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Present:

1. Com. Mutakha Kangu
2. Com. Pastor Ayonga
3. Com. Phoebe Asiyo
4. Com. Charles Maranga

Secretariat in attendance:

1. Programme Officer – Peter Kanyi
2. Asst. Prog. Officer  - Lydia Manyoni
3. Verbatim Recorder  - Jackline Nyamoo
4. District Co-ordinator – Rose Kimeu

The meeting started at 10.00 a.m with Com. Dr. Maranga in the Chair

Prayer : Kwe isitwa ya Asa na ya Mwana na ya Veva  Mutheu  utwike  uu.   Mwia  twi  mbee  waku  yu  saani  uu  usu  tuitunga

muvea nundu wa Makomishina aya mokie vamwe na andu kuka kunengane maoni moo ala metethya syana sya uni.  Tuineena

kila tuuneena  Mwiai kithiwe kyumite kwaku lakini ti makanywani  maitu.   Mwiai  tongoesya  group  ino  sya  andu  ila  syi  nziani

sitanamba uvika syavika Mwiai tuyiulwa ni kuukatha na kuumia.  Mwiai utwiee. Mwiai utwiee.  Kwe isitwa ya Asa,  ya Mwana,

ya Veva Mutheu, utwike uu. Tumukathe Yesu Kristo.  Tene na tene utwike uu.

Rose Kimeu : My name is Rose Kimeu I am the District Co-ordinator,  Machakos  and with us here are  Commissioners from
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the Constitution of Kenya Review Commission.  They will later introduce  themselves,  but  let  me  say  that  it  is  good  that  you

people have come so that we may be able to start in good time.  

Rose  Kimeu:  Ekai nasye amwaitu nikwithiwa ninywe ngwona mukie twiyumbanie  kunengane  mawoni  maitu  kwa  Tume  ino

ukuvindua Katibaka nthi yaitu ya Kenya.  Nimwisi ivinda niyivikite yila ithye tukwendeka tunengane mawoni maitu.  Nitwiwanie

kiu? Nimwiyumbanisye  kuite  mawoni  menyu?   Nayu  tuinenge  mwanya  ii  Komishena  metawanie  nimo  aau  ni  kenda  tuendee

kuma vau.  Nitweewana? Mimuvea.

Rose Kimeu : Let me give this chance to the Commissioners they will introduce themselves and we will proceed from there.

Com. Dr. Maranga : Asante sana nafikiri tutaongea kwa lugha ya Kiswahili ndio watu wengi waweze wakasikiliza kwa hivyo,

huu ni mkutano wa Tume ya kurekebisha Katiba na tunataka kuwakaribisha kidogo lakini kabla hatujaongea vile mtatoa maoni,

hebu tuweza kuwajulisha ni wakina  nani  wako  hapa  leo.   Mimi  naitwa  Dr.  Charles  Maranga  ni  Commissioner.   Na  mimi ni

Pastor Zablon Ayonga, Commissioner.  Watu wa makutano ‘mwache watu’, ‘mwawauseu’ mimi naitwa Mutakha Kangu.

Com. Dr.  Maranga :  Basi kutoka huko tunasema Tume ya kurekebisha Katiba au Makao Makuu ya Tume ya kurekebisha

Katiba tunao wale ambao tuko na wao ambao tunasema ni Secretaruat,  ama wale watu ambao wanasaidia  katika  hii  kazi  ya

Tume ya kurekebisha Katiba.  Tuko na Bwana Kanyi ambaye ni Programme Officer, vile vile mwingine hapo ambaye anafanya

recording anaitwa Barbra  lakini jina yake ingine sijui lakini tunamwita Barbra.  Na  mwingine  hapa  anaitwa  Lydia,  hawa  wote

wanashugulika na kazi ya kurekebisha  Katiba.   Pengine  ningeuliza  Co-ordinator  wa  hapa  atujulishe  kama  kuna  wale  ambao

tunaita Constituency Constitutional Committee members kama kuna yeyeto, kama hakuna basi tutaendelea na programme.  

Rose  Kimeu  :  Ningependa  kusema  kwamba  watu  wa,  ama  members  wa  Constituency  Constitutional  Committee  bado

hajaingia, nimeona mama mmoja, Juliana Muli ni mmoja wa wale ni Constituency Constitutional Committee members wa hapa,

wale wengine pengine bado wako njiani.

Com.  Dr.  Maranga  :  Asante.   Basi  leo  Commissioners  wengine  hapa  wamekubali  niwe  mwenyekiti  wa  mkutano  wa  leo.

Kwa hivyo mimi nitajaribu kuwapatia  ile  masharti  ambao  pengine,  tunaweza  tukafwata  tukitoa  maoni.   La  kwanza  kabisa  ni

kuwa kama unataka kuongea mbele ya Tume ya kurekebisha  Katiba  ni  vizuri  ujiandikishe,  na  unaona  yuhu  mama  –  anaitwa

nani, Muli – Mama Juliana Muli ndio anafanya registration ama ndio anaandikisha watu wale ambao wanataka kuongea.   Kama

hutaki kuongea unaweza vile vile ukajaza jina lako na useme hutaki kuongea.  Tunaelewana?  

Na mtu hapa anaweza akaleta  memorandum, ukileta memorandum unaweza ukaiwacha bila ya kuongea ama kama una maoni

unaweza ukayatoa.  
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Na sisi kama Tume tunapeana kwa watu dakika tano ile uweze ukatoa maoni yako.  Kwa hivyo unatoa maoni yako kwa dakiki

ngapi ? Tano.  Kwa hivyo wakati unatoa maoni uwe na kabisa uhakika yakuwa maoni yako yale ya muhimu umeyatoa kwa hizo

dakika tano.  Sisi kama wanatume tunataka kumpa kila mtu, kila mwananchi wa Kenya wakati  ambao anaweza akatoa  maoni

yake.  Kwa hivyo tunafikiria hiyo ndio masharti sisi tutafwata.  

Na sisi tunafwata vile watu wamejiandikisha, uwezi ukainua mkono at mimi nataka kuongea.  Tunafwata list ile ambao tunapewa

kutoka kwa mama Juliana Muli kwa hivyo vile umekuja,  unajiandikisha na tutakuita ili uweze ukakaa mahali hapo  utoe  maoni

yako na hiki kitu cha kunasa sauti,  inanasa wewe  vizuri  vile  unaongea  kwa  sababu  tunataka  kuweka  ile  tunasema  record  ya

Tume ya kurekebisha Katiba.  Kwa sababu hii ni maneno ya muhimu katika nchi yetu ya Kenya.   Kwa hivyo mimi sasa  nataka

kuanza na naomba Juliana Muli utupatie ile list iko hapo, ili tuweze tukaanza kuita wale watu wa kwanza.

Haya, na ile lugha yakutumia ya kutoa maoni, unaweza ukatumia lugha ya Kiingereza, unaweza ukatumia lugha ya Kiswahili ama

lugha ya mama, kwa upande huu nafikiri ni lugha ya Kikamba,  lakini utuelezee ili tuweze tukauliza District Co-ordinator  aweze

akajua ni nani anaweza akatafsiri.   Kwa hivyo mimi sasa  nataka kuita mtu wa kwanza kabisa anaitwa  Kyalo  Kimata.   Kyalo

basi ukae, you have a place, kuna mahali anakaa?  Pande ile? Haya Kyalo kaa pande ile

Kyalo Kimata : Sasa  Ma-Commissioner tuko na shida,  kwa sababu hawa watu wetu hatujui katiba,  kile ningeomba kwanza

tungefunzwa hii kitu ili tuelewe ni nini katiba.   Tungeingia kwa shule watu wafunzwe vizuri waelewe maana ya katiba,  hiyo ndio

kitu ambao kina muhimu kiingeendelea kwa katiba.  

Kili kingine tunaona powers,  nguvu za Executive ni nyingi sana na tunataka,  we want all those  powers  of  the  President  to  be

trimmed, because Executive has a lot of power.

Com. Dr. Maranga : Naomba kina mama muwe kimya tusikilize maoni ya mzee.

Kyalo Kimata : We want that power of the President to be trimmed, Executive.

Com. Dr. Maranga : Akina mama tunawaomba tafadhalini msionge, kwa sababu sasa tunasikiliza maono.

Kyalo Kimata :  We have another problem of Judiciary.  Judiciary should be independent from another organ of the powers of

this country.  We felt that there should be no kind of interference from Executive or  Judiciary, that is one very important thing.

Parliament should be given more power than any other organ because they are the ones who made these laws of this country.  

There is another thing of gender issue of this acclamations of women. Women should be given the powers  like men’s.   Because

they have all the rights like men anyway, they should be given at least balancing of the powers to women.
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Another thing we should address the issues of disabilities of people  because  they belong to our society and they have the right

to be here, to be recognized like anyone, so that their rights should be addressed in the Constitution.

Another thing is the distribution of National Resources, to other areas.  That kind of thing, Commissioners,  you should cater  for

those people, distribution of our National Resources is unfair to some areas.  

Land issues – Land is one of the very major and important things.  Land should not be  dished out the way the Government is

doing, it should have at least a mechanism to be put in place so that it is distributed equally to all mwananchi.  

Citizens of this country – We should also look on this foreigners who come here they should at  least  be  given time either to be

incorporated in our Constitutions because now, foreigners should be registered.

Com. Dr.  Maranga :  (inaudible)  Songea  karibu  halafu.   Mwingine  ambaye  nataka  kumwita  sasa  anaitwa  Councillor  Mary

Kivulu.  Councillor Mary?   

Councillor Mary Kivulu : Kwa majina naitwa Councillor Mary Mueni Kivulu.  Mimi ndio councillor wa Makutano Location,

here  in  Mwala  Division.   Yangu,  nataka  kwanza  kulalamika.   Kwa  sababu  Commissioners  wa  Mwala  Constituency  wale

ambao  mlikuwa  mmetupatia,  hajapatia  wananchi  huduma  ile  inatakikana.   Wananchi  hata  hawaelewei  kabisa  ni  nini  hapa

tunakuja kuongelewa, kwa kutoa hii maoni kwa siku ya leo.   Hata  wengi  wao  hawajui,  lakini  wale  ambao  wamejua  pengine

ndio watakuja watoe maoni lakini, mkienda mjue ya kwamba katika Mwala Division watu wote hawajui ni wachache sana. 

Nitaendelea na kutoa maoni yangu. Na  kwanza nitaanza na Registrar of persons   -  Nimeona  hiyo  kama  mimi ni  kiongozi  wa

area hii nimeona ikileta shida sana, haswa kwa akina mama na mimi ninaomba, sijui kwa Katiba iko namna gani kwa kupindua

kipande ikiwa mama ameolewa?  

Kubadilisha kipande imekuwa so expensive kwa upande wa mama, sijui ni kwa nini wanaume hawaambiwi pia walipe pesa  saa

ile mabibi zao wanabadilisha kipande,  sijui kwa nini na akina mama wanaambiwa walipe there some expense na hiyo exercise

inafanyiwa  katika  Distirct  level  lazima  mama  aende  kortini  kwanza  aape  kwamba  ameolewa  na  maneno  ingine  mingi  na

mkiangalia vile, tukiona vile tuko na shida sana ya pesa, saa ingine mama anakaa mpaka anakuwa mzee hata kabla hajabadilisha

kipande.  Na kwa bahati mbaya bwana wake akifariki, kua kuna shida sana, katika ile mali ameachiwa na bwana yake.  

Mnajua ya kwamba katika Public Trustee ndio pesa  hutumwa huko,  na  pia  kuna  shida  sana  kama  huyo  mama  hajapadilisha

hiyo kipande.  Kwa hivyo mimi nauliza, ikiwa huduma serikali ilisema huduma ipelekwe katika mwananchi, that is,  tuseme kwa

DO’s office.  Katika Katiba iwekwe hiyo, iletwe, kubadilisha kipande iletwe katika divisional level, lakini siyo district  level kwa
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sababu tuko na poverty nyingi sana katika hii na katika Kenya kwa jumla.

Ili ingine nitaongea, nikijua ya kwamba kuna Council ambayo ilifuniwa katika katiba ile ya zamani, na powers  nyingi mmepewa

Chief Officers, imepewa Chief Officers na ikiwa inawezekana na ikiwa hii serikali yetu inataka Kenya yetu wananchi wawe na

mali na wawe wanajitegemea sana, tunataka powers za Council zirudishwe kwa ma-Councillors.  

Na ile pesa  wananchi  wanatoa  izilipe  Councillors  na  Chief  Officers  na  wafanyi  kazi  wa  Council,  iwekwe  katika  kit  ambayo

itarudia hawa wananchi wapewe huduma.  Kama vile ilikuwa zamani ndio tuweze kuwa na Community Workers,  Community

Nurses na CBS, ambao wanalipwa na serikali lakini siyo pesa za wananchi zile ambazo wanalipa .  

Kile  kingine,  mimi nitaongea,  nitaongea  juu  ya  utamaduni,  utamaduni  mwingi  katika  clans  kwa  sababu  Kenya  tuko  na  tribe

nyingi ziko na design mbali, mbali tunataka kila kabila ikae tu na ile custom yao.  Lakini kuna zingine pia zinafinya watu.   Haswa

akina mama, zinafinya watu na hizo zichunguzwe katika clan level.  Na kila kabila iwachiwe vile inataka ikae,  ikiwa bwana ndio

“ananunua” mama, ikiwa bibi ndio “ananunua” bwana,  wakae namna hiyo, lakini  tusichanganyishwe  pamoja  tukuwe  vile  wale

wengine wanafanya ama wale wengine wanafanya tukae pamoja hapana mimi nataka kila clan ikae na ile custom law yao.

Kile kingine mimi nataka kuongea,  nataka kuongea juu ya watoto  – sisi tunasikia,  ‘say yes to children’ in big towns,  cities like

Nairobi, Kisumu, Mombasa.  Na  mahali kuna watoto  wengi ambao wanahitaji huduma sana ni katika rural areas.   Kwa hivyo

ikiwa kuna jambo ambalo limekuja la Kenya ikiwa ni la mtoto,  ikiwa ni la mama, ikiwa  ni  la  baba,  watu  wote  wawe  treated

equally.  

Watoto wa reserve wako na shida nyingi sana sana na hata mimi nataka kuuliza ikiwa inawezekana,  katika office ya DO tuwe

na department  ya watoto,  kwa sababu ndio tuwe tunapeleka mashida  ya  watoto  katika  department  hiyo  ikiwa  inawezekana.

Ndio tusiwe saa zote tunapeleka manane kwa cities,  na wale watoto  ambao wako na shida sana kila siku ni katika rural area.

Kwa hivyo, ikiwa katiba pia ni katiba ya watoto  wale wa rural  reserve,  huku  reserve  tunataka  wapewe  equal  representation

katika divisional level, na ikiwezekana sana katika locational  level.   Tunataka  hii  katiba  ikitengenezwa  itengenezwe  katiba  ya

watu wa Kenya na siyo katiba ya watu wa sehemu moja ya Kenya.  

Kili kingine mimi nataka kuongea, nitaongea sana kwa sababu jusi tulikuwa tukitoa maoni vile Wabunge watalipwa na vile Rais

wa  nchi  hii  atalipwa  mshahara.   Nafikiri  hiyo  pia  ni  sehemu  ya  katiba.   Mkikumbuka  ya  kwamba  watu  hawa  wamechagua

Wambunge katika Kenya, yote na Wabunge wengi wametoroka their electorates, they have run away from their electorate  they

have  gone  and  stayed  in  Nairobi  or  elsewhere,  hawasikii  wananchi  na  wananchi  wanawahitaji  sana  wanaitaji  huduma  yao.

Tunataka katika katiba mueleze kwamba yule bunge ambayo si accountable ama available katika mwananchi anaweza kwenda

kushtakiwa wapi na hawa wananchi ndio aitwa arudi nyumbani achukuwe mashida ya wananchi wake.  
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Kwa  hivyo  pia  hiyo  kwa  sababa  inashika  wale  watu  ambao  wanaitaji  huduma  ya  Mbunge  sana,  wataambiwa  waende

ku-complain wapi?  Ikiwa inawezekana.   Kwa hivyo ikiwa inawezekana,  katika katiba ndio iwe ni  kitu  ambao  hata  anaweza

pelekwa hata kortini na wananchi iwekwe katika katiba kwamba  Mbunge  wenu  akiwa  si  available  mnaweza  kwenda  mahali

fulani huyo ndio mta-complain kwake  kwa sababu kwa wakati huu hatujui na tuko na shida nyingi sana.

Com. Dr. Maranga :                                                                         (inaudible).

Councillor Mary Kivulu : Najaribu kumalizia.  Mimi niko na maoni mengi sana ya kuongea,.

Com. Dr. Maranga :                                                                         (inaudible).

Councillor Mary Kivulu : Nitaandika.  Asante.   Lakini nataka pia kumalizia na kusema ya kwamba,  wananchi waendelee na

kufundishwa  katiba  ni  nini,  ikiwa  inawezekana.   Tuko  na  Ma-CDS  ambao  wanaweza  kusaidiana  na  Committee  ya

Constituency, tuko na Ma-Councillors na viongozi, na viongozi wa clan, Pastors  na wale wengine.  Kwa hivyo mimi nitaandika

maoni yangu nitume kwa office yenu Nairobi na nimeshukuru sana.

Com. Dr. Maranga : Asante sana.  Anayefwata anaitwa Jonathan Muthoga.  Haya enda huku anza --- yako una dakika tano.

Jonathan Muthoga : Asante, kwanza nawasalimu wote hamjambo

Commissioners : Hatujambo  

Jonathan Muthoga : Nitaongea nikisimama.  

Com. Dr. Maranga : Sawa tu.

Jonathan  Muthoga  :  Asante,  yangu  nimeandika  lakini  nitaenda  upesi  isipokuwa  nitaenda  kikawaida.    Kwanza  kili  mimi

nataka sana kusema ni watu wengi hawajui katiba ni nini.  Na hiyo ni kitu ya muhimu sana watu kuelimishwa kujua katiba ni nini,

kwa  sababu  ukiongea  kitu  ambao  hukijui  uwezi  kujua  ndani  yake  kuna  nini.   Hiyo  ni  kitu  moja  ambao  ningetaka  iwe  na

urekebisho sana.  

Ile ya pili ni madaraka, tukiangalia katika serikali ama nchi yetu ya Kenya madaraka yako pande moja na kama ingewezekana

hii  madaraka  iteremshwe  kwa  kila  mtu.   Kwa  sababu  tunaanzia  na  wazee  wa  wale  tunaita  Elders.   Wengine  wao  wana

madaraka wanakaa tuu na madaraka yote iko juu sana kwa hivyo kama ni maoni yangu, ningesema hiyo madaraka iteremshwee

iwe na watu yote.  
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Kile kingine kama Kenya iko makabila 42 kuna ile tunaita bendera  ya Kenya na kama ni hiyo pendera  ya Kenya vile tunaona

katikati kuna ile marangi na ile ni sawa.   Lakini tukiangalia kuna mishale kuna ngao na makabila mengine hawatumii ngao ama

hawatumii nini.  So  we want it to be  in common vile nikiona  hii  nijue  ni  bendera  yangu  ukiona  ile  ujue  ni  bendera  yako,  iwe

namna hiyo.  Hiyo ni maoni yangu.

Ile ingine ni matajiri na maskini, tukiangalia sana kuna gap between the poor and the rich wengine matajiri wako juu sana,  wako

juu sana na maskini wako chini sana.  Na hiyo kama katiba ingeingizwa ile ya kamili gap ingekuwa kidogo kwa sababu unaona

mtu alikuwa na check plot kama kumi na yeye ni peke  yake na tuseme ana watoto  watano na mwingine ana  watoto  kumi  na

hana mahali so there is a gap there.   Na  kama katiba ingekubali hiyo ingeongewa ili watu wote kwa sababu wote tu wakenya

tuwe na togetherness ama nearness kwa hivyo hiyo hali ya tajiri na maskini ingekuwa kidogo.

Ile  ingine  kuna  kitu  ambao  kilijulikana  kama  wale  wanaitwa  wakili.   Mawakili  tuseme  hawa  watu  siku  hizi  sana  ni  lazima

wafanyiwe turubini ile tuweke tarubini kwa sababu mtu akiwa maskini na mwingine ni tajiri na tajiri anachukuwa wakili na yule

maskini ndio mwenye kulalamika ndio mwenye  haki,  huyo  tajiri  ataenda  tena  asukume  na  pesa  asukume  huyo  tajiri  na  huyo

maskini  aendelee  kuumia.   Kwa  hivyo  there  a  point  there  to  see  how  you  can  do  it  to  equalize.   Hiyo  ni  juu  ya  mawakili

kuangaliwa juu yao.

Ile ingine ni juu ya watoto, siku hizi tunaona watoto wa siku hizi tunalalamika sana kusema watoto  hawana nithamu hawana nini.

 Lakini ile iko ni tabia ambayo sisi hurekebisha sana, kwa sababu mtoto, bibilia inasema vile mtoto umleavyo ndivyo akuwavyo.

 Na katika bibilia inasema tutumia fimbo kwa mtoto.   Na  siku hizi kuna vikwazo sana kwa watoto  kwa sababu ukijaribu hata

mwalimu anaogopa kutumia hata wazazi wanaogopa kutumia hata mwingine anaogopa kutumia kwa sababu ukiongea na mtoto

ama umsemee kitu au umpige kidogo, mzazi anaenda chukua wakili na ule mtu alikuwa anarekebisha tabia ya mtoto,  kwa hivyo

hali ya watoto ikiwezekana iangaliwe sana.  

Ile  ingine  ni  juu  ya  harusi  –  siku  hizi  kuna  matatizo  katika  harusi  sana  kwa  sababu  kuna  harusi  ya  kanisani  kuna  harusi  ya

nyumbani na hizo harusi saa ingine zinaleta matatizo, kwa mfano mama na mtoto wake amemlea wako na nyumba yao na harusi

tunaingia manyumbani, ikiingia yule ameolewa, hiyo mali yote anachukua inakuwa ni yake.   Na  yule mzazi ameza mtoto na nani

na nani kwa sababu ya harusi na kwa sababu ya hii, certificate  ya  mariage  kila  kitu  inasemekana  ni  yake  na  yule  mzazi  kwa

sababu hana  la  kufanya  hajui  afanye  nini,  yeye  anaangamia,  kwa  hivyo  kama  hii  harusi  ingeangaliwa  kiindani  kungekuwa  na

point ya kuongea kwa hivyo naona hiyo iwe katika hiyo.

Ile ingine tuna watu katika nchi yetu.  Tuna wale vilema, tuna wale hawana macho, tuna wale wengine wa haina hiyo, si mapenzi

yao wawe hivyo.  Na kama tukisema, ukikuta kwa njia unaona saa ingine anaomba azaidiwe, si mapenzi yake awe kilema ama

nini, ako na right kama mimi na kama wewe.  Kwa hivyo kama hiyo katiba ingerekebishwa hawa watu wawe na position hata
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kama ni Ministry yao wawe wakitendewa,  wakijua  wako  katika  the  same  line  with  the  normal  person.   Hiyo  ndio  naonelea

katika hiyo, hawa ni vilema.  Hiyo ya vilema namalizia hapo.  

Ile ingine ni watu wale wanafanya kazi.   Tuko na watu ambao walipigania hii uhuru wa hapa zamani sana kama wakina Paulo

Ngei wengine na wengine, na akina Kisoi wale tukiwa watoto  tulisikia walifanya.  Watu wa aina hii lazima wakumbukwe kwa

kitu,  either  watengewe  kitu  ama  wawe  na  appraisal  of  some  sort.   Wawe  wakikumbwa  kwa  sababu  walipigania  na  tungali

tunakula matunda yao.  Tena wale watumishi wame-retire  tuseme walifanyia serikali mambo na wamefanya miaka mingi wawe

wakiongezwa tuseme miaka ya retirment kama Kenya ni 55 year na hiyo 55 years  tukiangalia watu wengi wana-retire  wangali

vijana sana kama ingeenda up to 68 years kwa sababu sasa wako na experience na wakitoka nyumbani wengine wako na ujuzi

hata  kuliko  wengine  wanaandikwa  juzi  juzi  hiyo  kama  ikifanyiwa  prolonging  abit  to  68  years,  hiyo  ujuzi  ingetumika.   Kwa

sababu si wazee sana. Kwa hivyo nilionelea kama hiyo inakubalika iandikwe.

Ile ingine ni juu ya madini – kanisa siku hizi madini zimeingia sana katika nchi na zingine sijui kama zote zinaongea lugha moja?

Lakini kama ni maoni yangu hizo dini tungekuwa na limit.  Ama  interview  kwa  sababu  zingine  zinaimba  wimbo  unakuta  huyu

mwingine anasikia huyu anafanya hii zingine zinakuja na maofu na kwa sababu they are  free even myself I can join  any,  I  can

form mine I can say anything because I have license to talk.  Kwa hivyo kama ni maoni yangu hizo dini zingefanyiwa tarubini ili.

Com. Dr. Maranga :                                                                        (inaudible).

Jonathan Muthoga : oh, nimeenda pole,  okay wacha nimalizie.  Ile ningesema  ingine  ni  serikali  kufungua  katika  rural  areas

kama  hapa,  tukiwa  na  Jua  Kali  industry,  ingetufanyia  mambo  mazuri  kwa  sababu  wengine  watu  wako  hapa  na  wafanyiwe

loaning na hizo loaning serikali ikitufanyia itakuwa ya maana.

Ile ingine ni ile ya ile kuhongwa, wengine wa ile ya kuongwa sijui  itafanywa  nini  kwa  sababu  mtu  anawezasema  ukweli  lakini

kwa sababu hana kitu ya kupeana yule anasema uwongo ndio anakubaliwa.  Kwa hivyo hiyo sijui tutafanya nini?  

Ya mwisho, watu,  serikali lazima ijue kuongezeka kwa  watu.   Watu  wanaongezeka  na  wana  mahali  wanyama  wana  kithaka

kubwa tunaenda kuwaangalia na watu hawana makao.   So if the Government can look at  that strong point and others,  I think

that will help.  Thank you very much.

Com. Dr. Maranga : Asante Bwana Muthoga.  Yule mwingine ambao tunamuita sasa ni Dominic M. Kiilu.

Dominic M.  Kiilu :  Well,  I  would like to begin by greeting you, the Chairman of this meeting, Commissioners and the entire

congregation, good morning.
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Okay, thank you. I would like to begin talking about--

Interjection :                                                                                 (inaudible).

Dominic M.  Kiilu :  I  am Dominic Munyao Kiilu.  I  would like to begin by saying that the  language  which  has  been  used  in

making the Constitution is too difficult, so if you as  Commissioners would just simplify the language  so  that  the  common  man

would understand what is written and what they are required to do.  It would be very welcome.  

Coming to our country Kenya you will find that Kenya is  a  society  with  many  tribes,  we  have  had  around  42,  and  all  these

people belong to Kenya,  and therefore they are  the citizens of this country,  hence they should have some power.   When  you

look at the Constitution you will find that formerly before some serious changes had been made, it favoured the citizens, now the

citizens are being left powerless and yet the country Kenya belongs to them.  

So  in  this  connection  therefore,  I  feel  that  because  of  late,  we  have  been  choosing  leaders,  beginning  with  the  President,

members of Parliament, Councillors, I feel if at all the common man has got to be  given power,  we have also to extend election

of  Ministers,   Ministerial  posts,  they  should  be  extended  to  the  citizens  so  that  they  elect  them.   And  through  that  may  be

Ministers will know that they have been elected by people  and at  one time or  another,  they may be dropped,  when  the  need

arises.  

In this case therefore, after electing the Executive which seems to have more power than any other Arm of the government,  they

will  work  under  the  directions  of  the  common  man  and  hence  will  may  be  in  one  way  or  the  other,  try  to  bring  down  the

corruption which has been happening because  these have been,  that is electing of ministers has been done by only one person

or a few and therefore he works using his directives.  

Another I feel should come there, we have now this post of the Secretary to the Cabinet who is chief civil servant.  He has been

formerly elected by the President and I feel that such a person should also be elected by the civil service and given freedom to

execute his duty.  

Another thing which has brought a lot of problems, Kenya being one of the most corrupt countries, rather if I might say,  this one

has been brought about  by one person choosing the people  he thinks will execute his duties properly and therefore we should

give Judiciary to execute their duties freely without interference with any other part.

Another point is  of  course  of  the  sharing  of  the  Kenyan  resources  :  This  one  has  been  left  to  be  shared  between  very  few

people in the country those who have been empowered or  have been given powers  to execute such duties,  so I  feel  that  if  a

committee is elected by the ministers we elect  to look into details about  this  matters  concerning  sharing  of  resources  may  be
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Kenya would be better placed than it is now.  I don’t have more to think about.  Thank you very much.

Com.  Dr.  Maranga  :  And  the  next  is,  there  is  a  request  from  a  teacher  who  is  going  back  to  school,  Dominic  Mithuka.

Dominic? Ni wewe? Please give your views in five minutes, if you have a memorandum you will give it to us so just summarise

the main points.  I have just given you a special—

Dominic Mithuka :  I  am Dominic Mwaniki Mithuka, I have prepared  my points,  I have covered  Parliament,  the  Executive,

Basic rights and the Judiciary.  I would request that I be given at least ten minutes, please?

Com.  Dr.  Maranga  :   No,  I  will  give  you  five  minutes,  give  us  just  the  main  points  because  we  are  going  to  read  that

memorandum.

Dominic Mithuka : I will start with Parliament where I will just request that if it is possible MPs salaries be  determined by the

public.   Because  I  feel  it  is  against  natural  justice  where  somebody  determines  his  own  salary.   On   this  note  the  Electoral

Commission  of  Kenya  should  appoint  a  Co-ordinator  in  each  Constitutuency  to  whom  the  MP  will  be  answerable  to,  with

powers  to recall the MP to meet the electorate  if or  when need be.   If  it  is  possible,  this  Co-ordinator  in  each  Constituency

should be given powers to force MP to come and meet the electorate when they need him because  for more than two decades

we have been represented by absent  MPs whom we don’t see  until  they  come  back  again  for  election.   They  don’t  in  fact,

practically they don’t help anybody, they enrich themselves.  

The issue of nominated MPs should be done away with.  Those people  do not respect  anybody and those are  the people  who

shout in the August House, they have nothing, they are not answerable to anybody, and I feel these are  the people  who are  not

subjected  to  the  electorate.   So  please  if  it  is  possible,  they  be  done  away  with.   And  if  it  is  possible,  the  State  should

co-sponsor political parties during the campaigns because  these political parties  are  representing the tax payers  and I feel they

deserve equal share not only in the airwavess but also in the funding.  

Executive - The President should have Masters degree and above, we want to be led by learned people, people who can make

decision of their own, people  who will not wait to be  told,  we think this is  right.   We  want  gentlemen,  gentle  ladies  who  are

learned because  we have very many learned people  who can fit in these offices.   And he should never run for more than two

terms of five years each,  but his powers  should also be trimmed because  excess  powers  also erodes  the rule of law so if they

are reduced, we will be very happy.

We should also have checks and balances in the three Arms of the government for example the President  or  the Head of State,

be  it  a  Prime  Minister  or  a  President,  he  should  not  be  allowed  to  appoint  Administrators  of  Justice  because  they  will  be

answerable to him and therefore, they will do everything in reference to their employer.  I feel that one it has not been proper.
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The other thing is on the basic rights where one insecurity where we have had in the past  loss of lives, properties  especially in

the Semi-Arid areas,  where we have nomads  and  this  is  something  that  has  been  touching  to  all  of  us.   Because  we  are  all

Kenyans and if people  in Turkana are  attacked  by rustlers from either Ethiopia or  Karamajong Uganda,  we also feel touched

because we have relatives working in those areas,  sometimes they  are  killed  there.   Would  the  government  make  a  point  of

installing security,  our force in this areas  which they know are  not  very  secure  so  that  those  brothers  in  those  areas  are  also

secure.  I think, I feel it is the responsibility of the government to whom we pay the taxes, to provide security and if people  were

killed we feel very much touched.  

Then the other thing that has also been very contentious is about the public service vehicles, public has really suffered.  We have

no power  over the touts,  the “makanga”, we are  packed  in matatus in case  of an accident  the insurance will not  compensate,

because you were not insured.  Please could the government do something about  controlling the fares,  we have really suffered

and expecially during the holidays,  like  Easter  or  Christmas.   Please  could  the  government  ask  the  Ministry  of  Transport  to

determine  fares  between  destinations  because  I  feel  the  Ministry  should  know  destinations  and  then  determine,  because

common man has really suffered over this.  

Insurance companies we should through some light because  some of them have been quite sly, when somebody  dies  they  do

not compensate the people who depended on the or are dependent on the deceased,  in fact those companies have really made

people feel that they have been cheated for quite sometimes.  

Another thing is advocates – Some of them have not been sincere, when it comes to an issue of somebody who was involved in

an accident  it take  not less than a decade  to be  compensated,  this  person  has  died,  left  children  in  school,  they  don’t  go  to

school, and if this money is paid by the insurance for example,  they will deceased’s children will not see  the money because  he

left a wife who was illeterate,  she won’t know where to go for this and the like.  Please  I  would  request  if  it  is  possible,  the

Provincial Administration, especially the Assistant Chiefs be  given powers  because  these are  the people  who know us,  in fact

from home, by name and everything and these are  the people  you can consult,  lack if it is an advocate,  then the advocate  are

with the insurance so that channel can help the common man.  

We cannot fail to talk about Police brutality, I think that we have had very many cases where people have been shot dead  when

they were innocent,  it has been in the press.   We have had people  beaten to death,  others  dying inside cells,  please could we

have something to be done where if a Police Officer is involved in extracting just information from somebody forcefully and then

goes beyond human level then this person should also lose his job.  There are very many people looking for jobs.

Crime from this level to  that  level  which  is  called  petty  offences,  these  people  could  be  retained  in  Chief’s  camp  instead  of

police prisons so that may be we could have these overcrowding,  reduced in the  prison  because  this  overcrowding  also  kills
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people because of (inaudible).  

We have things like health, today  in  Kenya  I  overheard  about  two  three  people  telling  me  or  saying  or  we  were  discussing

somewhere that it is better to face death than to fall sick, it is very expensive to fall sick in Kenya.   Could the Government that

collects taxes from us  provide  us  with  free  health  care,  because  today  a  poor  man,  if  a  poor  man  falls  sick,  I  think  he  just

prepares himself for his funeral because he has to die if he cannot afford the drugs.  (I am very sorry I am taking abit long).

Com. Dr. Maranga : (inaudible)

The others  is,  I  have put it in written but allow me to talk about  Judiciary for one  minute.   Appointment  of  Administrators  of

Justice be done by an independent commission, to whom they should be answerable.  

Things like rape should fall under the Hanging Act because they are quite traumatizing and especially on the minors.  Things like

the issue which was in Makadara  Law Courts  last week,  that one has ---  point country wide and may be beyond,  because  if

such a person can be freed surely ‘mamas’ will never be  free.   In fact it is something that I feel if it could be possible and Sir,

Commissioners, I would request you, if you could assist me and it be put in things like the talk show over the radio where ---  so

that such a thing could be discussed because  we felt touched.  Because such a person should  never  be  left  free,  and  you  will

never know how it feels until it happens either to  your  wife,  to  your  daughter  or  possibly  to  your  parent  because  you  never

know when the rapist comes, so please this thing is very touching, and I felt that I cannot leave it untouched.

And  the  last  one,  if  it  is  possible,  Law  Courts  should  be  Administered  by  two  people  in  the  bench  to  avoid  people  being

compromised. Because we expect them to administer justice,  and if it is one person he can easily be  compromised,  if they are

two at least, two or three, I think the justice could be done. Thank you.

Com. Dr. Maranga : He is going to ask you a question.  Com. Ayonga would like to ask you a question.

Com. Pastor Ayonga: Mwalimu, I didn’t follow when you said that Presidents should be learned people, did you say so?

Dominic Mithuka :  Yah, we wanted the to be  elected as  President,  we wanted at  least  someone who would  have  Masters

and above.

Com. Pastor Ayonga :  Yes,  and you said must have Masters  and above?  What are  the benefits of this?  And what do you

mean by learned person?  You think a person who has Masters and above is the only learned person and a person without any

degree can’t be learned?  
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Dominic Mithuka : Can be learned but I felt that I would give that suggestion because there is, these learned people,  I felt are

the ones we should propose for the big post, it is my proposal Sir.

Com. Pastor Ayonga : I hope you know the history of the British people,  that Winston Churchill who lead the English people

during the Second World War,  had no degree,  and yet we pride when we have an  English  degree  and  he  did  a  tremendous

work.  Our first President  of this country,  Mzee Jomo Kenyatta,  had no degree but he fought for freedom and he was a very

good President, why should you think a person with MA and above, is the person whom we should look for Presidency?

 Dominic Mithuka :  Ah, it wa just a proposal  Sir,  and I felt a proposal  would be subject  to discussion and I appreciate  the

way you have –

Com. Pastor Ayonga : (inaudible) the Chair.

Dominic Mithuka: It is a proposal because you know Sir, Sir, Sir, when we went to school, we want to be compensated.

Com. Dr. Maranga : Thank you, thank you, just a minute.  I think there is another question.

Com.  Mutakha  Kangu:  Dominic  you  have  proposed,  the  qualification  for  the  President,  will  you  also  propose  to  us

qualifications for MPs, for Councillors and for people in other leadership position.

Dominic Mithuka: I would propose an MP should also be a graduate Sir, the reason why I am proposing this, is because  we

went to school and by the time we finished we found that at home, there wa not even a goat,  we have exhausted the family and

on this note you find that, we have the scarcity of jobs.  Gentlemen have gone up to the university graduated and there is no job.

  And if we could put this one across  so that may be we  give  them  the  opportunities,  I  think  we  will  be  doing  some  justice.

Because we want to show people that education is very important in our society.  That is why Commissioner so and so is in the

Chair because he was in the school his agemate so and so who never went to school and he is not in that Chair.   That is what I

am proposing.

Com. Mutakha Kangu : But I am hoping you didn’t talk about ------  it will affect their minds.

Dominic Mithuka : Sir, it is here, Sir, in written.

Com. Dr. Maranga: Thank you now sign up the memorandum, I mean sign our official register.  Thank you very much, we are

very happy with your views.  Now the next person is, anaitwa Agnes M. Mutinda.  Agnes Mutinda? Karibu mama.

Agnes Mutinda :  Nyie nineena na Kikamba nundu nikyo ninisi
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Com. Dr. Maranga : Mama una dakika tano kutoa maoni yako.

Translator to Agnes Mutinda:   wina ndatika itano, na uyambia na mayitwa maku.

Agnes Mutinda:   Nitawa Agnes Munee

Translator : Anaitwa Agnes Munee

Agnes Mutinda: na tiwa kikundi kitawa Kwatanio ya Kitaita

Translator : She is in a women group known as Kwatanio

Agnes  Mutinda :  yakwatanie  miongo  itano  na nyanya,  twakwana  nitwaakie  sukulu  Mwala,  sivitali  Mwala  na  kwina

ithye nitwinaa

Translator : Anasema walishikana 1968 na kazi yao ni kujenga mashule na kutunga nyimbo.

Agnes Mutinda :  na twauma vau twaaka sukulu girls Mwala na kwina

Translator : Ndio walijenga Mwala girls.

Agnes Mutinda : na twauma vau twavanda  vamba

Translator : They planted cotton.

Agnes Mutinda :   na twasomethya syana miongo itatu

Translator : They educated 30 children

Agnes Mutinda:  na  twaumasya kila mundu silingi ikumi

Translator : Contributing each ten shillings

Agnes Mutinda:  na twi andu miongo nyaanya na atano

Translator : They are 85 people in that group.

Agnes Mutinda : na twauma vau twauwa nguku sya grade miongo nyanya na ili

Translator : Walianza kufuga kuku 1983.  

Agnes Mutinda : tuendee ona ngwatanio yaitu na kwina, twi ngua ila twinaa nayo, yi vendela wa Kenya

Translator : Their uniform has national flag of Kenya
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Agnes Mutinda :  ithye nithye twithiuwia na tuinengawe kindu ona liu na savuni

Translator : Ndio wanajisimamie na hawapati chochote kutoka kwa serikali.

Agnes Mutinda :  Ayumbe mayuka Mwala nithye tumathokasya valua kuma kwa CDA  na kwa chief

Translator : Wajumbe ama wageni wakija Mwala ndio huwakaribisha kwa nyimbo.

Agnes Mutinda : na maitunengae kindu ona liu

Translator : Na hawawapatii chochote hata chakula.

Agnes Mutinda:  na twikulya andu aa ma Katiba kana ithye no twi ma Katiba kaa ka Kenya

Translator :  Wanauliza the Commissioners  of  the  Constitution  kama  wao  siyo  wanakenya  and  they  are  not  covered  in  the

Constitution.

Agnes Mutinda:  na ethiwa twi ma Katiba tukaumilila va?

Translator : Na kama ni wa hiyo katiba watatokelea wapi?

Agnes Mutinda:  tulea ukulya nundu twithwaa tweteele usungio

Translator : Hawaulizii kwa sababu wanangojea majibu

Agnes Mutinda: vatonyeka nundu ni tukuie na ngya, twikulya silikali utuive pension ya miaka ila twinite

Translator : Sababu ni wazee na wamefanya kazi sana na tena ni maskini wanauliza serikali iwalipe pension ya ile miaka yote

wameimba.

Com. Dr. Maranga : Maliza.

Agnes Mutinda : Mimi namaliza.
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Com. Dr.  Maranga  :  Haya  maliza  mama,  tumeshukuru  kwa  maoni  yako  na  atuwekee  sahihi  na  atuajie  hiyo  memorandum

yake,  hata  kama  imeandikwa  kwa  lugha  ya  Kikamba.   Haya  yule  mwingine  ambaye  naita  anaitwa  Rose  Ndambuki.   Rose

Ndambuki 

Rose Ndambuki :  Nyie isitwa yakwa nitawa Rose Ndambuki

Translator : Anaitwa Rose Ndambuki

Rose Ndambuki:  Kuma ikuthuni ya Wuumisyo wa Kitaita kana women group

Translator : From Umisyo wa Kitaita Women Group

Rose Ndambuki: Ithye thina witu nitwithiitwe na thina mwingi kuma yila twambie group isu yaitu

Translator : Wamepatwa na shida nyingi kutoka mwanzoni, walipoanza hiyo group.

Rose Ndambuki:  nitwithaa twina ngwatanio ya kutethania kimuvea wa kusomethya syana syitu

Translator : Wanasaidiana kuelimisha watoto

Rose Ndambuki:  kwakwa masukulu, kwaka sivitali

Translator : Kujenga shule, kujenga ma-hospitali.

Rose Ndambuki :  na mathina maitu ma misyini yaitu

Translator : And their personal problems.

Rose Ndambuki:  indi twithiwa na mathima maingi nudu vai andu matukwataa moko

Translator : Lakini walifanya hiyo kazi hawapati usaidizi.

Rose Ndambuki:  indi twithiwa na thina na twethiwa twina wia kwoundu tuyaona mundu tutonya kukulya 
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Translator : Pia wamekuwa na shida na wanaogopa kwa sababu hakuna yeyote wanaweza uliza.

Rose Ndambuki:  kitumi nundu tuyaona mundu utonya kwithiwa  atonya utumilya

Translator : Kwa sababu hawakuona yeyote anaweza kutoa maoni yao.

Rose Ndambuki:  Kwoou thina witu ni atii

Translator :  Shid yaho ndi hii.

Rose Ndambuki: ithye ni twithiwa twi ngya 

Translator : Wao ni masikini

Rose Ndambuki:  na nituthiwa tukite kwithiwa myaka yitu yiendee na kuthela

Translator : Na pia wanaendelea na kuwa wazee

Rose Ndambuki: na tuina syindu tutonya kutia syana syitu

Translator:  Hawana mahali wanaweza kuachia watoto wao

Rose Ndambuki:  syana syitu syisoma na mathina

Translator : Watoto wao wanasoma kwa mashida

Rose Ndambuki: ona mbingi imwe syi nyumba

Translator : Na wengine hawaendi mashule wako nyumbani.

Rose Ndambuki: kitumi nundu tuina syindu sya kututethya kana kusyumisya masukuluni

Translator : Sababu hawana karo ya shule.

Rose Ndambuki:  kitumi nundu tuina andu matonya isa itukwata mbau kwooundu wa kututethesya syana syitu
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Translator : Na hawana watu wanaweza kuwasaidia kusomesha watoto wao.

Rose Ndambuki:  Ethiwa ni nguku twinasyo nosyo tuuta tukaumisya syana syitu kilungu kya sukulu

Translator : Zile kuku wanafuga wanawatolea watoto shule.

Rose Ndambuki:  Indi yu tutienasyo nundu nisyiuka syikaminwa ni mauwau ma mithemba

Translator : : Lakini kwa sasa sababu ya magonjwa zote zimeangamia.

Rose Ndambuki: Indi tutonya umukulya inywe ta mutwikie  andu matwika kwithiwa ta mwi anyanyae maitu ma silikali 

Translator : Wanauliza kama nyinyi sababu mmekuwa rafiki zao kutoka kwa serikali,

Rose Ndambuki:  vatonyeka tukwatanie imwe na Mwiai waitu

Translator: Tukishikana pamoja na Mungu wao

Rose  Ndambuki: Mututetheesye  kwa  kila  tutonya   kwithiwa  tutonya  umukulya  mututetheesya  na  kila  mutonya  kutwilila  na

moko menyu kwooundu wa kusuvia misyi yaitu na syana syitu masukuni

Translator : Muwasaidia na kile mnaweza ndio waendelee na kulea watoto wao vizuri

Rose Ndambuki : Kwou twikulya atii?

Translator : Wanauliza hivi? 

Rose Ndambuki:  Inywe Katiba ta tuona, mwatata usyisya ona metho maitu group yaitu nimuona kana no tukui na twina vinya

motwikisya okaindo siwe kwithia no twethiwa ti na muyo wa kutethya ila tathi kumwinia vaya tumweteele

Translator : Wanaomba sababu wao wamekuwa wazee kama mna kitu muwapatie ndio kazi iendelee.

Rose Ndumbuki: kwou ithye tutonya kukulya ta inywe twithaa tumwikwetye ila mukuka kuya kwitu Mwala na tithaa tisi kana

twina aeni ma ndai mukoka twiatheu ngua syitu tuwaa na mbesa kuma ngusuni oila mwisyi twina vinya
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Translator : Sababu wana imani na nyinyi wanaomba usaidizi.  

Rose Ndambuki:  Kwou wise kwithia kana ni mwatulilikana kwa kilakindu kyonthe

Translator : Muwakumbuke kwa kila kitu chochote

Rose Ndambuki:  Kitumi nundu mwithaa mukite musyi na mwithaa mukite kwithia asyai ta mwi syana syitu

Translator : Sababu mumekuja nyumbani na mumewapata kama wazazi 

Rose Ndambuki :  ithye tukamuvokea 

Translator : Wao wanampokea vizuri

Rose  Ndambuki:  Na  tukamunenga  kila  tumunengae  kila  tumunengae  na  twamina  umutuma  vaya  muithi  kwikala  nthi  na

muivindya

Translator  :  Wanawapatia  kile,  anasema  mkikuja  wanawapatia  kile  mnataka  kama  watoto  wao,  na  nyinyi  wakimtuma

wanaenda muna –

Com. Dr. Maranga : You tell us.

Translator: She is saying that ---

Rose Ndambuki:  kwou thye twina thina mwingi nundu ila twamutuma inye mukethiwa ta mwi metho maitu kana matu maitu

kwa kwithukiisya mathina maitu mutungie, inywe muithi muivindya.

Translator : Kwa hivyo wako na mashida, sababu wakimtuma muende kusiliza shida zao mnanyamaza.

Rose Ndambuki:  Kitumi niki? Na thye twina thina na muienda kwiwa mathina maitu

Translator : Anauliza sababu ni nini na wao wana ma-shida na hamtaki kusikiliza shida zao.

Rose  Ndambuki:   kwou  twiwie  tei  na  muimanya  kana  vala  mututia  nimwisaa  o  kutusyokea  kwou  tukwatane  moko  imwe

nenyu
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Translator : Anawauliza muwaonee huruma na mshikane mikono pamoja na wao

Rose Ndambuki: nivika vau

Translator : Anakomea hapo.

Com. Dr. Maranga : Asante mwambie hivi.  Sisi hapa tukijukua maoni yao tutaangalie shida yao.

Translator to Rose Ndambuki:  mwkwia nundu yu niwamatavya mathina menyu nimeusyisya muikethiwe na thina 

Rose Ndambuki : Asante sana  na nengi Ngai ethiwe nenyu

Translator : Mungu akuwe na ninyi

Com. Dr. Maranga : Yule anayefwata ni Monica Thiongo.  Monica Thiongo? Hayuko,  haya twende kwa mwingine.  Mutindi

Munuve,  Mutindi  Munuve?  Hayuko.   Agnes  Kisoo.   Agnes?  Haya.  Ama,  wewe  ndio  Agnes?  Unataka  kuongea?  Anaitwa

Agnes Kisoo.

Agnes Kisoo :  Nitawa Agnes Kisoo

Translator : Anaitwa Agnes Kisoo.

Agnes Kisoo:  ninyie Chairlady wa Kitaita

Translator : She is in charity of Taita Women Group

Com. Dr. Maranga : Taita? 

Translator : Kititaita

Agnes Kisoo: ninyie niamainia asu

Translator : Anawatungia wimbo

Agnes Kisoo:  na mathina maitu nikwithiwa kuya na tweetwa tuyienda tuyina na tuyinuka na tuimathiwa ngali
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Translator : Shida zao ni wakiitwa wakaitwa mahali wanaenda na hawatafutiwii gari.

Agnes Kisoo: Tweetwa Kangundo no ithye twikomboea ngali

Translator: Wakiitwa Kangundo ndio wanajitafutia gari wanajipileka huko.

Agnes Kisoo:  tweetwa Masaku no ithye twikomboea ngali

Translator : Wakiitwa Machakos ni wao wanatafuta gari.

Agnes Kisoo:  twiiwa twithiwa twia theu na no thye twithiuwia iatu na no thye twithiuwia savani

Translator : Wanaambiwa wakuwe wasafi na ndio wanajinunulia kila kitu.

Com. Dr. Maranga : Tafadhalini mkae kimya huyu mama akiongea.

Agnes Kisoo :    twiawa ni  chief kuma ofisini wa D.O

Translator : Anasema wanaambiwa na chief kutoka ofisini ya DO wakuwe wasafi na ndio wao wanajinunulia kila kitu

Agnes Kisoo :   valua kuma kwa CDA

Translator : Pia barua kutoka kwa CBA inakuja inawaambia hivyo.

Agnes Kisoo:  Kwou mathina ala twinamo nikukulya ii tene twitawaa niki?  Tutlistini ya syindu na nengi twenuka nitusuania mo

nimenuka malika ngalini naitu tuyinuka na maau tuyithia syana ikomie na mbui kithekani na utethyo tuiwona  wa  kwinuka  kana

wa kuthi

Translator  :   Wanauliza  ni  kwa  nini  wanaitwa  kuimba  kama  hawapatiwi  chochote  na  warudi  nyumbani  wanafika  usiku

wanapata watoto wamelala hakuna chakula na wanafikiria wale wamewaita wameenda salama.

Agnes  Kisoo  :   we  mundu  usu  utwitaa  no  utumathia  utethyo  ni  kana  tukona  tikakuwa  ni  ngali  kana  akatumathia  utethyo

tukasyomethya syan isu?

Translator : Wanauliza kwanini huyo anawaita hawatafutii njia za kusomesha watoto ama za kutafuta gari.
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Agnes  Kisoo:   niki kusomethya syana na vandu va  kumathiwa  wia  isyoka  nyumba  tuyuka  kuima  nayu  syana  syitu  ni  kuima

natiu nitukuima mathina maingi tuina mano twaiwaa nula unututethya nundu syana syi o musyi

Translator :  Pia anauliza ni kwanini wanasomesha  watoto  na  wakimaliza  shule  hawapati  kazi  wanarudi  nyumbani  kulima  na

wao.  

Agnes  Kisoo:   nitakwasya  ethiwa  nimutonya  andu  ma  Katiba  nikutwosela  vau  nengi  ko  ve  undu  ute  pension,  tene  mundu

athukuma akua tyo ununengwa  retire na inewa pension aithi utethya andu ma musyi

Translator : Wanasema kama inawezekana waangaliwe sababu sasa wamekuwa wamama na wanataka pension.

Agnes  Kisoo:   mo andu  asu  matwitaa  tumainia  no  matataa  kwona  mathina  ma  kutwita  twi  akuu  tukaenda  nthi  yiana  uu  na

tuisyoka tuikomboa ngali tuyuka musyi, ithye ene tukunite ndii

Translator : Wanauliza kwanini hawa wanawaita kuwaimbia hawaoni shida yao na wao ni mama wawatafutie kama ni gari au

ama wapatiwe usaidizi.

Agnes  Kisoo:   na nundu katiba na  ndeto ila ingi  syonthe  nota  iia  tuandike,  mwitwosele  ethiwa  vai  maana  ma  kuvituka  vau

nisyiwa twiwe twikale nthi tuthiane o vau musyi

Translator : Wanasema muwachukulie at their level na waachwe wapumzike nyumbani

Agnes Kisoo : nundu andu asu namainia na neetwa  namatwaia valua twathi nimungulya liu nakwa ndina mbesa na ndinaetewa

na twika umenania vau, tumathiwe nzia ila tutonya uthi nayo

Translator : Sababu kama Chairlady akipata barua ya invitation, anapeleka kikundi chake na hawapati  chochote,  na wakirudi

nyumbani sasa complaint inaanza kukuja kwake. Kwanini amewapeleka na hakuna chochote?

Agnes  Kisoo  : kwou kikundi kii naambiie ni maeo nayu ndi maeo na  ninikue   e  na  noniendee  naitwa  na  ndina  utethyo  ii  yu

kondmosetwe ni thina wa kutongesya nadu mate na kindu nakwa ndina kindu

Translator :   Anasema ana shida mingi, yaani anasema alianza hiyo kikundi kama alikuwa na neno  na  sasa  hana  ni  mzee  na

amekuwa vile unamuona sababu ya shida na anataka waangaliwe.
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Agnes Kisoo:  na vau nduivikaa vau

Translator: Amekomea hapo 

Com. Dr. Maranga : Asante mama.  Ngoja kidogo mama kuna swali unaulizwa.

Com. Mutakha Kangu : Mama umesema umeimba mpaka meno imepotea yote?

Agnes Kisoo:  ii nambiie ni mwiitu 

Translator : anasema alianza kama alikuwa msichana

Agnes Kisoo: na nai na maeo on the nayu ndina mo

Translator : Na alikuwa na meno yote na sasa hana.

Com. Mutakha Kangu : Na kwa wakati huu wote hizi nyimbo kuna zozote mumeweka kwa cassette munaweza uza?

Translator to Agnes : ivinda yiu yoonthe ve mbathi mwekie vandu ta kasetini mwithie ni mutonya uta?

Agnes Kisoo: twonaa mundu wa utwita  nisyosawa na tuyonaa mundu wa ututungia akatwikia vandu

Translator : Anasema wakati wanaimba zinajukuliwa kama na media na wahaoni response.

Com. Mutakha Kangu : Hawaoni?

Translator: Hawaoni.

Com. Mutakha Kangu :   So  maombi yenu ni kwamba kama kuna watu  wakuimba  kama  nyinyi  wapate  njia  ya  kusaidiwa,

kama wanaitwa kuimba wawe wanaimba kwa kulipwa hapana kutumiwa bure? Si ndio hivyo?

Translator to Agnes : kwou thina wenyu  ila mweetwa mukaine withie nimutonya kuivya ni mwithia muyina mana 

Translator to Commissioner : Anasema hivyo
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Com. Mutakha Kangu : Asante.

Com.  Dr.  Maranga  :  Okay  asante  mama,  nashukuru.   Tuweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Mwingine  anaitwa  Musyoka

Nthenge, Musyoka hayuko, Gideon Kilungu?  Haya karibu wakati ni wako.

Gideon Kilungu :  Nitawa Gideon Kilungu

Translator : Anaitwa Gideon Kilungu

Gideon Kilungu:  na ni musili wa utui

Translator : He is a headman of a village.  He is a headman of Mathumbili village Mwala.

Gideon  Kilungu  :  na  thina  ula  munene  ningulasya  silikali  kana  niteethiwe  na  thina  munenen  Kenya  wa  asili  on  the  Kenya.

Nundu mayonaa utethyo na me silikalini, na yila maundu mooka wiwaa twaiya musili.  Na ti kundu musaada ona umwe twonaa.

Translator : Anasema shida kubwa iko na headmen sasa wao wanafanya kazi mingi kitu ikikuja ni wao wanaulizwa kutangaza

na hawapati chochote kutoka kwa serikali.

Gideon Kilungu:  kwou twikulasya Katiba tene no twi ma Kenya na nundu undu wonthe uthukumi munene withiwaa  na  asili

ma ndua

Translator : Anauliza Wa-Commission kama wao ni wana Kenya sababu ndio wanafanya kazi yote na hawapati chochote.

 Gideon Kilungu:  vau nivo ngwendaa ukulya twaie va nthini  wa silikali Kenya asili ma ndua?

Translator : Anauliza mahali headmen wamepotelea katika Constitution.

Gideon Kilungu:  Nundu  ona  tuinengawe  kindu  tuyikaa  ata,  ile  kutangaswa,  ila  kwi  otumuvothi  twa  DO  o  sub-chief  o  chif

twiawa ika uu, ika uu, ika uu, tene mundu wiana takwa aile uthukuma mana ata?

Translator  :  Wakati  kitu  kinakuja  watangaze  ndio  wanatangaza  kama  ni  kukusanya  pesa  kutoka  kwa  wananchi  ndio

wanatumwa kukusanya na hawapati chochote na anauliza mzee mzima kama yeye anaweza fanya kazi bure mpaka lini?

Gideon Kilungu:  Niviva vau.
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Com. Dr.  Maranga :  Asante mzee  (inaudible) kikao chetu rasmi na umengoea .   Haya yule  anayefwata.  Dickson  Mwania.

Dickson Mwania? 

Dickson Mwania : Mtaniruhusu ni simame kwa sababu huwa nasimama kama naongea

Com. Dr. Maranga : Ni sawa.

Dickson  Mwania  :  Kwa  majina  ni  Dickson  Mwania  Mutisya  kutoka  (inaudible).   Kikundi  changu  kinaitwa  Health  Care

Promoters.   Mimi kile  ambacho  nitaongea  ili  ikiwezekanavyo  Katiba  yetu  itayoundwa  sasa  iwe  ni  katiba  watu  wote,  vyama

vyote  kwa  sababu  wakati  huu  tunao  sasa  kuna  vyama  vingi  lakini  hakuna  kazi  watu  wengine  wa  vyama  vingine  wakitaka

kukuwa na mkutano hawaruhusiwi.  Wakijaribu kufanya  mkutano  watu  wa  KANU  wanatumwa  na  AP  na  mapolisi  washuta

wale watu wanaumiza bure,  kwa hivyo katiba yetu iwezekanavyo iwe ni ya watu wamepata uhuru kamili tuwe  tuna  uhuru  wa

vyama vyote.  

Na kitu cha pili serikali tuliyo nayo sasa,  haitoi huduma kwa pande zote.   Kama ni upande wa upinzani, hawatoi huduma kwa

hivyo  tungetaka  katiba  tunayotaka  kuunda  sasa,  iwe  kama  ni  upande  wa  kama  Mwala  ni  upande  wa  wapinzani  huduma

ikitolewa itolewa pande zote ili iwache kutolewa upande moja kwa sababu upande wa upinzani hatupewi huduma.

Kingine ambacho ningetaka ni mkijaribu kufanya katiba yetu iwe nzuri ni kama Rais wetu sasa  tunaye sasa  amepewa madaraka

makubwa  ambayo  imepita  kiasi.   Hata  akitaka  kufanya  nini,  akitaka  kusema  nichukuliwe  saa  hii  nifungwe  milele  anaweza

kusema ili awe ni Rais ambaye anaweza kuonywa kama amekosea awe mtu wa kuonywa si mtu above the law.  Tuwe na Rais

ambao si above the law.

Kitu kingine ambacho nataka kuingiza kwa katiba wakati huu sasa serikali ya Local Government imechukuwa wale watu ambao

ni maskini waendee kuwa masikini kwa sababu kama County Council, wale wamama wanaouza vitu huku masokoni hata kama

anachukuwa  kitu  ya  shilingi  kumi  mpaka  lazima  atoe  pesa,  sasa  wamama  hawapati  uhuru  wa  kuuza  vitu  vyao.   Kama  mtu

anashona na charahani mahali nje anakuja anaambiwa utalipa kodi  ya shilingi elfu sita license.  Sisi ni kama hatuna  uhuru  kwa

sababu wale watu wa Local Government wangeangalia huyu hana nini hana chochote hana soko.  Wangejaribu kumwambia toa

shilingi kumi kila siku kwa sababu huna mahali pa  kupata  kitu.  Kwa hivyo ile katiba tunaounda sasa  tunataka iwe ni katiba ya

watu wanaoangalia watu wa chini, wale maskini ili ndio wainuke wafikie wale wengine.

Nataka ni malize tu kwa sababu sikuwa na mengi.  Kitu kingine, katiba tuliyo nayo sasa  imewapa madaktari  uhuru kupita kiasi.

Watu wengi wanakufa mahospitali daktari  akifika hakuwa anaandika kwa kitabu nimeingia, yeye  anatoka  anaenda  kwa  clinic

yake wale  watu  wako  hapo  hospitali  wanakufa,  hawana  dawa,  dawa  zote  wamechukuwa  wamepeleka  ma-clinic  zao.  Kwa
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hivyo, serikali ingefaa tuwe na katiba inaohusu daktari  na kazi moja kama ameajiriwa ajiriwe, lakini si mtu wakufanya kazi mia

moja na yeye ni mtu mmoja.  

Kwa  hivyo  nitakachomalizie  nacho  ni  upande  wa  Police  sasa  tumeangaika  sana  ukitaka  kwenda  Machakos  ni  shida  kwa

sababu mapolisi wote wamejazwa kwa magari wakifika pale wanapewa off, wale watu wanatoka pale wanaanguka na lile gari

kwa sababu watu wanajazwa kwa gari kama nini.  Na hii ni kitu kinaonekana wazi kila siku lakini serikali haichukui hatua.  Kwa

hivyo tungefaa tuwe na katiba inaoruhusu polisi akipatikana na,  mtu akipatikana amebaba watu saidi kupita kiasi ashtakiwe na

yule polisi akipatikana amehongwa afutwe kazi.   Kwa sababu anataka kuua watu.   Hivyo kwa sababu ninona wakati  ni mfupi

upande wangu nitamalizia hapo.

Com. Dr. Maranga :  Bwana Mwania kuna swali moja.

Com.  Mutakha  Kangu:  Bwana  Mwania  wewe  unaona  ni  utaratibu  gani  tutaweka  kwa  katiba  wenye  utahakikisha  serikali

haifanyi mapendeleo ya kukataa kupeana huduma kwa sehemu za upinzani?

Dickson  Mwania  :  Unajua  hapo  siwezi  kukwambia  tutafanya  nini  kwa  sababu  hata  tukisema  tu  –  tungeomba  tu  katiba

inayoundwa sasa iwe inapendelea sehemu zote kama ni upande wa upinzani wapewe huduma sawa sawa, kama ni yule Mbunge

wetu tunaye hapa Mwala apewe uhuru wa kutunza watu wake kila wakati  wakikutana nao.   Ili wapeana mashida yao na kama

wana shida pia wapeane.  Wakati huu hatuna uhuru wa kuuliza Mbunge wetu.  Mbunge akitaka kukutana na sisi hana nafasi.

Com. Dr.  Maranga:  Asante Bwana Dickson Mwania.  Yule anayefwata ni Anne ------  Una dakika tano  mama.   Unaongea

kikamba?

Anne Wausi:  Nitawa Anne Wausi

Translator : Anasema anaitwa Anne Wausi

Anne Wausi :  yu nikulasya ii? 

Translator : Anauliza hivi

Anne Wausi :  nai ona machief na nimaiviwe 

Translator :  Walikuwa na Chief na wamelipwa 
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Anne Wausi : ala twambie namo

Translator : Walio anza kazi na wao 

Anne Wausi: na ithye tiendea o mana

Translator: Na wao wanafanya bure.

Anne Wausi:  yu muitumanthie o ka wikwa nundu tukee uumwa

Translator: Watafutiwe njia ya kuwasaidia kwa sababu wanatukanwa. 

Anne Wausi:  syana syitukulya tiendaa naku?

Translator: Watoto wanauliza, hii ni kazi gani mnafanya?

Anne Wausi:  ute kindu

Translator: Haina chochote. 

Anne Wausi:  mutate utumathia kana nimutwonea o kaundu tikwa

Translator: Watafutiwe kama wanaweza pata chochote. 

Anne Wausi:  Nundu nitwanoie muno

Translator: Kwa sababu wamefanya kazi sana na wamechoka sana. 

Anne Wausi:  miaka mingi teumanya umitala

Translator: Miaka mingi hawezi akahesabu. 

Anne Wausi:  utuendee

Translator: Wakiendelea na kazi. 

Anne Wausi:  ite kindu

Translator: Ambayo haina chochote. 
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Anne Wausi: nyie ndiumukulasya ii kana nimwona okawololo vandu?

Translator: Anauliza kama msaada wowote unaweza kupatikana kutoka mahali popote. 

Anne Wausi:  ndina mbingi, tumanthie wikwa

Translator: Amekomea hapo. 

Com. Kangu: Asante Anne Wausi. Ninayemwita sasa ni Peter Katumbo. Dakika tano.

Anza na majina yako kamili. 

Peter  Katumbo: Commissioners of the Constitution, ladies and gentlemen. My name is  Peter  Katumbo.  I  happen  to  be  the

chairman of Makutano Palms Growers Association and also I am the Provincial Representative from Eastern Province and the

so called Kenya Horticultural Crops Development Authority no, Kenya Horticultural Farmers Association.  Well,  mine is based

on horticulture. 

It is written and I will read, I will go through. First, is on subsidy to horticultural farmers.  As the horticultural sector  has become

very  important  in  the  economy  of  this  country  in  earning  the  foreign  exchange,  I  take  this  opportunity  to  request  the

Commission, to give subsidy to farmers in order to caution them against escalating prices on agricultural inputs such as fertilizers,

chemicals and machinery. For example, enough suckers palms to (inaudible) the very very (inaudible).

The small-scale farmers are harvesting hardest hit and if such subsidy is availed to them, the sector  can improve greatly.  These

farmers can improve their standards  of living and manage to educate  their children and possibly minimize numerous  harambee

fundraisings prevailing all over the country. 

Fuel prices: I also feel that the fuel should be subsidized so as to make it possible for the horticultural crops to be air freighted or

shipped to Middle East, Russian Gulf or European union. This will again caution the agricultural farmer and the exporter  of such

commodities against the prohibitive high transport costs prevailing and make reasonable profits to their lives. I understand some

countries have been doing this sort of thing for many years, for example S. Africa. That is all. 

Com.  Kangu: Thank you. A question?

Com. Maranga: You have mentioned the question of subsidies and instances that will improve lives, do you have any view to

give  about  the  liberalization  process  that  is  taking  place  in  our  country  to  vis-a-vis  your  cry  for  subsidies  and  prices.  What

appears to be price controlled?
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Peter Katumbo: Thank you. Well, I think that is a rather  shaky question and actually needs the…special  studies in that when

we talk about  liberalization of  the  economy,  may  be  goods  but   it  hurts  in  some  areas.  For  example,  a  very  small….let  me

mention one thing. For example, let’s talk of horticultural farms, e.g. let’s take  oranges or  tangerine which come from Tanzania.

Well you find the Tanzanias have found Nairobi our city, let’s say they have ….rather they are in paradise, in that they take  their

oranges  from  Tanzania  …  now,  we  are  on  liberalization,  I  mean  tangerine,  oranges  from  Tanzania,  they  will  bring  them  to

Nairobi, one bag is in the region of Ksh. 800. 

To them, as you are aware  that one Kenya shilling is equal to ten Tanzania shillings so,  you find that one bag here in Kenya is

Ksh. 800, to them it is Ksh. 8,000. So they find that,  well in Kenya things are  so nice, we are  getting good money, they come

here,  they sell actually. But,  unfortunately Kenya will never sell a single orange or  tangerine in Dar es  Salam or  Arusha.  Their

shilling if you look at  it I  can say that it’s value iko chini. Kwa hivyo the Kenyan farmer has been hit or  rather  anaumia.  Kwa

hivyo  maneno  ya  liberalization  because  they  are  bringing  their  produce,  they  are  selling  these  goods  to  get  good  money.

Whereas when they bring their cheap oranges here and tangerine, the Kenyans aren’t getting anything  by  selling  their  fruits  in

Nairobi because the market is flooded by cheap Tanzanian fruits. 

Com. Maranga: It is your view therefore that we should protect  our farmers,  we reject  liberalization or  we take  liberalization

in certain measures. 

Peter Katumbo: Certain measures, you are right. 

Com. Maranga: Thank you. 

Peter Katumbo: There must be a protectionism policy to a certain extent. Thank you, asante sana. 

Com. Maranga: Sign in our official book. Now we have, the next one is Mukunya Nzioka? Mukunya Nzioka?

Mukunya Nzioka:  Isyitwa yakwa nitawa Mukunya Nzioki

Translator: Anaitwa Mukunya Nzioka.

Mukunya Nzioka:  ya keli, group ino yaitu Chairlady amin auneena tuineenaa, tuatiaa chairlady.

Translator: The second thing, the chairlady of the group akimaliza kusema wao hawaongei. 

Mukunya Nzioka: aie
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Translator: She has nothing to say. 

Com. Maranga: Okey, wacha niwaelezee namna hii. Kama umeandika jina hapa na hutaki kuzungumza hata nikikuita, ni vizuri

useme hutaki. Sawa sawa? Mwingine ambaye namuita ni Sowia Kioko. Anataka kuongea? Okey. Ama maoni ni ile ile? 

Speaker from the audience: Wameshaandika. Ni ukweli?

Kwa hivyo hakuna….Okey. Thank you very much. From here, I have MacDonald David Muli. MacDonald.  Hayuko? Juliana,

huyu ambaye  ana-register  nataka  kuongea  na  wewe.  Wakati  una-register  watu  ujue  wale  watu  ambao  wanataka  kuongea.

Watu wanaweza ku-register  lakini hawataki kuongea.  Kwa hivyo wana haki hiyo. Kwa sababu sasa  majina yakija hapa  mimi

nafikiri kila mtu anaongea na wengine hawataki  kuongea.  Yule  anayefuata  ni  Gideon  Nzioki,  si  aliongea?  Huyo  ni  mwingine.

Haya ingia.  

Gideon Nzioki: Not right now. Right now I am not going to talk. (inaudible)

 

Com. Maranga: So you have already prepared?

Gideon Nzioki: Yes, I have prepared the memorandum. Not right now, I will hand it over when you come to the views, when

it is finished. So, thank you very much. I have not registered. Thank you.  

Com. Maranga:  Next is Juliana Muli.  Juliana  Muli?  Huyu  kama  hataki  kuongea  sawa.  Unataka  kuongea?  Muulize  kwanza

hapo. It is her constitutional right. Aanze. 

Juliana Muli:  Isitwa yakwa ni Lucia Nzule Muli

Translator: She is Lucia Nzule Muli. 

Com. Maranga: Lucia ama Juliana? 

Translator:  yu thina ula niwawo ii ni kwithiwa wathini uu, nayu wathi uu ndina ndikindu ngunewa

Translator: Shida yake ni kuitwa waimbe na hapati chochote. 

Juliana Muli: na indi ninakuie vo, ona ii myaka yu ndimisi nundu nimukuu

Translator: Ameimba kwa miaka mingi, hata sasa hawezi akahesabu. 
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Juliana Muli:    na ninaa mana na ningwenda nimathiwe  kaindu,  nikiw’e  nivuiwe  kaw’u withie  nineewa  muyo  na  ndisiwa  na

ngali ngaine nde maeo ona yimwe.  Ate yimwe ikyamanu

Translator: Anasema anataka aangaliwe, atafutiwe kitu.. Kama ni kuimba aimbe akiwa na furaha. 

Juliana Muli: Ngaikaa ukulya ni syana mwaitu watuetee ki? Nakw a ndi kindu ninaete na nininoie ituo nikusunga

Translator: Ndio aache kuulizwa na watoto, mama umeleta nini? Na yeye hakuleta chochote. Na vile anachoka na kuimba. 

Juliana Muli: na nienda yu ndisiwa nisiwe vaa na ngali, ndikinya na kuu na ndinewa kindu, nienda niwae muyo. 

Translator:  Anasema anataka kama anaitwa mahali, gari ipelekwe wachukuliwe huko  na  wakimaliza  kuimba  wapatiwe  kitu,

wapelekewe watoto nyumbani. Na yeye anakomea hapo. 

Com. Maranga: Asante mama Lucia Muli, utatuwekea sahihi kitabu chetu. Sasa mimi naona wengine ambao wako hapa ni ile

group, sijui kama wanataka kuongea.  Wacha niwaite kwanza.  Halafu enda hapo uwaulize kama,  if they want to speak,  if they

don’t it is not necessary.  Tabitha Matheka.  Unataka kuongea? Ngile Muli? Ndio huyo? Rhoda  Kaembe?  Anataka  kuongea?

Mwingine anaitwa Kamene Nduti? Anataka kuongea? Haya ingia. 

Kamene Nduti:  Nyie thina wakwa no ula wanenganwa ni chairlady wa kwina

Kamene Nduti: Nitawa Kamene Nduti

Translator: Anaitwa Kamene Nduti

Translator: Shida yake ni ile imeongewa na Chairlady wa kuimba. Hakuna kingine. 

Com. Maranga: Okey. Next  anaitwa Kaloni Kituku. Anataka kuongea? Ama ni yule Chairlady amezungumzia? Okey.  Anne

Mutuku.  Anataka  kuongea  ama  ni  vile  chairlady  ameongea?  Okey.  Thank  you  very  much.  Give  me  the  next  list.  Kavee

Michael? Okey. Sawa. You want to talk in English or Kiswahili? 

Rosalyn Kavee Michael: In English. My names are Rosalyn Kavee Michael. Many pupils said that they need free education,

free basic needs, free medical care when a patient is admitted. No divorcing. 

Com. Maranga: Divorcing?

Rosalyn Kavee Michael: Divorcing. No taking of drugs. No polygamy.  Land should not be sold without children’s notice. 
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Com. Maranga: Okey. Just a minute. Any question?

Com. Ayonga: You have said no divorce?

Rosalyn Kavee Michael: Yes. 

Com. Ayonga:  Now,  when two people  disagree,  what would be the solution? The lady doesn’t want this man. He has been

beating her too much and she wants a divorce or the woman is not good to her husband. What would you like to be done? You

can’t just say no divorce. 

Rosalyn Kavee Michael: The Government to care for the children. 

Com. Ayonga: And allow the divorce?

Rosalyn Kavee Michael: No. 

Com. Ayonga: Thank you. 

Com.  Maranga:  Okey.  Thank  you  very  much.  Please  sign  and  give  us  that  memorandum,  we  need  that.  Then  we  have

Redempta Mutuku. 

Redempta Mutuku: Kwa Chairman and the Commission, ladies and gentlemen. Asante  sana  kwa  wakati  huu.  Ningeongea

kidogo  juu  ya  ile  inawahusu  disabled,  the  sick  and  the  poor.  Mimi  naitwa  Redempta  Mutuku.  Huko  katika  villages  kule

tumetoka  kuna  walemavu,  wale  watoto  wamezaliwa  viwete,  wamezaliwa  hawajiwezi,  wengine  wamekuwa  wagonjwa.  Kwa

mfano hata kama mtu amezaliwa kiwete au amezaliwa namna gani, yeye ni wa Kenya na ni unaona ni kama hawajulikani na ni

kama hawasaidiwi. 

Kwa  hivyo  mtu  anafanyika  hivi  anakuja  kukufa  na  shida  bila  kujulikana.  Na  kuna  wale  wamepata  magonjwa  yale  magumu

ambayo hayawezi kutibiwa na dawa hizi rahisi rahisi na ni kama hakuna mahospitali kwa sababu pale unapeleka mtu unaambiwa

huko na wanaitwa cost-sharing.  Hii  cost-sharing,  ni  kitu  tu  unaandikiwa.  Unakuja  na  kitabu  chako  unaandikiwa,  unaambiwa

nenda ukanunue dawa.  Kwa hivyo, cost-sharing  inatushinda  kuelewa  ni  ya  nini  na  ile  dawa  inaweza  kwenda  ukauziwa  pesa

nyingi huwezi kupata,  kwa hivyo yule mtu anakufa tu.  Kuuliza kwangu ni hivi,  kungewezekanaje  hiyo  mambo  ya  cost-sharing

iondolewe kwa sababu inatuumiza sisi? Hiyo ni moja. 
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Pia ningependa kuongea juu ya umaskini. Kuwa maskini sio kupenda kwa mtu na wengine wamekuwa maskini, wanakuwa hata

wamezaa watoto, hata wanakufa na magonjwa ile ya shida kama Kwashiokor na Marasmus na vitu kama hivo. Ni kwa sababu

hawana  kitu  cha  kuwapatia  hao  watoto  na  hawajiwezi.  Hakuna  mtu  anachukua  mtoto  wake  lakini  inakuwa   hana  nguvu  ya

kulinda yule mtoto.  Ningeuliza kama ikiwezekana watu kama hawa wanaweza,  kama tunaweza kufikiwa ,  sisi hatupitiwi, tuko

mbali sana. Tuko mbali sana. 

Kutoka kule juu tuko  mbali  sana.  Na  kwa  hivyo  kama  kunaweza  kuwa  ana  kitu  tukawakarimu  kidogo  ili  tukawa  tunaweza

kufikiwa. Pia ningependa kuongea kidogo juu ya kitu niliona wanaita land transfer. Hiyo inakuwa ni shida sana kwa……umelipa

pesa nyingi, ulipe wale watu wanasema ni wa survey. Na tunaambiwa mpaka land ni yako ama ni ya babako, au ni ya bwanako

na inachukua hata mwaka mzima, miaka mitatu mpaka hata wewe unakufa unawacha ile land si yako,  hujui ni ya nani na shida

inaanzia kutoka hapo. Yaweza kuwa watoto wale ulizaa hawana uwezo kwa hivyo, nao watanyang’anywa na mtu tu na wizi ni

mwingi  huku  Kenya.  Kuna  kitu  kama  kusema  ati  unampatia  heshima  kitu  cha  mtu.  Kwa  hivyo  kuuliza  kwangu  ni,  kama  ile

procedure ya ku-transfer ile land kutoka kwa mtu ingekuwa free.  We pay a lot of money. Kama ingekuwa free.  Kwa sababu

kama hao ni wafanyikazi wa Serikali, si Serikali….sijui nini hapo. 

Pia,  ningependa kuongea juu ya salaries kidogo.  Mimi si mfanyikazi, I  have  already  retired  lakini  ningependa  kuongea  juu  ya

mambo ya mishahara. Kama vile watu wa hapa chini wanaumia sana, wanafanya kazi mingi sana. I take an example of teachers,

vile wanafanya kazi,  wanafanya kazi hata usiku. Hata 24 hours.  Hakuna hata kupumzika na ile  kitu  wanalipwa  ni  kitu  kidogo

sana  na  tukisikia  kule  juu,  kule  juu  kabisa,  wacha  mimi  nitaje  Parliament  kwa  sababu  si  jina  la  mtu.  Ningependa  kama

inawezekana kitu kama comparison ifanywe kidogo.  Kwa sababu ile tofauti  iko  ni  kubwa  sana  na  ile  kazi  inafanywa  na  mtu

mdogo ni nyingi sana na analipwa kitu kidogo sana.  Wakilalamika wanaambiwa kama ni striking, you are  going home. That is

unfair. 

Ningeuliza kama mambo kama  haya.  Pia  ningeuliza,  inawezekanaje?  Mtu  hawezi  kujifanyia  mshahara  wake.  Itakuwa  vibaya

sana kwa mtu kuandikwa na hajui…sijui aandikwe au ajiandike na aseme mimi nitakuwa najalipa kiwango fulani. Kwa sababu

uki-compare  na  ile  kitu  hawa  watu  wa  Parliament  wanalipwa  na  other  firms  haziko  sawasawa.  Ile  wanalipwa  wenyewe  au

wanajilipa wacha niseme hivyo. Ile wanajilipa ni nyingi sana hazistahili. Hata mimi nimefanya kazi maisha yangu yote na nikaenda

retire na ile nimepewa, I could not be equivalent to mshahara wa mtu mmoja kule Parliament. 

Kwa hivyo inawezekanaje,  wakafikiwa ni kwamba,  hii kwetu inatuumiza.  Hawezi  kuchukua  kile  kitu  chote  kiko  na  sisi  hapa

chini tunaumia. Sijui kama muda wangu umekwisha?

Com. Maranga:  (inaudible)  umemaliza?  Thank  you  very  much.  Tuwekee  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.  Thank  you  very  much.

Yule mwingine ambaye naita sasa anaitwa Ndambuki Nzuki. Very good, young man. Unaongea kwa lugha gani?

Andrew Ndambuki: English.
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Com. Maranga: Okey. What you do, you start with your full names before you start giving us your views. 

Andrew Ndambuki:  My  full  names  are  Andrew  Ndambuki  Nzuki.  The  points  which  were  given  by  Kianyoni  pupils  were;

orphans must be  cared  for with high protection and basic needs.  No  dropping out of schools,  causing unwanted  pregnancies.

Those who commit adultery will be jailed. Medical care should be free. The aged people should be cared for. Thank you. 

Com.  Maranga:  Thank  you.  Excuse  me  young  man,  come  and  register  with  us  and  give  us  your  memorandum.  Bwana

Program officer umechukua muda sana,  unaona mwingine anaondoka.  You wait,  after her you register,  you sign and then you

give us that memorandum. Thank you very much. The next one is  Eustus  Nzioka?  Not  there?  Mwende  Mwasi?  Okey.  You

want to speak in English?

Mwende Mwasi: Yes. 

Com. Maranga: Okey. Then you start with your full names. 

Mwende Mwasi: My names are Maureen Mwende Mwasi. Education has been quite expensive thus many parents  are  unable

to send their children to school.  Instead,  very young girls become maids, house girls,  and  boys  become  houseboys  and  even

street children. It does not guarantee us with jobs.  The Constitution of Kenya should make education free and compulsory for

all. 

The Government should  formulate  a  law  protecting  children  against  child  labour  and  punish  those  practicing  it  severely.  Job

opportunities must be created  and the education goals should be formulated to reflect the needs of present  and future Kenyan

child.  The  Government  should  make  Constitution  covering  birth  controls  to  allow  parents  to  give  birth  to  children  they  can

educate and care for. That includes; the number of children per couple. Street children will be reduced. 

Land: Children have a right to inherit land but most times parents  sell land without caring what will be  our fate.  This makes us

poor and even become displaced. The Constitution should make selling of land illegal. Children must be  allocated land first and

if there is surplus then it can be sold. The Constitution must protect children and allow equal rights on land inheritance. That is to

both boys and girls. 

The girl-child: Girls have been raped  by their own fathers and others  abuse them. This is in  the  increase  due  to  killer  disease

H.I.V. Aids. Young girls have not been given equal rights than boys. In many communities in Kenya, they are given out for early

marriages as  early as  ten years.  Others  leave schools for female genital mutilation leading to many deaths.  The Constitution of

Kenya must protect  the girl-child by giving the penalty of rapists  which has been very lenient to a death sentence  to  curb  this
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torture.  The  Constitution  of  Kenya  should  empower  the  Sub-chiefs  to  oversee  customary  marriages  and  to  look  at  those

practicing female genital mutilation and early marriages with serious punishments.

Freedom of worship: This freedom has made majority of Kenyans to involve themselves into funny cults which go to an extent

of offering human life as  sacrifices and more so children or  the  school  girls.  As  young  generation,  children  are  threatened  by

funny people killing them and scooping their private parts,  breasts  and tongues.  This resulted to many deaths  and yet none has

been  presented  for  this.  The  Constitution  should  protect  children  from  such  practices  and  give  limits  to  the  freedom  of

worshipping. Such people practices involving children as agents should be given penalties closer to death sentence. 

Civic and parliamentary terms: Some MP’s and Councillors have become a threat to the County Council and Parliament.  Some

have been there since independence, when they lose seats, they get nominated. As children, we are also growing and eyeing the

same seats.  The parliamentary motions bore  them and end up sleeping during debates  or  absent  themselves.  We  recommend

two terms. i.e One should serve as an MP or Councillor for two terms and retire to give chances to the others.  All the best  and

success as you accomplish the tough task. Thank you. 

Com. Maranga: Thank you very much. Those are very good views. Let me know whether any Commissioner wants to ask  a

question. No,  please register with us and  give  us  your  memorandum.  Alright.  Thank  you  very  much.  Very  bright  young  girl.

Thank you. The next one is William Mwathe Kimongo. Kuja upande huu na uanze na majina yako. Sijui utaongea lugha gani?

Kimongo Mwathe: Mimi ni William Kimongo Mwathe ama Mwathe William Kimongo. Mimi nitaongea kwa Kiswahili na sijui

sasa kama nitaanza. 

Com. Maranga: Anza. 

Kimongo  Mwathe:  Okey.  Mimi  nitaongea  juu  ya  mipaka.  Wakati  ambao  tulipatiwa  uhuru,  mipaka  iliwekwa  katika  kila

Province.  Nyuma  yake,  sehemu  zingine  za  district  nyingine  zikaanza  kubadilishwa  na  mipaka  ilikuwa  inawekwa  ya  kawaida

wakati  Sir.  Berlin  ali-declare  emergency,  Sir  Patrick  Hedson  na  nyuma  yake  MacDonald  ambaye  alitukabidhi  uhuru  wakati

huo. Mzee akachukua na ningetaka  kusema,  kuonyesha  mahali  moja  ambao  mipaka  ilibadilishwa.  Kama  ukienda  Athi  River

utaona Portland  Cement  na  mpaka  uko  hapo  mbele  wa  Machakos  district  na  unaenda  mpaka  huko  mbele  na  sehemu  hiyo

ilikuwa mashule ambayo ilikuwa huko ilikuwa inaendeshwa  na  County  Council  ya  Masaku.  Nyuma  yake  sasa  ukienda  huko

hata udongo imekuwa kama ni ya Kajiado. 

Hiyo ndio imenileta kusema kwa committee hii, hiyo mipaka iweze kuhifadhiwa. Kwa sababu vile mnasoma India na kwingine,

mnaona  mipaka  imeleta  taabu  sana  na  vile  vile  katika  district  ya  Machakos  mnakumbuka  Kilimambogo  Teachers  College

ilikuwa katika Machakos district.  Mipaka ambayo imekuwa declared wakati huo na mkoloni kabla hajaenda ilikuwa pande hii
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ya Machakos mpaka karibu Thika. 

Ukivuka huko ukipata njia ya kwenda Tana river,  utaona  mpaka  inaenda  mpaka  Tana  river  district  ya  Machakos  na  inapita

mpaka Chambele karibu tunapakana na Kitui. Hiyo ingine ni sawa.  Mahali pengine kutoka hapa kwenda kama Thika kwenye

mananasi, sehemu nyingine huko ingali ya Machakos district na hiyo italeta taabu nyuma yake. Hiyo ya mipaka nitakoma hapo. 

Ningetaka sasa  kuongea habari  ya uchawi: Katika wakati  mwingine niliona taabu katika High Court  Machakos.  Kulikuwa  na

Mhindi mmoja alikuwa Judge katika Court  na kulikuwa na mama mmoja wa Mutomo ambaye alikuwa ameua mama yake na

huyo  mama  kesi  yake  ikaendeshwa  na  ikawa  vile  aliua  mama  yake,  ni  lazima  apewe  adhabu  ya  kifo.  Wakati  huo  niliona

Assessor,  waliulizwa kama kuna uchawi na walimwambia yule Judge Wakamba pande hiyo, wangali  na  uchawi.  Huyo  mama

akahukumiwa kifungo cha miaka nne na vile vile Judge alikuwa anauliza kama  kuna  kitu  ya  kabila  hiyo  ambayo  huwa  katika

sehemu hii ya Ukambani. 

Ningetaka  hiyo  sheria  iwe  inaangaliwa  kwa  sababu  niliona  inatatiza  Ma-Assessor  wakati  waliulizwa  hiyo.  Tena,  ile  ingine

ningeongea juu ya korti.  Tuseme korti  yoyote.  Watu  siku  hizi  wamekuja….tulifanyiwa  Land  Adjudication  mashamba  yetu  na

ikawa na  mipaka.  Mtu  anang’oa  mpaka,  mpaka  anaenda  kwa  shamba  ingine  na  korti  ikifanya  kesi,  ukienda  kortini  inarudi,

inarudi, mpaka nenda rudi haina mwisho. Nilikuwa nikisema ni maoni yangu kuwe na sheria ya korti.  Ipatiwe uwezo, kukiwa na

kesi kama hiyo ya mipaka na vitu, kwa sababu mtu anaharibu mpaka anang’oa miti na kila kitu, sasa akienda kortini anakataa. 

Ningetaka  Commission  ihakikishe  kesi  ya  namna  hiyo,  korti  inapatiwa  mandate  ama  inapatiwa  ruhusa  kwenda  kutoa  korti

ihame  katika  korti  mpaka  kuenda  kuona.  Kwa  sababu  makesi  imerundi  kanwa  mpaka  kortini  mpaka  juu  na  juu.  Iwe

inahamishwa mpaka kwenda kwenye hiyo kesi  na mtu analipa gharama. Let us pay the transport  na mafuta na kila kitu halafu

Judge  anakwenda  huko  na  mashahidi  wanakaa  kwa  shamba  hiyo  ndio  imesumbua  watu.  Halafu  kesi  ziwe  zinaamriwa  kwa

haraka. Hiyo ndio nilikuwa ninataka kuongea. 

Ile ingine na labda imeletwa ama haijaletwa. Tumekuwa na taabu,  mtu anaoa bibi,  bibi anahama, anaenda pahali ingine anakaa

mwaka nenda rudi,  anarudi.  Mzee ameoa bibi mwingine na wako watoto  na ametafuta mali na bibi yule ambaye yuko.  Halafu

bibi yule akirudi, yule akirudi, bibi ama watoto, wanakuja kusema wana kifungu cha mali katika sehemu hiyo na bibi mwenyewe

yule aliolewa, alizaa watoto, wakatafuta mali, akakuta kulikuwa hii, kulikuwa na mashamba ambayo hayakuwako na imetafutwa

na mama huyu. Huyo mama kama bwanake amekufa ama awe,  inakuwa na taabu.  Sheria ya kabila  hiyo  inataka  irekebishwe

iwe ni sawa. Mambo ambayo ilikuwa imenileta nafikiri ni hayo. 

Com. Maranga: Thank you very much Mzee William Mwathe. Kaa kidogo kuna swali utaulizwa na Commissioners. 

Com. Ayonga: Mzee Kimongo, sikuelewa vizuri uliposema juu ya uchawi. Je kuna uchawi?
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Kimongo  Mwathe:  Kuna  uchawi.  Uchawi  unaweza  kulinganishwa.  Sasa  kuna  madawa  ambayo  mtu  anaweza  kwenda

kuwekea  mtu.  Nimeona  tokezi  kama  kuku  zimewekewa  shamba  yako  imekuwa  kubwa,  ambayo  mnapakana  shamba.  Mtu

anaweka  dawa,  ni  kama  hiyo  tu,  anaweka  dawa.  Uchawi  kuna  watu  ambao  saa  ingine  wanakutwa  usiku  wakifanya  round

katika  mji  wako.  Sijui  ni  kitu  gani  anaweka,  ni  kithangona,  kinaitwa  kithangona  ama  kinaitwa  kitu  gani?  Kithangona.

Anaweka katika shamba hilo ili muwe mnapata madhara ya watu kupata accidents ama mambo mengine ya kutopata mali. Hiyo

ndiyo inaitwa uchawi na hii inajulikana hapo mbeleni watu wa kabila hiyo wangali bado kufa wote. Wangali wako nazo. 

Com. Ayonga: Ungelipenda tufanye nini katika Constitution?

Kimongo  Mwathe:  Tungetaka  ikiwezekana  mambo  kama  hayo,  sababu  hata  inasumbua  katika  vile  niliona  katika  korti,

Assessor akisumbuliwa na kuulizwa maneno hayo, ningetaka irekebishwe, kuwe kuna mpango wa sheria.  Sababu mambo hayo

lazima yawe katika korti. Lazima ipatikane katika korti. 

Com.  Maranga:  Mzee  umezungumzia  mambo  ya  mipaka  ya  mikoa  na  districts.  Ukasema  zamani  Kilimambogo  ilikuwanga

Masaku, sasa iko wapi?

Kimongo Mwathe: Iko katika Chafuu na chini kidogo iko katika Machakos.  Iko katika Murang’a.  Iko katika Kiambu na ile

ingine ilikatwa ikaenda katika Murang’a. Ukienda huko Ithanga karibu Mapoloni utakuta imegawa na ikawa na DO wa pande

hiyo. Kama Ndithini, land market was Machakos County Council na hata ndio tulikuwa tunapeana plan na imekuwa transferred

to  Murang’a  district.  Hiyo  ndio  italeta  vita  nyuma  yake.  Mipaka  ile  iliwekwa  wakati  wa  kicolony  lazima  ihifadhiwe.  Kama

Nairobi mahali inafika J.K. hapo mbele lazima ihifadhiwe na mpaka inaenda mpaka inapakana na areas zingine. 

Hiyo ya Province ndio nilikuwa naongea.  Ya district  haina maneno. Kwa sababu vile  tuligawa  Makueni,  tuli-agree  wazee  wa

Machakos,  district  imekuwa na population mingi  na  ni  lazima  iwe  katika  district  kugawa  nyingine  hiyo  haina  neno.  Lakini  ile

mipaka iliwekwa wakati  wa mkoloni, hiyo  tunataka  ihifadhiwe  kwa  sababu  hiyo  mambo  haijakuwa  changed  na  italeta  taabu

nyuma yake  kwa  miaka  ambayo  inakuja  kwa  watoto  wetu  waki-claim.  Mahali  ya  mananasi  Thika  is  part  of  the  Machakos

district. Watakuwa watoto wetu wanataka kwenda kulima huko na hiyo italeta fujo. 

Com. Maranga:  Asante Bwana.  Thank you very much Mzee.  Asante sana,  Mzee William Kimongo. Tuwekee  sahihi  kitabu

chetu rasmi. Asante kwa maoni yako. Nataka tu kukumbusha wananchi, hebu niwakumbusheni wananchi ya kuwa mkifika wale

ambao  wanataka  kutoa  maoni,  ni  vizuri  mjiandikishe  na  vile  vile  nimeona  wanafunzi  wa  shule  wamefika.  Pengine  kama

wangetaka kuongea mapema, tutawapa nafasi,  kwa  sababu  tunajua  wao  ni  wanafunzi.  Kwa  hivyo  hiyo,  I  need  to  have  that

special recognition. Otherwise, yule ambaye namwita sasa anaitwa Teresia Wavinya Ndolo. Ndolo? Okey.  Mzee wangu ongea

pole pole kwa sababu huyu anaanza kuongea. Anza na majina yako kamili. 
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Teresia Wavinya Ndolo: Majina yangu naitwa Teresia Wavinya Ndolo.  Mimi ni Mwalimu wa pre-school  na kama Mwalimu

wa pre-school  tuko na shida sana juu ni sisi tunaanzisha msingi  ya  watoto  kutoka  nursery  na  wanaenda  kwa  Primary  school

mpaka wanaenda University na hatuna mshahara. Hatuna watu wa kutulipa. 

Tukiuliza  juu  ya  mishahara  yetu,  tunaambiwa  tulipwe  kama  watchmen.  Pesa  zitolewe  kwa  shule  halafu  baadaye  tulipwe.

Tulipouliza kwa nini, tukawachiliwa hivyo tu. Tukaambiwa tuwe tunakusanya pesa  halafu tunajilipa. Sasa  ndio ninataka kuuliza,

kwa nini hatuwezi kulipwa na Serikali? Kwa sababu hao wazazi tu ndio  tunawasomeshea  watoto  na  wengine  wako  na  shida

sana.  Mtu anakuja tu analipa shilingi  hamsini,  mia,  hatuwezi  tukapata  mshahara  wa  kutosha  na  tunaamka  asubuhi,  ---  ikifika

miaka  yake  akijisikia  anaenda  nyumbani  tu  na  hakuna  pension.  Kwa  hivyo  tunauliza  kama  tunaweza  kupata  pension  mtu

akimaliza miaka ya kusomesha. 

Ningependa  kuuliza  kama  tunaweza  kupata  mishahara  kutoka  kwa  Serikali,  kama  hiyo  fees  inaweza  kuachiliwa  juu  wazazi

wana shida sana. 

Com. Maranga:  Ni  hayo  tu?   Asante.  Register  there  na  uandike  jina  lako  na  u-sign.  Yule  ambaye  anafuata  anaitwa  Peter

Kiilu? Hakuna. Dominic Mwau? It is your time now, five minutes. 

Dominic Mwau: Kwa majina naitwa Dominic Mbatha Mwau.

Com. Maranga: Ongeza sauti ili wakusikie. Kama una memorandum, give us the main points. 

Dominic Mwau: Nilikuwa na moja ya kikundi na nilikuwa na ingine yangu ya kuongea. Ningependa kuongea juu ya zile majina

ambayo ni  ya  Kizungu  na  bado  inaendelea  katika  hii  district  yetu  ya  Ukambani.  Kwa  mfano  kama  hii  ingine  ya  Machakos,

tukiangalia  katika  maandishi  ya  Kikamba  hakuna  ‘  S’  inaishia.  Tena  hakuna  ‘C’.  Kwa  hivyo  naona  ningependa  tubadilishe

majina tutumie ile yetu ya kienyeji.  Badala ya kuitwa Machakos,  iitwe Masaku. Tena kama Athi  River,  hiyo  ni  jina  ingeitwa

Mavoko.  Ingine  ni  kama  Kabaa,  Kabaa  ukiangalia  kunaye  B  na  wakati  wowote  majina  ya  kikamba  inaanzia,  pahali  iko  B

inaanzia na M. Sasa badala ya B wangeweka V. Ile ingine ningeongea juu yake ni mambo ya usalama. 

Tuseme kama hii uwanja ya Nairobi, watu wanasumbuliwa hapo sana wakionyeshwa mahali pa  kwenda na mtu hawezi kutoka

nyumbani akiwa hajui mahali anaenda.  Saa  ingine unaona mtu ananyang’anywa briefcase na polisi bado  wanaangalia.  Hiyo pia

ningeongea juu yake. Ikiwa kunaye usalama, mtu awe na uhuru wa kutembea,  na asianze kuulizwa maswali, ati unaenda wapi?

Unataka kuonyeshwa gari. Kwa sababu wezi wamechukua hiyo jukumu ya kuonyesha watu na ni njia ya kuiba. 

Ile ingine ningeongea juu yake  ni  mambo  ya  utawala.  Mimi  kwa  upande  wangu  ningependelea  kama  ni  mambo  ya  Ma-DC,

Ma-PC,  hata Ma-Chief  na Ma-Assisstant  Chiefs wawe wakichaguliwa lakini siio kuandikwa na ikiwezekana,  mtu  achaguliwe
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sehemu yake yaani sehemu ambayo anatoka. 

Kitu kingine ningeongea juu yake ni hizi ada  ambazo watu huwa wanapewa na  Serikali  kama  kitambulisho,  passport  na  birth

certificate.  Huwa ziko na  taabu  sana  kuzipata.  Sasa  sijui  kama  kunaye  nini…itawekwa  ya  kurahisisha.  Watu  wawe  wakiwa

wanapata kwa njia ya rahisi.  Kwa sababu kama passport,  mtu anasumbuka mpaka kama alikuwa na  haja  ya  kuenda  mahali,

anawacha. Inachukua muda kupata. Ni hayo tu. Mengine yako katika memorandum. 

Com. Maranga:  Asante kwa hiyo memorandum yako.  Eka sahihi katika register rasmi. The next  one  is  Julius  Mutua  Ngilu.

Yuko? Next is Justus Mwoki Mativo. Mativo? The next one is Evanson Mwavulu. Evanson?  Wacha tumsikize Evanson. 

Evanson Mwaluko:  Majina yangu ni Evanson  Nzigo  Mwaluko.  Not  Mwavulu?  Mwaluko.  Mimi  ni  mwenyekiti  wa  kikundi

kinachoitwa ‘Mumo self-help group’ ambacho kiko katika Masii. Kiko na members mia moja na wale active ni sabini na tano.

Hiki kikundi ni cha kusaidiana kama maneno ya school fees, kama mtoto mmoja amelemewa na fees,  tunamchangia. Saa  ingine

tunakuwa na project  ya kuweka kuku,  mbuzi, na hivi sasa  mwaka huu tunaazimia kuanza  ‘(inaudible)  project.  Naomba  radhi

kwa vile nilikuwa nimetengeneza memorandum na kwa bahati  mbaya hakukuwa na stima, kwa hivyo sikuwa nayo na  pengine

mkiwa ofisini nitawaletea. Ikiwa typed. 

Com. Maranga: Kama umeandika na mkono ni sawa tu. 

Evanson Mwaluko: Imefungiwa. 

Com. Maranga: Okey. Present the main points. 

Evanson Mwaluko:  Ile tumeonelea ni maneno ya Parliament.  Parliament tumeonelea,  hatutaki iwe  na  uwezo  wa  kubadilisha

Katiba.  Maanake tumeona wakati  mwingine Katiba inapelekwa Bungeni  saa  nane,  saa  nane  na  nusu  inapitishwa  na  inakuwa

sheria na sisi hatujaulizwa. Inakuwa imepitishwa na watu sabini na tano na  sabini  na  mbili  wamekataa.  Kwa  hivyo,  hiyo  ndio

tunaonelea, tunasema Katiba iwe ya wananchi ndio wawe wakiulizwa vile wanataka,  kama wanataka kubadilisha. Maanake hii

vile  tunaona  Katiba  ya  Kenya  imebadilishwa  mara  nyingi,  mara  nyingi,  inaletwa  saa  nane  na  saa  kumi  inakuwa  sheria  yaani

inabadilishwa. 

Ile ingine ni maneno ya wananchi kuwa citizens: Kila mwananchi wa Kenya ako na uhuru  kuwa  citizen  wa  Kenya  na  ako  na

uhuru wa kuishi mahali popote  atakapo  Kenya hata  kama  ni  biashara  anaweka  mahali  atakapo  Kenya.  Lakini  sio  kama  vile

imekuwa,  unasikia  hapa,  unaona,  unasikia,  pengine  sasa  kuna  watu  wako  refugees  in  their  own  country.  Kama  vile  ilitokea

mwaka wa tisaini na mbili na tisaini na saba. Hiyo hatungetaka itokee na ni kukuwa na Katiba mbaya ile haiwezi kulinda sisi. 
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Ingine ni maneno ya citizenship: Nimeonelea ya kuwa, mwananchi, kwa mfano mimi ninaenda ninaishi America, ninaoa America,

nikileta bibi yangu atakubaliwa. Lakini kama ni dada yangu akienda kuolewa huko akileta bwanake,  hatapewa citizenship. Hiyo

ndio nataka iangaliwe sana maanake sisi wote tunasema ya kwamba Kenyans are equal. 

Ingine ni kuwa kila mwananchi wa Kenya  anaweza  kuruhusiwa  kama  ni  kupiga  kura,  kwamba  wakati  huu  tuko  na  shida  ya

kuchukua  voters  card  kwa  vile  watu  wengine  hawajachukua.  Wanatakiwa  kitambulisho.  Kwa  hivyo  anything  ile  inaweza

kutambulisha mtu kama ni ID card,  Passport,  Birth Certificate ama Driving licence ama document yeyote ambayo  inaonyesha

huyo ni mwananchi wa Kenya, ako na uhuru wa kuchukua voters card. 

Ile  ingine  ni  ya  kuwa,  the  President  asiwe  Commander-in-Chief  of  the  Armed  Forces.  Commander-in-Chief  of  the  Armed

Forces,  anatakiwa  mtu  amesomea  hiyo  kazi  lakini  sio  mimi  kama  leo  nimechaguliwa  kama  Rais,  naenda  kuwa

Commander-in-Chief of the Armed Forces na sijui vile bunduki inashikwa, vile inasema. Sasa  hiyo ndio naona saa  ingine watu

wetu wanatumiwa vibaya sana hata wanajeshi wetu wanatumiwa vibaya sana. 

Ile ingine ni maneno ya boundaries.  Hiyo ndio imesumbua wananchi sana Kenya.  Maanake unaweza  kuona  pale  ng’ambo  ya

barabara,  district  ikiandikwa hapo,  inaweza kuwa hapa karibu na wewe.  Pale ng’ambo ya barabara  unasikia  watu  wanaenda

district headquarter  kama Makueni.  Kwa  hivyo  hiyo  tunataka  iangaliwe  sana.  Hiyo  imetusumbua  sana,  mtu  anaweza  kutoka

hapa aende kwa DC na mguu na anaambiwa atoke hapa aende kama Makueni.  Hiyo inasumbua sana maanake hii imekuwa ni

kama, for example, mimi ni MP wa hapa na hao watu hawanisikii, nitasema hao wakatwe wapelekwe huko siwataki. 

Kwa hivyo inakuanga kama ni political gift. District inapeana kama political gift. Ingine ni kama constituency. Unaweza  kuona

mtu mmoja anawakilisha watu elfu tano na mwingine anawakilisha watu elfu mia moja.  Kwa hivyo hiyo nataka iangaliwe sana,

iwe  ni  kama,  constituency  ikatwe  kama  katikati  ya  watu,  45,000  na  70,000.  Sio  mtu  awe  anawakilisha  kichaka  ambacho

hakina watu. Maanake sasa hii ya Kenya inaonekana inakatwa kama forest acreage na sio population. Hiyo inatakiwa iangaliwe

sana. 

Ingine ni wananchi wa Kenya,  tuko na shida sana.  Moja,  katika local authorities,  sisi hatuna uwezo na hatuna say na sisi ndio

tutawalipa  hao  wa  Local  Authorities.  Ile  kodi  inakusanywa  huko  hatuna  uwezo  wa  kujua  imekusanywa  ngapi  kutoka  kwa

location yangu. Hii ndio inatakiwa na ingine Chairman kama tunataka vizuri, awe anachaguliwa na wananchi  wenyewe.  Lakini

sio Ma-Councillors, sio eti Ma-Councillors wale wanaenda anawapatia pesa, unachukua, unakuta mtu ni thug na amechaguliwa

Chairman. Huyo hakuna kitu atasaidia wananchi,  kwa hivyo mtu awe kama ni chairman, awe  answerable  direct  to  wananchi.

Lakini sio directly answerable to Councillors maanake unaona vile sasa, kama mimi ni Chairman na hawanitaki, leo wataungana,

saa nane wamenitupa na hiyo ni pesa ya wananchi, taxpayers money inatumika. 

Ingine  ile  ya  mwisho  ni  kama  vile  kazi  inapeanwa  hizi  jobs  zinapeanwa.  Imekuwa  ni  kama  political  gifts.  Unaona  mimi  leo
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nilikuwa Chairman wa Parastatal fulani, nimeangusha, kesho utanikuta niko kwa ingine. Kwa hivyo maoni yangu ama maoni ya

kikundi changu tumeonelea kama nimekuwa Chairman wa Parastatal  fulani  kama  Kenya  Meat  Commission  na  nimeiangusha,

sheria inatakiwa ichukuliwe nifungwe hapo hapo. Lakini sio nipewe kazi ingine kwa vile mimi ni politically correct to the powers.

Hiyo ndio imefanya sisi watu wa Kenya tuwe maskini vile tulivyo maanake unasikia huyu ameangusha hii na kesho unakuta kwa

hii na akienda kortini, unasikia hakuna kitu anafanyiwa. 

Ingine ile ya mwisho ni Judiciary: Tunataka Judiciary iwe completely independent.  Maanake sasa  vile unafanyiwa, leo unaweza

kushikwa na tunajua umeiba  na  tunakuona  kesho  unatembea  pale.  Umeshikwa  na  polisi  na  bado  tunakuona  pale  ukitembea

umeachiliwa. Kwa hivyo hiyo tunataka iangaliwe sana maanake hii ndiyo imerudisha hii nchi yetu nyuma. Mtu anaweza kuua na

kesho unamwona hapa. Kwa hivyo hiyo tunataka iangaliwe.

Ile  ingine  ni  polisi  kusumbua  wananchi.  Unaulizwa  wewe  ni  nani  na  unatoka  wapi  na  unaenda  wapi  na  huyu  polisi  kwao  ni

Nyanza huko na wewe ni mtu wa hapa Makutano na waulizwa watoka wapi,  unaenda wapi.  Polisi kazi yao,  kama wamekuja

mimi  nimelewa  nikunisindikiza  mpaka  aone  usalama  wangu  uko  sawa  sawa  lakini  sio  kunipiga  ama  kuninyang’anya.  Vile

wengine wetu wamesumbua sisi. Kama wakati wa mikutano. Kama ni mtu wa chama fulani na hakitakiwi hapa,  vile mmesoma

leo kwa gazeti, MP mzima na vile analipa kodi  anapigwa na yule polisi analipa kodi.  Kesho yake mnaambiwa, siasa mbaya ni

maisha  mabaya.  Kwa  hivyo  hiyo  hatutaki  iendelee  hata  kamwe  hiyo  imetusumbua  sana  na  ndio  unaona  vile  vyama  vingi

vimekuwa kwa vile watu wanasumbuliwa kweli kweli. Kwa hivyo singe kuwa na mengi sana. 

Com. Maranga: Thank you very much Mr. Mwaluko. Kuna maswala pengine Commissioners?

Evanson Mwaluko: Niko tayari. 

Com. Ayonga: Bwana Evanson kama nilikusikia vizuri, ulisema President asiwe Commander –in-Chief?

Evanson Mwaluko: Yes. 

Lakini  hukutuambia,  ingawa  ulisema  hajui  kushika  bunduki,  sitaki  kukuuliza  kwamba  lazima  mtu  ashike  bunduki  afanye  nini.

Lakini nakuuliza, kama yeye si Commander-in-Chief, ni nani atakuwa Commander-in-Chief? Hiyo hukutuambiwa. 

Evanson Mwaluko:  Commander-in-Chief anaweza kuwa Mkuu wa majeshi yule amesomea hiyo kazi.  Kama ni wakati  huu,

ingekuwa Kibwana angeweza kuwa Commander-in-Chief. Kwa vile Kibwana amesomea hiyo kazi na anajua hiyo kazi. 

Com. Kangu: Bwana Evanson, umezungumzia kuhusu citizenship. Ukasema hata mama akiolewa na mtu kutoka huko America

awe  anapatiwa  citizenship  na  vile  umezungumzia  kwa  wale  wanakaa  karibu  na  border,  ni  jambo  la  kila  siku.  Unapata  wale
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wako hapa border  na Tanzania wanaoana mara kwa mara.  Juzi tulikuwa  border  huko  Busia,  wazee  wanalalamika  hata  wale

wanaume wameruhusiwa bibi wao wameruhusiwa  bibi  wao  wawe  citizens,  unapata  mtu  anakaa  anabidi  miaka  inafika  miaka

thelathini lakini hajapatiwa hata kipande ya kuonyesha yeye ni citizen. Ungependelea tufanye namna gani ndio huo utaratibu wa

kuhakikisha kama umeoa bibi yako ni citizen ama kama tunasema msichana akiolewa,  bwana anakuwa citizen. Utaratibu  gani

tutafuata ndio hii mambo ifanywe kwa haraka? 

Ya pili, umesema citizen wa Kenya awe na ruhusa ya kukaa mahali popote,  na  ningeuliza,  ikiwa  tutakuwa  na  citizen  wa  aina

tofauti tofauti.  Kuna wale wamezaliwa hapa,  kuna yule atakuwa ametoka nje vile umesema kama unaoa bibi.  Ni  haki  ya  aina

gani tutasema hizi ziwe za citizen aina hii na hizi za aina hii. Kama tuseme, ukileta bibi yako,  anaweza ruhusiwa kuwa hata Rais

wa Kenya ama namna gani? Kama ni mtu wa kutoka nje. 

Evanson Mwaluko: Ile ningejibu kwanza, ingekuwa kuwe na kamati ya kuangalia, kama mimi nimeleta bibi yangu na amekaa

hapa  kama  miaka  kumi,  miaka  kumi  na  tano,  iwe  ni  sheria  sasa  awe  anakuwa  direct  kuwa  citizen.  Kwa  vile  amekaa,  vile

amekaa na watoto, hata hawezi kurudi kwao. Lakini sio iwe direct akija apewe. Lakini anaweza kupewa temporary. 

Ile ingine ni vile umesema watu  wako  wa  mipakani.  Hiyo  nayo  inaweza  kuangaliwa  maanake  hao  watu  wame  intermarry  na

inaweza kutusumbua sisi sana. Hiyo ni kitu ingekuwa na Council of elders  wale wanakuangalia,  huyu anaweza ku-qualify lakini

sio watu wanasiasa.  Maanake wanasiasa kama mimi naweza kusema hao waletwe pande hii. Kwa vile nataka wanipigie  nini?

Kura.  Kwa  hivyo  hiyo  inatakiwa  iwe  na  council  of  elders,  yule  mtu  ambaye  amekomaa  na  hana  interest  ingine  ya  Kenya,

anataka Kenya iwe ya amani. Lakini siwezi sema mtu kama mimi. Naweza ku-import watu wengine kutoka kule kwa sababu ya

political gain. 

Com. Kangu: Lingine kuhusu hilo ni kwamba, unasema inaweza wekwa kama mtu amekaa miaka tano na ujue tuko na njia ya

kuoa hapa kwetu tofauti tofauti. Wengine wanaenda kanisa, saa ile summon inaisha kanisani.  Wameshakuwa declared husband

and wife. Ukitoka kwa kanisa umeshika bibi yako. Sasa wewe utaulizwa ungoje miaka tano ama namna gani? Wengine wanaoa

customary nayo customary inakuwa long process. Sasa  swali inakuwa ni kiwango gani utafika useme, now this is husband and

wife. Wengine utasikia kama hawajalipa mahari imeisha, hata kama wamekaa miaka ngapi, bado  hajakuwa  bibi.  So,  at  what

point do you say, this is now husband and wife. 

Evanson Mwaluko: Inaweza kuwa category deal.  Wale wa customary,  wanaweza kuwekwa miaka kumi na wale wa kanisa

wanaweza kuekewa kama kiwango miaka tatu ama  minne.  Lakini  sio  mtu  aoe  direct.  Pengine  naweza  kuenda  kumuoa  ndio

niweze kupata citizenship. 

Com. Maranga: Asante Bwana Mwaluko. Tunashukuru kwa maoni yako. Sasa nakuuliza uweke sahihi kitabu chetu rasmi cha

Tume na utuachie hiyo memorandum yako.  Hiyo ni muhimu sana hata ingawa ni kidogo tuachie kwa sababu inasaidia Tume ili
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tuweze tukajue maoni yako ni yapi. Yule ambaye naita sasa ni Ruth Kathenya. Ruth Kathenya wakati ni wako. Una dakika tano

utupatie maoni yako. Anza kwa kutaja majina yako. 

 Ruth Kathenya: Jina langu naitwa Ruth Kathenya Mutunga kutoka Mwala location. Kile nilikuwa nataka kusema ni maneno

ya ndoa. Maneno ya ndoa ile nilikuwa nataka kusema, ni sababu watu wanaoana wenye ndoa.  Lakini ile lugha inatumiwa kwa

ndoa ni kutoa kiapo cha kitabu. Hii kiapo ya kitabu kwenye ndoa wengine mimi nimeona hawajui kama ni kiapo ya kweli.  Kwa

sababu ndoa imekuwa kitu ya mchezo, watu wameoana,  wanazaa  watoto  wawili  watatu  halafu  wanaachana.  Lakini  nimeona

kama ndoa watu walikuwa wanatumia  kiapo  ile  ambayo  wanaelewa  nayo  ya  lugha  yao.  Kama  Wakamba,  Wakamba  wana

kiapo ile wanatumia, sio kitabu. Lakini hiyo kiapo Wakamba wanatumia wanaogopa sana.  Kwa sababu,  Mkamba akitumia ile

kiapo ya kweli na umuulize, anatumia kweli.  Anasema kweli,  hawezi kusema maneno ya uwongo. Lakini hii maneno ya kitabu,

wakioana anashika hivi, anafikiria ni mchezo anafanya hivi. Hajui kama ni kitu na miaka mbili, tano, sita wanaachana. 

Kuachana kwa ndoa,  kama bibi wanaachana na bwana,  bwana anaoa.  Ile kuoa,  anapata  bibi na wanazaa na wanaendelea na

miaka kidogo  mama  anarudi.  Hiyo  ndoa  imeleta  shida  sana.  Pengine  huyu  bwana  hana  nguvu  ya  wanawake  wawili,  hawezi

kuwatunza na ndio shida ikaingia. Kwa maoni yangu nilikuwa naona hii maneno ya ndoa iangaliwe.  Watu  watumie  ndoa  kwa

kiapo ile ambayo wanajua kweli ni nini. 

Ya pili, ni uchawi, uchawi kuna uchawi na uchawi kutoka hata kwa Bible. Lakini kama ni Mkoa wa aina hii wanajua mtu fulani

ni mchawi, ana hii na hii na anaweza kufanya kitendo ya kuroga mtu waone kweli huyu anaroga huyu. Lakini tukiendelea hivi,

hujui  mzuri  lakini  unaona  vile  inaendelea.  Kanisa  imeingia,  ikakataa  hiyo  uchawi  kwa  kanisa  kwa  sababu  kuna  korti.  Kwa

sababu huyu ni mchawi unaweza kupelekwa kortini na ukipelekwa kortini utapewa ile unaambiwa na umeroga. Sasa  kuna njia

gani ambayo kanisa inaweza kuzuia uchawi  kwa  kanisa?  Na  kanisa  hakuna  kitu  mtu  anapewa  akiwa  ni  mshirika  wa  kanisa,

chairman wa kanisa,  chairlady wa kanisa.  Hakuna kitu anatumia ati asiroge mtu asifanye mambo ya uchawi  na  anaendelea  na

hiyo mambo yake akiwa kwa kanisa na anaharibu. Mimi maoni yangu naona,  hii mila ya uchawi, kama kwa sababu kuna njia

ingine watu wanatumia, ile kiapo.  Kula hii kama wewe sio mchawi useme na watu wanaamini na  mwenye  kukula  hiyo  kiapo,

kama  anaambiwa  kula  tunataka  hivi  familia  yetu  ikae  bila.  Hatuwezi  tujue  ana  wasiwasi  wa,  fulani  ni  mchawi,  anakula.

Anaogopa,  anakaa  bila  kufanya  chochote.  Maoni  yangu  naona  kanisa  iwache  watu  kwa  mila  yao  waendelee  na  mambo  ya

kanisa  iwache  kushikanishwa  na  mtu.  Kwa  sababu   mimi  kwa  mfano  nikienda  kanisani  natoka  kwa  mkoa  wangu.  Siendi

kanisani eti nikuwe ndio  mahali  yangu.  Kuna  ile  inaitwa  (inaudible),  ile  ambayo  inanijua.  Inajua  mtu  kutoka  kuzaliwa  mpaka

akuwe mtu mzee na hawa ndio wanajua mtu. Kanisa itenge mbali na mtu kwa sababu hamjui.

Kiapo ile ya watu wawe wakitumia ndio watu wakuwe wanaendelea wakielewana.  Ile ingine, ni upande wa usalama. Usalama

umeleta  shida  kwa  nchi  yetu.  Sababu  sasa  unaona  kama  ni  mtu  kuna  wahalifu  wengi.  Unaweza  kwenda  ushikwe  na  mtu,

akunyang’anye akufanyie hii na ukienda kwa  polisi  uende  useme,  uwaeleze  vile  umefanyiwa  halafu  unaambiwa  kwenda  ulete

huyo  mtu  hapa.  Na  ni  mtu  amekufanya  mbaya  na  hauna  nguvu  ya  kumchukua  umletee  mahali  anatakiwa  aletwe.  Unarudi,
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unakuja unaambiwa wewe mama toa kitu au fulani toa  kitu. Hiyo kutoa kitu, utaona hiyo kutoa kitu, tunakaa mbaya sana kwa

sababu huna. Na kama kwa mfano nataka ujue hiyo kitu unakamilishiwa unaenda. 

Kwa sababu mimi nimeona watu wengine wanauza mashamba. Anakata  kidogo,  anauza ndio apate  pesa  ya kwenda kupeleka

kwa usalama ndio  mambo  yake  ishikiliwe  mzuri.  Mtu  mwingine  anakuja,  anashika  mtoto  wako,  anashika  kama  ni…  wazazi

wake wanaenda wanapelekwa pesa  na huyo ni mhalifu kabisa ameharibu mtoto wa mtu  na  hakuna  mahali  anapelekwa.  Sasa

kwa upande wa usalama nimeona inaweza ikaliwe chini saa ingine ndio waone iko namna gani na usalama utaendelea aje.  Sasa

nimefika hapo. 

Com. Maranga:  Asante mama.  Mama  umezungumza  kusema,  watu  wa  makanisa  ni  kama  wanatoa  watu  kwa  mila  zao  na

wanaambia  watu  mambo  ambayo  hawatilii  maana  sana.  Sasa  wewe  ungesema,  tufanye  namna  gani?  Tutupe  mambo  ya

makanisa ama ni namna gani tutaunganisha makanisa na mila?

Ruth Kathenya: Kanisa, hatuwezi kutupa kanisa lakini unajua sisi kwa mfano kanisa ingine, mambo ya kanisa tumeletewa mila

zingine ambazo sio zetu. Makanisa mengine yanatoka mila kutoka kwa ile kanisa imeletwa na ukifuata sana, hafuatani na mila ya

Mkamba. 

Com. Maranga: Unasema makanisa mengine yanatuletea mila za watu wengine?

Ruth Kathenya: Ndiyo.

Com. Maranga:  Asante.Okey.  Asante mama, tuekee sahihi kitabu  chetu  rasmi  cha  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  na  asante

kwa maoni yako. Yule anayefuata anaitwa Esther Ekare,  Masii Girls. This is your turn. You want to speak  in which language?

English? Okey you can start giving your views. 

Esther Ekare:   My names  are  Esther  Ekare  from  Masii  Girls  and  I  would  like  to  talk  about  basic  rights.  The  basic  rights

especially for the girl –child are not being expressed properly. Most of the girls are  not educated.  In some places,  you find that

girls are not educated. They just know that girls are  just for the home. i.e.  to take  care  of the children and to prepare  meals.  I

wanted to say that education should be a right for the girl-child. There should be education for them. Then, there is also for that

girls should inherit land. You get that there are some girls, you have made a decision not to get married and they want to explore

their talents.  If  they  are  deciding  that,  they  don’t  want  to  get  married,  they  find  that  they  will  need  land  at  least  to  develop

themselves. As in Kenya today, they just know that boys are  the ones to inherit land and girls are  not given anything. So,  girls

should at least be given land. 

On basic rights, I would like to talk about a right for free education especially the primary school education.  You find that most
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of the parents are poor and not all of them can afford the school fees which is paid in schools.  When there is free education for

the Primary schools, at least nearly everybody in the country will be  literate.  You may get that the Secondary school education

not all of them can manage but at least upto the Primary school, at least one is literate. 

If there is free education,  the parents  should at  least  try to do some communal work as  in  building  the  schools  when  there  is

something to be erected in the school at least they should  volunteer to do it. Since their children if they are  to be  educated free

of charge. You find that the Constitution guarantees the right of life, but you find sometimes you may commit a crime and then

you  are  given  a  death  penalty.  You  find  some  people  on  death  sentence  they  just  stay  locked  in  for  more  than  two  years,

waiting for the President to give the last consent for them to be hanged. So, you find that at least they should give these people  a

life imprisonment and then take  them to rehabilitation centers  to be  at  least  educated on the usefulness of being a good citizen

and such. So that, at least they may change their immoral behaviours and we may get some people  like murderers…..someone

has that mentality, he is just a murderer and if you take him to the rehabilitation centers, at  least  he can be taught on how to live

with people and how to get away from that vice and acquire a good reputation. 

You find that on security issues, the police,  especially the ones on patrols,  you find that the police should guarantee us security

as citizens. Yet you find that the police,  may be you are  from some place,  there are  jobs  whereby people  come late  and  you

come from the job at night. Then, you will find a police officer asking you,‘ where is your ID’, things like that.  In order  for you

to go home, you have to bribe him. It is kind of robbing the citizens. The citizen is working for a very small sum of money and

yet the police is also robbing him the small amount which he should help his family with. So that they may become better people.

 

On health care, you find that there are some places whereby there  is no hospital at all and if there is any, it is too expensive for

the citizen to afford.  I would like the Government to build dispensaries all over the country and the citizens should  be  able  to

pay the sum of money which is required in these dispensaries.  They should be cheaper  for the citizens to afford.  You find that

water is scarce. Water is a basic need and it should be there. You find that most of the people lack water. Not because water is

not there,  water  is there but the people  who are  supposed to distribute water  countrywide are  corrupt.  They  want  something

small to bring a meter to your house.  You do not have water  but there is some place where water  is overflowing and  yet  the

people concerned about  water  are  not  taking  any  steps.  All  they  want  is  that  you  remove  something  small  so  that  a  pipe  is

connected to your house for you to get water. 

On education: You find that,  girls have many risks.  May be you by a stroke  of bad  luck,  she  gets  pregnant.  You  find  that  in

some schools, they don’t allow the girl back into the school. At least they should be allowed back  to school because  they have

a right to complete their education. After she delivers, let her be taken back to school. 

Then on employment: You find that disabled people, e.g. somebody is a deaf person but she qualifies for a certain job and she
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can do it perfectly. You find that she is denied the chance just because she is disabled.  So,  at  least  I think they should be given

job opportunities according to their qualifications. Not considering whether she is a disabled person or not. 

Com. Maranga: Thank you very much. May be there are questions from Commissioners. 

Com. Ayonga: Esther, if I heard you correctly you said the girls should inherit land. You didn’t give distinction whether this is a

girl who has decided not to get married or this is a girl who should be given land here and then get married there and what is she

going to do with the land behind here or the land of her husband?

Esther Ekare:  On that issue, let me take an example of myself, may be I want to excel in a certain talent.  I  won’t get married.

I don’t want to get married. 

Com. Ayonga: Okay, if you don’t get married, then I can understand but if you are going to get married?

Esther Ekare:  Not a person who is married. 

Com. Maranga:  Thank you very much, register with us and give us your  memorandum.  The  next  person  is  Diana  Mutunga

(Masii Girls).

Diana Mutunga: Thank you. I am Diana Mutunga from Masii Girls Secondary School.  I want to talk about  citizenship.  The

question is, should the Constitution allow dual citizenship? By this, it means that,  should one be for example a citizen in Kenya

and also be a citizen in another country for example, let’s say Uganda.  I think it should be because….let’s say in census,  when

you are  a citizen in  Kenya  and  you  are  counted  during  the  census,  then  when  you  go  to  that  country  let’s  say  Uganda,  the

Government in Kenya has already planned on the economy. For example, it has decided on the schools may be it is going to do

planning.  When you go to that country, let’s say what it has provided won’t be used correctly. 

Another point is: High crime rate.  Let’s say like in terrorism. For  example,  let’s say India has attacked  America.  The  Osama

people let’s say they attacked the Twin Tower, how did they know that, that was the busy trading center in America.  Why didn

’t they go to attack another place? So,  when we allow this dual citizenship, there are  going to be  spies.  Let’s say you go and

spy on another country so that you may know the secrets  and come and reveal them to….let’s say your country is the enemy

and just end up being a terrorist.

Another  thing  is,  in  death  cases:  Let’s  say  you  are  a  citizen  in  Kenya,  then  when   you  go  to  another  country,  you  get  the

citizenship there.  Let’s say you die.  So,  when you die,  there is going to be  this problem that,  let’s say  your  parents  in  Kenya

want your body and you got married in Uganda. So your wife says ‘no he is going to stay here’, your parents say ‘ no,  he is my
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child, he is going to come to Kenya’. There is going to be that problem and then there is this problem of when you break  rules.

Let’s say you are a citizen in Kenya, you have got used to the rules here in Kenya so when you go to another country,  you find

that the rules there are  hard to follow. So,  you break  them, you escape,  you come to our country.  Let’s say you committed a

crime there, when you come to our country you are followed. ‘Were you the one in that country? ’ ‘No,  I wasn’t the one,  I am

a citizen here,’ you start problems.

Again, I want to talk about  land and property  rights.  The  question  is:  Who  should  have  ultimate  ownership  of  land.  Is  it  the

Government, the Local Government, or the individuals? I think that  the individuals should own the land. This is because it won’t

encourage laziness in the society as if it was owned by the Government. Let’s say for example,  even the poor  people  will work

hard to get land as there are others who are able to get land. Again, there won’t be  wastage of land. When you see  the unused

land, let’s say from Athi River to Machakos is not used and it is owned by the Government. I think this land should be issued to

people who can own them and use them in the right way to help their country or  if the Government could just use this to build

other social amenities which could help this country.

 Another question  is:  Should  the  Government  have  the  power  to  compulsory  acquire  private  land  for  any  purposes?   If  so,

under what conditions? I think the Government should have that right to acquire private land if only it is going to use it to help

the country. For example, if it is going to use the land to build may be schools for the destitute,  home for the old people  or  for

the disabled. Another question is, should the State Government or Local Authority have the power to control the use of land for

any purposes? If so, under what terms and conditions? I think the land if it is owned individually, the Government does  not have

any power  to interfere with your land. You are  supposed to use your land provided you use it in the correct  way.  But  if  you

start may be,  you plant some miraa in your land, you find that the Government has the right to intervene and may be question

you on that issue. 

Another question is: Should there be restriction on ownership of land by non-citizens? I think  non-citizens for example, let’s say

in Kenya, non-citizens like Sudanese should not come in our country and be given land since there are  those poor  people  who

need land, who need our help. We should  help  each  other  as  Kenyans.  We  should  help  ourselves  first  before  helping  other

people. The other question is, should the Constitution guarantee access  to land for every Kenyan? I think yes,  it should access

land  for  every  Kenyan  since  it  is  our  country  and  thus  every  Kenyan  have  a  right  to  acquire  land.  For  poor  people,  the

Government should at least help them. That is all. 

Com. Maranga: Thank you very much Diana, leave us your memorandum and thank you for those good thoughts.  Please sign

up our register and tell more school girls and boys to come and give views wherever we are.  Thank you very much. The next

person is Mbete Mwanga. Mbete Mwanga? Hayuko? Ako? Una maoni mama, kuja utoe basi. Kaa huko halafu utoe maoni. 

Mbete Mwanga:  Nyie nitawa Mbete Mwanga
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Translator: Anaitwa Mbete Mwanga. 

Mbete Mwanga:  na kikundi kyakwa ni kya andu na kitheo ma Kyanganga

Translator: Anasema group yake ni ya traditional from Kyanganga. 

Mbete Mwanga:   na tiilye uu mathina ma kikundi ni kya nandu akuu matetonya

Translator: The group is for old people.

Mbete Mwanga:  na nimatonya ithiwa me kati wa wungu wenye mumatonya

Translator: Na wanataka kuwa chini ya nyinyi kama mnaweza. 

Mbete Mwanga:  ukethia kana matonya kukwata vinya

Translator: Ndio wapate nguvu. 

Mbete Mwanga: o maketethya

Translator: Ya kujisaidia. 

Mbete Mwanga:  nuu.

Translator: Anakomea hapo. 

Com. Maranga: Asante. The next one anaitwa Leah Ndava. 

Elizabeth Wambua:   Nitawa Elizabeth na numite Konyoni

Translator: She is Elizabeth Wambua from Kionyoni. 

Elizabeth Wambua: Thina witu kikundini kya Kionyoni twina maoni m a kwona mena 

mathina  ma  aka  ala  maitu  meitwawa.   Twoonaa  mainena  na  amuume  nai  na  tuyona  mundu  athi  kwosa  mundu  muka  ungi.

Tuyuka  kwithia musyi.
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Translator:  Shida  yao  ni  ya  watoto  wao  wanawake.  Wanaona  wakioana  na  wanaachana  na  hao  wanaume  wanaenda

kuchukua wanawake wengine. Wanakaa na wao. 

Elizabeth Wambua:  na mayuka maitumia mali isu na nzia ila itaile ethiwa ni kitheka kya mundu nukwenda  ikia  saii  atwaana

avene mundu muka ula unatwie vu.  Na twoon asu ni thina.

Translator: Halafu huyo mama anaolewa, anavumbaza mumewe, anaweka sahihi kwa kama ni 

ile land iko, ananyang’anya yule mama wa kwanza. 

Elizabeth Wambua:  uyithia ndena wia ula wukie niwe wina wia

Translator: Na huyo wa zamani hana kazi ama hafahamiki, lakini yule sasa amekuja maajuzi ndio anatumia hiyo mali. 

Elizabeth Wambua:  na mali isu yila twasomethesya ndaienda kuta kitheka nayu nukwenda uta oosa  mundu muka ungi nzaa,

eosa niki?

Translator:  Shida ingine ni huyo mtoto wake,  akioa  huyo  mke  mwingine,  sasa  huyo  mke  anamwambia  wauze  hiyo  land  na

wakati walikuwa wanasoma, hiyo land haikuuzwa, lakini sasa huyu mke mwingine anataka wauze hiyo land. 

Elizabeth Wambua:  na mayiemanwa ena a mwanae na thina uumite vala ve mutumi ndumite vala ve syana

Translator: Na shida inatoka kwa mzee, sio watoto. 

Elizabeth Wambua:  na twienda mwiao usu wisalie mbaini

Translator: Anataka hiyo maneno ikuwe ikiangaliwa na clans. 

Elizabeth Wambua:  na tene twesilaa mbaini na kuma musyini na mundu eenda kutwaa mwiao wake iweka na tuenda wisilae

mbaini na musyini

Translator: Wanasema wanataka hiyo maneno iwe ikiangaliwa kutoka nyumbani, ipelekwe kwa clan, ipande hivo. 

Com. Maranga:  Asante mama.  Andikisha  kwenye  kitabu  chetu  rasmi,  hiyo  ni  sawasawa.  Yule  anayefuata  ni  Milka  Muya.

Milka Muyu? Wakati ni wako mama. 
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Milka Muya: Isyitwa yakwa nditawa Milka

Translator: Anasema anaitwa Milka Muya. Endelea.

Milka Muya:  nienda kindu kitawa uthasyo

Translator: Anasema yeye anataka freedom.  Wa kwika ata?

Milka  Muya:  wa kila kindu kyakwa ni musyi wakwa nina musee wakwa tukethiwa twina uthasyo  na  nitisikiwe  nithie  kisesi

kyu mwene

Translator:  Anasema  anataka  akiwa  nyumbani  na  mzee  wake,  wakuwe  na  freedom  ya  kufanya  chochote  wanataka  kwa

familia yao. 

Milka Muya:  Na kwithia kana  ona kathika undu kuya nza nikesi ene musyi wiva? Nundu nitukasomethetye na tukakaumya

nza.

Translator:  Kama  ni  watoto  wake  wakifanya  kazi  nje,  wakumbuke  hawa  kwa  sababu  ndio  wanasomesha  na  ndio

wamewazesha kwenda nje kufanya hiyo kazi. 

Milka Muya:  Na twi kikundu kitu kithiwa ki kya iveti nguu na nondete ukwatwa kwoko ni silikali ukethia nitwaumila nza ta

twi andu akuu

Translator: Pia wako na organized groups ya wamama wazee, na wanataka Serikali iwaangalie. 

Serikali ijue hiyo kikundi yao ni ya wamama na hawajiwezi, kwa hivyo wawasaidie. 

Milka Muya:  itukwata kwoko uyithia itwauma nza na niya nadu akuu asyai na mayitonya

Translator: Kwa sababu Serikali ndio nguvu yao. 

Milka Muya:  Nundu niyo taa witu na niyo vinya witu

Translator: Amemaliza. Sawa. 
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Com. Maranga: Thank you very much. Next, anaitwa Wilson Mutinda. Wilson? Anza na majina yako, halafu uanze.  

Wilson Mutinda: Naitwa Wilson Mutinda Nzuki, kutoka Mwala division. Kitu cha kwanza nataka habari  ya ulinzi na usalama

wa taifa. Inawezekana iwe GSU police,  askari  jela yaundwe na Katiba.  Rais asiwe Mkuu wa majeshi.  Mkuu wa majeshi awe

amesomea  hiyo  kazi  na  awe  amehitimu  mpaka  chuo  kikuu.  Bunge  iwe  na  uwezo  wa  kutangaza  vita  baada  ya  kushauriana

Bungeni lakini sio Rais.  Uwezo wa (inaudible) utumiwe na Waziri wa ulinzi. Kuwe na Minister of Defence awe  ndio  anaweza

kutumia uwezo. 

Bunge liwe likijadiliana baada ya hali ya hatari na kutangazwa na Waziri wa Defence. 

Vyama vya kisiasa: Vyama vya kisiasa viwe vikitekeleza majukumu mengine  bila  kuingilia  wananchi.  Katiba  ielekeze  uundaji,

uongozi na tabia za vyama vya kisiasa lakini tuwe na vyama viwili. Kama chama  kinataka  usaidizi  kutoka  kwa  Serikali,  tuwe

tunaomba, mimi naona maoni yangu, tuwekewe  percentage,  hicho  chama  kikipitisha  wapiga  kura,  tupewe  pesa.  Kama  kuna

chama kinataka kukopa pesa kutoka nje, pia kiwe kimelipisha ile percentage ya wapiga kura. Ile sheria tumewekewa. 

Haki ya ardhi na mali: Jamii ya mahali pale  wawe  wa  mwisho  kumiliki  ardhi.  Serikali  iwe  na  uwezo  wa  kutoa  ardhi  ya  mtu,

labda iwe sio yake. Serikali ya mitaa isiwe na uwezo wa kudhibiti namna, wamilikaji na wakaazi wanavyotumia ardhi.  Ukoo wa

kila kabila wawe wakishirikishwa kurithi urithi wa  ardhi.  Kuwe  na  kiwango  cha  juu  cha  ukubwa  wa  nchi  kumilikiwa  na  mtu

binafsi. Mtu ambaye si raia wa Kenya,  hafai kuwa na  ardhi,  awe  mfanyikazi  au  mtu  wa  biashara.  Kubadilishwa  umilikaji  wa

ardhi miongoni mwa watu, tufuate ukoo wa kila kabila.  Katika uwezo wa kumili ardhi,  wanaume, na wanawake tufuate kanuni

za kila kabila na utamaduni wao. 

Serikali za mitaa: Mayor na wenyeviti wa mabaraza, wachaguliwe moja kwa moja kutoka kwa wananchi.  Mayor na wenye viti

vya mabaraza wawe  na  vipindi  vya  miaka  mitano.  Mabaraza  wawe  chini  ya  Serikali  kuu  lakini  uwezo  uwe  ni  wa  madiwani

pekee. Madiwani wawe na kiwango cha elimu ya Form four. Kuwe na mitihani miwili katika udiwani, Kizungu na Kiswahili. 

Com. Maranga: Thank you very much, hand over your memorandum and please register with us. 

Wilson Mutinda: Am I going to sign?

Com.  Maranga:  Yes,  you  will  sign.  Mwingine  anayefuatwa  anaitwa  Joel  Masila.  Anza  na  majina  yako  kamili.  Unataka

kuongea kwa kikamba ama Kiswahili?

Joel  Masila:  Kiswahili naweza.  Kiswahili  nafikiri  naweza.  Asante  sana.  Mimi  naitwa  Joel  Masila  kutoka  katika  location  ya

Makutano.  Langu  la  kwanza  ni  hili:  Watu  ambao  wanafanya  kazi  tuseme  hata  ya  Serikali  hata  ya  company,  wanaonekana

wanasumbuliwa sana kwa vile akienda retire, yeye husumbuliwa kwa pesa  zake,  kuzipata ni ngumu sana.  Anatumia pesa  mingi
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mpaka ile nguvu ambayo ilikuwa nyumbani kwake inaisha na ile pesa  pengine inapotea.  Hao wapewe pesa  ambazo ni ile kiasi

chake. 

Tena, habari ya korti, korti  imesumbua raia sana.  Kwa sababu mtu anaweza shtaki kesi  yake kwa korti,  inamaliza zaidi miaka

kumi hata ishirini na huyo mtu pengine alikuwa anajua ile kesi  amekufa.  Hata kama ni ya shamba,  hata kama ni ya nini. Basi ile

mali yake, watoto wake hawawezi kuipata tena. Kwa hivyo ingefaa korti  iwe ikifanya hii kesi  kwa siku chache ili yule mwenye

kufanya….hakuna kesi ambayo haina mwisho. Yule mwenye kudai mali au kukosa kulipa mwingine, ama kama ni shamba, wale

waache nini….kila mtu apate yake tayari. Hicho ni kitu kimoja ambacho kinasumbua raia sana. 

Jambo  lingine  ni  habari  ya  utawala  tuseme  kama  President,  ikiwezekana  President  angechukua  miaka  tano  na  ikiwa  yeye

mwenyewe ana amani kwa raia, achaguliwe tena kwa miaka tano. Hiyo ndiyo mimi naona inafaa. 

Tena kingine ambacho kinasumbua raia ni hiki: Hakuna usalama kwa raia,  kwa sababu tuseme mimi ni tajiri.  Ninao plot yangu

ama nyumba yangu ama nina mali yangu. Halafu wale majambazi na wanaua mimi. Wanachukua ile mali yote  na  unasikia  mtu

amepelekwa rumande na kunaendelea na  uchunguzi labda kuna wahalifu wengine. Wanashika wawili lakini walikuwa kumi ama

tano na wanawekwa rumande wale ambao walishikwa. Na  uchunguzi unaendelea,  yule mtu anaambiwa atoe  thamana ya pesa

kiasi fulani na zile pesa ambazo anatoa kuweka hii, ni zile zangu alinyang’anya. 

Baada ya siku chache, ile kesi huwezi kusikia yule mtu akitangaza na sisi tumeshatangaziwa, huyu mtu ameshikwa na amepewa

thamana ya kiasi fulani. Huwezi kusikia kama amefungwa ama alifanya nini. Sasa  yule mtu anawachiliwa. Hii tunataabika.  Mimi

sina mali lakini tunaona hii ni njia mbaya sana ya watu kuumiza mtu. Mtu auawe na yule  aliyemuua  basi  aonekane  na  Serikali

iweze kuchukua hatua ya yule mtu, aadhibiwe ili wale wengine wakose kufanya hivyo. 

Kile kingine ni kwa  uajiri  watu,  kwa  njia  ya  kuwaajiri  watu,  Serikali  pengine  miaka  ilipita  juzi  tu,  ilifanya  mzuri  ikaajiri  watu

ambao hawana kazi. Wale ambao wanakaa reserve. Lakini kile kingine ambacho kinasikitiza raia ni kwamba, mtu ametoka kazi

amesharetire,  ama  ametoka  kazi  na  alikuwa  kazini,  na  badala  ya  kuajiri  mtu  mwingine  ambaye  hakuna  kazi  na  yeye  hana

(inaudible) na yeye anaweza hiyo kazi.  Yeye anakwenda kufunga ile  nafasi  ya  mtu  mwingine.  Kwa  hivyo  ingewezekana,  raia

ama Serikali iangalie hiyo sana kwa sababu watu wengine wanasumbuka sana na wako na family lakini hawana cha kuwasaidia.

Kwa hivyo yule mtu ambaye alikuwa kazini, akapata  pesa  ya kumsaidia pamoja  na  familia  yake,  na  yule  mwingine  anahamia

nyumbani. Kwa hivyo hii Serikali inaweza angalia wale watu ambao hawako kwa kazi. 

Ile  ingine  ni  elimu,  katika…tuseme  sana  sana  katika  Ukambani.  Ijapokuwa  tunasema  mambo  ya  Kenya  yote.  Ukambani,

hakuna factory, pia hakuna vitu ambavyo tunapeleka ng’ambo na hawa Wakamba wanakosa elimu sana kwa ajili ya umaskini.

Ingefaa Serikali isaidie watoto  ambao wamepita mtihani. Ikiwa ni mtoto  ambaye  amepita  darasa  la  nane  ama  darasa  la  form

four,  kwenda  University,  Serikali  ingefaa  isaidie.  Kwa  sababu  Wakamba  wanakosa  elimu  sana  na  wale  watoto  ambao
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wanakosa elimu ni wale werevu sana ambao wanashika number one na number two. 

Kwa hivyo sisi tunaangamiza watu wengi sana kwa ajili ya kukosa. Wale wazazi ambao wana watoto  werevu hawana nguvu ya

kusomesha watoto. Kwa hivyo Serikali ingeangalia hiyo. Ni hayo. Sina mengi. 

Com. Maranga:  Asante Mzee Musila. Sijui  kama  wenzangu  wana  maswali?  Hawana.  Kwa  hivyo  nakushukuru  kwa  maoni

yako.  Tia  sahihi  kwenye  kitabu  chetu.  Kama  una  hiyo  memorandum  yako,  utuachie  hata  kama  ni  kidogo.  Una  karatasi

umeandika? Basi mwingine ambaye naita sasa, anaitwa Isaya Kituku Nzioki. Uanze na majina yako kamili na uendelee. 

Isaya Kituku Nzioki: My names are Isaya Kituku Nzioki. Mine is a (inaudible) opposing a law which says, President is above

the law. That part  of law was made by British colony to please their interests of taking African’s land without any complaints.

Because  the  person  who  would  make  an  objection  about  the  land  was  above  the  law.  But,  due  to  the  current  way  of

governance  of Africans and which  we  got  freedom,  there  is  no  need  of  a  person  being  above  the  law  for  the  fact  that  the

person who is above the law, will make chain of every command from above upto the grassroot.  A chain of command that is

unquestionable from above, causing unnecessary inconvenience to those being ruled by selfish governors. 

Secondly,  due  to  the  multi-partyism  Government,  that  part  of  the  law  is  giving  problems  to  those  people  who  are  on  the

opposing side. For the fact that the people who are being pleased politically are the people  who have been hired by the current

ruling party. So, my comment is to say, it is far better to make a co-alition Government to suit every citizen and be free to give

opinion and make policies of their circumstances. 

On economic side,  some of the people  who will be  in  the  current  ruling  party  are  influencing  the  economy  by  trying  to  grab

national wealth to please party members.  Of  which,  it  is  not  everything.  So,  this  is  a  part  of  problem  which  is  made  by  not

having co-alition Government. Those are the only views I had. Thank you. 

Com. Maranga: Thank you Mr. Nzioki. Sasa nataka kumtambua Mheshimiwa wa Mwala.  Is  it? Mheshimiwa Katuku,  I think

you can say a word and these are the Commissioners. 

Honourable  Katuku:  Thank  you  Commissioners.  Wacha  niseme  kwa  Kiswahili  na  kwa  ufupi.  Kwanza,  ningependa  tuwe

pamoja  kutoka  mwanzoni  lakini  singeweza,  nilikuwa  na  matatizo  kidogo  pahali.  Lakini  nimefurahia  kwa  vile  nimekuta

mnaendelea vizuri. Ile tu ningependa kuwahimiza nyinyi nyote mmekuja, ni museme vile mnafikiria bila kuogopa na bila kusikia

kama kuna mtu anaweza ambiwa ‘usiseme hii ama useme hii’. Ni kiapo kusema vile unataka Katiba yetu ikuwe. Ni haki yako

kushiriki kwa hii, ni haki yako kusema vile unataka. 

Kwa  hivyo  muwe  na  uhuru,  nasikia  Commissioners  watakuwa  na  patience  ya  kusikiza  sisi.  Ya  mwisho,  kwa  vile  may  be,
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sitapata nafasi ingine, tumesema hii division tumepewa hapa ili tupeane maoni  yetu.  Kuna  area  ingine  iko  mbali  karibu  Kang’

undo, tumeomba ikiwezekana tupewe siku ingine moja ya pande hiyo. Ya pande ya Kabaa,  kwenda hivyo. Watu huko hawezi

kufika  pande  hii.  Na  hiyo  tumeomba  through  Coordinator  wa  district  lakini  bado  hatujapewa  hiyo  siku.  Tungeomba

Commissioners wafikirie, watupe siku moja ili watu wa pande ile, wasisikie hawajapewa nafasi ya kutoa maoni yao.  Mimi kwa

leo sitoi, natoa siku ile ingine lakini nataka kusikia vile wananchi wanasema. 

Com.  Maranga:  Huyu  ni  Mheshimiwa  wenu,  Mheshimiwa  Katuku.  Asante  kwa  kufika.  Mwingine  namuita  sasa  ni  Nzau

Nzomo. Anza na majina yako. 

Nzau Nzomo: My names are  Nzau Nzomo from A.I.C Makutano Children’s  Home  and  I  am  going  to  present  the  children

memorandum with some several issues.  Okey,  for the first issue,  we are  on the preamble.  The national vision which should be

set out in the preamble is that the Government based on the will of people  and law equally protects  every citizen. The common

experiences which must be reflected in the preamble are; 

• Honour those who suffered for justice and freedom in our land. 

• Recognize the injustices of our past heroes shedding blood for independence and that which is the last one, 

• We state those who suffered and worked to build and develop our country. 

The second issue is on directive principles of State  policy. Here we need statements in our Constitution capturing the national

philosophy and guiding principles.  This is a must for the leaders  to  work  under  guideline  to  be  used  as  an  axis  of  their  daily

performance. The democratic principles included in the Constitution are; that is the democratic principles:

• Bill of rights.

• Justice and social progress vested in the will of people. 

• Children’s Act. 

Kenyans have important values that should be reflected in the Constitution and these are; 

• Democratic values and principles. 

• Social Justice and fundamental Human Rights,

• Children’s Act. 

These principles should be enforceable in the law. 

The third issue is Constitutional supremacy: We should not retain this procedure  for  the  Parliament  to  amend  any  part  of  the
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Constitution by a 65% majority votes.  This has to be  replaced by national referendum. That is  citizens  be  allowed  to  choose

what  they  need  for  their  choice.  Because  the  MP’ are  very  few,  i.e  two  hundred  and  twelve,  to  address  a  national  issue

affecting more than thirty million citizens. The Parliament’s power  to amend the Constitution should be limited. This is by giving

power to all citizens. 

Continuation of the third issue.  Any part  of the Constitution should be beyond the amending power  of Parliament.  This should

for all the Constitution. The public should be involved through referendums in amending the Constitution. This affects all part  of

the Constitution. The citizens should contract the referendums to amend the bills affecting them. 

Fourth  issue,  Citizenship:  Automatic  citizens  of  Kenya  are  those  born  within  the  country  and  own  property  in  the  country.

Kenyan citizenship should also be acquired by birth,  registration and naturalization if one qualifies. Spouses  of Kenyan citizens

regardless of gender, should be entitled to automatic citizenship. A child born by one Kenyan parent  regardless  of the parents’

gender should not be  entitled to automatic citizenship.  Since  he  or  she  belongs  to  one  State.  The  rights  and  obligations  of  a

citizen are democratic freedoms and one should own property  anywhere he feels comfortable whenever he or  she is.  The right

and obligations of citizens should depend on  the  manner  in  which  citizenship  is  acquired.  The  Constitution  should  allow  dual

citizenship. The documents which Kenyans should carry as evidence of citizenship are  identification cards  and Passports.  Also,

the Government should introduce identification cards for children. 

The fifth issue on basic  rights:  Here  in  our  Constitution,  provisions  for  fundamental  rights  are  not  adequate.  The  other  rights

which  should  be  entrenched  in  the  Constitution  are:  Democratic  rights,  social  justice  and  fundamental  human  rights.  The

Constitution guarantees the right to life. The death penalty should be abolished that is somebody has no right to put someone’s

life to an end by shooting, murdering e.t.c.  The Constitution should give  protection  for  security,  healthcare,  water,  education,

shelter,  food and employment as  basic right for all children. I would like to talk about  each of these protections.  Starting with

security for children. 

Children should be given much protection from adult abusers  as  in issues like raping. They should also be protected  from child

labour. They should also be protected from being sexual commercial workers. Children should be protected  from being offered

as cult sacrifices for devil worship. On this, the State should give protection to children from this practice.

The second one is health care: Medication has become expensive thus people opt not to go to hospitals hence there is high child

mortality to this day. Children have to walk long distances in search of medication. By the time they reach there,  they are  tired

and become weaker.  So,  healthcare should be given free regardless  of race,  tribe,  culture,  religion, and social groups  without

discrimination. 

Third is water. It was the Government policy to supply everyone’s home with clean piped water  but upto to today,  the children
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are being used by their parents  to walk long distances in search of water.  This water  is contaminated  and  carries  waterborne

diseases like typhoid, cholera and amoeba. First and foremost, the Government should ensure that children receive clean water

which is best for their health. 

Fourth point,  education:  Basic education should be made available  for  both  the  poor  and  the  rich  since  many  children  have

failed  to  go  to  school  due  to  poverty.  Secondary  education  and  Universities  and  colleges  fees,  has  gone  up  for  a  common

mwananchi to afford.  This  education  has  to  be  made  free  as  in  cases  of  divorced  marriages,  orphans,  tribal  clashes,  where

children suffer much. Most of the parents are jobless and single. So the State  should give children free education.  The last thing

on the protection ground is about employment. School leavers should get employment according to their performance and work

on job training. At least in every home, there should be one to be employed to save others. 

The other issue is on land and property  rights: Here,  individuals must be  issued with the Title Deed to prove that the piece  of

land belongs to that individual. In this individual ownership of Title Deed, the Trustee or the bearer should include his or her own

children who are entitled for the ownership of the land. This is because  incase he or  she dies,  the children should have right of

inheritance to the piece of land. 

Under land and property rights: First point is ownership of land. Community based  land or  property  incase of need,  the public

should participate to allocate the land required for that purpose.  Be it hospital that is public hospitals,  School Children Homes

for the disabled and recreational centers. 

Second,  Government  and  local  authorities  ownership  of  land  and  property:  In  any  case  the  politicians  decided  to  grab  the

allocated land, it is easy to manipulate their way into getting the allocated land for their powers  of ownership.  The Councillors,

the Mayors will use their powers to get the land and allocate it for their use.  Mostly,  these Mayors  and Councillors by way of

bribery allocate any piece of land and give it out to someone.  

Third, children ownership: Children should have a right to inherit their parents  properties.  Usually  relatives  grab  the  property,

leaving the children without anything. A law that entitles children into inheritance should be introduced to guard children against

greedy relatives. 

Fourth  one,  Sealing  ownership:  If  the  owner  of  the  land  dies,  his  or  her  Title  Deed  will  prevent  any  inconveniences  from

relatives, villagers, neighbours,  strangers e.t.c.  From grabbing the piece of land. The land being sealed  by  the  Title  Deed,  the

owner can acquire or get loans from banks, cooperatives and other financial institutions. 

Fifth one, restrictions: We should have restrictions in ownership of the land. This is as  a result of foreigners desiring to purchase

a piece of land in dubious use.  e.g.  Establishing  mafias  activities,  stores  for  drug  trafficking,  sexual  commercial  houses,  devil
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worship centers. Permission should be given on condition that their activities are approved to be genuine by the State. 

Sixth one, transfer of Deeds: The use of Title Deed and authority for the people  to transfer land  should be provided for easier

disposal of land.  

Seventh one, on access to land property: Men and women should have equal access to land and any other property.  In case  of

unmarried or single mothers, they should share equally the piece of land and property with the rest of the family members. 

Eighth and the last one, land buying: Kenyans should own or possess land anywhere in the country and without restrictions.  The

Constitution should guarantee possession of land for every Kenyan anywhere in the country,  regardless  of race,  tribe,  religion,

culture, social politics, regional diversities e.t.c. 

The last issue is on management and use of national resources:  The Executive should not retain these powers.  We should have

an independent body in raising revenue management of human resources  and distribution of finance equally  to  all  parts  of  the

country.  This  will  keep  away,  corruption,  mismanagement  of  Government  revenues,  nepotism  and  tribalism.  The  Parliament

should not retain the power  to authorize the raising and appropriation of public finances because  of individual mismanagement.

Besides taxation, we have several methods of training public finances. These are: 

• Highly standard management of natural resources  e.g  minerals,  national  reserves,  game  parks,  beaches,  sand

harvesting, sculptures e.t.c.  To ensure equitable distribution of national resources,  good Constitution should be

introduced.  The Government is required to apportion natural resources  between  the  Central  Government  and

the communities where such resources are found. Thank you very much. 

Com. Maranga: Thank you very much. You realize that we gave you enough time because  you were presenting on children’s

rights. Thank  you  very  much.  Sign  in  the  register  and  please  hand  over  your  memorandum.  Thank  you  very  much  for  your

views. The next one is Augustus Mwathe.  Hayuko? Yuko Augustus? Ni wewe? Basi kuja utoe maoni. You have five minutes

Sir. Endelea na uanze na majina yako kamili. 

Augustus Mwathe: I am Augustus Kitheka Mwathe.  I am starting with Parliament.  I am of the opinion that the requirements

for one to contest the seat of an MP should be as before despite only one area. That is age. On the side of age,  in my opinion I

suggest that it should be increased to twenty-five years  instead  of  twenty-one.  Another  issue  on  the  MP’ is  that,  after  being

elected  to  Parliament,  they  should  be  recalled  if  they  are  not  doing  the  necessities  to  the  community.  This  should  be  done

through committees set in the constituency. They should also be permanent employed full time workers. Such that when they are

not in Parliament, they are in offices to attend to the public from their constituency.  Their benefits and salaries should be in line

with other public service servants. That is all I had on Parliamentarians, then I move on to the President. 
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The requirements for one contesting a Presidential  seat,  the age should be  raised  to  forty  years  and  above.  Qualifications  on

school education should be a degree and above with clean record  of conduct.  The other  requirements  should  remain  as  they

were in the former Constitution. 

Then I move on to African culture: T        here should be some reinforcement in the Constitution of some  cultural  ethics  that

were forgot during the first Constitution. e.g.  Especially the  Kamba.  We  had  something  known  as  the  (inaudible)  which  was

separating any disputes between two people. I propose  that one should be brought up in the new Constitution. I also propose

that in marriage in the Kamba, there are some rights that have been forgotten.  I suggest the new Constitution to bring about  the

Kamba tradition way of marriage and conduct of reinforcing the marriages.

Next is on worship: Worship is not given much enforcement in the former Constitution. Can the new Constitution bring  about

the African religion and respect the areas which were reserved for such purposes for the benefit of the community?

On  education:  I  propose  that  the  Constitution  should  provide  for  the  proper  education  for  the  citizen  which  is  right  in  our

country and the education should be, according to my opinion, free especially in Primary schools.  So that every mwananchi can

get access to educate his or her child. After completion of education, can the Constitution allow the Government to provide for

employment for its citizens? On the side of employment, there should be balance.  As we refer to the population of Kenya,  we

know that the males as per females, the females are more than males. Then employment should go in that ratio also.  

Land ownership: The Constitution can allow individuals to own land as  well as  parts  to be  for public,  in such a way that there

are some reserved areas for public use. For instance, an area wants to start  a new school,  they should have somewhere where

they can start such a school and not buying. Because the buying is bringing inconvenience in the community. At the same time,

when it is providing for individual ownership of land, they should not forget that nowadays we have some women who are  not

getting married. In such a way, they should also be considered when one is giving land to his or her children. But, in quotation,  if

a woman has been given land and by good luck or bad luck she is married, she should not own that land anymore.   

Trustland: This should not be owned by County Councils but should go to the board chaired by the DC. That’s all I had. 

Com. Maranga: Thank you very much. Register and sign there.  Thank you very much for your documentation.  Now,  I have

got three people who I am going to call before we break for lunch and the first one is James Mbayi. Do we have James Mbayi?

He is not there. Are you the one? Then the next one is Francis Makonze.  Kuja utoe maoni mzee wangu. Mwingine ni Charles

Munyao.  Do  we  have  Charles  Munyao?  Wewe  ndio  utatufungia  ndio  tupate  break  ya  Commissioners  for  one  hour  halafu

tutarudi saa nane. Thank you. Anza na majina yako. Unaongea na lugha gani? Kiswahili ama Kizungu? 
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Francis Mutua Makonze: Kiswahili.

Com. Maranga: Endelea. 

Francis Mutua Makonze: Mimi ni Francis Mutua Makonze na natoka katika Masii location,  Evui sub-location,  P.O.  Box 58

Masii  katika  Makutano  area.  Mimi  ninao  maswali  saba.  Kwanza,  nazungumza  juu  ya  mahakama.  Mahakama  kuna  kosa

ambayo  wanakosea  wananchi  kwa  mtindo  wao  wa  kuweka  watu  rumande  karibu  mwaka  mmoja  na  kitu  au  miaka  miwili.

Baada ya hiyo kesi, labda mtu anaachiliwa aende zake na halipwi chochote katika huo muda ambao umepotea.  Hilo ni swali la

kwanza. 

Swali langu la pili ni juu ya watu ambao wana-retire  kutoka kwa kazi.  Yule mtu amehudumia Serikali katika miaka yake yote

sitini na tano au hamsini na tano na  amekusanya  chakula  chake  na  watoto  wake.  Badala  ya  ku-retire  kurudi  nyumbani  hapa

ambapo kunatokea watu wengi kuzaliwa, anafuatiliwa anapewa kazi  ingine  ambayo  ni  ya  kuzuia  mtu  mwingine  ambaye  hana

kazi, amehitimu na hajafanikiwa. Yule mtu ambaye anatoka retire, ana kazi nyingine badala ya hiyo amepewa ya mshahara.  Ana

matatu, ana hoteli,  pengine ana bar  na kadhalika.  Hiyo Serikali  ingeangalia  ile  nafasi  ambayo  angepewa  ipewe  mtu  mwingine

hasa wale wanamaliza shule. Hili ni swali langu la pili. 

Swali la tatu, ni muda wa kuchaguliwa. Mimi naonelea mtu angechaguliwa katika vipindi viwili na vikimalizika hata akiwa mzuri,

uzuri gani awaachie wengine nafasi.  Swali langu la  nne,  ni  upande  wa  elimu.  Sisi  kwa  upande  wetu  hatukubahatika  kuwa  na

society na hatukubahatika na mapato au source ambayo inaweza letea sisi pesa. Watoto wetu wamesoma na taabu sana,  wazee

wanauza shamba,  ng’ombe nini, wanamalizikiwa. Kwa maoni yangu ningeonelea, elimu ya 8-4-4,  Serikali  ingeangalia  ichukue

mzigo huo. Itusomeshee watoto na watoto wa elimu ya juu kama University, huo mzigo unaweza wekelewa watu wa kampuni.

Kwa sababu mwanangu akimaliza shule, mimi siwezi kumuandika kazi na watu wa kampuni watamchukua pale pale dakika ile

ili akawahudumie huko. Na ile mali yangu iliyopotea yote,  nimebaki bila chakula,  basi  mimi sina mtu wa kuniangalia. Ningeuliza

watu wa makampuni, ikiwa mnataka Engineer, watu wa kampuni ya engineer wasomeshe.  Akimaliza,  wamchukue  ataendelea

kuwalipa. 

Swali langu la tano ni kuhusu wazee wa miaka kuanzia sitini na tano na kuendelea.  Wale wazee wangeangaliwa na Serikali kwa

sababu wale wanao-retire,  wana-retire  kwa sababu  wameandikwa.  Na  mimi ambao  sikuandikwa  na  mwenzangu,  tumejenga

shule,  tumejenga  kanisa,  tumejenga  nini,  tumemalizika  na  kumaliza  pesa  zetu.  Sisi  tunaweza  patiwa  retire,  angalao  nipate

chakula.  Wazee  watakula  nini?  Kama  mimi  mtu  wa  miaka  sabini  na  nne.  Tutakuwa  tukila  nini?  Serikali  tungeuliza  itupatie

chakula angalao kama wengine. Hilo ni swali langu la tano. 

Swali langu la sita ni kwa upande wa traffic wanao tuhudumia barabarani. Tukitoka hapa tukielekea Kisumu, tutakuta ma-traffic
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njiani karibu watu mia mbili. Station mia mbili. Hapa  tunasimama,  hapa  tunasimama,  pale  tunasimama,  Kisumu  tukifika,  watu

njiani ni mia mbili tayari.  Maoni  yangu  ningeonelea,  huo  mzigo  ungewekelewa,  Serikali  itafute  computers  ambazo  zitawekwa

ndani ya magari.         Ikiwa gari inabeba watu zaidi ya computer,  computer inaendelea  kuendelea.  Kwa  sababu  mimi naona

huko  katika  lift,  mimi  naona  tukiingia  zaidi  ya  watu  saba,  haiendi.  Kwa  nini  hawa  wasiekee  hii.  Saa  yote.  Hata  tukiwa  na

mapolisi ndani ya hiyo Gari,  wakati  tunaambiwa tuiname, hata yeye anainama. Sasa  wanachungulia  nini?  Kwa  hivyo  ni  maoni

yangu, wangeweka computer, ihesabu ratili, halafu ituwachilie tuendelee tukiwa sawa. 

Ya mwisho, ni uwezo juu ya sheria.  Mimi nafikiri, sheria haina mtu ambaye yuko juu  yake.  Kwa  vile  watu  ni  wenye  makosa

kama  mimi,  ingeondolewa  ile  amri  inasema,  ‘fulani  hawezi  kushtakiwa’.  Kwa  sababu  binadamu  ni  binadamu.  Mimi  ni  kama

wewe tu. Nina hasira,  nina chuki, nina kipendeleo.  Kwa nini niwe  juu  sana  sana?  Maoni  yangu  ni  kama  hayo  saba  kwa  vile

muda si mrefu na si wangu peke yangu. 

Com. Maranga: Asante Mzee Francis Makonze. Nafikiri kuna maswali utaulizwa na Commissioner Kangu. 

Com. Kangu: Bwana Makonze umesema, mtu achaguliwe vipindi viwili. Kwa sasa hivi, Katiba tuko nayo inasema Rais ako na

vipindi viwili. Sasa wakati ulisema mtu achaguliwe vipindi viwili, ulimaanisha Wabunge, Ma-councillor ama ulimaanisha nani?

Francis Mutua Makonze: Nilimaanisha Rais kwa  sababu,  Mbunge  sisi  ndio  tunachagua  moja  kwa  moja  kutoka  kwetu  na

wale  watu  ambao  wanamchagua,  huenda  wakachoka  naye  kwa  kipindi  kimoja.  Lakini  Rais  ni  mtu  ambaye  yuko  juu  zaidi

ambaye miaka mitano inaweza kwisha tu akijipanga,  akijitahidi.  Kama  ni  maoni  yangu  au  ya  wenzangu,  tungeonelea  tu  akae

vipindi viwili na hata akiwa mzuri uzuri gani, bas aachie mwingine. Mungu hakuumba mtu mmoja. 

Com. Kangu: Umesema tena kwamba tusiwe na mtindo, mtu anaachishwa kazi,  halafu tena anaenda anapatiwa kazi kwingine.

Sasa kuhusu Wabunge utasema namna gani kwa sababu wengi unapata ni wakati ameenda retire ndio anakuja kusema anataka

kuwa Mbunge.

Francis Mutua Makonze: Mimi nasema kwa vile tuna watu wengi hapa,  kama alifanya kazi kule kwa Serikali miaka hamsini

na tano,  si  tuko  na  vijana.  Sasa  atakwenda  miaka  ingine  kumi  mpaka  amalize  pesa  zote  za  Kenya.  Angepumuzika  na  mimi

nipatiwe nafasi. 

Com. Kangu: Asante. Nashukuru wewe.  Tuwekee sahihi kitabu chetu rasmi na hiyo memorandum yako,  utuachie kwa huyo.

Unaona huyu kijana karibu na wewe? 

Francis Mutua Makonze: Huyu?

61



Com.  Maranga:  Yes.  Basi  songa  hapo  karibu,  atakuandikisha  katika  kitabu  rasmi.  Asante.  Wa  mwisho  kabisa  kabla

hatujaenda  kwa  break,  tunaye  Charles  Munyao.  Hii  break  tukimaliza,  tutarudi  hapa  saa  nane  kamili  ili  tuendelee  kwa  wale

ambao  wamejiandikisha  ambao  hawajaongea.  Ni  wangapi  hapa  hawajaongea  ambao  wanarudi  saa  nane?  Bas,  naona  ni

wachache, tutawaona saa nane. Charles Munyao. 

Charles Munyao: My name is Charles Munyao from Makutano location, Mwala division. 

• My first point is change of a law. It is indicated in the Constitution that it should be changed by the Members of

the Parliament with 65% and this should not be.  We should bring the Constitution down to the public and we

change. Because sometimes it was changed within one hour to allow somebody to be  a Member of Parliament

and to be a Minister, so we do not support that part. 

• A  President  should  have  limits.  He  has  so  many  duties,  appointments  of  PC’s,  Permanent  Secretaries,

Parastatal bodies, this should be given to bodies or to Boards. 

• Kenya law should provide a space for the Kikamba Kithitu.

• We should have qualifications of President  and the  best  ground  for  a  person  to  be  a  President.  Because  we

might lead to get a corrupt one. So, we need such qualifications, may be where that person has gone to school,

we have known and his background. If he had been in a place and worked and was corrupt, he should not be  a

President of this country. 

• The Constitution should allow for Councillors and Members of Parliament to be  sent home by the public if they

do not deliver services to them for the five years tenure. 

• The Kenya Constitution should allow co-aliation government but not only the ruling party with a majority but we

should have three parties or two parties to form the Government. 

• Elections should be done in two different times. For the President to be done on a separate day and Councillors

and Members of Parliament on other days.  But not all of them at  the same time as  if people  were being swept

by water. This will allow people to decide because this time of voting you are electing a President, a Member of

Parliament, a Councillor, somebody will carry this person like a President and may be that, a President might be

carried  by  the  Member  of  Parliament.  Or  the  Member  of  Parliament  might  be  carried  by  the  wind  of  the

President.  So,  we  should  have  the  President’s  time  and  Councillors,  Members  of  Parliament  also  their  time.

That should appear in the Constitution. 
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• We hear when I am bankrupt,  I should not hold a public office, so anybody corrupt,  a Minister,  a Member of

Parliament, a PC or  whoever might be  in the public work should  be  sent  home.  They  should  not  hold  public

office. Because this person has been told,  ‘because you are  poor,  you cannot hold public office’. What about

this person who has been corrupt? So, they should be the same and even that one is more serious.  This corrupt

person is more serious than this person who has no money. 

• The Constitution should allow equality. In this manner, we have provinces with more Universities than others.  A

good example is the Rift valley which has abaout  three Universities and the Eastern has nothing. So there must

be equality of putting public funds in terms of such structures. Because we have the land and those people  who

promoted  University  or  that  school  to  be  a  University  use  the  Government  money.  So  this  should  also  be

allowed to be seen in all other Provinces. The same should go to National schools.  There are  Provinces where

we have more National Schools  and others  without  National  Schools  and  only  public  funds  is  being  used  to

promote the school to become a National School. 

• Appointments  of  Provincial  Administration:  This  should  be  contained  in  the  Constitution  that  the  Chiefs,

Assistant  Chiefs  should  be  employed  by  the  public.  They  should  be  elected  by  wananchi  and  not  to  be

employed. Because when he is employed he will serve the master  and  should  be  employed  by  these  people.

When  he  deserts  to  go  home,  he  is  kicked  off  and  we  have  another  one.  So,  we  should  have  this  in  the

Constitution that, Chiefs and Assistant Chiefs should be employed by the public through elections.

• Distribution of funds in the districts. When we read in the papers, we see  it is not so.  An example is Machakos

and Kitui which have one road and from Kitui to Tana River is a big land without any road.  But if we go to Rift

valley, we see so many districts with so many tarmac roads. So we need the distribution of Government funds in

the district to be equal. It should appear  in the Constitution that equality of sharing the Government cake  to be

equal.

• We need an independent Judiciary. 

• We don’t need nomination of Councillors and Members of Parliament.  That is waste  of  public  funds  because

they will go and serve their masters.  So there is no need,  if I am not elected,  I should go home and  stay.  So,

other people should do the same. 

• All  parties  should  be  sponsored  equally  during  the  elections  if  we  say;  we  are  those  people  who  have

democracy. A democratic Government to allow every party to be sponsored. 
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• The land: The question of land should appear  in the Constitution, somebody must have a maximum number of

acres. There are people with thousands and others  without even an acre,  we have so many squatters,  we read

these papers.  There are  squatters.  Squatter  is a person who has no land and who has no piece of land like in

my case where I am also buying. He is a person (inaudible). He is a person with problems and there are  people

with  big  lands.  So,  we  should  have  people  owning  land  with  a  limit.  Not  ten  thousand,  five  thousand,  two

thousand, one thousand and my land is two acres  and we belong to the same country,  we belong to the same

Government and we belong to same God. Thank you. 

Com. Maranga: Thank you very much, I want to ask  my fellow colleagues whether they have any questions or  clarifications.

Commissioner Ayonga first and then Commissioner Kangu. 

Com.  Ayonga:  Mr.  Munyao,  if  I  heard  you  correctly  you  said  all  parties  should  be  sponsored  by  the  Government  during

elections and in Kenya we have about  forty-five parties  and you hear they are  adding. Tomorrow you will find them  forty-six

and some parties do not have many people as their followers and if the Government is going to sponsor  them equally, now you

mean, say for example, if the Government was going to give a million to every party,  that even this party of fifty people  should

be given a million shillings?

Charles Munyao: No. 

Com. Ayonga: Did you have that in consideration?

Charles  Munyao:  Yes,  the point I was making is; that not  all  those  parties  with  one  person,  two  people,  three  people  but

those with a good number. 

Com. Ayonga: Now, what is the good number of people that can justify a party to be  sponsored.  You are  leaving advance to

that. 

Charles Munyao: It is that party with more than ten members of Parliament. 

Com. Ayonga: Okay. A party holding more than ten Members of Parliament should be sponsored. Thank you.

Com. Maranga: Ngoja, Commissioner Kangu ako na swali. 

Com. Kangu: You have said that we should have equal distribution of resources.  Ukasema like Universities, Rift valley iko na

mingi, Eastern doesn’t have.  I would like you to give us your thoughts if you have any about  the current situation under which
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we have headquarters,  everything in Nairobi.  Parliament,  Judiciary, industries,  everything in Nairobi,  Ministries, what are  your

thoughts about that? They should be distributed to other parts like we have Mombasa, we have Kisumu, we have Nakuru, but I

meant that they are  in Nairobi,  they are  many as you are  saying. They  should  also  be  moved  to  some  areas  to  cater  for  the

employment of the people of that particular area.

Com. Maranga: My last question is about the Kamba oath. The Kivitu, yes. How do you want us to apply it,  we put it in the

Constitution? Don’t you think it is going to be rejected by other ethnic communities in this country? Because every other tribe or

ethnic community in this country may be it is having its own oath. How do you want us to bring that….

Charles Munyao: To be put particularly for Kambas.

Com. Maranga: For Kambas.

Charles Munyao: Yes.  I have put in that one because if I go to the court  of law with you, because  you are  rich, you will use

an advocate. I want a Kivitu to come and justify. 

Com. Maranga: Thank you so much. Sign in the register. Kwa hivyo wananchi watukufu wa Mwala,  mimi nataka kuwaambia

sasa,  Wanatume wanataka kuchukua break  ya dakika arobaini na tano,  halafu  tutarudi  hapa  saa  nane  kamili  na  wale  ambao

wamejiandikisha  hapa  ndio  tutaanza  nao.  Wale  ambao  walikuwa  wamechukua  mikono  juu  watatu  na  kama  kuna  wengine

ambao wanataka kuongea saa hiyo, basi mrudi, sisi Wanatume tutakaa hapa mpaka tumalize na nyinyi. Sawa sawa? Thank you

very much. So, we have a break. 

Com. Dr. Maranga  : Njoo utoe maoni yako.

Benson Mutuku :  Naitwa Benson Mutuku.   Yangu ningetaka Rais na makamu wake wawe wanachaguliwa pamoja na wale

wa viama hizo tuseme tatu hii inaongoza wakikosa kuwa kama wamechaguliwa, wawe nominated kwa Parliament.  

Ya pili, ni hii mambo ya makampuni imeanza kuwa under receivership.  Sasa wale huwa wamesimamia hiyo makampuni tuseme

pesa zao hutumia mingi, kampuni imefilisika juu ya wanataka kwenda kuchaguliwa.   Sasa  kampuni inaisha kwa sababu hakuna

pesa.   Naomba  hawa  wangeangaliwa  wasichaguliwe  juu  wamekula  pesa  za  wananchi  hakuna  haja  mtu  aende  kusimamia

wananchi kwa njia ingine.  

Ya tatu, ni ya NSSF – NSSF tuseme mtu akifariki huwa hanalipwa na wale walikuwa kwa kampuni kama hizo zimekuwa under
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receivership  huwa  hawalipwi  chochote  tuseme  mtu  amemaliza  kama  miaka  kama  nne  huwa  halipwi.   Inatakiwa  sasa  wawe

wanalipwa na kama insurance.  

Ya nne – tuseme  sentences  za  korti,  tuseme  ikiwa  ni  raping  ama  murder  inatakiwa  kuwa  uniform,  hakuna  kosa  ndogo  ama

kubwa.  Niko na hayo.

Com. Dr. Maranga : Yule anaifwata anaitwa Nzoma Mtinda. 

Mtinda Nzoma: Kwa majina naitwa Mtinda Nzoma. Mtinda Nzoma, majina.  Nilikuwa na pendekeza kadha.

Ya kwanza ni Political parties – Kwa maoni yangu nilikuwa nina-recommend opposition parties  zote ziache kuwa registered so

far halafu zile ziko they merge together to form one party.   One opposition party and then we remain with the ruling party,  the

KANU which was the first in the country.  And I think the reason as to why this should be done is to promote national unity.  

Ya pili on the same, ni ile system ya campaign ambayo tuko nayo Kenya,  tukiangalia, kwa maoni yangu I recommend that we

have one single style of campaign.  Kwa sababu tuseme parties  ni nyingi sana Kenya na zikiwa nyingi kila wenye Constituency

wakingojea mpaka huyu ache aki-campaign amalize, mwingine ache akampaign amalize, nafikiria inaharibu  wakati  mwingi  wa

wananchi.  

Kwa hivyo kwa maoni yangu ndio naona ninaonelea tuwe na one flat wale wote ambao kwa constituency moja wana-contest,

iwe  ni  opposition  parties  different  kama  wako  watano  ama  kumi,  both  Civic  and  Parliamentary,  wawe  kwa  platform  moja

wakae wakampaign wananchi wasikie halafu waondoke wafanye mambo yao.  Kuliko after two hours huyu anakuja after other

two hours mwingine anakuja and a lot of time is watested on that.  

Ile ingine ni malipo hasa wakati  Civil Servants  wanakufa – The bereaved family may be was depending on the deceased  who

was the  bread  winner  in  the  family.   Kwa  hivyo  mara  nyingi  unakuta  kuwa  akifa  kuna  a  period  imekatika  kwa  maana  yule

alikuwa anawasaidia hayuko tena na hawana any other means of kujitegemea.  Hasa in cases  of when the children are  are  very

small.  

Kwa hivyo, kwa maoni yangu, ninaonelea hii tume ya Katiba i-formulate a system of  payment  kama  ni  one  year  watu  wajue

huyu amekufa na after one year tutapata  labda gratuity yake na zile pesa  zake alikuwa  alipwe.   Kwa  sababu  inaenda  mpaka

wengine wanafika five years,  ten years  na hawajalipwa malipo ya mwenye alikufa, na naonelea kwa ukweli ile familia ambayo

imewachwa wanaumia sana na pia kule kutokufwatilia labda Nairobi kwa Treasury nini inatumia muda.  

Kile kingine ni promotion – Na hasa nikiongea juu ya promotion ni kwa Civil Servants.  Hii inachukuwa muda mrefu, unakuta a
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Civil Servant  ana-serve  for so long, ten years,  fifteen years  kwa ile grade tu  alitoka  college  nayo.   Na  naonelea  ikiwezekana

Katiba ya Kenya i-formulate a method of promoting na kwa maoni yangu naonelea after may be sitting for a course or  an exam

watumia papers  to promote.   Kwa sababu wengine wanaangalia tu kwa macho vile una-relate  na huyo unapatiwa  promotion,

yet you are not capable.  Na while those who are worth wanakaa for so long and they don’t get any.  

Zile  zingine  on  the  same  ni  juu  ya  responsibilities  –  Responsibility  allowances,  kuna  responsibility  allowances  zinapatianwa,

tuseme Head of Department, tuseme Head somewhere.  Most of them go down to 40 shillings per month and I think compared

to the duties people  are  doing like you are  in charge of ana institution and you get 40 shillings after may  be  dealing  with  very

funny parents, may be dealing with very funny people, I think it is unfair because  you strain so much you will also take  most of

your time concentrating on the Institution to make sure that it prevails well.  I recommend that something should be done on the

allowances.  

On the distribution of resources  in Kenya – I think every Kenyan is a tax payer  in one way or  another,  whether  it  is  through

business, we pay VAT, whether it is through civil servant, or working somewhere you pay through the taxes you pay.  You pay

tax.   And  I  recommend  that  sincerely  a  method  is  formulated  that  in  most  of  the  places,  kuna  mahali  ambao  tangu

independence, hawa watu hajaona barabara ya tarmac.  Na kama yiko they walk so many kilometers may be to reach the main

road to be able to move to wherever they want.  And I would suggest, the Ministries, at the end of Government Calendar  year,

have at least a report to give.  

And  through  the  District  Focus  Committees,  I  would  recommend  that  the  Ministers  and  the  Assistants  and  the  PSs  should

compile and may be list in order of priority the requirements which that area  needs because  if it is the DC he can move around

very fast and may be see.   This place has no road,  this place needs may be water,  this place needs what and then in order  of

priorities list down and then in every Government year at  least  something is done so that  every  area,  if  this  time  Eastern  was

given water, may be North Eastern was given a hospital, may be this way so that we can share equally, because we also pay for

these.

And finally, on the Quota System – This is a system whereby which was may be debated  in the Government and it was passed

as a bill that if it is Form One intake should be done in that system.  A quota from here,  a quota from there,  and I think, if not

the first, National Poll of Kenya states that National unity must be enhanced.  But how do we enhance it when we are  restricting

people  to  their  places?    If  there  are  those  people  from  Machakos,  remain  in  Machakos,  go  to  the  schools  which  are  in

Machakos,  unless very few who pass  and go to the National Schools.   I  would  recommend  that  this  school  system  must  be

abolished or should be abolished, if possible,

The Tape continues as below I think some information was missed out.

My names are Anthony Wambua from Kithangaini Secondary school.
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Com. Dr. Maranga : Which school did you say?  

Anthony Wambua : Kithangaini Secondary School

Com. Dr. Maranga : Okay, proceed.

Anthony Wambua : We did not tackle all the questions because of time, but the ones that we have gone through, I will just say

them, quickly.

About Constitutional Supremacy – The current Constitution allows Parliament to amend any part  of the Constitution by a 65%

majority vote, so question one was should we retain this procedure? The answer is yes.   We said the procedure  should just be

retained.  The fourth question we handled, should the public be  involved through referendum in amending the Constitution? We

said, yes the public should be involved.  Then the next question, who should conduct the referendum?  Should not be  left to the

Parliament but should be brought to the public.  That was the answer.

About citizenship – citizenship is one of the fundamental factors of a State.  How should it be  defined, conferred,  maintained or

denied? So question one,  was asking who should be regarded as  an automatic citizen of Kenya?  The answer was,  a  person

born in the country and brought up in the same country.   Next  question,  how else should Kenyan citizenship be acquired?  So

they should be acquired through, it is through acquiring  an  Id,  and  Identity  card.   Next  question,  should  spouses  of  Kenyan

citizens regardless of gender be entitled to automatic citizenship? The answer was still, Yes.  Should a child born of one Kenyan

parent regardless of the parent’s gender be entitled to automatic citizenship?  They said no,  but the answer they gave was if the

father is a Kenyan, then the child should be a Kenyan citizen.  Then the next question,  what should be the right and obligations

of a citizen.  

Rights and obligations of a citizen or right of employement, when a person,  may be went to school and went to a college, then

he should be employed.  

Right to movement – A person has a right to move from this place to the other up to the furtherest  corner  of the country if he

belongs to the same country.  

He should have the right to own  perperty,  he  should  not  be  denied,  he  should  not  be  denied  some  of  the  property,  that  he

should not own this one, this one does  not belong to him, he should not have a limit he should have the right to own property.

Right of expression and right to life.  A person should not be  given that freedom that when he feels like commiting suicide, he

should do so.  
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Right of education -   A person should be given education,  that is  children  that  are  undergoing  the  primary  level  of  education

should be compulsory for this person to get education and this education again I see,  it should be free and all the children that

are supposed to go to the school must be kept in the school.

Right to give speech and lastly right to vote – That is you vote when you are  18 years  of age.   The  other  question  was  what

documentation should Kenyans carry as evidence of citizenship, the answer was an identity card.

The other topic – Defense and National Security- in the current Constitution defense and national security is the responsibility of

the President subjected to certain constitutional provisions.  

The third question that was handled, should the Disciplined Force, the Military and Paramilitary police—

Com. Asiyo  :  Kitu kigumu ambacho kimesumbua watu wa Kenya ni kwamba saa  zingine pesa  inatolewa kule juu na  serikali

iende ijenge njia au kitu kama hicho, na yule mkubwa wa hiyo Ministry anachukua anapeleka kwao,  sasa  utuambie itakuwaje

mambo kama hayo yakiendelea?

Mutinda Nzoma: Mambo kama hayo yakiendelea nafikiria nimesema kuwa kama ni Minister na Minister tuseme, Minister of

Public Works amepatiana in order of priorities, what these people need, if it is the construction of roads and we said in order  of

priority, one or  say here in Mwala,  we are  constructing a road from all the way, Machakos  to Mwala,  may be to Matuu and

that money has to be monitored well so that by the end of the Government year then a report is presented to the Government as

we have in the Parliament.  That is what should be done because  since they have been allocated and while people  don’t know

what is happening so they have no where to ask they have nobody to ask.

Com. Dr.  Maranga:  Thank you take  your  memorandum  there,  sign  our  official  register  and  hand  over  your  memorandum.

Thank you very much for your views.  Just next there, and then after that may be you sit and then take  a soda.   The next one is

Munini Mutisya, oh just a minute, before Munini Mutisya comes let me introduce,  wacha nifanya introduction ya Commissioner

moja amabaye alifika kama amechelewa kidogo ni kwasababu alikuwa na hitilafu kidogo huko Nairobi na ndio sababu amekuja

akichelewa  si  ati  alikuwa  anakubali  kuja  namna  hiyo.   Na  Commissioner  mwenyewe  anaitwa  Com.  Phoebe  Asiyo  ambaye

mnamjua sana,  ameshakuwa mbunge, ameshakuwa,  amefanya kazi nyingi za  kiserikali,  lakini  ni  Commissioner  mwenzetu,  sisi

tunamjua kama Commissioner.  Kwa hivyo Com. Phoebe Asiyo salimia watu wa Mwala.

Com. Asiyo : Asante sana kunikumbuka ili ni wasalimie watu wa Mwala. Watu wa Mwala hamjambo?

All people : Hatujambo.
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Com. Asiyo: Mimi nimeshukuru sana kufika hapa kwenu kwa maana zamani nikiwa mwenyekiti wa Maendeleo ya Wanawake

nilikuwa hapa sana kufanya kazi na wanawake wa hapa.   Na  ninawajua wale wa zamani walikuwa kwa maendeleo.   Hivi leo

tuko kwa hii Commission ya maana sana na maoni yenu yatakuwa ya muhimu sana ile kutengeneza Katiba mpya.  Furaha yangu

kubwa ni kwamba nimeona wanawake wengi sana hapa Mwala wamejitokeza na wameongea na sisi mambo ya maana sana ya

kubadilisha katiba  yetu  na  kwa  haya  ninawapa  asante  sana  na  ninajua  kwamba  mtaendelea  kufanya  kazi  ya  civic  education

mpaka mwisho tutapata katiba mpya asante.

Com. Dr. Maranga :  Asante kwa Commissioner Phoebe Asiyo.  Sasa  nimuulize Munini Mutisya, ako?  Kuja uongee sasa  ni

wakati wako wa kutoa maoni.  Na kulingana na ordha yangu ya majina huyo ndio mtu wa mwisho kama hakuna mtu mwingine

anataka kuongea kutoka Mwala, sisi kama Tume tutafunga tuondoke turudi Nairobi.  Kwa sababu sioni jina lingine lolote hapa.

 

Unataka kuonge Kikamba? Wapi yule kijana alikua ananena?  Hata mama (inaudible).  Haya mama anza.  

Com.  Dr.  Maranga  :  Oh,  wapi  yule  mtu  wetu  --------  .  Nani  anaelewa  Kikamba  atufanyie  kutafsiri?   Haya  wacha  huyu

afanye.

Munini Mutisya :  Nineenaa kwoundu wa mathina ala tuendee na kwona

Translator: Ataongea juu ya mashida zenye wameendelea kuona.

Munini Mutisya : Minini Mutisya

Translator: Anaitwa Munini Mutisya

Munini Mutisya : Nundu wa kwithiwa nitwambie nyumba ya kikundi  kya Yimiatine

Translator : Kwa sababu anasema walikuwa wameanza nyumba ya shughuli zao

Munini Mutisya : na niyaemie kundea

Translator : Na hawajaweza kuendelea na ujenzi wao.

Munini Mutisya : twikie mindo vaa nthi na twalea isa kwikia – twekia o mavia kundu ota atatu yakolokelya halafu yaema
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Translator: Wamekuwa wakijenga nyumba yao ya kikundi

Munini Mutisya : na yamie nundu wa mathina ni kwithiwa nadu maina kindu, maundu nimambatie muno

Translator : Anasema mashida wako nayo ni kwa kuwa hawana pesa maisha imekuwa ya juu sana

Munini Mutisya : na masukulu mena thina muno ni kwithiwa tina syindu sya utetheesya

Translator : Na mashule yako na shida kwa maana hawana fedha za kujisaidia.

Munini Mutisya : nyie takwa a vakwa nikwithiwa nina syana thathatu

Translator : Kama yeye anasema ana watoto sita

Munini Mutisya:  na kwongelanya syana isu syi vinya muno syitonya kusoma ni kwithiwa ndina musee 

Translator : Na yeye hulea hao watoto bila kuwa na bwana, ako pekee yakee

Munini Mutisya:  Musee etiwe miongo kenda na thathatu

Translator : Bwana yake alikufa 1996

Munini  Mutisya  :  kana  kala  kai  mbee  kau  sukulu  Kiatine  secondary,  kasoma  kavika  secondary  kamina  form  four  na

naemeewa ni kuiva mbesa sya kwosa valua

Translator : Anasema kama mjane amekuwa na shida ya kulipie watoto  skuli, pesa  ya school fees,  mtoto wake alifika Form

Four akashindwa hata kuchukua results.

Munini Mutisya :  kaa kangi natwaa kasomaa Machakos boys na nindi ke form four nanonieendee na kuiva na no vekuemela,

nundu wa kwitanga tumarambe na vayuka vayiete shida  uyisa kwithia vooka nadu anini.  Na  nengi ni kwithia kwi mathina asu

wesa kwithia tiitonya kuiva nyumba mwei ukathela

Translator : Anasema hana maneno mingine ni ile mashida yake tu.
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Com. Asiyo : Mama umesema, nataka kukuuliza, umesema una shida mbili, shida zako ni kwamba huwezi kulipa school fees

kwa watoto wako, na wewe ni mama ambaye ni widow.  Na unasema bwana yako alifariki na kwa hivyo sasa una shida nyingi,

sasa utuambie mama, kama kungekuwa na elimu kweli ya bure.  Yaani free education ya primary na secondary, na pia kuwe na

usaidizi kwa mama ambao ni yatima, je unaona kama hizi shida zako zingekwisha au

 zingeendelea?

Translator to Munini:  ii  kukethiwa kisomo kya mana mathina ala makwa no mathele .

Translator : Anasema kungekuwa na elimu ya bure shida zake zingekuwa zimepunguka.

Com. Asiyo : Kitu cha maana (inaudible) tunataka watoto  wa primary na secondary school wapatiwe elimu isiyo na malipo ili

kwamba  wale  walio  maskini  kama  wewe  wasio  na  mabwana  watoto  yatima  wapate  elimu  kushinda  kusema  tu,  maana

ukituambia shida yako na ujatuatuambia unataka  tuandike  nini  kwa  katiba,  hatuwezi  kuandika  shida  yako.   Njia  ya  kusaidia

mama wamafarikiwa na bwana na pia watoto ambao wamebaki.

Com. Dr. Maranga : Basi asante mama –

Munini Mutisya :  ningwenda kila mundu, andu amwe mena mathina maingi na yuyu kukoka kisomo kya mana kila mundu no

eaniwe

Translator : Anasema kungekuwa na elimu ya bure watu kama yeye wangekuwa wamefaidika sana.

Com. Dr.  Maranga :  Sasa  weka sahihi kitabu chetu rasmi ndio ujuwe kuwa ulikuja mbele ya Tume ya kurekebisha  Katiba.

Mwingine naita sasa ni Elizabeth Mutunga.

Elizabeth Mutunga :  isitwa yakwa nitawa Elezabeth nduta

Translator : Anaitwa Elizabeth Mbitha

Elizabeth Mbitha :  na thina wakwa ula nguelesya thina wakwa ni  kusomethya syana na ilea kuandikwa 

Translator : Shida yake kubwa yenye anataka Katiba iangalie ni juu ya kazi.  Upatikanaji wa ma-kazi.

Elizabeth Mbitha :   syana isoma n aiyikala musyi iyambia unenga asyai taabu nisyasomie
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Translator: Kwa maana watoto wetu wanasoma na wakimaliza masomo wanakaa nyumbani wana kazi ya kufanya.

Elizabeth Mbitha : nayu ethiwa ni kindu wai nakyo kwaku kana kau uyithia niwakasomethisye nakyo ethiwa ni indo syai vo

kana o kau kala kai vo, kaithela utiwa wi weka.   Na uyambia   uthinwa ni akana na niwasomesye naku twina kindu

Translator: Kwa maana wengine wanasomesha watoto na vitu vyao vyenye walikuwa navyo wanauza mashamba na ng’ombe

na badaaye hawa vijana wanakuja nyumbani pia kushughulikiwa na wazazi wao.

Elizabeth Mbitha : na ndu angi yu nitamatiiwe na amuume munsu e weka ndena kindu usomethya syana,  syana imwe nitonya

uka ikeka mitiani sya standard 8 ta itatu kana inya na iyaiwa ni fees nengi aangi nimasomie mesoma na kyau?

Translator : Kwa maana wanawake hasa wajane huwa wana shida sana kusomesha watoto

Elizabeth Mbitha :  Nivika vu.  Ninamina

Translator: Amemaliza.

Com. Dr.  Maranga :  Asante mama, jiandikishe na tumechukuwa  maoni  yako  asante  sana,  weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.

Mwingine ambayo ninamuita sasa ni Macdonald Muli David.  Macdonald, welcome.

Macdonald Muli : Kwa jina ninaitwa Macdonald David Muli.  Nataka  kuchangia juu ya watu ambao tunasema ni walemavu.

People  with  disabilities.   Tunauliza  hii  Katiba,  tunatake  iandikwe  iwe  watu  wa  aina  yetu  wanapatiwa  vitu  fulani  katika

Parliament.  Kwa mfano, kama ni nomination iwe constituted kama ni  mimi ninasimama  hapa  Mwala  mjumbe  mwingine  asije

akasimama kwa sababu katika constituency fulani Katiba,  ile kamati ya electorate  fulani imesema huyo  ndio  atasimama  hapa,

kwa sababu siyo lazima watu wakisimama wachaguliwe, lakini tunataka tupewe nafasi tuwe represented katika Parliament.  

Na ikiwezekana tuwe represented by say 10% hata kwa u-councillor, udiwani pia tunataka tuwe represented.  Kwa sababu sisi

tumesoma kama wale watu wengine na tukisema ukweli, nyakati za mitihani we do not sit equal examination, kwa sababu kama

kwa mfano  mimi nimezaliwa  mahali  panaitwa  Mango  na  nilikuwa  nasomea  shule  inaitwa  Makutano,  Makutano  ni  hapa.   Ni

kama kilometer tano hivi.  Na  kama  mimi nilikuwa  naamka  asubuhi  niche  Makutano  Primary  School  na  kuna  watu  wengine

nilikuwa nakuja na wao ambao si walemavu, tuitajika tufike kwa shule tuseme saa  moja na nusu ya asubuhi na mimi ni  lazima

nifike  saa  moja  na  nusu  ya  asubuhi  kwa  hivyo  kwa  upande  huo  masaa  yetu  lazima  iangaliwe  hata  kazini  tuwe  kama  watu

wanahitajika wafike kazini saa mbili, sisi tunapewa nafasi tuwe tunapewe nafasi tuwe tunafika kazini kama saa  nne hivi, tukiwa

na nafasi ya masaa mawili.
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Kile kitu kingine ni kama,  kwa mfano mimi nililazimika wakati  mwingine kuwacha  kazi  ya  Electoral  Commission  kwa  sababu

ilikuwa nitembee kilometer tano niende ile polling station ama registration stations zile ambao ningeenda.  Kwa hivyo sikuweza,

mimi mwenyewe nikaketi nikaandika barua niache kwa sababu sikutaka kuharibu kazi,  lakini nikawa ninajua kuna Constitution

kwa hivyo nitachangia wakati mmoja niseme tupewa muda wa kwenda kazini kama ni kazi.  Hiyo iwe namna hiyo.

Na watoto  wetu,  wa wale watu walemavu ambao hawako kazini wawe wanasoma free education kutoka Standard  One hadi

Form Four hata University wawe wanasoma bure.   Hiyo kitu hiyo itengenezwe  kikatiba  ijulikane  vile  itakuwa.   On  the  other

hand, ama  upande  mwingine,  mambo  ya  Katiba  siyo  kitu  ya  kuamukia  asubuhi  ya  leo  na  kesho  tuseme  tunaandika  Katiba.

Katiba ni kitu ambacho kinaweza, ni lazima kichunguzwe sana.  

Haya  maoni  sisi  tunatoa  hapa  yapelekwe  mahali,  yaangaliwe  na  wale  professionals  wa  Law  wajue  ni  vipi  watafanya  bila

kuwekewa kikwazo mahali Fulani.  Ili watoe katiba mzuri na ile katiba pia irudishwe kwa sisi tuje tuangalie kama imaandikwa

vile tunataka,  kama kuna vipengele Fulani ambavyo vimewachwa tuwe  tunaweza  kurekebisha.   Sisi  pamoja  kwa  hivyo,  ndio

nasema Katiba hii.  It is not possible imalizike so quickly tuseme kama vile wengine walikuwa wanasema.

Kuhusu Majeshi yetu ya Kenya ama kutangaza hali ya hatari.   Kuna hii kitu ambayo inaitwa polisi commission,  ni  kitu  sijui  ni

nini. Kwa sababu kama ni polisi lazima ipewe polisi iwe ni polisi.   Hiyo ni kazi inaitwa polisi.  Kwa hivyo hapapazwi  pawe  na

Police Commissioner.  Inatakika iwe na tuseme Chairman wa general staff ya police.   Chairman of General Staff of olice,  ama

Commandant of General Staff,  kwa sababu anasimamie wafanyi kazi na hao ni wafanyi kazi wa police.   Chairman of General

Staff wa police.  Kwa hivyo tuwe na General Staff, Chairman wa police, tuwe na wa Prison tuwe na wa Airforce,  na askari  wa

nchi kavu na hivyo hivyo.  Na  katika hao kwa sababu ndio wamefunzwa kazi ya vita katika hawa wote,  wao  wapewa  nafasi

wachague mmoja waseme huyu ndio Chairman wa joint Chiefs of General Staff.   Huyu ndio mtu ambaye angeweza kutangaza

hali ya hatari kama hiyo hali ya hatari imetokana na  usalama waite Police,  National Intelligent Services, wakutane waseme sasa

tuta-declare na Chairman of Joint Chiefs of Staff ndio atangaze, asiwe ni Rais. Kwa sababu Rais ana kazi mingi sana.  Rais, kazi

ya Urais inatakikana iwe ceremonial tu, kazi tu ya kuongoza nchi na wafanyi kazi. Kwa hivyo hiyo nayo iwe namna hiyo.

On the other hand kuhusu Mjumbe, kazi ya mjumbe katika nchi hii yetu is not defined well it hasn’t been defined, kwa sababu

sisi tukachagua Mjumbe tunajua, tunaonekana kama watu wengine wanafikiri Mjumbe kazi yake ni kuwapa watu pesa,  tuseme

kuchangia  watu  pesa  waende  shule  ama  kutengeneza  barabara  ama  kusema  kufungia  zile  tunaita  koo,  ama  mambo  ya  aina

kama hiyo.  

Lakini  sielewi  kama  hiyo  ndiyo  kazi  ya  Mjumbe  hawali  katika  Constitution  ile  ambayo  tuko  nayo  ilikuwa  inaonekana  kama

Mjumbe kazi yake ni kutengeneza Constitution ya nchi yetu ya Kenya.  Lakini sasa tunataka tupindue iwe defined, mjumbe kazi

yake ni fulani na fulani na fulani.  Kwa hivyo wale watalamu wa mambo ya Katiba ya Law muandike wawe wanasaidia katika

hiyo.  
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Lazima tuwe na njia ingine ya serikali ya kusaidia kama ni ujenzi wa barabara  kwa sababu hii nchi ni ya wananchi na wanalipa

kodi, tunalipa kodi, kila saa kila siku, sasa tumekula, tumelipa kodi.  Kwa hivyo hii kodi ipewe serikali na serikali iteremsha hiyo

kodi itoke Nairobi iche Embu, iche Machakos,  iche Mwala,  iche Mango iche Changanga mahali ambapo ninitoka. Na  kazi ya

mjumbe ama Councillor sasa ni kuangalia kama serikali imefanya hiyo kazi ambayo hiyo inawezafanya.  

Kwa sababu kwa mfano kama sasa,  mjumbe anaweza kufariki saa  hii,  kama  anakufa  tunaitajika  pengine  tuchaguwe  mjumbe

sijui baada ya mwezi moja ama miezi tatu ama mine, sasa tutakuwa kama hatuna mwakilishi kwa hivyo kwa sababu serikali yiko

lazima iangalie hiyo mambo.  Na ile wealth kama rasilimali ama tuseme hizo taxes ambao zinalipwa ziwe zinaangaliwa kazi yake

kwa sababu tuna Ma-Chief, tuna ma-Assistant Chief,  na hao ndio wanasemekana ni watu wa serikali.   Kwa hivyo kama watu

wanaweza kunyamaa wakiwa hapo, inashangaza sana.  Kwa hivyo hao mambo yaangaliwe.  

Kuna mambo mengine, kuna semekana kunatakikana tuwe na free education now, once and for all. 

Wale wazee akina mama wazee mtu ambaye ana miaka kuanzia 65 huyu ni mwananchi halisi.  Na  huyo ni mwananchi ambao

ame-serve for very long.  Kwa hivyo huyo mtu, tunataka kuwe na certain allowance for those old people.   Those old  people

who are  over 65.   Kwa sababu huyu mtu hawezi kuenda kujitafutia, hawezi kujilipa mahali, hawezi kuwa  mahali  apewe  pesa

kama ni hapa Ukambani,  hawezi kupanda matunda.  Hiyo  iangaliwe  tuwe  angalau  mtu  anapatiwa  elfu  tatu  under  the  present

economic problem, siyo lazima elfu tatu, itaangaliwa.   Kwa hivyo wawe wanapewa allowances.  

Na kama inawezekana kwa sababu ile tax ambayo inalipwe hapa Kenya ni nyingi sana,  ikiangaliwa inaweza kufaidi everybody.

 Ikewezekana kama mtu hayuko kazini kwa sababu watu wamesoma wengine hawakusoma kwa sababu hawakuwa na pesa  za

kusoma wawe pia wanapewa certain allowance. Na kama ni mtu yiko kwa kazi kama analipwa shillingi tuseme 30,000/=  kwa

mwezi awe anatoa 30% of his salary or  her salary iende kwa wale watu wengine ambao hawana kazi.   Na  kama anashindwa

kulipa hiyo 30% basi yeye aondoke pache mtu mwingine awe akilipwa hizo na akatwe hizo.  (laughter)

Kuhusu U-Councillor,  elimu ya mtu wakuchaguliwa kuwa Councilllor,  kwa  sababu  tuna  professionals,  mtu  akiingia  kwa  kazi

ambayo siyo yake.  Mimi siyo Professor,  mimi siyo Doctor  na siwezi nikawa inaonelea,  nikipendeleo,  kama Professor,  tuseme

Dr. Asiyo amepewa kazi kama hii mimi Muli mbona mimi ningeweza kupewa hii kazi kwa nini hii mambo yamepewa kina fulani,

hiyo siyo mzuri, kila mtu ana masomo yake na ana profession yake na ndio sababu tukichagua watu ambao mtu anachaguliwa

na sio mwana siasa problem zinaingia kwa sababu hajui ile atafanya.  

Kwa hivyo, I am trying to contribute on ile masomo ambayo mtu anaweza kuchaguliwa, kama ni Rais,  mambo ya Rais,  hiyo ni

automatic.   Ni automatic in this way, Rais anachaguliwa na watu wengi sana, na sioni, hata wale wanataka viti, sasa  weka Moi

kando,  kwanza  kwa  sababu  yeye  haitishi  kiti  wakati  huu.   Wale  wanahitaji  wote  ni  wasomi  ni  professionals  mtu  akiwa  ana
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masomo ya Doctorate, kuanzia hapo kwenda juu huyu anaweza kuwa President.  Kama ni mjumbe pia,  mjumbe tunataka naye

pia  awe  na  Doctorate  kama  hana  Doctorate  awe  na  degree  hata  kama  ni  moja,  hata  iwe  ni  ya  aina  gani,  hata  kama  ni  ya

Veterinary.   Huyu  mjumbe  anaweza  kufaa  kwa  sababu  atajua  kuongea  na  watu  wote  ambao  wamesoma  na  wale  ambao

hawakusoma,  anajua  huyu  mtu  hakuweza  kusoma  kwa  sababu  fulani,  kwa  sababu  yeye  akifika  hiyo,  akipata  hiyo  degree

alikuwa amepitia katika mambo mengi na hasa hapa ukambani na ninafikiri ni kila mahali kwa hivyo naye Councillor,  lazima awe

mtu wa Form Four na awe amepita mtihani ule tulikuwa tunasema KCSE ama sijui ni KCE ile ya siku ya hiyo 8-4-4,  KCE awe

amepita hiyo hiyo mitihani. 

There  should  be  no  language  proficiency  or  language  whatever.   Kwa  sababu  huyu  mtu  kama  alipita  na  hesabu  alipita  na

Chemistry,  amepita  na  Kiswahili,  Kingereza  hakupita  hiyo  haina  maana  kwa  sababu  haya  masomo  yetu  inaandikwa  kwa

Kingereza kwa hivyo lazima hawa wanajua Kingereza.   So  there is no need of a certificate.   Lazima huyu mtu atoe  certificate

ionekane  hivi,  ambao  inatoka  kwa  Kenya  National  Examination  Board.   Aseme  hii  ndio  certificate  yangu,  siyo  school  ni

certificate, kwa sababu school ni certificate, unaweza kutoka hapa uende pale halafu unapewa school certificate ulikuwa kwa hii

compound ulifanya, ulisoma kutoka Form One kwenda Form Four.  

Kwa  hivyo  alikuwa  mzuri  kwa  drama  ama  hii.   Na  hiyo  haisaidii.   Tunataka  kitu  ambao  mtu  akitoka  uingeraza,  akitoka

Germany,  akitoka  New  Zealand,  akitoka  South  Africa,  hiyo  kitu  anasoma  anaona  ile  mtihani  inaitwa  Kenya  National

Examination huyu mtu amepita.   Kwa hivyo, hayo ndio mambo ambayo sisi watu walemavu ama watu wa  David  Muli  Akoti,

ndio  mimi  mwenyekiti  ni  mahali  ambapo  tulienda  watu  wengi  walikuwa  na  shida  tukatengeneza  hii,  watu  Fulani  watu  wa

round----- .  Kwa hivyo kama kuna swali niulize.

Com. Dr. Maranga : Swali la kwanza---

Com. Pastor Ayonga :  Bwana Macdonald David Muli, umesema kwamba  walemavu  wapewe  viti,  ten  per  cent  ya  viti  vya

Parliament,  unajua  hao  ni  21  MPs  katika  Kenya,  na  mbona  umefikiria  wapewa  yaani  kupeana  na  hali  wangeweza  pia

ku-campaign na wakapata  hivyo viti  hata  saidi  ya  hivyo?   Na  tena  ni  kwa  nini,  swali  hilo  la  pili,  ni  kwa  nini  ufikiri  kwamba

members  of  Parliament  yeyote  ambaye  yuko  katika  Constituency  anapigania  haki  za  watu  wake  wote,  that  is  including  the

disabled,  mbona ni lazima kuwe a disabled person ndiye apiganie wale ambao  ni  disabled?   Si  hii  pia  inaweza  kufanya  watu

kufikiri kwamba disabled watapigania mambo ya disabled waache watu wengine?

Macdonald Muli : Hapana siyo hivyo, sababu nimesema, ile kitu ambacho nimesema ni, I was actually trying to say that these

people  should  be  represented,  I  didn’t  say  that  they  should  be  given,  but  I  was  saying  that  they  should  be  given  such  an

opportunity to show that they can perform  like  the  other  people.   I  was  actually  trying  to  say  that  if  it  will  be  not  fair  if  for

example I stand here as a member of Parliament to vie for a seat and at the same time I vie with just a lady like this one who is

able to move, by the time she will be moving from the market by the time I will go at the gate she will be  in the market  so that is
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not fair.  It is not fair, really it is not fair.  If we are going to Masii that way, by the time I will be at the end of the market  she will

be at the end of the market she will have arrived at the ------  there, so I am trying to say that let there be a certain way in which

the disabled can be represented.

I would actually say in openness  that we have got,  sijui an Association inaitwa APDK sijui ina  maana  gani,  lakini  kama  watu

wale  walemavu  wangekuwa  wanafikiriwa  there  is  no  need  of  even  such  an  Association,  kwa  sababu  mimi  ninajulikana  na

Assistant Chief,  anajua  kuna  mtu  anaitwa  David  Muli  hapa  ambaye  mguu  wake  moja  sio  sawa,  ambaye  amesoma  kila  kitu

chote na hayuko kazini.  Si, Assistant Chief anajua, hiyo ni kitu tu ya kuandikia Chief amwambia Chief aandikie amwambia chief

amwandikie DO, DC, PC na President kama hiyo kazi ni ya President, unaona? So, I am trying to say that,  I  am trying actually

to  present  our  grievances.   And  then  the  professionals  of  the  law  because  siyo  sisi  tunaandika  hii  mambo  ya  Katiba,  sasa

ikiandikwa namna hiyo, wale professionals wa law watajua mimi nilikwa nikitaka kusema nini?

Com. Dr.  Maranga :  Asante,  weka  sahihi  hapo  na  utuwekee  memorandum  kama  hu  nao  Bwana  Muli,  asante.   Mwingine

anayefwata ni Juliana Muli.

Juliana Muli  :  Ma-Commissioners wetu,  mimi naitwa Juliana Teresia Muli,  from  Wamunyu,  Box  130.   Wa-Commissioners

wetu, Wa-3  Cs,  na wale wengine wako hapa,  hamjambo.  Mimi kwa maoni yangu, sisi wanawake tunasomesha  watoto  hata

wanapata degree, wanasoma hata wengine ni Ma-directors, na wakati wa uzee, akioa bibi yake, wanaenda kando ile mali yako

yote ume---  ---.   Kunatakikana kuwe na kiasi fulani kimetengwa iwe inarudia wazazi wawe na  account  yao,   kama  sisi  sasa

tukiwa tumeseheka. 

    

Ile  ingine  naongea,  naongea  juu  ya  Affirmative  Action  –  Affirmative  Action  inamaanisha  hivi:  sasa  kina  mama  Kenya

tumewachwa nyuma sana hata ikiwa siyo wengi, kwa kila district  ya Kenya kunatakikana kuwe na nomination ya mwanamke

mmoja wa kuakilisha wanawake wale wengine bungeni.  

Ile  ingine,  tunaongea  juu  ya  education,  sisi  wanawake  na  wanaume,  sisi  kama  kina  mama  tunataka  iwe  mwanamke  na

mwanaume wako sawa kwa elimu, hakuna mtoto wa mwanamke, unajua kabila zingine wanatenga watoto  wasichana wanakaa

nyumbani, tunataka iwe equal, equality kwa education.  

Kama sisi wanawake wa Wakamba kuna harmful traditional ile  mbaya  kama  tuseme  umekosana  na  bwana  yako,  na  hiyo  ni

kawaida,  sasa  unarudishwa nyumbani kwako,  kwenu penye umetoka na hawa watoto  hata bwana hatakuwa  na  haja  nao,  na

anaoa mwingine,  anamuingiza  kwa  ile  boma.   Kwa  hivyo  wewe,  you  are  written  off.   Sasa  ukienda  huko  kwenyu  hutapata

shamba kwa vile ulikuwa umetolewa mali kwa wazazi wako.  Kwa hivyo unawachwa hapo kwa hewa.  

Kwa  hivyo  sisi  hata  wanawake  tunatakikana  Title  Deed  ya  mwanaume  iwe  ina  majina  mawili.   Sasa  tuko  na  watoto  wa
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wasichana wengine hawajafaidika kwa kuolewa.  Sasa mtoto akiwa ako akiwa ako hapo kwako na ako na watoto  kwa bahati

mzuri amefanikiwa na kazi lakini hajafanikiwa na shamba ama hajapata  bwana pahali,  tunataka ukiwa na  watoto  kama  kijana

msichana kwa hiyo boma yako na hajaenda boma ya mwingine, iwe ile urithi wako iwe equal kwa watoto  wako wote,  equality

kwa watoto wale wako kwa hiyo boma.  Tunataka namna hiyo.

Sasa  tukija habari  ya President  – President  watu wanasema awe ceremonial na hiyo ni makosa kubwa sana kwa nchi.   Mimi

niko na marafiki, wazungu, marafiki wa aina nyingi kwa ajili hiyo kazi mimi nafanya iko na watu na mix up namna hiyo.  Lakini

President anatakikana awe amepewa hata ikiwa siyo madaraka yote awe ndio aangalie wale wengine, nchi isiende mbaya.  Awe

ndio head.  Kwa vile, for example kwa boma yangu bwana yangu ndio head na kukiwa hakuna yule ako juu, kitu yote tu,  huyu

akitoka hapa anasema hiyo sio boma inatakikana awe ako na powers.  Hapo nimeongea hivyo.

Judiciary –Kunatakikana kuwe na Prime Minister,  kwa ile bunge ingine itatengenezwa.  Prime Minister anaweza pewa kazi ya

Judiciary aangalie hiyo na Armed Forces  na kuwe na Commission ile inaangalia  hiyo  maneno  ya  tuseme  kama  Judiciary,  vitu

kama hiyo kuna Commission ile inasungumza maneno ya serikali vile inaendelea ndio kukiharibika pahali waambiwe wasimamie

hapo.  Hata President awe na wale watu wanamsaidia.  Hapo ninaona kama tunaweza kuwa mzuri.

Ile tunasema Citizenship  –  nao  tuna  makosa  watu  wanasema  iwe  free  kwa  wasichana  wetu  wakioa  mzungu  wanaleta  hapa,

unajuaje kama huyu mzungu akitoka huko ana nia ya kucha kuchunguza nyumba yangu vile hapa Kenya tunakaa.   Lazima awe

hiyo citizenship awe anakaa hapa Kenya ndio apewe hiyo citizenship.  Kwa vile huwezi kujua mtu akiingia kwa nyumba yako,

ako na nia gani.  Hiyo mimi siitikii rahisi,  kila mtu awe anapewa tu akija.   Hii hata hapa Kenya mtu anaweza  kuingia  hapa  na

pesa na awanunue shamba yetu kila pahali wawe wamejaa na hii ni nchi yetu, tunataka tulinde nchi yetu.  

Haya, ile ingine ni Natural  Resources  – Hiyo inatakikana si hawa Ministers wemechaguliwa, still wanatakikana Commission ile

ya kuangalia resources, hata ikiwa ni forest,  ikiwa ni animals, ikiwa ni---  what we can call it,-----  whatever,  kila kitu iko hapa

Kenya iwe iko na Commission ile inaangalia hii vitu kweli inaenda kawaida,  si ati ni kila mtu anasema unajua hawa,  tuseme for

example, MPs ni watu wa kuchaguliwa na kwenda,  lakini  Commission  ikiwa  imepewa  kama  ten  years,  itakuwa  inachunguza

kitu  inaenda  vizuri  ikiwa  ni  sukari  ikiwa  ni  nini  wanaangalia  kila  kitu  iwe  na  Commission  yake.   Hapo  mnaweza  kuwa

mnaendelea vizuri. 

Electoral Commission wanatakikana wachaguliwe na Wabunge, wawe wanapiga kura wawe wanachaguliwa na Wabunge ndio

serikali iwe ina mpangilio mzuri.  Hapo ninaona kama ni sawa.  Na tena election inatakikana iwe secret  ballot  kwa vile siku hizi

unajua vyama ni nyingi, ile yiko hapa na mtu anaweza uwawa bure.   Kwa hivyo ikuwe secret  ballot mtu akiweka hawezi kujua

nani amechaguliwa itaenda kujulikania mbele ni nani amechaguliwa.  Hiyo tunataka secret ballot.

Armed Force – Armed Forces kunatakikana kuchaguliwe siyo President akuwe head.  Lazima naye upande wa tuseme Armed
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Forces kukuwe kumeangaliwa vizuri hata ikiwa ni watu kumi kutoka kila mkoa,  wawe na Commission ile inaweza kuketi  chini

kukisikikika  kuna  ---war ndio waone kama hii kitu inaweza kuwa,  wanaweza kwenda kwa President  waongee na yeye,  siyo

yeye peke yake ndio wa-consult hiyo maneno inatakikana, isimamishwe au iko namna gani.  Hiyo ni Commission.  Commission

kwa vile saa ingine ni body siyo ya chama na hiyo ndio inaweza kusaidia nchi ndio ikuwe na maendeleo.  Asante sana kwa hayo

yote nimeongea.

Com. Dr. Maranga: Asante sana mama, tunarudisha asante kwa maoni yako mazuri (inaudible).

Com.  Pastor  Ayonga  :  Mama  Juliana  umesema  kwamba  watoto  kwa  maana  umewasomesha  lazima  watenge  certain

percentage  kwa  wazazi  na  hukutuambia  hii  certain  percentage  ni  kiasi  gani?  Unataka  certain  percentage  inayotoka  kwa

mishahara yao---

Juliana Muli : Nataka ikiwa anapewa 10,000/= niwe napata 3,000/= (laughter, booing)

Com. Pastor Ayonga : Na tuseme kama Mungu alikubariki na watoto kumi.  Na hawa watoto wote wakupe hii 30%,  hii pesa

yote wewe, utafanyia nini?

Juliana Muli : Nitaweka kwa Account yangu, watagawana ni kifa.

Com. Pastor Ayonga :  Swali lingine.  Umesema Title Deed ziandikwa kwa majina  mawili,  ni  lini  Title  Deed  ingekuwa  yenu

wawili ile mali bwana wako alikuwa nayo kabla hajakuoa au ile ambayo,  wewe  na  yeye  mmetoa  jasho  mkaipata?   Unaanza

kupata jina lako kwa Title lini?

Juliana Muli : Wakati ule nitatafuta mali na yeye ndio nitaanza.  Hiyo ndio itakuwa na Title Deed ya majina mangapi.

Com. Pastor Ayonga : (inaudible)

Juliana Muli : Hiyo hawezi kwa vile (inaudible).  Kuna ingene? Okay, thank you.

Com. Dr. Maranga :  Sasa,  haya tusikilizana.  Hebu tusikilizane.  Tupate Mwingine, Paul Munyao, Paul Munyao ako?  Okay

kutoka Masii.  Na  mimi nauliza hivi, kwa wale ambao umekuja hapa na mmeketi kuna yeyote yule ambaye anataka  kuongea?

Kwa sababu nataka kujua.  Kuna yeyote ambao alikuwa anataka nafasi ya kuongea?  Okay sawa, Mzee Paul Munyao, kutoka

Masii.  Haya anza na majina yako mzee.

Paul Munyao :  Mimi naitwa Paul Munyuo Nguli.
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Com. Dr. Maranga : Ongea na sauti.

Paul Munyao : Paul Munyao wa Nguli.  

Translator : Mzee anasema anaitwa Paul Munyao wa Nguli

Paul Munyao : Nineena yulu wa andu ndi uneena kwa atumia, kwa raia.

Translator : Anasema juu ya uraia wa nchi.

Paul Munyao :  Niasya mwananchi niwaile unengwa uwezo

Translator : Mwananchi anapazwa kupatiwa uwezo

Paul Munyao :  Kuandika mundu wanthi kuma Assitant chief muvaka Chief

Translator :  Ndio anakuwa akichagua watu kama ni Provincial Administration, Chief, Assistant chief na DO

Paul Munyao : Na niasya mwananchi niwale unewa kuungama akewaa e uhuru kamili

Translator :  Yeye anataka wananchi wapatiwe uhuru kamili

Paul Munyao :  Nundu kuma ona twanewa wiyathi twi o ngombo kuvika onaumunthi

Translator :  Anasema watu, isipokuwa tumepata uhuru, bado hatujapata kamili, kwa ukamilifu

Paul Munyao :   ngombo ni kyau na ukamilifu?

Com. Dr. Maranga : Mzee kama huyu anasema mbaya wewe zungumza Kiswahili.  Sababu unajua kidogo unasikia tu.

Paul Munyao : Mimi najua Kiswahili (laughter).  Basi mimi nasema namna hii na itaanzia mahali ambapo nimeanzia mapema.

Mwananchi  ana  uwezo  wa  kupewa  uhuru  kamili  kama  mwananchi  wa  hii  nchi,  kuchaguwa  mfanyi  kazi  wa  serikali  kutoka

Assistant Chief mpaka Chief.    Kwa  kumpigia  kura.   Na  ninasema  tena  mwananchi  ana  ruhusa  ya  kupewa  uhuru  akajisikia
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kama yeye ni huru kamili kwa sababu tuko katika utumwa hata wa leo.   Kwa hivyo mimi naonelea tulipata uhuru kutoka kwa

Uingereza  lakini  tuko  katika  utumwa  wa  watu  wengine.   Na  ni  lazima  tutoke  kwa  minyororo  hii  kwa  sababu  sisi  wananchi

hatukuja,  tulizaliwa hapa,  sisi tuko wazalendo  wa  nchi.   Basi  hapa  mimi nasema  kutambuliwa  kwa  mwananchi  kukiwa  sawa

sawa, kila jambo litatendeka vizuri bila kuwa na pingamizi.  

Jambo  lingine  kama  tunavyosema,  Parliament  inaweza  kuruhusiwa  kumchagua  mtu  wa  madaraka  ya  juu  kutoka  kote,  yaani

Attorney  General  anafaa  kuchaguliwa  na  Parliament.   Kwa  upande  mwingine  kama  tunaunda  serikali  kama  tunavyofanya

election, ni lazima serikali iwe na Waziri Mkuu kwa sababu President  ana madaraka mengi kupita  kiasi.   Na  naona  ni  lazima

yapunguzwe.  

Kwa sababu kila mtu anataka awe na uhuru wa kujisikia kama ni mzaliwa wa nchi kwa hivyo kwa maneno mengine upande wa

ulinzi wa mali kutoka zamani hatukuona mwanamke anaruhusiwa kurithi mali ya bwana wake kwa lazima, ni lazima arithi kwa

unyenyekeveu kwa kumpendelea bwana wake, lakini si kwa lazima ya sheria.  

Com. Dr. Maranga : Endelea mzee.

Paul Munyao : Na ni lazima wanawake akiwa na mapenzi ya kupenda bwana wake naye bwana yake ampende  sana  lakini

kama yeye ni mkaidi atafukuzwa na kwenda mpaka (laughter).  Na hii ni jambo ambaye linajulikana kutoka ---- kama Mwafrika

ni mtu wakutawala mwanamke kwa njia ya ukweli lakini si mwanamke ajipatie madaraka awe akitumia mwanaume vibaya, hiyo

haiwezekani hata Mungu hakusema hayo.

Com. Dr. Maranga : Endelea mzee.

Paul Munyao : Upande mwingine kama vile watu wanasema habari  ya wanajeshi,  mwanajeshi ni lazima apate  madaraka kwa

kuwa ni mtu mwenye ujuzi mwingi si mtu wakupendelewa.   Kama tukimaliza kazi ya jeshi na twende tukafanye kazi ya kupiga

kibao kufanya nini, mtu anapata  cheo kwa uwezo wake si kwa kupendelewa.   Na  hiyo ni lazima mtu ajipatie  sio  kwa  uwezo

waka mwenyewe.  Si ati huyu ni mtu wa kabila fulani tumpe madaraka.  Kama wewe unampa Commander mtu asiye na ujuzi si

anakwenda kumaliza wanajeshi? Utamfanya nini, kama inafanya namna hii.  Ni lazima mtu awe na ujuzi wa kutosha kuongoza

kikosi  cha  pita.   Kwa  hivyo  mimi naonelea  ni  lazima  kila  mtu  ajipatie  madaraka  yake  kwa  uwezo  wa  kuwa  na  ujuzi  wake

mwenyewe.

Na  kwa  upande  mwingine  kama  tunavyosema  Commission  ya  kuchaguliwa,  Commission  sote  za  kufanya  kazi  ya  nchi

zinatakiwa kuchaguliwa  na  Wabunge  wa  Parliament  kwa  sababu  ndio  hao  wamechaguliwa  na  wananchi.   Si  kurukaruka  ati

tufanye pale pawe na watu wakufanya kile na kile.  Lakini wale ambao tunawachagua ni Wabunge wanafaa kufanya kazi yoyote

ambayo ni ya Bunge.  Basi mimi ni mkundo mkiniona jicho langu nimetoka kwa daktari  leo hata sina sauti ya kuongea.   Mimi
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natoka kwa daktari ninatoka kupazuliwa jicho na sina nguvu, kama nina nguvu ningeweza kusema.  Na makaratasi ya hospitali 

Com. Dr. Maranga : Mzee usiongeze mambo mengi.

Paul Munyao : Si mengi mimi ningesema mengi na yafaa.

Com. Dr. Maranga : Asante.  Ngoja kwanza. Tafadhali weka sahihi ya kuwa umefika mbele ya Tume la kurekebisha Katiba.

 Ah, mwingine ni Gabriel Wambua

Gabriel Wambua : Mimi ningalisema kitu kimoja tuwe na sheria moja ya kuondoa 

Com. Dr. Maranga : Jina kwanza.

Gabriel Wambua : Gabriel Matheka Wambua 

Com. Dr. Maranga : Okay, endelea

Gabriel Wambua : Mimi nasema kuwe na sheria moja ya kutoa hii kitu inaitwa ‘kickback’ au kitu kidogo.   Toa kitu kidogo.

Na hii nitaeleza kwa kirefu kidogo,  kwa  sababu  hii  kitu  kidogo  hii  ni  kick  back,  kuna  watu  ambao  wamezoea,  utakuta  mtu

hawezi kufanya kazi.  Kazi yake ni kuzunguka huku kwenye mabunge na kuomba watu—

Com. Dr.  Maranga :  Tunaelewa vile unasema, kitu tunataka utuambie ni kutuoa mapendekezo,  tufanye  namna  gani  ndio  hii

kitu kidogo iishe?

Gabriel  Wambua :  Ili hii kitu kidogo iishe lazima kuwe kuna sheria ambayo inazuia,  ‘toa  kitu  kidogo,  wa  sababu  imeharibu

watu.  Na watu hawawezi kufunya kazi.

Kwa upande wa vyama ningalisema vyama viwe viwili tu badala  ya kuwa vyama vingi.  Kwa  sababu  hii  inaleta  balaa.   Kwa

sababu vyama vingi vinaleta mzukozuko katika nchi.  Lakini vya viwili nafikiri vitakuwa proper.  

Kuna sheria ingine ambayo sasa  lazima President  anakuwa anachagua ma-directors,  ningaliomba ile  body  ile  kama  ni  shirika,

tusema kama ni Posta, ina jukumu ya, ina Board ambayo inaweza kutoa mtu kama yule badala ya President.  

Ile kitu kingine ningalisema ni chama tawala  ambacho  pengine  ndicho  kinachukua  nafasi  ya  kutawala.   Kiwe  kina,  ile  chama

ingine inafainanziwa  (financed)  kama  kile  chama  kinatawala.   Kwa  sababu  imekuwa  ngumu sana  katika  hii  chama  ambacho
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hakipatiwi faida yeyote, yaani akipatiwi fund yeyote na ile public fund, iwe inasaidia vyama vyote.

Tungalikuwa  tunasema  chama  kile  ambacho  kimetawala  kiwe  ndio  kina  sheria  ya  kufwatilia  kile  kingine  ambacho  hatuwezi

kufanya  mkutano.   Hiyo  tunaona  kama  ni  makosa.   Vyama  vyote  viwe  vinaweza  kufanya  mkutano.   Inaruhusiwa  kufanya

mkutano siyo chama moja tu ndio kinafanya mkutano.  Kile kingine kinatakiwa kufanya mkutano kuambia wananchi ile faida ya

chama chao kitawaletea nini.

Tungaliomba kwa  upande  wa  elimu  sheria  iwe  ya  kusomesha  watoto  kuanzia  Primary  mpaka  University  wawe,  serikali  iwe

inasomesha hawa, elimu ya bure. Sina swali yangu pasipo hao.

Com. Dr. Maranga : Umemaliza?

Gabriel Wambua : Nimemaliza, sijui kama una swali.

Com. Dr.  Maranga :  Okay,  asante  sana  (inaudible).   Mwingine  ambao  tunaita  sasa  ni  James  Wambua.   James  Wambua?

Wewe ni James, hayuko.  Okaya na wewe jina lako? Eleza majina yako

Josephine Syombua : Ikulyo ya andu ma lelu casual labours.   Ithye andu ma nzia no twi kati  ka  Katiba?  Tuyaaivya ni silikali,

nitwathukumie  na  moko  maitu  mwaka  1997  na  1998  na  tuyaivya.   Katiba  ka  Kenya  twiseuvya  kailye  uu?   Ethiwa  andu

makuthukumaa na mathumbiwa ni silikali yoo?

Translator :  Anauliza,  anasema  wao  wanatengeze  barabara  na  kutoka  1997  mpaka  1998  hawajalipwa   na  serikali.   Kwa

hivyo anauliza kama wao ni wanakenya halisi na they are  covered  by  the  Constitution.  Tena  akaongezea  wamefanya  kazi  na

mikono yao.

Josephine Syombua:  Ikulyo yingi ni  lelu namba 12, 11 na 10

Translator : Anasema wametengeneza barabara number twelve, eleven and ten.  

Com. Dr. Maranga : Hiyo barabara inaitwaje, kwa sababu Mbunge yuko hapa

Translator to Josephine Syombua : Syitawa ata lelu isyo? Waseuvisye va?

Josephine Syombua:  Twasakuwa MP twamutwaia mavata ndosaa, tukatwaia uu? Ta uu wa kuthukuma na kumbiwa?

Translator : Anauliza wakichagua MP wakipatia haja kama hizo yeye ashuguliki, na sasa anauliza watapatia nani?  Shida kama
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hiyo sasa ameeleza

Translator : She is through.

Com. Dr.  Maranga :  Hiyo maneno yiko sawa sawa? Sasa  kama iko memorandum, utapatia  hapo  uandikishe  halafu  uweke

sahihi.   Wacha  niulize  kwa  mara  ya  mwisho,  kuna  yeyote  hapa  ambao  angetaka  kutoa  maoni  na  pengine  alikuwa

hajajiandikisha? Yeyote ambao anataka kutoa maoni?  Kwa sababu kama sisi Tume ya kurekebisha Katiba tungetaka kufunga

kwa sababu inaonekana tumamaliza wale watu wetu.   Tangu  asubuhi  tumefanya  kazi  nzuri.   Kuna  yeyeto  ambaya  amebaki?

Haya kuja ukae.

Com. Asiyo : Hapana mmoja ache kwanza.  Atasema jina lake na atakuja ---

Com. Dr. Maranga : Yah, okaya.

My names are Peter Mutundu.

Com. Dr. Maranga : Go ahead

Peter Mutundu: Okay, my views concerns on the one who should be elected to be  the MP and what that person should do

before he is elected.  My views are, you know we are having so many people who are in the Parliament and they are  not doing

what they are supposed to be doing may be they had been told by the citizens what they should do.  So  my suggestion is if they

can, may be before the election, draft a proposal which they should present  to their people  and then the people  who view their

proposal what they will do when they are in the seat for the five years.  And then that proposal  if they talked of may be the first

year they will, may be do a bit of development in the rural areas like e.g.  dams and repairing roads,  and if they don’t do it they

can be recalled back and then someone else takes over.   May be those who are  contesting let us say it is a certain party,  they

are different people who are  contesting for the seat.   Each person’s proposal  will be  kept  so that the person who is next then

can also be given a chance to attend to his proposal.  That is all.

Com. Asiyo : I want to ask you a question.

Peter Matundu : Yes please.

Com. Asiyo : Do you agree it is the work of the members of Parliament to know what they do?

Peter Mutundu : Yah, yah, I know what they do.
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Com. Asiyo  :  So  members of Parliament don’t  have  their  own  fund  for  carrying  out  those  project  proposals  that  you  have

talked  about.   So  how  can  you  suggest  that  they  make  project  proposals  before  they  go  to  Parliament  and  if  they  don’t

complete them then they are recalled because it is not within their jurisdiction to carry out projects. 

Peter  Mutundu : What I talked of projects  is what ----exactly  their  projects,  but  before  they  go  to  sit,  you  will  hear  them

talking of I will do this and this which the other person was not doing.  So if that is what he is talking of, he will do then is what I

am talking of as proposal.

Com. Dr.  Maranga  :  Thank  you  very  much  now  you  can  sign  the  book  that  you  have  appeared  before  the  Commission.

Thank you very much Mr.  Peter  Mutundu.  Mzee sijakujua jina lakini kaa  huko halafu uanze kutoa maoni yako.  Tuambie jina

lako kamili.

Davidi Muli

Com. Asiyo : David Muli mbona unafika saa hii na tangu asubuhi ------

David Muli : Nilikuwa safari mahali pengine.

Com. Dr. Maranga : Haya endelea mzee. 

David Muli : Yangu ya kuuliza ama yangu ya kusema ni habari  ya pension,  wale ambao walifanya retire.   Ile pension ambao

tuko nayo si ya kawaida hawezi kufanyia wewe kitu.  Sasa  kama  wewe,  unachukuwa  mia  tano,  itakufanyia  nini  na  unafanya

vitu---.  Maoni yangu ndio hiyo ile naona kama hapana mzuri.  Sina mengi ya kusema.

Com. Dr. Maranga : Nafikiri kwa niaba ya Tume ya kurekebisha Katiba sisi tumekaa hapa tangu asubuhi tangu saa  mbili, na

ninafikiri tumeonana na watu wengi sana kutoka  upande  huu  wa  Mwala,  mimi nataka  kuwashukuru  kwa  maoni  yenu  ambao

mmetoa wale ambao pengine wamebaki tunawaomba sana kesho  tuko  upande  wa  Mwendandu  huko  Machakos,  Mumandu

Secondary  School,  kwa  hivyo  wale  wengine  mnafikiria  ambao  hawajafika  mnafikiri  mnaweza  mkawambia  wafike  mbele  ya

Tume ili waweze wakapeana maoni yao kwa sababu ni maoni yenu ambayo itaweza kutusaidia kuandika katiba mpya.  Lakini

kabla sijafunga kabisa,  hebu  niulize  Commissioners  wenzangu  kama  wako  na  lolote  la  kuwaambia  watu  wa  upande  huu  wa

Mwala.

Com.  Mutakha  Kangu:  Watu  wa  Mwala,  mimi  nikuwarudishia  shukurani  kwa  kujitokeza  kuja  kupeana  maoni  yenu  vile

mngependelea mambo ya katiba iendelee.  Na tunatarajia mwishowe, tukimaliza kuandika Katiba tena mtajitokeza kutetea hiyo
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katiba hiyo katiba ndio iweze kuwatimizia vile mtakuwa mmetaka.  Asanteni.

Com. Dr. Maranga : Namuomba Commissioner Ayonga, una lolote la kuambia watu wa Mwala?

Com. Pastor Ayonga : Watu wa Mwala mimi nawashukuru kwa utulivu wenu tumekuwa na mkutano mzuri sana hapa kwenu.

Na saidi ya yote nimeona upande wa Mwala Mungu amewabariki na udongo mzuri na mvua nzuri, na ili Katiba pia

iwezekufanya kazi, hebu zote tufanye kazi kwa bidii.  Ili tupate Katiba na pia tupate mavuno kutoka kwa jasho letu.  Mungu na

awabariki sana.

Com. Dr. Maranga : Asante, ningemuomba Commissioner Asiyo.

Com. Asiyo  : Hata mimi nawashukuru sana sana watu wa Mwala kwa yale mawaidha ambayo mmetupatia na hekima juu ya

kuandika Katiba mpya na saidi sana utulivu ambao mmekuwa nao na mpango mzuri na ukarimu wenu  ambao  tumepata  hapa

ambao hatujapata mahali pengine tangu tuanza kazi hii.  Natumaini kwamba tukiweza kuandika Katiba nyinyi wenyewe pengine

mtaona yale mambo mlipendekeza ikionekana hapo kwa hiyo  katiba  saa  ile  itakuja  mkisoma  ndio  mjue  kama  mapendekezo

yenu  pengine  yamesikilizana  na  mapendekezo  ya  watu  wengine  yametokea  hapo.   Na  saidi  sana  kwa  kila  mama  ambapo

wamejitokeza.  Mimi kule ambako nimeenda kote, hapa ni mahali pa kwanza nimeona akina mama wengi wamekuja kujitokeza

kutoa  maoni  yao  bila  kuogopa  yeyote  na  kuongea  kwa  hekima  sana  sana.   Hata  vijana  pia  nimewashukuru  na  Mungu

awabariki.

Com.  Dr.  Maranga  :  Asante.   Pengine  nimeona  mzee  mmoja  ameingia  hapa,  sijui  kama  alikuwa  anataka  kutoa  maoni.

Because  tulikuwa  tumefunga  na  nilikuwa  nataka  kuuliza  mbunge  naye  aseme  neno  moja  kabla  hatujafunga.   Wewe,  kama

unataka kutoa maoni ukae hapa mbele yetu. Anatoa maoni? Haya kuja hapa, utajaza hiyo baadaye.

Com. Asiyo : Atajaza baadaye.

Com. Dr. Maranga : Oh, student from your school, let him come and we give him just five minutes to give us summary.  If you

have a written document give us the main points.  You sit down and then you give us your full name.

Anthony Wambua: As a military police prisoners and so only established by the constitution. They said yes.  What mechanism

can be used to discipline the armed forces? They should be retained in prison and court is the final judge.  When we say may be

these armed forces are  in disciplined and they are  sacked  out of jobs,  when they go outside they might  bring  chaos.  May  be

they might become gangs because  they are  experienced in using fire arms.  Should the President  be  the commander in chief of

the armed forces? The answer was yes.  Should the Executive have the exclusive power  to declare  war? They said no.  Should

the constitution permit the use of extra ordinary powers in emergency situations such as  war,  national disasters,  insurrection and
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breakdown of public order? They said yes because if they don’t many lives will be  claimed. They took an example of the time

that we were having the bomb blast  that occurred in the country,  if they could have not applied  more  force  many  lives  could

have been claimed. So that is what they gave.  The next question,  should Parliament have  any  role  in  effecting  the  emergency

power?  They  said  yes  because  they  are  representatives  of  the  public.  This  in  the  Parliament  those  that  are  elected  in  the

Parliament represent the public so they should be given that power. 

The other one is political parties. Political parties play an important role in the democratic roses in terms of mobilizing the public.

First  question  should  political  parties  play  roles  other  than  political  mobilization?  If  so  which?  They  said  yes.  By  attending

harambee  functions,  seminars  and  aid  in  development  of  the  community.  Should  the  constitution  regulate  the  formation,

management and conduct of political parties, if not what mechanism can be used? No,                          they should be governed

by a certain law. Should the number of political parties be limited? They said yes it should be limited. If so how many should we

have? They said that we should not have more than five political parties because if everyone wants to have his party that means

there will be  tribalism, nepotism because  let’s say like Makutano here we  need  to  have  a  party  and  another  one  Kithangaini

party, mixing all together it will bring tribalism. Then how should political parties  be  financed? They said political parties  should

be  financed  by  the  Government.  Should  political  parties  be  financed  from  public  funds?  They  said  no.  What  terms  and

conditions should be imposed on financing of political parties? If they are  to be  financed  they  should  have  a  national  outlook

they should look abroad.

The other topic was structure and system of Government: There are  several  system of Government to deal  with the exercise of

Executive authority.

Com. Maranga:   Excuse me if you are  written in that document,  then you will give us  that  because  we  are  the  people  who

gave out those questions.  So we understand.  But all we are  saying, we wanted you to highlight those views you  have  in  your

memorandum. We can then discuss.  Have you answered all the questions?

Anthony Wambua: Some I have answered yes but the ones you….

Com.  Maranga:  So  what  you  do,  you  will  hand  over  that  document  to  our  program  officer  there  so  that  it  is  part  of  the

memorandum and if you need an extra book like that one, then you will ask  the Co-ordinator  to provide you with it.  Have you

answered in the memorandum?

Anthony Wambua: Some of the answers are in the book but I have not written the questions. I have just given the answers.

Com. Ayonga:  We don’t need the questions we have them. You have the answers, there is no problem. 
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Com. Maranga: We don’t need the booklet so we only need the answers. You have a written memorandum. Okay.  So,  but I

want to ask whether the Commissioners have any questions for you. 

Com. Asiyo:  You are representing a school? 

Anthony Wambua: Yes.

Com. Asiyo:   You are  saying on one hand that the Government should fund the political parties  and then  you  are  saying  the

public should not fund the political parties. But the Government is the public. All the money that the Government has, is from the

public. So, you are contradicting yourself and would like you to be clear on this one. 

Anthony Wambua: I think the answer is ‘yes’.

Com. Asiyo: The Government should fund political parties. Okay, that’s right.  

Com. Maranga:   So  I want to say thank you very  much  Anthony  Wambua.  But  give  us  that  memorandum,  those  notes  of

yours. Sign our official book and indicate that is Kisangaini. Otherwise we are  very great  full. Mwalimu thanks for bringing the

students.  There were others  who were here in the morning I think they benefited a lot.  But we’re going to another  secondary

school. If you have not finished you can still be able to send other students to where we shall be  sitting tomorrow. So I want to

say thank you very much but before that let me ask Mheshimiwa if there is one word, before we wind up completely.

Mheshimiwa: Thank you. I must take this opportunity to thank the Commissioners for the time you have given Mwala people

to give out their views. I’m sure you have at  least  got a few interesting areas  which you will make use of in your constitutional

writing when you will be coming out with the draft. But as well I must also say you have also witnessed much has not been done

on the part of civic education. You must have witnessed that and I don’t know what you are going to do because the way things

are being done, personally I’m not satisfied in terms of civic education.  I want to challenge you as  Commissioners even though

we have a tag of war.  We want the constitution finished before we go for  elections  we  want  this.  But  if  you  look  at  what  is

coming out I’m sure in terms of quality I’m not  satisfied  that  quality  is  coming  out  of  the  people  who  are  presenting.  Which

means much has not been done in terms of civic education.  We are  lucky here in Mwala constituency because  this is the  first

sitting and the other sitting is on 23rd  in Niadui.  I hope that is the condition co-rdinator.  I also want  to  challenge  the  three  Cs

members in this hall. The civic education provided in this hall to at  least  do your best  before then so that we can have more of

the major issues covered. 

What I have heard  today  even  though  I  came  late  is  just  covering  a  few  areas.  We  have  many  areas  which  have  not  been

touched and I would challenge you to go and do your best  within this one week so that we can come up with other views or
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more views on what you think need to be  done in our constitution. I must also as  I said in the morning make a further request

about a third sitting in Mwala. Even if it is one commissioner to go to the furthest end of this constituency. Actually we are  the

center. This is where we do our ----  votes.  It  is a historical point of meeting. This is where vita inakuwa wakati  wa kuhesabu

kura. But where you are  going next is the furthest end this side and there is a furthest end this side.  I made that request  in the

morning if we could be given one hearing at the furthest end of Dyune. There is nobody who has come from Dyune I’m sure.  If

there is ------  just that and I know why. She is a member of the three Cs.  You pay about  a hundred shillings to come here.  So

we had made that request  long long time and I’m sure you have the information but I want to appeal  to you. Even if it means

splitting one of these days so that also those people  can be  given  a  chance  that  would  be  quite  good  for  us  here  in  Mwala.

Lastly I must also thank those who0 have given their views today. 

You should also go and talk to others.  Do a bit of publicity so that people  can cone to your view next time and if we shall be

given a chance the other side we can also get people there. Also tell these provincial administrators.  They are  the ones who are

frustrating this procees Commissioners if you don’t know. When we left here lunch time I didn’t accompany you wherever you

went. I went to stop another meeting which was going some where with provincial adminisrtrators.  I was asking them surely if

today is a day for Mwala how can you have a chief at Masi with leaders meeting there. To do what? You know this is the kind

of frustrations we get at the grass roots. Like these civic providers wherever they go like if you want to have a civic education in

a given area, the sub chief is ---you  must tell the Executive. And the Executive must give this exercise a very serious note.  I’m

getting frustrated in terms of what the Executive is doing in terms of the making process  of the Constitution.That’s why we have

not given a chance in Parliament so that it can be entrenched in the constitution. May be one  day  they  will  wake  up  and  say

nyinyi nendeni nyumbani. Is that all we want Kenyans? That is my cocern and I hope you will also pass  the same  message to

wananchi huko ili tukutano wote.  Hata wale hawajakua  hapa  hata  wakiwa  ni  wa  Mwala  division  wakuje  adue  watoe  maoni

huko. Kwa hayo machache ningependa kusema asante sana kwa hiyo nafasi. Na sante sana kwa nyinyi nyote kwa maoni yenu,

walimu, watoto  tumefurahia. Hata wakina mama. Tumefurahia hata si kuwa nafikiria  hiyo  imesemwa  na  akina  mama  wengine

hapa. Tumesikia mambo mengi mazuri. Kwa hayo machache asante sana.

Com. Maranga:   Basi  kwa  niaba  ya  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  na  Wanatume  wenzangu,  mimi kwa  jina  ni  Dr.  Charles

Maranga.  Nasema  asanteni  na  tungeomba  mtu  mmoja  atufungie  kaw  maombi  ili  tuweze  kuondoka.  Kwa  hivyo  naomba

tusimame. 

Joseph Wanyingi:  My  names  are  Joseph  Wanyingi,  a  teacher  at  Kithangaini  secondary  school.  May  we  bow  down  for  a

word of prayer. 

Heavenly Father  in the name of Jesus we are  grateful this afternoon.  We thank you master for every thing  that  has  transpired

throughout  the  day.  We  thank  you  God  for  the  purposes  and  the  intentions  that  were  made.  Now  that  they  have  come  in

fulfillment, we are grateful to you. We are great full also master for giving us a conducive environment that we were able to say

all  that  we  ought  to  have  said.  I  also  pray  God  of  glory  that  you  may  help  us  and  protect  us.  Thank  you  also  for  these
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Commissioners  God.  I  commit  them  to  you.  As  they  continue  collecting  views  I  pray  that  master  you  going  to  give  them

wisdom, patience, grace and good health dear  Lord.  And also these other people  that are  called on to give their views I pray

for them too that they will be in good health, sober and in a stable state of mind even to give that which they feel is for the good

of this country. As we part I pray that God you keep us and go with each one of us to our destinations.  We thank you and we

bless you for we pray this, giving thanks in Jesus name. Amen.

The meeting ended at 6 P.M.
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