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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MACHAKOS CONSTITUENCY HELD  AT MUUMA ANDU AIC ON
14TH MAY, 2002.

Present

Com. Hon. Phoebe Asiyo
Com. Dr. Maranga
Com. Pastor Zablon Ayonga
Com. Mutakha Kangu

Secretariat staff in attendance

Peter Kanyi                -        Programme Officer

Lydia Manyoni         -        Assistant Programme Officer

Jacqueline Nyumoo        -        Verbatim Recorder

 

The meeting started was called to order at 10.00 a.m by Com. Hon. Phoebe Asiyo in the chair. 

Com. Hon. Phoebe Asiyo: Tuombewe na mzee mmoja kati ya wale wazee ambao wamekuja kutoa maoni yao halafu

tutajulisha kila mtu. Ninasikia kuna pastor ambaye yuko tayari kutufanyia maombi, tungesimama wote pastor atuombee halafu

tuaanze mkutano.

Pastor: Mungu uishie milele, mfalme wa wafalme, Mungu usiobadilika, tuko mbele zako, tukishukuru jina lako, tukikuinua na

kukutukuza maana unastahili. Tunasema ni asante kwa kikao kama hiki, ambacho bwana umetujalia kuwa nacho. Tungependa

kusema ni asante kwa wajumbe ambao umewaleta. Tungependa kusema ni asante kwa yeyote ambaye ako katika kikao hiki.

Mfalme tunakushukuru kwa  fursa hili la kuja hapa na kufikiria pamoja juu ya Katiba. Mfalme tunakukaribisha ukawa mgeni wa

heshima. Tunauita utukufu wako ukawe nasi. Mfalme tunakuomba ukatuongoze kwa yote mpaka tukaone mwisho,

tukushukuru. Tunawaitisha ambao wako vijijini, wale ambao wako njiani, Bwana tuanawaitisha ukawalete ili tukianzisha na

kuendelea, tukashiriki pamoja na wao. Yeyote ambaye atashikilia jambo, tunampeana mikononi mwako, ili akashikilie kwa

maongozo yako. Yule ambaye anashikilia programme, Bwana tunampeena mikononi mwako ili mfalme ukamshikilie na yote

atakayoyanena. Mfalme yawe katika mangozo wako. Bwana kuwa nasi mpaka tuone mwisho, tukushukuru. Ni asante kwa

yote, ni asante kwa kutusikiliza na lote la kuziba maombi yetu. Mfalme tunakuomba ukatusamehe. Na ni katika jina la Yesu

Kristo aliye Bwana na mwombezi,tumeomba. Amen.

Com. Hon. Phoebe Asiyo: Haya tumepeana asante sana kwa maombi ambayo tumepewa na Pastor, na sasa tungependa
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kuwajulisha wale committee members wa constituency kama wako hapa pamoja na coordinator wetu, halafu sisi tulio hapa juu,

tutafanya vile vile ili tujuane kabla hatujaanza mkutano. Tafadhali Madam Coordinator, utujulishe kwa wale members wa

committee wa constituency kwanza.

Rose Kimeu: Members wa Constituency Committee wenye mko karibu, karibieni tukaweze kuwajulisha kwa Commissioners,

na kwa mkutano wa leo kwa jumla. Kwa jina mimi naitwa Rose Kimeu, mimi ni District Coordinator wa Constitution Review

katika wilaya ya Machakos. Na constituency committee members wenye wamefika kwa wakati huu ni Bidhe Kala. She is the

Women’s Representative in the committee, na Francis Chanyo. Asante.

Com. Hon. Phoebe Asiyo: Asante sana, tukingojea wale wengine wafike, watajulishwa ili tujue wako nasi pamoja. Sisi

ambao tumetoka kwa Commission, kuja kusikiliza maoni yenu juu ya Katiba mpya, kwanza upande huu, tuko na Pastor

Ayonga, na pale mwisho kabisa, tuko na Dr. Maranga ambaye pia ni Commissioner. Hapa karibu na mimi tuko na

Commissioner Mutakha Kangu. Mimi ambaye ninaongea ambaye nitakuwa Mwenye kiti wa kikawo hiki leo asubuhi, ni mama

Phoebe Asiyo, na mimi pia ni Commissioner. Asanteni sana, sasa tutaanza kusikiliza maoni ya watu wa hapa, lakini kable

hatuja fanya  hivyo, ningependa kuongea machache tu.

Ningependa kuwakumbusha kwamba mambo haya ya kubadilisha Katiba ya Kenya ilitokana na mawazo, fikira na mahitaji ya

wananchi wote wa Kenya ambao waliona kwamba ile Katiba ilitoka Ulaya wakati wake ulikwisha. Kuna mambo mengi sana

ambayo tangu miaka hii, thelathini na tisa, imebadilika kabisa katika nchi hii. Kwa hivyo  waliona kuna mahitaji ya kuweka

Katiba mpya katika nchi hii. Kumekuwa na mikutano mingi sana tangu kutoka Bomas of Kenya mpaka Safari Park mpaka

Ufungamano na ile Parliamentary Select Committee, naju nyinyi mnafahamu mambo yale ambayo yamekuwa yakiendelea ili

kuwe na katiba mpya Katika Kenya.

Halafu tulisikilizana, bunge waliona kwamba ingekuwa vyema kupata maoni ya watu wa Kenya kutokana na kila constituency.

Kwa maana kama tungesema ni matowns kama Nairobi, kama Machakos, kama Kisumu, au Mombasa, pengine hatungepata

maoni ya watu wa Kenya wanaoishi vijijini, kule ambako ndiko kuna watu wa Kenya wengi zaidi ya wale wanakaa town. Kwa

hivyo, bunge ilipendelea kwamba, tufike mahali kama hapa ili tuweze kusikiliza maoni yenu. Kitu ambacho kinanishangaza

tangu tuanze kazi huku Eastern Province jana, kule tuliko kwenda hatukupata watu wengi. Na kule ambako tumeenda wakati

uliopita kama Coast Province, na Central Province, hii kanisa ingejaa sasa. Na hata hatungeweza kusikiliza wale watu ambao

wanataka kuongea. Hilo ni jambo la kwanza. 

Jamba la pili, mimi wakati ule nilisikiliza maoni ya watu wa hapa Ukambani, sikusikia kitu chochote, mkitueleza kwamba

mngependa serikali ya aina gani maana hiyo ndiyo kitu kikubwa sana kwa nchi hii. Watu hawapendelei mwenendo wa serikali

ambayo tuko nayo sasa. Hakuna mtu alitueleza, na mmepata hivi vijitabu nyekendu Hakuna mtu alitueleza mnataka serikali ya

aina gani kwa Katiba mpya. Sikusikia mtu akisema hivyo. Ningependa leo tafadhali mjaribu sana kufikiria mambo mhimu. Kwa
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kweli kuna shida nyingi. Jana kina mama walitueleza vile mwingine amefiwa na bwana yake, ana watoto, hawezi kulipa school

fees. Sisi kama Commission, tufahamu vile anasema, tutaandika, pengine alitaka kuwambia kuwe na free education ili watoto

wake wasome. Pengine alitaka kutuambia kuwe na usaidizi kwa wanawake wajane ambao mabwana zao wamekufa. Pengine

pia alitaka kutuambia kuwe na ofisi hapa karibu ambayo yeye kama mwanamke mjane hana bwana na watoto yatima

wanaweza kufika kusikilizwa shida zao na kusaidiwa. Hatukuweza kusikia mambo mengine ya mhimu sana sana ya kubadilisha

Katiba ya Kenya. Tafadhali leo, kwa maana mme pata ujuzi, mtueleze fikira zenu siyo tu ikilinganashwa na kile kitabu

chekundu tuliwatumia. Hiyo ilikuwa ni kama mwongozo tu. Lakini nyinyi wenyewe wakaaji wa hapa, ndio mnajua shida

zilizoko katika mtaa huu wenu, na ndio mnaweza kutueleza Katiba ikibadilishwa, ibadilishwe kwa njia gani ili watu wa hapa

wapate kufaidika zaidi ya vile wamekuwa tangu tulipopata Katiba iliotoka Ulaya. Natumaini itakuwa hivyo leo. Tutawapatia

nafasi kila mtu, dakika tano kwa wale ambao wameandika memorandum ambayo tutachukuwa Nairobi, na kuweka kwa

computer. Lakini wale ambao hawajaandika na wana mambo ya kuongea na sisi, tunaweza kuwapatia dakika kumi, ili

tusipoteze wakati tutaanza mara moja sasa. Tuko na watu wa nne ambao nimepata majina yao hapa, yule wa kwanza ni

Reuben. Halafu wa pili atakuwa David, wa tatu atakuwa Justus, na yule wa mwisho atakuwa ni Grace. Natumaini watu

watakuwa wakija hivi mara wakija, wanaandika majina yao pale halafu wanakuja wanakaa karibu na sisi. Mkiongea, muongee

kwa sauti ambayo inaweza kushikwa na hii machine. Tena muongea kutaja mambo vizuri kabisa, you must be very clear when

you make your statement because we want them recorded in this machine. So please, do us a favour by speaking clearly and

loud enough for us to hear and for it to be recorded in the tape recorder. Na ninawashukuru sana kwa kufika na natumaini

kwamba leo tutakuwa na mkutano mzuri. Kwa sasa nitampa   Reuben Lutta nafasi ya kuongea kwanza , asante.

Mr. Reuben Lutta: Asante sana Commissioner Asiyo na wale wengine, na wote waliofika hapa. Kwa jina naitwa Reuben

Sotta. Mimi niko katika kikundi cha Muum Andu ambacho tulikuwa tukiendelea na kuchunguza kile kitabu chekundu kama vile

ulisema mwongozo na tukaandika maoni yetu. Kwanza nitaanza na Basic Rights.

Katika maoni yetu tuliona katika maswali ambayo yako katika kitabu kile chekundu, tuliona ya kwamba our Constitutional

provision for fundamental rights are not adequate. The reasons being, the other constitutional right that should be entrenched

are .. ..

Com. Hon. Asiyo (Interjection): Usituambie mambo yale ambayo yanakosekana,  utuambie yale ambayo yanatakikana. Ile

recommendation ambayo unataka tuiingize katika Katiba mpya. ili Upate nafasi ya kuongea kwa muda mrefu, sema tu

recommendation ya Katiba mpya. Asante.

Mr. Reuben Sotta: Culturally as we said, our present Constitution does not reflect anything on cultural values as it was there

before colonialism. But the old constitution which came from Lancaster, never entrenched anything based on our culture, social

and economic. 
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We also went to the death penalty, which we found should be abolished, that should be replaced  with either life sentence. 

The Constitution should protect security, health care, water, education, shelter, food and employment as basic rights for all

Kenyans. So from there we meant the government which should ensure that all Kenyans enjoy all basic rights. 

The constitution should deal with security, water, health, education, shelter, food and employment. I am not to put it in the

contrast. The constitution should provide compulsory standard eight and free education up to higher levels. Kenyans should

have access to information, in possession of the state or any agency or organ of the state. 

The constitution should guarantee all workers the right to trade unions except the armed forces, because they are expected to

obey orders but not to think beyond their decisions.

The other basic rights for Kenyans that the Constitution should guarantee are due to poverty, poor people should be

guaranteed a little monthly salary, that is an employment allowance, especially to single mothers, or those who are hit hard by

poverty. 

Then, let there be dam duty. That is surface dams in Ukambani. Therefore, we recommend irrigation should be practiced

alongside other agricultural practices to rid Ukambani of poverty. 

Parliament and presidential elections should held on different days. By that we mean they should be conducted differently. Our

elections should simplified. Let voters be conducted at the polling stations. When we say simplified, we mean counted. After

voting, the votes should be counted at the polling stations. Yes,  there should be a limit on the election expenditure by each

candidate. There should be electoral financial committee for accounting for the expenditure of all candidates. Thus in order to

avoid handouts and extra expenditure, which would lead to pick the wrong candidate, we should have a limit on the

expenditure of every candidate. The election date should be specified in the Constitution. The election date should be in a

calendar specified being ware not to remain a secrete weapon over a certain group. That is if it is January, we understand it is

such a date.

Presidential election should be conducted directly, that is, we elect the president at the proper time. Elections for the year 2002

should be independent that is they should be able tocount votes at polling station. 

For the qualification to be commissioners, one should be an advocate, have studied law or church philosopher. That is those

who have graduated further in divinity. Graduates, and doctors, let them be appointed by the parliament. Then Electoral

Commission should enjoy tenure security of five years, and should serve the Commission twice if re-elected. 
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Commissioners should be removed after their term of service or in competence or inability, whether the final results, which they

produce and they are pointed not reflecting the needs and demands of the country, we should get rid of them and replace with

the others.

The electoral commission should be funded from the Ministry of Finance. We should appoint 22 commissioners as we are

today, to save money for the workforce. 

On succession and transfer of power, we recommend that the Chief Justice should be in charge of executive power during

presidential elections. The majority winner should be declared the president. By this we avoid the 25% from each province. 

The incoming president should take his seat after two months and the Chief Justice should swear him in. And during swearing

ceremony, the laid down procedure, should be followed. The President should be subject to law. If the President is in the office

and happens to do something against the law, he should  be impeached. 

The Constitution of Kenya should specify qualifications for presidential candidates in that, they should be university graduates,

40 years of age, married and should adhere to the following code of conduct: No record of grabbing, bribery, corruption, and

other immorality related with a dead society.

The presidential tenure should be limited to two terms of five years each.

 The functions of the president should be defined in the constitution, which include:

Mobilization of the whole nation to development, secure the country from interference by foreigners. That is external

interference and work hard to improve the economy of the country. 

The Constitution should set the limit of presidential powers, e.g. nomination and appointment of Commissioners, Permanent

Secretaries, DCs and Dos, Attorney Generals… 

Constitution should provide for the removal of the president for misconduct while in   office. This is when the economy declines

when the percentage goes beyond Donde’s prospects. When there is public discontent and by demonstrations, he or she

should use executive powers to contain it. We should not retain the concept of Mp’s nomination. 

There should not be any special measures put in place to increase women participation in parliament. Mrs. Asiyo’s request to

parliament that women should have Preservation of some seats, it is unfair, they should accept themselves as equal members of

parliament be ready to represent the interest of their party and be answerable to their party. The Constitution should permit a
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coalition government. The coalition government should be accepted. We should change to a system that demands multi party

representation at both levels of the government where it is also a decentralized government system.

We should not have more than one chamber in parliament. As we had before. We should not have more than one, that means

single unit one chamber, not two chambers, one upper and the other lower.

There has never been adequate powers of voting motions of no confidence with the president and ministers due to unseen

powers of the president. In the Constitution, there is no power reserved to bring down a president if he happens either to go

against the law. 

The president should never have powers to vote any legislation passed by the parliament. The Legislature should have powers

to over ride the president’s veto, this should be when the parliament is in favour of the nation. 

The President should have powers to dissolve parliament when the term of the sitting parliament expires. 

There should be a difference between the president and the parliament. 

No election should be once for all MPs. 

The Executive: The relationship between the president and the parliament should be harmonious and conducive to develop the

country and improve the economy and services. The president should be a Member of Parliament.

There is no need for Provincial Administration, we need DCs, chiefs and assistant chiefs. I think I am through.. 

Com. Hon. Phoebe Asiyo (Interjection): Any question for Mr. Reuben Lutta? Yes, there is a question there.

Com. Maranga (Interjection): The last comment is not clear, you said, there is no need for Provincial Administration, but

again you proceed to talk about PCs and DCs? Can you clarify that?

Mr. Reuben Lutta: Through our discussion before we forwarded, we discussed either the removal of Provincial

Administration, then at the end we discussed that without them, the security ..inaudible.  We would experience

lawlessness.That is what we suggested at the end.

Com. Ho. Phoebe Asiyo: Ok…ah Pastor…
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Com. Pastor Ayonga (Interjection): Bwana Reuben, you said there should be control of election expenses, but you didn’t

tell us the measures that would be put in place to control that expense. You know there are so many handouts that are given

during election time., so many things are done, how do we control  that? What recommendations do you have? XY Z must be

done so that we control the expenses. 

Mr. Reuben Lutta: Now when we came to that as our group, we went through trying to find out why the majority of people

were chasing handouts. At the end, we have a wrong candidate or personality to lead us. So we never discussed anything to

do with the system to control the money dished out to voters. But there the discussion just we had to go to the level because,

this need and demand of money has led majority to acquire money wrongly and at the same time end up with either stealing or

looking dishonest and acquire money dishonestly, that is what we need. So we never said anything about the much we need.

Because there are other constituencies which are so big, and need food and I think with African tradition it is good to give out

handouts. Urging or trying to buy the votes, but that kind of generosity at the end results in buying votes. So, I recommend that

hundred thousand is enough either to chase an office, councillor and MP. That is my proposal personally, Bwana

Commissioner.

Com. Hon. Asiyo (Interjection): I wanted to ask you one question, you talked about the decentralization of the government,

but you did not expand, how do you that government to be decentralized? 

        

Mr. Reuben Lutta: ..Inaudile, but this decentralization is not majimbo, what we need is just to go back to district focus have

some areas either with Local Authority to run some affairs of the country, and then the central government to assist in advising

and material also moral. That is what we meant when we were talking about trying to find out what kind of government can be

suitable to our country.

Com. Pastor Ayonga (Interjection): You said you don’t need to increase the seats for women; there is nothing special about

it. Then what is the reason?

Mr. Reuben Lutta:( Inaudible),  when we compare with other countries, South Africa, Tanzania, Uganda and many other

places where gender is considered. Not inability, but we decided  that these options either should be set aside but not to be

given seats on a platter. We should find a system that can make them to compete as well as these disabilities and many others,

we had a very good motion about..(Inaudible), in the parliament I would have supported you.

Com. Hon. Asiyo (Interjection): I can explain to you what that motion and any other motion that has followed, even the

other discussion. What is done in Tanzania, South Africa and Uganda as you have rightly mentioned is this, political parties

have elections for women candidates only in every district, the political party that wins, has a woman going to the parliament.
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This is done before the General Elections, so that at least one woman in every party is elected to parliament from whatever

party that wins in that district. That in Kenya would give us like 74 women in parliament to start off with. Then there would be

general elections and those women who are strong enough to stand against men and other people who would then compete

alongside everybody else. Because there has been a lot of imbalance in the country and you also need the wisdom of women,

so that when you seem to be appreciating, the fact that this country needs the freedom of women, at the policy making level

like the Legislature, but you are saying that no special favour should be done to them. I don’t believe we want to do any

nomination of special favours, but you now know what is being done in Uganda, in Tanzania, in South Africa and many other

countries of Africa and the rest of the world.

Don’t tell us to go and see what to do in order to have women in parliament, like you are saying, tell us what to do in order to

have women in parliament, like you are saying, tell us what you think we should do. You have said we should not give them

special favours, what do you think we should do in order to have increased number of women in parliament? 

 Mr. Reuben Lutta: These are atleast two ways because our women..Inaudible,.. Because the Africans underrate women

and they choose the worst language that will heat this woman to discourage her, if it is married, it is regarded as a prostitute and

in our society up to this time of gender equity and many others, educational liabilities and capabilities especially in Kenya,

because, woman is still placed at the back door that when we go to academic performance with exception of science and

mathematics, you find women are fairing, in other areas, even law and many others. But acceptance in the society, I suggest

there should be a law to curb this kind of dirty language, loose tongues without gentility or what we call good manners that

would encourage capable women to get into the race. But this way of bringing dead language, right from the parliament up to

the law courts, I have been a teacher for 35 years, and whenever we used to go ahead and mix here, or where, that kind of

male. Chactrisism is also practised right from the beginning when the traditions were going on up to this moment, but the

parliamentarians, the lawmakers, have never come around the thing, what can we do to protect this gender. Inorder to have

better participation, in what we are doing in nation building. So madam, as you have asked, the only thing we can do, we

discourage this male charirism. We allow them on mentally capability, but not material work. They come around; they advocate

the technique what they see the efficiency they have about he country.  So I think that proposal can assist many..Inaudible. 

Mr. David Muli: Yes, our Commissioners, my name is David Muli Gala, representing Gumba location in Machakos

Constituency. I would start my own opinions with the others, because we had several seminars, in our school and we talked

over this That is why I ask you if I fail to answer any question, one of my colleagues who are there, can come up and answer

the question because we had also the members of the public with us and then they gave us the opportunity to write down what

10



they said.

I would start with politics: The objectives of the government should include: 

1. Development: Because without development no government can exist.

2. Unification of the people in the whole country in the manner which is possible depending on social, cultural and many

other aspects. 

3. The other one is social and cultural aspirations: International relationship, not forgetting out motto of Harambee motto

must be included in our objectives. 

4. Property Ownership: Must be very well declared in our Constitution such that a person knows what he owns or she

owns. Experiences: Us as kenayans our in the past, we have experienced:

Tribal clashes, I would request the Constitution that something be done about language because if many people knew many

languages, clashes would be minimized because I would know what someone it talking about me. So if the government would

include a bit of several languages, learnt in Kenya or even all of them, we would minimize that one. Two: Then we also

experienced the Mau Mau times during colonial times. Three: We have experienced famine many a times in our country. We

have also experienced coup de tat in 1982. Four: At the moment we are also experiencing something that is very expensive,

and that is Aids. The country is experiencing AIDS. The present one. 

In the past we also have experienced poverty and it still continues. 

We have and are facing and unemployment shortage in our country. 

In our Constitution, we need a constitution that is capturing the national philosophy and guidance principles. As regards

demarcations of political areas, we are experiencing problems because for example here we have got one part which is

politically in Makueni and it is administratively in Machakos district. That is a problem we are facing in our country, it could be

here and other places. In the Constitution that one be talked about such that if it is in an administrative area, it is also a political

area, because people are suffering they don’t know who to report to, they don’t know who they are answerable to, this keeps

all the political area.

The Consitution should also include fairness, justice, transparency, accountability, and economic and social freedom. That is

part of the objective that is our goals. 
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On citizenship; I would recommend that a child born in Kenya should be automatically, a citizen. Kenyan citizenship can also

be acquired by application from the registrar, that is immigration department. I also recommend that citizenship regardless of

gender should be allowed to be automatic. Citizenship regardless of gender of any Kenyan should be automatic. 

I would also suggest that a child born of a Kenyan parent should be automatically a citizen of Kenya in all rights and no

obligations. A citizen of Kenya has all rights and no obligations.

Rights and obligations of a citizen should depend on the manner in which a citizenship is acquired. 

I would suggest that, there be a dual citizenship, because there are people who work in some areas and they need to have

something to identify them.

In movement, we should only be requested to produce our identification cards. A Kenyan citizen should identify himself by an

ID card.

Constitutional Supremacy: I would recommend that in the parliament, the vote to make any amendment should be raised from

65 to 75%. That is, let the present Constitution procedure to be raised to 75 votes in parliament for any amendment on our

Constitution.  

I would suggest that no amendment of power .. All amendment of the Constitution should only go to the parliament but not to

the wananchi. The amendment power should go to the parliament, but not the wananchi because it will cost them a lot of time

and money

Political parties: They should not play roles other than advising the government. Political parties should be ready to advise the

government and mobilize the wananchi on development. Other aspects include, to bring about peace unification, workload,

education and all this. They have got a lot to do in the parliament.

The constitution should regulate the formation, management and conduct of political parties.

I would also suggest that, the political parties, should be reduced, because when we have got very many, a lot of expense goes,

to the parties, a lot of time is spent on them, things  but when we have got few political parties, there would be majority, I

would suggest ten.

The Mayors and Councillors Chairmen should be elected directly by the people and also as we would suggest that Mayors and
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Council chairmen should take five year.

Com. Asiyo (Interjection): We don’t have to worry about.. Explain seven aspects of presentation. Unless you have

something burning, otherwise you know if it reach down that we..inaudible. Please we have some questions. 

Com. Pastor Ayonga (Interjection):  I have one question for you. You said that 75% MPs can amend the Constitution, now

I don’t know what you meant by this 75 of the 210 MPs or you meant the 75% of members present at that particular sitting? 

Mr. Reuben Lutta: It is very well known that in most cases, there are not all present, so I would suggest that the 75 should

come from those who were present because that person who is not in is not ready to move that motion. 

Com. Pastor Ayonga (Interjection):  So if they were 40 MPs or 30 MPs, 75 % of those can go ahead and change the

Consitution?

Mr. Reuben Sotta: I don’t think whether they want…

Com. Kangu (Interjection): Infact the current position which you are saying should be increased to 75% the current position

is that 65% is of all members of parliament, so you cannot have been increasing from 65 to 75% if you are telling us that it

should be 75% of those present in the house. 

Mr. Reuben Sotta: Because it seems there was a mistake, let me remain 75% of the 210, 75% of the whole house.

Com. Hon. Asiyo (Interjection): You have said that you do not want the people to be involved in issues of amending the

Constitution, what are your reasons for saying so?

Mr. Reuben Lutta: My reasons are that when I elected someone, to go to the parliament, he is a total vote of the people of a

certain area. So in this case if he was there, when voting was being made, she represented us all in the constituency where he

comes from. So I would suggest that..

Com. Kang (Interjection): You said that any child born in Kenya should automatically be a citizen, so it does not matter

whether the child belongs to Asians, it does not matter whether the child belongs to a foreigner so long as the child has been in

Kenya. Is that what you want to say? 

Mr. Reuben Lutta: (Inaudible)  About citizens of Kenya, the citizens of Kenya.
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Com. Pastor Ayonga (Interjection):  I was going also going to ask you about that but you clarified because I was going to

tell you assuming a Ugandan was travelling from 

Tanzania in a bus, and the labour pains come in Nairobi, are you saying that that child would become a Kenyan, but you have

clarified that. Two, the history we are coming from which has made Kenyans decide to change the Constitution is that we had a

relatively good constitution at independence but which was subjected to a lot of amendments by MPs, and now you are telling

us the people should have no role to play. We leave it again to MPs, we could do a good constitution, and tomorrow again

they amend it left and right and we end up loosing everything. 

Mr. Reuben Lutta: What I am talking about now, we are amending the Constitution, we are bringing our views, when that

constitution is ready, not everything would be needed for change, a few changes here and there, because of development

would be there, so, I would suggest that, those few changes, can only be done by the government.  But if there is a whole

overhaul of the Constitution, it should come back to the people.

Com. Ayonga (Interjection):  What would amount to a few changes, and what would amount to an overhaul? Because you

know what we are concerned about is how to protect, the constitution we are going to make, from being messed up the way it

was done in the past?

Mr. Reuben Sotta: According to me, the way we are at the moment is not that it is not the way our grand children are going

to be. They would need changes because of development. They will need changes because of scientific things, so with them, it

is their, let us leave it for those who will be there.

Com. Ayonga (Interjection):  Okay, if for example, today we are glad that the Constitution that Kenya would be a multiparty

state. Members of parliament get there circumstances have changed, and they want a one party state or they want to increase

the number of years that they will be in parliament for example, from five years to ten years, you are telling us that they can take

that decision without coming back to you? 

Mr. Reuben Lutta: No, there are issues, which are principle. There are issues that cannot be done without the consultations

of the citizen. So, I would suggest that those, which need consultation, should be taken back to the people. Those which do not

need consultation, we can amend them there.

Com. Ayonga (Interjection):  How do we know? Thank you very much.
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Mr. Justus Mwau: For the Chairlady, Commissioners, and the other. I am before you to present what we have been doing

concerning the Consitution. My name is Justus Mwau Kialo. I am going to start with the cultural ethnic and regional diversity

communal rights. Kenayans ethnic and cultural diversity and should have no national culture. 

Two of the same; Ethnicity and cultural diversity should be protected. 

Three: We need not have one on value because like Uganda they have their Kabakas and we have no sign of the kings or

whatever, I think our country is so democratic, we don’t have such rulers. Four: The Constitution should ensure the interest of

the society groups.  Five: The Constitution should ensure protection of discriminations aspects of the culture. Six: We should

have one or two national languages. Seven: Constitution should recognize and promote vernacular.

In reference to the red booklet, page 20, management and use of national resources:

One: The executive should not retain these powers and there should be an independent body answerable to the Executive. That

is reference t the booklet. 

Two: Parliament should retain the powers on public finance.

Three: Government should have farms; this is so that  the government might have other funds, apart from taxation.

Four: A special minute should be enacted to ensure equitable distribution. That is in reference to the booklet.

Five: The Government should benefit from the natural resources, not the community alone.

Six: The Controller and the Auditor General should be controlled by a body appointed by the parliament.

Seven: Parliament appointed committee should be there to control the management of the public finance. 

Eight: We should offer them in order to meet their work very well, we should offer them good working conditions, security,

good salary, so as to strengthen their discipline, this the Public Service Commision.

Nine: The Parliament should appoint members of the Public Service Commision. 

Ten: There should be a code of ethics for the civil servants. They don’t need to go to the offices dressing the way they like.
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Public officers must be required to declare their assets, wealth and the others.

Still in reference to the book page 21, environment and natural resources: There should be an act from the parliament to the

government to recourse for protection of environment. 

Two: The ministry and the community should have powers to enforce the laws.

Three: Natural resources should be owned by the government and groups under the government.

Four: Local communities should develop, safeguard and manage, maintain the natural resources with the help of the government.

Five: Indigenous trees, mineral and water catchments, are one the natural resources which we should take care of.

Six: The Community and ministry should be responsible for protection. 

Afforestation is just one of the ways of which we can maintain and add to the natural resources.

Still on page 22 of the book is the participatory governance, NGOs should not have a role in the governance.

Auditing of finances: They should be able to audit their finances and again should be registered. 

Three: The State should regulate the conduct of the civil society on organizations.

Four: Constitution should not institutionalize civic society organizations.

Women, the disabled, youths, minority groups and others should have representatives in parliament or in the government.

One: International relationships: Foreign conduct should be in the hands of the executive and parliament. So they should be able

to carry out this role.

Two: Parliament should give a go ahead in conduct of the foreign affairs. 

Three: Parliament dry committee should sort out their international affairs. This is the case whereby some of the international

affairs should be carried out in the parliament and the Executive. If like for example America wishes to come to Kenya so as to

attack Sudan, that discussions should be carried out in the parliament, not the Executive.
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Four: Treaties should have automatic effect in our domestic law. 

Five: International laws should have automatic effect still in our domestic law.

Page 24, constitutional commissions, institutions and offices. In reference to the constitutional institutions commission we should

have no commissioner so as to save money.

Two: We should introduce the office of Ombudsman and the office should be neutral.

Three: There should be Human Rights Commission, gender commission and corruption commission, land commision and in

addition to that, famine commission incase of famine, disaster commission, incase of disasters, death inquiry commission incase

people killed by some other people, we have commission of enquiry so as to get the truth.

Four: Commissions should be independent and have full powers to prosecute in court. 

There should be a minister of justice in the parliament and the Attorney General should go back to the offices. 

Ms. Grace Gikubi: Okay, the Commisioners, the Coordinator and the rest I am Grace Gikubi of Machakos I am also

representing Mtituni Women Group. 

According to the preamble, I think in Kenya we need the preamble in our constitution. Whereby, the preamble should first and

foremost recognize that Kenya is supreme. 

On the side the citizenship, any person to be regarded as an automatic citizen of Kenyan parents should be born of Kenya after

date 12 th December 1963.

Also Kenyan citizenship can be acquired by citizens. Any person born outside Kenyan after 12th December 1963 by the time

of his/her birth, his father is a Kenyan, that one should be a Kenyan citizen by registration.

Any woman married to a Kenyan citizen should be entitled to the registration as a Kenyan citizen.  

Also by naturalization, the minister for foreign affairs can grant citizenship to a person to be a Kenyan citizen after satisfying the

necessary legal requirement.
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The documents which a Kenyan citizen should carry as the evidence is ID, birth certificate, passport and the others. 

To the basic rights for children and women: Children should have right to education, right to life, freedom from labour, freedom

from abuse, right to health care, right to shelter and right to clothing. That is on the side of children.

On the other side of women, they should have right to personal liberty, right to education, right to own property anywhere in

Kenya,  freedom from speech, freedom of movement, freedom of assembly and association in Kenya.

In election, women should take place such that they can improve their rights Most of them don’t think that they participate in

the election so, it is better women to participate in election so that they can improve themselves. 

Com Hon. Asiyo (Interjection): You are telling us that women should participate in elections, but you are not telling us how,

so what do you want us to do?

Ms. Grace Gikubi: They should be elected as MPs, Councilors and should present their problems to the parliament.

Com. Pastor Ayonga (Interfjection): Another small question Grace, you said we should have a preamble in our

Constitution, did you give some thought to what you would like to in that preamble, or written in that memorandum. Because

just saying preamble, that doesn’t help us very much, but what you would like that preamble to be like, what it should contain,

is very important. 

Ms. Grace Gikubi: It can referred to the commitment to human rights, and the fundamental freedom, social justice and the

dignity and the worry of the human person. Also, it can be calling the need for elimination of more forums of discrimination

against women and people with disability

Com. Kangu      (Interfjection): You said that Kenyan who marries a foreigner should confer a citizenship on that foreigner, I

don’t know whether you have given some thought or..

Com. Kangu:  I do not know whether you have given some thought to the issue of the procedures  to be  follows, I now right

know, Kenyan men who marry foreigners confer citizenship to their wives but not Kenyan women, nd if you go to border areas,

those men are complaining that infact sometimes they live with their wives for 30 years even before they are given citizenship, so

have you thought about this?  Then you also need to know that in our country,  we have very many different types of marriages,

there are  those who go to church like we are  here and at  the  end  of  the  ceremony  they  are  declared  husband  and  wife  and

people know.  There are others who marry through customary systems which are a process and you sometimes do not know at
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what point they become husband and wife, so how do you deal with this?

Grace………….:  If they can go to the Minister for Foreign Affairs may be they can registers themselves to become Kenyan

citizen.

Com.Phoebe Asiyo:  Lakini Grace, I want to ask you one question following what Commissioner Kangu has said.   There are

very many types of marriages in this country,  the bulk of Kenyan people  marry  under  traditional  customary  laws.   Have  you

given thought to what guarantees should be given to such marriages so that women are  not thrown out or  men thrown out  by

their spouses.

Com. Kangu:  Or say at election time if I wanted to win votes,  I can just import so many women from across  the border  and

make sure they have been declared citizens then after the elections they just go back.  You had not thought about  it,  fine do not

worry.

Com. Phoebe Asiyo:  We will now have Simon Mutunga, Mr.  Simon Mutunga, if you have a written memorandum like I can

see you have, you only talk for five minutes and you highlight what you have already put in your memorandum and then you sign

our register. So please do not wait for me to tell you to stop, I want to be candid and generous to you but you also help me by

keeping to the rules of this game.  Thank you.

Simon Mutunga:  Thank you very much Commissioners mine is very short, I am having only three points.

Com. Phoebe Asiyo:  Your name?

Simon Mutunga:  I am Simon Mutunga from Umandi Primary School, Lumba Location, Kalama Division, Machakos District.

1.  Provincial Administration, I am talking about  the Chiefs and the Assistant-Chiefs.   My opinion  is  that  Assistant  Chiefs  and

Chiefs should be elected by the public because they are serving the public,  and if the public is not satisfied with their work,  the

government  should  transfer  them  for  effective  performance  of  duty  elsewhere.   These  people  cannot  perform  their  duties

effectively because  they have built a permanent kingdom where they are  and think that they are  there to stay as  rulers but not

servants which makes them corrupt.

2.  Child caning act  in our institutions and  homes:   An  African  child  does  not  need  too  much  freedom  and  democracy.   The

Constitution should allow child canning in schools and homes as a method of guiding and controlling discipline in our institutions.

 Currently, indiscipline cases are rampant in our educational institutions.
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3.  Free education in primary schools:  The government should provide free education in the meaning of free education but not

just a disguise.  I had only three points.

Com. Phoebe Asiyo:   Thank you very much.  I have one question for you and I know the other Commissioners might  have

questions.  I know the Bible says that if you spare the rod you spoil the child, you are  also now confirming that children should

be caned in both schools and in their own homes, but we know of cases where teachers have caned children to death.  What do

you have to say about this?

Simon Mutunga: In this case I might say that this caning should not be a punishment sort of,  that is not a capital  punishment, it

should be a method of guiding and not to extremes but just guiding and controlling the discipline.

Com. Kangu: You said Chiefs and their assistants  should be elected by the people  so that they are  answerable to the people

but then you also said when they are  no longer performing, they are  no longer serving the people,  they should be  transferred.

Now, why should someone be transferred to other people who did not elect him?

Simon Mutunga:  I mean this..

Com. Kangu:  And particularly a person who is not performing because  we are  saying the tendency in our country has been

that  you  can  be  taken  to  one  office,  you  steal  everything  and  the  only  punishment  is  to  be  given  a  transfer  to  yet  another

department to run it down.

Com. Phoebe Asiyo:  And why do you want to transfer problems from one area to another?

Simon Mutunga:   In this case  I mean, if these people  are  elected by the people  who are  staying in that area  the  chances  of

messing with the work is going to be  minimal but it comes to an extreme, this person should be transferred to another area  for

the trial and incase he fails there, he can be sacked.

Com. Pastor Ayonga:  Simon, Commissioner Kangu had asked you, why should this person be transferred to an area  that he

was not elected, if in my location we have elected a Chief, how should you bring your Chief to my location when he messed in

your place?  You did not tell us that the same people  would again throw him out and elect  another one,  because  you have not

jurisdiction over my area with an elected person, it is just like saying an MP of this area  if you do not like him you transfer him

to another area where he was not elected?

Simon  Mutunga:   I  have  changed  my  mind.   I  meant  that  if  this  person  messes  in  that  area  where  he  was  elected  the

government should take measures either to throw him away of to do otherwise.
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Com. Kangu:  And then the last question, for a term of how long?  Should they be elected to be  in office permanently or  for a

certain period?

Simon Mutunga:  I would suggest about 5 years as the MP stays.

Com. Kangu: Then after 5 years  they go back  to  elections,  we  go  back  to  elections  again,  we  elect  a  new  one.   I  have  a

question, I think you are  a teacher  if I am not wrong and I am just asking, does  it mean to you that caning is the only way of

discipline?  Are there no any other methods of disciplining children other than the cane?

Simon Mutunga:   I  welcome the question,  there  are  so  many  other  ways  of  disciplining  children  but  majority  of  them  they

seem not to be active enough to control this kids, because today you use one method but if you take  a stick and lift it up all of

them follow suit, you will find that there is no problem.

Com. Kangu:  I want to ask you a question, do you use the cane in your house or in your family?

Simon Mutunga:  Sometimes.

Com. Kangu:  How often?

Simon Mutunga:  Just sometimes.

Com. Kangu:  Varyingly and not all the times?

Simon Mutunga:  Not all the times.

Com. Kangu: But there is discipline?

Simon Mutunga: There is discipline with a cane.

Com. Kangu:  Why don’t you apply it.

Simon Mutunga: You know in my home, you might find that we are  about  three but when you come to an institution like this

one, you will find that we have over 400 kids so as to control them using the method which I use at home is difficult.
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Com. Pastor Ayonga:  May I note that you have to change you attitude,  the problem is your attitude and giving credence to

caning as  the only punishment that when you raise,  you  see  that  is  not  the  discipline  that  does  not  correct  is  not  good  for  a

person.  A child should understand that this and that is wrong and the benefits are  this and that but this cane only causes  fear,

and we want to go for this short kind of thing, I beat  them and then they are  afraid they do what I want,  but they do it without

loving it.  Thank you.

Com. Pheobe Asiyo:  I just want to say Mwalimu I have been a teacher and I have the same feelings you have because  when

a child is naughty sometimes he needs spanking really but one other question I want raise is,  because  you are  a teacher,  I want

you to tell this Commission, what do you think about  the present  system of education,  the  8-4-4  you  did  not  tell  us  anything

about it but we really want to know, what do you think about the present system of education?

Simon Mutunga:  The 8-4-4- system of education in fact is having a lot of work for this kids and the syllabus is too much that

you find that within the specific given time or period it is not enough to complete the syllabus. May be if, this system is changed

a bit and the burden is reduced to these kids, the cases of indiscipline will reduce a bit because  they are  carrying too much and

instead they riot.

Com. Pastor Ayonga:  Then are you saying, the system is good except  that it has much work,  if work was reduced then the

system is okay?

Simon Mutunga:  Yes.

Com. Pheobe Asiyo:   Thank you  very  much,  we  did  appreciate,  sorry  we  were  hard  on  you  but  you  are  somebody  who

knows  and  we  needed  your  input.   Thank  you  very  much,  now  Mr.  Kioko  Mbayi,  tafadhali  uje  haraka,  kama  umeandika

memorandum ni dakika tano tu na tusikilizane usipite dakika tano,  naona umeandika tayari.   Just  highlight the important issues

and eventually hand over that document to the Commission.  Start with your name.

Benjamin Kioko:  My name is Benjamin Kioko Mbayi.   To the Chairlady, the Commissioners,  ladies and gentlemen.  I have

written about many topics but I am going to address about basic rights on page 16.

The issue is the current Constitution guarantees civil and political rights but does  not make  the  provision  for  social,  economic

and cultural rights:- 

 

Q1.  Are our Constitutional provisions for fundamental rights adequate?  I am suggesting they are not adequate, we should have

other rights, economic, socially and cultural rights also included and guaranted.
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Q2.  What other rights should be entrenched in the Constitution?  I am of the opinion that freedom of interaction or freedom like

freedom of speech, freedom of association also should be included.

Q3.  The Constitution guarantees the right to life, should the death penalty be  abolished?  I am suggesting yes,  because  it does

not make sense, it contradicts our present Constitution because it guarantees life, one should be put into life imprisonment.

Q4.  Should the Constitution protect, security, healthcare, water, education, shelter, food and employment as  basic rights for all

Kenyans?  I am suggesting yes because like water is very essential,  it is an essential asset,  education is very important because

our  aim  is  to  educate  at  least  every  Kenyan  by  in  the  near  future,  shelter  for  all  is  an  important  aspect,  food,  security  and

another thing like un-employment allowances should  be  in  place  for  those  who  are  not  employed  and  actually  have  gone  to

school.

Q5.   Who should have the responsibility of ensuring that  all  Kenyans  enjoy  basic  rights  such  as  security,  health  care,  water,

education,  shelter,  food and employment?  I think by an act  of Parliament we  should  have  something  like  an  Ombudsman,  a

local office which is neutral rather to see unto this need.

Q6.   What specific issues in security,  healthcare,  water,  education,  shelter,  food  and  un-employment  should  the  Constitution

deal with?   Water  for all, security,  freedom of education,  free education either up to Form Four because  most of the parents

cannot  afford  with  the  aim  of  educating  most  of  the  ……..Kenyans  not  necessarily  to  be  employed  but  to  have  general

education.   Food  security,  like  the  government  can  provide  money  for  local  stores,  Cereal  Boards,  we  can  be  sending  our

maize, our products there and we have cash money because  our production may be minimal rather  you cannot afford to get to

the nearest district centers.  So, I am suggesting we should have local stores for food security for all.

Q7.  Should the Constitution provide for compulsory and free education?  Yes, the government already has tried up to primary

level but it should think of putting it up to “O” level.

Q8.  Should the Kenyans have the right to access information in the possession of the State or any other agency or  organ of the

State?   I am suggesting yes,  all freedom  of  information  like  when  the  government  is  intending  to  do  something,  let  us  say,  it

should have a Ministry of informing the people to be informed, not necessarily to act  but to have the information, information is

very important for a healthy nation.

Q9. Should the Constitution guarantee all workers the right to trade union representation?  I think it is yes.  Thank you, that is all

I can say for now, the others are written.

Com. Phoebe Asiyo:  Thank you very much, there is a question here by Pastor Ayonga.
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Com. Pastor Ayonga:   Mr.  Mbayi,  you very well know that our economy is bad  and since morning you have heard  people

saying,  we  want  to  have  free  education  for  our  children.   Now  you  have  added  that  there  should  be  an  allowance  for

un-employed people, with this kind of bad economy, how much do you want this allowance for un-employed people  to be  and

who are these because you would find that a good number of Kenyans, millions of Kenyans would tell you, I am not employed

but they eat, they have shelter, they dress but they will tell I am not employed because  employment means working in a school,

working an office and yet those who are working on their small farms and some who are  sitting by the road sides who are  not

working would want to be given this money.  Did you take thought, who should be given this allowance and how much?

Benjamin Kioko: Yes, I said those like we have several graduates around who are not employed.

Com. Pastor Ayonga:  So, it should be graduates.

Benjamin Kioko:  Yes,  they should be restricted to a certain allowance to maintain them because  they are  people  who have

used  a  lot  of  money  to  acquire  the  education  or  else  we  have  others  below  them  who  have  diplomas,  they  need  to  be

maintained by the government.

Com. Pastor Ayonga:  So the diploma and the graduates should be, not others below that and how much.

Benjamin Kioko:  At least about Kshs. 5,000/= can do.

Com. Kangu:  I take it that you take unemployment to be a problem in our country, why don’t you then make some proposals

on how we can create  employment instead of just paying allowances to those who are  unemployed.  How do  we  restructure

our system to be able to create employment for these people?

Benjamin Kioko:  Yes,  I am of the suggestion that,  those who have qualified in different areas  like in agriculture and are  not

employed should be assisted by the government to come into the play ground which is the firms and try and do  something  to

educate the people.  Let us say like charitable work,  they do it without expecting much income but to educate  the people  how

an  income  can  be  made  because  our  country  has  a  lot  of  potential  in  agriculture  but  the  graduates  in  agriculture  are  doing

nothing in the offices in Nairobi,  they are  just sitting there and they are  leaving the local or  rather  the less trained people  in the

local office around the people.   So,  I think much is not being done and a lot of potential  can be gotten  out  of  the  agricultural

sector, thus we can create more employment.

Com. Phoebe Asiyo:  Thank you, I just have one question,  you said that only those who have had education should be given

some monthly allowance, I thought you wanted to say that they should be given some small loans to start  either that farming that
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you are talking about or some business because  anything that is free,  like when you get a free newspaper  you do not normally

read it,  you do not value it.   At the same time there are  people  who work very hard like women,  they  start  very  early  in  the

morning and they go to bed very late.  May be they work even harder than the graduate you are  talking about,  should they also

not be considered for some payment if you are going to pay people who are not earning?

Benjamin Kioko:   Yes,  I think I had forgotten that one,  I should have considered that but you have helped to put that point

straight.  Those people like the women should be assisted in any way by the government by being given some funds, let us say

to do some agricultural work or  social like making pullovers,  like buying the machines needed.   That is  a  point  to  add  to  my

suggestions.

Com. Pheobe Asiyo: I hope there are no other questions, Mr. Kioko,  I want to thank you very much, please go to that table

and sign our register and also leave your memorandum with us.  Now I call upon Mr.  John Kilonzo, I think you would have to

come here Bwana Kilonzo otherwise we cannot record  you and we want to hear you well.   You  can  come  to  the  front  and

stand there. Kuna kitu ambayo inanishangaza sana hapa, naona kila mtu anaongea kwa Kizungu tu, sijui kama watu wengine pia

wanafahamu,  tusiwe  Wazungu,  tuwe  Wakamba  na  Waswahili,  tuongee  kwa  lugha  yoyote  ambayo  mtu  anataka  kuongea.

Kama  mnafikiri  Kizungu  ndio  sisi  tunasikia  itakuwa  na  bahati  mbaya,  mtu  aongee  kwa  lugha  yoyote  ile  anataka,  Kikamba,

Kiswahili na Kizungu.

Speaker:  Umefanya vizuri kufungua nafasi ili waongea na Kiswahili maanake wengi wa wazee hapa hawajui Kizungu.

Johnes  Kilonza:   Thank  you  Madam  Chairlady  and  the  other  Commissioners  of  this  Commission.   Yangu  nitaongea  kwa

Kiswahili kwa  vile nimesikia wakati huu Kiswahili ndio inatakiwa na wetu wengi hapa.  Nilikuwa nimeandika kidogo hapa kwa

Kizungu lakini nitaipindua kwa Kiswahili.

Com. Phoebe Asiyo:  Umesema umeandika.

Johnes Kilonzo:  Sijaandika yote lakini nilikuwa nimeandika kidogo kidogo.  Yangu nitaanza na mambo ya hii Commission.

Com. Phoebe Asiyo: Sema jina lako tena?

Johnes Kilonzo: Johnes Kimatu Kilonzo.

Com. Phoebe Asiyo:  Johnes Kimatu Kilonzo, haya endelea Bwana Kilonzo,

Johnes  Kilonzo:  Nitaanzia na hii Commission ya Constitutional  Review,  nyinyi  mko  hapa,  hii  Commission  ningetaka  maoni
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yangu iwe permanent, hii Kenya Constitution iwe permanent iwe na review laws after every 20 years.

Speaker:  Endelea.

Johnes Kilonzo:  Serikali, tuwe na serikali ya kiraia kama ile pia tuko nayo leo.

Com. Phoebe Asiyo:  Endelea tu na vile umeandika.

Johnes Kilonzo:  Ya tatu, tuwe na Rais na Prime Minister.

Com. Kangu:  I think you can use English.

Johnes Kilonzo:  Hapana tuendelee tu kuna watu wengi hapa hawasiki hiyo, nataka wasikie kile ninasema.

Com. Pheobe Asiyo:  Unataka tuweke President tena tuwe na Prime Minister, haya endelea.

Johnes  Kilonzo:  Members  of  Parliament  wawe  wanachaguliwa  vile  wanachaguliwa  wanakaa  5  years  lakini  wawe  na  kazi

wamepatiwa na raia kwa  vile  wanatuahidi  mambo  tano,  wanahaidi  watu  wamewachagua  vitu  tano,  kwa  hiyo  miaka  tano  na

wakikosa kutimiza hizo vitu amesema wawe wanapelekwa kotini na wananchi baada ya hiyo miaka tano, wanashtakiwa.

Com. Pastor Ayonga: Endelea.

Johnes  Kilonzo:   Pia  ma  Councillors  wawe  wanakaa  kwa  hiyo  miaka  tano  na  ile  kitu  wanaahidi  wananchi,  wananchi

wanaandika  wanapeleka  kwa  serikali  na  wakikosa  kutimiza  pia  wanapelekwa  kwa  koti,  wanashtakiwa.   Kwa  vile  wengi

huenda kulala na mambo mingi hapo………. (Incomplete)

Com. Phoebe Asiyo:  Endelea.

Johnes  Kilonzo:   Urais,  raia  wa  Kenya  awe  anatambulika  na  kabila.   Kama  mtu,  kwa  vile  tunajua  hakuna  Mkamba  wa

Tanzania, hakuna Mkikiyu wa Uganda awe anaangaliwa yeye ni kabila gani.  Ikiwa ni mmoja wa kabila za Kenya 42 vile wako

awe anaitwa mraia wa Kenya.

Com. Phoebe Asiyo: O.K. endelea.

Johnes  Kilonzo:  Haya,  tuwe na administration lakini Chief awe ndio wa mwisho kwa administration  na  awe  elected  by  the
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people.

Com. Phoebe Asiyo:  No D.O. DC na PC?

Johnes Kilonzo:  From PC, DC, DO to Chief only.

Com. Phoebe Asiyo:  Hakina Sub Chief.

Johnes Kilonzo: Ndio, lakini Chief awe elected na people.

Com. Phoebe Asiyo:   Umesema hivyo, endelea tu.   Kama umeandika na imepotea unaweza patiana hiyo  karatasi  pale  kwa

meza halafu mwingine naye apate nafasi ya kuongea.  Kuna swali hapa ambayo tunataka kukuliza.

Com.  Pastor  Ayonga:   Bwana  Kilonzo,  umesema  MP  wako  akienda  huko  parliament  na  yale  mambo  alisema  atafanya

asipofanya ashtakiwe?  Kama alienda na akasema mimi nitapasua  bababara  kutoka  hapa  mpaka  pahali  fulani  halafu  akienda

huko parliament anaambiwa hakuna pesa na anasema anataka pesa,  unaona kutaka kwake hajafanya makosa lakini parliament

imepata hakuna pesa na yeye hajatengeneza hiyo barabara.  Ukimpeleka kotini, koti itamfanyia nini?

Johnes Kilonzo: Basi naye akiitisha kura asiwe anahaidi watu zile impossibilities kwa vile sasa  hata watu wamekosa imani na

hawa  watu  wamechaguliwa,  wanasema  tumechagua  mtu  na  ameenda  kulala  Bungeni,  tumechagua  mtu  na  hakuna  kitu

anatufanyia kwa hivyo aahidi  watu,  ata  ikiwa unawaambia,  nitachimba mtaro hapa,  ile kitu unajua wewe hata  serikali  ikikosa

pesa utachukua jembe ukachimbe hiyo mtaro waone kama kweli umefanya kazi.  Zile vitu umeahidi, uahidi zile vitu unaweza, sio

zile vitu za kudhania.

Com.  Pastor  Ayonga:  Unataka  kumaanisha  ya  kwamba  mtu  atakapo  kuwa  anataka  kura  lazima  aandike  na  wapatane  na

constituency yake na hayo mambo yaandikwe chini na aahidi?

Johnes Kilonzo:  Zile vitu anaambia watu, awaambie ile kitu anaona anaweza.

Com. Pastor Ayonga:  Lakini asipoweza?

Johness Kilonzo: Asipoweza baada ya 5 years.

Com. Pastor Ayonga: Apelekwe kotini.
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Johnes Kilonzo: Apelekwe kotini ashtakiwe.

Com. Pastor Ayonga:  Si umyime kura badala ya kumpeleka kotini.

Johnes Kilonzo: Alisema ataweza, alituambia ataweza.  

Com. Phoebe Asiyo:   Wacha nikusaidie kidogo,  nchi zingine kuna kitu kinaitwa sheria ya kuitisha yaani rule  of  recall,  kama

ameonekana alichagulia nyuma muda ya miaka mbili, tatu hajarudi nyumbani, hajafanya kazi yoyote, wananchi wanaweza kukaa

pamoja  kwa  hiyo  Constituency  wakatengeneze  wakapata  signature  ya  watu  wengi  na  kuenda  kwa  Speaker  kwamba  huyo

harudishwe halafu uchaguzi ufanywe, hii imefanyika kwa nchi zingine hawajapelekwa kotini.

Johnes Kilonzo:  Ata hiyo ni mzuri, hiyo umenisaida, uniandikie hiyo ni nzuri.

Com. Phoebe Asiyo: Asante.

Com. Kangu:  Wewe umesema uraia  wa  Wanakenya  uwe  unafuatana  na  makabila  ya  Kenya  lakini  mimi niko  na  tashwishi

kidogo  kwa  mfano  yale  makabili  ambayo  yanaungana  na  nchi  kama  mbili  au  tatu,  kwa  mfano  upande  wa  Somalia  tuko  na

Wasomali upande wa North Eastern vile vile tuko nao nchini Kenya,  tuko na Masai  Tanzania, tuko na Wamasai Kenya,  tuko

na Wateso  ndani  ya  Kenya,  tuko  na  Wateso  upande  ya  Uganda.   Unanielewe  hiyo  maneno,  ata  iko  Baluya  upande  ule  na

upande huu.  Sasa tunauliza wewe maneno kama haya tutafanyaje?

Johnes Kilonzo: Sasa vile iko, siwezi sema mimi ni Mganda na niko na kitambulisho ya Kenya,  hiyo nilikuwa na sema wakati

ata Polisi anaitisha mtu kitambulisho awe ana-consider  kabila,  anajua hiyo kabila iko Kenya au haiko Kenya,  ikiwa iko Kenya

ajue hiyo ni kitu ya mbele aniwekee right kwa vile hiyo kabila iko Kenya.  Sikuwa nasema kuwa kabila uwe na kitambulisho ya

Kenya na wewe ni wa kabila ambayo si ya Kenya lakini kitambulisho uko nayo.

Com. Kangu: Hapana,  mimi nasema hivi, Wamasai ata  kama ukiangalia upande wa Masai,  wako Tanzania na wako  Kenya,

umenielewa?   Na  kuna  zile  makabila  kama  Wasomali  wako  Somali  na  wako  wapi?   Kenya  tunaelewana,  na  kuna  vile  vile

Waluhya wengine wako Uganda na wengine wako Kenya sasa  kama Mluhya anatembea na ID, apewe uraia mara moja     

……….(Inaudible).

Johnes Kilonzo: Hiyo nilikuwa nasema kwa vile Kenya iko na kabila nyingi kama vile tunajua wako wengi, nilikuwa nasema

kama hawa hawawezi fika kabila saba, ni kama kabila wanne au tano.  Hiyo iwe na Constitution, ile kabila mingi sana kwa zile

makabila ya Kenya.
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Com. Kangu:  Iwe inaangaliwe kwanza.

Johnes  Kilonzo:  Kuna kitu ingine nilikuwa nimesahau, excuse me, nilikuwa nimesahau  na  kitu  important,  mambo  ya  chama

tafadhali ata ndio ilikuwa ya mbele.  

Com. Phoebe Asiyo:  Sema basi.

Johnes  Kilonzo: Vyama  mimi nasema  iwe  mbili,  vyama  mbili  tu,  ata  Yesu  aliwacha  njia  mbili  ya  kuenda  mbinguni  na  kwa

shetani kwa hivyo vyama viwe mbili, ikiwa chama moja ni ya kupeleka watu mahali pazuri ipeleke ikiwa ile ingine ni ya kupeleka

kwa shetani ipeleke kwa shetani, ni chama mbili tu.

Com. Pastor Ayonga:   Hebu ni ku-correct  kitu kimoja,  Yesu hakuwa na njia mbili alikuwa na njia moja  tu,  hakuwa  na  njia

mbili.

Johnes Kilonzo: Alituambia njia ni mbili.

Com. Pastor Ayonga: Ndio lakini hakutuletea njia mbili ya pili ni wewe mwenyewe unachagua, yeye alikuwa na njia moja ya

kuchukua watu pahali pamoja hiyo ingine ni wewe utachagua.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante.

Johnes Kilonzo: Mimi nasema hiyo juu ya chama kwa vile, sasa hiyo imekuwa kitu ingine, vyama mingi imekuwa mingi mpaka

tunakuja kuona kama kila mtu atakuwa na chama chake na bibi yake kwa vile chama ikiwa vile inaendelea zitakuja  kuwa  30

million na zikiwa 30 Million kila mtu atakuwa ya yake na bibi yake na hakuna mtu atapatia  mwingine kura kila mtu atakuwa na

bibi yake watu wawili, kwa hivyo chama mbili tafadhali utuandikie hapo.

Com. Phoebe Asiyo:   Tumekusikia vizuri, hebu andika jina lako hapo,  tuko sana na Bwana Mutuku Mbwika,  simama  pale,

Bwana Mutuku useme jina lako sawasawa kabisa ili tuandike vizuri na uongee kwa muda wa dakika tano tafadhali.

Mutuku Mbwika:  Naweza kuongea lugha gani?   Naweza kuongea kwa Kikamba?

Com. Phoebe Asiyo:  Ongea kwa Kiswahili ni mzuri.

Com. Pastor Ayonga: Ili tukusikie.
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Mutuku Mbwika:  Nashukuru kwa………………………..kwa  sababu hii nchi yetu inaonekana ni nzuri sana kwa vile nchi

mingi iko na taabu na hii nchi yetu ni nzuri.  Nimeshukuru kwanza kwa President  wetu na kupatiwa nafasi ya kutoa maoni yetu,

hapo tumeshukuru na kwa wananchi ambao wamekuja hapa vile vile nawasalimu.  Mimi maoni yangu si mengi sana.

Speaker: Sema jina yako.

Mutuku Mbwika:  Jina langu naitwa Paul Mutuku.

Com. Kangu:  Zungumza tu ukituangalia kwa sababu tuna-recordi maneno yako.

Mutuku Mbwika: Mimi naongea kwa upande wa sheria kama inawezekana.   Kwa  hivyo  haya  ni  maoni  yangu,  ningependa

kusema kuhusu mambo ya President  naweza kubaliana nayo,  PC,  DC,  DO,  Chief  na  Sub  Chief  kwa  sababu  tukikosa  watu

kama hawa tunaweza kuharibu mambo mingi sana katika villages.  Kwa sababu Chifu inaonekana hawezi kutembea kwa village

yote yeye analinda location kubwa, lazima awe na msaidizi wake kama Sub Chief / Assistant Chief ndio anaweza kushika wale

wanaharibu vitu na kuwapata  kwa urahisi lakini Chifu akiwa pekee  yake  tutakuwa  na  shida  kwa  hivyo  mimi naomba  serikali

yetu hapo iangaliwe kwa imani.  

Ile ingine  nataka  kusema,  hii  sikuandika  ni  mambo  ya  kisomo,  hii  tumefanyiwa  vizuri  sana  na  serikali  kupatiwa  bure  kutoka

Seven mpaka Eight lakini kuna taabu moja inatusumbua wazazi kwa sababu hapa reserve kwetu watu wengi ni wakulima na saa

zingine wanalima na mazao haipatikani, mvua inapotea ata  mnajua sasa  wakati  watoto  wanasoma shuleni kuna wakati  tunataka

kujua serikali sheria wanaweka kwa masomo, kwa sababu wakati  wamefunga shule, kuna watu wengine wanafanya tuition na

hiyo tuition inategemea pesa na watu wengine hawana pesa, ningeuliza kama shule unafungwa zamani shule ilikuwa inafungwa na

watoto wanaenda nyumbani?  

Ikiwa ni contract, kama mambo ya tuition wale ambao ni senior retired teachers  yaani waweke shule yao kando ili wasomeshe

watoto wakati  wa tuition, ndio yule mzazi ambaye  hana  pesa,  mtoto  wake  akirudi  kwa  shule  asifukuzwe  kwa  sababu  mtoto

akikosa  kutoa  pesa  ya  tuition  akirudi  shuleni  anaweza  kufukuzwa  na  hii  ni  taabu  inasumbua  watoto  kwa  sababu  sisi  hatuna

mapato.   Kwa  hivyo  tungependelea  serikali  iamue  tuwe  na  shule  ya  senior  teachers  wale  wame-retire  wapatiwe  shule  yao

kando ama wawe na shule yao kando ndio mtu akitaka kupeleka mtoto wake  kwa  prep  /  tuition  apeleke  pake  kwa  sababu

hiyo ni contract.  Lakini shule ikifungwa naomba serikali ifungwe kabisa kwa sababu zote zinafungwa, wale wanapesa  wapatiwe

nafasi ya kupeleka watoto, sio watu watu wote, hatuna pesa, sasa hiyo itakuwa ni shida kwa sababu mtoto akienda anaambiwa

atoe pesa  ya prep  na mimi sina, taabu iko hapo kwa hivyo serikali ikiwa na msimamo moja na kuamua  kila  kitu  hii  nchi  yetu

itakuwa nzuri hakuna mtu atapigana na mwingine.  Yangu ni hayo tu si mengi.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Asante  sana  Bwana  Mutuku  nafikiri  mambo  yako  tumeyafahamu  Sijui  kama  kuna  swali  lolote  kwa
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Bwana  Mutuku.   Asante,  tafadhali  fika  pale  uandike  jina  lako  kwa  register  yetu  na  kama  una  karatasi  uache  hapo.   Sasa

ningependa  kumuita  Bwana  B.  M.  Kitaka,  tumefurahi  umekuja  kwa  vile  kuna  watu  wengine  wanafanya  kazi  ya  serikali  na

hawataki kuja hapa kutuambia mambo  ya  serikali.   Hatujaona  Chifu  hapa  ameleta  habari  yake  au  Assistant  Chief,  kwingine

tumeenda  wametueleza  mambo  na  hapa  hatujawaona.   Muende  muwambie  wawe  wakija  hapa  wakitueleza  habari  maana

wengine wamesema wafutwe sasa  wangetuambia wakiwa hapa wasifutwa, wajitetee,  muwaambie hivyo, wasikose kuja  hapa.

Asante Bwana Kitaka sasa tumekupa nafasi.

B.  M.  Kitaka:  Commissioners  na  wananchi  kwa  jumla,  mimi naitwa  Boniface  Mboga  Kitaka,  na  mimi  ni  mfanyi  kazi  wa

serikali (civil servant).  

Maoni  yangu  nitapeana  inform  of  points  halafu  kama  kuna  swali  nitaulizwa.   Mimi  nitaanza  na  hali  ya  wazee,  watu  ambao

wana-retire  kutoka kazi ya serikali na wale wanakuwa retrenched.  Ninapendekeza,  wale  watu  wanafikisha  miaka  hamsini  na

tano,  waki-retire  walipwe  marupurupu  yao  mara  moja  bila  kungojea  kwa  sababu  tumeshaona  wengi  wamepatiwa  retire

wanangojea mwaka moja, miaka miwili halafu familia na watoto wanafukuzwa shule na wanahama, kwa hivyo Katiba iandikwe,

kama mtu ameshafanya kazi ya serikali na amepewa retire, marupurupa yawe tayari aende nayo.  

Nikiwa hapa hapo  tu,  kuna  watu  wengine  walipatiwa  ile  retrenchment  /  early  retirement,  wengine  wako  na  miaka  thelathini,

wengine wako na 40 hata wengine wako na twenty something.  Napendekeza Katiba iandikwe, kama mtu anakuwa-retrenched

kwa sababu si kupenda kwake, NSSF imlipe ile pesa  yake mara moja bila kumwambia angojee miaka hamsini.  Kwa sababu

tumeshaona  huko  vijijini,  watu  wengi  wa  aina  hiyo  walikuwa  kazini,  wamekuwa  retrenched  ama  wame-retire  na  kuna  shida

nyingi ata watoto wamefukuzwe shule kwa hivyo, hiyo ingewekwa kwa Katiba.

Ingine ni juu ya urithi (property/land), sijui kama ni hapa kwetu Ukambani lakini pengine makabila mengine Kenya.   Mwanamke

harithi.  Niko na maoni; kama watoto  wamezaliwa na baba  mmoja, wasichana na  wavulana  na  kuwe  na  msichanani  moja  au

wawili  hawajaolewa  na  wako  na  watoto,  iandikwe  kwa  Katiba,  awe  akipatiwa  property  agawanywe  pamoja  na  brothers

asiachwe huko kama mwombaji, kwa hivyo awe na right to own the father’s or the parent’s property.

Ile ingine ni maoni yangu kwa uchaguzi; wakati wa uchaguzi tunakuwa na kazi nyingi ya kuchagua Councillor,  MP na President.

 Ni maoni yangu Katiba ya Kenya ipinduliwe, kuwe na wakati  wa Councillor na MP na kuwe na wakati  wa President  pekee

yake ili sisi sote tu-concentrate huko na tuwe tunachagua bila kutatanishwa.  Kwa sababu tumeshaona Councillors wengi, MPs

wengi wamepita kwa sababu wanaunga President, sio ati ali-campaign sawa sawa lakini kwa sababu wa mfumo tu, kwa sababu

yule anaitisha Presidency anampenda hata wanampigia mwingine Mjumbe, wanapigia mwingine Councillor ambaye hana uwezo

kwa hivyo tuwe na wakati wa kuchagua President peke yake.

Ile ingine, ningependekeza kama mfanyi kazi ya serikali,  sisi watu wa serikali tumeumia sana juu ya  mshahara.   Kwa  hivyo  ni
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maoni yangu Katiba iandikwe kuwe na Tume maalum ya kuchunguza mishahara na marupurupu ya wafanyi kazi wa serikali after

every 2 years badala ya kunjojea wakati  wanasiasa watapendekeza wapewe kiasi fulani, kwa hivyo kuwe na tume specifically

to review civil servants’ salaries.

Ya  mwisho,  ningetaja  kidogo  kuusu  Provincial  Administration.   Ni  maoni  yangu  Provincial  Administration  ama  Utawala  wa

Mikoa uweko, let it be there to stay kwa sababu kama hakuna utawala kutoka juu mpaka chini, uongozi hautaendelea.  Kukosa

kuwa na Assistant Chief,  Chief,  DO,  DC,  ni kama kichwa ambacho hakina miguu kwa hivyo ni lazima kuwa  na  President  na

kuwe na chain of authority kutoka top mpaka bottom.  Kwa vile watu wengi wakisikia hii jina Chief, Assistant Chief,  DO ama

DC wana ile mentality ya ukolini hapo zamani, walikuwa wamechaguliwe na mkoloni na wanaletwa mbele na ni watu hawakuwa

wamesoma, kwa sababu siku hizi, Chiefs and Assistant Chief wamesoma na ni watu wame-attend courses,  na wanafanya kwa

other ministries, they should be seen as civil servants but not the colonial rulers ama watu wa “himla” watawala wa “himla”.  Na

kama kuna mmoja Chief ama Assistant Chief ako na makosa yeye aingiliwe kiviake lakini tuwache kujumulisha ati utawala wa

mkoa ni mbaya.   Ma-Chief  na ma-Assistant  Chief wale wako siku hizi, karibu wote wamemaliza form four na  wamesoma  na

watu, kwa hivyo ni maoni yangu, iendelee na kukaa lakini kuwe na watu ambao wamesoma na wawe wanapelekwa seminars ili

wajue vile wataishi na watu wao.  

Hii maneno  ya  let  us  do  away  with  Provincial  Administration,  it  is  the  language  of  the  opposition  and  I  know  they  say  that

because they are  not rulling, when it their turn to rule will come  (sorry  nimeruka).   Nasema hii lugha ya kusema utawala wa

mkoa uvunjwe ulitokana na upinzani kwa sababu hawatawali,  lakini wakati  wanatawala wakalie kiti,  watajua huwezi kutawala

ukiwa  uko  juu  na  hakuna  chain,  hakuna  kitu  kinashikanisha  kutoka  juu  mpaka  chini,  kwa  hivyo  I  say  let  the  Provincial

Administration stay and let us have education people  and if possible,  kama inawezekana,  kama ni Assistant Chief waandikwe

kama waalimu na wawe transferred from location to location.  Tuseme hata kama si Kenya mzima,  kama  ni  hapa  Machakos

kwa sababu Chiefs and Assistant Chiefs wanaenda kufanya interview kwa DC,  wawe  transferred  within  the  district,  itakuwa

mzuri  na  wawe  kama  civil  servants  kama  waalimu  na  wengine.   Kwa  hivyo  kwa  ufupi  hayo  ndio  maoni  yangu,  asante

Commissioners.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Tumeshukuru  sana  sana  Bwana  Kitaka,  lakini  kuna  swali  moja  kutoka  kwa  Pastor  Ayonga  halafu

Doctor Maranga.

Com. Pastor Ayonga:  Bwana Kitaka umeongea juu ya urithi wa wasichana kwamba wawe na haki ya kupewa property.

B.M. Kitaka:  Kama hawajaolewa.

Com.  Pastor  Ayonga:  Sasa  kama  hakuolewa  ya  Mungu  ni  mengi,  kesho  ikitokea  huyu  msichana  akapata  mume,  what

happens na hii property aliyopewe hapa kwa baba yake sasa ameolewa upande ingine, hiyo hukutuambia?
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B.  M.  Kitaka:  Hata  enda  nayo  uko  if  ………………..  wale  wamebaki  kwa  hiyo  boma,  akiolewa  ana  forfeit  the  right  to

inherit.

Com. Phoebe Asiyo:  Na kama kule aliolewa huyu kijana hawana shamba kwao. 

(Murmur)

Ni kweli,  msichana ameolewa kama baba  yake amampatia kashamba kadogo na ameolewa na kijana yule hana  shamba  hata

kidogo kule kwao, atakaa na njaa huko?

B.M.  Kitaka:   Vile naona,  kama hawana uwezo wa kununua  shamba  yao,  kwa  sababu  wote  ni  watoto,  kama  ni  msichana

wangu ameolewa na nampenda na napende yule ememwoa, kama niko na big piece of land, lakini hiyo isiandikwe…(Laughter

) waje waongee na mimi. 

(Interjection)

Com. Pastor Ayonga:  Ati isiandikwe?

B.M. Kitaka:  Isiandikwe kwa Katiba, mimi nasema Katiba wakati huu isiandikwe huko, arudi kwa baba yake na son-in-  law

na sister waje waongee na baba watafutiwe namna.

Com.  Pastor  Ayonga:  Unasema  hiyo  inakuwa  katika  un-written  Constitution,  unasema  mambo  ya  namna  hiyo  yanakuwa

katika  un-written,  si  hii  yetu  tunayoenda  kuandika  lakini  ile  ya  kufahamiana  kwamba  mtoto  wangu  ameenda  kwa  fulani  na

hawana kitu, atarudi mimi nitampa kitu. Hiyo haikuandikwa, si ndio?  

B. M. Kitaka: Iandikwe, kama huko wana shida iandikwa waje kwa wazazi wao, na wataketi iangaliwe.

Com. Pastor Ayonga: Mambo yaangaliwe.

Com. Phoebe Asiyo:   Lakini ya muhimu, wewe umesema watoto  wote vijana  na  wasichana  kama  wasichana,  hawajaolewa

baba awapatie ardhi.  Asante  sana hiyo ndio yako.

Com. Kangu: Nikifuatilia hilo, umesema ikiwa msichana anaolewa shamba inarudi igawe kwa ndugu zake.   Ikiwa  anapatiwa

shamba, anafanya development,  tuseme pengine ni plot hapa Muuma Andu, amejenga manyumba zake na pesa  zake,  sasa  hii

irudi kwa ndugu zake ama itakuwe namna gani?
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Com. Phoebe Asiyo:  Msichana hajaolewe amejanga nyumba.

Com. Kangu:  Na baadaye anaolewa.

Com. Phoebe Asiyo:  Halafu anapata bwana.

Com. Pastor Ayonga:  Hta ana shamba la kahawa ambalo amekuwa akichuna kahawa kila wakati.

B. M. Kitaka:  Kama huko ameolewa kuna shida hawana kitu, tunaweza pindua tuseme msichana aoe.

Com. Phoebe Asiyo:  Na hiyo nyumba yake amejenga?

B. M. Kitaka: Hapana, nasema msichana ana mali hapa kwa baba yake na kule anaolewa hakuna mali, wacha huyo msichana

yeye mwenyewe atoe huyo mwanamume waje kukaa hapo.

Com. Maranga: Kimila je, wacha nikulize, mila ya Wakamba inakubali hiyo kweli?  Hiyo ni uwongo.

B. M.  Kitaka:  Haikubali hiyo, lakini hatuweze kuwa  tied  na  kimila,  kama  mambo  ni  mbaya  itakuwa  mbaya,  huenda  ikawa

Kikamba inasema namna hiyo lakini watu wamepinduka na wakati kwa hivyo inaweza pinduliwa.

Com. Maranga:   Niko  na  swali  mbili,  ya  kwanza  kabisa  ulisema  kura  za  Rais  na  ya  Wabunge  zifanywe  siku  tofauti,  mimi

nauliza ni gani inatakiwa ifanywe kwanza na ni wakati gani kati ya Rais na zile zingine, mimi nataka muda gani unafikiria, ni gani

inafanywe mbele, ni ya Rais ama ni ya Councillors na Wabunge?  Ni gani unaona ije kwanza kwa mafikirio yako?  Hiyo ni swali

la kwanza.

B. M. Kitaka:  Kwa maoni yangu ninaonelea tuchague Councillors na Wabunge halafu baadaye tuchaguwe President.

Com. Maranga:  Wakati gani kati ya hiyo na hiyo ingine, mwezi moja, siku saba ama nini, ama wakati gani?

B. M. Kitaka:  May be after something like 6 months.

Com. Maranga:  After 6 months.

Com. Phoebe Asiyo:  No, hiyo si kweli, hiyo miezi sita unasema nchi itakaa bila President  na iko na Wabunge na Councillors

halafu nani ataongoza serikali?
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Com. Marang: Hiyo ni maoni yake mama.

Com. Phoebe Asiyo:  No, No………(inaudible)

B. M. Kitaka: Wacha niulize kama December tutaenda kwa uchaguzi, President atakuwa ametoka kwa kiti ama atakuwa kwa

kiti?

Com. Phoebe Asiyo:  Siku ya President ikifika, according to the present Constitutiton, the life of the President in office expires

on the 5th of January next year, unasema kwamba yeye akaye miezi sita zaidi tukingojea kuchagua president mwingine?

Com. Kangu:  Swali ni transitional arrangement?

B. M. Kitaka:  The       …………….. (Inaudible) kwa sababu…..

Com. Phoebe Asiyo:  Untill a new President is put in place?

B. M. Kitaka:  Because ata kama kuna uchaguzi, yeye anaendelea na kazi kama President.

Com. Phoebe Asiyo:  Na kwa nini akae miezi sita kama kabla ya uchaguzi ya President ingine, kuna sababu ya hiyo?

B. M. Kitaka:  Hayo ni kwa maoni yangu na mngerekebisha vile mnaona ama  ..(Incomplete)

Com. Maranga:  Swali la pili?

Com. Phoebe Asiyo:  Another question?

Com. Maranga:  Wewe unasema provincial administration ibaki na iendelee,  kitu mimi nakuuliza, wewe unatosheka vile PC,

DC, DO, Chief na Assistant Chief wanachaguliwa, unatosheka?

B. M. Kitaka: Vile wanachaguliwa, mimi nasema wameandikwa kama civil servants wale wengine natosheka, lakini mtu akiwa

mbaya achukuliwa sheria kivyake.

Com. Phoebe Asiyo:   Asante sana,  nimeshukuru Bwana Kitaka.   Sasa  ningeuliza Mbithe  Kala.   Mbithi  nimefurahi  wewe  ni

mama na umechagua kuongea na sisi.  Ningependa kuuliza akina mama wote walio  hapa,  kwa  maana  ni  wachache  wapange

fikira zao na waongee na sisi leo, kwa maana wanaume wote wameongea mmoja tu aliongea habari  ya akina mama na alisema
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kabisa wachaguliwe kwa Bunge wapigane tu na wanaume ndio wapate  nafasi.   Lakini wale  akina  mama  walio  hapa  tafadhali

tunataka muongee, wale watu ambao hawajiwezi muongee, wale vijana walio hapa tafadhali muongee ili tupate Katiba iliuo na

fikira ya watu wote, wale walemavu, wale vijana na akina mama.  Haya sasa Mbithe endelea tafadhali.

Muna Mbithe:  Kwa jina naitwa Muna Mbithe Kala.  Mimi ni mmoja wa 3C’s Machakos Constituency.  Kile nataka kusema

kwa maoni yangu, sorry, akina mama huko nyumba wameniambia niongee kwa lugha ya Kiswahili.

(Interjection)  Inaudible.

Sasa mimi kwa maoni yangu, yale nataka kutoa hapa, kwanza uongozi huanzia nyumbani.  Na  uongozi ukianzia nyumbani, sana

sana wakina mama, kwa mfano mama akiolewa kama mimi naweza kuolewa na nimalize miaka kumi  hivi  kama  sijatolewa  ile

mahari ya customary law, ile mahari wanawake wanatolewa.  Kwa mfano kwetu, tuna ile mahari tunatolewa ni mbuzi tatu.

(Interjection)  Peke yake.

Hapana, ya kwanza ile Mkamba anajua,  ile ya kwanza na kwa bahati  mbaya naweza kufa hata nikiwa na miaka hiyo kumi na

sijatolewa ile mahari.   Hapo tunapata shida sana sababu gani?   Nikikufa,  wenye  boma  wanaweza  kusema  mimi sio  mwenye

boma,  wanaweza  kusema  huyu  sio  wetu  wa  boma,  na  sisi  tunakaa  hapo  hata  pengine  nimezaa  watoto  wengi,  hata  pengine

nimezeeka kwa hiyo boma  na  watasema  huyu  sio  wetu  apelekwe  kwao,  azikwe  kwao.   Hiyo  ni  kitu  moja  sisi  akina  mama

tunapata shida sana.

Com. Phoebe Asiyo:  Pendekeza sasa.

  

Muna Mbithe:  Sasa mapendekezo yangu ni kusema ya kwamba,  tukiolewa kwa hiyo boma hata tukiwa na miaka mbili, iwe

ya kwamba sisi ni hapo kwa hiyo boma.

Com. Pastor Ayonga:  Mama endelea.

Muna Mbithe:  Nikiendelea sioni ni kwa nini tunaambiwa ati tukapelekwe huko kwetu kwa sababu tumeolewa na tunafanyiwe

hii, naona ata tukiwa ata miaka mbili hiyo hakika ihakikishwe huyu mama ni wa hiyo boma.

Kiti ingine, uongozi wa akina mama, sisi tunataka kuchaguliwa bila  kuwa  na  uchaguzi  ile  tunakuwa  na  wanaume  pamoja,  sisi

tunataka kuteuliwa kama akina mama tuwe ma-Councillors, tuwe MPs hata tuwe Chiefs na DC bila upingamizi.

Speaker: Bila kujali.
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Speaker: Hajasema hivyo.

Com. Phoebe Asiyo:  Tafadhali do not put words in her mouth, give her time to say what she wants to say, please.

Muna  Mbithe:  Sisi  tunataka  hivi  kwa  sababu  tunaona  tukiitisha  kura  na  hawa  wanaume,  saa  ingine  wanatutukana  na  sisi

tunajua uwa wanawake sisi ndio wengi.  Na  saa  ya kuitisha kura,  hawa wanaume wanatutukana,  saa  ingine mama anashindwa

nitaanzia wapi nitamalizia wapi.   Hii ni kwa sababu nikisimama  na  Councillor  mwenzangu  ananitukana  huyu  munaona  huyu  ni

malaya huyu ni ni, na mimi nashindwa na vile nitaendelea na vile nitaendelea na kuomba hiyo kura.   Kwa hivyo ndio tunasema

tutengewe vitu yetu, tuwe tukipatiwa vitu yetu bila…

Ile ingine, sisi akina mama tunazaa watoto,  kwa mfano tunazaa watoto  wengine vipofu, viwete na tunawalea na  tukiwalea  saa

ingine wanaweza kupata  mimba.  Wakipata  mimba wanaweza  kupata  mimba  na  mtu  ana  miguu  ya  kusimama,  unaelewa  vile

nasema,  anajishika  hivi,  na  huyu  akizaa  naye  anamwacha  hata  anaweza  kuzaa  na  mtu  ambaye  anaendesha  pajero  na  huyu

baadaye anajificha anaenda hivi hivi, hiyo hatutaki.

Com. Phoebe Asiyo:  Unataka namna gani?

Muna Mbithe:  Tunataka akizaa na huyu kipofu aoe,  (Laughter) tunataka hivyo, aoe  huyo kwa sababu ni yeye alilete hiyo.

Kwa sababu akiwa na hiyo mimba mama hawezi kuenda kanisa,  hawezi kuenda kwa  mikutano  kwa  sababu  anaangalie  huyu

atazaa namna gani.  Ndio sababu tunasema akipatia huyu msichana mimba ama huyu kiwete, amuoe na sheria ile inatakikana.

Speaker:  Endelea.

Muna Mbithi:  Nikiendelea, nataka kusema ma-chifu wachaguliwe na watu.  Iko sababu Chifu anaweza kaa  hapa kwa muda

wa miaka thelathini au hamsini na awe  ama  ananichukia  ama  anachukia  mwingine,  ndio  tunauliza  tutakaa  na  huyu  Chifu  kwa

miaka hizo zote akiwa hanipendi na nakaa kwa hiyo kijiji na ni  yangu  na  siwezi  hama?   Ndio  hapa  tunasema  Chifu  tunataka

kumchagua kama tunachagua ma-Councillors.  Ata Sub Chifu wachaguliwe na raia vile vile, tumesema.

Ya mwisho, Wajumbe:  Sisi tunataka tukichagua Wajumbe kuwapeleka Parliament wasitufanyie chochote,  ama hawafanyi kazi

hapa  kwetu  hata  ikiwa  tunawaita  tukiwafuta  kazi,  tuwe  tukiwarudisha  hapa  kwa  sababu  hawakutimiza  mahitaji  yetu,  yale

tuliwatume waende huko watufanyie.  

Nimesema Machifu wale wako hapa wanisamehe kwa sababu ni maoni yangu vile mimi naona.  I
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Com. Phoebe Asiyo:  Mama Mbithe, hii ndio wakati wako pekee  katika nchi hii ambayo umepewa fursa ya kusema kila kitu

kilicha rohoni mwako au rohoni mwa watu wa hapa ambayo unataka irekebishwe kwa Katiba,  hata kama President  angekuwa

hapa, ungesema tu vile unasema.

Muna Mbithe: Ningesema ata ikiwa nani, ningesema siwezi kuogopa.  

Com. Phoebe Asiyo:  Ndio, endelea tu.

Muna  Mbithe:   Ile  ingine,  tunataka  President  na  tunataka  Prime  Minister.   Na  ya  mwisho  ni  watoto  wawe  equal.   Kwa

sababu wote ni watoto  na ni sisi tuliwazaa ata  naweza zaa mtoto na niwe tajiri,  huyu azae maskini sisi tunataka iwe  balanced.

Wakipatiwa huku na huko, wawe wakapatiwe na hiyo iwe kama.  (incomplete)

Com. Phoebe Asiyo:  Mambo ya urithi.

Muna Mbithe:  Na mimi nafika hapo.

Com. Phoebe Asiyo:  Kuna swali kwa Doctor Maranga.

Com. Maranga: Mama nauliza, ulikuwa ulikuwa umesema, kulingana na kimila ya Wakamba,  wanatoa mbuzi tatu,  hiyo mbuzi

tatu inamaanisha ndio imefungwa, si ni hivyo?  Kama mbuzi tatu imetolewa basi  wewe  ni  bibi  wa  ule  mtu,  asante.   Sasa  kitu

nakuuliza,  hiyo  ulisema  ati  wale  ambao  wanapata  watoto  na  wasichana,  wengine  hapa,  kama  watu  wa  pejero,  na  unasema

walazimishwe  kuoa  hawa  watu  ama  hawa  wasichana,  sasa  mimi  nauliza,  kama  huyu  mtu  tayari  ameoe  na  sheria  inasema

hatakiwi kuoa bibi mwingine tutafanyaje, kuna njia ingine badala ya kumuoa?

Muna Mbithe:   Sisi hatutaki,  ni maoni yangu, kama mimi sitaki ati akiwa na binti wangu awe  akioa  huyu  wangu  alikuwa  na

mwingine, hapana.   Kwa sababu si aliwacha huyo mwingine akija kuona huyu, si alimwacha akaja  kwa huyu, na huyu anaona

kwamba haoni hata anaona hana  miguu.   Sasa  tunataka  amuoe  na  amuoe  na  sheria  ile  ambayo  ni  sheria  ya  kawaida,  ile  ya

sheria house hata ikiwa sio ya kanisa, amuoe.

Com. Phoebe Asiyo:  Nimeitikia hiyo, kwa hivyo unasema kwamba polygamy sio kitu kibaya kwa nchi hii.

Muna Mbithi: Ati?

Com. Phoebe Asiyo:  Polygamy, tuendeleee tu, wanaume waoe vile wanawake wengi wanataka.
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Com. Pastor Ayonga:   Je,  mama katika  hiyo  nafikiri  Commissioner  Maranga  alikuwa  anataka  kukuongaza  kuenda  upande

mwingine.   Upande  aliotaka  kukuongaza  kama  nilisikia  vizuri,  alisema  badala  ya  kuoa,  hakuna  kitu  kingine  huyo  mtu

aliyemdunga huyo msichana mimba angeweza kufanya ili huyu msichana afaidike na  huyo  mtoto  aliyezaliwa  afaidike?   Kuliko

kum-impose  kwa  yule  mtu,  kwa  maana  hata  akimchukua  anaweza  kumchukua  tu  kama  kimzigo  aweke  huko,  hutafanya

chochote.  Hakuna njia ingine ungeweza kufikiria?

Muna Mbithe:  Unajua mbeleni, mafikira yangu haikuwa ya kitu ingine lakini naona sasa iko kitu ingine mimi naelewa.

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo kitu ingine ni nini?

Muna Mbithe:  Amtengee mali kiasi fulani.

Com. Pastor Ayonga:   Sawa na kwa wale mbuzu tatu narudia swali  la  Doctor  Maranga  tena,  ni  kwa  nini  it  takes  so  long,

inaonekana kama marriage yenu hii haikuwi confirmed inaweza kuchukua muda mrefu, mbona hamuwezi kuifupisha?  Ni  kwa

nini inangoja, hata ukapata watoto wengi na ukifa ndipo uenda kuzikwa kwingine?

Muna Mbithe:  Wacha nikueleze kitu kimoja, unajua wanawake wanaweza kuolewa wawili.

Com. Pastor Ayonga: Hata watano.

Muna Mbithe:   Na  wakiolewa wawili au watano wanaweza kukaa Nairobi  na wanakuja,  anakuja na  bwana  yake  na  hawa

watu wa nyumbani wanasema huyu ni wa  Nairobi  na  ni  wake  na  wanakaa  pamoja,  unaona  hivyo?   Ndio  sababu  ninasema,

mwanamke akiolewa akimaliza miaka mbili kwa hiyo boma awe ni wa hiyo boma.

Com. Pastor Ayonga:   Kwa mila za Kikamba ni nini mngefanya ili mufanye haya mambo, unajua  makabila  mengine,  unaoa,

ukifanyiwa harusi, mambo imekwisha.  Hata siku ile ile tu, mambo imekwisha.  Why does it take you people so long?

Muna Mbithe:  Unajua Wakamba saa ingine…..

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo ndio sijui.

Muna Mbithe:  Wakamba wengine wako namna hii na wanakaa tu na wananyamaza na wanajua hii ni kawaida wafanye hiyo,

na wanakaa tu.

Com. Phoebe Asiyo:  Nina swali mama.  Je ingewezekana kupata usaidizi kama marriages zote katika Kenya zile za Kikamba

39



au ile ya DC, au ya makanisa zote zifanyiwe registration.

Muna Mbithe:  Ndio.

Com. Phoebe Asiyo:  Na kama mtu ana mabibi wawili tena wote wafanyiwe registration.

Muna Mbithe: Ndio, kwa sababu ni wake.  

Com. Phoebe Asiyo:   Na  saa  zile mtu hajaoa,  aeleze msichana mimi nakuoa lakini mimi pengine nitafikiri kuleta mwingine, ili

huyu mwanamke ajue tu,  kwamba hata naenda huu mji lakini nyingine mwingine anaweza kuja.   Yaani potentially polygamous

system of marriage.

Muna  Mbithe:  Hiyo  ni  ngumu  sana,  kuolewa  na  uambiwe  iko  mwingine  ni  ngumu  sana,  mwanamume  anao  tu  akiwa

amenyamaza kwa roho yake.   Na  kuna wengine wanaambia mabibi zao,  unajua nataka kuoa kwa sababu bibi yake  anaweza

kuwa hana mtoto, na hiyo ndio anaweza kuoa bibi wa pili.

Com. Kangu: Unajua shida yenye tuko nayo mama ni kwamba  watu  wetu  wameenda  kwa  makanisa  hata  harusi  watafanya

kwa kanisa lakini nyumbani bado  wanatangulia na mambo ya kinyumbani.  Sasa  swali inakuwa, tumefika kiwango ya  kusema

kuna mambo ingine ya nyumbani tunataka tuwache halafu tufuate mambo fulani ama bado tunataka kuendelea na mambo ingine.

  Ndio tukisema, sheria iseme kama ni baada  ya miaka miwili  inaandikishwe  mmeoana  hata  kama  hizo  mbuzi  zimelipwa  ama

bado.   Inaandikishwa ndio sasa  kama bibi anakufa inajulikana ni  bibi  ya  fulani,  watu  wako  tayari  kuwachana  na  hizi  mambo

zingine ama bado wanaona hii ni mila ya Wakamba lazima tufuatilie?

Muna Mbithe:   Unajua hatuwezi  kuwacha  mila  ya  Wakamba  lakini  ile  iko  ni  tuwe  tukiandikisha  ata  hiyo  mila  ikiwa,  tuwe

tukijua hata tukiwa nyumbani mila tutafuata mila lakini nikiolewa kwa hiyo boma,  nisiwekwe kama vile paka  na paka  wanavuta

nyama, mama akifa wa aina hiyo, inakuwa…..(Incomplete).

Speaker: Vita.

Com. Phoebe Asiyo: Asante sana tafadhali uandike jina lako pale.

Com. Pastor Ayonga:  Machifu sasa tufanyaje?

Muna Mbithe:  Sina shida lakini, kwa sababu ni maoni yangu.
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Com. Phoebe Asiyo:   Sasa  Grace Mwanza,  mama Grace Mwanza tafadhali uje hapa mbele  na  ufanye  mapendekezo  zako,

naona umeandika kwa hivyo utafanya kwa kifupi tu.

Grace Mwanza:  Majina yangu ni Grace Mwana, I am a Pastor.

Com. Phoebe Asiyo:   Hakuna jina ya katikati.

Grance Mwanza: Grance Mumo Mwanza, I am a Pastor, AIC Church.  Niko na mambo machache tu ya kuongea.  

Kwanza ni the word of God to be  given first priority in our government  since  it  is  supra  culture,  to  our  freedom  of  worship,

preachers should be trained kwa maana kuna wengine wanainuka leo wanasema ni ma-Pastor  and they are  not trained.   Kwa

hivyo ma-Pastor wawe trained, ikiwa unataka kuhubiru uende kwa training.

Infants to be given special attention, watoto mayatima: All children to be given their rights especially the right to life because  we

have cases of abortions.

Biological parents to take care of their children.  

Children born out of wedlock to be  taken care  of by both parents,  ikiwa kijana amezaa alazimishwe alee yule  mtoto  ambaye

amezaa.  

To have birth rate  control,  watu wapewe watoto  wale wanapaswa  kuzaa,  and  myself  I  am  suggesting  that  people  to  have  a

maximum of 3 children.  

Drug abuse to be controlled, the government should have a way of controlling drug abuse.

The government should provide for the old women and the old men a place where they can be taken care  of because  we have

heard cases of many of them dying for lack of care.

Freedom to choose or to marry when you are above 18,  because  we have problems with parents  insisting the kind of spouses

they want for their children.  Therefore, people should be given freedom when they want to get married to choose on whom to

marry.

Com. Phoebe Asiyo:  Grace endelea.
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Grace Mwanza: Nitafika pale.

Com. Phoebe Asiyo:  Umefika hapa, asante  sana.   Kuna kitu ambacho nataka kukuuliza kuhusu pombe,  nchi nyingi za dunia

hazikubali  kamwe  kuweka  advertisement  kwa  television  au  kwa  radio  kutangaza  pombe  kali,  lakini  ninaona  hapa  Kenya

advertisement ya pombe kali ya shilingi kumi na tano na inasemekana kwamba inafurahisha mtu na inafanya mtu ajisikie yeye ni

yeye.  Sasa wewe ni Pastor na umetuambia habari  ya ulevi, ungependa mambo haya ya advertisement ya pombe kali kwa TV

na radio iendelee au ipunguzwe.

Grace Mwanza:  Ningependa ipunguzwe, kama ingewezekana because  we  are  having  problems  when  bia  imari  advertised.

Kwa hivyo ningependa ipunguzwe hata pia ile ina-advertise condoms ingepunguzwa.

Com. Kangu:  Swali  moja,  umesema  pastors  ama  preachers  wawe-trained  na  ukasema  freedom  of  worship,  kuna  wengine

watasema kujaribu kuzuia wengine kuhubiru  mambo  ya  Mungu  kwa  sababu  hawana  training  ni  kujaribu  kuzuia  ama  ku-limit

their freedom of worship.  How do you reconcile those two?

Grace Mwanza:  Okay, I would say as the other ministries like now in education cannot have a teacher  who is not trained so

that we call him a qualified teacher.   Therefore,  as  other  ministries we get people  who are  trained we can encourage so to the

pastors.

Com. Kangu:  The right to worship can be limited in certain circumstances?

Com. Maranga:   Now,  I am asking you a question Pastor,  two questions.   One is about  the question of abortion.   What  is

your stand on abortion?  That is point number one, number two, you are also suggesting a limitation of a maximum of 3 children,

is it not interfering with the freedom of choice which actually you have given?  How do you reconcile the two?

Grace Mwanza:  Abortion is killing and I have said a child should have a right to live and when you abort, you are killing.  You

can use other methods of contraceptives which are not killing.

Com. Maranga:  What I am asking is,  now that you are  a Pastor,  you know that there are  some countries where abortion is

legal, but I know the stand for example of the Catholic Church it is very firm, it is anti-abortion and many other people  but also

the medical profession who are  advocating for abortion because  abortion can  be  given  on  various  grounds.   For  example,  if

somebody  was  raped  and  you  do  not  want  to  bring  forth  that  kind  of  child  who  was  conceived  under  very  difficult

circumstances.  Don’t you think the land can have a right to abort at that point?  That is one question I want to put to you, it is a

moral question.  A girl was raped,  she conceived,  she does  not want to carry the child of the rapist  and that child is innocent,

what do you dicide as a Pastor?
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Grace Mwanza: The question that the government to have a way of taking care of such children because actually that child has

the right to live, to allow the girl to give birth and if she does not need the child, the government to have        (incomplete)

Com. Maranga:  Pastor you did not get my point,  the circumstances of that preganancy originate from rape  that was not her

consent, she was rapped, do you get my point?

Com.  Pastor  Ayonga:  I  want  to  come  to  her  assistance.   What  Doctor  Maranga  wants  you  to  say  is  that  this  girl,  her

mentality, her psychology, her everything is not for this child because  it was done under very bad  circumstances,  and what you

are trying to tell him is that no matter what has happened,  the child who has been formed under such circumstances should be

allowed to come forth and then the government picks that up and cares for that child.  It  will leave this woman free from caring

from for that child, who she would not like to see.  A child can be born in a maternity ward,  and the child be  taken away from

the mother without the mother seeing the face of that child, and it can be taken and be taken care  of elsewhere.   I  think that is

what the Pastor is trying to put across.

Com. Maranga:  No, it does  not answer my question because,  why do you subject  a girl to carry a preganacy she does  not

want for nine months on medical grounds?  She is psychologically traumatized and you want to tell me as  a Pastor  that you can

convince that girl that continue carrying the child of a rapist?  I want to put it to you, you will not do it.  Thank you.

Com.  Pastor  Ayonga:  Now,  my other  question  as  regards  to  freedom  of  worship.   Did  you  tell  us  what  that  freedom  of

worship entails because these days people are complaining that there are so many religious bodies, others are beating the drums

throught out the night, and if they are  in you neighbouhood, you cannot sleep.   What is this freedom  of  worship  really?   And

others  are  worshiping  Satan,  devil-worship.   Are  you  saying  that  this  freedom  of  worship  should  not  be  curtailed,  or  the

freedom of worship should be whatever a person does,  wherever,  whatever time, whatever  interferance  and  whatever  not,  it

should be allowd to continue like that?

Grace Mwanza:  We should have meaning, caring for the others with knowledge of whom they are worshiping.

Com. Pastor Ayonga: And who should be worshiped?

Grace Mwanza:  It is God.

Com. Phoebe Asiyo:  There is also freedom of worship,  there is a lot of devil-worship these days,  you want us to give them

the freedom of worshiping the devil. Okay,  very good,  I think you are  done,  thank you very much Pastor  that was very good,

go and sign our register.   Now we  want  Joseph  Nguvi,  please  be  brief  Joseph,  wapi  Joseph  Ngumbi,  kama  hayuko  tunaita
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Dishon Ndonye, yuko?  Kama hakuna……

Com. Pastor Ayonga: Ndiye huyu.

Com. Phoebe Asiyo:   Mzee kuja haraka,  kaa  hapo mbele utueleze jina lako halafu  uongee  juu  ya  mapendekezo  yako  kwa

Katiba mpya.  Unaitwa?

Dishon Ndonye:  Majina yangu ni Dishon Dilo Ndonye.   Naanzia na  Wabunge,  Wabunge  wawe  wakichaguliwa  kwa  miaka

mitano na kabla ya kuwachaguwa Wabunge ningependelea Rais awe akichaguliwa mbele.   Raisi wakati  wake uwe  mbele  wa

uchaguzi wa Wabunge, na ichukue kama miezi sita baada ya kuchagua Rais halafu Wabunge na ma-Councillor.   Miezi hizo sita

ikiisha, tunachagua Wabunge na ma-Councillors kama vile wanachaguliwa.

Com. Phoebe Asiyo:  Kwanza President achaguliwe.

Dishon Ndonye:  Achaguliwe kwanza.

Com. Phoebe Asiyo:  Aendeshe nchi bila Bunge na bila Council.  Haya, endelea.

Dishon  Ndonye:  Hapa  nanasema  ataendelea  kwa  sababu  saa  Wabunge  wanaendelea  lakini  yeye  anachaguliwa  mbele,

Wabunge wana miezi mengine ya kuendelea.  Wakichaguliwa miezi sita, si wataendelea miezi zingine sita halafu muda wao uishe

wachaguliwe. 

Mayors  wewe  wakichaguliwa  na  watu  na  Chairmen  wa  County  Councils,  Chifu  wawe  wakichaguliwa  kama  vile

wanachaguliwa, lakini wawe wakipewa transfer kama watumishi wale wengine.  

Ningependelea watu wakiona Mbunge wao hafanyi kazi vizuri, miaka miwili wanamkataa wanachagua mwingine tena.  

Akina  mama  wawe  wakichaguliwa  wakati  wao,  lakini  napendelea  kama  Machakos  District,  pawe  na  mwanamke  mmoja

ambaye  hatachaguliwa  lakini  yeye  tunamchagua  mmoja  tu,  kila  district  mwanamke  mmoja  achaguliwe  ili  awe  akiwakilisha

wanawake wale wengine bila kuchaguliwa pamoja na wanaume.

Urithi,  naonelea  hali  ya  urithi  kwa  watoto  wote  ni  sawa  lakini  kunakuwa  na  tofauti  msichana  akiolewa.   Akiolewa  hawezi

kugawiwa  mali  lakini  asipoolewa  anagawiwa  mali.   Akigawiwa  mali  na  apate  mwanamme  hiyo  mali  ni  yake  kwa  sababu

amechelewa sana bila kuolewa, ikaonekana huyu hataolewa.  
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Mali  ya  asili  serikali  inangalie  sana  sababu  inaenda  vibaya  kama  misitu,  maji,  serikali  iangalie,  hifadhi  mali  ya  asili,  misitu,

maji…..

Elimu tunaambiwa na ya bure siku hizi lakini hakuna cha bure.  Wiki moja mtoto anaenda safari tatu akiitisha pesa  za kuendesha

mambo  ya  shule,  serikali  iliharibu  kupeana  elimu  ya  bure,  itafute  pesa  za  kuelimisha  watu  wake.   Ningesema  ikiwezekana

wanaweza kutoka Nursery mpaka wamalize elimu yao katika chuo  kikuu  ama  vyuo  vile  vingine  vidogo,  hiyo  iwe  jukumu  ya

serikali.

Madaraka ya Rais punguzwe isiwe zaidi.

Kitu kingine ningesema ni kupindua Katiba:   Ni lazima Katiba ya Kenya  tuwe  na  referendum.   Wabunge  wakitaka  kupindua

sehemu fulani ya sheria  watuuliza,  sio  kufanya  vile  wanafanya  siku  hizi,  wakitaka  kitu  wanapindua  leo,  tunataka  tuulizwe  sisi

wananchi.

Wale watu disabled waangaliwe sana kila kitu chao kifanywe bila kulipa kitu, kusomesha,  malezi kwa  disabled  na  wale  watu

ambao wamezeeka kwa sababu mtu akizeeka anakuwa  taabu  kwa  watoto  wake.   Serikali  iwe  ikiangalia  mambo  ya  wazee,

wazee wanawake na wanaume watengewe sehemu ya kukaa.

Ningeona  mshahara  ya  watumishi  wa  serikali  iangaliwe  ……….  Wengine  wanapata  mshahara  ya  juu  wengine  ni  chini  na

kisomo ni kile kile.  Nafikiri nikikomea hapo ni vizuri.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana Mzee Dishon tafadhali mzee ukifika pale sasa  mzee utaandika jina lako kwa register yetu

na tumeshukuri sana kwa maoni mazuri.  Sasa tutasikiliza Bwana Charles Maluti.  

Charles  Maluti:  Nitasema  kwa  kifupi  iwezekanavyo.  Kwanza  ni  juu  ya  Presidentkuchaguliwa  pamoja  na  bunge.  Lazima

uchaguzi  uwe  tofauti.  Presidentkwanza,  na  baada  ya  kuchaguliwa  kwake,  tuchukue  muda  wa  mwezi  mmoja,  ndio  nao

ma-councillor na ma-MP nao wachaguliwe. Baada ya mwezi wa pili wawe tayari na mwezi wa tatu government iendelee. 

Kitu kingine ni elimu. Elimu katika Kenya imekuwa kama gorofa inawaka moto.  Inaenda upande huu na huu na huu. Kwanza,

tunaambiwa kuna free education in kenya, there isn’t, hakuna. 

Com. Asiyo: Pendekeza tu mapendekezo mzee. 

Speaker:  Ndio  nakuja,  yale  mapendekezo  yangu,  ni  free  education  iwe  mtoto  hahitajiki  kuitishwa  kitu  chochote.  Ili  asome
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kama wakati mimi nilikuwa nasoma sikuitishwa chochote isipokuwa kile kilihitajika cha dhati… Std.  8 wamalize hapo kila mtu

awe na stand kila mtu Kenya apate elimu ya primary, sio ya kuitishwa hiki na hiki na hiki. 

Kile  kingine  ni  kuwa  uchaguzi  ukiwekwa  hapa  kama  ni  siku  ya  elections,  tuhesabu  kura  hapa  ili  tuepuke  ule  wizi  wa  kura.

Tukimaliza kura tuhesabu na ziende zikihesabiwa. Zisiibiwe njiani ama ziwekwe vingine. 

Com. Asiyo: Tayari mzee hiyo sheria iko tayari. Safari hii ukienda kupiga kura zitahesabiwa pale pale, sheria ile iko. 

Speaker:  Unajua  Kenya  ni  nchi  tajiri  sana  na,  ikiwa  tajiri,  ule  utajiri  unaweza  kupatikana  Kenya  umechukuliwa  na  watu

wachache sana ili yenyewe ikabaki bila chochote;  kama ingechukuliwa hatua kwanza,  hatungekuwa katika hali tuliyo nayo leo.

Kwa  hivyo,  ni  lazima  mwenye  kutumia  mali  ovyo  katika  Kenya  afikishwe  kotini,  afungwe,  alipe  na  vitu  vyake  viuzwe  vile

amechukua  kwa  magendo.  Ndivyo  mali  irudishwe  kwa  wananchi.  Katika  Kenya  yote,  iko  na  rasilimali  ya  nchi  nyingi  lakini

haitumiwi ili kutoa mapato kama tunajua Kenya yetu  ni  agricultural.  Kuna  maji  kama  hii  mvua  imenyesha  hapa,  maji  hii  yote

imerudi kwa bahari.  Na  nchi hii na nchi  zingine  huwa  na  ukame.  Hayo  maji  yangeshikwa  tayari  hatungeendelea  kupata  njaa.

Yanyunyishiwe katika kila mahali kwenye ukame tupate chakula na tupate wafanyi kazi kwa sababu iko mahali ya kufanya kazi

kutoa mazao. 

Kile kingine, katika Kenyakuko na ukoloni mamboleo, kama tuna factory na  wenye  kushikilia  hii  factory  wametuweka  kama

stairs.  Unakuta  mtu  anaandikwa  wiki  tatu  anafutwa,  asitimize  ile  miezi  mitatu  ya  kuandikwa.  Anawekwa  mwingine,  na  ile

mshahara  anapewa  hawezi  kujimudu  hata  kidogo.  Kama  sasa  ukimpa  mtu  shillingi  mia  moja  atoke  hapa.  chakula  hali,  ana

watoto nyumbani ana bibi, ile mia moja, itamfaa nini? Pendekezo, watu wengi wameshikilia hii kitu ni wahindi, wawekewe sheria

ya  kuandika  watu  sawa  sawa  na  wawape  mshahara  tosha.  Sio  ile  mshahara  wanawapa  watu  mia  moja,  mia  mbili,  mia  na

hamsini.  Na  wahakikishiwe  ya  kwamba  mtu  awe  kama  kibarua  kama  ni  miezi  tatu  na  aandikwe  permanent.  Hawa

wametunyonya hata kupe ni afadhali. Na mimi namalizia hapo. 

Com. Asiyo: Asante sana Mzee John, tumeshukuru sana kwa maoni yako,  tafadhali kama ungefika pale uweke jina lako kwa

register  yetu  itakuwa  mzuri.  Na  maoni  yako  tumeyachukua.  Sasa  tuko  na  councillor  John  Kimili,  kama  uko  hebu  fika  hapa

mbele, na utafuatwa na bwana Ndunda S.M ukishamaliza maoni yako mzee councillor. 

Cllr:  Kimili:  Madam  chairlady  na  commissioners  wengine,  jina  langu  ni  John  Kimili.  Mimi  ninawakilisha  wodi  ya  kalama

location  constituency  ya  Machakos.  Ningependekeza  political  parties  ziwe  less  than  ten,  na  ziwe  zinajitafutia  uwezo  wa

kujiendesha. 

Pia ningependekeza any ruling party  iwe  linked  kutoka  kwa  Central  Government.  ningependekeza  mayors  na  wenye  viti  wa

Local Authorities waendelee kuchaguliwa na madiwani wenyewe. Sababu yake wananchi wa kila mahali hakuna njia wanaweza
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kujua mwenyekiti tuseme tukiwa Machakos na tuseme mwenyekiti anatoka kama Kangundo hapa hatuwezi kujua.  Lakini wale

madiwani wanaokaa na yeye pale, wanamjua na wanaona vile anafanya kazi.  Kwa hivyo ningependekeza huo mtindo uendelee

hivyo hivyo. 

Elections ningetaka ziendelee pamoja, election ya madiwani, ya wabunge na ya rais.  Iendelee kwa wakati  mmoja. Kwa sababu

tusipofanya hivyo kama tuna mjumbe hapa na hanitaki niwe Diwani, akiwa free anaweza kuingilia ule uchaguzi na usiwe fair kwa

wananchi.  Kwa  hivyo  anaweza  kusukuma  yule  councillor  ama  yule  Diwani  anayetaka  yeye  mwenyewe  na  isiwe  ndio

mapendekezo  ya  wananchi.  Kwa  hivyo  ningetaka  ziendelee  pamoja  zote.  Ndio  kila  mtu  awe  busy  na  asiwe  na  wakati  wa

kuangalia mambo ya mwingine. 

Ningependekeza  pia  Katiba  kila  wakati  iwe  ikiangaliwa  na  wabunge,  kwa  sababu  tuliwachagua  kama  wabunge  wetu  na

tunawaamini na tunachagua yule tunafikiria he is  the best  for our area.  Kwa sababu kama hana hiyo wajibu pengine they have

no  business  of  being  there.  Tumewachagua  kutengeneza  sheria.  Kwa  hivyo  ningependelea  waendelee  kuwa  na  uwezo  wa

kubadilisha Katiba for time to time kama wajibu wao. 

Property  ownership,  ningetaka kuwe  na  uhuru  wa  kila  mtu  yeyote  awe  mwanamume  mwanamke  awe  na  uhuru  wa  ku-own

property kwa mahali popote katika jamhuri yetu. Ningetaka lugha ya taifa idhaminiwe. Wakenya wote waweze kuungana kwa

kuwa tunaelewana. Lakini  mimi nikiwa  naelewa  na  Kikamba  na  mwingine  haelewi  naweza  kumsengenya  wakati  wowote  na

nimbandike kitu fulani, pengine kiende kombo. 

Provincial administration ningetaka ikae, lakini this must be chiefs wachaguliwe na wananchi wa ile eneo ambayo wanatoka ndio

wawe  wanajua  wana  wajibu  wa  kutumikia  hao  wananchi  vizuri,  wasiwe  kama  kings  katika  ile  area.  Ikiwa  na  kosa  na

imejulikana  kwa  Serikali  wawe  wakiadhibiwa  hapo  hapo  na  ikiwa  kuna  chief  ambaye  ame-prove  kuwa  capable  kuwa

promoted, na ana qualifications zile zinatakikana, anaweza kuwa promoted as the D.O. 

Kuna  wale  wazee  wengine  wa  vijiji  ambao  wanasaidia  administration  na  hawa  ni  wa  muhimu  sana  kwa  sababu  ile  kazi

wanafanya  hata  saa  ingine  wanafanya  kazi  zaidi  ya  assistant  chief,  kwa  hivyo  ningependelea  Katiba  iwaruhusu  hawa  wawe

wakipewa kitu, kama sivyo waondolewe kabisa. 

Ningetaka kuwe na free education kutoka darasa la kwanza mpaka la nane, na iwe ni lazima kwa kila mtoto.  Kwa sababu hiyo

ni njia moja ya kupatia watoto haki yao. Na ikiwa ni free education, tusiwe tukiona watoto wanatumwa na waalimu kila wakati,

‘nenda  mkalete  hiki,  nenda  mkalete  kile’.  System  yenyewe  ifanye  mpango,  iwe  mtoto  akienda  shule,  kazi  yake  ni  kusoma

mpaka wakati ule anamaliza shule aende nyumbani. 

Uchaguzi - kama mtu yeyote anasimama anataka kitu fulani kama ni diwani, kama ni mjumbe, tuwe equal.  Awe ni mwanamume
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ama  ni  mwanamke  bora  auze  lugha  yake  kwa  wananchi  wale  wana  kura.  Kwa  sababu  hii  mambo  ya  kusema  kama  ni

wanawake  wawekewe  a  special  consideration,  saa  ingine  itatulazimisha  tuweke  mtu  ambaye  ni  kiwete  na  hajiwezi  kwa

ku-deliver goods kwa wananchi. 

Pia,  medical scheme ama mambo ya matibabu yawe free kwa kila mwananchi. Kwa  sababu  kama  siku  hizi  tunaangalia  watu

wengi  wanakufa  kwa  sababu  hawezi  ku-afford  medical  services.  Na  sisi  wote  ni  kama  tumekuwa  wagonjwa.  Kila  mtu

akionekana  ni  mgonjwa  ama  akifariki  tunasema  ni  AIDS,  ni  ugonjwa  pengine  wa  kawaida  na  mtu  hawezi  ku-afford  na

tunampoteza. 

Discipline ya watoto  shule, naona hiyo ni ya lazima. Kwa sababu hata nyumbani wazazi wengine tumezoea.  Mtoto akinikosea

namwambia nitaenda kumwambia mwalimu. Bora mwalimu ajue ni kiasi fulani ya punishment anapatia  mtoto,  asiwe excessive,

ikiwa excessive pengine iwe na disciplinary committee ama board fulani ya kuangalia mwalimu ameenda excessively na anaweza

kuwa disciplined hata na yeye kwa hiki na kile. 

Pia, ningependekeza Kenya kama agricultural country, kuna nchi kubwa ambayo inaonekana inakaa bure na watu wanaendelea

na njaa, Tunaendelea kuomba misaada ya chakula hapa na pale,  tumekaa kama beggars.  Ningependekeza sheria ama Serikali

ifanye mpango kuwe na watu wale  ambao  ni  landless  na  pengine  wamemaliza  darasa  la  form  four  na  kuendelea  juu.  Wawe

wakikatiwa sehemu fulani watafute pesa zao pale daily living na hata kulisha watoto wao. 

Ningependekeza Local Authority iwe na uwezo wa kupitisha mambo yao bila kuomba omba kwa  Serikali  kuu.  Kwa  sababu

councilors wengine wanaenda  wanakuta  wana  shida  and  their  hands  are  tied  hawawezi  kufanya  chochote.  Kwa  sababu  the

executive or the senior officers of the council ni wafanyikazi wa Central Government, and they cannot discipline them. Ile system

inafuatwa ni ndefu sana na kwa hivyo, chief officers wanaendelea kufanya kazi vile wanataka hata ikiwa ni mbaya.  Kwa hivyo

ningetaka councilors wawe na uwezo wa ku-run their own council kulingana na mahitaji yao. 

Mfanyi kazi yeyote awe ni wa Serikali ama ni wa private sector, wakati ukifikia wa kwenda retire, atayarishwe na mambo yake,

pesa  na nini, aende kufurahia matunda yake.  Kwa sababu ameyafanyia kazi kwa muda mrefu,  amechoka,  amejinyima,  na  ule

mtindo wa kuwa anafuata pesa  zako ukiwa umetoka kazini, na huna pesa  zimewachwa huku, that opens room for corruption.

Kama huku utaenda uambiwe kama unataka tumalize hii leo fanya hivi. Hizo ni pesa  wanapeana.  Kama ni wakati  unatupa,  na

pengine umetoka mbali na huna uwezo wa kuja hapo kesho. 

Ningetaka kuwe na  tume  mbili  za  kuchunguza  mishahara  ama  marupurupu  ya  wafanyi  kazi  wa  Serikali,  na  ingine  ya  private

sector ili kila tume iwe inapendekeza ama inafikisha mambo ya wafanyi kazi wa that sector  kulingana na vile wanaona mambo

yanaendelea, vile wanaona gharama ya maisha inaendelea na hivyo hivyo. 
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Isiwe  kama  juzi  tulisikia  wajumbe  walijiongezea  pesa  chungu  nzima  na  madiwani  wangali  wanalia  lia  ofisini  na  wao  ndio

wanakaa na wale wananchi ambao waliwachagua wajumbe. Na  sisi ma-councillors ndio tuko karibu na wananchi,  mwananchi

akiwa na shida ya school fees ama ya ugonjwa ama ya njaa anakuja kwa councillor kila asubuhi, na councillor hana uwezo, ile

pesa anapewa pale ni kidogo sana, na wajumbe wana-enjoy. Ana pesa zile pesa  na hata mwezi mzima hawezi kuonekana kwa

electoral area yake. Kwa hivyo ningependekeza kuwe na tume ambayo inachunguza mambo ya madiwani. 

Freedom  of  worship  iwe  controlled  to  an  extent  kwa  sababu  ule  mtindo  wa  kusema  kuna  uhuru  wa  kuabudu  siku  hizi

umeonekana  ni  kama  wengine  sio  kuabudu,  ni  kazi  wanafanya  for  their  living.  They  have  not  even  gone  for  any  course  or

training, they are not even registered in the government, lakini kwa vile tunasema kuna freedom of worship,  kila mtu anasimama

kwa soko,  pengine kuna dispensary hapo karibu kuna ugonjwa wanatibiwa hapa na anawapigia kelele.  Kwa  hivyo  ningetaka

kama  ikiwezekana,  hivi  leo  tungesema  Katiba  iseme  no  more  registration  of  churches  or  religions  ama  nini,  zile  ziko  kama

sitosheki hapa niende kwa hiyo ingine lakini not new denominations. 

Ningetaka kupendekeza pia ugawaji wa national resources.  Mali kama ni ya Serikali iwe inagawiwa kila sehemu kulingana na

population. lakini sio kuwa kwa vile hiyo ni region kama ingine kama ni province,  iendelee  kulingana  na  population  kama  sisi

sote ni  wananchi wa Kenya, inafaa tutumikiwe  the same. 

Mambo ya wasichana kama ni my daughter na ameolewa mahali, ningetaka akae  na adabu kwa ile boma na atafute mali yake

akiwa hapo.  Lakini hii mambo ya kusema aje  hapa  kwangu  akatiwe  sehemu,  kuna  hata  wanaume  wengine  wana  mtindo  wa

kumwambia  bibi  nataka  tutafute  mali  kwa  hivyo  nenda  kwenu  ujifanye  umerudi  ndio  nikija  kule  tugawiwe  kitu.  Kwa  hivyo

ningetaka mwanamke akiolewa akae na adabu na atafute mali yake kule lakini sio anakuja kuchukua sehemu hapa. Sababu hiyo

itaendelea kuongeza watu kuacha mabwana zao na itaongeza ile shida ya ukimwi. Na  ni hayo mwenye kiti,  ningetaka kukomea

hapo, asante. 

Com. Asiyo:  Asante sana councillor, sijui kama kuna swali yoyote kutoka kwa wenzangu hapa. 

Com.  Kangu:  Na  bwana  councillor,  hii  mambo  ya  freedom  of  worship,  umesema  wengine  wamegeuza  imekuwa  kama

biashara.  What is the best  way  of  controlling  this?  Kwa  sababu  kama  unasema  ni  biashara  na  ni  kweli  those  make  a  lot  of

money, wengine wana-run businesses, they run hospitals,  they run schools from which they make money. Do we subject  them

to income tax ama tufanye namna gani?

Cllr.  Kimili:  They  should,  kwa  sababu  hiyo  ni  income  wanapata,  there  is  no  way  they  should  be  left  to  go  without  saying

anything like any other employee or  any other person.  And out of that living anakata  sehemu inaenda kwa  Serikali  kama  tax.
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Kwa  hivyo  huyu  naye  kwa  vile  anapata  income  kutoka  pale  na  wengine  tumeona  wamekuwa  very  rich  hata  kushinda  wale

tunafanya kazi. Kwa hivyo ningetaka wawe subjected to income tax kama wananchi wengine. 

Com.  Asiyo:  Niko  na  swali  moja  hata  mimi.  Umesema  kwamba  chama  kinachotawala  kiwekwe  mbali  kabisa  na  Central

Government,  na  je,  kama  hii  chama  ndicho  kimechagua  ma-ministers,  maana  ndio  imeshinda  uchaguzi,  na  pia  ndio  imeteua

ma-permanent  secretaries  na  wale  wote  wanaofanya  kwa  Central  Government.  Ni  nani  sasa  atalinda  watu  wa  Central

Government kama sio wale watu waliochaguliwa na ile party iliyoshinda? 

Cllr. Kimili: Kama ni financial matters, chama kisiwe kinatumia pesa za Serikali. 

Com.  Maranga:  I  want  to  ask  you  something,  umesema  unataka  Local  Authorities  iwe  autonomous  imetoka  kwa  Central

Government.  Ungefikiria  Local  Authorities  wangekuwa  wanafanya  nini  kama  wangepewa  huo  uhuru  wa  kujiamulia  maneno

yao?

Cllr.  Kimili:  Ni  uwezo  tu  wa  kupitisha  maneno  yao,  kama  ni  senior  officers  wa  council  kwa  sababu  amejiriwa  na  Central

Government  and  the  Local  Council  cannot  discipline  him  kama  amekosa.  Anataka  kufanya  kazi  vile  anataka,  na  hawa  ni

madiwani wamechaguliwa wamechaguliwa, na watu wanaendelea kulia. 

Com. Asiyo: Nataka kukuambia hiyo halafu nitampa pastor Ayonga nafasi. Councillor wewe ungetusaidia sana kwa mambo ya

Katiba mpya. Sasa wewe unaongea tu mambo ya wafanyi kazi wa County Councils na Municipality. Lakini hujatuambia ile kazi

ambayo Local Authorities wanaweza kufanya. Zamani ndio walikuwa wanatengeneza njia, ndio walikuwa wanaangalia mambo

ya shule, mambo ya ma-dispensary na kadhalika. Sasa wewe ukiongea tu juu ya wafanyi kazi na unawacha umuhimu wa kazi ya

Local Authorities, tutajua namna gani vile unataka kazi ya Local Authorities zitengwe? 

Cllr. Kimili: Madam Chair please, ni hiyo shida,  hawa senior officers wanakuwa vikwazo. The councilors don’t have powers

kusema twende tukate barabara mahali fulani na pengine kuna pesa, huyu amekaa kama kikwazo, senior officer, na council kazi

yake ni kupeleka huduma kwa wananchi. 

Com. Ayonga: Com. Asiyo amekuuliza swali na ambalo ningekuuliza na sikutosheka na jibu, kwa maana kila wakati  unasema

kwamba wale senior officers ndio wamekuwa mzigo kwa Local Government.  Ni kama kwamba  kama  hao  watu  wangetoka,

mambo yote yangekuwa sawasawa na hali ninasikia na wewe unasoma pia kwa  magazeti,  bankruptcy  ambayo  imejaa  katika

local councils zetu, na services ambazo haziwezi kuwa rendered na hali  watu  wanalipa  rates  for  this  and  rates  for  that,  mara

hakuna maji, mara hakuna taa,  mara barabara  hata within, katika  councils zetu. Senior officers ndio wamefanya haya mambo

yote? Na  tena councils hizo zikipewa nguvu watazitumia  namna  gani?  kwa  maana  mtu  akiwa  mwaminifu  kwa  kilicho  kidogo

huyu atakuwa mwaminifu kwa vilivyo vingi, au sivyo? Sasa hapo hujatuweka vizuri. 
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Cllr. Kimili: Nimesema kile kinafanyika councilors wanaona kuna haja ya kupeleka hiyo huduma mahali fulani within the area

as the council area of jurisdiction, lakini officer amekuwa hataki. 

Com. Ayonga: Na pesa ziko?

Cllr. Kimili: Pesa ziko kwa sababu he is the signatory of everything. 

Com. Asiyo: Na hizo pesa zinatoka wapi?

Cllr. Kimili:   Inatoka  from  the  Local  Authority  na  inaongezwa  na  zinazotoka  kwa  Central  Government,  lakini  ikija  hapa…

inatosha. 

Com. Asiyo: kufanya kazi gani?

Cllr. Kimili: Kazi za huduma kama ni barabara…

Com. Asiyo: Mna pesa za kutosha za kutengeza barabara kwa County Council?

Cllr. Kimili: Ikiwa well-managed. 

Com. Asiyo: Na mahospitali? 

Cllr. Kimili: Pengine inaweza kuangaliwa. 

Com. Asiyo: Okey, tumeshukuru bwana cllr. Kimili, sasa ni bwana Ndunda S.M tafadhali kuja na uchukue nafasi. Is  it D.M or

S.M?

Mr. Mutua: Samson Mutua Ndunda.

Com. Asiyo:  Bwana Ndunda tafadhali endelea  kutoa  habari  yako  lakini  kwanza  taja  jina  lako  mashini  ishike  ndio  uendelee

kuongea. 

Mr. Mutua: Naitwa Samson Mutua Ndunda.  Nina maneno matatu hivi ya kuzungumza. Ya kwanza ni kuchaguliwa kwa rais.

Kulingana  na  experience  ambayo  imekuwa  hapa  na  mahali  pengine,  Presidentni  lazima  awe  na  minimum  education  na  hiyo
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minimum education should be form four and above.  Sababu  yake,  ikiwa  hana  education  enough,  ataweza  ku-sign  ama  kutia

sahihi kitu ambaye hafahamu zaidi. 

Com. Asiyo: Na hiyo umetueleza vizuri. 

Mr. Mutua: Na hiyo kwa sababu akiwa  hana elimu ni makosa. Jambo lingine ni juu ya wale ambao hawafanyi kazi na Serikali

ambao  walistaafu.  Walikuwa  wanafanya  kazi  vizuri  na  wakishatoka  wanakuwa  kama  mchanga  tu.  Serikali  haiwatunzi  vizuri.

Ikiwa mshahara umeongezewa kwa sababu ya mambo mengi hawashughuliki. na ukiuliza watasema nitafanya hivyo wakati  pesa

zitapatikana, lakini hazitapatikana.

Ingine ni kuchelewa kwa mishahara yao.  Hao watu wengine walikuwa na watoto  wachanga,  hawana fees na kwa hivyo ikiwa

analipwa  tarehe  kumi  na  tano,  ama  kuendelea,  unaona  ukiulizwa  ‘mzee  ulikuwa  unafanya  nini,  wapi,  ulikuwa  huku  Nairobi’

unaambiwa na wale watu  ambao  unaketi  nao  yuko  nyumbani  hapa  anataka  kutengeneza  mambo  yake  lakini  haitawezekana.

Napendekeza wawe wakilipwa kama mwisho wa mwezi. 

Kitu  kingine,  ni  medical  care.  Hawa  watu  ambao  wanafanya  kwa  Serikali  ni  watu  ambao  wanahitaji  msaada  kwa  sababu

hospitali  bei  inaenda  juu  kwa  hivyo  mtu  akiwa  mgonjwa  atakufia  hapo  tu  kwa  sababu  hana  pesa  ya  kulipa.  Kwa  hivyo

ningependekeza  kuwe  na  package.  Ile  pesa  ambayo  Serikali  inaweza  kuwalipia  wawe  wakiletewa  kama  wale  wafanyi  kazi

wengine wa Serikali. 

Com. Asiyo: Yaani wafanyi kazi walioajiriwa pekee yake watibiwe na wananchi wengine waache kwao?

Mr. Mutua:  Hapana nasema,  kama  wananchi  wengine  ambao  wanafanya  kazi  kwa  sababu  ukiwa  civil  servant  sasa.  Kuna

allowance ya medical kwa hivyo hiyo nataka iwe ikija kwa wale ambao wamestaafu.

Jambo la mwisho, ni development. Ningependekeza kwa kila district, nafikiri iko karibu sabini, kuwe na a plant. Serikali iangalie

mahali hapo ni kitu gani tunaweza kuifanyia katika hiyo district ili watu wale tupunguze umaskini. 

Com. Ayonga:  Lakini si ni wewe ungetuambia Serikali ifanye hivi na hivi ili ipunguze umaskini? 

Mr. Mutua: Okey, kwa kupunguza umaskini kila district iwe na factory ama a plant,kila district. Asante. 

Com. Asiyo: Kabla hujaenda kuandika jina lako kwa register yetu pale bwana Ndunda nataka kujua kama kuna commissioner

ana swali yoyote.  Okey,  hakuna swali kwa hivyo unaweza  kuenda  pale  kuandika.  Ninashangaa  unahusika  juu  ya  mambo  ya

afya ya watu wa Kenya na hujasema wapatiwe free medical care. Unataka tu wawe retirees ndio watibiwe. Lakini umesema…
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nenda pale tu uandike jina lako na basi  …Sasa  tuko na Rosemary Makau,  tafadhali  kuja  hapa  mbele  uongee  mama  kwanza

uanze na jina lako ili ishikwe kwa jambo hili kwa hii kimashini na naona kwamba kama umeandika mambo yako kwa karatasi,

kwa  hivyo  utaongea  tu  mambo  ya  muhimu  hapa  na  pale  halafu  utupatie  memorandum  tutaweka  kwa  computer  yetu  kule

Nairobi. Asante. 

Mrs. Makau: Kwa jina naitwa Rosemary Mbithe Makau, mimi ni member wa 3Cs katika division yetu ya Kalama.  Nitaongea

mambo machache nikianzia na political parties. 

Kwa maoni yangu mimi, naonelea vile vyama nyingi sana hapa Kenya vinaundwa. Naona ni vizuri kuwe na taratibu ama mpango

wa vyama vile vinaweza kuanzia, maana zikiwa nyingi sana vinaongeza shida.  Watu wengi wanaanza kugombana,  kuchukiana,

pia inaleta confusion kwa watu wale ambao wanataka tuwachague. 

Ile ingine kwa maoni yangu mimi naona kama kungekuwa na limitation ya hivi vyama, viwe  kama  viwili  hivi,  ili  chama  kimoja

kikitawala kile kingine kiwe kinaweza kusaidia kwa upande wa upinzani badala  ya kuwa na hivi vyama vingi sana.  Kama kuna

vyama  pengine  wanapendelea  kuwa  na  vingi,  pengine  viwe  vinahusika  kwa  upande  wa  maendeleo  sio  wakimaliza  elections

wanapotelea ama wanaanza vita. Wawe wanaweza kuchangia maendeleo katika nchi yetu. 

Kwa upande wa elections,  mimi naona  wakati  mwingi  tukiwachagua  wabunge,  wengine  huenda  katika  bunge  na  wanapotea

kabisa kutoka  kwa  watu  wale  waliowachagua.  Na  wakati  walikuwa  wanaomba  kura  walikuwa  wametuagiza  mambo  mengi

sana. Lakini sasa wakiingia katika bunge, kama wanaona kuna shida fulani, ama mambo mengine walioyotuahidi hayawezekani,

nafikiri  ni  vizuri  warudi  kwetu  tuje  tufikirie  pamoja  tuone  ni  vipi  tutafanya  ndio  tuweze  kuendeleza  yale  mambo  ama  tuone

tufanye vipi badala ya kupotea. Wengine wanaanza kuuliza yule mtu tulichagua ameenda wapi hatumwoni. 

Pia naona  kwa  upande  wa  kumchagua  president,  kwa  maoni  yangu  President  sio  vizuri  akiwa  ni  MP  wa  mahali  fulani  kwa

maana President  ni wa nchi yote,  wa state  na ni wetu sisi sot.  Maana  akiwa  ni  MP  wa  mahali  fulani  na  ana  uwezo  mkubwa

kuliko wale MP wengine anakaa nao hapo.  Kutakuwa na shida maana ana uwezo mkubwa kuliko hao.  Kwa  hivyo  naonelea

wakati  wa kuchagua.  tumchague  MP  halafu  watu  wote  katika  nchi  sasa  wachangie  kwa  kumchagua  president.  Lakini  kama

ametoka kwa MP mmoja akiwa President kuchaguliwe MP mwingine pahali yule alitoka. 

Kwa wakati wa wataka kura wanaomba kura kutoka kwa wananchi, mimi naona ni vizuri kuwe na mpango ndio wawe na tabia

nzuri, kwa maana mara nyingi inashinda watu kama wanawake watu wasiojiweza,  vijana kupambana na wao.  Na  kwa sababu

ile  lugha  wanatumia  pengine  kwa  mwanamke  mwenye  tabia  mwenye  anajiheshimu  sasa  akisimama  hapo  waanze  kurushiana

maneno  yale  machafu  na  wale  watu,  watoto  wake  wanasikiliza,  bwana  yake  anasikiliza,  majirani  wanasikiliza,  wanawake

hawawezi hiyo ni ngumu sana kwao ndio wanaanza kurudi nyuma kidogo unaona hawapendelei sana kujitokeza. 
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Pia, kama ni mtu kijana na anataka sana kuingia kupambana na wao katika kura,  akiingia hapo anaanza kuitwa kijana,  mtoto,

wewe tunakujua hivi na vile na vile, sasa anaona haya na hata kurudi nyuma. Kwa hivyo kuwe na restriction,  kuwe na discipline

ndio watumie lugha nzuri, wananchi wanawaelewa wanaweza kujua ni nani mzuri hata asipotukanwa. 

Nikija  upande  wa  basic  rights,  nikiangalia  vizuri,  nchi  yetu  haizingatii  sana  mambo  ya  basic  rights  kwa  watu  wake.  Maana

tukiangalia upande kama maji masafi hata ya kutumia. Health care,  education na mapato hata chakula.  Tunaona watu,  kuko na

difference kubwa sana.  Kuna watu wengine wanataabika sana kama sio wa nchi hii na kuna  wengine  wametosheleka  kabisa.

Kungekuwa na a little balancing na ninaona Serikali ingejaribu sana tuweze kuwa na maji ya  kutosha  maana  maji  ni  uhai.  Na

watu wakikosa maji, ni lazima wawe na shida nyingi. 

Pia,  wakati  mvua  inaponyesha  hii  maji  yote  inapita  inaenda  mbali  sana  na  tunaachwa  na  ule  ukame  wetu.  Tungekuwa  na

technology  ya  kuzuia  hii  maji  yote  isipeleke  mchanga  wetu  wenye  rotuba  kupelekwa  mbali  maana  mchanga  ndio  mali  yetu.

Serikali ikiwa na mpango mzuri  wa  hiyo  technology  tungefaidika  sana  wananchi  wa  Kenya  Ule  mpango  mwingine  ni  ule  wa

health care. Kwa kweli Serikali yetu imetuahidia kuwa na matibabu ya bure, lakini tukiangalia sio kweli maana tunaona vile watu

wanataabika sana.  Mara  yote dawa ni kununua hata ile health center  iko karibu  ukienda  unapewa  kibarua  unaambiwa  nenda

ununue hii dawa haiko ama unanunua hapo papo. 

Sasa hiyo inakuwa ni shida kubwa na watu wengi wale wasio na mapato mazuri wanaumia tu wakiwa ndani ya nyumba. 

Upande wa mapato nasema, employment ningeweza kuwa na nafasi zitafutwe lakini nasema watu wapatiwe ujuzi mzuri waweze

kutumia the available resources in our country, so that we can earn from there those who are not employed. 

Na Serikali iangalie ama  the  government  should  have  the  responsibility  of  ensuring  that  Kenyans  enjoys  the  basic  rights.  All

Kenyans enjoy their basic rights. Even the unborn children so abortion should be strictly illegal. Mtu mkenya kama mtoto niko

na mimba ndani yangu na mimi ni mkenya, yule mtoto pia hata akiwa hajazaliwa ni mtu wa Kenya na ni vizuri apewe nafasi ya

kuja kufurahia kama vile nimefurahia nchi yangu. Nikiwa siko huku yeye  ataachwa  na  ndiye  na  atakuwa  kenyan.  Kwa  hivyo

naona Serikali hapo iangalie sana mambo hayo. 

Na kuna ile haki ama haki za wanawake ningezichangia  kidogo  hapo,  the  interests  of  women  are  not  fully  guaranteed  in  the

constitution. Women legally married should  have  the  right  of  ownership  of  the  family  property.  For  that,  if  my  husband  dies

nobody will claim or come to complain about our land. Na  kama bwana ameoa wanawake wawili, na ifikie wakati  mmoja afe,

tuseme kwa mfano kwa mila yetu ya Kikamba bwana anaweza kuwa na wanawake wawili na awe ameoa amepeleka ile mahari

inatakikana wote ni watke lakini incase of death, azikwe kwa bibi yake wa kwanza.  Kusiwe na kujadiliana ni wapi na ni wapi.

Na kama bwana ameandika kitu  ameacha  nyuma  ndio  ile  inaitwa  will,  ifunguliwe  wazi  kwa  watu  wanaohusika  wote  waione

wajue amesema nini. Mtu mmoja asiseme ni mimi mke wake ama ni mimi mtoto wake na nimeiweka. Ifunguliwe wote waweze
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kuona amesema nini. 

Tuseme  kama  kuna  mwanamke  ambaye  ameolewa  na  mtu  na  wamekaa.  Sisemi  kuoa  maana  walikuwa  wanakaa  tu.  Kama

wamekaa muda wakiwa pamoja na haijafahamika kama ni ndoa ama wanakaa sasa  huyu mwanamke  wakati  mwingi  tunaona

kunatokea shida wengine wanaanza bwana anatoa mahari mwanamke  akiwa  ndani  ya  sanduku  apeane  huko  ndio  akubaliwe

azike. Hiyo shida isitokee kama mwanamume amekaa na mke kwa muda wa miezi sita wakiwa pamoja kama bibi yake kwa ile

hali  ya  ndoa.  Ni  lazima  amuoe,  maana  sasa  amemharibia  ile  heshima  yake  na  akiwa  na  mwanamke  mwingine  basi  na  huyu

mwanamke awe amepata watoto, huyo mwanamume awe responsible alee wale watoto mpaka waweze kujitegemea. 

Incase of the disabled, they should be given equal chances to participate as candidates in elections. Wapatiwe nafasi nzuri kama

kuna wanaweza kuingia kwa siasa ama kwa elections na wakati  mwingine tunaona kuna shida katika  mijengo  yetu  ya  Kenya

kwa wale wasiojiweza wanakuwa na shida sana. Tujaribu kuwa na mijengo mizuri ambapo kama ni office na ni mtu asiyejiweza

anafanya kazi hapo, anaweza kuingia kwa urahisi na kutoka kwa urahisi. Namalizia hapo. 

Com. Asiyo:  Mama asante sana kwa maoni yako.  Kwa maana umeandika tafadhali peana hiyo karatasi  pale na uandike jina

lako. Sijui kama pana swali. 

Com. Kangu: Mama umesema  vyama,  vya  siasa  vipunguzwe  vibaki  viwili  kwa  sasa  tuko  nayo  zaidi  ya  arubaini.  Tukiamua

ibaki mbili tutatumia utaratibu gani kusema hii ndio itabaki na hii ndio itatolewa?

Mrs. Makau: Ndio maoni hapo mwanzo nikasema kungekuwa katika nchi yetu ama Serikali yetu ingekuwa, hata kama haiko

sasa,  lakini ndio maana tunaandika Katiba siku ya leo.  Kungekuwa  na  taratibu  ama  mpango  wa  kufuata  chama  kijiandikisha

ndio wasije wengi kujiandikisha kwa vyama vingi. 

Com.  Ayonga:  Mama  ulisema  ingekuwa  kitu  kizuri  kama  bwana  anafariki  azikwe  kule  kwa  bibi  yake  mkubwa.  Bibi  wa

kwanza. Je mila ya Kikamba inasemaje?

Mrs. Makau: Mila ya Kikamba inasema hivyo. 

Com. Ayonga: Kwa hivyo shida imetoka wapi?

Mrs.  Makau:  Imetoka  sasa  siku  hizi  wake  wengine  wakiolewa  pengine  bwana  ameenda  mahali  pengine  na  anakaa  mahali

pengine tunasikia wanaanza kuvurutana, yule anataka apelekwe kwake,  na huyo mwingine anataka apelekwe kwake.  Pengine

wale wako siku hizi ni wale wajane .. 

55



Com. Asiyo: Asante mama, umefanya vizuri miaka hamsini ijayo hiyo maoni yako itakuwa mzuri kwa maana sasa  bado  kuna

culture lakini itakuja potea.  Sasa  ningependa  kuuliza  bwana  Wilson  Mativo,  yeye  ni  councillor.  Mzee  amekuwa  na  sisi  hapa

karibu  kwa  muda  mrefu,  unajua  maoni  yako  yatakuwa  ni  ya  maana  na  pia  utayasema  kwa  kifupi  na  kinaganaga  ili  watu

wafahamu ile Kiswahilisanifu au Kizungu vile utakavyopenda. 

Mr. Mativo:  Asante sana, madam chair. Jina langu ni Wilson Mativo Kyalo,  councillor kutoka Koola  location, vice chairman

Masaku County Council.  Na  ningeanza kusema ya kwamba ningeomba Katiba  yetu  ianze  na  kusema  sisi  waKenyatunasema

hivi, ikiwa tunataka Katiba ibadilishwe ipate theluthi moja ya waliopiga kura. 1/3 of those who voted.

Pili, nataka hii Katiba iandikwe na lugha, Kizungu, Kiswahilimpaka Kikamba. Iandikwe iwe nikiwa shambani ninaweza kusema

wakati umefika wa kuchagua rais. 

Ningeruka  kwanza  nizugumze  mambo  ya  shamba.  Nataka  tuwe  katika  Katiba,  tuwe  na  permanent  land  commission.  Hii

permanent  Land  Commission  iwe  ndio  inachunguza  mambo  ya  misitu,  mambo  ya  government  land,  mambo  ya  mineral

resources, mambo ya kuendesha ni wapi ambapo tunaweza kupata minerals exploitation na pia iwe na uwezo wa kukaa chini na

kujua kwamba wewe ulinyakua shamba letu ukajitayarisha tuinyakue hiyo shamba kama ulikuwa wakati ulipokuwa President  au

wakati  ulipokuwa member of parliament,  ama wakati  ulipokuwa na nguvu fulani. Land Commission ambayo haitaingiliwa,  iwe

inaweza kusema haya. That is what I will say is corrupt means  contrary to the government interest. 

Kusiwe  na  mtu  yeyote  ambaye  anaweza  kuwa  na  zaidi  ya  acre  mia  moja.  Wengine  wana  24,000,  wengine  wana  kila  kitu.

Mambo ya nyumba sitazungumza, wewe kuwa na nyumba Nairobi,  kuwa na nyumba Mombasa na  nini  lakini  tukiingia  katika

land mwananchi hapa anatembea bila land ya robo acre  na wewe una 24,000.Ulizaliwa namna gani? itakuwa  ina-receive  and

assist  government  application  of  compulsory  acquisation  of  private  land  to  simplify  all  land-locks  in  the  government,ile

permanent commission iwe mimi mwananchi nikiwa pale, nikisema namna hii ninaweza kusoma ile land law nijue inasema namna

gani.

Mahali ambapo patatokea ubishi tunatatizika ningependa ile Permanent Commission iwe na branch mpaka chini. Iwe imepeana

uwezo  mpaka  chini,  na  pengine  hapa  tuna  shida  ya  mipaka.  Tunang’ang’ania  kichaka.  Kuwe  kuna  wazee  wamechukuliwa

kutoka  ukoo  ule  na  wazee  kuja  kusikiza  hii  dispute  katika  jambo  la  Mativo  Kyalo  ambao  sio  ukoo  wangu.  Ukoo  wangu

siusikilizi. Ukoo ule utolewe wazee waje wasikilize. 

Ile ingine inheritance imezungumzwa sana, niko pamoja na wale waliosema wasichana wale ambao hawajaolewa wapewe nafasi

ya kupewa mali kwa kiwango fulani. 

Uchaguzi wa president…. ama kwanza niseme uchaguzi, 1963 tulichagua councilors siku yao,  Members of Parliament siku yao

56



na Prime Minister. Au President siku yake, lakini ilikuja ikaonekana wewe mpaka Councillor ukitaka kuchaguliwa mpaka uimbe

mjumbe  kwa  kuwa  unaanza  kuchukuliwa  kwanza  na  bila  kumwimba  yule  mjumbe  huwezi  kuchaguliwa.  Kwa  hivyo  ningali

ninaona  ile  tunaendelea  nayo,  uchaguzi  uwe  hivyo  hivyo  na  ukiwa  hivyo  hivyo  President  asiwe  anatoka  constituency  fulani.

Achaguliwe bila ya kutoka constituency yoyote. 

Pia, awe na running vice president.  Hapo President  awe na two terms,  maximum of five years  each.  Parliament iwe na uwezo

wa kumshtaki President ikiwa anakosa ameifanyia nchi lakini ipitishwe na 75% ya members of parliament. 

Prime Minister awe appointed  na  President  lakini  wakati  wa  kutaka  kumtoa  asiwe  na  uwezo  wa  kumtoa  atolewe  na  bunge

50%.  Ninakataa  kata  kata  majimbo.  Majimbo  yataleta  ugawanyiko  mwingi  zaidi  katika  nchi  hii  na  watu  wengine  maanake

tumehamia  kama  sisi  Wakamba  tuko  Shimba  Hills,  tuko  Mariakani,  tuko  Mwea,  tuko  Taveta.  Ikiwa  ni  jimbo  utaambiwa

usiseme, fuata wale wenyeji wanaosema hawa. Itakuwa ni kuwindana na ni kama watu wanataka pengine hawana freedom vile

tunataka. Kwa hivyo mambo ya majimbo yataleta mvurugano. Tukae Taveta na wajaluo, na wakikuyu, waende settlement Tana

River  na  sisi  tukutane  Mwea  na  wameru  na  waembu  tuwe  sawasawa,  mahali  popote  tunakaa  kusiwe  kukawa  kuna  mmoja

mkubwa kuliko mwingine. 

Nataka kuja juu ya Local Government.  Local Government ziwe na autonomy ile ilizungumzwa na mwenzangu councillor hapa.

Zikiwa na autonomy, wachague chairman na vice chairman wachaguliwe na raia na wakienda wale madiwani wachague speaker

na  wao  watapanga  budget  yao  na  resources  zao  itakuwa  namna  gani  na  ili  Serikali  kuu  iwe  ingali  iko  na  nguvu  zaidi  25%

ambayo inayotoka kwa Local Government iende kwa Central  Government.  Any collection from the Local  Government  iende

25% to the Central Government na wao walipe madiwani itoke katika consolidated bank mshahara wa madiwani utoke katika

Consolidated Fund na walipwe not less than 70, 000 per month. 

Kiwango cha elimu cha madiwani wawe form four or  equivalent maanake elimu ndogo ndogo saa  ingine itaharibu mambo. Na

kule Turkana walisema maana watu wa form four shauri yao. Hiyo mtaangalia lakini nimesema equivalent.

Human rights- to investigate should be a Human Rights Commission ambayo itakuwa ina-investigate any breach of fundamental

rights. To examine the causes of economic and social disparity and conflict  among the people of Kenya then to educate them. 

Katika vyama vya siasa, kisiruhusiwe ki-apply lakini kiwe na one million members.  Not  less than registered members than one

million  for  one  to  be  registered  as  a  political  party  in  Kenya.  Wafungwa  wale  wanaofungwa  katika  majela,  ikiwa  mtu

amepatikana  na  haya  makosa  madogo  madogo  ya  six  months  ya  kuiba  kuku,  afungwe  six  months  aje  kulima  huku  kwetu

barabara. Ya nini wawekwe wote jela zimejaa mpaka wanakufa huku jela?

Ya mwisho, civic education, hii ambayo tumekuwa nayo ya Katiba,  iwe ikiendesha wakati  kwa wakati.  Mnaona shida ambazo
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zimekuweko,  mara  watu  hawajui  hivi  wengine  wanasema  hawajafundishwa,  mara  mnasema  pesa  hakuna,  kuna  wengine

nimekutana nao wanalia wanasema hata wanatembea kwa miguu hawajapata  hata ndururu, hii ni kwa  kuwa  kulikuwa  hakuna

long term plan. Ikiwa civic education itakuweko after a certain tukiwa karibu katika uchaguzi. One year earlier wale wanahusika

na civic education wanaingia uwanjani wanafundisha wananchi. Thank you very much. 

Com. Asiyo: Asante sana mzee. Umeongea vizuri naona hakuna swali, oh! Dr. Maranga ana swali. 

Com. Maranga: Mzee niko na swali muhimu. La kwanza kabisa ni Local Government,  kwa hiyo umesema ungetaka kuwe na

speaker  wa Local Authorities,  ile council.  Sasa  unataka kutoa  speaker  ndio  muwe  na  badala  ya  clerk  to  the  maybe  County

Council ama kwa County Council ama kwa …

Mr. Mativo: Iwe ni running of the council. 

Com. Maranga: Kwa hivyo mnataka kuongoza kama bunge? 

Mr. Mativo: Partly yes. 

Com. Maranga: Partly yes? No, now I want you to be clear. Do you want a parliament at the Local Authority level?

Mr. Mativo: Yes, yes a parliament

Com. Maranga: A small parliament. 

Mr. Mativo: Ambayo inaendesha mambo yao. 

Com. Maranga: Okey, question number two, umesema maana ya political parties. Unasema eti ni lazima wawe na registration

ya one million. Sasa hukuniambia kama ni watu ama ni registered voters. 

Mr. Mativo: Ni watu. 

Com. Maranga: Watu, thank you. 

Com. Kangu: Na bwana councillor umesema Local Authorities ziwe autonomous. Hukufafanua maana ya hiyo itakuwa ni hiyo

kazi zake zitakuwa nini na nini na zile zinabaki kwa Central  Government…ngoja tu  Nitamaliza  ushike  yote,  zile  zinabaki  kwa

Central Government ni gani. Ukasema tena Local Authorities,  revenue zake zipeanwe kwa Central  Government only 25%,  na
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hukusema ni which revenue,  which taxes zitakuwa raised na Local Authorities and which ones zitakuwa raised by the  Central

Government. 

Ya tatu, unasema Local Authorities zipeanwe only 25% to the Central  Government but at  the same time unataka mshahara ya

ma-councillors ilipwe kutoka kwa consolidated fund. Sasa  ikiwa council zina-retain more money why should the consolidated

fund which receives only 25% iwe ndio inalipa mishahara ya Councilors? 

Mr.  Mativo:  One,  ikiwa  autonomous  Local  Authority  ikiwa  autonomous  na  ni  kama  zilikuwa  autonomous  before  1974,

ilikuwa waalimu wanalipwa na Local Authority,  hospitali  ilikuwa  katika  Local  Authority,  mambo  mengine  yote  na  ilikuwa  na

GDP. So,  hii revenue  ambayo  inatoka  humu katika  province,  market,  minerals,  coffee,  pyrethrum  na  vitu  kama  hivyo  vyote

viwe mikononi bila mkono wa  Central  Government,  yote  inaingia  hapo  kwa  Local  Authorities.  Wakiwa  namna  hiyo  utakuta

wanaendelea vizuri na pesa  watapata  za kuendesha council bila wasi wasi.  Watatengeneza barabara  watangeneza kila  kitu  na

pengine hata health centers kama vile tunasema ziwe chini ya Local Authorities. 

Com. Kangu: Na hiyo wakati unasema mimi najua kweli Local Authorities zilikuwa na nguvu mingi na kazi mingi. Zilikuwa hata

zinaruhusiwa kuitisha ile inaitwa graduated personal tax, kutoka kwa kila mtu. Hizo zote zikaondolewa,  unataka zirudishwe ama

namna gani. 

Mr. Mativo: Hazitarudishwa, vile vile tunapata V.A.T ambayo inaingizwa katika Serikali,  itakuwa katika Local Authority. Na

taxation, moderlity yake itatengenezwa, itakuwa namna gani.

Com. Kangu: Local Authorities zenyewe tuko nazo saa  hii zina a lot of confusion kwa sababu kuna  municipal  councils,  tuna

city councils tuna  Town  Councils,  sijui  urban  councils,  County  Councils,  unataka  tuendelee  na  structure  hiyo  ama  tutapanga

Local Authorities za aina gani. 

Mr. Mativo:  Tuwe na Local  Authority  kutoka  1974  or  5  zilikuwa  zinaenda  kisiasa.  Unakuja  hapa,  market  ambao  haiwezi

fanya sewage inaambiwa hiyo imekuwa promoted inakuwa Urban  Council,  town  council,  inaingia  katika  nchi  as  it  wish.  Pili,

inakuwa  marafiki  wawe  the  big  man,  the  big  boss.  Unachukua  watu  ambao  pengine  hawajaenda  skuli  kwa  maana

wanakuimba,unawaweka  hapa  halafu  unasema  niletee  kitu,  lazima  ziwe  restructured.  Iwe  hakuna  zile  zimejaa.  Hata  juzi

Electoral Commission imepunguzwa number of councilors. For your information Wajir  iko na a hundred and four councilors na

wafanyi kazi ni themanini. Now, who is who?

Com. Kangu:  Sijamaliza, wewe ni mzee umezungumzia hata mambo  imekuweko  1963  na  wakati  imefika  majimbo  unasema

majimbo itagawanya nchi, Wakamba pengine watafukuzwa Shimba Hills na mambo kama hivyo. Wakati  tulikuwa na majimbo

1963 kama haijaondolewa 1964, ilileta haya mambo tunayosema ama haya mambo ya watu kufukuzwa ni mambo imeletwa na
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wanasiasa whom we should deal with and just choose a good system?

Mr. Mativo:  For your information mimi nilikuwa Mombasa na nilipigania kiti cha senate  1963.  Nikaanguka anyway for your

information. President wa jimbo alikuwa Ngala. Wale watu wa coast walikuwa wanakuta by that term, sorry to mention kikuyu

ndio walikuwa wanafagia the whole town. Kazi hiyo ilikuwa haitakikani na mtu  mwingine.  Mtu  anakuja  anachukua  ile  kifagio

anamwambia hata sisi tunajua kufagia, nendeni kwenu, wabara  kwao,  hata sisi tunajua kufagia.  Anafagia  na  mshahara  hapati.

Anafagia yeye  na  mshahara  mwisho  wa  mwezi  anaenda  kupata  yule  mtu.  Ikawa  imepitishwa  katika  coast  province  regional

assembly hakuna mtu ataandikwa kutoka any other province. Yaani nakwambia hiyo practical. 

Com. Kangu: Nieleze ningetaka kujua hiyo historia. 

Mr. Mativo:  Sasa  ikawa kwa kuwa partly ilikuwa ni njia moja  ya  kunyakua  uhuru.  Ikawa  sasa  tumefika  majimbo  ya  bure.

Lakini ile doctrine, ile iliyowekwa ya majimbo, ingali inafanya kazi. Leo leo tukichaguana katika KANU, unasikia na Eastern,  na

Nyanza, na coast,  na kwetu,  tukianza  kuchaguana  hapa  hapa,  utaanza  kusikia  kwangu  ni  pale,  utaanza  kusikia  wa  kwetu  ni

nani? Imeingia katika bongo za watu mpaka tunakuwa hata sasa on the regions na iliyoko ni kuondolewa katika Katiba. 

Com. Kangu:  Na  sasa  shida yenye tuko nayo kwa sasa,  wakenya wengi ukisikia wakizungumza shida  tuko  nayo  wanasema

nguvu zote zimewekwa mahali pamoja, saa ingine kwa mkono ya mtu mmoja ndio hata waKenyandio hata waKenyawamefika

kiwango unasikia sasa it is our turn, kikuyus have had their turn, the kalenjins have had their turn it is now our turn. Sasa  watu

wanalia na sababu hiyo ni kwamba nguvu zote tumeweka mahali pamoja Central  Government inakuwa ukipata nafasi it is your

turn unaweza kuchukua everything unaacha wengine bure. Shida hii tutatatua namna gani?

Mr. Mativo: Hii imekuwa ya Local Authority. Nyinyi Machakos  mkiwa na autonomous yenu makueni muwe na autonomous

ya Local Authority na embu mharibu shauri yenu. You must work hard muone mmeandika watu na mmetengeneza na hakuna

mtu ata-interfere na nyinyi, hakuna jambo lolote lakini sauti iko katika Central Government. 

Com. Kangu: Na hii Local Authority unasema, hatutafika kiwango watu wa Mombasa waseme tutaandika watu huku  kwetu

tusiandike wa nje. 

Mr. Mativo: That is obvious. 

Com. Kangu: Wanaandika wa kwao, so how are they different with majimbo then. 

Mr. Mativo: Inaangalia Mombasa itakuwa namna gani, Nairobi itakuwa namna gani, Kisumu itakuwa namna gani, tutakuwaje

Kenya ikiwa tunatoka Machakos mpaka tunafika Nairobi? 
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Com. Asiyo: Wewe ndio umetuambia. 

Com.  Maranga:  Mimi mzee  naona  com.  Kangu  anauliza  swali.  Anasema  tutafanyeje  ili  tuweze  kupatia  watu  nguvu  katika

sehemu zao bila kubagua wanaKenya. Hiyo ndio swali anauliza. Yaani mtu anaweza kuwa mluhya anaandikwa Machakos  lakini

authority nguvu iko Machakos. Tunaelewana? Nafikiri hiyo ndio swali anauliza, ile sasa  watu wa coast  walikuwa wamepitisha,

hiyo ilikuwa makosa, kusema eti mtu mwingine wa Kenya asifanye kazi Mombasa.  Tumeelewana? Mnaweza kuwa hapa nyinyi

Wakamba  eti  mnakataa  watu  wengine  lakini  hamna  watu  wa  kuchonga  chuma  ambao  wanaweza  kutengeneza  kazi  fulani.

Tunaelewana? Lakini ndio tunauliza, itakuwezekanaje ili tuweze tukapeana nguvu kwa sehemu kama Machakos,  district  kama

nini hiyo ndiyo maoni tunataka utupe. 

Mr. Mativo:  Tuko  na  Serikali  kuu.  Pale  nilichagua  President,  nilijua  wewe  umejua  President  hawezi  kuwa  mahali  ambapo

hakuna Serikali kuu. Tuko na Serikali kuu ambayo iko mahali inaangalia mambo ya Central  Bank.  Inaangalia mambo ya port,

inaangalia  mambo  ya  security,  inaangalia  mambo  mengine  ambayo  yanahusika  katika  nchi.  Security  haiwezi  kuachiwa

Machakos,  security lazima iachiwe Kenya.  Port  ya  Mombasa  hatuwezi  kuacha  iwe  ya  watu  wa  pwani?  Lazima  tuwe  katika

Kenya, airport. 

Com. Asiyo: Mzee vile unaulizwa ni hivi, hata sasa  tuna huo huo mpango, lakini kuna shida kubwa katika Kenya,  kwa maana

minister kama ni wa works  ana uwezo wa kuchukua pesa  ilikuwa  imeandikwa  kutengeneza  njia  kutoka  Masii  kuenda  pande

hiyo ya Kitui apeleke kwao itengeneze njia ya kwao, na wewe huna la kufanya kwa maana ana hiyo haki na nguvu ya kufanya

hivyo. Sasa utuambie, ni mpango gani inaweza, utusaidie tafadhali,  tunaweza kuweka mpango gani ile mali ya umma iende kwa

wananchi bila ya kuchukuliwa huku juu na wakubwa kupelekwa kwao na wengine wasio pale wanakosa huduma hizo. 

Com.  Kangu:  Na  nikiongezea  tupate  coffee  inatoka  Central  Province,  lakini  kwa  sababu  ya  Central  Government,  watu

wanawekwa ku-manage coffee  board,  hawatoki  central  Province.  They  don’t  care  about  coffee.  They  run  down  the  whole

thing na wakulima wa coffee wanaumia. Because Central Government ukiwa nayo you can control everything everywhere. How

do we deal with this/

Mr. Mativo: Hapo, tulipokuwa tuna autonomous ya Local Authority haikupi nafasi ya everything, tutakuja tukae chini tuseme

this  is  want.  Hii  25%  niliyokupa  kule  ya  collection  ni  ya  ku-maintain  the  Central  Government  katika  mambo  yale  ambayo

nimetajataja, na ndiyo hiyo nilikuwa nikikujibu ya kwamba 25% ninakupa ili ulipe my Councilors. 25% ya income yangu ili ulipe

the councilors from the Consolidated Funds na nimekujibu hivyo. Kwa hivyo ikiwa the Local Authority iko hapa iko na power,

ina powers na ina nguvu ya kutafuta resources zao ya kutafuta management yao, hatuna daktari tutakuja Kisumu tutafute daktari

hakuna  engineer  tutakuja  Coast  Province  tukatafute  engineer.  So,  through  that,  tutakuwa  na  autonomous  na  tunaweza

kuzungumza na …
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Com. Asiyo:  Kwa wakati  huu, na unajua kwa kweli,  kuna nchi zingine zimekuwa zaidi, zina lami zina mashule ya  ajabu,  zina

mahospitali, kwa maana watu wakubwa walitoka upande hizo na pande zingine hakuna kitu. Wewe utusaidie tuandike Katiba

ambayo itaangalia pande zote za Kenya, tufanye namna gani, tuandike namna gani?

Mr.  Mativo:   Tunataka  Commission  independent  ambayo  itaangalia  distribution  ya  hizi  pesa  ambazo  ni  za  Central

Government, independent ambayo haiwezi kuingiliwa na President  na mtu yeyote,  an independent Commission of not less than

15 people. 

Com.  Ayonga:  Ngoja  kabla  hujatoka,  mimi nilitaka  tu  kukusaidia  mzee.  Unaona  hawa  watatu  maswali  ndio  hayo,  ulikuwa

hukujitayarisha na haya maswali na kwa hivyo you need breathing space. Mimi sasa nataka nikuulize tu swali lile jororo  maji tu,

to finish off. Ulisema hii Katiba iandikwe in  English,  Kiswahilina  Kikamba,  I  know  uliposema  Kikamba,  hukusema  itakomea

hapo. In Kikamba means and other vernaculars?

Mr. Mativo: Yeah, kama the bible imeandikwa na kijaluo, na Kikamba na kiturkana, kwa nini si Katiba?

Com. Ayonga: Basi ambacho ulitaka kusema ni kwamba iandikwe kwa lugha zote za kenya. Asante ni hiyo tu. 

Com. Maranga: Mzee nauliza swali la mwisho na unijibu vizuri, wewe ulisema hivi, mimi kama Wilson Mativo nimekataa kata

kata  sitaki  majimbo  lakini  wakati  unasema  ati  watu  wa  Machakos  ndio  wataajiriwa  kazi  tukiwa  na  autonomy  ya  Local

Authority,  hiyo  inamaanisha  hiyo  ni  majimbo  kwa  sababu  wewe  hutaki  watu  wengine  unasema  watu  wanatoka  hapa  ama

tuseme  watu  wa  area  hii  ya  Muuma  Andu  kwa  mfano  watasema  hatutaki  mtu  kutoka  Woote,  hatutaki  mtu  kutoka  Masii,

hatutaki mtu kutoka Machakos, tunataka watu wa area hii sasa ndio watafanya nini, watapewa kazi. Si hiyo ni majimbo?

Mr. Mativo: Sio majimbo. Ni nyumbani. 

Com. Asiyo: Asante sana mzee, tumekusumbua sana kwa maana wewe ni mtu mzee na una ujuzi mwingi na tulitaka kujifunza

kutoka… hebu tunyamaze tafadhali.  Tulitaka kujifunza kutoka kwako mzee ndio tujue tutaandika Katiba mpya namna gani na

tulijifunza mambo mengi sana kutoka kwako.  Tunakupa asante sana.  Sasa  namuuliza bwana Samson Nguli aje  na  afuatwe  na

Dominic Kitilu. Tafadhali useme kwa kifupi mzee tuko na watu zaidi ya sitini wanataka kuongea na itakuwa ni vibaya sana kama

wataenda bila kuongea kwa hivyo ongea tu kifupi, yale mambo ya muhimu tu. Naona umeandika tayari. Asante. 

Mr. Muteti: Na ninaanza na hii mambo ya mahindi. 

Com. Ayonga: Jina tafadhali. 
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Mr. Muteti: Samson Muteti,  hii mambo ya farm produce ambayo ni juu ya mahindi, imekuwa kidogo,  ni mbaya kwetu hapa

na  njia  ya  highlands.  Mahindi  yote  ikipatikana,  Board  of  Kenya  Cereal  Board  inakimbilia  highlands  inasahau  the  arid  areas

kama  hapa  na  Makueni,  na  wako  na  mahindi  ambayo  inaweza  kununuliwa  ni  wale  ili  mkulima  apate  pesa  ya  kumsaidia.

Wana-concentrate na highlands pekee yake. 

Com. Asiyo: Unapendekeza namna gani? 

Mr. Muteti: Napendekeza Katiba itambue fair distribution of purchase of farm products, mahindi. 

Ile ingine, ni hapa kwa administration. Kuna shida kidogo kwa hii mambo ya democracy.  Watu wameitumia mpaka wakasema

ya kwamba chief akiitana watu wasije mtu anaanza kwenda kazi yake, kwa sababu hiyo democracy wanasema mimi ni upande

wa DP… Katiba inaweza kuweka kitu kidogo  ndani  ya  administration  ya  kwamba  wanaweza  kuita  watu  na  wakuje  bila  ya

kufanyiwa kosa  lakini iko lazima wakuje na waambiwe ni  kitu  gani  inaendelea  kwa  Serikali  na  waeleze  kwa  sababu  ya  hiyo

kukatalia nyumbani. 

Mr. Muteti: Wakati ya National days zile flag za Serikali, unaambia mtu aweke kwa duka,  naye anakwambia,  mimi apana wa

chama cha Serikali ile iko, ile democracia imezidi kuwa mbaya. Kwa hivyo ile heshima ya Nation days haiko.

 Jambo lingine, ni hii taabu  ya  DO,  wanataabu  sana.Utapata  DO  hana  nyumba,  raia  wanaambiwa  wachange  pesa  wanjenge

nyumba.  Serikali  haiwezi  iaanze  ile  budget  yetu  ya  mwezi  wa  sita  or  anything  like  that,  inaweza  kuspare  some  money  kwa

manyumba ya Mad.o halafu wanajengewa bila kusumbua wananchi.

Com Hon Asiyo: Jambo lingine.

Mr Muteti: Jambo lingine ni ile right ya watoto,  kuna sheria moja ambayo ni ya mwisho huko,  mtoto anajua ya kwamba ana

ile right za kufanya zile rights zake mingi sana, na ile mbaya ni ya discipline, unamwambia leo tunaenda kulima, yeye anasema leo

yeye anacheza mpira, haendi  kulima,  Kwa  sababu  anajua  zile  rights  zake  huwezi  kumforce.  Inaweza  kataliwa  kabisa  wazee

wawe na mambo ya kuzungumza na watoto, Katiba ina weza kuspare that one out? sababu nikimlazimisha atanishtaki, shauri ya

hii Katiba ya sasa inasema wawe na full right  ya kila aina?.

Ile ingine ni wale wazee wamezungumza mambo ya,  tukiwa na Masaai  pale na tuwe na Wakamba pande hii na tuwe na taabu

ya mpaka, halafu inatokea vita, halafu Serikali inaingia huko kujaribu kutatua hiyo taabu, inawashida. Wanasema wazee waende

wakatengeneze  upande  huu  na  upande  huu  waketi  chini  wazungumze  hii  mambo.  Na  wale  wazee,  wanaitwa  village  elders

locally, hapa nyumbani,  hawatabuliwi na ile  Katiba  iko,  wanaweza  kutambuliwa,  na  ile  free  service  iliotolewa,  Kwa  sababu
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wabunge walikataa kabisa wakasema Chief alipe wao? Sina mengi asante.

Com: Asante sana Mzee na unaweza kuweka sahihi pale, na umetusaidia sana kwa kusema mambo ya muhimu na kwa mambo

machache. na wale wanaokuja  wafanye  vile  umefanya,  asante  sana.  Sasa  tutampata  Dominc  Kitivu,  kama  Domnic  hayuko,

Bwana  Phillip  Kathuma  Katumbi,  kama  Phillip  hayuko,  nataka  Josphat  Mutua,  Josphat   Mutua  tafadhali  kuja  hapa  mbele

tuongee, maana Dominic na Phillip hawakuwako, sasa Josphat hebu kaa hapo uongee.

Josphat Mutua: Asante sana Commissioners na wale wote walikuja, kongea juu ya Katiba. Kwanza mimi natoa maoni yangu,

na  ninaanzia.  Kwanza  kwa  jina  naitwa   Josphat  Mutua,  mimi  ni  Assistant  Chief.  Natoa  maoni  yangu  kuanzia  kwa  Local

Government,  na  ninaonelea,  Mayor  na  Chairman  Councils  wote  wachaguliwe  na  wananchi  lakini  sio  Councillors.  Na

Macouncillors  wote  na  MPs  nao,  wawe  na  kiwango  fulani  cha  elimu  wakichaguliwa,  wasichaguliwe  kutoka  wa  std  7  ndio

sababu  wanaangucha  pahali  wanatoka,  kwa  hivo  wawe  Graduates.Or  so  wasichaguliwe  watu  hawajasoma.  Watu  wapewe

rights zao  wa  kuwaita  hao  ma  MPs  ma  Councillors,  wakiwa  hawawasimamii  vizuri,  watumie  Electro  Commission  kuita  hao

watu na wachague wengine, kama wale walipeleka huko hawawatumikii kwa njia ile inayofaa.

Upande wa land, all Kenyans should own lands anywhere in the Country without restrictions na wapatiwe limited acres,  kama

50 acres hivi. There should be restriction of ownership of land by noncitizens. 

There should be Ministry of Churches. 

Halafu kuwe na Tume ya kuangalia mishahara ya wafanyi kazi wote wa serikali, ma MPs na kadhalika.  Kutengwe viti vya watu

kama  walemavu,  vijana,  vipofu,  kanisa,  wanawake  Kwa  sababu  wananyimwa  haki  zao,  lakini  hiyo  viti  iwe  katika  kila

Constituency.

In the whole Country kuwe na vyama mbili tu,  kusiwena hivi vyama 40,  100  hiyo  yote  ni  ya  kuharibu  tu,  kuwe  na  the  ruling

party and the opposition. 

Masomo ya Msingi yawe ya bure na ya lazima. 

Kuwe na Prime Minister na President, na hawa wote wagawanye mamlaka. Utawala wa mikoa uendelee na upatiwe uwezo wa

kuongoza watu. 

Wazee wa kijiji wawe huko na wapatiwe mishahara. 

The retired personnels’ pensions to be given increament yearly, and that is my points.
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Com. Thank you very much Mr Josphat Mutua, and I  belief there are  no questions Okay you can please go to that table and

sign our register and also leave whatever  documents  you  might  have  written  for  our  reference.  Now   Councillor  Titus  Kiilu,

asante Councillor, hebu kaa pale na useme jina lako na tafadhali sana ujaribu kufupisha ili watu wote waliofika hapa leo wapate

nafasi ya kuongea, lakini sema mambo yale muhimu ya kubadilisha Katiba.

Councillor  Titus  Kiilu:  Asante  sana  to  our  Hon.  Com.  I  would  like  to  start  by  saying  my  namea  I  am   Councillor  Titus

Musyoka  Kiilu representing Muuma Andu Ward where you are,  before I give my views, I would like to invite you to Muuma

Andu and feel with us and enjoy being at Muuma Andu.  I will be very brief because  I am one of the people  who have gone to

school,  not  a  class,  and  I  think  I  will  be  very  brief  and  to  the  point.  I  have  divided  my points  in  four  categories,  mentally,

socially, culturally, economically, politically, and spiritually and then I will be through, and I will start by mentally.

Nitakuwa nikiongea Kiswahili kidogo na Kizungu kidogo ndio kila mtu awe ana sikia na probably you will follow. Kwa mentally

nilionelea tukiendelea na kuandika Katiba, education iwe free kutoka Std one up to O’ level, na ikifikia O’ level Serikali itafute

Education Trust Fund,  wale watoto  watasoma wamalize O’ level wawe  wanaweza  kuingia  University,  lakini  wakipatiwa  hizo

pesa  wawe wanawezalipa baadaye,  kwa hivo hi  ni  kama  loan.  Ile  ingine  nilionelea  ni  ya  kwamba  kuwe  na  masomo  yale  ya

handouts  lakini  iwe  divided,  iangaliwe  wale  resource  persons  kwa  kijiji,  kama  traditional  birth  attendants,  kama  people  like

Community Health Workers, wawe trained on matters concerning health wawe wanaweza saidia Wananchi. 

Kwa  mfano  tuwe  na  Community  Health  Workers  wale  wanaweza  saidia  Wananchi  beyond  the  dispensary.  Wale  wazee

walikuwa  wanajua  mambo  ya  miti  shamba,  kwa  mfano  kuna  wazee   kwa  Wakamba,  wako  Waluhya  ,  walikuwa  wanajua

kutibu watu,  hiyo  resources  ziwe  trapped  wawe  trained,  on  personal  hygiene,  na  hizo  resources  zikuwe  tapped  ndio  wawe

wanasaidia watu na ziwe zinaweza tumiwa. Ni Kisasi ambao kinaweza kuja,  Kwa sababu kwa Katiba imesahauliwa na ilikuwa

ya muhimu sana.

Nataka kuenda socially. Clan, you know in our Country there are Clans like Watangwa, Wauwana and the like, zipatiwe nguvu

kwa Katiba ziwe zikikaa chini, zikipitisha mambo yao,  zinaweza saidia kwa mambo ya mipaka,  discipline, kama mimi ni kijana

na nimesoma na nimesomesha na Community ama na baba  yangu na ni kama sitaki kumsaidia,  hiyo Clan inaweza kaa  chini na

ione  kama  inaweza  saidia  babangu.  Sababu  wazee  wengi  wamesomesha  vijana  na  wakimaliza  kuwasomesha  wanaenda  na

wanakaa town na  hawa  vijana  hawarudi  kuwasaidia  wazazi,  kwa  hivo  Clans  zipatiwe  uwezo  kama  mambo  imeenda  mbaya

waone kama wanaweza saidia. 

Nikiwa hapo kwa Clan,  waangalie women kama vile wengine wameongea hapo  mbeleni.  Kama  hapa  Ukambani  mwanamke

akiolewa  unapatiana  mbuzi  2  ama  3  halafu  unakuwa  ni  bibi  wa  hiyo   boma  kama  vile  wengine  wamesema,  hiyo  Clan

wakuangalia sababu ndio inaweza jua fulani amepeleka ama fulani amepeleka.   Na  kama mtu  anakaa  na  bibi  mwezi  moja  na

hajapeleka hiyo Clan ingilie, iulize huyu mzee ama kijana kwa nini haukupeleka mbuzi, ndio huyu mtu awe anaweza ridhi mali ya
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hiyo familia. Kwa sababu wengine wanakaa. na hakuna mtu anacounter check.

Ile ingine ningesema ni hii ya marriage, I am a socialogist by profession na nimejaribu ku cancel youth sana na wanasema siku

hizi, marriage imekuwa ngumu sana na ndio hata ika contribute  maneno ya AIDS na ndio sababu hawaoi kwa sababu sababu

nikitaka  kuoa  msichana  na  amesoma,  naongea  ile  ilikuwa  right  ya  kuchoose,  nataka  kuoa  msichana  wa  huyu  na  amesoma,

ninaambiwa nilete ng’ombe 40 na ninunue sofa set na nipatiane elfu ishirini, ama nilipe ile pesa  huyo msichina alisomeshwa, kwa

hivyo inakuwa kikwazo kwa  vijana  kuoa,  na  ni  kama  inmaendelea  sana,  kwa  hivyo  ningeomba  tukiandika  Katiba  tuweke  a

minimal,  tuangalie  WaKamba,  WaLuhya,  WaKikuyu,  tuone  kama  tunaweza  neutrolise,  tuseme  kama  mimi  natakakuoa

msichana  wako  na  amefika  University,  tuone  tunaweza  lipa  nini.  Sababu  wengine  we  are  very  expensive  na  ndio  vijana

wamesema a-a  hatuoi tukae,  na wengine wameeanza kurandaranda  na  ukimwi  itaendelea,  na  mambo  yataenda  kombo,  kwa

hivo wazee waone wanaweza fanya namna gani. 

Ninaenda economically, natural resources  zote  ziwe  controlled  by  the  Local  Community  by  forming  Co  operatives,  kama  ni

mchanga, ama all the natural resources ziwe controlled by a particular Community. On Locational level, kama kuna changarewe

ya Muuma  Andu  na  kwingine,  tukae  chini  tuone  kama  Cooperative  tutaweza  kuiuza  namna  gani,  na  zile  pesa  tutauza  tuone

zimeingia kwa Community, ipangwe  mzuri  ionekane  inasaidia  Community  mashule,  Churches,  kufanya  hizi  gabions  and  what

have you ziwe controlled by the Local Community. There are  a lot of  NGOs  and  it  is  as  if  there  are  not  controlled.  Central

Government ingilie na  icontrol, na hizi NGOs zitumie hii tunaita bottom approach ziende chini kwa Community, zianze na hiyo

Community naziende chini.

Kwa mfano, siku hizi unasikia ana NGO like World Health Organisation na unasikia wana  seminar   Five  Views  na  wanakaa

Five Views mwaka unakwisha, uansikia wana seminar ingine, na  zile  pesa  wanamalizia  huko  kwa  seminar  x3   limit,  siku  hizi

NGOs nyingi zinaongea juu ya  HIVand  AIDS  na  unasikia  wana  mkutano  Five  Views  Hotel  ama  mkutana  Garden  Hotel  na

hazitafika kwa Community. Kwa hivo ningeomba kama ni seminar wanafanya wakuje huku, waanze hapa ndio waende juu iwe

ni bottom up approach, sio ile ya juu kutoka chini. Hiyo ningeomba iandikwe na iwe controlled by the Central  Government or

the Local  Authority.   title  deeds,  kwa  Katiba  iandikwe  watu  wanaweza  fanya  ninyi  ndio  wapate  title  deeds,  sababu  Kenya

unarithi kitu ukiwa na document, na ni kama ukiangalia, watu wengi tuseme sehemu hii ya Machakos  wana shamba na amekaa

kwa hiyo shamba kwa miaka kumi na hawana barua na ile process  ya kufuatilia ni ndefu sana,  ifupishwe, ionekene itafupishwa

na mna gani ndio watu wapate Title Deeds siwasidie kuchukua loan, wafanye biashara, siwasaidie kwa security na just enemity.

On political bases,  mimi kwa maoni yangu ningeonelea, political parties  siwe reduced to three na  civic  education  ifanywe  kila

mwaka iwe inaendelea.  Ningetaka kuiunga na wengine vile wengine wamesema. Na  on  political  parts  watu  wachaguliwe  bila

kujali huyu ni mwanamke ama ni mwanaumme, ningeona tu kama ni uchaguzi  kila mtu auze policy yake ama aseme objectives

zake na achaguliwe. Ningeomba wanawake wahesabiwe kama human beings sio property.  Wawe involved in decisionmaking,

in running the location, the District and the whole Country sababu inaonekana they are  not very much  involved,  ndio  unasikia
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wengine wanasema watengewe kiti, they are  human beings. Hapo ningetoa  ujumbe  ya kwamba,  siku hizi tunashidwa sana na

maneno ya women battering na wanapigwa na  ni  kama  theyre  are  not  regarded  as  human  beings,  kwa  hivo  ningesema  kwa

Katiba ionekane, wanawake waingishwe katika mambo ya kujenga Nchi na maendeleo na wahesabiwa kama watu hata wakati

wa kura, hata kama mwanamke anataka kuomba ya President, aombe because she is a human being.

Ya mwisho kabisa nilionelea, Councillors,  MPs,  na President,  wachaguliwe mara moja tu kama vile inaendelea,  lakini Mayors

and Chairmen ni ngeonelea wachaguliwe na wananchi, na Council zipatiwe autonomy. Ningetaka hapo nisema CAP 265,  to be

amended,  na ningetaka  kuongea  hapo  niseme  ya  kwamba  hii  autonomy,  tuseme  kwa  mfano  mimi ni  Councillor  na  I  am  the

Chairman of Wards Town Planning na juzi tulikuwa tunataka kupatia watu title deeds,  tuseme Muuma Andu market  ama Masii

na  tukakaa  chini  kama  Council,  tukapitisha  na  kila  kitu  na  tukatafuta  pesa  sitatoka  wapi  za  watu  wa  Muuma  Andu  walipe

wapatiwe title deed,  lakini tukaona kila mtu alipe 3000,  tukaona pesa,  lakini tukaambiwa  we  must  seek  Ministerial  approval.

Sasa  Minister  anakaa  huko  Jogoo  anapprove  nini,  kitu  ya   Market  ya  Muuma  Andu  na  nikupatiana  titile  deed,  kwa  hivyo

inaonekana  tuna  resolute  na  tuambiwa  tu  seek  approval.Na  minister  anapprove  akiwa  huko.  Na  kama  nilisikia  swali  ingine

mukiuliza mwingine tunafanya nini? Juzi  tulisema  tuweke  gabions  kila  mahali,  na  tukasema  20%  of  the  total  money  collected

from every location should go back to that Location,  na tukaweka mahesabu na tukaona na hizo pesa  tukaweka kwa hiyo kiti

ikakaa, lakini tukaambiwa tu seek  Ministerial approval,  na nilipoenda Minister akasemahapana,  kwanza tulipe kwanza wafanyi

kazi, na service delivered kwa Community haijaenda na sasa  tukawa our hands are  tied,  na miaka mbili tatu itakwisha bila sisi

kufanya maendeleo ama bila kufanya any service kwa Community yetu.

 Na  kwa  vile  ninaona  masaa  yangu  inaenda  sana,  ningeonelea  MPs  wakichaguliwa  kuwe  na  system  in  place  ya  kucounter

check, who, how, where, and when Kwa sababu wengine wakichaguliwa miaka tano wanaenda na hakuna kitu wanafanya na

kama wananchi tunakaa,  kuwe system in place.  Akapitiwa miaka mbili na nusu na  akaonekana  he  or  she  is  delivering,  tuone

kama  tunaweza  kumuita  na  tumuambia  tumemfuta  na  tuchagua  mwingine.  Na  hiyo  iwe  pamoja  na  Councillors  wengine

hawaonekani, kama Councillor amechaguliwa na anaenda na haonekani na amekaa tu, na amenunua gari,  tuone after two years

watu waitwe waone wa countercheck.

 On  spritual  back  grounds,  religious  groups  to  be  limited,  na  jiunge  na  mwingine  amesema  all  the  pastors,  wale  wanataka

kuhubiri, wawe trained wasitoke tu kwa mtaa na aanza kuhubiri na anahubiri kila kitu hajui.

 On administration line, wawe trained, na mtu akiwa employed,  akae  hapa Muuma Andu kama Chief na aonekane anaendelea

mzuri apelekwe pahali pengine akaendelee,  na akionekana anaendelea  vibaya  afutwe,  na  akionekane  anaendelea  mzuri  sana,

awe promoted to DO na asante sana, thank you very much.

Com.Phobe: Asante sana (inaudiblea)
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Com:  Bwana  Councillor  umesema  Local  Communities  should  be  allowed  to  manage  their  own  resources  na  umesikia

mwenzako na wengine wakisema, Kenyans should be free to own land anywhere.  Now in your list of local  resources  is  land

included? And if a Community is allowed to manage their own resources, can they decide,  we are  not allowing people  to come

from elsewhere and buy land here,  supposing someone came with millions  and  decided  to  buy  all  of  you  from  here  can  you

resist that and say no as people of  Muuma Andu  we don’t accept that?

Councillor Titus: No, no, what I meant myself is if I  go and buy a land at  Kikuyu, there are  other  Kikuyus there,  if a Kikuyu

comes  in  Muuma  Andu,  he  marries  here  and  buys   land  here  that  one  according  to  me  is  allowed,  but  let  all  the  natural

resources be controlled by these Community, even if they are Luhyas, Luos and anybody.

Com. Phoebe: That means that whoever comes and buys land here, must accept to become part of the Local Community, and

participate in Community activities.?

Councillor Titus: Sure

Com:  Thank you

Com Phoebe:   Tumeshukuru  Councillor  umesema  vizuri  tafadhali  weka  sahihi  yako  kwa  register  yetu.  Sasa  Bwana  Mutiso

yuko, kuja hapa mbele na useme kwa kifupi mzee ile ya muhimu ukiwa ambayo unataka itusaidie kwa kubadilisha Katiba yetu

ya Kenya.

 Bwana Mutiso: Majina yangu ni Mtiso Mwita, na ningependa kutoa maoni kidogo, sababu mengi yamesemwa na ile nilikuwa

nataka  kusema,  lakini  nitasema  ile  badu  semwa  Kwa  sababu  ile  imesemwa  na  watu  wengi  na  ikaonekana,  hiyo  inaendelea

kushikia  watu.  Kwa  hivo  nataka  kuhusu  maneno  machache  kuhusu  wabunge  wale  wamechaguliwa  na  kwenda  bungeni.

Tumesikia mara mingi Speaker akisema quorum haijatosha, watu wengine wabunge hawajafika. Tunajua hapo ukichelewa safari

kadhaa  kuna  sheria  ambayo  inakuhusu  vile  unachelewa,  na  tujawahi  ona  tukiletewa  mbunge  wetu  tukiambiwa  huyu  mbunge

wetu  hahudhurii  kibunge  cha  wakati  fulani  na  Fulani.  Kwa  hivo  ninyi  wenyewe  sababu  ninyi  ndio  mulimleta  mtajua  vile

mtamfanya. Kwa  hivo hapo nataka Sheria iangalie sana sababu tunaambiwa wabunge hawajafika.  Na  hawa wote wamepatiwa

allowances  na  pesa  ya  kwenda  huko  na  transport  na  vitu  ingine  zinakaa  pending,  labda  mbunge  ule  unataka  kuuliza  swali

hajafika,  kwa  hivo  nataka  hapo  tujue  tunaweza  kuweka  sheria  gani  ili  mbunge  wetu  akienda  huko,  kama  sisi  tunaweza

kurudishiwa tujue tunaweza kumfanya namna gani. Kwa sababu hawajawahi kurudishiwa. Hatuna uwezo wa kwenda  huko  ili

kujua huyu hahudhurii bunge ndio tujue vile tunaweza kumfanya.

Mahali  ingine  sija  sikia  ikitajwa  hii  inaitwa  receivership  ikiwa  mtu  amefilisika  ama  kampuni  imefilisika.  Kampuni  mingi

zimefilisika,  wale  watu  wako  wadogo  hapo  kwa  hiyo  kampuni  ndio  huumia,  sababu  tunasikia  kuna  creditors,  Serikali  na
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Wafanya  kazi.  Sasa  receivership  akiingia  hiyo  nimesikia  hata  miaka  na  miaka  haijabadilishwa  hata  kidogo,  Kwa  sababu

receivership akiingia, wanashika, na wale wanashika labda ni  banks na hii banks ni ya watu wale wa kuu wenye Kenya tu, na

wako na mali. Saa  ile wanaingia  unasikia unalipa ule mtu ameleta  mali  hapa  kwa  hii  kampuni,  mwingine  ni  serikali  watatu  ni

mfanya kazi.  Unakuja na unaambiwa mfanyi kazi kwa sheria hana uwezo,  na hii kampuni ikionekane haina faida,  inauzwa, na

ikiuzwa inalipwa watu mbili, ndio Serikali, na yule mtu alileta mali pale labda alichukua loan, na mfanyi kazi hakuna sheria mahali

anaweza kulipwa, hali kampuni ikiisha na haina mali ya kulipa mfanyi kazi wako free wanaenda kabisa bila kulipa chochote,  na

labda umefanya more than 10 years na mtu anatoka kama mtu wakibarua tu. Hapo tunataka sheria iangalie vile inaweza kufanya

namna  gani  juu  watu  wengi  wameumia.  Ikiwa  hii  receivership  wanaingia  wanakuja  wanauza  kampuni  au  wanaendesha

wanashidwa,  ikubuliwe  kuwekwa  Sheria  yule  mtu  alikuwa  nayo  hapo  mbeleni,  wale  wafanyi  kazi  wafuate  yule  mtu  mpaka

amlipe kama sivyo hii receiverships hawa wametoka labda wameuzia mtu  ingine  na  labda  haina  pesa  ya  kulipa  wafanyi  kazi,

basi na yeye afuatwe vile vile na ashtakiwe na amlipe.

Com : Songa to the next point.

Mr mutiso: Upande wa wanawake tuko sawa nao,  kwa Sheria kwa maoni  yangu,  inaweza  kuwekwa  kama  A  na  B,  sheria

ikitengenezwa, maanake tunasema wanawake tuwekwe pamoja  saa  ile tunawekwa pamoja tunawekwa kwa vitu ile  rahisi,  na

ile vitu ngumu ngumu unasikia mwanamke anawekwa mahali pale  soft  na  mwanaumme  anawekwa  pale  pangumu,  kwa  hivyo

nataka  kusema kama inawezekana, tuwekwe A na B. maanake ukiwekwe kwa polisi,  akiwekwa Polisi unamkuta kwa station,

na kama ni hii ya traffic utamkuta kwa traffic akisimamisha magari,  lakini saa  ile kukitokea vita hivi huwezi kuta mwanamke ati

ametumwa  hapo,  sisemi  watengwe,  lakini  na  sema  ,  ikiwekwa  Sheria,  wanaumme  wawe   na  sheria  ya  A  na  wanawake

wawekwe B. Wakati  tunaenda  kwa  vita,  wanaenda  huko  wanaandikwa  kwa  Army,  huwezi  kumkuta  anaenda  huko  Eriteria

ataenda  na  ile  cheo  ya  ku  command,  kama  tutawekwa  pamoja  tumuone  pale  kwa  field  akipigana  akiwa  na  bunduki,  lakini

akiwa ni hapa kwa station au kwa mahali pengine, akipatiwa bunduki, hiyo ni ya kujilinda yeye mwenyew lakini si kulinda wale

watu wengine hawakuwa area hiyo.

Com: hufikiri anaweza kukupiga bunduki ukafa?

Mr Mutiso:  Anaweza kunipiga bunduki

Com: unawezwa pigwa na mwanamke

Mr Mutiso:  anaweza kunipiga akiwa na bunduki lakini, akiwa labda hana  hapa,  mimi nasema  vile  naona.  Kwa  hivo  nataka

kuona hiyo kitu inaweza kuwekwa na mna hiyo.

Com Phoebe: Umemaliza ama bando.

Mr Mutiso. Nimemaliza

Com. Ayoga: Ulisema kwamba Parliament, the members wanakwenda huko na wanakuwa absent kwa hivo quorum haiko,

Mr Mutiso. Ee quorum haiko.
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Com: je  ulikuwa  unatuambia  ni  njia  gani  ambayo  wewe  utajua  hapa  kwamba  Member  wako,  haudhurui  on  time,  kwa  hivo

unataka Speaker wa Bunge au Clerk wa Bunge awe anakutumia attendance list ya wabunge.

Mr Mutiso: anawatumia wale, si mimi pekee yangu

Com Ayoga: anaituma je?

Mr Mutiso: tujue

ComAyoga: mtajua aje?

Mr mutiso: atatumia atuambie mbunge wetu anahudhuria bunge namna gani, Kwa sababu kuna ile  sheria  akihudhuria  wakati

fulani masaa fulani anachelewa, na akichelewa hatajua mambo yote.

Com Ayoga: Thank you, thank you so much

Com Phoebe: Okay, Bwana John Muli akifutwa na David Donye,  John Muli? Hatutaki watu wengine wasiongee,  inaonekana

John hayuko, David Donye.

David Donye Muli: Mapendekezo yangu ni mafupi mimi ni David Donye Muli, Ass. Chief. Mambo mengi yamezungumzwa na

yale ningezungumza na kurudia mengine itakuwa ni juu yenu Commission kutilia maanani yale mtaona yako na maana.  Kwanza,

nikionelea katika mapendekezo yetu, Common  man  awe  considered  wakati  ana  retire,  tuseme  mfanyi  kazi  yeyote  awe  kwa

Serikali, awe kwa Private Sector awe considered kabla ya miezi   miwili kumalizika. 

Na mashirika yale yana retain pesa  za mfanyi kazi aki retire kama ya  NSSF,  Kwa  sababu  corruption  ni  wazi  iko  kwa  wingi

hapa, mzee anagonjeka na anaenda (inaudible) na anaenda huko kuangaika, ikiwa imechelewesha hatua ichukuliwe.

Namba mbili, cases of dead people at court should not be thrown, yani hapa na maanisha, unaweza kuwa na mtu wako alifanya

accident  na  akafa,  na  ile  case  imeenda  kotini  na  imekaa  kotini  miaka  nenda  rudi  na  mwishowe  unakuja  kusikia  hiyo  case

imetupiliwa mbali, na mtu hajalipwa. katika  mapendekezo  ya  Sheria  mtu  yeyote  amekufa  inafaa   itiliwe  maananni  hata  kama

nimiaka ishirini. 

Namba  tatu,  ningesema  Ass.  Chief  na  Chiefs  wanaweza  kuwa  transferred,  Kwa  sababu  hapa  kumekuwa  na  mambo  ya

kutatanisha. Utakuta mtu ana ujuzi wa kazi,  alikuwa mahali pengine amefanya kazi,  na wakati  anakuja  kuandikwa  kama  Ass.

Chief anapewa grade ya chini. Hapa ningesema  wawe  transferred  na  mishahara  yao  iwe  considered  kama  ya  Civil  Servants

wale wengine, lakini hapo na pinga  maneno  ya  election  Kwa  sababu  nikienda  kwa  uchaguzi  na  mtu,  nitakuwa  nikichaguliwa

mpaka nipendelee, Kwa sababu sitaki kulose kiti yangu si nimechaguliwa, sitatekeleza wajibu wangu ipasavyo, kwa hivo njia ile

tunatumia wakati huu 

kwa sasa, kwa watu kuenda kwa interview na yule amequalify kuandikwa itumike hio hio.
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Com. Phoebe:  ingine.

Mr Mutiso: Namba nne, wananchi wa kawaida wana shida ya passports,  mtu wa nje anaweza chukua passport  kwa urahis.

Lakini mwananchi wa kawaida, hataawe nimfanyi kazi, pengine hajui passport ni nini, hapa nigesema passport  ipewe wa Kenya

kama vipande. 

Namba tano hii imezungumziwa sana lakini nitaiongezea, ile ya the President  should have his own date  of election. Ningeonelea

ya kwamba ju hakuna mti bila mzizi ule mkubwa, President  achaguliwe kwanza,  na after 15 days,  wabunge na maCouncillors

wachaguliwe. 

Namba sita ni mambo ya title deeds, hizi zimesumbua mwanachi wa kawaida na kama ingewezekana, title deed  ingeteremshwa

mpaka kwa Location level na kuwe hakuna malipo.

Ya  saba,  baada  ya  President  kutumika  katika  kipindi  yake  ya  kuchaguliwa  mimi  napendekeza  katika  Katiba  iwe  hakuna

kumshtaki, na badala ya hiyo kama amekosea kwa njia ingine moja ama ile, mali yake nusu ichukuliwe, kwa sababu ametumika

ki kazi ngumu na hakuna haja ya kumshtaki. 

Ndipo  kila  Mkenya  awe  amepata  elimu,  kuanzia  Nursery  mpaka  darasa  la  nane,  elimu  isitoshwe  malipo  yoyote,  na  hii  ni

sehemu moja ile imesubua mwananchi kabisa.

 Namba nine, mishahara kwa yeyote popote iwe na Tume.

 Na kumi, watu saidi ya elfu ishirini wapewe mbunge.

 Namba kumi na moja wizara zingine vile nimeonela kwa upande wangu iwekwe katika mapendekezo ya Katiba ni Ministry of

Health and Finance, kama ni Minister ipewe ile mtu qualified kabisa. 

Namba kumi na mbili, nimeiweka hivo Kwa  sababu  nimeisikia  hapa,  uwezo  wa  Minister,  pesa  ni  ya  Muuma  Andu,  na  kwa

sababu yeye si wa  Muuma  Andu,  achukue  ile  pesa  apelike  Kajiado,  nimeonelea  hapo  huo  uwezo  uwe  rubbed,  pesa  pahali

zimetengewa ziende zikatumike hapo, hata kama Minister si wa upande huo. Namba kumi na tatu, Public collection.

Com Phoebe: malizia

Mr  mutiso:  Nabakisha  tu  hiyo  moja  tu,  Public  Collection,  katika  upande  wa  Public  collection,  mbeleni  Machiefs  kabla
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hawajaanziwa  kuzungumziwa  maneno  ya  kupunguzwa  uwezo,  barua  zilikuwa  zinachukuliwa.  Lakini  siuku  hizi  utapata  watu

wengine werevu wana njia nyingi za kucollect public collection bila kuconsult mtu yeyote, na pesa  hizi hazijulikani zinafanya kazi

gani.  Kwa  hivo  ningesema  hapo,  ile  uwezo  wa  Chief  utiliwe  nguvu  saidi  kuambatana  na  desturi  ya  pahali  tumefikia  ju

hatujaendelea mbele sana. Na resources ndio ya mwisho, resources ya mahali isaidie mwananchi direct, asante.

Com Phoebe: Asante sana,  kuna maswali mimi nataka kukuuliza mambo, umesema kwa kila 20,000  iwe mbunge, ni kusema

tutakuwa na wabunge 1500  kwa  bunge  na  ile  kabila  ilio  na  watu  4  million  watakuwa  na  wabunge  200  kwa  bunge,  sisi  vile

umesma tutachukua tu lakini itategemea  vile watu wengine wanavyo fikiria, asante.

Com Ayonga: Si umemaliza?

Com  Phoebe:  Sasa  ukiweka  sahihi  pale  itakuwa  mzuri,  Bwana  Lucas  Murwa,  kama  Lucas  hayuko,  tunataka  Alphonse

Musyoki.

Alphonse  Musyoki:  Mimi  naitwa  Alphonse  Musyoki,  ile  nataka  kuzungumzia  sana  ni   office  ya  Rais.  Mambo  mengi

yamezungumzwa, mengine yametekelezwa, lakini kwa maoni yangu, nataka kusema hii  Sheria ya kupea Rais miaka tano tuko

na imani na yeye na amekatizwa na hiyo Sheria ya miaka kumi mwisho basi tumekosa kiongozi. 

 Ugombeaji wa kiti cha uraisi, ikiwezekena awe anachaguliwa na kura zaidi ya 50% ili awe na majority vote. Lakini awe na nusu

ya  kura  zote  zile  zimeandikishwa.  Maoni  yangu  ni  kusema  ikiwa  mimi  nimgombeaji  wa  kiticha  urais  nisikuwe  Mjumbe,

mgombeaji awe ni hicho kiti pekee yake, ju nikiwa Rais wa nchi hii na Mjumbe wa sehemu hii, kwa Katiba ilioko sasa,  niko na

uwezo wa kufanya maendeleo hapa na kuweka kidole,  hii ifanyike na hii ifanyike, na kwingine kunakaa bila maendeleo.  Kwa

hivo  mjumbe  asigombee  kiti  cha  uraisi,  hata  Makamu  wa  Rais  asiwe  Mjumbe  wa  sehemu  fulani  awe,  ni  makamu  wa  Raisi

amechaguliwa na wananchi wa Kenya,  ili  aweze  kutumikia  nchi  akiwa  msaidizi  wa  Raisi  kama  sheria  inasema  sasa,  lakini  ni

mjumbe na uwezo wake si kamili ili wawe wakitumikia wananchi kabisa.

Wengi  wanasema  uwezo  wa  Raisi  upunguzwe,  ndio  unaweza  kwa  kaisi  fulani,lakini  Rais  akiwa  kiongozi  wa  nchi  na

anaunganisha nchi yote na amechaguliwa na 50%(inaudible) na uwezo wa kusimamia usalama wa nchi na kuonyesha muelekeo.

Maoni  yangu  kwa  uchaguzi  Raisi  ningependa  uwe  kado  na  uchaguzi  wa  wabunge  na  madiwan  raisi  achaguliwe  siku  yake,

wajumbe na madiwani siku yao. 

Utawala wa mikoa mimi naona  hii   theorocrasy  imetatisa  saidi,  mimi nigependelea  office  ya  Mkuu  wa  Mkoa  ivunjwe,  lakini

office ya wilaya sababu huyu officer ana wasiliana na wananchi wa sehemu hiyo direct,  lakini kupitisha Embu Nairobi,  mambo

ingine inachukua mwaka moja hata bila kujibiwa sababu  Province lazima ipeane idhini ya mambo mengine ifanyike. Kwa hivyo

hakuna  haja  ya  kuwa  na  Provincial  Commissioner,  ama  maofisa  ya  huduma  ya  wananchi  katika  mkoa,  lakini  ikuwe  katika

wilaya.
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Nikija kwa Ass Chief na Chief, hawa watu ni watu wa maana sana,  Kwa sababu wanashiriki na wananchi kila siku, usiku  na

mchana, mishahara yao, iwe inaongezwa kama watumishi wengine wa Serikali. Wale wazee wa kijiji ambao wanafanya kazi na

wao,  Sheria ya bunge ndio imewawezesha ma Ass.  Chief kuteuwa hawa wazee ama  hawa  wazee  kuchaguliwa  na  wanakijiji.

Wanafanya kazi ngumu na hawapati  hata dururu.  Ikiwa  wataendelea  kuhudumu  raia  kupitia  office  ya  Ass  Chief  basi  wapew

mshahara, token appreciation hata kama ni 3,000 ili hii mambo ya kutoa kitu kidogo baada ya kusikiza kesi saa ingine itaisha

Com Phoebe: Tupe mapendekezo.

Mr Alphonsal:  Mapendekezo yangu nikuona hawa wapewe mishahara at least kwa kuappreciate  ile kazi ambao wamefanya.

Kwa  sasa  tuko  na  Serikali  kuu  na  ndio  iko  na  jukumu  ya  kupitisha  maendeleo  katika  kila  sehemu  ya  nchi.  Mimi  nilikuwa

Mjumbe na mimi naweza kusema na kuhakisha na kusema katika hiki kikao hakuna usawa ya kugawa rasili mali katika nchi. Ili

usawa ukuweko tuwe na Serikali kuu lakini tuwe na Regional Government ambao wajumbe wa sehemu hiyo wanaweza kuketi

na kujadiliana miradi ya maendeleo ambayo ina takikana kufanyika katika sehemu hiyo, na ile wanapitisha,  ile pesa  inatengwa

na Serikali kuu itumike katika hiyo miradi. Hiyo hao viongozi wa regional government wawe na jukumu la kusimamia.

 Kwa sasa  tuko na DDC Mjumbe anaweza kukaa hapa miaka tano na kupitisha project  ile anataka ifanyike,  lakini  anamaliza

miaka tano bila kuona moja inafanyika. Ili Mjumbe awe accountable na responsible katika wale watu amewachagua,  ile miradi

wamepitisha hapo katika hiyo region, at least wakipewa hiyo pesa awe mwana kamati wa kuidhinisha matumizi ya hiyo pesa  na

kuangalia hiyo mirandi imefanyika,ili  priority  project  ambayo  inaweza  kusaidia  wananchi  wa  sehemu  hiyo  ipate  kutekelezwa.

Lakini kwa sasangumu zaidi.

Katika hii sheria ya urithi ni ngumu zaidi. Kwa sasa  mjane akiwa ni mwanaume au mwanamke kujiandikisha apewe ile cheti ya

kurithi mali ya marehemu inakuwa ngumu sana. Ile utaratibu inafutwa na malipo inahitajika hata inaweza kumugharimia elfu kumi,

ili  apate  hiyo  letters  of  administration.  Kwa  hivyo  hiyo  sheria  ipunguzwe  ipewe  mamlaka  ya  Ass.  Chief,  na  Chief

wakishaidhinisha, mimi ndio Bwana wa marehemu bibi yangu, ama huyu ndio  Bibi  ya  marehemu  Bwana  fulani,  awe  anaweza

kupewa hiyo cheti cha kumiliki mali ya marehemu bila kuwa anafanya gaz ettament mpaka Nairobi mwezi tatu, miezi tisa watoto

hawaendi  shule,  Bwana  alikuwa  na  mali  Bibi  alikuwa  na  mali  na  haiwezi  kusaidia  hiyo  familia.  Kwa  hivo  hii  sheria  ya  urithi

irudishwe chini isimamiwe na ma officer wa Serikali wa  utawala  walioko  karibu  ili  iweze  kusaidia  wale  wanaobaki  kwa  hiyo

jamii.

1963 motto ya uhuru wa Kenya ilikuwa kumaliza ujinga, umasikini na ugojwa, hiyo sasa  imebaki tu kama kikaratasi  tupu, hiyo

sasa haiwezi kuendelea. Mimi maoni yangu ningesema, matibabu iwe ni ya bure na isimamiwe na Serikali.  Tuseme kama mmoja

akigojeka hapa hata kabla hajachukuliwa hospitali yoyote, iwe ni ya kibinafsi ama nini analipa deposit  na kama sivyo anambiwa

tafuta hospitali ingine na saa  ingine anakufa hata njiani akitafutiwa  atawekwa  wapi.  Kwa  hivyo  matibabu  yawe  ni  ya  bure  na
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yasimamiwe na serikali.

 Ikiwa ni elimu kutoka Nusery mpaka elimu ya upili, iwe ni bure.  Kwa hivo wale  wanasoma  sasa  ni  wale  tu  wana  uwezo  na

jamii maskini watoto  wao hawawezi kupata  elimu  sasa.  Hata  afadhali  iwekwe  kodi  fulani,  ikiwa  mimi naweza  kutozwa  kodi

fulani itozwe, ili watoto waweze kupata elimu sawa bila kubagua.

Titile deeds, watu wengi hata wanaogopa kwenda office ya msajili wa cheti za kumilikli mashamba, sababu akifika ataambiwa

leta 1000  ili apewe hiyo cheti: Title deed  iwe free,  ipeanwe free in Kenya.  Ili watu  wetu  waweze  kuwa  na  cheti  cha  kumiliki

mashamba. Value, dhamana ya mchanga, ni mbaya saidi Kenya saa  hii tuko kwa Muuma Andu market,  ukienda kwa Muuma

Andu market, uulize plot 50 by 100 unaweza kulipa 100 000.  Ukienda pale Karanzoni na Location moja utafute plot hapo 50

by 100 utalipa elfu 10 ama 15 ama 20,  dhamana ya mashamba ya mchanga ikuwe sawa sawa ili wale watu ambao wanataka

kukopa pesa kwa benki na mashamba zao waweze kupata pesa ya kufanya biashara ama kufanya kazi zingine lakini watu wote

sasa  wamehamia  miji  mikubwa   sababu  hapo  ndio  wako  na  factory  wako  na  maduka  wako  na  kila  kitu,lakini  dhamana  ya

mashamba ikiwa sawasawa, Nairobi ikiwa sawasawa na Machaskos wale watu watatoka  Nairobi  wakuje Machakos  wafanye

viwanda hapo na watu wataweza kupata kazi.  Dhamana ikiwa sawa sawa itakuwa usawa wa kupata  pesa  kwa mabenki,  kwa

hivo mimi nasema dhamana ya mchanga ikuwe sawasawa.

Com Phoebe: malizia.

Mr.  Alphonsol:  Vile  mimi  nasema  ikiwa  tutapunguza  umaskini,  sasa  CDA  akiwa  hapa  ni  wa  kuangalia  vikudi  ngapi

wameungana  ya  vijana,  wakina  mama,  hata  wanaumme  lakini  hana  njia  ya  kuwasaidia,  ikiwa  tutapunguza  ukosefu  wa  kazi

katika  hii  nchi,  Serikali  itenge  hazina  fulani  wa  kusaidia.  Ikiwa  vikundi  vyaakina  mama  wana  ujuzi  Fulani,  wanaweza

kukopeshwa pesa na wasimamiwe, wafanye biashara ili wawe wakipata mapato wa kujisaidia, hata vijana wetu wale wanatoka

University wamesoma na wale wamefanya form 4 wamesoma lakini hawana njia ya kujisaidia.  Ili tupunguze upungufu wa kazi

na watu tuwafanye waweze kujitegemea kwa mapato, serikali itenge hazina fulani ya kusaidia vikudi, si kwa mimi binafsi nipewe

pesa lakini ni wale vikudi wameungana pamoja.

Mahakama siku hizi, imebaki wale wanaenda huko ni maskini, na wale wanafanyiwa haki huko ni wenye pesa.  Hapo mbeleni

Serikali ilipeana mawakili yake,  kama huyu tunashidania case  ya shamba na hana pesa  ya kushidana na mimi, anapewa wakili

wa kumtetea,  kwa hivo Serikali ipeane  mawakili  wa  kusaidia  watu  na  ikiwezekana,  case  kotini  ipunguzwe  ili  ile  gharama  ya

kulipia kesi ndio iendelee. Taxation ya kupeleka case kotini ni ngumu na wengine wamenyang’anywa na wanakaa nyumbani bila

haki sababu hawana pesa ya kuweka wakili ama kuendesha case kotini ju hawana pesa. 

Kipande  ningetaka  zipeanwe  bila  kulipa  pesa.  Sasa  wewe  kama  ni  mwananchi  wa  Kenya  ukipoteza  hiyo  kipande  utaenda

unalipa  shilingi  mia  300  ili  upewe  ingine.  Ningependelea  ya  kwamba  mtu  akifikisha  miaka  18  apewe  na  ikiwezekane  hii
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bureaucracy ya Ass Chief ,  Chief ,  DO,  DC waweke sahihi hiyo ivunjwe, iwe tu ni Ass Chief na  Chief  tu  wananiidhinisha  ya

kuwa  mimi  ni  mzaliwa  wa  hapo,  niwe  nimeweza  kupewa  kipande  mara  moja.  Living  certificate  ile  inaitishwa  sasa  watu

wameanza kuchukua fake sababu wanataka kipande , iwache kuitishwa.

Naona saa  ni kidogo na iko mengi ya kusema lakini mimi nigependa Mayor wa Municipal  na  Deputy  wake,  mwenye  kiti  wa

County  Council  wawe  wanachaguliwa  na  raia  ili  waacha  kuwa  mahabusu  wa  ile  Macouncilors  wanafanya  kazi  na  wao  ili

waweze  kuhudumia  wananchi  sawasawa  kwa  kipindi  ya  miaka  tano  bila  kusumbuliwa.  Wachaguliwe  na  raia  ili  waweze

kuongoza baraza zao. 

Vyama vya kisiasa, ningependa hizo zipunguzwe, ili zisikuwe nyingi kama vile ziko 47, na ukiuliza mwenye kiti ni nani utaambiwa

ni Bibi yangu,  dadangu,  hii  ni  kitu  ya  kuuza,  kwa  hivyo  zipunguzwe  na  zizidi  kumi.  Ili  ziweze  kuwa  na  msingi  wa  kisiasa  na

udhabiti uweze kuonekana katika hii nchi. Na ikiwezekena hizo vyama ziwe funded by the government.

Uhuru wa kuabudu, makanisa imekuwa mingi na ingine haina msingi, ningeomba kwamba kabla kanisa haijaandikishwa, kwanza

ichunguzwe,  msingi  wake  uko  namna  gani  juu  zingine  zinaconfuse  wakristo,  na  haina  msingi.  Hata  sasa  uhuru  wa  kuabudu

umepatia Serikali wakati mgumu wa kutangaza wale wanaabudu mashetani. Kwa hivo serikali ikishatabua, hii dhehebu haina nia

nzuri, ya kuelekeza watu kwa mwenyezi Mungu ina peleka  kwa shetani, hiyo ivunjwe hata bila notice na wenyewe washitakiwa

ili tuweze kuwa na ukristo umeenea katika nchi bila kutatizika.

Ya mwisho ni kusema sheria hii tunayoiunda sasa,  iweke nguvu mila na desturi  za jamii zote katika nchi ili jamii ikamua tulinde

mila  yetu  na  njia  hii  na  hii  wawe  wanaweza  kuendelea  vizuri.  Hiyo  ndiyo  ilikuwa  ya  mwisho  na  asante  sana  Mheshimiwa

Commissioner kwa kunipatia nafasi.

Com Phoebe: Asante sana kwa yale mambo ulioyasema, sijui kama kuna maswali.

Com:  Just  two  questions,  mambo  umezungumzia  ya  tofauti  ya  dhamana  ya  mashamba,  si  tu  hapa  Muuma  Andu,  ukijaribu

kuangalia tofauti ya hiyo dhamana tuseme katikati ya plot in Machakos  and Nairobi,  it is so huge, na ukichunguza sana utapata

saa  ingine  ni  sababu  tumechukua  mambo  yote  ya  Serikali  ya  biashara  kila  kitu  tumeweka  Nairobi  ndio  demand  ya  Nairobi

imekuwa juu. Tunaweza fanya namna gani if we want to raise value ya mashamba kwa town hizi Zingine.

Mr Alphonso:I  ikiwa nikipewa letter of alortment  ya  plot  ya  Muuma  Andu  na  county  Council  inaweka  value  ili  natakikana

kulipa  ili  nimiliki  hiyo  plot,  ikiwa  ni  mepewa  alortment  Nairobi  na  Commissioner  of  land,  wameeandika  stand  premium

wameandika  nilipe pesa  fulani, hiyo ndio inatumika kufanya hizo calculations ya value ya mchanga. Ile  tunataka  ni  uniformity,

ikiwa ni acre moja ya mchanga, inawekwa bei ile iko Machakos na ile bei iko Nairobi siwe sawasawa.

75



Com: Ni sababu gani  Nairobi bei ya acre moja iko juu kuliko bei  ya acre moja ya machakos?.

Mr Alphnsos:  ni sababu mtu akijenga  plot  huko  sasa,  tuseme  kama  ni  duka,  hata  kabla  haijanjenga  Nairobi,  sababu  hapo

Nairobi watu wote wanaenda maofisi ya serikali iko hapo, factories ziko hapo,  kila mtu anajua akinunua plot Nairobi,  akijenga

haraka atapata  wateja  wa haraka wakuchukua hiyo plot,  lakini akijua value ile iko Nairobi  ndio value  iko  machakos,  na  rasli

mali ya nchi imekuwa, sasa iko maji, iko stima ,iko simu na iko barabara  sawasawa,  akiwa na plot value yake hapa na Nairobi

ni sawasawa atakuja kuweka factory yake  hapa, na watu hawataenda Nairobi na watakuja hapa.

Com: Kwa sababu umesema iko kitu ya demand, hata serikali inasema tuweke value itoshane utapata  Nairobi  atauza juu Kwa

sababu the demand in Nairobi  is high, ndio swali yangu ni kwamba,  why is the  demand  in  Nairobi  high  ?  Sababu  tumeweka

mambo yote yako huko,  can we remove some of this things tuweke Machakos?  Tuseme kama Ministry moja,  mbili siwekwe

Machakos ndio demand Machakos nayo ipande?

Mr Alphonso: Wakati nilikuwa nikisema majimbo, tukiwa na majimbo hapa Ukambani region tuwe tuna control resources zetu

ukambani yote,  tukitangaza saa  hii tumeweka maji, stima, simu sehemu hii kwa hivo wale wanataka viwanda wakuje waweke

hapa Machakos,si watakuja. lakini sasa  sababu ni jagwa, hakuna kitu, resources zote ziko Nairobi  hawawezi kuja hapa that is

why I was  dwelling on majimboism for development not for economic side, yah that was my point, thank you.

Com.  Phoebe:  Tafadhali  ukiweza  kuandika  pale,  na  utuachie  hiyo  karatasi  yako  tafadhali  mheshimiwa,  tujaribu  kwenda

haraka.  Joseph Kathung?,  Bwana  Kathungu   uko  hapo  mbele  jaribu  kusema  yale  mambo  ya  maana  umeandika,  don’t  take

more than five minutes because  you  have  already  written,  we  are  going  to  take  your  document  and  release  it  to  the  board,

please be very brief and only highlight those important issues.

Joseph Kiiru Kathungu: My names are Joseph Kiiru Kathungu,

Com. Phoebe: Sema kwa Kiswahili hayo, watu walisema tuongee Kiswahili, lakini sidhani (Inaudible)

Mr. Kiiru: I have written in English.

Com. Phoebe: Okay go ahead, go ahead.

Joseph Kiiru Kathungu:  Nimesema majina yangu ni Joseph Kiiru Kathungu  na  wakalisha  Catholic  dioceses  of  Machakos

and I am  dwellingon the childrens righs issues,  that is highlighting on the major children’s rights. One education should be free

and compulsory at  all levels and that should be the state’s  responsibility.  Protecting  rights  from  labour,  abuse,  drugs,and  any

physical  emotional  abuse  have  ana  access  to  basic  needs,  that  is  food,  shelter,  healthcare,  education,  nutrition  and  social

services.

Civic and legal education should be included in the school curriculum.
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 Right to life, from conception until death.  Right to inheritance and own propertys  without discrimination for both sexes that  is

boys and girls. In this case  I would sugest that there should be provision of child identity card  to be  issued to enable the child

under 18 years to have a bank account and be able to have a title deed, in case both of her parents die.

There should be proper accesible facilities for people  with special  needs.  All public buildings especially learning institutions and

others should provide for easy access to children with disabilities. There should be a free access  to a legal services for children

that is every child whether disabled or not.

 There should be special protection fororphans. 

Recreation  facilities  that  is  games,  sports  and  cultural  activities   so  that  it  enhance  positive  values.  Disciplinary  measures  in

schools should be properly prescribed by the government, not by the institution. 

To be more practical if somebody brings fourth a child, that person should be forced to maintain the child until he or  she attains

the age of 18 years.

The last two. On freedom of worship I am suggesting that there should be a special  ecumenical commission under the Ministry

of  Religious  and  Cultural  Affairs  to  accredit  and  monitor  religious  sects  and  preachers.  Lastly,  Constitutional  and  Civic

Education should be a continuos process and in simple language under the ministry of Constitutional Affairs, thank you.

Com.  Phoebe:  Thank  you  very,  much  Joseph,  usiondoke  kwanza,  kama  hakuna  maswali,  tuanataka  hiyo  karatasi  yako,

memorandum  ile  uliandika,  uweke  hapo  kwa  meza  na  pia  uweke  sahihi  yako  Joseph  kwa  register  yetu  ndio  tusisahau  yale

mambo  uliyoongea.  Sasa  Jackson  Kialo,  Bwana  Jackson  Kialo  yuko?  Tafadhali  kuja  haraka  mzee  uongee.  Ulikuwa

ushaongea?

Jackson Kialo: Sijaongea mimi.

Com Phoebe: Okay

Jackson Kiaro: Mimi naitwa Jackson Makau Kialo, na….

Com: Endelea Mzee machine iko

Mr Kiaro: Ya  kwanza  yangu  nisema  kwa  maana  saa  Zimekwisha  na  watu  wamechoka,  mimi ningesema  ya  kwanza,  elimu

katika Kenya kutoka Nursery mpaka University iwe ya bure, kwa maana iko hata ukienda katika hii shule utakuta  wale watoto

warevu ni wa  maskini,  na  wakimaliza  Std.  eight  hawaendi  shule.  Tunapoteza  watoto  wa  Kenya  yao.  Ukienda  form  4,  wale

watoto wanapita kwenda university ni wa maskini na hawaendi University. 
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  Ya pili ningesema namna hii kwa maana wakati umekwisha, kile kingine ni treatment.  Katika Kenya mzima ¾ ni maskini na ¼

ni wale wako na pesa, ningesema watu wote wa Kenya wapewe treatment ya bure. Ile kiwango tunatoa katika general hospital

kimalizike, kwa maana kina- maliza watu. Iko katika Kenya kuna watu wanamaliza miezi 6 au 3 bila kuona shilingi mia moja.

Kile  kingine  ni  agriculture  katika  Kenya  ilikwisha  kabisa,  agriculture  officers  hakuna.  Mtu  ndiye  anajifanyia  ile  terraces  na

anafanya makosa kwa sababu haiwezi kupeleka maji sawasawa,  agriculture officers I don’t where they are  and I don’t know

why they are getting their payments from our money.

Com Phoebe:What will do now?

Mr Jackson: Hawa watu wafanye kazi,  kama hawafanyi kazi  wafutwe.  Tujifanyie  kazi.  Kile  kingine  nasema  it   is  pitful  and

shameful to (inaudible) kuona mtu ako na degree mbili ama moja anakaa nyumbani. Hapa tunaweza kukupatia  watoto  karibu

kumi  hapa  wako  na  degrees.  Ningeuliza  Serikali  yetu  tukufu  ile  itakuwa  na  ile  iko  iwe  ikifundisha  kazi  ya  mikono  kama

kutengeneza baiskeli au motokaa hiki na hiki ili mtu akitoka university ajifanyie kazi mwenyewe, ama awe mtu wa kutengeneza

nucleas.

Kile kingine nikiongeza juu nataka kumaliza upesi, sana sana Commisioners Officers who are here, ukienda nyumbani, tulimaliza

ng’ombe tukisomesha watoto, degrees there are there, form fours, Std eight  they are there, we are there with them sitting down

with them. Nami naenda kufanya kibarua niwapatie chakula na hawa. Sasa elimu Kenya ni lazima iangaliwe sana isiwe elimu ya

bure. Kile kingine, 

Com: Haiko.

Mr Jackson:  Iko,  mzee ako na kila kitu.  Kile  kingine,  Watu  wale  wameeandikwa  na  serikali  yetu  tukufu  ¾  ya  hawa  watu

nimaskni na ako kazini ju anapewa mshahara kidogo. I want them to be paid well like others  who are  employed by companies.

Mimi niko na degree tatu na Bibi yangu ako na mbili, anaenda anaandikwa na kampuni na anapewa elfu mia moja,  na mimi niko

kwa serikali napewa shilingi elfu arobaine. Huyo mwanamke wangu atanisikia kweli.

Com Phoebe: Kama mnapendana atakusikia.

Mr Jackson: Hakuna cha kupendana,  ya kupendana ni mamangu na mamako. Hiyo ni hiyo imekwisha. Kile kingine, ni  wale

watu  wanajifanyia  kazi  kama  walimaji,  nikiwa  moja  wao.  Nilazima  tupewe  loans   na  serikali,  ili  tujiendeleze.  Kingine,  mimi

ningesema election iwe Councillor, MPs, President na Prime Minister iwe wakati mmoja.

Com Phoebe: Asante sana.

Mr  Jackson:  Wacha  niseme  cha  mwisho  kwanza  kwa  maana  nimesikia  wewe  umechoka  sana  na  ni  Asante  sana,  mimi

ningesema, katika Kenya nzima ili tuwe katika peace,  ni  lazima  tuwe  na  vyama  four  parties.  isiwe  saidi  ya  hiyo,  kwa  maana
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ikiwa  mbili  watakuwa  wakisema,  si  unajua  mimi  ni  mkubwa  wa  chama  changu,  tupendane  tuwe  kitu  kimoja,  lakini  wane

hawatapendana. Nikiondoka Madam, ni lazima wale watu wa NSSF alipwe awache kuambiwa angoje miaka hamsini, akifa iko

faida gani, hiyo pesa ipewe Bwana na Bibi wasomeshe watoto ama wakule kama mimi,sawa tu.

Com  Phoebe:  Asante  sana  mzee,  tafadhali  uende  uandike  jina  lako  kwa  register,  na  kwa  sasa  nitaita  yule  kiongozi  wa

maendeleo  ya  wanawake,  najua  wanaenda  mbali  na  wamengojea  sana,  aje  hapa  mbele  aongee.  Wale  wa  Maendeleo  Ya

Wanawake wako wapi? Mnataka kuongea mmoja mmoja, au mmoja ataongea juu ya ninyi wote. ?

Wanawake: Mmoja mmoja.

Com Phoebe:   kwa hivo  mnasema kitu kimoja  na ninyi ni, ni watu wangapi? Mje hapa mbele tafadhali,  mje hapa mbele na

mtu mmoja aongee kwa niaba yenu.

Wanawake: (inaudible)

Com Phoebe: kila mtu aongee yake?.

Wanawake: (inaudible)

Com Phoebe: Basi mnataka  kila mtu aongee yake.

Wanawake: No. We were here yesterday we combined our points (inaudible)

Com Phoebe: Oh  Josephine  atasoma  maoni  yenu   wote,  ati  umekubali,  sawa  kaa  pale  kaa  pale,  hakuna  shida,  wanawake

wachache  sana  wameongea,  tutawpatia  nafasi  kwa  maana,  mko  wachache  sana,  muongee,  saa  ingine  mnasema  mambo  ya

muhimu sana  sana  ya  familia  na  nchi  mzima.  Sasa  tumekupa  nafasi  mama  Josephine  ili  uongeee.  Josephine  Mutua,  sawa,

Josephine  endeleae  na  uongee,  nyuma  yako  itakuwa  Grace  Kimeny?,  wapi  Grace,  amend?  Wewe  ndiye  unaitwa?  Joyce

Kioko,  Okay utaongea nyuma ya  Josephine akisha maliza, lakini mmeandika, mlikaa chini  mkaandika  usisome  hiyo  karatasi,

eleza mambo chache, juu hiyo karatasi tutaweka.

Josephine mutual: I will be  very short  and brief.  Kwa Commissioner on behalf of the MaendeleoYa Wanawake,  I am going

to represent whatever the resolution.

Com Phoebe: Tafadhali tusiongee tusikilize huyu mama akiongea.

Ms  Josephine  :  vile wamama wa MaendeleoYa Wanawake waliona ni muhimu walete mbele ya kamati wasikilize.  Na  sasa

akina mama tunasikia we are so much pressed, just vile umesikia mwanaume akiongea kama hana position ya wanawake.  Mimi

I  am  not  very  fluent  kwa  Kiswahili,  but  I  will  mix.  Ile  tulitaka  sana  ni  citizenship  tukaulizwa,  who  should  be  regarded  as

automatic citizen of Kenya? Sisi wamama tuliona, ukiwa wewe ni mzaliwa wa Kenya,  ukiwa kama wewe umejiandikisha kama

Mkenya  automatically  you  are  a  citizen  of  Kenya.  It  can  also  be  aquired  by  application.  Also  spouces  of  Kenyan  citizens,

regardless of theie gender should be entitiled to automatic citizenship.
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A child  born  in  Kenya  by  one  of  the  Kenyan  parents  should  be  accorded  citizenship.  The  rights  of  a  Kenyan  citizenship,

obligations  are  registration  card,  an  ID  card,  thetThe  rights  of  a  citizenship  obligations  depend  on  the  manner  in  which  the

citizenship is aquired. The Constitution should not allow dual citizenship for security purposes. Kenyans should have an ID card

as an approval of Kenyan citizenship

 Political parties, they should join arms to intiate and follow up development activities. The Constituion should regulate formation

management and  conduct  of  political  parties.  Political  parties  should  be  limited.  To  avoid  confusion  among  the  Kenyan  and

uncontrolled and unnecessary defections. Political parties should be self supporting they should not use the public funds. Political

parties should respect the State e.g when there are public meetings they should attend.

Structures and system of government.  Kenya should  retain  the  Presidential  system  government.  We  should  retain  the  unitary

system in which all affairs of the state are controlled by the Central Government, because the central system will disunit Kenyans

on tribal lines. The Local Authority should be empowered to reach the Community at their grass root level. Electoral system and

process,  for electoral  system we should use the secret  ballot,  the electro system  should  be  designed  in  a  way  that,  there  are

seats preserved for women and the disabled in Parliament and in the civic. Instead of the  25% in five Provinces,  we should go

by the majority vote. The President should not be a member of Parliament in either of the constituencies in the country because

favour will be very definite.

Parliamentary and Civic electionsshould be conducted in one day,  while the Presidential  one should be  done  on  its  own  day,

starting  with  the  Presidential,  then  after  21  days  we  have  theothers  simultaneously.  President  tenure  of  office  should  not  be

limited because  we might have a good President  who  works  with  his  people  comfortably,  and  you  find  that  because  of  that

limitation atafukuzwa kwa office, watu hawatafurahia. There must be some limitations of utilization of funds by candidates. There

should  be  a  financial  commission  within  the  commissioner  to  control  the  funds.  Election  date  should  be  specified  in  the

Constituion so that people should be aware of what is happening in our Country. Within theLocal Authorities,  the mayor should

remain in the leadership for five years and be elected by the people, because if that is not going to happen, he will not be  able to

complete the projects he had intiated. Senior officers should be under the civic leaders in the law.

 Basic rights, our Constitutions provision for fundamental rights are not adequate. One, there is scarcity of clean drinking water,

, there is no electricity, health facilities, like right now the maternity fee isvery high such that women are  not able to pay for,  so

whenever one becomes pregnant you start worrying because you don’t know whether you will be able to go to the maternity.

Also, cost  sharing has become so exepensive such that children are  dying, women are  dying, they are  covering long distances

going to the health facilities. 
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Free  education  for  our  children  from  nursery  to  form  four  level.  Food  is  not  adequate,  that  is  agriculture  sector  must  be

boosted. Employment for all Kenyans especially so women and the young girls. 

The Constitution should not allow death penalty, but should be substituted by life imprisonment. 

The government should have the responsibility of ensuring that Kenyans enjoy the basic rights. Kenyans should have freedom of

worship. 

The rights of vulnerable groups,  the rights of women are  not fully addressed  in the Kenyan Constitution today.  Women legally

married should have the right to ownership of the family property.  There must be  a joined title deed  bearing the names of  the

both the husband and wife. If a man have one more than one wife and he dies,  he should be buried at  the first wifes homestead

as the Kamba culture. Incase there is a will let it be  an open documents to the parties  concerned.  If a man cohabits  with a girl

for a period of one year, automatically she should be his wife. And the children born out of that cohabiting must haves the right

to ownership, and the man must take care of that child. They must inherit what he has.  The dowary should remain in respect  to

the culture only that it should be to some limitation because some people are exaggerating the figures and wife beating should be

abolished and illegal.

(end of Tape 4)

Child should remain in respect  of the culture only that it should be to some limitation because  if some people  exaggerating the

figures and …..while meeting should be abolished and illegal.    

Disabilities: building should have facilities for disabled people.   Disabled people  should be given equal opportunities in all the

sectors  of  employment  and  education.  They  should  be  given  opportunities  to  vie  for  parliamentary  and  civic  seats  and

nomination too. 

 Any man impregnating a disabled girl or  woman should take  care  of the both the baby and the mother.   The baby must have

the right of ownership.  

Children’s right: both parents should have the right to care for their children’s basic needs equal e.g.  Education,  Food,  shelter

etc 

Parents should take care of the children or otherwise be prosecuted.   Now the last one which is not written is on rape,  it is on

the increase,  it must be  a law and the rapist  must be  given very steep penalty on the same because  it  as  turned  to  be  a  joke

now. 

How steep? Life?

Almost because when one is raped one feels so stigimatised such that it is almost killing so can you talk about death penalty.
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(Inaudible) 

We  can  go  for   life  imprisonment  (not  clear)  laughter…………..  thank  you  very  much.  In  some  arears  we  have  been  told

hatitual raprists watoe hiyo mahali inatupuwa that’s what we have been told in some areas.

Any questions?

Commissioner Hon. Siyo:Ok thank you very much, please nenda uweka hiyo karatasi  pale.  It  is a very important document

and sign the register.  Please give us your name because you came together.  

Commissioner Hon. Siyo: And where is Josephine mutua?  Ni huyo? A,eemda?

Joyce: Ametoka

Commissioner Hon. Siyo: And you are Joyce Mutua? 

Joyce: Muthuwe Kioki

Bwana  mwenye  kiti,  utaniruhusu  nizungumuze  kwa  Kikamba  kwa  sababu  kuna  wakina  mama  pale

wanasema niongee kwa kikamba  wasikie  na wazee wako nyuma.

Commissioner: Nani atatafsiri

Hebu tupate mtu wa, wewe mama unatoka kuongea, kuja usaidie huyu mama kutafsiri kutoka kwa Kikamba ili na sisi tufahamu

kwa kizungu au Kiswahili

Nitaongea juu ya basic rights ya  watoto wetu wa wanaume

Translator : She wants to talk about the male children

Kikamba

Translator: After attaining the age of 18 they go out to look for empoyment.

Kikamba

Translator : And sometimes they are arrested

Kikamba

Translator : They are taken to the Police station

Kikamba

Translator : Then they are told they have bhang in their pockets

Kikamba

Translator: And that bhang can sometime make that child to be beaten and get a disease that he didn’t have before

Kikamba

Translator: So as Kenyan women we are requesting if instead of these children being taken to the police station straight to be

taken to the Chiefs or the sub chief.

Kikamba
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Translator: Female children 

Kikamba

Translator: When these children get to std 8 even in lower classes, male teachers start  tempering with them

Kikamba:

Translator: Then they start knowing about men when they are still small.

Kikamba:

Translator: When they get pregnant while in school they leave school because of a certain teacher

Kikamba: 

Translator: they want it as a law for the protection of such children

Kikamba:

Translator: Married women

Kikamba: 

Translator: You can be married as a first wife, second or third.

Kikamba:

Translator: When you get there the man leaves the family

Kikamba:

Translator: When the man dies the first wife gets into problems because she found the husband without anything.

Kikamba:

Translator:  When the husband marries a  second  wife  and  has  other  ndogo  ndogos’  as  a  first  wife  you  still  feel  very  much

irritated when you are told that whatever is there is going to be shared amongst the new comers

Kikamba:

Translator: She is asking what can they do towards that if………….

Commissioner: You tell us what you think we should do

Kikamba:

Translator: The first wife must own everything alongside with the husband.

Kikamba:

Translator: She is suggesting that we have a province in Machakos

Kikamba:

Translator: She is talking about the scarcity of water because there is an outlet  pipe line which passes by,  if they do not enjoy

the fruits of it.  So she is  requesting if they could have dams

Kikamba:

Translator: She is saying she is citing an example of Machakos  townwhere they have elected somebody who does  not come

back home, and she is requesting if they can sack that member of parliament who does not come back home

Kikamba:

Translator: She is suggesting that the member of parliament must be  sacked  if he doesn’t initiate development programmes in
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the constituency. 

Kikamba:

Translator: When the relief food is being distributed women get a lot of problems

Kikamba:

Translator: They are told by the Assistant Chief to come tomorrow there is relief food.

Kikamba:

Translator: They come without tendering their flock and come to stay where the relief food is, and wait for it.

Kikamba:

Translator: Then the food start being distributed as from 4.00 pm.

Kikamba:

Translator: And then after that they are given very little  while they have worked for it and it, is not enough and it is late.

Kikamba:

Translator: She is saying that when they get home sometimes the husbands beat them because of the lateness they don’t enjoy

the food.  So there is no need of giving them the food when it is distributed at 4 and their children too.

Commissioner: Are you about to finish I can see people running away.

Kikamba:

Translator: she is saying that women are asked to give kitu kidogo and women don’t have anything to give kitu kidogo.

Kikamba: 

Translator: No more wife beating otherwise if beaten by the husband should be prosecuted.

Commissioner  Hon.  Asiyo:  Tumeshukuru  sana  mama  kwa  mambo  yale  umetueleza  na  kama  kuna  maswali  yoyote

macommissioner watakuuliza halafu uende uweke sahihi pale.

Hakuna maswali tumeshukuru sana kwa maoni yako and wale ambao mmekuja na wao natumaini yale umeongea juu ya maji ya

kilimanjaro  hakuna  mwanaume  ameongea  hayo  tangu  asubuhi  na  hata  habari  ya  province  ya  Machakos  hakuna  mwanaume

ameongea na vile niliwambia wanawake wana hekima nanyinyi mnataka wasiongea.  Leo wanataka tuwaletee province karibu,

na  pia  tuwaletee  maji.  Kwa  hivyo  muhimize  sana  mambo  ya  wanawake  kukaa  pamoja  na  wanaume  wakiongea  mambo  ya

kujenga nchi hii yetu tukufu. Sasa tuko na mama Teresia kilundu. Utaongea kwa Kiswahili au

Teresia:  Asante sana, nitaongea Kikamba sababu Kiswahile ni ngumu kwangu

Comm. Asiyo: Lakini uongea vizuri………………

Teresia: Ninajua kidogo kidogo tu, sio mingi, in ya kuomba maji tupekee yake.

Comm. Asiyo: Endelea umesema vizuri.

Teresia Kirundu: Asante sana (kikamba)

Interjection:

Kikamba:

Translator: she says that she is very much concerned with the male children because they are  involved in taking liquor while in

school and there are a lot of problems with children because of  the liquor so she doesn’t know where the law has gone to that
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protects the children from taking the liquor.

Kikamba:

Translator:  That  liquor  might  have  the  bhang  and  change  the  children  and  change  their  mind  and  make  them  drop  out  of

school.

Commissioner:  Sasa toa pendekezo

Translator:  She is suggesting that the government should abolish traditional beers  which are  coming  up  and  leave  the  drinks

only because they can not afford the beers.

Kikamba: 

Translator: a child cannot afford buying miraa and bhang because they are in school

Kikamba:

Translator: She says that she is suggesting the government should take measures to abolish miraa and liquor taking and …..

Kikamba:

Translator: Female children

Kikamba:

Translator: She is saying that the girls do not know whether the bodies they have are sacred.  They should not temper with the

bodies.   Incase she befriends a young man, she should tell the  parents  because  she  does  not  know  thet  she  has  a  important

body.  The friendship must be known at home by the parents.

Kikamba:

Translator: Incase she gets pregnant both parents will be involved in bringing up the child.

Kikamba:

Translator: The government should support the parents so that even if an issue comes up they will know what to do so as  to

bring up their children.

Kikamba:

Translator: Because that is why they were not just getting pregnant any- how, because they knew one another.

Kikamba:

Translator: Problems of windows:

Kikamba:

Translator: Widows

Kikamba:

Translator: When you are a widow and you do not have a title deed,  once your daughter or  son is arrested,  you just remain

poor because you have no money to pay the fine, and have nothing to go and rescue your son with.  So you remain poor.

Kikamba: 

Translator: So the Constitution should take care of the poor, mostly the widows, so that they will be put somewhere.

Kikamba:

Translator: She hears that there are other groups who are  left without parents.  They are  left with old parents  like herself,  and
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she hears that there is some assistance (aid) from the government, which does not reach that poor family at the grass-root.   Can

the government take care of that one?

Kikamba:

Translator: She is finishing by saying that the Government must make sure that alcohol is abolished and especially kumi kumi

and the traditional beer.

Comm. Asiyo: Tumeshukuru sana mama  kwa maoni yako juu ya pombe and mambo mengine ambayo yanaharibu vijana, na

tungependa uweke sahihi pale kwa maana umeongea na sisi.  Itakuwa vizuri tukiwa na jina lako katika   register  yetu.  Asante

sana.  Sasa tunataka Johnson Nzioka,  kama Johnson ameende,  tunataka James Kialu, Benson Muhya, Alsent Muisye, Martin

Muli karibu Martin. 

Martin Muli:  Asante, kwa majina naitwa Martin Muli, na haya ndiyo maoni yangu kuhusu kubadilishwa kwa  Katiba. 

• Mwanzo ningeomba sana watumishi wa uma wasitengwe na siasa za inchi.

• Uchanguzi wa raisi na wabunge na macouncillors uende pamoja.

• Tatu viama vyote viwe financed  sawa sawa na Central Government.

• Appointments zifanywe na parliament  sana sana za parastatals leadership.

• Provincial Administration na security force wasiwe biased kupendelea serekali iliyoko mamlakani. 

• Katiba ikubali serekali  ya muungano Vyama vya kisiasa vipunguzwe kufikia vitatu au mwisho vinne kulingana na uiano

wa manifesto na policy zao.

• The length of Parliament ikiwezekana iwe miaka minne lakini sio mitano. 

• Rights za watoto kama ni kijana ama msichana wawe na urithi sawa  haswa kama msichana hajaolewa awe na sehemu

ya urithi katika nyumba ya baba yake.

• Katiba itie nguvu mpango wa uzazi maana utapunguza umaskini na gharama sisizo za maana.  

• Ma-Judge  wanawake   waache  kupendelea  sana  kesi  za  ubagaji  ama  rape  maana  unakuta  ya  kwamba  mara  nyingi

mwanaume ambaye ame-rape haikuwa kupenda kwake;

• Mwanamke amecontribute towards  the rape  itself  kwa  njia  moja  ama  nyingine,  sana  sana  kwa  njia  ya  mavazi  kama

mwanamke  amecontribute  towards  yeye  ‘kurapiwa’  afungwe  kulingana  na  ile  hali  aliyokuwa  sawa  sawa  na

mwanamume.  Hali ya kimaisha hasa ya wanawake katika mavazi iangaliwe kwa sababu ina-elekeza wanaume katika

kuwabaka. Ikiwezekana, mwanamke anaye-vaa nguo kwa njia ambayo si ya kistaarabu,  ambaye anaencourage social

immorality, ashikwe na awekwe seli kwa sababu we  men  or  all  men  are  reactive,  we  are  reactive  both  positive  and

negative na kwa hivyo kama unanifanya niwe- reactive,  you are  also part  of  the  reactivity  na  kwahivyo  na  wewe  pia

uwekwe katika clause ya sheria ambayo inawashika  wabakaji.  

Dini  na  siasa  haziwezi  kutenganishwa,  maana  dini  inaendeleza  siasa  nzuri.  Dini  zilizo  njema  zinaadvocate  for  peace  na

mandeleo. Kwahivo  hii hali ya wanasiasa kusimama katika sehemu zao za kuitisha kura,  ama kuongea wakisema viongozi

wa makanisa au wa dini watoke katika siasa haiwezekani na iziwezekane kamwe.  

Maana dini ni sehemu ya serekali na serekali ni sehemu ya dini. 
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Hii hali ya review iendelee isikomee mwaka ujao Electoral Commission ya Kenya,  registration  of  voters’  cards,  iendelea.

Civic Education iwe financed by the government na iendelee.  

Constitution ifundishwe katika mashule na katika society ndipo watu wajue ni sheria  gani  inawaongoza  washtakiwe  nayo.

Kama mtu hajui ile sheria inaongoza inchi katika ya Kenya, asisitakiwe, maana serekali imefail kumuelimisha. 

Retrenchment exercise isimamishwe kama gharama  imekuwa juu, serekali iachie kifo, retirement ama termination zipunguze

wafanyi kazi,  la si hivyo, kuwe na departmental  transfer  kutoka  ministry  kwenda  nyingine  badala  ya  watu  kusimamishwa

kazi.

Napenda freedom of worship maana mimi ni mkristo na nimeokoka.  Katika freedom of worship there is competition; and

where there is  competition,  there  is  perfection.  Utapata  kilicho  chema  zaidi  katika  ile  hali  ya  kuangalia  na  kusoma.  Kile

kibaya utaona matokeo yake na kile kizuri utaona matokeo yake pia kwa  hivyo  watu  waachwe  waabudu  Mungu.  Kama

wewe unaabudu Shetani, umefuga majini, sawa tu Tatakuangalia tu mwisho wako utaliwa na majini. Kama wewe  unaabudu

Mungu aliye hai tutaona matokeo ya Mungu aliye hai.  Kwa hivyo mtu aache kuzuiwa katika hali ya kuabudu.  Kwa sababu

ile sadaka inatolewa inafanya kazi inanunua vitu na vitu vinakuwa taxed.

Ndoa ya Mke kwa Mke au Mume kwa Mume itakataliwe katika Katiba,  haikubaliki. Nimeikataa mimi binafsi na kwaniaba ya

wa Kenya.

Serekali ikubali dini zenye imani zinazounga mkono amani na wema katika watu.  Serekali ifinance zile policy inazo-advocate.

Parliament ikiamend kitu iwe final,  maana  siamini  watu  mia  mbili  wakae  mahali  wapitishe  kitu,  na  mtu  mmoja  aende  akatae.

Hiyo si haki ya kimwanchi.  

Nomination ya leaders ikome, leaders wawe elected.  

Bullying of suspects in prison ichunguzwe na kusimamishwa kabisa maana you cannot consider  somebody guilty unless proven

so. 

Kifungo cha nyumbani kwa makosa madogo madogo kidumishwe.  Katika  kesi  za  polygamy,  watoto  ndio   wanapasa  kurithi

mali sio wamama ambao wameolewa . Kimila ya wakamba vile tunakaa, kama mtu alikuwa na wake watatu anagawanya kwao

kulingana na watoto.   Kama  na wa kwanza alikuwa na watoto  kumi,  wa  pili  alikuwa  na  wawili  na  watatu  hakuzaa,  wa  tatu

hatapata kitu maana yule angekuwa na right ni mtoto si mama mwenye kuzaa kwa hivyo watoto wapewe rights zao na wamama

watengwe.  Nikiongezea, mzazi mwenyewe asiachwe bila chochote aache sehemu ambayo itakuwa neutral ndiposa watoto  nao

wamlee, na kama itafikia kesi ambapo kuna moja amemfanyia mema zaidi, anaweza kumbariki.

Interjection: 

Please nitaharakisha ninaomba ruhusa. 

Government nayo iaccount for loans ambazo inapata kutoka nje.  Wale wanamisapproriate wawe prosecuted.  
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Sacking iwe justified by court  especially wale  wameajiriwa  maana   Cotu  na  waakilishi  wa  wafanyi-kazi  wengine  wamekuwa

corruptible.   Gharama ya court  ya kuendesha kesi   ipunguzwe maana watu wengine hatuwezi kufikia.  Loans  na  donors  ziwe

injected  direct  to  the  intended  project.   Sheria  ya  mbari,  dini  ama  nchi  ifafanuliwe  tujue  ni  wapi  dini  itaingia,  ni  wapi  mbari

inangia na ni wapi serekali inaingia.   Maana zingine  zinafinya mwananchi. 

Dini ambazo hazi- advocate  maendeleo na amani, that is violent  religion,  ziwe  nullified.  Nyingine,  serekali  ifikishw  kotini  kwa

kukosa kufikia policies zake..

There should be free education, health and security.

 NGOs’  should account to the government on their expenditure.

Mambo ya watu kuuawa katika hospitali on medical grounds ningependa yachunguzwe. Ninaipenda maana kuna kesi  za AIDS

unakuta mtu aliye  HIV positive ametumia mali yake yote na yuko na watoto. Ningeomba sana in such a case, wenye mtu wawe

informed na  ipitichwe kama mtu amefikia hali hawezi kutibiwa  aachiliwe  afe  vile  vile  abortion  inaweza  kufanywa  on  medical

grounds  maana  unawezepata  mke  amezidiwa  hajiwezi,  ni  labda  mtoto  abaki  hai  mama  afe,  ama  mtoto  atolewe  mama  baki

hai.Kwa hivyo, abortion on medical grounds ikubalike. 

Nyingine ni will ambayo ni njia moja ya injustice, maana kama ingekuwa nzuri ingetangazwa hadharani.  Kwa  hivyo  kama  will

itakubalika katika sheria hii mpya tunaunda, kwanza mtu mwenye kuandika will afahamishe wazee wa nyumbani na watu kadha.

Kama si hivyo will isiwe- honoured. 

Tender  za  serekali  za  kila  sehemu   ziwe  wazi.  Mwisho  kabisa,  kumekuwa  na  commission  ikiappointiwa  baada  ya  nyingine

kutoka uhuru. Kuna kama kumi zimeappointiwa, zimetoa maoni na hakuna moja tumesikia ikitangazwa ama ikifanyishwa kazi.

Tunataka commission ikiappontiwa kuchunguza jambo fulani itangazwe  hadharani  na  mapendekezo  yake  yawekwe.  Kama  si

hivyo, wenyekuiappoint watalipia gharama yote  itakayopatikana bila maswali. Asante sana.

Com.Asiyo:  Asante  sana  Bw.  Martin,  tafadhali  unaweza  kufika  pale  uweke  sahihi  na  pia  utuwachie  hiyo  karatasi   ambayo

uliandika hayo maoni yako.   Sasa  tuko  na  Agnes  Wathome.   Agnes  Wathome  yuko  wapi?Haya  Agnes  tueleze  jina  lako  na

uanze kutueleza maoni yako.

Agnes  Wathome: Jina langu naitwa Agnes Wathome. Taabu zangu sikusikia  mtu  akizisema.  Niko  hapa  kuzisema.  Kwanza,

wazazi  tunachokeshwa  na  vijana  wetu  kwa   sababu  yule  msichana  wangu,  kijana  atajifanya  anamtongoza  awe  bibi  yake.

Anazaa   naye  watoto  ngapi  nami  naletewa  mama  mzazi.   Na  huyo  kijana  anamtoa  yule  msichana  wangu   shuleni  na  yeye

anendelea kusoma. 

Commissioner Asiyo: Sasa ungependa tufanye namna gani?

Agnes: Ninataka yule kijana akimtunga ule mtoto wangu mimba azae,  alee mtoto hata akiwa hamuoi lakini alee mtoto mpaka

asomeshe.   Kwa sababu wazazi wa  wasichana  ndio  tunachoka.  Ninaweza  kufukuzwa  hata  na  bwana  wangu  shauri  ya  huyo

msichana akaniambia mimi ndio nafunza yeye.

Commissioner Asiyo: Jambo lingine
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Agnes: Hata jambo lingine, sisi wajane hatuna udizaidizi kwa seikali.  Tungependa serekali  ingie kwa ile mama ‘ndiwa’ sababu

yeye ana watoto na wale watoto wa ‘ndiwa’, kama bwana alifariki na hana chochote ndio watakuwa wezi.

Commissioner Aisyo:  Serekali ifanye naamna gani?

Agenes: Impliplie shuleni kama zamani.  Kulikuwa na bursary ya yule mtoto hana baba yake akosoma. Lakini siku hizi hakuna.

  Kwanza waalimu munapanga sisi ni kama banki yao.  Serekali  ichunguze hiyo kwa sababu mtoto wangu akitumwa kesho mia

moja kesho kutwa anatumwa mia moja, na sijui ni ya nini, na tunabiwa elimu ni ya bure.

Kwa hivyo  wale watoto  munaona wengine wanakuwa  kule  Machakos  na  Nairobi  niwa  wale  wanawake  wengi  bwana  wao

walifariki, sababu hawana nguvu.  Zamani kulikuwa bursary ya yule mtoto hana baba, na siku hizi hakuna.

Commissioner Asiyo: Kwa hivyo unasema kuwe na bursary kwa wale watoto  wasio na baba  zao,  na hiyo tumeandika chini

mama. Kitu ingine? 

Agenes:   Kitu  ingine,  wazazi  wanaweza  kuwa  na  wavulana  nne  na  wasichana  nne.  Wasichana  wakose  kuolewa  na  wakae

nyumbani. Yule mvulana anaanza Kumfukuza msichana aondoke.   Sasa  anamfukuza aende wapi? Vile nilivyombebe muvulana

miezi tisa ndivyo nilivyombeba msichana.  Kama hakuolewa, apate shamba pale nyumbani, asihangaishwe baada  ya sisi kufariki

na baba yake.

Commissioner Asiyo:  Vizuri mama, ingine  tena,  ama  mwisho?  Tumeshukuru  sana  tafadhali  usiende  bila  kuandika  jina  lako

pale kwa register ili tujue kwamba uliongea. Kuna huyu  mzee  Mutula  Msyoki  endelea  kuongea  tutaandika  maoni  yako.  Mtu

atatafsiri kwa mzee.  Tafadhali mtu asaindie mzee.

Kikamba

Translator: He was left with the kids by his daughters and they all went to Nairobi and he was left without money

Kikamba:

Translator: He has no money

Kikamba

Translator: This  kids should not be chased by the teachers

Kikamba:

Translator: He has no job

Kikamba:

Translator: He suggests that a committee should be formed to assist those kind of destitute kids

Kikamba:

Translator:  He is saying all kids should be equal in the Constitution all kids  should  be  equal,  boys  and  girls  should  have  an

equal inheritance of the land.

Kikamba: 

Translator: He does not want a situation where by the boys will 
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Translator: Refuse him giving land to his daughters.

Kikamba

Translator:  Because all of them are his kids

Kikamba:

Translator: He does not want his decision of giving land to his kids being influenced by the clan 

Kikamba:

Translator: Because they take he is old 

Kikamba:

Translator: That’s enough for him.

Commissioner  Asiyo:  Thank  you  ingekuwa  wewe  umemsaidia  mzee  kutafsiri  ungemsaidia  mzee  kuandika  will  yake  vile

ameongea ndio watu wa clan wasije wakainterfere na land yake vile amesema.  Hiyo itakuwa ni jambo ya muhimu kabisa.  Sasa

tunamuita Jackson Masewe? Joyce Kioko? Samwel Musau? Francis Ndeto? 

Francis Ndeto:  Yangu ni machache. Kwa vile saa zinakwenda sana nitaanzia ……… Jina langu, Francis Ndeto.  Ya kwanza,

nasema kesi  katika koti  za Kenya zinakaa pale miaka mingi.  Kwa hivyo, mtu akipeleka kesi  koti  inachukua hata miaka kumi

ama ishirini.  Pendezo ni  kwamba  kuwe  na  timu  ya  kungalia  hii  makesi  ikipelekwa  hiwe  kama  miaka  mitano.  kabla  sijatoka

hapo, kuna mawakili, ukiweka wakili na wewe mwingine wakili, hawa mawakili inakuwa ni kama kazi.   Ingefaa tupatiwe wakili

wengine  wa  serikari  awe  akikaa  na  hawa  ama  wazee  wengine.  Ya  pili  mutumishi  yoyote  wa  serekali,  sioni  vizuri  awe  na

biashara ingine; kuweka duka,  kuweka kliniki.  Kwa sababu akiwa kazini, akiweka hii kitu ingine,  kazi  ile  anafanya  hitakuwa

mzuri.  Mimi nastaajabu nikienda hospitali, naambiwa enda ukanunuwe dawa mahali fulani. Kwa nini serekali  haileta hiyo dawa

ninaambiwa nikanunuwe pale? 

Kenya kama mwaka huu mvua imenyesha napendekeza tupewe tinga tinga moja  kila ili iweke mchanga hapa.   Mtapata  maji

mengi  hamtakuwa  mkinunua  chakula,  na  hamtakuwa  mkiandika  watu.   Kwa  sababu  hiyo  dam  ikijaa  maji,  hata  tunaweza

kuweka samaki.  Watu wengine  wanaenda  kutega  samaki  wakiuuza,  na  wengine  wakilima  mboga,  na  hii  dunia  yote  inaweza

kuwa inatoshelzwa chakula na hiyo maji.  

Ya mwisho Kenya kuna ugonjwa uliandikwa na Mungu katika kitabu.  Huu  ugonjwa  unaitwa  Ukimwi.   Mwanume,  baada  ya

mwezi mmoja ama mb bibi yake anakufa. Nigependelea hawa watu wapimwe Kenya yote, hata mimi nitangulie kupimwa. Watu

wakija Kenya kutoka Tanzania, kutoka America kutoka kila mahali, Serikali ipime huyu mtu anaingia  hapa.   Tukipatikana  na

ugonjwa mwanamume awekwe mahali fulani, bibi awakwe mahali pake. 

Pajengwe mahali fulani  ili watu wajue huyu mtu ni mgonjwa, maana wasipojua wazi wanazidi kufa kiholela. Katiba yetu iandike,

tujue watu  kwa  sababu  mtu  mmoja  akiwa  mgonjwa,  anataka  kuwaambukiza  wengine.  Hatuwezi  kmwekea  alama  aonekane

hapana nipimwe nijulikane ni ugonjwa, nisiachwe nikae na watu wengine

Commissioner Asiyo:  Tumeshukuru sana juu ya maoni yako na  zaidi  sana  juu  ya  AIDS,  na  tumesikia  mapendekezo  yako.
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Sasa kama unaweza kuweka  sahihi katika register yetu, na hiyo karatasi uliyo-andika utuachie, nitashukuru sana.  Bw. Fredrick

Kyalo, 

Interjection:

Bw. Muli Wang’unga? Bwana Fredrick Kyalo, njoo uongee na ufanye upesi ili wengine waongee.

Fredrick Mwanzia Kyalo:  Mimi I am  Fredrick Mwanzia Kyalo from Machakos,   from Mumbuni  location.   My  views  are

that since the first Constitution that was done in 1963,  we have the structure or  the table is the Republic of Kenya since it was

not done by the people of  Kenya, I want it to be the people of Kenya who have written it.  

The president should be elected by the people.  He/She should not be a member of parliament. 

He should be 55 and above years so as to have a good wisdom to run the country. He should be a Kenyan citizen. When there

is by- election, he should not contest because he is the father of the Nation.

He should not show any favourism in the parties while in  by- election .

The Judiciary should be independent. The judges should be given tenure of their work.  They should not be interfered with.  The

judges should be appointed by the parliament itself not by the president.   There should be a probation period  .   They  should

have worked at the court for about 5 years to be elected as judge in the Judiciary.  

The Attorney General should bein the parliament and he should not be appointed by the President but by the house.  

Also Chief Justice should be appointed by the Parliament and not the President. 

The Auditor General should be appointed by the Parliament and he should not be dismissed by the President. 

The Mayor should be elected by the people. 

Chairmen of local councils and other authorities.   He should serve at  work for  5  years,  not  2.   Local  Authorities   should  be

under the Local Government.

The Chief  should not be  appointed but employed by the government authorities  but  with  certain  education  such  a  form  four

leaver or its equivalent.  The same applies for the Sub-Chiefs. 

Natural resources;  every location should have a forest  which is managed by the Government and atleast  two dams  which  are

managed by the Government.  We should have dams in every location for irrigation and one for domestic use.  We should have

KACA, and every person in the Government should be employed on merit seas to prevent corruption.

Grace yuko wapi?

Interjection:

Grace

Transilator: She is Grace Mwate Muli
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Grace:

Transilator: She says that education is very important and she tried to study when she was an adult.

Grace:

Transilator: She is proposing that the aged people like her should be taken care of by the government.

Grace:

Transilator:   She  is  also  saying  there  are  children  who  have  a  lot  of  problems   with  education  because  they  cannot  go  to

school

Grace:

Transilator: she is proposing that the government should be able to educate children

Grace:

Transilator:  she is saying that the government should be able to support  her and right now she needs  fare  to  be  able  to  get

home

Commissioner Asiyo: mama tumesikia mambo yako, na fika pale uandike jina lako.  Mtu anaitwa Muli wa Ngunga. Hayuko.

Agnes alikuwa ameongea. Kuna Rashidi? Hayuko. Alex Ndeti? Mary Muteti? chief Makau?

Na Peter Nzioki atakuwa wa mwisho

Chief Makau: My name is Joseph Makau,  Senior chief Kola location. Briefly I will say that Provincial Administration should

be strengthened,  and Chiefs Authority Act should be reviewed again. There is a  section  that  was  removed  which  was   very

important……... 

Then  on  education,  about  bursaries  and  accountants  to  be  employed  in  primary  schools  and  audit  be  done  in  government

school.  We could make man-made seas  and irrigate our land  because  our  land  is  fertile,  and  this  water  be  piped  to  various

homes.  This one will help in poverty eradication. 

On inheritance we have widows and orphans who should be protected.  They should be given lawyers special  when they have

problems with letters of registration.

Not everybody in Kenya should be Farmer. 

Farms should be given to individual farmers, skilled who can provide food for the country. 

ID cards: in Ukambani we have concubines, women who marry other women.  We have problems with them getting ID cards,

that section should be included. The concubines, should get ID cards.

Widows’ registration and change of particulars  should also  be looked into.

Commissioner: Tumeshukuru sana, andikisha jina lako pale Peter Nzioki. Sema vifupi vile chief amesema

 Peter Nzioki: My name is Peter Nzioki, as you have mentioned commissioners.  I would like to just put a few comments.

• The Commission should be made to continue its process  all the years  round because  manipulation could be done after you

have written and gone to other points

• There is too much reporting within the Government I would like Provinces and  Districts  to  be  eliminated  to  be  replaced

with divisions authority.

• I  would like also to eliminate Country Councils and replace them with divisional authorities which will  be  manned  by  the
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MPs and the Concillors and they should all report to the Central Government.

• I will also like to talk about the education, the education in this country is too tedious.  Time should  be  reduced at  different

levels  primary,  secondary,  university  level.   The  university  students  also  must  be  given  facilities  to  work  when  they  are

learning and they should be paid to facilitate their expenses.

• I would also like to say unemployment is too much in this country,  and those people  who leave school without jobs  should

get some small support from the government. 

• Also disease has  became  a  problem.  Peole  have  mentioned  about  HIV  negative  and  positive.   Those  people  with  HIV

should be isolated and must have rehabilitation centers where- by they would get support from the government only.

• Lastly the foreigners can own business in this country but their employees should should be got  from  local  people  except

from small part where there is expertise needed.

Thank you very much

Commissioner Asiyo: Thank you very much Bwana Peter.  John Mutethia alikuwa ameenda. 

John Mutethia:  Am John Muteti.  What I propose the abolition of province offices such that we only have districts resources

all resources to government finances and all other  resources   should be  taken closer  to people,  that is in the division.  That is

where the focus should be, at the divisional level.  Then the district will be administrative and regulation.  

The other thing is that NGOs it should be regulated by the divisions and the relevant departments  if it  is  an  agricultural  NGO

should be controlled and regulated by the a divisions and the people  and the community should know what they are  doing so

that they don’t get funding from other donors and don’t help the people.

On land, am proposing the maximum people should have is 50 hectares only.  So  any other land exceeding that,  people  should

sell to others because we have landless people when we have idle land.  

Then agriculture should be strengthened and boosted. Irrigation should be the key,  it should be stated  in the Constitution.  That

dams and bore- holes should be dug so that we solve the problem of food security in our area.  

Election: Presidential election should be separated from the civic and parliamentary ones.   The president  should be a graduate,

that  should  be  the  minimum.   The  same  applies  to   to  the  MP,  but  with  the  civic  they  should  be  somebody  who  knows

something, not a form four leaver.  At least a diploma or its equivalent.  I   also propose  that appointment of key offices like the

Chief Justice,  Auditor General,  PS,  Police Commissioner,   MDs of government parastatls  and DCs  should  be  vetted  by  the

parliament. 

Registration documents like passport  should be decentralized to reach  the  people,  not  being  in  Nairobi  for  that  is  where  the

biggest  problem.   I  would  also  propose  for   an  office  of  omubudsman  where  people  can  take  their  grievances.  On  Local

Authority  the  Mayor   and  chairman  of  Council  should  be  elected  by  people.   Local  Authority  to  be  given  a  lot  of  power-

autonomy.  And I think there is something I wanted to mentione on salaries.  We have an amorphones salary regulation body.  I

would propose  we should only have  one   commission  that  looks  into  all  government  pay,  may   it  be  in  the  Judiciary,  Civil

Service,  teachers  parliament,……. we should have only  one  body  because  they  all  people  get  money  from  the  government.
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And by so doing, I think that is what I have.

Commissioner Asiyo:        Thank you very much James Kyalo

James Kyalo:  I honour the commissioner, my name is James Kyalo, chairman of Nzaeni Care  Multpupose Society.   Nasema

President awe elected na wanainchi wa Kenya na asitoke kwa any constitutency, awe independent,  asipendelee mahali popote,

aserve Kenyan citizens.  

Nataka  kuwe land disputes,  nataka pawe na Land  Commission  ya  kuangalia  makesi  ya  mashamba.   Nataka  kuwe  na  Land

Policy  ili  mashamba  isimamiwe  na  itoe  mapato  kutoka  kwa  shamba  letu.   Nataka  kuwe  na  Food  Policy  ili  mashamba  yale

tunayo tuwe na chakula ya kutosha ya watu wa Kenya  wawe  hakuna  njaa.   Kila  shamba  liwe  linatoa  mapato,  hakuna  idler.

Nataka kuwe na Cooperative Societies, na members ambao ni wanainchi wa Kenya wapate  mapato kutoka kwa Cooperative

Society ambayo serekali inangalia inasimamiwe vizuri ili ilete mapato kutoka kwa society ya kusaindia wanainchi. Lazima pawe

na proper management of public societies.  Na iyo ndio maoani yangu.

Commissioner  Asiyo:   Asante  sana  Bwana  James  Kyalo,  tafadhali  andika  jina  lako  kwenye  register  yetu  ili  maaoni  yako

yasije yakapotee. 

Sasa ni saa kumi na moja inakaribia tulianza saa mbili.  Kuna watu wamekuja saa hii  kuna Musau Munuku, Ndonga Katumu na

Julius Mwindu wanataka waongee, na kuna watu wanaenda mbali watafika usiki.  Kama mgekuja mapema asubuhi mgeongea.

Sasa  mmechelewa  hebu  mkuje  hapa  na  kila  mtu  aseme  mambo  yake  lakini  kama  kuna  mambo  imesemekana  hapo  mbele

hakuna  haja  ya  kurudia.   Wewe  unaitwa  Julius  umeandika  maoni  yako  hakuna  haja  ya  kuongea  sema  moja  au  mbili  lakini

utupatie hiyo kartasi. 

Your name is not there you did register

why don’t you give him time …………………..

George Mutua Kiilu: Jina langu ni George Kiilu

Interjection:

Maoni  yangu  ni  pendekezo  la  kuondolewa  utawala  wa  mikoa.   Mengi  yamesemwa  lakini  nitaguzia  kidogo.    Kwa  kweli  ni

lazima raisi awe na mwakilishi wake, na ningependekeza awe PC mahali pa DC, DC, DO, Chief na Asst. Chief tukuwe na watu

ambao tumechagua.  Tuwe na watu kama maconcillors, the mayor and the MP.   Bila ya  hawa watawala,  utakuta wao huenda

kinyume.

Ningependa hawa waondolewe pamoja na kikosi cha utawala cha   Administriation  Police  vile  utakuta  kazi  ya  Adminstration

Police  ni  kuangalia  utajiri  wa  hawa  watu.   Ningependa  hicho  kikosi  kifunjwe  kiingizwe  kwa  Regular  Police,  under  Police

Commissioner.  Habari  ya ardthi nasema kuundwe Truth Commission ndio wale wamenyakua ardhi wanyang’anywe wapewe

wale hawana. Ni hayo tu.

Commissioner Asiyo: Tumesikia tumeshukuru Bwana Julius 

Julius:  My names are  Julius Mwenje Mwindo.  In Kenya we should have what we call majority vote if you don’t  get  above

50% kwa Councilors, MPS.

Workers,  if a company is under receivership,  if it recovers  whatever  it  was  recovering,  the  workers  should  get  their  benefits
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later.  

Sometimes you find they lose their benefits.  The President should resign if the economy of a country drops to a certain point an

by expert (I am not an expert) if the drop is caused by bad governace. 

Four, development should not skip an area be done in another adjacent area,  otherwise I am suggesting something like water  if

it is passing here, it should supply the areas it is crossing.  The same for  electricity  otherwise thank you so much.

Commissioner  Asiyo:  Thank  you  so  much  Bwana  Julius,  tafadhali  yaweke  maoni  yako  pale  and  uweke  sahihi  kwa  hiyo

register yetu. Sasa ningependa kuwashuru wale watu wote 

Jina lako ni nani Nduge Gatimo haliko hapa and if you have them I must have called you and you didn’t respond.   You say you

were 37.   We called you many times but you did not respond.  Your name is not here hebu Ndunga Gatimo 

Ndunga Gatimo: First of all we should have code of leadership (code of conduct) because we don’t have any.  

Second I propose  that when each political party nominates candidates  for Presiedency should also nominate a vice president.

The sitting president should not hinder the other parties from selling ideas to Kenyan citizens.

Third and the last, there should be fare distribution of resources by the parliament but not by the will of the president  thank you

very much.

Commissioner Asiyo: thank you bwana Gatimo Bwana Musau anatoroka na aliweka jina lake hapa ……………………

(end of tape 5)

Mr. Musau:  To start with, it will be better to get rid of the “misako” ya police.

Com. Asiyo:   To get rid of?

Mr. Musau:    “Msako”ya police, kwa sababu inashika watu wasio na hatia wengi badala ya  kufuata criminals.

Secondly, commissions of inquiries and the presidential  directives should be stopped.    If there is any necessary one,  it should

be through the Parliament.

Councillors  –  yaani  kufuta  councillors  na  MPs:    kunahitaji  kuwe  na  clauses  within  the  Electoral  Commission  ambayo  ndio

inaandika ma-councillors na ma-MPs.   Vile watu wanaweza kulalamika kama wanashida,  kwa sababu hatuna njia nyingine ya

kulalamikia MP.

Tukiangalia vile ma-MPs wetu walijipatia pesa,  na wakasahau wenzao ambao wako katika Local Authorities,  inasitahili  kuwe

na Commission moja ambayo itahusika na mishahara ya ma-MPs na their counterparts – the Councillors.

Na pia,  kulingana na vile wamejipatia pesa  na hawana taabu nyingi, kuna watu ambao wanakufa huku kwa  sababu  ya  taabu,
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kunastahili kuwe na scheme ya pension – pesa kidogo ya kusaidia wazee ambao wako juu ya miaka sitini.   Hii pesa,  kuwe na

kiwango  fulani  ambacho  kitatolewa  kwenye  pesa  za  wafanyi  kazi  wa  viwango  vyote,  kama  ni  ku-contribute,  na  kingine,

Parastals i-contribute.  

Na hii amount ya pension ambayo MPs walijipatia, iondolewe by 50% ipelekwe katika hiyo scheme.

Nyingine ni shida nyingi ambayo imetokea kwa sababu wa unywaji pombe na utumiaji mbaya wa dawa za kulevya.   Ili tuepuke

vifo vya beer  za kumi kumi ambazo zinatengenezwa vibaya, turudishe zile beer  laws ambazo zilikuwako mbeleni, kwa sababu

watoto  hawataingia  kwa  vilabu  kama  hawaingii  kwa  bar.    Lakini,  kupigwa  marufuku  pia  kumewanyima  watu  wengi  katika

Kenya socializing grounds.

Halafu,  places  zitaachiwa  matajiri  kwa  sababu  ndio  wata-afford  hizi  beers.    Kwa   hivyo,  kurudishwe  zile  club  zilikuwa

zilizokuwa kwa market, ili ziwe regularly inspected, watu wasiendelee kufa.

Lastly..

(Interjection:  Com.  Asiyo:   Maana umeandika, hakuna haja ya kusoma kila kitu.

Mr. Musau:   Okay.   Pia,  nikimalizia, wale wana-grab public land wapewe penalty ya vifungo jela.   Kwa sababu,  hautakuta

mtu maskini ambaye ameenda kunyakua chi.  Ni matajiri tu utakuta wanafanya hiyo kazi all over the country.

Lastly,  kutengenezwe  policy  ya  kuangalia  vile  ma-chokora  katika  towns  watasaidika.   Kwa  sababu,  hatuwezi  kusema

tutapigana na umaskini, na maskini wanaenda kujitengenezea kwa ma-town, wanakuwa ni watu maskini hata zaidi.

Na kwa hayo machache, asante, sababu ya wakati.

Com.  Asiyo:    Tafadhali  utuachie  hiyo  karatasi  ambayo  umeandika  kila  kitu.    Itatusaidia  kusikiliza  zaidi  hapo  tena.   Bw.

Patrick, wewe ulikuwa haujajiandikisha mahali popote lakini nitakubali uongee.

Patrick Lumumba:  I am Patrick Lumumba.

Com. Asiyo:   Endelea tu.

Patrick Lumumba:   Kile ningependelea,  is the health of the mother.    Ante-natal  care  should  be  compulsory,  and  this  one

goes with maternity, and the mother is an individual.   Let the husband not decide for this ante-natal mother to go to the clinic or
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not.  I attend to them.  There is a period when a mother is in labour and has to wait for the husband to decide before she can be

taken where she can be helped.

(Interjection) Com Pr. Ayonga:   What do you recommend?

 Patrick Lumumba:   I recommend that the mother should decide on her health.

Then the gender education -- (that is the sex education):   it should be given to our youth.  Population control  should also be in

our Constitution.

Mental health:   The ante-natal health should be the one which guides our mental health also.    Most of our people at  an age get

mentally ill because of our birth injuries, etc.   However, if a mother has been given the chance to make her decision, we wouldn

’t be in these messes.   

I think that is all I had for the mothers.   Thank you.

 Com. Asiyo:     Thank you very much, you have given us very important information, now we want you to sign our  register.

Please don’t go away without signing. Bwana Wambuu uko wapi?  Kuna mtu anaitwa Christopher ………. eeh,  ndio,  tafadhali

Bwana Christopher ongea.

Christopher:   Asante Commissioner.   Nitasema kwa upesi.  

Kuhusu Presidency:  ningependelea President achaguliwe kwanza kwa maoni ya wananchi.

Com. Asiyo:   Endelea.

Christopher:   Halafu, asiwe Mbunge kutoka mahali popote.

Mbunge, ikiwa amechaguliwa, awe na ofisi mahali ambapo anaweza kuonekana na wananchi wale ambao walimuchagua.

Kuhusu chama:  Sitasema vyama vipunguzwe, lakini kwamba, kile chama ambacho kitakuwa chama cha upinzani halali, na awe

President amechaguliwa, Vice President atoke kwa chama cha upinzani.

Halafu in between awe Prime Minister.
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Com. Asiyo:  Nani atachagua huyu Vice President?

Christopher:   Yule atachagua Vice President, yule President atakayekuweko…

Com. Asiyo:   Ndiye achague huyu Vice President.

Christopher:  Ndiye sasa kutoka pale kwa Bunge,

Com. Asiyo:  Wachague Vice?

Christopher:  Wakiwa pale kwa Bunge, Vice President atoke kwa upinzani.

Kuhusu mama aliyeolewa na awe na, mfano Bwana kama mimi niko – (na summarize) na ma-bibi wawili.  Hawa ma-bibi

wawili, kuna wakati inatokea mmoja ametoweka, kwa sababu ya differences, maybe the first wife ameenda.   Ikiwa ameenda,

amekaa nje kwa muda wa miaka tano, ningeomba sheria ipitishe kwamba huyu sasa, sio bibi wa huyu bwana.

(Interjection) Com. Asiyo:   Na watoto wake ni wa nani?

Christopher:   Sasa  niko  kwa  bibi,  sijaongea  kuhusu  mtoto,  kwa  maana,  nina  summarize,  ninaona  saa  zimeisha.    Awe  ni

disqualified kuwa bibi halali wa huyu bwana.  Naye huyu second wife, akiwa amekaa naye kwa miaka hizo tano,  awe qualified

kuwa bibi yake halali.   Na huyu amekaa nje kwa kipindi cha miaka tano, awe disqualified  kwa sababu…….

Com. Asiyo:  Aah, hakuna haja ya sababu.

Christopher:  Okay.

Kuhusu watoto:    Kwa sababu watoto  hawajui kile kiliendelea kati  ya hao  watu  wawili,  hao  watoto  wa  huyu  mama  ambaye

amekuwa disqualified, wakae kwa baba kwa sababu ya urithi, wakae kwa baba.

Com. Pr. Ayonga:  Na mama yao akitaka kuja kwa watoto wake?

Christopher:  Sasa ndio hapo ninakuja.  Mama yao akitaka kuja kwa watoto  wake,  sasa  hapo,  watoto  wenyewe, ndio sasa

wataamua kama watakaa  na mama yao.    Kwa sababu,  sheria imepitisha kwamba amekaa miaka tano,  na siku hizi,  kuna  ule

ugonjwa.  Kwa sababu,  ninaamini kwamba akikaa miaka tano,  hatakuwa mama mwaminifu, na akirudi kwangu pengine, mimi

mwenyewe nitakuwa na doubts kwamba ana pengine virusi.   Sasa watoto ndio wataamua ni wapi wataenda.
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Com. Asiyo:   Na wewe utakuwaje mwaminifu kama uko na bibi mwingine?

Sasa nawashukuru sana kwa maoni yenu ambayo yalikuwa ya maana sana kwa kikao hiki chetu.  Tunajua kwamba haya maoni

yatatusaidia sana kwa kutengeneza Katiba mpya ya Kenya,  na baadaye  mutarudishiwa  hayo  maoni,  report  yetu  mutaangalia,

mutasoma, halafu, mtatosheka kwamba, yalikuwa ya maana.  

Ili kufunga nauliza Pastor Ayonga atufungie na maombi.

Com. Pr. Ayonga:  Hebu tusimame.   Tunaomba.   Tufunge macho.

Mungu  wetu  uliye  juu  Mbinguni,  tunakushkuru  kwa  wema  wako.    Tulikuja  hapa  toka  asubuhi,  tumekuwa  na  watu  wako,

wanaume kwa wanawake, wazee kwa vijana, na tumekuja hapa kutoa maoni yetu, na Mungu umeyasikia.   Naomba kwamba

kazi ambayo tumekujia hapa, iweze kutoa mazao.   Wabariki watu wa upande huu, tumeona kuna shida, kuna shida za nyumba,

kuna shida za mashamba, shida za urithi.   Lakini Mungu hao wote,  ambao wamekuwa na taabu hizo, wote ni watoto  wako.  

Wabariki kwa njia ya pekee, ili nyumba watu wakiishi, waishi wakiaminiana, waishi wakiweza kupeana vitu ambayvo vinahusu

kila mmoja, ili maisha yaweze kuwa mazuri katika miji.   Asubuhi tuliomba utubariki mpaka tumalize.  Sasa tumefika mwisho wa

kikao hiki.  Tunaomba tunaporudi pahali ambapo tulitoka asubuhi, utubariki sisi sote.    Wale tunaosafiri kwenda mbali, toa  zile

vikwazo ambazo uwa njiani, na Mungu siku ingine, tukutane na watu wa upande huu.  Bariki sehemu hii, ili watu waweze kuishi

kwa amani, na pia mibaraka ya Mbinguni ambayo umewapa ya mvua, hebu mimea yao iliyo mashambani, iweze kutoa mazao,

wapate chakula.   Sasa tutengane na wema wako, kwani twaomba kwa jina la Yesu ambaye ni Mkombozi wetu.   Amen.

Kwaheri ya kuonana.
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