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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, TIGANIA CONSTITUENCY, HELD AT MUKINDURI MARKET
PRIMARY SCHOOL ON 17™ MAY, 2002

Present

Com. Abubakar Zen
Com. Domiziano Ratanya

Secretariat Staff in Attendance:
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Rosgdyn Nyamato - Programme Officer

George Kariuki - Asst. Programme Officer
Zipporah Wambua - Verbatim Recorder.

George Kimanthi - Co-ordinator

Jmmy Muketha - Charman

George Kimanthi: Leo tuko na fulaha kubwa hapa Mikinduri, vile tumekuwa tukimwambia, leo tuko na commissoners,
tumekuja hapa Mikinduri kuchukua maoni yenu, nitamudeza mgina yao baadaye lakini ningeomba kwanza tuanze na maombi,

mmaoja wenu atuongoze kwa maombi.

Mr. Kubai: Natuombe, Baba wetu uliye binguni, tunakushukuru baba kwa kutuwesesha kuona huu mchana wa leo, tena baba
yetu kufikisha hata wageni wetu hapa Mikinduri ili kuongoza hdi hii kulekembisha katiba, Mngu baba wetu tunakuomba baba,
wewe ndiye unachagua wafaume ama viongozi, baba tunakuomba utuchegulie kiongozi anayefaa kutuongoza baba.
Tumetesska na ufisadi, na rushwa baba tunakuomba, kiongozi utekayemchagua akomeshe rushwa akomeshe ufisadi, ili baba
watoto wetu wapate Ujira, baba wetu uliye binguni, yeyote atakayeongea leo hii hapa Mikinduri, baba mpe nguvu na uwezo ya
kuongea yde yatawezesha hii katiba ya Kenya kuweko kwa njia nzuri, baba wetu tunaomba kwa Kenya nzima, baba kuna
magojwa mengi, shida nyingi za ukosefu wa kazi, na kadhdika. Baba tunaziweka mikononi mwako, ili yeyote atakayeongea
aongee akiwa umemjaza roho wako mtakatifu. Twakuomba hayo machache tukijua baba utatukamilishia kwa jina la mwana

wako bwanawetu Yesu Kristo. Amen.

Geor ge Kimanthi: Asante sana bwana Kuba, kwanza kabisa mimi naitwa George Kimanthi. Labda kuna wengine ambao
gjawa kutana na hao hapalakini nakubuka nimekuwa ketika vikao ming hapa, kuona kazi yenu huko _ (inaudible). Ni
kawaida yetu kutabulisha wae tuko nao katika kila mikutano. Naona hapa tuko na charman wa committee Mr. Jmmy
Muketha. Haafu tuko na mwingine, wengine hawgjafika, kuna wengine kwao ni mbdi ssnakamahuko _ (inaudible) na
kuna huyu mwingine ako hapa nje, Isaah King eru, mnamjua? Kwa upande huyu tuko na commissoners kama vile
tumemwambia, tuko na commissoner Zein Abubakar, hdafu tuko na commissoner Domiziano Ratanya. Hapa tuko na
prorgramme officers, tuko na Rosdlyn Naymata, hdafu tuna Mr. George Kariuki, na Zipporah Ndunge. Hawa ndio tuko nao
leo kuchukua meoni yenu kwa sababu hii ndio ile stage mhimu sana katika hii shughuli yetu ya kulekebisha katiba ya Kenya.
Kwa hivyo mimi leo sitakua na mengi ya kusema, nataka tu kumuomba mshikilie yde watakaomwambia, watamudeza vile
wanataka nyiny mtoe meoni yenu. Langu ni kumuomba tu muwe watdlifu, mapige makirere, mfuate ile mtakaoambiwa, ile
taatibu mtakaopatiwa mfuate sababu kama mngjua watu watakua wengi sana hapa na ukiambiwa uchukue dakika tatu ama ni
mhbili, ushikilie hapo usje kukaa hapa sana, kuongea saana kwa sababu kilamtu anataka kupewa nafas ya kuongea. S ni hivo?

Kwa hivyo nitamuomba Commissoner Damiziano Ratanya ampe ule utdaibu mtakaofuata na aamudeza zadi kile wangetaka
mfanye kama wananchi wa hapa Mikinduri.
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Com. Domiziano Ratanya: Okey, asante sana bwana Coordinator, Mr. Kimanthi, wananchi wa hapa Tigania East
condituency Mikinduri, hamjamboni nyote? Kwanza ningetaka tuskizane kwa mambo fulani, tukumbdiane katika vile
tutaendesha

The firg thing ama kitu cha kwanza, ni lugha gani ambao tutatumia? Natumekuwa tukifanya hivi ili kutoka mwanzo tuwe
tumekubaiana na hapa tumekuwa sana tunatumia kiswahili kwa sababu ndicho kingulikana sana na watu wengi, lakini, kama
miu ana mambo yake na hakuna njiaingine ya kuyaeta hapa, ni kimeru, aumie kimeru, hatuna tagbu hiyo kwa sababu tuna mtu
wa kutafugri. Lakini kwa kawaida, tunaumia kingeleza, na kiswahili, ili hata commissoner mwenzangu aweze kudewa, na
recorders wale wako hapo. Kwa hivyo mna kitu ya kusema hapo? Kiswahili ni sawa sawa na kingereza, na hata kimeru, na
ikiwezekena tumia kiswahili. Mtu akija hapa, or kwanza kabla ya kuendelea hapo mumeskiamimi naitwa Ratanya S mara
yangu ya kwanza kuja hapa, mi mtu wenu, naitwa Domiziano Reatanya ama Dochokda. Hata wakati wakuandikisha kula, mimi
ndiye nilikuwa mamamiz wa Tigania Eadt, nilikuwa nakuja hapa na hata upande mwingine wa Muthara, na hata sku ingine
ilikuwa ya mwisho tulikuja hapa kwa dvic education, nilikuwa area hii, kwa hivyo tunguana na hakuna introduction nyingi sana.

Sasa kwa wakati unaeta mambo yako, unaweza kuleta kwa njia moja, ya kwanza unaweza kuwa na mambo yako katika
kichwa chako, hukuandika, hio tunaita ord presentation. Utaketi hapo na utasema mambo yako yote. Twakoa daika ithano
lakini tunakupa dakika tano. Twakinya ogoro twona tukoinywa ni tha twombo kunyia daika ikaa ithatu kana ijiri. ikifika jioni
tukiona ya kwamba tunasukumwa na sag, tunaweza kureduce iwe dakika tatu au mhbili. Tunakubdiana namna hiyo? Lakini
kwa sasa tutaanza na dakika tano, kama una mambo ambao hukuandika, na hata tumeona hata kama umeandikani sawa sawa,
dakika tano, lakini skusoma yale umeandika, skusoma memorandum, nikufanya hii tunaita highlight yaani kuona kama ni topic
ya kwanza, unataka kusema kitu fulani unasema, S kueleza, kama ni education unasema education iwe ya bure. Kuna mambo
ingineya kueleza? Usdeze mtoto anatoka hapa anaenda hivi anaenda, hayo yote tungjua, sema katiba yetu iweke masomo ya
bure. Bad hiyo imedeweka kwa sababu umeandika kwa memorandum na utaacha hapa na kwendelea namna hio. Kama
unataka mashamba yafanywe title deed askae miaka ming miaka tatu, sema hivyo hio itgulikana. Mambo kama hayo, kwa
hivyo mjaribu mseme kwa ufupi ili tuskae hapa mpaka usku.

Na kitu kingine, kama kutakuwa na, ukimaliza kuongea, pengine nitakuwa na swvai ya kukuuliza ama commissioner mwenzangu,
kwa hivyo hapa pengine utangoja, tukuulize swdi, ama kama hakuna swdi, tutaweka memorandum yako na uweke sgn na
uende ama ukae hapa uskilize wengine vile watasema. Na kabla hatujaanza, ningetaka kwanza kusema ya kwamba, hiki sasa
tuko hapani kikao cha Condtitution of Kenya Review Commission, na tumeanza, na kabla ya kuanza mgina ya weatu yenyewe
kuwaita ningetaka kuita commissoner mwenzangu hata ingawa tumesema jina lake gifanye introduction mwenyewe, na aongeze
yde nimesema na hdafu twendelee nakazi yetu kuwaita wananchi wakisema mambo yao. Kwa hivyo commissioner Abubakar

Zan,
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Com. Abubakar Zein: Asante sana mzee Ratanya, habari ya asubuhi? Kama mlivyo ambiwa, mimi naitwa Abubakar Zein, ni
commissoner kutoka tume ya kurekebisha katiba Kenya, na ningependa kuongezea kidogo tu dioyasema Mzee Ratanyaiili kezi
yetu iwe ya rahig, na iwe na nidhamu. Katika kuongezea, ulipoingia hapa pae nje ulikuta kuna mtu anaadikisha mgina, so?
Sasa yde mgina huandikwa kwa number na 99 tutafuata orodha hiyo kufuata mgina na mna hiyo.  Ukiitwa jina lako,
unatakikana uje ukae hapa, ushike microphone, utge jinalako kabla hujaanza kuzungumza, na ni mhimu sana wewe kutgja jina
lako, kwa sababu gani? Huyu binti mligjurishwa kwenu anainua mkono, kazi yake yeye ni ku-record mazungumzo yote
anayozungumzwa hapa kwa tape recorder, ndio tuspoteze hata neno moja. Ndio saa ingine ukiona saa ingine hatuandiki,
ukasema hatuandiki, ukasema hawa namna gani maneno nasema lakini haandiki.  Kila neno tuna-record na tutdiandika chini
tukishafika Nairobi wanaendelea na kazi hizo Nairobi. Na kama divyosema Mzee Ratanya, karais unaotupa kila kitu
tutasoma, kwa hivyo uswe nawas was kuhusu maneno mengine yatapotea. Ndio maana tuna-record hayo maneno, utge jina

lako na uzungumze ndio awe na record vizuri.

Lingine lamhimu kufahamu ni kwamba, juu ya kwamba umepewa uongozo wa lugha, lekini kuna muongozo mwingine wa lugha
kule kwetu Mombasa wanasema, watu wakisumza katika hadhda kama hii, kikao kama hiki, wanatakiwa watumie lugha ya
muluwa, yaani lugha ambayo haitamkasirishamtu yeyote, kama mzee yuko pale ukitumialugha hio aone ni lugha ambayo ingfaa
kutumika mbele ya wazee. Kama mama yuko hapa, utumie lugha ambao inaweza kutumika mbele ya mama. Kwa hivyo ni

lugha yenye heshima ambayo hatumii matus.

Kitu kinging, kwamba masungumzo unayozumza hapa, meoni unayotoa hapa wewe undidwa kisheria, sheria hii iliounda
mabadiriko ya katiba, inakulida wewe kikamirifu, hautachukuliwa hatua yeyote kwa meoni unaozungumza hapa. Kama tulienda
kwingine wakasema, sasa nikisema maneno mengine, yakikadrishamtu fulani au kass fulani, au chama fulani, au office fulani, 9
nitapata taabu? Tunasema hapana, hakuna atakayekasirika, akikasirika aamezea hivo hivo tu na hadra zake lakini hakuna
hatua unaweza kuchukuliwa wewe. Sjui kama tunaglewana hapo, lekini hiyo haina maana, ungua nchini kwetu tunasungumza
habari ya uhuru, kama sasa huo ndio uhuru wa mwananchi kuzungumza maneno yake kwa uhuru, hio haina maana.  Uhuru
heuendi bila kuhgjibika, au haina maana hiyo? Hatutakubai mtu hapa kuja kuanza kutukana mtu mwingine, aseme mtu fulani, ni
hivi nahivi, hii mambo ya kubadilisha katiba hayahusu watu. Tunataka mapendekezo yako kuhusu katiba.  Kama divyosema
commissoner mwenzangu, unaweza kuwa na maadamiko miing lakini hayo maaamiko, hayaatusaidia 99 ikiwa hautatwambia
tunagpendekeza hivi na hivi na hivi kutatua maaizo haya. Kwa hivyo hatutakubai kuingiliana watu kuchefuliana mgina, au
kutukana wengine, na mtu akifanya hivyo tutamsmamisha tuseme subiri.

Lingine lamhimu kufahamu, ni kwamba kama aivyosema Commisisoner Ratanya, tutakaa hapa mpaka jioni, na tutatumia lig hii
l&kini 99 l&kini 99 huwaomba ruhusu wananchi kama nyinyi mbele kwamba kukiwa kuna sababu za kutosha, 99 kutokufuata
lig hii, tumuite mtu ambaye pengine hayuko kwenye lig, au junalake liko mwisho kwa sababu za kutosha. Kwa mfano, ge bibi
mmoaoja hapa mja mztu, na hawezi kusubiri kwa mda mrefu kukaa chini, Sjui kama mtatupa ruhusa bibi kama huyo apewe nefas

asungumze aende nyumbani.
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(crowd: Ni sawa) Akaga mtu mgojwa, tutaomba mtupe ruhusa hiyo hiyo, akgja mtu mzee sana ambaye hawezi kukaa kwa
mda mrefu, pia tutaomba ruhusa hiyo. Ni sawa?

Sasa huyu mwingine, kazi yake ni kuandika report kwa mkono mrefu, yule ana-record, huyu anaandika, na huyu ndio kiongozi
wao Rosdlyn Nyamato ni Programme Officer katika secretariat yetu offiani huko Nairobi nakazi yake hii ilikuwa na hii register
anawaonyesha hii. Ukishamaliza maneno yako pale, unakuja hapa unaandika kwa mkono wako na kusgn na utaulizva meswvai
ya kuandika hapo ndio ujulikane kwamba wewe umetoa meoni yako. lle kuandika pae form, nikuonyesha pengine unataka
kutoa. Hii ni kuonyesha kwamba umeshatoa. Sjui kama tunadlewana? Kuna mtu anaweza kuja hapa aseme nimegali nia
gtaki tena kutoa, na kuna mwingine dikuja hapa kutokutoa baadaye aseme anataka kutoa, so hivyo? Unaruhuswa kutoa,
unaruhuswa kutokutoa, ukitaka kusliza tu pia unaruhuswa hivyo lakini ukimdiza kuzungumza pale, hekikisha umeenda pae
ukaandika jinalako ukamdiza. Kuna swdi lolote. Hakuna. Asanteni sana, na saa ningependa kumrudishia chombo hiki mzee
wangu Mzee Ratanya aanze kazi hii twendelee.

Com. Ratanya: Asante sana Commissoer Zein hata kwa kueleza kwa hiyo lugha nzur sana ya kwenu huko Mombasa, kwa
hivyo tunafurahi sana wananchi wamesikia vizuri, na hapo ya mwisho ningetaka kuhimiza hata zaidi ukiwa na memorandum ama
maedishi, na wewe hutaki kuongea, unaweza kwenda pae kwa Programme Officer upeana memorandum na usng register ata
uende ukitaka, ama uketi uskilize wengine.

Jaile ingine tumesema ni kwamba unaweza kuwa na memorandum hdafu ui-highlight, uende point kidogo kidogo umdize
kulingana na saa zle umepewa na upeane. Na tena ni kama huna chochote kama memorandum, ketu tu uongee yae yako
katika kichw chako. Sasa tuanze kwa haraka, na mmeskia niliwaambia mbeeni hapo ni dakika tano, ikiwezekana hata

ukijaribu kwenda less than 5 ni sawa sawa. Tuanze na Thomas Mungeria

Thomas Mungeria: Thank you very much commissoners, charman na ma-audience. 1’ m here to represent my conditution
review change to this kikao. Jnalangu naitwa Thoma Mungeria from Adaburi land and irrigation committee. Sasa nitaanza,
nitaeza na maneno ya state.

0 | would like this condtitution to change the Kenya currency instead of having the continuous portrait of any President to
have a continuous symboal like mount Kenya or other important thing in the country.

0 Another one, the Presdent —the Presdential powers should be reduced in gppointing the big personnels eg like MDs
Chairmen of any naiond organizations. This should be done by an independent commission which is not a the mercy
of anybody.

0 Police —police when arresting should not be alowed to use any of thar powers, but they should be dlowed to use any
power without any torture.

0 Judges —judges should be appointed by commisson which is very independent from the President.

0 Second, when somebody is being presented in a court, the sentence should run with the degree of an offence, not
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somebody who has solen aheniisjailed for 7 years when somebody who looted millions of money injut set free and in
prison for two days.

0 Fnance —there mud be free and fair of digribution of finance which is paid by the tax payers and this should be done
on condtitution levels and there must be fair ones not some people having tarmaked roads and others having impassable
pathways.

0 Paliament —paliament dthough the law makers should not empower us discuss their terms and service of ther
condition, this should be done by independent commissoners.

0 Loans —there mus be aloan margin not just like an open thing where somebody could take millions and millions of
shillings and then go with it, so there must be alimit of loan.

0 Land—cap 283 should be abolished and that be subgtituted by CAP 284, 60 days objection should be stated dearly
as working days not caendar days. It should be working days not caendar days. There must be a mandatory limitation
of acre range a person should have, not some with idle lands, thousands and thousands of acres which arelying idle and
others are just squarters. The land owner, the absolute holder should have right of even underneeth not only 60 inches
but should have the right of underneath ground or any _~ (inaudible) that may arise. On the same, he should have
theright to excavate dl the minerds got from hisland not the government taking the land from him.

He should have 85% of compensation, not the government ot compensate him, he should have 85% of the ruling.

0 Public services - the laws should be amended for any retirees not to own any fully or partly paid offices. That | mean,

like chairmen and MDs of any organization. This has to create jobs for the young ones.

Thank you very much Bwana Chairman.

Jimmy Muketha: Okey, thank you very much, just hold on incase we have anything to ask you

Commissioner: You sad there should be a seding on land, what kind of average of are you taking about?

Mr. Mungeria: Thank you bwana commissoner, |'m saying that there must be a margin, lets say somebody should be a

mandatory to have lets say 100 acres, and the rest he should be taxed for, 100 acres or 200 there must be a margin, the other

one he should be taxed for .

Commissioner: The other oneis 85% compensation, based on what?

Mr. Mungeria: based on any minerad bought from his land. 85% should be paid.

Jimmy Muketha: Asante sana Thomas mungeria, kwa hayo meoni yako, na umgaribu kutumia masaa, hiyo ndio mtindo
mzuri. Asante sana. Then we go to Peter Anampio



Peter Anampio: Thank you Commissioners, the guests and audience. My name is Peter Anampio, a Kenyan aged 32 years.

| would like to say the following concerning the conditution of Kenya.

0

Thet the President should be 35 years old. That the President should run the country for 2 terms and get a pension but if
hefals to run for two terms he should not either be MP or President and should not get a pension.

The years of the President — the President should not be more than 70 years nobody should be elected in Kenya having
over 70 years.

2 on President 4ill, the President should not be above the law. The President can be taken to court while in the office.
After looting or misquardering public money or mismanagement of the country welfare.

Appointment — President should not be dlowed by the law to gppoint big people or organs like judiciary, whereby he
gppoints Chief Justice. Chief Judtice should be appointed by commission of judges to exercise the country’s law in
order for the judiciary to be independent.

Retirement — people who have retired, should get thar penson immediady as they retire, rather than tarmaking in
Nairobi NSSF, those places looking for their money and taking more than 10 years, so as they come to conclusion of
their retirement, they should dso come to conclusion of their benefits. Also, on Presdent once again, the President
should not by dl means refuse to 9gn abill in parliament like the AG the bill of chief act which he refuses to sgn. If he
refuses to dgn that chat hill, those hillswill be sgned by the Attorney Genera and act to be put as law in Kenya.

Land — No origind should own a land in Kenya, the land should be owned by a mandate of time, and after that time
expires, the land should be reported by the trustee. Since we breath, the land should be held by the government, should
be hdld by the trustees e.g. county council.

Education —dl primary schools should be free. Every child in Kenya should get free primary education.

Hedth care — We should not be having cost sharing in public hospitals. We should atain medica care free of charge.
The other thing is traditiond marriages — every person who is married by a tradition whereby miraa has been taken or
the dan members have known that woman should remain somebody’s wife whether he should share his upland

property. Thank you commissoners.

Speaker: Thank you very much Peter for kegping time. Mwingine sasa anafuatani Philip N’ toruru.

Philip N"toruru: Asante Bwana commissioner, hapa, nineona President angpewa mamlaka ya kutumia hii nchi vile anataka,

kwa kuwani yeye anachagua mtu, bila commisson.

Watoto wetu, wanakosa kazi, nikununua tunanunua kazi, interview inawekwa hapa, inatangazwa na serikdi, na watu wanaenda

interview, mtu aswe, kamani police mtu akiwa na D akiwa na dhilling zake mia tatu hadi dfu tatu ndio anaandikwa. Kamani

AAD, ukiwa naghilingi ishilini, miambili huwezi kuandikwa. Jeshi kama mwaka uliopita walikuwa wanaitisha dfu 30,000, sasa

n 40,000. Sasayule hana pesa, mtoto wake hata akiwa na D ama B haandikwi na tukifuatana, unaona mtu ana D, anaadikwa

hata ukienda kwa jeshi ni watu wa D kwa kuwa baba yao ako napesa. Wde watoto wa maskini havawezi pata kazi. Hapo
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serikdi imeweka locd courts. Serikdi hata ukienda huko kotini wakimata watu hawapeleki kitoni, wanawaka court yao hapo,

wandikap vile wanataka na hawaachilie hata watu. Kwa kuwa hivi sasema, incident hata akimuua mtu, hawezi pelekwa kotini

kwa kuwani above law. Hiyo nataka aondolewe hio madaraka.

Sarikdi wameshindwa kutuza mzitu, wanakopesana hata ile matu watu wandipa pesa wanaenda kukata miti huko na kugawa

hata mashamba huko katika forest. Sasa, wamerudi nyumbani, hii ni artificid forest yako ndio wanatunza, ukienda na machine

kukata mti wako ama kuni, wana kuitisha rushwa, naile rushwa yao haina receipt, haitasaidia hata srikai kotini ata nanini.

Kugiriwa, watoto kuwgiriwa wewe, hata ukiwana C na B huwezi kuwgjiriwa bila pesa.

Comm. Usrudie sana, bwana Philip jaribu kusema yde yamhimu.

N’toruru: Sasayangu ni hivyo,

Comm: umemdiza kabisa

N’toruru: Ee Nimemdiza

Comm: Okey, hata umetumia muda mfupi, kama unamengi ya dakika moja ungemdiza, lakini kama umemdiza nasema asante

sana. Mwinginen Tarasra Chichiru.

Taradra Chichiru: Riatwa riawe ni Tarasia Chichiru

Tlandator: Jnayaken Tarasa Chichiru

Taradra Chichiru: Ariuga ni bwega niuntu bwa kwija kwenu naja.

Tlandator: Anapeana shukulani sana kwa kwenyu kuja.

Tarasra Chichiru: Niuntu bwa kwija kwenue naja.
Tlandator: Kwa sababu yenu kuwa hapa.

Taradgra Chichiru: Ariuga ari wa mau mau

Tlandator: Y eye anasema dikuwa kwa mau mau.

Taradra Chichiru: kuuma tukuewa guchiatha we atwire ari munene wa KANU rutere twa ekuru

Tlandator: Tangu wapewe uhuru yeye amekuwa chairman wa KANU pande ya wanawake.



Tarasra Chichiru: We omba kugwirua ikethrwa Katiba no ichenjie.

Tlandator: Y eye anaweza kuwa na furaha sana kukiwa katiba itabadirika,

Taradra Chichiru: Niuntu mtu atiomba kua President miaka mirongoitano
Tlandator: Kwa sababu mtu hawezi kuwa President kwa miaka hamani.

Taradra Chichiru: Munene wa nthiguru abwiri kukara miaka ikumi antu bamutege uria agwita ngugi

Tlandator: Rasawe namiaka kamakumi watu wamuangdie wajue anafanya kazi gani.

Taradgra Chichiru: Yajairi kuuma turaambiriria kuchiatha twetagia kithomo kia utheri.

Tlandator: Yapili tangu wapewe uhuru waikuwa wanatisha dimu ya bure,

Taradra Chichiru: Mwanka narua tutona kithomo kiu kia utheri.

Tlandator: Mpaka hio hgjapata hii dimu ya bure.

Taradra Chichiru: Baria bari nabo ndoene.

Tlandator: Wae wdikuwa nao kwa vita

Tarasra Chichiru: Arume ibonere mtu wa kubera ni bwega.

Tlandator: Wanaume walipata mtu wakupea shukurani

Taradsra Chichiru: Ende aka baratigwa.
Tlandator: lakini wanawake waitengwa

Tarasra Chichiru: Nabwi bwiguwe uria aka bakauga bwone uria nthiguru igakara.

Tlandator: Nanyinyi mskize maoni ya wanawake navile nchi itakuwa,

Taradra Chichiru: Miaka iu batwire kiri thirikari na kiama gia KANU
Tlandator: Hiyo miaka wamekuwa kwa hio serikdi nahio chamaya KANU

Taradra Chichiru: Bakarire miaka imekai bakigjagwa gitio
Tlandator: Walikaa migka kidogo, wakipewa heshima

Taradgra Chichiru: Narua inji kuti gitio.
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Tlandator: kwaleo hakuna heshima

Taradgra Chichiru: Mantu ja anene.

Tlandator: Mambo yawakubwa

Taradra Chichiru: Kinya juju ekageruwa mpengu ende akagerwa ndene ati kaeitie.

Tlandator: Hata mama nyanya anawekwa pengu hdafu anasukumwa kwa nguvu ati ni mkosgji.

Taradgra Chichiru: Noagwiruwe mantu jau jagategerwa.

Tlandator: Angefurahi hio mambo yaangdiwe.

Tarasra Chichiru: Mantu ja miunda.
Tlandator: Mambo ya shamba

Tarasra Chichiru: Baria batina inja kinya beta igambene ria miunda batithikagirwa.

Tlandator: wae ambao hawana nguvu hata wakienda kwa ma-case ya shamba hawasikizwi

Tarasra Chichiru: Kuthigatia manto ja miunda, akoro baewe ngungi iu baria baije mianka.

Tlandator: Kushughulikia ma-case ya mashamba, wazee wasuhulishwe na wae wangjua mpaka.

Taradra Chichiru: Bunge baria bagwati ti bwega kukwa ntuku ikumi batikitwe igambene kana uria umuthitangete
atimujukiritie njira iria yagerete kiri thirikari.

Tlandator: Ingine yule ameshikwa S0 mzuri awekwe cdl kwa sku kumi bila kufikiswa mahakamani ama yule amemgtaki
hakuna hatua amechukua ya kisheria.

Taradra Chichiru: Mtu agwatwa uria umuthitangete akaora niuntu atina makosa.
Tlandator: Mtu akishikwa, yule ambaye ameenda ku-report anapotea juu hakuna makosa imepatikana yakuandikisha. Huyo

miu anateswa.

Taradgra Chichiru: Ria jathatu ndiongera, mtu ethirwa ena inya kukushinda agagwitira Police.

Tlandator: Yatatu ingine anaongeza, mtu akiwa na nguvu kukushinda, anakuitia police yakuhudumishe kabisa.

Taradra Chichiru; Nkuthiria
Tlandator: Amemdiza
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Comm: Amemdiza, endelea tu kama una mengine una dakika moja imebaki.

Taradgra Chichiru: Mwana ethurwa akuritwe ni ngina atina ethe atiomba kuona ngugi.
Tlandator: Anasemamitu naye kama mamamzee akiwa na mtoto pengine hana bwana huyo mtoto hawezi pata kazi juu hana

mitu wa kumsukuma

Tarasra Chichiru: Ndiromba MP akara miaka itano atigutethia aume.

Tlandator: Na anaomba, anasema naye mbunge, M P miaka tano miaka dta kama hasadii atoke.

Taradra Chichiru: Ibwega
Tlandator: Asante

Comm. Ratanya: Amemdiza? Asante sana Tarasira kwa hayo meoni yako. Benedict Karau

Benedict Karau: Asante sana commissioners kwa kunipatianafas hii. Mimi kwa jina naitwa

Benedict Karau. |le nitatoa hapan kwamba serikai itengeneze barabara ile iweze kupitika hata wakati wa mvua Lakini huwa
hio barabara hawezi kupitika kwa sababu wa eneo lile wanarudisha mgi ya mvua kwa barabara maana huwa wamefunga
karabat zinazodekeza mgi ya mvua kwenye mashamba.  Kinga ya hayo, makosa naona yule amefunga mahari mgi ya mvua
yanategewa, huyo mwananchi ashikwe na ashitakiwe.

Kumugiri mtu kazi ya Chief ama assgtant chier, huyo mtu awe amefanya kazi serikdini au mahari tauma zadi ya miaka mitano,
na tabia zake zimgurikana hapo awari. Naona nikissma hayo, mtu anaokotwo hivy kwa kuwa yeye amekuwa wa Sasa ya

mrengo wa kulia ama kushoto, baada ya yule mtu kugiriwa na kupewa ile kazi, mwishowe hana mwelekeo wowote na hana —

wanachanganya kazi naSasa

Upande wa agriculture — agriculture department ipewe uwezo zaidi, naona nchi yetu ya Kenya ni nchi ya ukulima.  Maana ya
kusema hayo ni kwamba watumishi wa wizara hiyo waweze kufikia kila mkulima na kuona kwamba kila sehemu ya nchi
imestaviswa  Nchi ya Kenya, sshemu moja ya nchi, ni kwenye mirima, nina sema hayo kwa sababu kuwa sehemu ya
Miruko, imeshanda namgi ya mvua, ningeonea kila shamba ambalo liko kwa muinuko,iwe lazima kuchubwa mitaro ya kuzuuia
mgi yamvua. Kwa giri watoto kazi za mgeshi imekuwa vingumu, mtoto wa meskini kupata kazi hata ikiwa amehitimu kwa
vyevyotevile. Kuzuia hayo yote, na kuweka sawani kwamba kutangaza zile nafas na hapo wanapodtahiri ile nafas itumike na
balot papers kwa kuwa kila didtrict itgua nafes zakazi — zilozopeanwa na itangazwe hadhaani.

La dta — kwa kazi ya chief, ama assstant chief, huyo mtu dimu yake iswe chini ya kidato cha nne ama zaidi. Maana ya
kusema hayo, ni kwamba, yule mtumishi akienda transfer mahari pengine, ataweza kugiriana na office na watu wa eneo
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andowakilisha. Kwa kwend transfer, kutamfanya awe na maarifayakazi na atofautishe siasa na maedel eo.

La saba — kwa kukabiliana nawadimu, iwe ni lazima mwenye gari njiani apeane msaada kussfirisha mharifu, kuelekea kituo cha
police.

Comm Ratanya: Benedict jaribu usermdize, usenddlee kusoma memorandum soma point point ndio umdize na dakika ile

umepewa. Umebakisha dakika moja

Benedict Karau: Mkosgi apewe nafas ikiwa gari inaglekea kituo cha police, kwa kurahissha mambo kuhusu ndio

tukabiliana nawdimu.

Kwa upande wa biashara - maduka waandike orodha ya bel

Mtu mmjanakazai moja

Sababu ya hayo, akigjiriwa kazi na gpungue biashara, inaonekana kilawakati kili yake yote hufikiriaile biashara yake.
Kuzuiamchangaiwe ni lazima, sehemu ya nchi ile yenye muinuko iwekwe mitaro ya kuzuiamgji wakati wa mvua na kwenye hio
shamba, mwenye shamba agpate kitu kidogo kwa sababu ile sehemu ya shamba, haatumia tena na hatazuia mgi. Kazi za
serikdi zigawanywe sawa kulingana na didrict ama tdafa na zipeanwe kufuata balot papers. Waumishi wauma waweke
uniform kila sku za kazi. Asante.

Nashukuru sana, Bwana Benedict — peana karatas yako yapo na tena twende sasa kwa | saak Kubai.

|saac Kubau: Asante sana wenzangu, yangu ni mechachetu  (end of side A tape 1)

Side B dtarts .... Ati kama anarushwa tafadhdi ndio wakuwaua watu, Mtume Paul disema,  ( inaudible) hadhadani, wetu
wakiona, ili waogope katika kitabu cha Timotheo wa kwanza mlango ni wa tano ishilini. Huyo mtu akipatikana na rushwa
ahukumiwe migka saba bilafineili wengine waogope.

Point yapili, tafadhdi daktari, akitaka kufungua dinic na ameandikwa na serikdi tafadhdi aresgn kazi. le kitu inashangaza ni

kuimba madawa ya serikdli, tafadhdi resigniili kufungua dinic na kwendel ea na biashara zake ni sawa sawa.

Point |a tatu, Sheria, ilipoondolewa na bwana Njonjo, irudiswe, tafadhdi, hio mzigo vijana wangpiga wazazi kuwadunga
mimba inaharibu nchi hii yetu. Vijana wdio hapa wacha twendelee kwa ulekebishgi wa katiba, hiyo jambo, linaumiza wazezi
sana na kuwapiga mizigo mizito mizito, hata sheria ya Mungu inasema.  Kila mtu akifanya jambo kama hilo, amuoe huo
mgchana ama akikataa atoe kitu kidgo kwa kusmamia humaen total. Hiyo ni amri ya mungu au sheria ya mungu katika kitabu
chakumbu kumbu latolai 22: 28. Mpango wa mungu mwenyewe, usingaiwe Kenya imbdikiwe na mungu.

Fungu lanne, conmen tafadhdi hawa ni kama wezi, wasitakiwe kotini, na kufungwa jera bila fine ili watu waogope kuimba hao

50



wengine na kunyang’anya mdi yao. Yangu ni machache, na tukifanya hivyo kukomesha rushwa, unawa yaeni hawa
kukomeshwa na serikdi bila shaka Kenya iteendea kwa njianzuri tena itabdikiwa namungu. Amen

Comm Ratanya. Asante sana lsaak, kuja lsaak andikisha mgina yako. Asante sana kwa hayo meoni bwana Kuba nataka
sasa twende kwa Peter Gicheru.

Peter Gicheru: Jnalanguni Peter Gicheru, from Paradigo Group, The contents and the character of the conditution.

Tha the congtitution should uphold the principle of sepration of power among the various hands of the government and
effectivdy limit and check the powers of the President.

That the conditution should be written in Smple language and should be trandated into various languages of the ethnic
communitiesin Kenya.

That nobody should be above the law. Everyone should be subject to law equaly.

That the conditution must be firmly protected from the arbitrary amendment.

That any fundamenta amendment of the congtitution must be subject to nationd referendum.

That the new condiitution must uplipate national harmony and sustain a gability based on the billboard of socid justice and
respect for the individud life of every Kenyan in respect of rape, ethnic, economy and socid studying, age or gender.

The other thing —divisc policies, and practices such as the quarter system should be abolished.

That the condtitution should be readily available to the citizens. Rule out of possible outlets such as book stores, used new stand
an public libraries.

That the protection of the fundamental human right of the ditizen be conerstone of the new congtitution but the new conditution
should retain unitary system of government in Kenya. In this regard the mgimbo system of government must not be permitted.
That the new condtitution should review the land laws and finish system inherited from the colonia government, or at this dl
illegdly acquired land should be repossessed and ingdled to the people.

Thet the new condtitution should limit the maximum amount of land in any one individud or company can go with.

That education should be free and universa for every Kenyan.

Theat the new condtitution should pre-edit nomination of any person rejected by the dectrate or as member of parliament or a
coundilor.

That the functions of provison of resource of loca services be developed from the centrd to the local government authorities.
That the new condtitution should ensure that every Kenyan is guaranteed ownership of piece of land in the country.

That the gppointment for avil service should be based on merit and not on the basis of paliticd influence.

That the new congtitution must pre-edit the increasing of Presdentid portraits on currency.

Comm. Peter wakati wako uko karibu kuisha, just summerize plesse.
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Peter Gicheru: Inlawsdemanding display of resdentid portraits.

That the new condtitution should make defecting MPs (not clear)

Thet the creetion of the digrict on tribd basis should be privated in the new condtitution.

That thecolonid _ (inaudible) system in adminigtration should be abolished.

That the new condtitution should aboard and promote gender equdity in public services.

Thet the new condtitution should have a board an dpromote affirmative action on citizens with disgbilities.
Thet'sdl

Comm. Ratanya: Okey asante sana Peter. Sasa peana memorandum yako peter na uweke Sgn.  Anayefuata ni Michad
Nguru

Michael Nguru: Thank you commissioners and the audience. My name is Michadl Nguru, a retired teacher and businessman.

My view to the condtitution review.

1 The road- from Meru to Mikinduri to Maua, should be tarmaked.

2. The Kenya judiciary should be independent. Advocates and judges should be appointed by parliament not
President.

3. Minigers and Assgant Minisers to be appointed by President but ther names should be presented to the
parliament for approva or refuse some of them who are corrupt.

4. Electrd commissioners to be appointed by parliament not by the President.
The symbol of Jogoo to be removed from dl crowns which are worn by the Assstant Chiefs, Chiefs, Police, Army,
and Courts of Armsin the courts because thisis a symbal of politica party.

6. MPs should attend the Stting of parliament for 5 days not 3 days as they are this day.

7. Those found corrupt should not be made to be assstant minigters or elected as MDs or any top post in the country.

8. Every Presdent serving in Kenya should serve for 2 terms only, whether heisan angd or not. After somebody has
been appointed as the President should vacate the or leave the chairmanship of the party. He should have no party
when it comes to a President because we don’t want to hear the President saying that thisis her sole of such a party
this or that one. He should be the Presdent of the public not for the party.

9. After the agppointment of the Vice Presdent by the President he should send that name in the parliament for
approva by the parliament.

10. Thaadminigration officers, (cassette not clear) DOs, or PCs or anybody ese should be appointed the red cool
hearts not palitical servant to serve MPs.

11 Somebody rejected by public when seeking for the seat in parliament and fidds should not be appointed
department or few jobs in the government. That isdl what | have.
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Com. Ratanya: Okey, thank you very much Bwana Michd for being able to keep time dso so present your memorandum

and Sgnon our register.  Tarads Mutuani wakati wako sasa.

Tarasiso Mutua Alaya: Asante sana commissones. Mimi naitwa Tarasso Mutua Alaya Yde mimi nataka kuchangia
katika hii katiba, nituwe na free education katika Kenya.
2. Tuwe na hospitdi ambaye ni ya bure kwa sababu, katika hii Kenya tuko leo tunaona vile wananchi wanaangamika
3. Tuwe na serikdi ambaye ina mamamo kamili, sababu ya kusema hii ni kwamba, hii serikdi tunaye sku ya leo,
ilikuwa na Nyayo Bus, compact moments kama maziwa ya shule, nahii yote imeanguka. Kwa hivyo ningeomba, ile
serikdi tutakua naye hapo nyuma, iwe serikdi ambaye ina msmamo bora.
Nitasmamia hapo, kwanza kuna hii mambo ya rushwa, ile kitu kimeangamisha hii Kenya yetu leo, ni hi mambo ya rushwa. Na
serikdi ikiangdia mambo ya rushwa sana, Kenya yetu itakuwa Kenya mzuri.  Hio ningeomba serikdi itakayekuja iangdie

maneno very well.

Ingine ni habari ya Njurincheke. Ungua wazee wa Njurincheke ndio waikuwa wandinda hi nchi yetu. Mambo ya
Njurincheke iwekwe mahanani sana, sababu, hata wakati mkoroni diingia hapa, dikuta wazee wa Njurincheke ndio waikuwa
wakipeana mawaidha hapa na hata sasa, ndio wanaangdia habari ya nchi hii yetu, habari ya Njurincheke iwekwe maanani na
serikai. Asante sana.

Com. Ratanya: Asante sana Tarasiso, Ninaona hapa tuna mjube wetu, Honourable Mathew Adams Kdauli na dikuja hapa
kitabo na pengine angetaka sasa kutoa meoni yake. Honourable Mathew Adams. He is gone down. The next one is Julius
Kibutha

Julius Kibutha: Asante sana commissoners, conditution review memo ile niko nayo, kwanza niteanza na land ya Julius kibutha
ndiye secretary wa DP hii branch.

Habari ya land — examine and review the place of property and land rights induding private government and trust land in the
conditution framework and the law of Kenyaand recommend improvement that will secure the fulfillment employment of land
and other property rights. The issue of land in Kenya complete and adequatdly addressed, “Land is part of Kenyas Nationa
Heritage and should be used to promote the countries in debts and the welfare of ditizens’. The meaningfully and death land
issues which have not been addressed in the past, and addressed a margin questions on land continuoudy, | now propose that
the formation of permanent land commisson with (ineudible) to manage the public land in memory of |
government land and minera resources.

To place or invedtigate firg dlonation of public land and trust land with power to repossess or order compensation for land that
was unlawfully acquired or acquired through corruption (interruption)
Comm: Hold on, hold on please, could you kindly give him a chance to speak. Tumpe furusa kama tulivyowapa wengine,
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ndio tuweze kumskia Au 9 sawa hiyo. Asante.

Kibutha: Asante, to place or investigate firg dlonaion of public land and trust land with power to repossess or to order
compensation for land that was unlawfully acquired or acquired through corrupt ways on contrary to public intereste.

To provide future dlonation of public land for private use.

To review and assess government gpplication for compulsory acquisition of private land.

To consulate compensation and market vaue of any private land i.e compulsory acquired.

Oversee the management and alonation of trustland by loca authority. In colonid times, section 75 talks of right to property on
which when we want to possess a land it is between willing buyer willing seller. This should be amended.

Cash crop — on the side of agriculture, the conditution of Kenya have put Miraa growing under agriculture act because the crop
which grows in the didtrict, with the three condtituencies in the margin scale has created job opportunities. It covers more than
42, 50,000 hactres and earns government about 100 to 150 million every year untaxed.

Taxes — taxes earned from cash crop in this area does not come back to develop the area agan. Once taken by the

government it goes to develop other areas for example, by tarmaking arid as an arid areas where cash crops does not grow.

Employment — employment and salaries, once one is employed, he or she should be satisfied and stick to one man one job only
and when somebody is employed, he should not be seeking dective postsin other areas so as to create jobs for others.
Sdaries— A commission of labour minigry should be formed to be dedling with sdaries only so that one cannot be getting one
million shillings as sdary in amonth and others live on 500 or 4000 per month.

Rights of women — Kenya board of rights, dean of rights does not contain international development in the area of women
rights. Outdated common wedth cusomary wedth and culture practices are rationdized, the approach on women and deny
their basic human rights, | believe that human rights are humaen rights. The right of a human be very dearly sort in the
conditution. All internationd issuements for the protection of women rights to which Kenya is ignortary, example, a union
confention, dimination of dl forms of discrimination againg women be incorporated in the domestic law of Kenya. The human
rights and the gender commission should be in jointment develop a comprehensive policy on protection and promotion of
women rights induding the jury of dl oppressve lawsin the judiciary.

To lake, compensation and market (noises — not clear) customary practices example the circumcison of women and teenage
marriages.

Comm. Just summerize thet:

Kibutha: | now propose that one third of cabinet membersin parliament and councilors should be willing. That’sdl

Com. Ratanya: Asante sana Julius Kibutha. Sasa tunaenda kwa anayefuata ni Peterson kanyi.Nataka kuwakubusha tulisema



n dakika tano, unakaa kwa hio dakika mpaka sasa wae wametupatia maoni yao wametumia masaa kwei kwdi na hiyo ni

sawasawa. Kwa hivyo twendelee hivyo.

Peter son Kanyi Murungi: Asante, Mumesbiwamimi ni Peteson Kanyi Murungi.

1

O N o a &~ W DN

10.
11.

12.
13.

14.

15.

16.

17.

18.

19.

20.

21.

Com.:

Presdent should not be above the law and should be a professiond by academic and not by merit.

Minigters should be professionds as wel by education and not by merit as well.

Judges should be appointed by the Nationd Assembly and not by President.

Women should be given one third of National Assembly representation.

Women should be dlowed to inherit their parents property.

There should be free and fair education in primary school countrywide to eradicate illiterecy.

There should be no cost sharing in government hospitals as the common mwananchi as the common man pay's taxis.
Public funds embezzlas, or misappropriate of public funds should be sacked, prosecuted, and ther property be taken
by the government and not transferred from office to office.

Undemacated in land cases should be settled by dan eders and not by chiefs or assgtant chiefs.

Demarcated lands should not be transferred from placeto place.

DOs, chiefs, and the adminigration police should not set kangaroo courts. Once they arrest somebody, should be
taken to police station immediatdly.

Once the head of state retires from the office, he or she should not remain chairman of any party or his party.

Any government officer found to be corrupt, should be sacked, and be prosecuted and his or her property taken by
government.

__ (inaudible) should be given some specid representation in the Nationad Assembly.

There has not been a Kenyan of two citizenship.

If the President is unable to perform his or her duties, his or her office should be taken by the speaker and not by Vice
President.

Judiciary should be independent and not big or owned by assstant government officids.

Sngle mothers’ children should be taken care by their fathers.

Chiefs and Assgtant Chiefs should be eected by the residents and once they like them they stay up to their retirement
age.

The commissoners should not be gppointed by the President but by Nationd Assembly and the gppointing should be
open to dl wananchi smply because we are tax payers.

The death pendty should be emerged in our country for criminds like robbery with violence, rgping, murderers, and
drug treffikers.

Jaribu kumdiza sasa
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Peterson Kanyi Murungi: Nimemdiza

Com. Ratanya: kuna swdi goja kidogo.

Com. Abubakar Zein: You recommended that amdl ethnic communities should have specid representation in parliament,
how do you define a smdl community?

Peter son Kanyi Murungi: There are some communities like Ogiek and some other tribes.

Com. Abubakar Zein: Will you define it by numbers or have you ever heard of the Omunyo yaya? They are population or
low population? We should define them by how many they are? Nasema, tutgjua je, hawa ni wadogo nayule ni kubwa?

Peterson Kanyi Murungi: | think the government has got its studies.

Com. Abubakar Zein: Kwa hivyo tutumiewing wa weatu?

Peter son Kanyi Murungi: Yes.

Com.: Kuna swdi ingine, hapo, there is a place where you have talked about Sngle mothers and ther children, that was not

veary clear, can you darify?

Peter son Kanyi Murungi: 1’'msaying that Sngle mothers’ children should dso be taken care by ther fathers i.e not the care
of, for example, my daughter has got a child of somebody who has not married her, so I’ msaying that child should not be taken
care of by the father of the girl but the man who has  (laughter)

Com.: Danid Ntolimulo, enddea Danid

Danid Ntolimulo: Asante sana, kwa kuwa hapa na kuhusiana machache juu ya land.  Mimi kama chairman wa land hapa,
naoneea, wakati upande wa land wengi waikuwa wanapenda land iwe kama shamba ya kulima, hawakuwa wanapenda
mambo ya mashamba ya mdizike. Mimi naoneleg, ingefaa land iwe iwekwe ile inatwa trust programme, kukiwa kuna watu
wanapenda kupima mashamba, yawekwe na watu wengi ili mambo ya land yamdizike kwa haraka watu wapatiwe title, sababu
kuna pahari ingine watu hawapendi kazi iendelee. Wanapenda wawe wakikaa kwa mda mrefu kurudia kaz ili labda, mpaka
wawe wanapata retire waache mashamba yakiwa namna hiyo. Kwa hivyo, naona kukiwa kunaweza kufanywa trust programme
watu wapatiwe title ingeweza kuwa vizuri sana hata watu watapata nafad ya kutengeneza mashamba yao. Mimi Sha mengine ni
hayo. Asanteni.

56



Com. Ratanya: Okey, nashukuru sana Danid, sasa needa hapo uandikishe, uweke sgn yako, tunaenda kwa Mugambi
Ntongondu. Ni wewe Mugambi? Keti na useme jina lako.

Mugambi Ntongondu: My nameis Mugambi Ntongondu and I'mrepresenting _ (inaudible) group. Bad nitasema, | will
tak about congtitutiondl supremacy and | have only two points on thisone.  In Kenya the current condiitution dlows parliament
to amend any part of the condtitution by 65%. | would like this one changed to read 80% in the condtitution inorder to change
our condtitution we should have a vote going up to 80% not 65%.

In order for any of our Member of Parliament to have a far representation on the people it could be better to introduce better
power whenever voting is being donein parliament. | tend to mean that if an MP represents quite a number of people, his vote
should not be taken like the one of a member of parliament who represents just a few. His vote should be given some veto

power.

| also tak about dtizenship — evidence of a Kenyan ditizen, one should produce our identity card, we should prefer the identity
card to be computerized and the computant to be introduced in dl the police Sations.

| firg talk about defence and nationd security. In our current congtitution, defence is left only to the presidency. | tend to think
or we tend to think this one is very dangerous. Defence and nationd security should be the responshility of a number of
orphans namedy, executive, independent armed forces, parliament and in this case parliament should be independing from the
executive. And in defence, parliament should be set to have condtitution guiddine that should be followed in emergency season
such as war, nationd disaster, and breakdown of public order. On defence again, our armed forces should do away with
sweeping of Kenyans unlessthey are engaged in a suit out.

| will talk about politicd parties. We tend to think that the conditution should make it possible for political parties to be
financed by ther public funds. The terms of finendng the parties, should be in respect with the number of eected MPs which
party has.

On paliticd parties again, the condtitution should see to it that the political parties and the state have a good relationship. Parties
which fal to capture any pleads in parliament can be alowed to participate in paliticizing but should not be financed.

| will talk about structure and system of government. Our system of government has powers based on the presdency. We
tend to think that parliament should be given some more powers rather than vetting on the powers of the presidency.

Tape 2

| will talk about the Regidature. We think regidatures would be independent from the executive and from the parliament as
wadl. It should be fully independent. On Regidaure, the language tests required for parliamentary eections are not sufficient.
We tend to think that dl persons wishing to contest for parliamentary seat or presidency should be holders of degrees from

57



recognized univerdities. Mora ethnics should be introduced while eecting our MPs or nominaing them gender sengtivity should
not be anissue. Qudlifications should be the factor only.

The condtitution should prohibit the Presdent from having the powers to get dl the regidature or regidation passed by
parliament. Parliament should be the only lawv maker, and if it makes laws, the Presdent should not have any powers to

overrule.

I will talk about the executive. The President should be between 30 and 70 years. Not less than 30 not more than 70.

On judiciary, judicid powers on the state should be Ieft to the court. The conditution should ensure that dl people having
access to the court by making laws ataining to this

There should be no condtitution rights

Com. Ratanya: So, | will give you one more minute, try to summerize, you will hand in your memoradum later so there is no

need of going through it. Just highlight the main points there is no problem.

Mugambi Ntongondu: On loca government, the operations of the council should be independing from the central government.
The current future terms for the leaders and the coundil chairmen are not adequate, we tend to think their terms should be just
like those ones of the other sarving MPsi.s 5 years. There should be aminimum education qudification for councillors, a form 4
educationa qudification should be made wondefully. The requirement of passng _ (inaudible) when vying for local
government is not adequate aso apart from form 4 education requirement dl aspiring candidates should have some sort of
training and having adopted the education qudification, we don’t think we should have nominated councillorsin our coundils.

| will talk about dectrd sysems aswdl. (time finished)

Com. Ratanya: Asante. So you can hand over your memorandum and dgn our register.  The next one is Rebecca T.

Nguruma. Rebecca yuko karibu? Next one William Mugo.

William Mugo: Asante sana. Jnalangu ni William Mugo, na katika hdi ya kulekebisha katiba, ni na point ambayo ninaiweka
kwa giri ya Presdent. Ningependeea President awe ako katika umr wa kutoka miaka 40 kwenda juu.

Yapili ningependdea Presdent awe 9 mtumishi wa chama cha kisasa ili aweze kutumikia wananchi wote wa Kenya akiwa
Presdent wa Kenya lekini So President wa chama fulani kama ilivyo wakati huu. Ningependeea President akiwa vile aweze
kuchagua serikdi katika bunge ambaye chama ambacho kitakuwa na wabune wengi, atekipatia nefas ya kumpata Prime
Miniger wa kuifanya serikdi. Maministers wachaguliwe kutoka kwa vyama vyote ambavyo mbunge kulingana na wingi wa
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wagumbe wake. Ningependelea vile vile Presdent aswe ni Member of Parliament ili aweze kuwa an control condituencies zote
za Kenya hila kupendelea congtituency moja ambayo anasema ni yake. Ikiwa hivyo President atakuwa ni mjumbe wa Kenya
nmzimana ataweza kuangdia medrahi yote ya wananchi wa Kenya. Na ningependdea katika hdi ya maishaya President, aswe
angpitisha umr wa miaka 70 akiwa katika kiti, ili gpatiwe vipindi viwili peke yake, ya miaka mitano mitano na ikimdlizika naye,
ditae aende akapumzike kama watu wengine.

Na katika hdi ya mwisho ya President, ningependelea awe hawezi kuwa above the law, ave ni kama wananchi wengine,
akifanya makosa akiwa office gihusuru ili awveze kupelekwa kotini mara moja. Ya pili ningesungumza hapa katiba juu ya
wag umbe wa bunge ambao ningepende ea wgumbe wa bunge, wakienda bunge kuwe na sheria ambaye itdinda waiomchagua

akiwa hafanyi kazi aweze kuondolewa mara moja hata kama miaka mitano haijamdizika

lle ingine ningependa waumbe was patiwe nafas ya kucheza na katiba ambaye tunaitengeneza wakati huu, ai wakienda bunge
kila wakati wanaibadirisha badirisha, ikiwa inateka kubadirishwa, iletewe wananchi wakubari mabadirisho au wakatae.
Ningependelea vile vile kuwe na board ambaye intashughulika na hdi ya wambunge iswe kama vile ilivyo sasa hai wao
wangjipatia mishahara million moja wakati mwaimju anakosa mshahara wa dfu tano.  Ningependelea vile vile wambunge
wakei wanapatiwa magari, wapatiwe megai rahis rahis ambaye hatatumia pesa za wananchi ming sana wakinunuliwa Ma
range rover na matrooper. Wanunuiwe gai ambazo mwananchi wa Kenya ataweza kuidumu kuinunua  Vilevile
ningepende ea katika bunge letu lijado wabunge wote, wawe wakiwatumikia watu na katika utumishi wao vile vile nao wapatiwe
vipind ambavyo wanaweza kukaa kwa bunge, nayo hiyo ni kutoka migka tano hadi kumi na tano. Jambo lingine hapa,
ningesema katika loca government ma-councillors nao wanafaa waangdiwe na katiba mpya wapatiwe mshahara ambao
wataweza kudumu na kudimisha watoto wao maanake wakati huo anapatiwa Sjui dfu kumi wakati mbunge naye anapativa
dfu kama 500 na marupurupu juu yake. Mamayor nao ambao wanaongoza dity zetu za Kenya, indfaa wawe wana dimu ya
kutosha na zaidi wawe wana dimu kutoka ya university ili waweze kuendesha city zetu za Kenya na jia ambao ni nzuri.

Ma-councillors nao wawe ni watu ambao wana dimu ya kutoka form 4 ili vile vile nao wawe wakidewa ni wgpi mambo
yanaendelea. Katika utumishi, kuswe na ugawanyishi wa mgimbo katika nchi yetu ya Kenya, ili tuweze kuishi pamoja kama
dugu lakini county coundcils zipatiwe nafes yakutumia ragimdi zao ili waweze kuwasaidia wananchi wa council yao kwa vile

mapato wanapata kule.

Langu la kumdiza nissme wananchi wa Kenya katika katiba mpya waangaiwe maanake weakati huu wana shida sana na hiz
pombe za kienygi, wana shida kwa kunya pombe za kienygji na kushikashikwa kila sku, katiba iwaangdie kama ni pombe hiz
Zaba rahis zitengenezwe kiad yaili nao waweze kufurahia kunywa kama vile matgiri wanafurahia kunywa chupa moja Hilton
ikiwainatoka dhillingi mia tatu.

Na mwisho commissoners wangu, nimefurahi na ninashukuru ya kwamba, katiba mpya itaweza kusmamia wanakenya ili

waweze kuishi kwa masha bora. Asante.
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Com Ratanya: Okey, nashukuru sana William Mugo, sasa peleka memorandum yako naudgn register.  Sasa ningeteka kuita
Honourable Mather Adams karauri the MP for this area naye atupatie maoni yake. Mheshimiwa

Hon. Mathew Adams Karauri: Asante sana commissoners, nawae wamefika hapa. Mi nafurahia sana kwanza kwa sababu
katiba inaende ea kutungwa upya.

Com. Ratanya: Mheshimiwa, for the purpose of recording, sema jinayako wewe mwenyeweili iwe recorded.

Hon. Mathew Adams Karauri: Kwa jinan mim ni Mather Adams Karauri, mimi ndiye mbunge wa Tigania East. Na sema
kwanza nafurahia sana kwa sababu Kenya sasa insangdia katiba yake upya. Ile katiba tulipewa wakati wa ukoroni, ni katiba
ilipewa kila nchi ilikuwa kwa ukoroni wa mwingereza. Saa hii ndio tunaangdia wenyewe, ninafurahia watu wamefundishwa,

wangua katibani nini. Nimekaa hapa kuskiza na wananchi wanatoa meoni mazuri sana.

Kwanza mimi ningetaka, President, yule anataka kuwa President, atwambia ni nani running mate yake. Mambo ya President
kuchagua mwenyewe Vice Presdent S0 democratic kwa sababu umefanya huyo Vice Presdent huwa kama ni mbwa yake
ambaye anafuruta pahdi anataka kupeleka, ama kutukana hata kupiga, tungetaka wananchi wa Kenya wakati wa uchaguz,
wague huyu ndiye tunachagua kama President na huyu ndiye Vice President wake, wakati anaketi bunge, wakati anaendelea
kufanya kazi yake, ave angua ameteuliwa na wananchi wa Kenya na hakuna cha kuogopa, haogopi atatafutwa kesho, iwe

angjua yeye ana mamlaka kamili.

Yapili, mim naonelea ya kwamba yule atakuwa President wa Kenya, ucheguzi ujao na baada ya hapo, awe amepata kura zadi
ya 50% yawapiggi kura wa Kenya wote. Mara ya kwanza tuwagpigie kura hata wakiwa thdahini tuwapigie hdafu baada ya
week tatu, kama hakuna yule amepata 50% turudi kwa kura kupigiria keti ya wale wawili wa kwanza. Na hapo mtu akipigiwa
kuranazad ya 50% anatakiwa awe amepigiwa kura na watu wote ukabira utakwisha. Lakini kwa sasa ni ukabila hata 1997
tuliposhida kama KANU, kura pengine tulikuwa na 40% am 37%. Sitaki iondolewe ile 25% mara ya kwanza, iwe pia ile ya
province mtu apate 25% lakini wakikosa kupata ya Kenya sasa 50% ndio tunarundi kwa kura baada ya wiki tatu.

Ningetaka pia, senior gppointments zote, ziwe za Minigers, Assstant Minigers, lakini tunasema baadaye mimi sna hgja na
Assgant Minigers na ningetaka kuwe na Deputy miniders.  Kuwe hawa wakiteuliwa na Parmanent Secretaries watu gjui
wakulinda mztu ama nini, senior appointments zote, zipitie bunge kama vile nchi zingine zingfanya hata jirani wetu hapa
Tanzania, hata Uganda wanafanya hivyo, mginailetwe nawatu wafanyiwe interview na bunge, waonekane kama wangua kaz
hio ama wanapewa kazi ambao hawadlewi uchumi iendelee kufloota

Jambo la mgimbo, mimi ningeondea, mgimbo S0 mbaya, lakini kama kutakuwa na mgimbo, lile jimbo, uchumi wake, na utgiri

wake wote wawe wanakusanya uchulu wenyewe na serikdi inatoa tu some percentage, yaani percentage kidogo, kama 20%
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na ule uchulu wa jimba hilo kwa sababu kuna wakenya wengine wandfikiria mgimbo ni kwamba pesa yetu ya kahawa, pesa
yetu ya chal, itaenda kwao, hati serikdi inakusanya 200 million, inakusanya kutoka wapi? Pae inakusanywa wabaki na pesa
yao kilajimbo ilipe serikdi kaman 20% serikai ienddlee namipango yao na hio 20% na utgjiri wa watu ubaki kwao ndio watu
wae hawataki kuwa na bidii ya kutafuta pesa ya jimba yao wasigojee pesa kutoka mgimbo mengine. Naunga mkono, mambo
ya Presdent kuwa anakaa for 2 termsonly. Vipindi viwili peke yake kwa President kama vile Michae Nguru disema hata mtu
akiwan mdaka akae vipindi viwili kwa sababu President hana power, mambo ya kupeleka msaada bunge mambo ibadirike,
mambo ya kutengeneza mambo mengine ukipewa miaka kumi, na wewe ndiye unashikilia power ni yako, huwezi kuomba
omba, miaka hiyo term mbili imetosha.

Ingine hii inekuwa controversid saana lakink mimi ni lazima nisame, na nimeamua nimeandika memorandum kwa kizungu
nimeamua kusema kiswahili kwa sababu mimi ni mbunge wa hawa watu, wasiende kufikiria, pengine nilissma mambo ambao
havgui. Provincdid Adminigration anamaanisha mambo ya assgant chiefs chiefs DOs, DCs, PCs, PO ni provincid
adminigration. Mimi ningependekeza ya kwamba, provincid adminidration itolewe kwa kila sub-location watu wachague watu
kumi, watu watachagua chairman wao, watachagua secretary wao, hiyo ndio kamati sasa indinda mambo ya usdama naitdinda
pia mambo mengine ya maendeleo. Na hii kamati, itakuwa ikikaa miaka tano, baada ya miaka tano wananchi wanarudi tena
wanachagua wao. Na hii hufanyika kwa nchi zingine kama German nazingine. Na hiyo nafikiri ni democracy na kuendelea juu
kidogo kama ni chidf, ile kamati iongezwe iwe zaidi ya kumi, iwe watu ihilini. Wawe ndio wandinda usdama na mambo ya
maendeleo, wanasikiza mambo ya watu lakini juu ya hapo kunawezekana kuwe na DO, juu ya hapo kunawezekana kuwa na

DC lakini doni maanaya PC mwenyewe.

Mambo ya uchaguzi — kila wakati unafanya uchaguzi wakati wa mvua, na pengine imetengenezwa ndio wae hawana magai 4
whed drive, hata kama wewe ni candidate huwezi kufika pahdi pengine.  Ukiwa Presdentid candidate, kama huna dege
huwezi kwend pahdi wakati wa mvua. Tungetaka uchaguzi ufanywe wakati wa ukame, na gjui kama ni ukame kwa kiswahili
kwa sababu staki kusema wakati wa jaa, nasema wakati wa kiangazi (laughter) na ningependekeza tukienda kwa uchaguzi

kama mwaka huu, tujue baada ya migka tano, tarehe tharathini na moja mwezi wa nane, baada ya miaka tano tutaenda kwa

uchaguzi mwingine.

Ningependekeza pia, the eected members of parliament na councillors na mtu amependekeza hapa kuswe na nominated
naunga mkono, lakini kwa maoni yangu elected members of parliament na councilors wawe na haki ya kuita mkutano wa
sehemu zao wakati wowote bila kwenda kuuliza DO ama Police ama mtu mwinging, bora wgue wana usdama, kama
wanataka usdama wanataka usaidizi, ndio wataenda kwa police, kama hawataki usadizi kwa sababu ya usdama, waendelee
namkutano wao. Kama mitu amechaguliwa hakuna heki tena kuzuiliwa kuzungumzia watu wake.

Pendekezo ingine, ningetaka kuwe na pesa imetengwa kwa maendeeo ya condtituency, tuseme 20% wa budget ya Kenya iwe
N pesa imetengwa kwa maendeleo ya condituency kwa sababu tumefanya harambee, harambee imefanya watu maskini, na
harambee hafanyi hata maendeleo. Tumgidanganya inafanya lekini kama serikdi ingetenga hio pesa, maendeleo ingeenddea

zad kwa sababu hawa wazee na akina mama kila sku wanaitisha 20 shillings mia moja, tujenge hapa, tuwe na pesa kama
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hiyo.

Vote of no confidence — wakati bunge ingpitisha vote of no confidence, kwa sababu bunge ya sasa huogopa sana, hata kama
hawataki pengine President, ama Vice President, wakitaka kulete vote of no confidence katiba ya sasa inasema wote watoke
twende kwa kura tena.  Ningependekeza ya kwanza parliament ikipitisha vote of no confidence, huyo President pekee yake
ndio aresgn, S0 bunge yote, bunge ienddee, na kwa sababu tutakuwa tumechagua running mate kama Vice President,
achukue jukumu ya kuendesha nchi mpaka wakati wa ucheguzi. Lakini vote of no confidence iaffect President peke yake yule
mbunge itakuwa haitaki.

Hata pia napendekeza, mbunge iwe inaweka timetable yao na programme ya kazi yao, kwa sababu tungpozungumza sasa
tunakuja, hatujui utakuja lini. Unaambiwa kuna watu wame-campaign mwaka moja, kuna watu wataendelea mbele. Tarehe ya
uchaguzi iswe secret, tuwe tunaijua kutoka sku ya kwanza hdafu bunge pia ina panga mipango yao wenyewe, S0 bunge
ingyolishwa hdafu inaitwa, wakati bunge inafungwa pengine huwa na mambo mengi sana na hakuna mbunge wa kuzungumza,
Bunge iwe ndio ikienda rikisho wakitaka kurudi wanarudi.

Ningependekeza pia bunge liwe ndio linasema kutakuwa na minigries gapi Kenya, so President huyu a pick anaweka thdahine
mwingine anaweka ishilini, mwingine anaweka kama tuko sasa, permanent secretary mmoja, minider watatu, assstant minister
pengine wane, tungetaka bunge iwe ndio inasema kutakuwa na minidries ggpi na kilaminigry iwe naminisier mmoja, permanent
Secretary mmoja, na deputy minister mmoja. Hii kazi ya assstant minigter ni ya bure. Kazi ya Assstant Minister ni ya kuchukua
pesa ya wakenya bure, unakuwa na office, unakuwa na secretary, Assstant Miniser ni kusoma barua zle Miniger anataka
akasome pahdi lakini hakuna pahdi ana-sgn hapa hii imeenda hivi, kuwe na Deputy Minigter, Minister na Parmanent Secretary
ndio uchumi uendelee kuwa mzuri.

Ningependekeza pia, priority ipewe land gudication and demacation. Wakenya wawe na matitle deed kwa sababu huwezi
kuwa uhuru kama hatuna haki ya ile abuse tuko nayo. Hujui ujenge wapi, hujui uweka ng’ombe wapi, hujui ulime wapi,
tungetaka kuwe ni ya mkenya kwa shamba ambalo ni [ake. Na hiyo iwekwe mhimu kwa katiba.

Ningetaka kupendekeza piaidentity card — ukitoa yako utaona ina picha yako, iko sub-location, ina location, ina congtituency,
hekuna hgja ya kwenda tena, kutumia pesa kutafuta voters card, 1D iwe ukiwa na ID kazi yako ni kwamba tu pahdi unapigia
kula na kujiandikisha nahiyo ID yako. Ileingine kutumia pesa nyingi, hata ndio Kenya imekua masikini, unatumia pesa ambao
hatuna heki hata ya kutumia. ID inatosha, kupiga kulani kitaburisho, ina picture yako, inakilakitu, ujiadikishe na hiyo ID kama
mpiggi kura. Hakuna cha kutumia pesa sana kwenda kutafuta makaratas mengine, ku-order Sjui abroad, nini, ai ni voters

card.

Jambo lingine, ningependekeza ni kwamba katiba ikubdie independent candidate

62



watu wanachaguliwa na party wanaambiwa huwezi kufanya hivi huwezi kuzungumza kwa sababu party hii ndio
ilikupatia nafas yakusmama Tungetaka, wakenya wawe na uhuru mtu akitaka kusmama kama independent candidate aende
bunge akatetee watu kwa sababu kila mbunge huko, anateta, na niwaambieni hapa pengine wanachi hawggua na ndio dimu
pengine ile nyinyi mmefundiswa kuna mambo ingine imebaki kidogo kidogo, ukiwa mbunge sasa Kenya parliament imekuwa
Ue democratic, Miniger hana uwezo kushinda mbunge wa opposition ambaye ni charman wa departmenta  committee.
Mbunge ambaye ni charman wa departmental committee anasema ni miniger na kamati yake, na wanamwambia tunataka
ufanye hivi ni hivi ukitokana budget yako hatutgpitisha. Kwa hivyo wananchi wakubaiwe pia wawe na independent candidate
kwa sababu wakiwa wabunge watakuwa wabunge wao nawatafanya kazi kama wabunge. Hayo ndio meoni yangu, skuwa na
meng zaidi ya hao. Na nimeshukuru sana commissioners kufika hapa, barabara ni baya, na kwa dimu ningetaka pia, dimu
ningeambia watu, area hii itaendeea kukaa nyuma wanafundishwa na watu wa sSasa mbunge ndiye agenga barabara. Kwa
hivyo serikari haiskii uchungu —wananchi wafundishwe kweli kwei wagjue haki yao, hati kama hawdaumu serikdi kwa sababu
ya barabara, serikdi hataskia uchungu, na barabar itaenddlea kuwa baya. Lakini kama mnaona PC hapa, ana DO mnasema
hi serikdi imetupa 99, hata kura hatutawapatia tena, serikdi huko haitababaika mpaka wanafanya lakini kwa sababu wangua
n mbunge, hawa watu &kili yao, mbunge hgatengeneza, kwa hivyo hakuna mtu ana gja ya kutengeneza. Ni mafudisho mazuri
lakini nashukuru barabara ingengwa sasa kwa sababu contract imepeanwa. Asanteni sana.

Com. Ratanya: Okey, asante sana mheshimiwa kwa hayo marefu kidogo, tumesikia meoni yako, na pengine utagoja tuone
kama tuna lolote la kukuuliza® Sasa twenda kwa anayefuata Alois Gichuru. Sasa kwa masaa yetu, mnaona tumempatia
mheshimiwa masaa kidogo hapo kwa sababu mengi yanaskirisha kilamtu, § ndiyo, kwa hivyo maldamike hapo. Sasa twende

tu kwa ule mtindo wetu watime yetu, ili kilamtu awe amesema kitu tukifikajioni.

Alois Gichuru: Asante commissioners. Kwa jina naitwa Alois Gichuru.
1 Mimi ningependelea Katiba ifuatayo: Katika Kenya, ningependdea kuwe na Rais ambaye hayuko juu ya sheria
2. Presdent — ningependelea President ambaye hana uwezo wa kuchagua commisson yeye mwenyewe ispokuwa
parliament.
3. Ras akiwa na safari za kuenda nje, awe tu anaenda nje ile safari ambaye amekubdiwa na bunge, S0 mapenzi yake.

4. Iwe Rais hana uwezo wa kuchagua watu wafuatao, hana uwezo wa kuchagua Chief Judtice, Attorney Generd,
Mkuu wa Mgeshi, na charmen wa parastatal bodies zote. Hio iwe ni kazi ya parliament.

5. lle sheria ambayo inesmamia wiz, katika serikdi, au katika makampuni, parastatal bodies, ikiwa mitu atapelekwa
katini, na angpatikana na hatia, kwamba dikuwa amemba, na afungwe, baada ya kufungwa, lazima hiyo mdi
ambayo dikuwa amemba, dipe au mahari yake inadiwa na serikdi ikiwa inaonekana

6. Kuwe kuna dimu ya bure kuanzia primary mpaka universty.

7. Kuwe kuna free medicd care. Hospitdi ziwe ni bure kuanzia dispensary mpaka nationd hospitas.

8. Hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kugeuza au kubadilisha sheria ambao imepitishwa na bunge.
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9. Vice President awe anachaguliwa na parliament.

10. Barabara zle ambazo zinatengenezwa, na zile jia dogo dogo ambazo zinapitisha mgi kado la barabara, iwe hakuna
mitu au watu ambao wanaweza kufunga hizo njia ambao zingpitia mgi hati kwa sababu ni shamba yake. Na ikiwa
hio itapatikana mtu ameziba hizo njia, iwe atafungwa kufungo chamiezi Sta bilafine Asante.

Com. Ratanya: Asante sana Alois Gichuru kwa meoni yako. Kuna Stephen Miuki ambaye ni disabled, Kketi utupe maoni
yako Stephen na uanze kwa kutwambia mgina yako.

Stephen Miuki: My name is Stephen Miuki, katika upande wa wasigjiweza, 99 ya kwanza kwa mda mrefu wasiojiweza
wamefinyiwa sana dani yanchi kwa sababu tunaskia ati kuna misaada ambayo serikai inapeana, kuna misaada ambayo inatoka
nje lakini mambo ya kusangaza ni ardhi hii, watu wengi sana wae wanaohusika hakika kwetu inakuwa wasiojiweza wengine
ambao wanaojiweza lakini huko ni kujilaeni wewe mwenyewe, ningependelea, we have a representative wa wasiojiwaza, kwa
sababu kama mtu diye na kidoda, hgigkii kama kudoda chake (ineudible) Swezi kumfikia hapo.

2. Tuwe tuwe namuakirishi ambaye asgjiwezaili ule uchungu anaskia hatamimi aweze kunitetea kwamba ana huo uchungu.

3 S9 kama wasgjiweza, ingepedwa kuwe employing sector ningependa serikdi itenge department yetu ile
hai (inaudible)kwa sababu wale watu wanaojiweza kama sasa tunashidana na wewe namimi Sjiwezi, hata
kama ni kukimbia 100 meteres, mimi nikianzia mkilingo wangu bona umechapiwa kitabu ni kucheka tu unanichekelea
Sasa ningdlipenda tuwe na a private sector of employment in the disabled of the country.

4 Katika upande wa economy, ningelipenda, upande wa wasiojiweza 99 tuwe tukijadiliwva mjadala wetu katika economy
ili serikai iweikipewa __ yetu kulinganana nationd up to grassroot. Wanasema upto grassroot kwa sababu kuna
wad ojiweza wengine ambao hata hawawezi fika hapa niko.

5 Ningetaka kuwe na kamati medum ya kuanzia grassroot ya kujua wae wamdemewa kabisa kwa sababu wengine
havawezi kuamka, wamdemewa kabisa hiyo kamati iwe ikihudumia waku hao kwa sababu watu wengine sana
wad ojiweza wamesahaulika katika mashambani, kwa hivyo ningetaka tuwe na kamati maalum ya kujulia watu hao wae
wako wanasaidika najiaile wanasaidika nayo.

Com. Ratanya: Umemdiza Bwana Stephen? Asantesana kwa hayo meaoni yako, ebu muonyeshe pa e anaweza kuweka sahihi
yake kwa regiger yetu. Asante sana Bwana Stephen.  Sasa twende kwa Veronicah Warukia. 1'm sorry, Isaiah B. Ekenyi,
Jmmy muketha,

You arejimmy kwa hivo. Isit memorandum or ora presentation. Baas endelea.

Jimmy Muketha: JnaninatwaJmmy Muketha, mimi niko na maneno machache tu, kwanzani maneno ya executive.
Our condtitution should give qudifications for a President.
A President should be a universty graduate presumably a masters degree in socid sciences, or political science, or economics.

Nothing nothing should be substituted with a university degree, hakuna kitu inaitwa equivaent, lazimaiwe ni degree ya universty



not any other thing because advertisements unaona or equivaent.

The President should be above 35 and 65 and be married. A President who has divorced his wife should not be a President of
Kenya because that is a bad show to the public. He should be a good Chrigian or a Mudim and should clear his note, he
should be an elected MP of political party and should not be an ethist. The Presdentid powers should not be above the law.
The present powers of the Presdent are that one of adictator. A Presdent should declare a Vice President as his runmate in a
generd dection. And the Vice President aso should have the qudifications of that of a Presdent and should — they should dl
score 1% of the total votes cast in the republic of Kenya.

The Presidentia terms should be 2 terms of 5 years each and after ataining two terms, the President can be pensonable but if
he does not get 2 terms of 5 years each he should not be pensioned.

The President should not be above the law and should be executed if he commit any type of an offence when heisin office.

He can aswdl be removed by parliament and by the 25% of theM Ps voting againg him.

Members of Parliament - the qudifications of members of parliament should be dmost equivadent to that of a President and he
should serve for only 2 terms of 5 years each and be pensionable if he completes the two terms. An MP who is not elected for
two terms is not qudified for a pension.

Members of Parliament can be recdled by their condtituents and by an order of court.

MPs who defect from ther paliticad parties, the other parties when thar term of office is not offer should not be alowed to
contest under election.

The MPs dso who dissove ther party, should not be dlowed to stay in parliament as orphans and they should not be adlowe to
contest a by-election at dl.

No probation for the military MPs should note in Kenya Parliament.

Locd authorities: qudifications for mayors and county chairmen should be a university degree and nothing as equivaent.
Qudifications for councilors should be an O’ leve.

Chief officers of the council and the councilors should be paid from the government funds.  All revenue collected from the
coundil should be released to the locdl aress.

No locd authority should be less than 7 councillors, or even more 25 councillors regardiess of their Sze The coucillor can only
be recdled by people by a court order. If we close in his favour. Voters who fdlow a mation in court to recal him to recall
their cdibers will be alowed.

Elections of mayor and council chairmen will only be done by councilors because if we eect the charmen or the mayors in the
digrict we shdl create a big man whose authority will xceed like that one of an MP or a DC, we cannot remove him if he does
any misconduct.

The avil sarvice, dl the gppointments of the dvil service, permanent secretaries, Charman of the parastatals, the Auditor
Generd, the Commissoner of Police, the Chief of Generd daff and the Service commanders, the Director of inteligence, the
director of CID should be vetted by the public service commisson and approved by the parliament.

If you are a retired person, you should be re-employed again in Kenya in whatever capacity. Employment of avil servants
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should dways be advertised. No employment of expatriates should be made in Kenyan unless such ills are not in Kenya.  If

90 the said expatriate,who is to be employed should be approved by parliament.

Land and property rights — everybody in Kenya should own lands, the government should own land but not the loca authorities.
NO dtizen of Kenya should be landless, both men and women should be alowed to own land. There should be a feding of

land ownership not exceeding 1000 acres. A person having more than 1000 acres and which are not in live should pay some

raesof the  (inaudible) land to the governmentt.

Land gudication committee, land control members, should have a mininum education of OP’ leve.

Education — education should be to dl people in Kenya and dl the universty students should be granted loans.

Hedth — hedth should be for dl people in Kenya and medicd officers who own chemids or that is practice privately should not

be in government employment. Thank you Sr.

Com. Ratanya: Thank you very much Bwana Jmmy Muketha. Mwingine sasain Maurice, Maurice Mwenda

Morris Mwenda: Thank you commissoners, wana committee, mimi nina mambo maine,

Kwanza retirement age in Kenya should be drictly 50 years.

Com. : Hebu semajinalako Bwana Morris

Maurice Mwenda: Maurice Mwenda. Age retirement in Kenya should be reduced to 50 years diposa watoto wetu wae
wanaowacha shule waweze kupata kazi kwa urahis.
2. Utawda wa mkoa uondolewe. Hawa watu wanasubua watu sana, kwanza kazi ya DO na ile ya chief. Na kama
haitaondolewa chief ama assistant chief ni lazima wawe wanenda transfers kama wae wafanyi kazi wa serikai wengine.

3 Wae watu ambao ni wazee zadi wae wamefika miaka 80 and above, wawe wanakuwa taken care of by the date

kamanchi zingine tunasikia vile zimeenddea, hawa watu kuna wakati wangu (end of tape 2 side A)

4. Tuwe naonly two partiesin kenya. Hiz parties ming zinaconfuse watu sana.

Asante.

Com. Ratanya: Asante sana kwa hayo mafupi Bwana Morris Mwenda. Subiri kuna swdli.

Com. Abubakar Zein: Bwana Mwenda, how would you arrive at two parties?

Bwana Mwenda: Niliskia kama wingereza ama America wanazo - they have only two paties while in this

country (inadudible) na America kuna vyamamingi sana. Lakini tunasikiavileni (interruption)

Com. Abubakar: vilevinavyojulikanani viwili au vitatu lekini wana vyamavingi.
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Bwana Mwenda: Lakini hii Kenya yetu bwana tunasikia kuna parties nyingi na zingine ni za kuuza. Mtu anatoa asante kwa

kuuza

Com. Abubakar: Imagine Bwana Mwenda, hao ni maoni yako, hatupingi maoni yako, tume haipingi maoni yako. Inasema tu
ukituambia tufanya vyamaviwili tu chini, utupe na pendekezo lanjia, kama unayo sawa, huna, tutafuta

Bwana Mwenda: Mtafute mtafute vile itawezekana.

Com. Ratanya: Asante sana Bwana Mwenda, anayefuatan Stanley Ntoiwathu, yuko?

Stanley Ntoiwathu: Ariuga etagwa Sanley Ntoiwathu

Trandator: Anasama anaitwa Stanley Ntoiwathu

Stanley Ntoiwathu: Ariuga enakugwirua niuntu bwa kukinya kwenu aja.
Trandator: Anasema, anafuraha sana kwa kufika kwenu hapa leo wakubwa wote.

Stanley Ntoiwathu: Ariuga enakugwirwa taoria Jesu achirirwe Jerusalem.

Trandator: Anasema, leo anafuraha sanaleo ni kamavile yesu dizdiwa Jerusdem

Stanley Ntoiwathu: Kwou arina iuku kuma Alawi 19:32

Trandator:  Kwa hivyo ana kisemo kimoja kutoka kitabu cha Alawi 19:32.

Stanley Ntoiwathu: Itokosete mono niuntu Murungu ariuga tutigere Mkoro Uria na totikuthithia uu.

Trandator: S tumekosa sanajuu mungu amesema tuachie yule mzee na bado S afanye hivyo.

Stanley Ntoiwathu: Nike tuthwere KANU?
Trandator: Kwanin tunachukia KANU?

Stanley Ntoiwathu: Ndambiririe na kiama gia KANU 1951.
Trandator: Yeye dianza kwa chamacha KANU 1951

Stanley Ntoiwathu: KANU ni baba
Trandator: KANU ndiye baba

Stanley Ntoiwathu: Niuntu tutikua KANU gitio itokuna wirane bwa Murungu.



Trandator:  sababu hatuhesmu KANU tunafujaamri ya Mungu.

Com. Ratanya: Spoketo Stanley Ntoiwathuin Com. Ratanya ariaria kimeru.

Stanley Ntoiwathu: Tuewe Munene uria wina Kiao kiri antu.

Trandator: tupewe Ras ambaye ana huruma na wananchi.

Stanley Ntoiwathu: Tuewe Munene uria wina heshima kiri MaMP, baria bamuthurite.

Trandator: tupewe Ras ambaye anaheshimu wambunge, wae ambaye wamechaguliwa na wae amechagua.

Stanley Ntoiwathu: Ariuga manto ja mbicha ya Munene, ithirwe iri na Mwanya kenda twathithia katiba injega
tumenye.

Trandator:  Anasema, napia mambo ya pesa iwe portrait, iwe tofauti naile iko, pia tujue saa ile tumgenga katiba tunging’
onga kwa hivyo tuandike katiba mzuri

Stanley Ntoiwathu: Mwamba akaburaga na muchore nawe akaboraga.

Trandator: Mwiz anauawa namtu akiwa rafiki yake bando anauawa.

Stanley Ntoiwathu: Rutere rwa Security, kiri thirikari imenyere antu bwega nintu kwina ukiri bubwinge.

Trandator:  Upande ya security, yaani serikdi yatunza weatu vizuri, security ni mbaya.

Stanley Ntoiwathu: Mwiyia athithirwe untu buria bugatuma amenya ni akosete.

Trandator: Mkosgi achukuliwe hatua thabiti kulingana na makosa yake.

Stanley Ntoiwathu: Miunda iewe title deed.

Trandator: Mashamba wapewe title kulingana na miaka ile itumika ming watu bado wanapata title deed. Kwa hivyo
iharakishwe, katiba ishughulikie hio maneno.

Com. Ratanya: Stanley umesema mashamba ydipewa 1966, yaani kutoka 1966 mpaka sasa hakuna title deed?

Stanley Ntoiwathu: Anene bariendia miunda.

Trandator: Wanafanya biashara ya mashamba viongoz

Stanley Ntoiwathu: Nkothiria.

68



Trandator: Nimemdiza

Com. Ratanya: Asante sana Bwana Stanley Ntoiwathu. Sasa twende kwa mwingine anafuata N Samson Mweteri,
hayuko? Na Joseph Miriti. Joseph Miriti naona una memorandum kwa hivyo you only highlight the main points na utupatie

memorandum.

Joseph Miriti:  Thank you, my name is Joseph Miriti. Thank you Bwana Commissoner,
The condtitution of Kenya does not belong to the people.

The condtitution of Kenya does nat fit, it belongs to the people of Kenya.

The preamble does not reflect in am of the Kenyan in the old condtitution.

Com. Ratanya: Just aminute, | said you will not read the memorandum dl through but highlight the main points for only 5

minutes.

Joseph Miriti: The conditution of Kenya does not replace people in (inaudible)dl the people of the government.
Infact the people does not mention anywhere in the old condtitution that’ swhy it will be amended.

The Surprisng powers of the President — The arm of the government excuted parliament judiciary should be separated. Should
have equd powers.

Clearly define and condtitution by law, the power board should define, no one should be above each other.

The condtitution is adequate and guiddine and qudify eected President to be a Member of Parliament. Member of Parliament,
councilors, they don’t define qudification, when we are decting MP, councilors they don’t define qudifications They Sate
dearly what qudifications somebody isin.

Attorney Genera who is appointee of the government legd advisers and dso director of public conditution, it is gumbling
possible for one person to perform those duties fully in partia. Determined by the private, prodtitution should be done away
with forthwith

Public condtitution it can be ether seem at the same time, dternatively the office of public conditution should creste security to
change prodtitution. Attorney Genera could remain purdly palitical appointee, he or she or government advisers. So the
Presdent gppoint Minigters, High Commissioners, Attorney Generd, Police Commissoner, Army Commander, Ambassadeur,
Head of parastatals, Chief Justice, judges, Parmanent secretaries, Provincid Commissoners and Assstant Ministers and chief
of government officers which annudly should be elected by the parliament.

The condtitution should provide impartid Presdent when heis _ (inaudible) through condtitution provide inmova from
Presdent in case of impatiaty mentadly ill or physica disability where somebody is completely disabled.

The condtitution of Kenya we want to create it could be hedth, good condtitution, create love, peace judtice, gospers, guarantee
peace,nationd unity, integrity, public of order and safeguard well of dl establishing democracy system of government dealt good
governance the death law, human right, gender balances,
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To abolish source, and then to review done equdlty.

To come to water, education, 8-4-4 should be be abolished. No bendfit to the people to make free up to standard 8 and start
with  education system which was dready mandatory. The government should supply didrict irrigation like lake
Victorig, likedl key rivers in Eastern Province, Tana River, Athi River, Ngeregua Sanyiro, Kabita dl rivers to make irrigation
S0 as to get enough food.

Drinking water — should be the light provided by the government. Government should set exploson waters in underground,
eectronic should be reduced.

Security- the condtitution should guarantee security in Kenya because there is no security.

Citizens should condtitution to your right to governor where they are wrong to accuse them.

Security should endorse police. Police should be trained wel and secured and highly paid for security purpose dways of
____whichis______inparliament.

Should be created public hospitals.

Food —we declare that the government that the government should have period of plan ___ in food. Proper food policies will
be developed such asiirrigations, such as cered board should be banned and then another body to make food be stored for the
country to benefit instead of begging food outside. Thank you Bwana chairman.

Com. Ratanya: Thank you very much Joseph Miriti. So the next one Benjamin Mwenda.

Benjamin Mwenda: Jna langu ni Benjamin Mwenda. Mimi nafurahi sana kwa kuona hapa na magari yenu kutoka huko
huwainaingia hapa kwetu. le mimi nasema, kuna mambo ambayo yametuharamisha mno kama vile ya mashamba. Hio ndio ya
kwanza kwa maana mnafanyanga mchana  Siasa katika mashamba isingieSasa katika mashamba 9 nzui kwa maana
inaharibu mwananchi wa kawaida. Kutoka 1913, mpaka wa leo kama wazee wetu wdipeana mipaka ya Tigania ama mipaka
ya Mery, na kwa hivyo watu wengi wanasema, mipaka inawekwa na wakoroni. Hapana, walipewa lakiba kamiri ya
Njurincheke. Na hiyo mipaka imetusubua sana hadi za uongo kutoka kwa wanasasa. Mimi nitakupatia kisehemu fulani,
nikienda huko bunge. Hata kama 99 watu wa Tigania tungpakana na watharaka hagpa wanatengeneza Sraha ya kupigana na
watu ndio wawanyang’ anye mashamba. Hiyo serikai, lwekwe maanani katika katiba mpya

Mambo ya education, tunataka free education kuanzia nursery mpaka chuo kikuu. S miu yeye anaandikwa anagariwa na
serikdi hdafu astasfu awa ana maana kuliko mtu yule ambaye hagagjiriwa na ni lazma ugongo ushughulikive kama vile
wanashughulikia watoto.

Tukienda upande wa security, security ni mbaya sana katika wakati huu, mtu dinyang’ anywa mdi yake na yule mtu ambaye
ananyang anya hiyo mdi ni mtu mkubwa. Baadaye, anaweka hiyo mdi, katika shamba lake au kitu ingine. Y afaa huyo mtu hio
mdi anyang’ anywe na serikdi. Sio kufulshiamdi ya mtu ambaye amesha nyang’ anywa
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Com. Ratanya: Ebu jaribu sasa kumdiza

Benjamin mwenda: Katika office ya President ni lazima kuwe na kitu ambaye yeye anaachiwa kwa maana mara ukimuacha

miu tupu, hakuna kazi itaendelea. Ni lazima upande wa utamaduni uachiwe kama President.

Com. Ratanya: Ok. Asante sana. Benjamin Asante, tutaenda kwa John msafa, lakini kuna Geofrey, Karibu Geofrey Taribu

Mwirare yuko?

Geofrey Taribu Mwirare: Yangu itakuwa ord, nitaanzia na gender qudity. Soni maana vile tunaambiwa kulingana na mira za
kiafrica, wanaume watoshane na wanawake. Hio napinga kabisa katiba yetu iswe namna hiyo, juu mfano, yule mwanamke
anaolewa, hdafu akuje kwenu, s we ndiye unaoa? Na yule naye sa tukitoshana, wanawake watoa 99 ama ni 99 tutawaoa?
IStoshe, mdi upande wa mdi kupewanwa, mwanamke akipewa shamba mfano, na akae kwao asolewe, akiwa pae kwao,
akipata bwana amuoe, S huyo bwana anaingia family ya wenyewe? Hio doni ikiwa mzuri. Wanawake waspewe mdi, ana

waspewe mashamba.  (noises)

Comm. Ratanya: Niliwaambia kila mtu ana meoni yake, apewe hio heshima ya kusema meoni yake, nawee ukifika hapa

utasema yako.

Geofrey Taribu Mwirare: Wanawake was pewe mashamba ama mdli,
Utdekezgi wa kazi, tunaanzia mashinani, divison leve, upande wa adminidration pia, inatakikana ipunguzwe mamlaka yake.
Ichaguliwe, kuanzia chief, achaguliwe na wananchi, kuwe na wakamiti watu wa kutawaa, S0 sarikdi ituandikie watu ambao

Yatatu, mdi, utumikgi wamdi ya serikai, mfano ni sdfish, mtu angpanda miti yake, saa ile unaenda kukata, na ulipanda peke
yako, unagpatwa na wengine wanakuja, mara kuna forest officer, ye hgui mdi unatumia namna gani, na we ndiye ulipanda mi
yako kwa shamba yako, Hiyo saa kutumia unaglekezwa vile utumie, So vile ungpenda.  Sina mengine mengi, Mimi namdizia
hapo.

Com. Ratanya: kunaswai gojea kidogo.

Com. Abubakar: Unasema wanawake wasiwe na haki ya kumiliki ardhi, waamiliki hadi mahdi watokako, wamiliki hadi za

bwana zao. Na akinunua ardhi yake?

Taribu: Hiyon sawa

Com. Ratanya: Mirungi Atunas, N wewe?
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Mirungi Atunus. Asante sana kwa mwenyekiti. Kwa mgina naitwa Atunus Mirung kutoka upande wa Ngania. Jambo langu
nataka liswe maanane ni hii na zungumzia. Mara ming tumeskia ya kwamba ai serikdi ingpeana masomo ya bure kwa
wananchi na hivyo so ilivyo. Kama upande wa primary school, tumeskiaati serikdi ilipeana masomo ya bure na tukiendelea na
haya maneno, tunaangdia pande ya wadimu wa nursery school wandipwa nawazazi na hiyo inakuwa na shida ming sana kwa
upande wa wazazi. Kwa maoni yangu nataka kama mwaimu wa nursery school awe amegjiriwa na serikdi na iswe maanani
kwa sababu, na akigiriwa lazima awe na experience na qudification ya college kama wadimu wengine na awe amesgjiriwa na

srikdi 90 wazaz.

Jambo langu la pili, nezungumzia kuhusu hawa vijana wanaambiwa wanatia wasichana wa wenyewe mimba na wakawaacha.
lle jambo yani ninataka kusema hivi, kama vijana anaenda kwa mzee fulani, atie mdchana miimba, na aende, serikai imchukulie

hatua, kamani huyu kijana akikataa kuoga huyo bibi aee huyo mtoto mpaka wakati umri wake ufike wa kuchukua kitabulisho.

Maoni yangu mengine mwenyekiti, nasema ya kwamba, twende upade wa uchaguzi, kama ni ile contact zingpeanwa kwa
ukalabati, tumeskia ya kwamba pande fulani kuna ukaabati inafanywa na mtu fulani. Hayo nami nataka kuyatia meanani ya
kwamba, mtu akipewa kazi ya ukdabeti, awe na qudification ya kutengeneza hiyo ukalabati, S0 experience ya pesa. Naona
kuna wae wako na qudifications lakini hawana pesa za kwendesha hiyo nini

Jambo la tatu, nataka pande ya President, p

Com. Ratanya: Goja kidogo, kuna watu ambao wanapiga kelele huko nje, mngjua mkiendelea namna hio itaingia kwa record
yelu hapa. Kwa hivyo mnyamaze. Kwa hivyo endelea Atunas.

Murungi Atunus. Kwa upande ya President, nataka serving President awe ako na sada ya degree na S0 sada ya kupandikwa.
Na upande ya bunge, mtu acheguliwe akiwa na umri wa migka arubaine kwenda 75 na upande wa udiwani, locd authorities,
awve nadimu ya O’ levd na nataka ata wae ambao wamechaguliwa wakiwa chini ya form 4 wasruhuswe hata kuomba kula

kwa uchaguzi ujao

Jambo lingine langu na la mwisho, naongea kuhusu hii mambo ya adminidtration, upande wa chief, chief awe amechaguliwa na
watu kwa mlolongo na awe amefikisha kiango cha O’ leve na pande ya serikdi, askai akishika mtu, S0 lazima aweke kwa
kambi kwa sababu ako na mabrother, ashike mtu apeleke yeye kwa koti mara moja 90 kuweka mtu kwa cell. Kwa hayo
machache namdizia hapo.

Com. Ratanya Asante sana Atunas kwa hayo machache. Sasa kuna Kobia Ritari [saiah.
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Isaiah Kobia Ritari: Thank you commissoners, my names are Isaiah Kobia Ritari. | am presenting this memorandum on behalf

of Njurincheke and mysdf. In the fird place Njurincheke is the custodian of culturd issues among the Amerus and we are

proposing that in the new condtitution like let Njurincheke be entrenched . There are basic rights we want to talk about.

1

Education: there should be free and compulsory education in primary schools not only free, free and
compulsory. Secondary schools should be free. Also universty.

Hedth care — After now many people are not getting proper hedthcare, therefore this should be provide.
The aged are not taken care of by anybody. The aged homes should be started in Kenya through the new
conditution and this should be done through the taxation thet is done in this country.

Maimbo and uniterly government. According to usif this country was disembered into magimbos, it will be
just terrible because none of our kingsin some of jimbos are extremdy poor. Naturdly the environment is
crud to them. Therefore we are proposing aunitary government to unite dl Kenyans.

Provindd Adminigration — as per now we have PCs, DOs and assstant chiefs. This has dmost become
cusomary, we propose this the main but commissioners the conditution should give them powers that guide
and councdl, not, they behave like governors, chiefs and assstant chiefs behave like governors not like
people guiding people to end development at dl.

Theloca government — the structure should remain that of municipal county council and urban council but
what is very interesting is, the councils do not have any powers, therefore we are proposing the councils to
be autonomous. The chief officers are more powerful than councilors, you will see them shouting councilors
everywhere, s0 let them be, let the councils have the power to hire and fire not just council. Qudification
for councilors should be that of O’ levd for everybody — not those who have faled, those who have
passed. Mayors and chairmen of county councils we propose that they be eected by the people not by the
councilors because when they are eected by the councilors, that’s why they are joking around with them.
If there should be nominations for councilors, specid interest or specid areas should be identified properly
not to have councilors who are nominated to serve the party or the area MP, they look like employees as
per now.

Parliament - the parliament of Kenya has as per now only the power to Regigtrate. They should have the
following powers according to us.

(1) We peach a President, if the President behaves in unlikdy manner or in a wrong manner, they should
have power to throw him out and have another one and in this we are proposing that the presidency
should be eected dong with a runmate so that the Vice Presdent may be powerful. Not just
somebody who can be removed now and another oneis replaced or we have a period without a Vice
Presdent in this country. That is just getting a rope around the neck. The judiciary, the judges | think
they are only two judges in Kenya one who have not been appointed by the President. The judges
should be gppointed by the parliament. Adminidration of judges should be availed to the people right
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fromthe locd level upwards. As per now, the lowest leved that we have emergency is DM man who
days at the congtituency of 3 congtituencies together, they should be brought up to the divisond leve
where this person will have held as dso assgting himin cases that partain to land, that partain to loca
issues, especidly marriage, land and other things.  We had something to say about land, natura
resources, environment, water caichment and this is what we had to say, in Kenya the government
should not own, the government should be a trustee. One person should not be the sole authority to
dlocate land like the commissioner of land. This should be done by a land commisson which should
be permanently appointed. In locd authorities, once they are autonomous they can dso have, they
can be trustees of public land like schools are built on and other indtitutions.

Forests —nobodly is caring for forest as far as we are concerned, you can see our country is dmost
becoming a desert at the moment. The forest should be taken care of . A commissioner aso should
be appointed to take care of the forests because they are our water caichment. If we go a the rate
we are going surdly, this country isgoing to be a desert and a very dangerous one.

Consarvation — we should have a commisson to do this To conserve and these commissoners
should be qudified people, not people who do not know anything about conservation. Not people
who do not know what environment is, a least people who ar digible, people who are trainable.
Boundaries - Commissoners, as per now, boundaries have become an issue, may be the current
executive is usng the boundaries to make different types (conflicts) these ones a times it has been
given to Njurincheke to habitlate but when they reach a decision, the decision is never forwarded to
the people, s0 the executive should be very serious with the boundary. They should take the
recommendations by the elders and implement because it is implementation that is bringing the
problems. We are saying currently the President of this country is very powerful, he should not be
that powerful. The powers should be reduced, he should not be above the law, he should not be
gopointing dl the ams of the government i.e parmanent secretaries, judges, AG, Auditor Generd.
These people should be gppointed by the fundament which represents act.

The Regidature dso should be given other powers agpart from making the laws, we have, soiritua
traditions in this country, as current conditution, commissioners tdls us that we have freedom of
worship, to worship who? If you meet even a person worshipping a tree, worshiping the devil, we
have no authority to ask tha person. So we are saying there should be freedom of worship of the
living God not dl the gods, Kenyais a God-feareing country and as such we should have freedom of
worshiping the living God.  We came to the tenure of office for the Presdent and the MPs. This
should be the same through termsof 5 years each, the President and the MPs. Because where people
have served very long, they missthe work to do and start declaring themsdlves tribd kings. If yo go
everywhere we have triba kings and | think this can be limited commissoners by limiting the time for
the MPs.
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That'sdl | have to present on Njurincheke and on my own behdf.

Com. Ratanya: Thank you very much Isaiah, just hold on incase we have anything to ask for clarifications Bwana Isaiah
Kohia, asante sana kwa hayo maoni yako ambaye ni ya Njurincheke, natumefurahia. Asante sana.

Hapa kuna watoto wa shule tungetaka kuwapatia kila mmaoja kwa sababu ni wengi na meaoni yengi ni mengi, karibu. Na
wanarundi kwa masomo saa nane, na nliwapatia dakika chacke kama dakika mojo moja hivi, so we want wamdize haraka

twende. Caroline Wanjiku.

Caroline Wanjiku (Mukinduri Pry Sch.): My names are Caroline Wanjiku from Mukinduri Primary Schoal, I’ m presenting
this few points on behdf of the children.

Let the commission be formed to take care of the parliament whenever some mations are never fully supporte due to some
individud interest and take care of nagurated areas e.g. sharing of the nationd resources. Thank you.

Com. Ratanya: Asante sana Caraline, that is a memorandum being presented and | think it is very good. Mwingine. Kwa
ufupi ungpeana memorandum yako. Start by tdling us your name.

Linda Muthoni: Thank you our leaders, my names are Linda Muthoni from Mikindu primary school. 1'm presenting this
points on behdf of the children. | would like our new condtitution to take care of the education such that it should be offered
fredy from the pre-school up to form 4 levd. The parents should be given chance to pay and take care of physcd
development. In the schools, if not fully, the fee should be affordable by the common parent. Thank you.

Com. Ratanya: Asante sana Linda, nataka kuwakubusha hata wengine, hio ndio njianzuri ya kuleta memorandum. Unasoma,
meandishi yameandikwa na tutasoma. Highlight and then give others chance. Asante watoto wa shule , Sasa ni Shabana Azz.
Semajinalako.

John Mwende: Thank you our leaders, my names are John Mwende from Mikinduri primary school. |'m presenting this few
points on behad of our children.

Our new condtitution should take care of universty students and dl should be given busary or loan equdly of which they should
be made to pay &fter their employment. Thank you.

Com. Ratanya: Ok. Asante sana, useme jina lako kwa sababu pengine hamfuatani kama ligt yangu, sema jina lako.

Shabana Azizi: Thank you our leaders, I’ m presenting this points on behdf of the children. My names are Shabana Azz.

We need a government of nationd unity whereby the education is promoted to the public. The councilor should be learned
today at least aform 4 graduate to enable them fed the aspects of education in the community.
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Com. Ratanya: Thank you very much Shabana Azizi, mwingine kwake.

Shalon : Thank you our leaders. My names are Shaon (inaudible) from Mikinduri Primary school. ' m presenting these points
for the behdf of our children. The nationd youth should be reflected in the new conditution when sharing the nationd cake.

This should be done proportionaly to dl didrict and divisond leve eg the medica sectors, good programmes, etc.
Thank you
Com. Ratanya: Thank you very much Shalon natuna mwingine sasa ni mwaimu, mwaimu aendel ee.

Peter Muthimiwa: Commissoners, and the resdents. My names are Muthimiwa Peter, I’'m a teacher and dso a church
leader from St. Mathews. | have received for the church and they are on my own behaf. The board of trustees, its office will
be localized such thet the beneficiaries would be close to the office. 1t should be left at divison leve, or locationd leves for the
esder access for the beneficiaries.

2. Itismeant to assist the left people in the family and we propose that it should be used to help the beneficiaries in dl areas as
pertansther hedth  (inaudible)school fees etc.

3. They should be orphaned to to help their beneficiariesin 3 months after the bread winner in the family had died.

Worship — The new condtitution should alow the freedom of worship that only to the Living God not devil worship.  Such
devilish denominations advocating devilish act contrary to the teaching of the bible should not be codoned for example, mungiki
and other sects.

Minidries — Creetion of minidries should be approved by the parliament to avoid overlgpping of roles played by different
minidries

Corrup government — a vote of no confidence againg any Kenyan corrupt government should not even be casted but there
should be left a public day to project forward and commute in a secret box. Such corrupt government be defeated in
parliament and 50% of the votes of no confidence passed agand it.

Com. Ratanya: Mwlimu jaribu kumdiza sasa.
Education: Education in new congtitution should be provided for fredy from the schools upto form 4 leved. If not whally fredly,
school fees should be set such that dl parents can afford to take their children through the secondary up to form 4.

Equdity of dtizen - dl Kenya dtizens are equa under new conditution such that no one should be above the law. Everyone
should be subject to the law. Thank you.
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Com. Ratanya: Asante Sana Mwithia Peter. Na anamfuatani Anthony Kiburi.

Anthony Kiburi: Thank you commissioners and the leaders. My names are Anthony Kiburi and | would like to say the
following one point.

ItiswritteninEnglishthat Iwill __ (inaudible) but | will put it in kiswahili. The locd bear be legdized by the government
S0 that our people may not die of kumi kumi. Hii ni kusemaya kwamba, serikdi inasema kuna hii pombe wanasema ni pombe
ya hdamu lakini pombe ya hdamu, watu wengi sana wanaipenda, nawanaipenda ni kwa sababu ya kuwa serikai imepadisha
pombe ile ambayo wanasemani hddi kwa kiwango ya pesa ambazo ziko juu sana. Kwa hivyo mwananchi wa kawaida hawvezi
akawa na uwezo wakunywaile pombe. Na tungua watu wanapenda pombe, kwa hivyo ikiwezekana, serikdi ifanye iwe legd.
Asante.

Com. Ratanya: Ni pombe gani hiyo?

Kiburi: Pombe ya kienysi

Com. Ratanya: |hddishwe?

Kiburi: Ihddishwe.

Com. Ratanya: Kama mawa, mancho, na kadhdika (laughter)
Okey, dright, hayo ni maoni yake, tumpeatie mwingine nafas na huyu ni, twambie jinalako haraka.

Wagara Julius. Okey, my names are Wagara Julius, and on behdf of | mysdf and the staff of Mikinduri Primary School, |
wigh to express the following view.

1. We have the three ams of the government, thet is the Executive, Parliament and Judiciary and with those we propose
that the three should have equa powers, none should be stronger than the other one. There above should be dearly
defined unlimited in the new condtitution.

2. State and government — In our current condtitution, it cannot be differentiated i.e the state and the government. We
therefore recommend that each should have a head, i.e the Head of State and the head of government.  When it
comes to qudities of head of state, we say that he should be a Kenyan citizen by birth. He should at least be holder of
the O levd certificate and above. Should declare his or her wedth. Should be a conmecandtible, he should be be &
least 35 years and not above 70. he should be a person of integrity and upright character. When it is the end of
government, should be a Kenyan ditizen, should be a holder of universty degree and not honourary, should at least be
35 years and not over 70 years, he should be a person of integrity and upright character, he should have a record and
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experience in public adminigtration and may be internationa affairs.

When we have the arm i.e the government thet is the executive, we recommend that Snce we said we should have equa
powers, the new congtitution should provide for gpprova of the parliament of mgor executive appointees i.e The Chief
Executive as to gppoint anybody, it should be approven by the parliament. The term of office for executive should be
two terms of 5 years only. Executive should be removable from office on ground of incapeacity by the parliament and
not cabinet.

Head of State mug attend the parliament while the Head of State should be ceremonid, should be none partisan.

3. Theludiday:
(1) We recommend thet dl judges should have security of tenure.
(2) The Chief Justice, judges and judges of appeal and other judges should be approved by the parliament.
(3) There should be the egtablishment of judicid service commission through cater for the appointment of the
megisirates.
(4) Paliament through the parliamentary judicid committee, should debate the appointment and determine terms of
the service of the magistrates.
4. Hections
There should have an independent and representative of dectrol commisson which should run from when dections are
due till when we have the other dections, or the end of the term. Then voter
Com. Ratanya: You only have one minute. Please sumerize.
Wangara Julius. Voter education shoud be duty of the eectrol commisson and done dways, not only during the eection
period.
Then we come to avil service —an independent public service should be established. Appointment of dvil service should be on
merit. Cregation of the office of Obadsman, to counter check mismanagement should be there.
Language that should be used in the conditution - the language should be Imple that evey Kenyan mwananchi should
understand it and if possible it should be, this one the condtitution, should be part and parcel of the school curricullum so that
everyone should be gppointed with what isin the condtitution.

Education: Education should be free from pre-primary to secondary level.
Basic other amenities should be provided both fredy from the dispensaries to the nationa hospitals. All Kenyan ditizens should

be equa and nobody should be above the law, so the President should not be above the law. Thank you

Com. Ratanya: Okey, asante sana Bwana Wagara, na hapa tuna mwdimu anaitwa Kaaringaini. Karibu, pengine dienda
James Kaberia

James Kaberia: Asante sana Bwana commissoner. Hapa mi ningetaka kuongea mambo ya mdi, mi ningeteka kuongea
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mambo ya mdi, ningeteka serikdi, isadie watu na, tulipa pesa yeyote ya mgji, tungetaka hata serikai ijengee watu hii storage
tanks ya mai, ili ikikuwa ni wekati ya kiangazi, wawe wekitumia hayo mai. Lakini ningetaka hata hiyo serikdi, itusaidie na
kuchiba hiyo misma, ile ya chini ili watu wapate mgi ya kutosha.

Mambo ya Education — tungetaka educetion iwe free from standard one mpaka standard 8. Tungetaka iwe free na haa
ikakataa kuwa free, iwe garama inagawanywa naiwe kidogo.

Presdent — President naye aswe over law na awe kwa vipindi viwili tu.

Parties — Ningetaka vyama viwe chache kwa sababu ingine watu wanatafuta tu pesa.  1ko zingine hazipati hata mjumbe kwa
parliament au councilor, sasa wengine wanaendelea kukaribisha hiyo vyamaili wapate pesa.  Tungetaka naye kiwe kidogo.
Ushirika — vyama vya ushirika, tungetaka mtu yule, kwa sababu vyama vya ushirika wengine wanakula pesa, hakuna pesa
wangpunguza, tunaktaka mtu yule atakula pesa ya ushirika tena ashitakiwe, afungwe, akifungwa, akirudi, ashitakiwe tena na
kaman mdi yake yauzwe.

Asante sana.

Com. Ratanya: Asante sana Kaberia, pengine kuna swdi. Hakuna swdi kwa hivyo enda usgn register. Na kama una
memorandum ungetaka kupeana tungeshukuru. Na anafuata ni Jeremiah Mwiti.

Jeremiah Mwiti: Asante kwa viongozi ambao wako mbde yetu, na jina langu naitwa Jeremiah mwiti.  Sheria kifungo ile
inesmamia, Barbara tunataka ichunguzwe sana kwa maana yule mwenye kupewa kadarasi, iko mahari saa ingine andficha ama
anaua ko njiazamani, mzungu akiwa hapa kulikuwa na njia ya watu ya mguu, na njia ya mgi, na njiaya gari. Hakuna mgi
iliokuwa ikienda kwa shamba la mtu hdafu aende afunge. Hio sheria kama ingeolekebishwa, ama ilituwa iangdiwe sana
iwekwe kwa huyu mwenye kuweka kadaras hiyo ya barabara, hatumii vile sheria ama vile barabara inatakikana.

Yapili, Presdent hatakiwi kuwa overal kwa maana akiwa overal anaweza kuua hata mtu akakosa kuwa huru.

Com. Ratanya: Overdl ni kama kusema je? Unaweza ata kusema kwa Kimeru.

Jeremiah Mwiti: Aswe juu ya sheria, kwa maana anaweza kuua mtu ama kusema watu wanyongwe wote katika Kenya na

hakuna mtu atamuuliza

Hii inging, Sheria yote, ifanywe na parliament kwa maana tukisema kama 99 wameru tuko na Njurincheke, yule mkisi naye
atasema ingine, huyu mwingine naye aseme ingine. Sheria itakuwa inaharibika. Wacha sheria yote tupeleke kwa parliament kwa
maana tuko na wgumbe kila nchi hapo. Utadi wote uko parliament kwa maana sasa nikissma Njurincheke ndiye inafaa
kufanya sheria, mkaenjin naye aseme hiyo tutaharibu sheria

Kwa Kenya yetu, tuko na President, Presdent akiwa mwanamme, mdogo yake awe mwanamke, kwa maana nadewa
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saangine Kenya yetu mwanamke anaweza kuwa na huruma na watu wa K enya kwa maana tunaskia watu wote wanatoka kwa
wanawake. Na mwanamke, ukimuambia ati wewe mtoto, S rahis kukubari lakini mwanmme anaweza kusema, ua, nitapata

mwingine kwa maana labda dipata nas kupenda kwake dipata.

Com. Ratanya: Jaribu kumdliza sasa, sababu dakika zako ziko karibu kuisha

Jeremiah Mwiti: Hiyo ikipatikana sheria hiyo, iwe sawa, hiyo inaweza kuwa sawasawa.
Wez —Kenya iko nawezi wengi, waiimba na hata wengine wanaendeea na kuimba mdi ya Kenya ile wanaenda kuomba ng’
abo waetee wakenya na hawadeti. Sheria, tunataka tutafute sheria, hata yule diimba kabla ya sheria kuingia, afuatwe, kama
ikiwa hapo, irudishwe kwa wananchi, kwa maana tuna hiyo kitu itdipwa na mdi ya Kenya ama mkopo huyo ilikopwa na mdi
yaKenya. Na kama dikopa akaenda akaweka banki yake, hata ikiwa ng' abo, irudishwe.

Com. Ratanya: Kwa hivyo umemdiza Bwana Jeremiah

Jeremiah Mwiti: Ni mojatu mi namdiza Ingine ni hi yamdi ya uma. Ismamiwe na sheria ama koti kwa maana judge
hatakuwa wa mtu, kwa maana unaweza, ukiwa unachafuliwa na mtu fulani, unachukua vitu ya uma unatawaa ama unauza na
huyu mtu hawezi kukuuliza Vitu ya uma igmamiwe na sheria. Kama viwanda, kama hii ya mashule na viwga vingine vya
publiciswekwe kwaone _ inaitwamthamini wauma. Iswe hapo ismamiwe na sheria. Kwa maana kama rnyinyi naweza
kuwa kamamim mkiristo wa Pentecostal tungjenga shule yakugiri wapentecostal naye bibi ni mtu wa Pentecostal aseme mwiz
akija hapa akiimba, mnazuia ralya igmshidikishe ama sheria ismueke kwa maana ni mimi nilimuweka hapo. Hiyo sheria

Com. Ratanya: Hiyo n sawa sawa ma tunasema asante sana Jeremiah kwa hayo mambo yako, maoni yako, kwa hivyo
nenda kwa register uweke sshihi yako.

Jeremiah: Asante sana

Com. Ratanya: Sasa tuna John Gichunuku — councilor

John Muchunuku: Commissonears, yangu yatakuwa machache. Na kwanza nitaanza na locad authority. Locd authority
ningependdea katika hii sheria yetu ya kisasa, locd authority, councilors wawe na uwezo wa kutosha kwa sababu yde
matatisho mengi yanaonekana kwa councils schedule, chief officers ndiyo wanakuwa sgnatories na jind wanaumia pesa,

mediwani hawvawezi kujua.

Ya pili, inaungana na wengine katika loca authority, mwenye kuchaguliwa awe amefikisha secondary levd na idhibitiswe ya
kwamba ako na certificates. Ya pili kuhusana na hapo, pia kwa madiwani, kama vile wanachaguliwa na wetu, President, MD,

80



mediwani, maipo yao yawe yanatoka kwa serikdi, S0 pesa ya kusanywa na wananchi hdafu wanapewa.

Nikitoka hapo kwa locd authorities, katika hii sheria mpya, nineondea ma-chairmen ma-mayors wawe weakichaguliwa na
mediwani ili kile kipindi tunawachagua cha miaka miwili wawe tukisema kitu kuhusu wananchi wetu wanaogopa kukataa.
Wakichaguliwa na wananchi, watakuwa watu wakubwa, hata katika huko locd authority hatutawaweza

Ya pili mwenyekiti, maneno ya provinda adminigration — provincid admingration ningeomba ikiwa sheria haitawaondolea
mbdi kabisa, wawe watu wakuenda transfer kama wafanyi kazi wengine wa serikdi ili kuzuia waswe na hila na mtu huyu ama

yue mwingine Wafanye kazi kamavile DO wanafanya na wae wafanyi kazi wengine wakiwa wanafanya wanaenda trandfer.

Pia kuna sheriaingine kuhusu hawa Provincid Adminidration, wengine hawana dimu kabisa. Nao pia, katika sheria yetu mpya
tungeomba serikai iwagiri kazi ama kama ni kuwachagua, tuwachague wakiwa watu wakutoka secondary katika education

yao.

Com. Ratanya: Secondary kiwango gani? Form 1 amaniii....

John Muchunuku: Form 4. We are tdking, sheria inghusu ardhi, land na pia wanacommissioner ningeomba hata kwa the
current parliament, sheria yaland ya kusema mwanakamati akichaguliwa, asubue wananchi wake mpaka wakati atakufa. Hiyo
ningeomba hata bunge iende iondoe hio kifungo hata kabla ya kussfisha hizo sheria zetu mpya ili kuwe na parm of the office
ndio mwanakamati ambaye anachaguliwa kwa sababu amenyanyasha wananchi sana.

Na pia, nikitoka hapo, arbitration boards pia wanacommissioner ziwe zingfanywa na wananchi hadhdani kwa sababu hii
gopointment kuwa appointed na Machiefs ama MaDO, MaDCs wanawekea wananchi nusu ingine ambayo hafa, unaangdia
yule mtu ambaye wanataka wanaweka, lakini mtu wa kuchaguliwa atakuwa mtu wa maana kwa watu kwa sababu aafanyia
watu kazi nzuri.

Nikitoka hapo, nayamwisho ni kuhusu mipaka yetu, ama mipaka ya Kenya karibu yote. Mipaka yetu 99 tulikuwa tunaondea
Zzamani mipaka yetu ilikuwa indidwa na Njurincheke. Na hata kama tunaingiza provincid adminidration huko, pia lazima
waadamane for the purpose of the security ili Njurincheke ipewe nafas yake iangdie mipaka ya wananchi ama mahdi
wanatoka. Na pia, Njurincheke, public lands ziwe zinsangliwa na county councl na Njurincheke. Zitoke kwa provincid
admingration kwa sababu karibu zote wandamia hazijulikani mahdi ziko. Asante.

Com. Ratanya: Asante sana. Anayefuatani Jospaht Kiraithe

Josphat Kiraithe: Mimi kwa jina ninaitwa Josphat Kirathe, nitachangia mjadara wa katiba. Kwanza ninasza.

President — achaguliwe mtu aswe na makosa ya kubora mdi ya uma na awe na masomo ya juu. President acheguliwe sku
yake peke yake. Na wabunge pia wawe watachaguliwa sku yao ili kuswe na udanganyifu.

Mdi ya uma, igawanywe sawa kwa congituencies zote za Kenya. Ningeteka pia, jeshi letu la Kenya, police, magereza, vio
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vikuu, la banki, na patastatal bodies zote ziwe zitazimamiwa na wao wenyewe So President. Tungetaka pia kamati ichaguliwe,
katika wilaya zote 42 za Kenya, iwe ndio itakuwa ikichagua mgudge, mgudge wakuu na pia iwe ndio itakuwa ikichagua hata
wakuu wa mabanki pia. Mtu yeyot akiimba mdi ya uma, lazima asitakiwe na akishasitakiwa, akihukumiwa, tena arudi tuseme
kamani jera ameenda, na akirudi lazima arudishe mdi yae yoote diyechukua

Tena tungetaka tuseme kama maDC, wakiimba tuseme au wachukue pesa za serikdi, wanapewa uhamishwa, kama sasa kwa
katiba mpya tunataka wasi pewe uhamisho, warudishe pesa zile zoote wdichukua cha uma

Com. Ratanya: ebu jaribu sasa kumdiza

Josphat Kiraithe PFa tungetaka shule zote ziwe ni za free kutoka tuseme kama ni darasa la kwanza hadi university watu

wapewe free. Kwa hayo machache sna mengine.

Com. Ratanya: Asante sana Josphat, hata kwa kuweka saa yako sawasawa. Tuna Gatirau Munya.

Gatirau Munya: Asante sana Bwana commissioner. Naitwa Gatirau Munya, mimi ni wakili, ninafunza universty ya Mol
Universty huko Eldoret. 1 will give my viewsin English,

Firg of dl 1 will try to correct one of the biggest issues, misunderstandings in the condtitution review process that we have been
facing. There have been a misundergtanding that Kenya the biggest problem in Kenyaiis the condtitution. Condtitutiond crisis is
what is placing this country back but thet is redly not the biggest problem in this country, the biggest problem in this country is
leadership. We have a congtitution that iswhich is not very good which has ploughs but a condtitition that can run this country
but because we have a leadership that surpresses this conditution and undermines it, because we have bad leadership that is
why we arein this problem that we arein. So it isimportant for us to re-write the conditution and correct the mistakes that are
in the condtitution, but a the same time, Kenyans have to start searching for good leadership that will be able to remove them
from the problems that they are facing right now. Of course | have said | admit that there are certain problems within the
conditution that mean to be addressed and | will start by saying that | support a unitary system of government. Because fo then
ethnic differences that we have in this country, 1t will be very difficult to have a conditution a mgimbo condtiution that can work
because the states in Africa are fragile, there are very recent crestions, they have not been able to develop to the leve that they
can be able to certain a federd sysem and if you look a other countries in African where federd sysem have been
implemented they have not worked very wel, so a unitary system that will be able to ill keep Kenya as a strong nation, will be
ussful. A mgimbo system islikdy to dismember this country. At the same time we need a condiitution that needs to addressing
the news of various communities in the country, and therefore we need a srong locd government. A locad government that is
not undermined by the central government. We need to strengthen the local government because et is closer to the people. It
isthe one that provides basic services, it is the one that takes care of basic resources at the local level. Therefore we do not
have viable and srong locd government. In that regard therefore we need mayors and chairmen of locd authorities to be
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elected directly by the people so that they can be accountable to the people. We dso need chief officers employees of the loca
government to be gppointed by the locd authorities themsaves. Not the minider of loca government gtting in Nairobi not
knowing the problems there usng corruption, then people who are corrupt there and people who come and take people’s
money and take plots, we don’t want that, we want locd officers to be elected by the councils themselves so that they can be

accountable to the mayor.

The other issue | wanted to talk about is that there has been a magor debate on whether we need a Prime Minidrid sysem in
the country. Againif you look a the congtitution experience in this country, in the countries in Africa you will see that this sysem
have not worked where the powers of the executive are divided between a Presdent and a Prime Minigter, there is dways a
trouble for power between the two arms and it becomes very difficult to run the government. It might not work if we have to
solit the powers of the executive, if we have to create different tempers of power, We will not have a stable government. We
will dill need a President who has powers who can be able to bring the country together in times of crigs, who can offer
leadership. If we have to create Prime Minidrid postion then we cannot be aole to give that post a lot of powers that can rivd
the powers of the Presdent. The other issue (interruption)

Com. Ratanya: What do you recommend? To have that post or not?

Gitirau Munya: Not to have it. Infact the proposals of a Prime Minidrid position is coming from politicd parties with
moatives that are not very good. The interest of politicad parties is to have ethnic coditions spread powers and reward people.
That's not why we are reviewing the congtitution, why we are reviewing this conditution, is to be able to write a lading
conditution. A conditution that can sudtain this country for many many many years, its not to serve short term interest of
politicd balon at the top. We dill remain with our Presidentid system, it has worked, it has not worked very well, but it has
sugtained this country for more than 30 years.

The other issue | wanted to address Mr. Chairman, is the issue of land, somebody has dready addressed it but | would dso
want to add my voice to it. Land is a very important resource in this country, we are an agriculturd society, it is wha sugtains
us we need inditutions that can manage our natura resources induding land very wel and that is why we need a land
commissioner, but not aland commissioner just appointed by the President because again it wont work. The President will put
his own promine to the land commissoner who will continue to be didributing land to friends, who will continue digning their
pockets with kickbacks and whatever. We need aland commisson which is appointed by parliament. (end of tape 3 part A)
We have hisoricd monuments that can bring money for today’s country but because the Presdent have a ot of powers in
dlocation of land, he has been taking important natural resources taking them to individuds. We need an inditution that can
manage our nationd monument

Com. Ratanya:  Josephat you have one minute to sumerize please.
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Gitirau Munya: Please give me sometime to eabolate on those points, because | want them to be very clear. Asfar asthe
appointment of the judiciary is concerned, that has been one of the biggest problemsin this country. We have tried in Kenya to
come up with a democratic system that can work but because the chief executive of this country has a lot of powers in the
gppointment of the judiciary, one inditution that has undermined the democratic process in this country is the judiciary. So the
Judicdd service commisson mugt again be approved by parliament. It is appointed by the President dright, but parliament has
to approve the members of the commission to see whether they are people of integrity so that they can be able to do their work
well.

In relation to the judiciary again, and other gppointments, dl conditution appointments induding judges, the Attorney Generd,
and other mgor conditution gppointments must be approved by the parliament. Appointed proposed by the executive am of
the government, must be approved by the government because parliament is the custodian of the peoples rights. It is the
inditution that is directly elected as representatives of the people it can be able to say, this person is a person of integrity, it can
fit here, it can be able to manage people resources.

Thethird point Mr. Chairman isthat we have a weak condtitution structure that cannot be able to enforce peoples rights. We
need the establishment of a condtitution court to be the find cost. On top of the high court, the court of gpped , we need a
conditution court to be dedling with conditutiond meatters and a court which is at judges of integrity of long experience and
learning who can be able to handle waiting condtitution matters. But thet is not enough Mr. Chairman, the bail of right which is
inthe condtitution is very weak, the insutions of its enforcement are dso very weak. Again we need to review the bail of right
S0 that those impinment that have been put to make it impossible to operate are dedt with. Mr. Chairman you have seen alot
of learned people’s representatives having meetings and police harassng them and disupting them, we need a strong
conditutiona court that can be able to enforce our bail of right. Our freedom of association, our freedom of movement, those
rights when they are written in the congtitution and they are not enforced are usdess. We have to have a Structure that can be
able to enforce them. We are problems here, thismay not be a conditutiond issue but it is an issue that perhaps that we need
to look at. Thisregion has been going through a land gudication process for a very long time, SO many years, a lot of money
our people have wasted alot of money in the land gudication process, we have not seen the fruits of thisland gudication. And
the problem Mr. Chairman is that we have corrupt land officers who come st there, they want bribes, then sometimes you are
not alowed to eect committees, we need to be alowed and the gudication process to dect committees that are of people of
integrity that can ligen to the views of the people so that the gudication process can be carried out and then our people can get
tittes and they can be able to make use of them Mr. Chairman.

We need to separate the office of the Attorney Generd with the office of prosecutions, the Attorney Generd because he is an
gppointee of the President isa palitica appointee, he cannot be able to impartidly prosecute the dams, we need the Attorney
Generd to be a Miniger in parliament but we need an appointee who is the head of prosecutions who has nothing to do with
politics A specidigt, trained, who has nothing to do with politics so that we can be able to raid palitics from our aimind legd
system.
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Some people have dready talked about free basic education, which is important, we need to dso have that but we cannot have
itin books, we dready have an act of parliament saying that they have free basic education. Let us have it but et us have it in
force, we cannot charge parents from the back door yet we continue saying that we have free basic education. We have ... a

budget has to be sat aside specificaly to equip schools, to pay teachers so that we can truly have a free basic education.

Com. Ratanya: Try to finish now, you know we have many people remaning.

Gitirau Munya: One important point, we need an independent commissioner of cooperatives naiondly appointed because if
you look at this country, the cooperative movement has been the bad pedlock of our economic development. Unfortunately the
cooperatives have been mismanaged over the years, farmers cannot get their pay in time, we need an office of commisson of
cooperatives that has enhanced powers to be able even to prosecute people who embeso farmers funds.  An independent
office which is also appointed again by parliament, I’ m emphagzing the parliament because it is the custodian of the peoples
rights and they are the peoples representatives. Thank you Mr. Chairman.

Com. Ratanya: Okey, thank you very Getirau for the views you have given. You dgn our register now. Then twendelee kwa
mwingine hapa, naona ameenddea kwa Charles Muguna, Is he around? Hayuko, Alexandar Kiburi, Twmbie mgina

Alexandar.

Alexandar Kiburi: My names are Alexandar Kiburi Mukindia, I’'mamember of Mukinduri teachers association. | will start
by locd government. We want our conditution to stay than the locd authorities in such a way tha the locd authorities should
have autonomous powers to undertake their dedlings withoutthe assurance from the mgjor government’s organs. Mayors, and
councilors, chairmen to be elected directly by the people. No nominated councilors should be dlowed in the long run because
that pogition has been misused by the MPs and paliticd parties for their politicdl games.  Electrolit to be mandated to recdl a

councilor in the fidd if not fit to represent the ward longer.

Com. Ratanya: Excuse me Kiburi, na ninaskia kuna watu wanapiga kelde huko, ungua mkipiga kelde hayo yoote yatakuwa
kwa record yet na hayo 9 meoni ya katiba, kwa hivyo mnyamaze ama mkitak kelele muende huko mbdi. Endeea Bwana
Kiburi.

Mr. Kiburi: I'msaying that the dectralit to be alowed to recal ther councilors in the fidd if not fit to represent the ward
longer. We have got so many idle concillors that they just go there take money and come back they (inaudible) We

need to cdl them and re-elect some other that we fed fit for the post.

Resources should be digtributed equd to give people to plan within the digtrict whereby whatever we people contribute as
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revenue, should be useful to us. We will have county coundll leve that today but in return we get nothing.  The roads, the
whatever we settle with the councilors to the council are not well done. Every councilor be aguitable to the eectralit, the
promises that he or she made in times of campaign, those people they start to to promise us a lot of things in times of campaign
but once we dect them we get nothing. They don’t even prevent those promises they made to us. We want to account for the

promises that he made to us at times of campaign.

Education — government should offer free and compulsory education to dl people — not even children, we are taking about
children but | want a government that can offer free and compulsory educeation to everybody, even if a 80 aged man wants to
go and learn, he should go to schooal.

Universty and colleges vacancies should be recruited equitably in dl parts of the country. All schools should be alowed to
intermingle students, not a system whereby some locd schools just have locd students, we need a Situation whereby dl schools
have students from dl over the country. All schools should have fees structure from the government, the same fee sructure
from the government not a Stuation whereby one school charges 30,000 per year, another one charges 2,000 per year. We
want a fee structure from the government. The government should guarantee graduates employment registry after completion of
school. Parents use a lot of resources in educating us but once we finish the schools you don’t get jobs. We want the
government that can guarantee job opportunities for us as we finish schoal.

Harambee — the harambee spirit has been misused and itshould be scrapt and if not it should be satisfied when and why a
harambee should be conducted. Senior government officids should account for the money that DO is contributing harambees.
I’ mtaking about the government — the parliament — parliament should be voted separately with from the President and the locd
authorities. There should be no nominaion for MPs. The parliament should have June calendar. The parliament should have
powers over the minigers for the miniders. It isthe family that should have powers to say how many communators we should
have.

Com. Ratanya: Kiburi, sasajaribu kumdiza Dakika moja nimekupatia

Kiburi: Presdent — he should have attendancy that is not above the law. The Presdent should be 70 years old, a universty
graduate and a professiond.

Employment — We should have a commisson whereby dl problems will be undertaken by the commisson and immediatdy
after an interview, the winners should be made public immediately not a Stuaion whereby we have an interview, then the
interviewers go with names we don’t know who has qudified, it gives room for corruption.

The conditution - this condtitution must be written in a language that it will be understandable to dl people and should be
avalable to everybody. 1’'m proposing it should be sold — the conditution after it has been written be trandated in our loca
languages, should even be sold in the local bookshops that we can buy and believe the condtitution that we have written. The
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conditution must never be amended by the parliament, It only a nationa referendum, referendum that should have authority to
amend the condtitution. That'sall.

Com. Abubakar: Yes Bwana Kiburi, goja kidogo ninaswali. Bwana Kiburi swvai langu ni fupi sana, umesema, unapendekeza
dimu ya bure na ya lazima kwa wakenya wote, 9 watoto peke yake, hdafu ukaendelea mbde ukazungumza habari ya fees

gructure, if you are proposing free education, where does the fees come from?

Mr. Kiburi: I'msaying, if we take the trend that we have a free education then the fees doesn’t comein.

Com. Ratanya: Thank you very much Kiburi, go and 9gn our register.  Sasa wananchi ningetaka sasa wakati huu kuwe na
break kidogo, yangu mwenyewe, lakini commissioner mwenzangu Bwana Abubakar Zein ataendelea kutoka hapo. Kwa hivyo

commissoner Abubakar.....

Com. Abubakar: Thank you very much Commissioner Ratanya, Kamuri Mwiraria, na kufikia hapo ningewaomba radhi
pengine nikianza kunyambua mgina, 9§ sawa, mtanilia radhi. Kamuri hayuko? Gabson Limbere, Kamuri ndiye ameingia?

Karibu Kamuri.

Kaimuri Mwirariac Asante sana Bwana commisson, My name is Kamuri Mwiraria. The government should remove this
police remand, remove if a person is caught, he or she should be taken to the court of law that same day, if not that, should
improve the remand by giving them materids, blankets, improve, and improve their Sation eg. prevaled good toilets and

bathrooms. Asante.

Com. Abubakar: Asante sana, thank you very much. Unahitgika kwenda pale usgn register yetu kwamba umetoa maoni.
Asante sana.  Florence Kanywa,

Frolence Kanywa: My nameis Florence Kanywa, | have afew points to present.

The government should set some money aside for various congtituencies for development because we have redized that our
local people are being disturbed now and then, in fund raising concerning development.  So the government can do that if they
redly uplift.

Every dtizen must be having at least a piece of land, i.e we don’t need to have anybody who is landlessin Kenya because thisis

increasing the rate of crime.

Vice President should be elected by the ditizens not by the President because the vice President may not be having courage to
work when heisjust being appointed by the President.
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There should be nobody above the law induding the President because if there is anybody above the law, then somebody can
bein apogtion to say, | want 20 people killed and they can be killed because that person in above the law.

About corruption aso, we would like anybody who involved in corruption tobe given a very severe punishment because
corruption thereis dso causng some problemsin the law that we say we say we have law yet corruption causes problems, we

behave asif we don’t have any law at dl because of corruption.

Members of parliament should be learned and educated i.e a least they should be form 4 leavers. The party that rules | don’t
want to say the ruling party because we don’t know which party may be the ruling in the next dection. The party that rules
should be ready to cooperate with other political parties other than being dictators because if a party dictates, then other
political partieswill not be having asay at dl. They will dictate on how they should rule the country.

Lagt but not the least, there should be free education for everybody and from primary leve to secondary should be compulsory.
Then that’ swhat | had.

Com. Abubakar: Thank you very much, please Sgn our register. Nilikuwa nimemuita Gabachiu G. Limbere, hayuko? Rose
Mung' ori, observer, Paul M’ tuambutu. Ajifunze taratibu tu, (laughter)

Mzee karibu sana.

Paul M’ tuambutu:  Asante Bwana Commissioner, mimi naitwa Pau M’ tuambutu. Mambo yangu ni machache tu, ya kwanza
huyu uhuru ambao tulipigania mwaka wa 1951 kupanga na 1952, ikawa ni mambo ya kuandamana na mwingereza Na kwa
hivyo ya kwanza tulipata uhuru, tulifanya hio kazi, kuandamana na Mwingereza mpaka mwaka wa 1963 tukapata uhuru. Kwa
hapo, watu wale ambaye waikuwa wanaangaika mgatuni, wengine waikufa na wale waikuwa nyumbani kutumia wae kuwapa
chakula wakatu hii ambaye tulipata uhuru hakupata hata kitu kimoja, hakuambiwa asante. Kwa hivyo kazi ambayo wdiofanya,
Na kwa hapo, tukiondea pahdi pengine, hgpo mbede kulikuwa vita, hata coloni ingine ngpigana Na hiyo wakimdiza,
wanapewa asante, wanapewa mashamba, pahdi ya kuishi, wanatendewa mambo mengi. Watoto wanagpatiwa shule ya bure, na
kwa hivyo 99 tupate uhuru, tulichukuliwa kama watu wasiofanya kazi. Na hapo sasa, huyu mtu unaye na hiyo watu wadlitoa
kutoa kumwaga damu yao, jasho yao, kuangaika na upande wowote na kuchomewa nyumba ikawa namna hiyo. Watoto wae
baba yao na mama yao wadikufa, hakuangdiwa na serikdi hii yetu hata kidogo. Hiyo wanaangaika mistuni huko, kwake ni
maplot, 90 wakati huyu wanaitwa chokola, sababu ya kukosa pahdi ya kukaa. Kwa hivyo ninaomba kwa katiba mpya Bwana
Commissioner, watu hawa waangaiwe, ni watu wa Kenya wadlijitokesha na wangulikana wae wagjitokesha wae wdikufa na

wde wako hal, in watoto wao..

Yapili, S9, mkadi wa serikdi letu ambaye liko hapa, ilitupatia ya land kwa kutengeneza mashamba yetu. Ikawa ni
shida, kutoka mwaka wa 1966 ndio land ilingia katika Nyambene, iliinglia Kianja. Na kutoka mwaka huyo wa 1966 mpaka
saa hii hajafanyika kitu, hakuna mtu wa Nyambene ako na titte. Kwa hivyo 99 mtu ambaye dikuwa anaishi pahdi yake,
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amechukuliwa, aiondoka kwa mdi yake, imunity ya land akawekwa milimeni pahdi kwenye jua, pahdi kwenye mawe,
akatolewa kwa mdi, akiulizwa anasema anabebwa. Na hakujua pahdi ambaye dikuwa, kunawatu wa dmu kdi. Ombi languni
hii, nineomba katiba ituangdie, ukiangdia kwa migka hiyo mimi nasema, na mpaka wakati huu tunaye. Kwa hivyo tuone wae
ambao waipima mashamba 1966, wazee wae waikuwa wangpima na akina mama wanakwisha wengi, wanakufa bila kuona
titte. sababu skuondeg, serikdi wae wanatuandikia | anafanya hapa, anasongesha hapa, anasongesha hapa mpaka
anapelekwa pahdi pengine haop karibu. Yeye akafanye namna hio. Tunaomba wakati huu, akiwa anatenda yae hapendeki,
badala ya kupigwa transfer, arudishwe nyumbani, afutwe,

(Interruption)

Com. Abubakar: Sawa mzee,

Paul M ’tuambutu: sababu anakamatwa nawizi wa mashamba. Yatatu,

Com. Abubakar: Lamwisho

Paul M’tuambutu: yatatu 99 tuna tagbu sana, ninaomba katiba ipya, mambo ilikuwa inafanywa council na Njonjo, ili ya
wasichana, wasichana wale ambao wako nyumbani, kijana anaenda anafanya urafiki naye anamtia mtoto, anamuacha hivi,
Mtoto yake yule baba yake anaachwa kuhangaika hapo. Mschana mmoja anaweza kuwa na watoto wawili watatu wanne

wanaachiwa na mzee na mzee hakuna nguvu,

Com. Abubakar: Mzee pendekezolako ni kwamba ikiwa kuna kijana anamtia mimba mtoto wa mtu awe anamuoa au aunze
yule mtoto mpaka atakapokuwa mkubwa?
Paul M’ tuambutu: M paka atakapokuwa mkubwa, mpaka achukuwe kipande, mpaka afikishe miaka 18,

Com. Abubakar: Sawa, tumekubdi hiyo mzee tumeskia

Paul M 'tuambutu: Yanne

Com. Abubakar: ufanye mwisho mzee wangu, kwa sababu nimekupa muda kushinda wetu wengine wote kwa sababu wewe
n mpiganigi uhuru. Sawa mzee.

Paul M’tuambutu: Ya nne, jia hi yetu yetu 99 wameru, kabla mzungu hgangia nje hii, ilikuwa indidwa na wazee wa
Njurincheke, hii wazee wa Njurincheke, waikuwa wanachukua jukumu ya kuangdia njia zote Zzle inaweza kuhangaisha
mwananchi kama hiyo nasema wasichana, kama ya kuua mtu, wazee ndio wdikuwa wandipisha Kwa hivyo mambo ya
mashamba na mpaka na mgtu, na vipima vya mgji, ilikuwa indidwa na wazee wa Njurincheke. Ninaomba hii katiba, iwape
wazee hawa wa Njurincheke jukumu ya kuangdia nje hii kama vile ilikuwa zamani kwa sababu ni zitu hawawezi kusumbuliwa,
mgi hayawezi kuwa baya kwa sababu mambo kuitupia wazee nyumbeni itakuwa mzuri.

Com. Abubakar: Asante sana mzee wangu,
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Paul M’tuambutu: yatano, mi naendelea mahari pengine, naondoka hiyo,

Com. Abubakar: aaaa, tulijadirianavizur mzee wangu, mda wako umekwisha, kuna watu wengi sana wakuzungumza.

Paul M ’tuambutu: ko mojatu Bwana commissioner,

Com. Abubakar: goja goja skiza mzee wangu, mi nakuhesmu sana uniskize namimi. Hiyo ndio hio ya mwisho. Hiyo ya tano
tumdizie hapa. Ni sawa.

Paul M’tuambutu: Okey

Com. Abubakar: Haya asante mzee wangu.

Paul M "tuambutu: Haya, yatano ile nina sema, 99 tuna tagbu sana nyumbani, nineomba serikai ya wilaya, chief, sub-chief,
na pass ya kumpeleka kotini bila kwenda kupiga report kwa police. Kwa hayo machache tu Bwana commissioner.

Com. Abubakar: Asante sana Mzee wangu asante sana, tafadhdi uje hapa mzee uandikishe kwenye regiser kwamba
umetoa meoni. Asante sana. Musa Kirigia, karibu mzee, na tungpeana mda kama yule dipokuwa akisema mzee, ukiona

ana..... Asante mzee chukua microphone utgje jinalako hdafu uanze.

Musa Kiria: Natwa MusaKiria S wazee wa Njurincheke, mashambani 99 tulikuwa tunafanyia na sababu ni hii. Tulikuwa
tungpeana zenge

Com. Abubakar: Subiri kidogo mzee, naomba watu waliopo hapo nje, waache kupiga kelde tafadhdi, na ikiwa wanataka
kuzungumza kwa sauti kubwa, waende mbdi na hagpa ndio kazi kama inavyo takikana. Na hili litakuwa ombi la mwisho
tafadhdi.

Enddea mzee wangu.

Musa Kiria: Ariuga Njuri cheke nio igwaterete manto ja miunda jonthe.
Trandator: Anasama njurincheke ndio inashikiliamashughuli ya shamba yote.

Musa Kiria: Njuri cheke inainya ya kuthiria magamba ja miunda

Trandator: Njurincheke inajukumu ya kutekeleza haki kuhusu macase ya mashamba

Com. Abubakar: Goja mzee, bona huna furaha kijana, huna furaha kwa nini. Ebu niambie amesemanini?

Speaker: Amesemawakati wao wanaamua case, kutoka kwa nani nawa (tape unclear)

Com. Abubakar: Kwa hivyo mzee anasema, kwa miraya wameru, Njurincheke ingpokata case za mashamba, huwa wanatoa

kiwapo? Na hicho kigpo, kingfanyakazi kuliko kufanya mahakamani, mnasema hivyo?



Crowd: Ndio.

Com. Abubakar: Enddeamzee.

Musa Kiria: iuniyo ngugi ya njuri ncheke ya kuthikirie magamba ja miunda.

Trandator: Hiyo ndio kazi ya njurincheke kupeana hofu na kuangdia macase ya mashamba

Musa Kiria: Na ukethrwa uthithitie makosa na ukanyua mumma jwomba kukuthiria.

Trandator: Na sasa ukiwa umekosea, ukikula hio oath, inaweza kukuumiza

Musa Kiria: Na mwene miunda agachokerwa

Trandator: Namwenye shamba anarudishiwa

Musa Kiria: Yajairi itwe tutegaga manto ja ana.

Trandator: Yapili So ndiyo tunaangdia mambo ya watoto

Musa Kiria: Igita mwana wa muthaka akekira mwana wa mwari eiu.

Trandator: Zamani kama kijana anampeya mdchana mtoto,

Musa Kiriaz Nomwanka akaria na dume.

Trandator: lazimaangdipanadume.

Musa Kiria: Na arere mwana uu mwanka akinyie miaka iria ikwendeka.
Trandator: Naamleeyule mtoto mpaka afikishe umri unatakikana.

Musa Kiria: Riajairi

Trandator: Yanili,

Musa Kiria: Manatone ja Majni na Miitu

Trandator: Upande wamgi navizimanamistu

Musa Kiria: Njuri ncheke nio imenyagerera

Trandator: Njurincheke ndio ilikuwainashughulika na kutunza

Musa Kiria: Na tha iji niteka ithiritwe.



Trandator: Mpaka saahii ni kamaimemdizwa

Musa Kiria: ikio gitumi Mbura iorete

Trandator: Ndio sababu mvuaimekosa

Musa Kiria: Kwou njuri cheke iewe ngugi iuo ya gukaria into bia antu bonthe.

Trandator: Kwa hivyo Njurincheke ipewe hio jukum ya kuchunga hio mdi ya uma resources.

Musa Kiria: Nkothiria jau ja makai
Trandator: Amemdizia hapo hiyo machache.

Com. Abubakar: Asante sanamzee, asante sana, tafadhdi mzee uende pae uandikishe jina kwamba umetoa maoni. Mangi

Totorochio

Maingi Totorochio: Mimi jinalangu ni Maingi Totorochio. Sinamengi ya kusema, moja ni hii, mimi nikissma koti iondoe
mawakiri, kwa sababu kes inaweza kumaiza miaka 10 au ishirini ikiwa ni case ya mtu, kila sku mtu anaenda katini na hakuna

kitu inafanyika

Yapili, ningependa hii katiba mpya, iangdie mambo ya land, hiyo kazi ya land ipewe wazee wae wanaglewa mashamba ni nini.

Ukifuata kwa wenye kamati unaweza kuta mtoto wa miaka 18 amechukuliwa a ni mzee wa kamati. Naskiuliza hiyo mpaka
mehdi iko hawezi jua. Kwa hivyo ningependa wazee wa Njurincheke, wawe weakichaguliwa kwenye kuangdia hiyo mashamba
So watoto. Sinamengi ni hayo.

Com. Abubakar: Asante sana mzee, asante sang, tafadhdi joo uandike jina hapa mzee. Naona Sammy ni obsever, Hijah
Maita. Tefadhdi tgjajina uendelee mzee.

Elijah Maitai: Jnayangu ni Elijgh Maitai. Asante sana Bwana commissioner, mimi naweza kuzungumza kwa lugha ya kimeru

kwa Maana nitge yade mahitgi nataka kutgja.

Elijah Maitai: Mbere

Trandator: Kwanza

Elijah Maitai: Ndigua itokoewa utethio bwa kumenyera miitu na into binge biria murungu aejene.

Trandator: Maani yake ya kwanza nasikia tungpewa misaada ya kutunza masngira na mistu.



Elijah Maitai: Manto jau ijakomusumbura muno niuntu utethio buu butikinyagera baria babaterwe.

Trandator: Na hiyo mambo inamsumbua sana juu pesa hafikii mahdi imenuiwa iwe imepeanwa kama msaada.

Elijah Maitai: Kwou thirikari itetherie rutere rwa miitu, ithitwe irina nursery chia miti ikaganaga divisonine
ikaandwa.
Trandator: kwa hivyo serikdi isadie upande wa migtu ili itatakikana iwe na ma-nursery kwa kila divison iwe inapewa

wananchi miti ya kupanda.

Elijah Maitai: Na miti iria tukuanda ti ya gitene, niakinande. Kwao thirikari itoe iu kenda antu batetheka.

Trandator: Nailemiti tunapanda, S0 naturd, S0 ile yakiagli. Kwa hivyo serikai itupee hiyo ndiyo watu wasaidike.

Elijah Maitai: iu ni ikosumbura antu niuntu miitu irithirwa ni nku.

Trandator: Hiyo inasubua watu sana kwa sababu watu ni wengi namistu lazmaimdizwe juu ya hgja ya kuni.

Elijah Maitai: Na naja kuti mbesha chia kugura makara. Na makara jau jari ithua kuuma kiri nku.

Trandator: naweng hawana pesa ya kununuamakaa. Na hiyo makaa bado itachoma kutoa kwa miti bado.

Elijah Maitai: Naiu ni thina ya kutumira into.

Trandator: Nahiyo ni shidamojaya utumigi wa mdli.

Elijah Maitai: Yajairi
Trandator: point yapili

Elijah Maitai: Rutere rwa urimi.

Trandator: upande wakilimo

Elijah Maitai: Urimi bwa Kahoa buri na thina muno.

Trandator: ukulimawa kahawa una shida sana

Elijah Maitai: Kahoa kendwa rutere rwa factory mbesha chitikinyagera murimi.

Trandator: lle kahawa ikiuzwa upande wa factory pesa haifikii mkulima, inachukuliwa upande wa juu.

Elijah Maitai: Na batwi arimi turiuria ethrwa ti thirikari ikuria, nike batigutunekera uria ukoria.

Trandator: nadg9 wakulima, tunauliza kama S0 serikdi inakula, bona istupatii yule anakula na ndio wakubwa.



Elijah Maitai: Na rutere rwa urimi bwa majani na ru no u.

Trandator: naupande waukulimgi yamgani cha piani hivo hivo.

Elijah Maitai: Na ngugi ya kwendia into biu ni thirikari yendagia, na mbesha ituteretagira kana baria barijaga.
Trandator: Nahiyo kazi yote yakuuza vitu hiyo serikai inatekeleza, hdafu pesa ikuliwa tunaambiwa imekuliwa, bona serikdi

iStuletee hawa watu wanakula

Elijah Maitai: Buu ni untu bomwe buria buthokitie uchumi bwa Kenya.

Trandator: Hiyo ndio kitu mojaileimeharibu uchumi wa Kenya.

Elijah Maitai: Murimi niwe masikini kabisa. Rutere rwa kuria atiomba. Kurita ngugi atiomba niuntu utonga bwawe ni
bwii nau iguru.
Trandator: Hiyo ndio imefanyamkulima awe maskini kabisa. Upande wa kula hawezi, kufanya kazi hawezi juu ile mapato

yake bado imembiwa huko juu.

Elijah Maitai: Na inya ya thirikari ni antu.

Trandator: Nanguvu yasikdi ni ralya.

Elijah Maitai: Na antu barega kurita ngugi, thirikari itithrwa irinambesha.
Trandator: Naikikataa kufanya kazi wale ralya, serikdi pia haitakuwa na pesa.

Elijah Maitai: Na utethio buria tukwona burithiria Nairobi kana tutaoni turia tunene.

Trandator: Naile msaada tunapewa, srikdi inaishiahuko Nairobi amamijini ming mikubwa mikubwa,

Elijah Maitai: ikio gitumi mbesha itikinyaga naja nja.
Trandator: Ndio jiazinakuwa bado pesa haifikii 9i huko nyumbani.

Elijah Maitai: Utethio, bwakaga nyomba indaja iria twonaga Nairobi. Butikinyagira murimi buru.
Trandator: Hiyo misaada, ingengaile manyumba marefu tunaona huko Nairobi, hafikii mkulima huku kijijini kabisa.

Elijah Maitai: Kwou, tukarie Katiba injeru, tutegere mbesha ikinyere murimi.
Trandator: Kwa hivyo, tukitunza hiyo katiba mpya, tuangdie hiyo pesa je indfudilia kutoka kwa msaada ama kufikia

mkulima huku reserve.

Elijah Maitai: kwou, thirikari ituthithagiria ngugi nini muno.



Trandator: Ndio serikdi ikikaainatufanyiakazi kidogo.

Elijah Maitai: Rutere rwa sibitari.
Trandator: Upande wa ana hospitdli,

Elijah Maitai: Shitari ii bukwona aja yakirwe 1922.
Trandator: Hii hospitali iko hapa, dispensary imgengwa 1922.

Elijah Maitai: babainge aja batachiari.
Trandator: Weng hapa hawakuwa wamezdiwa sku hiyo.

Elijah Maitai: Rwage rugutusumbura aja

Trandator: Madariaimesubua kabisa hapa hapa, kutoka upande wa chini,

Com. Abubakar: Anapendekeza vipi mzee? Pendekezo lake ni nini?

Elijah Maitai: Ndawa chia malaria chitegerwe muno.

Trandator: Madwayamdariaiangdiwe sana.

Elijah Maitai: twongerewe sibitari inge naja.

Trandator: Tuongezewe mahosoitdi sana hapa
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Elijah Maitai: sbitari iwu ithirwe irina kunto gwa kumama, ti gasibitari kanini tu.

Trandator: hiyo hospitdi inaweza kuwa na admisson, So dispensary peke yake.

Trandator: Hiyo ndio mwisho yake

Com. Abubakar: Asante sana mzee, tafadhdi muambie asante ge asgn hapa ketika regiger.  John Kirigia, John Kirigia,
Hassan Kiu Kamanja, Samud Mutambari, Samud Mutambari, Kwiria Patrick Itaru.. tafadhdi,

Patrick Kwiria Itaru: Asante sana bwana commissioner, ningependa kuongea kwa lugha ya kiswahili. Mengi yamesemwa
sana kuhusu President, ningeteka kutgja moja tu,  Mimi ni Patrick Kwiria Itaru.  Ningependekeza kwamba Ras
itakayechaguliwa kuwa kiongozi wa Kenya, awe na tume ya kumushauri ambaye imecheguliwa kwa taratibu zinazofaa na
wananchi wote wa Kenya kwa sababu, ili tuepuke hadi ambapo, Ras anachagua watoto wa dada zake, ama waguba
kumusheuri ile inaweza kwenddeza serikdi. piaili kila anayefaulu katika kushauri secretary gani, kama ni katika upande wa
uchumi tumuchague kamani professor diyetimu katika somo hilo.

FaRais, kiongozi kamavile MP akiuliwa, kwa njia ambaye haifa, ama kwa njia anbazo hatujui, na watu ambao hawgulikani,

miu wa kwanza kusitekiwa awe Rais, napili commissoner wa Police na wae wengine wanahusika kwa usdama wa nchi hii.

Tau, Ras akifanya maofu yanaohusu maisha yetu kama kushirikiana na wale ambao labda wanakupua mdi ya uma astakiwe
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katika koti pia. Na pili aondolewe mamlakani kwa njia yaimpeachment.

Parliament — ama Bunge — Bunge iwe ndiye inanguvu katika serikdi yote, kusiwe na mkono mwingine wa serikdi ulio na nguvu
kuliko bunge. Pia, bunge ipewe mamlaka ya kuunda sheria. Tatu, bunge uwezo wake wakugawa cake ya tafa, uifadhiwe, na
iongezwe nguvu hiyo kwa njia kando. Nne, mbunge diyechaguliwa, ave mtu wa kutunza mdi ya uma kutoka shineni mpaka
katika gazi za kitaifa. Vipi? Adpofanya hivyo, watu wawe na uwezo wa kumuita tena na kumufua mamlaka na kumchagua
mwingine Tano, katika kuongeza kodi, bunge lazima iulizwe maoni yake, idhibitishe jambo hilo wanacommissoner lskini So
serikdi kukaa na kuamua kwamba lazima wapandishe kodi. Tukichagua wambunge wetu kama wananchi wa kawaida, Ras
askumbaiwe kuchagua maweziri kutoka kudi hilo la wambunge. Achague mawazri kutoka nje kwa sababu, akiwachagua
hawa watakoma kutuwakilisha na kuekilisha matako yetu katika bunge.

Kilamtu awe amefikisha kiwango cha dimu cha O’ levd kiwango hicho, kutoka form one mpaka form 4 na akapita vizuri na
grade ya B- na kwenda mbele ama mfumo ukibanddika, grade ambayo inafanana na hiyo.

Watumishi wa uma wakubdiwe pia kuacha kazi kwa muda na kuwania viti vya Sasa.  ISwe, tunawafungia viongozi wazuri
katika kuanjiri kezi za serikdi, hata kama wanaendelea kuongoza nchi kwa njiaisofaa. Wakimdiza, kura akishindwa atarudi
katika kazi yake.

Pla mishahara ya bunge, bunge lijiongezea mishahara, bunge yetu ya Kenya, kuwe na tume ya kushughulikia mishahara ya bunge
na pia marupurupu yao na bima zao katika insurance companies kwa sababu kila MP sasa, ama assstant minider anapata
mshahara wa zaidi ya nusu million na marupurupu na bina ambazo ni za million kumi kila mmoja  Haya, katika upande wa
sheria, Attorney Generd ambaye amechukua magukumu matatu, moja, kuwa ndiye mshauli mkuu wa serikai kisheria, na pia
ndiye director wa maditaka na tatu n mmoja wa wabunge ambaye ana uwezo wa kufudilisha ijadara katika bunge. Mgukumu
haya matatu hayawezi kubebwa na mtu mmoja, lazima njia itefutwe ya kumpetia Attorney Genera jukumu moja tu kama na
Director wa prosector ama na mshauli wa serikdi kisheria, ama n mmaoja wa wabunge.  RAili, mtu hutumia pesa nying sana
katika kuhakikisha kwamba amepata haki yake katika koti. li kuepukana na

Com. Abubakar: Jaribu kumdizia sasa.

Patrick Kwiria: Namdizia, kamanamdizabas nitakimbia

Sheria — vyama vya dasa ziwe vichache. Na kuna njia, katika kila eneo, kama ni Eastern Province, kama ni Western area,
kamani Northern Kenya, kamani South kuwe na chama kimoja kilicho na wafuazi wengi upande huo, na kikubdiwe na sheria
kuandikishwa kama chama cha siasa, ili group ya viyama vya Sasa iSwepo.

Masomo — tuwe na mfumo wa masomo, ambao unafaida katika maisha ya watu binafs na maisha ya taifa nzima kwa sababu
kuna wengi wamesoma lakini masomo waliosoma, hayatufal, kama watu binafs ama kama tafa Kwanza mfumo wa dimu,
uhakikishe kwamba umegenga umaoja katika nchi hii ili uwe umehakikisha kwamba, umetoa kisazi ambacho kingpenda ukwei na
g9 kizazi chawatu ambao ni wafisandi, kuna njia. Tatu, masomo haya yanadhdimu wazazi pesa nying sana kabla watoto wao
hawgamdiza shule, kila wakati vitabu vinabadilishwa kwa nia ambayo isojulikana.  Kitabu kimocha kinaongezwa topic moja
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inasemekana hio ni addition ingine, na kilamzazi andazimizwa kununulia mtoto wake kitabu hicho.

Com. Abubakar: Pendekenzo nini?

Patrick Kwiria: Pendekezo langu ni hili, iwe kuna vitabu vilivyoandikwa search nzuri ikafanywa, na vitabu ambazo ni vya
kutegemewa kwa muda mrefu. 1smbeadilike kila wakati.

Pia,

Com. Abubakar: Lamwisho.

Patrick Kwiria: Ndio, Himu ni yakuhakikisha kwamba mtu ana uhuru wa kufikiria na pia katika kwendeeza nchi, katika ujezi
wa viwanda, ili kuhakikisha kwamba wamepata kazi. Fia free education amadimu ya bure, na wdimu pia wdipwe pesa nyingi
il waweze kukaa katika shule na wasfikirie mengine nje ya shule samahani Tafadhdi wanacommissioner, nipe dakika tano
Com. Abubakar: aaahhhh (laughter)

Patrick Kwiria:  Wdimu pia wapande gazi kulingana na uwezo wao na wapatiwe mitihani, wakiipita, bas wapande gaz.
Kuna mengi ambayo ningetaka kusema lakini sna wakati. Kwa niamba ya CJPC kwa sababu yadimu. Please ningesema wde
watoto wae ambao ni talented, pia nao wachungwe na hii carriculum ya Kenya, kwa sababa wade watoto wanangilia kufuta
bangi, na kula madawa ya kulevya, the curriculum is not chdlenging. Ndio maana utapata kwamba wanatafuta mambo mengine
huko nje, ya kufanyaili kuhakikisha their time is spent in an interesting manner. Na wae ambao ni vilema pia washughulikiwe,
Com. Abubakar: Sasa nitakuambia hivi Patrick, Asante sana kwa meoni hayo, nimekupa zaidi ya dakika mbili zadi ya
wengine.  Sasa kitu nitachokwambia ni hivi, ugfikiri leo ndio sku ya mwisho kabisa, bado una wakati wa kuandika
memorandum yako, kuongeza mambo mengine na kutuletea, bora ispite August. Week ya kwanza ya Augud, the firs week of
Augud, utatutumia kwa saduku la posta au kupeleka kwa office yetu ya vidrikisha wa Coordinator hapa na kwa njia zingine
ukiwa Nairobi, unaweza kuileta kwa mkono, pia kwa provincid, unaeta kwa njia yeyote unayoweza lekini kwa sasa tuwape na
watu wengine fursa sababu watu bando wako wengi. Mda tukumbadiane tunakumbaliana mtu anapata na mwingine anapata. Au
9 sawa hiyo? Sawa Asante.  Bernard Rungai, What | will do, nitakuwa nikiita jina mara mbili, baada ya hapo naenda kwa
mwingine S sawa hivyo? Julius Wangara, Geofrey M. Githaiba, Ni wewe? Asante, Godfrey, Asante

Godfrey Borong'a Ethaimba: Okey thank you Bwana Commissioner, My names are Godfrey Borong’a Ethaimba and I'm
the chaman of a sdf helpgroup cdled “Huyu Muungano Sdf Help Group”. Therefore 1'm representing this memorandum on
behdf of the group and mysdf.

1 We recommend that we should have a government of nationa unity. That government will be led by a President
who will be elected by over 50% of the voters, in case the Presdentid candidate win with less than 50% of the tota
votes, tha candidate should go into a second round with the second best candidate to enable the voters dect the
best candidate.

2. Kenya Should remain a multi-party state but the parties should be reduced to at least 3 parties. The three parties
with the mgority MPs in parliament to be dlowed to remain while the rest of the parties to be dissolved and be
heard to join any of the three parties of their choice.

3. The future President of this country should not be above the law, this will stop the Presdent from misusng the
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President’ s office, or the nationd resources.

4. The Vice Presdent should be nominated by the President and his nomination tabled in parliament to be given a vote
of confidence. He or she will be required to get two thirds of the totd votes from the total MPs to be alowed to
take office. If this does not happen, the President will be required to make another nomination, to dlow Kenyans
have a good Vice President.

5. The President should firgly be elected as an MP but after winning the Presidentia eection, he or she will become a
leader of the nation and his or her congtituency will be dlowed to hold a by-election to eect ther member of
parliament.

6. The President should be dlowed to nominate his cabinet from the members of his politica party but if he or she or
his or her political party does not have two thirds of the total stating MP, he or she will be required to form a
government with another party of hisor her choice.

7. The provincid candidates should be holders of Universty degree and he or she should be above 40 years of age.

8. Parliamentary candidates should be holders of universty degrees.

9. Coundillors should be holders of KCE or KCSE to enable them learn the council effectively.

10.  Theduties of the three arms of the governors, i.e Executive, Judiciary and Legidtrature should be separated. The
office of the President should be stopped by the condtitution from interfering with the judiciary and the Legidtrature.
There should be set a commission to hire and fire those working in the judiciary.

11.  The Nationa Resources, should be used to bendfit dl Kenyans, the government should be responsible for the
management and the protection of naturd resources.

12. People with disability should be adlowed to take leadership roles provided that they are of sound mind.

13. The provincid adminigration should be retained but we should do away with the post of the DO. The number of
Assgant Chiefs, and chiefs should aso be reduced. The women should be alowed by the condtitution to hold posts
inthe provincid adminigration.

14. The government should fight corruption in dl minisries especidly in the police force and the minidry of land.
Proper methods of sdlecting candidates for the police training should be found.

15.  Thegovernment should offer free medicd care to dl citizens

Com. Abubakar: Ungekua unamdizia sasa.
Godfrey Borong'a: Ya,

16 Free education should be given to the children from nursery school classes upto standard 8 but the building should
be l€ft to the parents.

17 Elections to be hdd separately for councilors, parliament and then Presdent. The number of nominated MPs to
reman 12 but to be shared by the parties with membersin parliament.  If an MP defects from his party, no section
should be dlowed before the dtting of that parliament. The ruling party should not be alowed to use government
vehides and provincid adminigtration for their campaign.

Com. Abubakar: Lamwisho kabisa.
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Godfrey Borong'a: Okey.

18.  Thecondtitution should provide for a solution of societies, kwa mfano sasa mimi ni Chairman wa Huyu Muungano
Sdf Hep Group. When we registered, we registered with the socid services but if we are to part because of
differences, property wewill have acquired will be l&ft to those who will bein the office. Therefore, the government
should provide a better way of resolving the societies.

Com. Abubakar: Thank you, thank you very much, tafadhdi andika jina kwenya register. Jason Mimanja,

Jason Kamanja: Asante Bwana Commissoner, yangu ni machache tu ni naye. Moja kitu kile, mi naitwa Jason Kamanja, kile
tunataka, kuna 99 watu wakulima wa kahawa, kuna tagbu nyingi sana. Kwa sababu iko pesa ilipeanwa na ma-cooperative, ina
miaka mingi, kwa hivyo ikiwezekana, serikdi itoe hio pesa, kama vile ilitoa pesa ile ya AFC. Kwa sababu ikitupa pesa
wekulima sasa watarundi kwa kahawa na wakulima watapata pesa kwa njia sawasawa. Kwa hivyo, hiyo ikiwezekana, kwa

sababu katika mikoa miwili, wakulima wa kahawa tuna taabu kama hiyo. Hapo serikdi iangdie.

Ingine, kitu yamhimu sana, mambo ya makanisa, kanisa pahdi yote iangdiwe na wawe na uhuru wa kuambudu, kwa hii katiba

yetu, makanisa iwe na uhuru wa kuambudu.

Ingine, N mambo yaland. Kulingana navile viongozi wengine wanasema, mambo ya land, imeaanza hapa 1966, hajamdizika
Kwa hivyo tunateka serikdi ikiwezekana, iangdie n mambo gani inaweza kusaidia mambo ya land ikamdizika watu wakapata
titte deed. Kwa hivyo hatujui tunaglekea wapi kwa mambo ya mashamba kwa sababu hata mtu akiwa na title deed, hiyo
shambad yake. Hapo tunasema serikdi ituangdie.

Ingine N mambo kama ya Njurincheke, vile wazee wanasema, kama Njurincheke iwe na power kwa sababu hata mbdeni
ilikuwa na power, iwe na power ya kuangdia mambo ya hii loan kwa sababu mtu angepiga senge, hata kama kichaka dipatiwa
kichaka, watu wa land watoe hio shamba, ipatiwe mwenyewe, yule dipiga senge ya . Kwa hivyo hapo nao

tunasema wazee wa Njurincheke wawe na nguvu ya kuangdia mambo ya mashamba.

Ingine i mambo ya mistu Bwana commissoner, migtu iangdiwe na serikdi kwa sababu sasa mesingira yetu imeharibika Na
tunasema serikdi saa zingine iangdiwe, kwa misitu yetu ismdizike. Kwa hiyo machache tunasema, mimi nasema Asante kwa

nyinyi, kwa hiyo meoni yangu kidogo iangdiwe.

Com. Abubakar: Asante sana mzee, tafadhdi andika jina pde. Na Garvason Mahew. Garvason Mathew, naona hapa
kwamba wewe una written memorandum, sasa watu wa written memorandum, usitusomee kila kitu kiko pale, unachagua ile
mhimu tu unaguzia, tutasoma wenyewe, Niko karibu kuaanza kupungua muda, na hatutaki hivyo, twendelee na hiyo dakika tano
lakini tukizitumiavizuri wote tutapata nafad. Tusanze kutdemshia watu wakati, maana ke havgazungumza. Asante.

Garvason Mathew: Sawa Bwana Commissioner, yangu hitaenda biu biu mpaka tuone kila mtu amefika hapa. Mimi ni
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Gavason Mathew, orgenizing secretary DP Tigania East Condtituency. Na kwanza imeandikwa kwa kingereza lakini
nitafafanua kwa kiswahili, ili nipate point moja moja kwa haraka.

Tumepropose kuwe na serikdi iliye na President amechaguliwa na watu wengi Kenya. Na pia tumepropose kuwe na Prime
Miniser ambaye amechaguliwa na mgority votes of parliament. Tumepropose kuwe na Vice Presdent wawili, mmoja awe ni

mwanamme namwingine ave n mwanamke.

Presdentid Powers. Tumepropose kama sasa, tuliye na President mwenye uwezo mkubwa sana katika serikdi na kila mahdi
na tumeomba katika katiba mpya, hiyo Presdent atakaye Presdent, awe na powers kidogo akiwa anaenda sababa na
wagumbe wengine katika bunge kamallile aswe na uwezo wa ku-appoint ministers, aswe na uwezo wa ku-appoint parmanent
Secretaries, aswe na uwezo wa ku-appoint minidry directors, aswe na uwezo wa ku-gppoint ambassedeurs, aswe na uwezo
wa kufunja bunge, aswe na uwezo wa kupeana security outside the country with the permission of the government, pia aswe
na uwezo wa kuchagua commisson, eectrol commisson ambaye imesmamia uchaguz, hiyo iwe kuwe na eectrol commisson
imesmamia ucheguzi ikigiriwa kama wagjiriwa wengine wa serikdi na S0 retired people. Awe ni mtu anagjiriwa kiserikali
kabisa. Kwa sababu mtu akigjiriwa atgjua akiharibu aaharibu kazi yake. Has no power to appoint senior magistrate, has no
power to say that army should go to the war before the parliament knowing and vote for that.

Member of Parliament — Mjumbe awe amechaguliwa kutoka congtituency levd na akiwa ameshindwa na kwenda kwa bunge
kama vile wamezoea, kama miu amechaguliwa wengine hawaendi kwa bunge, wanaenda wakati wapendao. Awe
akichukuliwa hatua ama mtu anagjiriwa mwingine, kukatwa mshahara, na pia kufutwa kazi, na watu wakapewa nafas ya
kumchagua mwingine. Member of Parliament, kuwe na, wakipiga kula wawe na three quarters katika parliament ili wapitishe
moation, S0 watu kidogo wakifika wamepitisha wengine wandia, wanahongwa, hii inakuwa mbaya Kuwe na centra board,
kuwe na kamati ya leve ya nationd, kamati hiyo iwe inaangdia madrahi ya waumbe. Kama vile wekati wa sasa wgumbe
wdlijipongeza pesa, wdijipatia mishahara yote, hawgari kwa sababu hao ni lawv makers. Wanagtahiri wagjiriwe wapewe
mishahara na kamati fulani kama central board katika Kenya hii na pia hiyo centrd board iwe inaangdia bunge, kikao cha
bunge sasa kimepitisha tutafanya hii, tutafanya hii tutafanya hii, kama hakijafanya kuna uwezo wa mbunge hiyo kuondolewa,
wananchi wakapewa kura ya maoni, wakapiga hata wakaiondoa hio bunge, badala ianze kuimba kuimba, na hakuna matunda
wananchi wanavuna kutoka kwao. Pia, Parliament, be given power to appoint, wawe wana-gppoint Minigter, kuwe hakuna
assistant minister kuwe na deputy minister na parliament iwe ndio inawa-appoint, Parmanent Secretary wawe wana-appoint, in
every minigry, Deputy Permanent secretaries, it should be independent body, it should be gopointing ambassedeurs, Ministry
directors, police commissioners, parliament should be saying who will be the generd army forces in Kenya. Senior government
officers should have the work which will merge with education, for example, tuseme kama miniser amechaguliwa na bunge,
aswe nl mtu amesomea socid services, anapewa internd security.  Hiyo ni kuonyeza hataiweza kazi na kazi itaanguka, kwa
hivyo awe akichaguliwa akiangdiwa, pia PS vilevile

Com. Abubakar: Uwe unamdizia

Garvason Mathew: Naende kumdizia Bwana Commissoner. Katika budget, wakati budget imekuwa imetengenezwa Kenya,
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ebu mjumbe awe N mmaoja wao wa member wanapeleka meoni yao kwa sababu hao ndio waneotuliza condtituencies. Na
katika ile budget ya serikdi, wakati imetengenezwa, itengenezwe kwa kupitia constituency so ya didtrict levels.  Iwe ni ya
condituencies.

Plakuwe na kamai katika some branches kwa sababu ya kuangdia behaviours za watu. Kuangdia misitu, kuangdia mambo
ya doa, kuangdia mambo ya mesngira, kuangdia mambo ya mito, hiyo kamati itoke kutoka sublocation hadi condituency
levds. Na hiyo ipewe hukumu ya kuangdia mambo, hapa behaviour za watu, kabla mtu hgachaguliwa tabia zake ziwe
Zimgjurikana, kwa sababu kenya hii tunaweza kuchagua mwizi mkubwa sana na hatujui ni nani tumechagua. Awe na clearance
from the grassroot. Na pia kwa hiyo kamati ichaguliwe, ikiwa inaangdiwa vizuri, awe ni mtu mwenye record mzuri na pia kuwe
kuna watu kama kwa.... Either tuseme watu wa pigpo wae wanachunga vigpo, ma-pastors, Njurincheke elders wawe ni
katikaile kamati.

Marriage —

Com. Abubakar: Ya mwisho, chagua la mwisho kati ya hayo uliyo nayo, chagua lile la mhiumu kabisa la mwisho ndio
uzungumze.

Garvason Mathew: ebu ni ende hilo lamarriage.

Marriage — nimepropose kuwe na contract kwa sababu watu wanaoa, mtu anaenda anaoa bibi, anapoenda bibi anapata watoto
tano, anamuacha, angpata watoto kumi, anamuacha, kwa hivyo tuna propose kuwe na contract. Wakati wanaoana hao wawili
wadgn contract, waseme tutapata watoto tatu, no morebut three, wote wasikizane watafanya hivyo. Na pia wakiona ni vizuri

wawe kwa muda, wafanye muda, ikifika miakaingine wainew contract yao, ili kuswe na chokola wengi katika Kenya.
Com. Abubakar: Hayo hiyo ni meoni yako, Asante sana, tafadhdi needa peleka pae memorandum itachukuliwa, tutaisoma,
tutasoma kabisa. Asante sana. Maru Wachuka, Maru Wachuka, Chrigpine Kaume, Bwana Chrispine, karibu, ulikuwa hutaki

kusema mapema? Kwa sababu nilisema kuna mtu mremafu, mgojwa, mzee, akae askize, Karibu sana. Bwana Chrispine,

ulikuwa umetoa meoni yako kwa maendishi tayari?

Chrispine Kaume: Nilikuwa natoa maoni yangu kwa maandishi.

Com. Abubakar: Sasatupe tu yde mhimu yaiokuwako dani ya hayo maendishi

Chrispine Kaume: Na niongezee ingine tatu

Com. Abubakar: Ongezeatu, ongezea.

Chrispine Kaume:  Asante Bwana commissioner, jina yangu mimi naitwa Chrisoine Kaume, mimi naongea kwa niamba ya

meoni yangu naya kundi ambaye ninasmamia, hii yawatu wasigjiweza. Kwa maana hii ni sheriass tunaweka, na twapenda hii

kwa watu wadojiweza, tujengewe ma-school, katika Kenya na mahospitdi pia, na yawe yako nakilakitu.
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Ya pili, ningependa kwa maana mtu asgjiweza, ni watu wanakosa saa ingine mambo mengi, waengewe workshop kutoka
darasalachini mpaka divisond leve.

Yatau ni dimu, kwa vile 99 waemavu tungependa tupate dimu ya bure, hata wae wengine wako na nguvy, ni hdi kutoka

pre-primary mpaka form 4, wawe na masomo ya bure.

Yanne, ni habari ya Njurincheke, hata zamani Njurincheke ndio ilikuwa indinda watu na tungependa Njurincheke ipatiwe
jukumu iwe ingfanya mambo ya kutuangdia saana kwa mipaka na hata watu kwa maana kunao wezi wengi. Kuna wezi wengi
na mtu akiimba, anapelekwa kwa Njurincheke, huyo mtu ataonekana akiwa mtu hdafu akapotea, ni Njurincheke anaweza
kumtoa, kwa hivyo Njurincheke ipewe nguvu. (takes time)

Com. Abubakar: Imesha?

Chrispine Kaume: Ninamengi

Com. Abubakar: aaa, S hivyo mzee, ukisema ai unaona watu hawana wengi, wengine wamekaa pae nje wanangojea
kuskia mgina tu. lkiwa imeisha, useme, ikiwa umesahau, kaa ufikirie baadaye uniwekee mkono juu useme nimekubuka,

badada ya kupoteza wakéti.

Chrispine Kaume: Nakubuka sasa wacha nione. Kwa watoto wetu kwa njia ya kuoga wgi sana, kwa vijana naomba
wakiwa wanaweka mdchana wa mzee fulani miba, na akarunde akafanya kumkataa ni lazima aee yule mtoto mpaka awe mtu

mzima

Com. Abubakar: Asante sanamzee, sasa ulikuwa ushaSgn register? Sawa, Asante. Anayemfuatiani Mercy Karoki, Mercy
Karoki mara ya mwisho. Antony Kariithi, Antony Kariithi, Julius Gitonga, observer huyo, Julius Latumu, Julius Latumu,

Stephen Miuri, Peter Mbirithu, Ni wewe mzee? Karibu sana.
Peter Mbithu:
Trandator: Mginan hayo amesema Peter Mbithu

(end of side A- tape 4)

Peter Mbithu: Kiria twarwerere ni nthiguru

Trandator: lletulipiganian Ardhi.
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Peter Mbithu: Na nthiguru itwaerwe

Trandator: Niileardhi tulipewa,

Peter Mbithu: Nio ituete thina muno.
Trandator: Ndio imetupatia shida zadi.

Peter Mbithu: Miunda niyajokirwe na
Trandator: Mashamba ilichukuliwana

Peter Mbithu: tukaewa miunda minini
Trandator: tunapewa mashamba kidogo kama point hamsini.

Peter Mbithu: Ikagjanwa njirene.

Trandator: Inaolewa kwanjia

Peter Mbithu: Ruju rukagitaniria kamundene kau

Trandator: Hiyo mgi ingpitia bado kwa hiyo kashamba.

Peter Mbithu: Rukathokia bara bara buru
Trandator: Inaharibu barabara kabisa

Peter Mbithu: Nguruki ya ruji kuthokia miunda, thirikari ibwiri kugura au ruji rukurukerete.
Trandator: Baddahiyo mgi kuharibu shamba ambayo inatumika, serikdi ingenunua hiyo kapande, mgi ipitishiwe hapo.

Peter Mbithu: bara bara nio igwaterete nthiguru
Trandator: Barabara ndio imeshikilianchi.

Peter Mbithu: Kwau kinya arimu batiomba kwita shukuru niuntu barara ni igitoki.

Trandator: Sasa hatawaimu hawawezi enda shule juu mabarabara inakatika

Peter Mbithu: Twana turitinda ome mwanka mwalimu akinye shuruku.

Trandator: Na watoto wanashida break mwdimu anafika shule,
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Peter Mbithu: Kwu uria thirikari iri

Trandator: Kwa hivo serikdi, vileiko,

Peter Mbithu: Katiba itegere mamto ja barara muno

Trandator: Katibaiangdie mambo ya barabara sana

Peter Mbithu: Muntu wonthe aja akurukerete kiri mwalimu
Trandator: Zote tumepitia kwa mwdimu, kilamtu hapa

Peter Mbithu: Kwou mwalimu aewe unene

Trandator: Kwa hivyo mwdimu apewe mamlaka

Peter Mbithu: Nyomba iria iri shukuru mwalimu agwita ngugi,.......
Trandator: Ile nyumbaiko na shule ama mwaimu anafanya kazi, barabara ifike.

Peter Mbithu: tuchoke rutere rwa kugjana miunda

Trandator: Turudi upande waland adjudication.

Peter Mbithu: bara bara igakinya miundene
Trandator: Kwa barabara yasfike kwa mashamba,

Peter Mbithu: Muntu uu aratumagira munda jwawe na niariri na njira.

Trandator: Huyo mtu anatumia hiyo shamba lake lekini ilikuwa na njia

Peter Mbithu: Nyumene akerwa ikorari na njira aja.

Trandator: Baadaye ndio ansambiwa kulikuwa na barabara

Peter Mbithu: rita mbesha.

Trandator: toa pesa

Peter Mbithu: Kwou mtu agatumira munda jutina barara ende ikgja ikagitwa.
Trandator: Kwa hivyo mtu anatumia shamba bila barabara kwa miakaming baadaye inakuja inakatwa.

Peter Mbithu: Kwou mtu abaterwe kwonwa barabara mbere ya tumira munda kenda itikathokwe.
Trandator: Kwa hivyo kama mtu angeonyeshwa barabara kitabo atumie shamba, haingeharibiwa
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Peter Mbithu: Kwou watho bwikirwe bwa barabara na miunda
Trandator: Kwa hivyo sheria inatakikana iwekwe, ya barabara na shamba,

Peter Mbithu: bwa jairi
Trandator: Yapili,

Com. Abubakar: Hiyo ni yatatu, Mwambie mzee ni yatatu na sasa aanze kufupisha.

Peter Mbithu:

Trandator: (vernacular)

Peter Mbithu: Kwou mtu aewa munda, na ambirie kuritira ngugi, igaitwa njira kairi.

Trandator: Kwa hivyo mtu akipewa shamba, na aanze kuienddesha, istolewe njia tena baada ya miaka.

Peter Mbithu: Niunto munda ni jwawe

Trandator: Kwa sababu shamba saani yake.

Peter Mbithu: Na yethrwa ruji irokwoneka ku
Trandator: Nakamamagi ingpitia huko,

Peter Mbithu: Enjere mutaro kana thirikari

Trandator: Kwa hivyo achimbie mtaro ama serikdi

Com. Abubakar: Mweeze, mzee, subiri mzee, goja, goja, mudeze mzee, nimesikia kuhusu mambo ya ardhi, nimesikia kuhusu
mambo ya barabara, na nimesikia kuhusu anavyo sema, miu akikatiwa mashamba, kama kuna mipango ya kuweka barabara,
aambiwe kimbele barabara itapita hapa. Ndio aswachwe atengeneze shamba lake, harafu ndio ge aambiwe barabara itapita
hapa. Nimedewa hayo, anamengine?

Peter Mbithu: Anene nande, ariaria baria batotongeretie

Trandator: Wakubwa sasa, anezungumzia wakubwa sasa, watawala,

Peter Mbithu: Mwana wawe athoka atioragwa

Trandator: Mtoto wake akiharibu hachapwi
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Peter Mbithu: ende baria bakwina ibo baoragwa muno.

Trandator: Lakini wae wanamba ama mwenzake ndio anachapa sana.

Peter Mbithu: Kwou ariria kwina mwana wa mugongo na wa kiu?

Trandator: Kwa hivyo anauliza, kuna mtoto wa mgongo ama wa tubo?

Peter Mbithu: Kairi agategera munene akiandikwa.

Trandator: Hdau anaangdia tena, mkubwa akiandiwa,

Peter Mbithu: Akiaria ariaria anene machibo, anini bao na bange.

Trandator: Akiongea wakubwa anaongea mambo ya chief, sub-chief nawengine.

Peter Mbithu: waorwa wite kwawe.
Trandator:  Ukichapwa uende kwake.

Peter Mbithu: withithwa utina mbesha gutikuthikirwa.

Trandator: Kama huna pesa hakuna kuskizwa

Peter Mbithu: kwou katiba itegere mantu ja anene na uria baritaga ngugi.

Trandator: Kwa hivyo katiba iangdie mambo ya hawa wakubwa na utekelezgji wa kazi yao.

Com. Abubakar: Mzeelamwisho kabisa, mwambie mzee. Mapendekezo sasa.

Peter Mbithu: yategerwe bwega
Trandator: langdiwe mzuri

Peter Mbithu: Njuri cheke niyo yatongeragia bwega.

Trandator:  Njurincheke ndio ilikuwainatawaa vizuri.

Peter Mbithu: Nio yaije mwekuru uria utigitwe.

Trandator:  Ndio ilikuwaingua mwanamke yule ameachwa (widow)

Peter Mbithu: Itathoranaga twana twa antu.

Trandator: Hakuwa ina bagua watoto wa watu.

Peter Mbithu: Yangananagia twana tunthe.
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Trandator: llikuwa inawatoshanisha watoto wote.

Peter Mbithu: Na niyo yaritaga ngugi na njira iu.

Trandator: Nandio ilikuwainafanyakazi namnahiyo.

Peter Mbithu: Akothiria.
Trandator: Amemdiza

Com. Abubakar:  Asante sana mzeg, tafadhdi andika jina huko, msaidie kuandika jina kwenye regiser huku. Dancan
Mwongera, Dancan Mwongera, Irene Igoki, Cyrus Mwiraria, Pius Muriuki, Pius Muriuki, Councillor John Gichunuku, Josphat
Gichuru, uko Josphat? Karibu, tga jina lako hdafu uanze mara moja. Tena tufanye haraka haraka, wagua huyu mzee

nimemheshimu kwa sababu yaumri wake. Wewe kijana kamamimi tutaendeshana kidogo. Asante.

Josphat Gichuru: Asante sana Bwana Commissoner, Yange n machache na sitaongea kwa kirefu sana. Kwa jina naitwa
Josphat Gichuru, Y a kwanza nataka kuzungumzia mambo ya transfer ya machief na sub-chiefs. Katika utawala wa mkoa,
2. Yapili ningetaka kuwe na unitary types of government.
3. Yatatu kuwe na Free hedth care katika watu wote ama citizens katika nchi yetu.
4. Haafu ya nne, nitasema kwa kingereza. In God’ s9ght dl are equal, women should have equd rights in their democratic
country. Men are pensonable but women are not. Are they not avil servants like others? Many have decided to live a sngle
life, others are barren why shouldn’t they be pensonable. Let them enjoy their tail and sweating.

5. Disabled have no say in our country, they are neglected and the government is keeping nude of them. Why? They

should be looked &fter at least having alittle earning from the government to sugtain their lives.
6. Kenyan dtizens have the right to own property but we have minority being rich i.e about 3% while mgority enjoy

poverty. Therich minority oppressthe poor. No _ that will prevent those few greedy people from undermining
and taking the property of the poor.

7. Public land mugt be defended from land grabbers. | meen therich people. They should seek justice, amid thelr wedlth
and power.

8. Gredting isadgn of peace, when one meet with two | propose that when one is to greet the others, and when one
crempting is being greated by the one robbing or when one is carrying a load, the one who is free should greet the one
having the load.

9. A will —will or is the find desposition of a person. Property to take effect after his or her death. In
addition, or dteration, one should be dlowed to amend a any day or time knowing that he or sheisdive.

10. It must be in writing or ordly. If in writing, it should be sgned by two or three witnesses according to the owners of
thewill. If in unwriting dso witnesses must be two or three people. An executer must be trustworth, God fearing
enough to close out an estate by legd process and turn it over to the beneficiaries or the trustee as directed in the will.

116



Family will however, property isto be shared among children, the widow or the bereaved should not be Ieft out.
Com. Abubakar: Josphat Ungekua unamdiza sasa, ya mwisho.

Josphat Gichuru: We would like to have free education to dl people in Kenya from primary to universty leve for families
and parents are facing so many problems by sdling ther lands and making them

Com. Abubakar: Tumedewa, ukisema ya bure, nawatu Smu zinaanza kufanya kazi, wangekua wanazima.
Josphat Gichuru: Thank you. Concerning roads, the government should be quick to draw resstance especidly to the taking
areas whereby people are dying out of hunger. Thank you sr.

Com. Abubakar: Thank you very much Josphat, andika jina lako kwenye register tafadhdi. Francis sembere, Francis
Sebere, Gregory Mwirira, Gregory, James Kairi, James Kairi, Smeon Thithara.

Simeon Rithara Kaura: Thank you sSr, my names are Smeon Rithara Kaura. My views are as follows Me | will tak about

hedlth care, immorarity, education and security.

Educetion in primary schools should be free of charge. Government should provide
Com. Abubakar: goja, goja, Nani anasmu ambayo india? Maana ke ukiwa nasmu ya mkono tafadhdi izme inarinterfer na

mitabo yetu ya kurecord. Asante. Endelea mzee.

Smeon Rithara: Primary education should be free of charge and government should be hdping parents with building funds,
teachers, and books, that iswhat is caled free education. Because feein secondary school in Kenyais very high, and farmers

Com. Abubakar: Ukissmahizon sawa, ukianzakudezan nini ..... why it is offendve hatutaki, tushgua, sema free, tunataka
vitabu na T-shirts na mambo mengine, sawa.

Simeon Rithara: and aso medicine, madawa yawe ya bure epecidly in government hospitals.

Security- In our villages, assgtant chiefs, they get tough time kwa sababu kuna watu wanasumbua watu sana usku na kwa
hivyo assistant chief awe anapewa two askaris, AP or policemen, wawe wanakaa katika to their camp. Wawe wanakaa huko
katika campi ya subchief. Nayamwisho kabisa nitaongea mambo ya immorarity.

Immorarity within smdl children, immorarity should stop immediatdy and if one is caught doing it especidly a man from 30
years and above, one must be sentenced to death or equivaent to tht.

Com. Abubakar: Bonaskudewi mzee wangu, yaani an immord man yeye afungwe miaka 30 au auawe?
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Simeon Rithara: No, nasemaimmorarity should be stopped in Kenya especidly to a man from 30 years and above, if one is
caught doing it with a child, from 1 to 10 years,

Com. Abubakar: Kwa hivyo unasema rape, ya watoto, wa miaka ya chini, ukifanya kitendo hicho, uuawe.

Simeon Rithara: Uhukumiwe kifo.

Com. Abubakar: Sawa

Smeon Rithara: Amakitu ingine inafanana na hicho.
Com. Abubakar: Nini inafanana na hicho?

Simeon Rithara: Serikdi itgua

Com. Abubakar: Haya, asante

Simeon Rithara: eee, nanimemdiza

Com. Abubakar: Thank you very much, andika jina yako pae utoe memorandum maramoja. Kadiu King' ethu, Kaidiu King
'ethu, Mbariu Mugaa, Paul Mtuanaba, Mbariu ukaa, Paul Mutuonamba gjitayarishe,

Mbariu Mugaa: Ile mambo nitazungumzia, sana sana, ni kuhusu hii uwezo wa Rais. Mgina yangu kamili ni Mbariu Mugaa,
nanimesama, ile mambo nazungumzia sanani kuhusu mamlaka ya Rais. Kwanza kabisa, ile kifungu ningetaka iondolewe ni hii
the President gppointing the judiciary, hii judiciary inachaguliwa na Rais hawezi ikatengeneza kazi yake vizur kama ipasavyo
amavile inatakiwa, kwa sababu anaogopa kufukuzwa the fallowing hour.

Com. Abubakar: Pendekezo lako nini?

Mbariu Mugaa: Pendekezo langu, iwe bunge ipatiwe hiyo mamlaka hdafu, mawaziri weachaguliwe na Ras, lakini
wahitimiswe nabunge. Umri wa Rais uwe at least 45 years and must be married man,

Politica parties —1 think there should be no more mergers, if any party tries to merge with the other party, | think both parties
should be sacked and by-dection be caled immediaidy by the eectrol commisson.

In parliament aso, if an MP tries to defect if not merging, thistime in defection, should not be dlowed by the new congtitution to
viefor any longer system because he has been an MP, so wha does he want?

Concerning the locd authority - in the present conditution, when a councillor defects or may be accidentdly dies, there is no

by-dection, what happens is they wait for an MP to die or to defect so that they can cdl by-election, so that one should be
totaly scrapped, and only get away with the dust. Also, when they defect they should not contest for that cvic any more.
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Land — Ratio of aland becoming more embarrassing, more than any issue,

Com. Abubakar: Pendekezo lako?

Mbariu Mugaa: Land — There should be formed a commisson which will ded with land and not these land officers.
Otherwise they are very corrupt. Also, any avil servants, commiting a crime should be transferred but rather should be arrested
and be prosecuted according to the law, probably the law shoul make make the new conditution not the present congtitution.

Com. Abubakar: Enddea, muda unakwenda

Mbariu Mugaa: When it comes to the nationd cake, dl the nationd cake should be catered and be heard by the parliament

regardless to the status of the people, or their margina areas asiit has been hgppening.  Thank you those are my views.

Com. Abubakar: Thank you very much Mbariu, tafadhdi andika register hapo. Nilissma Number, Patricio Miriti, Karibu

Petricio. Mugambi Mbaraya gitayarishe

Patricio Miriti:  Itagwa Particio Miriti Ndwekendu, kiria kimuretete
Trandator: Anatwa Patricio Miriti Ndwekendu, sababu imemfanya gje,

Patricio Miriti:  Igita ria mbura

Trandator: Woakati wamvua,

Patricio Miriti:  Riria kukura tuonaga thiina muno, niuntu tukamataga antu na ngari chia ng’ ombe.
Trandator: Wakati kunanyesha tunasumbuka sana juu tunabeba watu na gari za ng’ombe, ndio tumfikishe hospitdi mbdi

mpaka Meru town.

Patricio Miriti: Ni untu njira ni ithoki.

Trandator: Kwa sababu njian mbovu,

Patricio Miriti: Ndaracha ichithoki chionthe
Trandator: Madargayamehaibikayote

Patricio Miriti:  Bwa jairi, rutere rwa urimi

Trandator: Nayapili, upande wakilimo sasa,

Patricio Miriti:  Ageragia kurima muno.

Trandator: angaribu kulima sana,
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Patricio Miriti:  Na atiandiki ni thirikali, aregagera urimi bunka.

Trandator: Na hgaadikwa na serikai, anategemea kilimo tu peke yake.

Patricio Miriti:  Into biria birimagwa mbesha chiri nthi muno na ibio beregagera.

Trandator: Zilevitu zindimwa iko pesa chini sana na ndio anategemea peke yake.

Patricio Miriti:  Ititethagia kwona irio na mbesha iu.
Trandator: Hasddii ata kupata chakula hiyo pesa
Com. Abubakar: Mzee anasema, mehidi inauzwe bel gani?

Patricio Miriti:  Shiring nne.
Trandator: Shilling inne.

Patricio Miriti: ~ Aririma na guti gintu akwona, mbesha chia shukuru chitikwoneka.
Trandator: Andimana hakunakitu anapata, fees ya mtoto ya shule haipatikani.

Patricio Miriti:  Rutere rwa kahoa
Trandator: Upande wa kahawa,

Patricio Miriti:  Turirima kahoa tugaikia factory
Trandator: Tundimakahawa tunapeleka factory,

Patricio Miriti:  Turiangaika mwaka tukaurirwa, na mbesha itikwoneka

Trandator: Tunasubuka kabisa mpaka kunyeshewa, na pesa haipatikani

Patricio Miriti: Kahoa tene, ikari na mbesha titanande.

Trandator: Kahawa zamani, ilikuwaina pesa pesa S0 kama sasa,

Patricio Miriti:  Naikaombaga kuthomithia twana, bakathiria shukuru ende narua katiomba.

Trandator: Na kakeweza kaikuwa kana someza watoto wote, mpaka wanamdiza lakini leo hakawezi, kahawa,

Patricio Miriti:  Kwao utethio gwetu, kutibu, kwou thirikali itegere tutigakuewe bure.
Trandator: Sasafadayetu hakuna, sdikari ineangdia g9 tunakufa kabisa
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Patricio Miriti:  Na manto ja maingi kinya kuurwa.

Trandator: Namambo meng ata akiianza kupigwa,

Patricio Miriti:  Akaorwa imuntu akauga kwa polis irio mantu ja thoka bure. Ni untu bunga mtu uria umuurire arina
mbesha niwe ukathekwa na uu arekerwe.

Trandator: Anaseme, yeye hata akipigwa na mtu, hdafu aende areport kwa police, ndio shida zadi, juu sasa yule mtu
amempiga pengine ako na pesa, yeye ndiye ataachwa huko, yule anempiga aachiliwe.

Patricio Miriti:  Na riu niyo thiina iria tukuga thirikari imenyere muno.

Trandator: Na sasa hiyo ndio shida tunasema serekdi iangdie sana

Patricio Miriti:  Kwou inya yetu ni thirikari.

Trandator: Sasanguvu yetu, ni serikdi,

Patricio Miriti:  Na ameru mbere, ibaugaga

Trandator: Nawameru mbdeni, wdikuwa wanasema,

Patricio Miriti:  Ameru tene baugaga, mkuru akura achoke nyuma, nthaka imumenyere. Nande thirikari imenyere
nthaka.
Trandator: Kwa wameru zamani dikuwa amesema, mzee akizeeka, yeye hurudi nyuma, vijana wanakuwa mbee ndio

wamchunge. Sasa hio serikai iwachunge hawa vijana

Patricio Miriti:  Nameaoni yangu Bwana Commissioner, ni hiyo tu. Thank you.

Com. Abubakar: Asante sana, Mungu akumbdaliki asante sana — tafadhdi andika jina pae. Nilissma Mugambi Mbaaraya,
hayuko? Kanampio Rugoji, Clearntin Ntoriburu, Charles Rimiri,

Charles Rimiri:  Thank you Mr. Commissioner, I'm Charles Rimiri, Eologian and HIV AIDS student from Narobi Jomo
Kenyatta Univergty. | am here to give the falowing proposals. We look that the government we have today, has some
_ issues and ethicd issues which make it difficulty to find out this disease which is HIV AIDS, so | propose that those
ethicd issues should be reviewed. There should be no confidentidity in the code of conduct in the doctors conduct. There
should dso be that the family concerned over who has been found to be infected with the virus, should be exposed so that they
can know how to manage the Situation to prevent further infection.

The other thing | have to put forward, thistimeisthat, for the case of the governance, we look that we have one parliament, but
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inredity, we see severd governments existing because when you look to the lets say this area where we have tea growers, we
have KTDA whereby we have board of directors. They have thar roles which are not looked upon by the government because
sometimes you can look when a farmer goes there with cases they mugt be even thrown out and being told they can go
wherever they want because there is a government by the parliament by itsdf and a government by itsdf.

The other issue | have, is about the retirement, yaani you look

Com. Abubakar: Kidogo dugu yangu. You are saying KTDA isthe same as parliament?

Charles Rimiri: Yes, it is the same as paliament, the way they exi¢ and they carry out ther obligations, because if the
farmers have their issues, they St there in the board room and then they don’t have anywhere to take their issues,

Another thing | was talking about is about the retirement age. If you look the government of Kenya today, they have set a
retirement age,

Com. Abubakar: Kidogo, kidogo, mzee wangu, mzee wangu hapo nyuma, nakuomba kwa hisani yako, tumpe fursa aseme
ndio tumfikie kama hatujakufikia

Charles Rimiri: They have set a retirement age and they are not looking at that proposal which they have put forward
because you can see, if somebody has been retired, heis taken somewhere dse to work in another postion, and we look very
wdl that this person, the government when it was formulaing those laws, it shows that person has gone to the stage which is
cdled, which is not profitable to the public. So when he is taken to the other post, you see that the way he performs his
responghilities is not worthy. So | have that if somebody has been retired, he should be discarded. He should not be given
another portfalio.

The other thing | have to speak about, on that issue, is about the issuing of job. It should be in Kenya, one man one job, so that
the young generation who have groomed up in education sector should have employment.

The other thing | have to speak is about the government, the government of Kenya should have the two houses, the way it was
a the beginning. We should have the upper house, which should be composed by ministers who should not be elected from the
MPs. And the lower house, we should be having the representatives, those are the members of parliament who have been
elected from the areas to represent the views of the wananchi because they will take effect because we dect people to
represent our issues to the paliament and if we have those two houses, the issues will be representing the house of
representatives, whereby they will be forwarded to the upper house to send it or out of the minigers. So those are what | had.
Thank you.

Com. Abubakar: Fayue nilimuita Kanampio amekuja? Fanya haraka sababu uliitwa hukuwa huko, twende haraka haraka,
wenzako wanaenda haraka haraka sasa. Utgje jina kwenye microphone, utgje mambo yako haraka haraka tafadhdi,

Kanampio Mbocori: Asante sana Bwana commissoner, kwa jinani Kanampio mbocori. | have only Sx points.
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1. Firg, the judiciary, to minimize the directory of judges, and filing of many cases, and the proceeding, the
condtiution should state the maximum and the minimum of cases in courts of law. For ingtance there are some cases
which have been in court for about 30 years and advocates demand for money for every mentioning date.

Com. Abubakar: Sawa sawa Kanampio, ungpendekeza your are proposing that there should be a set time under which any
case filed in court should be completed?

Kanampio: Yes

Com. Abubakar: Thank you

Kanampio: To the dde of security of life, condtitution should protect life if someone kills the other, he or she should be dedlt
with likewise, or he be hanged to degth.

To the side of shamba cases — shamba cases, shouldn’t be taken into the court but legdly decided (interruption)

Continues- who knows the right of both plaintiff and the defendant, in Tigania, we would prefer to dl powers of verdict to be
given to our popular group of eders Njurinchike.

Provison of weapon —for sdf security, the very able people, sub-chiefs, and assstant chiefs should be provided with firearms

or guns.

Locd brews - to reduce the poverty, the loca brews like chang’aa should be licenced and you write, “under condition” and
provided with trification machine to convert it into indudtrid .

beer. The brewing people should be taking it to a certain place where it should be collected, taken to the industry, purify it and
finelly distributed into bars.

Public property should be condtitutiondly protected againg avil servants who mostly misuse them in most cases the very senior
officers be found the public fund but they end up by being transferred and promoted while somebody very poor may be jaled
for over 7 years over atheft of abanana. Shortly, the crime should be vaued and be given effective punishment. Asante.

End of tape 4

Com. Abubakar: Asante sana, tumepoteza wakati kidogo, lakini kama tulivyosema asubuhi tunaenddea kureport kila kitu
tunavyosema. Na ukisema uwe unasema ndio tuweze ku-record, tungaribu kuweka njia ingine ya mbele. Fredrick Mitika,

Geofrey Raimura, Peter Kamau, Peter Kamau,

Peter Kamau: Nitasema nakimery, jinalangu ni Peter Kamau

Tlandator: Kwamgina anaitwa Peter Kamau

Peter Kamau: Ndienda kuuga
Tlandator: Anataka kusema
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Peter Kamau: Uria kubaterwe kwithrwa Kenya

Tlandator: Vile kunatakikana kuwe Kenya

Peter Kamau: Antu babaingi muno

Tlandator: Watu wengi sana

Peter Kamau: Mtongeria uria ukathurwa
Tlandator: Yule Presdent ambaye atachaguliwa

Peter Kamau: Itawe ukathithia thirikari na ae antu ite.

Tlandator: Yeyeni kamani yeye atauda serikdi na apee watu viti

Peter Kamau: Abaa ngugi, Mtonegeria athurwa na athura anini bawe barite ngugu bati kuewa mbesha.

Tlandator: Akiwapea kazi, Presdent akichaguliwa na apee watu wake kazi, wawe na mamlaka ya kutegeleza kazi bila
kumuogopa

Peter Kamau: Mbonge
Tlandator: Ingine

Peter Kamau: Rutere rwa njuri cheke

Tlandator: Upande wa Njurincheke

Peter Kamau: Thirikari ithingatirie mibango yao na hata mzungu akija njuri cheke no jari oo.

Tlandator: Serikdi ifudilie mpangilio naiwashughulikie, hata mzungu akija, Njurincheke bado ilikuwa

Peter Kamau: Yakaritie miitu

Tlandator: llikuwaimechunga mistu,

Peter Kamau: Ya menyagira manto ja ruji.
Tlandator: llikuwainashughulikia mambo yamgi,

Peter Kamau: Itathuraga antu kana aana

Tlandator: Hakuwa naubaguzi upande wa watoto ama watu,

Peter Kamau: Bonthe bathuraga magamba umwe.
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Tlandator: Wote waikuwa wanaamua ma-case yao sawa sawva

Peter Kamau: Na thirikari yetu ikare ta njuri cheke

Tlandator: Na sarikdi yetu inatakikana iwe kama Njurincheke hivyo bila ubaguz.

Peter Kamau: Na kumenye uma ita kuchioraga

Tlandator: Wakaua ukwdi ulikuwa naniaya kuua,

Peter Kamau: Na kaworagagwa, withirwa uri na meia.

Tlandator: Piaulikuwa unauawa, ukipatikana na hetia

Peter Kamau: Yethirwa ni mbaati ibi.
Tlandator: lkiwan bahati baya

Peter Kamau: Wariaga na ng’ ombe.

Tlandator: Kulikuwanamdipo yang ombe

Peter Kamau: Wathiria kuria ukaoragwa.
Tlandator: Ukimdizamdipo huku unauawa

Peter Kamau: Na antu bao ibagwiraguwa mtu oragwa, akiriwa

Tlandator: Nawatu wao wanafurahia mtu wao akilipwa, yule divawa

Peter Kamau: Na thirikari yakwithira nja.
Tlandator: Na hata serikdi nayo pia ukipatiwa nyumbeni

Peter Kamau: oragwe

Tlandator: Uuawe

Peter Kamau: baria boragene bagwatwa

Tlandator: Wae wameuana wakishikwa kwa huyo mtu,

Peter Kamau: Kinya bo boragwe

Tlandator: Hatawao wauawe.
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Peter Kamau: Niuntu ba kwindaga kumuraga baia into biawe.

Tlandator: Juu wdikuwa naniaya kumuua ndio waimbe mdi yake

Peter Kamau: bathekwe maisha, bagachoka kiri antu
Tlandator: Wafungwe maisha kabisa, wasirudi kwa watu

Peter Kamau: Nkuthiriria au.
Tlandator: Amemdizia hapo

Com. Abubakar: Samud Mutobori, Samud Mutobori, Pastor David michuki, Patrick Maina Thiane, Tarico Ntothingiri, John
mtoirongi, John Ntoirongi, John Kobia Mairu, Thomas Ntoraru, Tomas Ntoraru, Josphat Mathurim

Taraticion Tararo: Mim naitwa Taraticion Tararo, na mimi nimekuja kuskia lakini nimeomba commissioner anipe ruhusa
niuize svai moja.

Mimi nauliza, watu wote wale wanakaa hapa, wazimu, officer wa serikdi, na wakulima pamoja, mtu anafanya kazi, anaondoka
bure bila kitu? Mtapewa mshahara na serikdi nyinyi, na mimi ndima, 9 nitgpewa mshahara na chakula, ile mimi natoa ile
shamba. Kwanin mau mau difanyakazi mzuri namna hii na katiba apana mwende mukaangaie muone maumau kama ni watu
wdifanya tuketi hapa. Kama 9 mau mau tukipata mishahara hii mnapata, kwa nink mnawatupa kabisa hapana tupea chance?
Nataka muende mkaangalie haya maneno,

Com. Abubakar: Mzee, mapendekezo yako ni kwamba, wae waliopigania uhuru mau mau, waangaiwe madraha yao, hayo

ndio meoni yako?

Taraticion Tararo: Asante, ndio mi nakuomba hiyo. Waangdiwe

Yapili n kumpa asante kwa kiongozi wote, waende wakaangdie katiba hii, waweke vizuri.

Com. Abubakar: Josphat Mathuri, Ni wewe Josphat? Karibu.

Josephat Mathuri: Frgt mginani Josephat Mathuri, Yangu ni moja, ya kwanza ni Vice President awe anachaguliwa na
wabunge.

Ya pili, Vitabu ya sheria, vitabu vya sheria ziwe zinauzwa hata madukani ili watu wanunue wapate wasome wgjue sheria
wanaostakiwa nazo.

Snamengi, Asante.
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Com. Abubakar: Asante sana, Erasto Ndandu, John Thumbi, Samud Thiaru, Lucy Mugambi, Huyu ni observer, observer,
observer, Joshua Karicha, Karibu Joshua

Joshua Karicha: Mimi naitwa Joshua Karicha, na swdi langu ni hii, kuhusu mgani cha, upande wa mgani chai, nasema
serikdi iangdie kwa sababu wde tunata directors, factory tulisgttle dani ya Kenya, ni factory 45 na zina ukulugezi wa wae
wamechaguliwa 270, hio ni kama kikao ingine ya parliament. Inaonekana ni kama parliament mbili iko Kenya, hii upande ya
mgani, 270 na ingine parliament ingine iko. Kwa hivyo ningeteka serikdi iangdie, pendekezo langu kila factory iwe na
directors wawili, ili wasumize watu sana kwa sababu hawa watu wanakula pesa, wakulima wanawachwa bure. Sababu ni

weng sana.

lleingine ningesema, serikdi iwe dani ya mgani chai tuswachiliwe kwa sababu wakiwachiliwa watu 9 di itakomaa kusmamia

kamaile factory, watu wasmamie wenyewe, serikdi ismamie. Yangu ni hiyo tu kuhusu ukulimawa mgani chal.

Com. Abubakar: Paster Samud K. Manyara. Umerudi? Haya, Mzee Erustus Ndandu, karibu,

Erustus Ndandu: (vernacular)

Com. Abubakar: Ningewaomba hivi, kwa vile commissoner mwenzangu anafahamu kimeru, na maneno yoote tundiport,

mzee aenddee

Erustus Ndandu: (gave his views in vernacular)

Com. Ratanya: Addressed Mzee Ndandu in Kimeru

Com. Abubakar: Sasa amayefuata, nilikuwa nimemuita Pastor Samue K. Manyara. Karibu pastor.

Pastor Samuel Kaberia Manyara: (gave his views in vernacular)

Com. Ratanya: Addressed Pastor in Kimeru

Pastor Samuel Kaberia Manyara: continues in vernacular
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(silence)
Com. Ratanya: Addressed Pastor in Kimeru again.

Pastor Samuel Kaberia Manyara: continues in vernacular

Com. Ratanya: Sasa ungua hayo ni meoni yako, kwa hivyo nilikwambia uwe unasema yako na mwingine disema yake.

Com. Abubakar: Asante sana. Jandike jina kwa register, mimi Staki kusema lolote kwa sababu ana meoni yake. Anamjua

kua namaoni yake. Joan Kguju Kobia, Karibu

Joan Kagjuju kobia: My names are Joan kauju Kobia, Nitazungumzia tu maneno mawili kwa sababu pengine yamasha
semwa, | will talk on those disabled people. What I’ m proposing is that the government should set aside every kind of way so
that to uplift the lifes of those people. Others cannot even hdp themsdlves,

The other thing | will talk of is about employment, employment, not unless one has a tdl rddive or leaders are
(inaudible) so in case of ether the one who is going to be employed, can even get a falure and get a fact, and the one with the
filing certificate be left behind because has nobody at dl. Thank you.

Com. Abubakar: Thank you very much. Please Sgn our register there. Hao nilikuwa nimewaita lakini naambiwa pengine
mmoja au wawili wamerudi, nitaita jina mara ya mwisho, Patrick maina Thiane, nilikuwa nimemuita, mnakumbuka? Taricio N’
totingiri, umekuja mzee, ningekuwa nishapitisha hii lig, karibu mzee.  Ngjifunza kila sku mzee wangu. Endelea mzee.

Ungetga jina lako mzee kwa sababu tunarecord.

Taricio Thiringi: Mimi naitwa Taricio Thiringi. Sasa vile mimi nataka kusema, ni wekati ya hospitdi, Kama mtu dienda
hospitdi, aende na blanket, karai, kikombe, na kijiko, na serikdi ndio iko na nguvu ya kupatia mtu kama hiyo. Na mitu kama
hana hiyo, hawezi kuona mtu wakumsaidia,

Com. Abubakar: Kwa hivyo mzee unapendekeza, huduma ya afya, ukienda hospitdi, ufanyiwe matibabu bure.

Taricio Thiringi: Bure. Ni hayo tu.

Co. Abubakar: Ni hayo tu? Asante sana mzee. Tafadhdi uje hapa mzee, mzee wangu, uje uandike jina hapa kwamba

umetoa maoni yako. John N’toirongi. Hayuko? John Kobia Mairuki, Thomas Ntoraru, wewe ndio mzee unszungumza sasa’?

Jnalako nani? Keti hapo mzee, uchukue microphone, utgje jina kwa sababu tunarecord, hdafu utoe maoni yako.
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Thomas Ntoraru: (gave the views in vernacular)

Com. Abubakar: Asante sana mzee, joo hapa uandike jina kwa register. Erick Mwirira, Erick Mwirira, Ambrose Kairanya,
Margaret Mwari, Karibu mama, karibu, utge jinahdafu uendelee.

Margaret Mwara Stephen: (gave the views in vernacular)

Com. Ratanya: spoke to Mwara in Kimeru

Com. Abubakar: Asante mama, joo uandike jina hapa tafadhdi. John Rukunga Karibu mzee wangu. Utge jina na uanze

kutoa maoni.

John Rukunga: Asante sana Bwana commissioner, jinalangu naitwa John Rukunga. Niko na neno mbili tatu hivi, la kwanza
n kwamba, ningependa katiba ikae namna hii wakati wa kuandikiwa chief, awe amechaguliwa kwa miolongo kama wabunge,
wananchi wafanye mlolongo wamchague kama wabunge. Na migka tano ikimdizika, asmame tena, kuchaguliwa na wananchi
kama wabunge, ili gue madrahi yawananchi.

Na langu la pili, wakati mtu ambaye ana shamba lake, anapanda miti, ya aina bai bali, wakati anataka kujenga au kufanya kitu
kingine nailemiti yake, asende akaombe barua ya kukata ile miti, awe ana uhuru wakukata miti yake, na kupasua na kufanya
vile ambaye anataka kufanya.

Lingine Bwana commissoner, wakati wabunge wanamaliza muda wao, ili waende wakoembe kura, ingefaa sana, wakati wa ile
mikutano, iwekwe pamoja, yule ambaye anaomba kura kwa wananchi na yule mwingine, wawe wanafanya mikutano mahari
pamojaili tusikie huyu vile anasema na mwingine vile anasemaili tujue ni nani ambaye tutachagua wakati wa uchaguz.

Nafikiri ni hayo Bwana Commissoner.

Com. Abubakar: Asante sana mzee Rukunga. Vaslio Rukunga. Karibu mzee, utgje jinalako mzee hdafu uendelee.

Auslio Rukunga: Asante sana Bwana commissioner, jina langu ni Auslio Rukunga. Jina langu la kwanza, ni mwaandikwa,
wae wanagjiriwa kazi kwa serikdi, akishaimba pesa za serikdi ni heri ashitakiwe, akipatikana ndiye ameshachukua hiyo pesa,
aungwe na dipe.

Jambo la pili, police naye nataka akuwe namna hii, hongo ili imdizike, akipatikana na hongo, wakeati wa kushika watu au
kufanya kile wanaofaa kufanya, ashtakiwe, akipatikana na hiyo usadi sawa sawa, afutwe kazi.
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Jambo la tatu, ni kama mimi mzee na kuna wazee wengine zaidi kushidamimi, wazee na kina mama yake, wengine wanazeeka,
havana watoto, hawana chochote, serikdi itafute njia, yakuwasaidia, kama ni njia ya kujengewa mahai fulani, wawe

wakisadiwa huko.

Jambo la nne, mimi i mzee na niko na watoto karibu tano au Sta au saba na niko na shamba, na hiyo shamba iko na title, na
saa hiyo iko na title, wakati wakwenda kuwagawia watoto hiyo shamba, pesa ni nyingi, hata mzee hawezi kuzilipa. Nataka
kuomba kama ikiwezekana, serikai hiyo pesa yatitle deed ipunguze ione ni njiagani itasadia wazee wae wasio namdi.

Manene yangu inamdizikia hapo.

Com. Abubakar: Asante sana mzeg, tafadhdi uje u-9gne register hapa. Coucillor Lawrence Kirema, Coundillor Lawrence

Kireme, Tabacio Mugambi, Tabacio Mugambi, Julius Muldwa, Karani Mugathia, Uko? Karibu, karibu mzee.

Karani Mugathia: Spoke in vernacular and more concerning land and Njurincheke.

Com. Abubakar: Asante sana, joo uandike jina hapa kwa register, Kirianki M’ tomanyara. Karibu.

Kirianki N'tmanyara: Commissoners, and the other people | saute you, mine are nine points.

Com. Abubakar: Tafadhdi tga jina kwa sababu tunarecord na.....

Kirianki N'tmanyara: thank you very much I’msorry about that, My name is Kirianki N’tmanyara. I’ m project manager for
Community Empowerment & Development Project, of Swidish co-operative center, an NGO in Nairobi, thank you.

1 Kwanza kabisa ningetaka kusema ya kwamba, tuwe na ile tunaita Broad Based Government katika Kenya ili
power iskuwe katika mikono ya mtu mmoja, sababu huyo mtu, akianza kuwa na tabu zake, anaweza mdiza nchi
kwa mda kidogo sana. Na ningetaka kusema, ya kwamba hii serikai broad based iwe na Prime Miniger,
Presdent na Deputy Prime Minigter, na katiba ichungwe sana. Hao watu wawe wakina mama wako katika serikdi
katika kule juu na pia vijana wawe katika serikdi kule juu. Na ningeteka kusema ya kwamba, wae nominated
MPs waswe nominated na chama chochote, kiwe ni ruling party, ama opposition. Nominated MPs watoke kwa
gpecid interesting groups, lets say for example, wakatoleki wapewe nafas katika bunge, wanominate mtu wao,
wakuakilisha madrahi yao katika bunge, Wadglamu, vijana, wakina mama, na pia wale fubu, ama kiwete ama wae
wasio na macho sababu ukiachia chama, ichague watu wao, pengine hawatamchagua yule mtu hana macho, lakini
wae ambao hawana macho, sababu they are specid interesting group, watachagua mmoja wao kuakilisha mesirahi
yao katika bunge.
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Ningetaka kusema ya kwamba, tuwe na regiond sysem of government, sababu, kama wakati huy,
wanacommissoner, kwa heshima, hatanyinyi mliona kule 99 tunaishi, natungetaka kutuma nyinyi, mkirudi Nairobi,
muambie serikdi pia kuna watu wake wengine wanaishi pande hii, sababu Sjui kama serikdi ingua. Natungetaka
kuwa na serikai ambao iko karibu na watu, kama serikdi iko Nairobi, saa ingine mambo yanaharibika hapa, na
havgui kama watu wandia usku na mchana juu ya security, barabara mbaya, ukimwi, na kadhdika, taabu hapa ni
ming lakini kirio chetu hakuna mtu anayesikia. Na tukiwa na regiond government, tungetaka equitable digtribution
of resources. Na ni serikai ya regionad ambayo ingeweka those resources at the disposa of the inhabitants of that
area. Na ningetaka kusema ya kwamba, dongside with that, tungetaka mtu binafd, kama wewe commissioner amna
yue mamayuko hapa ama kijana ama nani awe naile wanaita kisheria ama power ya kuweka case,
kushtaki serikdi saaile serikdi imefanya maofu, for example 99, mvua sasa inakuja sababu mistu imeisha, kwa
kuuzwa na serikdi, wau wote wanaenda, manyumba yetu yanaenda, maporomoko ndio hayo, lakini mimi
nikichukua hatua, to sue the government, I’'mtold | have no locas stand, and my interest are at stake.

Mr. Commissioner, | would like to say of course no taxation without services, no taxation whatsoever without
sarvices, natungetaka serikdi iwe accountable. |le pesa wananchi wanatoa, wawe ni kwa duka ukienda kununua
kitu kidogo, kodi iko juu yake, ukiandikwa, lazima uwe na kitu inaitwa Pay As You Earn, wengine wanasema ni
pay as you eat lakini hata hakuna kitu unakula hapo. Natungetaka serikdi iwe accountable hata tumeskia pesa ya
harambee itakuwa audited, pesa ya mashule itakuwa audited, hata serikdi iwe audited na 99 ndio wae tundipa
kodi tuwe tunasomewa balance sheet kila mwaka, kuambiwa kwa mwaka huu watu wa Tigania wametoa pesa gapi
kwa serikdi, na serikai imefanya kazi gani nahiyo pesa yetu. Na kamaimeenda kwenu Bwana commissoner, Sjui
unatoka wapi, pesa yetu tuwe mwananchi anaweza amuka aseme pesa yetu irudiswe hapa sababu 99 ndio tulitoa,
natunakufa jaa.

Fourth point Mr. Commissioner, tunasema, give power to the people. SS wanacommissioner, hatuoni sababu gani
miu anatoka Nairobi ati anakuja kusema sasa location na location hii mpaka yake ni hapa na pale, na hgui, hgui
kabisa, give power to the people so that locd issues are managed by the locd people, for example, boundaries of
out their problems. Let there be structures that can fadilitate local people to act to solve loca conflict in that order
and dso give locd people the power to safe our forests. Let forest management be with the people, msitu wetu ule
uko hapa, watu wa Nairobi, saa ile kuna mapolomoko, they are not affected. Na mi nasemahivi ...... end of side
A. tape5

Kusikia hiyo maneno ikichukuliwa sababu hiyo ni uha wetu.

Mr. Commissoner tungetaka re-definition, tungetaka kazi ya wgumbe wabunge ifafanuliwe vizuri, na kazi ya
wagumbe wa bunge, ni katika condtituency, ile kazi kubwa, kazi ile dogo, ni kule kwa parliament, na kama Kaparo,
ama speaker mwingine, ako na register kuona mjumbe wa bunge ameingia bunge na anaweka tick kama mwaimu
na wanafunz, ili waipwe mshahara na yule hakuji bunge, ananyimwa mshahara sababu ile kazi ming ni kwa
condtituency, tungetaka pia register ama namnalitafutwe, register bill katika condtituency. Na namna ya kumark ya
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kwamba huyo mtu, mjumbe amefanya kazi na wananchi wamesema ndio sku hii na hii amefanya kazi, iwe hapo.
Na kamamtu haedi kwa condtituency yake, iwe pian kamavile haedi kwa parliament hakuna mshahara hapo ama
atolewe mwingine awe hapo.

6. Jambo la Sita, ningetaka kusema Bwana commissoner, basic needs are basic rights of people. Natungetaka sfa
yelu itabue basic needs kama chakula, nguo, land, afya, na shule ikiwa ni basic right na kama hakuna hiyo serikdi
tunaweza kupeleka koti kama hakuna.  Na tungetaka condituency kuwe na section ya bill of rights where basic
needs inakuwani basic rights, na kilamtoto katika Kenya hii awe na heki na serikdi impeeke shule, nailipe kama
mama yake ama baba yake hawezi kulipaau la, mpaka kiwango fulani, ili kilamtu awe anaweza kujisaidia

7. Jambo la sabani mambo yaland. Ardhi, mambo yaland katika Kenya, tungua kunaile ardhi ambaye ilimbiwa na
mkoloni na hiyo ardhi mkoloni dichoma manyumba ya watu, akachukua ardhi, hiyo ardhi tungetaka katika katiba
ijulikene ya kwamba iliimbiwa na mambo ya kusema s9 tununue ile ardhi hatutaki. Mimi nikija kwako, nikifuja
nyumba yako, nije hiyo kanzo yako, Bwana commissoner, hdau kesho yake, nikwambie sasa we kuja nunua hii
nikurudishie, hiyo ni hdamu. Asante

Com. Abubakar: Sasa mzee wangu, karibu kukukatiza, nimekupa muda mresfu kwa sababu wewe ndiye mtu wa mwisho
katika orodha yangu, so what you need to do, is to give us your specific recommendations, we understand what you are saying,
you are saying that land that was appropriated by the colonid forces should be returned to the people without payment. That’s

what you are saying?

Kirianki M 'imanyara: Thank you sir, thank you Sr | get your point and | do appreciate that.

8. Katika county concil, tungetaka mayors and chairmen of county councils to be elected directly by the people.
Thank you very much.

9. Na pia corruption, tungetaka corruption cases, to be prosecuted dl the way from 1963 upto today. Nakuimba
sarikdi, isacrime, kuimba your neighbour is a crime, kuimba katika kanisa ama mgkiti is a crime, na tungetaka dl
corruption cases prosecuted from top to bottom. Serikdi pia mwisho Bwana commissioner, serikai tungetaka, we
would like to have a leen government, serikadi dogo, watu kidogo, na watu wa serikdi wdipwe vizuri, police
wadipwe vizuri, kila mtu dipwe vizuri, kuwe na watu wae wameandikwa S0 wengi lskini srikdi iwe ingpeana
maoan so that watu wakimdiza shule they can be able to do other work na let dvil servants be paid properly so
thet we are not talking about corruption. Thank you so much for giving me this opportunity. Thank you.

Com. Abubakar: Asante sana, kuna swdli.

Com. Ratanya: Bwana T’ imanyara, hapa umesema kwamba, we give powers to the people, which we redly agree, and you

are saying, we refer the locd issues to the loca people, such as to be established. Can you give an example in these structures

or you want to leave for the commissioners to decide?
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Kirianki M imanyara: | would like to do that far, and thank you very much, | would like to do that gladly, we would like

semi-autonomous county or locad government head autonomous and local government which are at various levels at locationd
levd, divisond levd, and digtrict leve. | would like to say I’ mtaking about the Uganda modd where locd council determines
locd issues. Thank you s, | think that iswhat | have in mind.

Com. Abubakar: Nilikuwa nimekupa fursa kubwa sababu nikifikiria ndio wa mwisho, lakini tumeletewa lig ya watu wengine,
dugu yangu karibu u-9gn hapa regigter tafadhdi, that you have given your views. Sasa mimi ningependa kuwaita hawa wote
kwenya hii lig hii ya mwisho, wge wawe karibu ndio watoe meoni yao tugje tukafikiria ni mtu wa mwisho, hdafu tuongeze
muda kube watu wengine wako. Michae Kobia, Michad Kobia, Morris G. Akwaro, Uko hapo? Prisca Patuku, Garvaso
Kubal, uko hapo? Sawa, Chridine Muthau, uko hapo? Na michae Kobia? Uko hapo? Sasa tunaanza na Michad kobia hdafu
tuje kwa Morris, hdafu tuje kwa Kuba hdafu twende kwa Chrigtine, Sasa ningetaka kumuachia mzee wangu ndio afunge kazi

nanyinyi.

Com. Ratanya: Okey tunaenddea sasa na Michad Kobia, na ningetaka kuwakubusha kwaba, kama kuna mambo
yametgwa mengi mengi, utge yae yamhimu na kwa ufupi. Usrudie yde ya zamani, Okey Micheel Kobia

Michael Kobia: Mimi nasema, tunafinywa na serikdi, (Ni Michadl Kobia) Mtu akikula kitu yake, tunafinywa na serikdi, mtu

ikiimba, N mbaya, sasa tutasema namnagani? Sinameng ya kusema

Com. Ratanya: Sasa unapendekeza nini Bwana Kobia, unataka nini tuingize kwa katiba.

Michael Kobia: Yaani kwa katiba, nasema mtu akikula yake asulizwe, yaani usimbe,

Com. Ratanya: Okey sawasawa. Sasa twende kwa Morris G. Akwaro. Morris ninaona una written memorandum,

Morris Gichaga: |ko napoint mojatu lakini ningetaka kuongezea moja.

Com. Ratanya: Okey lakini utatupatia hiyo karatasi? Okey tuambie maneno mawili hdafu utupatie karatasi. Enddea Morris.
Morris Gichaga: Jnalangu ni Morris Gichaga . Mimi ni retired government officer, nilitoka na miaka ishirini kwa
serikdi. Ningetaka kuzungumzia kuhusu wafanyi kazi wa serikai Sjui kamani wote, wae wametoka kazini, wale wameretire
prematurdly ikiwa hawgafikisha umrn wa migka hamani. Kuna pesa watu huwa watu wanakatwa wakiwa wangari kazini kama
hii tunaita Widows and children penson scheme. Hiyo pesa, wakati wewe umetoka kama vile mimi nimetoka nikiwa na migka

46, haurudishiwi, unaambiwa mpaka ufe ndio sasa ipewe watoto wako. Ati huwezi ukapewa sababu ni penson imepangiwa

widows and children, sasa wewe kwa bahati nzuri umetoka, hujgpigwa risas tuseme ukiwa kazini na huwezi kupewa hio pesa
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yako, na ulianza kukatwa wakati tu uligiriwa kazi. Sasa mpaka ufe tena ndio uje upewe hiyo pesa S unaona g vizuri? Pengine
heta watoto wanaweza kufikiria kukuua ndio waje wachukuwe hio pesa yako. Afadhdi upewe hizo pesa, ndio uangdie welfare

yawatoto wako ukiwa hai.

Com. Ratanya: Sasa unataka review yahiyo part ya Act hiyo ya penson?

Morris Gichaga: Ndio. Yapili, sjaandika hiyo, hiyo nimeandika ni hiyo nimetgja, ya pili, ni katika vile tunaishi huku kwetu
mashambani huku.

Security — tunaambiwa mara kwa mara, hati wale watu wako na buduki zeo, ambazo hawakuchukua kwa hari ya kawaida
warudishe kwa serikali, ukirudisha, zingine unasikia zimetokea upande huyu mwingine, unakuja unapigwa unanyang’ anywa mdli
yako, kamani ng’ ombe zinaenda, wanakuja wanachoma hata nyumba zako, sababu unaogopa kupigana na hao sababu wako
na buduki. Sasa serikdi haitilii maanane sana wakati unarudisha buduki, wahakikishe kila mtu amerudisha ndio watulinde, lakini
wanarudisha upande mmoja na mwingine unambaki sasa kupigwa.  Sasa, kama wanaona wanashidwa kututisha hizo buduki
zote, waturuhusu kila nyumba ama tuseme kila village ipewe wdinzi kwa sababu hata ukienda kwa chief ama kwa wapi,
unaambiwa buduki hakuna hapa. Ata chief angjificha kwa mstu wakati wewe unaenda kujificha: Sasa kama ingewezekana, kila
village, ipewe, wazee kama wawili watatu hivi wawe na buduki ya hddi kutoka kwa serikdi, wainde mdi yao kwa sababu hata
ukitegemea serikdi sasamdi yako inaisha na hakuna mtu anakusaidia. Ni hayo tu nilikuwa nayo Bwana Commissoner. Asante

sana

Com. Ratanya: Asante sana Morris kwa hayo machache yako, twende kwa Genevas.

Genevas Kubai: Nasema asante, mim naitwa Genevas Kubai, meoni yangu ni juu ya ukulima.  Tunataka serikdi, iangdie
wakulima kwa sababu saa ingine tundima kahawa, tukipeleka huko factory, wakati pesa inakuja tunaambiwa hakuna pesa,
kahawa yenu iliharibika. Saa ingine tukaambiwa mlilipwa pay out. Sasawakulimass tunaumizwa, hatujui tutafanya kazi ingine
wapi kwa sababu ukulima, serikdi hatuangdii kwenye ukulima, tunataka serikdi ituangdie tukiwa wakulima. Ndio mimi
nasema

Com. Ratanya: Okey asante sana, tumeshukuru, twende kwa Chrigtine Muthau,

Chrigine Muthau: Jina langu ni naitwa Christine Muthau, (then speaks in vernacular)

Com. Ratanya: Uga riatwa riaku kiri microphone muthee wakwa .

Utge jina kwenya microphone mzee wangu,

Peter N'toitharia: Naitwa Peter N'toitharia, jambo la kwanza nataka kuongea mambo ya Rais, mimi ningependelea, Rais
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yue atachaguliwa, awe nadimu ya kutosha, awe na degree, ya chuo kikuu, na ya pili, gpunguziwe, yae mamlaka yake, aswe
juu ya sheria kwa kilakitu. Jambo la pili, ni juu ya wale watoto ambao waso na baba, nataka kupendekeza hivi, kuna vijang,
wde wanadunga wasichana mimba, hdafu wanakataa msichana, mimi naonelea, ingefaa, akikataa kumuoa msichana, amlee

mtoto mpaka mtoto akuwe, awe mtu mzima

Jambo lingine, ningetaka, ni juu ya makes ya mashamba, ningependdea, yawe yakiskilizava na wazee, S0 koti, kwa sababu

wazee ndio wangua hiyo mipaka ya mashamba na wangua ata wae wenye mashamba

Jambo la mwisho, ningependelea, dimu ya bure, kutoka nursery mpaka secondary.
Yangu ni hayo, snamengine. Asante.

Com. Ratanya: Asante sana Bwana Peter N'toitharia, needa u-Sgn register. Veronicah Warukira, endelea Veronicah.

Veronicah Warukira: My names are Veronicah Warukira. Here | would like to talk about just three or four points.

1 Thefirg one —1 would like to ask if it is possible for the women groups to be helped in any cases for example, they
take even loans, or machines, that is of talloring machines whereby they can hdp themsdves or they be brought
water projects to enable them even in agriculturd projects.

2. About the case of divorce —this has become a song of everybody, divorce in Kenyais another point that is bringing
more poverty in Kenya that is we have even street children whereby they don’t have anybody to help. It aso bring
muchmore _ among many people or between both parents of husband or wife.

3. Employment — Many people are educated but they seem not to be educated. Let them be given employment each
person to be awarded according to her or his education levd.

4, Land cases — | would like land cases to be looked upon because people have become to get more struggles
because of ther lands, they buy lands and they are taken away by some other people who have more money.

5. | would dso like women to inherit their parents property because aso women are human beings like any others.

6. Corruption has come to everywhere even in mortuary, this has made many people get problems to go for their
bodies. Thet’sall.

Com. Ratanya: Veronicah asante sang, tutaendelea kwa yule amembiaki, kuna mwingine anaitwa Gilvacio Gionka, Thank you
headmaster, tufungie kwa ufupi.

Gilvacio Gionka: Mimi naitwa Gilvacio Gionka, namimi mwaimu mkuu hii shule Mikinduri Primary. Sina mengi sana Bwana
Commissoner lakini ningetaka kusdikisha sana sana vile nimesikia watu wakisema mambo mengi mazuri.

Ya kwanza nataka kusema, katiba iliyekuwako ilikuwa empty, ilikuwa na materid na mambo yangesaidia wananchi, na hii
katiba mpya tunatumia, tunaandika, pia itakuweko. Mimi nataka kusema hivi kupendekeza hivi yeyote ambaye atakuwa
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anatumia sheria kuserve wananchi, lawv executors, yeyote atapatikana aweze akatumia sheria mpaka zitakuwa zimeandikwa na
wananchi wa Kenya awe punished severdly. Kama ni corruption openly the public, kama ni kula mdi ya wananchi na
kadhdika, huyo mtu aadhibiwe vilivyo. Ndio unaona, ya pili inaenda chebaba na mahitgi ya mwananchi, mwananchi anataka
kuwa na uhuru wakujitetea akiona sheria yake, diyepewa na Mungu imekatdiwa, haipeanwi anavyotakikana, mwananchi wa
Kenyainambidi kwa sababu yeye ndiye supreme lav maker atoke akitaka kulia die akitaka kuimba ambe, atoke barabarani,
atoke kanisani mahari popote, na aechiliwe agleze kwa nini anateta, bora tu atete peacefully. Peaceful demondtration is a good
tool of achieving human rights. Na nitatitisha kwamba, groups, Kenya ina groups, wana groups nyingi kabisa ambapo hata pia
wanadewa sheria, hawa watu wakiona sheria yao imekanyangwa, wako na right ya disobedience.  Wananchi waachiliwe
wafanye disobedience especidly the dvils and the teachers should be alowed to extend the disobedient to awaken the ignorant
chief, the ignorant DO, the ignorant government so that they can fear to cam the problem of dictatorship here and there. Na
kwa hayo machache, naona viongozi wa serikali, wote washikilie sheria, yule atashidwa, aadhibiwe, S0 kesho, papo hapo. Na
hi maneno mtu g guilty, hati mtu hana makosa mpaka koti ikaseme ana makosa, aa hiyo n mbaya ni chombo cha ukoloni.
Ningetititisha hata kwamba, kuwe na viwango vya mtu kuambiwa hana makosa na ana makosa. Makosa mengine ni makosa
kama ukiuua mtu ni makosa, mtu akienda koti asirudi hapa nyumbani kuambiwa hekufanya nini? Makosa.  Alifanya makosa ya
kuug, difanya makosa ya kuimbamdi ya watu, hiyo ndio nataka kuwaamba wanacommissioners leo the punishment should be
categolized and the punishment given to peak the crime committed. Thank you.

Com. Ratanya: Asante sana Bwana headmaster, inaonekana sasa ni kama tumemdiza, na nitamuuliza commissoner

mwenzangu sasa achukuwe sasa aendel ee.

Com. Abubakar: Asante sana commissoner Ratanya, mimi kwanza kabisa ningependa kutoa shukurani zetu kwa wananchi
watukufu mliofika hapa, kwawingi wenu na kutoa maoni yenu na kuhakikishia kwamba maoni haya yatatumika kama mzing wa
kujenga katiba mpya, na tumekuwa tukizunguka katika sehemu zingine za wekilizgi bungeni, na mikoa mingine hapa nchini,
tushamdiza kusanya meoni mkoa wakati tumemdiza kusanya meoni mkoa wa pwani, sasa tuko, tume iko katika mkoa wa
mashariki, tume nzima iko hapa wingine wako pande ile ya ukambani, ya huku Embu, na huku, tunakusanya meoni, ikifikia
jjumaaijayo, tutakuwa tumemdliza mkoa wenu halafu tuende, Nairobi tumefanya nusu, tumdize nusu hiyo tunafanya kezi namna
hiyo. Ningependa kutoa shukulani kubwa na nyingi, kwa wae wanakamati ya tume kulekebisha katiba katika sehemu hiii kwa
kufanya kazi kwa bidiii sana, na watu wengi wameanza kupata habari hizi, naleo wameweza kufika hapa na tukamuona. Kama
nilivyo sema saaiile hi S0 mara yako ya mwisho, ikiwa bado una meoni yako, unataka kuiandika, ututumie mswada kabla ya
kufika mwezi wa nane, kupitia katika office yetu yamslikishi wetu au kututumia 99 moja kwa moja katika saduku letu la posta,
au kutuletea kwa mkono ukiwa Nairobi, hayo yote yanakumbdika lakini ufanye himaisfike mwezi wa nane.

Kitu kingine ambacho ningependa kusema ni kumshukuru saana mshirikishi wetu Bwana Kimethi kwa kufanya kazi kwa bidii
sana naumeona amefanya kazi na watu hapa na ninataka aendelee na kazi ya namna hiyo ndio wananchi waweze kushiriki
katika kubadirisha ketiba yao.
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Jambo lingine tungependa kuwashukuru wale wote waiofanya kazi hii waweze kuwa ni kazi imefanyika vizuri kwa shukurani
zelu nyingi sana kwa headmagter wa shule hii, kwa kuweza kutukaibisha hapa ingawge dimu inaenddea, tukaweza tukapewa
darasa kama hili, tukafanyia kezi hapa na pia tunashukuru sana kwa headmaster kuwaruhusu wanafunzi pamoja na wadimu kuja
kutoa maoni na ni muhimu sana kwa watoto kama wae kutoa maoni na tumeshukuru sana Bwana headmaster, kazi hiyo ni
nzuri. Na pia tunamhakikishia ya kwamba tutaandika mwisho, kila mahari tulipata usaidizi na kila mahari tulifanyia kazi yetu
tutaandika katika historia ya Kenya, kwa hivyo shule hii na watu wa hapa wameshaingia kwenye higoria kwamba walihuska
katika kubadirisha katiba yao. Haafu pia tungeweza kuwashukuru wae wengine wdiochangia kwa njia moja au ingine na
kundifu kwamba leo tumefanya nusu ya sehemu ya hapa, ya weakilishi bungeni Tigania East, kesho tutafanya kikao kingine,
jumatato, Muthara Polytechnic Jumatato, Ikiwa sasa ulikosa fursa hapa, au pengine ulikuwa hujgjikaza moyo kuwa tayari kutoa,
au unawenzako ambao waikuwa hawgjapata habari, wae kule Muthara Polytechnic watakuwa na fursa ya kutoa maoni yao.
Hdafu ningependa kuwashukuru wafanyi kazi wetu, nimeona wamefanya kazi kwa bidii, hata mtu aipopotea tungaribu hivo
hivo tunang’ ang’ ana, tumekuwa na hao kutokea jumatatu mpaka leo ijumag, pengine kesho najumapili ndio watgpumzika hdafu
tuaanze tena. Na pia ningemshukuru Sana commissoner mwenzangu mzee wa huku, huyu ni mzee wa Njurincheke, na
amenikaribisha vizuri, hata nimesanza kufundishwa kimeru kidogo kidogo. Sjaweza kuanza kula miraa lekini nimeanza
kufundishwa kimeru kidogo kidogo, jind ya kutamka maneno, na mgina ya watu, na nina furaha kubwa sana nimekaa vizuri
hapa na hata wafanya kazi wetu wana furaha tumekaa vizuri, tulikuwa pande za maua huko, Igembe, tukaenda Ntonyiri, sasa
tumefika hapa.  Ningependa kumpa fursa hii, mweaekilishi wetu ili atoe mambo anayotaka kuzungumzia na pengine kama kuna
watu anataka kuwashukuru, hdafu akimdiza aite mmoja wetu atuongoze kwa maombi hdafu akiturudishia 99 chombo hichi
tutafunga kikao hiki laami.

George Kimanthi: Asante sana Commissoner Zen, asante sana commissioner, mimi sna mengi ya kusema ila tu
nitamshukuru nyote kwa kujitolea kwenu kutoka asubuhi tulipokuja hapa, tumeona katika sshemu zote za Mikinduri, na
nimeona vile mmepeana meoni mazuri, kwa hivyo ningetoa shukurani nying sana kwa sababu ya kujitokesha kwenu.  Saa hii
nitawashukuru macommissoner kwa kujitolea kwao, tumekuwa na hao tangu asubuhi, na sasa jumatatu tumekuwa na hao
mpaka Nyambene, mimi Snameng Starudia kwa vile amesema lskini nitasema ya kwamba, kama divyo mwambia, jumatatu
tuko Muthana Polytechnic, na kama kunaye ana msoana anaweza kwa office yangu, office yangu iko county council, county
councl Maua, mwgua pae iko? Kwa hivyo kama kuna mambo, kuna watu ambao wamewachwa na wako na meoni labda
wangetaka kuandika, wanaweza andika na watuletee hapo, tunaweza tuma Nairobi ama tupeleke 99 wenyewe. Kwa hivyo

hatujafunga kabisa kuleta meoni ya watu, tunaendelea mpaka, kabla mwezi wa nane, kama vile commissoner amesema

Jambo lingine amba o ningetaka kuwakubusha, wae wanasomesha dimu ya uralya, dvic education providers, ni kwamba tuko
nao, hatuja kabisa. Huu so mwisho wa kulekebisha katiba, sasa mkubuke ya kwamba commisson itakusanya meoni
ya wananchi katika eneo la wakirisho meoni pamoja, haafu itoe report, na hii report lazima italetwa kwa

wananchi tenalili musome hiyo report na muone mapendekezo yenu ya kurekebisha katiba, na kama kuna ye atakuwa na swdli

137



ama mapendekezo mapya, aaruhuswa kwenda Embu, atoe mapendekezo yake tena. Kwa hivyo hatujamdizana na dvic
education providers na hata nyinyi ralya kwa sababu tutakuja tena hapa wananchi tuwapdtie report, tuwaambie tulikuja
Mikinduri mkatuambia hii na hivi, na muone kama ni nyinyi mlisema hivyo. Hdafu kama kuna mapendekezo, mtatoa tena. Kwa
hivyo kama hawa wa dvic education providers, watakuwa nanyi tena, mtaendelea nanyi tena, tutaendelea nanyi kwa sababu
mim n mtafus wa hii report, 9§ hatuwezi kuingia, kwenda kila mahdi, tutakuwa nanyi wakati wote, kwa hivo mswe na
waswad, nitatumana kupitia kwa kamati yangu tuko na chairman hapa, Jmmy uketha, nitatumana nimwambie tutakutana lini na
tuone vile tutaendelea na kazi yetu kama kawaida. Nitaachia hapo, nitamuomba Jmmy Muketha atoe shukurani, vote of thanks
halafu turudishie commissioner tufunge kikao hiki hazimi. Asante.

Jimmy Muketha: Macommissoner wetu, Bwana Ratanya, Bwana Abubakar, coordinator Bwana Kimanthi, wafanya kazi
wa commission, na wananchi, yangu ni machache tu staki kurudia yae maneno yamesemwa na commissoner au Bwana
Kimanthim yangu ni kusema ni asante sana kwa wananchi kwa kuja katika kikao hiki asante sana kwa headmaster, kwa
kutupatia office, sku zile tumefanya mikutana hapa, hata Bwana Ratanya anakubuka tulikuwa tumeketi hapa wakati wowote, na
hata leo umetupatia hospitdity hiyo, tunekushukuru sana, na chairman wa shule muambia tumeshukuru sana, na Bwana Ratanya
nayule Commissoner mwingine karibuni tena Tigania Thank you.

Com. Ratanya: Tupate mmoja atuongoze kwa maombi, Ntomentai, kuja hapa mbele,

Ntomentai: Tuombe, part of prayers in Kimeru and continues in kiswahili, tunakuomba, kwa yae yote unaweza kutendea
hapa, kwa juu yako mwenyezi Mungu kwa vile unatufanyia hapa tunakuomba tunakushukuru, mahari popote tunaenda, wende
nad, pahari commissioner wanaenda nagari uende nao, mpaka pahari wanafika, ufike pamoja nao, kazi ile wanafanya wasaidie
kwa mkono wako Mungu ufunike na kivuli yako ya roho mtaketifu na uwapatie mawaidha katika Kenya Baba Mungu,
tunakushukuru kwa vile unatufanyia kutoka asubuhi, mpaka leo, tunakuomba kwa hayo machache kwa giri ya mtoto wako na
mwana mtakaifu tunakuomba kwa Mungu na Roho mitskatifu kwa mwana utujarie yde yote tunaweza kushukuru,
tunakushukuru na tutakuomba yae Mungu utufanyie jiri ya Mungu, mtakatifu na mwana na roho mtekatifu AM EN

Com. Ratanya: Asanteni sana, sasa ningependa kutambua kwamba na kutangaza kwamba kikao hichi cha tume kulekebisha
katiba, kimefikiamwisho, | would like to offiddly declare that the stting of the Conditution of Kenya Review Commision has
come to an end. Thank you very much.

Mesting ended at 5.30 p.m.
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