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Present

1. Com. Mutakha Kangu
2. Com. Pastor Zablon Ayonga
3. Com. Dr. Charles Maranga
4. Com. Phoebe Asiyo

Secretariat in attendance

1. Peter Kanyi                        -        Programme officer
2. Lydia Manyoni                -        Assistant Programme Officer
3. Jacqueline Nyumoo                -        Verbatim Recorder
4. Rose   Ngina Kimeu                District Coordinator

The meeting was called to start at 9.45 am with Com. Asiyo in the Chair.

Rose    Ngina :  Leo tunafuraha kuwakaribisha katika siku  ya  leo,  tuko  na  siku  ya  kutoa  maoni,  na  ningependa  tuanze  kwa

maombi. Na kama kuna mmoja wetu atuanzie mkutano wetu kwa maombi.

Mr. Musyoka: Asanteni sana. Fungeni macho tuanze na maombi ya Bwana.

Bwana na baba wetu uliye juu mbinguni tunakuomba kwa vile kila mtu umemkinga mpaka akaja  kufika hapa bila ajali yoyote,

na mambo yote yaliotuleta hapa sisi, tunaomba uyaweke katika mikono yako na yawe ya amani. Mungu wale waliokuja hapa

nao  pia  tunawapa,  tunawaombea  wapewe  mawazo  mazuri  katika  mambo  tunayofanya  ya  Katiba.  Mungu  utusaidie  sana  na

wakimaliza mambo yote wasisahau kukurudishia amani. Twaomba hayo yote kupitia kwa jina la Yesu Kristo.

Rose   Ngina :  Kwa hivyo bila kupoteza wakati  mwingine ningependa ku-introduce members of the three Cs  wale members

wa Constituency Constitutional Committee wenye wako. Tafadhali mukaweze kusimama, na kuanzia pale tuko na Chairman wa

Constituency Committee Mr. Munyoli, karibu na yeye tuko na councilor Nicholas Chengo.  Upande huu tuko na Lydia Nduko

Henry, kuna Peter  Musyoki na Kamene Muli. Hao ndio members wa Constituency Committee  wenye  wamefika  wakati  huu.

Na  mbele  yetu  kuna  makomishona  kutoka  kwa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  ya  Kenya  wenyewe  watajitambulisha  kwetu.

Asanteni.
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Com Asiyo: Asante sana coordinator  kwa kutukaribisha kwa kikao hiki cha kupata  mawaidha kutoka kwa watu wa Tala juu

ya kurekebisha Katiba ya Kenya. Wale ambao wako hapa mbele, upande wangu wa kushoto ni Dr.  Charles Maranga ambaye

ni commissioner.  Upande huu wangu karibu na mimi mzee mwezangu ni  pastor  Zablon  Ayonga.  Pale  mwisho  kuna  Mutakha

Kangu ambaye pai ni lecturer wa University ya Moi na pia ni advocate of the High Court na tena ile cheo kubwa yeye ako nayo

kwa kikao hiki yeye ameoa msichana wa hapa.

Kabla hatujaanza ningependa tupatiwe makaribisho na chairman wetu wa 3 C na chairman wetu wa County halafu ndio tuanze.

Kwa maneno machache tu ili tujue mambo yako hapa namna gani, kazi inaendelea namna gani, halafu tuanze kusikiza maoni ya

watu wa hapa.

Munyoli: Asante sana chairperson wetu wa mkutano wa leo na commissioners wale wamekuja.  Yangu ni kusema ni shukrani

sana mmepata nafasi kuja upande wa Kangundo na tulikuwa tunaongoja nyinyi na hamu sana,  kwa sababu watu wa Kangundo

kwa jumla wana maoni mengi, wanataka ku-contribute na watakuja.  Najua wengi  wako  njiani  wanakuja,  na  wakati  tulikuwa

tunatembelea hao huko na kule,  wengi  wameandika  hata  memorandum.  Wengi  wamesema  leo  watakuja  watoe  maneno  yao

kwa kusema na tumeshukuru kwa sababu wachache wamekuja na ninaona hii nyumba itafika saa nyingine itakuwa imejaa.  Kwa

hivyo mjisikie mko Kangundo,  mambo yote ni mazuri na ingawa tulikuwa tunaendelea,  iko shida kidogo kidogo hapa na pale.

kwa sababu hii civic education ni extensive exercise vile nimejua sikuwa najua hivyo mbeleni, ni very expensive exercise.  Kwa

sababu  saa  nyingine  unaingia  pahali  pengine,  hawa  watu  wanahitaji  transport,  wanahitaji  saa  ingine  hata  lunch,  saa  nyingine

wanahitaji hata wabebwe na gari kwa sababu Kangundo ni kubwa sana  ni  division  mbili.  Na  kama  ni  division  mbili  ukifanya

hesabu  ni  area  kubwa  sana,  na  tumejaribu  tukisaidiana  na  hawa  ma  civic  educators,  wale  facilitators.  Wamejaribu  nimeona

report zao, nimekuwa na sign halafu waende Machakos ili walipwe. 

Hata hiyo shida ya kwenda Machakos nilikuwa nachunguza nikaona ni very expensive. Mtu kutoka hapa na mia moja na kurudi

na mia moja aende alipwe mia tatu that is nothing, anabaki na mia moja, it is very expensive.  Kwa hivyo tulionelea hiyo ifikiriwe

na ili watu wapeane, tuwafikie hili watupatie, mawaidha na ingawa muda tunaomba sana iongezwe ili tuwafikie kule vijijini. Kwa

sababu tunaona wengi walikuwa bado kuelewa, kwanza waliona kama ni political meeting. Kwanza walielewa hivyo lakini sasa

wameshajua ni kitu cha maana hawakuwa wameelewa what type of Commission Review is this one.  Walikuwa wanafikiri labda

ni kujenga mtu, nikufanya hivi na vile, lakini vile nimeona sasa wameshaelewa hii ni kuunda Katiba ambayo Kenya yote kila area

ya Kenya mumezunguka na mumeona na sisi tunataka tuwe part and parcel kwa hiyo mipango, watu wa Kangundo.  Kwa hivyo

natoa shukrani na kamati yangu imefanya kazi usiku na mchana, tumezunguka kila wakati  tunasikiza area  zile bado  kupata  watu

wa civic education,  tunabakisha area  kidogo.  Kuna area  moja inaitwa Kivani iko mbali sana huko chini, Southern  Kangundo,

kuna  ingine  inaitwa  Kakuyuni,  hatujawai  kufika.  Kuna  area  ingine  iko  Kinyui,  upande  huu  hatujafika.  Kuna  nyingine  inaitwa

Cheleli. Ingawa civic educators wameenda lakini sisi watu wa district hatujawai kufika huko ili waone umuhimu wa huu mpango.
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Kwa hivyo  tunaomba  muda  ili  tuweze  kuwafikia  sisi  kama  3  Cs,  tuongee  na  hao,  tupate  transport,  tupate  kuongea  na  wao

mambo ya stationery,  vitabu tupate zingine. Hivi vitabu vinasaidia sana kwa sababu watu tumeenda wanaangalia,  tunaenda  na

hicho kitabu moja from page 1 to page 25 tunaenda moja kwa moja na ninaona kinasaidia sana..  tuongezwe vitabu zingine na

stationery ili tuweze kufikia watu na tuwe na classrooms tuongee na hao mambo ya constitution. Kwa hivyo leo nashukuru watu,

naona  wanaendelea  kuja,  na  wakati  huu  sasa  nitauliza  Chairman  wa  town  council  BwanaChengo  na  yeye  aweze  kuongea

machache kwa sababu nimekuwa na yeye kila wakati na anajua shida zetu. Asanteni sana.

Clr.  Chengo:  Basi  na  mimi  madam  commissioner  na  wenzako  na  Wananchi  wa  Kangundo  kwa  jumla,  jina  langu  naitwa

Nicholas Mutii Chengo,  ndio chairman Kangundo town council na pia ni mwanakamati katika Review commission Committee

hapa Kangundo. Kwanza ningetaka kushukuru nyinyi sana kwa vile mumeingia hapa Kangundo ili kuchukua maoni yetu kuhusu

mambo ya  Katiba  na  muliingia  mapema  sana,  hatukuwa  tunatarajia  nyinyi  mapema  namna  hiyo,  natulikuwa  bado  kujiandaa,

tulikuwa tunafikiria mnakuja saa tano hivi, na inaonekana nyinyi ni watu washupavu ni watu ambao wanajua ku-keep  time vizuri

na hiyo ndio mwenendo  mzuri,  ni  vizuri  watu  wawe  wanakomaa  kimasaa  ama  kikazi  ndio  tuweze  kuendeleza  nchi  yetu.basi

kama  vile  Bwana  chairman  amaesema  amaeongea  karibu  yote,  civic  providers  wamefanya  kazi  yao,  wamejiandaa,

wametembea  karibu  kote  katika  constituency  yetu  lakini  yenyewe  ni  kubwa  na  ninafikiria  iko  sehemu  kama  hizo

Bwanachairman amaesema, hatujawai kuona kama imeangaliwa vizuri. Kwa sababu tunataka kila mtu awe anaelewa hii mambo

ya Katiba  ni  nini,  tunaomba  haya  masomo  yasikome  leo.  Yaendelee  mpaka  watu  waelimishwe  kila  corner,  kila  mahali  ndio

wawe wanajua ni kitu gani kinahusu mambo ya Katiba. 

Kulikuwa na shida hapa na pale kwa sababu ya mambo ya transportation,  mambo ya nini, na tungeomba, tulikuwa tumeomba

tupewe mambo ya transportation ndio tuweze kufikia watu vizuri. Hiyo pengine haikupatikana hapa na pale,  lakini hiyo sio hoja

lakini tuangalieni mambo in future ndio tuweze kuendelea vizuri. Watu wa Kangundo,  wengi wao wameeandika  memorandum

zao, wale ambao pengine hawataweza kufika hapa wametumana, wameandika na ninatunaini leo ikiwa ni siku ya soko,  pengine

wameenda sokoni lakini watakuja hapa. Kwa hivyo I think we are quite comfortable with people watu watakuja. 

Tumewai  kuja  na  councilors  wetu  hapa,  hiki  ni  kitu  ambao  councilors  wetu  wamehusika  sana  nayo  na  ningeomba  wale

councilors ambao wamewai kufika wakati huu tafadhali msimame ndio commissioners waweze kuona nyinyi. Pale tuko na vice

chairman wangu,  anaitwa  madam  mary  Mulu,  kama  madam  vile  nilivyokuambia  sisi  ni  gender  sensitive,  tulionelea  tukiwa  na

chairman mwanaume, tuwe  na  mdogo  wake  mwanamke  ndio  wanawake  wawe  wanafikiria  wako  sawa  sawa.  Pale  tuko  na

councilor Kiilu, hapa tuko na councilor Mumo na wale wengine natarajia wako …. Sorry na pale tuko na councilor Catherine

Munyao, huyu naye ndio chairman wetu wa education in social services, wale wengine wako kwa njia nafikiria wanakuja.

Mheshimiwa Ngutu ambaye ni waziri wa labour alikuwa awe na sisi hapa pia akaribishe nyinyi, lakini vile mnajua ako na  kazi

nyingi. Mambo ya kuhusu chifu, mambo ya nini, hata mambo ya kusemekana amefutwa Kangundo na nini, lakini hayo sio hoja,
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alisema ataenda huko na akimaliza atakuwa na sisi. Kwa hivyo you have got his blessings. Na  mkiwa hapa,  mkiwa mumepewa

blessings na Mheshimiwa Ngutu, na mimi kama mayor,  mimi napatia nyinyi kifunguo, mkae hapa hata mlale hapa,  mchanganye

na  watu  wa  Kangundo  na  hata  tuende  kwa  shemeji  huko  tukale  mbuzi  halafu  mambo  inakuwa  mzuri  (clapping).  Leo  ni

weekend, kwa hivyo hakuna haraka ya kurudi,  sasa  mtaenda kufanya nini. Basi madam Asiyo, si mnamjua mnasikia sasa  mko

na furaha mumemuona hapa mwenyewe live live, basi makofi kwa yeye. Basi madam karibu na utuendelezee mambo ya Katiba

na tumefurahia sana. Thank you very much.

Kuna jambo,  nataka kuomba msamaha kwa sababu tuli-change  venue,  tungekuwa  Tala  Primary  School  lakini  tumeleta  hapa

Township kwa sababu iko huko michezo ya sports  na  tukaona  kutakuwa  na  watoto  wengi  kwa  hivyo  we  are  sorry  for  that

inconvenience, so tukaona hapa ni pa-fit tukapanga hapa.

Com Asiyo: Mlifanya vizuri, tuliona watoto wengi sana kule nilipokwenda huko kabla kufika hapa. Kwa vile tuko kwa shule hii

ningependa kuuliza headmaster  atukaribishe kwa  shule  yake  halafu  ndipo  sasa  tuanze  kazi  na  tukianza  kazi  mpango  itakuwa

namna  hii.  Tumeulizwa  na  kina  mama  tukae  na  kikao  chao  na  nimefurahia  sana.  Sasa  tutakuwa  vikao  viwili,  mimi  na  mzee

Ayonga tutaenda kusikiliza maoni ya kina  mama  kwa  mambo  ya  kubadilisha  Katiba  kado,  na  wazee  watakaa  hapa.  Bwana

headmaster,  tafadhali uje utukaribishe kwako ili tuwe uhuru kama vile tumepewa  ufunguo  na  Bwana  mayor,  na  vile  chairman

wetu pia ametukaribisha na Mheshimiwa Ngutu pia. Sema majina yako yote tunanasa kwa hiyo machine (clapping).

Jonathan  Muli:  Kwa  majina  ninaitwa  Jonathan  Muli,  mwalimu  Mkuu  wa  shule  hii  ya  Tala  township,  kwa  wakati  huu  na

kwangu ni shukurani nyingi sana  kwa  wageni  na  wahusika  wote  ambao  waliketi  na  wakaonelea  kwamba  shule  yetu  itaweza

kufaa, na itaweza kushiriki katika jambo hili la kuchukua maoni kutoka kwa Wananchi kuhusu jambo hili la Katiba.  Tunafurahia

na tunawauliza mtukubalie vile tulivyo katika hali yetu, na pengine tuko na sehemu mbali mbali za haja.  Upande huu kwa watu

wazima kuna nyumba ambazo mtaweza kutumia kwa wakati  wa haja,  lakini ukweli ni  kwamba  mko  uhuru  kukanyaga  mahali

popote  katika  shule  hii  ndipo  tuweze  kufikia  kiwango  kizuri.  Kwa  hivyo  ma  commissioners  wale  wote  ambao  mumefika  na

wageni wengine wote ambao wako hapa tafadhalini mjisikieni mko kwenu, mko nyumbani na tunawakaribisha tena na tutakaa

na nyinyi mpaka hata mkikaa kwa kikao hiki kwa siku mbili tatu hatuna neno. Karibuni sana.

Com  Asiyo: Asante  sana.  Pia  ningependa  kuwajulisha  kwamba  BwanaMuli  ambaye  alikuwa  Attorney  General  wetu  hapo

mbele  ameingia,  na  yeye  juzi  alituletea  document  nyingi  sana  kule  kwa  headquarters  ya  commission  juu  ya  haya  mambo  ya

kubadilisha Katiba, najua naye pia atatupatia mawaidha ya maana sana maana alikuwa ndani ya hiyo mambo kwa miaka mingi

sana. Kwa sasa nataka coordinator aniambie nitaenda wapi, kikao cha kina mama pamoja na pastor  Ayonga, tuende tukae na

ninaona kuna swali moja hapo nyuma. Je Mzee unasema nini?

Speaker: Kabla hatujaenda kwa kikao cha tofauti tofauti, ningeonelea kama kuna mawazo mengine ama mazungumzo nyingine

tunaweza kuwa sisi sote  tunataka kuyasikia,  ile inahusu kina mama na kina baba.  Kwa hivyo kabla hawajaenda,  kwa  sababu
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kuna  vitu  vingine  inatuhusu  sisi  sote,  ndio  wakienda  hawatajua,  watakuwa  wakituuliza,  mumezungumza  ile  maneno?  Sasa

tunataka pengine ikiwa ni mtu mmoja kama tuseme mimi niko na kitu kinawahusu hawa kina mama na hawa kina baba  wawe

karibu wasikie at least ndio kiongozi mmoja wao ametaja vitu ingine ambao pengine wanaweza kukosa kutaja upia na wataanza

kutuuliza. Hiyo nikusema kama ningepatiwa nafasi ya kwanza, ningezungumza, pengine wataangalia waone kama ni mzuri kwao,

halafu kukiwa hakuna kingine pengine ndio mtaenda. Kwa sababu wakienda hawatasikia kile mumezungumza.

Com  Asiyo: Ninashukuru  kwa  hayo  mawaidha  lakini  unajua  wote  wanaongea  leo  ni  sisi  wanatuongelesha  maana  sisi  ndio

tutaandika hiyo Katiba.  Hata wakipenda kuongea kwa camera mtu mmoja  tutafanya  vile  wanataka.  Sasa  tumeulizwatuwe  na

kikao hicho kingine sio maoni yetu ni maoni ya watu wa hapa, kina mama wa hapa.  Lakini kama wewe mwenyewe unaona una

jambo fulani  ambalo unataka kina mama wasikie nataka uje na sisi pia huko uongee.  Na  kama  kuna  mama  pia  anataka  pia

kuongea jambo lingine wazee wasikie, tena tufanye hivyo. Si hiyo itakuwa ni sawa sawa? Ndio. Yes Mzee.

Speaker: Mimi ile nataka kusema hiyo ya ku-divide haitakuwa mzuri kwa sababu iko makosa ambayo wanaume wanafanyiwa

na wanawake, na ikiwa mtazungumza kule hiyo ugonjwa haitatoka kwa hivyo tuwe pamoja.

Speaker: Kwa mgeni muheshimiwa Asiyo, na commissioners wowote, sisi wanawake iko mambo ambayo hatuwezi taja  mbele

ya  wanaume,  tunawaogopa,  tunataka  kwende  petu.  Kwa  sababu  wanaume  ndio  kichwa  na  sisi  ni  shingo  na  ni  lazima

tuzungumze yale ambayo inatuhusu, Katiba irekebishe, Katiba ione makosa iko upande gani. Kwa hivyo sisi wanawake kando,

wanaume kando.

Com Asiyo: Mnakumbuka kwa bibilia kuna wakati  fulani wanawake wawili walisema mtoto huyu mmoja ni wao halafu shauri

ikakatwa. Sasa nasema kwa maana kichwa ni kitu kikubwa sana ikae, na shingo iende. Asante sana.  Sasa  Bwana Muli pengine

ungetuongelesha kidogo kabla shingo haijaenda kando.

Muli: Madam commissioner na commissioner wale wengine, ndugu zangu, kina mama na wengine wote nimefika nimechelewa

kidogo kwa sababu ingine na nina furaha kuwaona  tena  hapa  na  haswa  wewe  maanake  ndio  ulifungua  mkutano  wa  kwanza

huko Kangundo na tuna furaha umerudi pamoja na ma commissioner wale wengine na facilitatoe. Nimekuta jambo linalosema la

kugawanya.  Ni  sawa  sawa,  hiyo  si  kitu  kigeni,  tulianzwa  na  wazungu  wakiita  divide  and  rule.  You  can  also  continue  to  be

divided and rule but I think this is a very important matter madam chair. My contribution to that, I know you have made a ruling

which is perfectly correct is this, tufanye ile inaitwa.. nimekuta mwingine akisema na ninaona ni vizuri plenary, tusemo general  na

tukifika kwa hali ingine pengine, ili tugawanyike, ili tuende na mabo ya ndani ndani. 

Tukiacha kusema kama wengine  wanaogopa  wengine  hawawezi  kusema  hiyo  tunaelewa,  lakini  plenary  general  ni  important.

Kila mtu ajue tunaenda wapi.
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Com  Asiyo:  Okay,  Mzee  tumesikiliza  maoni  hiyo  yako  na  tumeshukuru  sana  hayo  mambo  ya  hekima,  lakini  demokirasia

tunaifuata  kila  mahali  na  watu  wakituuliza  wangependa  jambo  fulani  kwa  kamati  hii  hatuwezi  kukataa.  Kuna  walemavu

walituambia  wanatakaa  kukaa  kando  na  watu  wasio  walemavu  na  tulikubali  tukakaa  na  wao.  Kama  kuna  mama  ambaye

anataka kuongea hapa ni lazima apate  nafasi ya kuongea hapa.  Na  kwa vile ulisikia wao wenyewe wakisema na wametuuliza,

inatubidi  sasa  sisi  kukubali  na  mawazo  yao  ya  kukaa  kado.  But  if  there  is  any  lady  who  really  wants  to  talk  here  with

everybody,  there is no problem because  the thing is this,  sisi  ndio  tunaelezwa  mambo  ya  kubadilisha  Katiba.  Watu  wa  hapa

hawataandika, sisi ndio tutaandika maoni yenu, kwa hivyo ni vizuri sasa  tukubaliane, kina mama wakae kando vile wametuuliza

na umeona vile walipiga makono kwa wingi na vile ulipomaliza kuongea Mheshimiwa Attorney General wa zamani, ni wachache

ndio  wamepiga  makofi.  Sasa  nafikiri  tuende  kwa  mambo  ya  majority  na  mambo  ya  demokirasia  ambayo  watu  wa  Kenya

wamezoea. Ni sawa? Haya.

Ninaona kuna wazee wawili bado wanataka kuongea, mzee hebu ongea halafu yule mzee.

Jonathan Mulinge:  Mimi kwa jina ninaitwa Jonathan Mulinge. Ningesema kwa upande  wa  wanaume  na  wanawake.  Kama

mimi sasa nina jambo ambalo linahusu wanaume na wanawake, na wanawake wakienda mbali hawatasikia. 

Com Asiyo: Sio wao wanaandika Katiba.

Jonathan Mulinge: Nyinyi ndio mnaandika lakini wanahitaji wasikie tunasema nini. Ikiwa imepitishwa kwa Katiba  muandike

hiyo ndio sawa sawa kwa  sababu  haiwezekanai  waondoke  hivi.  Hiyo  maneno  yangu  ya  waume  na  wanawake  nani  atajibu?

Nafikiri hiyo itakuwa vizuri mama, kwanza tuseme kitu very important kwa nyinyi.

Com Asiyo: Tusikilizane, tunaona kuna shida kidogo na pengine ingefaa sasa  tuendelee kusikiliza maoni ya  the  first  5  people

ambao wanataka kuongea kwa mambo yanayohusu wanawake na  haya  mambo  yatakuwa  pengine  juu  ya  kubadilishwa  kwa

family law na pengine mambo ya mashamba, si ndio hivyo? Na pengine mambo ya watoto  maana ndio mambo hayo yanaumiza

kina mama sana.  So watu hao ambao wanataka kuongea haya,  tuanze sasa.  Mama na baba  halafu tukimaliza  kina  mama  vile

wameuliza wanatakaa kukaa peke yao kikao chao, ni lazima tuwaheshimu na tuwapatie hiyo kikao. Asante.

Okay, we can now start  with the first person who wants to talk about  issues that concern both men, women and children, the

disabled, the youth, mambo ya shamba na mambo ya uwakilishi wa kina mama kwa mambo ya Serikali ili tuanze. Tukifuata hii

list,  tuko  na  BwanaAnthony.  Je  BwanaAnthony  uko  hapa?  Okay,  kina  mama  wanataka  kuongea  muweke  mkono  juu  wale

ambao wanataka kuongea hapa mmoja, wale wengine wataongea kule. Na kina baba  wanataka kuongea sasa,  good.  Tutaanza

na huyu mzee halafu huyu mama, halafu yule mzee aliniongoza kwa njia nilipoingia hapa halafu basi  tutaona tena.  You can start,

give us your full name and then we will start.  Asante BwanaMaingi sasa  unaweza kuanza kuongea na sisi halafu mama utafuata

mzee. Na  ni dakika tano tumekupatia mzee ili kila mtu apate  nafasi hapa kama anataka kuongea.  Najua  watu  wengi  working

with the police watakuja hapa vile hall yote imejaa.
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Jonathan Mainge: Mimi jina ni Jonathan Mainge. Vile nilikuwa nikitaka kusema upande wa waume na  wanawake  ni  juu  ya

watoto.  Kwanza huwa kuna watoto  wa kiume na wa kike na hao  watoto  wa  kiume  na  wa  kike  wote  wamezaliwa  na  mzazi

mmoja,  mama  na  baba  lakini  nilipo  fikiria  sana,  nikaona  kwa  hakika  kuna  watoto  wengi  wanapata  taabu  kutoka  kwa  hao

wazazi. Kwanza habari ya chokora inaingia kutoka kwa sisi wazazi na ndio tunafanya chokora  wawe wengi zaidi. Kwa sababu

ya kusema chokora  ikiwa mama amezaa mtoto wa kiume na wa kike,  mtoto wa kiume ana uruthi kwa baba  yake lakini huyu

wa  kike  ako  out.  Mimi  vile  ningesema  habari  ya  huyu  mtoto  wa  kike,  mtoto  wa  kike  yoyote,  ule  ashaolewa  akaenda  kwa

Bwanana akapata watoto kule na akarudi  kwa baba  hapo iko write off. Aliwacha shamba yake au iliwachwa kule,  haitaji kitu

kwa baba.  Na  yule msichana ambaye  hajapata  mwanaume  na  akiwa  hana  mwanaume  anazaa  na  ana  watoto.  Mimi  baba  ni

mkatie sehemu akae  pale maisha  kwa  sababu  atasomesha  watoto  bila  kuhangaika,  wawe  wanawake  wanapewa  shamba  na

mzazi.  Kwa  hivyo  chokora  hawataonekana,  chokora  anatoka  huko  nyumbani  kwa  sababu  ya  msichana  kukosa  mahali  pa

kukaa, watakalisha watu wapi.

Ile nyingine ninasema habari  ya president,  President  ni mtu wa kuheshimiwa  sana  katika  nchi  na  inatakiwa  itolewe  Katiba  ya

kwamba  President  akitoka  katika  kiti  cha  enzi  alindwe  bila  mchezo.  Si  kama  nchi  zingine  President  akitoka  ule  anakalia

anakuwa ndio afukuze yule alikuwepo mbele, hiyo si nzuri katika Kenya. ndio sababu ninalia kwa sababu nimeona nchi kadhaa.

Somalia  nimeona,  Ethiopia  nimeona,  Uganda  nimeona,  Malawi  nimeona,  na  hata  zambia  nimeona.  President  akitoka

anatimuliwa  na  yule  ambaye  anaketi  kwa  kiti.  Vile  ingekuwa  vizyuri  ni  President  mwenyewe  akitoka  awe  mtu  wa  kupewa

heshima katika nchi ile alisimamia. Kama mtukufu Moi, ana mwiaka thelathini na sita. Kumi na mbili Vice President  na ishirini na

nne akiwa  President  na   ni  heshima  kwa  sababu  Kenya  haijashikwa  bunduki  watu  wapigane  isipokuwa  hao  watu  walishika

bunduki  mikora  ya  kuiba  pesa  na  wao  wanataka  kuitwa  chokora.  Hapo  mnasikia.  Sasa  President  mwenyewe  akishatoka

apewe  bodyguard  ya  kumchunga  nyumbani  kwake  kwa  sababu  ni  mali  ya  Serikali  na  amesimamia  miaka  mingi  sana  na

asitaabishwe na mtu yoyote.

Ya tatu, ninasema habari ya minister. Minister wakati kuna financial year anapewa katika idara yake pesa  kama millioni hamsini

au  sitini  ya  kutumika  katika  idara  yake,  na  tulipo  mchagua,  tulimchagua  akakae  kwa  Bunge  miaka  mitano.  Na  hiyo  miaka

mitano ile pesa alipewa yeye kazi yake ni kukaa ofisi, haangalii PS anafanya nini, assistant minister wake anafanya nini na officer

mwenyewe  yule  anasimamia  kule  chini  haangalii  na  zile  pesa  zinaliwa.  Zikiliwa  watu  wakiuliza  wanaambiwa  Serikali  hakuna

pesa.  Mimi nataka Katiba itolewe nzuti ki Kenya.  tumechagua  minister  akakae  kule  miaka  mitani,  idara  yake  ikipoteza  pesa

afungwe jela miaka mitano.

Wakati  commissioners wanakuja hapa sisi tunafurahi sana kwa sababu nyinyi ni macho  ya  Kenya  na  vitu  vyote  tunavyosema

mna-record  lakini  kuna  mahali  pako  kombo  kidogo  na  ndipo  ningetaka  panyoroshwe.  Maana  yake  kama  sasa  nimesema

dakika tano hivi, kama hapa pangekuwa mtu wa TV, angenipiga  picha  wakati  wa  kutangaza  maneno  nionekane  kule.  Lakini

mtu akisimama kama Attorney General anapigwa, anaonekana kule,  kwani Katiba nani anatengeneza,  ni  yule  au  ni  sisi.  Kwa
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hivyo tunataka tukisema tuwe tukionekana, wale wengine katika Kenya wajue tumesema nini. Kwa hivyo nafikiri dakika zangu

zimekwisha, Asanteni sana na muendelee hivyo hivyo.

Com Asiyo: Mimi nina swali moja tu, ulisema kwamba msichana akiolewa aende halafu apate  shida kule,  pengine Bwanayake

ni mkorofi, ampige na amufukuze kabisa. Unataka afanyiwe namna gani, anaweza kurudi kwa baba  yake kupata  mahali kidogo

ya kulima ama aende town na apotee huko?

Jonathan Mainge: Hiyo swali ni nzuri sana,  nimefurahi nayo.  Ikiwa  kule  anaolewa  tunapeana  nafasi  ya  arudi  aje  kwa  baba

yake  na  watoto  na  apewe  shamba,  hawatakaa  kwa  bwana.  Akikosa  kule  akatafute  shamba  na  hiyo  ndio  itakuwa  vizuri,

hakutakuwa na wanawake waliotoka kwa ma Bwana yao.

Com  Asiyo:  Lakini  tunaona  wanawake  ambao  hata  mumeona  juzi  mwanamke  alitolewa  macho  mawili  yote  na  bwana,  pia

nasikia  walikuwa  wanagombana  kwa  mambo  ya  mali.  Sasa  huyu  msichana  kwa  maana  hawezi  kuona  baba  yake  anaenda

kumchukua anasema mtoto yangu mimi ndio nilikuzaa, kuja nikulinde kwa maana umekuwa kipofu. Hapo tutafanya nini? 

Jonathan Mainge: Sasa hiyo wakati kisa cha waanzane mpaka msichana atolewe macho, baba ako hapo na mama ako hapo,

wao walikuwa wawili na huyu mama. Unajua kuna mama wana mdomo kama moto,  alifanya Bwanayake akakasirika akamtoa

macho ndio akae kwake kwa sababu anampenda.

Com Asiyo:  Lakini huyu msichana ni wake alimzaa wewe pengine  ulimpenda  sana  kwa  maana  alikuwa  mtu  mzuri  nyumbani

ukamuelimisha vizuri akaenda.  Na  huwezi kukata  shauri katikati  ya huyu Bwanana huyu mama ni nani mbaya  maana  mtoto  ni

wake na ametolewa macho kule, utamtupa?

Jonathan Mainge: Asante sana kwa vile unauliza. Mimi especially, wewe 1950s  ulijuana na Bwana yako na wakati  ulipotoka

kwenu wazee waliketi chini wakakuambia mama uende,  ukakaa nyumba hiyo, uliolewa kwa amani na hukuambiwa ukafukuze

watu ukakosana na wale,  uliambiwa ukakae na amani. Huyu mwenye kutobolewa macho yeye  ndio  alikuwa  na  mdomo  kwa

sababu alikuwa pale mbele, walikuwa wanaketi vizuri sana na iko kitu walikosania kwa hivyo hawezi kurudi bila macho ati arudi

kule apewe shamaba, haiwezekani. Ana watoto pale, awache watoto na Serikali iingie katikati.

Com.Pastor Ayonga: Wa mama mpoe pengine sauti zimekuwa nyingi kwa maana mama moja alitobolewa macho. Nadhani ni

lazima tuheshimu maoni ya mtu kama mtu hata kama amesema mbaya hayo ni maoni yake. Wewe wakati wako utakuja kusema

maoni yako. 

Mzee  umesema  idara  ikipoteza  pesa,  minister  afungwe  miaka  mitano.  Hii  si  itakuwa  ni  ngumu sana  isipokuwa  minister  awe

alishiriki kwa kwa kupoteza hizo pesa yeye mwenyewe as a person. Lakini ministry ikipoteza pesa, ni kwa nini minister afungwe

na kuna wale ambao wataangalia mambo wapate who actually took the money. 
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Jonathan Mainge: Hiyo ni mzuri sana,  asante  sana kwa swali lako.  Nafikiri pastor,  wewe una watoto  na wale  watoto  wote

utajua kila mtu anasoma vipi, na wewe ndio unanunua nguo, ndio unatoa fees,  ndio unatafuta chakula vile watakula.  Kwa  nini

minister asiangalie kila branch ya laini yake, hii pesa inatumika namna gani?  Kwa nini anataka kula?

Com Pastor Ayonga: Hebu nikuulize swali,  wewe ni baba  wa mtu? Unataka kusema kwamba mtoto wako akifanya makosa

baba afungwe? Imetosha.

Jonathan Mainge: Mtoto akifanya makosa, umuwachilie Serikali.

Com Pastor Ayonga: Kwa nini ministry ikipoteza pesa minister afungwe?

Jonathan Mainge: Kwa sababu yeye ndio alipewa pesa kutoka kwa board, haikupewa yule mtu mdogo.

Com Asiyo: Tumeshukuru sana mzee kwa maoni yako ambayo umetupatia. Sasa tuko na mama ambaye tulikuwa tumemueleza

atakuja  nyuma  yako.  Tumeshukuru  sana,  tafadhali  uandikishe  jina  lako  kwa  register  yetu  ndio  tujue  kabisa  kwamba  wewe

ulipeana maoni hapa. 

Bernadette Muli:  Mimi  ni mwenyekiti wa Maendeleo ya Wanawake wilayani Machakos.  Ile point nitaongea, nitaongea juu

ya watoto mayatima wale mama zao na baba wamekufa kwa sababu ya huu ugonjwa iko hatari wa ukimwi. Ninauliza kuwe na

mpango, kwa kila  division tuwe na orphanage au home ya kusaidia hawa watoto  wapate  elimu, wapate  chakula,  wapate  nguo

na  wapate  kila  kitu.  Kwa  sababu  wengi  wao  hata  wale  watu  wa  nyumbani  wamewaachilia  wakiwa  peke  yao  na  tukikosa

kufanya hivyo watu wa Kenya, kesho hatutakuwa na commissioners kama hawa wako hapa mbele ama participants.

Ile mambo ingine  ni  juu  ya  mtoto  msichana  na  kijana.  Hawa  watoto  wote  ni  watoto,  wapate  elimu  ya  kutosha  kutoka  kwa

wazazi wao na wapate  kila kiti  hata  shamba,  hata  kila  kitiu  kutoka  kwa  nyumbani  na  wote  wachukuliwe  kama  watoto  kwa

sababu  kuna  wazazi  wengine  hawapendelei  kusomesha  msichana.  Lakini  ukisomesha  msichana  anaweza  kukusasidia  wewe

sana hata kuliko kijana. 

Ile mambo ingine ni ya ma barabara,  tunauliza kwa ile Katiba sasa  inatengenezwa mambo ya barabara  ichunguzwa  sana.  For

example we are here na kuenda Thika ni ngumu sana na tuko na mashamba pande ile na hatuwezi kwenda kwa sababu mabara

bara ni mbaya sana.

Ile  mambo  ingine  ni  ya  hospitali,  tunataka  kuuliza  sisi  akina  mama,  saa  hii  mkienda  katika  Kangundo  hospital  na  Mwingi

maternity  ward  hapo,  mtaona  mambo  na  nyinyi  mshangae.  Kwa  hivyo  tunauliza  hospitali  ziwe  na  madawa  ya  kutosha  na
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madaktari na kuwe na uangalivu kwa sababu wale madaktari  wanafanya kazi huko wamejenga private clinic na wanaonekana

kwa hiyo clinic zao.  Lakini ukienda pale  hospitali  uwezi  kuwaona.  Saa  zingine  wanaenda  kwa  hizo  hospitali  usiku  na  mchan

walikuwa  kwa  ile  ma  clinic  yao.  Sasa  mgonjwa  akiingia  usiku  anakuwa  neglected  na  wengine  wanakufa  hapo  hapo  tu  bila

kuangaliwa. 

Ile mambo ingine tunauliza kama tunaweza sisi kina mama tupate maji huko manyumbani, kila nyumba iwe na maji kwa sababu

tunachota maji kila siku na tumechoka.  Kwa hivyo  tunauliza  kama  tunaweza  kupata  maji  huko  manyumbani  kwetu.  Niko  na

points zingine lakini hizo ningependa kuongea tukiwa sisi peke yetu. Asanteni. 

Com Asiyo: (inaudible) 

Dr. Charles  Kilonzo: Jina yangu ninaitwa Dr.  Charles Chalo Kilonzo kutoka hapa Tala ama Kangundo.  Nitakuwa nikisoma

maoni yangu kwa kizingu lakini sasa sijui nita translate haraka sana.

Tuko na wapigaji kura more than 60,000  ama elfu sitini na tuko na watu karibu elfu mia nne, hiyo inaweza kuthibitishwa kwa

record  na tuko na member mmoja  wa  parlaiemnt.  Maoni  yangu  ni  kusema  Kangundo  iangaliwe  na  serkali  kabisa.  Ionekane

kama inaweza kupatiwa constituencies mbili kwa sababu tunaona saa  zingine ma zonstituencies zingine, MP akiingia akiwa  na

kura elfu tatu. Hapa ma councilor wetu wanaingia na kura elfu tano, elfu sita. Mjumbe anaingia akiwa na kura elfu ishirini na kitu

na wanakuwa watu kama nne kwa hivyo recommendation yangu iwe ikiwa kuna ugawanyo  wa  constituency,  poluation,  watu

waangaliwe wakiangalia upana wa area. Hiyo ni kitu kimoja.

Ya pili ni Kangundo na Matungulo, iitwe Kangundo constituency, na Matungulu iitwe Matungulu constituency. Infrustucture ama

ma  bara  bara.  Ma  bara  bara  yetu  yote  ni  kama  sehemu  za  kupitia  ngombe.  Communication  iangaliwe  kwa  sababu

communication  ndio  inasaidia  raia  kufanya  business  sawa.  Kama  mfano  kama  vile  ule  mwingine  alisema,  bara  bara  za

Kangundo na Matungulu hazipitiki kamwe hata mumeingia hapa mumeona hii inakuja kwa shule. Tala Thika Road kwenda hapo

ni 35 kilometers na hiyo bara  bara  kabisa haijafanyiwa gravelling for the last almost 10 or  15 years.  Na  huko bara  bara  kwa

sababu  tunaweka  mkazo  juu  yake,  ni  kwa  sababu  iko  na  mashamba  sita  inaweza  kufanya  employment  kwa  wa  Kenya  na

kuletea nchi hii mali ya kirasimi. Mashamba hii ni kama Mukamu, Chasavi farm, Matungulu farm,Kayatta  farm na Kamatini na

Matuu. 

Hii mashamba kama Mukamu ndio shamba kubwa East and Central Africa lakini saa hii tunazungumza ilikuwa ina-employ watu

karibu elfu tano lakini saa  hizi  it  is  grounded.  Kwa  hivyo  tunaomba  Serikali,  ama  tunaomba  Serikali  inaweza  kutuhusisha  na

watu wengine wale wanaweza kuleta rasilimali hiyo shamba itupiliwe iandike watu elfu tano na hatutakuwa na  chokora  katika

sehemu hii. 
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Hata  agricuture,  hapa  katika  sehemu  ya  Kangundo  kuna  furusa  kukuza  soya  beans  na  flowers  na  very  big  projects  which

nimeshataja huk na zimeshafanyiwa na zikafanywa kama Mukamu na sisipoonekana zinafaulu kwa hivyo Serikali ikifanya hivyo

itaongeza mapato ya watu.

Irrigation; hii sehemu yetu  ya  Knagundo  inapita  mto  mmoja  mkubwa  sana  unaitwa  Athi  River.  Athi  River  ina-cover  kama  a

distance of about  40 Km katika Kangundo lakini ukienda kamdo kando ya mto ya Athi River utakuta wale masikini  hoe  hoe

ndio  wanaishi  hapo.  Hawa  watu  masikini  Serikali  inaweza  kujaribu  kuangalia  a  policy  inaweza  kuchukua  hiyo  maji  kuweka

mahali ndio watu waanze kupanda hiyo mimea nilikuwa nimetaja hapo juu na  watu  watafanya  agriculture  na  maneno  itakuwa

mazuri kwa mapato ya Serikali, mapato ya raia na hali ya maisha ya watu.

Ile  ingine  ni  medical  facility;  Kangundo  ndio  hospitali  ya  kwanza  ile  iko  hapa,  inatoa  watu  kutoka  Yatta  division,  Matuu  na

mahali kwingi sana. Inatibu watu mia tatu out patients na Kangundo iko na ward mbili mbili ya wanaume na wanawake,  na watu

hawajali ni ugonjwa gani  wanaweka  kwa  hiyo  ma  ward.  Tunashukuru  Serikali  kwanza  kwa  sababu  ime-upgrade  Kangundo

ikafanya Nyayo ward lakini bado  hatujakuwa kamilifu. Kwa hivyo tunahitaji Serikali  iangalie  ukubwa  ya  watu  na  ukubwa  ya

area na iwe inaweza kujenga ma hospitali kulingana na population of a particular area.  Kama hapa Kangundo kwetu tungetaka

hospitali kubwa kama kiasi ya Kangundo ijengwe kama Durisabuk moja iwe uko ingine iwekwe kama Kepkeroni.  Kepkroni  ni

about 40 KM na ingine Kakuyuni dispensary ia-upgrade-we,  Kitui, Kangundo  ni  kubwa  sana.  Huko  nataja  taja  area  zile  za

mwisho mwisho zile zinaleta wagonjwa Kangundo.  Kwa sababu ya hospitali ya Kangundo ikiwa peke  yake unakuta madawa

za  hospitali  haziwezi  kutosha  watu  hata  ile  dawa  inaweza  kutibu  ugonjwa  kama  maumivu,  panadol,  haiwezekani  kupatikana

huko kwa sababu wale wanatumia ni wengi sana. Lakini tukiwa na health centers huko tunaweza kusaidia. 

More  hotel  industries  ama  ni  jua  kali  sector.  Ikiwa  lazima  uwe  na  mahali  kuna  utulifu  ama  security,  lazima  vijana  wetu

watafutiwe  njia  wanaweza  kusaidiwa  ndio  wapate  mapato  yao.  Vijana  wakipata  mapato,  security  lazima  iwe  kwa  area  na

wazazi  waendelee.  Ikuangalia  kama  upande  huu  tunataka  tusaidiwe  juu  ya  corporative  societies.  Vile  maneno  inaweza

kutengenezeka, corporative societies zikuje upande huu tutengeneze si zile za coffee za coffee tukitengeneza tutakuwa tumefaulu

sana.  Lakini hapa  tuko  na  sand  harvesting,  tandarau  yote  ina  bebwa  kutoka  inaenda  Nairobi  inabebwa  kutoka  hapa,  kama

mawe ile inaenda Nairobi  yote inatoka upande huu. Ukienda hapa  kama  kilometer  mbili  tatu  hapa  hivi  utakuta  sehemu  moja

tabarare,  yote  imejaa  mawe  na  hawa  vijana  wanachukua  hiyo  mawe  hawana  tools  hawana  anything  na  hiyo  ukienda  hapo

utakuta wanatuimia vitu nduni kwa kutoa hiyo mawe. Wakifanyiwa njia yoyote ya usaidizi wapatiwe vitu ya kutoa hiyo  mawe

hawa  vijana  wanaweza  kufanya  kazi  mingi  sana.  Tena  hapa  tuko  na  sculpt  metal  na  tuko  na  electricity  vijana  wanaweza

kuhusishwa na vitu ya jua kali kama vile tunaona kikomba.  Kwa hivyo  hiyo  ni  vitu  tunaona  ni  kama  inaweza  kuangaliwa  vile

inawezekana ndio vijana wapate.

Education, mahali pa masomo ya primary school;  primary school education should be free ama iwe ni ya bure kwa Wananchi

sana sana kwa wale Wananchi wanatoka mahali hakuna mapato. A good policy ama utaratibu mzuri wa Serikali kwa kuangalia
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vile masomo inaendeshwa inatakiwa kufanyika. Kama hapa kwetu  Matungulu  tuko  na  shule  64  na  watoto  mia  nne  kwa  kila

shule,  na  wanaendelea  kuitishwa  mapato  kama  unasikia  kuna  activity  fee  imeingia  ya  40  shillings.  Ninataka  kusema  mzazi

hatakiwi kuitishwa pesa kama activity fee ile ambayo Serikali imesimamisha, kama levy, kama sijui ni gani kutoka standard one.

Mtoto wa standard one kulipa  activity  fee  ya  shilling  hamsini  na  hachezi  hiyo  tunasema  kama  Serikali  iangalie  hapo,  iangalie

kama ikiwa imeruhusu sasa iendelee kulipwa, lakini ikiwa haijaruhusu sehemu zingine zisifanye namna hiyo. 

Na mwishoye nasema provincial administration ni mzuri, iendelee kwa sababu iyo ndio inafikia ma sub chiefs ndio wanawafikia

raia. Majimbo ya Serikali, majimbo ile tunasikia inatakika,  majimbo hatujakuwa tayari na majimbo kwa sababu sehemu zingine

zetu  haziko  tayari,  hazina  mashule,  kwa  hivyo  ikisemekana  majimbo  ifanyike  sehemu  zingine  ambao  hazijakuwa  tayari

zitaendelea kubakia nyuma. Life ya Parliament  saa  zote  inasikia  kuwa  miaka  tano,  na  MP  ikiwa  presideint  anaambiwa  akae

term mbili, naye MP anatakiwa kukaa term tatu tuseme 15 years. Akimaliza term tatu hata akiwa mzuri aambiwe aketi.

Various appointments za Serikali, appointments za Serikali,  zinaweza kufanywa na President  lakini apatiwe list kubwa ya watu

kama hamsini ikiwa anataka wawili either kutoka kwa Parliament ama kutoka kwa  makanisa.  Ikiwa  ni  Permanent  Secretary,

tuseme  anataka  ku-appoint  Permanent  Secretary,  apatiwe  majina  kama  kumi  na  tano  na  kutoka  kwa  Parliament  ama  kwa

makanisa,  ndio  atachagua  mtu  mmoja  kwa  sababu  ya  hawa  watu.  Akifanya  namna  hiyo,  kutakuwa  taratibu  mzuri  sana.

One-man one job, kazi moja mtu moja, saa zingine tunasikia mtu mmoja ako na makazi kumi, unamsikia director  wa electricity,

unamsikia director wa hii, unamsikia director wa university, one man one job, hiyo ni recommendation.

Wanawake  wanatakiwa  kulindwa  kwa  mariage.  Ukioa  bibi  ukienda  kuzungumza  na  wazazi  na  wamekukubalia  kukupatia

msichana wao,  mwanaume anatakiwa kulinda huyo msichana kwa vile wamesema watalindana mpaka kifo. Inheritance,  ikiwa

msichana atarudi ama mama atarudi, mama ako na haki ya kupatiwa sehemu kama wale wengine kwa sababu ni mtoto.  Mama

anatakiwa kulindwa kuhusu mara masilahi ingine kama kupigwa, kupiga mama ama kumtoa macho, ama kum-rape ile kushika

yeye  kwa  nguvu,  hiyo  inatakiwa  kuangaliwa  kwa  ngumu  sana  kwa  sababu  hiyo  ndio  inatuumiza,  inaumiza  familia  mzima.

Wanawake ndio kiini ya family mzuri, bila  wanawake  hakuna  familia.  Na  kwa  hayo  machache  ni  meshukuru  sana  nimesema

asante.

Com Asiyo: Asante sana.  Kuna wale  watu  ambao  hawakuuliza  kuongea  tukiwa  pamoja  na  ninaona  wakati  umefika  tugawe

makao mara mbili vile ilipendekezwa hapo mbele,  wale amabo sasa  wataongea,  wataongea  hapa wengine wataongea kule ni

lazima  sisi  tuchukue  maoni  ya  kila  mmoja  ili  tuweke  pamoja  tufanye  analysis  na  tuandike  report  yetu  na  hiyo  itatuwezesha

kufanya hivyo kwa njia mzuri. Kuna mtu anaitwa …. You will be able to give your presentation sir but because  it is written you

only address us on very important issues for five minutes and then we take all the documents with; us.  So can we now have the

ladies have their separate  meetings like they had requested and leave the Wazees to carry on with theirs na mtueleze tutaenda

wapi. Thank you very much.

Com Maranga  : Sasa  mimi nitaita majina hapa,  na please tutakuwa na dakika tano kila mtu anatoa ile maneno yake muhimu
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ndio tuendelee. Anthony Wambua Msebwa, hayupo? Henry Waema okay kuja hapa mzee wangu una dakika tano.

Henry Kilata Waema:   Kwa majina ninaitwa Henry Kilata Waema.  Ninazungumza juu ya pensioners association Kangundo

Matungulu  SACCO  Societies  Limited.  hapa  tumeandika  memorandum  ambayo  nafikiri  mna-copy  na  hapa  ningewauliza

mnikubali niende brief halafu niongezee kitu kidogo ambacho hakipo.

Com Maranga: Lakini una dakika tano, wewe ndio utajua vile utazitumia.

Henry Kilata Waema: Bwanacommissioner sijui kama hata hii dakika tano nitaweza kumaliza hata nikisoma kama  machine,

kwa sababu dakika tano ni kidogo, pengine kwa wale ambao hawana memorandum au ikiwa unafikiri. …(interjection)

Com Maranga: Wewe soma tu lakini usisome yote.

Henry  Kilata  Waema  :  First  item  mimi ni  mzee  kama  muonavyo  nywele  zangu,  I  am  a  retiree.  Kwa  hivyo  kile  nilikuwa

nikisema sana ni habari ya pension ambayo tunapewa mpaka wakati  huu. Pension structure ambao inaendelea sasa  ilianzishwa

wakati wa ukoloni. Hii pension ni after 37 or 27 years and 10 months, unapata your half salary.  Kile ninasema juu yake ni hiki,

ile scale tunapewa kama sisi, iko outdated kabisa sasa.  Utakuta ninapewa shilling elfu  moja  na  wale  wamekuja  nyuma  yangu

wanapata elfu kumi na tano. Siwezi kununua hata mkate,  kwa hivyo hapa utaona kuna … tunajaribu kuwapatia hapa mtasoma

kutoka kwa nini kwamba lazima iwe revised tulipwe kulingana na present  structure of economy au the purchasing  power,  we

don’t have the purchasing power because it is already outdated.

The other  thing  zile  scale  tulizo  nazo,  tulikuwa  tukilipwa  wakati  wa  ukoloni,  wakati  American  dollar  ilikuwa  shilling  saba  na

sumuni.  Sasa  iko  1998  or  something  like  that.  Kwa  hivyo  hata  kile  tunapewa  ni  kitu  ambayo  hatuwezi  kujua,  tufanyiwe

conversion table,  wale wazee wa zamani ili tuje in line with the present  structure of salary,  the lowest form of salary in Kenya

Government. Kule tukilipwa, ninajaribu kwenda upesi zile important halafu mtasoma zile zingine, zile tukilipwa sisi civil servants,

nikifa leo, bibi yangu atalipwa miaka mitano halafu pension inakwisha. Tunaomba mimi nikifa bibi yangu apewe pension yangu

mpaka atakapokufa.  Na  ikiwa kuna mtoto yuko shuleni under 18,  asomeshwe mpka 18 years.  Ikiwa  kutakuwa  na  mwingine

yuko university asomeshwe na Serikali mpaka amalize university course. Hii inaonekana kuna ubaguzi kidogo maanake ma bibi

ya wale wako kutoka kwa watu wa Armed Forces, mpaka sasa wanalipwa, pension yao haisimamishwi ma Bwanayao wakifa.

Hiyo kwa ufupi nitaiwachia hapo.

Kuja kwa children, tunaonekana state  yetu au Kenya  inaendelea  na  kupata  orhan  children  kwa  sababun  ya  ukimwi.  Nafikiri

tukiingilia katika either sub location or  location, utakuta kuna watoto  wengi sana wamewachwa na ma baba  zao na mama zao

hawana watu kwa hivyo hao ni orphans.  Lazima Serikali ichukue hao watoto,  iwalishe,  iwasomeshe  mpaka  wafike  21  years.

Hiyo inaongeza free education,  caring for them and so on.  Kuna hao watoto  au watu wetu wanaenda kusoma ngambo vijana,

14



wanapata elimu ya juu sana na akipata elimu ya juu sana anakaa huko,  we don’t benefit from the education one gets.  Tunataka

Serikali  iweke  kama  Sheria  ya  kwamba  ukimaliza  masomo  yako  ngambo  upewe  kukaa  huko  miaka  kumi  tu,  ile  ingine  uje

ufanyie hapa kwetu tupate faida yako.

Upande wa Serikali;  tunaona sisi mwambao  tunayo  sasa  inatutosha,  hatutaki  majimbo  hiyo  iendelee  kama  vile  ilivyo.  Katiba

yetu majority ile ya ku decide iwe 65% kama vile ilivyo, hatutaki ibadilishwe, tuona vile iko hivyo ni sawa sawa. 

Presidential  powers  should  be  reviewed  to  avoid  favourism,  nepotism  na  vitu  kama  hivyo.  Nafikiri  vile  vingine  ma

commissioners  mtasoma  isipokuwa  constituencies  ni  large  kwa  representation  it  is  out  of  the  way.  Kwa  hivyo  lazima  ziwe

minimized ili minister au representative awe anaweza ku reach watu wake wale wamemchagua awafanyie kazi with ease.  Kwa

hivyo tunakubalian na hiyo. Nafikiri kwa hayo machache Asanteni sana.

Com. Mutakha  Kangu: Mzee  umesema  watoto  wakienda  kusoma  ngambo  wasikae  huko  warudi.  Na  tumekuwa  tukisikia

watoto hata wale wamesoma hapa wanaambiwa waende watafute kazi huko.  Mara  ingine tunauliza hata ile university loan how

do you recover,  tunaweza kuwa na njia ya kusema watu wakifanya kazi huko nje,  iwe kampuni fulani ambayo itarudisha  hizo

pesa hapa.

Henry  Kilata  Waema  :  asante  sana,  kwa  maoni  yangu  binafisi,  nilikuwa  nikisema  tuna  specialized  education.  Science

technology tunaikosa hapa.  Elimu ambayo hatuna  hapa  tunaweza  kuweka  condition  kama  hiyo  nimesema.  Kwa  employment

tunajua hakuna employment, wakienda kule tunakubali waende wakafanye kazi.  Lakini hiyo umeonelea walipe uchumi kidogo

hata dhamini kabisa. Lazima mtoto akienda nje hata wakati tulikuwa tunachunga ngombe, tulikuwa tukileta maziwa nyumbani na

inakunyiwa na watu wetu kwa hivyo huwezi kulima na ukatupa chakula iende na bahari.  Kwa hivyo lazima watoto  wetu wawe

wanatukumbuka na wanatuletea na hii inaonekana sana sana wakati kuna michezo. Ukiwa unachezea club ya uko nje kama siku

hizi au wakati huu ikiwa wewe ni footballer mzuri unaitwa unakuja ku-defend your country na sio sisi peke  yetu. Kwa nini hao

watoto wetu hawawezi kuja kutu-defend, we are old enough to do anything. Kwa hivyo nafikiri hiyo si mbaya.

Com Maranga: Asante mzee, nakuomba uende ujiandikishe kwa kitabu chetu rasmi. So thank you very much for your views.

Sasa  wacha  ni  muite  aliyekuwa  mkuu  wa  Sheria,  Justice  Matthew  Gai  Muli  apatiane  maoni  yake  kwa  sababu  inaonekana

anaomba anataka kuenda kortini.

Huyu zamani alikuwa anaangalia Sheria ya Kenya wacha tusikie anatuambioa namna gani. Karibu.

Matthew Muli:   Asante sana mwenyekiti commissioner.  My names are  Matthew Muli. I  must be  grateful for  commissioners

and the commission to  visit  Kangundo  once  more  to  receive  views.  I  am  addressing  the  commission,  those  behind  me  may
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listen. Those I taught during the civic education may have known what  I  want  to  say  and  many  of  them  who  have  given  me

views are all incorporated in my memorandum. It is not complete and that is why I ask for permission so that I my be given time

to go in my office, it is not very far and  see  whether  I  can  have  it  prepared.  In  Nairobi  we  have  also  some  papers  which  I

submitted,  you  know  what  Kangundo  is,  geographical,  historical  and  other  aspects  which  have  been  spoken  very  well  by

presenters particularly Chalo who was here as the first man. 

Now what I want I to say is this and I am not saying it for Kangundo alone because  what is coming out is not the Kangundo

constituency alone but we will a Constitution. We are talking about the Constitution of Kenya and the Constitution of Kenya this

will be the fifth or the sixth Constitution starting with the colonial people.  You have the many Constitution which have preceded

this  but  I  will  like  to  concentrate  I  don’t  want  to  start  with  little  tone  constitution,  Lencovoy  Constitution  and  Maclause

Constitution because  it is the pinnacle of the Lancaster  house conference Constitution 1960-63.  That is the  Constitution  I  ma

talking about. I saw it being made and I would like to see it demised. I have looked at it for 40 years  and I know nothing about

it then I am a fool. 

Now I want to start off with a few observation; the first one will be technical and those I will leave to the technicians, where the

technicians  will  be  the  legal  draftsmen  like  my  self  who  will  correct  me  or  correct  themselves.  I  would  like  to  see  our

Constitution being a supreme law of the land. Supreme law of the land both in name and in appearance  and in practice.  Having

been a Member of Parliament, legislative Assembly and so on. But the Constitution is above every law and I would like it to be,

the  sections  of  it  to  be  called  articles,  articles  of  the  Constitution  as  opposed  to  sections  and  chapters,  those  endowed  to

Parliament.

The language used in the Constitution must be a simple straight forward English or  Swahili whichever,  I know both of them are

national languages so that every one can read and understand,  what is the Supreme Law  of  the  land  is.  I  have  heard  people

talking  about  it,  we  would  like  to  have  the  powers  of  the  President  looked  into.  The  powers  of  ministers  looked  into,  my

question is by whom? You are  here to look after those powers  and say what  they  are  now  or  forever  keep  quite.  It  is  very

important to realize we are making a Constitution of the people by the people of Kenya not by the colonial masters.

So you are the ones to revise the powers of the President and when I ma talking of the President I am not talking of honourable

Moi or  minister I am not talking about  honourable Ngutu, I am talking about  the main office people  and they are  people  who

are afraid of mentioning this because  they think they are  being looked at  by those people.  I don’t care  whether  they  head  an

office  like the one I was heading because it doesn’t bother me, Kenya must have a Constitution which is clearing all the colonial

ridicules in it. If I were to do it I would only retain one sentence of the Constitution and that is Kenya is a sovereign democratic

state,  and cancel all the other sections up to the end and revise it (clapping) because  40 years  I have  been  in  pain  in  looking

after this document.  Because you are  amending (inaudible) and once you amend this milk you bring it out of balance and  it  is

quite easy that we are  being ruled by a document which is dead.  Tell me who knows  about  except  those  who  perhaps  have
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seen it.  So  whatever we do the language must be  understandable by everybody.  We have a very high percentage of  illiteracy

among us. Who is going to read it? We would like someone to be  able,  even if he can’t read well his children can tell him in a

short  form.  The  sentences  must  be  understandable.  There  is  no  question  of  saying  let  there  be  a  Parliament  whose  body

whereas and so on un less and otherwise. These words must be gone, why can’t you say there shall be Nicholas Chengo whose

powers shall be this and finish. That is exactly the Constitution we want. Not things going in and out, we go ahead.

Now people have been talking about Preamble ; we no there is a Preamble  to bills of Parliament and we know there are  other

Constitution which have got there Preamble ,  that is alright. Your Constitution, this one is just merely 40 years,  you are  talking

of Constitutions which perhaps are much older and they have perhaps  been,  the ones around us have been scrapped  from the

same Lancaster house and Marlboro House, and we have been late in trying to revise this, and that is why we have difficulties.

So the Preamble is meaningless. Why is it meaningless, it is meaningless because you cannot cover the contests of the 

Constitution? If you were to do so, you will have to buy a blanket as big as Kenya and cover it. You cannot do that,  there is no

need for a Preamble, it has no legal basis, you cannot use it for interpretation of a constitution, it is purely a statement,  and why

waste words to confuse people. There is no need to draw this Preamble, it doesn’t help at all and if it is to draw it,  it must be  a

very  short  Preamble.  I  can  perhaps  give  you  an  indication;  if  you  want  to  remember  how  you  came  about  to  get  your

Constitution  it  is  easy  to  say  this  Constitution  is  a  remembrance  of  our  struggle  for  self  determination  to  obtain  our

independence or self rule. Matter connected therewith incidental thereto.  You don’t need anything longer than that and if you

do well then try to cover as much as you can in order not to look confused. So as a Preamble to me is meaningless without legal

basis, and if it is you need something, I will recommend the marginal notes which are there at the moment to remain. For  instant,

in this section you can say, if it is a bill dealing with money you say,  appropriation at  to withdraw money from the consolidated

fund or something to that effect.  So there is no need to form any Preamble and there are many reasons as to why I say that. 

Let me come now to one very important point;  this Constitution is arranged wrongly. It  is arranged in such a way that it does

not give priority to where it should be. Why? You cannot put the cart  before the horse,  which is too near.  Why are  we putting

the cart before the horse? First of all you must know the subject for whom you are  making the Constitution, and I consider  this

to be very important and to be born in mind when those who are drafting the legislation should be that priorities must be  heard.

There is one more important point which I want you to take and that is, each article of a Constitution speaks by itself. It must be

stand or  fall  by  itself,  you  cannot  use  other  articles  to  explain  it.  There  is  no  cross  reference,  “it  is  there  by  established  the

national assemblies of Kenya subject to sub clause 90 of this constitution”. What are  you talking about?  Have you seen section

90 before you define that? You have not seen anything. So you have no cross  reference for the Constitution to other  articles of

the Constitution, it must stand and if you want to explain a little more it must be  done within it and that is either by a provision

(provided that) or interpretation of certain important strange words within that articles. You can’t go to any other.

The other aspect I will mention is, we know we must have a head as madam chair said. You do not need for instance once you

say Kenya shall be a sovereign state, it shall have a seal and so on” resolved. The next thing of course is the head the Executive
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who is supposed which is to be  put it there and have asked  Parliament which makes law, and  the  Judiciarywhich  interpretes.

We must be logical, first of all put this one here and onother one and keep  it there.  It  must follow a logical sequence so that it

comes  from  this  and  the  other.  Then  that  will  be  that  to  retain  the  head,  it  must  have  a  head,  no  doubt  that  like  “this  is  a

sovereign state  who is then looking after the sovereign state”.  Of course it is  the  Governmentand.  There  are  several  types  of

government. 

I  will  only  recommend  three  but  emphasis  one;  there  is  what  we  might  call  the  monarch  type  of  Constitution  that  is  the

presidential Constitution like we have here. The next one is parliamentary system of government, the third one coalition. I do not

recommend any of them  ibut  I  recommend  the  mixture  of  the  three  of  them,  that  is  to  say  there  will  be  a  president.  At  the

moment you know, you have read and you have been told who to listen to. That when the office of the President  we got a new

republic on the 11th  of December1963,  all the powers  which were in the queen rested  in the president,  all of  them.  We  were

luck at  the moment because  some wise people,  we meet them when we were working somewhere,  because  they  realized  by

having all the powers on the President, you will have allocate all your President and cater. 

We started off well by having another body to share the queen’s powers  which were to vest  on the President  and that was the

Prime Minister. I recommend very strongly that in the Constitution something which is missing in it is important like this. There

shall be an office of the Prime Minister,  and then down there all you have is the cabinet,  which is the Executive. The President

will be  the head of state  with very few powers,  and the Prime Minister will  be  the  head  of  Governmentwith  its  ministers,  the

cabinet.  The  powers  now  will  be  shared  between  the  presidential  office  and  the  cabinet  headed  by  the  head  of  the

Governmentwho is the Prime Minister.

I am dealing with the pillars, I  am not dealing with details of drafting because  there are  better  people  who can draft  but it is a

principle. The Constitution is to lay down the principles and under them, it can say and the laws will be  made  by  the  national

assembly  to  implement.  So  the  Constitution  is  not  the  one  to  have  details  “there  shall  be  Muli,  whose  salary  shall  be  200

shillings”. No.  That can be done by an Act of Parliament because  it can change any time. So the President  I said here,  Prime

Minister and then with his cabinet. That brings now an important aspect and that is the other arm, Parliament.

 I would at this stage ask the commissioners to zero down to one thing, this thing is confusing, we talking about  Parliament and

we are  talking about  a national assembly. What word are  we going to use,  which is worth,  which is  which?  Because  national

assembly if we use a simple English queen’s language we know there is a Parliament that is a good common sense, but there is a

confusion which is it, is it a national assembly or is it a Parliament. If it is a Parliament, we have no definition of Parliament it self.

I recommend the national assembly and Parliament the word Parliament let  us we lay men keep  on talking, we are  going to die

soon. 

The  next  thing  comes  the  composition  which  is  very  important  and  this  way  leads  to  a  very  important  aspect  which  has
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happened and it will take  years  to cure.  When the colonial people  came here,  they divided Kenya  into  areas  following  tribal,

ethnic belonging. When in 1901  Britain proclaimed Kenya to be  theirs the first thing they wanted is this, that they must  divide

groups so that they can rule easily, divide and rule, you know it. We know we had tribes,  we know we had  families,  but  we

were building up to come and join now because we had started  marrying Kikuyus and Kikuyus marrying us.  Besides that,  they

managed to steal many of our women more than we stole theirs. In any case the idea was coming to marry unit and all that they

did in 1912 is to divide Kenya into 12 provinces following tribal basis. I will name them, I will start  with mine Ukamba province

which stretches up to Naivasha and I got a map here of 1912  if you want to see.  It  is important so that we know what we are

talking about. These provinces were to demonstrate divide and rule, what you can see  is things of 1912,  I was not even in my

mothers womb. So this is what killed us because  they divided us,  Ukamba province up to Naivasha,  Kikuyu Central  province

was called Kenya province but I tell them you are not Kenya province, you are  Central  province or  whatever you like because

Kenya is a big one.  Coast  Province,  Juba land Province,  Tana land Province,  North Eastern Province was called district,  and

then we have the Rift Valley Province and you have the Nyanza Province joining Nyanza and  Western.  They  divided  us  and

until this thing is out of our mind, Kenya will not have what we call the political community of all the tribes. You will still have the

ethnicity grouping, and it is difficult and that is why is brings us to  what  Chalo  was  talking  about.  Constituencies;  you  cannot

have constituencies of equal because  they are  curved on tribal basis  and nor can you have cohesion of the tribes because  it is

split by ethnic divisionism. 

That went on, I was around the corners of Lancaster House, I was a Law student. When they were inside, when they came out

no doubt we used to speak to them, telling us to go and do some touch, yes of which is alright. But the British were too strong.

Why?  Because  we  had  just  finished  fighting  them  and  having  finished  fighting  them  they  called  us  to  Lancaster  House

conference.  How can an enemy  make  your  Constitution?  So  the  division  was  permeated  further  and  they  had  what  we  call

federation system of government, that is the majimbo, and they argued Moi and others until three o’clock,  they said let’s take  it

so that we can go home with something. That is exactly what happened,  better  than nothing. Indeed I am glad they came  out

with that decision, although the Constitution was more private, it was from Britain. 

By  the  way  Britain  has  no  written  constitution,  why  didn’t  they  write  one?  There  is  no  written  Constitution  everybody

constitution, everybody know that. So as soon as the majimbo came in, it was abolished within the year,  as  they promised your

leaders outside Lancaster  House,  they  promised  that  let’s  take  but  we  will  break  it  when  we  go  home  and  they  did  it.  For

goodness sake never have it again (clapping). Why are we hearing regionalism, Coast regionalism? If they want regionalism why

don’t they go back  under Sultan of Zanzibar,  where why we got this ten-mile rule. Regionism, let it be  buried very far so that

one can have a smell of it.

The  representation  in  Parliament  I  was  coming  that  as  a  more  important  thing.  Because  it  is  based  on  this  law  lopsided

arrangement,  the first thing to do in my view, is that see  how far you can ignore these tribal boundaries when you are  making

constituencies, it is going to be very difficult. Within town we have cohesion of people,  we vote here and there in an extent that
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it is lively and they say well you Wakamba you are  the next County to the capital  and the Kikuyu are  the next County  to  the

capital, alright do something so that we can bring together cohesion.  It  is going to be  difficult, it may sound but you will never

have  common  political  community  of  Kenya  unless  you  cheat  the  colonial  drunkenness  of  divide  and  rule  which  has  been

cemented by ourselves. This representation, once you get your constituency correct  the representation will be  nothing more but

one man, one vote, and this sort of thing I am starting to fear even women divided themselves here today and we encouraged it

initially. You should not continue to divide and rule. If you divide a man and his wife, what have you done? They shall be  one

until death do part, you have committed sin, you have committed sin today, confess to God, you have divided men.

Well we know that the men shout much more than the woman that is alright that can be taken care of somehow but the question

of saying we must reserve seats  for women in Parliament you make them politically lazy. So you are  not going to be  achieving

anything because  what  you  say  here  when  you  go  home,  she  is  lazy  she  doesn’t  know  what  you  are  talking  about  and  the

children will be  the same. So let’s be  careful to not to say,  one-man one vote except  women.  No!  I  said  you  must  not  have

exceptions in an article of constitution. You  cannot  have  an  exception  you  can  either  use  provided  that  but  not  except,  No.

Section 82 says quite simply when a woman married by a Kenyan,  the child born out of that but that child will not be  a citizen

but if it is the other way round, a man and a foreign woman, the child will be  a Kenyan citizen, but this is the other way round.

Either you naturalize or  register the child, what nonsense is this? You can see  how  easily  it  becomes  zero.  So  you  make  the

words exemption, unless subject to, these are not for constitution. 

They can be for an Act of Parliament because  you  can  amend  the  Act  of  Parliament  the  following  day.  I  had  to  amend  the

Constitution over two hours and under pressure.  Remove it,  I  said No!  If you don’t I will sack  you, sack  me and then I  said

what I’m going to eat? (laughter) So I have amended many for ten years.  I have looked at  the Constitution for East  Africa and

Kenya and all that,  I  am just about  40 years.  I know I am speaking to gentlemen who haven’t had much time to study this,  I

sympathize for them but take it from me, it is exactly what I am saying. Try to avoid as  much as  exceptions,  negative, whereas,

wherefore, nore Presque’s things like this who knows these things. They are  used here,  so let’s avoid that so once you get to

that you just say one vote, equality for it is a principle that we want, and for election it is one man one vote.

You  can  say  with  reluctance,  there  should  be  no  nomination  to  Parliament,  you  are  mixing  this  and  this.  If  you  nominate

Nicholas Chengo and he is a friend of mine, I nominate him I know he is going to do me good,  he must work for me because  I

have nominated him. Therefore the question of nomination must be avoided. What you can do and also in the constituency there

must not be  reservation of seats  for women. One vote,  one woman or  man and no more and men perhaps  you can tuck  in  a

little thing. We know there are  some disabled,  I don’t say that the women are  disabled they  are  very  fit  they  can  knock  you

down; some of them have done that. There are  disabled people  who cannot see  and the others,  these are  the only people  you

can preserve seats for them. Otherwise no reserving seats for others, one vote for one person in Kenya, no nomination. 

So let the women work for the seats  and men don’t abuse the women when you are  doing campaigns. We know you have a
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right of speech,  do not exercise your fundamental right at  the expense of others.  They  must  also  enjoy,  why  are  you  abusing

them? Why are you abusing women when you are doing campaign? There is no need. Now representation you have,  it must be

one constituency  wise there is nothing more. 

Now the question of who to go in you leave it to the people. That can be done by the Electoral Commission, I was supervising

elections  as  an  Attorney  General  for  years  and  I  am  glad  it  went  to  the  commission.  It  was  a  difficult  exercise  but  the

commission, which must be  independent,  there is no corruption there and as  a  matter  of  fact  you  do  not  need  young  people

there.  Kivuitu is there but,  he is younger than me but it is  all  right  and  with  his  I  have  no  quarrel.  But  what  I  am  saying  is  a

question of being independent and they must not be pressurized by the Executive, by Parliament and by anybody. Let them lead

a life of independence and also a mature mind and make sure that those laws which are  being administered must be  done by an

Act of Parliament like presidential and Parliamentary Act, not the constitution. Constitution you have already created  Parliament

by saying there shall be a National Assembly. 

Now National Assembly as a name is useless,  you must have people  there.  That is why I said logic is very important,  logic of

mind, so people will come there.  So we except  now the Parliamentarians are  in Parliament and the conduct  of them of course

can go into constitution, all that we want to say is if they do least members of Parliament must participate as  will be  provided by

an Act of Parliament and so on because  that is where you can amend. You don’t tie someone to be  there on the tree  forever

because I am going to tell the Constitution we are  going to have and we must have,  is a rigid Constitution not to be  amended

over night by thick and hard, it must be a rigid constitution.

We actually have acquired our independence naturally; we knew we had political parties all over the place exercising our bill of

rights. You have a right to assemble, right to associate  and so on,  right of passage,  so we had a natural mono party,  one party

born within and while the other party also joined it naturally, no body forced them. So you had had one party from 1960-1982,

one natural party.  If you wanted multi party nobody refused because  there was no legislation going on until Muli was told put

one party called KANU and I said yes, we have to do it. You can imagine you called for the question you begged the question.

The next day I had “ we now want a multi party” nothing they never said from 1963  when we all had party without legislation.

The  moment  I  put  it  one  party,  the  next  day  we  want  multiparty  and  that  is  what  you  have  now,  the  problem  you  have.  I

recommend that no party should be mentioned in the Constitution, whether mono party,  multi party what party,  no.  Each party

let’s the level come naturally without being told by legislation because if one day we want multiparty, we want multiparty without

going to Parliament.  What you can do is to make regulations which are  suitable under the society’s Act or  Parliamentary  Act

somehow. So say parties they can exist. But why put them in the Constitution which is going to be rigid.

Com Maranga: I want you to wind up. I have given 45 minutes and I am giving 5 minutes to wind up.

Matthew Muli: Well I will wind up but I can assure you will read this in Nairobi whether you like it or  not you will read.  As a
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matter of fact I have drafted your Constitution and it is almost half way. You will perhaps  help your selves with it as  well. So  I

am saying this presentation is very important but it must be perhaps done, it has to check their water level by natural means. 

Now I have just touched the question of bill of rights, there is no point of putting fundamental rights, human fundamental rights in

the Constitution and they are not implemented. 90 % of what you have here are  not implemented, they have broken every now

and then. My paper  will tell you something about  that,  the bill of rights they are  there.  Equality for all, every one is  entitled  to

fundamental rights of life, liberty, conscious, and assembly. If it is in the Constitution it must not be  really how many people  you

get the police knocking them without anything. Liberty  of  a  person  taken  away  without  any  fault,  without  any  offence  and  it

languishes there. If you have devil worship is up to you, you go on with your devil worship but don’t harm other people.  Now

those are examples of bill of rights and human rights. You will find a paper on human rights, I will type them and I will make sure

you will get what you want.

The other aspect I think of consequences  I will say,  you find a paper  on corruption.  You see  corruption is a state  of mind, un

less  you  change  all  Kenyans,  unless  they  change  minds  there  will  be  corruption.  How  do  you  define  corruption?  So  it  is  a

change of mind that you must not buy your individual rights from anybody. 

I have dealt on Judiciaryquite extensively because my learned friends here says that when I was in office I said the Judiciarywas

corrupt. Judiciarymust be free from anything called corruption or even anything to come near it, it should not so that… and what

will you do when this Constitution comes into his head, because I am looking ahead and I am researching with my team. All the

judges and magistrates must be  retired immediately this Constitution comes into force,  and be opted  to be  re-employed under

the new Constitution  and  any  body  who  is  caught  corrupting  the  Judiciaryor  the  Judiciarybeing  corrupt  should  be  punished,

because this is the only body which balances things like, Parliament etc.

There  are  matters  like  finances,  I  have  no  worry  about  finances  provisions  but  they  must  be  tied  as  far  as  the  economy  is

concerned. So revenue must be dealt under the finance article,  which is almost at  the end of the present  constitution. We I will

not bother you with details because many of these how they have come up you will read  for your selves,  and if you want me to

come and amplify them later. Now I wish you all the very best and thanks for listening.

Com Maranga: Thank you very much. I think commissioner Kangu has some questions of clarifications for you.

Com Mutakha Kangu:..(Inaudible) My question is are  we right to say that our problems are  dealt  in  the  fact  that  we  were

given a Constitution by our enemies or  the fact that we solved our problem by  our  own  mistakes,  because  we  were  seeking

power?

Matthew  Muli:  Thank  you  very  much.  You  have  very  good  comments  and  very  very  valuable.  Now  look  at
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this…(interjection) 

Com Maranga: I think it is better you take down all the questions and answer them all at once. Now the other question I want

to comment on is for example you want us to fore these system put in by the colonial people.  Could  you  please  expound  on

that. 

Matthew Muli: Yes, I have made it very clear and I will start with yours.

Com Maranga: Not yet, I have not finished. The other question I am saying is, if this Constitution jaws that bad, why have we

used it for that long.  Then there is the question of one man one vote, that principle really applies but I find a problem in that,

one man one vote when sometimes for example you will find there is no equality of votes. That becomes the question and may

be the other thing I want to ask you talked about the ECK, the electoral commission of Kenya, how many member do you

want to recommend and you said you want only the old people and the youth are saying this is our country they need to be part

of it, can we have a percentage or you strictly want old people. Maybe the last question I want to ask, what will happen during

transition when we retire all the judges and magistrate and who should be ion charge of appointing them and who will take over

during that period. I think you have had all the questions.

Matthew Muli:  Yes,  you will get most  of  the  answers  in  my paper  when  it  is  ready.  I  will  perhaps  start  with  the  one  you

asked. The question of retirement is an option that will be exercised no doubt by the machinery which is being established under

the  new  constitution.  Therefore  that  means  they  are  going  home,  they  have  desire  of  their  appointments  because  the

appointment before are based on other criteria which we may not like when things may have changed to such an extent that the

old type of criteria now needs adjustments and that is what we are doing at the moment if you accept  my proposal.  Things may

have changed to such an extent that the old type of criteria now needs adjustment and that is what we are  doing at  the moment

if you accept my proposal  that that will be  the case  is a mater of details as  to how, will it be  practical  will it be  done.  I was a

judge and I retired but I am not  making a Constitution for me or  for my age group,  or  Kivuitu and others,  we are  making for

tomorrow and I think this concept must be born in mind. It seems as if we are thinking in terms of a Constitution for some of us,

all f us who are in position. We want it to be for the generation and many generations to come and that is why my lectures have

been focusing on the things to come.  I will recommend  Constitution  be  taught  in  school  as  a  subject  for  civic  education,  we

learnt  a  bit  when  we  were  young.  So  the  transition  period  will  take  a  lot  of  things,  I  didn’t  mention  it  because  it  is  really

understood  that  we  must  have  a  transition  because  some  of  the  laws  cannot  be  wiped  out,  they  have  to  be  re-adjusted

somehow. In the Constitution you do what we call legislative drafting, mobbing up.

Now the question of region, I am not in favour and who am I anyway I am saying this. The regions are  a sort  of an Act of the

colonialism. The question of regionalism basically was to protect  the white people  and compensate  those who went,  I did not

talk about  land, it is  very  important  I  should  have  talked  about  land.  That  was  the  basic  consideration,  we  know  some  will

remain as  farmers,  we  must  protect  them  under  the  majimboism.  We  knew  the  source  of  group  also,  the  minority  group  of
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tribes, Mijikenda for instance. Ngala was very firm on regionalism, he didn’t want to be  dominated by the other tribes because

there were other giant tribes. Those days Mzungu had to be protected; they did not regard an African, the called him a Native,

there was 100 percent  discrimination in East  Africa. One day I was walking along  Dagoreti  going to Alliance High School,  a

Mzungu set  free his dog to bite me because  I am a native. You see  this is the taught of mentality you are  dealing  with,  it  is  a

style, you are no body. They wanted even those who remained never to be  encroached by an African or  have a right equal to

an Africa. Having protected those, then those who have gone must be  given compensation for the  land which was going to be

taken  even  today.  Some  of  them  with  their  hands,  they  get  registered  as  a  company,  we  know  them  so  they  had  to  be

protected. 

The most important thing commissioner was that of the atmosphere at Lancaster House Conference was this, the few who went

a  mixture  of  African  and  the  Europeans,  the  legislative  council  were  the  considered  few.  This  did  not  start  only  in  1963,  it

started earlier even before Kenyatta came out, there were talks because it was at  this stage that the people  were picked.  What

were we going to get from Britain, we could have discussed here in Kenya,  Britain has no Constitution why did we go there?

Which books were we going to consider, we could have done it here and let them go home. So there were many factors  which

decided. Our African delegation they are  mixed up with blunders .  the answer to you is let regionalism be buried forever,  you

will  never  have  unity  in  Kenya  if  segmentation  of  Kenya  by  way  of  regionalism,  autonomous  tribe,  they  will  start  fighting

tomorrow.

I will mention something about land since you mentioned it.  These people  we were compensating for them, whose land was it?

Ours. They were given Boers from South Africa, others who had fought with our Africans in the First  World War and Second

World  War,  the  Wazungu  were  given  the  white  highlands.  Why  were  we  compensating  for  our  land,  Why?  You  see  the

atmosphere was so bad  that you had no alternative but to accept  what they said.  Now as far as  a Constitution  is  concerned,

you may have gone to schools of taught care,  it was unfortunate that the section dealing with land was demarcated to suit the

same purpose. I quote the section on land. The white highlands and a town like Nairobi,  don’t touch it,  all the other land, must

be vested in the county council Mr.  Chairman here.  They have no machinery to administer it,  why on earth separate  land, one

for natives and one for whites,  why? All the land should have been vested in the Republic of Kenya and then delegated to the

town council. You will have much better administration on land than you have now.

Com Maranga: Please wind up do that the other people can also give their views.

Com Mutakha Kangu:  Kenyans like admiring a number of countries which they say  are  democratic,  they  admire  America,

they  admire  Canada,  German,  Australia,  Switzerland,  India  but  all  this  countries  that  we  admire  and  which  we  say  are

prosperous  economically  are  operating  on  a  federal  arrangement,  and  you  go  to  those  countries  you  find  the  distribution  of

resources  across  the country is quite even.  So many cities  across  the  country,  the  values  of  property  across  the  country  are

almost the same, the quality of life in all districts is almost the same but in our country everything is in Nairobi,  the other places
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are just villages with no facilities and so on.  My question is why is it we Kenyans think federal  arrangements can work well in

those countries that we are saying are  leading democracy but they cannot work here.  Federal  arrangements are  assisting those

countries to prosper economically but we are saying we admire their democracy but we don’t want federal arrangements here.

Then to add on that you have said our problem is that we were divide on tribal lines, supposing we were to have regions that

are not based  on tribal line, if we were to say,  let us divide the country but we draw new boundaries that will cut across.  Put

some Kambas with Kikuyus, put some with  Maasai’s,  put  some  with  the  Coast  people,  put  some  Luyias  with  Luos,  put  a

Kalenjin with… will there be a problem if we were to do that.

Matthew Muli: logically I will not say that demarcation again will solve that because it is all the blood of all of us.  What can be

done is to review what is called tendency to diversification. We say find machinery to cohesiveness,  so I do not advocate  that

we draw up other political boundaries and at  the same time  constituencies  must  be  looked  into  under  the  new  Act  which  of

course  you  must  when  you  are  doing  the  Constitution  now.  Fore  see  what  they  are  going  to  do  otherwise  you  cannot  do

otherwise. I can fore see if the constituencies can be adjusted I know Western we have a lot of problems and I had during my

time and other places. So that we can have a little bit of equality and balances of representation and so on.

Share of resources, why should one side have a bigger share of the cake than the others.

Com Mutakha Kangu: The argument for sure has been that the central Government is the one that puts power  in the hands of

one person so that when you are President you can take the whole cake with your tribe to the advantage of the others.  So how

do we go about to ensure that we do not continue with such a system where when you are  there you take  with your tribe and

that is how we have developed the argument that it is our turn because we believe when it is your turn, you take  every thing you

leave others with nothing.

Matthew Muli: Well we have compared with other countries with the republic and  the  sort  of  government,  we  are  only  40

years old and  those  other  countries  like  America  have  much  experience.  We  cannot  just  adopt  because  they  happen  to  be

exercised.  They are  based  on  the  other   consideration  for  instant   America,  Americans  despised  the  red  Indians  who  were

nomadic with no permanent home, they killed all the red Indians and they happened to have grown up in a system. Australia the

Maoris,  the  have  done  the  same,  New  Zealand  they  have  done  the  same,  they  greet  by  rubbing  each  other’s  nose,  very

interesting. Now we are a different sort of beginning, we start with a family first, we come up with a clan most of them and then

you came up with a bigger sort of unity and so on. 

Com Maranga: I want to thank you very much though you have taken a long time but as far as  I am concerned in Constitution

making you have taken a very short time but i think we wanted you views and we are going to ask you to come again given that

you have presided over this country with the current constitution, you are a lawyer by profession,  you are  a justice in your own
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rights. Thank you very much and God bless you.

Now you register officially, you move to that desk register and give us your memorandum. 

Huyo  mzee  nilimpatia  wakati  mrefu  namna  hiyo  ni  kwa  sababu  mnajua  yeye  alikuwa  mkuu  wa  Sheria,  yeye  ameangalia  hii

Katiba ya Kenya ndio sababu tulimpa muda mrefu kwa hivyo msije mkasema kwa nini commissioners wanapendelea.  Asante

sana. Basi na nyinyi hapa nawaomba wale ambao wamebaki hapa,  wale ambao nitaita sasa  mtoe tu mapendekezo ya muhimu,

mapendekezo.  Kama  unakuja  kusema  maneno  ya  elimu  tuambie  taabu  zako  kidogo  halafu  sema  pendekeze  ni  gani,

tunaelewana. Kama ni maneno ya hospitali tunajua watu wanasema wanataka hospitali tano au nini, lakini tuambie  pendekezo

yako  ni  nini  kama  mnataka  matibabu  ya  bure,  ama  mnataka  elimu  ya  bure  hiyo  itakuwa  rahisi  kwa  sisi  kama  tume  ya

kurekebisha  Katiba.  Tunaelewana?  Na  mtu  anatakiwa  kuongea  kwa  lugha  yoyote  ile  ambayo  anaelewa,  ambayo  inaweza

kumsaidia.  Kama  wewe  unataka  kuongea  kwa  lugha  ya  kikamba.  Tutaita  mtu  ambaye  anajua  Kikamba  halafu  atafsiri  kwa

tume. Lakini kama unaweza kuongea Kiswahili ama Kizungu ni sawasawa. 

Sasa  tutaenda haraka sana kila  mtu  hapa  dakika  tano.  Tunaelewana?  Yule  ambaye  nitamuita  sasa  ni  Paul  Ndungu  Katheru.

Unaanza kwa majina yako una dakika tano. Unataka kuongea Kikamba?

Paul  Ndungu  Katheru  :  Waiguru   alikuwa  Mkikuyu  alipigiwa  na  Ngala  wakati  walikuwa  wanaitisha  mamlaka  ya  mbele.

Wakati  huu wakati  Mfalme King  George  alikufa  naye  Queen  alikuwa  amekuja  kutembelea  nchi  yetu.   Na  wakina  Kenyatta

wakashikwa na wengine. Kuna garama mingi mtu anapofariki kwa  ma  hospitali.  Madakitari  wanaenda  kufungua  ma  hospitali

wanatoka  kwa  kazi  ya  Serikali  wanafungua  hospitali  zao.  Mazishi  yakuwe  yakiharakishwa  na  ile  mambo  ya  ma  shule

wanaitishwa pesa kwa ajili ya mitihani.

Com Maranga: Unataka aje?

Paul Ndungu: Wachunguze hiyo mambo, wawache kutosha pesa, ku-charge pesa kwa ma shule.

Com. Maranga: Hebu muambie ako na dakika moja kumaliza kwa sababu hata wengine wanataka kutoa maoni.

Paul Ndungu:  Askari na wale headmen wanapewa hongo wasishike pombe ile ya changaa. Watoto wachungwe.

Com Maranga: Asante sana mzee wangu.  Yule atayefuata ni Daniel Mutisia. Daniel Please keep  time, unaona wazee wengi

hapo wanaongojea na vijana wapo wanataka kutoa maoni. Please. Unaanza kwa majina yako.

Daniel Mutisya Mbaluka: Jina yangu ni Daniel Mutisya Mbaluka. Mimi yangu, asante sana kwanza ma commissioner wa
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Constitution Review, na kwa vile mumekuja nilikuwa nataka kuuliza maoni yangu yachukuliwe. Nilikuwa nataka kuzungumza

juu ya mahakama, maoni yangu ningependelea mahakama yetu yawe independent. Ikiwa independent sasa nafikiri itafanya kazi

vizuri kwa sababu hakuna mtu hajui atapiga simu huyu amefanya mtu wangu kuwachiliwa. Ikiwa mahakama iko independent,

hakuna mtu yuko juu atapiga simu aseme mtu wangu yuko pale aachiliwe ama hakutakuwa na maneno ya vifo, hiyo itakuwa

independent, korti itakuwa ikifanya kazi vizuri.

Namba ya pili ni  ma  judge,  ikiwa  tunataka  kujulisha  mahakama  yetu,  ma  judge  wawe  wakifanya  kazi  kwa  muda  wa  miaka

mitano na ikiwa amefanya kwa hiyo miaka mitano aache kazi, halafu kama ni mtu ambaye anaonekana anaendelea na kazi yake

vizuri aandikwe na kama terms of contract.  Na  ikiwa judge ameandikwa apewe mshahara mzuri  ambao  hautamfanya  apende

rushwa katika huu muda ambao atakuwa akiwa kazini wa miaka mitano.

Serikali za mitaa, ni mjaoni yangu Serikali za mitaa ikiwa ni mayor awe akiitimiza kwa kipinda cha miaka mitano  na  chairman

awe  akitumika  kwa  miaka  nne,  chairman  wa  town  council  or  whatever  kwa  sababu  sasa  ikiwa  ni  miaka  miwili  wakati

wanafanya zile campaign with public money inakuwa ni pesa  za raia zinatumika na kwa hivyo akipewa  term  ya  miaka  mitano

atamaliza pamoja na macouncilor wenzake wakianza kuenda kuuliza kura.

Nikimalizia ningeuliza Matungulu  iwe  na  constituency  yake,  tusiwe  na  constituency  ya  Kangundo.  Ile  ya  mwisho  ningependa

tume yenu, kwa sababu vile ako hapa ni vizuri nizungumze hilo ni support kwa sababu kuna upungufu wa watu kwa sababu area

iko mpaka mwisho wa campaign huko na hauwezi kufika, hapa  Matungulu  ni  kubwa  sana  na  nafikiri  mumempa  mtu  mmoja.

Kwa hivyo  ni  pendekezo  langu  mngefanya  consideration  kwa  sababu  kila  mwananchi  anataka  kujua  hali  ya  Katiba  na  sasa

wengine wako upande wa Kadisaa hawatafikiwa na hiyo maneno ya Katiba.

Com  Maranga:  Asante  sana  kwa  hayo  maoni.  Sasa  nakuomba  uweke  sahihi  kwa  kitabu  chetu  rasimi  na  utuwachie

memorandum yako. Anayefuata sasa anaitwa Francis M. Wambua. Yule anaye fuata anaitwa Parel Mwalu.

Parel Mwalu: Mimi nishapeana memorandum.

Com Maranga:  Asante sana.  Mwingine ambaye nataka kumuita, wa kina mama nimewawacha wote nje  kwa  sababu  wako

upande vile mwingine. Yule ninamuita sasa  ni Isaac  Mumo. It  is your turn, because  you  have  a  memorandum  you  summarize

with the main points in five minutes.

Isaac  Mumo: Majina yangu naitwa Isaac  Mumo. Kwanza nina furaha kwa kupewa  wakati  huu  wa  kuongea  kidogo.  Yangu

ningependelea sana tume ichukulie mambo ya kuanzisha ofisi ya Katiba ya Kenya kwa sababu tunaweza kuwa tunafanya kazi

ya bure,  tunaweza tengeneza Katiba mzuri na bila kuwa na ofisi ile inaweza linda hii Katiba tunakuwa tunafanya kazi ya bure,

juu tutaandika document zenye hazitakuwa na kazi.  Kwa hivyo ningependelea kuwe na commission independent ya kulinda ile
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Sheria kuu na hiyo Sheria ni ile Katiba yenye tunatengeneza. Kwa hivyo hiyo ni pendekezo yangu ya kwanza.  Ya pili ni upande

wa  Executive,  ningependelea  kuwe  na  Raisna  awe  ndio  anasimamia  Serikali  lakini  ningependelea  awe  chini  ya  Sheria  na

ningependekeza kuwe na.  …Raisasiwe anasimamia ama asiwe akichagua ma afisa wenye wanasimamia  sehemu  zingine  kama

mkuu wa Sheria. Kama controller and Auditor general,  ofisi kama hizo, hizo ningependekeza ziwe zikifikiriwa na hao ma afisa

kuchaguliwa na hata upande wa Judiciaryna Bunge, Bunge ndio ingesitahili kuwa na mamlaka ya kuchagua hao watu. 

Pia ningependekeza Rais asiwe mkuu wa majeshi; Mkuu wa majeshi awe ni yule afisa mkuu katika jeshi lakini kuwe na council

ya commanders yenye itakuwa  na  waziri  wa  ulinzi  akiwa  ndani  na  Rais  awe  mwenye  kiti  wa  hiyo  committee,  juu  sasa  Rais

akiwa amri jeshi mkuu anaweza amrisha hata nchi kwenda kwa vita bila sababu. Kwa hivyo at least  kungekuwa na hiyo council

ya commanders na waziri wa ulinzi akiwa ndani na Rais akiwa mwenyekiti.

Ningependelea vijana wakifikisha umri wa miaka kumi na  nane,  wawe  wakihudumu  katika  jeshi,  wakitoa  mafunzo  ya  kijeshi

kwa muda wa miaka miwili. Baada ya kumaliza wanaweza ingia katika sehemu zingine za ujenzi wa taifa ndio kila Mkenya awe

na  waajibu  na  ujuzi  wa  kulinda  nchi  yake.  Upande  wa  Bunge  ningependelea  Bunge  ipewe  mamlaka  ya  kutekeleza  mambo

mengi lakini kwa upande wa kuunda Sheria,  kama ni Sheria unataka kubadilisha ya ki Katiba lazima warudi kuwe na national

referundum irudishwe kwa wa Kenya,  juu hii Katiba sisi ndio  tumetengeneza  na  hatutakiirudi  kuwa  na  muingilio  kwa  upande

wowote. Nataka iwe Constitution inaweza simama.

Kwa upande wa Electoral Commission, nataka hiyo pia iwe independent from the Executive, iwe inatazamia shughuli zake bila

kuingiliwa na upande wowote. 

Kwa upande wa utangulizi, ningependekeza kuwe na utangulizi wa Katiba ambao utaweka historia kidogo ya vile taifa la Kenya

ilizaliwa, na wale viongozi walipigania uhuru wawekwe ndani kwa huo utangulizi ndio hata  wakenya  wawe  wakipata  kuelewa

Kenya vile ilianza kama taifa na pia ningependekeza wale freedom fighters wafikiriwe wawe wakipewa masilahi yao ikiangaliwa

na state.

Ile point ya mwisho,  ningependelea  pia  kama  ni  political  parties  ziwe  zikipewa  nafasi  zao  katika  media  na  wawe  wakipewa

uhuru.  Wa  Kenya  tunasikia  tuna  upungufu  wa  freedom  of  association.  Assembly,  na  pia  hatuna  uhuru  wa  maoni  sana  kwa

sababu unaweza kupata kama ni chama ya upinzani wakati wanafanya mikutano yao, kuna muingilio, pengine unaambiwa permit

umekuwa cancelled vitu namna hiyo. Tunataka Kenya ipate kupewa wa Kenya wote wawe na uhuru.

Com Maranga: Mungeambia akina mama waongee pole pole, they are interrupting us.

Isaac Mumo:  Kwa hivyo ile jambo la mwisho ningependekeza democracy ipate kuhimiza sana na institution zote zenye zina

simamia demokrasia zipate kuangaliwa vizuri na Tume ziwe zimesimama vizuri ndio demokrasia ipate kuungana na kuwa na
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nguvu.

Com Maranga: Thank you very much, na utuwachie memorandum yako. Thank you very  much God bless. Mwingine anaye

fuata ni Johnstone Kiilu. You have five minutes, you have a memorandum just give us the main points.

Johnstone  Kiilu: Mimi  ninaitwa  Johnstone   Thioka  Kiilu.  Mimi  ninaongea  juu  ya  kuchunguza  powers  za  President.  Vice

President must be elected by Wananchi. Mayors  must be  elected by Wananchi.  To remove this Act,  we use human rights, we

give women 30% power. Constitutional Review must be formed by African culture.  For  example kama sisi wakamba tuna mila

ya kula kiapo kitito, sisi tunataka hiyo iwekwe katika Katiba. Sisi tuna hii tunaita Mbai  hiyo tunataka iwekwe katika Katiba na

ipewe power sana. Constitution should be targeted from grass roots.

All Governmentdepartments must be  independent  from  Executive  kwa  sababu  Executive  wakati  huu  ambao  tuna  hii  Serikali

ambayo  ni  unitary  government,  Executive  ndio  inafanya  kutoka  juu  mpaka  chini  mpaka  kwa  judicial.  To  review  education

system kutoka 8-4-4 to 7-4-2-3 hii ambayo ilikuwa inatumiwa, hiyo tunaita old system. All local authorities to be  given powers

to  lead  themselves.  All  councilors  must  be  paid  salaries  to  all  allowance  from  central  government.  Decisions  must  be

independent to provide administration. Iko sehemu zile moja ambayo inakimbiza, mimi naunga  majimbo  mkono  na  system  ya

Government  ya  majimbo  au  federal  Government  it  must  have  central  Government  which  right  must  be  elected  by  all  state.

Majimbo tutayaita states kama za America. 

All state must retain in the central Government 25 % income tax na military must be  under central  Governmentand all the states

must have their  own  Parliament.  kwa  sababu  ya  kusema  ninaunga  majimbo  mkono  ni  kwa  sababu  mimi nimeona  hii  unitary

Governmentit is not dividing uchumi wa central sawa sawa.

Com Maranga: Asante sana mzee. Sasa  nenda pale utuwekee sahihi na utuwachie memorandum, apana rudisha huko ndani,

unatuwachia hiyo ni yetu. Okay mwingine ambaye ninaita ni Michael Koko Katona. Hayuko? Halafu tuko na Isaac Mbithi.

Isaac Mbithi: Niko kwa group.

Com Maranga: Kwa hivyo hautaki kutoa maoni, thank you very much. Unaweza ukaamua hutaki  kutoa  maoni  kama  maoni

yako yametolewa, kwa hivyo hakuna ubaya.  Okay Luka Mwikia.  Okay.  Paskari  Ndeti,  Thomas Muindi. So Thomas Muhindi

you have five minutes, give us the main highlights.

Thomas Muindi: My name is Thomas Muindi. My first point is Mr. Chairman of the constitutional Review, is it really possible

for Kenyans to be given the original copy of the Constitution as per the Lancaster House?
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Voters- the present system of voting is very expensive and costly and also confusing; Voters  are  sometimes mislead to vote for

people they do not prefer because citizens can be manipulated. 

Electoral Commission…(interjection)

Com Maranga: So what do you recommend?

Thomas Muindi: I recommend that if it is possible the system of voting be maintained by the Government.

Com Maranga: Okay, proceed.

Thomas  Muindi:  Electoral  Commissioners  should  be  directly  elected  by  the  people.  Each  political  party  so  long  as  it  is

registered should be given the chance to nominate it’s representative to the electoral  commission and lobbying should be to the

people and not  the president. The Vice President should be directly elected by the people  just like the president  and the MPs.

The Vice President should also be named by his political party early to allow voters to vote him or her. 

The  other  point  is  on  the  presidential  election;  presidential  elections  should  be  held  separately  from  Parliamentary  and  civic

elections. We should also have a Prime Minister to assist the president. 

Councilors;  most of our councilors work for themselves and not for the people  who elected  them.  Money  used  to  pay  these

councilors should be used to educate  Kenyans  on  the  meaning  of  patriotism  and  also  implement  the  draft  Constitution  to  all

Kenyans. 

Orphans; orphans should be protected by the leading Government to avoid sexual harassment especially to the girl orphan.  Girl

orphan normally go to the world of street life for the grandmothers taking care of them cannot meet their financial problems.

Education;  Kenyans  lack  proper  education  about  their  duty,  they  are  taught  very  good  subjects  like  Kiswahili,  English,

mathematics, Chemistry and others  but not the law. Is  it possible for the  Governmentto  implement  the  law  as  a  subject  from

primary level to university level. And that is my last point. 

Com Maranga: Thank you very much. Mwingine ambaye nataka kumuita sasa ni Paul Musau. Hayupo. Titus Mutau,  you have

five minutes.

Titus  Mutau:  Mine  is  Titus  Mutau.  Kitu  cha  kwanza  ningeshukuru  kwa  hii  commission  kunipa  hii  nafasi  niweze  kupeana

maoni.  Maoni  yangu  kwa  niaba  ya  wakenya  wote  ningependekeza,  all  primary  schools  imposed  levy  should  be  eliminated.

Why? You find that there are some poor  families who cannot be  able to meet the cost  of living and by so doing the child may
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need education. 

Secondly, especially in Eastern Province,  ningeomba Serikali ama hii commission iangalie Machakos,  Makueni iwe na college.

Tangu wakati  wa ukoloni  hadi  wa  leo  tumekuwa  na  college  moja  na  input  ya  watoto  from  primary  up  to  secondary  school

wanapomaliza elimu yao inayoyoma, haina muelekeo. So if we have a college, several of them we should help them. 

Coffee farming; vile tunajua ukulima wa kahawa especially Machakos  ama Kenya as  a whole ni uti wa mgongo,  na  umasikini

umeongezeka kwa maana mkulima wa kahawa huangaliwi masilahi yake kahawa inapo uzwa.

Hii commission ifunguliwe ofisi, na ifungue ma ofisi katika interior area to educate the common mwananchi ndio waelewe maana

ya Katiba ni nini. 

Ingine ni ile that  you ought to have one President with all wazees from each province that will give him advises and also to assist

him. There after we should have Prime Minister who will be  tabling the matters of the party in the Parliament with Wabunge ili

waweze kuangalia Sheria ili common mwananchi asiumie.

Ingine  ya  mwisho,  mahospitali  yanatakiwa  yaangaliwe,  the  common  mwananchi  apewe  huduma  wa  kutosha  bila  kuambiwa

aende kwa chemist anunue dawa na hana pesa  na  hiyo  ni  kama  kuangamiza  our  nation.  Na  kwa  hayo  machache  ningesema

asante.

Com Maranga: Thank you Titus Mutau, sign our register and give us your memorandum. David Mutuku.

David Mutuku:  Asante sana,  ni asante  kufika mbele ya committee ya  Katiba  ili  kurekebisha  Katiba  kama  Serikali  ilindaye.

Neno la kwanza nazungumza juu ya usalama wa wananchi.  Usalama wetu umekuwa mbaya sana sana sana katika ma  cell  ya

prison. Unaona unashikwa unapigwa ungali Sheria inakungojea. Hiyo tunaona ni kama thuluma ya Sheria kulinda mwananchi wa

kawaida. Na vile vile tu-improve majela zetu za ukoloni ambayo hayafanani na sisi wakati huu. 

Ingine, tunataka mashamba yawe na kiwango fulani, kila mtu awe na shamba kiwango fulani yule wa juu na wa chini lakini, iwe

isifike eka elfu moja. 

Serikali yetu kuu iwe na mashamba ya kuwalisha wananchi kuliko kukopa kopa  na kuomba omba nchi za nje mahindi ambayo

ni yellow. 

Ingine, mambo ya hospitali; hospitali iwe free kwa kila mwananchi wowote maanake ni kodi yake inanunua dawa hizi.
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Nitakwenda  kwa  habari  ya  mashamba  vile  vile.  Watoto  wa  kike  ambao  hawajapata  nafasi  ya  kuolewa  wawe  wakipewa

mashamba na baba  yao kama wa kiume. Ingine ni  hakuna  mtu  ambaye  anakuwa  ati  yuko  juu  ya  Sheria  hawezi  kushtakiwa,

iondolewe  katika  Kenya  kabisa.  Kile  kingine,  wakati  wa  upigaji  wa  kura,  kura  ziwe  zikihesabiwa  katika  kila  station

zinapopigiwa. Hii itazuia wizi wa kura.

Majimbo hakuna, Kenya ni moja hatutaki majimbo. Kuchaguliwe tume moja ya corruption ambao itavunja ufisadi kabisa.  Kile

kingine bei za vitu kama sitima ambao zinazalisha mali katika Kenya imekuwa juu zaidi ikafukuza wananchi ambao wanaweka

mali hapa, Kenya ikawa na umasikini zaidi. Kila mwananchi awe na sehemu ya nchi katika kila pembe ya Kenya.  Mwananchi

wa Kenya awe na shamba pahali popote Kenya, aweze kupata shamba.

Kile kingine upande wa shule, tunaona shule katika Kenya zingine zina rusha ndege  ambayo  ni  kodi  yetu  na  zingine  kama  hii

aifikii kiwango kama hiyo. Shule zote zigawanyiwe kodi moja sawa sawa. 

Com Maranga: Asante sana mzee. Nenda kule ujiandikishe halafu utuwachie register.  Yule ninamuita sasa  ni Jacob  Munyao,

hayupo. Then the next one is Stephen Elijah.

Stephen Elijah: My names are Stephen Kamau Elijah, my father was born in Kangundo although sometimes in 1945 they were

given marching orders, I think it is a kind of tribal political clashes that were there,  and I would spell a death nell to them now

and  say  it  should  never  happen  now  in  this  country.  My  grandfather  and  my  two  aunts  are  married  here  and  some  are

neighbours to Matigai Muli. 

Actually  I  came  here  because  Muli  insisted  that  I  come  here.  But  I  also  wanted  to  endorse  you  because  you  are  our

Government now. We don’t have anywhere we can express  our views  because  we  have  been  electing  people  who  have  no

values. May be some charcoal burners who know no philosophy at all and they have no value for education.  Now education in

Kenya has been trampled under foot at the expense of money. I must ask you now as Christians people,  that it is high time that

you change this trend because, if you have potentials like my son you, would also like to lead in future, okay that is not political. 

Besides that let me now come to the crux of the matter.  I  need a Preamble because  with a Preamble it gives me the vision. It

expresses  what is in the Constitution that we are  a  Government,  we  are  ordaining  this  government,  we  people  of  Kenya  (to

quote from the American Constitution) we need something like ethics  in  the  Constitution  and  we  need  to  highlight  things  like

freedom of choice and uhuru. But other political connotations should be avoided all together like love peace  and unity because

they have been reserving as far as I am concerned. 

About the presidency; I believe the Review of the Constitution is attached to the succession of the president.  It  is my view that

the current sitting President  should now know that the time  is  up,  two  terms  are  already  up  and  rather  than  campaigning  for
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whatever,  deciding how he wants to leave it,  I  think he should leave  it  to  the  people.  Any  other  current  President  should  be

restricted, unless it is very important, he should not leave Nairobi or his rural home.

When  disadvantaged  groups  in  a  society;  ideally  there  is  no  body  who  is  disadvantaged,  it  is  only  us  who  cause  the

disadvantages.  The Lancaster  Constitution I believe  had  a  lot  and  we  cannot  just  wholesale  blame  the  British  for  doing  that

because they new, particularly they knew the people who were close to them very well, and they knew their ambition. Actually

I thank God because we have been shown also what has been happening. If you are self-centered in making a Constitution then

it boomerangs on you. We saw Mboya trying to protect  the President  very much thinking he will occupy  the  same,  but  what

happened? So gentlemen and ladies as we make the Constitution let us focus a million years  a head because  the world and as

long as it is remaining is only the word of God that does not change, everything else will change.

Protection  of  property;  crime  rate  is  on  the  increase  here.  Actually  when  they  usually  report  to  the  police  you  know  what

happens, they don’t really, they have execuses of not following it up and maybe I would say that,  whatever I was talking about

before is what has brought all these, valuing money more than life itself. 

About Parliament - the name Parliament is known in Kenya and that is what we should use.  But when you become a Member

of Parliament now, you should cease  from participating in party issues.  Party issues should be left to the chairman there and if

the minister or if the MP happened to be the chairman he/she should resign forthwith because  it is no longer a party issue but it

is now running the affairs of the constituency. 

I strongly recommend the Kenyan citizen should be by birth even if it is a Mzungu who has been born here or in the air space  of

Kenya, he/she should be given the right to say whether they want citizenship because  it is not by accident  that they were born

here. Like it happens in America if somebody is born there straight away they qualify for citizenship and a passport.  A passport

should be given to anybody who so applies even  without  this  encumbrances  of  saying  that  you  need  an  invitation  letter,  you

need to produce evidence that you are able to travel. It should be just like an ID.

When you are  called by your own reasons to cease  from  Government  employment,  and  you  have  given  them  some  years,  I

believe strongly that you should be at least compensated, if not you should be given you proceeds  from there.  If you have been

maybe disabled or  you have been called upon to resign earlier.  Thank you very  much and I need security of  tenure  that  you

people should be firm enough not to be called off anytime at the wims of anybody. So thank you very much.

Com Maranga: I think there is a question.

Stephen Elijah: Yes Sir.

33



Com Mutakha Kangu: You  said  that  citizenship  should  be  given  to  anybody  born  in  Kenya  and  you  cite  the  example  of

America and the truth is that we know of Kenyans who when they have British citizenship take  off to go for maternity in Britain

so that the child may become a British citizen or something of the sort. Now if we allow this, I am imagining a situation when our

economy is doing well and people are seeking here they will just be coming across  to deliver from here so that the children can

become citizens. How do we guard against that?

Stephen Elijah:  You know there are  checks  and balances for everything. If a child does  not request  when they  want  to  be

born, and I don’t think somebody because  there are  immigration laws that guarantee you to come to the country,  then I think

there should be some restrictions there. If you are just coming here expressly to benefit.

Com Mutakha Kangu: They won’t tell you that they are coming for that. Assuming those Tanzanians traveling  through Kenya

and then Uganda, then labour pains come and she gives birth in Nairobi, will that child automatically become a Kenyan?

Stephen Elijah:  That is why when they talk about the Constitution, it is you I know who will come out with the final draft  but

my strong  sentiments  are  that  somebody  born  here,  even  if  it  is  a  refugee  should  have  that  option  because  they  came  here

because there was no security at home.

Com  Maranga:  Thank  you  very  much  Elijah.  Now  you  sign  our  official  register  that  you  have  appeared  before  the

commission. Now I want to know whether these people are there. Joseph Malio, okay it is your turn five minutes and I can see

you have a memorandum give us the main points Mzee. Utupe ile maoni yako ya muhimu halafu memoranda utatupa.

Joseph Malio: I am Joseph Motu Malio. Ningetaka kusema juu ya muudo wa Serikali yetu. Serikali yetu nataka iwe na Bunge

mbili.  Bunge  ya  kwanza  iwe  ya  Rais  na  achaguliwe  wazee  watatu,  retiree  officers  kutoka  kila  mkoa  ambao  atakuwa

akiwasiliana na wao.  Bunge la pili litakuwa na Waziri Mkuu ambaye anafanya kazi na baraza la  mawaziri  na  wabunge.  Hapo

ndipo itakuwa civil secretary na ili uwezo ufikie mwanachi tuwe na Serikali ya mikoa. Yeye atakuwa hatoki nje anatoka katika

katika area  yake tarafa yake na atakuwa akifanya kazi na Mbunge wake.  Hapo chifu atakuwa  akiitwa  Zultan.   Ili  uwezo  wa

Serikali  ufikie  mwananchi,  hapo  nchini  iko  mzee  anaitwa  mwaamuzi.  Huyu  mzee  anafanya  kazi  ya  Serikali  mara  mbiliu.

Anafanya  upande  wa  utawala  na  anafanye  upande  wa  judicial  department,  anafanya  kesi  kama  vile  mwahakimu  inafanya.

Ningetaka  huyo  mzee  awe  akilipwa  ili  uwezo  wa  Serikali  ufikie  mwananchi.  Ningetaka  kila  watu  elfu  arubaini  wawe  na

constituency yao, wawe na Mbunge wao ili uwezo wa Serikali ufikie mwananchi.

Upande  wa  uchaguzi;  rais  achaguliwe  peke  yake,  Rais  kwanza  awe  Mbunge.  Uchaguzi  wa  Mbunge  na  wa  ma  councilor

ufanywe siku moja na Rais afanyiwe uchaguzi siku yake pekee. Kura ziwe zikihesabiwa kwenye kituo cha kupigia kura.

Upande wa elimu; primary iwe free education na university maan watoto  wa masikini ndio wanapita vizuri nayo fee iondolewe
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na ile ya secondary school irekebishwe iko juu sana.  Iwe  chini,  kwa  mwaka  wawe  wakilipa  less  than  ten  thousand  shillings.

Ningependelea kila wizara iwe na Tume  kama  vile  mumeangalia  barabara  yetu  kutoka  Machakos  kwenda  Kangundo  ilianza

kujengwa  miak  na  miak  hata  sasa  haijamalizika  na  kama  pangekuwa  na  Tume  si  wangeangalia  wajue  ni  kitu  gani  inafanya

barabara isimalizike. Tume ile ya corruption ipatiwe uhuru.

Upande wa mahakama; mahakama ipewe uwezo wa kuhukumu  yeyoter  ambaye  amekosea  Serikali  yetu  hata  akiwa  ni  nani,

hata akiwa ni Rais apelekwe kortini na ningetaka mahakama yapewe waziri sababu Chief Justice ni mfanyi kazi wa Serikali na

Mbunge akitaka kumchafua anhachafua bure kwa magazeti.  Na  kama kungekuwa  na  waziri  ndio  angekuwa  nasema  Bungeni

habari ya mahakama. Si Chief Justice aende kule ama AG, hawa ni wafanyi kazi wa Serikali.

Nikimalizia ni mengi laikini nilikuwa nimeandika utakuwa ukisoma kama unataka. Asante.

Com Maranga: Thank you very much and God bless you. Ongoja kidogo kuna swali, kabla ujaenda kuna swali.

Com Mutakha Kangu: Umesema Rais awe Mbunge na huo ndio utaratibu tuko nao sasa.  Lakini swali ni kwamba kama kwa

sahii unaweza kuwa Rais kama wewe ni Bunge. Na  huwa ninajiuliza kama tungeenda kwa kura na wakenya wachague wewe

kama Rais lakini watu wa Baringo Central wakatae kukuchagua kama Mbunge, ungefanya namna gani?

Joseph Malio: Kwanza atakuwa Mbunge na aombe kura ya uRais akiwa Mbunge.

Com  Maranga: Thank  you  very  much  Mzee,  weka  sahii  na  utuwachie  hiyo  memorandum.  Mwingine  ninamuita  ni  pastor

Matoyo, Benedict Muiya. Wakati ni wako dakika tano, uanze kwa majina yako.

Benedict Muiya: My names are Benedict Mbithi Muiya and I have come from Nairobi  Principally to be  with my people  here

at home because this issue of constitutional Review is very important for our country. Just to start I want to give the principles of

governance which I think will do a lot in helping arrive at a good Constitution but it should be made complete.  The principle and

Governmentshould be the system be complete in structure, give a perfect proportion and balance to bestow the powers to other

parts,  and  the  powers  you  will  give  it  will  never  affect  your  security.  This  is  the  challenge  of  this  honorable  body  for

constitutional review as a whole as  well as  the individual members of the commission, because  we hear some of them visit the

President  without informing their chairman, compromising the integrity of the commission. In a nutshell I want  just  to  name  or

rather give the main points.

The problem of the Kenyan Constitution is that it doesn’t give a proper  definition of the system of governance which should be

exercised in the country. At the top in the Kenyan Constitution or  system of governance is presidential  with an Executive head

of  state,  Executive  President  being  the  head  of  state  as  well  as  head  of  government.  At  the  bottom,  the  Kenyan  system  is
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Parliamentary and it was essentially supposed to have been a Parliamentary and that is why Kenyatta  became Prime Minister in

1st June 1963. How Kenyatta became the President of Kenya I am not sure and I think the 1st Republic on 12th December 1964

was fraudly done.

Com Mutakha Kangu: He was declared President by an amendment of the constitution.

Benedict Muiya:  Yeah you can say that but without changing the law below.

Com Mutakha Kangu: I get your point.

Benedict Muiya:  Now I will support a Mzee who was here that we should, whatever system we choose,  we should have a

separate  presidential  election  and  a  separate  Parliamentary,  and  civic  elections.  As  far  as  the  qualifications  of  the  electable

members to public offices starting with the councillors they should have a minimum of O level because  a mayor who happens to

come  say  in  the  cities,  now  we  have  three  of  them,  is  principally  a  councillor,  and  as  the  head  of  Government  runs  a

Government,  the  central  Government,  a  mayor  is  supposed  to  run  the  Local  Government  so  we  cannot  afford  to  have  an

illiterate running a Local Authoritybecause unlike the 

Members of Parliament whose work is either support  or  oppose  the Government policy, which the Government might choose

to ignore, a councillor is directly involved in the running of the Government, a state activity.

The other issue is on the Government formation. Whatever system we choose and in the present  Constitution say for example

we  have  the  President  forming  the  Government  from  members  of  Parliament  I  would  propose  that  if  we  elect  people  to

represent  us  in  Parliament  they  should  not  accept  ministerial  positions  and  if  they  do,  they  should  cease  to  be  members  of

Parliament otherwise they will be tied by the collective responsibility and no one will care for the interest of the people.

As far as the issue of we are going to be African, we cannot adopt what is happening in other countries we are in a new era.  An

era  of  information  technology  and  free  market  economy  and  we  must  have  a  good  team  to  lead  us  to  be  able  to  compete

internationally.

 I would conclude by saying that we must have a Preamble which will lead the country to a ripper  in essence making it possible

to separate completely the issue of the current or the coming election, from the repeal of the Constitution, because  we were not

reviewing the law to go for the elections.  We were reviewing the law because  of  the  flaw  in  the  current  Constitution.  So  the

constitutional Review commission should continue with their work,  we should continue with Parliamentary  and  civic  elections.

Moi  should  remain  in  office  until  he  retires  when  his  term  expires  after  which  either  Parliament  or  the  Parliamentary  Select

Committee  together  with  the  Ufangamano  Group  they  will  come  together  and  appoint  an  interim  President  to  run  a

Governmentfor two years  awaiting this commission to complete it’s work and implement  the  Constitution  as  per  the  letter  as
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would be requested by Kenya. Otherwise we don’t have to rely on the politicians to give us the Constitution, because  like now,

when we talk of reducing presidential powers we are asking for a presidential system. 

The Parliamentarians are already arranging themselves in what will appear they want a Parliamentary system. So I think also this

interim  Government,  will  have  to  ask  for  something  special,  because  we  don’t  want  a  situation  whereby  the  Members  of

Parliament will take it upon themselves to try to impose on Kenya the system of governance which we have not yet agreed on.

So  we  will  have  to  hold  a  referendum,  so  I  will  ask  this  commission  to  prepare  three  different  draft  constitution.  One  on

presidential system as the people  have been proposing,  another one on Parliamentary constitution, a  pure  one  like  the  British

one, and the third one mixed as the former AG said.

Com Maranga: I  thank you very much Benedict,  you are  beyond time thank you and give us your proposal;  please sign our

register. The next  person in Joseph Nzuki Kasyoki.  Hayuko,  then we have Mutistya Kangera,  kuja.  Haya nataka kujua kama

hawa wako. Philip Munguti, is not there then we have Wambua Kiani is not there, then we have John Ngovi Kithuka,  Muthama

Kithika. Basi wewe you will be  the last person before we go for lunch. Sasa  tuna  huyu  anaitwa  Mutisya  Kangera,  anza  kwa

majina yako mzee una dakika tano.

Mutisya  Kangera: Mimi ninaitwa Mutisya Kangera.  Mimi kwa wakati  huu  maoni yangu kwanza kabisa ni  ya  hospitali.  Sisi

kwanza walemavu tunapata shida sana kwa hospitali wakati  mtu  mlemavu  anakuwa  mgonjwa.  Pesa  tunapewa  za  kupimzwa,

wakati  tunafika  kwa  hospitali  daktari  akikuta  wewe  hauna  pesa  za  kutosha  anakupita,  anakupita  mpaka  jioni  unarudi  bila

kutibiwa.  Sasa  kwa  hii  Tume  ya  marekebisho  ya  Katiba  hatujui  ni  njia  gani  wangetumia  mlemavu  awe  anapata  huduma  ya

kutosha katika hosipitali.

Ingine sisi walemavu kwa wazazi tuna shida sana, si wengi wana mashamba akapata title deed, shamba kutoka kwa baba  yake.

Kwa vile wanasukumwa na wenzao wenye kusismama. Akisema shamba anasukumwa ni ya nini, wewe mama wacha kumpea,

wewe baba wacha kumpea. Kwa hivyo walemavu tunataka huduma ya kutosha hata kwa Serikali.

Hata  kwa  biashara  sisi  walemavu  tuna  shida  sana  kwa  Local  Government  town  council.  Tukiuza  ikiwa  ni  nyanya  tunanua,

tukiuza pande hii, mwenye kusimama, yule mama anakatisha receipt  ya town council anakuja anaambiwa wewe kwenda pewa

pale. Wakati anaambiwa, “pewa pale” mimi nikimwambia “bado kuuza” anaambiwa anazo.  Sasa  anakuja kupiga nyanya yangu

teke.  Chifu  ndio  anasaidia,  hata  makaa,  chifu  ndio  anasaidia.  Tuna  shida  sisi  walemavu.  Wakati  ministry  ya  local

Governmentkama  country  council  wanagawa  vibanda  vya  kuuzia,  sisi  hatupewi  nafasi  ya  kwanza.  Wakati  huu  ninasema  hii

hakuna mtu ninashtaki, tunatengeneza marekebisho ya Katiba tupate nafasi, tunalilia nafasi.

Ile ingine ni….
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Com Maranga: Malizia hiyo ni ya mwisho. 

Mutisya  Kangera: Ninabakisha  mbili,  hakuna  mlemavu  mwingine  alisema  hapa,  ni  mimi  tu.  Ile  ingine  ni  watu  wa  health,

ministry  of  health  nikikomboa  hotel  mimi ninapata  shida  kwa  vile  sina  pesa  ya  kumpatia  akija.  Hata  nyumba  ikiwa  ni  mzuri

ananiambia hiyo funga, hakuna nyumba na hata hii ya mwenzangu ni kama hii yangu na mtu wa  health  ananifungia  ndipo  huyu

mwingine awe anapata customers wale walikuwa wake na wale wangu. Hata ikiwa ni wiki moja,  hajali anasema amepata,  hizo

ameingiza na mimi yangu kifuli. Wakati anakuambia funga ukija kufungua uje kwa ofisi yangu, anakuambia ni pesa fulani ukienda

kwa ofisi,  elfu mbili na hizo elfu mbili wewe hupata kwa hapa hata ukifungua mwiezi mzima wewe hupati faida.

Ile ingine iko kwa primary school;  nilisikia watu wengine  wakisema  ati  Chokora  ni  watu  wa  kina  mama  ambao  wasioolewa.

Wengi wao ni wa walemavu, ni kwa nini? Yeye  hana  nafasi  ya  nyumbani,  na  yule  mtoto  wake  hana  pesa,  kwa  maana  hajui

kujuifanyia kazi na hana nafasi,  haoni karo  ya kulipia huyu mtoto na ile tunaita yellow, h iyo inaleta shida sana  kwa  mtoto  wa

mlemavu, inaleta shida sana kwa mtoto wa mlemavu, na nimlemavu awe kiziwi, awe  kipovu,  awe  mlemavu  wa  mkono  kama

ama mguu kama mguu kama mimi.

Com Maranga: Pendekezo yako ni nini sasa?

Mutisya Kangera:  Mapendekezo yangu ni haya ingawe, iteremushwe, ifikie kiwango cha chini anapofikia, inakuwa wasitani.

Com Maranga: Umemaliza?

Mutisya Kangera:  Ninabakisha ile moja sasa.  Ninarudi upande wa kura,  hapa sisi Kangundo tuna shida ya kura.  Watu wa

Kangundo wale wanataka kura wanajua hesabu ya kura na hawajui hesabu ya walemavu. Ukimuuliza mlemavu awe kiziwi, awe

nini,  hajui,  lakini  hesabu  ya  ile  kura  ina  mlemavu  anaijua.  Hesabu  ya  kura  kwa  ma  councillors  ama  ma  ministers  ama  nini

Kangundo  wanaijua  lakini  hesabu  ya  walemavu  awe  kiziwi  awe  kipovu  hawaijui  na  Kangundo  hii  yetu  haina  harambee  ya

walamevu ama nini lakini tunaisikia kwa radio. Harambee ya walemavu na harambee ya walemavu iko Nairobi, iko Kisumu, iko

wapi lakini Kangundo walemavu hawana, na hawajulikani. Kwa hii Tume ya kurekebisha Katiba tunauliza tutajulikanaje sisi wa

Kangundo.

Com Maranga: Unataka wewe tufanyaje, tupe mapendekezo. 

Mutisya Kangera:  Ninataka tujulikane namna hii; huduma ya kwanza mlemavu ajulikane inaweza kutoka kwa councillor.  Wa

pili kujulisha Serikali ni Chifu ama assistant chifu, tukifika kwa DO, kwa minister kwa maana ndio wako kwa hii ward wanaijua

na wanajua kila mtu ako hapo.
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Com Maranga: Asante sana Mzee wangu Kangera. Weka sahihi kitabu chetu  rasimi kuonyesha kuwa ulifika mbele ya Tume.

Asante na ninakushukuru kwa maoni yako. Yule ambao tunataka sasa akuje hapa ni Mthama Kithika.

Mthama Kithika: My name is Gabriel Mthama Kithika. I will start with the Constitution it self.

Com Maranga: You have five minutes.

Mthama Kithika:  You can give me an extra minute. Most of us don’t know the old Constitution and I will suggest that copies

of the old Constitution be availed in all public offices and schools so that people are able to  see  what the old Constitution talks

about. 

Secondly is that as we get to the new Constitution we should have mechanism where elements of the Constitution are  taught in

schools may be both primary and secondary so that future voters know what is required of them.

My  second  point  is  on  public  offices  or  public  bodies.  We  have  so  many  public  bodies  including  schools,  universities,

parastatals. I think the Constitution should be very clear that any monies  which is got from the public must be  accounted to the

public, because we are  paying school fee,  we are  paying university fees we are  paying. Local Government taxes and no body

knows  what  happens  to  that  money  except  the  people  involved.  So  any  money  which  comes  from  the  public  I  think  there

should be an annual balance sheet which is given to the public so that they know how there money has been spent  and they can

question it if they need to.

Then the third point is on Local Government.

Com Maranga: I  want to interrupt you, imesemekana nyinyi mnaongea kimombo sana akina mama hawaelewi.  So  rudi  kwa

Kiswahili kidogo.

Mthama Kithika:  Nitaongea Kiswahili.  Hii  ni  Serikali  ya  mitaa;  juzi  Bunge  ilipatia  wana  Bunge,  pension  schemes  medical

schemes; Kwa sababu wanachaguliwa na wananchi,  tungetaka  hiyo  pia  ipatiwe  madiwani  kwa  sababu  pia  wao  wanatumikia

wananchi. Kwa hiyo hatutaki pale inakuwa anatumia pesa  yake ili  ahudumie  wananchi.  Kwa  hivyo  wapatiwe  hiyo  mshahara,

wapatiwe  pension  kama  inawezekana.  Kuna  hii  timetable,  hawa  madiwani  wanakutana  mara  kwa  mara,  wananchi  hawajui

mikutano hiyo ni ya nini na ningetaka kuwe kama Bunge. Kama kuna mkutano ya local authorithy  iwe  inawekwa  kila  mahali,

kila mtu anajua kuna mkutano wa ma councilor leo na hiyo hall iwe open, inafunguliwa wananchi ili wajue vile ma councillor wao

wanafanya kazi kwa sababu sasa iko kama closed house, ni wao wenyewe wanajua vile wanafanya, ni wao wenyewe wanajua

vile wanatumia pesa  na hii pesa  ina toka  kwa wananchi kwa hivyo ningetaka ikuwe open na kama ni zile minutes wanaandika
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zikuwe  uhuru  kusomwa  na  kila  mtu  kwa  sababu  sasa  hazisomwi,  you  have  to  struggle  to  get  them.  Pia  ningetaka  wawe

wakifanya  budget  kama  ile  Serikali  kuu  inafanya  annual  budget,  wanafanya  na  iwe  wakaazi  wa  sehemu  hiyo  wanaandikiwa

wagawe  namna  gani  sababu  akiitisha  kodi  kama  ya  wafanyi  biashara  wangetaka  hiyo  pesa  inatumika  namna  gani,  mambo

ikikwisha waambiwe tulifanya hivi na hivi. Wakitaka kuongeza waseme wataongeza sababu gani au wana reduce with reasons.

Then ile kitu ingine ni corruption; mtu yeyote ambaye anapelekwa mahakakmani kwa sababu ya corruption anataka aondolewe

kwa kiti yake amara moja. Juzi tulikuwa na waziri anaenda kwa  corruption case na yeye still ni waziri. Kwa hivyo mtu wowote

anaenda kwa mahakama ya corruption a-vacate the seat I don’t know what you call orphans in Kiswahili. 

Mayatima  na  widows,  tuko  na  mayatima  wengi  sana  na  wajane  kwa  sababu  ya  hii,  may  be  sababu  ya  ukimwi  au  tofauti

nyingine.  Hawa  mayatima  ningetaka  Katiba  iwatambue,  wawe  wanapatiwa  elimu  ya  bure  kutoka  primary  mpaka  university

kama  wanaweza  kwa  sababu  hawana  baba  hawana  mama,  na  wanawachiwa  wale  relative  wengine.  Kwa  hivyo  ningetaka

Katiba iwatambue wawe wanapatiwa eleimu ya bure na baada ya elimu ya bure kuwe na reserved jobs  katika public sector  na

pia ningetaka hiyo kazi iwe reserved  kwa  wajane  kwa  sababu  kuna  kina  mama  wanaumia  sana  Bwanawao  akifa  wanaumia

wanaumia na kuna kazi inatokea kwa mpublic sector  na wengine ni qualified. Kwa hivyo ningetaka wapatiwe nafasi ya kuingia

hiyo kazi on the basis od being an orphan or a widow.

Land…

Com Maranga: Na hiyo ni yako ya mwisho.

Mthama Kithika:  Land huyu commissioner wa lands ako na uwezo mkubwa sana na ndio ameleta corruption Kenya.  Hiyo

uwezo anapatiwa wa kugawa land uondolewe kabisa kutoka kwake na kama land iko Kangundo wananchi wa Kangundo ndio

watajua vile watagawa hiyo land, kama ni ya Serikali.  Kwa sababu ikigawa na mtu wa Nairobi,  hajui  ni  nini  inaendelea  huko

kwa hivyo kama kuna land huku in any particular area, wenyewe waamue vile watafanya na hiyo land kama wanataka kugawa

otherwise ikae kwa public trustee.

General  elections  ningetaka  kama  candidate  anakufa  wakati  wa  elections,  between  nominations  and  elections,  huo  uchaguzi

uhairishwe. I think there is a vacuum right now. 

Na katika  uRais   ningetaka  Rais  achaguliwe  na  watu  50%  ya  voters.  Kama  kuna  watu  kumi  wanapigania  uRais  na  hakuna

mwenye  anapata  50%  wale  wawili  wako  juu  waende  wapiganie  hiyo  kiti  ya  uRaiskwa  sababu  kutakuwa  na  mtu  ambaye

ana-represent watu wote,  sio ana-represent  quarter  na pia ningetaka Katiba iweke mechanism ya hand over or  take  over.  Hii

kwa sasa  iko na electoral  commission ipatiwe  uwezo  na  time  frame.  Kama  election  ya  leo  weapatiane  majibu  kesho,  kesho

kutwa  Rais  akuwe  sworn  in  seven  days  or  whatever,  kwa  sababu  sasa  inategemea  na  yule  mwenye  hiyo  ofisi.  Kwa  hivyo
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ningetaka hiyo iwekwe ikuwe clear kwa Katiba.

Ya mwisho ni appointment ya public officers; Serikali ina uwezo ya ku-appoint  here and there.  Hii kitu tungetaka iwekwe kwa

constitution.  Ijulikane  Rais  anaweza  ku-appoint  nani,  minister  anaweza  ku-appoint  nani  na  kama  anafanya  hiyo  appointment

ipelekwe kwa Bunge, ifanywe ratification, kwa sababu sasa  tuna shida  kila  mtu  anakimbia  kwa  Rais  akitafuta  kazi.  Hiyo  ma

kazi ya public ikuwe kazi yake in the public wajue ni nini inaendelea. Ni hayo tu.

Com Maranga: Thank you very much for your presentetation.

Com Mutakha Kangu: This 50% yenye tunasema President  apewe,  kwa nini tusiseme hata  wa  Bunge,  hata  councillor  kwa

sababu  tunasema  kwa  sasa  unapata  President  akipata  30%  na  wale  walipia  opposer  walikuwa  wengi.  But  the  same  things

happens even with the MPs. Ukipata pengine 10 candidates yule mwenye ameshida pengine amaepata  three thousand votes na

wale walipiga against him ni a total of ten thousand, kwa nini tusiwekee hii hata kwa wa Bunge na councillors.

Mthama Kithika: Hiyo ni kweli, sioni kwa sababu gani isiwekwe.

Com Maranga: Okay asante,  nina kushukuru sana sasa  wewe  ninakuuliza  utuwekee  sahihi  na  utupatie  memorandum.  Kuna

akina mama wawili hapa hata ingawa hiki kilikuwa kikao cha akiina baba tunataka akina mama wawili, inaonekana akina mama

walikuwa wengi sana kuliko akina baba. Sasa kuna mama moja anaitwa Christina Muindi, kuja uzungumze maneno yako  halafu

atafuatwa na Veronica Suambwa,  ukae  karibu  hapa.  Halafu  tutafungiwa  na  chairman  wa  county  council,  councillor  Chengo,

haya kuja,  kuna mzee  mwingine  hapa  nimewacha  ambaye  alikuwa  anataka  kuongea  kwa  hivyo  mimi nimeona  wazee  wawili

nitawapa dakika moja moja mtoe maoni. Unaongea lugha gani, Kiswahili  ama Kikamba? 

Christine  Muindi: (in  kamba  dialect)  Ninataka  Kusema  Kuhusu  watoto  yatima:  na  watoto  yatima  wanapata  shida  ya  fees

sana.  Baada ya kusoma hadi class ya  nne  mtoto  anakosa  fees  na  hata   kupata  barua  kwenda  nayo  akatafute  kazi  ajulikane

amepata nini baada  ya elimu. Ninahitaji msaada,  watoto  kama hawa mayatima wasaidiwe ndiposa waweze kuwa na  elimu  ya

kuwawezesha kupata kazi. Hiyo tu ndio maoni yangu ninataka kusaidiwa.

Com Maranga:  Asante sana mama.  Enda  uweke  sign  kitabu  chetu  na  hiyo  ni  mzuri.  Haya  huyu  mama  mwingine  Veronica

Suambwa.

Veronica Suambwa: Jina yangu ni Veronica Suambwa, Peter  Nguli. Maoni yangu vile nataka  kusema  ni  hivi,  watoto  yatima

wale ambao hawana mama wala  baba  na  wengine  wale  ambao  wako  na  mama  peke  yake  ambao  ni  watoto  wetu.  Watoto

hawa wako na shida zaidi kwa sababu wanahitaji chakula, wanahitaji school fees ama Karo na wanaitaji  uniform. Watoto  hawa

ukiangalia sana wale watu  wa  kijiji  hawawasaidii,  hawa  watoto  wanawachiwa  mama  au  baba  au  pengine  hawana  wazazi.na
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wale nimeona hawana wazazi ama babu na wamewachwa namna hiyo hadi wanaendelea na kuranda randa humu humu.

Jambo ingine nitaongea ni kuhusu  kilimo  ya  kahawa.  Kina  mama  wale  ambao  hawana  ma  Bwana  walikuwa  wanajisaidia  na

kupikia kahawa na hiyo kahawa imekosa bei  kwa  hivyo  tunaangaika  hata  kina  mama  wengine  karibu  wafe  kwa  ajili  ya  jaa,

wanakaa hivyo. Na ukienda kwa factory ukauliza pesa unaambiwa enda. Hata wengine wamezeeka zaidi kwa sababu hawaoni

chakula. Ni nauliza Serikali iangalie zaidi.

Com Maranga: Wacha nikuulize, unatakaje, una njia yoyote ambayo unataka kusema tufanye kwa sababu hiyo serikali imejua

hiyo maneno hizo siku zote, sasa unataka tufanye je? 

Veronica Suambwa:  Mimi ninataka Serikali iangalie hao watu wazee au vikongwe maana hawana  pahali  wanaweza  kupata

usaidizi.

Com  Maranga: Thank  you  very  much.  Enda  uweke  sahihi.  Haya  ule  mzee  wangu  wewe  mimi sina  jina  lako  hapa,  wewe

ninakupa dakika chache hivi utoe maoni kwa sababu hata wewe sio official haupo kwa hii list yangu. Wewe sema majina yako.

Boniface Mutuku: Mimi ninaitwa Boniface Mutuku Kisule. Kwanza mimi ninatoa shukurani kwa hii Tume. Kwa maoni yangu

ningetaka kuona Serikali moja mabyo ina Rais na makamu wake na Rais ambaye hana uwezo isipokuwa ni mkubwa wa nchi.

Katikia hiyo Serikali kuwe na Prime Minister ama waziri mkuu. Waziri mkuu ndiye ambaye atakuwa na uwezo wa kuchagua,

kuweka  cabinet  minister  akiwa  pamoja  na  parliament.  Tena  vile  vile  ulinzi  katika  Kenya  umedhoofika  zaidi.  Kwa  mfano

uliwacha  kusikia  President  fulani  ameuliwa  mahali  fulani  na  wale  wenye  kufanya  hao  maovu  hawatashikwa  kwa  hivyo  ulinzi

katika polisi umedhoofika.

Tena vile vile mkuu wa majeshi asiwe Rais, jeshi liwe na mkuu wake. 

Com Maranga: Endelea Mzee.

Boniface Mutuku: Tena vile vile kuwe na korti  ya Katiba.  Tena vile vile kuna wale mashujaa ambao wamepigania uhuru wa

Kenya  na  hawakupewa  kitu  na  serikali  yetu,  waangaliwe.  Utabibu  katika  Kenya  uko  katika  hali  mbaya  maanake  masikini

anaweza  kufa  bila  usaidizi  wowote.  Akienda  katika  hospitali  anaitishwa  kitu  fulani.  Kwa  hivyo  utabibu  uwe  free  kwa  kila

mwananchi. Elimu ipeanwe bure kutoka primary mpaka form four.

Mashamba ya Kenya, kusikubaliwe mtu kuwa na 100 ama mia moja heka na kuna wengine ambao hawana kitu. Tena vile vile,

utawala administration, cheo cha PC hakifanyi kazi. Kuwe na minister wa administration na cheo cha PC kitolewe tuwe na DC

na kuwe na minister wa administration.
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Com Maranga: Malizia oni lako la mwisho.

Boniface Mutuku: Kwa hivyo mimi ninasema ni asante kwa vile umenipatia ruhusa hii.

Com Maranga: Asante sana Mzee Kisula. Haya mzee mwingine ni huyo. Maoni fupi kama ya huyu mzee dakika mbili tu kwa

sababu unaona nyinyi ni watu wa ziada. Machine yetu hapa, I hope it is working.

Paul Muthama Kimomo: Paul Muthama Kimomo. 

Com. Maranga: Kimombo?

Paul Muthama Kimomo: Kimombo.

Paul  Muthama  Kimomo:  Anza  maoni  yako  Mzee.  Hebu  tusikize  huyu  Mzee.  Ya  kwanza  ni   ukulima  Kangundo.  Wacha

mahali pengine, Kangundo. 

Com. Maranga: Hii ni Katiba ya Kenya, tunaelewa. 

Paul Muthama Kimomo:  Weka Katiba ya Kenya lakini mimi nasema Kangundo.  Sisi wakulima wa Kangundo hasa tuseme

Kenya yote ni wakulima lakini Kangundo, sisi hatuna mtu wa kutuangalia tunafanya nini. Ukulima yetu yote ni bure. 

Number two, clan. Unajua Mbayi?

Com. Maranga: Mbayi najua. Hiyo ni kali sana, unataka?

Paul Muthama Kimomo: Mimi naingilia hapo. Clan ni kitu tulikuta kama wazee wetu hata wa mbele wanatengeneza maneno

kwa clan, na siku hizi tulikaa chini tutengeneze maneno kwa clan na sisi ndio tunajua hawa ni wezi, huyu ni mjeuri, huyu ni nini.

Clan inajua namna hiyo na haipendelei.  Kama sisi tunakaa chini tufanye hiyo, mtu anakimbia anakwenda kortini ule  tunafanyia

kesi,  alipiga  mamake,  aliiba  ng’ombe  alifanya  nini,  tungeeka  clan.  Ule  mtu  sisi  hukalia  tufanyize  maneno  yake,  anakimbia

Kangundo, anashtaki sisi, sisi wote (inaudible), tunaingizwa ndani ya jela. Mimi sikuona ukiandika hiyo?

Com. Maranga: Nimeandika (inaudible). Unataka iwe kwa Katiba? Na hujasema Kithitu. 

Paul Muthama Kimomo: Kithitu mimi nitasema. 
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Com. Maranga: Endelea.

Paul  Muthama  Kimomo:  Kithitu  ni  mapatano  ya  wakamba  sana  na  kivitu  tunalisha  yule  mtu,  anashindana  anasema  hajui

maneno hii kabisa na sisi tunajua yeye anajua. Na tukikaa kwa mbayi, tunasema leteni ng’ombe tutengeneze kithitu  huyu akule

na  tukimuitisha  ng’ombe,  akikataa  kulete  au  alete,  tule  na  tufanye  kithitu  anakwenda  kushtaki  sisi  kwa  Serikali.  Halafu  sisi

tunasumbuliwa wote na Serikali hapana uliza sisi mlikuwa mnafanya nini. Ah Ah, ukifika kortini, line. Nyinyi nyote mko na hatia.

Hiyo umeandika?

Com. Maranga: Eeh. Mzee, ama unataka kuangalia. Sawa. 

Paul Muthama Kimomo: Sawasawa. Ya nne ni Bunge, Wabunge tuseme. Na ukisikia lugha yangu wewe angalia mimi. 

Com. Maranga: Naijua. Nasikia maneno. 

Paul Muthama Kimomo: Ongoza lugha wewe.  Wabunge sisi tunastaajabu na sisi tunachoka.  Afadhali Serikali ifunge kabisa.

Halafu waandike watu huko reserve wa kutengeneza maneno. Kwa sababu Bunge sasa  ni miaka ngapi? Wanafika Bungeni na

mdomo prr prr prr. Hiyo wanaandika bure, sijui inaandikwa, sijui inafanya nini. Huwezi kuona Mbunge anakuja kuuliza watu ile

maneno tulikuwa tunasema, hii ni mzuri au ni mbaya.  Na  hii  inanyamazia  hapo  kabisa.   Kama  sisi  sasa,  wewe  tunasema,  sisi

tunasema na wewe, wewe unaandika na hii maneno itakwenda kutongomea sijui baharini, sijui wapi. 

Com. Maranga: Itarudi hapa.

Paul Muthama Kimomo: Itarudi hapa. Tuyasikie. Sasa sisi tunataka muunde namna hiyo. 

Com. Maranga: Shida tu ni wengine wanataka…

Paul Muthama Kimomo: Bunge sisi tunataka namna hiyo. 

Com. Maranga: Mwisho. 

Paul Muthama Kimomo: Ingine. Nipe nafasi kidogo. Pesa inaletwe mpaka kwa skuli iletewe watoto na bursary inapeanwa na

mwalimu peke  yake.  Anaambiwa  ndiye  anajua  watoto  wale  maskini.  Kwa  kweli  anajua  lakini  atampa  ile  yao.  Pesa  yeye

analetewa  na  yeye  anatengeneza  nitampa  nani  na  si  yake,  ni  ya  Serikali.  Wazee  waitwe,  wa-commit.  Waambiwe  tuangalie

watoto maskini. Walipwe bila kubishana. 
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Com. Maranga: Endelea. 

Paul Muthama Kimomo: Ile ingine ni station ya polisi. Station ya polisi sasa yote inakuwa korti  tupu. Inataka fine. Ukiingia hii

fine, ukifika hii fine, ukifika kortini,  wewe hoi. Mahali wewe unapelekwa unatoa fine. Sasa  hii korti  itakuwa  ngapi  ya  kutosha

fine? Ya mwisho. 

Com. Maranga: Hata mimi nashukuru, endelea. Lakini….

Paul Muthama Kimomo: Mimi nasema… 

Com. Maranga: Hiyo ni ya mwisho. 

Paul Muthama Kimomo: Ya mwisho. 

Com. Maranga: Okey. Fine. 

Paul Muthama Kimomo: Ya mwisho. Mawaziri wanachaguliwa Bunge halafu wakifika huko,  Serikali inampa mtu waziri. Sisi

tunataka kujua. Yule Waziri alipewa Waziri wa Kisumu, anafanya kazi Kisumu. Je ni Waziri wa Kenya au ni wa Kisumu? Kwa

sababu wako watu walichaguliwa tuseme kwa mfano, kama Waziri hapa kwetu,  hawezi kujulikana Waziri ni wa  Kenya  yote.

Waziri akiwa ni wa labour, akiwa nini, akiwa nini. Si Kenya yote, kwa nini hawatembei? Hapa kwetu Waziri wa Health hata wa

nini hakuna mmoja anafika hapa kuchukua shida zetu. Hakuna. Sasa yangu inakwishia hapo. 

Com. Maranga:  Asante sana Mzee.  Nafikiri kutakuwa na swali kutoka kwa Commissioner  Kangu,  lakini  yangu  ya  kwanza

nataka kukuuliza. Hii Kithitu, sasa  tukiiweka kwa Katiba,  hawa vijana wetu hawa,  hawa ambao wako shuleni saa  hii primary,

secondary na wengine wako University, wanajua haya maneno? Kila mtu anajua? Hata hawa wanafunzi? 

Paul Muthama Kimomo: Ah ah. Wanazaliwa na wazazi hapa Ukambani.

Com. Maranga: Lakini wanajua?

Paul Muthama Kimomo: Hawajui. 

Com. Maranga:  Kama hawajui sasa  tunaweka Kithitu ya nini, baada  ya  miaka  kumi,  kumi  na  tano,  hakuna  mtu  atasaidiwa

nayo. 
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Paul  Muthama  Kimomo:  Sisi  (inaudible).  Kwa  nini  hautwambii?  Kwa  nini  hautwambii  ni  mbaya,  kufanya  hii  hatia  hii.

Tukipikiwa Kithitu, tutakufa. 

Com. Maranga:  Sikiza  swali  langu.  Tutaweka  Kithitu  kwa  Katiba  lakini  watoto  wetu  wote  kama  wale  msichana  wako  na

kijana yako, wote wanakaa Nairobi. Hakuna wakati wamekuja nyumbani hapo waambiwe, hii ndio Kaiti  ama hii ndiyo Kithitu.

Sasa, ni wakati gani watakuja wakiwa wazee kama wewe. Ni wakati gani watakuja kufanya hayo maneno? Na tumeweka kwa

Katiba. 

Paul Muthama Kimomo: Sasa hiyo inawezekana kama watu wanaulizana.

Com. Maranga: Unataka iwe hivyo kwa ile tabia ya kikamba na makabila mengine, watoto waelezewe. Hivyo?

Paul Muthama Kimomo: Mimi naondoka…

Com. Maranga: Ngoja kwanza unaulizwa swali ingine. 

Paul Muthama Kimomo:  Ngoja  kidogo.  Ngoja  Baba.  Mimi nauliza habari  ya Bunge. Nakwenda Bungeni, sasa  siku hizi, na

uandike  hiyo  yangu  sawasawa.  Sasa  siku  hizi,  wanasema  tuangalie  watoto  sawasawa.  Na  wanawake  wale  wanapewa

madaraka,  si wanakuwa na bwana,  sasa  akipewa madaraka  na  sasa  mnampa  yeye  hukumu  ya  kuhukumu  sisi,  si  tutafungwa

sote. 

Laughter from the audience. 

Wana DC wanaoa wana DC. Unaoa DC na wewe si DC. Sisi akikwambia amri yake utakataa. Hata mkiwa nyumbani mnalala,

anakwambia, ‘utashika adabu hiyo’. 

Com. Maranga:  Sawasawa Mzee,  tuachie hapo.  Maneno  ya  mbayi  tumeyasikia  kwingi.  Hata  kule  Coast,  watu  wanalia  ile

sehemu ya chini ya wazee,  ihusishwe kwa maneno ya utawala (Governance)  na vile unasema kweli  naelewa.  Mimi  nimekuwa

kortini  nimeona  unapata  watu  wamejaribu  kuamua  maneno  nyumbani  kufuatilia  vile  walikuwa  wanatumia  mila  zao,  lakini

wanapelekwa  kortini,  wanashtakiwa  assault  and  so  on  na  watu  wakisema,  na  mimi nimekuwa  huku  Ukambani  najua  kweli,

mbayi ikitoa uamuzi, hakuna yule  anacheza.  Lakini  siku  hizi  tuko  na  makorti,  unapeleka  huko  mtu,  mtu  hajali.  Unabeba  mtu

unapeleka kwa DO,  ana-ignore.  Unapeleka kwa Chief ana-ignore,  lakini ikifika mbayi, wakipaka yeye ile kali  sana.  Anasikia

maneno. Sasa,  mimi ningeuliza, na ni jambo  hata  kama  Mzee  hana  jibu  saa  hii,  mfikirie  sana.  Mtupatie  hata  kama  ni  written

memorandum. 
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Ni  njia  gani,  hiki  kiwango  cha  wazee  kinaweza  kuingiza  kwa  Governance  structure  ndio  iwe  wakichukua  hatua,  ionekane

wamechukua hatua kisheria nao wasipelekwe kwa korti kusemekana wako na makosa? Na  ikiwa tutakuwa na utaratibu kama

huo, wengine wameshatoa maoni hapa na kwingine wengi wakisema, kuna sehemu ya wazee wa kijiji. Inaitwa village headmen.

Wamesemekana wanafanya kazi nyingi na hawapatiwi mishahara. 

Watu wanalia wapatiwe mishahara, sasa  ikiwa tutaongeza hii kiwango, pia tuwe tunajua tunaongeza kiwango  itawekwa  kama

sehemu ya Serikali na hata hawa wapatiwe mshahara fulani na wawe na utaratibu fulani wa kufuata ama tunasema wazee wenye

watawekwa,  tena  iwe  wameachwa  bure  bila  mshahara.  Sasa  iwe  wakiita  kesi,  wanaanza  kuitisha  pesa  kwa  watu.

Ningependelea mfikirie,  mpeane  utaratibu  wa  haki.  Kwa  sababu  vile  unasema  mimi najua,  hata  hii  mambo  ya  ufisadi.  Watu

wanalia  corruption,  corruption,  ikifika  kinyumbani,  watu  wanaweza  pata  discipline.  Lakini  kuenda  juu  inaondekana  hakuna

discipline na watu. Watu wana-ignore. Unafikiria tupange utaratibu wa aina gani?

Paul Muthama Kimomo:  Kwanza hawa  watu  wa  County  Council  na  ma  Assistant  Chiefs,  hawa  hiyo  ni  kazi  ya  kujitolea.

Kujitolea tu.  Kwa sababu ukikataa,  hakuna mtu atafunga wewe.  Hakuna mtu ataita  wewe  kwa  kesi.  Unaweza  kataa,  useme

huwezi kusema ya bure, uende shambani kwako. Sasa hii ya mbayi, yenyewe, sisi unajua wako Machairmen wa Division, wako

wa Location, wako wa sub-branch, wako wa District. Na hawa wote wanafanya kazi bure. Tunajitolea kuona watu, nyumba hii

iko makosa, huyu mtu anasumbuliwa na watoto wake.  Mama huyu anasumbuliwa na watoto  wake an sisi tunaingilia pole pole.

Hapana kimbia. Pole pole, tukaite wale watu wakae hapa. Wewe ulifanya hii na hii na hii. Sasa mtu akienda kukataa kabisa,  sisi

tunapeleka jela, korti tunafanya kesi naye. Sasa makosa iko wapi?

Com. Maranga: So, tuseme, kitu unachosema ni kwamba kuna wale wanasema kwa Kiingereza ile inaitwa ‘alternative dispute

resolution’. Yaani kiwango fulani ya kuanzia kutatua maneno. Kama imeshindwa hapo,  ndio iende kwa kiwango ya kortini  na

namna hiyo. Inatakikana mfikirie, ikiwa tunaweka mbayi kama hiyo, ni maneno aina gani inaweza  pelekwa  kwa  mbayi,  ianzie

huko  na  ni  maneno  ya  aina  gani  itatakikana  ianzie  kwa  korti  juu.  Sitaki  ujibu  saa  hii  lakini  ni  maneno  mnatakikana  mfikirie

muandike sawasawa mtume maoni. 

Paul Muthama Kimomo: Hata nyinyi mfikirie haya maneno ni wazi, inakuwa saa nyingine ya Chief, saa  nyingine itapeleka mtu

kwa DO, saa ingine tutampeleka kwa Chief. Sasa  makosa iko wapi? Akishinda sisi huko,  tunapeleka kwa Chief, ukitoka kwa

Chief, unakwenda kwa DO, akitoka kwa DO, sisi tunapeleka kortini mpaka anahukumiwa asikie. 

Com. Maranga: Asante Mzee Kimomo, sasa nakuomba uende ueke sahihi. Asante kwa maoni yako. 

Paul Muthama Kimomo: Asante na nyinyi. 
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Com. Maranga:  Sasa  kuna Mzee mwingine mmoja ambaye nataka  kumpa  nafasi.  Na  tafadhali  nawaambia  sisi,  tunataka  tu

kumaliza maliza ili tuone……wacha huyo Mzee akuje aketi  hapa.  Mimi nakuona wewe mzee,  nitakupa  nafasi  na  useme  kwa

ufupi kabisa. Na uanze kwa majina yako. 

Wilson Kibayi Masuki: Majina yangu ni Wilson Kibayi Masuki. 

Com. Maranga: Sema maoni yako. 

Wilson  Kibayi  Masuki:  Mimi  maoni  yangu  ni  kama  vile  huyu  mzee  amekuwa  anaongea  hapa  Mr.  Kimomo.  Habari  ya

bursaries. 

Com. Maranga: Habari ya bursaries. 

Wilson Kibayi Masuki: Serikali yetu tukufu inajaribu sana kusaidia wale watoto  ambao wazazi wao hawajiwezi. Lakini ikija

katika  mashule,  mimi  maoni  yangu  nilikuwa  nasema  ile  board  inakalia  hiyo  bursary,  igawanywe.  Afadhali  iwachie  ma

headmaster  ama Serikali itafute njia ya  hiyo  pesa  ifikie  huyo  mtoto  ambaye  hajiwezi.  Sababu  hii  bursary,  hii  board  inaikalia,

pengine wanapatia watoto wao na yule mtoto anastahili bursary, hawezi kupatiwa. 

Ya  pili,  mimi  nataka  kuongea  habari  ya  mashamba  yetu.  Tulipopata  uhuru,  haja  yetu  ni  kuchukua  yale  mashamba  ilikuwa

inakaliwa na wageni, lakini sasa,  tunaomba ile Katiba  ambayo  mtatengeneza,  Serikali  tukufu  itatengeneza,  iangalie  wale  watu

tunaweka kawa mashamba yetu, wakikula hiyo mali yote,  tunawaacha  tu.  Hawawezi  kupelekwa  kortini.  Akipelekwa  kortini,

anachukua  zile  pesa  ambazo  zingefikia  mwenyewe,  anahongana  huku  sijui  kwa  Judge,  sijui  anahongana  wapi,  halafu

anawachiliwa free.  Hapo ndio nilikuwa nataka  Katiba  ambayo  mtalete,  muangalie  mtu  wa  kuua  watu  milioni  moja  na  ni  mtu

mmoja, atafanywa nini. Hiyo ndio ilikuwa maneno yangu.

Com. Maranga:  Thank you very much. Asante  sana.  Nakuomba  uweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi  na  eti  umefika  mbele  ya

Tume ya kurekebisha Katiba.  Asante.  Huyo Mzee mwingine. Maoni mafupi kabisa  na unaona saa  ndio  hiyo  imeenda  kabisa.

Anza na majina yako. 

Patrick Matolo: Mimi jina langu ni Patrick Matolo Mwariri: Maoni yangu ni katika Rais. Raiskama anachaguliwa, anakaa kwa

kipindi cha miaka tano. Akimaliza miaka mitano, aondoke, aingie mwingine. 

Ya pili, ni machifu. Machifu badala ya kuchaguliwa na Serikali, wachaguliwe na wananchi. Ile nyingine ya tatu ni elimu. Elimu ya

Primary  iwe  ya  bure.  Ile  nyingine  ya  nne  ni  katika  ardhi  yetu.  Siku  ile  tulinyakua  uhuru,  kuna  watu  walichukua  mashamba

makubwa. Ikiwa ni mtu mmoja, anachukua shamba kubwa.  Kama ekari  elfu ishirini na tano.  Na  maoni yangu,  hiyo  ekari  elfu
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ishirini na tano, atoe elfu kumi igawiwe wale maskini. Kuna watu ambao hawana kitu. Hayo ndio maoni yangu. 

Com. Maranga:  Asante  Mzee  Matolo  Mwariri.  Asante  kwa  maoni  yako,  na  mimi nakuomba  uchukue  hiyo  memorandum,

uende ukajiandikishe huko na utuachie. Asante.  Ni nani  mwingine  alikuwa  anataka  kuongea.  Kuja  mzee  wangu.  Dakika  tatu

hivi, utoe maoni yako. Ufuatwe na yule, halafu nampa Chairman amalizie. 

John Mumo Mulwa: Asante BwanaChairman. Maoni yangu nilikuwa nataka kutoa. 

Com. Maranga: Anza na majina yako. 

John  Mumo  Mulwa:  Mimi  naitwa  John  Mumo  Mulwa.  Mimi  nilikuwa  nataka  kuzungumza  maneno  ya  mbayi  yaani  clans.

Ningeuliza,  sijui  kama  ni  kuuliza  ama  ni  kusema.  Ningesema  mambo  ya  mbayi  namna  hii.  Kama  hii  Katiba  ambayo

inatengenezwa,  au  tunaambiwa  tutoe  maoni  yetu.  Tungeuliza  kama  mambo  ya  mbayi,  watu  wa  mbayi  wakubaliwe.  Ikiwa  ni

nyumba ya ile familia ya hiyo mbayi, ikiwa kuna matatizo upande ile au upande huu. 

Kwanza  mbayi  ikubaliwe,  izungumzwe  kutokea  grassroot  mpaka  kiwango  cha  division.  Na  mbayi  kuna  mahali  pengine

inaonekana inafanyiwa makosa.  Sasa  kama kwa mfano, mimi nina pesa,  na  yule  mwingine  hana  pesa.  Na  nikiwa  kama  mimi

napeleka  maneno  kwa  mbayi,  yule  mtu  ako  na  pesa  au  ana  kesi  na  ndugu  yake  au  familia  yake,  yeye  kama  watu  ambao

wanakuja  kwake,  au  wanaandikia  yeye  barua  waje  huko  kwake,  huyo  jamaa  anakwenda  kortini,  anaenda  anashtaki  yule

chairman wa mbayi. Halafu unapelekwa kortini.  Kama ingewezekana, watu wa mbayi wakubaliwe  waanzie  kutoka  mashinani

mpaka division. Na  ikikosea hapo,  ipelekwe kortini.  Wawe ni watu ambao wanafuata utaratibu sawasawa,  kutoka nyumbani,

location, mpaka division. Iwe ikifanyika namna hiyo. Ile ingine ya pili, ni ile ya ma Assistant Chiefs.  Ma Assistant Chiefs kama

inawezekana tukubaliwe tuwe tukichagua watu kama Wabunge na Councillors. Kwa sababu tukifanya hivi, tunafikiri labda watu

watafanya kazi nzuri. 

Kitu  kingine  ni  hii  society,  ambayo  sisi  kama  wazee  tunategemea.  Mimi  nina  kahawa  na  yule  mwingine  ana  kahawa.  Lakini

inakuwa taabu.  Wale watu ambao wamechaguliwa kwa society.  Sasa  pesa  zinakulwa huko zote na hakuna  mtu  anashtakiwa.

Kwa mfano, sasa  wale ambao sasa  wako  kwa  viti,  wataondoka  na  iko  madeni  huko,  wanatuachia  mzigo  mzito  huko.  Kwa

hivyo kama inatengenezwa sheria ambayo mtu akila pesa,  watu wa  societ,  hawa  wa  committee,  washtakiwe  ingekuwa  bora.

Hayo tu ndio nilikuwa nataka kutoa kama maoni yangu. 

Com.  Maranga:  Asante  Mzee  John  Mumo.  Thank  you  very  much.  Nakuomba  uweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.  Yule

mwingine. Kuja mwenye sweater.  Baadaye  utafuatwa  na  Chairman,  halafu  nitawaomba  kabisa  tufunge  kwa  sababu  hata  sisi

tumekaa hapa muda mrefu. Unless kuna mtu mmoja kabisa anataka kuzungumza lolote. Haya, majina na kwa ufupi kabisa. 
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Richard Kyalo Ndunda: Richard Kyalo Ndunda. Yangu nilikuwa nataka kusema kuhusu wale wafanya kazi wa Kenya Army

(Armed  Forces).  Wakati  hakuna  vita,  hizo  equipment  ambazo  huwa  kwa  hiyo  Army,  zitumiwe  kwa  watu.  Kuchimba  dams

badala ya kukaa huko  bure.  Ya  pili  ni  kuhusu  Land  Act.  Wale  watu  ambao  wana  mashamba  makubwa  makubwa,  Serikali

ijayo,  wawe  wanalipa  kodi  nyingi  na  kama  si  hivyo,  mashamba  yagawiwe  watu  ambao  hawana  mashamba.  Kwa  sababu

mashamba  mengine  unapata  mtu  ana  shamba  kubwa.  Inatoka  hapa  Maili  kumi  na  hakuna  kitu  inaendelea.  Kama  hakuna

taxation zipewe watu. 

Ya  tatu,  ni  ya  mbayi,  hizi  clans  za  Wakamba.  Nataka  kuongea  juu  ya  zile  punishments  wanapea  watu.  Ni  vizuri  kupeana

punishment lakini kuna zingine zinavunja haki za binadamu. Wanaweka mtu kwa gunia na anatupwa pale anakaa kama mbwa.

Sasa hizo tunasema….they should be punished but let that punishment be moderate. 

Ile ingine. 

Com. Maranga: Wanafanya hivyo?

John Mumo Mulwa: Wanaweka kwa gunia, kwa (inaudible) ile magadi bag. 

Ya mwisho kabisa,  ni uchaguzi wa Ma Councillors,  tunataka Katiba inayokuja,  iwe Ma Councillors wale wanataka viti wawe

wamesoma kidogo. Wawe wamefika form two ama form four. Lakini sio mtu ambaye hajaenda shule. Asante sana. 

Com. Maranga:  Thank you very much Richard  Kyalo  Ndunda.  Thank  you  very  much.  You  go  and  register  with  us  there.

Sasa wacha nimuulize. Kuna mtu mwingine tumeacha nje kabisa yule ambaye anasema kuna kitu angesema hata kama ni akina

mama?  Kuna  mtu  yeyote?  Hajasema  neno  moja,  hakuna.  Sasa  mimi namuita  Chairman  wa  County.  Mzee  wewe  nimekuita

zamani ukasema huna maneno. Kuja useme hiyo kitu moja halafu nitaita Chairman kwa sababu ndiyo atatumalizia. Haya,  useme

jina lako. Nimekupa dakika moja. Kwa sababu nilikupa wakati wako, ukakataa. 

Francis Wambua:  Jina langu ni Francis Wambua.  Jambo langu la kwanza  ni  kuwaambia  Commissioner,  kabla  ya  kuchagua

mawaziri,  wachague  mawaziri  ambao  wanalingana  na  kazi  yao.  Kama  ni  Mwalimu,  alikuwa  Mwalimu,  awe  Mwalimu.  Si

kumchukua mtu ambaye hakusoma awe Minister wa Education. Hiyo ni moja. 

Ile nyingine ni natural resources. Iwe mikononi mwa County Council kwa sababu ndio wako karibu na sehemu zinazoangaliwa.

Si Governmentiwe huko na hawawezi kutoa kitu. Kwa hivyo Local Government, County Council ikiwa karibu, iangalie. Basi. 

Com. Maranga: Asante sana Mzee wangu. 
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Francis Wambua: Iko ingine huko niliandika. 

Com. Maranga: Hiyo ni ya mwisho?

Francis Wambua: Hiyo ndiyo ya mwisho. 

Com. Maranga: Asante sana Mzee wangu. Nenda uweke sahihi kitabu chetu rasmi. Thank you very much kwa kuongea.  That

’s okey. Sasa Chairman wa County Council,  wewe ndio utatufungia leo na uwe kwa ufupi kabisa.  Unajua tumekaa hapa kwa

muda mrefu. 

Francis Wambua: Yes. Basi ni shukrani sana kwa nyinyi Ma-Commissioners. 

Com. Maranga: Start with your full names again. 

Nicholas Musili Kyengo: Majina yangu naitwa Nicholas Musili Kyengo, chairman Kangundo County Council.  Mengi ya yale

ambayo ningesema yamesemwa lakini niko na haya ambayo imebakia.  Kama President  wa nchi awe na running mate.  Wakati

wa  uchaguzi,  pawe  na  President,  na  Vice  wake.  Na  wakishinda  waende  kwa  kipindi  cha  kwanza  na  pia  kipindi  cha  pili.

President awe anaweza kuenda kwa vipindi viwili. Kisha astaafu. 

Katika muundo wa Serikali,  ningependelea tuwe na Prime Minister.  Prime Minister pia awe ndio Commander-in-Chief  of  the

Armed Forces. Na Prime Minister awe anachaguliwa na Wabunge. Ndio awe na Wabunge kwa sababu ndio wanaweza kujua

ni  mtu  gani,  asiwe  Prime  Minister  ni  mtu  wa  watu,  ama  ni  mtu  wa  mtu.  Awe  independent,  mtu  ambaye  anaweza  kutoa

mawaidha  bila  uoga.  Pia  ningependelea  hii  mambo  ya  mbayi.   Hiyo  ni  kitu  ya  zamani,  hata  Serikali  kabla  ya  kuingia  hapa

mkoloni, kulikuwa  na  mambo  ya  clan.  Ilikuwa  inahudumia  wananchi  na  hiyo  ni  kitu  ambacho  kinatakikana  kiwe  cha  maana

sana. Na sana sana ile kithitu kiapo.  Saa  zingine inakuwa ngumu sana,  ikiwa mtu aliibiwa na anataka kuangalia mali yake kwa

hiyo  kithitu,  inakuwa  shida  kwa  administration  kupewa  barua.  Ndio  wafuate  mali  yake,  kwa  sababu  hiyo  ndio  uamuzi  wa

Mkamba ikiwa amefanyiwa madhara. 

Saa  zingine  kuna  kazi  za  muhimu  sana,  kama  zile  zinafanywa  na  Judges,  Controller  and  Auditor  General.  Hawa  watu

wanafanyiwa appointment na President. Na kama vile wengine wamesema, tungependelea hao,  hizi kazi ambazo ni za muhimu,

zifanyiwe elections by Parliament.  Bunge iangalie ni nani anatosha kuwa Judge,  ni nani anatosha kuwa Controller  and  Auditor

General. Ni nani anaweza kuwa Attorney General na kadhalika.  Zile kazi za muhimu, na hata pia Public Service Commission.

Watu wa Public Service Commission, waangaliwe na Parliament.  Ikiwa Mbunge ama Councillor,  tumechagua Councillor  ama

Mbunge  na  ameenda,  na  hatumuoni,  ingefaa  tuwe  na  ile  referendum  yaani  pawe  na  Commission,  ije  iangalie  kwa  hiyo
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constituency  ama  ward  kwa  sababu  watu  wamelalamika,  wachukue  maoni  ya  watu,  na  ikiwa  huyu  mtu  ameshindwa  na

kuhudumia watu kazi au Bunge ama Councillor, aondolewe, watu waweze kuchaguana tena. 

Ile nyingine ni mambo ya Local Authorities. Inaonekana Central Governmentimekaa sana huko juu na ikiwa ni pesa  wanapeana

huko juu na hawajui ni kitu gani kinaendelea hapa chini.  Ingefaa  Central  Government,  itume  pesa  chini  kwa  mwananchi  ndio

mwananchi awe anaweza kujua ni kazi gani ambayo inaweza kuendelea.  Kwa mfano hii mambo  ya  latiffs*.  Hii  pesa  ambayo

Serikali inatuma kwa Local Authority, Local Authorityndio wako karibu sana na mwananchi, ndio wanaweza kujua ni barabara

gani  ambayo  ni  mbaya.  Ni  shule  gani  ambayo  iko  na  shida  na  hivyo  wanaweza  kuhudumia  haraka  kulika  Central

Governmentkwa hivyo wateremshe finance kutoka Central Governmentifikie mwananchi wa kawaida. 

Ikiwa  ni  hivyo,  basi  Provincial  Administration  wawe  ndio  watchdogs.  Wawe  wanaangalia  Local  Authorities  wanafanya  kazi

gani. Nilisahau kusema ya kwamba President asiwe na constituency. Kwa sababu atahudumia watu wote wa Kenya,  hatakikani

kuwa na constituency awe anahudumia Kenya nzima. Council ziwe na uhuru, zisije zikawa under control  of  Minister  of  Local

Government na hata saa zingine ana-dissolve councils bila hata kuwa na jawabu ambayo inatosha. Ikiwa nimesimama na tikiti ya

Kanu  kutafuta  kiti,  halafu  nikianguka  mlolongo.  Sistahili  kwenda  kusimama  na  tikiti  ya  DP,  nitafute  pia  kiti.  Yaani  ikiwa

nimesimama na hicho kiti, na nimeanguka, basi maneno yangu iishie hapo. 

Natural resources: Mambo ya misitu na kadhalika. Hizo misitu ama forests ndio kitu ambayo ni ya muhimu sana kutuletea mvua

na inaonekana misitu imeharibiwa sana.  Tungependa  kuwe  na  special  permit.  Ikiwa  mtu  anataka  kukata  mti,  afadhali  apewe

barua ama ruhusa. Kwa sababu inaonekana tukiendelea hivyo tutamaliza misitu yetu na tutakuwa na shida ya mvua. Kuwe na

…ikiwa atapitia kwa Local Authority, apewe idhini ya kukata miti. Kwa sababu wengine wanakataa ovyo ovyo.  Hata forest  ya

council, hata forest  ya  Serikali  inaharibiwa  kabisa,  inakuwa  hakuna  (inaudible)  wa  mvua.  Na  pia  pesa  ya  natural  resources,

ikiwa  ni  kama  ya  misitu,  ni  kama  ya  wildlife.  Hizo  pesa  ziwe  zinarudia  hiyo  Local  Authorityndio  mwananchi  awe  anaweza

kusaidika kwa njia moja au nyingine. 

Ningependelea State iwe ndio iko na jukumu ya mwisho ya ardhi.  Lakini Local Authorityiwe inaweza ku-control  development.

Iwe inaweza ku-control ni kitu gani ambacho kinaweza kujengwa hapa. Kwa sababu tukiachilia hivyo, hata mabarabara  na nini.

Majengo  itakuwa  imejengwa  ovyo  ovyo  na  hatutakuwa  na  nafasi  nzuri  za  kuishi.  Nafikiria  ni  hayo  kwa  sababu  mengine

yamesemwa.  Lakini  ile  ingine  ya  mwisho  kabisa  ni  mambo  ya  agriculture.   Kenya  is  primarily  agricultural  lent,  na  tunaona

Serikali yetu haija-exploit  kabisa  ukulima. Na  sana sana tuko na  mito,  tuko  na  Lakes  kama  L.  Victoria  na  hiyo  maji  inafaidi

watu wengine kama huko Egypt. Ni kwa nini Kenya isije ikaweke mkazo sana mambo ya irrigation katika Kenya? Ndio tuweze

kufaidika na hata tunaweza kuuza bidhaa nchi zingine. 

Kwa hayo, ningependa kusema ya kwamba tumefurahia, na tumeona utulivu wenu, vile mmehudumia watu wa Kangundo.  Hiyo

ni  shukrani  kubwa  na  tunafikiria  mmetosheka  na  yale  ambayo  tumepea  nyinyi  na  kama  vile  tuliulizwa  hapo  zamani,
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tungependelea,  hii  isiwe  ndio  mwisho.  Watu  bado  hawajapata  elimu  ya  kutosha.  Tuendelee  na  kuelimisha  watu  wenu  ndio

waweze kujua Katiba ni nini? Na inatakikana tufanye nini ndio watu wetu wasaidike. Kwa hayo machache asanteni sana. 

Com. Maranga: Basi. Ngoja kidogo, inaonekana kuna swali. 

Com.  Kangu  :  BwanaChairman.  Ukisema  tuwe  na  Rais  na  tena  Prime  Minister  na  sisi  wewe  wa  kwanza.  Kuna  wengi

wamezungumzia  mambo  ya  Prime  Minister,  hata  wengine  wakasema  President  awe  ceremonial  naye  Prime  Minister  ndiye

atakuwa na nguvu za Serikali.  Sasa  swali langu ni kwamba,  ikiwa President  ceremonial,  mnataka achaguliwe na watu  through

elections. Naye yule ako na nguvu za Serikali, Prime Minister, achaguliwe na Wabunge. 

How do we rationalize? Ikiwa yule mwenye ako na nguvu za Serikali,  hachaguliwi na watu  directly,  lakini  yule  mwenye  hana

nguvu ndiye anachaguliwa directly.  La pili, umesema  President  akienda  kura  awe  na  running  mate  na  tena  wengi  wamesema

Vice  President  achaguliwe  na  watu  directly.  Swali  langu  ni  kwamba,  nikienda  kwa  kura  na  mimi  niwe  ninatafuta  URaisna

nimechagua wewe as my running mate, napigiwa kura, wewe unapigiwa kura.  Nishinde, wewe ushinde, iwe kwa mtu mwingine

ndiye ameshinda. Nitachukua huyo kama Makamu wangu ama nitafanya nini? 

Nicholas  Musili  Kyengo:  Kwanza hiyo ya Prime Minister,  kwa sababu hata ikiwa hajachaguliwa na mwananchi  directly,  ni

kama amechaguliwa kwa sababu anachaguliwa na Wabunge.  Wabunge ndio  wako  kwa  Bunge  na  ndio  wanamchagua  halafu

anaendesha Serikali.  Hiyo  ingine  ikiwa  President  ako  na  mtu  ambaye  ni  mdogo  wake  yaani  running  mate,  halafu  huyu  Vice

President  aanguke,  nafikiri itakuwa  ngumu kwa  yeye  kumpata  yule  ambaye  alikuwa  ni  opponent  wake  ama  alikuwa  side  ile

ingine.  Hiyo  ningefikiria  kwa  sababu  yeye  ndiye  sasa  kiongozi  wa  Serikali,  huyu  President  anaweza  kumteua  pengine  mtu

mwingine ambaye anaona anafaa. 

Com. Kangu: Nikirudi kwa swali la kwanza.  Wengi wamesema hapa na kwingine kwamba Mayors  na Chairmen wa Council

wachaguliwe na watu directly. Hata wengine kwa wakati  huu kwa sababu Ma-Councillors  ndio wanawachagua,  wanawang’oa

mara kwa mara.  Leo,  wengine walisema wanaenda kukaa hoteli na Councillor mmoja anawanunulia kitu kidogo,  anawaambia

twende tung’oe yule tuweke mwingine. Ndio raia wanasema wamechoka na hayo.  Wanataka  wenyewe  wachague  Mayor  na

wenyewe  wachague  Chairman.  Na  sasa  ikifika  kwa  Prime  Minister.  Unatwaambia  turudi  kwa  yale.  Kwa  sababu  Wabunge

wanaweza anza kufanya vile Ma-Councillor wanafanya. Tutafanya namna gani? 

Nicholas  Musili  Kyengo:  Basi  kwa  hiyo  shida  yangu  ni  kwamba,  huyu  President  akichagua  Prime  Minister.  Huyu  Prime

Minister atakuwa answerable to the President.  Kwa hivyo President  ndiye atakuwa ana-run pia Serikali.  Kwa hivyo there will

be a kind of a transparency kwa sababu Wabunge ndio watakuwa wamemchagua  na  wakishamchagua  basi  amekuwa  Prime

Minister. Sio eti anaweza kumtoa. 
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Com.  Maranga:  Basi  mimi  nilikuwa  nimesema  Chairman  ndiye  wa  mwisho  lakini  nafikiri  mtu  anaitwa  Boniface  Kisule

ameongea,  Patrick  Matolo  ameongea,  Fredrick  Mbithi,  si  ameongea?  Fredrick  ako?  Fredrick  Mbithi.  Ameongea  nafikiri.

Jimmy Kahindi? Isaac Mwathi. Hayuko? Paul Kimoni ameongea.  Richard Ndunda ameongea.  John Mumo Mulwa ameongea.

Then,  kuna  madam  wawili  hapa  Mueni  Kasyoka  and……pole.  Na  huyu  mwingine  tunaita  Florence  Mutiso  ako?  Florence

Mutiso.  You  want  to  speak.  Ngoja  kidogo.  Anataka  kuongea.  Basi  ukae  hapa  karibu,  wewe  ndio  utakuwa  mtu  wetu  wa

mwisho  halafu  tutafunga  mkutano.  Mueni  Kasyoka.  You  have  five  minutes.  Give  us  a  summary  of  your  proposals  in  your

memorandum. Start with your full names. 

Mueni Musyoki Kasyoka: My names are Mueni Musyoki Kasyoka. I want to start with a point that was raised just before I

sat here about the Prime Minister, I don’t think Kenya is ready for a Prime Minister and there is no need for a Prime Minister.

In the first place we cannot afford it. We are already struggling under a big burden of economic problems. So what do you need

a Prime Minister for? That hierarchy of a President,  Vice-President,  Prime  Minister,  Deputy  Vice  President,  those  were  just

items for out of  greed.  People  who  want  to  have  posts.  The  current  structure  of  the  Kenyan  Governmentis  enough  with  an

Executive President and a Vice President. We cannot afford a Prime Minister because these are people who are  paid with your

money, with wananchi’s money. They just don’t stay there and they are paid by outsiders. 

It is  the tax that we pay, that pays these people. So, we don’t need a Prime Minister. We just need the current structure,  as  far

as I am concerned of a President,  Vice President  and the Cabinet.  A very trim Cabinet  indeed,  not  a  Cabinet  that  has  got  a

Minister for Public Health and a Minister of Medical Services. That is duplication of duties.  We just need a Minister for Health

and no Public Services.  We  cannot  afford  those  luxuries  and  those  are  things  that  are  done  out  of  grief.  So,  when  you  are

talking about an expanded Cabinet or an expanded structure, actually I don’t think you know what you are talking about. 

Let’s come to the Vice President, the Vice President….

Com. Maranga: Tafadhalini mmpe wakati.

Mueni Musyoki Kasyoka: The Vice President currently is treated as a personal property because he is appointed directly by

his boss. If I appoint somebody as my junior, I can do whatever I wish with them. We need a Vice President  who is indirectly

elected by the electorates.  In other  words,  we need a running mate of the President.  Not  to be  elected directly but like in the

U.S., I am the President, I have a running mate, if I go in, I go with my Vice President and that Vice President is not answerable

directly to me but to the electorate. 

The other point is about  worship in this country.  In the Constitution of Kenya currently we have enshrined in that Constitution

the  freedom  of  worship  which  has  been  abused  totally.  It  has  been  commercialized;  it  has  been  abused  until  people  are

preaching to us in buses, when you don’t need to hear it. When it is even a threat to the drivers and some people  don’t want to

be disturbed in buses.  Can this element of the freedom of  worship  be  reviewed?  So  that  some  stringent  measures  are  taken
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when registering the religious groups and religious leaders because it has been too commercialized for our good. 

Election date: In Kenya, election date is used as  a secret  weapon to ambush Kenyans,  so that I can say we are  going to have

elections tomorrow because I want my party to win. We need a fixed election date  in Kenya so that we know, after five years

general elections or Presidential elections come on the 29th of December. We know it in our heads. Whether it is a Sunday or  a

Monday or  a Tuesday.  Otherwise,  this should not be  the private property  of  one  individuals  in  this  country  to  be  ambushing

the… rest of the 

Clapping from the audience.

So, we need a fixed election date in the country after every five years. Yes, the same as Christians,  we want to be  aware  when

we are having elections. We don’t want to be ambushed by one person. We don’t want to be held at ransom by one individual.

We are too many. We are thirty million in Kenya. 

Commission of enquiries in Kenya have become a big joke. We donot  need Commissions of inquiries. We have had the Ouko

Commission of enquiry; we have the Commission of enquiry on devil worship.  Do you know the results? Nobody knows  the

results of those Commissions. 

Hizo ni mikutano ambazo zinapangwa na mtu mmoja. Fanyeni hivi, fanyeni vile, kisha wakishafanya those researches,  you are

not told, kitu gani kilitokea. We are still waiting, we are  still waiting. Aren’t we? So they serve no purpose  at  all in this country

and we must have a Commission of enquiry for heaven sake  and for the love of mind.  Can it be  done by a select  committee?

The same select  committee that will be  in charge of selecting the Judicial official and other  Parastatal  Heads  but  not  having  a

Commission of enquiry that is just down there at public relations exercise. We are tired of Commission of enquiries and for your

information they are funded with money from your pockets. They are very expensive. It  is just like this Review Commission we

are having, it is a very expensive exercise and we cannot afford it. Our children are  languishing at  home with no jobs.  With that

money, we can get employment for our children by expanding the economy. 

Clapping from the audience. 

Registration of voters: If there is a by-election today in Kangundo.  I am not saying that there should be one but I am giving an

example and there are  people  who turned eighteen yesterday and who turned eighteen today,  who turned eighteen  some  two

weeks ago. Yet, there is no registration of voters and those people are supposed to be involved in the elections.  So,  registration

of voters…hii mambo ya kupiga kura yaani kunakuwa registration sasa  mnasikia, this is an  election,  let  us  go  and  register  as

voters. That is rubbish. Can we have registration of voters as a continuous exercise so that people  who attain eighteen years  of

age are able to exercise their right to vote? It can be….
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Clapping from the audience. 

To cut down short,  the economic involved,  the  funds  involved,  we  cannot  afford  it.  It  can  be  attached  to  the  registration  of

persons so that the same people  who carry out that registration of persons,  carry out the registration  of  voters.  A  continuous

exercise. Mnanielewa? 

Audience: Yes. 

Good. Powers of the President: I am assuming that we are still going to have an Executive President  at  the end of the day.  The

President in Kenya is as powerful almost as God. Can his powers  be  trimmed? We need a President  who is accountable to us

so that when he fails us, he can be impeached. Impeached means that he can be taken to court  and be asked,  ‘why did you do

this?’ Because we are  the ones who have elected.  Not  somebody there who is said to be  above the law.  Ndio  aniite  mbwa,

aniite mjinga, aniite nini, but he is above the law and cannot be taken to court. We need a President who is just like you and me.

 

Clapping from the audience. 

So, the powers of the current President, the Office of the President  now, those powers  should be curbed so that the President

has got a limit of the things he can do. We don’t want to have demagogues leading us in Kenya. We have a right to control him. 

Civic education: I am made to understand that there is supposed some civic education going on in this country. Look at  this hall,

people in  Kangundo  are  not  even  aware  that  you  were  coming  here.  Because  they  are  not  aware  of  civic  education.  Civic

education means ile elimu ambayo unapatiwa ndio ujue your right and duties to this nation because you are  a national of Kenya.

Wewe ni mwananchi wa Kenya. Unaitwa mwananchi wa Kenya kwa nini? Kwa sababu you have rights. Uko na zile haki zako

kama mwananchi wa Kenya,  nisije nikachukua ardhi yako na ukimye hivyo, you are  supposed to have your own rights that is

called civic education. You are supposed to know …

Com. Maranga: Madam, can you hold there, because we are recording you. 

Mueni  Musyoki  Kasyoka:  I  can hold it.  So  that  you  can  know  what  you  are  supposed  to  do  a  national  of  Kenya  kama

mwananchi wa Kenya. And what you are supposed to expect  from this nation because  you are  parts  and parcel  of this nation.

So, civic education ni ile elimu ambayo wananchi wanapatiwe all the time. Because not all of us had the time or  the privilege of

going to school and know about  our rights like I am aware of mine. So many people  are  not aware  of their rights. They don’t

even know that they are  supposed to be  coming here and giving their views as  to the way they are  supposed to be  governed.
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They are busy now digging, trying to fight with the runaway economy of this country,  so we need civic education to be  given to

these people. 

Those barazas that you attend and you are told ‘toa pesa za harambee.’ That is absolute rubbish. You are supposed to go there

and be taught,  these are  your rights. Harambee is not  something  ya  nguvu,  that  is  something  from  your  own  selfwill.  So,  we

should have civic education.  Those barazas  are  supposed to be  fruitful. Viwe vitu ambavyo vina maana vya kukuelimisha ndio

usikanyangwe na watu kama mimi ambao tunajua may be a little bit more than you.

 So,  we  should  have  civic  education.  We  shouldnot  just  have  civic  education  when  there  is  something  like  this  Commission

coming here and anyway it has done nothing. There is no civic education that has been done. Because if you listend to the views

that people are giving here, some of them are as good as whatever is already in the Constitution, which is useless sometime. So,

we need civic education so that during those barazas  that the Chiefs call under the Chiefs Act,  wananchi are  educated.  Unajua

ni kwamba ni haki yako kufanya hivi, ni haki ya ko kufanya vile. Ni haki yako.  It  is your responsibility to do this to the  State

because you are a Kenyan. You are as much a Kenyan as myself and you are supposed to be well informed. 

Com. Maranga: Can you please wind up?

Mueni Musyoki Kasyoka: Yes I can. Corruption: There is no word like corruption, it is just simple theft.  Go to Land House

in Nairobi. Who has never been to Land House? Land Settlement office? 

Com. Ayonga: Changanya kidogo. Kuna mama ambao wanataka kusikiza. 

Mueni Musyoki Kasyoka: Kule kwenye ofisi za lands, mahali mambo ya ardhi vile inaendelea huko Nairobi.  If you go there

na una kesi yako, hautahudumiwa, until you produce may be something to do with a hundred shillings ndio file yako ipatikane.

Why is that called corruption, it is theft. Stop calling it corruption and we don’t need anti-corruption to deal with such cases,  we

just need sacking. You go there, you ask for your file, somebody asks a thousand shillings, we should have a cop standing there

so that when you are producing the money, that person is told ‘go and pack  and go home.’ Then somebody who is jobless  at

home, comes and takes up that job. 

We don’t need these expensive ventures of getting expatriates  from London who are  our  friends  to  cover  up  for  theft  in  this

country. The theft which is done by somebody at  Land House is the same theft that is done by somebody who is dealing with

World Bank, stealing money from Kutep. It is the same thing. So we need just to get rid of him by having responsible managers

in this country. Put somebody who is not going to stand corruption in offices and stop bringing in anti-corruption authorities.  We

cannot afford to employ people.  Hatuna pesa  za kuandika watu kuangalia wezi na yet unaenda Land House  na  unakuta  wezi

hapo. Unaona mwizi hapo anakwambia, file yako haipatikani,  hebu toa kitu kidogo.  Kitu kidogo ya nini? Amepewa pesa  zake
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na Serikali. If that is not enough, then let him go to the shamba and dig. So,  Anti-corruption Authority, rubbish forget about  it.

We don’t need them. We just need a responsible society. I had so many. 

Com. Maranga: No. Just hold it. (inaudible).

Mueni Musyoki Kasyoka: I have so many. 

Com. Maranga: You have finished. 

Mueni Musyoki Kasyoka: Wait. 

Com. Maranga: Continue. 

Mueni Musyoki Kasyoka: The issue of landlessness. I remember some time when you were sitting at  Kangundo,  I gave my

views  on  the  issue  of  landlessness.  By  the  way,  wewe  ni  Mkenya.  Wewe  ambaye  sasa  tukitoka  hapa,  unaenda  nyumbani

kwako. Unaingia kwa nyumba yako na unalala hautanyeshewa. Wewe ni Mwanakenya kama yule street  child yuko Nairobi  au

hapa Tala ambaye hana mahali pa kulalisha kichwa chake. Or he is a non-Kenyan? He is not, he is a Kenyan child just like you

are a Kenyan child. That child, that street  mother,  that street  father needs land. Let us get  rid  of  these  street  people.  It  is  so

simple. Let us get land from these rich land owners akina Kenneth Matiba and so on. This Government is so rich. Buy land from

akina Kenneth Matiba, settle those people  there,  and you will have the streets  of Nairobi  clean and you are  not going to have

problems  of  landlessness  here.  People  begging  all  over.  It  is  a  very  simple  case  and  we  should  feel  morally  obliged  to  get

settlement for those people.  Surely, when you are  passing somebody like that begging during the day and you find  that  in  the

morning they are waking up from the streets. How do you feel as a Kenyan? Don’t you feel guilty? A great thief. 

Can we save the problem  of  these  street  people  by  having  some  equitable  re-distribution  of  land  so  that  we  have  a  certain

ceiling of land ownership.  Kuwe na kiwango ambacho mtu anatakikana awe nacho.  Let’s say a  hundred  acres.  Beyond  that,

that land goes back  to  the  Government  and  it  is  re-allocated  and  I  am  talking  about  a  responsible  Government.  Which  will

pinpoint these people  are  landless,  then they are  re-settled.  So,  stop  having  askaris  harassing  people  in  the  streets.  That  will

never work until we get them somewhere to go and live. When we take them there and they refuse to live there,  we will have a

right to beat them up, ‘ go back to where you were given your piece of land. 

Clapping from the audience. 

Com. Maranga: Thank you very much. 
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Mueni  Musyoki  Kasyoka:  Health facilities. We all  pay  taxes.  Niliongea  na  akina  mama  wengine  wakaniambia,  mimi silipi

kodi and you do so.  You eat  bread,  you  actually  come  to  the  market,  everybody  pays  tax  in  the  country.  That  is  the  same

money that is used to pay workers,  your MP,  your President.  By the way you are  the employers.  So,  because  you pay tax,  I

don ‘t see  why you should be taxed twice for something as  essential  as  health.  Ukienda  hospitali,  hakuna  maana  ya  kwenda

kulipa hapo tena.  You are  paying tax.  Don’t go there and buy medicine. We need the  healthcare  of  this  country  to  be  taken

care of.  Tunataka very stern measures to be  taken against these doctors  and health workers  who are  stealing medicines  from

public  health  institutions  and  then  they  go  and  set  up  their  own  hospitals  just  next  door  and  they  will  be  transferring  the

medicines  there.  Please  that  is  very  important,  you  have  a  right  to  health,  good  health.  Kenyans  listen  to  me.  You  are  not

supposed to be  exploited.  Don’t pay tax twice.We pay tax to get free…..in the years  back,  we used to go and get treated  in

the hospitals.  Mbona siku hizi unalipa pesa  mara mbili? Unaenda  kutibiwa.  Can  we  have  free  healthcare  in  this  country  as  a

basic need. Thank you very much. 

Com. Maranga: Thank you. We have several questions for you and now I want to start with Commissioner Kangu. 

Com. Kangu:  Now,  Mueni, I normally have a lot of problems  with  a  lot  of  people  who  say  what  we  need  are  responsible

Kenyans, and the situation appears like in the circumstances, there are no responsible Kenyans. How do we go about  to create

responsible Kenyans because  the current situation is,  they are  irresponsible? The people  say  that  the  power  can  corrupt  and

absolute power can corrupt absolutely and anybody however angel like he may be, if you give him an opportunity of power,  the

circumstances  within  which  he  can  clear  out  with  things,  he  ceazes  to  be  the  angel.  My  question  is,  in  this  process  of  the

Constitution. How do we make these irresponsible Kenyans become responsible? That is one question. 

Mueni Musyoki  Kasyoka:  Can I answer that one first? Before I get confused.  I think I talked about  civic education.  Civic

education  ni  ile  elimu  ambayo  wananchi  wanapatiwe.  You  know  power  actually  comes  from  the  people.  Currently,  the

problems we are having in Kenya, ile shida tuko nayo Kenya sasa,  is because  of people  who have been given power  by your.

Nyinyi ndio mmepatia hao viongozi extra powers to exploit you and they have become irresponsible because  mnawapea power

without knowing what you are  doing. You come here,  you start  electing, mnaambiwa, there are  elections.  There  is  something

even I forgot to talk about,  separation of elections from Presidential  and just  the  general  elections.  Too  much  confusion.  We

need civic education so that most of the …..popular  in the rural  areas,  hawajaenda,  kuna  wale  walienda  shule  na  kuna  wale

ambao hawajasoma.  Na  wakati  wa kupiga kura,  they don’t even know what they are  doing. Kazi ni hii. Hata hawajui,  this  is

supposed to be the Presidential vote, this is supposed to be for my Parliamentary and this is supposed to be for the Councillor.

 If these people  are  informed, they are  going to make informed choices.  Watachagua mtu  ambaye  akija  wakati  wa  elections,

kufanya  campaign,  ambaye  anaongea  na  wanaelewa  kweli  huyu  mtu  ndiye  atatutatulia  matatizo  yetu.  Mtu  ambaye  mnajua
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mnalipa  na  zile  pesa  zenu  za  tax.  So,  the  power  actually  comes  from  you.  But  because  now  you  have  been  so  corrupted,

somebody is taking advantage of your ignorance.  Kuna mtu  ambaye  anajua  civic  education,  hamjui  civic,  hamjui  your  rights.

Kwa hivyo, anakuja ni elections,  it is my private personal  weapon,  then it is elections,  you come here,  unachagua.  You  don’t

even  know  the  difference  between  Kanu  and  the  Government,  or  DP  and  the  Government.  You  think  Kanu  and  the

Governmenthas the same say. 

Clapping from the audience. 

Mueni  Musyoki  Kasyoka:  Can  I  continue?  Let  me  answer  your  question  I  have  not  answered  it.  So,  for  us  to  have

responsible Kenyans, we have to educate  these people  so that when they are  electing, they elect  with information so that they

are informed. They are  not cheated with a hundred shillings. Utakula five hundred shillings for five years  when  somebody  has

gone  to  Parliament  for  five  years,  ana-earn  Ksh  500,  000.  So,  the  power  has  to  come  from  these  people  who  elect  these

people. 

Com. Maranga: What we will do is that we will write them down, so that we put all of them and you deal with them. 

Com. Kangu: We will give you a pen and a paper, we are asking you questions.

Com. Kangu:  On that issue of civic education,  I would like to say that,  we thought that this process  might  help  us  to  create

those  responsible  Kenyans.  This  process  of  Review.  But  you  can  already  hear,  some  people  telling  us  that  the  people  are

irrelevant. Just do a report and give us by October 4th and Parliament can see  what to do with that.  I  have told people  in other

places, that unless you the people stand up and say we want to protect this process to the end and see ourselves participate in it

to the end,  you will again be pulled by the leaders.  I can assure you that,  that is what is happening. Unfortunately, our people

are quick to trust the skin than the person and we are in the verge of selling the entire process to an individual, I  am sorry to say

that. But that has been (inaudible).

Mueni  Musyoki  Kasyoka:  Mmesikia.  Mmeambiwa, sasa  unajua  kuna  watu  wanaosema  huu  mpango  tunaofanya  sasa  wa

kutoa maoni yetu ndio tutengeneze Katiba nyingine yetu ya  Kenya  ambayo  inatufaa,  ikiwa  hamtaelimishwa  vile  ninavyosema,

ndio huyu mkubwa wetu hapa,  huyu rafiki yetu anasema.  Ikiwa hamtaelimishwa na tuchukue muda ili tukamilishe huu  mpango

kwa muda, sio eti by October kwa sababu sasa kuna watu wanaosema, lazima huyu mpango uishe kabla ya elections,  October,

December. Ikiwa mtakubali, to be pulled by the nose like this, as  though you are  fools.  We shall never get out of this problem

of irresponsible leaders.  Hatutaweza.  So,  you are  supposed to revolt and say ‘no’. We need time to review the Commission,

we need timeframe to air our views because hii Katiba si ya huyu mkubwa, sio ya huyu, sio ya nini. Ni yenu. Ni yetu sisi. So it is

upto you to say that you don’t want to say that you don’t want this process  to be  terminated by December,  by October.  One

person is the one who is saying that, as usual in Kenya dictatorship. You are supposed to say no. No Constitution, no elections.
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Thank you. 

Clapping from the audience. 

Com. Kangu:  I  have got one question.  Swali moja.  You said we reduce the  powers  of  the  President  and  I  have  been  very

weary in the past  because  Wakenya wengi wanasema tu, reduce the powers  of the President.  Ukiwauliza  tuweke  wapi,  kwa

sababu you know the Kenyans don’t want a weak Government,  we want an effective Governmentthat can make things move.

But they don’t want that Governmentin the hands of one person. So, it is not enough to say, reduce the powers of the President.

Tutachukua  tukitupa  halafu  we  will  end  up  with  a  Governmentthat  is  not  effective  or  tutatoa  tukiweka  wapi?  Wengi

wanatuambia, toa patia Bunge and I have been warning them, even Parliament can become a dictatorial Parliament. How do we

make sure we have an effective Governmentwhich is not concentrated in the hands of one person? What other  institutions  do

we create to which we can give some of these powers so that these institutions acts as checks and balances against each other?

Mueni Musyoki  Kasyoka:  Thank you. When I talk about  presidency,  we are  essentially talking of a dictator.  The dictator,

somebody who says that,  ‘election date  is my secret  weapon.’ That  is  a  very  good  example.  One  person,  yule  mtu  ambaye

anachukua yale mawazo yote ya Wakenya.  Thirty million Kenyans.  One person decides  for them. That is what we mean by a

powerful President who decides I am the one who is going to say when we are  going to have elections and I will use it against

the people. You are caught unawares and so forth and so on. Powers of a President, a President who sits like this and decides,

my mother has gone up to class two and I need security around me because I went to school up to class seven.

 I feel uncomfortable surrounded by people who are  learned,  so I am going to my mother,  who is a class two and appoint  her

as a Cabinet  Minister.  I  will go to my cousin’s uncle and appoint  him as the parastatal  head  of  Kenya  Power  and  Lightining,

whether they are  seventy six years,  or  eighty five years  old.  I need to caution myself with those people  who  cannot  challenge

me. If not so, I buy professors, people with brains and because money has been so scarce in Kenya. Money has been made so

scarce,  it belongs to,  like  J.M.  Kariuki  said,  he  can  foresee  in  the  future,  a  situation  where  we  shall  have  ten  millionaires  in

Kenya and ten million poor Kenyans. 

Money is so scarce to Kenyans these days. So, you find that if I must have some may be technocrats  to advise me, I buy them

with the scarce amount of money which is available to a few of us. Once you buy somebody, even if they hold a million degrees

and that money is very difficult to come by,  they  will  do  your  bidding.  Whether  you  are  a  nursery  school  kid  or  you  are  as

learned as them. So, those powers of the President, such that he decides on his own. I need to buy this person to be  protecting

me. 

One person cannot be deciding things for us. He can choose that person and he is totally useless.  That we have been seeing in

Kenya, that is the problem we are having in this country.  You and get somebody who has never done economics and they are
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taken to the treasury to be  Minister for Finance,  while Mueni with  a  B.  Com.  is  rotting.  Those  are  the  things  we  are  talking

about. 

Clapping from the audience. 

Powers of the President. We don’t want to have a President who is going to be  getting people  at  his beck  and call.  This one is

from my tribe, this one is my cousin or this one is the Akamba spokesperson. 

Com. Kangu: Excuse me, where do we put these Presidential powers? 

Mueni Musyoki Kasyoka: I am trying to tell you. Last time, when we were at Kangundo,  I talked about  a select  committee.

A select committee composed of clergymen, people of repute. I have in mind somebody like Mutava Musyimi, somebody who

is incorruptible. There are some people who have got some dignity in this country,  who cannot be  corrupted.  We have people

like Anyang’ Nyong’o who cannot be corrupted. Sorry I am mentioning names. But those are people I know. We need a panel

of people  who are  going to be  appointing Cabinet  Ministers and they will be  actually accountable to Parliament.  They are  not

going to be Members of Parliament per say as such. But they will just be  a select  committee that is going to be  responsible for

appointing somebody to head Kenya Power  & Lighting Managing Director.  Ajue sasa,  we have enough rains,  we  have  extra

water,  we need to conserve so that in three years  time we will not be  having blackouts  at  midday. So we need  a  pyramid  of

leadership in this country so that, that person there does not have all the powers. He is got some people that he is answerable to

and those people  are  also answerable  to  us  and  you  have  the  freedom  of  challenging  it.  That’s  why  we  are  talking  about  a

President  who is impeachable.  Who can do something and he thinks he is going to get away with it,  tomorrow  morning  he  is

taken to court, go and answer to this. That is what I mean by devolotion of powers from one person to others. Through use of a

pyramid. 

Com. Maranga:  The first thing is that,  you  as  Mueni  Kasyoka,  what  have  you  done  to  your  community,  to  enlighten  them

about Constitutional Review? That’s one question. What’s your responsibility? 

Number two; you did ask a question on what the Commission has done.  You know a  Commission  is  set  up  on  the  basis  of

limited funds. We have done what we can and we told Kenyans we didn’t have enough money, now you are  saying, the views

which have come out here and I want to quote you, ‘ people  have given some  useless  views.’  How  do  you  gauge  a  useless

view from a good view? Really, I have a problem with that.  The mamas here will come and tell  us  about  their  problems,  not

necessarily  the  legalistic  language,  but  they  will  tell  us,…..like  now  they  brought  out  major  issues  about  orphans,  how  they

cannot go to school, how they cannot get a three square meal and so on. For us we know, that is a right to education,  a right to

shelter, a right to food.  So how can you classify views which are  useless? I have a problem with that and I really want you to

withdraw that remark  that  some  of  the  views  we  have  received  today,  are  useless.  That  I  will  not  take  as  the  Chair  of  the
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session. So, you need to retrack those. 

Then the other point I want to ask you, the other issue is, you say, we don’t need to appoint  an anti-corruption authority and at

the same time you go and say that when you (inaudible) the Ministry of Lands,  that person is  supposed  to  be  sacked  on  the

spot. Who will be responsible in sacking? If you don’t have an authority, who will say alright this person was caught.  Because

the same fundamental human rights which we are trying to protect, somebody must have a fair hearing before you fire.  How do

you prove that somebody was  receiving  a  bribe?  If  you  saw  Commissioner  Kangu  giving  me  a  hundred  shillings,  you  don’t

know whether he is paying my debts  or  he is giving me a bribe.  So,  don’t  you  think  we  need  a  mechanism  of  a  fair  hearing

before you fire somebody.  I know you can fire somebody.  You  remember  there  is  a  Minister  here  and  I  want  to  draw  that

example who went all over the hospitals,  sacking people  on the spot  and it  caused  a  lot  of  despondency  among  the  hospital

workers. People were not working. 

For one, people now were scared, how do we work, we don’t know whether he is arriving this morning. So people  were more

less not working but under threat. The same way you are  saying you don’t know the date  of elections.  So,  everybody is under

threat. All politicians are under the threat.  They don’t know when the date  of elections is going to be  announced.  So,  they are

now saying, you will see them running  all over for harambees and everything else.  Isn’t it? So,  it is the same thing for workers.

So, how do you for example, investigate who is corrupting the Ministry of Lands? How are you going to sack  him or  sack  her?

So, you need a body.  Then you come down and say,  you don’t need the Commissions of enquiries.  Then, you go ahead and

propose, you want select committees. Which is more extravagant? Is it the Commission of enquiry or  Parliamentarians? I really

want you to know.  There  is  a  Parliamentary  select  committee  which  was  set  for  the  Late  J.M.  Kariuki.  Did  it  ever  give  its

report? Even though it gave its report, was it ever acted upon? It is the same Parliamentarians who you know covered it up.  Isn

’t  it?  So,  I  think  we  need  here,  as  Commissioner  says,  when  we  say  no  to  this,  we  need  a  way  forward  and  for  this

Commission, what will help us is not even how you said the problems.  Take the problems and give us a recommendation.  That

is the only way this Commission will be able to come out with a good Constitution. 

Like if you tell us, if somebody in the Ministry of Land was found corrupt, let us know who will be  the arresting officer,  is it the

people who are giving the bribe? Or do you call a policeman or what do we do in that office? Get somebody,  take  him where?

Then he receives a letter of dismissal. Because, what about if he was sent by his boss,  who is may be the Permanent Secretary

in the Ministry of Lands, he is the one who has sent him, go and collect the bribe.  You get my point? So,  how do we deal  with

these intricacies, how do we deal with those complex issues? So,  I really want you to think ahead without any emotions.  How

do we balance it out? 

So, maybe the way the things have been set out now, for the various offices that we have officers who have come to investigate

corruption and so on. It might not be the best way. But, if you came out with a proper structure, do you think we have replaced

for such kind of… like a Human Rights Commission. How do we know, like a person from Kangundo says,  I have a right to
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free  education,  isn’t  it?  And  yet  he  is  not  getting  the  education.  Right  of  free  and  quality  education.  Where  will  we  go  to

complain? Is it the DO? If there are no Dos, is it  the Chiefs, if there are no Chiefs, is it  the Council.  So,  I think we need to be

given directions.  Are you getting my point? So,  it is very clear that we have problems  and we really want you to  give  us  the

way forward.  Even when the President  is being impeached,  who should do it? You should  tell  us.  You  get  my  point?   So,  I

think we agree with your frustrations.  All of us are  frustrated.  We are  Kenyans,  we  know  what  is  going  on  but  then  we  are

saying, let  us  have  solutions.  We  don’t  forget  the  history  but  let  us  have  solutions.  Like  in  the  morning,  I  asked  the  former

Attorney General Ngai Muli. Do you want to retain the regions the way they are  in this country? Someone said yes,  someone

said no. We don’t want to open the old wounds. So, what do we do, So, Mueni, the ball is in your court. 

Give us recommendations and I am suggesting that as much as you give us this written memorandum you have in your booklet,

you go and sit again, with the few comments you have made,  give us recommendations,  a detailed one,  we can still give you a

chance to come even before the Commission and give us features. Because we can see,  you have ideas but emotions aside,  let

us have something which is workable. 

Mueni Musyoki Kasyoka: I have no emotions Sir. 

Com. Maranga: But, anyway, I want to say thank you very much. 

Mueni Musyoki Kasyoka: Can I answer your question?

Com. Maranga: Please if you can. Make a very brief comment because there…

Mueni Musyoki Kasyoka: I will answer your question not a brief comment. 

Com. Maranga: Okay. 

Mueni Musyoki Kasyoka:  What have I done to contribute to this Commission. Wananchi wa Kangundo,  hamunioni hapa?

All the way from Nairobi. That is my contribution to my people and when we go out for lunch break I will always talk to people

and tell them ‘go and talk to your fellow friends and tell them, this, that and that’. 

Corruption: How do you catch a thief at Land House? Simple. Go there, you know they operate on bribes.  Have your hundred

shillings, that’s what they take. Chukua ile noti ya hundred shillings, andika nambari yake.  Go there,  anakuitisha, we cannot find

your file. He goes like….we nenda utafute  unipatie.  Then  immeaditely  after  that,  he  brings  the  file.  Go  to  the  boss  with  that

evidence. That is enough evidence. 
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Then we have something  called  the  law  courts  in  Kenya,  take  that  person  there.  Have  I  answered  your  question?  Yes,  the

policeman here who is asking for bribe.  Just  write down,  you know the matatu numbers.  This one,  this one,  this police.  Wako

na nambari hapa these guys who stand on the roads. They have numbers there, write down, amepatiana pesa. Write the number

of the matatu, get out of that matatu, go and report this to whoever is responsible, may be to the police officer. That case  should

be taken immediately. That is what I am talking about.  Just  these people,  once they are  informed that,   once you are  giving  a

bribe, the only evidence you have is that number of the currency that you are giving out or the coin you are giving out.  Have that

against that person. There is no way that they are going to deny that they were given a bribe when the fifty-shilling note is inside

their pocket and you have the number. That is something so simple to do. 

The other one is, you are talking about that I talked about useless views. Unfortunately, I was not here in the morning to listen to

the views so I think I was basing my arguments on what I listened to last time I was in Kangundo. There were people who were

saying, ‘tunataka Raisapewe nguvu nguvu’. That is what I call useless comments. Otherwise, the ones I listened to were perfect.

So, I don’t think I have anything to withdraw, those are the useless comments I was talking about. 

The other one is Commission of inquiry. I talked about a select committee. A select committee can’t just start now like after our

elections, that select committee comes up, sits down, appoints Cabinet Ministers. Appoints the other Judicial officials. It does all

the other things. I mean talking about  people  who are  on a daily basis  payment.  Just  like you people.  You are  not going to be

paid after  you finish this Commission. I am talking about  people  who will be  called  upon,  at  the  appropriate  time  when  it  is

absolutely necessary and these are people who have the welfare of Kenya at heart. I know about  Kenyans who are  giving their

total service to this country. 

Those are  the people  I am talking about.  Who are  going to be  sitting in that Commission and they are  going to appoint  those

officials and after that, the duty is done. About the impeachment, you watched Clinton in 1998, the way he was impeached with

a Monica Lewinsky case. I am talking about a system like that one. When the President commits such a felony, he is confronted

and he  is  taken  to  court.  In  other  words,  the  President  should  not  be  a  person  who  is  going  to  move  around  saying  that  ‘

mnaongozwa na mtu ambaye Commissioner hana macho.’ That is something that Kenyans should not listen to.  We should have

a President who is going to be told, you cannot insult people. Taken to court, charged and answer to whatever you are  going to

do. Anything else?

Com. Maranga: Thank you very much. You will register with us. Thank you for your views. Please register with us and leave

your memorandum. Thank you for your views and God bless you. Whatever you have,  if you arenot  giving that,  (inaudible) we

have recorded you. There is no problem. The next and the last person. Sasa  huyu ndiye mama wa mwisho atatoa  maoni na sisi

kama  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  tutafunga  kikao  hiki  kwa  upande  wa  Kangundo  halafu  tutasema  kwaheri  kabisa.  Huyu

mama ndiye wa mwisho. Toa maoni yako.  Na  wewe unaitwa Florence Mutiso? Anza kwa majina yako.  Ongeza sauti mama.

Tumsikize mama. 
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Florence Mutiso: Kwa majina ni Florence Kanini Mutiso kutoka upande wa Nguluni. Nimetumwa na akina mama. Tuko kwa

kikundi  kinaitwa  ‘Ndethya  ngutethye.’  Tuliwahi  kuketi  kwa  kusomeshwa  juu  ya  Katiba  na  maofisa  wale  walitumwa,

wakatusomesha juu ya Katiba vile  tunaweza  kuirekebisha.  Wamama  waliketi  na  kuongea,  wakaona  kwa  kweli,  Kenya  yetu

inafaa kama vile tuko na watoto ambao wameachwa kama wale wazazi wao wameshikwa na Aids ama wengine wanakufa kwa

ajali. Tuseme ni orphans ili wapate  kusaidiwa na elimu. Wachukuliwe kama wananchi  wale  wengine  ili  wapate  elimu,  wapate

hospitali ya bure, ili wafaidike kwa maana wanaweza kuwa watu shujaa wa kesho. 

Pia wamama walipoketi  waliona vile Serikali yetu, vile tunaona tunachagua Wabunge,  kwenda huko tunaona tunachagua  sana

sana wanaume  na  wamama  wanaachwa  nyuma.  Wakiketi  huko  kwa  Bunge,  tunataka  wanaume  wawe  sawa  na  wanawake.

Yaani wakiwa ni kama ishirini na nane wamama, ishirini na nane wanaume. Ili tuone Kenya ya kesho itakuwa namna gani. Pia

kama vile nimetumwa na wamama  waliniambia,  vile  Kenya  inaendelea  inafaa  wamama  waelimishwe  juu  ya  maisha  ya  kesho

kama  vile  kunaendelea  mpango  wa  Aids.  Tunaona  watu  wanafundishwa  katika  rural  areas,  vile  wanaweza  kukaa,  vile

wanaweza kuwa wakiishi manyumbani mwao. Hatuoni watu wakiingia sana huku wa  kuelimisha  katika  rural  areas.  Wamama

waelimike  ama  wazee.  Huko  nyumbani  mama  anahesabiwa  kama  yule  mtu  wa  chini  kabisa.  Kama  kazi  yake  ni  kukaa

nyumbani, hawezi kutoka nje, kufanya kazi ili alete maendeleo kwa nyumba yake. Ili kuonekane maendeleo. 

Tunaona vile mama anahesabiwa kuwa ni mtu wa kupika chakula na kupea watoto  ama kungoja watoto  wakitoka  shule  ama

mahali waliko. Kazi yake ni kupiga na kuvua nguo, hakuna kazi ingine. Kwa hivyo  wamama  walinituma  wawe  na  nafasi  ama

ruhusa ya kuwa na nafasi ya kufanya kazi.  Kama vile kunaandikwa kazi  ya…kama  ni  skuli  iko  karibu,  kukiwa  kunaandikwa

watu, sio wanaume waandikwe peke yao. Hata pia wanawake waandikwe.  Hata ikiwa ni hii parastatal.  Waandikwe wanaume

sawa na wanawake ili tulete mchanganyiko ili kila mtu asikie ako sawa akiwa kwa nchi yake. 

Ile  nyingine  ni  ile  ukienda  kama  vile  msemaji  alisema,  ukienda  mahali  kama  ni  hospitali,  ukiwa  mgonjwa.  Unaona  mtu

anachukuliwa kule, mwingine kule,  mwingine kule na hujui ni nini inaendelea. Kumbe ni ile toa kitu kidogo. Ile TKK inaendelea.

Na wewe hujui. Na  wewe  u  mama  ule  wa  chini  unajua  tu  kulea  watoto  na  sasa  hiyo  unachukua  mtoto  unapeleka  hospitali.

Unaona mtu anachukuliwa kule,  mwingine  kule,  mwingine  kule  na  mwingine  anawachwa  tu.  Mnawachwa  tu  na  mtoto  wako

angali mgonjwa tu uko hapo. Na saa ingine hutahudumiwa mpaka jioni. Unaona mama anapeleka mtoto wake akiwa mgonjwa,

na ni yule mama wa chini wa nyumbani, hajasoma, hana nini. Anakuja hapo kukaa. Unaona mtoto hata anakufa hata kwa njia. 

Ingine ni kama hi toa kitu kidogo imezidi sana. Kama juzi, kumekufa mtu hapo kwa maji kwa dam nyingine hapo chini Nguluni.

Unaona  askari  kando  wanapita  wanamwangalia  wanasema,  ‘sio  kazi  yetu,  tunaenda  kupata  watu  wa  chang’aa.’  Chang’aa

inakuwa  mzuri  kushinda  mtu  amekufa  kwa  maji,  mwenye  huo  mto  anamchukua  anamwangalia  kwa  macho,  ni  maiti.  Hajui

mahali pa kumpeleka. Hajui vile atafanya na mtoto wake ako hapo.  Na  ni mama anashangaa na mtoto wake ako hapo.  Na  ni

mama  anashangaa  na  mtoto  wake  ako  hapo.  Na  wanakimbilia  watu  wa  chang’aa.  Mtu  anakaa  hapo  karibu  alale  hapo,
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hajachukuliwa. Sasa  mama wa chini wanakaa tu hivyo, wanaangalia kama kutatoka usaidizi. Pengine jioni usiku maiti inakuwa

hapo  hapo.   Lazima  uende  ukachukue  gari  yako  ama  utafute  mtu  wa  kukusaidia  wa  area  hiyo,  akuje  achukue  maiti  yako

akupelekee Kangundo. Unaona hiyo? Mama anahangaika hajui la kufanya. Kama Bwanayake ako Nairobi,  ama ako mbali na

mtoto ako hapo, utakaa na mtoto wako hapo, huna mtu wa kukusaidia wewe. Unaona? Wamama wako na shida upande huo. 

Upande mwingine, mtoto amesoma mpaka University na ako nyumbani. Hakuna boss huko nyumbani kwao amesoma anaweza

kumpeleka juu. Na  unaona  watoto  wa  form  four  wanachukuliwa  wanaenda  kazini.  Wa  University  anawachwa,  kwa  sababu

mama yake hajui kesho ama hajui mahali pa  kuenda.  Anakaa tu kimya, angojee hajui la kufanya na kuna watu wako Bungeni.

Uki….siupeleke  kwa  fulani.  Kama  ni  yule  wetu  hapa,  si  upeleke  kwa  Ngutu.  Ukienda  huko  ‘  wewe  ni  nani,  kwa  mlango,

ngojea kesho, ameenda Nairobi.’ 

Clapping from the audience.

Na wewe mama wa chini hujui la kufanya na ulienda ukachagua mtu. Pengine wale wengine hapo karibu,  wale wamefanikiwa

kukaa karibu na yeye.  Kama ni hicho  kikundi  mlinunuliwa  leso  ama  mmepewa  shilingi  mia  tano,  mkakule  kila  mtu,  hiyo  mia

tano, kwa hiyo miaka yote tano ameenda kukaa, haoni kitu ya kuja kurudisha asante kwa hawa wamama ama kwa hawa watu

walimchagua ama kuja kuangalia mahali. 

Kitu kingine, kama kuna njia inapitia katika rural,  imetengenezwa na mtu anayepita  hapo  mwenye  gari.  Atengeneze  hiyo  njia.

Pengine  mtu  mwingine  ama  ikiwa  ni  yule  sijui  tumuite  …………..(inaudible)  akipita  hapo,  aone  njia  imetengenezwa  ama

ka-bridge kadogo kametengenezwa kaingie kwa rural.  Atakuja aulize, ‘nani walitengeneza hii, ni nani? Ni mtu alikuwa akitaka

kujijenga.  Ajijenga  aende  wapi.  Huyo  anasema  hivyo  ni  yule  Mbunge  mlichagua.  Ati  yule  mtu  alitengeneza  njia  anataka

kujijenga. Mnaona? Badala ya kusema ni maendeleo inaendelea katika  rural  yetu  na  pengine  ameletwa  na  mtoto  amechukua

maid,  na  atakuja  mahali  maid  ako  kurudisha  shukrani  huko,  na  aone  njia  ni  mbaya  atengeneze.  Huyu  atasikia  wifu,  hiyo

isitengenezwe. Ukipata rafiki yako atoke  mahali pengine aje  akusaidie,  anachimbwa.  Amepitia  kwa  fulani  ili  ajijulishe  ni  nani.

Kwa nini alikuja kutengeneza hapo? Na pengine ni rafiki yako. Sasa unaona?

Watu wale wa ndani wa rural wako na shida sana kwa sababu tunahitaji mtu akichaguliwa na Bunge, aende tukimchagua sisi.

Hata ingewezekana tungeanza yule mtu wa chini headmen ama yule mzee wa area.  Achaguliwe na watu.  Tuwe tukichagua mtu

yule tunaona anafaa. Tuchague headmen, tuchague Chief, tuchague Councillor,  tuchague yule wa Parliament wote watoke kwa

votes. Sasa kwa hivyo tunataka tuanze grassroot yaani chini na kuchaguliwa na watu. Hata hao wamama wa chini. Na  mtupatie

maofisa kama wale walikuja kutuambia juu ya Katiba.  Watuelimishe kutoka kwa rural,  huko chini. Tujue tutaenda kupiga hiyo

kura namna gani, tutaenda kuchagua watu namna gani na ni watu gani wale wanafaa. Kwa sababu watu wakichaguliwa na watu

hivi, kama watu wa kanisa wengine wanakaa tu. Hatuendi kwa siasa.  Watu wa  kanisa  wengi  tumeacha  hivyo.  Hatuendi  kwa

siasa kwa sababu,  kwa siasa  ni  watu  wale  wana  nguvu  na  pengine  tukiongea  maneno  watakuja  kusema  ati  watu  wa  kanisa
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wanaharibu kanisa. Sisi watu wa Mungu hatutaki tuharibiwe mambo yetu. 

Kwa hivyo ndio wanaingilia watu wale wa chini wa rural hawaendi kanisa kwa nini, wale wako chini ndio waende wawaharibu.

Wanunulie hii, wachafue, kwa hivyo nitapeleka chini zote tuungane, kutoka hapo chini tuchague head men huyu chief yaani hiyo

yote  ni  kuchaguliwa  na  raia.  Wote  wachaguliwe  mpaka  wa  mwisho  wawe  wanatoka  kwa  watu  wachague  ule  wanataka,

wapatiwe uhuru na waelimishwe vizuri wajue  wanamchagua  kwa  nini  anafanya  nini.  Akikosa  kufanya  ile  anatumwa  kabla  ya

miaka  hii  tano  anaweza  kuitwa  akuje  kwa  watu  awaambie  Maendeleo  iko  wapi.  Si  achaguliwe  leo  na  aende  kabisa  tuwe

tukiona gari inapita waap!  Ikipita,  hiyo ni ya nani? “Ni ya fulani  yule  mlichagua”,  na  haingii  kwa  watu  aone  watu  wana  shida

gani, haonekani kwa miaka mitano mpaka miaka mitano, ikiisha ndio atakuja  kuuliza nataka kuja munichague tena.  Hiyo  ndio

nilitumwa ili tujenge Kenya yetu.

Com Maranga: Asante sana mama Florence. Basi nimeshukuru kwa maoni yako na ninafikiri hatuna maswali, wewe unaweza

kuweka sahihi na utuwachie hiyo memorandum, uweke sahihi kitabu chetu rasmi cha register.

Florence Mutiso : Sikuwa nimeandika.

Com  Maranga: Okay  asante,  umenaswa  hapa  hakuna  taabu.  Asante  sana  lakini  weka  sahihi.  Basi  kwa  niaba  ya  tume  ya

kurekebisha  Katiba  sasa  ni  sa  kumi  kasoro  dakika  tano,  na  sisi  kama  wanatume  tulifika  hapa  saa  mbili  hata  lunch  break

hatujakuwa nayo sasa tunaomba watu wa Tala na sana sana watu wa Knagundo kuwarudishia asante,  sisi hata kama binadamu

tumechoka lakini tumechukua maoni yenu. Mumeona hatujatoka hata kuenda hapa hata dakika mbili, si mumeona namna hiyo? 

Audience: Ndio.

Com Maranga:  Na  tumejaribu kumaliza watu wote ambao walikuwa  wanataka  kuongea.  Kwa  hivyo  na  ma  commissioners

wengine wetu walikuwa wameongea na kina mama kwa upande ule, kwa hivyo hii maoni yote itakuwa sawa.  Sasa  mimi kabisa

ningesema  tu  mwezangu  commissioner  Kangu  aseme  neno  moja  halafu  tutaomba  mzee  mmoja  ama  mama  atufungie  kwa

maombi ili tuweze tukaondoka.

Com Mutakha Kangu:  Asante sana watu wa Kangundo,  huyo mama amezungumza mwisho amesema kuna wale wanasikia

mambo  wanasema  hiyo  ni  mambo  ya  siasa  sisi  hatuendi.  Na  mimi kuna  sehemu  mingi  nimekuwa  nikizungumza  na  watu  na

ninawaambia mambo ya Serikali, mambo ya sheria,  na mambo ya siasa na mambo ya uchumi, hakuna tofauti.  Na  ukichunguza

mambo  yote  mumezungumza  hapa  wengi  wamekuwa  wanazungumza  mambo  ya  uchumi,  wanalia  uchumi  wetu  uko  mbaya.

Wanalia tunataka free education, tunataka free health care and so on. Kwa hivyo mjue siasa ni uchumi, ni maisha yako.  Mambo

ya Katiba tunatengeneza ni mambo ya uchumi inahusu maisha yako. Kile wa Kenya wanalia ni kwamba uchumi umesorota hata

tukisema free education, tukisema free health care  lazima tupange Katiba yenye itatupatia utaratibu wenye utahakikisha uchumi
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wetu umekuwa ndio tuweze kupata  kupeana hizo vitu. Ama ikiwa tunaweza kutengeneza  uchumi  kwa  njia  yenye  itahakikisha

kila mtu atapata kazi, hamtakuwa mnalia free education, si ni kweli?

So wale wanazoea kusema mambo ya Katiba ni mambo ya siasa hatuendi huko, mambo ya kura ni mambo ya siasa, sisi ni watu

wa  wa  makanisa  hatuendi  huko,  wanakosea  na  wanawadanganya.  Wakati  mnakaa  kuchagua  viongozi  wa  siasa  mjue

mnachagua viongozi wa uchumi, si ni  kweli?  Political  managers  are  economic  managers  and  if  you  choose  wrongly,  you  are

choosing your economic  managers  when  they  mess  up  the  economy,  don’t  cry.  Wakati  tunazungumza  tunataka  Katiba  aina

fulani na wewe ukae kando useme hii mambo ya siasa  halafu  mwishoe  mambo  itoke  mbaya  unalia  siwezi  kupata  chakula  ya

kukula na wakati  ilitengenezwa ulikaa kando,  hapana lia, si ni kweli? Ni mambo ya uchumi, mimi nimesema wengine wako na

maoni  tofauti  lakini  maoni  yangu   ni  kwamba  Governmentis  about  the  proper  management  and  equitable  distribution  of

resources, nothing else na hiyo ndio tunazungumzia. Ni namna gani tutaweza kutengeneza Katiba yenye itatupatia Serikali, yenye

itatupatia utaratibu wa uchumi utahakikisha kwamba uchumi wetu unatunzwa sawasawa uweze kukuwa na unagawa kwa njia ya

haki. Sawasawa? Ni hayo tu, mimi nataka kuwacha na nyinyi.

Com Maranga: Asante. Kwa niaba … mimi nilikuwa mwenyekiti kwa hivyo mimi ningesema tu hii maoni yenu mumetoa kama

watu  wa  Kangundo  tutayatilia  maanani  sana.  Na  vile  mumesikia  mwezangu  vile  amesema  hakuna  njia  unaweza  kutafautisha

watu wa kanisa wana siasa na uchumi na mambo ya kimaisha, hiyo ni kitu ya muhimu. Kwa hivyo sisi tunawaomba nyinyi kama

watu wa Kangundo mzidi kuwa na moyo huo huo wa kufuatilia hii Katiba inaenda njia gani. Kwa sababu msipokuwa na Sheria

nzuri vile mnalia sa hii hamtaki fulani awe mkubwa tunataka fulani awe anaongea na sisi kabla hajapitisha ni kwa sababu hiyo 

Sheria iko namna hiyo na hii sheria ndio mnataka mubadilishe. Kwa hivyo kama mnataka maisha  ibadilike  lazima  mubadilishe

nini? sheria. Na kama tunauliza nyinyi kujeni mubadilishe sheria na hamko sasa nani atabadilisha hiyo sheria? Kunaye mtu? Kwa

hivyo hii maneno hata kama kuna mtu amefungiwa nje ukisikia kuna watu wanakaa upande wa Embakasi kimbia huko na utoe

maoni yako kwa sababu hiyo ndio njia tutatumia hili tuweze kubadilisha nini, Katiba na Katiba  mumesikia  ndio  sheria  kuu  ya

nchi. Ukiona ile sheria ya Koran, sheria ya bibilia ambao ni ya mwenyezi Mungu, ile sheria nyingine kubwa sana ni nini Katiba.

Tunaelewana? 

Wakati munaona yule waziri anatembea na bendera  hapa ile sheria inampa hiyo awe na bendera  ni Katiba.  Kama unaona mtu

anatoa amri hapa na pale anatumia nini? Katiba.  Hata nyinyi  hamuwezi  mkaona  hii  sheria  kubwa  sana  kwa  sababu  hata  mtu

alitoka mahali alitoka kama mimi hamjui nimetoka wapi. Lakini kwa sababu iko sheria mnakaa hapa mbele mnanisikiza, ni kwa

sababu iko sheria.  Si ni hivyo? Mimi sio kijana wenu hapa,  si mumeniona mara ya  kwanza?  Lakini  sasa  mnakaa  kimia  kama

maji baridi nikisema kaa  kimya mnakaa kimya, si ndio? Kwa hivyo hii Katiba ni namna hiyo. mkisema mtakula vizuri, mtakula

vizuri, watoto  wasome bure,  watasoma  bure  tupate  matibabu  ya  bure  lakini  mseme  nini,  njia  ya  kikatiba,  tunaelewana.  Basi

Asanteni na tunaomba chairman utufungie kwa maombi.
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James Kiilu: Basi ninakuomba … mnataka warudi wakati mwingine kwa sababu kuna watu wengi wanataka wana hamu sana

ya kujua hii mambo ya civic education.  Kwa hayo machache asante sana  ma  commissioners  kwa  kuingia  Kangundo  Tala  na

tumeshukuru sana. Mumetupatia nafasi hata hamukuchoka kukaa chini, mumeandika hata naona kalamu zimeisha sijui ngapi. Hii

ni vizuri  sana.  Tumefurahia  na  wale  mumeleta  maoni  yenu  imekuwa  recorded,  imeandikwa  na  itaenda  tu  yote  report  hiyo.

Tutauliza Kangundo tulisema nini na tutamsomea, si ni sawa? Kwa hivyo tunaomba warudi wakati  mwingine  na  muendele,  na

hiyo  constitutional  Review  iendelee.  Watu  wa  Kangundo  tumepitisha  waendelee,  iandikwe  vizuri  kwa  magazeti,  tumepitisha

waendelee mpaka iishe sawa sawa. Kwa hayo machache asanteni sana,  tunasikia yule mzee alituombea labda maombi yako ni

mazuri. Utuombee, utufungie ili sisi zote tusimame sasa tuombe ili tuende. Thank you.

Mr. Musyoka: Haya tusimame tuombe.

Mungu baba tunakushukuru kwa siku ya leo.  Tunakuuliza utusaidie wakati  huu ambao tutatengeneza Katiba ili tuseme maneno

ya hekima. Kwa hayo machache ninakuomba utusikie. Amina.

The meeting ended at 5.30 P.M.

&&&&&&&&&&&&&&&&
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WOMEN’S SESSION

Com. Phoebe Asiyo:  Now we can start.  Sasa tutafanya hivi.  Ebu tunyamaze tusikilizane tumeaanda mkutano huu wa Katiba,

naona kuna viti vinakunja itakua vizuri  kwa  wale  wanaosimama,  wapate  nafasi  ya  kukukaa  hapa,  wale  wamekaa  kwa  meza

make tu hakuna shida,  na  wale  ambao  bado  wamesimama  karibu  mtapata  viti  mkae  chini.  Naona  mko  wengi  sana  ni  vizuri

mkae ndio msikilize vizuri.  Mlete vitu hapa mbele hapa mbele,  kuna nafasi,  lete viti hapa mbele.   Mpango wetu leo,  itakua hivi

mtu akisha ongea hapa, ataenda kule andike jina lake na aweke kwa registe,r  kwa maana ni muhimu sana sisi kukaa na majina

yenu kwa register ndio tujue nani aliyeongea.  Mchukue viti pale.   Iko viti pale.   Hapa mbele kuna nafasi,  kila mtu  aje  na  kiti

yake akae nayo hapo.  Mama kaa hapo, namuwambie  tumetosha viti sasa.  

Com. Pastor Ayonga:  Funga mlango.

71



Com. Phoebe Asiyo:  Sasa funga mlango tunaanza mazungumzo yetu.  Funga huo mlango mama.  Tulikua tumeomba Mungu,

tumeongea pamoja kwa ule mkutano mkubwa, nyinyi mmetuuliza  tuakae  peke  yetu  kama  kina  mama,  mtueleze  vile  mnataka

Katiba mpya itengenezwe.  Ningependa kuwajulisha kwamba sio lazima muongee mambo ya kijamii peke  yake.   Mtuambie,  je

mngependa  Serikali  ijayo  iwe  namna  gani.   Mambo  ya  shamba  mtueleze.   Mambo  ya  watoto,  mambo  ya  kina  mama  kwa

uongozi.  Mambo ambayo inahusu kina mama sana na jamii mzima.  Na  jambo lolote lile ambalo litakua la muhimu kubadilisha

Katiba,  kwa maana ni kama Kenya inajenga nyumba mpya sasa.   Na  nashukuru kina mama wako wengi,  kwa  maana  ili  mtu

aningie  kwa  nyumba  mpya  kwa  Kiafrika  mpaka  mwanamke  awe  hapo  na  atengeneze  hiyo  nyumba.   Naomba  mko  tayari

kutusaidia kutengeneza hiyo nyumba mpya ya Kenya.   Iwe nyumba safi na iwe nyumba iliyo na heshima na iwe nyumba nzuri.

Tunaweza  kuanza,  sasa  yule  ambaye  yuko  tayari  aweke  mkono  wake  juu.   Tutanza  na  wewe,  halafu  wewe,  halafu  Vice

Chairman na yule nyuma na huyo hapo.  Ukinja hapa unasema jina lako,  hata kama tumekujua kwa maana hii mashima mpaka

ishike jina lako.   Tukirudi Nairobi  hii mashini ndio itatufanya tujue ni nani  huyo  sasa  anaongea.   Ndio  tuandike  mambo  sawa

sawa.  Haya yule wa kwanza aje.   Kama umeandika vile huyu msichana ameandika yake,  hatasoma hata kidogo,  kwa maana

tuko wengi na  wengine  wanatoka  sokoni.   Naona  tuko  hapa  wanawake  karibu  mia  moja.   Si  ndio?   Kwa  hivyo  tutaongea

dakika  tano  tano  kila  mtu  isipite  hapo,  ndio  kila  mmoja  apate  nafasi  maana  kila  mmoja  wenu  ana  hekima  yake  anajambo

linamsumbua kwa roho, anataka kuona kwa Katiba.  Tumpatie kila mwanamke nafasi ya kuongea.  Asante.   Hebu mama anza.

 Tutaweka hapo tu. Wewe utaongea ikiwa hapo. 

Awa Katile  Velenzi:   Kwa  jina  naitwa  Awa  Katile  Velenzi,  na  ningependa  kusema  kuhusu  uchaguzi  ule  ambao  kwamba

utakuja.   Tunaomba  uwe  wa  kama  vyama  vitatu  hivi,  visiwe  vyama  vingi  na  President  akae  miaka  kama  kumi  halafu  ndio

ambadilishwe na akitoka apewe security.   Ile ingine nitazungumza nitazungumza mambo ya korti.   Wanawake wanashida sana

wale maBwanazao wamekufa.  Na wakija kupata kama ni pension ya Bwanazao, kama wakienda Nairobi wakipata hawapewi,

mtu anaweza  kukaa  kama  miaka  hata  nane,  ama  kumi  anaangaishwa  anapelekwa  hivi,  anapelekwa  hivi.   Kwa  hivyo  korti

ijaribiwe irekebishe hiyo kitu.  Mambo ile ingine ningependa kusema, Makadhi wa Kiislamu, wapewe mamlaka zaidi kama vile

judge wako na mamlaka.  Ni hayo tu.

Com. Phoebe Asiyo:  Tumeshukuru sana, kwanza utaenda kule nje uone umeandika jina lako vile ulivyotwambia hapa kwa ile

register,  ndio tutasikia sauti yako tukifika Nairobi.   Asante sana mama Awa,  kwa maoni hayo mazuri.  Hii  kiti  tutaiacha  hapa

ndio kila mtu akija anakalia.  Hebu tueleze majina yako.

Rebecca Thiaka: Mrs Rebecca Thiaka, Ningelipenda kuongea juu ya uchaguzi.  Wanawake sana sana huku kwetu Afrika ni

kama warudishwa chini sana, na tungependa wanawake wakati  wa elections,  wapewe security na wakubaliwe na wanaume na

watu wale wengine wote.   Kwa sababu,  ni kama mwanamke akisimama ni kama anarudishwa chini.  Kwa hivyo tungelipenda

wanawake wapewe security na wapewe nafasi ya kuji-express, na kusikue na kutukanana kwenye elections.   Kwa hivyo wale

watu wanatukanana wachukuliwe sheria ndio wanawake wawe na strength also in candidature.  
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Ile  ingine  ningeongea  ni  kwamba,  tulionelea  mwanamke  akiolewa  asikae  zaidi  ya  miezi  tano  bila  kuolewa  customarily,  kwa

subabu miezi tano ikiisha mapenzi inaanza ku-fade,  kwa hivyo within  this  five  months  aolewe  customarily.   Naye  mwanaume

yeyote mwenye atachukua msichana wako  na  akae  naye  kwa  nyumba  yake,  hata  kama  ni  wiki  mmoja.   Amuoe,  ama  huyu

msichana akipata mimba achukue responsibility juu ya huyo mtoto.   Kwa sababu hauwezi kuletewa shida,  na huyo mwanaume

anakuletea shida na amamuoa hata kama ni wiki moja tena aende free,  na msichana wako ateseke  wewe urudi kua  na  shida.

Kwa hivyo tumeonelea ni mzuri huyo msichana aolewe.  

Na kwa customary yetu ya Kikamba, mtoto ni wa mwanamke.  Hiyo tena tumeonelea si vizuri, mtoto ni wa mwanaume.  Kwa

hivyo kila mwanaume hata ukifuguza bibi yako lea hao watoto,  uwasomeshe na uwapee kila kitu.  Kupigwa, wanawake  sana

tumepigwa  sana.   Sijui  kama  ni  huku  kwetu  Ukambani.   Tena  tunataka  Serikali  ipee  wanawake  security,  kwa  sababu

wamepigwa, na wapewe mahali pa  kwenda kushitaki kama Fida ni mbali sana na hapa kwetu Kangundo.   Saa  zingine hatuna

tikiti ya kwenda huko kwa hivyo tuletewe karibu.  Ndio kama unashida uende kusema.  

Tumeona tena wanawake waingizwe sana wengi, managerial  areas,  Assistant  Ministers,  even  Attorney  General,  kwa  sababu

hata wanawake tunataka hata sisi tuinuliwe.  Tungetaka hata kua President.   Tungelitaka hata kua Vice President.   Ma-chiefs,

kwa hivyo Serikali iangalie sana kwa sabubu tunaonelea ni kama  we  are  discriminated  or  side  lined  in  some  ways.   Am not

criticizing  lakini  tumeonelea  the  other  time,  kulikua  na  election,  and  it  was  only  one  woman  who  was  chosen.   Kwa  hivyo

tungelitaka wanawake wakue wengi.  Even in the political parties.  We would to equality, kwa sababu wanaume wakiwa wengi,

kama ni hao three quarters, ama more than three quarters na wanawake ni wachache.   Then it means tutakuka na shida.   Kwa

hivyo equality would be very good. 

Com.  Phoebe  Asiyo:   Mimi,  ninaswali  nataka  kukuuliza.   Sijui  kama  unafahamu  kwamba  majira  wetu  hapa  Africa,  kama,

Ethiopia, Tanzania,  Uganda,  kila  mahali,  wanakitu  waita  affirmative  action  kwa  wanawanke  na  wanafanya  hivyo.   Kabla  ya

uchaguzi mkuu wanawake wanakua na uchaguzi  wao.   Kila  district  inachagua  mwanamke  mmoja.   Vile  wanafanya,  Political

Party  yote  wana-nominate  mwanamke  mmoja.   Kusimama  kwa  hiyo  district,  kama  hapa  Machokos.   Halafu  sasa  hao

wanawake watapigiwa kura na watu wote wale wenye kura.   Yule amechaguliwa ataenda bunge kuwakilisha district  hiyo kwa

hao wanawake.   Na  hii  imefanyika  Uganda  ikawa  na  wanawake  arubaini  na  tano  kwa  bunge,  kwa  maana  wako  na  district

arubaini na tano.   Tanzania imefanya hivyo hivyo.  Sasa  Afrika hata kama ni  mbali  kidogo  lakini  mwenendo  yao  ni  kwamba,

lazima kuwe na wanawake kama nusu ya vile wanaume walivyo kwa bunge na kwa mambo mengine.  Na  tumeona mwongozo

kwa nchi hizo zimekua  barabara.  Huja sema kama unataka tufanye namna gani hili wanawake waingie kwa mambo ya uongozi

kutoka kwa Local Authorityhata mambo ya mashule, mambo ya  provincial  administration,  Serikali  kuu,  utuambie  ni  njia  gani

tutaandika Katiba ili mtu asije akaaribu.  Maana Katiba ni sheria kubwa kushinda sheria hii ndogo ndogo.   Na  kitu tunaandika

ni lazima itatunzwa na wataheshimu.  Uniambie ni njia gani wanawake wanaweza kufika kwa kiwango hicho  cha  kuchaguliwa

kwa vile wanafanya kwa hizo nchi zingine jirani zetu.
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Rebecca:   Ningelipenda ya Uganda,  lakini unajua watu wana different opinions.  Yangu ningelipenda kuwe na mwakilishi wa

wanawake.  Kama provincial level, ama district level.  At least kila district iwe na mwanamke representing that district.  

Com.  Pastor  Ayonga:   Mama  Rebecca,  nina  maswali  mawili  kwako.   Moja,  unasema  wanawake  wanapigwa  sana,  hebu

twambie tutafanya nini na hao wanawake wanao piga wanaume.  Kwa maana inaonekana wewe unafikiri tu ni wanaume wanao

piga wanawake.  Kuna sehemu nyingi sana, wanaume wanapigwa.  Na  mwanaume anaona aibu kusema jana nimepigwa usiku.

 Kwa  maana  anajua  watu  wakijua  itakua  mbaya  zaidi.   Mbona  usingefikiria  kwamba  wanawake  wasipige  wanaume  na

wanaume wasipige wanawake. Kwamba sisi zote to treat each other like human beings.

Rebecca:  Hiyo ndio sababu nilisema zile laws zetu za custom zirudiwe na ziangaliewe vizuri, kwa sababu customarily there was

discipline and there was respect.   Haungepata mwanamke anapigwa na  mwanaume  na  mwanaume  anapigwa  na  mwanamke.

Kwa hivyo ndio tunataka kabisa hizo customary laws zetu muangalie kabisa  na wanawake wasipige na wanaume na wanaume

wasipige wanawake.

Com. Phoebe  Asiyo:   Nina kitu kimoja inasumbua ya mwisho.   Umesema  kwamba  mtu  akikaa  miezi  mitano  hiyo  marriage

itengenezwe.   Lakini  pia  ungeweze  kutwambia  hivi,  kwamba  customary  marriage  ndio  watu  wengi  sana  hapa  Ukambani  na

Kenya  nzima  wanaolewa.   Watu  wachache  sana  wanaenda  kwa  makanisa.   Wengi  wanaolewa  kwa  njia  ya  Kienyeji.   Nje

ungependekeza kua hii marriage iwe registered sawa sawa na ile ya kanisa, kwa maana ni marriage. 

Rebecca:  Inakuanga registered.  Ya Kamba customary kuna mahali mnaandika. Kama hao watu wameoana.

Com. Phoebe Asiyo:  Lakini hiyo si ya Katiba.   Tunataka utwambie ya Katiba iseme kila mtu akioa msichana inaandikiwa ki

Katiba.

Rebecca:  Iandikwe, ndio wanawake wawache kusumbuliwa, ama mwanamke asisimbue mwanaume. Na vice versa.

Com.  Pastor  Ayonga:   Swali  lingine.   Umesema  unataka  kuona  wanawake  wengi  wako  katika  viwango  mbali  mbali,  na

kwamba  election  inapofanywa  iwe  fair  na  kwamba  kungekua  representation  kama  ile  ambayo  muheshimiwa  amesema  ya

mwanamke mmoja toka from every district.  Sijui kama mama mnajua nyinyi ni wengi kuliko wanaume hapa kenya.   Na  kama

nyinyi ni wengi sana unajua one person one vote.  Mnajua nyinyi ni 52% ya population ya kenya, bona nyinyi hamjiweki pamoja

na kuona kwamba huyu mama ndiye tutapeleka.   Bona ikifika wakati  wa vote tena  nyinyi  wenyewe  mnapigana  halafu  hamna

vote, na sasa mnataka viti vitengwe vya kupeana.

Rebecca:   Ndio  ile  nilikua  ninaongea  ninasema  wanawake  wanashituliwa,  ukitaka  kupiga  kura,  kama  ni  Bwanayako

anakwambia utaenda kupigia Fulani, usiende kupigia huyu.    Kwa hivyo kama ni mwanamke amesimama, tuseme kama ni ya
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mchujo, hiyo tumekataa hiyo ya kusimama line, kwa sababu kama ulikula kitu ya mtu lazima line yake.   Hiyo tumekataa kabisa.

 Kwa sababu akitaka kukupatia akupatie,  lakini si lazima umpigie ile kitu tunasema.  Wanawake wapewe managerial areas  na

hata Assistant Ministers wako wangapi wanawake?  Ama Minister.  

Com. Pastor Ayonga:  Minister tulikua na Mkamba mmoja.

Rebecca:  Tulikua lakini hatuna.  Kwa hivyo unaona bado hakuna mtu anatujali.  

Com. Pastor Ayonga:  Asante, lakini ukumbuke unapoenda kule kwa debe,  Bwanayako hayuko huko na hakuna mtu atakae

juu kwamba (interjection)

Rebecca:  Tunaogopa.

Com. Pastor Ayonga:   Unaongopa aje  na yeye hakuona.   Wewe kwenda debe  ifanye kazi,  ndio  maanayake  inaitwa  secret

ballot.  Kwa hivyo tunataka wanawake wengi.  Na nyinyi mjiheshimu.

Com. Phoebe  Asiyo:   Asante sana Rebecca  umeongea vizuri, nimeshukuru, tafadhali ingia pale nauandike jina lako.  Hapana

nilikua nimesema Vice Chairman, halafu yule wa mwisho. Tueleze majina yako.

Mary Ndila Muli:  Mimi naitwa Mary Ndila Muli.  Maoni yangu ni kuhusu mume na mke.   Hao waty ndio chanzo cha kukaa

dunia.  Kwa sababu wakioana wanazaa watoto.   Mwanaume ni lazima awe anaoa  bibi  bila  kukaa  na  mwanamke  ambaye  ni

kama contract.  Wanakaa na miezi kadhaa mwanamke anaenda.   Mwanaume anaona mwanamke mwingine analeta nyumbani,

na  huyu  mwanamke  ako  na  watoto.   Shida  ni  kwa  wanawake  wengi  ambao  watoto  wao  wanarandaranda,  walikua  na

mabwana.  Walikua wameolewa na watoto  wao wakifunguzwa watoto  wanaanza  kurandaranda  mitaani.   Sasa  Serikali,  ama

customary iangalie, mtu akioa msichana wa mtu awe kabisa, si kukaa na yeye kama mtu wa kibarua.  Awe pamanent kama bibi

ya mtu. Kile kingine ni mwanamke akiolewa ajue kama huyo ni Bwanaamtii Bwanana Bwanaampende bibi.   Hiyo ndoa itakua

na itaishi.  Kusema kweli wako wanaume wengine wanaanza kupunguza ile mapenzi yake na bibi yake,  anaanza kupunguza na

ndio mwanamke anaona ni nini inaanza.   Bwanaanaweza kuja akute bibi nyumbani  na  akute  bibi  amekasirika.   Mimi  nauliza

wakina  mama  warekebishe  mwenendo.   Wakati  Bwanaanaingia  usimwambie  we,  rudi  mahali  umetoka.   Umpemeleze  kwa

sababu wewe ni bibi yake na mapenzi yako, mpembeleze make pamoja.  

Na wanaume wasiwe kila wakati  wanakuja wakiwa walevi na wanapiga mwanamke.  Wanaume wengine wanaingia nyumbani

bila sababu na wanaanza kupiga mwanamke.  Kwa hivyo tunaonelea wanawake wangaliwe kabisa na maBwanazao.   Hatukatai

kuolewa, lakini ikiwa ni ya vita ndio inaleta shida.  Kile kingine ni juu ya watoto  kwa elimu.  Iwe elimu ni sawa ya msichana na

mwanaume.  Na  kazi ikiwa ni kuajiriwa kazi hata wanawake waajiriwe kwa sababu ndio wanalea watoto  nyumbani wanakaa
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na  watoto  na  ndio  wachukaji  wa  nyumba.   Bila  mwanamke  akuna  nyumba,  kwa  sababu  nyumba  ya  mwanaume  watu

wanaongopa, kwa sababu mahali iko mwanamke watu wanatembelea na wanaenda kuona urafiki ambao uko,  kwa sababu hii

nyumba iko na mwanamke.  

Kile kingine,mwanamume akishika mwanamke kwa nguvu afungwe  maisha.   Kwa  sababu  hao  ndio  wanaleta  ile  ugonjwa  na

mimba  ambaye  si  halali,  na  kushika  mwanamuke  hiyo  maumbile  ya  binadamu  aikuumbwa  mwanamke  awe  anashikwa  kwa

nguvu.  Mwanamke ni wa kuulizwa, kwa sababu hiyo ni gift yake alipewa na Mungu lakini si ya kila mtu barabarani.   Wanaume

wajue hiyo ni gift Mungu alipatia mwanamke na ndio mahali pazuri ya kuleta watoto duniani.  

Kile kingine ni juu ya Serikali.  Raisawe anakaa kwa miaka kumi, akiwa President  na wakati  ambao ata-retire,  awe na security

mahali  anaenda.   Kile  kingine,  kwa  bunge,  wanawake  wawe  nominated  wengi,  kwa  sababu  wanaume  ndio  wenye  nguvu.

Kama vile nilivyosema mwanaume ni kichwa, mwanamke ni shingo na wakati  wa siasa wanaume wako na kona kona nyingi za

kupata pesa,  kushinda wanawake,  na mwanamke anaweza shindwa kwa election, kwa  hivyo  wawe  nominated  wengi.   Kwa

sababu  sioni  ni  haja  gani  mwanaume  anakua  nominated  na  yeye  aliumbwa  maubile  ya  Mungu.   Yeye  hiyo  ni  chuma  stiff,

anaweza fanya kila kitu chochote na kwa kusema kweli wanawake wawe nominated,  hata  ikiwa  nominated  wanaume  wawili

wawe wanawake wanne.  Ndio nominated.

Com. Phoebe Asiyo:  Huna swali kwa mama?

Com.  Pastor  Ayonga:   La,  mimi  nampongeza  ya  kwamba  amesema  ki  bibilia  kabisa,  bibi  amtii  Bwanayake  na

Bwanaampende bibi yake.  Na hayo yote mawili yakifanywa hamna viti.

Com. Phoebe  Asiyo:   Ninataka  kuuliza  swali  moja  mama.   Umeongea  habari  ya  elimu,  lakini  hukutwambia  kama  unataka

elimu itolewe ya bure kwa watoto?

Rebecca:  Ndio, itolewe kutoka primary hadi form four.

Com. Phoebe Asiyo:  Mambo hayo ni ya muhimu sana kutueleza hili tujue vile tutafanya.  Tumeshukuru, sasa tupate, Nani yule

alikua hajaongea?

Interjection:  Rebecca:  Naweza kurudia kitu kimoja muhimu?

Com. Phoebe Asiyo:  Ndio.

Rebecca:  Mambo ya korti.  Iko korti inakaa miaka mtu akipeleka kesi kortini.   Kama inaweza kua three months, six months,
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kesi iwe imekwisha, hiyo ni mzuri na wako mabibi wengi wale maBwanazao  walikufa  na  accident,  walikufa  na  hii  na  ile  kesi

ilifanywa,  na  hizo  kesi  zote  za  wanawake  mali  yao  yote  inakaa  na  ma-lawyer,  hawajui  wanawake  watasaidiwa  na  Serikali

namna gani, kwa sababu hiyo ni shida moja,  wanawake Bwanaameenda na yuko na haki ya kupewa hiyo mali na hakuna kitu

ambaye anapewa.  Na uridhi iwe ya mwanamke na mwanaume.  Ile land, ikiwa wewe ni Bwanaya mtu na bibi ya mtu na wako

na land, na uwe na bibi wawili gawanya hiyo kwa bibi wawili na kila mmoja awe na title deed.  

Com. Pastor Ayonga:  Mama nikuulize, bado unaongea juu ya wanawake wawili, hii uoni ni shida ya kwamba Bwanammoja

bibi mmoja?

Rebecca:  Nasema juu ya wale ambao walifanywa hivyo.  Kwa sababu siku hizi hakuna hiyo.

Com. Phoebe Asiyo:  Lakini ujue hii Katiba tunatengeneza itakaa na sisi miaka hamsini au miaka mia moja.   Tunajua kuna dini

zingine kama Kiislamu inaruhusu hiyo.  Je  miaka hamsini ijayo unafikiri wasichana watataka  kukaa na mwanaume mmoja kwa

nyumba moja?

Rebecca:  Hawawezi kaa.

Com. Phoebe Asiyo:  Kwa hivyo ungependekeza tuseme kwamba tufunge polygamy.

Rebecca:  Bibi mmoja, Bwanammoja.

Com. Phoebe Asiyo:  Nikusema tu-abolish polygamy.

Rebecca:  Yes.

Com. Phoebe Asiyo: Nimeshukuru sana umesema hayo.  Nenda pale ujiandikishe pale.

Com. Pastor Ayonga:  Ngoja kidogo, ulikua na maandishi ya kutuachia?

Rebecca:  Yes.

Com. Pastor Ayonga:  Hii basi unatuachia.

Com. Phoebe  Asiyo:  Ataweka kwa register pale.   Weka pale kwa register.   Sasa  huyu  akimaliza  ni  wewe  utaongea  mama

yangu.  Mpatie nafasi huyo mama aje haraka haraka, kwa maana hakuna nafasi.  Kama atachelewa kidogo,  basi  huyu wa hapa
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mbele aanze huyu atakaa kwa hicho kiti chako.  Twambie jina lako.

Muelu Thiaka:   Jina  langu  naitwa  Muelu  Thiaka.   Sasa  mimi nauliza  Serikali,  kwa  wale  viwete.   Viwete  wako  na  watoto

wengi sana.  Wengine wanakua na nne, tatu.  Na saa ile wanaenda shule nauliza Serikali hao watoto  viwete wasomeshwe bure,

kwa maana wanataka elimu, walinde nyumba ya baba yao au mama yao.  

Ile ingine ni pesa  ya NSSF,  wale walikua bibi Bwanaanapofariki  na ile pesa  ilikua huko.   Huyu bibi anaenda kuitisha  ile  pesa

anakaa miaka kumi na ako na watoto  shule  na  Bwanayake  amefariki,  hiyo  pesa  imekaa  miaka  mingi  sana  na  hajui  office  za

huko.   Akaenda  akarudi,  akapotea  Nairobi,  akatangatanga,  akauliza  mtu  akakula  pesa  yake.   Akawacha  kumpeleka  uko.

Serikali iangalie kama mtu amefariki na pesa za Bwanaiko uko.  Huyu mtu alipwe haraka,  apatiwe hiyo pesa  asomeshe watoto

wake.   Ile ingine ni hii  inaitwa  korti,   kama  land:   naanza  hiyo  kesi  ya  land,  huyu  mtu  tulikua  tunapakana  na  namna  hiyo  na

anataka  hii  kicheka  yangu  na  sio  yake,  na  hiyo  kesi  nimepeleka  kortini.   Huyu  mtu  anatoa  pesa  na  mimi sina  pesa,  nauliza

Serikali iangalie hii kitu irudishwe nyumbani.

Com. Phoebe  Asiyo:   Unataka  Serikali  ifanye  namna  gani.   Unajua  hii  mambo  ya  ardhi  ni  muhimu sana  tunataka  tuandike

Katiba mzuri.  Twambie kabisa kabisa maoni yako juu ya ardhi.  

Mary:  Naona  ile  kamati  ya  nyumbani  ichague  hao.   Wangalie  hiyo  mambo  ya  vichaka.   Ile  ingine  ya  mwisho  na  sema  ya

wasichana. Kama ni Bwanayangu ama mtoto wangu alienda akaona kijana ya mtu na yeye ana bibi, akamzalia watoto wawili na

akamwacha na hao watoto na akakuja kwangu.  Huyu alee hao watoto mpaka waitimu.  Kwa maana ameharibu mtoto wangu,

na ako na bibi.

Com. Pastor Ayonga:  Na kama singekua na bibi.

Mary:  Amuoe, huyu mama atatoa land wapi?

Com. Phoebe Asiyo:  Asante, tumeshukuru sana mama, utaenda pale uandike kwa register.  Asante sana mama Muelu.  Sasa

Mutave kaa uongee.

Mutave Ndunda:  Nayu nye ndiu nene Kikamba nundu nye ndisyi Kiswali.

Com. Phoebe Asiyo:  Atatafsiri sena tu.  Jina yako halafu uongee polepole mzuri, huyu atafsiri sisi tutaandika maoni yako.

Mutave: Nayu nitawa Mutave Ndunda.
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Translator :  Anaitwa Mutave Ndunda.

Mutave:  Ninena yulu wa kanzu.

Translator :  Ataongea juu ya local authority.

Mutave:   Yu naoka vaa ndunu naoa manyanya, kyona naoa ndoo imwe na  ndoo  isu  niyalea  uthela.   Nikukatia  umunthi  ilee

othela. Nisyoke ingi uniusu ingi nimiamukie ingi nisyoke nete. Yu naete ni kukata.

Translator :  Anasema akinunua kama ni debe moja ya nyanya, anataka kuuza alete sokoni, siku ya kwanza atalipia hiyo kodi.

 Akiuza isipokwisha arudishe tena the following day kwa soko, analipishwa tena kodi.

Mutave:  Na ndoo isu yuma maana eli.

Com. Phoebe Asiyo:  Angependa tuandike namna gani?

Translator :  Yu wenda itwike ata?

Mutave:  Yu nenda itwike yuyu, ithie akina mama nituthinitwe muno ni kanzu.

Translator :  Sisi akina mama tumesumbuliwa sana na local authority.

Com. Pastor Ayonga:  Katika hizi nyanya zake angetaka ziwe namna gani?

Translator :  Wenda ata?

Mutave:  Yu nikwelesya nesa.

Com. Phoebe  Asiyo:  Hebu nikusaide.   Ungependa  tusema  kwa  Katiba  kwamba  wale  masikini  ambao  hawana  pesa  nyingi

wasikatwe ile kodi ya market. Ungependa kusema hivyo?  Hebu sema sasa machini ishike hiyo.

Mutave:  Yu nasya,  ndiua manyanya ndoo imwe.  Nienda atilili, Katiba  kasyovye  ethiwa  ni  naua  ndoo  na  naona  maana  eli,

kafaida konze kaoswa ni Kanzu kathele.  Withiwe ndie kindu ninakwata vo.  Yunuka kuta nitethye syana na yu faida woswa ni

Kanzu nilie utethya syana.
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Translator :  Wenda ata?

Com. Ayonga:  Tafadhali mnyamaze hii ni nafasi ya mama.

Com. Phoebe Asiyo:  Hebu sikia kwanza Council inawafanyi kazi wake na inamuhimu ya kazi ya kusaidia watu wa area  yao.

Lazima watoe  tax.   Lakini  wewe  unasema  wewe  ni  masikini,  wanakulipisha  ile  kodi  ambayo  wewe  hauna.   Sasa  utwambie

unataka namna gani kwa wale masikini?

Mutave:  Nenda tusyawe ethiwa mundu niwauka na kindu kinini, makasyasya undu matona kwika.

Translator  :   Kama  mtu  ameleta  kitu  kidogo  sokoni  wangalie  ile  kitu  mtu  ameleta  walipishwe  kulingana  na  bei  yake.

Wasilipishwe bei kali kwa kitu kidogo.

Com. Phoebe Asiyo:  Okay na ingine?

Mutave:  Undu  ungi  ni  huu.   Yu  kwina  ukimwi,  na  yu  kwina  ukimwi  nitukwiwa  tutangaze  uvoo  wa  ukimwi,  nayu  twewa

tutangaze syana uvoo wa ukimwi, yu ukimwi usu twa matavya naibwa nyeninoka nakwata ni ukimwi, two ta kivisi, yu kivisi kii

kiuka, yu nudu kina kitula kitakinya kingi kyose kikwatwi kikome na noo kikome noo kikome noo.  Yu nenda atilili embwa mtu

niwathi  athimwa  sivitali  kutavanwe  kila  uwaite  ukethiwa  embwa  mtu  ni  wakwa  ewe  ni  kithoi  nake  awaite  ukimwi.   Embwa

ninathi nathimwa, nathinathimwa nie niwe niwaite kina, kenda ikethiwaa kembwa ni kana nikomana mtu huyu okite awaite kina.

 Kana  embwa  musee  wakwa  ni  watiwa  nakwa,  yu  andu  nimakwambia  kukia  musee  wakwa  nundu  niwamanyika  akwite  ni

ukimwi.

Translator :  Anataka,  because  watu wanakufa  sana  na  HIV/Aids,  anataka  kutangazwe  yeyote  mwenye  amepima  hosipitali

apatikane ako na viruzi vya ukimwi atangazwe fulani fulani ako na hii ugonjwa ndio watu waache kuabukizana ovyo ovyo.

Mutave:  Yu twina tuosiki twakite kuku musyi.  Nayu tuosiki tuu twakite kuku musyi, yu nitwosa tukaua twindu tunini tukauma

ta point ikumi.  Point ikumi wi faida wa silingi umwe umwe na yo kanzu nayo nikuka ovo.

Com. Phoebe  Asiyo:  Hiyo tumemaliza, nenda kule nje mama kabisa,  uandike jina lako kule nje.   Haya sasa  mama uje ukae

kwa hii kiti utueleze jina lako na kila kitu.

Teresia Mutua:  Kwa majina naitwa Teresia Mutua.  

Com. Phoebe Asiyo:  Ndio Teresia ongea.
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Teresia:  Nazungumza juu ya maendeleo ya wakina mama.  Wakina mama hapo mbeleni walijenga manyumba nyingi, maduka

wawe  wanapata  usaidishi  na  sasa  wakajenga  na  zingine  hazikuisha,  sasa  mimi  nauliza  kama  Serikali  inaweka  akina  mama

maanani, kwa sababu kama wakimaliza maduka yao hapo ndio wanapata faida ya kusaidia watoto wao huko nyumbani.  

Com. Phoebe Asiyo:  Nataka upendekeze.  Unataka Serikali ifanye namna gani?

Teresia:   Iwe  inafanyia  wakina  mama  harambee  na  wanatambulika,  kwa  sababu  wakiwa  pamoja  walikua  wanamsimamo

moja.

Com. Phoebe  Asiyo:  Nasikia vile unasema.  Pengine harambee hatuwezi kuweka kwa Katiba,  lakini tunaweza  kufanya  hivi,

kuna nchi zingine kama Bangladesh, na nchi zingine sote  za dunia, ambazo ni masikini wanafanya hivi.  Wanawake wakiungana

pamoja wanapewa loan ambayo haina interest, na kama iko interest  inakua interest  kidogo.   Wanamaliza hiyo manyumba yao,

wanapata loan ingine ya kununua vitu sasa kwa hayo maduka au kama ni hoteli,  au kama ni canteen au mahali ya kulala halafu

hiyo loan wanawake wenyewe  wanasimamia  hiyo  loan  na  wanarudisha,  naimeonekana  dunia  mzima  wanawake  wanarudisha

loan vizuri kushinda hata wanaume.  Pengine ungependekeza mambo ya loan ingekua vizuri zaidi kuandika kwa Katiba kushinda

kusema mambo ya Harambee.

Teresia:  Asante sana hapo,  ndio nilikua nataka kutarajia kidogo.   Sasa  hapo wakipewe hiyo loan, bila interest  itakua  vizuri.

Wawe wanaenda wanafanya kazi kwa hiyo maduka zao.  

Com. Pastor Ayonga:  Alisema si loan bila interest,  inaweza  kua  tu  kidogo  kuliko  ile  ya  kawaida  na  mnapewa  kulipa  kwa

muda.

Com. Phoebe  Asiyo:   Na  kitu kizuri kwa hiyo  loan.   Haina  ile  wanaita  security.   Wanawake  ndio  security  na  wanarudisha

hiyo.  Na ndunia mzima wamerudisha vizuri sana hata kushinda wanaume.

Teresia:  Twaomba watusaidie  tu  sawa.   Pahali  pengine  nilikua  nataka  kusema  ni  juu  ya  watoto  wasichana.   Hapo  zamani

walikua wanapelekwa kwa toara.  Natunauliza wawache hiyo manene ya toara kwa wasichana.

Com. Phoebe Asiyo:  Unataka Serikali iweke sheria kwamba hakutakua na toara kwa wasichana?

Teresia:  Hiyo itakua mzuri, kwa maana sio vizuri.

Com. Ayonga:  Lakini nikuuliza mama, ni nani wanao tahirisha hao watoto wasichana?
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Teresia:  Ni wazazi wao.

Com. Pastor Ayonga:  Mzazi gani?

Teresia:  Yule alizaa mtoto msichana.

Com. Pastor Ayonga:  Ndio lakini unajua wazazi ni wawili, lakini mambo ikifika ya hii kutahirisha, ni nani wanaofanya the job?

Teresia:  Both.

Com. Pastor Ayonga:  Okay.

Teresia:  Parent ya mwanamume na mwanamke wanakua na mawasiliano moja.

Com. Pastor Ayonga:  Lakini ni parent ya mwanamke?

Teresia:  Both parent.

Com. Pastor Ayonga:  Both parent, mwanaume anaingia maneno ya msichana toara.

Com. Phoebe Asiyo:  Nafikiri hapo tunaweza kusema ni heri tu-abolish hiyo mambo vile umesema, lakini kuwe na elimu sana

sana kwa wazazi, wajue ubaya na vile wanaumiza watoto  wasichana,  kwa hayo mambo  ya  toara.   Ni  elimu  lakini  pia  lazima

kuwe na sheria.  

Teresia:  Ile  ingine  ni  juu  ya,  tumezaa  watoto  wasichana  na  wanaume.   Na  yako  madawa  haya  ya  kulevya.   Wanaenda

wanaleta hayo madawa ya kulevya watoto wetu wanapewa hayo madawa.  Sijui mahali wanapewa, halafu wanaaribika kabisa.

Com. Phoebe Asiyo:  Hebu pendekeza, tufanye nini juu hii ya mambo ya kulevya?

Teresia:  Mimi napendekeza Serikali ifanye uchunguzi kali sana hapo, ndio yaishe hayo madawa.

Com. Phoebe Asiyo:  Halafu nyumba ya ujunguzi?

Teresia:  Nyuma ya ujunguzi ni kumaliza hayo madawa yaishe kabisa.  Hakuna ingine.  Asante.
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Com. Phoebe Asiyo:  Tumeshukuru sana tafadhali nenda kule ujiandikishe.  Kuna mtu nilikua nimemuuliza ataongea nyuma ya

huyu.  Okay unaweza kuongea.  Halafu nani mwingine yuko tayari kuongea.   Haya wewe nyuma ya huyu wewe utakuja halafu

huyu.  Upande huu sijaangalia lakini nitaangalia.

Lydia  Nduku: Lydia  Nduku,  Kwanza mimi nataka  kuongea  juu  ya  hao  wato  ambao  hawajiwezi.   Hao  nataka  watengewe

special  seat  katika  bunge  ili  wawe  wakitetea  wale  wengine.   Hata  kwa  Council  watengewe  hao  viti.   Katika  nomination

wanawake naona ni vizuri wawe nominated.  MPs na Councillors.   Pia  nataka  kuwe  na  free  education  kutoka  standard  one

upto  eight.   Hata  pia  katika  provincial  administration  naona  Assistant  chief  ni  wengi  sana.   Naona  ni  vizuri  wapunguzwe  na

wazee wa vijiji wapunguzwe ni wengi.  

Com. Phoebe Asiyo:  Assistant Chief?  Na Chiefs?

Lydia:  Wakae hivyo hivyo hiyo chain ingine ni mzuri.  

Com. Phoebe Asiyo:  Na ma sub-location yavunjwe?

Lydia:   Hayatavunjwa lakini yatakuwako,  lakini assistant  chief ni wengi wasaidiane na hao wazee wa vijiji na  wazee  wa  vijiji

washughulikiwe na Serikali hao wazee wa vijiji.  Na  naona ni vizuri kurudishe ile ya wakamba ile kithitu.  Ukinyang’anya  mtu

kitu  iwekwe  hiyo  kithitu.   Na  naona  ni  vizuri  hao  mayors  wachaguliwe  na  wananchi,  wasiwe  wakinja  huku  kwa  councils

wanachaguliwa na councillors wenzao.  Naona ni vizuri mayors ama chairperson wa council achaguliwe directly na wananchi.

Com. Phoebe Asiyo:  Ingine?

Lydia: President  awe  commander  in  chief  of  the  armed  forces.   Lakini  in  case  of  emergency  awasiliane  na  bunge.   Na  hii

councils  isiwe  under  central  Governmentiwe  independent  councils.   Na  naona  ni  vizuri  kila  mwananchi  wa  Kenya  awe  na

shamba kusiwe kuko na squatters.  Kila mwananchi awe na at least shamba lake.  Katika hii kungawanywa kwa constituencies.

  Naona ni kubwa sana igawanywe ziwe mbili.   Katika  Kangundo  tuwe  na  Kangundo  na  Matungulu.   Kwa  hivyo  ni  kubwa

sana.   Hata hii wards  za councils ni  kubwa  sana.   Councillor  mmoja  anashikilia  sehemu  kubwa  sana  na  sioni  kama  kila  mtu

atafikiwa na huduma ya huyo councillor.  Nimefika hapo mimi.

Com. Phoebe  Asiyo:   Asante sana,  tafadhali nenda pale ujiandikishe halafu yule nilikua nimemuuliza atakufata ndio  aje  sasa.

Ni wewe nilikuambia utamfuata?  Haya kimbia na kama uko ni mbali kufika karibu mapema na weza kuuliza yule aliye karibu.

Kuja mama uanze saa ile huyu akifika.

83



Mbeke Makau:  Mimi nataka kuongea kikamba.

Com. Pastor Ayonga:  Ndio lakini majina?

Mbeke Makau:  Mbeke Makau.

Com. Phoebe Asiyo:   Haya endelea.

Mbeke  Makau:  Yu  ni  nena  yulu  wa  kisomo  undu  Serikali  itona  ututethesya.   Yu  ivinda  ya  tene.   Nyie  ndyina  na  syana

kusomethia lakini ni nena yulu wa aa anini.  Undu tuna kusatiwa kumanza school fees, undu twamanzaa tene.

Translator :  Wasya ni kwikwe ata?

Mbeke Makau:  Yu nasya undu Serikali itona ututethesya yulu wa kawa usu witu ukethia nukuka mbesa undu waukaa tena.

Translator :  She is saying that they have problem in paying school fees and proposes  that the Governmentshould be able to

assist small scale farmers.

Com. Phoebe Asiyo:  Kwa njia gani?   Unataka watoto wasomeshwe bila malipo na pia mashamba unataka usaidiwe kwa njia

gani?  Input ya farms au loan au nini?

Mbeke:  Yii nitwanengawe loan yu twinengawe.  Loan itungwe ingi undu twanengawe.

Translator : Serikali iwe inaweza kuwapatia loan na kufanya kama kitambo.  

Mbeke:  Yu vethina ungi tu kwenda tutethesywe syanani.

Translator :  Weta undu ukwenda Katiba kandikwe.

Mbeke:  Tuenda Katiba ethiwa ni vatoneka woni wakwa tutethesywe yulu wa ndawa ii sya kulevya.

Translator :  They have problems with drug abuse.

Com. Phoebe Asiyo: Tufanye nini mambo ya drug abuse.
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Mbeke:   Katiba  kasye  syindu  isu  ithele  vyu  na  ula  ukukwatikana  na  syo  ainengwa  discipline  ni  Serikali  undu  vatoneka.

Ayovywa.

Translator :  She is proposing for stiff penalty for those who are drug trafficking.

Com. Phoebe  Asiyo:  Tafadhali msiongea tuko na mashini hapa haiwezi kushika sauti  ya  huyu  mama  vizuri  kama  kuna  watu

wanaongea hapo nyuma.

Translator :  Wina woni ungi?

Mbeke:  Aiye.

Translator :  Amefikisha hapo.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Stiff  penalties  for  drug  pedllers,  asante  sana  umesema  vizuri  nenda  pale  nje  uandike  jina  lako  kwa

register yetu.

Easher Kalundu:  Kwa jina naitwa Easher Kalondu na ninamesema juu ya pombe na sana sana pombe ya chang’aa.   Chang’

aa ndio mbaya inaharibu wazee wetu hata watoto wetu, watoto wadogo, watoto wakubwa wale wanaume wote wanaharibu na

chang’aa.  Sababu mzee yangu hana kazi na anaenda kuingia kwa chang’aa asubuhi na mtoto akamfuata wakakunywa chang’

aa, watakuja usiku bila kufanya kazi.  Hiyo chang’aa ikapigwa marufuku ndio mzuri sana.

Com. Phoebe Asiyo:  Okay mama umeseme vizuri tumalize mambo ya chang’aa.   Lakini kuna hizi vinywaji vingine ambavyo

vinatangazwa kwa radio,  kwa TV na pengine ni mbaya kushinda hata chang’aa.   Na  vina  tangazwa.   Ungependekeza  namna

gani kwa jambo hilo. 

Easther:  Hiyo chang’aa si mzuri, na hiyo madawa ya kulevya si mzuri.  Na ile inaitwa bhangi.  Vitu vyote ya kunywa ni mbaya

sana.

Translator:  Wiwa ni Commissioner ve matangazo matangazawa radioni na TV-ni makwonanya oki sya mithemba sitangazwa.

 We utona kwasya hata ovoo wa matang’azo asu.  Nimaile kwendeiwa?

Esther:  Maile kwendeiwa ni maseo.

Translator :  Matangazo ala matangazaa uki iiwa ni nzeo ni uki museo wa muthemba muna na ni  mbuki  ingi  nthuku  ona  kwi
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chang’aa.  Wikulwa nu kuitikila kana nukwenda Katiba kuleane na matangazo mamuthemba usu.  

Easther:  Yi ona Katiba kaitangaza kana Serikali yiose atua kuveta unywi wa chang’aa.  Syonth syindu sya unywa.

Com. Phoebe Asiyo:  Kwa hivyo, there should be no advertisment of any alcoholic beverages on television or radio.

Easther:  Kila kingi, ninena yulu wa wiimi witu.  Ithie twima kahawa na kahawa kaitu ni twaikie kwona mbesa.   Niasya yulu wa

thina tosu nundu musee uu wakwa ukwaiwa nundu ukwika nundu mbesa ni syaie kuu mwiundani.  Yu vatoneka muiimi anewe

mwanya aiteia kahawa tuteuthi utewa nandu tutesyi.  Nundu twisyi katewa kuya kenda utewa nuu.  

Translator :  (Inaudible)

Com. Phoebe Asiyo:  Okay anaingine?

Translator :  Wina unduungi?

Easther:  Ninena oou.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana, nenda huko nje ujiandikishe ndio tujue ulikua na ukaongea na sisi.  Wacha huyu mama aje

kwanza.  Na  huyu ndiye alikua aongee kwanza.   Wacha aje  aongee wewe  ukae  pale.   Halafu  akija  na  wewe  utafuata  yeye.

Jina lako?

Frakfedith Nzisa Wambua:  Kwa jina naitwa Frakfedith Nzisa Wambua, ningependa kuongea juu ya wasichana wetu ambao

wasichana  wanakuja  unalea  wasichana  wako  vizuri  na  vijana  au  watu  wazima  ambao  wamekomaa  wanakuja  wanadunga

wasichana wetu mimba, na ikiwa  msichana  alikua  katika  shule  hiyo  imekatika  na  kijana  anaendelea  na  kusoma  na  msichana

wako amerudi kwa nyumba.  Tungetaka hao wasichana wetu ikiwenzekana huyo kijana alee huyo mtoto kwa miaka  kumi  na

nane.   Kutoka  kuzaliwa  mpaka  miaka  kumi  na  nane,  na  ikiwezekana  huyo  msichana  akiwa  hajapata  Bwanahuyo  kijana

ampeleke course ndio ajisimamie.

Com. Phoebe Asiyo:  Miaka kumi na nane?  Na ingine?

Nzisa:  Na ikiwa msichana hakujaliwa kupata bwana.  Huyo kijana aendelea kumpatia course ili huyo mtoto wake ajisimamie.

Upande  wa  hosipitali  tungependa  tuteuliwe  committee  ambayo  inaweza  kuangalia  masilahi  ya  wagonjwa.   Kwa  sababu

wangojwa wakienda hosipitali wengine wanakufa kwa line, bado  kuonekana na daktari  na ukiangalia  upande,  unaona  daktari

wanatembea tu au wale wasaidishi wako kwa hosipitali.   Tungependa  kama  kunaweza  kua  na  committee  ambayo  inaweza   
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kusaidia wagonjwa mtu akikosa msaidizi aende kuongea na committee ambayo imeteuliwa kuangalia masilahi ya wagonjwa kwa

hosipitali.  Tungetaka tena clinic za wenyewe ziwe kidogo kwa sababu hao ndio tunafikiria wanachukua madawa kutoka kwa

Governmentkwenda kwa clinic zao.  Nimeshukuru na nimesema asante.

Com.  Pastor  Ayonga:  Wacha  nikuulize  swali  mama.   Umesema  msichana  alidungwa  mimba  pengine  alikua  anasoma  na

msichana si anafukuzwa ?  Singelipenda kusema kitu juu ya huyu kijana aliyedunga msichana wako mimba na yeye anawachwa

shule.   Hiyo  maneno  unayaona  aje.   Unaona  habari  hii  ya  kwenda  kutunza  mjukuu,  ndio  tu  ina  maana  au  kijana  huyu

atadhibishwa yeye namna gani.

Esther:  Huyu kijana ataadhibishwa kwa sababu atalea huyu mtoto.   Kwa miaka kumi na nane.

Com. Pastor Ayonga:  Na kama bado yuko shule hana pesa ni nani atalea mtoto.

Esther:  Hapo tunataka iwe wazazi, kwa sababu itakua discipline.

Com. Pastor Ayonga:  Okay umesema wazazi.  Tulikua  tunagojea useme hivyo.

Com. Phoebe Asiyo:  Haya asante sana nenda ujiandikishe.   Nani anafuata huyu?  Ni wewe nilikuuliza na ukachelewa kuja.

Ni huyu halafu wewe sasa,  halafu wewe councillor.   Kaa,  wewe  bado  umechelewa  tu.   Tufanye  haraka  haraka  maana  kuna

watu wengi na ni lazima leo kila mwanamke aongee.

Monica  Mueni:  Kwa jina mimi naitwa Monica   Mueni.  Na  mimi naongea juu  ya  wanawake  kwa  sababu  ya  wale  walikua

wanalima.  Sisi wanawake wengine ni wakulima, na sisi tunalima kahawa na kahawa  yetu  imeteremshwa  chini.   Kwa  sababu

hapo mbeleni tulikua tunalima tukapata  pesa  kutoka kwa kahawa.   Na  sasa  kutoka siku zimepita hivi, kahawa  imeteremshwa

chini  kabisa.   Haikukua  na  kitu,  naukienda  huko,  majani  iko  juu,  ukienda  mahindi  juu,  ukienda  huko  marangwe  juu  na  sisi

hatupati  kitu.   Mimi  naongea,  wakienda  huko  bungeni  wale  walienda  kufanya  kazi  huko  bungeni,  waenda  watufanyie  pesa

tupate mapato kwa kutoka kwa shamba.  Wanawake wengi ni wakulima, hatuendi ofisini.  Tunaenda kwa shamba,  natukienda

kwa shamba hatutoi kitu, mahindi tunatoanga kidogo kwa sababu shamba yetu yote tumepanda kahawa.   Ama sivyo?  Ama hii

inakua mbaya?

Kwou  mathi  kuya  mbungeni  maende  mamathe  undu  motwika  kahawani  nundu  kahawa  witu  ni  watheie  nthi  vyu  vai  kindu

tukwataa.

Com. Pastor Ayonga: Mama endelea na ile lugha ulikua ukiongea.
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Nzisa:  Niendelea na Kiswahili?  Mkienda huko bungeni,  muende  mkatuangalie  mambo  ya  kahawa.   Tunalima  kahawa  hata

mtoto yule anatoka nyuma yetu ukienda kwako umpatie shamba, level nne, unamwambia lima hapo upate mapato kutoka hapa

kwa shamba.  Na huyu mtu ukimpatia hiyo hakutoa kitu kwa hiyo shamba.  Na  hatupandi mahindi, shamba yetu yote tumejaza

kahawa kabisa.  Mimi nakomea hapo.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana, tumeshukuru sana nenda uandike.   Sasa  mama safari hii usiache mtu akae  kwa kiti kabla

uja ingia.  Halafu Councillor atongea.

Rose    Mwanza:   Mimi naitwa Rose    Mwanza.   Ningependa kuongea juu ya mashamba.  Ningependa sasa  Serikali iweke

mashamba iwe na title deed, iwe kama vile marriage certificate inawekwa watu wawili.  Bibi na bwana.  Sababu sasa, saa ingine

unakuta Bwanaanaenda anachukua loan na na ile title deed  unakuta sasa  mnaambiwa muondoke.   Na  bibi hana habari.   Sasa

ningependa mueke  maanani  iwe  watu  wawili.  Kama  vile  certificate  ya  arusi.   Sasa  ingine  ni  habari  ya  mali  ya  umma.   Sasa

nataka Serikali iweke maanani ile watu wanasimamia vitu za watu, tuseme kama wakulima wa kahawa wale watu tunawachagua

ama watu wale wanasimamia mali ya watu.   Wenye kusimamia na mtu anaaribu awe anapelekwa kortini.  Sababu  sasa,  kama

wengine tunawachagua wanaenda wanakula pesa  ukiwauliza wanasema,  hawajali ni mali ya umma  na  hakuna  mtu  atamuuliza.

Sasa  tunataka wachukue maanani wakiaribu wapelekwe kortini.   Ingine ni  habari  ya  wasichana  wetu.   Wasichana  wetu  sasa

tunataka wachukuliwe, sasa kama mtu anaolewa, mwenye kuoa ama ile boma imeoa msichana ipelekwa mali ya huyu msichana

haraka.  

Com. Pastor Ayonga:  Ile ya mbuzi tatu.  

Monica :  Sababu wanakaa,  kama msichana anazaa watoto  tano,  na bahati  mbaya  msichana  afariki,  sasa  itakua  kesi  wenye

kuolewa wanasema msichana si wetu hatujapeleka ile mbuzi tatu. Sasa, mimi mwenye msichana nasema huyu ako na watoto  na

simtaki, sasa  hiyo inakua kesi  na hapo shida  inaingia  hao  watoto  wanakosa  mahali.   Hawawezi  kukaa  huko,  hawawezi  kuja

kwangu, sasa hiyo ni shida na hiyo shida imeletwa sababu ya kukosa ile mbuzi tatu.

Com. Phoebe Asiyo:   Kwa hivyo vile tulisema mbele ni kwamba customary marriages lazima ziwe registered,  sawa sawa na

ile ya kanisa au ile ya DC.  Hiyo mbuzi tatu lakini iwe na certificate ya marriage ile ya Serikali.

Monica :  Hiyo mbuzi tatu ndio sasa certificate yetu.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Hapana,  mbuzi  tatu  ni  lazima  ikae  hapo  lakini  Katiba  haiwezi  kuandika  mbuzi  tatu  ndio

certificate,certificate ni lazima itoke kwa hivyo mbuzi tatu zishalipwa.

Monica :  Iwekwe sasa.

88



Com. Phoebe Asiyo:  Iwe registered kama marriage.  Kwa maana ni marriage.  Si ndio?

Monica :  Ndio.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana mama umeongea vizuri.  Sasa councillor.  Yes madam councillor give us your name again.

Catherine Syombua Munyao:  Kwa majina  naitwa  Catherine  Syombua  Munyao.   Sasa  yangu  ilikua  ya  kusema  uridhi  wa

wajane.  Sasa ikiwa Bwanana bibi wako hai ni vizuri sana kugawanya shamba.   Shamba iwe imegawanywa na wamepewa title

deed.  Kwa sababu saa ile Bwanaamekufa inakua kitu ingine.  Majane anataabishwa upande huu, na upande ule hata aoni vizuri

na ana watoto.  Sasa hii uridhi ikigawanywa mbele sana itakua akikufa hakuna taabu.  

Com. Phoebe Asiyo:  Unasema uridhi mzee aongea kabla ajafariki juu ya mali.

Catherine:  Juu  ya  mali  yake,  na  bibi  huyu  wake  kwa  sababu  akifariki  hata  kakazake  wanataka  kila  kitu  cha  huyu  mjane

amewachwa na anapata taabu sana.

Com. Pastor Ayonga:  Lakini ataongea wapi?

Catherine:  Aandike will.

Com. Pastor Ayonga:  Aandike will, sawa.

Catherine:   Tena  sasa,  taabu  zingine  zinapatikana  na  wajane,  wakiwa  wanaenda  kuchukua  pesa  za  wale  wamekufa  ama

Bwanayake, anaenda mbali sana.  Uko kwa trustee ni mbali sana na akienda kwa wakili anapata hii, anapata  huyu, anataka hiki

anataka huyu mama.  Hata saa ingine anataka mama awe rafiki, na hiyo ikiletwa katika division hatapata mambo mabaya mengi.

  Hata saa ingine anaambiwa lala hapa nitakuja na hiyo si mzuri na hasa hasa siku hizi kuko ugonjwa mbaya.

Sasa naongea tena kwa watoto wasichana.  Wasichana ni wazuri, msichana akipewa shamba.   Ikiwa anaweza kupewa shamba

na baba yake, akiwa bado kuolewa ni vizuri awe amekaa mpaka miaka arubaini.   Kwa sababu hapo mtoto wa miaka arubaini

kuolewa  ni  gumu.   Sasa  hapo  anaweza  kugawiwa  shamba.   Kwa  sababu  wengine  anagawiwa  akiwa  mdogo  kama  miaka

ishirini.  Akiolewa anataka hiyo mali iwe yake.  Na  unajua watoto  wavulana wako hapo wanaangalia ndio saa  zingine mnasikia

ama mnaona wakibishana kwa sababu ya hayo.

Com. Phoebe Asiyo:  Na hii miaka arubaini atakua anaishi kwa baba yake?  Na kama wazazi wamefariki, nani atapeana hiyo.  
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Catherine:  Wazazi watasema mbele, kwa sababu wakifariki yeye bado kuolewa, hata akiwa na 35 years,  si atasemea watoto

wengine.  Ama mtoto yule wa kwanza akiwa ni mwanaume aseme huyu mtoto lazima apewe hiki ama wamgawie.

Com. Pastor Ayonga:  Mama bona usingeweza kusema pia kwamba watoto wanapogawiwa mali, wapate  title deed  zao,  hata

kama mzee atakufa itakua mtu ana title deed yake.  

Catherine:  Sasa siwanaweza kupatia mtoto yule ataolewa.

Com. Pastor Ayonga:  Na akiolewa unataka hii mali ifanyweje?

Catherine:  Unajua hiyo ndio experience, wakigawiwa wakiwa wadogo wakiolewa wanasema hiyo mali ni yangu, nilipewa na

baba yangu na hiyo ndio ghasia inaweza kuigia between wale wanaume.

Com. Phoebe Asiyo:   Na  kama ni udongo iko kwa town.  Kama amejenga nyumba yake ghorofa hapo.   Unataka akiolewa

hiyo nyumba yake iende.

Catherine:  Hapana ikiwa ni yake ni yake.   Lakini yule anaweza kupewa akifikisha miaka  arubaini  si  yule  ni  afadhali  hawezi

kuolewa.

Com. Pastor Ayonga:  Endelea.

Catherine:  Ingine hiyo circumcision ya wasichana iondolewa ni mbaya.   Sasa  nataka ingine ya administration, PC,  DO,  DC,

Chief, Sub-chief na headmen, iwe line kama hiyo na sasa headmen wawe wanapewa mshahara hata ikiwa ni kidogo.  

Com. Phoebe Asiyo:  Hao ni clan members.

Catherine:   Sasa  kama  MPs,  wawe  wanakaa  miaka  kumi,  councillors  miaka  kumi,  wards  za  councillors  zimepunguzwa

ziongezwe. Na  sasa  tena hizo dawa  za  kulevya  zimefanya  watoto  wawe  wenda-azimu,  hata  kama  mwingine  amesema,  mimi

naongezea hiyo.  Vyama vya siasa view chache sana kama tatu.  Hayo tu.

Com. Phoebe  Asiyo:   Asante sana kwa kuongea na sisi, utaenda pale kule tulikotoka halafu uandike jina lako.   Nani  alikua

atongea nyuma ya huyu.  Sasa  wewe ukiongea huyu atafuata halafu huyu  halafu  yule  yuko  nyuma.   Wewe  ndio  sasa  umetoa

mkono uja toa tangu uingia hapa kwa hivyo utakuja nyuma zaidi.  Haya tueleze jina lako.
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Margret  Mwikali  Mutua:  Naitwa Margret  Mwikali Mutua.   Mimi  naongea  juu  ya  assistant  chiefs.   Assistant  chief  ni  mtu

ameandikwa  lakini  nikienda  ni  kushtaki  kama  niko  na  kesi  kwake  akikuja  kwangu  mpaka  anaitisha  kitu  kidogo  na  yeye

ameandikwa.  Sasa  na mimi nimepeleka kesi  kwa sababu yeye ameandikwa, ameandikwa juu yangu.   Sasa  hiyo  kitu  kidogo

kama sina, hio kesi yangu hawezi angalia.  Kwa hivyo ningependelea wasiitishe hiyo kitu kidogo.  Na headmen wako huko ndio

wanawafanyia kazi.  Nao wawe wameandikwa, wawe wanapewa mshahara.   Ingine mimi naongea juu ya mwalimu.  Mwalimu

ameandikwa na akimaliza kazi yake anapewa retirement.   Sasa  hiyo  retirement  tuna  ile  kamati  iko  inarudi  tunaambiwa  nyinyi

wazazi mpaka mtoe kitu tupatie huyu mwalimu na sasa kama hiyo kitu hakuna mtoto anatolewa kwa skuli.  

Com. Phoebe Asiyo:  Unataka tufanye nanma gani?

Margret:  Inataka wawe wakitoka tu bila kuitishwa tuwafanyie party ya retirement.   Kwa sababu ameandikwa na mzazi hana

kitu  na  hiyo  party  mzazi  ndiye  anafinywa  anatoa  hiyo  pesa  tumnunulie  zawadi.   Hiyo  wazazi  wanafinywa  hiyo  ndio

ningependelea wawe wasifinywe.  Ingine ni juu ya title deed.  Title ningependelea iwe iko ya wazazi wawili.  Mwanaume na bibi

yake.  Hiyo title deed iwe imeandikwa majina mawili kama vile marriage certificate inaandikwa.  Hiyo ningependelea hivyo.  

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana, nani yule alikua atakua ataongea?  Mama wewe umeingia saa  hii hauwezi kuongea.   Kuna

huyu alikua nyuma yako msichana atakuja  hapa.   Wale wameongea pengine muwapatie nafasi wale hawajaongea ndio wapate

viti.   Haya,  sasa  tutafanya  hivi.   Watu  wamekuja  wengi,  pengine  wengine  hawataki  kuongea,  wengine  wanataka  kuongea.

Kama  mtu  amesema  habari  ile  ulikua  unataka  kusema  na  umetosheka  hakuna  haja  kuongea,  lakini  kama  hajasema  lazima

uongee.   Sasa  huyu  mama  anasema  jina  lake  na  anasema  habari  yake.   Naona  tumefika  hata  mia  nne  saa  hii.   Na  wale

waliomaliza wanaweza kuacha viti kwa wale ambao wamekuja wapya.  Hebu sema jina lako mama na uendelee dakika tatu.

Stelamaris Nthule Mutisya:  Jina langu ni Stallamaris Nthule.

Com. Phoebe Asiyo:  Hebu tusikie tusilize huyu mama hatuwezi kumsikiliza kama mnaongea.  Nyamazeni tafadhali tusikie yule

anaongea sasa.  Hii mashini haiwezi kishika sauti yake mkiongea namna hii vile mnafanya.  

Stelamaris:  Mimi naongea hali ya uchaguzi ya mwaka huu.

Com. Pastor Ayonga:  Jina nini?

Stelamaris:  Stelamaris Nthule Mutisya.  Mimi naongea hali ya Raiswetu angao wakati  huu  akiwa amemaliza miaka yake ya

kukaa kwa kiti,  atachaguliwa mwingine, tunaongea apewe heshima kwa sababu tukianza uchaguzi tutaanza  matuzi  na  tunakaa

naye miaka mingi tunaanza kutukanana na mimi naonelea hiyo si mzuri.  Kwa sababu hata kama mtu amewaongoza miaka tano

anatoka panapewa mwingine hali ya matusi iondolewe.  
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Ya pili, wazee wetu wapewe wasichana wao heshima.  Kwa sababu mzee anazaa msichana  wake  na  ana  gari  yake  utaweza

kuona msichana wake anabebewa hapa mbele na  anaende  ana  baba  yake  na  hamjui  wanaenda  wapi.   Mtoto  anabebwa  na

baba yake, anabebewa hapa mbele na wewe mama haujui hao watu wanaenda wapi.  Na huyo ni baba yae na yule ni msichana

wake.   Mimi naonelea wazee wapee watoto  wa kike heshima.  Ile  heshama  ya  zamani  ilikua  mtoto  msichana  hawezi  kuguza

babake  na nguo zake,  na siku hizi sijui ni kama kizungu gani hiyo.  Unaona baba  mtoto kama huyu anaanza kubusu  msichana

wake.   Hiyo kweli,  ni ukweli anu ni  mambo  gani  hiyo.   Hiyo  inaleta  wa  mama  wengine  wafuguzwe  ndani  ya  nyumba  zao  ni

wasichana wao.  Hayo ndio nilikua nayo.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana mama Mutisya kwa mambo yale umeyatoa nenda pale chumba kile kingine uweke register

kwa jina lako.  Sasa ni wewe halafu wewe.  Na wewe ulikua umesimama saa zile?  

Rose  :  Si ndio.

Com. Phoebe Asiyo:  Basi ongea.  Rose   jina lako lingine ni nani.  

Rose  :  Rose   Mumbe Mutua.

Com. Phoebe Asiyo:  Sema kwa nguvu ndio watu wasikie.

Rose  :  I want to say, yale yamesemwa na Kalondu.   She said about the chang’aa and I want to support her.  

Com. Phoebe Asiyo:  Yule alionge juu ya chang’aa, unataka uende kule upande wa wanaume.

Rose  :  I want to support her.  Because I came here to say that.   

Com. Phoebe Asiyo:  You want to support her.  Unataka imalizwe kabisa.

Rose  :  Imalizwe kabisa.

Com. Phoebe Asiyo:  Chang’aa?

Rose  :  Ndio.

Com. Phoebe Asiyo:  Nani yule nimemwambia aje? Wacha aongee halafu wewe uje.
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Anastasia Ndinda Kioko:  Kwa majina naitwa Anastasia Ndinda Kioko.

Com. Phoebe Asiyo:  Huyu anaongea sasa ni Anastasia Ndinda Kioko.  Haya ongea sasa.

Anastasia:  Mimi naongea juu ya hao watoto  wamewachwa na wazazi wao.   Sasa  hao  watoto  tuseme  mzazi  mama  ameaga

dunia.  Tunakaa mwaka mmoja ama mbili na yeye baba  anafuata,  na hao watoto  ni wadogo na wako shule.   Sasa  wakienda

shule wanafukuziwa school fees.  Sasa tena hana chakula ya nyumba.

Com. Phoebe Asiyo:  Unataka tuandike Katiba hili hao wasaidike kwa njia gani?

Anastasia:   Sasa  hao watoto  wasaidiwe na school fees,  wawe shule hawafukuzwi sasa  wakifukuzwa watatoa  pesa  wapi,  na

chakula  wawe  wanatafutiwa  wanakula,  sababu  kama  hawana  chakula  watatangatanga  huku  nje  tu,  wakitafuta  chakula  na

hakuna mahali wanaweza toa. 

Com. Phoebe Asiyo:  Chakula peke yake.

Anastasia:  Chakula na school fees, wawe wanasaidiwa.

Com. Phoebe Asiyo:  Hiyo inatosha, nguo hawataki?

Anastasia:  Na nguo.

Com. Phoebe Asiyo:  Na matibabu hawataki.

Com. Phoebe Asiyo:  Wakiwa wagonjwa.

Anastasia:  Wanapelekwa hosipitali.  Kama karibu kuna assistant chief anaangalia hao watoto.  Anawangalia anawasaidia.  

Ya  pili,  naongea  juu  ya  wamama,  tuseme  Bwanayako  ameandikwa  na  Serikali,  sasa  kama  huyu  Bwanaameaga  dunia,  sasa

wewe mama, unaenda unatafuta ile pesa yake.  Sasa ukienda leo unaambiwa rudi kuja mwezi fulani.  Unarudi tena,  unaambiwa

enda mahali Fulani, unaenda uko unarudishwa tena mahali pengine.  Sasa  unatangatanga hivi na mahali unaenda unatumia  fair.

Tena ukienda ukiingia kwa ofisi unaambiwa toa kitu kidogo.  Sasa unakaa kama miaka saba,  kumi na ile pesa  bado  haujapata.

Siutaacha hiyo pesa.  Sasa naomba Serikali inagalie sana hao wamama.

93



Com. Phoebe  Asiyo:   Umesema  vizuri,  tumeshukuru  sana  mama  Anastasia,  sasa  ni  wakati  wako,  pole  ulichelewa  kidogo.

Sema jina lako.

Ndunge Mukeku:  Nitawa Ndunge Mukeku, ni nena kikamba.

Com. Phoebe Asiyo:  Haya sema.

Ndunge:   Niasya  ati  uki  niwagivie  muno  kuu  reserve  wa  kithio.   Ni  asya  Serikali  imanye  uvoo  woki  usu,  nundu  niwanagie

syana.

Translator :  Serikali imalize pombe ya kienyeji.

Com. Phoebe Asiyo:  Chang’aa

Ndunge:  Ata hii ya kienyeji.  Na  chang’aa na nikwo kutewa vangi na dawa sya kulevya.  Na  syana  mbingi  sya  ivisi  syonthe

syanangikia vau.

Com. Phoebe Asiyo:  Okay ni mambo ya Chang’a na drugs.  Okay tumesikia.

Ndunge:  Kila kingi ngunene ni ethiwa mwana wakwa e skuli na niwathi ethia mwalimu na atiete muka musyi ayuka unena na

mwana uyu wakwa na aimwitavya mwalimu usu ni wale kwosewa atua.

Translator :  Teachers who impregnate should be punished.

Com. Phoebe Asiyo:  Wale walimu ambao wanapeana mimba watoto washule, ndio, tuwafanyie namna gani?

Ndunge:  Maminiwe mindo yoo na wafungwe.

Com. Pastor Ayonga:  Mama unataka wafungwe tu, na hii mimba ambayo wamepea huyu mtoto, huyu mtoto atafaidika namna

gani?

Ndunge:  Aie  na  akwananga  wia  wake  ninge  do  syoka  akaitavye  angi.   Kila  kingi  ni  ma-assistant  chief  nimaile  kukunwa

transfer.  Tukaetewe angi.

Translator :  Assistant chief should be transferred.
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Com. Phoebe Asiyo:  Na chief?

Translator :  Na machivu namo?

Ndunge:  aie.

Com. Phoebe  Asiyo: Assistant peke  yake.   Asante sana nenda pale uandike jina  lako  halafu  hiyo  itakua  mzuri.   Yule  alikua

anakufuata.  Eh, kumbe umefika.  Asante sana.  Nani alikua atafuata huyu kwa  kuongea.

Mutile Wambua:  Naitwa Mutile John ama Wambua.

Com Phoebe Asiyo:  Mutile Wambua, sema.

Mutile:  Nataka kuongea juu ya wale wasichana wanatoa mimba kwa kudugwa shindano.  Abortion.   Tunataka viongozi wale

wanakataa  ile  abortion.   Wale  watu  wameinuka  kuduga  wasichana  wetu  shindano  hili  watoe  mimba,  hiyo  iondolewe  kwa

Serikali  yetu.  Kwa  sababu  wakitolewa  mimba  wengi  wanakua  tasa.   Lakini  sio  mpango  wa  Mungu.   Hiyo  iondolewe  kwa

Serikali yetu.

Com. Pastor Ayango:  Na mtu akipatikana anafanya?

Mutile:  Achukuliwe atua.  Ile ingine ni corruption kwa kenya yetu.  Imekua nyingi sana,  kwa sababu mtu akienda hosipitalini

anaitishwa kitu kidogo,  na saa  hiyo hana pesa,  na anaambiwa toa kitu kidogo,  hili nikupatie dawa.   Ama  ni  kupime.   Na  saa

hiyo hana kitu.  Kwa hivyo corruption iondolewe kwa Serikali yetu.  Mtu akikutwa anaendelea na kuchukua pesa  za magendo

achukuliwe atua.  Ni hiyo tu.

Com. Phoembe Asiyo:  Asante sana mama, nenda ujiandikishe pale.  Twambie jina lako.

Mary Mumbua Nzioki:  Mary Mumbua Nzioki.

Com. Phoebe Asiyo:  Ulikua umeongea siku ingine?

Mary:  Musanguili.

Com. Phoebe Asiyo:  Eh nilikuona.  Haya Mary ebu tueleze.
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Mary:  Nitasema kikamba.

Com Phoebe Asiyo:   Kwa nini usiseme kwa Kiswahili.  Tafadhali mnyamaze tusikize Mary  akiongea.   Mkisema  hii  mashini

haiwezi kushika sauti yake.  

Mary:  Kiswahili yangu imeama kidogo.

Com. Phoebe Asiyo:  Sema kwa Kikamba, huyu msichana wangu atafsiri.

Mary:  Thina wakwa wi akani.  

Translator :  Na taka kuongea juu ya wanawake.

Mary:  Aka aingi ni makotha kusyaa mundu akasyaa mbai imwe ya etu.  Na vau ni vethiwaa thina.  Ethiwa ni twesa kwitwa twi

eli, mali yakwa  nina  musee  wakwa  kana  ya  ula  ungi  na  musee  wake  ikwatia  kuwaniwa  ni  andu.   Nenda  Serikali  isisye  vau

withiwe, ethiwa ni twakwa mali yitu yatiwa na syana syitu onaisu sya aka onaethiwa ni dwae.  Ikanengawe  ikaasya.

Translator :  Wale wazazi wanapata  watoto  wasichana peke  yake.   Kwa bahati  mbaya wale wazazi wanapokufa  wasichana

wale mali yao inang’ang’aniwa na relative.  Anataka mali ya familia ibaki kwa familia, hata kama wamepata watoto  wasichana

peke yao.

Com. Pastor Ayango:  Okay.

Mary:   Thina ungi witu wa aka.   Ithyie  aka  twithiwawa  thina  mavinda  onthe,  matuku  aa  aume  ni  makae  utuaa  muno.   Kila

mundu nukwiwa kamemene mundu muka nuuwaiwe.  Mundu muka ni uwawiwe, na twina thina mwingi muno.  Tuuwawiwa ki

naingi twina ivande na two andu ta mo.

Translator  :   Ako  na  shida  sana  na  hii  tabia  ya  wanaume  kupiga  wanawake  na  mara  nyingi  wameenda  ata  wakauwa,

wanawake kwa manyumba zao.

Com. Phoebe Asiyo:  Unataka tufanye namna gani?

Translator :  Wenda kwikwe ata?

Mary:  Nenda Serikali isyisye vau tusuviwe nundu twiandu ta aume.  Twiandu tamo kwu tusuviwe.
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Translator  :   Anataka  Katiba  ishughulikia  wanawake  waweze  kua  wamepewa  usalama  wa  kutosha.   Hataki  wanawake

wachapwe na wanaume.

Com. Pastor Ayonga:  Na wanaume wachapwe?

Com. Phoebe:  Ni wanaume ndio wanachapa wanawake, hiyo ni kweli?

Mary:  Eh, ha kuua.

Com.  Phoebe:  Kwa  hivyo  unataka  tuandike  kwa  Katiba  wanawake  wapewe  security  na  hiyo  mambo  mbaya  ikomeshwe

kabisa.  Okay Asante sana.

Mary:  Nienda unena iinge ya katatu.

Com. Phoebe:  Sema tu kama uko na ingine, lakini ukumbe pia hao wote wanataka kusikia na kusema.

Mary:  Undu ula ungi wa katatu,  twi aka  kana twi aume, twavikya miaka miongo moonza twithiwa twina thina, mwingi nundu

twithiwa twavika vala vathuku vyu ta yu twendete.   Serikali ni yale usisya  ikatunengaa  kindu  kinini  onaethiwa  nu  nathukumaa

ona utanathukumaa, kidu o kidongo.

Translator  :   Anataka  Serikali  iangalie  masilahi  ya  wazee.   Wale  watu  wamefika  kuanzia  miaka  sabini,  Serikali  iweze

kuwatunza kwa maana wazee kwa wanawake wametaabika sana.

Com. Phoebe:  Wazee kwa wanawake.

Com. Pastor Ayonga:  Lakini mama unaposema hivyo unataka wafanyiwe nini.  Unge-recommend Serikali ifanye hivi hivi.

Mary:  Si wengine wanapewa pension.  Tupatiwe pension kidogo kila mtu.

Com. Phoebe:  You are going to speak do not go.  You will still have an opportunity.

Alice Nyiva Katumo:  Kwa jina naitwa Alice Nyiva Kakila.

Com. Phoebe:  Umekaa tayari, ukimaliza huyu atakuja sasa.  Haya Alice, Alice nani? 
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Alice:  Alice Nyiva Katumo, Na ninena na kikamba.

Com. Ayonga:  Endelea.

Alice:  Thina wakwa munene ni mindo, nasya nimwisyi sitima hii syikitwe, syikitwe munda wa mundu wii title deed.   Serikali yi

undu itonya, nundu wa sitima hii mekite nundu matwikie mwaki mundane na kiti dukikwata na dukithengea chavaluka kwaku ni

kyakuvivya.  Veundu matona kutwika makatuvetangia sitima huu kana makekia sitima wa nthi.

Translator :  Na wasya Serikali ike ata.  Mwivawe mbesa.

Alice:  Yii nitwivawe nundu ii mundane wakwa na wi title deed yakwa.

Translator :  She is proposing that the Governmentshould be able to compensate  those farmers whose land has been used for

electricity post. 

Com. Phoebe:  Kwani hawapewi land compensation?

Translator :  No.

Alice:  Na kwaukuvi munda wangu nutonya kwithiwa ulikite itingi itatu.

Translator :  Some of the farm could even have more than three post.

Alice:   Kila  kingi  ni  mindo  hii  tutea  musyi.   Tusumba  tuu  twakaa  twota  mboka.   Yu  wakite  kwaku,  nayo  andu  ma  mindo

mayuko mayaambiya ukwia wiva nayo ithini ya title deed  yangu.  Serikali  yiundu  inena  na  andu  aa  ma  kanzu  makaeka  kuka

utwitia kuya misyini kwitu twakite iosiki.  Makaeka kuka kutwitia mbesa nundu syi thini wa title deed yaku.

Translator :  She proposes that the councils should not charge them for using there own land.  Like having kiosk on their own

shambas.

Com. Phoebe:  Na sasa council watapata pesa wapi yakuendesha maendeleo yao.

Alice:  Naanaendesha kwangu na yuko na kiwanja chake.  Ena kiwanza chake kia chakwa oka kuthoosya niki.
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Com. Phoebe:  Okay sawa sawa mama.  Ngoja kidogo huyu sasa aongee.  Alikuja asubuhi sana sana na amegojea kwa muda

mrefu.

Benteta Muli:  Mimi naitwa Benteta Muli, mwenyekiti ya Maendeleo ya Wanawake wilayani.   Sasa  mimi nataka kuongea juu

ya maisha ya mama katika jamii.  Kuna akina mama wengi sana wanakaa kwa hali mbaya nyumbani.  Na  sisi kina mama ndio

tunafanya  ile  kazi  ngumu.   Kupanda  kahawa  kupeleka  kwa  factor  ni  sisi  kina  mama.   Lakini  wakati  hizo  pesa  za  kahawa

zinakuja zinaingia katika mfuko ya wazee wetu.   Sasa  tunauliza Serikali isaide ile credit  card  ya Coffee Factor  iwe joint katika

mama na mzee.  

Ile  inginge  ni  maisha  ya  mama  katika  upande  wa  kisiasa.   Tunauliza  kila  district  iwe  presented  na  mama  katika  Parliament.

Mama amechaguliwa na akina mama wale wengine akaangalie masilahi yao huko. 

Benteta:  Sina ila syakwa syaite.

Translator :  Anaongea juu ya watoto wale wamezaliwa.

Benteta:  Nina syana ili sya ivisi na syana ili ya aka.

Translator : Watoto wawili wa kike na wawili wa kiume.

Benteta:  Na  syana isu ninthomethetie syi syonthe.  Na  nasomethia syi syonthe syana isu syaivisi ni sya enda vaa touni syenda

syona mawia.

Translator :  Watoto hao wawili wa kiume wameenda pale town wamepata kazi.

Bentata: Na syathi syosa Mabaluya na syaa.

Translator:  Na wameenda wameoa Wa-luhya na wamepotea.

Bentata:  Na ila sya etu ni syathi ni syalika mawiani na syana isu ni syaa aume.  Na  sayana isu ninekala na syo isuvite aume aa

matevo.

Translator :  Wale wasichana wanakosa maBwanana wanakaa na mimi wakinisaidia na wanaume awamsaidii.

Bentate:  Nayu syana sya aka nisyoka syaa aume na sya siaa syana.
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Com.  Phoebe:   Nataka  kujua  kabla  aja  endelea.   Watoto  wako  wanaume  ndio  wameoa  Waluhya  au  wasichana  ndio

wameolewa na Waluhya.

Translator :  Waume ndio wameoua Waluhya na wamekaa town hawakuji.

Benteta:  Na syana hii sya etu ni syasia kwakwa na ni syazuvia vamwe na ithe wasyo.  

Translator :  Wakike wamezalia kwa huyu mama halafu ndio wanamsaidia.

Benteta:   Na  ila nethiwa ndevo na musee atevo,  ala natie musyi nundu ni maemie kutwawa  ni  kuzuvia.   Aume  aa  makyuma

Ubaluhya matwaiwe na ila syana sikuka musyi.

Benteta:  Sasa,  kama wazazi wamekufa na walikua na watoto  wakike na wamezalia hapo,  sasa  hao vijana  wakuja  kufuguza

wale nyumbani.

Com. Phoebe  Asiyo:   Kwa  hivyo  mama  kitu  cha  maana  kwa  jambo  hili  ni  kupendekeza  kwa  Katiba  hao  watoto  wapewe

uridhi wa hiyo udongo.  

Translator :  Wikulwa kana kila uende ni syana sya etu sinengwe avoo.  

Benteta:  Sinangwe, maanwe undumwe na aume.  

Translator :  Anasema wakike na wanaume kila mtu agawiwe mali yake.

Com. Phoebe:  Asante sana, umefanya vizuri sana, kila mtu agawiwe mahali yake.  Msichana na kiume.  Ndio.

Benteta:  Twina kaawa witu.  Na twina kaawa twisakuana.

Translator :  Tuko na kahawa, na watu wamechaguliwa wakutwangalilia hiyo kahawa.

Benteta:  Natukiwachagua methi mayosa maloli metethia kwoo.

Translator :  Hao committee wanachukua loan wanasaidia kwao nyumbani.

Bentata:  Mamina kuya mevinga mavuku na methi.  Serikali itona kwosa ata atua yulu wa mali yake.  Twenda tukona utethyo.
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Translator :  Hiyo Serikali ichukulie committee hatua juu wamekula pesa za wakulima na wakulima wanaangalia bure.

Com. Pheobe: Wale committee wa co-operative?

Translator : Ndio.  Wenye wamechaguliwa.

Benteta:  Nimemaliza.

Com. Phoebe:  Tumeshukuru sana, sasa wachia mama mzee kiti akae atueleze jina lake na aongee.

Betrice Wausika:  Mimi naitwa Betrice Wausika.

Com. Phoebe:  Betrice?  Mnajua mkiongea hatuwezi kushika sauti ya huyu mama. Mnyamaze kiamia kabisa,  ndio hii mashini

ishike sauti yake.  Kuna wengine wameongea haikushika. Kwa ajili mlikua mnafanya kelele.   Hata wale walio nje.   Hebu sema

jina sasa.

Betrice:   Naitwa Betrice Wausika.   Nataka  kuingilia mambo ya kina mama nyumbani.  Sasa  kuna watu wengine  wakiwa  na

mabibi wawili au watatu hawataki  kugawa  kila  kitu  sawa  sawa.   Na  huyu  mtu  ndio  alileta  hao  kina  mama  nyumbani.   Sasa

nataka Serikali ingilie Katiba ya kugawia hao kina mama hata wakiwa ni wagapi sawasawa.  

Com. Phoebe:  Unataka hii mambo ya kuoa mabibi wengi iendelee au ikomeshwe.

Betrice: Wakiwa hawataki kuwatafutia ikomeshwe.  Lakini wakiwa wanauwezo awagawia kati kati.  

Inginge ni habari  ya wasichana.   Sasa  hao wasichana wengi wao  wanakua  na  mimba  wakiwa  wadogo.   Na  yule  alizaa  huyu

mtoto amewacha huyu msichana.  Na  huyu msichana anaendelea na kutaambika.   Hata akiwa ni mwalimu, hata akiwa ni nani.

Kwa  upande  wangu  naonelea  huyu  mtu  alee  huyu  mtoto.   Ampeleke  shuleni,  ampatie  chakula,  ampatie  nguo.   Ile  ingine  ni

upande wa kahawa.  Wakina mama wengi walikua na kahawa na kwa sabuba hiyo kahawa tunalima.

Com. Phoebe  Asiyo:  Kuna mama diasabled ambaye kiti chake haiwezi kuja hapa ndani, vile tutafanya nikiendelea kusikiliza

hapa, pengine Pastor Ayonga anaweza kumsikiliza pale nje na hatakua na mashini, akiweza kugojea pale nje tunaweza kutoka

pale nje na hii mashini tukamsikiliza halafu tukarudi ndani tena.

Com. Pastor Ayango:  Bona tusimsikilize baada ya huyu, tuwe na mashini kule.
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Com. Phoebe:  Na huyu ameanza tayari, yuko karibu kumaliza.  

Com. Pastor Ayonga:  Haya maliza mama.

Betrice:   Naona ndio tulikua tunasomesha wengi watoto  wetu nayo  ingiliwe,  iuzwe  vizuri  tugawiwe  vizuri  tuwe  tunasomesha

watoto wetu.  Maana imekua chini kabisa.  Sasa hao watoto tutawafanyia nini, na hatuna kitu kingine cha kuwasomesha nacho.

Com. Phoebe:  Sasa mkiondoka bila kutoa maoni yenu aitakua mzuri.  Sisi tutakaa hapa mpaka usiku tupate maoni ya kila mtu.

  Ndio, endelea mama.

Betrice:  Ile ingine ni hosipitali.   Tunataka hosipitali ziongezwe na watu waletewe  clinic  karibu  karibu,  watu  wawe  hawabebi

watoto kwenda  mbali au mtu akiwa anasikia vibaya ako karibu kuingia, anaweza kupata  matibabu karibu.    Ile ingine watoto

wetu wako na taabu sana ya kazi.   Sasa  hao watoto  wakimaliza shule hawapatiwi kazi siwataingilia hiyo mambo ya chang’aa,

madawa ya kulevya, bhangi.  Siwapatiwe kazi wakisha maliza skuli.  Serikali iangalie sana,  hiyo mambo ya kazi maana imezidi

watoto wako nyumbani ni lazima waingilie mambo yasio ya kawaida.

Com. Phoebe:  Okay, kuna ingine?

Betrice:  Nilikua nikitaka hata hiyo skuli, watoto  wengi wanakua njiani wakienda skuli wanaambiwa waondoke uko na ndeni

ya hiki na hiki.

Com. Phoebe Asiyo:  Kwa hivyo iwe free education?

Betrice:  Ndio, kutoka standard one upto form four.

Com. Phoebe:  Asante sana mama Betrice sasa  tuko na mama Agnes  Mutuku.   Mama  Agnes  Mutuku  ndiye  ataongea  sasa

hebu tukae pole pole tumsikize.

Agnes Mutuku:  Mimi nitaongea habari ya hosipitali.  Sisi wanawake tuko na shida sana wakati tumeenda hosipitali.   Huko na

mtoto  mgonjwa  unaenda  hosipitali,  unaambiwa  keti  hapo  daktari  hayuko  uongojee  daktari.   Saa  hiyo  unaambiwa  daktari

hayuko pengine huyu daktari anafanya private.  

Com. Phoebe Asiyo:  Hao wanasema mambo ile walitaka imezugumzwa kwa hivyo tukae tusikilize mama Agnes Mutuku.
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Com. Ayonga:  Umeshaanza huyu.  Sasa twende kwa huyu mama nimetayarisha hawezi kuingia.  

Com. Phoebe:  Hawezi kuingia kabisa?

Com. Ayonga:  Hapana ana kiti kikubwa, hawezi.

Com. Phoebe:  Haya wacha Agnes amalize.

 

Com. Ayonga: Maliza na huyu.

Agnes:  Ukienda  hosipitali  unaambiwa  hakuna  daktari,  unaambiwa  ngojea  hapo,  daktari  pengine  ameanda  kufanya  private.

Unakaa na huyu mgonjwa  mapaka  anafariki  kwa  kiti.   Sasa  ningependekeza  huyu  daktari,  kama  anataka  kufanya  kazi  kwa

Serikali  andikwe  kwa  Serikali.   Kama  ni  private  andikwe  kwa  private.   La  pili,  kuna  hii  barua  inaitwa  bursary  ya  shule.

Inapewa wale watoto  hawana kiasi ya kutosha ya  school  fees.  Utakuta  hiyo  barua  wale  wazazi  hawajiwezi  hawapatiwi  hiyo

barua ya bursary,  inapatiwa wale matajiri.   Ndio unaona  watoto  wengine  wa  standard  eight,  kama  watoto  walikua  wanapita

vizuri ana acha hiyo shule na unaona wanashika mimba sana. 

Com. Phoebe:  Ungependekeza namna gani?

Agnes:  Ningependekeza hiyo bursary, kama barua inakuja wale watoto  wamepita na wazazi wao hawajiweze wapatiwe hiyo

barua.  Ni hayo tu.

Com. Phoebe:  Asante sana.  Niwagapi bado wanataka kusema?  Hebu waweke mkono juu tuone.   Nataka  make hapa hapa

dakika mbili tu, naongea na yule mama ambaye, hana njia ya kutembea.   Tumsikilize dakika moja halafu turudi hapa tuendelee.

 

Com. Ayonga:  Wapi yule mama ambaye alikua ananisaidia?  Sasa piga kelele ili hao watu wote wanyamase.

Com. Phoebe Asiyo:  Habari tumetoka nje tukusikilize, mimi ni mama Asiyo, wewe unaitwa?

Janet Mueni:  Naitwa Janet Mueni.

Com. Ayonga:  Sema majina yako kamili sasa. 

Janet:  Jina langu ni Janet Mueni, kutoka upande wa Kangundo mahali panaitwa Kithi.  Kwa hivyo, mimi ni mwana kenya na
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nimesikia kuna hii kuandikisha Katiba mpya na nikasema lazima  nije  ndio  niweze  kutoa  maoni  yangu.   Kwa  hivyo,  nimekuja

maoni kwa upande wa wasiojiweza.  Mimi kama mmoja wa wasiojiweza,  kwa upande mwingine tunaumia sana.   Kwa wakati

huu tumekuja hapa shule, hii gari ikakosa kuingia kwa hii mlango.  Kwa hivyo, wakenya wanajenga manyumba yao kama watu

wote  wanajiweza.  Hawafikirii  mambo  ya  wasiojiweza.    Maana,  kama  vile  nimekuja  nikakuta  mlango  siwezi  kutoshea.

Hawakufikiria, kama kuna mtu anaweza kuja pengine asomea hapa na ako na gari kama hii na anaweza kuingia asome.   Kwa

hivyo, ukaona mambo yetu sisi wasiojiweza yanarudishwa nyuma  kila  upande.   Hata  mahosipitali,  hiyo  hiyo  ndio  inaendelea.

Kwa hivyo, kile ningetaka kusema kwa upande wetu sisi wasiojiweza tunaonewa sana,  na tunachukuliwa kama sio sehemu ya

kenya.   Kwa hivyo Katiba ikitengezwa ingine mpya, tafadhali  nauliza  tuweze  kufikiriwa.   Yaani  watu  watuone  kama  sehemu

moja ya Kenya.  Tuonekane kama Raia wale wengine.  Maana hata kama niweke biashara yangu, naweza kuchukiwa na mtu

anayejiweza  anunuliwe  na  mimi niachwe.   Na  unajua  kama  sijiwezi,  si  Serikali  itaniweza,  na  kama  Serikali  haitaniwezwa  ni

tawezwa na nani?  Hakuna mwingine ananiweza kuniweza.  

Kwa  hivyo,  maoni  yangu  ni  kusema  Katiba  kama  itaendelea  na  kutengenezwa  tafadhali  wananchi,  Serikali  yetu  tuweze

kuonewa huruma, na tufikiriwe, kwa sababu mimi singetaka niumbwe nikiwa hivyo.  Nilizaliwa, na nikakuta nikiwa hivyo.  Na

nikiwa hivyo, maana niko uwai lazima ni kae  maisha  yale  yanakawa  na  watu  wale  wengine.   Hosipitali  lazima  niende,  lazima

nitake kusoma, lakini sina nafasi nzuri.  Nikienda kwa wale wanajiweza nasikia nimefinywa.  Nikienda hosipitali,  hosipitali zote

zimejengwa za wale wanaweza kujiweza.  Nilienda Kangundo  kung’olewa  meno  ikanibidi  nitoke  nitambae  na  magoti  mpaka

ndani, maana  milango  imejegwa  ya  wale  wanajiweza.   Maana  naona  kwetu  sisi  sio  kama  sehemu  ya  kenya,  sasa  hiyo  ndio

inanishangaza.  

Com. Phoebe:  Kuna jambo ingine tena?

Janet:   Jambo ile nikonalo, ni kusema sisi wasio jiweza kama mimi niko na mtoto mmoja akienda shule ni  shida,  maana  sina

nguvu  ya  kumsaidia.   Unaambiwa  kuna  vikundi  vya  kusaidia  wale  wasiojiweza.   Ninaenda  hapo  badala  ni  saidiwe,  naenda

ninaambiwa nikuwe member na pesa  fulani, nikilipa hizo pesa  zinapotea.   Pendekezo yangu ni kwamba kama tumeitwa mahali

tukaambiwa wasiojiweza wakutane, ndio wasaidiewe msaada itoke kawaida.  Isiwe ni kukutana na tukikutana wale umewaona

siku ya kukutana na wao, siku ingine hautawaona.  

Com. Phoebe Asiyo:  Pengine ungesema ungependekeza huyu mtoto apate elimu na matibabu kutoka kwa Serikali.

Janet:  Elimu na matibabu Serikali iwe ina shughulikia.

Com. Ayonga:  Tena unajambo lingine mama?

Janet:  Jambo lile lingine niko nalo, nikusema wasiojiweza ni watu kama wale wengine.  Na kama ni watu kama wale wengine,
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tukipita mahali sisi hatutaki mambo ya dharau.   Yaani kudharauliwa na watu wale wanajiweza.   Unaona mtu akisimama kama

wewe, akiona mwingine anakokotwa na kitu kama hii pengine anaweza kujivuna na aanze kunichekelea na kwa upande wangu

nisikie nimeumia kwa hivyo nataka sisi tuchukuliwe kama watu wale wengine.

Com. Ayonga:  Muheshimiwe, kama watu wote, mtendewe kama watu wote.

Janet:  Ndio.

Com. Ayonga:  Asante sana mama kwa maoni yako na pole kwa milango ambayo sisi hatukujenga, lakini uoni  tumekuja hapa

ilitukuhudumie.  Asante kwa maoni yako.

Janet:  Asante sana nami nimefurahi.

Com. Ayonga:  Asante kwa kunyamazisha wamama.

Com. Phoebe:  Sasa tumerudi na tutaendelea na kusikiliza maoni yenu.  Hii Katiba ya mwaka hii iwe ya akina mama.  Ya watu

wote wa kenya.

Com. Ayonga:  Sasa ni wewe.

Sera Nzae:  Ni mimi, ninasema kwa  Kikamba.

Com. Ayonga:  Samoro aiwachonegi ni kik gi ginene, gi repeat gima nagato osewacho, to pod aneno ka gi, wanch orumo negi.

Com. Phoebe Asiyo:  Sema tu kifupi hao wote nao waongee.

Sera:  Nitawa Sera Nzae.

Translator :  Anaitwa Sera Nzae.

Com. Phoebe:  Wamama mnyamaze tafadhali, ndio kila mtu apate nafasi.

Translator :  Wenda kwikwe ata?

Sera: Nenda Serikali yose vata uyu, twina mathina twinamo misyini yu aume mundu aisilya kwosa muunda akata,  na yu akata
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muunda nye atandavitie na atatavitie ila syana syakwa.  Nayu mata tuyitawa na mundu uu wateiwe uyisa umwona auka kutavia

ninateiwe vana ni ithe wenu.  Yu Serikali itaona kwosa atua yiva ukethia aume maitona kuta miunda nyumba yake itesyi.  Kiveti

na syana,  wenda mwikiwe masyitwa menu katika title deed  kana wasya kwikwe ata.   Yii nzini wa  title  deed  ikethiwa  isyitwa

yakwa ivo na ya muimiwa ivo.  Aita tukethiwa twisene.

Translator :  Anasema angependa wamama wahuzishwe  katika  ile  ownership  ya  land.   Na  ndio  itafanya  wanaume  wasiuze

mashamba na kuwacha mabibi na watoto bila chochote.  

Com. Phoebe Asiyo:  Kwa hivyo title deed iwe jina ya Bwanana bibi yake?

Translator :  Wina undu ungi?

Sera:  Yii, ninawoni ungi.  Twina mathina ma syana syitu andu ala tutietwe ni aume maitu, yu ninathina wa fees. Kana kakwa ka

soma  kavika  form  two,  kana  form  three.   Kwaiwa  ni  mbesa  sya  fees.   Serikali  yale  kutethesya  syana  ila  ndiwa  itena  asyai

ukethiwa syana syiusumbuka ni syona masomo nesa ta syana ila syina asyai eli.

Translator : Serikali anapendekeza iweze kushughulikia masoma, elimu ya watoto ambao ni mayatima.  

Sera:   Ona  syana  ila  isyaitwe  ni  mwitu  taku,  Serikali  niyale  ni  kwosa  syana  ila  isyaitwe  ni  mwitu  na  syuthinika  na  etu  aingi

masyate  syana  makatia  asyai.   Na  musyai  aina  wito  munene  nundu  ena  syana  sya  etu  na  ena  syana  syake.   Serikali  itone

nditwosea syana isu itone kumanya kisoma ta syana hii syina asyai eli.

Translator :  Anasema Serikali pia iweze kushughulikia malipo ya elimu kwa watoto  ambao wamezaliwa na wasichana wenye

hawana kazi,  na hawana mtu wakuwasaidia.   Anasema wao kama wazazi wanashughulikia  watoto  wao,  wasichana  wamezaa

watoto na wakawaacha nyumbani na anaomba Serikali iweze kuelimisha wale watoto.  Asante.

Com. Phoebe:  Jina.

Susan Wayua:  Susan Wayua Kiting’u.

Com. Phoebe:  Haya Susan endelea.

Susan Wayua Kiting’u:  Nani nena na kikamba.

Translator :  Dwisi kiswahili?
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Com. Phoebe: Sema Kiswahili Susan unajua Kiswahili.

Susan:   Eka ninene na kikamba mwitu nukutavya.   Yu  niweta  kuma  ila  Kenya  yosie  wiavi.   Kenya  diaosa  wiavi  wa  aume.

Kenya twanengiwe wiavi ithiothe.  Mundu muka na mundu muume.

Translator :  Anasema kwamba tangu kenya tujinyakulie uhuru haukukua ni uhuru wa wanaume peke  yao.   Mbali ni uhuru wa

wanaume na wanawake.

Susan:  Kitumi ni kii, aka uhuru nitawosiwe ni aume, aka  twethiiwe twi athimie.  Yila aka  mundu watwawa ni mundu ume ona

ikanisa twiiwa andu asu matwika mwiumwe.  Kitumi ni chao mundu ume atwaa mundu muka withia mali na mwamanza na kiveti

ni tayamundu ume eweka.  Withiwe ni joint.

Translator :  Anapendekeza mali ambayo imepatikana katika ndoa,  kama ni kati  ya  mwanaume  na  bibi  yake  iwe  registered

kwa majina ya hao wawili, mbali isikue ni mali ya mwanaume peke yake.

Susan:  Undu  ungi,  yu  tayu  kuu  kwitu  ukambani,  malelu  Serikali  disyaitie  nesa.   Kwikundu  kuvikaa  onaandu  makwa

makakuawa na moko.  Niki Serikali tatendesya kuu itatwikia malevu, kivyuu na sitima.  Twikiwe syindu isu syonthe kila vandu.

 Withiwe lelu ni museo mtu akwa akatawa nesa.

Translator  :  She  is  advocating  for  equal  distribution  of  resources.   She  wants  to  see  the  Governmentget  responsible  for

repairing roads, providing water and electricity equal in all areas in the country.

Susan:  Undu ungi ni uu, nzini wa primary school kwi tu vesa twingi twitawa kuu, silingi itano, silingi ikumi.  Twenda syekanwe

na syo.  Na kisomo kitwike cha mana.

Translator :  She is proposing for free education.  Wasya kilasi kiva muvaka kiva.

Susan:  Kuma standard one upto eight.

Translator :  Kutoka standard one upto eight.  Wina undu ungi?

Susan:   Thina  ungi  thini  wa  primary  school  mwalimu  nu  namanyana  na  kana  kanini  ka  kelitu  naethi  kukaitavya.   Akaitavya

twenda mwalimu uno vandu va kuvutwa na vandu va kwovwa kana kaa akaosa na akasuvia.
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Translator :  She is proposing that if anyone or  even a teacher  impregnants a school girl, he should not be  pRose   cuted  or

jailed.  That teacher should be made to cater for the needs of that child.  

Com. Phoebe:  Naendelea kupeana mimba kwa wasichana wengine?

Translator :  Wenda mwalimu usu, alia kwovwa na alia kuvutwa nutona kwendea kuikia etu angi mavu.

Susan:  Aee.

Translator :  Mwalimu ama mwanaume akaweze kulea yule mtoto.

Com. Ayonga:  Ndio lakini swali ambalo Kamishena Phoebe ameuliza, ni kwamba aendelee tena kuwapa wasichana wengine

mimba.

Translator :  Nukwiwa mwalimu alia kwovwa kwa mfano nutona kwendea kwikia etu angi mavu.

Susan:  Ovwa ula ukwea mwana nuu?

Translator :  Anashidwa akifungwa nani atalea mtoto.

Com. Ayonga:  Kwa hivyo, aendelea kupea mimba na aendelee kupewa watoto tu.

Com. Phoebe:  Sio lazima kufunga mtu, hebu tunyamaze kidogo.   Kifungu sio punishment  peke  yake  mtu  anaweza  kupewa,

kuna  punishment  tofauti  kama  kwa  kweli  mwalimu  ni  kama  baba  ya  watoto  shule.  Akipeana  mtoto  wake  mimba  unaweza

kupendekeza Ministry of education ifanye jambo fulani kwa huyu mwalimu, bila kumpeleka jela.     Sasa  upendekeze vile huyu

mwalimu afanyiwe.

Translator :  Tavanya undu ukwenda mwalimu ekwe.  Nowasya ungamwe wiyani kivinda kina kana atiliwe pesa. 

Susan:  Mwalimu uno ailitwe kutilawa musala wake ukanegwa musyai wa mwana uya nikana mwana uya.

Com. Ayonga:  Sasa hiyo ndio sawa sawa?

Com. Phoebe: Mshahara yake ikatwe isomeshe yule mtoto?
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Com. Ayonga:  Mpaka awe miaka mingapi.

Susan:  Muvaka mwitu una yila aitwawa.

Translator :  Until such a time when the mother will be able to take care of the child.

Com. Phoebe:  Kwa hivyo mama akiwa tayari kutunza mtoto wake nyuma ya mwaka mmoja huyu mwalimu asilipe kitu.

Susan:  Mwalimu ndaiva kuma ila kana kaa kasyaiwe kinya ila mwitu uno ukaona mume wa kusyuvia kana kaa.  

Com. Phoebe:  Asante sana mama nenda pale ujiandikishe jina.

Com. Ayonga:  Would you please go to that place for registration.

Com. Phoebe:  Sema jina.

Susana Ndululu:  Susana Ndululu.

Com. Phoebe:  Susana kwa nini unajiita Susana.  

Susana:  Mimi hapana.

Com. Phoebe:  Pengine mtu mwingine.  Susana Ndululu.

Com. Ayonga:  Ongea Kiswahili mama.

Susana:    Mimi nitaongea kiswali.   Jambo yangu ya kusema ni kinamama Bwanazao wameaga dunia.  Kina mama wanataka

title deed. Bwanayangu amekufa na nikitaka hiyo title deed  ni hongo na mimi sina pesa.   Mimi nimasikini wa kusaidiwa.  Sasa

nikiingia ofisi hii nambiwa niende ofisi hii.

Com. Phoebe:  Unataka tufanye namna gani?

Susana:  Mimi nataka Serikali hiyo  Katiba  tunaunda  inyenyekee  kulete  hiyo  title  deed  karibu  hapa  Kangundo.   Wanawake

wale hawana mabwana, wapatiwe title deed Kangundo.  Hiyo ni kweli kina mama?
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Audience:  Ndio.

Com. Phoebe:  Hapana sisi ndio unasema na sisi.  Ingine?

Susana:  Hiyo ingine ni Serikali, kama askari, nina kesi na wewe na ninaenda kushtaka Kangundo kwa korti.   Hiyo korti  mimi

sina pesa, na umechukua hiyo kitu yangu.  Mimi tukisimama kortini wewe unatoa pesa na mimi sina pesa.

Com. Phoebe:  Unataka tufanye namna gani?

Susana:  Mimi  nataka  hiyo  hongo  ikirudi  huku  hiyo  Katiba  hongo  iishe  kwa  kenya.   Ndio  tupate  maendeleo.   Hiyo  ndio

ninasema.

Com.  Phoebe:  Asante sana mama, umejaribu sana. Wewe jina lako.

Mueni Ndiwa:  Naitwa Mueni Ndiwa, mimi nitaongea    Kikamba msikie.

Com. Phoebe:  Tunataka uongea kwa Kiswahili.

Mueni:  Hapana mimi sijui kiswahili ile ngumu.

Com. Phoebe:  Utajaribu tutakusaidia, ndio tukufahamu vizuri.  Jina ni nani?

Mueni:    Mueni Ndiwa.

Mueni:  Mimi nataka niongea Kikamba.

Com. Phoebe:  Lakini sema sana, unajua hii mashini mpaka ishike sauti yako.  Sasa ukisema pole pole, haiwezi kushika.

Mueni:  Yangu, ile imesumbua sana ni ile kitu muhimu ya nyumbani na watoto.   Hao watoto  hawana mama, hawana baba  na

kuna  mashida  mengine  nyumbani.   Huyu  mtoto  akikosa  kisomo,  anakosa  chakula  na  kadhalika  na  hana  mtu  nyumbani  wa

kumsaida.   Tunaomba  Serikali  ijue  hii  mambo  ya  nyumbani,  iangalie   hayo  mambo  sana,  halafu  ipatie  hao  watoto  mradi  na

kadhalika wawasaidie.  Kitu kingine, kuna wazee wengine wako na bibi wawili na hao bibi wako na watoto  kabisa na hawana

masomo.  Na huyu mzee anawacha hao watoto wa mama mmoja, yule wa kwanza, na huyu mzazi anawachwa na watoto  wake

na hawana kisomo, hawana shamba na yule mzee yuko na anaenda kwa ile nyumba ingine, anakaa anapatia hawa masomo na

hanawacha wale wengine.  Tutafanya nini?
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Com. Ayonga:  Kwanza amewacha hii nyumba sababu?

Mueni:  Anaogopa nyumba ya ile mama mwingine kwanza na anawacha watoto na mama wao.

Com. Phoebe:  Anawacha bibi mkubwa anaenda kwa bibi mdogo, halafu asaidii bibi mkubwa.  Kwa hivyo unataka utwambie

kwamba asaidie kila nyumba ipate mapato.

Com. Ayonga:  Asante mama, uko na jambo lingine?

Mueni:   Kuna  shida  moja  inashika  wakina  mama  nyumbani,  na  hiyo  ni  ya  watoto  wale  wanashikwa  wakaenda  ngeresani.

Mtoto wako anashikwa na anamaliza kwa hii jela hata miaka kumi,  na  akiwa  na  makosa  tunaona  afadhali  Serikali  ijue  shida

yake afungwe.  

Com. Phoebe:  Anakaa kwa rumande?

Mueni:  Anakaa kwa rumande.  Huyu mtoto akiwa na nguvu lazima akikaa hapo baada ya miaka kumi ata kufa.   Na  akiwa na

ile kesi yake, afadhali hiyo korti ione shida yake ambiwe wewe utaondoka na miaka kumi kuliko kukaa kwa rumande kwa siku

nyingi.

Com. Phoebe:  Mama sema jina lako.

Salome Muteo Mativa:  Muteo Mativo.

Com. Phoebe: Na jina ya kwanza?

Salome:  Salome Muteo Mativa.

Com. Phoebe:  Kwa nini hamsemi majina ya Kikristo?

Com. Ayonga:  Endelea Salome.

Salome:   Salome ekulya ali, ni kyau syana syitu nisyusoma okisomo nesa na kwi mawia na  syana  syitu  nisyaie  mawia.   Kwi

owia  ouu  wa  jeshi  syana  syitu  iyikaonesa  tuyuka  twitavya  ivinda  ya  kuandikana,  twikua  syana  twitwaa  masaku,  ila  syana

syonthe okila musyai uyisa kwona asyoka na mwana wake.
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Translator :  Tavya Commissioners wenda Kativa kasyi ata.  Ethiwa ni uvoo wa wia, ethiwa uende wia utwike ni haki ya kila

mundu.  Ethiwa uenda Kativa kandikwe kasya uvoo wa kuongana ume vyu, yu asya undu ukwenda.

Salome:  Nyenenda kwasya ati.  Ethiwa ni wia, andu on the maandikwe na ngewa ya kuongana, nyetakwa ethiwa ndina mbesa

ethiwa mwana wakwa ndakaandikwa na kukandikawa mundu ula wina mbesa.

Translator :  Anasema Katiba iwekwe watu kuandikiwa ni haki yao.   Kwa sababu watoto  wamesoma  na  hawawezi  kupata

kazi.  And then she also talks on promotion on merit.  Getting jobs  depending on your capacity.  Regarding frustration with the

recruitment in the armed forces and police.

Salome: Maundu ala angi, ethiwa ni  wathi  andu  ala  tunyuvaa  naitu  tumanyuva,  mathi  vaaya  twithiwa  twimavikila.   Ukethiwa

wina thina wa kumutwaia nutona kukwosa.  Tukilasya ethiwa nitwamanyuva, mathi twisokaa kumona.  Kativa yasya mathi, oala

andu tunamasakui moke tukamanenge mavata na mundu alia kuithikisya  tukamavuta.

Translator :  To be allowed to recall theire MPs or  the elected leaders.   If  the  elected  leaders  are  not  doing  what  they  are

supposed to be doing for the electorate, then the electorate should be able to recall them.

Salome:  Twenda kuona andu ala twanyuva na ila ingi ni ya syana ukethiwa tuyutinda twimonga.  Nyetakwa syana syakwa ni

ikumi, na twimanyaa kula mawia maumaa.

Com. Phoebe:  Sasa itanibidi kuchukua watu, kwa maana naona watu wanaanza kuingia tu kwa hii kiti yangu, kama mimi bado

kusema waingie.  Asante sana mama Salome nenda kule uweke jina yako kwa register yetu.  Nenda kule uweke jina yako kwa

register yetu.  Wewe unaitwa?

Veronica Mwikali:  Veronica Mwikali.

Com. Phoebe:  Haya sema Veronica.

Veronica:  Kyakwa kila kuweta nundu woki.

Com. Phoebe:  Kwa nini sasa  mmebadilisha mnaongea Kikamba na mlikua  mnaongea  kiswahili  mzuri.  Sema  kwa  kiswahili?

Wewe ni msichana mdogo wa siku hizi unajua kiswahili.  

Veronica:  Ai, ndi mukuu.
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Com. Ayonga:  Hapana.

Veronica:  Eka kelitu kaa kandavulisie.

Com. Phoebe:  Sema.

Veronica:   Nasya ali, uki ula wisie  kwingiva  kuu  ni  mwingi.   Yu  mwathi  kuya  mwasye  uki  nu  kanusywe.   Nundu  syana  hii

syasukulu kanengwa mbesa sya kwiva sukuli, kasesila kwa kiveti takwa kikuta uki.  Kikekaata, kala kang’alicha kakwita chang

’aa ayuka aikunda, yu kisomo kiyaa.

Com. Phoebe:  Unataka ile pombe ya kienyeji isifungwe na hii ya chang’aa.

Veronika:  Yonthe, ona vangi na ndawa sya ulevya.

Translator :  Nayu andu ala mokwatikana meta ethiwa ni ndawa sya kulevya.

Veronica:  Movwe. Ii manengwe discipline.

Translator :  Namo alamanusaa?

Veronica:  Namo alamanusaa  no undu umwe.  Munywi na mutwi no undu umwe nundu ngalia ukutea nduwa.

Translator :  Wale wanapatikana wakikunywa hizi pombe, waweze kupatiwa adhabu kali.

Com. Pastor Ayonga:  Okay.

Veronica:   Undu ungi ni uu, twina etu na ayuka aikwa na aitia  syana  na  syana  isu  nikwenda  sukuli  na  univomu,  nakwa  nina

syana syakwa na  ula  utethyo  ndina  wo.   Yi  syana  isu  ndona  kwika  ata.   Syana  isu  Serikali  ndiale  kusisya  syana  isu  iteithe,

iteinya.  Inewe utethyo wa sukuli, inengwe utethyo wa sivitali, inegewe utethyo wa ngua tondu ninya unai.

Translator :  She proposes that the Governmentprovides for the education, food, clothing and medical care of orphans.

Veronica:  Na kwou chivu ula wivakuvyi na syana isu aithiwa nisyaitie musyu usu na syana isu iikwa nesa.

Translator :  She is proposing chiefs in those areas where children are coming from, should be able to keep a record on who is
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an orphan here and they will be assisted.

Veronica:  Nyetakwa kwakwa kwi inya, syi nyumba kwakwa ite inya na ite ithe.

Com. Phoebe:  Kuna wanawake machifu wengi.

 Veronica:  Ni maana mo?   Oyu nona owa Kawethei na ungi wi vaa Nuduni.

Com. Phoebe:  Na wewe uja twambia unataka wanawake wawe machifu.

Veronica:   Twimenda  muno  twithiwe  twiuyani,  ukesa  kwithiwa  kethiwa  ninakwata  na  ndwi  uyani  ni  tukwisania  naku.   Indi

mundume ni vinya muno akwisa kunenge mundu muka.

Translator :  She wants to see more women ni employment, saying that women are  easier  to share out the little resources  that

they have than men.

Com. Pastor Ayonga:  Men ni wabaya.

Veronica:  Hii komuteatali.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mama.

Com.  Phoebe:  Asante  sana,  wacha  huyu  msichana  akae  aongee  na  sisi  na  ninatumaini  hautaongea  Kikamba.   Ongea  tu

Kizungu au kiswahili.

Susan Kithika:  Asante, habari zenu, naitwa Susan Kithika.

Com. Phoebe:  Haya Susan endelea, Susan Kithika.

Susan:  Nilikua nataka kusema ya kwamba, wasichana wa shule wakidungwa mimba wanafuguzwa shule, na mwenye kudunga

mimba anaendelea na shule.  Nilikua naonelea wasichana wapewe nafasi ya kuendelea na shule, baada  ya kuzaa,  na kama hiyo

shule msichana alikua hawataki kumrudisha hapo Serikali inafaa kufungua  centers  mahali  hao  wasichana  wanaweza  kumalizia

formal education.  Na kama huyo msichana anafuguzwa shule pia huyu kijana apewe adhabu ya aina fulani.  Sababu mimba ni

ya watu wawili.
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Lingine lilisemwa ya kwamba mwanamke ameolewa kama Bwanaafanye property  iwe registerd kwa majina yao mawili na pia

wale wamefiwa waweza kuchukua mali ya maBwanazao, bila shida kwa sababu wengi wanachukua miaka mingi sana wakifuata

mali  ya  Bwanazao,  na  hongo  inakua  involved  na  wengine  wame-give  up.   Ningependa  kupendekeza  pia  wale  wanaume

wana-rape.

Com. Phoebe:  Na wale wana-rape watoto wadogo wa miezi tatu miezi nne?

Susan:   Nakuja  hapo,  wale  wana-rape  watoto  wadogo  wapewe  life  imprisonment  sababu  wao  ni  wanyama.   Na  pia

ningeomba  machifu  wasiruhusiwe  ku-handle  rape  cases.   Sababu  sana  sana  hua  zinamalizikia  huko  kijijini  wanapewa  kitu

kidogo zinamalizikia huko, hata hazifiki polisi na hazifiki kortini.  

Ile ingine nilikua nataka kusema ni mwanamke kama anataka kupata  cheti cha  kutembea  nje  ya  Kenya  ama  passport.   Sasa

inambidi lazima Bwanaa-sign mahali fulani ndio aruhusiwe kupata  hiyo cheti,  lakini mwanaume, does  not do that.   Mwanaume

anaenda  ana-apply  anapewa.   Na  pia  mwanamke  akitaka  watoto  wake  waingie  kwa  hiyo  cheti  lazima  apate  ruhusa  ya

Bwanayake.  Lakini mwanaume akitaka kuingiza watoto wake kwa passpor,t anaenda tu bila ruhusa ya mama.

Com. Phoebe:  Anaweza kuingiza jina yake na atoroke nao?

Susan:   Ndio  inawezekana.   Kama  si  Wakenya  ama  kama  anataka  kwenda  kwa  nchi  nyingine,  lakini  mama  akitaka

Bwanaaruhusu.  Kwa hivyo naona ni unfair kwa nini asi-apply the same kwa mwanamke na mwanaume.  Kama zinaweza kua

the same.  Na pia ningeomba ya kwamba mambo ya gender isiingie kati ya watoto wa aina hiyo.  Kama watoto  mwanamuke ni

wa nchi tofauti, kawaida kama mwanaume ni wa nchi ingine watoto  wanakua citizen wa hiyo nchi.  Hawakui citizens kwa nchi

ya kenya.  Ningependekeza wawe na dual citizenship for both countries involved.  

Kuna  ingine  moja  inahusu  ile  rape  cases.   Madaktari  wanatufungia  sana  ku-pursue  such  cases.   Sababu  ukienda  hosipitali

unaitishwa pesa, kama unata P3 ikue signed daktari wanaitisha pesa.  Ningependa daktari  wa aina hiyo kama anapatikana hata

yeye apewe adhabu kali.  

Com. Phoebe:  Thank you tumeshukuru sana.  Mama sasa kaa useme na sisi.  Jina yako?

Patricia Ndunge Kaindi:   Patricia  Ndunge  Kaindi,  ninena  yulu  wa  syana  syitu,  syana  syitu  ila  ikwithiwa  syakwatwa  kuku,

syatawa  vaya  syavungiwa.   Syienda  syavungiwa  itwetea  indeto  syuka  syikatiya  sya  vungiwa  vu  nthini  vethiwa  ve  thina  ungi

mwingi  ula  wa  vingiwa  wiyoo  akakwatwa,  akatwawa  kyooni  akewa  amenenge  kindu  nikenda  ndakatwawe  vaya  kyooni.

Mwana usu akaenda ukoma vu kyooni.
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Com. Ayonga:  Twambie.

Translator :  She is talking about  the conditions in our jail and in specific  she  feels  that  the  she  is  frustrated  by  this  issue  of

prisoners, when their children are taken in the prison it is like a prisoner has to give some money, corruption.   Has to give some

money to the attendance or warden such that when he is put in the cell he will not sleep in the toilet.

Com. Phoebe:  Kwa nini alale kwa toilet na sio cell.

Patricia:   Yu  aema  kunengane  kindu,  ethiwa  muvukoni  daina  kindu  enakyo,  aema  kunengane  yuniwo  ukutwawa  kyooni

muvaka  kukye  athinitwe  muvaka  ila  vesa  kukamundu  anenge  avungwa  asu  kindu  nikenda  withiwe  ni  wathi  ukoma  vala  ve

avungwa ala angi.

Translator :  She is saying if somebody does not have money to give to the warden as  a bribe,  they will punish him by making

him to sleep in the toilet.  Until such a time somebody comes from his home or his relative to give him money to bribe. 

Patricia:  Yu kila kingi kukulya kana kau kamina kukwatwa na ethiwa ni kaenda nomamina matuku atatu  na  utuku  wa  kana

kama matuku eli kana kau kaisililya wiithiwa ni katwiwa kyovo kyako vatili kanewe thina kevau.

Translator :  She is proposing the police station should not hold people for more than three days without taking them to court.

Com. Phoebe:  Sheria ya zamani ilikua 24hrs.  Pengine akiongea hivyo itakua mzuri.

Translator :  Sheria ila yiekwo tene yaitie mundu akwatwa mushukiwe ndaile kwikala police station  mbewa  matuku  eli.   Yu

wambee niwo wi kava kana wenda mongelwe matwike matuku atatu.

Com. Phoebe:  Sema 48hrs itakua mzuri.  

Translator  :  Mwiyau  wambee  waitie  masaa  miongo  inna  na  nthantha,  ti  matuku  eli,  yu  wenda  masaa  asu  mongelwe  kana

wasya mekale maanau.  Nikwithiwa ethiwa mai masaa miongo inna na thatha na yu wiweta matuku atatu na yu ni masaa miongo

inna na nthantha.

Patricia:  Matuku eli twiomeanie nikenda kana kaa kaikatue vau kyovoni.

Translator :  Anasema hiyo 48 hrs is enough to hold somebody before he can be taken to court.
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Patricia:   Yu  ila  ingi  kana  kuku  ethiwa  nikekala  vau  matuku  na  kawaa,  kana  kau  twenda  twendete  kukasisya  ukaenda

ukakulya  kana  kekie  ata,  wenda  ukethiwa  onandutavwa  mwana  ekieata,  mwana  nuwaie  ona  nutana  kukwia  ovau  na  uyesa

kutavwa muthenya wa keli.  Ninanena nai?

Translator :  She says the police should be open, should tell when somebody has gotten sick in the cell.   They should be able

to speak out the trutu and in good time.  

Patricia:  Kila kingi ninena nitungilile ingi yulu wa uki, nundu mume wakwa nu kunywa uki, mwana wakwa nukunywa uki, ungi

nukunywa uki, yu moka vu mekalivu anna na yu moka me ana ukwithia ila mendie vau ukini vai chang’aa,  nenda uki uvatanwe,

vai chang’aa,  vai vangi.  Yu syindu ila  nthuku  syonthe  no  mutata  na  vinya  Kativa  ukethia  ni  kazuia  aka  tukaika  kuthinia  kati

wenu omwiovo.

Translator :  She is saying  that  this  Constitution  to  protect  women.   The  Constitutuion  should  banne  drinking  of  beers  and

chang’aa.

Patricia:  Kila kingi ni ndawa sya kulevya.  Ndawa sya kulevya nasyo syonthe sithele vyu.  Yu kila kingi ni yulu wa syana syitu

sya etu.   Syana syitu syaetu twiwa nithi tukuinenga  mbesa syikaenda kumia  mavu.   Nai  syana  isu  vandu  va  isyana  ukethiwa

oinywe  no  mwaendea  okwikia  kivindi  kii  yulu  wa  Kativa  ukethiwa  isyana  nisyaendea  okweewa  ngewa,  kana  nikaikane

kwendewa na kumia mavu nundu ithyie asyai twinathina. 

Translator :  Nukwenda kwasya Kativa nikavatane kumia mavu?

Patricia:  Ii.

Translator :  She is saying the Constitution should abolish abortion.

Com. Phoebe:  Kwa sasa kama msichana anaweza kufa kwa sababu ya kukaa na mtoto kwa tumbo ndio anaweza kutolewa,

lakini sheria hairuhusu abortion isipokua madakitari wanafanya huko kichini chini.  Asante.  Si wewe ulikua umeongea?   Wewe

ulikua umeongea.  Ulikua na uniform sawa sawa na mwingine?  Nikikundi.   Sema kwa  uchache  ndio  hao  watu  wote  wapate

nafasi.

Mama: Sasa nataka kusema juu ya wale watoto tunazaa na tunasomesha.   Sasa  unasomesha mtoto na anapata  elimu, anapata

kazi na anaoa na kila kitu yote unamfanyia.  Na  akienda kuoa bibi awe ni Mmeru,  Kikuyu,  Mjaluo,  sasa  huyo  mtoto  unauza

shamba, unauza kila kitu unabaki tu hivyo.
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Com. Phoebe:  Kwa nini unauza kila kitu?

Mama:  Mimi nauza ni msomeshe.  Naakipata  kazi kama anakwenda university anapata  kazi mzuri, na anaenda anakutana na

msichana mzuri, ambaye ako na elimu kama yeye na ana kazi,  sasa  wanakwenda,  hata  huyu  mtoto  wako  hata  barua  hakujui

wewe ni nani.

Com. Phoebe:  Sasa tufanye namna gani watoto kama hao?

Mama:  Sasa nataka kusema mtoto akifanyiwa hivyo ni  mama na baba hawezi kusahau hawa wazazi aende kupata  mzazi kwa

mama ya msichana.  Akioa anakwenda kwa mama ya msichana sasa huyo ndio mama yao.

Com. Phoebe:  Tufanye namna gani habari hii kwa maana hii mambo inafika kenya nzima hata sisi wazazi.

Mama:   Sasa  tuandike  sasa  hao  watoto  wetu  wanaweza  kuwa  wakisaidia  mama  yao  kwa  sababu  yeye  alitumia  mali  yake

akabaki tupu na mtoto anaweza kusaidia hao wazazi wake.  Mtoto awache kusahau.

Com. Ayonga:   Mama  inaonekana,  kama  mtoto  anaweza  kukuwacha  na  wewe  uliuza  kila  kitu,  lazima  yawe  yako  makosa

pahali.

Mama:  Hakuna makosa.

Com. Ayonga:  Ni hao wanawake watoto wetu wanaoa ndio wanaleta taabu?

Mama:  Ndio akioa anakwenda huko Nairobi, na akienda Nairobi  wanakaa huko.    Wanasahau mama ya kijana lakini mama

ya msichana hawawezi kusahau.  

Com. Ayonga:  Kwa hivyo, hao ndio wanatuletea taabu.

Mama:  Ndio, hata barua hakutumii.

Com. Ayonga:  Lakini kule anaandika.  

Mama:  Na kule anaandika na anaenda kutembelea mama ya msichana.  

Com. Phoebe:  Ndio hivyo ni vizuri kusomesha msichana maana atarudi asaidie wewe sidio?
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Mama:   Naye kijana nikatae kusomesha?

Com. Phoebe:  Msomeshe tu, lakini wewe umependekeza Katiba iseme kama mtu ametumia mali yake yote kusomesha mtoto,

huyu mtoto ambiwe mpaka apewe kiwango fulani ya mapato yake kusaidia wazazi wake.  Sidio?  Tuandike namna hiyo?  

Mama:  Ndio.

Com. Phoebe:  Sasa utaenda kule uandike jina lako.  Wewe ulikua umesema. Utatusaidia tu kubadilisha.  Habari?

Rael Musyoki:  Kwa jina naitwa Rael Musyoki.

Com. Phoebe:  Rael Musyoki ebu eleza habari yako.

Rael:   Point zangu ni mbili, tuko na watoto  wale tumezaa na tunawasomesha,  kutoka nursery school mpaka university.  Nao

watoto wakimaliza badala ya kwenda kazini wanakaa huku.  Wakienda kutafuta kazi mwaka mzima.  Wanakosa  hawapati  na

wale baba zao wamefanya kazi miaka hamsini ikaisha, wakapata retire na wakipata retire wanarudi tena kwa kazi.   Hiyo nafasi,

inaweza kuingia mtu mwingine mtoto mdogo,  ndio apate  mali kama baba  yake.   Hiyo tunataka Serikali iangalie  vizuri,  watoto

wetu wawache kukaa vizuri.

Com. Ayonga:  Watoto wapatiwe kazi.  Tena point ingine.

Rael:   Point ya pili in hosipitali.   Tuko na hosipitali moja  hapa  Kangundo,  ile  ingine  ni  Machakos,  na  zile  zingine  dispensary

kama DP na ukienda huko ukiingia hivi kwa daktari, unatoa pesa na kutoka nyumbani unataka usaidishi wa Serikali.   Na  ukitoa

pesa ndio uandikiwe, unaenda kupimwa damu, kwa damu unatoa pesa.

Com. Phoebe:  Unapendekeza namna gani?

Rael:  Napendekeza Serikali iangalie vizuri.  Usaidishi wa Serikali umeenda wapi kwa dispensary na hosipitali.

Com. Phoebe:  Unasema health care iwe free.  Kitu ingine?

Rael:  Yangu ni hayo mawili.

Com. Phoebe:  Asante, next.  Niwangapi ambao wanataka kuongea?  Nataka  nyinyi, hao wanataka kuongea,  watatu muende
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kuongea  huko  wanaume  wamekwisha,  halafu  hao  tubaki  nao.  Wewe  na  wewe  na  wewe  muende  kuonge  huko.   Tafadhali

wapeleke mwambie Maranga aseme nao watatu, sisi tumalize na hao watatu.   Ndio tuende lunch break.   Nyinyi muende huko,

hao ni wazuri sana watesema na nyinyi vizuri kabisa.   Mwambie hapa bado  watu wako wengi.  Na  wewe mama ungeenda na

wao.  Wewe.  

Com. Ayonga:  Majina?

Petronila Nduku:    Petronila Nduku.

Com. Phoebe:  Nyinyi mkae mtasema hapa.

  

Petronila:   Point yangu ya kwanza nitatoa juu ya land,  especially  katika  Ministry  of  Land.   Kumekua  na  shida  mingi  katika

Ministry of land.  Tumekua na shida nyingi katika ministry of land.

Com. Phoebe:  Msichana mwite yule ameogopa kwenda kwa wanaume aje hapa.

Petronila:  Kwa sababu ya corruption,  kwa hivyo, mimi kile naongea juu yake ni  kwasababu  wakati  huu  tunakua  na  wakati

mgumu sana  wa  corruption  na  tumepewa  ma-title  deed  ya  bandia.   Watu  wengi  especially  wale  ambao  hawajaenda  shule.

Wanapatiwa title deeds za bandia.  Mtu anakuja na mwenzake ako na kesi na huyu mwenye kupendekezwa anapatiwa ile nzuri,

na huyu anapatiwa ingine ya bandia.  Huyu mwenye kupatiwa ya bandia ndio mwenye shamba.  Kwa hivyo ni watu wengi wako

na  hiyo  kitu  na  wakati  hujao  hii  sheria  zitakua  zimepitishwa,  hizi  tunaongea  juu  yake  sasa.   Kwa  hivyo,  ningeomba  Serikali

wakati  huo ukifika, hao watu walikua wamepatiwa hizo title deed  za bandia,  mambo yarudiwe tena na  yaangaliwe  vizuri  ndio

mwenye shamba apate shamba lake.

Com. Phoebe:  Wewe sema tupendekeze kwa Katiba.

Rael:  Ndio kwa Katiba.  Hao watu wenye hizo title deed za bandia na ndio wenye mashamba wangaliwe vizuri kesi zao.   Kile

kingine ni juu ya tribunal coarts  za land.  Hizo  zimepatiwa  wazee  wa  kutoka  kila  division  na  ilikua  inaonekana  ni  kama  wao

wanasaidia  lakini  awasaidii  chochote.   Ndio  wabaya  sana  zaidi  kwa  kuongwa,  kwa  sababu  kama  mtu  ni  jilani  yangu,

namuendea nyumbani kwake.  Niaongea naye, naye anaendea yule mwingine.  Na  wakati  tutafika huko,  kwa sababu tunajuana

na  tunaongea  ki  nyumbani,  sasa  mimi ndio  nitapatiwa  hiyo  land.   Kwa  hivyo  ninapendekeza  hiyo  tribunual  court  itolewe  na

tupatiwe watu wengine wakuangalia mambo ya land.  Wacha  mambo  ya  tribunal  court.   Na  kama  itakuweko  itafutiwe  watu

wenye kujua hii sheria ni nini, ndio wawe watu wa kujali hizo sheria vizuri.  

Ile  point  ingine  ni  juu  ya  siasa  za  wanawake.   Mimi  ningependekeza  wanawake  wapatiwe  nafasi  nzuri  wakati  wa  siasa.
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Tunaambiwa wanawake ni wa jinga na hawajui siasa na wanajua na ni watu waelevu.  Lakini kile kibaya wakati  tunakua wakati

wa siasa tunaenda kwa jukwaa kuongea mwanamke anatukanwa ile mbaya anaambiwa atoke chini.

Com. Phoebe:  Anatukanwa na watu gani?

Rael: Anatukanwa na hao watu wengine hawataki yeye.

Com. Phoebe:  Wanawake hawatukani yeye”

Rael:   Ni  wanaume,  na  kama  anatukanwa  na  wanawake  ni  wanaume  wanachochea  kwa  sababu  hawataki  wanawake.

Ningependa wanawake wapatiwe ulinzi mzuri wakati wa siasi na wasitukanwe.  Wasimamiwe vizuri wasitukanwe, kwa sababu

mwanamke hana roho ngumu ya kuvumilia.

Com. Phoebe:  Mtu akitukana afanyiwe nini?

Rael:  Akitukanwa apelekwe kortini.   Ndio wanawake  tuone  vile  tutasiasa,  sisi  ni  wa  siasa,  lakini  hatutaki  kutukanwa,  kwa

sababu tukitukanwa wakati mwingine tunatoka huko tunalia na tuna-loose confidence wakati tunatukanwa.

Com. Pastor Ayonga:  Kwa nini mnalia?

Rael:  Tumeumbwa na Mungu namna hiyo.

Com. Phoebe:  Anasema kweli, mimi nimesimama kwa siasa miaka hizo ishirini akizungumza mimi najua.

Rael:   Unatukanwa mpaka una-loose confidence, halafu unatoka huyo mwanamume sasa naye anajipeneza,  kwa sababu yeye

can stomach abuses and everything that is bad.   Kwa sababu mwanamume hana haya.   Lakini mwanamke akitukanwa anaona

haya  na  anatoka  anaanza  kulia,  hicho  kiti  sasa  kinaenda  na  wanaume.   Sisi  hatutaki  hivyo.   Kwa  hivyo,  tungeuliza  Katiba

ikitengenezwa itengeneze mambo ya wanawake katika siasa,  wanawake wasitukanwe.  Wawachwe  mtu  akiongea  maongozo

yake ndio yatamtoa hapo lakini sio kutukanwa.  Kile kingine ingawa ni watu wengi wameongea juu ya hiyo, ni juu ya wasichana

wetu.  Wale wanadunga wasichana wetu mimba, awe ni wa shule au si wa shule lakini msichana ambaye ako under 18 years.

Awe analindwa wakati  amedungwa mimba na mtu.  Huyo mtu achunge huyo mtoto,  alee huyo mtoto na wakati  mtoto  atakua

mtu mzima, huyo mwanaume atakua  amemzaa  apatie  huyo  mtoto  shamba  na  mali  yake  ingawiwe  huyo  mtoto.   Na  kama  ni

wasichana huyo mtoto asomeshwe mpaka amalize shule kama wale watoto wengine.  Na huyo mwanamume alazimishwe.

Kile kingine ningeongea juu ya machifu na assistant  chifu.   Ningependekeza  machifu  wawe  wanapatiwa  transfers  na  assistant
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chifus kwa sababu hao machifu wetu na assistant chifus ndio wameleta mambo mabaya hapa.  Sisi ni wabaya na watoto  wetu ni

wabaya lakini hao ndio wabaya zaidi.  Especially tunakuja wakati  tunatengeneza hii pombe  hasa  pombe  ya  chang’aa  na  hiyo

pombe  mbaya  sana.   Hao  machifu  kama  ni  mimi  ninatengeneza  pombe  na  huyu  mwingine  anatengeneza  pombe  na  huyu

mwingine.  Chifu anakuja na assistance  chifu  anakuja  na  ananiambia  wewe  usijali  bora  uwe  unanipatia  pesa.   Nitakua  nikija

kuchukua pesa kwako.  Shilingi mia mbili kila 15th ya kila mwezi.  Assisstance chifu anakuja kuchukua,  naye chifu kwa sababu

anaona haya anamtuma mtu mwingine for the same amount or  bigger.   Anaenda kwa yule  mwingine,  hivyo  hivyo.   Katika  hii

mwezi katikati  15th, anazunguka anazunguka na kwa hiyo sub-location watu wamelewa kabisa na yeye amepewa pesa.   Sasa

anaaza kuuza kwa ile  makosa  amewekwa  alinde.   Anaanza  kuchukua  mshahara  kutoka  kwa  hao  watu,  wenye  kutengeneza

pombe na anakimbilia ile mshahara ya Serikali.   Kwa hivyo watoto  wetu wamearibika na hiyo mambo ya kutengeneza pombe

haitaisha kwa sababu ya chifu na assistance.   Kwa hivyo  ningependekeza  hao  watu  wapewe  transfer  huyu  akikaa  muda  huu

paletwe mwingine ndio tuwafuate.

Com.  Pastor  Ayonga:   Lakini  mama  transfer  itasaidia  nini  na  mtu  huyu  akipelekwa  transfer  ataendelea  na  hayo  na  huyu

anayeingia pia ataendelea na nayo.

Rael:  Sasa  akipatiwa transfer,  atakua anapatiwa transfer kama punishmental transfer.   Kwa sababu ya  hii  makosa.  Na  sasa

amejulikana anafanya hivi.  Sasa akirudia hii makosa akienda kule siafutwe kazi basi.  

Com. Pastor Ayonga:  Bona asingepelekwa kortini badala ya kujukua transfer?

Rael:  Wakati  anafuguzwa kortini atafuguzwa na korti  kwa sababu huko atapelekwa kortini.   Basi korti  itaamua  yeye  afutwe

kazi.   Point  yangu  ya  mwisho  ningeongea  juu  ya  advocate.   Ningependekeza  hao  advocates  wetu  sisi  clients  wao  tuwe

tunalindwa  sana.   Kwa  sababu  advocates  wamekua  watu  wengine  wanatunyanyasa  sana,  unaona  mtu  ambaye  sio  mwenye

elimu, hata na wengine ni wenye elimu na hawaelewe na sheria,  sasa  huyu advocate  anakua na firm yake hapa.   Ako na watu

wengine  wanamsaidia,  ako  na  makarani.   Anamwachia  karani  awe  akipokea  claims  na  huyu  karani  ndiye  anatoa  malipo  na

hawaandiki.  Nikija ananichukua kama client, na ananiambia hiyo kesi yote itachukua elfu ishirini na tano.  Na hiyo ndio mwisho,

tumesikilizana na hataki kuandika hiyo, anakwambia hiyo verbally, sasa  nikimpatia hizo pesa,  kesho nikija ananiambia nimpatie

pesa  za  transport.   Kesho  nikija  anataka  hivi,  na  hiyo  kesi  kabla  ya  kuisha  nimekua  nimemlipa  pesa  nyingi  sana,  ambazo

hatukusikilizana na ninatoa hizi kwa sababu zina kitu kingine nataka anisaidie.  Kwa  hivyo  ningetaka  clients  walindwe  kutoka

kwa advocates wao.  Kama ni advocate, afanye kazi na kama ni payment ndio atauliza apatiwe hizo pesa,  lakini sio makarani.  

Na wawe wakiandika receipt na advocate akikosa hayo ashtakiwe ndio huyo client arudishiwe pesa zake tena.

Com. Phoebe:  Asante, sasa nenda huko.

Rael: Nitaenda kuandika wapi?
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Com. Phoebe:  Kule kwa wanaume, kitabu iko huko.  We kaa sasa uongea.

Monica  Musyoki:  Mimi naitwa Monica  Musyoki.

Com. Phoebe:  Endelea Monica .

Monica :  Sasa nauliza Serikali, kwa nini tukienda dukani tukinunua viti yule ameajiriwa ananunua viti.  Na  yeye anapata  maelfu

ya pesa,  na mimi niko nyumbani na mzee wangu na sisi hatupati  kitu.  Hata watoto  wetu,  tumesomesha na hatupati  kazi,  tuko

hapo  nyumbani  na  huko  dukani  tunaenda  kununua  vitu  pamoja  na  yule  ameajiriwa  na  anapata  pesa  nyingi.   Sasa  tunauliza

Serikali itusaidie tufanye nini.

Com. Phoebe:  Haiwezi kua bei ya tajiri na bei ya  masikini,  vile  mama  nasema  ni  kwamba  zamani  kulikua  na  price  control.

Kama walisema mkate ni shillingi  kumi  na  tano  ni  shillingi  kumi  na  tano  kwa  kila  mtu  sidio.   Siku  hizi  mtu  anaweza  kusema

mkate yangu ni shilling ishilling wengine ishilling na tano.  Au mtu aseme hiyo unga ni shillingi hamsini mwingine aseme ni hamsini

na tano.  Unataka turudishe price control ya vyakula?

Monica  :  Hapana,  nataka  Serikali  kila  chifu  awe  anajua  kwangu  nyumbani,  yule  ako  na  family,  anajua  na  anajua  nyumba

yangu,  watoto  wangu,  mzee  wangu  na  mimi.   Na  anajua  sisi  hatuna  kitu  ya  kutusaidia.   Sasa  huyu  chifu  apeleke  report  ya

nyumba yangu huko kwa Serikali.

Com. Phoebe:  Sasa apeleke jina yenu kwa Serikali mpate usaidishi?

Monica :  Tunaweza kupewa na Serikali kwa sababu hatuna kitu na tumesomesha watoto  ile sasa  nilikua nayo nimeuza mtoto

apate elimu.

Com. Phoebe:  Ni vitu gani unataka mpewe na Serikali?

Monica :  Ni kama zile tunaenda kununua.  Sasa  tutafanya nini, au wakikosa kutupatia watutafutie mahali watupelekee watoto

halafu tupate kitu.

Com.  Phoebe:  Watoto waende wafanye kazi.

Monica :  Wafanye kazi halafu watusaidie.
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Com. Pastor Ayonga:  Yaani mama ungependa ukienda kwa duka upewe sabuni, sukari, maziwa vitu namna hiyo?

Monica : Ndio.

Com.  Pastor  Ayonga:  Na  sasa  nikikuuliza,  kama  hiyo  duka  ni  ya  huyu  mama,  yeye  alienda  akaleta  vitu  kutoka  Nairobi

ameweka kule.  Ameuza ng’ombe zake amepata pesa anaenda ameleta vitu ameweka, sasa wewe unaenda unachukua bure?

Monica :  Hapana sitaki hivyo, nataka Serikali ingalie hapa kwa nyumba yangu, ichukue watoto wawili au watoto –

Com. Phoebe:  Kama hawawezi kufanya watoto wapate kazi walishe wewe?

Monica :  Ndio. Na ingine kutoka huko kwa utoto wangu nikiwa shule, nilisikia mzazi wangu akisema tulikua tunaenda baraza

huko,  tumeitwa  na  chifu  huko.   Tukawauliza  machifu  wanawaitia  nini?   Machifu  wanasema  Serikali  inataka  tupatiwa  maji

tuwekewe huko kwa boma zetu kila mtu awe na maji.  Tukamuliza hiyo maji itatoka wapi?    Akatwambia tumeambiwa na DC

itatokea  hapa  kwa  mlima  huu  unatoka  Machakos  halafu  ije  kila  mtu  apate  maji.   Sasa  mimi  nimekua  mzee  na  hayo  maji

ninangojea na niSerikali ilikua ikisema namna hiyo.  Sasa hiyo ni Serikali ya namna gani?

Com. Phoebe:  Unataka tuseme namna gani? 

Monica :  Nataka kuuliza Serikali ilete maji itusaidie vile walisema.

Com. Ayonga:  Enda uko juu.

Com. Phoebe:  Asante sana, wewe unaitwa aje?

Rose   Mueni Mukio:  Kwa majina naitwa Rose   Mueni Mukio.

Com. Phoebe:  Sema machache sana.

Rose  :  Yangu yale yananifinya ni kuhusu school fees, kwa muda na kwa wakati huu tunataabika sana,  sana sana watu ambao

wanamapato ya chini sana.   Na  school fees inakua to maximum, ukienda kama  Matungulu  Girls,  kama  ni  thirty  shillings  wale

wako na pesa ndio watalipa wale masikini wataangamia.

Com. Phoebe:  Wewe unapendekeza aje?
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Rose   :   Napendekeza  kama  itawezekana  hiyo  school  fees  iwe  imewekwa  kwa  kiwango  ambao  kila  mtu  anaweza  kulipia

mtoto wake.   Na  ya pili, ningeomba kama ingewezekana hao watoto  wakimaliza shule kuwe na mradi wa kuwasaidia.  Kama

kunaweza kuwa na project  moja iwekwe Matungulu  division.   Hao  watoto  wawe  wakiingia  hapo  wapate  course  bila  kulipa

kitu.  Ni hayo tu.

Com. Phoebe: Haya endelea.

Monica  Mumo: Kwa jina naitwa Monica  Mumo.  Point yangu ya kwanza ni kuhusu hosipitali za Serikali,  tungeomba Serikali

itoe hii kitu inaitwa cost  sharing.  Kwa sababu tukiangalia kwa udani kabisa,  hakuna kitu kama hiyo.  Ni  kama  sisi  wenyewe

tunajilipia  kila  kitu  kwa  hosipitali.   Kwa  sababu  ukifika  unaambiwa  enda  ukalipe  kadi,  unalipa  shilling  ishirini.   Siku  hizi

ukiangalia unaona  wa  mama  wengi  wameacha  kuzaa  kwa  sababu  mama  akienda  huko  martanity  kuingia  hivi  kitambo  upate

mtoto ni elfu moja na mia tano.  Governmenthospitals, sasa tumeshidwa Serikali hii cost sharing mnasema ni cost  sharing namna

gani, si waweke vile ilikua mbeleni.  

Point  yangu  ya  pili,  ni  kuhusu  hii,  secondary  school  quata  system.   Hiyo  naye  imeumiza  district  zingine  sana,  watoto  wengi

wamepita  hawapati  nafasi  ya  kwenda  university  kwa  sababu  ya  hiyo  quata  system.   Sasa  ningeomba  Serikali  itoe  hiyo  kitu

inaitwa quata system.  Ndio watoto  wetu wapate  nafasi university.  Point ya tatu,  ni Governmentprimary school.   Ningeomba

Serikali isaidie primary school education iwe free.  Sasa watoto wengi unaona chokora ni kukosa  pesa  za kwenda shule.  Point

ya nne.  Child Labour: Sasa kama ni mimi sijaolewa nipate watoto, sina mahali natoa pesa,  hao watoto  lazima nipeane wafanye

kazi. Ndio tunaona hii primary school ikiwa free itasaidia sana hii child labour itaisha.

Com. Pheobe:  Wangapi wanataka kuongea hapa?  Watatu ndio tumalize, we nenda kule uongea kule ndio tumalize.

Com. Ayonga:  Wengine kule wanaendelea kama sita.

Com. Phoebe:  Wacha wakae hapa, lakini wewe useme haraka.

Rose  :  Nimebakisha point ya tano,  ya tano ni kuhusu judges na advocates.  Ukienda kortini hao judges and advocates  kuna

relation  wako  nayo.  Kesi  yako  kama  hujachukua  advocates,  huyo  mtu  uko  na  kesi  na  yeye  ako  na  advocate  hiyo  kesi

inapelekwa miaka nenda miaka rudi.   Na  ukiona advocate  akienda kwa korti,  kunahusiano ako nayo na judges.   Ile  ingine  ni

kuhusu Serikali, tunaona Serikali iwe na mashamba ya kulisha watu wale masikini.  Sio mambo ya kuomba omba msaada saa

yote tunaletewa yellow maize.  Kama kungekua na mashamba Serikali kama hiyo Serikali inalima ingekua inalisha watu  wake

aingekua inaomba misaada saa yote kutoka nje unaletewa yellow maize, unaletewa unga ingine sijui inaitwaaje.   Kama hii food,

hii ya shule, kama Serikali ingekua na mashamba hatungekua tuonaongojea hiyo ya kutoka nje.  Point zangu zilikua hizo.
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Com. Phoebe:  Asante sana.

Com. Ayonga:  Sema majina mama.

Winfred Joel:  Mimi naitwa Winfred Joel.

Com. Phoebe:  Hauna jina ya kiafrika.

Winfred:  Kikamba, ama Wanza Joel, usitie Bwanayangu nyuma, andika yote watatu, 

Winfred Wanza Joel.

Com. Phoebe:  Umeniambia nisiweke Bwanayako nyuma, siwezi kuweka yeye nyuma, siwezi kuweka yeye nyumba.

Winfred:  Shida ile niko naye nikuonelea sisi wanawake tunaungana vikundi.   Na  wakati  tunaungana  vikundi,  tunaendelea  na

mipango tunatoa pesa  kidogo namna hii na hatuoni mtu wa Serikali akitusaidia.   Wakati  juu inakunja tunagawanyika,  kila  mtu

anakaa kivyake kwa maana hatuna pesa.  Hakuna ile madizi unauuza. 

Com. Phoebe:  Sasa unataka tufanye namna gani?

Winfred:  Tunataka wakati  tumeungana pamoja,  tuwe tunaonwa na hao  watu  tumewachagua.   Serikali  iwe  inatumia  kama  ni

wanawake wanakikundi wa Kangundo, watumiwe mtu wa Serikali akuje kuwatia moyo.  

Com. Phoebe:  Wale wa social welfare au?

Winfred:  Ndio  wakuje  kututia  moyo,  iwe  inapeana  mtu  mmoja  anakuja  kama  ni  Kangundo   wakati  kama  siku  hii  ya  leo

tukusanyike, tukuwe moyo.

Com. Phoebe:  Wasomeshe nyinyi.

Winfred:  Watusomeshe kitu, yule mtu ambaye hajasoma ajue kuuza madizi wakati mvua imenyesha anaweza kujisaidia na nini.

Com. Ayonga:  Okay.  Endelea mama.

Winfred:   Ya pili naonelea hao wazee,  wakati  mzee anafanya kazi anafanya kazi,  anakua anachoka kama anakuja kuchukua

pension  na  hana  transport,  na  ile  transport  anapata  kama  siku  ya  leo  Friday  kama  leo  anakuja,  anaambiwa  tutaanza  kulipa

Monday, na hiyo Monday anaambiwa tutalipa Tuesday, na hiyo Tuesday,  Thursday, inamalizika wiki moja.   Wazee wasaidiwe
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pension ikuwe ni siku moja. 

Sasa kama mimi nataka kufanya biashara, nakuta mtu wa council akiwa amesimama stage Kangundo.   Ananipea ile receipt  na

unajua mimi sijasoma, naelekea Nairobi  sasa.   Nikifika Nairobi  yule mtu mwingine wa Council akisoma hiyo anasema  hiyo  ni

karatasi.   Hataki  kusikilizana  na  yule  mtu  wa  Kandundo.   Sasa  nataka  hiyo  kitu  iandikwe  pamoja.   Ile  receipt  yakutoka

Kandungo iandikwe na yule mtu anatoka Nairobi.   Wakati  huo hiyo karatasi  nararua inatupwa nje.   Sasa  akina mama tuko na

shida sana ya biashara.   Hatujui tutapitia njia gani.   Tunataka  Serikali  iangalie  watu  wa  kazi  wasikilizane  pamoja.   Hili  tuone

usaidishi.  Mimi namaliza hapo.

Com. Phoebe:  Wa mwisho kabisa ni huyu.  Wewe ndio umeingia saa hii.  Wewe uende kusikilizwa kule.

Monica   Muthengi:   Mimi  naitwa  Monica   Muthengi.   Hata  mimi  nashangaa  kwa  hii  mambo  ya  council.   Unaona

wananyanyasa  hao  wamama.   Mama  anatoka  kwa  nyumba,  anachukua  kitu  kidogo  kama  ile  manaku,  anatia  kwa  kiondo

kidogo,  halafu  akiweka  huko  chini  watu  wanakuja  wa  council  wanampea  receipt  ya  shilingi  kumi  na  tano  na  hiyo  kiondo

haiweze kutoka hiyo pesa.  Pengine shilingi tano tu. Hapo tunashangaa sana.  Hata saa zingine tunaenda kununua viazi hapa kwa

soko, debe moja.  Ukieka kila siku unachukuliwa shilingi kumi na tano, mpaka siku hiyo ingine unakwenda unachukuliwa shilingi

kumi na tano,  sasa  tunashangaa  hiyo  debe  haiwezi  kwisha  siku  hiyo,  lazima  uuze  mpaka  wiki  moja.   Ndio  tunataka  council

isaidie wakina mama.

Com. Phoebe:  Unataka namna gani tuandike kwa Katiba?

Monica :  Mimi nataka wasaidie, wawache kunyanyasa namna hiyo.

Com. Phoebe:  Unataka hiyo mambo ya hiyo pesa itolewe kabisa?  Kwa ile biashara ndogo ndogo.

Monica : Ndio.

Com. Ayonga:  Na council itapata aje pesa?

Monica :  Mama wanatabika sana.

Com. Ayonga:  Ndio lakini council itapata aje pesa.

Monica :  Counci iko na pesa nyingi sana.
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Com. Ayonga:  Si ndio inafagia kule soko.

Monica :  Wapunguze, kwa watu wenye vitu kidogo, kidogo.

Com. Phoebe:  Unaitwa?

Anna Mbithe:  Naitwa Anna Mbithe.  Yangu ni kuhusu hao wajumbe tunachagua.  Sasa siku za siasa ndio tunawaona,  na sasa

tukiwaona siku za siasa wanatupatia kitu kidogo,  kama shilingi elfu tano tungawanye na tukingawana hiyo ndio inakua mwisho

wao.  Tukiwapatia kura, wanaenda kabisa, hajui vile maisha inakua ngumu, awasaidii na chochote,  sasa  tutawaona siku zingine

za  siasa  zikikaribia.  Watakuja  wanasema  tutamfanyi  hivi  na  hivi,  lakini  zikimalizika  wanaenda  kabisa  kabisa.    Wanakua  na

miaka tano kwa bunge, sasa tupunguze ikiwa mtu afanyi kitu chochote kwa bunge, tupunguze iwe miaka tatu ama miaka miwili,

wawe wanaendelea ama mtu andelea na kulingana na vile anavyotumikia wananchi.

Com.  Phoebe:  Lakini  umesema  kitu  nataka  kuuliza.   Umesema  wanapatia  nyinyi  shilingi  elfu  tano  muende  mgawane.   Sio

wanaona wamewanunua sasa hakuna aja ya kurudi.  

Anna:  Ndio wanatufanyia hivyo.

Com. Phoebe:  Kwa nini nyinyi mnachukua hiyo pesa?

Anna: Ndio tunafanya makosa.

Com. Phoebe:  Kama hamkuchukua pesa wangerudi wafanye kazi.  Bona mnachukua hiyo pesa?

Anna:  Unaona kama tuko wengi, inachukuliwa na wanaume ama wanawake wako na nguvu za kuchukua na wanagawanya.

Com.  Ayonga:   Kama  wangeleta  elfu  ishirini  ingekua  mzuri  kidogo.   Okay  tumesikiza.   Asante  sana,  hiyo  ni  point

imeshafanywa mama.  Sasa itakua huyo na ndiye wa mwisho kabisa.

Justina Mulwa:  Kwa jina naitwa Justina Mulwa, Shida yangu ningependa kuuliza Ministry ya  finace  kwa  wale  wa  pension,

mzee wako akifa unapewa pension kwa  miaka  mitano,  na  yule  ako  hai  anaendelea  tu  na  saa  zingine  unawachwa  na  watoto

wachanga na ukimaliza miaka tano ndio wanafika form one,  hizo classes  zina fees mingi.  Na  wale watoto  wangu  nikiwa  sina

pesa  wanakaa  chini  na  yule  ako  hai  watoto  wake  wanasoma  wanamaliza  shule.   Tunaomba  Serikali  itusaidie  hili  wale

wanawachwa hili waendelea na kupokea  ile pension wasaidie watoto.   Kwa sababu nikiwachwa siwezi kuenda kufanya  kazi,

na yule amewachwa mwanaume anaweza kwenda kufanya kazi ingine na anaendelea na anakula maisha.  Na mimi, kwa sababu
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ya uzito wa kazi za nyumba siwezi kwenda kufanya kazi.

Com.  Ayonga:   Mama  tumeelewa  kile  ambacho  unataka,  mtu  akifa  wale  ambao  amewacha,  kama  sasa  Bwanaamekufa

amewacha bibi yule bibi apata yale malipo ya yule mtu ili aweze kusaidisha watoto wake.

Justina:  Ndio.

Com. Phoebe:  Wewe ulikua hapa zamani kweli ama umekuja saa hii?

Nzisa Mbaluka:  Nukie kwa kya.

Com. Ayonga:  Useme kiswahili, kama sivyo hatuwezi kuelewana na wewe.

Nzisa Mbaluka:  Ndisyi Kiswahili.

Com. Ayonga:  Basi urudi sokoni.

Com. Phoebe: Siulikua sokoni?

Nzisa Mbaluka:  Aiie.

Com. Ayonga:  Haya sema yale unataka kusema.  Majina?

Translator :  Si uongee kiswahili.

Com. Ayonga:  Wacha waongee kikamba lakini atwambie majina kwanza.

Com. Phoebe:  Lakini huyu alikua mbele yako.

Nzisa:  Aha oka ambithia.

Com. Ayonga:  Unaitwa nani?

Nzisa:  Nzisa Mbaluka.

129



Com. Phoebe: Ongea.

Translator :  Woni waku ndukatutavyie ngewa.

Nzisa:   Woni wakwa,  thina ula twikwona ni wa asee  kunywa uki.  Mundu amuka kwakya athi kwakya no wioo.   Nasya ala

maua uki mavingiwe, nikenda mundu alia kuthi ukini niwetela alika mundane aima twona leu wa kuya.

Translator  :   She  is  proposing  that  those  people  who  manufacture  brews  should  get  stiff  penalty,  so  that  men  may  be

productive.

Com. Phoebe:  Asante sana.

Com. Ayonga:  Na wewe?

Ruth Mbithi:  Mimi naitwa Ruth Mbithe.

Com. Ayonga:  Sema.

Ruth:  Mimi nasema juu ya biashara kwa  wanawake  kwa  sababu  tunabeba  vitu  halafu  tunaleta  kwa  soko,  na  tukasumbuka

sana juu ya council na tunauliza hii itakua aje.

Com. Phoebe:  Wewe ndio utwambie.

Ruth:  Ukibeba vitu ndogo, unalazimika utoe pesa nyingi.

Com. Ayonga:  Ndio tunakuelewa lakini unataka aje?

Ruth: Tunataka ipunguzwe.

Com. Ayonga:  Tena neno lingine?

Ruth:  Halafu nitasema juu ya watoto kwa shule.  Fees iko juu na tunataka kusomesha nataka Serikali,  itoe free education ama

ikue chini.

Com. Phoebe:  Na wewe mama unakaa tu kwa kazi yako, halafu unakuja sasa.
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Nzula Willy:  Nilikua huko nyumbani nikaambiwa wanawake wanakuja hapa.

Com. Phoebe:  Hebu sema jina lako?

Nzula Willy:  Jina langu  ni  Nzula  Willy,  sasa  mimi naona  tunaumia  sasa,  watoto  wetu  wanamaliza  shule  na  wanakosa  kazi.

Ikiwa wewe una chifu, ukienda kutafutia mtoto wako kazi unaitishwa.

Com. Phoebe:  Unapendekeza namna gani kwa Katiba?

Nzula:  Itengeneze hivi, ikiwa mtoto wako anamaliza shule na anaenda kufafuta kazi,  hata akiitishwa pesa  na akiwa hana pesa

huyo mtoto takaa tu sasa tufanye nini.  

Com. Phoebe:  Ni ambie unataka tufanye namna gani?  Pendekeza?

Nzula: Murekebishe watu hao wanaitisha watu pesa  nyingi, na watu hawana kitu. Si wengine wana pesa,  warekebishe.   Kwa

hivyo,  hata  ofisini  ukienda,   ukitafuta  death  certificate  ya  Bwanayako  akiwa  amekufa,  kutafutiwa  ile  file  unaitishwa  pesa  na

wewe ni masikini.  Maofisi yote ataukienda kuitisha kipande unaitishwa pesa.

Com. Phoebe:  Kwa hivyo tumalize corruption?

Nzula:  Ndio.

Com. Ayonga:  Na kama kitu ambacho unataka kusema ni kile ambacho mwenzako amesema tafadhali uanche hayo.   Kama

unataka kusema kitu sema kile mwenzako hajasema.  Mama wewe ni?

Betrice Mueme:  Mimi jina langu ni Betrice Muema.  Changu ni juu ya wanaume wale wanabachika watoto  mimba, wengine

ni sugardaddy,  wengine ni nini, hii sheria irudishwe kama ile ilikua ya zamani,  kama  mwanaume  amebachika  msichana  mimba

achukue chukumu la mtoto.  

Com. Phoebe:  Affiliation Act?

Betrice:  Ndio.

Com. Phoebe:  Nanimeandika namna hivyo,kama vile ulisema, thank you.
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Com. Ayonga:  Sasa hiyo ndio kitu kingeni amesema point ambayo haijasemwa lakini kama nikurudia yale mwingine amesema.

Com. Phoebe:  Unaitwa?

Monica  Mumo:  Naitwa Monica  Mumo, nitaonge juu ya election.

Com. Phoebe:  Lakini iwe ni point moja ile imebaki tu.

Monica :  Ni point moja tu, election be conducted in secret ballots, and votes be counted at the polling station.

Com. Phoebe:  Hiyo imekubaliwa, sitahesabiwa huko huko tu.

Monica :  Ile ingine, Constitution should be written in simple language and if possible every citizen should have a copy.

Com. Phoebe:  In English?

Monica : And Kiswahili.

Com. Phoebe:  Naikipigwa Kikamba?

Monica :  I do not think whether it will be possible.

Com. Phoebe:  Constitution ya South Africa, imeandikwa kwa lugha yote ya watu wa 

South Africa.  Kwa hivyo, wewe upendekeze, unataka nini?

Monica :  Kikamba, Kiswahili and English.

Com. Phoebe:  Hapana, Kikuyu au Kijaluo au Kibaluhya.

Monica :  Hao wataona, tena Constitution should prohibit police torture.

Com. Ayonga: Sema kitu kigeni.
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Rhoda Syombua:  Hebu kwanza uniangalie kama hii imesemwa. kwa sababu naweza kusema kitu imesemwa.

Com. Phoebe:  Sema tu, nipe jina kwanza mama.

Rhoda Syombua:  Niko na shida ya macho, lakini nitajaribu, kwa sababu nimesahau mewani.  Jina naitwa Rhoda Syombua.

Com. Phoebe:  Haya sema Rhoda.

Rhoda:  Changu  cha  kusema  nataka  mageuzi  ya  Katiba  kusiwe  na  mtu  ako  juu  ya  sheria.   Ingine  ya  pili,  nataka  mtu  wa

kusimamia kura awe akichaguliwa na wabunge vila wanachagua ule amewasimamia.

Com. Ayonga:  Si mama umeandika?

Rhoda:  Ndio.  Ya nne, niwe ni kisoma, ama niwache?

Com. Phoebe:  Hapana weka sign hapa, sasa hii ni yetu.

Com. Ayonga:  Sisi tutachukua hii, kwa maana tumefunga.

Com. Phoebe:  Wacha huyu awe ni wa mwisho.

Margret  Mbathi:   Kwa  jina  naitwa  Margret  Mbathi.   Mimi  yangu  ya  kwanza  ni  juu  ya  watoto  wale  hawana  wazazi  vile

wanavyoteseka. 

Com. Phoebe:  Sema vile unataka tuwafanyie.

Margret:  Tunataka wale watoto wakipewa pesa wawe na mtu wakuwasimamia.

Com. Phoebe:  Unataka awe nani.

Margret:   Kama  susu  (Nyanya).  Ile  ingine  ni  juu  ya  Head  Master.  Wanakaa  kwa  shule  kwa  muda  mrefu  sana  na  shule

inaaribika,  tunataka  awe  akikaa  kwa  miaka  kumi,  ili  apewe  transfer  aende  kwa  shule  nyingine.   Ile  ingine  ni  ya  uchaguzi.

Tunataka  kama  ni  Matungulu  tupewe  mbunge  wetu,  ili  mashida  yetu  awe  akiyangalia,  kwa  sababu  akiwa  mbali  hawezi

akaangalia.  Yale niko nayo ni hayo tu.
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Com. Phoebe:  Asante, kwa hivyo unataka tugawe, Kangundo iwe na constituency mbili, Kangundo na Matungulu.

Com. Ayonga: Sawa wamama mmeongea vizuri, lakini bona maneno hayo hamkuongea huko kwa wanaume.

Com. Phoebe:  Tunaenda chakula nusu saa, halafu tutarudi kuchukua mengine.  Si ndio?  Bona nyinyi mulichelewa kuja?

Com. Phoebe:  Kuna  mambo  mengine  hamjasema,  yako  kwa  roho  yenu,  kuna  mengine  tumeandika  kama  unaona  iko  kitu

haijaandikwa, sema sasa  ndio tumalize kila mtu.  Margret  Mbathi alikuja alisema ya mwisho, huyu  alikuja  na  hatukusikilizana,

mimi sijui kikamba.  Sasa sema.

Muteo Mutuku:  Nye nisi Kikamba.  Nitawa Muteo wa Mutuku, nasya uu, yuyu nosa numba ya kitheka na musee akakwa na

akwa yila numba iyi uthinisya kuya nilatitie.

Translator  :  Anataka  title  deed,  kwa  sababu  bibi  akifiwa  na  Bwanayake  anapata  shida  kupata  ile  title  deed.   Iweze

kurahisishwa. 

Muteo:  Nienda  kuthiniwa  kwo  kwitwa  mbesa.   Nenda  nzile  ikwani  na  mwene  wiva  na  ndevo.   Na  yuyu  nenda  mbesa  ila

makilie itia vaya na natiwa ni muthei niwisyi ni sya mbaiya.  Twenda twone title vaa vakuvi na makwitia tuvesa tunini.

Translator :  She is proposing they ask for title deed fee to be reduced.

Com. Phoebe:  Sema jina?

Translator :  Witawa ata?

Kavindu Mbevi:  Nitawa Alice Kavindu Mbevi.

Com. Phoebe:  Nauseme kwa nguvu.

Kavindu:  Nina syana ndiwa.  Yu syana isu nitona kwika ata na ndina mundu.

Translator :  Ndukatukulyie maukulyo niwe ututavya undu tukwika.

Kavindu:  Nienda mundavie kana syana isu nitona kusuvia, ukethiwa sukuli nosyatethesywa.
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Translator :  She is proposing free education for orphans.

Com. Phoebe:  Asante sana, Kavindu.  Sasa wewe msichana ulitaka kusema ulikua hapa na haukupata nafasi, unaitwa nani?

Anasiata Mbatha Kyalo:  Anasiata Mbatha Kyalo.

Com. Phoebe:  Anasiata, haya.

Anasiata:   Ndio,  maoni yangu ni kwamba sisi wanawake tunaumia sana,  mimi niko  na  watoto  wanne,  Bwanawangu  hafanyi

kazi, hapo mbeleni akaoa mwanamke akaniachia wale watoto.

Translator :  Unataka Katiba ifanye nini kutatua shida za wamama.

Anasiata:  Wasaidie wanawake wale wanalea watoto mayatima.

Translator :  Support for orphans.

Anasiata:  Watoto wasome, wakule, na wavalishwe. Ni hayo tu.

Com. Phoebe:  Ulisema bwana, yuko, lakini hana kazi na alikua na bibi alikua na watoto wengine mbele.

Anasiata: Ndio watoto watatu na bibi akafa.

Com. Phoebe:  Na wewe uko na wangapi?

Anasiata:  Mimi niko na mtoto mmoja na hao wote mimi nakaa nao.  Sasa niko na shida.

Com. Phoebe:  Asante,  nenda pale uweke sihihi, usiende bila kuweka kidole.   Tunamaliza mzee hata imekwisha.   Councillor

amaita wote waliokua wananugunika tumalize nao maanake wanataka  kufika  nyumbani  mapema,  hawataki  kurudi  saa  nane.  

Kwa hiyvo tunamaliza.  

Com. Ayonga: Kwa hivyo kuna wale ambao hatutasikiza?

Com. Phoebe:  Ndio, saa hii, kidogo tu.
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Com. Ayonga:  Utanipa karatasi kwa maana, yangu nimeacha kwa gari, mimi nimewatafuta.

Com. Phoebe:  Endelea.  Jina?

Belita Ndave Wambua:  Belita Ndave Wambua.

Com. Phoebe:  Sasa sema vizuri tusikie.

Belita:  Maoni yangu ni kuhusu wamama huko nyumbani mwetu.  Sisi wamama hatuna ule utawala wa akina mama nyumbani.

Tuseme wa kuuuza mali yenye tumetafuta mimi na Bwanayangu.  Sasa  tuko na watoto.   Watoto  hao  wako  mashuleni.   Sasa

zingine watoto  hao wanafuguzwashule, wakifuguzwa shule wananitukuta nyumbani, saa  hiyo mzee ameanda.   Sasa  nikichukua

ile mali tumetafuta na mzee wangu nipeleke soko ni shida.  

Com. Phoebe:  Kama kuku au mbuzi.   Ni shida mwanaume anakataa mtoto asiende shule.

Belita:  Anakataa niende niuze, mtoto aende shule na mtoto ni wake.

Com. Phoebe:  Na hiyo mbuzi ni wewe umelea?

Belita:  Ndio, ni mimi napea chakula.

Com. Ayonga: Kwa hivyo unataka aje?

Belita:  Mimi nataka sisi wamama tuwe na jukumu ya kufanya—

Com. Phoebe:  Unasema kama umelea kuku au mbuzi yako mtoto yako  anashida  anataka  kwenda  kusoma,  mzee  anakataa

usiuze na hii kuku ni yako.  Unataka haki uuze kuku mtoto aende shule.

Belita:  Ndio.

Com. Phoebe:  Haya tumeandika hiyo.

Belita:  Ile ingine nasema juu ya mama, si tunaleta vitu kwa soko,  mimi nachukua ikiwa ni sukuma yangu, kufika sokoni,  hata

saa zingine kabla ya kufika sokoni hata bila chochote kwa mfuko, nikifika tu kwa barabara hiyo gunia inachukuliwa na watu wa

council.
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Com. Phoebe:  Wewe unataka tufanya namna gani?   Wanawake  wamesema  mambo  hiyo  wengi  sana.   Wewe  maoni  yako

unataka tufanye namna gani.

Belita:  Muangalie  kodi  iwe  inatolewa  baada  ya  kuuza,  na  itolewe  kitu  kidogo  kuligana  na  kile  unabeba  kutoka  nyumbani

mwako.  Kwa sababu sisi tunajisaidia sana na hiyo mali yetu ya shambani.  Tuwe hatuumii sana, kama siku hizi.

Com. Phoebe:  Tax according to value, asante.

Belita:  Asante.

Com. Phoebe:  Nani mwingine anataka kuongea?

Nduku Kiilu:  Kwa jina naitwa Nduku Kiilu:  Ile kitu nataka kuongea ni juu ya video.   Kwa sababu hii video inaaribu watoto

sana, kwa sababu wanawacha shule wanaenda kuangalia.  Hii ndio nataka ifungwe.

Com. Ayonga:  Lakini ni video yote mama, lazima pia  ufafanue.

Com. Phoebe:  Ni ya kanisa, elimu.

Nduku:    Kunaingine ile mbaya ya weekend kama vile Jumamosi.

Com. Ayonga:  Ya weekend, okay, zile video chafu.  Kwa maana si kila video ni mbaya.

Nduku:    Ile ingine ni masomo ya watoto.  Wazazi wengine hawana pesa, kwa hivyo watoto wao hawaendi shule.

Com. Ayonga:  Kwa hivyo wapewe free education.

Nduku:    Ndio, ni hayo tu.

Com. Phoebe:  Asante, nenda kule iko register uandike jina lako tafadhali.  Kama unakitu umesikia mtu amesema, hakuna haja

kurudia.  

Com. Ayonga:  Sema yako, kama huyo amesema video amesema vizuri sana.
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Com. Phoebe:  Jina.

Grace Nzeki:  Grace Nzeki.

Com. Phoebe:  Utasema kwa Kizungu?

Grace:  Kikamba.

Com. Phoebe:  Kwa nini, na wewe ni mtoto mdogo namna hii?

Grace:  I will speak English.

Com. Phoebe:  That’s better.  You do not have to translate.

Grace:   Am  talking  of  school  fees.   Many  parents  have  no  money  to  pay  for  the  school  fees  for  their  children.   The

Governmentshould  reduce school fees.  

Com. Phoebe: Another one?

Grace:  Hospital,  when you take  a patient to the hospital,  for  exmple  Kangundo  and  you  have  no  money,  you  have  to  stay

there without being attended to.

Com. Phoebe:  You want free health services?  Sema wewe mwenyewe.  Ingine.

Grace:  Enough.

Com. Phoebe:  Nenda kule uandike tafadhali usikose kuandika.  Yes.

Nduku Mutua:  Nduku Mutua.

Com. Phoebe: Jina ya kikristo?

Nduku:    Celestine.

Com. Phoebe:  Kwa nini haukutaka kusema hiyo?
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Nduku:    Nyeninena Kikamba. 

Com. Phoebe:  Ndio mzuri.

Nduku:  yu yithie ene nzi nitwethiwe twina thina, nundu wa yu tayu tukite kukampeini  uyisa  kwithiwa  ethiwa  ni  twakampainia

mundu na nitwamina kumunenga kula, we athi ndatusyokia ingi.

Translator :  We as the citizens are  faced with problems with politician, because  everytime they compaign and we give them

votes when they go they do not come back.  

Nduku:    Nikenda tukekumunenga mathina maitu.  

Translator : They do not want to listen to us.

Nduku:    Ala twina mono kwa kavinda kala twamina kumsakua.

Com. Phoebe:  Tufanye nini?

Nduku:    Nasya ati,  andu asu tusakua makathi na  mailia   kwosa  mavata  maitu,  ithie  kativa  katwika  ni  kakwandikika  yaani

mathai nitwithiawa na thina. Vatoneka.    Nenda andu aya twamina kumasakua mumatavie ati,  kana yiywe  tumutaviati  tatai  na

vinya mutungamie nikenda wise kuthiwa nimeutumanya.

Translator :  Nukwenda makavutwa ona miaka itano itenzelu.

Nduku:    Nikwenda makavutwa itina ya miaka itano itemithelu.

Translator  :   She  is  suggesting  they  should  be  able  to  recall  they  MPs.   If  an  MP  does  not  function  or  a  councillor  the

electorate should be able to recall him and elect another person.

Nduku:     Kila kingi Yithie twina syana na twina syana asyii nitwalikile thinani.  Nundu ethiwa ni kana nitwakasomethia na itina

wa kukasomethia.   Kaisa  kwithiwa kakwata  wia.  Uyisa kwithiwa yu kwa ngalakanyo ve saa  mutulekye  ukesa  kwithia  twina

thina twinukite.

Translator :  She is concern that there is a problem of an employment for which she thinks should be everybodies right, and
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she even says there are times when they be able to come out of this place and they may not be safe on their way home because

there many un employed youth.

Nduku: Nivika vau.

Com. Phoebe:  Asante mama.  Na wewe ulikua umesema? 

Benignas Wambua:  Sija sema nilikua namsaidia yule mama.

Com. Ayonga:  Tafadhali wamama muwache, sisi ndio tunaongoza.

Com. Phoebe: Sema jina, mimi ndiye nilipa kazi alikua hajaongea yake.

Benignas  Wambua:  Sasa  ningependekeza Katiba hii iongea na wanaume watupatie ruhusa ya kwenda kwa kazi.   Sasa  saa

zingine  umeolewa,  ulikua  unafanya  kazi  hawataki  uendelea  na  kazi,  wanataka  ukae  nyumbani.   Na  nyumbani  iko  na  shida

nainataka usaidishi wa watu wawili.  Kwa hivyo ningeonelea wanaume watupatie ruhusa ya kufanya kazi sisi wakina mama.  

Ile ingine ningeonelea ni vizuri saa  zile unasikia watu wanatukikana kwenda kwa jeshi ama kwa polisi.   Sasa  umepeleka mtoto

wako na  hauna pesa  za kuwapea.   Unasikia hatutaki mtu mwenye ni mrefu kiasi gani lakini dakika ya mwisho  watu  wengine

wanachaguliwa wengine wanechukuliwa, haujui ni kwa nini, kwa hivyo pesa  ya  mangendo  saa  ya  kuandikwa  sana  sana  kwa

Serikali ikome.

Com. Phoebe:  Mama wewe ulikua hapa, wewe unaitwa.

Easher Ndunge Munuve:  Easher Ndunge Munuve.

Com. Phoebe:  Easher Ndunge, haya sema.

Easher: Ninena kikamba.  Nasya ati, ethiwa nikutwikike kativa kavindue.

Translator :  She is saying that now it has been said the Constitution is being reviewed.

Easher:  Nitwithiitwe na thina mwito.  Yulu wa syindu syitu ile tukwataa mbesa nasyo.  Nitwosaa tukauwa mashamba tukaima

miunda  yitu  ,  na  muinda  isu  tukanoa  twitethia  wiya  na  tukanoa  twitwaa  vala  tutwaa  nikana  twetewe  mbesa.  Na  itina  wa

kukuetewe twilia kwona mbesa.  Na twakulilya twiwaa thina umanaa na vala kaawa witu utesawa.  Kutoneka Serikali nitwikila
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ethiwa nivangie mavindue kativa makunikilye muno muimi ethiwe na kindu kya kumutethia.

Translator :  She  is  proposing  that  the  Governmentshould  be  able  to  look  into  the  issues  that  are  affecting  the  small  scale

farmers more so the coffee act.

Esher:   Kitumi numba nene na aka  ndiwa na syana ndiwa na syitethasya na kaawa.  Na  nitweyumbanisyi  tusuvie  miunda  indi

syoka kutwika mbesa ianangika.

Translator :  yuwenda kwikwe ata andu ala mesaa mbesa sya andu angi.

Eashter:   Serikali  ndi undu itatona,  ivangiti ethiwa mundu ni waiwa kinduni  kya andu na niwananga onaethiwa  ni  muthukumi

aile ni kwinuka na ethiwa ni wie mbesa sya aimi ailitwe kwiva ndailite kuthi nasyo.

Translator :  She is proposing that anyone who mis-appropriates  the public resources  should  be  taken  to  court,  should  pay

what he has stolen. 

Com. Phoebe:  She is has actually referring to people  in the coffee industry.  Unafikiria mama juu ya hao watu wakubwa wa

co-operative wakiiba pesa ya watu.

Translator :  Wikulywa winena wisilia uvoo wa andu ala methiawa mongamite covalativu.  Maya mbesa.

Easther:  Yi kuya kaawa utesawa.

Com. Phoebe:  Asante sana.  Wacha amalize halafu utakuja.  Jina lako?

Ndunge Mutua:  Ndunge Mutua.

Com. Ayonga:  Endelea mama.

NdungeMutua:  Mimi nataka, niulize sasa watoto wetu wanasoma na wanamaliza shule natumepeleka watoto  wetu college na

wanamaliza.   Na  kuna  wale  waliomaliza  na  sasa  kunawale  wanamaliza  juzi  juzi  na  wanapata  kazi  na  wale  wazamani

hawajaandikwa.  Sasa hiyo ni nini?  Na mtu akienda kuuliza naambiwa atoe kitu na kitu si kitu kidogo.  Ni shilingi elfu ishirini.

Com. Phoebe:  Kazi gani hiyo?
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Ndunge: Ya  walimu.   Sasa  hao  watoto  watatoa  pesa  wapi,  na  ndio  wanamaliza  shule  na  hawana  pesa.   Sasa  wanatakiwa

wauze shamba ile wanalima au wanatakiwa wafanye nini.

Com. Phoebe: Wewe unataka namna gani?

Ndunge:  Serikali iangalie kutoka watoto wale walianza, wanzie kuandika hivi.  Na  mtu asilipe ile pesa  ya hongo.  Yangu ndio

hiyo na leo ni leo, kwa sababu nimekuona na macho.

Com. Phoebe:  Asante tumeshukuru sana Mungu akubariki.  Tuambie jina mama.

Malisera Nthikwa:  Naitwa Malisera Nthikwa.

Com. Phoebe:  Haya Malisera sema tusikie.

Malisera:  Malisera  asya  ena  syana  na  niwasomethisyi  syana  na  kisio,  nanasomethia  ila  syana  na  kisio  ili  nisyo  syavitukie

syatwika syakundethia, ila ingi syatwikie sya chang’aa na kiwuiawa vau kwakwa na asikali moka makitawa kunengwa mbesa.

Mbunge  ikunikilye  uvoo  wa  Serikali  asikali  nimekie  ukwatana  momakitaa  kunewa  mbesa  na  nanena  ndiwa  “mama  wacha”.

Kimea makue syana matwe kwiwa neke, nundu nimanewa mbesa.   Yu syana hii nivia ku naitwikie ila syoo masyie nasyo ilikile

ukini.  Nenda selikali iwe yeke kuongwa ikwate andu ma chang’aa kivingwe kyeke kuwa.

Translator :   She is proposing the Governmentshould take  the issue of corruption because  most of the traditional brews and

chang’aa brewers give bribe to policemen.  Everytime the administration police or  the chiefs come to arrest  the brew brewers

are given some money and they go.

Com. Phoebe:  Kwa hivyo unaona tufanye namna gani mama?

Translator :  Wasya kativa kasyie ata?

Malisera:  Kativa, kasyie asikali mavakue chang’aa meke kunewa mbesa. Nundu moka kukwata chang’aa mayukwata mekita

kunewa mbesa. Mayeka chang’aa na syana ni syanakingie vyiu.

Translator :  Brewing of chang’aa and traditional brew should be banned. 

Com. Phoebe: We charge the person who brews and the one who drinks.  Na tuna-abolish hii mambo ya chang’aa.
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Malisera:  Ye  kyeke  uwa  kivingwe  vyuu.   Syana  isove  na  isyoke  sukuli  ningi  ila  syi  sukuli  ni  syaekie.  Inywe  chang’aa  na

syonthe syanangika kuvika sya etiu.

Com. Phoebe:  Okay, asante sana.  Umefanya mzuri.  Wewe unaitwa.

Catherine Syombua Maingi:  Catherine Syombua Maingi.

Com. Phoebe:  Ulikua huja ongea?

Catherine:  Hapana, na mimi jambo nataka kuzugumzia ni juu ya wasichana.   Unajua saa  zingine sio msichana aolewe na ako

nyumbani na ako na ndungu zake.  Ndugu  zake  hawataki  kujua  kama  wametoka  tumbo  moja.  Wanataka  wamfuguze.   Sasa

msichana wa namna hiyo afanye nini.

Com. Phoebe:  Wewe utwambie ungependekeza naman gani?

Catherine: Mimi napendekeza hivi msichana wa aina hiyo, kama ana ndugu zake wajue amezaliwa kama vile wao wamezaliwa

na  kama  kuna  uridhi  wanaogawiwa  wagawiwe  pamaoja.   Hata  msichana  ako  na  watoto  tuseme  wawili,  ama  watatu,  nao

watoto wote amezaa na mtu mmoja na huyu mtu alikua anamdaganya nitakuowa nitakuowa mpaka amefikisha watoto  watatu,

halafu akishafikisha kiwango hicho anamtoroka.  Huyu mtu anaweza kuadhibiwa.  

Com. Phoebe:   Kuna wanawake wametwambia turudishe ile  affiliation  bill  ya  zamani  ili  huyo  mwanaume  ashtakiwe  na  awe

akilipa pesa za kusomesha hao watoto.  Ungependekeza vile wale wengine wa mbele wamependekeza?

Catherine: Ndio, mimi nina hayo tu.

Com. Phoebe:  Converstion between commissioners.  Mama sema.

Franscisca Mwikali:  Ninena kikamba.

Translator : Witawa ata?

Franscisca Mwikali:  Nitawa Franscisca Mwikali.

Translator :  Anaitwa Franscica Mwikali.

143



Franscisca:  Ninena  yulu wa syindu ila tumaanza na mutumia wakwa.

Translator :  Anaongea juu ya mali ya familia ama jamii.

Franscisca:   Niweta Serikali niyale kusyovyia kativa maundu amwe ma musyi.  Nitumaanza syindu kuya musyi na  twamanza

syindu isu, kila kindu uisa ithiwa ethiwa wina muimiu ni wata na dwisyi, isu ata  ndekwetee  musyi.  Niweta mbesa  sya  kaawa.

Nianakaawa wakwa,  niwakunengia namba na esyoka evulanya mavuku, mbesa ayosa ewe na ndukamanya kila kyuma  vo  na

nuthukuma uu kaawani.

Translator : Amefurahi kwamba Serikali imeona umuhimu watu washiriki kurekebisha katiba.   Yeye anaona kwamba mashida

za ki nyumbani, kama vile mzee ndiye anauwezo wa ku-control zile resources wametafuta na mama kwanyuma.  Angeonelea ni

vizuri, tusema ni kama kahawa vile wako na shares za kahawa kuna wanaume wana patia mabibi zao shares,  lakini ikifika kwa

kuchukua zile pesa wao ndio wanachukua wanaenda kuchukua pesa bila kuwaarifu mabibi zao na wanatumia vile wanavyotaka.

Franscisca: Na wakulya ukwithiwa kwikao na munamanthie imwe.

Com. Phoebe: Ungependekeza namna gani mama.

Franscisca:  Nenda  Serikali  ethiwa  ni  yonie  isovie  kativa  kindu  kitewa  ethiwa  ni  ta  mundu  kya  tewa  kiale  kutwawa  undu

kitesikie na kiale utewa mundu auwe evithanitie na we uyisa kwiwa athuka vaa ninauwie.  Kila kindu kitewa withiwe ni kisikii.

Nutano kutia ng’ombe nza ethiwa ni savali wathi uyuka ukethia ila ng’ombe nitewe na nduona kula mbesa isu syiendie.

Translator :  Anataka mali yote ya jamii iwe imeandikishwa katika majina ya mzee na bibi yake.

Com. Phoebe:  Asante sana kuna mwingine?  Sema jina?

Paulina Monthe:  Nitawa Paulina Monthe.

Translator :  Naitwa Paulina Monthe.

Paulina:   Nitwithiawa  na  thina  mwingi  asyia,  wilyi  ati,  yu  nthini  wa  selikali  yitu,  ukwithia  mwana  ula  wa  ngya  afitia  twiundu

umwe  na  ula  wa  muthui.   Wa  ngya  ethinani  nundu  huu  wa  muthui  enewa  mwanya  athi  aungame  na  aungama  huu  wa  ngya

ayovywa mana.  Yu kindu kyu ithie ta ene nthi, nundu ithie nitweiwe nitwanengiwe uhuru, nitwali kuweta  mathina  maitu  onthe

tukawetea selikali vatoneka.  
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Translator :  She si suggesting that the law should be applied equally on all citizens, becaue she recognizes there is difference in

application of the law between the rich and the poor.  

Paulina:  Undu ula ungi, ngya syithinia kuu na mwingo nitwiwaa ngewa tukewa ndumantha muthui na ngya.  Indi ngya syi thinia

kuu thina ula munene.  Vailie at ngya ni no, nina mundu wa kumitethia na yioyongela kuwaa ti ya kukwa na yi yaiwa ni leu.  Na

iyaiwa  ni  ngua.   Nasya  ati  yu  kativa  muisovia  andu  ala  me  mavukuvi  kisioni  ma  savu  chivu  na  ma-councillor  aa  tusakuite

methiawe maisisyia thina ula wikisioni kyoo na maisiasya.  Kila kyutumwa nasya mwisiasya nandu aiingi kakwonya huu na huu

akilitaa vuu na aikilita vuu asyaitie mundu atakwa nakwa ndithukumaa, kana kala kothukuma ni kamwe na kena muka.  Nenda

kativa andu asu me kisioni kyoo.

Translator :  She is proposing the Governmentshould be able to assist the poor people with their basic needs, and she says the

chief and the assistant chief should be able to identify people who are in need in their area of juridiction.

Paulina: Repetation.  Nenda syana ikasoma mana na kila kindu ki mokoni ma selikali,  nundu mbinge inaandu syikita kusaitiwa

ou.

Translator :  She is proposing free education for all children.

Paulina:  Nayu nusyaa etu na ukasyaa aume, na mwitu usu aiaa mume naaitwika we titosyanitwe na andu na aitwika ithe titamai

kindu, aikai uthinia vau.  Yu indi kativa kayovwa usu ni mwana ta uu wa mundume aa muume na aa kyau ethiwe na kindu taala

angin na aume aa maikanene masyaitwe undu umwe.

Translator :  Girls who end up not getting married should share, equally the family property with their brothers.

Com. Phoebe:  Asante sana mama.

Com. Ayonga:  Majina yako?

Rose   Kalondu:  Rose   Kalondu.  Ninena yulu wa syana 

Com. Phoebe:  Unajua unazungumza kwa hii machine.  Hii machine inashika sauti yako.

Rose  :  Ninena yulu wa sukulu syaanani syitu.  Thina wivo nikwthiwa nthina ya alimuni, mwalimu aoza ethiwa ni mwakosana na

musyai,  uthuku  usu  wonthe  akakua  sukuli,  akathi  kutwika  kana  ikosa  isu  nutona  kwisyilia  kanani  kakwu.   Nenda  kativa
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kaandikwe  ati,  mwalimu  usu  aosewe  atua.   Yila  ukivikia  ikosana  na  kana  ka  musyii  uyu  kwisila  syanani.   Kana  kaivikya

onakwisa kulea sukulu, withie kaisakwitikila kusoma ingi.  Mwalimu usu afutwe.

Translator  :   She  is  proposing  that  any  teacher  that  unnecessarily  punishes  the  pupil,  should  be  sacked.   Like  corporal

punishment, because, there some teachers because of family fuse end up transferring their anger on the students.

Com. Phoebe:  Lakini corporal punishment imefungwa kenya waalimu hawapinge watoto.

Rose  :  Nina thinaungi, mwana avikia kutwana, akatwaa muka wake na akwithiwa kila chang’aa  nunywiti.  Mwanaa uu atona

kwikala vakuvi miaka miongoli atathea muka.

Translator :  She is suggesting that marriages should be formalized as early as possible.

Com. Phoebe:  Tumeambiwa asubuhi kwamba,  ile mbuzi tatu ikishatolewa lazima inakua na certificate ya Serikali ya  kusema

huyo mtu ameoa huyo bibi.  

Com. Phoebe:  Wewe ulisema, hauwezi kurudia.  Haya mama asante sana.

Frascisca Nthenya:  Kwa majina naitwa Franscica Nthenya?

Com. Phoebe:  Usikose kuweka sahihi uko mbele.  Did you sign?

Frascisca:   Yangu ni kuhusu waalimu wale wanakataza watoto  kufanya  mtihani.   Mwalimu  akikataza  mtoto  kufanya  mtihani

adhibiwe.  Hosipitali iwe ya bure na mashule.  Yangu ni hayo tu.

Com. Phoebe:  So free education, free health services.  Mwingine? Hakuna mumekwisha wote.  Sasa mtu atatuombea.   Ulikua

unataka kusema na umekaa tu?  Sema jina lako.

Rose  mary Nzula:  Rose  mary Nzula.

Com. Phoebe:  Rose  mary Nzula, Haya sema Rose  mary.

Rose   mary:   Mimi  ile  kitu  nataka  Serikali  iangalie  ni  maneno  ya  wanawake,  kwa  sababu  wanawake  ndio  wamebemba

maendeleo ya nyumbani, na unaweza kuolewa na mtu na ataakiwa na kazi yenye iko na pesa  nyingi, anaenda akakunywa pesa

zote unabaki na shida.  Saa hii, kama wanawake tungeelimishwa wote hata hiyo shida ikikuwa unaendeleza tu mambo yako ya
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nyumbani.

Eunice Mutheo Mbaluka: Kwa jina naitwa Eunice Mutheo Mbaluka.  Nasema juu ya hao watu wanachaguliwa na wananchi

kama Councillor na MPs.  Nataka Katiba iangalie kama sio hii miaka tano wanasema,  kwa sababu wakiambiwa miaka mitano

wanaenda wanakaa fuaa na hawatutetei sisi wananchi.  Kwa sababu wanajua wanakaa pale pale miaka tano.   Kwa hivyo akae

kwa kiti kwa matendo yake.  Na vile anavyoendelea kutetea wananchi.

Com. Ayonga:  Hayo ndio maoni?  asiambiwe ni miaka mitano?

Eunice:   Iangalie iwe anakaa kwa kiti kwa vile anatetea  watu.   Ata anaweza kukaa hata kumi tu, lakini  akiwa  mbaya,  miwili

hata mmoja.

Com. Phoebe:  Na wewe unaitwa aje?

Sera Novi:  Naitwa Sera Novi.  Mimi nasema kuhusu hao watu walemavu, sasa nasema kwa nini hao watu walemavu, wengine

hawana miguu, kwa nini hawasaidiwi?  

Com. Phoebe:  Wewe utwambie unataka wasaidiwe namna gani?

Sera:   Nataka  wasaidiwe,  kama vile wapatiwe pesa  za kusaidia na hao hawana miguu wapatiwe miguu  za  kwenda,  wengine

wanashida  sana,  unaona  mtu  hawezi  akasimama,  awezi  akafanya  chochote  lakine  yeye  anataka  kufanya  kazi.   Lakini  hata

hawezi kwenda kufanya.  Wengine ni hao wanakaa kwa street, unaona mtu anakaa kwa street  anaomba pesa  kila wakati,  kwa

nini wasipatiwe kitu kidogo hili wasiombe huku nje nje.   Wakae  mahali ama wapatiwe pesa  kidogo waseme,  kuna  siku  moja

watapatiwa  kitu,  wakuje  hapa  wapatiwe,  kama  kitu  kidogo  hivi  wasiwe  wanakaa  nje  kuomba  kila  wakati  na  wengine  hata

wanaletwa hapa na watu wao wanawekwa kwa njia wanaambiwa kaa  hapa  uombe,  kwa  nini  sasa?   Kwa  hivyo  wasaidiwe,

tuseme wapewe kitu kidogo huku hili wasiombe.

Com. Phoebe:   Lakini kitu umesema ya muhimu, unasema wanaletwa,  kitu ungesema tufanye investigation tujue,  background

yao, halafu wapatiwe usaidishi.

Com.  Phoebe:   Tumeshukuru  sana,  na  hatuwezi  kuenda  bila  maombi.   Wanawake  hawawezi  kwenda  bila  maombi  lazima

tuombe.  Nani atatuombea.  Kujeni tuombeni.  Tuliombewa na councillor sasa  vice atafunga kwa maombi, songa karibu mama

utuombea ndio tupate baraka ya Mungu kwa mambo hayo yote tuliyoyasikia leo.  

Prayer:  Bwanatunajiweka mikononi mwako,  asante sana kwa yale ambayo  umetufanyia  tangu  asubuhi,  uliongoza  sisi  kutoka
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mahali mbali mbali, ukatukusanyisha hapa kwa juu ya kurekebisha Katiba.   Bwanatunawaombea viongozi wetu,  tuko na mgeni

wetu  ambaye  ndiye  kiongozi  Mrs.  Asiyo,  tuko  na  wote  ambao  wanatoka  Nairob,  tuko  na  wale  ambao  Mungu,  wanatoka

Machakos,  Mungu  wetu  tunajiweka  mikononi  mwako,  umetupatia  jinsi  mafikiri  mema  ya  kutengeneza  Katiba  Bwanatuwe

pamoja na wewe uwe ndio ulitengeneza hii  Katiba  tangu  kuumba  kwa  hii  nchi,  kwa  sababu  Mwenyenzi  Mungu  unajua  yote

ambaye tunayatenda na yote ambayo yataendelea kutendeka tunawaombea Serikali yetu, tunaombea Raiswetu na wote ambao

wanakaa chini na kufikiria mambo ya Katiba.  

Mungu hatujaona hii mambo lakini ukatuwezesha tuwe na uwezo wa hii Katiba ikuje mpaka grass root.   Bwanatuanomba kwa

sababu  tunaendelea  na  tunaona  maendeleo  inaendelea  nchini  yote  Kenya,  Kila  mahali  tunasikia  Commissioner  wanaenda

kutengeneza hii Katiba. 

Bwanawape watu uwezo na kila kitu Mungu iwe mikononi mwako.   Ukae na  watu  wako  vile  uliongoza  wageni  wetu  wakija

wakirudi makwao Bwanawetu uwe pamoja nao.   Na  tunamwombea Chairman Mkuu Ghai, ili Mungu umpe uwezo pamoja na

Kamati yote kutoka mahali popote, kwa sababu Mwenyezi Mungu unajua yote.  Waongoze na Mungu wetu tukiona hii Katiba

ikimalizika na tuwe na Serikali mzuri, tutakushukuru.  

Mungu tunajua kwa  uwezo  wako  hata  kwa  kitabu  yako  hiko  ile  amri  kumi  ambao  ulitengeneza.   Na  sisi  Mwenyezi  Mungu

tunataka  kuwe  na  Katiba  mzuri  ya  kutengeneza  nchi  yetu.   Tunaomba  wanawake  wawe  wanatambuliwa,  tunataka  wawe

wanapendana  pamoja  na  waume  zao,  tunataka  vijana  wetu  wawe  watiifu,  tunataka  wasichana  wetu  wawe  ni  watu

wakueleweka. 

Mungu wetu shetani usimpe uwezo wakuingia katika watu na watoto  wao.   Mungu pindua shetani aende mbali na watu wako

usimamie,  kwa  sababu  uko  na  uwezo  na  unajua  yote.  Mwenyezi  Mungu  tunakuitaji  na  tangu  asubuhi  tulikua  tunakuitaji  na

uliendelea na kutuongoza, asante kwa kufikia mwisho, sasa  tukiepukana ongoza sisi kila mmoja.  Wengine wanaenda,  wengine

wanaenda na miguu.  Mungu uwe kiongozi wetu.  Tunaomba hayo katika jina la Yesu ambaye ni kiongozi wetu.   

Com. Ayonga:  Vice chairman tumeshukuru kwa maobi mazuri.         
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