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MULTIPURPOSE HALL ON 15 MAY 2002

Commissoners Present
1. Domiziano Ratanya
2. Abubakar Zein Abubakar

 Secretariat in attendance

1. Roselyne Nyamato               -Programme Officer
2. George Kariuki                    - Ass. Programme Officer
3. Zipporah Wambua               - Verbatim Recorder

 The meeting started at 10.30 am with Com. Domiziono Ratanya in chair. 

Com.  Domiziano  Ratanya:   Tunaanza  tunaanza  kabisa.  Tuombe  kwanza  halafu  mtarudi  ku-register  hapo.  Tuanze  na

maombi kwanza halafu mtarudi kujiandikisha tafadhali.  Mmoja atuongoze kwa maombi.  Aje hapa tafadhali. 

 John Muchuria:   Mimi naitwa John Muchuria Gichuru, na tuombe.  Mungu wa rehema tuko mbele yako siku ya leo, ni siku

ya maana kwa taifa hii letu, na hasa katika Constituency yetu ya Ntonyiri.   Mungu tunakuomba uwabariki wote wale watatoa

maoni yao ili yaweze kuhifadhiwa katika Katiba yetu, ili nchi hii yetu na vizazi vyetu ambavyo  vitakuweko  baadaye,  viweze

kuishi katika hali njema na hali ya kuelewana.   Tunaombea  ma-Commissioner  wetu  waweze  kutusikiza,  wachukuwe  maoni

yetu, na wayatekeleze vile tunasema. Tunaomba hayo katika jina la Yesu Kristo aliye mwokozi wetu. Amen.

George  Kimathi Samuel  (District  Co-ordinator):Okay  asante  sana,  tutaanza  kwa  maoni  sasa,  lakini  kabla  hatujaingia

kwa maoni ningetaka kuwajulisha kwa hawa tuko nao hapa leo Ntonyiri.  Chairman na ----  Leo tuko na ma- Commissioners

 kutoka kwa Tume ya marekebisho ya Katiba,  pia tuko  na  kamati  ya  Ntonyiri  ambao  hao  wamekuwa  wakinisaidia  katika

kuendeleza  shughuli  ya  kufunza  wananchi.   Na  pia  tuko  na  Civic  Education  Providers,  lakini  ni  wachache  hapa  labda

watakuja baadaye.   Tuko na Chairman wa committee,  Julius Kaithuru, tuko na mwanakamati Stepheni Hungu, hata huyu  ni

mwanakamati  ni  Chairman  wa  Tigane  East  anaitwa  Jimmy  Muketha,  tuko  na  mwanakamati  Nathan   Kunja.  Tuko  na

Councilor Amos Kiumo. Hawa ni baadhi ya wanakamati  ambao wamefika leo,  na  tunatarijia  kupata  wengine,  kwa  sababu

wengine wako mbali sana kama 50 km kutoka hapa. Tunadhani watafika --- kuanzia saa tano hivi.

Kuna ma-Commissioners: Domiziano Ratanya, na Zein Abubakar.Tuko  na Programme Officer  Mr.  Kariuki,  tuko na Madam

Zipporah  na Madam Roseline Nyamato.  Kwa hivyo mimi sina mengi ila  tutamuomba musikize  kwa makini yale mtaambiwa,

kwa  sababu  leo  wako  na  utaratibu  wao  wa  kupatiana  maoni.Watamueleza  vile  mtafanya   mkija  hapa  mbele.Langu  ni
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kumuomba  mufuate vile mutaambiwa, kwa sababu wako na utaratibu wao wa kupatiana maoni.  Sina mengi ya kusema  kwa

sababu  tumeanza  tukiwa  tumechelea  kidogo  kwa  sababu  ya  shida  ndogo  ndogo.Nitamuambia  Commissioner  Domiziano

Ratanya amueleze utaribu mutakaoufuata mkija hapa kupatiana maoni yenu.  Asante.

Dimiziano Ratanya:  Okay, asante sana Co-ordinator na kwanza kabla hatujaanza, najua kila kikao lazima kiwe na jina.  Na

kijulikane na kikao cha namna gani. Sasa ningetaka kuwatangazia wote,  kikao hiki ni kikao cha Constitution of Kenya Review

Commission na tumeanza sasa officially.

Lingine,  munakumbuka  kwamba  tulipokuwa  hapa  last  time,  ilikuwa  mambo  ya  kumaliza  kuwafamisha  mambo  ya  Civic

Education.Ninakumbuka  kulikuwa  na  Commissioner  Lenaola  upande  huu,  na  mimi  nilikuwa  upande  ule  mwingine.   Na

tuliwambia wakati mwingine tutakuja kuchukuwa maoni yenu ya kutengeneza Katiba.Sasa  hii ndiyo siku hiyo ya kupata  maoni

yenu  hapa  katika  Ntonyiri  Laare  maoni  yenu  ambayo  yataingia  kwa  kutengeneza  Katiba  yetu  mpya  ama  Review  ya

Commission ya Constitution yetu.  Na kwa hivyo mumekuwa mumejitayarisha, ninajua mko tayari kupeana maoni yenu. 

 Kuna mpango ambao tunayafanya nao haya mambo, kwanza tukubaliane ni lugha gani.  Lugha ambayo tunajua ni lugha yetu ya

Kenya ni Kiswahili na Kiingereza.  Lakini kuna pahali tunaenda mpaka kunakuwa shida  kabisa  mpaka  mtu  anataka  kuongea

kwa lugha ya asili na hata hiyo hatuwezi kukataa.Lakini  tujue,  sana  tutumie  Kiswahili.  Mtu  akiwa  na  memorandum  yake   ya

Kiingereza,  naye  ataeleza.   Tukitoka  hapo  kwa  lugha,  kama  ukiwa  na  maandishi  yako  umetengeneza  hiyo  ndiyo  tunaita

memorandum.  Yanaweza kuwa ni mambo mengi ambayo umeandika.Huwezi kusoma yote kwa  sababu  utakaa  kama  masaa

mawili matatu.Kwa hivyo  tumeona kwamba (na ni vile tumekuwa tunafanya kila  pahali) ukiwa na memorandum, eleza tu yale

ya muhimu.Kama ni education unataka kusema Constitution ipendekeze  iwe  education  ya  bure:  sama  ningependekeza   elimu

iwe ya bura kutoka  standard  one  pengine  mpaka  whatever  ile  class  ambayo  utasema,  kama  ni  university  ama  ni  wapi,  hiyo

inakwisha.Si kwenda kusoma maelezo yote  ati mtoto kutoka  nyumbani  kuja hapa, nini nini hayo yako katika memorandum na

tutasoma.  Kama ni  mambo ya miraa- nayo upendekeze miraa pengine unataka iingie kwa Katiba kabisa,  iwe ni zao nzuri ile

inatusaidia hapa. Hayo mengine umeandika kwa memorandum yatasomwa si kueleza yote ----- 

Kwa hivyo memorandum ni kwamba,  ni  maelezo  ambayo  yatasomwa  na  hutaki  kuendelea  kuzungumza  sana  -be  very  brief.

Tunapeana five minutes, dakika tano, just to give highlights. Tuseme point moja,  mbili tatu na kuendelea,  kwa sababu tutakuwa

na watu wengi sana.  Kama jana tulifanya kazi karibu watu five hundred upande wa Maua. Hata hapa mtakuwa zaidi ama kama

hiyo figure, na tungetaka kila mtu asema kitu. Kwa hivyo usitumie wakati  wote kwa maelezo, fanya kwa ufupi,  halafu  upeane

memorandum yako. 

 Na tusema mtu ambaye hana memorandum: nawe kuja utaketi hapo, hapo tumetengeneza vizuri utaketi  hapo,  kwa sababu mtu

ambaye wewe ni mtu wa heshima siku ya leo.  Mgeni wa heshima ni yule anapeana maoni.Huyu ndiye mtu mkubwa  hata zaidi

ya sisi Commissioners.   Kwa  sababu  ndiye  anaeleza  vile  Katiba  inataka  irekebishwe,  kwa  hivyo  yeye  ndiye  mtu  wa  maana

sana,  tumempatia  pahali  pa  kuketi  na  microphone.  Asome  maoni  ya  memorandum  machache,  halafu  anapeana,  ana-  sign.

Kama ni kuzungumza kwa kichwa, I mean oral presentation: aketi  hapo aeleze,  na hiyo tumekubaliana tuwapatie dakika tano.

Uwe na dakika tano, usitumie dakika nyingi kwa sababu utapoteza wakati kwa watu wengine. 
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Mtu anaweza kuwa na memorandum   na  aseme  yeye  hataki  kusema  lolote,  maandishi  yake  yatasema,  hata  hiyo  tunakubali.

Just come here to present your memorandum, you sign, and go.Hata  ukitaka kwenda kwa kazi yako,  kutengeneza miraa yako

ama kazi nyingine, unaenda, kwa sababu umeacha maoni yako.Commission itachukuwa na  ita-analyse na tutaenda nayo.   Ama

tuseme  upeleke maoni yako halafu uketi,  hiyo ni sawa sawa.   Mtu anaweze kuja hapa na andikishwe asema yeye anataka tu

kuzikiliza, that is also allowed.  Unaandikisha, unaketi hapa, unasikiliza ukichoka unaenda. 

 Kwa hivyo watu wajisikie wako free kabisa:  hakuna  kusukumwa,   hakuna   kufanywa  nini,  uwe  unajisikia  ya  kwamba   uko

kwako  katika  nchi  yako,  na  maoni  yako,  unapeana  ya  kurekebisha  Katiba  yetu.   Wakati  unapo   zungumza,  mimi  kama

Commissioner huenda  nitakuwa na swali nataka kuuliza: kwa hivyo baada  ya kupeana maoni yako,  naweza kukuambia hebu

nikuulize  swali  fulani  ambayo  sikusikia-  kuuliza  what  we  call  clarification.Ama  Commissioner  mwanzangu  anaweza  kusema

angetaka kitu.Kwa hivyo ukimaliza ngoja kidogo tutakuuliza, ama pengine kama hakuna,  unaendelea tu unamaliza.  Kwa hivyo

hayo ndiyo ninaona ni machache na sasa  kabla  hatujaanza  kabisa,  nataka  Commissioner  mwenzangu  awasalimia,  na  pengine

kama kuna kitu kidogo anaona kwamba tunaweza kuwakumbusha, awakumbushe. Bwana Commissioner.

Com. Abubakari Zein:  Asante sana  Commissioner Ratanya. Habari ya asubuhi, nina furaha sana kuwa nanyi siku ya leo kwa

sababu mbili kubwa.Kwanza sababu Tume ya kurekebisha Katiba haina maoni yake yenyewe. Katiba mpya itaundwa na maoni

yenu.Kwa hivyo  ni siku kuu kama alivyosema mwenzangu, na mimi nakubaliana naye kwamba leo ni siku kuu.  Sababu ya  pili

ni kwamba, nishawahi kuja Meru lakini hii ni  mara yangu ya pili, na ninafurahi sana kuwa na nyinyi hapa. 

 Ningependa tu kuwakumbusha mambo mawili matatu ambayo nitatilia mkazo aliyozungumzia Commission Ratanya.  La kwanza

ni kwamba  ukisha  kuja,   kama  tulivyosema  sisi,   ukiingia  pale  mlangoni  kuna  list  kama  hii,  unaandika  jina  lako.Tutakuwa

tunatumia utaratibu wa kufuatia list hii, lakini tutawaomba radhi  ikifika wakati   tunahitajika kumpa mtu fursa ya kuzungumza na

hatufatilili na ratiba hiyo kwa sababu maalumu.Sababu kama hizo ni kwa mfano aje bibi mmoja ambaye atakuwa  mja mzito, na

hataweza kukaa kwa  mda  mrefu,  tutaomba  mtupe  ruhusa  sisi  tumruhusu  bibi  kama  yule  azungumze,  sijui  kama   mnakubali?

(interjection)  Tumekubali. 

  

Akaja mtu mzee sana , au mgonjwa au mlemavu au mtoto mdogo, tutawaomba pia mtupe nafasi hiyo tumpe fursa hiyo.  Tukisha

kuita jana lako  hapa utakuja ukae pale kama alivyosema Commissioner mwenzangu, lakini utakapo kuwa ukianza, uanze kwa

kutaja jina lako wewe mwenyewe .  Kwa sababu gani tunasema hivyo? Kwa sababu  mlipokuwa mkijulishwa  kwa wale staff

members, wale wafanya kazi wa Tume ya kurekebisha Katiba,  pengine hamkuambiwa wanafanya kazi gani.  Yule binti  yuko

pale ana  Tape Recorder,  na unamuona yuko karibu na speaker.Atakuwa aki-record  kila neon.Kila neno linalotamukwa hapa

atakuwa  akili-record,  kwa  sababu  hatutaki  kupoteza  hata  neno  moja.  Na  usitie  wasiwasi  pengine  ukituona  sisi  tumesita

hatuandiki, ujue kwamba tuna-record maneno yale.Tukimaliza ku-record yataandikwa kwa urefu wa mswada kwamba neno hili

lilisemwa na mtu fulani fulani  mpaka mwisho. Sijui kama tunaeleana mpaka hapo?ndio

  Halafu  ikiwa  sisi  tutakuambia  muda  wako  umekwisha  sasa  tafadhali   fupisha,  tuheshimiane  tufupishe  hivyo,  kwa  sababu

tunataka kuwa hapa watu wengi fursa. Jambo la mwisho ambalo pengine ningependa tukubaliane  ni kwamba kwa mila, desturi
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na  ada  zetu  za  ki-Africa,tunapokuwa  katika  umati  kama  huu,  kikao  kama  hiki,  huwa  tunahitajika  kutumia  lugha  kwetu

Mombasa tuasema murua. Lugha ambayo wazee wanaweza kusikia, watoto wanaweza kusikia, haina matusi wala kukashifiana.

  Na ikiwa una malalamiko yako kuhusu jambo au mtu fulani isngekuwa vizuri- hata kulingana na Katiba tuliyo nayo sasa-  kuja

kuanza  kumtusi  mtu  Fulani.Uanze  kusema  fulani  wa  fulani  na  umutusi  kifulani  Fulani.Tutakusimamisha  ukifanya  hivyo.   Sijui

kama tumeeleana?

 La mwisho kabisa,  najua wengi wenu mtakuja hapa kusema, “baado la mwisho, la mwisho” kabisa.Mimi  niseme hivyo mara

ya mwisho, la mwisho kabisa-----  kwamba  ukija kuzungumza hapa,  ujue  ya  kwamba  unalindwa  na  sheria.Kwamba  hakuna

hatua  yoyote  unaweza  kuchukuliwa  wewe  kwa  mazungumzo  unayo  toa  hapa.Uko  huru  kutoa  mazungumzo  yoyote  yalioko

moyoni mwako na hakuna hatua yoyote utachukuliwa, unalindwa na sheria. Asanteni sana. 

Com. Ratanya:   Yes, asante sana Commissioner Zein kwa kukueleza vizuri kwa lugha ya Kiswahili kabisa  lugha

yako ya Mombasa;  na  watu wengi wameelewa, na hivyo ni vizuri.  Sasa   straight  away  tunaweza  kuendelea  na

kwanza kazi yetu ya leo, na tutaanza na Amos Kiumo.

Amos  Kiumo:   Thank  you  very  much  ma-commissioners  wale  tuko  nao  hapa,  na  wananchi  wote  wale  wamefika  hapa

kusikiliza maoni ya Katiba.  

Mimi nitanza straight away nina memorandum hapa lakini nitafupisha.  

Kwanza nitaanza na vile naonelea hapa kabisa, ndilo  linaniumiza na linaumiza wenzangu wote: hili neno la miraa. Ningependelea

  Katiba yetu ifanye registration ya miraa kama cash crop,  kama chai that is majani chai au kahawa au any  other  cash crop in

the country.  Kwa sababu mpaka sasa Miraa  siyo registered hata kama inaleta uchumi mwingi hapa  Kenya,it  is worth millions

of shilings every year,  every week.Kwa hivyo ningeuliza Katiba ikiwezekana,  kama itatengenezwa,iingize  miraa kama one  of

the best  cash crops  of the  country.Kwa sababu  miraa ni customary hapa kwetu,  imekuwa hapa  kutoka zamani,  tumeitumia

vizuri sana kutoa mahari kwa wasichana wetu wakiolewa.All Meru contracts are sealed  by using Miraa, kwa hivyo ningeonelea

ipewe nafasi  hiyo.  Na ishugulikiwe na serikali vilivyo, itunzwe na iwe promoted by our Government abroad. 

Secondly,  ningetaja  tu  kidogo  juu  ya   the  office  of  the  President.   Ningeonelea  Presidential  powers  ziwe  limited  kama  for

example: appointments kama za  Auditor General,  Chief  justice,  Commission  of  Police  ,  Vice  Chancellors,  and  all  other  big

national appointments zitolewe kutoka kwa powers za President, ziwe zinafanywa na a Commission elected for those purposes.

  Kwa hivyo isiwe ni mtu mmoja ana uwezo wa kua-appoint such crucial offices in the country.

Thirdly,  Local  Authorities:   on  local  authorities  ningeonelea-maoni  yangu,  local  authorities  ziwe  autonomous,  ziwe  separated

from the  Central  Government.Kusiwe  kuna  officers  wa  serikali  wanatumwa  huko  na  Serikali-na  Central  government.  Local

Authorities ziwe zinajizimamia zenyewe ki-finance, ki-  administration na kwa mambo yote.  Minimum education for Councilors
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iwe “O” level, na minimum number of Councilors in a council iwe less than 20, ili kusiwe na a lot of moving in the councils. 

Kuwe kuna uwezekano wa Councilors kuwa recalled incase a Councilor is inefficient Kama hawezi kazi asikae miaka tano yote

watu wapewe nafasi ya kumuondoa waweke mwingine.  Kuwe na equal distribution ya resources  na  services  za  council,  per

ward.  Kama council inapata income ya aina Fulani, services ziwe zinapelekwa equitably kwa wards zote. Kuwe na checks  and

balances za kuangalia kwamba kuna equilibrium in the distribution.

Parliament:Ningeonelea  kuwe  na  established  Commission  na  kuangalia  vitu  kama  mishahara  ya  parliamentarians  wetu  hivyo

inakuwa set na Commission.Si hawo wenyewe wawe na nafasi ya kujiwekelea mishahara vile wanataka,kwa sababu hawatajua

ceiling yao, wataenda mpaka watachukuwa pesa yote ya Kenya.Kuwe na minimum qualification ya wale wanaenda Parliament

kama “O” level. 

 Provincial Administration: ningependelea Chief’s powers ziwe reduced further,  wawe wanafanya kazi vile mwananchi anataka.

 Na mwananchi apewe nafasi ya ------

Com.  Ratanya:  Bwana  Amos  maoni  yako  ni  mazuri  lakini  naona  unaendelea  sana,  memorandum  tutaisome,  so  don’t  go

through it, just give the highlights.

Amos:  All right, thank you very much, I am about to finish.

Com. Ratanya:  I will give you a half a minute. You have even gone beyond five.

Amos:   Okay,  na mwananchi apewe nafasi ya ku-recall  hata  Chiefs  au  any  Provincial  Administration  officer  whose  interests

conflict with the interests of the subjects.

On education:Ningeonelea Serikali  ipatie watu wote affordable education.   ihakikishe kila mwananchi anapata  education-  yule

ana uwezo wa kusoma.  Nitaachia hapo.  Thank you very  much. Wengine watamalizia.(Clapping)

Com.  Ratanya:   Okay  Asante  sana  Amos,  sasa  tupatie  hiyo  memorandum  na  upeleke  hapo  usa-sign,  tutasoma  baadaye.

Justus   Maore.  Yours is an oral presentation, so try to be very brief. 

Justo Maore:  Okay, kwa jina langu ni Justo Maore,  mimi ni mwalimu na kiongozi wa kanisa.   Kwa hivyo kwa maoni yangu

nitajaribu kuongea kwa lugha ya  Kiingereza .  Nitaanza na:-

The Office of the President:   the office of the President  is very important,  therefore I propose  the following-any candidate  for

Presidency should have a minimum of a degree from a recognized university.  

 A President should not be a leader of any party or  a Member of Parliament in any Constituency.  Anybody wishing to vie for

Presidency  should  do  so  only  twice  whether  he  wins  or  looses.  Siyo  yale  mambo  ya  mtu  anasimama  mwaka  huu,  mwaka
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mwingine, mpaka mara karibu ishirini.  A President, who commits any crime while in office, should be removed by a vote of no

confidence by simple majority in Parliament. 

The Court system: the present Court system in Kenya is prone to corruption; therefore I propose the following;

a) There should be at least two Magistrates in District and resident Magistrate courts.

b) Writing  of  Court  proceedings  should  be  done  by  an  Independent  person  and  not  the  Magistrate.  If  a

Magistrate is bribed, he can write differently from what the accused or the complainant said.

There should be a council in every court  paid by the government to assist  those who cannot afford a

private advocate.

c) To enable appeals to succeed in court, all proceedings should be electronically recorded.

d)Also I would propose  the following that pseudo-legal  institution such as  the  Kadhis  court  and  the

councils of elders to be abolished in Kenya.

e)The Attorney General should not interfere with cases  involving institutions or  power  for civil servants as   it has  happened  in

Kenya.In this case I suggest that his power to terminate cases by passing what  is  called nolle prosequi, should be abolished. 

The Civil Service:  to improve the Civil Service in Kenya I propose the following;

a) That all civil servants should be appointed by the Public Service Commission, and nobody should be appointed by the

President.

b)   A civil servant or any public servant, who is suspected of professional misconduct, should not be  dismissed interdicted

before his case  is heard,  as  it has been happening.  We know that when civil servants are  suspected of or  somebody

suspects that he has committed a professional misconduct he is dismissed and after winning the case  he still looses the

job.

c) Salaries of civil servants and in this case also teachers, should be reviewed after every five years. 

Chiefs and assistant  Chiefs should be appointed by the  Public Service Commission of Kenya,  and should  serve  anywhere  in

Kenya, and not  their own localities. Any  Public Servant  wishing to vie for Parliamentary elections should not be  compelled to

resign, he should be free to return back to  his  job if he fails to be elected, because we are likely to loose very important public

 servants with the name of vying  for elections.

Parliament:  to  improve  the  strength  of  Parliament  in  Kenya  I  propose  the  following:  that  all  constituency  boundaries  to  be

reviewed after every five years. 

Candidates to Parliamentary seats should have a minimum of a degree from a recognized university.

Constituents should have power to pass a vote of no confidence in their MP if it is deemed necessary, and in this case  I suggest

the following;
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a) That this should be done by mobilizing 60% of eligible vote voters in the Constituencey.

Com. Ratanya:  Okay, one minute.

Justo  Maore:  Okay,  I  am  remaining  with  only  one.  I  will  talk  about  the  most  crucial  part  of  it;  that  we  have  freedom  of

worship in Kenya,  but it has not been practiced  properly.We  they  have  had  conflict  and  animosities  between  Christians  and

Muslims, therefore I propose  what we call the freedom of proselegism.That people  should be allowed to preach anywhere  in

Kenya and without any interference from any quarters.

The  last  one  Mr.  Commissioner  I   was  saying  all  that  cap2  eleven  of  the  Educational  Act  should  be  strengthened  to  allow

schools in Kenya to  have Chaplains  paid by the Government,and churches to be presented in every institution of  this country.

 Thank you very much.

Com. Ratanya:  Asante sana Justo

, ume-keep time, you have any clarification---Okay hakuna swali lolote kwa hivyo peleka memorandum yako hapo.   Tutaenda

kwa Stephen Iriungu.   

Stephen  Irungu:   Thank  you  so  much  Bwana  Commissioners,  I  am  Stephen  Irungu.  Mine  is  oral,  I  have  no  written

memorandum. I am speaking here on behalf of retired officers that is, being one of them.

We are quite aware that people retire in this country at  the age of 55 and above,  when they  have served this country  at  their

prime age,  they go home completely finished, and most of them  go  home  with  very  very  little  money  -especially  the  monthly

benefits.  What I am trying to say here is that,  first of all, this person goes home with his lumpsum immediately after retirement

then the monthly pension.  I am appealing that the Constitution brings out a clause where during any general increament  to the

salary, the pensioners are  considered.   In the increment of the salaries the pensioners should be considered,  because  that is  a

crucial age when they need care, and therefore they should not be ignored, having  served the country for so many years.

The other one Bwana Commissioner,  I would also propose  that the Constitution makes provision for all  other  fringe  benefits

that the civil servants enjoy,  the pensioners should enjoy the same.  These   rights  may  be  medical  care,  school  fees,  may  or

anything. Fringe benefits that citizens enjoy when they are in service I propose that the pensioners  enjoy the same. 

The  third item these people  being so old,  advanced in  age,   I  would  also  propose  they  get  special  attention   in  any  public

office, whenever they go there.  We have seen cases  where  some  are   ignored,  and  waste  a  lot  of  time   going  to  the  office,

simply because  they are  not recognized.They  should  be  recognized  as  senior  citizens  of  this  country,  having  worked  for  this

country for so many years. 
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The other one, the last item about them, I would propose also that the government through the  Constitution,  establishes homes

to take care  of the old,  to take  care  of them at  their old age.The last days are  very important as  most of them might have not

established  somewhere  where  they  can  retire  properly  in  their  last  days.  I  would  propose  homes  for  the  aged  should  be

prepared by the government, where these  old citizens retire to in their last days. Thank you so much. 

Com. Ratanya:  Okay, thank you very much Stephen for keeping time, that is  a very good example.You are  a good member

of the committee I hope.  Kwa  hivyo sasa tutaenda kwa Baptista  Ntotomwari,  na mwende kwa mtindo huo tu  ku-keep  time,

usiende sana, kwa hivyo Baptista endelea.

Hebu msaidie hapo kutengeneza hiyo microphone.  

Baptista Ntotamwari:  Bwana Commissioners na  ma-officer wote akina mama  na kina baba,   mimi maneno yangu  Bwana

Commissioners---   Naitwa Baptista Ntotomwari.Nilikuwa Councilor na tena mimi zamani nilipigana na mukoloni,  nikiwa  mtu

wa kwanza katika kupigana na ukoloni.  Sasa  Bwana Commisioner yale mimi nauliza ni :chama hiki cha Mau Mau  kilipigania

uhuru  kabisa,  tukapoteza mali yetu yote mpaka tukashinda mkoloni,na ikawa kazi nzuri tukanyakuwa uhuru  wetu.   Sasa  kile

ninauliza Bwana Commissioner, kweli   sisi tulisahauliwa au Serikali inaweka maanani ile kazi tulifanya?Kwa  sababu kama mtu

anafanya kazi, anapasa kupewe (Inaudible) ili ajulikane kama kweli alifanya kitu.  Sisi wazee, na a kina mama ambao tulipigania

hii tunauliza   haya  mambo  yatakuwa  namna  gani?  Serikali  itaweka  maanani   hii  history  yetu  iandikwe  na  ijulikana  kwa  kila

MwanaKenya ya kuwa, sisi tulipigania uhuru hatukupewe kwa sahani? Hiyo ndiyo nilikuwa nauliza.

La pili, huu wizi unaendelea na katika Kenya yetu, unaendelea kwa sababu Serikali kuu ina nguvu huko juu lakini   hapa  chini

-----

Com. Ratanya:   Hebu ngoje kidogo Baptista.Kuna watu wanapiga kelele hapo  please.Hebu wazungumze pole na ile  music

ambayo iko nje kule, kama kuna member of committeeanaweza kuwaambia wapunguze.  Endelea. 

Baptista  Ntotomwari:    Naomba kuwe na Serikali  kubwa na  Serikali ndogo.Sababu mwizi kama anatoka huko juu akiiba

mali ya Serikali, akija hapa anakuta Serikali nyingine ile ndogo inamchunguza awe kama  ako katikati ya  maji ya  (Inaudible) ya

maji  na  hiyo  nyingine  akirudi  hapa  kwetu  anarudi  akiwa   msafi,   akiwa   huko  kwa  serikali  kuu,  awe  msafi.   Hivyo  ufisadi

utakwisha.  

 Tena  Bwana  Commissioner,  Chief  ndiye  yuko  na  nguvu  ya  kumaliza   ufisadi-wale  watu  wabaya.Sasa  akinyang’anywa

madaraka yake  risafuni ni hakuna mtu atakayetembea.Lakini   akiwa na nguvu anaweza kuwahamisha wezi, wale wako ndani.

Hii ninaomba, haya madaraka ya Chief au sub-Chief yasiondolewe, awe na nguvu ili asaidie Serikali  kuu and Serikali ndogo. 
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 Lingine Bwana Commissioner mtumishi kama anaandikwa kile kitu kinatufanya tuwe maskini kabisa  ni mtu kama anaandikwa

anafanya  kazi  ya  ngombe:  ni  tajiri  wa  ng’ombe,  duka,   wa  kila  kitu,  na  tena  anaandikwa  na  serikali.Sasa  kama  ni  daktari,

mwananchi atafaidika namna gani?Kwa sababu yule anatoa dawa kwa serikali,  analeta  kwa  duka  yake  na  tena  yuko  na  kila

kitu.Naomba mtumishi awe na kazi moja.  Hiyo itawafaidisha watu,  wananchi wa Kenya.   Hayo  ndiyo  maneno  yangu  Bwana

Commisioner. 

Com.  Ratanya:   Okay,  asante  sana  Bw.  Baptista  kwa  hayo  maneno  yako  mazuri,  na  tuende  sasa  kwa  Joshua  Kithela.

Ukimaliza unaenda pale -----

Joshua Kithela:  WanaCommissioners wetu wawili wa Tume ya kurekebisha Katiba,  na wananchi wa  Ntonyiri,  kwa  jina  ni

Joshua  Kithela.

Yale  nitaongea kuhusu  Katiba ningelipenda ni mambo ya mazingira.Upande wa mazingira ningependa  Katiba yetu itie mkazo

kwa uhifadhi wa mazingira.Tuwe tunapanda miti mahali tunalima mashamba,  huko kwa milima , na mahali kuna  chemichemi ya

maji, kusilimwe.  Ikiwa tunapanda  miti mahali kuna chemichemi ya maji iwe ni miti ya public land, si miti ya mtu.Nafikiri hapo

nchi  yetu  haitakuwa   jangwa.   Kwa  hivyo  ningependa  Katiba  itie  mkazo  kabisa   mambo  ya  mazingira.   Yangu  ni  hayo

wanaCommissioner.

Com. Ratanya:   Okay  asante sana,  Bwana Joshua kwa hayo machache na  tutaenda  kwa  Muroki  Mujuri.  Muroki  Mujuri?

Muroki ana written and also oral submission.  So if you have a memorandum, please just highlight the points and hand it in. 

Muroki  Mujuri:   Asanteni  sana.   Kwa  jina  naitwa  Muroki  M.  Mujuri.   Na  nina  maoni  .  Maoni  yangu  nitasoma  kwa

Kiingereza vile ambavyo nimeandika na nitafanya haraka.

The Constitution of Kenya should be the supreme law of this country  which should not be  amended by Parliament without the

consent of all citizens.

1)  The Constitution should limit the  the powers of the President. 

2)  The President should let all other organs of the government to operate independently without his interference.

3) The tenure of the Presidency should be  two terms five  years each.

4) The Constitution of Kenya should  provide for the removal of a President  for misconduct,  corruption,  murder,  exessive

powers  ,  human right  violation excetra  and disrespect  of the Constitution. Parliament should remove    him or  her  by

51% of votes.

5)  The President should not be above the law.  

6) The  Constitution of Kenya should provide for the separation of powers the Executive, the  Judiciary and the Parliament
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should be allowed to operate independently .  Judges, Attorney General , Chief Justice , Auditor General,  Central  Bank

Governor, Permanent Secretaries should not be political appointees.

7) The  Electoral  Commission:  The  Electoral  Commissioners  including  Electoral  Commission  district  co-ordinators  and

other personnel in that Commission, should not be political appointees.

8) The Constitution of Kenya should retrench  all those retired officers holding public offices.Once one retires from office,

he  or  she  should  not  be  re-employed  for   this  is  denying  the  young  and  unemployed  graduates  a  chance  of  being

employed. 

9) Voter registration should be a continueous process supervised by (inaudible)

10)  A member of Parliament should have an office at  the constituency headquarters,  with a secretary and a telephone for

his or her Constituency is use when he or she is not in the office. 

11) Primary education should be made free.  University students should be given loans for their education.  

12) All Kenyan citizens should be provided with free medical care. 

13) Human  rights  watch  body  should  be  established  at  every  division’s  headquarter  countrywide.   Freedom  of

association-speech should be accorded.

14) Cattle  rustling  should  be  viewed  as  a  robbery  with  violence  and  communities   should  not  be  allowed  to  practice  it

culturally.  

15) Land demarcation officers who take more then three  years before completing their work should be sacked .

Com. Ratanya:  Try to summarize. Okay. 

Muroki Mujuri:   Okay,Public land issues: Public land should be issued with a title deed,  and the county council be  given the

mandate of being  the custodian of such pieces of land.  I think  I will stop there and  I will hand over my memorandum.  Thank

you.

Com. Ratanya:  Okay, thank you very much Murjur for keeping time. Hand in your memorandum.   Kaberia Robert.

 Kaberia  Robert:    Asante   ma-Commissioner  wetu  wawili  na  watu  wa  Ntonyiri  kwa  kunipatia  wakati  huu  kuzungumza.

Nitasoma maneno yangu kwa Kiingereza kwa sababu nimeandika kwa lugha hiyo,na nitachukua muda mfupi sana,  kwa sababu

nimeandika  kwa summary. 

As Meru people we have a very important plant called Miraa, so I would wish that one to be  included in the new Constitution,

because that is the only natural resource, which we rely on, in our daily life. It  should be included in the agriculture Act,  and be

protected by the government as a cash crop, which is very important in our community.

Another  point  is  that  different  groups  which  comprise  our  nation  should  be  included  or  recognized  by  the  Constitution  for
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example the Youth and disabled, women and the minority groups so the Constitution should recognize these groups.

Another point is that  – an employment Commission to be formed to look into the mass evils, which are  affecting our life today

in Kenya.These, are corruption and tribalism.  

 Another thing is that purnishment should be clearly defined for those who steal from the public. 

Also, the President ---- the powers of the President to be cleared define in the new Constitution.The excessive powers  he uses

to influence should be trimmed. 

Also the  Consitution should give the Parliament the powers  to vet all  resolutions imposed on us by Western countries which

eventually end up harming us.For example resolutions passed by the IMF  and The  International  Monetary Fund.

Another thing is that:   senior public servants to declare their assets and how they acquire the same to avoid top level corruption.

 

Another thing education should be made cheaper through cost sharing, contribution by the government and the people.  Another

thing is that MPs who failt to reform their duties should be recalled by the people he or she represents. 

Com. Ratanya:  Kaberia try to summarise----

Kaberia Robert:   I have already finished.  Okay sawa.

Com. Ratanya:  Okay, umemaliza sawasawa, Kaberia?  Nimekusukuma ama umemaliza ?  Asante sana Kaberia.   Sasa  tuna

Rebbecca Kaillu.

Rebecca Kailo:    Unii mbitigwa Rebecca Kailo

Translator:  My name is Rebecca Kailo.I am a widow--------

Rebecca  Kailo:  (inaudible) turejire mwaka muthiru na thaa ii  ndi  Rebecca  Kailo  guti  wega  nkuona  ntigwa  igatigwa  itionaga

wakumitethia unii ni nkuria thiina sana.

Translator: When my husband died my land was sold.

Rebbeca Kailo: Unii au ndi nandi mukuru wakwa arigwitwa ni mwene muunda jwakwa ni jwendetue

Translator:  today I am seriously suffering I cannot even get-------------- (inaudible).

Rebecca Kailo: Thaa ii ni nkuria thiina uuni kinya gwakunyua ruuji ntiona.

Translator:  I want to bring all what is actually uplifting me because my husband is not there.

Rebecca  Kailo:  Mbwirite  kuthitanga  jonthe  jaria  nkwigua  ja  mpinyinte  ndene  ya  nkoro  niuntu  thaai  ntina  mukuru  wakwa.

Ntibwirite kuewa thiina riria mukuru wakwa arari na into nindirarujaga thaai ndene ya kithaa ntiruga ntikinya gia kuria nyomba.
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Translator:    You find that when my husband was a live I used to get everything, and  my land was not grabbed then.  I  am

suggesting this one as an opinion because I  am suffering seriously.  Thank you so much.

Com. Ratanya: Okay, tumesikia maoni ya Rebecca.Hayo ni maoni kweli makali kwa sababu mashamba yana mambo mengi.

Lakini tutaendelea kusikia  zaidi.   Tuende  kwa Mzee  Mikiara Mtombogori.

Mikiara Mtombogori:   Asante  sana Bwana Commissioner, pamoja na watu wa Ntonyiri.  Nashukuru nyinyi kwa kuja,   hata

mimi nakuja kutoa maoni.  

Mimi nauliza kitu moja kwa serikali ichukuwe hatua.  Mwizi wa kuku anafungwa miaka saba wakati anaiba kuku, na hawa watu

wa serikali wengine wanachukuwa ma-million ya pesa na wanaachiliwa.  Na  ndio wanaweka sisi katika taabu nyingi Sana kwa

Kenya  sisi  wananchi  wadogo  hatupati  kitu  chochote.    Sasa  kwa  hivyo  serikali  ichukuwe  hatua  sana  kwa  watu  kama  hao

ambao wananyanyasa wananchi,wanamaliza pesa  zao  zile  wanaweza  saidia  nayo  watoto  wao  na  mambo  mengine.Mimi  sina

mengi ya kusema.

Com  Ratanya:  Okay,nashukuru  sana  Mzee  Mikiaria  kuwa  yako  ni  machache  kweli  nina  vizuri  sana.Tuendelea  kwa

Peter.Peter Mituri.

Peter M’mituri: Mbitawa Peter M`Itungu jakwa gitiuntu tutirii na untu tutirii buonthe nitwirii mantu jonthe  

(interjection) Endelea.

Translator:Many things have been said and others have not.

Peter M’mituri:  na mantu jamwe jatikiinyite na jangi nijakiinyite.  

Translator:Okay,(Meru dialect)-The education system is in a lot of problems.There is a lot of discrimination to the people  in

this area.

Peter  M’mituri: jamwe jakiinyite na jangi jatikinyite kuuma na nandii igita ria kwaria mantu kirigua arigua okua iigita  ririnene

mono

Translator:    He   is saying that there is a lot of discrimination to the poor in this place. He thinks a provision of the law should

be there to cater for people  who are  being discriminated. That is the poor  people  actually they have no way out in the current

Constitution. 

Peter  M’mituri:  Nkaria  pole pole,  unii twaikia kinya twana  shukuru  tukengwa  twathithia  guti  untu  tutithithituwe  ni  biongozi

bietu kumania na nandi nituonete mantu ja maingi zaindi na muntu akoria  akoruwa ni  kanja  karia.  Kwou  tulienda  nandi  batwi

twendia twana twetu bwite naria rukunguni butwire onaria twana tuu twao nitufukuzwe kabisa tukerwa ringi na tuthere tukerwa

babwi ibubui kuthomithia utheri twana ni twendue na mukuru uria ukarega kwendia na gwatwe.  Mantu jau jongwa niturigarite ni

mantu ja maingi sana na nandi ndauga ti antu bangi beeja  ba  biama biria bingi bamwe ni bakuite bangi barrio buru na nibwega

antu bonthe beeri  bagatethua kuumania na  nandi  nibeterete  na  batiatethua,  na  nandii  thirikari  nirite  ikathiria  bionthe  nandii  bii

tugwitirwa bingi ni mbii.  Ngombe kuthira mbii  ibiri ni muthetu nimbi.  Twojaga uhuru nikenda tumenya nkea iri na gitonga kiri
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nandii haku

Translator:   All our property  has been grabbed that is land, our culture everything has been taken away.  We are  suggesting

that a provision of law must be there to cater for this, or protect people against this misuse.  That is all.  Thank you so much.

Com. Ratanya:  Thank you Peter. Kwa hivyo tutaendelea kwa mwingine. Hapa tuna Councilor Ngore. 

Benjamin Ngore: Kwa majina ni Benjamin Ngore.  Yangu yameandikwa lakini nitasoma kwa Kiingereza.

There is much and urgent need to review the Kenya Constitution.  This is so because the former Constitution was prepared  in a

hurry.  Because of the Mau Mau agitation it seems Kenya was at  war when  that  Constitution  was  prepared.   The  European

government or the English government was only interested in their own affairs and benefits, and those of there. (Inaudible)

The European educated Africans who participated had little knowledge  about Constitution making if any. 

The Kenya Constitution should be reviewed before the next general election,  because  those  who  may  take  power  under  the

current Constitution, may disband  the Constitution review exercise.   It  is therefore  for my opinion that the following areas  of

the Constitution be reviewed among others.  

Supremacy  of  the  Constitution:    the  Constitution  should  not  be  amended  by  Parliament  at  all.   It  is    known  that  the

pastamendments which have been pushed through  Parliament were passed  by MPs who were  influenced  by  Party   loyalty  ,

bribery , and other forms of  arm twisting.

On Political Parties:  I will suggest that we have a minimum of three and a maximum of five. This could be got from the current

parties which have MPs in our Parliament. 

On Local  Authorities  it is my opinion that the Chairman should be elected by the Councilors.   If  the Chairman is elected by

the people or the Mayor, itakuja kutokea ya kwamba tumeunda mtu mkubwa sana katika district  ambaye atakuwa (Inaudible)

kipimo chake.   Kwa vile mtu akichaguliwa na wananchi  wote wa  district  atakuwa  mkubwa  hata  kuliko    wajumbe  na  watu

wengine wote, so it is our opinion that  this man may be made greater than his size. 

On  education:   Kuna  jamii  zingine  katika  Kenya  ambazo  hazijapata  elimu.  Nasema  tena  ya  kwamba  usawa  wa  masomo

haukuweko  na hautakuwako.   Kwa hivyo jukumu la diwani liwachiwe wananchi,  wao ndio wataangalia waone watamchagua

mtu wa university, mtu wa daraza la nane, au kile kiwango wataona, kwa vile elimu pia ni quality among other qualities.  

14



The System of financing  local authorities should continue as it is today  under the Local Authority Transfer Fund. 

On  land:   Land  should  be  own  by  individuals.   However,  the  family  ,  the  clan  and  the  government  should  be  put  into

consideration.  County councils should not  be  trustees  of  people’s  land.   Nasema  ya  kwamba  council  ndiyo  imeleta  wizi  wa

mashamba.Watu wa kijiji fulani wao ndio watapewa kama ni plot katika mashamba yao.   Sehemu  kavu  na  zile  kame  kabisa

ziendelezwe  na  serikali.   Na  ikitokea  ya  kwamba  mashamba  yatagawanywa  katika  sehemu  hizo,  watu  wapewe  mashamba

ambayo yatawatosheleza mahitaji yao.

Com. Ratanya:  Councillor una dakika moja,

Benjamine Ngore:  I am saying that substancial pieces of land be aportioned to people  in the semi-arid areas.  Kwa vile mtu

akipewa kama  heka moja au  nusu,  sijui kama ni (inaudible) au ni kitu gani atafanya.  Mambo  ya  miraa  yamezungumzwa  na

ndiyo nami naongezea ya kwamba,  wenyeji,  wakulima,  wawe  wakiuza  mali  yao.Serikali  itusaidie  kuondoa  watu  wa  katikati.

Tuweke soko kama ni Maua, Nairobi au mahali pengine, watu wa biashara wote wawe wakichukulia  zao hilo hapo.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana Councilor   Mathew Isaiah.

Mathew Isaiah:   Thank you Commissioner sir.  My  name is Isaiah Mbariu.   Ningeonelea litakalokuwa nzuri kwenye Katiba

yetu  ni   usalama  wa  mwananchi  wa  chini  kabisa.Kwa  sababu  unaenda  kwa  kituo  cha  police  au  kituo  cha  utawala,  tuseme

umekatwa katwa, na kitu cha  kwanza ukiulizwa kama  una shilling mia tano ndiyo uhudumiwe, hiyo muweke kwenye Katiba.

Elimu ya mwananchi wa kawaida kutoka daraza la kwanza mpaka kidato cha nne at least inatakikana.

Com. Ratanya:  Okay, Mbariu naona umemaliza asante sana, ama bado Mbariu : Bado, bado bado. 

Com.Ratanya:  Hebu maliza, ni dakika moja.

Mbariu:   Mali  ya  asili:   mwananchi  wa  kawaida  alindwe  na  Serikali  ndiyo  aweze  kulinda  mali  ya  asili  ile  iko  karibu  na

yeye.Isiwe  mali  ya  wananchi,  halafu  kama  ni  ma-officer  wa  serikali  wanatoka  huko  juu,   wanakuja  kuharibu.Kama  tusema

misutuni wanakuja kupasua mbao, vikingi vyote  vinaenda na wakubwa, hiyo muweke hiyo.  Asanteni.

Com. Ratanya:  Julius Kaiburu:  

Julius Kaiburu:   I am   called Julius Kaiburu.My point is on land:   There  are  people  who  have  got  a  very  chunk  of  land-

thousands  and thousands of acres- and I suggest that there be a ceiling on what one should own.  A ceiling on land ownership:

15



so that those who are landless can have somewhere to be settled. I am saying this because you may  find that somebody has got

three hundred thousand acres and there are squatters on that piece of land.  I wonder  how someone can be landless in his own

country.  So the Government should ensure that all people  are  settled.Those who own large chunks of  land should be given a

minimum of number of acres, and perhaps  the rest of the land to be  divided or  to be  given to  those  landless people.   That is

my point. 

Com. Ratanya:  I have a question for you sir.  Do you have a specific proposal on how much this land ceiling should be?

Julius:    I suggest  that the highest  should  be  a  thousand  acres,  more  than  that  should  be  divided  or  should  be  given  to  the

landless. Thank you.

Com.  Ratanya:   Andika  jina  lako  hapo  Bwana  Julius.   Tuende  kwa  Mukalenjime  Noah,  huyu  ni  observor.   Lakini  kuna

Mtonjira M’thabuchana----

Mtonjira M’thabuchana: Asante sana Bwana Commissioner, unii jaria ndinajo ni thiina cia wananchi.

Com. Ratanya:  Hebu tuambie jina lako vizuri. 

Mtonjira  M’thabuchana:   

Translator:    My name is Mtonjira M’thabuchana. 

Mtonjiri  M’thabuchana:   Ni maneno ya kuhusu Miraa.   miraa  ndicho  kitu  cha  mila  yetu  kabisa  ile  ilikuwa  ya  hapa  kwetu

Ntonyiri.Mababu zetu na baba kwao kitu kile cha kwanza ni hii miraa yetu.   Ukikosana na baba  ndiyo (Inaudible) miraa hiyo

maneno yanaisha.  Ukienda kununua mwanamke ndicho kitu tunapeleka cha kwanza.   Sasa  hiyo isiingiliwe hata na nani  hicho

ndicho kitu chetu kile muhimu.  Kama hivyo waborana chao ni Ng’ombe, kila watu wako na mila yao.

Lingine  muhimu  kabisa  ni  maneno  ya  land  ya  kutoka  huko  upande  wa  huko  Kaweru.   Land  hiyo  inanzia  1969  na  sasa

(inaudible) barua hiyo mashamba inakuwa kama ni (Inaudible) .   Hiyo Serikali  iweke  hiyo  maanani  sana,kwa  sababu  hakuna

mtu anajenga nyumba nzuri kwa kukosa   pahali pa  kujenga.  Ukipatiwa shamba,   wewe kama uko na number na mimi vile vile

na ni shamba  moja,  hiyo  Serikali  iangalia  maneno  kama  hayo  sana.   Unaweza  jenga  kwa  shamba  ya  mwingine.Yaani  kama

wewe uko na acre kumi,  hautatoa mbili au  kiwanja  kimoja unawekewa number mbili, hiyo serikali iende ichunguze sana.

(Unapeleka mwanadamu hata kwa DC  huko Maua na hakuna maneno (inaudible) sababu hiyo ma-committee (inaudible)  mimi

nasema ukweli.  Sasa mimi nitazungumza na iko na maana mtandika---) Meru dialect.
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Sasa miraa ndicho kitu chetu muhimu na mimi ni mzee wa Njuri,mimi ninasema ukweli.Miraa ndicho kitu  muhimu cha hapa,  na

maneno ya shamba yaangaliwe sana.Watu wanadhulumiwa sana. Hii miti, misitu ndiyo  (inaudible) kama ni DC au kama ni mtu

mkubwa, ndiye anakuja kupasua miti hapa. 

Mpaka wazee wanakaa  msituni wakanunua hata pikipiki.Hapa kwetu mang’aa ndiyo majibu, yanaweka mabibi wapikao chang

’aa.  Police  hata  akikuua  leo  hakuna  maneno.  Ukienda  hapa  Bwana  Commissioner  hii  ndiyo  area  ya  Chang’aa,  ile  pombe.

Wanapeleka pesa  kwa Chief  shilling  mia  nne,  kwa  DO  sijui  ngapi?  na  mimi ninasema  ukweli.   Kwangu  kunapikwa  pombe.

Nikaenda kwa DO nikamwambia mimi sitaki plot yangu ipikwe pombe,  na DO akachukuwa plot  (inaudible) mimi nikashanga

kama ninawezingia  nyumba iko na pombe.Sasa tukashindwa ni serikali ya aina gani.  Unashindwa  ----  Bwana Commissioner.  

 

Com. Ratanya:  Okay, umemaliza, umemaliza?

Mtonjira :  Sasa  ile itawekwa maanani kabisa ni hayo maneno ya huko  Ruanda kunaitwa kaweru.   ----  na maneno ya Miraa

iwekelewe maanani.

Hiyo nyingine, hata serikali iaangalie maneno ya kupika chang’aa.  Ni kiasi gani tunaweza kupelekea Chief kama wanaandikwa

au sub-Chief.

Com.  Ratanya  :   Okay     asante  sana   Bwana  Mtonjira----  kuna  huyu  mwingine  tunamuita  Stephen  Kabaya.   Stephen

Kabaya?

Stephen  Kabaya: Secretary,  Kenya  Constitution  Review  Commission.   I  am  here  to  talk  about  problems  of  the  disabled,

especially the visually handcapped.  

It has come to my notice  that we are discriminated in the present  Constitution. That is why I hope that the new Constitution is

going  to  think  about  the  disabled  people.   We  have  so  many  problems  ranging  from  insecurity  on  our  roads  when

traveling.Insecurity is even in our areas  of operation,  at  home-our residential areas.   I  would like the new Constitution to think

about the disabled people especially the visually handcapped.

To talk about,  for example problems  in  the traveling areas,   the blind people  must go with somebody  or  an  escort  to  show

them the way.  In my opinion the helper is not supposed to be (Inaudible) because that helper is just  going because of  the blind

reason to assit him.
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Another point is that some drivers need to be  alerted about  our  mobility  or  about  the   use  of  the  white  cane,   like  this  one,

because some of them don’t know actually the use of this one,  and  because  of  that,  you  find  that  there  are  many  accidents,

whereby a blind person is run over by vehicles, and there is no where to appeal.  When you ask them will they say  okay,  the

person was on the wrong. Actually I don’t understand how he was on the wrong, because it was not his fault to be  blind. In the

new Constitution we should amend that rule whereby the drivers must be informed about the use of the white cane.

Blind  people  at  work  are  out  of  discriminated.  For  example  the  teachers  are,  discriminated,  especially  when  it  comes  to

promotion. It is only sighted people or those people who can see who are promoted. I think this isnot really very fair.

I  have   my  memorandum  and  I  will  leave  with  the  secretary  hoping  that  it  will  be  considered.We  have  also  another  point,

whereby the blind people  or  generally the  disabled people    are  not considered when houses are  being  constructed  or  when

houses are  being built.The Engineers and the builders do not put  the  blind  person  into  consideration.   You  find  for  example

some houses being built in a way that a blind person would not be able to go up and down safely.  

You find some also some other disabled people for example  the crippled people  who use wheelchairs,  you know they cannot

really go up and down in some houses, because of the way they are  constructed .  I  would the new Constitution to put this into

consideration.   I think I have finished.

Com. Ratanya:  Umemaliza Bwana Stephen, umemaliza?

Stephen Kabaya:  Nimemaliza kwa sababu niko na barua hapa 

Com. Ratanya:  Okay kama una memorandum -----

Stephen Kabaya :  Yale ambayo sijasema hapa  yatasomwa huko.

Com. Ratanya:  Okay.  Hebu taja jina lako vizuri Bwana  Stephen wewe mwenyewe.  Jina lako

Stephen Kabaya:  Jina ni Stephen Kabaya.  

Com.  Ratanya:   Asante sana  sasa  peana  memorandum  yako  hapo,  utaonyeshwa.  Asante  sana  Bwana  Stephen.   Stephen

akiwa   anajitayarisha  kwenda,  Jackson  J.  Muturia  ajitayarishe  awe  ambaye  anayefuata.  Kwa  hivyo  Stephen  amalize  halafu

Jackson uendelee.

Jackson  Muturia:   Kwa majina ni Jackson John Muturia,  memorandum yangu imeandikwa  kwa  Kiingereza  lakini  nitajaribu

kuisoma kwa ufupi.

I recommend the Constitution of Kenya Review commission to amend the current Constitution as follows;

1) Office of the President: there must be 2 ministries only-Provincial Administration and Internal Security
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2)  A  Kenyan  President  is  an  executive  one  has  powers  to  appoint  ministers  and  other  civil  servants.   A  Commission  is

appointed to sack them and promote them.

3) Somalia and other neighbours have acquired Kenyan citizenship illegally let this citizenship be taken away from them and they

be deported to their homeland.

4) In future, ineffective MPs and Councillors should besacked by the people they represent in Parliament or world.  

5) MPs should not have the right to vote or to discuss their salary. A Commission is set to look into their welfare. 

6) Land Board Control should be headed by Priests or Pastors  to avoid corruption.  Members of church boards  be persons  of

high repute in the society, and be learned.

7) The new Consitution should allow all Kenyan children to be given free education from primary level to university level, also to

be given bursaries i.e students who are learning in foreign countries.

8) The new Constitution to allow retiring government officers to be  given their retirement benefits on the retiring day,  as  at  the

present it take even five years for a retired officer to get his dues, even some die without receiving their dues.

  Hiyo nimefika mwisho lakini kuna kitu kingine ningeongeza kwa sababu hii ni memorandum  ya  ukoo  wangu.   Ile  ningesema

Bwana  Commissioners,  ningetaka  our  cultures  particularly  hapa  kwetu  watu  wa  Meru  kuna  wazee  wetu    njuri  ncheke.

Ningependa  hao  wazee  wawekwe  katika  Katiba  yetu  kwa  sababu  kutoka  mwanzo  wetu  sisi  waweru,  hao  wazee  ndiyo

walikuwa wanalinda sisi.  Katiba iwapatie uwezo wawe wakikaa na kutazama mambo yetu.  Kwa sababu naona case  zinaenda

kotini zinashindwa. Lakini kesi  yeyote ile inakuwa refered kwa hao wazee,  kwa sababu there is  a  traditional  way  of  handling

such cases, wa na dissolve hiyo case haiendelei mbele, na wananchi hawatumii pesa nyingi. Asanteni. 

Com.Ratanya:  Okay, Bwana Jackson kwa hayo machache umetumia wakati wako sawa sawa.  Councilor Flora N’chororo.

Councillor Flora:  My names as  you have  heard  I  am  Flora  Nchororo  Councillor.Yangu  yameandikwa  kwa  Kiingereza  na

nitasoma kwa Kiingereza.

I wish to bring my views and those of Ntonyiri community to this Commission.

Ndio  imeleta  mambo  ya  chokora  katika  miji  yetu  na  serikali  inaonekana  imeshindwa  sasa  tunasema  hata  kama  ni  umalaya

ukubaliwe hao watapewa licence, pesa ile inapatina inawalea hao watoto wa mita.

Com. Ratanya:  Manyara umechukuwa wakati mrefu kabisa sasa maliza. 
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Councillor Flora:  The Constitution should also do away with harambees especially in aiding the government institutions.Siyo

ati  kutoa  mchango  wa  kujenga  office  ya  serikali  kama  ya  PC  na  kitu  kingine  na  tunatoa  ushuru  kwa  hayo  maneno.   The

Constitution should recognize sheng’ language as the language of the dot com generation.

On Local Authorities: Mayors and county council Chairman should be elected directly by people.The above must have at  least

a certificate in finance and personnel  management.They  should  serve  for  two  and  a  half  years.   In  addition  to  having  formal

education, an aspiring Councilor must pass a language proficiency test. 

The Constitution should quarantee the security of tenure for the City and Municipal authorities.

Land should be owned by wananchi up to one hundred and fifty (Inaudible)  

Voting should be done in two days it must be compulsory. 

KBC should serve all parties and individuals. Youth must be given employment. Thank you very much.  Asante Sana.

Com  Ratanya:   Tuende  kwa  mwingine,  lakini  niliwambia  wakati  tulipoanza    kutakuwa  na  watu  wengi  sana.  Kwa  hivyo

ukichukuwa  nafasi  yote  wengine  hawatapata  nafasi.   Jaribu  kufanya  kwa  ufupi  kama  wale  wengine  walifanya  lakini  huyo

amendelea zaidi, lakini ana memorandum ametupatie.   Tuende kwa karia na  uanze  hapo  kutumia  masaa  vizuri.   Karia  yuko?

Andrew  Karia  it  is  your  time.   Inaonekana  una  memorandum,  have  you  already  submitted?    Okay,  don’t  read  your

memorandum just give us the points because you know what you have written, then hand it in.

Andrew  Karia:   Asante  sana.   Yangu  nimeandika  kwa  Kiswahili.  Yangu  mimi  nikuhusu  mamlaka  ya  Rais.   Nitanzia  kwa

mamlaka ya Raisi.  Raisi anapatiwa mamlaka mengi sana, ya juu zaidi,ambayo anaweza yaani ana-control  kila kitu hata  majaji,

Mawaziri  na office mbali mbali kubwa,  hata wanaJeshi-wakubwa wa kijeshi.  Kwa  hivyo  ningependekeza   ipunguzwe   kiasi.

Hata akisema huyu aachishwe kazi anachishwa tu bila sababu bila makosa.  Kwa vile ni mwanadam na lazima pia  yeye huwa

anakosea, kwa hivyo yapunguzwe kwa kiasi fulani. 

Mbunge:   mbunge  anapochaguliwa  kwa  miezi,  anapochaguliwa   mwingine  huenda  akashindwa  na  kazi  aliyopatiwa  na

wananchi.Ndiyo mimi ningependekeza kwa miezi   mitatu tu wakiangalia huyu haendi vizuri, au mwaka mmoja yeye  wananchi

wandamane wamutoe wasema hawana imana naye, wamchague mwingine ikiwezekana. 

Napendekeza, kuna kitu kinaitwa undertaker.  Undertaker pengine wa kitu fulani kama tusema kama kwetu hapa maji.  Nasikia

maji yetu hapa sisi  ile ya kutoka zamani imechukuliwa na Diocese of Meru wakiwa kama undertaker.  Na wanakuwa peke  yao

hakuna mwingine anarusiwa hapa,  kutengeneza maji yakipatikana mahali fulani.  Kwa hivyo mimi ningeonelea hivi wangepatiwa
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watu kama wawili watatu  hivi  ingekuwa  ni  sawasawa,  kukiwa  na  ushindani  ndiyo  itaenda  sawasawa.   Kwa  sababu  pengine

yeye atakuambia nitakutengenezea maji kwa pesa  Fulani,  na  wewe  ukose,  si  utakuwa  hauna  maji  wewe.Hapo  napendekeza

kwa ufupi  waruhusiwe wengine nao wajaribu kama wataweza.  Pia yule wa kwanza siyo aondoke,  aendelea.  Kwa hivyo hayo

ni kwa ufupi. Lingine la tatu, la nne----

COM.Ratanya: Kwa hivyo jaribu kumaliza sasa.

ANDREW  Karia: Ndiyo  ndiyo  naenda  haraka  haraka.  La  nne  ni  serikali  ya  mitaa.  Councillors  wawe  wakichaguliwa  na

wananchi,  na  pia  chairman  wa  county  council  awe  anachaguliwa  na  wananchi  pia,  siyo  ma-Councillors,  kama  vile

wanavyofanaya sasa hivi.

Na pesa zinazopatikana kutokana (Inaudible) au licence na malipo mengine iwe wale wanaotoa pesa  hiyo wawe wanasaidiwa

wawe  beneficiaries  wa  hiyo  pesa.  (inaudible)  kwa  sababu  sasa  hivi  tunaona  tunatozwa  kodi  nyingi  na  county  council  lakini

hatuoni kazi yake.   Hawatoi  kazi ya kuturidhisha. (inaudible) masoko na kila kitu ni kibovu. kwa hivyo inaonekana hiyo  pesa

wanatumia na njia nyingine ---  Ningependekeza iwe ni lazima kwa location panapotoka  Councillor,  au soko,  market  inayotoa

pesa  nyingi kwa  fegi au licence  wawe wakipatiwa wakiwa wa  mwanzo  kutengenezewa  masoko,  barabara   na  tuseme  hata

kama ni uwanja wa michezo wa watoto wao, uwe ukitengenezwa na hiyo pesa yao. 

Com.Ratanya:  Sasa wakati wako umekwisha asante sana.

Andrew Karca:  Bado kidogo.

Com. Ratanya:  Okay.

Andrew  Karca:   La  mwisho  la  police:   Police  nao  wanafanya  kazi  hata  haituridhishi.Ukienda  ukimuita  ukiwa  na  kitu  fulani

kimetendaka,  kitu  kibaya,  kama  wizi  au  pengine  hata  mtu  anataka  kuua  wengine  au  ameua,  anajaribu  kuua  au  kuchoma

nyumba:  ukiwaita  wanachukuwa  masaa  matatu  wanakuambia  pengine  mkubwa  hayuko  atuamurishe  au  hakuna

magari.Wanatoa  sababu  fulani  ambayo  itakufanya  uende  au  ungojea  zaidi  ya  masaa  matatu  ndiyo  aje.Akija  lile  kitu  jambo

limetendeka na sasa  hakuna usaidizi  kwako  tena  inakuwa  hasara  na  kazi  bure.   Kwa  hivyo  nayo    hii  Katiba  yetu  tunataka

kutengeneza mpya, iangalie hapo.  Sasa mimi nitamalizia hapo kwa ufupi.

Com. Ratanya:  Asante sana kwa kumaliza.  Na  mjue wakati  wa kupeana mambo yako ni heri upeana  mapendekezo,  hiyo

ndiyo  inatakikana  sana   sikufanya  story  ama  history  ndefu,  lakini  pendekeza  kitu  Fulani.  tusema  kitu  fulani   tunataka  kiingie

Constitution, na hapo unamalizia. Kwa hivyo ufanye kwa ufupi.

Kwa wakati huu ni Mutegi.

Mutegi:  Asante, Commissioner na wananchi wote.   Asante.   Yangu ni machache.   Na  la kwanza Jina yangu ni Constantinos

Mutegi.  La kwanza ninasema hivi, tufuate muundo ambapo,  mseto mamlaka ya nchi yamegewanywa baina ya Rais na Waziri
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mkuu. Ikiwa ndiyo, uwezo huu ugawanywa vipi?  Yangu ningesema Rais awe Rais peke yake.

Tufuate muondo wa serikali ya Majimbo?  Yangu nasema majimbo hatutaki tulivyo.

Je? Na kiwango kikuu cha ukubwa wa ardhi unaoweza kumilikiwa na mtu binafsi yaani kuna mashamba mengi yanachukuliwa

na watu,   lakini wananchi wanataabika kwa mashamba, hatutaki hivyo.  Je,  kuwe na  kanuni   ya  umilikaji  we  ardhi  muongoni

mwa watu wasio raia? Yangu nasema  mtu asiye raia wa Kenya asipate ardhi  ya Kenya.

Je? Wanaume na wanawake wawe na uwezo sawa wa kumiliki ardhi? Ndiyo,  wanawake na wanaume inafaa wawe sawa kwa

umilikiaji. 

Tufuate muundo wa serikali ya majimbo, ambapo mamlaka ya nchi   yamegewanya baina ya serikali kuu na majimbo? Yangu

nasema serikali ya Kenya ibaki hivyo Raisi awe ndiye peke yake. Asante sana. 

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Mutegi, na kuna kitu moja Bwana Mutegi nataka kukuuliza.  Umesema land ceiling ama

kiwango, unapendekeza kiwango gani cha shamba ile mtu  anapaswa  kuwa  nayo.   Kama  acre  ngapi,  najua  kuna  watu  wana

nyingi, lakini wewe unapendekeza iwe ngapi, kiwango gani?

Mutegi:  Napendekeza  kuwe  hivi,  kama  mtu  ana  ardhi  yake,  asinyang’anywa,   lakini  apewe  kiwango  fulani  sehemu  ingine

inabaki igaiwe wananchi.

Com. Ratanya:  Kama acre ngapi?

Mutegi:  Kama acre humsini. 

Com.  Ratanya:   Okay,  sasa  tuende  kwa  Julius  Kaitumu  and  that  is  KNUT  kutoka  kwa  KNUT.  Kaitumu  if  you  have  a

memorandum, just give the highlights and then present your memorandum, and I will only give you five minutes to do that.

Julius Kaitumu:  Kwa majina ni Julius Kaitumu.  I  will  straight  to  the  point.  That  is  on  Political  Parties:   there  should  be  a

limited  number  of  Political  Parties  at  least  five,  because  it  is  of  no  use  to  have  45  registered  Parties  in  pretence  of  the

democracy.

Structures and systems of government: We should retain thePresidential  system of government retain a unitary government.   A

Commission  should  set  the  salaries  and  allowances  of  MPs.  It  is  against  the  natural  law  of  justice  for  people  to  judge

themselves.

Abolish the concept of nominated MPs to avoid straining of the National budget.   No  special  consideration should be given to
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women in Parliament.  It should be through the powers of thevote.

Adopt the coalition governent: 

President’s term to be ten years, that is two each of five years.  

Powers of the President should be defined in the Constitution.

Powers of the President should be limited.

Legislature:   Parliament  to  vet  appointments  of  Attorney  General,  and  other  Senior  government  officials,  Commissioners  of

Police, Chief Justice, Commander of Armed forces, Head of Civil Service,  (Inaudible) Central  Bank and Parastatal  heads,  and

also Permanent Secretaries.

Age should not be a factor on voting or being voted for either as MP or President.

The President  should not  have  power  to  vet  what  has  been  passed  by  the  Parliament  e.g  bills.  Judiciary:    Judicial  Officers

should be appointed by Judicial Commission and not the  President.   Judicial  Officers  retire  at  the  age  of   55  like  other  civil

servants.  Judiciary to be Constitutional independent, that is, no judicial officers should be appointed by the President.

Local  Government:  as  council Chairman, Mayors  should be elected by people  for  a  period  of  five  years,  to  avoid  the  two

years  system.

Minimum education should be form four.  

Abolish the office of the nominated  Councillors. 

Civil Service:  The Head of Civil servant should be vetted by the Parliament.   There  should  be  as  a  simulated  mechanism  of

rewarding civil servants. 

There should be a Commission to review salaries of Civial Servants. 

The Police to be under the Judicial Arm of the Government, and not the under the office of the President. 

There should be  moderlities  of  promoting  civil  servants,  for  instance  Civil  Servants  should  be  promoted  after  working  for  a

certain period of time. e.g after five years a teacher should be promoted to another grade.  

Lastly,  the people  killed by cattle rustlers,which is also a problem in this area,  should  be  compensated   by  the  Government,

because it’s, its duty to protect the citizens of this country.  Thank you.

Com. Ratanya:    Okay,   asante   Julius.  Na  sasa  tunaenda kwa kuna mmoja hapa Charles naona anakuwa  kama  observer,

lakini   Job  Ngujuri  yuko?   Kama  Jobhayuko  twende  kwa  Rebecca.   Rebecca  Kibundu.    Huyu  naona  ni  member  wa

committee.  Okay Rebecca  endelea. Naona una memorandum kwa hivyo utapewa dakika tano tu kusema  yale machache ya
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muhimu.

Rebecca Kibundu:  My name is Rebecca Kibundu.------

Women rights:  a woman  in Kenya is likely to amass property  like only any other (Inaudible).   She  has no right over a family

property, even if  her husband is dead. 

The properties are shared by the clan.  The law should be amended to quarantee full rights over the family’s assets. 

A woman to be a man’s helper  in direct is the creation history, and all family affairs should be planned and followed (inaudible)

by both including, second units in matters of (inaudible) marriage. 

In the new Constitution we should recognize Miraa growing and put it in cash crop group. Miraa is a primary economic support

in Nyambene in Meru  North District.  It also supports  many other Districts either directly or  indirectly. The Government earns

a lot of money in revenue. Thank you.

Com. Ratanya:  Okay asante sana Rebecca na sasa tunaenda kwa huyu Ernest Kirimi.  Ernest Kirimi yuko?  Endelea.

Ernest Kirimi:  Okay,  mine are very few.  I have just a few points to make.   On the system of education:  I  support  that the 

old  system  of   education  was  better   than  the   present  one,  and  I  suggest  that  automatically  this  8.4.4  system  should   be

scrapped.

On the Presidential appointees like Commissioners to look at any problem  in our republic:  it has always been proving that the

Commissioners that have been appointed always come out with a good thing but its never revealed to the public.    I  propose

that  the  Parliament  appoints  these  Commissioners,  and  then  it  is  declared  mandatory  that  the  Commission  should  reveal

whatever they have come out with to the public.

And then there are some areas that are always declared as political zones, either DP, Ford Kenya zones, and there are no other

political parties  that are  supposed to campaign in those areas.  I propose  that  Kenya  should  be  be  made  a  free  state  wherer

there is freedom of bringing out your wishes as political parties. There should be no political zones.

 And on Majimbo, this will not work in Kenya, this time. The present Government, the unitary Government should continue.

And then on part  of the devil worship:  this has come about  because  of  the  freedom  of  the  worship.   I  think  the  registrar  of

societies or organizations should be given more powers when trying to register any form of religious organization. Because this is
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where even the cults be  scrutinized or  the devil worship are  coming through as  churches.  They should first of all    (inaudible)

before they are given licences to operate. 

Anti-corruption unit:  I  propose  that the Parliament itself this work should be left to the Parliament to appoint  a special  station

Commission, like the  one that existed,  the KACA,  instead of the police unit that has  been given this work,  because  it is  not

independent.  Whatever they  have to produce, they have to be accountable to the whoever appointed them.  So I propose  that

corruption unit be appointed by the Parliament and  they should be made independent. 

Com. Ratanya:  Okay asante sana umemaliza na tutuenda kwa Elizabeth Njulubi.  Elizabeth yuko?  Kama hayuko tuende kwa

Francis Musafiri.   Musafiri hayuko amesafiri.    Japhet  Murunge?   Murunge  hata  huyu  naona  hayuko.   Luke  Kaberia,   Luke

hayuko,  David  Kobia?   David  Kobia  hayuko,  Kanja  NtoMukaria.   Na   umepatiwa  dakika  kama  wengine  dakika  tano  tu

kumaliza mambo yako.  

Kanja Nto’Mukaria:  Asante sana Commissioner.  Jina yangu ninaitwa  Kanja Nto’Mukuria 

Kanja Nto’Mukaria:    Gwetu ni ntunene location shinda ciakwa buria nkauga nkauga na Kimeru

Tranlator:        I will speak whatever  I have in Kimeru.  

Kanja Nto’Mukaria:  Bwatwi retere rwa ntunyiri nituthinite mono.

Translator:  Those at the center of  Ntonyiri have been oppressed for a very long time 

Kanja Nto’Mukaria: Ngombe nithirite zaidi, antu niboraigitwe zaidi 

Translator:  People have been harassed here by robberies,no security  has been provided.

Kanja Nto’Mukaria:  Batwi nituinyiritue mono.

Translator:  We have been oppressed  for a very long time.

Kanja Nto’Mukaria:  Tuti kuona aguturira na tutikuona muntu wagututethia rutere rwa ntunyiri.

Translator:   A way of I has actually been affected seriously.

Kanja Nto’Mukaria:  batwi hakuna mujumbe niturite thiina mono miaka akui ikumi.

Translator: We we are lacking leadership in this area.

Kanja  Nto’Mukaria:   Kuria  turii  tuti  na  mujumbe,  batwi  tukuthina,  reka  gupinga.  Batwi  ekeru  ituritaga  mbeca  thokone,

tokone nituritaga shillingi ikumi na ithanthatu na batwi neka tukaraga mitoro, batwi nitutethue ni thirikari.

Translator:  We are asking for assistance from the government, that is  to reduce the rate we are seeing in the market.

 Kanja Nto’Mukaria: batwi nituinyi rutere rwa Ntunyiri bunene mono.

Translator:  They have been oppressed in this kind of --- for along period of time.

Kanja Nto’Mukaria: antu bairiurwa bagatunywa nguo natu bageta kithunu.

Translator:  This are actually everywhere in this place there is no protection from the  police.  Thank you so much. 

Com. Ratanya:  Tutaenda kwa huyu mwingine anaitwa  Kobia  Patrick. 
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Kabia Patrick:  Thank you Commissioner Ndugu Ratanya.   Mine will be  very simple for I will later hand in a diskett  with my

views and the views of the group that I  represent. 

Nitataja  mambo kidogo kwa sasa,  na  nitanza  na  zile  sheria  zinazohusu  land  leases.  the  colonial  land  leases,that  were  drawn

when non  of us was alive.  Infact when these leases were concluded,  wengi wetu hata hawakukuwa wamezaliwa. Kwa hivyo.

the current generation doesn’t honour these leases for we were not party to their drawing. The rates at which that the lands have

been leased, is one that no one can imagine. Ni rates  ambazo ziko chini sana,  na ambazo huko ku-  lease hizo mashamba haifai

kuwa zinalipwa namna hiyo. So I propose  a   review  of  the  leases  that  were   drawn  within  or  immediately  after  the  colonial

times.  

The Chairman of the Council, local councils, should be elected directly by the wananchi.

Local Authorities should be empowered.

Com. Ratanya:   Hebu nyamaza kidogo----  antu bau bari  au kuri ekeru bakiringa gicaari mono ikaba bugakira  nikenda  antu

bomba kuuga mantu jao na njira injega. Oket nandi twomba guita na mbere na Patrick ita na mbere na mantu jaku nandi urina

ndaika ijiri.

Kobia Patrick:  I was saying that local authorities zipatiwe more powers. Whatever is generated in a particular local authority,

mali  ya  jurisdiction  ya  local  authorities,  igawanywa:  75%  of  whatever  proceeds  have  been  gotten  from  the  local  authority

ziwachwe hapo so that they can develop that particular place, halafu the rest goes – the rest is taken by the Central  government

ili ku-cater for things like security e.t.c.

 There  should  be  different  days  of  Civic,  Parliamentary  and  Presidential  elections.   Inakuwa  ni  kazi  kubwa  sana  wakati

mwananchi  anaambiwa  apigie  watu  watatu  kura  siku  moja  na  kunakuwa  na  police  katika  vituo  vya  kupigia  kura,and  this

intimidates the voters.   Kwa  hivyo pia  kusiwe na police katika vituo vya kupigia kura.If  anything  awe  mmoja  au  wawil,  wa

ku-maintain security peke yake.Lakini hatutaki wa police wengi sana wanakuja kwa vituo za kupigia kura, mwananchi anajisikia

hayuko  huru kupiga kura. 

Jambo lengine,  the counting of votes should be done,  and I propose  that counting of votes be  done at  the polling station,  and

not- wakati kura zinapigiwa kama hapa halafu counting station iko Maua, in the process  of transportation of the votes,  there  is

a likelihood that there maybe  swarping of ballot boxes, and with that I belief we can do away with votes rigging.

The Constitution should also specify the number of ministries and ministers   and this will cut on money spent on the Ministers.

Com. Ratanya:  Okay, Kobia asante sana.
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Kobia:  One more thing please

Com. Ratanya:  Okay just conclude,

Kobia:  Just one

Com. Ratanya:  Jaribu kumaliza.

 Kobia:  There should be a Preamble in the Constitution that puts into consideration the common experiences of Kenyans.

Also there should be,  instead   of  the  current  system  whereby  we  have  the  picture  of  the  current  President  on  our   national

currency, I propose that a monumental thing in the country, for instance Mt. Kenya or  wale wanyama wa pori  wanaotulea pesa

nyingi kila mwaka, that is the image that is  put on the national currency,  because  the leaders  come and go but the currency is

here to remain.  Thank you.

Com. Ratanya:  Okay,  Thank you very much Kobia,  huyu  anaitwa  Maurice  Kinyua,  is  Maurice  around?   Maurice  Kinyua,

hayuko.   Joseph Kiecha, ni wakati wako, you also have five minutes.

Joseph Kiecha: Thank you Commissioners.   Now first may  I  start  by  saying  that  I  am  a  little  bit  worried  because  we  don’t

know if this exercise is not futile?

We  no  longer  trust  our  government,most  of  the  task  forces  which  have  been  formed  have  never  produced  any  results.

Teachers have not been paid, yet there was an agreement on this, so I feel worried that this may be exercise infutility.

Commissioners,  may I start  by  saying  all  the  laws  affecting  our  Kenyan  society  today  have  emanated  from  the  Ofice  of  the

President.   Executive  powers  of  the  President  and  the  operation  from  the  Office  of  the  President,I  brought  down  the  once

prosperously  ,  developing  nation  ,  economically,  socially  and  politically.   I  am  proposing  the  following  changes  to  curb  the

exercise of the above named institution; 

The President should not be above the law. Where the President  has committed a crime or  abused his office,  he should stand

trial, and impeachment practices  should be provided  for in the Constitution.

Presidential directives and decrees made in public barazas are known to have interefered with government policy and budgetary

allocations.  The new Constitution should have a mechanism in place to check this.

Senior government officials and parastatals, and judicial officials should be vetted by Parliament. 

We should have a Constitution that denies  the  President  playing  double  roles-  that   of   Head  of  State  and  Party  Chairman.
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Once the President has been elected he should cease to be active in party affairs .   The excessive powers  of the   Office of the

President have interfered  with  separation of  power in the three Arms of the Government. 

Abuse of the office  is the root  cause of all the evil in our government today.Our  new  Constitution  should   make  it  illegal  for

anybody who has abused his office to continue  occupying the office or  any other office.   We should do away with primitive

notion that one who  , was appointed by the President, can only be sacked by the President.

Financial  accounts  of  the  State  house  should  be  open  to  scruitiny.   The  Auditor  General  and  the  Parliamentary  accounts

committee should audit them. 

 Presidential  exercises  have  increased  the  government  expenditure  on  a  large  scale.The  system  where  all  senior  government

officials at the  headquarters and  provincial district offices are  mobilized to join the  President  in the district   project  inspection

has  become the  largest in money gambler in the country.  

Our new Constitution should have a President  who has Executive powers , a Vice President and  a Prime Minister heading the

government.

Now, provincial and dsistrict commissioners should not chair security committees, they themselves have become a security risk.

Security  committees  should  be  chairedby  security  officers  appointed  by  the  government,  and  this  should  be  based  at  the

provincial and the district  level. A district   security officer should have a designated  number  of   administrative  police  officers,

with the required logistics,  Under him ready for rapid deployment.He should be the final say as  far as  security is concerned in

the District.

Now providing civilian with arms in the name of home guards should be outlawed.The work of home guards should be taken

over by the Administrative Police.  

Adminstrative Police Officers are  disciplined and well trained  they  are  registered  employees  of  the  government.   At  present,

APs don’t play any significant role.  They should take the work being done by home guards.APs should also  replace  municipal

askaris , these municipal askaris serve the interests of Councillors, majority of these askaris are relatives of the Councillors.  

The appointment of the Electoral Commissioners should be vetted by Parliament, and it should be independent. 

Population should be used in determining a Constituency.
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 Mayors and council Chairmen should be elected by people.  

Local communities should determine what should be done with public land in their area.A few people sitting in a council meeting

or an office in the head office in Nairobi, or the  Office of the President, should  not dish out pulic land without minding the local

community.   We should have a Constitution which vest’s the power on public land on the local community.

In Meru North,  cases  concerning land should be determine by Njuricheke according to the customs.   Some of the customary

regulations  discriminate  against  women.    However  the  Njuricheke  should    be  made  to  give  women  equal  rights  in  land

ownership.  Thank you.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana Bwana Joshua.  Na sasa tunaenda kwa ----- Kiecha just wait. 

Com. Zein: Reference is made to the first comment you made to the Commission, concerning your fears about  the outcome of

the  Constitution  Review  Process.   I  would  just  like  to  draw  your  attention  to  the  fact  that  this  is  not  the  Presidential  

Commission.This Commission is made through  a  specific  law  chapter  3A  of  our  Parliament,and  it  has  in  built  mechanismsto

resist the kind of fears you articulate .  Thank you.

Com.  Ratanya:   Sasa  napea  Edward,  huyu  ni  observer,  MuriungiSaka  ni   oberver,  lakini  kuna  Nkariuti  Bariti.   Nkariuti

endelea.  Na  ufanye kwa ufipi Bwana Nkariuti.

Nkariuti Bariti:  Thank you Commissioners.   I  would  like  to  start  by  saying  that  the  Kenya  Constitution,  or  our  Constitution

should have a preamble showing us the way forward  because the current Constitution we have does not have that.

The other thing I would like to say is that on the amendments  of  the  Constitution,  previously  it  has  been  65%  of  the  vote  in

Parliament, but I  also  propose  that  the  amendment  of   any  section  of  the  Consitution  should  only  be  done  by  85%  vote  in

Parliament. 

And the section of  the Constitution touching on land and human rights should be amended through a National  Referendum. 

The other thing is, all children born of Kenyans should be automatically Kenyan citizens, not be discriminated because they have

  other parents from outside the country.

Education in Kenya should be free and compulsory.   And a times it has come to the knowledge of many that we are  told we

don’t have finances. I propose that there should be an education  and develo a levy established in tax to avoid that money being

misused.  
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I propose  also   there should a maximum of  at  least  eight   Parties  with  a   National  out-look  .All  these  Parties  according  to

candidates, they feel should they be financed from the State coffers.  

I also propose that any Civil servants, teachers inclusive, who intends or  wishes to vie for Parliamentary or  Civic should not be

forced to resign, but be given a leave, and if he is unsuccessful during after the election, he returns back to his job,  to avoid only

having people who can’t serve properly in Parliament.

I propose  also,  because   the way  of this teacher’s  service  Commission  has  been  controlled  by  the  Ministry,  I  propose  that

Teachers Service Commission be de-linked from the  minister  incharge  of  the  education,  and  also  should  have  the  ability   to

draw finances from the consolidated fund with Parliamentary vote, instead of being controlled by the minister.

I also  propose that the appointment of senior  civil servants and parastatal. Heads should be  vetted by  Parliament. 

Employment:because we are a great number of un–employed youth I propose  that the qualified Kenyans should be quaranteed

employment, failure  to which, there should be a providence fund to take care of them,to avoid having thieves who are  so much

educated.  

I  also propose  that Kenya be a republic ---  and have a government of national unity.  At times we have  ministers who have

been   appointed  to  take  ministries  they  know  nothing  about.  So  I  propose  that  any  ministers  appointed  should  have

qualifications for that ministry given, if its in agricultural  somebody must be  knowingsomething in agriculture, instead of having

people who don’t know anything about the ministries. 

Any person intending to vie for any elective post  should declare  his wealth,  to avoid that habit of stealing which has  bcome  a

tradition in our republic.

On the land issue,  I propose  that there should be  the  law  trustee,  and  the  land  which  is  not  being  used  by  individual  be  re-

possessed,  and  be  used  as  a  public  utility.   I  also  propose  that  all  Kenyans  should  have  at  least  a  piece  of  land,  and  the

maximum one  should  have  a  hundred  acres,  instead  of  somebody  having  about  three  thousand  acres,  when  we  have  got

squartersin our country.

The government,  because  our current government has got a habit of even  refusing  to  do  what  exactly  they  have  agreed  with

employees, I propose the government must oblige to the agreement legally signed with employees.

Here is the  case of the teachers, they have signed for five years, and  this one the government says that it was  illegal as if it was
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not present during the signing.

 I also propose that Kenyans should be allowed to sell their produce or  for the republic with any restrictions,  neither should it,

all those farm produces be put under-prejudice,  because of where they come from, and maybe  because cultural background.

Com. Ratanya:  Hebu jaribu kumaliza sasa Bwana NKaruti.

Karuti:   Thank you.  I just want to mention the last part,  that  there should be a Commission maybe to determine the salaries

of the Civil Servants and also Parliament, because nobody can actually determine employment for himself.

And finally I want to say that I want to say that the basic rights be  entrenched in the Constitution, and I propose  that the death

penalty found in our Constitution be scrapped.The rest you will get from  my memorandum.  Thank you.

Com.Ratanya:    Okay,  asante  sana   NKaruti  hand in your memorandum.  Kuna Isaac   Kaunyangi.   Kama  yuko  karibu  ni

wakati wake sasa.

Isaac  Kaunyangi:  -----------   Ninaakilisha   kanisa  la  Seventh  Day  Adventist  katika  sehemu  hii  ya  wakilishi  bungeni.

Ningesoma  mapendekezo  kwa  ufipi,  maana  niko  na  memorandum.   Kwanza  ni  ya  kwamba  nitasoma  kwa   Kiingereza.Our

Adventist students in schools,  colleges  and  institutions of  higher  learning  and  Armed  forces  should  be  excempted  from  any

duty:   from  sunset  on  Friday  to  sunset  on  Saturday.They  should  be  left  free  to  worship  God  and  not  to  be  forced  to  the

following things;

Attend  classes  on  sabbath  or  Saturday,  sit  for  exams  ,  participate  in  games,  participate  in  work  programmed  on  Saturday

morning,  attend functions like graduation or prize giving days or parents day e.t.c .

Elections or by- elections  should not be conducted on Saturday, or if it is a must, to be conducted on weekends  both Saturday

and Sunday should be affected or open for the event.We prefer  elections or  by-  elections to be  conducted on a specified day,

between Mondays and Thursdays.  

Adventist’s should not be denied job opportunities due  to their sabbath or Saturday  observance,because  oftenly our members

have been told to choose between job or Sabbath observance. Adventist groups in schools,  colleges and Armed forces should

be provided with chaplains of their own convictions, they should not be  just labeled as  protestants  because  our faith is different

from protestants on the  sabbath issue. 

The Constitution also should guarantee the following.

(i) Right to profess or not to  profess religion
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(ii) Right to observe a day of worship of ones choice and not be forced to do any work on the day.

(iii) Right to receive or not  to receive religious instructions.

(iv) Right to participate or not to participate in any form of worship.

(v) Right to refuse or take oaths contrary  to one’s own convictions.

(vi) Right  to express openly personal religious beliefs, or to  maintain silence about such beliefs.

Our country should be a five days working  state,  that is Monday to Friday.No public office should operate  on both Saturday

and Sunday.  

Those in Armed forces training center or institution, should be given rights to observe  a day of worship of their choice,  and not

be subjected  to any work on that day.

Those elected or nominated to any office should serve for two terms, each, five years.

For one to be elected as a member of Parliament or  President,  he should be holding a degree from any university preferable in

political science.

The Vice President should be elected by the citizens directly and not the President, preferably the second person in the National

elections  for Presidency.

 The Attorney General should not be nominated  by the President rather by  Jury or The Law Society of Kenya. 

There should be no taxation without services,  this I am referring to taxations that are  done by such as  county councils,  where

people have been taxed and  no services had been done,   whereby   we  find  that  there  are  roads  which  are  impassable  and

destroyed by rain.

Com. Ratanya:  Jaribu kumaliza sasa.

Isaac  Kanyangi:   I  am finishing. Nomination: during the nomination of  Members  of  Parliament,   during  nomination  process,

there are those nominees who transfer or are  beaten in the nomination process  and transfer to another party.   I  find this  to be

time wasting and disturbing to people, because when one crosses  to another party,   he  causes  the representative of that party

either  to  lose  or  causes  some  other  problem.So  napendekeza  hapa  ya  kwamba  mtu  akishindwa  katika  nomination,  huyu

asiruhusiwe na Katiba kugombea kwa tikiti ya chama kingine.  Asante.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana Bwana Isaac Kanyangi.  Kimathi Laura ni observer.  Peter  Mutoingwe.  Is   Peter  around

?   Peter  Mutoingwe  ndiyo  tunangoja  yuko  karibu?   Kama  hayuko  tuendelea.   David  Muthania  huyu  ni  observer.   Andrew

Thomuthaka hata huyu ni observer.   Na  huyu mwingine Suleiman ni observer.  Mwingine  Bishop  Mkaria.   Is  Bishop  around?

Naona huyu Bishop hayuko karibu, Living Thuranira yuko?  Okay, endelea toa maoni yao kwa  ufupi.
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Livingstone Thuranira:  Thank you very much.  Mine I will just say them very shortly.  The government  should   set measures

to protect the freshly graduated people from the university from exploitation  by employers  who ask for experience  when we

for surely know  that there is no experience in the university.

The  public university  should  have  autonomy  from  the   Executive  that  is  to  mean  the  President  should  not  appoint  the  Vice

Chancellor neither should be  in the Chancellor. 

Also Chief Justice and Attorney General should have security of tenure in their  offices.

Chiefs should be elected by the people so that incase they fail to serve people well they can be recall.

Finally a law should be  enacted for the government  to provide  three quarters of the universities expenses inform of loans since

they cannot stand for free education in the university.  Thank you very much.

Com. Ratanya:    Asante sana Bwana Muthanira.   Huyu mwingine anaitwa Maroo Benjemine.   Maroo  yuko  karibu  okay  .

Okay Maroo  anzia na kusema jina lako.

Maroo Benjamine:  I am Maroo Benjamine.   Thank you .  I want to propose three points.

Preamble:   The  Kenyan Constitution  must read that everyone,   every citizen and every foregner in the country regardless  of

his status or his position in the government, should be under the  law.

The new Constitution must enact a law to rule out  corruption in our country.   In matters of corruption whereby some powerful

men in government institutes are  got  in the corruption and they are  sacked,  that is not fair for the Constitution I  feel  that  it  is

good  when  this  man  is   sacked,  he  should  be  followed  and  the  money   or  whatever  he  has  stolen  should  be  put  back  or

confisicated by the government.

The law should be protect the consumers who are consuming the  commodities especially the water in our Division.  The people

who  are  concern  by  providing  the  people  with  water  they  are  so  much   oppressing  the  people  in  our  Division  especially

somebody whereby he buys his metre and then he pays three metre rent that is not fair.  Thank you.

Com.  Ratanya:   Sasa anayefuata ni huyu Andrew Kiramuna, lakini Andrew nimeona ni Observer.   Moses  Mwenda.   Moses

naona hayuko.  Kirema Njoyo,  Kirima, kwa  hivyo  wakati  huu  ni  wako  Bwana  Kirima.   Are  you  Moses?   You  are  Moses

Ntonjira?   No,  what is your name, no I am calling Kirema Njoyo.   Is  Kirama  there?   So  you  are  not  Moses  Mwenda  but

Moses ? ------so you are Moses Ntonjira Mwenda.  Kwa hivyo keti hapo  na useme jina lako in full.

Moses Ntonjira Mwenda:  Okay, Thank you very much, asante Commissioners.

What I would like to say---- My names are Moses Ntonjira M’mwenda. 
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Here are my summarized points about  the Constitution change.  I would start  by saying that the freedom of worship should be

specified,  that is we should practice  either Christianity, Islam,  judaism,  Buthism,  sheikism  or  other  indegineous   religion  part

from devil worship.

Office bearers; that is the President, ministers and other government officers should declare their wealth. 

We should also  have  a  post  of  the  Prime  Minister  created,  whereby  the  President  will  be  the  head  of  state,  and  the  Prime

Minister would be the head of the government. We should adopt the hybrid kind of governmnent.

Also in my own observation I have seen that the vulnerable groups that is disabled are not catered for in this Constitution.So the

new Constitution should take care of that right of the vulnerable groups.

We should have two parties, that is the  ruling party and the opposition.

We should elect all the Provincial Administration Office bearers, and dismiss them according to our will.

Miraa should be protected by the Constitution because it is our life plant.

Mayors  of the local county council or Chairmen should be elected by people.  

People should have  more say on the natural resources,  for example the water,  we  have been exploited by this person called

the undertaker. 

Constituency and wards should be based on population.

Land that an individual can have should be a maximum of one thousand acres, and if it is excess this land should be taxed by the

government.

The  Parliament  should  have  powers  to  approve   or  dismiss  the  government,  Ministers,  the  Heads  of  public  institutions  and

Parastatals.

Also the duties to the Judicial system should be independent from the President. 

We should have  different dates of  Presidential , Parliamentary and Civic election.

The President should be removed from powers through misuse of powers or misconduct.

Finally, our currency should bear the portraitof the  founder father of our nation.  Thank you.

Com. Ratanya:   Okay asante sana.  Nilikuwa Kirimi Joel.  Ni wewe Kirema .  Endelea Kirema ni wakati wako.

Joel Kirema:  Thank you Commissioners.  My names are Kirema Joel.  

I propose that the powers of the President should be scrapped or some  of them should be   eliminated .
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The President should not have powers to elect Judges.  Judges should be elected by the  Law Society of Kenya,  because  they

are the one who knowthe Judges who have  higher experience,  because he has worked with some to them and he knows their

level of education and the experience.

The President  should not have powers  to fire the employees,  for example he is saying that he will fire out the  teachers  if  they

continue  saying  that  they  will  strike,  this  means  that  these  employees  don’t  have  rights  in  their  office.  Also  the  Minister  of

education will not have a say before the President, because he is ready to fire the employees.

Now the employees should have their own Constitution and their own court.

Basic Rights:  In the basic rights, we don’t have rights whereby we  hear that incase of public health,  whereby when you start

your butchery if you slaughter one cow the   health  officer  asks  you  for  five  hundred   shillings  per  cow,  and  I  wonder  if  the

government is employing that person,  and he is getting another salaryIf you slaughter  thirty  cows  continuously  per  month,  the

public health officer would have collected, five hundred times thirty days,  that means  he will be  having double salary  which is

not right and which is not specified in the Constitution. 

Chiefs should be elected by people  because some of the Chiefs are very corrupt, and when you want  to remove them from the

powers, we citizen we are not allowed.We are told that we are  not the ones who elected him, that means he will continue with

his duties.

Com. Ratanya:  Okay, jaribu kumaliza

Joel  kirema:   Another point is on the  freedom of worship.   The freedom of worship should  be  looked  at.This   is  whereby

there are  some modes of worship which are  coming from outside,  which are  banned from their foreign countries and here we

allow  them.Now the Kenyan Constitution should consider this one.  Thank you.

Com. Ratanya:  Asante sana.  Tuendelea na mwingine anayofuata ni Yusuf Mutuma. Mutuma anzia na kusema  jina lako.

Yusuf Mutuma:  Asante  sana  Bwana  Commissioner.  Kwa  majina  naitwa  Yusuf  Mutuma  mimi ni  mwiislam.  Yangu   maoni

nitanzia na taifa letu la Kenya kwa sababu taifa hili letu la Kenya ukiangalia tuseme kwa upande wa pesa   ile tunapewa kutoka

ng’ambo, kama mikopo pesa  hizo  inaonekana  kama  ya  kwamba   haifikii  wananchi  kwa  miradi  ambayo  ilienda  kuchukuliwa

nayo.  Kwa sababu ukiangalia katika taifa hili letu mambo mengi sana yanaharibika na tunasikia mikopo inachukuliwa. Naona

Katiba  ingeangalia kwa makini  kama pesa  inatoka ng’ambo na inakuja katika taifa la Kenya  iangalie kwa  makini  kuona  ya

kwamba kama hiyo pesa imepitia miradi  ule ambayo ilikwenda kuchuliwa kwenda kuitengeneza.  Kwa sababu ukiangalia kwa
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maoni yangu, naona katika taifa la Kenya , unaona mpaka mwananchi wa kamili anaingiliwa na kushindwa kukaa kwa umasikini

kizindi kusonga mbele,  ni kulingana na hakuna ambao chama kiliundwa ya kuangalia mwananchi wa kawaida  vile  anangaliwa

kwa maitaji  yake. 

Tuseme kama upande,  ukiangalia  upande wa kununua vitu katika maduka unakuta ni kali  sababu ni nini? Kwa  maoni  yangu

naona ni wale  kuna  vyongozi  maulumu  na  hapo  Katiba  ikiangalia  ambao  wananyanyaza  ma-kampuni  na  kampuni  anambiwa

kwenda uza mali yako bila  utapata  hasara.   Kwa hivyo mwananchi anapitiwa na mambo kama haya basi  anakaliwa na ndiyo

umasikini  unazidi  kupanda  katika  taifa  letu  la  Kenya  kwa  hivyo  Katiba  ikiangalia  kwa  sababu  kulikuwa  na  Mhindi  alikuwa

akitwa (inaudible) alikuwa akisunga mwananchi na  Katiba iangalia mtu wakuangalia katika taifa la Kenya kama wale walikuwa

hapo mbeleni  wawe wakiangalia.

Kwa upande  mwingine,  wanawake  Katiba  iangalie.   Kwa  upande   ya  wanawake,  kuna  wanawake  wengine  wanaruhusuwa

mpaka wanakwenda kotini wanapeleka wanaume wao kotini na ukimpeleka kotini ujue hata akirudi nyumbani hawawezi kukaa

kwa usalama mambo haya (inaudible) wazee wa  kinyumbani  kwa  sababu  ndiyo  waweza  kulinda  mambo  kama  hayo  Katiba

iangalie mambo kama hayo ni hatari kwa sababu itakuwa matengano ya maisha.

Com. Ratanya:   So Yusuf jaribu  tu  kumaliza  sasa saa yako imekwisha. 

Yusuf Mutuma:  Kwa upande mwingine, ni upande wa police. Police wetu hapa katika taifa letu la Kenya hata ukiangalia kwa

upande wa accident nyingi njiani  kwa barabara  nyingine zinaletwa na police.  Kwa sababu gari ikiwa  yako ikiwa ni mbaya na

yule mtu amepata hongo kidogo basi gari yake ni sawa hata mguu ukienda ukinunua basi  mambo kama hayo  huletwa vifo vingi

 Katiba iangalia mambo kama hayo sana kwa upande huo. 

Na  upande  mwingine,  tuseme  ukienda  kule  kwa  kambi  kama  unakwenda  kustaka  mambo  fulani  na  huna  huwezo  wewe  ni

maskini una kitu mfukoni utangaliwa na utambiwa kwenda na utakwenda na shida yako na ikiwa yeye ni mtu tajira mambo yake

hata kama ni ya kuwekelea yatakuwa ndiyo sheria mambo hayo Katiba ikiangalia sana.

Ya mwisho, Yale nitazungumzia ni kwamba kwa upande wa ma-Chief,  na Chief and sub-  Chief   Kwa maoni yangu ningeona

akiwa  akipigwa  transfer  kwenda  Mahali  pengine  ingekuwa  ni  sawa  kwa  sababu,  ikiwa  wewe  unafanya  uadui  na  yeye

mnagombana atakalia kwa upande yako mpaka ile miaka atakaa,  na  hiyo  itakuwa  ni  shida  kwa  upande  mwingine.   Na  tena

ikiwa kwa sababu wengi kuna wengine hawana maendeleosana,  akiwa anakaa katika location miaka ishirini basi  na yeye siyo

mtu wa maendeleo ujue location au sub-location inafifia.  Kwa hivyo hayo machache ndiyo maoni yangu Commissioner.

Com Ratanya:   Okay,  asante  Bwana  Yusuf.  Jacob   Mchugu ni observer  lakini  kuna  Joseph  Waingwe.   Joseph  Waingwe

usema kwa--- usiendelea kusema mengi sana sema kwa ufupi.
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Joseph Waingwe:   Jina  langu ni Joseph Waingwe  I have a memorandum.

Serikali iwe ikiangalia maneno ya wananchi wote wa Kenya kutoka kwa Raisi hadi kwa mtu mdogo  hata na chokora.   Kwa

sababu ukiwa baba na una watoto  sita ama saba   na watoto  wako wote wamekuwa wazima kama wewe  na  wewe  uko na

shamba, shamba yake ni ya heka nne , heka nne yote  utawagawa watoto hawa wako sita na hakuna mtoto anaachwa na heka

ni point tu,   na hawa watoto  wako wote kwa sababu wamekuwa wakubwa hakuna mtoto atakuwa na heka moja ni point  na

hawo  watoto  wataenda  wapi  kwa  hivyo  serikali  iangalia  maneno  ya  watoto  wote  na  wawe  wakisaidia  kwa  masomo  kwa

sababu ukiwa ni Mzee na hakuna mapato  unapata kwa serikali na  wewe  hakuna  njia  ya  kupata  mapato  ukiwa  unasomesha

watoto wako watangamia kwa sababu hakuna mapato unapata.   Sasa  serikali masilahi ya wananchi wote iwe  ikitusaidia  kwa

masomo iwe ikitusadia kwa ma-hospital iwe ikipunguzia watu gharama.

Kwa sababu ikiangalia  hakuna  mwananchi  ataonekana  awe  ni  chokora  akiwa  anarandaranda  town  na   Kenya  iwezi  ikarudi

nyuma serikali ikiwa (inaudible) masilahi ya wananchi wote. 

Com. Ratanya:  Okay, umemaliza, hebu maliza ---- kuna nusu dakika sasa.

Joseph:   Kwa hivyo serikali iangalie sawa sawa wananchi wake hata kama ni misitu iwe ikipewa watoto  wa squarter  wengine

wale wanafukuzwa kwa mashamba na hao watu wakubwa wenye mashamba, iwe ikipewa tu  awe  na  kipande  yake  na  awe

misito kwa hiyo shamba yake ndiyo Kenya iweze kuendelea vizuri na mtu awe na kipande yake ya shamba na hiyo iwe sheria.

Com.  Ratanya:  Asante sana Bwana Waingwe.  Huyu naona anaitwa Jipsim Makono ni observer.   Kuna Benjamini Kaveria.

 Benjamine Kaveria  naona hayuko.  Mwingine ni John Kabwe,   John  Kabwe hata yeye naona  hayuko  ,  Alexinder  Muthibiri

hata huyu alienda,  Peter  Mbugua, Peter  hayuko, Musa Peterikia,  Okay,   Mark Kitheka hata huyu hayuko, Rebecca  Karema

—ni wewe  okay Rebecca.

Rebecca Karema: Asante sana----(talking in Kimeru) 

Translator:  My name is Rebecca Karema

Rebecca:

Translator:  We as parents we have a great concern  as our children are concerned.

Rebecca:

Translator:  Because you  will find our children moving  from form four to university level and then they are  not getting any job

they are coming back to us at our homes.

Rebecca:  

Translator:   So we are requesting a special provision in the current the Constitution that we are reviewing, that it should  come
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up with an act or a provision that actually will see which favour a kind of ----that’s   for example you are through with your form

four university it must provide a way a job   that’s for that matter let some  job creating be enacted in this  Constitution that we

are changing in this country.

Rebecca: 

Translator:   The reason why I am pressing for this is that you find most   of us parents,  that are  educating these children,you

will find the only thing  that  the issuing of our land or   some other little family  that have to sell,  so  that  we  can  sustain  these

children in the university or maybe in other colleges.We are actually saying and we are  emphasizing, that the government should

 look upon  this one,  it is serious.

Rebecca:

Translator:  Thank you so much this is my contribution.

Com. Ratanya:  Mwambie mama Rabecca asante sana. 

Translator:  Asante mama.

Com.  Ratanya:    Peter  Murunga,  Peter  Murunga,  Peter  Miiti,  Rechard  Meme,  Richard  Meme,  Julia  Mukono,  Andrew

mtonovia.  Karibu Mzee wangu karibu sana.

Andrew Mtonovia:  Lakini mimi nilikua nasema ni sisi tulikuwa  na taaba  zaidi.

Com. Rechard:  Mzee  wangu naomba utaja jina lako kwa sababu tuna-record taja jina lako kwanzia 

Andrew Mtonovia:  ( Talking in Kimeru  )

Translator:   My name is Andrew Mtonovia. 

Andrew Mtonovia: 

Translator:    I will like to say that we actually been oppressed so much, because you find  that if you have ten acres  of miraa,

somehow,  it is not for me ---- somebody who has money.

Andrew Mtonovia:  When you claim this to the Chief you find that you are arrested. We actually are saying that there must be

a provision to protect us together with our property in this area mostly.

Andrew Mtonovia:

Translator:   You find that whenever you go to get assistant from the assistance Chief, or a  Chief,or from  the same Provincial

  Administration, there is nobody to help you and you will find now your property  at  the end of the day will be  locked up and

somebody will pick it. 

Translator:   Since  you will find that now you don’t have anything to protect  your struggle, probably to use as  bribe  to  give

these people, you find you will never get justice in this area.
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Andrew Mtonovia:You find that when we were fighting  for the freedom of this country the main agenda was freedom and we

got it.The second thing now we are  actually suggesting is that we get freedom from land grabbers,  freedom from people  who

are oppressing us ,  freedom from social justice that are  being oppressed  upon by the people   we are  living with, or  other  one

they might people , people who have money.

 Andrew Mtonovia:

Transalator:  We are saying actually this is a very booming business.That is the issue of land cases  ----  people  are  making a

lot of money out of it.Personally I am a victim of  this, and now we are crying and saying that.This Constitution must be  actually

in a position to address this case because land is a life issue in this area.

Andrew Mtonovia
Translator:  You find that all our land have gone and we are now living total mystery.

Andrew Mtonovia

Translator:   You find that now like my case  now my land went away when  I  was  trying  to  protest  I  was  arrested  for  five

years came again to look where to settle and that I find it to be a very painful situation.

Andrew Mtonovia:  

Translator:  You find even in the area where say this piece of land which has been allocated to be  a public utility, but you find

part of it has already gone. We are saying this land is actually a problem here,  let us have a    provision in law that actually can

address this issue seriously.

Andrew Mtonovia:

Translator:   Another important thing I  would like to address on the Constitution, what I am saying is the Constitution that we

are trying to change should address this issue of life membership in our parties.You find we are capitalizing so much on the issue

of somebody being a member of this  party and then getting some favours out of it.So can we have a provision in this country

that can regulate parties  that are there.Let  him become a member of a certain party, he should not get favours that nobody else

can  get  from  other  parties.Let  us  have  a  regulation  in  the  current  Constitution  that  can  address  this  issue  of  parties  in  this

country.  And thank you so much.
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Com. Ratanya:   Asante sana Mzee,  ningeomba wananchi watukufu kwa  isani zenu  tunapokuwa  na  mtu  anazugumza  tusiyo

tunamazungumzo  huko pande hii ingine, ili tumpe fursa na yeye  aseme   kama  tulivyo  fursa  watu  wengine.   Ikiwa  kuna  watu

wanataka  kuzungumza  watoke  waende  nje  wakazungumzie  nje  .   Sawa  hivyo  jamani,  ni  sawa.   Asante.   Henry  Mugambi,

Henry Mugambi. Mnyung M’nguthiri.

(inaudible)    Hallo, Hallo----

Henry M’guthiri:  Talking in Kimeru:  

Translator:   My name is M’guthiri. I have decided to come here because of the form of oppression that  I have seen.

M’guthiri;

Translator:   When  I  go  (inaudible)because  of  oppression  in  this  area  we  formed   allegation  to  go   to  the  Office  of  the

President.  Tena from that office  I went to the DCs office.

M’guthiri:  Nderwa oja baruga tiji unkume kwa DC.

Translator:  This I am trying to say to highlight the issue of the land problem that I have been in this area.  

M’guthiri:  Ndigukinya  mucii  ndethrwa  ni  asikari  bathatu  na  M`Imanyara  uria  wangwatithitie,  ndorua  waumaku  ndabera

ndauma offisine ya President ndorua baruga ni ciau ii ndaiga ni cia Rais.

Translator:  It has been very hard and very painful for me to follow the case  of my land. For  example when I was following,

you  find   when  I  had   the  letters,  the  true  documents  to  show  the  ownership  of  my  property,  they  were  taken  away  by

somebody.   It has been a fruitless effort for me to come up and onw my land  or maybe to address the issue of my land.  

M’guthiri:  Nderwa rai ciaritwa cia tamburangwa nderwa ita Rais agakue munda.

Translator:  And I am actually I have been having the document to show that  I am the true owner of my property.  

M’guthiri:  Ndacoka ringi ndeerwa jukia baruga iji umikire aria kibande kiri ugetua ni thirikari.   Na  nandi ndina baruga iji aja

kiondone oaja

Translator:  Another big problem apart  from the land that we have seen is lack of   unity, so we  are  actually saying that the

Constitution that you are coming up with let it be a Constitution that: has the capability and the ability, to bring Kenyans to have

that form of unity, and the sense of understanding towards each other. 

M’guthiri:   Thirikari  kunu  nayo  nikurega  kugwatanira  muntu  agatunywa  into  biake  agatura  thinene,  agachoka  agaitithua

ngongone kureru akaritwa intwene agaitithua ngongoine iguru.

Translator:   Going back to the land issue ,we would like to say that  another main problem  is whereby  people   have been

demarcated to other people’s land.So let’s have a provision in law that will guarantee and specify this area.
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M’guthiri:  thirikari yeja kunu yekirwa antu baaria bekirwa mpara ningi barina into biayo bikiendagua.

 Translator:   You find the reason I am saying this is because-  the main effect of this  banned land policy  in  this  area,  is  that

most of the people have become very poor, and they don’t have  means of livehood.

M’guthiri: Batwi kunu thiina iri kunu guti muntu urinakainya niuntu niengirwe na twana tuongwa turebera shukuru.

Translator:   We  have  actually  been    pushed  to  the  ground,  our  children  now  lack  education  we  don’t   have  a  way  out

because land as you know is a livehood  to this place. 

 M’guthiri:  Miunda yanenkerwa itonga.

Translator:   The rich are actually controlling in this area. The reason why they have been actually taking the advantage of this

is because of this inadequate law- maybe having a provision law that is not protecting people.  So that is actually land issue and

corruption is the main problem that I have seen in this place.

M’guthiri:  gakia Kathie ringi kagekwa ndeene.  Nkea cionthe iracoka irakaranthi  aana bonthe bairkuwa mashuru.

Translator: The gap between the rich and poor is so wide, to an extend that actually you cannot even think and imagine about

it, because education- wise the poor have nothing to say. 

That  is a great problem in this area.  Asante sana.

Com.  Ratanya:   Thank  you  so  much  Mzee.  Daniel  Bontai,  Stanly  Kubai,  Moton  Mbiga?  Charity  Karimi?  Charity  naona

umeandika written memorandum utakuwa na mda wa kuchagua ile  mambo mhimu peke yake.

Charity Karimi:   Thank you. I will speak English.  These are some of ---

 Com.  Ratanya:   Charity,  Charity,  kwa  sababu  tuna-record  because  we  are  recording  everything   please  taja  jina  lako

kwanzia.

 Chairity  Karimi:  My names are Charity Karimi.  These are some of  the issues which should be put into consideration to in

the Constitution of Kenya. 

1) Cattle stealing should be made illegal in Kenya because of many people who have  lost their lives due to this.

2) The Constitution of  Kenya should make all tribes in Kenya to live as brothers and sisters .

3) The President should be made the symbol of unity and peace in a young  nation like Kenya,  not like superpower

countries which developed long time ago.

4) Freedom fighters should have a say in the constitution .

5)   Land issues should be taken care of.Tribal elders should have room in legal matters.
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6) Structures of government should be as it is .   eg Central and Local government.

7) Education should be a National issue.

8)  The health of the nationals should be taken care of.

9) To have a common culture circumsicion of men should be for all tribes to make men equal and brave. 

10) Water problemsin Kenya should be an issue in the Constitution.

11)  All roads and electricity should be put in the reach every Kenyan.

12)  The security of people in Kenya should be taken care of.  

13) All workers should be treated equally, not to let few people to be corrupt.

14) The age limit of retirement should be 60 and not 55 years.

15) To make use of knowledge, these people have to bring a healthy nation.  Asante.

 Com Zein:   Kama mnavyoona, umeme umepotea,  jua wafanya kazi wakubwa  wanashugulikia  kuangalia  umeme  unaendelea

vipi, huyu binti atakuwa akija na  tape  recorder  karibu  na  wewe  kwa  hivyo  atakuwa  aki-record  na  tunandelea  hivyo  hivyo.  

Joseph Gitonga. Joseph Gitonga, ni wewe Bwana karibu sana, karibu.

Joseph Gitonga.  Kwa  jina  langu  mimi naitwa  Bwana  Joseph  Gitonga.   Mimi  nataka  kusema  kwa  upande  wa   officer  wa

land.Wanafanya kazi ambayo siyo nzuri. Kwa vile unaona mtoto anauza shamba la baba  yake,  anaacha  ndugu  zake  bila  hata

point moja, wanabaki uchi. Wale ndugu zake wakiendelea kufuata lile shamba wanakuta hao ma-officer wa land washatoa hiyo

shamba.   Hapo wanatoa barua kwa ajili ya kuhongwa na anatia sign, and mama hayuku baba pia hayuko.  Hiyo naona ni kosa

moja  vile Katiba yetu inaweza kutuchukulia  kwa ajili watoto wale wengine wataona taabu sana. 

Hapa tunaona sisi hii serikali inaitwa ya Majimbo hatuitaki.  Majimbo hatutaki,  kwa vile ndiyo inauongozi ambao haufai  katika

nchi  yetu  ya  Kenya.   Haya,  tukiangalia  hata  baba-mtoto  msichana   pia  ni  mtoto,  lazima  apewe  shamba  kama  vile  vijana

wanapewa shamba,  huwa hata yeye  ni mtoto.Tukiangalia tunasema ya kwamba  serikali yetu itukubalie utamaduni  wetu tuwe

tukiendelea nayo kama wananchi wa Kenya, tuwe tukiendelea na utamaduni wetu.   Asanteni.

Com.Zein:  Mzee wangu mwenye kofia  na miwani.  Asante mzee.  Huyo alikuwa ni Joseph Gitonga.  Kiringo Maroo.  Kiringo

Maroo hayuko, Shadrack Mutuma.   Karibu  Shadrack.   Na  kama  tulivyomba  saa  ile  wakati  tulipo  kuwa  na  umeme  ilikuwa

kelele inafanya watu wasikii sasa  tukizungumza  hakuna  umeme  hatutazikizana  kabisa.   Kwa  hivyo  ningeomba  watu  wasipige

kelele tafadhalini sana.  Endelea sana.

Shadrack Mutuma:  Thank you Commissioners and my follow residents.  The following are my proposals:-

My names are Shadrack Mutuma.  I will start by saying that the new Constitution of Kenya must be  written in simple language

that everyone will understand.

42



There should be no political rejects in our Parliament, that means a person who has been rejected or denied votes by an elector

should not be nominated to the Parliament or council.

The government should reduce some of the excessive taxes charged on citizens for example service charge.  What I understad

by the service charge is that you pay some amount of money and then you are given service in return. So the service charge you

are charged has no meaning at all.

Service charge and V.A.T:  A commodity must be charged   V.A.T from the manufacturers, not from the wholesaler.

Our Indegineous trees  eg Mugumo, Miraa and Mukuyu  must be  concerved.   For  this reason Mugomo.,  Miraa  and  Mukuyu

are considered sacred by many communities of Kenya.

The government must assist the disabled.  

Local people must elect the Chiefs and their Assistance. 

The government must ensure that there is adequate fuel in police stations. This will enable the police to take prompt action when

the matter is reported.   Thank you. 

Com. Zein:  John Gichau, John, and Erustus Mbiti.

Erastus Mbiti: Asante Sana kwa majina mimi ni Erastus mbiti.  Mimi ningependa Katiba ya Kenya kwanza ikatae serikali ya

Majimbo.  Isiruhusu majimbo kwa sababu majimbo mengi katika  Kenya  ni  maskini,  na  ukikubaliwa  watu  wengini  watabakia

masikini.

 Uwezo wa Raisi upunguzwe,  kwa  sababu  akishikilia  uwezo  zaidi  atakuwa  akitumia  nchi  kama  ni  yake  peke  yake,  wengine

hawatakuwa na chochote. 

Lingine ni  bunge ipewe uwezo zaidi ili iwe ikisimamia mambo ya nchi. 

Chief na sub-Chief wawe wakichaguliwa na wananchi ili wawe wakiwatumikia  sawa  sawa  kwa  sababu  yeye  anaonyesha   ni

kama mtu   anaajiriwa  na  mtu  mwingine  hana  haja  na  wananchi  vile  wanaendelea.    Kama  ni  miradi  ya  maendeleo  inatokea

katika  location;  sub-Chief  au  Chief  akiwa  ni  yeye  Chairman   ule  mradi  yeye  huangusha,  kwa  sababu  anategemea  ile  pesa

inatolewa na mradi, ile group inafanya mradi huo ikiwa  haimuruhusu achukuwe ile pesa,  mradi   unanguka .Kwa hivyo wasiwe

wakisimamia kama ma-Chairman ya vijijini.
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Bunge, wakati wa vikao vya Bunge, Katiba iseme wakati kengele inapigwa- wale wa-Bunge watakuwa hawako huko ndani ya

jumba  la  Bunge,   kama  ni  mishahara  wakatwe.Kwa  sababu  wengine  wanaenda  kutembea  bure,   hawaendi  kwa  Bunge.

Kengele inakuwa ikipigwa, tena hakuna watu wa kujadilia miswada ile inawasilishwa Bungeni.

Land   nayo  iwe  ikiangaliwa  na  sheria  ya  Kenya.   Isipewe  wazee,  wengine  wanapewa  wakienda  wanatumia.Saa  zingine

mapendeleo ni: wanasema huyu  si  wetu  huyu  ni  wa  hivi,  unaona  hata  mtu  ananyang’anywa  shamba  yake.Kwa  hivyo  Katiba

iweke sheria maalum ya kusimamia ardhi. Asante sana. 

Com. Zein:   Zakayo Mwikali na Isaac Kubai ni watu wamekuja ku-observe peke yake.  Mtutiti Andrew Gichuru.

Mtuiti Andrew Gichuru:  Thank you Mr. Commissioner. My names are Andrew Gichuru.

First, I  can say that there are  some rules which says there is freedom of worshiping. There should be eliminated. They should

state that there is freedom of worshiping but not devil worshiping.  The government should take  bribes as  a serious crime in the

Kenyan Constitution today.

Chief and sub-  Chiefs should be appointed by Kenyans,  or  the area  concerned  but  not  by  DC  nor  PC   because  they  don’t

know him or her well.

MPs should adhere to their roles and if not they should be replaced.

Parents in-law should not rule their son’s nor daughter’s families.

Children of the poor  people  should be considered as  the children of the rich people.   For  example  when  a  child  of  the  poor

person  has passed her’s or his exams, and child of a rich person has not well, he or  she is considered better   than that of the

poor person.  Thank you Mr. Commissioner.

Com.  Ratanya:   Thank  you  very  much  Mtuiti.   Margret  Karimi,  Margreti  Karimi,  Joshua  Kithima  na  Julius  Muthika

wamesema  wamekuja kuangalia tu na kusikilia yaani kuwa mashahidi.  Stephen Makutho, Joshua Ngore.  Karibu Joshua. 

Joshua Ngore:    My names are Joshua Ngore. The reduction of the powers  of the President:  for instance appointment of the

Attorney General, should be by the National Assembly;

The Chairman of the Electoral Commission, should be a civil servant not a political sychophants.

  Appointment of the Chief Justice: instead there should be Judicial council.  

The President should not be a bove the law and should not nominate MPs. 

The balloting boxes should be transparent.
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Votes to be counted in the polling stations. 

Land consolidation, adjudication and registration to be  speeded  up and people  given title deeds.  Corruption in the land offices

shared be checked.

Gender parity:  Women to be given  pension,  should have the right to own land, should have  passports,  should  be  given  big

posts in the government.

Free education should be compulsory.

Miraa should be classified as one  of the cash crops.

Njuricheke should be classified as an institution to deal with petty cases.

Trained teachers  to be employed.

Apart from the language test as regards the Parliamentary elections, academic qualification should also be included.

Inactive MPs should be expelled from Parliament.  Thank you. 

Com. Zein:  Asante sana.  Mzee Ngore andika jina lako  pale----.   Francis Moare  Karibu

Francis Moare:  Jina langu ni Francis Moare.   Yangu ni kupendekeza.Yaani sheria inakwenda kutengezwa  itengenezwa kwa

  sababu  watu  wengine  wanaona  watu  kama  mbuzi.   Mtu  anakata  mkono  wa  mwenzake  anauwachwa  nusu,  anakwenda

anafungwa miesi mitatu anarudi hapa.  Mtu anaua mwingine anaenda anakaa rumandi miaka miwili anafungwa mwaka moja tena

anakuja.Zamani  wakati  mbele,  kama mtu  alikuwa anaua mwingine hata wazee wa zamani  walikuwa  wanamuua.Hakuna  mtu

mwingine ataingilia kuua mwingine sababu kama uliua na wewe unauwawa. Sina mengi ni hayo tu.

Com.  Zein: Johana Mwaria,  Yohana Mwaria.  David Mbiti,  David Mbiti,   naona David mtoshaka,  Mbariu,  Gitonga  ,  Benard

Mathew na David  Thiami wamekuja kuangalia mambo yanavyo endelea.  Jacob Kithinji.  Jacob  Kithinji.  Sebastian Mukunga,

Sebastian Mkunga.  James Kairira, James Kairira. 

James Kairira:  My name is James Kairira from Ntonyiri Constituency, Njuricheke Chairman.

Njuricheke ya Meru  recommendthe following to  the  Constitution  of  Kenya  Review  Commission-Legal  stand  of  Njuricheke:

The introduction of Njuricheke is as  old as  the Ameru’s history.Traditionally  ,it  was an instruction body that merges  with  the

three Arms of government described.

Today as the Executive, the Judiciary, and Legislative.  One most remarkable ---- of this (inaudible) is that it would perform  all

the three  functions simulteneuously and without any  conflict in the exercise of the powers.

The colonial  administration (Inaudible)  on the Njuricheke (Inaudible) government. So long as the larger interests of the colonial

government were not  in this or threatened Njuricheke was left alone to do its things.

When the time came to (inaudible) Kenyans independence  with Njuricheke  (inaudible)  tribal ends was strongly represented at
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one of the  Lachester house ----.

Since independence Njuricheke was working very close with the Kenyatta  and the Moi government,  mainly with the resolution

of boundary disputes as those between the Igembe,Tharaka, Tigania, Imenti Borana ,Isiolo and Meru.

(Inaudible)  or even legal recognition was given to Njuricheke.  We believe that with the seating of this honourable Commission

the time has now come to give that recognition to the only organized institutionof it’s kind in Africa indeed in the whole world.

Com. Ratanya:  You should just give  the  recommendation.   For  instance  you  spend  a  lot  of  time  to  give  us   the  historical

background we will read the memorandum ourselves you should just give us the recommendation,  for instance what you were

saying is that you want the Njuricheke to be given his historical significance and  to be recognized in the Constitution that is what

you are  recommending.  Yes,  just  give  us  recommendation  and   then  go  on  give  us  another   recommendation  like   that.   Is

everything about Njuricheke?

James . K.:   Yes.

Com. Ratanya :  Okay, fine we will read the memorandum .  Thank you very much .   M’tmuta, samahani Mzee ikiwa nikutaja

vibaya. 

M’ Gumuta:  Riitwa riakwa mbitagwa M`ribata M`rimba. 

Translator: My name is M’gumuta Tuerimba.

M’gumuta:  Na gwetu noaja Igembe tu.

Translator:  And I come from this place. 

M’gumuta:  Kuuma  twaima  nditiriu  antu  baria  twari  head  quarters  Langata  tutona  muntu  wa  gutubwithiria  kiinya  atia  kana

atubwithiria kiinya atia atua umuindta kana tuthithirua no  atia ni thirikari.

Translator:  You find that we the  freedom fighters in this country we have not been compensated in any way.

M’gumuta:  Nandi thirikari yachoka iitine nandi ya choka regico nandi ni tuorerie.

Translator:   We  are  suggesting  that,  our  opinion  is  that  as  we  are  write   this  new  Constitution  we  would  like  to  have  a

provision  whereby  people  who fought  for the  freedom of this country are compensated,  and paid in  one way or  the other.

M’gumuta:  Antu baria bonthe twqa bungiri kuu gugwitwa Langata headquarter na baraia twa bungi Manyani tutona muntu wa

gutworera na uriku ndene ya ntuura ii cia kuuma Nyambene division mwanka Ntunyiri.

Translator:   You  find  that  all  the  people  who  weredetained   in  Manyatta  and  other  places  like  Langata,  from  Nyambene

District,  actually there was nobody who was considered.  We are saying we were never compensated,  we were not given any

form   of  initiative,   to  tell  us  thank  you  for  fighting  for  the  freedom  of  this  country.So  our  suggestion  is  that  the  current

Constitution that you  are changing, must actually address this issue, must be in a position to address  our problem and come up
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with solutions that help us at the end of the day.

M’gumuta:   Natwacwa  thirikari  nikenda  itutethia  niuntu  ningi  nitwainyiritue  mono  ni  thirikari  ya  mubeberu  twacwaga  yetu

twingwa nikenda itutethia niuntu muntu aciaraga mwana nikenda mwana amutethia athiria gukura

Translator:  You find that the purpose of freedom fighting, or the purpose   why we went to the forest  to fight for the freedom

of this country is to get the  final fruits.But since we didn’t get these fruits in the  first  Constitution  or  when  we  wrote  the  first

Constitution,  it didn’t actually indicate our position.So what we are  emphasizing  and what we are  saying today,  is that as  we

come  with this Constitution that is new to us,  let it be  new by the fact  it will consider  our position  as  freedom  fighters,  and

emphasizethis fact importantly.

M’gumuta:  Migunda nayo nitutunyitwe yonthe ikathira.

Tranlator:  The second issue is about the land problem in this area. All our  land has been grabbed away.

M’gumuta:  Nitubiritwe kuorerwa nteto iu sana ni thirikari yacoka gukarira iti.

Translator:   So  we are  saying that as  we now change this Constitution as  we come up with the new Constitution, let it be  a

Constitution that will have a provision  that will protect our land or  that it will make it impossible for the land grabber  to have it

easy to pick our land.  Thank you so much. 

Com. Ratanya:   Asante sana.  John Kimathi.

 John Kimathi:  My name is John Kimathi.  My proposal are as follows.

 There should be only two political Parties in Kenya this is to enable the political parties not to be like tribal political parties. 

The Political Parties should be funded by the government.

The Parliament should have powers when to seat and when to dissolve. 

The President  should not have powers  appoint ambassadors , and all big  Civil  Servants.

There should be Prime Minister elected by Parliament who will run the government.

If a member of the armed forces is indisciplined,he should be sucked and prosecuted.

The President should only be the Head  of the State.

There should be independent candidates. 

 The Mayors and council Chairman should be elected by the people.

 There should be death penalty instead there should be life imprisonment. 

There should be a Commission appointed by the Parliament to end the corruption in Kenya.  Thank you.
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Com. Zein:  Thank you very much John.  Joel Isiami, Joel Isiami.  Motokairima Munyiri karibu. 

Mutokairima Munyiri:  Kwa majina ninatwa Motakairima Munyiri, Mimi nazungumza upande wa  mmea wa miraa.  Mmea

wa  miraa  ni  kitu  muhimu sana  kwa  Wameru.   Tungependa  miraa    iingizwe  kwa  Katiba  ya  Kenya,  maana   miraa  ni  kitu

kinajulikana hapa Meru sana kwa kusaidia watoto  hata kwa masomo.  Na  pia miraa hata ukikwenda  kuoa  wasichana,  miraa

ndiyo inapelekwa kwanza.Yule mtu awe anaheshimiwa akipeleka  miraa kwa mzee.  Ningependa Katiba ya Kenya iingize miraa

, maana miraa ni mmea wetu wa  Kenya, na pia sana sana  wa hapa Meru.   Asante.

Com. Ratanya:  Asante sana mzee.  Basilio Kainga. 

Basilio Kainga:  Kwa majina ninaitwa Basilio Kainga.  Niko hapa nikizungumzia chama cha Mau Mau ya Kenya.

Kenya African Mau Mau union. First  freedom fighter wamesema ya kwamba wemedhulumiwa kwa sababu maisha yao  yako

vibaya.Hata  watoto  wao  hawakusoma  licha  ya  kuwa  ndiyo  walioikomboa  nchi  hii  yetu  Kenya  kutoka  kwa  minyororo  ya

ukoloni. Hiyo ndiyo point yao ya kwanza.

Wamesama ya kwamba wangependa   Serikali ya ufalme itawale  Kenya hii.

Mambo  ya  shamba:  mashujaa   wa  uhuru,  kila  mmoja  asipitishe  ekari  hamsini,   kwa  kila  mtu,  hiyo  wanataka  iingizwe  kwa

Katiba.

Wamesema  ya kwamba  wamekaa  wakasema kuhusu jinsia- mtoto wa kiume  na kike wawe kitu kimoja wafananishwe. 

Mau Mau wakasema wanataka walipwe ridhaa kwa kazi waliopigania nchi hii, yaani kukomboa nchi kutoka kwa minyororo ya

 ukoloni.

Tumesama ya kwamba hatutaki serikali ya Majimbo sisi Mau Mau.

Mtu akishikwa na police ashiwekwe rumande na police kwa siku nyingi ndio apelekwe kortini.

Mtu akifanya kosa   ashtakiwe na ahukumiwe kulingana na sheria,  lakini siyo kuhongana na kuwachiliwa bure.   Tunataka  haki

itendeke.

Mau Mau wanataka mila  ya  Mwafrica  na  pia  utamaduni  ya  Mwafrica  itiliwe  maanani  katika  kila  jamii  nchini  Kenya.    Juna

yangu nimesema.

Com. Ratanya:  Asante sana.  Joshua Maore. Milly mberia M’tuange. Festus kimathi. 

Festus Kimathi:  Kwa majina ninaitwa Festus Kimathi.  Kwa maoni yangu napendekeza wanafunzi wote walio wadogo wawe

wakipata elimu ya bure nchini Kenya. 

Rais  asiwe  na  mamlaka  makubwa,  kama  vile  inasemekana  ati  kama  chuo  kikuu  ndiye  mkubwa  mkuu  wa  majeshi.Tuwe  na
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mkuu wa  majishi  anayesimamia  majeshi  peke  yake.  Pia  kama  chuo  kikuu  kinasimamiwa  na  yule  ambaye  anasimamia  akiwa

mdogo kwa Rais.

Kuwe na mabadiliko, wale ambao wanachaguliwa wakiwa ma –Mayor, wawe wakichaguliwa na wananchi. 

Katiba  ibalishwe:  wale  ambao  wanakuwa  na  mashamba  makubwa  kuwe  na   kiwango   cha   hector  ambacho   kitakuwa

kikipatiwa kila mwananchi wa Kenya,  iwe  hakuna  skuota.  Wale  ambao  wanaandikwa   na  serikali   kuwe  na  miaka  ambayo

itapunguzwa kutoka hamsini na tano, ili wale wengine wanasoma wapate kazi.   Kama  thelathini. 

Wabunge wale ambao ni wabunge maalum., kuwa hakuna mbunge maalumu kuwe mbunge  anachaguliwa  moja  kwa  moja  na

wananchi siyo kuwe  kuna wabunge maalumu. 

Bunge liwe na uwezo wa kumfuta  Rais akiwa amepatikana na makosa. 

Katiba  ikatae Majimbo.

Waziri yeyote akipatikana na ufisadi afutwe mara moja.  Asanteni.

Com. Zein:    Asante sana,  andika  jina lako kwenya register.   Anayefuta ni Rebecca  Kamuo.   Zaitumu M’kalaime.  ,  Moses

Meme? Muriabu  Kilanya.  Ni wewe mzee asante karibu sana. 

Murabia:  Kwa jina  mimi naitwa Murabia.  Yangu mimi kuchangia kwa hii Katiba ya nchi yetu ya Kenya :

Mimi sitaki tuwe na Majimbo, nataka tuwe taifa moja la Kenya,  sababu kila mtu akitembea pahali ataona Mkenya ni kama  ni

ndugu yake.

Miraa ni kama kahawa ni kama majani ni kama matunda mengine mimi nataka kwa niaba ya wananchi,iingie kwa katika Katiba

za  mali  yetu  ya  Kenya,  ili  tupate  kujinufaisha  nayo.Kwa  sababu  sisi  hapa   kitu  cha  maana  sana  ni  miraa,  tuko  naKahawa,

Majani, na matunda nyingine ya aina mbali mbali lakini miraa ndiyo bora kuliko mambo yote. 

Mimi nataka kila location   kwa  maoni  yangu,  iingizwe  kwa  Katiba   wazee  wa  location  wa  LDC   (inaudible)   Development

Committee, iwe ikisamamia ardhi yao.  Kwa sababu kuna kitu kingine kinatokea hapa sana  sana   kwa  upande  wa  councilors

serikali za wilaya.   Hapa tuko  sasa ni katika location  ya ----- (Inaudible).  Unaweza kusikia council inaketi katika wilaya pale

 Headquarter, ikasema kama ni shule ikatwe iwekwe  market,  au iwekwe mradi mwingine.Kwa hivyo wenyewe waulizwe  kwa

sababu wako na baraza la wazee,  ambayo inasimamiwa na wazee na kiongozi wa serikali   akiwa ni Chief.  Kila location katika

taifa letu la Kenya, iwe ardhi yao ikisimamiwa na wenyewe, isisimamiwe na mgeni yeyote yule.
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Wizi wa mifugo:  Sisi katika ---Mkoloni  aliweka katiba Katiba mwizi wa mfugo aadhibiwe  kidogo.Lakini  kwa  Katiba  ya  sisi

wananchi  wizi wa mifugo unatusumbua zaidi zaid zaidi--- kwa sababu hatulali.

Mahalia  pengine  iwekwe  kwa  Katiba  kabisa,  ikanywe  kwa  Katiba  ati  kama  Ng’ombe  zinaibiwa  zinafuatiliwa   zinapatikana

Meru,  kuwe na baraza la wazee, siyo ati ni Meru, ni katika taifa la Kenya kila District.Katika makabila yetu ya taifa ya Kenya

42,  kila kabila iwe  na baraza  la wazee ya kushugulikia wizi wa mifugo kutoka katika wilaya ile nyingine.  Sababu sisi, kama

kuna watu wengine hawajui kuiba mifugo, lakini sisi wako jirani wetu hapa, karibu District mbili, tatu au nne wanatusumbua kila

wakati;kila wakati   unasikia mtu ameuwawa. Tunataka  hiyo iwekwe kwa Katiba.   Kwa hayo  machache mimi sina mengi  ya

kusema.

Com. Ratanya:  William Mkunja? Isaac M’naba. Ni wewe mzee karibu mzee. 

Isaac:  Unii jaria ndinajo ni mantu ja ntariki ikumi nemwe kuri ugoro.  Ritwa riakwa mbitagwa M`nkanatha.

Translator:  My name is Isaac --- Sirari.  That is my name.

Isaac:  Mantu jakwa jaria ndinajo buthikiirie ni jantuku iria bendera yejire ireja kuri muthenya ja indi uu na niyo ituire aa.

Tranlator:  My opinion based on the day we received freedom in this  country.

 Isaac: Na gutuka ugoro nitwenamire kugira bendera turi divison turantonya obicine na tugutonya obicine antu baria batonyere

obicine batona kiewa.

Translator:  We would like to emphasize that the people who fought for the freedom of this country didn’t receive any form of

compensation.We would like it highlighted in the current Constitution, I mean the  Constitution that you are  writing, that  these

people should be put  into consideration seriously. 

Isaac:    Na bakari  batuona kiewa nibo beragwa gutiri bo  nandi ninkwenda kuonania bo  mbikirwe  inya  ni  thirakari  nkabonia

ndene ya obici Maua.

Translator:  The reason that you have been given for our not being compensated  is the  fact that the law said that the people

who fought for the freedom of this country are not existing.  Today I am a living testimony to show you that people  who fought

for the freedom of this country  are still alive. If I am challenged on this area,   I  can actually produce the rest  of the people  that

we fought for the freedom of this country with, as a group.

Isaac: auongwa nio ngachokera nikenda thirikari imbikira inya tukiinya kuo Maua kwa DO.

 Translator:   I  will  stop  giving  points  by  emphasizing   that  the  freedom  fighting  for  this  country   was  very  vital  very

important.Let the Constitution that you are actually making be the key factor  that helps us  to get our compensation,  or  actually

to put it into consideration  that we fought for freedom, and then we  will be  recognized and have a way out of this  problem.

Thank you so much. 
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Com. Ratanya:   Mzee wangu, mzee—andika jina pale mzee wangu.  Roi Mwenda,  Roi mwenda.   Sylus Afula, Sylus Afula.

M’tomchiri M’tomwenda, Samuel  Mutua? Samuel Mutua, ndugu yangu wewe ndiyo Samuel haya karibu. 

Samuel Mutua:   Kwa majina naitwa Samuel Muta.  Na haya ndiyo maoni yangu kuhusu Katiba ya Kenya:

Katiba  ya Kenya ningelipenda  iandikwe kwa lugha mbili Kiswahili na Kiingeriza.

Katiba ya Kenya iwe ikifundishwa katika shuleni zetu kama somo kama masomo mengine. 

Katiba ya nchi ilinde mwananchi  kwa  hali na mali, na akidhulimiwa  awe akilipwa ridhaa na serikali. 

Kuhusu uchaguzi mkuu:  Chama ambacho kitashinda,   Katiba ieleze na ifafanue wazi kuundwe serikali  ya vyama vyote.  Kwa

wingi wa kura. 

Ikiwezekana kila mwananchi  wa Kenya awe na kitabu cha  Katiba ili  aelewe Katiba ni nini au  maana ya Katiba ni nini. 

Katiba iruhusu kustakiwa kwa watu ambao wamehusika na ufisadi tangu mwaka wa 1999.   Raisasiwe na uwezo  wa  kupinga

miswada ya Bunge. 

Nchi iwe na  Bunge moja. 

Katiba iruhusu ma-Chief wachaguliwa na wananchi  kwa njia ya kura za milolongo.

Rais wa nchi awe mbunge. 

Katiba ihakikishe kuna idadi fulani ya vyama vya kisiasa vitakavyochaguliwa, ikiwezekana kuwe na vyama vitatu   hadi vinne na

si zaidi.

Katiba ihakikishe kuundwa kwa Tume ya kikatiba kuhusu mishahara  na marupumarupu ya wabunge.

Wananchi wawe na uwezo wa kumrejesha nyumbani  mbunge wao kwa kupiga kura ya  kutokuwa na imani na yeye. 

Uchaguzi wa Bunge ufanywe katika  nyakati tofauti, ili tuwe na wabunge wanaofanya uchaguzi nyakati mbalimbali na madiwani.

Com. Zein: Malizia

Samuel:  Katiba iakikishe usalama  wa mwananchi na mali yake bila kuzingatia kabila , cheo, tajiri au masikini. 

Katiba ihakikishe mwananchi wa Kenya apate huduma ya afya bila malipo yoyote.

Katiba ihakikishe serikali haina uwezo wa   kutoa ardhi ya mtu binafusi kwa lazima, na kama ardhi hiyo itatolewa mwenyewe

alipwe ridhaa na serikali.

Katiba  ilinde  mahitaji  ya  kimsingi  ya  Wakenya  kama  vile  usalama,  huduma  za  afya,  huduma  za  maji,  elimu  na  mengineyo.

Asante sana. 

Com.Zein:  Michael Ngulua:

Michael  Ngolua:  Asante  sana  Commissioner,  kwa  majina  ninaitwa  Michael  Ngolua.  Yangu  ya  kwanza  mimi nitazungumza

kuhusu  Katiba  ya  Kenya  .     Kwa  vile  ninajua  Katiba  ya  Kenya:  siku  ile  wananchi  wa   Kenya  waliungana  ati  wapiganie
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ukombozi wa nchi hii, kuna Katiba ambayo waliandika, na hiyo Katiba  waliandika haijafanya kazi katika nchi hii.  Kwa hivyo

ningependa, kwa maana kuna mabaki ya wale ambao walipigania  ukombozi wa nchi hii- wako,  waende waulizwe ni kwa nini

hiyo  Katiba  yao  haijafanya  kazi,   kwa  maana  ndiyo  sababu  wananchi  wanauana,   wananchi   hawasikilizani,  wananchi

wanaibiana wenyewe kwa wenyewe. Wakati  wananchi wa Kenya waliungana  kukomboa hii nchi yao kutoka mikononi  mwa

ukoloni  hawakukuwa  wanaibiana.    Walikuwa  wanatunziana  na  walikuwa  wanajua   huyu  ni  ndugu  yangu  na  dada  yangu,

hawakukuwa na ubaguzi wowote ule. 

Com. Zein:  Haya mapendekezo yako ni nini?

Michael Ngolua:  Mapendekezo yangu ni  Katiba iangaliwa  ile ambayo iliandikwa wakati tulipigania uhuru.  Asanteni. 

Com. Ratanya:  Kecha Samuel.  Stephen Ntobiri.

Stephen Ntobiri:  Unii mbitagwa Stephen M ìtumbiri wa M`iburu

Translator:   My name is Stephen Ntobiri

Stephen Ntobiri: na gwetu sub-location ni Twambui.

Translator:  I come from Amboi.

Stephen.:  Thiina yakwa ndaiaria antu aa mashujaa kana mau mau.

 Translator:  I want to raise the issue of freedom fighters in this area. 

 Stephen:   Twaruire uhuru bwa Kenya,

Translator:  We fought for  the freedom of this country.

Stephen:  ndiumwe shujaa imwe yaari detained.

Translator:  And actually I am one of the people who are detained for fighting for freedom of this country. 

Stephen:  Tukirujagira muthetu juu jwa Kenya nikenda tukomba kurima na tuona biakuria.

Translator:  Fighting for our   rights, our land and all aspects  that we thought they are  the white man and ours had no control

upon it. 

Stephen:  Amwe na buu shujaa thirikari ya Kenya iria ikwathana igukarira itii bia Kenya batarikana shujaa.

Translator:  Despite this great effort that we had dedicated to this nation, the government up to day has never recognized us.

Now we are proposing that there must be a provision of law that will address this problem of ours. 

Stephen:  Banyunyaga iira bongwa thirikari na maguta bakanyua na nainchu bakaria  iinto biria biri murio shujaa imami utheri ni

cia thinikire.

Translator:  You find that the beneficiaries of the fruits of freedom of this country are  people  who never knew what freedom

was,  and  the  people  who  fought  for  it  were  left  out.So  we  are  suggesting  that  we  should  be  recognized  ,  we  must  be

compensated,the law must be there to protect us and address this problem of ours. 

Stephen:  guti shujaa iri kithaka kinya kimwe munda.
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Translator:   The funny thing is that all people  who fought for the freedom  of  this  country  actually  land  in   specific,  there  is

nobody who has land or a piece of land that we fought for. 

Stephen:   Nibiajukirue ni masettler ja antu babairo.

Translator:   This land that we fought for was taken by the  black settlers or the black people who inherited from the white.

Stephen:  bareta kumama toro batikurikana shujaa iria cia rwirire uhuru bwa Kenya.

Translator:  People who took without putting into consideration who are actually the (inaudible) of the freedom of this country.

Stephen:  Kuringana na hiyo mashamba jaria jakiasiri ja kifamily land irathitia haki cia kumiliki mashamba.

Translator:  Another funny thing is that when we came up with the law in the old Constitution we find  that this  law actually

was used by the same people again, to benefit from the little land we inherited from our fathers.

Stephen:  Land irikwija kuthima mashamba jontu sub-location ya Ntwambui nkea niciengirwe katika mashamba yao na baroja.

Translator:  You find now in the land policy that we are having today, or the land policy that is there in the old Constitution,it  is

one that actually doesn’t address  the issue of the poor  people.So  we would like to have  a  policy,  a  law  for  that  matter,  that

addresses the problem of the  poor people as far as land in this area as concerned.

Stephen:    Maskini na ntigwa ya  muka  iria  itimwene  ni batunyirwe  miunda  jwojerwa  juraikua  rwongene  Rwanda  barengwa

micii yao baratunywa munda juri na into miraa, marigu na akengwa mucii na jugakurwa na inya.

Translator:  You  find  that  I  am  emphasizing   the  fact  that  we  have  problems  because  the   policy  itself  that  we  have  been

havinghas a lot of  loop-holes, and people have taken advantege of it.Meaning that our land and everything in it has been taken

away, so let it be put into consideration.

Stephen:    na  akerwa  ni  thirikari  yauga  nibucunwe  mashamba.   Twaeta  kuthitanga  kiri  chief,  chief  akarungama  kiri  baria

bakuiya mashamba itonga bia mbeca na sub-chief bagasimama kiri amba baria bakuiya miunda.

Translator:  Again we come up with this law or  probably after we change this Constitution: as  far as  the land law or  policy is

concerned, let it be a policy that has some form of entranchment, in such a way that Provincial Administration should be also be

in a position to support  us.  Our main problem  has been that  land  policy  in  this  area  has  been  lacking  the  support  from  the

Provincial Administration. 

Stephen:   Mwene  munda  eta  kuthitanga  kiri  chief  na  DO  na  sub-chief  bakaria  ginchunku  bakaethia  tutije  kuthoma  munda

jukajukua ni baria.

Tranlator:   The  Provincial  Administration  has  been  a  co-factor  in  taking   our  land  in  this  place.   Taking  the  advantage  of
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illiteracy in this area.

Stephen:  Niuntu tutiji kuthoma antu babaingi baria batiji kuthoma miunda niitite yonthe.  Nandi gankuga atiti thirikari ikuamirite

shujaa iria cia rwirire uhuru bwa Kenya.

Translator:   Going back  to my first point about  the freedom fighters of this country,  I am saying that  the  government  should

think about us  and put us into consideration. Asante.

Com. Zein:   Asante sana shujaa wa uhuru.  Sasa namwita Joseph Karia.  Karibu  Mzee.

Joseph Karia:   Asante  sana  Commissioner.   Mimi  kwanza  nitasema  juu  ya  ---  jina  langu  ninaitwa  Joseph  Karia.   Nakuja

kuzungumzia machache hapa. 

Com. Zein:  Ngoje mzee wangu.  Tafadhali tusikizane, naomba tusikizane ukiwa una haja  ya kuzungumza na mwenzako  aliyo

karibu na wewe   mutoke pale nchi mzungumze mumalize  maneno yenu mrudi ndani. Sijui kama tunaelewana, kwa sababu kwa

vile  hatuna umeme  na si kila mtu anaweza kuzungumza ninavyozungumza mimi na nikasikika mpaka pale nchi.  Tumpe  fursa

asikike  ili  tuli-record  maneno  haya   ikiwa  maneno  haya  itacharikana  na  kelele  itakuwa  vigumu  kwa  wale  makarani  wetu

kuandika  haya  maneno.   Ningeomba  sana  sana  sana.  Kama  mzee  pale  shujaa  wa  kupigania  uhuru  alikuwa  akizungumza  na

vijana wanazungumza pia,. Anazungumza kuhusu kujitolea kwao wakati wa kupigania uhuru ili nchi hii iwe uhuru na  kuna vijana

wanapiga kelele.   Sasa  heshima iko  wapi?  Sasa  nawaomba  sana  kwa  isani  zenu  ndugu   zangu  tuwaheshimu  wazee  na  watu

wengine wanaokuja  kuzungumza  wapati fursa ya kuzungumza sijui kama tunakubaliana hivyo. Ukiona mwenziako yuko karibi

na wewe ananzia kuzungumza mwambia atoke nchi sawa asante.

Joseph  Karia:  Jina langu ni  Joseph Karia.  Mimi nakuja kuzungumzia Katiba hii zaidi kwa sababu ya miraa.

Miraa yetu ni kitu ambacho katika Meru North, kinaitwa kitu kitukufu,miraa  mitukufu.  Hapo mbeleni ilikuwa inafananishwa na

bangi, ambapo tulisikia hivyo tukaona hatuwezi kuvumilia. Tulikuwa tunachangia hata pesa tuweke wakili kwa huyo mtu alisema

namna hiyo, alikuwa wa kutoka Mombasa, lakini alitoroka.  Tulipofika wakati  wa uhuru tulienda Nakuru tukakuta hayati Mzee

Jomo Kenyatta  ndiye alitoa  ile   chapter339  yenye   ilikuwa  inaita  miraa  bangi.  Kwa  hivyo  miraa   ni  kitu  kitukufu  kiangaliwe

kiwekwe ndani ya Katiba kwa sababu mtu akiwa  hana  miraa-ukiwa na msichana wako kitu cha kwanza kukuletea ni  miraa ili

nipate msichana- kwa hivyo iwekwe ndani ya Katiba.

Kuna  watu  ambao-----  Chama  kinaitwa  Njuricheke.   Njuricheke  iwekwe  katika  Katiba  ya  Kenya   iwe  na  uhuru  wake

mwenyewe.  Hata zamani za kale hiyo ndiyo ilikuwa serikali ya Meru, inachunga watu kwa vifo, inachangia kila kitu kisheria,  na

hiyo ndiyo inafanana na bible ya Mungu wakati  huu.  Hiyo isiwekwe chini ya---   mtu  asije  awe,   hata  Serikali  isiwe  ikiweka

tuseme  kwa  mfano  wakati  huu-hata   kama  wewe  ni  Njuricheke,  ukiwa  na  nyumba  yako,  kwa  sababu  ina  nyumbani   zake
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inatawaliwa na serikali iwe huru. Hiyo Njuricheke iwe huru.

Bunge: Wabunge wawe wakiangalia watu wao wale waliowachagua. Kwa  sababu  wanakwenda   Bunge  wanapata  mshahara

kubwa  hata   hawangefikiria  baadaye  kupata.Lakini  wakati  anaenda  Bunge  hawezi  kurudi  kuangalia  watu  wake.Wakati

anakwenda  Bunge  tunahitaji  awe  akirudi-  kama  ni  hapa-  kuangalia  watu  wake  na  kuwauliza  taabu  zao,  na

akishindwa.Ningeuliza  Katiba  iweke,  kama  huyu  mbunge  watu  wanaona  haifai  asimalize  miaka  mitano,  watu  wawe  hawana

imani naye, yeye atolewe kwa Bunge.  

Korti ya Kenya isiwe ikiendeshwa na watu retired kama Judge.   Judge akiwa retired hana haja na wananchi,  kazi ni kupokea

hongo ili aende nyumbani na hongo zake, maana yake  anajua  ame-retire  tayari hana mshahara.Kwa hivyo serikali iweke wale

wanamaliza  masomo  ya  sheria,  wawe  wakiingia  kwa  Korti  waajiriwe  na  serikali  kama  mahakimu,  kama  ma-Judge,  ili  wale

ambao ni  retired warudi nyumbani maana yake kazi ya retired ni unyakuzi.

Katiba iangalie viongozi wengine wa serikali hao wa ma-kampuni wananyakua pesa  nyingi sana,  hata  zikitoka ng’ambo,   zile

tunapewa kama misaada ama tunapewa kama mikopo, zikija  zikingia kwa Ministry,  yule anakatalia katika Ministry, ananyakua

zile pesa,  anachukuwa hata nusu yake au robo yake.Kwa hivyo serikali iangalie huyu mtu akishikwa na unyakuzi huo afungwe

na arudishe hiyo pesa.

Taabu kama ile nilisikia mwenzangu akizungumzia hapa,  na ninasikia katika Kenya yote watu wengi wanajitolea kwa kuiba ng’

ombe- mifugo.  Mifugo imeibiwa tunasikia hata Marakwet na Pokot  na pahali pengine na watu wanakuja kuiba na bunduki,  na

sisi hapa hatuna bunduki, na serikali,inaangalia. Tunauliza serikali iwe ikiwapa watu bunduki wawe wakijulikana na serikali wale

wanaitwa home guards.Tunaitaji  tukubaliwe tuandikiwe home guards ili wachunge  ng’ombe   zetu  maana  tumefanywa  maskini

hapa na wezi wa ng’ombe.Wakija na bunduki hatujui wanatoa wapi,  na serikali haifuati hiyo  bunduki wanatoa wapi hao watu

wamekuja kuiba. 

Ningetaka Katiba iweke haki mazungumzo hata kama unazungumza  maneno ya serikali mbele ya baraza,  uzungumzie kama ni

police au ni DC au ni Rais uwe huru asifuatwe na CID.Kwa sababu watu wengine  wameshindwa  kusema  maneno  ya  ukweli

kwa kuogopa kufuatwa na CID manyumbani yao.  Ninamaliza.

Ya  mwisho,  hii   miraa  yetu  tunazuliwa  na  matajiri  kupeleka  popote.Matajiri  wale  wanaweza  kukomboa  ndege  wanapeleka

miraa  (Inaudible), London au pahali pengine.Magari  tunayo ya miraa hapa yanajaa  tulikuwa tunapeleka (Inaudible),  Garissa,

Mendera kila pahali tunakataliwa na sheria.Ukisikia  PC anasema  miraa isiende kwa barabara  ili matajiri wawe wakipata  pesa

kwa ndege na sisi tunakuwa maskini hapa wenye kupanda miraa.   Asanteni.

Com. Ratanya:   Asante sana mzee Karia.   Ningependa kuchukua fursa hii kutambua kufika kwa  Mheshimiwa  Mbunge  wa
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sehemu hii Mheshimiwa Mahaka Maore  karibu  tumekuwa  hapa  kutoka  asubuhi  lakini  umeme  umepotea  ndio  wakaona  sasa

tunatumia sauti zetu na koo   pamoja na ku-record kuribu. Katika orodha yetu Mohammed Mwenda.  Karibu Mzee. 

Mohammed Mwenda:   Mbitagwa Mohammed Mwenda,

Translator:  My  names are Mohammed Mwenda

Mohammed Mwenda:  Unii nienda kuria nimbi igita riria twarujagira uhuru, gatwarujagira riitwa mkenya wonthe ethirwe ari na

uhuru  na  tutiari  na  ukabila  igita  riu  twetagia,  igita  riri  turi  kana  gukara  twakara  miaka  iu  yonthe  nimbi  itumite  baarega

kuririkanwa.

 Translator:   My concerns are  the fact that we the freedom fighters of this country have  been  never  been  compensated,  or

actually there  has never been provision in law  for that matter that has critically stood on our side, to state what one should have

got  after fighting for the freedom of this country. We have actually never witnessed the fruits of the freedom.

Mohammed  Mwenda:   Riria  twaringanagira  uhuru  na  turagitanga  minyororo  ya  anchinku  baraita  nimawega  twaurachia

tutaurachia uthuku ni riitwa mkenya twendaga tuonthe tugwatane turigintu kimwe  na  Kenya  yetu  tumibwithie  turi  gintu  kimwe

ojauria mau mau ya bwithirie nibiwo twacuite.

Translator:  The main agenda or the main objective for us to fight for the freedom of this country was to get the freedom first,

and then to be in one Nation, a unit We cherish our freedom at the end of the day.

Mohammed Mwenda:   Na  uni nandi  nika batwi irika rietu rierekera  gukura rionthe ritiagwtwa no ntuku noimwe,  animbi  na

ntuku iria barujagira munchunku turengana nawe na araana kwao, aana kwao mawega jaria twaurachia gutijo twona ata kidogo.

Translator:   You find that me and my age-  mates  who actually fought for the freedom of this country have  never  benefited

from that freedom. You find even after the white person went or after we actually we got our freedom, we have never seen the

fruit of it. The proposal is that let us have a provision, or let us have a law  in the current the  Constitution that we are  changing.

Let it be a Constitution that will recognize the task or the noble job that we did for this country.

Mohammed Mwenda:    Na  miunda,  ithaka  biria  twarujagira  twarujaga  kenda  turia  na  wega  na  kenda  mbona  biakwa  na

mwana uciari Kenya oone, nimbi gitumi kigutuma ni unii ndarwire kamunda nibwo kaana uu.

Translator:  My second point is concerning the land  that we also fought for seriously.  You find that we fought for this land but

during the land demarcation  or  maybe the sharing of this land, some of us have never benefited  from  the process.So  let the

Constitution that you are changing be in a position  to address this problem.

Mohammed   Mwenda:    Bungi  batwi  tutiarujagira  Kenya  ithirwa  irina  majimbo  ja  uhuru,  twarujagira  kenda  twithirwa  turi

thirikari imwe tutina majimbo. Tutikwnda thirikari ya majimbo.
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Translator:  When we are fighting for the freedom of this country to liberate ourselves out of the colonial rule, we were fighting

for one  nation, we never fought for Majimbo. We are proposing that let us have a unitary government  or  one government that

has no regional representation, let us have one  nation, one government.

 

Mohammed Mwenda:   Thirikari yetu niirathithirie wega turauga ni wega baraungana bari  antu bairi KANU na NDP turauga

nibwega mono kiri thirikari iu yetu aja itirite kiinya twi nio tukwenda kuringira mubira juitire.

Translator:  So we wish to have a government that has the will of the people at heart.

Mohammed Mwenda:   Ni unii ntigukari na jamaingi nkuruki ya jau, nijo nkwendete nanii kuuga.

Translator:  These were my suggestions or my contribution as you are changing the Constitution of this country so that we will

be put in the consideration. I am sure they will be taken  into consideration too.  Thank you so much. 

Com. Zein: Asante.  Patrick Kobia?  Patrick Kobia, Mariam koiti?  Mariam koiti, wewe ndiyo Patrick, karibu  Bwana. 

Patrick Kobia:  Thank you very  much.  What  I wanted to say is about  the education system. The   current education system

doesn’t provide for those who don’t  reach  in the  university in the point. So I am proposing that there should be a provision in

the  Constitution that allows those who don’t  reach  the cut off point for university intake,  to get a chance also  to pursue the

other courses that they get from the secondary exams allows them.  In this I mean at  the point that the universities  leave from

obsorbing those who are from the form part of education other colleges pick from where the universities leave  so that we don’t

have a wastage of  range as it is currently.  Thank you. 

Com. Zein:  Asante sana.  Mkamati M’tonyange, Paul Wathia, Paul Guathie, Andrew Mbiko? 

Andrew Mbiko: Ningetaka  tukifanya mpango ya kubadilisha Katiba county council au Ma-diwani----

Com. Zein: Taja jina lako kwa sababu  ya ku-record.

Andrew Mbiko:   Okay, mimi naitwa Father Andrew Mbiko.  Ningetaka county council ma-Diwani wapewe uwezo wa  ulinzi

katika kila tarafa.Tuwe na security chini ya county council,  Councillors wawe na uwezo wa kulinda mali  katika  location  zao.

County council iwe  ndiyo responsible katika mambo ya ulinzi, kuzuia mambo ya wizi wa mifugo kama vile tunajua huendelea

katika nchi yetu.  Pia katika wizara ya kilimo  tungetaka wizara ihusishe wananchi namna ya   kutunzia na kupanda miti kama

area hii kwa milima Miraa  ipandwe  kwa  sababu  ikiingizwa  kwa  Katiba  itakuwa  ikizuia   umonyoko  wa  udongo  na  pia  watu

watapata  pesa  na  makarani wa agriculture watakuwa wakielezea watu namna ya kutunzia mmea ikiwa uko kwa   Katiba  na

unazuia mumonyoko na watu wanatumia kwa kupata  pesa. 

Ningetaka  Katiba  ikiwa  itabadilishwa  vizuri  watu  wahusishwe  katika  mpango  wa  masomo  kutoka  mashinana  wizira  wa
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education  wa  elimu  iwe  ina  watu  wanafanya  mpango  kama  vile  unapanga  wakati  huu  lakini  wawe  na  authority  wawe  na

muongozo  wa  kuzikizwa  na  watu  wasiwe  wakaenda  Nairobi  wakisema  hati  mambo  yatafanyika  katika  Nairobi  kusudi  hao

wanahusiswa. 

Katika mambo ya ulinzi, pia county council iwe inahusishwa kwa sababu wawe na kibali wawe na  uwezo wa kujua mambo ya

kuendesha mipaka na location, na District zao. Hayo ningetaka yazungumzwe katika Katiba. Asante.

Com. Zein: Asante sana. Julius Mukunja?Julius Mukunja.

Julius Mukunja:  Jina langu naitwa Julius Mukunja. Mimi kile ambacho nataka kuzungumzia katika Katiba  ni idara ya sheria. 

Idara  ya  sheria    inaonekana  kama  shirika  la  biashara  la  watu  binafusi  na  wala   siyo  za  serikali  za  kuhakikisha   sheria  na

utangamano.

Hadhi ya raia: kwa mfano Judge au  Hakimu  wanafanya  korti  kuwa   mahali  pa  maonevu  na  maovu  na  sababu  ni  hii;  mhalifu

anaonekana  ndiye   bora  kuliko  mwananchi  mwema,  kwa  sababu  anawapatia  kitu  kizuri.  Hawajali  anatoa  wapi  bora  tu

awapatie.Kwa hivyo haiwezekani kuwa na Katiba nzuri bila idara ya sheria kuwajibika.  Nimemaliza. 

Com. Zein:  Asante sana Julius.  Philip M’tomari.

Philip M’tomari:   Asante  sana.   Jina  yangu  ni  Philip  M’tokatharu,  natoka   huko   A.  Kiongo.   Vile  mimi ningesema   kwa

kuhusu Katiba  ni hivi:

Masomo:   1963  tulikuwa  na  mafanikio  ya  vitabu.Saa  hizi  tukiambiwa  ati  mtoto  asome  bure   bila  vitabu,   bila  kila  kitu  cha

kujenga nyumba kama hii, huo ni uongo mtupu. Lazima tupate mwananchi apate haki yake.Tupatiwe vitabu  tusomeshe watoto.

 

 Land:   Tukiingia upande wa land, kulikuwa na mtu anapatiwa shamba wakati  anakosa  pesa,  ukifiga kesho  kutwa  ----  miesi

miwili ikipita unaingia tena, unaingia kwa shamba kama --- kwa pesa.  Ukingia kama   hii; town plot,  kupatiwa shamba upande

wa plot ule ulikuwa avenue,  ugawanye na mwenziako, ukaambiwa wewe  hauko  hapa sasa  hiyo ni ya public.   Public  ni  nani

kweli? Na  ni wewe mwenye hiyo shamba.   Shamba ni ya mwenyewe yule alikaa  huko,  shamba si ya public na siyo ati ni ya

serikali. 

 Pendekezo zangu ni kuhusu  land.  Wakati  waliingia kwa shamba (Inaudible) wakati  waliingia kwa shamba wakapatiwa pesa

wakaenda.   Ukimaliza  miezi  miwili  hivi  tatu  wakaingia  tena  (inaudible)  shamba  yako  iko  wapi,  shamba  inapata  miguu  kweli

inafuata miguu haya minyororo hapo.   Wakati  hiyo nitafanya kama ilikuwa miaka kumi ulipanda   Miraa   ilipanda  miti  mingine
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ukambiwa wewe hauko hapa na number zako ziko ulikuwa  unagawa  wewe  mwenyewe  na  saa  hiyo  unambia  uondoke  hapo

waweke mwingine, utaenda wapi na jaami uko nayo utapelekwa upande mwingine, tena kwa mwingine unang’ang’ana  naye  .

Sina mambo mengine ya kusema. 

Com. Ratanya:  Daniel Muriera.

Daniel Muriera:  Asante sana Bwana Commissioner na waakaji wengine. Pendekezo yangu kwa  Tume hii ni kuhusu Miraa.  

Miraa iwekwe katika orodha  ya mimea    mingine kama vile majani Chai,  kahawa na mimea mingineo ambayo inaletea nchi hii

pesa za kigeni.  Kwa hivi sasa,  miraa kama ni vile hatuna hesabu kamili, huleta pesa  kwa sababu inaenda nchi nyingi za kigeni,

na inaleta pesa  nyingi za kigeni.Kwa hivyo iwekwe katika orodha ile ya mimea  muhimu.Vile  umeelezewa  ni  mmea  ambao  ni

kama mtakatifu kwetu sisi  kama wameru. Ni mmea ambao umesikia ndiyo  ulikuwa ukipelekwa kwanza  ukitaka msichana wa

mtu. Unapeleka miraa kwanza ndiyo itafanya introduction. 

Wakati  Njuricheke  ilibadilisha   Katiba  yake  mwaka  wa  1958  nafikiri  hata  kwa  sababu  tulikuwa  na  shida  sana  ya  ng’ombe

Miraa walialalisha ikienda upige report  kwa mzee fulani ati unataka msichana wake upeleke tu Miraa,  wengi hapa wameoa na

hiyo  Miraa  kwa  hivyo  Katiba  mpya  itambue  kama   vile  sisi  watu  wa   Meru  North  tunaitambua  msipewe  maneno  juu  juu

mkitaka vizuri na mkitaka  kufanya  research  vizuri  mje  kwetu  siyo  mchukuwe  research   Nairobi  au   pahali  pengine   au  vile

mnambiwa  kule  Miraa  ni  mmea  mtakatifu  na  wale  wazee  mnaowaona  hapa  na  wale  watoto  mnaona  wamezaliwa  hapa  sisi

tumezaliwa na watu wanatafuna  Miraa kwa hivyo musiambiwe----- yeyote yule unaona hata Mheshimiwa vile mnamuona hana

kasoro  amezaliwa  na  mzee  anatafuna  hiyo   kitu.   Kwa  hivyo  msipewe  mambo  kule  Nairobi  ya  Miraa  hiyo  ni  mmea  yetu

mtakatifu  uwekwe katika orodha ya ile mimea mhimu yetu.

Kuhusu wakulima:  wakulima tupewe mikopo ambayo haina return ya kustawisha mashamba yetu,  kwa sababu ule mkopo,   ya

mazao yakiharibika  ufutuliwe  mbali  huo  mkopo,   uwe  ukifutiliwa  mbali  ili  kuweka  wakulima   wetu  motisha  wakuendelea  na

kilimo kwa sababu ndiyo  uti wa mgongo wa taifa letu.  Bwana Commissioner ningeomba nisikizwe mzuri kwa sababu ni point

mhimu ya kuhusu  mkopo.   Mikopo imevunja wakulima wengi  moyo wa  kulima kwa sababu  mazao  ikiaribika   na  yule  mtu

aende auziwe  ile shamba mmekata huyo mtu moyo kabisa ya kulima tena hatakuwa na moyo  wa kulima kwa hivyo naomba

Katiba  mpya  kitu  ya  kwanzia  wafikirie  mikopo   kwa  wakulima,  wakulima  wetu  wapewe  mikopo  ambaye  haina  faida  isiwe

ikilipwa faidi ni kurudisha ile mikopo na wewe upate kuajiri watu wengi kule  na hiyo itakuwa ni jambo mhimu.  

Kuhusu upande wa  Malisho yetu, area yetu  ya   malisho itambuliwe  kulingana na vile  wazee wetu wameitambua,  na mipaka

yetu itambuliwe vizuri  na iheshimiwe  na jirani wetu wale wanakuja kuiba.   Na  pia ningependekeza Bwana Commissioner sisi

turidie  hali  ya  zamani   Katiba  mpya  iweke  sisi   pale  tulikuwa  zamani   county  council  ndiyo  ilikuwa  ikisimamia  usalama  wa

wachungaji.   Kama vile  mnaendesha sana mambo ya wanyama wa pori,  mnafundisha askari  wa kuchunga  wanyama wa pori

ningependekeza Katiba mpya ikiandikwa  ng’ombe  pia wachungaji wapatiwe askari,  wapelekwe  mafunzio juu kama ni vijana

wetu wale mnaitwa home guard, wachukuliwa wafanyiwe training mzuri vile mna-train KWS  na wapatiwe bunduki wawe chini

ya  county  council  ili  wawe  wakiwa  monitored  na  hao  kwa  upande  wa  usalama  wawe  train  mzuri  na  wapewe  mshahara  na
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serikali vile mnapatia wale wa KWS mshahara kwa  sababu  wale  wanachunga  wanyama  na  wale  watakuwa  wakichunga  ng’

ombe kuhusu usalama ya wachungaji ndiyo hiyo Bwana Commissioner.

Lingine  ni  wizi.   Mwizi  yule  atapatikana  ameiba  ng’ombe  kama  ni  wezi   jirani  wale  wanachukua  ng’ombe.   Kulikuwa  na

declaration ya wazee wa Meru na wazee wa Samburu katika mwaka wa 1997  kule Laikipia.  Laikipia agreement  itambuliwe

na Katiba mpya kwa sababu wazee wa Meru na wazee wa Samburu walikutana wakasema vile ng’ombe  ikingia kwao  iwe ng

’ombe moja wanalipisha ng’ombe tatu.  Ng’ombe moja iwe ikilipwa na ng’ombe tatu ili kukomesha wizi kabisa  wa mifugo kwa

hivyo hii agreement ya wazee itambuliwe.

Kuhusu  mambo  ya  elimu  Bwana  Commissioner   vyuo  vikuu  vyetu  virudi  kama  zamani  kwa  sababu  serikali  hatuwezi  kubali

zingizio  ya kuwa ati serikali haina pesa.   Kuna  mahali  ya  asili,  kila  wakati  tunasikia  kuna  petrol   imepatikana  pahali  na  hiyo

hamchimbi  kwa hivyo mchimbe hiyo petrol  vyuo vikuu na    viwe  pia  elimu  iwe  ya  bure  kwa  mwananchi  wa  Kenya  Bwana

Commissioner  Katiba  mpya  mfikirie  njia  ingine  ya  kupata  pesa  kwa  sababu  maskini  inaonekana  hakuna  mtoto   ataenda

university mtoto wa maskini watakuwa tu  ni  watoto  wa  matajiri.    Hata  secondary  schools,  ile  bursaries  mnapeana  Bwana

Commissioner  hakuna  kitu  inazaidia  kwa  sababu  wengi  wao  wale  wanapata  ni  wale  wako  na  nguvu   wale  maskini  kabisa

hawapati.

Njuricheke ilikuwa na role mhimu sana hata ingawa hakuna pahali hapakosi kasoro. Njuiricheke ilifanya kitu muhimu hapa  pale

zamani. Bwana Commissioner,  vile unionavya  mimi ni  member   wa  Njuricheke  na  kwa  hivyo   wale  wanataja  mambo  ingine

mbaya mbaya ya Njuricheke ni wale hawajui.  Njuricheke ilifanya kazi mzuri kwa sababu ndiyo ilikuwa ikiamua makesi kabisa  

 ata kabla ya serikali kuundwa ata kabla ya mkoloni kuingia hapa kwa hivyo wale wazee waheshimiwe yale mambo ambayo  ni

mhimu kwao   watakiwa  kwa uamuzi wapewe hiyo jukumu  na watambuliwe kabisa kama  chombo  mhimu  na  sisi  wameru.

Kwa hayo machache ni asante sana Bwana Commissioner.

Com.  Zein:  Asante sana  Councilor.   Councillor  tafadhali   andika  jina  lako  kwenye  register  kwamba  umetoa  maoni  yako.

Sasa ningependa kumualika Commissioner Mwenzangu Mzee Ratanya  aendelea na shuguli hizi za kuongoza kuchukuwa maoni.

  Naoni mzee  mmoja  anainua  mkono  tunafuata  orodha  ya  majina  ya  watu  waliojiandikisha  mzee  wangu.   Umeandikwa  basi

suburi utafikiwa.  Bwana Ratanya.

Com. Ratanya:  (talking in Kimeru).    Kwa hivyo asante Bwana Zein sasa  utapumzika  dakika  chache  na  mimi nitachukuwa

sasa.  Thank you very much.  Umefanya hii yote ni wewe umekamilisha  pale niliachia  asante.   Kabila hatujaendelea wananchi 

ninaangalia hapa nimeona Mheshimiwa wetu wa sasa   Maore  alifika hapa sikukua nimefika.Salaam sana Bwana Mheshimiwa,

Hon. Moare  asante  sana,  nakusalimia.Hukukuwa hapa wakati  nilipokuwa hapa.    Na  hapo  hapo  ninaona  Mheshimiwa  wetu

ambaye alikuwa mbeleni  hapo kidogo kabla ya  Maore  former MP Bwana Joseph Muturia yuko hapa ,so  we recognize your

presence Bwana Joseph Muturia.  So  Mheshimiwa umekaribishwa.
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Na kwa   hivyo kutoka hapo sasa tutaendelea vile yule Commissioner mwenzangu ameacha, pale ameachia is number ---  Mutiri

Julius.  Is Julius Mutiri is he around?  Julius yuko.  Okay tuende kwa mwingine ni Francis Meme.   Endelea Francis.

Francis Meme:  Mimi yale maneno nitaweza kuzungumzia ni maneno ya hospital watu siku hizi  hawapati  dawa.    Kwa Jina ni

Francis Meme.

Upande wa hospital zile za serikali watu hawapati huduma sawa sawa.Mama anakwenda huko na mtoto anaambiwa achukuwe

receipt ili apate  dawa,  akaandikiwa akaambiwa aende chemist,   anarudi na  mtoto bila kupata  matibabu na watoto  wanakufia

nyumbani.Wale watu hawana idini ya kuuza  madawa  hapa  ndiyo  wanauza  madawa.Watu  wanapelekwa  hata  maternity  huko

wanakwisha kwa ugonjwa na  ni daktari ambaye  amehitimu. 

 Serikali yetu iruhusu kila clinic ifunguliwe kila mahali kwa madaktari  (inaudible) watu wawe wakipata  huduma sawa sawa kwa

matibabu  na  hospitali kila  Division  serikali ifikirie  iwe na  hospital kuu ya watu (inaudible) na kupata  matibabu.   Hiyo ndiyo

maoni  yangu  kama  ni  wasichana  nao  wazazi  wasiruhusu  wasichana  kuolewa  bila  kijana  kupelekwa  kwa  daktari  kufanyiwa

uchunguzi kama ako na ukimwi au ---- halafu ndiyo wazizi waruhusu watoto wapalekwe kwa  hospital hiyo nataka ingizwe kwa

Katiba.  Mtoto awe akipata matibabu yule wa kijana na yule wa msichana, ili waruhusiwe kufunga ndoa,  nataka hiyo iingie kwa

Katiba ili tuweze kuzuia ukimwi.  Asante hayo ndiyo maoni yangu. 

Com. Ratanya:  Okay asante sana Julius.  Sasa  nikiangalia naona kuna Richard Maore  Mauka Hon. MP wetu wa sasa  hebu

endelea. 

Hon. Richard  Mauka:  Wana Commissioners wote wawili, kwanzia naomba msamaha kwa kuja nikiwa nimechelewa lakini

ningependa kueleza kwamba wajibu wangu sana siyo kutoa maoni hapa kwa sababu sisi tutakuwa na foruma nyingine nyingi za

kutoa maoni.Kwanza itakuwa ile inaitwa National Constitutional Conference,  baadaye ikamaliza hapo itatukuta huko  Bungeni

kwa  hivyo  ingekuwa  selfish  kwa  Kiingereza  ama  ubinafusi  kwa  Kiswahili  sanifu,  Kuchukuwa  nafasi  ambayo  nyinyi

mngechukuwa wenyewe kueleza maoni yenu kwa Katiba,  na  mimi nitakaa  hapa  nianze  kueleza  yote   yale  nafikiria  na  nyinyi

mkose nafasi ya leo.  Kwa hivyo ningetaka tu kutaja machache kwa ubinafusi yale ningefikiria ni mhimu yawe yanazungumziwa.

 Ukiangalia ile  Katiba  tumekuwa  nayo  miaka  karibu  arobaine  kwanzia  ningependa  kueleza  haikukuwa  na  kasoro  ama  itilafu

nyingi  isipokuwa  tamaa  ya  vyongozi  kupenda  kubalidisha  mahali  walikuwa  wanataka  wakiamka  asubuhi  wanafikiria  hii

inawasumbua wanatoa  hiyo wakienda kulala usiku wakiona hii inawasumbua wanatoa mpaka wakiaribu. 

Kwa hivyo kwenye zile zura ziko kwenya Katiba yetu ningependa tu kutaja machache.

The old Constitution has 11 chapters.  Kutoka the 11 the last two were not much of a story.   Ya kwanza ni utangulizi, ya pili ni

kueleza maneno  ya Raisi na Makamu wa Raisi na halafu na  Mawaziri na Baraza la Mawaziri.   Hapo ningependa kupendekeza

Bwana  ma-Commisioner  ni  vizuri  wakenya  wanapoongea  juu  ya   neno  Provinces,  mahali  imetajwa  kwamba  ukuu  wa  Raisi
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lazima uwe na asilimia 25 kwa mikoa mitano, hiyo si mbaya.  Halafu iongezwe pia yule atakuwa Raisi awe juu ya hiyo asili mia

25,kwa mikoa mitano awe na asili 51.  Hiyo ndiyo ile njia ya  pekee  unaweza kujua yule anapendwa na wakenya wote.  Ikiwa

haufiki hapo ufanye ile inaitwa run—off, sababu ndiyo kwenye hiyo run-off utapata yule ambaye anapendwa zaidi.  

Pili, hapa hapo kwa Provinces  kwa Kingereza wanasema  siyo Constitution entity.  There is no where in the Constitution where

we  talk  of  the  Provinces.   Kama  zimewekwa  hii  ni  najua  ni  kinyume  cha  Katiba    lakini  hiyo  mahakama  ya  siku  hizi  hata

ukipeleka huko you will be  wasting your money and your  time,  ndiyo  tunasema  kwenye  huu  mjadala  wa   Katiba,  Provinces

ziwe defined katika Katiba. Baada ya kuwa defined ndiyo inaweza kutumika as a Constitution entity.

Hiyo  nyingine  kidogo  hapo  hapo  tu  kwenye  maneno  la  baraza  ya  mawaziri  kuna  haya  maneno-  anaitwa  Assistant  Minister.

Wengi  wanajua  Mheshimiwa  Muturi  alipokuwa  Assistant  Minister  wa  transport  and  Communication,  hakukuwa  anauliza

maswali  bungeni  na  hakuweza  kusema  barabara  ikuje  hapa  haraka,  kwa  sababu  definition  ya  mawaziri,  assistant  Ministers,

hawakuwi na zile Executive powers.  Ndiyo tunaweza kupendekeza kwamba Assistant  Ministers  wabadilishwe  wawe  Deputy

Ministers, ili waweze kwa-access hata cabinet memorandums. Unaweza kuwa Assistant kwa miaka zaidi ya ishirini, kama akina

Moody Awouri ama Mathias Keya lakini hujawai kuona  cabinet  paper  hata  siku  moja.Kwa  hivyo  ni  vizuri  waweze  kupewa

uwezo.  Ukiwa Assistant Minister uwe una uwezo kama yule unaitwa Minister mwenyewe.

Baada  ya  kumaliza  hapo  maneno  ya  hii  President  najua  hii  maneno  ya  President  ndiyo   imeleta  the  all  debate  maneno  ya

Constitution katika nchi hii.   Kuwe na uwezo ambayo President  akiwa amefanya dhambi akiwa kwa office asiwe anafunikiwa

na kitu tunaitwa above the law. 

Above the law means the most crucade of the criminals.  Ipangwe awe anakuwa impeached if he is found with the offences of

abusing public office kwa hivyo  iwe inaweza kuwa mhimu pia.

Halafu kwa haraka maneno ya  Parliamentary  boundaries.   Tutumie  idadi  ya  watu  as  the  main  measurement  wakati  unataka

kupanga kubadilisha mipaka.  Si vizuri kukuta Constituency kama hii iko na wapiga kura zaidi ya elfu arobaine ukute ingine chini

kidogo  ukitoka  hapa   ukienda  Constituency  unatoka  pande  unakuta  iko  na  elfu  mbili,  tatu  halafu  unakuta  ziko  na  the  sama

weight.   It  is  only  fair  that  when  you  are  presenting  you  present  the  people  not  trucks  of  land.  That  is  on  top  of  the  other

provision  that are there in the Constitution. 

Halafu kwenye hapo hapo pia kwa maneno ya uchaguzi kuna nchi kama Australia ama Israel  ambazo kila mwananchi amefika

miaka kumi na  nane alazimishwe kupiga kura.  Iwe ni  lazima upige kura kama umefika  miaka kumi na nane ukatae huyu ama

upende ule sababu kuna wengine wanasame wanachukia maneno ya  wale  wanasiasa  wanasema.   Lakini  ukimfuata  huyu  mtu

hata apige kura that person has no right to critizize anybody he never voted for or against.
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Ukiwa  unapenda  mimi kwenye  kura  enda  ukubali  useme  unapanda  huyu  ukiwa  unakataa  tumia  kura  ndiyo  tunasema  hiyo

itumiwe pia kwenye Katiba tulindwe wananchi wote waweze kuhusika katika maneno ya Serikali. 

Jambo lingine  ni kwamba kuwe na elaborate  clause kwenye Katiba kulinda  mali ya umma kutokana na watu binafusi. Wengi

wanakumbuka wakati bunge ilikata ile bill ya anti-corruption ilikuwa na  ile kitu inaitwa armlessly unasema tumewasamehe wale

wameiba  lakini  hata  ukisoma  bibilia  yenyewe  inasema  ukiwa  umechukuwa  mali  ya  wenyewe  kwanza  kabila  ya  kutubu  na

kusema umesamehewa  unaenda unafanya nini?  Unarudisha.   Sasa  hiyo haiko kwenye Katiba yetu.   Ukisoma  gazeti  ya  leo-

Nation-  Headline ni  yule mtu ambaye alirudi America baada  ya kufanya maneno ya corruption hapa   wa World Bank huku

yeye yuko amenzia utaratibu wa  kurudisha  kile  aliiba  kutoka  mambo  ile  corruption  aliipata  hapa.   Lakini  swali  la  kwanza  ni

kwamba wale wa Kenya walihusika je wako wapi?  Usinijibu jiulize mwenyewe ndiyo tunasema iwe elaborate  clause  kulinda

mali ya  umma  kutokana na  wajambazi ambao wanachukuwa mamlaka.

I have a major point I was interested in – Mr. Commissioners.  Na  hii maneno ya Provincial Adminstration:   Hii ilikuwa njama

ya  wakoloni  kuwanyanyasa  na  kuwatawala  watu  weusi.  Ukienda  Uingereza  kwenyewe  hakuna  Provincial  Commissioners,

hakuna DO,  hakuna DC hakuna ma-Chief.   Ukienda America na ni Katiba yetu imetoka  huko  kwenye  (inaudible)  Britain  na

America  hakuna  hayo  maneno,  ndiyo  tungesama  Bwana  Commissioners   Katiba  yetu  iweze  kutambua  the  local  authorities

wawe na   uwezo wa  Executive powers mahali wamechaguliwa.

 Mayors  ama Chairman wa county council anakuwa na uwezo wa commanding  authorities  to the local police officer and the

local  police  station,  halafu  anaweza  kuendesha  maneno  bila  hawo  majambazi  kutoka  nje  ambao  wanakuja   kusema  hapo.

Unakuta DC kuna mwizi  mmoja hapa alienda  kwa msitu wa  Nyambene anachukuwa mbao huko anaweka nyumbani kwake.

 Beams zile kubwa karibu million tano ziko kwa nyumba saa  hii, nyumbani. Sijui ni nani  ukitaka kuuliza kidogo utajua ni nani.

Ndiyo tunasema huyu mtu kama angekuwa hapa angejua atakufa hapa hawezi kufanya maneno kama hayo.

 

 Ndiyo pia ningeweza kuunga mkono Bwana Commissiners hii hoja ya maneno ya  elimu.  Ukiangalia chapter  five, that  is  the

protection  of   fundamental  rights   and  freedom   and  (inaudible)  of  the  individual.Hiyo  iko  na  list  ya  maneno  mengi  watu

wanasema MwanaKenya ana haki zake.Hiyo  pia tuongeze maneno ya elimu.Ukisoma hiyo haisemi maneno ya elimu  na hata

afya.  Elimu na afya hizo zinafuatana. 

Halafu mwisho mwisho kabisa ni  maneno  ya  chapter  six  kuna  hii  maneno  ya  Kenya   citizenship.   Section  ya  91  inasema  a

woman who has been married to a citizen of  Kenya shall be entitled upon making application, in such manner as  maybe   by or

 under an act of Parliament,be registered as a citizen of Kenya. 

Mnasikia hapo inasema a woman.  There are  a lot of men who have come  here  and  married  Kenyan  women  and  they  have

settled here, they have invested and they would wish to be  Kenyans.   So  hiyo pia iwe amended to recognize both mwanaume
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na mwanamke.

Halafu mwisho kabisa Bwana Commissioner ningependa kusema pia maneno ya mashamba ama ya ardhi. 

That land  tenure system ya Kenya has been deliberately left without any policy because   the weilders of powers  have always

wanted to steal it.  Kwa Kiswahili ama kwa Kimeru

 Nthii  na  ithaka  biria  twatigirwe  ni  bajuju  na  nthii  iria  twagwatirwe  ni  bakiujuju  ibwiritwe  kumenyerwa.  Nyambene  county

council  mwaka  muthiru  mwaka  juria  jungi  bageta  bakauga  bakugita  yonthe  na  bakunenkera  nyomoo.   Na  bari  na  power

nibukumenya  bwibwingwa  kiri  shiria  ya  local  authority  county  council  iri  na  power  cia  kugita  kithaka  na  ikanenkanira  nicio

tukuga nandi niunto turi na kaanya gakwaria.  Nyomoo ii ni ciakua nyomoo rimwe, nichunanwe na power  iu trust  land ithirwe ni

public trustee iritwe kiinya kiri county council, public trustee therwe niwe uri incharge of all that land na kwithirwe kwina difined

powers cia nuu ubwirite kuejana, niuntu mwanka thaa ii the boss  agiua nakwenda gukua acre  ngiri fifety agakunenkera atikuria

kethirwa ni ruuji ruri kuo kana ni makuyu jarikuo kana ni ingangi birikuo kana kurina anything for prosperity irikuo.  

Na  ya  mwisho  buru  ni  mantu  ja  environment,  bwana  commissioners  masingira  yetu  ni  jabwiritwe  gukarua  ndene  ya  katiba

ujauria tugukaria maisha ja antu, niuntu tukeja kuthukia environment, our future generation itithirwa iri na kaanya kana chance ya

gutura mono mono baria baari mwithu jwa Ngaya kana na mwithu jwa Nyambene bwiji bwinthe jukeja kuthira guti kinya miraa

buanda guku itikura kairi, guti mbura bwona ringi, bwithirwa bukari ja Mandela kana Wajir.  Kwaou nitukwenda katiba itukarie

kiri mantu ja masingira kiinya jo, kwaou bwana commissioner ntigukari na jamaingi kiinya kethirwa tukethirwa turi na chance ya

kwaria  collumune  iingi  inkwenda  bwi  bwona  kaanya  gakuejana  maoni  jenu  na  butikaigua  buri  bwingwa  na  teka  iri  rasima

mbithirwe ndio nika nkwenda tu kwonania ndiamwe na babwi na moini jaria bukuejana ni sawasawa. Asante.     

Com. Ratanya:   ---  mafupi na marefu kidogo lakini asante   yametusaidia.Umesema marefu lakini  ni mazuri.  Mheshimiwa,  I

think  you  need  to  go  there  Mheshimiwa  and  sign  the  register.   Okay,   baada  ya  Mheshimiwa  amesema  mengi  lakini  mengi

yanatuzaidia zote.  Kwa hivyo tutaenda kwa mwingine hapa anaitwa Pual Kidhia.   Paul Kidhia.

Paul  Kidhia:    Kwa  majina naitwa Paul Kidhia.   Nataja  kuongea juu ya  Majimbo:  Serikali ya Majimbo isiwekwe  katika

Katiba yetu kwa  maana kuna   ukoo mwingine ni maskini ambao ukitengwa utaendelea  kuumia .   Na  ule mchango mwingine

inaendelea kuchangia  ni  kusema  katika   kuweka  Katiba,   Serikali  ya  wilaya   ile  kodi  inalipishwa   katika  mahali  pale,   iwe

ikiendelea kutengeneza mahali pale.  Kwa upande wa kodi  za Serikali  nazo, Serikali isilipishe kodi zaidi, ilipishe kodi  kulingana

na vile-na kusaidia wananchi waliolipa kodi .  Sina mengine. 

Com. Ratanya:  Okay sasa tunaenda kwa huyo anaitwa Joel Ipiano.

Joel Ipiano:  Asante sana  WanaCommissioners.  Kwa majina  Joel Ipiano.  On  Constitutional Review, kwanza ni mambo ya
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Presidential established Commissions to  investigate on issues like the Ouko murder,  tribal clashes,   mambo ya cattle  rustling,

those Commissions,have spent  lot of money,  that has  run  the   economy  of  this  country  down.   So  those  reports  should  be

made public,  and once made public, action should be taken or if not, non should be established. 

Environment:  We have had a lot of soil and water wastage, that there is no soil and water  conservation.  I don’t know whether

the Minister for   agriculture has forgotten his duties.But let me ask through this  Commission.We  had hills  like those  which

were looking like forests in the past, but these days they have been dug, no planting of trees,  no digging of terraces,  so this has

caused  a  lot  of  havoc  to  many  farmers,   where  there  is  eroding  of  soil,  (Inaudible)  of  people’s  farms   leaving  them  with

nothing.So this one must be taken seriously, that the Government  should ensure that there is complete control of  soil and water

erosion. 

In a way they can compensate those people who have been allocated those places and then the government take care of them.

Cattle rustling:  this one  has caused a lot of insecurity.  I  am proposing that where there is stealing of cattle the  owners of the

cattle be compensated  and if the owners  happen to be killed in cause  the government should compensate  because  there is no

security offered as  concerned to the rearing of cattle in these places or in all over of the country.

 I am also proposing  that there should be age limit of retirement  to the Members of Parliament.   You see  one  is  ageing  and

becomes 60, 70 he becomes like a small child so there should be age limit that you retire at  the age of 60.   Also the  terms of

office for the Members of  Parliament  must  have  a  limit   2  terms,  there  are  other  leaders  who  are  capable   also  leading  the

public.

Education: I would like the quota system to be abolished .   There is also free education:freedom education to  many  Kenyans

means nothing, because  you find that a parent  has everything to do for their child  to get education in our Primary schools.So

when you talk of free education it must be   free education in total,  where the government supplies text books   like in the past

years.This one happened some years back.Maybe the parents can be left  to provide uniform and maybe--, Okay thank you. 

The other one is  on those who will complete schools  let us say form four,  university e.t.c.  I  think   we  have  a  lot  of  people

which also becomes  and discouragement.Parents get discouraged when they find their children  tamacking now and then. .  The

government should at  least  find a way of paying those people  something to keep  them if they  have  satisfied  what  is  required.

You also find in our country that there are  aged people  men and women  who  have  no  relatives,  no  sons  there  should  be  an

establishment of a home where those people can be taken care of.  Thank you very much. 

Com.  Ratanya:   Asante sana  Bwana Joel.    Tutaenda kwa mwingine anaitwa Pascal  Mberu,  Pascal  Mberu  yuko?   Okay

George Karioki, huyo ni observer lakini kuna Makuyu Meme yuko?  Then we  have Hon.  Joseph Mutulia.  Joseph Mutulia.
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Joseph Mutulia:  Wana Commissioners na team yako yote pamoja na wananchi wote wale wamekuja  hapa  Ntonyiri  yangu

yatakuwa mafupi. 

Kwa jina ni   Joseph Muturia mwenye kiti wa National Water  (inaudible)  Board  na  Secretary  wa KANU katika Nyambere

Meru North.  Thank  you very much  Bwana Commissioner kwa kunipatia nafasi hii na mimi nitoe  yangu  maoni  kidogo  najua

mengi  yamezungumzwa   na  huenda  tukarudia  mengine  na  ukisikia  ati  tumerudia   mengine  ni  kusema  kwamba   yule  alisema

mbele alikuwa na maoni kama hayo na itakuwa na maoni ya mhimu. 

Yangu nitaanzia na kitu kinaitwa Miraa.  

Com. Ratanya: ------------------------------------------   (inaudible)

Hon. Joseph:  Yes sir

Com. Ratanya:  Kabila ya kuendela na kutoa maoni yako tulikuwa tumesema hapo mbeleni tumesam asubuhi tumpa kila mtu

dakika tano, kwa hivyo limit your -----

Hon. Joseph:  Mimi ninajua kuna wengine walichukuwa dakika tatu, mbili kwa hiyo hiyo pengine nitachukuwa ----

Com. Ratanya:  Dakika kumi? Okay

Hon. Joseph:  Asante sana, Thank you very much. 

Sasa  kwa ufupi  nitanzia ni kitu kinaitwa Miraa Bwana Commissioner. 

Miraa ni mtu ambao umeishi kwa miaka mingi katika dunia ya  Africa na katika dunia  ya  China  na  hata  katika  dunia  Middel

East.  Kwa hivyo nikisema vile ninasema mira nchi ile number one  kwa Miraa katika ulimwengu ni China  (People’s Republi of

China).  Ikifuatwa  na   Republic  of  Euthiopia,  kutoka  hapo  ni  Kenya,   halafu  kutoka  hapo  ni  Yemen  hii  nyingine  ni  kidogo

kidogo mpaka South America.  Sasa huyu mtu anaitwa Mkoloni amepigana na  Miraa kutoka mwaka wa 1887.  Professors  wa

 Dunia wamejaribu kuharibu  Miraa ma- Professors  21  katikati  mwaka wa 1887  na 1983,   na  kile  wanatafuta  ni  kitu  kama

bangi.  Wanatafuta kitu kama bangi lakini hiyo wote wameshindwa. kila mmoja anapata PHD  akitafuta bangi, lakini akishindwa

anaweka jina lake, anaenda.

Kwa  hivyo  ndio  tukaja  mpaka  mwaka  wa  1948,  1946  wakati   Mkoloni  alikuwa  na  estate  ya  Kahawa  Ruiru,  Thika  na

Nyeri.Alipanda Kahawa alikuwa hana factory ya ku-process   Kahawa,kwa hivyo alikuwa  anauza mbuni na soko lake kubwa

lilikuwa Middle East.  Alikuwa ameona siku hizo hakukuwa na  mambo  ya  pesa  ya  kufanya  transaction  ya  pesa   aki  –  bank.

Kwa hivyo alikuwa anabeba pesa   mwarabu alikuwa na pesa  zake  na  gunia  anakuja  nazo  mpaka  Mombasa  ,  Mzungu  naye

settler wa Kahawa  anabeba yake mpaka Mombasa  wanakutana.Anachukuwa pesa, Mwarabu anachukuwa miraa.

 Na  siku  hizo  Kahawa  ilikuwa   muhimu sana,  hakukuwa  na  mwa-Africa  ambaye  alikuwa  na  ruhusa  ya  kupanda  Kahawa.
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Lazima ufanye application juzi juzi walikubali tu Kisii na Meru.   Sasa  wakati  Mzungu Kahawa  yake   inaenda  Mwarabu  naye

akaona Miraa.Sasa  walikuwa wanachukuwa miraa  Yemeni na walikuwa wanachukuwa  Miraa  Ethiopia.  Na  hiyo Miraa  ya

Ethiopia na Yemeni hakukuwa na utamu kama hii ya  Kenya.  Kwa hivyo Mwarabu akabadilisha kidogo badala  ya kuchukuwa

Kahawa,  akapunguza  kiasi  cha Kahawa,  akaanza kuchukua  Miraa.

  Basi  kutoka  hapo  ikaendelea   kukuwa  kidogo  mpaka  Mwarabu  akaingia  miraa  full  time.   Mzungu  alipoona  hivyo  1946,

alitafuta  njia  ya  kuharibu  miraa  akashindwa.Basi  alikuja  hapa  NFD  Isiolo  mahali  kuliwa  na  PC   wa  NFD,

aka-organizewanawake wa Somali na  wa  Borana,  akawambia  wapeleke  delegation  kwa  governor  na  mseme  maneno  haya

mimi nasema.  Mseme mabwana zenu  wamekataa kurudi nyumbani wanakula Miraa mpaka usiku kucha,   na ile kazi inatakiwa

na ni national duty,   ile kazi  ya  kitaifa  ya  kutengeneza  watoto,  hao  wanaume  wamekataa.(Clapping)  sasa-na  hiyo  iko  katika

record za archives ya Kenya.Basi Mzungu sasa  kusikia hayo maneno,  basi  akapata  nguvu ya kuweka hayo mambo ya Miraa

katika legico, ili kwamba  wapige marufuku Miraa, wakisingizia kwamba hii Miraa inajaribu kuharibu wanaume wasiende ku—

(Laughter) sasa hiyo imechukuliwa.

Com. Ratanya:  Toa mapendekezo Bwana—  pendekezo kabisa kabisa 

Hon. Joseph:  Sasa pendekezo hili ni kwamba katika Katiba yetu ya Kenya  kila mtu katika nchi ana Miti yake na hata hii miti

tunapata dawa zote  ambacho hakuna ugonjwa isipokuwa ukimwi  haujapata dawa hii miti ingine yote  ina----  ugonjwa ingine

yote  iko na dawa na kwa hivyo kuna ile miti  ile protective ile inasemwa huu mti hata  usikatekate ovyo  ovyo kwa sababu  una

dawa  na Miraa ina dawa ilikuwa ina ina a great asthma hakuna mtu wa hapa  ako  na asima. Miraa inaondoa ile common cold.

Com. Ratanya:  Sasa unapendekeza nini Mheshimiwa?

Hon.  Joseph:   Napendekeza  Miraa ichungwe kwa   (inaudible)  iwe  protected  kabisa.Isije  ikawa  na   kitu  kingine,  iwekwe

ndani ya Katiba katikati ili kwamba hakuna mtu ambaye  kuifanya hata kidogo.

Basi ya pili  Bwana Commissioner ni  mipaka ya Meru.  In 1963  ilipoingia  ndiyo sasa Katiba ya sasa iliarabu mipaka ya Meru.

  Shida ilikuwa ni kwamba mpaka wa Meru  mpaka wake ulikuwa  Kariobatula.  Mpaka wa Meru ulikuwa Isiolo ilikuwa ndani

ya meru.  Na  hata saa  hii ukiangalia Isiolo county council ilikiwa inakodeshwa na Meru  county  council  shilling  eight  thousand

shillings kwa mwaka kulisha  mpaka Isiolo na sasa hiyo mpaka hata isiolo ndani ukiangalia map ya  Meru utaona vile kamekuwa

kama matiti ya  ng’ombe   kameingizwa  ile  iwe  headquarter  ya  Isiolo.Wana  Commissioners  tunasema  mpaka  wa  Meru  urudi

mahali ilikuwa zamani hiyo ndiyo recommendation yangu.

Ya tatu, kuna kitu  kinaitwa Presidential election.  Wakati Rais ametangaza mimi nitafanya- kwa sababu kuna Parties  ziko hapa

 Kenya  zetu,  kuna   Parties  kama  KANU,  kuna  DP,  kuna  NDP  (Ilikuja  KANU  hiyo),  kuna  FORD  KENYA,  kuna  hizo

zingine.Sasa, yule ambaye atataka kuwa President,  iandikwe katika Katiba Bwana Commissioner  kwamba,  President  akitaka
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kusimama  election,  na  yeye   ataje  Vice  President  (Clapping),yule  ambaye  watakwenda  na  yeye,  akishindwa  washindwe

pamoja.Akishinda  washinde   pamoja  ili  taifa  liwe  linajua  ni  nani  atakuwa  Vice  President,  awe  anachunguzwa  kuanzia

mwanzo.Kwa hivyo kama KANU inataka kuchukuwa President, yule wa KANU achague Vice-  President  wake,  yule wa DP

achague , yule wa FORD KENYA achague wake, basi waende namna hiyo.So that wakati  uchaguzi unakwisha, basi  tumepata

President na Vice-President automatic. 

Com. Ratanya:  Baado dakika tatu Mheshimiwa. 

Hon. Joseph:  Asante sana.  Sasa ile ingine katika Kenya---

Com. Ratanya:  Kwa hivyo maaliza hiyo kwa dakika kama mbili hivi.

Hon. Joseph:  Hiyo ingine ni ,katika Katiba ya Kenya,   I  recommend kuwe na Prime Minister na huyo Prime Minister asiwe 

appointed  na  mtu  yeyote  awe  ni   Bunge  linafanya  appointment  ya  Prime  Minister  ili  aki-mess  kama  analeta  wasi  wasi   au

mambo  ingine   Bunge  linapiga  kura  linatoa  imani  yao  kwake  ili  serikali  ingine  President   ambiwe  sasa   hiyo  imekwisha  leta

ingine.

Com. Ratanya:  Ya mwisho –

Hon. Joseph:  ya mwisho Bwana Commissioner ni mambo ya Katiba.Katiba  ya 1963 ilimalizika  kwa mwezi moja na ilikuwa

mbali sana London  Lancester  House  tunaomba   kwamba  hii   Kitabu  tafadhali  Bwana  Commissioner  mjikaze  sana   mkasee

sokisi  mkasee  kila  kitu   hii  Katiba  imalizikia  before  December  kuwe  na  elections.Ya  mwisho  kabisa,  do  you  get  me  that

----------------------(interjection) mwisho kabisa.

Hon. Joseph:   Mwisho kabisa  kabisa.    Katika  Kenya  kuna  post  ya  PC,  kuna  DC,  kuna  DO,  kuna  Chief  kuna  Assistant

Chief,  na  hao  watu  ile  kazi  wanafanya  si  wao  wanafanya.   Kuna  watu  wanaitwa  Sub-areas.   Bwana  Commissioner,  hawa

ma-Sub-areas pia wawe katika Katiba, wawe recognized by  our Constitution, yaani watambulike kwamba wako na Serikali si

Chiefs peke yake.Kwa sababu Chief  akichukia  huyu anamtoa.Wawe recognized na  wajulishwe kabisa  ni watu wa utawala,

kwa sababu wanasadia ma-  Chief   na  Assistant  Chiefs  mambo  ya  utawala.Kwa  hivyo  na  pia  wawe   wanapata  kitu  kidogo

inform  of  allowances,   kama  vile  committee  za  land  kama  vile  committee  za  county  council,  wanapata  hicho  kitu.   Sasa

nikimaliza ninasema ninakushukuru pamoja na mwenzako kwa kunipatia hii nafasi ingawa umenikimbiza sana.  Thank you.

Com. Ratanya:   Makuyu Meme Yuko?  Makuyu. Makuyu Meme--- ni wewe Makuyu Meme.

Makuyu Meme:  Riitwa mbitagwa Makuyu Meme.

Translator:  My name is Makuyu Meme.

Makuyu Meme:  Ndiuga atiri, ekuru ni tuinyiragua mono batwii.

Translator:   I am  saying that we women we have been oppressed for  a very long time. 

Makuyu Meme:   Niuntu bwa akuru betu beeta naja obicine bakendagia ithaka tugatigwa utheri tugatigwa na thiina na twana.
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Translator:  Because during the issue of title deeds it is only the name of the husband that appears,  and then the  husband may

sell the land without assention from the wife.So we are suggesting  that during the issue of title deeds,   two names must appear

so that one of the people should not  just share the land the way you want. 

Makuyu Meme:    Na  ringi  biria  turatetagira  mono,  twatetagira  oo  ithaka  biu  bikujukua  bikendua  tugatigwa  thinene  ekuru

bagatigwa thinene na twana tugatigwa thinene.

Translator:  So since this has been the problem, we are suggesting that let us have a provision  or  in the Constitution that you

are making,  let that Constitution protect us from this problem.

Makuyu Meme:     Biria bia tumaga twinga mukoroni twamwingaga niuntu bwa ithaka biu kenda turijaga uhuru batwi.

Translator:  This was  the main reason that was making us fight for the freedom of this country-  to get our land and live in it

peacefully. 

Makuyu  Meme:    Nibwo  jontu  uuni  ngutetaa  na  ringi  tukerwa  batwi  ikundi  bia  ekuru  batwi  kuririo  tuthethagua  kuririi

turatethagua baria barujagira ukoroni beejwaga kiinya ithaka na bagatethua baria bati na iinya riua rii tutitethagua.

Translator:   We  are  also  saying  that  we  the  women  groups  should  be  assisted   as  it   used  to  be  before.   In  the  past  the

Government  used  to  assist  us  through  the  women  groups.So  we  are  suggesting,   let  us  have  a  provision  or  let  us  have

somewhere in the Constitution, thatwe  will be protected and have a way to help us.

Makuyu Meme:    Na bii tugutetura batwi tutiumba kurega gutetera miraa, miraa niyo tuendete kiinya Kenyatta itwamwira oriu

nitwamwonagia iinto biria biumba guthethia Kenya.

Translator:   The  land  point  is  about  the  Miraa.  We  are  also  advocating  that  there  must  be  a  provision  to  protect  Miraa,

because even during  the last regime  we were  advocating  for  the  same  thing,  because  Miraa  has  actually  helped  this  place.

Thank you so much.

Com.  Ratanya:   Tunaweza  kwenda  kwa  mwingine  hapa  anaitwa  Isaiah  Kibuli,  naona  kama  hayuko,  ama  yuko  karibu.

Bornface Mbavu, George karuti, John Itiame.  Yako ni jina gani?  George Karuti. 

George Karuti:  Jina langu ni George Karuti.   Yangu ni haya.   Nilitumwa na hawo vijana wa rika la (Inaudible) wakaniambia

kuwa  niwauliziekama  kuna  nafasi  wanawezapata  kwa  serikali,  wakati  wanaweza  ungana  vikundi  vikundi,na  kuungana  kiasi

ambacho wanaweza kupata mtu wa kuwafikisha kwa serikali, wapewe loan ndiyo wawe wanafanya kazi. 

Lengine  ni  hili.   Kwa  hawa  vijana  kama  vile  Mr.  Muregi  alisema  ati  katika  hii  county  council  ya  Nyambene  watakuwa

wakichagua vijana wale watakuwa home quards hawo vijana ikiwezekana serikali yetu iwahusishe kwa hiyo kazi ni hayo tu sina

mengine. 
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Com. Ratanya:  Tumesikia mambo.  Joel  Muchane?   Dennis  Muthee?   Charles  Kiringi?   Charles  Kiriangi.   Gideon  Kobia

Gideon. 

Gideon Kobia:  Mimi naitwa Gideon Kobia  ningetaka kutoa hii maoni ili ingizwe katika Katiba inatarajiwa kuundwa.  

Kwanza ni elimu:  Vitabu vya  shule   visibadilishwe  kila  mwaka  kama  vile  inavyoendelea  wakati  huu.  Kila  kitabu  kikiwekwa

katika  utaritabu  wa  masomo  kitumike  kwa  miaka  mitano   ama  miaka  nane.Walimu  wawe  wakiajiriwa  kila   mwaka.Watoto

werevu wapewe misaada kutoka kwa serikali na mashirika mengine.

Vita vya ukabila vikomeshwe na serikali.Mipaka ilindwe  ya kabila lolote.  Hatutaki wakimbizi katika hii nchi yetu.  Wakimbizi

hawa wanaletwa na vita vya makibila mengine. Mwananchi wa Kenya ana haki ya kukaa  pahali popote katika nchi yetu.

 Hapa Kenya hatutaki serikali ya Majimbo, kwa sababu nchi yetu ya Kenya iko na  makabila mengi. 

Wakuu wa  Mikoa wateuliwe kwa masomo waliofuzu kutoka  chuo   kikuu.   Wakuu  hao  wawe  wakitembelea  hata  sehemu

ndogo kama sasa.

Com.  Ratanya:  Kama ni juu ya vitabu pengine ungefanya summaryuongee machache. Dakika moja imebaki.

Gideon :  Haya.  Rais awe akitumika kwa miaka  55 hapana zaidi.Si vizuri  mtu kuwa Raisi au achaguliwe kuwa Raisi akiwa

ajasoma  hata chuo kikuu.

 Na waziri wachakuliwe kulingana na masoma waliopata.

Uchaguzi uwe uhuru na haki.  Sina mengine.

Com. Ratanya:  Asante sana Gideon.  Andah Mweti,  Andah Mweti yuko.   Mwingine  ni  Joseph  Mithika  ?   Joseph  Mithika

endelea. 

. (interjection) utakaa ama utasimama) 

Joseph Mithika:  Wacha nikae tu.    Jina langu ni Joseph Mithika: 

Maneno yangu ya kwanzia ni  hii watu wa Chief.  Pahali pa  Chief na sub-Chief  uondolewe ama akizidi  akae  wawe wakienda

transfer kama wafanye kazi wengine wa serikali siyo Chief amalize miaka  55 kwa office peke yake. 

 Mbunge:  Mtu akishindwa kuwa na kura asichaguliwe  Mbunge    maalumu.

Mtu aki-retire asipewe kazi ingine ya serikali kwa sababu kuna vijana wengi hawana kazi. Asanteni sina menge. 

70



Com. Ratanya:   Okay,  asante  sana.    Tunataka namna hiyo kwa ufupi  na  mambo  yako  ya  kweli.   Kwa  hivyo  tuende  kwa

mwingine  huyu  anaitwa  Isaiah  Kaenga.   Isaiah  Kaenga  yuko.   Kama  Isaiah  hayuko  tuna   Gitonga  Stanly.   Gitonga  Stanly

hayuko.  Kuna Cypriano Maore? Cyprian Maore?  Ni wewe Cypriano?  Gitonga Stanley.  Endelea. 

Gitonga Stanley: My views are that the government should outlaw genital mutilations for girls who are under 16 years. 

The government also should root out corruption in all sectors by vanishing those court taking--- or giving price serverely.

(interjection)  Ongea Kwa sauti. 

Gitonga Stanley:  All children should have equal Right to inherit land irrespective of their agender. 

Majimboism should not be allowed in this country.

The government should tighten security in all  parts  of  the  country  so  that  cattle  rustlers  are  brought   to  book  wherever  they

commit the crime. The powers of the  President should be  reduced. Many   Thanks.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana Gitonga.  Cyprian Mwaore?

Cyprian Maore:   Kwa jina ni Cyprian Maore.

(interjection)  Unataka kukaa

Cyprian Maore:  Yes.  Ningetoa pendekezo yangu kuhusu kwa upande wa Judicial ama wa Sheria.

Ningetaka Rais asikuwe na uwezo wa kuchagua Judge Mkuu,  iwe ni  idara  ya  Mahakimu  ya  kuchagua  Judge  Mkuu,  ndiyo

ikuwe na justice.

Ningetoa proposal  nyengine kuhusu sheria ile, ikiwe mtu wa Serikali amekosea  ni lazima uende kwa Attorney  General  ndiyo

upewe barua ya kumushitaki.Ningependelea ikuwe huru, mtu yeyote akashitakiwe ikiwa amekosea.  Sina mengi ni hayo tu. 

Com. Ratanya:  Tunashukuru sana kwa hayo mengi na ni mazuri  haya umetaja.   Sasa  tuende kwa Isaiah idani ?  Isaiah Idani

yuko?  Hayuko.  Hosea Akubia, Hosea hayuko.  Joel Mbavu, Joel Mbavu,Joel  hayuko.  Francis Mjumbe?  Na  huyu  nyumae

ni obsever Kaveria na Peter ni oberver lakini kuna Charles moria, Charles Moria .  Are you Chales Moria?

Charles  moria:   Mimi  ninaitwa  Charles  Moria   na  ninataka  kuto   maoni  yatengenezwe  katika  Katiba  Mpya.   Kama  vile

imesemwa ya Miraa, Miraa iwe  secured katika  Katiba ya nchi yetu.

Security , mwananchi pamoja na mali yake  awe secured.

 Political Parties: ziwe mbili, siziwe nyingi sana kwa sababu zinawachanganya watu.

Presidential  power:   Rais  awe  chini  ya  sheria,  chini  ya  Katiba  kama  vile  tunaona   hata  kanisani  hata   pope  ako  chini  ya
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Constitution ya kanisa hata President asiwe overpower over the law.

Hatutaki serikali ya Majimbo.

Executive, Judiciary na Legislature ziwe uhuru.  Executive isingilie hao wengine. 

Education:   The  government  should  provide   free  education.   Kama  vitabu,  na  health,  na  land.  Land  ni  common  good  na

hatutaki mtu mmoja awe na  ekari elfu moja na kuna mwingine  hapa ako  hata na point 50. 

Sasa kwa land wale wako na ekari kubwa sana zigawanywe kwa wale  hawana.

Corruption:  Kuna ufisadi  mwingi  sana  katika  serikali  yetu  ya  Kenya-kama  mtu  anataka  kuajiriwa  kama  mwalimu  ama  kwa

police,anatoa elfu 30 ama 50 thousand, ama hata mtu akitaka university college anatoa pesa.  Ufisadi usiwe katika nchi yetu.

Ingine ni haki ya kuishi:  Kila mwananchi ako na haki ya kuishi.  Hatutaki abortion  iwe legalized  as it is said in the NGOs.

Com. Ratanya:   Kwa hivyo jaribu kumaliza. 

Charles Moria:  Nimemaliza sina mengine.

Com. Ratanya :  Sasa tuna Stanley Njuki:  Na useme  jina lako Stanley.

Stanley  Njoki  Mugambi:   Kwa  majina  naitwa  Stanley  Njoki  Mugambi.   Mimi  nikiwa  mwana  Kenya  halisi  maoni  yangu

kuhusu Katiba ningetaka  kusema hii.  Sisi tulindwe kama wakenya wengine.  Ng’ombe zetu zimeingiliwa na wezi kila siku sisi

hatulali usiku na mchana mahali tunapata kwa kuchunga Ng’ombe  lakini wezi wanatuangaisha sana. 

Miraa yetu sisi tukiwa watu wa Nyambene huo mmea ni mzuri, ni kama Majani Chai na  Kahawa pia Miraa ikiwa mbaya  hata

Majani na Kahawa iambiwe ni mbaya. Sina mengine hayo ndiyo maoni yangu. 

Com. Ratanya:   Okay,  asante  sana Stanley Njoki.   Sasa  kuna Daniel  Inyinge  is  a   Retired  Officer.   Sasa  Daniel  wakati  ni

wako sasa, lakini dakika tano tu mzee.  Okay , endelea, endelea Daniel. (interjection)  Utasimama ama  utakaa.  

Daniel Inyinge:  Nitasimama. 

Daniel Inyinge: Okay  asante sana Bwana Commissioner.  Kwa majina naitwa Daniel Inyinge na tena naitwa Kibanga.  Mahali

unaona tuko sasa hivi hapa ni  Laari katika Ntonyiri Constituency. Lakini kile tunachangia ni Katiba ya Kenya marekebisho ya

Katiba ya Kenya. Kwa hivyo Bwana  Commissioner  ningetaka kuchangia hii maneno ya Katiba ya Kenya  kuhusu economy,

economy   ya  nchi  hii  imeharibika  na  Katiba  isipochunga  uchumi  wa  nchi  hakuna  nchi  hakuna  Katiba.   Kwa  hivyo  kama

munataka kuchunga  economy ya nchi, lazima kuwe  na few Ministries, the Ministries are so many in Kenya that they are using a

lot  of  money  within  those  Ministries  n  watoto  wetu   hawandikwi  kazi  kwa  sababu  unaona  kila  Ministry  iko  na  Assistance
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Ministers, Ministry iko na magari mengi na ile kazi anafanya hakuna kwa hivyo Bwana Commissioner lazima Katiba ya Kenya

ichunge economy ya nchi na economy----

Com.  Ratanya:  Umependekeza wawe wa ngapi, Minister wawil au kumi au wangapi?  

Daniel  Inyinge:   Ministers wawe kama watano hivi katika  hii nchi ili  pesa  zipatikane na  Ministry  iwe  na  Assitane  Minister

mmoja na awe na magari y kutumia siyo meng ya kumaliza pesa.  

Kwa hivyo Bwana Commissioner hii economy ikiwa sawa watoto  wetu wale wamemaliza college, wengine wamemaliza kidato

cha nne  wakamaliza college  lakini wanalala nyumbani  kwa sababu economy ni poor   kila mtu akienda hapa economy ni poor

haiwezi nzuri kama kuna pesa ya kutumia bure.

Powers   of  the  Presidet:   The  President  is  so  powerful  that  anaweza  kukuteremusha  madaraka  mara  moja,  anaweza

kukupandisha  madaraka  moja,  kwa  hivyo  kama  mtu  anapandisha  mara   moja  ni  mzuri  lakini  akiteremusha  mara  moja  si

atakufa?  Kwa hivyo iwe ni Katiba  ina President ambaye apandishi watu mara moja na  awateremushi mara moja. 

Com. Ratanya:   Pendekeza 

Daniel Inyinge:   President awe hakuna kuteremsha   mtu madaraka mara moja.   Awe anachunguzwa aone kama atapandishwa

cheo ama kama atateremushwa cheo, siyo mara moja.

Mambo  ya  kuchunga  Katiba  lazima  yawe  implemented.   Tukitengeneza  hii  Katiba  iwe  implemented  kwa  sababu  ile  Katiba

ilikuwa  imeandikwa  ilikuwa  inasema   itachunga  afya  ya  mwananchi  haijachungwa.    Ilikuwa  imesema  itachunga  security  ya

mwananchi, security haijachungwa.  Ilikuwa inasema   itachungwa  education  ya  wanananchi  wote  haijachungua  kwa  hivyo  ile

Katiba tutatengeneza sasa iwe ni Katiba ya kutumika  siyo ya kuandikwa.

Kitu  ingine  kile  ningesema  ni  kuhusu  wazee.   Kuna  wazee  ambao  wameanda  retire  kama  mimi  wengine  wametoka  katika

Ministry mbali mbali  na lazima wapatiwe heshima  na economy   ikiwa  mzuri  hata   hao  retire  wawe  wakiongezewa  kitu  kitu

kidogo mukiwa mumesha andika watoto wale wamemaliza shule kama economy ni mzuri  halafu mrudi muangalie wazee na hata

wazee wale bado  kuandikwa bado  ku-retire  kama wale wenye miraa hii wawe wanachungwa kwa sababu  nchi ingine katika

dunia hii zinachunga wazee  Katiba yao inachunga wazee  na kwa hivyo Bwana Commissioner ningependekeza Katiba yetu ya

Kenya  iwe  inachunga  wazee,  wazee  wale  wamepanda  hii  Miraa,  wachungwe  na  njia  ya  kuchunga  Miraa  yao  hamtakuja

kuwaongezea  mshahara  kwa  sababu  hawajandikwa   lakini  mkichunga  Miraa  yao  mtakua  mumechunga  wazee  wa  Miraa  ile

Katiba ya zamani  cap. 339 ile ilikuwa  ya mkoloni iliondolewa na Haiyati Mzee Jomo Kenyatta mwaka wa 1977   January 17th

ilikuwa ni January 17 ndiyo hiyo cap 399 ya mkoloni  iliondolewa na huyo mzee Jomo Kenyatta  katika  State  House  Nakuru

wakati  alitembelewa na wazee wenye Miraa na Mzee huyo Haiyati Kenyatta  alipatiwa Miraa  n  Bwana  Muturia  na  akatafuna
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hiyo Miraa na hakuaribika na ni President kwa hivyo kama hiyo cap ilipotea  ipotea kabisa kabisa katika Katiba hii na mtakuwa

sasa ikipotea mtakuwa mumechunga wazee wenye mashamba ya Miraa.  Asante sana Bwana Commissioner.   Kwa jina naitwa

Daniel  Ntonyinge Kibanga. 

Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Kibanga kwa hayo maoni  yako  kwa  hivyo  sasa  tutaenda  kwa  Richard  Mbabu,  kama

Richard hauko tuendelea kwa mwingine, kuna Kabwe Sylas, Kabwe  Sylus huyo ni observer.  Richard Mbabu ameingia.  

(interjection)  Unaitwa Richard? Sema jina 

Richard Mbabu:  Jina langu mimi naitwa Richard Mbavu.   Maoni yangu ni  haya.Mimi vile napendekeza hii nchi yetu ambayo

tuko nayo tulipigania ili tupate haki.   Ningependelea kila mmoja awe na haki ya kwamba yeye yuko na haki katika nchi yake.

Unajua  ukisikia  kama  wewe  una  haki  ya  nchi  yako  utaona  vibaya  yaani  kwamba  una  haki.Kama  mwananchi  anatembea

barabarani asiwe akikutana na askari anamchapa mbao bila kuwa na makosa. 

Ya pili kuna pombe yetu inaitwa marua ambaye si pombe ya  haramu, ningesema hiy Marua tuwe tukubaliwa tunakunyua maana

yake---.  Nimemaliza maoini yangu. 

Com. Ratanya:  Okay sasa,  wananchi hebu nyamezeni halafu tuendelea.   Kuna Simoni Meme, Simon Meme  yuko,  can  you

see whether  he is coming. Samson Ntomungania?

(interjection) Useme jina 

Samson  Ntomungania:   Mbitagwa  Charles  M`mungania,  naninkwenda  muntu  uria  ukaria  na  giswahili  ntimenya  giswahili

nkaaria na kimeru.

Translator:  I am  Charles  Mungania.

Samson Mungania:     Na ndienda kuuga uria kuuga bwa gatiba ya  Kenya ndienda kuuga muntu igwitwa DC naewe jukumu

inene niuntu niwe uriragirwa ni antu baria baranjirua kuthukua kuu ni committee baendu kiinya kiri machief na kiri bangi bonthe

bakaingiliwa ni DC niwe ubatethagia ja uuni ni ntethagua ni DC.

Translator:  What I am proposing to the Constitution that we are making that we are in the process of making is that the  office

of the DC should be   an office of  responsibility  let   that  person   who   will  be  elected  ---  let  us  have  a  law   that  says  that

whoever is to own that office must be someone of responsibility because this is an office  that us in grass root  connection to the

people. 

Samson Mungania:    Uuni ndikurikia gutethua  ni  DC  ampa  baruga  ndeeta  mwanka  kwa  njuri,  ndigwita  kwa  njuri  muunda

jwatui jwakwa ndacoka antu baeta baukumana kairi ndacoka ndaumara oo ndeeja muunda ndarega nkunenkerwa.   Kireii,  nika
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bukaigua  muntu  utiji  kwaria  neka   butikiira  akaria,  nijo  nkwaria  haya  kuuma  au  muunda  jukurema  ndikuuma  au  na

ndikunenkerwa ndaita mwanka human right haki ya binandamu.

Translator:   You  find  the  reason  I  am  emphasizing  that  the  office  of  the  District  Commissioner  should  be  an  office  that  is

possibility of that type is the reason is that its an office that have actually helped me and I have a testimony of what it means to

be in that office so I am emphasizing that office to be an office that should be protected in the new Constitution.

Samson Mungania:    Ndikurikia gwita ndeerwa muntu uu human right haki ya binandamu atukuu na atija kuu ugwe nyomba

yaku gatukugitana na (inaudible)………………………. Ndachoka ndeeta gwa commissioner ringi.

 Translator:   There  is a time  I   had been oppressed for long time---

Samson  Mungania:    Ndiena  bwa  miunga  kubwa  niuntu  ninkwona  batwi  tuthithagua  uu  muntu  athimirwa  muunda  jwawe

kethirwa nijukiringwa nthii niuntu juu nakuria jugachoka jukagitwa pupblic, public ithano kaa puplic ithatu.   

Translator:  My second point concerns the issue of land.We are saying that the demarcation of land has been a big problem in

this area.We are saying let us have a law or a policy that actually will protect  the people  at  the end of the day as  we make this

Constitution.  Thank you so much.

Com. Ratanya:  Okay, kuna Julius Kabira.  Na  mtu sasa  akiitwa, ukisikia jina lako kama uko hapa  ufanye mkono namna hii

tujue msipige kelele kama hayuko hapo halafu tuta-council  na hautarudiwa tena .   Kwa Julius Kabira  hayuko.  Tabitha  Kario

yuko?  Okay  Tabitha kuja. 

(inaudible) asubuhi tulipokuwa tumekubaliana mashariti ambayo tumekubaliana ya watu kutoa maoni yao,  shariti la kwanza au

mipaka ya kwanza tulioweka ni kwamba akaja mtu kutoa maoni yake hapa hata wewe ukawa hufurahii maoni hayo,  au unaona

maoni  haya  hayana  maana;  huna  ruhusa   kumwingilia  huko,  kumpigia   kelele,  halafu  tunaenda  hivyo  kazi  inakuwa  rahisi.

Mkinyamaza   vile  mnisizikize  mnavyonisikiza  mimi na  nawashukuru  kwa  kunipa  heshima  hiyo,   mkampa  bibi  huyu  heshima

namna hiyo, kazi hii tutaimaliza  haraka  na  kila  mtu  atakwenda  nyumbani  amefurahi  kwa  sababu  ametoa  maoni  yako.   Au  si

sawa hivi? Basi twendelea. 

Tabaitha Ngariu Ngore:  My name is  Tabitha Ngariu Ngore.  My proposals are.

All women should be honoured because on the side of the land men sell their land and they ask us  if  we came with land from

our fathers.So in this Constitution I would like a provision to be enacted in the Constitution.

The elected MP:  We would like the MP whom we are  going to elect  to have their office in their Constituency where anybody

can see him .   Those are my proposals.  Thank you.

75



Com. Ratanya:   Mwingine anafuata ni Edward Mwicha.   Edward kama hakuna mkono ninaona huyo hayuko.  John Kang’

etu?  John Kang’etu.  Joseph Kitaitari, Joseph Kinyua, Charles Kichugu. Charles ingia ni wakati wako. 

Charles Kichugu:  Mimi naitwa Charles Musungu. 

Ningependa kupendekeza ya kwamba  Katiba ya sasa iandikwe iwe ikisomwa primary and secondary ndiyo wananchi wapate

kujua (inaudible).

Ningependa kusema police wazungushwe, wana  uwezo   mwingi  sana,  wanaweza  kukukamata  wewe  na   wakushitaki  wewe

kwa kile kitu hata hujafanya.  Hata huyo police ukimushinda  kwa  mahakama  awe  anakulipa  kitu,  au  serikali  inakulipa  wewe

maana yake  anakuweka bure.

Tunataka  uwezo  wa  MP,  MP  maana  yake  ni  mtu  alichaguliwa  na  mwananchi  na  kwa  wingi  wanazoea  kukaa  Nairobi

hawaonekani hapa awe sheria ipunguzwe kukuwezekana  wananchi wandamane asimamizwe  kazi kabila wakati kufika. 

Uwezo wa sub-Chief, Chief  maana yake  wanatumia power yao kwa uwezo mingi  sana kama ni mwananchi akiwa na makosa

awe  akitumiwa  huwa  anaitwa  anapewa  heshima  kwa  mwananchi  wa  kawaida.  Sasa  ikiwezekana  anaweza  kuchaguliwa  na

mwananchi ndiyo atambue mwananchi ndiye nani.  Sina mengine ya kusema ndiyo hiyo. 

Com. Ratanya:  Twenda kwa Patrick Mungera, Peter Kang’endu, Simeon Mailu?  John Mututwa.  

John  Mutua:  Thank  you.    Kwa  majina  naitwa  John  Muta   katibu  wa  DP  Ntonyiri.   Kwa  maoni  yangu  kwanza  kabisa

ningetaka sheria za Rais ziwe reduced,  at  least  asiwe na powers  za  ku-appoint:Chief  Justice,  Judges  of  appeal  and  Attorney

General.Maana yake ndiyo unakuta kama ni kortini, hakuna haki tunafuata, kwa  vile hao ma-Judges saa  nyingine wako na yule

wanataka ku-please.It  is not that they are  there because  they are  to serve the people  lakini kuna yule wanataka ku-please.So

Rais asiwe na uwezo  wa  kuwa  ana-appoint  hawo  Judges  instead   kuwe  na  Commission  ambaye  itakuwa  inawa-appoint  na

kama ni Chief Justice ama ni Attorney anaonekana afanyi kazi yake iwe  ni  ile  ile  Commission  itakuwa  na  uwezo  wa  kumtoa

madaraka.

Tukiangalia kwa education system yetu kama vile ilikuwa sasa  hii ya 8.4.4  system tunaona  ya kwamba imekuwa as per  total

failure.  Na hii imetokana na uwezo wa mtu mmoja tu kuangalia kulala siku moja  akaona education system ibadilishwe bila hata

  ku-consult wale ambao ni professionals.  So in future in our Constitution let  it be made clear that if education system has to be

changed  kuwe  na  Commission  ambayo  itakuwa  appointed  inachunguza  na  inaona  kama  kweli  kuna  haja  ya  kubadilisha  hii

mwenendo ya elimu. 

Tukiangalia in Kenya we have been having so many Commission  of inquiries zile ambazo Rais ukiwa na jambo fulani kwa vile
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ana  uwezo  anasimama  leo  anasema  nime-appoint  this  Commission  of  inquiry  inaenda  inachunguza  mambo  inatumia  pesa  ya

serikali ambayo pia ni pesa ya mwananchi halafu mwishowe ikirudisha ile reports pengine Rais akiona haifai ama akubaliana  na

hiyo anakalia hiyo atowi ile  report kwa public ambaye ni pesa ya public alitumia.

Com. Ratanya:  Unapendekeza nini

John Mutua:  Napendekeza in future let the  Parliament be given powers to appoint the Commission of inquiry ama ikiwa kuna

uwezo kuna haja hiyo Commission iwe ni Parliament itawa-appoint na ndiyo  itarudishiwa results sa hiyo matokeo ya inguiry.

Kwa vile Kenya tumekuwa nchi ya multiparty, na kila chama kina haki ya kuhapa mimi ningependelea wakati wa compaign kwa

vile  zile pesa  zinatengwa  huwa ni pesa  za mwananchi tax payers  money every  Party and every Presidential  candidates  awe

anapewa pesa  wawe wanapewa equal siyo hati kwa vile  huyu  ndiyo pengine alikuwa the incubate President  ana  uwezo wa

kuchukuwa ile pesa ni kila Presidential candidates awe anapewa pesa  sawa na yule mwingine na security pia awe yule security

amepewa  kama  ni  wa  DP  awe  anapewe  security  kama  vile  wa  KANU  anapewa  ama  wa  chama  kile  kingine  wote  wawe

wamesawazisha.

Education  system:   Our  state  universities  unakuta  zote  yule  ana-head  hizo  universities  anakuwa  ni  Vice  Chancellor  lakini

Chancellor  anakuwa  ni   Rais,ambaye  saa  nyingine  hata   hana  degree  lakini  wale  ana-lead  ni  Professors,  ati  ndiyo  mdogo

wake.Let it be that every state  university be  lead by a Chancellor ambaye ni wa hiyo university, ndiyo atakuwa  na uwezo wa

ku--- bila kuliza uwezo kwa mtu mwingine ambayo ni Rais so Rais asiwe ati ndiye kiongozi wa kila university hapa nchini. 

La mwisho ni kwa wale MPs ambaye tunachugua.  Saa  zingine ukiangalia  kwa  Katiba  yetu   haisemi  kama  vile  unakuta  kwa

wafanyi kazi wengine Katiba inasema vile wanapaswa kufanya kazi kama wafanyi kazi wa kawaida lazima wafanye kazi kutoka

asubuhi wawe kazini sa kumi na moja anaondoka.  Hiyo ni sheria inaleta hiyo, lakini ukiangalia kwa wabunge wetu hakuna pay

day unafanya ile inaitwa technical appearance.  So ningeonelea ya kwamba kuwe na sheria ambayo  inasema    ile  siku  yoyote

ambayo  ni siku ya Bunge kukutana,  at  least  awe ako huko kwa nusu ya masaa yale anapaswa kuwa uko,  hata  ikiwa  si  siku

mzima at least a half of the day kwa kila siku ambayo anapaswa kuwa Parliament,  kwa vile tunamu- elect  awe kwa Parliament

kutusaidia huko.

Com. Ratanya:  Jaribu kumaliza.

John Mutua:  Namaliza. So iwe kila MP ni  compulsory  awe  ana-take  Parliament  in  all  the  stating  ndiyo  kusiwe  ati  hakuna

chorum hakina hivi iwe ni compulsory ki-sheria.  Kwa haya machache ndiyo ningetaka kuchangia asante.

Com. Ratanya: Tuende kwa Pius Miriri, Pius Miriti.Okay, Miriti endelea.
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 Pius Miriti:  Kwa  majina naitwa Pius  Miriti. 

Kile kitu  ningesema ni kwamba kuna wakati mwingine watu wanakuwa wagonjwa na wanaenda hospital,  na they are  admitted

 na  wanalipa  bill  ya  total  to  something  to  do  with   five  hundred  thousand  or  even  a  million.Sasa  ningependekeza  serikali

ichukuwe jukumu hilo, itenge hazina fulanikwa Ministry of health, wawewakishugulikia watu kama hao.Kwa vile mwananchi  wa

kawaida kupata shilling elfu mia tano ama million its very hard, sasa ningependelea hazina iwekwe.

Com. Ratanya:  Unapendekeza  matibabu ya bure ama vipi?

Pius Mirit:  Napendekeza kuwe na matibabu ya bure kwa mtu wa bill ya more than  50 thousand. Upande wa uchaguzi:  Kura

ziwe zinahesabiwa pale zinapigiwa siyo ati kura ziwe zinasafirishwa  kwa sababu wizi wa kura unatokea barabarani ama sehemu

zingine  kura ziwe zinahesabiwa mali zimepigiwa.  Kwa hayo machache sina mengi. 

Com. Ratanya:   Bwana Pius,  enda kwa register  uweke sign yako.   Sasa  tutaenda kwa Philip Mtowadheru,  naona hayuko,

M’tomungania Murithi?  Charles M’tomungania?  Charles M’tomungania yuko?  Huyu tunaita ni Charles.   Samson  Itari  kama

uko hapo inua mkono halafu uje. John Mucheke.  Ni wewe Mucheke sawa sawa.

John  Mucheke:  Kwa  majina   naitwa  John  Mucheke.Yangu  ni  machache  tu.Nataka  Katiba  yetu  iangalie  miraa  zaidi  kwa

maana  miraa  kwa  upande  wetu  ni  kitu  cha  maana.Sisi  hata  ukileta  million  hatuwezi  kukuuzia   mwanamke,  lazima  utoe

Miraa.Sasa   Miraa  isi  chukuliwe   kama  mmea  mwingine  kama  vile  maharagwe,  matunda   na  mahindi.   Saa  hii  naelewa  ya

kwamba hata serikali iziangatie miraa kama mimea mingine. 

Nataka  kusema  tu  kitu  kidogo  kuhusu  serikali,  hongo  iondolewa  upande  wa  serikali  kwa  maana  serikali  ndiyo  inaleta  hata

umaskini sana kwa wananchi. kwa maana ukikutana na majambazi utakatwakatwa,  pale ukienda kuomba usaidizi  kwa serikali

lazima utoe hongo, akuitishe kitu kidogo ili aondoke aende kukusaidia.Naonelea kwamba anaajiriwa, anaandikwa,  anachukuwa

mshahara  kila  mwezi,sasa  anataka  nini  kwa  mwananchi  wa  kawaida.Lazima  amsaidia.  Hongo   ziangaliwe  sawa  sawa  kwa

Katiba yetu. 

Tunataka kuangalia kiti --- manyumbani:  Ukiangalia  uhondo ni lazima uingie na uweze kuangaisha watu karibu wote nyumbani.

  Serikali iangalie mambo ya uhondo saana wakati  ambayo unaona mtu analala hospital anatumia elfu mia na hana kiti za kulipa

ile serikali imulipie kitu  kidogo kwa maana tukiangalia yule mtu zaidi anaweza kuuza hata shamba yake  ako  na watoto  watano

kumi hivi na watoto wakaachwa maskini na unajua ugonjwa ni lazima wa kila mtu. 

Upande  wa  masomo:  serikali  hata  isaidie  watu  upande  wa  masomo.Kwa  maana  tunaweza  kuona  watu  ambao  wanataka
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kusomeshwa lakini  hawana mapato,  akashindwa na kusomesha watoto.Serikali itusaidie kidogo. 

Tunataka  kuangalia  mambo  ya  pombe  ya  haramu.   Pombe  ya  haramu  ndiyo  inaleta  mambo  muhimu ata  umasikini  unaweza

kuona wazee wengi wanauza mashamba yao  wakienda kukunywa pombe ya haramu na wanaacha watoto bila kitu sasa  nataka

Katiba ipatie wazee ---

Neno  la  mwisho  kabisa   ni  Chief  ama  sub-Chief  kwa  maana  anaenda  kuajiriwa  na  serikali   na  aingie  kupewa  kazi  na

mwananchi.  Ni lazima achaguliwe na wananchi ili ata serikali ione ya kwamba yule Chief anapendwa na wananchi  na akiajiriwa

kazi anaenda kutoa (inaudible) wakiwa pamoja na wananchi.

Com.  Ratanya:   Okay  asante  sana   Bwana  John  Mucheke.   Tuliacha  Charles  Mungania  lakini  tunatafuta  jina  lako.  Huyu

amemaliza ni John Mucheke lakini kuna mwingin tuliacha hapa anaitwa Joseph  Kamayi yuko?

Joseph Kamanu:   Bwana Commissioner, jina langu mimi naitwa Joseph Kamayi.

Com. Ratanya:  Endelea Joseph. 

Joseph Kamayi: Vile mimi naomba  ma-Chief na ma-Sub-chief  wachaguliwe  kwa siri.Miraa:  Miraa ndiyo kitu important ya

kutusaidia  kuliko vitu vingine Ntonyiri hii.

Com. Ratanya:  Okay asante sana Kamayi inaonekana  (inaudible). 

Joseph Kamayi:  Ile ninasema Miraa iwekwe maanani zaidi. 

Com  Ratanya:   (inaudible)  Joseph  asante  sana  tumesikia  hiyo  -----  weka  hapo  uweke  sign  yako  hapo.  Wananchi  kuna

mambo  ningetaka  kuakumbusha.  Tumesikia  mengi  yale  ambayo  yamesemwa  na  wengine  na  yale  pengine  mtasema  baadaye

lakini kama unasikia kwamba mengine yalisemwa kama Miraa badala  ya kusema story yote ya  Miraa  nikusema  ya  kwamba

unaunga Miraa   uwe sawa sawa kama wale wengine na umalizie wapi hapo badala ya kusema  tunatumia ya kwenda kuoa nini

na  yote  tunajua  tumeambiwa,  si  tumeambiwa?   Sasa  mnataka  kuaribu  hiyo  mambo  yenu?  Kama  ni  mambo  ya  mashamba

isipokuwa kuwe na kitu kipya  kwa hivyo musiwe mnarudia kila kitu unga mkono  ama  kama  una  kitu  kipya  uongeze  kidogo

umalize tunakubaliana hapo?  Okay asante sasa-----tuliona  hapa hakuna Charles M’tongania  ni  Samson  M’tomungania  kwa

hivyo  Samson ingia.  

Samson M’tongania:  Mimi naitwa M’tomungania.  Nitaka Katiba hii ya sasa  iondoe uvutaji wa bangi kwa maana hiyo bangi

inaharibia jaama wengi sifa zao.  Mimi namaliza. 
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Com. Ratanya:  Okay asante sana hiyo bangi  ni mbaya asante sana  Samson  Mungania.   Sasa  tuende  kwa  John  Mundwa,

nilisema kama hebu tuzikizana mwananchi nilisema kwamba ukiitwa kama uko hapa weka mkono juu.  John  Mwenda.   John

Mwenda  hayuko.   Joseph  Kamayi  huyo  tumamaliza.  Julius  Ngolia,  Julius  Ngolia  hayuko,  Cyprian  Ukunja?  Justice  Nguku?

David Kamakia endelea.

David Kamakia:   Asante sana.  Maoni yangu ya kwanza--- kwa majina ni David Kamakia.   Maoni yangu ni kwamba nataka

hayamarekebisho ya Katiba, yaani Katiba ikitengenezwa kuwe kama ni Minister au DC au mtu yeyote Diplomat akipatikana na

corruption,  awe kwanza aondolewe  kwa   serikali,  halafu  apelekwe  mahakamani  na  akitoka   ashitakiwe  kama  shamba  yake

iuzwe.  

Upande wa traffic: Katiba yetu tunaona watu kwa magari wanang’ang’ana kama  ni Nissan inawekwa watu  30 sasa  tunataka

Katiba iwe kama  na msimamo wa watu  kama ni kumi na nane yule atapatikana akiweka access  awe akichukuliwa  hatua.  

Ufisadi:   Ufisadi  unaenea  hapa  sana.    Kama  sisi  tunaenda  kwa  office  tukikuta  kama  ni  askari  ni  lazima   utoe  kitu  ili

utengenezewe mambo kama unaenda kuchukuwa  kitambulisho  ni  lazima  utoe  kitu  kama  unaenda  kwa  office   unataka  barua

fulani ya mashamba ni lazima utoe kitu sasa tunataka Katiba iangaliye hiyo mambo na kuwe mtu akipatikana na ufisadi ni hatua

gani atachukuliwa.Vyama vingi:  Kuwe kama ni  (inaudible) ya KBC iwe ikishugulika na kama ni chama cha DP,  KANU,  NDP

chochote kile kitakuwepo, wawe wanapewa masaa yanafanana.  Kama ni chama  upinziani  inapewa masaa mbili  kuongea na

hii ya KANU inapewa masaa mbili na SDP siyo kuwa ati ni ili  chama kinatawala inaongea tu. Sina mengine. 

Com. Ratanya:  Okay, tuende kwa huyu mwingine James Ngore,  James hayuko?  Samuel   Imunya, Samuel Imunya?  Isaiah

Njoki?   Isaiah  Njoki?   Gichugu  Mngatia  hakuna  mkono  ninaona  kwa  hivyo  hayuko.   Sylas   Mutuma.   Jacob  Njoro,

Sebestiano?  Kimathi Sylas.  Jeremia Kobia?   Mwirigi.  Francis M’tongai.  John Meme?  Isaac  Muchugu?   Francis  Muchiri,

Andrew Kobia? Julius Michugu?  Ibrahim Michugu?  Joseph Ngalu. 

Joseph Ngalu:  Asante sana Ma-commissioner kwa kufika kwetu hapa Laare.  Mimi napendekeza ya kwamba  Katiba mpya

ijayo  iweke  mambo  ya   elimu  kwanzia  siyo  ati   kugawana  gharama  na  serikali.Hiyo  iondolewe.Mtoto  awe  akisoma  kutoka

standard one mpaka  university kama nchi nyingine zile  zinaendelea. 

Hali ya afya ya mwananchi ilindwe kwa sababu gharama ya hospital siku hizi ni kubwa sana.  Mtu awe hata akienda Kenyatta

hospital alipiwe bill na serikali siyo kuuza mali yake.

Hatutaki kusikia nchi uhuru kama Kenya iko na ma-squota hiyo ma-squota ifikiriwe na itejengewe ardhi na serikali.  

Mwananchi alindwe na mali yake.  Asanteni.  
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(interjection )  enda ukaandikishe jina pale.

Com. Ratanya: Jacabo Mwenda?  Jacob Mwenda hayuko.  Mkivicho Laiboni?  Ni wewe okay. 

Mukivicho Laiboni:  Yangu itakuwa ni machache kuhusu ufukara au kumaliza umasikini.  Majina yangu ni Zachearia Loiboni.

Yale  ningetaka  kupendekeza  katika   Katiba  mpya  iwekwe  ni   upande  wa  kupunguza   umasikini  sisi  wote  hata  pia

Commissioners na wengine  wote kama wazorora  amani wa Kenya na wajumbe wetu wanajua pale umasikini inatuingilia sana

mali  tumelemewa  na  umasikini  na   hatutajua    mpaka  sasa  ni  michoro  yetu  ya  barabara.  Ningeomba  Katiba  mpya  ipitishe

sheria,  barabara  itachorwa mupya, maana yake sisi mtu akinunua gari,  gari yetu humalizika na  mwaka  mmoja,  na  ya  Mzungu

ikiishi miaka kumi itakuwa imetembea kilometers  ile yako inatembea mwaka moja.Kwa sababu hii ---  sisi tukitoka Meru hapa

tunapita  Eastern  Province,  tunapita  Central  Province,  tunapitia  Rift   Valley   wakati  tunafika   upande  wa  Kajiado  tukienda

Mombasa,   tunakuja tena mpaka Kitui ile tunapakana nayo.Hiyo nikuonyesha gari yako haiwezi kudumu kama  ile  ya  mzungu

maana yake barabara  yetu imechorwa kwa urefu  ihudumie Mzungu tu, yaani pale   Mzungu alikuwa amelipa katika highlands

ikawa ndiyo itapitia.

Com.  Ratanya:  Sasa unapendekeza nini? 

Joseph:  Yaani barabara  zetu zichorwe upya,   na Katiba mpya ikubali zichorwe upya.   Sisi wa-Meru au watu wote ndani ya

Kenya yaani serikali itoe  sheria  ya  mila  yetu  ziendelea  kama     yule   ametoa  pesa  ya  kuendeleza   waswahili  Mombasa   au

wabaliya wamepewa pesa  ya kuchukua mila yao.   Mila  yetu  ichukuliwe  sisi  tukubaliwe  kutengeneza  ile  nguo  yenye  tulikuwa

tunaitwa kwa Kimeru nguo ya Muruku ndiyo wa-Meru wakienda huko kushona hiyo nguo awe na huyo kiongozi wao  anaitwa

Muruku na wawe wakishaurayana pamoja wawe wakitoa maoni pamoja  ndiyo  wawe wakilinda hata vijana  yao  na  kujuana

hao wenyewe ni wa-Meru.

Kitu ingine ningeongezea ni kuhusu Kilimo.  Yaani serikali  iweke kilimo  number  three  kutoka  Ministry  ya  education,  kutoka

Ministry ya   health, kilimo kiwe ni cha tatu.Wawe (Inaudible) mambo kuhusu kilimo ndiyo watu wajiokoe.  wakulima wapewe

bank yao.  Yaani kuwe na bank ya wakulima isiyo ambatana na zile zingine za serikali na isiwe na mawazo ya kiserikali.

Hii  ingine  kuomba  ni  makao  ya  wazee  ianjishwe  kote  yaani  katika  Constituencies  kuwe  kuna  makao  ya  wazee  siyo   huwa

ukitunza watoto na mtu akizeeka naye awe hakuna mtu wakumtunza kuwe kuna makao ya wazee  katika kila tarafa kwa hivyo

hata wazee wataona kuna serikali ya kulinda kila mtu. 

Mengine ningewaletea ni kuhusu survey yaani tumepewa mashamba  katika  minyanda  za  juu   ambao  kuna  maporomoko  na

inaribu mazingira  na wale (inaudible) yaani kunakuwa saa  zingine ile mlima umepewa ndiyo hata ---  mazingira ungepewa yaani
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mashamba  ya tambarari  au serikali iongezewe kilimo ya majo ndiyo tusipewe milima au mabonde ya maji  au chemichemi  ya

maji  ndiyo tuchunge mazingira yetu sawasawa.  Ni haya tu machache. 

Com. Ratanya:  Kamaru,  Kamaru Joseph endelea.

Joseph  Kamaru:  Kwa  majina  yangu  mimi  naitwa  Kamaru  Josepha.Vile  napendekeza  ni  kwamba   katika  hii  election  ya

President  the term should be reduced, ili awe anakaa term ya miaka tatu,  and the Vice President  awe anakuwa elected by the

Members of the Parliament  themselves. The Ministries should be reduced to a minimum of twelve, so that kuwe na ---- there is

money in the economy so that we should not be claiming of jobs. 

Na  pale  tunapo-elect  our  MPs  tuliona  ni  lazima  awe  anakuja  kuangalia  watu  wake  at  least  kama  siku  ya  Monday  siku  ya

Wednesday na Saturday ili awe anatuambia ati yale tumempatia kama  ameyapeleka  huko.  Pia  ili  tuwe  tukimpatia  shida  zetu,

halafu anatuambia vile tunaweza solve. Akiwa amezipeleka huko, anatuambia walisema nini  siku ya Saturday,  siku ya Alhamisi.

  

Tunaona hapo kwa land: kuwe na even distribution of land, kwa sababu tunaona pale kuna watu wale wakubwa wanachukuwa

land ile kubwa.For us kuna watu ambao wana-suffer hata hawana mahali pa kukaa.  Kwa hivyo napendekeza kwamba  serikali

ihakikishe kwamba kuna even distribution of land. 

  Na  watu  wale  wafungwa  wawe  wanapewa  ruhusa  ya  kuongea  na  watu  wao  kwa  sababu  kama  wana  kitu  ambacho

wangejizaidia nacho ama wangetaka kuzadiwa nacho ni vizuri   kama  wengepewa  ruhusa  waongea  nao   halafu  wajadiliana  ili

waweze  ku-set  hiyo  mambo  kwa  urahisi  bila  kukawia  huko  saana  inaweza  kufanya  yule  mtu  akufe  bila  kufuata   hiyo  kesi

ilikuwa  imefanya ashikwe. 

Kwa upande wa Miraa ningesema kwamba ati iwe protected  na kuwe na ata external market  ili tuwe  tunauza hata  huko nchi

zingine kwa ushuru kidogo.

Kwa security:  Ningetaka kusema kwamba serikali  isitumie security wengi wale ambao ni mashujaa  bila kuogopa  wale watu

wengine  na  wawe  wanafanya  kazi  yao  kwa  uangalifu  kwa  sababu  wakati  mwingine  tunaonanga  wanakujanga   kujifanya  ati

wanangalia shida zetu  na wanaenda kujificha huku na tunakaguliwa na shida zetu.

Na kwa communication ningesama ya kwamba ile kama busta iko pale Nyambene  iwe at least watu wa-meru  tungetaka kuwe

na kama satellite ingine iwe inatuletea zile habari zinazikika  station zingine ili tuweze kuzungumza na ile ulimwengu ingine. 

Kwa education ningesema  kwamba hii education system ambayo inabadilishabadilisha na  syllabuses ziwe zinabadilishwa kwa

wakati ule unaofaa.Watu wanapewa mda  ili ili  kwa sababu ikibadilishwa kama leo wale walikuwa wanasoma saa  ile unaona
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sasa  inawadhuru  wale  wengine  walikuwa  wanasoma  hiyo  system  tunaona  kwamba  kama  wale  watu  walikuwa  wanasoma

mpaka form six hawandangi tamacking sana kama sisi watu wa form four tunakaa kama hata hatukusoma. Asante. 

Com. Ratanya:  Gerald Ntonjira?  Gerald? 

Gerald Ntonjira Maroo:   Mimi jina yangu ni Gerald Ntonyira Maroo.  Kwa vile mimi ninasema Katiba nasema hivi.  Serikali

ichukuwe watu wakubwa kwa sahanati  zote   za  serikali  wasimamie  wananchi  maana  yake  wananchi  wote   huko  sehemu  za

mashamba  kwa wale wasiojeuza kwa maana awe na pesa   ya kulipia pesa  ya  hospital.   Sisi kuna wale wanajiweza na wale

wasiojiweza. 

Com. Ratanya:  Unasemaje kwa wale wasiojiweza? 

Gerald  :   Mimi  ninasema  serikali   isimamie  zahanati  za   serikali  ziwe  zikihudimia  wananchi  baadala  ya  kuhudumiwa  kwa

Private.

Serikali  isimamia elimu maana yake watu wengi wanasoma elimu ya gumbaro lakini  hawawezi  hawataki kwenda shule maana

yake ni wazee sasa   hawa watoto  tunazaa sisi badala  ya  kukaa  bila  kusoma  serikali  isimamia  masomo  iwe  ndiyo  inasimamia

masomo watoto wote  tunakaa wawe wakisoma. 

Serikali  isimamia  habari  ya  mashamba  maana  yake  ile  watoto  wanazaliwa  na  wazee  iko  watoto  wanateswa  na  wazwe  na

wakitezwa  wanakosa  mashamba  au  wengine  wataona  mashamba  na  wazee  wakauza  mashamba  watoto  wanaachwa  bila

mashamba.  Sina mengine. 

Com. Ratanya:  Jafeth Ngunja, kuja useme mafupi kabisa usirudie yale yote yamesemwa.

Japheth Ngunja:  kwa majina naitwa Japheth Ngunja.  Ningetaka kuchangia katika marekebisho  wa Katiba  juu ya elimu. 

Ningeonelea ya kwamba elimu iwe haki ya kila mtoto anaye zaliwa katika nchi yetu ya Kenya kwa sababu   katika Katiba ya

sasa hayalindi watoto ambayo wanazaliwa kuna wale watoto ambao  hawapati elimu kwa sababu wanatoka kwa jamii masikini.

  Kwa hivyo ningeonelea ingekuwa ni bora  Katiba yetu iwe ina  angalia juu ya watoto  wote watoto  wale wanatoka kwa jamii

masikini, watoto wale wanatoka kwa jamii ambayo iko na mali wote wawe  wanajiriwa na serikali sawa. 

Powers  of the President  should be minimized katika kuteuwa wale head of departments  iwe ni kazi ya bunge.  Bunge  iwe  na

uwezo  wa  kuteuwa  hawo  department  heads   na  ma-Judge  wakuu  kwa  sababu  hii  uwezo  wa  President   ndiyo  unachangia

corruption   kushindi katika nchi yetu.
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Kuna jambo lingine ambalo ningependa kupendekeza nalo ni early marriages. 

Watoto  wengi wasichana wanapoteza masomo yao kwa sababu ya kuolewa mapema.Unakuta mtoto ambaye yuko under  18

years  ameolewa na yuko na watoto  wawili ama  watatu,  kwa  hivyo  Katiba  iangalie   watoto  hawaolewi  bila  kufikia  umri  wa

miaka ishirini na kwenda juu.  Kwa hivyo kwa hayo machache asante. 

Com.  Ratanya:  Okay,  asante  sana.   Tunaendelea  kwa  Justus  Kiriamburi.   Ni  wewe  Bwana,  inua  mkono.   Ukiitwa  hivi

unainua mkono. 

Justus Kiriamburi:  Mimi naitwa Justus Kiriambiri .  Nataka  kusema ya kwamba Miraa yalalishwe kama mimea ingine kama

Kahawa au Majini.

Nataka kusema ya kawamba Chief awe akichaguliwa na wananchi sababu anakwenda kuhudimia wananchi. 

Ingine  nataka  kusema  ya  kwamba  elimu  iwe  ikisimamiwa  na  na  serikali  kutoka  (inaudible)  mpaka  class  ya   juu.   Sina

nyingine.Com. Ratanya:  Okay, asante sana.  Luke Kaberia?  Luke Kaberia yuko? Jacob

Jacob Mthiabiri:  Majina yangu ni Jacob  Thiabiri.  Yala mambo nataka kuchangia katika Katiba kwa ile   bidha   inarundika

katika  nchi  hii   ni  bidhaa  zisizo  za  quality.Kwa  hivyo  napendekeza   Katiba  ilinde  zile  bidha  zimeiingizwa  hapa  kwa  sababu

zimekuwa za poor quality.Hata ukinunua haistahili hata ile pesa  unanua nayo.Napendekeza  irudishe  ile price control  ya bidhaa

muhimu.

Nataka community iwe mobilized  iwe inaweza ku-protect environment. Hapa kuna ile watu wanachaguliwa tuseme kama Rais

watu wanapendekeza awe  anatumika vipindi viwili napendekezo hivyo hivyo  awe anatumika vipindi  vya miaka tano tano ata

wale MPs wawe wanatumika hivyo hivyo  na Councillors  wawe wanatumika hivyo hivyo.

Nonimation badala ya iongezwe, inatakiwa iwe  ile ya 1997,  na qualification ziendelea zile zile. Yaani hiyo ya language test  iwe

inatosha kumu-qualify mtu kuteuliwa. Wale wanateuliwa, I mean elected,  kama Mayor ama Chairman wa Council wanatakiwa

wafanyiwe  election  ya  watu  wote.  Rais  akiteuliwa   ateuliwe  pamoja  na  makamu  wake  siyo  watu  kuchagua  makama  yule

anamuondoa wakati wowote  ile anataka. 

Kuna hawa Executive wengine badala watuliwe na mtu mmoja kuna ile special Commission wa kuwateu ama bunge. Nimeunga

mikono wale wamesema Miraa isiwekwe kwa class ya dry iwekwe kama cash  crop na ilindwe kwa vyovyote vile. 

Kuna ile insecurity:  Security inaendelea kupotea sana kila pahali kwa hivyo naomba Katiba iweke nguvu sana  kwa security. 
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Kun hii vyama vya kisiasa, hii vyama vyetu vya kisiasa naomba Katiba ikubali viwe vinakuwa funded  na public fund.

Tusema kama chama kimoja Kimeshinda kwa uchaguzi kuwe na coalition government ili vyama vyote viwe vinapata haki hiyo

na sehemu zile ziko na upinzani  pengine ziwe zinapata ile uhuru wa kuendelea na kazi zile za kawada.   Kwa vile saa  zimenda

sana na mambo ingine imesemwa naachia hapo.  

Com.  Ratanya:  Tuenda kwa Andrew Kaiga.   Andrew Kaiga  ni  wewe?   Okay  endelea.   Kama  una  memorandum    hasa

naona umebeba tuambia machache halafu peana hiyo.

Andrew Kaiga:  Mimi nataka kusema maneno kidogo kwa sababu mengi yamesemwa, halafu nipeana hii report. 

Com. Ratanya:  Okay, dakika mbili. 

Andrew Kaiga:  Sawa sawa hata moja inatosha. 

Kwa majina mimi ninaitwa Andrew Kaiga Munoru mimi ni Chairman wa Nyembene Miraa Train Association ambayo inaitwa

Nyamita.  Sasa (inaudible) tunasema an appeal itu-include and recognize Miraa as a major cash crop in Kenya.

Maneno mengine hapa yamesemwa kama vile  Miraa.Tunaoa  nayo  vile  tunapewa  wakati  tunaka  kutairi  watoto  ---  sasa  hiyo

yote sitarudia wacha – sababu Miraa iko na maneno kama number tano.  Mimi nilikuwa nimeandika wacha niende number sita

sasa. 

Miraa is an important herbal medicine among the Wameru.   It  has been used for medicine curing  heartburn,  nusea---gonorea

and depression. Its stimulating effect is good for delacation.  Gankuuga miraa gwetu nituguraga iri ndawa jau jangi ni bugite,   ni

ndawa iritaga ngugi ya kirungurira, nithiragia kiinya nkoronjiru, ni nyomoo ithiragia gukora, nirijagwa niuntu bwa kiinya mpio taiji

bugwita hasma na kiinya ngonoria miraa iri ndawa yayo mirii.  Ningi still miraa ni iri ndawa ingi kiri ngombe, ngombe ikethirwa

ikiaragwa ciongwa ukeja kumirugira miraa nirekaga kwarwaa kwou kiri ameru.

 (Interjection) si utaongea Kimeru

Andrew  Kaiga:   Hapana,  hawa  wamejua  nitakupatia  hii,  naambia  hawa  sababu  wote  hawasikii  lugha  ya  Kiswahili

tunayoongea. 

Com. Ratanya:  Andrew,  lakini maaliza----

85



Andrew Kaiga:   Yes,  niko karibu kumaaliza si nilikuwa hiyo  ndiyo  ---.Sasa  hapa  kuna  ma-resolutions  tunataka  tu  kuongea

hapa. When  miraa is used without (inaudible) chemicals like drugs it still remain the very same plant,  just like chewing of sweet

gum  or  taboo  chewed  by  the  Indian  community,   miraa  itibati  kurujanirua  na  bingi,  miraa  itakunagwa  yonka  niuntu  riria

utakunaga utakunaga sitingamu kana uria wonaga aindi bagitakuna tabuu iria ciao naitibathukagia, kwou bugekira miraa mantu

jangi.

 Maneno mengine we are the  Miraa farmers  hereby  status and believe that Miraa it is our cash crop  and the government of

Kenya  should  recognize  and   gazetteed  it  together  in  the  act  that  registers  all  the  cash  crops  farmed  and  showed   for  the

betterment of the Kenyan economy.  Gatukuria turi arimi ba miraa atirii, thirikari ikire miraa sheriyene iria ikirite kauwa na yakira

bingi bira biendacua  oome  na  biendacua  Kenya  biria  tethecia  nthii  ii  niuntu  bwa  utonga  acia  nimwe  yayo.  Miraa  consumers

should be informed not to (inaudible) with any chemical which shall  be  used  for  wound  and  ---  changes.   Gukeja  kwithirwa

wanywa bangi yaku, waeta kuria miraa niuntu antu bakuga noomiraa kiinya wakunda coobi yaku ukeja kuria miraa wija gukara

ja miraa itumite ureba miraa tiu iethagia uu indi miraa itirijanagirua na bingi miraa irijagwa yonka na utibwo ithacia indi ka  antu

beenda guikira bungi tutikwenda buu miraa yetu nirijagwe na njira ya heshima.

  We the farmers of Miraa are requesting the government, the new Constitution should enlist Miraa as  a cash crop produced in

Meru North District, commercially, although it grows --- in some other part  of our country.   Gatukuria thirikari iricognize miraa

iri cash crop yetu ja antu ba Nyambene kiinya kethirwa niuma mwithune kungi niuntu ugeta gungu kungi ja Kerio Valley irikuo

na kungi na kiinya Ethiopia irikuo kwou gwetu  niyo  minene  thirikari  nimenye  niyo  cash  crop  ya  Nyambene.  It  is  noted   that

Miraa is bought both locally and  internationally  and  brings  in   foreign  exchange.Apart  from  that,  it  improves  the  standard  of

living among  the  Wameru.   Itwije  miraa  niyendagua  oome  na  niretagira  thirikari  mbeca  inyingi  cia  kigeni  na  still  nituretagira

mbeca itu tutura ukiene buu buri au kwou nibatikumenyekana.   We  farmers, we appeal the Ministry of  agriculture to assist  on

the  best  way  we  can  improve   on  the  yield  per  plant.Gatukuria  ministry  of  agriculture  niuntu  muti  ni  muti  juri  na  maana

nibashunguse batwonie kiraa kii kibati kuandwa ruteere ruu kii gika ndwa kii gika andwa ruteere ruu kenda kiria giciaraga kilo

ijiri njira ii kiandwe kiandwe njira ee kigaciara kilo ithatu kana inya nibuo tukuria buu..  Thank you.

Com. Ratanya:  Asante sana, saa hii nikwenda huyu mwingine anaitwa Vestus Muriungi.  Vestus Muriungi.  Peter Maore.

Peter  Maore:   My names are  Peter   Maore:   I  have this recommendations to be  made in the Constitution we  are  going  to

have.

Our MPs should be accountable to the electorate,  because  once we elect  our MPs they go to Nairobi  and stay there forever,

for four and a half years.They will stay in Nairobi only to come when the election is near.So the MPs should be accountable to

the electorate. 

The other thing Mr Commissioner Sir,  our  MPs  should  visit  their  Constituency  every  weekend,  to  hear  the  problems  of  the
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electorate he should not stay in Nairobi alone.

The other thing is I would like to recommend that in the coming Constitution the MPs should not be  allowed to increase their

salaries as  they  want  because  the  other  workers  have  no  pay   because  recently  they  increased  their  pay.   The  government

should provide free education and health facilities to go  (inaudible) this is our government   should provide free education  to

every citizens from nursery schools  to university  because   we pay taxes and it is the duty of the government to pay for these

services. 

The other thing is  handling  nursery  school  teachers  should  also  be  employed  by  the  government.   Nursery  schools  teachers

those from the school and nursery school teachers should be employed by the government. 

The forest act should be reviewed there are those individual who wants to destroy our Flora and Fauna for example our forest

have been destroyed,  have been grabbed by some people  so the forest  act  should be amended so that those who are  caught

interfering with this forest because (inaudible) should be charged  with a capital offince.  Thank you. 

Com. Ratanya: Sasa  ni Mathia --- mwingine ni Gideon Muragwa.

Gideon  Muragwa:  Asante  sana  kwa  kunipa  nafasi  hii.  Okay  yangu  ni  machache   nataka  kuomba  serikali  wakati  Katiba

inaenda kubadilishwa, kuwe na vyama vitatu tukipendekeza kwa sisi tukisema sisi  ndio waundaji wa Katiba hii na  kuwe vyama

vichache kama vitatu kwenya  Katiba hii.

Rais akichaguliwa awe  ni  kama anahitimu  katika chuo kikuu.

Rais awe na umri wa miaka 45. 

Rais anapaswa kuwa  anapata asilimia 55 kwa kushinda kwa wingi wa kura.Tuna Donna wanatupa misaada kutoka nchi za  nje

na hawo donors wanatuletea  misaada hii ya kusaidia kama wale watu wasiojiweza nauliza kwa Katiba hii ikiandikwa hivi sasa

wawe ni  kama siyo  watu kupatiwa pesa  hata kama pesa  itaingia  kwa  tresurey  ya  serikali   iwe  inapasa  kuwa   ni  kama  zile

zilikuwa za  uhuru  zinapewa  watu  na  kushinda  barabara  za  mashambani  na  zinatengeneza  barabara   na  zinatengeneza  milima

ambaye inaleta  mmonyoko wa udongo ili raia hawa wawe wakingia  kwenye  hizo  kazi  wakifanya  kazi  ya  mashamba  yao  na

wananizaidia kwa hiyo  pesa   kwa njia kupitia kazi hiyo ili isiwe ni  pesa   yakupewa watu  iwe  inazaidia  hawa  kwa  njia  hiyo

ingine ya kuchimba mitaro  wa mmonyoko wa udongo. 

Naomba  kwa  Katiba  hii  ikiwekwa  Assistance  Chiefs  hawana  ma-camp  ya  kukutana  na  wananchi  wanawakilisha   wale

wameajiriwa na serikali lakini ma-subchief ni watu  manyumbani kwao hata raia wakitaka kuwaona hawampati kwa maana ni

manyumbani mwao  wako  sasa  naomba  serikali  ituzaidia  ma-subchief  hawa  wanawandike  wawe   tukipata  mahali  wanaweza

kukutania na wananchi ili waeleze maoni yao na shida zao zile  wako nazo  ili raia hawo  wawezi kufaidika vizuri. 
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Serikali nahimiza upande wa security mahali wananchi watakuwa waki-report ma-report na kukutana na ma-subchiefs nahimiza

kwa hii Katiba  wawe  wakitusikilia  mzuri   ili   hii  security  iwe  tukipata  huduma  za  haraka   kwa  maaana  tunapeleka  huduma

zinakawia   zinamaliza  siku  mzima  kama  ni  ng’ombe  zinaenda  zinaenda  kabisa  hatuna  uzaidizi  hapo  tuwe  tukizaidia  serikali

wakisikia tumetokea na mambao kama hayo wawe wakituzaidia na huduma za haraka  ili tufaidike kupata vitu vinayoibiwa.  

Yangu ni machache kwa hivyo kwa hayo machache ninasema asante sana.

Com. Ratanya:  Sasa tuendelea na wengine lakini  kwa sababu naona ya kwamba inaendelea kukuwa usiku kabisa tunataka

kutumia  njia  ingine  sasa  nigetaka  kuwaita  wale  ambao  wako  hapa   wameandikwa  kwa  hii  list   tuona  ni  wangapi  ili  tujua

kugawana masaa. Kama ni dakika tano tugawane kila mtu nusu dakika ili mtu aseme jambo asema kitu kidogo.    Pengine mtu

aweke mkono juu  tuone kama yuko  aseme yuko na tueke right tuone kama yuko. 

Kariuki Karini, Julius Omolo, Muriuki, Ahmed Kabui,  Severiko, Mtongoi,  Lawrence Kithia, Peter  Mito,  Mito wapi hayuko,

Mungania Mungathia, Joseph Kobia  hata  huyu hayuko? John Peter,  Maritin Ntobutua,  David Mugambi hayuko, M. Kinanga

yuko,  Julius  Mwenda,   Julius  ulichelewa  asubuhi.  Ander  Mwethi,  Kiramburi,  Joseph  Kawaida,   Kwa  hivyo  inaonekana

tumemaliza na kwanzia sasa tutakuja kwa hao.  Yes hebu hawa waje hapa wale ambao wameinua mkono,  hata weka viti hapa

hapa tu tuwe  tunakuona  tu.   Wale  walisikia  majina  na  walikuwa  wamejiandikisha  wako  hapa,  walikuwa  watu  watano  lakini

hawo tumesoma sasa  kama hukusikia kaa hapo.  Sasa hawa ni watano na kila mmoja atakuwa na dakika mbili mbili.  Ahmed

Kabui, Ahmed Kabui? 

Ahmed Kabui:  Kwa majina mimi ni Ahmed Kabui.   Kwa maoni yangu ama ningependekeza kutoa maoni yangu ni kwamba

kuhusu  Katiba tunayo na ile tunataka kuitengeneza.  Katiba ambayo tunataka kutengeneza tunataka  Katiba hiyo tuwe  kama

Rais anachaguliwa moja kwa moja  na wananchi siyo kupitia kwa  jimbo la bunge.

 Pia tunataka Chiefs  au sub-Chiefs  wachaguliwe na wananchi.

Pia  tunataka  raia  walindwe.  Katiba  ambayo  tunaitarajia  iwe  inalinda  wananchi  kikamilivu,  kwa  vile  inaonekana  wakati  huu

Katiba tunayo inalinda tu wakubwa,   siyo wananchi wale wanyonge.Inalinda tu wakubwa,  ambao wengi ni watu  wezi ambao

hata wakiiba ng’ombe wanaenda nazo,  ukiibiwa shamba  inapotea hivyo hivyo; kwa hivyo tuwe na  Katiba yenye wazi. 

Pia ningependekeza upande wa dini: kwa vile dini pia ni haki yetu. Upande wa dini ya ki-Islam, napendekeza itambulike katika

Katiba hii tunayoitengeneza.Kwa maana upande wa wa-Islam hawana siku kama wale wa-Kristo.Wa-Islam pia wapewe leave

ikiwa ni Ijumaa waruhusiwe kwenda kwa ibaada zao, sio iwe unafanya kazi na ni siku yako ya maombi.Lazima kuwe na uhuru

huo katika Katiba hii tunayoitengeneza. 
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Pia tunaomba  watu kama Mayor wenye kiti ambaye za Ulaya  pia nawo wachaguliwe.  Kwa hivyo asante.  

Com. Ratanya:  Sasa tuenda kwa Lawrence Kithia. 

Lawrence Kithia:  Jina langu ni Lawrence Kithia na nashukuru sana kwa kuletewa hii Katiba hapa   mwisho.Mambo yangu ni

matatu tu nitaongea. 

Nitaongea upande wa mwananchi wa kawaida,  hana  huruma kabisa.  Kwa sababu tunaona hii Katiba ifinye kabisa,  hii Katiba

ya ku-mwananchi wa kawaida, akiwa mwingine akisha kufa kabla hata machozi yajakwisha kwa macho ya mwenye, huyo mtu

mara moja tunaona huyo mtu hata  hajafanyiwa  hata  kitu.  Mbeleni  tulikuwa  tunaona  mwananchi  wa  kawaida  akiua  mwingine

hata   rumandi  anawekwa  kwa  rumande  apate  bond.   Lakini  siku  hizi  hata  bila  machozi  kukwisha  kwa  macho  ya   wenye

kuuwiwa  yule mtu  tunaona  yule mtu amekuja.

Sisi  tuna  mwananchi  wa   kawaida;  tunasikia  kuna  majangili,  wanachukua  ng’ombe.  Tunasikia  ng’ombe  zimechukuliwa  hapa

kama ng’ombe mia moja, na zimeenda. Tunaona serikali ni wengi sana.Ng’ombe ikienda pale ukifuata unapata barabara  kubwa

lakini tukisikia sisi kwa Serikali yetu  zile  ng’ombe  hazipatikani.Sisi  wananchi  wenyewe  ndio  tunanunua  ndege,  tunanunua  kila

kitu.Serikali  ni  yetu,  lakini  tukienda  tunaambiwa  ngojeni  mukatafute  ng’ombe  hiyo.  Katiba  iwekwe  mkazo  kabisa.Ikiwekwa

mkazo pale ng’ombe inapitia, mpaka pahali itapatikana mmoja  hawa watu ----  sababu hii wizi wa majangili umekuwa mwingi

sana, na umekuwa  ukisumbua mwananchi.

Ukisha enda mashambani uko unakwenda kukuta watu wakilima shamba hata akina mama wasichana wa watu wanaokotwa na

Serikali  wanajaa   hapa  wanaandikwa.  Ndiyo  naomba  Katiba  kabisa  ifinye  hicho  kitu  mwananchi  wa  kawaida  hata  kama

unamchangia elfu mia moja hakuna kitu umeaaidia. 

Tufungiwe kutoka huku mpaka swariri ya ndani, halafu tujue mwananchi wa kawaida ametawala.  Ni hayo tu sina mengine.

Com. Ratanya:  Asante sana.  Kuna Peter? John Peter. 

John  Peter:   Kwa  majina  ninaitwa  John  Peter  Kihoria.   Mambo  yale  ningependa  kuzungumzia  ni  mambo  machache  kwa

sababu mengi yamezunguzwa.  Jambo la kwanza ningezungumzia  kuhusu the National cake.  It  should be shared by everybody

kwa sababu kila mwananchi wakati  huu inaonekana ya kwamba chochote mtu ananunua ushuru anakata.   Kwa hivyo ni vizuri

mwananchi  yeyote awe ana-share katika National cake.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  watu  wale  wote  wamesoma.   Kama  mtu  amesoma  ako  na  right  ya  kuwa  ameajiriwa  na  Serikali.

Ukianda  Serikali  za  ng’ambo  utakuta  ya  kwamba   kila  mtu  analipwa  kwa  sababu  amesoma  na  kila  mtu  Serikali  inajua  ya
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kwamba kila mtu anapata share kidogo kutokana na zile peza inapatikana.   Unakuta Kenya  wakati  budget  inasomwa unasikia

ya kwamba  kila mwananchi anahesabiwa peza zake ikiwa ni 70 shillings, lakini yule mwananchi wa kawaida afikiwe na ile pesa

kwa sababu there are  some people  wale wako juu  ndiyo  wana-take  the  whole  amount.   Kwa  hivyo  jambo  lile  ningeonelea

katika nchi yetu  ni vizuri kila mwananchi  ama mtu yule amesoma,  tuseme kutengenezwa  a  system  ya  kwamba  huyo  mtu  ni

lazima aajariwe. Kama vile watu wamesema mambo mengi kuhusu Rais awe na tenure mbili au miaka mitano mitano mara mbili,

naye kila civil servant anatakiwa hata yeye awe hivyo kwa sababu kila mtu ako na right to ku-share this National cake. 

Jambo lingine lile ningepanda  kusema ni kuhusu the  Cabinet  ya Kenya,  ya kwamba Rais amepatiwa huo  uwezo wote.  Kwa

hivyo anaweza kuku-appoint today na akienda  njiani  unasikia kwamba amekufuta kazi kwa hivyo jambo lile  liko mzuri hapo

ni ya kwamba Cabinet  yetu ile mtu asikiaye kwamba ako na uwezo na aweze kusimamia ile kazi vizuri  bila  kuogopa  ni  vizuri

awe akichaguliwa  na Parliament.  Kwa hivyo Parliament ipatiwe  uwezo wote.

Na kama vile wengine wengi wamesema  hapa  mbeleni   sitarudia  kuhusu  Chief  justice  na  Attorney  General,  wachaguliwe  na

Parliament, hiyo ningeunga mkono.

 Halafu District zile ziko katika Kenya  ni  nyingi  sana  ya  kwamba  tuko  na  DCs  wengi  na  DC   anataka  watu  wakumtumikia.

Kwa hivyo tunaona ya  kwamba  kila  wakati   kunaongezwa  District  kila  wakati  kunaongezwa  kwa  hivyo  District  kwa  maoni

yangu mimi ningeona katika Constitution mpya na District guaranteed katika Kenya na Constituencies  nazo  ziwe  minimized  ili

economy ya Kenya iwe mzuri  kwa hivyo iwe Constituencies 150.

 Katika Ministries   tuwe na Ministries 12 na Assistance Ministers wawe assistance 24.

Vice President:  Ni vizuri Vice President wa  Kenya awe anachaguliwa na Parliament kwa sababu unakuta  ya kwamba Kenya

wakati  mmoja tulikaa  one and  a  half  years  bila  Vice  President  na  jambo   hilo  lilikuwa  mbaya  sana   kwa  sababu  President

jambo lolote lingetokea kwake hatungekuwa na President   yule angekalia kiti  for 90 days.   Kwa  hivyo  kwa  hayo  machache

ninasema  ni asante na Mungu awabariki. 

Com. Ratanya:  Okay asante sana Bwana Peter---.  Julius Mwenda.

yale  mambo  mimi nakuja  kuongeza  ni  ile  ilikuwa   ya  Miraa  hata  ile  result  nilikuwa  nayo  ilikuwa  ya  kusema  Miraa.  Ni  kitu

muhimu badhi ya kwetu kwa sababu sisi hiyo ni kitu ile mungu ametupa sisi Serikali iangalia sawa sawa.  Hata wakitaka kutuma

watu  huko  ndani  ya  mashamba  wakute  wenye  mashamba  wakute  wajue   Miraa  ni  kitu  kizuri.   Na  mimi  ninasema  Serikali

ituangalie  ituongoze hata mahali ya kuuza hii kitu chetu badhi ya nje.   Asante.

Com. Ratanya:  M. Kinanga. 
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M. Kinanga:  Jina langu naitwa M. Kinanga.  Nataka  kusema   tukifanya hiyo mambo ya Katiba  mimi  ninasema Rais ndiye

controllowe ndiye anaweza controller watu  wake wote vile mwenyewe anataka.   Hapa Kenya sisi tunaumia sana kwa vitabu,

kwa  kununua  vitabu  ya  watoto  wa  shule  na  wakati   Mzee   Hayati  Jomo  Kenyatta  alikuweko  tulikuwa  tunapata  vitabu  ya

kusoma  mzuri sana. 

Na jambo lingine lile mimi ninasema kwa hii Katiba  hata hospital,  ukienda hospital ya privat unapata dawa,  lakini  ya Serikali

hakuna dawa unaweza pata.

Ile jambo lingine nasema kwa hii Katiba yetu ni kuhusu kama ni magari, hongo iishe, kama ni abiria ndiyo wananinginia kwa gari

si wanambia ati waingie kwa nguvu hawa ndiyo wanatakiwa wastakiwe kwa sababu hawa ndio wanaingia kwa gari ikiwa hata

inajaa watu.

Mambo mengine yale mimi nataka  kusema  ya  Katiba   ni  ya  waalimu.  Kwa  sababu  mwalimu  anafanya  kazi  ngumu sana   ya

kusomesha mtoto,  hata anasomesha mtoto asiye na macho na anajua kuandika. Sasa hiyo ndiyo Katiba mimi nataka ipinduliwe

hapa Kenya yetu. Asante sana.

Com. Ratanya:   Sasa  ati wewe  unasema  ulikuwa  umeandikwa.   Sasa  wananchi  ---  kumekuwa  karibu  kabisa  saa  yetu  ata

imebakishwa kidogo dakika kama ishirini hivi.  Sasa tungetaka kuona wale ambao  --- unajua kuna watu ambao wanakuja sasa

hivi na wengine walikuja saa  mbili,  kwa hivyo mtu wakuja jioni huyo alichelewa.  Lakini wale waliitwa lakini wakakosa  hebu

mkono juu tuone mikono juu.  Mikono juu,  na  hawa  ndiyo  wanataka  kusema  kitu.   Excuse  me  hata  wengine   kwa  sababu

tutaomba  mketi  tu,  tuwe  tunaomba  pamoja  kwa  sababu  tunaenda  sasa.   Sasa  wale  wanataka  kuongea  ni  hawa.   Wale

wanataka kuongea, keti mzee, keti tu keti, kwanza keti hapo. 

Kuna mwingine anataka kuongea hapo.   Sasa  hawa pengine  hawa  ni  observers.  Wengine  nyinyi  mmetosheka  ni  sawa  sawa,

munangoja tuombe pamoja. Sasa hawa ndio wanazungumza  yule mzee zaidi ya wengine wote. 

Mugambi Mulu:  Jina langu naitwa Mugambi Muli:

Basi kina kitu kimoja mimi ninauliza.

Mimi ni Mukunga wa kienyeji ninajua kutengeneza zile dawa zile za kienyeji naomba Katiba yetu itupatie pesa   za kutengeneza

zile dawa zetu za kienyeji maana tunakosa nini nguvu za kufanya hizo dawa zetu. 

Ingine ni kitu ambaye mimi naomba kwa serikali yetu tukufu kuna ndugu wako alipochukuwa shamba lako na akiwa alichukuwa

alichukuwa title na  shamba hilo lako ulikuwa  umeandikiwa  na  number  yako  na  akawaga  dunia  akakuwacha  na  shamba  lile

lako.  Ndugu wako akapima wakati   alipopima,  ukimuuliza anakuambia mimi nina title, nataka  serikali  yetu  tukufu   ichunguze
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title  kwa sababu ndiyo zaidi ya mzazi.  

Com. Ratanya:  Umemaliza sasa.

Mugambi Muli:  Kunaye njia nyingine nayo maskini wale hawana pesa  wananyang’anywa mashamba yao kwa kuwa hawana

pesa.   Unanyang’anywa  shamba,   ukienda  kusema  unaambiwa  hakuna  shamba  lako  liliondoka.   Basi  naomba  Serikali  yetu

tukufu wakati itakayo kubadilisha Katiba, ibadilishe ikijua maskini ndiyo wengi kuliko watajiri. 

Com. Ratanya:   Sebastian Kimathi. Sema jina lako haraka.

Sebastian Kimathi: I am  Sebatian  Kimathi Isaac.  I have two points.  

First point is about the employment:  For all Kenyans to have equal chances of enjoying cake I propose  that in all areas  of jobs

where there is  ---  let  all  those  who  have  the  same  profession  be  divided  into  groups   whereby  first  group  can  serve  for  a

specified period of time lets say two years and then the second group can serve the same period.  

No there is no need for government to terminate some colleges from  progressing for sometime.   Really if the same Kenyans

have used  the same resources to get the same profession let them also be given equal chances to gain out of their profession. 

Polical engineering:  All politicians should be holders of degrees,  Diplomas or  certificate in Political engineering.  I  propose  this

so that  we may have competent  and confident  leaders  to quard our  nation  effectively.This  will  avoid  double  involvement  of

leaders in various business.  e.g somebody  being a doctor   should not become an MP nor a teacher  become an MP.   This is

because some being  a doctor  can decide to run a clinic, while he is serving as  MP,   hence paralyzing the service of being an

MP and this is whereby you see someone if he is in Parliament,  anaingia tuna that door,  anatoka na hiyo door,  and he goes to

another business.

Com. Ratanya:  (inaudible) 

Sebastian Kimathi:  Also I propose that when the President  appoint  a certain Commission and after sometime  he nullify that

Commission he should be held responsible of all the expenses which have been used by that Commission.  Thank you. 

Com. Ratanya:  Asante sana. Endelea. 

M’tomuchiri Kaimwenwa:  Mimi kwa jina naitwa M’ntomuchiri Kairmwendwa niliandikwa pale asubuhi.  

Yale  mazito  ni  machache.   Serikali  yetu  ya  Kenya  Katiba  yetu  ikibalishwa  kwa  maoni  yangu  naona  mtu  au  vikundi  vipewe
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katika  Mikoa yetu yote  ikiwa  ni  maji  ikiwa  taaba  ni  ya  maaji  vikundi  vinafaa  kupewa  nafasi  wakachimbe  maji  yao   mahali

watapata. 

Maskini haina mwenyewe siku  hizi.   Kila  Mikoa  ina  mahali  yao   na  sisi   hapa  kwetu  Ntonyiri  hatuna  ulinzi  wowote  hakuna

security.  Kwa haya yangu machache  ni hayo. 

Com. Ratanya:  Asante sana.  Tunaenda kwa mwingine.

Francis  Muturia:   Jina  ni  Francis  Muturia  Kwa  maoni  yangu  kuhusu  Katiba  yetu  mpya,   sitarudia  sana  yale  ya  Miraa

yamesemwa lakini wale wote wamesema mambo ya Miraa nawaunga mkono.   Nikisema Miraa ni rasilimali yetu, ndiyo tunaoa

nayo, ndiyo tunasomeshwa nayo watoto, na Miraa iwekwe  umuhimu sana katika Katiba.  

Mambo ya shule:  hapo zamani tulikuwa tunapewa  kule shuleni vitabu, na ile ingine kiti cha kupaguza number kama rubber,  na

kalamu; lakini siku hizi  zimepotea.Ndani ya Katiba yetu mpya hiyo irudi tena.  

Yale nikimalizia kabisa,  ni  kuhusu  mambo  ya  kilimo.   Mambo  ya  kilimo:  Katiba  yetu  mpya  ishirikishe  kilimo,  watu  wafanye

makundi  ile  tuweze  kuweka  nafaka  yetu  vizuri.  Katiba  ilinde  bila  kuuzia  watu  huko  mashambani  huko  ndani  kule,  ili  kwa

kuchukuwa vitu vyetu halafu wakaenda kuuza, kama vile Kahawa wanasema wanafanya siku hizi.  Kahawa kuna watu wengine

wanajifanya  kama  manager  wa  Kahawa  huko  ndani,  wanachukuwa  Kahawa  ya  wananchi,  wanauziwa  kule,  wakapeleka

factory kwa njia yao wenyewe wakafaidika, na sisi tukakonda kwa sababu----

Com.Ratanya:  Sasa unapendekeza nini?

Francis Mururia: Sasa  napendekeza  serikali  isimamie  wale  wanachukuwa  licence  ya  kununua   kule  ma-shambani  waache.

Kwa hayo machache asante. 

Com. Ratanya: (inaudible)

Kanuru Mithika:  Jina langu ni Kanuru Mithika.  Ya kwanza nitaongea kuhusu mambo ya Katiba. Kwanza upande wa hii area

  ya  Ntonyiri hata Mtukufu Rais akiongea maneno ya kuhusu zile pesa ya activity fees kila wakati  mwalimu Mkuu watoto  wetu

wanasumbuliwa kuonekana barabarani ----wamesoma half day.

Com. Ratanya:   Pendekeza

Kanunuru Mithika:  Hiyo ------

Com. Zein:  Ndugu yangu  sisi  ni  ma-Commissioner  tunapendekeze  tu-----  hadithi  ---Kanuru  Mithika:  Nitaongea  kuhusu
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Administration  Police  ile   (inaudible)  Bwana  Commisioner  ukiambiwa  ati  ilimaliza  mashamba.Copral  akipigwa  transfer  kituo

Fulani, naye analemea, anachukua misaada double, mbili kila one week.One thousand analipa na wale wamepika ile pombe ya

haramu, hongo iishe.

Ya tatu nitaongeza  wazee wa Njuricheke waweke katika laini ya mawakili kulingana na vile mutapanga arrangement yenu. Hata

mtu akikodishia mwingine Miraa ama  kumuzia  mashamba  bila  agreement,  sababu  inaweza  -----  at  night  ukaenda  ukakimbia

kwa  mwenzako   ukachukuwa  elfu  tano,  umemuruka  kortini  halafu  ukirudi  hapa  kwa  wazee  wa  Njuricheke,  wanakubali.

Asanteni. 

Com. Ratanya:  Andika jina pale kwenya register.

Festus Kanyanu:  Mimi naitwa Festus Kanyanu na mimi nataka kuchangia hii Katiba mpya ya Kenya, maana ndiyo itatulinda. 

Nataka serikali ifikirie kuhusu wale ambao ni wanyonge, iwaelekeze  katika mradi wowote.  Tena iwe katika ma-office yetu ya

serikali iwe haina ubaguzi, maana unaweza kwenda hapa kwa police ukipiga report  kama una chochote kile unatupwa  ikawa

wewe hushugulikiwi, ukawa kama  wewe  si  raia.Ukifanywa  jambo  na  mtu  unanyamaza,  ukachukua  hatua  ya  kuamuangamiza

maana  hakuna sheria ya kusimamia wewe, kama hauna chochote. 

Ya mwisho: ningetaka  yaani kama ni  rasilimali  ya  Kenya,  iwe  ikigawiwa  wa-Kenya  kwa  jumla.  Raia  wa  Kenya  nao  waishi

mahali popote  pasipo ubaguzi wowote.Katika  Katiba yetu iwe raia wa Kenya anakaa mahali anataka bila kubagaliwa  na  bila

kuambiwa ni mbara au ni mtu wa kabila gani.Aishi mahali popote katika Kenya. 

Com. Ratanya:  Mwingine. 

Paul Mathindi:   Jina  langu  naitwa  Paul  Matindi.   Napendekeza  Katiba  yetu  ya  Kenya  mwaka  huu  tunaenda  tuwe  hakuna

corruption. Tuwe na sub-Chiefs wa kutosha. Tukimaliza hizo zote hata wa raia wale wachanga wale wanyonge, watafaidika na

hawatakuwa wezi. 

Tukiwa na security ya kutosha hakuna yule mtu atawawa akose   mtu  kupata  yule mtu   anaua  mwingine.  Hata  wale  viongozi

wetu wengine wafisadi wawe wakipewa nafasi ya kuongea vizuri.

Com. Ratanya:  Na mwingine. 

Bunge  Mungathia:  Jina  langu  naitwa  Bunge  Mungathia:  Thank  you  Bwana  Commissioner  mimi  napenda  kuongea  nikiwa

nasimama.   Yangu  yale  mimi  ningetaka  kusema,  nitasema  mambo  tatu.  Katika  Katiba  ya  Kenya,  ikienda  kuangaliwa  vile

itapendekeza----  Akiwa hawafanyii kazi,  wale wanaenda na wana-report.Sababu tunachagua wajumbe wanaenda Nairobi  na
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sisi hatujui wanaenda kufanya nini Nairobi. 

Ya pili Commissioner ningetaka kusema hivi Katiba yetu, Chiefs au sub-Chiefs wachaguliwe  kwa kura. 

Ya tatu Bwana Commissioner,  mimi ningesema haya maneno yote  yamezungumzwa  hapa  sitarudia,  maneno  ya  Miraa  Miraa,

sitarudia. 

Com. Ratanya:  Micheal Koome.

Michael  Koome:   Asante Bwana Commissioner kwa majina  mimi naitwa  Micheal  Koome.  Kwenya  haya  marekebisho  ya

Katiba hii  nataka kuchangia mambo mawili.

Jambo la kwanza ni jambo ambalo linahusu kitambulisho. Unapoenda kwa hao ma-officer  ambao  wanahusika  naupeanaji  wa

vitambulisho,  unambiwa  ati   nende  ulete  kitambulisho  cha  mama  yako  au  baba  yako  (inaudible).   Sasa  na  hapo  pengine

unaweza kuwa ulizaliwa kuwa chokora  ata  hujui mama yako.Sasa  ningependekeza hivi, Chief ndiye ako karibu na mwananchi

na ndiye anamuelewa vizuri. Chiefu apewe uwezo kutambulisha huyu mwananchi.

Jambo  la  pili  ni  juu  ya  waalimu:   Mwalimu  kwa  kweli  anafanya  kazi  ya  maana.Katika  hii  Katiba  tunarekebisha  wakati  huu,

iangalie  mambo  ya  mwalimu  vizuri,  na  apewe  mshahara  mkubwa.Angalia  kama  hawa  wabunge,  ile  mishahara  yao   inaweza

katwa ikaongezewa waalimu ndiyo kuepukana ni hizi migomo migomo ya kila wakati. Asante Bwana Commissioner.

Com. Ratanya:  Okay, asante sana. (inaudible)

Jacob Nchunga: Ntiiji kwaria githwairi ni tabutirwe.  Mbitagwa Jacob M`nkubitu wa Kiunga.

Translator:  My name is Jacob Nchunga.

Jacob Nchunga:    Uuni buu kuga nikakuga indi buumbona au ndina miaka mirongo mugwanja na kethrwa tii miraa

Translator:  I am 70 years  old,  and were it not for Miraa 

Jacob Nchunga:       kethirwa tii miraa ntikithirwa nkari uu bumwe bunene ndina jontu nandi baruga ii ngwete aa ndina antu

bairi secondary.

Translator:  I want to emphasize the importance of Miraa in this place it has maintained even my children in school.

Jacob Nchunga:     Nindiina umwe form four Mikinduri ungi Kangeta.

Translator:  Through the money that I get from Miraa, I have been able to support my family I have children in high school.

Jacob Nchunga:     Gutiri mwana umbikiraga baaba bangi akuru.

Translator:  It is only through Miraa that I get this money .
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Jacob Nchunga:    Itu nika nkwerenka katiba thirikari ya Kenya itu  nitethie  akuru  ba  Ntonyiri  na  Igembe  na  kwanja  North

Nyambene.

Translator:  I am now suggesting that the new Constitution that  we are   coming up with should be put into consideration the

issue of Miraa and a provision for it must be there. 

Jacob Nchungu:    Uuni buu nkuga au nika nkuuga thirikari ya Kenya nioririe yone batwi jontu naa turi mwankene jwa Borona

batwii turi ameru baria bamuthia guti antu bathoma naa bangi nibatwi tweja kuthomihtia aana.

Translator: We want to put it that we border the last part of this Nyambene district, and the issue of security is very important

for us. 

Jacob  Nchungu:    miraa  iu  ndikomborithia  muntu  eja  agankana,  eja  ankana  kethirwa  batwi  niungu  kuuga  gatiba  niorerue

bwega  nkethirwa  ndi  wa  Kobia  ngeeta  kiri  Kobia  kethirwa  ndi  wa  Kaberia  ngeeta  gwake.    Nandi  ngeeta  kiri  njuri  niyo

intethagia.

Translator:  So  I am still emphasizing on the issue of Miraa,.It should be given  a provision in the Constitution.

If I go to local elders organization, I get some help there. Thank you.

Com. Ratanya:  The Chairman of 3Cs. Chairman  yuko wapi?

Chairman sasa utasema machache halafu   uombe na tufunge. 

Julius Kaithuru:  Let me say,  thank you very much  to our commissioners for having  availed themselves throughtout the day

so  as  to hear our views. May God bless you. May I  also thank those who have given their views,  for  having  found  time  to

come and help in preparing the Kenya Constitution.  Thank you. 

Com. Ratanya:  Una  kitu cha kusema halafu tuombe? Okey,  kwa  hivyo  tuone  mtu  wa  kutufungia  kwa  maombi.  Ningetaka

kusema asante sana  kwa  wale  wote  tumekuwa  nao,  wananchi  ambao  wamepeana  maoni  yao,  na  wale   ambao  wamekuwa

wakitayarisha hiki kikao kama Chairman, Coordinator, na wengine wote ambao wanamsaidia,  tumesema asante  kwa ---  watu

wa Laari.  Kesho wale ambao hawakupeana maoni hapa,  lakini  hakuna  kwa  sababu  tumemaliza,tutaenda  upande  wa  Mtuati.

Tungali  tuko  katika  Ntonyiri,  na  kwa  hivyo  tumemaliza   na  tumefunga  kikao  hiki  cha  Constitution  of  Kenya  Review

Commission.  Lakini tuombewe.

Julius Kaithuru:   Let us pray: Father  in the name of Jesus,  we  are  in  your  presence  this  particular  time.  We  thank  you  for

giving us  an opportunity to have a wonderful forum like this one.We thank you for it.We thank you because,  Lord,  we  have
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made our presentation  and we believe as the process continues you will be with us to bless us more.As we take  different roads

to our places, Lord be with us  and protect us.We pray this shortly believing in Jesus’ name. Amen.  

Meeting ended 6.00 p.m.
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