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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, SIAKAGO CONSTITUENCY HELD AT, ST. PETERS BOARDING
PRIMARY SCHOOL-ISHIARA,  ON MAY 23RD 2002.

Present :

1. Com. Domiziano Ratanya
2. Com. Abubakar Zein

Secret In attendance:

1.        Roseline Nyamato- P. officer
2.        George Kariuki- Ass. P.officer
3.        Zippora Wambua- verbatim

 

Meeting was called to order 9.55 a.m.

Mrs.  Mutume:  Natuombe.  Baba  uketie  katika  kiti  chako  cha  enzi,  mbele  zako  tunanyenyekea  wakati  huu,  mkubwa  na

mdogo.  Tunasifu  lako  tunalinua  bwana,  mkuwa  na  mdogo.  Tazama  vile  vile  ulipotujalia  kupata  mwangaza  wa  jua  leo  na

ukatuandaa  kutoka  makaoni  kila  mtu  bomani  lake.  Na  waliofanya  safari  ya  sana  commissioner  wetu.  Na  sisi  wenyewe,

ulituongoza kwa nguvu zako. Ulitujalia safari njema na ukatuwezesha tukafika hapa.  Mkono wako bwana mwenye nguvu ndio

ilituleta. Naunajua kusudi letu mwenyezi Mungu, sasa  hivi  tunaweka  mafikira  yetu,  matarajio  yetu,  mawazo  yetu  na  hata  miili

yetu  bwana  inayobeba  na  inayobeba  na  inayofungia  hekima  yote  katika  miili  yetu  mbele  zako.  Kila  moja  wetu  bwana

kamteremshie roho wako mtakatifu, ili atawale.  Tukitoa maneno, tukitoa mawazo, tukijadiliana, tukiuliza maswali na tukijibiwa

bwana utujaze na hekima ya roho mtakatifu. Wale bado  hawajafika baba,  tunakuita uweze ukawaongoza hadi wafike hapa  ili

tushirikiane pamoja.Enenda ukaanze na sisi Bwana na umalizie na sisi. Utukufu ukurudie,  na sisi tubarikiwe. Katika jina la Yesu

Kristo tumeomba. Asante.

Muberethi A. Njine: Thank you very much. I’ll also take  this chance to welcome our commissioners to Siakago constitueny,

the second hearing at Ishiara. The venue is St.  Peters  Boarding Ishiara Primary School.  My name is Anthony Njiru Muberethi,

CKRC  co-odinator  Mbeere.  I’ll take  this  chance  to  introduce  the  committee  members  for  Siakago  constitueny  and  due  to

transport problems only one has arrived.  He’s Mr.  Njuki Elvandors,  KNUT chairman Ndere  and I think I’ll hand over to the

commissioners to lead us through the session. Thank you.

Com. Ratanya:  Ok asante sana bwana co-  ordinator.  Mimi  kwa  majina  naitwa  Com.  Domiziano  Ratanya.  Na  mwenzangu

anaitwa  Zein  Abubakar  lakini  hapo  baadaye  ataongeza  mambo  kidogo  kutoka  yale  nitasema  kwanza.  Kitu  ya  kwanza

ningetaka tukubaliane kabla tuanze kutoa maoni, ni lugha ambaye tutatumia. Pahali ambapo tumekuwa inaonelea tumia kiswahili

kwa sababu kama ni lugha inayojulikana na kila mmoja katika Kenya,  ama kiingereza. Na  hata lugha ya kienyeji lugha ya hapa
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tusemekiembu ama kimbere, hiyo ni sawasawa. Kwa sababu tutakuwa na mtu wa kutafsiri.  Kwa hivyo ni lugha ambayo wewe

mwenyewe utachagua. Na hapo pengine tumekubaliana ama mnasemaje?

Response: Sawasawa.

Com. Ratanya:  Sawasawa,  njia ambayo tutatumia kupeana maoni,  kwanza  unaweza  kuwa  umeiandika  memorandum  yako.

Ya kiingereza ama kiswahili ama hata kimbere. Na ukija hapa, utaeleza yale iko kwa memorandum yako.  Si kusoma yote,  kwa

sababu inaweza kuwa ni page mia mbili ama zaidi na tena umeandika na utatuachia .Kwa hivyo  wewe  utasema  haya  muhimu

katika hiyo maneishi yako. Utafanya yale ambaye tunaita highlights ya Yle ambaye ni muhimu katika haya maandishi yako,  point

point  point  halafu  unamaliza.  Na  hapo  tumekubaliana  katika  ---  iwe  dakika  kama  tano.  Natunaona  hiyo  inafaa  kwa  vile

hatumalizi usiku wala ni jioni ya kawaida.  Kwa hivyo hapo tutakubaliana hatutaki  kufika  saa  tatu  usiku  ama  wakati  wa  usiku

kwa  sababu  watu  wanaeza  kuwa  wengi.  Na  hiyo  dakika  tano  tunaona  imetosha.  Ukiwa  unaora  presentation  huwa  huna

maandishi. Utazungumza tu mambo ambaayo ukonao, hata hiyo tumesema ni dakika tano. Na ukiwa na memorandum na hutaki

kusema  lolote  wewe  utachukua  maandishi  yako  utapeleka  kwa  programme  officers.  Wataandika  na  wewe  utasign  register.

Ukitaka kuketi kusikia wengine uko na uhuru wa kukaa. Ama kama ukitaka kwenda kazi ingine vile tu umepeana memorandum

hata hapo ni sawasawa Hapo ni ya maana kwa sababu wengine kama una mandishi na unaona kwamba huna wakati  wako wa

kukaa  hapa  hapa  nikupeana  tu  na  kuenda  na  mambo  yako  tutasoma  na  utakuwa  umepeana  maoni  yako  na  kuingia  katika

orodha ya wale ambao wamepeana  maoni.  Kwa  hivyo  hata  kabla  tuanze.  Sasa  nataka  commissioner  mwenzangu  hata  yeye

aseme jina lake mwenyewe na aongeza yale ambaye nimebakisha.

Com.Zein:Mimi ninaitwa  Abubakar  Zein  na  ni  mmoja  wa  macommissioner  wa  kurekebisha  katiba.  Ningependa  kuongezea

machache aliyosema mzee Ratanya. Kwamba leo ni siku kuu sana kwa watu wa Kenya kwamba tunauezo wa kutoa maoni ili

turekebishe katiba yetu. Kwa hivyo ni jambo muhimu na ni jambo la kihistoria.  Tutafanya utaratibu ya  kuandika  majina  kama

mlivyokuja pale nje kulikuwa na meza imeanikwa list kama hii: orodha ya majina ya watu.  Kwa  hivyo  sisi  tutafuata  mpangilio

huo kwa kutaja  mtu aliyekuja kwanza.  Lakini kawaida sisi huomba watu  ---  na  kuwaqmbia  kwamba,  ikiwa  kuna  sababu  za

kutosha za kutosha sisi kugeuza utaratibu huo kwa muda’ uturuhusu tufanye hivi. Kwa sababu hizo za kutosha  inaweza  kuwa

kama nini kwa mfano, akaja bibi mmojamja mzito hawezi kukaa kwa muda mrefu, tutamba ruhusa bibi kama huyo azungumze

aende nyumbani. Ikiwa kuna mtumzee sana hawezi kustamili au kuvumilia kukaa kwa  muda  mrefu,  pia  tutaomba  ruhusa  hiyo

hiyo. Ikiwa kuna wanafunzi kama hawa ambao wametoka darasani ambao wenzake wanaendelea kufunzwa ili kuja kuwakilisha

kutoa  maoni  yao  pia  tutaomba  ruhusa  hiyo  tubadilishe  utaratibu  huo.  Lakini  tutatumia  ruhusa  tunaopewa  kwa  uangalifu  ili

tusifanye  kama  tunaruka  watu  wengi  sana.  Tutakuwa  tukimpa  mtu  fursa  halafu  tunarudi  kwa  orodha  yetu.  Sijui  kama

mmetupatia ruhusa hiyo.

Response: ndio
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Com.  Zein:  Sasa  Muhimu  sana  mimi  kuwaeleza,  kazi  inazofanywa  na  watu  tuliokuja  nao  hapa.  Kazi  iliyofanywa  na

co-ordinator ni kuwatayarisha nyinyi pamoja na watu wa kamati yake na kama vile tumekuja leo tumepeta kila kitu wamefanya

iko sawa tunangojea tu kuanza. Yule binti aliyekaa pale mwisho ananyosa  mkono anaitwa Roseline Nyamato ndio kiongozi wa

wafanyi kazi ya timu ya kurekebisha katiba.Kazi yake ni kuona kwamba kila kitu inaenda muhimu lakini muhimu zaidi ni kuweka

register.Ukishaitwa jina lako utakuja hapa uwashe microphone ,ataje  jina lako.  Ni muhimu sana utaje jina lako,ni muhimu sana

utaje jina lako,  kwa  sababu  tunarewcord  kila  kitu.Ukimaliza  kuzungumza  hapa  pengine  mimi mau  commissioner  mwenzangu

atakuwa na swali la kukuliza ili ufafanue jambo ambalo hatukuelewa vizuri au watu kulifahamu.Ikiwa hakuna swali utaenda pale

uandikishe  jina  lako  na  using  register  yetu  kwamba  umetoa  maoni.  Ni  muhimu sana  kufanya  hivyo  kwa  sababu  ile  register

tunaweka nje ni ya kuonyesha watu wa aina tatu. Anayetaka kutoa maoni na anayetakakutoa maoni lakini abadilishe njia aseme

nitapeleka tu memorandum bila kusay. Kwa hivyo ni muhimu kila mtu assign ametoa maoni yake. Maanake register ile tutatumia

zote lakini ile ndio muhimukwamba umetoa maoni ile inaonyesha kwamba mtu aliokjatika register ile ametoa maoni. Yule binti

aliyekaaa  mwisho  pale,  anaonyesha  tape  recored.  Tape  erecorder  ile  tuntumia  kurecor  kila  neon  linaloswemwa  hapa.  Sisi

waswahili wa mombasa tunasema hata mtu aki guu na akifanya mm--- tunarecord  kwa sababu hatutaki hata neno moja lipotee

Saa ingine mtaona mzee Ratanya au mimi tumeshika tunakusikiliza kwa makini na hatuandiki.Usifikirie mbona hawa hawaandiki,

mimi nasemaq mabmo muhimu na hawaandiki, kila kitu tunarecord.Tukisharecord tutakwenda nayo na mambo kama hayo kisiri

tuyaandike  chini.  Kwa  hiovyo  tutakuwa  tunarecord  sauti  yako  na  maneno  uliyosema.  Yule  kijana  aliyekaa  pale  katikati,

Kariuki.Yeye kazi yake ni kuandika  kwa  mkono  mambo  haya  utakuwa  mkisema   hapa.Yote  tunaosema  sisi  na  wanaosema

wananchi watukufu, yote itakuwa inaandikwqa pamoja.  Kwa hivyo tukitumia recodi  ya maandishi yetu, recordi  ya maadn9ishi

ya huyu kijana na recordi ya kurecord kila neon,nadhani hatutakuwa tumepoteza hata asauti ya kila mmoja.. Si ni sawa hivo?

Response: Ndio

Com.Zein: Jambo lingine muhimu sana la kukumbuka ni kwamba tumeenda kwa sehemu zinngine watu wakatuliza, sasa  mimi

nikija hapa nitoe maoni halafu maoni yangu  halafu maoni yangu ikashirishe official fulani, si nitachukuliwa hatua mimi au nitapata

taabu? Sisi huhakikishia wananchi kabla tuanze kutoa maoni kwamba,  maoni yoyote unaotoa unalindwa na sheria inayotulinda

sisi na unaolinda mfumo wa kurekebisha katiba. Kwamba hakuna mtu yeyote anayeweza kuchukuliwa hatua yoyote anayeweza

kuchukuliwa hatua yoyote  na mtu yoyote au ofisa yoyote kwa sababu ya maoni anaotoa. Ndio watu wawe huiru kusema yaliyo

moyoni mwako.  Sujui kama tunaelewana. Lakini, kuna lakini siku zote..Sio aina maana  ni  uhuru  wa  kuja  hapa  kutumia  lugha

chafu.  Tungependa  watu  watumie  lugha  tunaoita  mombasa  lugha  ya  murua.  Lugha  ambaye  mtu  anaweza  kutumia  hapa  bila

kuwafanya  watoto  wadogo  pale  wakaona  haya  au  kuona  aibu  au  kufanya  mama  akasirike  au  kumfanya  baba  pale  mzee

akasirike. Lugha ambayo tunaweza nkuitumia hadharani, yenye heshima na juu ya hayo sisi si poilsi au si mahakama. Kwa hivyo

ukiwa na mashtaka yako na ni kwamba unaleta mashtaka hayo kwambqa unataka mapendekezo yabadilishwe katiba.  Sisi ukija

na uanze kusema  jirani  yangu,  jina  lake  fulani  na  Fulani  ni  mwizi,  tutakuwa  tunatoka  kwa  mipaka  ya  sheria.  Kama  ni  mwizi

umshtaki  polisi,  lakini  ukija  ukasema  jirani  yangu  aliniibia  nikamstaki,  hakuna  hatua  yoyote  iliyochukuliwa  nataka  polisi

wawekwe katika laini hii na hii,  hayo  ni  mapednekezo  ya  kikatiba.  La  muhimu sana  ya  kusisitiza  ili  tutumie  muda  wetu  kwa
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nidhamu natuwape watu wengi fursa.  Na  taka  tu kusisitiza wazo lililotowa  mzee  Ratanya  kwamba  ukija  hapa,  ukiwa  na  kilio

chako na malalamiko yako na taabu yako,  ni muhimu kuwa  nayo.  Na  ni  muhimu sisi  tukielewa,  lakini  ni  muhimu zaidi  kutoa

mapendekezo  yako  tutakatua  vipi  kazi  hii  au  matatizo  haya.  Ukiwa  umepewa  dakika  tano  kama  tulikuwa  nyambene  kule

tukaeleza watu vizuri hivi, mtu mmoja akapewa dakika tano akaanza kutuelezea historia ya miraa. Akatuelezea historia ya miraa

mpaka  alipokuja  mkoloni  akapata  miraa  inaendelea   mpaka  gorverner  mwaka  elfu  moja  thelathini  na  nane  akaingilia  miraa.

Mpaka  rais  Kenyatta  mwaka  sabini  na  tatu  alirudisha  miraa.  Alipofika  kwa  marehemu  rais  Kenyatta  ikawa  dakika  thirty

zimekwisha.  Alipoambiwa  dakika  zako  zimekwisha  akasema  sijatoa  pendekezo.  Akaambiwa  atoe  pendekezo  akasema

pendekezo  langu  ,  nataka  miraa  iheshimiwe  tu  kama  mimea  zingine  inavyoheshimiwa.  Isifanyiwe  shida  nikamwambia  saa

tumesikia hiyo na tushaiandika na nina points zingine saba. Tukamwambia sasa  wewe umetupa historia ambayo sisi tuna njia ya

kujua historia hiyo.  Sijui kama mnanielewa?

Response: ndio

Com.Zein: Kwa hivyo ni vizuri tu kutoa pendekezo.  Mingine tu ambaye ningepena kumalizia kwa kusema hivi kwamba naona

tumekuja vizuri kwa utuivu. Sinahaja mimi kuwakumbusha mahali kwingine kuenda kuwambia kwamba sasa tumetangaza rasmi,

na  sisi  tunatangaa  hivyo  sasa.  Kwamba  kikao  hiki  ni  kikao  cha  tume  cha  kurekebisha  katiba  ya  Kenya  kwa  minajili  ya

kurekebiha  katiba  ya  Kenya  na  kupokea  maoni  ya  wananchi,ili  turekebisha  katiba  ya  nchi  hii.Sasa  tushatangaza  rasmi.

Tukishatangaza rasmi hivi kina  majukumu  yao.  Hayo  yote  niliyowaambia  ni  majukumu.  Majukumulingine  ambalo  sinahaja  ya

kuwaambia ni  kwamba,  mahali  hapa  watu  wataruhusiwa  kuongea  wa  aina  mbili  tu.  Walioka  kwa  meza  hii,  tukiwa  tunauliza

swali au tukijibu maswali au tukielezea  kitu na mtu aliyepewa fursa kuzungumza.Ikiwa kuna mtu mwingine anataka kuzungumza

na  mwenzake  watoke  waende  pale  kando  wazungumze  wamalize  warudi.Kwa  sababu  tukiheshimu  maoni  ya  mtu  mmoja,

tutaheshimu maoni ya watu wote.Na  hilo ndilo loa mwisho nataka kukujulishia kwamba maoni ya mtu  anayetoa  hapa  ni  yake

Ukiwa hukubaliani nayo,  huna haja ya kusimama na kumpigia kelele.  Utangojea nafasi yako na wewe uje useme.Useme  mimi

napinga maoni ya mtu Fulani kwa hivi nahivi na hivi na ikiwa kuna jambo ambalo unazungzumzia wewe ilizazungumziwa na watu

wengine vizuru, hatusemi  usiguzue.Uliseme  lakini  unasema  unaunga  mkono  jambo  fulani  bila  kurudi  tena  kuanza  kuzungumza

hadithi ndefu. Asante sana ningependa kurudisha chombo hiki  cha  kupasa  sauti  kwa  mzee  Ratanya   kazi  hii  yake.  Asanteni

sana.

Com.  Ratanya:Ok  asante  sana  commissioner  Zein  kwa  hayo  maelezo  na  sasa  kwa  vile  tumefungua  kazi  yetu  ya  kupeana

maoni tutaanza haraka iwezekanavyo. Sasa hivi, tutaanza na Mathew Mugo.

Mathew Mugo:Asante sana commissioners na wale ambaye wanekuja hapa.  Nitaongea mambo ambaye mimi nimekuja naye

hapana nimeaandika. Kwa jina langu ni Mr Mathew Mugo, kutoka kanyombora location, ingudi sublocation.  Na  hile niko naye

hapa hata nafikiri hjata dakika tano haitaisha Na nimeaandika kwa kiingereza kwa hivyo msikilize sawasawa.Ninaanza sasa.
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Views of Kenya constitution  review.

Land issue.

People who are not committed Christians be allowed to take tradition or during  land cases,  all land cases  to end at  district

level. Every Kenyan citizen to be allowed a piece of land and obtain tittle deed. 

Marriage.

According to Kiambere traditions, one must pay seventy goats  dowry to marry a girl. This should be contained and if one

wants to pay cash should pay per  current price of the goats.  If a boy pregenates  a girl he should be penalized to pay four

bulls and two he- goats and if he refuses to marry the girl he should be made to care for the borne child for eighteen years  ie

feeding, school fees, clothing etc and there after he pays all these is being persecuted and pays everything.

Health care.

The government to give free treatment to all out patients and there should be no cost  sharing at  all. All government doctors

and clinical officers should not have private clinics. 

Education.

There should be free education for all primary schools from primary one to eight and the exams  should  not  be  paid  from

standard one to seven. Teachers must prepare the exams and not prevent to pay for exams from other schools.  In addition

to teachers must be sacked and be replaced by those ready to work and produce good results in schools. 

Employment.

The government should create jobs for those leaving schools as those out of school and university are  jobless  and they can

commit  any  kind  of  crime  to  get  their  daily  bread.  There  should  be  a  salary  review  commission  for  all  government

employees and all salaries should be reviewed after two years.  When salaries for civil servants are  reviewed,  these should

be made and automatic increament to all the retired civil servants officer. The salary review commission for all civil servants

shouldr not determine their salaries. This must pass through parliament.

Political parties.

There should only be two political parties in Kenya. Political parties  should not be  financed from public funds. They should

find their own way of financing their activities. 

Legislature.

A member of parliament should be  a  part  time  occupation.  MP  should  not  determine  their  own  salaries.  This  should  be

done by commission set a side for all Kenya citizens salaries review commission.

The executive

T he  president  should  be  in  the  office  for  only  two  terms  each.  This  makes  a  total  of  ten  years  ---  (inaudible).  The

president  should  not  be  above  the  law.  President  should  not  be  an  MP,  he  should  represent  the  whole  Kenya  and  his

constituency to be left alone to another MP as the case of the speaker of the national assembly.

Local authorit6ies.

 Those veing for councellors must be form four and five above.  Mayors  and council chairmen to be  elected directly by the

people. 
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Judiciary.

Judges  and  magistrates  must  not  accept  bribes  from  dependants  or  criminals.  Those  found  accepting  bribes  should  be

sacked immediately. All corrupt  civil servants i.e police,  land officers should be fined and sacked  immediately. Those who

have committed death crime intentionally must face death sentence.

Potential administration.

Interjection: Tumefika dakika tano bw.—jarubu kumalizia.

Mugo:PC’s  force  should  be  abolished  to  enable  the  DC  to  communicate  their  distric  problems  directly  to  the  minister

concerned. Chiefs to be given powers to arrest and prosecute culprits in their areas  instead of calling police to deal  with all

cases. Recorded by Mathew Mugo, today 23rd May 2002. That’s all I had.

Com. Ratanya:Thank you very much Bw. Mugo. Aumejaribu saa  kabisa lakini nimekupatia two extra minutes. Umetumia

seven minutes. Sasa utaenda pale utakuwa registered, utasign. Benson Ndumo.

Benson  Ndumo:  Asante  sana  commission.  Jina  langu  ni  Benso  Ndumo  kutoka  Kanibora,  chairman  waKaro  katika

divisionhii, yaani Kenya Association of Registered Offices. Mimi nitaanza na number one education. This should be free and

compulsory in Kenya to all levels of education. All trained teachers to be employed by government. 

Health. Kenyans should have free treatment and no cost sharing. Private hospitals to have equal cost of treatment. 

Judiciary.  Judges  to  be  appointed  by  selected  commission  but  not  by  the  president.  Religious  leaders  to  give

recommendations on appointing judges. Simply cases to be  discussed by village elders.  Juducial commission to ensure that

courts are efficient.

Land and property  rights. Husband and wife should be equal to vote their properties.  Equal inheritance to  both  male  and

female.

President. He should be elected and remain for ten years only. He or she should not be above the law. Kenyan government

should be a parliamentary. Culture. E very Kenyan to remain in his own culture but should not interfere with different belief

or faith. Any person accused of manipulation to be4 accused in the court of law and if found guilty to be  removed from the

payroll. Na bwana commission nitaongeza kitu. Hapa kwetu hatuna simu na ni taabu sana.  Inafaa tufikiriwe sana ili mambo

yetu awe imefike mahali tunapotaka katika Kenya yetu kwa njia ya haraka. Tunataabika kabisa. 

Com. Ratanya: Asante sana bwana Benson, umetumia wakati wako vizuri sana.Dakika tano kabisa.  I hope watu wengine

watafanya hivo hivyo. Kwa hivyo peana memorandum yako pale na uweke sign. 

Kinengeni Mika: Mimi naitwa Kinengeni Mika. Yangu ni kupeana memorandu.

Com.  Ratanya:  Peana  pale.  Asante  sana  bwana  Kinengeni.  Hiyo  ni  mtindo,  kama  hutaki  kusema  lolote,  peana

memorandum na hiyo inatosha.  Asante sana.  Kwa  hivyo  ningetaka  kuwakumbusha  kwamba  kama  uko  na  memorandum

unataka kupeana uende pale direct  upeane na uweke  sign.  Hakuna  sababu  ya  kuketi  hapa.  Kwa  hivyo  tutaendelea  kwa

Eustus Michuki. Sasa nafasi  yako bwana Eustus.

 Eustus  Michuki:   Thank  you  commissioners.  My  names  are  Eustus  Michuki,  I’m  going  to  give  points  though  not

systematic the way it should appear it will be your work to see where to fit which one.  I’ll begin by saying that we are  very

happy that we have an occasion like this one in this country to talk and discuss constitution. It  is in the constitution where
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people decide on their values and register them in the constitution. We can only be lovers of our country if we adhere  to our

constitution. And I’ll begin by making a  statement  made  by  one  person  that  after  terrorists  attacking  America  Bush  said

terrorist attack can shake the foundations of our biggest building but they cannot touch the foundation of America. I wish we

Kenyans would say that way. Wheather  we’re  attacked  by  rerrorists  the  big  buildings  were  attacked  the  other  day,  the

Kenyans county cannot be  shaken.  I would prefer  to call Kenyans not tribes nations of Kenya.  (In  Somali  dialect)  The

same case let borders not be boundaries in our country. On the constitution of the parliament the president  should hold of it

for  two  terms  ,  ten  years  and  should  not  be  above  the  law.  Some  presidential  appointment  must  be  accepted  by  the

parliament. Ministers, judges and other important appointment should be rejected  because  in this case  some of the people

are  very  corrupt  yet  they  are  holding  ---  without  clean  records.  Important  posts,  parliamentarians,  rich  people  should

declare their wealth.  They should declare  how they got their  wealth.  How  did  they  manage  to  be  millionaires  over  night.

They should declare  how they managed to do whatever they have done in the short  time they have been in the office and

that period while others are suffering in the streets. The president should be from 45 to 70 years,  not from 35,  that is a too

young man to be a president.  We don’t want men who are  chasing skirts  to be  the president.  ---  provincial administration

we should do away with PCs  and Dos,  we should remain instead with PC who will direct  the president   or  whoever  that

may be and from the DCs ,  chiefs and assistant  chiefs we do away with PCs  and  Dos.  The  land  board  should  be  in  the

location not in the DO’s office, should be at  the location  but  not  at  the  divisional  headquater.  The  present  constitution  is

whereby one makes claims to the police after he is assulted whatever happens,  he’s told to go and carry the people  who

assulted him. This is very very unkind indeed for such people.  If it is a claim the claimers have made it should be followed

by the police. Infact instead of saying go and bring that man , infact it is very costly today for crime when somebody goes to

make claims because he will be told to stomach and carry all the burden. The government should do that without nessesarily

inconveniencing the claimant. Police arew corrupt  because  the judges are  the  most corrupt.  When a police  refuses  to  be

corrupted with one hundred shillings, the judge will go and pick one thousand so the next day the police will take  even fifty

shillings because the same amount he takes to the judge , the case will be  thrown. That is the  problem, corruption,  that we

have hindered --- and it is very serious on the time of judging. Judiciary in Kenya.  The office of the attoney general should

be  split  into  two.  One  for  prosecution  and  other  legal  matters  and  not  necessarily  attoney  generaal  to  be  a  member  of

parliament. In stead we should have a minister for legal constitutional affair. We should implement with immediate effect the

Koech report.  Education be free and compulsory for all  children.  Teachers  should  be  trained  after  emloyment.  Teachers

should be promoted on performance academic performance and research.  We should improve public schools.  Today  the

situation is that what is being improved is private schools at  the expense of  public  schools.  The  government  has  gone  to

ignore public schools for private schools which are  very very dangerous friend as  far as  the country  is  concerned.  Kenya

has grown, it is going poor  as  we ‘re told and t6he more the poor  are  it is the poor  who have no teachers,  the poor  who

have no desks,  the  poor  who  have  no  facilities  and  such.  Curriculum  should  be  the  same,  we  should  not  have  different

curriculum that is curriculum for some student ---

Interjection: Kwa hivyo Eustus wakati wako umekwisha jaribu sasa kumaliza.

Mr Eustus:  Curriculum should be the same.  Today  we  have  children  who  are  doin  computers  while  others  have  never
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seen a computer.  It  is in Kenya which is very  unfair  ,it  is  an  inbalanced  education.  We  should  have  balanced  education.

Workers should not be exploited. Workers in Kenya are being exploited because there are no employment. They should be

taken care of and they are mistreated because of lack of employment. Thank you very much indeed.

Com. Ratanya:Thank you very much. Call another person.

Chief Maagu Mutie: Asante bwana commissioner. Mimi niko na machache tu kuhusu mashamba. Ningependelea---.  Jina

langu ni ex- chief Mutie wa Ishiara location ---  sublocation.  Maoni yangu ni kuhusu mashamba. Ningependelea mashamba

land  lord  baadala  kuenda  kwa  admissiopn  officer,  iende  kwa  chief.  Maanake  chief  ndiye  anajua  hali  ya  mashamba  ya

kwake.  Ya pili hata mimi niko na shamba  na  mtu  mwingine  naye  anakuja  kuishi  uko.  Na  mimi niko  na  tittle  na  nikienda

kujaribu kumwondoa haondoki.  Hiyo  naye  inataka  iangaliwe  kwa  sababu  hii  mashaki  watu  wanaishi  kwa  mashamba  ya

watu na haondoki hiyo sheria iangaliwe wakiondolewa waende kwa mashamba yao.  Ya tatu kesi  ya mashamba waendelea

kupelekwa  kwa  high  court,  ningependa  iendelee  kwa  wazee  yaani  wale  wanaojua  mashamba  yao.  Sina  mengi  bwana

commissioner hayo ndio imenipendekeza irudiwe. Asante.

Com. Ratanya:Asante sana ex chief Maago, hata nimjeona kama umetumia karibu dakika hata haikufika tatu na umefanya

vizuri sana sasa aandikisha hapo.

Peter Nyaga:My names are Peter Nyaga  I‘m a teacher here at St. Peters, the views that I am presenting are  on behalf of

my fellow teachers,  the twelve of them. I want to start  with the education system Now we feel that the  current  system  of

education should be changed so that it can cater for the needs of all people  and also we feel that the frequent rate  at  which

the syllabus is being changed and the publications of new books  almost year in has also become expensive to parents  and

we’re seeing as if education system has become so commercial and this is a burden to the parents  and they are  not able to

cope with the burden. Now on the system of education we would prefer that in the constitution let us have the old system of

education where by we have children going to primary schools for seven years,  secondary four years  and two years  in high

school because this one gave the learner enough time to mature before joining the public university. And this one will reduce

the many chaos that we’re encountering in our public university. We’re also saying that there should be a well laid structure

which should be accommodated to ensure that the many loopholes within the education system are  filled. We’ve heard of

cases  of  certificates  being  stolen  within  the  ministry  of  headquarters.  Thi  one  is  actually  an  issue  of  concern.  So  let  the

government fill all these loop holes so that we  don’t  have  the  people  stealing  the  certificates.  Now  on  the  same  issue  of

education,  teachers  are  important,  they  are  instrumental  in  fighting  illiteracy  and  implementing  the  education  curriculum.

Teachers are  the government trustee in moulding  a  well  disciplined  citizen.  The  government  should  therefore  have  a  well

stipulated procedure  on teachers  promotion and this one should be based  on service and not on merit.  In  the  past  we’ve

had teachers  being promoted on merits and we’ve had ways of corruption.  Teachers  corrupting their ways so as  to get  a

grade. We would want teachers to be promoted on service so that after a certain period of service,  a teacher  is promoted.

On employment we are  feeling that there are  so many people  who have gone on retire and yet we still find them  manning

some of our government offices. Now we think this one should come to an end.  We have so many graduates  who have no

jobs,  let them be absorbed  in  these  offices  other  than  people  who  have  retired  and  yet  they  are  still  being  given  offices

within our governments or in the parastatals. Now instead let these retirees be  advisors to these young people  and may be
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from there they can pick up. On corruption you will agree with me that the rate of corruption has become so high and that it

should actually be a national crisis. It is even more exposed than aids. There is corruption everywhere from the highest level

to the lowest level and this one has really strayed the economy of this country.  Now we’re saying that the next constitution

should  have  strict  measures  in  that  anybody  who  is  caught  in  corruption  is  punished  severely  and  should  not  hold  any

government office. On government we’re saying that the government should have proper  planning of project  that  are  also

viable. In the past we’ve seen projects being diverted may be a project initially was meant to be  taken to a certain area  but

because of polit6ical affiliation it is diverted to another area. Actually this one should come to an end.  Also we have had of

funds which are  being diverted to other  projects  which should have not taken place at  that particular time. On  the  district

deve lopment, ----. Now we have heard so many commission of enquiries which have been formed appropriately and these

commission of enquiries have not brought any result and we are saying that we should not have commission of enquiries that

do not yield any fruit. Now they are a waste of the tax payers money and yet we’re not being told of their findings so what

we’re saying is, if the commission of enquiries has to be formed may be there should be a body that has to sit down and see

the importance so that it has gone out and done its findings it should make open public the findings it has come out with. So

that  the  people  can  also  trust  with  the  government  with  such  commission  because  we’re  left  to  doubt  wheather  these

commission  will  ever  come  up  with  an  answer  to  the  many  problems  that  we  have.  On  presidency,  we’re  saying  that

democracy should be streamlined in Kenya so that we only have may be a president  being in an office for only two terms.

Now he should also not be above the law because when a person is above the law, it creates  loopholes for corruption and

tribal;ism.  The  powers  should  be  limited  so  that  one  is  not  lewft  to  misuse  the  powers  of  the  office.  The  other  issue  is

security.  We’re  worried,  the  citizens  are  worried  because  in  our  country  today  there  is  no  security.  We  would  want  a

constitution whereby the common man is assured of his security.  There is a lot of lawlessness in Kenya (interjection from

the speaker)  so  we don’t want to hear o9f people  being proved  guilty  even  when  they  are  innocent.  We  have  seen  so

many people  being punished for wrongs that they have never done.  There is also a lot of  police  brutality,  this  one  should

also come to an end. Now the police have taken the law in their own hands and there is a lot of harassment from the police

to the common man. So let there be strict in the laws that are  encountered by the police so that the common man does  not

suffer for no reason. That’s all I had.

Beatrice Wanja:My name is Beatrice Wanja.

Interjection:wanja utaongea na lugha ya kiswahili ama?

Wanja:  Nitaongea kwa lugha ya kiswahili. Mimi  Nasikia  maoni  nilikuwa  nataka  kuongea  imetajwa  na  watu  wengi  lakini

nitaongea machache.  Kwanza nitaanza na mambo ya shule hata ingawa imeongewa. Ninaomba ofisi wa serikali ya Kenya

tote masomo iwe ya bure na hospitali pia iwe ya bure. Kwa sababu tunaangaika zaidi hatuna pesa  ya kutumia kwa mambo

haya yote hata ingawa sina mtoto anasoma shule wala watoto  wangu wako na watoto  shule. Pia ningewauiza  mambo  ya

saba isuhishwe na special board na kama ikiwa kunayo inayouzwa na special board irudishwe knitaweza kusaidia wote.  Pia

ningetaka kusema hivi, wenye magari wamazoea kugonga watu na wanagonga kwa makusudi.  Kwa hivyo ningesema wale

wanagogna watu mtu akifariki ama asifariki,  watu hawa wakipewa adhabu ya milliontano ili waendeshe gari vizuri ni sawa.

Akigonga  mtu  alipe  millioni  tano.  Pia  ningeomba  tena  mashamba  hapa  kwetu  bado  haijamalizika  na  kesi  na  hata  mtu
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akishinda kotini ,anarudi tena kufanya  mambo  ingine  hivi  hivi  makotini.  Kwa  hivyo  serikali  ya  Kenya  itaingia  watu  kama

hawa kwa sio na nguvu ya kuingilia na nchi ya kichinichini. 

Com. Ratanya:Kwa hivyo Wanja ungependekeza iwe namna gani?

Wanja:Napendekeza  mtu  akiingilia  mashamba  anaingia  isio  ya  kweli  hatua  ichukuliwe.Nafikiri  mambo  mengine  nilikuwa

nimeandika imesomwa na watu zaidi. Hiyo nimeona niseme ni hiyo. Asante.

Speaker: Asante sana Wanja, weak sing kwa register hapo, (ameitisha the next person) 

 Jerina  K.  Mutume:Asante  sana  commissioners,  your  counterparts,  the  staff  there,  the  members  who  have  come  to

present  their  views.  My  names  are  as  we  have  said  Jerina  Kanini  Mutume.  Nawakilisha  wanawaka  wa  wilaya  yetu  ya

Mbeere.I have the written memorandum, vile nitakavyosema tu ni kuprehent kidogo maada zetu ambaye tulikusanya kutoka

kwa akina mama wote na hizo ni ishirini. I  will just give the highlights as  we have laid them down.  Na  vile  walipendekeza

mimi nilete kwa commissioners wetu. 

1. Land and property rights. 

2.Violence against women.

3.Recognition, accounting and compensation of women unpaid work.

4. Getting rid of harmful cultural, traditional practices.

5. Recognition and compensation of women freedom fighter 

6. Provision of adequate security for women both in public and private spheres

7. Women political participation and representation in other position in leadership.

 8. Affirmative action in education be implemented.

 9.  Consulting  of  families  before  their  children  are  taken  for  defense  duties  and  once  agreed,  such  families  should  be

compensated. 

10. A ccess and control of resources because mothers ara bread winners of 80%. 

11. Province health facilities and politics for women. 

12. Equity in em ployment. 

13. Citizenship. Due ciotizenship for ladies who marry foreigners and for their spouses if foreign. 

14. Executive.Tenure of presidency should remain the same but once elected should forfeit the presidency seat.  I  f a man is

elected the president, the vice president should obviously be a woman.

15. Protection of disbled women and men. Most  women against rape  and responsible men to be  accountable for children

borne out of such cases or out of marriages. 

16.  Establishment of mechanism of enforcement o0f gender equality eg gender commission. 17.  Separation  of  powers  eg

non-part time civil service.

18. Protection of natural resources in our nation and in our local areas. 

19. Exception of women from education levy and in the regisration fee paid by ---. 

20. Domestication of international conventions eg PGAW these were gorverned from women groups disabled and normal,

the poor  and the rich all of  Kiambeere  and  most  of  them  touched  eastern  province  because  we  share  the  same  culture.
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Written and compiled by Mrs.Jerinah Kanini Mutume, chairperson maendeleo ya wanawake mbeere.  Now  I  will  present

my written memorandum which has details for those highlights. Thank you.

Com.  Ratanya:ok  thank  you  very  much  mutume  for  even  trying  to  squeeze  your  time.  Although  you  have  exeeded  a

minute  and  a  half.  Ningependa  kuwakumbusha  mjaribu,  mambo  ya  masaa  ni  muhimu.Na  sasa  tumekubaliana  bwana

Gatambaa.  (In  vernacular)  Sasa  nitakuwa  na  mwenzangu  hapa  akiona  saa  inaendelea  kwa  sababu  tunatime  sisi  wawili

atapigapiga  kidogo.  Sasa  wakati  ukiisha  mwenzangu  atakuwa  anapigapiga  hapaatanisaidia.  Ukisikia  namnahiyo  wakati

umekwisha. Sawasawa.Sasa bwana gitambaa endelea sasa.   

Nyaga Gitambaa

Mr Nyaga:

Interprator:Hajambo

Mr Nyaga:

Interprator:Mimi naitwa nyaga Gitambaa. 

Mr Nyaga:

Interprator:Na nitazungu,mza kwa kimbere

Mr Nyaga: 

Interprator: Anasema kwamba amesikia maneno ambaye yamezungumzwa pale ikwa mazuri sana. 

Mr Nyaga:

Interprator:Hivyo ndivyo alinifanya kuwa mgonjwa.

Mr Nyaga:

Interprator: Nawatoto pamoja na watu wazima

Mr Nyaga: 

Interprator:Na wao ni masikini

 Mr Nyaga:

 Interprator:Wakati watoto wanaenda shule, 

Mr Nyaga:

Interprator:Masikini anataka mtoto wake asome napia maskini anataka wake asome

Mr Nyaga: 

Interprator: Na hana nguvu

Mr Nyaga:

Interprator: Mimi naomba kwamba serikali ijaribu kuona ni jinsi8 gani watoto hawa wanaweza kusaidika.

Mr Nyaga:

Interprator: Ndio tuweze kufaidia 

Mr Nyaga:

Interprator: nilikuwa nataka kuunga mkono maneno haya yamezungumzwa 
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Mr Nyaga:

Interprator: Hospitali kujulishwa kwamba kuna watu maskini

Mr Nyaga: 

Interprator:Waonekane vile wanaweza kusaidia.

Mr Nyaga:

Interprator:Ni hayo tu nataka kushukuru.

Speaker: Asante sana bwana gitambaa hata hukuambiwa mabo ya masaa lakini emeatumia kwa njia mzuri kabisa. Asante.

Benard Njuki Malongo:Majina lqangu ni Benard Njuki Malongo, natoka kule kaniobora location. Nina kilisha watu watu

wa ngora sub-location huko  kanibora location.Sanduku langu la posta ni mia mojja na tisaini na nane.  Asante,  nawshukuru

commissioners na wafanikazi  ambao  umeungana  mkono  nao  kukuja  kututembelea  ni  asante  sana.  Maoni  yangu  nilikuwa

nimeaandika  na  nikasahau  nyumbani  lakini  nitatoa  oral  report  kutoka  huko  kuwakilisha  wa  Ngora.  Watu  wa  ngora

wameoneleamaoni  ambaye  yamezungumzwa  hapa  lakini  kuna  jambo  moja  ambalo  halijazungumzwa  na  ndio  nataka

kuzunguma. Hilo ni juu ya local authority. Kitu kimoja walisema nji kwamba waliona ya kwamba kuwa  na  local  authority

ama – ni dublicatoin na kazi hii ingefanywa  na  central  government.  Tungekuwa  na  serikali  moja  tu  ambaye  inafanya  kazi

huko  kwotemaanake  kuna  machiefs,  local  authority  na  wananci  wananchi  wakati  wengine  hawapati  chochote  amacho

kintokana  na  local  authority.  Kama  kazi  zake  zingefanywa  vizuri  ambako  wananci  wanaweza  kufaidika  ingekuwa  ni

sawasawa  lakini  sasa  na  kama  wana  kusanya  umuhimu  wote  wa  mali  nma  wanapeleka  inakwendea  kugawa  na  watu

wachache kwa hivyo ingekuwa kazi hiyo ifanywe na serikali moja asante.  Ile ingine ni jambo ambalo lingetajwa ni kwamba

kuna  watu  ambao  kama  vile  mzee  ametoka  kusema  hapa  ni  watu  ambao  hawana  land.  Tulionelea  kule  katika  ngora

kwamba  watu  wote  waandikishwe  waweke  kujulikana  ni  watu  gani  hawana  kichaka  ,  pahali  pakuishi.  Watu  hawa

wakishajulikana, mahali itapatikana land hata kama ni upande gani waweze kupewa kwa sabababu wamekuwa registered.

Na tukaona kwamba kama hakupatikani kichaka ama pahali popote  ambacho wanaweza kupewa kuna plots ambalo miji

imetengwa, watu hawa wawe wapate kufikiriwa kupewa ma plot haya Ni hayo tu wapendwa kwa sabau mengi tuliopanga

kusema  yamesemwa.  Kitu  moja  ambacho  ningependa  kusema  niu  kwamba  tumeonelea  sisi  katika  ngora  ya  kwamba

mambo  ya  kuandika,  mambo  ya  utawala  yafanywe  na  parliament.  Tumeweka  mbunge  kama  ndio  kiini  chote  ---.  Kwa

sababu  hawa  wabunge  wamechaguliwa  na  watu,  kila  kitu  ambacho  kinafanyika  hata  kama  ni  kuandika  nani  ifanywe  na

mbunge.  Asante   sana  kwa  kunisikiza  ni  hayo  tu  na  najua  nitapata  wakati  wa  kuandika  ile  memorandum  nimeacha

nyumbanina kuwatumia.

Joseph Kariuki:  Asante  sana,  majina  yangu  ni  Joseph  kariuki  karuku.  Kwa  mqaoni  ambaye  nimesanya  ni  ya  kwamba

nitajia  namashamba.  Sioni  ni  kwa  nini  Kenya  tunaongea  maneno  ya  masquaters  na  wale  watu  tunasema  ni  masquaters

wanakoo  zao  na  wana  familia  yao.  Kwa  hivyo  ingekuwa  ni  jambo  ambalo  ni  mzuri  kama  hawa  watu  wangefuatioliwa

mpaka mahali walitoka na kuzunguzwe ni kwa nini wakati mashamba yalikuuwa yanagawanywa, hawa watu wakasahaulika.

Jambo la pili ni kuhusu wafanyi kazi wa  serikali.  Kulingana  vile  Kenya  tumekuwa  na  shida  ya  umasikini  ningeonelea  mtu

ambaye  ameajiriwa  asiwe  anafanyqa  kazi  ya  biashara  ndio  yule  naye  hakupata  nafasi  ya  kuajiriwa  awe  akipata  mapato

kutoka kwa kazi ya business. Jambo la tatu ni juu ya kuhangaika kwa wananchi na maombi ya mapolisi.  Ningeomba katiba
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ambayo itakuja,  singeonelea kuwa na haja ya mtu awe amekamatwa.Ile  siku ya kupelekwa kwa  mahakama  yule  ambaye

alimkamata ile siku ya kupelekwa mahakama yule ambaye alimkamata hawezi kuonekana kwa mahakama, iwe inabidi mtu

awekwe ndani kwa siku kumi na nne ndio angoje yule ambaye alimkamata. Jambo lingine ni ya kwamba ingekuwa ni vizuri

wakati mtu amekamatwa na ameangaizwa ikijulikana hakuwa na makosa stati iwe inamlipa. Sionelei maana ya kuwa na rais

ambaye ako juu ya sheria.  Kwa hivyo naona rais mwenye atakuja  asiwe juu ya sheria.  Wakati  huohuo wakati  kama kuna

mchaguo kama ni president  ikuwe inafanywa wakati  mmoja na ya  wabunge.Jambo  hilo  lingine  ---.  Justice  vile  inafanywa

kwa siku hizi imetoka nje maana kusikizwa  vizuri  kwa  case  yako  inategemea  uzito  wako  ya  pesa  na  pia  umekaa  kisisa.

Kwa hivo ningeomba mambo ya chief kama ni chief justice na parastatol bodies wawe wanachaguliwa na mbunge. Asante.

Com. Ratanya: asante sana bwana kaliuki, peana memorandum yako hapo na twende kwa mashak njoka.

Meshack Njoka: Jina langu ni Meshack Njoka kwetu ni hapa Itigori. Nataka kiuongea kwa kimbeere.

Interprator: Hapa kwetu kimbeere, 

Mr Meshak:

Interprator:Ningependelea kwambva tukae kama wambere jinsi ambazo tumekuwa tukiishi katika mambo ya kiasiri.

Mr Meshak:

Interprator: Kwa saba kuna watu ---

Mr Meshak:

Interprator: Kuna watu ambao wanapinga mambo ya kitamaduni 

Mr Meshak:

Interprator: Naningependa 

Mr Meshak:

Interprator: wale ambao wana mila zao ni kimbere kabisa kabisa wasizuiwe

Interjection:hapa kuzuliwa kufanya nini? Sema vizuri.

Interprator:wasikatazwe kufanya hivyo

Interjection:kufanya nini?

Interprator:kutahiri .Alikuwa  anasema  watu  wengine  wanataka  watoto  wao  watahiri  lakini  wasikatazwa  kutahiri.  Yaani

kupaswa tohara. Asante.

Mr Meshack:

Interprator: anasema hana mengine isipokuwa ni hayo.

Speaker:haya asante sana mzee meshack kwa hayo maoni yako. Umetumia dakika yako kama kawaida kabisa kwa hivyo

nenda hapo. Pengine hapa kuna wqatoto wa shule na tutaanza na tutaanza na James Waweru.

James Waweru: my names are James Waweru from St, Peters and I’m here to represent the pupils who are  not here with

us.First  I would like to  talk  about  the  political.  Achild  representative  should  be  given  to  represent  children  veews  in  the

parliament. MPs should work full time because  they earn a lot of money but do very little. Also the president  has so many

responsibilities and so some of them should be reduced and distributed to others,   for example the vice president  and  the

leader of the opposition. On security, there should be security in high schools because  there are  those students who escape
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at night and the thieves who harass  school children. There are  so many people  having illegal ammunation or  arms and they

use them to harass  and kill innocent Kenyans.Now we need the security tio be  strengthened  so  that  this  thing  should  not

happen. I don’t have much to say, that’s all.

Com. Ratanya: ok thank you very much James Waweru, na upeleke hapo--- asante sana. We go to Faith Murungi

Faith Murungi:Hallow viewers.  My names are  Faith Murungi and I will start  by saluting your dignity, the  commissioners

and the ---.My  views are  on education.  My  first  point.  We  need  free  education  so  that  all  the  people  in  Kenya  can  be

educated. Secondly, the nyayo school milk shoulde be brought back. We need your care and so we want the nyayo school

milk  to  be  brought  backs  so  that  it  will  be  a  care  to  us.  Thirdly,  schools  should  be  provided  with  stationeries  and  the

government should employ more teachers. Fouth, computer learning should be made mandatory to all schools because  we

are in the world of computers.  Foreign  languages  like  French,  Germany  should  be  introduced.  Street  children  should  be

provided with equal education facilities with the advantaged ones. Seventh, the quarter system of form one intake should be

abolished completely because it has disadvantaged people  from the newly created  districts It  is true that the newly created

districts do not have well up schools and the ones that are  there don’t have facilies like laboratory,  so we want the people

to be taken according to their pass marks. Eighth,a well defined method of punishment should be introduced so that we don

’t have cases of over punishment. With that I don’t have much to say. Thank you. 

Com. Ratanya: Thank you very much Faith.The next one is Emma.

Emma Nyaboke:I thank you commissioners and all of you who are  present  here today to hear our views. We know that

you have broken out from  your  heavy  duties  to  come  and  listen  to  our  views.  No  w  I’m going  to  talk  about  the  social

problems that a child faces. First problem is that heavy fines should be imposed on people who ese children for labour.  You

find that small children are being used to carry a fifty kg  bag of sand or  cement.  There is no way under any circumstances

that you expect  a child to do the same work as  a fully grown man should  do.  The  second  point  is  that  girls  circumcision

should be completely banned.  There should be heavy penalties to people  who practice  it.  Also the people  who  rape  girls

and force them into marriages should have heavy penalties on them. Now today you meet that you have taken  some one to

court  but  the  next  day  you  meet  the  same  same  person  outside  free  and  comfortable  and  be  let  off  caught  free.  These

people should be given heavy penalties and should be an example to others.  Fourth point is those programmes  meant  for

people over eighteen years should be be completely banned and not brought after 10.00  pm, bec  ause when you wath the

programmes most of the children are affected by what t6hey see. They try to go and do it practically. That’s why nowadays

you meet that even a small  child  knows  many  things  that  even  an  adult  cannot  think  he  or  she  knows.  The  fifth  point  is

qualified students should be employed after their studies to avoid criminal cases  such as  abusing  drugs  and  robbery.  You

find that many people have come out from universities they have degrees but outside there they don’t have the work so they

have to get their daily bread by doing criminal activities. So in the new constitution we need these students to be  employed

after their studies or  more universities built. The sixth point is that students should be protected  from outbreak of diseases

and hunger. They should also be protected from natural calamioties like fire and plagues.  A good example is the burning of

the Kiangui school. Not that it was a natural calamity but is is the fault of the teachers  and the people  who were supposed
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to be there. The fire was there but the people could have escaped but it was congestion which caused all that. The last point

is that students should not be asked to pay school fare in vehicles yet they are told to stand. You meet that most people  are

students who are standing, we’re also human beings aned need to be treated freely. So when a child pays school fare he or

she is not supposed to stand although I would say it is outside our African tradition. We’re supposed to pay  halffare  and

also not to be congested very much. With those few points I ask you to consider them in the new constitution. Thank you. 

Com. Ratanya:thank you very much Emma. The next one is Joseph N Kabiero.Endelea bwana Kabiero. 

Joseph N Kabiero:  asante sana commissioner wetu  wakati wa leo.  Majina yangu ni  Joseph  Kabiero.  Mimi  naakilisha

wazee hapa kwetu katika socity yetu mbeere.  Kwanza nitasema asante kwa mpango huu kwa kupata  nafasi ya kusema

kitu.Kwanza  ningeongea  juu  ya  retirement  age  ya  wafanyikazi.  Hii  retirement  nafikiri  hiii  mpangi  ilikuwa  na  wazungu,

walisema hati mtu ata --- akiwa na miaka hasini na tano.Nataka kusema hii age inaonekana ni miaka machache sana kwa

sababu  wengi  wanataabu  wakiwa  na  nguvu  na  ujuzi  mwingi  sana.  Ni  kwani  watu  kama  the  chairman  of  the  national

assembly  Ole  Kaparo  na  hata  president  wana  miaka  mingi  sana  na  wanaendelea.  Kwa  hivyo  kuna  haja  ya  hii  miaka

iendelee kuwa mingi zaidi ya mika ---

Interjection: ungependekeza miaka kama ngapi?

Mr Kabiero: iwe kama sabini ili mtu afanye kazi na asaidie kizazi ya leo. Pili, nataka kusema juu ya mimba ya wasichana

wetu.  Siku  hizi  wasichana  wetu  wanabeba  mimba  ambazo  hazina  wenyewe.  Nataka  kusema  turudi  nyumbani  kwetu.

Kama hapa mbeere, mtu akiguza msichana, mapendekezo yangu, kuguza msichana iwe ni mtu mzima ama ni kijana huyo

ni bibi yako kutoka siku hiyo, na ukikataa unakuwa ni ndama nne na  tenge  nne.  Tatu,  hii  ni  juu  ya  kesi  ya  mashamba.

Hapa  kwetu  tungependelea  kesi  ya  mashamba   ichunguzwe  na  wazee  wa  kitamaduni  na  isipite  pale,  hawa  wanajua

ukweli. Pia mkato juu ya kukula ile kiapo ya kimbeere.Hiyo inakuwa  ni  kuchukluwa  mchango  ya  mahali  unaposema  ni

pako, ukikula hiyo kulingana na kitamaduni zetu, hiyo ni sawa sawa.Mambo mengine advocate,  singependelea hiyo. Nne,

kuna kitu kama kuvamilia mume na mke kuhamana ama kuachana mtu aende na arudi tena.  Bibi  akienda  na  arudi  ama

mume  akienda  na  arudi  wakati  huo  inataka  kutatuliwa  na  pia  wazee,  wajamii  na  njia  yangu  waunganishe,  kwa  vile

wanaona wanaweza kurudisha ile amani. Na kuwe na faini kwa yule ambaye atakuwa amekosea kinyumbani. Hiyo ingine

ni juu ya uizi. Kuna watu wanaitwa wezi ama warogi.  Tukiangalia mwizi ama kwa mfano wale wanaojua hapa Gikomba,

watu wananyang’anywa pesa  kwa nguvu.  Hiyo  uizi  i9mekuwa  mingi  sana  na  huwezi  kujisaidia.  Kwa  hivyo  uizi  iwe  na

security ya kutosha ili hawa watu wasije wakafanya ile mambo ya ulaghai kunyan’ganya watu.  Kwa hivyo inaonekana uizi

unaeendelea sana na hiyo inaonyesha hakuna security ya kutosha.  Hiyo ingine ni jinsi  tunavyoandika  viongozi.  Wawe  ni

watu  kama  counselors  au  wengine.  Ningependelea  kuwe  na  ile  inaitwa  mlolongo  ama  que.  Hatutaki  assistance  chief

kuandikwa kwa mpango kutoka  kule  kwa  DC.  Hiyo  ingine  ni  churches  ama  kanisa.  Makanisa  hapa  Kenya  nikiongea

kutoka na base kutoka hapa kwetu makanisa yamezidi. Hakuna kitu kisicho na mwisho ama mpango ama limit. Makanisa

ni mingi sana. Nakama ni mingi watu wqanaendelea kuharibika.Wanasemaq Mungu asifiwe, wanafanya crusade na hapo

ni mahali  pa  kufanyia  mambo  mabaya.  Kwa  hivyo  makanisa  yangefanywa  na  limit.Ingine  ni  corruption.  Corruption  ni

mambo  ya  ufisadi.Ikiwezekana  mapendeleo  yangu  juu  ya  hii  kuwekwa  mkazo,  chochote  kitakachotokea  na  njia  ya

corruption.  Kama ni ofisa  ama  mimi ama  wewe  huyo  mtu  achukuliwe  hatua  hata  iwe  ni  nani.  Hiyo  ingine,  imemalizika
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lakini nimeacha moja. Ndio hii inahusu our society kama society wetu hapa mbeere. Tungependelea katika viji vyetu tuwe

na majumba, social house ambayo wazee wanahusika kuelimisha weatu wanaosoma.  Kwa sababu watoto  wetu hawajui

kikwao.  Hawana kitamaduni chao.  Mtu anasoma mpaka university na hajui methali hata  moja.  Ukimwambia   ---  hajui,

kwa hivyo watoto wetu wanaosoma elimu ya juu ni kama gari ,mbio na miguu tatu,  na haina miguu moja.  Commissioner

wetu nilikuwa nimemaliza na nilikuwa nimeandika zaidi ya hivo kwa hivyo ---muda umekwisha asante sana.

Com. Ratanya:ok asante sana bwana Joseph na hebu rudi hapa uende kwa register. 

Henry Kiundo:(inaudible)

Speaker:asante sana bwana kiundo.

Elizabeth Kabura:in vernacular

Interprator: naitwa Elizabeth Kabura 

Madam Elizabeth: ametoka upande ule mwingine n’gambo ya sagana.

Madam Elizabeth:

Interprator: huwa anakuja hapa kila wakati

Madam Elizabeth:

Interprator:huyu ana ile ugonjwa wa kifafa 

Madam Elizabeth:

Interprator:yeye huanguka kila mara na yeye ni kama ametupwa na watu wao

Madam Elizabeth:

Interprator:ni mama yake peke yake ambaye anamtunza.

Madam Elizabeth:

Interprator:yeye anatapika chakula

Madam Elizabeth:

Interprator:wakati huu hawana chochote kwa seababu wana njaa. 

Madam Elizabeth:

Interprator: dawa anapata vizuri

Madam Elizabeth:

Interprator:anangojea apewe dawalaki hana persa ya kuenda nyumbani nayo.

Madam Elizabeth:

Interprator:na juzi alipatwa na hiyo ugonjwa akaanguka sana.

Madam Elizabeth:

Interprator: hata sasa kichwa kinamuuma.

Madam Elizabeth:

Interprator: na hana chakula.

Madam Elizabeth:

Interprator:hivyo ndio alikuwa anataka kukuambia.
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Speaker: hebu niulizie hapo. Unapendekeza nini ama unataka usaidizi gani?

Interprator:

Madam Elizabeth:

Interprator:anasema  kwamba  anao  angali  ana  watoto  wawili  anataka  kuomba  kwamba  asomeshewe  hawa  watoto

wawili.

Madam Elizabeth:

Interprator:mmoja anaitwa katheni

Madam Elizabeth:

Interprator: na huyo mwingine anaitwa kagendo.

Madam Elizabeth: 

Interprator: Sasa mnaweza kunisaidia kusomesha hawa watoto.

Madam Elizabeth:

Interprator: ndugu zake wanasema kwamba hawa ni 2watoto ambao hawana wenyewe.

Madam Elizabeth:

Interprator: na wanataka kuwauwa.

Madam Elizabeth:

Interprator:na tuseme kwamba kwa sababu alipata hawa watoto wakiwa nyumbani ---

Madam Elizabeth:

Interprator:na hata wakimtoa shule

Madam Elizabeth: yeye hakusoma hata hajui kuandika jina lake

Madam Elizabeth:

Interprator: sasa anakaa na mama yake.

Madam Elizabeth:

Interprator:tafadhali msomeshe mtoto wake mmoja ili aweze kumsaidia wakati amekuwa mzee

Madam Elizabeth:

Interprator:anauliza kama mnaweza kumsomeshea mmoja halafu awaletee.

Madam Elizabeth:

Interprator: wakati wengi anashinda nyinyi

Madam Elizabeth: 

Interprator:anasema----

Speaker: asanta sana Elizabeth, haya maoni zako ni mazuri na zitaingizwa kwa katiba ambao tunarekebisha.Asante sana.

Interprator: in vernacular.

Evatus Cingi: thank you very much Mr commissioners and the others  in this room. I have got few words  to talk in this

area as katiba ---. Mine is that as you go to the court today, judge is very powerfull and it is only one who can imprison a

wrong  doer  or  criminal. And after that when a criminal are  sent to the prison where  people  are  realy  punished  so  that
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they can change their ways of leaving, they or he can say I give him let’s say four years in prison so that the character  can

learn to behave well with the other people  within the area.  Now in a short  time you  can  see  that  a  wrong  doer  or  that

criminal has been released and when he or  she comes home he cannot forget all that he has been doing. The practice  of

cheating others  and taking others  property  at  night. So mine I’ll say that if judge  are  doing  that  a  certain  character  had

been --- let him complete the service that has been given in the court,  so other people  can try to minimize the waqy the

people are. Because if these people are let free they come and continue on the same issue of stealing others  property.  So

I want to say that if somebody has been sentenced in the court  let him complete the penalty that has been  given  by  the

magistrate for he knows more about the weakness of these people. These people when they are left home they come and

continue  with  the  same  issue.  The  other  thing  bwana  commissioner,  I  can  stretch  here  is  that  we’re  suffering  a  lot

especially these rural areas that roads  are  washed away and no maintanance. Our transport  now from here to Embu we

follow the way, that way and I use a lot of money to reach where someone wants to reach,. So I’ll say that lets have what

we call road maintanace people who will be repairing the roads that have been washed by water. Sometimes you can feel

that no transport,  no anything. A person can go as  I said here before in the  court  and  meet  that  the  cfourt  has  already

judged him because of transport. This communication. For  these few words  bwana commissionerI say thank you for this

time you gave me.

Com. Ratanya: thank you very much bwana Cingi. Sasa tunaenda kwa James Kirathe.

James  Kirathe: Mimi naitwa  James  Kirathe  ,  nataka  niwakilishe  mapendekezo  yangukuwa  walimu  wote  wa  shule  za

msingi na zile za secondary wasuhurupishwe kuishi karibu na shule  zao  il  waweze  kuhudumia  vizuri  watoto.  Hii  ni  kwa

sababu tukifanya hivyo, kutakuwa amaq kutawapa walimu wakati  wa kutosha wahudumie wanafunzi wanaowasomesha.

Kwa hiyo ningeomba serikali iwatumie wakaaji  maseremala wa kibinafsi kujenga nyumba  karibu  na  mashule  au  walimu

wajengewe  nyumba  not  more  than  five  kilometers  from  the  school.  Kuhusu  maendeleo  kwa  jumla  ningeomba

serikalikugawanya  huduma  kwa  usawa  karibu  na   kila  mwananchi.  Ningetaka  pia  isijalishe  kama  sehemu  ni  gani

mwananchi ametoka bali serikali ihakikishe bali kwamba kila mwananchi amefikiwa na huduma anapohitaji.  Kwa mfano

hii huduma za simu za STDs kama huku kwetu saa hii hakuna na mtu anapopatikana na jambo za dharura,  hawezi kupata

usaidizi kwa haraka inavyohitajika. Kwa mfano kukishuka kama moto mahali mtu ataitajika ama qatalazimiza kuongea na

operator  kwanza ndio atasfutiwe line na  hiyo  itakuwa  inachukua  muda  na  hiyo  onaona  kama  itakuwa  ni  ajali  kama  ya

moto hiyo huduma haitasaidia wananchi. Asante.

Com. Ratanya:asante bwana James. 

Joseph K Musyoki

Com. Ratanya:inaonekana una written memorandum. Ungetaka kupeana ama uzungumzie kidogo dakika mbili tatu hivi ,

ama ile tano ya kawaida? Ok zungumza keti uendelee. 

Mr  Joseph  :asante  sana  bwana  commissioners  na  wale  wamefika  kutoa  maoni  yao.  Kwa  jina  naitwa  Joseph  K.

Musyoki. Na niko na memorandum yangu ya kusema sio ya kupeanwa. Kwanza nitaanza na upande wa rais,  kwa maoni

yangu naona ni vizuri rais ambaye atachaguliwa awe na umri wa kuanzia mika thelathini na tano na isizidimiaka sabini na

isizidi kwa kazi miaka sabini.  Hiyo ni maoni yangu. Pili, uwezo wa rais uwe umepunguzwa na kwa mambo haya ni  kwa
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upande wa koti.  Rais awe hana uwezo ya kujingiza kwa vyovyote kwa mambo yanayohusika  na  mambo  ya  koti.  Hiyo

nimemaliza.  Upande  wa  provincial  administration,  kwa  maoni  yangu  naona  kuna  watu  katika  provincial  administration

wanaleta  hasara.  Wao  ni  ma  PCs  na  ma  Dos.  Ile  mshahara  anapewa  haina  huduma  kwa  wananci  maana  kuna  watu

wanakaa katika province mzima ama district  ama area  ile wamezaliwa bila kujua mambo yale yanahusika na PCs.  Kwa

hivyo hajui ni  huduma  gani  PC  atampa  na  huo  mtu  ako  hapo.  Yule  mtu  wa  karibu  ni  DC  na  DO  ile  kazi  wanafanya,

hafadfhali ifanywe n a  ma  chiefs.  Kwa  hovyo  kwa  upande  huo  naona  hii  PC  na  ma  DO  wangeoindolewa  katika  hiyo

mamlaka.  Ya  tatu,  ni  upaqnde  wa  vyama  vya  siasa.  Katika  maoni  yangu  ni  vizuri  DC  yetu  maana  vyama  vimezidi

kuongezeka na vimekuwa mingi hata vimetufanya tuchanganyikiwe ni vuzuri tuwe na remedy ya political parties.  Tuwe na

vyama kama tatu zile zitakuwa zenye nguvu. Hizo zingine ziingizwe kwa hizo tatu. Upande huo wa political parties pia kwa

maoni yangu ninaona hivi, hawa  watu  tumechagua  MPs  na  counselors  hawatufanyi  kazi  vizuri  maana  mtu  akichaguliwa

akiingia parliament ama kwa county council anaenda kustarehe tu. Hafanyi kazi akijua kwamba ametumwa na wananchi.

Kwa  hivyo  hawa  watu  tukiwajiri  kama  watu  wavibarua  ,  part  time  itakuwa  vizuri.  Maana  mtu  wa  kibarua  anajua

asipofanya  kazi  ametumwa  hatalipwa.  Na  hii  itategemea  kulingana  na  allowances  zao.  Mtu  akienda  kwa  mkutano.  Ile

mkutano wamefanya ama ile kazi wamepewa hiyo ndio italipa yeye.  Kama hakuna kazi wakati  huo hakuna pesa  wakati

huo,  pesa  ya  wananchi  inkaa.  Upande  wa  afya.  Mimi  kwa  maoni  yangu  naona  ulipaji   wa  madawa  ama  uitibiwa

iondolewe  kabisa  katika  madispensaries  na  mahealth  centers  na  madistrict  hospitals.  Ile  inabaki  iwe  ni  malipo  kwa

provincial  hospitals  na  national  hospi  tals.  Hiyo  ni  maoni  yangu.  Upande  wa  elimu,  kat6ika  secondary  kuna  watu

wanaitwa BOGs, hawa watu wanakula pesa ya wazazi mingi kwa allowances zao.  Hata inaumiza wazazimaana kila mzazi

akilipa  pesa  ya  karo,  analipa  kidogo  ya  allowance  ya  hawa  BOGs.  Kwa  hivyo  kwa  maoni  yangu  naona  hii  body  ya

BOGs  katika  secondaries  iondolewe.  Iwe  hakuna  BOGs,  hiyo  kazi  inawezafqanywa  na  clerk,  accountant,  burser  na

headmaster  ama  principle.  U  pande  wa  primary,  kuna  watu  pia  kwa  maoni  yangu  naona  kazi  yao  haitendeki  vizuri

kulingana na mahali wako. Nimalizie hii, ndio ya mwisho. Hawa watu ni maschool inspectors.  Hawa watu wakipewa hiyo

jukumu wawe ni watu independent maana wakiwa  independent  si  watu  wanaohusika  na  ministry  ya  education  hasa,  ni

watu wa independent body, wataperform kazi yao vizuri na uzuri zetu zitakaguliwa kama zamani na elimu itakuwa vizuri.

Maana wakati  huu wanarelax kwa maofisi yao.  Na  hii mambo  ya  visiting  na  mid  term  pia  iondolewe  katika  secondary

schools. Asanteni.

Com. Ratanya:asante musyoki. Tunaenda kwa Nathan Mucheki endelea

Nathan  Mucheki:  asante  bwana  commissioner.  Niko  na  mambo  madogo  sio  mengi  sana.Kwanza  nataka  kuongea

habari ya kuoa.  Vijana wanaoa wasichana,  kama hapa kwetu msichana akiolewa na  kijana  ,  wazee  walikuwa  wanatoa

mahari. Wakitoa, mbeleni ilikuwa shilingi mia nane. Walikuwa wanatoa mbuzi tisaini na tano na kabuti  na hii container ya

asali kama debe hivi. Kwa maoni yangu sababu hiyo ilikuwa wakati wa zamani, wakati  huu mambo yamekwenda yakiwa

na garama. Wazee wanaelimisha wasichana, maoni yangu nikuonelea kama vile wazee wamefanya kazi kubwa ile badala

ya shilingi mia nane wakati huu iwe kama shilingi elfu mia moja, n’gombe kike tano,  na gunia moja yassukari.  Haw wazee

w3awili  mama  na  baba  wawew  wamepimwa  suti  kila  mmoja.  Hiyo  ni  maoni  yangu.  Kutoka  hapo,  kijana  kudunga

msichana  mimba.  Hapo  zamani  msichana  kama  amedungwa  mimba  na  kijana  alikuwa  akifainiwa  bahari  ama  n’gombe
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wadume wane na beberu wane.  Hii ilikuwa inazuia vijana kucheza na wasichana ovyo ovyo kwa  sababu  akicheza  sana

,mali ya baba yake na ile angeoa nayo itaenda. Maoni hayo nikqaonelea sababu hiyo ilikaa kama imepotezwa hiyo kama

serikali ikiangalia kwa  hii katiba  irudishwe. Hii itazuia mambo ya kucheza maovu ya kucheza na wasichana ovyo ovyo.

Ingine ni mtu kama ameoa na afukuze bibi na watoto.  Hawa watoto watafaidika ninaonelea ya kwamba kama umefukuza

bibi na watoto,  hawa watoto  uwachunge na uwaelimisha na huwa ukiwapa mavazi na malazi mema mpaka wafike  watu

wazima wa kujiwezesha kujitafutia. Hayo ni maoni yangu. Elimu, mimi kwa maoni yangu naonelea ni vizuri walimu kuwa

wakifundisha watu wa karubu na shule ambacho wanafundisha. Kwa sababu  kama  mwalimu  anatembea  kama  kilomita

kumi na tana ishirini na anatakikana kuprepare notes na mambo mengine malessons kufundisha, hiyo inaonekana kwamba

huwa wamechoka sana na wakawa hiyo kazi haiwezi kuwa mzuri na watoto  wetu wakawas hawawezi kupita mtihani ya

kitaifa kwa njia inayofaa. Hiyo ndio sabau kubwa ambayo inafanya watoto  wetu wasipite mtihani kwa njia mzuri. Maoni

yangu  nikaonelea  wawe  walimu  wanakomboa  nyumba  karibu  na  mashule  ambapo  wanafundisha.  Na  kama  hakuna

manyumba karibu,  wawe hata wazazi wanaweza kuongea wawe wamejenga manyumba karibu  na  shule  hiyo  karibu  na

shule hiyo ili walimu wawe wanafundisha karibu na mashule ili waweze kufanya kazi yao kwa njia inayofaa. Maoni yangu

nilikuwa nimeleta hapa kwa mtume hii ya kurekebisha katiba ni hayo. 

Com. Ratanya:asante sana mzee Nathan na sasa tunaenda kwa  mzee lewi kiathi 

Luewi Kiathi:  asante  sana bwana  commissioner,  nataka  kuongea  juu  ya  mambo  ambao  inahusu  hadini.  Naitwa  mzee

Lewi. Inaonekana maoni yangu ni kama mtu amekaa pahali anaishi akiwa anamaliza mika kumi kuenda mbele nauliza mr

kitha iwe tukiangalia huu mtu asiondewe bahari anawacha kuishi.Mpaka aendelee na kukaa hapo mpaka maisha yake. Ya

pili, kulingana na hiyo mambo ya --- kuna mambo ambao saa  ingine inalete ufisadi sana kwa sababu ile kimila ambao ya

kinyumbani hasa wakati  huo ulikuwa ilifanywa vizuri ile ya  zamani  lakini  ya  leo  mtu  ni  mgeni.  Ikiwa  ni  wewe  ni  bwana

commissioner  huwezi  kujua  mimi niko  na  usiano  gani  na  huyu  mtu.  Sasa  hapo  anaweza  kuondolewa  ama  anawacha

kupendelea pahali yoyote kwa vile ambao unahusika na vile uzito ya mtu.  Sasa  bwana  commissioner  nataka  kwa  hayo

machache na hiyo--- nataka iangaliwe na kimila ya kiukoo ya mambo ya kabila hiyo. Ikiwa ni mambo ya kimbeere ikiwa

inatumika. Ya pili, mambo ya mashule. Wazazi hawana nguvu ile ambao inawezekana na sio kukataa kwa mtu ni kwa vile

Kenya  imeenda  juu  kuliko  watu.          Nauliza  ikiwa  ni  mambo  ya  shule  iwe  mzazi  anashomesha  bila  kulipa  pesa  .

Isipokuwa  ni  ile  tu  ambao  inahusika  na  mambo  ya  text  book.  Lakini  hii  kitu  ingine  iondolewe.  Ya  pili  mambo  ya

mahospitali. Watu wengi wa kusema hakika wanaendelea kukufa bila kuangaliwa na madaktari, na sio kupenda kwao.  Ile

pesa ambao wanashika zingine zinatokana na njia isio kawaida. Nataka vile mahospitali ya zamani walikuwa wanafanyika.

Zamani watu ambao wamekuwa wanatumia dawa hakuna kulipa. Isipokuwa kama ni crazity ndio mtu anaweza kupeleka

mtu yake huko na hapo anambiw anafanya nini. Lakini ikiwa ni government na ikiwa ni  pale  pale  tu  ambao  ---  hakuna

usaidizi ambao mtu anaweza kupata  akiwa moja.  Kwa hivyo nauliza kwa maoni yangu, ikiwa ni hospitali  watu  wapewe

dawa bila malipo.Mimi sinba megni ni hayo tu.

        Com. Ratanya:  asante kwa hayo maoni  yako  bwana  mzee  kiathi.na  sasa  ni  George  waina  ina,  ama  amepeana

memorandum kwa sababu naona imeandikwa ana memorandum.

Josiah M Thiriku:  Thank you commissioners,  ladies and gentlemen. I might be  hving agreat  difficulty but I’m going  to
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do it very first and quickly. I’ll start with political parties.  Keny is a country full of many tribes and the political partie  we

see today may be I could be what I can call tribal groupings. In order to ensure national unity, I would suggest that it be  in

our constitution  that  the  number  of  political  parties  be  limited  to  atleast  two  or  three  and  most  probably  three.  If  one

cannot serve in party A you serve in party B, if not be  B then serve in C if you cannot serve in C serve in Bor A. If you

cannot  serve  in  the  three  go  home.  Also  it  huold  be  included  in  our  constitution  that  the  constitution  will  regulate  the

formation, management and conduct  of these political parties.  That is,  before they are  formed  they  should  prove  to  the

registrar  of  society,  whichever  body  registers  political  parties,  what  they  want  to  do  for  Kenyans,  how  they  will  be

reached and to what extent,  their goals and objectrives and their targets  eg on ---  growth,  employment etc.  In this  way

such political parties shall have proved their seriousness in running the country and managing iis resources. Once they have

formed  these  events  let  them  be  funded  by  the  government  since  they  shall  approved  their  seriousness  in  running  this

country.Secondlly, system of governors.  I support  the current presidential  system of governors but I would like the post

of  our  prime  minister  to  be  created  who  should  be  in  charge  of  running  this  government  and  –  the  government  alone

politics and fight. .  who  should  be  in  charge  of  what  I  can  call  government  business  or  exucitive.  In  this  way  a  prime

minister shall form his own government ie his ruling powers and what have you. And his role shall strictly be  managing our

economy. Let me pass something on our local authority. I suggest that they should be empowered to come up withy their

own plans and strategies of development especially in rural areas. This may a ministry like that of agriculture, that of rural

development should give help to work with such local authorities.who should formulate their own policies,  regarding their

georgraphical areas and conditions saying --- some minerals if it has some resources  – what have you to work with such

ministries.  Thirdly,  the  parliamentary  constituencies  that  we  have  today  should  be  empowered  to  come  up  with

constituency assessment. These assessment should also work hand in hand with the local authorities in running the affairs

of the authorities from the local people.let me touch on the legislature. On the requirement for a person to become an MP

I suggest that a member of parliament in Kenya today since we’re talking of Kenya in a hundred years  to  come  should

posses  at  least  a barchellors degree in any field and this system has been  seen   to  work  in  countries  like  Uganda.  The

constitution should also enact  the formation of a coalition government.  This way all political partie  will be  represented in

the government  and we shall deviate from what is happening today whereby the  ruling  party  form  the  government  and

what you see  are  running battles  of the ruling partywith a ---  opposition or  an opposition fighting hqand to mouth in  the

ruling party.  This way at  least  we shall deviate from what is happenning  whereby  we  all  consentrated  on  politics  rather

than development. On the number of – in parliament I suggest that let’s have another simba apart from what is there today

from ordinary MP ---what is refered to as the house of commons. Let’s have a senate.  Senators  can be elected from the

eight constituencies. Let’s have two senators nd a third one say that makes three senators  per  province.  If one represent

one major group,another  represent  another miner  one  perhaps  a  third  one  will  present  the  minority  or  the  other  social

groups and the role of the senate shall be to approve and to see  that parliament is run in the best  way.let  me pass  on the

judiciary. It  should nolonger be  the power  of the president  to elect  or  to select  the  judicial  service  commission.  Let  the

commission be formed and be selected by parliamentary committee and once  the  judicial  service  commission  has  been

elected,  let it go on and select  their own chief justice who will run its affairs independently.  The arttoney general can  be
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appointed by the president  in that an arttoney general mainly stands from the  side  of  the  government  but  let’s  have  the

judicial service commission, starting from the chief justice to the magistrates being independent under the judicial service

commission.  This  will  ensure  that  the  president  has  no  powers  whatsoeverin  the  running  if  the  juedicial  service

commission.  Let  me  touch  on  the  presidential  powers.  One   it  should  provide  for  the  removal  of  the  president  for

misconduct in the office. For instance in Kenya what we’re experiencing today for misconduct of office a lot of corruption

that’s going around the president of this country. Let it be included in our costitution that a president  should  step down if

he  fails  the  eonomy.Say  the  collapsing  of  a  particular  industry,  the  invilvement  of  its  aids  or  relatives  with  corrupt  ills.

Again many sunction culture should be institutionalized in our constitution. On our culture I’m saying some of our conducts

and  cultures  are  guided  traditionally,  like  the  dressing  styles  the  language,  even  the  roles  of  various  social  groups.

Traditionally we had some influence from our culture that’s what I have although there are  several  others  but I may stop

there for toeday. Thank you.

Com. Ratanya: asante sana Josiah, utapeleka memorandum yako. Sasa ni wakati wako wa kuendelea.

Anthony Makindu: Jina langu ni Anthony Makindu kama vile mmesikia. Nimekuja kutoa maoni. Ni lukuwa na maoni ya

kwamba ingekuwa kidogo tu . Naongea juu ya kazi sababu serikali wakati wanaannounce katika magazeti wanaannounce

na wanasema kwamba wale wametimu  kidato  cha  nne  dnio  wanaajiriwa.  Sasa  nauliza  imgukuwa  mtu  alienda  akaitimu

katika darasa  la nane na hakupita ,  hakuendelea na masomo yake,  kwa  nini  hawa  watu  wanatupiliwa  mbali?Ni  watoto

wetu. Hata wao lazima wafaidike juu ya kazi.  Kwa vile nimezungumza sana kwa magazeti wakati  naona announcement,

naona  hakuna  watoto  wanaambiwa  ukiwa  emetimu  darasa  la  nane  na  umefanya  hivi  na  hivi,  Fulani  umeitwa  utaenda

kufanya kazi pahali.Lakini naona tu ni kidato cha nne.Ningeonelea hata wao wafikiriwe kwa sababu sio kupenda kwao.

Inekuwa kusoma hata wao wamesoma na sasa  wafikiriwe ikiwa ni kai ya kiwango chao  wapatiwe  kaazi  kama  hiyo  na

serikali yetu itakuwa mzuri na itaendele mzuri na hiyo pendekezo naona ni mzuri. Asanteni. 

Com. Ratanya: Asante sasna bwana Makindu kwa hayo maoni yako .  Umetumia masaa ambayo yanapasa kabisa.  Na

tena ninengetaka kuwakumbusha wale wamekuja sasa kwa sababu tulianza hapa mapema. Tulisama hapo mwanzo kama

una memorandum ama unamaandishi umeandika, unaweza enda pale using register yetu na uende kama unataka kuenda,

kama  unataka  kuketi  ukae  uyasikilize  yale  wengine  waqnataka  kusema.  Ama  kama  unamemorandum  na  unataka

kuelezeakwa  ufupi,  waweza  kuketi  hapa  na  ueleze  hiyo  memorandum  yako  kwa  ufupi  na  hapo  utapewa  dakika  tano

kufanya hivyo. Na  kama huna memorandum ni mambo anatoa kichwa chako unaweza tu keti  hapo  na  utapewa  dakika

tano kufanya hivyo. Kwa hivyo ukiona umepewa nafasi ya dakika tano jaribu kuitumia vizuri, kupeana yale mapendekezo

tunataka  kurekebisha  kwa  katiba  yetu.  N  a  utasikia  hapa  commissioner  mwenzangu  ama  mimi  pengine  tutapiga  hapa

kujulisha  kwamba  wakati  wako  umekwisha.  Ningetaka  kuwauliza  mjaribu  kuheshimu  hayo.  Kwa  sababu  tunataka

kumaliza  kwa  njia  mzuri  na  mapema  hata  nyinyi  muende  nyumbani  mapema  msikae  hapa  mpaka  usiku.  Na  kila  mtu

ambaye anakuja hapa atasema mambo yake na tutampa nafasi. Sasa tunaenda kwa Ignatious. A. Ndobo.

Ignatious A. Ndobo: Thank you very much commissioner. I have only two points to give my opinions on. The first one is

on education in country Kenya.About  my opinion and through experience according to the current education charges  in

our  country  ---  that  those  who  ---  family  currently  experience  that  their  children  are  not  able  to  afford  even  primary
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education because  the families are  not doing well. And my opinion is that our government give total  free education from

primary  to  secondary  school  because  we  feel  that  secondary  schools  are  ordinary  education  acoording  to  other

developing countries, meaning that if a child does not actually aquire secondary education,  it is almost like some one who

has not gone to school.  So you find that ata  laest  these local education be free because  current economic ---  problems

some families --- (inaudible).  I  feel that if we continue this way education in our country will only be for rich people  or

well being families. The other point is on land inheritance. Through experience in some  areas  let  me  say  in  mbeere,  the

locals here are  also included. Generaly we don’t  give  land  to  females  and  my feelings  and  even  the  feelings  of  current

people in mbeere is that there be what we could call gender equity in land inheritance because  all children be considered

the same. You may try to ask  in some cases  those who are  females are  not even safe when those who are  males share

their toilets in this land. And even to some extent property  can even be ---  (inaudible)not considered so it  is  my  feeling

and the feeling of the locals especially land casesthere should be equity in  land matters.And may be I could touch a little

bit on (inaudible)--- ---. My feeling is that I could it marupurupu because  when they sit down and I say they’ll be  getting

millions it means that of course the (inaudible)--- --- our country will still continue to be  poor.  And also I feel that there

should be commission bodies to cater for higher dignity. Otherwise those are the few points that I had. Thank you.

 Co. Ratanya: ok thank you very much bwana Ignatious na uende kwa meza tetu hapo.

Geofrey  Ireri:  Asante  sana  our  commissioners  of  constitution.  Kwa  jina  naitwa  Geofrey  Ireri  counssellor  kanyaboa.

Maoni yangu ni kuhusu upande wa rais kwa sababu watu wamechanganyikiwa.Tuangalie  nyumba  ya  hayati  mzee  jomo

kenyatta  na  rais  moi  kama  washauri  wakubwa  wa  nchi  hiii  yetu  ya  Kenya.  Ya  pili  ningependelea  yule  anaweza

akagombea  kiti  cha  rais  awe  na  degree  ya  lawyer,  anajua  sheria  ili  iwe  na  muelekeo.Ni  kiguzia  kidogo  upande  wa

mashamba  wananchi  wanaangaishwqa  na  wale  walioelimika  hapo  mbeleni.  Upande  wangu  na  maoni  kutoka  kwangu

wameonelea kama  mtu  mahali  anaishi  serikali  imwangalie  kwa  makini  kwa  sababu  wakimhamisha  hata  point  ya  kuishi

inakuwa  shida.Si  kibinadamu   Kama  mtu  anapewa  hiyo  shamba  na  kiyasheria  ama  kwa  njia  ya  kufanya  uongo  yule

mwenye kuihi kwa miaka kwenye kumi inaonekana ni apewe kama eka  tano hapo.Na ile ingine ningeonelea upande wa

kunyan’ganya  mtu  shamba  watu  wafanye  customary  laws  kwa  sababu  kimbeere  ndio  inaonyesha  ukweli  wa  mambo

kimila na kwa hivyo kama mtu anakula kiapo hapa mbeere ama Kenya hii kuna hakika hawezi akakula ya udanganyifu ni

ya ukweli wa mambo. Na ukiona mkristo ananyanganya yule mwingine ni mwizi anafichwa na serikali.  Hapa kanyombora

tuko na shida ya mashamba,watu wako na  mashambva  kama  ishirini  na  mwingine  hana  ,  hiyo  tunaona  ni  shida  kubwa

sana.  Na  tujua hiyo maneno inaendelea  katika  Kenya  nzima.  Wale  wengine  kuhusu  mashamba  serikali  inge---  na  hata

kwa  upande  wangu  ninasema  asante  sana  kwa  sababu  imegundua  siri.  Mtu  ananyan’gawa  shamba  na  mwingine

anamwendea anamnyan’ganya kwa njia ile---  na serikali sasa  inaanza kugundua. Hiyo ni njia  mzuri  sana  iangaliwe  sana

kama ni mtu alipepewa shamba na ukoo wake asije akajifanye mjanja kumnyan’ganya mwenzakena hiyo inaendelea sana.

Na ikiangaliwa Kenya mzima itakuwa na amani na serikali wetu kwa sababu palipo na  ukweli  lazima  kuonekane  amani

hapo.  Asante  sana  mahali  naweza  kuguzia  ni  kitamaduni  .  Kama  ni  dowry,  inaonekana  kama  unaenda  kustaki  hapa

siakago kwetu ama Kenya hii na unataka yule son in law kwa vile ilikuwa inaandikwa zamani,  ukisikia  mbuzi  ni  shillingi

ishirini, n’gombe ni shillingi hamsini Na  ikipewa dowry yote ni kama  shilingi  elfu  mbili,  na  msichana  wako  anaenda.  Na
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kwa hivyo nimeonelea, kama tungependelea vile inawezakuwa watu wanaweza wakasema mbuzi ni elfu tano,  n’gombe ni

elfu kumi hiyo inaweza ikakaa kama miaka kumi. Kama msichana wako unaweza ukapata hiyo dowry.  Upande mwingine

inaonekana watoto  wote tuliambiwa free education.  Kama serikali alisema ni free education,  upande wangu ningeonelea

iwe free education na watu wale wameelimika wajue ni jukumu yao kusaidia wale wadogo,  wafanye harambee  wakiwa

na  moyo  wa  harambee.  Hawa  watoto  wote  wafaidike  maskini  au  tajiri.  Yale  mengine  ningeonelea  kama  ni  barabara.

Tafadhali kama ni kuweka lami isiwe ikarudiwa mahali ilikuwa inawekwa wakati  uleonaona  kama  district  ingine  hakuna

hata moja.Hapo tunaona iko na selfishness. Hapo serikali ingeonelea kila district ipate huduma. Kabarabara  kamoja tu ya

lami hata DC anafurahia. Hayo nimesema asanteni.

Com. Ratanya: asante sana bwana ireri, sasa tunaenda kwa bwana Njue, endelea.

Narman  Njue:  asante  sana  bwana  commissioner.  Yangu  ni  majambo  mawili  Jambo  la  kwanza  ni  kuhusu  mambo  ya

mashamba ama mambo ya mali. Imeonekana kulingana vile naona maoni  yangu,  hapo  mbeleni  serikali  ikienda  kupeana

mashamba,iko mahali pengine ilienda ikakosewa sana.  Kwa sababu shamba moja iko  na  tittle  tatu  na  iko  yule  ambaye

hana tittle lakini ndio anakaa kwa shamba kama miaka thelathini. Kwa maoni yangu hiyo mambo serikali ikiangalia  kwa

njia mzuri ikionekana shamba moja iko na tittle tatu iko mahali ilipitia makosa kwa hiyo shamba.  Na  wale wengine ambao

wako na mataabu ya hiyo mashamba watu wengi hiyo wataabishwa.  Naonelea kwa maoni yangu wale waliopata matittle

kwa  sababu  ilipatikana  matittle  za  aina  mingi  na  iko  yule  ambaye  anakaa  kwa  hiyo  shamba  imechukuliwa  hiyo  tittle

naonelea kwa serikali ikiangalia kwa makini yule mtu ambaye hana tittle  na  anakaa  kwa  hiyo  shamba  na  anafanya  kazi

yake kwa hiyo shamba huyo ndio mwenye hiyo shamba.  Ya pili  ni  kulingana  vile  naomba  kwa  serikali  yetu,  ikiwa  mtu

anafanya kazi kwa serikali yetu na anapewa  retirement  ya  miaka  hamsini  na  tano.  Kulingana  na  vile  naona  kwa  maoni

yangu serikali isimrudishe tena kwa hiyo kazi.  Sababu oko na kijana wake na wanatakiwa hata wao wafanye hiyo kazi.

Ikiendelea kuwa amemaliza miaka hamsini na tano na amerudishwa tena inaonekana kama kwa serikali wale watoto  wa

huyu  mzee  ama  wale  huyu  mzee  alisomesha  hawana  maana  hata  kwake.  Naonelea  kwa  maoni  yangu,  ikiwa  mtu

amemaliza miaka hamsini na tano na ako na watoto  wake ambao amesomesha hawa watoto  wake wapewe hiyo kazi ili

hata yeye apumzike. Yangu sio mengi sana, ni hiyo asante.

Com. Ratanya: Bwana njue asante na sasa twende kwa Njeru, ni wakati wako.

Njeru M        uigania: asante bwana commissioner.  Hii ni maoni yangu ambaye naonelea vile inaweza kuwa kama nchi

yetu  inapasa  hii  maoni.  Kwa  watoto  hawana  wazazi  waangaliwe  wawekewe  hamuri  ya  kuwalinda  kama  wako

manyumbani kwa upande wa elimu. Watoto ambao ni walemevu, wawe wakiangaliwa kwa njia wanaoweza kupata  kazi.

Upande ya administration naonelea chief asiye kuwa akiandikwa na watu kwa maofisi.Awe akiandikwa na watu wa area

yao kwa njia ya mlolongo. Hawa wanajua vile huyo mtu ako.Hapa  ni upande wa  polis.  Polisi  wame---  naonelea  kama

wamewekewa sheria ya kuwa  wasiangamize  wananchi  sana.  Kama  unapata  maneno  mbaya  ukiambia  polisi  wanafuata

wewe,  wanaacha  yule  ambaye  anafanya  maovu.  Kwa  hivyo  polisi  wawekewe  sheria  isio  ya  kuwangamiza  wananchi.

Upande ya mashamba . Mashamba inatakikana watu wakipewa kiapo.  Kama tunakula kiapo na wewe kwa siri ya kun’

gan’gania  shamba  fulani  huwa  tumekubaliwa  kukula  kiapo.  Sheria  hiyo  iwe  imeangaliwa.   Upande  wa  uzazi  inatakiwa

serikali iwe na sheria ya kupata watoto, kwa vile kupata watoto bila kujua watoto wangapi wanapatikana kwa miaka hiyo
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ndio inafanya serikali yetu iwe masikini. Tunatakiwa tuwe na sheria ya kupata watoto kwa nchi yetu. Na  kupata  watoto  si

kufanya  family  planning  .  Family  planning  inaonyasha  hata  inafanya  watu  wawe  vilema.  Kwa  hivyo  tufundishwe  sheria

iwekwe  kufundisha  watu  vile  wanaweza  kukaa  bila  kupata  watoto.Serikali  iwe  inajua  ni  watoto  wangapi  ambao

wamezaliwa kwa kila mwaka. Upande ya waizi. Tumeangamizwa na waizi sabau akienda akifungwa anatolewa.  Naomba

iwekwe kama sheria mwizi akipatikana na uizi awekwe harama ambaye inaonekana na kila mtu akitembea. Mwizi akiingia

kwa gari unamwona kweli huyu ni mwizi. Ukipitana  na yeye unajua huyu ni mwizi, hata  akifungwa  akitoka  tunamjua  ni

mwizi. Hiyo naonelea kwa maoni yangu alama kama hiyo iwe inaonekana. Asante.

Com. Ratanya:ok hebu ngojea hapo. Ngoja kidogo bwana muiigania, commissioner ako na kitu ya kukuliza. 

Com.  Zein:  Mzee  wangu  unasema  waizi  wawekwe  alama.Alama  hiyo  iwe  ya  aina  gani,  kama  usoni  awekwe

chapa?Halafu tukishaweka alama kila tukiona mwizi tunamua?

Mr  Muigania:  hapana  si  kusema  namna  hiyo  bwana  commissioner  ati  tukimwekea  alama  tunamua.  Alama  ya  mwizi

akipatikana anawezakatwa masikio yote mawili, halafu huyo mwizi kama yuko kwa basi  wewe unaona huyo ni mwizi sio

kuua yeye lakini awekwe alama kwa vile ni mtu wa kusumbua wananchi. Naoneea hiyo. 

Com:Zein:  hebu  swali  hiyohiyo  tu  kidogo.Si  kukusaumbua  lakini  unajua  maoni  ni  yako.  Unajua  sisi  tunajifunza

kusameana.  Mtu akifanya kosa  anasamehewa.  Ssa  mwizi akienda jela  pengine  atatubu  ndambi  zake  ndio  hata  unasikia

Mungu anasamehea mtu akitubu. Sasa  kama  huyu  mwizi  akitubu  na  a  stop  kabisa  hataendelea  na  uizi  kweli  tuendelee

kumtesa namna hiyo. 

Mr Muigani:  bwana commissioner wewe najua umeona wengi  sana.Hata  wengine  wakiingia  jela  leo  wanataka  kesho

warudi jela.Lakinikama ana alama hataweza kurudi uko kwa vile ukimwona utakuwa umestarisha kwamba huyu ni mwizi

bwana commissioner. Kwa hivyo kwa kusamea ni kumsamea usimue lakini awekewe alama. 

Com.  Ratanya:  Asante  sana  bwana  Njeru.  Hayo  ni  maoni  ya  Njeru   na  ana  haki  yake  ya  kutoa  maoni  yake.  Sasa

twende kwa Thomas njiru. Hayuko. Basi Joseph K Njue.Ni  wewe njue? Ok hata joseph k njue hayuko. Sasa  wananchi

ningependa kupatia commissioner mwenzangu aenndelee hapo ili niende hapo nje nipumue ndio nirudi. Mtanikubali hivyo?

Response: ndio

Geofrey M Nyaga:  My names are  Geofrey mugo nyaga. Nitaanza na constitution supremacy.  In my views the current

constitution in parliament to amend in part  of politician between 5% should be replaced by  a  vote  of  90%.  And  public

should be involved through --- in amending this constitution. All the same the commission should be appointed by all the

registered church organs to conduct  the ---.  The national security.  The president  should not be  the chief  commander  of

the armed forces but instead one of the top range in the military officer should be appointed in the place.The parliament

should  be  overall  in  enforcing  the  emergency  powers.  Political  parties.  Other  than  mobilizing  political  public  parties

political  parties  should  also  be  allowed  to  fully  participate  in  the  conducting  of  the  procees  of  state  auditing.  Political

parties should be reduced from the current number to at  least  25 registered political parties.  Political parties  should also

be financed by the funds from state assets and not from public funds. System of government.  I support  the current system

of the government that is the president,  presidential  system but the  president  should  not  have  powers  to  hand  over  the

government to another person as  of today.T        he mayors and the  council  government  to  be  elected  directly  by  the
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people.  There  should  be  a  minimum  education  qualification  for  councellors  that  is  form  four  leavers.  If  a  sponsored

elected councilor this ----  is partly---  be  arepresentative of the people  buy the ticket  of that party.  The parliament days

per week should not be three but five to attend the proceedings.  Land and property  rightsI propose  the land tittle deeds

to be computerized in order  to reduce the dublication that is today you may find that one peace  of  land  is  having  more

than three or more tittle deeds. And the ministers decision on the land issues should not be  the final that is one should be

given enough time of at least six months for preparation to launch his appeal  in the high court.  The traditional methods of

dertermining land disputes that is -- should be followed or defined the taking of kimbeere tradition ---. The basic rights. In

kimbeere our great  grand mothers  were  married  traditionally  with  goats,  cows  accompanied  by  traditional  beer  that  is

karobo. This method should be honoured by the constitution and the ban of traditional liquor should be lifted so as  to give

the  government  beliefin  you  being  a  part  of  improving  the  the  economy  instead  of  the  current  system  where  by  it  is

benefiting just a few. That is through enforcers.  The kimbeere  court  of  elders  should  also  be  revived  so  as  to  penalize

those who go against them, eg here inmbeere when a thief steals  one goat,  he’s  supposed  to  pay  seven  goats.  Here  in

mbeere if a young man impregnates a young girl he’s supposed to be  penalized by four bulls and four he-goats.  On  the

side of employment here in mbeere most of our young girls and boys are employed because they are still  between the age

of eighteen years.  If a person is found or  agrowing ---(inaudible)  is  not  supposed  to  be  jailed  for  a  minimum of  three

years. 

Com. Zein:One last thing, if you have one last thing you want to say, say it then we will give the memorandum. We have

a process of processing all the memorandum we receive. 

Mr Nyaga: Police officers should not be for more than three months in one station because  this one encourages most of

the people to be in rummand and jailed unnecessarily.Thank you.

Speaker: asante sana bwana Nyaga  na utoe hiyo memorandum kwa vile tutahitajio kuisoma. Na uandike register yetu. 

Njoka Mbakiria: in Kimbeere

Interprator: ninataka kuzungumza kimbeere.

Mr Njoka: 

Interprator: nataka kusema hivi.

Mr Njoka: 

Interprator: naitwa njoka mbakiria

Mr Njoka:

Interprator: nimeekuja kujua mambo ya katiba kwa sababu yale ya zamani yametupiliwa mbali

Mr Njoka:

Interprator: kwa hivyo 

Mr Njoka:

Interprator: nataka yale ya zamani yarudishwe kwa mfano ile ya kukunywa ka---

Mr Njoka: 

Interprator: kwa sababu sasa hayo mambo ndio nataka yafanywe
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Mr Njoka: 

Inteprator: hii ndio tu inaweza kusababisha watu ama kufanya watu wana---

Mr Njoka:

Interprator: ndio watu wawe pamoja

Mr Njoka:

Interprator: tukifuata mambo ya karamu

Mr Njoka:

Interprator:na watu wengi wamenyan’ganywa mali yao kwa sababu ya kufanya karamu amanakugapa kwa njia isiofaa.

Mr Njoka:

Interprator: kwa hivi

Mr Njoka: 

Interprator:  anasema kwamba katiba ikigeuzwa na iendelee kwa ile njia ya zamani, mambo mengi yatakuwa ni  mafupi

na rahisi. 

Mr Njoka:

Interprator: kama tungekuwa tunakula ile kiapo ya zamani hakuna mtu angekuwa anastaki  mwingine kwa sababu anajua

akikunywa hiyo kiapo atakufa kwa hivyo hangeweza kudhubutu.

Mr Njoka: 

Interprator: kwa hivyo nataka kusema hivi

 Mr Njoka:

 Interprator:wakati  huu   kwa  sababu  watu  wanatumia  kalamu  kuandika  na  hakuna  mtu  aliye  na  haki,  wengi  hawana

haki.

Mr Njoka: wanafanya --- mimi napeana maneno na mimi niko na nguvu ya kutoa pesa.

Mr Njoka:

Interprator:nimesikia sana mzee  unasema tuanze kutumia  mambo  ya  mila  zetu  watu  wakiwa  wanakesi  ya  mashamba

tutumie  kiapo  cha  kimbeere.  Kwa  sababu  tikitumia  kiapo  cha  kimila  watu  hawawezi  kusema  uongo  na  kuibiana.  Na

unasema ile pombe ya kienyeji iruhusiwe kama zamani

Mr Njoka:

Com.  Zein:  asante  sana  tumechukua  maoni  yako  na  huyu  msichana  atakuja  kuandika  maoni  yako.Nadhani

kukumbushana sio kitu kibaya.  Nadhani  wengine  wamechangamshwa  na  maneno  ya  mzee.  Lakini  nataka  kukumbusha

wale  wamekuja  baada  ya  sisi  kuanza  kazi  kwamba  sehemu  moja  ya  mambo  tulikubaliana,  ni  kwamba  kwa  vile  nchi

kikawa  rasmi  cha  kupokea  maoni  ya  wananchi  ukufu.  Ukiwa  hapa  watu  wanaozungumza  hapa  ni  watu  wa  aina  mbili

pekee  yake.Either  mtu  kutoka  kwa  meza  hii  ndio  anzungumza  au  anatoka  kwenye  meza  hii.  Yaani  mwananchi

anaruhusiwa kutoa maoni yake ama sisi tunasema jambo.  Jambo  lako  unaotaka  kusema  na  rafiki  yako  hatukuzui  lakini

mtoke muende mbalikule mmalize ndio murudi. Au si sawa hivo?

Response: ni sawa
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Njeru  Thaiti:  maoni  yangu  ni  kwa  vile  watu  wanaangaisha  wengine  hapa.  Naitwa  Njeru  Thaiti.  Kwa  vile  watu

wanaangamisha watu na kifedha.Ikiwa nina shamba,na sina pesa  unanisimbua tukienda kufanya court  kule siakago.wewe

unachukua unachua watu wako na mimi pengine hata sina watu wangu.Unaninyan’ganya shamba langu.Kwa hivyo serikali

iangalie vizuri sana. Kwa hivyo kiapo ndio tunataka sana sisi. Ukininyan’ganya kitu twende tuka nyeshe hapo.  Hiyo ndio

maoni nasikia roho yangu mbaya.  Kwa vile tunasumbuliwa  ni  nini  kijana  maanake  mna  pesa  .Sisi  wazee  hatuna  pesa  ,

mnatusumbua. Kwa hivyo mambo iwe kama zamani, tikifanya kesi toka na mbuzi na mimi na mbuzi. Tuachie hapo.

Com. Zein: asante sana mzee, tafadhali enda pale uandikishe jina lako  kwamba  umetoa  maoni  yako  kwa  kurekebisha

katiba. Asante sana. Bwana Benjamin, ushatoa. Asante sana bwana Benjamin. 

Michael  N.  Kamunji: ok asante.  Mimi nakuja hapa kutolea maoni  bwana  commissioner.  Ile  naonelea  maoni  kama  ni

mzuri.Mimi ni Michael Kamunji.  Naongea juu ya multi-party.Multiy party ni chama naonelea  kama  iko  Kenya  ni  mzuri.

Na siku kama iko KANU inaona multiparty kama adui na hiyo sio adui.ni chama ambazo zinataka uongozi. Kwa  hivyo

ningeonelea KANU isichukulie multiparty kama adui.  Kwa maana  hata  KANU  inataka  kumaliza  multiparty  hiyo  apana

iko. Nikaona hiyo multiparty inaweza kuwa iko sababu ni kuendeza mambo ya kikenya ya democrasia. Haya nitoke hapo

hiyo  nimemaliza.  Hiyo  ingine  ni  mambo  ya  hospitali.  Mimi  naona  watu  wamehangaika  sana.  Wengine  hawana  hela,

wengine hakuna kitu ako naye. Na ukienda pale hospitali mnaambiwa ni pesa.Na wakati hiyo anaambiwa ni pesa  na hana

ndururu.Wengine hawatibiwi maanake hawana pesa.Wannambiwa kwenda.  Mambo kama hayo si mazuri. Ok  hiyo naye

natoka. Nataka iwe kama zamani. Watu wapewe heshima na serikqali wawe wanatibiwa bure bila kutoa kitu. Basi nitoke

hapo niende kwa shule. Mambo ya shule tuntaka.  Sasa  kama  wakati  hii  unaona  hatuna  walimu  na  wazazi  nao  hawana

pesa. Ile kitu iko ni kun gan’gania na walimu lete kitu hii lete pesa  hii, na wazazi hawana kitu. Sasa  maoni yangu nakaona

serikali inafaa kusomesha watoto  bure kwa maana  ina  nguvu.  Basi  kwa  hivyo  ningependelea  iwe  nchi  ya  mbora.  Hiyo

ingine  kama  ya  mwisho  si  kuwa  na  maoni  mingi  sana.  Ni  hii  mambo  ya  ukubwa,  tuseme  kama  rais.  Raisi  ni  mtu

anachaguliwa na watu.  Na  kama anachaguliwa na watu hawezi aka  over law sana.  Ati mpaka akiua mtu haulizwi.  Mimi

naonelea  iwe  na  kotini  akiua  mtu  anastakiwa.  Kama  wale  wengine.  Haya  kwa  siasa  anasema  anatoka,  hapo  kutoka

hatoki. Anakaa na watu wakubwa wanamwambia kwenda shika kale kamtu. Anasema hivyo na yeye anatoka.  Naonelea

hata yeye awe kama hawa watu wengine.

( Interjection:) Subiri bwana Michael. Sijui ulikuwako hapa kutoka asubuhi. Maoni yako tumesika, tumepokea na ndio

kazi yetu sisi. Lakini waliokuwa hapa asubuhi niliwaambia manao yote unaosema  unalindwa  na  sheria.  Huwezi  kuzuiwa

kusema neon moja au lingine. Lakini nilisema  hapa hatuko mahakamani wala polisi.  Ukiwa unataka kuzungumzia mambo

usitaje  watu  au  tarsisi  ambao  hawako  hapa  ndio  uanze  kuleta  vurugo.  Kwa  mfano  unasema  KANU  inataka  kuua

multiparty, mimi si wa KANU lakini nakuambia tu mfano. Awekwe mwana chama wa KANU hapa,  aseme mimi sikubali

hiyo. Nakataa,  nakupinga  muanze  kujibishana.  Kama  unataka  kusema  chama  kunachotawala  isiwe  na  nguvu  kushinda

vyama vya upinzani sema hivyo. Au si sawa hivyo?

Response: ni sawa

Com. Zein: lakini sikukuzuia umesema vuzuri na tumekuelewa. Asante.Andika jina lako pale kwamba umetoa maoni. Na

hiyo haina maana kwamba namzuia mtu kusema lolote analotaka.  Ningesema  the  same  thing  mtu  akija  kuzungumziaDP
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hivi  na  hivi.Tuzungumzie  mapendekezo  yetu  na  principles  lakini  tusitaje  watu  au  tasisi  ambao  utaanza  kuudhi  wengine

hapa. Au si sawa hivyo?

Response:

Jacob Gitonga: in vernacular

Interprator: Jina yangu naitwa Jacob Gitonga, simba msafiri. Yeye

 Mr Jacob:

Interprator: vile ninavyoona 

Mr Jacob:

Inteprator:ama maoni yangu 

Mr Jacob:

Interprator: natakia kutoa maoni kuhusu watu kama 

Mr Jacob:

Interprator:watu ambao hawajiwezi.

Mr Jacob:

Interprator: watu kama yeye wamewekwa kando sana kama hawajulikana. 

Mr Jacob:

Interprator: wakati uliopita 

Mr Jacob:

Interprator: usaidizi wao umetangazwa mara mingi sana

Mr Jacob:

Interprator: lakini haufiki

Mr Jacob:

Interprator: niko hapa leo 

Mr Jacob:

Interprator: wakati tunataka kurekebisha katiba 

Mr Jacob:

Interprator: serikali itakaokuja.

Mr Jacob:

Interprator:iwe inazungumza na kuangalia mambo ya yule ambao hawajiwezi

Mr Jacob:

Interprator: shida zao.

Mr Jacob:

Interprator: kwa sababu 

Mr Jacob:

Interprator: na mambo mengi, shida nyingi.
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Mr Jacob:

Interprator: tunawekwa kando na tena kuhudhiwa

Mr Jacob:

Interprator: na wale ambao wanajiweza.

Mr Jacob:

Interprator:  si kwa sababu ya mapenzi yetu

Mr Jacob: 

.Interprator: ili tuwe vile tuliyo

Mr Jacob:vile nataka kusema 

Mr Jacob:

Interprator: tusichukuliwe tu kama watu ovyo

Mr Jacob:

Interprator: kama vile bwana  commissoner ulivyokaa

Mr Jacob:

Interprator: wewe ni mtu na ---

Mr Jacob:

Interprator: tafadhali unichukue kama vile nilivyo kama vile ilivyo

Mr Jacob:

Interprator: sina mengi

Mr Jacob: Jacob Gitonga

Com. Zein: asante bwana Gitonga subiri tu hapo nitakuletea register uandikishe jina.

Rose  Wangari:  asante  nashukuru.  Kwa  majina  naitwa  Rose  Wangari.  Jambo  la  kwanza  ningependa  kuwatolea

walemavu  ni  ya  kwamba  wametengwa  kuanzia  hapo  zamani.  Kwa  mfano  jamii  moja  ingepata  mlemavu  hapo  zamani

tulikuwa tunaona anatupwa. Na kweli hata wakati wa leo kuna wazazi wengine ambao hawachukui mtoto mlemavu kama

mtoto wa kawaida.  Kwa mfano mpaka anfungiwa nje kwa sababu analeta aibu  kwa  hio  jamii.  Ningesema  ya  kwamba

tuchukuliwe  kama  watoto  wa  kawaida.Kimasomo,  wazazi  wengine  wamewshindwa  kusomesha  watoto  walemavu  eti

kwamba hawana faida ama kwa sababu masomo yao haitasaidia hawa jamii.Nataka kusema ya kwamba maisha ya siku

hizi yanakuwa mazuri kama una helling. Na  kwa hivyo naonelea kwamba serikali inghekuwa ituongezee angalau shule ya

walemavu ziongezwe. Kwa mfano kama constituency moja imepewa shule mbili, moja ni ya msingi ingine ni ya secondary

na ziwe za mabweni ili turaihisha masomo ya walemavu. Kazi,  tumetengwa sana na ningeona tupewe quarter  system kwa

kila nafasi za kazi zinazotokea.Kwa kila ofisi ya serikali iwe na ata  least  walamavu mbili ama tatu hivi vile  inawezekana.

Majumba marefu kwa wale ambao wanajenga majumba marefu. Naona kwamba wanaweka stairs za  juu  sana  ambazo

hatuwezifikia. Kwa mfano sasa hivi tumekuwa na shida ya kupitia mahali kama hapa kwa sababu hazi stairs ni refu sana.

Kwa hivyo ningeomba ingawa wanaweka stairs refu waweke pahali pafupi mlemavu anaweza kupitia anapohitaji  kupitia

hapa.kwa  parliament  ama  ubungeni,  itakuwa  ni  vingumu  sana  kuona  mlem,avu  akichaguliwa  na  watu  wengine  kuwa
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kuwakilisha  eneo  fulani  kama  mbunge  ama  councellors.  Kwa  hivyo  naomba  hizi  nafasi  za  wambunge  maalum  zipewe

walemavu. Kwani pia ni chache na pia tunaweza kuwakilisha kila mmoja, awe mlemavu ama siye mlemavu.  Kwa  hivyo

naomba  tupewe  hizo  nafasi  kwa  sababu  ni  chache  na  zinatufaa.Kwa  vifaa  vya  walamavu  kama  hivi  wheel  chairs  ama

crutches zitolewe  ushuhuru  kwa  sababu  zimekuwa  bei  ghali  sana.  Wengine  wetu  tunapowaona  walemavu  wakitembea

kwa  kujivutia  chini  kwa  sababu  hawawezi  kiziafford,yaani  tuseme  kama  crutches  ama  wheel  chairs  iko  na  bei  ghali

sana.Naningeomba serikali atupatie hizi vifaa bila malipo. Pia naomba mashirika ya walemavu yasimamiwa na malemavu

wenyewe.  Kwa  sababu  tunaona  wale  wenye  wako  kwa  mashirika  kama  hayo  ambao  singetaka  kuwataja  yapo  lakini

wanasimamiwa na wenye si walemavu na kwa hivyo wanawatenga sana walemavu ambao wanafaa kuwawashiriki katika

mashirika hayo. Si kuwa na mengi sana, asante sana kwa kunipatie nafasi hii. Kwa majina tena ni Rose Wangari.

Com. Zein: asante sana Rose. Atakuletea register uandike register kwamba umetoa maoni kwenye chumba cha katiba.

J        oel Kiandiko:

Com: Zein: pole sana kwa kuita jina vibaya.

Joel: in vernacular

Interprator: nimekuja hapa kutoa maoni yangu

Mr Joel: 

Interprator: juu ya katiba

Mr Joel:

Interprator: nataka kuzungumzia juu ya wake ambao wamekwisha kufiwa na ume zao.

Mr Joel:

Interprator: nao wanashida kama hizi

Mr Joel: shida za mashamba

Mr Joel:

Interprator: wananyan’ganywa mashamba yao kwa sababu waume wao hawako.

Mr Joel:

Interprator: ndio tunataka kusema juu ya katiba 

Mr Joel:

Interprator: kama katiba itageuza mambo kama hayo

Mr Joel:

Interprator: mabibi hawa ambao hawana mabwana wamenyan’ganywa mashamba yao

Mr Joel:

Interprator: mtu kama mimi ni mmoja baba hayuko, mama hayuko 

Mr Joel:

Interprator: nimehangaishwa sana na hawa matajiri.

Mr Joel:

Interprator:hata sasa wakati kama huo ninafanya kesi kwa shamba langu
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Mr Joel:

Interprator: kwa hivyo katiba

Mr Joel:

Interprator:wale watu ambao wamezunguza juu ya mambo yetu ya kiasili 

Mr Jacob:

Interprator: ningependa ya kwamba ile kiapo ya zamani au kaiurubo irudishwe

Mr Joel: 

Interprator: hata kama wakati huu ni mchristo

Mr Joel:

Interprator:  naninajua yale maamuri kumi na mbili

Mr Joel:

Interprator: naona kwamba ni wale wamesoma ndiyo wanataka kunyan’ganyawale hawajui mali zao.

Mr Joel: 

Interprator: jambo lingine ni hili

Mr Joel:

Interprator: mambo ya masomo

Mr Joel:

Interprator: nimewasomesha watoto wangu wote sana lakini hakuna hata moja ameandikwa. 

Mr Joel:

Interprator: wale ambao wamesomeshwa ni wamasomo ya chini sana.

Mr Joel:

Interprator: wale ambao wamesoma sana hawajajiriwa

Mr Joel:

Interprator: kwa hivyo wale ambao wamesoma sana wanaangaishwa sana

Mr Joel:

Interprator: hata kwa mfano wale wenye wako hapa lakini ni walemavu pia wao wamesoma sana.

Mr Joel:

Interprator: nasema ni asante sana 

Naman  Ndereva:  asante  sana  kwa  wale  ambao  wametumwa  kwa  sababu  ya  kugeuza  katiba.  Mimi  naitwa  Nama

Ndereva na kwetu ni hapa Mbeere.Na mimi nimetumwa na watu wa --- ambaye wamejitolea kufanya kazi yao.  Na  hawa

watu walikaa chini na wakaandika mambo ambayo inahusu ugeuzi wa katiba.  Kwa hivyokulingana na vile ambao mambo

imearibika,  kwa  sababu  ya  mambo  machache  tu.  Kama  upande  wa  utawala,  kutoka  kwa  village  elder,  assistant

chief,chief wawe wakiandikwa na raia kwa kutumia njia ya mlolongo.Kwa  sababu  zamani  hakukuwa  na  mambo  mengi

kama wa sasa. Kwa vile ikiwa ni chief au assistant chief alikuwa anajua tu hawezi tumia nguvu vile wanatumia kwa sababu

anajua  ameandikwa  na  watu.Na  alikuwa  akiangalia  mambo  ambayo  inahusu  watu  ambao  anaongoza.  Mambo  ya  pili
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inahusu mashamba.  Kulingana  na  mila  ya  watu  wa  mbeere,  kwa  zamanihakukuwa  na  unyan’gaji  mkubwa  sana  juu  ya

shamba.  Kwa  sababu  ikiwa  watu  wameanza  kupigania  mashamba  walikuwa  wanakaa  tu  chini  wanawambia  kama

mnapigania, lazima mtakula kiapo. Na wakila hiyo kiapo haikuwa michezo kama ukiwa unanyan’ganya mwingine shamba

lazima utakufa.  Nakwa sababu ya wakati  huo watu walikuwa  wanakunywa  kiapo  ama  ukijua  unanyan’ganya  mwingine

unawacha halafu unawachia mwenyewe shamba lake. Na wakati huo mambo ilikuwa si kama wa sasa.  Ilikuwa mambo tu

mazuri sana haikuwa na taabu nyingi sana. Ya tatu,hapa hata vile mnasema mambo ya ugonjwa wa ukimwi umeingia, kwa

sababu ya mambo kushakuwa mbaya.  Kama wakati  wetu  mbere  kudunga  msichana  mimba  wazee  walikuwa  wanakaa

chini, wawe wazee wawili. Wanaitana wanazungumza, kama ukiwa hutaki kuoa msichana wangu, unatoa ndume nne na ile

inaitwa  dhenge  nne  halafu  anaambiwa  na  hawa  wazee  usirudie  hiyo  maneno.  Na  ikisema  haki  kama  vile  unajua  hiyo

ndume iko na ukutoa hiyo yote ulikuwa unaona unahamgaisha baba yako sana. Na  hiyo mambo ya mimba haikuwa mingi

sana kama ya sasa. Hata ugonjwa haikuwa mingi kama ya sasa.  Kwa hivyo mimi kitu naomba hiyo kitu irudishwe ili hata

hii mambo ya ukimwi ikwishe. Mambo ingine ni mambo ya kama sasa  nimeoa bibi yangu au watu wameoa mabibi  yao.

Watu wengine zamani hawakuwa na mambo mengi sana. Kama ukiwa unaendea mke wangu, wazee wanakaa chini halafu

unaitwa. Unaambiwa kwa sababu umefanya aibu na umefanya bibi ya huyu mtu aende njia ambao haijilikani mtu alikuwa

anaambiwa atoe  n’gombe mbili na dnume mbili.  Hayo  mambo  kulingana  na  kimbere  wetu  mtu  hawezi  kurudia  mambo

kama hayo.Mambo ya nne, mambo ya mashamba mahali ambapoo mtu amekaa zaidiya  miaka  kumi.  Kwa  sababu  mtu

hawezi  kaa  pahali  bila  kujua  anakaa  kwa  sababu  gani.  Sasa  hiyo  anakaa  hakuenda  kuomba  mtu  mahali  ya

kukaa.Kulingana na kimbeere yetu kama shamba ni langu, mimi naenda tu kwako kama maswali  nakuja  kuomba.  Sasa

vile  unasikia  watu  wakisema   kama  upande  wa  kanyombora  kwa  sababu  hiyo  ilikuwa  inaitwa  wealth  na  hapo  ndiyo

mambo imearibikia mambo ya kanyobora na kawsengero area.Kwa sababu tu wale wenye wako na pesa  ndio wananyan

’ganya  watu  mashamba  yao.  Na  wakati  walikuwa  wakienda  huko  hakuna  mtu  ambaye  alikuwa  akiomba  mtu  mahali

ambapo  anaenda  kutengeneza  shamba  lake.  Na  hawa  watu  walikuwa  wanapelekwa  huko  na  serikali.  Mtu  anaenda

kukata mahali anataka anakatazwa na mwingine. Kwa hivyo hiyo ndio tunasema kwamba ili tumalize hii mambo ya watu

ya  matumbo  kubwa  kubwa  kukula  wale  wengine,  kiapo  irudishwe  na  watu  wawe  wakipewa  mashamba  kwa  sababu

huyo  mtu  alikuwa  amekaa  hapo  kama  60  years  na  hana  mahaliambapo  atapeleka  hawa  ---  zake.  Mambo  ya  uchumi

Kulingana na wakati  huu mambo ya uchumi umekuwa mabaya sana kwa sababu mambo imekuwa – kiatika  ministries  .

Ministries imekuwa nyingi sana. Kama ilikuwa un--- upande wa agriculture haikuwa na ministries nyingi sana,  na haikuwa

na mambo mengi sana.  Na  ukiona wakati  huu  kwa sababu ministry  imekuwa mingi sana.  Ndio  Kenya  iko  na  mambo

mabaya sana ambayo hawezi kuzisaidia kwa sababu ya kuwa ministry nyingi.Kwa hivyo tunaomba hiyo ministry serikali

aangalie ili mambo mambo ya serikali isiwe mengi sana kwa sababu akiangalia hiyo ministry kama ya zamani, mambo yao

itakuwa mazuri sana.

Com. Zein: Ndereva muda wako umekwisha na nishakuongezea dakika ingine moja. Umebakisha maneno mangapi?

Ndereva: moja tu

Com. Zein: haya malizia

Mr Ndereva: Mambo ingine, kama hii ya hospitali nimesikiamtu mwingine amezingumza. Kulingana mambo ya hospitali
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tunaomba serikali yetu iangalie sana kwa sababu watu wengine hawajiwezi hata kidogo.  Wengi  wamekufa  kwa  sababu

hawana pesa. Hata wakienda kwa hospitali bila pesa mtu anafariki tu kwa sababu hana pesa.

Interjection: ungependekezo gani mzee wangu?

Mr Ndereva: iwe kama zamani, bure. Kwa hivyo sina mengi isipokuwa hayo tu.

Com.  Zein:  asante  sana  mzee  ---  tafadhali  uende  uandike  jina  pale  kwenye  register  na  utoe  memorandum  na  hiyo

maandishi tutayasoma.

Eustus Nthamburi:  kwa majina naitwa  Nthamburi  Eustus.  Kwa  vile  maoni  yangu  nimeonelea  ya  kwamba  naingilia  tu

kwa kimbere straight.  We have our customs that bind us to have what really bound us to be  mbere people.  That  is  we

had the coucil elders in their old times and we would still like to have the same from sub-location level, division level upto

district level. These councils will care for cultural disputes regardless  thes are  domestic or  the outcry in the country.  They

would look for that.  These same kind of people  should at  least  men  or  women  of  a  good  reputations  not  ---  because

there are those who do not care what they do and when they do I and therefore according to my view is that there should

be people of a good age that’s around 60 or 70. Marriages. Mbeere people have had and even now have traditions of    

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

35



                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

36



                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

37



                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                                     

                                                                                                                                                                    if I  have to

make marriage at  anyone’s home I should pay a dowry of seventy goats,  one bull  and  one  he-  goat.  That  is  to  ensure

there  is  commonness  in  marriage  as  needed  in  kimbere  form.  There  are  also  areas  that  kuna  hali  ya  karobo  ambayo

ilikuwa lazima baba,  mama wakunywe  na  kila  mtu  katika  hiyo  jamii  hiyo  waweze  kujumuika  nayo.  Hiyo  ni  kumanisha

everybody knows surely someone is getting married to this lady and from this and this area.  We come to discipline, if for

instance any of the boys impreginated any girl there was to be  a penalty.  Infact it was painful for any family  to  produce

four bullsw and four he goats  and therefore for that point of discipline everyone was aware  he didn’t actually misuse his

time or  property  in that form. And if there was no marriage at  all  after  the  impregnation  of  the  girl,  there  was  also  this

measure taken towards  the gentleman. That was to take  an oath not to bewitch the girl or  to bewitch the family. Then I

switch to land. I tis to my feeling that if land bonds be shifted to thed chiefs and not the Dos for any formalities at  all. This

would  otherwise  determine  better  times  on  money  or  time  on  whoever  is  concerned  to  have  at  least  express  himself

towards his peace of land if any dispute at all. By this I am referring back  to the council of elders  even in the division and

the district.  With that one I get to the appeal  if any one wants to get the appeal  on his land, should he be  given  enough

time and not the 14 days? I preffered becaude he has used his money and either all his possession why one not be  given

at least three months to look for the demands for the appeal. One should be given three months to look for the necessary

items for appeal.You excuse me for a moment sir.

Com. Zein: Hiyo ni kuonyokesha.  Hiyo kengele ni ya kukuwon tu ndio umalizie. Nakupa  fursa umalizie. Uko na points

kama  ngapi imebaki? 

Mr Nhtamburi: Points mbili tu but very precise.

Com. Zein:Malizia mzee

Mr  Nthamburi:  asante.  I  come  now  again  to  the  areaa  of  retirement.  This  one  I  think  the  government  should  retire

people at 60s and take care on their medication all the time because  by this time I hope everyone is really ruthless to go

here  and  there  looking  for  medication  but  the  government  should  this  time  take  more  care  on  retirerees.  Education.
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Reffering to our present  system of education in Kenya,  if we look at  Kenya,  Uganda,  Tanzania we find that if wew had

not been very selfi8sh our education in form four is useless because it shows that if in Uganda, they have their aggregate to

the university, Tanzanias the same. Our students from form four pia can’t join any of the universities, what are we worth in

this education? So we are bound to remain without furthering our education anywhere as  today’s education in east  Africa

for which we lag very much behind. Nevertheless, I call also to this other area  of teachers  recruitment on teacher  training.

The teacher  training requirement this days otherwises to afew days seen in the papers  that they would like to harass  the

parents. Most of our children realy have Ds and even Es in mathematics.  Having these Ds and Es in mathematics that the

ministry needs D+,  I wish the constitution defines exactly what should anyone be as  early  as  now  because  most  of  our

children have to be castled from teacher  training because  of only one subject  and that is mathematics other  than taking it

as a general. If we have an aggregate of D, let our children get to the teacher training and let them enjoy the offer as  it has

been there before. Thank you. 

Com  Zein:  asante  sana  mzee  Nthamburi.  Tafadhali  andika  jina  lako  kwenye  register.  Anayefuatia  ni  Florence  Muite.

Karibu mum, karibu.

Florence Muite: asante. Nitaanza na maoni yangu. Ya kwanza, nataka basic education iwe free  au ya bure kwa watoto

wote  katika  shule  za  public.  Cost  sharing  afadhali  itolewe  kwa  mahospitali  ya  government  ikuwe  bure.  Violence  on

women  itolewe,  hatutaki  hiyo.  Hata  land  wanawake  wapewe  au  wapewe  rights  on  it.  Watoto  wapewe  hakli  yao.

Citizenship  ya  wanawake,  mwanamke  akienda  nje  ya  Kenya  anaonekana  yeye  sio  citizen  wa  hapa.  Tunataka  hata

akienda yeye akuwe citizenship ya hapa.  Resources  kama huku kwetu tunataka tupewe stima na STD pia tupewe.  Mtu

akifikisha  60  years  akiwa  wa  Kenya  tunatuka  government  ikiwa  ikimwangalia,  akiwa  analipwa  na  government.  Kwa

sababu saa yote sisi wote tunawapea kura lakini hawatuangalii.  Akifikisha 60 years  aangaliwe na government.  Kulingana

na executive the PC should be out kwa sababu hata wananchi wengi hawamjui ikuwe kutoka kwa president  ni DC,  DO,

chiefs  na  assistant  chiefs.  Msichana  akidungwa  mimba  na  mvulana  kuna  n’gombe  tunatolewa  kama  nne  na  mbuzi  nne

lakini huyo akikataa  na uende kotini hiyo n’gombe ni shilingi ishirini pekee  yakeau mbuzi shilingi ishirini. Tunataka  ilipwe

kulinmgana na vile tuko. Sio shilingi ishirini, na hiyo tumewapatia asanteni. 

Com. Zein: asante sana bi. Florence. Anayefuatia ni Munyi Muthega. Mpe tu mzee hapo hapo.

Munyi Muthega: in vernacular

Translator: asante bwana commissioner. 

Mr Munyi:

Translator: viongozi wote

Mr. Munyi:

Translator: nimeletwa hapa na shida.

Mr Munyi:

Translator: wakati alikatwa mguu huu

Mr Munyi:

Translator: yeye haoni vitu za kumsaidia.
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Mr Munyi: wakati wanakuja wanaambiwa watasaidiwa, wanarudi kwa furaha wanangoja ngoja na hawapati.

Mr Munyi:

Translator: nahapati usaidizi

Mr Munyi: 

Translator: kwa mfano akipeleka mtoto shule 

Mr Munyi:

Translator: wakati mwingine haijulikani mtoto wa masikini. 

Mr Munyi:

Translator: anasikitika sana kwa sababu anauliza sasa atatoa pesa wapi 

Mr Munyi:

Translator: anasikitika sana 

Mr Munyi:

Translator: na anaona kwamba kuna watu wa usaidizi ambao wanawachukua wakiwa walemavu

Mr Munyi:

Translator: sasa wakingoja

Mr Munyi:

Translator: wanaona kwamba hawasaisii

Mr  Munyi:

Translator: wanasema wanasikia kwa masemo tu ndio wanasaidiwa

Mr Munyi:

Translator: lakini akingoja anaona kwamba ni udanganyifu

Mr Munyi:

Translator:  anasema  amekuja  kuona  kama  kuna  watu  anaweza  kupata  msaada  aweze  kujenga  kanyumba  kidogo

ambacho anaweza kumsaidia 

Mr Munyi:

Translator:  yeye anatoka karibu na pahali panaitwa Kiaga.  Pahali  hakuna  maji,  wanawake  wanapata  shida  sana  kwa

mgongo kuenda kuchukua maji mbali. Wamekuwa wakiambiwa kwamba watapata maji, wanaangaika tu

Mr Munyi: 

Translator:  kwa  mfano  mtu  akienda  jhospitali  anaulizwa  alipe  pesa  nyingi  na  anasumbuka  sana  kwa  sababu  pesa  ni

nyingi

Mr Munyi:

Translator:  anasema kama ingewezekana wangekuwa  wakisaidiwa  watibiwe  halafu  hata  kama  ni  kutibiwa  na  kuenda

nyumbani ndiye atafute ile pesa alete. 

Mr Munyi: 

Translator:
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Aanasema kwamba anaomba sana anawatafadhalisha sana Mungu awasaidie ili muweze kuwasaidia. Yeye sasa hata hana

nyumba. Nyumba yake iliochomeka

Mr Munyi:

Translator: hata nguo hizi anazovaa sasa ni watu tu ndio wamemchangia

Mr Munyi: 

Translator: anaomba msaada kutoka kwenu. Mungu asaidie nyinyi ili muweze kusaidia wale ambao hawajiwezi 

Mr Munyi:

Translator: nasema kwamba hata ya kwamba mmewaita ili muweze kukwasaidia ni asante sana 

Mr Munyi:

Translator: Mungu awasaidie akuweke siku nyingi, asante sana.

Com. Zein: asante sana tafadhalini mpelekeni register pale mzee aandikishwe jina. Asante sana mzee 

Denisio N. Njagi:asante sana bwana commission. Jina langu ni Denisio N Njagi. Jambo la kwanza , yaani kutoa maombi

ni kwamba sisi wambeere tungetaka hiyo mambo ya zamani iwe haitupuliwi mbali hasa. Kama vile wengi wetu wamesema

kama wale wameongea hapo mbeleni mambo ya customsry  laws.  Hiyo  ni  kutu  ambacho  ingechukuliwa  kamaq  kitu  ya

muhimu sababu inazuia mambo mingi ama uizi mwingi isionekane hapa. Jambo lingine ni vile mambo ya mashamba. Kunao

wale  wenye  wako  na  mashamba  kubwa  kuliklo  wale  wengine.  Wale  wako  na  mashamba  kubwa  kushinda  wengine

ingefaa  wale  hjawana  wafikiriwe  jabulaha.  Sababu  wengi  hawana  wamezaliwa  tangu  mashamba  igawanywe.  Tuseme

kama upande zingine kama mwea, huko sababu ni ----  (naudible) hiyo wale hawana mashamba ndio wangefaa wapewe

hiyo mashamba. Wafikiriwe kwanza.  Jambo lingine ni vile mambo ya hospitali.  Watu wakipelekwa hospitali pengine mtu

aage dunia huko hospitalini na apelekwe mortuary,huyu mtu anakuwa ati mtu  wa  kulipiwaa  pesa  na  saa  ile  sio  mtu  wa

kuja kufarikimwenyewe tena.  Hiyo mambo ingefaa  ifutuliwe.  Kwa  sababu  huwa  inagarimu  watu  wengi  sana  wanakosa

pesa.  Hata  watu  wanaogopa  kupeleka  watu  wao  hospitali  sababu  wakiaga  wakipelekwa  kule  itagarimu  yule  mtu

mwingine na hana chochote.Na kule kupeana garama kama vile watu  wakiwa  hospitalini,  watu  wengi  wanaogopa  sana

kwa  sababu  hawana  chochote.Kwa  hivyo  ingefaa  mahospitali  ziwe  za  free  ikiwezekana  kama  vile  ilipokuwa  hapo

mbeleni. Pia mambo  ya  mashule  za  msingi  ikifaa  serikali  ifikirie  iziondoshe  malipo  yoyote.  Sina  mengi  nitakomea  pale.

Asanteni.

Com. Zein: asante sana bwana Njagi. Tafadhali sign register yetu kwamba umetoa maoni yako. Asate sana 

Joseph N Ireri: Mimi kwa majina ni Joseph Nyaga Ireri. Maoni yangu ni kwamba mimi ni wa Karo  na hapo hapo mimi

ni mtu  ambaye  ako  na  ulemavu,  yaani  ni  mtu  asiyeona.  Kwanza  nitazungumza  juu  ya  walemavu  pamoja  na  ulemavu

nilionao. Nimewaambia mimi ni mtu asiyeona.  Napenda  kusema ya kwamba  watu  waliowalemavu  wako  nashida  nyingi

sana. Kwa mfano nitawambia kwamba mimi tangu nikae kama miaka tano hivi sita uliyopita, tumekumbana na maatatizo

mengi sana. Na hiyo ni kusema hata wengi kama mimi hata kama walikuwa wakifanya kazi pahali wakiritaya huwa wako

na shida nyingi. Kwa mfano mtyu mlemavu anaweza kutafuta jinsi anavyoweza kujisaidia.kama ni kabiashara hivi. Utaona

biashara yake haiwezi kustawi sana  kwa sababu ile ishiundaji ulioko na mamboa  mengi  sana.  Utaona  aznafuatwa  sana

kama ni local authorities wanamwangaisha sana.Ningeomba  mtu  mlemavu  akijitahidi  kuweka  kabiashara  kake  tafadhali
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sana katiba itakayotengezwa itengeze sheria ama kitu kama sheria hivi ya kuwalinda, hivi kwamba asifuatwe sana kwa vile

hata kule anatoa bidhaa wakati  mwingine hawezi kufika wakati  ufaao.  Kwa hivyo ningeomba ikiwezekana hii mambo ya

licence iwe excempted ama iondolewe kwa walemavu. Nikiwa hapo hapo nitasema ya kwamba mlemavu ako  na  shida

kama nilivyosema ya kwanza. Wengi tuna watoto  na wanaenda shule kama watoto  wa watu wengine. Mlemavu ambaye

hana  njia  ya  kujisaidia,  anafuatiliwa  ama  anakabiliana  na  matatizo  kama  wale  watu  wengine.  Ningeomba  watoto  wa

walemavu waangaliwe, kwenye  elimu  waweze  kuhudhuria  elimu  bila  kutatizwa  ikiwezekana.  Hapo  hapo  ningesema  ya

kwamba  mtu  mlemavu  anaweza  kutumjia  pesa  nyingikwa  mfano  kama  mimi  niliporitaya,  nimetumia  pesa  nyingi  sana

kupeleka watoto colleges na hata wakimaliza bao  hawapati  kazi.  Sasa  kile ninacho kidogo ndio tunasukumania nao hata

sasa nimefirisika.  Hiyo  ni  mfano  kwa  sababu  najua  kuna  wengi  kama  mimi.  Kwa  hivyo  tafadhali,  watoto  wapate  kazi

wakitoka  shuleni. (loss of few words) Hatujui kama watafaidika na kupata kazi. Kwa hivyo mambo hayo yaangaliwe na

katiba  ijayo.  Haqpo  hapo  nikizungumzia  juu  ya  elimu,  na  hii  si  kwa  walemavu  pekeeyao.  Ni  kwa  watoto  wote  kwa

sababu  wote  ni  wqa  Kenya.  Mimi  ningepeneda  kuomba  kama  training  institute  kama  training  colleges  za  walimu,za

medical ama zile zingine, tafadhali ziwe kama za zamani. Zisitoshwe malipo yoyote kwa sababu  pesa  siku  hizi  imekuwa

shida sana karubu watu wote hata wasio walemavu. Kwa hivyo ile ombi ningeomba hili ni kwa watu wote, watoto wote ni

wa  kienya.  Tafadhali  na  elimu  vile  vile  kuanzia  msingi  kuenda  juu  tafadhali  iangaliwe  ikwezekana  iwe  ya  bure.  Halafu

nikitoka hapo niongee kama raia ya kawaida.  Nizungumze juu ya wambuge. Ningeomba ya kwamba wananchi ya eneo

Fulani ikiwa watafanya makosa wachague mtu asiyewasaidia,  ningeomba sheria  ijao  itengeneze  kama  sheria  hivi.  Ikiwa

wananchi  watalalamika  mjumbe  w3ao  hafanyi  kazi  hawasaidii  sawasawa  aitishwa  uchaguzi  mwingine  uchaguliwe  mtu

mwimgine ambaye anaweza kusaidia watu hawa.  Na  huyu mtu asikubaliwe kushiriki tena kwenye huu uchaguzi.  Nikiwa

hapo hapo, ningezungumza tena juu ya vyama vya kisiasa. Tukisha fanya uchaguzi kile chama kitachukua uongozi tafadhali

ningeomba  kwa  katiba  ijao  ilazimike  kuchukua  majibu  ya  kulete  maendeleo  pahali  popote.Hata  kama  ni  zile  sehemu

wanaona hawakupata  kura nyingi tafadhali maendeleo yaemde  mahali  popote  kwa  sababu  Kenya  ni  moja.  Hata  kama

kuna wapinzani sehemu Fulani Fulani hizo sehemu haziwezi kiukatwa Kenya ziiondolewe zipelekwe pahali pengine. Ziko

ndani ya Kenya na itakuwa hivyo milele kwa hivyo ninaomba maendeleo ipelekwe  kila  pahali  ikwezekani  hata  kama  ni

huko kwenye upinzani. Nikizungumzia kidogo hasa sehemu kama hii yetu tuko nyuma na mambo mengi. Ukiangalia nguvu

za umeme zinatoka hapa kiambere na ukiangalia ni sehemu ndogo tu ambao imefika.  Ukiingia  huko  ndani  ni  jijini  kama

huko  kwa  rerema  ama  Kiagambua  ,  Mangose  kufika  huko  Ngarwereru.  Karibu  na  hapo  stima  imetoka  hakuna

mwangaza  hakiuna  sitima.  imefanywa  kuzunguka  tu.  Sasasehemuzingine  zimewekwa  katikati  kama  bakuli,  hazina

maendeleo ya namna hiyo. Telephone,  simu mtu akiwa na jambo la dharura hawezi kufanya uwasiliano ili aweze kupata

mtu wa kumsaidia.  Kwa mfano ugonjwa unaweza kuja usiku na hakuna  pahali  unaweza  kukimbia  hata  kama  ni  kupiga

simu------  (inaudible).  Hata  kama  ni  jirani  yako  unajua  ako  na  simu  unaweza  kuwasiliana  na  yeye  ungempigia  kama

ingelikuako. Lakini unaendelea tu mpaka wakati  amaungu atakusaidia upate labda mtu mwenye baiskeli akubebee  huyo

mgonjwa. Na  hata barabara  zetu ni mbaya sana  tafadhalio  tuangaliwe  na  njia  zote  katika  katiba  inayokuja.  Nikimalizia

kidogo  niseme  kama  mtu  wa  karo  niliwambia  mimi  ni  mtu  wa  kario.  Nitazungumza  kidogo  kwanza  niseme  kiswahili

nilisikia  kwa  kiswahili  watu  wanasema  nisemwapo  ulipo  na  kama  halipo  laja.Tumewai  kusikia  kwamba  wale  wazee
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wameretire kutoka kwa serikali,  anyway ni kusikia tu hatuwezi kujua ukweli wake lakini uenda kama ni  hiyo.  Tunasikia

kwamba wazee hawa wakifikia maumri Fulani yale malipo yao yataondolewa ama mtu akifikia maumri Fulani malipo yake

yanaondolewa .  Ssa  niulize mtu akiwa mzee sana ndio anahitaji kusaidiwa ama kama ako na nguvu kidogo? Ni afadhali

mimi naona mtu huyu aendelee kusaidiwa na hayao malipo  yake  kidogo  kidogo  mpaka  Mungu  atakapomwondoa  kwa

sababu Mungu hajafanya makosa kumpa huyu umri kubwa.  Tafadhali sana jambo  hilo  iangaliwe  na  katiba  itakayokuja.

Nafikiri hii ni mezungumzia mengi kuhusu elimu, ningeomba tena hapo kuongeza katika sehemu Fulani kama hizi zetu tuwe

na mashule za walemavu nyingi. Kwa mfano hapa   watu  wlemavu  huenda  safari  ndefu  sana  kutafuta  shule  ama  wazazi

hutafuta shule kwa njia ngumu sana.  Ziwe karibiu karibu kama district  iwe na shule kama ya wasioona na wale wengine

wasiosikia na wale wengine wasiotembea sawasawa ili kupunguza garama ya  usafiri  maanake  hata  hiyo  imepanda  sana

kwa wazazi na hata kwa watoto  wenyewe.Kwa hivyo kufikia hapo sina mengi isipokuwa nawashukuru sana kwa kuwa

maoni hayo nafikiri yatakutana na mengine ambayo labda kutoka kwa watu wengine ambao  wameona  shida  kama  hizi,

ambazo nimeongea juu yake. Asanteni9 sana.

Com.  Zein:  asante  bwana  Joseph.  Usiondoke  kaa  hapo  hapo,  kuna  swali  pengine  anataka  kukuliza  commissioner.

Nilikupa  muda  maratatu  ya  wale  wenzako  kwa  sababu  mara  nyingi  watu  walemavu  hawapewi  fursa  ya  kutosha  kwa

hivyo sikumharakisha kwa sababu hiyo. Watu wasione kwa nini sikumharakisha kwa sababu walemavu wanapewa fursa

chache sana kulingana na wanacnhi wengine katika nchi yetu. Kwa hivyo kama tume tunatoa fursa kubwa kwa walemavu

na watu wengine ambao kihistoria wamekuwa hawana fursa ya kutosha.

Com. Ratanya:  asante  sana  bwana  commissioner.  Bwana  Joseph  Nyaga  kuna  pahali  umeguzia  kuhusu  pension,  kwa

sababu umesema wewe ni mtu wa karo, pension

Mr Nyaga: ndio

Com. Ratanya: Hapo mambo ya pension vile ninavyojua  utaendelea kupata pension mpaka maisha yako yote kulingana

naq  katiba  tunayo  sasa,  ile  current  constitution  ambayo  tunarenew.  Pengine  ukisikia  kwa  rumour,  pengine  inawez  a

kuonolewa  ukiwa  tu  unaendelea  kuishi  lakini  ninavyojua  kulingana  na  katiba  ile  iko,hiyo  pension  payment,  hiyo  kitu

kidogo ambao wazee wanalipwa hata mimi, ni retired na ni mtu wa pension

Mr Nyaga: ndio

Com. Ratanya:  utaendelea kulipwa mpaka maisha yako  lakini yale anasemwa sana  bwana  Nyaga  ni  kwamba  wazee

wanauliza sana hiyo kitu ikwa inaongezewa wakati wengine wameongezewa, si ndio?

Mr Nyaga: ndio 

Com. Ratanya: mshahara ukiongezwa wa puiblic officers na wao wanaongezewa.

Mr Nyaga: ndio

Com. Ratanya: hiyo ni maoni ya wazee retired kila pqahali. Hata mimi. Hata hiyo unasema ni mzuri?

Mr Nyaga: ni muhimu sana kwa sabanu—

Com. Ratanya: hiyo tumekubaliana. Thank you very much. 

Com.  Zein:  bwana  Joseph  subiri  hapo  italetwa  uchukuliwe  jina  lako  kwamba  umetoa  maoni  kwenye  kitume  wa

kurekebisha katiba.
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Mr Nyaga: asante. 

Com. Zein: Sasa tunamwita Daniel Njagi. Karibu mzee.  

Daniel Njagi: in vernacular

Interprator: mimi ni Daniel Njagi

Mr Njagi: 

Interprator: anaona ya kwamba mambo yameharibika na atazungumzia juu ya mashamba.

Mr Njagi:

Interprator: kwa sababu zamani

Mr Njagi:

Interprator: kukazana kulikuwa ni mtu ametoa yale mawe ya mpaka.

Mr Njagi:

Interprator: hakukuwa na huduma ya kugawanya mashamba 

Mr Njagi:

Interprator: na kama ingekuwa ya kwamba nimeondoa jiwe la mpaka 

Mr Njagi: 

Interprator: yule ambaye tumepakana naye

Mr Njagi: 

Interprator: alikuwa anaitwa wazee 

Mr Njagi:

Interprator: na mimi ninaita wazee wangu

Mr Njagi:

Interprator: wazee hao 

Mr Njagi:

Interprator: wake pekee na wangu pekee yake walikuja pamoja

Mr Njagi:

Interprator: walifanya case na hawa wzee

Mr Njagi:

Interparator: yule angashindwa

Mr Njagi:

Interprator: waliulizwa wanywe yale kiapo ya kienyeji 

Mr Njagi:

Interprator: hapo hapo 

Mr Njagi: 

Interprator: mtu alitoa (ndegwa) ni n’gombe dume

Mr Njagi: 
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Interprator:na akatoa mbuzi

Mr Njagi:

Interprator:sasa wakala kile kiapo

Mr Njagi: 

Interprator: kwa wazee hawa ndio waliona kwamba nani alishinda katika ile kesi.

Mr Njagi:

Interprator: kama ilikuwa ni mambo ya mashamba wote kila mmja alitoa katika lile shamba ambalo alikuwa anasaema ni

lake.

Mr Njagi:

Interprator: hawa ndio waliwafanya wakasikizana

Mr Njagi:

Interprator: ikitoka pale 

Mr Njagi:

Interprator: hapo waliambiwa yule aliyekuwa amepatikana na makosa amlipe yule mwingine 

Mr Njagi:

Interprator: na mwaka wa 1972, 

Mr Njagi:

Interprator: hapo ndipo mambo yalianza kuharibika 

Mr Njagi:

Interprator:juu ya mashamba

Mr Njagi:

Interprator: sasa mambo yote yamekuwa yakiendelea kwa karamu tu na mfuko, yaani pesa.

Mr Njagi:

Interprator: kwa sababu watu wamekuwa wakihongana.

Mr Njagi:

Interprator: yule mtu ambaye hana nguvu

Mr Njagi:

Interprator: hata kama ni mahali pake ilikuwa inachukuliwa inaenda

Mr Njagi:

Interprator: yeye anaunga mkono ya kwamba warudie yale mambo ya kienyeji ya kukula kiapo ili mtu anaweza kusema

juu ya mashamba yake ama shamba lake

Mr Njagi:

Interprator: kitu kingine

Mr Njagi:

Interprator: ni juu ya uchaguzi
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Mr Njagi:

Interprator: kama mtu anataka kuwa mkubwa

Mr Njagi:

Interprator: anafaa kufuatwa kimlolonngo

Mr Njagi:

Interprator: hata kama ni chief 

Mr Njagi:

Interprator: hata kama ni assistant chief 

Mr Njagi:

Interprator: anaonelea kwamba kufuatana ndiko kutakuwa ni kuzuri

Mr Njagi:

Interprator: anaona ya kwamba yule anatakaye kuchaguliwa ama kupewa kazi yoyote awe ni mtu mwenye shamba kwa

sababu akiwa hana shamba anarudi kufanya njama ya kudanganya wengine yale mashamba yao.

Mr Njagi:

Interprator: ndio hio, asante. 

Speaker: asante sana. Ngojea subiri, commissioner anataka kukuliza swali.

Com. Ratanya: ningetaka kuliza mzee Daniel hapa afafanue kitu kimoja nataka kujua,  na hicho ni kwamba hii noti ama

emetamuma (continues in vernacular) kaurugo. Hiyo ni oath ya kiapo kimbeere. Thank you very much.

Robert Njuki: in vernacular

Interprator: anasema mimi ninaitwa Robert Njuki na 

Mr Njuki :

Interprator: mimi shida ambao ninaiona na naweza kusema ni hii 

Mr Njuki:

Interprator: watu wanasumbuliwa sana na maji ya kuteka 

Mr Njuki:

Interprator:  kuna watu ambao wako na pipes kule  nyumbani  na  kuna  wengine   hawana  mtu  anaweza  kuteka  tuseme

mitungi kumi

Mr Njuki:

Intreprator:mtu akiteka mitungi kama kumi hivi huwa usiku anachoka sana 

Mr njuki:

Interprator: kila mtu inampasa awe na majia uko kwake nyumbani

Mr Njuki:

Interprator: kitu cha pili

Mr Njuki:

Interprator: ningependa tu kusisitiza juu ya mashamba
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Mr Njuki:

Interprator: watu waangaliwe sana juu ya mashamba 

Mr Njagi:

Interprator: kwa sababu watu wengine wananyan’ganya wengine kwa sababu ya pesa.

Mr Njuki: 

Interprator: na shida zote hizi kwa kimbere zinaweza kumalizwa na kaurugo tu

Mr Njuki:

Interprator: mimi mambo yangu ambaye nilikuwa nayo ni kama hiyo tu, asante

Speaker:  asante  sana  mzee  kwa  hayo  uliyotupa.  Tafadhali  uende  pale  uandike  jina  ile  register,  asante  sana.  Victoria

Ndegi, karibu dada.

Victoria Ndegi:  asante sana.  Kwa  majina  ni  Victoria  Ndegi.  Yangu  ni  memorandum  tatu.  Moja  nilitumwa  na  gikundi

kinaitwa Karie  women  group.  Yapili  ni  mtu  mmoja  ako  nyumbani  anaitwa  Benard  Nyaga  na  hana  macho.  Yake  ndio

nimesoma  ,  hiyo  ingine  mbili  nipeane.  Na  imeandikwa  na  kimbeere.Na  nilisona  kama  hivyo  ilikuwa  inaandikwa.  -----

(inaudible)

Madam Victoria:

Interprator:shida ya mtu ambaye haoni

Madam Victoria:

Interprator:ni nguo

Madam Victoria:

Interprator: ni chakula 

Madam Victoria:

Interprator: kuna mtu aliyezaliwa bila macho lakini hana mama hana baba

Madam Victoria:

Interprator: mtu kama huyo anasumbuka sana 

Madam Victoria:

Interprator: zaidi mno ni kwanza kuna watoto wachanga

Madam Victoria:

Interprator: na wengine hawaoni na wengine ni walemavu  hawana miguu

Madam Victoria:

Interprator: anauliza 

Madam Victoria:

Interprator: wakati wa kurekebisha katiba hii 

Madam Victoria:

Interprator:watu hawa watayarishiwe au watengenezewe shule kila pahali

Madam Victoria:
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Interprator: kwa hivyo 

Madam Victoria:

Interprator: kama katiba ingerekebishwa ili kuweza kusaisia watu kama hao ambao hawana miguu wala hawana macho,

angeshukuru sana

Madam Victoria:

Interprator: yeye amesema jina lake ni Benard Nyaga Kinaino

Madam Victoria: asantesana

Interprator: na ile ingine anaileta

 Com. Zein: asante sana Victoria kwa hayo maoni yako. Kwa hivyo peana na uweke sign kwa register wetu. Sa

sa tungeendelea kwa Juliana Machoni. Huyu Juliana ni kusikiliza tu. Tuna Isaac Machaki Mwea. Sasa ni wakati wako.

Isaac Machaki Mwea: in vernacular

Interprator: anasema ni asante sana kiongozi.

Mr Machaki;

Interprator: ninaitwa Isaac Machaki

Mr Machaki:

Interprator: kwetu ni karangare

Mr Machaki:

Interprator:na kama utakuwa ninmakosea ni kwamba nina homa 

Mr Machaki:

Interprator: maoni yangu

Mr Machaki:

Interprator; ile ambayo imenileta hapa

Mr Machaki:

Interprator; sisi tumesukumwa sana tukiwa mbeere

Mr Machaki:

Interprator: watoto wetu hawajiriwi

Mr Machaki: kutoka nursery

Mr Machaki:

Interprator: mtoto anasoma mpaka kidato cha nne

Mr Machaki:

Interprator: anakuja nyumbani anakaa

Mr Machaki:

Interprator: sasa baba yake amawacha bila chochote 

Mr Machaki:

Interprator: hata shamba aliuza
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Mr Machaki:

Interprator: mimi naomba hii katiba

Mr machaki:

Interprator: watoto wa mbeere waweze kuajiriwa

MrMachaki

 Interprator:wale ambao masomo yao ni mazuri

Mr Machaki:

Interprator: hiyo imekwisha

Mr Machaki:

Interprator: ya pili ni hivi 

Mr Machaki:

Interprator: haya mashamba yote ambayo yamezungumzwa, tangu nikuje hapa imekuwa yakitajwa tajwa. 

Mr Machaki:

Interprator: kuna shida

Mr Machaki:

Interprator: ninamuliza namuzia huyu jamaa shamba?

Mr Machaki:

Interprator: na hata hatuna mpaka na yeye 

Mr Machaki:

Interprator: na yeye akauzia mwingine

Mr Machaki:

Interprator:yule ambaye amepakana na yeye hajui

Mr Machaki:

Interprator: katiba hii ningependa iseme hivi

Mr Machaki:

Interprator:hakuna mtu ambaye angeweza kuuza shamba lake kama yule waliyena mpaka na yeye hayuko

Mr Machaki:

Interprator: huo ni uizi

Mr Machaki:

Interprator: kama ikiwa ni kwa sababu ya karamu imeandikwa kwa karamu 

Mr Machaki:

Interprator: ya tatu

Mr Machaki: 

Interprator: sisi tukiwa wa mbeere

Mr Machaki:
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Interprator: tulikuwa na laana 

Mr Machaki:

Interprator: kwa sababu ukimwi 

Mr Machaki:

Interprator:umeletwa na watu

Mr Machaki:

Interprator: na hawa watu wanafundishwa 

Mr Machaki:

Interprator: anasema kwa kimbeere kwamba mwili wa mwanamke, msichana haukuonekana hakuwaunaonwa tu. 

Mr Machaki:

Interprator: sasa yule mwana mwali ndiye anavaa kama mama yake 

Mr Machaki:

Interprator:anasema ya kwamba kamisi ya mama ambaye ni mzee haikuweza kuonekana na mtoto ambaye hana mtoto

mwingine amezaliwa nhyuma yake.

Mr Machaki:

Interprator: Katika hii kigeuzo

 Mr Machaki:

 Interprator: hiyo mambo ya --- (inaudible) sana

Mr Machaki:

Interprator: kila mama ana nguo yake.

Mr Machaki:

Interprator: kuna nguo ya msichana ambaye hajaolewa na mama 

Mr Machaki:

Interprator: wakati katiba hii itarekebishwa, mambo haya yaangaliwe vizuri sana 

Mr Machaki:

Interprator:  ninaona aibu sana kwa sababu  wale  watu  ambao  wanasema  Yesu  ni  mwokozi  ndio  hawa  wamepasiliwa

nguo zao huko nyuma.

Mr Machaki:

Interprator: sitaji kusema mengi kuliko hiyo.

Mr Machaki: thankyou

Interprator: asante sana 

Com.  Zein:  ok  asante  sana  bwanaq  Isaac  kwa  hayo  maoni  yako.  Kwa  hivyo  unaweza  kupeana  memorandum  yako

kama  iko,  kama  haiko  weak  sign  kwenye  register  yetu.  Asante  sana.  Na  hapo  kuna  mwingine  ambaye  anaitwa  A  N

Mugo.Kama Mugo hayuko tutaenda kwa Pastor  J Munyi. Hata pastor  Munyi hayuko. Frida W--.  Pastor  yuko karibu?

O k pastor endelea.
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Pastor John Munyi: asante sana. Mimi ndiye pastor John Munyi. Nina maoni kuhusu kanisa. 

(Interjection): shika vizuri namna hiyo

Pastor Munyi:  makanisa yetu ya kiroho,  hasa sisi tunatawaliwa na roho mtakatifu, ningeliomba katika katiba hii  letu  la

Kenya.  Pahali  popote  patakuapo  na  kesi  yoyote,  manabi  wale  ambao  wamepewa  vipawa  na  mwenyezi  Mungu  wae

wakiulizwa mahali popote  watu watakuwa  wakileta  mufurugano,  maana  vipawa  zake  Mwenyezi  Mungu  yuko.  Natoka

mahali pa --- (inaudible) unaendelea pahali pengine

(Interjection from the speaker): umemaliza?

Pastor Munyi:eh hapo nimemaliza

Speaker: kanisa lako linaitwaje?

Passtor Munyi:The Gospel of God’s Church

Speaker: ok, asante sana John

Pastor Munyi: jambo lingine la pili

Speaker; sema yote. Uko na dakika tatu imebaki.

Pastor  Munyi:  haya.  Kuhusu  uchaguzi  tunaochaguana  our  members  of  parliament,  tuliwachagua  ni  wanze  kutoka

grassroot kufanya kazi mpaka mwisho kwa president. Wakifanya kwa president mradi yoyote ikikuja,  akuje nayo mpaka

chini  mpaka  mahyali  sub-location  iko.  Ndio  donors  wote  watakaoleta  msaada  wowote  isipotelee  njiani.  Ikipptea  sisi

ambao  tumemchagua  tutampata  an  tutafuta  kiongozi  mwingine  atakuako  na  mienendo  ilioko  mzuri.  Kama  hataweza

kufanya kazi mzuri vile tumemtuma. Na jambo lingine president naye pia apewe mamlaka yana uzito.Aw akikalishwa chini

pia na wanabii wakiwapo karibu ndio mambo yakikuja mrama, atakuwa aki---(  inaudible)  kulingana  na  vipawa  ambao

tumepewa tumetoka.  Kwa jua kali,  wanajua kali nao wapewe mamlaka yafaavyo mali yao icchunguluwe sawasawa isje

kwa mifuko ya wachache wanaojipenda zaidi. Maana wanawajua kali hatupewi nafasi vizuri. Mali ikkuja inapotelea njiani,

haifikii wale qambao wanaohusika katika grassroot. ----- (inaudible) 

Com. Zein: ok pastor John Munyi kam umemaliza ni sawasawa, enda hapo uweke sign. Asante sana pastor Munyi. Then

kuna Fridah David Njeru.Sasa ni wakiati wako Frida

Frida W Njeru:  asante  sana bwana commissioner.  Maoni yangu ni machache.Majina ni  kama  mmetaja  Frida  Wangeri

Njeru.  Kwanza  nitazungumzia  juu  ya  jamii.  Ninaonelea  kuwa  kama  mume  na  bibi  wanafikia  kiasi  ya  kuwachana,  mali

ambaye  wamepata  kwa  huo  muda  wamekuwa  wamekaa  pamoja  igawanywe  kati  yao  wawili.Hii  ni  kwa  sababu

wanawake  wamekuwa  wanatupwa  na  mabwana  zao  kama  vile  walikuwa  wameenda  huko  na  kulala  tu.  Na  pengine

wamechangia kwa kiasi kikubwa kupata hiyo mali ambao wako nao.  Mimi naona katiba ikitengenezwa, mali kati  ya bibi

na bwana kama wanaachana igawanywe kati ya hawa wawili.Kuhusu mashamba wanawake wamekuwa pia hawana kitu

kuhusu  mashamba.  Maoni  yangu  ni  kuwa,  wanawake  wamekuwa  nyuma  kwa  jambo  hili.  Kama  wasichana  wetu

tunawapa elimu sawa na wavulana. Ikifika kwa mashamba hawana chochote.  Maoni yangu nikuwa hata mashamba woa

wanapatiwa na baba zao kama vile elimu. Na wale wanawake ambao wameolewa pia wawe wanahusika katika tittledeed

kwa mashamba yao.  Kama zile ikiwa ni bwana na bibi tittle deed  iwe na majina yao wakiwa wawili. Hii ni kwa sababu

wakati  mwingine  bwana  akiaga  dunia,  bibi  anaachwa  nyuma  akiteseka  sana  kwaw  kutrafuta  ile  njia  ambaye  anaweza
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kugawana ile shamba lao kati  ya watoto  wao.  Ya  tatu  ni  kuhusu  elimu  ya  chuo  kikuu.  Hii  imekuwa  ni  ngumu sana  na

tunaendelea kuwapeleka watoto wetu shuleni.Lakini wengi wanafika hapo unaona wazazi hawawezi. Ninaonelea kwamba

elimu ya  vcioo  vikuu  iwe  ya  bure  kama  ilivyokuwa  huko  mbeleni.  Ya  nne  na  ya  mwisho,  ni  kwamba  wale  wanaume

ambao wanawanyanyasa wanawake wachukuliwe hatua. Asante.

Com. Zein: ok asante sana fridah kwa hayo maoni yako na anayefuata sasa ni Humphrey Njoka.

Humphrey Njoka:  asante,  kwa jina mimi naitwa Humphrey Njoka.  Maoni  yangu  ya  kwamba  mimi naona  hii  pesa  ya

karo ya shule, hiyo katiba irudishe pale ilikuwa mbeleni. Kwa maana tukiangalia huko gishagi huko watu wako nja watoto

wengi sana hawaendi shule. Kwa maana sasa  kama sisi hapa wa mbere ni watu wa kufuga. Tena na mali tunafuga hapa

kama n’gombe hakuna n’gombe inawezatokea ngiri kumi. Na  tena hata vichaka tuko  naye  huko,  huwezi  fuga  n’gombe

kama kumi hivo. Sasa  hata mtoto akienda shule, unaona tu mtu kwa maana hakuna kazi anafanya isipokuwa kutegemea

hiyo mifugo yake lazima auze ile n’gombe yake.  Tena hapa sisi ni watu wanakaa kama watu wako janguani, jua ni  kali.

Tunaona tu mimiea mara moja kwa miaka. Ssa  unaenda tu unauza ile n’gombe yako inatoka kama elfu tatau  unapeleka

shule yote.Sasa ikiangalia wengine huko watoto hawana nguo,umepeleka mtoto kwa shule. Tena wakati umepeleka mtoto

shule  anakula  pesa  yote  na  kuna  wengine  wako  nyuma.  Sasa   ukiangalia  hawa  wako  nyuma  yule  mtoto  ambaye

amemaliza shule amemaliza kusoma na hajapata kazi.  Sasa  wewe mzee ukiwa nyumbani unaangalia tu unaona kweli hata

kupeleka huyu mwingine  shule  tu  ni  kazi  bure  afadhali  ukae  namna  hiyo  kwa  maana  ukimpeleka  shule  hakuna  usaidizi

anakusaidia nao.  Umemsomesha halafu tena anarudi nyumbani. Sasa  si unaona  hapo  kweli  hauna  usaisizi.  Haya  ya  pili,

hospitali kweli watu wanasumbuka sana.  Kwa maana unatoa mtu yako nyumbani akiwa mgonjwa unampeleka hospitali.

Hii cadi unaenda kutoa ya kwanza ni pesa. Tena wewe ni mtu wa huko oko na siku mingi bila kupata  pesa.  Haya bahati

mbaya mtu wako aende aage dunia. 

(Interjection): kwa hivyo kwa hospitali ungependekeza nini?

Mr Njoka: kwa hospitali tuwache kulipishwa pesa.

Com. Zein: ok

Mr  Njoka:Haya  hii  mashule  naye  tuko  na  mashule  mengine  wako  kichakani   huko  sana  na  tena  tuko  na  watoto

wanasomea huko. Hatuna kama kitu agent kama simu. Mtot anaweza ngonjeka kibahati mbaya na sasa  mtoto akingojeka

kama huko Irira anatolewa huko na baiskeli analetwa hospitali.  Sasa  mimi naomba  tupelekewe  masimu  kwa  shule  kwa

maana mtoto akingojeka unaweza piga simu gari inakuja kwa haraka anachukuliwa. Sasa mimi naomba hapo tuangaliliwe.

Masimu tupewe kwa mashule na bara bara mzuri. Haya hapa pengine watu kama mimi ni wengi ambao wamesoma hapa

mbele na hatupati kazi. Kama umesoma unaenda mbele unaenda kama interview ikifanywa ya polisi,  unaenda unaitishwa

elfu kumi. Sasa  kama pahali umeto0ka huwezi hata ona elfu tatu.  Hii kazi ya hongo naye imeleta noma kwa maana sasa

kama umeenda kufanya interview na huna kitu, hata ukiwa tu unafanya kwa  mlolongo  tu  ukiwa  unakimbia  huko  ukweli

inaonekana hata ufaulu huwezi ukachukuliwa kwa maana haujatoa kitu. Tena wewe unarudi kuwa makanga.Ukija kufanya

makanga asiye makanga,  tena kila wakati  unakamatwa tu bure ati wewe  ni  makanga  mtu  wa  harimu.  Na  vile  imefanya

wewe uwe makanga ni kwa kuwa umesoma na hakuna kazi ingine unawezafanya. Kwa hivyo  hapo  mahali  tuangaliliwe.

Sina mengi ni hayo tu. 
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Speaker: asante sana bwana Humphrey Njoka  na tena tuna Daniel Nguo.  Daniel yuko hapa karibu.  Haya kama Daniel

yoko hapa ni wakati wako sasa.

Daniel Nguo: in vernacular

Interprator:mi naitwa Daniel Nguo. Mr Nguo:

Interprator: wa Kanyenyeo

Mr Nguo:

Interprator: maoni yangu

Mr Nguo:

Interprator: ninasema hivi

Mr Nguo:

Interprator: anauliza kama mto kunapitia hapo unaitwa dhoch kama kuna wakati unakauka

Mr Nguo:

Interprator: anauliza sababu ni hii 

Mr Nguo:

Interprator: mvua

Mr Nguo: 

Interprator: mvua imepotea.

Mr Nguo:

Interprator: nilikuwa nasema hivi

Mr Nguo:

Interprator: maji ile ambayo yaliyokutoboa  

Mr Nguo:

Interprator: ifunguliwe 

Mr Nguo:

Interprator: tulime na hiyo maji ya irrigation ama ya msingi.

Mr Nguo: 

Interprator: maanake hiyo haitaisha huku mbeere

Mr Nguo:

Interprator: yeye anaitwa Nguo alikuwa huko Misri wakati wa vita 

Mr Nguo:

Interprator: alikuwa katika vita mwaka wa alfu moja, mia tisa na arobaini na moja 

Mr Nguo:

Interprator: na hiyo shida anaopata mpaka wakati huu.

Mr Nguo:

Interprator: hajapewa retire aliachiliwa hivo tu.
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Mr Nguo:

Interprator: hata sasa

Mr Nguo:

Interprator: tunaomba ya kwanza katiba iweze kuruhusu ama  kufanya  uwezekano  ya  watu  wote  kulima  kwa  maji,  hii

majui ya irrigation

Mr Nguo:

Interprator: maoni yangu ni hayo tu sina ingine

Com. Zein: mwambia mzee asante sana

Interprator: aandiki

Com. Zein: nani wacha mzee akae tu. Pelekea yeye register pale

K. Kanyiva: in vernacular

Interprator: mimi naitwa K Kanyiva

Mr Kanyiva:

Interprator: mimi nimeleta mambo kuhusu mashamba

Mr Kanyiva:

Interprator: kwa sababu kutoka mwaka wa alfu moja mia tisa na sabini 

Mr  Kanyiva:

Interprator: ndio wakati mashamba ya hapa mbeere imekuwa na shida

Mr Kanyiva:

Interprator: wakati wa kugawanywa

Mr Kanyiva:

Interprator: kumekuwa na watu wengine ambao wamesababisha hizi shida

Mr Kanyiva:

Interprator: mtu alipopata lile shamba 

Mr Kanyiva:

Interprator: na namba yake

Mr Kanyiva: 

Interprator: wale watu waliyo na pesa

 Mr Kanyiva:

Interprator: waligeuza zile namba za wale watu wakapata tittle

Mr Kanyiva:

Interprator: kama ingewezekana

Mr Kanyiva:

Interprator:mashamba haya yawekwe kwa computer ili mtu akishapewa shamba lake iwe katika computer

Mr Kanyiva:
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Interprator:watu wengine wameingilia wengine kwa sababu ya pesa

Mr Kanyiva:

Interprator: ikiwezekana

Mr Kanyiva:

Interprator: utamaduni ya kimbeere

 Mr Kanyiva:

Interprator: ni wale ile kiapo ya kimbeere

 Mr Kanyiva:

Interprator:  hiyo ndio inaweza kuwatenganisha

Mr Kanyiva;

Interprator: kwa sababu katiba hii ni ya kusaidia 

Mr Kanyiva;

Interprator: kuangalia mambo hayosana

Mr Kanyiva:

Interprator: kwa sababu pahali tumefika

Mr Kanyiva:

Interprator:inaweza kuleta mfarakano hata mauaji

Mr Kanyiva:

Interprator: mahsamba

 Mr Kanyiva:

Interprator; ni kama mwili

Mr Kanyiva:

Interprator:ukiguza mwili wa mtu

Mr Kanyiva;

Interprator: anasikia uchungu mahali pote

Mr Kanyiva:

Interprator:hiyo ndio nilikuwa nataka kuzungumzia

Mr Kanyiva 

Interprator: watu wapewe hiyo kiapoinaitwa kaurugo kwa kimbere waweze kumaliza uzia

Mr Kanyiva:

Interprator: kitu cha pili

Mr Kanyiva:

Interprator: hospitali zijengwe katika villages, manyumani pale 

Mr Kanyiva:

Interprator: kwa sababu yale magonjwa yamo
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Mr Kanyiva:

Interprator: si lazima apelekwe Nairobi kwa sababu ina dawa, dawa inaweza pelekwa huko

Mr Kanyiva:

Interprator: hiyo ndoi kitu ingine

 Mr Kanyiva:

 Interprator:cha tatu

Mr Kanyiva: 

Interprator: sijasikiaikisemwa

Mr Kanyiva:

Interprator: yule mwalimu wa nursery

Mr Kanyiva:

Interprator: aangaliuwe sana

Mr Kanyiva:

Interprator: kwa sabau kabla mtoto hajaelimika

Mr Kanyiva:

Interprator: ni mwalimu wa nursery ndiye anafanya mtoto kuelimika

Mr Kanyiva:

Interprator:walimu wa nursery school si lazima wapew mshahara na wazazi

Mr Kanyiva:

Interprator;hata mwalimu wa nursery aajiriwe na serikali

Mr Kanyiva:

Interprator: kwa hivyo katiba hapo iangalie sana

Mr Kanyiva:

Interprator: jambo la nne

Mr Kanyiva: kuna mtu mwingine yuko hapa

Mr Kanyiva;

Interprator: subarea

Mr Kanyiva:

Interprator; yeye pia anasaidia serikali

Mr Kanyiva:

Interprator; yeye anafaa kuangqaliwa apewe kitu kidogo

Mr Kanyiva:

Interprator; na kama hawezi kuajiriwa kwa mshahara basi afanyiwe harambee

Mr kanyiva:

Interprator; kwa sababu anasaidia assistant chief na chief
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Mr Kanyiva;

Interprator; hata na serikali yenyewe

 Mr Kanyiva :

Interprator;kwa hivyo mimi sina mengi 

Mr Kanyiva;

Interprator: ni hayo asante

Mr Kanyiva:

Interprator; Mungu awasaidie

Com. Zein:  asante  sana mzee Kanyiva, mpelekee hiyo register aandike mara moja.  Joseph  Nduta  yuko  hapa?  Joseph

jitayarishe  halafu  Charles  Wainaina,  jitayarishe  wewe  ndio  unafuatia  Joseph.  Martin  Mugo  un  afuatia  Charles,  halafu

Edward  Nderi,  Filista  Mbura  halafu  wewe  ndio  unafuatia.  Halafu  Lucia  M  Njue,wewe  ndio  unafuatia.  Tunafuata  line

hivyo,tunataka  ujue  namba  yako  ndio  inakuja  karibu.  Umesema  Joseph  hayuko?  Kwa  hivyo  ni  charles  ndio  anakuja.

Charles karibia mzee akiondoka kwa kiti uingie mara moja.

Charles Wainaina:Thank you bwana commissioner. I have a written memorandumand allow me to speak  in English so

that I may move faster.  First  and foremost I would like to  speak  about  the  government  we  would  like  to  have.  About

political  parties,  I  would  rather  that  all  parties  be  given  equal  rights  to  vie  for  all  posts  from  presidency  to  the

parliamentary seat and also the civil seat. They should be given safely the right to recruit and mobilize members in all parts

of the nation without intimidation. And no single party should yield exclusive rights and monopoly of power  at  the expense

of other parties in fields such as campaigns, ira time on the mass media like the peaper,  radio Tvand the internet.  Also no

citizen  should  be  intiminated  to  vote  for  a  particular  party.  As  far  as  the  government  is  concerbned,  Kenya  being  a

democratic  nation  all  citizens  should  be  allowed  to  participate  in  making  decision  on  the  type  of  government  they

want.The current trend is that the elites yield more power.  The best  men, men of property  are  thought to be  experienced

in managing affairs and that ordinary wananchi are  unable to make wise  decision.  This  is  not  true.The  ordinary  farmers

and the peasants also have their own way of soplving problem. Therefore they should be allowed to decide on the mode

of government they want to have.  They form the majority population and they also farm the backbone  of our economy.

As far as our constitution is concerned I would rather that we have a well controlled and restricted constitution rather  than

a loosely constructed one which may be misinterpreted and the abuse of basic human rights may occur.  I would also like

the decentralization of power  from the central  government to  the  local  government  which  understands  the  needs  of  the

people. The vice president and the president shoud be elected by the people  from the grassroots.  We should also have a

law  to  impitch  an  errored  president.The  preriqusite  for  an  MP  do  not  favour  the  middle  class  and  low  class

wananchi.They are too riggid. They are  meanmt to shut the mouths. First  of all there is a too high nomination speed  and

civil servants are ---  (inaudible) they have to resign before they vie for such posts  as  the parliamentary seat.  This should

be removed so that they are  allowed to vie and once they are  elected,  they may give up the civil posts.  An  MP  should

have a minimal educatin of  O  level  so  that  he  may  be  able  to  man  the  economy  and  community  project  properly.The

members of parliament need not to be getting a salary but they should have sitting allowances. As far as  the civil service is
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concerned,  there should be a review of all cords  of regulation.For example the teachers  service code  of  regulation  was

reviewed in 1996 and it has so many loopholes.I may quote an example where it says that “ a teacher  should execute all

his teaching duties and any other duties as  assigned by the headmaster.Some headmasters  abuse such and false teachers

to do duties that do not pertain to the teaching profession. All civil servants should not be told to await the stated 65 years

chronological age to get their graditues. Otherwise they should be allowed to get their graduties after 10 years  of service

incase they want to resign. Civil have been loosing their benefits if they resign before attaining 45 years of age and we don

’t  know  where  these  fu8nds  go  to.  All  males  are  also  supposed  to  contribute  to  the  widows  and  children’s  pension

scheme  and since there is an equity the lady should  also  contribute  to  it.All  civil  servants  including  teachers  should  be

promoted  to  the  next  grade  after  every  three  years  of  service.  The  policies  madeby  the  government  should  not  over

shadow  the  terms  and  conditions  of  the  khadhis.  We  have  suffered  from  the  freezing  ofr  recruitment  since  1997,

promotion and also we have civil servant who at the top are corrupt and yet nothing has been done.  May Ireques for just

a single minute sir, thank you. As far as the top civil servants let there be an ethical body to vet top civil servants from the

PS to directors  and  commissioner.  Incase  they  have  been  involved  in  corruption  they  should  loos4e  the  chance  to  be

employed.  They  should  also  be  made  to  declare  their  wealth.  As  far  as  taxation  is  concerned  let  Kenyans  get  lower

taxing. Drop VAT to 10% and  let  there  be  a  levy  on  industrial  and  commercial  concern  to  subsidise  basic  education.

There is need for a single employer  for  early  childhood  development  centers  because  of  the  disparities  of  salaries  and

terms  of  service.  Also  enforce  free  basic  education  in  order  to  increase  access  and  reduce  disparities.  Secondary

education  which  is  too  expensive  should  also  be  subsidized.  Let  the  higher  education  loans  board  give  loans  to  civil

servants who are in service and who want to continue with their education in order  to serve the governmentr better.  Last

but not least, let us not have a paper constitution but let it be enforced. Thank you. 

Com. Zein:Thank you very much. Sign our register and hand in the memoramdum, we will useit and process  it.  Thank

you very much. Martin Mugo uli9kuwa unafuatia, karibu.

Martin  Mugo:Kwa  majina  naitwa  Martin  Mugo  Gochi,  na  mimi nimeshukuru  sana  kwa  hii  commission  kukuja  hapa

kutusaidia juu tuko mbali. Na tungependa hiyo serikali tuko naye wakati huu irekebishwe ndio kila mwananchi  apate  haki

yake.Juu ile naye tuko naye wakati  huu hata ingawaje Mungu ametuwezesha tufike pahali ambapo tumefika,  tuko  mbali

sana na tum efinywa na tukasikia. Sasa mimi yangu ya kwanza ningependa sheria ile ambao inahusu mtu ambaye anaitwa

mshukiwa  ama  suspect.  Katika  serikali  yote  ya  Kenya  ama  pahali  popote  ---  (inaudible)  Huyu  mtu  akikamatqwa

anawekwa ndani anaweza kaa kwa muda kwa miaka kama nne. Sasa tuseme kwa mfano kama murder, huyu mtu anakaa

kwa huyo muda wa miaka nne. Akishakaa kule anapelekwa katikia judge, baada ya kufanyiwa uchunguzi kamili  anakuja

kupatikana huyu mtu hana hatia.  Ule mtu amepoteza boma amepoteza kila kitu. Amedhosiwa amepigwa ameumia. Huyu

mtu akirudi nyumbani akiuliza yeye------  (inaudible).Kwa hivyo tungeomba  ile  serikli  inakuja  ama   commission  iangalie

masilahi ya huyo mtu juu serikali ndio inapata faida kwa yule mtu. Kwa hivyo tunaomba serikali iangalie masilahi ya hawa

watu sababu  watu  wengi  wanaumia.  Ya  pili  ni  kesi  ambacho  inahusu   mwananchi  ya  kawaida.  Ya  kwanza  hapa  petu

mbeere iko na shida kubwa sana katikati  ya waliosoma na wasiosoma. Wale wameajiriwa na wale hawajiriwa. Shida ni

hii wakati  sisi tunaendelea  ama  mashamba  ilipogawanywa  kuna  wengine  ambao  wanatumia  pesa  kulaghai  wale  ambao
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wengine  wanawanyan’ganya na hiyo sisi ikiendelea kuna wale ambao wanaomba kiapo ile ambao ilisaemekana hapa na

wazee ama oath haipeanwi. Na kawaida ya --- inadible) yaani kivyake ndipo ikatwe kawaida. -------  ( inaudible) na hiyo

kiapo ndio humaliza kilaki. Hakuna mtu anaweza kunyan’ganya yule mwingine ikiwa itatumika hivyo. Na hiyo ndio haki ya

mmbere.  Ya  tatu  tuko  katika  area  moja  ambaye  iko  na  shida  moja  sana.  Upande  wa  malicence  .Watu  wa  hapa

wanafinywa kabisa kuliko watu wengine Kenya hi. Unakuja kuona kwamba yule mtu ambaye ana wholesale analipa sawa

na mtu wa kiosk.   Yule mtu ako kwa risaf amejenga kiosk kule risaf,  hakuna huduma yoyote anafanyiwa na hawa watu

wa kodi.  Unakuja kupata  yule  mtu  analipa  kodi  sawa  na  wale  wengine  wako  nao.  Kwa  hivyo  ningeomba  pendekezo

yangu  yaani  tuangaliwe  ko0di  kulingana  na  standard  ya  watu  vile  ilivyo.  Ya  mwisho  na  hata  kubarikiwa  kusema

ningeomba  serikali  yetu  ituangalilie  upande  wa  shule  na  hospitali.  Tuna  watoto  wengi  sana  ambao  wametokezea  hapa

katikati  kama  darasa  la  nne  na  tano  hivi,  tuko  na  wato9to  wengi  ambao  wanatoka.  Tungeomba  kwa  vile  walikuwa

wamesema hiyo elimu, kiwango ya karo ipunguzwe ndio watu wetu waweze kusoma. Hivo tu, asante.

Com. Zein: asante sana bwama Mugo. Edward Nderi. Bwana mugo tafadhali nenda pale using register yetu.

Felista  Mbura:  asante  sana bwana commission. Ok  yangu ni machache ambayo niko naye hapa.  Vile naweza kusema

include the two parties in  Kenya that is for the rich and the poor. It seems as if Kenya is for the rich people.Ingine maoni

yangu  ni  kama  hii.  Books  in  the  shops  are  very  expensive  as  the  poor  and  the  rich  buy  at  the  same  price.  So  the

government should set separate prices for the rich and the poor. Kwa mfano tukiangalia kwa upande wa shule, high fee  

in secondary school are  very high that is they should be abolished so that the people  with low income can educate  their

children In mbeere farmers are the majority. Ingine ----  over the first year should havbe the government doing something

about them , this is by making sure that their children are given a place to live. Also the government should see  that when

a  single  lady  has  children  at  home,  the  parents  should  spare  land  for  them  in  order  to  eliminate  idleness  in  the  ----

(inaudible). Asante sana bwana commission si kuwa na mengi ya ku---- (incomplete)

Com. Zein: asante sana bi Felista, tafadhali sign register yetu kwamba umetoa maoni

 Lucia M. Njue: in vernacular

Interprator: ninasema ni asante sana 

Mrs Njue:

 Interprator:nimesikia kwamba ni mambo mazuri yenye uhai

Mrs Njue

Interprator: kama ingewezekana ifuatiliwe mambo ya kiatili yale ambayo tumelewa nayo na akina babu zetu yangekuwa

mazuri sana. 

Mrs Njue:

Interprator: wakati tulikuwa watoto tulikuwa na heshima sana 

Mrs Njue;

Interprator: tuliheshimu wale walikuwa ni wakuu zetu kama wazazi wetu na hata wakubwa kushinda wazazi wetu.

Mrs Njue

Interprator; lakini siku hii
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Mrs Njue

 Interprator: inaonekana hakuna heshima kama iliokweko kama miaka hamsini iliyopita

Mrs Njue:

Interprator; sasa

Mrs Njue: 

Interprator: mambo yaliye makubwa ni haya

Mrs Njue:

Interprator: wazee wameachilia wake zao pamoja na watoto wao nyumbani

Mrs Njue

Interprator: wakati wa zamani watoto wote walikaa nyumbani pamoja na wazazi wote wawili mama na baba

Mrs Njue:

Interprator: mimi naomba hivi

Mrs Njue:

Interprator: wazee waambiwe hivi

Mrs Njue: 

Interprator:watoto hawafundishwi tabia na mama pekee yao

Mrs Njue:

Interprator; mzee ndiye anayejua watu habari yao ni gani

Mrs Njue:

Interprator: mke au mama hawezi kujua habari ya akina baba akina hawa

Mrs Njue:

Interprator: habari iliyokubwa ni hii

Mrs Njue:

Interprator: ukiangalia utaona mtoto wa ndugu yangu

Mrs Njue:

Interprator: anakuja kuchukua mtoto wake

Mrs Njue:

Interprator: anaweza--- dada yake

Mrs Njue:

Interprator: wakati hawa watoto watajua ya kwamba ni watoto wa mtu mmoja , wandugu zao, 

Mrs Njue:

Interprator: watakuwa wamepotea njia

Mrs Njue:

Interprator: kwa sababu hawana mwongozo

Mrs Njue:
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Interprator: kama hivi sasa

Mrs Njue:

Interprator: kijana anafundishwa na mama yake

Mrs Njue:

Interprator: unasikiza vile huyu kijana anatusi mama yake

Mrs Njue:

Interprator: na hata anampiga

Mrs Njue:

Interprator: na baba yake hutaona akishugulika na mambo kama hayo

Mrs Njue

Interprator;mama ataweza kuuliza swali

Mrs Njue:

Interprator: kama si mimi na baba yako

Mrs Njue;

Interprator; ungekuweko?

Mrs Njue:

Interprator: sasa watu wetu

Mrs Njue

Interprator: sasa turudie utamaduni wetu

Mrs Njue:

Interprator:mtoto aweze kujua ya kwamba baba na mama yake 

Mrs Njue:

Interprator: ndiyo mwanzo na ndiye mwisho 

Mrs Njue;

Interprator:hiyo ingine 

Mrs Njue:

Interprator: ni hivi

Mrs Njue:

Interprator: watu wamekuiwa na mikasa mingi

Mrs njue:

Interprator: wako na ulemavu mwingi

Mrs Njue:

Interprator: hawana usaidizi

Mrs Njue:

Interprator: serikali iambiwe hivi
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Mrs Njue:

Interprator:isaidie watu

Mrs Njue:

Interprator; wengine wazima

Mrs Njue:

Interprator: na mahali pengine si wazima

Mrs Njue:

Interprator:watoto wetu wakisoma

Mrs Njue:

Interprator: hawapati kazi

Mrs Njue:

Interprator:ndivyo waweze kutusaidia

Mrs Njue:

Interprator:nasema serikali waambiwe hivi

Mrs Njue;

Interprator: yale masomo yalikueko zamani 

Mrs Njue: 

Interprator:hata ya standard seven

Mrs Njue:

Interprator;ilikuwa inasaidia

Mrs Njue:

Interprator: watoto warudishiwe hayo masomo yalikuwa zamani

Mrs Njue:

Interprator: wale waliyo na masomo madogo wasaidiwe

Mrs Njue:

Interprator: na hata hawa wamesoma kisomo cha juu pia waendelee kusaidiwa

Mrs Njue:

Interprator: nashukuru kwamba kutakuwa na mambo mazuri baada ya kurekebisha katiba hii

Mrs Njue:

Interprator: tuweze kusaidiwa kwa sababu ya wasichana wetu 

Mrs Njue:

Interprator: watoto hawa wasichana wetu wanaolewa hivi hivi bila kufurahisha wazazi wao

Mrs Njue:

Interprator: mvulana anaweza kukataa msichana

 Msr Njue:
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Interprator:na anamwachilia hivyo

Mrs Njue:

Interprator:wakati wa zamani

Mrs Njue:

Interprator:kama mvulana angemkataa msichana

Mrs Njue;

Interprator:  alikuwa anafanyiwa  mambo  hivi  kwamba  msichana  angewachiwa  na  vitu  vya  kumsaidia  hata  kama  huyo

kijana amemwacha

Mrs Njue:

Interprator: hiyo ingine

Mrs Njue:

Interprator: pombe imeleta shida 

Mrs Njue:

Interprator: sasa wote akina mama na akina baba wamekuwa kama ni mambo moja tu

Mrs Njue:

Interprator:wakati tunahusika na mambo haya ya pombe watoto wetuhawawezi kutujua

Mrs Njue:

Interjection: mama anaweza kusemqa mambo mawili matatui ya mwisho

Interprator: in vernacular

Mrs Njue:

Interprator: ili tuweze kuwa na maisha na mila zetu ziweze kudumisha zile za zamani

Mrs Njue:

Interprator:walimu wetu waongezewe pesa kama itawezekana

Mrs Njue:

Interprator: kutoka kwa mwalimu ndio madaktari wanatokea huko na wengine wakubwa wametokea huko

Mrs Njue:

Interprator: sina mengi nataka kusema ni hayo tu

Com. Zein: asante sana mama Lucia. Tafadhali andika jina lako pale kwamba umetoa maoni kwenye tume. Nimemalizia

list. Kuna mtu mwingine alikuwa anataka kutoa maoni hajafikiwa?Hebu nioneshe na mikono wale ambao wanataka kutoa

maoni na hawajafikiwa.Eh list iko wapi bwana? Kwa hivyo naomba David Namu, Michael Nyaga,  Njeru githara,  Yusuf

N njeru, J k wambugu Steven Nyaga wasonge mbele hapa ndio tuwaite waje harakaharaka. Nini mzee wangu? Yako iko

wapi?

Response: --- (inaudible)

Com. Zein: hebu nenda kwa yule dada  pale ukatafute jina lako.  Maanake sisi tukitana marapili maratatu ukiwa hautikii,

tunaenda kwa yule ---  (inaudible) David n Namu. Nasasa  nitaanza kufanya haraka nitaanza kuchinja saa.  Ukiwa husemi
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mambo haraka haraka na bila kuleta hadithi refu, nitaanza kuchinja saa.

David Namu: asante bwana mwenye kiti. I will present my memorandumin English. The first thing I want to talk about  is

in defence and national security. This should not be the responsibility of only the president but that through some provision

in the constitution the president  be  the supreme authority.However,  the  provision  in  the  constitution  ensure  recruitment,

promotion, termination, command other military responsibilities are  enshrined and carried out according to purely military

cadas  but  within  the  constitution  not  individual,  tribal  or  regional  biasness.  The  other  point  on  defence  and  national

security, any military discipline that is the police,the prison,  army,  airforce,  nevy  work  constitutionally  and  with  national

respect, intergrety and high codes of military --- inaudible) The third one, cases of corrupt practices  be  investigated by an

autonomous body and so convicted force be disciplined as  per  the recommendations of the body.The legislature,  moral

and  ethical  qualifications  be  set  for  civic  parliamentary  and  residential  ----.Uprightness  of  the  contestants

fromschoolupbringing, social interaction, intergrety and besides all his academic credibility. Changes have crossed  current

leaders who rose  prominence without strict  scrutiny of the above recommendations in problems and this is  very  evident

because  they  cannot  change  as  the  change  requires  them  to.  The  same  on  legislature  MPs  and  other  salaries  be  set

constitutionaly with respect  to the categories  of other  civil servants in accordance  to  the  set  salary’s  scale.Not  only  the

MPs but all salaries be set with the priority of raising the standards  of alol Kenyans wheather employed or  not.  All MPs

be  elected  and  no  nominations  because  nominations  has  seized  to  increase  civil  funds  in  the  legislature.  Parliament  be

given power to vote out the exeutive in a vote of no confidence and there will be  no cohesion or  intimidation  or  alliances

when such votings come and if so happen then legal prosecution be done without favour on  the  coprate.  The  president

rule according to the constitution and allow the rule of law. Parliament have the powers to override a presidential  directive

if it is found not in accordance to the rule of law and if it does  not seem to set  the nation on a comfortable future or  if the

repercutions be found destrimental to national issues.The executive.  The constitution should specify the qualifications  for

presidential  candidate  such  as  the  social  ie  good  morals,  economicallyhis  personal  achievements  relevant  to  national

aspirations.

Interjection;--- (inaudible)

Mr Namu;  ok  siko mbali sana.  Constitution set  limits on presidential  powers  and provede for the removal of president

for misconduct in office he so proved to be.  Electoral system, presidential  election to attract  agood  majority  and  if  two

people seem to tie closely, there be  a second run.  Electoral  process,  use  of  transparent  bullet  boxes,  use  of  computer

equipment  so  that  the  days  work  is  concluded  as  the  cost  of  the  day  without  counting  again  on  anything.  Note  that

position of bullet boxes from polling strations.  Electoral commission ers  be  voted and appointed by a commission set  by

parliament and not by an individual.

Com. Zein (interjects)hayo tutayasoma. Nimekupa dakika mbili zaidi. Nasema hayo tutayasoma. Unajua umekuja late,

tulikuwa  tunatoa  instructions  na  wao  wanaokuja  sasa  kutoa  maoni  yao  kwamba  if  you  have  a  written  memorandum

tutasoma sisi, we will read each and every document and process it. So  what we we’re requiring of you is just to give us

the highlights of the important points. That’s why we gave you five minutes but we will read  it ourselves.   If you may take

30 seconds to say one last thing halafu utapeana memorandum na kupeana register.
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Mr Namu:The last one is a problem in mbeere which was on clannism, the division of people in Irumbi and Sagana and I

want that one to be declared to legal and proceeding to rebound if anyone is found to follow such lining. Thank you.

Com.  Zein:  asante  sana.  Tulikuwa  tumekuita  wewe  lakini  hatujui  ulikuwa  umenda  wapi  lakini  tutakuita  tena.Joseph

Mwitha. Haya utaje jina na uendelee.

Joseph Mwitha:Kwa jina mimi naitwa Joseph Mwitha Kimau. Maoni yangu ni kidogo tu. Ya kwanza ni kuhusu wazazi

sanasana wale hawana kazi.  Hawajajiriwa kazi kila pahali na wana watoto  shule. Ningeomba serikali  ituangalilie  kuhusu

watoto  wetu  wanafukuzwa  kila  siku  kuomba  pesa.  Nataka  watusaidie  na  kuguza  hiyo  kiango  ya  kufukuzwa  huko

shuleni.Ya  pili  ni  wajumbehawa  tunawachagua.  Tunachagua  mjumbe  yule  tunachagua,anachuguliwa  akiajiriwa  kazi

anaenda  hatumwoni  tena.  Tunamwona  akikuja  tena  kutuomba  kura  zetu.  Kwa  hivyo  ningetaka  awe  akitembelea

waliyomchagua kila wakati na kuitisha taabu yao.Kwa sababu kama upande wetu ,--- hata hatuna dispensaries na kutoka

hapa mpaka hapo ni kilometers kama nane hivi. Watoto  wako na homa kidogo ndio waweza kuleta karibu.  Kwa hivyo

---  (inaudible)  sana.  Ya  pili  ni  kwamba  hatuna  kazi  na  tuko  na  wakulima  sansana  huko  resafu.  Ni  ngeuliza  serikali

itupatie  kama  mkopo  hivi   huwa  tukilima  kidogo  kidogo  na  ile  kitu  tunavuna.  Badala  kuja  kuuza  kama  ni  mtama  ile

tunalima ati tuuze shilingi saba hapa kwa soko. Kama serikali ndio atupatialoni tulime kidogo tukilipa na hiyo ---  na tu---

na hiyo tunakula, hiyo ni sawan kuliko kuuza kwa bei hiyo. Hiyo ingine ni asante kwenu kwa kututembelea.

Com. Zein  :asante  sana  bwana  Joseph  enda  pale  using  kwamba  umetoa  maoni  halafu  sasa  namwita  Michael  Nyaga.

Karibu 

Michael  Nyaga:  asante  sana  mwenye  kiti.  Maoni  yangu  ni  education.  Ningependa  to  have  free  education  of  both

primary  schools  and  secondary  schools.  Secondly  university  students  to  get  loans  from  the  government  until  one

graduates.  Thirdly all graduates  of  all  grades  and  trained  teachers  should  be  employed  by  the  government.  Fourth  the

standard of education in arid areas should rbe  considered  highly.Fifth for the disabled should be estsblished everywhere

in the country.TSC, ie teachers service commission to be retrained and – knc to be ther also in Kenya.  School committee

and BOGs members to be  educated people.  Now on the side of  the  retired  officers.  One  to  be  takejn  care  of  by  the

government by giving of their pension salary.  Nine giving them jobs  as  elders  such  like  the  land  cases  and  work  in  the

electoral  commission.  The  governmenr  to  refund  the  NSSF  and  the  NSC  fund  which  they  contributedwhile  in  work.

Retire to be  given to men after 60 years  in work and women 50 years  in work.  Pension to continue after death for five

years more given to wife or elder son or daughter. Inheritance of land., we inherit the land by buying the land or  be  given

by the clan elders.  Men and women should heve a share in land through inheritance buying or  given  by  the  clan  elders.

After the death of the head of the family, the elder son or  daughter to share the father’s land with the young brothers  and

sisters who are landless. Unmarried girls of 30 years has rights to have land after the death of her father.  The government

--- owes land it should cokmpensate as the owner wishes. Land should not be sold of the landlord has the ward personal

number.When selling land the  following  should  be  included  mother  father,  elderas  son  or  daughter  and  other  two  clan

elders witness. Last one here or of mixed goats blood and soil to finalise the dispute of the clan field right before the chief

elder. About our culture ---

Interjection: ya mwisho kabisa mzee wangu
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Mz.  Nyaga:  here  African  customary  law  to  be  retained  in  mbeere.  About  marriages,  land  ownership,  disputes  of

marriages and land bne determined by elders

Speaker:asante sana mzee. Tutasoma kila kitu kwa maoni yako . Nenda pale uandikishe majina yako.

Njuru Ithara:  asante  sana .Mimi nasema  asante  sana  kwa  nyinyi  kuja  hapa  wakubwa  kuangalia  maoni  yetu.  Na  hata

mimi nasema kama mzee wa Ishiara iko taabu moja hapa.Katika  Ishiara barabarailijengwa 1960.  Inaitwa ----inaudible).

Kutoka sasa mkpaka sasa bado kuwa lami amakuwa nini. Sasa swali ni hii tunafanyaje halafu tunaweka barabara  hii – na

barabara ni kubwa.na ni barabara ya siku nyingi. 

Interjection; unapendekezo nini mzee, barabara iwekwe lami:

Mz. Ithara: barabara iwekwe lami

Com. Zein:sasa umesema inapendekeza ile barabara inaitwa martin road iwekwe lami.

Mz Ithara: ndio

Com. Zein: sawa

Mz  Ithara:  sasa  iko  kazi  ingine  hapa,  sasa  mimi nanunua  shamba  shilingi  mia  tatu.Na  sasa  mimi  nikipata  kuuza  hiyo

shamba langu, napeleka maombi kwa serikali. Kwa chief, sub-chief na DO , halafu hiyo inakaa mwaka mzima. Nainakula

pesa. Kama mimi nanunua  mia tatu itakuwa alfu tatu kazi ikifanywa---

Interjection:sasa unatakaje mzee?

Mz Ithara:mimi nataka serikali iangalie kufanya kazi kama mtu akipata shamba nne hapana kaa kwa miaka mzima

Interjection: kwa hivyo unapendekeza njia za kuuza mashamba zirahihishwe na ziwe za bei nafuu.

Mz Ithara:  haya iko maneno ingine hapa.  Kwa licence ya county council ya mwaka hii na  hii  ingine.Sisi  tunabandikwa

kodi kubwa hata tukiwa hapa gishagi hauwezi pata  pesa  kama  hiyo.  Bei  ya  licence  inakuwa  elfu  suta  na  mia  nne  kwa

mwaka mzima. Pendekezo yangu ningesema namna hii hiyo maneno iangaliwe na serikali watu wanaumia. Hakuna nguvu,

wengine  ni  gishagi  huku  imeparara  hii  kidogokidogo  .  Kama  tunaleta  mtoto,  akikuja  hapa  na  kumaliza  shule  na  labda

kuandikwa hakunha pesa.  Haya sasa  ya tatu.Kuna kitu kingine ni ndee kamili yake.  Anataka kama  sasa  nikichaka  kina

kuwa na maneno, apike kauruguo.Hapana sema ati na mdomo. DC aletwe andike barua mara nyingi halafu anasema mimi

nakata hiyo maneno ya shamba.  Tumepata tuende kwa kauruguo .Kamata  kauruguo  na  mkono  na  mimi nikamate  kwa

mkono, halafu tujue nini inaendelea.

Interjection: sawa mzee unapendekeza kiapo cha kimbeere kirudishwe kwa hayo mashamba?

Mz.  Ithara:  ndio.  Haya  sasa  kwa  kumaliza  mimi nasema  asante  sana  kwa  wakati  umekuja  hapa.  Nahiyo  ni  maneno

muhimu sana kama mkisema. Naiko kitu ingine, kama DC analetwa Ishiara na yeye hajui ile mambo ya hapa.

Interjection: pendekezo yako mzee

Mz. Ithiara: pendekezo yangu ni namna hii. Nataka  maneno hiyo  ipewe  chief  na  chief  ndio  atamaliza  hiyo  maneno  na

ikuwe mzuri.Sasa mimi nimemaliza maneno yangu asanteni.

Com. Zein: asante sana, ngoja kidogo. 

Com. Ratanya: mzee Njeru Ithara ningetaka ufafanue hii barabara unasema. Kwa sababu kama ni mgeni ama ni kuweka

kwa  record  huwezi  jua  ni  barabara  gani  kwa  sababu  kuna  barabara  nyingi  hapa  hapa.  Hii  martin  road  unasema  ni
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barabara ambao inatoka karibu na Runyenjes

Mz. Ithara: ndio 

Com. Ratanya:unapitia hapa, yaani inatoka Embu inapitia mbeere

Mz Ithara: ndio

Com. Ratanya: inapitia tharaka

Mz. Ithara: ndio

Com. Ratanya: na mpaka inaenda Meru

Mz. Ithara: inakwenda Meru

Com. Ratanya: na ilipendekezwa na mjumbe wa meru anaitwa martin

Mz. Ithara: martin ndio

Com. Ratanya: ndio ikabandikwa jina Martin road. Kwa hivyo hiyo ni clarification. Hiyo ndio barabara unataka

Mz. Ithara: ndio

Com. Ratanya;unasema itengenezwe na iwekwe hata lami?

Mz Ithara: iwekwe lami hiyo barabara ni ya zamani, na Martin alikufa

Com. Ratanya: ok asante sana bwana Njeru. Tumesikia maoni yako. 

Com. Zein:  asante  sana sasa  ningependa kumwita Justus M njeru.  Karibu,  mzee tafadhali uandike jina lako pale.  Kuna  watu

wengine wameingia sasa  hivi wanataka kuzungumza.  Nasema  na  watu  walioko  huko  nyuma  nimeona  watu  wakiingia  saa  hii.

Wanataka kuzungumza? Hakuna.  Kwa hivyo John Wambugu ukue  karibu  manake  nimeuliza  kama  kuna  mtu  mwingine  hapo

nyuma anataka kuzungumza?

Response: (inaudible)

Com. Zein: aah unajua mzee wangu, wengine wanakuja kuangalia tu. Ndio maana nauliza kama kuna mta anataka kuzungumza

nimweke  kwa  list  saa  hii.  Kuna  mtu  mwingine  ambaye  hajatajwa  jina  na  anataka  kuzungumza?  Hakuna  kwa  hivyo  John

Wambugu na Steven Nyaga muje karibu. 

Justus  M  Njeru:  mimi ni  Justus  Muchigi  Njeru  kutoka  Kambogo.  Kwa  mwenyekiti  na  wengine  wa  committee.   Maneno

yangu ile nataka kutoa leo ni ya kwamba iko njia ingine inatumika na serikali au watu wa kuandika watu ya  kutoa  watu  kazi,

yaani retrenchment. Hiyo maneno tumeona ni mabaya sana kwa maana unatolewa kazi ukiwa na miaka hamsini na hupewi pesa

na ulikuwa na watoto  shule. Hapo tunaonelewa ya kwamba mtu kama anataka kutoa  mwingine  kazi  atenge  pesa  yake,  hata

kama  ni  watu  mia  tatu  azu  mia  mbili,  atenge  pesa  ya  kulipa  hawa  watu.  Maana  ni  makosa  sana  kuandikwa  kazi,  unakosa

kupewa pesa ya kuteremsha mizigo yako mpaka pahali unakaa. Huwa unaenda  tu kukaa Nairobi,  unafikiria kuiba na wewe ni

hata my ameokoka. Unafikiria kuiba kwa vile umekuwa na shida nyingi.Unakuwa makora.  Hiyo tunaona ni makosa sana.  Kwa

hivyo ukitaka kutolewa kazi serikali iangalie sana .  Ikimaliza hata muda isio zaidi ya mwaka moja au mbili aweze kulipa hawa

watu kwa maana wengi wanakufa. Watoto wao wanakufa, wanatoka shule, inakuwa hakuna kitu wanafanya.

Interjection: sawa mzee

Mz. Njeru: maneno ingine ni maneno ya juzi ilikuwa kwa mbuge. Mimi maoni yangu tena ni kuwekqa nguvu yake. Ikiwezekana
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tusipige mabibi. Ile kitu customary ninataka kusema si lazima  tupige mke,  lakini  ni  kutumia  ile  njia  ya  zamani.  Si  kupiga  bibi

yako  mpaka  unamumiza.   Lakini  kupiga  yeye  kiboko  moja  anakuwa  na  uoga.  Kwa  hivyo  msionee  si  vizuri  ikisemwa  bibi

isipigwe.--- kama mjnyama. Piga  yeye kwa njia ya utaratibu na ufunge nyumba watoto  wasiingie.Umchape na kuachana kesho

haitajulikana. Watoto hawatajua.

Interjection: kwa hivyo mzee Njeru unasema hii mambo ya violence against wanawake ipigwe marufuku

Mz. Njeru:  upunguzwe vile tulikuwa tunapigana zamani. Maneno ingine ni ya  ku  som  esha  watoto.Kunakuwa  na  shida  sana

pande  huu  sana  sana  semi  arid  areas  ambayo  watu  wengi  hawana  nguvu  ya  kusomesha  watoto.  Ulikuwa  na  mbuzi  ukauza

ikaisha na ukishauza mbuzi yako yote sasa  mtoto ndio huyo anatoka shule. Sasa  hapo ningependa ikuwe na  shuhulizo  ambao

wakubwa wetyu waangalie wao wakifanya mkutano. Na  mkutano ukifanya unaonekana yule mtu amelemewa sana.  Wapange

hata kama ni pesa  inapewa na serikali kiasi fulani tusaidia hawa watu.  Na  tukisaidia ni kitu muhimu hata huyo mzazi  atafurahi.

Hata akiambiwa alipe pesa  hiyo ambao imetumika kwa njia ingine, watoto  wakiwa wamepata kaziwalipange kiasi.  Hiyo  mimi

nikimaliza nbasema ni asante sana na mimi ninafurahia kwa vile mmekuja mka tuona;

Comk. Zein: asante sana mzee Njeru, tafadhali uandike majina pale kwa register kwamba umetoa maoni. 

John  K  Wambugu:  asante  sana  bwana  mwenyekiti.  Yangu  nitazungumza  kwa  kingereza  na  sitazungumza  sana  nitajaribu

kuenda haraka iwezekanavyo. My first area of concern is corruption in the country.  I t  has been very rampant and we have to

look for ways of reducing it.  And one of the ways that I am proposing  is having private prosecution  of  these  peoploe  in  the

constitution because the AG alone can not be able to do all the work.  Again he canot  be  able to investigate and prosecute  the

same same government he is in.

Interjection: sawa

Mr Wambugu: the next one is good salaries for public servants. This can also reduce corruption because  a civil servant who is

well paid has no time for corruption deals. The second concern is on economy. Our economy needs to be improved as much as

possible and theis can happen if public servants are well paid. This can boost the general welfare of the communities in the rural

ares also.Second is paying farmers well and concrete  not to delay their dues so much. The other one is on the banking interes

rates. You find that the poor Kenyans is being charged very high interest rates  by the bank but when the bank is actually giving

the interest  to th e customer it greatly reduces.  It   is  not  comparable  with  the  interst  the  bank  made  from  the  deposit  of  the

customer.  So that one to be  looked into also.  The other one is that we would like our economy to be managed by economic

managers and n ot politicians  because if politicians are left to manage our economy they would only ruin our country.  The next

damming issue is on the presidency. Currently the presidency has overwhelming powers  actually ---  (inaudible).  I  propose  that

the powers being shared between the president, the vice president, the prime minister and also parliament and you find that the

elec torate also requires some power to fertilise the constitutional review and it almost collapsed.  Because sme people  may be

thought that parliament was the supreme body that could review the constitution but we have seen it working that even you that

are here, you can see  the public is really cxonstituting. The other one is by having powerful  ministers to manage the ministries

nand government departments because if ministers are not given power  then it means it would be sitting a lot of power  or  a lot

of work on one individuakl; which is not fair.  The othe r one is management of ministries and departments  .I  propose  that this

can be bettwer  managed by professionals who are  trained on various aspects.  Like if it is ministry of agriculture can be better
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managed by an agriculturalist. The other small part is on retirements. Iam proposing that retirement be at  the age of 65 years  on

men and 55 years on women as you can see our extended families becoming wide and wider and poverty is becoming rampant.

The other one is on the civil servants union. The recently resist6ant  union has actually limited membership to very low such that

almost 90% of the civil servants are not allegible to become members.  Iam therefore proposing that membership be opened to

all members. The other one , the last one is actually the issue on hardship areas.  The gazzetment of hardship areas  in Kenya.  It

appears  that the  teachers  service  commission  had  an  upper  hand  in  declaring  or  adding  some  arrears  into  the  categories  of

hardship areas and hence civil servants in those ares who are teachers actually receive hardship allowances.  You find that in the

public servi9ce those who are  not teachers  in those areas  which were added  by the TSC do  not  gtet  hardship  alolowance.  I

propose that the government comes up as  first as  possible with the declaration so that also civil servants in hardship areas  can

start receiving their allowances. Actually this would boost their morale. Thank you.

Com. Zein: thank you very much. Bwana Wambugu tafadhali andika jina lako pale kwenye register kwamba umetooa maoni

yako. Sasa ningependa kumwita mzee Steven Nyaga na kabla mzee Steven Nyaga hajasema,  kunamtu yeyote katika kikunndi

hiki ambaye angetaka kusema maoni yake kwa watume na hajapata fursa kusema hivyo? Ni wewe, njoo hapa na utoe jina lako

na  wewe  ndio  utakuwa  mtu  wa  kutufungia  kikao  na  hawa  watakuwa  ni  mashahidi  kwamba  kila  mtu  alipewa  fursa  ya

kuzungumza na hata yule ambayo hajazungumza amepewa fursa ya kuzungumza Stephen karibu tafadhali.

Stephen  Nyaga:   asante  mwenyekiti.  Sijui  kama  nitaendelea  ku  rep3eat  yale  yamezungumwa  kwa  sababu  tuseme  yale

nimeweka tayari –

Interjection:  mzee  wangu  kwa  vile  umekuja  baada  tya  mimi  kutoa  ufafanuzi  ,  ikiwa  kuna  mambo  ambayo  ishazungumzwa,

hatukuambii  usiyaseme.  Lakini  uyataje  bila  kutilia  mkazo  vile  waliotia  wale  wengine  isipokuwa  kama  kitu  ambacho

hakujasemwa  wewe  useme  lakini  kama  ni  kiapo  tuseme  kwa  mfano  leo  watu  wengi  wamesema  wanataka  kiapo  kile  cha

kimbeere, ili mashamba yarudishwe. Ukiwa unaunga hiyo useme hata mimi naunga hiyo na tunaelewa. Basi asante sana mzee

Mzee  Nyaga:  asante  sana  ,  nitaanzia  kwanza  hii  mambo  ya  uajiri,  the  employment.  I’m missing  the  kiswahili  na  kiingereza

pamoja.  Ukiangalia  upande  wa  private  sectors  ama  makampuni  mbali  mbali,  ukweli  ni  kwamba  mbeleni  kule  wakenya

hawakuwa  wamejua  kitu  kama  retrenchment  ama  kufukuza  wafanyikazi  kama  contract  yao  haijaisha.  Ningewpendekeza  ya

kwamba, kwa private sectors au hawa ma companies ambao wanaendeleakuretrench wafanyi kazi,  kuwe sheria ya kusema ya

kwamba  ikiwa  tajiri  atavunja  mkataba  that  is  the  contract  kati  yake  na  mfanyikazi  basi  hapo  hapo  huyu  tajiori  alipe  huiyo

mfanyikazi  pesa  zake  zote  ambazo  anafikiria  ni  zake.  Kwa  sababu  yeye  ndiye  amevunja  nini  mkataba  huo  na  wala  sio

mfanyikazi. Upande  wa  serikali  kuna  vikundi  viwili  katika  serikali.  Wale  tunajua  ni  permanent  ama  wale  hawajajiriwa  PP  ie

permanent  and  pensioners.  Huku  natakakuzungumzi8a  tu  kidogo  kuhusu  wale  civil  servasnts  ambao  ni  permanent  and

pensionable ya  kwamba  hali  hii  imekuja  wakati  huu  in  the  name  ofd  retrenchment,  inachukua  hata  wale  bado  hawajafikisha

miaka 50 ama 55. Ikiwa kuna retrenchment ya aina hii ambaye pia ni kuvunja mkataba ya wafanyikazi bbasi  serikali ifanye hivi,

ikwa serikali itakuta huyo mtu kama bado hajafikisha miaka ya kkuretire ambacho ni 55kwa sasa. Basi kama huyo mtu alikuwa

permanenr  and  pensionable  basi  alipwe  pesa  zake  zote  pamoja  na  p[ension  wakati  huo  hou.  Isipoweza  kufanya  hi9vo  basi

ikuwe  na  sheria  ingine  ya  kwamba  huyu  mfanyikazi  akiwa  na  miaka  45  ama  na  48,  kuanzia  hapo  basi  aanze  kulipwa  hizo

pension zake. Kwa sababu vile mambo iko ni kwamba um ekuwa retrenched na uko na miaka 45 ama 48 ukweli ni kwamba,
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unaambiwa  ili  uweze  kuenjoy  benefi  zako  ku  tokana  na  pension  lazima  uendelee  mpaka  unafika  miaka  hamsini  na  saba.

Itawezekana, na huyu mtu nanai anajua maisha yake hapa?Kwa hivyo sheria iwe ya kamba serikali ikivunja maktaba yu le pale

pale,  either mlipe yule mfanyikazi PPU ,  pension zake zote pamoja na marupu rupu ile yake ingine.Kama sivyo  ianze  kumlipa

pension yake monthly kam wale wqmefikisha miaka 55.Basi hiyo ingine ni kuwa tu kuhusu barabara  yetu in aitwa Martin road.

Barabara  mzee  n  na  hata  iko  kwa  record  ya  barabaraya  zamani  .Tangu  uhuru,  pale  pale  tulipojinyakulia  uhuru  hii  barabara

inakuwa  hata  si  barabarakwa  sababu  inashindwa  na  hizi  zilizopkuja  the  other  day.  Hivyo  basi  napendekezo  ya  kwamba  hii

barabara  hata kama haitawekwa  lami  ifanyiwe  up  gradin  g  iwe  katika  ile  hali  yake.  Ili  hiyo  barabara  iheshimika  kwa  kuona

kwamba ni barabara  ya zamani na  inleta uwasiliano.Because mawasiliano tunajua moja wapo ni mawasiliano. Pasipokuwa na

barabara hata wale wanaoishi kule hawana maendeleo yoyote. Na kwa hayo machache nafikiria nmi hayo tu.

Com. Zein: asante sana bwana Nyaga kwa --- wako na um esema mawili na yametiosha . Sasa jaze jina kwenye register wetu

na tumalize. Ya  mwisho kabisa kwa kikao hiki, nimeuliza na  sasa  nauliza mara ya  mwisho  kabisa  .  Je  kuna  mtu  aliyewtaka

kusema na hakupata fursa ya kusema? 

Response: --(inaudible) 

Com. Zein: Basi hayo ni mengine mzee wangu. Mimi nailiza tena swali langu lile lile. Kuna mkennya ambaye alikluwa anataka

kusema  na  hakupata  fursa  ya  kusema?  Ndio  make  nyinyi  ni  masaidi  usije  tukaambiwa  ohh  waliondoka  tume  na  kuna  mtu

alikuwa amenyimwa  nafasi.  Sawa  mzee  ngoja  tumalize  na  huyu  halafu  roho  yangu  ikiwa  ufasa  Fulani  na  laini  filani,  tutaaona

yako. Sawa mzee

Manase Ngari: asante sana mwenyekiti. Yangu nitaongea machache.Nitayasoma kwa kiingereza. 

Interjection: tunasema sisi ukiwa na memorandum ya kuandika isisome, chagua ile muhimu utaje maramoja.

Mz. Ngari: sawa ndio hiyo nataka kufanya sasa

Com. Zein: endelea. Taja jina lako vizuri.

Mz. Ngari: mimi naitwa Manase Ngari. N        itaanza na powers  of the president.  The president  p-owers  should be reduced

and should not be at work now. The second one pertains to provinhce.  They should be a-----  (inhaudible) The third one is the

MPs and coun cillors who fail to meet theobligations should be recalled by the electorate  and if need be by-election shoild be

called. MPs should be holding meetings with the electorate  and giovernment officials at  least  atr  a period of either four to five

months. MPs should also have --- ata least in every location levels. Kenyans are  highly taxed so they should be entitled to free

pruimary educationand also treatments.  There should be reintrodution of  school equipment schemes.  There should be an  anti

corruption unit ikn  every locational level  to  check  on  corruption  itself.  During  compaign  time  MPs  should  sell  their  services

either than by electorate. MPs should account the money they have spent and show the big control to prevent them from buying

voters. Any MP who resigns from his or  her party should wait until his term of office expires before he seeks  re election. The

other one pertains to chiefs and the assistants. These chiefs and thei assistance should be elected by the people  and should also

be transferable. Every Kenyan is entitled to settlement.  We have so many Kenyans who do not even have a place to even lay

their small houses or huts. So ata least every Kenyan should hold apiece of land and those with very large lands, an extra should

be taken by the government for re-distribution.  So a  maximum of  10  acres  should  be  for  every  individual.  At  least  the  least

should have half an acre. The other one pertains to dom estic violences. And this come in because of matrimonial injustices. This
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I would like to put it in away that there should be law to check on that on the matrimonial spouses  in the  sense  that  if  one  is

found to violate the matrimonial agreement that one should be ---- to curb the domestic violences because  most of our children

are suffering because of thios matter. I think I don’t have much to say. Thank you Mr chairman.

Com. Zein: Thank you very much please sign sign our register there. Mzee uliyokumbuka kusema si mengi? Maliza, uitaje tena

jina kwa sababu ulishasema .Asante.

Eustus Njamburi: asante sana bwana mwenyekiti.  Yangu  ilikuwa  nimesahaulia  tu  kidogo  juu  ya  uasiliano  yaani  simu.  Hapa

tunaona

Interjection: tumesema utaje tena jina

Mz. Njamburi; oh sorry. I am Njamburi Eustus.Nilikuwa nim esahaulia juu ya mawasiliano hasa katika telephone.  Hapa tuko

na shida moja ya mawasiliano ya simu.Yaani sisi tuko katika ukoloni. Zile simu za zamani za kuzungusha hi ndio tunatumi9a

Interjection: mzee wangu pendekezo yako

Mz. Njamburi: pendekezo langu ni kuwa serikali ifikirie kutupa STDs siku hizi. Ya pili na ndio ya mwisho. Anti corruption unit

iwe kutoka kwa location mpaka kwa district Hiyo itatusaidia zaidi badala ya kungojea na hatuoni ni nini itaendelea.  Asanta sana

bwana mwenye kiti.

Com.  Zein:  asante  sana  mzee  Njamburi.  Usha  sign  register.  You  don’t  have  to  sign  it  again.  We’ll just  have  to  update  ile

mambo  ulikuwa  um ezungumza.  Sasa  nitasema  unajua  katika  utamaduni  yetu  ya  kiafrika  huwa  mara  nyingi  tunasema  hata

ukirudia mara kumi unarudia mara ya mwisho tena.  Je  kuna mtu katika kikao hiki anataka kutoa neon kwa tume na hakupata

fursa? Kunaye mtu kama huyo? Hakuna.  Kwa hivyo ningependa Kariuki utafute co-odinator,kiasi  sisi tunaanza kutoa shukrani

aje amalize hayo mambo. Mimi kwa niaba mitume ya  kurekebisha katiba ningependa kuwashuikuru  sana  na  kumpa  fursa  hii

mzee  wangu  ambaye  ameniongoza  wiki  hii  yote  fursa  awaambie  maneno  ya  mwisho  kabisa  tukifunga  kikao  hiki  na  kutoa

shukrani zetu zote za mwisho, mzee Ratanya.

Com.  Ratanya:  ok  asante  sana  commissioner  Zein  Abubakar.  Nakumbuka  tulianza  kutoka  huko  Meru  north,  tukaendelea

kutoka huko tukamaliza Meru jana ,  constituency nne.Kwa hivyo ni station kama nane.  Na  hii  sasa  ndio  venue  ya  tisa.  Hiyo

constitueny, hiyo station yote tumeenda. Tumefanya kazi mzuri pamoja na Com. Zein na staff ambao tuko nao hapa.  Na  hakuna

hata mwanqanchi mmoja ameachwa bila kusema kitu. Na  hapa tumehakikisha upande wa mbeere,  mmesema yale mnataka na

mkatosheka.  Hata commissioner amerudia mara mbili tatu kama kun a yeyote ambaye amebaqki  mkakubaliana hakuna.  Kwa

hivyo  watu  wetu  wananchi  watukufu,  tumekukubaliana  tumemaliza  upande  huu  wa  Siakago.(---kimbeere)  Nasema  asantwe

sana,  ningependa  kuwashukuru  sana  kwa  vile  mmekuja  asubuhi  sana  iwezekanavyo.  Na  sisi  tumejaribu  zaidi  na  tukawa  na

nyinyi hat5a ingawa hii barabara yetu, Martin road imekatika daraja pahali.  Tungekuja mapema zaidi. Kwa hivyo tungezunguka

mpaka  upande  wa  Kieni.  Tulipokuenda  Kieni  hata  ingawa  hivyo  barabara  ikaendelea  kuwa  mbaya  mpaka  tukapita  Mate

ikaendelea mpaka---.  Maoni kama hayo sikuambiwa, sisi wenyewe tuliona.Si ndio  commission  er?  Tumewitness  ndio  maana

nilikuwa  nataka  kuliza  klabisa  kama  yule  mzee  alikuwa  anaongea.  Kama  barabara  ile  inatoka  Embu  kupitia  mbeere  district

halafu Tharaka na Meru kama ndio anasema. Kwa sababu mgeni angesema pengine Martin kitu gqni ? Hangeweza kujua.  Kwa

hivyo tunakubaliana na nyi kwa maoni kama hayo na mengine. Kama hii inaitwa kaurugo ile oath ya kienyeji. 

Response: ee
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Com.  Ratanya:  hiyo  tumesikia  pahali  pengi  sana  Huko  Meru  wanaita  senge.  Hiyo  muma  ya  senge.Sasa  hapa  ni  kaurugo.

Tumeambiwa maneno pahali pengi

(The rest of the tape is empty.There is no more continuation)
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