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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, EMBAKASI CONSTITUENCY, HELD AT
DANDORA KINYAGO SCHOOL (GITARI MARIGU)

 ON 28TH  MAY, 2002

Present
1. Com. Isaak Lenaola
2. Com. Abdirizak Nunow
3. Com. Salome Muigai

Secretariat Staff in Attendance:

1. Solomon Anampiu        -         Programme Officer 
2. E. Wetangula                  -        Assistant Programme Officer– 
3. Regina Mwachi         -        Verbatin Recorder 
4. David Muturi                -        Language Interpreter

Speaker-----    Ebu tuanze Mkutano, tafadhali chukua ile microphone utuombee halafu twendelee

Mrs. Wafula:  Nafikiri sasa  tutasimama kwa maombi, kabla hatujaanza,  mimi naitwa Mrs.  Wafula.  Na  sasa  kila mtu aweke

roho  yake  pamoja,  uwache  mawazo  ya  huku  na  huku  tafadhali,  haya,  tumeinama,  asante  Baba  mwenyezi  Mungu  muumba

Mbingu muumba dunia, tasama wakatu huu tumekuja mbele yako Bwana,  Bwana naomba uweke mkono wako hapa katikati

mwenyezi  Mungu,  tasama  tunatoa  maoni  bali  bali  mwenyezi  Mungu,  utoe  ibilisi  abaye  anaweza  kutatiza  mkutano  mwenyezi

Mungu, Baba odoa  mwenyezi Mungu, wakutuhaibisha kwa hii kijiji mwenyezi  Mungu, najua hii kijiji  inadhalauliwa  mwenyezi

Mungu, wanasema kijiji ya maofu mwenyezi Mungu haina maana,  Baba naomba uyatoe hayo yote mwenyezi Mungu, naomba

mwenyezi Mungu tazama, kuna wageni wengine hawajafika Baba,  uwaongoze safarini  Baba,  uwe  katikati  ya  hapa  mwenyezi

mungu, Baba uongoze kila jambo ambayo lolote kila ambayo tunaenda kutoa kutoka nia vyetu Baba,  naipokelewe mbele yako

Baba,  Baba  usituhaibishe  katikati  hapa,  naomba  mwenyezi  Mungu  hawa  wageni  wametufikia  nao  Baba,  uwe  nao  pamoja

mwenyezi  Mungu,  uwalinde  baba,  uwaongoze  baba,  kwa  kila  jambo  ambayo  watasikia  baba,  isiwe  na  haya  isiwe  ya

kuwakasilisha Baba, roho mchafu yule atakuwa hapa katikati, naomba kwa jina lako,  naomba kwa upendo wako,  Baba upate

kuwaondoa Baba, Baba usituhaibishe mwenyezi Mungu, naomba mwenyezi Mungu nikililia, uwe hapa katikati  tukianza wakatu
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huu mpaka wakatu ambao tutamaliza mwenyezi mungu, weka mkono wako katikati hapa baba, baba  utulinde, utuongoze baba,

mwenyezi mungu naomba,  kwa wale wageni hawajaingia,  uwaongoze  barabarani,  wafike  hapa  mwenyezi  mungu  kwa  neema

yako, naomba nikililia, mwenyezi mungu, sisi hatuna uwezo, uwezo unatoka kwako,  nguvu inatokoa kwako mwenyezi mungu,

naomba hayo machache kwa jina la Bwana Yesu Kristo aombaye kwa mwenyezi Mungu. Amen.

Commissioner Isaack  Lenaola:  Asante Mrs Wafula  kwa  maombi,  ningependa  sasa  kuwajulisheni  wale  ambao  wametoka

tume, kabla kumuita mmoja wa committee yetu katika Embakasi atujulishe wenzake.  Wa kwanza ni mwenzangu Commissioner

Salome Muigai ambaye yuko kwa mkono wangu wa kushoto.   Pamoja nasi pia tuko na bwana Solomon Anampiu, ambaye ni

Programme Officer ako pale mbele. Tuko na bwana Emmanuel Wetangula, ambaye atakuwa akiandika reporti  ya leo.   Natuko

na  Mrs  Regina  Mwanchi,  ambaye  atakuwa  akinasa  sauti  na  report  ya  leo  pia,  natuko  na  David  Muturi  ambaye  atakuwa

akishuhulikia kazi ya kutranslate kwa wale ambao ni viziwi. Ndio huyu sasa. Sasa mzee juliza committee yako halafu twendelee.

Raphael  Thimbo:  Basi commissioners mlioko hapa,  members wa 3Cs  mimi kwa majina naitwa  Raphael  Thimbo,  ni  mmoja

wa 3Cs, ningechukua jukumu hili, nimjulishe macommissioners wale members wa 3Cs  ambaye wamefika sasa,  pale tuna Justus

Kweo, ambaye ndiye Chairman wa 3 Cs hapa, Charity Wangari – mama  yuko hapa ni member wa 3 Cs,  Mr.   Grater,  also ni

member wa 3Cs,  nakuna wengine nafikiri watakuja,  so mnakalibishwa ata  ingawa  watu  hawajakuja  tumetangaza  ya  kutosha,

lakini waafrika unajua masaa nayo dio hiyo.  Wale wamejiandikisha kutoa maoni tutaendelea na tuna hakika watu watakuja  -

asante.

Com. Isaak  Lenaola:   Asante sana,  mimi naitwa Isaak Lenaola,  ningependa kuwajulisheni tu njia ya kutoa  maoni,  jambo  la

kwanza tuko na hulu kutumia lugha yeyote,  lugha ya Kiswahili, lugha ya Kingereza,  ama  lugha  yeyote  mtu  angetaka  kutumia,

kwa hivo hakuna tashushu  lugha utakatazwa.  

Jambo la pili ni kuomba kuwe na heshima katika mkutano – mtu akiwa na maoni angependa  kutoa,  akumbaliwe  kutoa  mbila

kupigiwa makelele mpaka amalize. 

Jambo la tatu tutakuwa tukiketi pale na baada ya kutoa maoni utaenda kujiandikisha kwamba umetoa maoni.  

Jambo la nne, mtu akiwa na memorandum tutampa dakika tano aandaze (ku-highlight) ile memorandum yake,  mtu kama hana

maadishi  tutampa  dakika  kumi  azungumze  yale  angependa  kuyasema.   Na  kufikia  hapo  nafikili  vizuri  sasa  nimuite  mtu  wa

kwanza ambaye ni Joseph Kimani.  Karibu Mzee, jua pale utasema jina alafu uongee nakutoa maoni yako.

Joseph Kimani:  Kwa jina ni Joseph Kimani, naa-ni sikua tayali kutoa maoni yangu lakini nina mengi yakusema ,  lakini sikuwa

tayali kabisa nilijiyadikisha jina yenyewe, lakini kwa maana nilikuwa nimekuja kusikiza, nii- sikuwa tayali kabisa,  lakini sikosi la

kusema nikiwa katika nchi yangu maana yake mimi nimezaliwa nchi hii ya Kenya na mengi yamepita kama  mimi ni  mzee  hivi.
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Na tangu wakati  wetu wa zamani, nilijionea yale yalikuwa maana mimi ni mzaliwa katika Satelight area.   Niliona yaliokuwa na

wabeberu na yale ya katiba, na hata wakatu huu nimeyaona vile tulianza, tukaanza na mzingi, niliuona vizuri, lakini ukaja ukififia,

ukififia, ukififia, na ata  wakati  huu  ata  mkitazamia,  mtaona  tumefifia.   Kwa  hivyo  katiba  vile  ilitengenezwa  ingekuwa  ikifanya

kazi, tukitazamia kama sasa  tulipo hapo,  ukitazama ni kama nchi isiyo yetu, ukitazama kama makaratasi  ya  nylon  yamejaa  na

tuna watu wanaweza kutufundisaha kwa kila jambo ata  hali ya  kukaa.   Na  mimi nikiwa  mzee  namna  hivi,  naona  katiba  yetu

itengenezwe na iangaliwe, sana sana, iwe ya kibinadamu, kama hapa tuko sasa,  tuko na jambo nyingi sana – tuna watoto  wale

ni watoto  wetu na wanaitwa, watu  wanawapatiza  jina  ni  chokola  –  Ni  mwanadamu  kama  mimi,  mimi ningeitwa  chokola  wa

kwanza, ata kama ninalala pahari, mana mwanadamu ni mwanadamu na hali ya mwanadamu hakuna mkubwa kuliko mwingine,

hakuna mdogo kuliko mwingine, kwa hivyo hakuna chokola,  ni mtoto amekosa malezi, na malezi yangetokana na katiba yetu,

unaiona, yani kutazamia watoto kama hao, wawe ni juu yao kuangaliwa wa wale wanao uwezo lakini ninaona hakuna jambo hili

linafanywa katika nchi yetu na lingetaka lianzwe.  Nikiwa mzee kama hivi nilivyo nilikuwa nikifanya kazi,  na watu walio wa chini

kiwango  cha  chini  sana  wamewekwa  kiwango  cha  chini,  sana,  sana,  si  kama  wanadamu,  na  mwanadamu  ni  mwanadamu,

isipokuwa hatuwezi kuwa sawa sawa lakini ata  vidole tulivyo nazo,  si sawa sawa,  kuna kikubwa,  kuna kidogo lakini hazipitani

sana, tubo yetu ile tunayo tunakula chakula hakuna mtu anakula sahani kumi na mwingine sahani moja – kwa hivyo katiba yetu

tunataka itengenezwe sawasawa.  

Kitu kingine, nasema, tangu commission ianze, mimi nashangaa sana nikisikia  hawajamaliza  kazi  yao,  hiyo  kwa  commissioner

nawaambia,  si  kazi  ngumu sana,  waikamilishe  wakati  waliaanze  kusema  ikamilike.   Ata  mkiiweka  kwa  miaka  kumi,  kama

hamwezi kukamiliza, siku mlichokuwa nacho naomba katika commission yetu nawasihi sana waikamilize mapema.  Maoni yale

yatatolewa na wachache, maana hamuwezi kwenda kila pahali, hamuwezi kwenda kila pahali ama kutoa maoni kwa watu,  sasa

watu wametangaziwa kama hapa na ninaona ni wachache,  sijui ni kwa nini na wametangaziwa, kwa hivyo mkamilize kazi yenu

mkijua hii ni kazi ya Mungu mmetumwa kuifanya, si kazi yenu, ni kazi ya Mungu kwa hivyo ningewauliza mikamilize kamili kwa

mnda unaofaa ndio tuweze kuendelea vizuri.  Wakenya nawauliza muwe watu wa huruma, nyote mkubwa, mdogo na wowote,

muwe watu wa huruma, tukiwa na huruma nchi hii yetu, tutaifanya, tumeshidwa wote,  mkisema watu  fulani  wameshidwa,  sisi,

mimi  kwa  maoni  yangu  nasema  tumeshidwa,  wote,  wote  tumeshidwa,  maana  hakuna  mtu  anafanya  kazi  yake  kama  vile

inatakikana.  Na  sitasema mengi maana kuna wengi wanaweza kusema ata  zaidi ya mimi.  Nasema  hivi  nikiwa  mzee  pengine

maoni yangu ni ya uzee lakini nayaona yale mazuri  yakiliwe manani, yale yasiofaa, ni hivi (interruption)  

Commissioner Salome:  Ningependa kumuita sasa bwana Ngei Katiku,  Ngei Katiku, Ngei Katiku,  E-m John Wachira, John

Wachira, John Wachira, John Wachira; kama hayuko, wacha nimuite, Charles, (noises) James Ndung’u Mungai, James Ndung

’u Mungai, Ndung’u  Mungai, Mary Ayuma,  (footsteps noises) Karibu, sema jina arafu upeane maoni.

Martha Ayuma:   Hamjambo wote,  jina langu ni Martha Ayuma, na niko na maoni kidogo  kuhusu  hiyo  Constitution  review.

Maoni ya kwanza, ni sisi wa mama, ningependa tuwe na mbunge mmonja, wambunge wamama, ili wawe wakitulipresent huko

mbungeni kwa sababu sisi tunaelemisha watoto  wa kisichana, ama wamama,  wamama  siku  hizi  wameelimika  sana,  nahatuoni
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haja  yakuwa  wanaume  pekee  yao  ndio  wako  mbungeni  na  sisi  wamama  hatui  huko  kurepresent  wengine,  nikisema  hivyo

namaanisha ya kwamba, wamama tuko na  violence against women, wamama huwa tunapigwa sana natungependa kama tuko

na wambunge wamama huko wangekua wanatutetea upande huu. Upande wa raping pia,  wamama tunarapiwa sana,  na kama

tungekuwa na mbunge mmama ama wambunge wamama wangekuwa wanatrepresent.   Freedom ya speech pia tunahitaji kwa

sababu wanaume wametuweka kama tunafinyiliwa sana kwa sababu hatuwezi ongea kitu chochote tunaambia sisi you have got

no say.  Tena freedom ya worship tunahiji, freedom ya education pia wamama pia tunahitaji,  tunaelimisha watoto  wasichana na

wakiwa huko, ama wakiwa kati yetu hakuna kitu ambayo wanafanya ile yakumaanisha wamekuwa educated.  Sasa  tungependa

tuwe at  least tuwe tunajaliwa sana.  Tena upande wa domestic work,  pia tunahitajiwa tuwe tunaangaliwa sana hapo.   Tuko na

hii next of Keen, wazee siku hizi wamekuwa wakora sana, unaweza fikiria wewe diye mama peke  yako katita  hiyo nyumba, na

kumbe kuna wamama wengine, mzee ameweka  mama  mahari  pengine,  na  wee  hujui  ,  sasa  saa  ile  mzee  anakufa  unashtukia

unaambiwa  kuna  mama  mwingine  mahari  fulani,  wewe  hutabuliki   saa  hizo  na  labda  umezaa  watoto  karibu  watatu,  watano

kwenda mbele ama watoto kumi.  Tena,  grabbing of the deceased’s property,  unapata kama saa  ile mzee amekufa,  especially

sisi watu kutoka Western,  huwa wananyang’anywa vitu ati kwa  sababu  ni  mali  ya  mzee  na  wewe  saa  hizo  hutabuliki.   Sasa

tungependa kama kungekuwa na wambunge wamama, wawe wanaturepresent upande huo kuhusu hili jambo tungefurahia sana.

  Arafu  tena  kuna  hii  early  marriages,  kwa  watoto  wasichana,  tungependa  kama  hapo  tungekuwa  tuna  wambunge  wamama

hapo wanatutetea kwa sababu unaweza pata  mtoto wako ameolewa kama bando ni mchanga, arafu akienda huko  –  akienda

kwa bwana,  bwana  anam-mistreat  anamwambia  asikutabui  saa  hizi  juu  ameshapata  wengine  –  sasa  hapo  tungependa  kama

kungekuwa na law iwekwe.  Kama mme ama kijana amechukua msichana wa mtu, akikaa na yeye karibu miaka tatu ama ata

zaidi ya miaka tatu na wakosane hapo awe akichuwa hilo jukumu juu yeye diye amemharibia maisha yake.  Arafu kuna hii nini,

inheritance – kama mama bwana yake amekufa,  mashemeji wanakuja na nguvu wanataka  wachukua  hizo  vitu  na  lazima  ama

wamrudishe,  kama  hiyo  pia  inasababisha  mambo  mengi  sana  kama  hii  ukimwi,  wamama  tunapati  na  hizo  njia.  Sasa

tungependelea kuwe na rules hapo – yaani kama mtu amekufa, ako huru kukuwa vile anataka lakini si analazimiwa na familia ya

mme, kuchukua mali yake na kumnyang’anya.  Sasa  ningependelea  katiba  yetu   tuwekwe  sisi  wamama,  -  kama  mme  wako

amekufa  (nafikilia juzi mlisikia kwa news vile bibi ya Chelangat alikiwa -  kama kungekuwa na-  nini  (nafikilia  mnaelewa  hapo

kidogo) hangenyang’anywa vitu ama ingekua  je!),  lakini  nafurahia  vile  ilitendeka  kwa  sababu  wanaume  tuwe  tunaandika  will

kama bando tungali wazima, wamama pia tuwe tunaandika will incase of anything, kuwe na will ya kututetea.   Nafikiria ni hayo

tu niko nayo.  Asanteni. 

Noises (no introduction)

Josephene Kalunda:  My name is Josephene Kalunda, I’m representing deaf people in Kenya and my way of communication

is very slow,  so,  I  see  may  be  I   will  talk  more  than  5  minutes  because  I’m having  the  memorandum  yes  but  I’m using  an

interpreter so my time will be abit … 

“We deaf people  of Kenya we are  very oppressed  because  the  constitution  of  Kenya  and  according  to  some  culture,  some

cultures make us to suffer for a very long time, now we want ,  the time you are  making this constitution, you give us a freedom

of expression – for example me I need a sign language interpreter  in different areas  – for example in hospitals,  in the courts,  in
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schools and other areas.   This will make us and help us to get more information and be able to express  ourselves of what we

hear.  In TV, we want to see a sign language interpreter put there because  sometimes people  think if we see  TV  (people  think

all people understand - but we don’t hear because we are deaf people).  

We want also to have health care, free education, free medical, freedom of ownering property, for example if a person is having

a farmily with a person who is disabled,  this person must be  given land even if he is disabled.   We  have  seen  in  some  areas,

where may be a person is a disabled man – the 1st  born,  then the father gives the 2nd  born the land but the 1st  born because  he

has diability, the property is not given. 

Employment:  Many disabled people are not given work, for example the deaf people, the government have employed very few

        deap people.  Also,  in employment, deaf people  are  employed the last and they are  the same people  who are  fired first.

So this is why we deaf people have continued being very poor,  law should protect  our lives.  When a deaf woman is married,

and she is kicked off by the husband, the husband must take the responsibility and care for the children.  

Schools:   Schools  –  all  teachers  in  government  schools  and  schools  for  the  deaf,  they  first,  these  teachers  must  know  sign

language.  It is very funny to see a teacher who is going to a deaf school but he knows no sign language, nothing.  So  the school

must look first, they must supervise first if this person is knowing sign language. 

In the courts,  if  a  deaf  person  is  arrested,  he  must  be  given  a  sign  language  interpreter  before  the  proceedings  are  starting.

Sometimes deaf people are forced to write statements without a sign language and they are  not knowing what is happening.  In

the police station, the sign language interpreters must be brought there.  Hospitals and on other areas  to help us must be  having

sign language interpreter.  

Time for  election,  we  know  very  well  many  people  they  have  disabled  and  they  use  the  thumb  to  put  _________  so  the

constitution must look for other  ways for using these thumb prints because  of the disabled people.     Also,  in the courts,  deaf

people should be given freedom of bringing their own personal  interpreter  but they should not be  chosen for.   Sometimes  we

are given interpreters  there who are  not aware  of sign language.  This make us to suffer a lot.   We  want  sign  language  to  be

recognized as a national language for the deaf people, also for the people because we know the people they use Kiswahili but it

is impossible for us the deaf people  to understand this.  So  in any area  the constitution must put a sign language interpreter  for

that  area  and  the  same  language  should  also  be  taught  in  schools  (this  should  be  taught  in  the  school  curriculum).   The

government  also  should  provide  sign  language  interpreter  because  like  now  the  government  doesn’t  know  the  use  of  sign

language or  the use of the interpreters.   If a deaf person gets a problem, so he must pay for his interpreter  – the  deaf  person

must pay for his interpreter,  now we want the government  to  give  us  interpreters.   Also  we  want  the  government  to  give  us

disabled fund.  These disabled funds are there but they are controlled by normal person, abled people who are not disabled,  we

want disabled people to be controller for these funds for the disabled.   So  this will make us able to share these funds well.  In
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Kenya, we have seen many times some cultures make disabled people to suffer a lot for example there are some places you will

hear there is a problem if may be you have had sex with a disabled person,  (the disabled people would be left alone – and now

we see we have this problem of AIDS.)   This have given the disabled people  the problem of AIDS.   Also some cultures they

block the disabled people from marriage.  We know very well, being a disabled, it doesn’t mean that your body is not working

well – this person who is disabled have a right also of having a family.  So  the law must be  put there to protect  all the disabled

people and to be married if they want to be married and to have their family.

In parliament we want to be  represented,  by a disabled person equally, -  the deaf,  the blind, the physically disabled,  all to be

there and to be welcome in the parliament and this will make us to get good services.     Many deaf people  in Kenya will have

their vehicles here,  they know how to drive very well, but the constitution does  not allow them to  have  driving  licences.   We

want to be given freedom of driving like other people in other countries.  Many deaf people in other  countries have the freedom

of driving but in Kenya here we deaf people are being oppressed.  Thank you.

Commissioner Salome:  Thank you very much Josphene, that is a very good presentation.   I  only have one question for you,

you said  that the disabled or the deaf especially are the last to be  hired and the 1st  to  be  fired.  What proposal  do you have to

make  on  employment?  Do  you  have  a  complete  proposal  that  we  can  put  in  the  constitution  to  ensure  that  the  deaf  get

employed and sustained in employment?

Josephine:   Yes  I  have,  many  deaf  people  have  gone  to  school,  and  they  have  gone  to  universities,  and  they  have  the

certificates,  they know how to work,  but time of  employment,  they  cant  because  of  the  communication  breakdown,  and  the

boss says I don’t have time with this deaf person.  The government must provide sign language interpreter and also to keep their

money aside and the ones to be  given freely to the deaf people  of Kenya.   We deaf people  are  borne here in Kenya and we

were not thrown here so we have all the right, so we need to live and to have good life like other people.   We want to depend

on ourselves but we don’t want to depend on other people.   

Commissioner Salome:  Thank you very much Josphene,  please register, I’m glad that you have given your views.    Samuel

orara  oyuga, Samuel orara  oyuga,  Esther Nyambura,  Esther  Nyambura,  Steve  Oyambo  Steve  Oyambo,  Anthony  Njuguna,

Anthony Njuguna, Stephen Macharia, Stephen Macharia.   Edelea pale, kuna mwingine pale, sema jina na uedelee.

Stephen Macharia:   Kwa  jina  mimi naitwa  Stephen  Macharia,  hamjamboni  wote  kwa  jumla.   Mimi  kwa  maoni  yangu,  ni

machache tu.  Mimi ni kijana na bali ni na famili yangu mimi ni mzee. Kwa hivo watu kama sisi vijana kulingana  na  hii  Kenya

yetu,  naongea  na  vijana  sababu  hao  dio  sasa   wako  wengi.   Kwa  hii  Kenya  yetu  vijana  wamenyanyazwa,  kila  siku,  kama

ukienda  kila  mahari  kama  baba  yako  si  tajiri,  au  baba  yako  hana  kitu  yeyote,  kijana  ata  kama  kuna  kazi  hawezi  andikwa,

sababu  ukienda,  unaambiwa  toa  kitu  kidogo.   Ile  kitu  kidogo,  sijui  nyinyi  wazee  mlijifunzia  wapi  ama  mlienda  country  gani

mkasikia ati vijana lazima watoe kitu kidogo.  Hiyo kito kidogo nawauliza wazee,  mliitoa wapi?  Kwa hivo kwenda kwa nyinyi

wazee, chukueni mfano vizuri kwa vijana ili mtu yeyote ata  kama babake  aliyeaga au hayuko, kama ni kazi,  mnaangalia vijana
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wale hawana wazazi ili kama ni kazi kama ni serikali isiangalie ati mtu yeyote yule babake ama mtu yeyote anaweza mtetea ndio

anaweza  andikwa,  apana.   Tatu  ningependa  sisi  vijana  serikali  yetu   upande  wa  police,  wanatunyanyasa  sana  sisi  vijana,

ukitembea  hukui  na  amani,  na  ukiomba,  unaulizwa  unafanya  kazi  wapi?  wapi  kitabrisho?  Ukiwaambia  wewe  hufanyi  kazi,

unaambiwa wewe ni jabazi,  na basi  kazi haujapata.   Kama kungekuwa na kazi unaweza itiwa kazi serikali imekuoffer ati kuna

kazi umekataa kufanya ili  (interruption)  kwa Upande mwingine, ningetaka kujua  hii habari ya Elections,  kuna vijana wanataka

kusimama councilors, kunao wanataka kusimas MP na wengine.  Mimi ningeomba kama ni wale wazee na sheria ziwekwe mda

wa  miaka  kama  kumu,  mtu  yeyote  kama  akipigania  kama  ni  kiti  ya  Councillor,  akimaliza  mda  wa  miaka  kumi  kama

amechaguliwa au hajachaguliwa, yeye anagive  way kwa wengine.  Kama ni MP vile vile na President vile vile.  Kuchukua ati all

miaka yako uliingia, ukakaa pale oh kiti ya councilor, unataka ati kama ni Dandora kiti ya councilor miaka yote ni yako,  apana

ikifika  miaka  kumi  unawachia  wengine  pia  nao  vile  wapeane  maoni  yao  nawaonyeshe  vile  wanawezafanyia  wengine  kazi.

Ikifika miaka kumi unaondoka – iwekwe katika sheria.  

Ya tatu ni upande wa wanawake – wanawake Kenya hii wamenyanyashwa, kama mwanamke wowote katika kijiji, katika kijiji

hakuna mwanamke yeyote yuko na ruhusa ya kusema kitu  yeyote.  Bali  wale  wanawake  wanakaa  kule  buruburu,  upande  ya

matajiri peke yake hao dio wanasema.   Nao  wakisema kitu yeyote wanataka ipitishwe sababu hao dio wako na pesa.  Na  sisi

wanawake wale wako hapa katika kijiji, mtu ukifuata sheria zingine, ukimuuliza ile sheria ilipitishwa, haijui, ata  hajui ni nini  hii,

juu haimsaidii. Kwa hivo mimi ningeomba,  ________ katika serikali, tunawangaliwa kwa wanawake wote kama ni wauhusiano

wote,  wote  kwa  jumla.   Kama  vijana  vitu  yeyote  inahusu  vijana  wote  kwa  jumla,  na  kama  ni  kila  mtu  wote  kwa  jumla,

wanahusishwa lakini si ati ukiingia kama ni mbunge au wakiingia mahali wako wanapitisha  kitu  wengine  ata  hawajasomeshwa

hio kitu ni nini. Kwa hivo ningeomba kwamba kabla wapitishe kitu yeyote, wanasomesha raiya arafu ndio wanapitisha kulingana

na maoni ya raiya.  Asanteni .

Ngoja Macharia, ngoja kidogo  

Commissioner Salome:  Asante sana bwana Macharia,  hiyo ni maoni mazuri. Nina swali moja tu kwako,  unasema  ni  lazima

kila  wakati,  wananchi  waje  wafundishwe  kwanza,  lakini   tukitaka  kusema  wananchi  wote  lazima  wasomeshwe  ile  inataka

kupitishwa na bunge, lazima tuje kwa wananchi tuwasomeshe kuwa wananchi wote ni lazima wasomeshwe ndio ipitishwe?  Vile

vile nataka kuuliza nikusema kuna mengine yanaweza kupitishwa  kwa  ajili  itakuwa  mazuri  kwa  kila  mtu  ata  bila  kuja  kuuliza

watu kama kwanza elimu.

Macharia:  Wasema elimu, yaaa?

Commissioner Salome:  Ya kila mtu

Macharia: Elimu kwa kila mtu, kama ni kitu inahuzika na inaweza pitishwa kwa raiya. Ee ili nimesema, raiya wanahusishwa, na

kama ni vitu hasihusi raiya, yaani watu wote wanaweza tangaziwa tu kwa radio, magazeti na Television.
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Commissioner Salome:   Jiandikishe pale kwamba umetoa maoni  yako.   James  Ndung’u Mungai,  James  Ndung’u Mungai,

Eem Teresia Omolo, na Edward Omolo yuko?  Utamfuata huo.

Teresia Omolo:  Habari zenu?  Mimi nikiwa hapa nataka kutetea haki ya wamama.  Wamama wananyanyashwa sana sababu

tuseme  watu  wa  huko  Kisumu,  mtu  bwanake  akikufa  analazimishwa  apewe  bwana  mwingine,  pengine  huyu  bwana  ako  ni

wacarrier,  na  analazimishwa  na  nguvu  lazima  upewe  bwana  mwingine.   Kwa  hivo  sisi  tunataka  iwekwe  kwa  law  hio  kitu

isifanyikange.  Mtu anatakikana achague.  

Nikiongea tena point ya pili, wasichana wanatakikana wasomeshwe vile vijana wanasomeshwa,  unapata mtu ako na wasichana

watatu na vijana wawili, na hao vijana dio anawapeleka shule na wasichana hawaendi shule at sababu msichana ataolewa. 

Point ya tatu, ningetetea wasichana pia, mtu unapata kwao wako na mali harafu hii mali yeye hasaidiwi nayo, anasaidia tu vijana,

ati  vijana  dio  wanabaki  kwa  boma.   We  msichana  ukisazaliwa  na  ukuwe  mkubwa  wanaona  tu  uolewe,  hakuna  mahali

utasaidiwa, pengine umelelewa pahali watu hawana pesa,  wewe utasubuka tu huko maishani mwako na huku wako na mali na

wakusaidii sababu wewe umeshaolewa.  Tungependa watuwekee hiyo kwa katiba  –  hiyo  mali  wagawe  ikuwe  kitu  ya  mama

pia.  Ni hayo tu machache.

Commissioner Salome:  Asante sana Teresia, Jiandikishe pale, kwa maoni yako. 

Kwa vile uko na memorandum yako tafadhali tangaza tu within 5 minutes. Thank you.

Edward Omolo:   Asanteni sana,  mimi kwa majina naitwa Edward _Omolo.   Mimi ni mkaaji wa Dandora hapa na sana  sana

mimi naishi katita kijiji abapo iko shinda mingi.  Niko na memorandum ambayo nimetengeneza, na siwezi nikaisoma yote,  lakina

nitapresent kwa utume.

Jambo la kwanza ambalo ningesema, na hii nitawasomea sisi wote tujue kwa vile katiba yetu ya Kenya vile iko saa  hizi, haina

utangulizi yaani – tuliletewa bila sisi kutengeneza.   Sasa niko na jambo ambapo inatuhusu sisi Wakenya itatuonyesha mwelekeo,

na nitasoma:

In  the  name  of  the  living  God,  we  the  people  of  Kenya  acknowledging  the  experience  of  the  bitter  past,  conscious  of  our

perpetual civil negligence, are  aware  of our denied rights recognizing our passion and tolerance believed in just society for the

welfare  of  humanity  for  the  present  and  future  generations.   Conscious  of  our  commitment  to  enhance  love  and  unity  now

hereby resolve to abrupt  this constitution through this national constitutional conference this day of 28th  May 2002.   Huo  ndio

utangulizi ambao ningeomba tuwe nayo katika constitution yetu na hii memorandum  yangu  si  tasoma  yote  na  nitapeyana  kwa

watume na iwekwe katika katiba yetu ya Kenya.  Asanteni sana. 
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Commissioner  Salome:   Asante  sana  bwana  Wamalwa,  tumeshukuru  tumesoma  kila  neno  kwa  hii  memorandum  yako,

tumeshukuru, Thank you very much.  Jiaandikishe pale tumeshukuru sana 

Muli Muya, Mary Muiya, Mary Kairu,  Micas Makoha yuko? Micas Makoha yuko?  Endelea bwana  Muli.   Sema  jina  arafu

endelea na maoni yako.

Muli Muiya:  Kwa majina yangu naitwa Muli Muiya, nami ni mkaazi wa Dandora, upande wa kijiji Gitari Marigu.  Hamjambo

nyote?  Asanteni,  Maoni  yangu  ni  machache  sana  sababu  sisi  kama  wana  watoto  wale  ambaye  wanatoka  kwa  nyumba,

wanaambiwa waende wakafanye mitihani kwa shule na hajasomeshwa ili aweze kuchukuliwa kachukuliwa darasa la kwanza,  na

hajafunzwa na mwalimu ndio anajua kuandika ABCD.  Sasa  kwa  mfano  mimi Kenya  tukipata  huru  niko.   Kikamba  sielewi,

nakama ni kikamba mimi ningeng’ang’ana nayo tu, nijue nikisitakiwa shelia Number fulani, inamaanisha fulani.  Kwa hivo sasa

sioni aja  ya kuambiwa nitoe maoni sababu sijasomeshwa, nitajua nitatoa maoni ya aina gani?  Kwanza nisomeshwe ndio  sasa

nikienda kufanya ile mtihani ya maoni, ndio niwe nikijua nitatoa maoni ya aina gani.

Commissioner  Salome:   Bwana  Muli  ningependa  kusungumuza  hapa  kidogo,  unajua  tayari  umetoa  maoni,  umesema

hujafunzwa kwa miaka arubaine kama ungependavyo, ungependa kufunzwa?

Muli:  Ningeomba, sio kupenda mimi – kwa Wakenya wote.

Commissioner Salome:  Unasema, lakini leo tunakuja , tusikie Mkenya kila mmoja peke  yake.   Wewe mwenyewe ungesema

nini?  

Muli:   Ningependa  mimi nifunzwe  ili  nijue  ndio  ukiniita  hapa  nitoe  maoni  niwe  naelewa  natowa  maoni  gani.   Jambo  la  pili,

Kenya ni sisi tunajitawala,  tunachagua macouncillors,  wanatuhaidi wanatufanyia hili na lile,  majube  ndio  hao  na  wakipiga  kula

wanajipatia msahara mnono.  Wanatusahau sisi wenyewe, waanjili  wao,  na  wakati  tunafanya  hii  cencus  ambayo  tunaambiwa

tunahesabu hesabu yetu, na wakenya kuna masikini kiasi fulani, hao macouncillor, hao maminister wanaenda  kuomba  msaada

kwa ajili yetu na ila haitufikii sisi wenyewe bado ile kazi ambaye masikini jule mnyonge ambaye hana hakii haimpitii.  

Commissioner Salome:  bwana Muli ningetaka pia kukuomba kuwa,  kuna namna mbili za kutoa maoni kwa katiba,  kuna ile

yenye mmefundishwa na mmesema hamjafundishwa, lakini kuna maoni yako wewe mwenyewe kutokana na maisha  yako  vile

umeona  tabu  zile  umeona,  kwa  hivo  tungetaka  utupe  mapendekezo  yenye  unatwambia,  mimi ningetaka  kitu  kifanywe,  nami

ningetaka kitu kingine kifanywe na katiba yetu ili inisimamie mimi. Tabu ni  mwalimu  ___  twajua  tabu  ni  mwalimu  na  kila  mtu

anafanya kazi ya mwalimu taabu, na kila mtu anafanya kazi ya mwalimu taabu ,  kwa hivo ile mambo yenye matatizo uliyo nayo

itatusaidia  tuweze  kuandika  katika  katiba  mpya  na  wewe  kutupa  maoni  yenye  ungependa  kuendekeza,  mapendekezo  yako

wewe mwenyewe.  Asante.

Commissioner Salome:  Bwana Muli umeongea juu ya macouncillor na maujube wako na mshahara kubwa kubwa, bila wewe
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kuulizwa – ungependekeza nini juu ya hili jambo?

Muli:   Kwa upande huo, Councillor na Mjube ni muajili wa raiya.   Raiya walimwajili.  Kwa hivo badala  yakwenda  kujipatia

mshahara angerundi kwa raiya,  awaulize,  huyu  ndiye  uajili  wangu  mliniajili,  ningestahili  msahara  nilifanya  kutoka  hapa  mpaka

pale, mmeaona kazi yangu niliwafanyia vile mlinituma, inafaa mniongeze msahara,  nao  raiya wanarudi wanaona hii mfanyi kazi

wetu ametutumikia vilivyo, inafaa tumuongeze mshahara kiasi gani kulingana na kazi ile aliotufanyia.

Jambo la pili, _____ hii tunasikia wanawake, ni kweli wanawake wananyanyashwa na wanaume wenzetu kwanza,  sababu mke

nyakati  unapomuoa,  ni  mapenzi  umepatana  nayo  ni  mapenzi  unapatana  nayo  bali  sio  punda  umbayo  umeoa  ikifika  pale

nyumbani iwe,  wewe  unakaa  Nairobi,  unakutana  na  wengine  wale  wameoga  umemsahau  yule  ambaye  uliyemuoa  nyumbani.

Ata wakati  uliompenda, alikuwa umefaa kwako,  unamtupa kule,  mara akija pale unamtupa anakuwa hana mme, na umemzuia

mwingine ambaye angemuoa amlinde.  Hio ningefaa kwa waume wenzangu, wachukuliwe hatua,  na upande wa kina mama nao

wakati unaolewa ni yule mme, umekubali kabisa, huyu nimemchagua, awa mme wangu, umtii naye akufanyie vilivyo. Kwa hivyo

tuwache  tuwache  kutesa  watoto  wetu  tumewaleta  hapa  duniani  kwa  sababu  ya  kutokuwelewana  mke  na  mme.  Kwa  hivyo

watoto  wamekuwa  na  wazima  na  wana  wazazi  na  wanasema  kule  ukimuuliza  mimi sina  mzazi  amekufa.   Kwa  kuwa  mzee

ameenda  amemtupa  mama.   Mtoto  akiulizwa  kule  ata  hajui  baba  yake  ni  nani,  ata  hajamuona  shula  yake.   Kwa  hivo  hiyo

ingefaa waume wenzangu na wamama wanatenda jambo kama hilo, wachukuliwe hatua ili tupate kujiendeleza sisi ni wachanga

kwa uongozi nchi Kenya.    Hatuwezi kufananishwa na America,  Sweden au nchi  zingine  ambayo  ziko  na  miaka  zaidi  ya  mia

moja na mia mbili kuendelea.  Kwa hivo upande wa katiba, ni wale ambao wanakibisha katiba, ni kitu ambaye itawekwa miaka

mingi sana  baada ya miaka mitano.   Natungeomba,  wafumiliwe watengeze kitu kwa sababu ukiajili mfanyi kazi,  na umkibishe

kwa  ile  kazi  ikiwa  hajamaliza  utamchokeza  na  ata  atakufanyia  kazi  bovu  ili  amalize  contract  yake.   Kwa  hivyo  ata  kama

ingeenda kwa miaka mitano,  na katiba iwe tutaifuata baada  ya miaka million mbili sisi wakenya,  ingekuwa bora  sana  sababu

ata hawa wajumbe wetu hatuwakibishi tunawangojea wamalize miaka mitano.  Na wanakuja tena tunawachagua – na ile katiba

ningeomba  kwa  maoni  yangu  itengezwe  kwa  lugha  ya  mkenya,  yeyote  ambaye  anaweza  kuyasoma  kwa  lugha  yake  apate

kuelewa hii inamaanisha nini. Lakini sasa  ikitengenezwa kisungu, na yule hajui kisungu elimu yake ni ya ngubaru, sasa  ile sheria

akienda pale kuona Ronia ama wokiri, kunaongewa hata afadhali kuletwa lugha ambayo nina ijua.   Hiyo lugha siijui, itengezwe

lugha ya kabira ya Kenya, ichapishwe vizuru kama vile Bibilia imechapishwa.  Si ililetwa na mzungu – lakini tuwache kuambiwa

habari  ya  sijui  nini,  sijui  nini,  lugha  ambaye  hatapata  _____.   Itengezwe  lugha  ya  wakenya,  yule  anataka  kununua  kisungu

ananunua, anaelewa hiyo, wa kiswahili anajua, wakijaluo anajua, mkamba ananunua yake, anajua hili (vanacular) akiongea lugha

hiyo narudi kwa kikamba, mi najua vile ameniambia mimi – si kweli bwana Thimbo – tutengezewa lugha abaye tunaielewa.  Sina

mengine ni hayo.

Commissioner  Salome:   Asante  sana  bwana  muli  –  enda  pale  ujiadikishe  kwa  maoni  yako.  Asante  sana.   Lukas  Micas

Makhoha tena,  micas Makhoha.   Redeemed  Church.  –  sema  majina  arafu  utoe  maoni  yako.  Tafadhali  mtoe  mapendekezo,

mkitoa  shida,  toa  pendekezo  kufuata  hiyo  shida.  Sio  shida  peke  yake  bila  mapendekezo,  tungependa  mapendekezo  zaidi.
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Asante sana bwana K

Gitau:  Asante, ningeuliza tafadhali kama naweza tumia kingereza na kiswahili,

Commissioner Linaola:   Tulisema tena asubuhi  wale  walichelewa,  uko  na  haki  kutumia  lugha  yeyote.  Nimesema  kiswahili,

kingeleza, kikikuyu, kisaburu, kitrukana, hatutakosa mtu wa ktranslate.  Mtu ako na haki kutumia lugha yeyote.

Gitau:  Asante sana.  Yangu kabisa, ni kuhusu elimu – Ni mapendekezo.   Elimu inifai sana huru kwa wote,  (free for all) that is

elimu ya  msingi  (watoto  wa  primary  school)  ifanywe  mandatory  na  walazimishwe  kwenda  shule.  Arafu,  ukieweza  kufanya

mtihani vizuri kwa darasa la nane, uweze kwendelea mbele then hapo may be wazazi wanashrikiana na sherikali kulipa karo.  

Ya pili na ya mhimu ni afya – Afya inafaa ifanywe bure kwa wote, ni haki ya kila Mkenya awe mtoto,  mzeee,  naama atibiwe na

nikiongea haswa kuhusu sisi, wananchi wale tunaishi estate  ya Ndadora,  mapato yetu ni ya chini sana,  abapo  sasa  mtu  akiwa

mgojwa, akienda pale hospitali kutibiwa, pesa  anaitishwa inakuwa ni mingi kabisa  mpaka inambidi kama ni dawa aapate  dose

kidogo hiyo ingine imani yake na Mungu wake imponye.  So mi nafikiria afya ingefanywa bure kwa wote. 

Jambo la tatu na la mhimu, ni ukosefu wa kazi (unemployment) hii issue ya unemployment inatokana na hivi, -  wengi wetu hapa

vijana,  mimi wenzangu  hapa  tuna  elimu,  tumesoma,  lakini  hatupewi  nafasi  na  serikali  kwenda  kutengeneza  ujuzi  wetu,  kwa

sababu jambo linaoitwa nicotism – unapata mtu kazi,  kazi unapewa on vile unajuana, may be baba  yangu ni director,  mjomba

wangu may be ako na cheo, unapata sasa kwa sababu mimi nina mtu ananijua, nitapata kazi.   Mwenye hana mtu anamjua, then

haajiliwi

Jambo lingine, ni ukabila kwa kazi,  si siri kila mtu anaona,  ukienda  kwa  corporation  mingi  unapata  may  be  kabila  moja  ndio

inadominate.  So,  ningependa hiyo tafadhali pia,  itengenezwe, kazi mtu apewe on  merit,  kulingana  na  ujuzi,  experience,  elimu

bila kubaguliwa – whether ukuwe wewe ni disabled ama una afya to kamili.

Jambo  la  nne  ni  land  issue  –  Unapata  mtu  ako  na  udongo  zaidi  ya  acre  200,000  ama  acre  20,000,  na  yeye  mwenyewe

anatumia acre 3. Ili hadi kuna watu abao hawana ata that kasmall piece of land – ili abaye anafaa awe pale aweze kulima apate

mapato kidogo ili afanye kuendeleza maisha yake day in day out.  So ningependa kama una udongo zaidi ya ile unatumia, if you

have may be 10 acres  of land, you are  using  2,  then  the  rest  8  you  either  surrender  ama  ulipe  tax,  ili  watu  wengine  wapate

kutumia nini? Udongo huu!

Jambo la tano,  ni kuhusu askari  wetu  –  I  believe  so,  tunawashukuru  sana  kwa  kazi  ile  wanafanya  lakini  wamekiuka  kabisa.

What is meaning of Kenyan ukiniangalia?  I believe I have the right as  a Kenyan to leave work and ama own property  at  any

place  Kenya  hii.   Ni  haki  yangu  kuwa  na  mali  ama  biashara,  mahari  popote  kwenda,  ama  kufanyia  kazi  Kenya  hii  bila

kusubuliwa.  Abapo sasa nikiwa hapa Dandora, naweza kutana na police na asiniulize chochote,  lakini nitaenda sehemu zingine,
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nizuiwe kwenda ama niulizwe  nafanya  nini.   Na  ili  hali  akiniangalia  anaona  mimi ni  Mkenya,  na  sina  restriction  ama  ____  la

kukanyanga  anywhere.   So,  ningependa,  kwa  police  I  think  mnda  kidogo,  ili  waweze  kutrainiwa  properly.   Na  sana  sana

kuhusu public relation, vile unaweza kuongea na mtu, pengine asiwejiweza, pengine mtu masikini na pengine mtu tajiri pia.  

Jambo lingine ni kuhusu katiba – hili ni pendekezo,  -  Naamini ya kwamba,  wengi wetu hatujapata nafasi ya kuisoma hii katiba,

ningependa ifanywe – ukifika daraja  la pili ama  secondary  education,  I  believe  so  serikali  inafaa  ifanye  mandatory  ama  free

mafunzo,  wafunze  hawa  wale  wako  mashule,  na  wale  hatutaweza  kupata  nafasi  hiyo  ya  kusoma  shuleni,  wakati  una-apply

kupata kipande chako, (your national ID card) ukiwa na 18 years, upewe copy,  ama upewa katiba abayo imeandikwa kwa ile

lugha ile unaielewa, hiyo ni yako kama vile kipande chako.  

Jambo lingine na la mhimu ni Election – Naamini ya ,  election inafaa iwe free and fare – so ningependa hizo ballot boxes zikua

open na transpalent dio kila mtu aweze kuona. Na urgue hio uwe umetekelezwa.  Asante.  

Commissioner Lenaola:  Asante Bwana Gitau, hatuna maswali,  you were very clear,  thank you very much.  Please register

at the programme there.  David Kuria, David Kuria.  Karibu.

Tafadhali kuna watu wale wamekuja bila kujiadikisha, kama hujaadikisha please enda pale kwa meza kwa maana siwezi kujua

utapenda kusungumza ndio nijue  ungependa kusungumza. Asante:  Na  hapa kama hupendi kusungumza, ningependa kuwa na

list  ya  wale  watu  wamekuja  mkutano,  kwa  hivo  kila  mtu  lazima  ajiregister  pale.   Ata  kama  hapendi  kusungumza.   Endelea

bwana Gitau, (kuria) Bwana Kuria.

David Kuria:  Majina yangu ni David Kuria, mimi mkaaji wa hii kijiji. Sasa kitu ningependa kutoa, nikulingana na vile sisi wana

kijiji tumekuwa tukifinyiliwa sana na sheria ama na sherikali,  ambayo serikali yenyewe, inajua  sheria  lakini  imejifanya  ni  kama

haijui sheria.   Nafikilia sijui ni sehemu gani ya sheria ambayo  inayosema,  kama  yule  mtu  anaweza  kaa  mahari  zaidi  ya  miaka

kumi, huyu mtu hufai kumtoa hapo bila kumonyesha mahari pengine.  Lakini sisi wanakijiji,  tumeona haki zetu tukifinywa sana

(kama juzi mmeona mjini  Mombasa,  watu  wamekaa  mahari  zaidi  ya  miaka  ishirini,  arafu  unashtukia  siku  moja  tu  tinga  tinga

inakuja inafujafuja mali yao – na ambayo sherikali ambayo ilitengeneza hii sheria na inafaa kulinda sheria,  haiangalii. Sasa  si ata

tunashidwa, ata tukiwa na sheria aina gana, ile shinda ziko ni serikali haitii itakuwa vipi.

Kwa  upande  mwingine,   ni  upande  wa  watu  wa  Nairobi,  tumekuwa  tukifinywa  sana,  kama  ni  upande  wa  uajili.   Nafikilia

kuanzia 1982,  wakati  kulikwa na mapinduzi ,  hapa mjini Nairobi,  hatujawai kusikia vijana wetu wakiajiliwa kazi ya jeshi,  ama

police, ilikuwa tu seheru zingine za Kenya unasikia Nanyuki wanachukuliwa jeshi,  Kisumu wanachukuliwa jeshi,   Hapa Nairobi

sijui ni sheria gani iliundwa ikawa tunabaguliwa – arafu,  kuna ingine sheria tunaona sisi wana Nairobi  – ama watu hawana guvu

sasa,  tunaona kama kuna sheria zingine  police  wanatumia  kwa  kunyanyasa  mtu  ambaye  hana  guvu,  kama  nyumbani  pengine

unaweza kutana na askari  – ata  ile njia ya  kukushika  njia  ya  adabu  hatumii.   Unashtukia  amekuja  anakushika,  unakaa  wapi,

kipande yako,  unafanya kazi wapi?  Arafu akisikia ni kama mtu tajiri,  unaona ni  kama  anasikia  anaenda  kumshika  na  njia  ya
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adabu,  anamwambia,  habari  yako  mheshmiwa,  wewe  ni  nani?  Natakikana  kwa  kituo.   So  ona  hapo,  sisi  naona  sisi  ambao

hatuna guvu, tunaendelea kufinywa.  Arafu kuna sheria zingine ambazo ziliundwa wakati  serikali ilikuwa inatoka kwa wakoroni,

ikiwa kwa mwananchi wa kawaida, nayo ilikuwako ni mambo ya kupigana na kutojua kusoma, umasikini na afya.  Wakubuka,

kuna wakati, hakukuwa na hii mambo ya cost  sharing.  Kama wewe ni mgojwa, ata  kama ni ugojwa wa ina gani, ata  kama ni

Kenyatta  utakaa miezi gapi,  unashrikiana  na  serikali;  Saa  sijui  tena,  ilikuwa  ni  vipi,  ama  ni  ugojwa  gani  walikaa  ikapiduliwa

ikasemekana,  lazima  ukuwe  na  cost  sharing,  na  that  is  tulikuwa  tumepata  uhuru  kutoka  kwa  mkoroni,  hiyo  ndio  mambo

ilikuweko hapo mbele.  Na sisi wana kijiji at tumekuwa tukisubuka sana, ata mtu anaweza hapa na akuve, ata tunakosa pesa  ya

kwenda  kumsika  kwa  sababu  tukimpeleka  Kenyatta  itakuwa  ni  vingumu  kumto?  Kumtoa.  Sasa  ningeomba,  zile  sheria

zilikuweko ambazo zilikuwako ni nzuri, serikali iweze kuzipindua ziwe zikifuatwa kwa sababu ata  tukitoa sheria za aina gani na

hazifuatwi, itakuwa ni kazi ya bule.  

Na kwa upande ya hongo -   Ningeomba kama  ni  kiongozi  ambaye  amezaliwa  mahari  fulani,  kwa  madaraka  magani,  uwe  ni

councilor,  uwe  ni  chairman  wa  kijiji,  uwe  ni  chairman  wa  shule,  upande  wa  hongo  tuache  kabisa.   Kwa  sababu  sisi  ndio

tunaweza leta ata  ___  hii ya kawaida,  kutoa rushwa  kwa  sababu  hatujapewe  ata  kama  kamsaada,  ukimwambia  ee  tafadhali

weleta shilingi mia mbili nikusaidie, unaonekana kama wewe ni vitu unafunza, lakini akija kwako,  ata  kama kuna shida,  “kama

uko na uwezo nisaidie” kama huna uwezo mwambie haiwezekani.  Na nihayo tu. 

Commissioner Lenaola:  Asante sana bwana Kuria kwa maoni yako,  umesikika vizuri, jiandikishe pale tumeshukuru.  Ninali.

 Karibu,  sema jina yako  yote  kamili  arafu  uendelee  na  maoni  yako.   (unclear  noises)  Tutampa  nafasi  mtoto  baadaye  atoe

maoni yake lakini sasa nafasi si yake.

Elenina Mwimanyi:   Asanteni sana,  kwa wale watu wamekuja hapa – majina langu yote,  mimi naitwa Elenina Mwimanyi na

mimi ni mkaaji wa Dandora.  Sasa niko na maoni yangu tu kwa yale mambo naona hayaendi vizuri .   Hii ni serikali yetu tulitoa

kwa mbebelu na itasemekana sisi tumejitawala katika uhuru, na hatuoni uhuru abapo  iko.   Uhuru ili ambapo sisi tuko nayo,  ni

kunyanyashwa  na  wale  watu  viongozi  wetu.   Maana  ni  hii,  wale  watu  wanahudumiwa,  ni  matajiri  kwa  matajiri,  lakini  wale

masikini wamekuwa kama ni kitu  ile  ambapo  haionekani  serikali.   Na  ninaomba  hivi  maoni  yangi  ndio  hii,   Hii  katiba  yenye

tunatengeneza tukiwa tunaonana na nyinyi wote, wale ambapo wako hapa ni wa serikali na watu wakutengeneza katiba,  katiba

afuatiliwe sana.   Sisi ni wazazi, na tumezaa, na hakuna mzazi anaweza kupenda mtoto wake akuwe mbaya,  ama  mtoto  wake

anyanyashwe na serikali.   Kitu kiko hivi, mtoto kama amekosea,  serikali na mzazi  yafaa  msaidianane,  sio  ati  unyanyashwe  at

sababu yeye ni  masikini,  na  imekua  mazoea,  sasa  wakaaji  wa  Dandora  tuko  na  shinda,  sana,  ata  kama  mnaona  uchafu  iko

hapa,  kweli tuko na vijana, lakini wale watu wengu sana mkifanya uchunguzi, watu  wanatoka  sehemu  ingine  wanakuja  kuleta

uchafu hapa,  na  ni  katiba  ile  ambapo  anatakikana  kufanywa.   Kuna  watoto  wamesoma,  hawana  kazi,  na  hiyo  ni  jikumu  ya

serikali,  kujua wale watoto  ambapo wamesoma, na hawana hazi, wanaweza kusaidiwa  kivipi?   Meradi  ziko,  na  serikali  ndio

imeshkilia hio meradi,  wachungulie vijana wetu wale ambapo hawana mapato ili vijana wawe wameshkiliwa hiyo meradi,  ndio

wakose kuonekana kwa barabara, na serikali ina nguvu ya kufanya hivo. 
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Kitu ingine ni hii, sisi akina mama tunanyanyashwa sana,  hatuonekani,  na tunataka katika katiba  wamama  wakuwe  msitali  wa

mbele,  sababu  (ata  mkihesabu  hapa)  wamama  ndio  wanatengeneza  serikali,  ata  kwa  kula  wamama  ndio  wanakuwa  katika

mstali  wa  kwanza,  na  vijana,  na  wale  watu  wanaonekana  hatutaXXXX  hawaendi  kuchagua  viogozi.   Kwa  hivo  wamama,

wawekwe mstali wa mbele kwanza na vijana,  na  kuwe  na  mpangilio  katika  serikali,  mtu  akichaguliwa,  wasingoje  amalize  ile

miaka  inamfaa.   Kama  hafanyii  wananchi  kazi  aondolewe,  kuna  wakubwa  wale  ambapo  hawana  hesima  ata  na  serikali,  na

wameaanza kufundisha watotot wetu siasa ile mbaya.   Mtu kama huyo, yafaa itengenezwe sheria ya kumsika sababu sisi laiya,

tukiwa  mbali  na  serikali,  hii  nchi  yetu  itakuwa  ya  dhika  kila  wakati,  na  kuna  watoto  wasoma  vizuri  zaidi,  ata  mtihani  yao

wanapita,  lakini, hiyo imekua mazoea wabunge wanaweza chukuwa  hiyo  majina  ya  wale  watoto  wamefanya  vizuri  wakienda

kudanganya  serikali  ati  hao  watoto  wanaenda  kusomeswa  bure.   Lakini  huyu  mbunge,  atachukua  watoto  wa  matajiri  kwa

sababu  ya  kukula  hiyo  pesa  ya  matajiri  na  wale  masikini  watawachwa  hivo  hivo.   Kwa  hivo  yafaa,  kuwe  na  utumishi  ule

ambapo utalinda hao watoto masikini. Na wamama, katika kazi zote wamama wahusishwe.  Kuna kazi zile ziko kwa office, na

wamama wamesoma hawahusishwi, ata kwa gorovia, ata kwa mahospitali, kama sisi watu wa community health workers,  yafaa

pia katika katiba serikali ituangaliwe sana.   Tunafanya kazi  gumu,  sisi  ndio  tunajua  wale  wagojwa  wamegojekea  katika  vijiji,

nahatujulikani mahari popote.  Kwa hivo katika katiba, serikali yafaa iangalie masrahi ya wale watu wanasaidia daktari  kufanya

kazi katika vijiji.  Na hiyo dio maoni yangu, na asanteni kwa wale walio nisikisa.  

Commissioner Lenaola:  Asante sana mama, jiadikishe pale kwa maoni yako tumeshukuru. 

Pius Ouma yuko, Pius Ouma, Ouma Pius – Endelea bwana Mugambe.

Mugambe  Habari  zenu nyote?  Kwa maoni yangu, mimi naitwa Were  Mugambe, na nina pedekezo,  na pendekezo yangu ni

kwanza tuwe na  decentralized administrative systems, mji kama Nairobi  hauwezi kutoka town, sababu mahitaji ya Dandora ni

tofauti  ni  ile  ya  Kariobangi,  na  ni  tofauti  na  yale  ya  Westlands,  kwa  hivo  watu  wa  Dandora  ,  mashughuli  ambayo  nalipwa

isipelekwe  town,  imbakie  hapa  hapa,  kwa  hivo  councilor  kama  ni  councilor  ni  wa  Dandora  ashughulikiwe.   Mashughuli–

naikusanywe  hapo  sababu  mara  mingi  tunalipa  na  xxxx  na  pengine  diposa  zinaende  kusafisha  Westlands,  na  uchafu  za

Westlands zinakuja kutupwa huku. Kwa hivyo ningependekeza tuwe na decent lifes.

Administrative systems -  mambo kama elimu, ni wengi sana vijana ambayo wako hapo wako katika huu mkutano wamesoma

mpaka form 4, mara mingi najiuliza, mtu anasoma mpaka form 4 ile apate certificate ya kuwa gabbage collector? Kwa hivyo we

should ______ (inaudible) our constitution, that basic education iwe atleast mpaka form 2 na lazima watu wazome mpaka form

2.  Kama  ni  mzazi  na  mtoto  wataona  kama  mtoto  ana  nia  ama  anapendelea  kuendelea  na  masomo.  Baadaye  itamtoa  huyu

mtoto anaenda kuelimishwa masomo ambayo  itamtayarisha  kikazi.   Isiwe  tu  kule  kwenda  shuleni,  ni  njia  ya  kuwanyanyasha

wazazi  walipe  school  fees,  ili  mtoto  aje  awe  manamba  au  gabbage  collector.  labda  anaweza  kuwa  akijifundisha  kazi  kama

electrician, kutengeneza radio, TV ama vitu zingine kama anataka uwe gabbage collector aanze mapema ukiwa form 2.   Na  ile

ambayo kwingine kutoka kwa wazazi,  ata  watoto  wenyewe  wataona  kua  kweli  wanapendelea  sana  masomo  upatiwe  nafasi
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aendelee, na sisi tunapeleka tu watoto shule ili tupatie wahidi biashara ya kuuza vitabu na watu wengine wafaidike na hiyo elimu

haiwafai. 

Na police station:  Na ningependekeza kuwa kulingana na mahitaji ya watu,  wawe na police station,  na nikisema police station

namaanisha  iwe  watu   XXXX   wafanyikazi  wa  serikali  police  wenyewe,  kwa  sababu  mara  mingi  sisi  tunalalamika  kuhusu

mapolice, na kusema ukweli, nikusema kuwa jinsi  wanavyoendesha  kazi  zao,  si  vizuri  lakini  ata  nao  jinsi  wanavyo  tunzwa  si

vizuri, wakienda kama Kinyago wanafanya kazi kwenye office zingine tunakaa ni kama sijui nini.  Kwa hivyo hao wafanyikazi,

na mfanyikazi kama wengine wote wa Kenya watengezewe vicheo vya kazi vizuri, kwa sababu ata  sisi  laiya  ndio  tunafungwa

katika hivi vituo.  Wapewe nyumba nzuri ili tuwe na police wachache, wanalipwa vizuri, wanaishi vizuri, watuhudumie vizuri.  Na

xxx mpaka  huduma  nzuri  ikiwa  watu  wenyewe  wanahudumiwa  vibaya   na  serikali  na  wakenya  wote  wanalipwa  kwa  hivo

kulingana hitaji ya watu,  kuwe na police station xxxxxx ama courts.   Tangu nikiwa mdogo mimi huwa najua in  Eastlands,  mtu

anapelekwa Makandara.   Ata mbunge wetu mara mingi huko ni kama kwake nyumbani.  Nimefikiria vizuri, kila  constituency,

kila constituency, iwe na court yao na hapo ikiwa constituency iko na wetu wengi sana kama Embakasi,  iwe na zaidi ya moja.

Kila mtaa kama Dandora, sasa unafaa uwe na police station zaidi ya mbili.  Kwa hivyo tumepasuliwa tutakuwa na macouncillor

wa wili.  Kwa hivyo xxxx na sio police post,  police station.waendelee vile vile na  hizo  police  station  ziwe  na  nyumba  za  hao

wafanyi  kazi  wa  serikali  ambao  wako  huko  dani.   Na  hapo  kwenye  police  station  kuwe  na  wakili  ameandikwa  na  serikali

ambapo  kila  mtu  akije  ama  kabla  ya  kuingia  kwenye  cell,  anapewa  nafasi  ya  kuonana  na  wakili.   Kila  statement  atapeana,

anapeana  wakili  akiwa  anasikia  na  still  anaona.   Nao  police  wakitembea  watembee  na  orodha  na  vile  ukishikwa,

ukisimamishwa  ndio  utakiwa  ukisign  makato  uliposhikwa,  ukishikwa  ulikuwa  unafanya  nini.   Ningependekeza  macouncillors,

wasiwe watu wa vyama, wawe independent candidates  sababu macouncillors  wanachaguliwa  kuhudumiwa  magojwa,  hakuna

ugojwa wa DP au wa KANU au wa NDP.  Maji,  sewage ikifunga, ni shughuli ya councilor,  basi  hakuna  sewage  ya  KANU,

hakuna sewage ya DP. Wawe independent candidates, mtu akitaka kuwa parliamentarian sasa anaweza tuingia kwenye chama.

  Lakini  civil  candidates  ni  administrators,  na  sio  watu  wa  chama  fulani,  wa  chama  kile  kingine,   wewe  ni  mtu  tu,  watu

watachaguliwa  kulingana  jina  lako  na  uwezo  wake,  zaidi  ya  hapo,  mambo  ya  chama,  unaona  kama  huu  mtaa  wa  Dandora

umenyanyashwa sana  hivi  miaka  kumi  tangu  tuaanze  multi  party  election  sababu  Dandora  ilikuwa  inaonekana  kama  area  ya

opposition.  Pengine macouncillor wetu wangekuwa si wa chama hiki ama kile, hatungeumia saana hivo.  

Hawa macivic administration, wawe na independent institutions to hold the civil candidate to administer their works.    Nikisema

hivi  namaanisha,  (kwa  mfano,  Dandora,  kumekuwa  na  Councillor  mmoja,  wakazi  wengi  wa  Dandora  hawamjui  councilor,

hawajawai  muona,  miaka  5  zimeisha.)  hii,  wakazi  wa  Dandora  hawajui  wanalipa  kiasi  gani  ya  mshahara,  kwa  hivo  hawajui

kama  wana  pesa  za  kutosa  ya  kutengeneza  barabara,  ya  kutongeneza  street  lights,  kutengeneza  hospitali;  kwa  hivyo  mimi

ningependekeza,  hao macouncillors,  wakisa chaguliwa, wawe kama ni Dandora,  wawe  na  caretaking  officers  na  hao  officers

wawe wanalipwa, hiyo ni  kazi,  wanasaidia  macouncillors  kufanya  kazi  ya  hiyo  mtaa.  Na  hao  watu  macouncillors  wawe  kila

mwaka, kila mwisho wa mwaka, kama kampuni kubwa mingi tunazojua hapa kila mwaka wana Annual General Meeting (that is

igekuwa councilor afanya mambaya kwa miaka 5 arafu ndio watu wamtoe shukula sana)  huko dani vitu zingine za miaka tana
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inatuchukua miaka 100 dio tuweze kurepair.  Pengine ata  hatutaweza.  Kwa hivyo  kila  mwisho  wa  mwaka  na  maofficers  zao,

makanisa, na NGO wa hio city kuwa wanakutana wame-evaluate kazi iliofanywa muaka huo.  Wakiona kweli huyu councilor

na watu wake hawafai,  wanafutwa kazi mara moja.  Sio wagoje miaka tano,  tunanyanyaswa  miaka  5,  ndio  uchaguzi  uje,  mtu

amejitajilisha  yeye  na  bibi  yake  na  jamaa  zake,  sisi  tunabaki  hapa  tukiangamia;  kwa  hivyo  mimi  ningependekeza  councilors

wasio wameendesha mambo ya huku ni kama biashara yake personal  yeye peke  yake na rafiki zake kadha,  kama wanangoja

achaguliwe ata ingine au amekuja na team yake anayependekeza.   Kwenye hii team kuwe na wamama, kuwe na vijana, kuwe

na  wazee.  Kwa  hivyo  saa  zile  wana  campaign  wanaambia  watu  mimi  nataka  kuwa  councilor,  na  huyu  diye  atakuwa  xxxx

wangu, huyu diye atakuwa treasurer, watu wenyewe wataona, kulingana na team anayotaka kufanya nayo kazi,  kama anaweza

kaa mtaa wao  ama  ward  yao  au  vipi.  Lakini  mara  nyingi  mtu  anajitokesha  peke  yake  na  hatujui  kama  anapatiwa  pesa,  ata

ukienda kwenye mikutano kule charter hall ama kwingine, anapewa pesa za ward, watu hawajui, yule anazitumia, hatujui.  Kwa

hivyo kuwe na Estate officers kusaidia macouncillors kufanya kazi zao.  

Ningependekeza kuwe na Community Police System – community police system dio itatusaidia pengine ata  kusaidia wengi wa

hawa vijana kazi. Sababu saa zingine unapata police ni mTarkana, anapelekwa kisumu, wanamtoa pengine kama Kodole,  lugha

haelewi, shida za kodole,  huyo anaenda kama kuhudumia serikali na hahudumi mtaa wa Kodole,  kwa hivyo community police

system atamaanisha kuwa wale ambao wafanya kazi ya police pale ni watu wa hio mtaa wanaielewa, wanaelewa shida za hapo.

  Na wao wataweza kusaidia,  pengine ata  mchana ata  hakuna aja  sana ya police kutembea.   Na  police community system pia

wao  watu  wanapewa  huwezi  pengine  ata  kuhudumiwa  ambayo  hamsimami.  Mtaa  kama  Dandora,  askari  wengi  mara  mingi

tunaimbiwa na hawa ndio wa kwanza kwenda kijificha chini ya vioski ili mtu anakuja na buduki na wewe unatumia mkuki.  Kwa

hivyo wao wanaweza kuwa licenced kutumia ata  siraha usiku (licenced.).  Pia ningesema allocation of resources  –  mtaa  kama

wetu ni mkubwa sana na watu  wengi  wanakufa  ata  njiani  wakipelekwa  Kenyatta,  na  pengina  magojwa  yangeweza  kutibika.

Kwa hivyo, hospitali kama hizi zetu ziwekwe credit,  iwe  ni  Dandora,  machakos  Kenya,  kulingana  na  population  government

should allocate resources  enough in schools,  hospitals,  xxxx na mortuary services and the like. Nikimaliza namalizia  ni  kisema

tujaribuni tutafute njia nyingine ya kueliminate harambee kwa sababu harambee are  just propagating corruption.  Kuna wengine

ni  viongozi  na  sababu  ni  masikini,  hawawezi  kuadhilia  harambee  na  wapewe  pesa,  tunakataa,  na  wengine  wana  uoga

wakuadhilia harambee pengine kwa sababu wamegrab,  wameimba pahari,  wanaweza kuedelea na harambee  zote  wakapewa

pesa,  tunathania  kwamba  kuwa  hao  ndio  viongozi.   Mambo  ya  harambee  tujaribu  tuone  kama  inaweza  tolewa.   Hiyo  ndio

kwanza inachaguliwa kulingana na uwezo wao kibinadam.  Sio XXX wao kifedha. Asanteni.   

Commissioner Lenaola:  Asante sana bwana Mugambe,     

Commissioner Salome:   Asante sana bwana mugambe, yamekuwa maoni mazuri, tunashukuru, nina maswali mawili kwako,

moja unasema kuwa madiwani wasiwe wanachama kwani wanatetea mambo ya afya na ata haina wanachama, kuna mambo ya

masomo na kadhalika,   Na  wasema kuwa wana bunge ndiye wenye vyama.  Nao  wabunge hawa vile tunavyo elewa ni kuwa

wanatumikia mambo kama ya masomo ,  yenye pia haina wanachama, na mambo kama hiyo. Kwa nini  wawe  wanachama  na

wengine wasiwe wanachama?  Hiyo ni swali la ufanusi tu,  ukiwa  unaweza  kueleza.   La  pili  ni  kuwa  umesema  bwana  diwani

akija ama XXX kuja kufanya campaign ,  aje  na kikudi chake chenye atafanya nacho kazi.  Na  umesema hiki kikundi kiwe  na
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wanawake,  na  kiwe  na  vijana.   Utatupa  utaratibu  zaidi  kama  unataka  wanaweke  wawe  kiasi  gani  kwenye  huu  utaratibu,

ungetaka vijana wawe kiasi gani?  Kama twaweza kuendelea na hii ikikubalika kuwe kuna mama mmoja na kuna kijana mmoja,

na  kuna  wazee  thalathini.  Kama  unafikilia  hii  utatusaidia,  ama  unafikiria  kunaweza  kugawanywa  je  dio  kila  mtu  akatia  yeye

mwenyewe amesha husishwa. Asante

Mugambe:  Ningependekeza iwe asili ile italingana na idadi ya watu pale.   Ikiwa wanawake  ni  wengi,  wawe  waakilishwe  ma

watu wengi zaidi, ikiwa vijana ndio wengi, bora  watu hapo wawe wamewakilishwa sasa.   Ni gumu kusema  ni  gani  (50  50)  ,

pengine utaenda kwenye ward zingine  unapata asili mia themanne ni wanawake. Kwenye hii kikundi kuwe na wanawake, kama

ni watu kumi, wanawake 8, lakini mhimu sana , ninaweza pendekeza kuwe na zaidi ya wanawake zaidi ya wanaume.  Na  mara

mingi,  wanawake  wanatumiwa  –  kuna  shughuli  zote  za  kila  siku  na  wanatumiwa  tu,  mambo  inapadwa  hao  wanaitwa,  jooni

mpanguze meza. Kwa hivyo wanawake wapatiwe nafasi ya kwanza,  na zaidi ningependekeza pengine ata  hii ingine constitution

kwamba  wawe nominated, civic and parliamentary candidates   wawe wanawake tupu sababu wanawake mara mingi hawana

zile pesa  na nafasi kama wanaume  za  kwenda  kufanya  campaign.   Kwa  hivyo  nominated  candidates,  kwenye  shughuli  zote,

zozote,  wawe  ni  wanawake  wanapewa  hizo  nafasi.   Mara  mingi  bunge  ni  mahari  watu  wanaenda  kutoa  mapendekezo,

kushauriana, ata  kama  inaweza  its  like  school  of  debt,  chama,  hapo  watu  wanaenda  kuwaza,  sasa  mimi sasa  naweza  sema

sawa, mimi nawaza kiDP, mi nawaza KiKANU, mi nawaza KiSDP, mi nawaza KiFORD People  lakini kwenye administration,

maji  ikikosa  Dandora  ama  sewage  ikosekane  hakuna  UDP,  hakuna  UKANU,  ata  ningependekeza  kuwa  civic  candidates

wasiwe  watu  wa  chama.   Ikiwa  mtu  anataka  kwenda  kutoa  mawazo  yake,  baada  pengine  akitaka  aende  awe  mbunge  ili

atuelezee  kiuzima  yeye  anafikilio  taratibu  ni  huu  na  yale  mawazo  yake  yatatumika  na  macouncillor,  aonyoshe  utaratibu  wa

mambo. Mwisho ningesema kuwa military wawe kwa community and social services,  kwa sababu nchi kama Kenya tunatumia

pesa  nyingi, kulipa watu wa majeshi mishahara,  na  wanapokea  tu  huko  kwenye  mabarracks,  barabara  zinapomoka  huko  na

hatuezi kaona,  kwa hivyo hawa watu waongeze ata  umilitary wao wengi, vijana wengi wapate  kaji  lakini  waje  wapate  misitu,

watengeneze mabridge, watengeneze mabarabara, watengeneze hospitali, hiyo misharara ambayo wanalipwa Kenya tangu ipate

uhuru ni karibu miaka 40,  hatujaenda vita na  mtu.   Naonekana  alipwa  kwa  hii  miaka  40  na  kazi  ya  maana  ambayo  alifanya

sijaona, kwa hivo the military should be in all the social community services.  Asanteni

Commissioner Lenaola:   Asante bwana Were  kwa maoni yako.   Jiandikishe pale  umetoa  maoni  yako  ni  kutume.    Zarah

Hamed, Zara, Mhesimiwa karibu, Zara endelea   sema jina na utoe maoni yako.  

Zara Hamed:  Jina langu ni Zara Hamed , mimi tatizo linalo nisubua, ni kubaguliwa kama mimi ni muislam, kwa sababu mimi ni

mzaliwa wa hapa. Na  mimi wakati  ikija tatizo kipande,  mimi nikipenda kuchukua kipande,  ama mtoto wangu, naambiwa nitoe

cheti ya kuzaliwa ya baba  yangu, mara naambiwa nilete ya mama yangu, mara naambiwa nilete ya babu yangu,  na  labda  sina

hawa watu wote.  Serikali yenyewe- sisi kama waislam tuko hapa katika nchi Kenya lakini bando hatutabuliwi kama raiya wale

wa  kawaida.   Kama  hapa  Dandora  kuchukua  kipande,  mimi wanaona  mimi labda  ni  mzaliwa  wa  Kibera.   Sina  haki  kama

mkaaji wa Dandora hapa niweze kwenda Kayole nipate kipande,  nitaambiwa wewe,  enda katika ile mtaa umezaliwa.  Na  hali
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labda wale watoto  ambao nimekaa na hao hapa wanatablikana  vizuri  sana.   Kwa  hivyo  katika  pendekezo  langu  kwenye  hili

tume ningesema, yule mtu yeyote ambaye amezaliwa hapa Kenya, na hali mna cheti ambayo inadhibitisha  mimi ni mzaliwa, niwe

niulizwe nilete ya baba yangu, ya babu yangu, ya nyanya yangu, na labda kwa mfano mimi sina hao watu wote ambao tunaishi

na wao.  

Na tatizo lingine pia ningesema – tatizo la wakaazi -  kwa mfano unaona mtaaa wa kibera, kibera ni mtaa ambao umekaa kabila

ile ya wanubi kwa mnda wa miaka 200.  Serikali iwe ikipata uhuru tuliikuta hiyo kabira  ikiwa hapo,  na wakenya wakati  wa hivi

sasa  serikali  haichukua  kama  hao  bando  ni  wananchi  wa  Kenya  ata  ijapo  inawapatia  mambo  mengine,   bando  inawaita  ni

squatters.   Hatuna haki na ata  tuseme hao ni wageni, hakuna mahari pengine huyo mtu anaweza kwenda,  maana  yeye  anajua

mimi ni  mzaliwa  wa  hapo,  na  wazee  wangu  na  wababu  zangu  tuliwakuta  wakiwa  hapo.  Na  wala  hiyo  kabila  halina  yani  ati

reverse nyingine at  serikali  haitanitabua  itanipeleka  kwingine  na  ata  kama  nitapelekwa  kwa  nchi  ingine,  hakuna  nchi  inaweza

kukubali watu ambao zaidi ya miaka 200 hawawajui wala hawajui asili yao wametokezea wapi.   Nafikiri kwa haya machache

nasema asante.

Commissioner Lenaola:    Asha Ali Hussein, Ee Zara,  jiandikishe pale Asha,  arafu  nitamita  George  Otieno,  utamfuata  huyu

Asha.

Asha  Ali  Hussein:   Nashukuru  sana  kwa  commissioners  wote,  tunawakalibisha  kwa  mtaa  huyu  wa  Dandora,  Kinyago

primary school, na waadikishaji wote wa kurecord,  na mbunge wetu pamoja na wengine.  Jina langu ni Asha Ali Hussein – na

mimi ni mzaliwa wa Kenya kwa hivyo mimi ni mwanakenya.     Ningelipenda, tuwe na malekebisho ya katiba,  nisipitishe jambo

hili  kwa  sababu  ni  ya  wakenya,  yaani,  mwananchi  wa  Kenya  anastahili  kuwa  mwananchi  wa  aina  gani?   Mimi  naonelea

mwananchi wa Kenya ni mtu  ambaye amezaliwa katika nchi ya  Kenya na mzazi ambaye  ni  mwanaKenya  amezaliwa  katika

nchi  hii  ya  Kenya,  ata  kama  babu  na  mababu  walitoka  nchi  zingine,  na  yule  mama  ama  baba  wamezaliwa  Kenya,  mimi

ninastahili kuitwa mkenya. Na  pia ukiadopt  mtoto kutoka inje, na iwe wewe unamlea, ukweli ni ya ,  love enough ya ile mtoto

inatoka kwetu. Kwa hivyo yule pia awe ni mwanakenya.  Hilo ni jambo la kwanza.  

Jambo  la  pili  ningelipenda   kusititiza  unyanyasaji  kwa  wanawake,   wanawake  nafikiri  most  of  the  time  waone  wamekuwa

wakishughulia kwamba wanawake ni viumbe viumbe thaifu. Lakini hatuko thaifu hifo, nafikili mambo yote mengi, inabebangwa

na akina mama, na nchi ingalikuwa haina akina mama, sithani nchi ingesimama, kwa hivyo, kwa hivyo, katika  malekebisho ya

katiba  ningeomba  usawa  kwa  akina  mama  pamoja  na  waume.   Kikazi,  kimiaka,  tuseme  ugawanyaji  wa  xxxx.   Wale  wote

wanapatiwa huduma ni sawa.  Lingine, ningelipendelea, katika office ya kazi ambayo inahusu waislamu sana.  Kazi ameandikwa

na  serikali,  kwa  kazi  anataka  mshahara  wake  kutoka  kwa  serikali  lakini  unakuta  ambapo  serikali  hatunaye  haki  yake  kwa

waislamu.  Tungelipenda, waislamu  wenyewe  wajichagulie  kazi  na  baada  ya  kujichagulia  katika  hilo  kiti,  kazi  mwenyewe  na

apewe  na  mamlaka,  tuwe  na  judge  ambaye  anaweza  kuhukumu  katika  shelia  za  kiislamu  ingawa  jia  itakuwa  ni  moja,  lakini

hukumu, ikiwa ni hukumu na unatoa kutoka kutoka kitabu cha Koran , kwa nini mtu asihukumiwe katika haki yake, ya kiisheria,
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ya diini yake.  

Ya tatu, ningelipendekeza mambo kuhusu freedom of worship.  Hii kitu inaitwa freedom of worship ningelibadilisha kidogo iwe

freedom of religion.  At least  mtu anaweza kujichagulia, kama yeye anataka kuwa muislamu, ana wataka kuwa mkristo,  lakini

sio kama vile sasa  dini  zimekuwa  nyingi  sana  mtu  ata  hajui  mahari  pakwenda.   Sasa  watu  wanapotea  sasa,  kwa  sababu  ile

kuzingatia ndio umepotea.   Unapata  ama  kibanda  mtu  akiona  ni  biashara  anaanza,  anaona  kuna  freedom  of  worship.   Sasa

unaona unakuta watu wametumia that pigment vibaya. Wanaitumia vibaya sasa  imekua ni kama  biashara,  unaona  leo  ata  mtu

akikondesha kibanda ya sukuma wiki anatafuta wazi wazi,  anatafuta  pesa  katika  jina  la  yesu.   Pengina  tu  hio  roho  ya  kujua

kuhubiri, tayari wewe umepata kanisa.   Na  sisemi hivyo ati kwa sababu ninacritisize Christianity,  apana,  Mungu ni mmoja, na

tafadhali mnielewe vizuri sana,  unajua mambo yakiwa mengi  sana,  kuna  mahari  kuwa  inaenda  inaleta  shinda.  Kwa  nini?  Xxx

sasa unakuta hizi dini, zimekuwa mingi sana mpaka watu wanakosa njia kabisa,  na watu wanatakikana wawe na mwelekeo ya

kujua wanaelekea wapi.  Nafikiri ni hayo machache tu, sina mengi ya kueleza.  

Commissioner Lenaola:  Asante Asha, umesikika vizuri, jiandikishe pale.  Pius Ouma, Pius Ouma, John Okero  Okumu, Oh,

sorry David ulikuwa next, samahani,

John Otieno:  “I have a chair that don’t worry”.  My name is called John Otieno,  I’m a shoe shiner,  shoes repair,  that I want

to talk some words.   Kwa hivyo mimi, ukiangalia mbele unaweza sema ati mimi niko disabled,  yaani sina mguu yangu.  Lakini

niko na kichwa yangu, na mkono yangu yanafanya mzuri, sasa  kwa hivyo ndio natafuta kitu yangu.  Sasa  nataka  kutetea  that

disabled person like me.  Iko watu wengine hawana miguu wala mikono na hawezi kutafuta vile mimi naweza kutafuta kidogo.

Kwa  hivyo  nikichukua  vimbo  zangu  nipeleka  kwa  barabara  kwa  streets  huko  town,  nitafutisha  corner,  iko  watu  wengine

wanaitwa  wa  City  council,  wana  interfere  kwa  somebody  like  me.   Hata  juzi  walijaribu  kunyang’anya  mimi  kitu  yangu  ya

kupigia  langi,  sasa  sina  nguvu  ya  kutafuta,  kwa  hivyo  sijui  watu  wanataka  mtu  kama  mimi akae  chini  aombe  watu  nisaidia,

nisaidie, nisaidie, na mimi ndio naonanga kama hizo ni ngumu na mimi. Kwa  maana  nikifanya  peke  yangu  ata  kama  ninakula,

naona kama niko na furaha, kwa maana Ok.  Hakuna kitu ambaye ninatengeneza,  unaweza  kaa  na  furaha  kuliko  ukikula  kitu

ambayo mtu anakupa wewe.   Sasa  ninapendanga hizo by that hakuna mtu ambaye anaweza  boast  to  me,  niendelee  vizuri  na

kazi yangu, xxxx mzuri niweke stool hapo chini, whatever I want,  hakuna.   Sasa,  kuna watu wengi ambayo wako kama mimi,

hao watu wengi wao hawana kazi,  hana ujuzi ya kutengeneza  ata  viatu kama mimi,  sasa,  na  ako  na  mkono,  ako  na  macho,

kichwa  yake  ni  mzuri,  kichwa  yake  haijaharibika,  unaweze  sena  watu  wengi  kama  mimi lakini  ndio   wanasema,  kwa  hivyo

kichwa yake yameharibika,  lakini mtu ambaye kichwa yake yako mzima kama mimi, awe ata  ni mzima kama mtu anatembea,

lakini ni vizuri apate  pahari  pengine ambaye anaweza kufanya kitu yake,  kama kuuza. Sasa  nasema  watu  kama  City  Council,

ama county council wawache kuinterfere with somebody like that.   Kwa hivyo mtu akitafuta,  xxxxx kwa nyumba yake,  ukule

hapo,  uweke hapo,  ufanye kitu chochote hapo,  upate nguo upate nini.  Kwa  hivyo  mtu  akikupa  wewe  nafasi  ya  tutengeneza

yako unaweza kuona vile unaweza fanya, but there is no more, I’m so happy, Yah.  God bless you so much.
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Commissioner Linaola:  Thank you George, goja kidogo nina swali. 

Commissioner  Salome:   Asante  sana  George,  hao  ni  maoni  mazuri,  Tunakutakia  kila  raheri  na  kazi  yako  lakini  tungetaka

wewe utusaidie,  kutupa mapendekezo,  ungetaka kuona watu walio na  ulemavu  wakisaidiwa  kivipi  na  katiba  yenye  tunaweza

kutengeneza  wakatu  huu?   Umetuelezea  vile  city  council  askaris  wanafanya,  wanawafanya  na  vile  wanawasubua  lakini  kwa

katiba mpya ungetaka kuona kuwa mmelidwa kivipi ili muache kusubuliwa?  

George:   Thank  you  so  much,  I’m so  happy  –  kwa  hivyo  ndio  maneno  kama  hiyo  ndio  naona  kwa  watu  kama  hao

anatengeneza usafi kwa town.  Sasa  kutengeneza usafi, sio kutupa visu vya watu za kutengeneza pesa  ama  kutengeneza  mali,

kwa maana hapa Nairobi kuisi ni pe? Ni pesa. Ukioga unaoga na pesa, ukifanya nini ni pesa,  kila kitu ni pesa.   Sasa  kama kila

kitu ni pesa  na mtu  anachukua  kitu  yako  ambao  unatengeneza  nayo  pesa,  anatupa  ama  anaenda  nayo,  anaenda  kumpa  mtu

mwingine, ama anaenda kutumia vibaya, something like that is not good.     

Commissioner  Lenaola:  George,  kwa  maoni  yako  joo  nenda  pale  ujiandikishe,  tumeshkuru.   John  Okeyo  Akumu,  John

Okeyo Akumu, Andrew odinya.  Karibu mzee, chukua microphone pale, sema majina yako kamili alafu utoe maoni yako.    

Andrew Odinya:   Hamjamboni, mimi naitwa Andrew Odinya, chairman ya KANU Dandora B.   Mimi nataka ongea upande

wa Petrol Stations, sababu sisi iko hapa kusaidia wale wadugu yetu, hawajui kitu gani inaendelea.  Ndio nampa hawa wanakuja

hapa,  kwa hivi heri tukae hapa kama tunajua tunasaidia hawa na nini.  Mimi yale naweza ongea,  ni  upande  ya  election,  yaani

uchaguzi,  nataka  chagua  chama,  chief,  area  mtaa.   Na  pendekezo  ya  kwamba,  hawa,  msipochaguliwa  na  laiya,  sababu

kuchaguliwa na laiya ni hii, saa  ile nafanya  kosa,  tutarudi  sisi  laiya  chini  tukae  tujue  huyu  sisi  ndio  tulimchagua,  tuangalie  mtu

mwingine tuweka,  sababu ninaona ya kwamba,  hapa Dandora,  tuseme mtaa yeyote,  ukishachagua mtu ata  kwa welfare,  yeye

anafanya tu kivyake sababu yeye anajua yuko pale peke  yake.   Lakini kama umechaguliwa  na  laiya,  saa  ile  anataka  kufanya

kivyake,  sisi  tutakataa,  na  tutaweka  yeye  chini,  tutamuambia  leo  tunatoa  wewe  tunaweka  Andrew.   Sababu,  hao  watu

mnachaguliwa, kitu ikitokea kidogo, jioni mtu anatoka chini anaenda kwa nyumba yake, nabeba kibunda ya pesa  na mpa yeye,

yeye nakXXX  masikini saa zile anataka, hiyo ndio anampa.  Mimi naomba, katiba ya saa hii iwekwe hiyo ichaguliwe na laiya.

Ya pili, nataka kuongea kwa upande yetu  ya  police,  police,  upande  ya  police  ni  hii,  mimi  ni  mzee,  natoka  kwenda  kununua

mboga yangu, kufika kwa njiani, naambiwa kaa hapo, kukaa hapo, atakuja atembeze miiimi, kufika anaangalia saa  na anaenda,

anasema mzee uko na nini? Lazima nitatoa  ata  mia mbili, nitoe  sababu  sitaki  kutembezwa  kutembezwa  mchana  mzima.   Na

hiyo,  mimi  naomba,  katiba  saa  hii,  huyu  anaitwa  police,  awekewe  hatua  hio  bila  kukosa,  achukuliwe  hatua  kwa  sababu

anaangaisha laiya ile hana kosa.  Hiyo ndio pendekezo yangu, upande ya police.  Kidogo tu hivo, mi namaliza, 

Commissioner  Lenaola:   Asante  sana  bwana  Ondinya,  kwa  maoni  yako,  jiandikishe  pale  kwamba  umetoa  maoni.

Tunamwita mheshmiwa Mwenje sasa  aseme  machache  kwa  maana  ako  na  mkutano  mwingine  angependa  kwenda.   Karibu

Mheshimiwa pale. 
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Mheshmiwa Mwenje:  Mimi sitaki kuketi chini, nataka tu kusema mawili matatu nienda kwa sababu nina mkutano mwingine,

na nimeona kuna haja nipitie hapa.  Na  kesho pia nitapitia Mukuru sababu constitutional review committee ile iko hapa,  ilikuja

hapa,  na ilikuja pale Kayole na  watu  walikuwa  wengi  na  wakatoa  maoni  yao.   Lakini  wakati  tulienda  kule  kumuona  bwana

chairman, na commissioners wale tulikua nao,  Muigai na wale wengine, tulikubaliana watarudi  hapa  sababu  nyinyi  hamkupata

nafasi ya kupeana maoni yeni wakati  ule.  Embakasi constituency mnajua ni kubwa,  na mpaka sasa  si ndio tunaongoza katika

Kenya  mzima,  kwa  mambo  ya  voters,  registration  nikusema  ata  watu  sisi  ndio  wengi,  kwa  sababu  sasa  tuko  na  186,000

registered voters,  tukilinganishw na Baringo ile iko  na  42,000,  kwa  hivo  tuko  wengi,  na  kama  mtaenda  Baringo  mara  moja,

mtatakiwa kurudi Embakasi mara sita.   Lakini nafasi hii, tuliuliza ndio nyinyi mpate nafasi hii ya kupeana maoni yenu tena kwa

commissioners.  Na ninafikiri ni vizuri mumekuja, nilikuwa nafikiri wengi sababu watu wengi waliniambia hawakupata  nafasi ya

kuonyesha maoni.  Lakini nataka kurudia ile kitu nilisema huko,  tuna tabu kidogo kwa sababu nyinyi ambao mnapeana maoni,

wengine wenyu mpaka wa sasa  hamjaona hiyo kitu inaitwa katiba.   Na  hebu niulize mpaka sasa  wale mnapeana maoni  hapa,

wagapi wameona katiba?  Mmoja tu.  Na  mwingine  pale,  Ok  wacha  tuseme  ata  kama  ni  kumi,  kama  ni  watu  kumi  na  wale

wengi  hawajaona  katiba,  wanapeana  maoni  gani  na  hawaajui  katiba  ya  sasa  inasema  je?  Na  ni  mahari  gani  hiyo  tunataka

kulekebisha?   Commissioners,  mlianguka,sababu  hamkuja  kufundisha  watu,  hamkupatia  sababu  ya  kutosa  tufudishe  watu

katiba.   Hio ni kweli?  Sababu ilie mnapeana sasa  ni makosa,  ile  mnaonanga  lakini  maneno  ya  katiba,  hamsemi!   Nikisikiliza

wale  wote  wanaongea  hapa,  mnaonge  mambo,  tabu  ile  mnapata,  tabu  ya  City  Council,  tunakuwa  harassed  na  city  council,

mnasubuliwa na police, na ni kweli ata sio nyinyi ata mimi, (cheers)  mnajua hio? 

Watu:  (yes)

Mwenje:  Na hio ndio ile kitu iko kwa roho yetu, na ni kweli hio mnasema.  Lakini wacha nimuambia, hawa mnawaona hapa

wanaandika,  hawaandiki  hiyo,  sababu  hiyo  haihusu  nini?   Katiba.   Hiyo  ni  complains  na  labda  ile  committee  iko  hapa,  ni

complains committee.  

Tuiambia macomplain yetu.  Lakini ya  katiba,  ile  tunasema,  hakuna  mahari  inalekebisha  nini?   Katiba.   Sifikiri  nimeeleza  hio

muelewe?  Sababu katiba ni ya hii mnaona hii mnaona mimi nina shika.   Hili ni katiba,  na katiba  hii,  ndio  hawa  wameitwa  na

mbunge, waenda wachukue maoni kwa watu, wajue ni mahari gani tunataka kulekembisha, ndio mambo hiyo iwachwe kufanya.

  Hii ingine ni complain, na tuna complains nyingi, juu ya serikali hii yetu, complains nyingi kubwa.   Mimi mnasikianga nikisema

bunge na pia nyinyi mnancheka, hiyo ni kweli.  Lakini ni kweli pia,  mambo haya,  makosa hii yote inatokana mwishowe na nini?

Na katiba.  Sababu hio  nguvu,  hio,  hio,  ya  hiyo  mambo  wanafanya,  mwishowe  imeenda  ikatokana  na  nini?  Na  katiba.  Mna

nielewa? Katiba hii, matatizo hii, imetokana na kwamba, serikali ikifanya makosa, ni nani anatakiwa kushtakiwa? Nani mkubwa

wa serikali? Si mjibu, nataka tuelewana, ndio nimuache mkielewa vile mtaambia hawa.  Ni nani anaongoza serikali? 

People: President.

Mwenje: Kwa hivyo serikali, serikali kwa hivyo ni nani? Ni President! si kweli? Sababu yeye ndiye amechagua mawaziri, yeye

ndiye  amechagua  commissioner  wa  police,  (yule  alikuwa  hapa  bwana,  huyu  alikuwa  anasema  complain  ya  vile  police  wana

shikashika nyinyi hapa ata saa moja, saa mbili, ukipelekwa kinyago huwezi kuwachiliwa mpaka utoe elfu moja; si ndio? Si hiyo

ndio  kawaida,  wakitaka  kulokota  elfu  mia  moja  na  siku  moja,  ni  kushika  watu  mia  moja,  jioni  unawachiliwa  na  elfu  moja.)
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Lakini police hao wanafanya kazi chini ya nani? Ya nani? 

People:  Commissioner wa police

Mwenje: Commissioner amewekwa hapo na nani?

Mwenje:  Na  President.   Ukitaka kushtaki yule alipatia hawa hiyo kubwa ya  kufanya  mambo,  Unaweza  kumshtaki?   Katiba

No. 14 hapa, inasema, sikizeni msomewe katiba NO.  14,  inasema nini?  (No crimimal proceedings,  whatsoever,  (whatsoever)

shall be instituted or continued against the President while he holds office).  Ati huwezi kusitaki nani?

People:   President.

Mwenje:   Ata akifanya nini, ata  akiua,  ata  akifanya nini, huwezi  kumshtaki.  Hakuna  kitu  kinaitwa  above  the  law!  Hiyo  ndio

watu  wanaitanga  above  the  law.  Kwamba  huwezi  kusitaki  President.   Kwa  hivyo  mngesimama  mseme,  clause  No.  14

iondolewa, ndio President aweze kufanywa nini?

People:  kushtakiwa.

Mwenje:  kushtakiwa akifanya makosa. Na hio wataandika hapa.  Watajua mnajua ni nini mnasema. Si kweli.   

People:  Ndio

Mwenje:  Wagapi wangependa tuondoe hiyo? Mtu wote akifanya makosa ashtakiwe?

People:  Noises, ashtakiwe, ata President.

Mwenje:   Kwa  hivyo,  Madam  Muigai,  commissioner  Muigai,  andika.   Hiyo  yoote  complain  inatokana  nakua  huwezi

kumshitaki nani? 

People:  President.

Mwenje:   Na  hiyo ataandika iletwe bunge tulekebishe – ata  President  akiua,  akishtaki,  akifanya  nini  kama  ile  walifanya  pale

juzi kwa watu wa matatu, afanywe nini? 

People:  Ashtakiwe.

Mwenje:  Apana kushtaki Mwenje, badaala ya kushtaki yule ameua.  Sababu yeye amezuiwa kushtakiwa sababu ya?  Katiba.

  Hiyo ndio mnatakiwa muelewe ndio muweze kuwaambia waandike hiyo abadilishwe.   Nimeona ingine hapa,  kama ile Asha

amesema.  Dini, section 78 ya katiba hii, inasema, kama mtu anaweza kuruhishiwa kuomba na njia yeyote ile anataka,  yeyote,

kwa hivyo, ata wale wanaomba shetani, katiba hii inafanya nini? inawaruhusu.  Nyinyi ni wakristiano na waislamu lakini huwezi

kuzuia mtu kuomba nani? 

People:  Shetani.

Mwenje:   Sababu  katiba  hii,  imemruhusu,  hiyo  ndio  angesimama  aseme,  sisi  tukubaliane  sheria  iwekwe.  Section  78  iwe

amended iseme. “wanakenya wataomba tu, mwenyezi Mungu” awe ni kiislamu, ama ni kikiristiano lakini aombe nani?  Mungu .

 ilekebishwe hio.  Sababu mtu naye akitaka kujenga kanisa ya shetani,  (mnasikianga devil worshipper?)  akitaka kujenga kanisa

ya devil worshipper pale huwezi kumzuia. Kama plot ni yake, lakini katiba yetu izuie hio. Na hio dio 78.  

Ile ingine, kile kimeleta  tabu  hapa  Kenya,  ni  mambo  ya  (mnaona  leo  mtu  kama  President,  section  15  ya  katiba  hii,  na  ndio

ninamwambia, tabu ile mnayo ni kwamba,  hamuielewi, hamjafudishwa, katiba hii inasema nini.)  Katiba hii section 15 inasema

“There shall be a vice President of Kenya who shall be appointed by? The President.  Sasa President akiappoint vice President,
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si anaweza futa yeye kesho.

People:  Ndio

Mwenje:   Si ndio? Sababu  yeye  ndiye  alimuandika.   Lakini  mahari  kama  America,  President  hawezi  kufuta  vice  President.

Ndio mnaona vice presient anakaa kama mtu hajui ata anaelekea wapi.  Juzi ata  akapelekwa kasarani,  ata  kiti hawezi pewa na

hawezi omba sababu akionge kindoga atafanya nini? 

People:  Atafungwa.

Mwenje:   Ndio unamuona ata  anakaa Ndeee,  hana nguvu sababu hakuchaguliwa, yeye alichaguliwa na  President.  Katiba  hii

tulekebishe, vice President na President wachaguliwe na nani?  

People:  Na laiya

Mwenje:   Na  laiyaaa,   ndio  hio  unaweza  kuambia  mwingine  (Were  unakosea)  Mimi  ndio  vice  President  wa  Kenya  hii,  na

nimechaguliwa  na  watu,  ninakosea.   Sasa  vice  President  anaweza  kuambia  President  namna  hio?   Juzi  nilimuona  akifanya

mikono na mna (show of hand) , hio peke yake, karibu aondolewa kwa kiti. Si ndio?  Sababu hana nguvi, ata  afadhali Mwenje.

  Sababu mimi nitaongea ni mambo ya wananchi wamenichagua.  Si kweli?  

People:  Ni kweli.

Mwenje:  Lakini huo ataongea na kesho atafutwa anyang’anyw hio gali tatu,  tafadhali ata  kamwenje kama mimi.   Kwa hivyo

hio ndio kosa mngesema, section 15 of this constitution ilekebishwe tuwe tukimchagua vice President  and President  achaguliwe

na laiya.  Andika hio.   Ni wagapi wamekubaliana na mimi kwa hio?  Ile ingine, ile ingine, ukitoka kwa section 16 kutoka hio 15

ya vice President, uingie ya mawaziri, inasema hivi, (Ndio mjue mahari mngekuwa mkisema ilekebishwe ndio mambo iwe sawa,

hii ya City Council na nini, hio ni complain; lakini ile wamekuja kuuliza hawa, ni mahari mnataka katiba ifanyw nini? 

People:  Ilekebishwe.

Mwenje:   Na  msiposema,  hawataandika,  na  wakikosa  kuandika,  haitaletwe  bunge  tulekebishe.   Kwa  hivo  makosa  hio,

itaendelea  ata  mwaka  ujao.   16  inasema  “  there  shall  be  such  offices  of  ministers  of  the  government  of  Kenya  as  may  be

established  byyy  Parliament.”   Mawaziri  wanatakiwa  mambo  yao,  wizara,  inatakiwa  inatengenezwa.  (chief  Karibu)

inatengenezwa na nani? Katiba imesema na nani? Mawizara inatakiwa kutengenezwa na nani? 

People:  Na parliament

Mwenje:  Kwa sasa, inatengenezwa na nani?

People:  Na President.

Mwenje:   Na  President,  President  akitaka  kesho  kusema  ameongeza  mawizara  ,  ataongeza,  akitaka  kusema  imepunguzwa,

inapunguzwa.  Hailetwi bunge.   Hio ndio moja mngesema tunahitaji  iangaliwe  kikamilifu.  Iongezwe  nguvu  kwamba  wizara  la

mawaziri  (pengine  mawaziri  ni  wengi  katika  bunge  hii  yetu)  na  wale  wote  wanawekwa  kwa  kiti  y  waziri,  ni  sababu  bunge

haiangalii, haina nguvu ya kufanya ile inaitwa veting; unajua veting ni nini?  Veting  ni  tatumia  lugha  gani  na  kiswahili?   Inaitwa

nini?  Veting  –  kuchungulia.  Si  ndio?   Hakuna  waziri  amewekwa  kwa  kiti  akishachunguliwa  na?  Na  bunge.  Namjue  saa  ile

anachunguliwa  na  bunge,  ni  kusema  anachunguliwa  na  nani?  Na  laiya.   Sababu  bunge  imechaguliwa  na  nani?  Mimi  nilienda

bunge nilichaguliwa na nani?

People:  Na President..   
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Mwenje:  kwa hivo ninasema kitu bunge, nina sema kwa niamba ya? 

People:  laiya                                                                                                                                                                        
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                                                                                                                                               Mwenje:  Yenu. Lakini

mawaziri anachaguliwa na President bila kuchunguliwa na bunge.  Kwa hivo ata mwizi atachaguliwa  awe waziri.  Sababu ni

rafiki ya nani? Ya President. Ndio mnaona bunge yetu ina mawaziri wezi. Sitaki kutaja jina ya mmoja. Lakini ata bila kutaja si

mnawajua?

People:  Tunaelewa

Mwenje:   Tena ndio mngesema section 16 iongezwe, kwamba mawaziri  wachunguliwa  na?  Na.  Bunge.  Na  iongezwe  hapa.

Wagapi wanakubaliana na hio? Wagapi wanakubaliana na hio? Apana hapa hawakubali. Nyinyi mnataka hio? 

People:  ndio

Mwenje:  Mambo haya ndio mambo ambaye tunatakiwa kuichungulia sababu (eh najua mnafurahi lakini nataka mniskirizi, ndio

muelewe – katiba hii mwishoe ndio itamletea matatizo, sababu isiolekebishw na  mna  hio,  na  itengenezwe  namna  hio,  ile  tabu

tunasema sasa, ingali itakueko ata mwaka uja? Ata baada ya uchaguzi. Lakini sasa, tunaongea mataabu yetu, ni kweli inatokana

na  hapa,  lakini  ni  lazima  uambie  hawa,  mahari  unataka  ilekebishwe  ndio  iandikwe,  sababu  mahari  watu  wengi  itaonekana

wamesema, ndio hapo.  

Kuna  ingine  moja  sitaki  kusema  sana,  ndio  nimache  na  nyinyi  mseme.  Ata  ingawa  nimeona  ni  complains,  naunajua  hawa

hawatamwabia hivo, wataandika tu,  lakini watapeleka ile inahusu nini?.  Kenya hii yetu, leo ukipata tabu nikienda niulize swali

katika bunge, nauliza mawaziri.  kwa ni mtu fulani – Njuguna Waithaka aliuawa Dandora?  (si mnakubuka yule  aliuawa  Juzi.)

Nikienda leo niulize bunge na nitauliza tukirudi, ni nani aliua Isaak Njuguna? Dandora,  waziri wa security,  (Sunkuli) atasimama

anijibu ile atanijibu, lakini yeye atajibu ile itafurahisa nani? Yule alimuandika.  Aliandikwa na nani? Na  President.    Kwa hivyo

sitajibiwa vizuri.  Kwa hivyo tungetaka yule anachagua mawaziri hawa,  akae  pale tumuulize swali.   Katika wilaya, yule anajibu

maswali ya serikali,  ni nani?  Nani anajibu maswali katika serikali ya wilaya. Ni Prime Minister.   Si  ndio?   Sababu  yeye  ndie

alichagua  nini?  Mawaziri  hawa.   Na  yeye  ndie  answerable  kujibu.   Kenya  yetu,  President  haendi  bunge,  hakujangi  bunge,

isipokuwa  siku  ya  kufungua  bunge  na  siku  ya  budget.   Kwa  hivo  wale  watu  unauliza,  hawawezi  kukujibu  vizuri;  sababu

wanaogopa  nani?  Kenya  yetu  imefika  kiwango  tunahitaji  mtu  ya  kuja  bunge,  kujibu  maswali,  ya  nchi  yetu  (prime  minister)

Kenya tuna prime Minister?  Mngetaka tuchague Prime Minister, yule atajibu maswali katika bunge?

People:  Ndio.

Mwenje:   Kwa nini hamsemi hio?  Mtasema hio, wagapi wanataka tuweke hio?  Weka  hio!   Tunahitaji  Prime  Minister  yule

atakuja kujibu maswali ya serikali, kwa nini hii imefanyika? Kwa nini hii inafanyika? Kwa nini hii inafanyika?   Na yeye awe pale

ndio  akijibu  vibaya,  wananchi  wasikie,  afutwe  na  wananchi.   Lakini  kama  yule  anajibu  ameandikwa  na  President,  utaweze

kufuta ye wewe? Huna nguvu. Kwa hivyo tunahitaji mtu ule atajibu maswali y serikali.  kwa  nini?   Nani  amesema,  wapi  huyu
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jaduong  men  –  amesema  –  huyu,  anasema  wanasikwa  hapa  saa  moja  anapeana  mia  mbili,  utauliza  nani?  Na  police  huyu

amamuandika – tunahitaji yule amemandika aje bunge ajibu nini? Swali.  Na  huyo ndie anaikwa Prime Minister,  tunahitaji prime

minister katika Kenya yetu sasa (whether ikawa itakuwa mimi) (laughter from people) si kweli?  Hio kiti ikija mtanichagua mara

moja? 

People:  Sawa           

Mwenje:  Kwa hivo tunahitaji kwa katiba, ndio tuwe tukiuliza maswali haya.  Kwa hivyo kuna aja ya nyinyi kuelewa katiba hii,

mambo ile iko na ile tunataka kulekebisha.  Ile inahitajika kulekebishwe, sababu tusipofanya hivyo, taabu hii itaendelea,  na tabu

hii itakuweko, na wale wengine, wale wanataka kuitengeneza, wataitengeneza.  Ile ingine ningetaka kuwaabia commissioner wa

kiwa hapa,  Kuna wale wanasema tunatake katiba hii iendelee kulekebishwa mpaka mwaka ujao. Bunge iongezwa mnda. Ndio

twendelee mpaka mwaka  ujao. Na wendelee kutusikiliza wa kiandika.  Wakiedelea mwaka ujao, kwendelea mbele, ni kusema

bunge  lazima  iongezwe  nini?   Mnda.   Tungetaka  waandika,  sisi  tunataka  kwenda  kwa  uchaguzi  mwaka  huu.   Wacha  wale

wanaogopa kule bunge waogope.  Nyinyi mlituchagua miaka 5  na tungetaka tukae miaka tano,  hatutaki kuongezwa, ndio wale

wabaya wafanye nini?

People:  Waondoke

Mwenje:   Waondoke,  lakini  wale  wanaogopa  watafutwa  nafasi  yao,  wanaogopa  uchaguzi,  wanasema  tuongezwe  mwaka

moja,  Mimi  nasema  sisi  watu  wa  Embakasi  tuseme  apana.  Twende  kwa  uchaguzi  ndio  tuchagua  wale  watu  wazuri  anende

nyumbasi, ndio ata  serikali tunayo  ienda  nyumbani  kwa  sasa  sababu  imetusubua  yakutosha.   Mimi  siogopi  uchaguzi,  naitaka

sasa.  Si kweli?  Kama niuchaguzi kuna mtu ataondoa  mweje?   Ukweli  ni  ,  nataka  waadike,   watu  wa  Embakasi  wanasema

hawataki uchaguzi mwaka ujao.  Wanataka uchaguzi mwaka mgani?

People:  mwaka huu 

Mwenje:   Waandike  hio.  Na  ya  pili  nayo,  tuwaambie  pia,  tunataka  mambo  hii  yao  ya  kuandika  katiba,   ikwishe  kabla  ya

mwezi  wa  tisa.   Ndio  iweze  kuletwa  bunge  tuipitishe  iwe  sheria,  Si  kweli?    Mambo  ya  commission  pia  kusema  iongezwe

munda, tunakataa, ata hio. Kweli? Wagapi wanakubaliana na mimi?  Hatutaki commission iongezwe muda, tunataka wamalize

mwaka  huu.   Wakitaka  kulekebisha  ingine  tutawapatia  nafasi  mwaka  ingine  tulekebishe.   Lakini  kwa  sasa  ilekebishwe  hio.

Kuna wengine wanasema, tulekebishe kidogo kidogo, tuweke Prime Minister, tuache hio ingine, tuache , tufanye nusu nusu. Sisi

tunasema isifanywe nusu nusu, imalizwe yo?

People:  yote

Mwenje:   Katiba  yote  imalizwe  iletwe  tupitishe.   Hatutaki  hii  mambo  ya  watu  wachache  wanajitengenezea.   Ya  pili  na

ningetaka hio iwe clause mpya, “President ambaye anayeondoka,  alikuwa kwa kiti,  awe banned kufanya campaign kwa watu

wengine, 

People:  Ndio, ndio, hio ni sawa.

Mwenje:   Ee,  hio  iwekwe?   Wagapi  wanakubari  tuweke  hio?   President  akiondoka,  (unajua  sisemi  Moi)  nasema   yeyote

atakuja, President yeyote, outgoing President should not campaign for anybody.  It should be left to the public to decide.

People:  Yes, yes, in agreement

35



Mwenje:   Iwekwe clause mpya kwa katiba,  hakuna  mtu  anazunguka  kila  mahali  anasema  oh,  nitawachia  nani?   Unawachia

nani kwani ilikuwa yako?  (laughter) Si kiti ilikuwa ya laiya? Laiya wawachiwe wachague yule wanataka.  Sio kuambiwa na yule

anaodoka.  Outgoing President should be banned from campaigning for anybody.   Sisi ni laiya wa Kenya na sio wa mtu fulani.

Ukipewa, unakalia hio mda umepewa.  we at  hamuandiki?   Yes tukona haki ya kuona kile wameandika.   Atatusomea tusikie

kile ameandika, si ni kweli?

Commissioner Lenaola:  Outgoing President not to be allowed to campaign for others.

Mwenje:  Iko.  Ameandika  (clapping and laughter) sawa nakubali kama umeandika.    Hio ni haki yenu, na sasa  ndio wakati

wenu  wa  kusema  vile  mngetaka.   Lakini  ni  mbaya  sababu  hamkuweza  kusoma  katiba  hii,  na  hamkuweza  kufundishwa  hii

inasema nini.  Nilikuja Dandora nilifundisha  wachache,  natulikuwa  na  wale  tulikuwa  nao  tulifudisha  wachache.   Lakini  bahati

mbaya haikufikia kila mtu, sababu,  commission haikutupatia pesa  ya kutosa  kuandika  watu  wakutosha  kufundisha.   (noises)  

kila mahari ingeandikwa.  Kitu hamjui, nikikalibia kumaliza, 

Commissioner Lenaola:  Mheshimiwa please

Mwenje:  Nikikalibia kumaliza ya mwisho, najua nimechukua muda lakini, kubuka nina mandate 

Commissioner Lenaola:  Unajua uko kwako nikakupatia dakika ingine mingi, kwa vile uko na watu wako.  Sasa  pia hao tuna

wapa nafasi pia

Mwenje:   Akubuke nina mandate kutoka kwenu, na yapili ata  wakileta ni mimi nitapitishe  bunge.   Wanaweza  kuileta  niipige

ikuwa bunge.  Ya mwisho, ni hii, kile  kinasubua  watu  wetu  Nairobi  hii  (  hii  ni  ya  Nairobi)  ni  sababu  city  council  inaendelea

kuharass watu,  na ni askali  wetu,  wanaharass  watu,  kiost  inafujwa na  mtu  alipewa  kiosk.  Na  anafujiwa  kiosk  –  sababu  yule

anakalia kiti ya Nairobi City Council, ama municipality, yule anitwa mayor, anachaguliwa na macouncillors, what hivo yeye hana

aja na laiya, ana aja na? 

People:  pesa

Mwenje:   na  councilors  kuwapatia  maplots  na  nini  na  nini.  Iwekwe  kwa  constitution  ya  Kenya  kwamba  mayor  wa  jiji  la

Nairobi na matown ingine atachaguliwa na laiya.

People:  ndio,  ndio (clapping)

Mwenje:  Iwekwe kwa constitution ya Kenya, apana ile sheria Minister analete pale bunge anasema CAP 265 itakua amended.

  No,  ingine kwa constituion, kwamba mamayor watachaguliwa na  nani?  Na  laiya,   Ndio  akifuja  kiosk  mayor  moja  mnafuta

yeye.  Sasa  nyinyi hamna nguvu kufuta mayor sababu yeye  amechaguliwa  na  nani?  (madiwani)  Achaguliwe  na  laiya,  iwekwe

kwa constitution.  

Na  ya  mwisho  kabisa,  hapa  Kenya,  tunatofauti  ya  masikini  na  tajiri,  matajiri  wanaonekana  wana  right  kushida  masikini.

Masikini  wale  wanaishi  manyumba  hii  –  hii  gitari  marigu  huko  chini,  na  yule  mtu  anaishi  Muthaiga,  wanaonekana  sii  sawa.

Inaonekana iwe restricted kwamba,  watu wote ni equal lakini serikali serikari  ikakuwa na emphasis ya kusaidia wale  masikini

wanaishi kwa shanties, kwa slums.  (clapping)  ata kama tuko equal kwa mambo ingine, lakini serikali iwe na nia ya kupromote

hao watu wanaishi nini?  Iwekwe pia kwa constitution. Natukiwa na mambo kama hio, constitution yetu itakuwa sawa.   Lakini

kwa sasa, nitamuacha muendelee na kusema maoni, ingine itakuwa ni complain, ingine itakuwa ni nini, lakini ukweli ni kwamba

mjue tabu yetu inatokana na hii constitution, sababu wale walitengeneza hii walikuwa na nia ya iwasaidie, na isizaidie masikini ya
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Kenya.  Lakini zote tuko sawa.  Isipokuwa ata tushinde, ata wakikataa, mbele za Mungu tuko sawa.  Asanteni 

Commissioner Lenaola:  Asante sana mheshimiwa, tumeshukuru mheshimiwa kwa maoni yake,  Ningependakusema mambo

mawili tu, ili tuendelee.  Jambo la kwanza, kwa maana wengine wamechelewa kuja, recording ya hii shughuli, linafanywa kwa jia

tatu. 

- recording – kuna hii wa kunasa sauti (neno kwa neno) na baada ye tukienda katika tume tutatlanslate neno kwa neno.  

- Jambo la pili, huyu mama anaandika kwa shorthand;  shorthand pia ni neno kwa neno.  Tuna kijana anaandika kwa long

hand, maana yake pia neno kwa neno.  

- Na  sisi  hapa  mawatume  tunandika  pia  nene  kwa  neno.   Kwa  hivo  kila  jambo  abalo  mna  lo  sema  hapa  litakuwa

recorded neno kwa neno.  

Kwa hivo sio kusema pengine kama mimi sijaadika neno,  nimepotea,  halijapotea,   tuko na  jia  nne  za  kurecord,  na  baada  ye

zote zitakuwa recorded katika tume.  

Jambo  la  pili,   yale  maoni  mmeyatoa,  ni  lazima  myatoe  kulingana  na  section  40  section  70  section  90  ya  katiba  ya  sasa.

Msungumze kulingana na mambo ambayo mnayo yasikia mna yajua.   Mimi ni wakili, lakini si kila mtu ni wakili ama ni mbunge

mheshimiwa Mwenje,  na shinda zenu zikuwe lugha ya kingereza ama lugha dani ya kiisheria, mtasema shida zenu katika lugha

mnaoielewa.  Kazi yetu  kama  wanatume,  ni  kutranslate  hizo  mashinda  na  pendekezo  kwa  lugha  ya  katiba.   Kusema  juu  ya

police, juu ya mashamba, juu ya maplot, juu ya macouncillors , juu ya machief, hiyo ni lugha ya katiba.  Na  kazi yetu kama tume

ni  kutranslate  hio  lugha  yenu,  kwa  lugha  ya  katiba.   Naingine  nimesema  leo  asubuhi  ni  ,  katiba  ya  sasa  (ile  mheshimiwa

amawasomea)  ni  lugha  yake  ngumu,  kingeraza  queen  alitutawala.   Hata  tukiwapa  sasa  hivi,  hamtaelewa,  namtatwabia  hivi,

katiba ijao  iwe  ni  ya  city  langu.   Ili  kila  Mkienya  aelewe.  Kwa  hivo  ni  sasa  ile  katiba  tuko  nayo,  ni  ya  shinda,  kwa  maana

hatuelewi.  Lakini tumesema hivi, katiba ya baadaye iwe je?  Kwa hivyo maoni yeu mimi la mwenzangu mwenzanu tumesema

hivi:   myatoe  maoni  yenu  katika  mioyo  zenu,  uchungu  wenue  muutoe,  lugha  ya  katiba  abaki  kwa  tume.   Tumeelewana?

Tuendelee?  Sawa sawa, dugu yangu  Abdulah Mohammed. Ebu joo.

Abdulah Mohammed:  Hamjamboni?  Mimi Abdulah Mohammed.   Yangi ni mazito kidogo lakini nitajaribu in fupishe.  Kwanza

mimi vile  niliechola  kipande  inaotumika  hapa  Kenya  na  noti.    Yaani  mimi  abdulah  mohammed  ndiye  nilichola  ile  kipande

inaotumika hapa Kenya na noti.  Sasa sikizeni vizuri inayotumika hapa Kenya.  Ni mazito kidogo, sasa wakati huo, 1971  nikiwa

school, Starehe ndio ilinitangulia masamo yangu nikiwa mtoto wa tima ama mtoto wa kulewa na mama wa mbali.  Nimelelewa

hapa hapa Eastleigh kwa hivyo  siwelezewi  mengi  kuhusu  Eastlands,  nimejionea  mwenyewe.   Sasa,  kwanza  nitashkuru  tume,

imejitolea kuja hapa kusikia maoni yetu ambazo hazingelizikizwa.  Mambo ninayo yasema ya noti,  si yangu binafsu, labda kuna

wengine wenu pia mmefanya mauradhi furani na mmejaribu  kuyatulizwe  na  kuwa  ni  gumu.   Tusema  kazi  ya  pesa,  matumaini

yangu ya kuchola noti, ilikuwa vuke mbeleni ilikuwa 1971  hadi (tusema tangu uhuru)  1963.   Tangu uhuru noti ilikuwa ya kumi

hadi 1973. Nayo nilikuwa nimeichola 1971  hapo tulibadilishia wakati  wa ayati marehemu mzee kenyatta.    Lakini vile nilikuwa

school nilivyotoka school nilikwenda jeshi.  Nilijaribu kutafuta kazi kama laiya, sikufanikiwa. 1972  yaani niliandika mabarua ya

kutafuta kazi ( applications for employment) lakini hazikupata kama laiya.  Sasa  niliamua niende binafsi jesi..  Huko jesi wakati
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wa mazoezi, mwaka ule ule 1972,  mwili ulinikauka  ikabidi  nipate  discharged.    Sasa  msione  ni  statement  yangu  mwenyewe,

nilisemavyo 

Commissioner Lenaola:  Abdallah ningependa, ungetoa maoni juu ya katiba ,yako ungesema juu ya katiba lakini si mashida

zako, tungeomba, tunakuelewa lakini nasema tafadhali nenda katiba, 

Abdallah:  Ni mazito na jaribu kufupisha, 

Commissioner Lenaola:  Tumpe nafasi?  Tuheshimiane, 

Abdallah:   Waona  wakati  ule  katiba  haikuwako,  nilijaribu  kufuatia  hio  kazi  ya  hizo  noti,  na  dio  nimemuambia  ya  kwanza

ilikuwa kubadilisha hili noti inaitumika, kutoka ile picha ya marikia,  iwe  ya  picha  ya  mkenya.   Arafu  ya  pili  ilikuwa  nikibainia

Kenya wenyewe tutajichapishia pesa,  yaani,  zilikuwa  zinachapishiwa  ng’abo.   Sasa  vile  tume  wamejifikisha  hapa,  nimejaribu

kumuandikia  ata  rais  (hatuko  hapa  kumstaki  Rais)  niliona  mheshimiwa  Mwenje  alisimama  akashtumu  vikali.   Rais  si  wao,

kunainiwa,  lakini  nimejaribu  kuandika  barua  kwa  jia  ya  posta  na  hazifiki  tuseme,  na  yuko  mama  mwingine  secretary  labda

wanasoma ofisini, niwazuri wanasema huyu jamaa aabishe,  anapinga.  Unaona,  na si mimi peke  yangu kuna wengine pia labda

na  kazi  la  kabla  hii.   Yaani  I  have  notes  ni  za  xxxx  yaani  amekujwa,  vilivyo,  hata  mama  mwingine  alikuwa  hapa  akasisitiza

utumiaji wa pesa  hapa Kenya umekujwa, tusema wanajiinua  wao  kwa  wao  matajiri.  Century  tuseme.  Na  huku  kando  labda

pesa haiwafikii.  Wananchi, kitu ilioko, na nyenyekea tume mwasikiza, nawanyenyekea sana, mfuatie kazi hii, kama Kenya mjue

mchague maRais, yaani ata  kama ni kwa Rais mwenye nyinyi wenyewe;  Mjue kama pesa  inachapishiwa hapa,  mnaona it is a

way of a complete errudication. Umasikini uko mwinge, mfuatie hii kazi 

Commissioner Lenaola:  Ya  - tumeshukuru

Abdalla:   Pia nyumba, unaona kuna upande ya nyumba ningepitisha.  Dandora wakati  huo zikijengwa, ilikuwa gumu,  ilinibidii

niandike barua kwa United Nations.

Commissioner Lenaola:  tumesikia sasa hayo, natuone kama umeandika hio barua tutaichukua. 

Abdallah:  Na si harari mwananchi kujenga kutumia pesa akiwa nchini kwake. 

Commissioner Lenaola:  Asante.

Abdallah:  Kutumia kama million, hivi, tutafute njia katiba ifuatilishwe huko, 

Commissioner Lenaola:  Asante

Abdallah:  Ata kama ni kwa Rais, waandamane na bwana Lumumba, waangalie kama nyumba watu wanaweza jengewa.  Ona

za  Dandora  zilijengwa  ovyo  ovyo  hapa,  watu  wanalipa  kodi  za  juu  na  labda  wewe  ama  mimi  mheshmiwa,  tungelipenda

tunjengewe self contained.  Mtu nyumba yake bila kulipa makodi katika nchi yake. Nimazito. 

Commissioner Lenaola:  Asante sana, mambo yako imekwisha tumeshkuru. 

Abdallah:  Ya mwisho, ya mwisho tafadhali niruhusu, 

Commissioner Lenaola:  Basi la mwisho

Abdallah: La mwisho tu, sasa bwana mimi nikiwa mlelewa hapa westlands tangu 1958-60,  kabla uhuru wenyewe, nimelelewa

hapa.   Tume  ilikuwa  imepanga  watu  wanaweza  kuongea  kidogo  ama  kuandika  adhi  hari  (adhi  hari  yaani  ni  appeals)  for

constituencies.   Sasa  nimeandika nimeonelea vile nimekaa miaka miingi hapa,  labda  tungelikuwa  na  (tusema  constituencies  7)

unaona,  Westlands pekee yake sasa.  Nairobi yenyewe inakama constituencies tisa.  Sisi tuwe na constituencies 7, waona.  
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Tatu,  vile  niliona  uchumi  gumu mtu  kuipuka,  kama  tuseme,  Eastleigh  unaona  kuna  waislamu  wengi  lakini   hayawezi  kuivuka

kama mbunge.  Wakiristiano, yaani ni wengi tuseme.  Sasa  tujaribu katika hio saba  ,  tatu wanaweza pewa  waislamu  na  huku

tumewacha nne kwa wakiristiano. Si unaona vile wako wengi.  Na  pia hii inaweza kusaidisha bila kuimpa mbunge mmoja kazi

mingi  yaani  overburdening   an  MP.   Yaani  kama  Mwenje  sasa  tusema  anasimimia  kubwa  kabisa.   Lakini  ata  7  ni  kubwa

kubwa,  vile  tuseme,  Dandora  ukiwa  na  miili  7  ,  si  ndio,  Mihang’o  na  iwekwe  na  kama  Kayole,  na  umoja,  labda  na  Jomo

Kenyata airport.

Commissioner Lenaola:  Naona dakika zako zimeisha, nilikuongesha za mwisho 

Abdallah:  Naona, na pesa kuwa ikiwa itatolewa kwa wabunge, hapa na pale 

Commissioner Lenaola:   Ni sawa,  malizia,  tume  (noises)   jiandikishe pale  na  upeana  barua  yako  pale  ndio  iwekwo  kwa

record.  Asante.   Eh cira peter,  peter  ciru, john lotich. Arafu kabula Ebu telewaneni,  kabla lotich kuja,  joo joo bwana lotich .

Nasikia  watu wanasema niliwafuta kwa list, Mimi nafuata list vile list inakuja.  Kwa hivyo sitaki mambo ya rigging, kwamba ati

unataka nikuite mbele na wewe ni mtu wa nyuma.  Wale wameingia asubuhi mkaenda,  nimewaita mara tatu – nimewaita mara

gapi?  Kama  hauko  na  kupita  naenda  kwa  mwingine.   Tustrive  uniambie  ati  niite  bwana  niite  bwana.   Usinikujie  hapa  mimi

nafuata list vile imeenda.  Na vile ulikuja nina kuita.  Tuelewane? Tufuate list juu katiba ni kitu ambayo ni kisheria kubwa sana.,

hatuwezi hatuwezi cheza na katiba bwana.  Lotich endelea.

Rotich:   mimi nafikiri nimeshukuru sana leo,  maanake sikuelewa katiba ni nini, lakini ameleta kidogo hapa,  ametusomea  mbili

tatu,  tukaelewa  kidogo  katiba  in  nini.   Kile  nilikuwa  nataka  kuuliza  mimi,  ni  habari  ya  squartters.   Squatters  hii  imetusubua

mwaka  mingi  sana,  nahii  wakubwa  wetu  nafikiri  squartters  hawataki  kumaliza  kitu  kinaitwa  squartters,  Hao  ndio  wanataka

kusukuma  mbele  ndiowapate  sahari  ya  pakukulia.   Tukifuata  tutoka  muaka  wa  1970,  sisi  tumekuwa  squartters,

tumekombolewa, squartters,  tumekuja 1980s  squartters,  tumekuja 90s  squartters.   Haiishi kitu  inaitwa  squartters.   Waswahili

wa corner  yetu, anasongesa hapo keso  ndio apate  kukulia.  Kwa hivyo kwa maoni yangu hapo,  ingeangaliwa hapo ikiingizwa

kwa  katiba  hakuna  kitu  inaitwa  katiba  kwa  wakubwa  kuelendelea  mbele  nayo.   Ingekua  squartters  hapo  kumalizwa  mtu

amepewa hakuna tena kuitwa squartter.   Hapo pahari  yake iwe kabisa .   Hakuna  kuhamiswa  tena,  ati  huko  hutaenda  mbele

uende bari  utatolewa huko,  unapilekwa huko;  Kitu ya pili, mimi ningesema, ni upande wa security.-  Kitu inaitwa security,  sisi

wenyewe, ingawa tulifuja sheria,  kuna -  tunasema police,  ( police kweli inatusaidia kidigo,) ata  sisi  tunasaindia.   Yasemekana

mwananchi ndio anabeba sheria,  sisi  tumefuja  sheria  maro  mingi  sana,  kama   police  mwenyewe  anakuja,  sisi  nafuja  sheria  ,

kulingana  na  vile  yeye  naye  anakuja.   Manake  police  akikuja,  yeye  mwenyewe  anakuja  kukusaidia  yale  yeye  anakuja

kutusaidia,  nawe sasa  hakuji  kukusaidia,  anakuja  na  jia  zake  zingine.   Sisi  naye  tunapelekana  naye  kisheria.   Hiyo  dio  mimi

naona  saa  ingine  mwizi  ndio  huyo,  tunakamata  tunaichoma,  shauri  tumeona  tukipeleka  ata  police,  kesho  utaona  iko  hapa.

Nafikiri ata hapa mingi sana tumetumia sheria tukichoma lakini tungetaka katiba asema.  Ata police, ata laiya naye awekwe kwa

katiba kusema ata hio sheria kidogo kawekewe nao nguvu laiya naye atumie hio sheria.  Apewe kidogo,  ndio laiya naye apate

nafuu kidogo,  maana ke sasa  kama  police  anakuja  akichukua  yeye  akipeana  ,  naye  police  akipeleka  pale,  wanatoe  kidogo,

akawachana naye huko,  sisi laiya, akikuja sisi naye tunakamata tunaifinya naye hapa, tunaimalizia naye.  Kwa hivyo katiba naye

ajue,  sisi, zile katiba tutaunda zitasemekana ata  laiya ndio huita police,  sisi naye tuwekwe tuwe police,  Hata laiya mwenye iko

wapi, awe police.  Police ile tumeandika awe macho na laiya awe macho ya police.   Police akikosa,  laiya ana right ya kwenda
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kumuambia , bona umekosa:   Naatibiwe saa  hio hio.  Na  laiya hapo.   Bona hukufanya hii kazi,  kwa nini yeye anawacha hiyo

kazi?  Na  laiya unaona wewe napigwa hapa,  police ndiyo ile, kidogo  na  ile  kijana  alikupiga  ndio  huyo  ametokea.   Kwa  nini

wewe laiya, apana sasa sisi tutumie nguvu? Tufunje hio sheria sasa.  Na sasa sisi tupewe hiyo sheria basi  tuingizwe ata  sisi laiya,

tuwe askari ingine dani. Hio ndio tutapata nguvu zaidi, maana ke sisi wote tukiwa police, hatuoni mtu atakuja kusema ati mimi ni

police, lakini tufuate kile kitapitishwa ni kisemekane kama mna ile maneno yenu mnfanyanga,  Mkifanya baya, ushikwe na sheria

na laiya, upelekwe police,  police achukue hatua,  upelekwe mbele uwekwe kwa court.   Hio ndio itakuwa Rais.   Na  ile ngumu

zaidi,  angepewa  chief.  Ama  wazee  wa  mtaa  juu  angetumika  zaidi  kuliko  police.   Samahani,  nimekuja  hapa  zamani  sana

natumetumia miaka mingi sana hapa, tukitumia kama youth. Na hio ndiye ilikuwa sheria moja ilikuwa chama ni moja,  tukafanya

KANU youth, na tulifanya kazi mingi sana.  Hatukuona wizi kama ya leo.  Watu nabomolewa nyumba naingia dani,  police ndio

huo, iko na buduki ati sasa  utamuambia nini.  Si iko naye? Nafikiria ile  sheria  ingine  tulisomewa  hapa  ya  kusema  maneno  ya

Rais, sijui katiba.  Tulikuwa hatujaelewa kabisa maana yake ni nini lakini vile imesemekana kweli Prime minister iwekwe,  mimi

naona hio ni kitu moja mzuri.  Prime minister akiwekwa dani ndio itakuwa kujibu maneno ile ingekua mbele huko.   Na  ile kitu

ingine ningeongeongeza kidogo kwa hapo,  maneno ya kusema ati wabunge,  wapitishe  sheria  bila  attorney  General,  ningeona,

wote wangeingia pamoja na AG limiwe dani,  ipitishwe iwe kitu moja wa pamoja lakini sio kupitishwa na bunge halafu iletewe

Attorney General tena, ama itakua Attorney General liko dani ama itakua nje? Maanake hii sheria hatujasoma.  Inakuanga dani,

ama inakuanga nje?  Hapo dio hatujajua.

Crowd:  Bunge.

Rotich:  Wanakuanga kwa bunge.  Kwa hivyo hii sheria ipitishwe kwa bunge, hakuna aja  ati kwa Rais dio apitishe,  kwa hivyo

ipitishwe kwa bunge. Asante sana. Nafikiri hio inatosha mimi.

Commissioner Lenaola:   Asante Bwana Rotich, tumeshukuru,  needa  pale  ukajiandikishe.   Lukas  Makokha,  halafu  Omolo

Kennedy yuko? Kennedy Omolo, Omodi Amolo, utamfuata huyu Bwana Makokha.  Majina halafu endelea.

Makokha:   Asante sana macommissioners kwa kunipatia hii fusa, lakini kwanza ningependa kulalamika kidoga kwa  sababu,

(singependa kujitangaza lakini itanibidi kueleza hivyo).  Mimi ni mwenyekiti wa haki na amani, catholic church hapa dandora,  na

tulikuwa tumeulizwa na Arch dioceses  office tujiandikishe na tume ili  tupatiwe  hizo  XXX  za  kufundisha  wakiristo  pande  huu.

Tumejaribu  kujiandikisha,  na  tumefuatilia  maneno  kwa  mda  mrefu  sana,  paka  sasa  hatujaadikishwa.   Kwa  hivyo  hiyo

imeturudisha nyuma kidogo.  Kwa hivyo hiyo dio lalamiko nilikuwa nalo.  

Sasa kwa maoni yangu, yakwanza ningependa ,  kwenye katiba,  tuwe na elimu ya bure.   Hii elimu ya bure tukiwa nayo,  iwe ni

lazima kwa kila mtoto,  na tukiwa na hii elimu ya lazima, kwa kila mtoto,  nafikiri hawa machokola tuko nao huko mjini ambao

wanatusubua subua kila wakati,  hawawezi kuwako.   Kwa  sababu  badala  ya  kwenda  kule  town  wangekua  wamelazimishwa

kwenda shuleni.  Kwa hivyo hii elimu ya lazima iwe kwenye katiba.  

 

Na  pia,  ningependa  kuongea  kuhusu  ardhi.   Nilikuwa  naonelea  kwamba,  ardhi  yote  ya  Kenya,  ingekua  ni  ya  serikali,  kwa

sababu kuna wengine ambao wamenyakua ardhi kubwa zaidi,  unakuta  mtu  mmoja  yuko  na  acre  million  mojo,  elfu  moja,  na

unakuta mwingine hata pahari pa kujenga nyumba hana.   Kwa hivyo nilikua naona ,  hii ardhi serikali ingechukua, iwe mikononi

mwa serikali, na kama ni mimi Makokha, nitapatiwa mahari kujenga, nitajenga tu lakini hio sehemu iwe ni ya serikali,  sio yangu.
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 Watu wengine wamechukua hio fusa kwa kunyakua kila mahari. 

Halafu, ya tatu, nilikuwa na pedekeza , tuko na vyama vingi vya kisiasa, na hivi vyama vingi vya kisiasa,  tumeona ,  nyingi zao ni

kama za kiukabila.  Sasa nilikuwa na pendekeza hivi vyama vya kisiasa, ziwe na,  na National outlook,   wawe na representative

kila  mahari,  isipokuwa  na  representative  kila  mahari,  hicho  chama  hakifai,  hakitufai  sisi.   Kwa  hivyo  vyama  vya  kisiasa,

zinatakikana ziwe na wabunge karibu kila mahari dio itabuliwe kweli ni chama kweli cha siasa.   Na  pia nikuwa kwenye sehemu

hio  hio  ya  siasa  kidogo,  nilikuwa  nimeonelea  kwamba,  tumekuwa  na  mara  nyingi  watu  wanahama  vyama  vya  kisiasa,

defections, hio nikuharibu pesa za uma, na nilikua naonelea , wale wabunge ambao wanachaguliwa na pengine chama cha NDP,

halafu kukifika kabla bunge halijaisha, dio huyo amehama ameenda Ford  Kenya,  mtu kama huyo apigwe marufuku kabisa,  na

wakati mwingine asisimame tena kama mbunge.

Na,  ya nne, pia tuko na wanakenya wengi, ambo hawana hata mahari pa  kujenga  nyumba,  na  tuko  na  sehemu  kubwa  zaidi,

abazo  tumeweka  kado  ati,  ni  national  parks,  tunafunga  wanyama  huko,  sasa  mimi  nauliza,  mnyama  ni  mhimu  zaidi  kuliko

binadamu? Sasa  nilikuwa  naona  ,  hawa  ambao  hawana  ardhi,  sehemu  abazo  wanaweza  kuishi,  pengine  wanyama  hao,  hata

tunaweza  kuwachija  ama  tuwatoe  tuwapeleke  mahali  pengine,  ili  binadamu  apata  pahali  pa  kuishi,  hizo  National  Parks

hazitusaidii kwa mara nyingi.   Interruption 

Commissioner:   Bwana Makokha,  unajua saa  hii tunafanya recording ya  hii  maneno,  natukipiga  makelele  ya  makofi,  katika

hile kichombo,  napiga makofi tu,  kwa hivo record  ya Kinyago ni makovi tu,  hakuna maneno. Tungependa maneno  si  makofi

sana.  Kwa kivyo tafadhali makelele kidogo tuweke chini na makofi tuweke chini pia.  Edelea

Makokha:   Nimeshukuru,   Na  pia,  nilikuwa  na  pendekeza  ,  bunge,iwe  na  mipango  yake  mwenyewe,  yaani  wajipangie  ni

wakati  gani  watafanya  uchaguzi,  wakati  gani  pengine  yafaa  waende  kwa  rxxxx,  kitu  kama  hicho.   Kwa  sababu  huwa  mara

nyingi tunasikia ,  sijui, the solution parliament,  hiyo inakua ni kama  siri  ya  mtu  ambaye  anaweza  kudissove  parliament  wakati

wowote.  Inatakikana ijulikane  bunge lenyewe limejipangia,  ikifika 31st  December,  bunge litakuwa limeisha.  Nainajuliana ata

sisi tujue ata 3 years ama 5 years in advance,  bunge litamalizika wakati huu, natunajua wakati huo tunaenda uchaguzi.  Lisiwe ni

siri ya mtu mmoja.  Binafsi. 

Na  pia,  nilikuwa  na  pendekeza  ,  hawa  viongozi  wetu  ambao  wanachaguliwa  kama  pengine  ministers,  ama  machairmen  wa

parastatals, kuwe na board nyingine itakuwa hio ni kazi yao, ya kuchagua hao watu.   Tusimuachie Rais  diye atakuwa akifanya

hiyo  kazi  kila  wakati,  pengine  anaweza  kutuchagulia  wale  watu  abao  hawafai,  lakini  kwa  vile  yeye  ni  Rais,  na  vile  abavyo

nimesikia mmesema yeye ako above the law, akiwa above the law sasa  mtafanya nini na amesha mchagua mtu?  Ni mtu abaye

hafai lakini sasa utanyamaza tu, unaumia, huyo mtu anakuumiza lakini hakuna kitu utafanya.  Kwa hivyo Rais asiwe anachagua

mawaziri,  asiwe  anachagua  wenge  viti  wa  hizi  parastatals.   Na  pia  kumalizia,  macommissioners,  ni  mapedekezo  yangu  ,  hii

katiba mkiiandika, muiandike kwa ile lugha abayo inaeleweka.  Kwa sababu  kama  hii  katiba  tumeonyeshwa,  mimi nimeisoma

mara nyingi sana,  lakini kuna sehemu nyinyi zimeandikwa na  ile  jia  ambayo  pengine  lawyers  ama  advocates  ndio  wanaelewa
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hizo  sehemu,  mtu  kama  mimi  ata  unipatie  katiba  nisome  ata  nisome  mwaka  moja  mzima,  nauniambie  kwamba  nikuelezee

inasema  nini,  nitashidwa.   Kwa  hivyo  naomba,  katiba  iandikwe  kwa  ile  lugha,  ambaye  mtu  yeyote  anaweza  kuelewa  kwa

urahisi. Nimeshukuru, Asante.  

Commissioner:   Asante  bwana  Makokha,  hatuna  maswali,  isipokuwa  ningependa  kukuelezea  ,  chama  chenu  cha  haki  na

amani ya Catholic Church, ilipewa jukumu ya kufanya masomo ya kilaiya, nchini kote  Kenya.   Nimeshtuka kusikia  nyinyi hapa

Dandora hamkuenda offisini kubwa, mkapewa hili jukumu.  Kwa maana tuliwapa barua, na wakafanya masomo katika kila nchi

mzima.  Na ni hapa pekee yake, tumesikia  hamkupewa barua.  

Makokha:  Ndio, hataaa  (Tries to anwer)     

Commissionner:  Sikutaka tuwe na dialogue, nakuelezea tu, lakini nimesikia maneno yako, nitapeleka mbele.  

Makokha:  Asante:

Commissioner:  Jiadikishe pale, Amodi Omolo,  David Chege yuko, David Chege,  Edelea bwana omolo.

Amodi Omolo:  Asante sana , mimi naitwa Amodi Omolo,  I reside in  Gitari Marigu hapa,  since 1989,  what I wanted to say,

these officials  have  said,  but  mostly  by  Mwenje.   Xxxx  the  constitution  should  be  made  accessible  to  all  in  a  language  that

everybody can understand.

Noises from the crowd (interruption) 

Commissioner:  Tafahalini tuhesimiane, nilisema asubuhi ya , huu mkutano ni mkutano wa amani, na tungependa  kila mtu ako

nahaki ya kusungumza lugha anaipenda.  Huu si mchana abao  nyinyi mnapatiwa habari,   habari  si kwenyu, habari  ni kwetu,  na

mtu akipenda kusungumza kivyake kwa kingereza, mkubari aseme hivyo. Kwa maana  habari si kwenu sana, hatukupenda sana

  nyinyi  msikie,  hii  ni  habari  tume  ifanye  nini?   Kwa  hivyo  akisikia  atasikika  vizuri  kwa  kigereza,  mpeni  nafasi,  akisikia  ni

kikikuyu, aseme hivo.  Lakini habari itumwe  kwa nani?  Kwa tume, kwa lugha ambaye huu angependelea.  Kwa hivyo tafadhali

mpe  nafasi.   Yako  ikifika  sungumza,  sungumza  kijaluo  ukipenda,  lakini  huyu  asungumze  kingereza  kama  ana?  Anapenda.

Tuheshmiane.  

Amodi Omolo:  Poleni, iko, watu wengine watasema mimi najilinga, na iko neno lingine siwezi kuongea kwa kiswahili. 

Crowd:  Noises … Ongea kwa kisungu, 

Amodi:   Sawa,  mimi maoni  yangu  ni  hivi,  hii  constitution  review,   what  I  wanted  to  say  has  been  said  mostly  by  Bwana

Mwenje, sana sana concerning Office of the President.   I’m not saying the President  Moi but the office (moi akikufa the office

will be there).  We have seen that President has been given so much power,  such that he can do anything, na unajua kama una

boma, na huna watoto,  na wako ni wezi, na wewe ni mwenye boma ukifanya  makosa,  wengine  watafanya  tu.   So,  we  want

that, the President akifanya makosa, should be in XXXXXX, xx should be packed.   Should be given atleast  meanimal powers.

You find that when the President has committed an offence, na watu wake kama ministers, anajua ata  akifanya makosa,  anajua
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hati mkubwa atakubali na yeye.  Tuseme pointing the ministers, when a minister is currupt and the President  is corrupt,  we will

have no power, to tell the minister that “umefanya Makosa”.  Again curruption, we find that corruption in Kenya is high and we

know very well that we are number (I think we are No. 4 in the world).  Tuko Number nne kwa ufisaji, sijui No.  2,  tunajaribu,

this has become because  our leaders  have been given much powers.   Another  thing, you find that some of these rich people,

the acquire wealth in bad  ways,  like you find a minister has grabbed a plot,  and  he  has  been  found  that  alifanya  makosa,  na

akipelekwa kotini, the judiciary, the attoney general of the court, he will be  left free.  And I’m saying tha the judiciary should be

xxxx, should have no influence with other executive  powers  like  the  registrator,  the  executive,  and  the  rest.  Sisi  wadogo  ata

ukifanya makosa, na huna pesa, utafungwa tu kwa ajili hauna uwezo wa kifedha.  Nafikili hapo umesikia vizuri.  

Another thing which has been said – Education for all -  Hio sitarudia.  

Water – unajua maji ni uhai, na hii I will talk about  it when I have reference from rural people.   When you go to Western,  you

find that were some XXXXX which were dumped.  I think the government revise this, so that at least we should hav water,  free

water.  

The police -  I  think these people  are  not trained well, and I can see  the commissioners,  and some people  here are  learned.  I

think the police,  if dealing with the public,  ni mtu anatakiwa ajue kusoma akili ya mtu (psychology),   at  least  you  should  have

little  knowledge.   Ukipata  mama  anatoka  kwa  duka,  na  unaona  amefunga  shuka,  na  amebeba  maziwa,  unaweza  je  kuuliza

mama unatoka wapi?  You should read some people’s pshychology,  ata  kama  wewe  ni  mwizi,  unaweza  kufaa  nguo,  ufunge

shuka,  uende  uimbe?  Kama  yule  mzee  alikua  amesema  maneno  ingine  hapa.   Unaulizwa,  mzee  umetoka  wapi?   I  think  the

policemen should be given more time, they should be trained enough.  Hiyo ndio kosa tuko nayo kwa police. 

Land issue -  Hii ni shida zaidi, umepata watu wamesha ongea juu ya maneno ya shaba, kama juzi sisi watu wa Dandora,  I think

there was a problem across here.  Kama ni serikali, at least they are out to protect the poor.   Why did they allow some people

to come up, waunde chama, to tell people  they are  giving land? And yet they know what they were doing.  Up to now, some

people lost money here about  700  shillings.  Tuseme kama mama anauza chang’aa hapa,  how long will it take  a policeman to

know?  Kwa nini waliwacha watu, some people to take  time, waende waunge, wasema we are  giving poor  people  land?  The

government was reluctant.  That thing should be allowed to take place.  I’m blaming the government on that.  

Another thing,  I think there should be  bit a code of conduct, ethics, you find some ministers or  the government officials, I  think

there  should  be  code  of  conduct  ethics  that  controls  them.   Mtu  yeyote  si  mzuri  kuchaguliwa  awekwe  kwa  offisi,  not  that

because he has money.  Hii dio inatuletea shida sana.   Me most of the  day  I  wanted  to  talk,  Nimeshaongea  na  office  of  the

President – Na hii constitution inatakiwa iandikwe kwa lugha kila mtu anaelewa, kama ni kijaluo, kikamba, kitaita, in a layman’s

language, kila mtu asikie.  Asanteni sana.  
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Commissioner:  Thank you very much bwana Omodi,  kwa maoni yako you were very clear.  – please register that you have

given  your  views.   David  Chege  Ng’ang’a,  David  Chege  Ng’ang’a,  Dikens  Ouko,  Dikens  Ouko,  Harrison  Mraba  uko?

Utamfuata. Edelea bwana

Dikens  Ouko:  Asanteni sana,  kwa kunipatia nafasi kidogo ya kusema maoni yangu kuhusu  constitution  review.   Mimi  kwa

jina naitwa Dikens Ouko, natoka sehemu ya kasiburu Kabodo.   Hapa Nairobi,  nafanya na Lyold Masika Management.   Niko

na jambo kidogo tu, niko na jambo mbili.  Jambo moja ni mambo ya security halafu ya pili ni economy.  

Kwa upande wa security,  tunaumia sana,  na tulaumu serikali yetu kwa uhai ya watu vile tuko.  Kila pahari  kuna lalamishi tu ya

security.   People  are  not  secured,  tumeishi  tukiogopa,  tumeishi  tukinyang’anywa  kwa  manyumba,  hio  dio  wizi,  natuko  na

serikali, ata saa hii tunaongea hapa, mimi najua tuko na serikali wametulinda hapa.  Tunapigwa kwa njia, tuko na serikali,serikali

hao  wenyewe,  mtu  anatoka  kazi  saa  moja,  mtu  kama  mimi,  ata  karibu  niharibiwe  kazi,  unaambiwa,  (police  wa  Kinyago

wanajua vizuri sana,  intruding areas,  ile areas  ziko mbaya) ambaye wanaweza kwenda kulinda,  kusaidia  laiya,  unakuta  police

anangoja  watu  wakitoka  kwa  matatu  tu,  anajua  huyu  ni  mtu  ametoka  kazi,  anamwambia  mzee  we  enda  kaa  pale,  na  tena,

hakuna  ata  kitabrisho  ama  nini,  wanatumia  lugha,  ati  ukitaka  kutoka,  unaweza  ongea.   Dakika  kidogo  lorry  inakuja  wewe

unapelekwa Kinyago.  Siku moja, ata mkubwa wa police alishangaa sana mimi kunikuta dani ya police cell,  na nimelala, I was

supposed to be on duty, infact ni bala (hiyo muandike sana)  mtu ametoka kazi,  wewe unashikwa, na wanajua vizuri pale watu

wako na makosa wako,  they don’t want to be  concerned about  that one,  wanataka pesa  yao tu ya kwenda kula na bibi  yao

kwa nyumba.  Hatuna police Kenya.   Unanyang’anywa kila kitu kwa nyumba, unapigwa, unafanyiwa nini, na serikali iko.   Ni

serikali gani?  Tuko na mainchi mingi saaana especially Uganda,  umewaisikia vile wamekuja  kutoka  wakati  wa  Amini  mpaka

sasa Uganda imekua ni nchi, lakini sasa  wewe,  ati  ata  kwa  matatu  huwezi  onekana  na  shilingi  500.   Hiyo  ni  mbaya,  serikali

wajilekebishe na walinde laiya. 

Jambo la pili, ni mambo ya economy – Economy pia, serikali ya Kenya inajua ni idadi ya watu gani wako nayo kwa Kenya,  na

hao watu serikali wanajua vizuri sana hawa watu wanaweza kula namna gani, na kwa nini shida ziko sehemu zingine na serikali

iko?  Unakuta cucu, cucu iko nyumbani ama Nairobi,  na ananunua sukali  kama  vile  Moi  ananunua  sukali  imagine  ndiyo  hiyo

cucu ana nunua sukali.  Cucu atapata pesa wapi?  Ya kununua sukari, na kwa hiyo bei.   Kwa hivyo serikali waangalie masirahi

ya  binadaamu.   Kama  vile  imesemekana  hapa  sasa,  street  children,  infact,  hawakukuwa  mbeleni,  saa  hii  wako,  wametoka

wapi?  Serikali wanaona ama hawaoni?  Wanaweza saidia ama hawawezi  saidia?   Lazima  wajue  hao  machokola  ama  street

children,  hao  ni  watu  wa  Kenya  na  lazima  wasaidiwe,  wasidiwe  kwa  kila  aina  ya  usaidizi,  ata  kama  ni  chakula,  infact

wanahaibisha ata  watu  hapa  town.  Unakuta  chokola  anakukibisha  ata  na  mavi,  kwa  sababu  umemkatasa  pesa,  whats  that?

Policemen  are  there,  hata  hawataki  kuangalia.   Kwa  hivyo  mimi ni  hayo  machache  nilikua  nayo  kuongea  kwa  wakati  huu.

Asanteni.  

Commissioner:  Asante sana bwana Omodi,  thank you very much please register,- Kuna swali, kuna swali,

44



Commissioner Salome:  Asante sana bwana Dikens Ouko kwa maoni yako.  Mimi niko na swali moja la ufafanusi, ningetaka

utupe mapendekezo  yako  juu  ya  vile  tunaweza  kutumia  kuhakikisha  tumesaidia  watoto  wenye  wako  kwenye  mtaa.   Wewe

unaona wangesaidika je, ama jukumu ya serikali ni gani na jukumu ya wananchi wenyewe kwani watoto  wanatoka kwetu sisi,

tuna jukumu gani yenye tungeweka kwenye katiba? 

Omondi:   Lile ningetaka kujibu hapo kwa hawa watoto  kusaidiwa, ni jambo la kwanza,  kuna shule ya  masikini,  hao  watoto,

wangefunguliwa shule fulani, waambiwe lazima uende shule, na hiyo shule  iwe  na  kila  aina  ya  kusaidia  huyo  mtoto,  na  sheria

iwekwe huyu mtoto akipatikana,  anashikwa anapelekwa shule, hiyo ndiye jela yake!   Akipelekwa shule anasomeshwa,  ata  na

kiboko,  ata  na  nini.   Na  huyo  mtoto  akitoka  hapo  tena  apelekwe  ata  kama  ni  course,  ata  kama  ni  wapi  apate  kusaidika.

Akitoka hapo si anaenda kwa kazi yake?  Si atakua mtu mzuri?  Na  tusipofanya hivyo, hawa watoto  ndio wanatunyang’anya

hapa jiani, kwa sababu sisi tumewanyima funza yao yakuendelea kama wananchi. 

Commissioner:   Asante  sana  bwana  Ouko.   Mulamba,  Teresia  Kinyua  yuko?  Teresia  utamfuata  bwana  Mulamba,  halafu

baada ya Teresia tumuite chief Mutunga atoe maoni yake. Edelea, jina na maoni yako.  

Harrison  Mulamba:   Jina  langu  ni  Harrison  Mulamba,  ningetaka  kutoa  maoni  kuhusu  uchunguzi,  kuna  hizi  proffesion

international  inaruhusu  kila  mwananchi  wa  nchi  yeyote  ulimwenguni  awe  na  transport  licence,  wanaziita  mobility  rights.  

Ningepedelea hii katiba mpya iweke hili jambo manani.   La  pili,  ningependa  juu  ya  natural  resources,  tuseme  kama  ni  maji,

msitu,  mxx,  wakati  wa  sehemu,  popote  pale  watoka  po  waweze  kuwa  na  share  kidogo  kuhusu  ile  resources  kwa  sababu

utapata  vile mambo ya livyo sasa, wengine wananyanyasa.   Sina mengi sana,  ni haya mawili, maelezo kamili yatapatikana kwa

barua.  Asante,

Commissioner:   Asante  Mulamba,  peana  memorandum  yako,  asante  kwa  kuchukua  mda  mfupi,  mama  Kinyua,  halafu

baadaye bwana mutunga 

Tape 3 

Teresia Kinyua:  Asante,  Kwa majina naitwa Teresia Kinyua na nimekuja kutoa maoni.  Mwanzo ningependa, kuongea juu

ya  wamama,  wamama  wengi  huwa  wamepata  pesa  kidogo,  wakati  ameenda  kufanya  kibarua,  anafikiria  badala  ya  kuenda

kibarua,  aende aweke boga pale,  akiweka mboga pale,  kuna watu wengine huwa wanakuja wanamdhalau, akitaka  kuchukua

zile boga,  atachukua nahawezi lipa hata dululu, sababu hana mahari  anaweza  enda.   Akikimbia  kama  ni  kinyago  ama  marahi

pengine,  si  ni  hapa  tu,  hapo  ni  nyumbani,  anachukuliwa  hatuwa  na  anarudi  muda  wa  dakika  tu  kama  tano  unamuona  hapa

amerudi. 

Ingine ningetaka kupendekeza hivi, hapa kuna watu wengi sana wameajili watoto  wasichana,  na ukienda kwake,  inaonekana ni

kama ni adui, ni kama umekuja kumnyang’anya kitu ya faida sana kwake,  kwa sababu umemchukulia mtu ambaye anamfanyia

kazi, ukienda kureport,  hiyo inachukuliwa kwa sababu  alitoka  hapa  akaenda  nyumbani,  akachukua  mtoto  wa  watu,  akakuja
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kuajili hapa, tunaambiwa, si walisikizana nyumbani na wazazi, haya,  wacha afanye kazi na kama si hivyo arudishwe nyumbani,

lakini  mimi  ningependekeza  hivi,  mtoto  kama  huyu  akipatikana,  achukuliwe  apelekwe  shule  kwa  sababu  mahali  alitoka,

hakuelemishwa, sababu kama angeelemishwa, hangekuja hapa kufanya kazi kama hiyo, angekuja aajiliwe kazi ambaye inaweza

kumsaidia, sababu watu wengi ambao wanaajilia hawa watoto  wasichana,  anakaa naye nahamlipi hata dururu,  na  huyu  mtoto

asiongee.  Mimi ningependekeza hivi, kukipatikana mtu ambaye ameajili mtoto kama hajafikisha miaka 18,  anachukuliwa hatua.

 

Kitu ingine ningetaka kusema, sisi wamama huwa tumembaki nyuma sana,  na hata,  saa  hizi  mimi ningependekeza  hivi,  wakati

wa  uchaguzi  sababu  unakuja,  tujaribu  kusimamisha  wamama,  sababu  wamama  wako  na  shida  sana,  na  hao  ndio  wanajua

wenzao wale wako na shida.   Tujaribu  kusimamisha  mama  mmoja,  ama  wawili,  yaani  wamama  wawe  wengi  kushinda  watu

wengine tunaenda, kuwa wale wamechaguliwa na ni mwanaume, ukienda kwake,  anakwambia mambo abaye,  hujawai sikia na

masikio  yako  tangu  uzaliwe.  Anakwambia  mambo  machafu,  mambo  ambayo  haitakusaidia  kwako  nyumbani,  kama  ulikuwa

unataka usaidiwe na masomo ya watoto,  anakwambia kwanza,  utatimisha vile  mimi nimesema.   Kwa  hivyo  mimi ningeomba,

kama  kukipatikana  mtu  kama  huyo,  afukuzwe  kama  ni  bunge,  ama  afukuzwe  mahara  amechaguliwa,  tuchague  mwingine

immediately.  

Ingine  ningeomba  hivi,  sisi  wazazi,  huwa  tumezaa  watoto  wasichana,  na  vijana,  vijana  wengi  mnaona  huku  mitaani,  ni  kwa

sababu masomo imekua ngumu, ukipeleka mtoto wako shule, mtoto yeyote yule ameanda shule, zile pesa unaitishwa kwa shule,

ni  pesa  ambazo  hautaweza  kutoa,  sababu  mahali  unaenda  kuuza  sukuma,  hujaruhusiwa  uuze  sukuma  hapo.   Ikifika  jioni,

unaenda  kabla  pesa  haijapatikana,  mahari  unaenda  tena,  kama  ni  town,  dio  huyo  unafukuzwa,  ukienda  kila  mahari  hakuna

mahari unaweza simama hivo utafutie watotot  wako.   Unajiuliza, kwani mimi sio Mkenya?  Wengine  wale  wamama  wako  na

shida kama hizo, ni wengi sana,  na hao dio majority ya Kenya  watu  wale  wako  na  shida  ya  kusomesha  watoto  wao.   Kwa

shule kama  ni  secondary,  zamani,  ulikuwa  unaona  watoto  wengi  walikuwa  wanaenda  shule  kwa  sababu  serikali  wakati  huo

ilikuwa inaangalia, lakini wakati  huu, hatujui kama ni serikali imeisha ama kumeenda namna gani? Sababu  unakuta,  secondary

ambayo  imekukalibia  sana,  huna  zile  pesa  zinaitishwa,  na  ukienda  kupeleka  malalamishi  yako,  unaambiwa,  enda  mahari

unataka, na hakuna mahari utaenda,  utaenda wapi?  Kila mahari ukienda,  unaambiwa leta hii, ukienda kila mahari,  unaambiwa

lete hii.  Mimi nitaachia hapo, na nitasema asante.  

Commissioner:   Asante  Teresia  Kinyua,  jiadikishe  hapo,  asante  kwa  maoni  yako.     Japheth  William  Mumi,  sorry,  chief,

samahani, chief alikua next.  Utamfuata chief.  Edelea chief.  Majina halafu utoe maoni yako.

Chief:    Mimi naitwa Mutung’u, chief wa Dandora.   Macommissioners,  na wale  maofficers  mmekuja  nao,  na  wananchi  kwa

jumla, hamjambo.  Watu wengi wanafikiri, labda hana shida ama haoni vile angetaka mambo ya poleshwe.   Mimi  mwenyewe

niliachwa na wazazi wangu nikuwa mtoto mdogo sana.   Nilikuwa na umri wa miaka 13,  lakini, mimi niliweza kujilipia karo  ya

shule, kwa sababu wakati yule, secondary school, tulikuwa tunalipa shilingi 200 (tuition) lakini siku hizi, mtoto kama huna shilingi
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elfu hamsini, hawezi kuingia form one.   Na  vile kulivyo, watu wengi sana hapa Kenya kupata  hio shilingi elfu hamsini, ni gumu

sana,  na una watoto  wawili, watoto  watatu,  Hawa watoto,  hawatasoma,  na labda hawa ni watoto  welefu,  ambao,  wanaweza

baadaye kusidia nchi hii.  Kwa hivyo, vile ambavyo ningependekeza,  ni kwamba,  elimu,  iwe  hakuna  mtu  hatapata  elimu  kwa

sababu hana karo, education should be affordable to everybody, na isiwe ni primary school peke  yake,  iwe hata secondary,  na

university yule mtu ambaye ataweza.   Halafu, tuna shinda ingine,  kama  hapa  Nairobi,  kama  unataka  kugawanya  ardhi,  labda

unagawanyia watoto  wako,  ama watu wamenunua shamba wanataka tugawanya, ili kila  mtu  awe  na  kipande  chake,  ukienda

city  hall  ndio  upate  clearance  certificate,  unaweza  kuchukua  hata  miaka  mitano,  lakini,  ukienda  kama  hapa  Kiambu,  ama

Machakos,  ama  Kajiando,  you  can  do  it  within  a  day.   Zile  sheria  ambazo  ziko  kwa  Nairobi  City  Council,  are  a  cake

(retrogressive),  hakuna maendeleo itafanyika.  Kwa hivyo, tungependekeza,  tuwe na sheria ambayo,  (kama ni huo ugawanyaji

wa ardhi), vile inavyo fanyika, Kiambu, Kajiando,  Machakos,  and other districts,  ifanyike ata  hapa Nairobi,  kwa sababu hata

sisi, tunataka kufanya maendeleo,  na bila hiyo, itakuwa gumu sana.   Halafu,  kuna  shinda  ya  maji,  na  mali  zingine,  unaona  ya

kwamba,  utaona kama hapa Dandora sasa,  ni sehemu nyingi ambazo hazina maji, lakini utapata  kuna watu  ambao  wamekata

hiyo mifereji, wanaosha magari, ukienda outering, maji inatililika tu, kuna kuwa na mto, na mfereji,  ya city council.   Ni kwa nini

tunaachilia mali yetu inaharibiwa, kisha, hayo maji, sisi ndio tutalipia tu, si ni kweli,  kwa hivyo tungetaka equitable distribution of

our natural resources ndio watu wasitumie hio mali bure, hari wengine wanawalipia. 

Tukiangalia  mambo  ya  child  labour,  kama  alivyosema  mama,  tuko  na  shida  kubwa,  ya  child  labour,  lakini  kama  mimi,  vile

nilivyofanya, kama sikufanya hiyo child labour,  singesoma, what are  we  going  to  do  about  it?   Basi,  turahisishe  mambo  kwa

masikini,  na  watoto  wa  masikini  ili  wasiende  kuhangaika  kutafuta  kazi  ndio  waweze  kula.   Kuna  jambo  lingine,  kuna  watu

ambao, wanajitafutia, lakini, itafika wakati,huyu mtu hawezi kutafuta tena.  Pahari kama Africa kusini, mtu akifikisha miaka sitini

na tano, hata kama alikuwa ameajiliwa, hata kama hakuwa ameajiliwa, anapata  pension,  inawezekana hapa?  Kwa hivyo, hata

mimi  ningependekeza,  tufanye  namna  hiyo  kwa  sababu,  watu  wengi  hapa,  hata  mtu  wa  miaka  sabini,  themanini,  bado

anakondesha nyumba, hana mapato, huyu nyanya ama babu, tutamuache afe kwa sababu hana mapato?  Lakini kama tungekua

na pension,  tusema kama shilingi elfu tano,  hivi, huyo nyanya, ataweza kujilipia nyumba, ataweza kula,  na maisha yatakuwa  ni

sawasawa, halafu, kila siku tunaona kwa gazeti hata kwa TV, fulani, ako na shinda ya kiaafya, tumchangie, fulani, ako  na shinda

ingine,  tumchangie,  na  kama  ingewezekana,  kila  mtu  angepata  huduma  ya  afya,  na  apate  bila  malipo,  kwa  sababu,  watu

wengine, wanakufa tu ovyo ovyo,  kwa sababu akienda hospitali,  ile galama amboyo inatakiwa, haiwezi, na huyu mtu, labda ni

mtu anaweza kusaindia nchi.  Kwa nini tusimpe hiyo huduma, ndio tupate kuendelea?  

Ninatangazo moja tu ningetaka kusema -  Kesho registrar  of persons  (wakupatiana kitaburisho) atakua kwa office yangu, kwa

hivyo wale ambao  wamepotesha vitaburisho, na wale ambao wamefikisha umri wa  miaka  18  basi  watakuja  pale,  wachukue

vitabrisho.  Halafu kwa kitabrisho,  utaona,  mtoto ni lazima  awe  na  kitabrisho  ya  mzazi,  na  pia,  awe  na  birth  certificate,  ama

school  leaving  certificate.   Hapa  kwetu  Dandora,  utaingia  hapa,  dumping  site,  kuna  watoto  huko,  hajui  mama,  hajui  baba,

hakuingia  shule,  hata  clinic  hakuenda,  kwa  hivyo,  hana  hati  yeyote  ile,  na  kuna  watu  ambo  wanamjua,  kwa  hivyo,  pia

ningependekeza,  hata  ingawa,  hatungetaka  tuwe  tunapatia  kila  mtu  kitabrisho,  turahisishe,  hivi  ,  mtoto  akiwa  ni  atima,

asionekane  kama  anazurimiwa  ati  kwa  sababu  hana  hati,  lakini  tutafute  njia  ya  kuhakikisha  yeye  ni  mkenya,  ndio  apate
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kitabrisho ajishikie basi yeye ni kama wengine.  Ni asante sana, nashukuru.

Commissioner:  Asante bwana chief, goja kuna swali, shika tu microphone.

Commissioner Salome:   Asante sana bwana chief na tunashukuru sana kutukaribisha kwenye kikao chako,  mimi nina  swali

moja  tu  kwa  hio  pendekezo  lenye  umefanya  la  mwisho,  ungetueleza  pendekezo  hilo  kwa  kinaganaga  kuwa  tungefanya  je,

umesema  watoto  hawana  maadishi,  ama  hawana  documentation,  ingefaa  wapatiwe  kipande?   Sijui  kama  ni  jambo  lenye

umefikiria vile tungeweza kuliwasilisha, ama ni jambo ungetaka kwenda kufikiria halafu ukatuandikia, ama vipi?

Chief:  Vile abavyo ningependekeza, tuna veting committees,  na hizo veting committees,  sana sana tunafanya veting kwa wale

watu, ambao wametoka katika boarder districts, lakini, wale hawana cheti chochote cha kuonyesha ni wakenya ama walizaliwa

lini, tungechagua wazee, hapa nyumbani, watu amboa wana heshima yao, tuchague wazee, akina mama, na vile vile vijana, ndio

waweze kukaa,  na kudhibitisha ya  huyo mtoto,  ni wa  kwao,  wanamjua,  wanajua  familia  yake,  wanajua  route,  na  labda  vile

hawatakuwa na haja, ya kupendelea, mimi naona hiyo ingekuwa sawasawa kabisa.                

Commissioner:  Asante bwana Mutung’u kwa maoni yako,  jiadikishe pale,  Japheth  endelea,  halafu,  Robert  Mwangi,  endelea

bwana

Japheth Mumia:  Hallo, Asanteni sana, I’m not going to seat down because I was born to stand lakini – As my wishes,  ya.   I’

m talking communication

Commisisoner:  Sema majina yako.

Japheth Mumia:  Japheth Mumia Osuli -   I’m talking communication,  I  very much appreciate  if you enhance the freedom of

people here.  You came here to look for the minds of our XXXX which is very good.  Don’t  overlook  as  if  wasting  time  just

now, we are using XXXX what to do, but this is what is unique in the area, not only Dandora, let it be  in Nairobi  worldwide,  I’

m sorry, I just wish that what you can do, look for the poor  people  now, they are  here,  nobody have even a single cents  in his

pocket.   He is going back,  he came to his duty,  to know that XXX you cannot work when they are  not here.   Can you  help

these  young,  these  widows?  Help  widows,  halafu  the  transport,  transportation  vile  ilisemwa,  huyu  mwanamke  natoka  hapa

naenda pande gani, anakuja kusimama hapa, anaona we, mama you are looking so smart, like you are  looking now, you are  so

smart, (interruption) what I want to say is only one thing, its only that we see  the way to communicate, progress,  and how we

can go on and on and get these people.   Ya ya. 

Commissioner:   Asante  sana,  jiadikishe  pale,  asante  kwa  maoni  yako.   Nicodemus  Otieno,  Japheth,  needa  pale  bwana

ukajiadikishe.  Nicodemus  Otieno,  Charles  Atula,  Charles  Atula,  Destation  Diga,  Destation  Diga,  Iran  Ngaira,  Iran  Ngaira

Karibu.

Iran Ngaira:  Asante sana tume, nawasalimia wote wanachi wa Kenya wenzangu, Hamjamboni? Mimi nataka kutoa maoni,  Jina

langu  ni  Iron  Ngaira  Shipendi.   Mwanzo  nataka  kusungumzia  kuhusu  constitutions.   Hii  constitution,  wananchi  wa  Kenya,

tumenyanyashwa, ama tumekosa kujua ni kitu gani tunatakiwa tufanya, kwa sababu hatujajua sheria inasema nini.  Kuna shida,
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ama kuna shinda imetokea mahari, lakini hujui, ni sheria gani, utasimama nayo, ikusaidie.   Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba,

kama hii constitution ama katiba,  waanze kuifunza kuanzia mashule, watoto  waelewe constitutions wanapokuwa,  kwa sababu,

watu wengi tumekuja kujua constitution ni nini wakati  review imeanza.  Hata ukiuliza mtu, umulize katiba ni nini, mzee ambaye,

ni mzee, haelewi, kwa hivyo ni mapendekezo ama anapendekeza ya , hii sheria,  ingelikuwa vizuri, ipelekwe kwa mashule, ianze

kufundishwa kutoka mashinani ya shule.  

Jambo la pili, ningetaka kusema nchi yetu ya Kenya,  ni nchi ambaye  kufika  saa  hii  hatuwezi  tukalia  economy  ni  mbaya,  ama

tuko na taabu ya economy, lakini shinda imetokea ni ,  ile lasimali tuko nayo,  haijatumika  vizuri,  kwa  jia  hii,  kuna  kitu  inaitwa

taxation,  ama  tax,  unapata   mwananchi  ambaye  hajiwezi,  mwananchi  ambaye  ni  masikini,  labda  amepata  nafasi  kidogo,  ya

kuweka kitu kama kioski,  huyu ndio anatoshwa usuhuru, lakini mwananchi ambaye ana uwezo, tuseme  tajiri,  wacheni  tuseme

hivyo,  huyu  ana  kitu  inaitwa  tax  free,  sasa  unapata  ya  ,  ile  tax  ambayo  tunapata  Kenya,  inatoka  kwa  wale  watu  masikini,

ambaye hawana kitu, na wale watu wamejiwezesha,  ambao ndio wanatakikana tutoe mali kutoka kwao,  wana kitu inaitwa tax

free  ambayo  imeturudisha  katika  hiyo  hali.   Kitu  ingine  ambayo  imeletea  hiyo  hali  katika  Kenya,  ukiingia  katika  companies

ambazo  zinatakikana  ziwe  zinatoshwa  usuhuru,  unapata  company  zingine  hazitoshwi  usuhuru  kwa  sababu  hii  company  ni  ya

furani  wa  furani,  amejulikana  katika  high  office,  na  ukipata  mzuri,  huyu  ndiye  mtu  mzuri,  ambaye  angetoa  tax  mzuri  isaidie

uchumi  ya  nchi  yetu  ya  Kenya.   Anapoimport  vitu  kutoka  nje,  yeye,  vitu  zake  zinafanyiwa  tax  free,  kwa  sababu  yeye,  ni

mkubwa, na huyu mdogo, amenyanyaswa katika njia ya kuwa yeye ndiye anatoa tax.  Nikisungumzia hapa mahari tena, unapata

ya  kuna companies katika nchi yetu Kenya ambao zinakuwa runned na foreigners, unapata tax ambayo,  inatoshwa a foreigner,

kulingana na sheria ya Kenya,  iko tofauti,  iko juu kidogo,  na indegeneous,  hiyo iko chini, hiyo ni sawasawa,  lakini tumepotesa

uchumi  ya  nchi  hii,  kuna  ujaja,  ambao  umekuja,  unasikia  kampuni  fulani,  imeuziwa  mtu  fulani,  mwanakenya,  lakini  ni  ukora,

ionekane ni indegeneous,  lakini mwenye  anarun  hiyo  company  is  a  foreigner,  abapo  sasa  inchi  inapotesa  usuhuru  katika  njia

kama hiyo. Kwa hivyo mapendekezo yangu ni hii,  kama constitution inaweza kuweka machinery mzuri yakuangalia mambo jinzi

company za Kenya zinakuwa run na tunavyoendeshwa ili tukapate kupata tax ambayo inasaidia sisi katika nchi ya Kenya.  

Nikitoka hapo, nataka kusungumzia kuhusu, mambo ya macommissioners, - commissioners wa Kenya, ambao wanashikilia kitu

fulani  fulani,  unasikia  commissioner  fulani,  commissioner  utume  fulani,  wote  ukiangalia  (mimi  nasikia  wanakuanga  presidence

appintee)  Mimi ningependekeza hivi, ni vizuri, wawe appointed na President, lakini subject to approval by the parliament.  Kwa

sababu parliament ikiapprove,  mimi nitajua, nina mwakilishi pale,  ambaye  ameakilisha,  amekubaliana  ya   huyu  commissioner,

ametoshana,  ama  ametosha  kuwa  commissioner  katika  ile  office  ambayo  amechaguliwa  kwa  sababu  unapata,  mtu  akiwa  ni

President appointee, na anataji tu President appointee, akifanya makosa,  hakuna mwananchi ako na swali juu yake,  ama, yeye

mwenyewe kwa hiyo kazi anafanya, hana freedom ya kuifanya hiyo kazi kwa sababu hataki kwenda kinyume cha  matako  ya

yule alimchagua.  Kwa hivyo President appointee, lakini subject, to approval with the parliament, naona itakuwa mzuri.  

Jambo lingine, nataka kuongea kuhusu constitution yetu ya Kenya – kuhusu amendment, ama kuamend, naona hii sheria yetu ya

Kenya  ama  katiba  yetu  ya  Kenya,  ninapoitazama  haina  security,  kwa  nini  nasema  haina  security?   Tangu  ilipowekwa,
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imebadilishwa mara mingi sana, na unapata wakati inabadirishwa, mtu anaibadilisha, in his own interest,  katika mambo ambayo

itamfurahisha yeye.   Kwa hivyo, mimi ningependekeza hivi, ya  kama sheria  vile  tunavyo  (vile  tunakaa  hivi,  tunatoa  maoni  ya

kubadilisha sheria,  si niukweli:?) kwa hivyo, sheria kama itabadilishwa,  irudishwe  tena  kwa  wananchi,  (tuwe  na  refurrundum)

wananchi totoe  maoni, tunataka hii sheria ibadilishwe kwa njia gani?  Isiwe  ya   ni  mtu  fulani,  anasimama  tu  na  anasema  “  hii

sheria imebadilishwa, Rais  amesema  hii  sheria  ibadilishwe,  nainabadilishwa  bila  sisi  wananchi  kujua  ya   inabadilishwa  namna

gani.  Inakuja inaumiza sisi wananchi, na tunahitaji hio sheria ilinde sisi wananchi.  Kwa hivyo, hayo ndio maoni yangu, nimesema

asante.  

Commissioner:   Asante  bwana  Gaira,  umechukua  muda  wako  kabisa,  na  umemaliza  asante.    Hakuna  swali  ulikuwa  very

clear,   jiadikishe pale.  David Irungu, David Irungu, Ibrahim Ahmed Ibrahim  Ahmed,  Charles  Atula,  Charles  Atula,  utamfuata

Ibrahim, joo joo ibrahim, halafu Atula.

Ibrahim:  Hamjamboni nyote ambao  mmehudhulia?  Wakubwa kwa wadogo,  ni  zote tuko hapa kutoa malalamiko yetu kwa

pamoja,  ili, yarahisishwe katika mpangilio wa katiba.   Jambo la kwanza ni, katika jamiii yangu ya kiislamu ambayo   inatimsha

asili mia takribani kama arobaini hivi, au hamsini katika jamii ya wakenya.   Kwanza nitaingilia upande wa  mahakama  ambayo

tunayakilishwa  na  kadhi  mkuu  wetu.   Tukiangalia,  saa  hizi  tunavyosungumza,  kadhi  wetu,  anatakiwa  awe  ameretire,  (awe

amejihusuru)  lakini  kutokamana  na  matatizo  ambayo  ,  yako  dani  yake,  ndio  imekuwa  hawezi  ku-retire,  kwa  sababu  wa

kumridhi  ama  wa  kuchukua  mahari  pake,  kwa  sasa  hapatikani,  na  mpangilio  wa  kumteua,  imekuwa  ni  shinda.   Hivyo,

tungeomba ,  kadhi wetu awe atachaguliwa na kikundi cha wasomi wa dini ya  kiislamu,  sisi  tunawaita  “jumuia  tula  hulamaa”  .

Pia, kuna matatizo mengine inapatikana katika office hiyo hiyo ya kadhi, mfano, kuna masilahi ya waislamu talaka na ndoa,  ndio

nauridhi, mara mingi ndio imekua kazi ya kiasuruhisha, halafu mfano wa kasuruhisha case,  kisa watu wakawa hawakuridhika na

case hio, huwa wanakwenda,  katika mahakama ya rufaa.   Wanapofanya hivyo, mara nyingi utakuta  inagongana  kwa  sababu,

katibe mahakama ya rufaa,  yule ambaye atakuwa anaamua hio case  sasa,  atakuwa sio muislam, na akiwa hivyo hawezi kujua

yale matatizo ambayo  yanaikunga jamii hiyo, hapo moja kwa moja  inatakiwa  ni  matatizo.   Kwa  hivyo  tungeomba,  kuwe  na

mahakama ya rufaa, na yule atakuwa katika hio panel ya hio majudge awe pia ni muislam.  

Pia tukija katika uhuru wa kuabudu, kuna sherehe zetu ambazo  ni za kiislamu, tumepewa moja pekee  yake,  nayo ni ile inaitwa

Idir Fitr, nayo hiyo ukiangalia, imekuja kwa Presidential decree,  ni kw amri ya Rais kwa mfano, tukieleza namna hio, hii, mfano

wazee wetu  wanatuambia  mwaka  wa  1975,  walikwenda  kwa  hayati  Mzee  Jomo  Kenyatta  wakamuomba  ndio  akawapatia.

Naye  Rais  wetu  alipoingia,  huyu  mwingine  Moi,  pia  naye,  akaiendelesha.  Je  akija  mwingine  anaweza  sema  siitaki,  na

itaondolewa.  Kwa hivyo pia nayo iwe dani ya katiba.  

Jambo lingine, ni wanawake wetu wa Kiislamu huwa waruhusiwa kujifunika, kwa jina lingine tunasema “hiyabu” .   Hii  imeleta

matatizo  makubwa  sana  katika  nchi  yetu,  mmoja  wapo  ni  kule  baathi  ya  watoto  wa  kiislamu  wanafunzi  kufukuzwa  katika

mashuleni mwao,  na wale ambao  wanafanya kazi kutoruhusiw kufaa hivyo.  Hii inakweda kinyume na mafunzo ya dini yetu, na
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tungeomba hii iwe  dani  yake  ,  wanawake  waruhusiwe  kujifunika  vile  inavyotakikana,  kuhusiana  na  mwenendo  mlua  wa  dini

yetu. 

Nikitoka hapo,  nitakwenda katika maswala ambayo inatukuba zote,  kuwa pamoja,  mfano  serikali  za  mtaa,   mimi  nasugumza

hivi kwa sababu nimefanya mkazi wa hapa siku mingi, natumekuwa tukiona matatizo ambayo  yanatupata.   Tukiangalia wakazi

wote wa Dandora tutakubaliana,  mwaka wa 1992,  tulikuwa na councilor ambaye  alikuwe ko,  mpaka wa  sasa  wengine  hata

hawaambiwi  councilor  mwenyewe,  na  huyu  alioko  sasa  wengi  wetu  pia  hatumjui.   Hii  nikutokamana  na  matatizo  ambayo  ,

katika kipengele cha katiba imekua  ni  vingumu kumjua  councilor  wako  kutokamana  na  kazi  au  shughuli  ambazo   anatakiwa

kuzifanya.  Mfano ata  mbunge wetu hapa,  wengi wetu tunamjua wakati  kuna shinda, wakati  kuna matatizo,  mfano  kama  yale

yaliotokea  nduta  mbunge  wetu  ndiye  mbunge  wetu  anafanya  nini?  Anatokea.  Lakini  bila  kuwa  na  matatizo  humoni,  hivyo

tungependekeza  hawa mamayor, na vile tunavyomchagua councilor wetu,  iwe moja kwa moja,  na mda wa miaka miwili, mimi

naona hio ni kipindi ambacho kinafaa, Na kwa mda huo, ikiwa mfano councilor wetu hapa, hatuoni anafanya kazi namna inavyo

takikana, basi kuwe na mpangilio wa kumrudisha nyumbani.  Mpangilio huo pia utumike pia kwa mbunge, ikiwa mbunge wetu

anaonekana pia hafanyi kazi yake namna inavyotakikana,  pia neye arudishwe  nyumbani,  na  kiwango  cha  elimu  cha  councilor

iwe ni atleast iwe in form 4 na kuwe na mashariti maalum ya kumchagua councilor, na mbunge pia,  mfano, tabia zake zijulikane,

na  maadili  yake  yajulikane,  isiwe  tu  ni  kumchagua  councilor  yeyote  ambaye   atatujia  anatuabia  anataka  kuchaguliwa,  basi

ajitokeshe tuwe twampigia kula, apana, ingaliwe tabia zake kutoka nyuma huko, alikuwa ni mtu wa aina gani?  Na  mbunge pia,

aangaliwe vile alikuwa, ni mtu aina gani, kwa sababu mfano kama hapa Dandora,  sisi tumepata matatizo mengi kutokamana na

kumchagua  councilor  ambaye   tabia  zake  hatumjui,  leo  tumeumia  sana,  mfano  tukiangalia,  ni  mashamba  magapi  hapa

imegawanywa?  Ni mengi sana, na wengine ata wamepotesha maisha yao,  lakini utakuta councilor,  yeye huangalia wale ambao

wako karibu na yeye.  Mfano, macouncillor wetu, tumekua tukiwaona, wanaoperate katika mabar au sio?  Katika vilabu, kuna

wetu wengi sisi hatuingii katika vilabu, au namna gani?  Sasa inakuwa ni vigumu, unaona, inakubidii yaani ukiuke maadili fulani, ili

ndio  uweze  kumfikia  na  wewe  upate  mambo  kama  hayo,  na  masirahi  mengi  ambayo   sisi  wakaazi  wa  hapa  wanatukuba,

hatuwezi kuyatatua kwa sababu ya nini? Councillor huwa hatumuoni, wala huwa, wengi wetu hata hatumjui, na ikiwa tunamjua

pia anatupuuza, kwa hivyo, hiyo pia iwekwe  councilor tumrejeshe nyumbani,  kwa  kipindi  cha  mda  kwa  mfano  miaka  miwili

hivi, tuone kama hakuna kitu atakuwa ametufanyia, basi  tuwe tutamrudisha nyumbani.  Tukiingia kwa upande wa vyama, tuwe

na idadi ya vyama, tusiwe na idadi ya vyama 46  kama  sasa  tulivyo  navyo.   Tuwe  na  idadi  kwa  mfano,  3  ama  4,  tukiwa  na

vyama mfano nne peke yake, ama vitatu, vitajihusisha na maendeleo ya wananchi au wanachama wake kwa ujumla, lakini kwa

sasa,  kila mtu akiwa ataruhusiwa awe na chama chake,  basi  moja kwa moja itakuwa ni  vurugo  mbayo   kwa  mfano  tunaiona

kwa hivi sasa, kwa hivyo vyama mimi naomba viwe vitatu, na vikiwa vitaongezwa, viwe ni vinne peke  yake,  iwe jitajihusisha na

masirahi ya wananchi.   Nikimalizia, kuna mambo ya mali ya asili, (natural resources)  kwa mfano,  kama  miti,  maji,  na  mambo

kama hayo, mfano ukiangalia 

Dandora yetu hii, utakuta hamna miti ya kutosha,  na mi nakubuka,  mwaka kama wa 1985,  nakubuka nikiwa  mdogo,  niliwahi

kuona miti ikipadwa na serikali ya mitaa (city council) kwote huku, lakini baadaye, nyingi katika hizo zikawa zenye kutolewa,  na

zilitolewa kwa njia ya ufisaji kwa sababu zile nafasi zilizokuwa hizo ziwepo, zikawa zinajengwa (yaani zile open spaces).   Kwa
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hivyo iwe ni katika katiba ,  mfano  watu  wamezunguka  sehemu  moja  kama  nyumba  kumi  hivi,  wawe  ni  lazima  kuwe  na  mtu

katikati yao.  Kama sehemu zingine za nchi zingine, hiyo ni katika sheria, lazima kuwe na mtu,  ukiangalia huku kwetu hakuna,  ni

miti michache sana,  na hiyo in katika kulinda mali ya ardhi.   Na  pia maji, iwepo,  kwa watu wote kwa ujumla, isiwe tu ni kwa

watu maalum, na kuwekwe sheria kuwe na mpangilio maalum wa maji, ,  kuna  sehemu  maji  yanatiririka  ovyo  ovyo,  ata  hapa

Dandora, kuna sehemu zingine hazina maji, na zingine zina maji.  Na zile sehemu ambazo hamna maji, yanazuiwa na zile sehemu

ambazo ,  maji yanakatwa,  ama kama vile chief alivyzungumza  mbeleni,  yanaharibiwa,  kwa  hivyo  iwe  kutakuwa  na  mpangilio

maalum katika katiba  ni sheria,  ikipatikana mtu kama huyo atachukuliwa hatua kali.  Kwa sasa  sina mengi, isipokuwa ni hayo,

asante.  

Commissioner:  Asante sana, umechukua dakika zako kumu, tumeshkuru, goja kuna swali, Ibrahim

Commissioner Salome:  Asante  sana,  Ebrahim  Ahmed,  swali  langu  ni  moja,  ya  kuhusu  udiwani,  na  ile  miaka  miwili  yenye

ulisema, sikuelewa unataka kuwa unataka wawe wakichaguliwa kila miaka miwili, ama ulikuwa unataka baada  ya miaka miwili

achungunguzwe akiwa hafai dio arudishwe, ama atolewe? Na pia kama ni kuhusu utoaji, tungetumia utaratibu gani kutoa?

Ibrahim:   Kuhusiana na mayor,  ni kianza, iendelee hii ya kuchaguliwa kwa miaka miwili, moja kwa moja,  na  kwa  madiwani,

macouncillor, iwe kwa miaka miwili ndio tumuangalie, apewe muda wa miaka miwili aangaliwe, Je,  amefanya kazi yake namna

inavyotakikana?  Akiwa  hakufanya  atolewe.   Na  utalatibu  utakayofuatwa,  warudiwe  wale  watu  ambao   walimchagua  huyo

diwani, waulizwe, hio ni kama referundum, waulizwe, ama wenyewe wameona  yule councilor hafai tena,  basi  watafanya kama

kula  ya  maoni  hivi,  basi  wale  watakaoshinda,  ndio  kula  yao  ichukuliwe,  na  diwani  huyo  awe  ni  mwenye  kutolewa  na

kuchaguliwe mwingine.  Sawa.  

Commissioner:  Bwana Ibrahim jiandikishe pale,  Otula,  halafu, Wanjiru Kirimi yuko?  Wanjiru Kirimi,  Wanjiru  kirimi,  Mary

Muthoni, utamfuata, Endelea  bwana.  

Otula:  Habari zeni nyinyi nyote?  Kwanza ningechukua fusa hii hushkuru mwenyezi Mungu kwa kutupa huu wakati,  ya kutoa

maoni zetu kama wana Dandora, na wanaEmbakasi,  tena nitashkuru wanacommissioner wale wamechukuwa wakati  wao kuja

kutusikiliza, pia ningesema, wakati huu tuko na fusa mzuri sana yakutoa maoni zetu, wakati  wa lancasta,  mkubuke mababu zetu

walikuwa wanataka kutoa wakoroni,  na ndio sababu walipatia President wao, powers nyingi, tusisahau, na leo ni sisi wakenya,

powers za President, sipunguzwe, siziwe kama vile zilikuwa zamani, apewe kiasi, naye, achaguliwe na laiya, na asiwe ni mbunge

wa eneo lolote Kenya.  Pia makamu wake, achaguliwe pia na laiya, na asiwe pia ni mbunge wowote katika Kenya.   MPs,  ama

Wambunge kwa jumla, wakichaguliwa, wasiwe wakienda mbungeni, wanajiongesha msahara vile walivyotaka,  wakirudi huku,

wanasema ni serikali haifanyi kazi,  nao hawafanyi  kazi,  juu  wakienda  pale  wanaangalia  mimi nilikuwa  na  pajero  sasa  nahitaji

macedez.  Kwa hivyo sisi kama laiya, ni pesa zetu zinatumika, tukatae, vile wenzangu wamesema,  tuwaangalie, ikiwa kazi yake

ni kwenda kunyanyasa wananchi,  tumkatae.   Pia kwa councilors,  au mayor,  ningependa mamayors wote wa nchi yetu ama jiji
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ya Nairobi,  Kisumu Mombasa,  Eldoret,  wachaguliwe na laiya, na makamu wao (Deputy mayor) pia wachaguliwe na laiya, na

wasiwe ni councilors wa ward yeyote, katika hizo jiji ndio sababu watakuja kufanyia kazi kwenye jiji hilo kazi,  juu akiwa ni wa

ward fulani, ataangalia hasa,  kama sasa  tuseme ametoka Dandora,  atasema Dandora,  lazima  tuwe  na  hii  na  hii  akisahau  ya  ,

yeye ni Mayor wa jiji la Nairobi.  Tena, ningependa, tuwe na katiba nne, wafanyi kazi wa serikali, ama mfanyi kazi wowote,  juu

hizi imetuletea shinda mingi kaa  hapa Kenya,  juu unapata mtu  ni  PS,  naye  ndiye  ako  na  business  kubwa,  kwa  hivyo  itaenda

ikitokea,  wafanya biashara wale wa chini, hawawezi shinda hiyo tender,  juu yeye  ako  juu  na  anaharibu  mambo  na  huko  juu,

kwa hivyo, wasiwe wafanya biashara.  Wafanya biashara,  wawe ni wafanya biashara,  na wafanya kazi wawe ni wafanya kazi.

Hasa  kwa  wambunge,  nilishtuka  kama  mbunge  wetu  anasema,  commissioners  wale  wamekuwa  appointed  kureview  the

constitution, wamefanya makosa, hasa kwanza kwangu, ni wambunge walifanya kosa juu ni hao wariwaajiri,  na hawakuwaeleza

wataenda  kufanya  nini.   Kwanza  tungepewa  constituion  sisi  kama  laiya,  wanakenya,  yule  mtu  ako  above  18,  tungepewa

constitution, tujue inasema nini, ndio tukikuja huku, tunajua tunabadirisha nini  ama  tunaongeza  nini,  ama  tunaongeza  nini,  ama

tutatoa nini.  Kusema ukweli ata leo unaona watu ni wachache, juu ata hawajui, hasa katiba ni nini? Na  ina umuhimu hani katika

nchi yetu.  Wengi, ata vile aliuliza, wachache sana wamesoma hiyo constitution, kwa hivyo, sio makosa ya laiya, ama makosa ya

commissioners,  ni  makosa  ya  wambunge  wetu,  they  are  our  representatives,  wanatufanyia  nini?  Ata  tuwe  na  shida  gani,

hawakuji,  wanakuja  tu  wakati  kuna  shinda  kama  vile  mwenzangu  amesema,  pengine  anataka  aonekane  anawatetea,  sio

kuwatetea,  ni kuwanyanyasa,  kw hivyo, sisi kama  laiya  wa  Kenya,  hasa  wa  Dandora,  tujie  haki  zetu,  wenginge  wamesema,

macouncillors  tukiwachaguwa,  wanaenda  kuangalia  makabila  zao,  ama  familia  yao,  ama  ni  wanadandora?   Tusiwe  na

macouncillors wale wakienda,  wanaangalia sasa  kama hapa tunakaa  saa  hii  anasema  pale  ndio  nitaend  kujenga  gorova  yetu.

Tuwe na watu waaminifu, tusiwe tukichagua  wageni  kutoka  nje,  juu  akiwa  na  pesa,  hajawai  kaa  Dandora,  juu  ako  na  pesa

amekuja kuwapatia shilingi mia tano tano,  mnampatia kula,  tunataka wale wakaaji,  vile mwinging tu-vet,  tumjue anatoka  eneo

gani  la  Dandora,  na  anaelewa  shinda  zetu?   Ata  mpaka  wambunge  huko  nyumbani,  wasiwe  wale  wanakaa  Nairobi,  ikifika

wakati wa uchaguzi, wanarudi pale kuomba kula, yenyewe hawaelewi ata shinda ya wale wako nyumbani.  

Tukirundi kwa wakulima, ukulima iko na shinda kubwa Kenya,  taxes iko juu, na ndio mnapata vitu kutoka nje zile na mbei la

rahisi kushinda zetu hapa Kenya.   Serikali letu, unajua serikali letu ni sisi,  na  hao  tumewachagua,  tusiwe  pengine  tukiona  mtu

moja ndie serikali,  mtu  moja  hawezi  uuda  serikali,  tukiwa  corrupt  hapa  chini,  inakuwa  corrupt  mpaka  juu.   Kwa  hivyo,  sisi

kama wakulima ama nini, tungependa,  taxes ziwe chini kwa fertilizer, isiwe iko juu, tunanyanyaswa zaidi.  Ukienda ata  saa  hii

ukikunywa chai kuna VAT ie. Tax..  Wengine wanafikiri hawalipi tax, hakuna yule halipi, tunalipa wote.   Kwa hivyo taxes ziwe

chini.  (interruption)   Judges,  ministers,  na  other  parastatal  managers,  ningependa,  wawe  vetted  by  parliament,  isiwe  ni

Presidential  appointees,  wawe  wanaenda  bunge,  wambunge  wanachuguza  mwenedo  zao,  vile  ya  commissioners  wa

kurekebisha katiba ilifanywa, tuwe na  watu  waaminifu,  sio  wale  wakienda  pale,  anadance  to  the  tune  of  his  appointee  (yule

alimchagua).   Nafikiri  tukifanya  hivyo  kwa  constitution  yetu,  natuongeze  ya  ,  education  iwe  free  kwa  primary,  na  tusiwe  na

watoto hawana wababa,  ni  vibaya  sana,  juu  ndio  inatuletea  hii  shinda  ya  watoto  kuwa  chokola,   kama  mama  amepata  mtu

mtoto,  huyo mtu lazima awe responsible,  na iwe in the constitution, na kama mama hataki kusema alikuwa na wengi, pia awe

wazi kusema baba ya mtoto ni nani, na wewe ukitaburikana ni wewe baba  ya mtoto,  take  the responsibility, tusiwache watoto
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watangetange, wanatangatanga juu mababa wametoroka, wamewaacha akina mama peke yao.  Asanteni.  

Commisisoner:  Otula, kulikuwa na swali lakini umejibu katika kusema maneno yako ukajibu swali.   Kwa hivyo hakuna swali

sasa, jiandikishe.  Iko wapi,  Wanjiru Kimani, Mary Muthoni, Mary Muthoni, basi  joo,  halafu Victor Omondi.  Victor Omondi,

Utamfuata.

Mary  Muthoni:  Habari  zenu  wananchi,  kwa  majina  yangu  naitwa  Mary  Muthoni,  mkaaji  wa  Dandora.   Niko  na  maoni

kidogo,  kuhusu  katiba  yetu  ya  Kenya.   Ya  kwanza,  ni  laziwa  katiba  yetu  izingatie  haki  za  walemafu,  watoto,  hasa  katika

constitution ya Kenya, hakuna haki ya wamama, kwa hivyo ningetaka haki za wamama, ziwekwe hapa katika constitution yetu.

 Ningetaka, usarama ulindwe katika Kenya yetu, ni kwa sababu siku hizi, hakuna usarama ule ambao uko katika Kenya yetu.

Tukiangalia  katika  mahali  tunapoishi,  ukienda  unashikwa  ovyo  ovyo,  halafu  ukienda  katika  mahari  kama  Westlands,  huko

Muthaiga, ukionekana ukizurula,uonwe kama ni mtu hivihivi, unashikwa mara moja unapelekwa jera  nahujui ni nini umeshikiwa.

 Ya tatu,  wanawake,  wahusishwe katika kazi zingine, kuna kazi zingine zinasemekana wanawake hawawezi  wakafanya,  lakini

siku hizi, wanawake wamesoma, wako na kila kitu, na wanaweza kufanya kazi zote ambazo zinafanywa na wanaume.  Serikali

yetu ipigane na ustadi,  tuseme kwa mfano, ukienda katika police station uko na shind yako,  ukipena shinda  yako  hapo  kabla

uandikishe  statement,  unaulizwa  kama  uko  na  kitu  kidogo,  hiyo  kitu  kidogo  dio  imeleta  shinda  katika  Kenya  yetu,  uko  na

shinda, na tena unaitishwa kitu kidogo.  Jameni tunataka kuuliza, jamani tuko katika Kenya huru? Ni kwa sababu tukiwa Kenya

huru, huna haja uitishwe hongo, na unapeleka malalamiko yako huko.  Ya nne, kuwe na freedom of worship, hii uombaji imeleta

shinda,  ni  kwa  sababu  wengine  wanaomba  mashetani,  na  hata  hao  ndio  wanaleta  vivo  nyingi  katika  Kenya.   Watu  wengi

wanaangamia kwa sababu ya uombaji,  wengi wanasema wanaomba Mungu,  na  vile  manene  ingine  wanafanya  sio  hakika  sio

wakenya.  Kwa hivyo ningependelea, katika katiba yetu, mtu akitaka anataka kuanzisha kanisa,  achunguzwe sana,  ni kanisa ya

aina gani anataka kuanzisha, isiwe ni ya kukula watoto wetu.  Ya sita, ni undanganyifu, katika Kenya kumejaa undanganyifu ata

ikiwa iko katika ufisadi, udanganyifu umejaa, na umejaa katika hawa watu wako na pesa,   kwa sababu tusema ukienda kuuliza

kazi kama wewe ni msichana, unaenda unaambiwa kazi iko,  kuja jioni, na ukiingia jioni, kumbe  sio  ile  kazi  ulikuwa  ukitarajia

unaitiwa kazi ingine.  Kwa hivyo ni vizuri ni vizuri, watu sasa  haswa wale wako kwa maoffice wawe wakielezea ukweli,  kama

hakuna  kazi,  wanasema  hakuna,  kama  iko,  wanasema  iko,  na  utapewa  kazi  saa  hio.   Ya  saba,  ni  kupiga  kula,  sisi  kama

wapigaji kula, kuna wengine hawaruhusiwi kupiga kula,  kama wale watu wako jera,  na ni watu wazima wamefikisha miaka, ni

watu wako na utu wao,  na hawaruhusiwi kupiga kula.   Ningeomba katika katiba yetu ya Kenya,  hao watu wako katika  jera,

waruhusiwe kupiga kura ni kwa sababu hata hao wako na haki yao, na ni lazima wapeane maoni yao huko.   Ata kama wa sasa

tunapeana maoni yetu, ni vizuri ata  kwenda huko kwa jera,  maoni  yao  wapeane  huko  ni  kwa  sababu  wako  free.   Na  kama

mahospitali,  hawapewi ruhusa ya kupiga kula,  na kuna wengine wanajisikia ni ya  wangetaka kupiga kula  kwa  sababu  hao  ni

wanakenya, na wangetaka kujichagulia, yule wanataka awaongoze.   Ningetaka siku ya kupiga kula iwe public holiday, ni kwa

sababu wengi hawapigi kula kwa sababu wako maofficeni, wengine hawapigi kula ni kwa  sababu  wako  kazini  mwao,  iwe  ni

sheria, yule ambao hatapiga kula, awe akipelekwa kotini kwa nini hakupiga kula,  ni kwa sababu watu wale hawapigi kula ndio

wanatuletea mashinda hapa Kenya, kwa sababu tukichagua mtu wanasema sisi ata  hatukuwa tukimtaka,  na ni kwa sababu hao
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wenyewe hawakuhudhulia katika kupiga kula.  

Ingine  ningetaka  kusema,  katiba  itolewe  na  iandikishwe  kama  vile  wanaweza  kujisomea  hao  wenyewe,  na  hio  katiba

ikiandikishwa, tupewe iwe distributed kwa vikundi, mashule, makanisa,  ndio kila mmoja aweze kusoma sheria na aweze kujua

katiba  in  nini.   Kwa  sababu  watu  wengi  wanakosea,  na  hawajui  kwa  nini  wanakosea,  kwa  sababu  hawajui  sheria  ni  nini,

hawajui katiba ni nini, ata hawajui ni nini inawasimamia.  Kwa hivyo ni vizuri, watu wote wajue sheria ni nini, na katiba ni nini.

Kitu ya tisa, ni katiba ya baadaye, ichapishwe na lugha zote. Hio nimesema.  

Kitu  ya  kumi,  ni  katiba  yetu  ya  Kenya,  ichunguze  wale  wanaofanya  mabiashara,  ni  kwa  sababu  wengi  wetu  tunafanya

mabiashara katika hapa Kenya, na sisi dio tunathulumiwa zaidi, na tuseme watu kama Asians,  dio wako na makampuni kubwa,

na ndio wako na pesa zile nyingi, ijabokuwa hizo pesa zao, hawaweki hazina katika Kenya yetu, wanapeleka kwao,  katika nchi

za kwao, kwa hivyo zinazaa huko kwao, na huku kwetu hazizai, kwa hivyo ningependelea,  kama mtu mkenya anataka kuweka

biashara  yake,  ama  nini,  awe  huru  ya  kuweka  biashara  yake.   Na  huyo  mtu  mAshian  ameweka  biashara  hapa  Kenya,

achunguzwe, aonekane hazina yake iko wapi,  kama  haiko  hapa  Kenya,  aende  akafanyie  biashara  kwao.   Asanteni  kwa  hio

machache.  

Commissioner:  Asante Muthoni kwa maoni yako.  Sijui kama kuna swali,  hamna swali,  umejipendekeza vizuri, tumeshukuru.

 Victor, halafu Athunus Openda, utamfuata, Jina halafu endelea. 

Victor Omondo:  Hamjamboni nyote?  Kwa majina naitwa Victor Omondi Odero,  mimi ni mkaaji wa Dandora,  natoka katika

kikudi cha Dandora Pricing Youth,  Vile niko hapa, ningependa kutetea vijana sana, kama swala langu la kwanza.   Ningependa

serikali, ama katiba yetu ya Kenya, iweze kupatia vijana (nikimaanisha vijana, namaanisha mtu wote ako zaidi ya miaka kumi na

nane mpaka 45 years  – huyu ni mtu ambaye bado  ako na nguvu, ambaye anatumikia serikali) Kwa hivyo  ningependa  serikali

kwanza,  itie  mkazo,  ama  izingatie  vijana  sana,  wanaume  kwa  wanawake,  mjaribu  kuangalia  vile  vijana  wanaweza  kaa  kwa

sababu, sisi vijana ndio tuna nguvu ya kufanya kazi, ama tunaweza kusaidia serikali kwa njia zingine, ijawapo wanatuhitaji.  

Swala langu la pili, ambayo ni mhimu pia, ni upande wa medical,  upande wa medical ningependelea,  ama hospitalini, ziwe bure

kwa  sababu  kila  mkenya  anatoa  ushuru  wake,  ukinunua  mkate,  unakatwa  sumuni,  kila  kitu  ushuru,  kwa  hivyo  hata  ukiwa

mgojwa, ambao ugojwa si kupena kwa mtu, ningependa serikali,  izingatie hio, ili iweke medical effect free for all, kwa sababu

ukiangalia pande kwingine unapata mtu ni masikini ambaye hata hawezi kuafford kujipatia hata card ya hospitali, na kitabo hapo

awali, ulikuwa ukipelekwa hospitali, kulikuwa ni free, baadaye ikakuja PAYE na hawa wabunge wetu.

Jambo lingine na pili, ningesema police,  police should be reformed.   Jambo la tatu,  free education for all, watu  wote  wapewe

masomo  ya  bule,  wazima  kwa  watoto,  kila  mtu  apatiwe  masomo  ya  bure.   Kwa  upande  mwingine,  ningependa  kutetea
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walemavu,  serikali  ama  katiba  yetu  ya  Kenya,  iweze  kutabua  walemavu  watu,  wasiwaache  tu  hivyo,  ati  kuwa  hao  ni  watu

hawajiwezi.  Walemavu ni watu wanajiweza isipokuwa labda hawana mikono, vile mwenzetu alivyosema.  Kwa hivyo,  katiba

yetu ya Kenya iweze kutabua walemavu wote na iweze kuwasaidia vilivyo. 

Upande mwingine, ningependa kuongea about  upigaji kula,  ama voting.  Ningependa  kupendekeza  hii  pendo  iwe  pendekezo

langu,  kuwa  kula,  wakati  tunachukuwa  kula,  serikali  ama  katiba  ikubarishe  kila  mkenya,  ingawapo  ulichukulia  kula  yako

Embakasi ama Dandora,  ama wapi,  popote  ulipochukulia  kula,  ikiwa  unaenda  tafadhali,  (interruption  because  of  the  hot

sun) upande wa uchaguzi nilikuwa ninasema, katiba yetu ya Kenya, ituruhusu, mtu yeyote pahari alipo, ingawa uko na kula kwa

mfuko, hata ulichukulia Embakasi, ulichukulia Ngomongo, ukiwa umeenda nyumbani hata Kiambu, wakati  wa uchaguzi upatiew

hio furusa uwezo kupiga  kula  yako  popote  ulipo,  na  uweze  kuchagua  mbunge  wako  popote  ulipo,  si  lazima  ukuwe  ati  wee

mkaaji wa Embakasi,  na kupigia kula yako ati upigie Embakasi,  we na siku ya kula  ati  upatikana  Embakasi.  Ningependa  hio

pendekezo langu pia, liweze kuweze kufikishwa hapo. 

Upande wa budget kuu ya serikali, ningependa budget ya serikali ambayo ina deal na sisi wakenya wote, budget ya serikali yetu

ya  Kenya  ifanye  vile  tunawezafanya  kutoka  kula  za  maoni,  serikali  itumie  commissioner  wake,  kukuja  kuuliza  watu,  ni  nini

ingependekezwa  kupandishwa  juu  ama  kusukishwa  bei  ama  nini.  Wahusishe  laiya  wote,  vijana  kwa  wazee,  watoto  kwa

wasichana, watu wote, kujenga budget ya Kenya.  

Elections,  President,  ama Rais wetu wa Kenya afaa kuchagua tume la uchaguzi  kwa  sababu  wakati  amechagua  mtu  yeyeto,

mtu kama Paul Ghai, mtu kama tuseme mtu kama Mswako, upande wa judiciary, hiyo inaongeza XXXX katika nchi yetu, kwa

sababu utapata watu wote wamechaguliwa na Rais, lazima wafanye kazi ya Rais.   Kwa hivyo ningependa pia upande wa ukula

huko, ikuwe ni laiya wanahusika ama parliament, wahushishe watu wengi.

Upande wa mahakama, ambapo ningependa kuongeza kidogo,  the Attorney General anafaa,  ama ningependelea,  achaguliewe

na makanisa, NGOs zote,  na laiya wote wa Kenya.   Kwa sababu huu ni mto mmoja ameshika nafasi kubwa sana,  hapo ndio

roho ya serikali iko, kwa sababu inapata,  ikiwa huyu mtu mmoja amechaguliwa na serikali,  ama amechaguliwa na mtu mmoja,

huu mtu  atapendelea,  ama  atakuwa  anasalimiwa  pande  moja  sana,  ambapo  sisi  masikini,  ama  vijana  wale  wawajiwezi  ama

wazazi  hawajiwezi,  kupata  haki  na  ukweli  itakuwa  vigumu sana.   Kwa  hivyo  pande  hiyo  wa  judiciary  ningependa  Attorney

General achaguliwe na makanisa, laiya, ama Parliament. Halafu kuna equal distribution plant, kwa sababu Kenya twajulikana ati

kuna  squarters,  Kenya  hakuna  squarters,  kitu  ingefanya  serikali  iwe  na  mpangilio  mzuri  na  ikizingatiwa  katika  katiba,  kila

mkenya ana furusa ama ako na ruhusa ya kuminiki shamba, kwa hivyo kila mtu, serikali itafute kiwaja mzuri, ipatie kila mtu fusa

ya kupatia kila mtu kiwaja kidogo, kwa sababu hakuna kitu baya,  kama unapata mtu mmoja anaminiki shamba 500,000  acres

na mtu mwingine hana shamba,  halafu tunasema kuko na squatters.   Shamba hiyo ya mtu mmoja na anaminiki shamba kubwa

kama hii, ni vizuri igawanyishwe natika wakenya ambao hawana shamba.  Asanteni kwa machache.  
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Commissioner:   Asante  Victor  kwa  maoni  yako  tumeshukuru,  jiadikishe  pale,  nilikuwa  ni  memwita  nani  mara  ya  mwisho?

Athunus Openda,  endelea,  halafu, kuna  mtu  mlemavu,  mtu  mlemavu?  Kwa  hivyo  karibu  utamfuatia  Openda,  halafu  nitakuita

wewe baada ya dakika kidogo tu. Endelea.

Athunus  Openda:    Asanteni  sana,  mimi yale  ni  nayo,  ni  yale  wenzangu  wameshayasugumzia,  na  mimi nitaenda  juju.   Jina

yangu ni Athunus Openda,  mimi naongea juu ya MPs,  tunawachagua,  wanaenda huko,  wakishafika huko,  tena hatuna jukumu

ingine  yeyote,  na  hiyo  ni  contract  between  sisi  na  hao.   Kwanza  ningependekeza  hivi,  tuwe  na  uwezo  wakati  ambao

hawatekelezi  majukumu  yele  ambao  tuende  huko,  tuwaite,  na  ikiwa  twapata  ambao  hawawezi,  tunaweza  chagua  wengine,

badaada ya kuongoza miaka mitano ndio sababu inaleta corruption, wanakula, wanakula, wanajua 5 years is enough to eat  with

my children, my family, that’s all.  Ata bado miaka 5 mkikosa kumchagua, atakuwa tayaari ametosheka.  Vile vile, madiwani na

mamayor pia tukiwafanya namna hiyo, kwa maana  tunawachagua  waende  huko  kutuakilisha,  si  kujiakilisha  huko  na  marafiki

zao.  Na pia ata mishahara pia, kwa sababu sisi diye tumewatuma huko, tutakuwa tukihusishwa kudetermine pia mishahara yao

iko namna gani, badala y kujiongeza huko, wanatuacha tukiangaika hapa na pale.  

Jambo  lingine  ni  xxx  rights,  ningependa  kama  mambo  kama  security,  health  care,  water  education,  shelter,  food  and

employment, iwe kama  ni  mahitaji  ya  kimsingi,  kila  mtu  mkenya  yote  anahitaji  kupewa  na  serikali.   Hakuna  aja  kusumbuka

kusoma, kufika huku kuja hapa hakuna kazi, tunaangaika huku, kwa nini tunaenda shule kama serikali haina mpango ata kiti? 

Jambo lingine, ni disadvantaged groups. Serikali kwa wakati  mwingi inaimba, inaimba kuna pesa  kwa wale ambao hawajiwezi,

hapa hapa miaka nenda miaka rundi, na hizo pesa  sisi hatuzioni.  Kama kwa mfano, kuna wakati  pesa  zilichangwa millions  of

shillings to the disabled people with disabilities, mpaka sasa  sijui kama zina fanya kazi ama ziko wapi?  Kwa hivyo hatiba yetu

izingatie haya mambo yoote, imake sure kuna mipango thabiti kuhusu wale ambao hawajiwezi, na wale ambao hawajiwezi, kwa

mimi nasema ni watu with disabilities, poor  people,  and landless.  Hivi majuzi, jambo lingine, vile mmeona Kenya hakuna kazi,

watu wanafutwa kiholelaholela hapa na pale, serikali yenyewe ndio ya kwanza sass  kufuta watu,  kuna malipo ya uzeeni, mtoto

wa miaka  ishilini  ana  thelathini  hufutwa  kazi,  halafu  ikiwa  kama  ulikuwa  umesfafe  pesa  yako  karibu  100,000,  ukienda  huko

kuitisha, unaambiwa uongoje miaka ingine  thelathini  ufikishe  miaka  55.   Kuna  watoto  wakufudisha,  wakusomesha,  sasa  sijui

utagoja thirty years  ndio  upate  hizo  pesa  uweze  kufundisha  watoto.   Kwa  hivyo  ningependekeza  katiba,  ifeel   hii  malipo  ya

uzeeni, iwe kama  akiba,  savings  and  credit  (kama  bank)  ambaye  wale  ambao  wameachishwa  kazi  wanaweza  kwenda  atoe

akope, afanyie business yake, badala ya kuongoja miaka mpaka uzeeke labda wakati  huna hata meno ndio unaenda kuchukua

pesa.  

Jambo lingine, ningeongezea, ni constitution amendment, kutengeneza katiba vile hapa tume mumejua ni jambo la too expensive,

linachukua muda, linapoteza sana, sio jambo la busara  baada  ya kutengeneza halafu liende huko for few people,  mame people

waanze ku-amend, that will be.. sasa inapendekeza hivi, vile wenzangu wamesema, anything, any clause in the constitution to be

amended should be brought back  to the people  to go through, through  the  refurrundum,  or  in  whatever  method,  not  through
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BBC disintegrated committee, ambaye inakuwa represented with all groups.  Ikipitishwa na wananchi, ndio sasa MP concerned

kila  constituency  halafu  inatoa  pendekezo  ile  jambo  ambalo  lingebadirishwa,  baadaye  sasa  MP  ndiye  analipeleka  huko

parliament for further debate,  kama hii, ikifika huko parliament kama currently we have 210,  ikiwa constituency zote mingi ya

hizo zimependekeza hio kitu ibadirishwe katika katiba,  basi  dio inaweza kubadirishwa  hata  MP,  lakini  nimekataa,  about  hiyo

isibadirishwe  hata  kidogo.   Hiyo  ni  maoni  yangu  na  mimi  nimependekeza  katika  system  of  governance.  Katika  Kenya,

tunaonekana  kama hii ni jambo la wazi, watu wanafanya XXXX based  on tribal lines.  Hakuna chama ambao kiko katika kila

mahari hapa na pale,   na sasa  utaona for the last,  more than 20 years,  watu was Kenya wameteseka  sana  kwa  sababu  watu

wanang’ang’ania tu uongozi, wanauda vikundi watawale, siwafanye mabadiriko, wanataka tu watawale, ile aongeze kabila yake

huko  mbele,  because  of  this,  na  hatuoni  dalili  wakenya  kubadirisha,  kwa  maana  inaonekana  kama  ukabila  katika  Kenya

umekuwa ni kama tanga (kutoa ni ngumu).  Mimi kwa maoni yangu, naona kama sasa  kutatua hii tatizo,  basi  leta tuwe na “get

your system” ndio kila mtu aende kwake atawale,  kama ni Kibaki atawale huko Central,  mwingine atawale awache huko ndio

watu watosheke, tuwe na maendeleo badala ya kupigana miaka na miaka tu, huko juu na sisi naendelea kuteseka.

Commissioner:  Point mbili za mwisho bwana Openda

Openda:   Haya,   because  of  that,  because  political  parties  are  normally  based  on  tribal  lines,  then  I  recommend,  it  will  be

possible,  to  have  independent  candidate,  badala  ya  kukua  mara  ukuenda  kama  huko  DP,  hawezi  kunichukua  anachukua

marafiki  zake.   Nikitaka  kuXXX  mimi nienda  kuXXX  kama  concillor  ama  niende  kama  parliament,  hakuna  mahari  popote

naweza kupita, lakini kama ningekuwa na uwezo, ningejisimamia mimi mwenyewe, nipambane na wengine. Ni haya tu asanteni.

Commissioner:   Asante bwana Openda,  jiadikishe pale naupeana hii memorundum  ndio  itusaidie  kwa  record  yetu.   Karibu

dugu yangu, halafu Josephat  Nyota  yuko? Josephat  Nyota,  Nyota,  Robert  Kaondo..  Endelea endelea,   sema jina, halafu utoe

maoni yako,

Benson Mutuangita:  Habari wananchi wa Kenya wote?  Kwa jina naitwa Benson Mutuangita, mimi ni mwanabiashara hapa

Dandora,  Mimi nafikiria, hii watu wa  constitution  review,  ni  kama  Jesus  ama  XXX,  Yesu  alitumwa  hapa  duniani  na  Mungu,

huwa kama walikuwa wenye dhambi, na nyinyi Mungu amewachaguwa hapa Kenya, kwa sababu watu wa Kenya wana Shinda

ya kutosha,  shinda imeingia hata kwa mifupa, Nafikiri nikiongea hivi, mtu fulani atafikiri,  sio mimi naongea.   Nchi  hii  yetu,  sio

wakubwa kuanzia chine kwenda juu, nchi hii yetu wananchi hawa ambao wanafanya kazi ya kujenga nchi, na hawa  wananchi

wanapata shinda sana, kwa hivyo mimi naomba sheria ikitengenezwa, wacha kusema habari  ya President,  ya DO,  ya Chief, ya

nani, ya nani, hata wakati wakale, wakati hatukuwa na waongozi,  hatukukaa,  nataka sheria iangaliwe kwa mwananchi kawaida

wa chini, ameumia sana,  na we unaonge hivi na hivi na hivi, Nyoka ikija hapa tutapiga miguu? Tutapiga kichwa ikufe, kila mtu

anajua Kenya, wacha kupitia bali na hapa na hapa, shinda zile ziko, hasa kama corruption, corruption imeenda mpaka kotini,  na

bila kulekebisha koti ya Kenya, wacha Mr. Chunga alikuwa anakataa juzi, bila kulekebisha hata tupange sheria gani, hakuna kiti

itaendelea,  Kwa hivyo NO. 1, ningewauliza hata hao majudge, whateveve,  whatever,  mpaka police,  wote wafukuzwe, na mtu

akipatikana na hatia,  aende  ahukumiwa.   Saa  hii  naongea  iko  na  watu,  ni  watoto  wa  watu?  Bona  hao  sio  watoto?   Bwana
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Chunga ambao wanasema hakuna corruption? Tumeona, kuna mtu fulani najua,  case  yake ilianza miaka na miaka na miaka na

miaka, na mpaka waleo haijaisha, kuna mtu aliimba viazi pale,  alifungwa na akatoka,  hakuna corruption XXXXXX?  Imefika

mahari mbaya sasa,  nimewaambia shinda imeingia kwa mfupa, na nyinyi wenye katiba mjue, nyinyi  ndio  Moses  ama  Jesus,  if

you  are  not  concerned  with  people,  even  if  you  are  not  concerned  with  this  country,  kutakuwa  na  conflict,  kondoo

wameingizwa na chui, kwa corner lazima wapigane sasa, inafanya mtu akwambie ilikuwa ilikuwa, kwa hivyo, mimi maoni yangu

kubwa  ni  hii,  sitajitetea  kwanza,  nitatetea  wananchi,  shinda  kubwa,  ni  hii  ya  mwananchi  wa  chini  wa  sukuma,  wa  viazi,  wa

madazi, sababu pesa  yatumika, ata  wengine wamesema hapa,  pesa  yatumika, na  hawa  watu  wengi  wanaondoka  wana  wave

hiyo tax.  

Jambo  lingine  la  kuuliza  hapa,  na  wengi  wasikie,  najua  wengi  watasikia  vibaya,  serikali  ya  America  ata  wapi,  imetengeneza

Ministries  ambozo  zinahusiana  na  kila  kitu.   Unaona  mguu  moja  kutoka  hapa,  nakuwa  ni  mwito  fulani,  anaanza  kuuza

mashamba, I pocket  the money in my pocket,  why? Procedure  iko,  si  iko  procedure?  Ile  ambao  ministry  ikitaka  kupinduka

hivi, ata  najua city council haina jambo yeyote,  inapewa sehemu kidogo ya  city.  Hawaaminiki  kwa  sasa  XXXX  ,  imekuwaje

sasa?  Mi naona watu hapa hapa hapa,  hapa tuko saa  hii, kazi yao nikuuza mashamba na kuweka pesa,  pia hiyo ni corruption

moja kwanza kubwa sana.  The land is a very XXXX issue ambayo inawezatajirisha watu mara moja.  Nafikiri wengi mumeona

hapa, si XXX alikuwa hapa?  Ni kweli? Kwa hivyo naomba hii katiba, kwanza land iangaliwe zaidi sana. 

Kuna watu wengine wako na na powers  sana,  askali  hapa  anaweza  toa   wewe  mapua,  DO  ata  nywele  za  masikio  atatowa

wewe, kuna DO nilisikia huko Kiambu alinyoa watu nywele, Hizo sheria ziko powers zote, kwanzia DO,  mpaka hiyo mkokoro

yote,  sababu  jioni  wewe  unaweza  kuwa  President,  ama  whatever,  Si  wewe  ni  mama,  ama  we  ni  kijana,  ukienda  kununua

XXXwee unakuwa somebody special,  wacha ile  mnasema  VIP,  nani  VIP  hapa  duniani?  Nani  VIP?  Yote  hakuna  mtu  VIP,

sababu watu wote ni moja,  Mungu aliumba mtu mmoja, na hata hao viongozi mnaita nani nani, MP,  councilor,  whatever,  hao

wamechaguliwa  na  laiya  iwasaidie,  si  kwenda  kunyanyasa,  kwa  hivyo,  mimi naomba,  kile  ningatakia  sana,  ni  ile  corruption

ikuwe cleaned, ndio mtu akikosa, ata akikojoa kwa kitanda, anapelekwa kotini na anashtakiwa.   Kwa hivyo, corruption ikiisha

hii XXXX zitaisha.  

Jambo  lingine  naongea  –  walemavu,  hapa  Kenya  ni  kama  maiti,  haki,  beggars  zote  walemavu,  hakuna  mtu  amejali,  ata

unaambiwa kule kwa tinga, hao si watu walizaliwa? Nani alisema uzaliwe bila macho, bila masikio, bila miguu? Hata wewe saa

hii, anybody who is strong here anaweza kubecome disable, ata nani ata nani, kwa hivyo, ninauliza sheria iwe imetengeneza, iwe

inaangalie walemavu.  Mimi sitaki kuongea mengi, lakini Kenya, powers, ikiwa ni kutoka police, ikiwa kutoka ni wapi,  kuwe na

democracy wananchi wache kuishi nchi hii ya police,  si ya Rais,  si ya mtu officerji,  ni wananchi  unawaona  hapa.   Kwa  hivyo

hizo powers  zikatakatwe,  mtu awe normal person.   Na  court  corruption  ziangaliwe,  ziishe  kabisa,  iikiisha,  ikikosa,  likikojoa,

likojoe kitanda, ili ikikojoa,  kesho niko kotini.   Ndio unaona mnalia hapa,  elimu, police,  nini, sababu,  kuna watu kesho apana

sitakiwa.  Kwa hivyo imalize corruption, point zangu hizo namaliza. Asante sana.  

Commisisoner:  Matua kwa maoni yako, basi wacha akuletee register ujiadidishe pale.

Mutua:  Hakuna swali nimjibu?
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Commissioner:  Swali hakuna, umejieleza vizuri, umejieleza vizuri hata aja ya swali.,Asante sana  N. N. Kamau, N. N. kamau,

Omondi Okello,  Omondi Okello,  Isaak  Mwangi,  wewe ndiye nani? Highlight your memorundum in five minutes, pick out the

most important points.

Omondi Okello:  My names are Omondi Okello, I represent Jirani Mwema,  Basically, we have a memorundum, which I think

we had represented, so I think I will just highlight some of the areas there.  

The  1st  issue  is  supremarcy  of  the  constitution,  in  our  view,  we  believe  that  the  constitution,  should  not  be  changed  by

parliament, but rather by a refurrundum, that’s our 1st view.  

On political parties,  we believe, that political parties  should be minimized,  we  should  have  many  parties,  because  we  believe

many are formed along tribal lines, if they are minimized to about  parties  at  a given time, and conditional set  where a party can

be  registered  and  another  one  registred,  then  it  would  bring  order  in  registration  of  political  parties.   We  also  believe  that

appointments in public offices should be done by the President  but vetted by the parliament,  and we believe that contesters  for

parliamentary seats, should be of O’ level standard of education.  We also believe that Prime Minister or  President  as  the case

may be, should be impeached through special  tribunal where necessary.  When we come to the Local Government,  we believe

that  mayors,  and  chairmen  should  be  elected  directly  by  the  people  and  councilors  should  have  a  minimum  of  O’  level  of

education.   There is one which we also want to highlight here (it has been said by many people),  concerning basic rights and in

Dandora we find that it has been notorious for police especially using section 5 of the constitution, we believe they have been

capitalizing on us a section that gives them power to to arrest  somebody on suspicion, for this, they have been using to harrase

people, so we believe that this section should be made in a way so that it will be  difficult for police to harass  innocent people,

and only arrest people who are criminals.  We believe that, during the process  of election, the incubent President  should not be

in power of election, and a chief justice should be incharge, while the President,  after 13 days should be able to give power  to

the incoming President.  Those are the summary of our views. 

Commissioner:  Thank you very much, there is no question,  I think you were very clear,  give your memorandum and register

again.  Ouko, halafu, Rose Mueni Makau, Rose Makau, Utamfuata, baada ya huyu.

Paul  Ouko:   Mimi  kwa  jina,  naitwa  Paul  Ouko,  na  mimi  nataka  ongea,  juu  ya  disabled.  Naona  mambo  mengi  imefanya

disabled wanakuwa masikini zaidi, President  wetu alichangiza pesa,  ili kila mlemavu asaidike.   Na  hizo  pesa  haiwezi  kusaidia

disabled,  kwa  sababu  baadaye  President  alichagua  wale  ambao  ni  able  bodied,  dio  apatiwe  pesa.  Utaona  watu  wengi

wanaogoma  town,  na  hizo  pesa  zilichangwa  ili  zisaidie  disabled,  na  unakuta,  wale  ambao  si  disabled,  wanakula  hizo  pesa.

Sheria lazima iwekwe, disabled analipa hizo pesa wenzao.  

Na pia mimi nataka ongea,  juu y mortuary,  serikali inafanya biashara,  na wale ambao wamekufa,  kwa nini? Mtu amelala pale,
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sasa akilala siku moja,  iko pesa  juu yake,  na yule ambaye amekufa,  alikiwa  analipa  kodi.   Na  kwa  nini  serikali  hawezi,  yule

awekwe pale, atolewe aende azikwe tu, bila kulipa chochote?

Mimi nitaongea  juu  ya  police  –  police  pia  wananchi  sisi  ndio  tunawajiri,  kwa  pesa  zetu,  na  unakuta  police  anakuja  kushika

suspect,  na akiingia kwa nyumba, mara moja amepiga huyu suspect  mbele  ya  watoto  na  bibi.   Na  hiyo  inakuwa  tabia  baya,

Ningetaka sheria,  police akija akuambie unatakikana pale,  sio anakupiga pengu, ama akupige mpaka ulale chini.   Hiyo  sheria

lazima iangaliwe.  Unakuta kuna watu ambao walizaliwa sijui walizaliwa namna gani?  Unakuta mtu mmoja ako na plot karibu

mia na kitu, kama yeye ndiye alizaliwa hapa Kenya alikuwa sijui namna gani, ingefaa sheria iwekwe, mtu moja, plot moja, si mtu

mmoja plot nyiingi ati kwa sababu ako na pesa.   Hata wengine ambao wanazaliwa sijui watapata  plot kutoka wapi ikiwa mtu

mmoja  ako na plot elfu na kadhaa?  Sheria ingewekwa, mtu moja na plot mo? Moja. Si kwa sababu niko na pesa nikisikia plot

ingine pale, nimekimbia, kwa sababu niko na pesa, na wewe je?  Si mtu mmoja amezaliwa hapa Kenya,  kila mtu ako na right,

yakupata plot,  mtu mmoja plot  mingi.   Hiyo  sheria  iwekwe.   Tena,  treatment,  hata  mimi na  shangaa,  unakuta  watu  siku  hizi

wanakuf tu kwa manyumba, kwa sababu gani? Serikali waliintroduce, cost  sharing, na  cost  sharing  kwa  masikini,  atalipa  nini

kwa hospitali, yule anaogopa tu kwenda kwa hospitali,  huko akalipe maelfu ya pesa,  na yeye ni mgojwa, sasa  lazima anakufia

kwa nyumba, alafu ambebwe na  mkokoteni,  kwa  sababu  hakuna  ambulance,  unakuta  anambebwa  na  mkokoteni  na  serikali

iko, serikali inafanya kazi gani?  Yakuzaliwa wananchi, na kuzaliwa wananchi lazima ajitolee.   Watu wanalipa husuru, kama sio

hivyo watu wasilipe husuru. Kwa sababu hakuna,  unaona zamani watu hawakuwa wanakufa kama waleo,  wengine wanasema

ni ukimwi, sio ukimwi, ni kukosa  tu pesa  ya kwend hospitali unakufa tu sababu hauna namna ya kufanya.  Sheria ingewekwa,

watu wapate free treatment. Hivyo tu ndio maoni zangu, Asanteni.

Commissioner:  Hamna swali, umejielezea vizuri, jiandikishe kwa maoni yako,  asante  kwa maoni yako.   Rose,  halafu Gladys

Wambui, Gladys Wambui, utamfuata tu, Endelea Rose,  majina yako halafu utoe maoni yako.  

Tape 4

Rose Mueni Makau:  Mimi naongelelea kuhusu, lakini ile ningeongea kwanza saa  hii ningeongelea kama mkubwa wa police

angekuwa hapo, lakini ameondoka, na ningeongea kama Mwenje yuko hapa na ameondoka, kwa sababu wakati wa jumamosi,

juzi, mimi naongea  kuhusu  Gitari  Marigu,  hii  Kinyago,  juzi  jumamosi,  nilikuja  kuitwa  kwa  nyumba  yangu,  saa  sita,  saa  saba

usiku, kuna mama alikuwa anakufa hapa akikuwa mgojwa sana, na sikukuwa na pesa,  na yule mama, mtoto wake ni mtoto wa

miaka  kumi  na  nne.   Sasa  vile  nilikosa  pesa  nikapata  mia  saba,  nikaona  magari  haiko  nikakibilia  police  Kinyago,  kwenda

Kinyago,  nikakuta  mkubwa,  mkubwa  karibu  anipige,  nikamuomba,  nisaidie,  gari  ya  police  nitoe  mtu  kijijini  yetu  na  ni  mtu

mgojwa, Huyo mkubwa alikuwa hapa saa  hii, akaniambia niende nimbembe na mgongo nipeleka hospitali na hapo kuna faida.

Hio ni haki? Na ukikuwa na shinda, unakimbilia police, mkubwa ndiye ningependa anijibu, lakini ameondoka. 

Ya pili, mwaka wa 1989,  tulikuwa kule kijiji ya Kinyago, mwaka wa 1989,  huyu mheshimiwa Mwenje ametoka hapa,  alikuja

akatutoa kule tulikuwa, kwa maplot zetu, akakuja  kututupa chin ya sewage,  na hii chini ya  sewage,  tuko  hata  wasasa,  mama

kama huyu hana mguu, hana pahari ya kwenda kujisaidia.  Na ya pili councilor Mwangi, naye amekuja hapa,  hatuna choo hapa

chini, na sewage yote wakati  mwingine,  imekuja kama inatobolewa,  sasa  maji yetu ya sewage inatelemka chini kule  tuko,  na
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watoto  wako  wengi  kule,  na  hii  kijiji,  ni  watu  wengi  wako  na  ugojwa  wa  TB,  na  ni  wamama  wengi  wale  hawana  kitu  ya

kujisaidia kujenga choo.  Mwangi councilor wa hapa,  akakuja  tukamuuliza, ma-sewage imetobolewa, tutafanya nini na tu  tuko

na shinda ya choo?  Wengine kama mama ya choo,  mtu akifika anakwenda mtoni, anachukua kasuku  anakwenda  kwa  choo

kwa  sababu  hana  hata  la  kufanya.   Councillor  akasema  tutafute  pahali  atatujengea  choo,  na  ni  hapo,  mwaka  hio  yote

hatujamuona, na tukitoka na nyinyi tuandamane, hata saa hii, hizo sewage zote zimefunga, zinaenda kutuletea chini, mimi nauliza,

tutasaidiwa na serikali, ama tutasaidiwa na nani?  

Ya pili, watoto  wengi hii kinyago, ni masikini tupu, ile ziko hapa,  watoto  ni kama  elfu  tatu  wale  hawasomi,  wale  wako  hapa,

wengine hawana mama, hawana baba,  mzazi wake ni mzee amewachiwa na mtoto wake ameshindwa, tufanye nini?  Wadugu,

kuhusu  hao  watoto?  Tunaomba  usaidizi  yasiwe  sewage  xxx  kuja  kwa  manyumba.   Kwa  saba  imetokea  huko,  city  council

wakakuja  wakiitomboa,  kuitomboa,  wakawachia  hivo  hawakurudi  kuja  kutengeneza,  na  wale  wako  huko,  sio  wanyama,  ni

watu wako chini ya sewage.  Au sio hivo serikali itutafutue, pale tunaweza kwenda,  tutolewe chini ya sewage,  kwa sababu sisi

wote ni watu, kama wale wengine.  

Ile ingine nauliza ni kusema, mtuulizie mtu wa serikali,  mkubwa wa serikali,  tutakwa tukifanya nini, akija hapa anakuja kushika

chang’aa,  na hiyo chang’aa,  ndio inasaidia watoto.   Akiambiwa, sababu watoto  hawaendi kuimba, wakishika watoto,  wakija,

badaala ya kuongea na yule kijana vizuri, anaenda kumpiga, na kumuweka pengu, wakifika hapa,  anamnyang’anya ile pesa,  ile

mtoto ameanza kujisaidia nayo. Na hiyo watoto wanajisaidia kwa sababu, hawataki kuimba, hawataki kufanya nini, ukifika pale

juu, usiku huwezi kutelemka kijijini, juu ya askali, mnafanganishwa tai, mnafunganishwa coat,  mkifika pale ni mia tano tano,  elfu

moja moja,  kwa hivyo mtuongelelee kwa police tuwache kushikwa ovyo ovyo,  na mtuongelelee kwa serikali tuondolewa kule

chini mavi, kwa sababu sisi ni watu kama wale wengine, na watoto hapa ni zaidi ya elfu tatu,  hawana makao,  ni kama chokola,

na sina mengi ya kuongea.

Commissioner:  Asante sana mama Rose, neenda pale ujiadikishe, mama karibu, uko sawa ama tukuletee microphone karibu?

Halafu, Stanley Macharia, Stanley Macharia, Stanley Macharia, Alice Kalundu, utamfuata mama Wambui, 

Gladys Wambui:   Muriega? Nii njitagwo Gladys Wambui, na njikaraga Kinyago, na ninjikarite  miaka  miingi  muno  tundu,  ni

miingi, onandari umwe waguthamio ni Mwenje na guku, ngirehwo guku ngirwo ikaraga hau ninguka gukuiga handu hega, 

Commissioner: goja kidogo mama, mpatie akutafutie

Translator:   Kwa majina anaitwa Gladys Wambui, anasema  ni  mkaaji  wa  hiki  kijiji  cha  Kinyago,  na  mmoja  wa  wale  watu

ambao waliletwa na Mwenje katika kile kijiji.

Wambui:  Ninduraga  ngietereire  Mwenje  oke  agitwire  riu  ni  hindi  tugugithamio,  na  tutire  twamuona  no  okire  gugitwira

tumucagure ringi, na turi o kianda, na ndehota guka gutwira aturute guku riu, atutware kuria mai matakiri,  arenda tuikare o guku

maiini na tumucagure o ringi.

Translator:  Wakati  mwingine hatumuoni, huwa anakuja  tu,  wakati  anataka  kula  kutoka  kwetu,  na  hakuji  kutusaidia  kutoka
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kule kijijini atupeleke mahari pengine. 

Wambui: Niumwe wa kumenya tuokire guku ciana iri nyinyi, na riu ciana icio ina miaka makiria ma miaka ikumi na  itano,  na

irioguku itire githomo, itiri wira, itire giakuria, irathumbuka  o na manyina mao, nimwiraga kumenya atuheiri o mundu room imwe

imwe, turi thi-nii wa guthinika na ciana icio tondu riu ni ng’ima, niirenda gukorwo iri na micii  yao,  na  itiri  wira,  riu  no  thirikari

yugage ciana icio, ni mikora, na ti mikora ni thina, ni kwaga wa gwika, makambiriria gwicariria kiria mundu angihota kuria. 

Translator:  Tulikuja hapa tukiwa na watoto  wadogo,  na  sasa  watoto  wetu  wamekuwa  wakubwa,  wangine  wako  na  miaka

kumi na mitano, hawana kazi, na unakuta huyu Mwenje alitupatia room moja moja,  na sasa  watoto  wetu hawana kazi,  na kwa

hivyo wanaambiwa ni wakora, na wanaanza kuhangaishwa.  

Wambui: Angikorwo  ni  kundu  kuria  thirikari  yatwira  ni  igutuhe  handu  tugaikare,  tutiri  na  munyiti  mbaru  ati  ciana  icio  ciheo

handu o mundu room imwe na ndakaheo igiri, ni getha ihote kwi ikaria na  kwirugamirira,  matingitikira  kumahe,  no  githina  gia

kwendia, na gwika maundu maria mangi, nacio ciana icio ihangaikage.

Translator: Hata kukawa na fuza ya sisi kupelekwa mahali kupewa mahari pa kuishi, hakuna mtu ambaye anatusaindia kupata

jambo lili, ni kuachiliwa tu ati hatusaidiwi watoto  wale wapate  ata  ingawa ni room moja moja ni kuwachaliwa tu kunakuwanga

kuhangaika. 

Wambui: Nikuri na ciana irambiriirie mufano wao, marore kana no mahote, kwinyitirira, nyonaga mgikuwa mahuti haria makite

kawanja  kao,  makarutaga  mahutu  guku  thiini  wa  andu,  makaheo  tuthendi  tunini,  na  nigetha  ciana  icio  cione  kindu

giakwirugamirira,  ndiri  ndirona  murugamiriri  ucio  tuthurite,  councilor,  tutiri  turamuona  oke  ameri  atiriri,  riu  ciana  ici  tondu  ni

mwethiururukiria hahari, mukwend atia?  Tukwenda utuongerere mbeca na ithui tuhote kuruta wira, hatiri 

Translator:  Kuna  vijana  ambao  wamejaribu,  wanajikusanya,  na  kuanza  kuokota  takataka  hapa  na  hatujaona  mtu  yeyote,

hawa  wakubwa  hata  kama  ni  councilor,  ama  yule  tumemchagua,  kuja  kuwasaidia,  ata  kuwaongeza,  wale  vijana  pesa,

hatujawaona hata kidogo.

Wambui: Riu no mokire,  na uhinga wao,  utuku moke mamaingiririe maundu maria  matagiriire  meke,  na  nigetha  makanyitwo,

makahurwo, makohwo, na uguo ni kuherithia aciari,  aria mokire na ciana icio, no gutumithia na turi ngurumo, no kuo tuthiagira

cioro ta cukuru, tutiri cioro, tutiri ki, tuikaraga o uguo nakuu kianda kiu.

Translator: Kazi yao tu nikuja usiku kwa ujaja ujaja na kuaanza kurokota wale vijana na kusema ni wakora,  na kuwathurumu,

na pia kuja kule kwetu kwenya hatuna choo, tunajisaidia kw kasuku, kwa sababu hakuna cha kufanya.  

Wambui: Nii ndahoya thirikari iria iguka, akorwo ni ikwenda wega, yambe icagure aanake acio anini aria othe mahingitie kuma

miaka 14 kinya 20, macagurwe mambe monio kuria meguikara, na mawira maria marirutaga, na nigetha waganu uthire.

Translator:  Mimi ningeonelea, serikali iangalie hawa vijana, ambao wana umri wa kuanzia 14 hadi 20,  watafutiwe mahari  pa

kwenda ili huu umahaa ambao wako yaishe.  

Wambui:  Tondu,  ugima  wao  ni  uraiga  nimekwenda  micii,  na  mwana  ekwira  ithe  ni  ekwenda  mucii  ni  kuguranirwo
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aguranagirwo, riu tondu niekwenda mucii, na ni muciari mwinake ri, na ringi ona ndari ithe ni akuire-ri, ringi ni muthuri wina ciana

mutumia niakuire ri, e gwika atia?  Mwana ucio ekuhangaika, nayo thirikari yugage ni kumaramara na niguthina.  

Translator:  Hao vijana wanataka kujenga mji, na kawaida,  kijana akitaka  kujenga  mji,  baba  yake  huwa  anamsaidia  kupata

bibi, sasa ningeonelea hao vijana wasidiwe, ili wajirufaishe.  

Wambui: Uguo niguo woni wakwa wa vijana, na nigetha, waganu uthire Kenya,  mambe thirikari yambe inyite uhoro wa ciana

icio kuma miaka 14, ciambe icaririo uria ciguikara, na njira iria yagiriire.  Undu uria ungi ngwendaga gucoka kuga,  ni atumia aya

akuru, rika ria kuma miaka mirongo mugwaja, niangi muno na guku kianda,  na andu acio marikia kurwara,  matirona mbeca cia

guthii thibitari,  marakuira o nakuu, makuira nakuu ukaigua nio acio  uraigua  Wakaburi  etwo  agateng’era  kwi  borithi,  thii  ugire

ngari tumutware mortuary, aathii muthigari ucio munene, ekwenda mbeca cia ngari iyo, na ucio wakuwa, ndari kindu o naringi ni

ng’aragu ya muraga. 

Translator: Hawa ndio maoni kuhusu vijana, ningependa sana asaidiwe,  nikihusia jambo hilo lingine, ni hawa wamama ambao

ni  wazee,  kuanzia  miaka  70,  na  ambao  wengi  wako  katika  kijiji  hiki  na  ambao  wana  shinda  mingi,  ambao  kama  tulivyo

aambiwa na mama wakaburi, wanakufa tu kwa sababu ya jaa, na hawana watu wa kuwasaidia, 

Wambui: Nitugucokeria mutumia ucio wagwitwo Wakaburi ngatho, ni tondu niwe unganagia aria othe makua naguku thiini, aria

mataramenyekana kuria mari niwe umenyaga kuria mari, agagitwo agagithii guthumbuka na guku eguthii guteithika, 

Translator:  Ningemshkuru sana huyu Mama  Wakaburi,  kwa  sababu  yeye  ndiye  anahusika  sana  na  hawa  wamama,  ambao

wanapata shinda kule chini, hao wamama wazee, wakifa yeye ndiye anawashuhurikia.

Wambui: Nao  atumia aya anini, nio metagwo tene kang’ei, ni  aingi  tondu  athuri  nimakuite,  magatigwo  mari  oiki  kianda  giki,

matiri mbeca ciaguthii guteng’erania na kaju na guku, maremeirwo ona guku tondu matingiona ona shilingi igana ria guthii guteng’

erania na kaju.

Translator:  Na  pia  kuna  hawa  wamama  wachanga,  ambao  kwa  kikwetu  wanaitwa  kang’ei,  ambao  mabwana  zao  wengi

wamekufa, na wengi wanakufia pale kwa sababu hawana hospitali la kukibishwa katika hospitali za City council,

Wambui: Nii ndahoya thirikari, iririkane uhoro ucio wa andu aria athini, mahote guturuta na guku kianda,  matuonie handu hangi

tungihota guikara,  maririkane atumia acio matangiona muhei, ona mangiheo shillingi  magano  matano  magathukume,  no  mariire

matingihota guthii.  Matihota  kuhaica  matatu  haria,  ati  magire  manyeni  na  guku,  matihota,  makuaga  uguo,  tukuagira  na  guku

kianda.  Nii ndahoa thirikari, ituteithiririe hanini tutige gukua uguo taindo itari bata. 

Translator:  Mimi ningeomba serikali itusaidie tupate mahari pa  kwenda,  tutoke  huku  chini,  ambapo  hata  mtu  akipatiwa  mia
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tano,  hawezi  panda  gari  kuenda  mahari  popote,  atatumia  zile  pesa  kula,  na  mbado  shinda  ziko  mingi,  wakipata  shinda

wanagojeka, na wanakufa tu pale pale kwa sababu hawana mahari pa kwenda. 

Commissioner:  Jambo la mwisho mama

Wambui: Ni ndanina uria ngugaga. 

Translator: Amemaliza yale alikuwa anasema.

Commissioner:  Goja kuna swali mama, 

Commissioner  Salome:   Ni  thengiu  muno  mama  ni  uhoro  ucio  watuhe  mwega,  niwatuhi  uhoro  wa  ciana  cia  anake,  no

ndunatuhe uhoro wa ciana cia airitu. Mureka atia na ciana cia airitu na mathina mao ni mariku? (Can you translate my question

first)

Translator:   Commissioner  anauliza  mama,  mama  ametwambia  sana  kuhusu  shinda  za  hawa  vijana  wanaume,  lakini

hakutwambia shinda za wanawake.

Wambui: Shinda cia airitu acio nicikoretwo iri shinda nene muno muno, ni tondu arata  ao riu niacio uraigua ngiuga  anake,  na

matiri na wira,  riu mathii guthaka nao nakuu ukareherwo mwana, riu  mutumia  ucio  ndireta  kang’ei,  akomete  na  ciana  icio  na

haha kianda, itiri githomo, ina haha, (laughter)

Translator:  Hawa wasichana,  nao wana shinda mingi, kwa sababu marafiki zao,  ni hao vijana, ambao nimezugumzia, na  hao

wasichana ambao nimeita kang’ei, wanaenda wanachezacheza na hao vijana marafiki zao,  na mwishowe unakuta wametuletea

watoto huku.  Sasa wamela na huku chini, hawana cha kufanya, Shida tu.  

Wambui: Riu ndakihoa thirikari yambiririe kumenya uhoro ucio, tondu atumia mena thina muingi muno, na marakuwa  o  uguo

biu biu tondu gutiri mbeca cia gutwara mwana ucio thibitari, na niarwarire, ukona ni gakua, 

Translator: Sasa naomba serikali iangalie sana hizi shinda za wamama kwa sababu wako na shinda mingi, watoto wanagojeka,

wanakufa, na unakuta hakuna la kufanya.  

Commissioner:  Asante sana mama, jiadikishe pale, halafu tumeshkuru kwa maoni yako.  (interruption)

Wambui: Kia muico nii ndirera thirikari,  igerie gutunyitira anaake,  mone mawira, mone gwa guikara,  na nigetha ona airitu acio

mahuruke mone athuri.

Translator: La mwisho ningeomba serikali isaidie vijana wetu wapate kazi na ili hao wasichana wasaidike.

Commissioner:  Thank you very much for your translation. Alice Kalundu,

Alice  Kalundu:   Kwanza nawasalimia nyote,  hamjamboni?  Jina langu ni kama vile mimesikia, naitwa  Alice  Kalundu,  nikiwa

mwalimu katika ujezi wa taifa katika shule ya none formal ama  community  school,  Mimi  upande  wa  kwangu,  upande  wangu

ningeongelea  kuhusu,  hii  none  formal  schools  ama  community  schools  –  Watoto  wote  wale  waka  hapa  katika  Dandora,  ni

wengi  sana  wale  ambao  ni  chokola,  na  hawa  chokola  wamezaliwa  na  watu  ambaye  ni  sisi  wazazi  wao  ni  sisi  tuko  hapa.
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Mwanamme ambaye ako hapa hawezi kuniambia hakuna  matoto  wake  ako  hapa,  ni  wengi  watoto  wao  ni  chokola,  ata  bila

kujua, kwa sababu sio lazima, awe wa bibi yako.  Sasa ile jambo ningependa serikali iangalie, sana,  ni upande wa masomo wa

hawa watoto,  na nikiingilia sana,  city councils,  sijui kama hapa kuna mtu wa city council? Nafikiri wako,  naona mmoja pande

hii.  Ni  kwamba,  ndio  tuchukuwe  hatua  ya  kusianzisha,  machokola  walikuwa  wengi  sana  hapa  Dandora,  lakini  wengi,  sasa

nikiwa  na  %  kidogo  ile  tumechukuwa  kwa  hizo  informal  schools,  wale  wamebaki  ni  75%,  tukiwa  na  shule  more  than  300

schools ambao sio za city council within Dandora  location,  record  niko  nayo.   City  concil,  wameanza  kutuharass  zaidi,  kwa

sababu wanakuja wakiitisha licence ya 15,000/- per year, na hao watoto ambao tunasaidia, mtu hawezi kuraise 300  per  month.

  Kwa hivyo ningeomba serikali, upande huo muangalie city council.  Saa hii nikiongea, nikiangalia kuna mwalimu ako pande ile,

jana alikuja kwangu kama mtetezi wa watoto, akanionyesha hio barua amepewa 48 hours amefunge hio shule kwa sababu hana

licence.  Anaonyoshwa certificate ile ya self help,  ambayo ndio tuna-register  nayo katika community, anakatazwa anaambiwa

alete  trade  licence.   Tunashangaa  serikali,  kama  tunafudisha  watoto  machokola,  tuki-rehabritate,  ama  tuna  trade?  Can  you

answer me! Are we trading? We are  not trading, when you see  me here I would like  to  stay  in  a  self  contained  room,  but  I

cannot,  because  I’m helping the poor,  I’n not there to make money.  I’m there  to  help  those  children  not  to  go  back  to  the

streets, but, I’m not allowed by our government especially city council,  that one we are  going to refuse,  even from now.  Two

weeks ago they came to my school and they were asking me to give them 15,000, I told them, my good friends I’m not trading,

I’m helping  you  your  job,  this  is  your  job,  you  are  supposed  to  be  having  so  many  schools  in  this  place  as  you  know  the

population is so big, but you can’t, and we cannot allow chokolas  to come and start  collecting gabbage here.  We have to help

them, and they were born, they have to get their education, and that’s what we are fighting for, and when we are fighting for that

we are fighting for the lives of children.  I don’t know what kind of lives of children the city is fighting for when they are  coming

to arrest us.  The people who are helping them.  Infact I wanted you commissioners to write that to them, that they have to help

us, we need their support so that we can educate them, we are not doing our job, that is their job, and they have to appreciate. 

Second,  the other thing is that wasichana,  kwa nchi  yetu  ya  Kenya,  wasichana  wamenyanyaswa  sana,  especially  upande  wa

inheritance, wakati wana-inherrit mali ile ya baba yao, wasichana wameonewa sana,  utaona mtu ni Minister,  katika jamii nyingi,

sijui zingine kama zingine ziko anje?  Ama ni zote ama ni namna gani, lakini kwa wakatu huu tunapigania kw guvu, kwa sababu

siwezi kutupwa inje kwa baba yangu, kama sina mahari pakwenda,  napigania kwa nguvu nakaa ki-nguvu, lakini watoto  wangu

labda  ni  kikufa  wanapata  shinda,  kwa  hivyo  ningependa,  serikali  ipitishe  kwa  hii  katiba,  mpya  ya  ,  kila  mtoto  mwenye

amezaliwa ni mtoto, kama awe ni msichana, awe ni kijana, ako na right ya ku-inherit ile mali baba ako nayo. Natukifanya namna

hiyo nafikiri tutapunguza mambo mengi kama umalaya, utaenda upate msichana wa minister anapiga umalaya kwa sababu kwao

akienda ndugu zake hawataki kumuona na macho.  Anaenda  anaambiwa  we  enda  ukaolewe,  labda  kwenye  alienda,  alienda

akakosa  kusikizana na yule bwana anamuoa,  amemrudisha  kwao,  sasa  hakuna  mahari  pakwenda,  na  ananyimwa  haki  yake,

ndio  anaingia  pale  town  na  kwenda  Frolida,  kujitafutia,  sasa  hapo  ndio  analeta  mtoto  ambaye  hatakikani,  kwa  mboma  na

anapata ukimwi na anakufa.  Kwa hivyo sasa hapo, serikali muangalie sana, kwa kutetea upande huo.  Asanteni, 

Commissioner:  goja kuna clarification
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Commissioner Salome:  Asante sana Alice Kalundu, na nina furaha kusikia wewe ni mwalimu, kwani tayari,  ata  sheria yenye

iko  urithi  wa  kisawa  kati  ya  watoto  wasichana  na  wavulana,  ni  vile  watu  hawajui,  hio  sheria  tayari  iko,  ata  kitabu  kizuri

kinasema, watu wangu hunyanyaswa kwa nini? Kwa kutojua, sasa sisi pia tunanyanyaswa 

Alice:  Ningeomba pia, basi kama iko, ifundishwe kwa kila mtoto ndio aweze kujua haki yake.      

Commisisoner:  Asante sana Alice kwa maoni yako, tumeshukuru, jiandikishe pale, Peter Omuega,

Peter  Omwega Okabira:   Hamjambo  commissioners,  na wanaDandora?  Mimi ni maoni lakini ni kama malalamiko, majina

yangu ni Peter Omwega Okabira.  Maoni yangu, kwanza ni kama malalamiko kwa sababu,  serikali yetu sijui ni kushindwa ama

ni kuchoka, lakini unajua hata mzee akichoka sana,  ni mambo mengi yanampitia bila kujua ni nini anafanya, sababu ni hii, mimi

nimeona, wakati  wa Kenyatta,  wakati  Masinde Mulilo alipiga  kula  na  wambunge  akiwa  minister,  aliondolewa  waziri,  sababu

yeye ni wa serikali na amepiga kula na wambunge.  Nikaona wakati mwingine, wakati wa Dr.  Onyonka,  Dr.  Onyonka,  alikuwa

suspected   ameua,  alisimamishwa  kazi,  akafanya  kesi,  aliposhinda  kesi,  ndio  akarudi  tena  akateuliwa  kama  Minister,  lakini

serikali  yetu  ninashindwa,  imekuwa  namna  gani  kwa  sababu  unaona  mtu  ni  waziri,  na  ako  na  kesi  kotini  amezingiziwa,  na

anaendelea kuwa kwa serikali tu,  anaendelea kuchukuwa wazi kuwa mkumbwa wa serikali,  Hiyo ni ajabu, hiyo ni malalamiko,

sababu tukilia  corruption,  corruption  hii  iko  kwa  serikali,  ata  XXX  ya  Office  of  the  President,  kwa  sababu  President  ndiye

huappoint ministers.  

Ingine,  ningeomba,  hii  katiba  ambaye  sasa  tunashuhurukia,  ningetaka  ata  AG  awe  anachaguliwa,  sio  appointee  wa  selikali,

sababu atafanya vile President  anataka.   Kama President  ndiye amemchagua,  si  atafanya  kazi  yake?  Atafanya  ya  laiya?   Pia

hata ministers ningetaka wawe na wambunge kama inawezekana, sababu, hawa wote, ambao ni ministers wanakuwa appointed

na President, watafanya kazi ya muajiri wao sababu, hawataona makosa, ata wakifanya nini, mwaajiri wao tu ndio anawajibika,

ndio wanajibikika, lakini sio kwa laiya.  Kama wangalikuwa wanachaguliwa na laiya, ingekuwa ni kazi rahisi kwa sababu,  mtu

anajua akikosea  anajua hawezi rudi tena.   Sasa  sababu wanachaguliwa, wanateuliwa na President,  inakuwa mtu anafanya vitu

zake, ata sio ile anafanyia laiya. 

Ingine,  hii  serikali  mimi  na  shindwa,  sababu  ni  serikali  yetu  na  imeshindwa  kwa  sababu,  hata  usalama  wenyewe  hakuna,

especially area ya Dandora. Sijui kama police wale wako hapa ni wakufanya biashara,  ama ni wakulinda maisha ya laiya, kwa

sababu Dandora,  hakuna usalama, kabisa  kabisa kabisa,  unaweza  nyang’anyiwa  hapa,  hata  saa  ingine  unaweza  toka  kwako

kwa nyumba na urudishwe sasa  tuende tukachukue mali kwako.   Na  serikali  yetu  iko,  tumewahi  kulalamika,  tumefanya  nini,

tunalia usalama na ni kama (sio Dandora pekee, ni area zote), sababu Nairobi mzima sasa hakuna mahari iko usalama.  Mimi na

shidwa, hata huko nyumbani marisaf, pia imekuwa hivyo.  Tungetaka katiba ile ambayoinatengenezwa sasa,  sana sana iangalie

usalama kwa mwananchi, izingatie usalama kabisa sababu,  usalama  umekosekana  Kenya  mzima,  sio  Nairobi  pekee  yake,  ni

Kenya mzima tuko na shinda ya usalama. 
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Ingine, hawa watoto machokola, hawa watoto machokola ni watoto wetu, hatuwezi watupa, na sisi, tunatoa husuru kwa serikali

ilioko, kwa nini hii serkali haiwezi kuwatafutia rescue centers na iwaandikie waalimu, na iwalinde kwa sababu tunatoa kodi,  hata

hawa siku kidogo, hata pia hao wanatoa koti  sababu wanafaa,  wanakula,  pia hawa ni kama wanatoa husuru.  Serikali haiwezi

kuwatafutia rehabilitation centers? Au rescue centers  wakae huko waondoke kwa mastreets,  hiyo naomba tafadhali,  muandike

hiyo na msema watu wa Dandora kitu wanalia sana,  ni hawa watoto  watafutie rescue centers  na wafanye  nini?  Wakae  huko.

Ndio hao nao wawe laiya wema.  Nikimalizia, yale mambo mmesema, mtoto ni mtoto,  kusema kweli mtoto ni mtoto,  hakuna

mtoto wa kiume na wakike wakati  huu, sababu mmeona, siku hizi hata wasichana wetu hawaolewi.   Msichani anaweza olewa

siku mbili, siku ingine ako kwako,  sasa  wewe utamtupa? Ataenda wapi?  Hiyo  pia,  ningependekeza,  kama  ni  uridhi  wa  mali

wapewe haki sawa na wale wafulana.  Yangu ni hayo tu, Asanteni.  

Commisisoner:   Asante  sana  bwana  Okabira,  jiandikishe  pale.   Teresa  Akinyi,  Teresa  Akinyi,  Akinyi,  ameenda,  Patrick

Wachira,

Patrick Wachira:  Habari zenu nyote, mimi naitwa Patrick Wachira, na jambo la kwanza lile ningetaka kuuliza hii commission,

ni ya , next time mkija hapa ama mkienda area zingine, mkuje na mahema mingi, kwa sababu tumechomeka na jua huko mpaka

mambo  ile  tulikuwa  nayo  imepotea,  kwa  hivyo,  ama  tuko  na  social  halls  nyingi  sana  hapa,  hazitumiwi,  wale  waliorganize

tukutane hapa, mngeongea na hawa commissioners tukutane kwa social halls dio atleast  watu wawe comfortable.   Kwa hivyo

next time pahari mtaenda, mjaribu.  Sasa  mimi langu la kwanza,  la kwanza ni kuongea mambo ya katiba,  vile mmesikia na vile

nimesikia wananchi hapa wakiongea,  yenyewe hatuelewi mambo ya katiba kabisa,  hata mi nikiwa mmoja wao.   Siku hizi ndio

najaribu  kuisomasoma  kidogo  na  vile  imeandikwa  na  hii  lugha  ya  ma-lawyers  na  nini,  huwezi  elewa  kabisa,  kwa  hivo

ningeonelea, kama kunaweza badirika,  watu waitwe mahari kama Uhuru Park  wawe wanafundishwa, wafundishwe kama wiki

mbili mfururisho, katiba tunataka  kubadirisha  namna  gani  na  inakaa  namna  gani,  lakini  sasa  tukija  hapa,  Dandora  tuko  watu

wengi sana,  wengi, mlisikia Honourable Mwenje akisema,  wale  registred  voters  ni  186,000  kwa  hii  constituency  yote,  lakini

tuko wengi zaidi ya hapo.   Mpange mpango mzuri, hawa ni watu wachache sana,  ni wachache lakini pia wanaweza represent

hao wengine, kwa hivyo mjaribu watu wafundishwe kabisa wapelekwe huko Uhuru Park ama Nyayo Standium, ama Kasarani,

wafundishwe  kabisa,  halafu  tuendelee,  because,  ata  sasa  wakati  uchaguzi  ukifika,  inaweza  kuwa  hatutakuwa  mmemaliza  hii

mambo yenu ya kubadirisha katiba.  Lakini ningeomba tu pia, tufanye uchaguzi, ata haitakuwa imeisha, tuendelee na uchaguzi. 

Lile jambo lingine ningetaka kuongea juu yake, ni mambo ya hawa watu inasemekana ni above the law, sisemi mambo ya Head

of State, sisemi mambo ya nani, nasema mambo ya watu wale wako above the law, hata ministers, hakuna minister hata mmoja

ushawai kusikia amekuwa accused halafu akafungwa ama amepoteza kazi yake, baado hio mambo tunataka tumalize kabisa.  

Jambo lile lingine, ni mambo ya elections, term ya mtu ikiisha, hata kama wewe ni minister ama wewe ni councilor ama ni nani,

ikiisha imeisha, mambo ya kurundi tena, hakuna, hio miaka tana, kama itakuwa tano, hata katiba ikibadirishwa, kama hujafanyia
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wananchi kitu, sasa wewe kaa kando, patia wengine nafa? Nafasi.  Mnasikia akina mama wakilia hapa vile huku kuko kubaya,

yenyewe kuko kubaya,  na sio kitu ingine, ni kwa sababu  ya  kupatia  viongozi  kazi,  ile  hawawezi.   Mambo  ingine  ya  election

ningetaka kusema, hata kama ni  MP  ama  ni  councilors,  akisha-defect,  kutoka  kwa  ile  chama  alikuwa,  ati  kwa  sababu  ndio

aende KANU ama aende DP ama aende Safina, hakuna haja ya yeye, ama serikali, iende kwa By-election,  kuna yule mtu yule

alikuwa  No.  2  yake,  serikali  inaspend  alot  of  money,  ma-millions  kuwa  na  By-elections,  ambayo  ile  pesa  ingekuja  isaidie

wamama kama hawa wanalia hapa chini, na hio ni mbaya, kwa hivyo ningeomba hizo by-elections ziishe kabisa.  

Tena ile  ingine  ningetaka  kuongea,  ni  mambo  ya  hawa  MPs  wako,  ama  wale  wakubwa  wakubwa  wako,  kuna  pesa  ikifika

wakati wa elections, wanapewa pesa kiasi fulani, ati ndio wakuje wafanye campaign, hizo pesa  ndizo zinaharibu watu hapa,  na

wana-forcewa ku-elect the wrong people.  Wewe ukiwa hujaenda kwa hio, wewe sio MP,  naunataka kusimama kwa hiyo kiti,

huna hiyo pesa,  wale unaona wakizunguka huko usiku, wakiwapatia mablanket,  sukari,  nini, halafu, hio ni kununua vote yako,

kwa hivyo hio pesa wanapatiwa ya kuja kufanya macampaign hapa, iishe, mtu atumie akili yake ya kutafuta votes,  sio kununua,

na mimi nataka kuwasihi wananchi wenzangu Dandora,  mimi nimeishi hapa Dandora miaka mingi, ikifika hio wakati,  mtakuwa

na shinda mingi sana, kwa sababu security ya hapa na imetajwa mara mingi, iko mbaya kabisa,  mkitaka kutembea usiku, nyinyi

ndio mtaumia, kwa sababu hakuna security.  Kwa hivyo nawasihi, msikubari votes zenu kununuliwa usiku, kujeni mchana kama

hapa, watu wanaongea halafu wanatembea vile wanatembea.

Lile  jambo  lingine,  ni  mamba  ya  voters,  voters  ningeuliza  wale  wanapeana  hizi  voting  cards,  ziwe  zinapeanwa  kila  wakati

tunaendelea,  zile  nazo,  zinabadirishwa,  zile  zitabadirishwa  kama  mimi  sitaki  kuchaguliana  Nyeri,  ama  sitaki  kuchaguliana

Embakasi,  kule ninaenda yangu kama nimebadirishiwa, ichomwe hapo hapo,  kwa sababu kama haitachomwa hapo hapo,  hizi

ndizo  zitakuja  kufanya  rigging  na  mtachagua  viogozi  wale  hampendi,  kwa  sababu  ya  votes  zenu  mliwaachia,  na  wakati

mliwaachia, zitawekwa kwa mabox zingine halafu ziharibu wale viogozi mnataka.  Sithani ni jambo la mwisho kwa sababu mimi

sikuwa na kuja hapa kuwa na siasa ama nini, ni ya , mambo ya President, ama wale watakuwa Heads  of State,  hakuna haja ya

kuwa na Head of State,  na yule mtu ako kwa opposition ama kwa nini ndiye  atakuwa  ati  Leader  of  the  opposition,  hapana,

huyo  leader  of  the  opposition,  pia  awe  anapewa  powers  kama  za  President,  ndio  at  least  anatetea  watu  wa  oppostion  vile

inatakikana, kama ni  mambo  imekuja,  inatakikana,  wakae  chini  hao  wawili,  lakini  sio  mtu  mmoja  anakaa  kivyake  na  katibu

yake.   Kwa hivyo mimi sina mengi, ni kuwajurisha tu ya ,  tutume commission hii ijaribu  kuangalia  mambo  yetu,  ya  katiba,  na

ndio  tuwe  na  serikali  ile  ambayo  itatuongoza  na  njia  ilie  iko  sawa  sawa,  na  hiyo  maneno  yote  umesikia  hapa  mashinda,

mashinda,  mashinda,  sio  kitu  ingine  imeleta  hizo  shinda,  ni  sisi  wenyewe  tu  tunajiletea,  kwa  sababu  ya  kuchagua  viongozi

hawajui mashinda na maneno ya vile wananchi wanatakiwa kukaaa.  Asanteni.

Commissioner:   Asante  bwana  Wachira  kwa  maoni  yako,  tumeshukuru,  hatuna  swali,  jiadikishe  pale.   Lamek  Osieko,

Romano Miriku utamfuata, 

Lamek Osieko:   Kwa majina naitwa Lamek Osieko,  ni mkaaji wa  Dandora,  yaale  ambayo  nataka  kuzungumza  kwanza  ni
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hali ya security, kwa nchi hii, hii kwa sababu ile number ya police ni chache mno, na wananchi ni wengi, kwa sababu kama 30

million, na police hawafiki ata  100,000,  hiyo haiwezekani.   Sasa  lazima  tuaanze  community  policy,  ambayo  wale  vijana  wetu

ambao hawana kazi pia,  serikali ifanye budget yao,  na  wasaidiane  na  police  kwa  areas  ambayo  wanatabuliwa  na  wazee  wa

area hiyo, under the chairmanship ya chief, na wawe vetted,  na wawe na certificate of good conduct,  sasa  wasidie police kazi

baada  ya  kutenguliwa,  ndio  hali  ya  hiyo  insecurity,  itaendelea,  lakini  kama  bado,  police  ni  chache  mno,  na  vivaa  pia  lazima

wapate zile zakufanya kazi, kwa sababu wamekuwa more advanced na wako na sophiscated weapons kuliko ata  ya police,  na

magari pia za police, ziwe ambayo zinaweza kufanya kazi, sio kama ya mahindra ambayo mtu anapata  pesa  kidogo,  ama apate

rafiki yake amuuzie ili apate commission, na gari ambazo zinaenda na police, sio faster at kuchase zile za wezi,

Ya pili ni, Health care programme, Kenya inafaa kuwa na Health Care  Programme kama nchi kama za America ambayo watu

wanachangia kwa sababu hii NHIF,  wale ambao hawafanyi kazi,  hawawezi kuchangia, sasa  unaweza kugojeka,  nahuna pesa,

lakini serikali,  kati  ya ile ushuru watu hutoa wakinunua bidhaa,  iwe sehemu furani iwekwe,  itengwe, kusaindia  wananchi  ikiwa

wanaungua, na hio cost sharing pia nina-disagree nayo, na wawe na health care programme kwa wananchi wote.  

Pia kuna flood management, na ni haibu sana kama haka kama capital city kama Nairobi, at watu wameenda na maji.  Na  kwa

sababu serikali haina flood management programme, ambayo inaweza kurudisha hali kama hizi, ziepuke nayo.  

Gabbage  management,  serikali  haina  mipanga  ya  gabbage  management  kwa  nchi  hii,  ndio  takataka  inaweza  tupwa  mahari

popote,  for example,  hapa Dandora population iko juu  zaidi  na  unaona  they  are  living  with  the  gabbage,  na  unajua  diseases

kama  cholela  outbreak,  inaweza  kuwa  XX  wakati  wowote,  kwa  sababu  gani?  Watu  wanaishi  na  taka,  na  serikali  haina

programme  ya  gabbage  management.   Kama  unaweza  fanya  recycling,  na  wawe  na  gabbage  management  programme,  hii

ukabira  watu  wanaita  ni  shinda  kubwa,  mimi naona  ni  wale  viongozi  wenyewe  ndio  wanaanzisha.   So  tuwe  kama  nchi  ya

Tanzania, ambaye Mwalimu Nyelele alikuwa ametilia manane sana ya unity ya nation, kwa sababu,  from the ministers, kwenda

chini, hata kwa President, utaona driver ni kabira  yako,  turnboy ni kabira  yako,  security yako ni kabira  yako,  hio inamaanisha

una imani tu na kabira yako.  It should be, if I’n a luo, my driver should be a kikuyu, my secretary should be a kamba,  ione pia

ita-improve  ile lugha nitaongea kwa office, itakuwa ni lugha ya kitaifa, kwa sababu sitakuwa na nafasi ya kuonge lugha yangu,

that one will promote national unity.  

Maneno ya President kupata 25% kwa kila province, hio si haki, President ipate 50% kwa upigaji kula wote, na awe President,

lakini sio 25%,  sababu kuna areas  zingine, huwezi pata  hio 25 % sababu  ya  hii  ukabira,  sasa  ikiwekwa  50%  itakuwa  wewe

umewakilisha nchi nzima ilivyo. 

Death  penalty,  hii  hali  ya  kukumu  watu  kunyongwa,  si  haki,  hivi  majuzi  tuliona  kisilu  alitolewa  gerezani,  ati  alishitakiwa  pia

wakati mwingine kuua Gama Pinto, pengine wewe hukutenda hio jambo, lakini tayari utakuwa umenyonywa, na hukutenda hio,

sasa  iwe  wa-replace  na  life  imprisonment,  kwa  sababu,  hata  ukichukua  muda  gani  ukweli  inaweza  patikana  na  unaweza
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kuaachiliwa huru.  Lakini ukinyongwa halafu, baadaye  ukweli  upatikane,  na  wewe  tayari  ulikuwa  umenyongwa,  hio  sio  haki.

Iwe  life imprisonment instead of dead penalty.  

Watoto ambao wamezaliwa na wakenya,  hata kama ni nje,  ama dani ya Kenya awe automatically citizen wa Kenya,  isiwe  in

shinda, hata kama umezaa ata kama uko wapi, uwe automatically watoto wako ni wanakenya.  

Military programme, iwe  wanajezi badala ya kungojea vita ama kutufanyia practice kuonyesha technics yae wakati  wa national

holidays, hio tunaona inapotesa lasiri mali ya nchi.  Kama tuko na disasters  kama hii El-nino rains,  wapewe jukumu waanze ata

wajenge mabarabara sababu wako na hizo vifaa, wanajeshi wetu wasiwe  wanaishi tu msituni, kuna wakati  wanazeeka bila ata

kufanya kazi yeyote, wakigojea vita.  Kati yetu, uhusiano wetu na neighbouring countries ni nzuri mno, sioni dariri  ya  tutaenda

vitani,  so  badala  ya  hao  kukaa  msituni,  wakuje  wafanye  zile  kazi  za  mikono  ambayo  inaweza  kusaidia  nchi,  na  itagenerate

resources for this nation.  Sasa mimi naona warundi huku saa  zingine, wasi-retae  kama hawajaenda vitani, kwa sababu hakuna

vita.  

Judges should retire at  the  age  of  60,  hii  baada  ya  kuweka  judge  kwa  sababu  kwa  wakati  huu  judges  wanakaa  mpaka  74

years.  Hio lazima uchanganyikiwe, sababu hata wazazi tuko nao,  ukishakuwa zaidi ya 70 years,  lazima uchanganyikiwe.  Sasa

kama ni huyu ndiye mtu ambao atakuwa anatoa uamuzi, sioni kama hii umri ni mzuri kwa judges.   Walitae at  the age of 60,  not

74 kama ilivyo sasa.   Nchi hii ukishikwa, unasemekana ,  wewe  sheria  inasema  “you  are  not  guilty  until  proved  guilty”,  lakini

tayari umeingia cell, umefungwa,  baado unagojea kufungwa, unangojea case yako.  Tayari umewekwa dani, mimi naona huwezi

semekana  you are not guilty until proven guilty, uwe  you are  “guilty until proven not guilty”, iwe kinyume ya hio, kwa sababu,

tayari umeingishwa dani,  umepigwa, and “you are  not guilty”, mtu ambaye si not guilty, hawezi akawekwa  cell,  so  hio  nataka

ilekebishwe.  

Number ya wizala, zipunguzwe, iwe , kama ni 15 na haionekane hio ni 15,  si  wizara ya maji ni tofauti na environment, energy,

tofauti, hapana,  iwe trimed, sababu  expenditure  ya  serikali  inaenda  mingi  kwa  sababu  ya  hizi  ministries  mingi,  so  number  ya

ministries  ziwe  reduced,  karibu  ataanzishwa  very  soon  ministry  of  none  living  things  ambayo  haitatusaidia.   Ministers  na

ambassadors, ama heads of parastatals,  lazima wawe vetted na parliament,  President  anaweza,  only kupropose,  lakini ni wale

wabunge watamhoji huyu mtu kama alikuwa na record  mbaya,  ama anaweza fanya hio kazi.   Ndio wa ta endorse,  badala  ya

mtu tutolew  kichakani  na  awe  waziri,  hio  exactment  yake  kuwa  waziri  na  hajakuwa  nini,  kitabo  asettle  down,  miaka  tatu

imeisha, kwa sababu bado hajaamini yeye ni waziri. Labda alikuwa balozi nchi fulani, ama yeye alikuwa ni mkuu wa jeshi,  sasa

sijui ni diplomacy gani anaweza fanya na hajawai kufanya public relations.  Sasa  hio naona lazima iwe vetted  ni  mtu  gani  huyu

anateuliwa, kwa sababu watu ni wengi.  Yangu ni hayo.  Asanteni.  

Commissioner:  Asante bwana Osieko, hata karibu nikuambie maliza, lakini asante  umeniangalia akili ukamaliza, nimeshukuru.

 Osieko kuna swali, goja kidogo, 
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Commisisoner Salome:  Asante bwana Osieko,  umesema kuwa watoto  wanaozaliwa na wakenya,  wawe ni laiya wa Kenya

popote pale walivyozaliwa, hata katiba ya leo dio vile inasema, ile pahari  penye huwa na swala ni kuwa,  mtoto anayezaliwa na

mwanmme mkenya popote  pale,  huyo mto to ni mkenya, lakini  anayezaliwa  na  mama  mkenya  akiwa  wamezaa  na  mtu  asiye

mkenya, sasa huyo mtoto hapatiwi ulaiya wa Kenya.  Sasa hapo maoni yako ingekua vipi?

Osieko:  Mimi nitaona huyo mtoto awe tu mkenya, kwa sababu hata America,  ukioa msichana wa America,  na umekuja naye

hapa, America wata kuregard kama mmoja wao.  So mtu ambaye ako na mtu wenu huyo ni mtu wenu kwa sababu damu yenu

iko hapo.  Asanteni, 

Commissioner:  Asante bwana Osieko nimeshukuru kwa maoni yako,  ningependa kumwita Richard Mwangi,  sorry nilikuwa

na muita Romano, Romano, pole, pole, halafu Richard atamfuata, 

Romano K. mitiku:  Kwa majina kamili ninaitwa Romano K.  mitiku.  Yangu ya  ni kushuruku kila mmoja wetu ambaye ako

hapa,  mkubwa  kwa  mdogo.   Kwanza  kwa  katiba  yetu,  tungependa  kupendekeza  ya  ,  kwa  sababu  tuko  na  wakenya

wamehitimu kwa elimu, na kila siku, na wengi  wetu  ambaye  hawana  kazi,  ningependekeza  ya  ,  katiba  yetu,  iruhusu  zile  kazi

ambaye specified kuwe kila mmoja wetu,  tuseme ni one man one job,  kwa sababu unaona,  kwa makazi mengine, mtu mmoja

unaona anapokea  karibu  cheque  ishilini  kwa  mwezi  mmoja  wakati  wengi  wetu  ambaye  wamehitimu,  ata  dururu  hawana  kw

mfuko na wako na uwezo wakufanya kazi.   Ndio unaona kazi miingi sana zinakutwa zimeharibika kwa sababu huyo  mtu  ako

overburdened,  hawezi  kufany  kazi  effectively  kwa  sababu  kazi  ni  mingi  ile  amepewa  na  hafanyi,  na  hataki  kuaachilia  kwa

sababu nia yake ni mshahara, lakini si kutumikia wakenya wetu, si kutumikia wananchi wa nchi hii.  

Ile  ingine  ningependekeza  ya  ,  katika  city  yeyote,  mayor  awe  anachaguliwa  na  wananchi  na  asiwe  ako  kwa  ward  yeyote,

achaguliwe na wananchi ili awatumikie wote vilivyo,  asiwe  anasema  mimi ni  lazima  nitumikie  ward  yangu  ili  wakati  mwingine

nipate kula.  

Ya tatu ni ya ,  mimi sioni ni kwa nini watu wengi wa nchi hii kwa sasa  ambaye wako na thousands of  acres  of  land  (idle)  na

wengine hapa hawana chochote,  hata mahari pakulala  hawana,  wengine  wanalala  kwa  barabara.   Ningependekeza  ya   wale

wanataka hiyo mashamba, wawe taxed, kwa every acre of this piece of land lies idle, hiyo pesa  itumike kusomesa watoto  wetu

ambaye hawasomi kwa sababu ya kukosa  kalo.   Ningependekeza ,  elimu kutoka nursey school mpaka university nchi hii  iwe

free, hiyo itatusaidia kwa sababu hata hii mashinda unasikia tuko nayo hapa na pale,  ya watoto  wetu ambaye tunaita chokola,

haitakuweko,  kwa sababu tutakuwa tayari tumepata a source of income.   Hawa  watu  wanaweka  mashamba  kubwa  na  mna

hiyo, wako na ingine ya kuweka na ya kutumia, basi,  hiyo in upande wa free education.   Kwa idle land nayo tumesema ipewe

nini? Tax – kwa kila acre  ambayo iko idle.  Base  constitution  yetu,  serikali  nayo  ione  mahari  ambaye  iko  idle  land,  ambaye

inaweza kufanyiwa irrigation, irrigation ikifanywa, hata kama ni tuseme ni sukuma wiki, itakuwa infuu na kila mmoja ako area,

72



atakuwa ana-afford.  Sasa  kwa saa  hii nina ongea,  nyaya moja ni karibu shilling kumi ambayo tungekuwa tunanua hata shilingi

moja, ama sumuni, tuko na shamba  kubwa  sana  ambayo  ni  idle,  tukitumia  lake  Victoria  hapa  maji  iende  ukambani,  chakula

hapa hatutamaliza, hata ingine tutaweza kuuza nje.  

Ile ingine ni ya , Head of state, yeyote yule atakuweko, kuwe na restrictions zile ziko na xxxx zile haziko na maana kwa sababu

ya kutumia pesa ya tax payers, ati ni ya liberty, na hiyo pesa ndio ingetumika mahali ambao unasikia iko watu hospitali,  wengine

watu wetu wanakufa, wamekosa pesa ya dawa,  hawapati,  kwa sababu ya mismanagement of our resources.   Ile ingine ni ya ,

kwa upande wa maji,  maji ni uhai, na maji ikiwa uhai, ningependekeza ya  katiba yetu  mpya  ambaye  tunaangalia  iaandikwe,

mtu ambaye yule amewekewa kama ni mita, alipishwe mara moja, lakini hiyo ingine, wananchi wawe wanapewa maji free.   Na

mahari iko social areas mahari kama kijiji kama hii, kuwe na water points, ambayo wataweza kuwa wana chota maji communal.

  Tuwe communal, kwa sababu wengi hapa wanakufa juu ya kukosa  juu ya kukosa  hata chakula,  anaweza kuwa na  chakula,

lakini hana shilling tano ya kununua maji  mtungi  moja,  na  maji  ingine  mnasikia  inakuwa  mismanaged,  ingine  inamwagika  kwa

barabara hakun mtu hapa anaangalia.  

Ile ingine nayo ni hii ya voter registration, voter registaration iwe continuous, kwa sababu kila siku, mkenya anafikisha miaka 18,

si  rush  hour,  endeni  mkafanya  registration,  wengi  wetu  hawako  serious  na  maisha  yao  hapa,  tukiona  mlolongo  ni  kubwa,

hatuwezi  tukaenda  kupanga  laini  mpaka  asubuhi,  ukiona  tukijipeana  mpaka  kama  saa  zile  tunachomwa  na  jua  huko,  tangu

asubuhi ni kwa sababu, tuko na uchungu ya yale ambaye yametupata.  Kwa hivyo voter  registration, iwe continuous exercise.   

Ile ingine ni hii ya kwamba, tuko na provident fund, ya wale watu ambaye walikuwa wakifanya kazi.   Ningependa kupendekeza

ya ,  kama ni NSSF,  kwa sababu life is bad,  ya wakenya and generally in the world is reducing.  Hio 55 years,  ni  mingi  sana

kwa sababu wetu hata hawafikii hapo,  wengi  wetu  wanawachishwa  kazi  ata  wakiwa  na  miaka  30.   Sasa  unaambiwa  wewe

enda ukaungojee miaka 55 ufike ndio utapewa pesa  yako.   Ningependekeza ya ,  wakati  mtu anapewa  barua  mahari  alikuwa

anafanya kazi,  kama anataka kwenda kufanya kazi yake,  saa  ile  imepata  retirement  letter,  ama  amekuwa  retrenched,  alipwe

pesa  yake  akafanye  kakazi  kake  hata  kama  ni  ya  kuuza  sukuma  wiki  aishi  na  watoto  wake.   Kwa  hayo  machache,

commissioners wetu, nimeshukuru sana kwa sababu ya kutupatia nafasi hii, asanteni.

Commissioner:   Asante  sana  bwana  Mitiku,  you  were  very  clear,  ende  ujiandikishe  pale.   Richard  Mwangi,  halafu  John

Macharia, John Wachira,  

Richard Mwangi:  Macommissioners, na wananchi wa Dandora, habari zenu?  Kwa jina naitwa Mwangi Cucu,  na mimi pia ni

mkaaji  wa  hapa  Dandora,  na  nimefurahia  kwa  vile  tumeweza  kupata  macommissioners  leo,  isipokuwa  hatukuweza  kupata

nafasi, ama hawakuweza kututangazia, hapo kitabo watakuja hapa,  wengine  wamejua  hivi  karibuni  wanakuja  na  hatukuweza

kuwa na mpango tutaweza kupresent  our views, lakini nimefurahia kwa sababu hiyo tumekuwa nayo, na mambo ya katiba,  ni

kitu  ambacho  tunajua  ni  kitu  inakuhusu  ukiwa  mwananchi  wa  kawaida.   Nikiongea  upande  wa  katiba,  vile  ningepropose,

upande wangu, tuko na hii kitu tunasema inaitwa Presidential Power, tunajua President mwenyewe, sisi laiya hatujajua tofauti ya

73



the President  Decree  ama directive ama kisheria,  tuchukue mfano, ata  kama ni  President  akikuja  hapa  aseme  hii  jia  ifungwe,

hatutaweza kujua tofauti ni sheria, ama ni directive ametumia, kwa hivyo, tungetaka katiba,  hata kama ni sheria imebadirishwa,

tujue imebadirishwa na jia gani, hiyo ni maneno tunataka na tunasikilia inafaa kubadirishwa.  

Ile maneno ingine, maoni yangu ningesema, ni upande wa distribution of our resources,  Tukichukua mfano, tunajua kuna watu

wanapata hata mshahara wa million moja,  kuna mwingine hapati  hata dururu, na tukiangalia hapa,  world  bank  vile  wanasema

mambo ya poverty,  unapata majority  of  70%  of  our  population,  ni  mtu  hawezi  afford  80  shillings  per  day,  na  ukiangalia  80

shillings per day, hiyo ni pesa hata haiwezi mwenyewe kukulisha, hata lunch yenyewe haiwezi tosheka,  na ndio unaona mambo

ya insecurity inatokea sababu wachache ndio wanapata, national cake inakuwa shared by few, natunataka atleast,  yule anapata

one million, aweze akagalao apate elfu mia moja, the rest  nine hundred iweze kuajiri vijana wengine.  Kwa hivyo ningepropose

namna hiyo, mambo ya revenue  na  mambo  ya  tax,  tuko  na  campuni  ambayo  tunajua,  kampuni  tukitaka  tujue  kama  inaenda

hasara ama faida,  wanatupatia hesabu,  sisi hatujawai kuona serikali yetu inatupatia hesabu.  Hatujajua kama wanaenda hasara,

ama wanaenda faida,  na juzi ndio mlisikia ati kwa hasina  yetu  hatuna  chochote,  na  ndio  mnaona  uchumu  imepolomoka,  hata

hatukuwa tikijua, lakini kama tungekuwa tunapangiwa hesabu,  tungeona  ya  ,  from  199fulani,  kuna  mpango,  na  hata  kama  ni

uchumi unaanguka, unaona unaanguka na jia gani, hata investors wale waliona kwa gazeti juzi, mliona  kama  ni  investors  wale

wanakuja Kenya,  ni wachache sana.   Kwa hivyo mambo ya investment kama  hakuna,  kwa  nchi,  ndio  mnapata  kuna  shinda.

Kwa hivyo, tungetaka, upanda wa parking, tujue,  serikali inachukua kiwango gani? Inapata  kodi  kiasi gani, na inatuambia kwa

barabara,  tumembakia kiasi hii, imembakia hii, na hii ingine tutapeleka upande huyo mwingine.  Kwa  hivyo,  upande  wa  kodi,

tungepropose  wawe  wanatupatia  vizuri.    Pia,  ningepropose  upande  wa  hawa  wananchi  walikuwa  hapa  wanalalamika

wanasema  mambo  ya  choo,  mambo  ya  shinda,  Embakasi  ni  pahari  iko  shinda.   Mambo  ya  squarters  na  kadhalika,  na

ningepropose,  hawa  wananchi  wanasema  wanataka  wasidiwe,  hiyo  ni  mambo  tunajua  our  government,  ikienda  kwa  paper

work,  inafanya vizuri sana,  lakini  kuimplement,  inakuwa  ni  shinda  sana.   Tunataka  wawe  na  ile  kodi  sijui  tunaiita  orbseman,

ambaye tukiweka pale, kama ni huyu mama alikuwa anasema serikali, hata akienda kwa Kinyago, ama anaenda wapi,  anaenda

kupigia yule anamwambia shinda yake,  sababu hata saa  hii ukienda kwa serikali uwaambie tuko na hiyo shinda hawawezi jua,

lakini tukakuwa na hio kodi, tutakuwa na that body,  tunajua ya ,  wewe unasema hivi, na ulisema kwa munda gani, kama choo

huwezi kaa  miaka 5 bila  choo,  angekuwa  tunajua  from  the  5  years  imeenda,  na  alikuwa  amesema,  wametufanyia  nini.  Kwa

hivyo, hiyo mambo ningependekeza, upande wa judiciary, wa leo hata mtu asikuthulumu, hata siku hizi unasikia hata mtoto wa

lawyer, or prominent person, anakuambia, ukiniguza unajua mimi ni mto wa fulani, sababu,  wa leo ukitaka ku-hire a lawyer,  of

which tunajua, (mimi nimekuwa nime-hire a lawyer very recently, mimi ni chairman self help group fulani, na nilishtuka kupata  a

lawyer,  huwezi  pata  lawyer  na  shilingi  mbili)  lawyer  unampata  na  over  20,000,  na  pengine  hata  ni  kitu  kidogo  sana.

Natungeuliza, kama ni serikali, iwe inatusaidia, na tuwe na community courts, hiyo community court,  hata kama ni mtu alikupiga

kofi, tutapata pahari  pakwenda kusingizana.  Na  community court,  ina urgue without any lawyer,  na after urgument, wanakuja

na that  conclusion  wanasema,  yenyewe,  niliona  makosa  iko  kwa  fulani.   Hapa  ukichukua  mfano  hapa  Dandora,  leo  sijaona

wakubwa wale wanatusimamia pale, isipokuwa laiya wa kawaida akiongea na anaangalia kado  asiulizwe jioni kwa nini ulisema

hivyo. Tuko na haki ya kusema hivo, tukienda pale police,  yetu iko hapa post,  tunajua kawaida kuna ile pesa  wanawashangia
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ama wanawapatia, wawe wanasimamia post kama hiyo, tuseme hata mnaweza shikwa, na ukishikwa jioni, hakuna vile unaweza

patiwa chakula huko,  na tunajua atleast  kuna pesa  ile wanategewa pale na serikali,  inabidi, kama ni mtu wenu aende akuletee

chakula  pale,  ni  kwa  nini?   Na  incase  kama  mtu  wenu  hayuko  karibu?  Inaonekana  hata  anaweza  kufia  kwa?  Kwa  cell.

Tunataka tujue,  kama ni police,  wanapatiwa kiasi ya pesa,  na ukifika pale uko na  haki  ya  kujua,  ni  kwa  nini  mimi sijapatiwa

mafasi ya kukula,  kwa hivyo, upande wa police pia,  ningesema hata kama ni statement,  kabla hujaandika statement,  tunaenda

through toture,  na unpata mtu ana confess kwa sababu ameteswa kwa munda.  Ningeonelea  hapa  serikali,  tuwe  na  yule  mtu

anafaa,  ama  awe  ni  representative  wameteuliwa  na  watu  wa  kanisa  ama  community.   In  case  unaandika  statement  pale,

unaandika, usiandike kwa sababu wewe umekuwa totured, unaandika kwa vile wewe unajua maneno iko hivi, naunatoa maoni,

ama unaandikisha statement kulingana na vile na unajua.  Lakini wa leo tunajua,  ukishikwa, unakuwa totured,  na unaconfess ile

mambo haitakikani.   Nikiongea mambo ya environment, pia sisi wakaaji  tuko na  haki  ya  kujua  environment  itatunzwa  namna

gani, tukiangalia hii dumping site,  yenyewe, inacreate jobs  upande mwingine, lakini hatujui hii dumping site  ililetwa  pale,  ni  sisi

tuliipata hapa ama ilitupata pale?  Ikikuja, tulikuwa tumeulizwa ikuje pale ama walikuwa na uwezo gani wa kudump pale?  XXX

watu wakisema mambo ya dumping site,   Tunajua wale watoto  wetu wanazaliwa hapa,  hata niko na furaha kwa sababu,  hata

kama hatujakuwa  kusema  ati  tulalamike,  isipokuwa  ni  maoni  yetu.   Kama  at  least  ata  mngetokea  41  muangalie  pale,  nyinyi

macommissiners mungenjiwa yenyewe Dandora,  watu wanaisi  kwa  Mungu,  hata  wengine  wamenono  sababu  ya  kubreath  ile

hewa mbaya iko pale, sio ati kwa sababu ya afya.  Watoto  wengi wetu wanazaliwa pale wakiwa kipofu, hata the breathing ile

ukibreath pale,  yenyewe unapata hapa kuna  shinda.  Na  ukiamka  asubuhi,  ndio  unasindwa,  Kenya  tukiangalia  ata  ninichukua

mfano  nikifika  nyahururu,  yule  mtu  wa  North  Eastern,  kutoka  huko,  akifika  Nyahururu  amesema   amefika  Kenya.   Sisi

hatuonangi  Dandora  kama  tuko  Nairobi,  hata  hatujuangi  kama  tuko  na  any  municipality  ambaye  inatusimamia  upande  wa

kiserikali,  Kwa hivyo hapo ningeomba, kama ni mambo ya environment, tungejua na tuko na haki ya kujua.   Nafikilia nataka

kumalizia kidogo, upande wa land distribution, nafikiria kuna mwingine aliongea dakika mbili isipokuwa unipatie tu dakika moja.

  Nikiongea mambo ya land distribution, tunapata  ya  hapa Dandora tunasema mambo ya watoto  na shule na kadhalika,  lakini,

ile sehemu tulikuwa tunategewa kado na city council, tuweza kujengea shule zetu baadaye, zote zimekuwa grabbed.   Hata mimi

nashindwa,  tutajenga  shule  zetu  za  baadaye  wapi?   There  is  no  planning,  na  tunataka  hiyo  mpango  ya  planning,  iweze

kutekelezwa.  Nikimaliza tu kwa haraka, ningepropose namna hii, tuna jua mambo ya walee watu wame-root our economy,  na

sisi tunathania ati yule mwizi mbaye anachukua bastora, anapiga mwingine.  Huyo ndiye tunachuki.  Hapa tukiongea mambo ya

kuroot  economy, tunajua watu hawana  hakika  ama  hawajui  lini  wale  wameroot  economy  watakuja  kuchukuliwa  hatua,  kwa

mauni yangi ningepropose, wale wameroot our economy, waweze kurudisha zile vitu wameimba, na wawe executed by public,

wanyongwe kiunyama.  Asante

Commissioner:  Asante sana bwana Cucu, jiandikishe lakini sikiza bwana Cucu, usiogope na mtu yeyote asiogope hapa kuona

maoni, hakuna mtu atakufuata baadaye,   uliambia tume nini, mimi ni mara ya kwanza  pengine  mnasikia   hakuna  askari  abaye

ako  hapa,  ama  chief  ama  councilor  ama  MP,  atakuuliza  umesema  nini  mbele  ya  tume,  ata  kama  uko  na  maswali,  na  mtu

akikuuliza jioni hata kama ni rafiki yako, piga report kwetu na tutachukua hatua. Asante, endelea mzee.  
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John Wachira:   Habari  zenu nyote?  Kwa majina ni John Wachira,  ningetaka tu kuchangia maoni ya katiba,  maoni yangu ya

katiba ni kama ifuatafyo, nineonelea katiba ya sasa  tuwe na Prime Minister,  Office of the Rais,  mamlaka ya Rais  yasiw  kama

vile yalivyo sasa.  Mamlaka kutoka kwa Rais yagaiwe office ya Vice President,  na vile vile yagaiwe katika ya Prime Minister,

Rais atakapochaguliwa, awe Rais wakuhuthulia vikao vyote vya bunge, ili awe akijibu maswali ya wabunge kuhusiana na office

yake.   Vile  vile  Vice  President  awe  akihuthulia  vikao  vyote  kama  kawaida,  na  kujibu  maswali  kuhusu  office  yake.   Prime

Minister awe akihuthulia vikao vyote vya  bunge,  kujibu  maoni  ya  office  yake  ili  sisi  tuwe  na  transpalence  na  accountabilities

from highest office to the lowest.  Asanteni.  

Commissioner:  Asante, kuna swali, goja bwana Wachira,

Commissioner Salome: Tukimpata Prime Minister ama waziri mkuu, atakuwa ndiye mwenye mkuu wa serikali na yeye kwa

kanuni  za  katiba  ndiye  mwenye  ataenda  kwenye  bunge,  na  kujibu  maswali,  juu  ya  serikali,  sasa  umesema  tupate  President

mwenye ataenda kujibu maswali kwenye bunge, na Vice President aende ajibu maswali kwenye bunge, na Waziri Mkuu aende

ajibu maswali kwenye bunge.

Wachira:   Nimesema hivo kwa sababu,  ingekuwa ni vizuri kwa sababu tumerahisisha kazi,  tumekuwa  na  kazi  Rais  kumpata

Rais kwa sababu tutakuwa na Vice President  na tunaweza kutuma ujube kupitia kwa Vice President,  kwa Prime Minister,  na

ikamfikie Rais, na hivi ikiwa atakuwa na majibu ya kuwika anaweza kufika nakujibu.

Commissioner:   Asante  bwana  Wachira,   jiandikishe  pale,  tumeshukuru  kwa  maoni  yako,  Asnte,  Naomi  Wanjiru,  Naomi

wanjiru, Julius Juma Ong’ang’o, Patrick Irungu, Patrick Irungu, Karibu,  Peter Ndirangu yuko, utamfuata.

Patrick Irungu:  Asante commissioners,  na wananchi kwa jumla, majina yangu ni Patrick Irungu Kirugo, naningependa kutoa

mapendekezo yangu katika ubadirishaji wa katiba yetu.  Mwanzo kabisa,  ningetaka kuongea kuhusu serikali yetu, ile ambayo

tungetaka kuunda,  kwa sababu wakati  huu tuko na  vyama  vingi,  ningepropose  ya  ,  hata  chama  ambacho  kitashinda,  kiweze

kuunda serikali ya National Unity ili isilikshe watu wote, hata wale walio wachache kwa sababu wataakilishwa katika bunge. 

Jambo la pili, tungeongea mambo ya health ya wananch wa Kenya iwe kila mkenya ambaye amezaliwa Kenya,  ako na haki ya

kutibiwa  bila  kuwa  na  cent  lolote,  mahari  popote,  na  pia  pia  upande  wa  education,  tungependelea  ikuwe  education  kutoka

nursery mpaka university, ikuwe ni ya bure ili tusiwe na watoto ambao hawasomi, kwa sababu wamekosa pesa ya kalo.  

Upande mwingine tungeangalia upande wa kazi,  hii nchi yetu hata kama ni security,  imekuwa ya juu sana,  sana sana imekuwa

kwa sababu watu hawana kazi.   Tungepropose serikali itafute bill za kupata  kazi,  kwa vijana sana sana,  na hata kama hakuna

XXXXX  tunajua  vizuri  nchi  yetu  ni  agricultural  country,  na  kuna  nchi  ambayo  ni  semi-desert,  ambayo  serikali  ingeweza

ku-utilize kutafuta maji, na kuweza kufanya kama  horticultural, na vijana wetu wapate kazi huko.  
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Ile  ingine,  tungeangalia  upande  wa  corruption,  wale  watu  ambao  wamekuwa  katika  maoffice  ya  serikali,  na  wamekuwa

wakilaumiwa  kwa  ku-root  our  economy,  ingetakikana,  hata  kama  ni  nani,  achukuliwa  hatua  kali  sana,  ambayo  ni  kama

kufingwa maisha, na kuwa hawezi kuhudumia katika office yeyote ya serikali. 

Ile ingine, ni kwa upande wa mishahara, na job grouping, katika nchi yetu, kuna job groups,  ambazo ziliwekwa, sijui ziliwekwa

wakati wa mkoroni ama ziliwekwa wakati gani.  Kuna watu ambao wanaitwa jobgroup A, mpaka sijui imefika group E ama G.

 Kuna wale ambao wanapata mishahara ya juu sana, kama saa hii tunajua kuna mtu anapata mshahara wa million moja, ambapo

kuna mwingine anafanya kazi tu kwa serikali,  na hawezi pata  mshahara ya elfu tatu,  kwa hivyo tungetaka,  ele gap katika wale

masikini na wale wako juu, iwe inakaribiana kidogo.

Ile ingine ni kwa upande wa tax,  serikali yetu tunajua inachukua tax kwa kila mkenya, kama ako kazi ama hana kazi,  kama ni

mgojwa, ama yeye si mgojwa, tungeomba serikali, iweze kuchukuwa kodi,  iwe na formular fulani ya kuchukua kodi,  kwa wale

watu ambao wako kazi, kwa wale watu ambao wako na uwezo.  Tungeona, ni vijana sana kuchukua kodi ambaye ni mgojwa,

wakati  anaenda  kununua  dawa  imewekwa  mpaka  VAT.   Hiyo  tungeomba  serikali,  iondoe  koti  zingine,  kama  hizo  ambazo

zinafinyilia wananchi. 

Hiyo  ingine,  ni  kama  kwa  upande  wa  mabaraza,  kama  hii  city  council  ya  Nairobi,  tungeona  ni  vizuri,  city  council  kama

watakuwa  wakichukua  kodi,  wawe  wakitupatia  services  zile  ambazo  zinafaa.  Kama  wakati  huu,  City  Council  huku  ukikuja

kuanza kibada ya kuuza mboga,  wanakuitisha licence, ambao pale kuna charges ya dustbin,  ambaye hio dustbin huipati,  kuna

charges ya sewage, na mambo ingine, na mambo ingine, huku sewage zinanungunika mnasikia watu wakilalamika, zile takataka

ambazo  wanakucharge,  wanakulipisha  pesa  hakuna  mtu  wa  kuchukua,  kwa  hivyo  tungesema,  kama  watakuwa  wakichukua

hizo kodi, wawe wakitupatia services zile ambazo zinafaa.  

Ile  ingine  ni  kwa  serikali,  kwa  upande  wa  mawaziri,  wale  watu  ambao   wanaminiki  maoffice  kubwa  ya  serikali,  kama

parastatals, na majudges, na watu wengine, hiyo ingekuwa ni mzuri, kama wangekuwa wana-appointiwa na bunge, kwa sababu

imeakilisha kila mtu, kutoka kila upande wa nchi.  Kwa hivyo tungeona ni mzuri, kwa maana wakati  mtu anachaguliwa na mtu

binafusi, anaweza kuwa manipulated na huyo mtu kwa njia ya rahisi.

Ile ingine ni kwa upande wa security,  isipokuwa watu wameongea sana mambo  ya  security,  kama  hapa  kwetu,  Dandora,  na

mahari zingine, tunaona hakuna security,  kwa sababu,  kama  ni  waizi,  wanatembea  tu  free  na  wanajulikana  na  ata  wale  watu

wamewekwa kulinda amani, isipokuwa, unaweza pata kunaimbiwa pale kwa plot,  na saa  hiyo askali  wanasika vijana hapa hati

hawana  vitaburisho.   Hilo  tungeomba  serikali,  kama  ni  wale  police,  kama  hawana  toning  ya  kuwa  na  good  relationship  na

public,  sana  sana  waache  kutrainiwa  sana  mambo  ya  vita,  waturainiwe  mambo  ya  sheria  na  vile  watahudimia  wananchi.

Asanteni. 
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Commisisoner:   Asante bwana  Irungu,  umeeleweka  vizuri,  jiandikishe,  tumeshukuru  Peter  Ndirangu,  Peter  macharia,  Peter

Macharia, Simon Muturi, endelea bwana.

Peter  Ndirangu:   Asante sana tume ya katiba,  ningemshukuru  sana  kwa  kuweza  kutembelea  sisi  siku  ya  leo,  na  sana  sana

nitalaumu wale walitayarisha hapa, kwa vile walituleta mwisho wa Dandora,  kama mimi nimekaa hapa miaka mingi na sijawahi

jua hapa, nilianza kutafuta hapa saa tatu, nimekuja kujua saa taano ati panakuanga hapa, nimeshinda nikisungushwa na gari, kwa

hivyo siku ingine, wale watamtayarishia kuja hapa,  mjaribu, tuko na hall vile mlisikia mwenzangu hapa,  tuko na hall mingi sana

kuko ambazo,  ni watoto  tu wanakumianga huko  dani,  hakuna  kitu  zinafanyiwa  huko,  kwa  hivyo  mngetutayarishia  siku  ingine

mkija hapa, mtatutayarishia pahari tutakutana, wananchi wote wa Dandora.

Haya,  mambo  yangu  yale  niko  nayo,  nitaanza  na  kuhuzu  majudge,  kuhusu  upande  wa  majudge,  mimi  ningeonelea  kuwa,

imekuwa ni gumu sana ndio unaona majudge wako corrupt,  kwa kuwa wanachaguliwa na mtu mmoja, mimi ningeonelea hawa

majudges, wawe wakichaguliwa na MPs,  na pia mawakili wapewe hio nafasi yakuchagua majudges.   Hilo  ndio  oni  yangu  ya

kuanza. 

Jambo  la  pili,  wale  wameweza  kutebelea  mahakamani,   mnaangalia  mambo  ya  prosecutors,  mimi  ningeonelea,  prosecutors,

asiwe tu ni mtu ambaye anatolewa  kwa  police  anafudishwa  fudishwa  kidogo  hivi  halafu  anaanza  kuambiwa  awe  prosecutor,

ningeonelea, isipokuwa tunajua kuna wale wametoka kwa law firms, prosecutor  awe ni  mtu  ambaye  anatoka  kwa  law  firms,

mtu ambaye amesomea sheria, na hata mambo ya kuhusiana na wananchi. 

Jambo la tatu ni kuhusu President,  ama  Prime  Minister,  ikiwa  kutakuwa  na  President  ama  Prime  Minister,  mimi ningeonelea

isiwe ati kuwa ati wee ukiwa tu ati umezaliwa hapa Kenya, ati wewe ndiye tu unaweza kupigania kiti ya President.  Ikiwa wewe

ni mwananchi (citizen) yaani tuseme umekua citizen wa Kenya, hata kama umetoka England, hata kama ni wapi, uwe ha haki ya

kupigania  hio  kiti.  Ndio  hii  sababu  unaona  imeleta  vita  katika  nchi  nyingi,  kwa  kuwa  tukisikia  President  atakuwa  mkikuyu,

wajaluo hawataki kusikia hiyo, tukisikia President  atakua mjaluo, mkikuyu hataki kusikia hiyo.  Tunaweza  kuwa  na  President,

ambaye ametoka hata nchi ya nje,  hata kama ni Mr.  Clinton akitaka kuja kupigania hii kiti  hapa,  awe  huru,  si  ati  lazima  awe

mkikuyu ama mjaluo ati amezaliwa hapa Kenya.   Hio mimi ningeonelea, inasaidia hata kama miaka ya baadaye,  hatujui  kama

Kenya itakuja kuwa kama Rwanda.   Hio itakuwa inasaidia, yule ambaye mumemchaguwa hautasema ni Kikuyu, hautasema ni

Jaluo, Mkamba au nani.  

Oni yangu ya tatu – jambo la tatu ningeongea kuhusu Attorney General,  Attorney  General  ningeonelea,  isipokuwa  sijui  kama

saa hii aka  na assistant,  ningeonelea kuwe na  Attorney  General  wawili,  kwa  vile  kazi  ya  Attorney  General  inakuanga  ngumu

sana.   Sio  wengi  washa  wahi  tomboa.   Hata  yule  tuko  naye  hapa,  isipokuwa  tuchallenge  yeye,  ni  vile  tuko  in  a  corrupt

government,  hii  kazi  inakuanga  ngumu  sana.   Hio  ningeonelea  wakuwe  wawili,  na  wawe  wanachaguliwa  na  Parliament  na

lawyers.  
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Jambo  la  nne,  ni  kuhusu  maendeleo.   Mambo  mengi  ile  umeona  imeleta  shinda  hapa  Kenya  ni  kuhusu  hii  mambo  inaitwa

maendeleo.  Mimi  ningeonelea  kama  ni  barabar  inatakiwa  ijengwe  pahari,  isiwe  tu  hati  mbunge  ameenda  kupiga  kelele  kule

mbungeni ati njia ya kwangu nataka ifanywe hivi ifanyw hivi, hii upande wa maendeleo ningeonelea kuwe na committee ambayo

itakuwa inaangalia maendeleo ya pahari furani.  Utaenda sehemu zingine, utakuta kuliwekwa barabara ya lami, na hiyo barabara

utakuta  ni  mbuzi  zina  lala  huko,  wamama  wakishatoa  mahindi  kwa  shamba,  wanazianika  huko  zikauke,  hii  sasa  mimi

ningeonelea,  ikiwa  ni  mambo  ya  maendeleo,  kuwe  na  committee,  na  sana  sana  ningependa  committee  ambayo  si  ya  hapa

Kenya, iwe ni committee yakutoka nje, kwa vile kama ikiwa majudge wetu wanakuja kuchunguzwa na watu wakutoka nje,  hii

committee  iwe  inatoka  pahari  pengine  ambapa  kama  ni  mzungu  ametoka  England,  hajui  mkikuyu  anakaa  namna  gani,

anasikianga mkikuyu, anaenda anaangalia hio pahari, kama ni barabara  inajengwa, inafaa ama haifai, ndio hii pesa  ya wananchi

iwache kupotea bure bure. 

Jambo la tano,  ni kuhusu elimu, elimu hii imesemwa na  watu  wengi  lazima  iwe  bure,  lakini  kuna  kitu  ingine  ningesema,  ikiwa

itakuwa  bure,  serikali  isomeshe  mtu  (kama  mimi ilinisomesha  nimeenda  nimeenda  nimesoma  zaidi,  nimesoma  hata  nimeingia

huko University, nimeng’ang’ana na vitabu, hulali, huli, halafu baadaye,  inakuwa  je?  unatoka  nje,  unakuja  kushindana  na  mtu

ambaye hakuenda shule kuuza sukuma huku na maziwa.)  Mimi ningeonelea, ikiwa ni namna hiyo, serikali kama inakusomesha,

halafu inashindwa kukupatia kazi,  kuwe na kiwango fulani utakuwa unaenda kuchukuwa huko,  kwa hiyo  serikali,  ikiwa  kama

sisi tukiwa University tulikuwa tunaambiwa, ukitoka kuna ile kiwango unatoanga kwa serikali,  ukisha pata  kazi,  na kama hupati

kazi,  na  ulisoma,  ilikupotezea  wakati,  kwa  nini  usiwe  na  kiwango  fulani  utakuwa  ukiindai,  ndio  ikutafutie  kazi?    Nimekuja

jambo  langu  lingine  ni  kuhusu  hawa  walemavu,  mtu  ambaye  ni  mlemavu,  ningeonelea  awe  akiangaliwa  ni  kiwango  gani  ya

ulemavu, huwezi kuwa hun jicho moja, halafu wewe ujiite mlemavu, kama hii ingine inaona, wewe sio mlemavu, iwe inaangaliwa

ni kiwango gani ya ulemavu.  Na  mlemavu yeyote,  asiwe analipishwa tax,  na  pia  upande  wa  ulemavu  awe  na  pia  na  haki  ya

kwenda kudai kiwango fulani kwa serikali. Hilo ndilo jambo langu la saba. 

Jambo langu na nane, ni kuhusu, child abuse, wananchi wenzangu, tunasikianga child abuse child abuse,  lakini chokola sio wote

ambao wanafaa kuwa chokola,  sasa  hii ningemuonyesha watoto  wengi hapa,  ambaye  baba  yake  unasikia  ni  mechanic  pahari

furani, mama yake unasikia ni secretary pahari  furani, na huyo mtoto unasikia ni chokola,  ni kwa nini?  Ni kwa sababu,  hawa

watoto,  wazazi  wao,  mama  yake  akitoka  kazi,  anaend  kwa  pombe,  baba  yake  akitoka  kazi,  anaenda  kwa  pombe,  mtoto,

haendangi shule, Kama hii town mnaona hapa Nairobi,  utakuta  watoto  wengine  hapo  ufikirie  ni  chokola,  naonanga  wamama

wakipea ati pesa  pesa  hivi, na hafai kuwa chokola,  wengine ni watoto  wao kuwa careless,  sasa  mimi maoni  yangu  ingekuwa

hivi, hawa watoto,  kama kuwe na community ambayo itakuwa inaangalia nyumba za watu,  ikiwa ni wewe umekuwa umeanza

kuabuse hawa watoto,  kuwekwe sheria ya kusema, kiwango furani ya mshahara  yako,  itakuwa  inakatwa  inaenda  kwa  hawa

watoto na kuwasomesha bure, kama mnashindwa, namnanyang’anywa hawa watoto, wanaangaliwa na serikali. 

Haya, kuna jambo lingine kuhusu matajiri na masikini, mimi najua hapa kabila tunakuwanga  na  mbili,  usindanganywe  ati  huku
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unasindanga ukiniita mimi jaluo, mimi mkamba, mimi kikuyu, lakini hapa tuko na kabila bili, masikini na matajiri,   Hii ni  jambo

ambalo  ningependa  iangaliwe  kwa  umakini  kabisa,  kwa  vile  hii  gap  yakuwa  ati  matajiri  na  masikini,  ati  umesikia  vile  hawa

wenzangu wanasema ati mtu mmoja anapata million moja, mwingine ata hapati kitu, hio ningeonelea pia liangaliwe.

Commissioner:  Last two points bwana Ndirangu

Ndirangu:  Kuhusu upande wa health, ndio nitasema, ninaonelea tuseme kama upande wa health kama ni hapa Dandora,  vile

unaona city council hatuangalii masilahi yetu, wawe wakionywa kuchukuwa hata koti,

Jambo la mwisho ndio ni malize, ni kuhusu upande wa serikali,  ikiwa serikali itakuwa inashindwa kutupatia security ya kutosha,

ukiimbiwa  (kama  saa  hii  kwangu  kumefahamiwa)  uwe  unafanyiwa  kitu  kinaitwo  compensation,  unaenda  hapo  Kinyago,

unaandikisha zile vitu zako zimepotea, halafu serikali inakugalimu hizo vitu, asanteni.

Commisisoner:   Asante  bwana  Ndirangu,  you  were  very  clear,  please  go  and  register  in  there.   Thank  you  very  much.

Nilikuwa namuita sasa Peter Gichane, yuko, Susan Ombengo, utamfuata.

Peter  Gichane:   Hamjambo nyote? Kwa majina  naitwa  Sospeter  Gichane,  ningetaka  kutoa  maoni  kadhaa,  na  kwa  sababu

ninaona niko maoni mengi, labda nitaenda kwa bio bio , na mengine ya mesungumuzwa, kwa hivyo nitapitia .

Kwanza ningetaka kusema kwa upande wa serika,  ningeuliza kuwe na kile kiti cha Prime Minister,  besides  the  President   na

tukuwe  kama  nchi  labda  kama  Israel  ambao  wako  na  Prime  Minister  na  President,   Prime  Minister  akuwe  ndiye  overroall

leader,  na  akuwe  incharge  wa  Parliament,  akuwe  pia  the  Chief  Executive  Officer,  na  pia  akuwe  elected  directly,  juu  yake

kukuwa  na  President  ambaye  pia  atakuwa  ni  kama  overall  manager,  so  tha  the  Prime  Minister  becomes  the  leader  of  the

government, the President  becomes the overall manager of the National institution, na akuwe incharge ya overall  management

and  administration  of  government  policies,  na  pia  akuwe  elected  by  the  Parliament,  akuwe  incharge  of  something  like  the

Provincial Administration, na civil service.  Hao wawili ningeona wakuwe wanaangaliana, each to check the other,  for purposes

of cheques and balances.   Juu ya hiyo, kwa kiti ya Prime Minister,  Prime Minister asikuwe Prime Minister kam hatapata  zaidi

ya kula 51% kwa zile kula zote zimepigwa, na kama itakuwa ni President pia, lazima apate hiyo kiwango, ndio tuweze kujua ya

 the President, or the Chief Executive, is the presentative of the majority.

Jambo la pili ikija ni Parliament,  ningeuliza, all appointments done by the Chief Executive, zikuwe vetted na zikuwe ni kama za

Ministers,  Judges,  Public  Service  Commission,  Electral  Commission,  Attorney  General,  Chief  Justice,  Controller  and  Audit

General, Parastatal Chiefs, kwa sababu hatungetaka kuona,  mali ya uma vile institutions that are  public like the NHIF,  NSSF,

COTU,  even  something  like  Kenya  Power  and  other  parastatals,  being  headed  by  people  who  are  not  direct  from  the

President.   Besides  that,  tukiendelea  kuwa  ni  kwa  registrator,  mishahara  yao,  ya  Parliament,  haistahiri  kuwa  issue  yao
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wenyewe,  because  you  cannot  expect  a  thie  to  catch  a  thief.   So  I  would  suggest  that  a  special  commission  be  set  up  to

comprise of something like three judges,  the Attorney General,  the speaker,  the judicial service commission, three members of

the  public  service  commission,  and  the  chief  justice.   Besides  that,  ningeuliza  kuwe  na  Government  of  National  Unity,  or

coalition which will be  representative of all parties  with majority seat,  if any political party wins, over  that  MPs  in  Parliament,

then they are entitled at least to be one of their members sitting as a minister or  assistant  minister.  Vote of no confidence in the

government,  ile  ambayo  inapitishwa  na  parliament,  iwe  by  65%  .   Pia  kila  mbunge,  anasitahili  kuwa  anahuthulia  mukutano

mmoja  kwa  kila  mwenzi,  katika  ile  constituency  ambao  anawakilisha.   Hii  ndio  tuhakikishe  ya  ,  mbunge  anafanya  ile  kazi

anafanya.  Kwa wakati  huu, naona hata mbunge akichaguliwa,  anasema  ni  miaka  5  niende  huko,  nikule  niende.   Kwa  hivyo

lazima tuhakikishe that there is one particular forum that a Member of Parliament should hold.  Sorry,  Chief Executive akuwe ni

above 18 years  and not more than 70 years  and then akuwe ni mtu wa  degree,  sio  mtu  mtu  ambaye  aliachia  standard  4,  na

anasimamia  maproffesor.   Hio  ndio  maana  tumeona  ya   Kenya,  kumekuwa  na  upolaji  mwingi  sana  wa  mali,  kwa  sababu

wakubwa wamekuwa tu ni watu wa kuweka signature, na mambo kama hiyo.

Commissioner:  Take your last two points, we shall read the memorundum. Just the last two points.

Gichane:  Lile jambo lingine nilikuwa nataka kuomba,  ni kukuwe na commissions to be  established,  at  least  there should be a

human  rights  commission,  a  national  disasters  commission,  and  a  social  services  commission.  Jambo  lile  nitasema  likiwa  la

mwisho, ni ,  pia lazima  tuangalie  tukiwa  wakenya  na  tuone  ya  ,  hii  nchi,  resources,  sisi  tunaendelea  kukuwa  wengi,  in  other

words the population is growing, but the resources  are  not growing, so what do we do?   To cover  that,  I  would suggest  that

every family hould have a maximum of 3 children, kila familia ikuwe na watoto, wakizidi sana wakuwe watatu,  na wakizidi hapo

kukuwe  na  taxation,  na  juu  ya  hiyo,  serikali  iweze  kuelimisha  hao  watoto  watatu  mpaka  University,  na  iwatafutie  kazi,  kazi

ikikosekana,  kwa hao watatu,  lazima basi  serikali iweze kutoa pesa  ya kusimamia hao watu mpaka wapate  kazi.   Kwa  hivyo

hayo mengine itabidi nipeana ile karatasi nilikuwa nayo.  Asanteni,  

Commissioner:  Asante sana bwana Gichane, goja kidogo kuna swali,

Commisisoner  Solome:   Asante  sana  bwana  Gichane,  umetuelezea  kuwa  ungetaka  kumuona  waziri  mkuu  mwenye

atachaguliwa  na  bunge,  na  watu  wengi  wenye  wametusungumzia  leo  asubuhi  wamesema,  kuwa,  wangetaka  kuona  mayor

wakichaguliwa  na  wananchi,  moja  kwa  moja,  kwani  wakichaguliwa  na  madiwali,  hao  wenyewe  hawatumikii  wananchi

wanatumikia, wanaogopa tu wale madiwani waliwachagua.  Je  sasa  tukipata  waziri  mkuu  mwenye  atachaguliwa  na  wenzake

kule bunge, atawatumikia wananchi, ama atakuwa akilitumikia bunge?

Gichane:   Mimi  vile  nilikuwa  ni  mesema,  nilikuwa  nimesema,  tukuwe  na  Prime  Minister  ambaye  ako  elected  directly  na

wananchi, lakini President akuwe elected by Parliament, that is the Prime Minister, itakuwa tu kama infact mfano mzuri ni kama

tu Israel,  Prime Minister anachaguliwa na wananchi naye President  anachaguliwa na Prime  Minister  through  the  advise  of  the
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Parliament.                         

Commissioner:  Umeeleweka, Susan, Nahashon Onyango, you will follow her.  

Susan Ombeo:  Mimi nimesema asante Commisisoners,   Niko hapa,  mimi ni Susan Ombeo,  na mimi natetea watoto  (mimi ni

mwalimu). Hapa Dandora nimekaa  miaka  mingi  sana,  na  nimekuja  hapa,  kuelezea  juu  ya  watoto,  watoto  wetu  wanateseka,

kama sasa tuko na watoto shuleni, wachache hawalipi school fees, na hao watoto hata walimu wenyewe, hatuwalipi, wanafanya

kazi ya kusaidia, muwaangalie. Hio ni jambo moja ni meeleza.

Ya pili, sisi wamama, nikirudi kwa wamama, sisi tukiolewa,  

End of tape 4

Tape 5   

Starts like this 

Anaona  yeye  hasara  ikiponyokea  hio  shinda,  sasa  anaweka  ata  wengine,  dudu  ikiwakula  hajali,  kama  tuseme  hii  area  6  ya

Dandora,  imezibwa  barabara  hiyo,  na  takataka,  na  ilikuwanga  shortcut  hata  ya  kwenda  police  Kinyago,  ambapo  unefanya

wananchi wengi kuteseka. Na la mwisho hasa ningependa kuquote kitu kimoja, tume.  Hii mambo ya serikari kuweka vitu kama

jeshi ya barabara  hii, ningependa ifutiliwe bali,  juu serikali yenyewe ilisema wakati  walipointroduce  kitu  kama  TLB,  walisema

itakuwa  inatoa  hao  vijana,wenya  wanamann  barabara,  huku  ili  hiyo  itakuwa  inaongoza,  na  nilithania  mpango  yao  itakuwa

wanajenga office, ya mangari, yenye wana deal na TLB maofficers watakuwa wa kimonitor their movement, lakini walisema tU

kwa msemo lakini hawakufuatilia, Kwa hivyo, nathani ni hayo tu. 

Commissioner:   Asante  bwana  Onyango,  tumeshukuru,  jiadikishe,  Samuel  Njeru,  sorry,  utamfuata  bwana  Macharia,  hapa

baadaye, Charles Mwangi, haya endelea,

Mwangi  Warigwe:   Asante  sana  commissioner,  na  wanaDandora  wenzangu?   Kwa  majina  mimi  naitwa  Mwangi

Wareigwe,naishi hapa Dandora,  kitu moja mimi ningetaka kusema, ni kuhusu mambo hii ya slum dwellers,  na  street  dwellers,

mara  mingi  sana  watu  wanaambiwa,  inaonekana  kama  ni  kawaida,  watu  kukaa  kama  hapa  Gitari  Marigu  au  kwenda  huko

kuchokola, lakini hii yote, inaonyesha ni kuwa serikali yetu haijali watu wale wengine.  Kuna watu wachache wanajiona,  hawa

wanafaa kula mzuri, na ile mabakio wanatupia sisi hapa pande hii. Kitu  ilioko,  ni  kuwa,  Kenya,  sasa,  hapa  kila  mmoja,  sasa

anafaakuwa  na  plot  yake,  hata  hapa  Naiobi,  watu  wakihesabiwa  wote,  wale  ambayehawana  plot,  wanaweza  kupata,

ukiambalia kama huko Ruai, au huko bali kidogo, unaweza ona,  watu wote wakichukuliwa hapa,  wale ambaye hawana pahari,

wanaweza  kuwa  settled  pale,  na  wawekewe  skuli,  na  wawe  wanaendelea  maisha  mzuri.   Kuwe  na  programme  mzuri  ya

kusettle wale watu wanaishi katika slums, au wale wanafanya chokola huko.  Kwa hivyo ni moja naona, hata wacha sio Nairobi

pekee  yake,  Kenya  mzima,  hakufai  kuambiwa,  mtu  hana  shamba,  au  hana  pahari  anatoka,  hana  pahari  anatoka,  Kenya,  ni
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kubwa kweli, ukiangalia population ilioko, na ugawanye ile mashamba iko,  utaona kila mmoja, anaweza kuwa na pengine acre

kama ishilini, kila mtu, kila mkenya anaweza kuwa na acre  kama ishilini, Kwa hivyo hatufai kuambiwa, wewe uko landless na

huyo mwingine ako na melfu ya acre.   Kwa hivyo hiyo ni njia moja ningetaka Natural  resources  iwe,  imegawanyishwa,  sawa

sawa, ile kila mmoja awe ana pahari  pake  anaita nyumbani, na kutakuwa hakuna tabu yeyote ile tunaona hapa,  watu wengine

tunasema security,  ndio,  security itakuwa mzuri namna gani, wewe unakula unashiba,  mimi nakuangalia  ukila,  sasa  hii  na  mna

gani itaweza kuelekea namna gani?  Kwa hivyo, hiyo  kitu,  iangaliwe  sana,  land  resources  inafaa  inafaa  iangaliwe  na  inaweza

kusolve  problems  nyingi.   Hapo  tena  ni  ngetaka  kuongea  kuhusu  hii  governance,  ningetaka  hii  kutoka  sublocation  kuwe  na

national assembly, au mbunge ya kijiji, kutoka hiyo, hiyo bunge ya kijiji, kuwe na ingine ya location, namna hii division, mpaka

district  province  mpaka  national.   Hii  sasa,  itafanya  hata  yule  mkubwa,  awe  answerable  to  the  National  Assembly,  at  the

sub-location level, na ndio sasa  ile haki,  ulimpatia, ukamuambia mimi nataka wewe uende uniakilishe pale,  unaweza kumng’oa

kama hakufanya vile unataka,  unaweza ng’oa.  Na  ile bunge ya kijiji, pale pale  itakuwa  ikiresolve  mambo  yenu,  mambo  wale

watu wako hapo,   kama ni security,  kama ni mambo ya masomo, kama ni mambo ya Daktari,  medical,  mambo  kama  ile,  ile

mambo ya kijiji inaweza kuwa na maneno mingi, hata security,  kuliko kupatia watu wengine, tunasema iko police,  au iko chief,

sisi wenyewe, tukiwa tuseme kama hii ni bunge yetu, tunaweza angalia maneno yetu kama ya security,  tuseme security area  hii

iko namna hii namna hii, na wale wanaharibu ni hawa,  na  kwa  hivyo  tunachukua  hatua  hapo  hapo,  kama  inazidi,  tunaipeleka

kwa hiyo ingine ya juu, ya location, namna hiyo namna hiyo mpaka mambo yote itakuwa ni sisi sio watu wengine wakutoka nje.

 Nimesikia mwingine akisema, pengine tu ite, wangereza waje wasaidie sisi wa bali,  aa,  mimi kwangu, problems zile tuko nazo,

ni sisi wenyewe, tunaweza kusolve.  Na  ndio hapo,  naona,  upande wa governance au kuangalia maneno yetu ya development,

tuanzie nyumbani, bunge ya kijiji, neighbouring assembly, ya sublocation,  location, division, province,  mpaka  national,  na  hiyo

pengine, iwe ndio inaangalia uhusiana wa nchi yetu na mambo ya nje, 

Commissioner: Point mbili za mwisho sasa, 

Wariegwe:  Ni  hiyo  tu  nimekuwa  sina  mengi  isipokuwa  nimetaja  hiyo  ya  land  issue,  na  mambo  ya  hiyo  neighbourhood

assembly.

Commissioner: Asante bwana wariegwe, asante umeeleweka, karibu ujiandikishe, karibu bwana njeru.  

Samuel  Njeru:   Asante  sana  wacommisisioners,  kwa  majina  mimi  naitwa  Samuel  Njeru,  na  kwanza  ile  nitasungumzia  ni

Presidential  and  Parliamentary  elections.   Hii  mimi  ningetaka  kwanza  nipropose  sasa  hiyo  ningefikilia  ifanywe  muaka  huu,

tusiendelee mbele,  vile wengi wanasema tuongezwe miezi ingine sita,  hiyo miezi sita mimi ningepropose tusiendelee nayo  miezi

sita, tuwe na election mwaka huu.  Na hiyo, tukiwa hapo hapo, wale tunawachagua,  mimi ningefikilia ni mzuri, tukichagua watu,

tuchague  wale  iwe  iko  kwa  record  kwa  Presidential  and  parliamentary  election,  mtu  akiwa  na  criminal  activities  na  akiwa

ameimba, akiwa ameuana, akiwa amefanya nini, asikubaliwe kusimama kwa hiyo Presidential  Elections or  Parliamentary  civic

elections,  iwe iwekwe kwa katiba,  ndio kwa kuwa tuko na  wakora  wengi  sana  huko  kwa  bunge,  tuko  na  wakora  kwa  city

council, tuko na hata wauwaji, na hiyo ingefaa kama katiba ingelekebishwa, iwe hawa watu waondolewe.
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Jambo la pili, ni hii serkali, ile itaundwa, iwe serikali ya National Unity, iwe serikali ya muungano, ya kila watu wale watakuwa

wamechaguliwa na vyama vyote, lakini hizo vyama vile ningepropose,  vyama navyo vipunguzwe, katiba ipitishe tuwe na vyama

vichache na vile zitakuwako, na vile zitaunda hiyo serikali,  naye serikali ikiwa, (ile tutaunda), itengeneze financial ethnic zile zao,

tusiwe tunatengeneza financial estimates zile zinaweza kutegemea mapato ya nje.  Tuwe tukitegemea ile mapato,  tunapata  kwa

nchi yetu, lakini sio kutegemea mapato ya nje kwa kuwa kama sasa, tumekuwa na shinda mingi, kwa kuwa tunategemea World

Bank,  tunategemea  IMF,  na  wale  wengine.   Kwa  hivyo  mimi ningefikiria  hizo,  tungefikiria  financial  estimates,  ikitengenezwa

serikali ikitengeneza financial estimates yake,  iwe inategeneza financial estimate from  the  income  ile  Kenya  yenyewe,  inaweza

kupata,  sio kutegemea mahari ingine.  Ile kitu imeleta ufisani Kenya,  sana sana ni hii kitu mnaita harambee,  watu wamepindua

harambee,  harambee  ilikuwa  kitu  ya  kusaidiana,  lakini  siku  hizi  imekuwa  ni  kutu  ya  wizi.   Watu  wanatengeneza  habari  ya

harambee, wanatengeneza harambee wanaimba pesa, wanatengeneza harambee ya kutengeneza shule, badala  ya kukutembelea

kujenga hiyo mashule, hiyo inakuwa ni pesa  ya kuimbiwa na wale wanapewa hiyo jukumu ya  kujenga  hio  mashule.   Na  hiyo

ningefikiria  ni  mzuri,  tumalize  hiyo  kitu  inaitwa  harambee,  kama  ikifanywa,  serikali  ipate  njia  ingine  yakijenga  mashule  au

kutengeneza mabarabara zetu lakini tusitumie hio jina harambee. 

Kitu ingineni kama hii gabbage ya Dandora, kweli hii ni kitu inatudhulu sana, watu wa Dandora, Gabbage hii kumekuja MaPCs,

Kaguthi na Lokoloo walikuwa ko, akasema dumping site itaenda,  Kaguthi akakuja  akasema gabbage itaenda,  bwana Nyenze,

Minister wa environment akakuja  hapa akasema gabbage itaenda,  Bwana Kamotho akakuja  hapa akasema gabbage  itaenda,

kijana yule amechaguliwa hapa juzi bwana Uhuru Kenyatta,  naye akakuja  akasema gabbage itaenda,  Hii serikali mimi nauliza,

kama haina mwelekeo, kila mtu anakuja anasema gabbage itaenda,  and they don’t put that one into action,  kwa hivyo serikali

ikisema kitu, tutafanya hivi, lazima hiyo kitu  ionekane  imefanyika  lakini  sio  serikali  kuambia  wananchi,  inadanganya  wananchi

wale  wamewachagua,  inadanganya  kila  siku  tutamfanyia  hii,  tunamfanyia  hii,  na  ni  mali  ya  ume  wanatumia,  tafadhali  hiyo

ilekebishwe kwa katiba, iingizwe kwa katiba waambiwe, serikali ikisema, ikifanya kitu, ikipromise wananchi kitu, iwe ni haki na

sio ya kundanganya.  

Ya mwisho, nitasema ni kama vile ufisadi mwingine, kama hapa Dandora mumeuona kwa macho, iko gari hapo gari ya police

inazunguka, gari GK 2223,  inazunguka kwa kila bar  ikichukuwa shillingi mia  moja,  na  nyinyi  mwaona,  na  wakati  tuna-report

hiyo,  tumeshajaribu  kwenda  kwa  police,  tumeshajaribu  na  tunasikia  hiyo  pesa  wanaokota,  wanagawa  kutoka  kwa  mdogo

mpaka kwa yule commissioner, kwa hivo, hakuna mtu mzuri kuliko, hata commissioner wa police hata yeye ni kwa kuwa hiyo

mambo  inafanyika,  hata  yeye  inafanya  hiyo  corruption.   Kwa  hivyo  corruption  hiaanzwi  na  yule  ako  chini,  inaanzia  na  even

commissioner mwenyewe, kwa kuwa  watu wake wanafanya namna hiyo na tunaona,  na hawaulizwi, na  wanafanya  hiyo  kazi

sio  kazi  inafanyika,  hio  sio  kazi  ya  kusaidia  wananchi,  kwa  hivyo  mimi  ile  kitu,  ya  mwisho,  ni  hii  tunaika  registration  of

organizations, in the  Attorney  General’s  chambers  or  wherever,  all  organizations  are  registered  under  the  societies  act,  kwa

Attorney  General,  na  mimi nimeona  makanisa,  ingine  ingine  inaomba  shetani,  ingine  inaomba  sijui  nini,  ingine  inaomba  nini,

wengine  wanakula  watoto,  wengine  wanachomana  kwa  nyumba,  wengine  wanatoa  nguo  wanaomba  wakiwa  uchi,  sasa

unasindwa hizi nazo zilikuwa registered na nani?  Ni kama hakuna sheria  ya  kuchunguza  hizi  makanisa  ndio  tuondolewe  kwa
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kuwa,  zingine  zikiwa  za  aina  hii,  after  that  moral  za  watu  wakenya  zitapotea,  na  hatutakuwa  na  morals,  kwa  hivo  tunauliza

commission hii, iwekwe kwa katiba, kitu ikiwa registred ikiwa ni organization yeyote,  ikiwa registered,  iwe kweli imejulikana ni

kitu inasaidia wananchi,  iwe ni  kitu  ya  kumwambudu  Mungu,  lakini  sio  hizo  za  kumuambudu  shetani.   Tumeona  commission

naye  zimetolewa,  hata  zile  watu  wanaomba  shetani,  ikifika  mahari,  inasimamishwa,  kwa  kuwa  mtu  furani  ako  huko.   Kama

unaomba  shetani,  na  wewe  unatuongoza,  kweli  utatuongoza  kwa  haki?   Mtu  akiomba  shetani  anaongoza  watu  kwa  haki?

Hawezi kutuongoza kwa haki kama ni mtu wa kuomba shetani, na mimi ningemuuliza commission hii, hiyo iwekwa kwa katiba. 

La mwisho, nikuuliza habari  ya education yetu, mimi ningeuliza education kama vile mmeona sasa,  ukienda kwa  nursery,  kwa

primary schools,  mtomo analipishwa shilingi elfu tano,  mtoto wa primary.  Mama hana mahari ya kutoa,  kama watu wa Gitari

Marigu, mmesikia zile shule ziko hapa,  nyingi na za informal kwa kuwa ni za kusaidiwa, ile formal ni karibu shule nne, na hizo

nne haziwezi zikatoshea watoto  wetu ya Dandora,  kwa hivyo ni jukumu lenu  commissioners  mukitengeneza  hii  education  act,

mseme education iwe free na iwe free, kama hakuna harambee, shule ilijengwa miaka tano, na haijengwi tena, unasikia mwalimu

akipeleka  mtoto  huko,  anaitishwa  building  fund,  na  hakuna  kitu  inaongezwa,  shule  ni  ile  ile,  mawe  ni  ile  ile,  krasi  ni  ile  ile,

isipokuwa desk inaweza kufujika na iwe replaced. Mimi singeonelea ni vizuri tuwe tukilipisha wazazi.  Asante.

Commissioner:  Umeeleweka bwana Njeru, Asante sana jiadikishe pale.  Goja kuna swali.

Commisioner Salome:  Asante bwana Njeru, ningetaka utupe pendekezo lako juu ya vyama vya siasa,  umesema ziwe chache

lakini hujatuambia  uchache upi? 

Njeru:  Ningetaka ziwe chama kama tano.

Commisisoner Salome:  Ok. Asante. 

Commissioner:  Asante sana, Charles Nyaga, Charles Nyaga, James Macharia, James Macharia,  Peter  Amino, Peter  Amino,

George Waweru, George Waweru, Antony Njoroge, Antony Njoroge, Michael Odiek, Michael Okiek, W. O.  Ayaga,  Reuben

Kimani, karibu. Rashidi Odhiabo, Rashidi Odhiabo, utamfuata, 

Reuben  Kimani:   Greetings  to  you  all  commissioners  and  all  those  people  who  have  attended  this  constitution  review

commission.

Commisioner:  We receive your greetings, tell us your name first for the record.

Reuben:  My name is Reuben Kimani, My protests are as follows:  

Creation of the office of the ombudsman to be in the next new constitution. The office of the ombudsman  to  have  security  of

tenure and to be approved by members of parliament with two third of parliamentary members, to be on the same grade as  that
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one of the Chief Secretary and the Head of the Civil Service Commission, to retire at  the same age as  that of judges.  XXX to

provide PTA to have 220 secretaries  one from the parents  and the Headmastet  to be  the other secretary of the PTA.  All the

committee members to be of the minimum mean grade C of Kenya Certificate of Primary Education,  the chairman of the PTA,

primary education, to be selected by the parents, but not the committee as it is at  present.  Also the secretary,  and the treasurer

to be elected by the parents. Special meetings to be given a notice of 18 days instead of the present  14 days.   Termly budgets

to be made but not annual budgets, embessement of school funds to be a crimimal but not civil case as it is presently,

Commissioner:   Bwana Kimani, for your information we do not want you to read every part  of your memorandum, it is too

long, we want you to highlight very few parts,  the remaining 3 and a half minutes. I gave you five minutes, and you have taken

two and you haven’t even gone through half of the page, highlight the most important parts in the next 4 minutes.        

Reuben:  Civil proceedings against the government to be  36 months instead of the present  12 months.  University employees

to retire at 55 years and not at 60 as it is presently.  500  people  to the present   xxx ,  if our Kenya parliament passes  every bill

which the public will find that it is not good, evidence actually to be amended so as for the copies of the original ducument to be

allowed by our courts  after a sworn affidavit that the original document are  lost,  stolen or  burned.   Consent  to prosecute,  and

xxx to be given by the Attorney General as  to why he entered xxx and the dependants  to oppose  by giving their reasons as  to

why it should not be  entered by the Attorney General So the act  to  be  amended  to  provided  as  the  all  those  people  to  xxx

elected  offices  be  be  of  minimum KCPE  standard.   Cooperative  act  also  to  be  amended  so  that  the  holders  to  be  of  the

minimum KCPE certificates.  Good award payments to be paid in two cheques,  one to the lawyer,  and one to the person who

was awarded those court awards. High court judges to be appointed by the President but to be vetted by the Parliament and to

retire at 65 years when one requests  but the compulsory retirement to be  70 years,  also to be  vetted by the Parliament.   Civil

servants,  from honourable secretary and above,  to be  employed on contract  basis  of 4 years  each but renewable up to when

one will reach the age of 55 years. 

Commisisoner:  Pick the last two issues now,

Rueben:  National Social Security fund contributors to be at the age of 40 years, 45 or 50 years.

500 people to be required to be the minimal to press the Attorney General to sue anyone or any company, if he refuses to do it.

  Gabbage  management  to  be  provided  in  our  environment  act  to  provide  that  rubbish  will  be  dumped  any  estate  from  the

neighbouring estates. 

Commissioner:  Thank you Mr. Kimani, we shall read every single sentence from that memorandum, so please register it and

and leave it with us, thank you very much.  James Kasemba, james kasemba,

Rashid  odhiambo  Alogo:   Thank  you  so  much,  the  commissioners  as  well  as  all  Dandora  residents.  Now  my  names  are
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Rashid  Odhambo  Alogo,  I  have  about  7  points  to  put  across  but  first,  at  least  I  have  to  express  my  statement  to  the

government. (interruption) My first request is to the government,  now the constitution is too preminen given democracy,  and

as it is in Kenya,  this review, I think it was given  such a short  period.   Other  than the Lankasta,  constituency which we were

given,  so  many  years  ago,  I  think  this  is  now  the  golden  opportunity  we  as  the  common  people  are  having.   Especially  in

expressing our views on how we would want our government to govern us.  Now I would want the government to increase the

period of this commission because, whatever we are doing here is going to govern Kenya for so many years,  I think 100 years

and more.  Elections should not interfere with this process, the election if anything, the elections came and went,  and even if we

hold  election  this  time,  it  is  going  to  take  only  5  years,  but  whatever  we  are  doing  here,  is  going  to  help  ourselves  govern

ourselves for the next over so many years.  

Now my 1st point, is about the organs of the state,  now in any democracy,  the organs of the state,  that’s the regisrator,  the the

judiciary, as well as the representative of the land.  In Kenya as it is,  the balance seems to be  there or  if it is there,  then it is by

mere word of slogan, because the representative, seem to be much more powerful and is sitting on the regislature as  well as  the

jucidiary.  My request is that we should have a constitution where the 3 organs of the state are balanced.   Now as you can see,

in Kenya, it is the Head of the Executive i.e the President, who appoints even the judiciary, it has all controls over it.  

The 2nd point I want to put across is on the judiciary, our judiciary, I don’t know if it is because it is appointed by the Executive,

but it is actually very much corrupt.  Cases are too slow, things are I mean , they are too much of xx xxx there.   Then judges  at

the lower courts are giving a court of appeal a little bit of hard time because  whatever they are  judging, those people  are  ruling,

and the judgement,  people  are  dissatisfied and they flock the court  of appeal,  this happens because  the judges,  whatever they

say, they are ruling and the judgement is unquestionable.  I should think if, whoever appoints the judges, that is the person in the

President, is questionable, then why not the judges?  

Now, No. 3, is on the political parties, with the arise and coming of multi partysm, I think we Kenyans are  not so observant  on

this issue, like it is, we are having over 4o political parties,  some of which we even do not know, now I would suggest that we

have 3 political parties, 3 and I think this should be a must, and the few political practice we have, will actually bring  sorberness

in us and we will work very much positive towards the political team in Kenya.  

Now No. 4,  is the sizes of the constitution, it is the jurisdiction of the President  to create  few constitutions,  now the President

being an MP, he also have his lot,  and he being the Head of the Executive, I think so many things are  imbalanced, because  in

parliament, votes are  made on one man one vote,  irrespective  of  the  size  of  your  constituency  or  the  number  of  people  you

represent.  I should think the constituencies should, we will find that the sizes are almost the same so that when we go to voting,

we will be at least fair.  

No. 5 is about the police force, our police force are  a little bit so much corrupt.  Such at  times I always think you would rather
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meet the thugs rather  than the police,  because  policemen are  becoming double.   One thing they are  plained xxx,  then  number

two, they government officers,  they do anything they want.  They rob,  they ask for bribes,  and then they do all sorts  of things,

Now in short I should suggest that we establish a wing that will overlook the work of the police, like we have the military police

and this office should be idependent  and accessible  to the common man, because  it is hard,  who are  actually seing what these

policemen are doing. 

No. 6 is on election, I think the elections of the President  should be held separate  from that of MPs and councilors.   Then the

President should be an affiliate of any constituency, he should not be an MP, then he should have 2 five year term as it is today,

then  for  the  MPs,  I  should  suggest  that  they  be  be  given  2  five  year  term,  just  like  the  President,  especially  in  one  given

constituency.  Whoever  will  be  interested  in  the  elections,  to  be  elected  for  the  3rd  five  year  term,  should  either  change  the

constituency or leave it.  

On the issue of NSSF,  the age which was set  by the government,  for  refund  of  NSSF  fund  is  55  years,  I  think  the  average

death age of Kenyans today is about 45 years, if you analyse properly.  I think they should reduce this age because people have

become so fragile, to get at the age of 45, people will even be appreciating you.  So they should reduce to around 40 years,  so

that  you  enjoy  the  benefit  of  whatever  you  saved.   Then,  on  the  same  issue  of  NSSF,  there  are  conditions  which  qualifies

somebody to get the refund of his NSSF, say like age evidence which is a mandatory licence to death once you are  diagonized

to be HIV positive.  I should think, you should be given all the funds so that you help yourself. 

My last point is on the labour,  especially the Ministry of Labour,  labour laws seem to have been XXx.  In the private  sector,

which  employs  almost  85%  of  Kenyans,  there  seem  to  be  a  lot  of  things  going  on,  now  SKE  and  Kenya  Association  of

Manufacturers seem to be pocketing  the  labour  ministry,  most  of  the  employees,  upon  which  the  government  get  taxes,  are

blaketed  under  casual  force,  but  in  the  real  sense  they  are  not  casuals,   in  so  doing  ,  the  employers  actually  robbing  the

government of so many taxes in form of PAYE, NHIF, and all these others,  in other  words  these taxes,  on the other hand they

are trying to subject  their employees to substitute and slavery because  whoever employs you as  a casual,  it means in the later

days, when you will leave the same employment, you will not have anything to depend,  say in terms of services and so on.   At

the end of every pay I think you have may be half XXX and so on.  Thank you so much.  

Commissioner:  Thank you Rashid,  you were very clear,  please register at  the table there,  Nancy Muthoni, Nancy Muthoni,

Joo ukaseme yako tafadhali, Lucy Wambui yuko, Lucy wambui, Yuko?  Endelea,

Nancy Muthoni:  Hamjamboni nyote?  Kwa majina ni havyo mmesikia, Nancy Muthoni, Nakaa  upande wa Canaan Dandora

phase  I  mwisho.   Kwangu  hapa  kusema  habari  ya  corruption,  corruption  hii  tunayo  hapa,  na  ni  Kenya  mzima,  kwanza

imetokana  na  sisi  viongozi,  kwa  maana,  viongozi,  sababu  mahali  pahali  mtu  yuko,  pako  na  kiongozi,  wake  yule  mwenya

anamuogopa.   Kabla  ufike,  pale  juu,  huyu  kiongozi  mko  naye  mahali  uko,  yeye  ndiye  ameanza  corruption,  kwa  sababu
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ukimuendea na jambo fulani umuambia bwana chairman, au bwana chairlady, au secretary au treasurer,  kwa maana kijiji kama

hiki ya Kinyago, na ile ya kwetu canaan,  tuko na chairlady, tuko na chairman, tuko na hata na secretary,  tuko na hiyo central

committee ya mahala tuko. Ukienda mahala kama hapo umua

mbie niko na shinda hii na hii, na hili lingine, atakuambia, uko na shillingi 500 nikupeleke kwa police,  ndio aende akakutetee  hilo

jambo kwa police,  kumaanisha hiyo corruption imetoka mahali ulipo.  Na  ndiye sasa,  ukifika  kwa  police,  unakuta  corruption

iko juu sana kwa sababu ya hii kitu kinaitwa Toa Kitu Kidogo.  Na hii kitu kidogo, kimeharibu hata sisi, ni kwa sababu saa  zile

jioni  usiku,  mwendo  wa  saa  mbili  ukikutana  na  police,  kama  ni  vijana  wameshika  vijana,  inaitwa  train,  inaitwa  “mugithi”.

Mnashikanishwa nyinyi mlolongo mkuubwa, kutoka hapa mpaka pale mwisho.  Wewe kama mzazi ukienda kufuata huyo kijana

yako  ameshikwa,  unaambiwa,  police  anakwambia  tumetumwa  na  mkubwa.  Mkubwa  anataka  50,000,  na  hiyo  50,000

umefikilia sisi tutaitoa wapi?  Kwa hivyo watakuja washike huyu kijana,  ndio na wewe mama ufuate huyu kijana,  utoe shillingi

mia tano.  Ukienda kwa huyu mzee wa kijiji kwa maana wameelewana na huyu police,  atakwambia pia,  twende na wewe lete

shilling mia tatu,  umepunguziwa mia tana unatoa  mia  mbili.   Hiyo  corruption,  hata  sisi  wenyewe  tuko  na  corruption.   Na  sisi

kama  laiya,  kwanza,  ukijua  umeshikwa,  na  una  haki  yako  ya  kujitetea,  ukijua  umeshikwa  na  huna  kosa  lolote,  usiogope,

pelekwa pale police,  pelekwa jera,  sababu wewe  unatetea  haki  yako.   Usiwaonyeshe  hio  pesa,  maanake  ukiwaonyesha  hio

pesa, hamtakosa kushikwa nyinyi vijana, mtakuwa kila siku mnashikwa, kila siku mnashikwa, na saa  hiyo ni mkubwa ameitisha

kitu kidogo. 

Ya  pili,  ni  grabbing,  hiii  grabbing  ya  hizi  open  spaces,  hii  grabbing  imekuwa  ya  juu  sana  hii  Embakasi,  na  hiyo  corruption,

imekuja na sisi viongozi, kwa sababu tumeona open space  kama  hii,  haijajengwa,  pengine  imetegewa  zima  moto,  imetegewa

shule, imetegewa hospitali, na mimi kwa sababu, niko na jaa, nitakuja kwa mwananchi kama huyu ni mconfuse, lete shilingi elfu

tano,  pale kuna  kichaka  nitakugawia  plot  pale,  na  wewe  zako  zinakuuma  kwa  mfuko,  unatoa  unaenda  unamatia,  unampatia

kama  nani  na  yeye  si  city  council?   Si  umempa  nguvu,  ya  kukimbia  kwa  City  Council,  aende  akapeana  hio  pesa  kwa  city

council, na wewe tayari unalia mfuko jaa na mtoto wako jaa. 

Haya, nayo ya tatu,  ni hii mambo ya hospitali,  na hii habari  ya  shule,  juzi  President  alitagaza  shule  ni  free,  sisi  wazazi  ambao

tunasomesha watoto kule tukiendea Headmaster,  anakwambia enda kwa President  alitagaza shule ni free.   Iko free wapi?  Ni

lazima  ulipe,  na  tuliambiwa  shule  ni  free,  hio,  kudanganya  wananchi,  kudanganya  wazazi,  hiyo  ni  haki  kweli  ya  mwananchi?

Anadanganywa.  Hii Hospitali kama Kenyatta, ni hospitali ya serikali, ukienda pale pesa pia ya kulipa card, sijui dawa,  sijui nini,

huwezi ukatibiwa.  Si lazima utakufa? Kama hauna uwezo utapelekwa wapi? Hiyo ni haki ya mwananchi kweli?

Haya, tukikuja jambo lingine, la mhimu ni hii, sisi,   (laughter) Wacha tu nimalizie hapo,

Commissioner:  Hapana, Muthoni, goja, joo, joo joo, sungumza tu,  Niko na dakika mbili zilikuwa zimebaki zako, maliza. 

Muthoni:  Shinda za hapa ukiendelea kusugumza saana, kuna wengine watakufuata,  na kabisa kabisa kama serikali tuko nayo

89



hapa,  hapa wametuma watu wao,  kuja kupeleleza,  ni kiongozi  mgani  alisema  hii  na  hii  na  hii,  Ata  ukipeleka  malalamizi  yako

kule, utafukuzwa, ndio maana nimesema nikatie hapo.   Jana,  nasungumza habari  ya jana,  pale kweti  kanaan,  ile njia ikitelemka

ukivuka na korogocho, palikuwa na kikundi kubwa sana, na ilikuwa ni wakora, na wakaua watu wawili, yesterday,  waliua watu

wawili,  tulipoenda  Kinyago,  police  walipokuja,  walisema  ni  Mungiki,  na  hii  mungiki,  ilifanya  kosa  gani  kwa  serikali,  na  hii

serikali  na  mungiki,  katikati  ya  serikali  na  mungiki,  ni  nini  inakulana  hapo  katikati?   Ni  nini  inakulana  katikati,  kwa  sababu

utauliwa, ukutwe pale umeuliwa, isemekane ni  mungiki,  na  tena  sio  mungiki  alikuuwa,  hio  serikari  mwenyewe,  ndiye  alitumia

hiyo  njia  ya  kunja  wewe  uuliwe,   Serikali,  wanashikana,  na  vikundi,  vikundi  vya  watu  hapa,  vile  unasikia  zinatengenezwa

zinaitwa, bagdad, kuna hiyo jama ya mungiki, kuna hiyo ingine ilikuwa inajiita pale tariban,  hii tariban,  na mungiki, na hii inaitwa

bagdad,  na hiyo ingine inajiita vikundi vikundi za vijana, inaongozwa na akina nani? Si ni serikali imeongoza hii vijana.   Na  hii

vijana zinakuja kuuliwa si ni vijana zetu,? Ni kwa nini hii serikali, na hii serikali ndio tuko,  ni kwa nini haiangalii masirahi, imalize

hii jambo linaendelea?  Ni kwa nini? Eh, tulipoenda Kinyago jana, mtu mmoja hakuwa amekufa, tukakuja na police wa kwanza,

huyu  mtu  alikuwa  analia  woi,  nisaidieni,  nisaidieni,   Police  alimliza,  ulipiga  duru?  Ulikuwa  unaimba  wapi?   Huyu  mtu

akamwambia, saa zile nilikatwa panga ya kwanza, nilianza kupiga duru,  nikaambiwa nisipige duru tena,  nisaidie, alimuacha pale

akiwa  anaongea,  na  alikuwa  hari  mahututi,  akaenda  kwanza  Kinyago,  akatwambia  tuchanga  change  pesa  pale,  ndio  akuje

achukuliwe,  alipokuja  kumchukua,  alikuwa  amebakisha  kitu  kidogo  tu,  kumuingiza  kwa  gari,  ndiye  huyo  akakata  roho.

Serekali  ni  ya  nini  tumewekewa  pale?  Wizi  unaendelea,  ni  ya  nini  tumewekewa  hapa?  Wizi  unaendelea,  wanakimbia  kwa

nyumba ya chang’aa,  kushika mtu yule anauza chang’aa,  kushika yule kijana anauza bangi, na mwizi amepitia pale na  buduki,

anasema yangu nimewacha, ni kazi yangu wanatufanyia serikali? Serikali inatufanyia kazi gani? Hii wizi wa buduki,  imetokana na

wapi?  Na yule mtu anasitahili kuwa na buduki, ni askali  tu peke  yake,  laiya anatoa buduki wapi? Dio akuje kuuwa mwenzake

na buduki?  Na  serikali ndio inasitahiri kuwa na buduki laiya anatoa buduki wapi?  Hii crashes  kila mara unasikia, Kariobangi

kuliawa watu 22,.   Hata kama chairman, uko na haki gani ya kuorganize kikudi ya vijana na kuwapeleka kwa shamba fulani?

Walinde hiyo shamba,  hati ndio mwishowe upewe plot,  na mwishowe utatoka hapo na saduku.   Ni serikali  gani  hiyo  inalinda

wananchi?  Ni  serikali  gani  hiyo  inalinda  wananchi?   Ni  haki  gani  hiyo  inasema,  wewe  kama  chairman  wa  kijiji,  na  ni  mimi

ninataka kukula ile nyumba, na hakika ninajua ile nyumba ni ya fulani, nitachukua kikundi wa watu 50 niwanunulie gallon mbili ya

chang’aa,  halafu  niwapatie  elfu  tano  waende  wakagawane,  wakuje  wanisimamie  mimi  nichukue  ile  nyumba.   Ni  haki  gani

inasema hivo? Haki gani inasema hivyo katika hii Kenya?  Tena,  sijui niseme nini, kwa maana mambo ni  mengi  sana  hapa  ya

kusema,  Wacha tu iishie tu hapo, tutakutana tena. 

Commissioner:  Asante Muthoni, wacha nikuhakikishie kwamba, ikiwa mtu kutoka lea atakufuata, akuulize kwa nini umesema

hayo umesema mbele ya  tume,  joo  Kencom  House  2nd  floor  utupe  habari,  na  sisi  wenyewe  tutafuata  hilojambo,  umeelewa?

Irene Kienze, Eric Mwangi, Eric Mwangi, Mary Muthoni, Mary Muthoni, Gabriel Nyanjui, Gabriel Nyanjui, 

Gabriel  Nyanjui:   Kwanza  ni  kushukuru,  mimi  ndiye  naitwa  Gabriel  Nyanjui,  yangu  ile  niko  nayo,  ya  kwanza,  nilikuwa

nasema, ni lazima Rais apimiwe mamlaka ya kazi yake,  asiwe awe anafanya kazi zote,  aachie mawaziri, na ile kazi zingine zote

wale  wanatakiwa  mpaka  ile  ya  chini  mpaka  ya  chief.   Ya  pili,  tunaona  police  wamepewa  uwezo  zaidi,  na  ndiyo  corruption
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imeongezeka zaidi, kazi ya police ichunguzwe, na hii mambo ya corruption ijulikane vile inaendelea,  tena hapa tunasikia tuko na

masquarters, masquarter  gani wanaweza kuwa katika nchi yao?  Serikali impange mpango, hawa watu wanaitwa masquarters

wagaiwe mashamba, tusiwe tukisema tuko na masquarters, na bali tuko na watu wako na ma-acre  mingi ya mashamba, maelfu

ya acres na bando ni wakenya.  

Jambo hilo lingine, ni wasichana wawe wakilithi mali ya mababa zao,  kama vijana, ili kuwa kama msichana amegaiwa shamba,

kama hao vijana wengine, kama anaolewa anaenda anaongezana hiyo shamba na yule amemuoa, halafu inakuwa sasa  mali yao.

 Sijui  kama  hapo  imeeleweka?   Sasa  imekuwa,  msichana  akipatiwa  mimba,  anaenda  anafukuzwa  shule  na  yule  kijana

amempatia mimba anaedelea na masomo, sasa  hiyo, ikiwa naomba kama ni kufukuzwa shule hata kijana awe anafukuzwa pia,

halafu  hii  wanawake,  inasemekana  wanapata  watoto  hawana  baba,  ikiwa  mwanamme  amempatia  mwanamke  mimba,  awe

anasukumwa mpaka analinda huo mtoto analea,  hio iwekwe nguvu.   Halafu hii ya mayor,  awe anachaguliwa na laiya, na ndio

sasa tunaona vile anachaguliwa na macouncillors,  anafurahisha macouncillors,  wananyakuwa mali yote ya nchi,  ndio  sasa  awe

anaona  amekalia  kiti  mzuri.   Na  tukiingilia  hii  mambo  ya  unyakuaji,   ingekuwa  mzuri  kama  mtu  sasa  anachaguliwa,  iwe

inajulikana  mali  yake  imefika  wapi.   Kama  sasa  ni  mtu  amekalia  kiti,  mali  yake  ijulikane,  ndio  sasa  akitoka  kwa  hio  kiti,

atatuelezea ile mali ingine ameongezea, amepata na njia gani.,  kwa sababu unaona mtu wa miaka 40,  unasikia ako na mabillion

ya  pesa,  na  ukiangalia  mtu  wa  kama  miaka  40,  kama  ameendelea  na  masomo  vizuri,  pengine  kama  alipata  kazi  akimaliza

masomo, hio ni kusema ametafuta miaka kama miaka 10, 15 yule amejaliwa kazi mapema.  Na  mtu kama sasa  kwa hio miaka

15 ako na mabillion ya pesa, si hapo iko wizi? Hiyo tuwe tunajulizwa vile imeenda. 

Halafu hii mambo ya retrenchment, ukiangalia wale watu wamekuwa retrenched,  wengi wao sana ukiangalia, ni vijana, na bora

wazee wamewachwa kazini?  Vijana ndio wanakuwa retrenched.   Sasa  kama ni hiyo  mambo  ya  kazi  imekuwa  chache,   iwe

inaangaliwa miaka, wale wamezeeka zaidi wanaenda nyumbani wanawacha vijana, halafu nao vijana wanatafuta  pesa  kidogo,

ya  kulisha  familia  zao.   Na  hii  mambo  ya  kazi,  tena  imekuwa  shinda,  kazi  sasa  kama  ni  kazi  imepatikana  mahali,  wewe

umesomea  hio  kazi,  umequalify,  lakini  huwezi  pata  hiyo  kazi,  unaulizwa  experience  ya  miaka  kama  tana,  na  hujafanya  kazi

mahali, sasa hapo, vijana wetu watapata kazi kweli?  Hata kama wako na qualification gani.  

Sasa hiyo yangu ya mwisho, nilikuwa naomba tu kitu kama masomo, na hospitali,  serikali iangalie hiyo vitu inatakiwa ipeanwe

bure kwa ile kodi tunapeana  yote kutoka kwa zile kazi tunafanya, iwe inasimamiwa na hiyo.   Asante.

Commissioner:   Asante sana bwana Nyanjui jiandikishe pale,  na uache memorandum yako kwetu,  bwana mbugua  ualikuwa

amewachwa  mbele,  tafadhali  joo  ukatoe  maoni  yako,  Samuel  Mbugua,  halafu  Benard  Kamau  yuko?  Benard  Kamau,

utamfuata.  

Samuel Mbugua:   Asante sana kwa ma-commissioner wetu,  majina yangu Sammy Philip Mbugua  Muhinja,  mimi nashukuru

kwa  sababu  tumepewa  nafasi,  ya  kutoa  maoni  yetu  kuhusu  katiba  ya  Kenya,  ambayo  hiki  ni  chombo  mhimu  ambacho
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mwananchi wa kawaida anategemea na hata nchi mzima.  Jambo ambalo mimi ningependa kusema, nitasema tu kuhusu, tunaita

Public Preservation Act,   Hii act  imekuwa ikitumiwa na President  kimakosa sana,  kwa sababu leo akitaka  kuleta,  kudispatch

GSU  hapa  katika  hiki  kijiji,  watakuja,  wanapiga  watu,  wana-rape  wanawake,  na  wananyang’any’a.   Kwa  hivyo  hio  act

ningeona, iwe reviewe, ili wakati wowote jambo likitokea, iwe ya  ni lazima hilo jambo litapelekwa bunge, ionekane kama kuna

haki ya kuletwa watu kama GSU hapa

Ya  pili,  ningetaka  mamlaka  ya  Rais  na  ya  mahakama  na  yale  tuko  na  ya  bunge,  itenganishwe,  Bunge  iwe  na  kalenda  yake

mwenyewe, 

Mahakama nayo iwe na uhuru wake wakuchagua kama ni wakili  na  nini,  judge  mkuu,  mahakama  nao  wawe  wanachaguliwa

kulingana na ujuzi na hata miaka ya ufanyi kazi na record  zao.   Kwa sababu tunaona ya ,  utaona ya ,  maisha sio rahisi,  kesho

unasikia ni judge mkuu ana anakuwa ni judge wa mahakama, hali haja-practice  ama hajafanya kazi ya mahakama ndogo,  kwa

mda fulani.  Hii tena  ikiwa  ni  judge  amechaguliwa,  awe  anapelekwa,  kama  ni  President  amem-appoint,  ana  propose,  aende

katika committee,  yaani selected committee,  ambaye  itahusiana,  tayari  itakuwa  imepangwa  kwa  even  mawakili  na  hata  watu

wengine ambao wana sifa zuri.  Mtu awe anasifa jema, katika nchi, 

Habari  ya  kuchaguliwa  kwa  mtawala  wetu,  Rais  shati  awe  akichaguliwa  moja  kwa  moja  na  wananchi,  wakiwa  pamoja  na

makamu wake, na wale ni lazima wawe na 100% ya zaidi ya 51 kwa kula zote ambazo zimepigwa.  

Tena  kuhusu  constituency,  ama  mambo  ya  wakilishi,  ni  lazima  igawanywe  kulingana  na  idadi  ya  watu,  kwa  sababu,  ukiona

wakati  ambapo kitu kama DC ililetwa, ililetwa katika district,  district  moja iko na shule tano,  na district  ingine, tuseme  district

kama  Pokot,  na  Kisii,  Kisii  iko  na  shule  kama  500,  na  Pokot  kuna  shule  kama  20  ama  50,  lakini  pesa  zikagawa  katika

ki-district,  kama  ni  million,  3,  kisii  million  3,  Pokot  million  gapi?  Tatu,  Kwa  hivyo,  resources  ama  wakati  wa  mpango  wa

maendeleo, iwe inapangwa kulingana na idadi ya wananchi, wala sio katika ya wilaya.

Ya pili, kuna jambo ambalo tunaongea sana wasichana,  ambao tunawaita street  children, Jambo ambalo,  serikali  inafaa  kuwa

naye,  ni  kujenga,  retreation  center,  tena  kuondoa  taka  taka  ambazo,  hawa  vijana  wengi  wamekuwa  wakitegemea,  sababu

tumewafanya kama nguruwe,  Huyu mtoto,  hiyo takataka  ikiondolewa, hatakuwa na nafasi ya kwenda kuchokola huko,  na ile

ya  ,  kabla  hajapelekwa  shule,  kujiunga  na  watoto  wengine,  awe  amewekwa  chini  ya  wagali  retreation,  awe  tabia  yake

amekuwa conciled,  ili  ikiingia  kwa  shule,  aweze  kuwapatana  na  watoto  wengine,   hilo  litakuwa  ni  jambo  la  serikali,  kuhusu

informal schools ambazo ziko hapa,   City Council inawajibu, kwa kuwa inazigawia pesa  kwa  sababu  ni  jukumu  yao  kufanya

hiyo kazi.   Sio jukumu ya mwananchi wa kawaida,  lakini ni kwa sababu katika mipango yao,  ya mji  walipanga  kimakosa,  na

hilo jambo liandikwe hata katika katiba yetu ijao iwe ni namna hiyo.

Ya pili, kuna kitu ambayo tunaona ya , police wetu, they are  very corrupt,  lakini hata sisi wenyewe, katiba tutaunda mzuri sana
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lakini hapa katiba inaweza kuwandikwa kwa sisi wananchi wa kawaida,  ili hata wewe ujue haki yako.   Usiwe unategemea ya

kila pahali,unaenda ni pesa  utapeana,  sababu saa  hii tunapeana maoni, nawewe jioni unaelekew Kinyago na shilling elfu moja,

unataka huyu asikwe.  Unaona,  hivyo na ikiwa hilo jambo  litakoma  lazima  tuwe  na  kitu  kinaitwa  civil  police,  wakisaidiana  na

police  ambao  wako  hapa.   Hawa  civil   police,  wanajua  tabia  ya  watoto  na  vijana.   Kabla  ya  mtu  kupelekwa  police,  kuna

kamati  ambayo  anafaa  kuwa  inachunguza,  huyo  mtu.   Mimi  ningeonelea,  kila  constituency,  iwe  ina  mtu  anaitwa  attorney,

ambaye amekuwa appointed kutoka office ya mkuu wa sheria, kwa sababu, police asipochukua hatua, yule wa pili kutoka kwa

office ya mkuu wa sheria,  ana haki ya kuchukua malalamiko, ile achunguze, na amuru huyu mtu asitakiwe.   Lakini sasa  hatuna

hiyo jia, so hiyo iwe katika katiba.  

Commissioner:  Last Point.

Samuel:  Hebu tuangalie kitu tunaita elimu, elimu nimeguzia, hio hata siwezi kurudia.  Tuone kitu kinaitwa health care,  tuwe, hizi

pesa  ambazo,  wafanyikazi, kama mimi ninatoa  kwa  National  Hospital  Insurance  Fund,  siwe  zinaweza  kusaidia  wananchi  wa

kawaida,  kwa sababu ni insurance, Na  hiyo  pesa  hazitumii,  na  sisi  watu  ambao  tunachanga.   Lakini  unakuta  zimechukuliwa,

zinakopeshwa watu ambao hawachangii.   Kwa  hivyo  hizo  pesa,  zinaweza  kutumiwa  kusaidia  mwananchi  wote  wa  kawaida,

ambaye hajiwezi, hilo ni  jambo  mhimu.   Kuna  hii  NSSF.   Hizo  pesa  ziwe  zinachaguliwa  managers  ambao  wanachanga  hizo

pesa.  Kwa hivyo hizi pesa zinaweza kutumiwa kusaidia mwananchi wote wa kawaida,  ambaye hajiwezi, Hilo ni jambo mhimu.

 Kuna hii NSSF,  hizo pesa,  ziwe zinachaguliwa managers,  ambao wananchanga hizo  pesa,  na  hio  uwe  mchango,  faida  yake,

inaweza  kusaidia  wakongwe,  ambao  hawakuwa  na  kazi,  na  watu  ambao  hawajiwezi.   Badala  ya  iwe  ikikopeshwa  watu

matajiri,  wanafanyia  biashara,  lakini  iwe  inachukuliwa  kusaidia  kama  watu  wakongwe.   Na  hapo  hivo  iwe  kama  pension

ambapo watu wanaweza kuwa wanapata  nini?  Wanalipwa  bada  ya  kuwa  wazee,  badala  ya  kuwa  inatumiwa  hovyo  hovyo.

Hayo ndio maoni yangu na nimeshukuru sana.  

Commissioner:  Asante sana bwana Mbugua, jiadikishe pale, goja, kuna swali, 

Commissioner Salome:   Asante sana bwana Sammy Mbugua, kwa maoni yako,  mimi nina  swali  kwako,  umetueleza  kuwa

ingetakiwa kila kikao cha bunge, kufanywa usawa,  inalingana na watu wenye wanaishi pale,  sasa  pahali kama hapa  Dandora,

ama  Embakasi,  kila  mtu  anakaa  karibu  karibu,  MP  akija  kutoka  asubuhi  mpaka  jioni,  atakuwa  amefika  kona  zote  za

constituency  yake,  kuna  pengine  MP  mwingine  mwenye  yuko  Madela,  kitabo  aone  watu  wake,  na  hizi  mvua,  na  barabara

mbaya, inamchukua kume, sasa  naona tukisema lazima watu wakuwe usawa,  kule kwenye ubari wa watu wamekaa  bari  bari

tutatumia je? Ama tutatumia xxxx vipi kuwahusisha wale wananchi, kwani pia hao ni wananchi wa Kenya?  

Mbugua: Mimi nimesema, ya  kila jibo ya wakilishi, liangaliwe kulingana na idadi ya watu kwa sababu ya kugawa lasimari ya

nchi, kwa sababu utakuta, ya , nafikiri sasa mimi ninaishi North Eastern, ukichukuwa kutoka area moja kufika ile ingine, au kwa

ufupi  ni  maili  thelathini,  lakini  ukiangalia  idadi  ya  watu  ni  wachache  sana.   Nimepeana  mfano  Pokot,  ituchukuwe,  kuna
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constituency moja na Kisii, tuchukuwa Nyaribari chache, na hao watu wakati serikali inagawa pesa,  imegawa Nyaribari  chache

ikawapatia million mia moja,  na kule West  Pokot,  tuseme  kama  central  wamepewa  million  mia  moja,  wananchi  wa  kawaida

ambao  wako  kule  Kisii,  je  hio  mugao  ukigawa  utakuwa  sawasawa?   Hauwezi  kuwa  sawasawa.   Ndio  nimesema,  rasimali

zigawiwe kulingana na idadi ya watu, wala sio ukubwa wa ardhi.  

Commissioner:  Asante Bwana Mbugua kwa maoni yako,  neenda ujiandikishe.  Michael Ngajo,  Michael Ngajo,   Waaweru

Gichimo, utamfuata.

Michael Njogu:  Good evening, yangu ni machache, nataka kuongea juu ya employment.  Kitu ya kwanza tunajua,  tuna vijana

wengi sana hawana kazi, kwa hii nchi yetu, na nimeonelea ya  serikali yetu imeharibu international relations,  ya ,  siku hizi vijana

wakitaka kwenda America,  wanaitishwa visas,  wakitaka kwenda Britain, ni visa,  na wakati  huu ukienda Britain, utakuta kwa

notice board,  wanaadika  vacancy,  wanataka  wafanyikazi,  na  hapa  kwetu  Kenya,  tuna  watu  wengi  hawana  kazi,  kwa  hivyo

ningetaka tuseme ya , the employment act tuseme nchi yetu ya Kenya ianze ku-export  labour,  from today,  na wale youth wote

hawana kazi,  graduates,  certificates,  wote  within  a  ward  wanaenda  wanaenda  wanajiadikisha  pahali,  hao  vijana,  majina  yao

inakuwa put in a website,  tuko na international website  ya makazi,  ili nchi zingine kama Namibia,  ili kama hii tulikuwa nayo ya

meli, inaitwa je? Ni cruise ship, isitokee.  Ili ikiwa ni Namibia wanataka waalimu, wanaend kwa hiyo website,  hiyo website iko

na jina ya mtu, amesoma mpaka wapi, ili huo mtu akitumwa serikali pia iwe inapata tax yake pale. 

Ya pili, ningetaka kuongea ni kuhusu, manene ya street  children, street  children is  a  making  of  the  society,  hakuna  mtoto  wa

barabara,  watoto  wote  tunajua  wana  wazazi,  na  ile  survey  sisi  tumefanya,  tumeona  ya   98%  ya  street  children,  wako  na

relatives ama mzazi ama guardian.  Na ile kitu iko,  tunajua watoto  siku hizi wanatumiwa kama biashara,   ukiwa na watoto  tisa,

uambie mmoja chukua Kenyatta Avenue, chukua shilingi shilingi, mwingine chukua Moi, Kauda, jioni wanakuletea pesa gapi? Si

ni mingi.   Tungetaka  serikali  ifanye  hivi,  under  the  childrens  act,  sijui  kama  tuta-interest  kwa  constitution,  tufanye  census,

tuhesabu watoto  wote wa street  children tuwapatia registration certificates na ID, na wazazi wao tuwaite.   Na  sababu tunajue

our children officers most of them are corrupt, tutumie the new act.  Ikuwa Mzazi ameachilia mtoto kweda barabarani apelekwe

jera afungwe miezi sita.  Hakuna mtoto wa barabara.  Na hiyo tutamaliza. 

Ya tatu,  tunaongea maneno ya slums, slums are  the making of  the  chiefs,  slums  zinatengenezwa  na  machiefs,  na  hiyo,  I  have

worked in slums for many years,  na ninajua chief akipelekwa katika pahali hakuna kiwaja ya kuuza, hataki.   Chief akiambiwa

machief  wote  Nairobi  mzima  wanapigania  wakuje  Embakasi,  kwa  sababu  Embakai  iko  area  ya  kukula.   Chief  akipelekwa

Karen,  hio hata ni mateso,  afadhali  atafanya  harambee  apelekee  DC.   Ya  kwanza,  ningetaka  tufanye  hivi,  serikali  under  the

housing  act,  ama  the  land  act,  wahesabu  watu  wote  wa  slums  ni  wagapi,  na  watu  wa  slums  semeni  kama  hapa  KCC

kunapeanwa shamba hapa, kuna acre sijui City Council inachukua 30 acres, zile zingine 60 wanataka kukula,  hiyo tunajua.   Na

ile kitu ningetaka kusema, 3rd Mau mau, 2nd mau mau in Kenya will come from the slums, na challenge is this the commissioners,

can you go direct in the slums in Embakasi, we have about 4 slums, mchoose kwa hao watu,  because  I know they are  suffering
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so much.  I have worked there for over 13 years and I know what is going on there.  Ile ningetaka kusema ya slums ni hii moja,

Can the government form a commission on slums immediately, wahesabu hawa watu na wale watu wako kwa slums, we know

there are landlords, there are landlord tenants,and there are tenants.  Ikiwa mtu ni tajiri na ako na manyumba huku tutupe huyo,

asipewe, lakini masikini apewe kiwaja.  Ya pili, slums ili ikwishe, mtu akipewa ata  kama ni pale KICC,  hio plot asiuze.I know

there are  donors  who are  willing to fund housing projects,  kama World Bank,  IMC,  wakipewa  ile  kiwaja  pale,  kwa  sababu

tunajua watu wale walikuwa kibagara walienda kutengeneza  soweto.   Saa  hii  KICC  wakigawiwa  na  City  Council,  watauza,

wataenda kutengeneza slums zingine Ruai.. So ni vita ya paka na panya in the slum village issue.  Kwa hivyo serikali lazima with

immediate effect form commission on that, if not so, let me tell you they are naturing problems.  Ya pili, I  know slum villages are

the havens for the Members of Parliament. Wanajua kula hutokanga kwa slum villages, hata ma-councillors, kwa hivyo they are

happy when they are many slum villages ili waendelee kuexploit people.   We also know NGOs are  commercializing poverty in

the slum villages, under the disguise of community development.  Hiyo ni kitu ingine tuangalie.  

Ya tatu,  corruption,  corruption is in our blood in this country,  we  know  accounter  changes  after  thirty  years,  nakuambia  this

country, hata wale watoto tunazaa, hata watu wale wanaajiriwa leo, ukiajiria mtu kazi kitu ya kwanza ni kuuliza, am I controlling

petty cash,  is there any money, is there anything?  Ya kwanza,  I’m saying all  civil  servants  should  declare  their  wealth,  all  of

them, they should declare  their  wealth.   Ukiajiriwa,  tuseme,  nimeajiriwa  leo  I  have  only  one  plot  nimepewa  na  baba  yangu,

because we know, you have a case  of a magistrate juzi alimpeleka his visitors  at  Grand  Regency,  one  day  lunch  akatumia  3

million, a judge in the high court, 3 million treating people, hiyo 3 million anaitoa wapi?  Ya kwanza siku hizi my friend if you do

not  have  money  don’t  go  to  the  courts,  we  know  the  courts,  watu  wale  wako  jera  saa  hizi,  90%  are  innocent.   90%  of

prisoners in Kenya are innocent. 

Ya tatu,  ningetaka police station iko hapa Kinyago, inatakiwa ihamishwe immediately, because  I have  realized,  tukiitoa  hapo,

criminality itakuja chini, sababu asikali wa  siku  hizi  tunajua  wanajua  tu  kuzurura  tu  hapo  phase  I  wakiitisha  watu  pesa,  wale

askali  wazuri  wakiletwa  pale  buruburu,  OCPD  anahamishwa  within  one  month.  Tulikuwa  na  mzuri  sana  alikuwa  anaitwa

Muchacha, alitolewa because he wanted to finish those businesses.  

Ya mwisho, political parties, this country only requires 3 political parties, the more political parties  we have,  the more problems

we are creating and I’m seing us heading to the Rwanda situation. Sababu zile parties tuko nazo sasa, ni za kikabila.  Tukiwa na

parties 3,  three strong parties,  who should be funded by the government,  life  would  be  better.   I’m very  sure  and  I  want  to

thank you commissioners, I know you are going to make the best  constitution in the world with your support  because  it will be

inclusive and I’m happy with your work.  

Commissioner:  Thank you very much Michael, please register at the back and give your views.  Dan Lumumba, 

Waweru Gichimo: Asanteni sana ma-commissioners wetu na wana Dandora wenzangu,  Kwangu hii ni siku mhimu sana kwa
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sababu katiba ilikuwa imesemekana, sio ya Wanjiku, katiba ilikuwa imesemekana ni ya bunge, na kwangu kwa leo is a dream

come true. Kwa sababu sikujithania labda siku moja nitaweza kukaa mbele ya kikao kama hiki, na niweze kutoa maoni. 

Kwanza kabisa,  yangu ni mambo kama matano hivi, ya kwanza ni ,  ningependekeza ili katiba ambayo tutakuwa nayo, iwe na

kitangulizi  (preamble)  .  Ninapoenda  kwa  makitaba  kuangalia  angalia  katiba  zingine,  na  nchi  zingine  za  nje,  kwa  sababu  we

cannot leave in isolation, mimi nilipata ya, katiba zingine ambazo,  wenye nchi fulani waliwahi kujitengenezea,  lazima inakuwa na

kitangulizi  ama  preable,  kwa  kimombo,  ni  maneno  machach  amaye  kwa  ufupi,  huelezea  philosophia  ya  kugawa  mamlaka,

kuanzia juu mpaka chini, kwa hivyo hiyo preamble nimeiandika ni taifoward kwa commissioners na nina hakika ya  wataifikisha

vile  ilivyo.   Ya  pili,  sana  sana  mimi ningependelea  kuona  ile  katiba  ambao  tutatengeneza,  ikimpunguzia,  Rais  wa  nchi  yetu

mamlaka sana.   Kwa sababu ninaamini ya ,  ile shinda  kubwa  ambayo  tuko  nayo,  kwa  wakati  huu,  haijatokana  na  wananchi

wenyewe kutofanya kazi kwa bidii, haijatokana na labda waalimu, kutotii sheria na kufunza watoto kwa bidii, bali imetokana na

kitu ambacho kinaitwa hii office ya Executive Office.  Nitatoa mfano, wa nyungu ya Kiafrica,  tunapowekelea nyungu yetu pale

kwenye mawa  tatu,  si  lazima  mawe  zote  huwa  zinatoshana?   Ikiwa  mawe  moja  itakuwa  kubwa,  basi  ni  kumaanisha  ya   ile

nyungu italala pande moja,  itamwaga zile chakula na kumaanisha hiyo chakula basi  haitaifa maanake ile moto itazimika.   Kwa

hivyo, Presidential, yani hii executive office, kuonya mamlaka yote ama serikali yeyote ambayo imara, lazima tuwe na executive,

lazima tuwe na judiciary, ambayo ni ma-court yetu, na ya tatu tuwe na Parliament yetu, lakini inavyo onekana ni ,  hata kwenye

hii katiba mzee hii, ukiiangalia, utathania  ya  ,  kule  ilitoka,  wale  watu  waliokuwa  wakiitengeneza  walionekana   sisi  labda  siku

moja, kama ya leo,  hatutaweza kujiuliza, hii katiba ilitoka wapi?  Kwa sababu,  inaonyesha ya ,  Rais ndiye presiden amepewa

mamlaka mengi sana.  Rais inasemekana ako above the law.  Ningependelea ile katika tutakayo itengeneza, iwe Rais asiwe juu

ya sheria, nobody should be above the law.  Na  hii pia tukuwe na provision ya impeachment, ya  Rais akifanya jambo,  lolote

ambao wananchi huenda wakaona, si la manufaa kwao,  waweze kuuliza yale maswali kupitia kwa bunge na basi  hata kama ni

kula  ikutokuwa  na  imani,  itolewe,  kwa  hivyo,  maoni  yangu  hapa,  kuhusu  uRais,  ile  katiba  tutakuwa  nayo,  mamulaka

yagawanwe,  kwa  usawa.   Kama  ni  ma-court  zetu,  ziwe  ni  ma-court   ambazo  zitakuwa  independent,  uamuzi  wake

wakuheshimika na wananchi wa nchi hii, na labda kama vile mnenaji moja amesema ya ,  ma-court  zetu kwa wakati  huu, zikitoa

uamuzi, court of appeal inaonekana ina kazi mingi sana kwa sababu, huyu, huyu Rais,  ambaye nimeongea  amepewa madaraka

mengi sana,  ndiye huwa na jukumu la kuwateuwa  judges,  na  judges  mara  mingi  utaona  atawateuwa  kulingana  na  urafiki,  wa

kijaluo, hivyo ni ,  huenda ikawa yule judge atakayeshikilia,  mamlaka ya kuongoza kesi  yako,  si judge ambaye ana ile ujuzi wa

kukaa na kuamua kesi  kwa court  yeyeto ile.  Na  hivo hivo, ndivyo pia kazi inapofika ya kuteuwa mawaziri wetu.   Unaona ya

mawaziri wengi wale tuko nao, infact hata hawafaii kuwa pale kabisa, lakini kwa sababu mamlaka ya Rais hakuna mtu anaweza

kuuliza decree,  kama leo nikisema, huyu ndiye  atakuwa  waziri  wa  energy,  hata  kama  hajui  lolote  kuhusu  energy,  hata  kama

wewe ni daktari, lakini so long as President amesema ndiye atakuwa waziri wa energy, atapewa hicho kiti,  na huku yeye labda

alikuwa amesomea ufugaji.  Kwa hivyo, kama ni uteuwaji wa mawaziri wetu,  ningependelea labda mawaziri na ma-judge wetu

– hawa ni watu ambao tunawahesimu sana, hiyo kazi ipewe bunge, kuwe na kamati maalum ya kuchunguza na kuhakikisha ya ,

wale wanaoteuliwa majina yao hayajakuwa kwenye uharifu wakati mmoja au mwingine.  
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Commissioner:  Last two points please

Waweru:   Jambo la   hilo lugha ambayo tutatumia kuandika hii katiba,  iwe ni lugha ya kueleweka.   Tafadhali  hatuna  haja  ya

kutumia lugha ambayo inaeleweka tu na mawakili, na wale watu ambao wanaitwa ewrite au wasomaji. 

Jambo  la  nne,  ni  kuhusu  electral  commission  yetu,  namna  electral  commission  yetu  itakavyo  tengenezwa  na  katiba  tutakayo

iandika.  Tafadhali, kawaida ya ile katiba tuko nayo ni , electral commissioners wote wanateuliwa na Rais isipokuwa juzi, wawe

wakiteuliwa  na  Rais,  ile  kazi  wametufanyia,  tumeiona,  kwa  hivyo,  once  bitten  twice  shy.  Hatungependa,  ya  ,  Rais  awe

akituteulia ma-commissioners wale wanasimamia uchaguzi.   Tungependa ya ,  wale ma-commissioners wa electral  commission,

wawe wanachaguliwa na vyama vyote vya kisiasa.  

Ya mwisha pia, ni provision ya coalition government.  Tuwe na provision ya coalition government kwenya katiba mpya ambayo

tutakuwa nayo.  Na ya mwisho kabisa, ni kuhusu kura ambazo Rais tutakaomhitaji,  tungetaka awe amepita na kura kiasi gani?

51% majority, na ile round ya kwanza,  kama basi  haitawezekana,  kuwe na candidate  ambaye atakuwa amepata  hio 51% basi

kuwe na runoff.  Asanteni sana na Mungu awambariki. Nina swali kwa ma-commissioners, mwisho kabisa.

Commissioner:  mwisho kabisa kabisa kabisa,

Waweru: Ni  tumesoma kwa magazeti na na vyombo vya habari,  electronic media,  ya  mda ambao muliitisha wa kutengeneza

katiba, huenda usiwe wa kutosha. Na tuna mengi yameandikwa, je nilikuwa na jiuliza hapa,  Chairman wa commission anasema

you are on track, na wengine wanasema hapana, tunahitaji kuongezewa muda, tutaamini lipi tukose kuamini lipi? Asanteni. 

Commissioner  Lenaola:    Asante  bwana  Waweru,  keti  hapo  ni  kujibu,  usiende  mbali  kwanza,  sababu  lazima  nikujibu.

Asante kwa swali lako,  kawaida katika mikutana kama hii yakuchukua maoni,  hatuchukui  maswali,  wala  hatujibu,  lakini  kwa

maana swali ni lamaana, nafikiri ni vizuri kukujibu.  Tume imeamua  kwa  mpangilio  wake,   kuangalie  sheria  ambaye  imetuma

tume, hatuwezi  maliza  kazi  kabla  December  mwaka  huu,  na  tunafuata  sheria  sana  ambayo  inasema   kuna  vitu  fulani,  lazima

tufanye, tukaona kwanza, kama ni lazima kila mkenya atahushwa na hii kazi ya kutuma katiba, na kama ni lazima sisi kama tuwe

tufanyie kazi ya kutuma katiba,  ni wajibu yetu  lazima hii kazi ifanyike bila kuwa na kazi  supu  supu  haijaifa  vizuri,  tukasema  ,

ikifika mwezi wa tatu,  kazi itakuwa imeisha.  Chairman wa tume hajasema yeye mwenyewe atamaliza kazi kabla ya  October,

alisema  kabla  kuna  vitu  fulani  ambavyo  lazima  ifanye  by  October.   Kwa  hivyo  sisi  wote  wanatume,  29,  akiwako  Attorney

General wa nchi, Amos Wako, tumeona  kazi itaisha peke  yake mwezi wa tatu mwaka ujao,  lakini, ikiwa bunge, itaenda  itoe

vitu fulani kutoka Act, kwa mfano, baada ya sisi kuandika hii report ya Embakasi Constituency, itarudi tena kwa nani? Kwenu,

 Baada ya katiba kuandikwa katika draft,  ile draft  constitution, lazima irudi tena  wapi?  Kwenu,  muingalie  kama  mambo  yenu

yame?  Yameandikwa.   Lakini  bunge  inasema  ,  mambo  kama  hayo,  katiba  irundi  kwenu  muangalie  kama  mambo  yenu

yameandikwa, mambo ya report  ya constituency, wamesema hiyo itolewe kutoka wapi? Kwa sheria.   Ili  by  October  mwaka

huu,  baada  ya  draft  ya  kwanza  kutoka,  na  bila  hiyo  kurudi  kwenu,  wapeleke  wapi?   Wapeleke  bunge  ama  liishie  bunge?
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Tukasema  sisi  wanatume,  hatukuchaguliwa  kufanya  kazi  nusu,  nikiwaambia  mtupatie  comprehensive,  review  of  the?

Constitution.  Kwa hivyo ni hayo tu.  Kwa mambo ya magazeti,  mambo ya kusema sijui nini, hayako kwa tume. Tumeelewana

bwana waweru?  Kwa hivyo mambo ya magazeti nimeyasikia, umeyasikia yetu.  Mlitupatia kazi kufanya, mpaka tufanye nini?

Kazi  safi,  hapana  ugali  umeweka  maji,  maji  imechemka  ukaongeza  unga  ukatoa.   Na  unga  hii  ugali  maneno  yao  ambao

mnasema tax,  na kama  huu  unga  haujaifa,  tunawambia  chukueni  mkakule,  mtakula?  Basi  ni  hayo,   bwana  lumumba,  Wilson

Juma James, 

Dan Lumumba:   kwa  commissioner,  na  watu  wa  Dandora  nyote  nimewashukuru  sana,  kwa  majina  naitwa  Dan  Lumumba

Mito,  sitaongea  mengi  sana,  bali  nitaguzia  tu  machache,  kwanza  kuna  mambo  ya  mhimu sana  ambaye  inatusumbua,  sio  sisi

wakaaji  wa Dandora peke  yetu, ni wakenya,  hiyo ni police harassment,  kwanza mimi sijui  kama  aliandikwa  kazi  ya  police  ili

akuje ahangaishe laiya wa nchi, hiyo kitu huwa inanisumbua sana na ina tatizo sana.  

Ya pili nasikia watu wanalalamika juu ya Presidential  powers,  juzi juzi nilipitia kati  ya hawa wabunge,  viongozi wetu wakisema

wanataka  wafanye  uchaguzi,  mwanzo  walikuwa  wanataka  mambo  ya  katiba,  kisa  baadaye  sasa  waligeuka,  wakasema

wanataka  uchaguzi  kwanza  ndio  wafanye  mambo  ya  katiba,  sasa  hii  kusema  tu  ukweli  inaonekana  kuna  mambo  fulani

inaendelea,  labda  tunandanganywa  na  watu  wetu,  labda  kuna  siri  ingine  hawa  viongozi  wako  nayo  ambaye  sisi  hatujui.  Juu

tukiambiwa  tulekebishe  katiba,  punde  si  punde,  unaambiwa  apana  ngojea  kwanza  tufanye  uchaguzi.   Na  saa  hii  unasikia,

wanasema, hawa watu wakubadirisha katiba yaani commissioners,  wasipewe muda wamalize hii kazi,  je,  hawa watu msimamo

wao, ni upi?  

Ya tatu, ni mambo ya judiciary, unajua hapa kotini makoti zetu siku hizi unakuta ni kama biashara,  unakuta kesi  imeenda kotini,

hata vile inafuatwa, hata huelewi, mtu anakaa kwa cell,  anarudishwa kotini,  ni kama tu ceremonial reporting,  imekuwa ni kama

mchezo tu, mtu anakuja kotini hata ile ilimuleta kotini hata huoni.  

Ya nne, inafaa serikali yetu iangalie vile wananchi wa Kenya wanaishi, hizi manyumba, sijui kama serikali haikuwa na mpango,

hapo mbeleni, hata ukiona vile sisi tunaishi, ni style ingine mbovu sana.   Kwa  hivyo  ningependa  serikali  yetu  iangalie,  vile  sisi

wenyewe tunaishi.  Watupangie njia ya kuishi.  

Mbele la hiyo, mimi ningeiguzia mambo ya tusema mambo ya plots  that  housing,  unakuta  watu  wengine,  wachache  wameishi

vizuri  sana  na  wengi  wanaishi  kwa  hali  ambapo  hata  ukiangalia  wewe  mwenyewe  unasema,  hawa,  kweli  sio  wakenya.

Wanaweza kuwa ni refugees,  wametoka nchi fulani, kwa hivyo serikali ya Kenya inafaa iangalie mambo ya housing, wapange

(serikali  )  ipange  vile  watu  wake  wanaishi,   kuna  hii  kitu  (kwangu  mimi  naweza  sema  ni  illegal  exportation.   Unakuta  mtu

ananunua sukali kutoka nje, na hapa kwetu tuka na sukali zimejaa kwa store.  Mtu anatoa mchele kutoka ng’abo,  kuitwa hapa

mchele imejaa kwa store.  Hii mchele inatoka ng’ambo ama hii sukali imetoka ng’ambo?  Sijui ndiyo tamu sana kuliko hii yetu.

Halaru  unakuta,  kuna  taxes  ambao  zinafaa  zilipwe  hapa,  kwa  airport  ama  parts  na  unakuta  mchaache,  kuna  madugu  zetu
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wengine  hata  wachache  hawalipi  hata  hazi  taxes.  Naunakuta  hii  sukali  yetu  sasa  inajaa  kwa  store  na  inaharibika  hapa,  ama

mchele, na sisi  tunalia  hati  hakuna  chakula  sijui  bei  ya  sukali  imepanda,  natuko  na  sukali  hapa  na  inaharibiwa  tu  na  serikali.

Ningependekeza hiyo pia serikali iangalie. 

Tape 6

Unakuta mtu moja ako na kazi kama kumi na sisi wakenya tunalia hakuna kazi,  je  hata  ukimwambia  yule  mzungu  unamuuliza

uende ukafanye kazi kwao, atakuuliza na je, Mr. X  ako na kazi kumi, na watu wengine hawana kazi, je unaniambia ukweli ama

unani enjoy?  Haya,  tulipopata uhuru, kuna mambo mingi yaliguza, mambo kama masomo, mambo kama mambo ya hospitali,

mambo  kama  housing,  na  serikali  pengine  walikuwa  wanataka  tu  uongozi,  yaani  uhuru,  juu  ata  hii  katiba  ilitengenezwa

ilichukuwa mda mfupi sana,  ndio walisema ati walikuwa wanakibiza uhuru.  Ndio  walikuwa  wanakibiza  uhuru,  lakini,  mambo

kama elimu, ilikuwa je kwa sababu walisema elimu itakuwa ni bure kutoka standard one upto standard 7.ilikuwa je? Mambo ya

hospitali,  ilikuwa namna gani, mpaka unakuta mtu ambaye hajiwezi anakufa  tu  ata  kwa  sababu  ya  homa.   Ni  nini  inaendelea

mbaya hapa Kenya? 

Tuko na mambo ya wakulima, Agricultural sector,  si ninafikiria serikali inaweza tenganeza pesa  kiasi fulani, yakununua pengine

bolea, mbegu, mimi nilikuwa naonelea ya  bolea,  begu na vitu zingine kama pumps,  kuna area  zingine ambayo lazima watumie

pumps, ndio maji ifike kwa shamba, mambo kama haya serikali inafaa ipewe wakulima bure ili tupate chakula sawasawa,

Commissioner:  Last point please,

Dan Lumumba:  Katiba  ya  Kenya  hata  tuite  wazungu,  watoke  ng’ambo  wakuje  watutengenezee  watuundie  katiba  ile  safi,

haiwezi ikafanya kazi kama sisi wakenya hatuwezi tukakubari  kufuata katiba yetu.  Kama hatuwezi kubari,  kufuata sheria yetu,

hata hii tuko hapa, tunajaribu kutoa maoni ni kazi bure.  Unakuta hata police ambaye amepewa mamlaka ya kuambalia  serikali

imefuatwa,  na  kuna  utulifi,  ndio  ana-behave  kama  mtoto  ambaye  hajakanyanga  shule,  Kwa  hivyo  ningewaomba,  tume

muangalie hii maneno kabisa kabisa baada  ya hii katika ifanye kazi,  ifuatwe vizuri,  hata  mambo  ya  kusema  ati  powers  of  the

President, those are nothing.  Kwa hivyo asanteni.

Commissioner Lenaola:  Asante sana Dan, tunajaribu kufanya hivyo, jiandikishe pale,  kama hatukuwa tunafikiri  ni katiba nzuri,

hatungeketi hapa tangu asubuhi. Ben Mtu wa mwisho, toa point zako speed tatu halafu uende ujiandikishe. 

Benard Kamau:  Asante kwa officer ambao wametumwa hapa kwa, Asante kwa maofficer, na wanadandora,  nimepewa nafasi

hii ambayo ni wakati mwingi ilinisubua nikijiuliza, nitafika parali kama hapa ni ulize maswali ambayo inanisubua kwa kichwa ama

ni gani.  Hapa sisi, mimi ni Benard Kamau mwangi, hio kitu imenisubua wakati  mrefu sana kwa kujiuliza kama mimi nina uhaki

wa kuishi ama sina. Katika hii Dandora nimekaa, huu ni muaka wa ishilini, katika Dandora hii, mimi naonekana kijana lakini yale

maisha nimekula huku, nikiyataja, ni ya kusubuka,  vile mnasema kulikuwa na dumping, vile mnasema kuna dumping, imenikuta

nikiwa hapa.  Kwa hivyo serikali imeanzia kuharibikia juu, mpaka chini, na sisi wenyewe ndiye  tumeiharibu,  kwa  kuwa,  kama
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sasa  tulikuwa  na  ma-officer  wa  city  council,  wakati  wa  mwanzo,  ambao  walikuwa  wametenga  sehemu  ambayo  inahitajika,

yaani inaliza mwana Dandora lakini sasa hakuna.  

Katika Dandora hii tumepewa police station,  hapa Kinyago, zamani tulikuwa na moja pale Ruaraka,  ndio police yetu  ilikuwa,

wakati  ilikuwa  police  ni  moja,  hatukuwa  tunasuburiwa  kama  wakati  huu.   Police  amepewa  mamlaka,  sijui  kama  ni  sisi

tumemuajiri  ama  ni  yeye  ametuajiri,  kwa  hivyo,  askali  ameenda  juu   zaidi  kwa  kupewa  mamlaka  na  Rais,  na  nikitaja  hayo,

nimeyaona, nao wenye wanarithi katika hizi mnasema ati ni grabbing, yule amewapa mamlaka ni officer kutoka kwa city council,

ndio  apate  malupulupu  kutoka  kwa  wadogo  wake.   Kwa  sasa,  katika  hii  Dandora,  kulikuwa  na  ma-open  spaces,  yote

imejengwa.  Katika Embakasi hili, hakukuwa na dumping pahali popote, ililetwa na hii kwale zilikuwa zinachimbwa, ya kudump,

sasa imezidi imekuja mpaka kwa maplots,  ukiingia kwa plot,  hata yaale ma-sewage  yalikuwa  yametengenezwa  yameharibiwa

na  hiyo  dumping.   Kwa  hivyo,  serikali,  imeharibikia  juu  kwa  kupewa  kwa  Rais  mamlaka  ambayo  hata  yeye  mwenyewe

imemshinda.  Ikafika kwa mwananchi wa kawaida,  naye amejichukulia mamlaka kuzidi yale yanaweza.   Nikitaja hayo,  katika

vijiji, kuna chairman, ambaye amejuchukulia mamlaka, anasema yeye ni chairman, anakula pahali ako,  yote anamaliza.  Police

naye  akiwa  pale,  OCS,  mwenye  amesimama  pale,  yeye  ndiye  kiye  kichwa  yake,  nayeye  ndiye  muajiri  wake.   OCS  ndiye

analinda  askali,  akuje  aku-harass  kwa  ajiri  ukimpelekea  report,  kama  alipelekewa  kitu,  hatakuchukuwa  kama  wewe  ni

mwanadamu.

Commissioner Lenaola:  Point ya mwisho,

Kamau:   Mimi  yangu,  maoni  yangu,  katiba  ambayo  inafaa,  kutengenezwa  wakati  huu,  ni  ya  kunyima  ambayo  ni  tajiri  yule

ameajiriwa, na muwajiri, watenganizwe kabisa,  kama ni Rais,  akichaguliwa na laiya, maoni yakumuendesha yatoke kwa  laiya.

Kama ni askali,  ameajiriwa kwa police station ambayo ni commada,  maoni asitoe kwa police,  atoe  kwa laiya.   Hayo  tu  ndio

ningeona.

Commissioner  Linaola:   Asante  sana  bwana  Kamau  kwa  maoni  yako.  Neenda  pale  ujiandikishe,  nashukuru  kwa  yale

umeyasona.   Itanibidi  sasa  kufunga  kikao.   Tumeshukuru  kwa  wale  wamekuja,  tumeshukuru  kwa  maoni  yenu,  na  kesho

tutakuwa Mukuru Kwa Njenga, pia katika Embakasi constituency na kabla sijaomba tupatiwe maombi, tungetaka kumwambia

muzee atuambie yale ako nayo, halafu tufunge mkutano.  

Basi commissioners, mimi yangu ni machache sana, kwa wale hawakuwa hapa asubuhi, mimi naitwa Raphael Thimbo, ni mmoja

wa kamati ya constituency ya katiba,  tuko kumi, wengine  wameondoka,  na  wengine  hapa  wamembaki,lakini  mkubuke,  mimi

nataka kushukuru ma-commissioners hawa walikuja saa mbili, hata ingawa watu hawakuwa wengi, lakini nafikiri wameenda na

maneno mengi kuliko watu, ama si namna hiyo?  Watu walikuwa wachache, lakini maoni, paper work ile nimeona wamechukua

ni asante sana kwa watu wa Dandora.   Ya mwisho, kuna watu wana commissioners,  tulisoma  civic  education,  kitambo  pale,

wale tulikuwa catholic for 4 days,  watu wa Embakasi nafikiri ndio walifanya vizuri sana,  ni vizuri tujishukuru hivo, sisi tulifanya
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mambo  ya  civic  education  without  even  a  single  cents  from  the  commission,  lakini  wakipate  lazima  watatupatia,  hiyo

hatutaiongea  kwa  sasa,  tutaenda  kwa  office  zao.   Kwa  hivyo,  kuna  wale  watu  tulisoma  karibu  400  ambao  ndio  training  of

trainers.   Walikuwa  wamejitayarisha,  na  tulionelea  under  Embakasi  Development  Consortium,  ambayo  ni  kikundi  kilijiunga

wakati  mambo ya  civic  education  ilianza,  wamejaribu  sana,  mpaka  wametengeneza  at  least  kakaratasi,  nafikiri  ni  ya  maana,

kuonyesha,  wale walio-participate,  walifanya kazi na walisoma, ili wawe ready  kusomesha  wengine.   Civic  Education  nafikiri

commissioners zitaendelea, itaendelea kwa munda mrefu, sio kusema ati mkimaliza kazi ati civic education inaisha, lazima watu

wetu waelimishwe.  Kwa hivyo,  ile  ingine  kabla  hatujapeana  hii  certificate,  wale  hawatasikia  jina  lao  hapa,  consortium  ingali

itatengeneza hizo zimembaki na wanaweza kuja pale office-ni kwangu, pale karibu terminus, wakiuliza office ya Thimba, hapo,

si ya  chairman,  ya  Thimba,  watakuja  watapata  certificate  zao  hapo.   Kwa  hivyo,  ile  ingine,  coordinator  bwana  Maina,  ako

hapa,  amejaribu  sana  kuleta  vitabu  inaohusu  katiba,  vitabu  chache  chache,  na  tulifungua  library  kwa  hio  office,  mtu  yeyote

angetaka kunja kuelimika kidogo,  na mambo ya katiba,  anaweza kuja pale achukuwe kitabu,  aende asome  within  a  week  or

two, halafu arundishe,  ndio mwingine apate  kuchukua.   Kwa sababu si nyingi.  Kwa  hivyo  every  working  day,  mtu  anaweza

kuja  pale  na  achukuwe  kile  kitabu  na  aende  ajielimishe,  ili  ajue  anatengeneza  katiba  ya  aina  gani.   Basi  nafikiri  kwa  hayo

machache, na ma-commissioners wako hapa,  ningewauliza, wale  watasikia  jina  lao,  tutapeana  chache,  hizo  zingine  wenyewe

watachukuwa  pale,  ili  tufupishe  mda,  ma-commissioners  wako  hapa,  wapeane  hizo  certificates,  ili  wale  waliosoma,  kweli

wajulikane walifanya nini? Walisoma.  Basi,  bila  kupotesha  wakati  mwingi,  tunataka  Mary  Achieng,  kama  ako  aje  hapa,  na

tufanye haraka kidogo,  halafu Teresia Kinyua, afuate,  Edward Omolo,  hawa ni wale walimaliza training ya 4  days,  thank  you

very  much  Elimina  Mwimali,  Beth  Nyambura,  Grace  Murage,  Sarah  Hamed,  Lydia  mramba,  afuate  number  nane,  Anne

Wanyoike, nilimuona hapa sijui kama ameodoka,  Anne Wanyoike,  Mary Muthoni, nafikiri Mary Muthoni ako,  Mary Muthoni

afuate Lydia, Cathrene Kutukulu, Cathrene,  haya,  fuata hapo,  na mwisho ni yule mtu alikuwa anaitwa Samuel Muhinja.  Yule

alikuwa anatoa maoni hapa, ameodoka? Basi, kwa hayo machache,  wale wamebaki,  watakuja kuchukua hizo certificates pale,

na kwa  hayo  machache  ningeshukuru  ma-commissioners,  tumeona  maajabu  leo,  mkutano  wetu  leo  umeenda  vizuri,  na  wale

vijana, ambaye tulimbaki hapa wa kijiji, tubaki ndio turudishe hii viti.  Kwa hayo machache, thank you very much .

Commissioner Lenaola: Ningepeda tuombewe Mungu na mzee wetu hapa, asimame atuombee Mungu..  

Mzee:  Asanteni ma-commissioners, kwa kazi nzuri ya siku ya leo, moja tumshukuru Mungu, mtu ako na kofia yake,  anaweza

kutoa, tuinamishe nyuso zetu ili turudishe shukulani kwa mwenyezi Mungu.

Asante sana,  baba  Mungu wa binguni,  ni  kwa  sababu  ni  katika  uwezo  wako  mambo  yote  hutedeka,  tunajua  kabisa  kabisa,

baba  wewe usipojenga nyumba, binadamu kujenga ni kazi ya bure, na sasa tuko katika muongozo wa kujenga nyumba yetu na

tunakualika katika muongozo huu, tunajua tulikualika tangu kitabo baba, na ulikuwa ukienenda na sisi kwa kila pangilio lolote na

kwa kila agenda yeyote tumewahi kuzugumzia, na tunajua ya ,  tutakapomalizia utakuwa pamoja na sisi, na katiba yetu itakuwa

ya  kulida  nchi  yetu  kuleta  amani,  tunajua  ni  kwa  sababu  ya  maofu  ya  shetani,  mambo  mengi  huwa  imetokea  hapa  na  pale,

umwagaji wa damu, lakini kwa sababu wewe uko pamoja na sisi, na pia unasikiza malilio yetu baba,  tunajua,  utalida  na  hayo
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yote ya muofu shetani.  Sasa tunakurudishia shukurani kwa sababu ya kuwa mwenye kiti wa mkutano wa leo,  kutokea asubuhi,

baba saa mbili asubuhi mpaka sasa imeedelea kufika saa kumi na moja,  tumeuona mkono wako kwa sababu hatujapata furugu

ya kina yeyote, hatujapata maradhi ya aina yeyote,  wala hatujawahi kusikia jaa,   tumefumilia mpaka joto  ya jua baba,  lakini ni

kwa sababu ya uwezo wako baba.  Twakushukuru na tunajua ya  utaodoka pamoja na sisi, mkutano umefunga pamoja na sisi,

utatulinda  na  yote  tutakayo  pata  mema,  tutakushukuru  na  kukurudishia  shukurani,  Asante  sana  tunaomba  kwa  Jina  la  Yesu

tukiamini utatenda, tumeomba na kuamini.  Amen. 

The meeting ended at 5.00 PM
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