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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KATHIANI CONSTITUENCY HELD AT ATHI RIVER CATHOLIC
HALL ON 16TH MAY, 2002

Present 

1. Com. Charles Maranga – Chairperson
2. Com. Mutakha Kangu – 
3. Com. Phoebe Asiyo  –
4. Com. Zablon Ayonga – 

Secretariat staff in attendance

1. Peter Kanyi – Programme Officer
2. Lydia Manyoni – Assistant Program Officer
3. Jacqueline Nyumoo – Verbatim Officer 
4. Rose Ngina Kimeu – District Coordinator 

The meeting was called to order with Com. Maranga in the chair and started at 9.30 a.m. 

Rose Kimeu: I would like to call this meeting to order  and before we start,  I  would like someone to lead us with a word of

prayer,  a  volunteer  please.  Wale  wako  nje  tafadhali  mkaweze  kuingia  tuendelee  na  mkutano  wetu.  Kuna  watu  pale  nje

wanafanya registration, wacha niwakumbushe kwamba hiyo register yenye iko nje ndio itatumiwa  na  makamishina  kuita  watu

kulingana na vile wamejiandikisha, wakaweze kutoa maoni. Kwa hivyo muingie kwanza tuombe halafu mtaenda mmoja mmoja

nje mkaweze kuandikishwa. Ingieni kwanza tuombe. Nzioka karibu ukaombe. 

Danice  Nzioka:  Simameni tuombe, kwa jina la baba  na la  Mwana  na  la  Roho  Mtakatifu.  Baba  asante  kwa  mapenzi  yako,

umetuwezesha kuwa hapa asubuhi ya leo, ni siku tulioipanga na wewe mwenyewe ukatukubalia kwa sababu tuko hapa.  Asante

Mungu  kwa  uhai  na  nguvu  uliotupa  ya  kutufikisha  hapa,  tunaomba  roho  wako  Mtakatifu  atuimarishe.  Afungue  akili  zetu

tutafakari jinsi  tutakavyofanya  hapa  katika  hiki  kikao  cha  leo  na  kwa  jumla  katika  nchi  yetu  ya  Kenya  kwa  sababu  Mungu

ulimuumba mwanadamu na ukamkabidhi kwa mkono wako mwenyewe kueneza neno lako mahali popote. 

Ulitupa  amri  kumi  nasi  kama  jamii  ya  wakristo  na  jumla  watu  wa  Kenya  tuko  hapa  tunatafakari  juu  ya  Katiba  inayoweza

kutuwezesha kuisha kama jamii ya wakristo pamoja kwa haki na kwa vyovyote vile. Baba kaa  nasi utukubalie tuwe tunafanya

kazi na wastahili baba  kuna viongozi mbele yako,  wanaokusanya maoni yetu,  roho  wako  Mtakatifu  akae  nao  ili  tufanye  kazi

inayostahili, tunaomba tukiamini kwamba inawezekana.  Ee Mungu Tunakuomba utusikilize, kwa jina la Baba na la Mwana  na

Roho Mtakatifu, tumsifu Yesu Kristo milele na milele. Amina. 

Rose  Kimeu: Asante,  nilikuwa nimesema ya kwamba  kuna  register  pale  nje,  yenye  Commissioners  watatumia  kutuita,  kwa
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hivyo mjiandikishe ndio muweze kupatiwa nafasi ya kutoa maoni yenu. 

Com.  Maranga:  Tafadhalini  muingie  ndani  ili  tuweze  kuanza,  Kanyi  wewe  ndio  unaweka  watu  nje  na  unatakiwa  kuwaleta

ndani. Tunataka kuanza kwa sababu hatutaki kuchelewa na kuna watu tunataka waanze kutoa maoni. Basi madam coordinator

Endelea. 

Rose Kimeu: Ala mwi nza, nimukuulwa mulike ba nthiini tukaambie vamwe. (The people  who are  outside,  you are  asked  to

come in so that we may start  together).  Members  of  the  3Cs,  wale  members  wa  constituency  committee  wenye  mko  hapa,

tafadhali muingie nikaweze kuwajulisha kwa Commissioners. Members of the 3Cs na hapa kuna Mrs.  Alice Nzioka ni member

wa 3Cs  na huyu kijana anaitwa Mwaka Mboloma, Mwaka is the secretary for  the  Kathiani  constituency  committee  na  kuna

mwingine pale nje anaitwa Ojijo,  Ojijo ndiye anafanya registration. Na  mbele yetu kuna Commissioners kutoka  kwa  tume  ya

kurekebisha Katiba ya Kenya, watajijulisha kwenu tukiendelea. Asante. 

Com. Maranga: Basi kwa niaba ya tume wanatume ambao wanarekebisha Katiba,  ningewakaribisha katika huu mkutano wa

leo na mimi ninayeongea ni Dr.  Charles Maranga,  ndiyo nitakuwa mwenyekiti wakati  wa asubuhi, pengine wakati  wa  mchana

tutakuwa na mwingine, na nitauliza wanakamati wengine waweze wakajitambulisha wenyewe. 

Com. Ayonga: Mimi ni kamishina Pastor Zablon Ayonga. Hamjambo.

Com. Kangu: Watu wa kathiani Athi River hamjambo. Mimi naitwa Mutakha Kangu, ni mmoja wa makamishina. 

Com. Maranga:  Tunamsubiri kamishina mwingine wakati  atafika,  vile vile tutafanya introduction, kwa hivyo  kwa  wakati  huu

mimi ningeuliza wananchi wa Kathiani constituency muwe huru kabisa kutoa maoni, ninajua pande hii  ya  kathiani  ni  pande  ya

Athi River town, kwa hivyo nafikiria watu ni wengi na kwa hivyo tunataka sasa  kuanza maneno yetu ya kutoa maoni. Na  kabla

hatujaanza  kabisa  pengine  ningewaambia  yale  masharti  ya  muhimu,  ambayo  sisi  kama  wanatume  ama  tume  ya  kurekebisha

Katiba  mnatakiwa  mjue.  Kitu  cha  kwanza  kabisa,  mtu  anaweza  kuongea  kwa  lugha  yoyote  ile  anayopenda.  Kama  wewe

unataka kuongea lugha ya mama, vile vile inawezekana. Ila tu uwe umeeleza tume ya kuwa,  wewe unataka kuongea kwa lugha

ya mama ili tuweze tukatafuta mtu ambaye anaweza kutafsiri. 

La pili, unaweza ukatoa maoni yako kupitia kwa njia ya memorandum ama ile nakala umeandika.  Wewe unaweza ukapeana na

ukaamua hutaki kuongea. Kwa hivyo vile vile hivyo tunakubaliana katika hali ile ya tume. 

Ya  tatu,  kama  una  memorandum  tunakupa  dakika  tano  ili  uweze  ukatoa  maoni  yako,  ukatoe  yale  maneno  ya  muhimu kwa

sababu hiyo memorandum sisi kama wanatume, tutaisoma. Kwa hivyo wewe utatwambia tu yale maneno ya muhimu. Vile vile

kama wewe huna memorandum na unataka kuongea hapa leo,  tutakupa wewe muda wa dakika tano,  tungekupa  kumi,  lakini
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kwa sababu tunajua pengine tutakuwa na watu wengi tunataka kila mtu awe katika ile hali  ya  kutoa  maoni  yake  kwa  dakika

tano. 

Kwa hivyo ni muhimu sana ujue ni maneno gani unataka kuambia tume ya kurekebisha Katiba.  Na  kabla hujaanza kutoa maoni

yako,  unajitambulisha kwa majina yako kamili. Unasema mimi ni fulani fulani  na  baada  ya  kusema  namna  hiyo,  ndio  unaanza

kutoa maoni, kwa sababu kuna kitu ya kunasia sauti,  ama tuna-record  hizi proceedings ili baadaye kama tunataka kujua mimi

kama Bwana Maranga nilizungumza nini, ama Bwana  Mutisya  alizungumza  nini,  hiyo  ndiyo  itatusaidia  kama  wanatume.  Kwa

hivyo hiyo ndiyo maneno ya muhimu na kuna kiti hapa mbele mahali mtu atakuja, utachukua microphone, halafu uanze kuongea.

Kwa hivyo ukishika microphone, unashika kwa uzuri ili ukaweze kunaswa vizuri na kile kitu ambacho tunanasia sauti. 

Kwa hivyo sitaki kuchukua muda mrefu, mimi nitamwita kabisa  mtu  wa  kwanza  ambaye  anaitwa  Isaya  Kimanthi.  Basi  mzee

kuja hapa karibu karibia, mwanzo utoe maoni yako. 

Mr. Kimanthi: Mimi siko tayari kwa sasa. Nitatoa maoni wengine wakija.

Com. Maranga: Wacha nikwambie, haya maoni unatoa,  unatoa kwa tume ya kurekebisha Katiba.  Sasa  wewe wakati  wako

umepata. Tutaita mwingine. Wa pili, Stanely Mutua. Mzee wacha niwaambie, sio wewe naambia wananchi wa Athi River maoni

yanatolewa  kwa  tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Hata  kama  ungekuwa  unakaa  peke  yako  hapa,  sisi  tunachukua  maoni  yako

maoni.  Maoni,  hata  ukiyazungumza  hawa  wananchi  watayasikia  lakini  hawatayafanyia  kazi.  Sisi  ndio  tutafanyia  kazi.  Okey,

karibu mzee wangu na uanze kwa majina yako. You start with your names. 

Mr. Mutua: Kwa makamishina, na tume hii ya kurekebisha Katiba, wananchi wale wengine, chief na members.  Mimi kwa jina

naitwa  Stanely  Mutua  na  ni  mkaaji  wa  hapa  Athi  River.  Ile  ambayo  ningeweza  kusema  ni  kwamba,  ile  sheria  tunaambiwa

tutengeneze ni kwamba watu wengi hawaelewi ni nini wanatakiwa kufanya. Tukifuata ama tukiaangalia kulingana na vile Katiba

iko kama the law ama the Act zile tuko nazo.  Watu wengi hawajaelewa  ni  kitu  gani  kitaweza  kuwa  kinabadilishwa  kwa  Act

ama kwa law. Ni law gani nzuri ama ni law gani mbaya.  Kama nikikuja katika chief’s Act,  the government Act kama tukisema

kama majeshi tumeona pahali ingine inasema majeshi amba G.S.U vitu kama hizo wananchi hawaelewi ni kitu gani. Ama tusema

kama MP watu hawajui powers za MP ni gani. Chief’s Act inaenda mpaka wapi. 

Court  law, tuseme kama tukija kwa upande wa court,  watu hawajui court  inasimama mpaka wapi na watu hawajui  wenyewe

wako wapi,  shauri wamechanganyikiwa na hawajaona mtu  wa  kuwaambia  ama  ni  kitu  kigani  kinatakiwa  kufanywa.  Ile  mimi

nasema ni kwamba tukienda kindani hatujaona Serikali ama hii laws ikichukua hukumu ya kwamba iko mtu ya  chini  ama  mtu

alikuwa kwa kazi aliwekwa wapi.  Iko retired person alikuwa kwa army, alikuwa kwa police,  aliwekwa wapi,  akiwacha  kazi,

hajaonekana wapi. Iko mtu mwingine mzee kikongwe hajulikani ako wapi. Kwa hivyo hiyo ndio unaona watu hawakuelewa. 

44



Tukienda pahali ingine kama vile ukabila uko, tunaona tukienda umaasaini unakuta katika nchi yetu, unakuta wamaasai wako na

rungu, wako kwa streets na hawaulizwi. Unaona mtu mwingine mkamba, kikuyu, wanandi ama kisii watu wa juu juu. Wakiwa

na fimbo kwa town ama kama wakamba vile huwa na mishale wanawekwa ndani. Wanaulizwa na polisi ‘why are  you carrying

this’? Kwa hivyo wamaasai tunaona kama ndio wako na ukweli, sababu hata ataweza kuja hapa kwa kanisa ama pahali popote

na rungu lakini wakabila wale wengine wakienda na rungu ama chochote ni makosa. Sasa hiyo tunaona hapo hata Serikali kama

iko kando na watu wale wengine. 

Kwa hivyo hiyo ni kitu moja tunaona.  Tutaweza kuona mahali pengine kama tukikuja katika religion. Tunaona tukienda kotini,

tunaona mtu anavaa kofia kama hii watu wa Islamic hawaulizwi na mtu mwingine anakuja  na  kofia  anadhulumiwa  anaambiwa

kwa  nini  wewe  unavaa  kofia  na  ni  Christian  ama  whatsoever  ile  religion  anafuata.  Lakini  hiyo  waislamu  wanasema  kama  ni

ukweli yake ya kwenda kotini na kofia. Hiyo ni hayo tunaona. 

Tunaona  hata  kotini,  Maasai  anaenda  na  rungu,  anaweka  rungu  hapa,  anaweka  kisu  hapa  na  ako  kotini.  Lakini  mkamba

akienda na mishale hawezi  kukubaliwa  hata  anawekwa  ndani.  Kwa  hivyo  on  community  tunaona  kama  hiyo  si  nzuri.  Tukija

katika  MP,  MP  hataweza  kuja,  anataka  kupea  sisi  maoni,  tulimchagua  lakini  wakati  anakuja  katika  trading  center,  pahali

amechaguliwa  hawezi  kufanya  mkutano  bila  sub-chief,  hawezi  kufanya  mkutano  bila  chief,  na  hii  hatujachagua  chief,  hii

hatajachagua sub-chief lakini ile mtu tumechagua hata councillor hawezi kufanyia wananchi kama vile tulimtuma. 

Ataweza  kuenda  kwa  bunge,  apewe  kitu  fulani  gunia  tano  ya  mahindi  lakini  akija  kusema,  akiambia  watu  wake  unasikia

sub-chief anamwambia hapana.  Usifanye mkutano, na sub-chief sisi bado  kuchagua,  chief bado  kuchagua,  atuletee  kitu  kama

hii. Hiyo nayo tunaona kama ni Katiba sasa  mtu yule tumechagua amewekwa kando na sheria.  Yule mtu sisi bado  kuona kazi

yake ni chief. Sub-chief bado  hatujaona kazi yake,  hajaletea sisi maploti,  lakini mtu kama huyu  MP  ama  councillor  amekuwa

allocated plots sasa ameshindwa jinsi ya kuelezea ama kuwapa wananchi wake. 

Kwa sababu chief anamkataza,  sub-chief anamkataza,  sasa  ataenda wapi? Hiyo ndio tunaona makosa hata  President  akitaka

kuja  hapa,  minister  anakatazwa  na  mtu  mdogo  kama  chief,  anakatazwa  na  sub-chief  na  hatujachagua  yeye.  Hiyo  ndio  sisi

tunaona kama ni kurekebisha tukiwa watu tuone kama Serikali itaweza kuona kitu kama hicho. 

Ile ingine, wanasema President  atolewe kwa awe hana hukumu na sub-chief anapewa madaraka.  Mtu huyo kidogo,  sub-chief

na President  tukianza kama tunaanza tuanze chief, tukienda juu. Watu  wengi  hawakujua,  kunakuwa  hivyo.  Kwa  hivyo  mengi

watu / na watu watajua na watu waendelee na kuitimiza. Vile vile, hata kama ni Katiba ichukue ile watu wataweza kujua hii ni

mbaya, section ya law hii ni mbaya,  hii ndio inakuwa mzuri, tunafuata hii kwa sababu mtu wa form  four  hata  saa  hii  ametoka

shule, ama ako na degree lakini hajajua law. Hajaenda shule ya law, hajafunzwa kwa shule law. Sasa  atakuja  kusema  law  ile

mzuri na mbaya ni gani? 
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Ya President, ya common man, tulikuwa na commission ile ilikuwa ikijenga manyumba lakini haija… kwa hivyo Katiba asante

sana kwa chairman kwa kunipa nafasi, na nikipata nafasi ingine tutaendelea. 

Com.  Maranga:  Any  questions.  Asanti  Bwana  Mutua  kwa  maoni  yako  na  nakuomba  uende  kwa  yule  ndugu  yetu  hapa

anaitwa Bwana Kanyi, uweze kutufanyia registration kuonyesha kuwa umefika mbele ya tume ya kurekebisha Katiba na umetoa

maoni. Kwa hivyo nenda ujiandikishe. Asante sana.  Kitu tu ningeambia wananchi wa Kathiani ni ya kuwa mkitoa maoni  yenu

kwa tume ya kurekebisha Katiba, kama mnasema shida na vile vile mnatuambia mapendekezo ni gani. Tunaelewana? Mnatupa

ile solution, ndio sisi kama watu wa kurekebisha Katiba tujue wananchi wa Kathiani walisema wako na taabu hii, na hivi ndio

walisema tunataka tutatue hiyo taabu kwa hivyo usije tu ukatuambia taabu zenu. Lakini ukituambia taabu vile vile utuambie nini

jawabu, hiyo ndiyo tunataka. Tunaelewana? Thank you very much. 

Nimeona wanafunzi wamefika kwa wingi na vile vile ningewauliza kama mko katika hiyo orodha ya kutoa maoni, kwa sababu

sitaki wanafunzi pengine wachelewe sana ama pengine wanataka kutoka  ninaweza  kujua  ni  wakati  upi  mnataka  kutoa  maoni

yenu nyinyi kama wanafunzi. 

Vile vile ningetaka saa hii kuwajulisha ya kuwa yule ambaye tunasema ni Katibu wa tume ya kurekebisha Katiba,  Bwana P.L.O

Lumumba,  hebu  simama  wakuone,  ni  kijana  chipukizi.  Huyu  ni  Katibu  wa  tume.  Yeye  ameamua  kukaa  kama  mwananchi,

wacha akae  huko kwa hivyo yeye ni one of the Commissioners.  Tumeelewana? Yeye ni Commissioner,  vile vile katibu.  Kwa

hivyo  sasa  nimwite  mwingine  anaitwa  Bwana  Tom  Koloba,  wakati  ni  wako.  Una  dakika  tano  kutoa  maoni  yako.  Una

memorandum?  Wewe  uko  na  memorandum,  sasa  nataka  uchukue  dakika  tano  utuambie  ile  mapendekezo  ya  muhimu.

Tunaelewana? Point by point na uanze na jina lako. 

Mr. Koloba:   Commissioners,  wananchi  wa  Kathiani  and  the  coordinators,  Jina  langu  naitwa  Tom  Japhet  Koloba,  mimi ni

mkaaji wa Katani sub-location. I would like the Commissioners to allow me to speak in English. I am before the Constitution of

Kenya review commission after having recognized  a  the  family  as  a  unit  of  our  nation,  to  present  the  views  of  my family  as

pertains to this important exercise of Constitution review process.  As a family,  we  have  written  memorandum  expressing  our

views of some of the issues which were published by the Constitution of Kenya commission and we have discussed a range of

issues, which the Commissioners will read. 

Before  I  forward  my  memorandum,  I  would  like  to  make  a  few  remarks  and  the  rest  you  will  have  to  read  from  my

memorandum. My family says, greatly honoured by the Constitution of Kenya Review Commission, by allowing me to presents

its  views  through  this  memorandum.  We  hope  that  this  and  all  the  other  issues  shall  form  the  basis  from  re-modelling  the

supreme law of this land. It  is our great  concern that irrespective of great  uncertainity sorrounding the commission to complete

its work and subsequently come up with a document which the sons and daughters of this land will be  proud of and indeed say

this is the supreme law of my land. 
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It is our view that is our family view and strong belief that the commission should be entrenched in the current Constitution so as

to  force  the  confidence  on  Kenyans  of  all  walks  of  life  on  its  supremacy.  The  biggest  question  still  remains;  will  the

Constitutionof  Kenya  Review  Commission  and  its  products  prevail?  So  let  me  take  this  opportunity  to  extend  my  family’s

congratulations  to  the  commission,  for  its  efforts  in  its  endeavour  to  reach  every  single  person.  We  should  also  note  that

reaching people  in organizations, churches,  schools,  streets,  market,  even  in  firms,  offices,  hospitals  to  collect  views  on  how

they would want the government to form the basis for remodelling the supreme law of this land. 

Indeed, this is the foundation under which the government of the day shall be the government of the people by the people for the

people and I would like to recommend to the commission on it use of media workshops, seminars, constituency committees and

civic education to meet this great task as it is recommendable. Therefore it is our lamentation to all Kenyans irrespective of age,

gender,  ability or  stability, rich or  poor,  advantaged or  disadvantaged to turn up in large numbers in  presenting  their  views  as

individuals, families, groups, churches to the commission on how the supreme law of this land can be re-born. 

I would like  to  appeal  to  all  those  with  views  to  present  them  irrespective  of  whether  the  same  view  has  been  said  for  the

strength of our views rest  on the number of its custodian.  End  of  my few  remarks.  Let  me  forward  my memorandum  to  the

commission for further perusal. Thank you very much. 

Com. Maranga:  Thank you very much Tom Koloba.  Are there any clarifications? Let me  take  this  opportunity  you  go  and

register and give us your memorandum. We are pleased to note that we have his worship the mayor Maboko  municipal council,

councillor Maillu, are you there? Let me give you a chance. You want to speak now? Okey, thank you very much we have just

recognized you. Then, the next person is Samuel Wamela.  It  is your chance.  You have a memorandum? You give your views

very brief. 

Mr.  Wamela:  Commissioners  waheshimiwa,  wananchi  wenzangu,  nawasalimu  hamjambo.  Maoni  yangu  ya  kwanza  ni

kuhusu…  (interjection)  majina  yangu  kamili  ni  Samuel  Wamela  mkaaji  wa  hapa  Athi  River.  Maoni  yangu  ya  kwanza  yako

karibu kulingana na yule aliyekuwa wa kwanza na ninaanza na viongozi wetu.  Kuanzia kwa village elder mpaka kwa PC mimi

naonelea kwamba wawe  elected  by  the  people.  Sisi  wenyewe  tuwachague  na  tujue  ya  kwamba  huyu  mtu  tumemchagua  na

anaenda kutuwakilisha. Sio kutuchagulia kiongozi ambaye atakuja  kutunyanyasa kwa kiwango ingine ama anakuja na hatumjui,

anakuja ku-mess up na ile resources zetu na hatuna sheria ama hatuna ruhusa ya kumtoa.  Sasa  ni vizuri sisi wenyewe tukapate

kuwa-elect na tukijua ya kwamba akikuja kukusea tunaruhusa ya kuweza kumtoa na pia tunataka chief’s Act. 

Kama chief’s Act atanyang’anywa powers zote, hata hakuna maana ya kuwa na chief Act.  Kama ni chief apewe zile sheria zile

anatakikana kuwa nazo awe nazo na alinde  watu  wake,  kwa  sababu  tulimchagua  na  haifai  kuvunja  ama  kumnyang’anya  zile

powers  zake,  kwa sababu akinyang’anywa zile powers  zake hatakuwa na lolote la kusema mbele ya wananchi.  Halafu pia hii
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nini ya  administration  police,  tunapata  kwamba  sisi  tuko  katika  Kenya  huru  lakini  unapata  ya  kwamba  administration  police

akikupata na kosa anaku-harass na anakushika manguo anaku-harass ni kama you are  a terrorist  na katika nchi yetu uko huru.

Tunaona ya kwamba hatuko huru kwa sababu tunaona  ni  kama  hatuko  wanadamu  kwa  sababu  tunakuwa  harassed.  Na  sisi

tunataka kama ni sheria ile ya kupitishwa iwe ni sheria ambayo inaweza ku-suit  sisi wote na tuwe sisi wote ni sawa.  Kama  ni

polisi ajue pia sisi ni binadamu na yeye ni binadamu kama mimi na tupendane.  Kama ni kosa,  tujue vile  tunaweza  kusuluhisha

lakini sio kuku-harass na kukupiga kukuumiza. 

Halafu pia, tunataka kulingana na pia mayor na deputy mayor tunataka wananchi wenyewe tuwa-elect,  lakini sio kuwa elected

by some few individuals  wanachaguliwa  kama  delegates  eti  wanaenda  kuchagua  mayor,  ama  deputy  mayor  na  town  clerks.

Hao mayors, deputy mayors na town clerks wachaguliwe na wananchi. 

Halafu pia kuna powers hizi kulingana na ministries zetu. Tunaona ya kwamba ni His Excellency ndiye anachagua katika ministry

ma-ministers.  Mimi  naonelea  na  kupendelea  ya  kwamba  kama  ni  ministry  ichaguliwe  na  mtu  mwenye  ako  qualified  na  hiyo

ministry. Kama ni ministry ya Agriculture, mtu ambaye angesomea agriculture, kama ni health akuwe doctor  amesomea udaktari

na anajua ni nini inapaswa katika hii ministry ya energy. Na ikiwa ni kama ya ministry of foreign affairs, ni vile vile. 

Kwa  sababu  utaona  ya  kwamba  imechaguliwa  kama  ni  MPs  wale  tumechagua  hajasomea  ile  ministry  anapewa  ministry  na

tunaona  ya  kwamba  ministries  haziendelei  vizuri  na  tunalia  uchumi  kwa  sababu  tuko  na  personnel  wenye  hawako  qualified

katika hiyo kazi na tunaona ya kwamba kama wamechagua kama ni daktari.  Kama ni professor  wa elimu pia awe ni wa elimu,

ndiposa tujue vile tunaweza kusaidiana katika nchi yetu. 

Naona ya kwamba nchi yetu haiko stable.  Tunalia kila wakati  kwa sababu sisi wenyewe ni Serikali yetu yenyewe imechukulia

mamlaka yote. Kama ni kuchagua kama ni ministers wawe na intelligence group,  ambayo inaweza kuchagua hawa watu wenye

wako qualified kwa hiyo kazi yao. Pia kulingana na sheria ambayo imewekwa kulingana na …. Nimemalizia.

Sheria hii ambayo imepewa….. nilikuwa nimesahau. Tunataka pia D.O, tunaona pia maD.O pia wawe wamechaguliwa na watu

kwa sababu D.O analetwa kutoka mbali, D.O anakuja the same ana-act  na wote wachaguliwe na watu ambao wamewajua na

wanajua ya kwamba wanaenda kuwakilisha katika maswali ya wananchi wote. Ni hayo tu. 

Com. Maranga: Bwana Wamela. Iko swali. Keti kidogo, kuna swali kutoka kwa com. Kangu. 

Com. Kangu: Bwana Wamela unasema watu wa provincial administration wachaguliwe na watu, kwa muda wa kiasi gani. 

La pili, unasema ma-ministers wawe watu wenye wako na qualifications kwa ile ministry inahusika. Ukasema kama ni  daktari
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awe ana simamia ministry ya health lakini utakuja kupata  ya  kwamba  saa  ingine  kazi  ya  minister  ni  kazi  ya  administration  na

unaweza kupata daktari mzuri anafanya kazi ya kutibu watu vizuri sana, lakini administration hajui. 

Unaweza kupata mwalimu mzuri kufundisha kwa class lakini ukimpatia administration to run a school hajui. Sasa  hapo tutafanya

namna gani. 

Mr. Wamela: La kwanza, kulingana na kama P.C,  provincial administration, tunaonelea ya kwamba kwa sababu ni kama wa

kuchaguliwa  akae  kama  ni  five  years,  na  kama  tumeona  ya  kwamba  muda  kama  huo  wa  five  years  haujaisha,  ya  kwamba

ameenda  kombo  na  kulingana  na  ile  matakwa  yetu,  tuna  ruhusa  ya  kumwondoa  na  tuchague  yule  mwingine  anayeweza

kutuwakilisha. 

Halafu pia kulingana na ministry, kwa sababu  tukikuja  kama  doctor,  anajua  kulingana  na  health  ako  na  glue  na  kao  na  idea

kulingana  na  health  na  afya  ya  jamii.  Na  kwa  sababu  amesomea  kulingana  na  afya  ya  jamii,  hawezi  akasomea  katika

administration ya kujua jinsi vile anaweza kujua ni nini ambayo inatakikana katika afya ya mwanadamu. Na  kama ni agriculture

amesomea,  hawezi  kuwa  amesomea  agriculture  na  hajui  administration  kulingana  na  ministry  yake,  kwa  sababu  kama

amesomea ministry yake mpaka ajue administration jinsi atakavyotekeleza matakwa yake katika hiyo ministry. 

Com.  Maranga:  Asante  Bwana  Wamela,  na  nakuomba  sasa  uende  uweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi,  ama  register  ya

commission kuonyesha ya kuwa umefika mbele ya tume ya kurekebisha Katiba.  Mwingine ninayemwita sasa  ni Stephen Kioi.

Stephen Kioi wakati ni wako mzee wangu, kuja utoe maoni yako. Una dakika tano. 

Mr. Kioi:  Kwa majina naitwa Stephen Kioi,  mimi ni mkaaji wa hapa mji huu wa Athi river kwa muda  mrefu  kidogo.  Maoni

yangu kama mwanakenya halisi kwanza ni kuhusu land tenure. Katika nchi yetu ya Kenya na wacha about  Kenya,  dunia mzima

mwanadamu  akizaliwa  anakuja  hapa  duniani  na  baadaye  anarudishwa  kwa  mchanga  anaenda  kwa  Mwenyezi  Mungu.

Tukiaangalia kuhusu land tenure katika nchi yetu ya Kenya watu wengi wakenya katika hii karne hawana makao.  Ni kwa nini

na ni wanakenya? 

Unakuta 65% ya state  ya Kenya inakaliwa na wachache walio pale juu na ukirudi hapa chini unakuta  5%  wanapata  shida  ile

kubwa sana.  Sasa  hii Katiba tuliyo nayo sasa,  naona kama inapendelea wale watu  wako  na  mamlaka.  Wale  watu  wachache

wanakula  pale  juu,  ambayo  inaumiza  hata  inaumiza  Mungu  pahali  yupo,  kwa  sababu  anatuona  jinsi  tuna-behave  katika  huu

ulimwengu. 

Ningeonelea maoni yangu sababu haya yote tumeangalia sana sisi kama wanakenya na tunaona haistahili. Kuwe na acre  fulani

ambazo  mtu  anaweza  kuzitumia  na  ile  kubwa,  ingine  inakaa  bure  irudishwe  kwa  Serikali  ndio  iangalie  wale  watu  hawana,

angalau  wapate  umasikini  upungue  ndio  wafanye  kazi.  Sasa  hata  ukiniambia  niende  nikalime  na  sina  shamba,  nitakwenda
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mashambani kufanya nini. Hata umasikini mnazidisha, ukiangalia katika mpangilio wa land katika nchi yetu ya Kenya,  unakuta ni

mbaya. 

Kuna watu wanaoishi katika slums na ndio wengi hawana mahali ya kukaa.  Unashangaa,  hawa Katiba inawabeba namna gani.

Ni kama wako nchi ingine. Basi ni maoni yangu kama mwanakenya kuona hao watu waangaliwe, kwa sababu hata tukifuatilia

na tunaona mahali wako  ndio  ni  kwa  Serikali  lakini,  ukienda  ukiangalia  unakuta  katika  kamishina  wa  land  pako  na  watu  na

inaandikwa hakuna watu. Yaani pako blank. 

Katiba iliyoko sasa ambayo tunataka kubadilisha inakaa namna gani ni wapi wanaweza kuanzia na wamalizie. Kwa hivyo mimi

naonelea  civic  education  hata  baada  ya  hii,  iendelee.  Kama  watu  wa  Kenya  tujue  our  rights  kupitia  kwa  Katiba  yetu,  kwa

sababu Katiba ndio ina-govern watu wote katika dunia nzima na nchi nzima. 

Nikitoka  hapo  kuhusu  land,  ni  wale  wanakuwa  wakubwa  wawe  na  minimum kama  acre  ishirini  na  wanatumia  na  ile  ingine

irudishwe kwa Serikali. 

Jambo lili lingine ni mfagilio wa miji. Unakuta katika town nyingi za nchi yetu ya Kenya mpangilio  si  mwema.  Nikisema  hivyo

unaweza  kuona  town  zingine  ni  kama  wale  watu  wamepanga  na  mipango  ya  miji  ni  mibaya.  Hakuna  mahali  pa  kupitisha

sewerage ama barabara ni very squeezed. Unashangaa wale watu wanapanga na kuna provincial planners na watu wa planning

wanafanya nini na hiyo inapita namna hiyo. Shida ikitokea kama mikasa ya moto,  hakuna  mahali  pa  kuingilia  ambulance  kwa

sababu mpangilio wa miji ni mbaya sana.  kwa hivyo katika Katiba ya sasa,  hizo zote ziko lakini unaonekana watu  wa  Kenya

hawafuati na hata hii tukibadilisha itakuwa namna hiyo; Kwa hivyo hapo sasa iangaliwe kabisa. 

Jambo lile lingine ni kuhusu kilimo. Katika nchi yetu ya Kenya,  tunaona tuko na shida sana  saa  yote,  jinsi  tunavyoombaomba

hapa na pale katika nchi zile zingine na bado tuko na ardhi, maji yako, yanamwagika mpaka mtoni. Katika Katiba ya sasa  kwa

mwananchi inatwambia nini. Watu hawajui hata kidogo kabisa  na  wengine  wamezeeka.  Inafaa  wafundishwe  na  wajue  kilimo

ndio uti wa mgongo wa nchi yeyote. Kwa sababu saa hii naongea nikiwa hakuna kitu kwa tumbo sitasikia na sitakuwa na nguvu

ya kuongea. Kwa hivyo Katiba ya sasa katika kilimo inafaa iangaliwe kabisa ndio tuwe nchi yetu ya Kenya unaweza kukaa na

kustamili maisha yanayostahili, kwa sababu unaona nchi ni kubwa lakini inakaa tu bure, na shida ikitokea watu wanapata shida. 

Kuhusu elections,  ningeonelea katika kule kuchagua,  mtu akikaa miaka tano  awe  councillor,  awe  MP  sio  lazima  akae  miaka

tano.  Kama  hasaidii  wananchi  wale  wamemchagua,  kuwe  na  sheria  inasema  atoke  hata  kama  ni  miaka  mbili,  hakuna  kitu

anafanya. Hakuna maana ya kumweka miaka tano, aharibu kila kitu, ajitayarishe mwenyewe halafu anakuja kuwaambia mambo

mengine yasiyostahili.  Kwa hivyo huo wakati  mfupi na  wananchi  wawe  na  mamlaka  ya  kusema  la,  huyu  hatumtaki.  Ndiposa

tuwe na kiongozi anayestahili. 
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Kuhusu mayor mimi ningeonelea chairmen and mayor wachaguliwe kutoka kwa wananchi straight,  badala  ya wachache kuenda

kukaa na kuongea na ku-draw mambo yao nakusoma ni fulani. Hiyo haitakuwa mapendekezo ya wananchi. 

Kile kingine katika administration, kuna mtu mmoja wa maana sana alikuwa mzee  wa  kijiji.  Kwa  nini  asiandikwe  kama  wale

wengine kwa sababu ile kazi anafanya ni ya maana sana.  Ukianza kwenda  safari  unaanzia  nyumbani.  Serikali  ikitaka  kufanya

chochote inaanzia kwa mzee wa kijiji. Kwa hivyo haya yote yaangaliwe kwa sababu kama hakuna mzee wa kijiji, na kuwe na

P.C atapitia wapi? Information atapata kutoka wapi? 

Kwa hivyo kile kingine ni kuhusu mamlaka. Ikiwa mtu amekosea ile kazi amepewa,  ile  jukumu  amepewa.  Kama  ni  jambo  la

corruption,  mambo yale mengine apelekwe kotini na baada  ya kupelekwa kotini ahukumiwe lakini asiwekwe miaka  na  miaka

baadaye  unasikia  ameachiliwa  hivyo  tu.  Kama  alikuwa  ametumia  mali  ya  umma  vibaya  unamwona  tu  mnakaa  na  yeye

unashangaa. Kweli Katiba iko? Basi Katiba tunayotengeneza sasa iangalie hayo. Aadhibiwe na alipe hata akitoka. Asanteni. 

Com. Maranga: Asante mzee Kioi. Sijui kama wenzangu wana maswali. 

Com. Ayonga: Mzee Kioi sikuweza kukusikia vizuri ulisema kwamba kuna watu walio na udongo mkubwa acre  nyingi na tena

ukasema ya kwamba warudishe kwa Serikali. Je, zile acre nyingi ni kama acre ngapi ndizo unaita nyingi. 

Mr. Kioi:  Kuna watu wako na acre  zaidi ya elfu mia mbili ama elfu moja na haifanyi kitu inakaa tu.  Na  unakuta  watu  wengi

hawana makao. 

Com. Ayonga: Na ungetuambia ungependa mtu awe na acres ngapi on the average. 

Mr. Kioi: Acre ishirini na ziwe zinatumika. 

Com. Maranga:  Asante mzee wangu, utuwekee sahihi kitabu chetu rasmi. Nakushukuru kwa maoni yako.  Anayefuata sasa  ni

Muilu M. Mikki. Hauongei. Okey,  next anaitwa Kathukie S.M,  haongei,  then Chester  Ndanyo.  Haya wakati  ni wako endelea

na uanze na majina yako. 

Mr. Chesteki Ndanyo: makamishina, majina yangu kamili ni Chesteki Ndanyo na wala sio Chester  Ndanyo vile unavyosema.

 Mimi Nashukuru kwa ajili ya kazi ambayo mnafanya. Mimi nikiwa mwanakenya na mkaaji wa hapa Athi River, maoni yangu,

moja ni kwamba haswa Constitution ya Kenya ilivyo sasa hivi, namna ambavyo wazungumzaji wa kwanza walisema, haieleweki

na mwananchi wa kawaida.  Kwa hivyo kuchangia kwake huenda kukawa kiasi fulani. Kwa hivyo  ningependelea  ya  kwamba

Constitution inapokuja iwe na  kipengele  ambacho  kitailazimisha  hii  yenyewe  iwe  inafundishwa.  Iwe  shuleni,  iwekwe  kwenye

public  library,  iwekwe  mahali  ambapo  wananchi  wanapitia  ili  iwe  ni  kati  ambayo  itafanya  wananchi  wawe  wazalendo  zaidi.
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Iwapo kutatokea mabadiliko mengine iwe wana haki na uwezo zaidi wa kuweza kuchangia marekebisho mengine. 

Pia, ningependa kuzungumzia juu ya swala la elimu ya umma, vyenye ambavyo imeendelea.  Ijapokuwa ni hivyo, lakini iwe pia

inaambatanishwa na hiyo ili mwananchi kila wakati  awe anaendelea kujifunza mambo yanayohusiana  na  Katiba,  haki  zake  na

kadhalika na kadhalika. 

Halafu jambo la pili ningependa kuzungumzia juu ya kazi, uajiri wa kazi. Hapa Kenya, nafasi za kazi ni haba mno, lakini sio haba

vile.  Ijapokuwa  tu  ni  kwamba,  watu  fulani  wakawa  na  upendeleo  fulani  wakawa  na  watu  fulani  wanaoajiriwa  nje  ya  watu

wengine. 

Kwa  mfano,  kuna  mtu  anaweza  kuwa  na  sehemu  muhimu  katika  ofisi  fulani,  yeye  akawa  anaangalia  kwao  kule  juu  na

kumetokea  ulaghai,  makamishina.  Kwa  mfano  nilikuwa  nasoma  kwa  gazetti  siku  moja.  Wameandika  ya  kwamba  wanataka

watu wafanye kazi lakini tarehe ambayo imewekwa kwenye gazetti ikawa kwamba iko nyuma, yaani ishapita.  Tarehe ambayo

wanasema barua ifike. Hiyo tarehe ikawa ishapita. Mimi ningependelea ya kwamba kitu kama hicho kikitokea,  watu kama hao

wawe pia wanalazimishwa kusema ni kwa nini wanafanya hivyo. 

Ningependa  kuzungumzia  jambo  la  ardhi.  Nchi  hii  kwa  hakika  kuna  watu  wengi  sana  hawana  mashamba,  watu  wanaoitwa

squatters.  Watu  ambao  na  si  kwamba  wametokea  mahali  tu  wakaja  wakawa  squatters.  Ni  watu  wamezaliwa  nchi  hii  na

wamekulia  hapa,  mababu  zao  wako  hapa  lakini  ajabu  ni  kwamba  unapata  mtu  anawaita  squatters.  Je,  ni  lazima  mtu  arithi

shamba ama Serikali iwe na jukumu pia ili, mtu awe anapewa shamba. 

Kwa  mfano  unapata  watu  kwa  hakika  watu  wana  mashamba  makubwa.  Nimesema  mashamba  kwa  sababu  mtu  mmoja

anaweza kuwa na title deed kama tano, kumi, ishirini wengine na hizo ni za mashamba. Sio plot mjini, hayo ni mashamba. Acre

elfu moja, elfu mbili halafu mle ndani mwa shamba kuna watu wanaishi kando kando ya miti, wao ndio wanaitwa ma-squatter na

wao  wamegandamizwa  pale  kufanya  kazi  kwa  hayo  mashamba  kama  ndio  wenye  hayo  mashamba.   Halafu  watoto  wao

hawasomi kwa ajili hawana mapato mazuri basi na wao wanakuwa permanent squatters kwa mashamba kama hayo. 

Mimi ningependelea kwamba watu walio na mashamba kama hayo na wako na watu wanaitwa squatters  kwa mashamba hayo,

walazimishwe  kiasi  fulani  wawape  mashamba  na  wao  wawe  wanaokaa  wawe  na  mashamba  yao,  kuliko  kukaa  tu  pale

permanently kama squatters. Unapata kifo kikitokea, hawana mahali pa  kuzika kwa sababu ukizika mtu wenu pale itakuwa ya

kwamba mtakuwa na right ya ku-claim ya kwamba mtakuwa na right ya kuclaim ya kwamba sisi tangu zamani tumezikana hapo

hapo kwa hivyo hapa ni kwetu. Sasa inabidi mtu atoke pale aende mjini pengine anunue kijisehemu eti wanachimba kaburi  pale

kuzika mtu. Mimi hiyo naona kama ni mambo ya aibu sana. 

Ningependa kuzungumzia juu pia ya swala la siasa.  Mimi ningeonelea kwamba licha  ya  kwamba  rais  ana  uwezo  kwa  hakika
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kwa  wakati  huu  wa  kuteua  wabunge  maalum,  mimi  ningependelea  kitu  kama  hicho  kisikuwe  maanake  mtu  anapoteuliwa,

anakuja pale ikawa yeye loyalty yake tu  ni  kwa  Presidentsi  kwa  mtu  na  mtu  amekuwa  nominated,  amepewa  uaziri,  wadhifa

mwingi  serikalini.  Kumbe  yeye  akawa  ni  kwamba  hawezi  akajali  mwananchi  wa  kawaida,  maanake  atasema  kwani  wewe

ulimfanyia  nini.  Sasa  ikawa  mimi naona  mimi naona  pia  hiyo  inafanya  ya  kwamba  vyama  kwa  vile  ni  vyama  vingine  vikawa

vimepelekwa  vibaya,  maanake  kwa  sababu  ni  idadi  inayotakikana  pale.  Sasa  ikawa  wao  wanadhulumiwa  kwa  ajili  ya  rais

kuteua watu kwa mfano kwa upande wa chama chake,  halafu akaacha hao  watu  wengine.  Hivyo  iwe  na  ma-councillors  pia.

Mimi sioni kuwe na haja wao kuwa nominated kabisa. 

Pia  upande  wa  siasa  kwa  mfano  sasa  hivyo  tunavyoelekea  kura,  uchaguzi  mkuu,  unapata  ya  kwamba  wanasiasa  wanaanza

kusimama wakisema maneno kwa mfano sasa  sisi  hapa  labda  ni  zone  yetu,  ndio  chama  fulani  mtu  fulani  asipigie  hapa.  mimi

ningependelea kwamba sheria iwe kali mno kwa  watu  kama  hao,  maanake  ilivyotokea  awali  ni  kwamba  mazungumzo  kama

hayo yamesababisha gazi. 

Miongoni mwa wananchi  wapenda  amani,  halafu  wamehitilafiana,  wamekorofishana,  wamepoteza  mali  hata  na  maisha.  Kwa

hivyo  mimi  ningependelea  ya  kwamba  hayo  mambo  ya  zone  ama  mazungumzo  yoyote  hadharani  iwe  hadharani  ama

yadhibitishwe mtu kama huyo ajizatiti kamwe kwa mujibu wa sheria kuweza kusimama katika kura.  Kwa hivyo ningependelea

niseme ya kwamba,  upande wa elimu namna ambazo sasa  ni East  African  community,  mimi ningependelea  ya  kwamba  elimu

isawazishwe ili ya kwamba sisi Wakenya,  Watanzania  na  Waganda  elimu  iwe  sawa.  Examining  body  ikiwezekana  iwe  sawa

halafu ili watu wanaposoma katika Africa mashariki, wawe na uwezo wa kuweza kufanya kazi kila upande bila ya kuwa na kwa

mfano elimu ya Kenya ya 8-4-4 haistahili. Mambo kama hayo mimi nafikiria ya kwamba hayafai. Asanteni makamishina. 

Com.  Maranga:  Asante  Bwana  Chesteki  Ndanyo,  sasa  sijui  kama  wenzangu  wana  maswali.  Hawana,  mimi  nakuomba  tu

nakushukuru wewe, nenda uweke sahihi kitabu chetu rasmi ya kuonyesha kuwa umefika mbele ya tume ya kurekebisha Katiba.

Mwingine ninayemwita sasa ni John Kimea. Asante, mwingine ninayemwita ni Michael Omondi,  he is a student ako?  Tukisubiri

Michael Omondi mimi naita Bwana Mbuthia. Are you Michael Omondi? Okey, it is your turn now, give your views. Thank you.

You start with your full names and then that will be okey. Michael Omondi have a sit. You have five minutes to summarize your

main points. 

Mr. Omondi: Okey,  my names  are  Michael  Omondi  from  Maboko  secondary  school,  I  have  a  short  memorandum  of  the

Constitution of Kenya.  First  of all, let me start  with the citizenship of this country and so that only those who are  born  by  the

parents of this country Kenya should be called the citizens of Kenya. Those are  the ones who should be officially named as the

citizens of Kenya and other means to acquire citizenship in Kenya are through franchise that is you buy citizenship in Kenya and

also by back. 

The spouses  of Kenyan citizens should be entitled to automatic citizenship  and  approximate  age  which  Kenyans  should  have
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national  identity  it  should  just  remain  18  years,  simply  because  we  take  a  16  year  old  citizen  you  find  that  currently  in  the

country, there is what we call child labour and you see  most  people  in  this  country  they  get  employed  at  the  age  of  18  and

above and since this child has got an ID at the age of 16, this child is going to look for employment and since he or  she has got

an ID and presents it to an employer, then the child is very much likely to get employed and this one is going to lead to a lot of

child labour, which is not very good for their health also. 

The rights and the obligations of citizens should be in that, the person should have right to security,  should have the right to vote

and  also  other  freedoms  like  worship  and  free  movement  in  the  country.  The  Constitution  should  not  allow  duo  citizenship

because if one is caught in a country,  he is arrested  because  of causing trouble in a country,  for example a case  like terrorism,

that person is going to claim that he is not a citizen of that country.  He is going to claim that he is a citizen of another country,

thereby leading to being unloyal to the country. Kenyans citizens should carry their IDs as evidence that they are  true citizens of

this country and we appeal  to the Constitution committee that students in form four,  we really need the identity cards  because

soon we are going to leave out of the school and how can we be identified as citizens of this country without national ID cards. 

To the point of defence and national security,  you find that discipline of the forces,  military and  paramilitary  police  and  so  on

should be established by the Constitution because  if established by the government it might favour those forces and the rest  of

the citizens are going to suffer. 

Policemen  in  Kenya  they  lack  respect.  You  find  that  you  are  accused  of  something  and  then  they  just  come  to  you,  they

manhandle you very much. You don’t know why you are  being manhandled. You are  put behind bars,  you have not yet been

proved guilty, nor innocent.  Why  should  you  be  manhandled?  Also,  they  abuse  their  arms.  There  are  this  cases  of  shooting

aimlessly, along the streets  while they are  chasing after robbers.  You see  they shoot  a lot of stray bullets,  which end up killing

innocent lives and also there is another case of a doctor’s son, the only son of a certain doctor in Nairobi. 

Com. Maranga: Is that case still in court? I think don’t discuss it. We don’t want to have the merits and demerits. Proceed. 

Mr. Omondi: The penalty, which we felt that should be given to these policemen with this kind of behaviour,  that they should

also deserve a death sentence. 

Also the President should not be the commander in chief of the armed forces because  he may be outside the country on other

important issues and some army comes in from nowhere and attacks the country and yet he is the one who is supposed to allow

these forces of Kenya to go forth and defend the country when he is away,  who is going to do the work? The forces are  going

to stay quiet until the President gives the order for them to go forth.  So we feel that,  that should not be  his power.  It  should be

left to the chief commander of  the armed forces. 
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The Constitution should not also allow use of extra-ordinary powers  in emergency situations  like  in  the  case  of  war  between

Kenya and let us take for example Tanzania, should not allow the use of extra-ordinary powers. 

The Local Government,  mayors and council chairmen  should  be  chosen  directly  by  the  people,  only  the  people  know  these

individuals in and out. The two-year terms for mayors and council chairmen is adequate because people  are  able to know if the

mayor  is  capable  or  incapable  to  control  the  local  authorities.  If  it  made  more  than  that,  you  find  that  this  person  will  start

showing, his concern towards the end of his office terms, so that he may secure himself another opportunity. 

Com. Maranga: Try to wind up, your time is almost over. You wind up please, your last few points. 

Mr. Omondi: On to my final point, there should be minimum education qualification for councilors, in that he should be learned.

Thank you very much and now I forward my memorandum to the committee. 

Com. Maranga: Thank you Michael you remain there maybe there are questions from Commissioners, Commissioner Kangu. 

Com. Kangu:  Omondi you have emphasized that ID should be issued to people  who are  18 and you say that if we bring that

law, it will encourage child labour, but when you came to the issue of the document that should be used as  proof of citizenship,

you again say that we use the ID. Now, that would mean that all the people  below 18,  would have no document to prove that

they are citizens. So what document will we give out, to prove that one is a citizen, if we are saying that citizenship is acquired at

birth and even a baby of one day, if born to Kenyan parents will be a citizen, how does that child prove citizenship. 

Mr. Omondi: I think there is a one point that I left out at that and it is that when a person who is below that age can prove to

be a Kenyan citizen by producing his or her birth certificate. 

Com.  Kangu:  The  problem  with  birth  certificate  is  that  the  rules  are  that  if  a  child  is  born  in  a  hospital,  they  issue  a  birth

certificate  and  I  am  imagining  a  situation  where  some  Tanzanian  is  traveling  from  Namanga  going  to  see  some  relatives  in

Uganda and then she goes into labour in Nairobi and gives birth to a child in Nairobi  and that is given a birth certificate.  Now,

will that alone prove that that child is a Kenyan? 

Mr. Omondi:  Up to that extent,  I  think that child who is born by that parent  will be  considered to be… at that instance the

child will be considered a citizen, because the child has been born in Kenya, it has been given the birth certificate. 

Com. Maranga:  The other point I want to ask very quick ones, how do you want the policemen to respect their work and the

people of Kenya. Do you have any recommendation?
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The second question, you said mayors and chairmen should be elected,  but you are  saying they should go there for two years.

Does it mean after two years they go back to the people to be re-elected again, to seek a fresh mandate?

Mr. Omondi: If I may talk at  the point of the mayors,  you see  that the local man is the one  who  knows  where  he  or  she  is

getting the main problem and if he is just told that he this is your mayor, or this is your mayor he doesn’t know how this person.

He or  she has never seen this person,  so he may know  of  a  person  who  is  much  better,  whom  he  or  she  thinks  the  people

would be very much comfortable with such a person at that post. So, they would rather go and vote for that person to represent

them at the municipality level so that at least they get some comfort within the municipality. 

Com. Maranga: About the policemen how do you make them respectable?

Mr. Omondi: Well, it has become a very big problem with the police when it comes to handling people because even if it were

you, there is a problem of where you work. We only recommend to the policemen they should be given thorough training. 

Com.  Maranga:  Thank  you  very  much  Michael  Omondi  for  your  views,  please  register  with  us  and  leave  us  with  your

memorandum. Thank you for appearing before the commission. Now,  I  want  to  give  a  very  special  request  which  has  been

given to me as a chair of the session and I hope members of the public will accept.  There are  two young kids who want to go

back to school and they want to make their presentation to the commission. So this is your time, thank you. All of them will say

their names, I don’t know whether you want them to present  at  the  same  time  or  you  want  them  one  by  one.  They  can  get

another chair, Kanyi provide a chair for the other one. Thank you.

Ashley:  My name is Ashley Mwelu.

Joan: My name is Joan Wangari. 

Ashley: We come from Shalomac Junior School. We want to present  children contribution to the Kenya constitutional review

process the year 2002. 

Ashley: We want free quality basic education. 

We want to be respected in parliament. 

We want freedom of expression. 

We want our basic needs met e.g food, clothing and shelter and health services. 
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We want cooperation with our parents. 

We want to be loved, recognized, respected and accepted by both the society and our parents. My name is Ashley Mwelu.

Joan: My name is Joan Wangari. 

We don’t want corporal punishment.

We don’t want child labour. 

We don’t want to be exposed to violence and drugs. 

We don’t want girl child negligence. 

We don’t want to be spoken to in baby language.

Com. Maranga: They remain there because it seems like Com. Ayonga has a question. 

Com. Ayonga: The question I have is of interest, I just want to know how old is this one, how old is the that one. 

Ashley: I am five years old. 

Joan: I am five years old. 

Com. Ayonga: They are both five years old. Now, thank you very much. 

Ashley: Thank you too. 

Com. Maranga: Do you have any questions children to the commission? Okey thank you very much take  them then they sign

our book. Just a minute, there is a question from Com. Kangu.

Com. Kangu: Joan you said that you don’t want corporal punishment, but when you annoy mummy what should she do? 

Joan: She will beat me. 
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Com. Kangu: She should beat you. But you said you don’t want to be beaten. 

Joan: To be beaten thoroughly, not beaten thoroughly. 

Com. Kangu: You should not be beaten. Mummy can beat you a little. 

Joan: Just a bit. 

Com. Maranga: Just a bit. (laughter) thank you very much Joan and Ashley. Take them there so that they can sign our official

register and they should sign separately,  they will be  guided and the memorandum is left behind to the commission. Thank you

very much. I think you have seen even the five year old are really getting concerned the constitution. you can see  how serious it

is. It is only the people who are old enough are the ones who are saying we are not interested with that. Hiyo ni maneno ya hao.

Now,  Mr.  Mbuthia.  You only said one name and Mbuthia is the next,  you have five minutes please and let  us  summarise  the

points. Thank you. And I can see you have a memorandum. So give us the main recommendations. 

Mr. Mbuthia: Thank you very much the commission. My names are Peter Mbuthia Ngugi. Nachukua nafasi kuwashukuru k   

    wa kazi nzuri ambayo mnafanya and we are  really behind you. I know you have been having a lot of problems with a few

people but infact  we  are  much  behind  you  because  we  want  a  new  constitution,  and  these  are  my 11  points  proposals,  na

nitazisoma kwa Kiingereza, because I have written them in English. 

These are  my proposals,  to  the  Constitution  of  Kenya  Review  Commission.  First,  it  is  my  view  that  every  citizen  of  Kenya

should be conversant with the Constitution of Kenya, so he or she can understand how he or she is governed.  This will facilitate

the knowledge of Constitution of his/her country. 

All public office appointees should be vetted by Parliament and, especially those appointed by the president. 

It should not be  always,  the prerogative the  of  the  president  to  appoint  public  office  there  as  but  either  the  parliament,  or  a

constituency  committee  to  verify  whether  such  appointees  are  qualified  and  competent.  There  should  be  seats  reserved  for

special groups in Parliament and especially the physically and mentally handicapped. 

These groups should enjoy free medical attention and education. Mayors and council chairmen should be elected directly by the

people. Local authorities should be delinked from the Central Government. Primary education should be free and a must for all

children who have attained the age of going to school. 
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The  Parliament  should  have  powers  to  impeach  the  Presidentby  the  simple  majority  votes  of  at  least  40%,  if  alleged  to  be

corrupt or immoral. All those implicated in corruption should not own public offices and if such people are tried and found guilty

in courts  of law, then all that they have acquired illegally, should be seized by  court  and  converted  into  state  assets.  On  top,

these people should serve jail terms or sentences, of not less than three years. Kenya should have an Executive President who is

elected directly by the people. 

It is my view that he must attain 50% of the votes cast.  If this is not attained,  then there should be a run off between the  two

leading  contestants.  It  is  my  view  that  Kenya  should  have  a  government  of  national  unity,  where  the  five  major  or  leading

political parties are involved with the government. 

All public office holders should declare their wealth and finally, Kenya should have the office of an ombudsman. And that is all I

have for you. 

Com. Maranga: Thank you very much. Any points of clarification? Thank you Mr.  Mbuthia.  Thank you for your views, they

are clear.  Please hand over your memorandum and sign  our  official  register.  Please  leave  the  memorandum  herein.  The  next

person is Elizabeth, and I am encouraging, please register people with at least two names because now we are  calling Elizabeth,

there might be another Elizabeth. Where is Elizabeth. It is your turn. Na  kuna mzee yule mwingine mwenzangu Isaiah Kimanthi,

uko tayari kutoa maoni? Wacha Elizabeth amalize and then you will come. Thank you. 

Elizabeth: Kwa Commissioners na viongozi wenzangu, mimi maoni yangu…(interjection) jina langu ni Elizabeth Muya. Maoni

yangu ni kuhusu wanawake wa Makadara, marekebisho ya Katiba ya Kenya tarafa ya Athi River tarehe kumi na sita mwezi wa

tano mwaka elfu mbili na mbili. 

Serikali za mitaa- mimi maoni yangu ningependelea mayor achaguliwe moja kwa moja na wananchi,  kwa sababu  mayor  yeye

kazi yake ni kutumikia wananchi wote kwa jumla sio  kuhusu ma-councillors peke  yao.  Na  pia,  akichaguliwa na ma-councillors

pia  ma-councillors  wanakuwa  na  tofauti  mbali  mbali  na  sisi  huku  nje  tunakuwa  hatuna  tofauti.  Kwa  hivyo  maoni  yangu

ningependelea  achaguliwe  na  wananchi  ili  akikosa  kutumikia  wananchi  tunamrejesha  nyumbani  au  kumrudisha  miaka  ile

tunaweza kupendelea. 

Pili, inahusu wanawake. Wanawake wapewe nafasi yao kugombea viti na kupewa ulinzi wa kutosha wakati  wa uchaguzi, Kwa

sababu mwanamke anaweza  kugombea  kiti  kama  councillor  na  awe  anashindana  na  mwanamume  na  hapo  inakuwa  hapana

ulinzi, mwanamke anaweza kuwa hana pesa  ya kutosha ya kumpatia ulinzi wake mwenyewe. Kwa hivyo ningependelea wawe

wanapewa ulinzi wa kutosha wakati wa uchaguzi. 

Tatu,  kuwe  na  madiwani  wateule  lakini  ningependelea  wawe  wanawake.  Ni  kwa  sababu  wanawake  hawawezi  kujimudu
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kimaisha.  Hawana  pesa  za  kutosha  na  pia  wana  mambo  mingi  ya  kufanya  na  wana  mzigo  mzito  kwa  familia.  Kwa  hivyo

anaweza kuwa anataka kuongoza na hana uwezo wowote wa kujiandikisha kusimama u-councillor.  Kwa hivyo ningependelea

wateuliwe wanawake. 

Nne, Diwani achaguliwe awe mcha Mungu na pia mwenye familia na pia mwenye tena aweze kujali masilahi ya mwananchi wa

kawaida. 

Tano, elimu ya chini zaidi iwe darasa la nane na kwenda juu, kwa sababu wanawake wengi pia hukosa nafasi ya masomo zaidi

na ni viongozi wa kawaida, nafika hapo maoni yangu iko. 

Com. Maranga: Swali moja kutoka kwa kamishina Ayonga. 

Com. Ayonga:  Mama umesema wanawake kama kuna viti ambavyo watu wanateuliwa wao wapewe tu viti vya kuteuliwa tu

viwe vya wanawake? 

Elizabeth: Hapana, ni vile vya ma-councillors. Kuna viti vimeteuliwa kama viwili hivi. 

Com. Ayonga: Ni kwa nini ulifikiria wanawake wateuliwe na hali wanawake ndio wengi katika Kenya,  wao ni asilimia hamsini

na mbili na wanaume ni asilimia arubaini na nane.  Na  tena wewe unataka kutuambia wanawake  hawawezi  kwa  hivyo  wao  ni

watu wa kupewa na hali wanawake wanataka kuwa equal na wanaume. Hii si unaenda kinyume cha ile lengo la wanawake?

Elizabeth: Ndio, mimi natetea wanawake ni kwa sababu pia hata wakigombea viti ma-councillors wa wanaume huwa ni wengi.

Kwa hivyo wanaweza kuteuliwa wanaume pia waendelee kuwa  wengi  na  pia  hata  kwa  council  unakuta  hakuna  mwanamke.

Kwa hivyo nimeonelea wawe wanateuliwa. 

Com. Ayonga: Asante. 

Com. Kangu: Niko na swali. Na mama Muhia, sababu watu wanalalamika sana kuhusu mambo ya nominated MPs nominated

councilors,  ni kwamba wanasema hawa watu mara nyingi wanachaguliwa na mtu mmoja na kwa hivyo hawatumikii wananchi,

wanatumikia  mtu  mmoja.  Tena  watu  wanasema  hata  wakati  wa  hiyo  nomination,  ikikuja  wakiamua  kuweka  mwanamke,

wanachagua saa ingine bibi ya mtu mkubwa. Sasa wewe ukisema nominated councilors wawe wanawake tutafanya namna gani

tuwe  na  utaratibu  wa  ku-nominate  wanawake  wenye  watatumikia  watu  na  wanawake,  badala  ya  ku-nominate  wale  wako

associated na watu wakubwa. 

Elizabeth:  Ni  kwa  sababu  unakuta  wanawake  wengi  ndio  wapiga  kura  na  ndio  wenye  kupiga  siasa.  Unakuta  mwanamke
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amejitoa kupiga  siasa  na  unakuta  mwenye  hakupiga  siasa  wanachaguliwa  nje.  Kwa  hivyo  mimi nimeonelea  sababu  sisi  ndio

tunapiga kura kwa wingi ndiyo nimeonelea tuwe wateule.  Ndio niweze kuhudumia wananchi sababu  nilikuwa  nafanya  kazi  na

wao huko nje.

Com. Kangu: Swali langu ni kwamba, hata tukikubali tuwe na wanawake wateule councilors,  saa  ingine tutapata  tena itakuwa

mabibi ya wakubwa, marafiki ya wakubwa tutafanya namna gani, tupate tukisema nominated councilors wanawake tuhakikishe

hawatakuwa tu wale mabibi ama marafiki ya wakubwa.

Elizabeth: Mimi ninaposema mwanamke ateuliwe, sikusema awe bibi ya mkubwa. Nimeonelea awe mwanamke yule wa chini

kabisa na anafanya kazi sana ya kuchagua viongozi na unakuta sisi wenye viti vya chini  sana,  ndio  wenye  siasa,  wale  hatuna,

wale sisi ni maskini. Ndio nimependelea, sikupendelea bibi ya mkubwa au nani. 

Com.  Maranga:  Asante  Elizabeth,  nafikiri  umejaribu  hiyo  ni  sawa  sawa.  Sasa  nawaomba  tafadhalini  wale  watu  wako  na

mobiles muweze mkatoa kwa sababu hii ndio sababu hii machine inafanya namna hii. Ukifanya hii mobile ina-interfere with our

recording.  Kwa  hivyo  nawaomba  tu  muweze  mkazima  wakati  tumemaliza  kikao  munaweza  tena  mkaziweka.  Basi  Elizabeth

asante,  uende uweke sahihi kitabu chetu rasmi na utuachie hiyo  memorandum  yako.  Kabla  sijamwita  mwingine,  hebu  niweze

kumtambua D.O Bwana S.K Makori.  Yuko  wapi  Bwana  D.O?  Bwana  D.O  una  jambo  la  kuzungumzia  wananchi  ama  una

maoni saa hii? Chukua microphone ukaribishe wananchi upande wa Athi River. 

Mr. Makori:  Commissioners,  ningeambiwa  wananchi  wenzangu  kwamba  wawe  huru,  wazungumze  bila  woga,  na  bila  wasi

wasi. Kile ambacho wako nacho moyoni wakitoe hapa maanake siku ndio hii. Asanteni na karibu hapa Athi River. 

Com. Maranga:  Asante Bwana D.O,  na mobiles ziko nyingi sana na  zinaumiza  sisi  hapa.  kwa  hivyo  kitu  mimi nauliza  watu

wajisikie huru kabisa,  kwa tume ya kurekebisha Katiba uwe mfanyi kazi wa Serikali,  uwe mwanajeshi,  uwe  nini,  una  haki  ya

kutoa maoni yake mbele ya tume ya kurekebisha Katiba na kama unaona hutaki kutoa maoni yako,  wazi wazi hapa unaweza

ukauliza  tume  ili  tuweze  tukakaa  kipindi  kingine  mahali  wewe  peke  yako  uko  halafu  utoe  maoni  yako.  Kwa  hivyo  sheria

inasema namna hiyo. Tunaelewana? Na  hapa leo usiwe na wasiwasi eti oh! Huyu atanishika,  ukisema  eti  maneno  mengine  eti

chief atanishika, hapana. Unatoa maoni yako vile mafikira yako yanakuongoza.  Tumeelewana? Basi asante.  Mwingine ambaye

naita sasa ni Joan Mbithe. Okey, huzungumzi, haya mwingine ni Alice Nzioka, toa maoni yako mama uje mbele, dakika tano. 

Mrs. Nzioka: Kwa majina naitwa Alice Mukomo Nzioka,  kutoka Kinani sub location,LuKenya location, Athi River Division.

Ningependa kuzungumzia kwanza juu ya Serikali za mitaa. Maoni yangu ni kwamba, nataka mayor ama mwenyekiti achaguliwe

moja kwa moja na mwananchi na hii itampa lile jukumu  au  atakuwa  kabisa,  atafanya  kazi  kwa  sababu  akikataa  kufanya  pia

ningesema, akiwa haudumii waliomchagua vizuri, arejeshwe nyumbani. 
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Kipindi cha mayor ama mwenyekiti ningesema kiwe muda wa miaka mitano. Pia ningesema kama ni baraza,  lijisimamie lenyewe

sababu tukisema baraza linaokota kodi  nyingi utakuta sehemu nyingi kama  mabarabara,  soko  haijafanywa  vizuri  kwa  sababu

pesa  wanazokusanya  ni  lazima  wapewe  njia  ya  kuzitumia  na  Central  Government.  Kwa  hivyo  ningeonelea  wajisimamie  na

wawe wanawajibika kabisa kuzitumia hizo pesa. 

Jambo lingine, madiwani wawe na haki sababu baraza lao wanalisimamia, wawe wanaweza kuongea juu ya mishahara yao na

marupurupu. Kwa sababu tunaona madiwani pale chini,  wanafanya  kazi  nyingi  na  unakuta  mishahara  kuna  board  inasimamia

Central  Government,  wanawapatia  mishahara  kadiri  ya  vile  wanataka,  na  hivyo  utakuta  Diwani  hana  uwezo  wa  kutumikia

waliomchagua vilivyo. 

Jambo lingine ningesema kwenye huu mfumo wa vyama vingi, utakuta  town  clerk  ama  officer  aliyeandikwa  ana  jukumu  zaidi

ama  anaona  madiwani  waliochaguliwa  hawana  maana,  utakuta  hawana  vile  wanaweza  kusema  ama  kuwasilisha  maoni  yao

kabisa. Kwa hivyo madiwani tunaowachagua, wapatiwe ile jukumu ya kuwa wanaweza kupitisha mambo anayotaka kuyafanya.

 

Jambo lingine naongea juu  ya  muundo  wa  uchaguzi  ama  uchaguzi  utakavyokuwa  kwa  maoni  yangu.  Uchaguzi  naona  Katiba

iliyoko sasa,  haijawahusisha wanawake kabisa kuwa wanaweza kuwa kwenye uchaguzi na  mimi maoni  yangu  ningependelea,

theluthi moja ya wabunge walioko, wawe ni wanawake. Kuwe na ile sheria ama kuwe na kitu kama affirmative action,  ihusishe

wanawake kabisa kwenye bunge letu. 

Jambo lingine, hao wagombea viti ama wabunge tunaowachagua,  wasiwe wanaruka ruka kutoka chama hiki  kwenda  kingine.

Ukisema  uko  kwenye  chama  fulani  cha  kisiasa,  basi  pale  pale  sababu,  hicho  chama  ulikiona  ni  kizuri  wakati  ulipokuwa

unatuitisha kura. Kwa hivyo huku kurandaranda kwenda hapa na pale, waliokuchagua pia unawapotezea hatua zao. 

Ningependa kusema pia kuwe na body ama tume ambayo inatoa pesa ambazo, pesa  kiasi fulani za kutumika kwenye uchaguzi.

Utakuta kwa favour ya mtu fulani anatumia pesa  za Serikali ya Kenya kama mali yake mwenyewe. Kwa hivyo kuwe na body

ile inatoa pesa kama ni electoral commission, waone kama ni Presidential candidate atatumia pesa ngapi kwenye kuitisha kura. 

Ningependa Katiba pia itupe tarehe kamili ya uchaguzi. Sio kutuhanyahanyisha hapa na pale,  hatujui tutachaguana lini, sababu

tunangoja  rais  aliyoko  atupe  hiyo  tarehe.  Kwa  hivyo  ningesema  ndio  tuwe  kabisa  wananchi  huru  kwenye  nchi  huru,  tuwe

tunajua siku ya uchaguzi iko kwenye Katiba. Kwa hivyo ningesema tupatiwe hiyo nafasi ili tuwe tunajua hivyo. 

Ningependa  Katiba,  uchaguzi  unaokuja,  tufanye  chini  ya  Katiba  mpya.  Pia,  ningependa  kusema  kama  ingewezekana,

makamishina  wapatiwe  ile  nafasi  ama  waongezewe  wakati  ndio  waweze  kuangalia  vizuri  kabisa,  wakati  wamepatiwa  wa

kutosha ili wawasilishe maoni yetu tunaotoa kikamilifu. 
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Pia nataka kuongea juu ya haki ya makundi yanayoweza kudhuriwa. Sana sana naongea juu ya wanawake.  Wanawake wana

shida nyingi na pia hawajahusishwa kikamilifu kwenye Katiba tuliyoko nayo sasa. Ningependa kuongea juu ya ule utamaduni wa

kuwa ni lazima mwanamke atahiriwe. Maoni yangu ni kuwa hiyo ikataliwe kwenye Katiba, kwa sababu kuna shida nyingi, kuna

kitu kama AIDS,  vitu zingine sehemu ya utamaduni kama mahali wanawake wanatahirishwa utakuta vitu ambavyo vinatumiwa

sio sterile na pia ni hatari kubwa kwa afya yao. 

Mimi ningeonelea wakati  kama ni bunge, naonelea kuwe na wabunge wateule,  lakini hii sehemu pia,  hao  wanaoteuliwa  iwape

nafasi wanawake na walemavu, kwa sababu tuna walemavu wengi na tumeweka kando ni kama sio mtu wa kawaida na hivyo

basi hakuna vile wanaweza kusaidika. 

Pia,  tuna walemavu wengi na utakuta kwenye streets  kuna vipofu, kuna vilema ambao mtu  hawezi  kujisaidia,  kazi  ni  kuomba

omba. Ningependa Katiba iwe ni lazima kwa Serikali iwasaidie walemavu  kama  ni  mtu  ambaye  anaweza  kushona,  ama  kazi

nyingine ile aweze kujimudu kimaisha. 

Katiba pia iweke tuwe na elimu ya bure kutoka darasa  la  kwanza  hadi  la  nane  na  Katiba  iweke  sheria  ya  lazima  kila  mtoto

Kenya asome kwa sababu tuna masomo ya bure. Kwa makamishina wetu, nafikiri nitafika hapo, asanteni.

Com. Maranga: Asante Alice. Lakini keti tu hapo pengine kuna maswali kutoka kwa Commissioners. Com. Ayonga.

Com. Ayonga: Mama Alice hapa Kenya tumekuwa na campaigns za kukataza wanawake wasitahiriwe na makabila tuna mila

zetu, wengine wanasisitiza, mara habari  hii  iko  parliament,  leo  unasikia  imekubaliwa  kwamba  ifanywe  hivi  na  vile,  lakini  tena

ukaenda  ukapata  shida  inatokana  na  wanawake  wenyewe,  kwa  maana  kutahiri  wanawake,  wanatahiriwa  na  wanawake

wenzao. Hufikiria kwamba hii mila ingeweza kumalizwa na wanawake wenyewe, without having to make sheria juu ya hii. Kwa

maana wengine wanawatahirisha hata bila kuimba zile nyimbo za kutahiri na hali unapata mtoto ametahiri. Sasa hii ingefanywaje?

Mrs.  Nzioka:  Mimi  Naonelea  kwenye  hilo  jambo  la  kutahirisha  wanawake,  ikiwa  imewekwa  sheria  kwenye  Katiba  pia

tutachagua kule  ambapo  kuna  huo  utamaduni  wa  kabisa,  tuchague  wanawake  ama  tume  ya  wanawake  kuangalia  kabisa  na

kuwaambia wanawake imekataliwa mwanamke kutahirishwa na pia wawaonyeshe ni sababu gani, ambayo si vizuri mwanamke

kutahirishwa.  Kwa  hivyo  ningeonelea  tuwe  na  tume  ya  wanawake  na  pia  wafunzwe,  wapatiwe  civic  education  kuonyeshwa

ubaya wa kutahiri, ili wawe wanaweza kuelewa. 

Com. Ayonga: Unafikiri ni civic education ambayo haitoshi? 

Mrs.  Nzioka:  Nafikiria  sehemu  kama  zile  ziko  ndani  ndani,  kuna  akina  mama  ambao  hawajafikiwa  kuwa  kuna  hatari  za
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mwanamke kutahirishwa, kwa hivyo nafikiria ingefaa wajulishwe ama wasomeshwe kabisa hatari ya kutahirishwa. 

Com. Ayonga: Ungeweza kutuambia pia kwamba wale ambao wataendelea kutahirisha wangefanyiwa nini? 

Mrs.  Nzioka:  Mimi  ningeonelea  wale  ambao  wanawalazimisha  wanawake  wenzao  kutahiriwa,  wapelekwe  kotini  na

kushtakiwa. 

Com.  Kangu:  Mama  Nzioka,  umesema  uchaguzi  ujao  unafaa  tufanye  chini  ya  Katiba  mpya.  Tena  ukasema  commission

iongezwe muda ndio iweze kutengeneza Katiba nzuri kwa wakenya na kama mlisoma magazeti sisi tuliomba tuongezwe muda

kufika mwezi wa May mwaka ujao. 

Wakati  huo, wakati  wa kuenda kura utakuwa umepita.  Ni namna gani  unataka  haya  mambo  mawili  umesema  yaunganishwe,

kwamba tupate nafasi, tufanye Katiba mzuri, lakini at the same time unasema kura hii ijayo lazima ifanywe kwa Katiba mpya. 

Mrs. Nzioka: Ningependa kusema, Katiba tunayoitengeneza sasa ni ya miaka ijayo na tunapaswa kuitengeneza iwe Katiba ya

kusaidia mwananchi wa Kenya.  Sio eti tunatengeneza Katiba kwa kumtoa pengine rais aliyoko sasa.  Tunaweza hata  kusema,

bunge  lisonge  ndio  tufanye  Katiba  yetu  ikamilike,  kwa  sababu  hata  tukisema  tunafanya  isifanye,  tutatoa  rais  aliyoko  lakini

tutabaki pia na shida. Kwa hivyo hata bunge likisonga lakini Katiba iwe mpya na uchaguzi. Maoni yangu ni hayo. 

Com.  Kangu:  Kulingana  na  wewe,  la  muhimu ni  kwamba  tutengeneze  Katiba  nzuri  yenye  itatupeleka  mbali  na  kama  hata

itakuwa haja kuongeza bunge kidogo wewe unaona hiyo ndio ya muhimu. 

Mrs. Nzioka: Mimi Naonelea hata pengine mwaka ujao pia naweza kusema nataka kuwa MP kwa hivyo nataka hiyo Katiba

ini-cover,  nimepatiwe  ulinzi  wa  kutosha,  kwa  hivyo  ningeonelea  hata  kusonga  kwa  bunge  mpaka  mwaka  mwingine  hakuna

shida yoyote, kama tunataka kufanya Kenya yetu iwe nzuri juu ya Katiba tunayoiandika sasa. 

Com. Asiyo:  Mama, nimesikia ukiongea juu ya affirmative action.  Nataka  nikuulize kwa maoni yako,  ungependa mpango wa

affirmative action ya akina mama na walemavu iwe namna gani. Kwa maana kwa kweli hawana nafasi  ya  kuingia  kwa  bunge

kwa kukosa mali na mambo fulani kama hayo. Wajua kwamba kuna nchi hapa jirani zetu, kama Tanzania na Uganda,  Namibia

na South Africa, hata Algeria na Ethiopia wako na affirmative action, lakini wanafanya hivi. 

Kabla ya uchaguzi mkuu, wanaitisha uchaguzi wa akina  mama  peke  yao  kwa  district,  kila  district  inatoa  mwanamke  mmoja.

Kila party ina-nominate mwanamke mmoja, halafu wanawake hawa  wanachaguliwa  na  watu  wote  wale  wanapiga  kura,  yule

mama atakayeshinda kwa party yake,  ndiye ataenda bunge kuwakilisha district  kwa mambo ya maendeleo au ya akina mama

pia. Katika nchi hii hakujawezekana kuwa hivyo, sasa kabisa mimi nataka kujua vile unataka. Unataka iwe kwa provincial level,
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au kwa district level. Uganda wanafanya kwa district mpaka wanapata wanawake 45 mmoja kutoka kwa kila district.  Tanzania

wanafanya hivyo sasa East Africa iko tofauti kidogo lakini utueleze kabisa vile unataka mpango ya Kenya ya Katiba mpya juu

ya uchaguzi wa akina mama, walemavu na vijana ifanyike. 

Mrs.  Nzioka:  Ningeonelea mwanzo, ndio wanawake wawe na ule uwezo wa kujitetea,  utakuta mimi ni mwanamke, ambaye

nimeolewa, tuna mali, shamba nini, ni lazima ule uwezo wa kumiliki hiyo mali yangu. Ningependa mwanzo tupatiwe hiyo access

tuwe tunaweza kumiliki mali kama shamba,  vitu zingine tuwe tunahusishwa. Utakuta tumefanya kazi nyingi, niko na shamba na

unakuta mume wangu anaenda kuuza hiyo shamba.  Hata haniusishi kwa sababu sasa  nikiusishwa pia nitakuwa nina ule uwezo

hata nikiulizwa kugombea viti, pia nina uwezo wa kufanya  hivyo.  Kwa  hivyo  ningependa  wanachaguliwa  kutoka  kwa  district

level ndio pengine inaweza kufikia wanawake wengi wachague kama ni mwanamke, na pia ningependelea wanawake wengi mtu

anaweza kuwa anataka kuwa kiongozi, lakini kule kukosa  ulinzi pia na mtu hana pesa  waangaliwe kabisa na wanawake wawe

wanaweza  kumchagua  mwanamke  mwenzao  kwenda  kuwawakilisha  kama  ni  kwenye  kamati  fulani,  ama  mtu  kuwa  bunge,

isiwe kama ni mwanamke anataka kuwa member of Parliament kuna ule mtihani unafanywa pengine kujiandikisha kwa electoral

commission  na  vitu  kama  hizo.  Iwe  kama  mwanamke  amechaguliwa  straight  kutoka  kwa  district  na  wanawake  wenzako

anaweza kuwa mgombea kiti na ule uwezo pia wa kugombea hicho kiti. 

Mlemavu, kwa sababu Serikali imemwangalia vya kutosha, anafanya kazi ambayo inaweza kumpatia mkate wa kila siku, hivyo

atakuwa  na  uwezo  wa  kujimudu  kimaisha.  Pia  Serikali  imempa  huyo  mlemavu  ile  nafasi,  kama  ni  nominated  MP,  kuna

mlemavu, kuna kipofu, vitu kama hizo, kwa hivyo nilikuwa nikimaanisha hivyo kusema kuwe na affirmative action. 

Com. Maranga: Asante Alice, sasa nakuomba uweke kitabu chetu sahihi, asante  kwa maoni yako.  Anayefuata sasa  ni Isaiah

Kimanthi. 

Mr. Kimanthi: Commissioners, jina langu naitwa Isaiah Kimanthi na mimi ni mkaaji wa Athi River na umri wangu ni miaka sitini

na nne, na mimi ni  mkamba.   Makamishina,  jambo  langu  la  kwanza,  mashamba  ndio  tunategemea  kitu  kinaitwa  uchumi.  Na

tukirudi  nyuma  kidogo,  mwaka  wa  sitini  na  mbili,  wazee  wetu  walienda  Lancaster  House  na  walikuwa  na  agenda  moja  tu,

mashamba irudishiwe  wenyewe,  lakini  kwa  bahati  mbaya,  Kenyatta,  Odinga  na  ngei,  walipatiwa  bendera  wakatuletea  lakini

haya mashamba hayajasawazishwa hata leo.  Kwa hivyo ningeomba hii  Ghai  commission,  wakati  mnachukua  maoni,  muweke

maanani mambo ya mashamba. 

Yangu  ni  hivi,  jambo  la  kwanza,  ile  mipaka  ingewekwa  Lancaster  House  mwaka  wa  sitini  na  mbili,  Ghai  commission

wangeelimisha  watu  wetu.  Wajue  boundaries  ziko  namna  gani.  Ikiwa  unaelewa  mambo  ya  Maseno.  Hata  sijui  kama  leo

mmesuluhisha mambo ya  maseno.  Mambo  kama  haya,  ningetaka  Ghai  commission  ielewe.  Ikiacha  namna  hiyo,  hakuna  kitu

inaendelea.
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Toka hapo, muundo wa Serikali. Mimi kwa maoni yangu ambayo naona inafaa wananchi,  ni lazima tuwe na mbunge na county

council iliyo na nguvu. Mimi napinga kuwe na administration. Huu ni utawala ya kikoloni. Hatuwezi kuwa na chief analipwa pesa

nyingi kuliko headmaster,  ambaye hafanyi chochote.  Hata ikiwa ni mtoto wangu na  yeye  sio  sub-chief  ambaye  anakaa  ofisini

bure, sioni maana.

County council ipatiwe nafasi na iandike wataalamu wafanye kazi.  Mimi nazungumza na experience.  Nimekuwa councillor over

20 years  na kabla hii education na health na barabara  wawe kwa Serikali,  county ilikuwa inafanya kazi vizuri. Utoaji  wa pesa

haukuwa mbaya,  lakini hata wa leo tunawekewa kitu kinaitwa sales tax,  ambayo zile  pesa  unatoa  machakos  hatujui  zinaenda

wapi. 

Wakati  huo tulikuwa tunatoa kodi  ya kichwa, lakini tulikuwa  tunafanya  kazi.  Ukienda  pale  chini,  utaona  jina  ya  J.M  aliweka

jiwe kwa hiyo pesa, kwa sababu council haikuwa na pesa na ikajenga maskuli. Wakati  huo tunaambiwa, wazazi wajenge skuli,

hawana pesa. Harambee inafanywa mahali watu wako na pesa. Hiyo ni lazima county council ambayo itakuweko iwe na nguvu.

(inaudible) iwe ikichunga Parliament isiwe na corruption. 

Uchaguzi, wakati huu tunaongea mambo ya uchaguzi. Kuna ile inaitwa electoral commission, ambayo wakati  huu haina kibali ya

parliament.  Inafanya  kazi  peke  yake.  Nataka  mubadilishe  kutoka  leo  ipate  kibali  ya  parliament,  iwe  na  uwezo.  Kwa  nini?

Wakati huu tunafikisha watu elfu mia mbili na hamsini wamechukua kura ya ukora.  Na  badala  ya Kivuitu ku-sack  hawa watu,

ange-sack watu wenye kuleta hawa watu kwa sababu yule mtu hukufanya bidii yake,  aliletwa kwa sababu ya  pesa.  Mwenye

kuleta hawa watu, awe disqualified, ikiwa ni councillor ikiwa ni MP, asisimame. Kwa mfano, hesabu ya Athi River imeongezeka

mara tatu kwa sababu ya importation yaani kuleta wapiga kura katika Athi River ambao sio sehemu yao.  Kwa hivyo, Kivuitu

lazima apatiwe nguvu ya kuondoa wenye kusimama ambao wanaita watu. Sababu hiyo ni corruption ambayo tunakataa. 

Elimu- mnajua sana sana watu wa rural area kuna wazee werevu wanaposimama. Hatuwezi kuweka kiwango ya juu ya elimu ya

local authority, kwa sababu hii ni Serikali ya wenyewe lakini kuwa na mtu anaweza kusema Kiingereza na kuelewa kwa sababu

akija kuwa na lugha ya kuelewana,  ingekuwa Kiingereza lakini county council sana sana katika rural areas  wawe  na  elimu  ya

std. 8 ambayo mtu anaweza kusoma na kuandika. 

Umri ya councillor,  awe miaka ishirini na tano na kwenda juu. Awe ni mtu anaelewa,  awe na family, awe na mali yake.  Wale

watu ambao wanaosimama ikiwa ni councillor ni lazima achunguzwe, alipata mali wapi? Na kama ameonekana mali yake alipata

kwa njia mbaya, asiruhusiwe kusimama. 

MP awe na miaka ishirini na tano, awe na elimu ya kutosha, kupigania katika Parliament kwa sababu inakuwa Kiingereza.

Mtu ambaye anataka kusimama President awe na miaka hamsini, na awe na mali yake na achunguzwe ikiwa ni wale waliweka
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pesa ngambo, hata ikiwa ni nani, asiruhusiwe kusimama. Tunaambiwa tunangojea wasafiri na pesa yote imeenda ng’ambo. 

Ukija mambo ya foreign affairs,  ni jambo la kusikitisha leo tunanunua mafuta bei ghali na juzi mheshimiwa Raila Odinga alileta

Sudan (inaudible) kwa sababu kuna control  kutoka nje na America hatuwezi kupata  kitu rahisi,  ndio watu  wote  wanaendelea

kudidimia.  Commission  ni  lazima  iwe  tunasikia  inasema  nini.  Tunaweza  kutoa  mafuta  mahali  popote,  subject  to  tusiwe

tunafungwa kwa upande mmoja ambaye inasemekana Kenya isitegemee pahali moja. 

Je, kwa nini hatuwezi pata usaidizi kutoka kwa Saddam tunaangalia America.  Wanasema tufute watu wetu.  Tukifute watu wale

wanasema tutaua,  watoto  wetu wana shida kila wakati.  Na  hawa tunazaa wataenda wapi? Hiyo  ndio  mpangona  kuleta  IMF.

Tufute  watu  wetu  na  wale  tunazaa  tutapeleka  wapi?  Kwa  sababu  ni  policy  ya  America  na  mimi  nasema  yule  mbunge

atachaguliwa asiwe anapendelea upande mmoja. 

Hapo, mambo ya nje, mimi najua itakuwa bitter, sababu nikisema Gaddafi  na Saddam kila mtu anasikia maji inamwagika lakini

sio hoja. Tunaambiwa tutoe maoni yetu na mimi naona ni nzuri. Ikiwa ni mafuta hapa tunaweza kununua shillingi thelathini, kwa

nini tutoe kwa Gaddafi iende America, ili tuletewe watu wa Kenya. 

Elimu- elimu yetu wakati tulipata 8-4-4 imeharibika. Juzi tu tunasikia kuna diploma, sijui imetengenezwa katika jogoo house.  Je,

wale  watoto  wetu  ambao  wako  skuli,  unafikiria  watapata  kazi,  inakuwa  world  wide.  Kenya  wanatengeneza  degree

wanatengeneza diploma. Ni wajibu wa commission either ile elimu ya 8-4-4  ivunjwe ianze mtindo mwingine,  tupatie  tunapatia

watoto  wetu  nafasi  ya  kupata  kazi.  Hata  wa  leo  hakuna  /  wa  Kenya  anaweza  kuandika  mtoto  wetu  wa  8-4-4.  Si  niko  na

watoto wangu, hawawezi kupata kazi sababu elimu yao ni nusu na sio kupenda kwao. 

Kwa hivyo nyinyi watu wa commission vile mtaandika mtoe maoni, yale tumetoa ni lazima tuone yametekelezwa, hata ikiwa ni

wakati  mlisema,  extension  yenu  sio  hoja.  Mtengeneze  Katiba  ya  kufanya  elections.  Labda  kutakuwa  na  hiyo  extension  ya

Parliament  lakini  mtengeneze  Katiba  ya  kufanya  elections  isiyo  na  corruption  lakini  muwe  na  ofisi  ya  kutengeneza  Katiba,

mwananchi ako wapi,  mwanamke ambaye  analima  anaweza  kujua  ako  wapi  lakini  sio  mtu  fulani  afaidike.  Kuwe  na  ofisi  ya

commission ambayo haiishi, inaendelea lakini sio isukume commission na parliament. 

Parliament  mutengeneze  nyinyi  kama  mna  uwezo.  Wengine  najua  hamjafanya  plan  katika  parliament.  Kama  watakubali

muendelee lakini Parliament ivunjwe wakati  wake.  Kwa hivyo hii hali ya mashamba it is the most important.  Mambo  ya  kazi,

halafu munakuja kuuza mashamba. Kenyatta  analeta bendera  na  Je,  nyinyi  munaleta  uhuru  kweli  wa  economy?  Nafika  hapo

Bwana Commissioner. 

Com. Maranga: Mzee asante Bwana Kimanthi Isaiah. Keti hapo pengine kuna maswali kutoka kwa Commissioners. 
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Com. Ayonga: Mzee umesema na kuweka mkazo sana kwamba, councillor lazima awe na family na mali yake. Sasa ninaelewa

nikifika awe na family lakini unaposema awe na mali yake, ni mali ya namna gani hii ambayo unafikiria?

Mr.  Kimanthi:  Kwa  maoni  yangu  na  umri  wangu,  mtu  akiwa  na  umri  wa  miaka  ishirini  na  tano,  hata  ikiwa  hajaoa,

anajitegemea na ni mtu anaelewa.  Kwani  ni  lazima  tufikirie  mtu  anaelewa  anaweza  kuwa  namna  gani.  Hata  akiwa  hana  mali

lakini 25 years is somebody who is understanding. 

Com.  Ayonga:  Lakini  hii  mali  yake  ambayo  umesema,  ni  mali  gani  ambayo  ingekuwa  required  of  this  person  kwamba  ni

mashamba unafikiria, ni ng’ombe, mbuzi, pesa, ni mali gani haya?

Mr. Kimanthi: Mali ya kwanza, mtu anategemea hata kama hajaandikwa, analima. 

Com. Ayonga:  Kwa hivyo lazima awe na shamba. 

Mr. Kimanthi: Awe na shamba yake analima sababu akiwa analima anashughulikia mwanamke analima kama  yeye.  Hawezi

kuwa anakosa  kuku,  hata akiwa maskini namna gani, lazima awe na kuku,  na  mbwa.  Sio  lazima  awe  na  motokaa,  sikusema

awe na motokaa ya kwenda kufanya campaign, lakini awe na mtu anajulikana katika kijiji, tena achaguliwe na local people.

Com. Ayonga: Asante mzee. 

Com.  Kangu:  Mzee  umezungumzia  kwamba  tuwe  na  senate.  Ningependelea  utueleze  senate  itakuwa  na  wabunge  wangapi

wakisimamia sehemu gani na tukigawana kazi kati  ya Parliament iwe na senate  itakuwa na kazi gani na Parliament itakuwa na

kazi gani, na la mwisho hiyo senate tuiweke Nairobi vile tumeweka vitu zingine zote Nairobi, ama tutaiweka wapi?

Mr. Kimathi: Senate tukirudi nyuma kidogo vile unaniuliza mimi,  wakati  tulitoka  Lancaster  house  kulikuwa  na  hiyo  regional

assembly  na  senate  na  kila  district  ilikuwa  inatoa  MP  mmoja  wa  senate  wakati  huo  mimi  ningependekeza  kila  kitu  kitoe

(inadible)  mawili,  kwa  sababu  acha  hii  imetengenezwa  juzi  tuko  na  kabila  arubaini  na  moja,  wacha  hii  ambayo  inafanywa

branding  ambayo  haina  mipaka,  kama  huko  jeshi  inapigana,  (inaudible)  Sisi  hatutaki.  Forty  one  districts  zitachagua  senate

arubaini  na  moja,  tuseme  kama  ni  mawili  wanakuwa  thamanini  na  wawili  na  hawa  mahali  ikiwa  ni  Nairobi  wanatengeneza

chamber huko.  Kazi yao ni kuangalia  parliament,  isipitishe  mswada  usio  na  maana.  Na  tena  Parliament  inapitishwa  na  65%.

East African community kulifanyika nini? Kuchukua wanawake. Hiyo ni haki, kulifanyika haki? Unasikia tena vile itakuwa. 

Com. Kangu:Nataka kukuuliza wewe unasema tunaweza amua iwe Nairobi.  Na  umetuambia tuangalie mambo ya uchumi, na

inaonekana kwa sasa  kwa sababu mambo yote tumeweka Nairobi,  hiyo haipeani equitable distribution of resources.  Ukienda

kama Tanzania unapata sasa  maneno ya international affairs mengi iko arusha,  sasa  hiyo inasaidia resources,  kuwa  distributed
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across  the  country.  Sasa  hii  yako  unatuambia  angalia  uchumi  kwa  sababu  tunataka  tuangalie  uchumi  wa  wakenya  wote

unatuambia weka senate tena Nairobi. 

Mr. Kimanthi: Mimi sikusisitiza iwe Nairobi.  Inategemea  kwa  sababu  mpango  wa  Serikali  vitu  vya  Serikali  ambavyo  vyeo

kwa ofisi za Serikali ilipatiwa, it doesn’t matter.  Ikiwa ni Kisumu ni Kisumu lakini mimi nasema Parliament isifanye makosa ile

ilifanya katika East African community. Anything else.  

Com. Maranga:   Asante mzee wangu, Isaiah Kimanthi. Asante kwa maoni yako,  weka sahihi kwa kitabu chetu  rasmi.  Yule

ambaye ninayeita sasa  ni Francis Kikube.  William Okose.  Nafasi  ni yako William Okose.  Anza kwa majina yako una  dakika

tano ndugu na mimi naona wewe uko na memorandum, give us only the main points, don’t explain, give us the recommendations

and the main points, because I have over a hundred people here who want to speak. Five minutes please thank you. 

Mr. Okochi: Nashukuru sana kwa majina naitwa William Okochi  mkaaji wa Athi River hapa kwa miaka fulani. Maoni yangu

kama  mkaaji  ama  mwanakenya,  ningetaka  tuongee  kuhusu  nyinyi  kama  commission  kuitisha  muda  wa  kuweza  kuendelea.

Ninadhani  Katiba  mnayoiandika  ni  Katiba  yetu  wananchi  na  sioni  kwa  nini  mmeenda  katika  Parliament  kuitisha  muda  wa

kuongezewa  kuendelea  kuandika  Katiba.  Ingekuwa  vizuri  mrudi  kwa  wananchi  muwaulize  muda  wa  kuweza  kuendelea

kuandika Katiba, sababu Katiba ni yetu, Katiba ni yetu, Katiba sio ya parliament. 

Jambo la pili naongea kuhusu ardhi. Tungeomba ardhi yote iliyoko irudishwe mikononi mwa Serikali,  iwe ardhi ya watu binafsi,

ardhi ya trust land na ardhi ile yoyote. Iwekwe Katika mikononi mwa Serikali,  ili kila mtu anayetaka kufanya development kwa

ardhi a-apply kwa  Serikali  na  Serikali  impe  permit  ya  kutumia  ile  ardhi  na  anapomaliza  kufanya  maendeleo  anarudisha  hiyo

ardhi mikononi mwa Serikali, ili tukose kuwa na shida za kila siku kusikia ardhi mimi sina ploti mimi sina makao,  mimi sina nini.

Kila mtu atakuwa na uwezo wa kuweza kutumia ardhi kulingana na vile Serikali imepanga. 

Jambo la tatu ningependa ministry ya defence iwekwe. Tukose kuwa na defence kuwa Katika president’s office. 

Electoral process-  mambo ya electoral  process  yamekuwa ni mambo ya kutatanisha sana kwa sababu ya kuweza kusema  ya

kuwa ni lazima tuwe na ID card ndio tuweze kupiga kura.  Tumepata ya kuwa kunayo watu wa rika ya miaka kumi na nane na

ishirini na moja wenye wameshindwa hata kuweza kupata  ID card,  na  kitu  kimoja  kifaa  cha  kupiga  kura  ni  kupata  ID  card.

Sasa  ikubaliwe hata yule mtu ana leaving certificate,  mtu ana recommendation kutoka kwa machifu, aweze kuwa na nafasi  ya

kupata electoral na apige kura anapofika miaka kumi na nane. 

Wakati  wa mambo ya  elimu.  Tumekuwa  na  mambo  ya  elimu  zinatutatanisha.  Ningesema  hivi,  mambo  ya  elimu  Kenya  hapa

elimu iwe bure kuanzia std.  1 hadi university ikiwezekana.  Na  kunazo  pesa  nyingi  sana  zinazokusanywa  na  NSSF.  Zile  pesa
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zinapokusanyika ni pesa za wanakenya. Hizo pesa ziweze kuwa borrowed by the government,  zisaidie ministry ya education na

iweze  ku-run  mambo  zile  zinaitwa  kama  facilities  na  nini.  Basi  sasa  Serikali  iweze  kupunguza  zile  mambo  iko  nayo  izingatie

mambo  ya  mishahara  peke  yake.  Lakini  vifaa  vingine  vyote  pesa  za  NSSF  zinaweza  kuombwa,  kutumika  na  kurudishwa

baadaye. 

President-  president’s  office  tumepata  powers  ni  nyingi  sana.  Kwa  mapendekezo  yangu  ningesema  President  awe

amechaguliwa  na  wananchi,  awe  ni  ceremonial  president,  awe  cabinet  yake  sio  ndani  ya  parliament,  watafute  professional

carrier, wawe cabinet minister, na bunge ibaki bunge na MPs peke yao. 

Mambo za President  and his Executive wawe wanaweza kuwa wale watu watawajibika  kuulizwa  na  kujibu  kulingana  na  vile

wameambiwa. Tuwe na ofisi kama za Attorney General na ofisi za auditor general ziwe haziko katika mambo ya kiserikali. Ziwe

independent na Serikali. 

Citizenship-  Every  citizen  is  a  citizen,  hakuna  eti  mwananchi  wa  kawaida  tunayosikia  kama  Serikali  inasema  wananchi  wa

kawaida wanamia. Mwananchi ni mwananchi kawaida.  Mwananchi awe mwananchi kama yule mwingine. Katika Constitution

hatujapata mahali kumeandikwa mambo ya wafanyi kazi.  Tungeomba Constitution yetu  I-specify  chapter  ya  ufanya  kazi  ama

labour in general. 

Tungeomba  Constitution  yetu  nayo  iweze  kutambua  ma-NGOs.  NGOs  ziwe  zinaweza  kupewa  kipaji  katika  Katiba  iwe  na

chapter  yake.  Environment and pollution  of  environment  and  deforestation.  Tumepata  mazingira  yetu  ina  shida  sana.  Kukata

kata miti ovyo ovyo, kukata forests zile tulizo nazo zile zinaweza kutusaidia. Constitution iweze kuweka muhimu Katika mambo

za mazingira na misitu zetu. 

Kwa kumilizia, vile naona kama umeniharakisha masaa zimeenda, tungeomba ikiwezekana Constitution iweze kuweka nafasi ya

defence kama peace keeping forces zetu ziwe debated  in Parliament before waende kufanya mambo za peace  keeping katika

nchi  mbali  mbali.  Tumepoteza  wanajeshi  na  wanapoulizwa,  tunarudi  baadaye  na  kuanza  kuuliza  kwa  bunge,  hatukutuma

iliitishwa, na walipoenda hatukujua. Ni baba zetu, ndugu zetu wanaoenda.  

Girl child education iwe at least emphasized on. Mambo za watoto wasichana kuweza ku-inherit  mali za baba  zao,  Constitution

iweze kutoa kibali. Asante ni hayo tu. 

Com. Maranga: Asante Bwana Williami Okosi. Any point of clarification?

Com. Ayonga:  Bwana William ulisema auditor general na AG wasiwe chini ya Serikali.  Nilikusikia  sawa?  Unaposema  hivyo

unamaanisha nini?
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Mr. Okosi:  Ningependelea kama auditor general  na  AG  ni  watu  wamehusika  katika  ku-advice  Serikali  na  wanakaa  katika

bunge, so may be wawe ndani ya bunge lakini wakatae kuwa ndani ya Serikali. 

Kwa upande wa Executive wakatae  kuwa members of the  executive,  wawe  members  of  parliament.  Ili  kama  wameona  kitu

kibaya  kinatendeka  katika  Serikali  wana-argue  wakikwa  ndani  ya  bunge.  Exactly  that  should  be  the  word.  Asante  kwa

kunisaidia kwa hilo neno. 

Com. Maranga: Asante William, I think you register and please leave behind your memorandum, we want to read it and leave

it  at  the  entrance.  Thank  you  very  much,  sign  our  register.  Yule  anayefuata  ni  Francis  Kioko.  Tafadhalini  nawaomba

nikiwagongea namna hii dakika tano ukiona tu imefika the fourth minute you are  summarizing your point  because  we  have  so

many people. Francis Kioko. 

Mr. Kioko:  Basi kwa majina yangu naitwa Francis Kioko.  Nitaanzia kwa  councillor  ama  mbunge  akichaguliwa  na  kabla  ya

huo muda kuisha wa  miaka  mitano,  akihama  hicho  chama  ambacho  kimefanya  achaguliwe  kuenda  pale,  mkuu  wa  uchaguzi,

anaweza tangaza ya kwamba hii ikiwa ni ward fulani iwe haina kiongozi na iwe nafasi inaweza kugombewa tena. 

Tarehe ya uchaguzi tukiaangalia ni kama kwa wakati huu ni kama inakuwa ni siri kwa watu wengine. Inafaa Kenya ya sasa  tuwe

na siku na tarehe, tuwe tunajua baada ya miaka mitano, tarehe fulani, siku fulani tutakuwa na uchaguzi. 

Mayor achaguliwe moja kwa moja na  wananchi  na  sio  kumaliza  miaka  mbili  kama  hapo  mbeleni  vile  walikuwa  Wanamaliza

miaka mbili, iwe ni miaka tano na ikiwa hatafanya kazi kwa uaminifu ama vile inavyotakikana, inaweza kutangazwa hiyo kiti ama

anaweza ondolewa na kuchaguliwa mwingine yule anaweza kazi. 

Ukienda kama kwa kotini ama unasikia umefungwa na sheria kifungo namba  fulani,  cap.  Whatever  lakini  sasa  ukiangalia  law

kama inawezekana,  secondary ziwe zinaweza anza kusomeshwa law ili  kusiwe  na  eti  unaambiwa  umefungwa  na  law  chapter

fulani iwe wanaweza kusomeshwa ili tuwe tunajua law zetu za Kenya hapa. 

Hukumu ya kifo inaweza kutupiliwa mbali kwa sababu hata tunaona kwa sheria za Mwenyezi  Mungu  zile  kumi,  inasemekana

tusiue na tukiaangalia hiyo sheria iko unasikia mtu amehukumiwa kifo. Kwa hivyo  ningeonelea  kama  inaweza  kuondolewa  na

kutafutwe adhabu ingine. 

Kitu  kingine  ni  kubadilishwa  kuwe  mkenya  anaweza  kupiga  kura  kupitia  kwa  kitambulisho  chake  kwa  sababu  tunaona  ya

kwamba wafanyi kazi saa  ingine hawawezi wakapata  nafasi  ya  kuenda  kujiandikisha  kwa  kura  na  unapata  already  wako  na

vitambulisho lakini hawana ile voting card  ya kuwawezesha kwenda kupiga kura.  Kwa hivyo kama inawezekana kubadilishwa
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iwe kitambulisho inaweza kupiga kura na hiyo namba yenye iko kwa kitambulisho. 

Masomo ya ma-councillors.  Tuwe ma-councillors na wabunge.  Mahali Kenya imefikia sasa  wakati  wa kuweka sign na kidole

hiyo imeisha. Sasa yule mtu tunataka kuchagua awe ni mtu anayejua kuandika na kusoma, bila shida yoyote.  Kwa mfano, hapa

kwetu athi river kwa  mfano  ikiwa  ni  mayor,  deputy  mayor,  ikiwa  mayor  ameshikana  mahali  anataka  kutuma  deputy,  mayor

wake  unakuta  sasa  anaenda  kuwakilisha.  Sasa  yule  mayor  ikiwa  bado,  hujui  kusoma  ama  kuandika  I  think  hutaweza

kuwakilisha watu wa mavoko vile inavyotakikana. I think ni hayo tu asanteni. 

Com. Maranga:  Asante,  sijui kama kuna swali kutoka kwa Commissioner wote,  none.  Thank you very much,  you  sign  and

leave your memorandum. The next is Phillip Mwangi. Next,  kuna mzee hapa ambaye  ame-request  yeye  haoni,  anaitwa  mzee

John Ng’ang’a.  Sasa  wakati  ni  wako,  please  elekeza  John  Ng’ang’a  Bwana  Kanyi.  Muelekeze  hadi  kwa  kiti  ili  atoe  maoni

yake. 

Mr. Ng’ang’a: Kwanza mimi natoa shukurani kwa kuwa tuna wakubwa wetu ambao wanatuongoza katika Serikali yetu. Jina

langu ni John Gathenge, mimi nakaa hapa KMC. Kwa hivyo sitaongea mambo mengi sana, maana kuna mambo ingine nimeuliza

mtu anisaidie kuandika. Hiyo sitaongea, nitapeana tu hiyo karatasi. Ile nitaongea ambayo haingewezekana iwe katika barua sana

ni juu ya pesa. 

Juu  ya  pesa,  tuna  shida  kidogo  maana  tukipata  pesa,  pesa  ikija  kukaa  kwa  muda  fulani  inapinduliwa  na  kuna  vipofu  hawa

wenyewe  wanafanya  biashara  na  watu  hawa  kuna  shida  kidogo  maana  ikiwa  wao  wenyewe  kama  hakuna  mtu  wa  macho

karibu, pesa za siku hizi inatusumbua, maana itakuwa shida kupapasa kwa kubadilishwa wakati mwingi. Kwa hivyo juu ya pesa

ndio nitaongea peke yake, yale mengine nitapeana. 

Ningetaka  kwa  mfano  nikubaliwe  kidogo  kwa  dakika  chache  kidogo  nionyeshe  pesa  vile  ilivyo,  maana  pesa  ile  ambaye

imetengenezwa, ile kamili kabisa ambayo haisumbui vipofu ni pesa mbili, ni 5 shillings ile ya zamani ya silver ya corner  saba.  Ile

ingine ni sumni ile imetengenezwa kwa sasa.  Sio ile ya zamani, maana hiyo ya zamani na shillingi  tano  hii  ya  siku  hizi  ni  kama

imefanana. Tukitoka juu ya pesa niongee kwa kifupi, ningetaka kama inakubaliwa, sisi vipofu tupewe na wakati. Kenya union of

the blind, wale wengine ni Kenya Society For  The Blind. Tukikutana tunaweza kuleta ni mark gani ama ni alama gani inaweza

kutusaidia katika Kenya nzima. Juu ya pesa nasema hiyo peke yake. 

Sasa  nitaonyesha hiyo pesa  kidogo ingawaje sio yote na maana sio  mimi pekee  yangu  ni  lazima  tukutane.  Lakini  kwa  mfano

kwa sasa ndio Commissioners waweze kusikia au wachukue, kwa mfano kidogo nitaonyesha kidogo vile ilivyo. 

Com. Maranga: Haya mzee onyesha kwa dakika moja. 
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Mr. Ng’ang’a: Hii ni tano. Na ambaye kipofu lazima hiyo haiwezi ikamsumbua. 

Com. Kangu: Kwa nini haiwezi kumsumbua yeye? 

Mr. Ng’ang’a: Kwa ajili ya corner hii. Tungeweza kuuliza hiyo idumu, isipinduliwe tena. Serikali ikiona kama inapendelea. 

Com. Kangu: Noti?

Mr. Ng’ang’a: Noti,  tutakutana maana noti ni ngumu kidogo.  Noti  tutapewa ruhusa tukutane.  Sasa,  ile  ingine  kamili  haiwezi

kusumbua kipofu, ni hii, 50cents,  ile ya siku hizi maana haina  laini,  ni  smooth,  hii  sasa.  Sasa  kwa  hii  ni  ile  50cents  ingine,  hii

inaweza kuleta hitilafu maana shillingi tano na hii ni karibu kufanana. Nafikiri mmeziona. Tukipatiwa nafasi tutakutana tuseme ni

alama gani tunaweza kujisaidia nayo. Sitaongea mengi maana mambo yale mengine iko hapa. 

Com.  Maranga:  Basi  asante  mzee  wangu,  Nashukuru  huyu  kijana  mko  naye  Bwana  Kanyi  atakuongoza  mpaka  mahali

utaweka sahihi na utuachie hiyo memorandum tumeshukuru sana kwa maoni yako Na Mungu akubariki.

Basi  yule  mwingine  ambaye  namwita  anaitwa  Isaac  John.  Alright,  then  we  have  Omondi  George,  then  we  have  Peter

Kiptemwa, okey. 

Mr. Kiptemwa: My name is peter Kitemwa and I am here to present the memorandum of Athi River slum dwellers.  Nitasema

maoni yangu kwa kiswahili na nitaanza kwa kusema matajiri ambao wana kampuni  humu nchini,  zikifilisika  wawe  wakiwalipa

wafanyi kazi ujira wao wote na madai yao yote. 

Mfanyi kazi akiumia akiwa kazini, awe akigharamiwa gharama yote ya hospitali mpaka apone kabisa na alipwe fidhiya. Kuhusu

maombi  ya  kitambulisho,  mtu  awe  anapatiwa  kituambulisho  pale  anapostahili  bila  kudhibitisha  chochote,  kama  kuenda

alipozaliwa. 

Passport, ziweze kupeanwa bila masharti magumu kama vile kupitishwa statement ya bank na kuulizwa sababu ya unakoenda. 

Elimu iwe bure nchini kote kwa shule za umma hadi chuo kikuu. 

Kotini kuwe kunatumiwa lugha inayoeleweka na mwandishi na vile vile mawakili wawe wa bei nafuu, na vile vile wale  ambao

hawawezi kujimudu kuwa na wakili wawafadhiliwe kutoka kwa Serikali. 

Wazee  wa  vijiji,  naibu  wa  chifu,  chifu  na  mayor  wake  wakichaguliwa  na  wananchi  na  wazee  wa  vijiji  wawe  wakilipwa  na
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Serikali.  Kuwe na tume huru ya kuchunguza na kupendekeza mishahara hapa nchini. Iwe ikishirikishwa na  watu  wote  kutoka

tabaka zote na wawe wanatoa vitengo vyote vya kuvinasa uchumi. Sio kama vile wabunge wetu walijipatia mishahara mikubwa

na kupendekeza wananchi wapewe mishahara kidogo. 

Mamlaka  ya  rais  yapunguzwe  asiwe  juu  ya  sheria.  Awe  kiongozi  wa  Serikali,  bunge  iwe  inasimamiwa  na  waziri  mkuu,

mahakama iwe na jaji mkuu na kila mmoja iwe huru kabisa.  Mabaraza  ya  miji  yawe  yakishirikisha  wananchi  katika  mipango

yote ya maendeleo, iwe elimu afya, upanuzi wa huduma na utengenezaji wa utumiaji wa ardhi. Wachuuzi wawe wanatozwa kodi

ambazo wanaweza kukidhi kulipa, kama vile mama ambaye anauza sukuma akitozwa shillingi hamsini atakuwa anaweza kulipia

hiyo pesa  bila kuwa na  shida  yoyote.  Asilipishwe  leseni  ya  pesa  ya  juu  ambayo  hawezi  kulipia.  Viongozi  waliochaguliwa  na

watu na hawatoi huduma vizuri, watu wapewe nafasi ya kuwatoa kwa kura.  Ni kinyume cha adhili njema kama kwa kila 55%

katika miji ya Kenya, maskini hamsini na tano wanaishi kwa acre moja, yaani 1.5% kwa kila hectare mia moja. 

Katika makao haya,  hakuna maji safi,  uzoaji taka,  stima na mahitaji mengine ya lazima.  Serikali  haihusiki  kamwe  na  mipango

maalum kuhusu  mahitaji  ya  muhimu.  Tukiwa  wakaazi  wa  vibanda,  tunatangaza  kwamba  ardhi  ambayo  tunakalia  ni  yetu,  na

iwekwe kwenye ramani ili isinyakuliwe na wanyakuzi wa ardhi.  Kama wakaazi wa vibanda,  tunatangaza kwamba ardhi ni haki

tunayopewa na Mungu kwa kila binadamu.

Sisi  ni  raia  wa  nchi  hii  na  inafaa  tuwe  na  ma  ardhi  rasmi.  Ardhi  yote  ya  umma,  iwe  ya  Serikali,  au  miliki  wakfu,  ipatwe

kuhimizwa kwenye Katiba.  Lazima Katiba itambue makao yetu. Sasa  ni  makao  rasmi.  Tumeamua  kwamba,  marekebisho  ya

Katiba yazingatie kutobagua wenye kuisha katika vibanda,  yaani slum dwellers.  Tumekataa wanaoshirikiana na wezi wa ardhi,

wawe  ni  raia,  polisi,  wanaosajili  wa  ardhi  au  wanasiasa.  Wote  ni  maadui  kwetu  wa  Kenya  yote.  Tunakataa  kuisha  kama

wakimbizi nchini kwetu bila mahali pa kuishi na kujiendeleza. 

Makao bora na uthabiti wamiliki hazitengeki. Kukomesha ubomoaji wa makao ya vibanda badala yake rekebisha hali hii. Ardhi

yetu  inayonyakuliwa  kiholela  irudishwe  kwa  miliki  ya  umma.  Msimamizi  mkuu  wa  maswala  ya  ardhi  anahitajika  sasa.

Hatutaondoka wala kuhamishwa kamwe. Raia hawafai kunyanyaswa na polisi kwa visingizio kuna  msako.  Kuwe  kunatolewa

arifa kama kuna jambo fulani baya ambalo limetokea. 

Vile vile, watu wasishikwe kwa ulevi eti kwa sababu wale wanaowashika hulewa pamoja nao.  Walemavu wawe wakitengewa

asilimia kumi ya viti vya baraza ya miji na bunge. Mtu ambaye  ameajiriwa  asiwe  Akifanya  kazi  zaidi  ya  moja.  Kuwe  na  vazi

rasmi ya kitaifa, yaani national dress.  Tufanye uchaguzi chini ya Katiba moja lakini wakati  ambao Katiba inafaa kurekebishwa

usiongezwe muda. 

Siku ya uchaguzi uwekwe kuwa siku kuu, yaani siku rasmi. Presidential  advisors wawe wanajulikana na taifa lote.  Hii nitasoma

na kizungu ambayo ndiyo point ya mwisho. 
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People found corrupt should be charged as criminals i.e corruption should be treated as a criminal offence. 

Com. Maranga: Asante Bwana Peter Kitemwa. Any questions the Commissioners? None thank you very much. Please hand

over  your  memorandum  and  sign  our  official  register.  Thank  you  for  that  memorandum.  The  next  person  is  Joel  Mukwa,

Hayuko. Dominic Kithuku, Noah Baraza, yes it is your turn. Dakika tano please, utoe maoni yako kwa haraka. 

Mr. Baraza: Mimi kwa jina naitwa Noah Baraza, nimekaa hapa Athi River na ningependa kuzungumzia kitu kingine. Kwanza,

ni mambo ya president,  yaani Executive office. Ako na powers  nyingi kabisa  hata raia,  hawana ‘say’ kwa Serikali yake,  yeye

ndio anaamua ambapo si vizuri. 

Ile powers ako nazo inatakikana iwe scrapped  na irejeshwe katika parliament,  na hii Parliament kwa maoni yangu inatakikana

ikuwe ikiongozwa na Prime Minister. Huyu Prime Minister ndiye atakuwa the Executive in the house. 

Ya tatu,  nitazungumzia juu ya judiciary. Katika Judiciary yetu, inatakikana judges  na  magistrates  wa  courts  wawe  na  powers

ambazo haziwi influenced na mtu mwingine e.g government, iwe independent. 

Judges wawe wako na muda katika hizo ofisi. Sio kukaa kwa hapo for the rest of their life as it has been before. 

Iko kitu ingine  naona  Katika  Serikali  yetu.  Sasa  I  don’t  know  which  one  is  supreme,  ni  court  au  ni  Parliament  kwa  maana

unaona  Parliament  inapitisha  bill  in  Parliament  halafu  huku  watu  wengine  wanaenda  kichini  halafu  koti  inaenda  inakataza

parliament. Sasa which one is supreme, the court or the Parliament.

Narudia  kwa  mambo  ya  elimu,  ile  system  tulikuwa  nayo  kitambo  naona  ilikuwa  ni  nafuu  kidogo  na  kitu  ambacho  wazungu

walikosea, walikuwa wanatengeneza watu ili waajiriwe kwa kazi,  lakini hiyo mambo ya education vile mimi naona,  inatakikana

iwe  kama  zamani  lakini  iwe  practical  ambayo  hii  elimu  ukitoka  uwe  unajua  kitu  fulani  ambacho  unaenda  kufanya  bila

kuandikwa, bila kuwa employed na mtu mwingine. Uwe independent nawe uweze ku-survive. 

Nikiendelea juu ya education nataka kwa maoni yangu, ningependelea hii mambo ya education  hii iwe free.  Ikiwa free,  watoto

wetu  waweze  kusoma  kutokea  class  one  mpaka  university  bila  malipo  kwa  maana  ile  taxation  tunatoa  hapa  Kenya,  ikiwa

managed, zile natural resources  ambazo tuko  nazo  zikiwa  managed  properly  tutakuwa  hatuna  shida,  hata  huwezi  kusema  eti

pesa hatuna za kugharamia skuli kutoka kwa Central Government. 

Tumerudia mambo ya health. Raia wa Kenya anateseka sana,  ile what we call local man in  the  village.  Kwa  maana  unaweza

kuwa mgonjwa na huna pesa.  Unaacha mpaka ugonjwa  iingie  kwa  mwili  wako  kabisa  ndio  upate  kwenda  hospitali.  Wakati
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unaenda hospitali ugonjwa umeingia kwa mwili wako kabisa, hata huwezi kutibiwa. Kwa hivyo ninge-propose kwamba mambo

ya health yawe free. Sina mambo mengi, hayo ndio maoni niko nayo.

Com. Maranga: Asante sana Bwana Baraza umetoa maoni muhimu sana ya kikatiba kwa hivyo tunashukuru sana.  sijui kama

kuna swali lolote, hamna. Basi asante sana weka sahihi kitabu chetu rasmi na tunakushukuru kwa maoni yako.  Hebu nimtambue

mbunge wa sehemu hii ya Kathiani mheshimiwa Kaindi, pengine utakuwa na wakati  wa kuzungumza na wananchi wa uwakilishi

bungeni. Asante. James Musivi, hayuko, Morris Oduor, basi kuja wakati ni wako. 

Mr. Oduor:  Thank you very much first of all. I have to dignify your dignity for the opportunity.  To start  with I am going to be

specific in my points. My names are Morris Oduor. I am going to start with the agricultural sector. As we know that agricultural

sector,  is  the  backbone  of  our  economy,  yet  we  have  seen  agriculture  being  abused  in  our  country.  We  have  seen  many

industries like muhoroni, Miwani, Chemilil, KMC, Rivatex name them, and they are not doing well. They are not doing well, this

is because  we are  seeing the government importing agricultural products  from  outside  the  country.  I  can’t  explain  the  reason

behind it but we should be concerned as  citizens of this country because  these industries have employed Kenyans as  citizens.

Right now, they are  collapsing. Recently we saw Castle  breweries,  it  is  now  closed.  The  reason  behind  it  is  that  barley  was

imported and we know barley is the raw material for brew yet here in Kenya, we have barley plantations. Now,  the minister for

agriculture Bonaya Godana is not talking about this issue, yet his ministry is being affected. 

Secondly,  still  under  the  same  agricultural  sector,  there  is  land  limiting  eastern  and  northern  parts,  which  has  not  yet  been

reclaimed. It should be put into use, so that it can uplift the economic status of people  around it.  In relevance with that,  we are

seeing that agriculture is also being abused in that you find that in budget day in June, you find that less resources are only left for

the  agricultural  sector  and  yet  they  know  very  well  that  Kenya  is  earning  foreign  exchange  from  the  agricultural  sector  by

exporting coffee, tea name them. 

Secondly, the system of education in our country,  the system of education in our country relies more on theory than practical.

You find that in secondary level, a subject  like physics,  we can only learn maybe Archimedes principles as  one part  of  it  and

after the form four level, there is nowhere to be put it in practice.  Somebody,  a graduate knows that Archimedes principles are

in physics, but how will he apply this principle to help him in his life. So the mode of education, should be such that, you find that

let me say a std. 1 or 2 should start knowing the practical part. 

Like in Japan, you find that a std.2  kid can make for you a watch,  but come to Kenya,  even a form four can’t make a watch.

Now, it should be more of practical as in a student from school can make something like an iron box, can make anything to sell,

to boost his economic status. 

Third, we have the Constitution language. It  should be simplified for people  to understand.  You find that they are  written cap.
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No. such and such, now you find that people don’t understand the language, it should be simplified. 

Fourth,  freedom of worship.  It  should be specific,  what are  you worshipping? The devil, God,  or  Constitution review people.

What are you worshipping? Now, it should be specific. Otherwise, thank you. 

Com. Maranga: Thank you very much, Morris  Oduor.  Any points of clarification? None thank you very much. Register and

please leave us with your memorandum. The next person is Edward, somebody is it Chichi Edward? Okey,  maybe I don’t see

how you wrote your name but you can tell us correctly. Okey, you have five minutes, give us the main points and start  with your

name please. Thank you. 

Mr. Chuchu: Mimi naitwa Edward Chuchu. Mimi nakaa hapa Athi River, nimeona nitoe maoni yangu kwa hii marekebisho ya

Katiba ambayo inaendelea. 

Ya kwanza, nitaongea juu ya afya. Kwa afya, inafaa hospitali iwe bure bila malipo yoyote. Bila kulipa pesa yoyote kwa hospitali

kwa  maana  hata  mimi naongea  saa  hii  nimetoka  hospitali  na  nimeambiwa  niende  nilete  pesa  ndio  nitibiwe.  Saa  hii  niko  na

malaria na sijui kama naweza fika kesho ndio nipate hiyo pesa nitibiwe. Kwa hivyo, afya ndio nimeomba iwe bure. 

Ya pili, naongea juu ya elimu. Elimu pia iwe bure kwa watoto wote kutoka std. 1 mpaka university. 

Ya tatu, naongea juu ya siasa. Katika siasa, napendelea kwa upande wa mayor,  mayor achaguliwe na raia moja kwa moja,  na

mayor awe mtu amesoma kuanzia form four kwenda mbele na achaguliwe na raia,  kwa maana tunataka tuzuie hii shida ya kila

siku  mayor  anachaguliwa.  Ametolewa  na  ma-councillor,  kwa  maana  akichaguliwa  na  ma-councillor  wanakaa  tena  wanatoa

huyo mayor wanataka mwingine. Sasa akichaguliwa na raia watazuia kutoa mayor huyu bila makosa.

Ya nne, naongea juu ya kurithi mali ya ukoo. Inafaa wasichana warithi mali ya babu yao vile wanaume wanarithi hizo mali. Hiyo

inaweza kusaidia wakenya wasizae  watoto  wengi  zaidi  kwa  maana  mtu  anaweza  kuwa  amezaa  wasichana  wanne,  anajaribu

apate mwanamume na anaendelea kuleta population inakuwa nyingi. Sasa,  ikiwa mali yako,  hata msichana atagawa pamoja na

kijana wako, ni sawa. Inaweza kuzuia kuzaa watoto wengi katika Kenya. 

Kuhusu walemavu, wawe free. Wawe wanagombea viti vya ubunge mpaka udiwani. Wawekwe na watu sawa. 

Nitagusia  upande  ya  urais,  rais  apunguziwe  mamlaka  mengine.  Apunguziwe  mamlaka  kama  ya  kuchagua  mawaziri,  Katibu

mkuu, ma-chairman wa ma-company na vitu  kama  hiyo.  Tuwe  na  waziri  mkuu  ambaye  atakuwa  na  hayo  mamlaka.  Nafikiri

nimefika kikomo hapo. 
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Com. Maranga:  Asante Edward Chuchu, maoni yako ni sawa kabisa.  Any points of clarifications.  There  is  one  from  Com.

Kangu.

Com.  Kangu:  Now,  Edward  na  wengine  pia  wamezungumza,  wengi  wanasema  tuwe  na  free  education  kuanzia  class  one

mpaka university. Sijui ni kwa nini mnaacha mambo ya nursery school nje. 

Mr. Chuchu: Nursery schools, iwe hapo pia. 

Com. Maranga:  Okey, asante weka sahihi. Yule anayefuata ni Shadrack Adika.  Shadrack wakati  ni wako,  una dakika tano.

Points na mapendekezo yale ya muhimu na haraka haraka. 

Mr. Adika:  Asante sana mimi ni Shadrack Adika. Nitaongea juu ya elimu, afya, viwanda na watumishi wa Serikali. 

Kwanza  naanza  na  elimu.  Maoni  yangu  kwa  elimu  ni  ya  kwamba  Serikali  iwape  watoto  wa  Kenya  elimu  ya  bure  kuanzia

nursery hadi kiwango cha juu kama university na ilingane na vile huyo mtoto ni mwerevu. Akifika  darasa  la  nane,  inatakikana

waweke kiwango fulani cha points, mtoto akipita aweze kuendelea na masomo mpaka wakati  atakuwa mwalimu amalize. Kwa

maana  unaweza  kukuta  ya  kwamba  watoto  werevu  maskini  hata  kama  Serikali  wanapiga  mayowe  ya  kwamba  wapewe

waalimu bure, haitendeki vile inatakikana. Inatakikana iwe sheria. 

Kulingana na afya, maoni yangu ni kwamba hospitali ya Serikali  ihudumie  wananchi  wa  Kenya  bila  kutoza  malipo  yoyote  na

nilikuwa  naomba  Serikali  iondoe  mambo  ya  kugawana  gharama.  Hiyo  kugawana  gharama  ndio  imefanya  tuumie  zaidi  hata

kushinda vile tulikuwa tunalipa hasa kulingana na elimu. Unaweza kukuta ya kwamba elimu, mtoto anasema anasoma bure lakini

vitabu  vimekuwa  ghali.  Hata  mwananchi  wa  kawaida  hawezi  kugharamia.  Sorry,  kwa  kurudia  nyuma  vile  nilikuwa  natokea

hapo. 

Naongea juu ya viwanda – hapa Kenya unaweza kukuta ya kwamba kuna wageni marafiki zetu wanatoka nchi za ng’ambo ili

waje  kujenga  industries  ama  viwanda  hapa  Kenya,  lakini  wamepewa  mamlaka  zaidi  kushinda  vile  inatakikana.  Serikali

ingeweka ya kwamba kila kiwanda kitangaze hasara  ama faida ambayo wamepata kwa mwaka.  Na  hiyo iwe sheria kamili na

watumishi wa Serikali kama watu wa labour mmoja wao aandikwe katika hiyo company, wajue ukweli uliopo hapo ndani. Kwa

maana tumekuwa na vitu vingine vinapelekwa kwa factory, lakini mpaka uende kwa labour na labour hawakai hapo.  Wanakuja

kwa  muda  wa  dakika  tano  ama  dakika  mbili  lakini  wenye  viwanda  wanapata  faida  kubwa  na  wanadanganya  Serikali  ya

kwamba wanapata hasara na mali yote wanatuma kwao pale wanatoka,  hiyo ndio imefanya wananchi wa kawaida wanakuwa

maskini na wanafanya kazi, kwa sababu mali unakwenda nje badala ya kusaidia nchi. 

Katika watumishi wa Serikali nilikuwa naona ya kwamba chief na assistant chiefs pia wachaguliwe na raia ili ihudumie wananchi
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ipasavyo. Kwa maana wakichaguliwa na raia wanajua ya kwamba kuna muda fulani, halafu watarudi  kwa  raia  waombe  kura

tena. Hayo ndio maoni yangu ya siku ya leo. Asante. 

Com.  Maranga:  Asante  Shadrack.  Any  point  of  clarifications  from  the  Commissioners.  Asante  weka  sahihi  kitabu  chetu,

thank  you  very  much  and  leave  us  that  memorandum.  The  next  person  is  Mutua  Stephen,  hayuko.  Is  it  Raph  Mutiso  or

Raphael? Raph ako?  Hayuko.  Francis Nzioka,  yes wakati  ni wako mzee wangu. Kuja utoe maoni yako kwa  haraka,  dakika

tano unayo. Toa mapendekezo ya muhimu una muda wa dakika tano, asante. 

Mr. Nzioka:  Mimi ni Francis Nzioka Nthenge.  Swali langu ni kuhusu parliament,  mlango namba tisa kifungo namba sita.  Na

pia katika Local Government namba kumi na tatu kifungo ni cha tano, mambo yangu inahusu lugha. Ningetaka nielewe ile lugha

ambayo inatumiwa katika parliament,  naelewa kabisa ni lugha ya Kiingereza na tukiaangalia zaidi wale watu  wanazungumziwa

ambao  huwa  wanasikiliza  maswali  ya  bunge  ni  wananchi  wa  kawaida.  Pia  katika  chamber  ya  council,  pia  wale

wanazungumziwa  ni  wananchi  wa  Kenya.  Tuna  mshangao  kuhusu  lugha  yenyewe.  Sisi  katika  Kenya  lugha  yetu  ya  taifa  ni

Kiswahili. Kwa nini Katiba yetu haiwezi ikaruhusu chamber ya parliament, chamber ya council iongee lugha ya taifa. 

Swali la pili, linahusu justice mahakamani. Mahakama yetu unaweza kuona kesi  ni kama ya  civil  servants  ama  pengine  iwe  ni

kesi  ya  civil.  Kesi  hii  inaweza  maliza  hata  miaka  kumi,  ikiwa  ni  ya  civil.  Kwa  nini  Katiba  yetu  haiwezi  ikaweka  kiwango,

ambacho  ni  muda  wa  kesi  iwe  kama  imechelewa  sana  ni  kama  miezi  sita.  Hii  ni  kusema  watu  wengi  wanaumia  sana,  kwa

sababu ya mambo kama haya.  Unaweza kuwa na kesi  ndogo tu na hiyo kesi  inachukua gharama kubwa sana kwa sababu ya

kuchelewa, kuja kesho, nenda uchukue tarehe fulani. 

Tungetaka  kama  Katiba  yetu  inaweza  kushirikishwa  muda  wa  kesi  iwe  mwisho  wake  ni  kama  miezi  sita,  hata  izidi  mwaka

mmoja, lakini iwe na kiwango ya vile justice anaweza kumaliza kesi. 

Jambo la  tatu  linahusu  transport.  Siku  hizi  Serikali  ilifanya  mzuri  sana  ikaweka  mamlaka  ya  uchukuzi  free  kwa  wenyewe  na

ikawa imefanya vizuri sana, lakini pande ingine ikawa pia imelete hasara. Unaweza kuona wewe uko Nairobi,  umefika saa  moja

ya usiku, ukija katika station ya matatu, badala ya utoe shillingi thelathini na tano,  unaambiwa ni hamsini. Wewe uko na shillingi

thelathini na tano peke yake ile ulikuwa unabakisha. Inakulazimu wewe uombe usingizi au uje na miguu. 

Kwa nini Katiba yetu haiwezi kuruhusu Serikali isimamie hiyo, iwe kama ni kutoka hapa kwenda machakos ni shillingi hamsini,

iwe ni hamsini hata kama kuna likizo yoyote ama  kuna  public  holiday,  iwe  ni  hiyo  hiyo,  hakuna  kuongeza.  Nafikiri  nitakoma

hapo. 

Com. Maranga:   Asante mzee wangu Bwana Francis Nzioka Nthenge.  Any  points  of  clarifications?  Asante  tuwekee  sahihi

kitabu chetu rasmi, thank you for your views. Thank you very much. The next person is Oliver Situma. Situma yuko. 
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Mr. Situma: Kwa majina naitwa Oliver Situma. Yangu ni kuhusu wafanyi kazi ambao walipoteza kazi bila malipo. Whenever

any company goes under receivership, employers are carried as  secured creditors  na hiyo naona ndio inachangia uhalifu nchini.

Inapaswa kuwa na sheria,  tajiri yeyote awe akionyesha kampuni kuwa kuna utaratibu kwamba akiwa na deni nje,  kama  kwa

bank ama mahali popote, awe akikaa tayari kutenga pesa ya wafanyi kazi, kampuni yake ikifilisika. 

Tutaendelea kwa upande wa kuajiriwa. Kenya siku hizi inaonekana ya kwamba kazi kubwa kubwa ni kama zimechukuliwa na

mtu mmoja. Unakuta ya kwamba,  rais ndiye anateua watu kwa kazi kubwa kubwa,  unaweza pata  kwamba many are  offered

jobs on political favour na unapata kwamba hata wengine  hawafai  hiyo  kazi  na  kuna  vijana  wengi  sana  wametoka  university

ambao hawana kazi. Mshahara wa huyo mtu mmoja ambaye anafanya hiyo kazi,  inaweza kupewa vijana wengi sana waliotoka

university. 

Baada ya kura,  unajua rais ana mamlaka ya ku-appoint  ministers, napendekeza kwamba  raia  wawe  na  haki  ya  kusema  ndio

ama la, mbunge fulani akipewa portfolio yenye hawezi, sijui kama mtanisamehea nikipeana mfano. Inaweza kuwa pengine mtu

fulani  hana  elimu  kulingana  na  hiyo  profession,  labda  kwa  ministry  of  health  na  elimu  yake  ni  duni.  Sioni  kama  hii  ministry

ataichangia vilivyo, ilhali utakuta kuna doctor so and so ambaye amekaa akiwa mbunge, hana ministry yoyote. 

Com. Maranga:  Asante Bwana Oliver Situma thank you very much,  any  points  of  clarification.  None.  Okey,  you  can  now

register  and  please  leave  us  with  your  memorandum  if  you  have  any.  Thank  you  very  much  for  appearing  before  the

commission. The next person is Thomas, hayuko. Then we have Shadrack  Muli,  he  is  not  there,  Joseph  Kilinde.  Okey,  it  is

your turn. Five minutes. 

Mr. Kilinge: My name is Joseph Kilinge from Athi River. I will start my proposals from the presidential powers.  The President

has been given a lot of powers,  which should be trimmed,  for  example  enactment  of  commissions,  heads  of  parastatals.  We

should have an independent commission, to avoid a conflict of by-product of political favouritism. 

Secondly, I would like minimum reforms before the elections. The Ghai commission they should submit their proceedings before

the elections, failure to which the commission should do the rest  of the work voluntarily. In elections,  the electoral  commission

should be independent to which they should tell the Kenyans the date  of elections.  Ministers and the assistant  ministers should

be elevated according to their profession to avoid a conflict of a road engineer being elevated to a health ministry port folio. 

Civic education should be introduced to schools,  a subject  to be  learnt in both primary and secondary schools.  Nomination of

MPs should be vetted by the parliamentarians, so that we will have all the interested groups like the youth, minority groups and

the disabled people. 
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MPs salaries, there should be a committee within the presence of Parliament to review the salaries of MPs,  to avoid misuse of

taxpayers’ money. Mayors and council chairmen, should be elected directly from the electorate.  Mayors  and council chairmen

inclusive of councilors, should have a minimum education of form four certificate,  so that we can have presentable  leaders  who

can argue electorate wishes at any given platform. Thank you. 

Com. Maranga: Thank you Joseph Kilinge. Any points of clarification? Thank you very much, you can now sign up and give

us your memorandum. Sign our official register.  The next person I am calling  is  Edward  Mwangi.  Okey,  it  is  your  turn.  Five

minutes and it seems like you have a memorandum, give us the highlights, the main recommendations and please hand over your

document later on. Okey, proceed and start with your names. 

Mr.  Mwangi:  Asante  sana  Commissioners.  Kwa  jina  naitwa  Edward  Mwangi  Njuguna.  Maoni  yangu  naanza  na  kuhusu

mamlaka ya rais.  Ni maoni yangu kwamba mtu anapochaguliwa, rais huwa kiongozi wa taifa na ingekuwa vizuri baada  ya rais

kuchaguliwa ajiuzulu kutoka katika chama chake ambacho amechaguliwa nacho, ili aweze kutumikia watu wote bila kubagua. 

Ingine, inapotokea nafasi ya kuwaajiri watu,  ingekuwa vizuri ihakikishwe kwamba watu wenye madaraka hawatumii madaraka

yao  kuwa  kuwaandikisha  watu  wao  kazi.  Hii  ni  kwa  sababu  jambo  hilo  linafanya  wale  wanaoandikishwa  na  jamaa  wenye

mamlaka, wanakuwa  na  vichwa  vigumu na  yule  msimamizi  wa  kazi,  huwa  na  shida  ya  kuweza  kusimamia  kazi  kwa  sababu

anaweza kuogopa yule aliyemleta na kwa hivyo hawezi hata kumuuliza au kumfuta kazi. 

Hiyo ingine, ningeonelea waziri au mawaziri yeyote akifanya makosa katika kazi yake,  ingekuwa ni vizuri asimamishwe kazi au

alazimishwe kujiuzulu kwa kazi, baada ya kuonekana amefanya makosa katika kazi yake. 

Com.  Maranga:  Asante  mzee  Edward  Mwangi  any  points  of  clarification?  None,  thank  you  very  much,  sign  our  official

register,  weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi  na  utuachie  memorandum.  Sasa  namwita  Lydia  Agina,  hayuko.  Catherine  Nduku,

hayuko.  Nduku  Musyimi,  hayuko.  Patwell  Munili,  he  is  not  there.  Bernard  Rioba,  hazungumzi.  Then  Evans  Rioba,  hayuko.

Elijah Kichana, Patrick Lumba, Joseph Afro. Okey, very good. 

Mr.  Afro:  Kwanza  napongeza  hii  tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Jina  langu  naitwa  Joseph  Afro.  Kile  kitu  nitazungumzia,  ni

maswali matatu. 

La  kwanza,  ni  kuhusu  hii  mambo  ya  uchaguzi,  inayohusiana  na  Katiba.  Hii  Katiba  tumesikia  iongezwe  muda.  Ikiongezewa

muda, tunataka Katiba nzuri. Hatukatai wananchi juu tunataka ile itakayotuongoza kwa siku mingi. Nao  huu uchaguzi unaokuja

vile vile tunataka iwe chini ya hii Katiba. Katiba ikiongezwa, nao uchaguzi uongezwe muda kwa vile ikiongezwa muda, tutakuwa

tuko chini ya Katiba mpya, na ndio itakuwa inalinda kila kitu. 
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Kile kitu kingine nataka kuzungumza kidogo, sijasikia mambo ya kuhusu kazi, population imekuwa juu. Watu ni wengi, kwa huo

tulikuwa  tunataka,  ikiwa  ni  Katiba  iangalie  mambo  yake  kama  vile  ikiwa  ni  haya  masaa  ya  kufanya  kazi  masaa  nane,

yapunguzwe ili population kwa vile ni kubwa yakichunguzwa ,  nafasi zitapatikana.  Ikiwa kampuni iko na shift mbili, itapatikana

kama tatu hivi na watu watapata kazi. 

Jambo lingine ni kuhusu elimu. Tunataka watoto wetu wasome kuanzia nursery mpaka juu, lakini ifikapo hata ikiwa ni darasa  la

nane, kuwe maximum points, mtoto akipita hiyo anaendelea.  Ikiwa ni wale wengine wanarudia,  ile target  afikie.,  sio eti Serikali

isukume watu mbele kwa vile masomo ni ya bure, hiyo iangaliwe sana. 

Ile ingine, ni mambo kama vile hii uchaguzi wa madiwani, ma-chief councilors,  namna  hiyo.  Iko  jambo  moja  inaendelea  nayo

hiyo nikiangalia kwa maoni yangu naona haifai, juu hao watu wakichaguliwa kama kwa  mfano  chief  amechaguliwa,  sasa  kwa

upande ya vijiji anakuja anachagulia sisi wazee wa vijiji na wazee ambao wamechaguliwa,  raia  hawawataki  na  tunavumilia  na

huyo mtu mpaka anaumiza sisi. Hiyo ni kitu kimoja, Katiba iangalie ichunguze, ili raia watendewe mema. Mimi sina mengi nafika

hapo, asanteni. 

Com. Maranga:  Asante Afro,  sijui kama kuna maswali, okey,  asante.  Tuwekee sahihi kitabu chetu rasmi, kumaanisha kuwa

umefika mbele ya tume ya kurekebisha Katiba.  Mwingine ambaye naita sasa  ni Eric Kio,  hayuko, Peter  Nzomo, okey,  wakati

ni wako. 

Mr. Nzomo: Asante,  kwa majina ni Peter  Nzomo, ningependa kuzungumzia juu ya mambo matatu.  Ningependa kuzungumzia

juu ya elimu, ningependa kuzungumzia juu ya bunge yaani parliament, ningependa kuzungumzia juu ya wafanyi kazi. 

Kwanza nitaanza na kuzungumza juu ya  wafanyi  kazi.  Population  imekuwa  juu,  kwa  maana  nikilinganisha  kwa  maoni  yangu,

wale ambao wameajiriwa katika Kenya ni kama 50% na wale ambao hawafanyi kazi, let’s say ni kama 50%. Sasa kulingana na

hali hii, kwa maoni yangu naona watu ambao watakuwa hawafanyi kazi,  tukiendelea hivi, let’s say about  five years  to come or

ten years to come, watu watakuwa wengi. Na wale watakuwa hawafanyi kazi watakuwa ni zaidi ya wale wanafanya kazi. 

Kwa hivyo ningependelea Katiba ya leo ambayo inatengenezwa sasa iweze kuangalia juu ya suluhisho ya wafanyi kazi, ili Kenya

isiwe na watu ambao hawafanyi kazi wengi. Ningeonelea kwa maoni yangu, badala  ya masaa manane,  badala  ya  mfanyi  kazi

kufanya masaa manane, nilikuwa naona at least masaa hayo yapunguzwe, let’s say pengine yawe pengine masaa sita au pengine

five hours. Kwa sababu ya kuongeza shifts, katika mafactories. Kwa mfano kuna portlands wana-operate  na three shifts, ikiwa

namna hiyo at least every factory watakuwa na shift nne ambazo zitaweza kusaidia wafanya kazi ama wale wanaotafuta kazi. 

Kwa upande wa Parliament nilikuwa naona ni vizuri badala  ya kusikia leo katika bunge, kusikiza  matangazo  katika  radio  vile
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wabunge  wetu  wameongea.  Nilikuwa  naona  ni  vizuri  hapo  wakati  wabunge  wanazungumza  katika  bunge,  tuwe  tunawasikia

moja kwa moja kutoka kwa vinywa vyao,  vile wanavyozungumza badala  ya kutafsiriwa na kutangaziwa. Nilikuwa naona hiyo

iwe inawekwa kanda ambayo watu wanaweza kusikia vile wabunge wao wanavyozungumza. 

Kwa upande wa elimu, nilikuwa naona ni vizuri Serikali ama Katiba ambayo inatengenezwa sasa,  tuweze kutengeneza Katiba

ambayo  itaweza  kusimamia  watoto  wetu  kutoka  darasa  la  nursery,  mpaka  hata  university  ikiwezekana.  Kwa  maana  kwa

uchambuzi wangu, ninaonelea ya  kwamba  elimu  katika  Kenya  hii,  ina  watoto  wale  ambao  wazazi  wao  ni  matajiri  ama  wale

ambao wana kazi nzuri za kuweza kuwalipia watoto  wao  karo.  Unakuta  ya  kwamba,  kuna  yule  ambaye  hajiwezi  ni  maskini

lakini mtoto wake ni mwerevu hata katika masomo, lakini kwa upande mmoja au kwa upande mwingine mtoto yule ananyimwa

nafasi ya kusoma kwa sababu ya hela kutopatikana. 

Kwa  upande  wa  council,  ningependa  kuzungumzia  kuhusu  upande  wa  mayor,  nilikuwa  Naonelea  ni  vizuri  mayor  awe

akichaguliwa  na  wananchi  moja  kwa  moja  na  akae  kwa  miaka  mitano  kama  ma-councillors  vile  wanavyokaa.  Kwa  maoni

yangu,  naonelea  ya  kwamba  mayor  akiendelea  na  kuchaguliwa  na  macouncillors  katika  council,  itabidi  mambo  mengine

yasitendeke  kwa  njia  inayofaa,  kwa  kusaidia  wananchi  kwa  maana  pengine,  kwa  maoni  yangu,  mayor  akichaguliwa  na

councilors,  itabidi  councilors  wamlazimishe  mayor  afanye  mambo  ambayo  hawezi  kuyafanya,  na  atafanya  kwa  sababu

anaogopa kutimuliwa kwa maana amechaguliwa na yule councillor. 

Pia kwa upande wa chief na assistant chief, ningependa kusema ya kwamba, ninaona chief na assistant chief wakae vile walivyo

kwa maana ikisemekana watachaguliwa na wananchi, hapo itakuwa vibaya kwa maana chief ni wa kurekebisha watu tabia,  na

anafanya kazi tuseme ya administration na akichaguliwa na wananchi hata kwa kufanya kazi yake haitakuwa nzuri, kwa maana

atakuwa  na  favour  kwa  sababu  akifanyia  mtu  mabaya  atakuwa  anajua  hatachaguliwa,  au  pengine  chief  atalazimishwa  na

mwananchi kumfanyia kazi kulingana na vile anavyotaka.  Kwa  hivyo  tunaona  Serikali  pia  inaweza  kuchukua  jukumu  hiyo  ya

kusimama juu ya upande wa chief na assistant  chief. Kwa maoni mengine nilikuwa naona ya kwamba mzee wa kijiji  naye  pia

awe pengine akipewa mshahara na Serikali kama vile ma-chief, maoni yangu yamefika hapo. 

Com. Maranga:  Asante Bwana  Peter  Nzomo,  kuna  swali  lolote  hamna  okey  weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.  Asante  kwa

maoni  yako.  Sasa  pengine  nataka  kujua  kama  hawa  wako,  Angelina  Mutethia,  okey  kuja  utoe  maoni  yako.  Esther  Kanini,

hayuko.Emmanuel  Sibo,  hayuko.  Boniface  Wathome,  wewe  ndio  Boniface?  Kuja  basi.  Baada  ya  Boniface  nitamuuliza

mheshimiwa atoe  maoni yake kwa sababu tume ya kurekebisha Katiba tutakuwa na break  kati  ya saa  saba  na robo hadi saa

nane. 

Mr. Wathome: Asante, My names are Boniface Wathome na nataka kutoa maoni yangu. Niko na four items. 

Ya  kwanza,  is  on  government  housing.  Sasa,  kunakuwa  na  shida  ambayo  inapaswa  kutatuliwa  kuhusu  nyumba  za  Serikali.
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Unakuta wafanyi kazi wengine wako na haja ya nyumba, mtu ametumwa tusema transfer to a division and district  na huko kuna

nyumba ambazo zimejengwa na zimetengwa na wafanyi kazi wa Serikali.  Lakini vile akienda kule anakuta zile manyumba ziko

na ziko vacant, hawezi kutoshea kwa ile job group yake.  Unakuta kuna nyumba za lower grade,  higher grade na kwa sababu

yeye  ni  sub-ordinate  staff,  nyumba  iko  vacant  na  hawezi  kuingia.  Sasa  ndio  nilikuwa  naonelea,  ingekuwa  ya  muhimu  kama

Katiba ingeangalia maneno ya nyumba za wafanyi kazi. Mfanyi kazi akienda mahali fulani na kuwe kuna nyumba, hata kama sio

ya class yake apewe nyumba aishi vizuri, aendelee kufanya kazi ya Serikali akijisikia ni mmoja wao. 

The  second  point  is  on  rent  restriction.  Kuna  shida  nyingi  sana  kuhusu  ma-landlords.  Unakuta,  watu  wanajenga  manyumba

ambayo ni ya of very low class. Iko chini, zimejengwa na mabati lakini ile rent inalipishwa pale iko very high ili kwamba ni kama

imejengwa na mawe kutoka Kisii. Ile rent unaitishwa unakuta hata kulingana na house allowance,  huwezi hata kuingia kwa hiyo

nyumba ya mabati. Kwa hivyo nilikuwa naonelea ni muhimu kwa Katiba, iangalie sana mambo ya nyumba ili mwananchi yeyote

awe na nafasi ya kupata  nyumba bila shida.  Nyumba ni kitu cha muhimu kabisa kwa mtu  akiwa  anatafuta  kazi  ama  anafanya

kazi. Watu wengine wanalazimika kukaa maisha duni kabisa,  kwa sababu ya mtu fulani kutaka sana pesa  na inakuwa  hakuna

njia Serikali inaweza kuingilia kujua vile inaweza kusaidia wananchi wake. 

The third point, ni juu ya clans. Unakuta ma-clans za nchi yetu wamekuwa divided sana na hii division sana inaingia kwa sababu

ya pesa.  Unakuta chairman fulani wa clan fulani anataka pesa,  anataka kujitajirisha na pesa  ya kutoka  kwa  watu  wa  nyumba

yake na inakuwa kuna shida ambazo zinawakumba wananchi na wananchi sana sana hawatambuliki.  Kwa  mfano,  clan  elders

wanakaa chini, wanasema we need a certain amount of money and we need to collect from our people  na hao watu wanaingilia

kwa  kusanya  pesa  kutoka  kwa  watu  ambao  wako  nyumbani,  sio  hata  wale  wako  town.  Unakuta  wale  watu  wako  town

wanafanya  kazi  sana  sana,  hawahusiki  na  mambo  ya  kinyumbani  sana  na  mambo  ya  clan,  wale  wako  huko  ni  wale  watu

wanalima shamba, hawafanyi kazi na wakati hao wakubwa wamekaa chini, pesa  wanaokota  kutoka kwa hao watu wale wako

na shida. Kwa hivyo, ni maoni yangu, ningeuliza mambo ya clans pia yaangaliwe, kwa sababu kuna wananchi wanateseka huku

katikati,  saa  zingine  hata  mali  ya  mtu  unakuta  mbuzi  imechukuliwa  imeenda  kuuzwa  kwa  sababu  ya  shillingi  mia  moja  na

inakuwa  sasa  huyu  mtu  hana  mtu  wa  kumtetea,  kwa  hivyo  Katiba  za  nchi  pia  zikiangaliwa  ziangaliwe  kuna  zingine  hapa  za

mambo ya kinyumbani, kuhusu clans pia ingaliwe. 

My last point is on agriculture, hii mimi nataka kusema kwamba  ni  maoni  yangu  Serikali  ifumgue  njia  ya  kuanzisha  miradi  ya

kutafuta pesa  ama kuajiri wananchi kupitia kwa wizara ya ukulima. Unakuta ya kwamba  kama  msimu  huu  unaisha  wa  mvua,

maji mingi inapotea sana. maji yanapita mengi yakiangaliwa na badala  ya kuzuiwa maji yatumike na tunajua tu hata kama mvua

imenyesha for about  a month or  two,  or  three months, kuna msimu unakuja wa kiangazi. Kwa nini haya maji  Serikali  isitafute

njia ya kuzuia maji, ili wakati  wa kiangazi ukifika, Serikali iweze kuajiri watu kwa mashamba, watu wengi ambao hawana kazi

waweze  kupata  kazi  ya  kufanya  ya  mkono,  hata  kama  ni  wale  hawajasoma,  waajiriwe  kufanya  kazi  ya  mkono,  kwa

ma-plantations na  hao  watu  watumike  kwa  kutafuta  chakula.  Kama  mtu  ameandikwa  kwa  plantation,  akilima  pale  anaweza

kupata chakula.  Serikali ikipata chakula kingi hao watu watakula kwa sababu leo shida iliyoko nyingi sana ni kuhusu chakula.
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Kwa hivyo Serikali iangalie vile inaweza kutengeneza Katiba ya kutafuta chakula sana kwa wananchi ili shida nyingi ya chakula

iwe tumeweza kusuluhisha. 

Com. Maranga: Asante Bwana Boniface. Any points of clarification? None, okey thank you very much for your views, asante

sana na ufanye registration, Nashukuru  kwa  maoni  yako.  Sasa  kabla  sijamwita  mbunge  atoe  maoni  yake  kwa  dakika  kumi,

mimi kwa sababu yeye ni mbunge ndio maana nimempa dakika kumi na jana alitoa maoni ingine pengine leo utaongezea mafupi

mheshimiwa, ili watu tuweze  tukapata  break  halafu  turudi  saa  nane.  Sasa  nauliza  kama  inawezekana  nijue  kama  Scholastica

Mwikali ako  hapa.  ako?  Basi wewe ndio utakuwa wa kwanza,  kwa hivyo ufike hapa saa  nane mapema  na  Catella  Leonard,

hayuko. Samuel Irungu, hayuko. Basi mheshimiwa wakati ni wako halafu tumalize, baada ya mheshimiwa tutakuwa na break  ya

dakika arubaini na tano. 

Hon. Kyalo Kaindi: Asante sana kwanza nataka tena kuchukua nafasi hii kwa niaba kwa watu wa Kathiani sana sana sehemu

hii ya Athi River niwakaribishe sehemu hii yetu, kwa majina mimi naitwa mheshimiwa Kyalo Kaindi,  mbunge wa Kathiani.  Jana

nilikuwa nimetoa maoni huko sehemu ya Kathiani na mimi nafurahia ya kwamba wananchi wa Kenya wako tayari kutoa maoni

pia. Nilipokuwa nikiangalia, nilikuwa nikijiuliza ni kwa nini tuwe na (inaudible) why don’t we have Katiba ambayo tutasema this

is the Constitution of the republic of Kenya.  The Constitution of the republic of Kenya shall be  re-organised kwa mambo yote

ya kisheria.  The Constitution of the republic of Kenya shall be  reviewed wakati  huu. Kwa nini tunakuwa kama sasa  ni wakati

gani  ambao  tutarekebisha  Katiba  yetu.  Hatutaki  kuwa  Katiba  hii,  haifanyi  baada  ya  miaka  kumi,  haifanyi  baada  ya  miaka

ishirini. Kwa hivyo Katiba yenyewe, haisemi Katiba yenyewe itakuwa imerekebishwa wakati  gani. So my first point is Katiba

yetu katika ile introduction that is the preamble,  ikiwa tunasema kwa mfano rais wetu atakayekuja,  in my view ikiwa hiyo kwa

utawala wa Kenya kuwe na amani kwa sababu ku-review sio kama imepotea miaka yote ili tuweze kurekebisha Katiba yetu. 

Tumekuwa tukirekebisha hii na ile kwa bunge kwa sababu Katiba yenyewe haina mwelekeo wa kutosha wa kusema baada  ya

(inaudible)hakuitisha. If there are not terms, kuwe na wakati na kamati ya kuelimisha. Kuangalia ni maneno gani na hiyo kamati

inaweza kuenda na kwa sababu tumekaa miaka bila kuelimishwa juu ya Katiba yetu. Jambo lile nimesema jambo la kurekebisha

Katiba liwe ni sawa.  Kwa  hivyo  hii  ndio  Lancaster  house  yetu.  Wale  mlienda  huko,  sasa  hapa  ndio  Lancaster  house.  Kwa

hivyo wale walienda uingereza mliandikiwa na wazungu. 

Nasema mambo ya Katiba,  hayo ni mambo tunaweza kuyatatua,  ndio umesikia wakizungumzia juu ya lugha, ndio  mtu  yeyote

akiona Katiba kama hii aweze kuisoma na kuielewa. Nilikupatia sehemu mbili za hii Katiba,  zimeandikwa kisheria,  na lugha ya

kisheria  ambayo  itataka  mtu  akutafsirie.  Ukisoma  pengine  hata  hutajua  unasoma  nini.  Utasikia  kwamba  Katiba  hii  itakuwa

iki-refer  kwa  ile  ambayo  ilikuwa  amended  1963,  amendment  ambayo  ilifanywa  1974,  amendment  ambayo  ilifanywa  1967,

amendment ambayo ilifanywa 1992,  na ikiwa hukuona Katiba ya  kwanza  ama  uwe  unaisikia,  hata  hii  kitabu  iliyoandikwa  na

kiswahili, hata iandikwe kwa lugha ya kikamba wewe hatutaelewa.  Kwa hivyo wakati  huu tunaandika Katiba zile  amendment

ambazo imekuwa zikifanywa, hizo pia tupewe.
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Kwa hivyo tuwe na Katiba ambayo (inaudible).  Kwa mfano ukiambia watu mambo ya Katiba yetu inasema kutakuwa na ofisi

ya Katiba,  ama ofisi ya coordinator  and should be appointed by the next (inaudible).  That is  what  there  is  (inaudible).  Lakini

ukiangalia pale nyuma ilikuwa inasema,  he  shall  be  appointed  from  amongst  us.  Kwa  hivyo  Katiba  yetu  iwe  specific  na  iwe

Katiba  ambayo  mimi  kama  Kaindi  mbunge  nitaelewa.  Ikiwa  ni  (inaudible)  na  amekosa,  ni  hatua  gani,  ambayo  inaweza

kuchukuliwa. Kuwe  na  sheria  ambayo  inaweza  kuangalia,  tusingojee  mpaka  makoti  yetu  yaanze  kutafsiri  Katiba  ama  wakili

wetu  waanze  kutafsiri  Katiba.  Katiba  ndio  kitu  muhimu  katika  sheria  yetu  ya  Kenya.  Na  mimi  sikuja  kusema  (inaudible)

wanasema wafunge virago vyao waende wabadilishe Katika bunge. Sasa hawa wanachukua maoni yao. 

Mtu anasimama pale na kusema, mimi ndio mkubwa wa select  committee.  Hawa  mnaowaleta,  wanasema  iishe  October,  iwe

wamemaliza, wasimalize, warudishe kwa bunge na waende kwao nyumbani. Ikiwa tunaongea juu ya sheria ambayo ni muhimu.

Sio sheria ile ambayo itakuwa kutoka nje na tunaambiwa kwamba baada ya miaka kumi ni kuzozana huko nje.  Kule kuafikiana

ili tuweze  kushiriki  na  tuseme  ya  kwamba  tuendelee.  Ulisikia  kwamba  ilikuwa  ni  matatizo  (inaudible)  wakaingilia  wakaanza

kuleta wananchi wa Kenya pamoja,  watu wakaafikiana,  vikundi vya bunge, vikundi vya kisiasa na vikundi  vile  vingine  viweze

kukaa. Miaka minne tumepoteza, Katiba itatengenezwa namna gani. Itatengenezwa lini? Wakati Mungu ametupatia kwa sababu

watu wengine hawana haja na Katiba, wana haja ya siasa, halafu mtu anasimama anasema wale wamalize wafunge virago vyao

waende.  Tunasema  haiwezekani.  Wacha  Commissioners  wapewe  nafasi  ya  kuandika  Katiba.  (inaudible).  Ikiwa  ni  yule

anayefikiria hii Katiba tumemwandikia awe mwananchi wa Kenya hiyo haiwezekani.  Sheria ni sheria,  kwa  hivyo  sioni  ni  kwa

nini tumeanza kusema (inaudible) after our independence, hawakuwa wameanzia. 

Hata  nikienda  kutakuwa  na  Kaindi  mwingine.  So  why  is  it  all  that  important?  Ikiwa  kufikia  kukubaliana  tumefika  hapo,  sisi

tukatae na tuseme kama wananchi wa Kenya, Katiba iandikwe ambayo inaweza kuzungumzia mambo ya wananchi wa Kenya,

hapana mambo ya wanasiasa wa Kenya. 

Na hiyo ndio tofauti na ni lazima tutofautishe. Sisi tukisema hata kama mimi ni mbunge nikisema I don’t want Katiba iandikiwe

Kaindi na nataka Katiba iandikiwe nyinyi, na tupatie hawa nafasi wameanza kazi yao lini? Juzi juzi tu.  Jana tumeshinda Kathiani

na  walitoka  huko  usiku  hata  mimi  nilichoka,  ndio  nimekuja  nimechelewa,  tena  wako  hapa,  kesho  wako  sehemu  ingine  na

wanaenda  nchi  ya  Kenya  wakiwa  zile  groups  wamegawanya,  hawana  secretariat  ya  kungoja  hapa,  kwa  sababu  bunge

hatukuwapatia pesa ya kutosha, kwa sababu umuhimu wa kuandikisha Katiba we are not giving it even priority. 

When I came here,  I expected to see  a number of lawyers here ambao who can be able to summarize those views ili mambo

iende  haraka,  hawana  nafasi  ya  kufanya  hivyo.  Halafu  inatakikana  sasa  tuwaambie,  andikeni  haraka.  Wakimaliza  lazima

wasikilize  hizi  ukanda  zote  hizi,  kukumbuka  watu  wa  kathiani  walisema  yapi,  wa-make  summary  zao,  lakini  tunaambiwa  by

October  let them pack  and go.  We are  saying no,  let us not politicize this exercise.  Wacha iendelee watuandikie Katiba wale

tuko na haraka kuwa Presidentit  is as  if there is no President  in Kenya,  as  if there are  no MPs  in  Kenya,  tuwachie  wananchi
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waamue mambo yao. 

Ningetaka kusema mambo mawili matatu tu. Iko kitu katika Katiba yetu hii inazungumzia juu ya separation of powers.  Tuko na

Executive ambayo ni presidency na ambayo ni Serikali kabisa. Rais na mawaziri, executive. Hiyo ni sehemu moja ya Serikali. 

Tuko  na  sehemu  ya  bunge  Legislature  ambayo,  sisi  tunatakikana  tuandike  na  tuangalie  Katiba  yenu  iko  namna  gani,  inafaa

mambo ya Kenya, ni mambo gani ambayo hayatakikani.  

Tuko  na  sehemu  ya  tatu  ya  judiciary,  ya  ma-jugjes  wetu.  Shida  ambayo  watu  wengi  wa  Kenya  wamekuwa  wakisema  eti

wanasema Executive iko na more powers ni kwa sababu ya mambo fulani. 

Bunge  imechaguliwa  na  wananchi  wa  Kenya  na  wananchi  wanajua  bunge  muda  wake  ni  miaka  mingapi,  mitano,  na  ikiisha

tunaenda  nyumbani.  Kama  sasa  hata  mkisema  nini,  miaka  yetu  tano  itaisha  February  tarehe  nne.  Five  years  zitakuwa

zimekwisha ndio tuliapishwa bunge na wananchi wa Kenya wanafikiria wakati  huo tutafanya nini, tutaenda kwa uchaguzi. Hiyo

ni sheria  ambayo  inazungumza  kabisa  and  yet  section  59  ya  hii  sub  section  2,  hii  tena  inasema  the  President  can  dissolve

Parliament  any  time.  Hiyo  ni  kusema  nini?  Na  tukizungumzia,  we  are  not  talking  about  the  President  ambaye  yuko,

tunazungumza juu ya President  ambaye anaweza kuja na akawa kichwa yake hapana mzuri ama kichwa yake ni  nzuri.  Bunge

ilichaguliwa five years, the following day after being sworn in he can also dissolve it, anaweza kuivunja.

Hiyo sheria iko namna gani. Hiyo sheria kweli iko sawa sawa? Hapana,  sheria zetu ziweze kuzungumza. Ikiwa bunge ni miaka

mitano ni miaka mitano. Ikiwa tumesema hata pia sisi wabunge tukae two terms ikiwa iko bahati  ya kuchaguliwa term ya  pili,

iwe  ni  hivyo  na  imalizikie  hapo.  Ile  tafsiri  nimekuwa  nikisema  katika  sheria  ni  lazima  ikome.  Wacha  sheria  zetu  ziwe

straightforward.  Kwa  nini  unapatia  judge  na  judge  wengine  ni  corrupt.  Umwambie  toa  huyu,  kutoka  elfu  mia  moja  mpaka

milioni moja. Utasikia twende mpaka kwa ofisi tukaongee na kwenda pale high court utakuta vijana wakifanya hiyo kazi. 

That, kangaroo court zimejaa na utakuta hata mawakili wengine leo, kwa Kenya ni ma-champion ya hiyo mambo. Short  cutting

sheria zetu ambazo zimewekwa hapa.  Kuenda wakazungumze katika chamber,  why  do  you  have  to  discuss  in  the  chamber,

why do you have to discuss in the chamber ikiwa sheria ni straightforward.  Unarudi huko kwa chamber mkafanye  nini?  Kwa

sababu sheria zetu zimepeana nafasi ya kutoka elfu mia moja mpaka elfu mia tano. Sasa hapo katikati wazee watakubaliana. 

Hatutaki  wazee,  tunataka  nini,  sheria.  Na  ile  kitu  tunasema  katika  Katiba  yetu  sheria  zetu  ziwe  ni  sheria  hata  nani  anaweza

kuzisoma na kuzielewa. Tuko na mambo nimeona ilikuwa imetajwa  na  kile  kitabu  nimeguzia  kidogo,  nimesema  yale  mengine

sitaki kuyarudia. Kwa mfano, vote of no confidence. Sasa vote of no confidence ni juu ya kufanya nini? Bunge limechaguliwa na

raia.  Wananchi  wenyewe  wamechagua  President  wao  hata  ikiwa  ni  nani.  Si  tumemaliza  kazi  yetu,  halafu  tukienda  bunge

tunasema we are going to remove the vote of no confidence on the president. 
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Com. Maranga: Mheshimiwa maoni yako Ujaribu ku-summarize. Weka makaratasi pale na unakuwa recorded. 

Hon. Kaindi:  This is what we  are  saying,  ikiwa  tumemchagua  president,  niliona  mwaka  wa  kwanza  tukiambiwa  vote  of  no

confidence. Na unajua ukienda bunge ni kama umeenda shule mwaka wa kwanza,  you don’t know what is happening. Hakuna

shule ya bunge. Ukienda huko unakuta ma-champion wengine ambao wako  na  fitina  zao,  wanangojea  wale  wabunge  wapya

waje, ili wawaambie vote of no confidence. Sasa sheria inasema hivi, tumemchagua President  tumemaliza five years,  si imeisha.

Wabunge five years, where does the vote of no confidence come in? 

If the vote of no confidence is important, tuseme ndio tumesikia hiyo Serikali hatutaki, kwa hivyo members of Parliament waketi

huko  wafanye  vote  of  no  confidence.  What  happens  after  you  move  the  vote  of  no  confidence.  Sheria  zetu  zinazungumza,

hazisemi hana kitu, kwa sababu hazisemi baada ya vote of no confidence ni nani atakayechukua hatua ya kuongoza nchi so who

do we leave our country to.  Nilikuwa bunge nikaona hiyo na tukaanza kusikia hata majeshi yako tayari sasa  kuzingira  bunge.

We must remove that fear.  Tulikuwa tunaambiwa pitisheni hiyo kitu muone, hamtapita katika hii bunge kwa  sababu  wananchi

walichagua  Serikali  yao.  So  these  are  things  we  are  saying  ambiguity  lazima  iondoke  katika  sheria  zetu.  Tuko  na  sheria  za

uchaguzi.  Ni  watu  wengi  wamekuwa  wakisema,  President  amechaguliwa,  wabunge  wamechaguliwa  na  viongozi  wa  vyama

wanafanya wabunge watumwa. This must be solved and ndio tumesema lazima tugeuze hizi sheria. 

Ikiwa wewe umegombea kiti cha rais,  gombea kiti cha  rais  na  uachane  na  maneno  ya  bunge,  iishe  hapo.  Kwa  sababu  mimi

hufikiria bunge ambayo haina Mwai Kibaki,  bunge ambayo haina Raila Odinga,  haina Charity  Ngilu,  haina  Kijana  Wamalwa,

kwa sababu walishindwa katika uchaguzi na Moi akishindwa na yeye anafanya nini? Hayuko.  Kwa sababu ukienda kule bunge

utasikia Shem Ochuodho kwa mfano, na juzi juzi  Oloo  Aringo.  Na  ukienda  katika  DP  ni  the  same.  Wanaanza  kuitwa  rebel

MPs katika vyama vyao,  wa sababu hawafuati yale mambo ya kiongozi wa chama mke umemchagua lakini hayuko na uhuru.

We want to instill uhuru wa mbunge, na tuna-instill namna gani akienda bunge awe mbunge. That is the end of it. hakuna mtu wa

kuangalia  hapa  huyu  wangu  atasema  nini  hapa  nyuma.  Na  ukisema  chochote  wanaketi  haraka  na  kusema  huyu  mbunge  ni

mbaya sana wacha tu-discipline yeye. We are saying that should cease. 

The only way to do it,  let us separate  elections.  Tuwe na wakati  wa presidential  elections,  wale wanataka  kugombea  viti  vya

rais wagombee wote wamalize maneno yao.  Tujue  fulani  alichaguliwa  and  that  is  the  end  of  it.  Na  ikiwa  umeanguka  huwezi

kurudi tena kusema nataka kiti ya nini ya MP.  Wengi wanatumia hiyo nafasi kujitangaza mimi ni  presidential  candidate  ili  raia

wakuwe ni kama wajinga, aseme atakuwa rais,  ili in the process  achaguliwe akiwa mbunge. Wanaitumia kama ngazi this must

stop na lazima tuseme katika sheria lazima ikome. We must say it. Katika bunge tuko na kitu inaitwa division. Watu wakikubali

mambo wanaenda upande huu. Wale wanaokataa,  wanaenda upande huu na hiyo  ni  sheria  za  bunge.  Wakati  huu  mmepewa

nafasi nyinyi kuamua, hapana bunge.  Kuamua  ni  sheria  gani  and  in  my view,  we  have  to  separate  both.  Ili  parliamentary  na

ma-councillor  tuchaguliwe  wakati  wetu,  President  na  wale  wengine  wachaguliwe  wakati  wao  and  therefore  presidential
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elections ziwe za kwanza. Si ni sawasawa. Wale wataanguka waendelee tu na kumpuzika nyumbani. 

Com. Maranga: Mheshimiwa nakuomba umalize. 

Hon. Kaindi: Mimi najua yale mengine hapa yamechaguliwa, yamezungumziwa, mayors we are  saying the same, iwe direct,  I

think it is important, na mtu amesema wawe wanapewa nafasi yao ya five years,  I agree with that.  Hapana kuwa na councilors

hapa kumi na moja wanaketi,  wanapelekwa hoteli kubwa,  wanapelekwa zingine na zingine. Tukichagua mayor kama huyu five

years imelizike kazi yake.  Si hiyo ni sawasawa? That is my view na nimeona ni view ya watu  wengi  sana  na  tuko  na  mambo

mengi  ambayo  tungeendelea  na  kuchagua  lakini  tunasema  President  akichaguliwa  maneno  ya  kuwa  ni  mbunge  wa  Baringo,

mbunge wa Machakos,  mbunge wa Gatundu, ikome.  Constituency  yake  sasa  inakuwa  ni  nchi  ya  Kenya.  And  I  think  this  is

what we are saying. Asanteni sana Commissioners, najua ni mengi siwezi nikasema yote. 

Com. Maranga: Asante sana Mheshimiwa Kaindi na nakukaribisha urudi wakati  wa mchana uongezee yale ambayo unataka

kuongezea.  Asante  sana  na  kwa  niaba  ya  wanatume  na  wananchi  wa  Kathiani  tunawaomba  sasa  tupate  break  ya  dakika

arubaini na tano,  tutarudi  hapa  saa  nane  kamili  tuanze  tena  kikao  cha  pili.  Yule  mama  nilisema  Scholastica,  ufike  hapa  kwa

mapema. Thank you.  

AFTERNOON

Com. Maranga: Tufuata list kama hii, kama sasa niko na watu tu wachache ambao mimi nitaangalia kwa list. Do you have the

machine? 

Nyumoo: Yeah, it is ready. 

Com. Maranga:  Okey,  sasa  wewe unaanza  na  majina  yako  kamili  ili  utoe  maoni  yako  kwa  dakika  tano.  And  give  us  that

memorandum. 

Scholastica:  Nitaanza  kwa  majina.  Majina  yangu  ni  Scholastica  Mwikali,  na  ni  mkaaji  wa  Athi  River  Municipalicity.  Mimi

nitaanzia kuchangia mjadala huu ama hii Constitution review, kwanza nawashukuru kwa kufika huku kwetu.  Kwanza ningesema

kwanza, huu muda umepewa wa urekebishaji wa Katiba ni mfupi sana,  mimi ningelisema maanake hii ni document ambayo it is

very important kwetu wakenya wote iendelee na tukiangalia kama Katiba ya Uganda ambayo wako nayo wakati,  huu nafikiri

iliwachukua  miaka  saba,  na  hii  tumekimbiza  sijui  tunaenda  wapi.  Kwa  hivyo  mimi  ningeliomba  hata  kama  tunafanya  ile

marekebisho ndio elections ziendelee,  hata  our  elections,  tafadhali  hii  commission  isivunjwe,  iendelee  mpaka  tuone  hata  hiyo

miaka  tano  imeenda  bado  wamefanya  amendments  here  and  there  na  wakiongeza  kile  wanaona  kinafaa  wakenya.  Hiyo

89



ninasema hivyo.

Ile ingine ningesema ni juu ya akina mama. Mimi nitakuwa kidogo naongea juu habari za akina mama, kuhusiana na Katiba ama

government  ile  tuko  nayo.  Mimi  ningelisema  hivi,  ukiangalia  tangu  independence,  tuko  na  miaka  thelathini  na  tisa  sasa,  na

ukiangalia katika bunge surely, nasikitika sana. Huoni hata hakuna mama hata mmoja pale ambaye ni                                        

     minister, na ukiangalia hata wale wa kiwango cha pili ambacho ni assistant  minister ni mmoja tu katika 222 something MPs.

Kwa hivyo tunaomba tafadhalini, hiyo affirmative action iangaliwe na kwa sababu tangu April 2000,  ilipitishwa  na  bunge  ndio

ijadiliwe na hata wa leo haijajadiliwa katika bunge, wala nafikiri haiko kwa orodha ya kujadiliwa wakati huu. 

Mimi  ningeomba  kwa  sababu  Constitution  supreme  law  in  this  country  ambayo  inaweza  kuwa  ina-surpass  any  other  law

tafadhali affirmative action iwekwe katika Constitution ndio tuwe guarantee 30% presentation ya  akina  mama  katika  decision

making. Hiyo ni kusema wakija kwa upande wa uchaguzi, inaweza kuwekwa kiwango juu sana ya masomo, ambayo kama ni

President kuna mama ambaye anataka kuwa president,  iwekwe kama ni degree.  Hiyo tunasema ipunguzwe kwa akina mama,

iwe special,  deliberate provision, for a lady who would like to vye for presidency.  iwe chini kidogo ndio aweze kuongoza.  Ile

ingine  nasema  katika  uchaguzi,  mimi ningalipendelea  kitu  kimoja,  ndio  tuwe  na  uwezo  pia  akina  mama  tuwe  na  uwezo  wa

kuongea yale ambayo yanayotufaa, iwe tukiwa kwa district level kama district ina constituency kama tano tafadhali akina mama

wapatiwe nafasi waketi  wote katika hizo constituencies waongee waseme constituency fulani itolewe mama ndio  ata-vye  pale

na wale wengine waunge. Na hii iwe ni rotation. Hii ikiwa kama uchaguzi huu ulikuwa wa wamama kutoka Machakos,  ile ingine

wakati  mwingine  wakati  mwingine  uchaguzi  mwingine  utakuwa  ni  kutoka  Kathiani,  na  hiyo  itatufaa  ndio  tuwe  kwa  bunge

tunaweza kuwa mambo yetu inaangaliwa vizuri. 

Ikija kwa mambo kama huku Serikali za mitaa, pia ningalisema iende mipango hiyo hiyo kuwe na 30% ile ya affirmative action.

Nafikiri  hiyo  ita-sum  up  everything  about  affirmative  action.  Iwe  kama,  tukiangalia  upande  mwingine,  kama  kuna  budget,

tuongee habari  ya  budget  hapa  kwetu  nchini.  Unaona  budget  ile  iko  ni  blind,  ama  imelala,  imenyamaza  tu  maneno  ya  akina

mama. Unaona kwa mfano huku kuna uchaguzi wa akina mama, unasikia kuna provincial mambo ya maendeleo ya wanawake,

provincial mambo ya groups na hakuna mahali wanatokeza. 

Ukija hapa kama kwa Mavoko municipality, uone kama ni council ina-seat,  they don’t regard hawa leaders  kama  wanaweza

kuwa  pale  wakiketi  kama  kuna  pesa  imekuja  na  inasaidia  mahali,  at  least  nao  wawe  pale,  ndio  wasikizwe  kwa  maana

walichaguliwa  na  akina  wa  pale.  Sasa  ni  kama  walichaguliwa  bure  tu.  Hatuwajulii  wanachukuliwa  kufanya  nini.  Kwa  hivyo

tunaomba wawe wakiitwa. Kama ni mama yule wa /(inaudible) groups,  mama yule wa maendeleo ya  wanawake,  kama  kuna

kitu  inahusu  akina  mama  mjadala  uko  kwa  council  ama  kwa  parliament,  at  least  waitwe.  Kama  ni  parliament,  we  are  eight

provinces,  wacha  wale  wamama  wakiwa  two  two  that  is  16,  siku  hiyo  waende  kule  na  budget  kuwe  kuna  provision  ya

kuwapatia allowance. Tafadhalini, kwa hivyo mimi kwa upande wa akina mama ningesema hivyo. 
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Ile kitu ingine ningeongea ni habari ya Katiba, nataka kuongea habari ya president, kama President anachaguliwa, kusema kweli

charity begins at  home. I stand to differ with my area  MP here maanake ya kusema charity begins at  home,  lazima  huyo  mtu

achaguliwe kwao kisha aje  kwa mbunge ndio agombee u-president.  Ikija kama ni pahali ya Serikali za mitaa, kama  ni  mayor

tungetaka,  kama mimi Ningependekeza kama ni mayor,  councilors wote kwanza wachaguliwe, wakichaguliwa kisha  sisi  wote

tuchague mayor na achaguliwe kwa mlolongo, moja kwa moja na wananchi.  Sio kuchaguliwa na councilors wenzake,  na pale

ndio tutaangalia the type  of  mayor  tunataka,  maanake  kama  tuna  ma-councillors  pale  wana  elimu  ya  juu  kuliko  huyu  mayor

itakuwa ni shida kuwaongoza.  Maanake kama ni mayor he is the overall boss  for the council,  ndiye anaangalia ma-councillors

wengine ndio actually the chairman of the other councilors.  Ndio ana-serve  kama consultant,  naye awe na masomo ile pengine

mtaweka nyinyi. 

Kuajiri kwa ma-chief,  mimi ningesema ma-chief pia nao wachaguliwe na wananchi ndio,  wawe maanake development inaanza

kule chini, ndio wajue yule mtu anaweza kuwaunganisha  vizuri  na  kuwasikiza  vizuri  without  bias  na  asiwe  mtu  amechaguliwa

kwa sababu mtu wa siasa amekuja na amesema kwa sababu ya matakwa yake  anataka  am-support  ndio  wananchi  wapewe

nafasi kama ni councillor,  kama ni chief ame-perform vibaya wana uwezo wa kumtoa.  Kuna kitu ingine nataka  kusema  hapa,

habari ya inheritance of land, land tumeona hapa wamama wametengwa mbali sana.  Unaona tumezaliwa mahali na  tukiangalia

wamama  ndio  wengi  kuliko  wanaume.  Pengine  sijaolewa  na  nina  ndugu  yangu  pale  na  anaenda  anapatiwa  shamba  mimi

nanyimwa shamba yangu eti niolewe. Sio lazima niolewe, kwa hivyo akina mama kama hajaolewa,  apatiwe equal share  ya  ile

shamba iko nyumbani, lakini akiolewa legally somewhere  sasa  hiyo  inaweza  kubaki  na  familia.  Hivyo  ningesema  hivi,  ile  kitu

ingine  ningesema  nikiondoka  tafadhali  tunaona  mtu  anatolewa  kazi  ama  ana-retire.  Aki-retire  anarudi  anapewa  kazi  ingine

kusimamia, ndio wanaanza kuharibu because  mtu aki-retire  huwa already akili yake imeenda chini na akipatiwa kazi ingine,  ni

kuharibu kila kitu kwa nchi yetu. Tafadhalini niwache nifike pale kwa sababu ya saa. Thank you. 

Com. Maranga: Asante sana Mwikali, keti. Kuna any point?

Com. Kangu: Mama Mwikali unasema ikiwa msichana hajaolewa apatiwe  shamba  kwao.  Na  tuseme  akiolewa  halafu  mzee

agawe shamba yote,  baada  ya kugawa kwa vijana wake huyu msichana, ndoa  yake  iende  mbaya  arudi  nyumbani.  Itafanywa

namna gani?

Scholastica: Hii ni rahisi sana kwa sababu kama nimeolewa na nimeenda kwa boma ingine, nina share pale.  Hata ndoa ikienda

kombo sheria ziwekwe, lazima nigawiwe kitu pale.  Si ndio,  nilikuwa  nimefanya  kazi  kwa  huo  mji,  lakini  siwezi  kurudi  kwetu

nikapatiwe kitu tena, lakini kama sijaolewa kabisa, niwe na share kule kwetu, tafadhalini. 

Com.  Maranga:   Okey,  asante  sana  Mwikali,  sasa  unaweza  kuweka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi  hapo  mahali  Bwana  Kanyi

amekaa.  Kanyi onyesha mkono mahali atakuja,  ndio huyo, halafu utuachie hiyo memorandum. Asante kwa maoni yako.  Hiyo

microphone wacha tu hapo. Haiwezi kuanguka. Mwingine ni Mary Mumo, Rebecca  Ndinda,  Stephen Kariuki,  Richard Nzuki,
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okey wakati ni wako. 

Mr. Nzuki:  Kwa majina naitwa Richard  Nzuki  mkaaji  wa  hapa  Athi  River.  Kwanza  nitaanza  na  ofisi  ya  rais.  Ofisi  ya  rais,

nasema ya kwamba rais akichaguliwa asiwe mbunge wa constituency yake. 

Kitu cha pili, rais achague ministers. Akichagua ministers, yule minister tayari na (inaudible)  kwa kura huko constituency yake

anakuwa MP wa hiyo constituency na yule aliyepewa minister anashikilia hiyo kazi peke yake. 

Kitu cha tatu,  ni upande wa police.  Cases  nyingi zime-arise ambapo wanapohitaji  police,  they don’t respond.  Naonelea polisi

akiwa kazini aende ofisini, lakini alipwe house allowance,  asiwe anakaa kambini ili kama hayuko kazini, tunakaa na yeye huko

vijijini. 

Kitu cha nne, hii mambo ya,  kwa mfano watu wa simu njia zetu za wizara ya simu  ni  za  zamani  sana.  Simu  yako  ikiharibika,

unapiga  997  wanakwambia  tu  wanakuja  na  hakuna  kitu  wanakuja  kutengeneza,  inachukua  muda  mpaka  ufuatilie  mpaka

mwishowe you don’t see them. Mimi Naonelea njia itafutwe ya kutengeneza form fulani, unapeleka pale ofisini mtu anajaza na

anaandika ni nani, kule utakuwa unafuatilia kwake. 

Jambo la mwisho ni kwa upande wa ardhi.  Hapa kwa sheria zetu, ukishikwa na kitu cha wizi huwa unahukumiwa au ukiuziwa

kitu cha wizi, huwa wewe tayari  umeshikwa  na  hatia,  kwa  hivyo  huwa  umeshtakiwa.  Pia,  mtu  akikuuzia  shamba  lake  halafu

anauzia  mwingine,  inakuwa  ni  vigumu  sana  kama  umekuta  uli-conniwa  na  kesi  iki-arise  thereafter  inakuwa  ni  vigumu  sana

kufuatilia ile shamba maanake unaambiwa ile mimi nimenunua peke  sijui  unarudishwa  nyuma  ya  yule,  na  yule  alilipa,  inakuwa

hakuna kitu wewe unaulizia, kwa hivyo haichukuliwi vile sheria ya wizi inachukuliwa. Yangu ni hayo hayo machache. 

Com. Maranga:  Asante Bwana Nzuki.  Any points of clarification? Thank you very much. Nenda uweke sahihi  kitabu  chetu

rasmi. Alice Mwathi. Boniface Onyancha, Stephen Cheti, Dickson Mwangangi, Stanely Ngumbi, wakati ni wako. 

Mr. Ngumbi: Kwa jina naitwa Stanely Ngumbi, mimi ni mkaaji wa Athi River. La kwanza, sasa tunatengeneza Katiba mpya na

tutakuja kufanya kazi na Serikali mpya, Katiba mpya. Je,  inawezekana wale watu ambao  hawana  kazi  wapatiwe  shillingi  elfu

kumi  mshahara  kila  mwezi  na  kama  haiwezekani,  wapatiwe  shillingi  elfu  tano  ili  waweze  kujisaidia  kwa  ajili  ya  kuendeleza

familia, kwa sababu kuna shida sana kwa maisha ya mtu kama hana kazi tukifuata Katiba mpya. 

Ile jambo jingine ni kutoka nilipokuwa na miaka kumi na nane nafikiri ndio tulipata uhuru wetu lakini kulikuwa na ahadi wakati

wa Serikali hiyo kwamba kufikia mwaka wa elfu mbili, tutakuwa tukinywa maji hapo nje.  Nitakuwa nikifungua mfereji hapo nje

kwangu  lakini  mpaka  sasa  hilo  jambo  linakuwa  kama  ndoto.  Mimi  ningeomba  wakati  Katiba  mpya  na  Serikali  mpya

itakapofanya  kazi,  mambo  kama  hayo  wanayoongea  katika  Parliamentma-MP  wetu  wasije  wakaiongea  jambo  ambalo
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hawawezi kutimiza, ikiwa wanaweza kutimiza, waongee na waitimize ili kusiwe na shida hata kidogo ya jambo kama hilo. Sasa

maji haipatikani na tuliahidiwa. Ahadi ahadi ambayo haina mwanzo wala mwisho. 

Kile kingine ni mambo ya elimu. Elimu iwe kutoka nursery mpaka form four,  mzazi halipi chochote,  wawe  wakipata  elimu  ya

bure.  Kile kingine ni hospitali.  Hospitali  nayo tuwe tunapata bure kwa sababu hizo ni vitu vya raia vya  lazima  na  vile  vitu  vya

lazima vingefanyiwa budget, iwe inawekwa tuwe tukipata bure. 

Mwisho ni kwamba polisi wana shida ya kufanya kazi,  kuwa wanafanya masaa mengi na mishahara yao  ni  kidogo,  hata  ndio

unaona corruption ziko. Walipwe mshahara unaowatosheleza na wapelekwe katika seminar ili waweze kufanya kazi zao bila ya

kuhongwa. Mtu akifanya kazi awe akijua kila mwisho wa mwezi anapata  mshahara  wa  kutosha  kulisha  familia  yake  na  yake

mwenyewe ya kujitosheleza kwa mahitaji yale mengine. Kwa hivyo mimi sikuwa na mengi ni hayo tu. Thank you very much. 

Com. Maranga: Asante mzee Ngumbi, any points? Okey, thank you very much, register with us. Ningeomba wananchi wakati

mnatoa maoni mnatoa mapendekezo kabisa,  usiseme tu taabu zako bila kutoa pendekezo.  Unasema kama  ni  taabu  ya  elimu,

halafu unasema unataka ifanyike namna gani. Kama ni maneno ya mashamba, unataka ifanyike namna gani. Tumesikizana? Kwa

hivyo wale ambao mmebaki mnakuja mnatupa mapendekezo na wengine wote wamefanya namna hiyo. Mary Gideon.  Okey,

wakati ni wako, unaanza na majina yako. 

Mary Gideon: Kwa majina naitwa Mary Gideon  na  nimetoka  Lukenya.  Maoni  yangu  naleta  kwa  tume  ya  marekebisho  ya

Katiba kuhusu elimu. Elimu, kama ingewezekana, mamlaka ya elimu ipunguzwe, kwa sababu sisi wazazi tuko na shida.  Kama

tuko na mwalimu na anatumia pesa  zetu  vibaya  kwa  ile  ngazi  ya  tuombe  A.E.O  tuende,  tac  tutor,  tuende  inspection,  tuende

D.E.O malalamiko yetu hayawezi  yetu  haiwezi  kusikika  kwa  sababu  ya  zile  ngazi  ambazo  ziko  huko,  kwa  sababu  kitambo

nifike huko, yeye umefika na pesa na sisi wazazi hatuna pesa.  Mnasema elimu ni ya bure na hakuna elimu ya bure.  Sisi tunatoa

pesa. 

Com. Maranga: Pendekezo lako ni gani mama?

Mary:  Pendekezo  langu,  kama  inawezekana,  watu  wa  Constitution  waweke  katika  waseme  hao  ma-A.E.O  kwa  sababu

hawatusaidii. Hawawezi kutusaidia na chochote kwa sababu wangekuwa wanajua shida za wazazi ni nini. 

Com. Maranga: Mama umesema taabu yako, pendekezo yako ni gani, tufanyeje?

Mary:  Mpunguze hizo vyeo viko, kwa sababu ni vingi  hata  havina  kazi.  Kwa  sababu  kama  yeye  ndio  macho  yetu  hapa  na

hawezi kuchukua jukumu aangalie shida yetu ni nini haina haja awe pale. 
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Ya pili, nikiongezea, tunaomba sisi watu tuko huko settled area, tunaweza kukufa ni njaa huko kwa sababu maji imejaa,  hatuna

bridge ya kupita,  councilors hata  MP  hawezi  kutengeneza  bridge  lakini  Serikali  inaweza  kutusaidia,  kwa  sababu  wale  pia  ni

watu. Kwa hivyo sisi tunaomba cost sharing iangaliwe katika district,  ndio na sisi tufaidike. Kwa sababu wakati  kuna mafuriko

kama  wiki  jana,  watu  wengine  wanaumia  na  njaa  sana.  ndege  inafika  hapo  lakini  hatuwezi  kujua  inatafuta  nini.  Kwa  hivyo

tunataka kama marekebisho ya Katiba itaendelea,  wawe wakituma watu wa kuchunguza hali yetu iko namna gani. Ni hayo tu

sina mengine. 

Com.  Maranga:  Asante  sana  Mary  Gideon.  Any  question?  Okey  asante,  jiandikishe  kitabu  chetu  rasmi.  Mwingine  ni

councillor Masai, hayuko. Huyu ni nani, councillor Masai.  Okey,  it is your chance.  Five minutes sir,  give us the main points,  ni

yeye. Karibu. 

Cllr. Masai:  My name is Councillor  Job  Maasai  David.  I  don’t  have  any  written  memorandum  but  I  have  got  one  or  two

things to comment before I say what I have to say.  One thing, we are  very disturbed because  we hear people  who come here

and want to present  their views and instead of presenting what they are  supposed  to  present  they  cannot  be  very  clear.  The

reason being there is a issue that has been said here again and again about  what we call  civic  education.  Our  people  are  not

very well conversant with the current Constitution and the areas of the Constitution and the areas  of Constitution       that need

to be affected. This is where you find people are coming here and what they are saying is totally irrelevant to what is required to

be presented infront of you people. 

Commissioners,  I am also very  much  disturbed  and  I  wonder  why  is  this  hurry  that  Kenyans  are  being  subjected  to  by  the

current system. Who came up with the idea that the Constitution that should be attached to the constitutional review? It  is said

very clearly that we should have elections this year.  I don’t know who came up with this ideal and I wish  we  could  have  the

chairman here to explain to us some of these things, that we are  hearing. This is a very important affair affecting the lives of the

second generation or the third generation after us, yet it is being hurried like somebody must take over leadership tomorrow. 

Coming to my point,  I  want to start  with the president.  My view although I know this has been presented before but I cannot

say that it has been done because I have not heard about it, is that the President should be under the law of the land. He should

be answerable to everything that he says. His appointments too, should be vetted by the parliament. His term as the President of

this country should be two terms and not more. Any appointment that he does  to any individual, should be limited to two terms

only. Coming to the formation  of  the  cabinet.  Ministers  should  not  have  any  constituency  whatsoever,  because  they  will  not

perform their duties in a more open manner. There will tendency to favour their constituencies where they have their loyalty. So

I would suggest that ministers should be appointed by the President from well known individual Kenyans then their names taken

to Parliament like the American system, whereby they have to be appointed by the President and vetted by the parliament. 

Let me talk something else about the presidency and the formation of the forces.  When it comes to the issue of forming forces
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we have forces like G.S.U here and the A.P, which virtually do a lot of nothing to this country. Infact the only thing that we do is

that  we  feed  these  people  so  that  the  President  can  use  in  his  excessive  powers  and  start  buttoning  us  when  it  becomes

necessary in the times of crisis. These forces should be disbanned or  turned into a very useful factor  in the country,  like digging

dams whereby those people who are not employed will come to and start  working. If not so,  they should be banned and they

should not be  formed unless there is a very very clear reason,  which  should  also  go  to  Parliament  again  for  vetting.  In  other

words, the Parliament should be supreme to vett anything that the President comes up with. 

Let me talk about the issue of jobs. You happen to find that somebody is working like I am sure most of you Commissioners in

front of us here you have other jobs somewhere. We have people who are  from universities, lawyers who are  tarmacking, they

don’t have jobs,  and  they  have  nothing  to  do.  They  should  be  given  that  job.  In  other  words,  I  am  saying  the  Constitution

should form one-man one job in this country. Fair distribution of wealth in the country.

The other issue I want to talk about is land. Land should be limited to every Kenyan so that they can own land, in every corner

to only ten acres to every eligible citizen of this country.  a person having 10,000  acres  of land he cant even use like those.  We

have seen people  coming from Nairobi  grabbing land here in Athi River yet they cannot utilize that land, they just want to sell

land because they have excessive land. If you have 10 acres  of land surely, you have nothing to sell.  You have enough land to

live and cultivate upon. 

Passports- there has been a problem of Kenyans having to get a passport to either go to visit a friend or  fly out of the country.

In the Constitutionthe passport should be a must. A national ID should be a must. A voter’s card should be a must and it should

be handed over to a Kenyan the moment he attains the age of 18, when he is leaving his school education at  form four level. He

should have those documents when he is going home. 

I want to finish up by the issue of salaries. We have a problem of salaries in this country. people who are  maybe well connected

or other ways, you find somebody getting a salary of about, like the other day the judges were given an amount of about  half a

million salary.  When you look at  the police officer there,  he is the man who is doing the donkey job in this world.  Walking at

night, bad areas, meeting with thugs and I am sorry to say this, some of them have no even time to enjoy with their wives. They

are newly married and you are  given transfer to marsabit  you walk at  night and at  the end of the day  you  take  home  10,000

shillings. 

A judge who just sits there and he comes in the office at  about  10 o’clock,  leaves about  2 o’clock and that is the end of  the

day, he goes home with about 200,000 shillings. It does not make sense.  We need harmonization of salaries in this country,  so

that we don’t have problems like what teachers  are  saying they are  going on strike,  we  are  having  a  very  crucial  time  of  the

examination, yet when we go back to what we are saying, limit the President should be underlaw. 

95



Now, the current President  should go to court.  He should be taken to court  by the teachers  because  of lying to them. He has

signed an agreement on behalf of the government that they are  going to be  given  increment  of  their  salaries.  Now,  he  comes

back and says no, a liar he should be taken to court for lying to the Kenyans of this country.  So my dear  Commissioners,  thank

you very much, that is all I have to say.

Com. Maranga:   Thank you very much Councillor,  any points of  clarifications.  Thank  you  very  much,  please  leave  us  with

your memorandum, thank you for your views they are  well taken.  Now,  next we have Alex Kimeu, hayuko. Oh,  Alex karibu,

sasa unajua kama huitiki siwezi nikajua kama uko. Huyu ni Alex Kimeu. 

Mr. Alex Kimeu: I am Alex Kimeu, I will start  with the presidential  terms.  The presidential  powers  should be reduced let us

talk about the issue of the appointments of the presidential directive. You see, he just appoints a minister, for example a minister

e.g an engineer to go to the ministry of medical powers, whereby you cant seek that information. The appointment of councilors

that means it has been (inaudible). It should go to a modified five terms and the people should elect him. Those are my views. 

Com.  Maranga:  Any  questions,  No.  okey,  nenda  utuwekee  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.  Thank  you  very  much.  Sebastian

Kithindu. Okey, it is your turn. 

Mr. Kithindu: Jina langu ni Sebastian Kithindu na nakaa hapa Athi River. Maoni yangu ninayotaka kusema, mimi ni mKenya

huru na kuna mashamba inamilikiwa na watu binafsi na makampuni na ukipitia pale,  unakamatwa,  unakuwa wewe ni kanyanga

na unashtakiwa na unafungwa. Hiyo sheria ningetaka iondolewe kwa sababu hiyo ni ya kikoloni wakati wa wabeberu. 

Mambo  mengine  kuhusu  hiyo  ardhi,  kuna  watu  wanakaa  katika  pale  mabarabarani,  wanajenga  nyumba  za  ma-carton  pale.

Unaona  mashamba  mengine  inamilikiwa  makubwa  makubwa,  ukiuliza  ni  ya  mtu  mmoja.  Sisemi  hawa  watu  wanyang’anywe

mashamba hayo.  Ningeuliza kwa Katiba wakate  acre  ikiwa ni mia moja wakate  hamsini, wasaidie watu wale wanakaa mahali

pale. Ndio waridhike na wawe wanaishi wanafanya kazi vizuri. 

Jambo lingine  ni  mahakama  ya  taifa  letu.  Unasikia  kesi  inawekwa  mahakamani  na  ikiwekwa  mahakamani  wakosaji  ikiwa  ni

watatu ama ni wanne, unasikia wakati wa mafungwa lakini mmoja anaachiliwa na kosa  ni lile lile moja,  wameiba pamoja.  Hiyo

tunashangaa. Hawa wanafungwa na huyo anaachiliwa, unakuwaje na ikiwa hivyo hakuna mtu angeweza kuuliza. Kungewekwa

mahakama mengine ya kuuliza jambo hilo. 

Jambo lingine ni kuhusu waalimu. Idara zote za Serikali, zimepimiwa ma-uniform lakini idara ya waalimu ya elimu hata akiwa na

A.E.O,  D.E.O,  hata Tac Tutor,  headmaster,  waalimu hakuna mmoja ana  uniform.  Ningetaka  Katiba  irekebishwe  ya  kupimia

watu wa elimu uniform ndio tuwe tunawatambua tukikutana nao. Mimi nakomea mahali pale. 
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Com.  Maranga:  Asante  mzee  kivindu,  nenda  ujiandikishe  huko,  uweke  sahihi  hapo.  Mwingine  ninayemwita  sasa  ni  Peter

Kitemo. Peter  Kitemo alizungumza mbele yetu. Wewe uliongea, si ndio? You cant  speak  twice.  You  spoke,  we  cannot  give

you another chance, I am sorry. No! no! you will just take that memorandum there please,  you spoke.  The next person is Paul

Masila. Okey, it is your chance. 

Mr. Paul Masila: Jina langu naitwa Paul Masila, mimi ni mkaaji wa hapa.  Kuna mambo machache ningependa kusema juu ya

hii Katiba,  sababu tangu tupate uhuru, kuna masharti fulani tuliweka tulipata uhuru na naona imetupiliwa mbali  na  wale  wenye

kuitupa hawajali. Kama leo, tuko na Commissioners katikati yetu, wametuahidi forty five minutes, they have come late,  they are

not apologetic na kile ningetaka kusema ni kama mtu ameajiriwa na ni mfanyi kazi wa Serikali, asiwe mkubwa wetu, awe mfanyi

kazi. Atuheshimu kwa sababu tunamlipa, hiyo ni kitu mmoja. 

Ile  ingine  nataka  kusema  ni  juu  ya  kama  kitu  kimesemwa  na  hakitatimizwa.  Tunaenda  wakati  wa  uchaguzi.  Kila  chama

kitatangaza  manifesto  yake.  chama  kikuje  kichukue  Serikali,  ikose  kutimiza  hiyo  ahadi  imehaidia  wananchi  itawafanyia,  hiyo

Serikali inatakiwa ijiuzulu, kwa sababu imedanganya wananchi. Hiyo ni moja nilikuwa nataka tena niseme juu yake kwa sababu

tuliahidiwa  mambo  mingi  wakati  tulipata  uhuru  1963,  hayajafanywa.  KANU  iko  kwa  kiti  na  ndio  iliahidi  free  education,

madawa  ya  bure  na  hawana  aibu  kuendelea  kusema  wataongoza,  hiyo  ni  uongo  open  na  wananchi  ndio  walidanganywa  na

wakapiga kura zao na wakawapatia  wadhifa wa kutimiza hiyo agano na hawakutimiza. Tukijaribu kutoka huko.  Waliahidi free

education. Ile Serikali kama haitatimiza manifesto yake ijiuzulu.

Ile ingine nilikuwa nataka kusema sana sana juu ya chapter  five ya Constitution yetu, ni juu ya vile Serikali imeundwa. Point ya

kwanza ni independence. Kama ni parliament, kusiongezwe mambo mengine. Ikuwe independent to make their decisions open

and clear kujua mambo zingine. 

Kama ni judiciary, nayo iachiliwe ikuwe independent kwa sababu kumekuwa na shida mingi, kesi  inakaa miaka kumi, wananchi

wameibiwa  pesa  zao  na  hakuna  hatua  inafanywa,  kwa  sababu  it  seems  the  Executive  has  a  hand  in  the  judiciary.  Kama  ni

executive, taking of ministers and assistant ministers. That man ought to be a man of good reputation. 

Kama huyo mtu ameshtakiwa kitu fulani hata kama ameiba, ajiuzulu. Kama hatapatika na kosa  arudi kwa ofisi. Akipatikana na

kosa  afungwe. Badala ya mtu ako kwa ofisi na  ako  na  jina  mbaya.  Hiyo  ni  kuaibisha  Serikali  yetu  kwa  sababu  tulikuwa  na

(inaudible) hiyo ni kitu hatujawahi kujua imeenda wapi if the people concerned in it are still in the government.

Ya tatu, the powers of the president. the President  ought to be  answerable to every mwananchi. Tu-scrap,  itolewe presidential

decrees.  Iwe,  whatever the President  says there  are  people  who  can  better  it  to  check  whether  that  is  possible  or,  it  is  not

possible. The President apewe mamlaka ya kuchagua watu, to nominate people or appoint people, let there be  another body to

vett those people. Si eti akikuchagua unaingia kwa ofisi. Anakuchagua, anakupeleka mahali pengine ili uangaliwe kama hiyo kazi
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unaweza. 

Haya, kama umechaguliwa kama sasa Commissioners, mupewe security ya umechaguliwa kwa huu muda mpaka huu muda, sio

eti kama utatofautiana na mtu mkubwa serikalini unatolewa. Unakuwa kama it is five years  au one year,  I-remain that until you

finish your contract. 

Com. Maranga: Okey, wind up please, your last sentence, your time is up. 

Mr. Masila: Ile ingine ya mwisho ni juu ya wafanyi kazi.  Our industrial court  ipewe nguvu, union zetu zipewe nguvu na salary

guideline  itolewe  kwa  sababu  hiyo  ndio  imenyanyasa  watu  wengi.  Mhindi  anatoka  kwao,  anakuja  hapa,  anataka  kuandika

mshahara akikuta ya Serikali huko chini, anaandika hiyo iko chini. 

Ya mwisho nikimalizia juu  ya  hiyo,  ni  juu  ya  hii  mambo  ya  wafanyikazi,  juu  ya  casuals.  Hatuwezi  tukakaa  forty  years  ikiwa

tunapata uhuru na ukuje kukuta mtu ni casual.  Hiyo jina ya casual itolewe, itafutwe jina ingine lenye maana lakuweza  kusaidia

wananchi.

Com. Maranga: Okey, you go and sign our official register and leave your memorandum. The next one is Simeon Wambugu.

Okey, five minutes and please stick to the time. We have so many people who want to speak. And the other point is that make

recommendations,  as  Commissioners  we  are  also  Kenyans,  we  do  understand  some  of  the  problems.  But  make  specific

recommendations. Like if you are saying, people cannot afford in education, they cannot afford in health. What do you want us

to do in the constitution? That helps us a lot. 

Mr. Wambugu: Kwa majina kamili mimi ni Simeon Wambugu, mimi ni mkaaji wa hapa Athi River na maoni yangu kwa tume

siku ya leo, ningeanza na utangulizi wa Katiba yetu. Kwa sababu Katiba tuliyo nayo kwa wakati  huu haina utangulizi wowote,

hatuelewi tunaanza wapi na inatupeleka wapi.  Ningetaka iseme hivi, sisi watu wa Kenya tunatambua kuundwa kwa Serikali ni

kuwahudumia wanadamu, kuwaletea amani, ufanisi, usalama furaha na uadilifu na kuheshimiwa kwa maisha ya wote. 

Pia,  iseme  kwamba  tunafahamu  kwamba  udumishaji  wa  demokrasia  unahitaji  uangalifu  kwa  madhumuni  ya  kustawisha  jamii

yenye kuzingatia haki za raia wake,  uongozi mwema. Pia itaje makabila yote ya wakenya ambao wameiuza hiyo Katiba.  Itaje

sherehe kuu za kitaifa ambazo ni ishara ya uhuru tulioupigania kutoka kwa wakoloni. 

Sehemu  ingine  ambayo  ningetaka  pia  kutaja  kutoka  hapo  ni  Katiba  yetu,  ile  kiwango  cha  kupitisha  hoja  fulani  kiongezwe

kutoka  65%  to  85%  kama  itawezekana  na  pia  kuwe  na  utaratibu  ya  kwamba  kama  kunayo  kasoro  kama  vile  wabunge

waliweza kuona hiyo Katiba iko na kasoro  waweze kuiachilisha tume na pia tume iweze  kuingia  kwa  wananchi  na  kuwauliza

maoni juu ya kasoro fulani iliyoko katika Katiba yetu.  
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Pia, mikutano kama hiyo ya kuweza kufanya hiyo shughuli, iweze kuhudhuriwa na watu kama D.O au D.C kama itawezekana.

Pia  katika  sehemu  ya  uraia,  ningetaka  pia  kusema  ya  kwamba  yeyote  ambaye  amezaliwa  Kenya,  awe  mwanamke,  awe

mwanamume, kutoka labda baada ya uhuru na wakati huo wa uhuru, awe amepewa kibali cha kuwa mwanakenya. 

Sehemu  ingine  ningetaka  kuongezea  ni  juu  ya  usalama  wa  nchi  yetu.  Ningependekeza  vyuo  vya  usalama  majeshi  na  hayo

mengine  yote,  yaweze  kuwekwa  katika  Katiba  ili  tuweze  kujua  majukumu  yao  ni  yapi,  na  shughuli  zao  ni  zipi  ambazo

wanatekeleza  katika  nchi  hii  yetu  ya  Kenya  na  kuwe  pia  na  kikosi  maalum  cha  kulinganisha  hayo  majeshi  ya  silaha  na  pia

mamlaka, na nchi iwe na uwezo wa kutangaza vita. Na  pia Katiba Ningependekeza,  isiruhusu nguvu za kipekee kwa  uongozi

katika raia wake (extra ordinary powers). 

Pia  Ningependekeza  bunge  iwe  ikikaa  na  kuamua  mambo  bila  kushurutishwa.  Pia  kwa  mambo  ya  vyama  vya  kisiasa  pia

ningetaja  ya  kwamba  jukumu  lolote,  vyama  ambavyo  vyote  vinafanya  kama  maendeleo  na  wananchi  kusiwe  na  ubaguzi  wa

kwamba chama fulani kisipewe pesa  namna hii au kingine kisipewe pesa.  Vyama  vyote  katika  sehemu  ya  maendeleo  viweze

kushirikishwa katika sehemu ya maendeleo, ila tu iwe ni zile chama ambazo ziko na wawakilishi katika bunge. Kwa hivyo kama

chama kiko na  wawakilishi  Katika  bunge,  katika  ile  tunaita  national  cake  waweze  kugawanya  equally  ili  maendeleo  yaweze

kupatikana kwa wananchi, bila kujali swala la opposition ama swala la nani, au ni nani.

Katika sehemu ingine ya bunge, ningetaka bunge kusiwe na nominated MPs. Wale MPs ambao wanateuliwa baada  ya uchaguzi

kufanyika. Wasiweko kwa sababu unakuta katika constituency zingine kunakuwa na mabunge wawili. Mmoja ni wa wananchi,

mwingine ni wa kuteuliwa. Kusiwe na sehemu kama hiyo katika bunge letu. 

Kusiwe  na  viti  ambavyo  zimetengwa  pia  kwa  upande  wa  wanawake  katika  uchaguzi.  Kila  mmoja  ako  huru  kupigania  kiti

akitaka.  Iwe  ni  ya  urais,  iwe  ni  ya  ubunge,  iwe  ni  ya  councilors,  wanawake  waweze  kupewa  nafasi  kushiriki  kivyao  kama

wanaume katika Katiba yetu. 

Com. Maranga: Wind up please, if you have a memorandum, give us the last points. 

Mr. Wambugu: Pia ningetaka kusema ya kwamba kama ni sehemu ya mahakama, mahakama yetu iwe huru kutekeleza wajibu

wake bila kuingiliwa na uwezo wa rais, bila kuingiliwa na bunge, ili iweze kuhudumia wananchi iwezekanavyo. 

Katika Serikali ya mitaa, Ningependekeza pia sehemu ya mayor wa jiji aweze kuchaguliwa na wananchi.  Na  pia mabaraza yetu

yaweze kupewa uwezo wa kutumia zile pesa ambazo wamezipata kwa maendeleo ya sehemu zile wanayoishi,  bila kwanza hizo

pesa kupelekwa kwa treasury, halafu kurudishwa katika sehemu zile za baraza. 
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Sehemu ya uchaguzi pia ningetaka Katiba yetu itaje siku ya uchaguzi. Kama  Katiba  tuliyoko  nayo  sasa  hatujui  uchaguzi  ujao

utakuja siku gani. Ningependekeza Katiba hii tunayoiunda sasa, ile siku watasema uchaguzi ni mwezi fulani wa mwaka fulani au

wakati fulani. 

Pia Ningependekeza waweze kuangalia juu ya society yetu, kwa sababu unakuta society yetu juu ya ualimu na juu ya mambo

ambayo inaendelea katika magonjwa na kadhalika.

Com. Maranga: Thank you very much, you have a memorandum, thank you please register with us officially and leave us with

the  memorandum.  Wale  ambao  wako  na  memorandum,  please  tunawaomba  you  highlight  the  main  points  because  the

commission will be able to read that memorandum, we are  going to develop a report  for this constituency as  a commission, so

you can see  your views, whether verbal or  in written. So those reports  are  going to be  available.  Sasa  nimwite Bwana Daniel

Kithinzi, dakika tano umeomba unarudi ofisi na ufanye haraka. Anza na majina yako na mimi naona wewe uko na memorandum

usisome tupe maoni ya muhimu. Okey, halafu utupe hiyo memorandum. 

Mr. Daniel Kithinzi: Nimeandika kwa points kwa hivyo ningesema kwa ufupi sana, kitu kimoja. 

Com. Maranga: Anza na majina yako. 

Mr.  Kithinzi:  Daniel  Kithinzi,  mkaaji  wa  hapa  Athi  River.  Kitu  cha  kwanza  ni  vile  mnaendelea  ndio  inafaa  tunasikia  vitu

vinaitwa national convection haitufai, kwa sababu itakuwa kwa wanasiasa. Kile munafanya kuchukua maoni kutuka kwetu ndio

inafaa kutengeneza Katiba,  kwa sababu tutachukua  kwa  kila  mwananchi.  National  convection  ni  wale  wanataka  siasa.  Kwa

hivyo  ingine  tumeona  wengine  wanamwambia  muache,  muanze  kuangalia  ni  nani  alifanya  makosa  gani  sasa  kutakuwa  na

legislation na mutakuwa na judiciary. Kwa hivyo hii tukaona ni kama ujanja. Yaani legislation mtupatie Katiba. Katiba hii tutajua

ni nani  alifanya  makosa  na  ni  nani  alikosea  wapi.  Kwa  hivyo  hiyo,  wengine  hata  ni  watu  wana  elimu  wanawaambia  hiyo

tunasoma. Kwa hivyo yenu ni kutupatia Katiba, legislation. Sio judiciary. 

Ingine, tunaona Parliamen is supreme na ikae supreme.  Tunataka hiyo ikae hivyo kwa sababu lazima tutengeneze sheria.  Kuna

points zingine ambazo nimeweka hapo kwa sababu nimeona wanawake wananyanyaswa. Hata sasa  unaona kwa  ofisi.  Kuwe

na sheria ambayo inaweza kuingilia hata top officials wale wananyanyasa office messengers.  Kuwe na  sheria  inayowachukulia

hatua  kali  sana,  kwa  sababu  wanachukua  eti  wako  in  charge  na  kuingilia  wengine.  Sheria  zingine  lazima  ziwemo  kulinda

mwananchi wa kawaida. 

Vile vile, kuwe sheria ikiwezekana interdiction ya yule atapatikana anaweka sahihi haki za Serikali,  anaweka sahihi mradi fulani

umemalizika na bado haujafanywa na ameweka sahihi, hii tumepata kusikia, Serikali inapata hasara ya ma-milioni ya pesa. 

Imprisonment without fine. Hiyo ndio itaweka hao wajue hiyo ni mbaya sasa. Vile vile kuna wale councils,  the minister of Local
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Government iwe na sheria ambayo inaweza ku-inspect Local Government,  ili corruption tunasikia na vile vile over-employment

imalizike. Tuwe katika councils zinaendelea vile tunatumikia wananchi. 

Vile  vile  wengine  wanasema  juu  ya  powers  of  the  president.  Powers  zinaweza  kuwemo  lakini  kile  kibaya  ni  ile  above  law.

Ifanywe replacement na impeachment.  Awe  chini  ya  sheria,  kwa  sababu  hiyo  ndio  inaleta  corruption.  Wale  wako  under  his

umbrella wanaweza kufanya chochote na hivyo wanapata ukubwa na sheria zao zinawalinda. 

Vile vile, wale maofisa wa Serikali ambao wanatumia uwezo wao kama unakuwa addicted na yeye kwa sababu ulikuwa kwa

mfano ukitaka kununua ploti na yeye anataka kununua hiyo. Sasa inaweza kuwa ni ugomvi akichukuliwa hatua.  Sasa  ile muhimu

wanaangaliwa wasiwe na uwezo mkubwa ambao unaweza kuweka mwananchi kwa hatari au awekwe ndani bila kuwa na hatia.

 

Land cases-  unajua wana title deed  na  ukimuuliza  hadhibitishi  vile  alipata  hiyo  land.  Kama  mtu,  kuwekwa  sheria,  kama  mtu

hawezi kudhibitisha vile alipata hiyo sehemu ya ardhi basi atapoteza haki yake.  Kwa mfano unakuta ana title deed  atakuja  kwa

ukali, bwanake amekufa,  nitamwambia alimizia kabla ya kufa kwa hivyo toka  hapa,  nenda zenu, hiyo title deed  ametoa wapi?

Ningemalizia na kusema kuna chaos, kwa sababu ya administration. Ni maoni yangu ya kwamba province tatu ni kubwa sana,

hasa  coast,  eastern  na  rift  valley.  Utakuta  hii  sehemu  ndio  unasikia  kuna  tribal  clashes,  kwa  sababu  effective  administration

inaonekana  ni  kama  ina  shida.  Sasa  hii  maoni  yangu  ni  kama  ingegawanywa,  sub-divisions  sio  provinces,  inaweza  kuitwa

provinces,  inaweza kuitwa regions au majimbo, lakini iwe katika  sehemu  ambayo  provincial  administration  inaweza  kuangalia

vizuri, ili tusiendelee kuwa na shida. 

Com. Maranga:  Asante  mzee  Kinthinzi.  Hata  wakati  wako  umeisha.  You  have  already  spoken.  Na  una  memorandum,  so

please  sign  our  official  register  halafu  utuachie  hiyo  memorandum,  tunashukuru  kwa  maoni  yako.  Thank  you  very  much.

Mwingine ni Nzau Kombo,  hayuko. Daniel, oh,  Daniel  ameongea.  Fred  Muchache  Mosse,  okey  wakati  ni  wako,  dakika  ni

tano. 

Mr. Mosse: My name is Fred Muchache Mosse and mimi ni mkaaji wa hapa Athi River and first of all, I would like to say that

whether  there  is  a  new  Constitution  or  not,  there  should  be  elections  and  the  elections  should  not  be  attached  to  the  new

constitution. 

I would like to start with the issue of citizenship. Somebody should be regarded as a citizen of Kenya through birth.  There is an

automatic one for whoever is born in Kenya.  Automatic citizenship can be required through adoption,  marriage, migration who

have some specific intentions  in  Kenya.  Kenya  citizens  regardless  of  gender  should  be  entitled  to  automatic  citizenship.  The

rights of citizens should include the rights to live, right to education and the right to inherit services.  The Constitution should not

allow duo-citizenship. 
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For one to proof  he  is  a  citizen,  he/she  should  carry  an  ID.  The  political  parties  also  should  have  the  following  roles.  They

should educate  the public on Constitution or  on legal matters,  they should  assist  the  needy,  offer  constructive  criticism  to  the

government and act as a watchdog. The Constitution should regulate the formation, management and the conduct of the political

parties. The number of the political parties  should be limited and they should not be  more than eight. The maximum should be

eight. 

Political  parties  should  be  financed  through  the  sponsorship,  through  NGO  bodies,  fundraising,  and  investments  from  the

chairman and through some loans from the commercial banks.  Political parties  should not be  financed through the public funds

and that one might increase or might lead to mushrooming of some political parties.

I would like to talk about the issue of having affirmative action towards women. I am not for that idea personally because  every

woman is a citizen of Kenya and the question of giving favours or have them demanding some favours against the opposite  sex,

should  actually  be  scrapped  from  the  Constitution  and  the  question  of  female  genital  mutilation  has  actually  been  outlawed

incorrectly and should have a specific background because in some communities genital mutilation is actually done just as  a right

of passage it is not towards  marriage. So it has been outlawed with scanty background and we actually request  the authorities

concerned to go ahead and do that. 

The President  should face impeachment while still in the office. And the winner of the electoral  council or  the  MPs  should  be

two fifths of the votes cast, when he is a councillor and this should be  half of the votes cast  and the President  four fifths of the

votes cast and some other details are inside the memorandum, I don’t need to go ahead and talk about that. 

The qualifications for presidential  candidates  should be graduate and should  be  a  Kenyan  citizen,  should  be  financially  stable

and should be corruption-free. 

Another very sensitive issue I want to talk is about the cabinet. 

Com. Maranga: I think really you need to wind up. 

Mr. Mosse:  I am winding up. 

Com. Maranga: I am not going to allow you because there are many other people who want to speak.  Thank you very much.

Because we have a memorandum, there is no problem. So, register with us and give us your memorandum. The next person is

Benson Muthiani. It is your chance. 
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Mr. Muthiani: Jina langu naitwa Benson Muthiani. Yangu ni brief kidogo.  Kwanza nataka kusema juu ya Local Government.

Zile  qualifications  za  councilors,  there  should  be,  lazima  kuwe  na  clan  kama  za  councillor  sio  eti  mtu  yeyote  akitaka  kuwa

councillor  anaweza  kuwa  councillor.  Why?  Kwa  sababu  kazi  ingine  budget  ikisomwa,  kama  hujui  kusoma,  yule  officer

anaendeleza hii mambo na hutajua ni nini. Itakuwa ni time wasted.  So there should be a qualification of  that  certificate  of  any

councillor in a Local Government. hivyo ndivyo itaendelea, form four. 

Kuna  ingine  inaendelea  katika  municipal  council  ama  Local  Government  employment.  Unakuta  kazi  ya  Local  Government

imeharibika kwa sababu ya kuandikana kinyumbani. Unaona kila  mwaka,  sasa  kila  councillor  analeta  watu  wawili  ama  watu

wanne. Therefore baadaye hawa watu yule atakuja  kulipa council atamfukuza kwa maana ako na  ubaya  actually.  Kwa  hivyo

mtu akiandikwa kwa council irrespective awe na qualifications zile zinazotokana kama ni kazi imetokea. 

Ile ingine ni on executive. Kwa upande wa elections ya representative,  ile 25% ya provincial is not enough. Ningependelea iwe

50% ya votes cast  kwa maana ile ingine unaweza kuwa unajulikana sana.  Kwa hivyo kama ulikuwa na total  ubaki  na  2%  ya

votes cast.

Ile ingine ningeuliza, juu ya mambo ya kulipa kodi. Kodi  hapa katika Kenya yetu hapa,  unakuta mtu ako na so many assets  na

analipa kodi  ya asset  moja,  na hivi ndio inasemekana Serikali itatoa kwa kodi.  Mtu akiwa na biashara kubwa,  anasikizana na

mtu wa VAT hiyo pesa  halipi. Huyu ako na kazi hapa na tena  ako  na  kazi  Mombasa  na  unapata  anatumia  ile  kazi  anatumia

kulipa kodi kwa government ni factory moja.  

Ile ingine yangu ni civic education  should  start  from  primary  school.  Already  tunaongea  hapa  na  watu  wengi  unaona  hakuna

watu kwa sababu hawajui Katiba inamaanisha nini. Hawajaelezwa eti ni nini. Kwa hivyo tutaongezwa watu hapa hawajui hata

wametoka hapa, kila mtu anashughulika ni kitu gani ambacho kinaendelea.  Kwa hivyo majority of Kenyans 25% or 35% inajua

what is a constitution. the rest hawajui ni nini. Kwa hivyo mimi naomba nina permission ya kutoka kwenda. 

Ile ingine yangu ni jeshi.  Kuna qualified people  personnel,  tuko  na  engineers,  tuko  na  more  communications,  machinery  tuko

nazo. Badala ya tukae in the barracks,  tuwe kama vile ilikuwa inajulikana miaka iliyopita, 2000  kutakuwa na maji kila mahali.

Kama tungetumia hii watu wa army, wangechimba  boreholes.  Hata  barabara  wangekuwa  wametengeneza,  sioni  haja  ya  mtu

kukaa anaenda 25 years,  anaenda nyumbani,  and  he  is  qualified  na  ametumia  pesa  ya  public  funds  na  hakuna  kitu  anaweza

kufanya. Hata akitoka huku nje ile kazi hataifanya, kwa maana hajafanya practical.  Kwa hivyo ningeuliza wale wako qualified

na wako huko nje wamesaidia na wananchi na kazi zao zinaendelea kuisha. 

Com. Maranga:  Malizia mzee wangu masaa yako yameisha, asante. Thank you very much. Enda hapo u-sign halafu utuachie

memorandum yako. The next one is Winfred Tabitha. Basi wakati ni wako. Utoe maneno kabisa kwa dakika tano. 
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Winfred:  Kwa majina naitwa Winfred Tabitha, nakaa Athi River. Yangu kwa tume hii ni machache. 

Kwanza  ni  kwa  upande  wa  wanawake.  Hakika  wanawake  wanafinyika  sana,  hasa  katika  hili  jambo  la  slums  na  squatter.

Pendekezo langu ni hili, hakika hata kama ni kufukuzwa, waonyeshwe mahali ambapo wanaweza kukaa na watoto. 

La pili, langu ni kuhusu maternity fees. Pendekezo langu ni hili, kama Serikali ingefanya jambo, yaani ushuru wake uwe mdogo. 

Langu  la  tatu  ni  hili,  kutunga  mimba  wasichana  wa  shule.  Mimi  pendekezo  langu  ni  hili  ikiwa  kijana  amemdunga  mimba

msichana, amuoe. La sivyo, aweze kulea huyo mtoto mpaka wakati atapata kazi. 

Langu la nne ni hili, urithi kwa wasichana.  Wasichana wamefinyika. Hakika pendekezo langu ni hili. Kama mtoto ni mtoto awe

anapewa ardhi kama vile kijana. 

Langu la mwisho, ni  elimu.  Hakika  Serikali  inaweza  kuangalia  kama  kunawezekana  elimu  iwe  ya  bure.  Kwa  hivyo  yangu  ni

hayo. 

Com. Maranga:  Asante sana,  weka sahihi kitabu chetu rasmi. Yule naita sasa  ni peter  Nzomo. Na  uanze kwa majina  yako.

Why  are  you  registering  twice?  Sincerely  you  need  to  be  honest  with  yourself.  There  are  people  who  have  not  spoken.

Josephat  Nzioka.  Please kama Umeongea mbele ya tume, huwezi  kukubaliwa  tena  uongee  you  give  a  chance  to  those  ones

who have not talked. Okey, Josephat Nzioka and give us a summary because I can see you have a written memorandum. 

Mr. Nzioka:  I am talking about  the constitution. Katiba  ni  makubaliano  baina  ya  watawala,  kwa  hivyo  wakati  makubaliano

inaisha, mtawala atoke kwa kiti sababu mtu akikubaliwa kama kiongozi, akikubalika na watu ili aende awafanyie kazi.  Na  huyu

kiongozi akikosa kuwafanyia kazi, basi hana budi kukaa pale ila atoke sababu hiyo. 

Ya pili, an agreement inakuwa na wakati  wa kuanza na wakati  wa kuisha. Kwa hivyo huo  mkataba  ukiisha,  ile  date  ambayo

ilikuwa inaanza, huyo mtu pia atoke kwa kazi. 

Ingine nikiongea juu kuhusu social contract, ni ya kwamba watu, all the people led in their power from the leader, therefore after

the expiry date of that power it shall by the entire electoral. Also, those powers should be respected by these leaders. 

Ya tatu, katika Katiba ambayo tuko nayo na Kenya,  nikichukua Kenya as  a sovereign state.  Na  kama Kenya inasemekana ni

supreme state, also the citizens should also have the sovereignity, kwa sababu hatuwezi kuwa na sovereignity of the nation and

the President sovereignity is nowhere to be found. 
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Katiba hii, ninaposema sovereignity, haitwambii sisi wakenya ni akina nani, sababu the work ile tunaita preamble,  is nowhere to

be put.  Like we people  of Kenya,  like the Constitution of America or  any other country,  there is the  introductory  part  of  the

Constitution. 

Ya nne, ni multiparty, Katiba ya leo inatwambia Kenya is  a  multiparty  democratic  nation  mr.  chairman  as  I  see,  sisi  raia  wa

Kenya we should be given a freedom to join whichever party we want.  It  is very much disappointing to see  somebody in  the

opposition side,  I begin to get suspicious of the KANU party and in any way with all the evidence also I  might  be  a  KANU

member. 

The present Constitution inapatia rais uwezo mkubwa na ndio mimi nataka katika Katiba ya leo huo uwezo upunguzwe.

Tukija katika ngazi Serikali za mitaa, section 225 laws of the government, inapatia ma-councillor uwezo wa kuchagua mayor au

chairmen na mimi nasema ya kwamba katika hii Katiba ambayo tunatengeneza, the people  themselves should elect  the mayor,

sababu kama mtu hajachaguliwa kwa upande mwingine inakuwa ni ngumu kufanyia  kazi  na  inaweza  kuwa  even  I  don’t  care

even if (inaudible) Nairobi. 

Decentralization of the Local Government, ndio hiyo government ipatie watu huduma ambayo inafaa. Hii sasa,  the town should

be properly planned, sababu unaweza kuona nyumba zingine zinajengwa karibu sana na ingine na wakati moto unapowaka, basi

inakuwa ni ngumu kupoesha huo moto kwa sababu hiyo nyumba imeshika na inashikisha ile ingine. 

Land resource  and municipality. It  should be distributed  equally  to  all  the  heads  kwa  sababu  tunaweza  kuona  watu  wadogo

waki(inaudible) and this is the land. We need the municipality. 

Com. Maranga: Please wind up. 

Mr. Nzioka:  council by-laws hizo lazima iangaliwe ya kwamba zinakuwa applied.  Environment, council itupatie area  ambazo

tunaweza kupanda miti kwa upande wa mazingira. 

Electoral commission, the chairman should be elected by public service commission. Kila political party iwe na Commissioner

within  the  commission.  The  election  date  must  be  independent,  kwa  sababu  unaweza  kuona  inakuwa  a  secret  weapon  on

somebody to win the elections. Parliament should have a calendar. 

Com. Maranga: Sasa wewe you wind up there.  There are  others  who want to speak.  You can see  there are  all these lists, I

have given you five minutes you have taken eight minutes, so thank you very  much,  hand  over  your  documents  and  sign  that

point. Then the next person is Eric Mayori. Please stick to the time, I am going to cut you short if you don’t put up your points. 
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Mr.  Mayori:  Kwanza  yangu  naona,  tume  hii  ya  marekebisho  haina  haja  iongezewe  muda.  Ule  muda  imepewa  iwe  ni  ya

kutosha.  Kwa kuangalia kwanza tungekuwa tunakutana ule muda kama vile  tulikuwa  tumetangaziwa  kuanza  saa  mbili  mpaka

saa kumi na moja, mukianza saa mbili exactly na ikiwa ni kwenda lunch muende one hour muingie tena saa  nane,  mukiona hata

watu wengi wangetoa maoni yao na ingekuwa hiyo ni sawa. 

Com. Maranga: We left here at 1.30 so can you calculate your one-hour. 

Mr. Mayori: Ya pili, hii mambo ya affirmative action kwa wanawake.  Mimi naona watu wote wako sawa kwa hivyo mambo

ya wanawake kusema waongezewe ama ikiwa ni wanawake wapewe percentage fulani kwa bunge. Hiyo naona haina maana,

maanake  wakati  wa  kuomba  viti  kila  mtu  huwa  ako  allowed  kuenda  kuomba  kiti  kwao,  ikiwa  ni  cha  ubunge,  ni  cha

u-councillor,  hakuna  mtu  anaambiwa  asisimame.  Kwa  hivyo  mambo  ya  kusema  wanawake  watengewe  watu  fulani  ama

percentage fulani naona hiyo sio sawa, maanake wote ni sawa. 

Mambo ya tatu kwa bunge naona watu wa vikundi kama makanisa wangetengewa viti katika bunge kama kanisa.  Ikiwa ni viti

watengewe kiti moja kwa bunge na organizations zingine kama za wafanyi kazi watengewe viti kwa bunge. 

Ya nne, raia wapewe jukumu ama wapewe hukumu ya kurejesha mbunge. Vote of no confidence kwa wabunge wale ambao

wamechagua. Wakiona mbunge hafanyi ile kazi ambayo walimtuma akafanye ama  councillor,  wapewe  uwezo  wa  kumuita  na

kumrejesha nyumbani. 

Ingine ni ma-mayors wa miji, wawe wakichaguliwa na watu wenyewe, sio ma-councillors.  Watu wapewe jukumu la kuchagua

ma-mayor wale ambao watakuwa wanaongoza. 

Rights za watu, watoto wapewe free education from std. One to eight, na hiyo free education iongezwe kitabu,  kila kitu mpaka

chakula ya lunch iongezwe ndani kwa watoto wanafunzi. 

Ya  mwisho,  ni  kuhusu  urithi.  Wakati  wa  uchaguzi,  Chief  Justice  ,  wakati  bunge  inakuja,  Chief  Justice   apewe  jukumu  ya

kusimamia Executive mpaka uchaguzi ufanywe mpaka rais aapishwe na aapishwe pia na Chief Justice . 

Com. Maranga:  Asante Bwana Mayori, tuambie vile unataka tufanye. Tulikuwa hapa saa  mbili na Commissioners hapa watu

wamekuja hapa zaidi ya mia, wewe ni mtu wa (inaudible)  tunaelewana. 

Mr. Mayori: Hiyo ilikuwa ya kwanza. 
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Com. Maranga: Wewe umemaliza, asante. 

Com. Kangu: Bwana Mayori,  unasema wamama wasipatiwe reserved seats,  wapiganie viti  kama  wabunge  wengine  na  kwa

upande  mwingine  unasema  watu  wa  makanisa  na  labour  organizations  wapatiwe  viti.  Kwa  nini  hawa  nao  wasipiganie  vile

unasema wamama wasipiganie?

Mr. Mayori: Hawa wapewe direct  ama wawe nominated. Hawa wafanyiwe kama nominations, lakini wamama maanake sio

vikundi. Ikiwa ni hivyo wanaume pia wapewe jukumu la kufanya vikundi vya wanaume. 

Com. Maranga:  Thank you very much, you sign our official register.  The next person is Mustafa Ali Omar.  The  next  Evans

Kigeni, yes it is your turn. You can’t come. If you are  coming on behalf,  go and register the memorandum, if he gave you one.

Then imevunjika, be  careful with those things. Next,  is Evans Kigeni, yes  it  is  your  turn,  you  have  five  minutes  please  give  a

summary. 

Mr.  Evans  Kigeni:   My names  are  Evans  Kigeni.  My  first  point,  I  would  wish  that  the  Constitution  will  be  allowed  the

Judiciary to be independent. This is so because the (inaudible) of those who have offended like for instance corruption. 

Two, the President should have exactly two terms. 

Three, the salaries. I think the salaries for juniors is too low, which cannot enable them to survive. I think for example MPs,  the

salary is too high, whereas these other people who are too junior have very low salary.  Free  education in primary schools.  This

will enable all Kenyans to educate their children all over the country. 

Four, the politicians should be allowed to have their meetings without any harassment to have time to talk with their people. 

Five, idle land should be given to the poor so that they make use of that land or if not so, they sell to them at a very low price so

that poor Kenyans will afford to buy that piece of land if it is there. 

The other one is on security. I think security, Kenyans by now, security is not so bad but they should ensure there is security all

over without any discrimination. 

Multipartism, I think all presidents of the parties that exist, should be given time to know when the elections will be  taking place,

so that they will be aware of the time and they go to seek mandate at the earliest time. I think that is the much I have. 

Com. Maranga: Thank you Bwana Evans Kigeni, weka sahihi na utuachie memorandum. Mwingine ni B.M Ndambuki.  Okey,
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come. Wewe ni mgonjwa? Okey sawa, na tuna Pius Matusa,  R.C Marembe,  okey,  sawa utasubiri baada  ya huyu mzee kutoa

maoni. 

Mr.  Ndambuki:  Honourable  Commissioners  and  fellow  Kenyans  my  name  is   Bethwell  M.  Ndambuki.  Structure  of

government, we should have a president,  a vice President  and a cabinet  of ministers.  The  vice  President  should  be  a  running

mate of the president. The other forms of government, that is parliamentary and federal are  all centers  of ethnicity and they only

plead tribalism. And this is very well exemplified by what is going on both in the ruling party and in the opposition. 

Having said that the structure of government should be the president,  the vice President  and the cabinet  of ministers, we would

like them when they are carrying their duties to be  distinctly obvious that they are  the government but they are  not the political

party. 

Parliamentary system of government maybe has worked well in monarchies and former community states.  The cabinet,  I  think

the Constitution  should  structure  the  cabinet.  I  have  an  example  of  21  positions  in  the  cabinet,  since  I  leave  this  I  wont  go

through it but I will highlight. 

Currently  there  are  four  ministers  in  the  office  of  the  President  but  we  should  know  those  ministers  by  name  and  their

designations. I will particularly mention the home affairs ministry, which should include provincial administration. I have one thing

to say about the provincial administration in this country. Very many times we say a lot of things about  chiefs but chiefs are  very

important. The only problems we have with chiefs is because they get instructions from public rallies and in barazas. 

For example if a chief is told anybody who should cuts a tree,  he should be arrested  and goes and arrests  somebody who cuts

tree, that is honestly setting the chief against the population. 

The other reason why I said that ministries should be structured in the Constitution is because the appointment of ministers tends

to enhance ethnicity. Ministers have got to e chosen from particular tribes to have  balancing  acts,  but  if  the  President  choses

ministers from without the Parliament, he is able to get qualified people of all tribes without having to favour some areas. 

On  education,  I  suggest  we  have  a  free  education  up  to  secondary  level  we  thereafter  a  revolving  loan  funds,  for  tertiary

education including the university. Presidential  term,  two  terms,  five  years  each.  Qualification  of  president,  university  degree,

forty years of age. So should be the vice president. All elections should be preferably held or  elections should be preferably be

held in August,  the second week of  August  and  this  should  be  entrenched  in  the  constitution.  Second  week  of  August  have

taken into several  factors,  the  whether  and  when  certain  facilities  that  are  likely  to  be  used  are  available.  Parliamentary  and

presidential elections should differ by one year.  There should be an interval of one year between the two.  They should not be

held in the same year. 
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On  affirmative  action,  the  Constitutioncan  set  several  constituencies  in  the  provinces.  For  example  we  take  education,  legal

profession, medical profession, the women in those professions in each province,  free education they can elect  a representative

in the Parliament that is teachers, lawyers in each location, province, medical personnel in each province that gives us an at  least

24 women in parliament. 

Political  parties  should  be  supervised  by  the  electoral  commission  and  they  should  file  their  returns  with  the  electoral

commission. 

Com. Maranga: You are very specific on when the elections to be held. That is a good point.  Thank you very much. Sign our

book. The next person is Mr. Marende. Please come quickly and give your main points. If you can save us time, it will be  very

nice and if you have a written document just give us the highlights. 

Mr.  Marende:  Kwa  majina  ni  R.C  Marende,  Roland  Cleopas  Marende.  Nitaanza  na  masomo  ya  msingi,  yaani  elimu.

Ningependelea kwa hivi sasa Serikali inakubali ama imepitisha ya kwamba watoto wapate kusoma bure katika mashule yetu ya

msingi, na kwangu  Naonelea  kwamba  hayo  ni  maneno  tu,  bali  katika  vitendo  haifanyiki  hivyo.  Ningependa  kwamba  wazazi

wasitozwe  chochote,  kama  pesa  ya  michezo,  pesa  ya  chakula  na  mambo  mengine,  kwa  sababu  hivi  sasa  utakuta  kwamba

wazazi wanaendelea kulipia vitu kama hivyo na hali elimu ni ya bure. 

Tuje  kwa  mambo  ya  kikoti,  yaani  kotini.  Utakuta  ya  kwamba  mtu  akikamatwa  anapelekwa  ndani  ya,  tuseme  katika  police

station, halafu anapelekwa kotini. Anapokataa kwamba yeye hakufanya jambo lolote, mara nyingi sana unakuta mtu kama huyo

anawekwa ndani na ningependelea mtu kama huyo apewe free bond, aweze kukaa mpaka siku ile tena kesi itatajwa. 

Ingine ni kwamba ningependelea kwamba,  sheria inayoruhusu ndege kupaa juu ya  cities  kama  tuseme  Nairobi,  town  kubwa.

Iweze vile vile kuangalia upande wa ndege zetu za kivita au tuseme za Air force kama kwa mfano, Nairobi  utakuta ndege kama

hizo zinapaa angani, ambazo zinahatarisha maisha ya wakenya wetu. 

Upande wa slums- ningependelea Serikali iingilie jambo hili kwa sababu kuna msingi kamili au mipango kamili, bado tutaendelea

kuwa na watu ambao wanadai ya kwamba hawana mashamba na ilhali wako na kwao,  ili kupunguza kazi kama hiyo, hao watu

waangaliwe ndani waonekane kama hao watu kweli ni genuine au hapana, kwa sababu mambo kama hayo ndio inachafua town

zetu. 

Tuje upande wa maisha katika nyumbani. Wakati  mke au mume anapoweza kukosea  au kufanya  kosa  na  akamatwe,  wakati

anapopelekwa ndani ya police station au afungwe, ikiwa Bwana anaweza kukubali kwamba ikiwa bibi ndiye alifanya makosa na

Bwana kukubali ya kwamba anaweza kuingia badala yake, akubaliwe kufanya hivyo na vice versa. Ni hayo tu asante. 
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Com.  Maranga:  Asante  Bwana  Marembe.  Utupatie  hiyo  memorandum  yako.  Sasa  wale  wako  hapa  tafadhali  nawaomba

nitakupisha muda, itakuwa dakika mbili utupe maoni yako ya muhimu na wale ambao wako ni Jackson Mutiso,  ako?  Stephen

Njeru,  hayuko, Paul Muteti,  hayuko, Musau Kitheka,  hayuko, Titus Kasuze,  hayuko, Sidik Fidia,  ni wewe? Okey,  kaa  hapo

karibu, haya ngoja kwanza. Biam Wanywa, hayuko, wewe kaa tu hapo, kaa uwe tayari. Wambua Musau, okey, so you will get

two minutes Wambua,  then Gibson Mogaka,  hayuko, John  Mogeto,  hayuko.  Sasa  wewe  Musau  ndio  utakuwa  wa  mwisho.

Okey? Nyinyi wawili. Kuna mtu yeyote hapa ambaye alikuwa anataka kuongea na sijamwita? Wewe unaitwa nani? Okey,  kuja

kaa hapa mbele karibu, dakika mbili na huyu mama. Basi tutamalizia hawa. Haya, endelea two minutes please. Give us the main

points. If you have the document, give us the main points. 

Mr. Sidik:  My main point is on the Chief Kadhi .  Majina yangu ni Sidik Hamisi Fidia.  Yangu yahusu Chief Kadhi  should do

Judicial  work,  should  supervise  mosque  and  murderers  affairs,  should  solve  Muslim  differences,  he  should  have  at  least

university degrees  in Islamic law sheria,  a Muslim uma should elect  the Chief Kadhi .  The  kadhi  court  should  have  a  fairness

jurisdiction that is council of Muslim scholars. 

Local Government,  the mayor and council chairman  should  be  elected  directly  by  the  people.  The  current  two-year  term  of

mayors and councilors is not adequate.  It  should be at  least  five-year term. We  propose  that  all  municipalities  should  have  a

Muslim nominated council incase there is no elected one, in areas where there are Muslims. 

Identification cards for Muslim youths- there should be no discrimination for issuing national ID and passport to Muslims. Those

are my few points. 

Com. Maranga: Please register and give us your memorandum. The next person is Musau. Musau you give us your full names

and then you give us your views two minutes please. 

Mr. Musau: My names are Wambua Musau and here are my points. The President should not necessarily be an MP,  to avoid

a situation whereby everybody is running for the post. The vice President should be his running mate.  He should gather 50% of

the votes cast, if not so, it should be a run off between the two, the first and the second. 

The provincial administration should be abolished and its portfolio should be delegated to the local authorities,  which should be

empowered  and  the  mayors  should  be  elected  directly  by  the  people  and  the  Kenya  school  equipment  schemes  should  be

re-established. 

The  Attorney  General  post  should  be  abolished  and  instead  we  have  a  minister  for  justice.  The  councilors  should  have  an

education level of up to form four. The councils should be empowered, the Local Government authority should be empowered,
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such that they have wide ranging portfolio which should include environment, security etc.

Com. Maranga: Thank you very much Musau, what you do you hand over that small document to our secretariat and sign our

register. Thank you very much for your views. Now, the next person is him and then the lady will be  the last.  Wewe kuja utoe

maoni na useme jina lako. Dakika mbili, wewe umekuja umechelewa sana. 

Mr. Kimanthi: My name is Kimanthi Mwanzia, mimi nafanya kazi kwa Jua Kali sector.  Ningependa katika Katiba ya Kenya

itoe jina Jua Kali na iwe replaced na Jua Kazi.  Ningependa Serikali ya Kenya katika Katiba ya Kenya iweke mkataba ambao

Jua Kazi haitakuwa na minister ambaye atakuwa transferred now and then. Iwe na permanent minister. 

Katika  Jua  Kazi  tunaomba  katika  Katiba  Serikali  iwe  ina-provide  industrial  plots  to  every  Jua  Kazi  katika  every  Local

Government  in  urban  and  in  rural  areas.  Katika  Katiba  ya  Kenya  naomba  kuwe  na  free  land  for  every  taxation.  Kikundi

chochote ambacho ni katika every Local Government,  Serikali I-provide industrial plots for Jua Kazi  sector  ambayo  itakuwa

nafikiri title deeds to avoid grabbers. 

Naomba katika Katiba ya Kenya I-recognize Jua Kazi ambayo inaweza ikatengeneza kazi ya ku-provide  employment  katika

nchi ya Kenya,  the year 2020,  ili ikuwe provided na facilities ambazo  zinatakikana.  Naomba  katika  Judiciary  ya  Kenya,  iwe

independent kiwango ya kwamba  itakuwa  na  jukumu  la  kuhukumu,  kulingana  na  sheria  ile  ambayo  ma-judges  wamesomea.

Ningeomba pia tume ambayo ni ya uchaguzi ya Kenya iwe pia na jukumu ambalo ni independent,  ikiwa na uwezo wa kutupatia

tarehe ambazo ni za uchaguzi kabla ya siku ya uchaguzi. Yale mengine ningesema  ya  kwamba,  mamlaka  ya  rais  yapunguzwe

awe hana mamlaka ya kuteua ma-directors katika parastatals na pia kuteua ma-PS. Kwa hayo machache, asante. 

Com. Maranga: Asante sana, ujiandikishe hapo na utuachie hiyo memorandum yako.  Mama wewe ndio mtu wa mwisho, uje

uongee. Jina lako, muda mfupi tu dakika mbili tu. 

Josephine:  Kwa jina  mimi naitwa  Josephine  Mbithe  Gideon  na  mimi ni  mkaaji  wa  Athi  River.  Ile  ningechangia  ni  kwamba

akina mama wale wanasimama wapewe security ya kutosha, kwa sababu unajua sisi akina mama mzigo mwepesi. Sisi tunaweza

kushtuliwa na chochote na hatuna ngumi ya kupigana kwa hivyo  tupewe  security  ya  kutosha.  Haswa  kama  Serikali  ya  mitaa

mayor achaguliwe na wananchi na masomo kama akina mama wale  waliachwa  na  maBwana  kama  mimi,  tuko  na  shida.  Sisi

hatuna chochote cha kulipia watoto, ipunguzwe kama kuanzia form one hivi, kuanzia std.  One wapewe free masomo. Ni hayo

machache, asante.

Com. Maranga:  Asante sana kwa niaba ya wanatume mimi nitawauliza makamishina ama wanatume wenzangu waseme  kitu

moja moja kabla hatujamaliza. Com. Asiyo. 
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Com. Asiyo: Asante com. Maranga. Nataka tu kuwapa asante sana watu wa Kathiani hapa Athi River kwa kufika kwa wingi

na kwa kutoa maoni ya maana sana ambayo itatusaidia kuandika Katiba iliyo na fikira za watu wa Kenya.  Kwa maana Katiba

tuliyo nayo sasa ilikuwa na fikira ya wazungu na kwa hivyo muone kama hiki ni kitu cha maana sana na tunajua ya kwamba na

tunajua ya kwamba mungeendelea kutusaidia hata kutuma zile zingine,ili kabisa  kabisa tupate Katiba ya Kenya na hiyo Katiba

yenu sio ya wanasiasa na sio ya wazungu, hiyo ni ya wananchi. Asante. 

Com. Maranga: Asante Com. Asiyo. Com. Kangu.

Com.  Kangu:   Asante  sana  lakini  nitasema  kuna  mtu  mmoja  ameuliza  maswali  hapa.  kwa  nini  mko  kwa  haraka  na  mama

amejibu  tunataka  kuandikisha  Katiba  ya  wananchi.  Mmeweka  tume,  mumeweka  sehemu  kadhaa  na  mimi  huwa  ninasema

mukikaa, munyamaze, kuna wale wangependelea wachukue hiyo maneno tutengeneze Katiba ya kufaa hao  wenyewe,  bila  ya

kufikiria mambo ya watu. 

Ningependa  kusema,  wakati  munauliza  maswali  kama  hayo,  mjue  kuna  wakati  watu  walikuwa  mahali,  mmoja  akaingia  na

kusema huko nje kuna mvua itanyesha, nimeona mawingu  muende  mutengeneze  mashamba  yenu  mpande  ndio  mvune.  Watu

wakaanza kuvurugana. Group moja ikasema hata na sisi tumekuwa huko hatujaona mawingu hakutanyesha,  kwa hivyo hatuna

haja ya kupoteza wakati. 

Group  ingine  ikasema  tunajua  kutanyesha  lakini  hata  tukipanda,  tunajua  kuna  ndege  huku  huwa  inakula  mbegu  hata  kama

haijamea.  Sasa  hatuna  haja  tuende  kushughulika.  Wengine  wakasema  hata  tukipanda  zimee,  tunajua  kuna  baboons  huwa

zinakula mahindi saa  ile inaanza kukaribia lakini group ya mwisho ikasema, ingawaje  hatujui  kama  kutanyesha,  wacha  tuende

tujaribu  tu  na  vile  tunajua  kuna  ndege  inakula  mbegu,  leo  tutakaa  huko  na  mawe  kufukuza  ndege  kuhakikisha  mbegu  yetu

itamea na vile tunajua kuna baboons  zenye zinakula mahindi ikianza kutoka wakati  huu tutakaa karibu kuzifukuza ndio tuweze

kuvuna. Mjue kuna ndege, mjue kuna baboons na musipotoka mfukuze, hamtavuna. Tumeelewana?

Audience: Tumeelewana. 

Com.  Maranga:  Basi  kwa  niaba  ya  wanatume  wenzangu  mimi  kama  nilikuwa  mwenyekiti  wa  kikao  hiki  cha  leo,  mimi

narudisha asante sana  na  sana  sana  narudisha  kwa  Bwana  D.O  ambaye  mimi naona  ako  mpaka  hapa  sasa.  Asante  Bwana

D.O. na sasa kwa niaba ya wote na wananchi wa Kathiani tunasema asante sana Mungu akitujalia tutaonana tena,  maoni yenu

tumechukua na saa hii ningeuliza tu huyu mama mmoja aliyetuombea, atufungie kwa maombi. Asante sana.  tusimameni tafadhali.

 

Josephine: Tuombe. Baba Mungu Mwenyezi, ni wakati tumekamilisha tulikuomba mwanzo mwanzo Baba utuongoze. Baba ni

shukurani kuona kuwa tumemaliza kazi yetu kabisa.  Baba tunaapa ma-Commissioners tunawaleta mbele ya macho yako wape
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kule kuvumilia, wape ile fikira ya kusikiza mambo tunayowaambia.  Baba nenda ukawabariki,  Baba waongoze njiani hadi kule

watakakoenda. Baba tukifungukana, tufungukane tukiwa nawe pamoja. Baba tunaomba na tunajua ya kwamba utatubariki kwa

njia zote. Tunaomba hayo machache kwa Yesu Kristo Bwana wetu. Amen. 

Com. Maranga: Basi one word na Mungu awabariki. 

Meeting ended at 5.30 p.m.
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