maisha ya wananchi wake.  Sehemu hii sisi tukifa, ni kama mtu... ni kama mbwa ana kufa, hata si mwanadamu.

Mzee Wako Hache :        Suulee khaa sheeriyya khee nuu khaanii akh biinadhaamuu nuu toolcaan
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Translator  :         Lazima  sheria  mpya,  ihakikishe  ya  kwamba  watu  ya  sehemu  hii,  mali  yao  na  maisha  yao,

inalindwa vile ambavyo Wakenya wengine wanalindwa.

Mzee Wako Hache  :         Taa laameessitoo  nuu  issilaanaa,  yoo  nuu  dhoonee  woonii  nuu  toolcaanii  fuulaa

khuufaar ittii dhaarbbatanii nuu dhaarbbataan, issi dhuubb akhaas intoolciin khaa dhuubb nuu  issilaanaa,

yoo naamii kheen dhuuelee indaaggetaayyu kaaraa issilaanii wool aawaaluu, kaaraa suun nuu toolcaanuu

Translator :        Anasema Mzee sisi ni Waislamu, na saa ingine mtu Muislamu ana kufaa anawekwa tu, anatupwa

pale  kwa  mortuary  ama  pahali  fulani,  hapana.   Tunataka  maiti  ya  Kiislamu,  hata  mtu  akifaa,  apewe  heshima

kulingana na vile dini ya Kiislamu inataka.  Katiba ichunge.

Mzee Wako Hache  :         Taa  laammessitoo  diibbileenii,  waan  nuu  aaggaarre,  nuu  issilaanaa,  issilaanii

kiittabb qaabba, kiittaabb suuniin koot  khaadhaadiin jeedee, kittaabb suun naamii  saalaadhiyyu  inqaabbn

haarkaan  inqaabbanee,  haarkaan  fuudee  kot  khaakhaadii  siin  jeed.   Suuleen  waan  gaarr  sherriyyaa

issilaanati haamtutii,khaa nuura khuutanii kaatibba dhaaraanuu

Translator :        Anasema leo katika Koti ya Kenya mtu akipelekwa Kotini kitabu ya Korani inachukuliwa na mtu

asiye kuwa Muislamu, ama mtu mwili yake, hata haina tahara, haina usafi  saa ingine,  anachukua kitabu cha Korani

na  kumpatia  mtu  na  ku  muambia,  apa  na  hiki  kitabu.   Hiki  kitabu  ni  kitabu  ya  mwenyezi  Mungu,  mtukufu,  na

hairuhusiwi  mtu  yoyote  bila  na  uthuku,  kuigusa  namna  hii.   Itakuwa  je  sasa  watu  wanapeana  kitabu  namna  hii.

Katiba  yetu  ilinde  kitabu  yetu  tukufu  ya  Koran,  isiwe  inapeanwa  na  mtu  yoyote  namna  hii  katika  Kotini  vile

inavyotakikana.

Mzee Wako Hache :        Keenyaa  kheesaati,  nuu  aarm kheessat  naam issilaana  woo haaduu  jiirr,  issilaan

suun khaa wol haaduu hoojjaa [inaudible] siirkaalumma woolt nuu naaqq

Translator :        Mzee anasema leo sisi hapa tunaona watu wanapigana makabila, Waislamu pamoja.   Labda hii  ni

uchochezi, hata inatokana kutoka kwa Serikali nasema ni maoni yangu hiyo.

Mzee  Wako  Hache  :         Yoo  hoorrin  baadheef,  yoo  naamii  dhuuhelle,  woonni  suun  tookoolen  waan

sherriyya khee jiirraa tii niitii, naamii keenyaa khaa nuu llaal injiirr

Translator  :         Anasema  hii  yote  kituimeleta,  leo  watu  wakikosana  Serikali  haingii  katikati  kuamua.   Mali

ikiibiwa,  kufuata  hiyo  mali,  ina  kuwa  ni  ngumu.   Maisha  ya  mtu  inapotea  hapa,  kufuata  hiyo  maisha  ina  kuwa
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ngumu.  Hii ndio inafanya watu, kila moja kuchukuwa bunduki, na kuanza kupigana wao kwa wao.

Mzee Wako Hache  :         Anniin  dhuubb  yoo  maaonii  tiyyaa  ann  llaale,  issi  woorri  issilaan  jeedaaniyyu

keenyaa kheesaa waan haaqqi tookooyyu inqqaamnee

Translator :        Anasema mimi kwa ma...  ma...  maoni yangu nikiangalia namna hiyo sisi  Waislamu ni kama leo

tumewekwa kabisa, hatuna haki.

Mzee  Wako  Hache  :         Dhuubb  khaa  haaqqii  suunii  toolcaanii  guuyya  khan  kaatibba  khaanaa  nuu

dhaaraani issilaanalee akh sheerriyyan  keenyaa  qaabdhuu  waan naamii  qaabbu  biinaadhaamun  qaabbdh

cuuf toolcaaniif

Translator :        Sisi kama Waislamu, lazima Katiba yetu, sheria ya Kenya vile inalinda wananchi wake, sisi  naye

tupewe haki kamili, ulinzi kamili, na mambo yetu yote ya dini iangaliwe.

Mzee Wako Hache :        Nuu woorri suun khaa booraan jeedaan aammale laaf inqqamn

Translator :        Sisi anasema tukiwa Waborana wakaaji wa sehemu hii, hatuna ardhi.

Mzee Wako Hache :        Aardhii teen cuufaa yaa fuudaatan

Translator :        Ardhi yetu, yote imechukuliwa.

Mzee Wako Hache :        Taa miishoo tii dhuusee nuuraa fuudaatan

Translator :        Ya mwisho ni Duse hapa pahali, Duse, Mining imechukuliwa.

Mzee  Wako  Hache  :         Fuulaa  amman  taan  kiinaa  jeedaan  gaam  suunni,  laaftii  ammantaanaa  Meru

National  Park  jeedaanii,  laaf  booranaa  khaa  dhuuri  hoorrin  ittii  daaqqaat,  laaf  suun  ammaa  nuuraa

fuudaanii booraanii inqqaabbu aammaa Meru National  Park  jeedaan,  suulee  kaatibba  dhaaranii  laaf  teen

suulee nuu dheebbissanii naamii cuuftinuu haaqqi uffii laaf uffii aarggaat

Translator :        Anasema leo  tukiangalia sehemu za Kinna, yeye anatoka sehemu ya Kinna Kinna.  Kuna Meru

National Park, hiyo ilikuwa sehemu yetu, Anasema ya Isiolo  District  ya Waborana, mali  yetu ilikuwa inachungwa

huko.   Tumenyanganya,  imekuwa  National  Park,  tunataka  iwekwe  katika  Katiba  ya  kwamba  ata  hiyo  ardhi  yetu
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ambayo imenyakuliwa irudishwe.  Ni haki yetu.

Mzee  Wako  Hache  :         Keenyaa  kheesaaleet  waan  ann  daaggaaee  shaawahillilee  imbeekhuu,

keengeerezaale  imbbeekhuu,  keenyaan  cuuftiinuu  miin  uuffi  qaabdh  jeedani  laakinii  nuu  booranii  miin

inqaamn miinii kheen khaa naam cuufatii siirkaalaat [inaudible] toolcee

Translator :        Anasema leo, sisi  tunasikia,  Anasema mimi sijui  Kiswahili  wala Kizungu, lakini  anasema mimi

najua ya kwamba kila moja ana nyumba yake.  Lakini leo katika Kenya.  Lakini leo katika sehemu yetu hii,  hakuna,

sisi hatuna ni... ni kama mtu hana nyumba yake, hana makao yake.  Kila moja anaingia free vile anataka.

Mzee  Wako  Hache  :         Laaf  teen  suunii  fiin  dhuurii  kooloonii,  koolooni  naamii  cuuftii  fuula  uuffi

qaabbaa,  khaa  aammaa  taan  kaatibba  dhaarani  naamii  cuuftinuu  haaqqi---  laaf  teen  fuulaa  issaa

dheebbisanii, akhaasiit dhuubb siirkaalileen nuu tissuu

Translator :        Anasema Katiba mpya lazima iangalie haki ya mipaka yetu,  watu wasiingie tu vile wanataka, bila

kushauriana na wananchi.  Tuwe na heshima katika mipaka yetu,  iheshimiwe ya sehemu yetu.   Tuwe na uwezo juu

ya mipaka yetu.

Mzee Wako Hache :        Haaggan qaabb

Translator :        Yake anasema, anamalizia hapa.

Com. Lethome :        Asante sana Mzee. ...[inaudible]...  jiandikishe Mzee,  jiandikishe hapa.  Haya, sasa tutamuita

mtu wa pili, na tunaomba pendekeza, pendekeza.  Hebu waambie kwa Kiborana kupendekeza ni nini.

Translator :        Waan issaan taatanii hoojjaa naamii aarm gaadh  duufuu  waaktileen  gaabbaabdhuu,  attin

waan  siilla  feet,  taa  qaarr  dhaabbart  yaa  dhaabbartee  waan  aattin  feet  aan  aamm  akhaas  feed  tok,  lam

sadhi jeedi akhaan himaad

Com. Lethome :        Kwa sababu akianzia kuzungumzia habari ya matatizo ...[inaudible]...

Translator  :         Yoo  aatt  waan  dhuurri  khaan  hiimmat  diibb  akhaanaa  qaamn  jeedaan  waaktilen

indheemti, beedhel sunni  amm suun  siiruum aannaan  jiiggatanitii  amm diibb  ammaa taan  akhaamiin  diibb

khaan uuffiraa buuqqimnaa maaonii tantee kheen
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Com. Lethome :        Galgalo, Gul... Galgalo Uso.

Translator :        Mzee Galgalo Uso.

Com. Lethome :        Haya.

Translator :        Songa Mbele.

Translator :        Kiswaahili ittii gaadh diiftaanii baabaa

Mzee Galgalo Uso :Iiyyoo iiyyo

Mzee Galgalo Uso :        Naat aaffaan sii dheebbissaa

Com. Lethome :        Assaallamaaleykum

Mzee Galgalo Uso :        Habari yenu wananchi

Com. Lethome :        Mzuri sana Mzee

Mzee Galgalo Uso :        Aan dhuubbin  tiyyaa  waan jaarsii  reefuu  dhuubbatee  , waan naami  tok  dhuubbat

waan irr dheebbiyye guudhoo dhuubbat inqqaabb

Com. Lethome :        Muambiye aanze na jina yake.

Translator :        Maaqaan kiyyaa  Galgalo Uso, jaarssaa gaarbbat

Mzee Galgalo Uso :        Dhuubbii  qaarraa,  siirkaal  kheen  gaaff  koollon  kaan  khaa  aaffirikaan  irraa  fuut,

waan guudhoo nuu toolcee inniileen

Translator :        Anasema jina lake inaitwa Mzee Galgalo Uso, ni Mzee wa Garba, mkaaji wa hapa.

Mzee Galgalo  Uso  :         Waan inni  toolcee,  DO nuu toolce  DC nuu toolcee,  Bungee  nuu  toolcee,  ijjoollee

university nuu soomssissee, seekenderi nuu soomssissee, waan nuu imbbeen cuuf nuu baarssis
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Translator  :         Anasema Serikali  zamani wakati, ilichukuliwa kutoka kwa ukoloni  kweli  Serikali  imetufanyia

mambo mingi.

Mzee Galgalo Uso :        Waan akhaasii gaaf kooloonii suunii inqaamnuu jeed

Translator  :         Anasema kweli  tume pata mashule,  ma-Do wame  andikwa,  ma-Dc  wame  andikwa,  na  mambo

kadhalika ya maendeleo.

Mzee Galgalo Uso : Waan aakhaassii gaaff koolooni inqaamn jeed

Translator :        Wakati wa ukoloni hatukuwa na hayo.

Mzee Galgalo  Uso  :         Laakiini  laaf  qaannaa,  laaftii  teen  tuun  aadhaa  qaabdhii  nammaa  khee  jiiraa,

hoorrii  khee  jiirraa,  kaaraa  khee  jiiraa,  eellaa  khee  jiirraa  waan  suun  siirkaalii  keenyaa  aamrii  issii

nuuraa laaffiis jeed

Translator :        Anasema sisi tuna nchi, nchi yetu ina nyasi, ina mali, ina... ina maji,  na mambo yote  ambayo iko

katika nchi, natural resources yetu.  Leo hiyo nguvu imechukuliwa na Serikali,  sisi  wananchi hatuna nguvu yoyote

juu ya ardhi yetu.

Mzee Galgalo  Uso  :         Eelli  aabbaa  qaabba,  kaartii  aabbaa  qaabbdhii,  maarri  aabbaa  qaabbaa  waan

aabbaa  qaabb  suun  naamii  jiirrani  teenaa  hirrumaan  duufee  seenee,  waan  suun  yoo  innii  tiikaat  nuu

siirkaalat hiimaana jeed

Translator :        Anasema leo kisima kina mwenyewe, yaani kama kisima ingekuwa na wenyewe, nyasi ingekuwa

na wenyewe, ardhi ingekuwa na wenyewe, lakini  uta kuta saa zingine  hata  majirani  yetu  wanakuja  wanaingia  kwa

nguvu tu bila mtu yoyote sisi hatuna pahali pakushtakia.

Translator :  Maaonii tentee kheen jeedaan, aamm attin akhaam feet

Com. Lethome :        Pendekeza Mzee.

Mzee  Galgalo  Uso  :         Aamm  waan  aniin  feeduu,  khaa  aamuuri  teen,  taa  adhaa  teenaa  nuu  aadhaa

qaamnaa siirkaalii kaatibba khee khaaee aadhaa teen nuu jaabbessu
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Translator  :         Anasema  sisi  tukiwa  Waborana  tuko  na  vile  sheria  yetu  ndogo  ndogo  ambazo  tumeweka  ya

nyasi, ya kisima, ya nini, ambayo Wazee wanakaa, wanapitisha mambo fulani.  Hii iwekwe Katika Katiba.

Mzee Galgalo  Uso  :         Aammalee  aadhaa  teen  tookoot  khaa  aammalee  baallesaan  jiirr  jeed,  aadhaan

teenaa  hoojjaa  naamii  laamaan  wool  lloolee,  khaa  tookoo  caacaabssan,  khaa  took  maataa  doosan,  taanii

khaa  maataa  doosan  qooqaalaa  itti  qaallanii,  yoo  gaatti,  gaatti  ittii  dhuubbaatanifi  khaa  caacaabbe

qaassee daahaaniffi jeedaanii, ammmaa llaacuu woolinguuranii kootiinii geessaan jeed

Translator :        ...[inaudible] ...

Mzee  Galgalo  Uso  :         Hoojjaa  kootinii  geessani  feennii  irraa  khaanii  khaa  kuulee  kuumkii  saadhii

kuuleen  kuumkii  saadhii,  kuumkii  taan  siirkaalii  fuudaatee  woorrat  indeebbissani  worri  khaan  maadhuum

uufiitin reeffi wooraa gaal jeed

Translator :        Anasema zamani hata Waborana, wakati watu wanapigana wawili,  Wazee wanakaa, wanaangalia

hiyo case, wanaamuwa kila mmoja, kiwazee.  Leo watu wanachukuliwa wanasukumwa Kotini  tu.  Tunataka Wazee

waweze kupewa nguvu ya kuhukumu kesi ambayo inatoka baina yetu.

Mzee  Galgalo  Uso  :         Aammalee  aadhaa  teen,  intaal  dhuubra  naamii  duufee  akhaan  haarkaan

qaabbateyyu  dhuubbaarti  -------  dhuubbartii  naamii  akhaan  haarkaan  qaabbate,  naam  diirr  miidiisoms

jeedaani gaatii qaabbdh jeed

Translator :        Anasema hata wasichana wetu, kumdara msichana katika Kiborana,  namna hii,  hata na mkono ni

hatari sana.  Hii yote leo hatuna hiyo haki, ya kutetea, hata haki ya wasichana wetu.

Mzee Galgalo Uso :        Dhuubbi  suun  aamuurri  issi  khaa  nuut  kheenaanii,  nuu  aadhaa  teenaan  haatuaa

itti fuudaanee naam duubbr uulfees [inaudible] irr kheenee aakh kaaraa kheenaa akhaasiin toolciinuu jeed

Translator  :         Anasema  mtu  yoyote  ambaye...  mtu  yoyote  ambaye  ana...  ana....  ana...  haribu  msichana  ama

anamdhulumu  msichana  yoyote,  sisi  Wazee  tupewe  uwezo  na  Katiba  ya  kwamba  tuchukuwe  sheria  kiwazee  na

tuweze kumpatia huyo mtu adabu kulingana na ile hukumu ambaye Wazee watapitisha.

Mzee  Galgalo  Uso  :         Waan  diibiit  ammaale  jiirraa,  woonii  jiirran,  ijjoolee  suun  hoojjaa  uulffaatee

uufuumaa yaatuunitii,  hoojjaa  taan  woomaa intoolciin,  taadiibbillen  akhaanuum mufaanoo  taalee  gaartte,

ammaalee cuuf duukuubb woolin  dooftee  cuutii  raawacuu jiirt  jeedii  issiif  illmaanillen  woollin,  huujji  suun
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akh  siirkaali  haatua  itti  fuudaatee,  kaatibba  suuni  khaa  laaf  kheesaa  baaleessani  jeed  naamiinuu

raawacuu jiiraa

Translator  :         Anasema  tuki...  tusipochukuwa  hatuwa  vizuri  upande  wa  wasichana  na  namna  hii,  wengi

wataumia na ugonjwa, kwa hivyo Serikali ipatie nguvu Wazee waweze kufanya hiyo...

Mzee Galgalo  Uso  :         Aamaalee  llaafti  biiyyaa,  laafti  keenya,  fuulaa  cuufaa  goossaan  yaamaani,  aarm

yoo  daaqaan  Meru  Disrtric  jeedani,  gaam  yoo  jeedaan  Mitikut  District  jeedaani,  haayee  aacc  yoo  daan

Samburu District jeedaani nuu aamoo Borana District njeedaani Isiolo District jeedaani, khaa akhaa  biiyya

suun Borana District nuun jeedaani

Translator  :         Mzee  Anasema  ya  kwamba,  sehemu  zingine  utakuta  Meru  District  inaitwa  Meru  District,

Samburu District  inaitwa Samburu District,  Turkana District  inaitwa Turkana District.   Mbona  sisi  District  yetu

inaitwa Isiolo District.  Tunataka, napendekeza katika Katiba jina Isiolo iondolewe iitwe Borana District.

Mzee Galgalo Uso :        Dhuubbi tiyy haagganumaa kheesaa baa jeed

Translator :        Mzee anasema anamalizia hapa... Haya haya.

Com. Lethome  :         Asante  kwa maoni  yako.   Kajiandikishe,  jiandikishe  hapa  hapo  hapo.   Jiandikishe  hapa.

Dabaso Guyo.  Dabaso Guyo.

...[inaudible]...

Mzee Dabaso Guyo :        Maaqaan kiyya Dabaso Guyo, worr Kiinat

Translator :        Mzee Anasema jina lake anaitwa Dabaso Guyo na ni mkaaji wa Kinna.

Mzee Dabaso Guyo :        Aalleen waan beekh khaa hiimaad qaabba mooni tiyyaa baassaa naarra  caaqaassa

Translator :        Anasema anapendekeza maoni yake. Sikizeni kwa uzuri.

Mzee Dabaso Guyo :        Kenyaan  uhuuruu  aarggatee  jeenan,  beenii  laafaa  keenyaa  ni  keenyaa  jeed  cuuf

baallin aarggaat jeed
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Translator :        Kenya ilipopata uhuru watu wa Kenya walipata... kila moja walipata kiwango ya ile uhuru yake.

Mzee  Dabaso  Guyo  :         Wooldaaggaani  naafaas  akh  fuudaaatan,  naafaas  dhuurri  eengeerezaa  irraa

inqaamn, khaa koolooni irraa inqaamn aarggaataan jeedan jeed

Translator :        Watu wakapata ile mambo zamani nafasi walikuwa hawajapata wakati wa ukoloni wakapata.

Mzee Dabaso Guyo :        Nuu guuyyaa suun diippun nuu duuft jeed

Translator  :         Sisi  wakati  wa Kenya  wengine  walipata  nafasi  ya  uhuru  na  maendeleo,  sisi  siku  hiyo  ndio

tulianziwa na shida.

Mzee Dabaso Guyo :        Nuu gaaf feereenjii naafaas guudhaa qaamn jeed

Translator :        Wakati hata ukoloni, hata ili... Anasema kwa maoni yake ilikuwa ni afadhali.

Mzee  Dabaso  Guyo  :         Gaafaas  soommaa   inqqaamnuu  woonii  nuu  irraa  qaamn  soommaa  caalaa

deebbuu qaamn jeed

Translator :        Siku hiyo wakoloni walikuwa shida yetu, walikuwa hatuna masomo.

Mzee Dabaso Guyo :        Aamm fiinaa aarthii teenaa [inaudible] zaayyidh  qaamn jeed

Translator:        Lakini upande ya ardhi, ardhi yetu tulikuwa tuna uwezo wa kuichunga ardhi yetu.

Mzee Dabaso Guyo :        Laaftii teen aarrdaa naafaas inqaabdh jeed

Translator :        Leo Anasema hatuna amri ya kuchunga ...[inaudible]...

Mzee Dabaso Guyo :        Laatii teen shaambaa inqaabdh jeed

Translator :        Ardhi yetu haina shamba.

Mzee Dabaso Guyo :        Laaftii teenii Reef Gaal kuutooshaa qaabdh jeed
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Translator :        Sisi ni watu wa mifugo ambayo tuna ng’ombe na mbuzi na ng’amia.

Mzee Dabaso Guyo :        Waan suun nuu tookoolee aamm  inqaamn jeed

Translator :        Sasa hiyo ng’ombe hata na mbuzi iko taabani hali yake.

Mzee Dabaso Guyo :        Woonii waan suun nuu dowwee siirkaalaa nuu dowwee jeed

Translator  :         Leo  hii  mambo  yetu,  mifugo  yetu  kukosa  bei,  kukosa  nini,  hii  yote  ni  vile  Serikali  ambayo

haingalii haki yetu.  [Translator :        Maan feet aamm maaoonii taantee]

Mzee  Dabaso  Guyo  :         Woonii  aann  feed,  laaf  teen  taa  nuu  gaar  cuufaan  guudhuunfaan,  Meeron  nuu

guudhuumfitee, Saafaartii nuu guudhuumfitee aardhaa khee teenauu yaa daabnee jeedin  [Translator :         maanfeet

akhaam toolcaan], akhii toolcaanii laaf muubbaaka  dhuurri nuuraa dheebissanii, meeroo nuuraa hiisaanii, laaf  aamm

biinnens jeedan taan taa binnensatini teenaa nuuraa dheebiisani, laaf teen khaa amm nuu kheenaan feen

Translator  :         Yeye anapendekeza katika maoni yake ya  kwamba¸  Katiba  yetu  ichunge  mipaka  yetu.  Mipaka

ambaye imenyakuliwa upande hii  ya Meru,  mipaka yetu,  imenyakuliwa hii  ingine ya...  ya North Eastern  hii  yote.

Tupewe mipaka yetu ya haki ya zamani, vile ilikuweko.  Na Katiba ichunge mipaka yetu.

Mzee Dabaso Guyo  :        Laaf  cuuf  nuut  beekhaa,  nuutt  seerr  issii  kheesaa  khaa  kaaraa  nuu  qooraanii

gaargaari nuu baassanuu jeed wooliin dhoonaa

Translator  :         Na  anasema  hii,  lazima  isipochungwa  hii,  na  Katiba  watu  wataumizana.   Kwa hivyo  Serikali

ifanye bidii.  Hata National Park pahali mifugo...  wanyama yote,  Anasema hii  yote  ni ardhi yetu ambaye ng’ombe

yetu ingekula nyasi, imechukuliwa yote imepeanwa kwa park.

Mzee Dabaso Guyo :         Worr  dhuuri  ...[inaudible] ...  maalkaa  biissan  dhuuri  cuuf  khaa  nuu  dheebbisaani

jeedan

Translator :        Anasema maoni yake ni kiasi hiyo ni ardhi tu.

Com. Muigai :        Asante sana Mzee, jiandikishe pale.

Translator :        Hoojjaa  baataan  khaan  maaqaa  assi  qooraadaa  taafadhaal,  naamii  maooni  baas  aarmm
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bbaaee maaqaa aass qoorratutii

Com. Muigai :        Mohammed Fovle...

Translator :        Mzee Mohammed Fovle

Mzee Mohammed Fovle :        ...[Arabic]... Mohammed Fovle.

Translator :        Anasema jina yake inaitwa Mohammed Fovle, Mzee wa Garbatula.

Mzee Mohammed Fovle :        Aannin mooniin tiyy gaaggabbabdhuu jeediin

Translator :        Maoni yangu anasema ni mafupi.

Mzee Mohammed Fovle :        Taa tookoo laaf jeed

Translator :        Ya kwanza ni ardhi.

Mzee Mohammed Fovle :        Laaftii haadh taantee jeedan jeed

Translator :        Ardhi ni mama ya mtu.

Mzee Mohammed Fovle :        Naam laaf qaabbu waan cuuf qaabba jeedin

Translator :        Yule mtu ana ardhi ana kila kitu.

Mzee Mohammed Fovle :        Nuu laafaa inqaamn jeed

Translator :        Sisi anasema hatuna ardhi.

Mzee Mohammed Fovle :        Laaftii yoom attiin laaf qaabbdh haaqqii ittii qaabdh jeedin

Translator :        Wakati wewe una ardhi, ndio uta kuwa una haki ya hiyo ardhi.

Mzee Mohammed Fovle :        Aakh roofuu ...[inaudible]...  dhuur  imbaabbanuu,laaftii  bbiyya  cuuf  khaa  attin
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aaggart  khaanii,  maaqaa  aabbootii  tiin  yaamaan  jeedin,  yoo  attin  maaqaayyu  inqaamn  saaleen  yoo  att

aaggart  loon  eellmaataanileen  yoo  att  maaqaa  issaatin  yaamt  induufaa,  yoo  aatt  maaqaa  inqaamn

woomaayyu  haarkaa  inqaabdh,  taa  aakh  aamm  keenyaa  kheesaa  taa  reefuu  ammaa  jaarrolleen  hiimtee

laakissi  akh  aam  itioobia  khaa  aaggart  suun.   Naaggelle  booran  jeedan  jeed  [buubuulqi  siidhamo],

Goobolkh  baalle  jeedan  jeedin  wooraa  aarssi  jeedan  khaani,  Goobolk  moogaadhen  jeedan  jeedin

[ooggadheenaan]  hiimaan,  khaa  laaf  teenaalee  akhaas  maaqaa  itti  nuu  toolcaani  took  taan  jeedin   [

Translator :Maaqaa khaam feet] District Isiolo khaa  District Borana jeedan jeedin

Translator :        Anasema anapendekeza ya kwamba Isiolo District iitwe Borana District.

Mzee Mohammed Fovle  :         Taan ammaalee  laameesoo  laaf  teen  taa  fiirii  taatee  keenyaa  fiirii  jeedanii

fuulaa  cuufaan  dhuudhaan,  yoo  ann  aarggee  laafti  biiyya  fiirii  intaanee  teenaa  fiirri  taaee,  mupaakaa

dhuurri khaan taa laaf teen khaa dheebbissan

Translator :        Anasema mipaka yetu irudishwe kama zamani, na Wazee wapewe nguvu ya kulinda mipaka.

Mzee  Mohammed  Fovle  :         Taan  laameesuun  dhiinii  issilaamaa  khaa  ukkuunkii  kheen  nuu  woorr

issilaanaatii ukkuunkii issilaana khaa nuu aarggaan

Translator :        Anasema mzee sisi ni Waislamu, na lazima tuhukumiwe na sheria ya Islam.

Mzee  Mohammed  Fovle  :         Laaf  teen  nuu  hoorrii  qaamnuut  sookoo  inqaamnee  faayyidhaa  hoorri

kheenaa naamicii hoorri inqaamn nyaatta jeedin ...[inaudible].. . sookoo nuu jaaraan

Translator :        Anasema tunataka, mapendekezo yake ni ya kwamba, Katiba itafutie mali yetu soko. 

Mzee Mohammed Fovle :        Taan irraa  haafnaan  haagg  laaftii  nuu  haaqqii  inqaamn waan ...[inaudible].. .

eejjee issaaniin dhuubbad khuun haaqqi keenya inqqaabb jeedin kibaandhee

Translator :        Anasema sisi,  Mzee anapendekeza, anasema sisi  hatuna kipande.  Mimi nasimama mbele yenu

sina kipande leo.

Mzee Mohammed Fovle :        Aannin  naam Gaarbb  Jilloo  daalaatee  gaaff  miijiisii  khaan  aarma dheebbii

soomaalii  daaqee,  haagg  suun  gaaddeebbinaan  ammaantaan  haaqqi  tiiyy  naa  doowwwani  daabbee  eejja

jeedin
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Translator :        Mzee anasema mimi nimezaliwa hapa Garbatula, nilikuwa Mzee wa Kinna, wakati ya shifta  war,

nilikimbia, nikatorokea Somalia, niliporudi katika hii nchi yangu ambaye nimezaliwa ndani, ni vita ambayo ilinitoa

ndani, nime katazwa kipande.  Mpaka leo mimi sina kipande. Kwa hivyo kipande...

Mzee Mohammed Fovle  :         Aamm gaarbba  deemee  siiyyaloo  daaquu  indhaandhaauu,  suulee  yoo  aann

laaf  haaqqi  itti  qaabbaadee,   haaqqi  laaf  tiiyya  taa  keenyaa  ann  qaab  ann  naam  keenyaa  taatee  khaa

annaarggad jeedin

Translator  :         Anasema mimi  leo  hata  nikifika  Isiolo,  siwezi  kwenda  kwa sababu  nita  shikwa  sina  kipande.

Kama kweli mimi ni mwana Kenya, Serikali ya Kenya unipatie haki yangu, kipande yangu.

Mzee Mohammed Fovle :        Naat aarmm eejee  naam kiiyyaa  maalee  naam aaffuurtaamii  laamaat  aarmm

khee jiiraa jeed khaa haaqii keenyaa suun inqaamn

Translator :        Mimi peke yangu na simama hapa, lakini  katika Garbatula tuko arubaini-na-mbili,  anasema hapa

hatuna kipande, na tumenyimwa.

Mzee Mohammed Fovle  :         Aaniin  haaqqiin  aann  feed  khaa  guuyya  khaan  nuu  kheenaan  moonin  tiyy

suun jeedin

Translator :        Hii ndio ni mapendekezo yangu katika Katiba.

Mzee Mohammed Fovle :        ...[inaudible]...

Com. Muigai  :        Asante sana Mzee, asante sana.  Isaac Gola, Golo.

Mr. Isaac Golo  :         Asalaam Aleykum  mimi na shukuru mwenyezi Mungu ...[Arabic]...  ambaye amenijalia  ni

simame hapa mbele yenu.  Kwa jina naitwa Isaac Golo.  Mimi ni Muislamu.  Kama Islam napendekeza ya kwamba

tuwe na Kadhi.  Kadhi wetu asipewe power.   Nguvu zaidi ipewe ya kutawala...  ya kuongoza Waislamu katika nchi

ambayo tunakaa ndani.

Ya pili  tunataka lazima, awe Judge...  Kadhi asikuwe na nguvu ya kurithi,  ama Kadhi ya talaka peke yake.  Lazima

hukumu zote  ambayo ndogo ndogo ya Kiislamu  ama  hukumu  zote  ya  Kiislamu  ziwe  chini  ya  Kadhi.   Dini  yetu

kitabu lazima sisi kama Islamu tu kubaliye, Katiba ituruhusu tu tawaliwe na hiyo kitabu.
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Na mfanya kazi ambaye ni Muislamu anaye fanya na Government,  akubaliwe  ya  kwamba,  kulingana  na  dini  yake

aheshimiwe.  Sababu kuna dini inakubali  suna fulani  katika kuweka ndevu, Maadama zinakubalia Wahindi kuwa na

kilemba  nyekundu  ndani  ya  majeshi,  Islamu  aruhusiwe  madevu  na  kitu  yoyote  inaruhusiwa  na  dini  yake  katika

Katiba.

Tunataka Katiba iwe Katiba ya haki, ya kulinda wananchi wote wa Kenya wawe sawasawa.  Manaake tuna...  tukita...

tukitazama  sisi  Waislamu  Katika  nyanja  yote  ya  maendeleo  tuko  nyuma  kabisa.   Ukitazama  upande  ya...  leo

tunasema  Kadhi...  tunasema...  tunataka  Passport,  iwe  ni  haki  ya  mwananchi  ya  Kenya,  wacha  kipande.   Sababu

ulimwengu  inaendelea  ...[Vernacular]...  inafunguliwa  leo  ulimengu  mpaka  zote,  hadi  mpaka  mjini  watu

wanatembeleana.  Bidha inatoka Sudan ina ingia bila ku... kulipa fee ndani ya Nairobi.   Kwanini binadamu inakuwa

pingamizi.  Tukubalie Passport ni haki ya raia ya Kenya yote.  Hiyo napendekeza.

Ya pili, katika ukiangalia katika biashara.  Waislamu tuko na tatizo.   Unakuta hakuna mtu anaweka rasilmali  katika

Garbatula.   Leo  unakuta  katika  uli...  ukienda  Maua  mtu  anafungua  kiduka  kidogo,  anapata  pesa...  company

wanakuja kuweka vitu yake.  Kila bidhaa inapatikana.  Garbatula  leo  ukihitaji  bidhaa  za  dukani  unahitaji,  kwenda

120 kms.

Tunataka Katiba ijayo iwe inajenga nchi hii yetu iwe ina mawasiliano, communications iwe rahisi,  katika biashara,

kila  nyanja.   Sisi  Waislamu  lazima  tutambue  ya  kwamba  sisi  tuna  dini,  katika  gereza  mtu  Muislamu  akishikwa

lazima  ahesimiwe  kulingana  na  itikadi  yake  ya  dini.   Tunataka  mambo  tukubaliwe  jela  yetu,  kando  tuhesimiwe

wale Waislamu, maana wanahitaji kusali, tuwekee gereza kando.

Tunahitaji  usalama.   Usalama  ukiangalia  tuna  taabu  leo.   Askari  polisi  anatoka  station  kufika  nyumba  fulani

anauliza fulani yuko wapi?  Anauliza Bibi.   Anasema hayuko.  Kwanza anamuumizia, hivi kutandika.  Kwa hivyo...

Hiyo tunataka sheria lazima iwekwe sheria ingine.  Committee fulani ambayo ni civilian,  ambayo itakuwa na ofisi

kando.  Malalamiko yakitoka kwa wananchi ipokelewe na hiyo.  Kwa sababu ili iwezekane yule ana hatia apelekwe

kisheria.   Sababu  unakuta  leo,  yule  mwenye  kudhulumu  ndio  anakua  Judge  kwako  tena.   Ili  zikomeshwe  hiyo,

tunataka committee kando ambayo inapelekwa, Katiba zipitishwe.

Tunataka  barabara,  tunataka  mawasiliano,  tuwe  kama  Kenya  ingine.   Sababu  tuna  jifikiria  sisi  tunadhulumiwa

kabisa,  hasa  Waislamu.   Unaona  mambo  yote,  hata  kupita  hapo,  unakuta...  je!  wakati  unatuma  mfanya  kazi  ya

Serikali, Veterinary, labda mtu fulani, nenda fanya matibabu ya ng'ombe kutoka Tina, anaona kama sehemu hiyo ni

sehemu ya shifta.  Je!  Kama una hesabu sehemu ni ya shifta,  unakuja kuulizwa licence  ndani ya Garbatula.   Duka

ambayo omo mbili tatu inaweka.  Tunataka haswa yetu aweke.
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Tunataka sehemu zetu katika biashara ziangaliwa kando, Katiba iheshimu,  sababu hi ni sehemu ambayo tume pata

taabu zaidi.   Kutoka  1963  mpaka  leo.   Sababu  katika  biashara  yetu  ihesabiwe  kama  sehemu  ya  vita,  sehemu  ya

taabu,  ihesabiwe  kama...  una...  unakuta  katika  License  leo,  licence  ya  Nairobi  na  Garbatula  is  the  same.   Hali

Nairobi ina kuwa na communication, wanakua an simu, wanakua na kila jambo.  Lakini Garbatula,  angalia kitu gani

utakuta.

Nafikiri  Commissioners  mwenyewe kutazama leo,  wana  one  kama  ...[inaudible]... ,  kwa  hivyo  tunataka  hizo  nchi

yetu  iendelezwe  na  Katiba  ijayo.   Na  tuhesabiwe  ni  kama  watu  wamekuwa  nyuma,  sasa  wapelekwe,  karibu  na

Wakenya wengine.

Katika Passport  mfano tukiangalia leo,  mtu akiweka  mandevu  hawezi  kuwa  na  Passport,  si  tunadhulumiwa  sana.

Tunadhulumiwa mfano hata mimi niko hapa na nyinyi, kutoka 1993 nime-apply Passport zangu mpaka leo, sijapata

majibu.  Na documents zangu ni hii.  Hata ni ushahidi.   Onyesha hata wananchi hiyo.   Hiyo ni documents  ambayo

nimekata  1993.   Sasa  hizo  zote  zinamanisha  ya  kwamba  sisi  tunadhulumiwa.   Kwa hivyo  Katiba  ijayo  tunataka

zilinde haki yetu Waislamu, tuwe na Passport.

Katika angalia katika form  ya  Passport  kuna  karatasi  jingine  wengine  hawaweki.   Sisi  tunaweka.   Tuna  kuwa  na

extra karatasi  ambayo katika leo  Wameru hawawezi weka Borana anaulizwa  hiyo  karatasi  iko  wapi.   Karatasi  ya

Chief.  Mnapenda Do, Dc.  Sasa ina amanisha hiyo hata huta... haita tosheka na hiyo document  ngapi.  Every...  kila

kitu tukonayo, lakini haitambuliki.  Kwa hivyo ina amanisha hiyo,  tuna tengwa, ajiliya dini ama kijinsia  sababu ya

nywele, sababu tunataka hiyo Katiba ijayo ikomeshwe sisi tuwe sawa sawa na wananchi wa Kenya.

Mfano ukiangalia Nairobi, mtu Msomali  ama Mborana akitembea,  askari  wana simamisha mara moja,  anaambiwa

lete kipande.  Je! Nairobi Burundi wako ndani, Rwanda wako, Zimbabwe wako, mbona sisi  tunawindwa.  Ni swali?

Ndio hivyo Serikali...  Katika ijayo lazima ihifadhi sisi, na vile tumekuwa nyuma zote tuangaliwe.

Sisi kama Waislamu tunataka heshima yetu, tuwe na uhuru wetu ya kutembea,  uhuru wa kufanya dini yetu kufanya

mawaidha, tunataka zikubaliwe na Katiba mpya.  Katika Madrassa ya Kiislamu,  ziwe zina heshimiwa na Madrassa

yetu  ya  Kiislamu,  ziwe  education  ile  tunapata  katika  Madrassa  ya  Kiislamu  itambulike,  ziwe  zinafanya  tuapata

certificate kutoka education, ya elimu itambulike ya kwamba hi Madrassa ni part of education.   Ili...  tunataka hiyo

Madrassa yetu itambuliwe.  Katiba ilinde kati... Madrassa zetu iheshimiwe.

Ya pili,  tunataka kufanya kazi, kwa mfano tunahitaji  Serikali  ya majimbo katika  Serikali.   Mimi  kama  Muislamu

napendekeza tunataka Serikali ya Majimbo.  Isiwe utawala. Iwe karibu na sisi  kabisa.  Staff  ama kuandika wafanya
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kazi,  tuwe  local  na  tupate  sawa  sawa  na  ulimwengu,  na  Wakenya  wengine.   Iwe  utawala  wetu  ama  kugawanywa

kwetu, tupate karibu na sisi.  Sababu sisi tumedhulumiwa.

Ukitazama leo  iko mishahara...  Commissioners  ishirini-na-tisa  hakuna mtu wa Isiolo  District  hata  moja.   Hii  ni

ajabu kabisa.  Je!... kama hiyo mwenyewe moja tumekosa kati  watu ishirini-na-tisa.   Utakuwa na haki sawa namna

gani.  Kutakuwa na haki sawa gani?  Tutakuwa na haki gani mbele ya Province mzima kama Embu.  Unakuta hakuna

idara zote  hakuna ija...  zile  zinapatikana Garbatula mfano.   Veterinary.   Idara  zote  za  Serikali  mwisho  ni  Isiolo.

Hii  yote  inatokana na ukosefu wa haki sawa.  Kwa hivyo tunataka  Serikali  ya  Majimbo  ambayo  inarahisisha  sisi

huduma yote ziwe karibu na sisi.

Tunataka  band  ya  vijana,  vijana  wetu  unakuta  wanamaliza  school-i.   Wako  veranda-ni  hapo.   Tunataka  badaa  ya

elimu Katiba ituruhusu mtoto katika university aruhusiwe.  Wakubaliwe katika university ili tupate education sawa

sawa na Wakenya wengine.  Maana sababu  hakuna  facility  ya  mtu  ya  kuendelea  kupate  ‘B’ aama  ‘A’ Kwa hivyo

Serikali wa heshimu, hii sehemu wetu katika ijayo.  Serikali tuki sema.  Serikali  ijayo ambayo atakuwa ana tawala

na  hii  Katiba  maisha  yake  basi  haja  ona  kijana  hiyo.   Kwa  hivyo  unakuta  mtoto,  ata  ukipeleka  railways  bus

anafahamu sababu ni practical kila siku ana ona.

Kwa hivyo katika, kweli katika haki ya education tuko sawa sawa.  Afananishwe hii  sehemu ya Serikali  ya, afanye

special  tests  ya  kwamba  wa elimishwe.   Saa  ingine  unakuta,  Serikali  ya  gharamia  watoto  wapelekwe  Nairobi,

Kenyatta  Airport.   Yote  waonyeshwe  practical.   Katiba  itupendelea  hiyo,  tunataka  watoto  wetu  ya  sehemu  hii

iweke special upande ya education azidishiwe.  Kwa hivyo napendekeza hiyo.

Com. Muigai :        Okay

Mr. Isaac Golo  :   Upande ya maji,  maji  tuna taabu, Serikali...  Katiba iheshimu ya kwamba unakuta sehemu zote

za Kenya maji  town...kwa towns  zinapatikana.   Sisi  tuko  hapa  town  na  hakuna  maji.   Katiba  ijayo  tunataka  maji

Serikali atuhudumie tu pate maji kwa, sawa sawa na Wakenya wengine.

Kwa hayo machache ...[Arabic]...

Com. Muigai :   Sasa tutamuita Habiba Bondo... au Halima Ali... Halima Ali... au Balafu Gabo...  the lady is  there.

 Nani ameitwa wa kwanza... Okay...

Mama Habiba Bondo  :         Aan haabiibaa  goodhoo  kuulaamaawee,  worr  kuulaamaaweer,  dhuubbin  tiyy

taa  qaaraa  siirkaalii  kheen  khaa  keenyaa  guudhoo  diibb  haarkaa  nuu  qaabb,  dhuubb  diibii  inni  haarkaa
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nuu qaabbuu,  nuu dhuurri laaf qaamn, laaf teen qaamn, laaf teen suunillee amm daabbissaa eejjin

Translator  :         Mama  anasema  ya  kwamba,  sisi  Waborana  tumedhulumiwa  sana  na  Serikali  na  hata  ile...  hii

ardhi tunaishi.  Sisi tuko kiwango ya kukosa.

Mama  Habiba  Bondo  :         Dhuubbi  woor  jiirrankii  kheenaa,  khaa  meeroo  jeedan  khaan  nuu  woolin

quubbaanaa  akh  oobbooleesaa  naamuu  seeheemuu  uffii  qaabbaa,  muupaaka  qaamnaa  aammoo

wooluumman daaqaanaa, daaqaarkii suun aamma ya kheesaa daamn jeed

Translator :        Anasema tuna...  tulikuwa tukiishi  vizuri na majirani  hasa majirani  wetu hapa Meru.   Lakini sasa

hiyo uhusiano tulikuwa tukiishi pamoja imezorota, imeharibika.  Hiyo husiano sio mzuri tena.

Mama  Habiba  Bondo  :         Waan  suun  cuuf  siirkaalaat  dhuubb  woolt  nuu  laakiis  jeed,  jiidhuu  teen

inllaaluu,  yoo  issiin  nuu  diibdh  nuuraa  indoowwuu,  dhuurri  sookoo  woolin  hoojjana  sookoo  taan  nuuraa

hiitee, guuyyum feet, shaarriyya haarkaa uuffii fuudaatee, akhaan haarkhaan nuu qaabdh jeed

Translator :        Anasema ya kwamba zamani, kukiwa na shida baina yetu,  huwa, Serikali  inakuja kati  kati  yetu...

inasuluhishwa.  Lakini kwa sababu Serikali  ime waachilia,  hata wakiharibu  hakuna  majaribio;  yoyote  kutoka  kwa

Serikali kwa hivyo uhusiano ina zidi kuharibika, na sisi tuna zidi kuumia.

Mama Habiba Bondo :        Dhuubb diibbi kheen guudhaan suun jeed

Translator :        Hiyo ni shida moja kubwa anasema.

Mama  Habiba  Bondo  :         khaa  laameesoo,  laaf  teen  muubbaka  miiziima  faalaamtee,  baakka  miishoo

kuula  maawee  jeetee  laaf  maagaadho  kha  dhuuri  gaamii  took  kheenaa  kha  gaammii  took  khaa  issii

qaabbat

Translator :        Anasema ya kwamba wamefika kiwango ya kutunyanganya ardhi yetu hata ile  border  ya zamani

ilikuweko mpaka mahali inaitwa Magado, na yote  imechukuliwa.  Na kulingana na ile...  vile Mama alikuwa akijua

zamani, na pia kulingana na ile  map  ya  zamani  ni  ya  kwamba  area  ya  Magado  kwenda  pande  hii  yote  ni  area  ya

Borana.  Lakini sasa imekuwa ni upande ya Meru.

Mama Habiba Bondo :        Taa saadheesoo,  saaffaar  taalee  nuu  naamuu nuu  muupakka  gaarggar  qaamn,

naamii  laaftii  suun  teenaa  jeedaani  nuutii  gaadh  diisani,  amm  dhootii  teen  saarre  taatee  naamii  guuyya
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cuuf wool fiit

Translator :        Anasema pia kwa upande ya  majirani  wetu Wasomali,  kuna matamshi moja katika Kenya yote

watu  wanasema  Kenya  ni  huru  na  unaishi  mahali  unataka.   Kwa  hivyo  wale  majirani  wameingia  kwetu,

wametufinya zaidi mpaka sasa hatuna na fasi.  Wametunyanganya, mpaka kiwango ikafika watu wakaanza kupigana,

watu wakaanza kuwawa.  Na kadhalika.  Okay pendekeza sasa.

Mama  Habiba  Bondo  :         Aammaa  laa  oobbafaadee,  aamm  woonii  ann  feed,  kaatibba  taan  khee  nuu

kheetanii,  akh  keenyaa  daaqqaat,  keenyaan  naamuu  miin  uuffi  qaabbaa,  miin  khee  kheesaat  nuulen

aamaanin teenuu, khaa miin kheen nuuleen itti  uhuuruu  qaamn,  akhaas  feed  jeet  jeed.   Mooni  tiyy  mooniin

tiyy  akh  nuu  keenyaa  amm  dhuubb  beetaa  naamuu  miin  uffii  qaabbaa,  miin  issaa  khaan  kheesaat

aammaniin taa khaatiibba khee nuu kheetaanii akh siirkaalii quubb nuu qaabb

Translator  :         Mama  anapendekeza  ya  kwamba  katika  hii  mambo  ya  mageuzi  ya  Katiba  tuwekewe  sheria

ambapo kila mahali tulipo, sisi pia tuweze kumiliki area yetu,  na ile border  ilio  ya halali  iwekwe ili  majirani  zetu

waweze kukaa kwao, na sisi  tuweze kukaa kwetu  tukijua  ya  kwamba  hii  ardhi  ni  sisi  tunamiliki.   Na  tuko  katika

border yetu.

Com. Muigai :        Okay

Translator :        Mama anasema ame maliza.  Asante.

Com. Muigai :        Asante sana Mama.  Halima Ali.

Mama Balafu Gabo :        Aalaam Aleykum

Translator :        Mama anasema anaitwa Balafu Gabo na ni wa Garbatula.

Mama Balafu Gabo :        Aanniin dhuubbii diibb naadeenii dhuubbacuu qaabb

Translator  :         Mama anasema yeye atazungumuza juu  ya  na  kutoa  maoni  juu  ya  mambo  yale  yanahusu  kina

Mama.

Mama Balafu Gabo :        Naadeen  teen  taa  issilaanaa,  oojjaa  issinii  huujjii  hoojjaatee  diirssii  irraa  dhuu,

dhuubb  issii  jii  aaffurtaam buulti  kuudaan  siirkaalii  keenyaa  liiff   kheenuuf  feen,  muushaaraa  issii  woolin
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khaa huujjii inn hoojaat jeedanii khaa muushaaraa issi irraa inkhuun

Translator :        Mama anasema wakati mke akifiiwa na Bwana katika Kiislamu huwa ana patiwa nafasi  ya miezi

minne na siku kumi.  Hiyo ni muda inaitwa ni kama ...[Arabic]...  na ni muda ambapo yeye atakuwa katika hiyo hali

ya huzuni.  Na sasa Mama anapendekeza ya kwamba iwekwe katika ka...  Katiba ile  kama Mama anafanya kazi kwa

Serikali au kwa shirika yoyote muda hiyo aweze kupatiwa ruhusa pia pamoja na mshahara yake ya kawaida.

Mama Balafu Gabo  :         Ijjoollee  aabbaan  irraa  dhuu  suulee  khaa  siirkaali  kheen  hagg  issin  taabaarki

gaaltuuff haad irraa qaarqaar feen

Translator :        Na pia wale watoto ambayo wamefiiwa na baba, ako na yule mama...  mjane,  pia Serikali  itafute

mbinu  ya  kuweza  kuwasaidia  mpaka  hawa  watoto  waweze  kupata  nguvu.   Au  wafike  kiwango  ya  tusema  miaka

kumi-na-nane na kuendelea mbele.

Mama  Balafu  Gabo  :         Naadeen  teen  taa  issiilaanalee  huujji  issiin  huujji  hoojjaat  issi  buubbuyi

keeyyatee hiijjaabb issi keeyyat feen khaa ooffissi woomaa irraa indhuubban

Translator  :         Na  kitu  ya  pili  mama  anasema,  kina  mama  ya...  wa Kiislamu  huwa  wana  mavazi  rasmi.   Na

anasema  anataka  hiyo...  anapendekeza  hiyo  iwe  kwa Katiba  ile  mama  ame  vaa  ile  hijab,  yaani  ahesabiwe  kama

mavazi rasmi, katika mahali pake pa kazi.

Mama Balafu Gabo :        Nuu aammalee sheerriyyaa teen taa  issiilaanaa,  kootiinii  teen  taa  issiilaanaa  taa

haarkh  qaadhii  kheenaa  nuu  dheebbissan  feen,  khaa  qaadhii  kheenalee  power  issaa  waan  dhiiqqaayo

sheerriyya issaa suun itti baallissan, khaa hirree ittii toolcaanif kootiini issaa

Translator  :         Kitu  cha  tatu  mama  anapendekeza,  ya  kwamba  Kadhi’s  court  iwe  ina  hukumu  mambo  yote

yanahusiana  na  watu  ya  Kiislamu,  na  pia  anasema  hiyo  Kadhi’s  court  huwa  jukumu  yake  inaonekana  ni  kidogo

aongezewe nguvu na iwe ina hudumia Waislamu.

Mama Balafu Gabo :        Qaadhii kheen aamaalee khaa Gaarb-Tuulaa kha nuu gaadheebbissan feen nuu

Translator  :         Na anasema anataka iwe Kadhi’s court  iwe  hapa  Garbatula.   Moja  ya  Kadhi’s  court  iwe  hapa

Garbatula.

Mama Balafu Gabo :        Kootiini teen taa nyoonggaale nuu issi aass  nuu  gaadheebisaan  feen,  naamaayyu
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inyoonggan jeedaanii acciin dhaabbraani nuu quubb inqaabbnu

Translator :        Mama pia anapendekeza kuwe na court, mahakama area kama hii ya Garbatula.

Mama Balafu Gabo  :         Yoo aarr  nyyonggan  jeedaanii,  taa  khaalee  nuu  kootiini  issaa  cuuf  woolin  khee

jiirree llaalee birraa yaan feen

Translator  :         Anasema  kama  mtu  akipelekwa  kwa  court,  huwa  saa  ingine  anasikia  mtu  ana  hukumiwa

kunyongwa,  na...  lakini  akiwa  hiyo  court  iko  area  hii,  pia  wale  jamaa  zake  wakiwa  wameshitakiwa  wanaweza

kwenda kusikiza hiyo court, ikiwa haina shida kwao kwa sababu ya court kuwa mbali.

Mama Balafu Gabo  :         Nuu aammalee  nuuf  siirkaal  akhaa  maalee  woolt  aann  feen  khaa  siirkaali  nuut

ann

Translator :        Mama pia anapendekeza ya kwamba uhusiano wetu jamii  ya huku na ya Serikali  iimarishwe iwe

mzuri zaidi ya sasa.

Mama  Balafu  Gabo  :         Nuu  aammalee  sheerriyya  teen  taa  issilaanaa,  hoojjaa  saafaari  khaaraa

deemnuulee  nuu  fuulaa  waaktiin  teen  ittii  geet  cuufaa  raabbiguudhaa  kaadaanaa,  kaanissa  jeenee  irra

ingooruu, waakti suun naamicii dheerevalee khaa gaarri nuu daabbee saalaadhii nuu kuubbaalutii

Translator  :         Anasema  sisi  huwa  tukiwa  hata  safarini  huwa  wakati  wa sala  ikifika,  tungependa  kusimama

mahali  kusali  na  hata  kwa  wale  jamii  zetu...  wengine  majirani  yetu  wale  tuko  nao  hata  madereva.   Tunataka

tuheshimiwe katika kuwa na hiyo nia ya kutaka kusa...  kusali,  kuomba,  kwa sababu  hiyo  ni  sheria  yetu  ni  lazima

tuifuate.

Mama Balafu Gabo  :         Nuu ammaalee,  nuu  woorri  jiirrankii  teenaa  siirkaali  kheen  khaa  keenyaaleeni

naadeen  woorr  guurracalee  shaambaa  qootitii  dhaabbaartee,  nuulen  tissitii  dhaabaarre  khaamuu

shaambaa,  niitii  shaambaa  maajaani  irraa  guurt  biicaa  daanii  TV  khee  gaarssissanii,  nuu  niitii  loon

eellmituuyyu akh nuu loon eelmmin nuu gaarsissu dhiidhaan, siirkaalii kheen khaa keenyaa

Translator  :         Mama  anasema  sisi  pamoja  na  majirani  zetu  kila  moja  ana  kazi  yake  maalum.   Kwa mfano

anasema majirani zetu wa upande wa down... Meru.  Mama anaenda shamba kulima.  Mama ya huku kwetu anaenda

kuchunga na kukamua ng’ombe.   Anasema  anaona  kila  wakati,  huyu  mama  kwa shamba  ya  majani  ya  chai,  huwa

anapigwa picha anakuwa advertised.  Ana onekana.  Anajulikana, anakuwa recognized.  Ile kazi anafanya.  Anasema
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sisi kwetu hata siku moja hatuja ona hata picha ya Mama moja ameonekana akiwa anakamua ng’ombe as a form of

adveritsement.   As  a  form  of  recognition.   Anasema  anataka  sisi  pia  tuwe  recognized  tujulikane,  tutambuliwe.

Kama ni mtu wa shamba, ni kazi ya shamba.  Na sisi  pia ni watu  wa mifugo  ni  kazi  ya  mifugo.   So  tutambuliwe

katika ile kazi yetu.

Mama Balafu  Gabo  :         Nuuin  ammalee,  nuu  adhaa  teen  taa  siirkaalaa,  aadhaa  teen  taa  booraanaa,

booraanii waan jeedee, “naadeen dhuubr daaltee haaqqi inqqaabd jeedee waan waaqqi  sii  kheen  fuudataa

muuccaa  hiirren  intoolfaatuu,  niitiin  dhuubr  daalt  daalkii  inqaabdh  jeetee  booraanii  akhaassin  naamii

kheen  khaa  issiilaanaa,  niitii  waaqqi  intaalluum  kheenef  daalkii  doowee,  aadhaa  teen  taa  issiilaanaa

niitiin  ijjoolle  duubraa  daaltee  haaqqi  inqaabdh  jeedee,  indaalaan  jeedee,  woomaa  indaal  jeedee  wooni

buushooftuu took dealt jeedee suunuman dhaanaabb aabban  hoorraat  intaal  aabbaan  daal  haaqqii  doowe

loon  khaan  goossat  ooffaat  jeedanii,  naamiccii  aabbaa  hoommaa  itaan  loon  ooffaatee  waan  waaqii

kheeneef gaarraci aarmmuumat oobbas”.

Translator  :         Mama anasema katika  mila  ya  Kiborana,  mama  akizaa  mtoto  wa kike,  mtoto  msichana  huwa

hawezi pata kurithi hata mali ya Baba.  Anasema, anataka kupendekeza kwa Katiba ile  hapa Kinna, wale wasichana

wa yule  mama  hata  kama  hakuzaa  mwanaume.   Kupata  mwanaume,  kupata  msichana  pia  ni  amri  ya  mwenyezi

Mungu.  Anasema anataka hata yule msichana apatiwe haki kama vile kijana anapatiwa.

Mama  Balafu  Gabo  :         Haqqii  woorr  suunii  khaa  akh  taakaa  toolcaanitii,  illmaan  khaamuu  rabbi

naamaa kheenee, nuu haaqqi issi taa haagg taakaa toolcaan feena

Translator  :         Anasema anataka haki ya hawa watoto wasichana na wavulana pia,  iwe  ni  sawa,  wapatiwe  haki

kila moja.

Mama Balafu  Gabo  :         Diirtii  nuu  dhaabbsitee  aadhoo  gaanii  kheen  shaantaam  taatee,  hoojjaa  nuu

taamboo  kaadaanaa  oollaa  khee  baan,  aakkoon  taantee  mee jeedee  aakhaakhuu  woorraa  aafaan  baanaa

deemt jeedee nuu daan guuyya cuuf, uulleen shaantaam gaannalle nuuraa inn [inaudible]

Com. Muigai :        ...[inaudible]...  that one we are giving her more  time,  we are giving her more  time,  because

she is a spokesman..

Translator  :         Mama  anasema  ya  kwamba  kutoka  kwa ujana  wake,  mpaka  kufikia  miaka  za  hamsini.   Huwa

wanaume  wana  wadhulumu  kina  mama  kwa  sababu,  hata  akitoka  kwa  jirani,  kwenda  kuomba  kitu  kwa  jirani

mwenzake,  huwa  akirudi,  ana  pigwa.   Anasema  anataka  kupendekeza  kwa  Katiba  hiyo  sheria  ya  akina  Mama
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kupigwa ipigwe marufuku.

Com. Muigai :        ...[...ha Ha! ha...]...

Com. Lethome :        Wazee mbona hampigi makofi?

Com. Muigai :        ...[...ha Ha! ha...]...

Mama Balafu Gabo :        Nuu aammalee  booraanii  goositii  teenaa,  intaal  fuutee  intaal  taan  aammaarkiin

raabbi  guudhaa  illmaan  inkeenineefii  gaan  dhiidhaamaa  daaciiteefii,  gan  dhiidhaamaa  tiisiiteefii  woyyaa

issaa  miiciiteefii,  ookootee  issaa  daabbdheefi,  ibbiidhee  guubbe,  adhuun  guubdhee,  oommaa  indaalee

haqqii inqaabbdhuu eedee oojjaa issin jaartee uuffijibbat khaa  woorraa  gaaltuu  jeedee  akhaassi  gaalcaan

waan cuuf irra fiitaatee,

Com. Muigai :        The women are happy.

Mama Balafu Gabo  :         Akhaasifuu  dhaabb  khaan  qaabbnaa  dhaabbii  khuun  khaa  nuurraa  buuqaauu

feen

Translator  :         Anasema  katika  mila  ya  Kiborana,  ma...  ma...  mke  akiolewa  aishi  huko  kwa bwana  awe  kwa

bahati  mbaya,  hajapata  mtoto.   Lakini  amemtumikia  ule  Bwana  katika  kila  hali.   Kama  ni  kuchunga,  kama  ni

kupika, kila kazi amemfanyia.  Lakini kama hajapata mtoto huwa yule mama anadhulumiwa.  Kwa sababu wakati wa

uzee wake anaambiwa, huyu hana maana.  Rudisheni yeye kwao.

Sasa anasema anataka wapatiwe haki, kwa sababu kule kupata mtoto ni amri ya mwenyezi Mungu.  Sio mapenzi ya

yule  Mama.   Kwa hivyo  anasema,  amemtumikia,  amepigwa  na  jua,  ame  chomwa  na  moto,  amepata  kila  shida

katika kutumikia ile  family,  kwa hivyo anasema wapatie...  anapendekeza katika Katiba wapatiwe haki.  Hata kama

hajapata mtoto.  Kule kupata mtoto au kukosa mtoto sio kuchaguwa kwake.

Mama Balafu Gabo :        Aan dhuubbin  tiyyaa  haagganuumaa  naadeen  eedhuut  eeggee  jiirraa  dhuuraa  infiitaaduu

siillaa guuyyaa khaan naaraa inn hoobbatuu, akh dhaabb diirtii nuu dhaabbsitetii tiyy haaggaanuumaa naaggat.

Translator  :         Mama  anasema  akona...  mengi  ya  kusema  lakini  kuna  akina  mama  wengi  anataka  kuwapatia

nafasi.  Hataki kumaliza mazungumuzo yote na anasema kwa hayo asante.
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Com. Muigai :        Asante Mama.  Halima Ali... Halima Ali...

Com. Muigai  :         Wale watu wamefika hapa, na hawaja weza kujiandikisha tafadhali  mujiandikishe  kule,  kwa

wale vijana pale.  Ukifika hapo tafadhali ujiandikishe ukiwa una maoni, au hata ukiwa umekuja ku sikiza.   Tafadhali

jiandikishe huko.

Translator  :         Naammii  aarm  duuff,  issanii  aarm  jiirtaan  khaan  naamii  maaqaa  inqooraatin  khuun

fuulaa  ijjollee  suunii  daaqaa  aartii  maaqaa  qooraadaa,  yoo  waa  caaqaasuu  duufteef  hoojjaa   maaonii

taantee baasuu duufteelee maaqqaa khee aarti qooraad

Mama  Halima  Ali  :         ...[Arabic]...  mimi  kwa jina  naitwa  Halima  Ali.   Niko  na  pendekezo  langu  na  mimi

naweza kutoa.  Napendekeza nataka kutoa kidogo moja mbili hivi.  Kama mimi mama pia.  Kwa hivyo mimi natoa

maoni yangu kuhusu wakina Mama.  Kama mimi sasa mjane.   Nime  fiwa  na  Bwana  yangu  ...[Vernacular]...  kama

mimi Mama mjane hivi nime fiwa na bwana yangu.  Na kila siku niko na watoto nawaacha mimi kwenda kutafuta

haki wa bwana yangu, sipati.   Na sikwenda kutafuta pesa kwa mtu ama kutafuta kwa jamaa.  Ni  kwa Serikali.   Na

Serikali inatunyanyasa.

Unaona watoto wangu wanateseka na mimi,  nateseka kila siku ni kuondoka na kwenda.  Death Gratuity ni pesa za

haki za Mzee wangu marehemu ikiwa yeye ni mfanyi kazi ya Serikali.   Kila siku mara niko Uchumi  House,  ama

huko Sheria House,  Public  Trustees  kufuatilia,  na hakuna  kitu  ninapata.   Shida  ni  ile  ile.   Na  si  tafuti  pesa  kwa

mtu.  Naona kwa hivyo Serikali ina tunyanyasa sisi, sijui ni sisi tu kina mama peke yake ama ni watu wote,  ama ni

watu wa dini ya Kiislamu peke yake, ama ni upande yote.  Siwezi kutafautisha.

Kwa hivyo naomba Katiba ituangalilie kwa... tunafaa kuangaliliwa pesa zetu wanaume, wanawake waki fiwa pesa...

Kwa maana ni haki yake mwenyewe, aletewe nyumbani kwake.  Sio wewe  unawacha  watoto,  watoto  wanateseka.

Huku wewe ukienda, hakuna mtu anakuangalilia watoto.  Huku hupati pesa zako na sio  haki yako...  sio  haki yao ati

unaenda kuwaomba.  Kwa hivyo tunaomba Katiba itusaidie hata hapa.  Kwa hivyo ndio maoni yangu ya kwanza.

...[inaudible]...

Ya  pili  tuko  na  mahospitali  wengine  kama  sisi  hivi  tunakaa  sehemu  za...  tuko  vijiji  hivi...  sio  town.   Hatuna

madawa,  hatuna  matibabu  yoyote  tunapata.   Ikiwa  wewe  huna  pesa.   Huwezi  kusaidiwa,  unaweza  kuteseka  hapo

hapo,  ama  unaweza  kufa  hapo.   Kama  ni  mama  mjamzito  ameletwa  anajifungua  na  ako  na  maumivu  na  una  jua

uchungu  wa mzazi.   Hapati  msaada  yoyote  kusaidiwa,  anga  huyu  mama  ajifunguwe  ndio  badaye  hata  matibabu

yapatikane.  Kama ni pesa zifuatiliwe ama pesa,  kutafuta njia ile  watalipia,  hauwezi.  Unaweza kufa hapo hapo na

30



na nini...  na umeletwa hospitali.   Unakufa mbele  yao.   Kwa hivyo  pia  hapo  upande  wa hospitali  hatuna  madawa,

tuko na shida kama hizi.

Upande tena wa mifugo,  kwa maana sisi  ndio watu wa mifugo tuko na mifugo kama ng’ombe,  mbuzi na  ng’amia.

Wakiliwa na wanyama wa pori  hatulipwi,  unaona.  Tuko na shida kama hizo pia.  Tunafaa tulipwe kama ni mifugo

wengine hawana uwezo wanategemea hiyo mifugo tu.  Kwa hivyo wanafaa wapewe, kama ni kulipwa hivi.  Wanafaa

kulipwa maana mategemeo yao yote  ni  hiyo  mifugo  hawana  kazi  nyengine,  pengine  ya  kufanya.   Kuna  wengine

kweli wanafanya kazi na wako na mifugo.   Lakini wengi wao hawana kazi, hawana chochote.   Hiyo ndio kazi yao.

Mifugo tu,  kutegemea  mifugo.   Kwa hivyo  kama  ni  wa nyama  wa pori  wamekula  mifugo  yetu,  kwa vile  sisi  ni

wafugaji, tunafaa tulipwe.  Yangu ni hayo machache Asanteni.

Com. Muigai :        Asante Sana.

Com. Lethome :        ...[inaudible]...  mwanadamu akiuliwa na mnyama wa pori?

Mama  Halima  Ali  :          ...  Pia  anafaa  alipwe,  kwa  maana  kama...  kama  mifugo  yenyewe  tuna  faa  tulipwe,

binadamu si ni bora zaidi.

Com. Lethome :        ...[inaudible]...  sasa tunasikia kuwa wanalipwa shillingi  elfu  thelathini  binadamu akiuliwa na

mnyama wa pori... unapendekeza nini, ikae hivo hivo ama nini?

Mama Halima Ali :                Elfu thelathini si pesa za kulipa binadamu.

Com. Lethome :        Pendekeza.

Mama Halima Ali :        Ina faa tulipwe [?] zaidi ya hapo.

Com. Lethome :        Kama elfu...  kama millioni  moja hivi, ama millioni  mbili,  ndio zina faa kusaidia hao jama

waliofiliwa.  Asanteni.

Com. Muigai :        Okay.  Bwana Hussein Roba.

Mr. Hussein  Roba  :         ...[Arabic]...  Basi  yangu hayatakuwa mengi,  lakini  yatakuwa  machache.   Ya kwanza  ili

kusindikisha tu yale yameweza kuzungumuzwa na wengine.  Ya kwanza, kama tunavyojua, katika nchi yetu tukufu

ya  Kenya,  tuna  tawaliwa,  au  tunalindwa  na  sheria  ambazo  zimeundwa  na  binadamu.   Na  hii  sheria  ambazo

31



zimeundwa  na  binadamu,  huwa  inarekebishwa  mara  kwa  mara.   Malengo  yake  huenda  yaki  teuzi...  yasiweze

kutimizwa.  Kwani kila wakati, tunapata shida, hata katika kuhukumu au kujiendelesha katika dini yetu.   Yaani tuna

shindwa kukuwa na ku-practice, au kutumia, au kuweza kujilinda katika la... kwa kutokana dini tukufu ya mwenyezi

Mungu dini ya Kiislamu, au kutokana na hukumu ya mwenyezi Mungu kutokana na Koran tukufu.

Kwa hivyo katika shughuli  hii  ambazo  zina  endelea  za  kurekebisha  Katiba,  ningeomba  Serikali  au  wale  ambayo

wanahusika  ku-consider  zaidi  a  Federal  system.   Federal  Islamic  System  ambayo  sheria  za  Kiislamu  zinaweza

kutimika.  Hizo sheria  kama tunavyojua, au wengi wetu tumeweza kusikia,  nchini  Nigeria  nchi ya...  ya...  Kiafrica

hizo sheria  zinaendelea kutimika.   That  is  northern  Nigeria.   Na  hiyo  sheria  za  Kiislamu  ni  Serikali  kama  yetu

...[inaudible]...  ambayo ni Serikali ya Kiafrica sio ya... ya... Wazungu.  Ni watu kama sisi tu.

Ni  nchi  ambayo  imeendelea  kiwango  fulani  ya  kimaendeleo.   Na  sio  ajabu  asubuhi  ya  leo,  hiyo  mahakama  ya

sheria ya Kiislamu inaendelea huko Nigeria.  Kwa hivyo kwanini hiyo, hiyo nafasi  tusipatiwe sisi  kama Waislamu

tuweze  kuendelea  kutumia  sheria  hizo  hapa  Garbatula  sio  pahali  pengine.   Sio  huko  Nairobi,  Kadhi’s  Court.

Tuweze kutumia hapa  Garbatula  tukiwa  na  ...[Arabic]...  yetu  ambayo  wana  weza  kufanya  mahakama.   Kama  nchi

zingine  pia  za  nje.   Saudi  Arabia,  Kuwait,  ningeweza  kutaja  machache  Sudan  hapa  jirani  yetu,  Iraq  na  Iran  pia

wanaendelea kutumia hizo sheria.  Na kama tunavyojua hawa ambayo wanatumia hiyo sheria,  hawana shida zozote.

 Ya ulevi,  ya  wizi,  kusema  uwongo,  hakuna  break-ins,  hakuna  robbery  with  violence,  robbery  hakuna.   Ukienda

Saudi wengi waliweza kutembelea labda Sheikh Ibrahim Lethome,  nafikiri  ameweza kutembelea.   Na  huko,  nchi

hizo au, wale wengine ambayo wali weza kuwa na fursa ya kutembea nje, waliweza kuona nzuri sana sana wale wali

enda Hija.

Ni ajabu mtu ana, anazitupa au anaziweka  pesa  zake  huko  nje  tu,  dukani  haifungwi,  unawacha  tu  pesa  huko,  gari

yako unawacha huko nje, baada ya dakika tano opposite ya hiyo, kuwacha gari yako Nairobi.  Baada ya dakika kumi

gari itakuwa imeondoka.  Na kila siku, kila siku, watu huko sehemu ambazo za mijini unaona vile matatizo ambazo

zinaendelea.  Kwa hivyo lakini zile nchi ambazo zina endelea kutumia sheria za Kiislamu hawana matatizo yoyote.

  Salama ya kutosha kwa sababu inalindwa na kitabu ya mwenyezi Mungu.  Hapana ile  paper document,  hapana zile

ambazo zimeandikwa na binadamu, ambazo huko nyuma zimeandikwa ziko katika kitabu, lakini haitumiki vizuri.

Yangu ya tatu.  katika vile tunajua.  Katika nchi yetu tukufu ya Kenya wakati ilipo  chukuwa  atamu  ya  uongozi,  na

Bunge zilizo pita, na Bunge za leo  pia, ambayo wale wako.  Walichukuwa pamoja na hayati Kenyatta na wengine,

walichukua  ahadi  ya  kwamba  sisi  tutalindwa.   Lakini  mpaka  wakati  huu  hiyo  ulinzi  hatujapata.   Ukienda  pahali

popote  saa  hizi,  utaona  ya  kwamba  wale  ambayo  wamechukua  ahadi  ya  kulinda  hii  nchi,  na  watu  wanaendelea

kuuana.   Police  Station  wako  pale.   Commissioner  wa  Nairobi...  Commissioner  wa...  wa...  Commissioner  wa

Police  ako  Nairobi,  na  karibu  na  ofisi  yake,  kila  siku  maafa  ya  wizi,  na  kuuana,  na  robbery  with  violence

32



zinaendelea kuwa huko Nairobi.  Kila pahali.  Whether it pleases or displeases anybody this is my chance please.

So now, hizo ndizo ambazo zinaendelea kuendelea.   Lakini  je!  kama  tungeendelea  kutumia  hiyo  mwizi,  ambaye

ameiiba, na tuendelea kukata amputation of  hands, huyu hata weza kurudia kuiba tena ...[inaudible]...   Alcoholism

uvutaji  ya  bhangi,  corruption,  all  those  social  evils  will  be  eradicated  or  will  be  minimized.   Kama  tunaweza

kutumia kurudia katika utimiaje  wa, kurudia, kutumia maneno ya mwenyezi  Mungu.   Kwa vile  tume  abandon  ile

maneno ya mwenyezi Mungu, ndio mambo zinaweza kuendelea.   Hata na omba ati  kwanini ni si  seme nchi nzima

za Kenya itawaliwe na dini  ya  Kiislamu  na  Koran  tukufu.   Ili  tupate  matumizi,  pesa  mingi  zimetumiwa,  alot  of

money has been used.

Com. Muigai :        Propose please, propose please.

Mr. Hussein Roba :        Pesa ambazo...

Com. Muigai :        Propose.  Make a proposal.

Mr. Hussein Roba :        Ningeomba kutoa...

Com. Muigai :        And summarize.

Mr. Hussein Roba :        Nchi hizo, Katiba zinaendelea kuwa marekebisho hii  ya nchi ziweze kuendelea kutumia

katika sehemu fulani.   Sana sana sehemu ambayo sisi  Waislamu tuna ina fit  zaidi,  kwa wingi.   Ningependa  kama

sio  nchi mzima tuweze kuendelea kutumia sheria  hizo tukiwa na...  pamoja na Maulana wetu waweze  kuendelea...

waweze... waweze... kuendelea hizo, kuendelea hiyo dini.

Com. Muigai :        Okay

Mr. Hussein Roba :        Mwisho kabisa labda, tafadhali  utanisamehe kidogo,  mambo ya afya, maji,  na mengine

mengi  ambayo  singeweza  kutaja,  na  wengine  mimi  na  jua  hakika  wao  watakuja  nyuma  yangu  au  wametangulia

kusema wale ma... ma... ma... mapendekezo tafauti tafauti.  Kama vile afya.  Mtu akiuguwa saa hii  ugonjwa.  Hapa

hospitali  ya  Garbatula  Sub-District  mnaona  wenyeji  wakisikia  Garbatula  Health  Centre,  au  Sub-District,  labda

kwa wale  ambayo  ni  wageni.   Wanafikiria  ni  hospitali  kubwa  ambazo  watu  wanaendelea  kupata  huduma  mbali

mbali.   Lakini  kwa  hakika  wenyeji  wanasikia,  katika  mioyo  yao  au  katika  masikio  yao  wakisikia  Garbatula

Sub-District.   Saa hii  uki enda hospitali  kubwa ambazo watu  wana  endelea  ku  pata  huduma  mbali  mbali.   Lakini

kwa hakika wenyeji wana sikia, katika mioyo zao au katika masikio yao wakisikia Garbatula Sub-District.   Saa hii
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ukienda, moja labda wageni hawa wetu wakiwa mgonjwa hatuwezi kupatia hata aspirin saa hii  hapa.  Na the  same

Government is there, the same service, the same Ministry of Health is there the same Mo which is there...

Com. Muigai :        Propose, Propose.

Mr. Hussein Roba :        Kuhusu hizo ningependa kupendekeza pesa ambazo zili  kuwa zimetumiwa...  zikitumiwa

huko  Nairobi,  au  huko  Embu,  sisi  tuweze  kupatiwa,  tujiweze  kuendeleza,  hiyo  pesa  allocation  tupatiwe  sisi

wenyewe,  bila  kulaumiana  sisi  wenyewe,  tupatiwe  hizo  pesa  hapa  tuwe  na  kamati  yetu,  kama  kawaida,  iwe  ya

hospitali irudi katika decentralized.  The service should be decentralized, as my suggestion.

Labda sijui  kama itakuwa ya mwisho,  utanisamehe  Bwana,  your  Honour  Commissioners.   Ya mwisho  ni  juu  ya

employment.   Mnajua  katika  nchi  hii  yetu  kila  moja,  kila  asubuhi,  gazetini,  kwa  radio  watu  wa...  unasikia  ya

kwamba, kuna ile upungufu, au ukosefu ya kazi.  Lakini ukosefu ya kazi, kwa...  kwa...  in my view, hiyo ukosefu ya

kazi, kazi yote imeletwa na corruption.  Kenya, kama vile nimeweza kusikia, au tumeweza kusikia kulingana na ile

Un, World Rating is one of the second or third corrupt country in the world.

Com. Muigai :        Okay, proposal.

Mr. Hussein Roba :        Na hiyo taabu yote...

Com. Muigai :        Proposal.  Proposal please.  Proposal.

Mr. Hussein  Roba  :         Hatuwezi...  kuweza  kupunguza  hizo  corruption,  kuweza  kupunguza  hizo  corruption,

kama vile nimeweza kutanguliza.  Corruption ile  dawa yake ni  kutimi...  utimiaji  au  kusimamisha  dini  ya  haki  ya

mwenyezi  Mungu  na  kurudi...  turudie  tuweze  kupa...  kurudishwa  katika  utumiaji  wa  Koran  tukufu.   Hiyo  ndio

inaweza kumaliza corruption.  Kwani corruption, mtu hawezi akaiba, mtu hawezi kuhongana kwa sababu anaogopa

mwenyezi Mungu.  Lakini bila hiyo hatuwezi kuendelea.  Hiyo mambo itaenda,  inaweza kuendelea na itaenda hata

vizazi zijazo wataendelea kupata shida vile tunaendelea kupata.

Com.  Muigai  :         Okay.   Wakati  umeisha,  tunapatia  kila  mtu  dakika  tatu,  tatu  kwa  sababu  tuko  na  watu

hamsini-na-wawili wanataka kuzungumza.

Mr. Hussein Roba :        Haya asante sana your Honour Commissioners.  Thank you very much.

Com. Muigai :        Asante. Sheikh Ali.  Dakika tatu Mzee, tafadhali.
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Sheikh Dabaso Ali Dogo :        ...[Arabic]...

Com. Muigai :        ...[Arabic]...

Sheikh Dabaso Ali Dogo :        Mimi nina mapendekezo machache sana.

Com. Muigai :        Asante

Sheikh Dabaso Ali Dogo :        Kwa majina naitwa Dabaso Ali Dogo.

Com. Muigai :        Sheikh Dabaso

Sheikh Dabaso Ali Dogo :        ...[eEh!]... Kwanza kabisa, mimi nimefika wakati ya ukoloni,  nimezaliwa, nilikuwa

mkubwa.  Na wakati huo, Serikali  ilikuwa  mbali  sana  na  sisi,  na  hata  elimu  hatuku  pata.   Lakini  wakati  Serikali

ilikuja,  tulipata  Serikali  yetu  yenyewe,  ndio  shida  ilianza,  kwa sababu  sisi  tuka  sema,  sisi  hatutaki  kuwa  katika

Kenya.  Sasa sisi kama raia tu ya Serikali hii badala Serikali kutafutia sisi solution  ya kushika sisi  mzuri.   Serikali

ili  tumaliza kabisa pamoja na mali  yetu,  na sisi  tukawa maskini,  mpaka  wa leo.   Kitu  ya  kwanza,  nataka  Serikali

itulipe ridhaa ya hiyo mali wetu, na watu yetu ambao walimalizwa wakati ya Emergency.  Hiyo ni moja.

La pili,  sheria  ya sasa inasema ardhi hii,  ni yako juu, ndani ni ya  Serikali.   Hiyo  sheria...  sheria  hiyo  iondolewe

kabisa ardhi iwe ya wananchi.  Kila kitu ile  inapatikana juu na ndani iwe  ya  community  hiyo.   Kwa mfano  kama

vile  leo  iko...  iko...  iko  dhahabu  hapa  Duse  iko  mawe,  precious  stone  hapa.   Hiyo  mawe  sio  yetu.   Sasa  leo

tumekosa  say,  hatusemi,  hatuna  uwezo.   Kuna  watu  wamechukua  licence  yao  wanakuja  kuchimba,  na  ni  yetu,

pahali... mimi mwenyewe nimezaliwa pale.

Mimi kama Councillor leo, hatuna uwezo ya kuandika mtu moja katika Council,  mpaka Minister  aweke signature

yake.  Kwa hivyo County Council ipatiwe nguvu.

Mali  tuko nayo ya kutosha,  na ardhi yetu iko na rutuba ya kutosha,  tunaweza  kulima,  tunaweza  chunga  mali  yetu

kila mahali.   Lakini mipaka yenyewe hatuna.  Mipaka ya ukoloni,  wakati  ya  ukoloni,  kutoka  Isiolo  ilikuwa  maili

nane, leo iko katikati ya town.  Tunataka hiyo mipaka irudishwe pahali yake.  Kila mahali kama wakati ya ukoloni.

Nikikumbuka  vizuri,  wakati  wa  ukoloni,  watu  wawili  wali  uwawa  huko  Merti  vijana  waliuwawa  watu  wawili,

wakatupwa ndani ya maji.   Maiti  ilienda mpaka Abaswe  Maiti  ilishikwa huko.   Wakati  huo  wa ukoloni  wazungu
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walisema, wauwaji waletwe, na wakaletwa.  Leo hii,  mimi natoka Markadaka watu sitini-na-tano wali  uwawa bila

Serikali kufuata hata nyayo moja.  Kwa hivyo nataka mipaka irudi  pahali yake watu waishi katika sehemu yao bila

kuogopa.

Kwanza kabisa, Serikali  ije  karibu na sisi.   Leo vijana hawa wote hawana Id card,  hawana  Identity  Card,  na  mimi

nataka kura kwao.  Nita pata namna gani.  Hawana Indentity...Identity.  Kwa hivyo, kwanini Id hapana wekwa katika

ofisi ya Chief yote, location yote, iwe na Id, iwe na Passport,  hapo hapo tu pate.   Hiyo ni kuonyesha Serikali  iko

na sisi.  Leo hii hatuna Serikali.

Serikali  hapana  iko,  nauna  ogopa  hutasema.   Watu  wakimalizwa,  wewe  kama  Councillor,  ukisimama  hapa,

unambiwa usionge  habari  ya  security.   Na  ni  watu  wali  kwisha  jana  usiku.   Security  hiyo  kama  Serikali  hapana

weza kulinda sisi, sisi tununuwe bunduki yetu, ihalalishwe.  Tujichunge.

Viongozi tunataka hata ma Chief tuchaguliwe, tuchaguwe wenyewe.  Sisi  tuchaguwe Chief  ile  tunataka.  Sio kuwa

imposed.   Kuwekwa juu yetu.   Mtu fulani  ambaye, kama mimi nikitoka Markadaka ninaweka ile  kijana  na  fanyia

mimi  campaign  sana,  awe  Chief  ya  huko.   Hapana  hivyo.   Wacha  wananchi  wachaguwe,  wafanye  kama  ni

mlolongo,  kama  ni  kura  ya  siri,  ma-Chief  wachaguliwe  na  watu  kama  vile  Councillors  wachaguliwa,  kama  vile

mjumbe anachaguliwa.  Na tuwe na uhuru wa kuchaguwa.

Katika kulipa hiyo ridhaa,  ambayo  niliyopitia  hapo  mbeleni.   Tukisema  leo  tulipwe  ridhaa,  leo  miaka  hii,  tuko,

2002 inaitwa dotcom.  Dot maana yake ni pahali maneno ina malizikia.

Com. Muigai :        ...[ha! Ha!]...

Sheikh Dabaso Ali Dogo :        Sasa hii dot, yote wataandika...waka se... kila mtu atasema Baba yake aliuwawa, ng

’ombe yake ilichukuliwa.   Kwa hivyo  kupoteza  hiyo  yote,  wacha  Serikali  itupatie  elimu  ya  bure  miaka  ishirini.

Sisi  kama  Waislamu,  hata  leo  ingawa  tu,  ni  sheria  inakubali  tunasimama  hapa.   Sisi  tuko  na  Constitution  yetu

ambaye imekuwa written.  Ime... ime andikwa na mwenyezi Mungu, ime... ime... ime ongewa na mwenyezi Mungu

ambaye inaitwa Koran.  Hiyo ina hukumu kila kitu.   Hakuna hukumu hapana haiko ndani yake.  Hukumu yote  iko.

Tu ki...  sisi  Waislamu  turudishwe  katika  ku...  hukumu  hiyo,  tufuate  Koran.   Koran  ituhukumu  kwa kila  mahali.

Makadhi wawekwe kila Location, na wapatiwe nguvu ya kutosha wa hukumu sheria ya Kiislamu.

Leo hii  tuki taka kuongea, mambo mengi watu wanaambiwa musiogope kusema.  Kwa sababu kama vile mimi na

jua.  Kama mimi sasa ni Councillor,  ni Councillor  wa Kanu, nikijaribu chama kingine wananchi wataambiwa we,

mutamalizika.  Hata kama Kanu ni mbaya, nitakuwa pale tu.  Wananchi wamalizike,  wafanye nini,  ni hapo hapo tu,
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kwa sababu, nikiondoka sitapata kura.  Kwa hivyo, wananchi  wapate  uhuru  wa kutosha  katika  ardhi  yao,  wafanye

vile wanataka, bali tu wasivunje sheria.

Kwa hivyo  sisi  tunataka,  hasa  katika  sehemu  ya  Waislamu.   Tupatiwe  shi...  tupatiwe  tujihukumu  katika  dini  ya

Kiislamu.  Leo kuna Kadhi katika Kenya, wengi sana, lakini hukumu yao ni urithi  na talaka peke yake.  Hawafanyi

kazi  ingine.   Watu  wana  weza  kufa  hapa,  mtu  ane...  anaweza  kuiba,  na  pia  isitoshe,  kama  huja  ridhika,  na  ardhi

katika District yako.  Lazima uende kwa kufanya Appeal kwa Judge ambaye sio  Muislamu.  Atakwenda kuhukumu

nini sasa?  Ana hukumu vile anataka.  Na  vile  anataka,  kama  leo  hii,  katika  Kenya,  vile  anataka  ni  vile  pesa  uko

naye.  Kiasi  ya pesa  ile  uko  naye  ndio  atahukumu.   Kama  sisi  tutaenda  wapi.   Mali  hatuna,  hatuna  uwezo,  watu

wengi, kama vile Mzee alikuwa mbeleni  yangu  hapa  anasema,  hawana  Id  card,  hawa...  hawezi  kufika  Isiolo,  kwa

sababu ya transport.   Serikali  hapana iko hapa.  Ata fanya namna gani?  Kwa hayo  machache  na  shukuru  sana,  na

ningependa mapendekezo yangu hiyo ichukuliwe vizuri.  Asanteni sana.

Com. Muigai :        Asante Mzee.  Bonaya Racha.  Bonaya Racha.  Dakika tatu Mzee.  Tafadhali.

Mzee  Bonaya  Racha  :         Saallammaalleykum,  annii  nii  dhuubbin  tiyyaa  dhiiqoyyo,  maaqaan  kiyya

Boonayaa Raacaa, gaafaarssa duufee

Translator :        Mzee anasema anaitwa Bonaya Racha, anatoka sehemu za Gafarsa.

Mzee Bonaya Racha :        Aannin beendekeezoon tiiyya, akh maalee diiqaayoo

Translator :        Mapendekezo yake ni machache.

Mzee Bonaya Racha :        Nuu gaaf duurri kaanii, gaafaa koolooni, naamii cuuftii fuulaa uuffi qaabb.

Translator :        Zamani anasema kila moja alikuwa ana sehemu yake wakati wa ukoloni.

Mzee Bonaya Racha  :         Booranii  guuyyaa  suun,  akh  maalee  maaniikan,  naam  aakhammalee  uhuuruu

qaabb

Translator :        Wakati huyo tulikuwa na uhuru ya kutosha katika hiyo nchi yetu, na mipaka yetu.

Mzee Bonaya Racha  :         Aammalee  nuu  guuyya  suunii  akhii  nuu  uhuuruu  qaamnuu,  naamii  cuuftinuyyu

laaf uuffi qaabb

37



Translator :        Anasema kila moja alikuwa na sehemu yake.

Mzee Bonaya Racha :        Guuyya naamii laaf uuffii qaabbuu naagga guudhoo qaabb

        

Translator :        Mtu akiwa katika sehemu yake ana amani ya kutosha.

Mzee Bonaya Racha :        Hoorrii issaa gaauu qaabb

Translator :        Atakuwa na mali ya kutosha.

Mzee Bonaya Racha :         Guuyya suunii diibbii nuu irraa qaamuu illiimuu caalaa nuu dhiiqoo

Translator :        Zamani ili kuwa ni elimu tu inatusumbuwa.

Com. Lethome :        Mapendekezo.

Mzee Bonaya Racha  :         Ammaa  woonii  ann  feeduu,  haagg  nuu  siirkaal  keenyaa  khaan  dhuunee,  nuu

diibb  guudhoo  irraa  aarggan,  diibbi  nuu  aarggaanee,  hoorri  kheen  suuniif  laaf  teen  suun   cuufaa

siirkaalaa nuu daaggaanyyi, ammaa akhii ann feeduu, khaa laaf  teen  suulle,  haagg  seehemmu teenaa  khaa

akh  laaf  siyyoloofaa,  siyyoloon  laaf  booraanaa  jeedaani  maaqaa  booraanaatin  issin  teetuu.  Khaa  khaan

lee  naam dhuurri  hoobbaeef  hoorri  dhuurri  nuura  hoobbassani  cuufaa  ammaa  taan  maanikhan  siirkaalii

khaa nuu dheebbisuu jeed

Translator :        Mzee anapendekeza anasema, ya kwanza Serikali  ifanye bidii  katika Katiba tuhakikishie mipaka

yetu ambayo imenyakuliwa irudi.  Ya pili  anapendekeza ya kwamba Isiolo  District  iitwe Borana District.   Ya tatu

Mzee anapendekeza ya kwamba mali yetu pamoja na nafsi, ambaye iliuwawa wakati ya Shifta War, tulipiwe ridhaa.

Mzee Bonaya Racha :        Nuu aammalee loon qaamnaa khaa nuu loon qaamnuu,  loon kheen  suun uufumaa  qaamn

maalee  haaqqi  tookoolee  irraa inqaamn.   Aakhii  ann  feeduu,  khaa   loon laaf  taanaa  aammum  taan  yoo issaan  yaan,

naamii  aamuum taan  meeroo  taana  loon  daaqqaat,  permit  maale  indheem,  khaa  permit  suunnileen  nuu  imbbaamn,

hoorri  kheen  meenyewee  irraa qaamnuu,  gaarri  guubbaa  keeyyacuu  indhaandheen,  khaa  hoojjaa  nuu  gaarri  guubba

keeyyanuu  poolis  suun  manyaaweelee  maani  khaan  hoorri  kheen  khaan  beedheel  sookoo  nuu  aammoo  hoorrii  kheen

khaan  nuu  ammaale  gaadheebiinee  hoorri  khaankhee  khaan  akhaa  waan  attiin  right  ittii  inqaamnee,  hoorri

khaankhee khaan meenyeewee siiraa nyaataan.  Khaa aammaantaana sookoonii Sub-District kaanaa nuu dheebbituu
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Translator  :         Mzee anapendekeza ya kwamba Katiba  yetu,  leo  sisi  watu  wa mifugo  tukitaka  kupeleka  mali

mpaka  Nairobi,  mpaka  mtu  akate  permit,  sijui  nini,  no  objection  tupeleke,  hata  hiyo.   Pamoja  na  permit  yako

hupati usalama.  Utakuliwa njiani, mpaka hata utoke ngozi na nyama yote.

Com. Muigai :        ...[ha! Ha!]...

Translator  :         Anasema  tunataka  soko  iletwe  hapa  katika  Sub-District  ya  Garbatula,  soko  ya  mifugo,  vile

zamani ili kuweko.

Mzee Bonaya Racha  :         Gaarbb-tuulaan  khuuniini,  gaaff  dhuurri  khaanii  khaa  maaqqan  issaa  location

haaqqii  guudhoo  qaabb,  waan  siirkaalii  qaabb  cuufayyu  inni   inqqaabb,  ammoo  sub-distric  jeedaanii

maaqqaa  caalaa  qaabb,  distrtic  jeenaanii  woonii  qaarra  khee  jiirra  cuuftillen   kheessa  goodhaant,  khaa

ammantaana, yoo innii sub-district taat, waan qaarra khaa kibbandheen aarm nuu duuftuutii

Translator :        Mzee anapendekeza anasema ya kwamba, zamani wakati Garbatula ilikuwa Location,  ilikuwa na

kila  kitu.   Ilipofanywa  kiwango  ya  Sub-District,  hata  ile  kitu  yote  sijui  imeenda  wapi.   Maendeleo  yote

ikabomoka.  Kitu ya kwanza ana omba kipande iwe hapa katika Garbatula Sub-District.

Mzee Bonaya Racha :        Nuu naamii  ammantaanaa  naam ggaan  soodhoomaat  khaa  kibaadhee  inqqaamb

jiirr, khaa  kibaadheen  tuunaayyu  kuurran  iillingaan,  khaa  issin  kuurraan  illingiinee  khaa  oofiis  issi  aarm

qaabdhee  guuyyaa  cuufaayyu  maanii  khaan,  taa  kibaadhee  teen  diiraamaa  gaalgal  cuuf,  kuurraa  woolt

illiingiinee kibaandhee teena akh haaqqiin keenyaa diibbin qaabdhuu nuulen khaa qaamnuu oofiis

Translator  :         Mzee anapendekeza, anasema leo  kipande  mtu  akitaka,  mpaka  ina  ngojewa  wakati  ya  card  ya

kura itakatwa, ndio sisi tunapewa kipande, kama wananchi ya Kenya.  Hatutaki hiyo tunapendekeza, katika...  Katiba

yetu itupatiye nafasi kila siku ofisi iwe hapa mtu akitaka kipande anaweza kukata wakati yoyote.

Mzee Bonaya Racha  :         Kwaa saababuu  Chief   aarm  innjiirra,  Muujumbeen  injiirraa  Councillor  aarm

injiirra  maaqquummat  aarm  jiirr  maale,  woonni  tookoolen  khaa  Council  waalaa  Chief  haarkaa  qaabb

injiirtuuuUtaawaalaan  teen  guubbaa  caalaa  jiirtii  khaa  guubba  injiirree,   siirkaalaaf  nuu  woolt  gaadh

duumnee woonii kheen cuuf khaa woolt maalaanut 

Com. Muigai :        Summary.  Summary.

39



Translator :        Mzee anapendekeza anasema ya kwamba leo Serikali ime kuwa mbali  na sisi.   Tunataka Serikali

ije karibu na sisi, hapa hapa pahali tulipo.

Mzee  Bonaya  Racha  :         Wonnii  issiin  akhaasitiifii,  nuu  aammuumtaan  woonii  nuu  haaqqii  daamn

jeenuufii,  nuuf  siirkaal  gaargaar  jiirr,  maaquumaa  nuu  biirr  jiirr  maalee  siirkaalaaf  nuu  woolt  indiyyan,

saababuu  adhaa  dhuurri   khaani  adhaa  misingaafaa,  adhaa  buunaafaa  adhaan  woorr  loonii  taakaayyu

intaan, nuutii dhuurri haaqqi irraa qaabbn maalee  haagg  aamoo nuu  adhaan  teen  woolt  dhuudhee,  hoorri

kheen  suun  adhaa  inqqaabbuu,  woonii  hoorri  kheen  maanyaaweele  nuu  waan  tookoolee  deefee  irraa

daamneef haagg suun

Translator  :         Anasema leo  kuna Act, kuna labda sheria,  na katika Katiba, inajulikana mimea fulani,  kama  ni

kahawa, kama ni majani chai,  nini...  Katiba inachunga.  Kuna Act yake.  Tunataka Act ya  mifugo  iwekwe  ambaye

inachunga masilahi mifugo yetu, na soko yake na kila kitu, iingizwe katika Act.

Mzee Bonaya Racha :        Aamm waan ann feeduu, siirkaalii gaaffaa  beetta  nuu  hoobbaan  sunii,  aahaadhii

saadhii  fuudee,  aahaadhiin  saadheen  innii  fuudee  illimuu  burree  issaanii  kheenaanjeedaan,  raayyaa

aammalee  beelaan  indhoot  jeeedaan,  hoorrii  raayyaa  aammalee  hiinttiisaan  jeedaan,  woonnii  suun

tookoolen  intaanee,  kha  ammaa  taan  kaatibaa  khee  nuu  khaanii  illimuun  teenalee  baakaa   gaan

dhiidhaama  illmaan  buurre  nuu  soomsisaani,  hoorri  kheen  khaa  hoobbassanilee  [inaudible]  nuu

kheenaanii, hoorri kheen ammalee akh dhansaa nuu tiissan, tikhii hoorrii  kheenaa  woonii  nuu  inqqaamnef,

maal miisinqaa haarkaa qaabbuu nuunii maalaacuu jiirraa, suuniinitii ammaalii  kheen  woolin  taaee  wooni

cuuf khaa haark kheenaa dheebbitu

Translator  :         Anapendekeza,  anasema  Serikali  wakati  tulipata  independence  tuliahidiwa  mambo  matatu.

Tuliambiwa tutapewa elimu ya bure, tukambiwa tuta... mtu hata kufaa na njaa.  Tukaambiwa mali yenu na nafsi yenu

itachungwa.  Hizi vitu tatu yote haikutimizwa.  Kwa hivyo Katiba hii  mpya ihakikishe ya kwamba tuna pewa elimu

ya bure,  na anapendekeza mpaka mwaka ishirini,  kwa  vile  sisi  mali  yetu,  na  kila  kitu  yetu  ili  malizwa  wakati  ya

shida.  Tulipwe elimu ya bure,  tufundishwe kwa miaka ishirini.   Na ihakikishe Serikali  imetufanyia food security

ya kutosha na pia anasema mali yetu na nafsi yetu iwe protected ya kutosha.  Na sisi mifugo yetu itambuliwe kama

vile mimea ingine inatambuliwa.

Mzee  Bonaya  Racha  :         Aammaa  wonii  anniin,  jeech  took  caalaa  naa  haafee  tookootii  taan  njeedaa,

woonni annin jeeduu, kaaraa khaan nuu guuyya cuuf soobbaan nuu fiitaan, guuyya raayyissi  duuf  cuuf  nuu

waan jeedan  laaftii  siyyoloo  tuuniini  kaaraa  issii  laamii  daan  jeedan,  nuu  aammoo beedhel  laamii  kaaraa

kheen  haalkaaniif  guuyya  cuufaa,  guuyya  bookeeni  roobbuu,  naamii  dheebbiye  fuullu  inggaal,  ijjoolen
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skuulla,  ijjooleen  laaf  taanaa  maa  jiidh  jeedaanii,  guuyya  roobba  cuuuf  issin  woorr  kheesaa  ceeleewit

kaaraan  injiirruu,  dheerejaani  injiirru,  nuu  aarmmaatifii  woorri  Gaarbaatif  woorri  Maartii  muusiyyanoo

tookoolee  woolt  inqqaabb,  maan jeenaan,  kaaraat  injiirreeffi  akhaassii,  laaziimaa  kaaraa  suun  khaa  yoo

akhaalee  dhaadaabban  akh  khaara  Marsabit  tiifaa  maarraamu  ittii  faacaassanii  suun  toolcaanii

dheerejaan khaa nuu daanii

Translator :        Mzee anapendekeza, anasema leo, sisi katika Isiolo sehemu yetu hii  ya Isiolo  South,  na sehemu

ya Isiolo North hatuna mawasiliano.   Kwa sababu daraja ili  kuwa inaunganisha kati  yetu hapa, imevunjika.  Miaka

na miaka inaenda tuna ahidiwa, na hakuna kitu inatengenezwa.  Tumeahidiwa barabara hii  mara mingi,  hakuna kitu

ina tengenezwa.  Tumeahidiwa barabara hii mara mingi, hakuna kitu inatengenezwa.  Watoto  hata wakati ya kuenda

shule wanapata shida.  Anapendekeza tutengenezewe barabara, zetu na madaraja ambazo  inatuunganisha  kati  yetu

iweze ii... itengenezwe.

Com. Muigai :        Okay.  Saresa Farole  Mar.  Hebu weka dakika tatu tatu,  tatu tatu.   Tuko na watu:  Eebu weka

dakika tatu tatu.

Translator :        Waan issan taataan caaqqassa raalithi qaabbadaa

Com. Muigai :        We have seventy people.

Translator :        Waan nuu taan nuu naam kaarribuu toorbbatamma aam naamii  maaqqa  qooraat  qaarraa,

khaa diibbileen gaadh yaauu jiirr

Com. Muigai :        And don’t repeat what has been said please.  Don’t repeat what has been said...

Translator  :          Dhuubbi  qaarra  naami  jeejed  guudhoo  ittii  indheebbiyyina,  diibb  dhuurrilee  nuura

laakiissa,  maoonum  taante  baas,  naamuu  daaqiiqa  sadhii  qaabb,  dhaaqiiqan  saadheen  taante  hoobbat

aarmaa sii baassanii, daatee uuffirra teeta

Mr. Saresa Farole Mamo :        Asalaam Aleykum,

Com. Muigai :        Ndio kila mtu azungumuze.

Mr. Saresa Farole Mamo :        Mimi...  mimi kwa majina naitwa Saresa Farole  Mamo I represent  youth kutoka

Gabarsa.  Mimi ni kutoka Gabarsa.  Ni mzaliwa wa Gabarsa  Sasa mimi niko na maoni mawili.   Ambayo...  ambayo
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inaweza... inaweza ku... kuwa mrefu kidogo.

Com. Muigai :        ... usi...

Mr. Saresa Farole Mamo :        Maoni ya kwanza...

Com. Muigai :        Three minutes.

Mr. Saresa Farole Mamo :        Maoni ya kwanza inahusu mambo ya... mambo ya sisi hapa.  Watu wa Pastrolists

ambayo tunaishi  hapa.  Nikisema “Asalaam Aleykum”, nina shituka zaidi kwa sababu naona ya  kwamba  ninasema

Asalaam  Aleykum,  kwa  nchi  ambayo  haikubali  mimi  niseme  Asalaam  Aleykum.   Kwa  hivyo  mimi  nataka  hii

Katiba ituwekee... ituwe... itu-represent  ya kwamba mambo yetu,  tabia yetu,  dini yetu iwe inaonekana ya kwamba

tuko na watu ya Waislamu na tuko na watu ambayo wanaitwa Waborana, Cushites  ambayo wanaishi area hii.   Kwa

hivyo mimi naomba sheria  ya cultural  behaviour yetu isiwe cultural  behaviour ya Bantus,  kwa hivyo culture  yetu

irrespective.   For instances  our laws, we have got  our laws.  Tuko na sheria  yetu kama  Waborana.   Constitution

must cater for us as a community, sheria ya wa Borana.

Ya pili,  na...  ya  pili  nataka  compensation  kutoka  Serikali  ya...  ya...  ya...  wakoloni  ya...  ya  watu  nyeusi.   Zamani

tulikuwa  na  mkoloni  mweupe,  mzungu,  baada  ya...  baada  ya  mzungu  kuenda.   Watu  wengine  ambayo  wanatoka

Central Province, na watu kutoka Nyanza. Walichukuwa uhuru.  Hiyo uhuru hawaku tuchukulia.   Walichukuwa ili

wa tu nyanganye.  Sisi  wengine tume fanyua refugees  in our own Country.   Leo hii  nikienda Nairobi  mtu kutoka

Nyanza hawezi kuulizwa kipande.  Lakini mimi ni Mwaria, kwa sababu  ya  ujinsia  ya  nywele,  nitaulizwa  kipande.

Kwa hivyo  hizo  mambo  zote  mimi  nataka  sheria  isimamishwe  na  watu  wasituulize  kipande.   Kurahisisha  hiyo

mambo za kipande, mambo za Passport, mambo za kitu ya kupigia kura nayo.  Hiyo yote  ipunguzwe sisi  tu patiwe

Passport  ambaye  itafanya  hiyo  kazi  yote  pamoja,  ya  kupiga  nayo  kura  ya  kupiga  nayo  kura,  ya  ku...  for

identification and for travelling purposes all those things, those three documents to be removed and then us to  be

given a Passport for free... for free movement.

The  second  issue...  the  second  issue,  I  was  reading  in  history  that  after  uhuru  some  people  from  Central  and

Nyanza were given Canadian Airlift  and Russian education.   They were taken for  education to  America,  the Tom

Mboya  issue...  Tom  Mboya  and  Odinga  but  for  us  we  were  left  deprived  of  our  livestocks'.   Now,  we  need  a

special attention better than other Kenyans.  Afford...  a very serious  one.   We need to  be given special  attention

the way they got their Canadian Airlift and the Odin... Odinga Russian education... Pole niko na...

The third issue... the third issue is, mimi nataka autonomy autonomy from the other parts  of  the country,  because
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we are now becoming vulnerable to  the emerging of  the other  bigger population like the...  the...  the Central  for

the Gema people, the Luo and the Nilotes in the other parts of the country.  Sisi hapa tukienda na...  na democracy

ile  ya  watu  wengi  kupata  vitu  nyingi,  hata  tukienda  Bunge  hatuna  maoni  yetu  huko.   Kwa hivyo  ile  maoni  yetu

ipatikane.  Zonal decision  making, area watengeneze decision  yao.  Lakini other  parts,  because we have to  share

some parts, like the roads in Central Province and the Universities  and the Kenyatta National  Hospital  and other

parts,  we all  built  it  together,  we should share that together  but in decision  making we need autonomy from the

other  parts.   These one will  create  trust  between us as a Nation  and...  and...  and  bring  cohesiveness  between  us

and those from Central Province and Nyanza whom I always take to be my enemy.

Second one I am sorry  to  say please.   Kama ni mewaudhi...  the a...  a....  another  issue,  Mr.  Githu  pole.   Another

issue  like Kbc, this  is  a nation divided amongst  itself.   You go to  Nairobi  today you will  find a  Nation  Tv,  Ktn.

Then you go to  ...[...  ?  ...]...  you hear those  and everything.   Sasa tukikuja hapa, hapa upande hii  yetu ni Kbc, and

the Kbc, its advertisement is beer.

Com. Muigai :        ...[...ha Ha! ha...]...

Mr. Saresa Farole Mamo :        Which is a cultural pollution.  We should be given what is due to us, and what is

not  due to  us, not  to  be given to  us.  Like those  beer  advertisements,  ...[...  ?  ...]...  in  that  place.   It  is  a  cultural

taboo to us.  Lend us what we want like Ikra Fm and kiboko ya Kiborana matangazo ya Kbc iwekwe.

Ya tatu...  ya tatu tafadhalini  sana, kama sisi  tunataka kuwa cohesive Kenya, hii  Katiba...  the  other  time  hatukuwa

tunasikizwa... tume mo...  we have been molested  and we were...  we were scared and that’s why we were keeping

quiet. Now you have made us talk.  We shall  talk and react.   If you don’t us wan...  if  you don’t want us to  react...

the way Coffee Board, Tea Board, Maize Board all  these  are there.   There must be Meat Board for  Camel.   That

what people don’t want to  hear.   Meat Board,  Pig Board and Sheep Board all  those  things must be there.   And it

should... it should not be some people deciding for us in Nairobi.  There is no representation  without taxa...  there

is  no  taxation  without  representation.   You  are  taxing  us  and  you  are  not  representing  us.   It  is  Mwangi,  Lu...

Otieno, Owino taxing us, without represent... without knowing me.  Somebody has never gone to  Gabarsa and he

is talking of Gabarsa.  That’s bullshit or cumbersome?

Com. Muigai :        ...[...ha Ha! ha...]...

Mr. Saresa Farole Mamo :        Another issue again, at hand.  Another issue which I want to say is this.  There is

forced labour in this part of the country.  Forced labour is  there.   We employed some people  to  defend us from

foreign enemies.   There’re  some people  whom we employed  to  defend  us  for  internal  security.   These  people
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have  abdicated  there  duty,  the  Police  and  the  Ap’s,  the  few  we  have  are  being  collected  to  the...  these  days

especially  to  the Rift  Valley.  The Police  and  Ap’s.   We  are  given  Home  Guards,  I  think  in  my  English  Home

Guards means guarding your own home.  Now the Home Guards,  the Police  are just  sitting here  when livestock

are being stolen  from other  parts,  somebody comes...  who  is  not  paid...  he  is  told  now,  why didn’t  you  go  and

catch those...  those  thieves.  They have been given shoddy...  shoddy arms,  and the other  ones  have got  automatic

rifles.  These guys go and die, the insurance is... don’t cover  them, they are not  paid for  that,  they don’t work for

... for that, then labour without any profit.

Such issues especially, if the Police can’t be able to  attend to  our issue,  let  their  be Community Police,  paid by

the Po... paid by the Central Government.  Especially the Police and the Administration Police.   The Colonialists

I heard from my Grandmother, the Colonialists used to employ our own Administration Police,  and they used to

guard our internal security.  Now it is the foreign Police  who are...  who is  born...  who has no mistake...  who was

born in Central  Province,  who doesn’t know these  climate.   Who is  told  to  work in this  desert,  that’s  very  hard

for him to...  To ease all that I propose an Administration Police Line which is  under the Government arm, which

is Community based ...[inaudible] ...

Com. Muigai :        Summarize please, summarize please.

Mr. Saresa Farole Mamo :  Devolution of power I think I have talked about that.  We need to be taken from that

part of the country.  Our cultural law should be catered for.  Those are the things I been... I have in mind.

Com. Muigai        :        Thank you.

Mr. Saresa Farole Mamo :        And the...  please  don’t forget  to  give us the Canadian Airlift,  this  one we must

be given as special  attention.   Or else  a special  mutiny of  special  educated people  or  a revolt,  I am sorry  to  say

might arise.  Asalaam Aleykum

Com. Muigai        ...[...uHu!...]... Abdi Galgalo.

Translator :        Next, nani Abdi.  Abdi Galgalo.

Com. Muigai :        ...[inaudible]...

Mr. Abdi Galgalo :        Asalaam Aleykum, mimi na maneno...  Mimi ninaitwa Abdi Galgalo kutoka Kinna.  Nina

maoni mbili,  kidogo,  fu...  fu...  fupi.   Kwa hivyo mimi ni tofauti  na  huyu  sasa  vile  amesema.   Mimi  niko  tofauti
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kidogo  vile  alisema,  lakini  natoa  maoni  yangu.   Maoni  yangu,  sisi  tumesikia  wakati  Kenya  ilipata  uhuru  miaka

thelathini-na-tisa, tumesikia uhuru tu kwa mbali,  lakini  hatujawai kuona, watu wa sehemu hizi.   Kwa hivyo wakati

tumepata uhuru ndio sisi tumepata ukoloni.  Shida tumeanza wakati huo mpaka sasa.  Watu wengi wetu wameuliwa

na Serikali,  wameuwawa na Serikali,  watu wetu wengi wameuwawa na Serikali,  watu  wetu  wengi  wameuwawa  na

Serikali  mpaka saa hii  mazee kwa hivyo...  kwa hivyo wacha ...[inaudible]...  kwa  hivyo  wakati  hii  Katiba  mpya  hii

tupate uhuru.

Wakati wa mbele hatujapata.  Wale walipata uhuru ndio hao sasa... hospitali, barabara imetengenezwa, kila mahali,

shule, maji, ndio wamepata.  Sisi sio  wengine...  Kenya Serikali,  vile sisi  tumezaliwa nchi hii,  wacha tukae, wacha

wakae tu.  Lakini hawana haja na sisi.   Hakuna haja kidogo hata na sisi.   Kwa sababu wanyama wa pori  ndio wako

haki kuliko sisi.  Wanyama w pori iko haki kuliko sisi.  Kwa hivyo mimi nataka Katiba mpya yetu, upate haki yetu,

tupate  haki  ya  kibinadamu.   Kwa  hivyo  watu  wengi  wamefariki  najua  kwa  muko  wa  Serikali,  hapa  sisi  tuna...

hatutawuliwi  na  sheria...  hakuna  sheria,  tuna  tawaliwa  na  bunduki.   Mtu  anauliza  kitambulisho  anaweka  bunduki

kwa mdomo.  Unasikia.  Mimi nikiharibu kitu,  halafu nienda pahali fulani,  ni toroke,  mna kuja kwangu nyumbani.

Wakikuja nyumbani, kama watoto,  mama, wasichana, wazee...  wale wako nyumbani,  mtu  anaye  husu  hiyo...  shi...

mme  fanya.   Yule  mtu  ametoroka,  lakini  wale  walioko  nyumbani,  hawapati  usalama.   Hawa  ndio  wanateswa,

nawekwa  ndani,  na  nyanganywa,  naporwa  mali  yao.   Na  hii  Serikali  ndio  wanafanya  hivyo.   Hapa  bunduki  ndio

inatumika sio  sheria  inatumika.  Kwa hivyo tupate haki kama wakenya wengine.  Kenya...  sheria  Kenya  inasema,

mtu akifanya makosa, muguse yeye ndio ana tafutiliwa,  hata kama ni  miaka  kumi,  yeye  ndio  anatafutwa.   Lakini

sasa hapa hakuna.  Mtu mwenye makosa akitoroka,  hiyo kabila ndio...  mlango yake  ndio  imepatwa.   Hiyo  sasa...

hiyo tafadhali iongezwe katika Katiba mpya.  ‘Asalaam Aleykum, Warahmatulah Wabarakatu’.

Com. Muigai :        Asante sana.  Mohammed Guyo.  Mohammed Guyo dakika tatu tafadhali.   Na usirudie  sana

yale tumesikia, tumeandika chini.

Mr.  Mohammed  Guyo  :         Asalaam  Aleykum,  mimi  kwa  jina  naitwa  Mohammed  Guyo.   Nita  toa

mapendekezo, moja, mbili, tatu hivi.  Ya kwanza...

Com. Muigai :        You know we have only done...

Mr. Mohammed Guyo :        Nitatoa mapendekezo kuhusu mifugo.  Sisi  hapa, uchumi wetu unategemea mifugo,

hatuna  mashamba  makubwa,  hatuna  mashamba  ya  kahawa,  ya  majani,  ya  kupeleka  factory.   Lakini  ile  kitu  tuko

nayo ni mifugo.  Na hii mifugo yetu kuuza inakuwa shida sana, kwa hivyo kila mara kuna kitu kina itwa permit,  la...

mpaka  tupate  hiyo  permit,  haya...  sheria  haiwezi  kuturuhusu  kupeleka  mifugo  yetu  mahali  tunataka.   Na  hiyo

permit,  hii  area yetu inaitwa Cdpp area,  iko  kitu  inaitwa  quarantine,  kila  miaka  Cdpp  hiyo  area,  hatupatiwi  hiyo
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mpaka ng’ombe inachukuliwa damu.  Hatupati hiyo permit.  Kwa hivyo tunataka hii sheria ambayo itakayokuja vile

nimependekeza.   Kitu  inaitwa  quarantine  ipigwe  marufuku.   Mifugo  kama  iko  ugonjwa  itibiwe  na  sisi  tunapata

permit wakati inayotakikana yote karibu na sisi.

Ya pili, sheria ikubalie sisi nimependekeza tupatiwe soko ya mifugo yetu tuweze kuuza nchi za nje.  Tuweze kuuza

vile bidhaa hizi zingine zinauzwa, tuwe tukiuza nje.

Ya tatu,  nitagusia  juu  kidogo  ya  mambo  ya  ardhi.   Hii  ardhi  yetu  inaitwa  Trust  Land.   Hii  Trust  Land,  hii  jina

iondolewe iitwe Community Land.  Jukumu iwe yetu,  sisi  tuwe na  jukumu  ya  hiyo  ardhi,  sio  ati  watu  wanaenda

ofisi  huko  juu,  Commissioner  of  Land  anapeana  barua  kwa mtu  yule  yoyote  ambaye  hajawai  kuona  pande  hii.

Ame  patiwa  barua  na  Commissioner  of  Lands  ati  anakuja,  anataka  anasema,  anataka  sehemu  fulani  ati  ni  yake.

Hiyo sisi  imetuumiza,  miaka  nyingi.   Tunataka  hiyo  ardhi  iwe  chini  yetu,  tukiwa  pamoja  na  County  Council  na

tuwe na kamati ya Trust... Board of Trust, kama watu kumi kutoka kila Location.

Ya tatu, nitagusia juu ya uchumi.  Sisi Waislamu kuna kitu inaitwa, mkopo, ambaye ni ribaa kwa Waislamu kupata

hiyo mkopo.  Na nchi hii  Bank yoyote,  ama mahali yoyote  ya kupeana pesa,  lazima inakuwa na ribaa  Kwa hivyo

sheria nimependekeza sheria ibuni ya kuleta Bank ambaye haitatoza sisi ushuru... ribaa tusipate interest yaani hiyo

ni haramu kwa dini yetu na tusile, kama Waislamu haramu.

Ingine pia nitagusia juu ya mambo ya chama.  Vyama, tuko na chama nyingi Kenya, mimi kwa mapendekezo yangu

tuwe na chama mbili ama tatu katika nchi hii.  Hii chama nyingi kama makabila inatu... haina maana kwetu.  Chama

moja ikitu haribia kitu ingine inatetea.  Kwa hivyo mbili, tatu kwa maoni yangu ni mzuri.

Com. Muigai :        Yes Bwana Guyo.

Mr. Mohammed Guyo :        Yes, ya mwisho, nikiongezea,  nitarudia ile  mambo ya mifugo.   Nataka hii  mifugo

badala  sisi  tunapeleka  mbali,  sasa  kuna  sehemu  ambayo  imejengwa  ya  mahali  ya  kuchinjia  mifugo,  upande  wa

Masaaini huko.  Tunataka kitu kama Kmc iwe ikijengwa katika area hii  yetu.   Tu...  tu...  tuwe  tu...  tukiweza  kuuza

mifugo yetu kwa hiyo Kmc ambaye ni karibu na sisi.  Kwa hivyo kwa maoni yangu mimi napendekeza haya.

Com. Muigai  :         Asante sana.  Mohammed Abdulkadir.   Mohammed  Abdulkadir.   Hayuko  tu  ...[inaudible]...

yuko.  Okay karibu, Bwana Mohammed.

Mr. Mohammed Abdulkadir :        Hamjambo wote.
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Com. Muigai :        Karibia mic.

Mr. Mohammed Abdulkadir :        Hamjambo watu wote.

Com. Muigai :        Hatujambo.

Mr. Mohammed Abdulkadir  :         Sisi  tunataka  kuomba  kitu  kimoja,  Bwana  Commissioners  mmekuja  hapa,

kwa sababu ya jukumu fulani, na leo ni siku muhimu kwa watu wetu sababu hatuja husishwa kuandika Katiba katika

maisha yetu.   Tungependa kuomba nyinyi  msituharakishe,  mtupe  sisi  nafasi  yetu  leo  sababu  kuna  watu  wengine

wanaweza  kulia  hapa  usikie  mbaya.   Sababu  hapa  ni  hardship  area  tunaweza  kuuliza  Serikali  ina  mpa  nyinyi

hardship kidogo...

Com. Muigai :        ...[...uHu!...]...

Mr. Mohammed Abdulkadir :        Kwa hivyo, tafadhali  tuwe rafiki  hapa.  Mimi ningependa kuzungumza juu ya

Executive...

Com. Muigai :        Karibia mic.

Mr.  Mohammed  Abdulkadir  :         Juu  ya  Executive,  mambo  ya  Serikali.   Ningependa  mtu  yoyote  anataka

kupigania urais wa nchi asiwe mjumbe.  Napendekeza hiyo kwanza.

Ya pili,  Rais  asiwe  na  kazi  ingine  isipokuwa  ya  Executive.   Mambo  ya  Judiciary,  mambo  ya  Legislature  isiwe

yake.   Akae  mbali,  sababu  kitu  ya  kwanza  mtu  akiwa  yule  mjumbe  ya  hapa  south,  na  niwe  Rais,  inajenga  wapi.

Hapa. Mapendekezo ya kwanza, ningependa hiyo, kwa sababu ya kuwa... na asiwe na bias.

Ya  pili,  mtu  yoyote  anakuwa  President.   Qualification  ya  kuwa  President.   Lazima  mtu  ambaye  amesoma,

amehitimu kiasi ya kufika hata University.  Awe President... Presidential candidate must be a graduate.   Napitia tu

kidogo kidogo.

Com. Muigai :        ...[eEh!]...

Mr. Mohammed Abdulkadir :        Judiciary.  Mambo ya Judiciary ningesema.  Napendekeza sisi tuwe na Yes.

Com. Muigai :        ...[eEh!]...
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Mr. Mohammed Abdulkadir :        The present  structure  of  the Judiciary contains...  consists  of  a Subordinate

Court  including  the  Magistrate  Court,  Kadhis’ Court,  High  Court,  Court  of  Appeal  peke  yake.   We  therefore

propose the following should be specified in the Constitution.   The present  structure  must be such...  the present

...  the Judiciary must be structured  as below.  We need Supreme Court,  Procedural  Court,  Independent  Judicial

Court.   Judicial  Officer  must  be  ...[inaudible]...  nuu  aaffaan  boorati  yoo  attin  kizzungu  dhuubbat.   Haya  wale

wanafanya kazi ya... kazi ya kotini, ama ma wakili.  Lazima wawe wale wame soma na wamehitimu, na wamesoma

mpaka University.  Sababu kuna wakili... I mean... kuna majudge wengine wanatolewa huko huko, wanakaa ndani ya

Kotini na kazi ile wanafanya hairidhisi wananchi...

Com. Muigai :        ...[...uHu!...]...

Mr. Mohammed Abdulkadir :        Kwa hivyo Ju...  wale wanafanya kazi ya Koti,  Judicial  Officers  lazima wawe

wale wamehitimu.

Com. Muigai :        Yes.

Mr. Mohammed Abdulkadir :        Na pia Judicial  Officer  lazima awe...  isiwe ana andikwa na Rais.   Aandikwe

na Judicial  Service Commission peke yake.  Na mtu yoyote  ana fanya kazi ya  Judiciary  asipitishe  miaka  thela...

hamsini-na-tano kama kawaida ya watu wengine.  Asiwe watu miaka sabini, sababu kuna watu wengi sana wanakuja

ku... wame soma.  Na watu... unasikia mtu moja tu ndio anakaa ndani ya Court ya Kenya maisha yao yote.  Mimi na

...  wakati mimi na sikia kuna mtu, mimi na jua wakati mimi niko standard one mpaka leo  iko ndani ya  kazi  hiyo.

Kwa hivyo Judicial Officer must... retirement age yao iwe 55 years.  Hiyo ni Judiciary.

Policital parties.  Sisi Kenya tunataka chama tatu tu ya kisiasa.  Ile ingine yote ni udanganyifu ya Serikali...

Com. Muigai :        ...[...uHu!...]...

Mr. Mohammed Abdulkadir  :         Nalipwa pesa,  nasema kwenda unda yako, kwenda unda yako, ile  wa justify

ile  upuzi walisema kwa Imf na mahali kwingine.  Kwa hivyo  sisi  tunataka  chama  ngapi...  vyama  ngapi,  tatu  peke

yake.   Na  hiyo  chama  iwekwe  nguvu,  na  hiyo  chama  hata  Katiba  yao  sisi  wananchi  tuandike  ile  iwe  chama  ya

wananchi na iwe kazi yao ni check and balance ya Serikali.  Mtu yoyote anaye pigania... nomination ya chama hiyo

hana haki kuruka na kwenda chama hiyo ingine.   Ni haramu kama wewe ni Kanu  alafu  uki  anguka  kwa mlolongo

una kwenda kwa Dp, kama una anguka kwa Dp una enda Ford Kenya, hiyo yote ni haramu.
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Serikali  lazima ipewe pesa sawa na chama...  chama yoyote  sawa  wakati  ya  campaign.   Kama  yeye  anampa  Kanu

shilingi million mia moja, apewe Ford Kenya, iwe chama yoyote  ingine,  apewe chama yoyote  pesa sawa.  Sababu

chama yote  ni ya wananchi.  Pia wananchi ya Kenya lazima wathibitishe,  wa seme,  ako katika  chama  gani.   Uwe

chama  fulani  damu,  yaani  wewe  hapana  mtu  ya  kurukaruka,  wewe  unajulikana  wewe  ni  Kanu  na  unakufa  Kanu.

Wewe  ni  Dp  ukufe  Dp,  wewe  ni  Ford  Kenya  ukufe  Ford  Kenya,  sio  wewe  unamanga  manga,  na  haribu  hata

heshima ya chama.

Com. Muigai :        ...[...uHu!...]...

Mr. Mohammed Abdulkadir  :         Local  Government.   Serikali  ya  mitaa.   Uchaguzi  ya  Chairman  na  Mayor,

lazima  ifanyiwe  na  wananchi.   Mtu  yoyote  anakuwa  Chairman  ama  Mayor  awe  na  masomo  mpaka  degree  ya

university.  Sababu tunataka awe na nguvu ya kuendesha hiyo kazi sawa sawa na Governor.  Kwa hivyo hatutaki mtu

... machachari ana kwenda kaa huko.

Com. Muigai :        ...[...uHu!...]...

Mr. Mohammed Abdulkadir  :         Pia,  yeye ata kaa…ako  na  mali  gani  na  asset  gani  atueleze  utajiri  wake  ili

tumuamini si mtu wa kupora.  Naye awe si mtu ikona mambo ya kurushwa rushwa na mambo ya criminal  criminal

hii yote.  Ikona moral moral na ethical conduct must be good in place ili awe aangaliwe.

Councillors:  Councillor yule iko juu na yule anahitaji kwenda kupigania kiti  lazima awe form four.   Na awesema

akona mali  gani mbele ya kupigania kiti.   Yeye atapigania tu kama Mayor.   Two terms  ten  years  sio  mtu  anakaa

miaka yote  anakuwa monotonus hatutaki haat kuona wewe.  Kwa sababu iko  form  fours  wanakosa  kazi  na  wewe

unakaa tu huko peke yako.

Basic rights.  Iwe ni jukumu ya Serikali.  I propose it is the duty of the state to provide all basic  rights  these  are,  I

am going to mention a few things.  Clean water, basic need food shelter, free education and medical care security

and protection  freedom of  expression,  association  and  movement,  religion  and  assembly.   Clean  environment,

mazingira mzuri na pia haki ya kuajiriwa.  Kama hapana ajiriwa mtu hapanapata kazi apewe haki yake awe na siku

ya kujilisha mapak wakati serikali itakampatua kazi.

Natural  resources:   Mali  ya asili.   Tunataka kupendekeza hivi.  Kitu yoyote  iko  juu  ya  ardhi  hii  ni  mali  ya  wale

wanaishi hapo.  Juu ama chini  yote  ni mali  ya wananchi hapo.  Kama ni muhimu kwa Serikali  ama company hawa

ndio wata kaa na ile  investors  na waseme  sharti  yao  na  waweke  na  wa kubaliane  ili  hiyo  company  ama  Serikali

ifanye exploration ama exploitation.
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Pia  napendekeza  the  management  and  uses  of  natural  resources.   Uchungaji  na  utumiaji  ya  mali  ya  Serikali.

Serikali  iko  na  mali  gani?   Kitu  kama  tourism,  airport,  harbour,  railways,  national  parks,  public  universities,

Kenya pipeline and other parastatals.  The revenue generated, pesa inatoka kutoka hiyo resources lazima ipelekwe

kwa consolidated  fund  na  iwe  decentralized  at  a  local  authority  level.   Na  uchunganji  lazima  tubuni  national

resource  commission  kitu  kama  hiyo  ili  hiyo  rasilmali  ya  Serikali  ichungwe  na  igawanyiwe  kwa wananchi  vile

inawatosha.  Na rasilmali  ya Serikali  isi  ingiliwe na chama ana executive ama legislature  it  should be a free  and

independent commission.

Uandikaji  na uvutaji ya hawa watu ni juu ya hiyo commission  na kuna ajabu ingine katika Kenya  hii.   No  retired

government officers  of  any rank should be appointed to  either  board of  directors  or  executive chairman of  that

commission or even parastatal for that matter.

Citizenship  uraia:   Raia  ya  Kenya  mtu  yoyote  anajua  ni  nani  raia  yule  anazaliwa  ndani  ya  Kenya  ni  raia.   Yule

tunapendekeza kama mzungu na hawa mborana awe automatically  ni raia ya Kenya ama kama mzungu mborana au

msichana mzungu hiyo msichana awe ni raia ya Kenya.  Raia ya Kenya inafaa kubeba nini Passport pekeyake.  Kila

mwananchi apewe passport sio Id.  Na kama wewe unataka zaidi zaidi unataka kujua huyu ni nani pengine ni usiku

kila raia ya Kenya awe na pocket constitution kidogo ndani ya mguko yake kila wakati.

Legislature:  Mtu anataka kuwa mjumbe hawezi kuwa Minister  tunapendekeza zaidi.   Waziri  asichaguliwe kotoka

wajumbe.  Hiyo ni yangu maoni.   Serikali  akitaka kuchagua Minister  kutoka sheitani  achague lakini  sio  mjumbe.

Kwa  sababu  waki  complain  watu  amehungwa  hata  hawa  sikii  sisi.   Kwa  hiyo  tunataka  mjumbe  wa  national

assembly iwe free from executive wasiwe pamoja.

Pia sisi  tunataka aina  ya  Serikali  mmoja,  mimi  binafsi  nasema  tungependa  kuwa  na  Serikali  ya  federal  state  ili

tupate  rasilmali  iwe  karibu  na  sisi.   Ile  tupate  Serikali  awe  na  cheques  and  balances.   Tunataka  federal  state

majimbo ambaye hana provincial administration juu mpaka chini hakuna ndani.  Majimbo.  Tunataka Majimbo…

Com. Muigai :        Zungumza kwa mic.

Mr. Mohammed Abdulkadir  :         Nasema, mimi nasema tunataka system ya  government  ambaye  ni  federal.

Federal  government itakuwa  na  chamber  mbili  katika  Parliament,  ya  Senate  na  ya  National  Assembly  ya  Mp’s.

Kwa hivyo sisi  kama tunapendekeza federal  state  Senate  atatulinda  katika  regional.   Na  kama  sisi  wote  ambaye

wananchi hawapendi inaletwa na wajumbe Senate ndio ita pigania  sisi.   Kwa hivyo  tuna-propose  a  federal  state.

Ile  tupate  rasilmali  iwe  karibu  iwe  inakuja  karibu  na  sisi  sasa  uki  toka  kwa  kazi  unaenda  Nairobi.   Ukitaka
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kuchukuwa Passport  unaenda Nairobi.   Kama tunapata federal  state  mimi na fikiri  kitu inakuja karibu nasisi  hata

tunaweza kuwa na regional  President.   President  inakua mbili  halafu  ile  nyingine  inastuka.   Ama mnafikiri  hiyo

sio mzuri.  Majimbo ni mzuri na mimi nasema sisi tuwe ma Majimbo.

Kwa hivyo ningependa kumalizia hapo kwa sababu.

Com. Muigai :        Asante sana.  Hussein Abdi?  Hussein Abdi?  I think we should let  them talk …[inaudible]…

now what time do we go for prayers …[inaudible]… what we can do is break for…

Mzee Hussein Abdilafa :        Asalaam- Aleykum!  …[Vernacular through translator]…

Translator :         Anasema anaita Hussein Abdilafa ni mkaaji wa Kinna.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Yake ni machache.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Yaani shida inatukabithi.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Tangu ukoloni tulidhulumiwa na pia hata wakati tulipata independence tukadhulumiwa.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Anasema sisi wengine wetu tuko na mifugo na pia hata kama shamba ndogo tukonaye sehemu ya

Kinna.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Anasema Kinna sisi tume changanyishwa na wanyama tunaishi katika sehemu ya park.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…
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Translator :        Anasema nchi yetu ambaye ilikuwa zamani ya malisho imechukuliwa na watu na Angaine.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Hiyo pahali inaitwa Darbachontupi? Ni Angaine amechukuwa.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Anasema ni wakati ya shifta ile sisi tulitoroka kwaajili  tulikuwa tunaogopa bunduki na nchi yetu

ikanyakuliwa.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Ika fanywa national park leo ambaye mnaona pale Meru, Meru National Park.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Ile iliobaki naye Council ika nyakua.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Sisi watuwa Kinna tukabakishwa sisi nawanyama mandovu.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Usiku na mchana watu na mali wanakufaa, nduvu ina maliza na simba.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Hatuna haki.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator  :         Yeye  anapendekeza  Katiba  ya  Kenya  iwekwe  hii  Katiba  mpya  ya  kwamba,  ndizi  yetu  moja
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ikivunjwa na ndovu shilingi elfu kumi kwa kila mti ya ndizi.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Mtu ambaye atauliwa na nduvo ridhaa yake itakuwa ni million mbili anapendekeza.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Anasema ule ambaye atakuwa ni kiwete labda ameumizwa na amekuwa disabled kidogo kwa ajili

ameumizwa na mnyama.  Maisha yake yote atakuwa na hiyo disability alipwe million tano.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Hiyo boundary ambaye imechukuliwa na huyo jamaa ambaye amemtaja hapa Angaine anasema

turudishiwe hiyo pahali wamenyakua wamefanya Meru National Park.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Kuna pahali inaitwa Duse katika sehemu yetu ambaye maskini yetu wanaishi naye.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Sisi umaskini ambaye walikuwa wanaishi katika sehemu ya Duse leo  hatuna haki ardhi ya Duse

imenyakuliwa.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator :        Mtu ambaye leo amechukuwa license ya kuchukuwa sehemu ya Duse ni mhindi.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…

Translator  :         Mzee  anasema  katiba  iseme  mhindi  huyu  aondoke  haraka  hatutaki  kumuona  katika  ndani  ya

Duse.

Mzee Hussein Abdilafa :        …[Vernacular through translator]…
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Translator :        Ni hiyo tu

Com. Muigai  :         Next to  Hussien Abdi amezungumza.  Adan Ali Wako?  Adan Ali Wako?  Adan Ali Wako?

Lakini wewe unasaidia sana.  Speedy speedy.  Kwa hivyo kaa hapo.

Mr. Adan Ali Wako :        …[Vernacular]…  Asalaam Aleykum!  Mapendekeza yako.  Okay kwa jina mimi naitwa

Adan Ali Wako kutoka Kinna.  

Mapendekezo yangu sasa ni kuhusu sheria sasa.  Malipo ya watu waliouwawa na Serikali  yao na dhulma wakati ya

kijini from 1963 to 1967 hiyo ni moja.

Ya pili mpaka ya Isiolo District iwe ya wakati ya ukoloni ya zakale irudishwe pahali pake.

Ya tatu madini na rasilmali huko chini ya ardhi iwe wa wakaaji ya eneo hilo.  Kwa mfano kama Duse hapo.

Ya nne County Council ipewe nguvu zaidi kuliko hii ya sasa.

Uchaguzi ya ubunge na madiwani iwe siku tafauti.

Kuhusu  mambo  ya  Waislamu.   Chief  Kadhi  wetu  wa  Kenya  iwe  ikichaguliwa  ma  Waislamu  sio  Presidential

appointee.   Kwa  sababu  President  sio  Muislamu  hajui  sheria  ya  Waislamu.   Ni  mzuri  sisi  wenyewe  tukae

Waislamu maulamaa wachague.

Waislamu tena tupatiwe wafanyi kazi wetu Waislamu ambaye wanaganya kazi na Serikali  nafasi  ya siku ya Ijumaa

kwa sababu  ya  maombi  yetu.   Kwa sababu  wakristo  wako  na  siku  mbili  hapo  hiyo  siku  sio  siku  yetu.   Siku  ya

Jumamosi na Jumapili sio yetu Waislamu.  Kwa hivyo napendekeza mimi siku ya Ijumaa ifanyue siku ya maombi

ya Waislamu.

Kuhusu mambo ya National Park vile wazee wengine wameongea hapo.  Kuna sehemu zingine ambaye tuko naye

hapo  ambaye  tumenyanganywa  na  Serikali  inaitwa  Meru  National  Park.   Hiyo  sehemu  ni  sehemu  ambaye

imekatwa kutoka kwa sehemu ya Isiolo District na Wameru na upande ingine na watharaka.  Hiyo sehemu Serikali

hatukupata kutoka kwa Serikali  ridhaa.   Compensation  ndio  tunataka.   Tupatiwe  compenasation  yetu.   Kuna  hii.

Yaani ardhi sehemu zetu ambaye zimechukuliwa na Serikali hatujapata malipo ridhaa hatujapata.
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Ya  mwisho  kabisa  natakakusema  hivi.   Katika  Kotini  ama  katika  bunge  wakati  yakuapisha  ma-ministers  ama

wabunge kuna kitabu ya Koran zimewekwa pale.   Kwa mfano hiyo kitabu kama  wewe  ni  Muislamu  unapatiwa  na

mtu ambaye sio  Muislamu.  Tunataka hiyo  kitabu  wakati  wakupatiwa  mtu  yule  ambaye  ni  Muislamu  anaapishwa

pale  ipatiwe  kwanza  ishikwena  Muislamu.   …[Vernacular]…   Kwa hivyo  hiyo  kitabu  tunataka  yule  mtu  ambaye

anaapisha ama anapatiana hile  kitabu awe ni Sheikh Muislamu awe pale halafu kama ni kuapisha yeye mwenyewe

aapishe  sio  Mkristo  a  shike  ama  mkafiri  mwengine,  kwa  mfano  mwakajana  mimi  na  kumbuka  huyu  assistant

minister wetu wa hapo mjumbe wetu ameapishwa na [?] siambaye hata Muislamu sio Mkristo  mkafiri.   Kwa hivyo

hiyo ni haramu katika sheria yetu.  Hiyo kitabu katika Kotini katika hiyo ujenzi ya bunge asiguswe mtu ambaye sio

Muislamu hana tahara.

Kwa hivyo nimemaliza mapendekezo yangu hapo.

Kwa moja kuna dhulma hapa kubwa, kwa mfano hiyo ofisi  ni yetu ya County Council,  mnakuta  hapo  Eck,  Isiolo

South Constituency.   Hii  ofisi  ni wa wananchi Serikali  ikikuja inatumia watu wa Electoral  Commision of  Kenya

wako na pesa yao ambaye wamepatiwa na Serikali.   Unaonawakati ingine  pale  imepanguswa  Moi  alipokuja  hapo

ineandikwa Kanu Office.   Mimi mwenyewe ni mshahidi hapo mnweza kuona tu.  Pahali  imepanguswa  imepakwa

ile  bendera nini ya  Kanu  ikaandikwa…  hii  sasa  tunataka  Kanu  wakikuja  walipe  kwa County  Council,  Electroral

Commission wakikuja kutumia hiyo ofisi walipe kwa County Council.

Kwa hivyo minamalizia hapo.  Asanteni sana.

Com. Muigai :        Mohidin Ali?  Mohidin Ali? Yuko hapa, kabla huja anza useme jina yako tape ichukuwe jina.

Mr. Mohidin  Ali  :         Asalaam Aleykum!  …[Arabic dialect]…  Mimi naitwa Mohidin Ali mimi ni kijana  wa

Garba.  Mimi niko na mapendekezo kadhaa.  Mimi ni kajana Muislamu na baada ya hayo mimi ni kijana mborana

ya kwanza kabisa ni kuhusu Uislamu mimi ya kwanza kile  mimi napendekeza ni kutaka sheria  ia islamu ituletewe

hapa na wale wanatunia hiyo sheria wawe Waislamu.

Ya  pili  kuhusu  vijana  sisi  wavijana  Waborana  hakunu  Serikali  inatugundua,  masomo  yetu  haigunduliwi  mimi

nataka  kusema  masomo  ya  vijana  wa Kentya  wote  wawe  sawa.   Kabila  gani,  mborana,  mkikuyu,  mkamba  wawe

sawa.

Zaidi  ya  hayo  mimi  kama  kijana  Muislamu  kuna  haki  ya  dini  mimi  lazima  niwe  naye  katika  dini  yangu  kama

nimesoma madrassa na sija soma shule masomo yangu ya madrassa lazima Serikali  iangalie.   Kama mimi niko na

Degree  ya  Madrassa  lazima  hiyo  Degree  Serikali  igunduwe  vile  inagunduwa  Degree  ya  masomo  ya  shule.   Na
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kama Degree ya shule yaani akona ofisi  Serikali  iweke ofisi  hasa ya yule mtu ambaye akona Degree  ya masomo

ya Madrassa ambaye ni elimu.

Baada  ya  hayo  Serikali  iweke  area  hii  ambaye  ni  subdistrict  ofisi  fulani  ya  kuangaliwa  an  independent  office.

Kama leo mfano Police officer akikuja kwangu hapa au hapa Garbatula nikitaka kupeleka shida yangu nitapelekea

officer yake mkubwa lazima an independent office iweke pahali fulani ya mimi kuleta shida yangu.  Hakuna pahali

mimi nitapeleka shida yangu.  Lazima nipeleke pahali ingine.   Yaani a Police  officer  ni peleke kwa officer  yake

mwengine lazima pahali ingine itengenezwe an independent office.

Com. Muigai :        That is one of the best suggestions nime sikia…

Mr. Mohidin Ali :        Hiyo iwekwe kwa mapendekezo yangu.  Zaidi ya hayo mimi nataka kusema yale yametoka

hapa ardhi zetu hapa ikiwa madini ikiwa mazao iwe ni faida yetu sio  wengine County Council,  Government wakae

mbali wakiitiwa na watu wajamii wachukuwe hiyo fursa wakuje.  Lakini wasipoitiwa wakae mbali  na madini hapa.

Iwe ni yetu.

Zaidi ya hayo  mimi  nataka  kupendekeza  hivi.   Yule  mfanyajikazi  Muislamu  awe  mwalimu  awe  daktari  Uislamu

yake igunduliwe dini yake.  Right of  religion  igunduliwe.   Kama  niki  fuga,  Uislamu  inahitaji  mtu  kufuga  ndevu

lakini  Serikali  haitaki.   Mimi  nataka  nipendekeze  Serikali  iweke  mzuri  Muislamu  ambaye  ni  mwalimu  aweke,

Muislamu  ambaye  ni  jeshi  aweke  yule  polisi  aweke.   Tunataka  right  of  religion.   Baado  hatujawekewa  katika

katiba  iliopita.   Kama  tungewekea  leo  hatunge  katazwa.   Lakini  uismalu  inataka  mtu  afuge  ndevu.   Muislamu

inataka mtu avae  kanzu,  kanzu  igunduliwe  tuvae  kila  pahali  ofisini.   Tunataka  katika  every  institution  tuwekewe

haki ya religion,  right  of  religion  iko  lakini  hatu  tambuliwi.   Katika  mapendekezo  yangy  natakakusema  iwekwe

nainangaliwe vizuri.  Zamani ili kuweko lakini hawakuchukuwa.  Mimi nataka kusema iangaliwe vizuri.

Mimi  nataka  kusema  mfanyajikazi  iwekwe  ya  Muislamu  apatiwe  serikali  ijenge  benki  maalum  ya  kuangalia

wafanyajikazi Waislamu  leo  Muislamu  anateswa  anasema  yeye  hawezi  chukuwa  interest  wengine  wanachukuwa

pesa  hiyo  pesa  inafaidi  watu  wao  inafaidi  vijiji  yao  inafaidi  kila  pahali.   Lakini  Muislamu  hana  wakati  atasema

hatachukuwa  interest  na  serikali  ijenge  benki  maalum  yakupatie  Waislamu  pesa  ambaye  haina  ribaa.   Serikali

iangalie vizuri kuna hiyo haki ya Muislamu na sio Muislamu, ya yule mtu ambaye sio Muislamu.

Mimi  ya  mwisho  nataka  kupendekesa  hivi.   Serikali  ya  Federal  Government  mimi  napendekeza  hiyo  serikali.

Badala ya hii serikali ambaye tukonaye saa hii.

Zaidi ya hayo mimi nataka kusema serikali  isichukuwe, yaani President  asichukuwe sheria  mikononi  mwake vile
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zamani walisema the President  is  above the law.  Sitaki  kusikia hiyo.   Mimi napendekeza serikali,  the  President

should  not  become  above  the  law.   The  person  who  is  above  the  law  is  the  one  who  creates  people,  so  the

President must be under the law.

Zaidi ya hayo mimi nataka kusema wabunge wachaguliwe kutoka wale ambaye wamesoma form four.   Lakini sio

wale ambaye hawakusoma.  Councillor naye wakuwe wenyewe hivyo.  Wale wanesoma form four.

Zaidi ya hayo mimi nataka kusema County Council  ipatiwe nguvu.  Mayor ya County Council  apatiwe nguvu ama

yule amekaa co-ordinator  ya County Council  apatiwe nguvu zaidi kuliko ile  wako naye leo.   Wanaamurishwa  na

watu kutoka mbali wawe na nguvu katika hiyo County Council.

Mwisho kabisa mimi nataka kusema serikali  leo  Rais ya Kenya akisema emergency fulani  ya  watu  ifanyiwe  leo

serikali  itachukuwa  hiyo  hatua  haraka  iwezekanavyo.   Rais  akichukuwa  mkononi  sheria  ya  kusema  watu  kabila

fulani fulani, wa malizwe nasema serkali wata maliza.  Hiyo ni sheria imewekwa.  Hiyo sheria itolewe kabisa.

Mwisho kabisa nataka kusema ya wale wanavaa wanawake Waislamu, wasichana Waislamu wakubaliwe kuvaa hila

wanayoitaka kama ni nguo kuvaa mavazi mazuri wavae ofisini katika kila pahali hiyo nguo yaani sio kimila that one

is not a culture but that one is a law let people know that that one is a law in the new constitution.

Kwa hayo nasema Asalaam Aleykum! …[Abrabic dialect]…

Com. Muigai  :         Asante sana, Asante sana.  Huka  ali  Hassan?   Hassan  Ado?   Boru  Ali?   Namna  hiyo  muje

haraka haraka.  Tuanze na Huka Ali?  Dakika mbili mbili mbili.  Huka Ali?

Mr. Huka Ali :        Asalaam Aleykum!  Kwa hivyo…

Com. Muigai :        Haraka haraka tafadhali

Mr. Huka Ali :        Kwanza maoni haya.  Jina Huka Ali.  Huka Ali.  Mapendekezo haya…

Com. Muigai :        Na bwana Ali kwa vile umeandika maandishi yako vizuri ufanya summary tafadahli

Mr. Huka Ali  :         Mapendekezo  haya  ni  mengi  na  mi  mapendekezo  ya  jamii  mzima  kwa hivyo  tume  gusia

sehemu nyingi na sehemu hizi zote ni muhimu na inagusia labda maisha yetu ya kila siku.   Kwa hivyo mtaniomba

radhi ingawa itakuwa kwa ufupi kugusia kidogo kidogo.  
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Kwanza ya Constitution supremacy yaani jinsi ya kuimarisha katiba hii tulisema ya kwamba Parliament should not

have powers to amend any part  of  the Constitution.   Mambo haya ambayo tunarekebisha bunge isijaribu labda ku

badilisha bila labda kuarifiwa na wananchi ambayo wameleta maoni haya.

Sehemu ambazo labda  zina  husu  dini  katika  katiba  hii  mapendekezo  maoni  ambayo  yanayo  husu  dini  yasijaribu

kubadilishwa kwa haraka  haraka  bila  labda  ithini  ya  wananchi.   Kama  labda  yatabadilishwa  yarudi  kwa wananchi

kwanza through referandum tena.

Citizenship:   Wakenya,  nani  atakuwa  ni  Mkenya  vile  tunavyo  ona  mtu  kutoka  sehemu  hii  Muislamu  ama  mtu

kutoka  dunia  akitaka  kupata  passport  labda  anataka  kuenda  Pakistan.   Mtu  kutoka  sehemu  hii  anasumbuliwa

anachunguzwa  anaulizwa  maswali  mingi.   Huku  labda  Njoroge  akikuja,  Njoroge  huulizwa  maswali  fupi.   Kwa

hivyo katiba hii katiba tunarekebisha sehemu hii labda katika sector ya Id mtu asiwe screened asisumbuliwe sana.

Tena Rais the President should not have powers to  withdraw citizenship  of  Kenyans.  Rais asipewe jukumu labda

ya kuchukuwa ithini  ya Mkenya aseme huyu mtu sio  Mkenya.  Mtu anaishi hapa  wote  ni  Wakenya  Rais  asipewe

mamlaka ya kuchukuwa citizenship ya Mkenya bila ithini yake kuhusu jambo hilo.

Tene  tunapendekeza  juu  ya  citizenship  double  citizenship  of  a  Kenyan  should  be  guaranteed  should  be

encouraged to allow Kenyans to  live or  work in any part  of  the country [world].   Wakenya mimi nikiwa Mkenya

sasa naweza kuwa raia ya Kenya ama raia wa Ethiopia.  I should have two passports.  Hayo ya pitishwe.

A Kenyan   citizen  should  have  protection  of  lives  and  property  and  have  freedom  of  worship.   Kila  Mkenya

lazima  ana  haki  ya  kupata  malikuwa  na  malikuwa  na  uhuru  ya  kuabudu  na  uhuru  ya  kuongea.   Hapa  leo

kunamatatizo mengi katika hii sector.

The Defence  and National  security  tuna mapendekezo mingi lakini  labda  hapa  kama  moja  mbili.   Tune  sema  ya

kwamba the President should not be Commander in Chief of the Armed Forces and the Executive should not have

exclusive  powers  to  declare  war.   Instead  the  public  should  declare  war  through  referandum.   Hapa  leo  vile

tunavyo  ona  Rais  Moi  ndio  Mkuu  wa Amri  Jeshi.   Tunapendekeza  ya  kwamba  Raisi  atakaye  kuja  katika  katiba

itakayo ikuja asiwe labda  Mkuu  wa jeshi.   Kuna  wengi  wana  tosheleza  hiyo  kazi.   Tunasema  the  President  awe

asiwe Mkuu wa Amri Jeshi.  Na kama hivyo napendekeza basi maoni ya Raia ichukuliwe that is referendum.

Parliament should appoint / nominate the Commander of  Security  service.   Yes.  Watu hawa katika ulinzi  iwe ni

hali ya shughuli yaani ni kazi ya bunge kuteuwa ma-officer wa ulinzi katika hiyo sector.
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Parliament  should  make  laws  for  the  Armed  Forces  and  establish  court  martials  to  execute  them  such  as  a

system of government.

A system of  government Federal  government should be adapted with  the  Prime  Minister  running  the  affairs  of

the state and the President remaining ceremonial.

The Deputy Prime Minister should be a Muslim in the coming Government.  

Com. Muigai :        Why not the Prime Minister himself?

Mr. Huka Ali  :         The  age  requirement  for  a  president  or  a  prime  minister  should  be  45  years  and  above.

Anayetaka  kuwa  Rais  awe  amefikisha  umri  ya  miaka  arobaine  na  tano  katika  Katiba  inayokuja  tunapendekeza

hivyo.

Age requirement for an Mp should be 30 years  and above.  Mtu akitaka kupigania kiti  cha bunge awe amefikisha

takriban miaka thelathini.   An Mp or  any candidate  vying  for  a  post  should  be  a  degree  holder.   Mtu  anayetaka

kuwa mbunge awe ni msomi halisi awe amefika katika chuo kikuu na awe ni mtu ambaye ana degree.

Com. Muigai :        …[inaudible]…

Mr. Huka Ali  :         Any person vying for  the post  of  Mp or  a Prime Minister  or  President  must  be  a  Kenyan

citizen.   Yeyote  atakaye  pigania,  wadhifa  wa  Mp,  waziiri  mkuu  ama  rais  awe  ni  Mkenya  kamili.   Concept  of

nomination should be encouraged but special preferences should be given to the minority  groups.   Yaani mbunge

maalum, ama mbunge maalum iendelee.   Mtu  akiteuliwa,  shughuli  za  kuteuwa  wabunge  maalum  iendelee  lakini

iangaliwe vizuri, labda minority groups, blind and what have you.  Watu hawa wawe wakiangaliwa.

The  salaries  of  the  Legislators  should  be  determined  by  the  general  public  through  a  referendum.   Hapa  vile

tunavyo ona wabunge, hakuna anayejali wabunge wanapata mshahara namna gani.  Hivi karibuni walijipatia asilimia

mia  nne,  huku  waalimu  wanataka  mshahara  lakini  wana  katazwa.   Wabunge  wasijipatie  mshahara  Wabunge

wasijiongezee mshahara wale wataangalia haya maoni yawe ni through referendum.  Maoni hayo, kura ipigwe  na

wananchi waamue kama... kama wabunge wataongezewa pesa kiasi gani, ama wa katazwe.  Salaries  and Benefits  of

the Legislators should be in line with other  less  developed countries  bearing in mind the economic  situation of

the country.
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Executive:   Sasa hii  ni sector  ya Serikali,  Rais akiwa kiongozi,  waziri  hapo.  Tulisema ya kwamba sehemu hii  ni

muhimu sana.  Hii ni sehemu ya Serikali, hapa in charge ni Rais.  Chini yake iko mawaziri.  Hapa tuna maoni haya,

ni  mingi  lakini,  vile  nime  sema.   Nitasema  machache.   An executive  should  be  a  degree  holder,  an  executive

should be upright and God fearing or either practicing a religion.  An executive should declare his  wealth through

the Kenyan Gazette.  An executive should have an important post before becoming a Legislator.

A Prime Minister  should  have  the  following  important  duties  amongst  others.   Appoint  his  ministers,  another

assistant another assistant, appoint diplomatic corps,  appoint  attorney general,  chief  justice  ...[inaudible.]...  chief

kadhi  should  be  a  member  of  the  Executive  representing  Muslims.   Tumesema  ya  kwamba  Chief  Kadhi  awe

member of  the Executive.   Awe kama, katika Bunge, awe kama Waziri,  huko juu.   Hii  sector  ya  Executive  ndio

muhimu sana.  Hii ndio Serikali.  Chief Kadhi awe katika Executive.

Kadhi should also become an ex-officio member of Parliament.  Leo licha ya wabunge wengine tuko na Attorney

General, Speaker ambayo wako katika Bunge kila wakati.  Attorney General  ni mkuu wa sheria.   Yeye si  mbunge.

Kwa vile Bunge ndio ina... ina... ina... tengeneza mambo ya... mambo ya... mambo ya sheria,  Ag ana kuweko ndani.

 The  Speaker  pia  ni  ex-officio.   Tuna  thibiti...  tuna...  tuna...  pendekeza  ya  kwamba,  Kadhi  should  also  be  an

ex-officio as ...[...?...]... Waislamu awe ex-officio kwa sababu Kiislamu ina sheria yake.  Kwa hivyo ati  awe katika

nini, katika Bunge, katika... aweke an ex-officio of Bunge.

Attorney General should go through suspects files and convicts files and give judgment on appeal.   Should no be

biased in executing his duties.  And should not be manipulated.

Judiciary:  Hii sehemu pia ni muhimu kwa sababu ina husu... ina tuhusu sana.  Islamic Courts should be introduced

to  serve  Muslims  both  Civil  and  Criminals.   Koti  ya  Waislamu  lazima  ifunguliwe  kuhukumu...  kushughilikia

Waislamu.   Muslims  should  be  judged  according  to  the  teaching  of  the  Koran.   Tunapendekeza  ya  kwamba

Waislamu, waadhibiwe kulingana na Koran.  Kwa sababu Koran ina husu kila sector  ya binadamu, na hakuna kitu

ambacho kimewachwa wazi.  Muslim Judges should be  employed  to  handle  Islamic  labour  matters.   Judges  wa

Waislamu  waajiriwe,  ili  wajaribu  kushughulikia,  shughuli  za  Waislamu.   Islamic  Law  Schools  should  be

established.

The special cells and jails should be put in place for the Muslim convicts clothing and room for  prayer should be

there.   Hapa  tumesema  ya  kwamba,  jela  kwamba...  kama  ni  wafungwa,  Muislamu  yuko  tafauti  na  Wakenya

wengine.   Kwa sababu  Waislamu  ana  taratibu  zake  za  maisha.   Ana  vile  anavyoishi,  Muislamu  lazima  awe  safi.

Majela mengine si safi kwa Muislamu, Muislamu anatakiwa asali  na kila wakati asome Koran, anatakiwa anaenda

zake Kotini.  Kwa hivyo tunapendekeza cells, special cells for Muslims should be opened.
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The Chief Kadhi should be head of  the Islamic Judiciary and should work independently.   Tumesema ya kwamba

Chief  Kadhi  apewe  nguvu  za  kutosah  ili  aweze  ku...  kuongoza  Waislamu  kote  nchini.   Awepe  nguvu  ajaribu

kupendekeza shughuli za Waislamu bila uwoga ...[inaudible]...   Apewe uhuru.  He should be independent.   Serikali

isijaribu kumuvuta vuta hivi.  Leo katika Bunge Serikali ina vuta mtu.  Serikali isi vute mtu.

The Chief Kadhi, another Kadhi should be appointed by a body of  Muslim scholars.   A body of  Muslim scholars

...[Arabic]... should be established by the Muslims.  Tumesema ya kwamba kikundi hiki cha ...[Arabic]...  kibuniwe.

 Kikundi hiki ambacho kina jaribu kuhusika na Waislamu, ki...  ki...  kibuniwe.  Na kikundi hiki ndicho kina  jaribu

ku... kuhusika na kila... na kila swali  ...[inaudible]...  juu ya Waislamu.  [All should Kadhis should be tried?]  by the

...[Arabic]... in case of misuse of office or  inefficiency.   Hapa tumesema Kadhi basi  yuko chini  ya nani, ardhi...  I

mean  Chief  Kadhi,  I  mean  Kadhis  should  be  under  this.   Wale  wako  chini  ya  ...[Arabic]....   ...[Arabic]...  ndio

inaangalia taratibu, tabia, na kama huyu Chief Kadhi ha fanyi kazi lazima hawa ndio wataadhibu yeye.

Basic rights... haya yametajwa hapa awali, lakini kuna mambo tumesema.  People with disabilities should be given

special  treatment,  eg.,.  food,  shelter  and  the  rest.   Hapa  kugusia  haki  za  binadamu,  tumesema  ya  kwamba  wale

walemavu,  walemavu  nchini  Kenya  hawaangaliwi.   Walemavu  wapatiwe  haki  ya  kutosha.   Kama  vile  chakula,

malazi bora na mahali pa kupumzika.  Walemavu yaani disabled people  should be given special  attention on food,

sheltering  and other  areas.   People  with special  disabilities  completely  blinded and wheelchaired should  not  be

sentenced or fined.

Hapa tumesema watu ambayo...  walemavu.  Mtu ambaye  hana  miguu,  labda  hana  macho  yote  mawili,  watu  hawa

wasi pelekwe Kotini.   Wanashida zao wenyewe, ni maskini  tayari,  hana  miguu  miwili,  hana  macho  mawili,  hana

mikono miwili, mtu huyu asishtakiwe awachwe tu, awachwe huru, akae.  Special  homes should be established for

mad and psychiatric  cases.   Hapa  Kenya  tunaona  shughuli  za  walemavu  ama,  wale  ambayo  vichwa  vyao  si  sawa

hakuna wanaojali hawa watu.  Labda centers zifunguliwe, watu hawa waangaliwe.

Land:  Pastrolists  land belongs to  the community.   A board of  trustees  should be chosen from each  division  of

the  district,  three  people  from  each  division.   Mambo  ya  lands  tumesema  ardhi  ni  ya  wananchi,  na  katika  kila

tarafa  watu  watatu  wa chaguliwe.   Na  hao  ndio  wata  simamia  maswali  juu  ya  ardhi.   Pastrolists  communities

should  be  confined  within  the  grazing  blocks  established  in  the  colonial  boundaries  for  the  purpose  of

eradicating cattle rustling, livestock diseases and over grazing.  Tumesema ya kwamba wafugaji wote wanamipaka

zao, kila kabila kutoka wafugaji wakae katika sector  zao, boundaries.   Kwa sababu utulivu wa kutokuwa na amani

ulinzi  huletwa na mchanganyiko wa watu hao.  Kwa hivyo tunapendekeza wakati ya colonial  era kila jamii  iko na

boundary yake.  Kwa hivyo Serikali itakayo kuja ni lazima itie mkazo zaidi, jamii yote wawe katika sehemu zao.
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Barazaa  ya  Wilaya,  ama  local  government.   mayors  and  council  chairmen  should  be  directly  elected  by  the

people, and should serve for a five year term.  Haya yametajwa hapa awali.  A Councillor  should have an ordinary

level of education and above Division III or D+ in 8-4-4 system.  Yaani anayetaka kuwa Diwani, lazima awe ni na...

ni msomi kiwango fulani.  Amepata daraja la tatu ama katika mfumo mpya wa nane-nne-nne awe ame pata D+, hayo

ni  kurahisisha  kazi.   Leo  hii  tunaweka  mikono  ya  kwamba  mabaraza  yote  nchini  kuna  matatizo.   Kwa  sababu

madiwani wote si wasomi.  Kwa hivyo wakisoma tuta kuwa na matatizo machache.

A nomination  of  a  Councillor  should  go  to  special  groups  eg.,  women,  blind,  crippled,  and  minority  groups.

Hapa  vile  tunavyoona  leo,  mtu  akiwa  ame...  amekuwa  nominated  imekuwa  siasa.   Mtu  anapatiwa  hiyo  udiwani

labda mtu kutoka kama ni siasa uko fulani,  hii  kazi...  hii  nomination of  councillors  has a purpose.   Iko na sababu.

Ingawa serikali  haifuati.   Imebuniwa kwa sababu labda, wale jamii  ambayo hawaja bahatika kama  walemavu,  watu

ambayo ni wachache katika hiyo sehemu, wa patiwe nafasi.  Kwa hivyo pia iangaliwe, tumesema.

An aspirant should be twenty-one years and over, for a councillor and thirty years for a mayor.

Anti corruption  units  should be identified  with frequent  and be arraigned in court,  that is.   Anti corruption  units

identify  Council  with frequent,  and be arraigned in court.   Wale  wana  husika  na  labda  mambo  ya  ufisadi  sector

hiyo iangalie ya kwamba Council  ambaye iko na  shida  wa angalie  na  washike  wanahusika,  na  wapelekwe  Kotini

mara moja.   Their books of  accounts  should be inspected after  every six months.   Tunaona ya kwamba,  Council

iko na pesa ingine, lakini pesa hizo za raia, zinatumiwa vibaya.  Kwa hivyo serikali itakayo buniwa ichunguze zaidi,

ya kwamba pesa hizo, zisitumiwe vibaya na watu wachache.

Livestock:   Sehemu hii  ni muhimu sana.  Sisi  ni wafugaji.   Livestock...  mambo ya wafugaji.   A livestock  market

should  be  established  within  the  areas  of  grazing.   Hapa  tunahitaji  soko  la  wanyama,  labda  factory  ya  nyama,

mambo haya yabuniwe hapa ili sisi tuweze kuuza wanyama wetu hapa.  Badala ya kupeleka wanyama wetu Nairobi.

 Wanaotaka kununuwa ng’ombe zetu, mambo mengine wote wakuje hapa.  Sisi  tusi  peleke ng’ombe zetu Nairobi.

Factories  for  livestock  ...[inaudible]...  should  be  established.   The  state  should  boost  livestock  sector

economically so as to increase its contributions to the Exchequer.

A Board of Commissioners should be set up, and the members should only be pastrolists  because they know our

problems better.  Hapa leo tunaona ya kwamba, Mjaluo ndio board member wa mambo ya ng’ombe, Mkikuyu ndio

board member, Mkisii... na mambo ya ng’ombe.  Kwa nini sisi  wafugaji,  ni sisi  Waborana tusiwe board members

wa hiyo sector, ili  tuweze kufanya kazi yetu.   Tunasema ya kwamba Board ikichaguliwa wafugaji wenyewe, kama

ni Wasomali,  Waborana, Wasamburu wawe ni Board members  badala  ya  kuweka  Njoroge  akina  Kamau,  Otieno
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wanakaa Nairobi....

Com. Muigai :        ...[...ha Ha! ha...]...

Mr. Huka Ali :         The state  should only buy the product  of  our animals and not  import  from other  countries

when we have ...[inaudible]...   The Livestock the livestock and their  products  should be  advertised  in  the  media.

Leo tunakuta ya kwamba Serikali  inasema ya kwamba, uti  wa mgongo ya Serikali  ni majani na kahawa.  Jambo la

kusikitisha  kwamba  ng’ombe  wetu,  wana  nyama,  wana  ngozi,  ata  mifupa  yenyewe,  inatumiwa  kwa  kutengeneza

gum.  Lakini Serikali inatangaza majani, America kwa Tv kwa media.  Kahawa ya Kenya ni bora,  ng’ombe yetu pia

ni bora kushinda majani.  Sindio.  ...[inaudible]...

Com. Muigai :        ...[...uHu!...]...

Mr. Huka Ali :        Kwa hivyo hayo yote ni dhulma tunafayiwa.  Serikali advertise, sisi Waborana kwanza tuna ng

’ombe  bora  zaidi  kushinda  kila  mtu.   Ng’ombe  wetu  ni  maridadi  sio  ...[inaudible]...  Kwa  hivyo  waangalie  hayo

mambo.  The Borana Bulls are the best, I suppose.

Good  transport  and  communications  should  be  set  up  for  easier  running  of  these  activities  and  marketing.

mawasiliano  bora  ya  buniwe.   Labda  tukipata  factory  hapa  ndani  ya  nyama,  ya  nini  tunataka  mawasiliano  bora.

Barabara zetu  zipigwe  lami.   Barabara...  barabara  zetu  kutoka  miaka  nne...  miaka  arubaini  iliopita  hata  hakuna...

hakuna sehemu zimepigwa lami.   Kwa hivyo katika Serikali  zijazo tunataka mawasiliano bora.   Kisumu  barabara.

Mambo kama hii.

More funds should be allocated to  the Ministry  of  Livestock for  better  health care  of  our live...  animals.   More

pastrolists should be trained as livestock officers  and sent  to  the localities.   Foreigners  don’t have efficiency  in

rural  areas.   Leo  tunaona  kama  hamujui  Garbatula  leo  iko  na  Officer  ya  Maji,  iko  na  Officer  ya  Ukulima,  ina

Officer ya Veterinary.  Lakini wana kaa wapi, urban centers.  Kwa sababu hata mkubwa... mkubwa pia ni Mmeru, ni

Mjaluo,  mbona wasikuje hapa ili  wajuwe mambo ya mifugo.   Kwa hivyo tunapendekeza wafanyi kazi wa ukulima

sana sana Veterinary Officer should be stationed around.  Locals.   Wale wengine kutoka nje,  they have proved to

be inefficiency, in most cases.

The State should let... should set up savings and credit interest  free  banks in Muslim pastoral  areas.   Tumeona ya

kwamba wakulima wako na banki yao.  Ukienda Meru utakuta, a very big bank.  Meru co-operative  bank, sisi  pia

kama wafugaji,  katika Serikali  itakayo kuja tunahitaji  banki ya  uko...  ya  wafugaji,  au  namna  gani.   ...[inaudible]...

Yes  tunahitaji  banki  ya  wafugaji.   The  State  should  provide  legitimate  funds  to  the  owners  of  large  herds  of
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animals for protection against rustling.  Hasa kuna mtu alisema more  dams and boreholes  should be put in place

for animals.  Serikali ijenge ibuni, dams ya maji, ichimbe visima vya maji ya kutosha, kwa sababu hapa kila miaka,

idadi ya wanyama inaongezeka.

Lakini  tunakuta  wakati  mwingine,  kuna  majani,  lakini  hakuna  maji.   Kwa  hivyo  tunapendekeza  Serikali  ijaribu

kutupatia  sufficient  water  for  our  livestock.   In  case  of  drought  predictions,  the  State  should  look  for  new

markets  for  our  livestock  outside  the  country.   Wakati  mwingi,  wanyama  wetu  wanakufa  kwa sababu  wananchi

hawana suluhisho.  Kama nchi zingine katika dunia, Serikali  lets  say, wakati wa calamities,  kama drought inakuja,

Serikali  will  predict  ya  kwamba,  mwaka  huu  mvua  ni  mbaya,  hakuna  mvua,  kwa  hivyo,  wana  nini.   Wajaribu

kununuwa wanyama wetu wote in our ...[inaudible]...  pesa za kutosha,  badala  wewe  unaangalia  ng’ombe  mia  tano

wanakwisha na wewe unakaa hapa huna suluhisho.  Serikali iwe na suluhisho.  Iwe na suluhisho wakati wa drought,

wakati wa mvua mingi, pia.  Kwa hivyo ili waweze.. wananchi waweze ku... sijui kile tutafanya.  Yes.  ...[eee]...

Elimu:  Sehemu hii  pia  ni  muhimu  sana,  na  malizia,  tafadhali,  mniweradhi  kidogo.   Elimu.   Hapa  tumesema  ya

kwamba,  education  should  be  compulsory  to  every  Kenyan  should  have  six...  every  above...  above...  above  six

year.   This should also include the religious  education.   Both ordinary and  family  education  should  be  free  for

every Kenyan.  Elimu iwe, ni elimu ya msingi,  ama ya secondary iwe ni elimu ambayo ina...  Serikali  ipatie  free

for ...[inaudible]...   University and other colleges should be opened in pastrolist areas.  This is  to  boost  education

levels of the minority.  Hapa ni jambo la kusikitisha kuona kwamba tangu tupate uhuru, hakuna vyuo vyovyote vya

waalimu ya... ama sector ingine kama... kama afya.  Hakuna.

Kwa hivyo hii  tunapendekeza,  hiyo  cultural  institutions,  universities.   For  example,  kama  Serikali  haiwezi  ku...

kuhusika na Garbatula High School,  Garbatula High School  is  a big institution.   Should be turned into  other  the

colleges  ama  universities  ...[eee]....   Kwa hivyo  tunapendekeza,  vyuo  vya  waalimu,  ama  vyuo  vya  hapa  medical

centres  vibuniwe  katika  hii  sector,  kwa  sababu,  kutoka  Isiolo  mpaka  Moyale  amapaka  Mandera  hakuna  vyuo

vyovyote ya... ya.. ya waalimu ama ya...  labda Garissa tu moja,  na hiyo sio  yetu.   Kwa hivyo tunapendekeza hivyo

pia.  Schools equipment schemes, equipment schemes should be revived.

Zamani  kile  kina  itwa  equipment  schemes,  wakati  Serikali  inapatiana  kalamu,  vitabu  kwa  kila  mtu.   Hiyo

irudishwe, kwa sababu ni gharama kubwa kwa wazazi.  Serikali ilete hiyo scheme.  Yaani kununuwa vitabu, kalamu,

ruler  all  these  iwe  ni  shughuli  ya  Serikali.   Sana  sana  in  rural  areas,  hiyo  kitu  ifanyiwe.   Minority  groups  like

Muslims and pastrolist should get a lions share of education resources.  Tunasema hapa Serikali kila mwaka, sana

sana mwezi wa sita ikifika, kuna Budget, lakini tunashangaa kama makadirio ya za hizo pesa, zinafika sehemu zetu.

Budgets of  Kenya...  of  Government  actually.   The  Ministry  of  Education  should  reach  these  areas,  even  these
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rural  areas.   Hakuna senti  ya budget ya elimu ina fika sehemu  hii.   Kwa hivyo  tunapendekeza,  the  budget  in  the

education sectors  should reach these  areas.   Then tunapendekeza, the old system  of  education,  7-4-2-3,  should

be  adapted.   8-4-4  has  proved  to  be  fruitless.   Tunapendekeza  ya  kwamba  mfumo  ya  zamani  ya  elimu  ya

saba-nne-mbili-tatu, irudishwe kwa sababu that system has specialization.  Leo hii katika mfumo wa 8-4-4,  mtu is

said to be a master to every thing but jack... jack of  all  trades  but master  to  none,  in 8-4-4,  wewe ni kama tu mtu

ambaye hana macho, hujui ya kwamba itakuwa nini.  Serikali, this is a [?] method and this education is  far  below, ‘

C’ level in regardless to world education sector.  Kwa hivyo tunapendekeza, katika sehemu yetu hii,  in the whole

system 8-4-4  itupwe mbali,  kwa sababu ni gharama mingi kwa Serikali  pia wanafunzi wao wanakataa, na vile vile

ni mzigo, kwa wananchi.  System ya zamani 7-4-2-3, ...[...?...]... irudi, hiyo ni elimu ambaye iko na nguvu zaidi.

Teachers should be paid better than civil servants because they have a delicate task or transforming our children?.

  They have more work than any other workers in the state.  Tunapendekeza waalimu, sana sana katika sehemu hii,

wapewe mshahara ya kutosha.  Kwa sababu hao, wanajukumu kubwa katika ujenzi ya taifa hili.   Teachers  should be

well  balanced  throughout  the  country.   Waalimu  wanapogawanywa  wa tumwe  katika  pembe  zote,  za  Kenya  hii

kuwa usawa.   Leo  tunakuta  kwamba,  kuna  wilaya  ambazo  ziko  na  waalimu  wengi.   Licha  hii  yetu.   Kwa  hivyo

tunapendekeza, teachers should be fairly distributed, sana sana in rural areas.

Madrassa education should be recognized.   Its  teacher  training set-up  and  the  teachers  paid  by  the  state.   Hapa

tunasema ya kwamba waalimu wa Madrassa pia, wana husika...  wanahusika sana katika ujenzi  wa Madrassa.   Kwa

hivyo waalimu wa Madrassa wanaelimu.  Serikali  wanasema...  wanaambia a Sheikh mwenyewe ati  he is  illiterate.

This  person  is  so  learned  because  he  has...  because  he  has  mastered  the  whole  Koran.   This  person  is  not

illiterate.   He  should  be...  he  should  be  written  as  a  person  who  has  his  modern  education.   Kwa  hivyo  huyu

lazima  apewe  hivyo.   Many  boarding  schools  should  be  set  up  for  nomadic  children.   Many  boarding  schools

should be set up for nomadic schools... children ...[inaudible]...

Environment  and  natural  resources:   Wakati  nafikiri  umenipata  vibaya,  nita  jaribu  kusema  moja  moja.

Environment  and  natural  resources.   Pastrolists  grazing  land  should  be  community  lands  and  not  trust  land.

Living standards... okay...

Tourism:   The  state  has  to  provide  enough  security  for  tourists.   The  state  should  improve  transportation  and

communication for the tourists.  More tourist centres have to  be put up in place,  infrastructures  to  be improved.

The state should improve international relationship for tourism sector  and groups.   Wildlife  should be protected

against poachers, should be protected together with their  grazing areas during times  like film shooting,  in parks.

Nafikiri nita maliza hapo.
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Com. Muigai :        Asante sana. Hassan Ado.  Na ujaribu tafadhali... ujaribu ku... fanya haraka haraka... tafadhali.

Mr. Hassan Ado :         ...[Arabic]...  Nafikiri  yangu sio  mingi wala sio  chache.   Na  nita  ...[inaudible]...  nita  pitia

pitia,  haraka.   Yangu  ya  kwanza,  ni  ya  Kadhi.   Jina  ni  Hassan  Ado.   Kadhi.   Napendekeza  Kadhi  achaguliwe  na

...[Arabic]...  sio  Serikali  wala  sio  mawaziri.   Kwa maana  hawajui  Kadhi  anatakiwa  nini.   Kadhi  kama  tulikuwa...

wengine  wame  zungumza  juu  ya  rais.   Kadhi  ni  rais  ya  Kiislamu.   Na  apewe  Kadhi  nguvu  kubwa  zaidi,  power

kubwa zaidi  ya  kuhukumu.   Kwa maana  power  yeye  ana  hukumu  naye  ni  power  kubwa  ambaye  imetokana  kwa

uwezo ya mwenyezi Mungu, Koran tukufu.  Kadhi anahukumu kila  jambo.   Anahukumiwa  na  Judge,  ana  zaidi  ya

Judge.  Anaweza kuhukumu chochote  kinachotendeka kwa dunia hii.   Kwa maana mwenyezi  Mungu  amesema  ya

kwamba Koran ...[Arabic]...  mwenyezi Mungu ame sema Koran ni  hukumu  ambaye  ilio  pita,  na  hukumu  ambayo

inangojea wale hawajafika.   Kwa mithali  Kadhi  hawezi  kuhukumu  hii  kidole,  ikikatwa  ama  ikifanywa  chochote.

Kadhi  ana  hukumu  ...[Arabic]...  hii,  hii  moja  kwa  moja.   Iko  katika  ...[Arabic]...  ya  Koran  tukufu.   Kwa  maana

inapendekeza hukumu ya  Waislamu  ...[Arabic]...  ya  Waislamu  wa rudi  chini  ya  Kadhi.   Na  Kadhi  ichaguliwe  na

...[Arabic]....

...[Arabic]... ina zungumzia kwa ...[Arabic]... kwa wale ambaye wana fiiwa.  Kama vile mama moja alikuwa amepitia

asubuhi.  Mama ikiwa bwana anawacha yeye.   Bwana ana agaa.  Ninaomba...  ama ninatoa maoni ya kwamba mama

huyo, ikiwa yeye ni mfanyi kazi ya Serikali, apate ruhusa wa mwezi nne na siku kumi.  Muda ya huzuni.  Na sheria

yetu  inakubalia  kuolewa  kwa baada  ya  siku...  mwezi  nne  na  siku  kumi.   Ninatoa  maoni.   Akiwa  mfanya  kazi  ya

Serikali,  inakufa  nabibi  inabaki.   Asiteswe  hiyo  mwanamke.   Na  asiangamizwe  mpaka  yeye  apate...  asiolewe

mpaka yeye apate haki ya bwana yake.  Huyo hapana fungwa pamoja,  katika  Koran.   Bibi  aki  maliza  ...[Arabic]...

yake aolewe na mtu yeye anapenda.  Kwa maana tunaona mengi bibi aki...  bwana  akiaaga  mwezi  huu  ...[Arabic]...

aki  malizwa  na  Mama  huyu  amezaa,  wale  family  ya  bwana  na  ya  bibi,  na  family  ya  bwana  mara  ingine  hapana

sikilizana wanangojea huyu mama aolewe.  Akiolewa hapati haki ya bwana yake.  ...[inaudible]...

Ninatoa maoni, maoni yangu iwekwe katika Katiba, mwanamke Muislamu...  ana fiiwa akimaliza ...[Arabic]...  yake

ya siku... miezi nne na siku kumi aolewe.

...[Arabic]...  likizo ya  wakati  ya  wakina  Mama  wanajifungua.   Wakina  Mama  wa Kiislamu  sheria  yetu  haikubali,

mtu azae kiasi kadhaa.  Azae wawili ama azae ka... watatu, alafu afanye family planning.  Family planning.  Nina toa

maoni  yangu  hiyo  kitu  iondolewe  kwa  Waislamu.   Wanawake  wetu  wazae,  wanawake  Waislamu  hataikiwa

mwenyezi Mungu anampa hata ishirini malisho yao, sio juu ya binaadam.  Wala sio juu ya Serikali.   Ana lishwa na

...[Arabic]... Unasikia sasa ya kwamba wa kina Mama waki jifungua zaidi ya watatu hapati maternity  leave.  Nataka

hiyo iondolewe.
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Kutairisha wasichana:  Unasikia sasa,  ina kataliwa na dini yetu ina kubali.   Naomba  Katiba  ya  sasa  ikubaliwe,  na

vile itafanya, itegemewe Kadhi ya Waislamu.  Kuweka  ndevu  kwa wafanya  kazi.   Ndevu  ni  ...[Arabic]...  muhimu

sana katika dini yetu ya Kiislamu.  Ikubaliwe kuweka Muislamu yoyote, a weke ndevu.  Iko wa vijana yetu ambaye

wanataka ku andikwa askari  au  ma-chief,  hawatakiaitaki,  kwa maana  ana  mambia  nyoya...  nyowa...  nyowa  ndevu.

Dini yetu hapana.  Ninatoa maoni ya kwamba, Waislamu wa wachiliwe, wapewe ruhusa ya kuweka ndevu.  Lakini

sio masharubu.

Ruhusa  ya  Ijumaa  ikubaliwe  kwa Waislamu.   Ijumaa  ni  siku  yetu  ya  ibaada.   Leave  ya  wafanya  kazi  wakati  wa

Ramadhani iwekewe katika Katiba na ikubaliwe.   Haswa  wa Waalimu  wako  na  taabu  sana.   Waalimu  Waislamu,

washule.

Wachinjaji ya mali.  Wawe chini ya Imam ya town ...[Vernacular]...  kwa maana tuli  si...  pata kwa radio ama kwa Tv

ati  Kenya hii  ata tuli...  watu binadamu wamekula hata nyama ya mbwa, na wamekula  nyama  ya...  ya...  ya...  punda.

Waislamu wako kila mahali.   Mapendekezo yangu, kila miji,  mchinjaji,  waweke  chini  ya  amri  ya  Imam.   Sio  ya

Kadhi, Kadhi hapana iko katika kila town.

Dini yetu ya Kiislamu isipatetisho.   Isitishiwe dini  ya  Kiislamu.   Kuna  vitisho.   Uki  sema  kweli  kwa sasa  kuna

vitisho.  Dini yetu itambulike kama dini ingine.  Dini ya Kiislamu.

Bank:  Bank kama vile wengi wetu  labda  wamepitia.   Tuwekewe  Bank  ambayo  haina  interest.   Interest  ni  kitu...

mkisikia hata Waislamu  wanachukua,  lakini  interest  ama  ribaa  sio  haramu  ndogo.   Ni  haramu  kubwa,  Koran  ya

mwenyezi Mungu inasema ya kwamba.  Kidogo ya dhambi ya ribaa, ni sawa na mtu ana fanya mama yake bibi,  ama

mtu  analala  na  mama  yake.   Kwa  hivyo  Kiislamu  kuchukuwa,  hata  wale  wana  chukuwa,  hata  wale  wanachukua

hawawezi kufaidika.  Na wengi wanaogopa hiyo ajili ya interest hiyo.  Tunaomba hiyo ikubaliwe.

Bar isiwekwe katika miji  ya Kiislamu,  ama hii  miji  majority  yake ni Kiislamu,  Bar, isikubaliwe,  biashara ya Bar.

Bar hatutaki ndani nchi ambayo majority yake ni Waislamu.  Kama sasa Garbatula.  Hatukubali.

Saa inanifupisha sana, nita wacha hapa.  ...[Arabic]...

Com. Muigai :        Asante sana.  Boru Ali.  Boru Ali.  Karibu Mzee.

Mzee  Boru  Ali  :         Asalaam  Aleykum  Warahmatulah  Wabarakatu,  aallenii  Booru  Alii  jeedani  [inshaallah]

dhuub,
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Translator :        Mzee anasema jina yake anaitwa Boru Ali Mzee wa Garbatula wa msikiti.

Mzee Boru Ali :        Alhamdulilah, tiiyy dhuubba, Biismillah Rahmani Raahim,eeh raabbi faahamuu nuu kheen,

Aamm dhuubbaa, kwaanzaa mooni aarm ghaadh duumnee, haagg booru dhiiramaa dhuubacuuma jirrani,  wooni nuu

gaadh duumnef mooni.   Moonin  tiyya  taa  kwaanzaa  qaarra  ,  nuu  isiilla  -  Isiillanii  waan  issillani  feed  fed,  waan

issilaamadhiin  qaabdh  feed,  ukuunki  teen  taa  issilanaa  wooni  nuu  ukumaan  woraanaaf  aadhiis  rasulah

adhiqaalamun [inaudible]

Translator  :         Mzee  anapendekeza  ya  kwamba,  anasema  sisi  ni  Waislamu.   Na  Waislamu  tunasheria  yetu

ambayo inatokana na Koran ...[Arabic]... na hadithi ya mtume ...[Arabic]... tuhukumiwe na sheria yetu ya Kiislamu.

Mzee Boru Ali :        Dhuubbin tiyyaleen taa laamesoo woonii ann itti  gaadh aanz, isiillanii  waan keenyaa faakata

,  khaa  keenyaa  khee  jiirraa,  khaa  maaqaan  issa  issillanaa  issilaan  took  caallaa  taauu  feen,  khaa  issilaanii  laam

intaatiin.   [inaudible]  Issilaani  yoo  tookoo  maaqqaa  qqaabba,  issilaan  suun  maaqqaan  issaayyu  Laailaaha-Illillaa

jeet  khaa  issilaanaa  jet  khaa  issilaanaa  maaqaan  khankhee  woorria  jeedaani,  muukaanzuu   cuufaale  khaa  nuurra

fuudaani

Translator  :         Anasema  leo  sisi  Waislamu,  ni  Kiislamu  imetufanya...  imetufanya  sisi  Waislamu  tuwe  na

umoja.  Leo jina tunapewa kuliko kuitwa Waislamu, tuna itwa Wariaa.   Hii  jina Wariaa iwachwe.  Katiba iondoe.

Isitusumbue nayo.

Com. Muigai :        ...[...uHu!...]...

Mzee Boru Ali :         Waan laammesso ammaalee nuutii  gaadh dhaaraan,yoo booraan took khaa dhuubbat khaan

issilaanaa aarggan {aarraaraa}  issillaan siyyassa qaalii  khaan jeedanii,  hoojja  suun haatua nuut fuudaat maataa irr

nuu eejjaatanii,diibb suunilee siirkaalii keenyaa khaa nuuraa fuuduu

Translator  :         Anasema leo  Waislamu wakitoa sauti  yake, hata mtu moja asimame  atetee  haki  ya  dini  yake,

anaitwa Waislamu wenye siasa kali,  nataka leta  vurugu hapa.  Hiyo tatizo...  kutishwa kama hii,  iondolewe kabisa.

Katiba yetu itulinde ili, tusichukuliwe kama si watu ni watu waharibifu.

Mzee Boru Ali :        Taalen haarraka kheesaa baana waan ann feed,  oonneen tiyy,  gaan dhiidhaamii saaggali  khaa

aarmma dhuubbaatan mooniin tiyy waan aann qaabb, issii issillaan issaan keenyaa kheessaa maan qaabba taan irraa

dhuubbi qaabb jeed.   Issiilaani  keenya maan qaabb, moonin tiyy issiilaani  keenyaa, issilaan issaan keenyaa sikaal

kheessa maan qaabbnaa, aan waan siirkal kheesaa  qaabb
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Translator  :         Yeye  mzee  anasema,  mpaka  leo  anashangaa  mwaka  thelathini-na-tisa,  anauliza  kweli,  sisi

Waislamu tuna haki gani, hapa?

Mzee  Boru  Ali  :         Aamm waan  aann  feeduu,  haaqqin  ann  feed  taa  issiilaanumadhi,  issilaani  fuulaa  cuufaa

aarggat feed 

Translator  :         Katiba yetu ilinde sisi  haki yetu ya dini,  na kila haki ambayo  Mwana  Kenya  wa Kenya  anafaa

kupata.  Mwananchi wa Kenya sisi kama Waislamu pia tupate.

Mzee Boru Ali  :         Yoo nuu raayya keenyaa, aarmmaa  daalaane  siirkalii  kenyaa,  gaarr  diibii  yaan  inqqaabnu,

laafti  teen taanaa, nuu issilaan keenyaa haaqqi khaa haaqqii nuu kheenuu feedaa,  aammale  faast  kwaanza,  hoojjaa

maataa  aanzz,  siirkaal  jeecuunii  mujuumbe  nii   waala  minister  nii  waasiilii,  waasiliin  keenyaa  keesaa  -  waasili

haaggaam qaamnaa jaarrolee  laamaa kuutokaa woorr  aarrggatee laamaan tookoo khee jiirra,  haata waazirilee  nuu

keenyaa kheesaa inqaamn.  Hussein maalimif Shaarrif Naassir caalaa qaamna waan qaamn diibbi inqaamnu tuuleen

dhaabuuma nuu dhaabs jeed siirkaalii

Translator :        Mzee anasema, tangu sisi mwaka thelathini-na-tisa,  Ministers  wa Kenya ambayo sisi  Waislamu

tuna  idadi,  pia  idadi  yetu  si  ndogo  katika  Kenya,  tuna  wazee  wawili  wamewekwa  pale.   Hussein  Ali  na  Shariff

Nassir  tu.   Sisi  hatutaki  hawa  wawili  tunataka  kuona  mawaziri  wa  Kenya  ambayo  ni  Waislamu  wanaidadi  yao

inazidi katika Cabinet ya Kenya.

Mzee Boru Ali  :         Taaleen waan ann feed,  kwaansa  siirkaal  eeccaan  waasiiri,  hoojja  waasiri  inqaamnee  nuu

siirkaalayyu inqaamnuyyu woorrum [inaudible] khee buussanii issilaan jeedaani dhaarbbatanii.  Siirkaalii  waan aan

feed mooni  tiiyy waan ann qaabb, sheerriyya keenyalee hoojjaa dhaabbarsaan,  khaa  woorri  issilaanaa  [inaudible]

Chief  Qaadhi  waasiiri  woolin  jiirranii  waanqaa  sheerriyyaa  haamtuu   Chief  Khaadhi  kheen  akhaa  Amos  Wako

beetta  khaa sharriyya inni heeshimaa aarggat buungee khee taaee heeshimaa aarggaciis  Qaadhiin keenaalen,  khaa

akhaassi hojjaa nuu raayyaa keenyaa siilaa haaqqi khaa nuu kheen aarggaanee wooliin taan

Translator  :         Mzee  anapendekeza  anasema  ya  kwamba,  leo  sisi  sheria  yote,  ikipitishwa  na,  sheria  pale

inapitishiwa  ni  hiyo  bunge.   Vile  Amos  Wako  anakaa  ndani  ya  Bunge.   Tunataka  kuona  Chief  Kadhi  wetu  ya

Kiislamu ana kaa ndani ya Bunge na sheria yoyote ambayo itakuwa mbovu ita...  ita  sumbua sisi  Waislamu na yeye

ajaribu kuipinga pale.

Mzee Boru Ali  :         Taaleen waan ann qaabb, keenyaa taan kheess  waan khee  jiirra  fuulaa  cuuf,  fuulaa  naamii
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khee jiirr khaa akh kootini cuuf maant ciis, kootiinii  cuuf issi  fuulaa siirkal  kootini  cuuf Chief  qaadhii nuu khaan

feen.   Hoojja  sheerriyya  issiilaana  huukuman  sheerriyya  teen  maakossa  teenalee  kitaabb  quuranki  dhuubbi

raabbitif aadhiis raasuuraa

Translator :        Anapendekeza pia yaani pahali popote Court yetu ya Waislamu iwekwe, na case  yote  inahusiana

na Waislamu ihukumiwe na Kadhi.

Mzee Boru Ali  :         Taaleen waan ann feed  akh reefuu  woorri  kheen  irr  baae,  taa  aann  haark  oongg,  hoojjaa

naam hiidaanilee gaargaar baasaanii  inshaallah uuttalaah, woorr  kuufaaraalee koobba baasaanii  woorr  issilaanalee

miin issaa khaa jeelaa koobba keenaani issilaani indhuulataa issilaanaa laadhiifaa fuullaa caafuu taa fiincaanii  yoo

khees taan, fuulaan suun waan issilaanaa haamtuutii irraa baassaanii miin issaanii khee kaawanii jeed mooniin

Translator  :         Anapendekeze  Mzee  wakati  wa jela,  wafungwa  wa Waislamu  wapewe  room  special,  ambayo

wanaweza kufanya ibaada yao na kuendesha sala zao ndani.  Wasichanganyishwe katika ile  nyumba ya kawaida tu,

pahali ambayo labda ina mikojoo na mambo ingine ambaye si tohara kwa Kiislamu kusali pale.

Mzee Boru Ali  :         Sherriyya aammalee waan aann jaallad,  nuu woorr  keenyaa issiilaam,  goos  diibii  kheessa

issilaam  waan  nuu  jeelaan  haaqqi  teen  nuu  kheenaani,  aammalee  waan  tookoo  khaa  siirkaalii  keenyaa  nuu

dhuulmee nuu dhaabbse jiirra,  guuyyaa inni  suukuukuu  issaa  toolfaat,  keenyaa  kheesaa  nuu  guuyya  laam  qaamn,

gaan kheesaa,  guuyyaa arrafatiifi,  guuyya dhii  qaamn.  Guuyya khaanaalee  siirkaalii  akh  nuu  raayya  keenya,  khaa

nuu  qaarqqaree  issilaamaadhii  oollbaasse,  issilaani  oolbbaee  wiigi  took,  guyyaa  Idhii  Ssoomaatif  guuyya  Idhii

Araaffallee kaatibba khaan kheesa qoorra khaa guuyya suun nuu kheenani jeed

Translator  :         Mzee anapendekeza pia, Idd-ul-fitr  na Iddul-Allah yote  iwe  public  holiday.   Ambayo  Serikali

inatambua iwekwe katika Katiba yetu.

Mzee Boru Ali :        Keenyaa kheesaa waan nuu jaaraan,ooneen tiiyy mooniin tiyy waan issin feet, dhuubbi taan  yaa

seelii deeraat, hoojjaa dhiiqoo dhuubbii seeli -----[inshaalaah  utaalaah]  innwoolaalan  ingaabbabfadaa,  ann  waan  ann

feed  nuu  beettaa  gaaff  jiimboo  jiirraan  meeroon  woolt  nuu  fiidhaan.   Meeroon  woolt  nuu  kuutanii  meeroon  woorr

shaambaatii nuu woorr hoorritii, meeroo woolit  nuu  kuutaanuu  nuu inkuubbalii  nuu  woorr  hoorri  nuu  gaadheebissani

haaqii teen cuuf meeroon nyaatee taajiirteni siirkaali [interjection]

Translator  :         Anasema wakati tulipopewa uhuru  sisi  tulichukuliwa  sehemu  hii,  watu  wamifugo,  tukawekwa

katika  Eastern  Province,  tukafunganishwa  pale  na  Wameru.   Haki  yote  ya  hawa  watu  wako  na  population

kutushinda wanameza hakiyetu yote, wametajirika, sisi tunaendelea kuwa maskini.  Katiba mpya itatutoshanisha na
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hao watu.  Tusiwekwe chini ya Eastern Province hapa na Wameru.

Mzee Boru Ali :        ...[inaudible]...  akhaan llaltee  amm dhuub PC Embu taaha, nuulen khaa ciimn khaanaa innii

faayyidhaa woorr  suunii  kheenaa, PC kheen khaa issaa maan nuu hoojjaat  DC kheenalee khaa isiolo  khaa aarmaa

nuu duufaani jeed

Translator :        Mzee anapendekeza hapa, kama ni Province provincial  headquarter  yetu iwe Isiolo,  na Pc kama

atakuweko, Pc awekwe hapa Isiolo.  Hatutaki yule anakaa Embu.

Mzee Boru Ali  :         Waan dhuulma siirkaalii  keenyaa nuu dhuulm  hoojjaa  ijjolee  diibba  siila  gaar  kheen  nuu

qoodhaanii  naam  beetta  saagaltaami  shaani  fudaataa,   tok  faa  yoo  khaan  llaamfaa  akh  harranqessi  adhiin  beetaa

irraa  ittii  tuulaatee  daaluu  nuu  soobbani  tookoo  laamfaa  nuu  kheenaanii  suulen  khaa  jooniyan  ...[inaudible]...

aarggana, waan kheesaa aarggan inqaamnuu, imbbitaanu naamii diibba cuuf woorra fuudat

Translator  :         Mzee  anasema  kwa mfano  leo  tuko  chini  ya  Eastern  Province,  ambayo  population  yake  ni

kubwa, ikitokea nafasi  za  kazi,  na  inalingana  na  population,  wale  wenye  idadi  kubwa  ndio  wanachukua  nafasi  za

kazi zote.   Sisi  ile  nafasi  zitabaki labda moja mbili  hata hiyo ni wakati hata tume,  kucha  imetoka  katika  kutafuta

hiyo nafasi mbili na nywele yote imetoka kwa kichwa, na pesa zimekwisha ndio tutapata hiyo nafasi labda.

Mzee Boru Ali  :         Haagg booru dhirramatii  kiwaanjaa taanaa baanee ciimnee  boon,illmaan  yoo  haadaa  boot

haadaat  waa  itti  kheen,  nuu  waan  itti  boon  inqqaamn,  nuu  waan  took  keenyaa  keesaa  inqqaamn  khaa  issilaanaa.

Naamii nuu ittii boon woorabesum beetaa woorabbes dhiiqaa yoo inni sii nyaat attin guudhaa ceet  guudhaan khaan

maan sii qaarqaarr dhiiqaanuu qaaraa nyaatee sii jeesee, ...[interjection]...

Translator :        Anasema tunataka sheria  yetu na mawakili  wa Waislamu wapewe nguvu kabisa kwa sababu leo

sisi  hata  mawakili  wetu  ni  wachache  na  wale  ambayo  wanajua  Islamic  Law  hawatambuliki  sana.   Anasema  leo

mfano  yetu  sisi  tumekuwa  hapa  tume  dhulumiwa  ni  kama  fisi  mdogo  amekula  kitu  yako  amekula  mali  yako.

Halafu wewe unaenda kumshtaki fisi  mkubwa.  Sasa fisi  kidogo akikula kitu yako wewe unashtakia  fisi  mkubwa.

Fisi kubwa atakusaidia nini?  Kwa hivyo.

Mzee Boru Ali :        Keesaa baahaa dhuubba naamileen qaaaraa gudhoo naa dhuurr dhuubbatee,  amma dhuubba,

mooniti  taa  aanqqaabbu  huukumu  seena,  kutooka  guuyya  khaana  issilaani  khaa  niyyefaatee,  huukumuu  taan

issilaana  taa  fuudaatuu  maan  dhuubb  hoojja  jaajiif  qaadhiin  woolin  taataan,  qadhiileen  kitaabb  issa  fuudaat,

quuraankii  fuudaat,  worri  khaaleen  fuudat,  maan  hoojjaa  akhaan  woolin  taataan  naamuu  sheerriyya  suun  llaal.

Siirkaalii  keenyaa  hoojja  naamii  woo  haat,  haatuu  yoo  naamii  beelaa  booshee  nyaaciisee  gaabbis,  aammalee
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fuulaa  naam  waa  haatee  geessan,  reefuu  naamii  khaalen  yaa  eellimuu  taak  inaarggin  aarggee,  reefuu  cee  waa

baalees  amm  gaaf  qaarra  khaan  cause  inn  bbaarranee,  hoojaa  suun  yaa  geessanii  hoojjaa  suun  jaambbasiin

haamtuun itti gaadh baat, hoojjaa naamii waa ijjeessee  daaqaanii fuulaa maani khaan hiidaan, booshee  nyaaciisani

gaabbissaani  naam  wol  eejjees  khaanii  woolin  hiidaan.  Yoos  khaaleen  cause  naam  wooleejjeecaa  baarssissaa

hoojjaa  aaccii  gaadh  baauuyyu,  ...[inaudible]...  nuut  gaadh  baaee  amm,  woonnii  kaaraa  dheemuu  daadaabbanif,

daadaabban waan suulee  huukumun  suulen  khaa  sheerriyya  issattii  huukuumanii,  naam  haark  kuutan  sheerriyyan

issilaanaa  khaa  llaaltee  haark  kutuu,  yoo  waahaat  haarkaa  miil  kuutaan,  naam  waa  eejjeeseelee  khaa  issum

eejjeesaanii  khaa  qaasaasii  naam  diibbin  imbbaamn,  sheerriyyan  raabbii  guudhaa  akhaan  qaabdhii  khaa  akhaasin

beekhan. 

Translator  :         Mzee  anapendekeza  anasema  yeye  leo  katika  sheria  hii  mtu  amekuwa  mwizi  anachukuliwa

anafungwa anakula posho huko anapata nguvu anapata criminals  wengine katika jela  wanamfundisha maarifa zaidi

ya wizi mtu murderer mwengine labda anaenda tu anafungua huko anapata ujuzi zaidi akitoka katika jela  ana kuwa

hatari  zaidi  analeta  maafa.   Mzee  anapendekeza  ya  kwamba  sheria  ya  Kiislam  itumike  kwa  watu  mwizi  akatwe

mkono asiibe tena.  Na kama mtu anauwa mtu na yeye anyongwe auwane kabisa.

Mzee Boru Ali :        Baassii haaggaanuumaa kheessa baahaa, Asalaam Aleykum Warahmatulah Wabarakatu.

Com. Muigai :        Asante sana Mzee.  Dabaso Denge?  Dabaso Denge?  Dabaso Denge?  Dabaso Denge?

Mr. Dabaso Denge  :         Mimi kwa jina naitwa Dabaso Denge na natoka Gabarsa.   Maoni  yangu  ile  nitatoa  ni

machache.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  daraja  ya  kupitia  Ewaso  Nyiro.   Daraja  ya  kupitia  Ewaso  Nyiro  nafikiri

miaka mbili, miaka nne iliopita  tumesikia  kume tolewa pesa ya daraja.   Tunasikia kwa maskio tu.  Hatuoni daraja

inatengenezwa.  Wakati  huu tuko ndani ni wakati wa mvua, maji  ya Ewaso Nyiro inakuja kwa zaidi na sehemu hii

tunaishi  tunalima…  Daraja ya Archers  Post  ama ya wakati mwingine daraja  ya  Godu.   Hata  daraja  ya  Godu  sio

daraja ya kupitia, ni wakati mvua, maji ya Ewaso ni ndogo tu.  Wakati maji ya Ewaso inajaa.  Hata ya Godu haiwezi

kupitika.   Maoni yangu sasa hiyo daraja  iwekwe  kwa Katiba  yetu  mpya  naitengenezwe  kabla  mwaka  huu  kuisha.

Tukiwa ilituendelee.   Tuko na shida sana kwa daraja  ya  kupitia  Ewaso  Nyiro.   Hasa  sisi  watu  tunaishi  karibu  na

Ewaso Nyiro tuko na shida sana kwa daraja hiyo.

Maneno yangu ya pili  ni maji  ya Ewaso Nyiro.   Wakati  ule tunaona maji  ya  Ewaso  Nyiro  ni  wakati  wa mvua  tu.

Mvua ikikwisha  hatuoni  maji  ya  Ewaso  Nyiro.   Hatuoni  maji  kabisa.   Mpaka  tunachimba  kisima  na  hapo  awali

mbeleni  hatujawai  kuona  maji  ya  Ewaso  Nyiro  kukatika  labda  hao  wawe  kidogo,  lakini  tukisikia  matajiri  huko

chini  yaani karibu na Oldoiyo hivi huko chini  watu wanafunga maji  ya  Ewaso  Nyiro  na  wanatumia  kwa ukulima.

Wanafunga huko chini  nasisi  nayo upande huu tuna umia kwa sababu ya  maji.   Sasa  maoni  yangu  nataka  iwekwe
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kwa Katiba yetu mpya, hiyo maji asikatike na ichunguzwe, Katiba yetu ichunguze hiyo maji ipatikane ili  tuendelee

upande hii kwa njia mzuri.

Maoni  yangu  ya  tatu  ni  home  guards.   Serikali  inatupatia  home  guards  wachache  sana.   Hata  wale  tunapatiwa

wanapatiwa risasi  arubaini,  mali  yetu ikichukuliwa ama sisi  tukipigwa na  adui  home  guard  wanaogopa  risasi  yao

hawafahamu.  Tunapatiwa,  mbeleni  askari  tunapatiwa  na  askari  hawakai  huko  kwetu.   Wanakula  mshahara  lakini

wanakaa  mahali  wanataka.   Hakuna  location  yoyote  tukonae,  tukona  askari  ndani.   Sasa  mimi  maoni  yangu  ile

natoa napendekeza kama Serikali  hawa  wizi  kutupatia,  yaani  hatulindwi  kwa njia  mzuri  mapendekezo  yangu  sisi

binafsi  tujinunulie  bunduki  na  hiyo  bunduki  yetu  ihalalishwe.   Maana  hatuoni  usaidizi  yoyote  ya  Serikali  ya

kutulinda kwa hivyo maoni yangu iwekwe hiyo bunduki yetu kwa Katiba ili sisi tujilinde nazo.

Maoni  yangu  ya  mwisho:   Wale  wametoa  maoni  mbele  yangu  ni  wengi  na  wale  wanangoja  ni  wengi,  lakini

nawaomba maoni imetolewa na watu Katiba yetu ihakikishwe hiyo maoni  irudi  na  itengenezwe  mzuri.   Asalaam

Aleykum!

Com. Muigai :        Asante sana.  Abdirashid Kiri?  Bwana Kiri  hebu jaribu ku… vile uko na memorandum jaribu

ku…

Mr. Abdirashid Kiri :        Asalaam Aleykum, Waramatulah Taala Wabarakat!  Kwa jina mimi naitwa Abdirashid

Kiri.  Mimi ni kijana wa Garbatula.  Napendekeza kitu kimoja kwanza.  Kama mimi ni moja wa jamii  ya Kiislamu.

 Kwa maana Kenya ina watu asilmia thelathini na sisi kama Waislamu ni one third of Kenyans.  Sasa katika Katiba

inayo kuja nafikiri  kama itakuwa powerful  prime minister  au president  power  yao,  president  akiwa  ni  powerful,

makamu ni lazima akuwe ni Muislamu.  Hiyo  ni  mapendekezo  yangu  ya  kwanza.   Kuhakikisha  nijue  ya  kwamba

hiyo ni maoni yangu na nafikiri Waislamu wote labda wata ni support.

Ya  pili.   Katika  pastrolists  sisi  tumekuwa  tumeangamizwa  wakati  wa  1963,  wakati  wa  emergency  na  iko

compensation  ilikuwa.   Hata  kama  mtu  moja  mbili  au  vile  alikuwa  amepata  nini  haki.   Halafu  kuna  Act  ilikuja

ambaye inaitwa Indemnity Act ambaye ime-introduce-iwa na Sir Charles Njonjo kwa Parliament.  Hiyo Indemnity

Act i-abolish-iwe kabisa.  Na haki hiyo nafikiri Serikali iangalie.

Tukirudi katika Education:  Masomo yetu iko nyuma sana kama wale wafugaji.   Mimi nataka kupendekeza maoni

moja wakati distribution ya resources  itakuwa katika Serikali  kuu.  Distribution  upende  wa Education  iangaliwe

kwa wafugaji halafu iende ndio tutashikana na Wakenya wengine.  Sisi  tuko nyuma sana katika education na fikiri

mapendekezo yangu hayo yatatiliwa maanani.  Kwa maana msingi ya kila kitu ni education.

73



Ile ingine nitagusia  upande  wa pastrolists  livestocks,  yaani  livestocks  ilikuwa  inatakikana  sana  lakini  kitu  moja

ambaye  itakuwa  new  Constitution  itaangalia  ni  haki  ya  pastrolists  kulingana  na  soko,  la  local  na  soko  la

international.  Na soko ikuwa, ya local liwe katika pastrol centres, na international Serikali itafutie hawa watu.

Mapendekezo yale mengine pia nitasema.   Ni kuhusu siku ya… labda katika Uislamu tuna kuwa na siku mbili  za

Public  Holidays.   Siku  kama  ya  Id-ul-Fitri  na  Id-al-Hajj.   Kama  ya  siku  ya  Id-ul-Hajj,  yaani  hii  siku  ya  siku  ya

kwenda Hija hivi.  Hiyo siku  tunakuwa  na  sherehe  ya  siku  tatu  mfululizo  nafikiri  Katiba  ya  Kenya  itakayo  kuja

itiliya maanani siku tatu mfululizo si siku moja.  Na ijuwe ya kwamba hiyo siku ni siku tatu.

Na upande ule mwingine wa mwisho napendekeza juu ya Electoral  Systems.   Namna ya uchaguzi.   Uchaguzi kwa

mjumbe itakuwa ni mwenye atakuwa na degree na kwa councillor ni mwenye atakuwa na qualification ya Form iv.

 Regardless  of  the qualification.   Mimi mapendekezo  yangu  nafikiri  yamepita  mbele.   Na  pengine  tu  kidogo  ni

yale yamebaki.  Sasa kwa hayo machache Asalaam Waaleykum salaam!

Com. Muigai :        Asante sana.  Kosu Bonaya?

Mzee Kosu Bonaya  :         Kwa jina mimi naitwa Kosu Bonaya.  Mimi nimetoka Kinna division.   Mapendekezo

yangu nimeleta kwa njia ya shairi na imetungwa kwa lugha ya mama Kiborana.

Guummii teen Buultii naaggaa, naaggeni baaddaada, faaffayya

Raabba gadhaa miissens aadha dhaansa,

Aargga daaggettii aabbottii ardd jaatamii affuur qaamnaa,

Aartiin dhuuraleet aadhaa teen innum qaamna,

Baarranot aadhaa teenaa gaadhiis qaallu daanaa,

Gaaff khaan akhii nuu aabbaa faakaatu maalana,

Aarrd illm khaa baarr faakatuu caalaa

Taanaaf adhoo adhaa teen qaabnuu taa diibbi daatun faalaan

Eeh gooss teen kootaa dhuukhaan kheesaa baanna

Aadhaan dhuurri laaf jiirrt iddhuu nuu infuutuu

Maalciinee taa nuu fuutuun jiijiran

Fuudin ...[inaudible]...  waayye tiissituu Loonii Ree gaalla

Khaa aardhaa saakuu waasoo dhuurr eejjiitu

Qoommii fiilaano, baarranot aadhaa,

...[inaudible]...  aafiss nuu baantee waan akhaan faayya,

aafissi guuyyu baanna nuu eegganii
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kheen maalaa maari yaadh, maalaa khaanat yoo wooltiin duufanii jaaraa aadhaa,

aadhaa duuggan irrat oollaanii buulaanii gaargaarii sii baassaa,

waan irraat ooltee buult, muurti miidaasaan affaam kheetti faayya,

dhiiqaa guudhaan maalaa maarin woolt duumna,

guuyyaan aadhaa haarretti maalcaan aarraa, qaabben laafaa

Naanoo kuutaa guumii teenaa moyaalee, saakuu, waassoo qaamnaa,

Goollool qaabben laafaa nuuleen kheessa qaamna,

Aargganee woomma qqaamna? Hiinqqamn siilaa aarggacuu maal aammo,

Aandhaaraafa dhaaluu laafaa, kaaraa qoorra  khaanaa, kaarraa nuu  qoorraanii  qaamnaa,  inqaamn  nuu

qoorru maalan ammoo,

Maan haakiimi inqqaamna? Hiinqmn sillaa qaabbacuu maal aammoo,

Tookoo laamaan jiiruulee qoorssaa daaktaarot keesaa inqqaamna? Inqqaamn

Siillaa qaabbacuu maal jaar laacuu

Maan baarromsaa skuull khaa taamaari tiimmirti toola  inqqamna?  Inqqaamn

Siilla qaabbacuu maal,

Guuyya  cuuf  woorraanan  dhoonnaa,  lluubbu  teenaf  luubbu  hoorri  kheenatif  teenaleen  fuullaa

qqaamna hinqqamn? Laacuunu fuulla qqaabbacuu maal aammoo,

Yeerren waaindaamn diirro nuu inqqaamna?  Hiinqqaamn aakhuum guummi laaf keenyaa taa fuulaa

cuufaa jiirra,

Biissan quulloo aafaan naamaa nuu miiddaasani inqqamnaa?  Hinqqamn

Khaalee qaabbaccuu maal,

Laaff dhirrirtuu,  hoorri  qeencaatii  fuut  taa  oobbrru  birraan  qaamnaa,  gaarggars  oommutuu  daatuu

inqqaamna?  Gaarggars aarggacii maal

Missens kuutaa muukooa jeedaani,  naam nuu woolinfaakaaneen woolt  nuu hiddaani goollol  hoorri

khaa laaf teenaaleen jaarran haark dhaagg taanaa kheenaanii,  naamii haarkaa  haarkhuun  jiirr  jiirren

inqqaabba? Hiinqqaamn haarkh kheenaan fiidhaamuu maal 

Maataa maalee baallbal hiimbbaani, woontii diibb khaanaan dheemaa

Aadhaa haamtuu dhuulatiin  teetaani akhaas himbbetaanii?

Aadhaa issanii fuut issanuu himbbeetaani,

aarr irraa maalaacuun dhuuraana irrjiirtii teesaanii

yoos yaa qaajelfataan dhaabb kheessaanin

yoo aarr maalcaa aadhaa harretii jeelaa haaftaanii dhuuraanaa gaabbuu tessaani,

Baajji oowwituu guubbanii, laaf injjiifataani, jiituu daaqqaabbatani,
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Maalcaa aadhaa aardaa waan haarkaa naam qaabbanii,

Guumii  teenaa  issaanuu  guurraan  quubb  qaabbdhaanii,  dhiiqqa  guudhaan  itti  dheemnaa  gaadhiis

foonii oollaa keesaa qaabdhaanii,

Aadhaan mootuun taa issaanii maalciitaani ittii wooli gaaltaanii,

Aadhaan laafaa ibbssee laafaa, guummii laafaa buulcaa llaafaatii beekhaadda,

Laafaa park reserve moonaa ibbidhaat, moonaa jeeshaa jeedan taan,

Laaf teen guudhoo saakuu waassoo qaarrissee beenni quubbatte,

Miirggaa biittaa nuu dhuudhee, laaf teen khaamuu haagg quufaat ciiraatte

Woorri  binnenssa  park  reserve  jeedee  laaf  nuu  mootuu  caalaa,  biissan  aadhii,  biissaan  guurrach

caabbii baadhaa saakuu khaa naamuun innmmaalatin uuffuumaan quubbatee fuuddatte,

Laaf teen naamii maalaa maarri issii yaadhee siillaa nuu maalaacuu maal,

Park reserve saa naamii innseen jeedee, uufuumaan muuratee buufaatee,

Haalkhaan boonna, saa naam kheen qaaqabbe, kaarresse maadheesee qaachee irraa fuudaatee,

Laaf teenaa, beekhaa kheen tokoo laam gaarran guubbaatee,

Aadhoo siillaa aadhaa beekhee faagooyyu faalmee fuudaatte,

Waan biiyya dhiiqoot nuu guuyya nuu cuufaatee,

Baarranoot  aadhaa  guummi  khaa  aardd  dheemu  jiirr  khuuni  waan  siilla  ittii  dheemanii  naam

huubbatee, 

Kuutta moona biinnens aallaah,

Kuutta  moona  biinnens  aallaah  inssentanii  yoo  binnensii  allaah  allaah,  woorrat  issaant  dhuudhuu

biirradheemtaanii,  haarkaan  ittii  gaamtaan,  lluubbu  teessanii,  issaanuu  imbbeetaanii,  biinnensii

aallaah  duukubb  maataa  eedhuutiin  yaa  lluubbuu  issaa  geettanii,  aabbotti  biinnens  allaah  irraa

gaarggars woomaatuu inqaabbdhani,

Aarrabb soobba,  binnensinu kheessaanii,  beessee  binnenssa  taa  aallaah  issan  seentuu  ,  waan  innii

issaan irraa baallessuut  irr  jiirraa,  woom  inni  issaan  irra  baalesuut  irr  jiirraa  ,  woomm  dhiidh  taa

khaalee imbbetaani, ...[inaudible]...  amm imbbeekha, adhoo adhaa beenne haadh inseenaa,

Kaambii jeeshaa

Luubbu  taa  naamaatin  fuulaa  inqaamnuu,  aadhoo  siimpirren  bbarriftee,  bbuuaa  oommatu

inqqaamnuu, laaf teen fuullaa cuuf kaambbi jeeshaa quubbataa, soosso  laafaa inqqaamnuu, woorran

laaf  teen  quubbat  khaanaa  deefee  woommaatu  irraa  inqqaabnuu,  adhoo  siilla  aadhaa  haaqqin  laaf

jiiratee,  siilla  yoona faagooyyu khaam  buunne  uff  faallu,  waa  issan  gaaffadaa,  nuu  waan  laaf  teen

toolciin  inqqaamnuu?  Khaa  waan  laaf  biiyyatti  fuulaa  daamn,  laaf  teenaa  nuu  woolin  gaall.

Kaambiin jeeshaa taa naam  cuufaatii,  taalee  accii  guurranii  taalee  accii  guurranii  laaf  biiyya  taan

76



khees  maa  ingguurr,  taa  biiyyaa  laaf  qootataani  saaggalee  keesaa  aarggatani,  teen  huujjiyyu

inqqaabdh taanaaf kaambbii cuuf gaarranaa gaadh guurre toorbba saadheet khaa faayyidhaa woomatu

khee  nuu  injiirr  laaf  caalaa  qaabbatee  nuu  dhuurra  khee  ciift  qaabbnaa.   Yoo  siirkaalii  laafaafa

wooldaabbe,  amm  siillaa  lloolifaan  khaaee,  laaf  taan  aamm  78  Isioloo  khee  quubbat,  maanii

attileries  aarm  quubbat,  ibbidh  kuun  nuuyyuu  maanyaa  maatiyyu  nuurraa  baaleessa  diibb  kheen

khaan nuuyyu inggaarru, khaa uffumaa caaliimne birr teen.

Muurtii woorr qeencaa,

Loonii ree gaal saadheen annaan miiyaan cuuf buutuume inqqaabnaa,

Aadhoo  guugurre  diippuu  baauu  feenee,  gaabbayya  inqqaamna?   Siillaa  qaabbacuu  maal  aammoo

inqqaamnuu,  gaabbayya  tookoo  jiirraa  taa  Kenya  National  Livestock  Market  jeedan  khaa  dhuurri

booraanii Taablaayy jeed, Lmd maaqaa akhaassii  tookfaa jeed waan akhaassi  qaabbacuu maal, siilla

akhaas  feen  amm  siillaa,  amm  yaa  daamnee  hoorri  kheen  irra  wooma  aarggacuut  injiirru,  hoorri

sookoo biiyyat ooftaan khaan, attin hoorrat beesse kheesaa inqqaabdhaa?  Attin gaartaa, faayy daabb

injiirr  maarro  cuuf  hoorri  kheenaat  himmanii,  kaaraa  ...[inaudible]...  ooffaat  inqqabdhaa,  hoorrin

kheen  faayyum  yaauu  khaanaa,  faayydaabb  khaa  guurri  taarilee  irraat  inggaartaa  .   Taatabbee

vetenary  duuf  jeedanii,  kaaraanuu  cuuf  hiidaansaa,  kaaraa  buunaaqaan  faalaat  inqqaabdhaa  special

quarantine jeedaanii six district  siyoloo,  mooyaal,  maadeer laaf teen caalla maa nuut hiidaan, biyy

taan, beenii maa inqaamn, infeenuu nuurraa fuudaa.

Saa  kaandhee  kaalee  siillaa  diippuu  baaffatee  siillaa  diippuu  irraa  baatuu,  gaattii  itti  inggaartuu

uffuum  irraa  gaatta  saayyi  kaankhee  moonaa  sii  inn  oollee  diippuu  khaalee  taalee  woollumaan

haaftaa,  aakhaanaanii  hoorrum  kaankheelee  irraa  fiin  qaabbdha?  guummi  teen  kootaa  gaadhiis

baarranoot guummii aadhaa khaan daandaa aarr caalaanii  khaa diibbilen dhuubbalee injiirra,   aadhaa

hoorri  kheenaa  irraa  dheebbsinuun  irraa  maarrianaa,  naam  aadhaa  qaabbuut  jiirrena  jirru  wool

haanaa,   uuff  haadheesimnee  jiirrenaa  jiiren  dhuuraanaa  faalaanaa,  qaabben  kheen  maamuulacuun

jirru  teen  qaajjelfacuu,  dheebbi  saakuu  waasoo  laaf  qaabbeni  laafaa  baadaada,  ...[inaudible]...

guuggurdhoo  afaan  caafaa,  gaalaanaa  ciis,  laaf  gaarra,  laaf  dhiirrirtuu  oobbru  hoorri  qeencatii

faayaa,  daadhoot  guuggurdhoo,  guuggurdho  uurgoon  dhaadha,  oommaar  maarreyi  mareyii  goola

gaarraa, khaa laaf  dhiirrirtuu  taan  khees  deebbu  ciinaacaan  wolqaabdhee  deedh  tuun  Loonii,  Ree,

Gaallaa,  qaabben  faayyidhaa  inqaamnee  koobba  qaabben  naammum  diibii  nuura  daalaa,  mukheen

qaabben laaf teenaa ...[inaudible]...  muurtee inquurggurtu,  heggerr  hoorri  nuu  seenaa,  eehe  aan  sii

beekhaa, naahimuu feetaa, woontii att akhaan naa llaaltuuf,  naa ciilee  shaarissa tookootin  dheemaa,

hoo  kuurn  khaan  aannuu  aard  maalee  ittin  dheebbiyu,  eeggi  aatt  naa  gaartelee,  woorri  muukhaa

khaanii  ammuumtaan  ----qaabbis  woorr  mukhaatif  uulee  woorraa  uuffuum  irraat  eegga,  woonti

irraa  nuu  qaabban  khuun,  muukh  qaabbeeb  laaf  teenat,  muukhii  qaabben  laaf  teenaa  haanduurra

77



kheen, nuu naam haandurr haattaa irraa daanaanii qaaqqabban, haanduurra kheen nuut diippun baauu

maalee, naamii diibbin nuu faalaacuu inn maalee,  qaabben laaf teenaa,  nuutii  daaqaacuuni maal, akh

daaqqaatiin issaa taatuu nuut toolfacuu maal.

Qaabben  laaf  teenaa  daakkaayee  biiyye  maansaa,  gaartaa  naamum  diibiit  hoorri  irraa  nyaataa,

qaabben  laaf  teenaa,  daakkaayyen  dhaahabba,  kheessaa  nuu  khaassanii  dhaadaa  baanaa,  aadhan

baadhee  jiirru  baadhuu,  taanaaf  qaabben  kheen  daamnee  boobboaa  yaanaa,  jiijiram  adhaa,  khaa

guummi aardaa khaanaa, maamul kheen  qaajelfaana,  qaabben  kheen  maamul  kheen  qaajeelfaacuun

jiirru teen qaajelfaacuu, qaabben laaf teenaa biissan gaalaanaa roobbii  quurtuumii  moorkaa Dhaaka,

biinnensi  aallaah  biissan  dhiiribb  issaa  deedhee  biissan  duuggetin  yaahaa,  naamii  aarssumaa

ibbidhaan  guul  yaahaa,  biinnensii  qaabben  laaf  teenaa  maaqqaa  buutee  woorrabeesa  araabb

soobbatin kheenaa, haagaadhana biinnens qaabben laaf teenaa kaam aabbaa diibii  taa, dhaanaa buuaa

inqaamnee haanduurra kheen nuurrum yaaee laaf teen kheessa baahaa, aadhaa baadhuun  affaan  nuu

maarranii, taanaf dhiiqaa guudhaa kheen riiffens guuracaa aadhiin dheebbi quubbatee maataa irr  nuu

taahaa, mee guummi teenaa illaa guurr baannaana, gaadhiis baarranot guumi aadhaa khaanaa yaadhaa,

maari kheenan daaqaana, aadhaa baadhuu taan uufirra  jiijirraa  adhaa nuu fuut faalaanaa, keeyyaanaa,

maamuul  kheen  qaajelfaacuun  qaabben  laaf  teenaa  haarkaa  dheefaacuu,  aadhaa  laaf  teenaa

baaraacuun  miirg  keen  baaraacuu,  aadhaa  laaf  teenaa  qaajeelfacuun  jiirru  teen  qaajelfaacuu,

maamuul  qaabben  keenaa  qaajeelfacuun  jiiruu  teen  qaajeelfacuu,  akhaanaafuu  hiidaanaa  khaanaa

aadhaa  laaf  teenaa  baarranaa,  miirg  kheen  baarranaa,  qaabben  laaf  teenaa  faalmaanaa,  qaabbeen

kheenaan maalkhaa dhaabbarra.  Seerrawut laaf teenaa khaa kheessaa fuulaa beenaa, imbbeen cuufaa

uffummaa  beenaa,  kootee  aabbaabboot  teenaa  aardd  haarkaa  qaamuu  beenaa?   Himbbeen  woonii

nuu haarkaa qaamn injiirtuu,  laaf taantee tiikh naam diibbi ittii  eedhaa?  Ittii  yaaraan maalee siillaa

naamii  cuuf  uffum  irraa  beekhuu  maal.   Laaf  teen  haarkaa  inqaamnuu  waan  haarkaa  daabneen

aaffaan  beennaa?   Waan  beenuule  inqaamn   taa  gaarri  himbbenuu  siillaa  beekhuu  maal,  kootaa

guummi  teen  maalaa  maarrin  woolin  teenaa,  gaadhiis  aadhaa  guummi  woolin  dheemnaa,  naaam

aadhaa  qaabbu  waan  ...[inaudible]...  uuffii  beekhaatee  jaabbeefatee  gaarggarr  beekha,  guur  tookon

caaqaasa, seerawutii laaf teenaa, akhaan dheemaa.

Kutii  jaajuussaa  kheeherra,  boohee  kaataatinii,  dhaaraadhii  khaatabuu,  gaalaan  qaalla  khatanga

chiinii,  gaalaan  maaroo  maalkhaa  roobiyya,  maalkhaa  hoollaa,  maalkhaa  koobblee,  maalkhaa

kooticaa,  maalkhaa  guudhuurra,  maalkhaa  yaalaqqa,  maalkha  haarre,  meermeerr,  maalkhaa  koolaa

hirrees ruuyya, tookoss maadhoo gaashee, maanyaangal abbaaswena, naadaabb dhiirribdhuu,  allaatti

boon,  baattan  goorrondhii,  jaabben  goorrar,  goodhoom  maansil  mooyaal,  sooloolo  uurran,

eeldhuunaa

78



South-Horr,  Gaas  Kaargii,  Qaarrarii  Maalgiis,  vaayoo  guudhaa  kiitiyya,  saabbarrwaawa  koobb,

baanaris gaallan waasoo,  dhaambel  meeloo  naanee,  maalbeesilmii  shaadh,  daabba  loon  goollicaa,

kuubbi daakaarra, kuubbi dhiidhiiqoo kaacuuruu, hirres  qaamparre hoojjaanaa khaa hooteeli,  hirres

qaamparee  hoojjaanaa  mutuaadhee,  aardhaa  waalesuu  hootelii,  kuubbi  jaajjusaa  seerr  laaf  teenaa

baaracuuni, haagg laaf teenaa aarggacuu.

Nilikua  nikileta  mapendekezo  yangu  kwa njia  ya  shairi  na  yalikua  topics  fulani.   Ya  kwanza  sisi  tangu  zamani

tulikuwa na Katiba,  Katiba  ya  maana.   Sisi  tulikosa  maana  wakati  tulikuja  kutawaliwa  na  ma  Katiba  ya  Serikali.

Hata ukienda United Kingdom  ile  Katiba  inatumika  huko  ni  ile  ya  Arabagada  ile  yetu  ya  zamani.   Sasa  ile  kitu

imetuharibia  vitu yote  ni Katiba hii  tumeletewa.   Wakati  wakutungwa  sisi  hatukuwa  ndani,  kama  tungekua  ndani

tunge rekebisha.   Sasa ile  vitu tulikuwa tumeletewa ni vitu ambavyo yaani  haina  msingi  ya  kutusaidia.   Nilikuwa

naongea hivyo.  Hiyo ilikuwa introduction.

Topic ya kwanza ilikuwa ni national  budget:   National  budget sisi  pia ni wananchi  wa Kenya.   Tunakuwa  na  njia,

Ministry of Transport hakuna kitu tuko naye.  Njia hakuna sisi, hakuna njia.  Hata ile unaona hapa ni miguu ya watu

tu imezowea  kutembea  tembea,  miti  wanajikatia  wenyewe.   Hakuna  njia.   Hospitali  hakuna,  ile  iko  moja  dawa,

daktari hakuna.  Si mahali moja, kila mahali.  Mahali  sisi  tunakaa yoyote.   Kwa hivyo mahali hizi  vitu zote  haziko

tungetaka  Katiba  mpya  ifanye  marekebisho  hata  sisi  tupewe  haki  sawa  na  ile  ya  wananchi  wako  Kenya  mahali

pengine.

Maoni ya pili  ili  kuwa juu ya ardhi:   Ardhi yetu imenyakuliwa na watu wa park, watu wa reserve,  military camps,

bila sisi kuwa kwa hiyo majadiliano.  Hii  ni ardhi ya wenyewe sisi  tulizaliwa hapa hatujazaliwa Kiambu wapi hapa

hapa.  Hakuna mtu anatueleza mahali,  vile inaenda, vile itafanyiwa, tunakuta tu huko artillery,  huko game reserve,

huko… hata tumeshindwa mahali ya kuchunga ile  mbuzi ile  taro  kumi  tume  bakishiwa,  wakati  ya  emergency  ili

maliza yote  lakini  tukaona  kidogo  ile  imebaki.   Sasa  hiyo  haina  mahali  ya  kulisha  ita  kufaa  njaa  tu  kwa sababu

ardhi yote imechukuliwa.

Sasa point ingine ilikuwa ni veterinary sanctions:  Veterinary sanctions sisi tuko na mbuzi, tuko na ng’ombe,  tuko

na ng’amia  na  zamani  wakati  wa  wakoloni  tulikuwa  tukisikia,  hata  wakati  tulikuwa  wadogo,  tulikuwa  tunasikia

supply.  Wazee wanakusanya ng’ombe wanapeleka mahali fulani  imenunuliwa nini,  kwa bei  hivi namna  hii.   Sasa

siku hizi  hatuna soko.   Sisi… mahali kama hapa Garbatula sioni  kama inaweza limika hata maji  ikiletwa  na,  hata

ikitolewa mahali nyingine.

Sasa  ile  kitu  tuko  naye,  resource  zile  kitu  tunaiishi  ni  wanyama  wetu  wa  nyumbani,  sasa  kama  hakuna  soko

utafanya nini.   Ukichinja butchery hakuna soko,  sababu hata hawana pesa.   Mtu  akiuza  ng’ombe  ndio  apate  pesa,
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mahali ya kuuza ng’ombe hakuna.  Tuna peleka mbuzi yetu huko, transport, sijui  tuna-cross  boundaries  mingi sana

hapa  katikati  tuki  charge-iwa  pesa,  sasa  ni  kama  sisi  tunafanya  kazi  ya  hasara.   Halafu  veterinary  sanctions  ile

tunawekewa six months special, special quarantine.  Isiolo District, Moyale, Mandera sisi tuko na makosa gani?

Tunataka Katiba mpya iangalie itowe hiyo mambo ya special  quarantine:   Hata sisi  tukae kama vile vile Kalenjin

wanauza  ng’ombe  zao  huko,  Dagoretti  hata  sisi  tuuze  zetu.   Na  hiyo  soko  tena  iletwe  hapa  karibu  sisi  hatuna

magari.   Hakuna gari  ya livestock veterinary  inatusaidia  tupeleke  ng’ombe  huko  sisi  ni  wananchi  tuko  na  nguvu

kidogo.  Hatuja pewa nafasi ya kujijenga sana vile watu wengine wamependelewa.  Kwa hivyo tunataka hiyo soko

iletwe hapa kwetu.  Mahali  iko ng’ombe,  mahali  iko  mbuzi,  sasa  tunapeleka  Meru,  tuseme  ng’ombe.   Ng’ombe

hakuna Meru tuseme mbili  moja ya kukamua.  Lakini hapa tuko na ng’ombe.   Ukileta  ile  soko hapa ya  ng’ombe,

hapa nafikiri hakuna nini hasara umefanya.

Localization of  industries:   Hiyo lete  hiyo ofisi,  tunataka hiyo Katiba mpya ituletea  hapa kwetu mahali kuna ng’

ombe, kuna mbuzi, kuna ng’amia. Hiyo ndio ile kitu nilikuwa nataja kama veterinary sanctions.

Natural  resource:   Tuko  na  natural  resource  ya  aina  mingi  sana  hapa  kwetu.   Tukona  miti  nzuri  sana,  hatusemi

tutakata yote  halafu tukuwe tajiri  tupoteze environment.   Lakini hii  badala tuwe  na  umaskini  mingi  tuwe  na  hata

miti,  lakini  tuwe  na  njia  taratibu  fulani  ya  kuishi  sababu  hii  ni  mali  yetu.   Haya  tuko  na  mawe  mazuri  sana  ya

kujenga.  Tuko  na  mchanga,  hapa  Garbatula  tuko  na  sand  soil.   Mimi  naona  magari  zinabeba  tu,  lakini  sijawahi

kusikia mtu mmoja ya Garba ati  amefaidika na mchanga ya Garba.  Na ona magari tu zinaenda.  Naona hapo  mtu

mwengine tu anakulia.

Kwa hivyo  tunataka  mali  yetu  ya  asili  itusaidie  kwanza  sisi  wenyewe.   Kwa  sababu  kama  sisi  tungekuwa  watu

wabaya  na  mali  yetu  ya  asili  hao  watu  wanakuja  kukula  saa  hii  hawangeipata.   Kwa  hivyo  hata  tangu  zamani

tulikuwa  tunachunga  ndio  imefika  mpaka  wa  leo.   Hakukuwa  na  Serikali  zamani  tuseme  1940  ya  kutuzuwia

tusikate miti hiyo miti ilikuwa hapo hapo tu labda.   Kwa hivyo hii mali yetu ya asili itusaidie.

Haya tuseme tuko na madini hapa, hata hiyo ni mali  yetu ya asili,  iko mahali  kwingine  hapa  panaitwa  Duse  hapa

iko  karibu.   Hii  ni  njia  sisi  tunajisaidia,  kwa  sababu  ni  Mungu  ametuletea  hapa,  hatuwezi  enda  Saudi  Arabia

tuchimbe  huko  tupate  nini  mafuta.   Mafuta  yetu  ni  hii.   Sasa  tumenyimwa  na  hatuja  kubaliana,  bado  hatuja

kubaliana.   Hata  kama  tutaleta  mtu  afanye  kazi  huko  ni  heri  sisi  tukubaliane.   Hatusemi  hatuwezi  kuleta.

Tukubaliane tumeleta mtu fulani  afanye hivyo kwa njia fulani  sisi  tufaidike kwa hivi.  Huyu pia ajisaidishe  hivyo.

Lakini vile imeletwa mimi naona iko ngumu kidogo.  Katiba mpya itusaidie kutoa vitu kama hii.

Haya mambo ya wanyama wa pori:   Wanyama wa pori  ni wetu hata  saa  hii  Meru  National  Park  hii  inasemekana

80



mimi naona inaitwa Meru National Park, sababu pande yetu pia iko ndani.  Sasa imeitwa Meru Park.   Hii  si  Meru

Park hii ni National Park.  Si ya mtu moja.   Hata hiyo jina ni makosa.  Kwetu huko Watharaka wako Wameru wa

upande hii wako, hii ni kitu inafaa kuwekwa kitu general ya watu wote.

Sasa kuna wanyama wa pori wako.  Ukienda kwa Tharaka mshale hakuna wanyama huko, ukienda upande mwingine

hakuna.  Kwetu lakini utakuta hata karibu na nyumba, kwa sababu sisi  hatuna ubaya na wanyama.  Tunahifadhi hata

tangu zamani tunahifadhi.   Ndio sababu zimekutwa kwetu.  Park iko,  kwetu hata kwa mashamba ziko.   Kwa hivyo

tunataka…  hiyo  ni  mali  yetu  ya  asili.   Ni  bahati  yetu  tumebarikiwa.   Hata  sisi  tumebarikiwa  tusiwamalize  kwa

hivyo itusaidie.   Katiba mpya iangalie hiyo ni mali  yetu  ni  baraka  yetu  itusaidie  mali  yetu  hiyo  ya  asili  iwekwe

katika utaratibu fulani ili tupate usaidizi.

Asante.

Com. Muigai :        Kumbi Mambo?  He is a blind man.

Mzee Kumbi Mamo :        Asalaam Aleykum!  aann maaqqan kiiyy quumbi maamoot

Translator :        Mzee anasema jina yake ni Kumbi Mamo mkaaji wa Garbatula.

Mzee Kumbi Mamo :        Aanndhuubba waan mooni kiyya hiimaacuu feed

Translator :        Anasema mimi nataka kutoa maoni yangu.

Mzee Kumbi Mamo :        Aan naaffi kiyy iillaalee inqaabb

Translator :        Anasema mimi mnaniona mimi sina hata macho, ni kipofu.

Mzee Kumbi Mamo :        Hoorrillee inqaabb

Translator :        Sina mali.

Mzee Kumbi Mamo :        Hirreelee inqaabb

Translator :        Sina nguvu
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Mzee Kumbi Mamo :        Hirree beetta hoojja uuff qaadhiisuu beettaa iillaa mill qaabb beetta hiirre qaabb

Translator  :         Kama  ningelikuwa  na  mali  na  labda  macho  ana  usaidizi  labda  ningelikuwa  na  nguvu.   Kama

ningelipata usaidizi.

Mzee Kumbi Mamo :        Aannin khaa quumbii maamoot, dhuubb aanniin issilaanaa, woorr saawaabb issilaana

Translator :        Anasema mimi ni Muislamu pia nikiwa Kumbi Mamo.

Mzee Kumbi Mamo :        Aann dhuubbaa beetaa waan aanniin feeduu, aanniin illaa inqaabbu, hirree inqaabbu, ann

waan ann feduu, aamm beetaa dhubb siirkaal naa gaarggart feed

Translator :        Anasema mimi mnaniona nimekuwa mzee sina nguvu sina macho pendekezo langu katika Katiba

mpya Serikali inisaidie.

Mzee Kumbi Mamo :        Aamma khaan beetaa aamm naafii  kiiyyaa ----  onnaanaa waaqiileen roobbe miikh kiyy

tookoocii woomaa naat innaafnee waan cuuf naarra fuudaat

Translator  :         Anasema mvua juzi ilinyesha pale nilikuwa naishi  katika kinyumba kidogo ya  nyasi.   Nyumba

yote imechukuliwa na maji imeenda saa hii mnaniona hapa sina hata pahali pa kulala.

Mzee Kumbi Mamo :        Issilaanii kheen khaanaa, khaa beetta aarmm jiiruleen woomaa tookolee inqaabb

Translator :        Anasema hata watu wakaaji wa hapa hawana nguvu ya kunisaidia maskini kama mimi tu.

Mzee Kumbi Mamo  :         Dhuubb  waan  beetaa  ann  feeduu  khaa   mooni  tiyyaa  beett  khaa  aann  qaabbuu,  nuu

baalaa naafii, aarddaa kaalee haaqilee indaamn jeed

Translator :        Anasema mimi maoni yangu napendekeza ya kwamba sisi  walemavu na wale vipofu tume kosa

haki yetu kabisa tunadhulumiwa.

Mzee  Kumbi  Mamo  :         Issii  waan  suunnii  beettaa  gaam  siirkaalatin  daamn,  issi  gaam  naam  nuu  dhuurr

dheemuun daabbnelee inbbeenuu jeed

Translator  :         Anasema mimi sasa sijui  nitamshtaki  nani, kama ni  Serikali  ndio  imedhulumu  sisi  ama  kama
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wale viongozi, tumewachagua ndio wametudhulumu.

Mzee Kumbi Mamo :        Amm dhuubb waan suun faaggoo daamn jeed

Translator :        Lakini sisi hatuna haki tumekosa haki yetu.

Mzee Kumbi Mamo  :         Yoo  naafii  kheen  ammumtanalee  woorri  baallaa,  naafaa  ammaa  taan  dhuubb  waan

siirkaalii accii beetta  gaadh keen khaan beettaa aanaa quullamsoo jeen  yoon aarddaa kaalee dhoonee indhaabbarr

jeed

Translator :        Anasema kama haingelikua hii  mahindi ya relief  hii  kidogo inaletwa hapa tunakula saa hii  hata

tungekufa kitambo na njaa.

Mzee  Kumbi  Mamo  :         Dhuubbaa  ammaantana  waan  nuu  feenuu,  dhuubbin  teen  gaabbabdhuu,  akhuum

gaabbaaba assi buufan jeed

Translator  :         Basi  mzee anasema yeye hana maoni yake mengi,  anataka  Katiba  mpya  itambue  haki  ya  watu

wasio kuwa wasiojiweza na haki yao ilindwe na Katiba hii mpya.

Mzee Kumbi Mamo :        Nuu naaff kheen beetta  dhuubba, woorr  hiirre  inqaamn suun, ammaa taan waan akhaa

nuu dhuubbacuu jiirr khaana, nuu iniirraanfatinna nuu qaaabbadaa jeed

Translator :        Anasema mimi sasa mapendekezo yangu namalizia hapa nyinyi ambayo mnachukua maoni yangu

hapa hii maoni yangu iangaliwe sana na isisahauliwe hapa kwa hii meza.

Com. Muigai :        Asante Mzee.  Mohammed Wako

Mr. Mohammed Wako :        I am sorry I am called Mohammed Wako not Mohammed Wailu.

Com. Muigai :        Sorry, sorry.  Mwenye kuandika sorry.

Mr. Mohammed Wako :        Ya. Ya.  I am going to talk about land.  Nita ongea kuhusu mambo ya ardhi ninatoka

Kinna mimi.   Kinna ni nchi ambayo imepakana na kabila tofauti  tofauti  kama vile upande hiyo ingine  imepakana

na Tharaka, ukienda towards north,  and  towards  West  tunapakana  na  Wameru.   Halafu  towards  the  south  Kinna

imepakana  na  Wasomali.   Now  before  1963  kabla  ya  uhuru,  tulikuwa  na  mpaka,  nina  sketch  ya  map  ya  before
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independence,  map  of  1953  here  with  me.   Hii  map  is  a  wide  map  it  passes  vile  mnavyo  jua  it  is  an  issaan

heeggerri jaarroleen imbbetaani aardhaa khaanaa aardhaa heeggerri seerri kheen irr baauu.

Mipaka yetu ukielekea Meru hii  njia inaelekea Meru,  iko mahali inaitwa ‘Kubicha pesa?’ uende sasa towards the

east  inatoka  ‘Kubbi  Calfesa?’  inaenda  mpaka  ‘Cambitile?’  inapitia  hiyo,  inakuja  ‘Malkamambiya?,  inapitia  ‘

Goa/Gofo?,’ halafu  ‘Gaalan  Qalla’,  hii  wanaita  ‘Katangachini?’,  halafu  mwisho  yetu  ‘Buuqe’  sasa,  is  a  river  ni

larger ambayo upande hiyo ni ya Tharaka na upande hii  ingine ni ya Borana.  Sawa umenifahamu si  ndio?  Halafu

inakuja  moja  kwa  moja  mpaka  mwisho  inainge  hapa  hivi  kwa  Tana  River  unakuja  ‘Markakoticha?’  unakuja  ‘

Markagodhuba?’ Markawanaka?’ ‘Markahara?’ ‘Mermer?’ ‘Markakora?’ and then unakuja mpaka ‘Thaniel?’  Now

kutoka ‘Thaniel?’ iko njia main road.   Ile njia main road ambayo inaelekea  towards  ‘Banane?’ ndio  mpaka  wetu.

Sasa, right now kulingana na vile tuko sasa hii ardhi hatuna hata nusu yake.

Tumekosa  ‘I  curse  this  Government’.   I  surely  curse  this  Government  of  Kenya  for  grabbing  our  land.

Tunashukuru Mola kwa kutupatia ardhi mzuri na ...[inaudible] ...  mzuri mzuri lakini  tunalaumu sana hii  Serikali  ya

Kenya  kwa  kutunyang’anya  hii  ardhi  yetu.   Hii  Meru  National  Park  unasikia  ilikuwa  inaitwa  Kinna  National

Reserve,  before  1963  lakini  we are marginalized.   The state  of  emergency was applied to  us  such  that  we  were

put into  concentration  camps and  now  in  our  absence,  while  we  were  in  concentration  camps  the  Government

took  our  land  illegally.   Angaine  the  then  Minister  of  Lands  is  behind  this  issue.   “Naamic  Angaine,  jeedan

khaanatii khaa gaafas minister laafaa waan khaan akhaan toolc”  Vile wanasema it was grabbed by himself  because

he was biased for his community, he was biased on us.  Alikuwa anatetea ethnic  community yake akachukua ardhi

yetu.

Now, we want our land, tunataka hiyo ardhi yetu ya Meru National Park iitwe Kinna National Reserve.  Interest  na

compensation zake zote ziwe zetu.  You get me clear.  Okay then there is this Isanadi Game Reserve with this one

I think we will sort it out later.  We will talk about it later, but it is also illegally fenced.   No Borana old man was

behind  the  issue.   Hakuna  mzee  wa  Borana  ame  contact-iwa  akaambiwa  tunataka  kukupatia  hii  ardhi,  tunataka

kutengea wanyama hakuna kitu kama hicho.   Watu walituiba “Nuu  haataan,  laaf  akhaadhabba  nuu  hataan  ammale,

nuu booranii siilla”,  Saa hizi we could have been very far tungeenda mbali sana.

Tena  hii  njaa  tuko  nayo  leo  tumeletewa  na  Serikali  ya  Kikuyu  sisemi  Serikali  ya  Kenya  ni  Serikali  ya  Kikuyu

imetuletea kwa sababu wametuweka kwa concentration camps “Daabba” Wakatuweka, wakatunyang’anya mali yetu

yote  alafu  wale  wametoka  out  of  Garba  sasa  wame  toka  out  of…  they  have  no  livestock…  walipoingia  lakini

walikuwa wana thousands of  livestocks  lakini  walipotoka walitoka maskini  hohehahe,  hawana  masomo  wataenda

kufanya wapi.  Wanaenda Kenya rungu.  Wanaenda kufanya kazi ya watchman.  Unachunga nyumba  ya  mtu  usiku

mzima unapigwa na baridi bila kupata mshahara wa maana.
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Sasa hao wengine walipoenda kutafuta kazi na wengine wale wamebaki sasa wanaogopa Serikali  wanakaa kwenye

kichaka  waka  grab  our  land  wanasongesha  mpaka  sasa  karibu  imefika  ndani  ya  Kinna.   So  this  land  is  illegally

taken  and  we  want  our  land  back  in  simple  terms.   Halafu  kuna  ardhi  yetu  ingine  ime-grab-iwa  sana,  kuna  hii

kumimim?  i  ambayo  iko  na  jina  it  is  registered  under  Kamlesh  Pattni.   Ni  ardhi  ya  Kamlesh  Pattni,  lakini

tunadhani ni yetu.  Matasala? ni ya Mkikuyu, sio yetu bado.  Lakini by virtue of right it  is  supposed to  be ours  and

ours.

Duse  mines,  hii  Duse  mines  kwanza  ndio  matatizo  kubwa  yetu,  mimi  nikisema  Duse  mines  saa  hizi  nasikia

uchungu zaidi, kama kungekua na muhindi hapa hivi ningegongana na yeye mkono kwa mkono lakini  basi.   Mhindi

I don’t blame even Mhindi,  I blame  the  Government  of  Kenya  because  the  Ministry  of  Natural  Resources,  the

Ministry  of  Lands and the local  authority  is  behind  this  issue  na  in  fact  kama  tungejua  we  want  our  land  to  be

owned by the community it is pastrolist land it is supposed to be respected more than the rest  of  the land.  Hii  ni

pastrol  land  mahali  ambapo  unapata  mnyama  aina  yote  wazungu  wanakuja  kutazama  wana  kulipa  pesa  unapata

forest mzuri mzuri zote zimeuzwa mbona sisi tusiuze?  Mbona sisi  tusikate  hiyo ile  watu wanaingiza nao interest

mbona tusifanye hivyo why not  us?  Why always the Government is  behind our rich land?  Serikali  hii  inatutakia

nini?  Je, sisi sio citizens wakenya, simply if we are not citizens of Kenya the Government is supposed to say that

we are not citizens of Kenya so that we think otherwise.

Now in simple terms I’m going to be short and precise.  I don’t like to be wide in my points.   I would just  say my

solutions.  Kwa sababu hii mambo ya land inasemekana na kila mtu, na kila mtu anajua ya kwamba tumedhulumiwa

na Serikali kuhusu ardhi yetu.  Kama ingewezekana Duse, leo , leo tunataka wahindi wahame, kama ingewezekana.

 “woollin  jirr  moo?,  yoo  siilla  akhaa  maooni  tiyya  llaalan  arrdd  hiindhiin  dhuusee  daakaa  tok  keessa  hiinfuut”

Lakini hatuna uwezo mimi najua Waborana sisi hatuna uwezo.  Hakuna haja ata tukingojea Katiba ibadiishwe ndio

tupate  land  yetu.   We  are  supposed  to  advocate  for  this  land  and  then  tufukuze  hawa  watu  tunafaa  kuwafukuza

kabisa wasingie.

Tunafaa tuwafukuze kabisa kwa sababu exploitation  imeenda kutoka kwa mzungu imepitia  Mkikuyu  sasa  imefika

kwa Mhindi ambaye hawezi kuwacha chochote hapa hivi.  Kesho wakienda by the time hii Katiba itabadilishwa hio

ardhi tutakuta hakuna hata caption ya mawe pale.  Mnanifahamu “captioniin khaa woori  qaarraa baarudhaan haadee

hoobbas khaan, kaayyu nuu liqiimnsa kee baarbbadhacuu jiiru suun” now for my solutions.

The Boundary of 1953 should be followed strictly in the next constitution.

Our land and properties  should be respected  and compensation should be given to  the  local  communities.   Sisi
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tunaambiwa  Meru  Park  ni  yetu  lakini  hakuna  compensation  tunapata.   Mnyama  leo  if,  I  don’t  have,  ni  vile

nimesahau, around sixty people  wameuliwa na wanyama wa pori  lakini  hakuna yule amepata compensation lakini

ukienda  hata  uuwa  hata  mnyama  mdogo  sana  unauwawa  ama  unafungua  kumaanisha  kwamba  mnyama  ana  right

kuliko  binadamu  “taakhuma  yaa  daaggetanii  waan  akhaasii  khaa  binnensii  duufee  haaqii  naam  irr  qaabb,  yaa

daaggetanii, ammaa taan aargguu maale siillaa wonnii suun?  That is contrary to all the rights in the world.  Say the

human  rights  in  the  world.   Nobody  could  have  accepted  that.   Life  of  human  being  and  livestock  and  live  of

wildlife  is  not  comparable.   This Government is  now valuing wild animals than human beings  and  the  only  case

which happens to Borana hakuna kabila ingine imekabiliwa na shida kama hii.

Pastoral  land  should  be  owned  by  the  community  and  should  be  controlled  and  managed  by  the  elected

community elders.   Our lives should be respected  valued than the life  of  wild animals,  and the wild animals I’m

talking of  belong to  us not  to  the Kenya Wildlife  Service.   The Wild animals belong to  us the Boranas  because

we  have  been  given  these  wild  by  “Suubanah  Waatalah”  ni  Mungu  ametupatia  hayo  wanyama.   Tuna  haki

ku-complain  hao  wanyama  wa Meru  National  Park  yote  tupate.   Now  we  want  in  the  next  constitution  Meru

National Park to be, if possible be returned to  us.  Hiyo ardhi itolewe hiyo fence  yote  wanyama iwe Community

National Reserve.

Exploitation of  our resources  should be ignored in the constitution  unless  by  the  community  themselves.   Sisi

tuna uchungu sana na mambo ya mineral  resources.   Ukienda kufanya kazi pale Duse leo  ukifika pale kwa mine.

Unapata  bahati  tu  unapiga  jiwe  moja  ya  shilingi  maybe  elfu  hamsini  hivi  lakini  mhindi  sa  hizi  ana  ziokota  kwa

magunia  na  wale  ambayo  wameajiriwa  kazi  pale  wanalipwa  shilingi  elfu-mbili-mia-tano  kwa  mwezi.   Can  you

imagine somebody collecting a stone costing a hundred thousand, five hundred thousand and then his is  told  that

his allowance per day is  eighty shillings  per day.  Do you believe that.   Surely,  otherwise  we want a change  and

the  next  constitution  we  want  no  exploitation  of  our  resources.   No  expliotation  of  our  resources  in  smple

terms.   Unless  under maybe clear  negotiation from the community  unless  done  by  the  community  themselves.

“Naamuu gaaluu jiirtii dhuubbin tuun”.

Our livestock should get uniform marketing boards as coffee, tea and the rest.   Sisi  wa nyama wetu hawana soko.

 Tunafaa kupata soko ya ng’ombe kama vile  watu  ambayo  wanapanda  majani  chai,  kahawa  wanapata.   Lakini  sisi

tumesukumwa zaidi.  Hatupati hata Kmc ile ilikuwa imefungwa.  It is not there anymore.  Now we want something

like  marketing  boards  like  Kmc  to  be  established  in  our  land.   Tunataka  iwekwe  ndani  ya  regions  yetu  na  if

possible  the Government should look for  market  our livestock even if  overseas.   Hata  mpaka  nje.   Kwa sababu

just  recently  in  Somalia  watu  walikuwa  wanapata,  Wasomali  walikuwa  wanapakia  ng’ombe  wanapeleka  mpaka

outside.   Wanapeleka ng’ombe wanaenda kuuza ng’ombe moja elfu-mia-moja  London.  Na sisi  tunauza ng’ombe

hio hio hapa hivi Meru elfu-tisa, elfu-kumi.  Unaona?
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Kwanini  sisi  tusi  pate  hio  fursa,  kwa  sababu  Wasomali  waliambiwa  ng’ombe  zao  zimepata  rinderpest

wakasimamishiwa soko.  Mbona Serikali  haijatusaidia tuka pata hio nafasi  at least  angalau tupeleke ng’ombe yao

nje  tuwe  tunapata  market  mzuri  na  inaweza  earn  resources.   Hata  inaweza  earn  revenue  kutoka  hio  pesa

tumeingiza.  Now we want the Government to look for marketing boards for  us outside,  that is  the livestock,  and

then the establishment of Kenya Meat Commission in our region and if possible  something like Kcc should also

be established.  Unanifahamu.

And then the Local  Authority,  iko kitu inaitwa Local  Authority:  “Waan tookoot  khaa local  authority  jeedan  jiirr

khaayyu aaggartee diib keenayyu cuuf irr  taa,  diibbi  kheen  guudhayan  fuulaa  innii  taauu  fuulaa  council  taan  taa,

council  yaa laaf teen nyaatee hoobbaft,  hoojja  council  haaggam  aarm  khee  jiirtelee  aann  baarracuu  innfeed  ann

maaooni  tiyy  dhuubacuu  jiirra,  council  waan  cuuf  quubb  nuu  khaa,  yoo  issin  seeni  laaf  teena  kheete  laaf  teen

hiinguurgguran naam tookoolee ingaafataan, mzee ya laaf taan guurggurani jeedani sii inggaafatan” kwa hivyo “nuu

amm laaf taanaa council  lee  laauumuu jirr”  in the next constitution  constitution  “gaadh dheemt kheessat  taa laaf

teenayyu taayyu council  muurtii  issi  haarkaa qaabbdhuuyu infeenu nuu.  Laafti  teen khaa haark keen jeel  jiirratu.

Haark jaarrrolee  teena jeel  jiirratu.  That is  now the Local  Authority should not  have control  of  our land  instead

clan elders should control and manage all the properties in the land, whether elected or, say elected.

There is  one road,  iko njia inaitwa Trans African Highway ambayo inatoka South Africa inaelekea  Lagos.   Hiyo

njia inakuja moja kwa moja mpaka Isiolo ukifika pale kutoka Isiolo  mpaka, inatoka South Africa lami kutoka pale

mpaka Isiolo.   Ikifika Isiolo  unaanza kuingia mchanga sasa.   Kutoka hapa mpaka Moyale ni mchanga, there  is  no

road.  Simply there is no road.  Now hiyo njia tumekosa kwa sababu sisi tuko, tunaitwa Northern Frontier  District

Nfd ile and in fact the Government is  against  us, is  surely  against  us and we curse  them “Aabbaarra siirkal  khaan

waan qaarra, woollaah” we curse this Government because it has made us cripples,  financial  status  we are in now

is  brought up by this  Government.   We  want  improvement  of  this  infrastructure.   Hii  njia  yetu  yote  ya  kutoka

Maua  mpaka  Garbatula  ipigwe  lami,  ya  kutoka  Isiolo  mpaka  Garbatula  ipigwe  lami  ya  kwenda  Moyale  ipigwe

lami.

In the next constitution that is my solution.  We want all our roads to be tarmacked like the rest.  Kwa sababu sisi

tumeshindwa kujijua sisi  tuko wapi.  We don’t know whether we belong to  Kenya.  We  don’t  know  whether  we

are Boranas.  If the Government maybe see  that we are not  Kenyan citizens  it  is  supposed to  say Oh! Nyinyi sio

citizens wetu wa Kenya, watuambiwe sisi ndio tujiite ardhi yetu, tutajua vile tutajiita.  Otherwise yangu itakuwa ni

machache  watu  wengi  wameongea  mbele  yangu  kuhusu  ardhi.   Lakini  kabla  ni  kasirike  zaidi.   Anyway  hakuna

kufurahi.   If I talk about land there  is  nothing like happiness that always ring in my mind.  I  am  always  bitter  of

this land of the grabbed land, now you should take action accordingly please.  Thank you.
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Com. Muigai :        Thank you.  Abdulrashid Ali Tasho?

Mr. Abdirashid Ali Tacho  :         Saalah wahleykum taala wabarakatu, inshaallah maaqaan kiyya Abdirashiid Ali

Tachot,  anniin  kulaa  maawe  duuf.   Waan  qaarra  fiitee  naadhuuraleet  yaa  jeedanii  ammo  ann  ammalee  irr

dheebbiyya, raayyissi khaa sheerriyya jeel jiiratutii, ammalee ----------------

Translator :        Anasema jina yake ni Abdirashid Ali Tacho ni mkaaji wa Kulamawe.

Mr. Abdirashid Ali  Tacho  :         Dhuubb waan ann jeeduu,  maoonin  anniin  baassuu  raayyissi  kenyaa   sheeree

jeel jiirratu

Translator :        Maoni yake ya kwanza anapendekeza anasema Rais asikuwe above the law awe chini ya sheria.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Raayyissi kenyaa ammalee buungee inn taayyin

Translator :        Rais wa Kenya asiwe mbunge.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Aammalee yoo raayyisi, kiiristoo taaee, Prime Minister khaa issilaan taauutii

Translator :        Anasema ikiwa Rais wa Kenya ni Mkristo lazima Vice President awe Muislamu.

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Taan  aammalee,  raayyissalee  yoo  innii  hujji  akh  raayya  caaguat  inni

indheemsimnee, khaa raayyan irraa fuututii, jukumuu suun khaa kheenaanifi

Translator  :         Rais  asipoongoza  nchi  vile  ambavyo  inatakikana  wananchi  wapewe  uwezo  wa  kumngowa

mamlakani.

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Worr  waajumbeetif  khaansoolotalee  yoo  worri  huujji  akha  raayyan  feet

indheebbimnee, diibb keesan worri yoo asilimia sitini [60%], worri indheebbimnee khaa irra fuudanitii

Translator  :         Kazi,  wabunge  na  wale  madiwani  wamechaguliwa  ikiwa  hawaja  tumikia  wananchi  vile

wanavyopaswa kuwatunikia, ikikosekana development 60% wa harakishwe warudishwe nyumbani.

Mr. Abdirashid Ali Tacho  :         Taan aammalee yoo gaarr caamaalee dheebbinee,  caamaa took nuu qaarraftuu
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irraa dhaamn

Translator :        Tuki rudi kwa chama moja, chama moja ni chama ambaye imetuangamiza zamani.

Mr. Abdirashid Ali  Tacho  :         Kwa hivyo  nuu  caamaan  nuu  feenuu  khaa  aaffuur  nuu  taauutii  caamaan  yoo

khaan saadhi

Translator :        Yeye anapendekeza Serikali yetu iwe Katiba iseme ni multi party na iwe na vyama nne ama tatu.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Taanii muushaara woorr  buungeefaalee,  muushaara worr kaansolotafalee,  khaa

koomitiin teetee waan khan irraa llaaltutii

Translator  :         Anasema  mshahara  ya  wabunge  na  madiwani  iwe  watu  kamati  maalum  ambayo  itapitishia

wajumbe mshahara yao sio hao wanajiamulia.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Taan hoojja  waan gaarr hoorri  dheebbinee,  nuu booranifatii  kwanza keesumaa,

hoorri kheen guudhoo dhaabbsuu jiiraan, hoorrin kheen gaatti inqaabb, gaatti khaa ass dheebbissanuti waan cuuf

Translator  :         Anasema sisi  Waborana ni wafugaji na  mifugo  yetu  haina  thamani  yoyote  soko  ya  mali  yetu

irudishwe hapa.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Taan aammalee yoo waan sookoo  dhiiqoo irr  dheebbiyye,  waan ‘show’ jeedani

jiir  keenyaa  khees,  show  nii  isiolo  mwisho  guuyya  issin  taatee  [1986],  gaan  kuumtokotif  diibb  saaggalitif

saadheetami  jaa.   DO  tookot  gaaffas  accii  jiirr  ‘Wasike’  jeedanii,  Wasiken  gaaffas  beessee  show  suunii

fooqqissee,  cuuf khaaee ittii  daabbat,  worri  mujumbotaa  eeggi  suun  duuf  tookoleel  ingaaffan.   Haaqqi  teen  taa

isiolo show kha  isiolo dheebbitutii

Translator  :         Anatoa anasema Show katika Isiolo  ya  mwisho  ilikuwa  1986,  pesa  iliofanywa  wa hiyo  Show

yote kuna Do alimeza na akaenda nayo na hakuna mtu alimfwatilia.   Show irudi  Isiolo  kama vile ili  kuweko nasisi

tuwe na Isiolo Show.

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Khaan  hoojja  gaarr  mitihanii  dheebbiye,  mitihanii  waan  wabungotaa  irraa

fuudanii mitihanin sunn inggeet

Translator :        Anasema maoni yake, akirudi kwa upande wa test ama mtihani ambayo inafanyiwa wabunge wale
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candidates mtihani wana pewa sasa inatosha iendelee hivyo.

Mr. Abdirashid Ali  Tacho  :         Yoo aammalee garr buungee dheebbiye,  woonii  gaarr soomoo  llaalan  injiirt,

gaarr waabungotaa worr degree  qaabbulle yaa garr,  worr gaarri  naamii degree  inqaamn irr  jiir  maar diibb tookoo

irr jiirra

Translator  :         Anasema mimi mapendekezo yangu hakuna mambo ya kusema mbunge mpaka awe na degree,

kwa sababu kuna watu ingine hata degree yao haifai, kuna watu ambaye hawana degree wana bidii kuwashinda.

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Hoojjaa  gaarr  kaansootaa  dheebbinee,  suuleen  maasomoo  inllaalin,  aafaan

keenyaa  keesatii,  affaan  kenyaa  khaa  naami  cuuf  dhuubbacuu  maal  aaffan  Kiswahili  jeedan,  gaaffi  aaffaan

Kiswahili  aaffan taifa tolcanii,  affaan  keenyaa  tolcanii  gaan  kuum  tokotiff  diib  saaggalif   toorbbaatami  shaanit.

Aafaan keenyaa raasmiin Kiswahili yoo woorri mitihani Kiswahili dhaabbre, khaa eejjaatutii kaansoolot

Translator :        Ma-councillors, madiwani anapendekeza ya kwamba hakuna elimu itaangaliwa wakiwa wanaweza

kupita Language Test ya Kiswahili apewe nafasi ya kusimamia katika udiwani.

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Taan  hoojja  gaarr  laafaa  dheebbine,  laaf  dhuurri  feerenjiin  qoodhee  biirra

dheem, eeeggii feerenjiin qoodhee birra dheemee, naamuu refuu maarr eedhuu maaqqaa daan, kha ammatan injiirr

khaa meeroo khaa gaafaas minister khaa laaf teen baalleesse, laaf tee khaa nuu dheebbissaniti

Translator :        Anasema tukirudi katika mipaka yetu.  Mpaka yetu imenyakuliwa na mtu alikuwa ni waziri  lakini

leo hayuko hai amenyakua mpaka wetu, mpaka wetu hiyo turudishewe ambayo imenyakuliwa na Wameru.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Hojjaa gaarrr  hoorri  dheebbinee,  hoorri  kheenaa, booraan oollallee  yaa nuura

fiit,  binnensilen  yayyuu  nyaatee  hoobbas.   Binnens  ammatanaa  yoo  naami  tok  eejjesse  siirkaalii  naam  qaabb,

hoojja  aamoo  oollaan  hoobbaftee  naami  nuu  liip  injirr,  yoo  ammamtanaa  sirkaal  gaarr  worr  guurraalee  khaan

dheebbiyaani,  oobbru yoo oobbru suun woorr  irra  hoobbaatee,  msaadaa keenaaniff  million  beessee,  nuu  oobbru

inqaamn, oobbruun teen hoorri, hoorri khaan siirkaali khaa nuu liipuutii, hoorri oollaalen raawwat

Translator  :         Anasema anamapendekezo yake ya kwamba  sisi  ni  watu  wa mifugo,  mali  yetu  inamalizwa  na

wanyama,  wa mwituni,  ukiuwa  mnyama  moja  utashtakiwa  ya  pili  mali  yetu  inakufa  saa  ingine  na  ukame.   Leo

mimea  ikiharibiwa  na  ukame  kahawa  na  majani  ya  chai  Serikali  inatafuta  mbinu  na  pesa  ya  kuwahakikisha  tena

majani  ya  chai  au  kahawa  imekuwa.   Mbona  tusisaidiwe  nasisi.   Mali  yetu  ikikufa  na  ukame  Serikali  iweze

kutupatia pesa ili mali yetu irudi kama kawaida.
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Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Nuu booran, nuu ammaalee issilaan,  nuu keenyaa haagg issin  uhuruu aarggatee,

kurra daauufi jiirr.   Aadhaa keenyaa keesat  ammo, naam khaadi keenyaa qaabb, qaarr  dhuur  indhaabbarsiin,  naam

khaadi  keenya  qaabb,  yoo  inni  keesaa  dhuuee  siillaa  liippuu  maalan  diiggalee,  naam  aammarkii  rabbi  duuee

maalee, naam haarkii naamaa itti  daabbre haarki naama eejees,  akh abba buungee kheenaafaa, Haajj  Waqo Wario,

shiiftaat eejees, haadd issaa shiiftat eejees diig worraa liippuu maalaan, naam kheen khaa raawwat, Haji  Gaalmfaa

Dhaabasso  Waberafaa  woorr  khaan  cuuf  diigg  woorra  liippuu  maalaan,  naamii  boorana  khaa  haark  shiiftaatin

raawwat, khaa haark nyaappatin rawwat, khuum shaan khuum jaa inggaaha hoojjaa fuulaa tokoon qoorran, cuuf khaa

lippanitii

Translator :        Anapendekeza anasema katika wananchi mtu akiwa raia wa nchi citizen wa nchi fulani  haki yake

na maisha yake lazima  ithaminiwe  na  Serikali  na  alipwe.   Kuna  watu  wote  wazee  wetu  wamekufa,  ana  chukuwa

mfano kama Mzee marehemu mzee Wako ambaye Haji  Wako ni baba ya mbunge wetu.   Pamoja  na  mama  yake.

Na Haji  ni  kiongozi  Chief  mkubwa  ya  sehemu  hii.   Dc  yetu  Wabera.   Hawa  wote  ni  watu  viongozi  mashuhuri

wamemalizwa  kwa  njia  ya  dhulma,  hakuna  mtu  ametetea,  hakuna  haki  yoyote  wamelipwa  tunataka  hao  watu

walipwe ridhaa na hii Serikali.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Goociiti teen booran, booran jeecuun aaffaan booranatin “nnagga” jeecuu,  worr

naagga  feed,  booranii  guudhoo  naaggafed,  booranii  naam  imbbarbbaadh,  boorani  diigg  woolituu  buussu  infeed,

khaa  goos  diibbilee  buusuu  infeed,  waan  qaarra  fittee  sheeriyya  issilaanaa  jeelaa  buuluu  jiirr,  dhuubba,  booran

biyyat  baarbaadh  oolkiin.   Nammii  laaff  teen  kheessaa  yaaee,  siirkaalan  nuun  baarbbadhuu  jiirra,  sookoo  laaf

teenaat intoolcuu, sookoo laaf diibbi toolcan, horri laaf teen khees ooffaan.   Hoorri  khuun duukuubban nuu duuf,

hoorri khaan guull naamii wool raaciisa, horri ammaantaan beetta  maaderrfa fuudanii  isioloo  khees oofaanii  khaa

eejaacissaani

Translator  :         Yeye anatoa maoni anasema sisi  ni Waborana na maana ya  Borana,  Borana  ni  kusema  amani.

Sisi ni watu wa amani tunapenda amani.  Lakini hii amani yetu inatatizwa na watu fulani.   Mifugo inatolewa kutoka

sehemu  zingine  inapitishwa  katika  nchi  yetu.   Mifugo  hizi  zingine  ni  mifugo  ambayo  imeugua  inaugonjwa.

Inaletea hata mali  yetu ugonjwa.  Kwa hivyo hii  kitu itasababisha sisi  tukose  hata  amani  yetu  kwa hivyo  hii  kitu

ikomeshwe haraka.  

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Taan  waan  baarcuuma  raayyissat,  baarcumaa  raayyissa  aarmaan  dhuurat

naadeeleen  yaa  eejjat,  waan  aakh  maalee  eebbeetinii  issilaanalee  kheesaat,  Naabbi  Mohammadhilen,  yoo  nuu

haadith  guul  yaan,  khaa  nuu  quuranalee  guul  yaan,  naadeen  naam  dhuurr  dheemuu  himmaalee  jeed  Nabbii

Mohammadh Sallalla Alley Wassalah,  hiinggartayyu, naadeen ammrii   dirssaa jeel  jiirt.   Nuu raayyis caaguaanaa,
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boor  heeggeri  khooraa  feedan,  mkutanofaa  diirsii  indheemin  jeedan,  amrii  diirsaa  naadeen  dhaabbru  himmal,

akhaanafuu naadeen caagguuwacuu himaal

Translator :        Yeye anasema, anapendekeza kulingana na kiti  cha Rais wale walitetea katika kiti  cha Rais hata

sasa wanataka kugombea kuna hata wakina mama wanasimama.  Anasema sisi  tukiangalia katika dini ya Kiislamu

hadithi  ya  mtume  …[Arabic  dialect]…  anasema  yaani  kina  mama  wasiweze  kuongoza.   Yeye  anatoa  maoni  yake

anasema mambo ya mwanamke kusimama mbele ya mtu anakuwa kiongozi yeye hakubaliani nayo kabisa.

Mr. Abdirashid Ali  Tacho  :         Taanii  yoo  baarcuumaa  gaarr  buungeele  dheebbinee  naam  maalimuu  jiirraa

skuul  keesaa  fuudanii  been  daaqii  naam  wollaan  jedaniin.   Cirressileen  qoors  uffi  qaabb,  keenyaa  khees  amm

dhiiraam khaanaa naamii duukuubban raacuu jiirr, nuu ammo worr buungee worr ciirrum qaabbuu teenee  buungee

coolfan.  Worrii cirraa cuuftinuu kha siibbitala dheebbiyye naam woolaanuuti.  Worr sheeriyya beekh, worr aadha

beekh khaa buungee caagguanuu

Translator  :         Tusikizane.  Anapendekeza  ya  kwamba  katika  wale  wagombezi  ambayo  wanagombea  kiti  cha

ubunge.  Kuna watu ambayo wangeshikilia sehemu muhimu muhimu.  Mfano waalimu ama watu madaktari  ambayo

leo magonjwa yanamaliza watu wetu katika Kenya.  Huyo mtu angerudi katika hospitali  atibu watu na asaidie  watu

katika ujuzi ambayo amepata.  Kiwanja ya siasa awachie watu wengine.

Mr. Abdirashid Ali  Tacho  :         Dhuubba nuu booraan,  boorri  quubban, hoorri  kheen maar cuuf nyaapaa fuud,

hoorri  kheen khaa fuudaan nuu indheebbiu,  yoo ammo  hoorri  saafaara  fuudan,  yoo  ammo  hoorri  gaarri  fuudaan

hoorri  worra indheebbisaan faan daani, hoorrin  kheen  faan  daayyic  inqqaabb  hoorri  kheen  khaa  faan  nuu  daanii.

Aanninii, daalooti kiyy siiricoo, siiricoo  gaaf muujuumbeen kheen khuun kuura aarggattee gaaff 1993,  haalkhaan

kuurraa  issaa  taangaazanii,  siiriicoo  loon  khuum  jaa  tiff  diibb  shaanii  fuudaan,  loon  suunnii  khaa  illmaan  Hajj

Guyoo  khee  jiiran,  khaa  illmaan  Hajj  Boruu  khee  jiiraan,  khaa  Abduub  moolu  faatii  khee  jiiraan,  haanduuran

kiyyini  kuudaani  shaani  khee  jiirr,  aartii  assii  gaan  kuudaan,  nuu  boorani  hoorri  quubban,  hoorri  kheen  khaa

fuudaani,  naamii  faan  nuu  daa  injiirr,  hoorri  kheen  khaa  nuudheebisaniti,  hoorri  suun  ammataan  worri  gaafaas

fuudee  gaarri  teessaan,  Worr  Hajj  Dawiidi.   Worr  suun  aammaa  taan  Mbarambate  quubbat,  worri  siiricoo  yoo

waasum  taan  daaggayye,  diiggaat  aammumtaan  buuh,  diigii  inbuuhinii  hoorri  kheen  khaa  nuu  dheebbisaniti  naa

hiim

Translator  :         Anasema ya kwamba sisi  Waborana ni watu tunaishi  na mali.   Mali  yetu  ikichukuliwa  hairudi

tukinyakuliwa  watu  wakija  waki  shambulia  sisi  na  kuchukuwa  mali,  mali  yetu  hairudi.   Anasema  mimi  napeana

mfano mali  iliochukuliwa Siricho ambaye iko karibu elfu-sita-na-mia-tano mpaka leo  ambaye yake anasema  iko

kumi-na-tano ndani imechukuliwa na wale watu waliochukua hiyo mali  ni watu wanajulikana na mpaka sasa wako
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hapa na wanaishi hapa Mbarambate? Na watu wa Siricho wakija kujua  kwamba  kuna  watu  wao  wamechukua  mali

yao hapa vita inaweza kutokea na damu, hiyo mali yetu turudishiwe.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Khaan woonni ann irraa dhuubbaduu waan utaawalaat.  Nuu PC kheen naadeenii,

naadeen  uslaamadhiin  inkuubbalt.   Tok  aammalee  PC  khaa  kheedaanitii  PC  hinfeenuu,  DO  lee  hinfeen,  diibb

kheen ammaataana aadhoo eedh aammataanaa kula-mawe keesat shiiftaan nuu fiitee PC qaabb, DO quubb inqaabb,

worri uffuumaa ciisee siirkaal beessee irraa nyaat, khaa caabbsaanitii wizaara suun, khaa boolaa daanitii

Translator :        Yeye asema.

Mr. Abdirashid Ali  Tacho  :         Utawallaa  kaaraan  heegeerri  dheemsisaaninii  khaa  kaatibaan  nuu  kuubbaltuu

khaa DC direct beedhel PC, DC direct khaa raayyissan dhuubbatutii.  DC iff DO maalle DC khaa direct  hoo chief

faan woolin communication toolcanii raayyis---------DC, DO khaa dheemuu, DC khaa haafuuti

Translator :        Yeye anapendekeza mapendekezo yake Pc hiyo ofisi  ya Pc iondolewe,  ofisi  ya Do iondolewe,

ofisi itakayobaki iwe ofisi ya Dc peke yake ambayo anawasiliana na Rais.

Mr. Abdirashid Ali Tacho :        Chief khaa hoojji  uuffi khees jiirratuu

Translator :        Na Chief awe ofisi ya Chief iwe katika kazi.

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Taan  dhuubba  aadhaa  tookoot  jiirr,  aadhaan  tuuninii  boolis  khee  jiirt,  nuu

booran dhiirra khaan guudhoo nuu dhaabsaan, naam aaffaan kheen dhuubbat guudhoo dhaabbssan.  Aadhaa boollis

keenyaa  kheesaa  naam  commissioner  toolcaanii  raayyissat  toolc  jeedaan,  jaarssi  aabbaa  laafaa.   Jaarssi  aabbaa

laafaa suun khaa toolcuu,  naam derejaa dhuuri gaaff feerenjiin  khaaee naam derejaa SFP qaabb  irr  khaan  jeedan,

ammantaan  eeggee  feefenjiin  beedheele  naam  derejaan  beetta  assistant  commission  boolis  qaabb  irr  khaan

jeedan,  woonni  aakhaasi  injiirtuu,  booran  guudhoo  eeggee  doowwuu  jiirran,  ijjooleen  reefuu  aarm  akhaan  naa

dhuurr ciiftuu cuuftiinuu woorr soom, woorri  ammuumtan boolis  khee jirr  naam soom,  dhiiraam khaan waan ann

seeuu boolis  keenyaa kheesaa naami derejaa superitendent  irr  qaabb  injirr.   Booranileen  soomaa  inqaabba,  yoo

commission toolcaani khaa taabbia naamaa llaalanii  nuulen khaa khee jiiraanuti,  akh onaanaalee saafaraa  naamic

soomoo  inqaamnee  daaqaani  guudhaa  care  toolcan,  “booranii  soomoo  inqaabbuu,  aadhaa  suun  nuu  inqaamnuu

nuu? khaa nuu toolcanii nuulee

Translator :        Anapendekeza ya kwamba leo Rais ndio anachagua Commissioner  of  Police,  na Commissioner

lazima atoke katika Assistant Commissioner of Police, mapendekezo lake ni kwamba sisi Waborana hatuna vijana
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wetu ambayo wamefika hiyo kiwango.  Yeye anapendekeza yakwamba wakati mtu anataka kufanyua Commissioner

of  Police,  tabia yake iangaliwe na juhudi na bidii  yake ya  kazi.   Kama  mfano  anasema  si  hata  Chief  of  General

Staff alikuwa mtu hana elimu si hata sisi Commissioner of Police hata sisi tunaweza kupewa nafasi kama hiyo tu.

Mr. Abdirashid Ali  Tacho  :         Fuulaan  taan  diibin  fuulaa  usaalaamat,  isiolo  district  kwanza  ...[inaudible]...

maalee  maaqqa  yaakhaan,  akh  waan  booranii  caalaan  qaawee  qaabbuu,  guudho  nuu  yaakuu  jiiran.  Booranii

qaaweeyyu  inqaabbu,  aardhaa  laam  aammalee  isioloo  kheesaa  maaqqa  yaakhaan,  Kula-mawef  Biliqoo.   Maan

meerooleen  qaawee  inqqaabdh,  Turkanti  inqqaabdh,  koorreen  inqqaabdh,gaarrin  inqqaabdh,  saafaart  cuuf

inqqaabdh,  wooni  kuulaa  maawee  caalaa  maaqqaa  yaakhanuf  injiirt,  wonnii  biliqoo  maaqqaa  yaakhaanif  injiirt.

Guyya deengaadhaa khaa dhaabree,  naam laam khaa khaaraat eejeessanii  boouujirr  kuulamawee maaqqaa yaakhuu

jiirran.  Nyaap aall yaauu naam fiitt  eenuut beekh, khaa taanii  booran luubbu dhuudhaanif,  wonni siirkaalii  booran

luubbu  dhuudheef  imbbekh.   Nyaap  aall  yaaee  naam  fiittee  rabbi  caalaa  beekh  hoojaa  duugga  rabbi  dhuubban,

wooni booran luubbu seenaanif injiirt

Translator  :         Ndugu  yetu  anapendekeza  katika  mapendekezo  yake  anasema  sisi  uhalifu  ikitendeka  katika

sehemu fulani  na  ambayo  inajulikana  ni  nani  ametenda  uhalifu  sisi  tunakuja  tunachafuliwa  jina.   Hii  mambo  ya

kuchafuliwa  jina  iwachwe  mpaka  hakika  kweli  ijulikane  kwahakika  nani  ametenda  huo  uhalifu  isiwe  mara  moja

inaamuliwa  ni  watu  fulani  wametenda  hiyo  uhalifu.   Kama  ni  bunduki  sio  Waborana  peke  yake  wana  bunduki.

Karibu kila kabila inabunduki leo.  Kwa hiyo hakuna haja yetu peke yake sisi  tunalawama yote  sisi  tuna bandikwa,

uchunguzi kamili ufanyike ndio wale wame husika na kazi isemekane dhambi yake tusisingiziwe tu.

Mr.  Abdirashid  Ali  Tacho  :         Yangu  nimemaliza.   Lakini  kuna  ndugu  yetu  moja  amebaki  Kulamawe?

Amesema nitowe maoni yake, tafadhali.  Molu Halakhee jeedaan.  anaitwa Molu Walake.  Anasema Kenya hakuna

haki.  Kenya hakuna haki.  Kenya haki ya Kenya imemalizwa na matajiri na mahakama.  Kenya leo  hii  mtu ambaye

anafaa kufungwa anaokolewa na pesa.  Na mtu ambaye hafai kufungwa tajiri anaamua kutoa pesa mpaka anafungwa.

  So kwa hivyo anasema Kenya hakuna haki.  Kwa hivyo ile  idara ambayo inahusika, Judiciary iangalie vizuri haki

ya wananchi.  Wananchi wanasema wanadhulumiwa kwa hivyo haki ya wananchi iangaliwe.  Asante sana.  Wasalah

Mualeykum Taalaa Wabarakatu

Com. Muigai :        Asante sana, sasa imetimia  saa saba ya mchana tungelipenda kwenda tusali  sasa alafu turudi

saa nane kamili.   Ndio hivyo wananchi tume kubaliana.  Asanteni.   Na tukianza saa nane tutaanza na mheshimiwa

ndio turudi kwa list.

[?]         :        Qaabben khaankee mamuulacuun jiiruu taantee qaajelfacuu ,

Aadhaa laaftetii baaracuun miirr khaankee barracuu, x2
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Aadhaa laafaa, Ibbsee laafaa aahh,

Guummin laafaa   aahh,

Buulchaa laafaa aahh x2

Aadhaa laafaa qaajeelfacuu,

Seerr laaffaa baaracuun haaggaa laaf teetii aarggacuu,x2

Bulcaa dhaansaa fiilacuun soorre dhaansaa aarggacuu,

Aayyoo dhaansaa aarggacuu, khaa baarr fakaat fiilaacuu, x2

Aadhaa baatuun jiiruu baattuun, aadhaa dhaansaa jiijirranoo,

Qaabben laafaa siilaa hindaamnuu, beesse laafaa tok inggaarru, x2

Yaadh qaabbdhaan baaffaadaa, aadhaa laafaa miidafaadaa,

Yaadh dhaansaan woolliggalla, haadhaabartuu keesaa baanaa x2

Tiikh miil kheeti barraacuun, baarannot aadhaa taantetii,

Aadhaa laaf teetii barrracuun fiin boorri faalaacuu, x2

Tiissitun ...[inaudible]...  gaalla fooniin Ngo faayya,

Illaaf   guurr nuu baantee baarranoot guummi yaadhaa, x2

Hon. Abdulahi Wako :         Commissioners  wananchi hamjambo.  Kwanza  yangu  itakuwa  ni  machache  kabisa,

kwanza tukiambia ma-commissioners  ya kwamba karibuni katika Isiolo  South,  mimi  ni  mheshimiwa  wa hapa  na

ningependa tu kuwakaribisha katika constituency hii.

Ningependa  kusema  ya  kwamba,  pole  kabisa  sikuweza  kuwa  na  nyinyi  Jumanne  wakati  ambapo  mlikuwa

mnachukuwa views katika Bodogashen?  Kwa sababu mimi nilikuwa nje, India nikiwakilisha Serikali ya Kenya kwa

seminar  fulani  ambayo  ilikuwa  ni  ya  Aids,  ambayo  ni  ya  ministry  yetu  na  niliweza  tu  kufika  Jumanne  lakini

nilifanya juu chini ili niweze kufika na kuwa pamoja na nyinyi.

Pia ningependa kushukuru wananchi wa sehemu hii ambaye wamejitokeza kwa wengi, ambaye wamekuja na maoni

tafauti tafauti na wanaweza kufanya contribution yao.  Hiyo ni shukrani kwenu, nina washukuru sana.
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Pia ningependa kuchukuwa fursa hii kushukuru Ngos Cbos na wale wengine wote ambaye wana sensitize  wananchi

kuweza kuja kutoa maoni  yao.   Pia  ningependa  kusema  ya  kwamba.   Hii  ni  fursa  kwenu  kutoa  maoni  yenu  kwa

Commissioners  ili  tusema namna gani tunaweza kutawaliwa katika nchi hii.   Hiyo ndio maoni  kubwa  kwa sheria

ambayo  mko  hapa  leo  kuifanya.   Na  ningependa  tu  kusema  Commissioners  ya  kwamba  sisi  kama  watu  wa

Constituency  hii,  na  watu  wa Isiolo,  hatukufaidika  wakati  wa Lancaster  Conference  kwa sababu  wazee  pengine

ambayo wametu-represent hawakuwa na elimu na hawakuweza kupata chochote.  Kwa hivyo ni furaha kwamba leo

tumepata hiyo fursa na tunapenda kusema ya kwamba ni shukrani kwa Serikali  kuwezesha hii  Commission kuweza

kufanya hiyo kazi.

Ningependa tu kusema ya kwamba.  Mengi yamesemwa na maoni yetu ni ya kwamba sisi  katika wilaya hii  tuko na

tatizo  kubwa  ya  insecurity  na  hasa  kama  msemaji  moja  alivyosema.   Sisi  kama  Waborana,  Borana  ni  kusema

amani.   Tukiamuka  asubuhi  tunasema  “Naggan  Buultani”  meaning  mmekaa  kwa  usalama,  tukilala  tunasema

“Naggan Buulla” meaning kila wakati tunahimiza habari ya usalama.  Lakini kwa bahati mbaya,  kwa miaka  nyingi

sasa hatukupata fursa ya hiyo usalama hasa kutokana na majirani  wetu.  Na ningependa tu kusema ya  kwamba  hii

sheria ihimize ya kwamba kila mtu akae kwa district yake.

Kwa biashara mtu anaweza kuenda district yoyote kufanya biashara lakini  kwa wafugaji leo  hii  shida kubwa katika

wafugaji ni kupigana na hiyo imeletwa na sheria  ambayo ingekuwa inge tenganisha watu, na kama watu  wanatoka

kwa district moja kwenda ingine.  Hata wakati wa ukoloni  inahakikisha ya kwamba ma-Dc wawili wamekubaliana,

County Council  wamekubaliana, iliwaweze kuja.  Lakini leo  hii  watu  wanaingia  fuaa  wanaingia  na  mabunduki  na

wanaleta  shida  katika  district  ingine.   Kwa hivyo  ni  maoni  yetu  hasa  wafugaji  katika  Kenya  mzima  ambayo  ni

thirteen-kwa-mia katika population na pia tuna ardhi thamani-kwa-mia tungependa kuona ya kwamba sheria  mpya

iwe inafaidisha inahakikisha watu wasi cross district bila kuambia serikali hiyo ita-curb insecurity.

Pia  kama  mmesikia  kutoka  asubuhi  mpaka  saa  hii  nadhani  wandugu  wenzetu  agriculturalists  watu  ambayo

wanalima.  Wameweza kugawa ardhi yao na ardhi ambayo imebaki katika Kenya hii  leo  ni ardhi ya wafugaji peke

yake.  Na imekuwa ni shida ya kwamba wafugaji 80% yao hawana elimu na imekuwa ardhi yetu inagwa kutoka juu.

 Commissioner  of  Lands  anapeana,  Council  inapeana  bila  idhini  yetu  na  tungependa  kusema  hapa  ya  kwamba,

tunataka sheria  mpya  ihakikishe  ya  kwamba  wafugaji  wawe  na  system,  wawe  na  title  deeds  zao.   Kama  ni  watu

wakina wawe na-representative  wao na wawe na title  deed yao.  Kama ni watu ya  Garba  wawe  na  title  deed  yao,

wawe  na-representative  wao..   Na  ningependa  tu  kuweka  hapa  ya  kwamba  hatutaki  kama  ilivyofanyika  katika

Narok,  Kajiado  wakati  adjudication  inafanywa  wananchi  wanakuwa  ni  watu  mia  moja  wale  kutoka  nje  ambao

wameongezwa katika land office ina kuwa ni mia-tatu.  Kwa hivyo mnagawanya na watu kutoka nje.

Tungependa pia kusema ya kwamba sisi kama wafugaji bila ma-towns hii ardhi zingine sheria  i-protect  ya kwamba
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sisi  kama wafugaji ardhi yetu  isiuzwe.   Hiyo  itakuwa  ni  jambo  kwetu  kuhakikisha  ya  kwamba  ardhi  ya  wafugaji

isiuzwe.  Kwa sababu hio ndio shida ambayo imetokea upande wa Kajiado,  imetokea upande wa Narok, na upande

zingine zote.

Pia ningependa kusema ya  kwamba  elimu  katika  nchi  hii  ni  kitu  muhimu  sana  na  tungependa  kuona  ya  kwamba

sheria  mpya  i-hakikishe  ya  kwamba  kila  Mkenya  kila  mtoto  Mkenya  awe  na  free  education.   Kuanzia  Primary

mpaka Secondary mpaka University.  Kwa sababu leo hii sisi kama wafugaji mimi na kuhakikishia ya kwamba watu

wetu  wana  akili  ya  kutosha  wanaweza  kupita  ya  kutosha  lakini  kwajili  ya  ukosefu  wa  karo  hawawezi  kwenda

University  hawaendi  Secondary  School.   Kwa  hivyo  Serikali  i-hakikishe  ya  kwamba  University,  Primary  and

Secondary education for all.  Hiyo ingekuwa ni bora kwa kila mtu.

Pia tungependa sisi kama wafugaji kuona ya kwamba kwa sababu sisi tuna hama hama shule yetu pia ihame na sisi.

 Sio lazima  tuwe  na  structure  ya  classes  ambayo  tuna  kaa  chini  wakati  tuna  hama  tuna  toa  watoto  na  wanakosa

shule.   Lazima tuone ya kwamba mbinu itengenezwe  ionyeshe  ya  kwamba  kama  wafugaji  wanahama  waalimu  na

kila  mtu  wana  hama  na  hao  na  skuli  inaendelea.   Hii  inatendeka  kwa madrassa,  hii  inatendeka  kwa  kila  pahali.

Katika nchi nyingine hayo yanatendekea.   Kwa hivyo tungeomba  katika  sheria  mpya  sisi  kama  wafugaji  tuwe  na

elimu ambayo inaweza kuhama.

Pia  wengi  wamesema  na  ningependa  ku-stress  ya  kwamba  itakuwa  ni-injustice  kwetu,  itakuwa  sio  haki  kama

wafugaji  hawatakuwa  na  Livestock  Marketing  Board  ya  kuhakikisha  ya  kwamba  wafugaji  ambayo  wanategemea

mali  hawawezi  kupata  soko  katika  hiyo  mali.   Serikali  imefanya  mbinu  kubwa  imetumia  pesa  mingi  katika

kuteleleza biashara ya kahawa, biashara ya majani,  biashara ya pyrethrum, biashara ya maziwa na biashara zingine,

kwa hivyo  tungependa  kuona  ya  kwamba  Livestock  Marketing  Board  ambayo  ilikuweko  wakati  wa  ukoloni  na

wakati wa-policy makers imekuwa ni watu wa shamba wakaona heri iende tu kwa shamba peke yake.

Lakini leo  hii  ita saidia katika economy ya Kenya kama tunaweza kuwapatia wafugaji market  ya kutosha ngambo

na hapa Kenya.  Ni  furaha kujua ya kwamba Kmc inatakiwa kufunguliwa na Serikali  na tungependa  katika  sheria

kuona ya kwamba Kmc  kama  economic  producer  ya  Kenya  iwe  ikitekelezwa  na  kama  nilivyosema  hapo  mbele

tunataka kuona ya kwamba wale ambayo wanasimamia hio lazima wawe ni wafugaji wenyewe.

Pia ningependa kusema ya kwamba leo  hii  vile Serikali  inatekeleza  maneno  vile  maneno  inaendelea,  haijulikani

kuna pahali zingine ambapo hawapati cheque or resource ya Kenya hii.  Na ningependa tu kusema hapa ya kwamba

lazima  katika  sheria  mpya  tuwe  na  clause  ya  kusema  certain  percentage  ya  resource  ya  Kenya  iende  kwa  kila

constituency.   Juzi nilipo kuwa India, katika  sheria  India  kila  constituency  lazima  ipate  shilingi  million-ishirini

kutoka  kwa  Serikali  na  hiyo  kama  ingekuwa  inatekelezwa  katika  Kenya  hii  ingekuwa  ni  bora  kwa  sababu
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inahakikisha ya kwamba kila Mkenya atapata hiyo resource katika nchi yake.  Lakini leo hii vile mambo iko policy

makers  ama  wale  wako  kwa  ofisi  kwanza  wanaangalia  kwao  halafu  wana  angalia  kwingine.   Ili  tupate  fair

distribution  ni  lazima  certain  resource  iende  kwa  kila  constituency  tuone  ya  kwamba  at  least  kila  Mkenya

amepata katika hio resource.

Pia ningependa kusema ya kwamba ni aibu sana katika Kenya hii leo ya kwamba kila kitu katika Kenya hii  ukienda

nje ukienda wapi taabu yetu kubwa ni-corruption.   Tumezungumza  habari  ya  corruption,  leo  hii  kuna  kitu  katika

corruption, tunataka kuona ya kwamba sheria mpya lazima ione ya kwamba Kenya is  a corruption  free  zone.   Hio

ni kusema ya kwamba kila mwananchi kila Mkenya apigane kuona corruption imepotea katika nchi hii.

Pia  ningependa  tu  kusema  ya  kwamba  katika  Kenya  hii  kama  tulivyosema  hapo  awali  na  wengi  wamesema  sisi

kama  Waislamu  tuko  thirteen  kwa  mia  katika  nchi  hii  na  ningependa  kuomba  ya  kwamba  sheria  mpya  lazima

i-distribute  position  katika  Serikali  hii  kulingani  na  religion  pia.   Pia  tungependa  kuona  ya  kwamba  sheria  ya

Kiislamu lazima itumike pahali Waislamu ni wengi.  Kwa sababu mimi ni mheshimiwa na mimi najua ya kwamba

leo  hii  katika  Kenya  sheria  ambayo  inaletwa  na  United  Nations  sheria  inaletwa  na  donors  ili  tuitekeleze

haiambatani na Kiislamu.  Haiambatani na maelekeo ya Uislamu.  Hasa ukiangalia leo  hii  katika Kenya hii  utaona

Children’s  Bill  ambayo  inaseme  usiadhibu  mtoto.   Na  ni  wazungu  tu  wamesema  ‘Spare  the  rod,  spoil  the  kid’

lakini  kama  wanasema  tusiadhibu  watoto,  mimi  kama  baba  yule  kama  mama  nani  anapende  huyu  mtoto  kuliko

hawa watu.  Kwa hivyo tungependa kuona ya kwamba sheria  zingine ambazo ina-violate  Uislamu lazima ionekane

tumeirekebisha.

Ofisi  ya  Kadhi  kama  tulivyosema  lazima  iwe  ni  ofisi  ambayo  …[Arabic  dialect]…  ya  Waislamu  waweze

kujichagulia hiyo itabidii  kuileta  Uislamu  katika  nchi  hii  itaweza  kusaidia  Uislamu  katika  kila  upande.   Pia  leo

asubuhi katika contribution  nimesikia  ya kwamba, ni-idea ambayo nimeipenda sana ya kwamba  Chief  Kadhi  awe

na uwezo sawa na Attorney General  kuona  ya  kwamba  yeye  ameweka  contribution  yake  katika  sheria  ya  Kenya

kabla haijapitishwa.

Pia  ningependa  kuona  ya  kwamba,  wengi  wamesema  mbele  yangu,  na  ningependa  tu  kusema  pia  ya  kwamba

serikali  za wilaya, local  government  councils  lazima  wapate  power  zaidi  kuliko  walivyo  nao  sasa.   Kwa sababu

wakati ili  kuwa zamani local  government ili  kuwa na power ya kutosha,  ndio  inaangalia  habari  ya  hospitali  yetu,

inaangalia  habari  ya  shule  zetu,  ilikuwa  inaangalia  habari  ya  barabara  zetu,  tulikuwa  na  complain  kidogo  sana.

Lakini leo  huu wakati  power  imeenda  kwa Central  Government  tunaona  ni  kama  hutuna  pahali  ya  ku-complain.

Kwa  hivyo  tungependa  kuona  ya  kwamba  local  authorities  wawe  na  power  ya  kutosha,  wawe  ndio  wenye

kutegemea  na  wenye  kusimamia  vitu  ambavyo  viko  katika  local  hiyo  na  ipate  pesa  kutoka  Serikali  ili  iweze

kufanyia huduma wananchi.
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Pia ningependa tu kusema ya kwamba katika Kenya hii  corruption  inaletwa na Koti.   Leo hii  ukishtakiwa inakuwa

ni  ngumu  sana  watu  wataenda  Kotini  mara  kumi,  mara  ishirini  wanatumia  pesa  inakuwa  postponed  inakuwa

postponed mpaka inakuwa ni rahisi heri upatie Polisi pesa ili usipelekwe Kotini.  Kwa hivyo why don’t we change

our law, ya kwamba tunajua kama umefanya kosa fulani  Polisi  anauwezo ya kufanya, kusema hii  inataka elfu  tatu

lakini  nataka ulipe  elfu-moja  nikupatie  receipt  tumalize  ili  usiende  Kotini.   Hiyo  ingekuwa  rahisi  na  inge-save

mambo mingi katika Kenya hii.

Pia ningependa kusema ya kwamba pia sisi kama Waborana sisi kama Wakenya tuko na sheria zetu wenyewe.  Sisi

tuna  sheria  ya  kuadhibu  watu  mara  kwa mara  na  imetufanyia  kazi  nyingi.   Na  imetufanyia  sisi  kazi  nyingi.   Na

imetufanyia kazi vyema.  Leo hii  utaona number of  criminals  watu ambayo wako na hatia katika nchi hii  ambayo

wanapelekwa Kotini ni fewer kwa ajili  ya hiyo traditional  law.  Tungependa tuone ya kwamba katika sheria  mpya

iangalie sheria ya tradition ili tuweze kumaliza mambo yetu sisi  hapa hapa, bila kwenda kwa Central  Government.

 Hii itakuwa ni bora kabisa na ningependa hii ifanyike.

Kwa sababu  leo  hii  nini  inasimamisha.   Kwa sababu  kwa sisi  Waborana  leo  hii  hata  ukiuwa  mtu  ume  pelekwa

Kotini  na Koti  ikuwache, ili  kuondoa ile  uchafu na ubaya  huo  lazima  tuna  kaa  chini.   Na  kama  fine  yako  ni  ng’

ombe kumi tutakata hiyo fine ya ng’ombe kumi.  Kama fine yako ni ng’ombe mia moja tutataka hiyo ng’ombe mia

moja.   Irrespective  of  whether you have gone to  court,  irrespective  of  whether you have been there  in jail  for  a

while, hiyo ni kuonyesha traditional law iko bado very strong it  must be enshrined in the Constitution.   Kuona ya

kwamba watu wengine ambao wanaweza kuendelea na hiyo waendelee nayo.

Pia ningepende kusema ya kwamba sisi ni Wakenya na Wakenya wako na kabila.   Na kile  inaweza kutusaidia ni ya

kwamba sisi  tuone ya kwamba structure  ya Government ambaye tuko naye leo  hii,  ambaye  ni  ya  President  peke

yake,  ambaye  ana-power  kubwa  namna  hiyo,  sithani,  ingawa  tumekaa  na  tumefanya  amani  kwa  mwaka  arubaini

nathani wakati huu  lazima  tuone  tumebadilisha  na  tumehakikisha  ya  kwamba  kuma  distribution  of  power  katika

Kenya  hii.   Pengine  tuwe  na  president  na  vice  president  na  prime  minister  na  deputy  prime  ministers  ambao

wanatoka katika sehemu mbali mbali na wanaweza kufanya power distribution katika Kenya hii.

Pia  ningependa  tu  kusema  ya  kwamba  corruption  na  nepotism  na  mambo  zote  ambazo  tumezungumzia  pia

inaletwa  na  appointment.   Tungependa  kuona  ya  kwamba  appointment  ya  watu  permanent  secretaries  watu

wakubwa Pcs nani, ministers even have to be vetted by Parliament so that yaani ionekana ya kwamba yule ambaye

amepatiwa hiyo kazi anajua ya kwamba amepatiwa hiyo kazi  sio  ajili  yeye  ni  ndugu  ya  fulani  au  ametoka  katika

kabila  fulani  au  ametoka  kwa  upande  fulani.   Lakini  ame  patiwa  hiyo  kazi  kwa  ajili  anaiweza  na  anaonekana

anaweza hiyo kazi na hii italeta transparency.
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Kwa hivyo  kama  umeanza  transparency  kutoka  mwanzo  utaendelea  na  hiyo  transparency  hiyo  itahakikishia  ya

kwamba leo  hii  wengine wanaenda kwa ofisi  wakijua  ya  kwamba  mimi  nimeletwa  na  ndugu  yangu  na  nimeletwa

hapa kupora.  Leo niko hapa kesho sijui  nini itafanyika ni  pore  iwezekanavyo.   Kwa hivyo  tungependa  kuona  ya

kwamba hizi vetting imefanyika na imehakikishiwa ya kwamba kila mtu ambaye anafanya hizo kazi ni mtu ambaye

anaweza pia.

Pia  ningepende  tu  kusema  ya  kwamba  katika  sheria  mpya  lazima  tuwe  na  Federal  Government,  lazima  tuwe  na

Majimbo ambaye itafanya sisi  tupate kujua vile tutafanya.  Leo hii  ningependa kusema ya kwamba  sisi  wananchi

wa hapa tume furahishwa na sana wakati Pc  wa North Eastern amekuwa Msomali.   Kwa miaka thelathini-na-tano

au tisa  North Eastern gari  haiwezi kuenda bila  security,  bila  escort,  lakini  wakati  kijana  wa hapa  hapa  alipokuja

hiyo maneno ilipotea.  Pia katika Federal  System ambayo tunataka, sitaki  kumpiga rafiki  yangu na ni mzee ndugu

yangu kama  Shariff  Nassir,  ile  Majimbo  tunataka  si  ya  majimbo  ya  kuondoa  kabila  fulani  katika  nchi  fulani  au

wilaya fulani, lakini tunataka majimbo ya kuona ya kwamba resource ya pahali fulani ameweza kupatwa na watu wa

hapo peke yake.  Na tuone ya kwamba resource ya nchi nzima inaweza kugawa ili watu waweze kupata pia.

Kwa hayo  machache  ningependa  kuwashukuru  na  ningependa  kusema  asante  kwa kuja  mjisikie  mko  nyumbani.

Asanteni.

Com.  Lethome  :         Hebu  niko  na  swali  kidogo  ningetaka  ufafanuzi  mheshimiwa,  kuhusu  majimbo  ambayo

umetaja.   Juzi tumesikia  habari ya majimbo Bodogashen na leo  pia tumesikia  habari ya majimbo, lakini  watu  wa

sehemu hii wanasema isiwe ni majimbo ambayo ni Eastern Province.   Ningependa pendekezo lako kwanza, swali

la kwanza, ungependa Jimbo hili liwe katika daraja gani?  Daraja ya mkoa au daraja ya wilaya, ama vipi?  Halafu pia

ungependa Jimbo hili litawaliwe vipi?  Na litahusikanaje na hiyo Serikali ya kati.  Asante.

Hon. Abdulahi Wako :         Asante sana Bwana  Commissioner,  yangu  ni  kusema  ya  kwamba  vile  ulivyo  sema

kama tutakuwa na Jimbo lazima iwe ni Jimbo ambalo litakuwa kama zamani ya Nfd.  Sisi  tumetolewa kwa ufugaji

pamoja  wengine  wametupwa  Rift  Valley  wengine  wametupwa  North  Eastern  sisi  wengine  tumepelekwa  katika

Eastern  Province  hii  ilikuwa  ni  mambo  ya  divide  and  rule.   Ingekuwa  ni  bora  kabisa  kama  sisi  ambao  tuko  na

likeness kama pastoralism tuweze kuwekwa pamoja.  Na ingekuwa ni provinces na kila province iwe na parliament

yake au majimbo yake ambaye wana weza kuzungumza mambo yao.  Na kila province iwe na sheria  yake.  Kama

tuseme sisi  hapa tungesema ya kwamba kama mtu  anauwa  mwengine  fine  iwe  ng’ombe  mia  moja  sioni  kwanini

huyu mtu atauwawa au atakua kwa jela miaka kumi-na-tano au nini hii ingekuwa ni bora kuliko kufanya hivyo.

Pia  tunge  kuwa  na  Provinces  ambazo  zinawakilisha  watu  na  inahakikisha  ya  kwamba  kama  ni  elimu,  kama  ni
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education, kama ni maji, kama ni barabara hii Federal System inachukuwa vitu zake.  Kama India tuseme utaona ya

kwamba certain taxation inaenda kwa Serikali kuu na certain taxation inaenda kwa Federal System ya hapo.  Na hii

itakuwa ni bora kabisa, kwa sababu najua na nina  hakika  kama  leo  ingekuwa  ni  majimbo  sisi  tungehakikisha  our

priority  number one ni ng’ombe ipate soko.   Lakini ukiangalia  katika  Kenya  mzima  hiyo  haikuwa  ni  priority  ya

Kenya mzima.  Na hii ndio taabu ambayo tume kuwa nayo.

Ya pili  ningependa  tu  kusema  ya  kwamba  kama  ulivyo  sema  hii  ingekuwa  kwa provinces  pengine,  provinces  za

Kenya ni saba pengine iongezwe moja tuwe ma-province nane ambapo sisi  tungetolewa katika  Eastern  Province

na tuwe katika Province ingine.  Thank you.

Com. Muigai :        Asante mheshimiwa.  Councillor Hassan Galma?

Mr. Hassan Galma  :         Kwa majina mimi naitwa Hassan Galma natoka sehemu ya Gabarsa Ward.   Jambo  la

kwanza  na  shukuru  mwenyezi  Mungu  ambaye  ametuwezesha  sisi  tukutane  alasiri  ya  leo  na  pia  napongeza

Commissioners wamejaribu kukaa na sisi mpaka sasa.   Pia ningependa kuwasii wananchi ambaye walioko hapa ni

wakati muhimu lazima tujishughulishe kwa sababu ni siku  ya  pekee  ambayo  maoni  yetu  yatasikizwa.   Hiyo  basi

mimi nitaenda kwa points direct.

Mimi napendekeza ya kwamba decentralization.   Serikali  ilete  karibu wananchi.  Katiba ya zamani kwa hakika ili

tudhulumu  sisi  watu  wa sehemu  hii.   Sisi  wafugaji  Katiba  ya  zamani  ili  tudhulumu  pamoja  na  Serikali  ya  sasa

tumebaki msituni.  Kwa hivyo basi,  mimi napendekeza ya kwamba Serikali  iletwe karibu na wananchi.  Majimbo.

Mimi napendekeza majimbo ifanyiwe katika Katiba ambayo itakayokuja.

Hivyo basi ili  tupate faida, tushirikiane na Wanakenya wengine tupate  elimu  kuambatana  na  wale  wengine.   Sisi

tunataka  special  consideration  kwa vile  tumewachwa  nyuma  kwa elimu  kwa afya  kwa kila  kitu,  kwa wakati  huu

katika  ule  Katiba  itakayokuja  sisi  wafugaji  tunataka  special  consideration  tuangaliwe  kwa makini  tuwekwe  kwa

makini ili tupate mali ya Kenya.

Foreign Exchange, pesa ya kigeni inaingia nchini.   Zote  zinatoka kwa sehemu ya mifugo.   Wanyama wapori wote

wanapatikana  katika  sehemu  ya  mifugo.   Masaai  Mara  iko  katika  sehemu  ya  watu  wa mifugo,  Samburu  Lodge,

Samburu Game Reserve inapatikana sehemu ya watu wa mifugo,  Isiolo  Game Reserve namna hiyo.   Na hiyo mali

yote inaingia Kenya lakini wenyewe hawafaidiki hata kidogo.  Mimi napendekeza ya kwamba katika sheria ambayo

itakayokuja watu wafugaji wapatiwe elimu aslimia themanini.

Pia mimi napendekeza sisi tupatiwe Province Isiolo; Marsabit  na Moyale inaweza kuwa one province.   Katika hii
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majimbo ukiweka sisi  pamoja na Wameru  hapa  na  Wakamba  katika  Eastern  Province  watatumeza.   Walitumeza

zamani tulipowekwa pamoja.  Sisi tunataka sisi tuwekwe kando mambo yetu iangliwe kando.

Umaskini tukonayo tukiogopa mwenyezi Mungu ni Serikali  hii  ndio inaletea  sisi.   Zamani  mbele  ya  emergency

sisi  tulikuwa na ng’amia, tulikuwa na  mbuzi,  tulikuwa  na  ng’ombe  kupita  kiasi.   Na  idadi  ya  watu  ilijaa.   Lakini

Serikali hii tu walikaa katika bunge walipitisha vita, war.  Sijaona Serikali inapitisha kupiga wananchi wake, citizen

wake ni Serikali ya Kenya tu tuliona.  Kwa vile ile  hasara tulipata sisi  tuliwekwa katika Concentration Camp hapa

“Daabba  imbbetanniini”  sisi  tuliwekwa  katika  Concentration  Camp,  mali  yetu  ikapigwa  risasi  watu  wanapigwa

risasi.   Sisi  tunataka  tulipwe  hiyo  mali.   Katika  hiyo  sheria  inakuja  tunataka  ridhaa,  tunataka  elimu  ya  bure  ya

miaka ishirini tushikane na wale Wakenya wengine.  Amatulipwe kila mtu ifuwatiliwe nani na nani alikufaa,  family

ya nani alikufaa, kama umepoteza ng’ombe na mbuzi ilipwe kama hiyo inakuwa ni ngumu tunataka badala ya hiyo

tupatiwe elimu ya bure ya miaka ishirini.

Mapendekezo yangu nimesema hiyo sheria ya zamani imetudhulumu wale wa up-country ama down-country wako

na coffee,  majani  ya  chai,  pyrethrum  yote  iko  na  sheria  yake.   Katika  bei  ya  hio  kitu  tuna  compete  na  dunia,

America huko.  Lakini mimi nashangaa vile  Serikali  ya  zamani  inatudhulumu  sisi.   Ng’ombe,  mbuzi  na  ng’amia

ambazo kila mtu anataka maziwa iliwachwa.  Hakuna pahali sheria inasema haki ya ng’ombe ama bei  yake, hakuna,

yote  ziliwachwa.  Vile tuliwachwa nyuma  tuli  wachwa  na  mali  yetu.   Sisi  nataka,  mambo  ya  Kmc  hapana  saidia

sisi.  Kmc iko Nairobi  hata kama wamefunguliwa leo  hakuna faida tunapata.  Sisi  tunataka abattoir  ama slaughter

house kubwa kama Kmc hapa district hii ama division ili  namna ya umasikini  itaondoka kwetu kwa vile majani ya

chai haiwezi kumea hapa na kile tuko nacho ni ng’ombe ng’amia na mbuzi.  Sisi  tunataka katika ile  Katiba inakuja

abattoir, a big slaughter house ama Kmc iletwe hapa mali yetu iuzike nyama na maziwa iende ngambo.  Na bei  iwe

competitive.  Hiyo ndio njia peke umasikini unaweza kuondoka kwetu.

Point  number  nne  mimi  napendekeza  ya  kwamba  sisi  nataka  maximum  utilization  of  resources.   Hii  Serikali

pamoja na Katiba ya zamani ya ukoloni na kalia sisi.  Sehemu ingine yote iko na stima, iko na barabara ya lami iko

Secondatry School iko Universities sehemu hii ya Northern Kenya ili wekwa kwa giza.  Vile mzungu alifanya hata

Kenyatta na Moi walifanya hiyo tu.

Ile  basi  iko  Ewaso  Nyiro  inapita  hapa,  Tana  River  inapita  hapa.   Sisi  nataka  katika  Katiba  ambayo  itakayokuja

irrigation  ifanyiwe  katika  hizi  sehemu  zote  ili  wananchi  hawa  ambayo  ni  maskini  wa  settle  na  wewe  wakipata

chakula ya kutosha na ifaidike.

Ya tano mambo ya ardhi mimi napendekeza mambo inaitwa Trust Land ifutiliwe mbali.   Trust Land niuongo  sisi

nadanganywa tunaambiwa Trust Land iko chini  ya County Council  hakuna hata, wananchi msidanganywe.  Mambo
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inasema Trust Land iko chini  ya  County  Council  ni  uwongo,   Hapa  sehemu  hii  inakaa  kama  malaya  hapana  iko

home  kwenu  mtu.   Sisi  hapanataka  namna  hii.   Mimi  napendekeza  ya  kwamba  mambo  ya  Trust  Land  ifutiliwe

mbali sehemu hii iwekwe Community Land katika hii district.  Nitakuwa na haraka haraka sana.

Mimi napendekeza ofisi ya Commissioner of Lands ifutiliwe mbali kwa sababu anakaa huko anagawanya ardhi hii

bila kuuhusisha mtu yoyote  vile anavyo taka.  Kwa hivyo ofisi  ya Commissioner  of  Lands be abolished.   Na  pia

kwanini hiyo ofisi  iwe abolished.   Mambo yote  ya ardhi inahusika  na  Commissioner  of  Lands.   Na  pia  Serikali

anasema chini futi yoyote ambaye iko futi tatu chini ni ya Serikali.   Sisi  tunataka hiyo Katiba ibadilishwe nyumba

hii yangu ile kitu iko futi mia moja ndani iwe niya wananchi.

Adjudication  of  lands:   Sehemu  zote  za  Kenya  zimegawanya  kwa  wenyewe  sehemu  ambayo  imebaki  ni  ya

wafugaji.   Mimi napendekeza ya kwamba  Adjudication  ifanywe  na  kulingana  na  divisions  na  wananchi  wapatiwe

title deeds kulingana na divisions.  Division ya Garbatula one title  deed.   Division ya Bodogashen,  one title  deed

pamoja  na  wenyewe  wakihusishwa  ili  nchi  hii  iwe  halali  iko  na  mwenyewe.   Kwa  sababu  insecurity  yetu

imetokana na temporary land.  Ardhi ambayo haina wenyewe.  Nikiuliza sisi  hapa  ni  Kenya,  Kenya  namna  gani?

Sisi  nataka sehemu  yetu  sisi  wenyewe  kama  wakati  wa ukoloni  mtu  akingia  anaweka  fine  mia  moja.   Ng’ombe

ikiingia unaweka ...[Vernacular inaudible] ]... sisi nataka sehemu zote ambayo ni boundaries ya district  ingine watu

wakae kwa District yao.

Nataka  iwekwe  kwa sheria.   Kwa sababu  tumesumbuliwa  na  haswa  na  watu  wa  Northern  Kenya  hawa  heshimu

mpaka.   Sisi  tunataka  iwekwe  kwa Katiba,  hakuna  mtu  anafika  kwa  mpaka  ingine  kwa  mwingine  kila  mtu  akae

kwao.  Ili  ukiingia hatua ya kisheria  inachukuliwa.  Kwa vile saa hii  hata ukiulizwa hakuna kitu wewe uta  fanywa.

Wanasema Kenya ni moja.  Hapanataka namna hiyo.  Kama Kenya ni moja kila mtu akae kwa wilaya yake.

Labda sisi Katiba na Serikali ambayo ilioko  sasa,  na mimi pengine ni moja wa viongozi katika vile mimi ninaona

Serikali ime-fail kutekeleza wajibu wake, gani?  Elimu, afya na kulinda mtu na mali  yake Serikali  ime-fail.   Sijui

kama  Katiba  ya  zamani  inasema  Borana  katika  Katiba  asiangaliwe  mali  yao,  wasichungwe  mali  yao.   Kama

imekosekana  kwa  Katiba  iwekwe  saa  hii  mali  yetu,  afya  elimu  tupate  kushinda  wale  wengine  sasa  kwa  vile

tumewachwa  nyuma.   Kama  Serikali  ime-fail  kulinda  hiyo  sasa  katika  ile  Katiba  inakuja  ipatiwe  special

considerations  such  that  sasa  sehemu  hii  ya  ufugaji  wapatiwe  elimu  ya  kutosha,  wapatiwe  afya  ya  kutosha  hii

hospitali hii yote ni empty.  Sijui kama Katiba inasema hivyo.  Kama inasema hivyo inatudhulumu.

Kwa hivyo  sasa  basi  katika  ile  Katiba  inakuja  mimi  napendekeza  ya  kwamba  katika  Katiba  na  Serikali  ambayo

itakayo kuja tupatie nafasi zaidi ya kazi kuliko wengine kwa sababu tuliwacha katika national cake hakuna Mborana

ndani.  Borana Dc labda ni moja,  hakuna Minister  moja labda katika hii  Kenya hii  kwa kila  namna  tume  wachwa
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nyuma.  Nataka kusema kwa Katiba ile itakayokuja tunataka tupewe nafasi ya kazi kushinda ama tuwe kiasi  na wale

walio mbele yetu.  Nafasi ya Dc, nafasi ya Pc, ministers na balozi na national cake tupate kama Wakenya wengine.

  Sisi  hapana  iko  nchi  nyingine.   Watoto  wetu  wanasoma  hakuna  pahali  wanaenda  wanarudi  manyatta.   Serikali

katika Katiba inayokuja itafute namna ya vijana na wasichana wetu wapate kazi sawa na wale wengine.

Kwa vile  sisi  ni  Waislamu,  na  vile  wale  wengine  wamesema  mbele  yangu,  sisi  kwa  maoni  yangu  napendekeza

Chief Kadhi awe sawa na Attorney General awe pamoja na daraja moja na Waislamu wa hukumiwe ndani ya kitabu

ya Koran.  Kwa sababu  mambo  hiyo  ambaye  inaandikwa  ndani  ya  Koran  inatoka  kwa mwenyezi  Mungu  nafikiri

kama Kenyatta angechukuwa hiyo hata ingekuwa bora.  Hata waizi watakuwa wachache kwa sababu tunakata mkono

aki rudia tunakata mguu.  Sasa mtu anaogopa hiyo.   Kama angekuwa amechukuwa hiyo sheria  mambo  ya  ufisadi,

mambo ya wizi ingekuwa bora zaidi.   Lakini mimi  napendekeza  ya  kwamba  katika  sheria  itakayokuja  mambo  ya

dini Kiislamu ichukuliwe makini sheria sisi Waislamu tu hukumiwe na sheria ya Kiislamu.

Kwa hayo marefu na machache.  Asante sana.

Com. Muigai :        Asante Councillor.  Counsillor Boru Dida?  Ni muda wetu una gidimia tafadhali jaribu ku…

Mr. Boru Dida Ali  :         Wananchi watukufu Commissioners.   Kwa ufupi ningependa kuchukuwa nafasi  hii  na

kuarifu wananchi wawe tayari  kutoa maoni yao kwa sababu leo  ndio siku ya mwisho na leo  ndio siku ya mwanzo

katika  jamhuri  hii  yetu  ya  Kenya  sisi  Waborana  kupata  fursa  kutoa  maoni  yetu.   Jina  langu  ni  Boru  Dida  Ali

Councillor Garbatula.  Ningependa kutoa maoni yangu kama ifuatayo.  Sitaki kupoteza wakati.

Ya kwanza, mimi kwa maoni yangu nataka hii  Serikali  iwe ya Majimbo.  Hiyo maoni  tunakubali  kwa sauti  moja.

Serikali ziwe ni za jimbo utawala uwe katika mkono wa wazee kupitia kila division au wanaweza kuwa na jukumu

ya mali  zao na ulinzi  ya kila kitu yao.  Mathumuni yangu ya kutoa hiyo maoni wakati wizi  wa ng’ombe  unatokea

katika  hii  sehemu  tunakimbia  pamoja  na  askari,  askari  wengi  yote  wanakufa  line  ya  kwanza  na  wale  wengine

wanarudi  nyuma  kwa  sababu  hawana  interest  hakuna  kitu  yao  hapa.   Ikiwa  kitakuwa  na  Majimbo  kila  moja

atapigania nchi yake mali  ya jamii  yake itakuwa na nafasi  ya kutetea kwa haki  yake  vile  inastahili  kwa sababu  ni

mali ya jamii yake.  Sababu hiyo ndio tunataka Jimbo.

Na pia sisi tunalipa tax kwa Serikali ya Kenya kwa mnajili ya kulinda mali yetu na roho zetu.  Na hiyo tax kwa sasa

mimi napendekeza ya kwamba kwa sababu  hatupati  ulinzi  wa kutosha  mali  zetu  zile  zimeibiwa  na  zile  zitaibiwa

kesho yote  Serikali  ipitishe  sheria  ya kulipa ridhaa.   Mtu  anakufa  na  mali  ile  inaibiwa  na  bandit,  Serikali  zilipe

ridhaa.  Kwa nini Serikali  italipa ridhaa sababu Serikali  kuwa katika nchi ni kulinda wananchi na mali  yao na haki

yao.  Kama ime-fail  ni negligence.   Kwa hivyo Serikali  ilipe  mali  zile  zimeibiwa zote.   Na wale wamekufa  ilipe
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ridhaa.  Hiyo ndiyo maoni yangu.

Ya pili  mwaka ya tisaini-na-saba,  katika hii  kiwanja, mali  hata mimi mwenyewe mali  ya baba yangu kwanzia hapa

mpaka hii  kiwanja yote  zilimalizwa  na  jeshi  ya  Kenya.   Ile  pigwa  na  ndege,  ilipigwa  na  machine,  na  ile  unaona

wanaokota wanapeleka kwao na sasa pengine kwa Major Ndolo iko ng’ombe yetu kwa boma yake leo.   Kwa hivyo

sisi tunapendekeza mali zetu zile  ilimalizwa wakati wa emergency yote  ilipwe ridhaa.  Kuna mzee mmoja siwezi

kukumbuka jina alipeleka Kotini alilipwe ridhaa badaye Njonjo alibadilisha hiyo sheria ikawa reformed.   Tunataka

hiyo  sheria  ifufuliwe  sisi  tuko  hata  na  bunge  yetu  wote  wanasikia.   Councillors  tu  wako  na  nafasi  ya  kuongea

ndani  ya  bunge  mko  na  nafasi  tunataka  hiyo  kelele  next  week  tusikie  ndani  ya  bunge  mali  zetu  ile  zimeibwa

zilipwe ridhaa.

Mambo ya elimu:  Watu wetu hakuna nafasi  yaku angalia Tv , video whatever nini watoto wetu masomo wale iko

nafasi wanatoka na C+ pengine ya juu.  Tunataka watoto wetu katika University ya Kenya wachukuliwe ya kwanza C
+ mapendekezo yangu kwa sababu hakuna tools za kutosha iwe watoto wawe na C+ ili aende University.

Mambo ya Trust Land:  Mimi na unga mkono mwenzangu Councillor  Galma kuhusu communal land.  Na  wakati

communal land inatakikana Commissioner of Lands anatakiwa kuitwa Nairobi Divisional Commissioner of  Lands

iwe ni local,  mzee mmoja tu ndiye atakuwa Commissioner  of  Lands ataangalia ni ardhi gani bora kwa jamii  yao.

Kwa hivyo mimi napendekeza communal land.

Mambo ya Uislamu:  Maoni mimi napendekeza Chief  Kadhi awe  member  wa cabinet  ya  Kenya  kutoa  maoni  ya

Waislamu.  Awe katika  bunge  na  shauri  ya  huduma  kutolea  Kenya  awe  katika  cabinet  ahusishwe  na  waziri  yale

maoni waziri  anatoa  hata  hawezi  kuwakilisha  maoni  ya  Waislamu  kwa sababu  si  lazima  Minister  anatoa  kutoka

kwa bunge.  Kwa hivyo mimi napenda hiyo.

Income  Tax:   Sisi  Waislamu  tunalipia  Mungu  tax.   Tunalipa  zakaa   Kenya  wengine  hawalipi  zakaa?   Kama

Waislamu  tunalipa  zakaa  na  huku  Serikali  inachukuwa  tax  kwetu  ni  ngumu  sana.   Tunataka  Serikali  badala  ya

kutulipisha  sisi  income  tax  yetu  iwe  waived.   Ifutwe  kwa sababu  sisi  tunalipa  kwa  mwenyezi  Mungu.   Hakuna

sababu tunalipa mara mbili.  Wale hawalipi sasa adhabu ya mwenyezi Mungu itawa pata.

Kws wanyama leo ikiuwa mtu baada ya miezi  tatu ndio nyayo inakuja kutafutwa.  Baada ya miezi  tatu.   Leo ukiua

nyoka ndege kumi inakuja.  Kwa hivyo mimi napendekeza Serikali  ni yetu hatuwezi kusema kitu ingine hatuwezi

lakini  mtu akikufa tunataka at least  mtu akufe alipwe million  mbili.   Ipitishwe  kwa sheria.   Yule  anapata  jira  ya

kawaida badala alipwe shilling at least half a million ili aweze kuishi kwa maisha mzuri mimi napendekeza.
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Mifugo sheria  ya mifugo kulipwa ridhaa imekuwa-revoked.  Sisi  tunataka iangaliwe  hiyo  sheria  ifunguliwe  wale

wanyama wanakula vitu yao ilipwe ridhaa ili wananchi wapate kustahili kupata yao.

Mambo ya mines:   Sisi  tuko hapa na Duse mine hii  ardhi ni  yetu  sisi  ni  wananchi  wa Kenya  katika  Katiba  kuna

clause moja inasema mine mahali inapatikana mine wananchi walipwe ridhaa ya mali  ya nyasi ya hiyo nchi yao na

mali  yao.   Wale  walijenga  zamani  na  wale  wa  sasa  hawajatulipa  ridhaa  na  waliingia  nchi  yetu.   Sisi  tuko  na

viongozi,  vile waliingia mpaka leo  sisi  hatuna habari.   Waliingia Duse mine mpaka leo  hata kama  iko  na  license

sisi  hatuna  habari.   Kwa hivyo  tuko  na  mjumbe  tuko  na-councillors  wale  viongozi  walichaguliwa  sisi  tunataka

ichukuliwe fursa iangaliwe hao watu walikubaliana na nani agreement.  Walielewana na nani kuingia pale.   Na sasa

wale  wafanyikazi  huko  vijana  wetu  wale  waliandikwa  huko  pamoja  na  askari  police  na  Ap  wanapikiwa  ugali  na

mboga yao ni maharagwe.

Hiyo ni ukoloni  ama hiyo ni haki?  Hiyo ni dhulma inafanyika.  Kwa hivyo mimi  nataka  ni  chukuwe  kwa sababu

viongozi ni sisi.   Mheshimiwa sisi  tuko  tayari  chukua  sisi,  kagua  hiyo  kitu  tuone  wananchi  wamepata  haki  yao,

kwa sababu mimi nilikuwa huko jana chakula walikula ukiona utatapika mwenyewe hiyo ilikuwa ni dhulma kubwa

inafanyika huko.

Bwana Commissioner  maoni yangu ningependekeza Muislamu apate at least  kama tuta  kuwa  na  three  ministers,

deputy lazima akuwe Muislamu ili Waislamu wapate haki yao ile wanastahili kupata.

Mambo ya ufasidi:   Mambo ya corruption.   Mambo ya corruption  kichwa cha kwanza the first  one wale walileta

shida  ya  corruption  kwa Kenya  ni  Wabunge.   Wabunge  mshahara  yao  leo  ni  laki-tano-na-sita.   Na  kama  wewe

unakula shilingi  elfu-mia-sita  six hundred  thousand  na  watu  wetu  wanakula  yellow  maize  na  wengine  wanaumia

hapa utatetea nani?  Mimi napendekeza badala wabunge wajiongeze mshahara, mshahara yao i-reduce  kwanzia vile

mwanzo ile  walijiongeza yote  iwe-abolished wananchi wakalie Jimbo  zikae  waangalie  namna  wananchi  watapata

kwa sababu ile pesa ingekuja kwa huduma yote imeenda kwa watu mia-mbili.

Kama  mtu  anakula  elfu-mia-sita  na  tuko  na  watu  mia-mbili  ni-billion-moja-na-nusu,  uchumi  yote  ya  Kenya

imepotea.  Hiyo mshahara ni mingi kupita kiasi including that of the President, mawaziri na ma-Mps hawaja fanya

haki wakati mshahara yao ilienda laki-tatu na laki-sita  hiyo ni dhulma walifanyia raia wa Kenya, kwa sababu  tuna

lipa-tax.   Kwa  maoni  yangu  hiyo  pesa  yao  iwe-reduced,  iwe-reduced  irudi  kwa  normal  size  kwa  sababu  hiyo

hapana haki.  Mimi sija sema bunge moja mbili, wabunge ya Kenya yote including President,  Vice-President  yote

walifanyia raia ya Kenya dhulma kukula tax ya wananchi kwa njia mbaya.  Mpaka hata mbunge wangu.

Kwa hivyo mimi napendekeza hiyo mshahara iwe-reduced irudi  kiasi  ya mtu.  Katika Kenya leo  hata kama iko na
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wholesale  gani  hakuna  mtu  anaweza  pata  six  hundred  thousand  faida  kwa  mwezi  ni  ngumu  sana.   Sasa  ukiwa

unakula  shilingi  mia-sita  na  wewe  unamwaambia  unaagalia  corruption  na  umezowea  mingi  unataka  ongeza  hata

wewe  utakuwa  part  of  corruption.   Wakitaka  kutulinda  kwa njia  mzuri  wajipige  halafu  wapige  sisi  na  wengine.

Kama hawajapiga hakuna corruption tutaangalia.

Ya mwisho kabisa nitatoka hapa.  Home Guards:  Home Guards yetu askari ya nyumbani wako na bunduki ambayo

wakati  wanaenda  kupigana  wanakufa  na  Serikali  hapana  lipa  hawa  ridhaa  wanatufanya  volunteer  bure,  mimi

napendekeza kwa sababu hawa wameandikwa katika kitabu ya Kenya na wameandikwa kila mahali,  wakati watakufa

na wapate jira  kwa kukimbiza mali  ya  wenyewe  walipwe  ridhaa.   Damu  yao  ilipwe.   Hata  mishahara  ilipwe  kwa

sababu tax ya Serikali iko.  Kwa hayo machache mimi nasema asanteni Mungu atusaidie.

Com. Muigai :        Bwana Haro Sime?

Mzee Haro Sime :        Asalaam Aleykum!, Waaleykum Salaam, ninaitwa Haro Sime.

Translator :        Mzee anasema yeye anaitwa Mzee Haro Sime mkaaji wa Kinna.

Mzee Haro Sime :        Aannin qaarr diiqoo waan shaambaa irr baah jeed

Translator :        Yake anasema kwanza atapitia juu ya kuzungumzia ardhi na mambo ya shamba.

Mzee Haro Sime :        Nuu worr shaambaalee qootee, hoorrilee tiiss jeed

Translator :        Tukiwa wakaaji wa Kinna sisi ni watu wa mifugo na pia tuna shamba ndogo.

Mzee Haro Sime :        Shaambaa suuun nuu faayyidha issi inaargganan jeed

Translator :        Anasema hatujaona faida ya hiyo shamba.

Mzee Haro Sime :        Shaambaa suun gaaffaarssaf aarbba khees ooll

Translator :        Shamba yetu imekuwa ni makazi ya ndovu na nyati.

Mzee Haro Sime :        Gaaffaarsii suunif aarbbi suun guuyya cuuf looniif naam eejjes jeed
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Translator :        Nyati na ndovu kila mchana na usiku wanamaliza wanadamu wata kwisha.

Mzee  Haro  Sime  :         Naamii  gaarri  lluubuun  daaqqabbani  beetta  sibbitalalee  geessu  dhaadaabnee,  shoori

miiskinumadhi naamii suun diigg daabbefa duu

Translator :        Wengine wale wameumizwa na hawa wanyama kwajili  yeye ni maskini  na hatuna huduma yake

na hospitali iko mbali na sisi tunakufia njiani.

Mzee Haro Sime :        Maarroo ...[inaudible]...  dhaalanee beeta dhiiqum tok binnens suun haark kheen gaa, ammo

beeta guubba keenyaa taanaa naamii llaaf cuufaa aarrm bbuuee saabbabtii binnens suunii

Translator  :         Na mara ingine sisi  tukianza  kujilinda  na  hawa  wanyama  tuchukuwe  hatua  mara  moja  unaona

ndege na kila kitu Serikali mzima inakuja.

Mzee Haro Sime :        Toktookoon naam guurran jeed

Translator :        Watu wanaanza kushikwa.

Mzee Haro Sime  :         Fuulaa suule akhaa kaatibba taan  dhuub  khee  nuu  khaani,  dhuubb  binaadhaanki  suunnifi

binnens suun maamboo issa wol muursisaani dhaansaa jeed, khaa dhuubbaa kaatibba khee kaani akh binaadhaamuu

nuu llaalan

Translator :        Anasema mimi napendekeza katika Katiba mpya itulinde sisi mali yetu na nafsi yetu kutokana na

hawa wanyama.

Mzee Haro Sime :        Muukh maembee khee jiirra muukh ndiizii khee jiirr jeed

Translator :        Anasema kuna shamba kuna maembe tunayo na tuna miti na ndizi.

Mzee Haro Sime :        Muukhii maaembbee suun iillmaan kiyyaanitti, iillmaan iillmaan kiyyalee inyaat jeed

Translator :        Miti ya hayo maembe wacha hata wajukuu wangu wata faidika nayo.

Mzee Haro Sime :        Yoo aann shaan qaabb, shaannanuu aarbba caabbs
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Translator :        Anasema nikiwa na maembe tano maembe tano yote ndovu inakuja ina sagasaga yote.

Mzee Haro Sime :        Woonni  tok khaa fayyidhaa khaa aartii  aarggad injiirtu,  haaqii suun khaa llaalaanii  beetta

maaembbee  suulen  khaa  beetaa,  lippaa  issi  elliff  shaantaamaafa,  eelliff  jaatamaafaa  muukk  took  khaa  irraa  naa

liippanii

Translator  :         Anapendekeza kwa mti  moja wa maembe ambao  ndovu  itavunja  shilingi  elfu-hamsini  tulipwe

ridhaa kwa kila mti wa maembe.

Mzee Haro Sime :        Khaa shaambbaa aarmama kheessa baaee jeed

Translator :        Anamalizia hapo.

Mzee Haro Sime  :         Khaa naamaa,naam aarbbi nyaathee,yoo inni beetta  duuee,  issin  million  shaan  yoo  kiin

million  aaffurr  khaa  nuu  liippan  dhaansaa  jeed.  Khaa  maadhaaee,  issi  issaalle  million  affuur  million  shaan

liippanif dhansa jeed

Translator :        Yule atauwawa na ndovu ama ataumizwa mpaka million-nne, million-tano ridhaa Serikali ilipe.

Mzee  Haro  Sime  :         Ree  moonaa  yoo  binnensii  suun  nyaatte,  issi  eellif  saadhii  eellif  laam  nuu  liipaan

dhaansaa jeed, aakh beetta issinni wool irr jiirtuunii

Translator  :         Anasema kama  ni  mbuzi  ama  ni  ng’ombe  tulipwe  kuanzia  shilingi  elfu-tatu  ama  kwenda  juu.

Mbuzi moja akiliwa shilingi elfu-tatu kwa kila mbuzi.

Mzee Haro Sime  :         Waan security  dhiiqoo irr  baa jeed.   Waan security  woonnii  aann irr  baa fuulaa isioloo

taan ciissee, security committee jeedani, naami saadhii woolin taa jeed

Translator :        Anasema tukipitia mambo ya security kuna watu watatu wanakaa hapa Isiolo  wanasema wanaitwa

security committee wanazungumza juu ya usalama ya area hii.

Mzee Haro Sime :        Naam suun fuulaa inni ittii  daalaatee,  fuulaa inni ittii  gaadh duufefillee  ann imbbeekhuu,

fuulaa isioloo taanaat aarmaa woolin taaee, security committee jeed khaa diibb kheen tookoolee innbbeen

Translator :        Hawa watu watatu hata si  watu wakutoka sehemu hii.   Wanajiita  hao ni security  committee  na
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wametoka sehemu nyingine, na hawajui shida ya nchi hii.

Mzee Haro Sime :        Security suun khaa woorr laafaa khee dhaaraanii worri laaffa khaa ittii maataa taauu jeed

Translator :        Anasema mimi napendekeza katika Katiba security  ipeanwe kwa wananchi wakaaji wa sehemu

hii.

Mzee Haro Sime :        Aannin wakatiin haamtuu inggaaggabbabs jeed dhuubbi taan

Translator :        Anasema mimi namalizia mara moja muda ni kidogo.

Mzee  Haro  Sime  :         Dhiiqoo  tookoo  naa  haaf  jeed.  Kilaa  qaabbila  keenyaa  taan  fuulaa  cuufaayyu,  goos

goossaa  millo  milloo  keesaa  quubbat  jeed.   Millon  milln  khee  quubbat  guuyyaa  cuufayyu,  maakaa  cuufayyu

issaabb naamaa khee duuf jeed keenyaa taan khees.   Keeenyaa  taan  khees  issaabbii  naamaa  gaadh  duuf,  nuuleen

laaf amm jiirrankii  teenaa,  khaa amma soomaalii  khaalee,  hooggadheenaa  jiirra,  abbudh  waaqqa  jiirra,  biratumal

jiirra  khan cuuf innisaabbanii  worr khaan hoojjaa issaabbanii  issabb  worraa  complete  kaamil  kheenaanii,  nuulen

worr  goos  taan  kheesatii  seeheemuu  taan  kheessat  saakuyyee  jeedaani  jiirr  jeed  khaa  dhaameen  teen  khoofaa,

khaa  issaabbi  kheen  suun  ammaatan  ammaa  yoo  issaabban  yaa  kheessa  gaaggatan  jeed,  khaa  issaabb  kheen

suunuyyu doossan,  khaa ...[inaudible]...  naamii cuuf nuurr injiirr.   Issaabb kheen suun khaa kaatibban  dheebbiftee

issaabb kheen suun kaamiil fuulaa qaarrat, fuulaa biyy itii qooran suun khaa qooranii jeed

Translator  :         Yeye anasema anapendekeza katika Kenya wakati inachukilia  census  kila  kabila  kila  clan  kila

mlango inajulikana na idadi yao kamili inajulikana na wanakuwa-registered na jina ya mlango yao ama section  yao

ama clan yao.  Sisi  tuna mlango unaitwa “ saakuyye” hatujulikani idadi yetu,  jina  letu  haitokezi  tunataka  iwekwe

katika  Katiba  mpya  ya  kwamba  “  saakuyye”  watambulike  kama  ni  kabila  inaishi  clan  na  idadi  yetu  iwekwe  na

wakati ya census tujulikane.

Mzee Haro Sime :        Taan diibbi  taa seeheemuu irr  baa jeed.   Seeheemuu teen taanaa, guuyya cuufaayyu gaaff

dhuurri  koolooni  aarmm  jiirru,  fuulaan  cuuftumanuu  seeheemuu  qaabdhii,  seeheemuu  suun  yoo  irr  baahaan,

naamii cuuftuumaa yoo gaadh seenee  beetta  diibb laaf suun khee jiirru  akh qaabbataan beekhaani,  hoojja  haatuun

laaf taan seentulle  akh  qaabbatanii  jiirra,  aamma  taan  keenyan  waassii  jeedanii  naam  cuuf  wooltgaadh  diissanii,

loon woolt dhuudhani rayyaa woolt dhuudhee qaaween aarmaa wol hoobbaftee naamii tookoleen naam inn llaaluu,

laaf taan kheessa guuyya cuuf hoorri  taan  fuudaatan  jeed.   Hoojja  aamm  akhaanaa  gaan  dhaabbrelle  khaa  gaaee,

eeggi  suun gaan laam yookiis  nuu gaan saadh  nuu  teenee,  loon  fuulaa  buurbbalaa  taanaa  fuudan,  khaa  care  aarm

taauu, khaa boollissi  aarmm taauu, khaa DO  arrm  taauu,  aarmma  fuudanii  naam  toorbb  aarmaat  nuurraa  fiitaanii

110



aarmmaan baanaalle taan seenaanii, siirkaal dhuurri  waan inni oordhooff  cuuf indaaqqabbani, siirkaal  ammaataana

yoo  army  aarm  teetelee  waan  inni  reebb  innaargganii,  baanaalee  taan  yoo  inni  gaaeeyyu  aartumaan  faan  hoorri

suulee laafaa daabbanii, siirkaalaa woonni khuun eebbee, eebbee taan siirkaalii khaa laakisuu jeed

Translator  :         Mzee  anapendekeza  anasema  katika  hii  sehemu  tunaona  tunakaa  sisi  ni  watu  wa mifugo  na

zamani mipaka ya mifugo na kila moja leo  hakuna hiyo mipaka ulinzi  ya  mipaka  hakuna.   Kila  moja  anaingia  na

mali  yake  vile  anataka  anakuja  na  bunduki  anaenda  anasema  Kenya  ni  Kenya  hakuna  mtu  anachunga  mali  yetu

inachukuliwa  kwa mfano  nasema  kama  mali  yetu  ilichukuliwa  kutoka  Gurbalaya?   Jeshi  iko  hapa,  Police  wako

hapa mali tulipofuata kufika Banane Hapa hakuna mali ilio patikana mpaka saa hii.  Hii ni kitu aibu kwa hii  Serikali

tunataka Serikali ilipe sisi mali yetu hiyo ifuwatie mali yetu na tupewe uwezo wa mipaka yetu tuichunge.

Mzee Haro Sime  :         Waan  ann  seehuu,  siirkaalii  unguuffu  suun  indaabbu,  gaarrilee  inqqaabba,  qaawweelee

inqqaabba waan ann seehuu beeshaaraa khee jiirra,  guuyya cuufayyu wooni hoorri  kheen indaaqaabneef beeshaara

khee jiirra, siirkalii waan haaqqi issatuu inqqaabba, nuu imbbeshaarini,  yoo khaanii khaa aakh dhaansaa saalaamaa

teenaaf  hoorri  kheenaale  saalaamaa  issa  llaalee,  kaatibaan  nii  khaa  akh  dhaansaa  qoortee,  hoorri  naamaa  suun

beetta  waan hoordhoofaanii  namaa qaabbanii,  yoo  dhaadabbanilee  waalaya  inni  seen  kheessaa  dhuubba  khaa  nuu

liippanii jeed

Translator :        Mzee anasema Serikali ina nguvu ina mandege ina silaha ya kutosha lakini  mimi naona kama ya

kwamba hapa kuna biashara fulani ambayo Serikali ina fanya baina yetu.  Serikali isifanye biashara hiyo baina yetu.

  Mali  yetu ikichukuliwa ifuatiwe  iletwe.   Kama  hapana  Serikali  itulipe  ridhaa  hiyo  mali  ambayo  imechukuliwa

kwa maana ni jukumu yake kulinda.

Mzee Haro Sime :         Kheeesaa baahaa moonin tiyya siirkaali,  akh dhaansaa suumsuum waan beetta  dhiiniilee

akh dhaansaa llaalee,  dhiinii  taa kiiristoo  caalaa inn llaalinii,  dhiinii  duugga woolin jiirra,  dhiinaa naam cuufayyu

khaa heeshiimaani, naam dhiinaa kiiriistolee akh heeshiimaan, dhiina maahaamadilee heeshimanii,  akhaa dhaansaa

qaadhii teen hirree  itti  toolcaanii,  yoo  nuu  siirkaal  qaabban  siirkali  kheen  council,  council  hirree  itti  tolcaanii,

yoo  nuu  siirkaal  qaabban  worr  kheen  khaa  qaalloleeti  worr  suun  hirree  ittii  tolcaani  waan  suun  akh  dhaansaa

siirkaalii khaa rakaabishuu jeed

Translator :        Anasema pia mapendekezo yake katika Katiba ichunge dini ya kila mtu na kila dini iheshimiwe

Kadhi wetu wa Waislamu apewe nguvu ya kutosha Llulamaa ya dini watambuliwe na Serikali kwa maana wanafanya

kazi mzuri ya  kuelimisha  watu  na  kuongoza  watu  na  kila  mmoja  apewe  haki  yake  ya  dini  na  iweze  kulindwa  na

Katiba hii.
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Mzee Haro Sime :        Aarmmaa kheessaa baahaa asanteni sana.

Com. Muigai :        Haiya Asante.

Com. Lethome :         Ndugu  zangu  sikizeni  sasa  tukiangalia  hapa  kwenye  list  ambayo  tukonayo  tuko  na  watu

karibu  sitini  hawajazungumza  tafadhalini  tunawaomba  wale  ambao  wataitwa  sasa  dakika  mbili  unapendekeza

unapendekeza, kila moja anataka kuzungumza tafadhali.  Nausirudie yale ambayo yamezungumzwa tafadhali.   Kila

kitu kime-record-iwa pale hakuna  neno  ambalo  limepita.   Tafadhalini  tusikizane  ndio  ikifika  saa  kumi-na-mbili

kila  mmoja  awe  ameweza  kuzungumza.   Tafadhalini.   Hebu  Hussein  waambie  kwa  Kiborana  mimi  siwezi.

Ningejua Kiborana ningewaambia.

Translator  :         Oobboleyaan  waan  issan  kaadaan  jeedaan,  waaltiin  dheemuu  jiirt,  naamuu  maaooni  issaa

keenaacuu feed,  naamii ammaa aarm gaadh  eejjat,  dhaaqiqqa  laam  caalaa  khaa  fuudaatutii,  ann  akhaan   feed  ann

akhaan feed jeedee  haagganuumaa gaabbabsee keessaa  baauu,  akh  yoo  issin  saa  kuudaanii  laamaa  geett,  naamuu

maaooni  issaa  keenaat,  oobboleeyaan  tiyya  akhaas  woolii  saabblimnaa  naamuu  maaooni  kheenaat  woldhuuraa

dhaabbarsiinaa

Com. Muigai :        Councillor Dabaso?

Com. Muigai :        Hassan wa Action Aid?

Com. Muigai :        Dr. Sama A. W. Sama?

Dr. Sama Abdubwa. W. Sama :        Ma-commissioners  ambayo wako hapa wananchi wa tabaka mbali  mbali  na

wengine  ambayo  wamefika  hapa.   Asalaam  Aleykum!   Asalaam  Aleykum  tena!   Mimi  jina  langu  ni  Abdubwa

Osama.   Nafikiri  wengi  tumekutana  nawana  nijua.   Mimi  ni  moja  wapo  wa  wagombea  kiti  cha  Isiolo  South

Constituency.  Na nitatoa maoni yangu binafsi na vile ma-commissioners  wamesema nitafanya haraka haraka kwa

maana mengi yame semwa na wale wamenitangulia.

Jambo  la  kwanza  ambalo  nataka  kuzungumzia  ni  juu  ya  ardhi  na  matumizi  ya  mali  ya  umma.   Bwana

Commissioners  kama  mnavyojua  ardhi  yetu  sisi  kama  Waborana  tunamiliki  kama  jamii  moja.   Sisi  ni  kabila

ambalo tunategemea mifugo na ardhi zetu tunamiliki  sisi  wote kama jamii  ya  Borana.   Lakini  kama  mlivyosikia

tumepata sana matatizo ambayo inahusu hii  ardhi.   Ya kwanza kama mlivyosikia hapo mbeleni  nchi  yetu  ambayo

majirani wametunyanganya ardhi zetu na sisi bila kuhusishwa ardhi zetu zimeenda.   Tunataka Commission hii  itie

maanani ichukuwe maoni yetu naipitishe ya kwamba katika Katiba mpya ambayo inakuja wasema kwa dhati  na bila
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kuogopa na bila kuficha ya kwamba mpaka ikuwe kama tulivyo ridhi  kutoka wakoloni.   Mnakubali hivyo… sivyo?

Mpaka iwe kama ilivyo wachwa na wakoloni.  Hiyo ndio kitu cha kwanza ambacho ninapendekeza.

Tena cha pili ardhi hii inamilikiwa inaitwa Trust Land yaani County Council ambayo inajukumu hapa inalinda ardhi

kwa  niaba  yetu.   Vile  mambo  ilivyo  sasa  na  vile  ma-councillors  walikuwa  wamenitangulia  wamesema.   Wao

wenyewe  hawajui  ya  kwamba  vile  Kinna  kunatendeka.   Kwa sababu  kuna  mtu  anaitwa  Commissioner  of  Lands

ambaye anakaa huko Nairobi  anapatiana ardhi kihohe hahe bila kujulisha Council  wacha wananchi wa hapa.   Bila

hata Council kujua.  Na hiyo sheria ipitishwe ya kufanya hiyo haramu.

Commissioner of Lands asipatiane ardhi za watu kwa maana ardhi hii  ni ya wananchi na ya jamii  ambao wanaishi

hapa.  Commissioner  of  Lands asipatiane title  deeds  ya  sehemu  fulani  bila  kuhusisha  Council  na  jamii  ambayo

wanaishi  hapo.   Kwa  mfano  mahali  ambapo  panaitwa  Ndovu,  Borana  wanaita  Arbujahan.   Kuna  wakati  ambao

petrol ilipatikana huko, sivyo.  Mnajua sivyo?  Na imesemekana wajanja huko Nairobi  walipata title  deed ya area

ya Arbujahan.  Ile wale international oil  prospectors  wale wana tafuta petrol  wakija waonyeshe nini,  title  deed ya

Arbujahan apatiwe pesa kwa maana hapo ni mahali  yake.  Hiyo ni haki?  Hiyo si  haki.  Kwa hivyo Commissioner

of  Lands na hata Rais wa nchi hii  asipatiane ardhi kihohe hahe  namna  hiyo  bila  kuhusisha  raia  ambayo  wanaishi

hapo na Council ambayo wanajurisdication ya hapo.

Nitaendelea, nitafanya haraka haraka.  Nitazungumza ya pili kuhusu mali  ya taifa hili.   Kila mwaka vile mnavyojua

kuna  makadirio  ya  pesa  ya  Serikali,  yaani  tarehe  kama  mwezi  wa  tano  ama  sita  hivi,  kila  mwaka  Serikali  ina

makadirio ya pesa zake.   Pesa  ambazo  inakusanya  Serikali  inatumia  namna  gani?  Kwa ujenzi  wa taifa  na  kulipa

mshahara na kadhalika.  Lakini pesa ile imewekwa kwa development purpose ya maendeleo hakuna kitu chochote

sisi tunapata.  Tunafikiri kama raia wa nchi hii  sisi  tumedhulumiwa kwa hivyo tunapendekeza kutoka consolidated

fund  iwekwe  sheria.   Sheria  mpya  iwekwe  ambaye  itasema  kata  kata  pesa  igawanywe  kwa  wilaya  na  kama  vile

mheshimiwa Wako amesema hata kwa constituency level kusudi kila mmoja apate haki yake, sivyo?

Kama  wewe  huna  mtu  huku  ambaye  anafanya  hiyo  makadirio  ya  pesa  ya  Serikali  budget  na  nini  na  nini  na

kadhalika kama huna mtu huko kwanza mtu ananza na project  ya  area  yake,  sivyo?   Ile  hata  inabaki  haifikii  sisi.

Kwa hivyo tunataka sheria  ifunguliwe.  Enactment of  a Constitutional  Clause ambaye  inasema  kata  kata  mali  ya

taifa hili  igawanywe kusudi kila moja apate haki yake.  Iko distribution of  the natural  resources  of  this  country.

Hiyo ndio kitu ambacho ningependa kusema kuhusu mali ya taifa hili.

Jambo la tatu ningepende kusema ni juu ya mali  ya asili:   Mali  ya asili  ni kama madini hapa  ambayo  inapatikana

katika sehemu fulani fulani.  Kwa mfano hapa Duse kuna blue sapphire ambayo inapatikana.  Sisi kama wenyeji  wa

ardhi,  ya hapa wilaya hii  na kama watu ambao wanaishi katika sehemu hii  tunahaki  ya  kufaidika  na  kile  ambacho
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mwenyezi Mungu ametupatia, sivyo? Lakini kile kinatendeka sasa kuna Wahindi ambao wamepata Mining License

kutoka  Department  of  Mines  and  Geology  na  wamekuja  na  sasa  wamechimba  hapa.   Na  watu  wa  hapa

wameondolewa.  Wamejaribu kujitetea  jinsi  wanavyoweza lakini  kwa maana sheria  ya sasa ambayo tunaitegemea

haitii  maanani masilahi  ya watu.   Ndio  wale  ambao  hawajawahi  kuona  hata  Kinna  hata  Garbatula,  leo  wamekuja

kufaidika na mali ya asili ambayo Mwenyezi Mungu ametupatia hapa, sivyo?

Kwa hivyo tunapendekeza ya kwamba Serikali itie maanani masilahi ya wenyeji wanaoishi sehemu fulani  fulani  ya

Kenya and they should enact  a Constitutional  Clause hata kama hawapati hundred percent.   Kwa maana hatuwezi

kusema Serikali haina haki.  Serikali inahaki.  Serikali inatawala nchi mzima, Serikali  ina haki lakini  wasidhulumu

wenyeji  ambayo  wanaishi  hapa.   Hata  labda  wakipitisha  sheria  kama  kusema  ikipatikana  petrol  faida  ambayo

inapatikana na hiyo petrol nusu iende kwa wenyeji  hapo, si  hata hiyo ni faida sivyo?  Hatusemi Serikali  ina-zero,

hakuna Serikali ambayo haina haki.  Serikali inahaki Bwana.  Hata wewe ukifanywa rais ama mimi rais  lazima nchi

hii  ni  yetu  sisi  wote.   Serikali  inahaki  ya  mapato  na  wananchi  ambao  wanaishi  hapo  wanahaki  pia.   Kwa  hivyo

masilahi ya watu ambao ni wenyeji iangaliwe pia.  Hiyo ndio ningependa kusema kuhusu mali ya asili.

La nne ambalo ningetaka kusema ni haki za msingi.  Kile tunaita basic  rights.   Haki ya mwanadamu ya mwananchi

wa nchi hii.   Kuna  haki  ya  kuishi,  kuna  haki  ya  kumiliki  mali,  haki  ya  kumiliki  ardhi,  haki  ya  kuishi  kiheshima

kama mwanadamu hufaa aumbwe vizuri ale chakula kizuri  awe na mahali pa kulala vizuri na ni jukumu ya Serikali

kuangalia watu wake wanakaa vizuri vile wanavyohitaji.  Na sisi kama wenyeji wa nchi hii hatujarithika kamwe hata

kidogo kutoka ukoloni  mpaka sasa na tunataka sheria  ipitishwe ya kuangalia masilahi  ya watu wa sehemu hii  kwa

maana tunafikiria kwamba tumedhulumiwa sana na haki yetu kuhusu maendeleo, kuhusu barabara, kuhusu mashule,

kuhusu  mambo  mengi  tumeachwa  nyuma.   Serikali  ya  ukoloni  imetuacha  na  Serikali  yetu  tukufu  ya  uhuru

wametuacha.

Kila sehemu inahitaji  hapana mambo kidogo kidogo kama sehemu zingine kwa sababu kile  kinatakikana  ifanywe

na Serikali  kwa dhati  nikuinua  maisha  ya  watu  wa  hapa  na  kuangalia  masilahi  yao  ili  waweze  kushikamana  na

wenzetu ambayo wanaishi sehemu zingine za Kenya ili  kielimu tuwe sawa sawa.  Kwa ujenzi  wa barabara, nyinyi

ma-commissioners  umeona  kutoka  Bodogashen  mmekuja  hakuna  njia  hapa.   Labda  mnauliza  kwa  mioyo  yenu

kama kuna Serikali  hapa.  Serikali  yetu ni ile  imejengwa na ukoloni  tu hakuna kitu ingine hapa.  Sisi  tunataka pia

colleges,  tunahitaji  colleges  za  waalimu,  tunahitaji  colleges  za  nurses,  tunahitaji  mambo  mengi  kama  inavyo

hitajika na wengine.

Lakini kwa maana hatuna watu wakubwa katika Serikali tume sahauliwa na sisi  tunataka sehemu hii  iwe declared a

disaster zone.  Si mambo ya kusema tu ati kuna mafuriko disaster zone, kuna momonyoko wa ardhi disaster  zone,

hapana.  Vile tunavyoishi sasa ni  disaster.   Na  tunataka  Serikali  ifanye  juhudi  kuinua  maisha  yetu.   Sababu  gani
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Serikali hapana weza kuchukuwa watoto mia moja wa hapa kwenda kusoma ng’ambo, kwani Serikali  hapana weza?

 Serikali  inaweza.  Oginga Odinga alifanya uplifting ya watoto wengi Wakenya  kwenda  kusoma  Soviet  Union  na

Tom Joseph Mboya alifanya vivyo hivyo,  uplifting  ya  Kenyan  students  kwenda  kusomea  America.   Na  tunataka

Serikali yetu ifanye juhudi ya kimakusudi hapana kihohe hahe hivi lazima wafanye juhudi ya kuinua maisha ya nchi

hii na watu wa hapa ili tufike kiwango moja na sehemu zingine za Kenya.  Yes, nitafupisha.

Local Government:  Serikali za wilaya.  Tunataka ma-chairmen wa Councils, tunapendekeza chairmen wa councils

na  Mayors  wachaguliwe  directly  na  wananchi  mambo  yakuchagua  chairmen  na  kutawaliwa  na  councillors  alafu

baada ya miaka miwili  tena inabadilishwa hatutaki sisi  tunapendekeza Chairmen na Mayors wachaguliwe directly

na wananchi wenyewe nawakae, kama ni muda wa miaka tano tumekubaliana,  wakae kwa ofisi  kwa muda wa miaka

tano.   Kama  ilivyo  sasa  ma-councillors  hawana  nguvu  yoyote  mambo  yote  inaendeshwa  na  mtu  anaitwa  Clerk.

Clerk ni mtu ambaye amechaguliwa na Serikali, sivyo?  Councillor  ana heshima yake, amechaguliwa na raia wote

na heshima yake hiyo heshima hana leo, hata wanaenda kama watoto wadogo kuomba Clerk.

Tunataka power yaani mamlaka igawanywe kati  ya Clerks  wale tunaita Chief  Officers  na wale wamechaguliwa na

raia [Councillors]  kusudi ma-councillors  pia wawe na heshima yao na wawe na  nguvu  ya  kuendesha  mambo  yao

kikamilifu.   Tena  ningetaka  kupendekeza  kama  Council  imeshindwa  kufanya  kazi  ama  mambo  ya  council

yamezorota  badala  ya  Minister  wa  Local  Government  ku-dissolve  hiyo  Council  au  kuivunjilia  mbali  ama

President  kuivunjilia  mbali  nataka  hiyo  sheria  ibadilishwe  na  tuweke  sheria  mpya  ambayo  kama  Council

imeshindwa kuendesha kazi yao kibarabara, a tribunal  of  eminent  persons  iwe  set  up  waangalie  hiyo  mambo  ya

Council  na  mfanye  recommendations  kwa  Minister  labda  Minister  akiweza  kuvunjilia  Council  mbali  ama

President ikitegemea findings ya eminent persons tribunal ambayo imechaguliwa.

Ya saba  nataka  kusema  kuhusu  idara  ya  sheria  Judiciary:   Sheria  ambayo  iko  imekanya  watu  wengi  kutaabika.

Wengi wamezungumza mbele yenu wanasema watu wanashikwa hapa wanapelekwa Isiolo  wanasema ati  kuitika ni

siku  tatu  halafu  unarudi,  gharama  ni  hiyo  shida  ni  hiyo.   Tunataka  sheria  ibadilishwe  mambo  madogo  madogo

ambayo inaweza kutatuliwa hapa na fine yake inajulikana ifanywe papo hapo.  Kwa mfano  kama  unaendesha  gari

bila road license  ama bila insurance na fine yake ukienda huko Isiolo  inajulikana  sababu  gani  unaenda  huko.   Si

Police waku-charge tu hapa ulipe pesa uende zako, sivyo?  Ama sivyo?  Kuna sheria kama hiyo, kama Europe hivi.

Kama unaenda njia  kombo  hivi  hakuna  haja  kutaabishwa  Kotini,  unaambiwa  wewe  umefanya  makoso  weka  sign

hapa fine shilingi  elfu-moja  lipa ondoka zako.  Mambo  ambayo  inaweza  kutatuliwa  na  kumalizwa  hapa  tafadhali

tunapendekeza  isiende  sheria  mambo  madogo  madogo,  si  zote,  mambo  madogo  madogo  ambayo  Police

wanaweza ku-charge wewe kulipa fine hapa isiende huko.  Na tena a tunataka kupendekeza sisi  kama Waborana na

kabila  mingi  za  Waafrika  wako  na  desturi  yao  ya  kutatua  matatizo  yao.   Na  tunataka  sheria  mpya  iweke  hiyo
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maanani  iende  sambamba  na  sheria  ya  kisasa.   Kama  Traditional  Tribunal  ama  Traditional  Council  of  Elders

wanaangalia  kimila  yao  wanatatua  matatizo  namna  hiyo,  hiyo  iende  sambamba  na  sheria  iliowekwa  ili  tuweze

tupunguze Kotini yetu kazi nyingi na tena taabu ya watoto tuweze kupunguza.

Chief  Kadhis:   Sisi  kama  Waislamu  tunataka  Chief  Kadhis  ambayo  wana  chaguliwa  na  ‘Ulaamaa’ ya  Waislamu

wananchi  wa hapa  kuna  Waislamu  wengi  ambayo  ni  wasomi,  wengine  wakona  masters  degrees  katika  Islamic

Theology labda mnafikiri hawaja elimika kwa maana wanazungumza kwa lugha ya Kiarabu lakini some of  them are

Phd  holders,  some  of  them  Masters  holders,  some  of  them  are  very  conversant  with  Islamic  Jurisprudence,

wanajua  sana  tunataka  ‘Ulaamaa’  yetu  ya  Waislamu  wachague  Kadhi,  Kadhi  ambaye  atatumikia  hawa  wao

wenyewe.  Vile ilivyosasa unaona  tu  Kadhi  anakuja  hujui  ametoka  wapi.   Hajui  desturi  zenu  hajui  mila  zenu  na

humjui,  na tunataka Kadhi ambaye amechaguliwa na tena siku hizi  kama Kadhi huyo anakata  kesi  na  hujatosheka

naye hujui mahali pakwenda.

Tunataka Appeal Kadhis Appellant Court  ya Kadhi, Appeal  Court  ya  Kadhi,  tunapendekeza  kama  hujatosheka  na

Kadhis Court  ambayo iko na lower Court  Kadhis Court  uende juu tunapendekeza  hiyo  pia.   Na  Kadhi  pia  Chief

Kadhi  apatiwe  mamlaka  sawa  na  Attorney  General  na  tunapendekeza  hio  mchukuwe  maanani  na  maoni  yenu

mweka maanani sana kwa maana tunaona ni muhimu sana.

Mambo ya Legislature ya Bunge.

Com. Muigai :        Tafadhali Daktari tafadhali...

Dr. Sama Abdubwa. W. Sama :        Nitafupisha...

Com. Muigai :        Tafadhali...

Dr. Sama Abdubwa. W. Sama :         Tafadhali please.   Mambo ya Bunge tunataka appointment  kama ministers,

assistant  ministers,  permanent  secretaries,  mabalozi  wote  wafanyiwe  vetting  na  Parliament  ilituondoe  matatizo

ya ukabila  matatizo  ya  undugu  na  matatizo  mengi  ambayo  yanatokana  na  appointments.   Certain  appointments

must be vetted by Parliament.

Halafu  the  consent  of  nominated  Mps,  wabunge  maalum  ambayo  wame  wanachaguliwa  wafanyiwe  vetting  na

Parliament kusudi nchi hii ifaidike na busara ya hekima ya wale watu ambayo wanachaguliwa wasichaguliwe ovyo

ovyo.
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Na tena mimi na pendekeza two chamber parliament  moja iwe house of  representatives  na ya pili  iwe  senate  na

senate napendekeza kila wilaya itume senator moja.  Na wale wengine wachaguliwe kama ilivyo.

Na tena mambo  ya  bunge  kubadilisha  sheria  ama  kupitisha  sheria  fulani  bila  kuhusisha  wananchi  sioni  kama  ni

haki.  Mambo ambayo ni muhimu kitaifa  lazima maoni ya raia itiliwe maanani kwa hivyo tunapendekeza tuwe  na

clause ambayo ina-deal na referendum.  Ili kupata maoni ya raia.   Kwa mfano wabunge wa sasa wanasema ati  kwa

maana hii  Commission ya Constitutional  Review Commission inaendelea na hawaja maliza kazi yao ati  muda ya

bunge iongezwe.  Tunasema la hiyo si haki.  Kukula mshahara ya siku moja bila kupata ingine kwa hiyo raia sihaki,

sihaki kwa hivyo tunataka referendum kwa mambo muhimu.

Na tena  kile  ambayo  ninataka  kusema  mshahara  ya  wabunge  si  mzuri  na  sihaki  mtu  kujiandikia  mshahara  yeye

mwenyewe.  Unaambia Dc ati aseme mshahara wake si ata weka million kumi ama Pc ukiaambia ata weka million

kumi, sivyo?  Kwa hivyo lazima kuwe na mtu fulani  tofauti  isipokuwa wewe kuangalia hiyo mambo, sivyo?  Hiyo

tunapendekeza hiyo hata hiyo pia.  Halafu kile  jingine tunasema devolution of  power kutoka Central  Government

mpaka Councils hio iwekwe maanani.

Na tena President  Rais,  kamwe asikuwe na nguvu ya ku-dissolve Parliament  yaani  kuvunja  bunge,  Rais  asiwe  na

hiyo nguvu.  Bunge iwe na agenda yake na utaratibu yake na Katiba iseme katakata bunge itavunjwa tarehe fulani na

bunge  iwe  ita  apishwa  tarehe  fulani.   Kama  America  hivi  wana  hio.   Kwa  maana  sasa  wakati  wa  kupiga  kura

inatumiwa kama silaha, sivyo?  Lakini kama Katiba imesema tarehe kumi-na-sita ya mwezi huu wa mwaka wa tano

ndio bunge itavunjwa na bunge iwe itakuwa tarehe hio  hakuna  wasiwasi  kila  mmoja  amejua  tarehe,  sivyo?   Kwa

hivyo  bunge  iwa  na  mamlaka  yaku-set  agenda  yake  naisivunjwe  na  Rais  na  tarehe  ya  kupiga  kura  na  kuapishwa

bunge mpya ijulikane.

Na tena wabunge wasibadilishe sheria  ila through referendum ama by 75% majority  hii  two thirds  majority  sasa

inasema  65  tunataka  iwe  ngumu  kubadilisha  sheria  ili  kunufaisha  wabunge  wenyewe,  hatutaki,  sivyo?   Hatutaki

mtu  abadilishe  sheria  ili  kujifaidisha  akiwa  huko,  sivyo?   Iwe  ngumu  tunataka  75%  asilimia-sabini-na-tano

wasibadilishe kwa urahisi.

Na tena kama President  tuseme mambo imepitishwa na bunge amekataa tunapendekeza ya  kwamba  wabunge  can

override the President if they have 75% yes majority yaani.

Na tena tunapendekeza Serikali  ya Majimbo kwa maana sisi  tunafikiri  tumedhulumiwa sana na tunataka Majimbo

kwa maana  tukipata  Majimbo  tunafikiri  ya  kwamba  tunaweza,  hata  sisi  tuvurute  mshipi  yetu  juu  na  tuendeshe

mambo yetu barabara.  Mambo ya Serikali  kuu itakuwa ya Serikali  kuu mambo ya kama elimu na kama  barabara,
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maji  itakuwa  mambo  ya  Serikali  ya  Majimbo,  mambo  ya  ulinzi  foreign  relations  itakuwa  ya  Serikali,  tunajua

Serikali  kuu, tunajua hayo.   Na  taxation  ya  sehemu  fulani  itaenda  huko  na  sehemu  fulani  itaenda  kwa Majimbo

tuna fahamu hayo.

Halafu tunapendekeza pia kwa maana President  wa sasa amekuwa na kazi nyingi mpaka ameshindwa kufanya kazi

tuwe na high breed system ambayo  mamlaka  ita  gawanya  kati  ya  rais  na  waziri  mkuu.   Kwa maana  president  ni

mwanadamu bwana, na anachoka na  wengine  miaka  yao  imekuwa  nyingi  sana  badala  ya  kumtaabisha  hivi  mbona

tusigawanye  kazi  tuwe  na  waziri  mkuu  hapa  na  kuwe  na  president  hapa  kila  mmoja  anajua  kazi  yake,  na  waziri

mkuu awe na wasaidizi wake na rais awe na wasaidizi wake na ugawanyaji wa hio post iwe on regional  basis  kusudi

kila kabila tupate haki zetu.  Hatutaki rais ni kabila fulani makamu wake ni kabila fulani na kadhalika hatutaki hiyo.

  Yes na nimemaliza.

Ya mwisho ningesema mengi lakini  wana ni-short-isha  nitasema  kuhusu  vyama  vya  siasa  kwa sasa  nafikiri  kuna

zaidi  ya  arubaini  na  zote  inafuatana  tu  ukabila.   Napendekeza  ya  kwamba  tuwe  na  maximum  of  four  political

parties,  four  political  parties  kwa maana ikiendelea  sasa  hata  mimi  nafikiri  miaka  tatu  ijayo  nitakuwa  na  chama

changu.   Chama  cha  kuwakilisha  Waborana  na  Turkana  watakuwa  na  yao  kwa hivyo  tunataka  maximum  of  four

political parties.  Kwa hayo machache ningesema zaidi asanteni Mungu awabariki.

Com.  Lethome  :         Asante  sana  Daktari.   Tunaomba  tafadhali  hiyo  memorandum  tupatie  Daktari.   Daktari

inaonekana  una  memorandum  tunaomba  utupatie  pia  hayo  maandishi.   Tafadhali.   Sasa  kwa  sababu  ya  wakati

tafadhali nitafuata list sasa sitaki kuletewa majina kando kando sasa ili  tuweze kumaliza watu wote.   Dakika mbili

zikiisha  tafadhali  nikikuambia  maliza  umalize.   Godo  Jahani?   Awe  karibu  hapo  na  dakika  zako  mbili.   Daudi

Golicha uko karibu.  Golicha hayuko?  Abdilahi Gartasa yuko?  Gartasa ufuwate huyo Mzee.   Dakika mbili.   Haya

anza Mzee.  Bismilahi.

Mzee Godo Jahani  :          Bismilahi  rahim.  Asalaam  Aleykum!   Mimi  nasema  mapendekezo  chache  tu.   Jina

yangu ni Godo Jahani.  …[inaudible]…

Com. Lethome :        Endelea endelea

Mzee Godo Jahani  :         Nataka  kuzungumza  kiborana.   Assala  mualeykum.   Jambo  la  kwanza  mimi  nasema.

Waan qaarra waan  aann  jeeduu,  power  rahisaa,  guudhaan  rabbi  guudha,  naamii  raabbii  guudha  dhuur  jiirr  injiirr,

aarmmaa fuudanii  rayyissi  sheerriyya  guubba  jiirra,  arrm  isumaa  kuunoo   aarmaa  fuudanii  rabbi  guudhaa  jeelaa

taan.   Khaa  aaccii  gaadh  buussanii,  innileen  akhuum  binaadhamuu  khaan  waan  siin  uukuumaan  issaleen  khaa

uukuuman
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Translator  :         Mzee wetu anaitwa Mzee Godo Jahani Mzee wa Kulamawe?  Pendekezo lake la kwanza ni ya

kwamba  yule  ambaye  yuko  juu  ya  sheria  ni  mwenyezi  Mungu  peke  yake.   Rais  ateremushwe  kutoka  pahali

amewekwa arudi chini ya sheria.  Ahukumiwe na sheria ambayo ita hukumu mtu wa kawaida.

Mzee Godo Jahani  :         Dhuubin  tiyy  taa  laammesso,  naamii  guudhoo  nadhuuralee  dhuubbatee,  laaftii  teen

tuuninii  laaf aabbaa inqaamn nuu faakaatii,  laaftii  aabbaa  inqaamnee  fiin  inqqaabdh,  woonni  nuu  fiin  inqqaamnef

maapendekezoon tiyya, kaatikaa boarder dhurri siirkaalii koolooni khaaee hifadhiwe

Translator :        Mzee anasema pendekezo lake la pili ni mipaka yetu ambayo iliwekwa tangu zamani ihifadhiwe.

 Kama kuna mipaka imenyakuliwa baada ya hiyo turudishiwe.

Mzee Godo Jahani :        Taa saadheesso,  nuu aadhaa qaamn, booranii  aadhaa qaabb, jaars  qaabb, jaallabb qaabb,

muurra  qaabb  muurra  suun  aamm  inqqaamn.   Woonni  nuu  feenuu  muurra  kheen  taa  dhuurri,  jaarssi  waa  muur,

hoojja naamii jaalaat shaanaan itti muurr khaa nuu dheebbissee hirree qaabbatee, hirree ittii taat feen

Translator :        Anapendekeza ya kwamba traditionally, kuna wazee zamani wanakaa na wanahukumu kesi  kimila

Wazee wetu wapewe haki ya kuhukumu kesi kulingana na ile traditional laws zao.

Mzee  Godo  Jahani  :         Aammalee  sheriyya  issilaanaalee,  taa  booraanalee  yoo  naamii  naam  eejjes  aadhaa

qaabb, yoo naamii kissudi  naam eejees  adhaa qaabb, uukuunkii qaabb, khaa naam madheeseleen uukuunkii qaabb.

Waan nuu feenuu, haatuleen uukuunkii qaabbdh, illkaan caabbaniileen uukunkii qaabban, naamii naam caabbseelen

uukuunkii qaabb, aadhaa  suun  taa  akh  aadhaa  miilla  teenaa  guul  dheebbitee,  waan  nuu  itti  buuffanee  dhuurri  itti

muuraan hirree nuu toolciitee sheeriyyan haaretiin tuuniini nuu gaarggart jeedin

Translator  :         Anasema  sisi  ni  Waislamu  na  tena  sisi  ni  Borana  na  kama  Waislamu  tuna  sheria  zetu  za

Kiislamu kama Waborana tuna hukumu zetu za kimila mila zingine za kutatua kesi  yetu ndogo ndogo hapa na pale

Katiba ihakikishe ya kwamba sheria  yetu ya Waislamu na  ile  ingine  ndogo  ndogo  yetu  ya  kimila  iwekwe  katika

Katiba.

Mzee Godo Jahani :        Nuu oonnaana jaarssi security lee province kheesa dhuubbanee, naamii loon [inaudible]

wooldhuura  haatee,  dhuubba  naaftii  loon  tookoo  loon  saadhiin  dheebbisaan,  diigg  naam  tookoo  loon  diibba

toolcaan,  naadeen  eejeessan  loon  shaantaamaa  toolcaan  woonii  suun  khaa  aadhaa  taatuu  jeed  naamii  akhaas

caalaan waa deet
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Translator :        Anasema kuna wakati tulikaa mkutano wa security tukapitisha Modogashen.  Mtu akichukuwa ng

’ombe  ya  mtu  ng’ombe  moja,  ng’ombe  tatu,  na  mtu  akiuwawa,  ng’ombe  mia  ilipwe  ridhaa  yake  na  wale  kabila

ambayo ni ya huyo mtu, naikiwa ni mwanamke ni ng’ombe hamsini  sasa  nataka  hiyo  iandikwe  iwe  kama  Katiba.

Namna hiyo tu ndio inaweza fanya watu waogopane wawache hii fujo ambayo watu wanafanya.

Mzee Godo Jahani  :         Waan  ann  jeeduu  binnensi  yaa  naam  irr  dhaabbr  jeedin.   Binnensii  naam  eejjeesee

dhaamaana qaabb luubbu naamaa dhaamaana irr gaalt .  Luubbun naamaa khaa dhaamaana hooratee  binneensii  khaa

dhaamaana gaaluu

Translator :        Anasema wanyama wasiwe na kwa sababu leo  wanyama wako watu wanawatetea lakini  sisi  nafsi

yetu na mali yetu hakuna mtu anatutetea.

Mzee  Godo  Jahani  :         Binnensii  khuun  yoo  shaamba  nyaatuu,  shaambaa  aabbaan  teegeemee  took,  inni

hoobbassee woomaa imbbaaftuu, qoolumaat haaftee luubbulee daabdhaa. Khaa shaambballe ridhaa akh dhaansaa—

dhuurii  gaarr down country  khaanaa  inn  lliippani,  naamii  woomma  inqqaamn  gaarr  kheen  khaana  naamii  rawwat

gaar kheen khaanaa, nuu woomayyu inqqaamnu, illaa haamtuun nuu llaalanii,  waan  aann  seehuu,  rules  keenyaalle

kaandoo jiirr maallee, ndaanii khees injiirru, haa aadhaan biiyya jiirrt nuu jiirtuu jeed woorr northern

Translator  :         Anasema ile  sheria  ambayo ile  hati  ambayo  watu  wamashamba  wanapata,  sisi  nasi  pia  tukiwa

wafugaji na watu wa sehemu hii tupewe haki.  Mali yetu nafsi zetu ziifadhiwe na ichungwe na Serikali  vile ambayo

inachunga mali ya wengine na nafsi ya wengine.

Mzee Godo Jahani  :         Mimi kwa hayo nasema machache tu hapanasema mingi sababu kama sisi  tunachukua

muda hata hawa ma-Commissioners wanasukuma wanasema pea watu nafasi.

Com. Lethome  :         Asante sana Mzee.   Abdilahi Gartasa?  Yuko amefika?  Sheikh Salad yuko?  Sheikh Salad

mfuwate.

Mr.  Abdulahi  Gartasa  :         Bwana  Commissioner  ningetaka  kukujulisha  ya  kuwa  hata  wakati  ule  wewe

umeomba  nafasi  pia  lakini  pia  umeanza  kupatia  wengine.   Asalaam  Aleykum  ni  mwaambie,  lakini  kama  hunge

kuwa umepatiana hiyo nafasi  tunge  endelea  zaidi  kwa sababu  viongozi  wako  na  nafasi  tumepatiwa  nafasi  ingine

wataenda ku sema…

Com. Lethome :        Basi hatuwapatii nafasi ingine endelea endelea sasa...
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Mr. Abdulahi Gartasa :        Wacha niendelee na yangu na usipatiane mara nyingine...

Com. Lethome :        Si patiani mara ingine.  Endelea...

Mr. Abdulahi Gartasa  :         Ningetaka  kuanzia  na  mambo  ya  mipaka  yetu  ya  zamani  ya  ukoloni  ningeomba

mipaka  yetu  ya  ukoloni  tuwekewe  kama  zamani.   Ya  pili  ardhi  ya  National  Parks  na  Game  Reserves  ambazo

zimechukuliwa na Serikali kutoka kwetu waturudishie.  Ya tatu, ardhi yetu iwe mikononi  mwetu, isiwe Trust Land

au ya  Serikali.   Nikipitia  hiyo  kidogo  hapa  Duse  imechukuliwa  na  Wahindi  na  tunakata  zaidi,  hawa  Wahindi  si

hatungojei kubadilisha Katiba nimewaambia na niko na watu ningesema hawa watoke maramoja.

Nikirudia  upande  wa  wanyama  wa  pori.   Mwanadamu  akiuwawa  na  wanyama  wana  lipwa  zamani  shilingi  elfu

thelathini na sio kwetu hiyo ni upande ya huko down country.  Sisi  hatupati  kabisa hata hiyo thirty  thousand lakini

ningetaka mtu akiuliwa na  wanyama  apatiwe  shilingi  million  mbili  na  akiwa  ameumizwa  apatiwe  karibu  million

tatu kwenda juu.  Na mnyama akifa haswa ndovu katika sub-location  ingine au location  unakuta  mandege  na  kila

kitu  inajaa,  lakini  wakisikia  mtu  amekufa  na  hakuna  mtu  ana  kuja  kusaidia.   Na  tena  mimea  zikiharibiwa  na

wanyama ningetaka walipiwe shilingi million moja hadi five hundred thousand shillings katikati hiyo.

Na  nikienda  kwa  upande  wa  Serikali  na  sisi  tuko  na  sheria  ingine  sijui  Serikali  imetoa  wapi.   Wanajeshi

wamemaliza raia wetu hapa  Markadaka?  Garbatula  na  juzi  Kinna.   Lakini  hakuna  hatua  yoyote  imechukuliwa  na

Serikali.   Mapendekezo yangu ya kwanza Serikali  wasishike mtu yoyote  bila wazee kujua.   Ningetaka  hivyo  kwa

sababu wanaweza kushika  mtu  wanaenda  kuumiza  mtu  bila  wazee  kujua  na  huyo  mtu  hana  hatia  yoyote.   Lakini

akija tu amekufa tayari.

Ya pili  Serikali  wasitupe bunduki raia bila kujulisha wazee wa mji.   Unakuja  kutupia  tu  risasi  ndani  ya  manyatta

hivo.  Hiyo sheria ituandikie tafadhali.

Com. Lethome :        Ina-record-iwa tafadhali.

Mr. Abdulahi Gartasa  :         Okay na tena  Serikali,  ningetaka  Serikali  walipwe  ridhaa  wale  wame  malizwa  na

wanajeshi.   Nikurudia  upande  wa  masomo.   Sijui  kama  sisi  hatuna  wale  wame  soma  zaidi  ninaomba  serikali

wafanye sheria  ya kuwa wilaya na wa tarafa wawe kabila hiyo hiyo kwa sababu tukiona Dc wetu ni  Mborana  hata

mama hajui lugha ingine anaweza kuja koroga ile  lugha yake.  Lakini kama Dc ni Mjaluo au ni Mkikuyu na mama

hajui Kiswahili ata kufa tu na njaa.

Na  tena  wale  ambao  wameharibu  pesa  za  Serikali  washtakiwe  hata  ikiwa  ni  Rais  kwa  sababu  hakuna  haja  ya
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kuwacha  kwa  sababu  wamefanya  dhulma  na  tena  ningetaka  kusema  kitu  kimoja  hapa  na  ifanywe  katika

constituency kidogo katika Constituency zetu.   Hatutaki kabila zingine zitafute  kiti  cha ubunge wala udiwani kwa

sababu ni kwetu na utakuta vijana wetu wengi hapa hawana kazi.

Na  tena  mimi  ningetaka  hapa  kupendekeza  Serikali  ya  Majimbo  kwa  sababu  huduma  za  Serikali  zitatukaribia.

Majimbo  ita  semekana  katika  hii  District,  Isiolo,  Marsabit  na  Moyale  iwe  Majimbo  ya  Waborana  pekee.

Tungetaka  hivyo  kwa  sababu  hatuamini  Wasomali  hatuamini  Wameru  kwa  sababu  wametufanyia  mabaya  hapa

zamani.

Na ningetaka  kupendekeza  upande  ya  dini  sisi  ni  Waislamu  watuhukumu  na  sheria  za  kiislamu.   Kadhi  awe  na

power  kama  Magistrate.   Tupewe  uhuru  ya  kuendesha  dini  zetu.   Certificate  za  Waislamu  zitatambuliwe  kama

Certificate zile za education.  Mavazi ya Kiislamu yatambuliwe kazini wakati unaenda kazi unaweza kuvaa mavazi

ya Kiislamu uende kazini.   Tungetaka tufanyiwe hivyo.  Na tena jina ya Waaria ambayo tumebandikiwa  hiyo  jina

iwachwe kabisa.

Na tena ningependekeza wale wanasimamia idara ya Waislamu walipiwe haki wafanyikazi wao wakati wanastaafu

ama kuwacha kazi kama wafanyikazi wengine wa Serikali pamoja na Ngo yote.

Com. Lethome :        Maliza ndugu yangu.

Mr. Abdulahi Gartasa :        Sawa.  Sasa kwa hivyo.  Sasa nitaachia hapo kwa sababu inaonekana watu ni wengi.

Com. Lethome :        Asante sana.

Mr. Abdulahi Gartasa :         Okay Asanteni.

Com Asman :         Thank you for  understanding.   Alikuwa ni Sheikh Salad yuko?  Sheikh Salad.  Halafu ikitoka

Sheikh Salad kuna mama anaitwa Mama Tarma.  Mama Tarma afuatiwe na Salo Abdi na Mumina Halkano.  Hawa

watatu wamama wajitayarishe.  Mimi nitafuata list tafadhali

Sheikh  Salad  :         Commissioner,  waheshimiwa  ma-councillor  wakina  mama,  Asalaam  Aleykum!   Mimi

ningeliongea  lugha  ya  Kiborana  lakini  nitaongea  tu  Kiswahili  kwa  sababu...  Mimi  naitwa  Sheikh  Salad.   Si

umeandika tayari?

Com. Lethome :        Nataka i-record-iwe.
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Sheikh  Salad  :         Okay  sawasawa.   Mimi  nitasema  machache  huo  muda  ambayo  tumepatiwa  na  hawa

ma-commissioner  ni wachache sana tungeliomba hawa wakati ingine wakirudi wasituharakishe hivyo kwa sababu

tumetoka Kulamawe tuko na maoni mingi sana.

Maoni yangu ya kwanza.  Mimi naongea juu ya Kadhi kwa sababu watu wengi wameongea juu ya Kadhi na shida ya

Kadhi sisi  ndio tunajua kwa sababu sisi  ni committee  yake na mmoja wao ni mimi.   Kwa sababu hiyo mambo ya

Kadhi hao ndugu zetu ...[inaudible]...  hii maneno sikiza vizuri.

Com. Lethome :        Sawa

Sheikh Salad :        Hii  maneno ya Kadhi Serikali  ya Kenya kama Waarabu Wasaudia wanavyojua hii  Serikali  ya

Kenya  sio  Serikali  ambayo  inahukumu  juu  ya  sheria  ya  dini  ya  Kiislamu.   Kwa  hivyo  mambo  mingi  sana

wamepelekwa kwa Kadhi kesi  mingi sana wamepelekwa.  Nitafafanua ndio wajuwe  shida  gani  itarekebishwa  iwe

Kadhi wetu mkuu ambaye anakaa Mombasa wacha hiyo ya Mombasa  hata  hii  yetu  ya  Isiolo  ako  na  shida  kubwa

sana.  Kwa sababu katika sheria ya dini ya Kiislamu, kwa sababu Kadhi ata hukumu juu ya dini ya sheria  ya dini ya

Kiislamu.   Kesi  mingi  ambazo  mtu  anafanya  maovu,  kijana  ambaye  haja  oa  msichana  ama  msichana  ambaye

hajaolewa katika sheria  yetu utapiga viboko mia moja na sheria  ya Serikali  inakataliwa kwa Katiba ipitishwe  iwe

sheria ikubaliwe.

Na mtu akiiba sheria yetu kulingana na Koran inakata mkono na Serikali inakataliwa hiyo hukumu.  Na mwanaume

ambaye ameoa ama mwanamke ambaye ameolewa katika sheria yetu ya Kiislamu una uwawa na sheria  ya Serikali

inakataza.  Kwa hivyo  kesi  mingi  sana  ambazo  imeletewa  kwa Kadhi  na  Serikali  inakataa  na  hiyo  Kadhi  anakaa

kama ...[inaudible]...  ndani ya ofisi.  Kwa hivyo sisi tunasema baadhi ya wandugu wetu walisema Kadhi achaguliwe.

  Kadhi asha chaguliwa tayari, lakini hana kazi.

Mambo  nyingine  sisi  Waislamu  tukiwaa  tumevaa  mavazi  ya  Kiislamu  tumekuwa  magaidi  hiyo  majina  magaidi

iondolewe kwetu.  Kwa sababu sisi tulishangaa tarehe kumi-na tano mwezi wa kwanza sisi  tumeenda kwa seminar

ya  Mombasa.   Polisi  walitunyanyasa  sana  ndani  ya  hii  seminar  na  tuko  na  Kadhi  wetu  siku  hiyo.   Na  yeye

mwenyewe amenyanyaswa sana.  Sasa kama Kadhi  mkuu  ambaye  sisi  tuko  pamoja  hana  say  kwa Serikali.   Sijui

sasa  sisi  maneno  yetu  tutapeleka  wapi.   Kwa hivyo  mambo  kusema  ufisadi  kwa sababu  Osama  alifanya  vita  na

America sisi  tuko  ndani  ya  kumpatia  hata  kama  tunaona  tuko  na  nia  ya  Uislamu  ambayo  tuna-support  hatuwezi

ku-support  kwa maovu  lakini  tuna-support  mtu  yoyote  ambaye  ana  haribu  dini  yetu  tutakuwa  adui  kwake.   Sisi

tumeamua haya maneno,  kulingana  na  dini  yetu,  kulingana  na  taratibu  ya  Koran.   Kwa hivyo  Waislamu  wakivaa

mavazi ya Kiislamu hata ndani ya Nairobi wana shikwa wanasema haya ni mavazi ya Osama.
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Ya tatu mamlaka ya rais ipunguzwe vile wazee wamesema wametangulia mbele yangu.  Mzee ni mkuu wa Jeshi  na

ni mbunge, ni rais, hiyo cheo yake ipunguzwe na tunaomba uchaguzi ya Katiba hiyo ipitie  sisi  kwa hivyo naomba

iandikwe kwa maoni  ya  Waislamu.   Rais  awe  na  prime  minister  akichaguliwa  sisi  tunataka  prime  minister  awe

Muislamu kama tunakosa rais.  Na hiyo Katiba ya Kenya ambayo sisi  tunafanya kazi juu yake hiyo Katiba zamani

Borana ndio walichagua, Borana ndio waliweka hiyo Katiba.  Wakati  Borana hajui kitu Borana ndio aliweka hiyo

Katiba kwa Serikali  wazungu waliita wazee wa Borana ambaye hawajui kusoma wakakaa pamoja wakaandika hiyo

Katiba wazee walipokataa hiyo maneno wakasema mjemweke sahihi  hii  maneno nyingi mlikataa hiyo.   Sema sisi

tumekataa waka sahihi kama mmekataa kumbe hii ni maneno ambayo walipitisha.

Mambo mengine ni mambo ya passport:   Mambo ya Commissioner  katika Commission ishirini-na-mawili  hawa

wazee ambao wanafanya kazi ya Serikali  hiyo Waislamu ni wawili peke yake.  Tunataka wakiwa wanaweka kabila

zingine wale ambayo si Waislamu sita wawekwe Waislamu pia sita.

Com. Lethome :        Commission gani hiyo?

Sheikh Salad :        Wale ambao wanabadilisha Katiba.

Com. Lethome :        Hii yetu?

Sheikh Salad :        Hii order ya kuchagua kura.

Com. Lethome :        Hile ni tofauti na sisi, hii ni ya Katiba ile ni ya kura.

Sheikh  Salad  :         Ndio  inaitwa  Commission,  ibadilishwe  ikuwe  Waislamu  wawe  na  wale  wengine.   Wale

ambayo wanafanya kazi ya Serikali,  ma-chief,  maaskari  ambao wanaandikisha kazi ya Serikali  kwetu madevu ni  “

Mtuumee ssalla llahu Alleykum  Wasallah”  na Serikali  ya Kenya hawataki mtu anafanya na madevu kazini,  wanasema

nyoa  hii  madevu  yako.   Hii  sheria  ipitishwe  sisi,  mimi  natoa  maoni  yangu  ipitishwe  hii  sheria  ikubaliwe  mtu

yoyote ambaye ni Muislamu afanye kazi na hiyo madevu.

Na zingine  sana  muhimu  ni  mambo  ya  kuteua  wanawake  kwa maana  wanasema  wanaume  na  wanawake  ni  sawa.

Sisi  dini  yetu  haikubaliwi  kulingana  na  aya  ya  Koran  mwenyezi  Mungu  haja  linganisha  wanawake  na  wanaume.

Kwa  hivyo  mimi  nasema  wanawake  Serikali  inasema  wanawake  na  wanaume  ni  sawa  hio  maneno  muandike

mpelekeni mbele ya Serikali uwaambie Waislamu wamekataa, kulingana na maoni yao sio sawa.
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Bunge:  Sisi  tuko na wabunge Waislamu na sisi  kabila yangu ni Borana tumejenga hii  Serikali  hii  ya Kanu miaka

mingi sana Serikali  inadhulumu  watu  wetu  mtu  akona  degree  anapatiwa  Assistant  Minister  na  mtu  ambaye  ame

soma standard seven ama standard eight ama form four inapatiwa full Minister.  Hiyo pia ni dhulma kwa hivyo hio

Serikali inafanya dhulma.

Ile  ingine  sasa  kama  Mkuu  wa  Jeshi  wa  zamani  Mahammud  Mohammed  alipo  retire  Serikali  inamrudisha

inampatia  tena  kazi  ingine.   Kama  Pc  wa  Rift  Valley  Yusuf  Haj  alipoenda  retire  Serikali  ikampatia  ubunge

maalumu  na  wakapatia  assistant  minister  na  hiyo  nafasi  watu  wengi  sana  wanaingoja.   Hiyo  pia  ni  dhulma  kwa

Serikali,  Serikali  inafanya  dhulma  moja  kubwa  sana.   Mtu  ame-retire,  amefanya  kazi  ya  Serikali  miaka

hamsini-na-tano  inarudi  tena  inaregesha  kwa kazi  zingine  pia  hiyo  ni  dhulma  hiyo  Katiba  ambayo  kurekebisha

hiyo Katiba ni mtu ambaye anafanya kazi ya Serikali anaenda retire asichaguliwe kwa nominated yoyote.

Pia mtu alianguka…

Com. Lethome :        Maliza maliza Sheikh…

Sheikh  Salad  :         Mtu  alianguka  bunge  alisimama  bunge  ama  Councillor  raia  aliangusha  na  ana  patiwa

nominated Councillor pia hiyo pia ni dhulma ina force raia hiyo pia ni dhulma mtu ambaye amesimama na kura na

akikosa asichaguliwe.  Kwa hivyo sasa maneno yetu ni mingi sana.

Ingine  ni  mambo  ya  63  ambayo  watu  wanaongea  mambo  ya  63.   Jeshi  hiyo  maneno  tafadhali  sana  kwa  sababu

mimi ni mmoja wao wale ambayo baba zao waliuwawa na jeshi.   Sababu siku hiyo Mzee Galgalo  Busu  ni  Chief,

yeye ndiye alilea sisi.  Wakati baba yetu aliuwawa na jeshi  hapa in 63 watu wengi waliuwawa pamoja na mali  kwa

hiyo  hii  haki  yetu  ambayo  Jeshi  ilifanya  hivyo  Serikali  ifufulie  hiyo  maneno  itokeze  haki  yetu  ilipwe  Serikali

alipe sisi kwa sababu hata Moi ako na habari hiyo.  Yeye mwenyewe ako na habari.

Sina  mengine.   Ninakomea  hapa  kwa  hivyo  sasa  mimi  maoni  yangu  kubwa  sana  ni  mambo  tena  ya  ma-chief

achaguliwe na raia.  Chief achaguliwe na raia.

Bunge miaka tano hii  ni mingi kwangu kwa sababu wanatusumbua miaka tano haiwezi kwisha haraka, miaka mbili

na mwezi tano ifanyie sisi na Serikali  isipitishe  sisi.   Miaka mbili  na mwezi tano.  Kwa sababu iko watu wengine

ambao  sisi  tunataka  kuteremsha  sasa  sisi  tumechagua  tayari  nahawashuki  na  miaka  tano  ni  mingi.   Mwaambie

Serikali raia wametupendekeza watufanyie sisi miaka mbili na mwezi sita.

Na pia sheria  ambayo bunge akichaguliwa hawezi angusha tena Serikali  itupitishe  sisi  Katiba tukifanya complain
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Councillor  ama Bunge tukifanya complain pahali  fulani  tumechagua  tayari  na  alifanya  dhulma  katika  baina  yetu

raia  tukifanya  complain  hii  Councillor  afutwe  kama  Chief  anafutwa  asingoje  miaka  yake  amalize  hata  kama

amekaa mwezi mmoja.

Kwa hivyo yangu ndio hayo.  Asalaam Aleykum!.

Com.  Lethome  :         Asante  sana  Sheikh.   Mama  Tarma?   Mama  Tarma  yuko?   Utaongea  Kiborana  ama

Kiswahili?

Mama Tarma :        Kiswahili

Com. Lethome :        Haya sawa endelea ndio vizuri.

Mama Jamila Bishar :        Habari yenu nyote.  Sasa mimi nitasema machache.  Mimi naitwa Jamila nimechukua

nafasi ya Mama Tarma.  Mama Tarma amesema nichukuwe nafasi yake.  Mimi naitwa Jamila Bishar.  Nitaongea tu

machache  kuhusu  haki  za  akina  mama  katika  Katiba  mpya.   Katika  Katiba  ya  zamani  sisi  wakina  mama  kweli

tumenyanyaswa  wamesema  ni  gender  lakini  hakuna  gender  tunapata  kutoka  zamani  yote.   Kunyanyaswa  akina

mama haswa kwa nchi yetu ya Borana mnasikia kutoka asubuhi wamesema wakina mama hakuna haki.

Hiyo ni uwongo, uwongo ya akina baba.  Uwongo.  …[ululations]… kama sisi hatuna haki kwanini sisi  tunasomesha

watoto wetu.  Kama hatuna haki watoto  warudi  nyumbani  basi.   Kwanini  watoto  wetu  wanasoma  …[ululations]…

tunataka  katika  nafasi  yote  ya  Serikali  wakina  baba  na  wakina  mama  tuwe  sawa  katika  kazi  ya  Serikali

…[ululations]…  Katiba  mpya  ipitishe  hivi  na  ipeleke  mbele.   Kwanini  wakina  mama  hakuna  haki.   Sisi  hapana

binadamu  …[ululations]…  sisi  kiumbe  ya  Mungu  sisi  tumeletwa  na  Mungu  katika  hii  dunia  lazima  tuwe  kama

wengine.  Sisi  pia tumezaliwa na baba na mama hakuna mwanamke ame toka kwa ardhi …[ululations]…  kwa hivyo

sisi  wakina  mama  hatuwezi  kuvunjika  roho  katika  hii  Katiba  mpya  tunataka  kwanza  haki  ya  wakina  mama

wajulishwe na wajulikane vizuri sana.  …[ululations]…

Hapa  sasa  katika  Kenya  tunasikia  gender,  gender,  gender  gani?   Juzi  wameandikwa  polisi  katika  polisi

kumi-na-mbili  msichana mmoja katika district  ndio amechukuliwa.  Hiyo ndio gender?   …[ululations]…  sisi  vile

huyu Sheikh alisema.  Electoral Commission aliajiri karani katika karani ishirini-na-kitu  msichana ni moja.   Hiyo

ndio  gender?   …[ululations]…   Hatutaki  hiyo  yote  kama  ni  gender,  gender  ifanywe  kwa  kina  mama.   Saa  hizi

kwanza.

Kile  mimi  nataka  kuongea  saa  hizi  ni  elimu  ya  wasichana.   Elimu  ya  wasichana  tufanyie  bidii  zaidi  ile
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tukimbishane na akina baba.  Kwa maana sisi  wakina mama Waborana kwanza tunafinywa sana sana sana kufinywa

kwetu ni kutoka asubuhi mwanaume mzima anapanda jukwaa ati  mwanamke asisimame kura ya President  kwanini

hatusimami, hatuna haki?  Tunauliza wakina baba, wasiseme hivi tena.   Nawaomba ma-commissioners  wasiandike

hiyo  tena,  wasiandike  kabisa  …[ululations]…  nawaomba  kwa  sababu  mkiandika  kitu  kama  hii  hiyo  ni  kufunza

wasichana wetu kwa shule wasisome.   Hiyo ni mbaya, kwanini wamesema hivi hiyo ni mbaya sana, tume kasirika

kabisa sisi wakina mama.  …[ululations]…

Tena kitu kimoja sisi  tunataka ni kuhusu wasichana hasa.  Wasichana wakichukuliwa kutoka shule sheria  ipitishe

huyo mtu ametorosha msichana wetu apigwe miaka kidogo kutoka shule sheria  mpya aweke hiyo mtu atafanyiwa

kitu fulani. …[ululations]…

Com. Lethome :        Pendekeza achukuliwe hatua gani.  Pendekeza achukuliwe hatua gani mtu kama huyu?

Mama  Jamila  Bishar  :         Tutapendekeza  hiyo  mtu  ashtakiwe  kwanini  ametorosha  huyo  msichana  kama

hajamaliza shule hiyo mtu sheria  ashtaki mtu kwanza akishtakiwa mtu ya pili  hatarudia.   Na kama  ni  mfanyi  kazi

afutwe kwa kazi yake akae bila kazi kwa sababu ameharibu msichana wetu …[ululations]….

Ya pili  tena mwanaume akitia msichana wetu mimba sheria  mpya ipitishe  huyo  mtu  auwawe  …[ululations]…  kwa

sababu hao wavulana ndio wanaleta mfano mbaya kwa wasichana wetu …[ululations]…   Auwawe kabisa kwa sababu

hiyo ni kuharibu msichana.

Tena  Katiba  mpya  ipitishe  akina  mama  wapatiwe  nafasi  sawa  na  kina  baba  kabisa  hata  kusimama  kwa  kazi  ya

Polisi,  kwa  nini  kwa  kila  kitu.   Lakini  tunaomba  tena  katika  Katiba  mpya  wakina  mama  hawa  wa  Kiislamu

wakiingia kwa kazi mavazi yao hii  tu ya Kiislamu sio  ya kuamurishwa kuvaa nguo fupi.   Kwa sababu ya dini yetu.

Dini haiwezi kutukubalia kuvaa nguo fupi tukiwa Polisi  tukiwa karani  tukiwa  mwalimu  tukiwa  bunge  tukiwa  nini

kwa kila kitu mavazi yetu iwe ni ile ya Kiislamu kabisa Katiba mpya ipitishe hivi.

Com. Lethome :        Haya mama maliza

Mama Jamila  Bishar  :         Kwa hivyo tunaomba Katiba mpya aangalie haki ya wakina  mama  vizuri  na  watoto

wasichana wote wasome vizuri na masomo ya bure wapatie wasichana ili  wasichana wetu washikane na Wakenya

wengine.   Hiyo  miaka  ishirini  watu  tuliomba  hiyo  masomo  ya  bure  hasa  kwa wasichana  wapatiwe  free,  Katiba

ipitishe hivi hasa wasichana zaidi zaidi.  Asanteni sana.

Com. Lethome  :         Haya Asante mama.  Mama Salo Abdi?  Salto Abdi haraka haraka tumalize na Kina mama
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halafu tuingie kwa kina baba tena.  Salo afuatwe na Mumina Halkano.

Mama Salo Abdi :        Ma-Commissioners akina mama na akina baba hamjambo?

Com. Lethome :        Hatujambo.

Mama Salo Abdi :        Sina mengi ya kuongea ni machache tu kuhusu akina mama.

Ya kwanza, akina mama kwa kimila yetu ya Kiborana kwa kusema Mama ‘Behind every man’s success  there  is  a

woman and behind a man’s failure  there  is  a woman’.  Kwa hivyo mwenye kusema mama arudi nyuma ameongea

mbaya sana.  Kwa hivyo mama awe mstari wa kwanza.  …[ululations]…

Ya  pili  naongea  juu  ya  ‘girl  child  education’.   Girl  child  education  kwa  kusema  kweli  sisi  kwa  kimila  yetu

Waborana,  girl  child  education  msichana  akipita  vizuri  na  mvulana  akipita  vizuri  yule  wanachukuwa  kwanza  ni

kijana.   Kwa  hivyo  msichana  achukuliwe  mbele  kwa  sababu  wanasema  msichana  amezaliwa  kwa  sababu  ya

mwanaume.  Sio  lazima  amezaliwa  kwa sababu  ya  mwanamme  kwa hivyo  kwa Katiba  mpya  ipitishe  ya  kwamba

msichana achukuliwe mbele.  …[ululations]…

Ya pili kile naongea ni kuhusu shule ya malazi:   Shule ya malazi kwa hakika nikizungumzia wengi wao wameenda

course  na  waka  maliza  ni  akina  mama.   Sijui  ni  kwa  sababu  akina  mama  ndio  wame  hitimu  hiyo  course  ndio

wanatukalisha nyuma kwa hivyo tunataka constitution  mpya  ile  inawekwa  hata  shule  ya  malazi  ichukuliwe  kama

Teachers Service waajiri shule ya malazi pia.

Halafu ya tatu kile  naongea juu  ni  cultural:   Zamani  culture  ya  Borana  ni,  tukona  nyimbo  ya  culture  ya  Borana

tuko na vitu culture  ya  Borana  tuko  na  kila  kitu.   Kwa sasa  ukienda  huko  Samburu  ile  culture  yao  wanaihitimu

wanaiweka katika Katiba lakini yetu ya kimila yetu ya Kiborana inarudi nyuma kwa sababu tunataka culture  yetu ya

Kiborana iwekwe maanani. …[ululations]…  Pia sisi tuhifadhi katika Katiba mpya.

Ya tatu ile naongea juu ni kuhusu Chief ama Councillor:  Hata akina mama wako na right  ya kusimama councillor

hakuna kusema yeye ni mama arudishwe nyuma.  …[ululations]…

Kingine  naongea  juu  ni  mama  na  akina  Councillors,  mjumbe  wote  wamechaguliwa  na  raia  kama  Mjumbe  na

Councillor.   Kwa  sasa  Mjumbe  anapata  mshahara,  Councillor  anapate  mshahara  lakini  akina  mama  hawapati

chochote.   Kwa hivyo kwa katika Katiba mpya tuangaliliwe masilahi  ya akina mama pia hata hao wamechaguliwa

na raia.  …[ululations]…  Kwa hivyo kwa Katiba mpya tuwekewe na tuhakikishiwe.
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Kingine ni kuhusu girl  child education:   Girl  child education kwa… samahani nimeirudia lakini  nairudia kidogo.

Kuna mzee asubuhi alikuwa ameongea juu ya wanawake hapa sana anasema wanawake hawana haki, ama kimila yao

wanasema ati mila ya Kiborana…

Com. Lethome :        Tafadhali fanya hivi Salo wewe toa mapendekezo yako wachana na mzee alitoa yake wewe

toa yako sasa.

Mama Salo Abdi :        Kwa hivyo huyo mzee sasa alisema wanawake wakuwe mstari  wa nyuma.  Sasa sisi  akina

mama tumekataa, tuwekwe mstari wa kwanza kwa kila kitu.  Kwa hivyo ni hayo asanteni.

Com. Lethome :        Haya asante sana.  Kuna huyu mama wa mwisho Maumina Halkano ama hayuko.  Haya njoo

Halkano.  Wewe toa maoni yako wachana na mzee alisema.   Wewe toa yako sasa.   Mzee alisema yake wewe toa

yako sasa.

Mama Mumina Halkano :        Asalaam Aleykum!

Com. Lethome :        Jina.

Mama Mumina Halkano :        Kwa jina mimi naitwa Mumina niko na mapendekezo machache lakini...

Com. Lethome :        Karibia mic.

Mama Mumina Halkano :        Ngoja ngoja nitajaribu ku.  …[inaudible]…  Kwa sasa niko na mapendekezo mingi.

  Ama ni shike.

Com. Lethome :        Abdilahi njoo usaidie mic bwana!

Mama  Mumina  Halkano  :         Sasa  niko  na  mapendekezo  chache  nitaongea  juu  lakini  nime  andika  kwa

kingereza nitakuwa nikisoma.

Com. Lethome :        … mic it is not my work…

Mama Mumina Halkano :        Nitakuwa nikisoma halafu nitarudia kwa kiswahili juu.
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Ya kwanza ni affirmative action:  Affirmative action the principal of affirmative action should be put in place and

maintained in the entire  Constitution  tu ensure  the  elimination  of  all  areas  of  discrimination  and  facilitate  the

equity and justice  for  all.   Hii  tunaongea  juu  ya  usawa  tunasema,  hatusemi  kimaumbile  tuko  sawa  na  wanaume

lakini  tunataka usawa.  Mama watoto na wale hawajiwezi lazima wapatiwe  haki  yao  sawa  na  wanaume  wote.   Na

tunataka kwa muda hii affirmative action tunataka usawa hio itiliwe kwa Constitution  ipitishwe affirmative action

ikuwe itafanya akina mama na akina baba wakuwe na nafasi sawa kwa employment ama kwa education.

Ya pili  ni constitution:   The Constitution  should provide a guarantee of  equal  access  by  men  and  women  to  all

resources including land.  Wanaume na wanawake wakuwe na equal access ya land ardhi na property.   Wakuwe na

equal access, usawa hata hio tukuwa na usawa kwa mali  kwa ardhi kama ni title  deed mwanamke akuwe na haki ya

kupata hio.

Pendekezo  la  tatu.   The  new  Constitution  order  should  provide  for  a  social  security  scheme  for  persons  with

disabilities particularly women in terms of  basic  needs eg. Housing,  clothing,  health and food.   Hii  Constitution

sasa  tunataka  Constitution  mpya  tuwekewe  kwa  wale  wasiojiweza  wapate  basic  rights  kama  manyumba,  kama

chakula wapate free yote.

Pendekezo langu la nne.  The Constitution should create a Ministry for  gender and women affairs  with a specific

department  dealing  with  disabled  women  and  girls.   Wale  wamama  wasiojiweza  walemavu  wapatiwe  nafasi  ya

kwanza  kama  nomination  ya  Mp  wakuwe  nominated  instead  of  wale  wanajiweza  wana-appoint-iwa  wanakuwa

nominated.  …[ululations]…

Pendekezo langu la tano.  Kadhi’s court  should be made into a separate  set  of  courts  with  appeal  to  an  Islamic

division of High Court.  Hii sasa wengi wameongea juu ya hii Kadhi’s.  Tunataka hii  Kadhi’s court  ikuwe na court

of appeal.  In case tukishindwa na hii kesi  tuweze ku-appeal above.  Tunataka Kadhi’s Court  of  Appeal ikuwe kwa

hii new Constitution.

Ya sita  ni  appointment  of  Kadhi’s  should  not  be  by  Judicial  Service  Commission  but  should  be  by  Ullumaa

Tunataka asi-appoint-iwe na Judicial tunataka Ullumaa achaguliwe na Kadhi.

Ya saba Muslim women who are working in the Civil  Service when their  husband dies,  their  mourning period of

four months and 10 days should be given leave all  this  period with full  payment of  their  salaries.   Wakina mama

wakiwa Bwana zao wanafiwa lazima wapate hiyo nafasi ya mwezi nne na siku kumi halafu wakae wakiomboleza ya

kwamba bwana yao amekufa wapate nafasi, wapate mshahara wao wasikatizwe kazi zao.  …[ululations]…  Tunaomba

hiyo ipitishwe kwa sheria mpya.
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The victims of 1967 Shifta wars should be compensated through affirmative action.  Wengi wameongea juu ya hii

ya 1967  shifta  war.  Tunataka  sasa  hii  Katiba  ipitishe  ya  kwamba  tukuwe  compensated  tulipwe  tupate  usawa  na

wale wanakaa down country na  hawa  watu  wetu  wa Northern  Frontier  tulipwe  haki  zetu  ile  damu  tulimwaga  hii

poverty yetu imetokana na hiyo tunataka tulipwe tupate usawa na wale wanakaa down country usawa kama ni mali

yetu, mifugo yetu yote ikuwe tunalipiwa.  Tukuwe na sawa na hawa tupate kila kitu.

Ya nane  yangu  nikisoma.   Equal  distribution  of  natural  resources:   Hii  sasa  tunataka  kama  natural  resources,

wengi wameongea juu  kama  hii  ya  nini  yote.   Tunataka  tukuwe  na  equal  distribution  akina  mama  na  akina  baba

wote sawa wapate hiyo tuandikiwe kwa Katiba ipitishwe ya kwamba tutakuwa na usawa  ya  hiyo  pia  tupate.   Hata

kama ni Serikali na raia wapate equal distribution vile wengine walikuwa wamesema hapa awali.

The Kenyan Constitution should provide that all citizens are equally entitled  to  rights  and privileges  and benefits

of citizenship regardless of gender.  Hii  sasa ningesema juu ya citizenship  if  today a man will  marry a foreigner

that woman will  become a Kenyan citizen.   If a woman marries  a  foreigner  the  man  will  not  become  a  citizen.

Tunataka ipitishwe ya kwamba it should be both sides.

Com. Lethome :        What you do Mumina don’t elaborate  your points  just  make your recommendation so that

you cover everything.

Mama Mumina Halkano  :         Okay.  The Kenyan woman should suffer  no form of  discrimination  operation

that reduces her dignity and extreme as a Kenyan.  Mwanamke apatiwe… wacha unajua hawa fahamu wengine.

Com. Lethome :        Okay

Mama Mumina Halkano :        Ndio napenda at least ni yapitie

Com. Lethome :        But although it is meant for us but go ahead.

Mama  Mumina  Halkano  :         It  is  meant  but  they  want  it  I  know.   Lazima  wanawake  na  watoto

wasi-discriminate-iwe yaani wasi patiwe nafasi  yao isisemekane huyu ni mama hawezi kuwa kwa hii  nafasi  huyu

nini, lazima mama na baba waangaliwe kwa usawa wapate nafasi kama ni kazi waajiriwe wapate nafasi sawa.

Kwa upande ya watoto.   No child shall  be separated from her mother  before  attaining  the  age  of  18  but  all  the

basic necessities should be provided for by the father.   Watoto  mama na baba wakiwachana watoto lazima wakae
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na  mama  kwa  muda  wa  miaka  kumi-na-nane  mpaka  wahitimu  hiyo  miaka  wakae  na  mama  lakini  baba  awe

akiwapatia malezi.

Na tena kuna moja ingine imebaki.  Any child separated from the father  shall  have the right  to  maintain personal

relations or direct contact to the father.  Ni sawa kwa upande ya baba pia mama akichukuwa watoto lazima awe na

uhusiano mzuri na mama na lazima angalie watoto wakiwa wamekaa mahali tofauti.

Sasa nitakuwa nikisema zangu.   Kuna  hii  Serikali  tulikuwa  nasema  watu  wengi  walikuwa  wameongea  wanasema

wanataka  Majimbo.   Hii  majimbo  ni  kweli  tunataka  hii  majimbo  lakini  tunataka  kama  mjumbe  mheshimiwa

amesema Nfd.  Majimbo ya upande huu wetu.  Tukisema labda ya nini Borana haiwezi kuwa.  Tunataka hio ikuwe

Nfd  na  ikuwe  at  least  tukuwe  na  pastrolists  wakuwe  na  haki  yao  tuwe  tuna  value  kile  kitu  –what  we  have-  so

tunataka Serikali ya majimbo.

Na ninaomba Constitution ipitishe terms.  The President should be above the law.  His terms should be two terms

that  is  ten  years  and  the  same  as  the  Parliamentarian  the  same  as  Civics.   Wajumbe  na  ma-councillors  wote

lazima wakae two terms.  Isipite two terms.   Ikipita two terms hiyo imekuwa too  much.  Isipite  two terms wakae

two terms na two terms hiyo nimewapatia mingi ni ten  years.   Kwa hivyo  mtu  akikaa  ten  years  kama  amefanya

maendeleo ama hajafanya ata kaa.  Lazima akae naipitishwe pamoja ya Rais.  Ninaomba hiyo.

Na  tena  siwezi  kutaja  mtu  lakini  kuna  wenzetu  wamesema  wamama  hawana  haki  ya  kwamba  they  are  not,

hawangefaa kupigania kiti cha President.  Wamama wako na haki usawa na wababa lazima wasimame wakitaka leo

hii  wakijiskia  wasimame  u-president  ama  nini  lazima  wasimame.   Wasimame  waombe  raia,  vile  wengine

waliomba waombe raia wasimame.  Kwa hivyo wamama na wababa nisawa lazima hata wakiomba hakuna  kusema

ati hana aibu kusimama.  Hakuna aibu yoyote yeye atakuwa naye lazima asimame na ni wote wataomba raia.

Tunaomba  hii  discrimination  ya  kusema  mtu  akikufa  mtu  akiuwa  mwanamme  akikufa  apate  100  animals  na

mwanamke ni 50 it  should be equal.   Ni lazima iwe  sawa  nafsi  ni  moja  it  should  be  equal,  lazima  tupate  nafasi

sawa.  Asanteni kwa hayo.

Com. Lethome  :         Asante.   Pengine  ningeonya  tu  kitu  kimoja  nafikiri  kama  Muislamu  kuna  jambo  ambalo

siwezi  kunyamaza ikisemwa hapa.  Tafadhalini Kina mama mnapozungumzia juu ya  haki  za  akina  mama  msivuke

mipaka ya dini.  Itakuwa tumekasirisha Mwenyezi Mungu Suna Allah Wataallan.  Mnataka kumkasirisha mwenyezi

Mungu.  Basi  kwa hivyo tuseme  wanawake  wapewe  haki  kulingana  na  sheria  ya  mwenyezi  Mungu.   Ama sivyo?

Wasinyimwe haki zao lakini tusipite kitabu cha mwenyezi Mungu.  Ama sivyo?  Sawa.  Haya tumpate Hassan… ni

Hassan  Godama  ama  Golma.    Galma  Yuko?   Ashazungumza.   Hussein  Galgalo  Jahani?  Rapsuban?   Hussein

132



Mandera?  Huyu  alizungumza  jana  kule.   Mandera?   Hussein  Mandera  alizungumza  jana  Modogashen   Hussein

Mandera yuko hapa?  Huyu hakuzungumza.

Mr. Hussein Mandera :        Kwa bahati njema nimepata nafasi  hata sijui  vile nime itwa hapa.  Mimi nimesema

kwamba tangu...

Com. Lethome :        Anza na jina!

Mr.  Hussein  Mandera  :         Jina  langu  ni  Hussein  Mandera  kutoka  Garbatula.   Since  independence  ile

maendeleo  Serikali  inatupatia  ni  mambo  ya  relief  food  na  kama  hii  relief  food  inarudishwa  kwa  pesa  ni  pesa

mingi sana.  Mimi  napendekeza  ya  kwamba  kwa hii  Katiba  iwekwe  ya  kwamba  hii  pesa  ya  relief  food  iwe  kitu

kama revolving fund tuanze biashara tofauti  tofauti.   Kwa sababu mkiona hii  pesa ya relief,  relief  huletwa kutoka

Mombasa mpaka Garbatula hiyo ni pesa nyingi sana.

Ya pili  we have potential  natural  resources  kitu kama gum arabic,  minerals,  just  to  mention a  few  therefore  the

Constitution  through  the  Ministry  of  Natural  Resources  should  allocate  some  budget,  tuwekewe  budget  ya

kwamba hata sisi tupate access kwa soko, I mean kupata soko ya hizi vitu ili tupate mapato.  Pia hapa Isiolo  wilaya

hii yetu ya Isiolo head of departments, wale wanaongoza departments zote  ni watu kutoka southerners.   Bado sisi

tungali  katika ukoloni  wa waafrika.  Hawa ni locals.   Wale hawana haja, they  don’t  have  sense  of  ownership  for

anything  that  comes  to  our  District.   Therefore  hata  sisi  pia  tuko  na  wasomi.   Sasa  mimi  naona  katika  Katiba

ifanywe kwamba at least  wasomi wetu pia wawe head of  departments  ili  District  yetu  ya  Isiolo  iendelee  mbele.

Asante.

Com. Lethome :        Watu wote wangefanya kama Hussein tungemaliza kabla ya magharib.  Huka A Kolumbola?

 Ameongea  –  Alhamdulihai!   Hassan  Guyo  amezungumza  pia!   Abdulahi  Kulicha?   Ameshazungumza  huyu.

Osman Dima?  Adan Abdi?   Ali  Guyo  Abdi?   Roba  Dabaso?   Guyo  Koto?   Jaro  Forole?   Huyu  ni  nani?   Haya

Osman endelea.  Tutafikia kila mtu Inshallah!  Sema jina halafu zungumza.

Mr. Osman Dima :        Jina ni Osman Dima.

Com. Lethome :        Endelea

Mr.  Osman  Dima  :         Ningeongea  Kiborana  lakini  muda  unaonekana  ni  kidogo  wacha  mimi  na  tumia  tu

Kiswahili.
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Com. Lethome :        Tupa tupa tu!

Mr. Osman Dima :        Maoni yangu ni mawili, matatu tu sababu hata nafasi ni kidogo.   Maoni ya kwanza jina ya

District  hii  wanasema  Isiolo  District  irudishwe  kuwa  Borana  District.   Badala  unasema  Isiolo  District  useme

Borana District.

Com. Lethome :        Haya ingine.

Mr. Osman Dima  :         Maoni  ya  pili  sheria  ya  Borana  vile  wanafanya  court  ndio  wanafanya  nyumbani.   Na

wanasaidia watu sana.  Kwa hivyo sheria  leo  iingize hiyo sheria  ya  Borana  iwe  halali  sababu  zamani  inaonekana

kama wamebakisha nyuma.

Ya tatu naongea kidogo juu ya mifugo.  Sisi hatuna shamba kitu tukonaye kwa ardhi hii  ni mifugo.   Mifugo wakati

sisi tunauza moja mbili lazima tunalipa pesa.   Tukitembea barabara kama sisi  napeleka na gari  tukilete  soko kuna

pesa tunalipa.   Lakini wakati Jilali  wanamaliza  hii  maliza  hii  mali  hakuna  pesa  yoyote  wanaletea  sisi.   Tunataka

sheria ya leo ingizwe malizwa na Jilali ama na ugonjwa Serikali ilipe.

Com. Lethome :        Jilali ni nini?

Mr. Osman Dima :        Jilali ni Ukame.  Kiswahili kidogo kidogo tutajifunza.  Ya nne maoni yangu nitasema juu

ya  wanyama  wa  pori.   Wanyama  wa  pori  ni  wetu  si  wa  Serikali.   Sijui  saa  zingine  tunashangaa  sana  kusema

wanyama wa pori  ni wa Serikali.   Mnyama  wa pori  Serikali  wamenunua  kutoka  wapi?   Ilikuta  hapa.   Na  sisi  pia

tume  kuta  mnyama  wa  pori  hapa.   Tunataka  Serikali  iwachie  sisi  hawa  wanyama  sababu  wametudhulumu.

Wanyama wa pori ni wetu.  Sisi  ndio tutafuga.  Sisi  ndio tutauza.  Tunataka iingizwe kwa sheria  wanyama wa pori

wawe wote wa wananchi.  Kwanza  Serikali  imetudhulumu  mnyama  wa pori  amewekwa  kwa kijiji  na  amefanywa

adui wetu.  Mnyama wa pori wa kawaida ako humu humu hata hakuli ng’ombe wanakula moja moja.  Hata ndovu ya

humu humu hakuna wakati wanaumiza mtu.  Lakini hayo mnyama ana umiza mtu huyo  wananchi  wanalalamika  ni

ile imewekwa kwa kijiji wanafanya adui yetu.  Vile tumefanya huyo mnyama hata tukifanya mnyama huyu wetu wa

kawaida wa boma.  Ikitengwa na sisi watakuwa tu namna hiyo adui.  Kwa hivyo mimi maoni yangu nataka mnyama

wa pori Serikali irudishie sisi sababu wanadanganya sisi na wanadhulumu sisi.

Com. Lethome :        Asante

Mr. Osman Didi :        Yangu ni hayo machache.
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Com. Lethome :        Asante.  Sasa mwenye ku-record pale analalamika anashindwa ku-record.   Ile tape recorder

yake ikifika Nairobi itakuwa na kelele nyingi sana.  Kwa hivyo mkishangilia  kidogo mnampatia nafasi  wakati mtu

anazungumza ndio aweze ku-record.  This is historical, you know, this is  something historical.   Hii  kitu itawekwa

Kenya mzima watajua watu wa Garbatula walisema kitu gani.  Five hundred years  to  come.   Wajukuu na wajukuu

watakuwa wakisikiza hiyo cassette.   Huyo kijana atakuwa ni babu siku hiyo.   Wewe uta kuwa ni ayeyo siku  hizo.

Inatakiwa hiyo record  iwe clear.   Kwa hivyo tafadhalini  tupunguze kelele.   Haya tusikize  Mohammed Tuka kama

yuko?  Tuka yuko?  Hayuko?  Mohammed Ali Jare?  Hayuko?  Idris Boru Ali.  Haya.  Halafu Adhan Dege afuate.

Mr. Idris Boru Ali :        Asala Mualeykum Aleykum!  Waramatulah Wabarakatu.  Kwa majina mimi naitwa Idris

Boru Ali kutoka Kinna.

Mimi pendekezo langu ya  kwanza  nina  anzia  na  Arms  of  Government.   Arms  of  Government.   There  are  three

arms of  Government Judiciary,  Legislature  and Executive.   Katika hii  sheria  ambayo  tuna  unda  sasa  ningependa

kusema  ya  kwamba  let  these  three  exist  but  all  of  it  to  be  independent  bodies,  Judiciary  to  be  independent,

Executive to be independent, Legislature to be independent.

Ya pili  kuhusu hiyo under the Judiciary Kadhi anafaa kuwa na uwezo sawa na mahakimu wa Serikali.   He  should

have equal powers with Government Judges.   Ya pili  makadhi  wanafaa  kuteuliwa  na  Maglisual  Ulamaa  board  of

...[inaudible]...   Kwa sababu ...[inaudible]...  ndio wanafahamu dini sawasawa na wao ndio pia wanafahamu masharti

ambayo  Kadhi  angefaa  kutimiza.   Sio  Presidential  appointee  wala  Public  Service  Appointee.   Makadhi

wachaguliwe na body.

Ingine pendekezo langu kati miji ya Waislamu bars za pombe hatutaki kwa sababu dini yetu haikubali  na hata mila

yetu haikubali.  Hata dini ya Kristo  haikubali.   Mimi pendekezo langu kuhusu hii  pombe ipigwe marufuku.  Beer

to be illegalized to be banned in this Constitution that we are forming now.

Pendekeza langu  lingine,  katika  court  ya  Serikali  tunataka  sheria  mpya  iwekwe  ya  kwamba  Muislamu  asiiname

akiingia court.  Pendekezo langu lingine, tunataka sheria mpya iwekwe ya kwamba Judge Mkristo  au mtu Mkristo

asishike kitabu tukufu ya Koran kwa mkono wake.

Pendekezo langu lingine,  Ijumaa iwe siku ya mapumziko  ya  Waislamu  kwa sababu  ya  sala  ya  Ijumaa  ambayo  ni

muhimu sana.  Pia ningependa kusema  mwezi  tukufu  wa Haj  Waislamu  ambayo  wako  na  uwezo  ya  kuenda  siku

hiyo wasiweze kuenda siku hiyo kwa sababu ya ukosefu ya nafasi  wala si  ya mali.   Hii  haswa  ni  kwa wale  ndugu

Waislamu ambaye wana fanya kasi ya Serikali.
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Com. Lethome :        Unapendekeza nini?

Mr.  Idris  Boru  Ali  :         Ninapendekeza  wakati  ya  Hija  wapewe  ruhusa  wakiwa  na  uwezo  huyo.   Please.

Pendekezo  langu  lingine  katika  sheria  hii  ambayo  tunaiunda  sasa.   Ningependa  kusema  wanaume  na  wanawake

wasikuwe sawa.  Kwa sababu hata tukiunda sheria simzuri kupita kitabu tukufu cha Mwenyezi Mungu.  Kwa sababu

mwenyezi Mungu amesema …[Arabic  Dialect]…  mwenye atavuka  mpaka  ya  mwenyezi  Mungu  amedhulumu  nafsi

yake.  So kwa hivyo ningepende kusema wanaume na wanawake wasikuwe sawa.

Pendekezo  langu  lingine  Waislamu  wakifa  hospitalini  wasipelekwe  mortuary.   Waislamu  wakifa  hospitalini

wasipelekwe mortuary ili wazikwe haraka.

Ningependa kusema tena family planning kwa sehemu ambayo Waislamu wanaishi isiletwe kwa sababu dini yetu

haikubali family planning.  Madawa hizo haziletwi kwa ile  sehemu Waislamu wanaishi.   Pendekezo langu lingine,

la mwisho ningependa kusema Chief  Kadhi awe na equal  power  na  Attorney  General  na  awe  na  haki  ya  kuingia

katika Parliament.

Com. Lethome :        Asante ndugu.

Mr. Idris Boru Ali :        Pendekezo langu lingine wasichana wakubaliwe kuolewa hata wakiwa masomoni.   Kwa

sababu dini yetu haikatai.

Com. Lethome :        Maoni yake wacha amalize.  Sheikh umemaliza?  Haya asante ndugu yangu kama umemaliza

maoni yako.

Mr. Idris Boru Ali :        Sijamaliza!

Com. Lethome :        Naona unapewa maoni sasa mengine hapa.

Mr. Idris Boru Ali :        Sipewi.

Com. Lethome :        Basi ya mwisho sasa tafadhali.

Mr.  Idris  Boru  Ali  :         Maoni  yangu  ya  mwisho  ningepende  kusema  wasichana  hata  wakiwa  shuleni  hata

wakiwa masomoni wapatiwe ruhusa ya kuolewa.
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Com. Lethome :        Hiyo umesha sema.  Unarudia.  Basi kwisha.

Mr.  Idris  Boru  Ali  :         Ningependa  kusema  ya  mwisho,  katika  hii  sheria  ambayo  tunaunda  sasa  waalimu,

teachers, should be favoured amongst the other civil servants.  Mishahara yao iangaliwe vizuri.

Com. Lethome :        Okay.  Are you a teacher?

Mr. Idris Boru Ali :        I am not.

Com. Lethome :        Okay.  Adhan Dege?  Halafu afuatwe na Abduba Mollu Idu?  Yuko?  Mollu?  Haya!

Dr. Adhan Dege Guracha :        Commissioners walioko, viongozi na wakaazi wenzangu, Asalaam Aleykum!  Na

shukuru  mwenyezi  Mungu  kwa  kunipatia  nafasi  hii  na  ingawa  naambiwa  masaa  ni  mabaya.   Hata  hivyo  kabla

sijafika kwa recommendations  zangu, kwa sababu yangu itakuwa ni moja  moja.   Recommendation  1,  2,  3  lakini

kabla ya hapo nataka kwa manufaa ya wale Commissioners walioko hapa kutanguliza kitu kidogo ili  wafahamu vile

hali ilivyo katika area hii yetu ya pastrol area.  Watu wote wa hapa huwa wanasema mtu akitoka Nairobi au akienda

Nairobi kutoka Isiolo anasema yeye anenda Kenya.  I want this  to  be understood in this  perception,  in this  light,

kwa sababu ya sisi  kusema tunaenda Kenya au tumetoka Kenya ni kwa sababu hali  tunayoishi  hapa  haionekani  ni

kama  ya  Kenya.   Tuko  nyuma,  tume  nyimwae  kila  kitu,  tumedhulumiwa  ndio  sababu  sisi  tunasema  tunaenda

Kenya,  as  if  we  are  not  in  Kenya,  that  is  the  actual  meaning  of  the  community  of  this  area.   I  want  it  to  be

understood in this light.

Na tafadhali, samahani,  tafadhali  tafadhali  usipige makofi.   Nataka isikike  wenye ku-record  wa record  vizuri kwa

sababu ni kutoa maoni.   Kwa hivyo  mimi  ningependa  kusema  ya  kwamba  yale  mambo  yanatendeka  hapa  sio  ati

yote haiko katika Katiba ya Kenya la! Mambo mengi yalikuweko.  Yale mambo yametajwa na watu hapa awali ni

mambo yalikuwa katika Katiba kuanzia mwaka  wa sitini-na-tatu.   Lakini  kilichoko  ni  ya  kwamba  wale  walikuwa

katika Serikali hawakutia maanani, hawakuifuata.

Wangeliifuata  saa  hii  sisi  hatungekuwa  na  umaskini.   Kwa sababu  walisema  in  1963  one  of  the  policy  papers

ilikuwa inasema kutafanywa a comprehensive livestock development and marketing package in arid and semi-arid

areas.  Kama ingefanyika sisi wengi wetu wote hapa hatungehitaji msaada wa Serikali.  Kwa hivyo maombi yetu ya

leo  ni kusema baadhi ya yale mambo yalisemwa mwaka wa sitini-na  tatu,  kama  ilikosa  kufanyika  tunaomba  sasa

ifanyike.  Na baadhi ya haya mambo ni kama yafuatayo.

Kugusia juu ya livestock.  This is  the communities  economic  mainstay.   This is  our lifestyle.   Ni kama Wameru
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wako na shamba.  Ni kama huko upande ya Kericho watu wako na shamba ya mahindi.   This is  our lifeline.   Kwa

hivyo tunataka improvement  on this  lifeline.   Recommendation yangu kuhusu improvement  ni ya kwamba Board

ya Livestock Development and Marketing iwe established like any other product kama majani na kahawa.  Let this

economic  mainstay  be  recognized  like  any  other  product  in  this  country.   Unajua  kuwa  Mkenya  sio  jina,

ninaamini  hatakuwa  Muislamu  sio  jina  ni  kuwa  katika  mwenendo  ya  Muislamu.   Sisi  hapa  tunasema  we  are  in

Kenya but we don’t live like Kenyans.  All we want today is to live like Kenyans.

Na ya pili  katika kuhusu mambo ya livestock wenyeji  wahusishwe na soko itengenezwe.   Soko ambapo itapoteza

au itazuwia gharama ya kutoka Garbatula kwenda Nairobi  kupeleka mifugo.   Kama  kuna  soko  hapa,  for  example

hapa  kulikuwa  na  soko  hapa  Garbatula  zamani  na  wengi  wa  viongozi  wetu  walisoma  kutokana  hiyo  soko  kwa

sababu kulikuwa na ushuru ya kuwalipia fees na kujenga shule wakati huo.  This is pre-colonial.

Na  ya  tatu  ningependekeza  ya  kwamba  kichinjio,  abattoir,  iwe  set-up  strategically  in  this  pastoral  area.   Kwa

mfano  kuna  mahali  hapa  kulikuwa  na  kichinjio  hapa  about  10  to  12  kilometres  from  here.   Ilikuwa  inaitwa

Korogocho.   Wakati  wa  ukoloni.   Mahali  ng’amia  ilikuwa  inachinjwa  inakuwa  packed,  na  ili  kuwa  inauzwa.

Wenyeji walikuwa wananufaika na hakukuwa na hasara hata wakati wa ukame ukiuza ng’amia yako hapa unafaidika,

it is about 12 kilometres from Garbatula town.  Kama kitu kama hicho kina weza kufanyika ingekuwa vizuri.

Na ya nne ningependa kupendekeza ya kwamba appropriate  range land  management  policies  iwe  in  place.   Hata

kama  ilikuweko  kwa  Katiba  haikuwa  imefuatwa.   We  were  not  consulted.   Sisi  wenyeji  hatukuhusishwa  kile

kinafanya ni  kutoka  Nairobi,  watu  wanaamua  kutoka  huko  inakuja  hapa  Isiolo  I  mean  au  Garbatula.   Kwa hivyo

there was lack of ownership.

Kuhusu ardhi,  nafikiri  mambo mengi yamesemwa, sita  sema mengi,  lakini  mambo  ya  Trust  Land  iwe  abolished.

An appropriate system of land tenure iwasilishwe ikiwa imewahusisha wenyeji.

Na  ya  pili  kwa  upande  wa  ardhi.   Those  settlement  areas  for  example  like  Garbatula,  Isiolo  these  are  urban

centres,  if  possible  land  iwe  demarcated  iwe  Title  deeds  ziwe  issued  so  that  watu  waweze  kupata  title  deeds.

Haki ya kumiliki  ardhi.   Kwa sababu kama huna haki ya  kumiliki  that  means  sisi  si  watu  wa mifugo  kwa sababu

mifugo inategemea ardhi hii.  Kama hii ardhi ikienda hata mifugo haina kazi.

Kuhusu  establishment  of  game  parks  au  reserves  yangu  ni  mawili  tu.   Moja  wenyeji  wa area  hiyo  wahusishwe

wawe consulted,  not  partial  consultation.   Wahusishwe  wakae  chini  wazungumze  wakubali.   Na  mahali  ambapo

imekubaliwa, in cases where establishment of game reserves or parks is agreed upon the residents  should benefit

directly  and  substantially.   This  is  my  recommendation.   Be  it  in  form  of  compensation,  be  it  in  form  of
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development projects.

Com. Lethome :        1 minute Daktari.

Dr. Adhan Dege Guracha  :         Okay.  Kuhusu chiefs.   Ikiwezekana Provincial  Administration  iwe  abolished.

Lakini  kama  haitakuwa  abolished  chief  awe  not  below  form  four  D+.   This  is  my  recommendation.   Kuhusu

Government  ministries  ningependekeza  ya  kwamba  ministries  ziwe  de-centralized,  if  we  de-centralize  this

economic distribution will also come in.  Kuhusu mtindo wa kiserikali  mimi recommendation yangu ni kuwe na

Regional Government.  Nafikiri mengi yamesemwa juu ya Regional Government.

Kuhusu  mambo  ya  Id’s  Birth  Certificates  and  Passports.   My  recommendation  is  Id  cards  iwe  issued

continuously.   Birth  Certificates  iwe  issued  at  district  and  divisional  levels.   Passports  iwe  issued  at  district

level.  I am one of the victims I had to run after a passport for eleven months with all costs.

Kuhusu inheritance  my recommendation is  the Islamic system of  inheritance  be  enshrined  in  the  Constitution.

Hatungelipenda mambo  iwe  kama  1980  wakati  ambapo  hoja  ilipitishwa  Katiba  bunge  sisi  turithi  vile  Wakristo

wanarithi  wenzao.   Islamic  education  should  be  taught  in  all  schools  upto  University  level  that  is  my

recommendation.

Education for all children should be made mandatory.  Free education should be enshrined in this Constitution.

Hapa  nitawaunga  kina  mama  mkono.   Kuhusu  wasichana  wale  wanatolewa  kwa  shule  wakaolewa.   Mimi

ninge-recommend hiyo ihalalishwe.   Na kama mtu  amepatikana  ametoa  msichana  wa shule  na  akaoza  mtu,  stiff

penalties be enshrined in this current Constitution.  Pia kwa yule baba na kwa yule mtu anataka kuoa.

Kuhusu Kadhi’s Court.  Mimi na-recommend hivi.  Kuwe na District  Kadhi’s Court,  Kadhi’s High Court  na kuwe

na Kadhi’s Court of Appeal.  Kwa sababu ukifika Court of Appeal yule Judge atakuwa yule atakayesikiza kesi yako

pengine ni mtu sio Muislamu, kwa hivyo hana fahamu ya sheria  ya Kiislamu,  kwa hivyo ni vizuri tuhukumiwe kwa

sheria ya Kiislamu.

There is one very contagious issue.  Kuna barrier moja hapa Isiolo.   Hii  ilikuwa ni mtindo wa Serikali  ya ukoloni

kutufungia tusiwasiliane na maendeleo kwa areas zingine.   My  recommendation  is  hiyo  barrier  ya  Isiolo  is  the

only one which I believe exists in Kenya apart from the boarders.  It is as if we are on the boarder.  I have been to

Namanga and I have seen a barrier, I have been to Busia I have seen a barrier, I have been to Mandera I have seen a

barrier,  I have been to  Moyale,  but it  is  similar  to  the one in Isiolo.   Hiyo ni mtindo ya kutufungia sisi.   It is  to
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create  fear  watu waogope kuingia kwetu.  Na watu wakiogopa kuingia hakuta kuwa na maendeleo.   For  the  same

system.

Com. Lethome :        Asante.  Tafadhali maliza.

Dr. Adhan Dege Guracha :        Nafikiri kwa sababu mengi yamezungumzwa na muda pia hapa ni haba.  Yangu ni

hayo tu.  Na nasema shukran.

Com. Lethome :        Asante Yusuf Dogo?  Yuko?  Abduba?  Gtdo yeye ana maandishi halafu afuatwe na Yusuf

Dogo kama yuko.  Yusuf Dogo?

Mr. Abduba Mollu Idu :        Asalaam Aleykum!  Mimi sita  ya rudia yale yamesemwa.  Lakini nitagusia tu yale

ambayo  nafikiria  hayajaguswa  na  wenzangu  wale  wameongea.   Ya  kwanza  ningetaka  kugusia  aina  ya  Katiba.

Tungeuliza  Katiba  ambayo  tunatengeneza  sasa  ikuwe,  iandikwe  katika  lugha  ya  Kiswahili  na  pia  kwa  lugha  ya

kingereza.  Na pia ikuwe inaweza kupatikana kila mahali,  public places,  kwa mashule,  na libraries  free  of  charge.

Na pia wale wanataka kununua ziwekwe, hii Constitution ikuwe kila mahali in bookshops so that kila mtu anaweza

kusoma na kuelewa ni sheria gani ndio inamuongoza.

La pili nasema hii Katiba pia iandikwe kwa lugha rahisi  ikuwe clear  na pia iweze kufuatiliwa.  Kuna swali ambalo

tunajiuliza katika siku za usoni.  Hii Katiba ya mbeleni  inaonekana haijakuwa enforced?   Hii  Katiba ingine lazima

ikuwe enforceable na pia maongozi haya ambayo yatakuwa katika Katiba yaweze kufikia kila mtu kwa njia ya Civic

Education.  Tunaamanisha ya kwamba Civic Education iweze kuweko even after  Constitution  imetengenezwa.  Ili

watu waweze kuelewa ni nini ina waongoza.  Nimesema sita ongea kila kitu kwa sababu tumeandika.

Jambo  lingine  ni  kwamba  tumesema  Provincial  Administration  ifutiliwe  mbali.   Hiyo  haina  maana  kwetu  na

tunaona badala yake Local Authorities ikuwe empowered na wakuwe sensitive  to  the needs and aspirations  of  all

citizens.

Tuingie  mambo  ya  Legislature  najua  haya  hayajaguswa  kabisa  tunaongea  mambo  ya  wajumbe.   Tumesema  ya

kwamba kuwa mjumbe awe na full time job.  Nina maana gani?  Wajumbe wana mshahara kubwa lakini  unakuta ya

kwamba wajumbe wako at their  own discretion  wanaingia  Bungeni  mtu  anakaa  three  minutes,  five  minutes  ame

register  for  his  allowance ametoka.   Maswali  yanakuja  mjumbe  hayuko,  Minister  hayuko.   Kwa sababu  anakula

mshahara kubwa kubwa tunasema kazi ya mjumbe ikuwe full time job,  since  they are paid fully.   Na pia tunasema

mjumbe akuwe na ofisi katika mahali ya uwakilishi  Bungeni.  Na pia akuwe na wafanyikazi ambayo wata hudumia

raia katika hizo constituencies.  Sio Mjumbe atafutwe in the streets of Nairobi.
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Pia  tunasema  ya  kwamba  wananchi  ama  raia  wale  wanachagua  mjumbe  wanahitaji  protection.   Wanahitaji

protection kutoka kwa mjumbe wao.  Kwa sababu mjumbe anasema nita watengenezea barabara, nitawatengenezea

hospitali,  tuwe  na  sheria  ya  kwamba  mjumbe  ambaye  hatatimiza  yale  amesema  atafanya,  badala  ya  kupeana  lip

service wakuwe na system ya ku-complain to  the Parliamentary Service Commission through the Speaker of  the

National Assembly for summoning and eventual redress.  Watu waki-complain mjumbe aweze kugolewa hata kwa

siku tano.

Pia tunasema kazi ya Parliament  ikuwe na Calendar  of  activities  yake  ambayo  inajulikana  na  raia  wote  isiwe  tu

President aweke ama a-dissolve Parliament wakati anataka, ikuwe na programme yake na shughuli zote za Serikali

zikuwe na programme ambayo zinaweza kujulikana.

Tumesema pia  Presidential  Election  ifanywe  kando  na  elections  zingine  kwa sababu  Presidential  Election  is  a

National issue and should be treated on its  own.  Tunasema ya kwamba kura ya President  ikuwe kando na kura za

wajumbe na councillors.  Kwa sababu hapa area hii yetu kuna hiyo tunaita mlolongo ama-line.  Nikipigia president

wa Kanu, lazima ni pigie mjumbe wa Kanu,  lazima  ni  pigie  councillor  wa Kanu  hiyo  inafanya  raia  wasi-choose

viongozi wazuri.  So tunasema presidential elections ikuwe kando.

Na  pia  defections.   Kuhama  chama.   Tunasema  hiyo  ifutiliwe  mbali  kwa  sababu  hiyo  inaleta  shida.   Kama

umeshindwa kwa Kanu kaa mbali.  Kama umeshindwa kwa Dp ukae mbali usirudi na chama kingine.

Pia tunasema kwa sababu president is a national office the occupant of this position should not be an elected  Mp.

  Yaani asikuwe na uwakilishi  bungeni.   The constituency of  the president  is  the whole country asikuwe mjumbe

wa baringo central.

Com Asman :        Maliza maliza tafadhali.

Mr. Abduba Mollu Idu :        Hapa pia tunaulizwa kuhusu mambo ya Public Service.  Yaani Watumishi wa Umma

na  tumegusia  hapa  mambo  ya  utumishi  wa  umma.   Tunasema  ili  Kenya  ikuwe  na  watumishi  wazuri  ambayo

wanaweza kufanya kazi vizuri tumesema kwamba the state should ensure that there is proper working environment

for  all  public servants.   There should be proper  recruitment  and  placement  based  on  competence,  qualification

and experience.

Tunamaanisha kwamba watu wasiajiriwe kazi kwa sababu wako na mtu fulani  katika cheo kikubwa.  Watafute wale

ambayo wako na kipawa cha hiyo kazi, wako na-competence  na-experience  ndio ifuate  badala ya kusema niko na
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mjumbe wangu niko na minister fulani ndiyo nina weza kupata kazi mahali fulani.  Pia tunasema wapewe nyongeza

za  mshahara  na  pia  wapewe  public  service  isikuwe  na  mambo  ya  corruption  na  political  interference.

Constitution i-protect hiyo.

Mambo  ya  Natural  Resources  imeongewa  sitaongea  sana.   Inasemekana  ya  kwamba  local  communities  mahali

natural resources ziko waweze kufaidika na wahusishwe katika protection.   Watu wanafikiria natural  resources  ni

madini tu ya Duse.   Hata mchanga wa hapa ni natural  resources  yetu.   Mchanga  hapa  kila  siku  lorry  kumi  lorry

ishirini.  All natural resources hata hii  miti  ni natural  resource.   Mtu anakuja anakata, mawe zinaokotwa all  these

things are natural resources.  So tusifikirie tu natural resource ni wildlife, yote ikuwe protected.

Nina kuja kwa participatory governance kwa sababu pia hapa haija ongelewa na watu wengine.  Tunajua ya kwamba

Civil Society  organizations ama mashirika yasio ya Serikali  yana jukumu kubwa na tunaweza kusema ya kwamba

kama sio mashirika yasio ya kiserikali area nyingi ya Kenya hasa arid areas hawangeweza kufika mahali wamefika

kwa  sababu  wamewachwa  mbali  na  Serikali.   Majority  of  civil  society  organizations  especially  Ngo’s  have

worked with and amongst the people in different sphere’s of  life.   This organizations have all  along depended on

external donors from the north ama Western.  For how long?

Ninatoa pendekezo hapa kuhusu Civil Societies.  Tunasema there should be a provision for  some strategic  Ngo’s

na Civil  Societies  waweze kupewa  pesa  na  Serikali  iliwaweze  kuhudimia  raia.   Civil  Societies,  Ngo’s  wanapata

msaada kutoka nje na wanasaidia raia wa Kenya, pesa zitengwe katika miradi  ya Serikali  na waweze kupewa pesa.

The  Constitution  should  make  provision  for  sourcing  of  funds  from  national  and  multinational  corporations

individual citizens and consolidated fund.  Ili waweze kufanya kazi yao vizuri.

Kumalizia  nasema  ya  kwamba.   Mechanisms  should  be  in  place  to  ensure  maximum  participation  ya  kila  mtu

katika  Serikali  na  hasa  governance  by  women,  youth  na  persons  with  disabilities.   They  should  be  included  in

decision  making  at  all  levels.   Wanawake  wasiwachwe  nyuma  kwa sababu  ya  kijinsia.   Hayo  yamesemwa  mara

mingi.   Wahusishwe  kwanzia  grass  root  mpaka  national  levels.   Na  pia  the  Constitution  should  recognize  the

disadvantaged position  of  these  groups and lay out  strategies  for  uplifting their  position  in  society  so  that  they

are  at  par  with  other  Kenyans.   Na  pia  kwa  hiyo  class  ya  vulnerable  groups  tunataka  kuuliza  Commissioners

waongeze  pastrolists.   Pastrolists  are  vulnerable  groups.   Tunataka  wakuwe  considered  as  vulnerable  groups.

Asante.

Com. Lethome :        Asante Abduba.  Yusuf Dogo? Kama hayuko karibu tunamtaka Zainab Wako?  Yuko Zainab

Wako?  Hayuko?  Somo Roba?  Afuatwe na Ahmed  Noor  Wako?   Wafuatane  hivyo  hivyo  halafu  Hussein  Roba

afuatwe na Hussein Abdalla Sheikh amfuate.
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Mr. Somo Roba  :         Asalaam Aleykum!  Mimi sina mengi ya kusema kwa sababu naona kila mmoja anapewa

dakika mbili mbili na afadhali ni zungumze maneno kidogo kidogo ili kila mmoja apate nafasi  ya kuongea.  Naona

hapa  na  pale  watu  wanasema  mimi  nimewachwa  mimi  nimewachwa.   Kwa  sababu  sisi  tumekuwa  wengi  na

mwingine akishika hapa hawezi kuwacha.  Kwa sababu wewe toa point yako moja moja...

Com. Lethome :        Sasa toa yako

Mr.  Somo  Roba  :         Mimi  naitwa  Somo  Roba.   Sasa  mimi  sina  mengi  ya  kusema  maneno  yangu  ni  haya.

Maneno mimi naongea ni juu ya ...[inaudible]...  Abadilishe hii mambo mtu akipatwa na makosa ashikwe maramoja

apelekwe aandike statement  yake apelekwe Kotini  kama sheria  inafunga afungwe.  Lakini sio  anakuja kuota hapa

kwajili  mtu  anakaa  hapa  miezi  miwili  moja  peleka  Isiolo  anakaa  miaka  tatu  nne.   Naona  maisha  yake  inapotea

akipelekwa remand.  Kwa sababu ukisha pelekwa maramoja Kotini  makosa yake ikipatikana anafungwa anamaliza

kifungo  chake  anatoka,   Kwa  hivyo  Serikali  iweke  hiyo  sheria  wale  wanaunda  Katiba  iwe  Katiba  mwaka  huu

waweke ndani sheria hii ibadilishwe.  Kwa sababu hii ni dhulma moja kubwa sana.  Baadaye mtu hana hatia...

Com. Lethome :        Mbona unarudia.  Hiyo umemaliza endelea...

Mr. Somo Roba :        Kwa hivyo hii mambo imalizwe kabisa iwekwe ndani ya Katiba.  Maneno ya mwisho yangu

ni hii.  Mambo ingine mimi naongea Mr. Dege mambo ya barrier.   Hii  barrier  naona imewekwa hapa askari  wako

hapa.  Na ninaona mambo mingi ya magendo inapita hapa.  Huwezi kuona mtu hata mmoja anashikwa anapelekwa

jela.  Huyu mtu anapelekwa kwa Polisi anakaa huko anakaa siku mbili tatu wanachukuwa pesa anawachwa.

Barrier  sababu  inawekwa  ni  sababu  ya  usalama  naangalia  kitu  mbaya  na  mzuri.   Sasa  hii  barrier  lazima  itolewe

tuwe  free  gari  itembee.   Magari  kutoka  Isiolo  wakitaka  kupita  hapa  wanaogopa  hii  barrier.   Juzi  lorry  ingine

kutoka kule wanasema labda sisi  tuko  na  bomb  tunasema  hatuwezi.   Kwa sababu  huko  ukipita  Garbatula  Police

watashika sisi hapo.  Wanakataa.

Com. Lethome :        Hii imeandikwa nyingine.

Mr. Somo Roba :        Kwa hivyo hii iondolewe iwe barabara sawasawa sisi tupate uhuru tutembee.  Asante sana.

Com. Lethome  :         Asante.   Ahmed  Noor  Wako?   Haraka  haraka.   Mr.  Hussein  Roba  yuko  karibu?   Roba.

Ameshatoa!
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Mr. Ahmed Noor Wako :        Asalaam Aleykum!

Com. Lethome :        Badayake Hussein Abdalla.

Mr. Ahmed Noor Wako :        Jina langu naitwa Ahmed Noor Wako.  Umeandika huko.  Sawasawa.  Basi  nafikiri

mimi  nitasema  machache  tu  kwa  sababu  wengi  wameongea.   Mimi  hapa  kwanza  mapendekezo  tu  ndio  mimi

nitasema hakuna haja mimi naongea mambo mengine.

Com. Lethome :        Ndio sawa

Mr.  Ahmed  Noor  Wako  :         Mimi  nataka  bank  ya  Kiislamu  kwa  sababu  Serikali  ya  Kenya  haitaki  hata

Waislamu.  Lakini tunataka bank bila ribaa ambayo hata ikuje mpaka hapa kwetu ikiwezekana.  Mimi najuwa  vile

wewe utaandika wewe ndio expert Bwana Sheikh.

Com. Lethome :        Naam.

Mr. Ahmed Noor Wako :        Ya pili, primary tunataka badala ya 8-4-4 irudishwe kama zamani kwa sababu hii  ni

kusumbua watoto na haiwezi kusaidia nataka ya kama zamani tu standard seven halafu  form  five  form  six  halafu

aendele mpaka University.

Ile ingine mimi nataka ingilia  ni hapo kwa Parliament  mimi nitasema kwa sababu mambo mingi watu wamesema

sina  haja  ilikuwa  mrefu.   Parliament  nafikiri  mjumbe  sisi  raia  ndio  tunachagua.   Lakini  ukisikia  upande  hii  ya

Parliament baada kukaa kikao yao mara nane mbunge bado kufika kwa kikao huyo Speaker anaweza kusimamisha.

Najua bunge lakini mkubwa wao ni sisi,  sisi  raia ndio anachagua.  Sio Speaker alikuwa anachagua, Speaker aliona

tu  mjamaa  ameletwa  na  raia  huko.   Lakini  mbunge  inawezekana  bila  kufika  miezi  tano  bila  kukanyaga  hata  hii

Garbatula kama ni ya Garba sehemu zingine yote.

Nikiongea tu kwa mfano hapa lakini hata sehemu zingine yote ni namna hiyo tu.  Halafu mbunge bila kufika miezi

tano hapa, count nane ndio nafukuzwa, kabla kufika miaka tano ikiwa mbunge anafanya makosa kama hiyo kutofika

hata kwa citizens  yake  tunataka  asimamishwe  na  Katiba  kama  hiyo  iandikwe  nyinyi  ma-Commissioners  mnajua

vile mnaandika.  Kabla kufika wakati huo.  Hata ma-councillors pia namna hiyo.

Provincial  administration  tunataka  ipigwe  marufuku  kwa sababu  haiwezi  kutusaidia  hii  ni  kitu  inangamiza  sisi.

Tusema kama tunachukua mfano  hapa  sisi  tuko  na  Do  ambaye  yuko  na  ma-chief.   Sasa  mtu  akikosana  na  chief

hapa anaenda kwa Do.  Chief  huyu vile ameandikwa na Do yeye ni  sasa  mambo  yake  hapa  hawezi  ogopa  raia  na
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kimbia tu kwa Do na Do ukikimbia hapa ni kwa Dc.  Sasa hawa isipokuwa huyu ni mdogo huyu ni katikati  na yule

mwingine mkubwa wa wote in chain of command ni kitu moja Chief akiwa anakuja kufanya makosa hapa anajua tu

hiyo ili kuwa ni command ya Do, na Do akiamrisha Chief  namna hiyo ikikuwa ni command ya Dc.  Kwa hii  watu

wakishtakiwa hakuna namna wewe unaweza shtakia watu wote, ni mmoja tu.

Tunataka  Koti  ambayo  ni  independent  ambayo  tunashtaki  watu  wafanyikazi  wa Serikali  wote  ambayo  ipitishwe

kwa Katiba mpya ili hawa hawahusika na administration halafu ikiwa Kotini  na jengwa sisi  tunashtaki hataikiwa ni

mfanyi  kazi  yoyote  wa Serikali  ikiwa  ana  fanya  makosa  hatuwezi  enda...  Kama  polisi  tuseme  tunashtaki  kutoka

hapa naenda kwa Ocpd mjamaa wakati wewe unaondoka hapa tu ameanza ku-contact  yeye naongea na yeye halafu

wewe ukikuja namna hii mambo yote inaharibiwa na yeye hataki kusikia wewe.

Na unapata gharama ikiwa sasa tena  hawezi  kuchukuwa  ile  maoni  yako  lakini  tukipata  Kotini  independent  kama

hiyo nafikiri tunaweza kusaidiwa.  Kwa sababu wale wanakaa hapa.  Najua kabila ya Kenya arubaini na mbili  mimi

nataka ongeza hiyo pia.  Wakati  ambayo Katiba ilikuwa inatengenezwa bado wake watu wa Kenya, tunakaa namna

gani pamoja.  Bado ongea namna wale ambayo wanapigwa transfer  hapa wanaletwa hapa nachukuwa wewe tu kama

mnyama hawezi kuchukuwa kama binadamu.  Kama ni mkubwa nafikiria  tu mimi nitatajirika namnagani ili  nirudi

nijenge kwangu lakini mahali anasimamia yeye hajui sio kabila yao, lugha sio  moja,  dini sio  moja,  hakuna huruma

yoyote  ambaye  iko  nayo  na  huyu  wananchi  wanakaliwa  kwa  hivyo  sisi  tunataka  ikiwa  mambo  kama  hii  sasa

inaendelea Kotini kama hapa tunapata inaweza kutusaidia mambo yoyote kwa sababu wale ambayo wako hapa wote

si  watu wako na  huruma  na  binadamu  kwa sababu  wewe  saa  hii  ukipelekwa  police  station  utastuka  kwanza.   Na

hawo  watu  wanakaa  hapa  kwa  sababu  huduma  yetu  si  ati  wanakuja  kushtuwa  sisi  namna  hiyo.   Ndio  kwa  ajili

tunataka kuwekwe Koti.

Com. Lethome :        Asante Ndugu.

Mr. Ahmed Noor Wako :         Nitamaliza.   Moja mimi naongea ni mambo ya transfer.   Mfanyikazi wa Serikali

anakuja makosa hapa anafanya makosa hapa na kosea  watu  hapa  makosa  kubwa  anaweza  fanya  corruption  anaiba

mali  ya  watu  halafu  nyumae  wakati  unalalamikia  juu  yake  zaidi  inasemekana  huyu  atapigwa  transfer  mahali

pengine ili aende aharibu mahali pengine kama hapa tu.  Kama ni Headmaster  wa shule hawa watoto yeye anakuja

kusimamia hapa, watoto wanaanguka mtihani  halafu  nyumae  mwalimu  mwingine  anakaa  huko  tuseme  upande  ya

Dawa.

School  inaendelea  vizuri  anapigwa  transfer  kutoka  hapa  anapelekwa  kwa  shule  ambayo  inaendelea  vizuri  na

kwenda kuvunja ingine pia.  Navunja mahali pengine.  Mimi napendekeza ya kwamba mtu akifanya makosa yoyote

asipigwe transfer aadhibiwe na makosa yake mahali ambao yeye anaishi bila kupeleka na anakwenda kuharibu watu
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wengine  tena.   Kwa  sababu  hasara  yake  haiwezi  kuwa  mahali  pamoja  inakuwa  mahali  pengine.   Do  akifanya

makosa hapa anapigwa transfer Embu nakwenda kuvunja huko.  Baada ya huko anapelekwa Marsabit  navunja huko.

 Kwa hivyo  tunataka  aadhibiwe  watu  wote  mahali  ambapo  walifanya  makosa  bila  kufanya  namna  hiyo.   Iwekwe

katika  Katiba  mpya  sheria  kama  hiyo  kwa sababu  hawa  watu  wote  bado  kuongea  walikuwa  wananiwachia  mimi

najua.

Com. Lethome :        Haya maliza Ahmed.

Mr. Ahmed Noor Wako :         Haya mimi nitamaliza.   Sheikh maramoja tu.  Kumaliza kwangu sasa nitagusa tu

mahali hapa sitaki  hata mahali ambapo wale wamepitia sana lakini  Duse.   Hii  sehemu  hii  ambayo  ina  husu  zaidi

ambayo  mahali  hii  tumelalamikia,  tumelalamikia  lakini  kitu  ambacho  kinatuhuzunisha  kama  unapitia  huko  watu

wengi wame taja mahali hapo.  Hapo ilikuwa na peanwa na hawa watu ambayo ni Provincial  Administration  wale

ambao tunaongea mambo yao.  Badala  hawa  watu  Provincial  Administration  ambao  inatuangamiza  kiwango  hiki

ambaye wanapanga barabara hii  kutoka hapa  ambaye  tuseme  sehemu  hii  kitu  ambaye  mimi  narudia  zaidi  barrier

ambaye unaona hapa mpaka Nairobi hii yote inajua nawekwa kwa sababu ya Wariaa tu.

Hakuna kabila nyingine District  ya Moyale District  ya  Isiolo  ama  hii  ya  Mandera  barabara  hii  yote  kwa sababu

inangojea naenda Wariaa tu.  Gari ile ambayo inaugonjwa kwa barabara wewe ukiona namna hii tu siku moja wewe

natoka  kwa barabara  na  kaa  tu  na  Polisi  hawa  kama  magari  tuseme  inabeba  kahawa  ama  nini  namna  hii  Polisi

wanaangalia namna hii  tu wanajua gari  tofauti.   Wakiona gari  hii  tuseme  ya  Wariaa  ndio  watu  wanakimbilia  gari

yote  inapigwa  search  inaangaliwa.   Kwa hivyo  hii  sasa  kubagua  sisi  katika  Serikali  ya  Kenya  hii  Katiba  mpya

iwekwe na mara ingine mambo kama hii yote ifutiliwe mbali.

Mimi nitamaliza hapo asante sana.

Com. Lethome  :         Haya asante sana.  Hussein Abdalla?  Halafu Roba Galgalo yuko?  Roba Galgalo hayuko?

Adan Boso?  Nuria Wario?  Nuria?  AaAa usimtafute kama hayuko?  Usitafute wacha tu.  Nuria Wario?  Uko haya

utafuata baada ya mzee.

Mr. Hussein  Abdalla  :         Asalaam Aleykum …[Arabic  dialect]…   Na simama hapa  kupendekeza  kwa niaba  ya

Waislamu  ambaye  wa sehemu  hii  nina  karatasi  nitapeana  na  sitazungumza  sana  lakini  nataka  kusema  moja  ama

mawili.

Ya kwanza Katiba mpya napendekeza kwamba Katiba hii  mpya ambayo itakayoundwa iwe ina hakikisha usawa kati

ya  wa  Kenyan  citizens  bila  kuwabagua  kidini  ,  kikabila,  kigeographia  ama  kihistoria  kwa  sababu  sisi  hapa
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tunabaguliwa  saa  ingine  kidini,  kigeographia  labda  watu  wa  sehemu  hii  zamani  tulikuwa  Nfd  ama  nini  ama

kihistoria fulani tusibaguliwe tupate haki.

Pili  Katiba,  sisi  ni  Waislamu  na  dini  yetu  inasheria  yake  sheria  ya  Kiislamu  ambayo  inatokana  na  kitabu  cha

mwenyezi Mungu tukufu kwa hivyo Katiba mpya itambue sheria  Islamu ni sheria  inatokana na  mwenyezi  Mungu

wala si  customary law ndogo ndogo ambazo zinaweza kugeuza huko  na  huko.   Kwa hivyo  mimi  napendekeza  ya

kwamba Waislamu wa hukumiwe na sheria ya Kiislamu vile ambaye mwenyezi Mungu …[Arabic dialect]… anataka.

Ya tatu Katiba mpya wakati itakapotengenezwa kifungo chochote katika hiki Katiba, kifungo yoyote  katika Katiba

mpya  itakayotengenezwa  isije  ikahitilafiana  na  mafundisho  ya  dini  ya  Kiislamu  kwa  sababu  italete  shida  na

matatizo na ukosefu wa amani.

Kina mama na watoto wanapewa haki kamili katika Kiislamu.  Haki ya urithi  wanayo, haki ya heshima wamepewa,

haki  ya  kuwa  na  mali  wamepewa,  haki  ya  binafsi  yake  amepewa,  haki  ya  kijamii  amepewa,  kwa  hivyo  Uislamu

inatetea  haki  ya  kina  mama  mwaka  elfu-moja-na-mia-nne  iliopita  na  bado  inaendelea  kutetea  naitatetea.

Tunachotaka ni …[Arabic  dialect]…  iundwe  pamoja  na  …[Arabic  dialect]…  ya  Islamu  ambaye  italipwa  na  Serikali

kutoka  Treasury  of  the  Government.   Hii  ndio  itatetea  jamii  ya  Kiislamu  na  Kadhi  wetu  kuanzia  Chief  Kadhi

wapewe power  ili  waweze  kulinda  haki  ya  akina  mama  na  watoto  kulingana  ma  mafundisho  ya  Koran  …[Arabic

dialect]… hakuna sheria ingine itawalinda.

Ya tano nasema, tuwe na presentation  ya usawa katika Serikali  ama katika Katiba  ihakikishe  ya  kwamba  tuwe  na

usawa  kama  ni  katika  mawaziri,  kama  ni  katika  key  positions  sisi  Waislamu  ambao  tuko  one  third  ya  Kenya

ionekane  ya  kwamba  katika  cheo  kubwa  kubwa  katika  Serikali  na  pahali  ambaye  key  positions  Waislamu

waonekane ile  population yetu itambulike kulingana na vile tunawakilishwa katika  sehemu  muhimu  muhimu.   Si

leo hatuonekani tunakaa kama hapa sijui kama kitu imetupwa katika I don’t know where.

Ya nne mimi nasema sisi sehemu hii ya Waislamu pamoja na pastrolists  tumekuwa marginalized pamoja disabled

watu walemavu yote tunataka affirmative action.   Na hii  mimi nataka Katiba hii  ninapendekeza ya kwamba Katiba

ipeane  conducive  supportive,  peaceful  environment  ili  sisi  tuweze  kuendelea  na  kuwashika  wale  ambao

wametutangulia to  catch up with the rest.   Bila hiyo kama hatuna amani kama  hatuna  mazingara  ambaye  inaweza

kukufanya wewe uendelee utaendelea vipi hata tukiimba hapa usiku na mchana Katiba ipeane hiyo.

Napendekeza ya kwamba election date ambaye leo imefuwa secret weapon ya Rais iondoke kabisa.  Election  date

tarehe ya kura iweke katika Constitution tuambiwe ni tarehe fulani kura yetu tujue.
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Ofisi  ya  Ombudsman  iundwe  Katiba  ikubali  ofisi  kama  hii  iundwe  ambayo  mtu  yoyote  atadhulumiwa  na  ofisa

yoyote ya Serikali aweze kwenda kushtaki pahali atapeleka malalamiko yake.

Na  pia  Constitutional  Court  Katiba  ipatie  provision  Constitutional  Court  iundwe,  ili  wewe  right  yako  ya

Constitution  ikiwa imekuwa violated by somebody unapata pahali  pa  kuenda  kutetea  kushtaki  ili  hiyo  haki  yako

ambaye imekanya wa ulipwe.

Ya mwisho  mimi  nasema,  amendment.   Amendment  isifanywe  ya  Katiba  na  bunge.   Ikiwa  inahitajika  kufanya

amendment ama marekebisho fulani  ndogo ndogo wananchi wahusishwe.  Kifungo chochote  ya  Katiba  ambacho

inahusu dini ya mtu isifanyiwe marekebisho kabisa.  Haya machache napeana karatasi yangu …[Arabic dialect]…

Com. Lethome :        Nuria Wario halafu afuwatwe na Alkano Galgalo.   Alkano yuko hapa?  Hayuko.  Roba Ali?

Hayuko.  Abdikarim Wako?  Abdikarim Wako hayuko.  Haya Nuria endelea.

Mama Nuria Wario :        Asalaam Aleykum! [inaudible]

Com. Lethome :        Haya endelea Mama Nuria.

Mama Nuria Wario :        Waan ann seehuu issaaniin gaarbba kuun cuuf imbbetaanii

Translator :        Mama anasema nyinyi nyote wa Garbatula munanifahamu.

Mama Nuria Wario  :         Ann Nurria Waariot.   Nuu fuulaa  cuuffatuu,  nuu  naaden  nuu  tuufaatan.   Hoojja  nuu

qaarr  iillmaan  dhuubra  issin  daalatuyyu,  waan  kheen  khaa  diibba  issilleen  naamuum  jeedan.   Hagg  nuu  naamaa

naamii imbbeen injiirr issani khaan cuuf guuggurdhoo khaan dhiidhiqoo diig guurggurdhimnee aarmaan geenee

Translator  :         Mama anasema kwa jina mimi naitwa Nuria  Wario  anasema  kwa dhulma  ya  kwanza  imeanzia

katika uzalisaji mtoto akizaliwa anaulizwa kwani ni msichana au kijana ikisemekana ni msichana atakuwa tu lakini

akisemekana ni mwanaume Mungu amfanye akuwe kubwa.  Hii ndio dhulma ya kwanza imetuanzia kwa uzazi.

Mama Nuria Wario :        Nuu dhuubba waan nuu feejnuu fuulaa teenaa,  nuuleen naamuumaa, naam guuggurdhaa

khaan cuuf nuumma guurggurdhisse yoonaan gaaee,  nuu dhuubb diibb kheen khaa  nuu  qaamnuu,  haaqqi  laafaalee

inqqamnuu, nuuf jiirraniin  teenaleen cuuftinuu taa soomaali  laaf jiirti,  meerron  laaf jiirti,  cuuftii  issi  haaqqi issi

inqqaabdii, naamii haaqqi inqqamn nuu booraan caalaa
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Translator :        Mama anasema akitetea  jamii  ya wa Borana anasema sisi  majirani  wetu ambao wanapakana na

sisi  wamekuwa mbele,  wametangulia mbele yetu Wasomali  pia Waborana lakini  sisi  Waborana hasa tuko nyuma

na makabila wengine majirani yetu.

Mama  Nuria  Wario  :         Nuu  waan  nuu   seenee,  iillmaan  keen  khaa  nuu  qoorranee  maajuumbee  eenee,

councillor  eenee  nuu qoorranee  ciimnuuleen waan nuu feenuu siirkaaliileen  quubb  inqqaabbu,  haagg  nuu  haaqqi

inqqaamnee, qaawwe raayyan cuuftinuu somaaliin waan maanaa qqaabba qqaaabbd qaartasii  akhaana khaan kuutanii

illmaan kheen arrdd khee kaanii qaawwee beenna yaan nuun jeedan

Translator  :         Mama  Nuria  anasema  vijana  wetu  ambao  sisi  tuliwachagua  kama  mbunge  au  councillor  hata

Serikali  hawatambui.   Kwani  imekuwa  mfano  yakuwa  majirani  wetu  Wasomali  wanakuwa  na  bunduki  ambayo

inatumika katika hali yoyote lakini sisi bado tuko na bunduki ya miti  au miti  hii  inatuziba na kivuli tunatembea na

bunduki kama hii.

Mama  Nuria  Wario  :         Dhaabbola  muukhaa  qaaqaataranii  yaannin  suun,  khaa  naamii  cuutii  birra  yaa  nuu

boorani caalaan qaamnaa, woonni suun nuutii haaqqi inqqaamneef waan suunnin yaan

Translator :        Mama anasema katika hali hiyo sisi tuko watu wa home guard wanatembea kwa bunduki ya mbao

kwa sababu sisi hatuna haki bado tuko kinyume cha wale wengine.

Mama Nuria Wario :        Nuu illmaan teenaa took huujji inqqaabdhuu, haaqqi issi  naami llaal  injiiruu,  yoo issin

gaan khuudaan -----  Maalimoota miin kheesaa maarssee  biirr  taaee waa baarrsissa  yoo accii  gaadh  diisaan  issin,

huujji  feetii,  hoorri  qqaabdhee  intissituu,  huujji  qaabdhee  inn  hoojjatuu,  yoo  issin  khaaraa  guul  yaatee  issin

mokooso  hoojjat,  illman  khaan  maan  diibbe  njeedannii,  kaaraa  keessa  naami  aargg  cuuf  nyaatee  koobba  fiitta,

siirkaalii  wolt  guurre  koobba  fiitta,  nuu  akhaanan  haaqqi  laafaatuyyu  innqqaamnuu,  nuu  caalaa  dhuunia  cuuf

kheessa baadhuu jiirra

Translator  :         Mama  Nuria  anasema  vijana  wetu  ambao  wamesoma  akitimua  miaka  kumi  au  miaka

kumi-na-nne hana maana baada kumaliza masomo yake utamkuta kwa veranda.  Yoyote atakaye mpitia huyu kijana

au huyu msichana atamchagua hawezi kumtofautisha na mnyama.  Hiyo ndio imetufanya sisi kukosa haki.

Mama  Nuria  Wario  :         Nuu  biinneensillen  nuurr  haaqqi  qaabba,  khaa  laaftii  tuun  taa  issaa  jeedaani  issa

koobba kuutaanii, nuu laafti teen taa booraanaa jeedanii  qooffa  nuu injiirtuu,  naamii dhiirram khaan gaadh duufee

khee quubbattelleen cuuftinuyyu aammuri nuurr qaabbaa, naami aallaah gaadh duuf  khaa  aammuurri  naam  raayya

laafaa khaa jeelaat buuluutii khaa aammuuri uffii indhaabbar
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Translator  :         Mama  Nuria  anasema  hata  wanyama  ambao  wanaishi  porini  leo  wako  na  haki  kushinda  sisi

binadamu  kwa  sababu  hiyo  ndio  unaona  wanyama  wanawekwa  katika  kisingizini,  na  sisi  hakuna  mtu  ambaye

anashughulika na sisi ndio unaona sisi bado tuko nyuma ya kabila zingine.

Mama Nuria Wario  :         Nuu laafaalee qaarra fiitte,  nuu laaf teen feenna,  laafaayyuu haaqqi issi  inqqaamnuu,

woorr aammaataan haaqqi laafaayyu baarbbardhuu jiirru,  laaf hoojja  issin  teen taat,  laaf teen haaqqi issi  khaa nuu

kheenaani nuu haallaalcaani

Translator  :         Mama Nuria anasema sisi  tunatafuta bado haki  ya  ardhi  kama  hii  ardhi  ni  yetu  itafutiwe  haki

yake na ardhi iwe yetu kama jamii ya Borana.

Mama Nuria Wario :        Nuu illmaan kheen qaarra sponser,  naam diibbi duufee aallaah nuu qaarqqarra,  illmaan

kheen  yoo  qaarqqarani  issin  skuul  hoobbaft  gaarr  yaat  diibbi  inqqaabdhuu,  dhiidh  kaanaa  nuura  fiitaani  illmaan

teen  haaqqi  laaf  diibbi  inqqaabdhuu  haaqqin  diiggi  naamaa  ---  haqqin  laafaa  huujji,  huujji  imbbitaani  yoo  issin

dhooth  diigg  inqqaabdhuu,  laaf  biyya  kheessa  yaatee  gaarggartii  nuu  illmaan  teen  yoo  qoorranulee  nuu  laaf

inqqaamnaa khaa kiwanjaa taan kheessa nuu qoorranii, beesse aaccii yaatee bittatuun inqqaabdhuu

Translator :        Mama Nuria anasema vijana wetu hawana mali  au hawana nguvu ya kwenda mbali  tuseme kama

sehemu  ya  Isiolo  hivi  kuajiriwa  kazi.   Mama  Nuria  anaomba  Katiba  mpya  ambayo  itarekebishwa  kwa sasa  kwa

Serikali ijayo, ikuwe vijana hao wa jamii ya Waborana wawe wakiandikwa kazi kwa wilaya yao.

Mama  Nuria  Wario  :         Nuu  haaqqi  teen  inqqaamnuu,  haaqqi  teena  boouu  jiirra,  naamicii  aallaah  gaadh

duufeeleen  cuuftii  duufee  hirre  naam  tuumia,  dhiini  naam  cuufaa  qaabba  siirkaalileen  dhiini  issaa  kiristoo,

naamicii  kiristoo  khaa allaah gaadh duufuleen,  nuu dhiinii  suun tuumiee hirren  nuu  maaskiinaa  waa  inqqaamnee,

illmaan teen kiristoo taate hirren kiristoo tolcaa, khaa waan suulee nuurra llaalaniti

Translator :        Mama Nuria anasema kwa hiyo upungufu ambao unakabidhi sisi  wajamaa wakutoka nje ambao

wadini  wengine  Wakristo  watakuja  wakitumia  bidhaa  au  wakitumia  mali  yao  kwa  sababu  sisi  leo  hatuna  mali

watafanya  vijana  wetu  na  wasichana  wetu  wawe  katika  dini  ya  Kikristo  na  wanatutenganisha  na  dini  yetu  ya

Kiislamu.  Hii yote ni ukosefu ya mali na ukosefu ya kutojua na ukosefu ya ardhi na ukosefu wa hali  ya kujua sisi

hatutambuliki.

Mama Nuria Wario :        Diibb suun cuufuumayyu khaa nuurra aargganiti,  aan haaggassi keessa  baahaa khaa nuu

llaalanuutti
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Translator :        Mama Nuria anaomba kwa Katiba itakuja ione hiyo shida yote naituangalilie.

Com. Lethome :        Haya asante sana Mama Nuria kwa maoni yako mazuri kabisa.  Abdikarim Wako?  Hayuko.

Adan Golicha?  Hayuko.  Galgalo Titima?  Galgalo Titima?

Mr. Galgalo Titima :        Asalaam Aleykum!  Kwa majina mimi ni Galgalo Titima former councillor for Kinna.

Waata Memorandum:  We as Waata clan we want our clan number in Isiolo  District  Waata means those  people

who depend on huntng of animals and the gathering of wild fruits.  This community was one of the Borana branch.

  Aakh issan bbeetan nuuin waati kutoka, issani kuun cuuf akh nuu waata imbbetani,  booran keesaa issanum khaana

waat nuun jeed maalee,  nuu siirkaalinuu fuul nuu imbbeekh.   District  Isiolo  khaan  tookolee  khees  hoojja  aattin

accii  gaaffat,  nuu  huundh  siirkaalla  wooni  tookooleen  injiiran.   Aarmmat  ammoo  aarm  ciissanii  waata,  maaree

jeedani aarmmat nuu wool suumbbun.

This community was one of  the Borana branch as one  book  for  Ghc  for  Standard  Four  published  in  1987  says

Borana are divided  into  four  major  clans.   Borana  Gutu,  Gabra,  Waata  and  Sakuye.   While  Borana  and  Sakuye

were  registered  in  Isiolo  District  and  while  Garba  were  registered  in  Marsabit  District.   Waata  were  not

registered  in any District.   Waata were not  known in Kenya.  So we want our clan number  to  be  registered  at  a

District level.  Waata are the smallest clan from Borana community which were set  aside as Dorobos.   Dorobos

of Borana.  Aakh issaan beettanii  ndhoroobo tuuniin woor amm Oollee  Kaparo kunfa cuuftii  ndhoorobo maasaai

...[interjection]...

Com. Lethome :        Sikiza Bwana Dorobo ni yetu ya Masaai.  Dorobo si Borana.

Mr. Galgalo Titima :        Lakini sisi iko.

Com. Lethome :        Dorobo ni yetu

Mr.  Galgalo  Titima  :         Dhuubb  indaaggetan,  taa  biiyya  ammo  naamii  cuuf  immbbeekayyu,  nuu

aammantanayyu immbekhaan taanuumaa.  Aam nuu khaa biyyiti nuu beet woonnin amm yaa allaah hoobbatte aamm

sheeriyaa  indaaggetanii,  waan  issan  irraa  haaf  cuuf  aarm  kootta  jeedanii,  nuule  aakh  nuu  beekhan.   Oonnaana

hoojja ann waan khaan qoorre, waan khaan akaanaan dheemuu, waan jeedan waatii booran irra  baatti,  waatti  booran

woolumman daalaatee gaarri irra baat injiirr, aammo issanileen hoojja haaqqi teen llaaltan dhaansa.  Maan jeenan,

waatti  khaa  worr  jiidha,  woorum  rjidha,  taa  noonitu,  noonitum,  taa  kaarayyu,  kaarayyum,  aammo  hoojja  taan
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ammantan   maanikhan  wooni  akhaana  duuftee,  naamuu  cuuftinuu  khaa  haaqqi  uffitin  gaadh  baaee  waan  uffii

himaatee, waan uuffi aarggatuu, hoojja jeedanii -----------------

Com. Lethome :        Toa maoni yako kwa Kiswahili tuweze kupata ama Kizungu.

Mr. Galgalo Titima :        Set  aside as Dorobos.   The highest  habitat  of  this  community depends on hunting of

wildlife and gathering fruits but nowadays hunting is prohibited.  Akh issan beetan dhuubb ...[interjection]…

Com. Lethome  :         Sikiza Bwana  sasa  you  are  saying  hunting  has  been  prohibited  for  the  Borana  Dorobos.

Recommend something now for them.

Mr. Galgalo Titima :        Now hunting is prohibited

Com. Lethome :        …[interruption inaudible]…

Mr. Galgalo Titima :        Now hunting is prohibited and the Government has sold all the animals and plants and

this  community now remains in poverty so we as Waata we want this  community of  Waata  to  be  assisted  from

wildlife  income.   For  example  the  school  fees  of  Waata  children  should  be  paid  by  Government  with  income

from wild animals and any other development to this community.

Com. Lethome :        I agree with you that is very good. Even the Dorobo agree with that.

Mr. Galgalo Titima :        Just one or two.  Local Government council should have land board allocation for Mp

from every location three people from every location.

Two.  Civil candidates must be elected and must be a person who can read and write.

Three.  Nominated Councillor must be given consideration from minority not majority.  Atoke kwa kabila kidogo

si ile kabila kubwa na chaguwa wabunge.

Com. Lethome :        Kama Waata?

Mr. Galgalo Titima :        Sio Wata peke yake.

Com. Lethome :        Basi maliza maliza sasa
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Mr. Galgalo Titima :        County Council should give assistance to give children education and health and rural

access  road  grading.   County  Council  should  give  Civic  Education  to  people  especially  District  boundary,

Divisional Boundary and Locational Boundary.  Title Deeds should be given by County Council.   Game Reserves

should be managed by Locational Land Boards Trustees.  For this I say thank you.

Com. Lethome  :         Thank you very much,  thank  you  very  much  Mr.  Galgalo.   Bonaya  Sama?   Bonaya  yuko

hapa?   Hayuko  Bonaya.   Yuko  wapi?   Haya  Bonaya  Sama  akimaliza  Haji  Abdi  Jilo?   Jako  Abdi  Jilo  yuko?

Afuwatewe na Dida Wako?  Wafuatane hivyo.  Dakika mbili mbili haraka haraka magharib inakaribia.  Anza na jina

yako.

Mr. Bonaya Sama :          Ann dhuub dhuubbi inqqaabbu woom dhiiqoo took dhuubbad jeedin.  Bonaya Saama

Translator :        Jina anasema anaitwa Bonaya Sama.

Mr. Bonaya Sama :        Dhuubbin ann dhuubbad dhuubb taa serr laafa tok jeed

Translator :        Anatoa mapendekezo yake juu ya mipaka.

Mr. Bonaya Sama :        Seerrale seerr gaarr laff meeroo khaan

Translator :        Na ni mpaka upande wa Meru.

Mr. Bonaya Sama :         Dhuubb meeron laaf teen yaa fuudaatee dhaabbart jeed.   Aakhan feed seerr  suun fuuaa

qaarra taaa dhuurri mpaaka gaaff kooloni, gaaffasuu seeri laaf kuutanii, seerr qaarra nuurra dheebbisan feed

Translator :        Anasema mimi napendekeza ya kwamba katika hii  Katiba mipaka yetu ambayo imenyakuliwa na

Meru District turudishiwe vile mipaka wakati ya ukoloni ilikuweko.  Ile sehemu imenyakuliwa irudishiwe sisi.

Mr. Bonaya Sama :        Mpaaka issi kiina gaarra khees daabdhe, laaf beetta meeroo taakifte hooratee, suule khaa

nuura fuudanii jeedin

Translator  :         Anasema hiyo mipaka hao wameleta imekuja mpaka kina iondolewe.   Maoni yake anasema ni

hayo tu.
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Mr. Bonaya Sama :        Taan dhuubb dhuubbiin tiiyya gaabbadhuum taana, waan guudho dhuubban inqaamn jeedin

Com. Lethome :        Asante sana.  Dr. A. W. Sama.  Alizungumza.  Haji Abdi Jilo yuko?  Ameenda.  Dida Wako?

 Kalasuli.

Mzee Qala Suli :        Assala Mualeykum.  Maaqqan kiyy Qaala Sullii jeedanii

Translator :        Mzee anasema anaitwa Kalasuli.

Mzee Qala Suli :        Dhuubbin aann dhuubbadulen, dhuubbi laafa taan jeedin

Translator :        Yeye maoni yake anapendekeza kuhusu ardhi.

Mzee Qala Suli  :         Nuu dhuubba naam guudho laaf jiirru,  naam guudhoo laaf taana jaarre,  assii  daalanee jarr

jeed.  Naammii laaf inqqaamn laafe foon inqqmn booranii akhaan jeedee, nuu laafayyu inqqaamnuu haaqqi laafatuu

kheessa inqqaamnuu, naam laaf qaabbu meendeleo qaabba jeed

Translator  :         Anasema yule mtu ambaye ana ardhi ndiyo anaweza kuwa na  maendeleo.   Sisi  ni  kama  mwili

ambayo haina nyama mifupa peke yake tumebaki hatuna ardhi.

Mzee  Qala  Suli  :         Haggi  kheen  meerron  accin  fuudatee,  gaarranan  saafartii  fuudatee,  dhuurran  khoorren

fuudatee, laaf teen taa amm nuu dheebbisaan feen jeed

Translator :        Yeye anapendekeza ya kwamba mipaka yote yetu ambayo imenyakuliwa turudishiwe.

Mzee Qala Suli :        Laamessoo maaonii  taanaa accii,  annin laaf teen maalee,  yoo laaf teen innaarggatiin waan

maaendeleo taan cuufaat dhuurratuu taanuum jeedin

Translator :        Anasema sina maoni mengine kama hatujapata ardhi hakuna hata kitu nitazungumza hapa.

Com.  Lethome  :         Sama  Halaki?   Hayuko.   Abdikadir  Mohammed?   Hayuko.   Said  Mohammed  yuko?

Garbatula Youth.  Garbatula Youth hayuko.  Hache Roba.

Mr.  Abdikadir  Mohammed  :         Asalaam  Aleykum,  Mimi  kwa  majina  naitwa  Abdikadir  Mohammed

nikisimama mbele yenu hivi na simama kama shabab au mmoja wa vijana Waislamu wa Garbatula.  Mimi nitagusia
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ile maswali haijagusiwa au ile mapendekezo hayajagusiwa na wale wali kuweko hapa mbeleni.

Mimi nasema hivi hasa na gusia juu ya ushuru au tax.  Nagusia hii kwa sababu sisi  nikisema mimi au nikisema sisi

Waislamu ni kama mwili  moja au ni kama kiwiliwili  moja.   Tuko na bara tofauti  tofauti  ambayo Kiislamu inakaa

na  ambayo  Kiislamu  inajitosheleza.   Kama  mfano  mwezi  mtukufu  wa  Ramadhan  au  kama  wakati  mwingine

tunakuweko  na  shida  hapa  na  pale  Waislamu  wa  kutoka  mbali  sehemu  nyingine  inasaidia  Waislamu  ambaye

wamekabwa na njaa au wamepata mapigano ya vita hali  hama hii.   Kuna shehena tofauti  tofauti  ambayo  inatumia

njia  ya  bahari  inakuja  katika  Bara  la  Hindi  na  inakuja  mpaka  hapa  kama  Kilindini  harbour  au  Ports  Authority.

Shehena  kama  imekuwa  imetoka  katika  Bara  ya  Uislamu  huzuwiya  kwa  sababu  ya  ubaguzi  hii  shehena  inakuja

kusaidia  Waislamu  tusema  kama  Waislamu  wa Garbatula  au  kama  Waislamu  wa Wajir,  au  kama  Waislamu  wa

Somali  inapitia  shehena  inapitia  Bahari  ya  Hindi  ya  kutoka  Kenya  ikielekea  Somali.   Inazuwia  nini  kuwa  hii

shehena inatoka nchi ya Uislamu.

Com. Lethome :        Pendekeza.

Mr.  Abdikadir  Mohammed  :         Sasa  mimi  nasema  hivi  shehena  yoyote  ambayo  inaleta  bidhaa  au  cargo

ambayo inasaidia Waislamu isiwe na ushuru kataa Katiba itakayo kuja ushuru ya shehena ya Waislamu kutoka bara

yoyote isichukuliwe ushuru.

Kidogo mimi naomba nasema hivi nitasema kwa lugha ya mama ili  watu wasikie.   Tafadhali nisamehe kwa sababu

hii  ni  mambo  ya  bunge,  watu  wengi  sana  hapa  wana  kuwa  wako  na  shida.   Issan  booran  waa  issan  gaafadda  yaa

ruuhuusale kaadade, Issan gaaff dhuuri  aabbaan  saakinaa  perliament  jiirru,  aabbaan  saakina  buulti  haaggam  aarm

buulle,  buultii  haaggam  Nairobi  buulla  beettan?  Aabbaan  saakina  buulti  aaffuurr  gaarr  buulle  ,  buulti  saadhi

Nairobi buull.  Aabban saakinaa aalhaamis Garbb duffee,  jumatatu dheem, aabboo ...[inaudible]...  imbbeet,  duugga

moo daarr?  Mimi nimesema hivi mbunge wetu hapo awali amepitia  mara tatu zilizopita  mzee mmoja ambaye ni

Haji  Mohammed Ibrahim.  Amekuwa mbunge wetu  wa hapa  constituency  ya  Garbatula  Isiolo  South  anakuwa  na

fursa ya siku nne hapa nyumbani na siku tatu bungeni.  Mbunge ni yule yule na hali  ya Katiba au hali  ya uwakilishi

katika bunge ni yule yule tu.

Lakini leo  shida baada ya miaka tano utakuta bunge kwa miezi  miwili.   Baada  ya  miaka  ngapi,  miaka  tano  bunge

kwa siku mbili.   Mimi naomba kwa pendekezo yangu leteni  ofisi  ya mbunge  hapa  Garbatula,  nainge  kuwa  mzuri

sana mbunge yoyote ambaye atachaguliwa awe mkaaji wa sehemu fulani ambayo atachaguliwa.  …[Arabic dialect]…

 

Com.  Lethome  :         Asante  sana.   I  hope  you  are  not  saying  that  parliament  should  move  from  Nairobi  to
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Garbatula.

Mr. Abdikadir Mohammed :        An office in Garbatula?

Com. Lethome :        Okay.  A constituency office.   Nilikuwa nafikiri  bunge yote  ikujehapa.  Haya Hache?  Said

Mohammed tumeambiwa hayuko?  Hache Roba hayuko?  Afuatwe na Boru Ali.

Speaker :        Boru Ali amezungumza

Com. Lethome :        Abdi Duba yuko?

Mzee Hache Roba Roka :        …[Arabaic dialect & Vernacular through Translator]…

Translator :        Anasema jina yake anaitwa Mzee Hache Roba Roka.

Mzee Hache Roba  Roka  :         Assala  Mualeykum   Warmatulah  Wabarahkatu,  Bissmillahi  Rahmaani  Rahim.

Aannin  waan  irra  dhuubbadu,  haagg  gaabbaabba  dhuubbad,  Ann  Haache  Rob  Rooqa  jeedan.   Aannini  waan

aanggalcuu raabbi guudhaa gaallat gaalc

Translator :        Na anarudishia mwenyezi Mungu Suna Allah Wataallan shukrani.

Mzee Hache Roba Roka :        Khaa arr kaatibban haarretin nuu duuft, khaa nuu muudha gaan soodhoomi  saaggali

sheelewine

Translator :        Leo tumefikiwa na marekebisho ya Katiba baada ya miaka thelathini na tisa ya taabu.

Mzee Hache Roba Roka  :         Waani  nuu  sheelewinef,  amm  wooni  anniini  irra  pendekez,  shaarri  khaan  issin

shaarri  haarres  itti  nuu  qoorrani,  khaa  diibb  kheenaa,  nuu  issilaan  lambaa  waani  shaarri  issilaanatin  khaa  nuu

huukuuman

Translator  :         Pendekezo  lake  anasema  katika  Katiba  mpya  lazima  tuwekewe  sheria  ya  Kiislamu  na  sisi

Waislamu tuhukumiwe na sheria yetu ya Kiislamu.

Mzee Hache Roba Roka :        Laaf teen karibuu gaan soodhoomi  saaggalli  suuni,  shaarri  dhuurri  haarkaa qaanne

Mijesso.  Mijesso aam haagg gaanna kuum laamaaf tooko irra fuudan.  Aamma taana, miijesso  raabbi nuura fuude
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siirkal issi inni katibbaa khaan, fasti sharri  issi  tiin  khaa nuu huukuman nuu issilaana.   Laamessa,  laafti  teen diibb

qaabdhi, diibb laaf teena khaa seerri dhuurri khaan khaa baadh aamm nuu dheebbi

Translator :        Mipaka anapendekeza Katiba iangalie mipaka yetu ambayo imenyakuliwa irudishwe.

Mzee Hache Roba Roka  :         Saadheeson,  khaa nuu haaqqi laafaa aarggan.  Haaqqi laaffa  inqqmnuu,  khaa  nuu

kaarra aarggan, khaa nuu issibitaal dhaansaa aarggan, kha nuu illmaan kheen soomaa dhaansaa aarggat

Translator  :         Watoto  wetu  wapewe  masomo  mazuri  tupate  mahospitali,  tupate  mabarabara  mazuri  kama

sehemu zingine.

Mzee Hache Roba Roka :        Naami kheen akhaanuumatii,  laaftii  teen waan jeedan,  laaf gaabbare jeedanii,  laaf

gaabbare laaf aabba inqqaamn, taa naamii cuufti  khee quubbate, jeed jeeshin  khee quubbatee,  jeeshini  laaf teenat

naam kheen fiit.  Naam kheen suun haaqqi issaa issi katibba haarreti taana nuu qoorrani siirkaali nuu liip feen

Translator  :         Anasema  tunapendekeza  katika  Katiba  yeye  mapendekezo  yake  ya  kwamba  ardhi  yetu  leo

inaingiliwa na mtu yoyote.   Sehemu ya ardhi ukitaka kupeana kwa majeshi  bila kuulizwa sisi  wanawekwa tu.  Saa

eingine  watu  wetu  wanauliwa  na  ridhaa  hatulipwi  tunataka  wale  watu  wetu  ambayo  wameuliwa  wote  walipiwe

ridhaa.

Mzee Hache Roba Roka :        Laafti taante, haadd taantee.  Laaf taantee haaqqi siirra  qaabdh, aattilen haaqqi irra

qaabdh.   Haaqqi  laaf  teena,  ijjooleen  teen  aarmaat  huujji  aarggat,  dhiintin  teen  taa  issilaana  nuu  diibbaff  diibb

issilaana, dhiintiin teen taa issilaana waan cuuf dhuurr nuu mart

Translator :        Anapendekeza katika Katiba ya kwamba dini yetu ya Waislamu iwekwe mbele kushinda kile  kitu

chochote na vijana wetu ambao wamemaliza shule Serikali iwatafutie nafasi ya kazi.

Mzee Hache Roba Roka  :         Maan  aarmaa  yaani  hoojja  huujjin  keenyaa  kheessa  gaabbaat,  huujjin  keenyaa

kheessa gaabbat, sioloo hoojja duufanii naam shaan nuu fuudanii, yoo naam dhiidhami shaani, dhiidhaami cuuf aall

yaaha

Translator  :         Anasema sisi  leo  ikitokea nafasi  ya  kazi  ikiwa  nafasi  ya  kazi  ni  ishirini-na-tano  watoto  wetu

labda tano ama watatu watapata ishirini na kitu inaandikwa sehemu zingine.

Com. Lethome :        Angependa wapewe wangapi?
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Translator :        Aam maan feet ree, amm diibbi suun yaa duufee aakhaam feet

Mzee Hache Roba Roka :        Dhiidhami shaanan sunn, khaa laaf teena,  aakh meeroo  nuu inqqooranne—meroo

dhiidhamii shaanaa qaabdh, nuulen dhiidhamii  shaanan kheen nuuf meerroo  gaarggarr kuutani,  dhiidhami shaanan

issin aarggat nuulen dhiidhamii shaanan suun aarggan

Translator :        Anasema sisi sasa ile idadi kufungwa sisi pamoja na eastern  province ama sehemu vile anasema

ni  ya  Wameru  ndio  imefanya  sisi  tukose  nafasi  za  kazi.   Sisi  tuwekwe  kando  maana  ni  ishirini-na-tano

ishirini-na-tano yetu tupewe sisi tu.

Mzee Hache Roba Roka :        Khaa laaftileen jiimboo taate nuu wool huukumn nuun kheen

Translator :        Na sisi anasema anapendekeza mzee Serikali ya Majimbo.

Mzee Hache Roba Roka :        Haggises nagger

Translator :        Haya amemaliza.

Com. Lethome :        Asante sana.  Abdi Duba?  Halafu afuatwe na Jarso Didicha

Mzee Abdi Dubukusu :        Aann Abdi Dub Kusu.  Goossa Waat jeedin

Translator  :         Yeye  anasema  mzee  anasema  mimi  naitwa  Abdi  Dubukusu  ni  kabila  ya  watu  ambaye  saa  hii

imetajwa hapa.

Mzee Abdi Dubukusu :        Dhuubb nuu haaqqi inqqamn jeedin

Translator :        Anasema sisi hatuna haki kama Waata.

Mzee Abdi Dubukusu :        Haaqqi binnensii aarbbaa, woorssesi, nyench kuun dhuurri kheen

Translator :        Anasema ndovu, nyati, simba, pundamilia yote ilikuwa yetu.

Mzee Abdi Dubukusu :        Dhuulamanii booranii nuu dooww jeed
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Translator :        Anasema haki yetu ya wanyama tumenyang’anywa na Waborana.

Mzee Abdi Dubukusu :        Waan boorani nuu doowwef, aafaan fuulloo cuuf woorrat eejj jeed

Translator :        Sisi tumekosa nafasi hii kwa sababu kila pahali iko na nafasi iko Waborana ndio wanasimamia.

Mzee Abdi Dubukusu :        Mujuumbeen woorr jeed

Translator :        Mjumbe ni Waborana.

Mzee Abdi Dubukusu :        Ciifi woorr jeed

Translator :        Chief ni Waborana

Mzee Abdi Dubukusu :        Councilor woorr jeed

Translator :        Councillor ni Waborana.

Mzee Abdi Dubukusu :        Fuulaa cuuf woorumaat eejj jeed

Translator :        Kila kitu ni Waborana.

Mzee Abdi Dubukusu :        Wooni waan khaan nuu daamneef taan jeed

Translator :        Sisi tumekosa haki yetu Borana nanyakua sisi hapa tumebaki patupu.

Mzee Abdi Dubukusu :        Issi aadhaan imbbedheelanii jeet,

Translator :        Kama sasa Katiba mpya inabadilishwa.

Mzee Abdi Dubukusu :        Aadhaa taan nuule khee khaayi siin  jeedan  jeedin

Translator :        Lazima sisi hata tuwekwe ndani ya hiyo Katiba tutambulike.
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Mzee Abdi Dubukusu :        ...[inaudible]...  aammaalee

Translator :        Saa hii moto moto tena mpya mpya.

Mzee Abdi Dubukusu :        Tok jeed. Dhuuri Duusen tuun, duuseen teen jeed

Translator :        Anasema zamani Duse ni yetu.

Mzee Abdi Dubukusu :        Taa waataat jeed

Translator :        Anasema Duse ni ya Wata pahali hii mawe iko.

Mzee Abdi Dubukusu :        Aam woorri liiqqimsaa qaabdhi, aamm aarggee jeenaan, worri  haagg boorru iyy kuun

duusee, duuse jeed kuun, duuseen suun teen jeed

Translator  :         Anasema  leo  Duse  imekuwa  na  kitu  kidogo  hakuna  kila  mmoja  anakimbilia  Duse  sisi  Wata

tumekosa haki yetu.

Mzee  Abdi  Dubukusu  :         Aamm  duuseen  taanin  amm  dhuuriftule  qaarra  oobbolesum  naam  kaanaa  khaa

muujumbee, nuurra fuude intaal Kenyatta tii kheen jeed 

Translator :        Anasema zamani hii Duse sisi tulinyang’anywa Waata na ikapelekwa kwa family ya Kenyatta.

Mzee Abdi Dubukusu :        Oobboleessi gaafas muujumbee jeed

Translator :        Anasema ndugu ya mheshimiwa alikuwa mjumbe siku hiyo.

Mzee Abdi Dubukusu :        Dhuubb issi liqqimsaa qaabba, amm wooni itti baafatanii taan jeed

Translator :        Leo imepata kidogo kitu kidogo ndio watoto wanakimbia huko hawa ma-councillor.

Mzee  Abdi  Dubukusu  :         Aarbba  woorssesilen  kheena,  duusen  tuunileen  haark  kheena  dheebbitee  waan

yaadhin toolfaan jeed, [khaa waatta]

Translator :        Anasema Katiba mpya iseme Duse ni mali ya Waata na ndovu na simba. [Binnensi khaa eennuu]
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Mzee Abdi Dubukusu :        Binnensileen kheen [khaa waatta]

Translator :        Wanyama wote anasema iandikwe katika idadi ya Wata.

Mzee Abdi Dubukusu :        Aamuumtanale booranaan aarbb nyaataa yoo jeedan, inyaan jeedan jeed

Translator :        Istaa furrulah issilaani inyaat

Mzee Abdi Dubukusu :        Sema.

Com. Lethome :        You have to translate.

Mzee Abdi Dubukusu :        Sema.

Com. Lethome :        Hussein you have to translate.

Translator  :         Yeye  anasema  ya  kwamba  leo  saa  hii  Waborana  wakiulizwa  kama  mnakula  ndovu  Waborana

watasema sisi hatukuli ndovu.

Mzee Abdi Dubukusu :        Aamoo ilkh qaabba, ilkh taan dhuubb maanikhaan, nuura guurrate loonin biittat  jeed

nudaganyee

Translator :        Lakini ndovu ananasema ile ivory yake pembe yake Waborana wanachukuwa pembe ya ndovu na

kuuza.

Mzee Abdi Dubukusu :        Dhuubb khaanalee cuuf khaa haark kheenaa nuu dheebbisaani siin jeedan jeed

Translator :        Anasema hii yote irudishwe katika mikono yetu.

Mzee Abdi Dubukusu :        Ilkh aarbbalee cuuf guurgguracuu feen jeed

Translator :        Anasema hata pembe ya ndovu ni ya Waata.

Mzee Abdi Dubukusu :        ...[Inaudible] ... guurgguracuu feen jeed
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Translator :        Na hata ngozi ya Chui yote ni ya Waata.

Mzee Abdi Dubukusu : Waan woorssesalee guurgguracuu feen jeed

Translator :        Hata pembe ya kifaru yote yetu.

Mzee Abdi Dubukusu :        Waata.

Mzee Abdi Dubukusu :        Dhuubb aannin waatta, dhuubb aarmmaa kheessa sii baah jeedin

Translator :        Anasema amemalizia hapa.

Com. Lethome :        Jarso Didicha?

Mzee Jarso Gindicha :        Asalaam Aleykum!  Aannileeni maaqan kiyya Jarsoo Gindichat

Translator :        Mzee anasema mimi naitwa Jarso Gindicha.

Mzee  Jarso  Gindicha  :         Aamma  waan  jiirran,i  waan  ann  oolkaaeef  siirkaali  keenyaa  huuruu  aarggatee

jeenaani, nuulen naam guuracaa, gaaffas guudhoo gaaman qaarr

Translator :        Wakati Serikali yetu ilipata uhuru sisi Waafrika tulifurahi sana.

Mzee Jarso  Gindicha  :         Khaa  haagg  gaammanuuniti,  keenyaa  ijjollen  dhiidhiiqon  tok  caaman  laam  gaadh

baaee  jeenaan,  Mpp,  Mpu.   Nuu  Mpu  taan  laafaa  gaadh  haamn,  Ijjoollee  dhiidhiiqoo  tookot  soomali  baaqqat,

haajili  ijjoolle  suuniti  jeedee,  siirkalii  keenyaa nuu daabbe, nuu baallesse,  shaarriya haarkaa fuudatee,  shaarriyya

kheen mejems lloo khaaee, loon nuura hoobbas.  Loon nuura hoobbasse, laaf teen nuura fuudatee,  haarkh meeroo

khee  khaaee.  Waziri  gaaffas  Angaine,  Dc  kheen  khaa  gaaffassi  Mayyu,  Aam waan  ann  feed  laaftii  hoorrin  yaa

hoobbay, hoorri daabbanii itti dheebbiyan, laaf daabbanii itti indeebbiyan.  Laaf teen taa ann dhuuri reehe tiissu taa

serrr  keenaa,  taa  buuqqe,  khaa  nuu  buuqqen  wool  baakanuu  shaaran,  aarttii  dheebbitee  qubbi  maatta  laamaa

duuftee, gaalaan goofo duumnee, wolnaqq maro duuftee, daakha dimaa duuftee,  irreessa  elemaati  duuftee,  quubbi

serra  laaf aan dhuurri  loon tiissu,  khaa reehe  tiiss,  khaa  yaabbi  tiiss,  haaqqi  laaf  suuni  cuuf  nuu  daamn,  baakhaa

baarich boorru jaaro,  haaqqi suun laaf teen suun, siirkaali  khaa  nuu  dheebbissu.   Laaf  teen  suun  naami  cuuf  yaa

dhuubbat waan aanqqaabb, waan aann feed, haaqqi laaf teena siirkalii khaa nuu dheebbisuu yoo haaqqin jiirrat
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Translator :        Yeye anasema sisi  ya khessa baateyyu aattin.   Yeye anasema mzee anapendekeza anasema sisi

wakati  ambayo  Kenya  ilipopata  uhuru  kidogo  watu  wengine  walikuwa  Mpu  wengine  wakakuwa  Mpp  watu

wachache  waliunga  Somalia  mkono,  lakini  sisi  hatukuunga.   Serikali  ilichukuwa  sheria  mikononi  mwake

ikatuangamiza  ikatangaza  emergency  law  tukakosa  mali.   Ardhi  yetu  wakapeana  kwa  Wameru  sehemu  ambayo

mzee  ametaja  ya  Buke  ya  Ngalangofo  Na  sehemu  mingi  zingine  wote  anasema  imenyakuliwa.   Pahali  alikuwa

yeye anachunga mbuzi na alikuwa anachunga ng’ombe yote  leo  iko katika sehemu ya Meru District.   Kwa hivyo

Serikali iturudishie hiyo sehemu ambaye imeenda ikapeana wakati sisi tulikuwa katika emergency.

Com. Lethome  :         Asante.   Mwalimu Hassan Molu Koropu?  Halafu afuatwe na Abdi  Dida  na  Abakula  akae

tayari, Abakula Geresa mwisho Daudi Golicha.

Mwalimu Hassan Molu Koropu :        Asalaam Aleykum!  Kwa jina naitwa Mwalimu Molu Koropu na also pia

naitwa Hassan ningetaka kutoa mapendekezo yangu kama ifuatavyo.

Ya kwanza tukizungumza juu ya Katiba  tunazungumza  juu  ya  maisha  Katiba  yetu  ni  maisha  yetu.   Na  kwa hivyo

Commissioners wakitengeneza Katiba mpya ya kwanza ni sharti waangalie jambo moja.  Katika Kenya hasa North

Eastern,  Eastern  na  area  yote  ya  pastrolists  kwa  mabunduki.   Hata  Kenya  yote  bunduki  iko,  so  in  the  new

constitutional  order  tungetaka  bunduki  yote  ya  haramu,  bunduki  yote  ambayo  iko  katika  mikono  ya  wananchi

ihalalishwe  Serikali  ichukuwe  jukumu  ya  kulinda  wananchi.   Watu  wamechukua  bunduki  mikononi  mwao  kwa

sababu Serikali ya leo imeshindwa kulinda maisha ya wananchi na mali yao.

Ya pili  tungetaka  Serikali  ya  Majimbo  kwa sababu  Serikali  ya  sasa  iko  mbali  na  sisi.   Na  katika  Constitution

lazima ionekane ya kwamba haki  ya  kila  Mwanakenya  akiwa  North  Eastern,  akiwa  ni  Mborana,  akiwa  ni  Waata,

akiwa na Sankuli akiwa ni Mhindi haki ya kila mwananchi lazima Constitution iangalie.   Na hiyo Constitution  hata

tukisema ni mambo ya majimbo lazima ionekane vizuri.   Unity  of  Kenya  must  prevail.   While  we  advocate  for

Majimbo  Kenya  lazima  ionekane  kama  taifa  moja  watu  Wakenya  lazima  waseme  sisi  Wakenya  hata  ukienda

United States  wana Serikali  ya Jimbo.   Lakini America ni America.   Natural  resources  ya  America  inaingia  kila

mahali.

Ya tatu  Armed  Forces,  Polisi  na  hii  yote  kwa sasa  iko  katika  mikono  ya  Executive.   Rais  anaweza  ku-misuse

Armed Forces.   Katiba new constitutional  order  tungetaka these  offices  iwe created  by the Constitution  so  that

Police akishindwa kutulinda tunapeleka kwa Koti ya Constitution.

Na pia  creation  of  health.   Serikali,  Constitution  hii  yetu  ya  sasa  lazima  itie  maanani  creation  of  health  kwa
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sababu Wanakenya wengi hata watu wame-complain hapa mara mingi hakuna kazi.  So the constitution  must take

into account, must recognize that there is need for creation of health.

Ya nne katika dunia mzima hasa katika Kenya sasa kuna adui kubwa katika maisha yetu katika hali  ya kiafya.   Na

nimekuwa hapa sijasikia  mtu yoyote  akiongea juu ya hii  mambo.  Kuna hii  ugonjwa ya Hiv ama Ukimwi.  Katika

Kenya  tunaambiwa  kila  siku  watu  mia-saba  wanakufa.   Wengine  ni  waalimu,  wengine  ni  madaktari  hii  ugonjwa

haichagui  mama  wala  mtoto  inaua  mama  inaua  baba  inaua  mtoto  kwa sababu  hivyo  ningependekeza  katika  new

Constitution order that Hiv Aids be declared a disaster.   Sio Moi aseme kwa sababu Moi anaweza kusema leo  na

kesho aseme sijasema.   We want that to  appear in the Constitution  that it  is  a  disaster  because  ikiendelea  watu

wote wetu wataisha na huu ugonjwa.

Ya  tano  mambo  ya  sheria  ya  Kiislamu  watu  wengi  wamezungumza  Alhamdulilai?  ningependa  kuchangia  kitu

kimoja.   Ningetaka  kusema  hivi  mambo  ya  Kadhi’s  court  labda  ingekuwa  jambo  nzuri  kama  wanafunzi  wa

Kiislamu ambayo wanasomea shahada ya Degree ya Law wasomee mambo ya sheria  katika University of  Nairobi

na University ya Moi.  Kwa sababu hiyo lazima iwe equivalent to Llb ya sheria ingine ya Degree  ya kawaida.  Kwa

sababu sisi  Waislamu, tusiseme tuko committee,  moja ya wanakenya lazima tuwe represented  in all  areas.   Kwa

hayo machache nasema asante.

Com. Lethome :        Asante sana Mwalimu.  Haya Abdi Dida?

Mr. Abdi Dida :        Asalaam Aleykum …[Arabic dialect]… 

Com. Lethome :        Aleykum Salaam.

Mr. Abdi Dida  :         Mimi  nina  maswali  mawili  nitaweza  kupendekeza  hapa.   Hapo  kitu  chaajabu  sijui  kama

Serikali yetu ya Kenya inaweza kuwa ni Serikali mbili ama ni moja.  Kitu chaajabu katika hii  nchi yetu iko tofauti,

tuko tofauti  kubwa sana na Wakenya wengine.  Kwa sababu hapa tukienda upande  wa North  Eastern  tuko  tofauti

sana na Waborana.  Kwa sababu kuhusu upande wa ulinzi  tunaandikiwa Home Guards asitoshe  na hawa wa North

Eastern wanaandikwa Home Guards kama sisi.  Na hapo ile  bunduki tuna kuwa nayo na ile  bunduki ambayo North

Eastern  wako  nayo  iko  tofauti  na  Serikali  ni  moja.   Hiyo  ndio  ajabu  moja  mimi  naona.   Ile  bunduki  ambayo

tunapewa  ni  ya  1836  ambayo  jina  inaitwa  303  na  huko  upande  ya  North  Eastern  ukiangalia  ile  bunduki  Home

Guard yao wanapewa wanapewa Kaleshnikov na G3.

Com. Lethome :        Pendekeza, pendekeza unataka nini.
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Mr. Abdi Dida :        Pendekezo langu ninataka hivi kile ambacho wanapewa Wakenya wengine tupewe hivo hivo.

 Hiyo bunduki tupate ambayo North Eastern wamepata hata sisi pia tupate.

Com. Lethome :        Haya sawa hiyo na ingine?

Mr. Abdi Dida  :         Ya pili  mimi kwa kabila Wata mimi ni Wata.  Ni  Wata  siwezi  kuficha  kabila  yangu  nayo

isitoshe  kwa wanyama  waporini  kuhusu  babu  zetu  zamani  tunasikia  mnyama  wa pori  ni  wa Waata.   Nailipofika

kiwango  yetu  tumeona  imenyakuliwa  na  Serikali.   Vile  awali  mzee  alikuwa  amesema  hapa  imenyakuliwa  na

Waborana hiyo ni uwongo, hiyo imenyakuliwa na Serikali.   Kwa mapendekezo yangu nataka  huyo mnyama arudi

kwa Waata.

Maswali yangu ni hayo.  Asante sana.

Com. Lethome :        Asante sana.  Abakula Geresa?

Mr. Abakula Geresa :        Asalaam Aleykum!  …[Arabic  dialect]…  Mimi ni Abakula Geresa  na vile mnanielewa

kuwa  mimi  ni  mwanasiasa,  nikijana  mdogo  ambaye  anapigania  kiti  ya  udiwani  ward  ya  Garbatula.   Yangu  ni

madogo  tu  kwa sababu  nyingi  yamesemwa  mbele  yangu.   Nitazungumza  juu  ya  uwaalimu.   Waalimu  upande  ya

Serikali  wanatambuliwa  wanapata  mshahara  na  wanaangaliwa  kwa njia  yoyote.   Hawa  pia  waalimu  tuko  nao  wa

Waislamu  pia  ni  waalimu  vile  vile.   Napendekeza  waalimu  wa  Waislamu  walipwe  mshahara  ama  kitu  yoyote

ambayo waalimu wa Serikali wanalipwa ama the Ministry of Education walipe wale waalimu Waislamu vile vile.

Ya pili  mimi nazungumza juu ya District  Development  Fund hiyo pesa iko katika budget ya Serikali  uwa inakuja

katika District level na hiyo pesa ambayo inakuja katika District Level vyenye inatumika sisi wananchi hatuelewi.

Com. Lethome :        Pendekeza

Mr. Abakula Geresa  :         Nitapendekeza  Mr.  Ibrahim  lakini  bado  sijachukuwa  nafasi  ama  sijachukuwa  bado

sijachelewa naye.  Nawe isiniharakishe kidogo ndugu.

Com. Lethome :        Haya

Mr. Abakula Geresa  :         Na hizo pesa ambazo District  Development  Fund inakuwa katika budget  na  inakuja

District  na  hiyo  pesa  inakuja  under  District,  District  Commissioner,  Dc.   Na  hiyo  pesa  mimi  napendekeza

kwanzia  sasa  ipitishwe  katika  hii  Katiba  kuwa  sisi  pia  tukona  ...[inaudible]...  watu  ambaye  wanajua  mambo  ya
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security then Dc huyu wa Isiolo  hajui mambo ya security  ya Garbatula Dc.  He is  just  there  anakula mshahara na

allowance  yake.   Unaona  hiyo  pesa  mimi  nawaomba  ipitishwe  katika  hii  Katiba  irudi  katika  mkono  ya  elders

committee ambao tuko nazo na ambaye wanajua ku-deal na mambo ya security.

Com. Lethome :        At what level is that?  Is it at a Divisional Level.

Mr. Abakula Geresa :        At Divisional Level or Locational Level yote irudishwe.

Mambo yangu ya  tatu  people  are  talking  about  boundaries.   Vile  mzee  amesema  Meru.   Kwanza  kitu  ya  ajabu.

Wacha ni kuambie.  Story moja  nitatoa  hata  kama  nafasi  ni  kidogo.   Isiolo,  ukitoka  Isiolo  kidogo  ukikuja  hapa

small  town  hii  mbele  ya  Isiolo  Gambela.   From  Gambela  mpaka  Yarbasavi  that  is  Meru  district  kitu  chaajabu.

Ukitoka  huku  ukielekea  upande  ya  Marsabit  ama  upande  ya  Merti  kuna  mlima  moja  sijui  inaitwa,  wananchi

mnaweza  kunisaidia.   Sijui  upande  ya  Merti  it  is  under  Rift  Valley  while  it  is  under  Isiolo  District.   Gaarr

ammaantan  garrin  khoorr  khaan,  Timtim.   It  is  under  Rift  Valley  Province.   Ukitoka  ambia  Serikali  mpya  sisi

tutachukua jukumu yetu kutafuta ardhi yetu kwa nguvu kama ...[inaudible]...  itakuwa ...[inaudible]...  ni nguvu.  Hiyo

Katiba ipitishwe la kama sivyo Serikali itatafuta ubaya katika na majirani?

Zingine  ambayo  nita  zungumza  ni  juu  ya  mambo  nitazungumza  ingine  ni  juu  ya.   Wananchi  wana  complain

ningezungumza mengi ambaye it  has  been  destroyed  by  this  Government  so  I  am  very  sorry  nitatokea  tu  hapa.

Asante Bwana Commissioner.

Com. Lethome :        Asante.

Mr. Abakula Geresa :        My point  one is  this  I don’t leave that point.   Sasa tumechoka ya kutosha mmeenda

kila mahali mkachukuwa maoni ya wananchi kuwa mtabadilisha hii  Katiba na mimi nauliza commissioners  namna

hii.  Hii Katiba kile tunasema tunaweza kosa kwa hii papers ama tunaweza kosa kwa hii  Government still  kama hii

Serikali  haijatoa maneno yetu tunayoitaka mimi nadai kuwa  tutashtaki  kwa Serikali  kuu  tuwekewe  katika  Katiba

hii kwamba maneno yetu ikikosekana tutashtakiana katika Serikali  ya dunia kwa ufupi.   Yoo waan nuu jeen khaan

eeggi  boorru,  dhiiram khaan khaa fuulaa cuuf  yaani  dhuubbatan  khaan,  khaa  woorri  commissioners  muur  khaan,

issin  amm dheemtee dhuubb  aacciit  nuu  daamnee,  waan  ann  jeecuuni  jiirru  ,  akh  nuuinn  siirkaal  dhuuniat  issan

issitakin jeedeen.  Akhaana booran quubb qaabbada

Com. Lethome  :         Inshallah.  Inshallah.  Sasa  ukingoja  kidogo  tukimsikiza  mtu  wa mwisho  nafikiri  nitajibu

swali  hilo  wasi  wasi  ambalo  wananchi  wakonaye  kuhusu  maoni  yao  kupotea.   Mkinisikiza  tu  dakika  moja  tu

mkisha  maliza  nitaweza  kuwaeleza  taratibu  ambayo  imewekwa  na  sheria  lakini  ninamshukuru  Abakula  kwa
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kutukumbusha hiyo tutashtakiwa.  Daudi Golicha.  Huyu ndio mtu wa mwisho.  Daudi Golicha.

Mr. Golicha Daudi :        Asante sana Bwana Ibrahim kwa jina mimi naitwa Golicha Daudi kutoka Garfasa mimi

sitaki kuyarudia yale yamesemwa kwa machache tu nitagusia mambo ya kwanza ni mambo ya livestock ambaye ile

mambo  resource  ambaye  sisi  tuko  naye  Northern  Kenya  Livestock  tumesikia  ya  kwamba  Kmc  tumepoteza

haifanyi kazi.  Kama Serikali hawezi ku-revive Kmc mimi napendekeza katika Katiba hii  ya kwamba Kmc ipatiwe

pastrolist  communities  ili  waweze ku-revive it.   Wanaweza  kutafuta  development  partners  ili  waweze  ku-revive

Kmc ili ng’ombe wetu au mifugo wetu iweze kuwa na dhamana iweze kutusaidia.

Mambo  ya  Constitution  ambaye  itaundwa  kwa  hakika  hata  sisi  wale  tumesoma  hatuna  ufahamu  mambo  ya

Constitution  ya zamani ukiya  jua  ukiyafahamu  ya  zamani  ndio  unaweza  kusema  mambo  ingine  lakini  kile  mimi

napendekeza hii  Constitution  mpya ikiwa in place kwa wananchi  kama  ni  haki  yao  wajue  iwekwe  katika  Kenyan

school  syllabus  ili  watu  wasome  mambo  ya  Constitution  they  familiarize  themselves  with  it  kutoka  primary

school mpaka University level watu wajue haki yao.

Mambo ya resource  ingine tunasikia ya kwamba Serikali  yetu haina pesa.   Kwa sasa  katika  hata  hii  Constitution

ikiona wale wanashughilikia mambo ya wananchi  masilahi  ni  organization  Ngo’s  na  Cbo’s.   Ningependekeza  ya

kwamba katika budget ya Serikali, Serikali itenge pesa ambazo zitakazopewa Cbo’s na Ngo’s kwa maana hawa ndio

wako karibu na wananchi for  transparency and accountability  ili  Ngo’s na  Cbo’s  waweze  kusaidia  wananchi  kwa

maana wako katika station yote.

Mambo  ya  child  labour  naona  ya  kwamba  watoto  wanatumiwa  vibaya.   Watoto  wakiwa  katika  umri  changa

wanapatiwa kazi hawa hudhuri school.  Wamenyimwa hiyo nafasi ya kupata elimu.   Nikiongezea hapo karibu 50%

ya pastrolists children wako nje hawapati elimu na ningependekeza ya kwamba elimu kama ni basic  right  kuwe na

mobile  school  ya  pastrolists  mahali  pastrolists  wanahama  kuwe  na  school  wa-attend  ili  watoto  wetu  waweze

kupata elimu.

Mambo ingine ni haki ya minority  na  indigenous  group.   Nashukuru  mambo  ya  Wata  imekuja  ni  kwa hakika  ya

kwamba Wata ni minority  ethnic  group.  Hawa katika translation ya Borana  wildlife  yote  ni  ya  Wata.   Na  mimi

napendekeza Wata kwa sasa hawa miliki hiyo wildlife.  Napendekeza ya kwamba Serikali yetu iwapatie hawa Wata

compensation ya kunyang’anywa hiyo wildlife na watoto wao wapatiwe elimu ya bure.

Mambo ya mwisho kuna mambo ya Identity Card na passport  wengi  wamesema  ya  kwamba  hiyo  ni  right  lazima

tuwe nayo.  Mambo ya identity  card iwe katika tarafa.   Ofisi  iwe  katika  tarafa  ili  tusizunguke  tukitafuta  Id  card.

Na  passport  iwe  at  the  District  level.   Haswa  kwa  wakati  huu  kuna  watu  wetu  ambaye  wameenda  upande  wa
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Somalia  na  wakarudi,  wali  enda  huko  1967-68,  waliporudi  hapa  almost  50-60  of  them  ambayo  wako  hapa

hawajapata hiyo Identity Card hawawezi kusafiri,  hawawezi  kuenda  pahali  popote  mimi  napendekeza  ya  kwamba

kama ni right hawa watu wapatiwe hii identity card bila masharti yoyote ili waweze kujitafutia riziki yao.

Ya mwisho mambo ya usalama imezungumziwa mimi napendekeza ya kwamba kuna  bunduki  ambazo  ziko  katika

mikono  za  watu  ningependekeza  ya  kwamba  hizi  bunduki  zijulikane  iko  na  nani  katika  kila  location  ifanywe

registration kwa Polisi iwe hii bunduki ihalalishwe nairudi chini ya mikono ya Polisi na mikono ya wazee.

Asanteni.

Com. Lethome :        Haya asanteni sana nafikiri Alhamdulilai? tume fikia mwisho wa kikao chetu leo.   Tulikuwa

na wasiwasi kuwa leo hatuta maliza.  Hata tulikuwa tume ambia watu watafute mataa.

Kwanza kabisa tuna shukuru mwenyezi Mungu …[Arabic  dialect]…  ambaye ametuwezesha kufika hapa na kusikiza

watu  wa Garbatula.   Jambo  ambalo  ningependa  kuwaambia  inafaa  mujipongeze  sana  nyinyi  watu  wa  Garbatula.

Tulipo kuwa tukija hapa baada ya kutoka Modogashen hatukutarajia kupata maoni kama ile  ambaye tumepata hapa

leo.   In  fact  tulikuwa  tunawasengenya  na  mjumbe  wenu  tukitoka  msikitini  kuwa  maoni  ambayo  mmetoa  hapa

kiwango chake ni cha hali ya juu sana.  Kwa hivyo tunawashukuru sana.

Kitu kingine ningetaka kuwahahikishia kama commissioner ni kuwa leo  sio  mwisho wa kutoa maoni.   Ni mwisho

ya sisi  kuja hapa.  Lakini sio  mwisho ya kutoa maoni.   Mimi najua unaweza kwenda  nyumbani  baada  ya  kusikiza

vile  watu  wamezungumza  hapa  ukapata  mawazo  na  maoni  mengine  ambayo  ungependa  iingie  katika  Katiba.

Usilale  na  hayo  maoni  ambayo  yanaweza  kusaidia  hawa  watoto  wadogo  miaka  mingine  mia  mbili  ijayo.   Tuna

kuomba maoni yako andika, tuko na wakilishi  hapa Garbatula na mwakilishi  wa District  yuko  Isiolo  hayo  maoni

yatatufikia  mpaka  Nairobi.   Muko  na  mjumbe  wenu  saa  zote  anakuja  Nairobi  mkimpatia  maoni  yenu  yata  fika

huko.  Kwa hivyo leo  sio  mwisho wakutoa maoni.   Mpaka hii  process  ifike  mwisho unaweza  kutoa  maoni  yako.

Na bado tuko katika District  hii  mpaka tarehe ishirini  na tatu.   Kesho tunaelekea Merti  halafu baada hapo  Isiolo

kabla hatuja vuka mpaka kwenda Meru.  Kwa hivyo bado mko na nafasi  ya kutoa maoni wale ambayo hawakuweza

kutoa maoni.

Halafu tunajua kuwa Wakenya tumeishi  katika historia  ambaye imetutia  wasiwasi  sana.   Mambo  yoyote  ambaye

inahusiana  na  kupeleka  maoni  kwa Serikali  ili  mambo  ya  badilishwe  huwa  wananchi  wana  wasiwasi  wanasema

itafikatu  hapa  njiani  itapotea.   Ama  sivyo?   Hatuwezi  kuona  matokeo  yake.   Na  ndio  yule  kijana  kwa  mbali

amegusia  akasema  atatushtaki  katika  mahakama  kuu.   Ni  haki  yake  kufanya  hivyo.   Ya huyu  kijana  mwanasiasa

mdogo, Abakula.
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Ningependa  kukuhakikishia  ya  kuwa  ni  vizuri  hivyo  ulivyosema  kwa  sababu  kwanini  tupoteze  wakati  hapa  siku

mzima mumewacha kazi zenu na sisi  tumewacha  kazi  setu  halafu  hii  iwe  ni  kazi  ya  bure  tunafanya.   Hata  kama

mimi ni yeye ningesema tuwashtaki watu kama hawa wanatupotezea wakati.  Lakini ningepende kukuhakikishia ya

kwamba hii Commission ni tofauti na Commission zingine.  Haijaundwa na Presidential  Decree.   Haikundwa kwa

amri kutoka kwa Rais.   Imeundwa na sheria  ambayo  imepitishwa  katika  bunge.   Na  hiyo  sheria  ambayo  imepita

katika  bunge  imesema,  lazima  maoni  ya  wananchi  ifike  katika  Katiba  mpya.   Na  imeweka  viwango  viwili  vya

kuhakikisha, yaani guarantee mbili, ya kukuhakikishia kuwa maoni yako yamefika.

Ya kwanza baada ya sisi  kuchukuwa maoni yenu tutapeleka Nairobi  itachapishwa kwenye kitabu, booklet.   Hicho

kitabu kitarudi  kwenu tena kitazunguka miezi  miwili  kwa hivyo kwa muda  ya  miezi  miwili  haya  maoni  yata  rudi

kwenu mtaweza kuangalia maoni gani yamepita na maoni gani  hayakupita  huko.   Kwa hivyo  unaweza  kulalamika

katika kiwango hicho.

Baada ya hapo kutakuwa na conference, mkutano ambayo itakusanya watu Kenya mzima watu mia sita  watakutana

Nairobi  kwa muda  ya  miezi  miwili.   Katika  hiyo  conference  kutakuwa  na  wakilishi  wenu  wakwanza  atakuwa  ni

mjumbe  wenu  kwa sababu  Mp’s  wote  watakuwa  kwa  hiyo  conference.   Katika  kila  District  mtakuwa  na  watu

watatu, mimi nawaambia hivi ndio isipite  musikie  Isiolo  imepeleka watu watatu na hamna habari.   Isiolo  District

itapeleka watu watatu Nairobi.  Na mmoja lazima, lazima awe ni mama katika hao watu watatu wa District.

Political parties, kila chama ya kisiasa itapeleka mtu Nairobi.  Kila organization ya dini,  kwa hivyo mamaudin? na

wengine  watu  wa  dini  watakuwa  na  walikishi  wao.   Organization  ya  vijana,  organization  za  akina  mama,

organization za pastrolists na organization ingine yoyote ambayo ni registered watu watapelekwa Nairobi  watakaa

miezi  miwili.   Sababu ya  hiyo  mkutano  ni  kwenda  kupitia  report  moja  moja  moja  moja  mpaka  mwisho  na  yale

mambo ambayo yatapita katika conference  ndio yatapelekwa katika bunge.   Yale  ambayo  hayatapita  yatafanyiwa

kitu tunaita referendum au kura ya maoni.   Sijui  mnaitaje  kwa Kiborana,  Wasomali  nimesikia  wakiita Aglabiyath

au Stiqsaf  nafikiri  mnafahamu  maana  yake  ni  nini.   Kila  mmoja  ataulizwa  kwa  mfano  mnazungumza  habari  ya

Majimbo.  Ikiwa katika conference  watu hawatasikizana kuhusu majimbo itapigiwa kura na Wakenya wote.   Kila

Mkenya ambaye amefikisha umri ya kupiga kura atapigia hiyo neno la jimbo kura.  Mtasema ‘A’ au ‘yoyo’ kama

hukubaliani naye.

Unasikia ndio maana ya referendum.  Ikipita hapo ndio itaandikwa report  ipelekwe bunge.  Kwa hivyo kunanafasi

mara  mbili  ya  wananchi  kuhakikisha  kuwa  maoni  yao  ile  ambaye  tumechukuwa  hapa  imefika  huko.   Na  ndio

unaona tunafanya bidii, kuna mtu mwenye kuandika kwa mkono, na kuna machine pale ina-record-i,  hata ukikohoa

ukicheka ina-record-iwa pale na ita pelekwa huko kwa jina lenu Garbatula,  sasa yule pale anajua ni cassette  ngapi
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za  Garbatula  ame  record  leo.   Hakuna  neno  hata  moja  ambayo  itapotea.   Hata  sauti  ya  ndege  ya  Garbatula

ime-record-iwa pale.  Kwa hivyo nawahakikishia maoni yenu yatafika.

Nafikiri  sina  mengi  isipokuwa  kuwa  shukuru  wale  wote  wameshirikiana  na  sisi,  juzi  hatukuona  viongozi  wengi

kule  Modogashen  leo  …[Arabic  dialect]…  viongozi  walikuwa  ni  wengi  maoni  yalikuwa  hali  ya  juu  kina  mama

wamejitokeza kwa wingi tunawashukuru sana …[Arabic  dialect]…   Nafikiri  sasa sina mengi yaku waambia sijui

kama mjumbe wenu ananeno la kuwaambia au tumalize hiki  kikao.   Kuna  Sheikh  hapa.   Tutafunga  kwa

…[Arabic dialect]…

Prayers in Arabic dialect.

There being no other business the meeting ended at 6:30pm.

&&&&&&&&&&&&&&&&&&
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