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May 14, 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARING, ISIOLO CONSTITUENCY, HELD AT MODAGASHE TOWN ISIOLO
ON  14TH MAY 2002 

                            Present:
                

1. Com. Ibrahim Lethome
2. Com. Dr Githu Muigai

                           Secretariat Staff in Attendance:

1. Solomon Mukeinon         – Programme officer
2. Vincent Wataku         – Assistant Programme officer
3. Grace Gitu                 – Verbatim Reporter

Meeting started at 10:00 a.m. with Com. Ibrahim Lithome on the chair.

Com. Lethome:   Twamshukuru Mwenyezi Mungu Sulhana waTaala kwa kutuwezesha kufika  hapa,  lakini  kabla  hatuja  anza

kikao chetu cha leo ambayo siyo siku yetu ya kuzungumza ni siku yenu kama nitakavyoelekeza.  Kawaida yetu huwa tunaanza

kwa kutaka baraka  za mwenyezi Mungu Sulhana waTaala.  Kwa hivyo namuomba Sheikh Husein kama yuko hapa  karibu  na

mimi atufungulia kwa dua halafu tuweze kuanza.   Sheikh Husein  Kutoka Garbatula.  Haya Sheikh wa Modogashe.  Sheikh wa

Garbatula amesema hapa ni mahali pa Sheikh wa Modogashe. Karibu Sheikh utuambie jina lako na                              (?)

Sheikh Aleo: Mimi ni Maalim Aleo wa Modogashe. (Prayers in Islam)

Com:  Lethome:   Munajua  tunapokuja  katika  boma  ya  watu,  lazima  kwanza  tutake  kukaribishwa  na  Mwenyeji  wetu

ijapokuwa hii kikao yetu leo ni ya commission sisi ndiyo tulitangaza tukaita watu lakini kuna wale wenyeji wetu.  Lakini kwanza

kabla  hatuja  endelea  ningependa  kuwajulisha,  tukubalini  hebu  tusikizaneni,  tumeshaaanza  mkutano  kwa  hivyo  naomba

tusikizane. Kabla hatujaanza ningependa kuwajulisha wale ambao tumekuja nao kutoka Nairobi  kisha nitawaeleza kazi ambayo

imetuleta hapa na masharti yale ambayo tutafuata hapa, hii shughuli ambayo imetuleta hapa.  Kwanza sisi tuko hapa mbele yenu

tuna wakilisha Tume ya Marekebisho ya Katiba ya Kenya. Kwanza lugha ya kiswahili inafahamika na watu wote wanafahamu.

Mnafahamu nyote lugha ya Kiwahili? Mnafahamu?
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Response: Tunafahamu.   

Com: Lethome:   Baadaye kama kuna mtu hafahamu nitaomba Sheikh Kwa mkutasari  kidogo ataeleza kwa  kiBorana.  Mimi

kiBorana yangu inaishia pale yanavaa peke yake.  Tumekuja hapa kuwakilisha Tume ya Marekebisho ya Katiba. Tume ambayo

inazunguka  kila  mahali  Kenya  mzima  kuweza  kuchukuwa  maoni  ya  wananchi.   Na  tumekuja  hapa  sehemu  hii  ya  Eastern

Province na Modogashe ni mahali ya kwanza ya Eastern ambayo sisi tunatembelea.  Ma-Commissioners wengine wako sehemu

yote ya Kenya lakini sehemu hii ya Modogashe ni ya Kwanza.  Tumemaliza Central Province,  tumemaliza Coast  Province,  sasa

tuko hapa Eastern Province kuchukua maoni ya wananchi.  

Wale ambao tukonao hapa, nitaanza huko, kuna yule Kijana anaitwa Vincent.  Kazi yake ni ku-record kila maneno ambayo ina

zungumzwa anaandika.  Hatutaki maneno ya mtu yeyote iweze kupotea. Karibu na yeye tuna huyo dada  yetu Grace,  Kazi yake

ni ku-recordi kwa machine kila neno ambayo inazungumzwa lazima ichukuliwe na iweze kuingia katika Katiba.   Yeye kazi yake

ni ku-record. Karibu na mimi hapa ni ma-programme officer ambaye anaitwa Solomon, yeye ndiye anasimamia idhara ya ofisi

yetu tukiwa inje, kwa hivyo yeye ndiye msimamizi wa kazi hizi zote na atashugulika pia na kuchukuwa record  kwa sababu hii ni

kazi ya                       (?)  ya historia.   Kila mtu atakayezungumza jina yake itakuwa hapa ndani na maoni yake na sign yake.

Kwa sababu tunataka hata baada  ya miaka mia moja,  wale  watoto  ambao  hawajazaliwa  watakuja  wataangalia  ni  akina  nani

ambao  waliweza  kushiriki  katika  kutengeneza  Katiba  mpya  ya  Kenya.  Hivi  sasa  tunasema  kwa  kizungu,  it  is  history  in  the

making. We are  making history now.  Tunatengeneza historia ya nchi hii, hata baada  ya miaka mia  tano  mingine  records  hizo

zitakuwako  kuonyesha  wale  walioshiriki  katika  kutengeneza  Katiba  mpya  ya  kenya.  Kwa  hivyo  kuzungumza  utakuja  hapa

utaweka kidole yako na utaandika jina lako.  Kisha tunaye mtu ambaye anasimamia shughuli zetu hapa katika district  ya Isiolo

naye ni Sheikh Dima Jillo, huyu.  Yeye ndiye muakilishaji wetu Katika district  ya Isiolo yote.   Yeye atakuwa na nyinyi mpaka

mwisho wa kazi hii. Hata sisi tukirudi Nairobi huyu ndiye macho yetu katika Isiolo district.   Mimi naitwa commissioner Ibrahim

Lethome,  kuna  mwenzangu  ambaye  ilikuwa  afike  hata  saa  hii  tumepiga  simu  Isiolo  kuangalia  kama  amefika,  anaitwa

Commissioner Dr. Githu Muigai, na mwingine wa tatu ambaye kwa bahati  mbaya alipatwa na ugonjwa hakuweza kuja.   Lakini

aje ama asije shughuli itaendelea. Kwa vile Mwenyezi Mungu ametuwezesha kufika hapa shughuli haitakwama itaendelea. 

Kisha ningependa tu kabla sijaongea masharti ya hii kazi yetu kwa sababu hata wale vijana munacheza mpira katika uwanja wa

mpira si kuna masharti yake ambayo lazima ifuatwe? Hata wakati  unaendesha gari kuna masharti yake kila mahali kuna sheria

yake kwa hivyo tuna zungumzia sheria yetu leo katika kikao hiki, ni  kitu  gani  nitawaeleza  lakini  kabla  ya  hapo  ningemuomba

kama Chief wa eneo hii  yuko,  azungumze  maneno  moja  au  mbili  dakika  mbili  tu  nampatia  kwa  sababu  hii  si  baraza  leo,  ya

kutukaribisha tu halafu tuanze kazi yetu.   Kwa  hivyo  Chief   kama  yuko  karibu  tafadhali,  tuko  nyumbani  kwake  atukaribishe

halafu tuendelee.  

Chief Hussein Ajiboru:  Bwana Commissioner, Bwana Ibrahim, na wageni ambao wanaandamana naye kutoka huko Nairobi
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headquarter, Mwakilishi wa district Bwana Dima Jillo, Maulama wako hapa, wazee, na vijana saalam aleikhum?

Response: Aleikhum Salaam

Chief  Hussein  Ajiboru:   Yangu  ni  kukaribisha  kweli  hii  ni  historia  katika  karne  hii  ambayo  Commission  imefika  hapa

Modogashe kuchukuwa maoni ya wananchi.  Nafikiri kila mtu ako na uhuru. Hii siku ni siku ya kipekee,  kila mtu ajitokeze atoe

maoni yake ile ana ona ni              mzuri itatusaidia kujenga Katiba ya Kenya yetu. Nafikiri yangu kwa chache nasema karibuni,

muwe nyumbani asanteni. Mini ni Chief Husein Ajiboru, mimi ni Chief wa Modogashe location. 

Com. Lethome:   Asante Bwana Chief, sasa  tunajisikia tumefika  kwa  sababu  mwenye  nyumba  ameshaa  tukaribisha.  Asante

sana Bwana Chief.  Sasa tuingie katika masharti yetu. Tunasema hivi, kwanza mnajua historia ya nchi hii ni kuwa,  ikifika mambo

ya  kuzungumzia  habari  ya  sheria  watu  wanakuwa  na  uoga,  ati  nitasema  hivi  halafu  nitashikwa,  nitasema  hivi  halafu  baadaye

nitaenda  kuulizwa  maswali,  hiyo  kitu  ondoa  katika  akili  yako  kabisa.  Munasikia.   Mambo  ya  uoga  imekwisha,  tuko  katika

wakati  ingine sasa.  Ile wakati  wa kuogopa kusema ile kitu unataka imekwisha, bora  tu usivunje sheria lakini nakuhakikishia hi

Commission imeundwa na sheria ya bunge ambayo imesema kila mwananchi atakuwa na uhuru wa kusema vile anataka.  Kile

unacho hii ndiyo fursa yako useme leo.  Hakuna kuogopa,  hakuna kila kitu, bora  tu  usivunje  sheria  useme  vile  unavyotaka  na

ikiwa kuna mtu ambaye atafuatwa na polisi baadaye ati ulisema kitu fulani ulisema kitu fulani, tujulisheni  sisi  tutachukua  hatua.

Kwa  hivyo  ukija  hapa  usiogope  kutoa  maoni  yako  yoyote  bora  tu  usitukane  mtu  wala  usitaje  jina  la  mtu.  Hii  sio  kikao  ya

campaign ama siasa,  kikao ya siasa ndio watu wanatukanana huko.  Hii ni kikao ya kusema unataka  nchi  hii  itawaliwe  namna

gani kina mama karibuni hapa. Kina mama mkaribie msikae bali hata ninyi tunataka maoni yenu ninyi ni Wakenya pia kwa hivyo

mkaribie,

Kwa hivyo ya kwanza utoe maoni yako bila kuogopa kabisa.  Mumesikia  hivyo  hiyo  tumekubaliana?  Msiwe  na  wasiwasi,  na

mimi nawambia hivi katika dini ya kiislamu munaambiwa usidhulumu  wala  usikubali  kudhulumiwa  sababu  ya  kusema  hivyo  ni

kwamba miaka thelathini na nane watu wameumia kwa sababu ya sheria baya tumeachiwa na mkoloni. Sasa  serikali ya Kenya

imesema  wananchi  Wakenya  hii  sheria  ya  zamani  imekuumiza  unataka  nini?  Halafu  unyamanze  useme  siwezi  kuzungumza

itakuwa umekubali kudhulumiwa na hata dini imekataa dhulma ama sivyo? Halafu pia tunasema wakati  unapotaka  mabadiliko

mabadiliko hayawezi kukaa unalala kitandani halafu mabadiliko ikuje.  Lazima ufanye bidii ama sivyo.

Response:  Ndivyo 

Com. Lethome:  Mnajua ndege anaitwa shindre?  Shindre mnajua?  Shindre anakula chakula ama hakuli?  

Response:  Anakula.

Com. Lethome: Na ako na shamba, Shindre? 
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Response: Mungu ndiye anamlisha.

Com. Lethome:  Mungu anamlisha lakini analala kwa ile nyumba yake ama anatoka?  Anatoka ama hatoki?

Response:  Anatoka.

Com. Lethome:   Basi sasa  ndio unaambiwa mabadiliko hayawezi  kutoka  mpaka  wewe  mwenyewe  ufanye  bidii.  Kama  vile

shindire unajua mtume              (?)  anasema              (?).   Kama ungemtegemea Mwenyezi Mungu hakika ya kumtegemea

angekupatia riziki vile anampatia shindire.  Lakini shindire anatoka na wewe lazima utoke ama sivyo?  Sasa  ndio fursa yako hii.

Sema unataka kitu gani.  Hata chakula Mwenyezi Mungu ndiye anakupatia lakini unalala kitandani baridi inakuja kwa  kitanda

yako               (?)  haikuji?  Lazima ufanye bidii.  Sasa  lazima useme mnataka kitu gani.  Sharti  ya kwanza  hii  hakuna  uoga,

kuogopa.

Ya  pili,  maoni  ya  watu  ni  tofauti.  Mtu  akitoa  maoni  na  wewe  hukufurahia  maoni  hiyo  usimpigie  kelele  hiyo  ni  maoni  yake.

Mnasikia?   Hiyo  ni  maoni  yake,  tuheshimu  maoni  yake,  tusimpinge  wacha  azungumze  amalize  wewe  utapewa  nafasi  yako

utazungumza.  Hiyo sharti ya pili.

Sharti ya tatu, ni kuwa unapewa kama una maandishi tutakupatia dakika tano ueleze kwa ufupi yale maneno ambayo yako kwa

maandishi yako.  Kama huna maandishi unataka kuzungumza tutakupatia dakika kumi.  Sasa  wacha ni  kupatie  siri  ya  kutumia

hizo dakika kumi.  Ukianza hapa kutuletea  story nyingi, hiyo dakika kumi haikutoshi.   Ukija hapa,  anza kupendekeza,  unajua

maana ya kupendekeza?  Mnasemaje kwa ki-Borana kupendekeza. 

  

Response/Translation: (to Borana )

Com. Lethome: Eeh, unatupa mapendekezo.  Kwa mfano kama unataka kuzungumzia mambo ya elimu, usianze kusema skuli

zetu mbaya,  sema unataka nini. Ikiwa pengine, hauridhiki na polisi vile walivyo, usianze kulete story ya polisi sijui wananiitisha

kitu kidogo ama nini, sema unataka kitu gani.  Chief anakuumiza, usilete story ya Chief kukuumiza, sema unataka siku za usoni

chief  awe  namna  gani.   Unasikia  hiyo  ndiyo  kupendekeza.  Dakika  kumi  zikiisha  nitakugongea  kama  kuna  maswali  yeyote

tutakuuliza halafu tutaendelea.  Kwa hivyo hayo ndio masharti ambayo tuko nayo hapa.  Kwa hivyo tutaita mtu jina, ukija hapa

useme jina lako uanze kuzungumza, usitaje jina la mtu usitukane mtu, zungumza kwa uhuru vile unavyotaka.  Tumesikizana sasa?

  Tumesikizana?  Aya bismilaa tunaanza.

 Kina mama tutachukua maoni vipi kwa sababu wanaoneka wanaogopa wanakaa bali na tumalazimishwa na sheria kuwasikiza

pia. Sasa wazee tutao nafasi kwa akina mama mkae upande mmoja, kina mama wakaa upande mmoja najua lazima tuheshimu
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dini na mila kwa hivyo wazee kaeni upande mmoja kwa sababu sisi sheria inasema lazima tusikize kina mama pia.  Kina mama

karibieni  hapa  mukae  pande  moja  tafadhalini.  Kina  mama  karibuni.Wazee  kaeni  pande  moja  tafadhali.   Wazee  patieni  kina

mama nafasi pande moja halafu mujue lazima mtu afanye registration kabla hajaitwa hapa, kwa hivyo hiyo desk  tumeweka hapo

ni ya registration unaenda unaandiksha jina yako halafu italetwa hapa nitaita jina  kwa  hivyo  kama  hujajiandikisha,  kina  mama

tafadhalini, hata ninyi ni Wakenya pia, karibieni hapa, sisi tutafungwa tukikataa kuwasikiza ninyi tutakuwa tumeenda kinyume na

sheria.mujiandikishe  huko  kina  mama,  jiandikisheni  huko  halafu  mngoje  tutaita  majina  yenu  mimi  najua  munataka  kwenda

kupika tutawaita mbele mbele muende mukapikie wazee musitandikwe. Haya  bismilaa  tunaanza  na  mtu  wa  kwanza,  Ali  Haji

Goret. Ali Haji Goret kama unaweza kuja hapa mbele. Karibu.

Mr. Ali Haji Goret: (In Borana dialect, through translator)

Translator: Ndugu yetu anasema yeye anatoa maoni yake ya kwamba anataka Kadhi,  Wakenya katika ofisi ya Kadhi ipewe

nguvu kabisa  iweze  kufanya  kazi  yoyote  ambayo  inayohusika  na  Waislamu  na  pia  Wakadhi  waongezwe  wapewe  mshahara

mzuri,na  katika  kila  Division  tuwe  na  Kadhi  ili  waweze  kuwatumikia  wananchi  kwa  uzuri,  na  pia  Makadhi  wetu  wawe  na

freedom, wasiwe chini ya judicial wawe wanaweza kuendesha mambo yao bila kuwa chini ya judicial commission. 

Mr. Ali Haji Goret:  

Translator:  Anasema tunataka, maoni yake anasema ya kwamba anataka Kadhi katika Kenya wapewe nguvu, sheria yoyote

ambayo inahusika na Waislamu, iwe ni Kadhi anashugulikia ikiwa Muislamu labda ametumia labda vitu vya kumlewesha akaleta

uharibifu ama akakosa adabu basi Kadhi achukue hatua kwake ikiwa ni mauaji imetokeaam makosa yoyote baina ya Wailamu

hii kesi iwe ni Kadhi ambaye mwenye kushugulikia.

Mr. Ali Haji Goret: 

Translator:  Anasema  kwamba  tunataka  Kadhi  mtu  ambaye  atachaguliwa  katika  ofisi  yeye  awe  na  Islamic  education

isifunganishwe  na  certificate  kuhusiana  na  Magistrate  kama  elimu  ya  Magistrate  ya  kawaida  isifunganishwe  naye  awe

anatosheka awe na Islamic education ama kuhusiana na Islamic law basi hiyo itamtosha kuwa Kadhi. 

Mr. Ali Haji Goret:  

Translator: Appointment ya Kadhi anasema itahusika na

                            (?) alamaa tunapendekeza kwamba tuwe na                                         (?) ambaye ina mfuti ofisi ya mfuti pia

iwe inakuwa established na hii ofisi ya mfuti ndiyo pamoja na                                              (?) ndiyo watakuwa katika kazi yao

kuhusika na ma-appointment  ya Kadhi na hii                                        (?)  na ofisi ya mfuti lazima iwe inakuwa pia funded na

7



government na serikali inasaidia kwa sababu sisi Waislamu ni tax payers  na tunalipa kodi  katika hii inchi kwa hivyo pesa  yetu

lazima iwe inatusadia tupate board kama ya 

                                    (?)  ambayo inahusika na mambo ya Uislamu na tuwe na mfuti ya Islamu ambayo ofisi ya Kadhi yote

itakuwa chini yao. 

Mr. Ali Haji Goret:  

Translator: Anasema kwamba pendekezo yetu ni kwamba hii                              (?)  ama ni Assembly of Muslim Scholars

pamoja na mfuti yao wao ndio watakuwa mouthpiece ama wao ndio watakuwa wanazungumzia waislamu katika shida zao na

mambo  yao  yote  na  waondio  watakuwa  baina  ya  Waislamu  na  serikali.  Matatizo  ya  Waislamu  yote  wao  ndio  watakuwa

wanashugulikia. 

Mr. Ali Haji Goret:  

Translator:   Anasema  leo  sisi  Waislamu  tuko  1/3  rd  ya  Kenya  na  tunapendekeza  kwamba  kulingana  na  idadi  yetu  sisi

Waislamu ambayo ni idadi kubwa lazima tupewe mawaziri wa kutosha katika cabinet  yetu isiwe chini ya sita ama tano mpaka

sita lazima waziri wa Waislamu wawe kutoka tano mpaka sita kulingana na idadi yetu ambayo tuko 1/3rd.

Mr. Ali Haji Goret:

Translator:   Anasema ndugu yetu ya kwamba pendekezo yake pia elimu ya kiislamu ambayo inafundishwa katika mathali za

Islamu ziwe zinatambulika, kama elimu yoyote inatambulika katika Kenya elimu ya Islamu pia inatambulika kabisaiwe inakuwa

recognized walimu wetu wa mathalisaba ambao wanafundisha katika  Islamic  Institutions  wawe  wanatambulika  certificate  yao

iwe  inatambulika  serikali  iwatambue  kabisa  na  Institutions  za  Islamic  zote  zitambuliwe  na  iwe  inakuwa  supported  by  the

government kwa sababu sisi ni watu ambao tunalipa, we are taxpayers.

Com. Lethome: Malizia malizia tafadhali. 

   

Mr. Ali Haji Goret:  

Translator: Ndugu yetu anasema yaliyobaki mandugu wataongeza labda

Com. Lethome: Ngoja                (?)  kuna swali.  

Com. Lethome: Ningependa tu ufafanuzi, amezungumzia habari  ya Kadhi,  ningependa tu azungumzie habari  ya appeal  kutoka
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kwa Kadhi, mahakama ya Kadhi angependekeza kitu gani kwa sababu kwa sasa nikienda kwa Kadhi, na kama hukuridhika na

hukumu ya Kadhi appeal unaenda High Court na High Court, wale Ma-judge wako High Court sio  waislamu, sasa  ningependa

          (?)  apendekeze angependa kuwe na appeal  ya Kadhi ama tuendelee hivyo hivyo waislamu wapeleke appeal  yao kwa

High Court?

Mr. Ali Haji Goret: 

Translator:  Anasema  Kadhi  amependekeza  kwamba  Makadhi  wawe  kutoka  Division,  yule  wa  Division  akishindwa  mtu

anaenda mpaka District, akienda akishindwa hiyo lazima ipatikane Court of Appeal ambaye ni higher kama ni Mombasa ama ni

Nairobi hadi Makadhi wengine watasikiza hiyo Kesi.

Com. Lethome: Tumpate Arthun Eden, haya Arthur una dakika kumi ya kupendekeza.

Mr. Arthun Eden: ( In Borana dialect, through interpreter)

Translator: Jina yake anasema ndugu mimi naitwa Maalim Arthun Eden.

Mr. Arthun Eden:

Translator:  Anasema anamurudishia  Mwenyezi  Mungu  Sulhana  Wa  Taala  shukrani  sisi  kukusanyika   hapa  na  kutoa  maoni

yetu. 

Mr. Arthun Eden: 

Translator:  Mimi maoni yangu nitatoa namna gani inahusu dini. 

Mr. Arthun Eden:  

Translator:  Nasema katika Kenya leo sisi hani hatuna uhuru hatuna ngivu sana sisi Waislamu, haki yetu haina nguvu. 

Mr. Arthun Eden:

Translator:  Anasema ofisi yetu ya Kadhi pamoja na               (?) wa Islam ni dhaifu sana hatuna nguvu hatuna support. 

Mr. Arthun Eden:

Translator:   Anasema  mapendekezo  yake  ni  kwamba  tunataka  serikali  itambue  dini  yetu  ya  Islam  na  tupewe  nguvu  na

freedom ya kutosha. 

Mr. Arthun Eden:
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Translator:  Waulamaa wa Islam wapewe support wawe wanatambulika kila pahali.

Mr. Arthun Eden:

Translator:  Anasema hata sasa leo Ulamaa ikatika uislam ishirikishwe ni Islamic Institution hata mshahara hakuna. 

Mr. Arthun Eden:

Translator: Hakuna kitu ambayo tunayo sasa.

Mr. Arthun Eden:

Translator:  Anasema yake ni fupi hii tu anataka dini yetu itambuliwe na tuweze kupewa uwezo kila pahali.

Com. Lethome: Hapa tu swali moja. Je umezungumzia habari ya Makadhi unasema Makadhi watambuliwe lakini hukufafanua,

ungependa watambuliwe kivipi? Hivi sasa si wanatambuliwa na serikali pia.

Mr. Arthun Eden:

Translator:  Anasema lazima Kadhi wapewe nguvu ya kutosha,  nguvu yao iwe inapanuliwa kabisa na pia wapewe mishahara

ya kutosha walingane na watu wengine kama wale wa magistrate wengine. 

Mr. Arthun Eden:

Translator:  Na anasema hata ulamaa wale wanafundisha katika Islamic Institution serikali iwasaidie kifedha. 

Translator: Anasema tumepata dhaifu sana. 

Mr. Arthun Eden: 

Translator: Anatoa kiasi hiyo maoni yake.

 

Com. Lethome: Tumpate Abdi Abei. Abdi Abei, kuja hapa useme jina yako na uanze kupendekeza.

Mr. Abdi Abei:  (In Borana dialect, through translator)

Translator: Anasema yeye anaitwa Sheikh Abdi Abei. 

Mr. Abdi Abei:  

Translator:  Anatoka katika msikiti Jamia hapa Modagashe. 
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Mr. Abdi Abei:  

Translator: Anasema anzungumzia kutoka dini ya Islam. 

Mr. Abdi Abei: 

Translator:  Anasema sisi tumezaliwa katika hii nchi na sisi kama Kenyan citizens tuna haki.

Mr. Abdi Abei:

Translator: Anasema haki ya ibada tunayo kiasi fulani lakini mambo ingine ambayo inatuhusu sisi hatuna haki ya kutosha katika

welfare yetu. 

Mr. Abdi Abei:

Translator:   Anasema  sisi  leo  ukiangalia  Waislamu  wako  maalimu  wako  watu  wasomi  ambao  wanafundisha  katika  Islamic

Institutions lakini hawatambuliki ya kwamba kweli wanafanya kazi mzuri ama hata kupata usaidizi yote kutoka pande ya serikali.

 

Mr. Abdi Abei:

Translator:  Anasema yeye pendekezo yake ni kwamba Islamic Institution iwe inatambuliwa ikiwa mtu ni Imam katika msikiti

serikali imutambue iweze kum-support huyu Imam ikiwa ni mtu ari muslim scholar pia serikali iweze kum-support  na atambulike

kabisa na shahada yake itambulike na hata kifedha aweze kusaidiwa. 

Mr. Abdi Abei:

Translator:   Anasema mimi maoni yangu yule ndugu yetu ambaye ametangulia hapa  Sheikh  Ali  maoni  yangu  ni  kama  maoni

hiyo tu. 

Mr. Abdi Abei:

Translator:   Kumalizia anasema ya kwamba sisi ile yake ni hiyo tu, serikali lazima iweze kutusaidia katika kuonyesha  kuinua

dini yetu katika hii nchi.

Mr. Abdi Abei:

Translator:  Amemalizia hapa.

Com.  Lethome:  Haya  hakuna  swali  yoyote  unaweza  kukaa  chini.  Wazee  munajua  tumeweka  akina  mama  pande  hii  ndio

waweze kupata nafasi ya kuzungumza naomba hawa wazee hebu rudini pande hii tafadhalini kwa sababu karibu nitaweza kuita

11



akina mama. Hii nafasi yote nataka iwe ya akina mama mpaka kwa Chief hapa pande hii yote tuache wazi kwa sababu ya akina

mama. Halafu pia nawaomba make kimya tuna-record mkipiga kelele tutapeleka record ya Modagashe kelele ndani yake. Kwa

hivyo  naomba  wakati  mtu  anazungumza  tukae  kimya  ndiyo  record  iweze  kwenda  ikiwa  safi  huko.  Hii  cassette  inapelekwa

Nairobi utaenda Modagashe tunasikia kelele tu hakuna mazungumzo ya maana.  Kwa hivyo mkae kimya musikilizeni tafadhali.

Mazungumzo mtazungumza huko baadaye, kila siku mko pamoja lakini leo peke yake tupatieni nafasi. 

Translator: (to Borana)

Com. Lethome:  Haya tunaendelea sasa,  Abdilahi kuna list ya akina mama? Have they registered have  the  ladies  registered?

Abdilahi can I have the list with the ladies? Maalim Mahamoud Sheikh.

Mr. Mahamoud Bora: (in Borana dialect, through translator)

Translator:  Sheikh anasema anaitwa Maalim Mahamoud Bora. 

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Anasema yeye ni Sheikh ambaye anafundisha watoto wa Islam dini. 

Mr. Mahamoud Bora:

Translator:  Anasema  yale  ambayo  alikuwa  angezungumza  mandugu  wametoa  maoni  mbele  yake  na  maoni  yake  inalingana

ama ina-ambatana na ile Masheikh wametoa mbele yake.

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Anasema hana maoni ningine ya tofauti ya kando.

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Anasema anataka hii dini yetu tuwe supported kabisa. 

Com. Lethome: Umesema huna maoni ingine?Amesema waislamu wapewe haki sawa na watu wengine. Si ndiyo?

Mr. Mahamoud Bora: Ndiyo. 

Com. Lethome: Uko na kitambulisho wewe mzee?

Mr. Mahamoud Bora: Ndio.
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Com. Lethome: Ulipopata hiyo kitambulisho ulipata kwa urahisi ama ilikuwa ngumu kupata kitambulisho?

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Mzee anasema wakati alipopata kadi yake hakupata shida sana.

Com. Lethome: Watu wengine wanapata shida wakitafuta kadi ama namna gani?

Mr. Mahamoud Bora:

Translator:  Anasema watu wanaona wengine wanapata shida sana kuipata kitambulisho.

Com. Lethome: Na mshajua ni kwa nini wanapata hii shida?

Mr. Mahamoud Bora: 

Translator:  Anasema hakufikiria sana namna hiyo.

Com. Lethome:  Sasa  angependa iendelee hivyo hivyo watu  wapate  taabu  wakati  wa  kupata  kitambulisho  na  passport  ama

angependelea mambo yabadilike katika sheria mpya?

Mr. Mahamoud Bora: 

Translator:  Anasema angelipenda kila mmoja apate kipande yake na passport yake kwa njia ya urahisi.

Com. Lethome: Halafu tutamuliza, vile mfumo wa serikali vile ulivyo kila kitu kiko Nairobi,  angependelea iendelee hivyo hivyo

ama angekuwa na mapendekezo mengine?

Mr. Mahamoud Bora: 

Translator: Anasema angalipenda kuona serikali imekuja karibu pahali mkono wake unaweza fikia kila mtu kwa urahisi apate

mahitaji yake.

Com. Lethome: Zamani mzee, mimi naona wewe ni mtu wa zamani, si ndiyo?

Mr. Mahamoud Bora: Ndiyo.

Com. Lethome: Zamani chief alikuwa akichaguliwa, siku hizi anateuliwa, ungependelea kitu gani?
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Translator: (to Borana)

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Anasema anataka chief awe anachaguliwa na wananchi si kuteuliwa.

Com. Lethome: Na angependa elimu ya chief iwe kiwango gani?

Translator: (to Borana)

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Anasema kitu moja elimu ni elimu ambayo Mwenyezi Mungu si lazima awe msomi sana lakini kuna hata elimu ya

kuzaliwa lakini mimi napendekeza pia awe na elimu ya kiwango fulani aweze kuongoza watu kwa uzuri. 

Com. Lethome: Hiyo kiwango fulani ndio tunataka kujua.

Translator: (to Borana)

Mr. Mahamoud Bora:

Translator:Anasema anataka chief  wetu awe amefika kiwango cha form 4.

Com.  Lethome:  Kitu  ingine  nataka  kumuuliza,  unajua  nimeona  munashida  ya  kutoa  maoni  ndio  nawasukuma  kidogo  sasa,

kuhusu M.P wako, M.P wako sehemu hii ni nani? Unamjua?

Translator :(to Borana)

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Anamjua. Anasema Dr.                  (?)

Com. Lethome: Sasa unajua tunapochagua Mbunge kwa sasa sheria ilivyo anakaa huko miaka mitano kwa bunge. Awe mzuri

awe mbaya huwezi kutoa yeye mpaka miaka tano iishe. Sasa  katika hii sheria mpya ungependa mwananchi awe na uwezo wa

kumuita tena akiwa ameenda hukoamekuwa chuche,  amekuwa maziwa lala huko tuwe  na  uwezo  wa  kumuita  tena  ama  vipi?

Unajua chuche, maziwa lala, eeh, akienda akilala huko tuna haki ya kumuita tena ama vipi?

Translator: (to Borana)
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Mr. Mahamoud Bora:

Translator:Anasema anataka kama hawezi kufanya kazi vizuri tumurudishe tumuite kabla ya kumaliza miaka yake tano.

Com. Lethome: Na kuhusu viama vingi vya kisiasa sijui ako na maoni gani kuhusu hiyo?

Translator: (to Borana)

Mr. Mahamoud Bora:

Translator: Anasema vyama vingi multi-party si baya anapendezwa.

Com.  Lethome:  Haya  asante  mzee  wangu.  Poleni  nawaulizia  maswali  kwa  sababu  ninaona  maoni  imekwama  haitoki,  sasa

inanibidi nisukume sukume ndio itoke. Haya Abdillahi H. Ngonjobe, Senior Chief.

Mr. Abdillahi Ngonjobe:  Asante sana Bwana Commissioner na wazee ambao mumefika pamoja na secretariat  akina mama

Salam  aleikum.  Mimi  kwa  jina  ninaitwa  Abdillahi  Ngonjobe,  mimi  ni  senior  chief  kutoka  Sirichwa  location,  nafikiri  wengi

wananijua, mimi ni mtoto waHaji Ngonjobe Diba ambaye alikuwa chief nyakati  za  ukoloni.  Haji  ngonjobe  ni  mtoto  wa  Diba

Ngurubala ambaye ni senior chief wakati wa ukoloni kwa hivyo mimi leo ni chief si kuchaguliwa kama kingdom lakini hata hivyo

bahati labda nimekuwa chief leo na nafikiri nawaongoza vile niwezavyo.

Kama  tunavyojua  sisi  jamii  ya  Waborana  ama  Wasomali  wale  wanaishi  huku,  sisi  tuna  tradition  tuna  ile  culture  ambayo  ina

tunalinda system ambayo inakaa kama system ya serikali yenye kama  inawachiwa  kutawala  hawa  watu,  haiendi  pingamizi  na

dini yetu ya Kiislam. Nafikiri kama vile munavyo kumbuka wakati fulani kutoka karibu 1895 hadi mwaka wa 1963  sisi tulikuwa

tunatawaliwa na wazungu ambaye ni koloni,  alikuwa  na  sheria  na  sheria  ambayo  amejitengenezea  ili  aweze  kuongozan  hawa

watu  kwa  vile  anapenda  yeye  mwenyewe.  Pia  munajua  vile  mulikuwa  mumetawaliwa,  ingawa  sheria  yetu  kidogo  huwa

inaangaliwa  ilikuwa  imepuuzwa,  hakuna  mtu  alikuwa  amekubaliwa  kufanya  sheria  yake.  Sisi  tulikuwa  na  sheria,  Borana

walikuwa  na  sheria  ya  kutosha.  Mborana  alikuwa  na  sheria  ya  kumnyonga  Mborana  ambaye  ameua  mwenzake,  Mborana

alikuwa  na  sheria  ya  kuweka  faini  yeyote  ambaye  alikosea  mwenzake  ndugu  yake.  Mborana  alikuwa  na  sheria  mingi,

Constitution  ya  Boran  ni  kubwa  hata  kushinda  hii  ya  serikali,  lakini  imepuuzwa  na  hakuna  mtu  anaangalia.Sio  tu  wakati  wa

mkoloni, hata leo sheria ya KiBorana imepuuzwa, ile ada yao ambayo wanataka kujihukumu naye haikubaliwi, haina nguvu, sio

eti kwa sababu haibatani, inagongana na ile ya kidini, la! Kwa sababu wale wanatuongoza hawajui ya kwamba kuna sheria yetu

ambayo  ni  mzuri  kushinda  ile  sheria  ameleta.  Hata  wakati  Lancaster  House  ilikuwa  imeundwa  sisi  tunasikia  tu  story.

Hatukushugulishwa, sisi ni binadamu tukiwa hapa,  hatukushugulishwa, kuna mzee wa miaka sabini  hapa  wakati  wa  Lancaster

House alikuwa ni mtu mzima, hakushuguliswa. Hakuna Constitution alikuja kutushugulisha kama vile tumeshugulishwa leo.

Leo hii tunataka maoni yetu ichukuliwe kikamilifu kabisa kwa sababu, ninasema hiyo Lancaster  House ilikuwa ni kama historia.
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Wakati mimi nataja Lancaster House, labda hata mimi nimeiona tu kwa kitabu ndio nimeijua lakini wengi wetu hatujui lancaster

House ni nini na sheria gani iliundwa huko hakuna mtu anajua na ile sheria inatengenezwa kule haimbatani na sisi. Sisi ni wafugaji

kama vile munajua, ng’ombe yetu leo haina dhamana na leo katika central  province,  kahawa  iko  na  dhamana,  majani  iko  na

dhamana lakini ng’ombe yetu leo unaona hakuna dhamana na kitu ambacho tunaishi nacho,  na unajua ile product  ng’ombe iko

naye kahawa haina hiyo product.  Leo hii ulimwengu ile kitu ambayo iko na product,  by-product  nini, chakula na  kila  kitu  iko

nayo, hakuna kitu inashinda mifugo na leo hii mifugo haina dhamana hata kidogo.  Hata Kenya leo inaleta nyama kutoka nje,  I

mean jeshi ya Kenya leo inakula nyama ya Zimbabwe, sijui Botswana na ngombe yetu hapa  haina  soko  ngombe  inakufa  kila

siku. Mbuzi zinakwisha afadhali za koloni ngombe huwa inanunuliwa ingawa wanaokota  kundi yao ndio wanafanyia hivo lakini

hata hivo ni afadhali.

Kama  vile  ninasema  sisi  tuko  na  ile  system  ambayo  inajulikana  kama  Gathers  system.  Tunataka  turudishwe  katika  hali  ya

Gathers  system,  ile  ambayo  inaambatana  kulingana  na  dini  yetu.  Ile  ambayo  haipingi  dini  yetu.  Mimi  ninge-recommend  ama

ningesema ya kwamba customary law yetu iwe recognised,  itambuliwe kama sheria ya serikali.  Sisi tujihukumu na sheria hiyo.

Najua hata kama Kenya nzima kama ingechukua hiyo sheria ya KiBorana ya Gathers system, nina hakika tutaendeshwa  kwa

njia nzuri na kila mtu atatosheka nayo. 

Tungependa system ya serikali iwe karibu na wananchi kwa hali ya kuleta majimbo. Majimbo  ingetufaa  sana  vile  mimi naona

kwa sababu ni serikali ambayo iko karibu na watu,  ni serikali yetu ambayo sisi tunajidai nayo.  Tungependa local authority iwe

empowered, ipewe nguvu sio local authority ambayo leo anachaguliwa na council la kumi na nane,  la! Tunataka local authority

ambayo inaongozwa na chairman ambaye anachaguliwa na kila mtu katika hiyo district  mzima. Sisi kama jamii ya Borana ama

Wasomali wale ambao wanaishi huku ni kama watu ambao tumesahaulika. Wengine wameenda bali sana na sisi.  Watu  wako

angani na sisi tuko chini na ardhi,  tunataka tuletwe karibu na wengine. Tunataka tupewe education ya bure,  elimu kwa watoto

wetu ya bure kwa miaka ishirini ili tupatane na wengine, sio hata miaka kumi, tunataka miaka ishirini. Kama vile unajua Bwana

Commissioner unakubali na mimi jana wewe ulikuja umeona wewe vile barabara  inakaa Sugutu  leo  watu  wa  Siricho  location

hawako hapa,  Samburu location  hawako  hapa,wangepeana  maoni  yao,  we  have  very  poor  infrastructure,  tunataka  tupatiwe

barabara ya kutosha. Sisi tuko na product nzuri kushinda product  ingine Kenya ambayo ni ngombe, mbuzi, ngamia, maziwa ya

hizo mali zote. Tunataka tuletewe KMC karibu hapa hapa hatutaki KMC ambayo inakaa Nairobi  ili kupatia wale Kikuyu ama

Wakamba wako huko.  Tunataka KMC ambayo inafaidi sisi, KMC ambayo iko karibu na sisi. Product  hii iko hapa  kwa  nini

KMC haiko hapa? Ndio ninasema ukoloni ama wale walitengeneza Constitution walikuwa wamejitengenezea kwa situation yao

hawajatengeneza Constitution ambayo inafaidi watu,  inafaidi wengine. Sisi tumesahauliwa kama binadamu tunadanganywa kwa

nini?  Leo  hii  unaona  fish  factory  iko  wapi?  Fish  factory  iko  Thika  na  fish  inatoka  wapi?  Fish  inatoka  Kisumu.  Fish  inatoka

Pwani, kwa nini fish factory hapana tengenezwa Pwani ama Kisumu? Mkikuyu amejitengezea hiyo sheria,  hatutaki hiyo sheria.

Tunataka hii ya sasa  hii. Nafikiri kwa haya machache asante  sana  na  ninaomba,  tafadhali  sana  musiogope  kutoa  maoni  hii  ni

wakati muhimu sana.
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 Maoni (in Borana) 

Peana maoni yenu tafadhali sana bila kuficha kwa sababu utajuta baadaye kama wewe apana peana maoni yako.  Asante sana

Bwana Commissioner.

Com. Lethome:  Imo tu swali,  umezungumzia habari  ya majimbo, tungenda upendekeze,  hayo majimbo  unataka  yawe  katika

daraja gani? Yawe katika mkoa, district, katika location  yani location yako iwe ni location yake peke yake ama vipi?

Mr. Abdillahi Ngonjobe:  Wakati  nimesema majimbo kweli nimebakisha mambo mengi. Majimbo hatutaki majimbo ambayo

tunashikana na Eastern Province, sisi tunataka majimbo yetu, sisi tunajitosha. LithomeTunataka mpaka yake Isiolo,  Marsabit  na

Moyale, inatutosha.

Com.  Lethome:  Umezungumzia  habari  ya  councillors,  chairman  wa  council  ama  mayor  wawe  wamechaguliwa  na  watu

wenyewe sio kuchaguliwa na wale councillors peke  yao.  Na  je hao ma-councillors ungependa kiwango yao ya elimu iwe kiasi

gani?

Mr. Abdillahi Ngonjobe: Ma-councillors ningependa wawe watu wako na elimu ya kiwango ya juu 

Com. Lethome: Kiwango gani?

Mr. Abdillahi Ngonjobe: Kuanzia form 4 na awe mtu makamu wa kutosha.

Com. Lethome:Na kuhusu majimbo tena,  watu wengi wanaogopa kwamba majimbo italeta ukabila,  sasa  ukizungumzia jimbo

lenu  lianzie  Isiolo,  Marsabit  na  Moyale,  na  je  ikiwa  mimi ni  Mmasai  na  niko  na  mali  yangu  sehemu  hiyo  nina  nyumba,  nina

shamba yangu nitafanyiwa nini tukipata majimboa?

Mr. Abdillahi Ngonjobe:  Sisi wajamii ya Borana kama wewe bado  jua ni watu ambao wanapenda wale watu wanaishi kati

yao hawasumbui, sisi  tunapendanga  watu  ikiwa  wewe  Msomali,  na  wewe  ni  adui  pande  ingine,  wewe  Mkikuyu  adui  pande

ingine, lakini ukiishi kati yetu unakuwa mtu ambaye ako na usalama wa kutosha kushinda wengine wote.

Com. Lethome: Asante Bwana Chief.

Mr.  Abdillahi  Ngonjobe:  Kidogo  tu  ningerudia  Bwana  Commissioner,  vile  nimesema  ma-chief,  ma-chief  leo  mimi  si

kuchaguliwa, mimi nimekuwa appointed na serikali  lakini ukiona ma-chief wenzangu, wengine wengi wetu,  hatujachaguliwa. Ni

vizuri ma-chief pia wachaguliwe kama wako,  wachaguliwe  na  watu,  watu  wachague  wale  ma-chief  wanataka  wenyewe  hata
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kama  ni  mimi niondolewe,  niondolewe,  lakini  iwe  ni  yule  chief  anafaa  watu.  Kwa  hivyo  ninasema  kwa  sababu  leo  hii  wale

ma-chief ambao wameandikwa ninaona wengine ni vitaya ya ma-chief,  ya askari  wengine ni nani, leadership imepotea,  asante

sana.

Mr.  Abdillahi  Ngonjobe:  Asante  sana  Bwana  Senior  Chief.  Ibrahim  Ngoricha,  Kadugu  Vila,  Kadugu  Vila  karibu  mzee.

Unaanza kwa jina lako.

Mr. Kadugu Vila: Jina langu ni Kadugu Vila.  

Mr. Kadugu Vila: (in Borana dialect through Translator)

Translator: Anasema jina lake anaitwa mzee Kadugu Vila. 

Mr. Kadugu Vila: 

Translator: Mzee anasema mimi pendekezo yangu ni kwamba sisi Waislamu katika Kenya lazima tupewe haki kamili. 

Mr. Kadugu Vila:

Translator:Anasema katika Kenya leo tuna dini tofauti mingi, 

Mr. Kadugu Vila:

Translator: lakini sisi dini yetu ya dini ya Islamu sisi tunanyanyaswa hatuna haki kamili. 

Mr. Kadugu Vila:

Translator:Anasema  sisi  kama  waislamu  dini  yetu  sisi  hatujauda,  haijatokana  na  mwanadamu,sheria  yetu  si  sheria  ambayo

imetokana na mwanadamu, ni sheria ambayo imetokana na mwenyezi Mungu, tupewa sheria yetu ya kiislamu.

Com. Lethome: Tupe, pendekezo. Pendekezo ni? 

Kadugu Vila:

Translator: Anasema sisi tunataka tuhukumiwe na ile kitu ambayo kitabu yetu inasema ya Koran.

 

Kadugu Vila:

Translator: Anasema katika Isiolo District pia sisi kama hapa haki yetu hakuna hata kidogo.

Kadugu Vila:
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Translator: Anasema hata haki ya ubinadamu na utu hakuna.

 

Kadugu Vila:

Translator: Anasema tupewe haki yetu kikamilifu. 

Kadugu Vila:

Translator: Anasema leo sisi hata tukimalizwa hapa hakuna serikali inakuja kutuangalia. 

Kadugu Vila:

Translator: Hata wanyama wa msituni wana haki.

Com. Lethome: Sasa angetaka wafanye nini? Kwa mfano angetaka serikali ifanye nini?

  

Kadugu Vila:

Translator: Anasema tunataka serikali iangalie mifugo yetu, serikali iangalie maisha yetu, mtu akifa serikali iangalie bona huyu

mtu amekufa, iweze kufuatia, sasa kwa hii hatuna

Com. Lethome:Iangalie kuwatafutia maji, au msikuliwe na wanyama wa msituni ama vipi, mnataka nini?

Kadugu Vila: 

Translator:Anasema  kwa  mfano  leo  mali  yetu  ikichukuliwa  na  watu  adui,  watu  wamekuja  wamechukua  mali,  wameiba

majambazi, hakuna serikali inafuata ile mali. 

Com. Lethome:Ungetaka nini?

Kadugu Vila: 

Translator:Anasema lazima mali yetu ipewe security ya kutosha na serikali, sisi raia tupewe security ya kutosha.

 

Kadugu Vila:

Translator: Anasema anataka serikali iangalie nchi yetu kwa uzuri. 

Kadugu Vila:

Translator: Anasema hata siku za ukoloni mtu akiawa hapa, anafuuatiwa mpaka yule mtu muuaji apatikane, leo hakuna. 

Kadugu Vila:
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Translator: Anasema wakati hata wa ukoloni mali ikiibiwa inafuatiwa mpaka hiyo mali inarudishwa, leo hiyo mali hairudi. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema anataka hiyo. Anasema sisi tuko na council hapa Isiolo distict, tunataka council yetu ipewe power nguvu.

 

Kadugu Vila:

Translator:  Anasema  power  ipewe.  Anasema  kwa  sababu  sisi  tumeumia  na  tumekuwa  wa  mwisho,  sisi  hatujakaribiana  na

serikali, serikali imekuwa bali sana na sisi.

Com. Lethome: Anataka ifanye je?

 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema anataka regional, serikali ije karibu na sisi. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema serikali ikija karibu basi services kwa wananchi itakuwa karibu. 

Kadugu Vila: 

Translator: Sisi kwa sababu tumesahauliwa, kwa sababu serikali imeenda bali na sisi. 

Kadugu Vila: 

Translator: Sisi hatujui hata serikali ni kama mtu imekuwa kitu geni, ni bali sana imekuwa hata geni kwetu. 

Kadugu Vila: 

Translator:  Sheria  inaundwa  Nairobi.  Anasema  sisi  tunataka  iletwe  katika  sehemu  yetu  ndio  iweze  kuundwa  kama  ni  kitu

yoyote inatengenezwe itengenezwe katika sehemu yetu, kama ni province ama.

Kadugu Vila: 

Translator: kama serikali inakuja karibu, kila kitu tutapata. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema ile kitu yoyote tutapitisha iwe serikali pamoja na sisi wenyeji ndio tunafanya pamoja. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema ile Constitution ya zamani ambayo imefanywa na wakati huyo wa wakikuyu, haikutusaidia chochote. 
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Kadugu Vila: 

Translator: Vile saa hii alikuwa chief ametangulia mbele yangu, distict tatu. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema leo hii tukiangalia North Eastern Province ni district tatu tu zimekuwa Province mzima hata sisi leo lazima

tupewe Isiolo, Marsabit na Moyale.

Kadugu Vila: 

Translator:                (?)  tumeshindwa hiyo, anasema kama ikishindwa hiyo tatu ikitaka iongezwe  ingine  labda  tuongezewe

Samburu district ama tuongewe Tana River district.

Kadugu Vila: 

Translator:  Kama tutakuwa kama zamani tu, 

Kadugu Vila: 

Translator: tukiwa chini ya Eastern province vile tuko sasa anasema taabu yetu maisha haitakwisha.

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema ile vote ambayo serikali inapeana Eastern province haifiki Embu na Meru na Machakos  inakwishia hapo

hapo, sisi hakuna kitu tunapata pande hii.

Kadugu Vila: 

Translator: Council yetu ikipewa nguvu, yule chairman wa council ama mayor, 

Kadugu Vila: 

Translator: councillors wasimuchague hasa, 

Kadugu Vila: 

Translator: Raia wenywe wamuchague. Chairman wa sasa wa council, 

Kadugu Vila: 

Translator: yule mtu ambaye ma-councillors wanamtoa 

Kadugu Vila: 

Translator: ma-councillors tu ndio wanamchagua sasa. 
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Kadugu Vila: 

Translator: Chairman wa council achaguliwe na wananchi asichaguliwe na councillors kabisa. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema mimi napendekeza kwamba mtu yeyote ambaye anaongoza awe

           (?).

Kadugu Vila: 

Translator:  Hata kama ni chief, hata kama ni D.O,  hata kama ni D.C,  mtu yeyote kiongozi awe  elected  hatutaki  mambo  ya

appointment. 

Kadugu Vila: 

Translator: Tusiletwe mwingine ambaye amekuwa appointed pale. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema wale watu wametumaliza ni hao watu wamekuwa appointed. Sisi tunataka watu elected. 

Kadugu Vila: 

Translator: Anasema hata sasa wako.

Com. Lethome: Unaweza kuwa unataka kama ni D.O awe ni mtu local, D.C awe mtu local, P.C awe mtu local pia?

Kadugu Vila:

Translator: Anasema namna hiyo, anataka D.C awe local, D.O awe local, na mtu yote.

Com.  Lethome:  Asante  mzee  kwa  maoni  yako,  swali  moja  tu,  saa  hii  nikiwa  mgojwa  hapa  nitapelekwa  wapi?  Sasa  hivi

nikiugua hapa nitapelekwa wapi?

Kadugu Vila:

Translator: Anasema labda ile iko karibu sana ni Isiolo.

Com. Lethome: Sasa ninyi watu wa Modagashe mumeridhika na hiyo mambo hospitali ile iko karibu iko Isiolo?

Kadugu Vila:
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Translator:  Anasema  hatutosheki.  Anasema  mzee,  kama  hospitali,  kama  ni  mashule,  vitu  vyote  hizi  services  ziwe

zinakaribishwa kwetu.

Com. Lethome:  Haya  asante  sana.  Ibrahim  Ngoricha.  Yuko  ama  hayuko?  Haya  tunaendelea.  Haya,  tunaendelea,  Abdilahi

S.Oman. hayuko? Abdulzak zatani, Zatani, hakuna. Abubakar B. Nguyo, Yuko? Ibrahim S Osman Dida.

Mr. Ibrahim Dida: Kwa jina naitwa Ibrahim Dida. Kwanza nishukuru Mwenyezi Mungu Sulhana wa Taala ambaye ametuleta

hapa  pamoja.  Yangu  ni  kugusia  mambo  ya  dini.  Hapa  mbeleni  kuna  Sheikh  wetu  amezungumzia  lakini  mimi nitataja  tu  yale

hajaongea juu yake. Ya kwanza ni kuhusu structure of government. Kuhusu structure of government, the post  of Vice President

na Deputy Prime Minister nataka ipatiwe ndugu Muislam kama  kwa  mfano  ukienda  nchi  yetu  ya  jirani  ya  Tanzania  the  Vice

President  ni muislamu kwa hivyo sisi wale ambao katika Kenya 1/3  tunafika ya  Kenya  mzima.  Kwa  mfano  yani  sisi  tuko  30

million people  in Kenya,  na waislamu ni around  10,000  kwa  hivyo  tunataka  yani  president  akiwa  ni  mkristo  lazima  tupatiwe

Vice President awe ni muislamu ama Deputy Prime Minister awe ni muislam kama yani serikali itakuwa na Prime Minister.

Com. Lethome: Wewe unapendekeza iwe na Prime Minister ama isiwe na Prime Minister?

Mimi napendekeza iwe ya Prime Minister. Jambo la pili ambalo nitagusia nikuhusu wanawake. Sheria yetu ya kislamu inaangalia

haki ya wanawake na watoto,  haki  ya  wanawake  na  watoto.  Sheria  yetu  ya  kiislamu  inaangalia  zaidi  haki  ya  wanawake  na

watoto kuliko haki zingine zote. Inapeana nguvu sana kama kuangalia maslahi ya wanawake na watoto  kuliko yani haki zingine

binadamu ndugu waislamu. Kwa hivyo ninataka kuhusiana na hii mambo ya wanawake na watoto  shuguli  zote  ama  kesi  yote

ambayo inahusiana na watoto na wanawake ipatiwe kwa ofisi ya kadhi. Kadhi awe anaangalia maslahi ya watoto  na wanawake

pia, na kuhusu wanawake wanaofanya kazi ama civil servants,  wanawake waislamu ambao  wanafanya  kazi  wakati  mabwana

zao wamekufa katika sheria za kiislamu huyo mwanamke anatakikana akae  nyumbani kwa muda wa  miezi  nne  na  siku  kumi.

Kwa hivyo nataka yani serikali ipeane leave ya miezi nne na siku kumi with full payment.

Na  jambo  lingine  ni  kuhusiana  na  financial  institution.  Tunataka  Islamic  bank  iwe  established  in  Kenya.  Sisi  waislamu  watu

wengine wanaumia kuchukua loan, na loan Mwenyezi Mungu ameharamisha katika Quran                                                       

    (?) ameharamisha. Kwa hivyo tunataka Islamic Bank yani tukiwa tumechukua loan hatutaki loan ambayo inarudisha pamoja

na interest  hiyo Mwenyezi Mungu ametukataza,  kwa hivyo tunataka nini? Islamic Bank na iwe tunapatiwa loan  ambayo  haina

riba. 

Jambo  lingine  ni  kuhusu  marginalization.  In  many  cases  sisi  waislamu  tunakuwa  sidelined,  tunaumizwa,  tunadhulumiwa,  kwa

mfano katika kazi waislamu ni wachache,  Kenya nzima ukienda kila ofisi utakuta wakristo ama wakafiri wengine. Upande wa

kazi  tumedhulumiwa,  waislamu  ni  wachache.  Katika  kupata  birth  certificate  tunapata  shida  lakini  watu  wengine  wanapata

haraka sana.  Na  pia katika mode of dress,  yani sisi katika mashule kwa mfano, tunakatazwa watu wasivae full  hijab  kama  ni
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wanawake na mavazi mengine kama tukivaa kanzu  tunachukuliwa  sisi  ni  kama  watu  wazimu  ama  ni  terrorrists  katika  Kenya

ndugu waislamu. Na  pia katika kupata  passport,  ni shida  sana  waislamu  kupata  passport  ni  shida  katika  Kenya.  Kwa  hivyo

inatakikana nini, sisi tuharakishiwe wakati tunatafuta passport na many others kama kutakuwako na zingine. 

Na pia pointi yangu ya mwisho ambayo nitagusia ni kuhusu public.  Kwa mfano bus,  ma-bar  ya pombe,  vitu  kama  miraa,  hizi

zote katika sheria ya kiislamu hatutaki, kwa hivyo katika sehemu ambazo hii dini itakuja kutawala hatutaki kitu inahusiana na bar

ya  pombe  na  pia  tujue  kwamba  miraa  iwe  categorised  kamani  drug,  hiyo  ni  mambo  baya.  Na  mwisho  kabisayani  watu

wasichukue islamic education mtu akijifunza diniyani serikali ya Kenya isishtuke kwamba kama sisi tunaenda kujifunza mambo

ya uharibifu ama mambo ya terrorrism. Kwa hivyo yani  serikali  ya  Kenya  sisi  tukijifunza  dini  yetu  wasituchukue  kama  sisi  ni

terrorrists in the country. Ni hayo tu Bwana Commissioner.                  

Com lethome:  Umesema kuwa waislamu hawajapewa nafasi za kazi unajua kazi inapatiwa watu kulingana  na  kiwango  chao

cha masomo, na ukiangalia ni kweli kuwa kiwango cha masomo sehemu ya uislamu iko chini sana.  Kwa mfano kuna university

ngapi North Eastern Province, na Coast province na sehemu zingine za uislamu. Ungependekeza nini kuhusu elimu ama wakae

hivo hivo.  

Mr.  Ibrahim  Dida:   Kuhusu  elimu,  ni  nataka  serikali  ya  Kenya  ipeane  nguvu,  katika  masomo  ya  dini  ya  ki-Islamu,  kama

mfano madrassa,  watu wengi leo wamekosa elimu kwa ajili Islamic  madrassa,  hata  wale  walimu  ambao  wako  hawangeweza

kufunza kwa ajili ya kukosa mshahara.  Kwa hivyo ningependa walimu wa madrassa wote waku chini ya Ministry of Education,

na wawe paid by the government alafu ikifanywa namna hiyo nafikiri sisi wengine wote tutakuja kupata  elimu  hiyo.   Na  haita

kosekana nafasi ya kazi.

Com. Lethome: Kwa hivyo kazi kwa muislamu ni madrassa tu, kusomesha madrassa hakuna kazi ingine. 

 

Mr. Ibrahim Dida:  Sio madarasa  peke  yake mbali kata  secular education,  tukiwa secular education pia,  kuna nafasi ya kazi

kupatikana ni ngumu sana.

Com. Lethome:          (?) Wafanye nini ndio wapate hiyo secular education wafanywe nini na serikali.

Mr. Ibrahim Dida:  Iwe  established  university  iwe  hapa  alafu  hiyo  university  ita  kuwa  ina  employ  watu  wa  kiislamu  na  pia

katika shuguli zingine kazi yote ambayo serikali inaandika watu, pia waislamu waandikwe.  

Com.  Lethome:       (?)  wengi  wana  lalamika  hawawezi  kupeleka  watoto  skuli  kwasababu  hawawezi  kulipa  school  fees,

unapendekeza kitu gani.
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Mr. Ibrahim Dida: Ningependa serikali ipeane free education mpaka mwisho

Com. Lethome:  Mpaka which level?

Mr. Ibrahim Dida:  Up to university ikuwe free.

Com.  Lethome:   Mnajua  imelazimika  niwasukume  sukume  kwasababu  maoni  yenu  yana  kwama  kwama.   Tunamuita  sasa

Muhamed Madera alafu tutaanza kuita akina mama sasa.  Muhamed Madera.  

Mr. Muhamed Madera:  Mimi naitwa Muhamed Madera kwa majina yangu, na ni mutu ambaye anatoka Modogashe.

Com. Lethome:  Hapo kuna story nyingi hapo tafadhali.

Mr. Muhamed Madera:  Mimi kwa jina naitwa Muhamed Madera,  na natoka Modogashe location pande ya Isiolo.   Yangu

ni kurudishia shukrani Mwenyezi Mungu kutupatia sisi nafasi ya leo kukuja kujiundia sheria ambayo inaweza kututawala kesho

sababu tulikuwa na utawala ambayo sisi wenyewe hatujajiundia.  Kwa hivyo ya leo ni bahati.  

Nikianza maoni yangu, maoni yangu ya kwanza, lazima kwanza wewe uwe na serikali ndio upendelee vile inaendeshwa.  Maoni

yangu ya kwanza, ningependekeza tuwe na serikali ambayo iko karibu na wananchi.   Kama majimbo, ambaye tuko na sisi, na

wataona  shida  yetu  usiku  na  mchana  na  tuta  kaa  pamoja  usiku  na  mchana  ndio  wanaweza  kutuendesha.   Hizi  majimbo,

tumesema hivi ya kwamba,  tutakuwa na jimbo ya mkoa lakini hatutaki  kuwa  na  mkoa  ambaye  tunashikana  kwa  wakati  huu,

kwasababu sisi watu wa mifugo, ambaye tokona masomo yetu chini, ambaye tuko na experience ya kazi  chini,  hatungependa

tulaliwe na hao watu. Tungependa kuundiwe                     (?) yetu, ambaye kama Isiolo,  ama Moyale ama Marsabit,  akiona ni

kidogo anaweza kungezwa mahali kama Tana River  ama  samburu.  Tuwe  na  jimbo  zetu  ambaye  tunaweza  kujiendesha.   Na

tumependekeza ya kwamba,  county council ama serikali ya  mitaa,  ipatiwe  nguvu  ambayo  inaweza  kuendesha  district  mzima.

Chairman wa council, achaguliwe na wananchi, ambaye atakuwa na masoma ya hali ya juu, ambaye anaweza kuwa na masomo

ya degree, ambaye anaweza shikilia nafasi ya D.C. kama district nzima yeye anaweza kuwa D.C.  wa hiyo district.   Achaguliwe

na wananchi, kwa vote ya wananchi aingie huko.  Ndiye anaweza shikilia serikali ya hiyo district yote. Lazima tuwe na ministries

wote saa hii wana kusanyika huko Nairobi.  Lakini tukiwa na serikali yetu hapa kando, lazima tuwe na ministries yetu ministries,

ambaye  inaweza  kuendesha  sector  yote,  kama  ni  ya  elimu,  kama  ni  ya  afya,  kama  ni  nini.   Kwa  hivyo  lazima  ipatiwe  kwa

serikali ya 

                             (?)  nguvu ambaye inaweza kutuendesha katika district  hii kwa masilahi ya wananchi wa hiyo district  yote

kwa jumla.  

Yangu ya pili, ni kuhusu ardhi. Hii ardhi ambayo sisi tunaishi kwa wakati huu, ni kama ardhi hakuna mwenyewe, ambaye inaitwa
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Trust Land,  ni miji ambayo ni ardhi ambayo hakuna wenyewe.  Tungependa hiyo jina iondolewe kabisa.   Jina yakusema trust

land iondolewe kabisa, na hiyo jina ikiondolewa hiyo ardhi iwe ya community ya hiyo area.   Afadhali iitwe kwa  mapendekezo

yangu, community  land  ya  hiyo  area.  Kwa  sababu  kama  sisi  Isiolo  south,  tuko  community  anaishi  juu  ya  ardhi,  lakini  kama

tumeshalewa hapa,  babu na babu na babu,  na tunaita ardhi  yetu,  na  serikali  inasema  sio  yao,  na  sasa  niya  kila  mtu,  tunaona

kama sisi hapa tunakaa kama kitemporary.   Tungelipenda hiyo jina ya Trust Land iondolewe kabisa kwa sheria mpya ya  leo,

iwekwe community land ya Isiolo South.   Na  Kila division, iwe na document yake ya hio ardhi,  kama ni                       (?)

division, iwe na document yake ya hiyo community ya hiyo division, kama ni ya Garbatula,  kama  ni  ya                     (?)

ikatakatwe na division, na iwe na hiyo ardhi iwe na watu ambao wanakaa kwa  hiyo  division,  lakini  kati  yetu  wale  wa-Isiolo,

wasiwe shida.  Inaweza kuwa na kiwanja ya malisho, mnaweza tembeleana, asiwe shida katikati yetu.  Kwa hivyo kwa ardhi ni

hiyo.  

Ya pili,                       (?) sisi ni watu wa malisho, ambayo tunafuga ngamia, mbuzi, ngombe na punda, na ile ma-district  ambayo

tunapakana sana, ni yote ni madistrict ya mifugo kama hiyo.  Ningependa kwa mapendekezo yangu, iweke kwa sheria ya leo,

kila mtu wa hiyo district, alishe mifugo yake kwa district yake.  Badala sasa mimi ni mtu wa Isiolo, na niende nihame Garissa,  na

mifugo yangu, ama Marsabit,  ama Moyale,  nataka iwekwe kwa sheria,  isiwe kila mtu alishe kwa district  ya mwingine.  Kama

mimi niko na mfugo, lazima kama mimi ni mtu wa Isiolo, nilishe katika district yangu. Mifugo asitambae kwa district ya mwingine

kila mtu alishe kwa district yake.  

Kuhusu haki,  kama mimi ni m-Kenya,  mwananchi wa Kenya,  kuna haki lazima ni pate  katika government yangu, kwa serikali

yangu lazima nipate.  Na ningependa nipatiwe haki yangu yote. Kama usalama, lazima serikali achunge usalama yangu na mifugo

yangu.   Usiku  na  mchana,  kwa  njia  yote.  Lazima  serikali  iangalie  afya  yangu  na  mifugo  yangu.   Lazima  serikali  aidimishe

wananchi wote lazima wa                  (?) kwa elimu, kujenga shule, na       (?) ya shule yote.  Serikali aelimishe kwa kila kitu. 

Afya.  Saa  hi sisi tuko kilometre karibu mia mbili kutoka Isiolo.   Chochote  ikitokea hapa,  mgonjwa ghafla,  hakuna  mahali  pa

kukimbishwa.  Katika mahali, location yote,  location pahali wananchi wako,  lazima ilete karibu matibabu karibu na  wananchi.

Kuwe  na  hospitali,  kuwe  na  madaktari  abao  wako  na  ujuzi,  hiyo  lazima  iwe  katika  sheria.   Na  tukikosa  tunashtaki  serikali

wakati  hiyo.   Lakini  kama  bado  haiko  sheria  ni  hatari.   Kwa  hivyo  ningependekeza  kwa  sheria,  hospitali  iwe  mahali  iko

wananchi wote.  

Na  chakula,  kama  wananchi  wana  tawala,  pengine  ukame  ukitokea,  kuna  haja  gani  wananchi  wakufe  na  njaa.   Lazima

walishwe, mpaka wakati mambo yatakuwa mzuri, hiyo serikali lazima wachukuwe jukumu la kulisha wananchi.  

Maji.   Utakuta mahali kama modogashe,  kuna wakati  tumekosa  maji  mwaka  moja,  kama  siyo  NGO  pengine  ya  ActionAid,

kama  donor  si  ActionAid,  wananchi  Modogashe  hakuna  kwa  pande  ya  serikali.   Hiyo  ni  jukumu  ya  serikali,  ihakikishe

wananchi wamepata maji safi kila pahali.  Mfano kama sasa mifugo, kuna mahali iko na nyasi, hakuna maji.  Kama sasa  hakuna
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maji, nyasi pekee,  hakuna kazi.   Kwa hivyo ningependa kuwekwe kwa sheria,  lazima pahali ya  malisho,  yote  iwe  na  maji  ya

mifugo na ardhi ya mifugo iangaliwe.  Na tena yangu ingine.

Com. Lethome:  Ya mwisho.

Mr. Muhamed Madera:   Sisi tuko na mifugo, na kama tuko na mifugo yetu hakuna sheria.   Naona serikali anangangana na

kutafutia soko kahawa, majani kila kitu, kwanini mifugo yetu hakuna dhamana, na inaonekana sis mifugo hii, hakuna dhamana.

Tungependa hii mifugo iwe na dhamana, serikali ichukuwe hii mifugo kama shamba ile inaichukuwa. Sasa  naona  KMC  pahali

inawekwa, factory ya maziwa kule inawekwa, na maziwa iko hapa na nyama iko hapa,  sasa  ikiwekwa huko,  sisi ni kuonyesha

hapa hakuna binadamu na mifugo.  Sisi hatutambuliwi,  hatuchukuliwa  kama  ni  wananchi  wa  Kenya,  sisi  tunachukuliwa  kama

tuko tu ni wanyama hata wanyama iko dhamana kuliko sisi.  Tungechukuliwa, hiyo mifugo soko ya mifugo, usalama ya mifugo,

afya ya mifugo, malisho iangaliwe iko katika sheria.  

Yangu ya mwisho.  Sisi kama watu wa Northern Kenya.  Tuko na shida kidogo.  Kama mfano watu wa pande hii, kuna wakati,

ametokea mambo ya emergency, mambo ya shifta.  Na  sema kweli,  tulikuwa na serikali namna hiyo ambayo iko na uhuru, na

hiyo serikali badala akiona mtu iko na makosa anashtakiwa,  watu wamemalizwa, mifugo yao yamemalizwa.  Sisi tunataka hiyo

ridhaa  ya  watu  yetu  ilipwe.   Tunataka  mifugo  yetu  ambayo  inamalizwa  ilipwe.   Na  kama  umetumaliza,  watu  wamekwisha,

mifugo imekwisha, na katika sheria, ile mtu anahukumu mtu kunyongwa ni judge pekee,  kama sasa  askari  amechukuwa jukumu

ya kumaliza watu, na hiyo bunduki, wananchi wameisha, mali imeporwa, tunataka bidhaa ilipwe.  Na tena, kama shifta hiyo tena

imetokea namna hiyo, amemalizia sisi mifugo na mali na sisi tumebaki nyuma ya wakenya,  tuko nyuma kabisa masomo hatuna,

maendeleo  hatuna,  barabara  ndiyo  hiyo,  hospitali  ndiyo  hiyo,  kila  kitu  ndiyo  hiyo.   Nataka  serikali  ichukuwe  jukumu  ya

kutufikisha na wananchi wa Kenya, kwa kila kitu, kwa masomo, kwa maji, kwa kila kitu watufikishe huko (?).  

Com. Lethome:  Umalize        (?)

 Mr. Muhamed Madera:   Kidogo saa ni kidogo, saa ni kidogo na ningependa kuongea mambo mingi.

Com. Lethome:  Kama una maandishi tutachukuwa maandishi. 

Mr. Muhamed Madera:   Lakini, sasa  nitapeana nafasi kwa mwingine yangu ya mwisho.  Mahali ya kitambulisho.  Kusema

kweli sisi tuko na ubaguzi, tunabaguliwa zaidi, zaidi, zaidi. Sisi hatupati kitambulisho kwa njia ya kirahisi.   Tunapata kwa njia ya

shida, kwa njia ya kununuliwa.  Na kwa kupitia shida nyingi.  Ndiyo tunapata kitambulisho, hasa kwanza…

Com. Lethome: Pendekeza                        (?).
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Mr.  Muhamed  Madera:   Tungependa  vitambulisho  tupatiwe  kama  Wakenya  wengine  bila  kubaguliwa.   Na  ya  pili,

vitambulisho ya passport sisi hatupati.   Tungetaka tupatiwe passport  karibu na wananchi.   Badala ya kuenda kutafuta Nairobi,

ama sehemu ingine, tupate kama Wakenya wengine, asiangalie nywele  nyepesi,  atupatie  haraka  kama  sisi  Wakenya.  Tukona

vitambulisho,  ili  vitambulisho  ambaye  sisi  iko  naye  haisaidii  sisi  kupata  passport,  mpaka  tulete  barua  ya  chief,  na  bara  bara

zingine nyingi hata hakuna maana.   Kwa hivyo  tungependa  tupatiwe  passport  kwa  njia  rahisi  kama  Wakenya  wengine.  Kwa

hayo machache, asanteni.

Com. Lethome: Swali moja tu kabla hujakaa Mohammed, na hizi mnyama wako akikuliwa na simba,unafanya kitu gani?

Mr. Muhamed Madera: Wanyama wakiliwa na simba hakuna chochote ninataka

Com. Lethome: Unataka nini?

Mr. Muhamed Madera: Nataka ridhaa ya hayo wanyama iwekwe kwa           (?)  ilipwe sababu wanasema wanyama ni wa

serikali  lakini  wacha  wanyama,  hata  inakula  binadamu  hapa,  lakuna  kulipwa  ridhaa  hatupati,  sababu  kwanza  ofisi  yenyewe

kupata kuna watu wengine hawajui mahali wanaenda…

Com. Lethome: Sawa hayo tumesikia sasa, mtu akiuliwa na simba alipwe na mnyama akiuliwa na simba alipwe. 

Mr. Muhamed Madera: Alipwe. 

Com. Lethome: Unajua ni nmimi nimekusukuma utoe hiyo ulikuwa umesahau. Haya asante sana Mohammed, sasa  naona pole

pole maoni inaanza kutoka pole pole, mashallah. Haya sasa tupate mama mmoja Asna Ishaac. Mama Asna Ishaac,  karibu hapa

mama. Ebu kaeni kimya mumusikize mama, watu wote kimya tumsikize mama tafadhalini. Haya.

Asna Ishaac: Ahsalaam Aleikhum.

Com. Lethome: Mama anza kwa jina yako tafadhali.

Asna Ishaac: Asna Ishaac. (in Borana dialect  through Translator)                                          

  

Translator: Mama anasema sisi katika Kenya, sisi waislamu tuko na shida. 

Asna Ishaac:

Translator: Anasema tangu baada ya uhuru watu wengi wetu waliuawa. 
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Asna Ishaac:

Translator: Mali yao nyingi ilimalizwa, watoto wengi walibaki yatima. 

Asna Ishaac:

Translator: Watoto yatima ambao hawana wazazi waliobaki hawajapata  elimu ingawa 

serikali imechukua hiyo jukumu.

 

Asna Ishaac:

Translator: Na wachache wale walipata elimu hawajapata kazi wanakaa ukutani. 

Asna Ishaac:

Translator: Kuanzia wakati tumepata uhuru hadi sasa sisi tuko nyuma sana. Sisi hatuangaliwi na serikali. 

Asna Ishaac:

Translator: Dini yetu ya kiislamu ni dhaifu ambayo haitambuliwi na ina sherehe yake na imetupiliwa mbali kabisa. 

Asna Ishaac:

Translator: Anapendekeza watu wao ambao waliuawa wakati wa emergency walipwe ridhaa yao. 

Asna Ishaac:

Translator: Anataka alipwe ridhaa. 

Asna Ishaac:

Translator: Anasema yake ni hayo tu machache. Asante.

Com.  Lethome:  Mama  ngoja.  Umesema  kuwa  kuna  watoto  ambao  wazazi  wao  waliuawa  wao  ni  mayatima,  sasa

ungependekeza wafanyiwe nini? Umesema kuna watoto wengine wamesoma hawajapata kazi, unataka wafanyiwe nini?

Asna Ishaac:

Translator: Anataka wale watoto wapate elimu,

Com. Lethome: Nani atawasomesha?

Asna Ishaac: 
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Translator: Anapendekeza serikali isomeshe hawa bure.

Com. Lethome: Na mambo ya kazi, umesema wanafunzi wanasoma na hakuna kazi ungependa serikali ifanye nini?

Asna Ishaac: 

Translator: Anataka serikali ipe hao vijana wote kazi.  

 

Com. Lethome: Na hebu muulize mama sasa vile serikali ilivyo sasa, ameridhika ama angependa baadhinya mabadiliko?

Asna Ishaac: 

Translator: Anapenda kamwe kila kitu ibadilishwe kabisa.

Com.  Lethome:  Kwa  mfano  ni  kitu  gani  ibadilishwe  sababu  serikali  unazungumzia  habari  ya  chief,  maaskari  wa  chief,

sub-chief, D.O, D.C, P.C, sasa tupatie unataka ibadilishwe wapi?

Asna Ishaac: 

Translator: Yeye anapenda mabadiliko, hali iwe nzuri kuliko vile ilivyo sasa. 

Com.  Lethome:  Haya  kwa  mfano,sasa  machief,  anataka  waendelee  kuchaguliwa  na  serikali  ama  wachaguliwe  na  watu

wenyewe.

Asna Ishaac: 

Translator: Wachaguliwe. 

Com. Lethome: Haya, na D.O na D.C

Asna Ishaac: 

Translator: Kila mtu anataka wote wachaguliwe na raia

Com. Lethome: Sasa, kwa mfano angetaka mimi kama Mmasai niwe D.O, hapa kwa waborana?

Asna Ishaac: 

Translator: Hataki wewe anataka mtu amezaliwa hapa.

Com. Lethome: Na D.C je angependa atolewe wapi?  
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Asna Ishaac: 

Translator: Anasema                (?) kwa sababu yake mwenyewe hana kazi anakaa nyumbani.

Com. Lethome: Sasa hiyo yake amesoma ndio afikie kiwango ya D. C

Asna Ishaac: 

Translator: Anasema tuko na watoto wa degree ambao wako hapa, hawana kazi.

Com. Lethome: Haya sawa mama saa hizi ukitaka kwenda hospitali ukiwa mgojwa utapelekwa wapisaa hizi?

Asna Ishaac: 

Translator: Anasema hana hospitali hapa labda garissa ama Isiolo. 

Com. Lethome: Angetaka iendelee hivyo hivyo?

Asna Ishaac: 

Translator: Angependa hospitali iletwe karibu na hawa na waletewe maji karibu na hawana kila kitu ambaye           (?). 

Asna Ishaac: 

Translator: Angependa serikali iltwe karibu, ofisi iwe karibu wakati  ako  na shida anaweza kwenda kwa hiyo ofisi. Anapenda

soko ya mali iletwe karibu hapa mifugo yao ipate mali. 

Asna Ishaac: 

Translator:  Anapenda county council iweke market  ambayo wanaweza kuuza vifaa vyao ambavyo wanaweza kuleta kutoka

kwao. 

Asna Ishaac: 

Translator: Anapenda council wapewe uwezo zaidi.

Com. Lethome: Hiyo ndio sawa, inatosha hivyo. Na kuna sheria yoyote anaona inaumiza kina mama?

Asna Ishaac: 

Translator: Anasema sisi upande wa islamu tuko na shida.
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Com. Lethome: Shida gani?

Asna Ishaac: 

Translator: Anasema watoto wao, wasichana wao hata wakiwa wamesoma hawapati kazi wote wanarudi nyumbani.

Com. Lethome: Kwa nini hawapati kazi?

Asna Ishaac: 

Translator: Serikali haipeani kazi, na hata vijana wenyewe wanakosa kazi ya wanaume wasichana watatoa wapi kazi. 

Com. Lethome: Sasa anapendekeza kitu gani?

Asna Ishaac: 

Translator: Yeye  anapenda vijana wanaume na wasichana wote wapatiwe elimu sawa na wapatiwe kazi sawa.

Com. Lethome:  Basi asante mama asante  kwa  maoni  yako.  Shukrani  mama  Asna.  Haya  tunapata  mama  mwingine  Gabale

Talacha. Hebu kaeni kimya tusikize maoni munasikia kina mama wanajua maoni yale wanatoa wanajua kile kitu wanataka vizuri

sana. Haya mama kuja. Vijana hapo nyuma kidogo hamsikizi kina mama ninyi.

Gabale Talacha: Salaam aleikhum. 

Response: Aleikhum salaam.

Gabale Talacha: (in Borana dialect, through translator) 

Translator: Mama anasema anaitwa Gabale Talecha, na yeye ni kiongozi wa group ya wanawake. 

Gabale Talacha: 

Translator: Naye pia ni mwenye kamati katika chama cha KANU. 

Gabale Talacha: 

Translator: Mama anasema ako na machache, 

Gabale Talacha: 

Translator: Angependa kuzungumza juu ya Concentration camp. 
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Gabale Talacha: 

Translator: Wakati wa concentration camp ambaye ni mwaka wa 1965, 1966/7 yeye alikuwa kijana. 

Gabale Talacha: 

Translator:  Anasema  tangu  tumewekwa  concentration  camp,  hata  wakati  tumetolewa  concentration  camp,  sisi  bado  tuko

concentration nyingine. 

Gabale Talacha: 

Translator:  Anasema  wakati  wa  concentration  camp,  sisi  watu  wengi  waliuawa,  mali  yao  walinyanganywa,  wanawake

wanafanywa  rape,  wasichana  wanafanywa  rape  jambo  ambalo  waleli,  katika  sherehe  yetu  ya  dini  ya  kiislamu,  na  mila  ya

Kiborana.

Gabale Talacha: 

Translator: Jambo ambalo mila yetu haikubaliani sisi tunapokonywa kitambaa yetu kwa kichwa kichwa yako inaachwa uchi. 

Gabale Talacha: 

Translator:  Anasema  mabwana  zao  huwa  wanapigwa  wakiwa  karibu  na  wao,  hawana  nguvu  kusaidia,  mali  inachukuliwa,

ngombe ambaye ni mnene anachukuliwa yule mzuri anachukuliwa, mbuzi zinachukuliwa vile hawa hawana nguvu wanaangalia tu

kwa macho vile mambo inaendelea kuwa baya zaidi. 

Gabale Talacha: 

Translator: Hivyo ndivyo mambo ilikuwa wakati wa concentration camp. 

Gabale Talacha: 

Translator:  Tunawekwa  kizuizini  na  hali  tunakaa  katika  kizuizini  ile  tunkuja  kuteswa,  wanawake  wanateswa,  wanafanywa

rape, wasichana wanaharibiwa mpaka hata mila yetu imeharibiwa kutoka wakati huo hadi sasa. 

Gabale Talacha: 

Translator: Watu wengi waliuawa katika concentration camp. 

Gabale Talacha: 

Translator:  wale  waliuawa  wengi  wao  ni  wale  wenye  boma  ambao  ni  wazazi,  wanaangalia  mwanamke  sura  mzuri  kuwa

mkubwa  anakuja  kubadilisha  kila  siku,  mwanamke  yule  mzuri  anachukua  anaenda  kwake  nyumbani  na  bwana  yuko  hapo

anaachwa. 
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Gabale Talacha: 

Translator: Hiyo ni hapo.

Com. Lethome: Anapendekeza kitu gani?

Gabale Talacha: 

Translator:  Mama anasema tunataka tulipwe ridhaa na tulipwe ile mali yetu yote imechukuliwa, kiasi yake tulipwe ridhaa pia

hata wale wanawake walifanywa rape  walipwe ridhaa hata wale waliuawa walipwe ridhaa kwa sababu  katika  mila  yetu  rape

iko  na  ridhaa  na  ilipwe  hata  hiyo  yote  na  leo  anasema  ngombe  zile  ambazo  ziko  na  Mkenya  yote,  yote  anasema  ni  yetu

imetolewa hapa, turudishiwe hiyo ng’ombe yote hapa hapa

Com. Lethome: Hata ile ya Wamasai ni yao pia?

Translator:  Ile iko na pembe na nyumbo yote ni yao hapana                (?) mwingine.

Com. Lethome: Endelea endelea.

Gabale Talacha: 

Translator:  Anasema  aapenda  watoto  wao  wapewe  elimu  ya  bure,  na  wale  wamepata  elimu  pia  wapate  kazi  ingawa  vile

unajua vile nimesema mbeleni hapo awali, ya kwamba sisi hatuna mali na tunalisha watoto wetu kwa kuvunja kuni, kulete makaa

kwa  shinda  ndio  tunasomesha  watoto  wetu  na  baada  ya  kupata  elimu  tena  hawana  kazi  ndio  tunasema  serikali  iangalie  sisi

kuandika watoto wetu kazi. 

Gabale Talacha: 

Translator: Anasema kama vile alivyokuwa amesema ya kwamba sisi hata baada ya concentration camp sisi bado  tuko katika

concentration camp, hiyo inamaanisha ya kwamba anasema baada ya uhuru inasemekana ardhi yote ya Kenya ni mali ya Kenya

yote, kwa hivyo movement ya watu inakuwa bila kuzuiliwa  watu wanaenda vile wanataka ndio hali anasema wafugaji ambaye

ni jirani waliingia katikati  yetu baadaye walikuwa na bunduki waliumiza sisi, sisi tuliuawa bila hata ya  msaada  wowote  kutoka

kwa serikali. Kwa hivyo angependekeza kwamba hii ardhi yao iwe mikononi mwao isiwe mkononi wa mtu yeyote.

Gabale Talacha: 

Translator:  Anasema  kweli  sisi  wote  katika  Kenya  ni  watu  ndugu  moja  hata  hivyo  anasema  ingawa  Kenya  ni  Kenya,

movement ya watu iwe restricted ambayo mtu asihame kutoka eneo moja  kwa  eneo  ingine  kwenda  kulisha  mali  yake  kwani

anasema kila mmoja katika Kenya leo ako na nyumba wengine katika huko juu               (?)  Kenya,  kila mtu  ako  na  ardhi
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yake, ako na plot yake ambayo iko na cheti lakini ardhi yetu haina cheti. Tunataka yetu tuwe nayo cheti, tunataka ardhi yetu iwe

katika  miliki  yetu  sisi  wananchi,  sisi  watu  ambao  waishi  katika  hiyo  eneo,  isiwe  anasema  sisi  ndugu  mbili  katika  Northern

Kenya,  Msomali na Borana huwa tunapigana kwa kutojua.  Anasema  hata  hivyo  wacha  tuwe  restricted  kila  mtu  akae  katika

ardhi yake tepewe elimu ya kutosha ili tunaweza kupata msaada kutoka kwa ardhi yetu sisi wenyewe. 

Gabale Talacha: 

Translator: Anasema ni uongo kusema hii miti ni yangu lakini matawi sio yangu anasema hiyo haiwezekani. 

Gabale Talacha: 

Translator:  Anasema  sisi  hatuna  haki  juu  ya  ardhi  yetu,  hatuna  cheti  ya  kumiliki  ardhi,  hiyo  ni  moja.  Anasema  ardhi  yetu

ianaachwa kwa wanyama, wanyama wanaenda  kutambaa  na  wao  hawana  ile  resource  ambayo  inapatikana  katika  nchi  yetu

lakini resource ni ya serikali. Tunataka resource iwe ni yetu kama ardhin ni yetu tunasema ile kitu inatoka katika ardhi yote iwe

ni yetu, kama ni miti, kama ni madini, kama ni wanyama ambao ni wa pori, yote iwe ni yetu isiwe mali ya serikali.

Gabale Talacha: 

Translator:  Mama anasema sisi hatuna haki  ya  kumiliki  ile  resource  iko  katika  nchi  yetu,  anasema  sisi  hatujui  kuishi  juu  ya

famine relief, sisi tulikuwa tunaishi na mali. Sisi tulikuwa tunaishi na zile matunda za  misituni  ambazo  ni  kama  mandera,  ndeka

tulikuwa tunakula hata kama tuna njaa,  naasema kuna kabila ile inajulikana kwa kuishi juu wanyama wa porini.  Wanyama  wa

porini wamekuwa ni wa serikali, hawa watu wameumizwa, wamekaa bila haki, wamenyang’anywa mali yao,  mali yao ilikuwa ni

wanyama wa porini, kabila ambayo inaitwa Wata katika Borana, iko kabila inaitwa Wata  ambayo walikuwa wakiishi wakipata

njaa wanakimbia wanauwa siku moja mnyama wao wanakula.  Hawa wamekatazwa kwa sababu wanyama wamekuwa ni  wa

serikali lakini serikali haija-substitute,  haijapatia hawa chakula,  hii famine relief tunapatiwa  sio  chakula  yetu  tunataka  tuachiwe

ardhi yetu na mali yetu tunajua vile tunaishi.

Com. Lethome: Asante sana mama nenda ukajiandikishe pale.Gubale Haji Jalpesa.  Halafu kuna mama mzee alikuwa anapita

pita hapa anataka kuzungumza jitayarishe pia aje azungumze. Yule ana nguo ya blue mama. Haya.

Kabale Haji: Salaam aleikhum.

Response: Aleikhum salaam.

Kabale Haji: (in Borana dialect, through translator) 

Translator:  Mama  amesema  yeye  anaitwa  Kabale  Gubala  Hajalpesa  ambaye  ametoka  katika  kikundi  ya  wanawake,  na

angependa kupeana maoni yake kidogo. 
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Kabale Haji: 

Translator: Anataka kuanzia na pande ya wanawake. 

Kabale Haji: 

Translator: Anasema katika Kenya leo inasemekana wanawake wako kisawa na wanaume na ni uongo kwamba hatuoni kitu

imetufanya sisi sawa.

 

Kabale Haji: 

Translator: Anasema hata wale wanawake wamesoma hawapati kazi ya D.O,  hawapati  kazi ya D.C,  P.C,  ama hata kwenda

kwa Minister kuajiliwa kazi kama hiyo wanawake hawapati sawa na wanaume. 

Kabale Haji: 

Translator: Anasema tena pia katika local leaders hatupati kama kuajiliwa kama chief, na kuwa councillors anasema imekuwa

vigumu.

Com. Lethome: Angependekeza kitu gani?

Kabale Haji: 

Translator: Anasema wanawake wamefinywa sana hata hawapati  nafasi ya kugombea kiti cha siasa kwa sababu ya kuogopa

wanaume.

 

Kabale Haji: 

Translator: Anasema wanawake katika eneo hii hawatambuliwi, hawajapewa nafasi mzuri,

hawajapata  elimu  na  kama  hawa  wamefanya  juhudi  ya  kujipatia  kazi   kama  kuunda  women  groups  hawapati  msaada  kwa

serikali na kutoka kwa jamii yoyote, kwa hivyo angependekeza sisi tupate misaada kwa sababu sisi ndio misingi ya familia, kwa

sababu sisi ndio tunalea watoto sisi ndio tunachukua jukumu ya nyumbani ingawa hivyo sisi misaada ile tunapata kwa serikali ni

kidogo kushinda ile kazi tunafanya nyumbani. 

Kabale Haji: 

Translator:  Mama anasema hata katika wilaya ya Isiolo vikundi ya wanawake na vikundi ya  wanaume  hawapati  haki  sawa,

msaada nyingi inaenda kwa kikundi ya wanaume na vikundi ya wanawake wanafinywa hata hawapati msaada sawa kutoka kwa

serikali sawa na ile kikundi ya wanaume. 

Kabale Haji: 

36



Translator: Leo wanaume wako sawa na wanawake, kwa hivyo wanawake wasipigwe, sisi tunapigwa bado,  tunapigwa kama

punda.  Polisi  anasema  anapiga  vijana  wetu  watu  wetu.  Mtu  akishikwa  kabla  ya  kupelekwa  kotini  anapigwa.  Mtu  anafaa

kupelekwa kotini apigwe, sisi tunaonekana kama tuko bado ukoloni kabisa.  Kwa hivyo anasema ardhi yetu tuwe tunamiliki sisi

wenyewe ikisemekana kwamba ardhi ni yetu, ardhi yetu isiwe trust land. Ardhi yetu iwe community land, ardhi yetu iwe sisi ndio

tunamiliki sisi wenyewe tujue vile tunaweza kufanya naye.  Iko na resource  ya kutosha juu ya ardhi yetu, tuna miti, tuna madini,

tuna kila kitu ambayo tungependa kuhifadhi sisi wenyewe na tuwe tunamiliki sisi sio serikali. 

Com. Lethome: Ngoja nimulize maswali halafu tuendelee. Swali la kwanza ni kuhusu uongozi, amesema kina mama hawapewi

nafasin  ya  uongozi,  ile  nimefahamu  ni  kwamba  ni  kwamba  hakuna  mmama  councillor  ama  MPs,  mjumbe,  ama  chief,  sasa

ungependekeza kitu gani, kuwe na viti maalum vya akina mama ama namna gani?

Kabale Haji: 

Translator: Angependa hata wanawake wapate nafasi sawa na wanaume. 

Com. Lethome: Kwa hivi sasa kuna mtu anawazuia kusimama kupigania kiti?

Kabale Haji: 

Translator: Hawapati kazi wanawake                     (?).  Anapendekeza ya kwamba mifugo yao ambayo imemalizwa wakati

wa concentration camp walipwe ridhaa pamoja na watu na yale yote imetokea tangu wakati ule walipwe ridhaa.

Com.  Lethome:  Kabla  hujaendelea  sana  maswali  hujajibu.  Ungependa  kuwe  na  kama  vile  viti  vya  nominated  councillors

vipewe kina mama ama namna gani na MPs ile nominated seats tupe kina mama ama namna gani?

Kabale Haji: 

Translator:  Anasema  hawapati  nominated  kwa  hivyo  angependa  wapatiwe  nominated  kwa  sababu  hawapati  nafasi  kwa

sababu wamefinywa na wanaume zaidi.

Com. Lethome:  Haya sasa  turudi  habari  ya  kufinywa  na  wanaume,  umesema  hapa  wanaume  wanawapiga,  angependekeza

tukiunda sheria mpya mwanamume akikupiga afanyiwe nini?

Kabale Haji: 

Translator:  Mama  anasema  tumependekeza  katika  washa  nyingi  kwamba  wanawake  wasipigwe,  na  kama  watapigwa,

wanataka wanaume pia waadhibiwe katika kotini.

Com. Lethome: Kwa hivyo mzee akipiga mama apelekwe kotini ashitakiwe, ndio hivyo mama?
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Kabale Haji: Eeh.

Com. Lethome: Na wewe ukipiga mzee kwa sababu kuna wa mama wengine wanapiga wazee?

Kabale Haji: Hata mimi nipelekwe kotini, kila mtu.

Com.  Lethome:  Sawa  eeh,  sheria  inataka  iangalie  pande  yote  sio  pande  moja  peke  yake.  Umesema  habari  ya  polisi

wanasumbua  vijana,  wanapiga  piga  vijana.  Sasa  unataka  polisi  akimsumbua  kijana  bila  makosa  yoyote,  akiwa  na  makosa

achukuliwe hatua, lakini hana makosa, huyu polisi  unatakiwa umuchukulie hatua gani ama angeshitakiwa kwa nani, sema?

Kabale Haji: 

Translator:  Mama  anasema,  vile  imesemekana  kwamba  sheria  haikubalii  watu  kupigwa  wapelekwe  kotini  vijana  na  kama

polisi wanapiga watoto ama vijana waadhibiwe pia wao pia wapelekwe kotini.

Com. Lethome: Haya sawa, sasa polisi leo wakikusumbua ama akikukosea unaenda kumshtaki kwa nani           (?).

Kabale Haji: 

Translator: Yeye hana mtu wa kushtaki.  

Com. Lethome: Sasa angependa tuwe na mahali ambapo unaweza kwenda kushtaki.

Kabale Haji: 

Translator: Ndio angependa pahali pa kushtaki polisi iwe karibu na wao. 

Com. Lethome: Okey sio ofisi ya polisi mkubwa zaidi?

Kabale Haji: 

Translator: Angependa yule mtu amechaguliwa na raia wa kusimamia polisi na wao,  polisi akikosea  hao,  waende wamshitaki

kwa huyo mtu na huyo awaadhibishe hao awapeleke kotini.

Com. Lethome: Sasa endelea umalize malize. 

Kabale Haji: 

Translator: Anasema angependa kusema juu ya poverty, na umaskini anasema zaidi tumeletewa na ukosefu wa ardhi,  ukosefu
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wa kumiliki ardhi yetu, ukosefu wa kukosa  kuwa mwenye ardhi yetu kuwa na mwenyewe. Sisi  hatuna  uwezo  wa  kuzuia  mtu

yeyote kukaa kwenye ardhi yetu na serikali yetu tukufu iko,  sisi hatulindwi. Sisi sikuliki yetu iko katika hali baya,  yule  ako  na

nguvu anakuja kumaliza wewe na serikali iko na jeshi,  serikali  iko  na  polisi,  serikali  iko  na  kifaru  ya  kwamba  angezuia  watu

usalama  wao  na  mali  yao  yote  wapate  salama  yani  hiyo  angependa  serikali  izingatie  usalama  wa  watu  wetu  ili  hii  umasikini

iondokee sisi.  

Com. Lethome: Haya maliza mama.

Kabale Haji: 

Translator: Mama anasema angependa Kadhi ambaye anachaguliwa na wananchi,  sisi wenyewe tuchague kadhi yetu. Ya pili

angependa Islamic Bank pahali ambapo tutapewa mkopo bila ridhaa inatakiwa na dini yetu ya Kiislamu. 

Kabale Haji: 

Translator: Ya mwisho kabisa mama anasema sisi tungependa customary law yetu ipewe nguvu ili sisi tunaweza kujilinda, na

jambo  ambalo  linaweza  kutokea  huko  ndani  tunaweza  kujiangalia  na  kujiletea  mali  halafu  serikali  ipatie  sisi,  yani  central

government ikuje karibu na sisi, yani anapenda jimbo. 

Kabale Haji: 

Translator:  Anasema angependa kuuliza pande ya wale wasiojiweza waangaliwe sawa na wale wanaojiweza,  yani wapatiwe

msaada  kushinda  wengine  kwa  sababu  wao  hawajiwezi.  Pia  hata  wanawake  waangaliwe  kwa  upande  wa  serikali  wapewe

msaada zaidi ya wanaume kwa sababu hawa pia ni wale ambao ni weaker sex.

Com. Lethome: Asante sana, sasa tutarudi tena kwa list yetu halafu baadaye tutaita kina mama wengine. Ibrahim Kanata. Sasa

kidogo tufanye haraka haraka zaidi, muda unaenda watu  ni wengi.

Mr.  Ibrahim  Kanata:  Mimi kwa  jina  ninaitwa  Ibrahim  Kanata  kutoka  Modagashe  location,  Sirichwa  Division.  Basi  mimi

mapendekezo  yangu  ni  haya;  kwanza,  structure  of  the  government.  Ningelipenda  kwa  maoni  yangu  Raisi,  kwanza  tuwe  na

serikali ya majimbo na tukiwa na serikali ya majimbo, ile Ceremonial President, asiwe na chama akuwe bila chama, halafu kuwe

na  Prime  Minister  na  kadhalika  na  kuendelee  namna  hiyo.  Na  president  pia  asikuwe  na  constituency,  asikuwe  mwakilishi

sehemu ya Mbunge  kwa  sababu  akiwa  namna  hiyo  atakuwa  na  mapendeleo  na  mambo  nyingi  hata  saa  hizi  zimetokea  kwa

sababu ya shinda kama hiyo. Nikiwa ninasema mambo ya  majimbo  tunasema  hivyo  kwa  sababu  ya  shinda  zilizotupata  hapo

mbeleni kwa sababu tumewekwa kwa kijiji na kama tumewekwa kwa kijiji tumepata shinda nyingi na saa  hii tukiwa tumesema

majimbo  hatutaki  kuwa  katika  sehemu  ya  mkoa  wa  mashariki.  Mapendekezo  yangu  ni  kuwa  tuwe  katika  District  tatu,

Marsabit,  Isiolo  na  Moyale.  Pengine  kama  haitoshi  Tana  River  na  Samburu  District,  sisi  ni  pastoralist  community  tunaweza

kuishi  pamoja  hatuna  kahawa,  hatuna  majani  kwa  hivyo  tunaweza  kuishi  pamoja  na  tunaweza  kusikizana  na  hali  yetu  ya
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kimaisha  infanana  kwa  sababu  tuko  na  mifugo  na  lazima  wakati  huo  tumeshikana  namna  hiyo  tuwe  katika  jimbo  moja  sisi

tunaweza kujitafutia  soko  ya  mifugo  yetu  kwa  sababu  saa  hizi  soko  zinatafutwa  sana  unasikia  ni  ya  majani  na  kahawa  kwa

sababu ile serikali iko hapo inategemea ile resource wako nayo ile product, wako na product  land, fertile land sasa  hakuna mtu

anajali mambo ya mifugo, lakini sisi tukiwa katika  jimbo  moja  tunaweza  kutetea  wanyama  wetu  tupate  soko,  tupate  factory,

hata  unaona  zamani  Kenya  Meat  Commission  zamani  imejengwa  Thika  hiyo  ilikuwa  ni  kutafutia  watu  wa  huko  kazi.  Lakini

kama ingeangaliwa ukweli kabisa  hiyo KMC ingekuwa Isiolo ama wajir  ama  Marsabit  kwa  sababu  ng’ombe  zinatoka  huko.

Nasema hivyo tuwe na majimbo kwa sababu hiyo.

Pia nataka kuongea juu ya freedom of movement. Freedom of movement ya human beings iwepo lakini katika sheria iwekwe

ya kwamba isikuwe na freedom of movement ya pastoralist community. Watu wasihame na mifugo kwenda huku na huku kwa

sababu ndio inatatiza mambo ya usalama katikasehemu zetu ambazo sisi wafugaji tunaishi. Pia  sisi  kama  wa  jamii  ya  kuhama

hama,  ile  serikali  itakuwapo,  ile  serikali  itakuja,  ama  ile  iko  saa  hii  tunatoa  maoni  yetu  tunasema  kitu  ya  kwanza  tunataka

usalama wetu uangaliwe kwa sababu sisi ni watu wa kuhama hama iwekwe kwa sheria ya kwamba hata ile bunduki watu wako

nayo ya kujichunga, iwekwe kwa sheria kwamba ihalalishwe ikuwe kama ya homeguard kwa sababu sisi huwa tunahama, leo

tuko  hapa  kesho  unasikia  Kokom,  kutoka  Kom,  tunaenda  Yamicha,  unaenda  wapi,  kwa  hivyo  sasa  polisi  hawezi  hama  na

wewe,  MP hawezi hama na wewe,  serikali haiwezi  angalia  vile  mali  iko,  wakati  wote  machinery  ya  serikali,  security  haiwezi

kuwa na wewe, lakini kama uko na bunduki na imekuwa registered, na imeonekana kwamba watu wako nayo lakini ihalalishwe

ya kwamba iwe kama bunduki ya home guard na ichunge watu katika sehemu wako. 

Tena mambo ya Trust Land. Tungependa sheria iondoe hiyo jina. Mambo ya Trust Land vile maoni imetolewa iwe community

land, na tuwe tuna own sisi wenyewe na ile  resource  iko  juu  ama  chini  ya  ardhi  iwe  ya  community.  Ikiwa  sasa  unakata  miti

unaambiwa ooh umekata miti, Forestry Department inakushtaki na miti iko hapa kwa plot yako. Kama ni madini imetokea hapo

unaambiwa ni ya serikali. Kwa hivyo hiyo tunaona ni dhulma iwekwe kwa sheria ya kwamba ile ardhi na resource  ile iko juu na

chini ya ardhi yote ni ya community iwe ya jamii ambao wanaishi                             (?) iwekwe kwa sheria tunataka namna hiyo

pia. 

Com. Lethome: Haya maliza.

Mr. Ibrahim Kanata: Tena mambo ya Idemnity Act. Hiyo kwanza iondolewe kabisa kwa sababu  sisi vile tumeteswa na vile

tumeangamizwa kwenye concentration camp tunataka tulipwe vile wazee wametoa maoni  yao  hapo  mbeleni  tunataka  tulipwe

kwa sababu ya mambo mengi yametendeka hapo mbeleni tunataka tulipwe kwa sababu ya mambo  mingi  sana  yametendeka,

mifugo  zikasafirishwa  kwa  magari  ya  jeshi,  nini  na  nini  zimefanyika  ndion  sababu  tunataka  tulipwe  pia.  Mambo  kuhusu

kuwekwa kwa hiyon kijiji tukisema tulipwe kama hatuwezi  kulipwa  direct,  kama  itakuwepo  na  serikali  ya  majimbo  tunataka

hiyo ridhaa tujengewe university, tujengewe hospitali everywhere, at least every division headquarters kama hiyo kulipwa          

                              (?) na ikuwepo na free education from primary level to university level tukiwa tumesema na majimbo katika
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jijini mwetu tunataka namna hiyo. Pia tunataka afya na  elimu  namna  hiyo  na  tupate  bara  bara  nzuri  kama  Wakenya  wengine

katika jimbo yetu saa  hiyo, tupate sitima everywhere ndio tuweze kujifanyia biashara nyingi ambazo zinataka sitima.  Tunataka

tuwe  na  university  pia  katika  jimbo  yetu,  hata  every  location  ikuwe  na  university,  ikuwe  na  colleges  nyingi  ili  watu  wapate

masomo, watu wapate kazi kupata kazi lazima uende mpaka university level au uende college u-qualify halafu unapata kazin ya

daktari ama nini na nini na kadhalika. 

Com. Lethome: Maliza ndugu yangu.  

Mr. Ibrahim Kanata:  Nikimalizia namalizia mambo ya  uchaguzi  wa  bunge.  Mimi  kwa  pendekezo  yangu,  kuchaguliwa  kwa

Member of Parliament, MP achaguliwe akuwe 2 seasons  ya miaka tano tano na baada  ya hiyo huyo mtu asigombee hiyo kiti.

Yangu  ya  mwisho  Mbunge  awe  akichaguliwa  na  kama  hajafika  constituency  for  three  months,  for  continous  three  months

hajatembelea  sehemu  yake  ya  uwakilishi  bungeni,  ikuwepo  na  sheria  ya  kuweza  ku..  I   think  two  third  ya  constituency

population inaweza kumwondoa iwe na re-election tena. Kwa upande wa bunge pia ninasema namna hiyo.

Upande wa local authority pia,  local authority iwe independent isikuwe chini ya ministry yoyote,  ikuwako na ipatiwe nguvu na

ipatiwe  fund  na  iwe  na  system  yake  mwenyewe  ya  kujitawala  ikuwako  na  mayor,  deputy  wake  namna  hiyo  na  itakuwa

ikisimamia wilaya kama ni main chairman ama clerk asimamie wilaya kama D.C vile ilikuwako zamani kwa sababu tunaona hiyo

ndiyo  inatusaidia.  Wakati  wa  ukoloni  wazee  wetu7  wanatwambia  kwamba  kila  kitu  katika  wilaya  ya  Isiolo  ilikuwa  chini  ya

council  na  council  ndio  ilikuwa  ikiendesha  na  katika  hiyo  council,  councillor  lazima  awe  mtu  wa  O’  level  awe  mtu  ako  na

masomo ya o’ levels na chairman na clerk awe ni graduate, clerk akuwe graduate, mtu ambaye amesoma na ako na masomo ya

hali ya juu huyo ndiye anaweza kuendesha na kujua mahali vile iko na anaweza kuwasiliana na watu vizuri. Maoni yangu eeh….

Com. Lethome: Ibrahim inatosha

Mr. Ibrahim Kanata: Okey asante. 

Com.  Lethome:  mengine  unaweza  kutuandikia  upeane.  Asante  tunaendelea.  Abdillahi  Diba.  Tafadhalini  sasa  nikikuambia

umalize, umalize, pendekeza haraka haraka, watu ni wengi sana naona watu wengine wameanza kufika. Abdillahi Diba.

Mr. Abdillahi Diba:  Asante sana Bwana Commissioner,  kwa jina mimi naitwa Abdillahi  Diba,  nikitoa  maoni,  haswa  nataka

kuanzia mambo ya mipaka.  Sisi kama wafugaji  wa  mifugo  tuko  na  shinda  sana,  kama  wafugaji  wa  mifugo  tuko  nq  shida  ya

mipaka. Na hii mipaka tangu ukoloni, 

Com. Lethome: Pendekeza, pendekeza.
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Mr. Abdillahi Diba:  Nitapendekeza,  tangu wakati  wa ukoloni mipaka imewekwa lakini kwa ajili ya  mambo  ya  utawala  kila

wakati mpaka huwa unabadilishwa, na huwa unaleta shinda. Nikipendekeza,  nataka mpaka wa kila mmoja yani kutoka wilaya

mpaka iheshimike. Hiyo ni kusema  kila mmoja ajue sehemu yake ya utawala,  kama ni kutawala yani sehemu za Isiolo,  iwe na

mpaka yake ya rasmi. Nikisema hivyo wakati  mwingi imetokea  vita  ya  kikabila,hii  vita  yote  imeletwa  na  mambo  ya  mipaka.

Mtu akikunyang’anya ardhi yako lazima utetee hiyo ardhi, ukiona sasa sehemu zote za ufugaji kulikuwa na tofauti za kikabila na

watu ambao wanapigana na wanapigana kikabila vita hiyo yote imeletwa na serikali,  vile imeletwa, serikali imechukua haki ama

amani ya kulinda mali ya mwananchi na maisha yake.  Wakati  hii maneno ya mipaka ilikuwa imetokezea,  serikali imeacha watu

hivi  mpaka  watu  wamemalizana  mifugo  ikaisha  na  mpaka  saa  hii  hata  watu  wamezimiliki  silaha  ya  haramu  na  hata  serikali

haishugulikii na watu huwa wanauana. Mpaka saa hii sehemu zetu za jirani hapa Garissa sisi kila wakati  huwa tunazozana juu ya

mpaka, mpaka huu wote mtu tu akiingia serikali anajibadilishia mpaka wake..

Com. Lethome: Unajua kwamba unarudia sasa pointi ambayo umefanya already? Enda kwenye pointi ingine ndugu yangu.

Mr. Abdillahi Diba:  Kwa hivyo nikitoa resolution nataka hiyo mpaka ya kila wilaya  iheshimike.  Kidogo  nikirudi  mambo  ya

majimbo kweli tunataka majimbo. Tukitaka majimbo sisi hatuna nguvu, resource  yetu haina value yoyote,  kwa hivyo majimbo

tukitaka  tunataka  serikali  iangalie  yani  resources  yetu  iwe  na  value,  na  ikiwa  sisi  hatuna  nguvu,  mpaka  saa  hii  tunaendelea

kulishwa na mahindi ambayo imetolea kwa msaada.  Kwa muda wa miaka ishirini ijao,  tuntaka hiyo majimbo tusaidiwe na kila

msaada wote,  ikiwa ni kujengewa shule, shule iwe ni ya kutoka primary  mpaka  university  iwe  free  education.  Na  pia  hatuna

usaidizi ingine ya ki-resource  kwa hivyo tukiwa tunataka majimbo, tunataka  zaidi  yani  Marsabit,  Moyale,  wajir  na  Isiolo  iwe

moja lakini kwa wakati huu resource  ile ambayo tuko nayo haina value yoyote,  tunataka serikali nitukubalie sisi majimbo tuwe

na usaidizi wa serikali kwa muda wa miaka ishirini.

Wakati  wa emergency, wengi wamegusia hiyo mambo ya emergency, kweli sisi wakati  wa emergency tumewekwa kwa kijiji,

hiyo kijiji imeumiza sisi, mpaka saa  hii kila mmoja yuko hapa hiyo  mambo  ya  kijiji  ime-affect  hawa.  Tukilipwa  ridhaa,  sisemi

ridhaa ilipwe kwa kila mmoja, lakini ridhaa iwe ikilipwa kwa kupatiwa elimu ya bure kutoka primary mpaka university level. Na

barabara pia tujengewe. Mpaka saa  hii barabara  yetu kutoka Isiolo sehemu hii ya wafugaji yote haina barabara  na maendeleo

yoyote inaanza kutoka barabara,  maji na manbo ya hospitali hiyo yote hatuna sababu hiyo  yote  serikali  haituangalii  sisi.  Kwa

hivyo  ikisemekana  ni  ridhaa,  hiyo  ridhaa  ikilipwa  sio  ilipwe  mtu  binafsi  ilipwe  kwa  kujenga  mabarabara  katika  sehemu  za

Northern Kenya yote                   (?) mzima. Elimu iwe bure.

Mambo  ya  I.D  card.  Kweli  sisi  tunapata  I.D  kwa  mambo  ya  taabu.  Ingalau  tunaenda  safari  ndefu  mpaka  Isiolo  kuipata

tunataka  hiyo  I.D  kwanza  iwe  scrapped   ibadilishwe  tuwe  na  passport,  passport  waislamu  hawapati.  Leo  nikisema  naenda

kutafuta passport  mimi kama muislamu ambaye mwenye nywele nyepesi,  nachukua  hata  miaka  tatu   kutafuta  passport.  Kwa

hivyo hii mambo ya kipande ibadilishwe kila Mkenya awe na passport na hata akiwa anataka kwenda nje awe na hiyo passport

badala ya  I.D.  hapasi  kuwa  na  I.D,  I.D  kwanza  imeleta  shinda  sana  katika  Kenya.  Kwa  hivyo  tunataka  kuwa  na  passport
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Kenya nzima. Kwa hayo machache nasema asante.

Com.  Lethome:  Haya  asante  sana  Bwana  Abdillahi  Diba.  Wakati  huu  ningependa  kumkaribisha  Commissioner  ambaye

niliwambia ako kwa njia anakuja naye ni Commissioner mwenzangu Dr. Githu Muigai, amekuja ningependa tu awaamkue kisha

tuendelee.

Com. Githu Muigai: Habari zenu wananchi? Mimi nafurahia kuwa hapa kwenu. Asanteni.

Com. Lethome: Haya kwa hivyo tunaendelea, ningependa kurudi kwa akina mama tena lakini kabla ya hapo kuna mtu mmoja

ambaye ni katika wale tunaita  watu  with  disability,  ambao  kidogo  ni  walemavu,  tungependa  kumpa  nafasi  hii  pia  azungumze

Sheikh Abdi Ali. Na  kama kuna mtu mwingine huko ambaye  mnamjua  tungependa  pia  tumpe  nafasi,  Katiba  ni  ya  Wakenya

wote. Unapenda…

Sheikh Abdi Ali: Mimi hapana                                   (?).

Com. Lethome: Haya Senior Chief yuko hapa? Haya Ibrahim anaweza kufanya hiyo kazi pia. Mandera.

Sheikh Abdi: Salaam aleikhum,           Wabarakati. (in Borana dialect, through translator)

    

Translator: Sheikh anasema baada ya salamu, maneno yangu ni mafupi. Anasema majina yangu ninaitwa Maalim Abdi Ali. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema maana ya kuitwa Maalim ni mtu anatimiza usalama lakini jina yangu yenyewe ninaitwa Ale Abdi aAli. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema ile kitu nitaongea juu yake, 

Sheikh Abdi: 

Translator: anasema wale wako hapa wengi ni Waborana. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema Borana katika Kenya wako na district tatu kutoka Moyale, Marsabit, Isiolo. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema kuna district inaitwa Marsabit, Moyale, Isiolo. 
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Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema waborana wenyewe ni kabila nne 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema kabila nne wanaitwa Borana. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema ile ya kwanza inaitwa Bora ngutu. Anasema ya pili nayo inaitwa Sakuye.

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema ile ya tatu nayo inaitwa Gabra. Anasema ya nne nayo inaitwaWata. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema hawa watu wote nne wanaitwa Borana. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Kutoka Kenya ilipata uhuru, anasema kutoka Mungu alileta watu duniani anasema walizaliwa pamoja. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema hakuna tofauti yote kati yetu, anasema sisi hatuna tofauti ndani ya Kenya. 

Sheikh Abdi: 

Translator:  Anasema  kati  ya  wale  watu  wanne  ametaja  hapa,  kuna  mtu  mmoja  amekosa  haki  ndani  ya  Kenya  hii  kabisa

amebaki nje. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema hao watu jina yao wanaitwa Wata. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema iko kati ya wale watu Waborana wanne iko kati yao ndani anasema. 

Sheikh Abdi: 

Translator:  Anasema Kenya iko na kabila arobaini na mbili, anasema hawa watu wanaitwa Wata,  jina  yao  haiko  kwa  hayo

makabila, wamebaki nje. 
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Com. Lethome: Sasa anapendekeza nini? Wajua tulipoanza, asubuhi tulisikizana tukianza historia hatutaweza kumaliza, Kenya

yao hakuna wafanye nini?

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema hao watu walikuwa wamekosa haki lakini sasa anataka hao watu wapate  haki yao na wawe na jina yao

kama wale Wakenya wengine. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema asilia wa Kenya iwe kabila arobaini na tatu. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema ile ya pili nitaongeza, 

Sheikh Abdi: 

Translator: anasema hawa watu wale walikuwa wawindaji hawana mali ile kitu walikuwa wanategemea ni wanyama wa pori. 

Sheikh Abdi: 

Translator: halafu serikali inasema wale wanawinda hao wanyama ni waharamu. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema ukipatikana umegusa hao wanyama unashtakiwa. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema sasa wamekosa ile mali yao walikuwa wanategea. 

Sheikh Abdi: 

Translator: wamekosa ile namba ambao makabila arobaini na mbili wengine wamepata. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema angependa hao watu wapate haki yao ile walikuwa wamekosa. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Sasa anasema hawa watu walikuwa wanategemea wanyama na wanyama inasemekana wamekuwa wa serikali na

anasema kwa sababu wamekuwa wa serikali hao wanyama wanaleta pesa,  wanaleta  income,  anasema  anataka  hiyo  income,
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asilimia ipatiwe hao watu wafunze watoto wao, wapate income ndani ya hiyo income inaletwa na wanyama. 

Sheikh Abdi: 

Translator: Anasema hiyo mimi namalizia hapa.

Com. Lethome:  Haya asante sana mzee karibu.  Haya yule mama wa nguo ya blue. Mama, mama  Kabale  kuja.  Aseme  jina

lake kwa sababu sijapata jina lake mpaka sasa. Sema jina mama.

Mama Kabale wako: (in Borana dialect, through translator)

Mama Kabale wako: 

Translator: Mama anasema anaitwa Kabale Wako Kaki. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Anasema vile unaniona mimi karibu mwaka umekwisha. 

Mama Kabale wako: 

Translator:  Lakini  leo  yeye  anazungumza  juu  ya  watoto,  wajukuu  wake.  Sisi  tumezaliwa  huku,  hata  wakati  wa  ukoloni

tulikuwa huku. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Wakati wa ukoloni sisi tulikuwa na ada yetu. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Mkoloni amehama, 

Mama Kabale wako: 

Translator: mjumbe wetu wa nkwanza hapa ni Bonaya 

Mama Kabale wako: 

Translator: yeye ndiye alikuwa mwanzilishi katika chama ya KANU. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Tangu bonaya amepoteza hiyo kiti yake sisi tunachagua kila baada ya miaka tano tunachagua mjumbe. 
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Mama Kabale wako: 

Translator: Anasema mtu akiwa bunge kuna marshati ako nayo. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Anasema wakati tulikuwa na concentration camp ambapo watu wengi waliuawa mifugo yao nyingi ilichukuliwa na

tungependa tupewe ridhaa kwa hiyo mali yote imekwishamaliza pamoja na hao watu ambao wamemalizwa. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Mtu akikosa mali anabaki na ardhi. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Ardhi inakuwa na mimea na inaletea wewe chakula. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Lakini anasema sisi tumekosa ardhi hiyo. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Mtu akikosa ardhi ataenda wapi? 

Mama Kabale wako: 

Translator: Sisi tumekosa ardhi yetu. 

Mama Kabale wako: 

Translator: Wakati wa mkoloni, tulikuwa na mipaka ambayo inaheshimika sana. 

Mama Kabale wako: 

Translator:  Jirani hawavuki kwa jirani mwingine, bila idhini ya wazee na serikali.  Watu walikuwa wanawekwa  bali  bali  kilaa

mmoja anakaa wilaya yake. Leo tunasemekana Kenya imepata uhuru watu wote ni ndugu na tumeletwa pamoja sisi wote.  Na

jirani  wetu  ambao  tunaishi  na  wao  sasa  wamevamia  ardhi  yetu  na  tunaumia.  Tunataka  kila  mmoja  akae  kwake.  Tunataka

kumiliki ardhi yetu. Sisi tunachagua wanasiasa lakini hatupati yale ambayo tunahitaji kwa serikali yetu ingawa tunasemekana sisi

ni Wanakenya, sisi hatuna hospitali, hatuna shule nzuri, hatuna barabara, sasa anapendekeza, barabara  nzuri iwekewe sisi, shule

watoto wetu wapate elimu ya bure, tuletewe hospitali karibu na sisi.

              

Mama Kabale wako: 

Translator:  Watoto ambao mama zao ama wazazi wao waliwaelimisha  kutokana  na  ile  kuni  wanavunja,  makaa,  wamekosa

kazi baada  hata ya kumaliza shule na wanaishi huko.  Misaada ambayo tunapata kutoka  kwa  serikali  ni  yellow  maize  na  hiyo
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siyo chakula yetu sisi. Asili yetu tunakula nyama, tunakunywa maziwa,  wakati  tunpewa  msaada,  hii  msaada  tunapewa  yellow

maize. Tunataka tupewe chakula nzuri wakati tunapewa msaada na serikali. 

Kabale Wako: 

Translator: Sisi zamani ni watu ambao wakati wa kale hata wamama wakijifungua ama vijana huwa walikuwa wanakula damu

ya ng’ombe, wanakulanga nyama ya ng’ombe, wanakulanga samli, maziwa ya ititu na leo wanasema hiyo mali yote hapana iko

kwa sababu ya ukosefu wa ardhi. 

Com. Lethome: Ungependekeza nini?

Kabale Wako: 

Translator:  Tunataka tumiliki ardhi yetu na sisi tuwe na mamlaka ya  kupeana  ardhi  kwa  yule  mttu  tunataka  na  sisi  tunataka

kuishi peke yetu. 

Kabale Wako: 

Translator: Amemalizia hapa.

Com. Lethome: Haya asante sana mama. Haya tupate huyu mama mwingine ambaye anaitwa Fatuma Ali. Fatuma Ali?

Fatuma Abdi: Salaam aleikhum.

Response: Aleikhum salaam.

Fatuma Abdi: Mimi naitwa Fatuma Abdi.

Com. Lethome: Sio Ali?

Fatuma Abdi: (in Borana dialect, through translator)

Translator: Mama anaitwa Fatuma Ali Abdi. 

Translator: Anasema angependa kuzungumza juu ya elimu. 

Translator: Tumesikia baada ya ukoloni wakati serikali yetu ilipata mamlaka serikali ilituahidi elimu ya bure. 
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Translator: Lakini baadaye tunaona hakuna hiyo elimu ya bure watoto wetu hawapati elimu na sisi tunakaa maskini nyuma. 

Translator: Elimu ile ambayo tunawekewa hapa ni ya primary, na hiyo hata haina quality nzuri. 

Translator: Napendekeza watoto wetu wapate elimu ya bure kutoka nursery mpaka ahitimu University amalizie, serikali ipatie

sisi elimu ya bure kabisa. 

Translator:  Haya  inaweza  tufanya  sisi  tusahau  nyakati  za  ukoloni  ambayo  tulifinywa  na  concentration  camp  ambayo  watu

wengi wetu waliuawa. 

Translator: Pia anataka kuzungumza mambo ya hospitali. 

Translator: Baada ya uhuru serikali imesema tutapata dawa ya bure. 

Translator:  Wacha  dawa  ya  bure  hata  asprin  huwezi  pata  bilakulipa  shilingi  kwa  hospitali.  Sasa  yule  maskini  kabisa,  watu

wanaumia nyumbani hata akiwa mgojwa hawaendi hospitali kwa sababu wanajua hawana pesa ya matibabu. 

Translator: Sisi nchi yetu sisi ni maskini, maskini ya elimu, maskini ya mali ndio unaona sisi tumekuwa wachache sana katika hii

eneo. 

Translator: Sisi tunataka tuletewe hospitali karibu na hospitali mzuri ambayo tunaweza kutibiwa badala  ya kwenda Isiolo ama

Garissa kutoka hapa.

Translator: Anapenda kugusa pande ya usalama tena. 

Translator: Anasema baada ya uhuru usalama wetu umekuwa katika hali ya hatari ya kwamba sisi tunakaa sawasawa hatuna

serikali, watu wanaumizana yule ako na nguvu ananyang’anywa mwingine bila kuangaliwa wanaumizana. 

Translator: Sisi tumekosa mali, hatuna elimu, tume wanhwa kama wanyama wa porini, na tunaumia. 

Translator: Tungependa serikali yetu ilinde usalama wetu na mali yetu kikamilifu vile imesekana katika sheria. 

Translator:  Pia anapendekeza watoto  baada  ya kupata  elimu wasirudi  kwa  ukuta  na  kula  miraa  peke  yake  bali  serikali  ipe

hawa kazi ya kulipa wazazi hawa ambao walikuwa wamesomesha hawa. 
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Translator: Tukishinda kujitambua kama sisi ni wanyama ama sisi ni binadamu. 

Translator:  Anasema katika pahali  binadamu  anaishi,  kuna  barabara  mzuri  ambayo  mtu  hata  akitaka  kutoka  hapo  kwenda

London anaenda katika siku moja. 

Translator:  Wacha wakati  wa mvua sisi hata hatupashani habari   habari  kwa  mwingine,  lakini  hata  wakati  wa  kiangazi  very

poor  road network anasema.

Com. Lethome: Apendekeze sasa.

Translator: (to Borana)

Fatuma Abdi: 

Translator:  Tungependa  tupewe  barabara  yetu  inaitwa  rami,  kutoka  Nairobi  hadi  kwenda  Mandera,  iende  Merti,  iende

Sericho, iende Samburu, rami, rami. 

Fatuma Abdi: 

Translator: Wengine hata kwenda choo wanawekewa rami, kwenda hata choo.

 

Fatuma Abdi: 

Translator: hata ukosefu wa barabara umetuumiza sana. 

Fatuma Abdi: 

Translator: Angependa kugusa pande ya dini ya Kiislamu. 

Fatuma Abdi: 

Translator: Anasema benki ya serikali yetu ya Kenya leo hailingani na vile dini yetu inataka kwa sababu inapeana mkopo ya

ribaa, 

Fatuma Abdi: 

Translator: na dini ya Islamu haikubali ribaa. 

Fatuma Abdi: 

Translator: Angependekeza aletewe banki ya Kiislamu ambaye inapea hawa mikopo bila ribaa. 

Fatuma Abdi: 
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Translator:  Yeye  hapendi  Kadhi  ambaye  anachaguliwa  na  serikali,  hatutaki.  Tunataka  yule  Kadhi  ambaye  sisi  wenyewe

tunachagua na anatuwakilisha katika korti ya serikali.

Fatuma Abdi: 

Translator: Katika shule tungependa wasichana wetu wapewe nafasi ya kuvaa mavazi ambayo ina aambatana na dini yetu ya

Kiislamu ambayo ni nguo ndefu ambayo mwili yao haionekana ila nyuso. 

Fatuma Abdi: 

Translator:  Ingawa tumelazimishwa na hali ya maisha vile  watoto  wetu  wanasoma  sisi  tuko  na  dhambi  mbele  ya  Mwenyezi

Mungu vile wanasoma katika hali ile wanasoma, wasichana wapewe nafasi mzuri ya Kiislamu. 

Fatuma Abdi: 

Translator: Anapenda watoto wao waandikwe kazi na serikali na wapewe barabara ya kutosha, 

Fatuma Abdi: 

Translator: na usalama urekebishwe haraka, hali ni mbaya sana mama anasema.

Fatuma Abdi: Basi natoka hapa.

Com. Lethome: Asante sana mama. Haya tumpate sasa Kaltuma Mursale.   

Kaltuma Mursale: Salaam aleikhum. Jina yangu naitwa Kaltuma Mursale Ibrahim.                     

                (in Borana dialect, through translator)

Translator: Mama anasema atazungumza machache. 

Kaltuma Mursale: 

Translator: Angependa serikali ya jimbo, anapendekeza serikali ya jimbo. 

Kaltuma Mursale: 

Translator:  Anasema  baba  yake  alikuwa  na  ngamia  karibu  elfu  moja,  mbeleni  yeye  mwenyewe  alipokuwa  mtoto  alikuwa

mfugaji  wa  ngamia,  leo  hii  hawana  hata  ngamia  moja  na  yeye  ni  maskini  hana  hata  kitu  chochote,  zilimalizwa  wakati  wa

concentration camp. 
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Kaltuma Mursale: 

Translator: Nataka serikali ilitulipe ridhaa ya mali yetu. 

Kaltuma Mursale: 

Translator: Anapendekeza either hiyo ngamia ilipwe kila moja dhamana yake au kama serikali inafikiria inaweza kubadilisha na

hali ingine ya kujengea shule mzuri, hospitali,  labda barabara  mzuri iwe inaweza  kulipwa  yote  amekubaliana  na  vile  walikuwa

wamezungumza. 

Kaltuma Mursale: 

Translator:  Anasema sisemi kwamba  serikali  ya  Kenya  sio  serikali  yake,  bali  anasema  hatoshekin  kamwe  na  yale  ambaye

serikali  inawapea  msaada  ama  vile  anawaongoza  ya  kwamba  hatosheki  kabisa  ya  kwamba  vile  watu  wa  down  Kenya

wanapewa wao hawapewi sawa wale watu kutoka Northern Kenya. 

Com. Lethome: Sasa angependeza angependa serikali ifanye nini sasa ama ilazimishwe… (interjection).

Kaltuma Musale: 

Translator: Angependa serikali ipee sisi barabara  nzuri, ape  sisi elimu, ape  sisi hospitali,  na pia tuwe sawa na wengine katika

Kenya  ya  kwamba  mawasiliano  iwe  karibu  na  sisi  ya  kwamba  mtu  akiuawa  leo,  hata  watu  mia  moja  hawasikiki  lakini  mtu

mmoja katika Kenya akikufa huwa anatangazwa kwa redio na sisi tuko bali sana na mawasiliano tunakuwa ni afadhali wanyama

wa msituni ambao serikali inalinda, sisi hatulindwi. Wanyama wanamaliza sisi, na sisi hatulipwi, tunataka tulipwe ridhaa  wakati

wanyama wanakula sisi, wakati wanyama wanakula mifugo yetu isiwe ni wanyama iko bora kushinda sisi binadamu. 

Kaltuma Mursale: 

Translator: Mama anasema sisi watu wa Northern hasa Waborana,  sisi tumekuwa marginalised. Mfano alichukua ni kwamba

Commission hii ambayo iko hapa leo huwezi kuona Mborana yeyote ambaye yuko represented hata katika secretariat  huwezi

kuona Mborana.  Kwa nini? Sisi apana iko sawa na wengine? Sisi  hatuna  haki  sawa  sawa  na  wengine?  Kwani  kama  mmoja

wetu  angekuwako  vile  tunazungumza  sasa  tunatafsiriwa,  yeye  angesikia  kushinda  ninyi  ambao  mumetoka  nje.  Anasema

hatutosheki  vile  representation  inafanywa  hata  wakati  wa  Constitution  Commission  imeundwa  inaonekana  sisi  inaonekana  ni

bahati leo tu, tumekuja kuulizwa maoni yetu. Inaonekana kwa wengine ni kama ile story tu ya Lancaster house Commission. 

Kaltuma Mursale: 

Translator: Mama anapendekeza ya kwamba wana ardhi ambao wanamiliki angependa wapewe nafasi ya kumiliki ardhi yao

hiyo ndiyo pendekezo moja ardhi iwe ni yao wao wenyewe wanatumia vile wanavyotaka sio  ati  ardhi  inakuwa  ati  movement

haina restriction.  Watu kutoka kwa wilaya jirani wanakuja wanaingilia kwa nguvu baadaye  wanaleta  ukosefu  wa  usalama,  na

tungependa, anapendekeza pia serikali ape sisi security ya mali yetu na sisi. 
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Com. Lethome: Sasa time yake inakaribia kuisha amalize sasa.

Kaltuma Musale: 

Translator:  Mama  anasema  amependekeza  ya  kwamba  tunataka  kumiliki  ardhi  yetu,  sio  eti  kusema  ardhi,  miti  ni  yetu,  na

mchanga na yale iko chini ya ardhi, sio yetu kama vile ametoa mfano ya kusema                                  (?)  ambayo ni hii serikali

imepea mtu binafsi na ni ardhi yetu na huyo mtu sio Mborana  sio  mtu  katika  hii  wilaya,  iwe  ni  sisi  tunamiliki  hata  madini  iko

katika nchi yetu. Sio ati ni nchi tu ya kulisha mifugo halafu kesho tunaondoka.  Ya  pili  anapendekeza  ya  kwamba  sisi  ni  watu

ambao tumebaki nyuma kwa elimu, kwa hivyo mashule yetu hapa haina standard mzuri kwa hivyo angependekeza ya kwamba

mini grade  ile  ya  kupeleka  watoto  university  isiwe  sawa  na  wale  ambao  wametoka  Kenya  kwa  sababu  nhao  watu  wako

advanced kushinda sisi kwa hivyo mini grade yetu iwekwe chini na watoto  wetu wapewe  kama  bridge  course  hivi  saa  ingine

wapate elimu sawa na wengine katika Kenya. Pia anasema usalama wetu uangaliwe kwa wingi.

Com. Lethome: Hiyo asharudia.

Kaltuma Musale: 

Translator: Amerudia rudia. Anasema sisi tuko na dini na ndini yetu ya kiislamu iko na a full system ambayo watu wanaweza

kufuata kwa hivyo angependa tutawaliwe kutoka na dini yetu ya Kiislamu na mila yetu ya Kiborana ambayo haikosani na yale

inasemekana katika dini. 

Kaltuma Musale: 

Translator: Pia anasema sheria ambayo imeundwa wakati wa ukoloni haifai sisi karibu 80% iangaliwe hizo zote ambazo haifai

sisi  na  tuwachiwe  ile  ambayo  inatufaa,  na  yale  ambayo  tumependekeza  yachukuliwe  na  iwekwe  maanani  na  iwekwe  katika

sheria ilikesho tunaweza kufaidika naye.  

Com. Lethome: Haya asante sana mama nakuhakikishia maoni yako yamechukuliwa, asante sana.  Tafadhalini sasa  nikiambia

mtu amalize, amalize. Watu ni wengi na tukiendelea hivi itabidi hata usiku. Kwa hivyo Shahad, haraka, haraka, dakika tano.

Mr. Guracha Boro: (in Borana dialect, through translator)   

   

Translator: Mzee anasema anaitwa Guracha boro. 

Guracha Boro: 

Translator: Yeye ni jamii ya Modagashe location.
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Guracha Boro: 

Translator: Anafurahia vile mumekuja kwa mabadiliko ya sheria. 

Guracha Boro: 

Translator: Mzee anasema tangu Kenya ipate uhuru iko karibu miaka thelathini na nane. 

Guracha Boro: 

Translator: Kati ya hiyo miaka thelathini na tisa ambayo iko, 

Guracha Boro: 

Translator: vile anaona sisi katika Kenya hatuhesabiwi kama watu wa Kenya.

 

Guracha Boro: 

Translator: Serikali ambayo iko na utawala miaka thelathini na tisa. 

Guracha Boro: 

Translator: Mimi mwenyewe wakati Kenya ilipata uhuru nilikuwa miaka kumi na tano. 

Guracha Boro: 

Translator: Leo hii anasema ako miaka hamsini na tatu. 

Guracha Boro: 

Translator: Hakuna kitu anajua hii serikali inafanya,

Guracha Boro: 

Translator: wala hajui kitu gani inaendelea mambo kwa sababu hana elimu, hafahamu vile mambo inaendelea. 

Guracha Boro: 

Translator: Mtu anaweza kujifunza kutokana na masomo,        1 

Guracha Boro: 

Translator: unaweza kuwa na maarifa ya dunia na unaweza kuzaliwa na akili. 

Guracha Boro: 

Translator: Anajua yeye ako na akili ya kuzaliwa, sababu ambayo inamfanya yeye hajui vile mambo inavyoendelea. 
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Guracha Boro: 

Translator: Hakuna   sheria ambayo inatulinda. 

Com. Lethome: Sasa nataka aanze kupendekeza. 

Guracha Boro: 

Translator: Anapendekeza yale yote yamesekana hapa yote  yapitishwe. 

Guracha Boro: 

Translator: Anapenda customary law yetu ichukuliwe, amependekeza hivyo. 

Guracha Boro: 

Translator: Wanadini ya kiislamu bali na hiyo ya customary, pia anapendekeza hiyo dini ya Kiislamu ifuatiliwe. 

Guracha Boro: 

Translator: Anapenda wapewe security ya kutosha kwa mali yao na maisha yao. 

Guracha Boro: 

Translator: Wakati wa ukoloni, sisi tulikuwa salama.

Guracha Boro: 

Translator: Tangu  Kenya imepata uhuru, serikali yetu hatukulala salama hata usiku moja.

Com. Lethome: Pendekeza. Hiyo anarudia tena ya security, endelea kwa jambo lingine.

Guracha Boro: 

Translator: Sisi tumebaki nyuma kwa sababu ya ukosefu wa elimu,

Com. Lethome: Pendekeza.

Guracha Boro:

Translator: Tungependa watoto wetu wapate elimu ya bure. 

Guracha Boro: 
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Translator: Angependa hospitali iletwe karibu na wao. 

Guracha Boro: 

Translator: Anapenda barabara ya rami ipitie kila Sub-location. 

Guracha Boro:

Translator: Angependa kila nyumba iwe na tap water. 

Guracha Boro:

Translator: Amemalizia haya. 

Com. Lethome: Haya asante sana Guracha. Haya tupate sasa Abdillahi Rashid. Abdulahi Rashid yuko? Haya,  haraka umeona

huyo amependekeza haraka haraka hivyo, na wewe ni 

                (?) dot com fanya haraka haraka.

Mr.  Abdilahi  Rashid:  Kwa  majina  naitwa  Abdilahi  Rashid.  Ningeanza  na  Katiba,  ningependekeza  Katiba  irekebishwe  na

85% ya majority vote ni Parliament. Parliament to ammend the Constitution should be limited. Yani marekebisho ya Parliament

yasirekebishe Katiba yote. Ya tatu part of the Constitution should be beyond the ammending powers  of the Parliament eg.  The

basic rights to be ammended by the public votes eg. 70% yani kuna part kama basic rights wabunge wasipatiwe uwezo sisi ndio

tuta-ammend                                    (?) inatumiwa vibaya. Civic na MP election iwe tofauti. Siku ya civic election iwe kado,  ya

bunge iwe kado, ya President iwe kado.

Ya pili ni pande ya basic rights. Sisi jamii ya cushites tumekuwa marginalised, hatuna shule, hatupati passport,  tunataka passport

tusitafute  kitu  ambacho  kinaitwa  ulete  kitambulisho  ya  mama  yako,  sijui  birth  certificate  ya  babu  yako,  tunataka  tupewe

passport,  tutengenezewe  barabara.  Human  rights  violation,  mambo  ya  wagala,  mambo  ya  emergency  yote  tulipwe  hiyo

kunyanyaswa. Kwa sababu sisi ni second class hatuna haki katika Kenya. 

Freedom of media. Media to be registered. We are  fed up with KBC.  Tunataka  media iwe registered,  mambo ya propagada

KBC  moja  tumechoka  naye.  Tuwe  na  kitu  kama  Citizen,  (clapping)  tuwe  pia  na  kitu  kama  FM,  media  iwe  registered  na

wa-criticize positively. 

Judiciary, iwe independent kutokea executive wasitumiwe vibaya. Appointment of Chief Justice ifanywe na Parliament.           

(?) kwa Kadhi. Kadhi awe graduate na awe na shahada ya degree ya Kislamu. Kuwe na korti 1, korti 2,korti 3 na pia kuwe na

pia kuwe na court of appeal ya waislamu independent hatutaki iwe ya Kenya hiyo ya kawaida hiyo ya serikali.
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Executive, yani executive ni Rais na ministers. Power yao iwe reduced to avoid            (?)  sio  mtu wote awe above the law,

kama ni hivyo  tunaweza  tengeneza  kitu  kinaitwa  impeachment  na  kuwe  na  procedure  ambayo  tunaweza  fanya  mtu  akitumia

kifua  yake  zaidi  tunapiga  a  vote  of  no  confidence.  Nobody  should  be  above  the  law.  We  don’t  need  nominated  MPs  and

Councillors.  (clapping)  that  is  a  big  thing  of  the  governent  of  the  day  to  do  those  things  to  please  their  own  things.  Halafu

Parliament quorum to be increased from 30 to 60 MPs and Councillors yani kuwe na quorum sio thelathini.                              

     (?) ambaye ni maziwa lala kazi yake ni kutoa kitambi ovyo ovyo na madiwani ambao hawakuji kwa jamii tuna wa-sermon

tunawaambia  kwamba  wao  wamepotea  sana  kuja  kwetu  wakikataa  tumuita  mhadhara  wa  wazee,  tunatengeneza,  baadaye

akizidi tunampatia vote of no confidence hiyo kitambi yake ipungue asanteni.

Com. Lethome: Haya asante sana, Commissioner sijui kama uko na swali lolote wataka kumuuliza. Asante sana kijana asante

sana. Haya Bidu Adhi. Bidu Adhi njoo. Hivyo hivyo kijana ametupeleka tupeleke hivyo.          

Mr. Bidu Adhi: Mimi naitwa Bidu Adhi Sora hapa kutoka Modagashe. Mabwana, wageni, watoto, vijana Asalaam Aleikhum.

 

Response: Aleikhum salaam. 

Mr. Bidu Adhi: Jambo?

         

Response: Nzuri.

Mr. Bidu Adhi: Mimi maneno yangu ni mafupi kwa sababu mimi mwenyewe ni mfupi. Mimi nazungumza kwanza juu ya ardhi.

Ikiwa sisi ni watu wa Modagashe na Isiolo district, sisi hatuna ardhi yetu, ardhi tumenyang’anywa. Hata mahali pa  kuishi hakuna

Mwenyezi Mungu anasaidia sisi kwa sababu ardhi yetu kila mtu anakuja  kukanyanga  bila  ruhusa  yoyote,  bila  kujua  na  mvua

ikinyesha,  nyasi  ikitoka  maji  ikitoka  bila  sisi  kuoja  watu  kutoka  nje  wanakuja  kumaliza  mpaka  maji  wanamaliza  na  nyasi

inamalizwa sisi ng’ombe yetu inakufa kwa kiu na unakufa na njaa. 

Com. Lethome: Sasa sheria mpya ifanye nini?

Mr. Bidu Adhi: Sheria mpya tunataka ardhi yetu isikanyangwe na mwingine vile wengine wako na ardhi tukae ardhi yetu kwa

sababu  sisi  Waborana  wa  Isiolo  hatuna  ardhi  lakini  mahali  penginewote  wako  na  ardhi  yao,  hakuna  ruhusa  ya  mwingine

kukanyanga hata wakati sisi nakwenda njiani kutembea nje,  ukikojoa kwa shamba uache barabara  anasema makanyago mguu

moja  nashika  nakupeleka  kotini  ilikuwa  inakanyanga  nyasi  tu  peke  yake  na  hakuna  ng’ombe  hapa  lakini  mtu,  hakuna  mtu

anastakiwa.  Pia kama kitu kidogo inatokea na serikali ikishtuka, askari  anakuja bila sheria nakuja kupiga nyumba yetu napiga

teke navunja nyumba  yetu  yote  na  bwana  na  bibi,  bwana  natoanga  huko  nje  na  rungu  na  bibi  huko  anachezewa  na  watoto
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wasichana wanachezewa na hakuna sheria kama hiyo.

Com. Lethome: Sasa unapendekeza sheria mpya namna gani?

Kwa sababu pahali ingine sisi natembea nyumba ya mtu mtu anakuja bila warranty hakuna mtu anasimama mlango ya mtu na sisi

wajinga hapa bila warranty nakuja kuua mtu ndani ya nyumba. Tunataka iwe kama sheria ingine mtu akikuja kwa  nyumba  ya

mtu uje na warrant, huwezi kuja ati nakunja kuvunja                   (?)  halafu unapiga teke.  Tunataka nyumba wakikuja uje na

sheria na warrant na district yetu akae na nchi yetu kila mtu anakaa kwa district yake.

No. 2 sisi si kama watu wengine kwa sababu watu wengine wanaweza kupata  title deed  kwa plot na sisi hatuna title deed  plot

yetu ni                                    (?)  ya kuhesabiwa.  Tupate kama watu wengine title deed,  kwa sababu yote tumeandikwa na

unalipa rent plot, na unalipa license, na hakuna title deed na unajaziwa, sisi hata kwa nini sisi tunalipa. Hatupati  vile watu Kenya

mzima wanapata. Na watoto wetu hapa ukisoma primary kidogo tu na mkifika secondary hakuna pahali pa kusoma, na ukienda

university  unaenda  kuhangaika  hata  bila  kupata.  University  yetu  na  secondary  yetu  yote  ikuje  karibu  na  sisi  ili  watoto  wetu

wapate  faida vile watu wengine wanapata,  Kenyan nzima vile wanapata  kwa nini sisi tunarudi nyuma?  Sisi  tumeachwa  nyuma

kabisa wainuliwe, tuwe karibu na Kenya yote.  Na  soko sisi hatulimin  shamba,  shamba  yetu  ni  ng’ombe  na  mbuzi  na  hakuna

soko ya kuuza. Tunataka soko yetu ifanywe kwa ng’ombe yetu, kwa mbuzi yetu pahali mali yetu iko wafanye soko hapa.  Kwa

nini sisi tunakosa soko na watu wengine hata hata wali iko mboga anaiva viazi na cabbage iko na siku yao. Kwa nini sisi nakosa

watu iko na ng’ombe na mbuzi  tunakosa soko?  Hii ni kudharau kabisa.  Afanye sisi kama Kenya ingine mimi napenda namna

hiyo. Na hospitali, kama tunapata mgojwa hakuna hospitali hapa. Mtu akufe kwa sababu wengine

             (?) wanakimbia na wale hawana nguvu wanakufa hapa hapa tu kwa hivyo hospitali inje hapa, ikule karibu yetu kwa nini

tunawachwa nyuma tunafanywa wanyama na sisi ni binadamu. Ninyi bado  andika maneno yangu siju kwa nini mnazungumza tu

mimi naona tu.miminaona tu. Kwa nini wewe unaita kwa sababu ameweka mimi hapa. Mnanidharau sio?

Com. Lethome: Apana.

Mr. Bidu Adhi: Wacha basi.

Com. Lethome: Endelea mzee Pole mzee pole sana 

Mr. Bidu Adhi: Town yetu hapa, town hiyo yetu hapa tunaita Modagashe, mimi bado ona, mimi nawaona leo naona town hiyo

ni chafu sana,  tena town tambarare,  lakini  ukiangalia  ndani  yake  kama  mtu  anajua  habari  ya  town  hii  town  inashinda  Kenya

mzima kwa sababu barabara wacha barabara  ya Kenya barabara  ya                     (?)  kutoka nje yote unakutana hapa.  Hii

town ingekuwa town ya maana ya kushinda Kenya mzima town hii sababu sasa nakuwa maskini tambarare  hata ninyi wenyewe

jana mulilala hapa mimi najua ninyi hamkupata maji ya kuoga wala hamkupata  maji  ya  kunywa  kwa  sababu  ninyi  nakataa  hii
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umejua ile na hata ninyi nasikia wametoa borehole ya maji walitoa mara tatu hapa na munakula njiani hakuna kitu nafika hapa na

huko juu wanaandika watu wa Modagashe wanapata  maji ya kupanda mboga hawa hawawezi kununua mboga huko nje kwa

sababu plot yao yote maji inajaa.  Ninyi  munaandika  uongo  hata  ninyi  wenyewe  muliona  hata  jana  hamukuoga  kwa  sababau

hakuna maji hapa.  Tunapenda mijin yetu iwe kama miji  ingineipate  maji  ya  kukunywa  na  binadamu  sasa  sisi  hakuna  kunywa

maji yote                                                 (?)  huko.  Ile kisima kidogo sisi nachimba asubuhi sisi nachota usiku nyandau

nakunywa na fisi nakula asubuhi inakuja kukula ile mgojwa hapa napata

Com. Lethome: Unaweza toa maoni ingine mzee tafadhali.

Mr. Bidu Adhi: Tafadhali sisi tupate maji vile watu wengine wanapata.

Com. Lethome: Haya asante. 

Mr. Bidu Adhi: Mimi ningesema mengi lakini nyamesemwa na watu wengine mbele yangu siwezi kurudia. Asante sana. 

Com. Lethome:  Asante sana mzee asante nashukuru sana.  Haya  Jamila  Hilole  halafu  msichana  huyo  atakuja.  Jamila  nafikiri

utazungumza kiswahili wewe.

Jamila Hilole: Kwa jina naitwa Jamila Hilole, yangu ni mapendekezo tu. Mapendekezo ya kwanza ni kuhusu citizen. Citizens

sisi tunataka watu wa Modagashe,  birth of parents,  naturalization na registration. Hiyo inamaanisha ni mtu kuzaliwa hapa  ndio

mtu atakubaliwa akuwe citizen. Na yule anatoka nje,five years  and above akiishi hapa ndio atakuwa citizen. Spouse  of Kenya

citizen regardless of gender, mtu ambaye ametoka Somalia ama London akija hapa halafu akiolewa atakuwa Kenyan citizen. 

Kuhusu basic rights, death penalty should be abolished.  Kile kitu tunakubali watu wa Modagashe,  mtu  akiua  mwenzake  ndio

atauawa, lakini sio kwa makosa ingine ni kuadhibiwa au kufungwa sio kuuawa ovyo ovyo. 

Health, hapa Modagashe tuko na hospitali moja ambayo hata hiyo ni pande ya Garissa,  na huko kuna wakati                 (?)

inakuja.                        (?)  ikikuja hatuwezi vuka huko.tunataka hospitali zijengewe upande wa eastern angalautuko nayehuko

tunasaidiwa bado lakini tunataka tupate upande wa eastern hospitali.na hospitali yenyewe tukienda tunalipa tu pesa  hata asprin

yenyewe hatuwezi chukua bila pesa. Tunataka hiyo hospitali tupatiwe bure. 

Shule  pia.  Tunaambiwa  shule  ni  bure,  lakini  hata  primary  level  si  bure.  Kila  wakati  watoto  wanafukuzwa  nyumbani,  watoto

wanatumaniwa nyumbani watafute fee. Hata hiyo shule si twenty shillings ni zaidi. Hata kama ni cost  sharing tunataka iwe kiasi

kidogo ambayo sio zaidi. 
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Employment,  hapo  kwanza  ni  serious.  Kwetu,  wanafunzi  wengi  wamemaliza  shule  na  wamekaa.  Tunaenda  kutafuta  polisi

tukipiga laini, wakituona sisi tuko na nywele nyepesi ni nyuma tu. Nyumbani hakuna kuangaliwa kama umepita,  hakuna  grade

yako  inaangaliwa,  tunafanywa  marginalised  community  sasa  tunatolewa  hata  kwa  file.  I  recommend  ya  kuwa  tusifanyiwe

ubaguzi, tukuwe sawa Kenya yote.

Kuhusu local government,  councillor.  Mtu akitaka kusimama hiyo cheon ya councillor,  awe na masomo ya O’ levels. Na  kitu

moja nominated councillor iwe cancelled,  hatutaki kwa sababu,  hao watu ni kisiasa imeletwa, tunataka wawe elected tu.  Hao

nominated hatujui ni nani alimkubalia pale ni mtu tu amechaguliwa, pengine ni bunge alijipendea mwenyewe mtu yake,  kisiasa,

kifamilia kwa hivyo tunataka hiyo nominated councillor iwe banned, scrapped off.

                        

Marginalised communities, sasa hii nina notes briefly. Every person belonging to racial cultural a linguistic and ethnity or  religious

minority, including the pastoral communities shall enjoy the same treatment and protection of the law as other  people.  Sisi tuwe

haki sawa na watu wengine, watu wa down country hatuna haki sawa,  njia hatuna, maji hatuna, matibabu hatuna, masomo ya

bure hatuna kama wengine unasikia wengine wanaenda university ni kwa sababu wanapata  masomo from beginning hata kama

ni shule wanaapata shule ya bure kutoka primary, secondary level kwa sababu secondary hawatatumia fare ya kwenda mahali

ingine  kusomea  secondary  mahali  ingine,  watasomea  kwao  hawatakuwa  wanapata  shinda  lakini  mzazi  hawezi  akaafford

kupeleka mtoto shule pamoja na fare. Tunataka tukuwe sawa na Wakenya wengine. Shukrani.   

Com. Lethome:  Ngoja  kidogo hapo,  umesema adhabu ya kuuliwa itolewe, na adhabu ya mzee kumpiga mke wake  unataka

iwe nini nkwa sababu kuna mmoja alipendekeza, tunataka hata wewe upendekeze.

Jamila Hilole: Sasa, according to me according to islam mmwanamume akikosea  bibi yake hawezi a.  kuna kupigwa kupigwa

mara mbili. Kuna slight beating, na kuna kupigwa kama mnyama. Hiyo islam yenyewe haikubali. Inakubali slight beating.

Com. Lethome: Unataka sheria iweze kumuadhibu huyo                                                   (?).

Jamila Hilole: Kinyama sheria ya Islamu..

Com. Lethome: Pendekeza adhabu yake, afanywe nini? Ama mzee ako hapa unaogopa?

Jamila Hilole: Hapana, ni kadhi tu iangalie lakini sio kufungwa, mzee wako akifungwa unapata shida na watoto. 

Com. Lethome: Yule msichana sasa aseme jina yake halafu atoe maoni yake.
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Nasra Osman: (in Borana dialect, through translator)

Translator: Anaitwa Nasra Osman. 

Nasra Osman: 

Translator: Anasema hataki wasichana watahirishwe. (clapping) 

Nasra Osman: 

Translator: Hana maoni ingine.

Com.  Lethome:  Haya  asante  sana,  asante.  (clapping)  haya  asante  tunaendelea.  Tumpate  sasa  huyu  bibi  kutoka  Siricho.

Shoba Bagaja kutoka Siricho.

Shoba Bagaja: Salaam aleikhum.

Response: Aleikhum salaam.

Shoba Bagaja: (in Borana dialect, through translator)

Translator: Mama anaitwa Shoba Bagajaro, ametoka Siricho.

 

Shoba Bagaja:

Translator: Mama anasema amefurahia vile sasa  constitution change imeanza kuletwa, amefurahia sana kwa sababu anasema

wakati  wa  ukoloni,  baada  ya  serikali  ya  ukoloni  kuondoka,  serikali  ya  Kenya  kupata  bendera  ansema  waliletwa  kwa

concentration  camp  kwa  sababu  walipinga  chama  ya  KANU,  watu  wa  hapa.  Baada  ya  kupinga  chama  ya  KANU  watu

walilazimishwa  katika  concentration  camp,  watu  wanapigwa,  watu  wanaumizwa,  watu  wanauawa,  mali  nauawa,  mali

napokonywa  kwa  nguvu,  wanawake  wanafanywa  rape,                (?)  ambao  waliuawa  pamoja  na  wanawake  ambao

walifanywa rape. 

Shoba Bagaja:

Translator: Serikali ni yetu lakini hata hivyo bado wametuumiza, hatujapata pole na tuna watu wa hivyo hivyo maskini na ardhi

yetu inafanywa wazi kwa kila mtu, ardhi, inasemekana ni Trustland, hatutaki mambo ya Trustland, hatutaki jambo ya Trustland,

tunataka community land, ardhi yetu sisi wenyewe tusimamie.

Shoba Bagaja:
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Translator: Anasema leo katika sheria ya serikali ya Kenya,  madini ambayo iko chininya ardhi,  kitu yote ambayo iko chini ya

ardhi, futi tano inakuwa ni ya serikali, kwa nini inakuwa ni ya serikali na ardhi ni yetu? Anapendekeza kwamba madini yote iwe

inamilikiwa na wananchi. 

Shoba Bagaja:

Translator:  Mama  anasema  serikali  imesema  wanyama  wa  msituni  ni  wake,  lakini  leo  hii  anasema  kutoka  mwezi  wa  nne

mpaka leo,  Siricho vile ametoka asubuhi, hata jana usiku,  wanyama  wamekula  mifugo,  karibu  zaidi  ya  mia  tano  imeuawa  na

mnyama simba. Anapendekeza serikali ije ichukue hiyo wanyama wake ipeleke pale inastahili kukaa,  na  walipwe  ridhaa  kwa

wale wanyama wamekwisha kuliwa na mnyama huyo simba ama fisi hata kama ni kuku. 

Shoba Bagaja:

Translator:  Mama anasema yeye vile yuko hapa ametoka Sirichwa leo asubuhi na walitoka Sirichwa  saa  mbili  na  wamefika

hapa  saa  tano  na  Sirichwa  iko  40  kms  kwa  sababu  ya  ukosefu  wa  barabara  ndio  wamepata  hiyo  shinda.  Anapendekeza

wapewe barabara mzuri sawa na vile wale wengine katika Kenya wanaishi. Barabara  ya rami iwekwe kutoka sirichwa hadi hii

miji na iendelee mpaka kwa district headquarters mpaka Nairobi. 

Shoba Bagaja:

Translator:  Anasema  sisi  hatuna  mali  na  mali  yetu  serikali  ndio  imemaliza,  lazima  serikali  ipatie  sisi  masomo  ya  bure  kwa

watoto wetu, kutoka nursery hadi kwenda university kumaliza.

Shoba Bagaja:

Translator: Anasema tumelaani hiyo juu ya serikali kwa kufinywa  na kuwa marginalised kwa sababu serikali ndio waliacha sisi

bila msaada yoyote. Mama amemaliza haya machache.

Com. Lethome: Asante sana mama, asante sana tunashukuru. Tumpate sasa, Ahmed Shariff Hassan.

 

Mr.Ahmed  Shariff:  Shukrani  Bwana  Commissioner.  Katika  kupendekeza,  mimi jina  yangu  naitwa  Ahmed  Shariff  hassan,

nafanya na idara ya huduma kwa jamii katika tarafa ya Siricho ambye headquarter yake ni hapa Siricho. Kwa jina la Mwenyezi

Mungu, kwa hakika tuko hapa katika hali ya kupendekeza kwa sheria mpya. Kupendekeza kwa sheria mpya napendekeza hivi,

katika serikali yetu ya Kenya iko kitu inaitwa social welfare programme, kusaidia maslahi ya jamii ambayo vile mnajua  katika

bunge ya Kenya ile mlango wabunge wanaingia katika nyumba hiyo wanaandika kule tunaenda nkwan social welfare,  kuangalia

maslahi ya jamii kuangalia haki ya jamii na katika hii wizara ya huduma za jamii katika serikali yetu tukufu ya Kenya niko nkitu

inaitwa social welfare programme ambaye wale wasiojiweza wale hawajabahatika hawana mali wanasaidiwa na                   

(?) na fedha na asila fulani wanunue restocking na kusaidia wazazi watoto  wao kwa  njia  fulani  kununulia  rations  wale  watoto

ambao wako kwao.  Jambo kama hii  inapewa  nguvu  ambayo  jambo  ya  social  economic  project  ambayo  inatakikana  upewe
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katika  Katiba  ya  Kenya  kwa  wananchi  Wakenya  ambayo  inaweza  kusaidia  wasiojiweza,  wasaidiwe  na  fedha  ambazo

wanasaidia kazi yao kwa maana leo mtu ako na nguvu amepata ajali ya gari mtu amekosa mkono ana mkono mmoja anaweza  

                         (?)  jirani yake lakini anahitaji fedha asaidiwe na  serikali  ambayo  itakuja  baadaye.  Kitu  kama  hii  ambayo

inaweza pewa wananchi kwa wakati  wa maisha kuendelea mbele kusaidia watoto  wao,  hiyo  inaitwa  social  economic  project

katika serikali hii ambayo tayari iko katika serikali yetu tukufu, mpaka hivi sasa  iko pesa  kidogo kidogo kule ndani lakini ni ile

sehemu ambaye wakubwa tu ndio kule wako ndani katika serikali, P. S na Director, na Commissioner hiyo tu                 (?)  tu.

Sehemu kama Isiolo haonekani hata mjumbe akienda pale anafukuzwa. Vile munajua ile hazina ya ambaye chairman                

(?) hiyo ambaye mwenye kiti wake sioni kama Isiolo hata imenyimwa, hata forms yetu katika wilaya hii imeweka kwenye kule

Nairobi ni ajabu kubwa sana.  Kwa hivo haki sawa ipewe kwa wasiojiweza katika hiyo               (?)  organization  kama  hii

ambaye baadaye itakuja katika nchi yetu. Katika Katiba yetu twapendeza  jambo kama hiyo.

Zingine kwa hakika ni wajibu na ni haki ya serikali yeyote iwape wananchi wake elimu ya bure,  matibabu ya bure kwa maana

kama serikali iko imara iko na rasilmali kubwa ambayo inapata misaada kutoka  nchi  juu  nya  lengo  hii  na  mifuko  yake  pia  ni

kubwa,  kwa  hivyo  ana  uwezo  wa  kulisha  watu  wake,  anaweza  kuwawekea  elimu  bure,  matibabu  ya  bure  ambayo

tunapendekeza katika Katiba ya Kenya ambayo inakuja.  Jambo hili napendekeza ya kwamba Kadhi au Chief Kadhi awe yule

ako kwa kiangazi No.  3,  ipe sawa kama korti  ya Kadhi na korti  ya Chief Kadhi ipewe sawakama korti  ile ingine katika  nchi

yetu tukufu ya Kenya ipewe

 sawa kabisa ipewe security sawa sawa ambayo hivi sasa leo Chief Kadhi au Kdhi yule wa Isiolo Garissa haonekani kama korti

ya serikali na ambaye hawa wameajiriwa na serikali. Hayo tunapendekeza ipewe haki sawa kama korti ile ingine iko katika taifa

yetu ya Kenya. Na 

Kadhi kuu ambaye                                     (?) Chief  Kadhi tumependekeza tupate Kadhi mwingine ambaye                           

             (?)  kule  aidha  Mombasa  au  Nairobi,  sio  lazima  Nairobi  peke  yake  tunaweza  pendekeza  hata  akae  Garissa  ama

Moyale kama sehemu hizi Somali hata wakati wa ukoloni sehemu ya North Eastern Province                                    (?)hata  na

Moyale ikule mboga ambaye unawezekana sio Nairobi peke yake watu waweza 

                                                       (?) kitu yoyote kule halafu Nairobi inapora kila kitu nanyanyaswa tumevumilia Kenya hii. 

Jambo  ile  ingine  ambayo  napendekeza  katika  sheria  yetu  mpya,  kina  mama  katika  Kenya  hii  hawajapewa  haki  sawa  kama

sehemu yetu ya Uganda ama Tanzania kwa mfano East Africa ambayo hivi sasa hata                      (?) iko pamoja kule ambako

nimeshaona Minister wa elimu, Prime Minister,  Vice President  ni mwanamke, kwa hivyon hata Kenya lazima ipewe haki sawa

katika cheo chochote kile cha juu kwa akina mama wakenya ambao wako na uwezo hata  katika  Ilamu  iko  wamama  ambao

wako  na  shahada  karibu  ma-degree  tano  sita,  wako  na  katika  hali  hii  hata  waislamu  wapewe  haki  sawa  katika  nchi  hii  ya

Kenya katika Katiba mbaye inaonekana mila ya Kenya inaonekana kama nchi hii ni ya christianity lakini serikali ya christianity

kwa hivyo waislamu wananyimwa sana, hiyo jambo ifutwe kabisa, na tunapendekeza katika Katiba mpya ya Kenya watu wote

wapewe haki sawa hakuna kufuata maneno ya dini ifanywe kama kulentanzania hata waislamu ni  majority  kama  millioni  kumi

vile ambavyo msemaji mwingine hapa amkariri kwa hivyo tunataka hata akina mama wapewe haki sawa na nafasi ya jamii ya
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Islamu pia iangaliwe katika hali ya juu.

Mr.Ahmed Shariff: Jambo lingine.

 

 Com. Lethome:                              (?) maliza.

Mr.Ahmed Shariff:  Okey,  jambo lingine katika hali ya wale watoto  ambao hawana wazazi, mimi napendekeza  wale  wazazi

wao walikosa nguvu za tiba wengi katika Kenya hii leo wale  watoto  wanatembea  tembea  barabara  tunapeleka  kule  mission,

parish na missionaries na kule Institution ya Islamu kitu kama hiyo inastahili serikali ya Kenya iweke katika nchi yake  ijengwe

institution kwamba katika taifa hii popote katika wilaya yote wale watoto  hawajabahatika hawana wazazi, wazazi wao hawana

nguvu, niseme leo mimi sina mali, mtoto wangu hakuna haja ya kutembea barabarani  ni wajibu wa serikali ichukue mtoto huyo

ilishe,  isomeshe,  iweke  katika  kituo  hiyo  mpaka  elimu  ya  juu.  Naona  katika  Kenya  yetu  leo  watoto  wanapelekwa  kwa

missionary  lazima  aingie  dini  ya  kikristo.  Okey  asante  sana,  kwa  hivyo  jambo  hiyo  mimi napendekeza  hivyo  serikali  iwekw

katika Katiba yake ijenge                                   (?)  institution,  orpan  institution,  institution  ya  ambayo  wale  watoto

hawajabahatika kitu kama hicho napendekeza katika Katiba kama nchi zingine katika dunia yetu Africa hata katika kule nchi ya

ng’ambo iko kitu kama hiyo hata Tanzania, Uganda iko  kitu kama hii sana lakini Kenya yetu tunashangaa hao  viongozi  wetu

hawajajali maslahi ya wakenya kwa hivyo tunapendekeza hakuna haja ya watoto kukaa barabarani..

Com. Lethome: Unarudia sasa.

Mr.Ahmed Shariff: Haya asante sana, wacha nitasimamisha hapa, Commissioner shukrani. 

Com.  Lethome:  Haya  asante  sana.  Tafadhalini  mtu  ukija  usikariri  jambo  moja  mara  mbili,  mara  tatu,  dakika  ni  chache,

pendekeza ukiendelea bila kukariri,  usirudie rudie,  hebu waambie kwa kiBorana wasirudie rudie.  Chief,  waambie mtu asirudie

rudie kitu ambayo amesema anarudia tena.

Chief: (to Borana)

Com.  Lethome:  Wamefahamu  sasa.  Haya  Dika  Abduba  Molu.  Yuko?  Ameshaondoka.  Asante  ametusaidia.  Guyo

hasano.guyo Hasano, haya. Chief kuna kazi.

Mr. Guyo Hasano: (in Borana dialect, through translator)

Translator: Mzee anasema anaitwa Guyo Hasano na ametoka Sirichwa Location. 
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Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Jambo ambayo angependa kuzungumza wengi walizungumza. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Yale maoni ambayo yamepewa hapa anasema sisi tuko pamoja. Anataka kuongeza machache. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Yale anapenda kuongeza ni jambo la ardhi. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Wakati za koloni kila mtu alikuwa na nchi yake. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Wazee wa karne hiyo wengi wamekufa sasa ni watu wachache wamebaki. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Wale ambao tunapakana kama tuseme watu wa Garisa kuna namna tunaishi katikati yetu. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Kama ni wizi wa ng’ombe umetokea ama mtu anahaja ya kwenda kuvuka kwa wilaya ingine kuna cheti ambayo

unapewa ambayo inakubali wewekwenda kwa wilaya ingine. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator:  Na  wakati  huo  anasema  mtu  akiibiwa  ama  mifugo  ikiibiwa  si  serikali  inatafuta  bali  ni  wazee  wanajukumu  ya

kwenda kutafuta. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Wakati huo nyasi na maji ilikuwa na mwenyewe.lakini tangu kenya ilipata uhuru, 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: ardhi ya Kenya yote inakuwa free. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anasema sisi tunakosa maneno yani maneno yetu inakosa dhamana. 
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Mr. Guyo Hasano: 

Translator:  Wazee wanakosa jukumu watu wabaya ama wale hawana mali ambao wanakaa town ama wanachukua  jukumu

yote ya kueneza mambo baya katika nchi.

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anapendekeza ya kwamba mipaka ya zamani irudi na kila mtu aheshimu mpaka ya mwingine. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Hiyo ndiyo jambo inaweza kuleta usalama kwa wengi. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Yake ni hayo. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anasema sisi katika mila tuna sheria yetu wenyewe. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator:  Kwa  mfano  watu  wakipigana,  assault  ama  kuvujana  kichwa  ama  kuvujana  mwili  ama  kuumizana  kuna  sheria

ambayo inaambatana na hiyo. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator:  Leo  wazee  hawana  maneno  na  mambo  ikienda  kwa  kortini  haiishi  inachukua  muda  murefu  ambao  wale  watu

wanaumizana, pengine kesi yao inapotea.

Com. Lethome: Anapendekeza nini kuhusu wazee?

Guyo Hasano: 

Translator: Anapenda wazee wapewe mamlaka na sheraia ya kienyeji hiyo iwalinde. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anapendekeza hiyo sheria ya customary yote ichukuliwe maanani na iwekwe katika laws of Kenya. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Hiyo ni hayo. 
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Mr. Guyo Hasano: 

Translator:  Anasema  sisi  ingawa  tangu  Kenya  ipate  tuko  mika  thelathni  na  tisa  hatuoni  serikali  karibu  na  sisi  tungependa

serikali  iletwe  karibu  na  sisi  yani  anataka  majimbo  na  angependa  barabara  ire   kebishwe  tuwe  na  barabara  nzuri,  tuwe  na

mawasiliano kama simu, tuwe na sitima, tuwe na hospitali, tuwe na shule za kutosha. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anasema mali yetu, mifugo yetu imekosa soko kwa sababu ya ukosefu wa barabara ukosefu wa mawasiliano. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anapendekeza serikali iletwe karibu. 

Com. Lethome: Hiyo ameshasema asirudie tena.

Guyo Hasano: 

Translator: Sasa anaendelea kwa maneno ya wanyama wa msituni. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Wanyama wa msituni ni wa serikali. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator:  Anasema wanyama hata zamani  wako  na  inakula  mifugo  lakini  hii  ya  sasa  anasema  ni  karibu  miaka  saba  sasa,

wanyama wamezidi na imemaliza mifugo ya watu. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Miaka saba imemaliza binadamu na mifugo. 

Com. Lethome: Anapendekeza nini katika sheria mpya? 

Guyo Hasano: 

Translator: Anasema kama wanyama ni wa serikali ichukue jukumu ya kuzuia wanyama wake wasivamie mali yetu na isivamie

watu, imalize watu pia anapendekeza ya kwamba kila mtu alindwe kutokana na wanyama moja,  pili tulipwe ridhaa ya mali yetu

na watu wanaokuliwa na simba ama wanyama wa msituni. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anasema hapa nchi yetu hatuna maji, tungependa maji mazuri kwa binadamu,na kwa mifugo. 
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Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Ameunga wale watu wametangulia mbele yake mkono. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Kwa haya machache amemalizia hapa. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator: Anasema wale hawajiwezi wako na shida. 

Mr. Guyo Hasano: 

Translator:  Anapendekeza wale hawajiwezi wapate  haki  sawa  na  wale  wanajiweza.  Wale  wazee,  akina  mama  ama  wazee

wale  makamu  ambao  hawajiwezi  waangaliwe  sawa  na  wale  wengine.  Wapatiwe  msaada  wa  kutosha,  waangaliwe  special,

wapewe  special  attendance  na  serikali.hasa  kama  watoto  ambao  wameachwa  na  wazazi,  watoto  ambao  akina  baba

wana-neglect ama nini iangaliwe iwekwe katika sheria.

Com. Lethome: Haya asante, mzee asante sana, Sheikh Ishaak Alio.

Sheikh Alim: Salaam aleikhum                  (?).  mimi jina langu ni Sheikh Ishaak Alim na sina mengi ya kusema ni kidogo tu

nitazungumza.  Na  hiyo  kidogo  ni  kuhusu  juu  ya  sheria.  Tuko  na  bahati  leo  tuko  na  sheria  leo  ambayo  tunaunda,  zamani

hatukuwa na nafasi ya kuita sisi ama kuchukua nafasi ya kulete maoni ya kulete sheria. Lakini kwa bahati leo sisi tuko na bahati.

Kwa hivyo tukiwa sisi tuko na bahati, nafasi hii na sisi ni waislamu lazima tutaje ile kitu tunahitaji kulingana na sheria ya kiislamu.

Sisi hatuna sheria ingine. Kama sisi ni waislamu sheria yetu ni ya Islamu, ni ya mtume Mohammed                                         

(?) na ni kitabu ya Koran tukufu Sulhana Wataala,  hatuna kitu ingine. Mimi nimependekeza katika sheria hii ambayo inaundwa

leo sheria ya Islamu, ipewe nguvu ya kutosha.  Sheria ya Islamu haina hakimu ingine, hakimu yake ni Kadhi,  tumesema  Kadhi

apewe jukumu ya kutosha, mimi napendekeza Kadhi apewe nguvu ya kutosha ijulikane Kadhi ni mtu ambaye anasimama mahali

muhimu, na tumesema Kadhi akuwe mahala tatu, three classes; class1, class 2, class 3. kama mmoja anashindwa, ajue ile ingine

afanye  appeal  kwa  ile  ingine  ili  amalize  hiyo  kesi.  Kesi  ikiwa  kidogo,  ikiwa  kubwa,  kesi  yoyote  ambayo  anahusika  uma  ya

Islamu inaenda kwa Kadhi aweze kwenda kwa magistrate ingine ama                        (?)  ama mambo  ingine  inaenda  kwa

Kadhi.  Mimi  naomba  ama  nimependekeza,  katika  sheria  hii,  Kadhi  awe  kwa  ofisi  yake  awe  na   adhabu  yake  na  ajulikane

rasmi. 

Ya  pili  ni  upande  wa  sheria  ingine  mahali  ambapo  waislamu  wanaishi.  Watu  wanaleta  kitu  ambayo  inaitwa  club,  night  club.

Unasikia mahala kama Garissa ni mji wa Islamu, ukienda leo usiku  kitu  inaimba,  kuna  drum  inapigwa,  ukiuliza  ni  kitu  gani  ni

night club watu wanajisanya,  wanakusanyika huko  wanakunywa  pombe,  wanafanya  dansi  na  aina  ingine  ambayo  yanadhuru,
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ambayo yanapinga dini ya Islamu na sheria ya Islamu. Mimi napendekeza katika sheria hii ambayo inaundwa leo, kitu kama hiyo

ikatazwe na isimamishwe mahala ambapo waislamu wote wanaishi.

Yangu ingine ni upande wa elimu. Elimu, shule, serikali ameimba usiku na mchana, anasema shule, shule, shule                          

     (?) ya education ni mzuri ni maisha ya dunia lakini ile kitu ambayo Mwenyezi Mungu atauliza sisi siku ya kiama ni dini. Mimi

napendekeza   serikali  pia  iweke  nidhamu  ya  kusoma  hii  dini  ya  Islamu.  Kama  ni  kujenga  madrasa  ajenge  wa  sababu  hata

kujenga  shule  usiku  na  mchana  tunasikia  mahali  fulani  wanafanya  mchango  wa  kujenga  shule  kwa  hivyo  tunataka  kama  ni

kujenga  madrasa  pia  serikali  pia  achukue  nafasi  yake  ya  kuchangisha  pesa  yake  na  kuweka  ujenzi  huo  na  nidhamu,

administration (clapping) waajiri walimu,watoe ishahara ya walimu na kila kitu. certificate ya madrasa itoke under ministry  of

education awe recognised.(clapping) ndivyo watu wa Islamu vijana wakisoma secular na Arab pia pamoja na dini pia pamoja

ndiowanaweza endelea na wanaweza kuwa na elimu zaidi.

Pendekezo  yangu  ingine  ni  hivi,  kwa  NGO’s  kuna  NGO’s  ambao  wanatoa  msaada,  msaada  wa  aina  nyingi.  Kuna  chakula

nyingi inaletwa, pesa  nyingi inaletwa. Upande wa NGO’s, Islamic NGO’s wako na shida.  Wakileta  msaada  ya  chakula  hasa

wakati wa Ramadhan sisi tunasikia ya kwamba kuna meli kadhaa ambayo imefungwa huko bandari  Mombasa kwa sababu ya

tax ndio inasumbuliwa. Kama ni European NGO’s, NGO ingine ya kikirtisto,  inakubaliwa hata kama inalipishwa  tax,  chache

sana inalipishwa hata saa ingine hakuna lakini waislamu wamehuzunika ya kwamba wanakosa msaada kwa sababu ya kuweka

tax, bila kulipa tax hakuna kukubaliwa hata kuleta ngunia moja ya mchele ama hata tembe moja ya  kuvuturu  waislamu  kulete

nini katika nchi kwa sababu ya tax wanasema mpaka ilipwe tax,  ndio inarudi ama ile chakula inaozea huko ndiosasa waislamu

ama waarabu wameshindwa kuleta msaada wao katika Kenya hii. Wako na aina nyingi, wako na mambo mengi ya   kusaidia

watu  lakini  wanaogopa,  wanafungwa  na  tax,  wanaweka  tax  kubwa,  high  tax.  Tax  ni  nzuri  lakini  ni  vizuri  kuleta  tax  kidogo,

kuweka tax kidogo ili wananchi wafaidike ama waislamu wafaidike na hayo mimi napendekeza  ili  mambo  kuruhusu  waislamu

yote awekwe freedom na tuendelee na sheria yetu                    (?)  dini ya Islam kwa sababu mfano dini ya Islam leo anasema

mtu akiuawa yule mtu aliua huyo mtu lazima ataua,  ingine sheria ya Islam inatueleza mtu  ambaye  alifanya  ndoa  akifanya  zinaa

atauawa. Mtu akitoka dini, tunaita

                    (?) akitoka dinin atauawa lazima kama tunakuwa na Kadhi, na sheria yake itakuwako hiyo yote itakuja chini yake.

Kwa  hivyo tukisema tunatimiza  sheria  ya  Islam  na  tusipotimiza  ambapo  tunatimiza  ile  iko  na  Mwenyezi  Mungu  Sulhana  wa

Taala atatuuliza mbele yake siku ya riama Ishara. Kwa nhayo machache, yangu mimi nimependekeza mbele yako ni hayo tu. 

Com. Lethome:  Sasa  Sheikh umesema night clubs zipigwe marufuku side za waislamu, na miraa na mabaraza katika sehemu

za waislamu unapendekeza kitu gani?

Sheikh  Alim:  Napendekeza  hata  miraa  ni  moja  ya  drugs.  Hatuna  faida  naye  kwa  sababu  nikichukua  Modagashe  hii  gunia

kadhaa ya miraa inatoka Meru inaingia ndani nya hii town watu wanakula,  mtu ambaye yuko na shilingi mia moja mtoto wake

ako  na  njaa  badala  ya  kupelekea  ile  shilingi  mia  moja  anunulie  mtoto  maziwa,  anakula  miraa.sasa  ile  gunia  tatu  ya  miraa

inajazwa pesa  inarudishwa Meru.  Kwa  hivyo  miraa  ni  faida  ya  wengine  si  faida  ya  waislamu.mimi  nimependekeza  hata  hiyo
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miraa isimamishwe.

Com. Lethome: Asante, asante. Sasa tunajua kuwa time ya swala yake adhuhuri inakaribia ama sivyo?

Response: Ndiyo. 

Com. Lethome:  Mimi ni msafiri kwa hivyo sitaenda kuswali na hata kama  nitaenda  kuswali  nitaacha  mwenzangu  ataendelea

nanyi. Kwa hivyo tungependa hivi kama watu wanaweza kwenda kama kuna watu ambao ni msafiri wanaweza kuendelea kutoa

maoni yao watu wa swali na warudi tuendelee na maoni. Sawa.  Ama mtaandike hapa hapa tuswali hapa kama tunaendelea na

shuguli. Kwa hivyo sisi hatutaki kuondoka hapa tunataka kuendelea,  sawa.  Haya Abdi Diba,  Abdi Diba amezungumza? Abdi

Diba.

Abdi Diba:  First and fore most may I thank the almighty Allah who has given me this  nice  opportunity  to  sustain  this  crucial

moment. 

Com. Lethome: Hebu msikizeni, msikizeni Abdi Duba. Hamtaki kumsikiza?

Abdi Diba: First I don’t know the                                                                      (?)  because  it is also the national language,

English I will also elaborate in kiBorana. So my              (?) was that all the

              (?) be equally involved in the management of resources, that is the elder women and youth. (interjections  inaudible)

                                                                             (In kiBorana). 

The  second  point  was  that  in  the  local  government,  was  that,  the  local  government,  the  community,  accessibility  to  be  the

councillor. I’m talking about the qualification of the councillor.  If we say that the councillor should be a form 4 leaver,  that one

the other people are illiterate. Also we said,  the councillor should be somebody who can understand Kiswahili and English we

cannot say form 4 but std 8 to form 4, we cannot say that it is only O’ level. That has a right to vote for or to contest for the std.

7 to form 4 not only the form 4 I’m saying std 8, primary level to the O’ level.

The councillor like the nominated councillor even the                               (?)  person should be  scrapped  off  because  the

nominated  councillor is appointed by the parliament                     (?) MP                                        (?)  and this nominated

councillor bring corruption among the councillors themselves. Like the previous Isiolo district, I  can talk,  you see  they bring the

corruption and they started among the internal local government so the nominated councillor should be scrapped off.

The other point,  the chairman of the Kadhi council should be appointed by the  people  withinthat  field  of  the  council  in  those

elections. Yani kwa mfano debe  ya councillor tukipiga tulipomaliza tena tutachagua chairman of the Kadhi Council hapo hapo

and the different offices and                                   (?) be at its own location. For example Modagashe, the councillor should be
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here and also the chairman  of  the  Kadhi  council  should  be  in  Isiolo  district  and  be  controlled  by  the  regional  assembly  and

mayor of the council of municipal council should be the province or  for example the councillor if he is not capable  to do things

for us in one year,  this person to be  recalled.  How are  we going to recall? We are  going to write a letter  to  the  mayor,  if  he

refuses what action are  we going to takeor  the  remedy?  We  are  going  to  take  a  big  action  which  is  so  paramount  and  that

action is going to call through the ECK, Electoral Commission and he is going to be re-elected another councillor           

       (?). for that may I say thank you.

Com. Lethome: Okey thank you Mr. Diba. Can I have Siad Noor. Yuko ama amekwenda? Haya njoo.

Mr.  Siad  Nur:  Natoa  shukrani  kupata  hii  nafasi  nije  nipatiane  yale  kidogo  iko  kwa  kichwa  yangu  lkiwa  itanisaidia  maisha

yangu yajayo pia ya watoto  wangu. Nafikiri nikiwa napatiana kidogo kwa miaka  nafikiri  nimemaliza  miaka  arobainne,  Kenya

nayo iko thelathini na tisa nafikiri nashinda mwaka moja tu.  Kwa hivyo  ningependekeza  kutoa  maoni  yangu  hasa  mimi naona

tukiwa watu wa Northern Kenya ama ile develepment tungefikia yale tunayolia saa hii yote inamezwa na administrators.  Nikiwa

unaanzia chief mpaka P.C.  kwa hivyo natoa maoni hizo ofisi  zifungwe  kwa  sababu  haisaidii  sisi  yale  ingetuletea  development

yote  inakwishia  hiyo  ofisi.  (clapping)Tunalia  masomo,  utapata  masomo  namna  gani  D.C  anakalia  ofisi.  Unalia  maji  masafi,

utapata nanma gani mpaka ipitie DDC members hakuna kitu itafikia kwa hii location kwa  hivyo  tutasikia  development  namna

gani kwa hivyo Bwana Commissioner, tunaka hii maoni tunatoa leo wacha radio kwa T.V tuonekane kama tunatoa  maoni hivi,

hizi ofisi hakuna faida inatuletea katika nchi yetu ya Kenya hasa Northern side ifungwe hakuna kitu inatusaidia, hiyo ni maoni ya

kwanza.

 Ingine, hospitali.  Akina  mama  wanapata  shida  hasa  wakati  wanajifungua.  Hatuna   hospitali  bora  mama  anakimbizwa  Isiolo,

anakimbizwa Garissa,  kufika huko unasikia mtoto amefariki njiani ama mama amefariki njiani. Mbona  hatuwezi  kuwa  na  haki

sawa na Kenya wengine? Kwa hivyo tunaomba hospitali zetu kuanzia tarafa mpaka tuseme Sub-locations tunataka huduma ya

haraka kulingana na Wakenya wengine hibuniwe hasa mkoa huu wetu wa Nothern side.  Mimi siongei  mambo  ya  Isiolo  peke

yake ama Garissa peke  yake nasema Northern nikisema  Northern  tuko  jumla  sisi  ni  wafugaji.  Lingine  hatuna  soko  ya  uhuru

kwa sababu unasikia saa  hii  mtu  akijaribu  kusafirisha  mbuzi  mia  moja  saa  hii  saa  hii  analazwa  hapa  hapa  kwa  sababu  hana

permit.  Permit  naye  hakuna  mahali  inaweza  kutoka  kwa  sababu  maskini  mwenyewe  ameamua  kulipiza  watoto  wake  karo

pengine amepeleka form one watoto  wawili  ana  mifugo  tuseme  kama  mbuzi  arobainne  na  anataka  kuuza  ishirini  Mogadashe

haina soko sawa, kupeleka Isiolo anambiwa lete permit. Maskini ametoka reserve atatoa wapi permit hata hajui njia kwa hivyo

tunataka yule mtu, ile jambo ama biashara anafanya iwe ya uhuru si ya lazima, iwe ya uhuru. 

Pengine ingine upande ya shule. Tukisema shule nafikiri sisi yetu ni primary level  tu.  Yani  tuseme  watoto  wetu  hakuna  mahali

ingine  wanaweza  enda  sijui  hii  tulifinywa.  Hatuwezi  kujua  tunafinywa  wapi.  Tunataka  upande  wa  masomo,  Bwana

commissioner, upande wa masomo hasa tunataka at  least  Kenya itu-lift tufanane na Kenya ingine kwa sababu hata we do not

have workshops.  Hatuna mahali watoto  wanaweza kujifunza  sanaa  ya  mikono  iwe  mechanics,  woodworks,  we  do  not  have
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them so tunataka Kenya ile Workshop ya Thika  ama  tuseme  ya  Nyeri  iwe  hapa  Mogadashe  ama  Mogadashe  Northernside

kwa sababu shule ni sawa.  Ministry ya education ile rules inaweka kwa katiba yake ni sawa kwa hii shule yote  mbona  ingine

inafanyiwa inayo facilities ingine inanyimwa? So tunataka at  least  ministry of education itilie maanani hasa iangalie kwa kimacho

upande wa Northern side asante yangu ni hayo tu (clapping)

Com. Lethome: Asante sana Bwana Siad. Asante kwa maoni yako. Sasa tumpate Mohammed Nur Rashid.

Mohammed Nur Rashid: Mapendekezo yangu ni haya.  Ya kwanza I do concur with those ambao walikuwa wamesema ya

kwamba mayor na chair person election yao ifanywe public and their tenure office iwe 5 years.  If they are  re-elected  it should

be two terms, the post of nominated councilors, nominated members of parliament it should be scrapped  off. The language test

for councilors is not sufficient, it should be replaced by actual test  common to all Kenyans.  The menbers of parliament should

not  determine  their  salaries  or  remuneration  and  indepedent  board  to  be  formed  to  work  in  that  matter.  The  councilors

operations should be autonomous.  It  should  be  free  from  direct  control  of  central  government.  Regional  councilors,  regional

government  councilors  should  be  vested  without  powers  of  controlling  the  council.  In  that  aspect  I  do  concur  with  regional

gevernment majimbolism. The  constitution  should  allow  the  coalition  government,  Serikali  mseto  wale  walikuwa  wameongea

mbele  yangu  they  have  been  talking  about  the  basic  rights  like  security,  health  care,  water,  education.  Mimi  ninapendekeza

kwamba incase the government fails to shoulder this responsibility they also are  deprived off, the deprived citizens, should sue

the government, I have said those who are deprived that right should sue the government.

 The other one is management of national resources.  The powers  of managing the  national  resources  shoild  be  vested  on  the

local  community.  The  environmental  protection  board  to  be  put  in  place  and  this  one  they  should  be  guided  by  a  certain

registration and  certain protective measures. Thank you

Com. Lethome: Thank you very much. Tumpate sasa Mohamed Godana. Mohammed yuko?

Mohammed Godana: Management of public finances. Parliament will approve all the expenditures both in the i.e both houses,

the national assembly and the regional assembly the Controller and the Auditor General to have powers  to prosecute  who ever

misappropriates public funds. Attorney General not to interfere. All corruption offendors to pay up funds taken. 

The other thing is about  the executive.  The ministers should not come  from  the  parliamenterians  they  should  be  an  expertise.

Head  of  government  must  attend  parliament.  The  executive  should  be  removable  from  office  on  ground  of  capacity  by

parliament and not by cabinet. The other thing is that as a basic right during the drought our animals should have a pasture  right,

they should not die like this as before. 

I also want the following to be included as the to be in the part as powers of parliament.  The parliament must vote and approve
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executives public appointment.  Parliament must have powers  to summon               (?)  ministers  and  other  public  officers.

Parliament toa have powers to create and dissolve ministries. Parliament approve all government expenditures.  Parliament must

determine it’s own calender.  Parliament to have powers  to set  up commission to discuss matters of National importance.  The

other thing is that there are some commissions like the public service commissions, the teachers  service commissions. All these

commissions should be made provisions  in  the  constitution.  Like  the  teachers  service  remuneration  committee,  whatever  has

been discussed and passed  the same thing the government  is saying it is illegal while it has followed the procedure.  So all these

things should be recommended in the constitution. Thank you that’s my ..

Com. Lethome: Thank you, are you a teacher?

Mohammad Godana: I am.          

Com. Lethome: Abdi, is it Abdi Adbillo ama Abdi..eeh Abukio

Abdi Abukio: Eeh nitaongea kwa kiswahili. Kwanza ningependekeza kame vile  wengine  wamesema  kuwe  na  elimu  ya  bure

kutoka primary mpaka university. Ya pili  ningependekeza  selikali  ili-vive  ile  zamani  inaitwa  Kenya  school  equipment  scheme

ambaye inatoa vifaa kwa mashule. Tena hapo ningependekeza ili wasiojiweza ama wale ambao hawana  nguvu  ya  kusomesha

watoto  wapate  kusaidiwa  kuwe  na  bursary  ambaye  zamani  inaitwa  Presidential  bursary  fund.  Ipeanwe   kwa  kila  District

Education office ambaye itasidia watoto ambaye wanashindwa kuendelea na masomo kwa ajili ya kukosa karo. 

Ingine mapendekezo ingine ningependa kutoa ni kuhusu retirement benefits. Wafanyi kazi wana fanya kazi na wakati  wanaenda

ku-retire  mtu anapatiwa barua ya kuacha kazi wanahangaishwa wakitafuta pesa  zao  huko  headquarter.  Ningependekeza  mtu

asipatiwe barua ya kuacha kazi kabla pesa yake haijatayarishwa. Pia  hiyo ningependa vile mtu anafanya kazi ya serikali wakati

iko na nguvu na anawacha akiwa amezeeka kuwe na scheme. The  government  to  provide  a  scheme  which  will  take  care  of

elder or aged civil servants who have retired, hiyo ndio pendekezo ingine. 

Na  pendekezo  ingine  ningependa  kutoa  ni  uhuru  wa  wafanya  kazi  kuhuda  union  zao  ambazo  ni  independent,  wafanyi  kazi

wengine wakidhulumiwa hawana haki yakutoa ama kalalamika kwa serikali na hawakubaliwi kuhuda union zao, hiyo ni naona ni

sheria  mbaya  ambayo  inatuendesha  sasa.  Tubadilishe  tubadilishe  kuwe  na  union  ambaye  ni  independent  na  watu  wasiwe

victimised kwa ajili ya kutoa maoni yao. 

Ya mwisho ningependa kupendekeza kwamba kuna-dormant ministries, serikali imeunda ministries nyingi wizara nyingi ambazo

hazipeani  huduma  yote  kwa  wananchi.  Ningependa   serikali  iunde  ministry  chache  ambazo  zinaweza  kutoa  huduma  kuanzia

national level mpaka sub-location level na kama kuna dormant ministries ambaye watu hawapati huduma zao zifutuliwe mbali na

funds ipeanwe kwa ministry ingine. Asante.
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Com. Muigai: asante sana. Tupate sasa Morid Emwoi. Abdi Aziz Hussein. Omale Wako Kaki. Kabale, ameongea eeh,  

Com. Lethome: Eeh, ameongea huyu mama.

Com. Muigai: Galgalo.

Response: Hayuko.

Com. Muigai: Hassan Osman. Karibu.

Hassan  Osman:  Na  nataka  kuongea  kuhusu  vyama  vya  kisiasa.  Kwa  vile  sasa  tunaona  tuko  na  vyama  vingi  sana,

ningependekeza tuwe na vyama vichache, na  kutokana  na  vyama  vichache,  pia  kuna  mambo  ya  election.  Election  hii  vyama

vyote viwe vimepatiwa registration bila kupingwa lakini tuwe na a  certain  percentage.  A  certain  percentage  ya  uchaguzi  kwa

mfano inaweza kusemekana yani political party kuingia katika mbunge lazima iwe inapata 5% ama another certain  percentage

ya kuingia parliament si kama vile tunaweza kuona mbunge mmoja anaye  wakilisha  chama  kimoja,  hiyo  ndiyo  inaitwa  vyama

vya ukabila. Sasa ingekuwa mzuri katika election iwe tu-start tuanze election tusiwe tunafanya election kama zamani Councilor,

Mbunge na Raisi pamoja no. Me  am proposing first tufanye ya civic, baada  ya kufanya ya councilors,  from there ndio tutajua

vyama gani ndio imepata percentage  gani  ile  inayo  hitajika.  Kwa  hapo  tunaweza  vyama  viwili,  vitatu  kuliko  kuwa  na  vyama

kumi. Katika hapo itakuwa inaleta sasa mambo yatakuwa vyama vichache. 

La mwisho ni kutokana na mambo ya Executive Legislative na Judiciary haya tatu yote yatakiwa iwe independent,  si kwamba

kuna ile mwingiliano. Legislative  wawe  kado,  Executive  independent,  Judiciary  independent.  Na  on  the  side  of  Members  of

Parliament I am proposing at least to be a menber of parliament you must have a degree and councilorship you must reach form

four and above. Yangu ni hayo machache. 

Com Lethome: Asante sana. Tumpate sasa Abdilahi M. Hussein.

        

Abdulahi M Hussein: Yangu constitution supremacy. The Constitution of Kenya should be ammended by 85% majority votes

in the parliament subject to approval by social institution such as law society of Kenya, Ufungamano, Supkem, National council,

NGO’s incase of deadlock the  Kenyans  should  be  involved  through  a  referendum.  Part  of  the  constitution  which  should  be

beyond the amending  power  of the parliament fundamental rights are  stipulated  in  the  basic  right  set  up  by  the  Basic  Rights

Steering Committee December 1998.

Defense  and  national  security.  The  discpline  force,  military,  paramilitary,  police  and  prison  should  be  established  by  the
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Constitution.  The  mechanism  of  disciplining  the  afforesaid  forces  should  be  through  the  law  courts  of  Kenya  like  any  other

ordinary Kenyans as they may have their own according to formations. The parliament should be vested with powers  to declare

war in case the national security is threatened. The Constitution should not provide an extra ordinary powers  in the emergencies

situations such as  war only. The  minister  of  defense  shall  be  in-charge  of  the  force  not  like  we  are  told  the  President  is  the

commander in chief where by he is exercising his powers  anyhowly. So we want the minister of defense to be  incharge of the

force. The parliament should be vested with the authority to involve the emergency powers. 

I will talk on  Local  Government.  As  wengi  wamesema  juu  ya  local  government  jinsi  ya  kuchagua  Diwani.  Tunataka  Diwani

wawe wanachaguliwa na wananchi.  So the general public should directly elect,  the Mayor and  the  Council  Chair  person,  the

Mayor and the Chair person tenure should be five years  and if re-elcted  only for two terms.  The councils operation should be

autonomous without direct  control  by central  government.  The other thing is that  also  we  have  to  talk  about  there  should  be

moral and ethical qualification for local seats. 

The other one is the right of vulnerable groups.  The rights of women should be fully guaranteed in constitution to be  addressed

up. The minimum age for marriage to be  18 years.  Men and women of the same age 18  years  and  above  shall  have  right  to

decide to marry or not,  find a family and entittled to equal rights to re-marry and dissolution. Women should have equal rights

alongside men to access opportunity, education, economic, political and social fields. But now when we come to women rights.

Tukiludi  upande  ya  dini  ya  kiislamu.  The  rights  that  people  are  talking  about  it  is  well  defined  in  the  Holy  Koran,  hatutaki

mambo ya kuambiwa women rights it is well defined, kwa hivyo sisi  tunataka  wanawake  ya  waisilamu  be  guided  by  Muslim

laws  sio  sheria  ambaye  our  learned  friends  wanaweka  tutaki,  tunataka  sheria  ya  Uislamu  kwani  tunajua  kwamba  vile

mwanadamu aliumbwa, mwanamke aliumbwa kutoka kwa mwanaume,  kwa  hiyo  hatutaki  mambo  kusemekena  kuna  women

rights .

Com. Lethome: Sasa unarudia hiyo, ushapendekeza.

Abdulahi  M  Hussein:  Kunayeye  nataka  kuongezea.  Ni  kwamba  uongozi  katika  dini  ya  Kiislamu  mwanamke  haruhusiwi

kabisa,  tunataka  wawe  mambo  kuajiriwa  kazi  ki-office  hiyo  ni  sawa  kwani  mwanamke  kwenda  kulala  nje  kwa  sababu

akihudumiwa jamii ataenda nje na hiyo hairuhusiwi kabisa, tunapotoka. 

Kwa hiyo the state shall take legislative and other measures to ensures that persons  with disabilities realise their full mental and

physical potential  in education,  economic,  political and social fields. The Constitution should gurantee  nad  protect  the  right  of

children. Every child shall have the right to proper  nutrition, shelter,  health care  education and social service.  Have the right to

protect for rare  practices  that are  as  hard as  harmful to children education health and other social development.  Other  groups

considered  vulnerable  are  marginalised   communities.  These  because  they  are  locked  out  of  nationalised  and  hence

disadvantaged when national resources  are  dispatched.  And also tumesikia wengi  wanasema  right  of  a  child,  right  of  women

why not a right of a parent?
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Com. Lethome: You, recommend that right.

Abdulahi M Hussein: Pia tunapendekeza kwamba right of a parent iwekwe katika Katiba yetu.

Com. Lethome: Time up just wind up now.

Abdulahi M Hussein: So to wind up every person belonging to ratio culture,  linguistic, ethic and religious, minorities including

pastoral  communities shall  enjoy  the  same  treatment  and  protection  of  laws  as  other  persons.  The  constitution  should  make

provisions  of  affirmitive  actions  in  favour  of  women  and  other  vulnerable  groups.  Forms  of  provision  composition  of  those

effected by emergency law, laws composition should be based on property and life lost. Thank you.

Com. Lethome: Thank you very much. Yusuf Wako Ndogo, Yusuf Wako.Sheik Abdi Ali. Number sita sasa  tunaingia number

sita. Tumpate Ngorombo,  wacha tuwapate wale wako hapa sasa,  watazungumza Osman Ali, Ibrahim Abdikadi,  Abdilai Diba

Dima.

Abdilahi  Diba  Dima:  Asante  nami  kwa  majina  naitwa  Abdilahi  Diba  Dima.  Nitaguzia  kwa  machache  kwani  mengi

yamesemwa tayari. Ya kwanza ningependelea kugusia juu ya Constitution kwa jumla. Nadhani hata hapo mbeleni hata mbele ya

leo tuko na Constitution yetu ambaye ilikuwa inatulinda na inatuongoza lakini kama mnapo fahamu wengi katika Kenya hawajui

Katiba yetu tayari hatujui wengi. Hawajui labda wale wamesomea  sheria  ndio  wanajua.  Ningependekeza  baada  ya  hii  sheria

kuudwa iwe ni lazima kila mwana nchi afunzwe Katiba yake nadhani ingekuwa ni katika kila mashule toka  primary kuendelea

iwe  katika  syllabus  Constitution  syllabus  yetu  ifunzwe  ifanyiwe  mitihani  wote  wafahamu  Katiba  yao.  Juu  ya  structures  and

system of government ningependekeza tuwe na serikali ambayo inaongozwa na Prime Minister. Serikali ambayo inaongozwa na

Prime Minister, na tuwe na Raisi ambaye ni ceremonial.hii itapunguza nguvu ambao Raisi ako  nayo.katika nchi kama nchi yetu

ya Kenya yeye ndiye kiongozi wa kila kitu mpaka university yeye ndiye Chancellor wengine hata hawana kazi pale anaitwa Vice

Chancellors lazima yeye ni kila kitu ni number one hiyo inapunguza kwa kuwa tukiwa na nafasi hiyo ya Prime Minister nadhani

nguvu ya Raisi itakuwa imepungua zaidi yeye atakuwa Comander  in- chief of armed forces na labda mkuu wa nchi tu na kazi

kama hiyo. 

Legislature ningependakeza parliament iwe na nguvu zaidi kuweza kupitisha yale yanasemwa.hata kama Raisi ndiye anatakiwa

kuweka sahihi  wakati  wa mwisho, lakini asiwe na vital powers  ya kuweza ku-cancel  kitu ambaye imepitishwa na  parliament,

kwa hivyo parliament iwe na supreme na kazi  yao  iwe  expanded  ili  parliament  iewze  kuunda  tume  kama  ni  hizi  mahali  kuna

appointment ya Rais iwe inafanywa na Parliament,  ipigiwe labda kura katika parliament ili watu waweze kuwekwa katika post

kubwa  kubwa  kama  Chief  Justice,  kama  Commisions  Heads  and  vitu  kama  hizo  iwe  inafanywa  na  parliament  badala  ya

appointment ya Raisi. 
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Electoral  system  na  process  nadhani  kulingana  na  mimi  electoral  system  and  process  hii  yetu  ambaye  tuko  na  electoral

Commisioners  ambao  ni  appointees  nadhani  ingekuwa  ni  vizuri  wawe,  if  possible  wapitishwe  na  parliament  na  isitegemea

mambo ya political parties ama nini na vitu kama hizo na term of office yao isiwe permanent,  iwe ni 5 years  term after 5 years,

kazi yao imeisha wengine wapya wachaguliwa waendelee katika election ingine si wale wale waendelea kufanya kitu kama hiyo.

Na  katika  hiyo  Electoral  system  na  process  vile  vile  kila  chama  ambacho  kinagombea  uchaguzi  lazima  wapewe  haki  sawa

Katika media ambayo ina-control-liwa  na  serikali  kama  K.B.C  wawe  na  nafasi  sawa.  Saa  hii  taarifa  ya  habari  ikitangazwa,

tunasikii Mtukufu Rais amesema hivi na hivi hata akienda kanisa,  hata akienda wapi,  akienda wedding ni mambo yake tu ndiyo

inaendelea  hapo  ndani  badala  ya  yale  ambayo  yanafaa  kuzungumziwa  katika,  yale  ambayo  yako  na  manufaa  katika  nchi

yazungumzwe ama yaelezwa wananchi dakika kumi ya matangazo yanaishia mambo ya Raisi vile alikuwa anafanya leo.  Nadhani

wengine vilevile viongozi katika nchi walikuwa wanafanya shughuli ambayo ni ya kujenga taifa lazima wapewe hata hao  nafasi

hiyo katika utangazaji na kama haitawezekana wale wengine, other mass medias wapewe uhuru vile vile ya kutangaza wasikuwe

restricted  katika  region   fulani  central  province  peke  yake  ifikie  kila  mahali  katika  nchi,  license  wapewe  waweze  kufikisha

matangazo yao kila mahali nchini sio sisi tunategemea tu KBC hasa upande hii ya Northern kama hakuna KBC hakuna habari

ingine ya dunia. 

Com. Lethome: Umemaliza? 

Adbulahi Diba Dima: Kidogo ni kimalizia ningegusia vilevile wale watu ambao wanataka kulalamika. Labda serikali imefanyia

kundi  fulani  ama  watu  fulani  wanataka  kulalamikia  kuhusu  haki  yao.  Katika  Kenya  tuko  na  shinda  sana  sababu  ya  nguvu

ambaye inatumiwa na polisi juu ya wananchi,  nadhani wale ambao hawajatosheka na huduma  fulani  wana  haki  ya  kulalamika

labda kufuata barabara na kufanya maadamano ama kugoma hiyo ni namna ya kulalamika, na hiyo namna si kwa sababu wao

wamelalamika wafinywe,  ama  wapigwe  ama  wanyanyashwe  ili  wasiweze  kulalamika  na  kusema  ile  wanahitaji  katika  maisha

yao. Kwa hivyo nadhani polisi wawe na defined kazi yao defined ambaye ni ya kulinda  haki  ya  raia  sio  wao  ndio  watumiwe

kunyanyasa raia katika nchi kama hii ya Kenya.  Kwa hivyo freedom hata kama iko,  iwe exercised in a democratic  way isiwe

namna unaambiwa uko na freedom uko na uhuru na uhuru hiyo haiko tena hapo ndani. 

Mwisho kabisa ningependa kugusia citizenship kidogo.  Sisi  watu  wa  pande  hii  ya  Northern  Kenya  tumeachwa  nyuma  muda

mrefu  kutoka  labda  independence.  Tumepitia  taabu  nyingi  sana  kutoka  emergence  mpaka  juzi  juzi  wakati  iliondolewa  hiyo

sheria ya  emergency,  hapa  watu  hawana  uwezo  wa  kusema  chochote,  wanaogopa  polisi,  ma-chief  wako  na  powers  kupita

kiasi.  Provincial  administration  ndio  inafanya  everything  na  watu  hawana  uwezo  wa  kulalamika  mahali  popote.  Tumeachwa

nyuma kielimu,  kila  namna  hata  kimaendeleo  na  nadhani  nikienda  down  Kenya  miji  kidogo  sana  huwezi  linganisha  na  vile

tunaishi hapa.  Hii yote sio kwa sababu sisi hatuna mali ama hatuna nini ni vile tumetengwa kabisa  na  serikali,  huduma  haziko.

Tungependelea hii Katiba iwe inangalia hasa zile sehemu  ambazo  zimeachwa  nyuma  waweze  kufikia  wengine  tusibaki  nyuma

huko huko na wengine waendelee kwenda mbele. 
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Sehemu ya kura watu wamegusia, mimi nina pinga area  moja watu walikuwa wanazungumzia. Watu walikuwa wana-advocate

for majimbo. Mimi napinga kulingana na mimi hatujakomaa hasa sisi upande huu hatuna chochote cha kujivunia  ya kusema sisi

tunaweza kuwa na majimbo yetu.  

Com. Lethome: Unapendekeza nini wewe?

Abdilai Dima Diba: Ningependekeza tubaki vile vile tulivyo lakini kuwe na powers  vile nilivyosema Raisi na Prime minister na

nguvu zipewe local government, asante.

Com .  Lethome:  Asante ninampa nafasi hii mtu anaitwa Joseph kutoka kwa Catholic  Justice  and  Peace  Commission  yuko?

Ameenda. Haya Abdi Haji Ngojobe, Bora Bure. Guka Wako.

Bora Bure: (in Borana dialect, through Translator)

Translator: Kwa jina anajulikana kama Bora Bure. 

Bora Bure: 

Translator: Mambo yake si mengi ana machache. 

Bora Bure: 

Translator: Yeye mambo yake ni kuhusu ardhi na akiwa na ardhi ndio angekuwa na haki yote. 

Bora Bure: 

Translator: Ukosefu wa ardhi unawarudisha nyuma.

 

Bora Bure: 

Translator: Tuko na Chief kama wengine. 

Bora Bure: 

Translator: Tuko na crown kama wengine. 

Bora Bure: 

Translator: Tuko na hata na ma-councilors kama wengine. 
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Bora Bure: 

Translator: Ukosefu wa ardhi ndio umeturudisha nyuma. 

Bora Bure: 

Translator: kuna wengine wale wame-elimika, 

Bora Bure: 

Translator: hata wasichana wale wame-elimika, 

Bora Bure: 

Translator: hata kuna wale wamekuwa D.C. 

Bora Bure: 

Translator: Anasema kwamba watoto wetu wale (Interjection) ni kwa sababu ya ulegevu wetu ndio hii yote imetokea, 

Bora Bure: 

Translator: Ni uleguvu wetu ndio imeleta hii yote.

Bora Bure: 

 Translator: Tunaongea juu ya mali hatuna ardhi tutafanya mali nini ndio mzee anauliza. 

Bora Bure: 

Translator: Yani msichana akiolewa anazaa msichana na kijana lakini hao wazazi wa kijana hawana mali 

Bora Bure: 

Translator: Na hata mtu wetu yule amekufa hana pakuzikiwa. 

Bora Bure: 

Translator: Na anasema kwani sisi ndiye hatuna ulimi ama hatuna roho ya kusema hiyo maneno. 

Bora Bure: 

Translator: Hiyo yote tumeletewa na ukosefu wa ardhi. 

Bora Bure: 

Translator:  Anasema mbele ya  ukoloni  kama  tunaongea  juu  ya  ardhi  kutoka  ukoo  wa  zamani  mpaka  Mombasa  ilikuwa  ni
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ardhi ya Waborana. 

Bora Bure: 

Translator: Mpaka mbele ya Moyale huko ilikuwa ni ardhi ya Waborana. 

Bora Bure: 

Translator: Hiyo ardhi iko wapi sasa, tumefinywa kwa mahali padogo hivi? 

Bora Bure: 

Translator: Na yule ako na ardhi ndiye ako na rasili mali sisi tuko na nini ? 

Bora Bure: 

Translator: Chief yetu ndiye huyu ni maskini tu ako na sisi hapa. 

Bora Bure: 

Translator: Mbunge wetu ndiye huyu hana chochote. 

Bora Bure: 

Translator: Mwalimu na msichana na kila mmoja katika jamii yetu wako hivo hivo tu. 

Bora Bure: 

Translator: Kama munasema mnatafuta Katiba fanyia sisi Katiba yetu ya zamani ili iturujdishie ardhi yetu. 

Bora Bure: 

Translator: Yake ni hayo tu.  

Com.Lethome:  Asante.  Bwana  Wako,  Maalim  Isa,  Muktara  Abukala.  Sijalani  Ali?  Wmeenda  pia.  Kuna  mtu  ambaye

hajasema na angetaka kusema? Tuambie jina.

Osman Ibrahim: Nina pendekezo moja mbili, ya kwanza ni kuhusu mambo ya parties. Ningependelea hata kama ni multi party

kuwe na vyama mbili tu.  Iwe chama ya serikali na cham ya upinzani. Nafikiria kuwa na vyama ishirini, thelathini hata inaharibu

kwa hiyo vyama mbili ndiyo napendekeza kuwe na only two parties, the ruling party and opposition party.

Kuja kwa mambo ya parliament, ningependa pia parliament igawe mara mbili iwe na upper house na lower house so that          

                          (?) maneno ipitie nyumba ya kwanza hallafu ipitie nyumba ya pili. Ile  ingine nayo kama mwenzangu mwingine
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alikuwa hapa mbele yangu, ama siku hizi vile Kenya mambo inaendelea,  tunasikia mambo ya women rights sisi kama Wafrika

lazima tujichunge wakati tuna deal  na mambo ya women rights we should also not leave our culture.  Kuna mambo uzunguni hii

inajaribu kuingiziwa mambo kama lesbianism unaona inakubalika inawekwa kwa Katiba,  inakuwa ni law marital theft sisi  tuna

imani, sisi tuna customs zetu kama Waafrika lazima hizo mambo tuchungane nayo. 

Halafu ya mwisho naomba Constitution. Ninaomba,  tunajua gharama nyingi  imetumika  kwa  nyinyi  kufika  hapa  hata  sisi  wote

tumefika hapa tumetoa maoni yetu kwa Katiba. Kitu moja ninaomba ambayo ni shinda kwa sisi Waafrica sio Kenya peke  yake,

kama Wafrika tuna shinda moja kubwa sana.  Sheria tumeunda, tushakubaliana naomba isiwe kwa kitabu peke  yake,  it should

be in practice.  The law should be in practice  not only in books  and papers.  nasema hivi ya kwamba hivi majuzi katika 1990s

nafikiria kulikuwa na marekebisho amendment ya law, ilikuwa imefanywa kama Chiefs act ilikuwa ime- ammend-wa powers  ya

chief  ilikuwa  imelegezwa,   lakini  in  actual  facts  ukiangalia  ni  kwa  kitabu  tu  sio  kwa  practice.  Kwa  hiyo  chochote  ambacho

tutaleta leo kama Katiba mtaunda mhakikisha sio kwa kitabu peke  yako lazima itumike kwa sheria otherwise           (?)  bado

mambo  zile  zimeondolewa  zinaendelea  tu.  Tena   hasa  katika  jamii  hii  yetu  ya  Nothern  Kenya,  sisi  vile  mnajua  tumepitia

emergency na bado  tuko na ile fever ya emergency hata mtu hawezi kuwa na ile roho ya kujitetea haki yake lazima pande  hii

yetu  iwe  considered,  na  ningependa  pia  hata  serikali  ingekuwa  na  idara  yake  ama  iwe  na  wizara  iongeze,  ya  kuhakikisha

kwamba sheria  inatumika sheria iko in practice. Thank you ni hayo tu.

Com. Muigai: Asante sana, kuna mtu mwingine. Tungoje wale watu wameenda Msikitini. 

Com.  Lethome:Nyote  mtazungumza  hata  kama  ni  kukaa  mpaka  saa  sita  za  usiku  msiwe  na  wasiwasi.  Kuna  watu  nilikuwa

nimeita  walikuwa  wameenda  kuswali  pia  wacha  tuone  kama  wamekuja.  Gorombo  Bante,  yuko?  Bante,  haya.  Huyu  mzee

anatufungulia na baraka saa nane, kuja karibu.  Wajua tukianziwa na Mzee saa  hizi ni baraka.  Golombo utazungumza Kiswahili

ama Kiborana?

Golombo Bante: Nitazungumza Kiswahili.

Com. Lethome: Haya kiswahili.

?           :  Kiswahili?

Golombo Bante: Najua mdogo mdogo nitatupa tupa hiyo.

Com. Lethome: Tupa tupa hiyo ndio mzuri.

Golombo Bante:  Salaamu aleikhum
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Response: Aleikhum salaamu

Golombo Bante:  Mimi naitwa Gorombo Bante Ndabi.  Mzee mwaka 68 mkaji division hii, kutoka 1970  mbaka  1987,  mimi

chaiman wa KANU, Wa sehemu hii. Kama watu nauliza maneno mengi najua, mimi tazungumza juu ya maneno tatu.  Isipokuwa

ndani yake mingi, maneno yangu ya kwanza habari ya boarder. Binadamu wakati Mungu nazaa kila mtu yuko na mahali pake.

Com. Lethone: Mungu hapana zaa anaumba.

Golombo Bante:  Nambia kaa  utakaa pale.  Wakati  wa koloni,  iko mpaka kila mtu bado  kuzaliwa nakaa,  nakaa na  heshima.

Wakati serikali ya Kenya inakuwa uhuru, Kenya inasemekana popote naingia kila                                               (?).  hii  sio

heshima naona kama mali zamani kama vile naishi jirani iko Garissa,  Wajir,  mbali yote kama napata  taabu nakuja kuuliza kwa

njia ya heshima. Lazima kama wewe nauliza nyumba ya mtu kwa njia ya heshima tutapata  mtu yuko na mali. Mtu apana amini

nchi yake ina maana atapotea.  Na  sisi hata kama tapata  taabu Isiolo District hawezi ingia sehemu  ya  mtu  sisis  hapana  chukia

jirani lakini njia hiyo italeta taabu. Weka  darakati za India mpaka heshima sawasawa.

Com. Lethome: Ingine sasa hiyo umemaliza, ya mpaka ingine.

Golombo Bante:  Habari ingine habari  ya jimbo, sisi nataka serikali ya jimbo sababu Kenya  tangu  ipata  uhuru  miaka  36  iko

mbali Nairobi. Wale wanakaa Nairobi hapana angalia sisi yaonekane hawa maofisa wamesoma amesoma mingi na hata kufanya

fanya  sisi  hapana  lingana.  Nataka  serikali  jimbo  karibu  na  sisi,  tujiendesha  na  mkono  wetu  sababu  saa  hiyo  kwisha  kuja

nyumbani karibu yetu kama nawezekana najua tu watu wengi napenda  jimbo. Ardhi hii kama napata.. .

Com. Lethome: Hii jimbo unataka Eastern  province yote ama namna gani? Niitakuwa Eastern yote?

Golombo Bante: No! No! 

Com. Lethome: Sema.

Golombo Bante: Hapana Eastern Province, nataka Isiolo, Marsabit, Moyale          (?)  sisi moja.  Sisi nataka serikali na watu

wa mali  ile  iko  na  Province  mingi  sisi  itaumia  na  watu  hii  kwa  sababu  hao  kwisha  soma  na  kwenda  mbali  na  tangu  serikali

imechukua tena sisi nabaki pale pale.  Kwa hivi maneno yangu hii sisi nataka jimbo. Hii kidogo imepita hapana Katiba imehusu

sisi, sisi binadamu. Wakati wa emergency ya 1963  serikali Kenya inakuwa uhuru, sisi nasema saa  hii hapana jua kitu imepotea

nasema sisi nakwenda Somalia. Hii ni kawaida kama raia anapotea serikali nabeberesha narudisha lakini sisi naumia huko narudi

peke yetu. wakati mji mumekaa hakuna mtu nafukuza lakini umeumwa, mali imekwisha, binadamu nakwisha, sisi nasubiri tu nchi

82



yetu hapana toka nchi ingine kwa sababu sisi hakuna pahali ingine, tumekaa hapa serikali iko serikali ya KANU iko,  na sisi iko

ndani serikali hii, iko mjumbe, iko council nafinya finya sisi tu  hapana kitu tunapata.

Com. Lethone: Sasa unapendekeza nini kwa sababu ya …?

Golombo Bante: Ilipe ridhaa hasara ya kutoka siku ile na watoto najua hata                       (?)

 Watoto kidogo unajua kusoma hata miaka mia mbili hapana potea, weka ndani ya Katiba.  Nitaongeza tenamaneno mbili ardhi

hii, baba ya mtu, mama ya mtu, mtu iko na ardhi yake,  iko na kila kitu, chakula tatoka  ndani hapa,  Diesel,  mafuta tatoka  hapa,

dhahabu tatoka hapa, area hii namesemekana ni Trustland. Hii nafikiri mimi hapana jua ngereza si nchi ya kila mtu naambia.  sisi

jina  hii  utoe  uweke  community  land   (Clapping)  kila  kitu.  Tafadhali  kila  kitu  haki  mazuri,  ni  sisi  District  ya  Isiolo  hii  watu

wamepotea mbaya ingine mara nakwenda Isiolo amerudi watoto wamepotea, kama kazi natoka kama naangalia haki,  tafadhari

kazi itoke kulingana na elimu ya watoto  wetu hapana Professor,  sisi hapana Professor,  kama  watoto  mia  mbili  watoka  labda

kumi napata yote watu kutoka country nakuchukua. Weka ndani ya Katiba elimu district kama kazi inatoka ifuatane na elimu ya

dictrict ya watu ya nchi hii, sababu sisi form four labda wengine napate degree mbili tatu maneno yangu andika tafadhali.

Com. Lethome: Tunaandika na iko machine ina-record yote, hata ukikohoa inashika  ile machine.

Golombo  Bante:  Area  hii  kama  iko  binadamu  naishi  ndani,  kama  kila  mtu  vile  napenda  nafsi  yake  napenda,  bibi  yake

napenda,  mtoto  yake  napenda,  ndugu  yake  napenda,  jirani  yake  mtu  hapana  kosana,  weka  ndani  ya  sheria  watu  kila  mtu

apendane. Hapana taka chukua mtu moja                                    peke yake                                                      (?),  ingine

inakufa na njaa  hapa,  chunga  sisi  kama  binadamu  hapana  kama  wanyama.  Chungeni  iko  mtu  hakuna  mguu,  hakuna  macho,

kwenda Nairobi, mtu bubu hakuna macho iko miguu yake mtu hakuna  mguu iko na elimu yake.  kwa nini hakuna bubu hakuna

mtu ako na macho? Hii ni kinyama, haki Mungu atauliza mtu wakati  mwingine. Ardhi hii kama sisi napata  nakuwa  halali.  Kila

kitu iko hapa,  binadamu peke  yake kama iko tamana,  mtu ako binadamu,  sisi  iko  binadamu  kutosha  ndani  ya  nchi  yetu,  ng’

ombe iko ya kutosha ndani ya nchi yetu. Mahali  hakuna ng’ombe naweka,

                 (?)  victoria,  mali inakufa hapa mali yetu, karudisha hiyo kama serikali iko haki.  Karudisha hapa Isiolo lete    (?)

karibu yetu. (clapping) tulisema kama iko haki  raia  ya  Kenya  nasemekana  kila  mtu  ako  na  haki  yake  anasema.  Hii  Katiba

ametembea kuuliza mtu anasema, akinena sisi naandika kama najua                    (?)  watu ingine tulijua vile watu ingine nafanya

sisi hapana toa hapa maoni lakini inasemekana hii wakati natumia hii sheria ametengeneza Lancaster house.  Wakati  ya Kenyatta

amechukua  uhuru  baba  anachukua  ma-chiefs  anapeleka  London  Ingereza  inambia  Kenyatta  watu  Somali  angalia  wewe

namwambia sisi zamani

       (?)  wewe basi  enda tengeneza sheria saa  hiyo inasemekana namna hii at  ni hii sisi twatoa maoni   inasema  maoni  yatoka

uingereza. Kama hii natoka kwa uingereza, Kenya wacha itengeneze sasa, ya kweli sasa, ati nini sisi natoa maoni wekeni ndani.

Dakika yangu sio bado bado, mimi mzee tafadhali kidogo dogo.
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Com.Lethome:  Dakika yako iko bado endelea

Golombo Bante: Ah! maneno yangu ingine napotea. (laughter)Iko maneno ingine hapana pinga kila mtu natoa maoni. Saa   hii

msichana  moja  anasimama  hapa  anasema  sisi  hapana  taka  nominated  councilor  hapana  elected  na  watu.  Nafikiria   wakati

inachukua  nominated  hii  hajulikani  nani  anachukua  kama  hii  msichana  anakuja  kuchukua  hii  sijui,  shinda  gani  hii  maneno

anaweka  ndani  ya  Katiba?   Lakini  kila  mtu  anasema  yuko  huru  kusema  maoni  yake  na  mimi  nasema  kama  huyu  kijana

Nyachole watu uingereza wanasema sisi hapana taka, sisi wazee nataka. Wambie hii wazee nataka,  sema.  Kama kijana hapana

taka nominated councilor, wazee nataka weka ndani ya Katiba hakuna haja mtu napata  kitu unamwabia asipate.  Tena maneno

ingine  tulisema  ku        (?)  ulisema  serikali  wacha  nalinde  sisi  ulisema.  Bubu  mtu  hakuna  macho,  mtu  hakuna  mguu  chunga

nasema. Ya pili saa yote anaambia watu wa NGO tupe mahindi, tena anaomba mahindi nyekundu, haki yetu napoteza nambia

nipe mahindi, kama sisi nakuwa binadamu napatia sisi mahindi apana mahindi ile chakula  ya  binadamu?  Kwa  nini  hapana  iko

rusha?  Unga  na  mchele  hakuna  rusha  kwetu?  Kila  pahali  watu  nakulanga.  Tafadhali  Mungu  nalinda  sisi  wote.  Mimi  sitaki

maneno mingi kama maneno nafaa hata bibi na watoto  amesema, uliomba Mungu Mungu ni                            (?)  hii sheria

pahali ya haki binadamu yote                             (?) ile lugha ya mtu asema binafsi Mungu

                                     (?) amini, maneno yangu nimemaliza. 

Com. Lethome: Asante sana mzee, asante sana amini asante. Tumpate sasa Osman Ali.

Osman  Ali:  Asante  sana  Bwana  Chairman  mimi nilikuwa  nitoe  maoni  on  written  form  as  a  group  lakini  briefly  I  will  pass

through the highlights 

Com. Lethome: Yaah, the highlights, okey fine.

Osman Ali: Kutoka Sirichwa sisi tumetoa maoni kuhusu Constitution itself. Hii constitution 

ya Kenya tukiangalia kuna shinda ndani, particulary hawaangalii watu kama pastoralists,  in terms of politics,  in terms of  social

economic development lakini tunataka hii Constitution, hii mpya itakuja iangalie hii maneno sana.  Kuhusu serikali sisi tulionelea

majimbo ndio mzuri kwetu kwa vile ukiangalia central government wakati serikali iko huko na Nairobi  mambo mingi hayatufikii,

decision making sisi hapana iko ndani we are  not in the main stream of development ama in decision making ama agendas  so

tunataka  majimbo.  Executives  ukikuja  upande  ya  executives  powers  ni  nyingi  sana  upande  ya  President.  Sasa  sisi  tuliamua

power ya Raisi ipunguzwe. Ya  pili,  mayor  achaguliwe  na  wananchi.  Ya  tatu,  President  asikuwe  mwana  mbunge  awe  ni  mtu

anajitolea wananchi wamuchague lakini asikuwe President na menber of parliament. 

Kitu ingine tumesema, judiciary hapo kortini pia sisi ni Waislamu utakuta wengi hapa sisi ni Waislamu na sisi tunaonelea Kardhi’

s court  ilikuwa ina deal  na mambo ya marriage na divorce,  lakini sasa  ipatiwe nguvu ya kufanya civil and criminal kwa njia ya
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Uislamu hiyo ndio sisi tunaionelea. Pia wenzetu waendelee  lakini  sisi  tufanyiwe  Kadhi  zetu  wapatiwe  nguvu  waendelee  na  hii

maneno ya criminal na civil upande ya Uislamu peke yake. 

Local government,  tunaonelea upande ya local government ipatiwe nguvu ndio  iwezeshwe  kuindesha  kazi  nyingi  ya  wananchi

because hao ndio wako  karibu  na  wananchi.  Upande  wa  electing  members  of  mayors  na  councilors  tumesem  hio  wananchi

wachague na kile tuliona katika council ya local government, chief officers are very strong than the councilors councilors hawana

nguvu kwa hivo  tunaonelea  councilors  wapatiwe  nguvu  kushinda  Chief  officers.  utakuta  labda  clerk  to  council  is  even  more

powerful than the chairman of the council so hiyo mambo iangaliwe. The other thing is education ya councilors.  Councilors sisi

tumesema wawe form four and above na pia tuangalie kama kulikuwa na criminal records na vitu kama hizo.

Vitu zingine ni basic rights vile tunajua basic needs is basic rights na upande ya chakula labda nitagusia hii basic right kama vya

kula. Sisi ni pastorists  na system  yetu  ni  livestock  farming  na  ukiangalia  katika  Constitution,  serikali  inaangalia  tu  upande  wa

kahawa, upande wa chai, na upande wa mchele na vitu kama hizo. Upande ya livestock hii sheria ya zamani haiangali vizuri e.g

kitu kama livestock production serikali hapana angalia sana, sisi leo hatuna market hapa haiangaliwi sana livestock products zetu

hakuna  mahali  tunapeleka  sasa  ni  wakati  wa  mvua,  maziwa  nyingi,  mafuta  mingi  hakuna  mahali  tunapeleka  ng’ombe  hazina

soko,  mbuzi  hazina  soko  so  upande  hii  ya  chakula,  food  production  lazima  iangaliwe  livestock  in  specific  consideration

iangaliwe. 

The other thing is the upande ya market like lets say KMC.  Sisi wakulima hapa wa ng’ombe hatuna KMC,  KMC iko Nairobi

this the problem of the central government. Sasa vile tunaonelea kama hata KMC italetwa hapa kila itafanywa hapa ni              

           (?) I don’t’ know what it is called, iletwe hapa. Kichinjio iletwe hapa iwe kama branch ya KMC. Na kitu ingine pia hata

kama  sisi  ni  livestock  farmers  pia  serikali  should  at  least  iangalie  ifunze  wananchi  kuwa  wanakuwa  pia  wanapanda  vyakula

zingine because  iko area  zingine inaweza  kupandwa  mahidi,  maharagwe  na  inamea  vizuri.  Upande  ya  afya  tunaona  ya  kuwa

tuko tofauti na wengine, hospitali yetu hapa the physical  facilities  are  not  there,  it  is  not  maintained  imekufa  even  in  terms  of

human resources distribution is very poor,  so pia upande wa  afya because  it is our basic need lazima iangaliwe. For  example

like even disasters watu hapa wanaongea kuhusu Ukimwi lakini sisi hapa hatuna habari. All those issues should be addressed. 

Vitu zingine ni education.  Education sisi tuko nyuma sana because  automically we are  marginalised on all these issues of basic

needs na tunataka primary education iwe compulsory, halafu secondary education,  higher education iwe availed and accessible

to the community, na pia slowly progressively iwe free as well. Hiyo ndio maoni yetu. Pia  utakuta resources  zingine hapana iko

kama teaching all these should be looked into.

Kuhusu   mambo  ya  lands  watu  wamesema  sana,  lakini  kuna  neno  mimi  nataka  kuongeza.  Kwanza   tumesema  vile  mzee

amesema mambo ya Trustland tuitoe tufanye community land. Secondly since there is so much grabbing previously, even now,

kile  tungefanya  kuwe  kuna  land  committees  to  be  formed  ipatiwe  nguvu  kwa  hii  Costitution  na  waendeshe  land  yao  vile
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wanataka kama sivyo there will still be a lot of grabbing. 

The other thing is employment utakuta hii area illiteracy is very high na employment hakuna, na ni jukumu ya serikali is a right to

be  employed,  serikali  lazima  ichukue  hiyo  jukumu  ya  ku-employ.  Secondly,  kama  ni  ku-employ  pia  mshahara  mzuri  ilipwe,

pension mzuri ilipwe, lakini kwa kuandika kazi nilikuwa nataka kuongeza kitu fulani, utakuta labda mtu anasoma Baringo High

School,  na mtu hapa anasoma Mudogasha high school na katika kuandika kwa colleges kuchukuliwa mtu  kwa  colleges  ama

kuandikwa kazi ama kwenda university unambiwa B+ ama C+ and because of education environment here,  watu hawapati  hizo

ma-C+ sana. Sisi kama pastoralists hii sheria kidogo ituangalie sisi tunaweza kepeleka vijana wetu na wasicha wetu na hata D+

 colleges at least iwe tofauti kidogo iangaliwe. 

Vitu zingine ni natural resource  mangement. Hapa shinda tuliona katika Constitution ya vile hata watu wamesema kuna  shinda

fulani.  Utakuta  hii  area  labda  iko  dhahabu  utakuta  hii  area  iko  mafuta  na  unambiwa  hii  mafuta  sio  yako  lakini  tunataka  hii

Constitution iangalie any natural resource iwe ni ya wananchi kwanza. Ya pili iwe ni jukumu ya serikali katika hii Constitution to

develop those resources.

Vitu zingine ni citizenship. Kuwa  mwana raia wa  Kenya  ni  haki  ya  kila  mtu  lakini  tunakuta  ya  kuwa  area  kama  kwetu  hata

ukitafuta birth certificate mtu wa up country hapatiwi.  Zamani inandikwa for temporary citizenship na  leo  inandikwa  for  those

who  claim  to  be  Kenyan  citizens.  Hii  ni  kuonyesha  yani  sisi  we  are  the  second  class  citizens,  and  that  I  think  that  is  racial

discrimination hiyo sheria kama iko itolewe iangaliwe hiyo haki ya citizenship. Na  pia idea  ingine  ya  kuongeza  ni   passport.  I

think passport is right for everybody,  everybody has right to travel everywhere in Kenya and even outside Kenya na anaweza

kuishi  hata  nje  na  arudi  hata  Kenya  kama  mwana  Kenya,  and  I  do  know  why  passport  is  gold.  Passport  hapa  Kenya  ni

dhahabu na  lazima  ifanywe  passport  iwe  free  kama  kipande  na  iwe  accessible  to  everybody  ni  nani  anaweza  kuwa  mwana

Kenya?  Yule  wa  kwanza  ni  yule  amezaliwa  hapa  awe  mwana  Kenya.  Pili  kama  mtu  labda  born  to  one  Kenyan  citizen

umezaliwa na mkenya mmoja  na  uko  hapa  wewe  unakuwa  mwana  Kenya.  Kama  umeoa  ama  umeolewa  na  mwana  Kenya

labda unaweweza kuwa mwana Kenya I mean citizen. Na kitu ingine kama umekaa hapa Kenya kwa muda mrefu kama miaka

kumi unaweza kuwa  mwana Kenya lakini huna criminal records  na labda huyu mtu is  not  threat  to  the  national  security  hiyo

iangaliwe. 

Vulnerable  groups  labda  ukiangalia  Constitution  ya  zamani  kuna  watu  wamekuwa  marginalised   ama  discriminated  kama

dissabled  are not looked into, old age are not looked after and I think the new Constitution should look at  this. The other thing

I would like to say about,  the old man has said ,  there is need for  compensation  katika  hii  Constitution  kwa  kile  imetendeka

zamani. This people  wakati  ,wanaita shifta they have a right to say no to this government because  it  is  a  human  right  political

right ana haki ya kusema hapana.  Then wakati  sisi tulikataa kidogo ng’ombe ziliuawa watu walikufa so many things happened

and that is why poverty is so high today in this town. So what we want is compensation for those who were effected kwa hii

sheria lazima iwe watu walipiwe. Otherwise I have got representation  that  I  will  give  you  later  and  that  is  the  highlight  that  I
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wanted to give you.

 

Com. Lethome:  Thank you just  a  question  on  citizenship,  clarification,  unaweza  kutupa  maoni  yako  kuhusu  ile  tunaita  kwa

kizungu duo citizenship? Unaonaje? 

Osman Ali: I think duo citizenship has got the question mark 

Com. Lethome: But now what is your view? Give your view.

Osman Ali: I don’t think it is right.

Com. Lethome:  Okey.  Kwa wale  ambao  hawafahamu  duo  citizenship  kuna  nchi  zingine  zinakubali  uwe  raia  wa  nchi  mbili,

unaweza  kuwa  raia  wa  Ethiopia  na  uwe  raia  wa  Kenya  ama  raia  wa  Uengeleza  na  raia  wa  Kenya  sasa  maoni  yake,  sasa

ametoa maoni yake amesema hapendelei kitu kama hiyo. Asante. Tumpate sasa huyu anaitwa nani Huka Wako.

Huka Wako: Salaam aleikhum. Mimi naitwa Huka Wako kutoka Siricho location. Maoni yangu ni nyingi watu wamezungumza

mbele yangu mimi nitazungumza chache. Sisi watu wa Borana tumepitia taabu hapo mbeleni na bado  sisi tuko hapo ndani hata

wa leo. Sisi wakati  wa koloni koloni ilikuwa si mbaya lakini wakati  ingine ni nzuri sababu sisi ni wachungaji wa area  hii katika

wilaya  ya  Isiolo  hasa  hii  division  ya  Siricho  sio  mtu  kutoka  pahali  ingine,  sisi  tunaishi  na  salama  tunachunga  salama  tunakaa

salama salimini na leo sio mambo kama siku hiyo

Com. Lethome: Sasa wewe ungependekeza nini?

Huka  Wako:  Ningependekeza  sisi  tupate  salama  kwanza.  Hii  kitu  inaitwa  Trustland,  Trustland  maana  yake  sifahamu  sana

lakini nilisikia kama ni nchi ya free.  Hiyo ndiyo baya.  Hiyo ndiyo imetutatiza sisi  ani inapoteza salama kwanza ? nchi inakuwa

free hiyo ndiyo ilitutatiza sisi vibaya.

Com. Lethome: Sasa wewe unataka badala ya Trustland. 

Huka Wako: Badala ya Trustland iwe nchi ya wananchi land.

 

Com. Lethome:Wananchi land, hiyo community land ni maoni yako, huyu mzee anasema wananchi land.

Huka Wako: Wananchi na Community ni Tofauti?

Com. Lethome: Ni sawa tu  inafahamika.
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Huka  Wako:  Okey,  kwa  hivyo  sisi  tunataka  namna  hiyo.  Kwanza  sisi  Waborana  tumenyimwa  sana  wakati  tangu  Kenya

amenyakua uhuru wake. Kitu ya kwanza sisi katika wilaya ya Isiolo alikuwa ni province wakati wa ukoloni nchi inaitwa Garissa,

Wajir,  Isiolo,Marsabit,Moyale  na  Manderera  wote  walikuwa  chini  ya  wilaya  ya  Isiolo.  Wakati  Kenya  imechukua  uhuru

Garissa,  Wajir  na  Mandera  kafanwya  province  moja  ya  Kando,  na  sisi  tumeweka  province  ingine  na  Moyale  kwanza

wanafanya division na Isiolo nyumaye karibu kufanya division. Aliwekwa chini ya watu wa Dornkatili sehemu kubwa.

Com.Lethome:  Pendekeza

Huka Wako: Province kutoka Isiolo  mpaka  moyale,  Ethiopia  hadi  Tanzania.  Tunapendekeza  province  yetu  iwekwe  kando

Isiolo, moyale Marsabit,  awachane na hiyo sehemu. Ya pili  sisi  tupate  ardhi  yetu  tukae  na  salama  katika  ardhi.  Ya   tatu  sisi

tunataka kila sub-location tupate security ya kutosha kwa kila upande ya hospitali,  awe  security  moja.  Askali  kuwekwa  kwa

kila sub-location yote iwe security moja sisi tupate salama kwa ardhi yetu na sisi tunataka aweke mpaka kama siku ya ukoloni

sisi apana taka  kufinyana maendeleo lini itaendelea kama sisi kila siku ikifika watu wa sehemu zingine  wanakuja  kuingilia  sisi?

Lini tutakuwa na amani kila siku ni vita watu dunia tu wanaishi tu  kwa  vita?  Sio  namna  hii,  sisi  tunataka  kuendelea,  kwa  vile

hakuna usalama hakuna maendeleo sisi tuungane na Wakenya wengine wakati  mwingine kama                    (?)  wa Moi vita

vinaendelea. Serikali kila kitu radio, simu serikali jeshi. Na je sisi watu upande hii mawolia ni wanyama? Sio kama watu wengine

wa Kenya? Wanasema  wolia, woria tu wamalizane.

Com. Lethome: Pendekeza.

HukaWako:  Ninapendekeza  hiyo  mambo  wacha  ilinganishe  sisi  na  Wakenya  wengine.  Na  kufunga  sisi  ni  watu  wafugaji.

Hakuna shamba sisi ni wafugaji wa ng’ombe, kondoo na mbuzi na ngamia.  Tunachunga  wapi  nchi  yetu  ishakuwa  ya  free  sisi

hapana taka nchi yetu iwe ya free na kwa nini huko Nyeri,  Kiganjo huko Nakuru kwa nini hapana kuwa Trustlands? Kwa nini

hapana kuwa na mali ingine na yetu inakuwa free kwa nini? Na  sisi  tunalingana  na  Wakenya  wengine  kama  hiyo  na  kila  kitu

kama hiyo barabara  na  upate  ardhi  yetu  kama  hawa  iko  na  shamba  yao  hawawezi  kuwa  na  ngamia  mg’ombe  na  mbuzi  na

wengine, na sisi tukae na kila mmoja kwao.  Moyale kwao,  Marsabit  kwao,  Wajir  na  Manera  Kwao.  Hata  sisi  tukae  kwetu

tukae salama katika ardhi yetu. Sisi  tunataka namna hiyo. 

Watu  wengine  wanasema  wale  wanagombea  kiti  ya  madiwani  wawe  na  o-level  juu  kwa  maoni  yangu  sio  nanma  hii,  mimi

napendekeza  hata  mzee  mwingine  kama  anaweza  kufahamu  anaweza  endesha  sio  lazima  O’level  peke  yake  juu  ndio

wanagombea. Na sasa kama kijana mwingine ako na maana sana na hakuna mali ya maana,  amemaliza class 8 na hakuna mali

ya kwenda nayo form four, hawezi kupata kazi hata karani hata nini  huyu ni kijana mmoja angefaa kuchaguliwa nauliza atapata

haki  wapi  kama  atakatazwa,  kama  form  4  peke  yake  ndiye  anagombea?  Iko  wapi  haki  yake?  kwa  hivyo  wakubaliwe

wachaguliwe hata hao. Andikisha mwenendo huo. Kwa hivyo maoni yangu mimi ni madogo namaaliza hapo, asanteni.
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Com. Lethome : Asante sana. Sheikh Hussein kutoka Garbatula. Sheikh Hussein Abdalla.

Sheikh Hussein Abdala: Salaam aleikhum.                                        (in Borana dialect).Mimi  naitwa Hussein Abdalla na ni

kiongozi wa dini  katika  hii  sehemu  na  pendekeza  yafuatayo.  Mimi  ni  kisimama  hapa  kwa  niamba  ya  waislamu  na  pia  kama

mchungaji  pastoralist  wa  sehemu  hii  na  ya  tatu  kama  watu  minority  ama  marginalised  wamenyanyaswa  nina  haya  ya

kupendekeza.  Tukiwa  waislamu  sisi  tuna  sheria  tuna  Katiba  yetu  ya  Islamu  ambaye  Mwenyezi  Mungu  Sulhana  wataala

metuteremshia haina upunguvu yeyote haina dhuluma ndani kwa hivyo Katiba yeyote ambayo itakayo wekwa katika serikali ya

Kenya lazima iambatane na mafundisho ya dini yetu ya kislamu ili sisi waislamu tuweze kuhukumiwa na sheria ambayo inalingana

na mafundisho ya dini yetu hata kama itatuhusu sisi waislamu peke yake basi ifanyiwe mpango tuweze kuhukumiwa na sheria ya

Mwenyezi Mungu Sulhana Wataala  anataka  sisi  waislamu  tuhukumiwe  kwa  maana  it  is  devine.  Hatuna  kuelekea,  kulia  wala

kushoto lazima tufuate vile Mwenyezi Mungu anataka.  Ya pili tuwe na                  (?)  the muslims call as  the assembly ama

tunaweza kuita hata Muslim judicial Commission, chini ya ofisi ya Mfti ambayo itakuwa inawakilisha waislamu inatetea haki ya

waislamu, serikali ikitaka kufanya jambo yoyote kuhusu waislamu mpaka ishauriane na hii Assembly ya Muslim Scholars.  Wao

ndio watakuwa na jukumu ya kuwa mdomo ya waislamu kuwa zungumzia waislamu na pia appointment ya Kadhi yote iwapitie.

Na hii                                  (?)  ambaye ina ofisi chini ya ofisi ya Mufti iwe supported  by the government,  funded by the

government, kwa sababu sisi pia ni tax payers na tu na haki ya kufaidika, vile ambavyo tuna basic needs ya chakula,  na shelter

na vitu vingine kama hospitali,  basi  muhimu kushinda  haya  ni  dini  na  vile  dini  pia  ni  basic  need  yake  lazima  awe  anasaidiwa

katika dini yake. 

Ya  tatu  ofisi  ya  Kadhi  ipewe  nguvu,  Kadhi  aiswe  anahusika  na  mambo  ya  nikaa  peke  yake  na  mambo  ya  miradhi  kidogo

kidogo tu kuridhi. Apewe uwezo wa kusimamia kesi yeyote ambayo inahusika na waislamu kama ni civil matters ama nini Kadhi

awe. Kadhi awe na uwezo wa ku-promote  dini ya Islamu asiwe kama mfanyi kazi tu,  hii mambo ya ku-appoint-iwa Kadhi na

Judicial Commission tunazipendekeza ya kwamba hatutaki tuwe Kadhi yetu ana-appoint-iwa na                                            

(?) na serikali itamlipa. Awe anaweza ku-promote  dini ya Islamu awe anaweza kushughulikia Institution za Islamu, na  mambo

mengine. Halafu tuwe na court  of appeal  ya Kadhi ili  kesho  Kadhi  akishindwa  kesi  isije  tunapelekwa  katika  court  of  appeal

ambaye katika court of appeal ambaye Judge atakaye kaa pale hawezi kujua mafundisho ya Islamu ni nini. Kwa hivyo tupatiwe

court of appeal ambaye makadhi waislamu watakuwa wanakaa ndani na kusikiliza kesi  namna hii. Ikishindwa inapelekwa hata

kwa                                      (?)  na Mfuti ndiye anamua hiyo kesi.Pia napendekeza ya kwamba mishahara ya  Kadhi  na

matatizo  yake  waangaliwe  na  wapewe  heshima  kama  vile  Margistrate  wengine  wanapewa  heshima  zao.  Facilities  ambazo

zinapewa Margistrate hata Kadhi wetu wa Kiislamu ana haki ya kuzipata,  kwa maana yeye ni Kadhi na ana hukumu na anafaa

kupewa heshima ambao wengine pia wanapata.

 Nikirudi kwa akina mama na watoto leo hii kweli haki ya akina mama kila pahali inatetewa,  na Uislamu imetetea haki ya akina

mama na watoto miaka elfu moja mia nne iliyo pita katika Koran na katika hadithi ya Mutume                            (?). kwa  hivyo

haki ambayo kina  mama  waislamu  wanapewa  katika  uislamu  ni  haki  kubwa  sana  isipokuwa  watu  wameshindwa  kuifahamu.
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Kesi yote ambaye inahusu akina mama na watoto  waislamu ipelekwe kwa kadhi,  na kadhi wetu awe  na  nguvu  ya  kuhukumu

vizuri kulingana na mafundisho na maamurisho ya kitabu ya Koran na                                              (?).  Kina mama wa kislamu

ambao wanafanya kazi katika civil services wakiwa mwanamume akifa,  bwana yake akifa,  sheria ya kislamu inamuweka huyu

mama  katika  nyumba  kwa  miezi  nne  na  siku  kumi.  Si  mapenzi  yake  ameamurishwa  na  dini  yake  akae  hivyo  nyumbani

asitoketoke nje. Akikaa, tunapendekeza sheria iweze kumpatia huyu mama haki yake kama kweli tunatetea haki ya kina mama

aweze kukaa na leave ya miezi nne siku kumi hiyo apewe leave na apewe mshahara yake kamili kamili. 

Sisi  tukiwa  Waislamu,  tumesema  tumekuwa  marginalised  katika  sehemu  nyingi  tanachukuliwa  saa  ingine  kama  second  class

citizens. Haya  mafikira yaachwe, tuwe equal yani na Wakenya citizens wengine kama ni kupata  passport  tusije tukasumbuliwa

na  kutafuta  vile  inasemekana  ma-certificate  ya  mababu  na  manyanya  ambaye  hata  sijui  hawakuwa  na  hiyo  birth  certificate

utazitoa wapi mambo mengine mengi. Kama ni kipande,  tupewe haki ya kipande vile Mkenya yeyote.  Leo sisi Uilete form ya

birth certificate mpaka  ujaze  sijui  security  bond,  sijui  ujaze  nini,  sijui  ujaze  mambo  mangapi.Tupewe  haki  haya  ndugu  za..  ili

tunapendekeza, tuwe bila kusumbuliwa. Na  kama upande ya kazi pia tupewe kazi kulingana, tusionekane kama sisi Waislamu

tuwe  tunakuwa  marginalised  tupate  haki  na  tujione  ya  kwamba  kweli  sisi  ni  Wanakenya  pekee.  Itulinde  vizuri  tuwe  na

Constitution  mpya  itakayo  tengenezwa  mimi  natoa  pendekezo  yangu  ya  kwamba  ionyeshe  usawa.  Usawa  kabisa  equality

hakuna kabila kubwa imnyanyase kabila mdogo,  wala hakuna dini ingine itanyanyasa dini ingine equality ionekane yani usawa,

idhihirishe  usawa  na  pia  idhihirishe  haki  ya  dini  katika  hii  Katiba  mpya  ambayo  itakayoundwa.nikirudi  kwa  serikali,  yaani

structure  ya  serikali,  napendekeza  tuwe  na  ceremonial  President,  halafu  tuwe  na  prime  minister,  na  sisi  kama  waislamu

tunapendekeza  pia  cheo  kama  ya  Deputy  Prime  Minister  hii  si  hata  sisi  tunafaa  kupewa  tu  jamani  na  ma-ministers  tupewe

kulingana na idadi yetu ambayo tuko wangapi ya population ya kenya.  leo utakuta nchi kama South  Africa  ambayo  wako  na

karibu 1 million tu wako na karibu sijui ministers wangapi sisi naye tuangaliwe kulingana na population yetu tupewe haki katika

civil services, katika post mzuri yani muhimu muhimu key posts.

Com. Lethome: Sasa sema dakika moja umalize tafadhali.

Nafikiri yangu pia nataka kuongeza ya kwamba upande wa power ya President, executive power  yake leo,  rais anaweza kutoa

yuko above the law. Hii power iwe reduced,  asiwe above the law, na pia,  asiweze kuwa na amri ya kutoa vita kutangaza war

yeye peke yake. Vile itatangazwa isitangazwe na executive Rais peke yake hiyo ipelekwe katika assembly bunge ikalie kama ni

vita itangaze na emmergency  law ni namna hiyo. Na pia upande wa wakati wa kumchagua Rais awe over 45 years  of age awe

ni degree holder ama kama ni Prime Minster awe na good conduct iangaliwe moral na ethical yote qualification awe naye na the

same iwe applied to the MPs na hiyo hiyo ethical na moral qualification iwe applied to the councillors. Parliament ikiwa kiongozi

kama  Rais  akiweza  kama  imepatikana  kama  misuse  of  office  kwake,  ama  kama  amekuwa  na  corruption  aina  fulani,  ama

immorality  aina  fulani,  parliament  iwe  na  uwezo  wa  ku-vote  vote  of  no  confidence,  ama  ipatiwe  haki  ya  impeachment,  basi

aweze  kuondolewa.  na  asiwe,  Rais  asiwe  na  vitu  ya  kuzuia  kitu  parliament  ambayo  imepitisha,  yeye  azuie  kwa  vitu  yake

aikatae. Parliament wawe na uwezo. na mambo ya amendment ya laws, parliament isipewe uwezo, pendekezo langu ni isipewe
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uwezo kabisa ya kufanya  ammendment  yoyote  ya  sheria.  Kama  ni  amendment  ambayo  inahusu  hii  Katiba,  lazima  irudishwe

kwa  wananchi  ifanywe  referendrum  ndio  sisi  tuweze  kuamua  tena  kwa  sababu  Katiba  wakati  sisi  tunatengeneza  sisi  ndio

tunaitengeneza.na kama  kutatokea  mabadiliko  lazima  tuulizwe  sisi  mbele  kwanza  ndio  iweze  ipatikane  hiyo  mabadiliko.  hiyo

anayotaja sehemu ambayo inagusia mambo ya dini isiguswe kabisa,  hiyo ni  haki  ya  dini  ya  mtu  na  vile  mola  wake  anapenda

iachwe hivyo. Kwa haya  machache  nafikiri  pia  nasikia  muda  wangu  umekwisha,  sehemu  yetu  hii  iangaliwe  sana  hali  tupewe

affirmative action sisi ni watu ambaye tunataka affirmative action,  ni watu tumepata shida  ni  watu  mifugo  yao  imemalizwa,   ni

watu tumepata  taabu  kubwa  kubwa,  hatuna  maendeleo  yoyote,  hapa  mabarabara  ni  mbovu,  mashule  hakuna,  tunataka  free

education,  tunataka tuangaliwe, tunataka mifugo  yetu  ipate  soko,  na  haya  mambo  yote.  Na  pia  wale  walemavu  wasiojiweza

haki yao iangaliwe, Constitution ichunge haki yao,  wawe wanatambulika na serikali  iwasaidie  ili  waweze  kama  mtu  ana  skills

aina fulani, apewe support  by the government,  state  ya support  ili  aweze  kuendeleza  maisha  yake  asionekane  yeye  ni  kipofu

ama ni kiwete ama kiguu aachwe namna hii akihangaika. Ni haki ni binadamu ana haki ya kulindwa.kwa haya machache nafikiri

sijui nitamalizia hapa.

Com. Lethome: Asante sana shukrani. Hebu tumpate sasa Joseph Samath, catholic justice and peace  commission Isiolo,  yuko

hapa? Joseph Samal karibu. Nilikuwa nimekuita mwanzo lakini ulikuwa hauko.

Joseph  Samal:  Okay.  ni  asante.  Karibuni  sana  Commisioner  na  jamii  ya  modagashe  yote,  hamjambo?  Nafikiri  yangu  ni

kusisitiza  tu  maoni  ya  wale  wengine  sijaandika  chochote  ambacho  lakini  kuna  watu  ambao  wamefanya  kazi  ya  kuandika

karatasi ya ku-present hapa. yangu ningependa kusisitiza kama  kwa upande ya affirmative action to the pastoral  communities.

There is need for affirmative action ili tuwe na kind of redress  to the social economic and political marginalisation of something

that will address the social economic and political marginalisation of pastoral  communities. Na  hii ni kama kuanzisha things like

the  comprehensive  national  projects.  There  is  need  to  address  the  issue  of  comprehensive  national  projects  ili  the  pastoral

communities wawe involved na iwe kupunguza ipunguze pia hali ya shida mbali mbali ambazo ziko kwa pastoralist  communities.

 

Kuna jambo lingine tena ambalo ningependa kuongea that  promote  the  justice  and  equality  among  the  pastoral  communities.

imetajwa  lakini  ningependa  kusisitiza  ya  kuwa  ili  tuweze  kuondoa  sheria  ambazo  zinanyanyasa  kwa  pastoral  communities  ni

vizuri  kuwe  na  kitu  kama  truth  and  reconsiliation  committees,  commission.  tukiwa  na  Truth  and  Reconciliation  commission,

tunaweza  tukafuatilia  maneno  mengine  kama  yale  yamesemekana  compensations  za  watu  wakati  ambapo  wamekuwa

wakitendewa maneno mengine mabaya mabaya enzi hizo  kama  ya  ma-shifter.  Kukawa  na  Commission  kama  hiyo  tunaweza

tukafuatilia  tunaweza  tukafuatilia  na  yawe  yaweze  kupatikana  shida  ilikuwa  upande  gani.  kuliko  kuwa  na  kitu  kama

anti-corruption unit na anti-corruption unit yenyewe tukifuatilia inaweza ikawa na shida nyingi kuliko vile inaweza ikatatua.  kwa

sababu tukiangalia kati  ya pastoral  communities, kama sisi hapa kulingana na vile tumekuwa tukifundishwa watu unasikia watu

waki-complain wakisema, sisi watu wetu walilipukiwa na bomb fulani, watu wetu sijui waliangukiwa na kisima wakati  wakiwa

wanachota maji nafikiri haya  yote  ni  mambo  ambayo  yangeweza  kuangaliwa  na  serikali  hatunge  poteza  watu  wetu  kwa  njia
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hizo. Kwa sababu ukiangalia jeshi nyingi kutoka nje zinakuja kufanya mazoezi yao hapa na watu wetu ndio wanaumia. 

Ukiangalia  hali  ya  hizi  tunasema  resources,tukijua  ni  katika  hali  ya  community  sovereignity  over  natural  resources.  Ili  vitu

tukiangalia kama hapa tu karibu Bw. commissioner kuna mahali panaitwa Duse.  Duse watu wanaumia kwa sababu kuna watu

wanakuja kutoa hii inaitwa blue sulphur. Kuna blue sulphur watu wanakuja kutoa hapa na ukiangalia wale watu wanaishi hapa

Duse wanaumia  hakuna  faida  yoyote  wanapata  kulingana  na  wale  wanakuja  kufaidika  hapo,  mtu  wa  nje  anakuja  kufaidika.

ingekuwa afadhali community ambayo inaishi hapo iweze kufaidika. Tukiangalia pia lodges zetu kuna watu  wengi  wana-invest

katika  hizi  lodges  ambazo  ziko  Isiolo.  Hakuna  community  yoyote  ambayo  inafaidika  katika  resources  kama  hizo.  tukiweza

serikali ikiweza kuangalia iwe na sheria ambazo zina sisitiza vizuri ya kuwa ukienda ku-invest katika jamii fulani kuna percentage

ili tunaita kuna  percentage  fulani  ambayo  inaenda  kusaidia  katika  elimu,  katika  afya,  hizo  njia  mbali  mbali  katika  community

ambayo inaishi hapo,  nafikiri tutaweza kufaidika. Ningependa pia kutaja  mambo ya registration. tuna vitu kama passport,  tuna

vitu kama registration of voters  tuko na vitu kama registration of persons.  Hizi zote ni  vitu  ambazo  zinahusu  jamii.  Tukiwa  na

passports, ambazo zinapeanwa mahali kama Isiolo ama mahali ambapo watu wanaweza wakafikia,  kila mtu anaweza akafikia,

mtu kutoka hapa Modagashe hawezi akaenda Isiolo atafute pesa  zingine tena za kwenda Nairobi.  Akae miezi karibu tano,  sita

kabla kupewa passport,  unakuta wengine hapa wamepoteza nafasi zao za elimu ya kwenda kusoma kule  nje  kwa  sababu  ya

kucheleweshwa kupata  passport.  Ikipatikana  hapa  Isiolo,  itakuwa  rahisi.  hizo  sheria  zote  ambazo  zinatumika  mahali  pengine

huko ikiwekwa hata hapa Isiolo katika kupeana passport  itakuwa rahisi sana hata sisi kuendelea na kuweza  kuona  huko  nje,

watoto wetu wanaweza kuona huko nje inakaa namna gani. itakuwa kazi rahisi. 

Jambo lingine ni kama hiyo registration of voters it has to be continous ni kitu ambayo ni continous. Nafikiri iko records  ambazo

ziko ikiwa  ni kufuatilia nani anaweza kujiandikisha mara mbili  ama  tatu  inaweza  ikajionyesha  kwa  hiyo  voters  register.  Kwa

hivyo ni vizuri iwe continous process tusiwe tunapewa muda wa siku mbili, miezi miwili, mwezi mmoja,tunaongezewa siku kumi

na nne, itakuwa ni shida sana.  Kwa  sababu  kuna  watu  ambao  wako  huko  ndani  ndani  nafikiri  Bw.  Commissioner  atakubali

kuna mahali hapa hata kulingana na hii njia ukifuata hata hapo umepita kuna mahali pengi huko ndani ndani watu wanaishi lakini

hawajui hata serikali  imekosa  namna  ya  kufikisha  magari  pande  hizo  na  hakuna  hata  njia  ya  kuweza  kufikia  watu  ili  tufanye

registration ya hawa watu. Hapa hivi tunapoteza percentage kubwa ya watu ambao hawakati  hata kura.  Kwa hivyo ni muhimu

iwe  ni  kitu  continous  ili  vijana  ambao  wanahusika  katika  jamii  hii  iweze  kuingia  ingia.  This  I  mean  all  pastoral  communities.

waweze kuingia ingia huko wawafikie wale ambao hawangeweza kukuja pahali ambapo  imetengwa kuwa registration centre.

Registration of persons  pia,  kama issuing of identity card.  Issuing of identity cards  unakuta tunakuja tunapigwa picha,  tunajaza

hizo forms zote,  unaambiwa identity cards  zimechelewa Nairobi.  kama juzi tumekuwa tukifuata tunakuta,  vitambulisho za wale

watu ambao wamekosa kukata  kura hapa haziko Isiolo ziko Nairobi.  Na  hata kama ziko Isiolo,  hakuna njia inaweza ikaenda

Merti,  hakuna vile inaweza kuja Modagashe,  Siricho  division,  Garbatula  ama  Kina,  inakuwa  shida  sana.  Kwa  hivyo  ikiweza

kuwa  kitambulisho  unatafuta  na  unapewa  baada  ya  siku  mbili,  tatu  ingekuwa  rahisi  ku-beat  hizo  deadline  ambazo  zilikuwa

zimewekwa na electoral commission kwa kupata vitambulisho. Kuanzisha sustainable social welfare services, nafikiri tumechoka

na relief food.  Wakati  tunapata relief food,  tunakaa ni kama  tumetosheka.  Na  tukishatosheka  hivyo  hakuna  kufikiria  maneno
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mengine kama ya kujiendelesha  sisi wenyewe. 

Itakuwa vizuri kama serikali inaweza ikatuanzishia miradi zingine ambazo ziko hapa ndani na sisi na tunaweza tukajipatia nguvu.

Kwa sababu hata Bibilia na nafikiri hata Koran inasema Mungu anasaidia mtu ambaye amejisaidia zaidi. Unajisaidia na Mungu

anakuongezea  nguvu  unaenda  zaidi.  Tukianzishiwa  vitu  kama  Kenya  Meat  Commission  hapa,  nafikiri  watu  hata  wale

pastoralists  wangependa  wale  ambao  wamekataa  kuuza  mifugo  yao  wataanza  kuuza  na  wajue  unaweza  ukaweka  mia  moja

ikifika mia moja hamsini unauza hamsini unabaki na mia moja ingine.  Hiyo itakuwa ni  njia  mzuri  sana  ya  kuweza  kusaidia  hii

jamii ya pastoralist communities. 

Tumesema kitu ingine kama, mwisho kabisa ningesema appointments zote,  appointment to kama ya parliamentary, una-appoint

Mbunge. Wakati una-appoint mbunge nafikiri tunaangalia vitu nyingi. Hata Constituion yetu nafikiri imetaja ya kuwa wakati  mtu

anakuwa anawakilisha labda minority group fulani ama people  of special  categories,  but this  is  not  the  case.  there  has  to  be,

lazima tusisitize ya kuwa  itafanyika  hivyo  iangaliwe  vizuri  kwa  Constitution  ni  kitu  ambaye  itakuwa  na  ifuatiliwe  vizuri  vilivyo

vilivyo. Kwa hivyo ni asante, sikuweza kuji-introduce, naitwa Samal co-ordinator wa justice and peace commision na tunajaribu

kusaidia jamii kufanya kuwakilisha maoni. Asante sana.

Com.  Lethome:  Asante  sana  Samal.  Tumpate  sasa  Abdi  Haji  Gonjove.  Nilikuwa  sijakusahau.  kwa  sababu  tunakupenda

tunataka kukaa na wewe zaidi

Mr Abdi Haji: Wananchi wapenzi wandugu yangu, yangu itakuwa....

Com. Lethome: Aanza na jina lako.

Mr  Abdi  Haji:  Jina  langu  naitwa  Abdi  Hali  Gonjove  kutoka  Siricho.  Kwanza  naomba  hii  Review  Commission  tunasikia

mwaka  yote  hapa  review  commission  bahati  tumewakuta  leo.  Kenya  hapa  tukisikia  iko  mambo  mengi  sana.  Tunasikia

commission, commission, commission, hata education tumesikia, tumesikia nini, lakini kesho baada  ya kutumia pesa  mingi yetu

ya serikali hakuna matokeo, inapotea. Naomba hii Commission hii ya constitution isipotee hii mambo                                 (?)

mimi naogopa Kenya,  Africa  hii  inaweza  tokea  mambo  mtu  mmoja  tu  atokee  na  bunduki  aseme  mimi ni  mkubwa  nitakuwa

President  nasema kila ile kitu yote hakuna na hii ni sheria ni kitu muhimu na  kitu  inalinda  sisi.  Mimi  naomba  sana  tafadhali  hii

commission iwe si kitu kidogo tu namna hii namna hii halafu mtu mmoja tu aseme hakuna tutaendelea na ile ingine, au tufanye ile

ya  kimbavu,  iwe  ni  kitu  inaheshimika.  Mimi,  naunga  mkono  hii  serikali  ya  majimbo,  kwani  hii  majimbo  watu  wengi  sana

wamezungumza juu yake zaidi na nilifurahi  zaidi  sana  kwa  wenzangu,  ambayo  wametoa  maoni  tofauti  tofauti  na  mzuri  mzuri.

kwangu sasa  nikiendelea kwa ufupi, hii majimbo ukiangalia sana ni mambo ile inarudisha sisi mambo inarudi hapa shambani.  I

mean bottom inakuwa top na top inakuwa bottom. sisi tunataka mambo irudi namna hiyo, inaanza na sisi hapa halafu wale watu

wa Nairobi,  iwe ni watu ya mwisho.  Mahitaji  yetu  ni  sisi  tunajua  ni  nini  na  nini  na  nini  inatufaa  hapa.  kwa  hivyo  majimbo  ni
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serikali ya hapa hapa hapa ambayo inaanzisha hapa, kama ile wengine wamesema juu ya local government,  wamesema ipatiwe

nguvu, na tena kidogo ndani nikisikia, wengine wanasema tunataka mtu awe na sijui  masomo mengi, katika councilors na local

government  maana  yake  ni  serikali  ya  hapa  hapa  ya  wazee.  Wacha  hii  mambo  ya  masomo  na  nini,  bora  mtu  awe  anajua

Kiswahili na ni mtu yenye hekima. na ni mtu anaheshimika, anaweza kuwa councilor,  kwani ni nini councilor  ni  kitu  gani?  Iko

kitu unafanya na ma-degree na mashamba na nini na nini, si kufunza tu mambo ya maendeleo hapa? Mimi na-support,  hapa hii

maneno  ya  local  government,  yeyote  anafahamika,  anafahamu  Kiswahili,  anaweza  kutuongoza.  mtu  yeyote  anajua  kusoma

Kiswahili na kuandika, atakuwa councilor, wacha hata masomo ya standard seven na eight, bora tu mtu awe ni mtu mzima, ana

hekima, ni mtu miaka yake amehitimu, ...

Com. Lethome: Ana umri wa miaka ngapi?

Mr Abdi Haji: Arobaini.

  

Com. Lethome: Kuelekea juu.

 

Mr Abdi Haji: Na ingine hapa kidogo nitaongeza, ni hii mambo ya central  hii tulikuwa tuki         (?),hii mambo ya majimbo.

Majimbo sisi tunataka, iwe tushikamane na watu wale tunafananana. Kama sisi Waborana  sasa  hapa,  kuna Marsabit,  Moyale,

Isiolo, na hata Tana River ambaye tunafanana hata kwa lugha, na kwa kidini na mambo yote.  Na  kama inataka izidizwe  zaidi,

hata afadhali badala  ya kushikanisha sisi hapa na wengine, Samburu afadhali hata tuongezwe moja.  Au  hata  bado  ikitaka  zidi

zaidi,  Wasomali  hapa  wenzetu  ambaye  tuko  dini  moja,  tukishikana  nafikiri  haina  mbaya  Kama  labda  governers,  sehemu  ile

nataka ni nyingi labda ni  district  kama  nane,  au  saba  hivi  na  sisi  tuko  wachache,  kama  ni  kuongeza  tuongezewe  watu  kama

Garissa, Wajir, na Mandera hivi badala ya kuweka sisi na watu kama Embu, na nini na Wameru hapa wale watu wameendelea

zaidi kwa kisomo na kwa.. hata ni wale walitufinya, mimi nasema. 

Mambo ya kipande, kipande mimi nasema, ningezungumza mengi lakini mambo yanu sio mengi points sasa  mimi naweka ingine

tu kidogo kidogo hapa, hatuna haja sisi tuwekwe na kipande, ya nini sisi nakuwa na kipande? Mimi najulikana ni mwanakenya,

mtu wa  Kenya.  Kenya  hapa,  tuko  na  uhuru  na  tukae  huru  ya  nini  nawekwa  hata  nafungiwa  karatasi  nitembee  naye  kichwa

yangu  iwe  nini  najulikana.  Mtu  kama  mgeni  mgeni  anajulikana  na  sisi  yote.  Ni  sisi  hata  sasa  hakuna  mtu  nachunga  sisi.  Sisi

mwenyewe najichunga. Mtu mimi napendekeza hakuna haja ya  kipande.  Kipande  ifutiliwe  mbali  kabisa  kwetu.  Sisi  yule  mtu

anataka kuwa na passport akatembee inje awe na passport. Kama sio hivyo, hakuna haja ya kipande.

Maoni yangu, ingine naongeza,  mambo ya dini ya Islamu. Mimi ningependa sana sisi,  dini  ya  Islamu  atuangalie  dini  ya  Islamu

ndio dini ile tunakaa nayo, na dini ile inatuongoza, na kiasi ile tunafahamu ni dini inatokana na hadithi ya mtume, na Quran tukufu.

Vile mimi naonelea,  hii mambo ya Kadhis,  iwe ma-judge wetu wawe ni watu Waislamu kwa sababu,  ukiangalia  hapa  Kenya,

Sheikh amezungumza sana hapa, juu ya Kadhis na vile watachaguliwa, wawe chini ya Ulamaa,                  (?)  Ulamaa amesema
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ni mzuri, lakini hawa Kadhi, kama kweli sheria yote anapatiwa,  mambo mengi sana hapa inakuwa, kama mchezo na ni mambo

hatari hatari. Kama kunajisi msichana hapa,  msichana mtu anafanya napatia mimba, hana haki,  leo sheria hii ya Kenya,  hakuna

kitu nafanya lakini ukiangalia mfano moja dini ya Islamu nasema hiyo mtu apigwe kiboko mia moja.  Kama ni kijana hakuolewa,

hajaolewa. Au msichana ule hajaolewa, akifanya zinafu, akifanya kuzini, apigwe kiboko mia moja.  Nafikiri mtu akipigwa public

viboko mia moja,  ingine hatakuwa mfano hapa ataogopa.  Kwa mfano kama haya,  sisi sheria yetu tunataka sheria  ya  Kislamu

iwe ya Kadhi. Mambo mengi sana ukiangalia sana mwizi leo sheria ya Islamu anasema kama anaiba akatwe mkono.  Na  mwizi

ingine ya  ng'ombe  hapa  kama  anakatwa  moja  mkono,  hauna  mtu  ingine  utaona  mfano  tena  atarudia.  Nafikiri  dini  ya  Islamu

itakuwa ni ya ajabu lakini itakuwa ni mfano ya moja. Na hii kwa ajili ya haya, tunataka dini ya Islamu, iwe sheria yetu hapa. 

Nikiguzia  hapa  kidogo  education,  education  kama  vile  tumebaki  sana.  Watu  saa  hii  wengine  kutoka  asubuhi  amezungumza

mengi sana, Wanasema ati mtu asome, mtu asome,  degree degree,  hii degree,  ni kusikia tunasikia hakuna degree hapa.  Siricha

division unaona hapa iko watu zaidi ya  watu  laki  elfu  hamsini  au  thelathini,  ile  kijana  amezaliwa  Isiolo  district  kutoka  Siricha

division, labda ni wawili au watatu,  hakuna ingine. Hii ni vile tumebaki nyuma zaidi. Masomo yetu, kama vile watu wengi sana

wamezungumza juu ya emergency  hapa,  tupatiwe  free,  miaka  hii  kumi  na  nne  au  kumi  na  tano,  ingine  hii  sheria  ikikuwa,  au

miaka ishirini, nimesema ishirini, ishirini tupatiwe miaka ishirini free kutoka nursery,  mpaka university. Kwa masomo  yangu   ni

haya. 

Mahali ya security,  okay mimi napinga polisi.  Polisi ifutiliwe mbali.  Kama  ni  security,  watchmen  wawekwe,  mfano  ukichukua

Nairobi, Nairobi kila nyumba iko na watchman na hiyo watchman anajua ni nani mwizi hapo Nairobi kila mmoja. Mimi napenda

hii mambo ya watchman wapatiwe power, wapatiwe nguvu wawe wakichunga, wizi na kila kitu. 

Moja tu nitamaliza. Hii mambo ya administration. Watu wanasema administration namna hii namna hii, administration kweli,  eh

administration  ukianzia  president  mpaka  chini  hapa,  iko  mambo  mengi  sana  haswa  kwa  President.  Nguvu  mingi.  Hata  hizo

zipunguzwe. Lakini hasa, wacha hii D.C. na D.O. hii watu nakula mshahara hapa,  Kuna hii ingine naitwa chief na assistant  cheif

hapa, Hawa watu wako na jukumu kubwa zaidi zaidi zaidi. Kwangu mimi, kama hawa hawako,  sisi hatungeishi hapa.  Tukisema

ukweli ya mambo, Machifu ndio macho hapa. Na ukienda hapa, sub-location kama Banda       (?)  utakuta walimu na Assistant

chief pekee  yake kwani iko ngapi? Idara  yote  iko  na  hakuna  ile  takaa  huko.  Hawa  watu  wawe,  wapatiwe  nguvu  hata  zaidi

zaidi. 

Com. Lethome: Malizia sasa mwalimu.

Mr Abdi Haji: Mwisho sasa. naguzia NGO kidogo. Kuna hii watu naitwa NGO hapa Kenya. Unaona kila miti ni NGO,  NGO

NGO.  pesa  mingi  sana  natoka  nje,  na  hii  pesa  kazi  yake  sana  utasikia  mfano  moja  hapa  Isiolo,  iko  karibu  nane,  saba  hivi

ambaye budget yake ukiangalia kwa mwaka ingine ni thirty to twenty million. Hii  pesa  ukiangalia,  ukirudi  kwa  wananchi  hata

kazi hatupati ndani yake.
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Com. Lethome: Pendekeza.

Mr Abdi Haji: Mimi napendekeza serikali ichunguze sana mambo ya NGO ndani ndani zaidi. Hata kazi yao sana sana ni  ya

incitement badala ya maendeleo. Wachunguzwe zaidi. 

Com. Lethome: Asante sana shukran.

Mr Abdi Haji: Asante sana. Na hiyo sheria, iwekwe kwa sheria.

Com. Lethome: Itawekwa inshallah.Ginani Ali.

Jimnani Ali: Asalaamu aleikhum walahi               (?) wabarakate.

Jimnani Ali.  Kwa majina naitwa  Jimnani  Ali  Boru.  Mimi  pia  ni  kijana  kutoka  hapa  Modagashe.  Nafikiri  maoni  mengi  sana

yamesemekana  na  wazee,  na  wavijana  na  wanawake  ambaye  walikuwa  mbele  yangu,  yangu  itakuwa  ni  machache  sana.

Kwanza kabisa ningetaka kugusia utawala,  yani governance.  Kuhusu governance nafikiria nitapitia kidogo kile nimeadika kwa

kizungu. The government should write clear Constitution that guarantees the citizen to supervise governance. Yani katika Katiba

yetu ya Kenya, tungependa ama napendekeza serikali ama Katiba yetu mpya igusie kabisa ni vipi utawala itaendeshwa.  Na  hii

utawala  ni  lazima  pengine  wananchi  pia,  wahusishwe.  Hivi  kwamba  namaanisha,  tukisema  utawala,  utawala  isiwe  ni  serikali

pekee  yake,  kutoka presidemt,  mpaka kwa  chief,  assistant  chief  halafu  iishie  hapa.  Lazima  raia  wa  Kenya  pia  wajue  ni  vipi

serikali hii yetu ya Kenya inawakilishwa. Na hii yote lazima tuwekewe katika Constitution. 

Jambo lingine, jambo hilo tu la Constitution ya  governance,  a  clear  Constitution  should  be  made  to  discipline  those  who  are

participating in corruption. Tukisema mambo ya governance, hapa Kenya kunakuwa na corruption, yani uvujaji wa pesa, uvujaji

wa cheo, umekuwa ni kwa wingi sana. Lazima sheria mpya iongee juu ya uvujaji wa pesa,  na pia tuseme cheo.  Mfano unakuta

mtu ni  D.O.  ama  D.C.  ama  head  of  department  katika  district  level  ama  provincial  level,  kunakuwanga  na  pesa  ambazo  ni

budget allocation ya nchi hii. Pesa  hii kwa kweli kabisa,  hakuna mtu ana habari  ikitoka kutoka donors  mpaka  tuseme  budget

allocation ya Kenya yote,  hakuna mtu ako na habari.  Ni heads of provincial administration may  be  heads  of  civil  servants  na

President mwenyewe ndio wako na habari hiyo. Lazima raia wahusishwe na vipi pesa  hii ambaye imetengewa hawa inatumika.

Na hayo yote lazima tuwekewe katika Katiba yetu, yani kwa maoni yangu ili raia hawa ili raia hawa wajue pesa  yao wanatumia

aje. 

Kuna  haki  moja  ningetaka  kuongea,  na  hii  haki  pengine  watu  wengi  wamepitia  ambayo  ni  basic  right.  Tunaambiwa  katika

Constitution  ya  Kenya,  zamani  kuna  kitu  inaitwa  fundamental  right.  Constitution  yetu  ya  zamani  imetuandalia  vizuri  sana
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wakasema kuna haki ya kutembea, haki ya nini, yani ile fundamental right yote,  lakini je,  haki hii ambayo imetengwa iko katika

Katiba yetu ya Kenya,  inafuatiliwa? Haifuatiliwi. Na  hayo yote  lazima  katiba  mpya,  itengwe,  yani  tuseme  tuwe  na  kitu  kama

Constitutional court.  Kama kuna mtu ambaye anavunja haki yako,  lazima kuwe na kortini ambaye,  itafuatilia mambo haya.  Ile

mtu  amevunja  haki  yako,  lazima  Constitutional  court  ifuatilie.  Hiyo  pia  inakuja  katika  judiciary.  Judiciary  pia  watu  wengi

wameongea juu ya Kadhi's  court.  Moja  tu ningegusia, court  yetu ya Kadhi's  court  the other court  pengine court  nyingine tuna

court  ambayo  inaitwa  high  court  of  appeal.  Pengine  kama  jambo  fulani  ama  judge  fulani  ame  kuhukumu  na  hiyo  hukuma

hujakubali, hujaridhika naye, unaenda katika high court of appeal. Lakini sisi Waislamu, pengine kama hatujaridhika,  na pengine

trial hiyo ni  wapi  tunapeleka?  tukienda  katika  High  court  of  appeal,  high  court  of  appeal  haiwezi  husika  na  mambo  ya  dini.

Lazima katika Constitution pia high court of appeal ya Kislamu pia tuwekewe. Hiyo ni maoni yangu. 

Kurejelea  parents'  rights,  nafikiri  wazee  wengi  hapa,  wamezaa  watoto  na  wamewalea,  na  pengine  watoto  hawa  ambao

wamewalea walisoma vizuri wakapata  kazi nzuri nzuri. Na  tungependa,  kuna vijana ama tuseme  watoto  ambao  wanakuwa  ni

watoovu, ambaye pengine  hawawezi  wakaangalia  familia  yao,  mzazi  ni  mkongwe  kabisa,  amemlia  pesa  yake  yote,  ng'ombe

yake yote ameitumia kwa kumfunza huyu mtoto basi Katiba ya Kenya pia iangalie jambo hili kama kuna mtoto kama hiyo mzee

unamkuta tunasema unahaki hapa  Kenya  lakini  mtoto  yake  mwenyewe  anamlemea  hataki  kumpatia  chochote  mzee  anaumia

hapo nyumbani. Lazima Katiba pia iliangalie jambo hilo wazee pia wasaidiwe hapo. 

Pia hapa Kenya hii yetu  kulikuwa  na  mambo  mingi  sana  ya  retirement,  kuna  mambo  mingi  sana  ya  retirement.  Kuna  wazee

pengine mfano tuchukulie mzee anatoka hapa Modagashe,  ama anatoka pale Ma-Commissioners pengine  hawajaenda  mahali

inaitwa  Gubatu.  Ameserve  katika  serikali  ya  Kenya,  miaka  thelathini  ama  thelathini  na  tano  pengine  ni  mwalimu,  pengine  ni

mfanyi  kazi  ambaye  anafanya  kazi  hapa  ama  Siricho  ama  Gubatu.  Na  huyu  mzee,  akimaliza  ile  service  yakupatiana

governmment, akienda retire, basi serikali hii yetu ya Kenya inamtatiza sana.  Vipi inamtatiza? Retirement,  pesa  yake ambaye ni

ya retirement hawezi akapewa. Akienda katika ofisi fulani,..

 

Com. Lethome: Naona badala ya kutoa mifano, ungependekeza. Kuna tatizo hili tutalitatua vipi katika sheria mpya tafadhali. 

Jimnani Ali: Tatizo kama hilo serikali pia sio serikali,  Katiba yetu mpya lazima  retired personnels pia waandikiwe pia katika

Constitution haki yao pia iangaliwe. 

Tukirejea mambo ya pasture  rights pengine, sisi hapa kitu ambayo tunahusika  naye  sana  ni  ng'ombe  na  pengine  ng’mbe  yetu

siku ya kiangazi ama jalali, kunakuwa na drought sana na hatuna mahali ya kupeleka ng'ombe  yetu.  Basi  tungependa,  serikali

ituwekee  Act  fulani  lazima  ng'ombe  wetu  pia  kwa  sababu  ni  serikali  imechukua  hiyo  jukumu,  watuwekee  pasture  Act,  ama

rights,  ng'ombe  wetu  pia  siku  ya  jalali  lazima  serikali  iwalishe.  Na  pastoral  community  lazima  tuwekewe  Act  kama  pengine

mifugo yetu, kama ni mambo ya industries,  hapa Modagashe pia,  ama sehemu nyingine ya pastoral  communities pia wanakaa,

lazima serikali ifanye jitihada ama mpango ya kuinua yani hali ya watu as far as  poverty is concerned.  Act kama hiyo pia lazima
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iwekwe katika Constitution. 

Com. Lethome: Wind up please.

Jimnani Ali: La mwisho, si la mwisho, lakini nikimalizia pengine, kuna hii Ewaso Nyiro, kuna mto ambayo tunaita Ewaso Nyiro

hapa. Pengine inapitia mahali mingi sana. Serikali lazima, pengine kwa maoni yangu, serikali ifanye juhudi ama Katiba yetu mpya

Commissioners  wafanye  juhudi,  kama  maoni  wapeleke,  river  yetu  ya  Ewaso  Nyiro,  pia  ifanywe  pia  like  Nile,  Egypt  Nile.

Kuna, hapa Ewaso nyiro kuna catcthment areas mingi sana unakuta Wakikuyu wanakata maji yao mahali fulani, Wameru mahali

fulani, mpaka maji ambaye inatufukia sisi hapa, ambaye ni soul yetu, inakuwa ni kidogo sana.  Katika Katiba yetu mpya, pia hii

mambo ya Ewaso Nyiro, vile itakuwa permanent, serikali ijadiliane lazima tuwekewe act kama hiyo asanteni.

Com. Lethome: Asante. Mohammed Jarso, hayuko? Halafu Haoth  Gonjove yuko? Haoth, utamfuata Mohammed.

Mohammed Jarso: Kwa jina ni Mohammed Jarso, Kutoka Siricho division.

Mohammed  Jarso:  Yangu  ni  kusema  machache  tu.  Kwa  sababu  tumeachwa  nyuma  kabisa  kwa  ile  sherehe  ingine.

Napendekeza  sheria ya watu ya pande hii kwa vile  tunahusika  na  livestock,  tuangaliliwe  kwa  sababu  sisi  ni  watu  ya  msituni,

pamoja na mali yetu, ni watu ya msituni. Hakuna  sheria  yoyote  ile  imetengenezwa  ama  mbeleni,  inahusisha  watu  ya  ng'ombe

ama watu ya nchi hii. Sheria ile imetuacha nyuma, napendekeza hii sheria ya sasa iangalilie sisi, aweke hata asheria ya livestiock.

Sheria ya livestock iwekwe kwa sababu sisi hakuna matumaini yoyote kushikana na watu wa down country.  Wale watu iko na

shamba, watoto yao wamesoma shule kubwa kubwa, shamba yao inatoka watoto yetu saa hii kuuliza majani chai ni mimea aina

gani hawajui. Ukiwauliza sasa miti hii ni ngano inatoka kwa mimea gani, watoto wa pande hii hawajui.  Kwa sababu tuko nyuma

kabisa, mimea hiyo haitapatikana area hii. Mimi napendekeza, iwekwe Act ya watu wa ng'ombe, saa hii barabara  mnaona, Bw.

Commissioner ulitembelea hii barabara, hii ndio barabara  inaunganisha sisi na wale Wakenya wameendelea.  Watu wameongea

hapa maneno ya university, mambo ya shule na kila kitu. Lakini ikiwa hali yetu, thirty nine years,  hii Siricho, thirty Kilometres,

unaenda six hours.  Ama gari zile za relief tulipewa, iko saa  hii  ndani  ya  matope.  Hatuoni  kama  maendeleo  ile  ingine  tutapata

lakini  at  least  hii  sheria  mpya,  iangalie  sisi  kwa  barabara  pia  kwa  livestock.  Iwekwe  act  ya  livestock.  Sheria  kama  ile  ya

kahawa,  ile ya sukari,  kama hii kwa sheria mpya iwekwe ya livestock halafu  ili  sisi  naye  watu  ya  ng'ombe,  tusiachwe  nyuma

kabisa. Tukisema tunalaumiana tumeachwa zamani nyuma, haina maana.  Mambo hiyo imeenda, hatutakuta wale wengine, hiyo

watu wameenda kabisa. Kwa hivyo Bw. Commissioner, naomba ama napendekeza sisi watu ya pande hii tuwekewe sheria ya

livestck,  livestock  saa  hii  unaweza  kuwa  na  ng'ombe  yako,  haikubaliwi  kusafirishwa  usiku.  Inahesabiwa  hiyo  sasa  ni  kama

bunduki. Nasemekana sheria ya Kenya haikubali ng'ombe kutembea usiku. Ng'ombe hii ukitoa hapa,  uende  ushukishe  Isiolo,

waizi watachukua. Wewe huna boma ya kuweka ile ng'ombe, Mwenye gari anataka kukuhesabia siku zingine extra,  kwa hivyo

nilikuwa naomba ama napendekeza, ng'ombe isafiri kama wale wanyama wengine usiku na mchana, ikiwa ni ng'ombe  halali sio

ya wizi. 
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Mambo ya retire, watu wameongea mambo ya retire. Kweli watu wakienda retire wanapata  shida.  Wewe umefanya kazi hapa,

inasemekana haki yako iko Nairobi.  Nairobi  yenyewe wewe hujaona maisha yako,  Sasa  ukiwa retire,  wewe  ni  mzee  kabisa,

ndio unaenda kutafuta haki yako Nairobi. Hukupata nafasi mbeleni ya kuishi Nairobi, hujui Nairobi ni wapi, huna pesa  ya kuishi

huko kupata  ile  haki.  Napendekeza,  kwa  vile  sasa  serikali  imeendelea  iko  na  nguvu  kabisa,  iweke  hata  haki  ya  kila  district

iwekewe haki, wa-retire apate haki yao katika district  level, ikiwa haitawezekana,  kwa division kwa sababu serikali ya Kenya

ina mpango ya kusema inalete maendeleo karibu kila mahali, imewekwa chief, D.O.  kwa hivyo tunaomba hiyo  watu  ya  retire

ama napendekeza, wangepata haki yao hapa karibu karibu ndio wasiangamie huko Nairobi. 

Mambo ingine watu wanasema,  mambo ya local government,  Bw. commissioner local government,  kama tutasema form  four,

form four yetu, kama tunasema form four ni shida hatuwezi pata labda vijana, yote ya form four.  Kuna wengine wamezaliwa na

akili  ya  kuzaliwa,  kabisa  wanaweza  kutetea  wananchi  ama  Mungu  amewapatia  jukumu  ya  kuongoza.  Sasa,  bahati  mbaya

hakupata nafasi ya kwenda shule. Tukisema ni form four peke yake, basi wale naye haki yao itapotea. Kwa hivyo mimi nilikuwa

napendekeza, bora tu mtu ajue kusoma na kuandika,  haki yake isipotezwe, aongoze akipata  nafasi ya kuongoza,  kwa sababu

kuna  mpango  ya  kusema,  sasa  ikisemekana  form  four  peke  yake,   wale  hawajasoma  watapoteza                       (?)

napendekeza,  watu  wale  wengine  wanajua  kusoma  na  kuandika  waendelee  tu  kugombea  wadhifa  wa  councillor.  Yangu  ni

machache, nasema asante sana.

Com. Lethome: Haya asante. Haoth  Gonjove. 

Haoth  Gonjobe: Asalamu aleikhum. Mimi nikianza nataka kuongea juu ya...

Com. Lethome: Majina tafadhali.

Haoth  Gonjobe:  Kwa  majina  naitwa  Haoth  Gonjove  kutoka  Siricho.  Mimi  nataka  kuongea  juu  ya  resource  management.

Nikisema  resource  management,  nina  maanisha  ya  kwamba  all  resources  available  in  Kenya  are  in  Nairobi  today.  Na  kwa

hayo, the only developed country ama developed towns in Kenya are  only five or six. Kwa sababu ile resource kama indutries,

companies and cooperatives,  inapatikana  mahali  ambapo  Rais  na  mabunge  wake  wanakaa.  Kwa  mfano  kama  K.M.C.  leo,

ingekuwa ina-operate na inapatikana mahali kama Isiolo, I think Isiolo today is the same as Nairobi.  But kwa maana vitu kama

hivyo  havipatikani,  ndio  maana  leo  tuko  nyuma.  All  pastoralists  ambao  wanaishi  na  ng'ombe,  wako  nyuma.  So  mimi

ninapendekeza ya  kwamba  the  resource  should  be  distributed  in  all  towns   not  only  Nairobi.  Second,  ama  kuongea  juu  ya

resource,  ama  nadhani  kuwa  today,  yule  mtu  anakaa  Nairobi  anafamu  Duse  kuliko  Siricho  ama  Garbatullah  ama  sehemu

nyingine. Kwa sababu ako na interest  ya kujua Duse lakini hana ile interest  ya kujua ile pahali ingine. So ni lazima ya kwamba

kila pahali, all resouces should be distributed. 
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Nikiendelea,  kukuja  kwa  livestock  act,  sisi  wale  ambao  tunaishi  na  wanyama  kama  ng'ombe  na  mbuzi  na  kondoo,  leo

tunapatikana tuko  nyuma lakini tukiona pahali hawa wanyama zinaishi, is over sixty percent  or  over seventy percent.  Na  lakini

hiyo  percentage  haina  maana.  The  other  thirty  or  forty  percnt  which  is  remaining,  is  more  resourceful  na  ina  maana  zaidi

kushinda  ya  sixty  kwa  sababu  kama  hakuna  K.M.C.  ya  kwamba  leo,  canned  beef  inatolewa  Botswana,  na  ile  ya  Kenya

ambayo inapatikana haina maana. Hiyo pesa ya ku-import  canned beef,  ingeendeleza Isiolo na pahali ingine, kufikisha Nairobi.

Basi napendekeza kwamba K.M.C. ifunguliwe, na iletwe karibu na wale wako na wanyama. 

Next,  nikienda kwa transport  and communicatuion, ninaelewa ya kwamba leo huyu Commissioner ambaye yuko hapa,  lazima

ajue security ya pahali anaenda na ile transport.  Ama the situation of the road.  Na  ameambiwa  ya  kwamba  ile  mahali  iko  na

security, na njia sio mbaya ni Modagashe.  na angeendelea mbele angeona zile  mambo  ziko  huko.  Kwa  sababu  tumechelewa

asubuhi  kujenga  bridge,  ili  tuvuke  na  tukuje  hapa.  Na  wale  ambao  wanatoka  pahali  kama  Irisaboro,  mnajua  ya  kwamba

hawajafika leo hii pahali ambaye wana-contribute kwa hii division. Lakini wanabahati chief wao anakaa Siricho wanaishi Siricho

leo amefika. 

Haya  third  nikikuja  kwa  group  rights.  The  Constitution  should  support  youth  groups,  women  groups  and  child  rights.  Kwa

sababu  youth  groups  wengi  leo  wameungana  kwa  kutokosa  kazi.  Na  wakiungana  pia  hakuna  usaidizi  wanapata  kutoka

Constitution. So the government or the Constitution which is going on should support the youth groups and women groups.  and

the Constitution shoud also support the right of association and trade union. 

Haya, nikiendelea  nikuje  kwa  mambo  ya  Ewaso  Nyiro.  Ewaso  Nyiro  ni  ile  river  ambaye  iko  kwa  hii  district  na  ambayo  ni

seasonal.  Na  the government should look ways  of  making  permanent  distribution  of  water  to  that  river.  Hata  kama  wakitoa

pahali ingine ambaye kuna river ambaye ni permanent halafu hata  hii  seasonal  river,  ijaribu  kuwa  permanent  na  iwasaidie  sisi

ambao tuko pande hii. Na nikiona mambo ya election process, ninaonelea kwamba the ballot box is more secret  na ambaye ni

mzuri kushinda mlolongo. I think that is the end of my              (?).

Com.  Lethome:  Ngoja  kuna  maswali.  Kuhusu  ballot  box.  Ungependelea  ballot  box  iendelee  kuwa  vile  ilivyo  giza  giza  au

ungependelea nini?  Karibia hapa.

Haoth   Gonjobe:  Nikiongea  kuhusu  community  yetu,  unaona  watu  wanakaa  kwa  mlolongona  na  ambaye  ile  haki  ambaye

ungesimama  nayo  hapo,  kuna  bwana,  kuna  bibi  na  mtoto,  na  hiyo  haki,  kwa  sababu  unaogopa  ile  mtu  yuko  nyuma  yako,

huwezi  kusimama  kwa  ile  msitari  unataka  kwa  sababu  labda  ukirudi  nyumbani  huko  unaweza  fukuzwa.  So  inamaanisha

kwamba unasimama kwenye ile msitari ambaye bwana anataka. 

Com. Lethome:  Mlolongo imeisha siku  hizi  mama.  Siku  hizi  tuko  na  secret  ballot.  Lakini  nakuuliza  ile  ballot  box  yenyewe,

unajua, ushaiona ballot box, vile iko? what colour is it? Is it transparent or not transparent? 
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Haoth  Gonjobe: It is not transparent        ?  huwezi ona, secret.

Com. Lethome: Okay. Ile sanduku yenyewe, ungependelea iendelee kukaa hivo hivo ama iwe tranaparent?  Kuna nchi zingine

iko transparent. Ukiweka ndani unaona.

Haoth  Gonjobe: Ikuwe transparent. Why, kwa nini ikuwe giza kwa sababu unatumbukiza karatasi huko ndani?

Com. Lethome: Aha. Sawa. Ngoja bado. Electoral commission of Kenya. Do you think it is independent as it is and if it is not

in your opinion, what do you recommend?

Haoth  Gonjobe: It is not independent now.

Com. Lethome: Why is it not independent?

Haoth  Gonjobe: Si inategemea government.

Com. Lethome: Sasa unapendekeza kitu gani?

Haoth  Gonjobe: To be independent on its own.

Com. Lethome: Haya ungependa ichaguliwe vipi na chairman wa commission hiyo achaguliwe vipi?

Haoth  Gonjobe: Na raia.

Com. Lethome: Achaguliwe na raia. Haya ahsante sana. bona hukuzungumzia habari za hakiza kina mama?

Haoth  Gonjobe:Si nimeongea.

Com. Lethome: Okay!nataka uzungumzie habari ya domestic violence.What do you recommend?

Haoth  Gonjobe: It is bad. Domestic violence should not be there.

Com. Lethome: Suppose somebody is guilty of domestic violence, baba  amepiga mama, ama wacha we put it the other way

round. Mzee akikosa, mama amempiga. Mama achukuliwe hatua gani?
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Haoth  Gonjobe:They should go to councils of elders.

Com. Lethome: Hakuna kupelekwa kortini?

Haoth  Gonjobe: Hakuna.

Com. Lethome: Ni mambo ya nyumbani hiyo eh.

Haoth  Gonjobe: Eeh.

Com. Lethome: Haya sawa.

Haoth  Gonjobe: Iletwe karibu na wananchi.

Com. Lethome: Are you happy with the way the Kadhi is appointed?

Haoth  Gonjobe: Now?

Com. Lethome: I am asking one person. Please, I am asking this lady here. Unafikiria vile anavyochaguliwa hivi sasa ni sawa?

Haoth  Gonjobe: Si sawa.

Com. Lethome: Ungependa achaguliwe vipi?

Haoth  Gonjobe: Kadhi achaguliwe na...

Com. Lethome: Let her talk please, she is being recorded there.

Haoth  Gonjobe: The leaders of Muslim Islam should elect them.

Com. Lethome: So the Muslim leaders should be involved in the appointment of the Kadhis.

Haoth  Gonjove: Yes.
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Com.  Lethome:  Okay,  today  ukienda  kwa  Kadhi,  kama  hukuridhika  na  hukumu  yake,  unapeleka  appeal  kwa  high  court.

Ungependekeza iendelee hivyo au ungependekeza kitu gani?

Haoth  Gonjobe: The High Court ya Kadhi ya Islamu.

Com. Lethome: Kuwe na high court ya?

Haoth  Gonjobe: Ya Waislamu.

Com. Lethome: Haya. Tafadhalini mtu akitoa maoni yake mwacheni atoe  mwenyewe. Mmekosa kumwambia aseme nini. Do

not put words into her mouth. Zahara Osman, yuko? 

Zahara  Osman:   Ahsalaamu  aleikhum.  Mimi  kwa  jina  naitwa  Zahara  Osman  kutoka  Siricho.  Nataka  kuongea  juu  ya

participatory governance.  Kwanza,  nataka kuongea juu ya NGO's.  Sisi hapa Kenya  kuna  NGO's  wengi  wako  lakini  hatuoni

kazi yao. Kwa mfano                       (?)  ya Isiolo wako wengi lakini wachache tu ndiyo wanakuja kwa location yetu kama

Siricho division tuseme ni wachache tu wanafika,  kusaidia wananchi lakini wengi wao wanaenda  tu  kukaa  Isiolo.  Sasa  maoni

yangu  nataka,  NGO'  s  should  be  transparent  and  accountable  in  terms  of  activity.  Maoni  ingine,  government  to  work  with

NGO's. Serikali washirikiane na NGO's.  tatu,  CBO's  to be  empowered.  La nne, CBO's  leaders  to be  elected by community.

Nataka viongozi wa CBO's wachaguliwe na wananchi. Maoni yangu ni hayo machache tu.Asanteni. (Clapping)

Com. Lethome: Haya asante.Ibrahim Buke!

Ibrahim Buke. Kwa majina mimi naitwa Ibrahim Buke kutoka hii sehemu ya Siricho. Kwa maoni yangu, mimi nataka kuongea

juu ya security,  kitu ya kwanza ile mimi nataka  kuongea  juu  ni  security.  Mimi  napendekeza  kwamba,  the  government  has  to

provide the equal security to all citizens,especially sehemu ambayo hali ya usalama sio  mzuri  sana.  Sehemu  kama  hii,  sehemu

kama  hii  yetu,  wakati  mwingi  inakuwa  sehemu  mbaya  kwa  hali  ya  usalama.  Kwa  hivyo,  badala  ya  kuweka  askari,  sehemu

ambaye  hakuna  shida  mingi  sana,  inafaa  sehemu  kama  hii  sasa,  ikuwe  na  security  officers  wengi  sana.  Pia  ningependelea

kusema kwamba wakati  mwingi, hata kama kuna askari,  askari  wakati  ingine inakuwa wanakosana na wananchi hata pengine

hawana hatia. Kwa hivyo napendekeza kwamba, tukue na ile ambayo tunaita nini, security committees,  ambaye wanatambuliwa

vizuri na serikali. Hawa watu wakue pengine wawe intermediary, wakue katikati ya wananchi na pia hii serikali,  wakue katikati.

Pengine kama ng'ombe inaibiwa, askari  wakati  mwingine wanakuja kushambulia, wananchi ambaye hawana hatia.  Kwa hivyo,

wakati kama hii sasa, kazi ya sasa hii security committee ndio inafanyaa hii kazi ambayo wanatambuliwa na serikali.  Nikimaliza

hiyo sasa, nitapitia tu ile ambayo imesemekana kama mfano hii land ownership. 

Mambo ya Trustland, iwachiliwe kabisa ifutiliwe mbali. Na sehemu ama land iwe ya wananchi. Land iwe ya community ambayo
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wanaishi  hapo  ndani.  Hawa  wawe  wa-control  hiyo  sehemu  mtu  ingine  asi-control  hapo.  Kitu  ingine  nitaongea  juu  ya  local

authority. Nikiongea juu ya local authority, kuna clerks na pia tuko na mayors.  The mayors and the clerks to be  elected by the

wananchi. Sio mambo ya councillors wananchi wanafaa kuchagua hawa clerks na mayors.   Na  pia,  napendekeza ya kwamba,

huyu mayor na clerks, wanakaa hapo kwa ofisi kwa miaka miwili, kwa hivyo napendekeza hawa wakae mwaka tano kwa hiyo

ofisi. Kwa sababu hiyo miaka mbili haitoshi  vizuri.  Wakae  kwa  ofisi  miaka  tano.  Pia,  ninataka  hii  nomination  ya  councillorrs

isimamishwe. Badala yake,  sehemu ya wards  iongezwe  badala  ya  hii  nominated  councillors  wachaguliwe.  Pengine  hawa  raia

hawapendi,  wacha  wale  watu  raia  watu  wapenda  waingie  hapo.  Mambo  ingine  ni  sheria  iwekwe,  sheria  ambaye  unaweza

kuuliza  serikali,  mambo  ambaye  imefanya  watu.  Mambo  ya  saa  hii  ama  mambo  ya  zamani  yote.  Mambo  ambayo  imefanya

zamani kunyanyasa watu wote. Sheria kama hiyo sasa iwekwe ili uweze kuuliza ama kupeleka kotini. 

Ya  mwisho,  nitaongea  juu  ya  haki  ya  hawa  watu  ambaye  naitwa  pastoralist  community.  Hii  pastoralist  community,  ile  kitu

wanaishi nayo ni ng'ombe.  Wanaishi na livestock.  Hawana  majani  chai,  hawana  coffee,  hawana  vitu  zingine  na  ile  vitu  wako

nayo ni ng’ombe. Kwa hivyo, nataka sheria ambayo inasimamia hii livestock iwekwe. Tunasikia  ya  kwamba  iko  Coffee  Act,

tunasikia ya kwamba iko Tea Act,  iko sugarcane act  lakini hatujui kama  hakuna  mambo  hii  ya  Livestock  Act  ambayo  na  hii

maziwa ya ng'ombe, hakuna sheria inashugulika na nyama ya ng'ombe. Kwa hivyo sheria kama hii iwekwe ili ishughulikie hii nini

hii community. Nafikiri nitamalizia hapo.

Com. Lethome: Tunashukuru sana, asante sana Ibrahim Buke. Najua kuna watu walikuwa wameenda kuswali nikapitia majina

yao.  Mimi  najua  sasa  wamerudi.  Wanaanza  kuwa  na  wasiwasi  wanaona  kama  nimewaonea.  Sionei  mtu  yeyote  mimi

nawapenda  nyote  hapa.  Nitarudia  hayo  majina  wale  walikuwa  wameenda  kuswali  halafu  sikuwaita.  Mukhtar  Abakula  yuko

hapa? Haya karibu. Nitawaita nyote hata kama ni saa sita ya usiku nyote tutakaa hapa,labda mnaogopa         (?), iko               

 (?) hapa?

Response: Hakuna.

 Com. Lethome: Basi tutaendelea.

Mukhtar  Abakula  :Ahsante  sana,  mimi ni  kwa  jina,  ninajulikana  kama,  Senior  assistant  chief,  Modagashe  South  Mukhtar

Abakula Halake. Langu la kwanza ni mambo ya Trustland. Mambo ya trustland. Trustland maana yake ni wale wamesahaulika.

Nikifafanua  kidogo  na  kiBorana,  (in  KiBorana)  Mambo  ya  trustland,  wale  wamesahaulika,  tumesahaulika  katika  Kenya.

Tumekatwa  kando  na  Wakenya  wengine.  Kenya  wengine  wameendelea,  wameendelea  na  tumebaki  nyuma.  Tunataka  hiyo

mambo  ya  trustland,  wachukuliwe  kwetu.  Watuwekee  jina  ya  community  land.  Ardhi  ambaye  ako  na  watu.  Ardhi  ako  na

wenyewe. isikuwe wamesahaulika. Langu la pili, mambo ya soko. Nikisema soko, hatuna shamba hapa. Sio soko ya viazi, wala

maharagwe, wala nyanya. Ni soko ya ng'ombe wetu tunafuga. Katika Kenya, pahali inafuga, ni wale wanatafuta ndio wanafuga

mifugo. Wale wengine, hawana mambo ya mifugo. Na  katika Kenya,  mifugo yetu kwa leo hii hawana dhamana yoyote,  katika
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Kenya.  Kama  ingekuwa  na  dhamana,  K.M.C.  ingekuwa  Isiolo,  au  Garissa,  au  Mandera  au  Wajir  au  Moyale  au  Siricho.

Haingekuwa Athi River  ambaye ni Machakos  ni wale hata hawajui mambo ya ng'ombe.  ama  mbuzi.  Na  kwa  leo  hii,  hatuna

dalili ya mifugo yetu. Tukipeleka soko, tunapeleka soko mpaka K.M.C ambaye ni Athi River. Na kutoka siku ile tunatoka       

                                  (?)  mpaka Athi River tutachukua mwezi mzima. Naikifika kule,  ile ng''ombe ilikuwa umeondoa kwa

boma,  ambaye  amepata  shida,  ya  kuumizwa  na  njaa,  kuhara  imekonda.  Na  hakuna  bei  yoyote.  Unatupa,  unarudi.  Unarudi

wapi,  unarudi  hapa  Eastleigh  unalala  lodging,  ingine  hapa  ya  wenyewe,  unakutana  na  msichana  mrembo  hapo,(Laughter)  ile

pesa  ile yote,  ulikuwa na  shida,  ulikuwa  na  shida  ndio  unaenda  kuuza,  inakuja  kupotea  potea  hapa.  leo  hii,  iko  na  ugonjwa

mbaya. Iko na  ugonjwa  mbaya  hatari,  na  soko  inapelekwa  AthiRiver  K.M.C.  Na  soko,  kwa  nini  isikuwe  hapa  Isiolo,  ama

Siricho? Tunaenda unadanganywa na wasichana ya wenyewe huko,  tunapatia mali yote tunarudi bila. Hata hiyo ni soko  ingine

kama hata hajajua. Hiyo ni soko ingine, soko ya viazi iko, soko ya mambo yote iko, tunawacha pesa  yetu yote huko.  Kurudi ni

mkono tupu. Tunataka soko ifunguliwe hapa Isiolo K.M.C. ikuwe Isiolo ama Marsabit. Tunataka ikue karibu na sisi.

Kidogo, mambo ile ya Trustland, leo hii hapa D.C.  inasemekana iko na wazungu ingine hapo na Muhindi ingine. Hiyo muhindi

amezaliwa ng'ambo, hakuna muhindi ya Kenya. hatujawahi kusikia. Ni muzungu wa ng'ambo ndio leo hii anasikika kuliko watu

wa Trustland wale wamesahaulika ndio  wako  na  dhamana  zaidi  kuliko  watu  ya  trustlands.Ambaye  ni  sisi.  Wazungu  wahindi

ndio leo ako na dhamana kushinda sisi. Ndio intambulika ndio inapatiwa          (?). Hiyo tunataka irudi mikononi mwetu.

Com. Lethome:        (?) ni nini hatujajua ni nini?

Mukhtar Abakula :              (?)   ni ardhi ingine hapa katika Isiolo katika hapa ni Kina division, ambaye imepatikana na       

(?)  dhahabu,  dhahabu  ambayo  inaitwa          (?)ndio  imepatikana,  ndio  tumenyang'anywa,  tumenyanyaswa,  tumepigwa,

tumeporoa, ndio napatiwa muhindi. Mambo ya boundary,  mambo yote imeongewa na watu wale walikuwa wameongea mbele

yetu lakini, tutapitia pitia tu. Mambo ya boundaries ifanywe kama zamani wakoloni wameweka.  Koloni wakati  wameweka,  kila

siku  wanachunga,  na  serikali  ya  wakati  huo  wanapitia  boundaries  Wajir  anachunga  zake,  Garissa  anachunga  zake,  Isiolo

anachunga zake, wanalindwa namna hiyo. Serikali yetu ilinde mipaka yetu namna hiyo.

Mambo  ya  majimbo.  Mambo  ya  majimbo,  nikisema  kweli,  hii  mambo  sisi  hatujafamu  zaidi.  Kwanza  kitu  ya  kwanza,

tungeelimisha  watu,  sio  ati  sisi  watu  mia  moja  ama  watu  ingine  watu  ishirini  ndio  wamejua  ndio  hiyo  kesho  itakuwa  ndio

inaendelea. Ingepatiwa muda, watu wajue ni nini. 

Com. Lethome: Senior Chief, Maliza maliza.

Mukhtar Abakula : Nitamaliza kidogo.Nitamaliza.mambo ya majimbo inafaa kujulishwa watu zaidi  kinaganaga.  Sio  wale  tu

wale wanakaribia hapo mbele ya power  ndio wajue  halafu,  ndio  hiyo  ikuwe  sheria  na  wengine  bado  hawajajua  ni  haki  yao.

Mambo ya NGO. NGO kweli tunaona inatusaidia hapa, hapa tumeipenda lakini kuna kitu sisi tumeshangaa. Zamani wanasema
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serikali ndio inapakua pesa ya wananchi. Lakini kile tumeshangaa, NGO mtu akiajiriwa leo, baada ya miezi tatu ama  miezi nne,

hata sijui vile huyu mtu ako.  Ako na gari yake,  ako  na mali  yake,  kama  hajapokonya,  amepata  wapi  hiyo  pesa?  Hata  kama

ameomba ng'ambo, imekuwa ya wananchi.

Com. Lethome: Ungependekeza nini Chief?

Mukhtar Abakula :  Nimependekeza NGO,  kwanza ikiingia Kenya,  lazima imeaandikishana na  serikali,  authority  ya  kuingia

hapa kukaa muda fulani katika Kenya.  Na  ikiandikishwa namna hiyo, watachagua,  district  fulani ndio wataenda  kufanya  kazi.

Wakienda kuchagua hiyo district,  kama Isiolo mfano, saa  hii tukianza na hii yetu ya Action Aid, wafanyi kazi yote ni vijana ya

Waborana.  Sisi  tumeshangaa  ni  nani  ameajiri  hiyo  hapo.  Sijui  kama  ni  bunge,  sijui  kama  ni  councillor,  sijui  kama  ni  chief,

tunaona  tu  mtu  anaajiriwa  inapita  na  inakuachia  vumbi  hapo,  ati  yeye  ni  mtu  wa  NGO,  tunataka,  hiyo  NGO  iajiriwe  na

wananchi. Pili, asipoteze pesa  ya wenyewe, wachunge vizuri. Mimi nafikiri yangu  nitafikisha  hapo.  Ile  nimesahau,  itapitiwa  na

wenzangu.wale wamebaki. Asanteni.

Com. Lethome:  Asante sana Senior Assistant Chief.  Kuna Maulit A. Moi.  Najaribu kupitia wale walikuwa msikitini saa  zile.

Abdi Aziz Hussein, sasa huyu tunapita kabisa. Huyu atatupata Garbatula akitaka. Mohammed Galgalo, Huyo mwambie atukute

Garbatula pia. Hawa ni wale walikuwa msikitini.Kuna yule amekuja kuniambia saa  zile alikuwa msikitini. Jina lako nani. Njoo.

Ulikuwa umejiandikisha hapa?

Ibrahim  Abdel  Kader:  Asante  Bwana  commissioner,  mimi naitwa  Ibrahim  Abdel  Kader.  Ni  mtoto  wa  hapa  Modagashe.

Pendekezo yangu ni kwamba,  kwanza nitazungumzia juu ya  uchumi.  Watu  wa  North  Eastern  ama  watu  wa  pande  hii  Boran

communities  wanategemea  the  backborne  of  the  economy  wanategemea,  livestock.  Kwa  hivyo,  ningependelea  serikali,

ningependekeza ya kwamba serikali, iko na nguvu ni kwa vile nadhani haitaki, serikali iko na nguvu kutafutia market soko ya nje

hata sio ya ndani. Na nasikia watu wanaongea juu ya soko, wangetafuta soko ya nje Kwa sababu unaona nchi zingine wanauza

mifugo yao nje for example nchi zingine wanauza mifugo wanatafutiwa market  kwa hivyo ningeomba serikali yetu kuu itutafutie.

Commission iundwe  ambaye  itaangalia  hali  ya  uchumi  wa  upande  huu.  Kamati  iundwe,  ambayo  kwa  sababu  serikali  iko  na

nguvu  ya  kufanya  hivyo.  Watu  fulani  waundwe,  waende  watafutie  market,  ng'ombe  mbuzi,  ili  tuweze  kuinuka.  Hali  yetu  ya

uchumi iweze kuinuka. Kwa sababu yenyewe hapa,  wakati  tunapeleka  ng'ombe  yetu  Nairobi,  kuna  mambo  mengi  inaulizwa.

Wacha nje,  hapa just within Kenya kuna restriction mingi ambazo hizo restrictions kulingana na mimi, ni  zile  colonial  systems,

zile sheria ambazo wakoloni waliacha ndio bado inaendelea.  Na  kwa hivyo, ningependekeza kwamba hizo sheria,  watu wakae

chini waunde kamati ambao watafikiria ile ya ku-change hizo colonial systems kwa vile huwezi kupeleka mbuzi yako Nairobi,

kuna a lot of restrictions.  Na  hizo  restrictions  zimewekwa  na  colonial  systems,  ile  ya  zamani.  Waafrika  bado  wanatumia  zile

sheria tu. Kwa hivyo tutafutiwe market, soko ya kuuza vitu yetu nje, hata nchi kama ya jirani Somalia,  wanapeleka vitu zao nje,

Saudi Arabia, Yemen, kila mahali, mbona isikuwe Kenya, ambaye ni stable country? Na kwa vile naona sasa  serikali ya Kenya

imeanza kujifungua, zamani tulikuwa tumefungiwa mlango, sasa naona serikali imeanza kujifungua, kufungua mlango kwa upande
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wa Northerners, Northerners in general.

 Kwa hivyo, yangu ya pili niwache mabo ya uchumi, niende kwa security. Kuna hii mambo ya operation,  jeshi wanaletwa hapa,

wanapiga  watu  vile  wanataka,  na  hakuna  mtu  ambaye  anaweza  kuwafuata.  Kwa  hivyo,  ningependa,  ningependekeza  ya

kwamba,  mtu yeyote akiwa jeshi au polisi akupige,  kuwe  na  kamati  fulani  iundwe,  ambaye  inaweza  kwenda  kushitaki.  Kwa

sababu ukienda kwa polisi  unaenda  tu  kuwapelekea  ile  lawama  kwao  tu,  na  hiyo  kitu  haitafika  mahali,  watalalia.Kwa  hivyo

ningependekeza, kuwe na hata wazee ambao, kuna ofisi iundwe, kamati ya watu, iundwe  unapeleka lawama yako huko,  halafu

huyo askari anaweza kushikwa. Excessive use of force, by military should be abolished. Asanteni. 

Com. Lethome: Asante sana Bwana Abdel Kader. Iskhak Abadala. Karibu. Resident of which country?

Com. Lethome: Karibu. Karibu bwana.

Ishak Abadalla:  Habari  zenu. Asalaam  Aleikhum.  Yangu  mimi naitwa  Abadalla,  natoka  Siricho.  Mimi  nikigusia  kidogo,  ya

kwanza,  nataka  kugusia  juu  ya  structure  ya  government.  Hii  serikali  yetu,  kuna  hii  serikali  ambayo  ni  ya  bunge,  Executive,

Legislative na judiciary. Kile iko mbaya zaidi ni bunge yetu ambaye tulichagua, hawana uwezo.Tulichagua, lakini kufika huko juu

hawana  uwezo  hata  kuandikisha  bills  au  Katiba  fulani  ya  kupitisha  kwa  sababu  ile  executives  ambayo  ile  serikali  inakalia,

inakataa  kuweka  sahihi.  Na  the  same  executives  ana-appoint,  judiciary  yani  judges.  Na  hii  judiciary  ingekuwa  independent

body lakini ubaya imechaguliwa na nani?, Na  Rais.  Sasa  wataimba  wimbo  ya  nani?,  Wimbo  ya  Rais.Kwa  hivyo  mimi natoa

maoni yangu ya kusema kwamba,  executives,  yani judiciary, iwe independent body ambayo inafanya elected by who? By  the

parliament, hapana ni  wabunge.  si Rais peke  yake akae  chini halafu apitishe.  By bunge,  wabunge  wapitishe  waseme  hii  ndio

judge yetu. 

Nikiongea  mambo  ya  local  government,  serikali  yetu,  serikali  kuna  central  govrnment,  kuna  local  government  na  central

government. Hii serikali ya central  government,  hii serikali ya Nairobi  imetuharibu.  Kwa  sababu  wanafanya  mpango,  mpango

wao yote iko Nairobi  juu. Sisi wananchi wa hapa,  tungetaka hii local government,  communities  should  be  empowered.  Sasa,

kuhusu mambo ya chairmen, kura ya chairman, ichaguliwe na wananchi,  sio council,  kwa sababu hii mtu anawakilisha sehemu

kubwa division mzima, sio ambaye na chaguliwa by the councillors.  Nikirudi upande ya,  mambo ya educational,  hii curriculum,

hii mafundisho  ambayo  inafundishwa,  syllabus  ambayo  inafundishwa  sisi,  ni  mambo  ya  coffee,  mambo  ya  kahawa,  hakuna

mambo ya ng'ombe inazungumzwa juu. Hakuna mambo ya ng'ombe mbuzi, zile ambazo tunaendesha.  Tunataka  hii  curriculum

ambaye inafundisha watoto  wetu,  iwe inahusika na mambo ya uchumi wetu  hapa,  mambo  ya  mifugo,  mambo  ya  ugonjwa  ya

ng'ombe,  mbuzi  na  kadhalika.  Na  pia,  upande  ya  adult  education,  the  curriculum  should  be  well  designed.  Hii  masomo  ya

gumbaru tunafundisha ya  watu  wazima  pia  ni  curriculum  ambaye  inahusu  mambo  ya  kahawa,  mambo  ya  kulima,  mambo  ya

kuku, ufugaji wa kuku, ufugaji ya kahawa, sio ufugaji ya ng'ombe.
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Nikirudi upande ya mambo ya government, hii pia kuna hii serikali ambaye inaundwa kutoka P.C.  provincial administration, hii

ndio  serikali  ambayo  imesumbua  wananchi.  Sasa  kwa  sababu  wana-sideline  upande  gani?  Wana-sideline  upande  ya

government.  They  are  not  for  the  civil  society.  Hawapigani  haki  ya  wananchi.  Kila  wakati  wako  upande  gani?  Upande  ya

central government. Wakitoa maoni mzuri             (?) unaambiwa wee kaa chini kwa sababu kuna chief ambaye amefutwa kazi,

kwa ajili ya kwenda kwa harambee ya ya mwana siasa, opposition party. Sasa.(laughter)

Com. Lethome: Pendekeza, pendekeza.

Ishak Abadalla:                 (?) Kwa sababu hii watu ni          (?) ambayo imeundwa na colonial government. Hii ni kunyanyasa

wananchi.Hii post ya chief na assistant chief, hii post ambayo imeundwa na serikali ya koloni ni kunyanyasa wananchi. hii ni      

       (?)  wakati  ya koloni.  Kwa hivyo hii watu nataka kuwa cut off  kwa  sababu  ni  ya  colonial.  Inafaa,  serikali  ya  council  of

elders,  council  of  elders  iundwe,  ili  wananchi  waendeshe  kazi  yao  kwa  njia  mzuri.   Na  nikigusia  mambo  ya  national  dress,

tunakidharau hiyo kifaa. Hakuna dini inakubali uende uchi kwa sababu hata kama kuna uhuru ya kutembea.  au uhuru ya kuvaa 

                  (?) sisi tunapendelea national dress, mavazi mzuri.hapana kamisi ambayo tunavaa,  mchana official, tutembelee,  kwa

mfano uki visit Nigeria,  unaona mavazi ile wanavaa ni ile natinal dress  mzuri.ya  waislamu  lakini  Kenya,  huwezi  kubaliwa  hata

kuvaa kamisi utembee vile unataka.

Com. Lethome: Sasa tupatie nini pendekezo lako la vazi. 

Ishak Abadalla: Abagala:  Vazi nataka pendekezo la vazi, sasa mini-skirt hii itupiliwe mbali.

Com. Lethome: Na mtu akipatikana nayo afanywe nini?

Ishak Abadalla: Achukuliwe hatua. 

Na nataka hiyo national dress, ile ya Islamu ikubaliwe. Mtu avae kofia, avae kamisi yake atembee huru vile anataka.

Com. Lethome: Na unajua kamisi kwa kiswahili ni nini?

Ishak Abadalla: Kanzu.

Com. Lethome: Sema kanzu. Ukisema kamisi kwa kiswahili utaleta mambo mengine.(laughter) 

Kamisi ni nguo ya akina mama ya ndani.

Ishak Abadalla: Abagala:  Kwa hayo machache yangu naiachia hapo.
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Com. Lethome: Haya asante. Ali Kofi, Ali Kofi. Na kama kuna mama yeyote ambaye anataka kuzungumza alete jina lake.  Ali

Kofi  hayuko? Tumpate Osman Ibrahim, Osman Ibrahim! Hassan Shallo, Hassan G. Shallo kutoka Waso Trustlandproject.

Hassan G. Shallo:        Ahsalaamu Aleikhum  Wabarakate.

Com. Lethome:        Aleikhum salaam.

Hassan G. Shallo:        Ya kwanza nashukuru Bwana Commissioner Ibrahim, kwa kuchukua hii nafasi yake na kufanya juhudi

ya kuweza kufika katika hii jangwa. Nina hakika ingawa Commissioners wote imesemekana watazunguka katika sehemu zote

za Kenya,  lakini sio wote wanaweza kujitokeza katika sehemu kama hii ambayo ina mambo zake nyingi. Lakini Ibrahim, kwa

sababu ametoka katika watu ambao wamejitaja hapa kutoka leo asubuhi kama mfugaji na pia muislamu ambaye yuko katika ile

hali ya kunyanyaswa anajua kwamba sisi ni watu yake na alifanya juhudi kutoka hapo pote akaja. Na tumeambiwa nikiwa Isiolo

wakati fulani na Commissioners ya kwamba kila sehemu katika        (?) constituencies watatembelewa na commissioner watatu.

Lakini tunaona tu Ibrahim amejileta kwa hivyo tunashukuru. Sasa  Bw. Ibrahim unaona mara kwa mara yale  yamezungumziwa

hapa yanafanana. Sisi tukiwa wafugaji,  hatuzungumzi katika zile siasa kubwa kubwa,  zile structures zingine  za  Kenya.  Ingawa

tunapendelea kuzungumza lakini ile hofu tuko nayo ama ile shida inatukumba inatuelekeza tu… kwa sababu hii ni fursa yetu leo

na lazima tutazungumzia yetu, na wale watu ambao wako na  nafasi  ya  kuweza  kuzungumzia  zile  zingine  itatutosha  kutusaidia.

Kwa  hivyo,  mara  zingine  kwa  hizo  madakika  zako  mara  ingine  unaona  watu  wanazungumza  wakapita  mpaka.  Hii  ni  kwa

sababu ya ile shida ambayo imekumba watu na watu leo wameweza kupata fursa ya kupumua kwa hivyo utatusamehe.

Com. Lethome: Sawa sawa.

Hassan  G. Shallo:  Ya kwanza,  mimi ningetaka kuzungumza katika hali  tatu  ya  kibinadamu  ambaye  hiyo  sifa  zinagawanyika

kwa wanadamu. Ya kwanza ni hali ya politics. Uongozi ya uongozi, ya pili ni hali ya kuishi ya kijamii ambaye ni social na ya tatu

ni hali ya uchumi. Hizo ndio maisha ya kibinadamu wanaishi katika hizi hali. Sasa,  nikiguzia kidogo juu ya political,  cha kwanza

tumesema, mimi nasema yani nikitoa rai yangu, President  iwe ile ya hali Tuwe na Prime  minister  ambaye  yuko  na  nguvu  kwa

serikali  na  President  iwe  ni  ile  ya  kawaida.  Katika  parliament,  nasema  ya  kwamba  kwa  sababu  tunataka  mambo  iwe

transparenct  na katika Kenya watu hawawezi  kuaminiana  mtu  yeyote  unampa  jukumu,  ile  jukumu  anajichukulia  tu  bila  kujali

wale watu ambaye wanampeleka.  Kwa hivyo hakuna kuaminiana na hii kwa  hivyo  tunafanya  kila  mmoja  achunge  mwenzake

kwa  hivyo  tunafikiria  ya  kwamba  parliament  iwe  na  Lower  House,  na  Upper  house  kama  ya  zamani  ili  wana-parliament

wakipitisha  mambo,  senate  pia  iangaliwe  na  kuthibitisha.  Halafu  ije  regional  kwa  sababu  wazee  wengi  sana  wamesema

wanataka serikali ya majimbo tuwe na regional assembly ambaye kwa hali za hiyo majimbo wanajua ya kwamba wataongea na

kupeleka  mashida  zao  mbele  katika  natioanl  government.  Sasa  kwa  sababu  wajumbe  wamechukua  jukumu  zote  za  nchi  na

kufanya mapendekezo vile wanavyotaka, lakini kama kutakuwa na hii kikao kingine kama ya regional assembly na senate  basi

ile hali yao , kama ilivyotokea hivi majuzi wanajipitishia shilingi milioni moja– salary kwa mwezi, wakati  waalimu, madaktari  na
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wale  watu  ambaye  wanatufanyia  huduma  mzuri  hawakuweza  kupata  kuongezewa  hata  shilingi  elfu  moja.  Kwa  hivyo,  ili  pia

hawa wasinyanyase sisi kiuchumi lazima kutakuwa na fursa za regional assemblies mbili tatu ambaye za kuchunga mpango zao. 

Halafu tunasema ya kwamba county council serikali ya mitaa ipewe nguvu. Na serikali ya mitaa ikipewa nguvu iwe ministry zote

za serikali ikiwa ni eucation,  agriculture, water  na zote amazo unaweza kuzitaja ziwe chini ya county council na county council

imanage hizo mambo. Lakini ile technical  assistance  kwa  sababu  hao  ndio  professionals  wataendelea  kusaidia  sisi.  Lakini  ile

pesa  wanazipata zote ziwe zitagawanywa na county council kulingana na  lie  miradi  zimepangiwa.  Nasema  hivyo  kwa  sababu

Kenya inapata shilingi bilioni mia tatu kwa mwaka lakini  kwa  sababu  ya  upungufu  ya  kiserikali  na  management  ambazo  ziko

katika  idara  sisi  tukiwa  watu  ya  Isiolo  hatukuwa  tukipata  maendeleo  zote  ingawa  planning  zinafanywa,  hakuna  dip  moja

zimetengenezwa  katika  hii  sehemu  na  serikali  ingawa  hizo  pesa  zimegawanyiwa  katika  district  zote.  Kwa  hivyo  hizo  zote

tumesema  ya  kwamba  ingawa  kunasemekana  kuna  kitu  inaitwa  District  Development  Committee  wananchi  wenyewe

hawakuwako ndani na wale iko ndani ni mawajumbe na sijui chairman  wa  council  na  D.C  ndio  ma-chairman.  Haya  kuna  hii

ingine DEB, wale wale tu ndio wanakuwa ndani, ndio

         (?)  district  security  board  district  na  hayo  yote  inatufanya  sisi  tukae  katika  shida.  Kwa  hivyo,  kitu  cha  kwanza  hata

wajumbe wasikue na madaraka  zingine.  Madaraka  yake  iwe  ni  mjumbe  ikiwa  ni  district  development  committee  iwe  ni  mtu

mwingine.  Ikiwa  ni  district  mambo  zozote  ambayo  district  education  board  iwe  ni  mtu  mwingine.  Ikiwa  mtu  ni  mjumbe

asiongezewe madaraka ingine kwa sababu ya madaraka  nyingi  ambazo  wanazibeba  hawakuweza  kutekeleza  hata  moja  yao.

Kwa  hivyo,  hata  President  baada  ya  yeye  kuweza  kuchaguliwa  wakati  anapata  President  ile  kazi  ingine  anastaafu  kama

speaker, yani speaker  hapa Kenya akipata  ile kazi ya speaker  anaacha ile kazi.  Kwa hivyo, hizo madaraka lazima iwe na vile

wazee wamesema, chairman wa county council awe akichaguliwa na wananchi. 

Na kuna shida zingine ambazo zina             (?) kwa sababu hii nchi inainuka hali ya mambo zinabadilika na tunafikiria mambo ya

municipal council kwa sababu hii  zimeanza kukataliwa katika sehemu zetu zingine na hii ndio vile mji inaweza kuendelea.  Sasa

mji huu Isiolo kwa muda mrefu  umekaa  ni  mji  ambao  imekaa  karibu  miaka  mia  mbele  ya  ingine  lakini  mpaka  sasa  inakuwa

county  council  kwa  sababu  viongozi  wetu  hawataki  ipate  hiyo  mamlaka  ya  municipality  kwa  sababu  hao  wenyewe  wenye

kuchaguliwa ndio wanafaidika na hiyo mji. Kwa hivyo, mambo ya municipality  lazima  ipangwe  na  utaratibu  ya  kwamba  kiasi

fulani ya pesa ikipatikana kwa council inapata madaraka inaingia municipality halafu council zina                (?)  na sehemu kama

hii               (?) Modagashe pengine inaweza kupata kitu inaitwa area council halafu pesa zitagawanywa katika hizo mipango. 

Serikali ya ndani. Serikali ya local government lazima igawe pesa  zingine kwa county council kwa sababu ardhi sabini na tano

kwa mia za Kenya zimetoka katika arid lands yani pastoralist  communities ndio wamepeana hizo pesa  zao na ardhi na pesa  za

kigeni nyingi zinapatikana kutoka ministry of tourism, lakini sisi wafugaji hatufaidiki na hizo pesa.

 Kwa  hivyo,  pesa  za  ministry  of  tourism  ambazo  zimepatikana  kutoka  wanyama,  na  wanyama  wametoka  katika  nchi  za

wafugaji  lazima  sisi  tugawanyiwe.Tax  ambazo  zinatolewa  katika  sehemu  zingine  kwa  mambo  zingine  ya  national  ikiwa
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zinapatikana kama KPA   Kenya  Ports  Authority  Kenya  Railways,  Kenya  nini,hizo  vitu  ambazo  zinajumuisha  wananchi  yote

ikiwa zinakuja regional, hizo pesa zigawanyiwe kwa ile faida ambazo zinapatikana zipatikane kwa  ma-regions zote. 

Halafu,  tukikuja  katika  uchumi  sasa,  sisi  tukiwa  uchumi  ya  kwanza  ni,  tuko  na  resources.  Resources  zetu  ni  maji,  minerals,

wildlife land na hata human being pia ni resource.  Wanadamu pia ni resource  ikiwa tunapata elimu ,  tunapata nini, na wanyama

hawa yote ambao tuko na game reserve lazima hiyo resource  zetu zingine iwe na faida na sisi na zile ardhi ambazo zimefanywa

kando kwa mifugo ya wanyama lazima faida zake  zipatikane kwa wale wafugaji.  Hizo ni ya kufanya ya kwamba,  ile mbuga ya

wanyama yote irudi kwa mkono ya wafugaji,  wananchi,  communal conservations,  sisi kwa  sababu  tume-trust  ardhi  yetu  kwa

county council, na County Council imetumia hiyo kiholela holela mpaka sisi tumeadhirika na mpaka sisi tukawa fukala na kunasa

kutoka katika famine relief kwa miaka arobainne. Kwa hivyo njia ya sisi kutoka katika hali ya shida ni sisi tuwai hiyo resources

zetu kama vile dhahabu mpaka hata petroli  zimepatikana katika sehemu za Merti  lakini kwa sababu sisi hatukuhusishwa kisha

baada  ya watu wale waliotengeneza walichimba hiyo kitu baada  ya kuharibu mazingara zetu yote na miti  walileta  matrakta  na

kuharibu kisha tukaambiwa walijiondoa mara moja. Sasa tukabaki na hasara ya hiyo mazingara yote .Hiyo yote kwa sababu hii

serikali ambayo tuko nayo hawahusishi wananchi  katika hali  zote  za  kiuchumi  Kwa  hivyo  tukiwa  katika  leadership,sisi  hapa

tuko na parastatals karibu mia moja na katika hii sehemu sisi hakuna. 

         

Com. Lethome: Tafadhali, tafadhali maliza.

Hassan Shalo: Haya hatuko katika parastatals, katika board of directors lakini nyingi ya hizo vitu si ati kwa sababu ya serikali

peke yake, kwa sababu ya leadership ambaye hawakufanya lobbying kwa sababu mahali kama hii commissions sisi pia tuko na

wasomi hata katika hii baraza tunakaa tuna karibu watu tano ambao ni graduates  ambao wanaweza kukaa katika commissions

kama hii ,ambao wangeweza kuingia katika K.E.C Electoral  Comission. Hapo ndipo mahali pazuri ya kufikiria leadership kwa

hivyo  nitafikiria,  halafu  watu  wengine    (?)  affirmative  action  hiyo,  ni  maneno  ya  ukweli  kabisa  kwasababu  hali  zetu  sisi

tumenyanyaswa kiuchumi na serikali ya ukoloni na serikali ya Kenya zaidi zaidi wakati  waliweka sisi katika concentration camp

na sisi tumewekwa ,tunasema ya kwamba  ile  Idemnity  Act  ambayo  hivi  majuzi  imeletwa  na  yule  mjumbe  wa  Wajir  ambayo

imepitishwa najua  ya  kwamba  a  ni  popular  sasa  haijakuwa  effective  tunataka  iwekwe  katika  Constitution   ya  kwamba  yale

dhulma   ambaye imepita mbele na sasa  akati  iko shida huna nafasi yoyote ya kuzungumza  ,  lakini  hiyo  uzembe  ikipungua  na

wewe umepata kupumua lazima unatetea dhulma ambayo umefanyia. 

 Kwa  hivyo  katika  hii  affirmative  action  hizo  tumesema  ya  kwamba  sisi  tulipwe  ridhaa  kwa  ile  dhulma  ambayo  tumefanyia.

Pengine hatuwezi kulipwa mtu kwa mtu, bali tufanyiwe yale maendeleo ambayo tumekosa kwa barabara,  kwa elimu, kwa maji

na nini ile  infrastructures  yote  ambayo  tumekosa  zote  tutengenezewe  tufanyiwe  hivyo.  Jambo  lingine  ni  habari  ya  simu.  Yani

communicatinis power wazungu wanasema yaani mawasiliano ni nguvu. Serikali imeweka mawasiliano ya kuweka hii radio call

mnajua ya kwamba hii radio call ambayo tuko nayo hapa inatusaidia sisi katika usalama na jambo lingine lakini haikubaliwi kwa

wananchi kukuwa na redio call ya kibinafsi. Hivyo, ikiwa tuko na radio  call  kila  mahali,  hii  mambo  ya  kutokuwa  na  usalama
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itapungua. Kwa hivyo, haki ya kila mmoja kuweza kumiliki yani radio call, na kila mambo yote ya mawasiliano. Halafu shida za

naunga mkono wale wamesema kwamba yale bunduki ambaye ziko katika sehemu hizi zetu za North zihalalishwe kwasababu

kama hatutaweza kuweka wale wadhamini usalama hautaweza kutekeleza hiyo usalama basi wananchi badala ya kuwa waizi na

kutegemeana ingine afadhali ihalalishwe ijulikane mzee fulani, iko na bunduki,  mtoto yake iko na bunduki,  na hiyo jambo lolote

la  madhara  ikitokea,  utashikwa  basi  lazima  ihalalishwe  ifikiriwe  hivyo  kwa  sababu  Bwana  Lethome  wewe  mwenyewe

umetufafanulia ya kwamba sisi si lawyers kama wewe mmi najua wewe ni lawye na sisi ni watu ya kawaida hatujui jambo gani

litaweza kuingia katika Constitution lakini kwa sababu umetuambia tuongee shida  zetu,  ndio  tunajua  tunazungumza  hiyo  shida

zetu  ili  na  nyinyi  wasomi  muweze  kutupangia  lakini  sasa  wakati  yenyewe  ilikuwa  ni  mfupi  sana  kwa  sababu  sisi  tulikuwa

tunataka tukutane sisi watu ya North kama pastoralists halafu tukutane na pastoralists ya south halafu ndio tuweze tutoe karatasi

moja aweze kusaidia sisi lakini wakati yenyewe ni taabu. 

Sasa katika upande ya Islamu, tunasema kitu naitwa wakfu commission ambaye inaangalia maslahi ya watoto  yatima, watoto  ya

maskini kwa sababu na iundwe kwasababu hiyo ndio jambo alikuwa akifanywa wakati wa mtume                              (?)  na

iliweza kufanyika vizuri sana na kina Omar. Kwa hivyo, kitu kama                      (?)  wakati  hizo zinaitwa  na sasa  wakafu ni

mahali ambapo waislamu watapeleka zaka zao na kila kitu yao.  Na  ile institution divine institution of muslims  ambaye  wasomi

wetu  wataweza  kujadiliana  waislamu  Kadi  hivi  sasa  zinatolewa  na  serikali  bila  kujali  maslahi  zetu.  Kwa  hivyo  wale  wasomi

halafu ambaye inaongozwa na mufti lazima ikae iangalie maslahi zote ya waislamu ambaye ina ina           (?)  kwa sababu ikiwa

itatuacha hivi sheria zingine mabaya mabaya inaweza kutokea mnajua ya kwamba katika Amerika hivi sasa  wanasema haki ya

binadamu mpaka sheria zingine chafu mbovu mbovu chafu kama kuwa na ushoga wanaume kuoana wanawake,  wanaume kuoa

na wanaume, wanawake kuwaona wanawake inaweza kutokea ikiwa sheria hizi hatuwezi kuweka chini kwasababu  tunasema

kila  kitu  ni  haki  ya  binadamu.  Hivi  jana  gazeti  ilikuwa  mama  moja  alikuwa  anataka  bwana  yake  asaidie  yeye  auwawe  kwa

sababu yeye ile haki ya binadamu na huyo akizuiwa kuawa umeharibiwa haki yake ya mwanadamu. Kwa hivyo hii mambo ya

kibinadamu hii ikiwa haiwezi kushikana na dini inaweza kutupoteza zaidi. Kwa hivyo sisi tunataka wale waulamaa wale wasomi

wa kidini wa consult dini ya kiislamu na tunaunga mkono wale watu wamesema ya kwamba sisi tukae waislamu ingawa     (?)

minority, milioni kumi people hapana minority. Kwa hivyo, katika ile hali ya kugawa zile makeki za maendeleo na zingine, lazima

sisi katika siasa , katika uchumi,katika kazi, katika jambo lolote tuko empowered kabisa ya kuweza kuendesha hata maserikali

katika njia yoyote ile.

Com. Lethome: Sheikh Hassan tafadhali.

Sheikh Hassan: Kwa hivyo, nashukuru nakomea hapo Asanteni.

Com.  Lethome:  Asante.  Ningependa  tu  kuwajulisha   Sheikh  Hassan  analalamika  kuhusu  wakati.  Hamukupata  wakati  wa

kutosha kujitayarisha. Ni kweli lakini nataka kuwajulisha sisi kuondoka hapa si mwisho wa kutoa maoni. Kama kweli muna nia

hiyo ya kutoa maoni, bado  munanafasi, mnaweza kukutana,  mwandike memorandum yenu, mupitishe kwa district  coordinator
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ambaye yuko hapa Isiolo na hapa mimi ninajua muna members wa 3 C’s committee wako hapa.  Itatufikia memorandum yenu.

Kwa hivyo Sheikh Hassan bado muna nafasi ya kufikisha memorandum yenu. Na mtu mwingine yeyote, ukilala usiku ukumbuke

mambo ingine, andika,  itafika mpaka kwetu.  Kwa hivyo, sio mwisho wa kutoa maoni leo.  Adan Turo,  na akina  mama,  kama

kuna mama yeyote ambaye hajazungumza tunataka kufanya affirmative action akina mama wazungumze. Kina mama.

Adan Turo: Kwa jina mimi naitwa Adan Turo. Ahsalaam Aleikum. Kwa jina mimi naitwa Adan Turo. Ahsalaam aleikhum.

  

Com. Lethome:        Aleikhum salaam.

Adan Turo:  Nafikiri wenzangu ambao  wamefanya  presentation  hapa  mbele  yangu  wameongea  mengi  na  kwa  wakati  yangu

mimi nitajaribu  ku-avoid  ile  area  wame-cover  sana  halafu  nijaribu  kuongea  ile  area  pengine  nimeonelea  haija  pengine  mtu

pengine haja-cover vizuri. na moja wayo nitaanza na area  kama electoral  process  halafu kidogo niingilie juu ya political parties

halafu  baada  ya  hapo  niingilie  issue  ya  succession  and  transfer  of  power  na  mwisho  nimalizie  cultural,  ethnic  and  regional

diversity and communal rights.na kila moja wayo nitaelezea zaidi wakati  nikifikia hapo na nikianza ya kwanza electoral  process

ni jinsi ya kupiga  kura.  Na  kwa  ukweli  ukiangalia  kenya  yetu  ile  hali  tuliko  leo  kwa  wakati  hii  Constitution  yetu  iko  na  gap

kubwa sana ya jinsi ya kupiga  kura  na  ndio  sababu  unakuta  watu  wako  kwa  maoni  tofauti  wako  kwa  camp  tofauti  hakuna

election inafanywa  mara mtukufu rais anasema ni young turks,  mara nini simply because  hakuna jinsi ya transfer of power  ama

hakuna jinsi ya ya kamili ya kuwezesha mtu  pengine kuingia kwa elections na ile kitu moja mimi nasuggest ni ya kwamba kuna

area ambayo tunaita wards  area  ambayo inasimamiwa na  ma-councillors  kuna  area  ya  constituency  ambayo  inasimamiwa  na

wajumbe na president  ambaye huwa tunafanya election yao na  unajua  ya  kwamba  for  each  one  of  this  people  to  become  a

viable winners in the election lazima wawe  wamepata  ah  fity  one  percent  kwa  maana  mimi naona  mtu  akipata  nusu  nusu  ya

kenya ama nusu ya  hii  ikisupport  mtu  mmoja  mimi naona   hiyo  mtu  nikama  watu  wote  wanampenda  si  ati  mtu  tu  akishinda

majority tu ati mtu amekupita  na kura moja ati unasema hiyo mtu  ni councillor yangu ule mwingine ako na nine hundred wewe

uko na  nine hundred and one halafu through out five years muna camp mbili kwa sababu tofauti ya kura moja tu kwa hivyo hiyo

inaleta  imbalance  in  leadership  na  nimeonelea  sio  mzuri  na  wanasiasa  wetu  mara  kwa  mara  wakiingia  katika  elections  na

waanguke kura utakuta mtu yule ako kwa Ford People just before the final elections ameingia Ford  Kenya kwa hivyo vile mimi

naona  hii  Constitution  iangalie  hiyo  maneno  vizuri  and  we  should  constitutionally  restrict  a  change  of  party  baada  ya  mtu

kuanguka mtu awe tu amekaa kwa party yake si ati kwa vile tu ameanguka ndio anataka mamlaka aende kwa party ingine. 

Na kuna hii rule nafikiri tumesumbuliwa nayo sana hii ambayo tunaita twenty five percent  ruling five province naona hiyo sheria

sio mzuri ati  mtu  anakuwa  President  simply  because  amepata  twenty  five  percent  in  five  province  ile  seventy-five  ingine  iko

wapi?  Kwa hivyo mimi naonelea hiyo nayo siyo siyo mzuri na upande ya political political parties  kabla kuingilia kuna maneno

ya  nominations  watu  walikuwa  wameongea  hapa  Nomination  ya  Councillors,  nomination  ya  wajumbe,  ni  jambo  moja  mzuri

sana na mimi singetaka kupendekeza itolewe kwenye katiba.  Lakini kulingana na vile tuko kwa wakati  huu hai-serve purpose

yoyote kwa maana nomination ukiangalia kwa wakati  huu inafanywa na mjumbe ama inafanywa na chama yeyote ambayo iko
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kwa serikali kwa wakati  hiyo ama chama ama viongozi wa chama yako kwa huyo hiyo ni kuonyesha  kwamba ukipatiwa kiti

yeyote kwa nomination we ni kama unakuwa spy tu huwezi represent  community ama ni ya kama unakuwa spy ya community.

Kwa hivyo maoni yangu ni ya kwamba badala  ya kupoteza representation kama hiyo na  kuitupa  mbali  we  need  to  give  it  to

some special groups of people in the community kwa mfano tunaweza patia hiyo nomination specifically kwa wanawake ambao

ni kikundi moja ya jamii tunajua hawatajitokeza sana pengine kuingia katika election. 

Halafu  ya  pili  tuna  minority  groups  kwa  mfano   ukiangalia  Kenya  kwa  jumla  na  pengine  uone  ile  nomination  ya  wajumbe

ambayo inaweza fanywa kwa Kenya mzima ni kumi na mbili. Si ati hiyo kumi na mbili yote iende kwa ile kabila kubwa kubwa.

Mimi naonelea at least special preference lazima ipatiwe kwa ile watu ambao inatoka kwa makabila kidogo kidogo ile jamii ya

chini kabisa kwa idadi. Na ya tatu pengine tuangalie hali kama ya youth hiyo representation tu-attach kwa special  group kama

hiyo. Na  kuna jambo moja katika representation yetu ya leadership  imetuletea  shida  kubwa  sana.  Kwa  wakati  huu  tunasikia

mambo  mengi  ati  KANU  na  NDP  ina  merge  National  Alliance  sijui  for  Change  hiyo  ni  ya  opposition  pia  wanaendelea

ku-merge hii system ya ku-merge yote ni system ya kutafuta Alliance na nini na nini na nini. Na  naona tukiingia katika elections

hata hapo utakuta,utakuta mwanasiasa mmoja ambaye anataka mjumbe ana merge na mwanasiasa mwingine ambaye anataka

councillor na katika harakati kama hiyo ahh mara mingi tunapata mtu ile pengine ambaye tunakuta siyo mtu  ambaye anahifadhi

pengine hiyo mamalaka na simply because  of hiyo merger ambayo sisi tumefanya kivyetu. Kwa hivyo kwa  maoni  yangu  mimi

naona civic, parliamentary and presidential elections zifanywe siku tofauti and they should be constitutionary recognised ifanywe

katika  Constitution  yetu  ijulikane  ya  kwanba  civil  elections  in  kenya  will  take  place  this  month  of  the  year,  Parliamentaly,

presidential,  differently sio lazima ziwe zinafanywa pamoja na hii process  yote lazima iwe inakuwa inaangaliwa juu na  hii  tume

ambayo tunaita tume ya uchaguzi an independent electral  commission sio kama hii yetu ya kuregea regea saa  hii, Kwa wakati

huu. It  should be independent;  lazima  iwe  inaweza  kuchukua  jukumu   kivyake.  Naingia  topic  ya  pili  hali  ya  chama  ya  siasa.

Ukiangalia  chama  ya  siasa  ya  leo  ya  Kenya  katika  Kenya  hakuna  chama  ambaye  iko  na  mwongozo  dhabiti  hakuna  chama

ambaye iko na lengo mzuri katika  Kenya   leo  kwa  sababu  Constitution  yetu  yenyewe  haijatengeneza   bara  bara  mzuri  kwa

political parties katika  Kenya  na mimi naona vile watu wanatengeneza chama hii leo ingine hiyo ingine chama yote inakuwa ni

chama  ya  kikabila  imegawanya  Kenya  mzima  naona  kila  kabila  iko  na  chama  labda  sisi  watu  wadogo  wadogo  tu  bado

hatujatengeneza chama. Na  unless may be we,  we work on it seriously  tutakuja  kuwa  na  chama  around  42-43  kulingana  na

kabila ya Kenya.

Com. Lethome: Ndugu yangu saa hizi tuko na registered parties 46?

Adan Turo: 46,then its all above its above that,  then that means that some may already be having 2,3  when some even don’t

have one.  So mimi naona ni mzuri the Constitution should regulate the formation, management and conduct  of political  parties

and the number of political parties  should be resticted to two me that is my suggestion. Tuwe na chama mbili of which now at

the end of the day wawe wanaform coalition government ndio tuweze kuendelea sio mambo ya kupingana kutengana kutengana

kila wakati na kila political party katika Kenya iwe financed na serikali kwa hivyo yangu ni hayo juu ya political parties. 
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Nitaingilia juu ya   successsion and transfer of power.   Our current Constitution, is very silent on the succession issue.  Nafikiri

wale wameongea mbele yangu wamesema kwamba  president  ako  na  mamlaka  kubwa  sana  katika  hii  Constitution.  Na  kwa

ukweli hakuna mtu yeyote ambaye anaweza patiana mamlaka kubwa namna hiyo kwa mwigine kwa njia rahisi namna hiyo.This

is why utakuta the President  is not ready to retire he is not ready to forfeit his seat  sio yeye peke  yake hata mimi  mwenyewe

ama wewe ukiwekwa hapo kesho  utakuwa tu namna hiyo. Kwa hivyo  mimi naonelea the President  should be elected  directly

 by the people. Na wale Presidents ambao wanaingia election waache hiyo maneno suggestion ya two political polites ambayo

ni me-suggest saa hii. If we are to go in to elections the way we are  at  the moment utakuta ni ma Rais pengine nane,  nne, tano,

saba pengine wataingia election naonelea ya kwamba ule winning President pengine anajaza ile 51% na number 2 yake,  pengine

waingie kwa run off tuingie kwa elections na tukiwa kwa  hali kama hiyo which of  all will be  monitored again by the electoral

commission na suggestion yangu pia ni ya kwamba.utakuta President  yeyote ama mtu yeyote ambaye ako kwa mamlaka kwa

sababu  ya  hofu  ya  kujiogopa  baadaye  hataki  kuacha  hiyo  mamlaka.  Mtu  lazima  awe  responsible  kwa  ile  dhabi  ambayo

amefanya wakati alikuwa  mamlakani na hakuna immunity yeyote ambayo tutapatia President ama any other ah maybe office ah

during maybe their tenure of during their tenure in terms of security welfare hakuna nini kama hiyo tutapatiana.

Ya nne nikimalizia ni juu ya cultural, ethnicity and regional diversity and communal rights. Hii ni hali ya mila, kikabila na jinsia ya

pengine enviroment ile tunakaa kama vile Kenya unaona vile watu wanakaa leo, kwa ukweli nafikiri tukijaribu ku-trace  origin ya

Kenya Kenya iko na tribes mingi sana na nafikiri kila mmoja tulikutana hapa by accident  sisi Waborana  tumeonekana,  Isiolo,

Marsabit, Moyale, it was not by our planning the kikuyus are in central province it wasn’t by their planning the way it looks like

like tumekutana ki-accident tu ndio tukasema wacha tukuje tukae pamoja and then we make a nation of which up to today we

have not yet made a nation na hii  kabila  tunasema  yote  iko  na  culture  tofauti  iko  na  mila  tofautina  wakati  tulisema  tumepata

uhuru tukasema hii ndio constitution yetuya kenya kila  mtu  alitupa  mila  yake  kila  mtu  alitupa  culture  yake.  Tukasema  ile  kitu

itatuongoza tukuwe mandugu ni hii Constitution ya kenya ambayo nafikiria hata haijatupeleka nchi moja so that means we  are

almost  a  lost  African  society  hakuna  waafrica  wamekuwa  kama  waafrica  wa  kenya  so  mimi  naona  hii  Constitution  lazima

i-recognize na i-promote indigenous languages of the kenyan society utakuta vijana waborana wengine wanaishi Nairobi  watoto

wao hawajui hata Kiborana.  Na  ni mtoto ya fulani simply because  ati kiingereza ukisoma unapata kazi nzuri kiswahili ukisoma

unapata kazi nzuri we have forgotten about  our language na mimi naona hiyo  lazima  tuweke  kwa  Katiba  tuseme  ya  kwamba

katika Kenya kuna kabila fulani kabila hata kuna mzee aliongeza moja leo nilikuwa najua kama ni 42 pamoja na hiyo ya mzee

43  hiyo  yote  iongezwe  isemekane  ya  kwamba  kabila  fulani  fulani  wanaishi  katika  Kenya  na  hiyo  language  yao  constitution

iwapatie nguvu halafu tu recognise.  Then we must also recognise varying cultures ya hizi community tofauti tofauti  tofauti  andr

then strengthen our customary law  because  tumetupa customary law yetu maneno kidogo ikitokea ni  kortini  polisi  anakukula

pesa kesi haiishi watu wako kwa taabu.  So I think the Constitution should also strengthen. We have very good things to learn

from our own Constitution, our own tradition rather  than going to this written whatever.  So this Constitution should strengthen

our cultural law. 
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Now, to sum it up, kuna jambo kidogo nafikiri kila mtu aligusia ni-summarize mutanisamehe kama nimechukua muda mrefu juu

ya  basic  rights.  Wale  wameongea  mbele  yangu  wote  walikuwa  wanasema  tunataka  affirmative  action  towards  better  health

care,  education,  food,  security and all this lazima sio maneno tu  ya  serikali  kuweka  kwa  policy  paper.  Ati  tutapiga  ugonjwa,

tutapiga  njaa,  ujinga  na  kadhalika  sio  maneno  ya  kuweka  kwa  policy  paper  peke  yake  na  kukaa,  that  is  not  enough

commitment. Tunataka serikali iweke kwa Constitution. Na  uliangalia maneno kama security,  ambayo serikali imeji-commit the

same  government  which  has  already  committed  itself  kuangalia  security  ya  community  leo  wanasema  community  waangalie

security yao mwenyewe. Halafu tunaambiwa civil society provincial administration na wananchi waungane watengeneze security

committee which is not even constitutionally recognised.  Wazee wanafanya kazi wanatembea wanafanya nini but they have no

Constitutional backing and my suggestion is that this kind of initiatives like the peace  ah the community peace  initiatives should

be constitutionally strengthened okay come to such forums like the DDC yenyewe although it is  a  government  organ  ambayo

inaangalia maendeleo ya wapi na wapi na wapi is not even a constitutional organ.Ni kitu D.C leo anatoa,   ingine inakuja anatoa,

kwa hivyo all this including school, health, management board  and all these Institutions should be constitutionally recognised so

that they can have the legal backing to be  able to say A B C D .  So may be with that nafikiri mutanisamehe. Thank you very

much.

Com. Lethome: Asante, swali moja tu ndugu yangu. Umesema political parties ziwe mbili?

Adan Turo:Yes.

Com Lethome:    I  just want you  to  suggest  kuna  hii  interim  period  sasa  kwa  sababu  we  are  moving  from  one  situation  to

another

Adan Turo:Yes.

Com. Lethome:  Tuna political paties nimekwambia arobaini na sita.

Adan Turo:Yes.

Com. Lethome:  Unataka tuzilete mpaka ziwe mbili. Criteria gani  tunatumia sasa?

Adan Turo:   I think I said it very clearly. Now nilikua nimesema nime-suggest Constitution. I mean political parties  mbili. That

is my view If  we are to go into the elections the way we are  now I think I have also given you the way forward. 

Com. Lethome:  But still we  will end up,  you want us to end up with two political parties.  So how do  we  end  up  with  two

political parties? 
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Adan Turo: Meaning that you have to complete your Constitution before election.

        

Com. Lethome: Forget about the elections now. Eventually you want us to end up with two political parties.

Adan Turo: Yah.

Com. Lethome: We have forty six. What will be the criteria of reducing them from forty six to two?

Adan Turo: May be we work on a merger based  on what we all said.  What kind of  a  person  is  leading  this  political  party.

Why this political party formed. What is the purpose  of this  party,  and  may  be  this  kind  of  agreements  and  we  can  reach  a

concensus.

Com.  Lethome:  Haya,  thank  you.  Sora  Abagila  alishaenda?  Wacha  nimpe  mama  nafasi  aende  akapikie  watoto.  Chucha

Duba.

Chucha Duda: Ahsalaam aleikhum.

Com. Lethome: Aleikhum salam mama.

Chucha Duda: ( in Borana dialect, through translator)

Chucha Duda: 

Translator: Mama anasema atazungumza machache tu, kutoka asubuhi, wengi wamezungumza pia ataongezea kidogo tu. 

Chucha Duda: 

Translator: Anasema ninyi wote ni watoto wetu ambao tuliwazaa. 

Chucha Duda: 

Translator: Anasema yeye amezaliwa huku na ameolewa hapa hapa na tangu amezaliwa anaishi huku. 

Chucha Duda: 

Translator: Sasa anasikia kama ardhi hawana ardhi na alikuwa anajua kwamba ardhi hii anaishi ndani ni yake. 

Chucha Duda: 
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Translator: Wakati wa koloni sisi tulikuwa tunazaliwa kule huku na tunaishi huku. 

Chucha Duda: 

Translator: Kila mtu alikuwa na sehemu yake yani wilaya yake ya kuishi. 

Chucha Duda: 

Translator: Lakini leo mipaka sijui imeondolewa kila mtu anaenda vile anavyotaka. 

Chucha Duda: 

Translator:  Kutoka ukoloni, kutoka uhuru  mpaka  wakati  tumewekwa  kizuizini  ya  concentration  campmpakawakati  huu  sisi

tumebaki  maskini na hatuna msaada yoyote. 

Chucha Duda: 

Translator: Wanawake wamefanya juhudi baada wamekosa maji ya kuunda vikundi vya wanawake ya  aina mingi. 

Chucha Duda: 

Translator: Ma-groups haya  yamesaidiwa na serikali kwa kupewa msaada kidogo kidogo ambayo sasa  wamenunua mifugo

kidogo kidogo wako naye. 

Chucha Duda: 

Translator:  Wamechukua jukumu ya kuchunga hii  mali mara kwa mara wanapata   hata  wanaenda  mbali  mpaka  hadi  Isiolo

kutafuta nyasi, nyasi yao imekuliwa na jirani ambao wametembea  vile wanavyataka.  

Chucha Duda: 

Translator: Mali hii ambayo tunahangaika nayo, hatupati soko ya kuuza. 

Chucha Duda: 

Translator: Mama anapendekeza K.M.C iletwe karibu hapa Modagashe na soko ya ng’ombe ipatikane ili sisi tupate faida ya

kazi ile tunafanya . 

Chucha Duda: 

Translator: Ya pili anasema  wamesomesha watoto na watoto wao wamekaa bila kazi wanakaa varandani. 

Chucha Duda: 

Translator: Hata wale wanataka kwenda kwa  kikosi ingine kama                        (?)ama nini hawapati  nafasi kwa sababu
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wazazi wao hawana mali. 

Chucha Duda: 

Translator: Hata wale wamehitimu form 4 na wamepita hawapati kazi mzuri. 

Chucha Duda: 

Translator: Anapendekeza serikali ape hawa vijana kazi mzuri na amemalizia hapa. 

Chucha Duda: 

Translator: Wapate msaada ya kupatia vijana wao kazi mzuri. 

Chucha Duda: 

Translator: Na pia groups wapatiwe support ya kutosha kwa  sababu wanawake wanafanya kazi mzuri sana nyumbani. 

 

Chucha Duda: 

Translator: Asante sana amemalizia hapa.

Com. Lethome: Asante sana mama. Hassan Galgalo, Hassan Galgalo.

Hassan Galgalo:  Ahsalaam aleikhum.

Hassan Galgalo: Basi Asante sana Bwana Commissioner. Vile ulisikia asubuhi labda  mimi peke yangu nimetoka kwa sehemu

moja ambayo inaitwa Olesamburu.Mimi kwa majina naitwa Hassan Galgalo. Chief Olesamburu location. Kwa hivyo nitajaribu

kusema kitu chochote  peke   yangu  tu  kwa  hivyo  hata  kama  nitaongea   nyingi  hiyo  dakika  utaniongezea.  Mimi  na-represent

location mzima. 

Basi  kitu   ya  kwanza  ambayo  nitaongea  kidogo  juu  ya  border  mambo  ya  border.  Nimesikia  watu  wanaongea   mambo  ya

majimbo   mimi mwenyewe  vile  nimependekeza  hapo  nitatoa  mapendekezo  tu.  Nimeonelea   sisi   tupatiwe   Province  mzima

kama jamii ya kiborana  na hii Province iwe ni Isiolo, Moyale na Marsabit. Na  vile mimi naona hii Province haiwezi shindwa na

Province kama ile North Eastern hii Province  ni kubwa kabisa. Kwa hivyo ingefaa  zaidi kwa sababu ile watu sisi  tunapakana

nao ni watu ambao sisi hatuwezi ku-match pamoja na hawa. Ni watu ambao ni wengi kushinda sisi, wameelimika kushinda sisi,

kwa hivyo vitu kidogo ikipatikana resource  yote inaenda kwa hawa tu. Kwa hivyo sisi  hiyo ndio  njia moja imetufanya tubaki

nyuma. Kwa hivyo tumependekeza tuywe na province moja  peke yetu kama ya jamii ya Kiborana.  Hapo mbeleni kidogo,kuna

wakati moja kulikuwa uandikishaji wa kazi. Mambo ya kazi sisi  tumebaki nyuma sana.  Tungependelea,  wakati  ya kuandikisha

watu kama tuseme kazi  kama  military,  police,  prison  inafanyika  Isiolo   ambaye   inafanyika  kwa  District  headquarter.  Lakini
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District Headquater  yetu imekuwa ni pahali ambaye panaishi watu wengi  sana kwa hivyo sisi tunapata kiwango kidogo  sana.

Kwa hivyo  tungependelea kwa vile hapo mbeleni  1979  na 1978  recruitment inafanyika Garbatula sub-District.  Tumependeza

iwekwe kwa sheria kwa vile sisi ni  watu wachache ambaye tumebaki nyuma, iwe ni njia  moja ya kuinua sisi recruitment yetu

ifanyike Garbatula Sub-district. Ifanyike Garbatura Sub-District ama kwa  Sirichwa Division. 

Hapo  hapo  ningeongea  mambo  ya  tena  border  tu.  Mambo  ya  border  vile  unajua  zamani   kidogo   hapo  mbeleni  kila  mtu

alikuwa  na  boundary yake, mpaka yake. Vile sisi tangu tulipozaliwa  tuliona kama sasa hapa boundary yetu ilikuwa ni hii       

(?) zamani ambayo inagawanya Eastern na N.Eastern.  Sasa  ile vitu tumeona tangu uhuru 39 years,  unakuta hii mpaka inahama

nahama na bila kuhama. Inahama kulingana na vile labda watu wameelewa ama sijui resource  ile mtu ako naye.  Kila  Minister

wa land  akiingia anasongesha piece fulani. Zamani border yetu ilikuwa ya Eastern Province ni hii         (?)  kubwa unaona.  Sasa

imekuwa  ni  katikati  ya  Town  hii.  Sasa  imesonga  imekuwa  ni  Sricho.  Kwa  hivyo  sasa  tungependelea  mambo  ya   border

kutembea,  ku-move sasa   margin inakosa barabara  inatembea tembea hiyo maneno iwekwe   kwa  sheria  ya  kwamba  border

ibaki kama zamani  ya 1960s. Iwe border yetu ni Laga, na iwe imewekwa kwa sheria apana  kitu ya  kusema fulani atakuja      

 (?) fulani na mtu akiitwa hapana       (?) wewe. Iwe ni kitu ambayo iko  kwa sheria  kabisa  ambayo inajulikana. Kila jamii iwe

na boundary yake ile ya  zamani. Na  ikiwa namna hiyo hata mambo ya usalama itakuwa mzuri kila kitu itakuwa mzuri hakuna

shida. 

Naongea juu ya barabara.  Barabara  ukitembea  kuanzia  hapa  unakuta   lami  ama  muram  imefika  kwa  kila  Division  ama  hata

Location imefika. sisi mimi nafikiri nyinyi mumekuja jana,  halafu ukifika hata Isiolo badala  ya kwenda kwa kazi yako unaenda

kwa hospitali kwanza kwenda kutibiwa, kwasababu umevimba matako,  labda mkono umefanyika namna hiyo, hii  yote  ni  hali

ambayo barabara ilivyo. 

Kwa hivyo tungependa, tupatiwe barabara mzuri kama wakenya wengine. Barabara  ile inafaa. Ndio tuwe na ma-bus,  tuwe na

matatu hiyo  vitu  yote  sisi  labda  tunaweza  kujaribu  hata  kama  labda  ni  masikini  iko  mtu  moja  anaweza  kuleta  bus,  anaweza

kuleta matatu lakini tumeshindwa kwa sababu barabara  yetu ni mbaya.  Ukilete gari hapa hata gharama ya barabara  yenyewe,

inamaliza  kwa  siku  moja,  na  hakuna  mtu  angependa  kumaliza  pesa  yake  kwa  siku  moja.  Barabara  mzuri.  Unakuta  kama

sehemu  yetu  kama  location  yangu  mwezi  mbili  watu  hii  hawana  chakula,  unatoka  na  mguu  pekee  yake.  Unaenda  thirty

kilometres  ndio  uende  ukamate  hata  ile  iko  pahali  hii  barabara  mbaya  hata  hii  mbaya  hakuna  huko,  huko  ni  mashimo  tu.

Imeingia maji   laga napita, unakuta watu wanakaa kwa Island. Kwa hivyo hiyo sasa hapo ndio tunapenda nyinyi tunge angaliwa

zaidi. 

Tunaenda moja kwa moja kwa maji, hapo kwa barabara nimemalizia hapo. Maji Wakenya wote mimi nafikiri kwa wakati  huu,

kuna wakati  imetangazwa kwamba kufikia mwaka ya elfu mbili kila Mkenya atakuwa na maji safi.  Sisi  mpaka  saa  hii,ile  maji

tunakunyua ni ile inateremka ambaye inasafisha sijui  kila kitu ndani mimi nafikiri, kama sehemu yangu sasa ile ya Lesamburu, sisi

tunatumia maji ya pahali ingine naitwa swamp Tafa.  Hii  yote  watu  wanajua.  Kila  mwezi  sisi  ni  typhoid,  typhiod  typhoid  kwa

120



sababu maji ni ile inapitishwa kila kitu ndani, maji chafu hakuna maji safi.  Kwa hivyo tungependa kuwe na maji safi.  Badala ya

yani kila mtu apatiwe maji safi kama ile right ya kawaida ya binadamu. Hapo hapo hii maji, sisi ni watu ambao wanakaa kwa

Ewaso Nyiro, Ewaso Nyiro hii, tangu tulizaliwa Ewaso Nyiro unakuta kwa wakati huu na wakati ile ingine, Ewaso Nyiro iko na

story tofauti. Mimi nafikiri ardhi bado badilika mvua ya Mwenyezi Mungu inaendelea kunyesha tu. Lakini ile kitu imefanyika, iko

watu wanajaribu ku-tamper na Ewaso Nyiro river. Kwa hivyo kitu ile tungependa, tungependa hii sheria iwekwe kwa sheria ya

kwamba,  Ewaso Nyiro yani sheria ya mto iwekwe  ya kwamba,  hakuna mtu  atafunga  maji  ya  mto  ambaye  inatembea.  Kwa

sababu Ewaso nyiro unakuta Ewaso Nyiro inatoka upande ya upande iko na miti, upande ya Aberdares.  Na  huko  iko  mvua

kabisa, mvua ya Mungu iko tu kama kawaida, hakuna kitu imefanyika. Lakini unakuta hiyo maji ni watu tatu ama mbili ambaye

ni wanaume kabisa ndiyo wanaendelea kufaidika naye.  Wale wako pande hii wamesahaulika.  Haingeweza kuwa Ewaso Nyiro

ni seasonal river, Ewaso nyiro hapana seasonal river, labda kwa mwaka ni mara moja tu. Lakini sasa unakuta kwa mwaka moja

miezi sita hakuna maji. Hiyo nikusema  iko  watu  wanaendelea  kutumia,  dams  najengwa  huko,  mwezi  moja  mzima  nakwenda

kwa hiyo dam, mwezi ingine naenda kwa dam ya mtu mwingine, mwezi ingine naenda kwa dam kwa mtu mwingine. Kwa hivyo

tampering iwekwe kwa sheria Ewaso Nyiro kwa vile iko watu wengine wanaendelea kupata  faida  ya  Ewaso  Nyiro.  Iwekwe

kwa sheria kabisa Ewaso Nyiro mtu asikamate kunyunyiza maji hiyo kitu kwa shamba yake.  Ewaso Nyiro iendelee kutembea.

Mtu aki tamper naye iwekwe kwa sheria kwamba iwe ni hatia kufanya namna hiyo. 

Tunaingia upande ya health. Tungependa pia sisi ni vile ni vile hapo ni vitu ile watu wameongea tu. Unakuta upande ya health pia

sisi tuko na shida zaidi. Kama barabara hakuna, maji hakuna sasa lazima ujue ya kwamba hata upande ya health namna hiyo tu.

Tunataka tujengewe pahali ambaye tunaweza kupata dawa, kama ni dawa munapimwa, kama Wakenya wengine wote.  Sisi ile

kitu imetumaliza resource  yote,  mtu akipata  ile malaria kidogo unaona anatembea mpaka Isiolo.  Unakuta  resource  yako  yote

inaishia  huko.  Kitu  kidogo  tu  ambayo  ungetibiwa  hakuna  pahali  ya  kutibiwa.  Hapo  tuangaliwe  pia  tunataka  iwe  ni  lazima

kwamba kila mtu anapata  dispensary kwa pahali anaishi. 

Tuaingia pia mambo ya masomo. Mimi nafikiri watu wengi wameongea juu ya masomo.Masomo yetu iko tofauti na Wakenya

wengine. Sisi pia tuko na walimu, tuko na kila kitu lakini masomo yetu hapana iko sawa sawa.  Kwa sababu ya shida.  Hii shida

ni ya nini? Tuko na shule. Environment yenyewe hapana mzuri kama ile ya down country.  Kama tuko na shule, shule pia haina

ile facilities ambaye inahitajika. Tunataka facility ya shule zetu kama mashule ingine. Ama tuangaliwe hata zaidi, kwa sababu ya

kubaki nyuma  hapo  mbeleni.  Pia  masomo  iwekwe  ya  kwamba,  sisi  masomo  yetu  iwe  ni  bure  kuanzia  standard  one  mpaka

university. Sisi naye tumependekeza hiyo namna hiyo. 

Hapo tena nitaingilia mambo ya haki ya wasichana. Haki ya wasichana hii, ni kiingilia kidogo sijui kama itakuwa mzuri nikiongea

kwa  Kiswahili  lakini  nitajaribu  zaidi.Vile  mjuavyo,  iko  wasichana  tuseme  ya  aina  nyingi  kwa  Kenya.  Iko  wasichana  ya  kila

kabila,  iko  wasichana.  Lakini  kimila  Kiborana  bila  kuongea  hata  mambo  ya  dini,  iko  sheria  ambayo  inachunga   wasichana.

Msichana, hapana kitu ambaye inachezewa namna hiyo tu. Msichana kwa Kiborana,  anahesabiwa kama mwanaume tu. Lakini

of late sasa, sisi tumeanza kuchukua sheria ingine ambaye sijui ni ya Western ama ni ya Down country sijui ni wapi,  unakuta mtu
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nakuja tu nakamata msichana yako naweka mimba. Ukienda kwa kuweka sasa iko sheria yetu ambayo ni ya kiwazee,  ukienda

kuongea  hapo  useme  sasa  hiyo  maneno  itasuluhishwa,  unakuta  mtu  ameruka.  Ukienda  kwa  sasa  ati  judge  ama  mahakama,

imesemekana si wewe ndio umependa ni nguvu hapana sio nguvu, kama hapana nguvu, unakuta mtu amebaki namna hiyo. Sisi

tunataka hii iwekwe nguvu mtu ambaye ataguza msichana yetu, tukamate na sheria yetu. Iwekwe kwa sheria kwamba kukamata

msichana ya Borana ni hatia special.  Na  ni kama rape  na ni hatia na ihukumiwe na hukumu ile ya hapo.  Bila kuwa na hukumu

ingine kando.  Ama bila kusema hata Down country hakuna kitu mtu nafanyiwa mtu fulani namna hiyo, sisi hapana taka  kujua.

Iwe hiyo sheria ihifadhiwe, ndiyo mtu aogope. 

Watu wameongea hapo juu ya wazazi, wameongea juu ya wazee, wazee waangaliwe, akina mama, wazee,  lakini mimi naongea

kijana mmoja tu nimesikia ameongea.  Wazazi,  haki ya wazazi.Wazazi,  mimi nafikiri  ni  wale  wamezaa,  mimi na  wewe  na  mtu

mwingine  wote.  Basi,  unakuta  kama  ni  mimi  ama  ni  mtu  mwingine,  wazazi  mzee  amesomesha  mimi,  nimeenda  University,

msichana namna hiyo, unakuta kama ni watoto yote wameenda mzee amebaki na mama peke yake kwa nyumba. Sasa  unakuta

watu  wamekuwa  wakora  sana,  saa  ingine  hawezi  kusaidia  mzee,  na  hata  shilingi  mia  moja,  wanaomba  kila  siku,  unaomba,

naitwa kwa chifu, naitwa kwa nani, ndio apatiwe mia mbili. Nataka iwe lazima, ni kama lazima iwekwe kwa sheria, ya kwamba,

mtoto  lazima  asaidie  wazazi.  Mimi  nafikiri  hata  kama  kwa  kimila  ingine  imeshindwa,  iwekwe  kwa  kimila  ya  Kiborana  ya

kwamba mtoto wako ukisomesha kijana lazima asaidie baba yake na mama yake. Hata msichana namna hiyo. 

        

Com. Lethome: Basi maliza.

Hassan Galgalo: Nimemaliza hata niko karibu tu. Basi ya mwisho kabisa nitaongea juu ya sisi wafugaji.  Vile mjuavyo, sisi ni

wafugaji  sisi  ambaye  iko  na  shamba,  vile  tungependelea,  tunataka  sheria  hii,  ihusishe  sisi  wafugaji.  Ya  kwamba  tujengewe

factory ya nyama ambayo itatengeneza nyama ya mikebe,  nyama ya kila aina, fridge itengenezwe, halafu tuwe kama Wakenya

wengine  sisi  naye  tupate  faida  kwa  ile  vitu  ambaye  tunafuga  kama  ni  mifugo.  Pia  tungependa  zaidi,  tuwekewe  factory  ya

maziwa, K.C.C.  kwa sababu kama wakati  huu tunasema iko maziwa, maziwa yetu unakuta watu natembea  wanapeleka  kwa

K.C.C. K.C.C hapa hakuna.  Kwa hivyo tungependelea serikali yani Katiba hapana serikali,  Katiba hii iundwe, sisi tuwekewe

factory  ya  maziwa,  K.C.C,  ili  wakati  mmoja,  kama  tutakuwa  na  maziwa,  factory  yetu  iendelee  kufanya  kazi,  maziwa  yetu

badala  ya  ku-waste,  watu  wajisaidie  nayo.  Pia  tungependa,  tutengenezewe  factory  kama  hiyo  ya  maziwa,  factory  ambayo

itatengeneza maziwa ya powder.  Maziwa ya powder  ingesaidia sisi zaidi kama wakati  huu  kama  tungepata  machine  ya  hii  ya

maziwa ya powder, tungelete tu unakuta kila mtu analete maziwa yake inawekwa kwa powder,  wakati  ule unakuta hakuna kitu

ya kutumia tunatumia tu maziwa unaenda,  hata kama fridge hakuna,  iko njia labda ama watu wafundishwe.  Tunataka  iwekwe

kwa Katiba hizi yote tuwe supplied with. 

Halafu, nitaongea kidogo juu ya administration ambaye hata mimi mwenyewe ni mmoja wao. Nikiongea hapo, nimesikia asubuhi

watu wanasema P.C. hakuna maana, D.C. hakuna maana, nimeona hii watu wako na maana zaidi. Mimi mwenyewe nilikuwa ni

mmoja wao lakini kujisifu hapana mzuri, na beside hiyo, sisi iko wazee tunafanya nao kazi.  Tunataka iwekwe kwa Katiba,  hao
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wazee ambao wanafanya kazi na ma-chief wawe wanapata  malipo. Hao wazee ndio backbone  ya location ama division, hawa

watu wanafanya kazi zaidi. Kwa hivyo  tungependa  hao  wazee,  wawekwe  kwa  Katiba,  walipwe.  Basi  kwa  hayo  machache,

asanteni sana.

Com.  Lethome:  Haya  Ali  Dhuba.  Ali  Dhuba,  hayuko?  Abdi  H.  Mahadi  halafu  Hussein  Borr  yuko?  Wewe  ndio  mtu  wa

mwisho Hussein Borr.

Abdi  Mahad: Salaam aleikhum                           (?) Wabarakatu.

Com. Lethome: Aleikhum Salamu.

 

Abdi   Mahad:Kwa  majina  mimi najulikana  kama  Abdi  H  Mahad  na  mapendekezo  yangu  ni  ya  kwamba,  Constitution  of

Kenya, to protect the right of the individual, accordingg to the bill of human rights in the U.N.  Charter.  Na  the law Impossers,

waangalie  ya  kwamba,  kama  mtu  atanyanyasa  haki  ya  binadamu,  ama  auwe  binadamu,  awe  ni  polisi,  ama  awe  ni  bandit,

ichukuliwe sawa na sheria ichukuliwe hatua hapo hapo,  kwa sababu wengine wanashika lawyers na nini na wameua binadamu

ama wameyanyasa haki ya binadamu kwa njia moja ama ingine. Kwa hivyo, sheria iangalie sana yule ameumizwa. 

Ya pili ni  kuhusu  mambo  ya  uchumi,economy.  Economy  njia  moja  ya  mapato  ya  Wakenya  leo  ni  mshahara  na  serikali  itilie

maanani  sana  na  ingie  kwa  sheria  kwamba  wafanyi  kazi  wa  serikali  ama  wengine  mshahara  ya  hawa  iwe  reviewed  na

commissions ambaye  itakuwa  inaangalia  mshahara  ya  wafanyi  kazi  wa  serikali  iwe  appointed  by  the  parliament,  but  not  the

executive. Ile ingine kuhusu hali ya uchumi pia ni ile nitaongea juu yake ni price,  bei ya vitu, especially basic needs,  kama food,

clothing and shelter. Bei yake iwe chini ili Wakenya wapate chakula, mahali ya kuishi na mavazi kwanza. 

Na  kitu  ingine  nataka  kuongea  juu  yake  ni  Kenya  Bureau  of  Standards.  Hiyo  sheria  yake  sheria  ihakikishe  ya  kwamba

wanatimiza  kazi  yao  kwa  vile  leo  hii  Kenya  tunapata  low  quality  goods  ambaye  inatuumiza  kabisa  hiyo  vitu  ukinunua  kitu

haidumu.  Na  mambo  ingine  ningetaka  kuongea  juu  yake  ni  liberal  markets.  Kwa  hivyo  it  should  also  be  limited  kwa  hivyo

wanaleta vitu zingine na our local goods inakosa market  ama inakuwa ni bei ya juu vile ambaye ni vitu kutoka nje inakuwa bei

chini na inahariu local goods yote inakosa maana yote hata Wakenya hawaendelei kiuchumi.

 Ile  ingine  nataka  kuongea  juu  yake  ni  banking  system  ya  Islam  to  be  establlished  in  places  where  much  inhabited  by  the

Muslims especially the Coast  and the Northern Frontier  district.  So  that  to  avoid      (?)  which  has  been  condemned  by  the

Quran  and  also  condemned  by  philosophers  like  Aristotle.  And  mostly  we  are  being  disturbed  by  banditry  na  sioni  kama

serikali inatilia maanani watupatie anti stock theft unit wawe wanakaa mahali popote ambaye inhabited by the pastoralist  so that

mara moja ng'ombe ikichukuliwa wanafuatilia. Na nafikiri badala ya regular police hawa, wahimize sana tuwe na anti stock theft

unit kila mahali katika northern frontier district. 
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Employment in Kenya should be acccording to the qualification but not through corruption and godfathers and people  who are

not competent  and who are  not  qualified  for  certain  jobs  wanawekwa  mahali  wanaharibu  mambo  yote  katika  Kenya.Okay,

also,  laws  to  be  formed  to  root  out  cooruption  from  all  public  sectors  because  it  has  become  threat  to  every  Kenyan  and

Kenyans have thought that it came to stay and corruption will never be rooted out. 

Electoral  commission  of  Kenya,  ambaye  ndio  referee,  ya  viongozi  wale  tunapata  na  viongozi  ndio  wanaenda  kuwa  serikali,

ihakikishwe  ya  kwamba,  iwe  imekuwa  independent  body  na  commissioner  yake  iwe  appointed  by  other  bodies  not  the

executive. Na those other bodies, kama mimi na propose  the other groups kama council of churches,  Supkem, NGO,  Council

of NGO's  na hawa ambaye pia wanahudumia raia wawe wanakaa  chini  according  to  the  professional  qualification  waangalie

nani atakuwa commissioner ya electoral commission na hawa wengine.

 Lastly Bwana. commissioner, niko na swali moja nataka kuuliza. Kama Kenya tulikuwa na sheria hata zamani, na nyingi ya hizo

sheria hata  kama  ilikuwa,  haikuwa  inatekelezwa.  Tuko  na  guarantee  gani  kama  Wakenya  kwa  sababu  Wakenya  wengi  vile

walikuwa  wanaongea  leo  ni  kukosa  imani  na  zile  sheria  hata  zile  zilikuwa  hazitekelezwi.  Na  hii  inaundwa  leo  kama  vile

tunaonanga budget  ya  Kenya  inakuwa  ama  mambo  yote  ya  Kenya  kama  salary  ya  teachers  wakati  ilikuwa  imewekwa  sign

itakuwa ni paper work ama tuko na guarantee gani ya kwamba itai-implement-iwa?

Com. Lethome: Shukrani kwa maoni yako na asante kwa swali lako. Unataka jawabu sasa hivi?

Abdi  Mahdi:        Naam.

Com. Lethome:  Unajua ndugu zangu lazima niwaambie kitu moja.  Kuna kitu kinaitwa Constitution au sheria na kitu kinaitwa

costitutionalism usheria. Katiba na Ukatiba. Haya ni mambo mawili tofauti..  Unaweza kuwa na sheria nzuri sana lakini ikiwa ile

sheria itabaki kwenye karatasi, haitakusaidia na chochote.  Kwa mfano Kenya tunawizi ama hakuna wizi? Kuna sheria ambayo

inakubali mtu aibe Kenya? Sheria yetu inasema mtu asiibe.  Lakini kwa Sababu  haikufuatwa  hiyo,  watu  wanaiba.  Corruption,

hakuna sheria ambayo imepitisha watu wawe corrupt,  lakini kwa sabbabu tunavunja sheria,  ndio sababu tuna corruption.Sasa

hii, sio swali ambalo linaweza kujibiwa na mtu yeyote,  ni attitude yetu kama Wakenya ibadilike  sasa,  tunabadilisha  Katiba  na

lazima sisi mwelekeo wetu juu ya sheria ibadilike. Unajua siku hizi vile ilvyo, ukiajiriwa mahali, unaona  yule  ambaye  yuko  juu

yako ni mwizi. He is corrupt. Na wewe unasema hata mimi naiba. Kama fulani anaiba, na mimi si nitaiba. Sasa  ni culture.  It  has

become a culture in ourselves kuwa hatufuati sheria kwa sababu unaona wengine wanaharibu na wewe unasema wacha na mimi

ni haribu. So,  hata sisi tunaambia watu,  ni vile tu pengine hamukupata  nafasi  ya  kusikiza  programme  zetu  kwenye  redio,  sijui

kama K.B.C. inafika hapa ama haifiki, tulikuwa tunawaambia watu kwenye redio tunaweza kutumia pesa  nyingi sana na wakati

mwingi sana watu watoe maoni mauri sana tutengeneze katiba.  The best  in the world.  Tunaweza kupata  ile katiba nzuri kuliko

zote ulimwenguni. Lakini ikiwa haifuatwi, kuna faida yoyote? Na sasa, hakuna mtu ambaye anaweza kulazimisha sheria ifuatwe,
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ni  sisi  kama  Wakenya,  attiitude  yetu  ianze  kubadilika  na  ndio  tunafurahia  wale  ambao  wanatoa  maoni,  na  kusema  civic

education,  kuhusu elimu za katiba au elimu ya haki za kiraia,  isiwe inafundishwa  mara  moja  pekee  yake.  Iwe  ni  kitu  ambaye

inaendelea.  Skulini  watoto  wanafundishwa  habari  ya  Katiba,  kina  mama  kwenye  group  zao  wanafundiswa,  wazee  wakiwa

kwenye group zao wanafundiswa, mpaka tubadilishe attitude yetu. Mimi nina amini kuwa,  hata hii Katiba ambaye tunabadilisha

sasa  hatukufuata  yote.  Mambo  mengi  hatukufuata.  Tungefuata,  hatungekuwa  mahali  tuko.  Mimi  nimeenda  katika  nchi  za

arabuni,  nasema hivi ukienda katika  nchi  zingine,  mtu  anaogopa  kutupa  karatasi  njiani.  Kwa  mfano  yuko  kwenye  gari  yake,

amekula chakula pengine ana hawezi kutupa kararasi  nje kwa sababu sheria inasema, keep  your town clean.  sisi kwetu,  njiani

huko  unakula  ndizi  unarusha  hata  unapiga  mtu  wingine  naye  macho.  Si  ndio  takataka  imejaa?  Garbage  imejaa  kila  mahali.

Unaambiwa, usichafue mazingara, usichafue mto, Nairobi  tuko na mto. Hiyo mto hata unaweza  taka  hata  kuoga  ndani  yake?

Inanuka harufu yake. Nitawapa mfano, River Nile. River Nile si inatoka hapa Lake Victoria? Nenda Cairo in Egypt.  Cairo ina

populaion  ya  fifteen  million  people,  hiyo  ni  town  moja.  river  Nile  imepitia  katikati  yake.  in  the  middle  of  the  city  unaweza

kuchota ile maji ukunywe. Ni safi kabisa.  In  the  middle  of  the  city  kuna  mahoteli,  kila  kitu,  kando  kando  ya  hii  mto.  Lakini

wameihifadhi,  wanajua  kwamba  hiyo  ndio  uhai  yao,  River  Nile.  Sisi  hapa  kwetu,  tunachafua  mito  yetu  tunachafua.  Ni  kwa

sababu ya nini? Attitude yetu. Kwa hivyo  tunapozungumzia  habari  ya  Katiba,  lazima  pia  tuzungumzie  habari  za  attitude  zetu.

Zitabadilika  ama  hazitabadilika.  Otherwise  it  will  be  Waarabu  wanasema  rangi  wino  kwenye  karatasi.  It  will  just  be  ink  on

paper. Useless for all of us and we have no business sitting here,  we are  wasting time for nothing. Kwa hivyo tunapozungumzia

habari ya kubadilisha Katiba, pia tufikirie habari ya kubadilisha attitude zetu tuweze kufuata hiyo sheria.Asanteni.  Haya tumpate

Chief Hussein Borr.

Chief Hussein Borr:        Wasalamu waleikhum                        (?) Wabarakatu.

Com. Lethome: Waleikum Salamu.

 

Chief Hussein Borr:        Mwenyekiti Bwana Commissioner nafikiri yangu nafikiri ni kichangia hii maneno ya Katiba nitaongea

maneno  ya  kadhi.  Kadhi's  court  napendekeza  iwe  independent  huru,  na  Kadhi,  asichaguliwe  na  kura.  Kadhi  achaguliwe  na

watu maalum Waulamaa.Sisi Waislamu, siku yetu ya kitaifa ya Islamu, ni siku mbili. Kuna Id Ul Fitr na Id Lalah. Katiba hapo

mbeleni  tulikuwa  tumekubaliwa  Id  moja  tu  kama  sheria  ya  kitaifa.  Napendekeza  Id  yote  mbili  iwe  siku  ya  kitaifa.  Wakati

ninaongea maneno ya court, nafikiri asilimia sixty percent ya watu ya Kenya ni watu maskini. Si watu wa kujimudu. Wakati  mtu

anashtakiwa  mtu  maskini  aende  kortini  Isiolo,  ambayo  transport  kwenda  zaidi  ya  elfu  moja,  gharama  zaidi  ya  elfu  kadhaa,

unasikia  maneno  ya  mentioning,  maneno  ya  kuahirisha,  unaona  ile  mtu  hajiwezi  heri  abadilishe  kujitetea  anaona  tu  akubali

mashtaka afungwe akae jela. Mimi 

 naona kuna wazee wanafanya kazi muhimu katika jamii, katika location katika sub-location.

             (?) katika Kenya, ipatie mamlaka katika hii wazee, wazee mafuko maalum watafutiwe, sababu hii wazee wana-deal  na

maneno ya  bibi  na  bwana,  maneno  ya  watoto  kwa  watoto,  mpaka  hata  wanyama  kwa  wanyama  hata  punda  wote  mambo

mengi wanashughulika. Nafikiri kama ingekubaliwa kesho watu waende court,  wanashikilia zaidi  shahidi  wazee  nyumbani.  So
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wazee kama hawa lazima watambuliwe na mafuko maalum ipatiwe court ya kawaida iendelee tu na court one. 

Hapa  katika  northern  Kenya,  either  siku  yote  ni  siku  ya  kiangazi.  Unaona  either  ukame  ama  hata  ile  mvua  kidogo  nakuja

inaonekana baada  ya mwaka mbili yote,  kuna ukame  na  mwaka  moja  mvua.  Mimi  naona,  Katiba  hii,  sababu  saa  hii  ukipita

hapa kidogo unaingia Ladera  constituecy,  kuna daraja,                 (?)  maji  mingi  kabisa  inapotea  hivi.  Kwa  nini  hii  Katiba

haikubalishi watu wa Northern Kenya hii maji ishikwe, ile muda ya mwaka mbili ambaye tunakaa ukame maji hii iwekwe kwa

mashamba  sio  ati  kila  wakati  mfugaji,  hii  land  yetu  tunapata  huru  na  sisi  tunakula  kila  kitu  si  nyama  peke  yake  na  maziwa.

Nafikiri hii maji ikishikwa, hiyo kangazi ya miaka miwili hatuwezi kuwa na shida.  Kwa hivyo hii mambo ya ukame kila wakati

disaster,  disaster   itapotea.  Kwa hivyo, hii Katiba hii itenge hazina     maalum ya kuangalia maneno ya disaster  ikiwa ni  mvua

ama ukame, wacha tupate shamba ya kutosha, na hata sisi tukae safe  na hata tukisema majimbo     (?)  yote tutaomba.  Nafikiri

tutaomba zaidi ya miaka hamsini serikali itutembelee. Kwa hivyo badala  ya hayo wacha kwanza hata sisi tuwe  tayari,  hii  maji

iwekwe maanani. 

Trade Union. Katika Kenya yetu, inastahili kuwa na vyama ya kuangalia masilahi ya wafanyi kazi.  Lakini mimi naona kidogo si

hivyo.  Kenya  Civil  Servants  Union,  nafikiri  karibu  miaka  kadhaa  ilikuwa  hajakubaliwa,  imekubaliwa  juzi  juzi  tu.  Hata  hivyo

ukiangalia huko ndani wanasema tumekubali kutoka from job group A to H. J to Z tuko wapi jameni? Bona tumetengawa? Si

tungekua pamoja Ndio ingekua mzuri? Si kutengana ni udhaifu kushukikana ni nguvu. Tunataka haki sawa katika trade union. 

Katika sehemu yetu wakati wa ukame, umesikia watu wanasema oo!  Wale ambao wanapatikana on the ground ni ma-chief na

walimu. Nafikiri hata hawa ukiangalia kazi yao mzuri, si sawa, kuna kasoro. Ukisikia mitihani ya national,  Isiolo,  mkia, Marsabit

 mkia, Moyale mkia, hii yote kulikuwa kuko shida. Kama hospitali ya          (?)  unaenda mpaka Isiolo,  birth certificate mpaka

Isiolo, chochote unatafuta kwa maisha ya binadamu mpaka  Isiolo,  kweli  kazi  yao  on  the  ground  itakuwa  mzuri  namna  gani?

Nafikiri  hao  watu  wanaishi   katika  hardship  wafanyi  kazi,  waangaliwe  vizuri  kabisa.  Hiyo  thirty  percent  hiyo  hata  watu

wanasema ikifika elfu moja mia mbili ati isifike hiyo, hiyo si sawa.  Hata hiyo kitu iende mpaka sixty percent  na isiwe na mpaka

hiyo watu ambao wanaishi katika sehemu hii waangalie kabisa hata kazi hawana mzuri. 

Wakati  tunaingia  maneno  ya  diwani,  tumesema  masomo  ya  diwani  iwe  masomo  ya  O’level  na  wengine  wanasema  iwe  ya

kawaida tu hata kama hawajui kusoma ni sawa.  Lakini mimi najua si sawa.  Sisi tunaongea maneno ya illiteracy kila wakati  kile

ambayo  inapeleka  sisi  nyuma  ni  hii  literacy.  Tunajaribu  kuondoa  maneno  ya  illiteracy  mpaka  kila  mtu  anajua  kwa  nini  hiyo

mwanakenya  haki  yake  kama  mwanakenya.  Nafikiri  nikisema  hivyo       (?)  minimum qualification  kwa  polisi,  kwa  walimu

inaenda juu  hata C+ hata naenda  kwa  D.  Tunataka  kiongozi  kama  councillor,  ambaye  pengine  anaogopa  askari,  anaogopa

mfanyi  kazi  wake  sasa   hana  elimu,  hiyo  si  sawa.  Mimi  naona  maneno  masomo  ya  O’level  ni  mzuri.  Tunataka  maneno  ya

literacy iendelee watu wajaribu kupigana mpaka wakati ile wanona matokeo yake ni sawa. 

Moving Permit. Kidogo hapa, sheria hapo awali ilikuwa inakubali usafirishaji wa mifugo ya biashara kutoka district fulani mpaka
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district  zingine.  Lakini  wananchi  wa  kawaida  kila  wakati  wanalalamika.  Wanasema  hii  mali  inapita  katika  sehemu  yetu,  ina

madhara mingi, ina hali ya ujambazi, ina ugonjwa, na mambo mengi         (?),  lakini sheria hapo awali ilikuwa inakubali kama

legal document mtu ako naye, na permit, no objection, license, mtu anakubaliwa kusafirisha yake mahali mpaka ambayo iko.     

            (?)  kama hii  tatizo  watu  wanasema  iko,  ngombe  ya  sehemu  fulani  haijapata  chanjo,  na  ikiingia  sehemu  hii  inaweza

hatarisha mali ya sehemu hii  kwa   hivyo  hiyo  pia,  hiyo  sheria  ibadiliswe  na  badala  ya  kusafirisha  kwa  miguu,  isafiriswe  kwa

barabara. 

Maneno ya           (?) act. Hii maneno ya act hiyo ilikuwa amezuia watu ya  Northerners hiyo mifugo yao isiende isifike pahali ya

soko, na ili ipatie hoa wazungu soko yao ipate nafasi. Maneno ya Quarantine,  kila wakati  baada  ya miezi tatu inasemekana ng’

ombe ni mgonjwa  ng’ombe  foot and mouth na                                               (?)  pengine hata wa kawaida,  ambayo ni njia tu

sababu Act ya zamani                                                   (?)  na watu ya pande hii, pia Act hii iondolelewe  act  ambayo

inahakikisha watu wote wako na uhuru wa kupeleka mali yao soko, pia iangaliwe. 

Ofisi ya utawala,  provincial administration. Mimi naona administration ni  sawa.  Ni  njia  ya  kipekee  inashikanisha  wananchi  na

serikali pamoja. Ofisi ya chief, ninafikiri bila       (?) ya serikali katika location ambao pengine watu wakiona serikali                  

    (?)  pengine  ni  huyo  chief.  Ni  ofisi  ambayo  first  hand  information,  chochote  ambacho  kinatokea  katika  sehemu  inapaswa

inafika kwake.Mimi naomba, hii ofisi ipatiwe nguvu, hazina maalum ambaye chochote ambao pengine wananchi wanahitaji kwa

dharura haraka, maneno ya kusema tumia dini, ama una unapewa na wananchi isiwe, nguvu rasmi ipewe hiyo                           

                  ofisi idumu. 

Maneno ya resource  distribution. Leo Kenya ukiangalia, ofisi kuu yote,  parastatal  yote iko Nairobi.   Kwani  sisi  hatutaki  hiyo

ofisi iwe karibu na sisi? Sababu huduma ya ofisi hiyo ni nyingi sana.  Kwa hiyo, napendekeza,  distribution ya hiyo resource  ya

maofisi mingi, hiyo itambazwe katika Kenya yote.   Kwanza ofisi ya maji kwanza iletwe karibu na sisi tupate hiyo maji ambayo

imepotea mingi. 

Maneno  ya  Katiba,  hapo  mbeleni  mumesikia,  Katiba  wananchi  wafunzwe,  sioni  sababu  wananchi,  ambao  iko  na  haki  yao,

baada  ya miaka thelathini  na  kadhaa,  ati  watu  nafunzwa  haki  yao  ya  sheria.  Hiyo  maneno  isiwe  tena.  Nafikiri  kuanzia  sasa,

mafunzo  ya  sheria,  wacha  iwe  mpaka  mtoto  nyumbani.  Katika  classes,  katika  madarasa  hata  mabaraza  ya  ma-chief  yote.

Maneno ya Katiba ni haki ya kwanza mtu akijua haki yake pengine anaweza kujitetea. Lakini kama hajui, itakuwa vigumu sana.

Kwa hivyo hiyo Katiba iwe daima kwa mambo zote.  Nafikiri kwa hayo machache nasema asanteni thank you very much.

Com. Lethome:  Shukrani,  hivi sasa  natamani kufunga kikao,  lakini kwanza swali  moja,  kuna..  Mzee  umekuja,  karibu  mzee.

Tulikuita lakini ulikuwa umetoka kidogo, karibu. Na kama kuna mama yeyote anataka kuzungumza kabla sijafunga kikao mama

natoa nafasi na yule Sheikh yuko karibu na Joseph kama anataka kuzungumza nitampa nafasi naona amekuja sasa  hivi.  Mzee

mulize Joseph kama anataka kuzungumza.
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 Mzee Sora: Ahsalaam aleikhum                             (?) waibarakatu.

Com. Lethome: Anza kwa jina mzee.

Mzee Sora: Mimi naitwa Sora               (?),  mzee wa hapa na kule Siricho, yote mimi iko naye.  (in Borana dialect,  through

traslator) 

Mzee Sora:

Translator:  Mzee Sora  amesema yeye ni mzee wa hii  Division,  kile  angetaka  kuzumza  mengi  imezungumzwa  na  watu  lakini

atagusia kidogo kidogo.

Mzee Sora:

Translator: Wa kwanza ni mambo ya maji. 

Mzee Sora:

Translator: Tangu Kenya ipate uhuru Sirichwa division haijawahi kupata maji ya bore hole.

Mzee Sora:

Translator: Ile maji tunategemea ni ya Ewaso Nyiro. 

Mzee Sora:

Translator: Hiyo maji ya Ewaso Nyiro ni district saba inategemea.

Mzee Sora:

Translator: na wanyama na kila kitu. Ile system ingine yote iko hapa duniani, watu saba peke wanatumia hiyo maji.

Mzee Sora:
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Translator: Mzee amependekeza iwekwe katika Katiba hiyo maji hawa watu wote wakose  na watu saba  wafaidike,  iwekwe

katika Katiba hii maji iwe ni ya kila maisha. 

Mzee Sora:

Translator: Ya pili sisi ni wafugaji. 

Mzee Sora:

Translator: Sisi kama wafugaji  Northern Kenya, wale wanaishi yote Eastern na North Eastern hatuna haki hiyo ya wanyama. 

Mzee Sora:

Translator: Wacha kitu ingine hata hii dust, I mean ardhi ambaye mama, babu yetu yote imezaliwa hapa tunaambiwa sio yenu

ni Trustland. 

Mzee Sora:

Translator: Mimi kwa ufupi nimemaanisha Trustland ni kusema nyinyi wale wafugaji wale wanaishi kwa Trustland mumepatia

mkuki, bunduki mpigane juu. 

Mzee Sora:

Translator:  Mzee  amependekeza  hii  ardhi  iwe  kikamilifu  ni  ya  wale  wanaishi  ndani,  sio  Trustland  irudishwe  jina  kama

community  land. 

Mzee Sora:

Translator:  Ukiangalia mfano wa Wakenya wengine, wale watu wa kahawa,  ya majani chai,  wale wanaweka viazi kila moja

iko na factory yake. 

Mzee Sora:

Translator:  Na hiyo hiyo factory yote vile wewe unajua nawekwa katika ile mahali hiyo vitu inapatikana kwa chai kwa chai,

kwa majani kwa kahawa kwa kahawa.

Mzee Sora:

Translator:  Haki,  kama  sisi  tungepata  haki  kama  wengine  hiyo  K.M.C  ambaye  imewekwa  hapo  Athi  River,  na  hii  ya

Mombasa, badala ya huko ingeletwa hapa katika hapa pahali inapatikana hiyo nyama yani kwani ni Siricho, Garbatula, Marti  au

Wajir District. 

Mzee Sora:
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Translator: Anasema sasa ukisafirisha wanyama mpaka Athi River au Mombasa,   transport   peke  yake tunagawanyana na ile

bei ya ng'ombe kama ni elfu kumi, elfu tano ni ya transport na elfu tano anapata. 

Mzee Sora:

Translator: Siyo haki na anapendekeza hiyo machine ya K.M.C iwe hapa mahali nyama inapatikana. 

Mzee Sora:

Translator: Vile hii wanyama yetu na nyama yetu ipate soko. 

Mzee Sora:

Translator:  Tena  mfano  ingine  ni  maziwa  ya  ngamia,  mbuzi  ya  ng'ombe  na  hata  hiyo  vile  vile  haina  soko  na  hakuna  faida

yoyote.  

Mzee Sora:

Translator:  Mzee anapendekeza hata hiyo iwekwe hapa karibu maziwa hii yetu tuihifadhi. Hii maziwa ikiwa fresh sisi nasikia

mwingine anatolewa mafuta hiyo mafuta pia inakua faida, maziwa pia inatumika, vile vile hata sisi tuwekewe hapa karibu na hizi

tarafa hizi ziko na wanyama tupate  hiyo K.C.C. 

Mzee Sora:

Translator: Ya nne anasema, hata ingawa kidogo wakati ya ukoloni sisi tumepitana na serikali,  baada  hii ya mambo mengi sisi

tumejiamini ya kwamba tumepata uhuru na tuko kama wengine. 

Mzee Sora:

Translator: Sisi watu ya Isiolo district ambao tunajiamini tu s/isi ni wakenya moja lakini hatuna hiyo haki. 

Mzee Sora:

Translator:  Kuchukua hii jukumu ya kuongoza serikali,  u/kiwa serikali wewe  unapaswa  kuchukua  haki  yote.  Yani  barabara

unatengeneza, maji inapatikana mahali, kila kitu yani watu wapate huduma yao kwa mahali wanahitajika. 

Mzee Sora:

Translator: Ya maj/i, hata wewe mwenyewe ni shahidi, kama vile unajua hapa maji hakuna, ile iko nayo si mzuri umebeba maji

yako,  moja example uko nayo,  ya  pili  barabara  nayo  umeona  wewe  mwenyewe  umeshuhudia  ukatembea  nawe  ukaona  vile

barabara inakaa. 

Mzee Sora:
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Translator: Mzee anasema mambo ya maji kama utakubaliana na mimi, kama kweli ni maji ile mimi nakunyua hapa na iko kwa

jerrycan nitakuletea sasa hivi wewe mwenyewe Commissioner tafadhali kunyua. 

Mzee Sora:

Com. Muigai: Nimekubaliana na wewe.

Mzee Sora:

Com. Lethome: Lete, nitakunyua, nitasema tu Bismillahi nitakunyua

Mzee Sora:

Translator: Anasema wewe unaamini dini labda hii jina ya Mwenyezi Mungu kusema Bismillahi umeamini na unaweza kunyua

lakini  mwenzako  Commissioner  mwingine  hata  kama  labda  anatoroka  maji,  ametoroka  hayuko  hawezi  amini  hapa  ni  kama

mahali ya wanyama wanaishi achukua hivyo. 

Mzee Sora:

Translator: Sisi tuko na shida hii, uhuru uhuru tunaita, hakuna ile kitu tumepata ndani yake. 

Mzee Sora:

Translator: Uhuru ya kwanza ni usalama, kama usalama hakuna, hakuna mambo, kazi yoyote hakuna maendeleo yoyote. 

Mzee Sora:

Translator:  Tulikosa  namna,  hakuna  ulinzi,  hakuna  security  tuliomba  serikali  tunapewa  bunduki   sasa  kwa  raia,  raia

wanatembea kwa bunduki wanachunga sisi. 

Mzee Sora:

Translator: Ile ya serikali inashinda kutosha, sisi natoa ng'ombe nanunua bunduki tunajichunga sasa na bunduki yetu. 

Mzee Sora:

Translator: Hakuna ile kabila inaishi hapa Kenya na hawana bunduki ile yao ya kujichunga. 

Mzee Sora:

Translator: Mzee amependekeza hii ya security kama vile sasa tumeiba na tuko na bunduki,   na tunaweka ile kuficha bunduki

na amependekeza serikali ahalalishe hiyo bunduki sisi tujichunge nayo, badala  ya  kujificha naye ndani ya porini tujitokeze naye

nje iwe kwa Katiba katika Kenya kila mtu  awe  ana  ulinzi  yake  anakuwa  na  bunduki  yake  ya  kujichunga  iwe  halali.  Hiyo  ni

kianzio.
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Mzee Sora:

Translator:  Mzee  anasema  yeye  ni  mzee  wa  viti  na  chief  alikuwa  hapa,  a  very  senior  chief  ambaye  leo  huyo  chief  mahali

aliwakilisha, leo inawakilishwa na ma-chief wanne na yeye alikuwa anawakilisha hiyo location yote nne pamoja  kama  division

nzima anawakilisha.

Com. Lethome: Haya okey dakika mbili ingine chief , endelea.

Mzee Sora:

Translator: Nitaguzia kwa serikali kidogo.

Mzee Sora:

Translator: Wale watu wamezungumza mbele yetu, wasema wanataka jimbo. 

Mzee Sora:

Translator: Hata pia mimi niwaunga mkono.

Mzee Sora:

Translator: Mzee anasema, kama vile tunafanana si Tana River, Marsabit, Moyale na Isiolo district ziwe kama region moja.

Mzee Sora:

Translator: Kama vile wengine wanasema, council, local government ipatiwe nguvu kabisa. 

Mzee Sora:

Translator:  Na  katika  Kenya,  yule  mtu  anataka  kuwa  President  asiwe  mjumbe,  awe  ni  President  tu  na  anachaguliwa  na

wananchi. 

Mzee Sora:

Translator: Anasema local government ikishikanishwa pamoja na administration, chief na assistant  chief, sasa  hii itakuwa ni ile

serikali ya ndani kabisa na itakuwa inalekea vizuri. 

Mzee Sora:

Translator: Hata mila yetu tuko nayo. 

Mzee Sora:

132



Translator:  Hata  katika  mila  yetu  iko.  Wakati  wa  ukoloni,  wale  wazee  wanafanya  na  chief,  chief   wako  na  power  ya

kuwaandika na kuwalipa kitu kidogo lakini leo hii wanaweza kuwaandika lakini hawana kitu ya kulipa. 

Mzee Sora:

Translator: Na up keep ya wazee lazima iangaliwe. 

Mzee Sora:

Translator:  Iko  kimila  yetu  ya  asili  ya  Waborana  ya  kabisa  kabisa  ya  Borana.  Hii  judiciary  ilipoanza,  kotini  ilianza,  yote

ikapotea. 

Mzee Sora:

Translator: Hii korti inamaliza umaskini kabisa na hata tajiri anapunguzia mali. 

Mzee Sora:

Translator: Maskini atahudhuria mara mbili hiyo kortini  case  asikie mara ya tatu yeye mwenyewe atakubali  ataondoa mkono

kwa sababu hana la kufanya naye atasema mimi nimekubali na anafungwa. 

Mzee Sora:

Translator: Kimila yetu, hata kama ni kesi aina gani itakuwa siku moja siku ya pili inakwisha. 

Kwa ufupi katika kimila yetu hakuna gharama  yoyote  kwa  kesi  inasikika.  Watu  wanaweza  kuja  kwa  kesi  waangalie  kati  ya

fulani  na  fulani  na  makosa  yake  inaangaliwa  bila  gharama  yeyote  ni  wazee  wanakuja  wanakalia  wanaangalia  na  hiyo  kesi

inamalizika vizuri bila gharama yeyote.  Kama ingine sasa  unaona  sheria  ya  Kenya  mtu  mpaka  anashika  wakili,  anafanya  nini,

sijui anafanya court of appeal, sijui nini, watu wanafungana hakuna. 

Mzee Sora:

Translator: Constitution ikubali ada ya Borana ile sheria ya Borana, Katiba ya Borana pia iwe ni kama Katiba ingine, iwekwe

katika Katiba.

Com. Lethome: Haya asante sana mzee, sasa maliza tafadhali.

Mzee Sora:

Translator: Mimi  najua hata wewe mwenyewe programme vile imeanza na watu wengine wako hata hatujafikia na wiki nzima

tulikuwa tukishughulika tu na mambo hii ya Katiba, Katiba, Katiba wiki hii yote tangu juzi hawa watu wa Trustland na         (?)

walikuja kutujulisha. 
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Mzee Sora:

Translator:  Kwa  vile  tulikuwa  na  hamu  zaidi  ya  hii  Katiba  usiku  na  mchana  tulikuwa  tukikalia  hii  mambo  sheria  tu

tunazungumza. 

Mzee Sora:

Translator: Ndiyo tulikuwa na hamu zaidi kwa sababu tangu hii mwaka thelathini na tisa hakuna siku tuliambiwa hii sheria yenu

namna hii namna hii lakini leo vile tulikuwa na hamu zaidi ndio tulijishughulisha zaidi. 

Mzee Sora:

Translator: Amri ya Mwenyezi Mungu Alihamdila tumekutana sisi hapa na mumeandika ile mambo tumezungumza yote maoni

yetu yote tumechukua sasa amri ya Mwenyezi Mungu wewe ndiwe uko nayo. 

Mzee Sora:

Translator:  Anasema sisi watu ya Isiolo district  tumebahatika sana,  sijui kama Garbatula na kila eneo ni wewe tu utaendelea

kwa vile wewe ni mwislamu ndugu zetu. Tumepata maoni nzuri na umetusikia vizuri na shukuru zaidi. 

Mzee Sora:

Translator: Tena serikali inachagua wewe kama muislamu tena kwa wale watu Islamu tena wafugaji na wewe nafikiria unajua

mambo ya mifugo anasema, tumebahatika sana, nashukuru zaidi. 

Mzee Sora:

Translator:  Tutakuombea  Mungu  hii  kazi  tunakupatia  iwe  ni  ya  kitendo  sio  paper  work  na  sisi  tunakuombea  Mungu  vile

tumeandika imeingia na Ibrahim                 (?) tunakuombea utafanya namna hiyo.

Com. Lethome:  Asante sana.

  Mzee Sora: Basi sina mengi ya kusema salaam aleikhum                         (?) Abarakate!

Com. Lethome: Waleikumsalam. Kwa hayo machache tunamshukuru. Sema jina lako.

Mr. Shar Ahmed: Salaam aleikhum                     (?) Wabarakatu. Hapa kweli leo sisi tumeshukuru sana kwa                     (?)

Wataalah

Com. Lethome        : Anza kwa jina lako tafadhali.
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Mr. Shar Ahmed: Naitwa Shar Kur Ahmed.

Com. Lethome: Shar Kur  Ahmed? 

Mr. Shar Ahmed: Shar Kur. Kweli fursa hii ya leo tunashukuru sana Allah                    (?), sisi hatujawahi pata fursa hii. Fursa

hii leo,  mwaka thelathini na tisa sisi bado  pata  maisha  yetu.  Leo  sisi  mfugaji  kama  si  mfugaji  Kenya  iko  watoto  arobaine  na

mbili, kabila arobaine na mbili tuseme watoto  arobaine na mbili sisi iko nayo.watoto arobaine na  mbili  hao,  thelathini  na  saba

kama nalia nakimbia kwake nasema nani napiga wewe nakimbia kwake na watoto  tano hawangaliwi hata kama wanapigwa na

nani.  Hata  kama  wanapigwa  na  nani,  manyatta  imevamiwa  na  shifta,  majambazi  ,  haangaliwi.  Tunakimbia  kwa  polisi,  polisi

tunamwambia hebu tuangalie sisi tumenyanyaswa na shifta, majambazi, hebu tukimbie kwetu,  polisi nacheka ha! ha!  ha!  Ala!

Siu ujiokoe,  nyinyi mwenyewe shika bunduki  yenu,  si  ujiokoe,  naaangalia  sisi  na  macho.  Kweli  kweli  hiyo  ni  haki?  Hapana.

Serikali nasema, sisi ndiyo tulisaidia nyinyi usiku na mchana, usiku na mchana sisi iko         (?) yenu tunasaidia nyinyi wanaambia

sisi, na haangalii sisi. Kweli sisi tunahitaji serikali ya Kenya haoni sisi. Tunahitaji serikali ya Kenya aone sisi. Aangalie sisi kama

watoto  thelathini  na  saba  hao  wakati  analia  nakimbia  kwake  watoto  tano  haangaliwi  kwake.  Turkana  ,  Samburu  Rendille,

Borana,  Somali  haangaliwi.  Yani  hapana  angalia  sisi.  Mali  yetu  sisi  wafugaji,  hawezi  kupelekwa  soko,  angalia  soko,  majani

napelekwa soko, Kenya Rais mwenyewe anakwenda kutafuta wapi,  nakwenda mpaka Afghanistan nakwenda kutafuta bei ya

majani, ya nini mali yetu hawezi kuangalia soko,  hawezi kutafutia soko.  Sisi hapana watoto  ya Kenya?  Iko  sisi  kweli  shamba

ingine? Si mali yetu ni hii tu.? Iko mali ingine sisi kweli? Si mali yetu ni hii? Yani hapana tafutia sisi soko.  Sisi iko ng'ombe,  iko

mbuzi, iko ngamia! ya nini hapana tafutia sisi soko kweli. Tunahitaji hapo serikali iangalie sisi.

 Barabara yetu angalia vile inakaa! Siku ingine bado pitika hii barabara.  Nasemekana nyinyi hii ni mali yenu. Mali  yenu siku ya

njaa naichukuliwa  fee.  Fee  hii  napelekwa  wapi?  Fee  ya  serikali  nachukuanga  hii  napeleka  wapi.  Mbuzi   nachukuliwa  mbuzi

moja shilingi thelathini, ng'ombe nachukua mia na thelathini, ngamia namna hiyo, punda namna hiyo napeleka wapi  hii  pesa  ya

fee? Napeleka  wapi?  Miaka  thelathini  na  tisa  yote  napeleka  wapi  pesa  hii.  Serikali  ya  Kenya  nakwenda  kujenga  ardhi  yao

haangalii ardhi yetu. Barabara  yetu tunahitaji msaada.  Iko wapi serikali ya Kenya yani hapana ona sisi? Rais Daniel Arap Moi

kila mwaka anakwenda kutafuta pesa  wapi? Naenda  kuto nchi za nje.                        (?)  yeye  na  kwenda  kuchukuanga,

nachukua na jina yetu. Napeleka  hii pesa  wapi? Hawezi kujenga ardhi yetu. Iko wapi  pesa  hii?  eh!  kweli  iko  wapi  pesa  hii?

tunahitaji                            (?).  Tunahaki ya kuongea haki yetu! tunahitaji.  Unajua inasemekana kwa wale wansema ( in local

language) kila mbwa iko siku yake, leo siku yetu imeingia, na sisi iko haki ya kuongea kweli. (clapping) Au kama sisi bado pata

uhuru wa kuongea tuelezwe! 

Com. Lethome: Iko. 

Mr. Shar Ahmed: Kama sisi iko huru ya kuongea haki yetu sisi tunahitaji
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Com. Lethome: Iko, iko uhuru ya kuongea. 

Mr. Shar Ahmed:  Eh!  haki  yetu  tunahitaji.  Sisi  watoto  tano  tunanyanyaswa,  tena  hasa  mtu  naitwa  Somali.  Iko  kadi  ingine

nawekwa hapa shingo naitwa  screen card kama              (?).  Screen card   naitwa, nawekewe shingo nasemakana hiyo shingo

ni ya Somali pekee  yake.  Hebu  angalia  watoto  ngapi?  Watoto  arobaine  na  mbili  kitu  gani  hiyo  peke  yake  natoa  kando  eh!

Hawa  watoto,  watoto  tano  hii,  serikali  ya  Kenya  haoni  kabisa.  Haoni,  haangalii  kabisa  hawa  watoto.  Tunahitaji  haki  yetu,

tunahitaji haki yetu, atupatie. Kama sisi iko haki kweli, tupatiwe, haki yetu. Mimi nimetokea hapa ahsanteni sana. (clapping)

Com. Lethome:  Tunashukuru sana Bwana Bishar Bukuru.  Na  nafikiri  sasa  tunafikia  mwisho  wa  kikao  chetu  cha  leo,  lakini

kabla hatujafunga, kuna swali ambalo watu wengi wanauliza. Hebu kidogo tusikizaneni, kidogo nitawapa nafasi baada  ya hapo

mtazungumza  mpaka  asubuhi,  Inshallah!  Kwanza  tunashukuru  kabisa  kwa  vile  mmejitokeza  na  maoni  yenu  ambayo

tumeyachukua lakini mimi najua  kuna  wasiwasi  ambao  watu  wako  naye  kwa  sababu  ya  matatizo  ile  ambao  wamepitia  hasa

watu wa Northern Kenya. Nimezunguka North Eastern, Alhamdulilahi tangu nilipoanza hii kazi,  North Eastern na pande hizi za

Moyale,  Marsabit  na  Sololo,  nimezunguka  sana.  Najua  watu  wa  huku  wanashaka,  wana  wasi  wasi  kitu  yoyote  ambayo

inatokana  na  serikali,  wanaweza  kuwa  na  shaka  ama  sivyo.  Hata  kuna  mzee  mmoja  pande  za  Buna  karibu  na  Bute  huko

alitwambia wewe unataka kutuambia kuwa

           (?) ameamua kutokula panya tena? Amenyoa masharubu na amekata  kucha.  Haiwezekani nyanyor awache kula panya.

Lakini tunataka kuwaambia hivi,

                                      (?) ni panya eh! 

Crowd        : Nyarnyur ni paka.

Com.  Lethome:  Nyarnyur  ni  paka.  Sasa  ningependa  kuwahakikishia  hivi,  kuna  mtu  hapa  ameuliza,  Commission  nyingi

zimefanya kazi, lakini hatujaona matokeo yake. Ni kweli kabisa. Lakini nataka kuwahakikishia kwa niaba ya commission hii ya

marekebisho  ya  Katiba,  hii  ni  Commission  ambayo  ni  tofauti  na  Commission  zingine  zote.  Hizo  zingine  huwa  zinaundwa  na

Presidential  decree,  Rais  mwenyewe  anaamua  kutengeneza  Commission.  Hii  imeundwa  through  an  Act  of  Parliament  sheria

ambayo imepitishwa katika bunge na hiyo  sheria  imepitishwa  baada  ya  negotiations  watu  wamejadiliana,  wakajadiliana,  ndio

wakakubaliana  hiyo  sheria  iundwe.  Na  hiyo  sheria  imetulazimisha  sisi  kuja  mpaka  hapa.  Kwa     tumeacha  hiyo  manyumba

kubwa kubwa Nairobi,  mahali iko maji safi,  wacha ile mzee ananiambia maji  ya  hapa,  tungekaa  huko,  tutengenezee  huko  na

tuandike,  si mawakili wako huko wamejazana? Lakini sheria imesema lazima mwende huko chini mkachukue  maoni  ya  watu.

Sasa  swali ni hili, kuna hakikisho gani kuwa baada  hii maoni yenu kuchukuliwa haitapotelea hapa  njiani?  Pengine  itafika  hapa

kula mawe ikule mawe pia ipotelee hapo. Sasa tunawaambia sheria imetulazimisha baada  ya kuchukua maoni, hebu angalia vile

tunachukua,  kuna  mtu  anaandika  pale  kwa  mkono  mimi  ninaandika,  mimi  saa  zingine  inanipita,  yule  pale  na  mashine,  hata

ukikohoa inashika. Na  akifika huko ofisini  lazima  aende  huko,  ana  compare  ile  list  iko  pale  ile  ameandika,  na  huyu  hapa  ile
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ameandika,  na  mimi ile  nimeandika  na  ile  yake.  Isipotee  maneno  hata  moja  ndani  yake.  kisha  baada  ya  hapo,  itaandikwa

kwenye  report  na  hiyo  report  itarudishwa  kwenu  kwa  muda  wa  miezi  mbili.  Munaona  vitabu  kama  hii  nyekundu  ambayo

tumegawanya. Itarudi kwenu itazunguka miezi mbili, labda uwe umelala ndiyo itakupita. Hiyo ni ya kukupatia nafasi wewe kama

mwanachi uangalie ile maoni ulitoa imefika ama haikufika, ama imebadilishwa huko. Bila shaka tutabadilisha tuandike kwa lugha

ya kisheria, hatuwezi kuandika vile unavyosema, tutaandika kwa lugha ya sheria lakini mtaangalia muone maoni yenu yamefika

ama hayajafika. Kwa hivyo hiyo ni -step- ya kwanza kuhakikisha maoni yako yamefika. 

Step ya pili, kuna Conference ambayo tumeiita National Constitutional Conference kongamano ya kitaifa kuhusu Katiba yani ni

mkutano, kongamano ni lugha ya coast  lakini  Swahili  ya  bara  tunasema  mkutano.  Katika  huo  mkutano  tunataka  wawakilishi

kutoka  katika  kila  district.  Kila  district  itatoa  watu  watatu.  Waende  kwenye  hiyo  conference  kwenda  kujadiliana  ile  maoni

ambayo itapita ipelekwe bunge kabla hatujapata Katiba mpya. Kwa hivyo mtakuwa na watu wenu watatu kutoka Isiolo district

na mmoja atakuwa ni mama. Mama mmoja na wanaume wawili watatoka  katika kila district  waende kuwaakilisha.  Kuna ula

Maudin, wazee wa dini pia wana nafasi yao.  Kama ni Wakristo,  Waislamu na dini zingine zote  watakwenda  huko.  Wajumbe

wote mia mbili ishirini na mbili wote watakuwa huko kwa hivyo mjumbe wenu pia atakuwa katika hiyo conference.  Conference

itaendelea kwa muda wa miezi mbili sio conference, sio mkutano ya siku moja au mwezi mmoja, miezi mbili, siku sitini. Kupitia

hiyo report moja moja, moja moja, ile mambo watu watakubaliana itapita..  ile ambayo watu hawatakubaliana,  tutaingiza katika

kura ya maoni tunaita referendum.  Kwa  hivyo  kuna  nafasi  karibu  tatu  ya   kuweza  kupitia  hii  maoni  yako  kuhakikisha  kuwa

imefika huko.  Na  ndiyo tunasema hivi, ikifika wakati  wa  kuchagua  district  representatives,  mchague  watu  ambao,  msichague

mtu kwa  sababu  ni  tajiri,  pengine  au  pengine           (?)  ni  mnene  ama  nini,  chagueni  mtu  ambaye  ana  akili  ya  kuweza

kuwaakilisha  huko,  katika  hiyo  conference.  Kwa  sababu  ikipita  kwenye  conference  itapita  itaingia  bunge.  Ikikataliwa  hapo,

haitapita hapo.  Kwa hivyo ni muhimu sana mjue hivyo na makae tayari kungoja  report  yenu  irudi.  Hii  ndiyo  province  ya  tatu

sasa Eastern, tukitoka hapa tunaenda Nairobi province, tukitoka hapo tunaenda North Eastern,  halafu Nyanza halafu Western,

tukisha maliza report inarudi kwenu tena. Lazima vijana wenu wale ambao wamesoma na viongozi wenu waweze kusoma hiyo

yote na kuangalia ni maoni yenu gani ambayo imepita. Sijui kama  tumefahamiana  hapo?  Kwa  hivyo,  mpaka  hii  Katiba  mpya

itoke,  msilale  lazima  muwe  macho.  Kama  vile  mzee  ananiambia  hii  ni  amana,  na  mimi nawaambia  pia  ni  amana  hata  nyinyi.

Kwenu  pia ni amana kwa sababu umengojea wewe miaka thelathini na tisa.  Huyu mtoto atangojea miaka ngapi na hii sheria?

Tukitengeneza  mbaya,  tunamdhulumu  huyo  mtoto,  miaka  mia  mbili  ingine.  Hiyo  ni  amana  pia  mbele  ya  Mwenyezi  Mungu

utaulizwa tena wewe mbele ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, hii nafasi, hata kama nyinyi mumeumia miaka hii yote thelathini na

tisa, msiwache hawa watoto  waumie miaka hamsini ingine lazima tuwatengeneze sheria nzuri ambayo itakayo saidia kwa hivyo

msiseme  tumemaliza,  watu  wa  Modagashe  tumemaliza  sasa  tukalale,  hapana,  hakuna  kulala  mpaka  tupate  sheria  mpya.  Na

sheria mpya ikipatikana, lazima tuhakikishe imefuatwa, ama sivyo? Kwa hivyo ndugu zangu tunawashukuru sana kwa kutulia na

kutusikiza  na  kesho  inshallah  tutaondoka  kwenda  Garbatullah  bado  tuko  Isiolo  district  mpaka  tarehe  ishirini  na  moja  ndio

tutamaliza Isiolo district halafu tutaingia sehemu nyingine ya Eastern. Kuna watuwengine wako pande ya North Hor,  saa  hizi na

Marsabit  na Moyale wako huko,  kwa hivyo bado  tuko hapa na maoni  mnaweza  kuleta  hata  Nairobi,  mnaweza  kuleta  Isiolo

kwa  ofisi  ya  district  Cordinator,  itafika  huko  na  tunaweza  kuyapokea.  Kwa  hivyo  tunashukuru  sana  Mwenyezi  Mungu
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awabariki tunaomba Sheikh mmoja atufungie kwa dua inshallah! Sheikh Abdi Ali, hebu tufungie kwa dua halafu tumalize .  kama

kuna matangazo yoyote kutoka kwa district coordinator atawaambia.

Sheikh Abdi Ali: Dua                (In Islam).

The meeting ended at 6.00pm. That was the end of the hearings in Modagashe.
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