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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KAMUKUNJI CONSTITUENCY, HELD AT KAMUKUNJI SOCIAL
HALL, ON 28 MAY 2002

Present

1. Com. Ibrahim Lethome                 
2. Com. Paul Wambua                        
3. Com. Githu Muigai                        

Secretariat Staff in Attendance

1. Solomon Mukemomu                -        Programme Officer
2. Andrew Obwayo                -        Assistant Programme Officer
3. Grace Gitu                        -        Verbatim Recorder

The meeting started at 9.00 a.m. with Commissioner Ibrahim Lethome in the chair.

Com. Lethome: Tungependa Sheikh utufungulie kwa Dhua kwanza, sema jina lako halafu utufungulie kwa Dhua kwanza.

Sheikh:   Jina  langu  ni  Merabaksha  Abdul  Aziz  kutoka  Pumwani  pia  ni  Constituency  Constitutional  Committee  member  wa

hapa.  

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema mingi wa ukaribu, ewe Mwenyezi Mungu tupe uwezo wa kutia amri zako na

kuwa mbali na madhambi, nia zetu ziwe safi upande wako.   Ewe Mola tunakuomba utupe utulivu na amani katika nchi yetu na

dunia kwa jumla tupe amani.  Ewe Mola kila kitu kinitii amri yako  basi  utulinde  na  utunusuru  na  uturehemu,  ewe  mlinzi,  ewe

mwenye nguvu, ewe mwenzi, utusaidie,  ewe mola wetu,  tunajilinda kwako utuepishie mbali na ili ambayo haifai na kwa  moyo

ambao hauogopi na kwa nafsi ambayo haishibi na kwa maombi ambayo haikubaliwi.  

Ewe  Mola  twakuomba  utukarimu  kwa  mwongozo  na  msimamo  na  ziongozi  ndimi  yetu  kutamka  maneno  sawa  na  hekima,

uzijaze mioyo zetu kwa elimu, hekima na marifa, ewe mola twakuomba, matumboni mwetu visiingie vyakula vya haramu na vya

shaka.  Mikoni yetu isifanye dhulma na wizi, macho yetu yasitazame maovu na yasifanye viana, masikio yetu yasisikie maneno

ya upuzi na kusema watu.  Ewe Mola twakuomba kwa fadhila zako, wanazuoni wetu wasiwe na mapenzi au tamaa ya dunia na

watoe nasaha.  Ewe Mola twakuomba wagonjwa waponyeshe na wastarehe na walio fariki dunia wahukumu pole na huruma,
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wazee waruzuku heshima na utulivu, vijana waelekee kwako na watubie.  

Ewe Mola twakuomba wanawake wape aiba njema na kujihifadhi.  Matajiri wape unyenyekevu na moyo wa kutoa,  maskini na

mafukara wape subira na kutosheka.  Ewe Mola twakuomba, viongozi wape wadilifu na huruma.  Ewe Mola tupe mema katika

dunia na afya na utupe mema na  utuepushe  na  dhambi  ya  moto  kwa  fadhila  zako  na  rehema  zako,  mwenye  kurehemu  zaidi

kuliko  wote  ametakasika  Mola  mlezi,  mwenye  enzi  na  yale  wanaomzulia  na  salamu  juu  ya  mitume  na  sifa  njema  zote  ni  za

Mwenyezi Mungu.  Mola mlezi wa ulimwengu wate.  Amin.

Com. Lethome: Asante sana. 

Nafikiri tutaanza, najua uzoevu tulio nayo ni kuwa watu uanza wakiwa wachache lakini baadaye watu watazidi kuwa wengi na

tutakuwa hapa mpaka saa kumi na moja alasiri.  Tunapokea watu jinsi watavyokuja lakini sisi tutaanza na wale walioko hapa na

mtu akimaliziwa,  akishatoa  maoni  yake,  mtu  ana  uhuru  wa  kubaki  hapa  asikize  au  mtu  anaweza  kuendelea  na  shuguli  zake

zingine. 

Ningepende tu kabla hatujaanza kuwapa baadhi ya masharti,  hakuna jambo ambalo linaweza kufanyika bila kuwa na masharti

yake na nidhamu yake,  kwa hivyo utaratibu yetu  wa  kuwasikizi  mnapotoa  maoni  yenu  ni  kuwa  kila  mmoja  anapewa  dakika

tano  za  kuzungumza.   Utakuja  hapa  mbele  useme  jina  lako,  kama  unawakilisha  kundi  lolote  utasema  kundi  unaloliwakilisha

kisha utatoa maoni yako na tunajua kuwa tunapotembea sehemu nyingi za Kenya,  wananchi mara nyingi wanatuzungumzia juu

ya  matatizo  yao  walio  nayo,  tangu  tapate  uhuru,  tuko  hivi  na  hivi.   Huu  sio  wakati  wa  kuzungumza  matatiza,  ni  wakati  wa

kupendekeza,  matatizo tunayajua.   Utaniambia  barabara  hakuna,  hayo  ni  matatizo,  niambie  unataka  nini,  pendekeza  unataka

kuwe vipi?

Kwa hivyo tungependa kila mtu apendekeze,  tunataka mapendekezo ndio zile dakika zako tano  utazitumia  kwa  njia  inayofaa

kwa  kupendekeza,  mimi napendekeza  hivi,  napendekez  hivi,  napendekeza  masomo  ya  bure,  matibabu  ya  buru  hivyo  ndio

kupendekeza.  

Kisha  masharti  ya  pili,  unapozungumza  au  mtu  anapokuja  kuzungmza  sio  lazima  maoni  anayoyatoa  yeye  yanakupendekeza

wewe.  Kwa hivyo akitoa maoni ambayo haikipendeza wewe mwachie ni maoni yake,  kwa hivyo tusimsomee mtu kwa sababu

ametoa maoni pengini kinyume na vile tulivyotarajia sisi au maoni hayakutupendeza,  hayo  ni  maoni  yake.serikali  imetoa  uhuru

mtu atoe  maoni yake.   Kwa  hivyo  tuheshimu  maoni  yake  tunyamaze  amalize  wewe  nafasi  yako  ikija,  toa  maoni  yake  kama

unataka kumpinga kwa maoni mpinge kwa maoni.

Tatu hiki sio kikau cha kisiasa,  kwa hivyo hatutaki kusikia mtu akikuja hapa anze  ku-campaign  siku  za  ku-campaign  zitafika,

utapewa nafasi ya  ku-campaign  sehemu  zingine  sio  hapa.   Kwa  hivyo  hatutaki  kumsikia  mtu  kuja  kumkasif  kiongozi  yeyote

42



hapa, kutaja jina ama nini.  Labda utaje kile cheo chake lakini usimtaje jina.  Kwa mfano, ikiwa ni kuhusu Raisi,  sema ofisi ya

Rais nataka mamlaka yake yapunguzwe, nataka Rais awe na elimu kadha umri wake iwe kiwango fulani.  Hatutaki mambo ya

kumtaja mtu fulani ndio ametuaribia nchi, mtu fulani, la.  Vikao vya kisiasa vitakuja, wakati wake utakuja huu sio wakati wake.  

Kisha  ikiwa  pengine  una  maandishi  na  hutaki  kuzungumza  utamwona  Solomon  pale,  utamkabidhi  maandishi  yako,  uta  sign

kwenye  kitabu  kisha  utaondoka  ukitaka  au  utaketi  na  kusikiza.   Na  ikiwa  una  maandishi  na  unataka  kuzungumza,  tatakupa

dakika  tatu  ufanye  kile  kinaitwa  higlight,  utapitia  zile  nukta  muhimu muhimu wa  muktasari  kisha  utampeana  ili  tuweze  kutoa

nafasi kwa wengine , najua badaye watu watakuwa wengi.

Ningependa tu kuwajulisha wale tuko nao hapa, upande wa kushoto hapa ninay Solomon,Solomon ni Officer wetu,  Programme

Officer, Solomon Mokomini, yeye ndio anasimamia idara ya kazi zote wa leo kazi yake ana kitabu kile cheusi pake,  ile register

yetu,  kila  mtu  atakayetoa  maoni  atasajili  jina  lake  pale,  atatoa  anwani  nake  na  information  nyingine  ambayo  inaitajika  kisha

utaweka sign kwenye kile kitabu.

Upande  wangu  wa  kulia  ninao  ma-Officer  wawili,  tuna  Grace  Gitu,  kazi  yake  ni  ku-record  kwa  machine.   Kila  neno

utakalozungumza litasajiliwa kwa machine pale,  huyo mwenzake ni Andrew, Andrew kazi yake ni kusajili kwa maandishi, kila

neno  linalozungumza  litasajiliwa,  hatutaki  kupoteza  neno  hata  moja  kwa  sababu  baada  ya  hapa  tunataka  reporti  yote

ikiandikwa, mkilitewa reporti mweze kuona kuwa maoni yenu yote yalichukuliwa kwa hivyo hakuna kitu kitakachopotea.

Mimi ni Commissioner Ibrahim Lethome, kuna wenzangu wawili ambao tunawatarajia watakuja.   Commissioner Githu  Muigai

na mwenzake Commissioner Paul Wambua.  Kwa hivyo tutakuwa Commissioner watatu baadaye.

La mwisho ningependa kuwahakikishia  hakuna  mtu  atakayechukuliwa  hatua  yoyote  kwa  sababu  ya  maoni  atakayotoa,  mimi

najua historia yetu Kenya,  watu wanakua na uoga ikifika mambo ya kuzungumza sheria na sherikali na  viongozi,  mtu  anaanza

kuwa  na  wasiwasi.   Nitazungumza  juu  ya  Polisi,  nikitoka  hapa  nishikwa,  nitazungmza  juu  ya  Chifu  nitoke  hapa  nishikwe,

tunawahakikishia, uwezi kuchukuliwa hatua yoyote kwa sababu  ya  maoni  utakayotao  hapa,  uwe  na  uhuru,  sheria  inakulinda.

Sheria yenyewe ndio imepitisha sheria na kusema wananchi wazungmze kwa uhuru bila kuogopa,  na  ukichukuliwa  hatua  kwa

sababu ya maoni yako,  utuone sisi tutakutetea kulingana na sheria.   Kwa hivyo bora  tu usivunje sheria,  una uhuru wa kusema

utakalo, kwa hivyo usiogope kuzungmza, pengine katika hall kuna CID au Special Branch, kama yuko wacha afanye kazi yake.

  Hatumzuii, wacha afanye kazi yake lakini isiwi ni sababu ya wewe kutotoa maoni yako kwa sababu ya kuogopa,  nafikiri kwa

hayo machache tutaanza kazi yetu ya kuwaita, tukikuita utakuja hapa mbele.

Subirini kidogo tunarekebisha vitambo kidogo.

Bila kupoteza wakati mtu wa kwanza atakuwa ni Hasan Twahir Misoi (SUPKEM Pumwani).
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Hassan Twahir Misoi:  Kwa majina naitwa Hassan Twahir Misoi, wa SUPKEM Pumwani.

Ningependekeza Chief Kadhi lazima awe kama Chief Justice.

Pia ningeomba Serikali iwache kudai pesa za plot ya mtu kibinafsi, kulipia kila mwaka bila huduma.

Ningependekeza pia Serikali itangaze pesa  ambazo huwa wanazitumia kama vile wanaenda  nchi  za  nje,  watangaze  hizo  pesa

kama ni zao ama ni za Serikali.

Auditor General lazima ahakikishe resource na pesa za Serikali venye Minister wa Finance anatangaza siku ya Budget Day iwe

ilinganishwe iwe sawa na yake.

Wakati watumishi wa Serikali,  wakati  Rais na Mawaziri wanakuwa na mkutano yao,  lazima opposition walindwe kama venye

Mawaziri wanalindwa.  Pia wakati wanakuwa na campaign zao wasitumie magari za Serikali kujinufaisha hao wenyewe.

Maofisa wa uma walazimishwa kutangaza mali yao na kuwe na elimu ya bure na matibabu ya bure.

Mtumishi wa  uma  asiwa  na  ruusa  ya  kusifa  chama  cha  serikali  awe  anasifu  chame  yeyote  sio  eti  asifu  chama  ambayo  yeye

anaifanyia kazi.

Bunge isiwe na uwezo wa kubadilisha Katiba wananchi peke yao.

Watumishi wa serikali wawe na gara kulingana na ili kazi wanaifanya wasitumie hiyo gari ya serikali kwa biashara yao kibinafsi.

Mwenyekiti wa Marekebisho wa Katiba awe na uwezo wa kuongeza muda wa maoni.

Asante.

Com. Lethome:   Asante sana Hassan unaweza  kukabidhi  pale  ujiandikishe  kama  una  memorandam.   Mtu  wa  pili  tumpate,

Josephat Mohammed Ramadhan., hayuko, haya tumpata Hussein Mohammed Haji – Eastleigh Business Community.

Hussein Haji:  Salaam Aleykum.

Mimi naitwa Hussein Mohammed Haji Vice Chairman wa Eastleigh Business Community, 
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Yangu napendekeza kwamba tugawanyishe City Council iwe Municipality katika Nairobi.

Ya pili, ningependeza, ziondolewa kabisa kiti ilikuwa ikisemekama screen card ambayo iliwekwe kwa Wasomali pekee.

Ya tatu, napendekeza katika idara ya Polisi irekebishwe na iondolewe vile sasa iko.

Ya nne, ni kuchagua au iwekwe sheria katika ma Councillors awe asiwe chini ya Form Four.

Education, kwa upande ya education tulikuwa tukitaka education ya bure, matibabu ya bure.

Tunapendekeza  kwa  upande  ma  Ministries  ifanyiwe  application  mzuri  kabisa  kwa  ajili  wakat  sasa  tuko  tunaiona  kwamba

haiendelei vizuri, kuna matatizo mengi, tulikuwa tukitaka vile vile serikali ichukue iwe macho kabisa ambayo kuna watu ambao

wanachunga, Ministries wa implement kazi zao.

Kwa  upande  wa  ofisi  ya  Rais,  ningependekeza  iondolewe  uwezo  wa  mtu  moja  tuwe  na  uwezo  wa  middle  man  kama

Parliament, ndio iwe na uwezo kuliko kuwa na mtu mmoja ambaye ana uwezo.

Ya saba,  napendekeza kwa upande wa ardhi,  kuna mahali kama sehemu kama sama ambayo tuko,  na iko karibu  na  City  na

aina title deed mpaka saa hii, ningependekeza, Pumwani, Kibera imilikiwe na wale ambao wanahaki na kupatiwa haki yao.

Ningependekeza kwa upande wa Labour Office, kwa ajili tumeona mara mingi sana,  Kenya  kuna  kabila  nyingi,  Kenya  kuna

madini nyingi, Kenya kuna watu tofaouti lakini, kila mara tunaona ikitangaziwa makaazi,  lazima yule ambaye yuko  katika  pale

idara ndio watu wake watachukuliwa.  Tungependekeza kwamba itumike haki bila mapendeleo na bila kuogopa.

Yangu ya mwisho ni kuwashukuru Commission kwa ajili kwa wakati huu hatukupata mpaka uhuru mimi nilikuwa mtu mzima na

hatukupata fursa kama hii ya mwananchi anaweza kutoa maoni, na hii ni fursa mzuri sana na Mungu awasaidie na kazi yenu na

asanteni sana.

Com. Lethome: Asante sana Bwana Hussein, tumpate sana mama Friga Mugi.

Frida Mugi:  Kwa jina naitwa Frida Mugi na nimetoka Bahati Location.

Yangu ya kwanza nitaongea maneno ya single women.  Maneno  ya  single  women,  kuna  single  women,  single  mothers,  kuna

singles wale hawana hata watoto,  kuna wengine wako na watoto,  wengine hawana.   Sasa  mimi ningetaka, nikisoma Katiba ile
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iko  inaongea  maneno  ya  married  women  na  hakuna  pahali  pamesemekana  maeno  ya  single  parent.   Ningetaka  hasa  single

women or single mothers wawekwe kwa new Constitution, wawe na right kama wale married. 

Yangu ya pili ni distribution ya land:  Land inakuwa kitu very sensitive, single mothers if you do not get married,  you will never

inherit anything from your parents and this is why we are getting so many street children because a child gets pregnant in school,

she cannot get a husband and when it comes to the distribution, she is already a parent,  when the parents  die they are  thrown

out.  So, the problem we are having with the street children, one thing it is caused by land distribution.  I  would like even in the

land … all the children in the home to be considered equally, the boys and the girls to get the same share from the parents.   If it

is land, they get their portion and we shall reduce these problems of street children.

Right of the Children:  Myself I feel very sad about  the children, now we have got so many homes for the children  and  when

they start  such home, when they achieve what they are  looking for,  they leave those children and they go back  to the  streets,

you are not solving the problem.  The children and everyone else belongs to the government so, it should be the responsibility of

the government to know about these children and what I would like the government to do is to set  a side a piece of land where

it will put all the children and be part  of them because  these children in town you will find a child being beaten,  nobody cares

about them, they are  given  names  like  “chokoras”  which  I  feel  very  bad  about  because  those  are  not  their  names,  they  are

children born like other.   So  I would like the government since it has a lot of land, it should set  aside some piece of land and

bring up these children, give them free education, give them any training, when they leave that place they will come up and they

will be responsible and we shall reduce these problems of street children.

Before a children’s home is put up,  this should be investigated, approved whether one is doing it for his  or  her  benefit  or  for

these children and say if one get tire or  you die,  who is going to take  the children?  The government should  be  serious  about

those homes and they should be limited.

I will come to the side of the government, I will talk about  the Police Force  Administration, the government should at  least  give

these people a proper salary so that they can stop this “kitu kidogo” kwa barabara.  

Secondly, their homes where they sleep, the houses they are  given are  not even fit for cows.   We have an example here in my

area I can this my area, we have the Police hosue here done,  ni ya mabati.   Those houses were built during the colonial period

before 1963 before we got uhuru, na zilikuwa za farasi na hizo nyumba mpaka sasa watu wanalalia, kwani kusema kweli askari

wetu ni farasi.   The government should come up and give them proper  accommodation and a better  salary.   When they leave

their houses and go to the office they will be  happy and stop this “kitu kidogo” and they will be  able to offer better  services to

the nation.

Title Deeds:  I am sorry it has been said but I will repeat  that,  I  will say have been a lot of grabbing in this country Kenya and
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not in Nairobi.

Com Lethome: Excuse me please, I thought we agreed that we recommend, instead of narrating stories,  you just recommend

because we are seeking views to put in the Constitution so just recommend.

Frida Mugi:  My recommendation on the titles I would recommend that the first person who had that title, unless he or  herself

gives it out it should remain in the hands of the first owner.

Thank you very much.

Com. Lethome:  Just a minute, the Commissioner wants something clarified.

Com. Wambua:  Fridah, does it matter how the first person got the title, is it purely the question of saying that the first person

who has the title should be protected.  What of if that title was obtained fraudulently?

Frida Mugi: What I mean with the first title owner, they changed hands in the right way of changing hands but not just going to

get a duplication of the title when the other party has the other title in the house.  It should actually be done in a proper manner.

Com. Lethome:  Thank you, register yourself there.  Tupate sasa John Arum kutoka SDA.

John Arum:  Habari  zenu?  Jina langu ni John Arum, mimi natoka Shauri Moyo  SDA  Church  hapo  Shauri  Moyo  Shopping

Centre.  Ningependa tu ku propose vitu chache nilikuwa nimeziandika chini, sikuwa nataka kuongea ili iwe verbal ndio niliweka

katika written for sasa sijui kama nisome au nipeane ili nisiongee.

Com. Lethome: Utafanya hivi, kama tulivyosikizana utupatia highlights yale mambo muhimu muhimu tu halafu upeane.

John Arume:  Sawa wawa

Ya kwanza kabisa,  ningepropose kuwa  tuwe  na  universal  free  education  katika  nchi  yetu  ya  Kenya  kutoka  Primary  School

level mpaka Secondary.

Ya pili, tuwe na health, iwe provided free of charge kutoka village, Sub Locations zote Kenya nzima.

Halafu katika kupeana hizi Identity Cards au Passports,  hizi vyeti ambavyo tunapewa vya kuzaliwa, birth certificate,  kusiwe na

restriction ambazo ni ngumu sana watu wengine  hawawezi  ku-meet  ili  vyeti  hivyo  vipeanwe  kwa  uraisi  kwa  Wakenya  nchini
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yote.

Halafu tukija upande wa,  tuseme hali ya uchumu yetu ningeli-propose ya  kuwa  salary  ya  chini  kabisa  ya  mwananchi  ambaye

anafanya kazi kokote  kule iwe na civil servant au wale wanafanya kwa kampuni tuseme kati  kati  ya elfu thelathini  na  hamsini,

hiyo itapunguza mambo ya kitu kidogo na kuhongo honga tuseme officers katika ofisi zetu za kiserikali kule  tukienda  kutafuta

huduma.

Halafu tukiingia katika mambo zetu za kisiasa ni kwamba, tarehe ya uchaguzi iwe na tarehe ambayo inajulikaza iwe gazetted na

iwe katika  Calender  throughout,  iwe  inajulikana  kwamba,  tarehe  ya  uchaguzi  ni  tarehe  fulani,  kila  wakati  na  hakuna  mtu  eti

anakuwa eti ni siri.

Halafu  nominations  za  candidates  tuseme  kutoka  Civic  au  Parliamentary  tufuate  ile  system  tulikuwa  nayo  mbeleni,  kama

unaweza kufanya mtihani ya Kiswahili au Kizungu iwe hiyo ndio itakuwa inafanya, kusiwe na standard ya education,  university

level au chochote, hiyo itazuia watu wengi, au tuseme rural areas  ambapo drop  outs ni wengi, watakuwa wamzuiliwa nje,  kwa

hivyo tuwe tu na tusema English na Kiswahili profession ya test ili tupate nominations ya candidates.

Ndio hayo niliweka kwenya maandishi.

Com. Lethome:  Asante sana Bwana Arum, tumpate sasa Philip Masira – St Johns.

Philip Masira:  Kwa majina naitwa Philip Masira kutoka St. John, pendekezo langu ni kwamba:

Expression of views ata kama tunaambiwa kwamba kila mtu ana uhuru ya kuongea, hakuna uhuru kabisa ya kuongea maanake,

ukiangalia  upande  mwingine  unakuta  chamba  kile  kinachotoawala,  kama  kwa  mfano  kwa  wakatu  huu,  akipeani  wale  wa

opposition nafasi ya kuongea.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini?

Philip Arum:  Pendekezo langu ni kwamba kile  chama  chochote  kile  kitakuwa  kinaongoza  kiwe  kinapea  kila  mtu  nafasi  ya

kongea hata kama yeye sio katika kile chama kinachoongoza.

Pendekezo langu la pili ni, corruption, utakuta maaskari ya kwamba wakikushika, badala wakushike na ile sheria au makosa ile

imefanya wanakuambia toa kitu kidogo ndio wakuachilie.   Ukiangalia upande mwingine unaweza  kuta  pengine  ulikuwa  hauna

bangi, ikiwa ujataoa kitu kidogo,  unawekewa bangi, unaambiwa pengine ulikuwa unarandaranda ama unawekewa vitu  zingine

ambazo hazikuwa.  Kwa hivyo, upande huo, corruption iangaliwa ama pengine hiyo kikosi ya  Polisi  iangaliwe  vizuri  na  labda
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itolewe upande ule iko iwekwe kwa njia ingine.

Ni hayo tu asante.

Com. Wambua:  Thank you very much.  Ninamuita, Moses Githaiga, haya tumuite Josephata Mohammed Ramadhan.

Josephat  M.  Ramadhan:  Asante sana Commissioners kwa kunipa nafasi  hii  ku  take  part  katika  Constitutional  Review  hii

yetu ya Kenya.  Sitachukua muda mrefu kwa sababu niko na kile ambazo nimeziandika na ambapo nitakwenda moja kwa moja

nikitaja highlights na ambapo mnaweza ku-share the views with me.

1.  The type of the Constitution we want in the years  to come:  Our  Constitution  must  be  preserved  and  be  respected  by  all

races and it must have a clear guidelines to steamline its laws guarding the common man.  

 

2. Treason and justice in that Constition:  Kutokana katika hicho kifungo ambapo nimesema justice and treason in this country

must be  reviewed  properly.   Kwa  sababu  gani,  tulikuwa  na  Constitution  ndio,  lakini  ilikuwa  just  a  paper  work  Constitution

ambayo tulikuwa nayo na ambapo haikuwa na mwongozo wa sawa  sawa  na  ndiposa  wakati  huu  ambayo  tumepata  hii  fursa

lazima  tui-review  hiyo  upande  huo  kwa  njia  ya  sawa  sawa  .e.g.  tumewai  kuwa  na  treason  cases  here  in  Kenya  ambapo

tunapata kwamba treason charges hizo zimekuwa discrimitive e.g. 1982, there was a treason case.

Com.  Wambua:  Ramadhan  ingetusaidia  kama  ungetupatia  mapendekezo  (proposals)  maanake  ukitupatia  hayo  mawaidha

mengi hayatatusaida, utupatie proposals tafadhali.

Josephat  Ramadhan:  Ndio  kwa  sababu  ndio  nikasema  kwamba  nilikuwa  na-propose  kwamba  katika  hiyo  Constitution

lazima tuka amend hii Constitution ambayo sasa  tunaitaka the future Constitution to come,  iwe sheria ile ambayo ni mshumeno

inayokata pande zote,  sio pande moja peke  yake.   Kwa sababu Constitution ambayo tulikuwako nayo ilikuwa inakata pande

moja tu, ilikuwa haikati pande zote, ilikuwa ni Constitution ya kuumiza maskini, hapana tajiri.

3.  Katika  Constitution  hii  ambayo  tunataka  lazima  pia  tukashirikisha  makundi  kama  Trade  Unions  and  COTU  kwa  sababu

Constitution  hii  ambayo  tuko  nayo  sasa  haitiii  mkazo  wowote  wa  COTU  ama  hizi  Trade  Unions  kwa  sababu  tumeona  vile

makampuni  wanavyonyanyasa  Waafrika,  kwa  hivyo  tungetake  Constitution  hii  ambayo  sasa  tutakuwa  nayo,  iwe  ya  kutilia

mkazo kabisa katika hiyo vyama, kama COTU na Trade Unions ambapo matajiri wasiweze kunyanyasa maskini Waafrika.

4.  Katika Constitution hii mpya ambayo tunaiunda na ambayo tunainawia kwamba  itakuweko,  nasisitiza  kwamba  katika  hiyo

Constitution  yetu,  Bunge  iwe  ni  mahali  pa  kueshimiwa  ambapo  sio  boxing  ring  kwa  sababu,  hapo  awali  imekuwa  ni  mahali

ambapo sio ya kueshimiwa hata kidogo na ninapendekeza, ikiwa tutatengeneza hii Constitution.  Yeyote awe ni Mbuge ambaye
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atapatikana akiwa anapigana ama kutusiana ndani ya Bunge awe through out na hiyo seat yake kuwa  declared vacant.

5.  Katika Constitution hii, tunayoitaka Bunge isiwe in mahali pa mwisho pa kupitisha sheria kwa sababu tayari wametuonyeshe

kwamba sio wote wanaokwenda Bunge ni wasafi  kwa  kuvunja  vyama  vya  ushirika  na  kujipandisha  mshahara  ya  juu.   Kwa

hivyo, pasiwe Bunge ndio eti ni mahali pa  mwisho  pa  kupitisha  sheria,  iwe  sheria,  ikiwa  inataka  kupitishwa  turudi  kwetu  sisi

wananchi kuangalia hiyo sheria vile tutaifanya lakini sio eti Bunge iwe the final place ambapo wanapeleka hiyo mambo kuenda

kupitishwa kule.

6.  Education System in Kenya:  Katika Constitution yetu ambapo tunainuia, lazima tuweke msingi katika elimu tuipe nafasi ya

kwanza na tunapendelea lakini hasa mimi Bwana Mohammed ningependea tuwe na mfumo ule wa zamani na kuitupilia mbali 8 4

4  kwani  haina  manufaa  kwa  vizazi  vinavyokuja,  hivi  sasa  tuko  karni  nyingine  mpya  kabisa  ambayo  lazima  tuambatane,

tukimbizane  na  dunia  hapa  kwa  hapa  bila  kutuacha  even  sekunde  moja.   Kwa  hivyo  ninge  sisitiza  tuwe  na  old  system  of

education kuliko hii 8 4 4, it should be abolished completely.

7.   Katika Constitution hii ambayo tunanuia, Machifu na Polisi should be well trained people  ambapo  wangeweza  kuhudumia

raia kwa njia ilio sawa sawa sio vile saa  hii wamechukua hawa jama  kama  ndio  hazina  yao  kubwa  na  kuwa  nyanyasa  kama

tuko katika enzi ya ukoloni kawa na mfano wa kuchapa wanawake viboko.  Tuko katika mfumo mpya, kwa hivyo ningesisitiza

Machifu na Mapolisi wawe well trained kuhudumia mwananchi wa Kenya kwa vile tuko katika nchi huru na yuapaswa kufuraia

uhuru wake yeye Mwafrika ule alioupigania.

8.  Ni kwamba, katika Constitution hii ambayo tunaitengeza sasa  ningependelea kabisa tutoe neno squatter  katika nchi hii yetu

ya  Kenya  kwa  sababu  tuna  Ministry  of  land  na  wakati  tulipigania  uhuru  ilikuwako  ni  wajibu  wa  hiyo  wizara  kuhakikisha

kwamba Mkenya yoyote amepata shamba.   Awe alikuwa hana shamba au ana shamba amepata  shamba bure bila kulipia kitu

yoyote  na  kwa  sababu  wao  ndio  wanajua  Wakenya  ni  wangapi  na  ni  wangapi  wako  na  mashamba  na  ni  wangapi  hawana

mashamba.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kwamba, katika Constitution inaokuja hii, tunaitengeneza kwa vizazi vinavyokuja na

ndio sababu nimesema kwamba Ministry of Lands should totally be  aware  and sub-divide all Kenya land to all poor  Kenyans

na tuondoe, tu-omit the word squatter, usitokee tena mambo ya squatter in Kenya.  Asanteni.

Com.  Wambua:  Swali  moja  Bwana  Mohammed,  ulisema  kwamba  ungependa  sheria  ikipitishwa  na  Bunge,  ipitishwe  kwa

wananchi, unasema ni sheria zote ama ni Katiba peke  yake ikiwa inataka kupindua ama  ni  kila  sheria  yoyote  ambayo  Bunge

lingelipenda kupindua?

Mary Onyancha:  Sheria kwa sababu hatutabagua kwamba iwe ni Katiba au ni  la  kwa  sababu  tukiangalia  mfano,  natoa  tu

mfano, tuna COTU, tuna Wizara ya Labour na tunaambiwa kwamba kwamba hawa ndio wafanyikazi namba moja,  na hivi sasa

Commissioner ata wewe mshahara unaopata ukikaa chini aukupitia katika Ministry, walikalia wao Wabunge katika Bunge, juzi
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wamajipandishia mshahara mwezi moja ikiwa ni ma elf chungu mzima na unapata the common man, anapata  shilling elf moja as

a salary ya mwezi moja,  kwa hivyo mtu kama huyo hawezi kuangalia shida ya maskini, atajiangalia yeye mwenyewe na  ili  sisi

maskini,  a  common  man  ili  aweze  kutoa  matunda  kwa  nchi  yake,  lazima  akatoa  wazo  ambao  itaweza  kunufaisha  maskini

mwenzake.   Kwa  sababu  Kenya,  ile  system  ambayo  tulikuwako  nayo,  tulikuwako  na  sytem  ambayo  ilitudidimiza  kwamba

samaki mkubwa anakula samaki mdogo.

Com. Wambua:  Nimeelewa lakini, ningelipenda kujua ikirudishwa kwa wananchi,  wata kuwa wanaipigia kura ama tutapitisha

namna gani?

Josephat Mohammed:  Ikirudishwa kwa wananchi tutaipiga kura kwa kauli moja.

Com. Wambua:  Asante sana.  Thank you very much.  Tutamuita Githaiga Moses.

Githaiga Moses:   Thank you very much, as  you heard my name is Moses  Njoroge Githaiga, and I belong the Constituency

Constitutional Committee.  I have this short note to say on the Constitutional Revew that as far as  I am concerned,  I would like

the following sections to be reviewed.

The Section of the Presidency of the Republic of Kenya:  Why I have made the following observations is because  the President

has immense powers such that, he is above the law, that one we would like to be scrapped.

Secondly, the President should be directly elected by all Kenyans and he should not be a Member of Parliament.  The President

should be elected by an absolute majority of all the votes cast and not through either Provinces or  District,  the number of votes.

 Those are my views on the Presidency. 

The Vice President should not be a Member of Parliament but should be elected by the President  and he should be the second

as far as the law is concerned, he should be seond to the President.

Thirdly,  we  shoud  review  the  side  of  the  Parliament,  we  should  have  a  Unicamal  Paliament  by  the  name  of  the  National

Assembly which should shed us the light and should not be dissolved even in the times of war and public emergencies.

The Parliament should make its own budget.

I would like the creation of special officers and Commissions such as the Public Service Commission, this one should catter  for

public servants, we should have the Judicial Service Commission, that should look at  the welfare of the law or  the republicans,

Electoral Commission, the Attorney General’s Office and the Control and Auditor General’s Office.
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In the Electoral Commission, as  far as  my views are  concerned,  I would like the review of the Electoral Law on the  fact  that

once in Kenya a Member of Parliament has go to contest  for a seat,  be  nominated because  he was in the list and he has been

dropped by the electorates. 

Last  but  not  the  least,  the  review  of  the  education  system  of  Kenya  namely,  the  8  4  4  System,  we  should  request  the

Commission or either the law to be made that it should be scrapped completely and replaced with the 7 4 2 3 education system

which was there before.  Thank you.

Com. Wambua: Bwana Githaiga, you said the President  should  be  directly  elected  by  the  people  and  he  should  win  by  an

absolute majority of all the votes cast,  I  am just wondering, is there………… he must also win so many percentages  in other

provinces but you used the term absolute majority.  Can you explain that term, what do you mean by that term?

  

Githaiga Moses:   That one I meant that commonly here in Kenya,  we have been having this kind of system  that  somebody

has been declared winner for Presidency though may be he got 25% votes only in all the districts but that  is  not  the  absolute

majority.  The absolute majority in this case is all of the registered votes,  the votes casted.   For  example,  we say,  we casted  5

Million votes and the winner had 4 Million, but the 4 Million is from what Provinces, that is what I meant.

Com. Wambua:  So, it does not matter if you get 4 Million even in one Province.

Githaiga Moses:  In one Province, it does not matter because all these people are being represented in Kenya.

Com. Wambua:  Fine, but what is the diference between that and simple majority.

Githaiga Moses:  Simple majority comes in when it is the 25% I am talking about.

Com. Wambua:  I see, thank you very much.

Githaiga Moses:   Because the 25% is may be 25 people  out  of  100  in  each  Province  then  what  of  the  75,  that  is  what  I

meant.

Com. Wambua:  O.K.,  thank  you  very  much.   Asante  sana,  just  go  and  register  yourself  there  Bwana  Githaiga.   Churchil

Agala.

Churchil Agala:  Thank you Commissioner, I am giving my views as a representative of St Johns Community Centre.  

52



 First of all I  am going to talk about  the HIV cases  and we are  saying that the government,  we are  recommending that

the government should make HIV drugs available and accessible to all HIV Aids patients.  

 We are also requesting that there should be greater involvement of people  living with HIV Aids in most of the activities

or all the activities in the republic.  

 That law should be put in place to reduce the discrimination of HIV cases for instance, in insurance or employement and

many other similar incidence.  

 That there should be laws to be put in place for personal responsibility of HIV cases, these people  should not go ahead

and infect others knowingly, we should have laws to govern such cases.

 The government must take a leeding role to educate and take care of HIV Aids orphans.

 Lastly on the issue of HIV Aids, we are saying that some measures to be put in place that every Kenyan citizen must be

tested to know their status.

Children Rights: -

 We are  saying that primary education must be  free and compulsory but schools must be  flexible on their requirements

based on the family background.  

 We also recommend that the children laws should be entrenched in the current Constitution.

 We are saying that the maximum number of children a family should have in the new Constitution must be  three.   Why

are we saying this, because if the governement is going to provide free and compulsory education,  the it cannot be  able

catter  for about  10 children per  family, so we want to go the China way and have only 3 children per  family  and  stiff

penalties should be put in place.

On housing:-

 The organization states that the government must have proper housing policies affected and have low cost  house for the

low-income people so that we can upgrade the informal settlements.
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On the Structure of the government:-

 We propose  that there should be a position of Prime Minister to be  introduced and the Prime Ministrer should be  be

head of the government and elected by the Parliament.  

 The President should be elected by the people and should be the head of the state.

 The Vice President should also be elected by the people and should be a running mate to the President.

 The head of State should not be above the law as he is currently and he should be impeached if he abuses the office.

 We  also  propose  that  Cabinet  Ministers  should  not  necessarily  be  an  elected  Member  of  Parliament,  when  the

Parliament vetos such an appointment,  we are  saying  that  the  Ministers  can  be  nominated  the  public  as  along  as  we

have the qualification.

 The Presiden should only serve a five 2-year term.

On Legislature: -

 We propose that the Parliament should vet all Presidential appointments for instance the Cabinet Ministers and so on.

 To encourage women participation in politics,  we propose  that 70% of all nominated seats  should go to women in the

Parliament.

 We also propose that the minimum qualifications of a Member of Parliament should be a degree holder.

On Local Government: -

 The organization proposes that Mayors must be elected directly by the people and not by the Councillors as it is.

 The minimum qualification for a Mayor and a Councillor should be a degree holder.

On the Electoral System:-

 All the dates for general elections should be known in advance by all Kenyans and should be gazetted.
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 We also propose that 25% rule of at  least  5 constituencies should be scrapped  and that the Presidential  aspirant  must

get well above 50% of the votes cast in an election and if he does not get those votes then the first two candidates  must

go for a re-run.

 We  also  propose  that  Members  of  Parliament  joining  other  parties  for  instance  what  we  are  seeing  in  the  current

Parliament must first resign and seek  fresh mandate from the electorates,  this issue of cooperation and mergers we do

not want, they are wasting our time. Thank you.

Com. Wambua:  Asante sana.  Thank you very much, we will proceed and call Zubeda Mohammed, she is an observer,  O.K.

fine. Naima Wamaidha.

Naima Wamaidha:  Salaam Aleykum.  

Com. Wambua:  Aleykum salaam.

Naima Wamaidha:  Kwa jina naitwa Naima Wamaidha na nina meneno  mawili,  matatu  ambayo  tumewezakana  kuyapitisha

kidogo kama itaweza kuandikwa katika Katiba yetu.

1.  Kila chama kiweze kupata nafasi Bungeni, sio chama kimoja ili wengine wapate fursa ya maendelea.

2.   Raisi uchukua jukumu zake kulingana na elimu yake kuliko kushika wadhifa zote Wabunge waweze pia kuchukua  jukumu

hizi.

3.  Watoto wanaoranda randa washikwe wapelekwe kule alikotoka kutokana na Machifu akiwa hana basi asaidiwe kimaisha.  

4. Msaada inayotafutwa leo iweze kusaidia wala isitumiwe vibaya.

5. Wakimbizi katika Kenya wamekuwa wengin nchini tena walio wengi katika Nairobi kwa hivyo hali ya maisha imekuwa duni,

manyumba yamekuwa ghali, bei ya juu kulingana  na  kazi  zao  ambazo  nyingi  si  ya  ki  halali.   Imekuwa  kazi  nyingi  za  haramu

zimeweza kuendelea kwa maana wana pesa, huwa hawashikwi, wakishikwa wanaonga.  

Ya kwanza wanakazi ambazo ni ya kuharamia dawa za kulevia, mabastola,  biashara za dhahabu,  kubadilisha pesa  za  nchi  ya

kigeni.  Pia na hivyo maradhi mengi ambayo yanaambukisana kutokana na wageni, iwe kwamba mgeni akiingia kwanza aweze

kuchunguzwe na akiwa ataenda kuishi katika area  fulani iwe anaandikishwa kwa  Chifu  ama  kwa  DO  na  anachunguzwa  kwa

maana haijulikani kazi zao ubinafsi wanazokuja kuzifanya.
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6. Katika sheria ingine ambayo inatukumba  sisi  Waislamu  kwa  jumla  ni  Kadhi  wa  Kiislamu  achaguliwe  na  raia  wa  Kiislamu

wenyewe, wala isiwe tutachaguliwa na yoyete.

Katika sheria ya Kiislamu, yaani wadunisha hii sheria ya Kiislamu bora isiwe ni ya kuvunja sheria.   Katika kudumisha sheria hizi

ni kwamba, hizi sheria ziwe ambazo hazitaweza kupitana na sheria za kiserikali.

Kwa ujumla ni hayo tu kwa machache ambayo nimeyapitia.

7.  Nyingine ya mwisho ni  kuhusu  Rais,  Rais  asiweze  kuchukua  jukumu  zote,  achikue  kulingana  na  elimu  yake  na  pia  katika

elimu yake ni kwamba katika wadhifa zote zile na kushafiri na nini, Wabunge wengine waweze kuchukua jukumu hizi.  Nafikiri

nilishaipitia na ni hayo tu machache.

Com. Wambua: Asante sana mama.  Kuna swali kidogo tu ya kufafanua.

Com. Lethome:  Kwa hivyo ningependa unifafanulie ile ya kwanza, ulisema kila chama cha kisiasa kipewe nafasi katika Bunge,

sasa tungependa ufafanue kidogo, unakusudia nini?

Naima Wamaidha:  Muelewe?  Kwa hivyo kutokana  na  kila  chama  kiweze  kuchukua  wadhifa  Bungeni,  utakuta  kama  vile

tunachagua vyama tofauta,  tusema vyama vinne au vitano, vyama hivi tuseme tumepata KANU kwa hivyo katika Uraisi,  Raisi

wa pili wake obvious anakura nyingi kuliko Mbunge yeyote katika Kenya.   Kwa hivyo ule Rais ambaye alichaguliwa ameweza

kupita akiwa the second awe Vice President.

Com. Lethome:  Ata akiwa wa chama kingine?

Naima Wamaidha:  Ata akiwa wa chama kingine, ndio,  tuchanganye zile yaani kama ni KANU,  DP,  SDP kutokana na kila

chama ili nchi tuweze kufaidika.  Utakuta hali ya uchumi Kenya tumekuwa chini sana.

Com. Wambua: Asante sana mama.  Indu Shaban.

Indu  Shaban:   Salaam  Aleykum.   Hamjambo?   Mimi  naitwa  Indu  Shaban,  naishi  Shauri  Moyo  niko  na  Muslim  Network

Sisters.  Niko hapa, nataka kutoa maoni yangu kuhusu kidogo ambayo labda yaweza saidia.

Sisi mabibi wa Kiislamu tungeomba haki za watoto  ziwe juu kwa sababu kwa sasa  tunakuwa na cases  nyingi ambazo watoto

wa-defiliwa  wakiwa  wadogo,  washikwa,  wabakwa  na  baba  zao,  na  wanaume  kando  lakini  utakuta  tu  kama  huyu  mwenye

kumbaka mtoto kama yule baada  ya siku fulani ama mwaka mmoja au miwili ashatoka.   Inakuwa yule mtoto yuanyimwa haki
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zake.

Pili,  tungeomba  wanauma  wa  Kiislamu  ya  kwamba  kabla  hamjafikiria  kuoa  mke  wa  pili  kwa  sababu  cases  nyingi  ni  zile

wanaume wengi wameoa wake zao kutokana na  starehe  zao  wenyewe.   Waweze  kuwa  kabla  hajafikiria  kuoa  mke  wa  pili,

aende akapimwe na ahakakishe  huyu  mwanamke  ni  safi  kabla  hawajaanza  kuwa  na  affair.   Kwa  sababu  hiyo  imeleta  shida

nyingi katika society yetu, utakuta watoto wengi mayatime na yote yameletwa na starehe ya baba.   Sisema kwamba wanawake

hua hawako unfaithful lakini in most cases wanaume watuletea shida katika society yetu ya Kiislamu.

Ya  tatu,  vidokezo  navyo  ambazo  sioni  maana  ya  kuzitaja  kwa  sababu  nimeziandika,  ningeomba  muweze  kuchukua

memorandum yangu, muweze kuisoma.

Asante.

Com. Lethome:  Swali kidogo, umesema ulipokuwa ukuzungmzia kuhusu haki za watoto  umesema haki za kunyanyasa kama

vile kubakwa, ungependekeza adhabu ya mbakaji iwe ni nini?

Indu Shaban:  Ya mbakaji iwe ni kifungo ata kama ni cha maisha, kwa sababu ule mtoto,  maisha ataishi na ile, psychologically

yeye atakuwa na hiyo picha ya utotoni, hakuna siku itakuja kuvitakata.

Com. Wambua:  Umezungumzia mambo ya wanaume wa Kiislamu ungelipenda hii sheria hii tunaunda iwe ya wanaume wote

au wa Kiislamu peke yake.

Indu Shaban: Wanaume wote as a whole, sikusema eti ni ya Waislamu.

Com. Wambua:  Umetaja sana sana wanaume wa Kiislamu.

Indu Shaban:  Wajua nimezungumza kuhusu Wailamu kwa sababu wao ndio wako legally allowed.  Lakini ningependa.

Com. Wambua:  Kidogo tu, tunataka kuuliza kwa sababu sio Wailamu ambao wanarusiwa kuwa na bibi wa pili, ata  ukiangalia

wale wameoana kwa customary law ya Kiafrica pia huwa wako na hiyo ruhusa ya kuoa bibi wa pili,  kwa  hivyo  ningelipenda

useme wanaume wa Kiislamu ama ni wote wale ambao wanataka kuoa bibi wa pili.

Indu Shaban:  Naomba nifanya  correction,  yaani  naomba  kwa  sababu  hii  nitasema  ni  mila  ya  Kiafrica,  Mwafrica  kuwa  na

wanawake  wawili,  watatu  yeye  hajioni  ni  mwanaume.   Sasa  twaomba  tafadhalini  kwa  sababu  ya  watoto  wenu,  muweze

kujirekebisha  hiyo  tabia.   Kama  wajua  hampendi  yule  mwanamke  ambaye  umemwoa,  haina  maana  umtafutie  mwingine
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umwolelee afadhali umwache kuliko kumwolelea ambapo wewe haujui ni nani yule umeenda kumwoa.  Asanteni.

Com. Wambua: Nitamuita Fama Ali, O.K, she is an observer, Amina Hassan.

Amina Hassan:  Habari zenu?   Kwa jina naitwa Amina Hassan mimi pendekezo langu ni kama alivyosema mwenzangu lakini

ikabidi lazima nizungumzie.

Kwanza katika sheria wa Kiislamu, ni Chief Kadhi achaguliwe na Waislamu, achaguliwe na watu wenyewe.

Pili, Koti  ya Kadhi ipewe nguvu ya  kuwayaweza  kurudisha  appeal  na  pia  ningeomba  serikali  katika  kumpa  Kadhi  nguvu  ya

kuwa atakuwa akiyahukumu za Kiislamu mfano, kama huyu bibi amesema, ikiwa mwanamume wa Kiislamu ndio mbakaji  Chief

Kadhi, sheria ya Kiislamu ikawa anahukumiwa katika sheria ya Kiislamu kutokana na kitabu cha Quran, ikiwa ni Muislamu.

La tatu, pia ningeendelea hapo hapo katika Waislamu, Kadhi pamoja na Imam wetu katika area kama community, msichana wa

Kiislamu  ukipatikana  umeishi  na  kijana  kama  ukiwa  mwanafunzi,  uwe  mwanafunzi  ama  iwe  haujaolewa  Waislamu  wawe

wanaingilia sana  katika  hizo  sheria  kwa  sababu  ni  moja  wapo  ya  kuwa  wazazi  wengi  tuko  na  watoto  ambao  utakuta,  huyu

hajaolewa lakini tuko na wajukuu wengi ndani ya manyumba.  Kwa hivyo ni sheria ya Kiislamu na si Waislamu peke  yake,  ata

pia  Wakristo,  pia  tungeombe  sheria  idumishwe  katika  vitabu  vyote  viwili.   Ikiwa  utapatikana  na  mtoto  ujamwoa  either  ni

mwanafunzi, sheria ya zamani irudishwe, kwa hivyo ni court irudishe mambo ya zamani.

La mwisho, pia na kuendela ni kuhusiana na watoto  wenye kuranda randa mtaani kama alivyo zungumza mwenzangu.  Zamani

ilikuwa  mtoto  akipatikana,  anachukuliwa  anapelekwa  kwa  Chief  na  Chifu  anajaribu  kuulizia  kwao,  kama  ni  Kisumu,

anapelekwa kwao, familia wanatafutwa wao ambapo katika familia yao kutoke mtu mmoja wa kuhudumia ule mtoto.   La sivyo

serikali ikijulikana ni yatima, serikali ipate fursa ya kuwasaidia.

Lingine  pia  serikali  iingilie  mambo  haya  ya  wanawake  ambao  wanawake  wananguvu  zao  na  waka  town  wanaomba  omba.

Lazima serikali iingilie hii mambo hasa pamoja na haki za akina mama kuwarudisha wale wamama pamoja tujue  ni  shida  gani

wako nayo, ikiwa serikali itaweza kuwasaidai, either familia zao wako na mashamba waweze kuelimishwa kutokana na kufanya

mji uwe msafi.

Lingine  pia  ni  upande  wa  pombe,  pombe  ili  liko  katika  mitaa  tungependa  serikali  ichukulie  hatua  sana  sababu  pombe  hizi

haramu zimetuaribia watoto sana.  Utakuta kijana ana elimu yake lakini kutoka asubuhi mpaka jioni uko kwenye pombe. 

Na lingine pia ni biashara hizi  za  wenzetu  ambao  ni  wageni  wanaweka  ma-stool  nje.   Hatujakataa  wawe  nchini  Kenya  kwa

sababu ni wenzetu lakini tungeomba serikali iwetengee sehemu zao kwa sababu kulea watoto  katika mji kama huu inakuwa ni
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ngumu sana maanake mtoto ataamka akute mama amekaa pale,  kijana huyu akifikisha  umri  wa  miaka  kumi  na  nne,  inakuwa

hawezi vumilia, nafikiri mtanisamehe maanake damu yake bado ina moto.

Com.  Lethome:   Mama,  unajua  tuna-record  kila  kitu,  ukisema  biashara  ya  kukalia  kiti  pengine  mimi  nitafahamu  yule

atakayesikiza ile tape hatafahamu.  Zungumza wazi wazi.

Amina Hassan:   Biashara  hizi  ambazo  ni  za  wenzetu  wageni  za  kujiuza,  kuuza  mwili  wao.   Kwa  hivyo  tungeomba  serikali

iangalie pia, ingawaje iwatengee sehemu yao kando, ingekuwa ni vizuri zaidi.

Com. Lethome:  Kwa nini unasema ni ya wageni?  Haifanywi na Wakenya hiyo biashara pia.

Amina Hassan:  Wakenya wanafanya pia.

Com. Lethome:  Sasa Wakenya warusiwe na wegeni…

Amina Hassan:  Si hivyo, yeyote mwenye kufanya hiyo biashara ata kama ni Mkenya watengwe sehemu ya kando.

Com. Lethome:  Watengwe ama ipigwe marufuku, unaonaje wewe?

Amina Hassan:  Ingewezekana ingepigwa marufuku lakini utakuta wanakuambia hawa 

Com. Lethome:  Unajua hapo ukija hapa, tunapendekeza maoni yako.  Kwa hivyo je wewe, ungependa vipi?

Amina Hassan:  Ningependa watengwe sehemu ya kanda kabisa.

Com. Lethome:  Lakini waendelee na biashara.

Amina Hassan:  Sasa kumzuia mtu ni ngumu lakini kama ingewezekana ata  kama wangeambiwa hiyo kazi ifungwe, ingekuwa

ni vizuri pia.  Kwa hivyo nafikiri maoni yangu ni hayo tu, kama kuna mengine nitarudi baadaye.

Com. Wambua:  Thank you very much.  Asante sana mama, jiandikishe hapa tafadhali.  Tutamuita, Bi Anne, I cannot read the

second name but it is Jorensa, you are observer.  O.K, thank you very much.  Peter Njuguna pia ni observer?  Peter Njuguna,

you are an observer.  O.K, thank you very much.  Sudi Mohammed.

Sudi Mohammed:  Salaam Aleykum wabarakatuu.   My name is Sudi Mohammed from  Riyadh  Mosque  and  here  I  have  a
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presentation from the Committee of the Pumwani Residents.

1. Shelter:  The land issue is of concern to the majority of our people, that means the landless people  of the slums, it is our wish

that the communal title deed should be considered in an area whereby people live as a community.

2.  Education:  Primary and Secondary education must be  free to the slum dwellers.   Majengo  as  a  slum area  does  not  have

even a Nursery sponsored  school by the government though we have a very high number of non-school  going  children  in  the

area due to poverty and lack or schools too.

3. Health:  We have only one dispensary serving the very large area  and number of people  that soround this slum area,  namely

Shauri Moyo, Biafra, Carlifonia, Gorofani, Starehe and other suburbs yet the dispensary has no medicine most of the time and if

it happen to have,  the available medicines are  being  charged  at  very  higy  prices.   These  services  should  also  be  free  to  our

people. HIV Aids, medicine should be given out freely.

4.  Job Opportunities:  The government should come up with a plan to support our people with creative skills and small business

too whereby a Committee will the formed by our members for forsee the issue of marketing and selling of the product.

Jua Kali Industries:  The jua kali sector should be recorgnised by the government, that means by given its own ministry to forsee

the growth of the industry by giving out soft loans to its members through Jua Kali Banks.

5. Administration, Police Force, Army and all the likely job opportunities should be left to the people  themselves to select  their

own members to serve in the forces because they can best select those with good characters among themselves.

6.  Judiciary System:  The act  of no  and  yes  at  the  beginning  appearing  in  court  for  civil  cases  is  a  very  wrong  approach  to

judgement because our people are not well educated and yet do not have money to hire the lawyers therefore most of the time,

they are  fined and jailed for no mistakes.   This is because  most of the times the Police forces them to  use  the  Act  of  bribery

simply because our people cannot defend themselves in court because they have got no knowledge on the laws.  Hence this has

increased the rate of corruption.

7. Corruption by itself has appeared to be a disease which has got no medicine in our society nowadays.  Here I would suggest

that  tought  measures  must  be  put  in  place  to  these  people  found  taking  any  money  from  someone,  for  example,  people  in

highers office starding from the juniors, if found guilty of this offence, he or she must be given a punishment of 12 strokes and six

years imprisonment but if it is a senior officer in higher offices is gound guilty, tough actions of his or  her junior plus his or  her

property must be seized, sold and the cash surrendered to the government.  In that chapter, I mean that he must also receive the

12 strokes,  the sentence of 6  years  and  his  or  her  propery  or  her  property  ceized  and  sold  and  the  money  returned  to  the

government so that it can be utilized properly.
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8. Administration Office:  This must be ceized also and instead community representatives must be  appointed to take  the office

of Chiefs and District Officers.

9. Religious matters:  The government should come up with a board  of all main religious groups in the country to forsee all the

religious matters plus immorality issues, culture and other beliefs.

10.  Presidential  Powers:   Should be minimized so that if found guilty can be sentenced in a court  of  law.   His  terms  in  office

should follow the international rule of democracy that means, 5 years term.  

The Vice President should be the second runner during the elections. 

The Prime Minister should be appointed through the Parliament, he should cope with the President.

(Some part of tape is one not recorded)

Pastor  Joseph  Omondi:  (Muthurwa  Shauri  Moyo  Ward  Aspirant)  Yaani  wanaacha  watoto  na  wanatoroka  kuwa

wamekuwa na shida mengi ambayo wanashindwa kulitatua kwa hivyo mtu anaogopa vile ataweza lulisha ma anaitupa ili.

Com. Lethome:  Pastor,  wacha ni kusaidie,  matatizo tunayajua sasa  tunataka upendekeze namna ya kuyatatua hayo  matatizo

katika Katiba mpya, pendekeza tu.  

Pastor Joseph Omondi:  Ningependa ya kwamba sheria lipate kusimama kabisa ama yaani kufuatiliwa kabisa nina amini  ya

kwamba kuna sheria ya watoto,  haki ya watoto  lakini kingefuatiliwa kabisa kuwa kuna sheria kingine lipo lakini halifuatiliwi so

inakuwa tu ni kama vile halingekuwa halipo.

Kuhusu Polisi:  Kuna shida zaidi, mimi ningependelea ya kwamba ID, vile kubeba ID watu huwa wanabeba ID, mtu upoteza ID

sasa akienda kesho yake hana ID kuwa Polisi wanataka utembee na original ID,  ukitoa photocopy wanakuambia hawataki so,

ningependelea  yaani  sheria  lipate  kutengenezwe  au  kuwekwa  kuhusu  ID  ama  kuhusu  kutembea.   Ili  kwamba  watu

wanapotembea,  wanatembea  wakiwa  na  freedom,  yaani  bila  kuwa  na  wasiwasi  kuwa  wako  katika  nchi  yao.   Unapata  ya

kwamba, wakati kama huu ni wakati tunaelekea general election na kuna sehemu zingine, hazikanyagwi yaani unishikwa juu ya

trespass  unapelekwa kotini na unakuwa charged na  unaenda  kufungwa  ya  kwamba  ume-tresspass.   Kama  Railway  quarters

unapata ya kwamba mtu akitoka Shauri Moya ni ya  kwamba  sasa  Ward  mbili  zimeunganishwa,  Shauri  Moyo  –  Mudhurwa,
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sasa unapata mtu akitoka  kuenda  kule,anashikwa  kwamba  amakanyaga,  So,  kuhusu  trespass  nafikiria  ilikuwa  na  ya  ukolini,

ningependa kufuatiliwa na kuangaliwa nini linaweza likafanyika.  

Halafu tena kuhusu kanisa:  Tunapata ya kwamba kuna cult religion ama churches ambapo unapata ya kwamba linapata kuwa

registered na linaleta tatizo zaidi.  Ningependelea kwamba kuhusu ku-registers kanisa, lipate kuundwa ile kamati ya wale ambao

wamaokoka  ama  wale  ambao  wako  katika  makanisa  hayo  ili  ya  kwamba  isije  likaunganishwa  na  society,  yaani  registered

katika  society  Act,  liwe  tofauti  kanisa,  vile  inakuwa  registered  ili  kwamba  ndipo  itazuia  cult  organizations  ama  churches

ku-registiwa, kuwa linaleta shida zaidi watu kuanza kudanganya na uonge mingi ya kwamba dunia inaisha kesho,  Yesu anarudi

kesho kutwa.  So, ili kwamba tupate kupata yale ambayo ama kuwa na amani katika nchi ili.

Elections:  Mwisho ni ya kwamba ni kuhusu elections,  ningependea  kwamba  Electoral  Commission  na  sheria  yaani  sheria  ya

nchi na lile la Electoral Commission.  Kwa kuwa tunapata ya kwamba Electoral Commission inaweza ikaamka kesho at  will na

inatangaza ya kwamba tumeunganisha hizi Wards  mbili  ama  tumeunganisha  Constituency  fulani  yaani  vile  wangetaka.   Lakini

unapata ina-affect wengi, kama wakati  kama huu unapata kuna wengi ambao  saa  hizi  wamekuwa-affected  na  zile  Ma-wards

zimeunganishwa bila ku-contact ama bila kuhusisha wale ambao wanausika ili wapate maoni yao.  

So,  wakati  huu tunatoa maoni lakini Parliament imetengenezwa sheria  zingine  so  hatuelewi  ni  sheria  gani  ambayo  linafaa  ama

linakuwa ni  sawa.   So,  hili  naamini  ni  sawa  kuwa  wananchi  kama  Wanjiku  or  whover  wanatoa  maoni  kabisa.   So,  lile  liko

ningependelea  ya  kwamba  Electoral  Commission  isije  tu  inaamka  kesho  na  inaamua  ya  kwamba  tumeunganisha  Ward,

tumeunganisha Constituency.  Kuna yale ambayo yanafaa  kuusishwe  wananchi  bila  ya  watu  kuketi  pahala  fulani  na  kuamulia

nchi nzima yale ya kuyafanya.

Ni hayo tu, nimeshukuru.

Com. Wambua:  Nitamuita Benson Ilupe kutoka Kitui Village, hayuko?  Shariff Abdala?

Shariff Abdala:  Salaam Aleykum.  Jina langu ni Shariff Abdala.  

Ningependelea  kuzungumzia  upande  wa  Kadhi  wetu,  ningeomba  kimaoni  yangu  mwenyewe  kibinafsi,  Kadhi  achaguliwe  na

watu  wote  kwa  pamoja  si  kama  vile  ambavyo  sasa  mambo  haya  yanavyoendelea  Kadhi  anachaguliwa  tu  na  serikali,

tunaambiwa Kadhi ni huyo na inakuwa na hivyo.

Pili,  ningependa  sheria  Kadhi  anayoitumia  itiliwe  mkazo  atakapokuwa  amechaguliwa  na  wote  na  pia  ningependelea  katika

maoni yangu kwamba,  kuwe pia na Court  of  Appeal  ya  Kadhi  maanake  Kadhi  akiwa  hakuamua  sawa  unaweza  ukarudisha

Appeal  lakini  sio  kupeleka  Appeal  yako  kwa  serikali  ikiwa  wewe  ni  Muislamu  na  mashtaka  na  mambo  yako  yaikumiwe
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Kikadhi, Kiislamu na kuwe na Court ya Appeal.

Tatu, ningependa kuzungumzia upande wa viwanja kama vile vya makanisa na Moskiti, hapa nasikitika ya kwamba kuna kama,

sikuridhika kwamba vile viwanja hivi vinavyotolewa maana unakuta  sehemu  fulani  Waislamu  wakiitaji  viwanja  vya  Moskiti  ni

kama wamebaguliwa.  Sehemu ambazo ni mbali kunahitajika Moskiti  fulani inakuwa wakiomba inakuwa ni uzito sana.    Kwa

hivyo yangu si mengi sana ni hayo machache tu kuhusu hali hiyo irekebishwe.

Com. Wambua:  Mzee, umesema Kadhi achaguliwe na watu je, hawa watu wawe Waislamu ama wawe?

Shariff Abdala:  Wawe Waislamu maanake Kadhi ni wa Kiislamu.

Com. Wambua:  Ya,  ukisema watu wote basi  ujasema sawa.   Kwa hivyo asante sana.   Nitamuita  Ibrahim  Yogo,  Onesmus

Bora, Abdalla Bilali.  Where are these people?  

Abdala Bilali: I would like to represent myself, my name is Abdalla Bilali. 

Asalaam Aleykum waramatulai wabarakati.

I would like to present  my views to the Commission in four ways,   I  will  represent  the  black  race  of  Africa,  I  represent  my

country as a Kenyan and I also represent my community as Pumwani and also repreprenting myself as follows:  

First,  I  would like to see  a Constitution whereby  each  and  every  mwananchi  has  an  ability  to  make  informed  choices  and  a

sustainable developmement,  freedom  of  expression  and  participation  in  democratization  in  all  aspects  of  social,  political  and

economical life.  I would like to see a country whereby people will be given better wages and salaries, respect of human life and

better management of the economy and public resources.

My people  want to see  democratization so  as  to  improve  their  living  conditions.   I  would  like  to  see  an  environment  where

education will be free and basic rights and access to each and evey mwananchi.

I would like to see  a country free from tribalism, nepotism, I would like to see  people  developing partriotms  and  nationalism,

love and pride for your own country where by you will not  see  Police  harassment  as  we  normally  observed  the  youth  being

tortured by Police.  There is not even freedom of movement in our country and yet our Constitution says that there is freedom

of speech and freedom of movement.  I  would like to see  a country where by each and evey mwananchi participates  fully for

the development of the nation.  
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Before independence our Late Mzee Jomo Kenyatt  said that there are  3 kinds of wars  that we should do away with.  War of

illiterance and ignorance, poverty and disease but since then the problems have increased, there is not only the problem of those

three but also corruption,  mismanagement of public resources.   Our politicians, our Members of Parliament  normally  increase

their salaries in Parliament instead of discussing important issues of developing the nation.  They are  dring luxurious cars  using

taxpayers’ money instead of utilization these kind things.

Com. Wambua:  Give your proposals because those are the ones we want you to come up with.

Abdala Bilali: Just proposals.

So, under childrens Act, there should be free education, free heath care and free basic needs for each and every mwananchi.

On Police harassment, there should be a re-training on Police and they should be taught about  human rights and re-trained after

every 2 years.  The Administration  Police  should  be  removed  and  replaced  by  Local  Government  elected  leaders,  each  and

every Chief, Sub Chiefs and District Officers should be elected by the members of the community because  they are  the people

who know they own problems.   If you bring a District Officers from the West  or  North Eastern,  the  problems  the  people  of

North Eastern are facing are not the same problems that the local mwananchi of Majengo is facing.  So, it will be  more effective

if we elect  leaders  from our community.  A child born in the community to represent  the community for  the  prosperity  of  this

community.

Secondly, under religion yes there is freedom of worship but let us not put devel worship as  a way of trying to please freedom

or worship, there should be a well-organized kind or  religion.  Some religions are  after money, let us try and look at  a religion

which represents  the way of life and  the  way  of  God,  therefore  some  types  of  religion  and  some  tribal  groups  like  Mongiki

should be eradicated from our country.

Tax payers money:  Let this be used well, as I have already said that our politicians are  using taxpayers  money to buy luxurious

cars instead of using it to initiate development projects in our areas.  In this case, let me talk about my area  as  Majengo,  the old

mud houses smell from the nearby due to drainage and  uncollected  garbage  as  some  people  are  unaware  of  the  harsh  living

conditions and atmosphere around them.  Majengo being the oldest  slum where  Kenya’s  independence  history  was  made,  a

place where leaders and some where African political movements used to hide and scheme, it is my appeal  to the government

to hail Majengo by uplifting it in terms of health, housing and all general living conditions.

We have seen that we are electing leaders, a Member of Parliament should be elected and each and every Ward should have at

least 25% representation and not area to represent a Member of Parliament while this has led to negligence of some areas  and

they say, because these people did not elect me, so I cannot give them anything.  So,  I would like to see  a Constitution where
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by each and every Member of Parliament to qualify, as an MP should have at least 25% in each and every Ward he represents.

Thirdly, I would like the Presidential  powers  to be  trimmed, the President  has a lot of powers  yet we have graduates  and yet

they  do  not  have  employment.   For  this  reason,  I  would  like  to  see  that  meri  is  considered  where  by  each  and  everyone

qualified for the job is given the job.  Let it not be that all the powers are given to one person while the rest  are  crying that they

do not have emplyment.

To me, I think on succession we should not see  the 4 Vice Chairmen as the people  who should be elected,  even me I can be

elected by the people.  The minimum Presidential  age should be reduced from the age of 35 to a minimum age of 25.   As we

can see that there are changes and this is a dot-com generation and knowing their ways of life, so my appeal  to the government

that this should also apply to Parliamentary.

Identity Cards should be given simultenously with the passports  for each and every mwananchi to have freedom of movement.

How do you say  that  each  and  every  mwananchi  has  freedom  of  movement  while  he  or  she  is  denied  the  passport  so,  we

should be realistic.

My last point is on Land:  I believe that land is a natural resource,  I would like to see  each and every mwananchi has a right to

own land and shelter.   Why is that the big people,  the big fish are  the ones who own these big pieces  of  land  while  the  local

mwananchi  who  does  not  have  any  income  does  not  own  a  plot.   So,  there  should  be  a  limitation  so  that  each  and  every

mwananchi to have 3 acres of land and free health and medical care.

For that reason, I would like to summarize by saying that I would like to see a nation that has properity whereby each and every

mwananchi participates fully.  Thank you.

Com. Wambua:  Ngoja kidogo.

Com. Lethome:   Bilali, you recommended that at  least  every  mwananchi  should  have  3  acres  of  land,  that  is  the  minimum.

What about the maximum, the ceiling what do you recommend?

Abdala Bilali:  For the maximum, I would like to see  that it does  not matter how much you own but let it not affect the other

party.  You should own land depending on the, I think that one we shall discuss later.  

To finish this, I think the Constitution is more important than election.  So, let us not rush that (no reform, no election).   This is a

fundamental  issue,  which  should  be  considered  seriously  and  which  will  govern  the  country  for  almost  another  100  years.

Election is a part of Constitution so, let us have a good Constitution which will enable each and every mwananchi and which will
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not affect the mwananchi later due to the rush of the election.  I think the Commission should be given more time.

The kind of the government I would like to see, I am so sorry to rush over this issue but please forgive me. 

We have already seen that there are different kinds of government.  Myself, I support the Presidential and Parliamentary kind of

government and a Coalision and Transision kind of government.   For  this reason,  the transision kind of government where  by

there are  changes to  be  applied  in  the  country,  I  am  supporting  even  the  merger  between  differenct  kinds  of  parties.   I  am

supporting even the government of national unity, for this reason,  I would like to see  this kind of thing or  action.   I  know  the

Constitution  of  Kenya  is  more  important,  our  Constitution  is  …..               and  all  this  kinds  of  things  but  there  are

implementations.  We are urging that those laws should be implemented and put into action.

I also believe that power is never given to an oppressor,  it must be  demanded by the oppressor,  it is never given voluntarily to

the  opressee  by  the  oppressor.   So,  we  should  demand  our  rights,  we  the  local  people  of  Majengo,  I  would  like  to  the

continuation of various faces,  our people  living in good health.  This is the democray,  this is the kind of thing that  we  want  to

see,  and we are  told that we had already attained independence,  what king of independence while I see  my people  suffering,

street  children all over,  this is not dependence.   Sometimes I feel like crying even when I see  my people  suffering, the  people

who fought for the indepedence of this country are neglected.

The immoral behaviour, we have seen the commercial sex workers, our government is encouraging this king of thing and yet we

expect God to help us, how will God help us while we are encouraging….

Com. Wambua:  Give us your proposals?

Abdala Bilali:  My proposal is that these people should be eradicated and removed from this place or  if they will stationed at

this particular place, let us try to put other  project  and not selling ones body for money.  This will also held in eradicating HIV

Aids in our community.  Thank you with those few words.

Com. Wambua:  Afesto Amele.

Afesto Amele:  Goodmorning?  My name is Afesto Amele, mine mainly will forcus on Presidential powers. 

Presidential Powers: -

I feel the Presidential powers  should be reduced because  we find, for example in the Judiary,  the President  has the powers  to

appoint the Judiciary and that is not good because we find that as a person, he has the people whom he will forcus on.
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Secondly, he is the Commander-in-Chief,  this should be given to another person because  he has a lot of work and giving him

that, makes him more tire.  

The  President  should  not  be  above  the  law  because  when  a  person  is  above  the  law,  when  he  makes  a  mistake  there  is

nowhere you can take him.

My second point is on Police harassment: -

It is not good the way the Police are  treating people,  because  you find that,  for example  a  Policeman  arrests  a  lady,  he  may

want to exchange her freedom with sex.

Those are the only views I have.

Com. Wambua:  Thank you very much Afesto.  Let us have Moses Oyugi.

Moses Oyugi:  Ladies and gentlemen.  

Speaker:  Jina?

Moses  Oyugi:   Moses  Oyugi.   Shida  ambayo  tuko  nayo  mbaya  katika  Kenya  ata  tunakuja  kuona  katika  review,  ni

implementation.   Tuta  propose  lakini  shida  inatoka  juu  ya  implementation  from  our  government.   Hiyo  ndio  shida  ambayo

tunataka tueleze, tutapropose maoni yetu lakini tunaomba Kenya government wakiweka sheria wa-implement.

Langu ni moja, kuna wakati ambayo tulikuwa tunaendesha government yetu vizuri sana.

1.  Tuwe  na  Regional  Assembly,  katika  kila  province,  Regional  Asembly  watachagua  Wajumbe  wao  katika  kila  district

kulingana  na  Provinces.   Kama  Central  Province,  Nyanza  Province,  Nairobi  e.t.c.  tuwe  na  Wajumbe  ambao  wana-deal  na

mambo yetu ya area.  Ikiwa tunatoa kodi hapa Nairobi, Nyanza, Central Province, pesa zetu tunataka tuwe na 80% ifanye kazi

within,  20%  iwe-remitted  to  the  government  waone  ya  kwamba  hiyo  20%  kama  wanasanya  Kenya  mzima  ni  nyingi  sana.

Maanake wanachezea pesa ya raia, wakiingia Central Government, wana-loot na hakuna pesa ambayo inafika katika Province.

  Tunataka Regional Assembly ambayo ita-deal na area.

2.  Location  /  Council:   Tuwe  na  Wajumbe  ambao  wamechaguliwa  ku-deal  na  election,  mambo  gani  yanatakikana  kama

barabara, sokoni e.t.c.  Tuwe na Assembly ya Wajumbe ambao wamechaguliwa katika location. Tukirudi juu maanake nataka
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Central  Government  sio  Majimbo,  mtu  asichukue  ni  Majimbo,  turudi  juu  tuwe  na  Lower  House,  House  of  Representative,

every  Constitutiency  wachague  Wajumbe  wake  katika  Lower  house  na  Lower  house  isiwe  na  powers,  wakipenda

wanajiongeza mishahara yao peke  yao,  tuwe na Upper  house ambayo itachunge yale mamba wanazungumzia waone kwamba

ni sawa na wanaweze ku-approve au namna gani?

Upper  house  ndio  ita-deel  na  mambo  yote  na  Upper  house  ipewe  powers  kuchagua  Permanent  Secretary,  Provincial

Commissioner na Administration yote iwe chini ya upper  house.   Upper  house wakisha kaa,  wale wanaochagua kama serikali,

wapeane kwa President ili atangaza, sio eti President ndio ana appoint.  Aki-appoint mimi siwezi fanya kazi sawa sawa manake

ako na haki ya kufuta ama kuandika na hatuwezi kumpa President  powers  ku-hire and  fire.   Tuwe  na  Upper  house  ambayo

ina-deel na hayo na wawe wazee ambao wamekoma.  Wacha habari ya young Tusks, young tusks watafanya kazi gani, serikali

inaanguka because  of young tusks.   Tunataka wazee ambao wamekoma na young  tusks  tuwawachie  Lower  House,  wa-deal

nayo halafu wazee wanachukua ndio waone nchi inaendelea namna gani.

Nikirudi katika Nominated Members of Parliament ambayo tunapatiana kwa President  ndio kila mtu anakimbia kwa President

anachagua  watu  kumi  na  mbili,  tunataka  these  Nominated  Members  wachaguliwe  na  Parliament.   Wajumbe  ambao

wamechaguliwa wote  katiba  two  hundred  and  something  waende  wapiganie  huko,  wachague  katika  Bunge,  wawetunawaita

Special Elected Members and not Nominated Member maanake Nominated Member hiyo ndio inaleta taabu,  ukichaguliwa na

President  huna haki kusema  kile  kitu  kinaendelea  kibaya  katika  Kenya.   Tuwe  na  wale  wanachaguliwa  na  Wajumbe  katika

Parliament wachaguliwe kwa Secret Ballot.

Nikurudi kwa Judicial Department:   Tunataka Special  Committtee ambayo itachagua Attorney  General,  Chief  Justice,  Judges

maanake tukiwacha President inawachaguwa, nikiwa na kesi against the President  ama kabila yake,  hiyo kesi  itatupiliwa mbali,

tunataka committee ya Judicial department ambazo inaisimamia independently na Judiciary iwe independent,  bila ku-interfere na

President  na  bila  ku-interfere  na  Central  Government.   Wachague  watu  wao  wenyewe,  Attorney  General,  maanake  tunaita

Attorney  General  ni  Chief  Advices,  how  can  you  advise  somebody,  kama  somebody  huyo  ndio  amekuandika.   Huwezu

ku-advice boss, the boss is always right na wewe umechaguliwa na boss halafu u-advice yeye, hakuna.  Hivyo tunataka tuwe na

Judicial Department na Committee yake wamachaguliwa, kama Judge na kadhalika.

Nikiingia post ya Polisi, katika Kenya Polisi ana kazi ngumu zaidi, kuchunga watu,  kuleta amani, tafadhali tuone sheria ambayo

inaweza  kukaa  chini  na  kutengeneza  mshahara  ya  Polisi  hiyo  ndio  inaleta  corruption.   Polisi  anapata  mshahara  elf  nne,  ana

watoto,  school fees sasa  ni elf ngapi, nyumba ni ngapi na yeye ana elf nne hiyo, sababu gani  hutaweza  kuchukua  shilingi  tano

tano  kwa  matatu.   Unachukua  shilling  tano  kwa  sababu  condition  inaku-force  Polisi  afanya  hivyo.   Nataka  Polisi  awe  na

nyumba mzuri, mshahara mzuri ili afanye kazi na roho safi ndio alinde Kenya,  ili Kenya iwe na peace.   Corruption inatokana na

mshahara kidogo na watu wengine wanaogeza mshahara yao  kule  juu  hawa  ambao  tunawachagua  inakuwa  half  a  Million  na

bado wanataka hiyo pesa na Polisi ambaye analinda watu amasahaulika.   Kwa hivyo tunaingilia tunapigania na Polisi sisi kama
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raia  wawe  na  Committeee  yao  manake  hawe  hawana  chama  au  Union  ambayo  inaweza  kupigania  mambo  yalo.   Tuwe  na

Committtee ambayo itaweza kuleta malalamiko, terms and conditions yao kwa government halafu wanapata.

Nikirudia  Election,  wakati  moja  tulikuwa  na  independent  candidate,  hakuna  kitu  kama  independe  candidate  hawezi  kuwa

registered,  ukiwa na pesa  zako na KANU imekukataa,  Ford  Kenya  imekukataa,  DP  imekukataa,  una  right  kusimama  kama

independent candidate.   Na ukiingia sasa party itakutafuta kukuambia uje pande wao, maanake tunaweza kuwach mtu mzuri ya

kwamba hajapewe ticket  na KANU au Ford  Kenya amakatazwe,  anabaki  eti kwa grassroot.   Tuwache  party  achukue  watu

wake, na independent candidates tuwe nao katika Kenya.  

Hayo ndio maoni yango ambazo nilikuwa nataka nilete hapa kwenu muweke iwe Katiba.  Thank you.

Com.  Wambua:   Kidogo  tu,  umesema  ati,  ile  proposal  ya  serikali,  unataka  tuwe  na  Regional  Assembly,  80%  ya  revenue

tukishachua hiyo revenue 80% itumike kwa region na ile ingine iende kwa Central Government.  Halafu umesema hata kuwe na

House of Representative, Upper House na Lower House na ukasema sio Majimbo.  Tofauti ya hii proposal  yako na Majimbo

nini maanake lazima tueleweke maanake Majimbo vile tunayaelewa ni Regionalism kila jimbo liwe independent na ni kama vile

umetaja na tukiangalia sana ile system of government tuliokuwa nayo baada  ya uhuru ilikuwa tu hivi hivi.  Kwa hivyo tofauti ya

hii proposal yako na ya Majimbo ni kitu gani?

Moses Oyugi: Tofauti yangu na Majimbo, Majimbi ni kila jimbo inakuwa na President  yake.   Hiyo ndio tofaouti yangu na vile

tunaaka  Central  Government  ambayo  inapata  20%,  tuko  na  President  ya  Kenya  nzima  na  hao  jama  ambao  wana-discuss

mambo  ya  Regional,  Location,  Upper  House  ni  chini  ya  President  ya  Kenya  nzima,  isipokuwa  kitu  tunazuia,  pesa  inatoka

Nyanza, inakuja Central  Province,  Nyanza lazima ipige magoti kwa  KANU  ndio  mambo  yao  yatengenezwe  na  pesa  ni  yao.

Tunataka  80%  ifanye  kazi  kwetu  kule,  20%  iletwe  hapa,  kama  ni  kidogo  Lower  House  lazima  I-discuss  maanake

representative  kutoka  Nyanza  yuko  huko,  wanaweza  kusema  kuna  pesa  kidogo,  tuchukue  pesa  kidogo  tumpe  Central

Government.

Com.  Wambua:   Kwa  hii  proposal  yako  nani  atasimia  Jimbo,  umesema  sio  President  ama  Vice  President  kama  vile

tulivyokuwa hapo awali.  Nani atasimamia jimbo?

Moses  Oyugi:   Jimbo wale watu ambao wanasimamia maanake nasema ni  one  government,  kuna  mtu  anayechaguliwa  kule

ambaye  anaitwa  Provincial  Commissioner  ya  jimbo,  yeye  ndio  anaunganisha  government  na  wale  wa  Jimbo  na  yeye  ndiye

atakakuwa Chairman wa Regional Assembly na asichaguliwe na President.   Nilikuwa nasema kuna Committeee ingine ambayo

itakuwa inachaguwa government kama Bwana PC sasa PC atakuwa na nguvu maanake hawezi kungoja President.  Ata hii kura

inaibiwa kwa sababu anaandika watu kama PC,  Chief.   Chief anaogopa President  sana,  akikuja Chief anaweza kukimbia hata

avunje mguu yake, sasa kama kuna pahali …………..hawezi kujali, President atafanya kazi yake, na administration pia itafanya
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kazi yao.

Kuna kitu nimesahau kidogo.

Com. Wambua:  Wacha aulize halafu ataongezea.

Com. Githu Muigai: Umezema ungependa serikali ya Coucil ipewe nguvu, ndio?  Tuwe na serikali mara tatu.

Moses Oyugi:  Mara nne.

Com. Githu Muigai:  Mara nne, juu zaidi tuwe na Central Government.

Moses Oyugi:  Zamani tulikuwa tunaita Senate.

Com. Githu Muigai: Senate, Lower House halafu tuteremke chini Regional Government, tuteremke chini zaidi.

Moses Oyugi:  Provincial Council Council Elected.

Com. Githu Muigai:  O.K, unataka tupeleke wapi County Council, Town Counci na Municipal Council?  Hiyo ni swali langu

la kwanza.

Moses  Oyugi:  Hiyo  swali  lako  najibu  hivi.   Municipality  ita-deel  na  mambo  ya  Municipal,  County  Council  sio  location,

location iko tofauti na County Council maanake kuna  Councillor  ambaye  anatoka  kwa  kila  location  na  si  location  moja,  saa

zingine anaweza kuunganisha locations mbile iwe na Councillor moja.  Sasa Council ina-deal na mambo ya County Council that

one  we  call  Local  Government,  lazima  Local  Government  iwe  na  representative.   Regional  ambayo  natakakuzungumzia

wana-deal na mambo ya Central Government.

Com. Githu Muigai:  Haya nimeelewe hiyo, P.C, D.C., D.O. na Chief wanafanya kazi ya Central  Government,  sasa  tukipatia

Local Government nguvu, unataka tufanya nini na P.C., D.C., D.O. na Chief.

Moses Oyugi:  Sijasema tupewe County Council nguvu, serikali ni ya aina mbili kila mtu anajua,  kuna Local Government na

iko  na  Act  yake,  kuna  Central  Government  nikizungumza  kuhusu  Provincial  Commissioner  mimi  nazungumzia  Central

Government,  ana-deal  na  Central  Government.   Nikizungumza  habari  ya  Council  e.t.c.  mimi  nazungumza  kuhusu  Local

Governemt.  
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Sasa  lile kitu limebaki ni moja tu,  ni ya kwamba kwa mfano katika City Council,  unaona  ya  kwamba  City  Council  inapeleka

serikali hasara kubwa.  Mtu anakuwa kwa barabara  anaweka biashara yake,  City Council anakuja anachukua pesa  kwake na

government hapata chochote.   Kwa huyu mtu, kuna pesa  ambayo watu wa City Council wanachukua kwake kila jioni au kila

mwezi,  hizo  pesa  zinaingia  kwa  mifuko  ya  mtu  binafsi,  haingii  kwa  City  Council,  hii  sheria  tunataka  tuitengeneze.   Kama  ni

kujenga makiosk au kujenga stalls  ndio  watu  waingie  wafanye  biashara  yao  wampe  serikali  ya  Local  Government  ama  City

Council faida, maanake wale wanafanya kazi Kikomba hapa wengi wao pesa yao yanaingia kwa mifuko ya individuals sio kwa

City Council.  Ndio unaona City Council wamesahau ata kufagia choo hata mafi sasa  unaona iko Nairobi,  tena panya inakuwa

kubwa kuliko paka.  Sababu gani City Council wanalia hawana pesa  na wale wanaofanya City Council ndio wanachukua pesa

kwa  raisa  for  nothing.   Tutengeneze  sheria  ambayo  inaweza  kuzuia  watu  wa  City  Council  kuchukua  pesa,  City  Council

imeanguka, hakuna City Council wakati huu.

Com. Wambua: Bwana Oyugi tafadhali, tumuite Hussein Suleiman.

Hussein Suleiman:  Officials wanaousika nawasalimia?  Jina langu ni Hussein Seleiman.

1. Kwa urekebishaji wa Katiba, kwa maoni yangu ningependa ya kwamba,  twe na Katiba ambayo kwamba itakaotoa haki na

usawa kwa wote.

2.  Katiba  ambayo  kwamba  isiobagua  kabila,  rangi  ama  dini.   Mfano  ni  kuwa  Waislamu  wanapotaka  ID,  inakuwa  ni  shida

wakiwa wao ni wananchi halisi ya nchi hii.

3.  Katiba ambayo itampa  mwananchi  sauti  katika  nchi  yake,  yaani  kwa  mfano,  mwananchi  anapomchagua  Mjumbe  kuenda

katika Parliament, yeye akija hua ule Mjumbe anasema ya kwamba yeye ni mtumishi wa raia lakini baada  ya kuvuka sakafu na

kuenda upande ule wa pili anakuwa Honorable yaani anakuwa Mweshimiwa.  Sasa  mweshimiwa ndio atakayetumikia mdogo

ama mdogo ndiye atakayetumikia mkubwa.  Hiyo sheria irekebishwe.

4.  Police Act:   Sheria  hii  au  kifungu  hichi  cha  Police  Act  kichunguzwe  kikamilifu  na  kurekebishwe  maana  sijui  ni  Katiba  ipi

wanayoitumua Mapolisi ikiwa  ni  hatia  kumtesa  mtu  mwingine  yeyote  yule  kama  ni  mke  wako  au  mtoto  wako  kama  Katiba

inavyosema ni kosa.  Na hawa Mapolisi wetu sijui wanatumia Katiba ipi, wanatushika,  kutupiga na kutunyanyasa.   Tungependa

Katiba  tujue  ni  Katiba  ipi?   Tungependa  Katiba  iwe  ni  moja,  haki  iwe  ni  moja  kwa  sisi  sote.   Isiwe  ya  pande  moja  bila

kuangalia pande nyingine.

5. Mfungua akipelekwa pale anaweza kukaa rumand ata kwa miaka miwili au mitatu na kuteseka katika rumand bila Ma-judge

kujali na kwa  hakika  hakuna  mwenye  kukutetea.   Kwa  hivyo  ningependa  mahakama  zetu  zichunguzwe  ili  kwamba  zisiweze

kuwanyanyasa wananchi.
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6. Chief Kadhi’s Court:  Mahakama ya Kadhi ningeomba ipewe mamlaka zaidi kuhusu sheria kulingana na hukumu za Kiislamu,

kuambatana na kitabu cha Qurani.  Ni hayo tu.

Com.  Wambua:   Mzee  ulizungumza  mambo  ya  waheshimiwa  wakichaguliwa  wanavuka,  wanakuwa  kama,  sehemu  zingine

tumezuru tulikuwa na maoni ya kwamba,  mweshimiwa kama hawafanyi kazi,  waliomchagua vilivyo wawe  na  haki  ya  kumfuta

kazi, ungependekeza namna gani kwa hayo kwa maoni yako?

Hussein  Suleiman:   Pale  ningependekeza  ya  kwamba  yeye  awe  akirudi  kwa  wananchi  waliomchagua  na  kutuambia  kazi

imekwenda  hivi  na  hivi,  pahali  fulani  iko  hivi  na  hivi,  ikiwa  hakika  tunaona  ndivyo  ilivyo,  tunakubali  kama  hatukubali

tunamwambia hatukubali kama ni kuenda mbele tunakwenda mbele ili kwamba tuwe na sauti vilivyo.

Com. Wambua:  Kuenda mbele ni kumfuta kazi.

Husein Suleiman:  Kumfuta, kumuondoa halafu tuweke mwingine. 

Com. Wambua: Asante.  Thank you very much.  

Com. Githu Muigai: Nitamuita Hawa Ali

Hawa Ali:  Asaalam Aleykum waramatulai wabarakatu.

Kwa  majina  naitwa  Hawa  Wamohu  Aki,  niko  hapa  kwa  niaba  ya  Supreme  Women  Group.   Tuliketi  chini  na  kuona  ya

kwanza:-

1.   Wanawake Wakiislamu waruhusiwa kutumia vazi  lao  mahali  popote  kwa  sababu  unapokwenda  unavaa  maofisi  mengine,

hawakuhudumii kikamilifu.

2.   Tukaonelea  wanao  ugua  ugonjwa  wa  Ukimwi  au  wenye  virusi  ambao  wanaofanya  kazi,  wasiachiswe  kazi  kabla  au  mtu

hajalemewa kabia kwa sababu ya jamii ambayo inayomtegemea.

3.  Shule za msingi ziwe za malipo ya chini kabisa ili kuwezesha mzazi kuidumu karo hiyo.

4.   Katika  shule  zetu  za  Kenya  watoto  wa  Kiislamu  wachukuliwa  kama  wanafunzi  wale  wengine,  kwa  sababu  ya  tishio  ya

waalimu na wanafunzi wenzao.
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5.  Biashara zinazoendela humu mitaani kama vile wanawake kujiuza miili yao pamoja na madawa ya kulevya zipigwe marufuku

kabisa.

6.   Watoto  wetu  wapewe  Vitambulisho  bila  ya  kuangaishwa  hapa  na  pale  kwa  sababu  watoto  wamezaliwa  hapa  hawajui

makwao, wazazi wao wamezaliwa hapa hawajui mahali pengini.

7.   Sisi tunaomba tuwe na taifa lenye amani hatutaki taifa lenye misuko suko kwa sababu wananchi ndio hupata shida pamoja

na watoto.  

8.   Wafanyibiashara watengewe sehemu zao badala  ya kuvunjiwa na kupigiwa mahali pao  ambapo huvunjiwa vitu  vyao,  kwa

sababu ata wao ni raia na ni watu wanaotegemewa na jamii zao.

Sina mengine.

Com. Wambua:  Asante mama kuna swali kidogo utangojea.

Com. Githu Muigai:  Mama tumetembea Kenya yote na tumesikiza sana vile akina mama Wailamu wanasema mambo mengi

kama  hayo  umesema  ya  mavazi  na  mengine  ya  kidini  na  vinginevyo.   Ningependa  kukuuliza  swali  kuhusu  watoto  wadogo

wakike,  Waislamu,  wewe  maoni  yako  ni  vipi?   Inafaa  watairishwe  au  wewe  mwenyewe  unaonelea  sheria  isiruhusu  watoto

watoto wadogo kutairishwa.

Hawa Ali:  Hiyo ya watoto kutairishwa wakike wasitairishwe.

Com.  Lethome:   Na  hayo  ya  wazee  wengine  kuwalazimisha  mabinti  wao  wadogo  kuolewa,  ndoa  za  lazima,  sijui  ungetao

pendekezo gani kuhusu jambo kama hilo?

Hawa Ali:  Hiyo hapari ya wazazi kulazimisha watoto  wadogo ndoa za lazima, ningependeza wazazi hawa wachukuliwa hatua

ya kinidhamu.

Com. Wambua:  Asante sana mama jiandikishe tafadhali.  Winnie Perez.   If you have a written memorandum please,  highlight

the key issues do not read through it, we will take time and read through the memorandum ourselves just highlight the key issues

and the key proposals you prefer to make.

Winnie Perez:  My name is Winnie Perez, I am representing the Kenya Women Political Caucus,  we have a few proposals  to
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make.

Citizenship: -

1) Women have faced discriminations in respect  of citizenship provision for example in Section 90 and 91 of the  current

Constitution women have been rendered as second class citizens as  they do not have the ability to confer citizenship to

children born abroad  to non Kenyan fathers and to confer citizenship to their spouses.   So,  the  KPWC  recommends

that an automatic citizenship be accorded  to any child born within or  without Kenya so long as  one of the parents  is a

Kenyan.

2) Dual Citizenship should be allowed in recorgnision of the increasing number of children of mixed heritage.

3) Kenyan women and men should be able to confer citizenship to foreign husbans and passports  should be  issued  as  a

right.

Basic Rights: -

1) Social,  economic and cultural rights should be protected  in  the  Constitution  and  in  particular  e.g.  knowingly  affecting

other people with AIDS should be construed as an abuse of the right to life.  

2) The right to free and compulsory Primary Education should be protected as a colorary to the right to education.

3) Early or forced marriages should be construed as a denial of the right to education or freedom of choice.

4) The right to employment should be protected and sexual harassament construed as a denial of the right to employement.

5) The right to know or to information should be protected.

Land and property right: -

1) The rights to own and inherit land other movable and immovable properties by women should be added as a right in the

Constitution.

2) The Constitution should regulate land tenure and ensure gender equity in land distribution.
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3) A spouse approval regarding any transaction on land should be mandatory and included in the Constitution.

Lastly:-

1) A child should be defined as a girl or a boy below 18 years.  

2) The principle of the best interest of the child should be incorporated.

3) There should be free and compulsory Primary education.

4) An office for children’s Ombudsman should be created.

Com. Wambua:  This last point you have made of the children Ombudsman.  What will be the purpose of that office?  The last

point you have made what will be the purpose of that office?

Winnie Perez:  For example to get to know the grieviances of children e.g. children in the streets.

Com. Wambua:  James Kanene.

James Kanene:  My name is James Kanene.  

Jambo langu la kwanza  ningependa  kusema  katika  nchi  hii  yetu  ya  Kenya  yote  kama  ilivyo,  ningependelea  serikali  ichukulie

maanani  watoto  wanaoitwa  parking  boys  kwa  sababu  hawa  wamekuwa  ni  wengi  zaidi  na  nikifikiria  hapo  mbele  walikuwa

wamupungua, lakini sasa wamekuwa wengi ata wameleta tatiza na tatizo moja ni kama hii, wamekuwa wengi zaidi ata  unapata

watu walio na magari wanasumbuliwa sana barabarani na nikiangilia sana ama nikifikiria, hawa watoto  wana wazazi wao.   Kwa

hivyo ningependelea serikali ijaribu vile inaweza kupunguza hawa watoto  na kuwasaidia kwa mambo mengine  na  hali  hii  sana

wapende  kujua  wazazi  wao  ni  akina  nani.   Kwa  sababu  kuna  wazazi  ambao  wana  watoto  hawa  ambao  ni  “chokora”  na

wengine  hawa  ndio  huwepa  hiyo  kazi,  kwa  sababu  ni  shida  sana  wewe  ukiwa  kama  mzazi  asubuhi  ikifika  unaamka,  na

unaambia mtoto mdogo kwamba aende na arudi na unga na mwingine akienda akuja na sukuma wiki.  Kwa hivyo tunaona hiyo

hali ya parking boys inaongezeka sana juu ya hao wazazi ambao wana hao watoto,  wanashindwa kuwachukulia  hatua  yeyote

vile huyu mtoto anaweza mzima kwa njia inayofaa.

Jambo la pili, ningependa kuongea kwa upande huu wa watu wanaoitwa Councillors kwa upande wa Local Government hasa

sana  kwa  upande  wa  Slums,  kuna  shida  sana  tukiangalia,  tunaona  Macouncillors  wanakuja  wale  wako  sehemu  za  slums,

wanapoteza wengine, kwa sababu unaweza kuwa wewe umeishi huko kwa slums kwa miaka mingi sana na wakati  inafika  eti

inapeanwa na serikali ili upate kitu kidogo, unakuta wale wanaofaa kupewe plot sio hawa.   Inakuwa pengini ni huyu Councillor
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na group nyingine hawa sasa  ndio wanaridhi sehemu kama hiyo.  Kwa hivyo tukiangalia tunaona bado  shida inaendelea kama

pengine shida ingekupungikia, bado huyo anakuongezea shida nyingine.

Ni hayo tu.

Com. Wambua:  Asante sana.   Nitampa nafasi mama hapo,  tusikie akina mama pia,  kwa hivyo  Naima,  tafadhali  kuja  hapa,

vile utafanya mama karibia hapa.

Speaker:  Sema jina lako?

Halima Alisa:  Mimi naitwa Halima Alisa.

Speaker: Kutoka wapi?

Halima Alisa:  Natoka Pumwani Majengo.

Com. Lethome:  Mama umesema unaitwa nani?

Halima Alisa:  Halima Alisa.

Com. Lethome:  Kutoka wapi?

Halima Alisa:  Kutoka hapa Majengo, Gatanga base.

Com. Lethome:  Sasa uko na maoni?

Halima Alisa:  Ee nina maoni lakini macho yangu huwa siwezi kusom, nawakilisha huyu mtoto anisomee.

Com. Wambua:  Tafadhalini mtulie huko nyuma, kuna kelele nyingi huko, mtulie tusikie vile mama anavyosema hapa.

Com.  Lethome:  Sasa  mama  Halima,  tunajua  hauoni  vizuri  uwezi  kusoma  lakini  baadhi  ya  maoni  yako  hebu  utuambie  yale

ambayo unakumbuka, yale umeandika.

Halima Alisa:  Hayo nimeandika kwanza ni jambo la pombe hapa mjini.
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Com. Lethome:  Kuhusu pombe unasema nini, hebu utuambie?

Halima Alisa:   Kuhusu pombe nasema maanake yaharibu watoto,  wamama na wakaazi wa hapa,  kwanza  zamani  nafahamu

kulikuwa hakuna ruhusa ya pombe kuuzwa manyumbani.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini?

Halima Alisa:  Napendekeza pombe ifungwe, itafutiwe ata  kama ni mbali itengenezwe maanake si sheria yetu, kupita tukiona

pombe na watoto pia waharibika.

Com. Lethome:  Lingine?

Halima Alisa:  Lingine, biashara ya hawa jamaa wanaotoka Tanzania, wahaya, pia ni makosa na wenye nyumba pia twalaumu

ndio wanawapangisha kwa hivyo twaomba serikali itilie mkazo, kama ni kuondolewa wapelekwe sehemu yao mbali.

Com. Lethome:   Sasa  mama  ungependekeza  nini,  waondolewa  waendelee  na  biashara  zao  kwingine  au  biashara  yenyewe

ipigwe marufuku.

Halima Alisa:  Ipigwe marufuku maanake ni biashara haramu sio biashara halali.

Com. Lethome:  Haya mtu akipatikana anafanya biashara kama hiyo, achukuliwe hatua gani?

Halima Alisa:  Achukuliwe hatua iwezekanavyo na serikali na sheria,  katika sheria ya kidini kama ni kurudishwe kwao,  kama

ni wa hapa pia achukuliwe sheria ya kidini, alivyosema katika Quran.

Com. Lethome:  Sasa  mama biashara yenyewe hufanyiwa na watu wawili haiwezi kufanywe na mtu mmoja, sasa  achukuliwe

hatua mwanamke peke yake au na mwanamume pia.

Halima Alisa:  Mke na mume pia maanake wote wameharibu sheria.  Naweza kuendelea?

Com. Wambua:  Endelea tu.

Halima Alisa:   Video za usiku  za  watoto,  zinaharibu  watoto  hawapati  kusoma,  wanaonesha  mambo  machafu  na  ni  watoto

wengine wadogo, mtoto anakuja nyumbani saa saba, ukimuuliza unatoka wapi?    Anasema ametoka kwa video,  ikiwa moja ni

wangu anakataa kabisa kuenda madarasa kwa sababu hizi video.  Kwa hivyo twaomba serikali itilie mkazo.
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Ya nne, naomba katika ofisi D.O. itilie mkazo, iwe na wazee wanaume na wanawake pia.

Habari ya vitambulisha  pia,  watoto  wetu  wapata  taabu  sababu  ya  vitambulisho  kwa  hivyo  naomba  uwe  na  watu  wenye  wa

kuwajua wale watoto ni wazaliwa wa hapa, ni mtoto wa fulani huyu, huyu ni wa fulani maanake wanapata taabu sana.  Unaweza

kupeleka mtoto kuenda kuchukua Kitambulisho ukasumbuliwa sana na ana katatasi  ya hospitali ya kuzaliwa na kila kitu.  Kwa

hivyo  naomba  serikali  pia  itutazamie  mambo  hayo,  unaweza  pengine  ata  mwezi  miwili  mtoto  hajapata  Kitambulisho  na  hali

anajulikani ni mtoto wa fulani.

La  tano,  Mawaziri  na  mawadiwani  tunaowachagua  maanake  hawasaidii  mambo  ya  kimji  na  ndio  wanahusika  na  kuangalia

mambo kama haya wakiwa hapa  mjini  lakini  wakishapata  wanatusahau.   Kila  mtu  anajivutia  kwake  anakuwa  hashuguliki  na

mambo  ya  mji  na  hiyo  ndio  haki  yao  kuchaguliwa  kuangalia  mambo  ya  mji,  kwa  hiyo  pia  tunaomba  wapigiwa  kura  ya

kuwapinga.

Com. Lethome: Sasa kwa upande waka mmechagua Diwani wenu hapa halafu hawakuwatimizia yale aliyowaaidi.  Ungependa

achukuliwe hatua gani kabla hatujafikia uchaguzi mwingini.

Halima Alisa:  Aondolewe na itafutwe Diwani mwingine.

Com. Lethome:  Kama ni Mbuge je?

Halima Alisa:  Hata ma ni Mbunge maanake hashuguliki na mambo ya kimji kwa nini sasa  na ndio kusudi letu la kumchagua

atushugulikie, kwa nini asitushugulikie.

Na  hapati  ya  hospitali  pia  tunaomba  katika  maoni  yetu,  sisi  akina  mama  kuna  akina  mama  wagonjwa  wakawa  nyumbani

hawawezi kuwahudumiwa hospitali kwa hivyo twaomba ipunguzwe garama.  Kama ugonjwa wa AID, TB, Cancer  na ugonjwa

mazito mazito, tupunguziwe garama.

Habari hii ya kuongeza bei za vitu kila mara maanake  baada  ya  kusomwa  budget  halafu  vitu  vishaongeze  kabla  baado,  kwa

hivyo pia itiliwe mkazo katika serikali naomba.

Shirika la St  John iweze kutoa mabarua kama watu wele wa Social  workers  wasaidie  wamama,  kuna  a  kina  mama  wengine

wanaugua na wanapata taabu nyumbani, hawana usaidizi wa hospitali, hawana nguvu, ni watu wazima, wengine hawana watoto.

Mimi nimefika hapo asanteni.

78



Com. Wambua:  Kuna video show umesema watoto  wanaenda,  wale wanaonyesha hizi video  ni  watu  wanaofanya  biashara

wanawalipisha ama ni akina nani hawa?

Halima Alisa: Wanawalipisha ni watu wa hapa mjini, na wanawalipisha shilling 10/=, ata  mtoto anakuwa mwizi nyumbani kwa

sababu lazima aende katika video.

Com. Wambua:  Diana  Abdilahi,  basi  hapa  naoni  tutasikizana  kidogo  maanake  kuna  kelele  sana  na  wale  ambao  wako  na

mobile phones ama cell phone tafadhali zimeni simu ndio tuelewane hapa.   Kuna shida gani hapo lakini, kuna shida gani  hapo

nyuma, nasikia kuna kelele nyingi hapo?

Vile tutafanya, Solomon Mokenion can you sort  out the problem there,  there seems to be  a problem with  akina  mama  hapo,

utujulishe ni shida gani iliyoko halafu tunataka kuendelea na sasa  watu wamekuwa wengi, wale ambao wanataka kutoa maoni,

kwa  hivyo  tutapima  kuda  sasa.   Tutapima  muda  ndio  tusikie  kila  mtu  ambaye  amefika  hapa,  kwa  hivyo  tutamuita  Diana

Abdilahi, yuko?  Hayuko.  Christopher Ambani.  Christopher nimesema watu ni wengi kwa hivyo utafupisha maneno, utupatie

mapendekeza, proposals ndio tuyaandike.

Christopher Ambani: Kwa majina naitwa Christopher Ambani, ni mwalimu ya kisomo ya watu wazima.

1.  Adminstration:  Katika administration nitaongea kuhusu Chiefs and mabaibu wao,  ningependa wachaguliwe moja kwa moja

na  raia  wenyeji  ambao  wanaongoza  kwa  sababu  mara  nyingi  D.C.  uweka  Chief  mahali  ambayo  ata  hana  mamlaka,  hana

command.  

Nitaongeza kuhusu Polisi na viongozi wengine ambao wako chini, kuna cases  zinafanywe nyumbani na watu wanakatwa  pesa

mingi sana ambayo hata hawezi kulipa kwa sababu ya makosa ndogo ndogo kama chang’aa na nini, pombe ya haramu.  Inafaa

watu waende kotini wakatiwe pesa  kule kwa sababu yale yanakatwa kinyumbani hatuelewi yanaenda wapi,  polisi  anataka  elf

tatu, anachukua, Chifu anataka elf nne, hii inamakosa, makosa iko lakini amechukuwa pesa.

Mipangilia ya DO DC na PC sina shaka nayo iwe pamoja kama zamani.  

President iwe na Waziri Mku

Nitaenda  kwa  mamba  ambayo  inatufanya  kuwa  wabaya,  ninaonelea  kuwa  ni  vizuri  kuwa  na  Katiba  au  tuwe  na  sheria  ya

kusimamia  mavazi  kama  zamani,  nikikuja  hapa  kama  nimevaa  vibaya,  niulizwe  na  Polisi  au  na  Administration,  imekuwaje?  

Kwa  sababu  kuna  watu  huwezi  jua  kama  ni  mwanamke  au  ni  mwanamume,  anavaa  vile  anataka  na  inakubalika  hiyo  ndio
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napendekeza isiwe hivyo.

Kuwa na mashamba:  Unaweza pewa  shamba  na  mtu  na  inakuwa  shida  ku-register  au  kupata  title  deed,  shamba  umepewe

lakini huwezi kupata kibali ya kuwa shamba ni yako na wale hawana sherikali iangalie itakuwaje wapate shamba kidogo.

Masomo:  Kuhusu masomo ningependekeza irudi kama zamani, watoto kutokea Nursery wasome masomo ambayo tutaita free

education na management za shule zirudi kwa serikali kwa sababu mwalimu mkuu akipawe management ya shule anaweza itisha

peza ambazo yeye mwenyewe anajua, serikali hajui.  

Ningependekeza courses kama vocational au Jua kali ziwe free kwa wananchi ambao watakuwa wamemaliza shule.

Health Centres ningependekeza ziwe free, kila mahali ambayo tuko na health centers katika centers zetu.

Uchaguzi uwe  free,  mtu  asiwe  anatishwe  kwa  sababu  ya  fulani,  biashara  ndogo  ndogo,  isiwe  na  mahali  serikali  ina-register.

Isiwe kama mtu anataka kuanza biashara unashindwa ku-register  haujua ni wapi utaenda,  kuwe na mwelekeo,  serikali iangalie

ni wapi hawa watu wataandikishwa na iwe biashara halali.

Kuandikisha Vitambulisho na kadi za kura ziwe zinafanywa kila wakati, isiwe wakati  moja tu,  kila wakati  iendelea kuandikisha.

 

Mwisho ningependekeza, haki ya kila mtu, haki ya watoto, haki ya wazee, haki ya wasio jiweza na haki ya wanawake.  Asante.

Com. Wambua:  Umetaja mambo ya Prime Minister je, achaguliwe namna gani huyu Prime Minister tafadhali?

Christopher  Ambani:   Ningeona  kuwe  na  Executive  President  na  Prime  Minister  awe  ku-manage  mambo  ndogo  ndogo

ambayo itakuwa katika serikali.

Com. Wambua: Na atachaguliwa namna gani huyu Prime Minister?  Atachaguliwa na nani?

Christopher Ambani:  Na President.

Com. Wambua:  Be elected by the President, O.K. Asante sana.  Thank you very much

Tumuite Fatuma Mwaniki. Hayuko?  Haya tumuite Fatuma Gathoga.
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Fatuma Gathoga:  Salaam Aleykum waramatulahi wabarakatu.  

Com. Wambua: Aleykuma salaam.

Fatuma  Gathoga:  Kwa  majina  naitwa  Fatuma  Gathoga  ni  Civic  Education  facilitator.   Ningependa  kupendekeza  maoni

yafuatayo na nitazungumza kwa Kizungu.

Com. Wambua:  Just face the mic please so that we record everythin you say. 

Fatuma  Gathoga:   Ningependa  kupendekeza  kuwa  na  preamble  ama  utangulizi  katika  Constitution  ya  Kenya  ambayo

nimeyaandika hapa nitai-submit yaani kufupisha maneno sitasoma tafadhali.

Chapter one of the Constitution, Sovreignity of the Constitutional, Supremacy articles one of the Constitutions.  

Niko na oma kidogo tafadhali.

Com. Wambua: Endelea mama.

Fatuma Gathoga: 

The State of Kenya shall be a republic. 

Sovregnity shall be in the hands of the people  of Kenya,  the word people  should be cooperated  in the Constitution, who shall

exercise it through the elected representatives through referundum and presbetory.  

This Constitution is supreme and its provisions shall be made binding force on all authorities and persons here in the Republic of

Kenya.  

Tape 3

The republic of Kenya shall not be governed nor shall any person or  group of person take  control  of government of Kenya or

any other part  thereof except  with provision of  this  constitution.  Whenever  any  law  shall  be  found  to  be  consistible  with  the

provisions  of  this  constitution,  the  constitution  shall  be  prevailed  to  aprevail  and  other  laws  shall  to  the  extent  of  this  new

constituency be null and void.  

Twaendelea kwa chapter 2 of the constitution citizenship (articles 1 – types of citizenship) yaani uraia wa watu.  
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The citizens of Kenya may hold multiple citizenship yaani iruhusiwe kuwa raia anaweza kuwa citizen wa Kenya na Uganda kwa

wakati  mmoja ama kwa nchi nyingine yote.   A citizen of Kenya shall be  a  child  born  in  Kenya  awe  mtoto  akizaliwa  Kenya,

automatically awe citizen, or a child born of Kenyan family, mzee pia ata mwanamke ama mwanaume, akizaa mtoto awe ni raia

wa Kenya bila swali lolote.  

Automatic Citizenship -  A person who is native born of Kenyan origin, mtu yeyote mwenye jadi ama uko ama yaani ni native

yani ni mtu mzalendo wa Kenya, yaani kitu kama uzalendo ukuwe established such that mswahili awe ni mzalendo automatically

asibidi kulete vitabulisho vingine ambavyo vimeintroducewa pande ya independence,  kwa sababu siku  hizi  tunaletewa  mataka

mengi  tunaulizwa  tukitoa  birth  certificate  unaambiwa  ulete  birth  certificate  ya  babu  yako,  ya  nyanya  yako,  ambao  walikuwa

kabla  independence  those  documents  were  not  introduced  at  that  time,  so  I  don’t  see  how  we  can  have  those  documents

available.  So  iwe automatic  citizenship  first.   Watu  ambao  ijadi  yao  ama  ufo  wao  originality  of  those  people  belong  to  this

country, for example you are  madsite  or  you  are  a  Somali  or  you  are,  yaani  kuwe  na  ikumbalike  kuwa  ile  ijadi  yako   ndio

approval of citizenship. That is the automatic citizenship.  A person of other nationalities who is marginalized by status of being a

citizen in article 6 – every person born in Kenya before or in the date of independence either of whose parents  or  any of whose

gurdiance  or  parents  before  that  time,  that  is  community  is  indigenous  of  Kenyan  origin,  yaani  indigenous  of  Kenyan  origin

ichukuliwe kama the sititisho, kama wazani wako ni indigenous Kenyans ichukuliwe kama sitikisho za uzalendo wa Kenya. 

Comm.   Wambua:   Ngoja  kidogo  hapo  mama,  who  are  the  indigenous  citizens?  Ni  akina  nani?   Maanake  tuko  na  wale

makabira 42 wa Kenya, na tulipokuwa huko pwani kulikuwa na shida kwamba Wastab  Waswahili hawahesabiki kama kati  ya

hawa 42.  Kwa hivyo tunaposema indigenous, wale unawataja wawe unaweza kupatia automatic citizenship.  Unasema ni akina

nani hao?  

Fatuma  Gathoga:  Nasema  wale  watu  walikuwa  katika  hii  inchi  kabla  uhuru  wa  Kenya  kupatikaniwa  na  which  Waswahili

kama  unavyouliza,  hawakutoka  nje  ya  Kenya.  Walikuwa  katika  hii  nchi,  wakati  wa  uhuru,  wakubariwe  kuwa  indigenous

Kenyans ama wazalendo wa hii nchi.  

Comm. Wambua: Endelea

 

Fatuma Gathoga:  I think that is okey.  

3. In this section the date of independence, nimeshaeleza, hapa nitawacha hiyo section.  

The Provision:  This section applies may be you registred as a citizen of Kenya,  if a  magistrate or  this are  things are  already in

the previous constitution – the constitution that we propose to amend.  Citizens of Kenya – if a magistrate court  in which she or

he applies for citizenship has been filed, and certified he or she is a person of good character,  he has shown a clear intention or

desired to be  domitary in Kenya,  and he has taken the prescribed oath of an agence,  courageous  like, the provincials of  this
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section shall apply..  

Any person who is or has been married to a Kenyan citizen i.e any person, male or female, any man who is or has been married

to a citizen of Kenya, and also a man married to a  woman of Kenya.  

Comm. Wambua:  Okey okey guzia ile ya mhimu, maanake tutaisoma wawa sawa, 

Fatuma Gathoga: Nitaisoma ndio,  ninaendelea kwa fundamental rights – Chapter  3 of the constitution, any citizen of Kenya,

for the time being is being a member of a community in which capacity a person or  law shall have the right to the cause of such

laws, matters described in the constitution.  This suggests,  mutosoma in the article of in the declaration of the  mostly  adopted

from the international requisition of freedom rights. Rights minority rights, children’s rights, civil liberty and civic rights of citizens.

  Ninapeleka tu the citizenship.  

Comm. Wambua:  Taja yale ya muhimu alafu ueleze. 

Fatuma:  Chapter 4, the direct  ______  of state  policies nime-include, chapter  5 of the said state  articles 1 welfare of citizens

articles 2 and articles 3 and articles 4,  that is structure forms as  per  1,  articles 4,  2,  nime-include,  articles  1  and  articles  4,  3

extension, three of that.  Nitafuatilia, okey, 

Electoral  systems  process  everything  should  be  included  in  that  and  the  judiciary  supremacy  local  authorities  and  land  and

natural resources whatever is included development government and economic policies and ministrial appointment and tenure of

office and chapters 4, the most important issue I want to put here is now affirmative action of the gender section, I would like to

propose  that  affirmative  action  in  election  both,  or  so  world  election  civic  election,  and  panel  election,  ______  basis  and  a

reservation of quarters be introduced and that’s to allow more women participation and to allow more representation such that

if a woman is not campaign, but she qualifies to the nomination, or  presenting their papers  for nomination, they be allowed, that

seat be reserved for that candidate.  They should be given on product basis.  We also propose  that quarters  be  reserved for 6th

parliament  for  women  because  we  already  know  that  the  population  of  Kenya  has  more  women  to  the  extent  of  52%  of

Kenyans.  We would like to propose 50% of this in parliament for women.  

Comm. Wambua  :  Who do they give this?  Is it through the nomination or …….

Fatuma:   Through porlata,  through nomination, there also seats,  nominated  seats  should  also  be  reserved  half  the  seats.  On

50% basis everything on 50% basis. So I’m proposing that I want 110 MPs in parliament who are women, and also ministers –

seats  should be preserved either for  nomination  of  appointment,  those  are  normally  not  on  election  but  50%  also  should  be

given to women.  

Any ward for nomination for coucillor or any ward should be reserved – this should be put on porlata,  either porlata  basis  such
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that we should decide today,  Pumwani ward is for a lady seat,  the next ward is the Bodeni ward should  be  a  man,  Eastleigh

North a  lady,  Eastleigh  South  a  man  on  porlata  basis  so  that  they  should  be  given  opportunities  and  still  such  a  time  when

women will be empowered enough to make their own elections and nominations then we can stop.   We can give them duration

like even in South Africa, for instance, a period of 10 years then you can go back  to the normal system so that we raise up the

standard of women in policy decision making.  Okey.

Also affirmative action should be introduced in all walks of life, I propose for instance in public seatings,  for example in this hall,

we have three rules, we make sure that one rule is only that for women.  If there are no women seats, let them remain vacant so

that more women will be encouraged to come and seat.   And in all walks of life, even in matatus,  when a matatu comes a que

for women, the other matatu a que for men so that we don’t have to be pushed and harassed all through and through.  Now that

is  optional  for  her.   She  can  travel  but  supposing  there  are  people  who  are  pushing  with  children  and  everything  and  youu

luggage and everything and you have no point, they should be happy.  

Also I would like to propose that women be protected  by the law, from police harassment to the extent that police should not

not be allowed to arrest a woman, a woman should be given a ticket like you are given in a police offence , a traffic offense, you

be given a ticket to report to the court. So we should have a bail, automatic bail for that ticket,  you only report  for the offence,

you go to the courts, and then you don’t go for police custody, I’m requesting that police custody should be abolished.

Comm.  Wambua:   That  is  irrespective  of  the  offence  the  woman  have  commited?   Including  murder,  even  where  she  has

murdered. 

Fatuma:  so that this woman will report to court immediately.        

Comm. Wambua :  What I’m asking is, are you saying that should be the case they will be given irrespective of the offence the

woman has given?

Fatuma:  For minor offences, because things like now hawkers, it is so embarrassing when a hawker is trying to be  pushed on

top of a big lorry with her luggage and everything. There is no point of being arrested  even this  smokers  of  city  council,  they

should be taken to court directly or be given a ticket.  

Street  children – Because of this problem which is becoming a rampant and this thing is becoming a profession because  even

the parents  are  using those children for begging to make  money.   Parents  should  be  made  liable  or  prosecutable  for  I  mean

should be made more responsible for the children’s activities or the children.  

Comm. Wambua:  Just try to wide up because you have given the …..  just wide it up so that we can ….. 
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Fatuma:  I’m to  wide  it  up,  the  presidential  programme  –  I  would  like  to  propose  that  President’s  programme  or  the

presidential programme of activities be brought to public or  that people  should made to…. a public vote should be introduced

for presidential  activities, for example the President  wants to buy a jet,  it should be put on public debate,  be  voted for before

such or any other trips to outside country which are  paid by the tax payers.   The tax payers  should approve of such activities.

This system is also introduced by Gadavi,  its being done out and he is working out very well because  we want to know  how

much much trip is going to cost, is going to be paid for jet for….

Comm. Wambua :  Do you want the vote on it? I mean do you debate and vote or just debate.

Fatuma:  You debate and vote approve or disapprove. 

The last item here compulsory services – A national youth service programme should  be  introduced  to  graduates  and  school

leavers, all school leavers either graduates or A’ levels and a minimum salary or  an allowance be given to them for three years.

A three year compulsory youth service, to remove the idleness of youth on our streets,  and of course you know when they are

on the streets.  

Qualification  of  candidate  to  parliamentary  and  civic  ward   election  –  councilors  or  whatever.   Certificate  of  good  conduct

should be introduced to be approved by local authorities, churches and mosques, and family requisition be established before a

candidate  is  nominated  for  anything  to  establish  the  character  and  the  worthness  as  a  leader  of  that  person.   Even  family

requisition should be included into character, Okey. 

Traditions like circumcision on girls especially in the Somali community should be abolished.  

Minimum age of marriage to children especially the girl child should be minimum age 21 or  any child under school should give

up hope for her consent,  not just verbally but in an office, infact for magistrates,  or  a chief or  somebody of authority.  Prior  in

notice, 7 days before the wedding.  A girl should consect marriage in writing, not just amekumbali, that is all.  

Comm. Wambua :   Asante sana,  thank you very much mama, jiadikishe hapa tafadhali,  nitamwita Khadija  Husein,   Khadija

Hussein, hayuko, Halima, Halima kutoka Yali group,  hayuko, Beatrice Atieno, Ama Halima? Beatrice Atieno, Hayuko,  Mama

Macho yuko? Mama macho, utakuja hapa mbele Mama uzungumze na kabla ya haya ningetaka kutaja  ya kwamba  tumepata

ujumbe ya kwamba mheshimiwa wa sehemu hii Norman Nyaga hatawezwa kufika hapa maanake amezuru nchi ya ng’ambo, na

kwa hivyo tumepata neno kwamba inafika tunaendelea,,  na akiwa atakuako kesho,  tutakuwa naye huko,  Biafra, Bahati,  Kwa

hivyo nitaaendelea, niko na apology ya Member of Parliament Honourable Norman Nyaga.  Endelea mama, 

Magdalene Mumbua Mutio: Asante, habari zenu, kina mama na kina baba na wote waliomo hapa, kama DO. Asanteni sana

  kunipatia hii nafasi ingawaje sitaongea kwa muda mrefu, ninaweza kutoa maoni yangu yote? 
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Comm. Wambua  Sungumza kila kitu unachotaka kusema, 

Magdalene Mumbua Mutio:  Haya, kwanza mimi ni Magdalene Mutio, na ninakaa Eastleigh Galole village.

Comm. Wambua  Magdalene?

Magdalene Mutio:  Mimi ni Magdalene Mumbua Mutio, 

Comm. Wambua  Na wewe ndiye Mama Macho?

Magdalene Mutio:  mama macho aliandika on my behalf.

Comm. Wambua :  Mama Macho?

Magdalene Mutio:  Mama Mako,

Comm. Wambua  Lakini jina ni Magdalene?

Magdalene Mutio:  Jina langu ni Magdalene Mumbua Mutio.

Comm. Wambua :  Mutio, okey endelea mama. 

Magdalene  Mutio:   Kwanza  nilionelea  raia  wengi  wanalia  ni  kwa  vile  hatuna  uwezo  na  hatuna  mahali  tunaweza  kwenda

tukafika, kwa maana ukienda office ya mtu unapata hauwezi kupita,  kuna block kubwa,  na kila mahali siku hizi Kenya,  imekaa

wageni kama ndio wenyewe, sisi tuko na shida sana, kusema ukweli, 

Comm. Wambua :  Ungesema nje?

Magdalene  Mutio:   Kwa  sababu  mgeni  ana  uhuru  ya  kwend  kila  mahali  na  kutiginisiwa  shida  zake  lakini  wewe  mkenya

utaangaishwa, uangaishwe mpaka viatu iishe, kama ulikuwa na sumuni kwa mfuko yako iishe, mpaka ukae chini ya kitada.  

Com. Githu Mungai :  Ni vizuri mama, tunajua hio ndio shida, ungependekeza tufanye nini kwa katiba?

Magdalene  Mutio:   Ningependekeza,  wakenya  wapewe  free  kwa  maana  kila  mkenya  ako  na  uhuru  kutoka  1963,  kila

mkenya  ako  na  uhuru.  Na  kwa  sababu  gani  nimeongea  hivyo?  Sijaona  hii  mkono  ikipita  hii,  lakini  hii  mkono  imeumiza  hii,
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Kenya hii yetu, kama ni hiyo vijiji, watu wanakaa, watu wa Kenya wanakaa vijiji kwa kukosa  uwezo wa kunjenga hio nyumba

nzuri, kwa sababu umekanyangwa kichwa, umepondwa  umekuwa  chapatti  ni  kama  wewe  sio  mkenya.   Na  saa  ingine,  hata

wazazi wako labda walipoteza maisha yao katika kupigania hii uhuru.  Lakini ile  kitu  unakula  ni  dhiki,  na  mgeni  akitoka  kule

anatoka kwa mfano, kama wanubi, ni watu wa sudan,  Kibera  wako na ardhi yao.  Ni kweli ama si kweli?  Haya,  pili, tazama

wasomali, wamejaa Eastleigh, imekuwa ni manyata yao.  Sisi hatuna say pale, tunaendanga hivi kama kuku aliyenyeshewa, kwa

nini? Na sisi hii ni nchi yetu? Sisi ni udongo wa hapa, hata ukizii hapa hakuna mahali ingine utapelekwa.   Kwa nini tukae hivyo?

Ningependa kunjua sana.

Comm. Wambua  Sasa 

Magdalene Mutio:  Ningependekeza hivi,

 

Comm. Wambua  Ihi, sema sasa

Magdalene  Mutio:   Kama ni mgeni,  na  anajisikia  yeye  ni  millioneir,  ametuletea  asnte  sukulani,  lakini  apatiwe  kiwango  cha

kuandika wafanyi kazi kusudi hata hiyo chokora isionekane.  Hiyo chokora ni watoto wetu.  

Clapping:

Comm. Wambua :  Endelea, proposal. 

Magdalene Mutio:  Kama ni Mhindi, pia naye apewe kiwango cha bastory yake ile watu wana haaki ya kuandika wakenya,

wasipate  tabu,  hio  kiwango,  ametuletea  tukae  kwa  njia  hiyo.   Kama  sivyo,  wizi  itaendelea,  na  wimalaya,  na  watoto  wetu

wataisha.   Kwa sababu mtu amezaa watoto  wawili ama watatu hana bwana,  mama  hana  uwezo,  ndio  huyo  amepondwa  kile

kitu alikuwa nacho kimanyakuliwa,na ni wakuu wa serikali wanatufanya hivi mara nyingi. 

Comm. Wambua :   Mama, hiyo tumeelewa, pendekezo ya pili, tumesikia ya kwanza,  ya pili ni nini? Ungependekeza tufanye

nini? Shida tumeelewa sasa. 

Magdalene  Mutio:   Ya  pili,  ningeomba  watu  wale  wakubwa,  lakini  samahani  msinipige  sana,  wakubwa  wa  serikali,

wasiendelee kunyanyas raia masikini wale wanaishi vijijini kwa shida nyingi na kulea watoto  wao  kwa  shida.   Wawachie  hao

nao sisi tupate agalao muswa,  tulishe watoto wetu. 

Com. Wambua :  Wanawapiga kwa njia gani?

Magdalene Mutio:  Wanatupiga hivi, kijijini, kama sasa kwa mfano, Kitui village, Kiambio, Eastleigh kuna vijiji kadhaa,  tajiri

yule mfanyi kazi mkuu wa serikali,  anakuja anakukujia na title deed,  hujui iliandikiwa wapi,  ile  mahali  wewe  umekaa  over  20
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years,  umezalia  hapo  watoto  wako  umewalelea  hapo,  huna  njia,  huna  mwanzo  wala  mwisho,  mara  nyingi  watu  wengi

tumepoteza wazazi wetu wakati wa emergency na hata hatuna say,  hatuna mahali tunaweza kwenda.   Pale ulipo ndipo kwako,

na ndio mahali ya watoto  wako unaona,  Sasa  mimi ni mkubwa mahali fulani, na nitakuja na ile title deed  na  certificate  na  kila

kitu nikwambie, Pack, ondoka.  Utaenda wapi? Utaenda Wapi?

Comm. Wambua :  Uko na pendekezo nyingine mama?

Magdalene Mutio:  Tatu,  ingewezekana, kwa maana kuna wakati  nilikuwa msichana msichana hivi nikasikia yati akitangaza,

“mtu amekaa mahali, over 12 years, apewe title, pale ni kwake” na hata President Moi hivi majuzi, kama miaka mitatu ama nne

imehuthika, alitangaza kitu kama hiyo.  Kwa nini wewe huwezi kupewa title ya ile room unakaa?  Hata kwa land wanasemanga

hivo,  ile  room  unakaa  ni  kwako,  pewa  title.  Sio  siasa,  ni  ukweli.  Ama  ni  siasa  wenzangu?  Sio  siasa,  ni  ukweli,  Ata  wakati

mwingine ________  ilitwmbia, kama umekondesha mtu nyumba, tutampea title ya hiyo room, hiyo  ni  yake,  amenunua  tayari,

Mimi ningependa kujua hivi, ukiona mtu ya kijiji, si DO wetu ni yule, ni lazima ametoka mkononi wake akajenge ile, kanyumba.

 Kwani DO ni serikali mwanamke na kuna serikali mwanaume huko juu ama namna gani? Ebu tuelezeeni tuelewe,

Comm. Wambua :  Pendekeza, tunataka maoni, shida tumeelewa, lakini maoni yako

Magdalene  Mutio:   Mimi  maoni  yangu,  mimi ningependa  mwana  kijiji  wote,  asi-harrasiwe  na  mtu  yeyote  kwa  maana  ni

mkenya, ni mzalende, anasitahili kukaa kwake, na anasitahili kufurahia maisha kwake kama kawaida.  

Comm. Wambua :  Hayo yote tumeyasikia.

Magdalene Mutio:  Mimi ningeomba hivi, hii serikali yangu, kwa maana ni yangu, wajaribu watupatie,  tuko na DO natuko na

Chief,  especially  Kamukunji  hii  unaona  tunasimama,  kwa  upande  yangu  lakini  kwa  wenzangu  sijui.  Sisi  ni  kama  waana  wa

hatima.  Unamjua hatima, aliyefiwa na mama na baba,  DO tunaye, tuko na PC tuko na DO tuko na Chief na Assistant Chiefs

lakini tumekosa cuncillor na MP wa kutusaidia.   Hatuna,  kwa  hivyo,  mimi ningependekeza  tutafutiwe  watu  kama  wale  labda

watakuwa wakitusaidia,  na pendekezo langu,  mtu  mahali  amenjenga,  serikali  itabue  hapo  ni  kwake,  ni  maisha  yake,  yeye  ni

mkenya.  Anahaki

Comm. Wambua :   Hio tumeandika.  

Magdalene  Mutio:   Na  ningependekeza pia sisi wanyonge, wajua hata hizi vidole hasitoshani,  kuna kilefu,  kidogo,  hivi  hivi.

Watuache sisi na ile kiwango tunayo Mungu aliyetujalia, tufurahie na watoto wetu.  Si ati waseme ondoka ondoka,  mtu anakuja

na barua hatujui ametoa wapi,
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Comm. Wambua:  Hayo tumeandika mama, so kama…..

Magdalene  Mutio:   Pendekezo langu, watu wa serikali  wangenunua  kutoka  kwenye  mifuko  yao,  maana  wameandikwa  na

watoto  wetu  hawajaandikwa,  wamesoma  lakini  hawajaandikwa.   Ni  wangani  hapa  umeona  wamesimama  wameongea

kingereza?  Wamesoma mpaka university, kazi ndio hiyo, hakuna.   Yule mtu kama wewe,  unafaa kutoa  pesa  mfukoni  wako,

ununue  shamba,  ama  plot  lakini  usiende  kum-harass  masikini.   Hiyo  ndiyo  ilikuwa  pendekezo  langu.   Na  ndio  ya  mwisho.

Asanteni.  

Comm. Wambua :  Asante sana, jiandikishe hapa tafadhali. Mama, kuja kuja kuja, hapa ngojea kidogo, kuna swali hapa.

Comm. Githu Mungai:  Wewe mama umesema, umesema ile shida iko hapa sana, ni wananchi wa kawaida, raia wa kawaida,

wanagulumiwa na watu ambao wako serikalini ambao wanatumia mamlaka yao kuwanyang’anya  mali  yao,  na  hali,  sasa  kwa

serikali  tuko  na  watu  mara  mbili,  kuna  watu  kama  PC,  na  watu  kama  DO,  na  watu  kama  Chief,  Hao  watu  hakuna  mtu

amewachagua,  wanachaguliwa  na  serikali  yenyewe,  na  kuna  watu  kama  councillor,  na  mbunge  wenu,  sasa  we  unaoneleaje,

tukichagua Chief na kuchagua DO, itasaidia?

Magdalene  Muteo:   May be itaweza kusaidia kwa sababu,  yule  mtu  anatunyang’anya,  anatoka  serikalini  na  ataona  ile  ….

Kwa maana ni mara nyingi kwanza mimi nimenyang’anywa na nimekuja kwake, na ametusaidia.  

Comm. Githu Mungai:  Kwa hivyo ungependa machief wachaguliwe na wananchi?

Magdalene  Muteo:   Machief wangechaguliwa na wananchi na wawakirishe wananchi.  Tungewachagua  kama  macouncillors

na maMPs,

Comm. Githu Mungai :  Ndio wananchi wakikasilika wanawaondoa kwenye kiti?

Magdalene Muteo:  Wanawaondoa wanaleta mwingine, kwa sababu hawatumikii vizuri.  

Comm. Githu Mungai :  Nimekuelewa asante sana.

Magdalene Muteo:  Na kwanza ile idala ya land ya resettlement na city Council inatakikana kukomeshwa kabisa kwa maana

wizi mukubwa umelala pale.  

Comm. Githu Mungai:  Mama nimeelewa hio. 

Magdalene Muteo:  Wizi wa mashamba uko kwa land, na wizi mwingine wa aina nyingine za tuplot tudogo tudogo hutu twa
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town na mavioski kwa City Council, hii kitu hii, hii nyumba inataka ihame.  

Comm. Wambua:  Tumeelewa mama asante sana.   Tutampatia nafasi Amina Yusuf, yuko,  Amina Yusuf Yuko?  Mama kuja

hapa mbele, unataja jina.  

Fatuma Hassan:   Na present tuko pamoja,

Com. :  Kwa niamba ya akina nani?

Fatuma Hassan:  Amina, Muslim women of Kamukunji.

Comm. Wambua :  Sawa sawa, unataja yako unarepresent.

Fatuma Hassan:  Jina langu ni Fatuma Hassan, na mi ni mtu wa hapa Kamukunji, na nina present on behalf of Muslim Women

na wamama wote wa Kenya.  

Ya kwanza pendekezo letu ni kwamba sisi hii mambo ya President  imekua ni mambo inaleta matatizo nyingi sana,  tungelipenda

President  akuwe  sheria  moja  President,  na  kazi  yake  ile  kubwa  kabisa  ikuwe  ni  ku-unite  Kenyans.   Na  akuwe  akisaidia

Parliament ku-sign bills na lingine tumeandika hapa mtakuja tu mtaona.  Kwanza nitazugumza ile yako kwa mdomo.

Ya pili, ni ID Cards  -   Mwanakenya yeyote amefika miaka kumi  na  nane,  amezaliwa  katika  hiyo  mahali,  tunasema  ni  lazima

apatiwe ID card  kwa ile sehemu amezaliwa, sio aambiwe aende Mandela,  aende Murang’a,  aende Nyeri,  watoto  mahali pale

wamezaliwa wapatiwe ID card kwa hiyo mahali.

Chiefs, -  Machief lazima wakuwe wazaliwa  wa  hiyo  mahali  ama  wameishi  katika  hiyo  mahali  kwa  more  than  30  years  kwa

sababu Chief anatakikana kujua ni mtoto gani ndio alizaliwa hapa,  ni nani ndio alikuwa jirani ya nani? Ni nani aliyekufa mahali

fulani.

Councillors and  MPs  –  Tungependekeza  kuwa  Councillors  and  MPs  wakuwe  wameishi  katika  hiyo  sehemu  kwa  muda  wa

miakia at least miaka kumi na tano, akuwe anajua ni shida gani iko kwa hiyo sehemu.  

Mambo  ya  wasomali  –  Wasomali  ni  wawili,  kuna  wasomali  wa  Kenya  na  kuna  wasomali  wa  Somalia,  serikali  inaonekana

inapendekeza  hao  wasomali  kutoka  Somalia  at  the  expense  kwa  wasomali  wa  Kenya.   Si  tuna  shida,  Msomali  wa  Somali

anaweza  kaenda  akapata  ID  card  kwa  sababu  ana  pesa,  ama  akapata  passport  na  akafanya  mambo  nyingi,  na  akafanya

business  katika  hii  area.   Sisi  tungependekeza  katika  Kenya,  mtu  ambaye  si  mwanakenya  asipatiwe  licence  ya  biashara,  ni

lazima hiyo licence ikuwe ni wa mwanakenya kwanza halafu yeye afanyie biashara chini ya huo mkenya.  
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Na pia kwenya factory za wahidi, wahidi wanaingiza wahidi kutoka India kila siku ya leo, na hao kwanza hata ndio hawana haki

kabisa,  afadhali hata msomali ni mweusi, ni  muafrica,  lakini  mhindi  ametoka  continent  ingine  anakuja  yeye  ndiye  anaandikwa

kwenye factory,  na hana elimu ya  kutosha.  Na  sisi  watoto  wetu  wa  university  ndio  wanauza  magazeti  katika  nchi  hii.   Kwa

hivyo tungesema, kukuwe na committee ya ku-verify kama hao watu wanafanya kazi kwa mafactories kama ni wakenya  ama

sio wakenya.  

Tungelipendekeza  area  zote  za  Kenya  zikuwe  developed.   Katika  area  ambao  waislamu  wanakaa,  ni  underdeveloped.

Waislam wanaishi kwenye slums, ni majengo mahali popote  wanapoishi,  mahali kama Eastleigh ni  slum,  mahali  kama,  ata  the

whole of North Eastern ni kama slum hakuna security,  hakuna chochote,  the whole of Isiolo,  Moyale,  Mandela,  huko  kwote

utaona,  hamna kitu inaendelea.   Tungelipenda resources  zote zipatiwe nchi yote kwa ukamilivu  sio  kupendelea  ipatiwe  pande

hii, mabarabara  zote zijengwe, wananchi  wote  wakuwe  na  access  kwa  resource  ya  hii  inchi.   Na  tungelipenda,  pia  kama  in

security, iko in more than  20  districts,  hiyo  serikali  iondoke.   Na  tungelipenda  watu  wote  wa  Majengo  na  ambao  wameishi

manjengo ni nyingi sana katika hii Kenya, wameishi hapo, wapewe ma-title deeds, (inaudible).  

Muslims  wako  marginalized,  tungelipenda  wapate  more  representation  kwa  kutumia  affirmative  action.   Kuna  ile  Somali

verification card, mi kama musomali niko na ID mbili, sifahamu ni kwa nini serikali ilinipatia ID mbili, serikali ni lazima itatue nani

ndiye msomali wa Kenya na ni nani msomali wa Somalia.   Kama wanataka kuwarudisha wawarudishe,  Kama mi siko na haki,

hio nisipatiwe ID card  lakini kwa vile nimepatiwa ID card  mbili,  ninaona  mimi nimeonelewa  kwa  sababu  pia  kuna  wamasaai

ambaye ni wamasaai wa Kenya na wamasaai wa  Tanzania, na kuna wajaluo ambao ni wa Uganda na wa hapa,  kwa nini hao

wengine wasipewe? Kwa nini mimi nipewe kama musomali verification card hiyo?  Nataka iondolewe kabisa.  

Sasa  mambo  ya  affirmative  action  –  hii  mambo  ya  affirmative  action  watu  wameunderstand  vibaya,  affirmative  action

ilipofanywa mbeleni hivi, Kenyans ambao walikuwa wanafanya biashara walipatiwa  mahali  za  biashara  katika  River  Road  na

mahali zingine, sisi tungelipenda affirmative action ipatikane ndio watu ambao ni underrepresented, ambao ni wamama, waislam,

na makabila dogo dogo wapate more presentation. 

Mambo ya Nomination  of  Parliament  -   Nomination  of  MPs  to  the  Parliament.   This  should  be  given  to  the  minority,  watu

ambao  hawawezi  kuchagua  mmoja  wao  kwenda  parliament  ndio  waweze  kuangalia  haki  zao.   Sa  sijui  kama  ile  ingine

tumeandika niwapatie tu, ama ni lazima niyasome kidogo.

Com. :  Sio lazima usome, lakini kama kuna ya mhimu ambayo unataka kutaja  kwa hiyo memorandum ama maandishi, taja  tu

na halafu tutayasoma sisi wenyewe.  

Fatuma  Hassan:   Mambo  ya  citizenship  –  the  issue  of  citizenship  nasema  hivi,  mtoto  yeyote  anazaliwa  Kenya  apatiwe

citizenship ama amezaliwa na Kenyan parents,  whether  kama  wewe  ni  mwanaume  ama  mama.   Kama  umeolewa  na  bwana
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ambaye ni wa inje, sasa  kuna sheria mbili, mwanaume peke  yake ndiye anaweza kumfanya  mama  akuwe  citizen  lakini  mama

akolewa na bwana wa inje hawezi kupata watoto  wake wakuwe citizenship ama bwana yake.   Tungelipendekeza kuwa mama

pia akiolewa na mtu wa nje,  aweze kumfanya bwanake  akuwe  mwanakenya  na  watoto  wake  wakuwe  wakenya.   Anaweza

ku-decide  either  akuwe  Kenyan  au  kwa  hiyo  nchi  lakini  tupatiwe  hiyo  haki.   Au  kama  kuna  parents  wameadopt  mtoto,

wamuone huyu mtoto anawafaa, huyo mtoto ambaye adopted apatiwe huo uananchi wa Kenya.   

Habari ya political parties – tungelipenda political parties,  labda nisome kwa kisungu.  We are  of the view that political parties

are important in any democracy and they ought to play a much bigger roll than they do now.  They should work towards  the

realization  of  their  manfestos,  sio  party  inatengeneza  manfesto  halafu  inandanganya  watu  halafu  wanawacha,  tungelipenda

serikali ifuatilishe hizo parties  wamerealize hizo manfesto zao.   Lazima  wapractice  democracy  na  sio  waletewe  watu-  leaders

from the top wanaimport kwa mtu ambaye hana grassroom support.   Na  tungependekeza kuwa political parties  wapangiwe na

serikali, wote wakuwe wako pamoja kwa sababu all political parties belong to Kenya, why should one be funded and the other

ones be left out?

Upande wa structures and system of the government – we propose  the unitary system of government where strict  revolution of

power, to the local authorities will be observed and implemented to enable governance to be closer to the people.

The Legislature – we propose that we should tend the same single chamber legislature and expand the functions of the same. 

We propose to include the appointment of cabinet  ministers, speaker  and deputy speaker  of the National Assembly, vetting of

parmanent secretaries after the appointment by the public service commission, head of all governmental institutions, chief justice

and judges, auditor general and setting up of regular laws of regulation and laws to govern and displine the forces.  

To have limited powers to control expanding orders.

Management of natural resources.

Due to the heavy salaries enjoyed by the MPs,  the proposed  duties being an MP should be a full time job.   Qualifications we

propose,  that the MPs should be somebody who is learned,  maximum age of an MP or  a  President  should  be  65  years.   A

President after 65 should retire.  

Com. Wambua:  Mama summerize maanake muda …….

Fatuma Hassan:  Okey I think I will leave the papers for you. 

Com. Wambua:  Tutasoma haya maandishi kwa hivo, tafadhali jiandikishe pale.   Tutamwita Isaac  Kiprugut,  Isaac  Kiprugut,

Hayuko,  George  Maina,  George  Maina,  Hayuko,  Mustafa  Kuu,  Omar  Husein,  Omar  Hussein,  Hayuko,  Hassan  Sheikh,

Hassan Sheikh, James Kiboi, James Kiboi,  Boniface Onyango, Boniface Onyango, Millicent Esther,  Millicent Esther,  Millicent
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Yuko?  Kuna mama yeyote ambaye alijiandikisha kusungumza na hajaitwa?  Mama yeyote ambaye amejiandikisha kusungumza

na  hajaitwa  jina  lake,  Yuko?   Haya  twendelee.  Joseph  Thenge,  Josepha  Thenge,  what  is  going  on  here?  Mwanaiti  Omari,

Mwanaiti Omari, Abdul Said,  Abudul Said,  Jairo Mzee,  Jairo Mzee,  Ezekiel Agona,  Ezekiel Agona,  Hussein Sagwa,  Hussein

Sagwa,  Samuel  Mbatha,  Samuel  Mbatha,  Mwanaisha  Mohammed,  Mwanaisha  mohammed,    Mama  taja  jina  tafadhali

unaendelea utoe maoni yako.  

Mwanaisha  Mohammed  Abdi:   Salaam  Aleikum,  kwa  majina  naitwa  Mwanaisha  Mohammed  Abdi,  natoka  kikundi

kinachoitwa KCCF  na ningependekeza kuwa katika judiciary tuko na Khadhi’s court,  na  Khadhi’s  court  katika  serikali  yetu

haina nguvu, inakuwa Khadhi anafanya kesi,  ikiwa itakuwa inashirikana ataipeleka kotini.   Sasa  ningependelea Khadhi’s court

iwe inajitegemea kivyake.   Isiwe atafanya kesi,  akiona hawezi anaipeleka kule,  apana,  iendelee hapo ni amalizwe hapo na vile

yeye atasema ndio iwe ni final.  

Pande ya Education – ningependelea kuwa education ya Kenya iwe free kwa sababu kuna wale wazazi  wetu  hali  yao  ni  hali

duni,  mapato  yao  ni  hali  ya  chini  kabisa,  wanatamani  kusomesa  watoto  wao  lakini  hawawezi,  education  imekuwa  very

expensive.  Mtu  anajaribu  kusomesha  mtoto  anaona  ata  kwa  sukuli  ya  city  council  hawezi  peleka  mtoto  wake,  kwa  hivy

tungependelea education iwe free, ata asiwe ikilipishwa chochote, kaa vile ilikuwa nyuma.  

Pande ya ID cards – ID ziwe zinatolewa kwa kila mkenya, unaenda pale kuchukua ID, we ni mkenya haupewi ID, unaitishwa

result  slip,  unaitishwa  sijui  school  leaving,  na  chokora  watatoa  school  leaving?   Hao  hawajasoma,  na  yule  mtoto  pia  yuko

nyumbani mzazi wake alishindwa kumpeleka sukuli, hajasoma,  atatoa  result slip, atatoa  school certificate? Unaona,  kwa hivyo

tungependa ID ziwe kwa wakenya wote.  Waliosoma na wale hawajasoma. 

Comm. Wambua:  Mama kidogo, hapo Mwanaisha, tutahakikishaje mtu ni mkenya? Tutahakikishaje mtu ni mkenya.

Mwanaisha:  Si ye yuko na majina, yuko na majina yake.

Comm. Wambua:  Majina tu inatosha kweli?

Mwanaisha:  obviously itatosha. Hangepewa hayo majina, hangepewa Njoroge, Njuguna, Kamau, kaa ye si mkenya.  

Comm. Wambua:  (Tape not clear)

Mwanaisha:  utaji-identify, na nikama vile mama alikuwa hapa amesema, tuna taka  watu kama machief, administration, wawe

ni watu wanatoka hapa.  Kama mimi sasa wazazi wangu wanajulikana lets say, wazazi wangu wote wanajulikana na hiyo family

yetu inajulikana, obviously ata yule mtu hajaenda shule family yake itajulikana, na kama huyo chief ni wa hapo,  atajua huyo mtu
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kweli ni wa hapo. Na kuna pia wale wazee wa chief.

Comm. Wambua:  Kwa hivyo ungependekeza chief awe ndie anacertify huyu namjua na anatoka hapa. 

Mwanaisha:   Ndio,  na kuna pia wale wazee wa chief.  Na  ikiwa atatuletea shida,  hata yeye  aondolewe,  hiyo  administration

isiweko.

Comm. Wambua:  Endelea, endelea mama, endelea,

Mwanaisha:   Okey ningependekeza pande ya Presidency,  imekuwa  hatuwezi  kuchagua  President  kwa  vile  sisi  tunavyotaka

maanake multi partism, watu wanaregister Presidents  wengi sana,  sa  ningependekeza,  ndio turegister wengi, lakini ikija kwa ile

general election, wale wawili  watashinda  watakuwa  na  watu  wengi  zaidi  wawe  wapewe  nafasi  wale  wengine  wakae  kando,

waachie hao.  Hao wawili wagombee kiti, kama vile tunaona sects wanafanya, na inawork vizuri sana, inakuwa very democratic

election.  Yangu ni hayo tu.

Comm. Wambua:   Jiandikishe hapa mama tafadhali.   Zuria Omar,  Lilian Oloo,  Lilian Oloo,  Robert  Mbatia,  Robert  Mbatia,

Mureithi Muhuri, Mureithi Muhuri, Mike Odiero, Mike Odiero, Councillor Ashim, Councillor yuko? Tafadhali kuja hapa mbele

na utupatie maoni yako.  

Councillor Hashim Kamau:   Okey,  Habari  zenu? Infact mi sikuwa nikiongea sana,  kwa  sababu  there  was  somebody  who

was to represent us lakini naona ameitwa na ametoka, Hussein, lakini nitatajia tu maneno mawili, 

Comm. Wambua:  Haya taja, taja tafadhali.

Councillor:  Kwanza ni habari ya machief.  End of side A

Side  B  continues:  Ondoa  office  yao  inakuwa  ni  kwa  serikali  kwa  sababu  wakipatiwa  orders,  lazima  waitekeleze,  lakini

ingekuwa ni mtu ana imani ya mji yule anarepresnt ingekua ni rahisi sana.  Na  ikiwa hawezi chaguliwa na wananchi,  afadhali kiti

cha chief na assistant chiefs ziondolewe, kwa sababu ni matatizo kwetu sana, mpaka nyumba ikianguka ikiwa ni repair,  ikiwa ni

nini lazima umhonge chief, ndio ufanye repair.  Na  imekuwa ni pahali ya Kangaroo courts  sana,  kile ukienda iko hivi na hivi na

hivi, lakini ni kwamba tukikuwa na mtu wetu, itakuwa sisi atakuwa anaserve interest zetu hata serikali ikisema fanya hivi kwanza

yeye ndiye atakuwa mtu wa kwanza kuambia serikali apana, wananchi wako hivi na hivi na inatakikana hivi na hivi.  Kwa hivyo

yeye atakuwa na ile raha, ya information ya kwanza kupatia serikali.  

Na jambo la mwisho ni kwamba, ..
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Comm. Wambua:   Kitu kimoja  tafadhali,  just  tell  me  …  swala  la  kuchagua  chief,  imependekezwa  sana  lakini  kulingana  na

mipango  ilipo  sasa  ni  kwamba  councilors  huwa  wanatoka  location,  na  yeye  tukichagua  chief,  halafu  tuchague  councillor,  si

tunafanya uchaguzi mara mbili?  Hiyo kazi ambayo inafanywa na chief, unaonaje pengine haiwezi kufanywa na councillor?

Councillor:   Kwanza councillor ni kwamba,  councillor ni wakilisheni mtu wa wakilishe wananchi,  ambapo wananchi  wakilipa

zile taxes zao, ni jukumu la councillor kuangalia kuwa zile pesa ambapo zinalipwa katika local authority zinatumika vyema.  Kwa

hivyo ni kwamba kuna cents zinalipwa katika serikali, kuna cents  zinalipwa katika local authority na kwamba chief yuko pande

ya serikali, kuimplement zile project za serikali ambapo zinataka kufanyika, na atatumika kwa kipindi cha miaka migapi.  Kama

kawaida kama miaka mitano mitano wote,  na kwamba,  madiwani ama  machief,  ikifika  wakati  ni  kwamba  wananchi  ambapo

hawalidhiki na mambo zile councillor anafanya, mabunge ama chiefs ama assistant chief.  Kuna uwezo ya wananchi kurecall  yani

kuwaita, hata pengine kumbadilisha kwa sababu usiongojee mpaka miaka tano na vitu zinaendelea kuharibika.

Comm. Lethome: Swali langu bwan councillor ni hili, ya kwanza,  ungependekeza uchaguzi wa mayor na chairmen wa council

uwe vipi?

Ya pili kuhusu macouncillors, Elimu yao, kiwango cha elimu kiwe kiwango kipi? 

Coucillor:   Kwanza ni kwamba,  mayor kwa sasa,  hana vile nguvu, ni vile  tu  anaeleza  hizo  anaeleza  hizo  pengine  ceremonial

mayor ambapo shuguli zake ni pengine rais akiwa airport, ama akiwa wapi, yeye kazi ni kukaa pale tu,  kama maridadi pengine.

Lakini ni kwamba,  shuguli mingi zinafanywa na chief officers,  kwa hivo ata  serikali ikitata jambo fulani, nikuandika direct  kwa

officers ambapo officers wanaimplement bila mayor ama diwani kujua.  Kwa hivyo ni kwamba, tunaomba mayor achaguliwe na

wananchi na mayor apatiwe zile executive powers,  ambapo kama ya mayor akisimama hapa vile ana nguvu za urais,  akisema

kwa mfano, hii plot ipatiwe nani hapa hapa, anapatiwa direct.  Kama ni habari ya kufutwa, iwe vile powers  zimerundishwa kwa

waliochaguliwa.   Sasa  ikuwe  kama  ni  town  clerk,  is  subject  kwa  wale  viongozi  wamechaguliwa  pale.   sababu  wale  ndio

wanaangalia fedha za raia, na ni kwamba kipindi chao,  kiwe pia miaka mitano, na elimu ya chini katika madiwani, kwa sababu

kule watu wanazungumzia habari ya cent, na ukiwa wewe huna elimu, utashangaa ni nini zinafanyika.  Kuna vitu kama kupanga

mji  kama  town  planning  na  nini  na  vitu  vingi,  na  zinahitaji  elimu  tu  pia  kidogo,  kwa  hivyo  elimu  ya  chini  tungependekeza  ni

kwamba mayor na madiwani wote wawe form 4. 

Na jambo la pili lile ningetaka kuzungumzia ni kuhusu habari ya Chief Khadhi, tungeomba office ya Chief Khadhi,  Chief Khadhi

wawe wakubwa wamakhadhi  wale  wengine  kwa  mfano  kama  kuna  Khadhi  wa  Nairobi,  Khadhi  wa  Murang’a,  Khadhi  wa

Mombasa,  yeye atakuwa Chief Khadhi atakuwa na watu kama pengine court  of appeal  na hao makhadhi wengine watakuwa

kama  mamagistrates,  pengine  kuna  case  zinafanyika,  ikuwa  mtu  hajaalidhika,  inakuwa  refered  katika  Chief  Khadhi  ambapo

yeye ndiye atakuwa mkubwa.  Na elimu yake isiwe sana amesoma kisheria,  lazima amesoma dini kwa sababu Chief Khadhi ni

kutatua matatizo ya dini, kwa hivyo lazima awe amesoma dini sana, iwe ni elimu yake. 

Na habari  ya  divorce,  marriage  na  pengine  inheritance,  aongezewe  nguvu  zaidi,  kwamba  ata  matatiza  ametatatua  kama  mtu
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pengine  kuna  vita  baina  ya  huyu  na  huyu  pengine  wamepigana,  mmefanya  nini,  na  wote  ni  katika  dini  moja,  iwe  anaweza

kutatua.  Kwa hivo mi sina mengi pengine …..

Comm. Lethome:  Ngoja kidogo, mwaliu ana swali, Commissioner ana swali,  

Comm. Githu Mungai:  Councillor, unaonekana wewe sio mzee sana lakini umehudumu kwa councillor pengine miaka mitano

sasa imeisha.  Ningependa kukuuliza swali juu ya matatizo yaliyoko kwa city hall, kwa maoni yako,  ni nguvu gani ya kisheria,

tunayoweza kupatia macouncillors, mamayor, ndio mji wetu sasa ukiangalia barabara  zimezorota zaidi, ukiangalia vyoo vya city

hall, haziwezi kutumika, ukiangalia maji, haya yamekwisha, mimi nilizaliwa hapa Pumwani Hospital,  sasa  ukiingia  dani,  hakuna

dawa,  hakuna  blanket,  hakuna  kitada  ya  mtoto,  ni  nguvu  gani  council  ingependa  kupata  ndio  haya  mambo  yooote

yatengenezwe?

Councillor:  Kwanza ni kwamba kuna kifungu katika CAP 265 I think  so  CAP  265,  kwamba  diwani  wowote  ama  mayor,

ikiwa utapata mufanyi kazi katika city council ujaribu ata kumwambia pengine anafagia vibaya umwambie fagia vizuri, yeye ama

kupeana  orders  kidogo  kwa  mfanyi  kazi,   ni  kwamba  utafungwa  miezi  sita,  ama  fine  elfu  kumi  na  tano,  isiozidi  elfu  15.

Kwamba ni kwamba diwani ama mayor hawezi muamru  mfanyi kazi wowote wa city council, kazi yake ni kuturn on na kutoka.

  Kwa hivo  ni  kwamba  hizo  kifungu  ni  lazima  kibadilishwo  ambapo  ukikutana  na  mtu,  anajua  huyu  ni  councillor,  kwa  hivyo

itakuwa yeye mwenyewe anaogopa katika kama Gikomba na Pumwani,  kuna  wale  wafanyi  kazi  wa  city  council,  lakini  wale

hawarecognize  hata  diwani  na  ni  kwa  sababu  huwezi  mpatia  any  orders,  ama  huwezi  mwambia  hivi  na  hivi  kwa  sababu

akikushitaki kulingana na hicho kifungu, lazima utafungwa.  Kwa hivyo ni kwamba zile nguvu  ambapo  pengine  tungepatiwa  ni

kwamba all the officers kwanza lazima wawe employed na city council wenyewe. Hii apana ya serikali ama ya  public  service

commissioner ama wapi,  Na  kifungu kingene ni kwamba lazima watu wapatiwe powers  za kufire na kuhire,  ambapo sasa  mtu

atakuwa yeye mwenyewe ni kwamba sijui nitatumia lugha gani,

Comm. Githu:  Ana uaminifu kwa council.  

Councillor:  Ana uaminifu kwa council, na yeye kwanza,  si habari  ati anaenda kureport  kwa ministry, sasa  atakuwa anareport

wapi?  Kwa  council,  kwa  hivyo  wanajua  employers  wake  ni  akina  nani,  kwa  hivo  tungepata  uwezo  wa  kuhire  na  kufire,

ingekuwa ni jambo lizuri sana. 

Comm. Wambua: Lingine kidogo tu, umesema mayors wawe elected by people, lakini tungelipenda kujua kama hawa one day

watakuwa  elected  kama  councillor  ama  ni  vile  mwingine  wamesema  ya  kwamba,  ukisimama  mayor,  usiwe  councillor?  Sijui

kama umenielewa?

Councillor:   Nimekuelewa, Ni kwamba vile tungependekeza ni kwamba lazima local council,  parliamentary ama  presidential,

lazima ziwe na time table yake peke yake.  Kama leo tunachagua councillor ama tunachagua MP kila mtu ako na timetable,  na
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kwamba ikiwa mayor atakuwa ni kwa mfano mayor wa sasa ni mayor ni councillor wa Ruai, na yeye ni mayor wa Nairobi,  kwa

hivo anaserve two royalties at  the same time.  Kwa hivyo tungeomba ni kwamba,  mayor awe mayor  wa  Nairobi  peke  yake,

kwa hivyo ni kwamba akilose kwa miaka mitano, tunamsahau kwanza kisiasa,  mpaka miaka mitano ingine ijapo,  kwa sababu

akichaguliwa kama mayor, sasa akuwe anatumikia Nairobi nzima  ______  habari  ya ward na nini.  Same to Presidential.  Kwa

hivyo tungetaka pia President asiwe na serve pia constituency fulani, ni kwamba kama ni President  anachaguliwa Kenya mzima

na akiwa atalose then kwa the five years hatakuwa yuko bunge, bunge yake itakua imeishia hapo.  

Comm. Lethome:   Councillor  pole  maswali  ni  mengi  kwa  sababu  tuko  huku  kwanza  tukuulize  maswali  ya  huku.   Ukienda

katika  council  nyingi,  labda  hapa  Naiobi  City  Council  ni  tofauti,  utakuta  madiwani  wanalalamika  kuhusu  mishahara  yao,

hawalipwi au ni ya chini sana.  Sasa ungependekeza kitu gani kuhusu malipo ya wadiwani?

Ya pili zungumzia juu ya wenzenu waliopo bungeni, mambo ya kukaa  chini  na  kujipitishia  mishahara  hao  wenyewe.  Sijui  una

maoni gani, asante.

Councillor:  Kwanza ni kwamba,  madiwani wana kazi nyingi sana  kulingana  na  shughuli  za  MP  zile  anafanya,  madiwani  ndio

wanye shughuli kubwa sana, kwa sababu ukiangalia habari  ya barabara  habari  ya mitaro, shuguli ambapo zinaendelea hapa,  ni

za mawadiwani wengi sana,  kwa  hivyo  madiwani  wana  jukumu  sana,  vita  na  ile  ya  wambunge  wanafanya,  sababu  bunge  tu

kupitisha katiba, kupitisha nini, sheria na nini.  Lakini ni kwamba tungetaka hizi ziwe full time kazi,  apate  licha ya kuwa ni part

time na nini, iwe ni madiwani wana maoffice kabisa,  maMPs wawe na office kabisa,  na habari  ya misharaha  yao  ni  kwamba,

kidogo wananchi watacheza lakini ni kwamba tungeomba  sana  kwa  sababu  itakuwa  ni  full  time  daily  job,  ni  kwamba  house

allowance, kama ni gari, kama ni nini, lazima maswala haya ya medical cover, lazima ziangaliwe, na mishahara yao isiwe chini ya

elfu mia moja.  (noises from the crowd)  wananchi vile wanateta  ni kwamba wenyewe wanafurahia tukilipwa wanataka zaidi 

(more noise  from the  crowd)  Now,  upande wa MPs  –  kwa  sababu  tunataka  pia  iwe  ni  full  time,  tungeomba  kwa  sababu

kuna  service  commission  wameform,  ambapo  inaangalia,  sasa  zote  tungekuwa  katika  ile  sijui  inaitwa  consolidated,  zote

tungekuwa katika channel moja ambapo pias kwa sababu ni pesa  za raia hizi, na kiwango kiwe gani.  Kiwango, kwa  sababu

kwa  sasa  MP  anapata  zaidi  ya  elfu  mia  sita  kwa  mwezi,  kwa  hivo  kiwango  kingekuwa  kidogo  tu  kama  ni  ya  kushinda

madiwani, pengine iwe kama 150,000. Asante

Comm.  Wambua:   Haya  councillor,  twakushukuru  sana  kwa  maoni  yako,  kwa  hivo  jiandikishe  hapo,  halafu  twendelee,

tutamuita (more noises from the crowd) tafadhali tafadhali hayo ni maoni ya diwani, kwa hivyo tumwite  Sophia Juma.

Sophia Juma Ali:   Salaam Aleikum, Mimi naitwa Sofia Juma ni mkaazi wa hapa majengo.  Mimi maoni yangu ni upande wa

rapist,  Marapist  wakishikwa  kama  wameshika  mama  ama  mtoto,  wakipelekwa  kotini,  wanapewa  bond,  sasa  mimi  upande

yangu ni upande hiyo, wasiwe wakipewa bond.  Kwa sababu wakipewa bond,  wakitoka wanarudi wanaendelea na maasi yale

yale walikuwa wakifanya.
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Pande ingine ni upande wa Chief.  Chiefs wetu kwenye maoffice, kuna wazee,  tunasikianga kuna wazee,  wazee  wa  mji,  sasa

mapendekezo yangu ni pia,  pia hawa wazee kwa upande wa mama pia kuna wamama wazee,  ama  hakuna  wamama  wazee?

Wako, pia wamama wanaweza kuwekwa kwenye upande huo wa wazee wa office na pande ya chief, bado  tu niko pande ya

chief.  Pande ya chief, kwa pande ya kisheria, sijui sana, nafikiri inatakiwa nyumba yako kama ina leak unaenda unareport  kwa

chief, unareport tu unampa information kwamba, kwako kuna tatizo na unaenda kutengeza hiyo nyumba yako.  Lakini sasa  kwa

upande wa chief ukienda kumpa report,  nyumba yako inanyesha, hauwezi kujenga mapaka utoe pesa.   Na  ni kwako,  sababu

unalala hapo na watoto, ukiwa hauna pesa, itabidii ukae hivo bila kunjenga nyumba yako.  Sasa upande huo pia nilikuwa nataka

pande ya machief, hio nguvu wako nayo wawe hawatakuwa nayo.  

Comm  Wambua: Mama kabla hujaendelea, hawa wazee wa mtaa, ama mji, kuna sehemu zingine tulipitia, tukapewa maoni ya

kwamba hawapati  malipo yeyote.   Sana sana hao ndio huwa wanasaidia assistant  chiefs kufanya kazi yao na  ndio  wanafanya

kazi zaidi lakini kwa taratibu zilizoko, hawatabuliki kama wame, ni kama wako  bado  provincial  administration,  na  hawalipwi,

ungependekeza nini kuhusu shida hiyo?

Sophia Juma:   Kwa upande huo, ningependekeza kama serikali ingewatambua, vile vile inatambua  machief  wenyewe,  kama

serikali  ingewatambua,  na  iwe  itawalipa,  itawalipa  kuw  pale  officini,  iwache  kuwa  ni  voulontary  work.   Sasa  hiyo  kuwa  ni

kujitolelea, ndio inaleta hii lazima utoe kitu kidogo, ndio unjenge nyumba yako.  

Pande ingine, ni pande ya Video shows – Hizi video shows,  nafikiri ingekua vizuri kama mtu anataka kuonyesha cinema yake,

akatafute nyumba huko town, town pahali watu wote wataenda, uone cinema urudi kwako in peace uingie kwako ulale.  Si iwe

dani ya manyumba na volume iko juu majirani wengine hawatalala kwa sababu ya disturbance yako.

Sasa pande ingine ni kwa wambunge, wambunge mimi ningependekeza,  wambunge wawe na maoffice katika mitaa, na wawe,

lazima wawekewe vikwazo vya kwamba lazima, siku fulani wawe watakuanga kwa hizo office na wawe  watasikiza  maoni  ya

wananchi kwa sababu tunachagua wabunge na hatuwaoni, Wengine hata hatuwajui sura. 

Upande ya sukuli – Kwa upande  wangu  wa  masomo  ningetaka  pande  ya  primary  school,  primary  schools  ziwe  free,  halafu

pande hii ya secondary school, school fees imekuwa kali sana, secondary schools zimekuwa kali sana ndio maana tuko na drop

out wengi wa std 8 wako manyumbani na wengine wamepita na iwe secondary schools,  ikiwa zitalipwa reasonable,  vile mzazi

anaweza ku-aford.  

Kwa upande wa muslims, muslims wa aina yeyote,  either  mwanamke  au  mwanaume,  tuko  na  shida  sana,  ukienda  kuchukua

kitabulisho, unaambiwa kama mimi naitwa Sophia Juma, naambiwa lazima niwe na jina lingine hapo katikati la kabira,  sasa  mimi

naitwa Sophia nilizaliwa nilizaliwa nikaitwa Sophia, baba yangu anaitwa Juma, hili jina lingine nataenda kulitoa wapi la kuliweka

hapa  katikati?  Sasa  ukienda  kuchukua  ID  unaambiwa  wewe  si  mkenya,  wewe  ni  msomali.   Ama  ukatafute,  sasa  inabidi
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wengine wandanganyane,  mimi naitwa Sophia Wanjiku, na hio  Wanjiku  nimeokota  tu,  si  jina  langu,  ama  jina  ya  mtu  yeyote,

babangu  anaitwa  fulani,  na  huyo  si  baba  yangu,  sasa  hiyo  ndio  ningependekeza  iwe  hivo,  wakenya  muslims  wanatabulikana

kwamba wao ni waislam na majina yao ndio walivyo, haiwezekani ati ukatafute jina ingine ya katikati.  Asante.

Comm. Wambua:  Asante kuna swali hapa kidogo.

Comm. Lethome:  La kwanza umesema kuhusu hawa rapists, wasipewe bond, wasiwe wakiwachiliwa, ungependekeza adabu

ya hawo iwe ni kitu gani? Awe ni rapist mwanaume ama mwanamke, adabu yake iwe ni nini?

Sophia Juma:   Hawa rapists  kwa maoni  yangu  kama  si  sheria,  kwamba  kama  ingekuwa  hakuna  sheria,  mimi ningeamua  ni

muue.

Comm. Lethome:  Kuna Sheria, na ndio sababu tumewapa tunataka kuingiza katika sheria,  unataka sheria iseme nini adhabu

yake iwe nini? 

Sophia:   Adhabu  ya  huyu  rapist,  ni  kunyongwa,  kwa  sababu  hakuna  kitu  hamuwezi  kuelewana.    Kama  ni  mtu  mzima

mmeelewana, kama ni mtoto umemrape.

Com. Lethome:   Asante,  Kuhusu wambunge ambao pengine wamepunza majukumu yao,  ama  diwani  wamepuza  majukumu

yao, wawe pendekezo wawe kuwa kwa maoffice, lakini je kama hawakutimiza wajibu wao, ungependekeza kitu gan?  

Sophia:   Kama hawakutimiza mawaajibu wao,  ningependekeza pia kama ningekuako, jukumu ni  letu  sisi  wananchi  tumempa

office, tumempa kazi, hakufanya hii kazi, hakuna kazi anafanya, na hatupatii pia ______  lake, 

Comm. Lethome: Sasa tufanyeje?

Sophia:  Sasa huyu ni tupewe pia hilo jukumu la sisi wenyewe kumutoa pale mamlakani tumuweke yule tunaona ka….

Comm. Lethome:  Kabla ya miaka yake kuisha?  

Sophia:  Ee kabla ya miaka kuisha. 

Comm. Lethome:   Okey asante  Sophia,  tutamwita  Lukiya,  Lukiya,  Lukiya  hayuko,  tumuite  Peter  Njogu,  Abdul  Isandeko,

Abdul Isandeko,  Taja jina lako na uendelee, tafadhali fupisha maneno, 
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Abdul Isandeko:  Asante ____ jina langu ni Abdul Isandeko. Nimefurahi kuja kuzungumzia hapa mambo machache, ingawa je

wakati  wa  kwanza  nilikuja  nikatoa  maelezo  yangu  kidogo,  nakupeana  karatasi  kwa  wacommissioners  wakati  wa  kwanza

nilipofika hapa, lakini wakati huu pia ningependa kuzungumza mambo madogo ambayo nilikuwa nimeyawacha.  

Ningependa kuzungumzia habari ya Urais katika nchi, ningependa sana kama anayeigombea wadhifaa huu, ni vizuri zaidi ikiwa

kwamba kwanza atatangaza mali yake na Rais anapokuwa katika madarakani,  anatakikana asiendeshe shughuli zingine zozote

kama  hata  kibiashara  ama  kuwa  mwenye  kiti  wa  mashirika  yeyote,  awe  kazi  yake  ni  urais  wa  nchi,  wa  kuweza  kuweka

utengamano katika inchi na kuendeleza nchi yenyewe.  Na  rais pia anatakikana awe tu na awamu mbili za uongozi katika nchi.

Awamu  ya  kwanza,  iwe  ni  ya  miaka  mitano  na  hiyo  awamu  inapokwisha,  yule  rais  anatakikana  atafute  kura  ya  kuweza

kumruhusu yeye asimame kwendeleza awamu yake ya pili.  Akishindwa basi,  mwingine achukuwe jukumu la kwendeleza urais

katika nchi hii.

Jambo lingine nilikuwa ninataka kuzungumzia ni juu ya watu wanazungumzia juu ya majimbo, na watu wengi wamezungumza juu

ya majimbo wakisema kwamba umbaya  wa  majimbo,  lakini  hakuna  yeyote  amekuja  akazungumza  juu  ya  uzuri  ya  majimbo.

Watu lazima wazungumze mambaya na mazuri ya damu, kwanza, hili nchi ilipochukua uhuru kutoka kwa wabeberu,  kulikuwako

na mambo ya majimbo na vitu kama hiyo.  Lakini majimbo hakutaja mwelekeo mzuri wakati  huo kwa sababu watu walikuwa

wakitaka  kwamba  wajihusishe  pamoja  kusidi  wanjenge  nchi.   Na  kuna  watu  ambaowalikuja  wakainyakua,  yaani  walihijack

uhuru wa Kenya, na ikawa kwamba, rais anakuwa ni raisi wa eneo anakuwa ni Rais wa eneo fulani, rais wa jamii fulani, ambao

haifaa  hivo,  Raid  anatakikana  awe  ni  Rais  wa  nchi.   Rais  ahudumie  wananchi  wa  Kenya  wote  kwa  usawa,  lakini  sio  Rais

ambaye atakuwa ni Rais wa kabira  fulani, mambo kama hayo mimi nasema kwamba ni vizuri sana manjimbo yawekwe katika

Kenya.   Kwa sababu waraisi wale ambo  walikuepo,  na  ambao  wako,  wamefanya  utengamano  katika  nchi  hii.   Wamefanya

utengamano kwa sababu Rais ametukuza na akaendeleza watu  wake  na  watu  wengine  wakasahaulika.   Kuna  sehemu  nyingi

sana za Kenya za Kenya ambazo zinaonesha hali dhaifu sana ya kunyanyasha, kama sehemu za North Eastern ambao ni Kenya,

hizo sehemu hazina maendeleo yeyote, ni kwa nini?  Na Rais wa Kenya anatakikana aangalie.  Ni kwa nini sehemu hizo hasipati

hata maendeleo?  Sasa  kuna watu ambao basi  si  wakenya  basi,  na  kama  sio  wakenya  basi  wapewe  hio  citizenship  ambazo

…..ye  mambo  kama  hayo  sio  mazuri.   Na  ndio  mi  naona  kwamba  ikiwa  kwamba  kwa  mfano,  nchi  ya  Kenya  itakuwa  na

majimbo, ni  kwamba  kila  sehemu  itapata  manufaa,  kila  sehemu  itawacha  kuwachagua  watu  wa  sehemu  hiohio  kuwaakilisha

katika bara  za nchi.  Na  pia kuangalia maendeleo katika sehemu zile, maanake utapata  kwamba wakati  ambapo  watu  katika

sehemu fulani fulani, kuna hitaji za mbunge za wanyama, ama kuna pot  ambaye inaingiza pesa  nyinyi katika mfuko wa  serikali

kuu.  Unapata  zile sehemu zinasaulika, hazipewi mwelekeo,  hazina maendeleo yeyote,  kwa  sababu  gani?   Kwa  sababu  wale

wakuu wa zile sehemu ambao wamechaguliwa na Rais kwenda kwa zile  sehemu,  ni  wakuu  wa  kutoka  kabira  fulani,  sehemu

fulani, wanapenda kukalia watu wa kabila fulani, sehemu fulani.  Halafu hawawezi kufanya maendeleo,  hawawezi kuona na hali

ya kwenda kwendeleza  sehemu  zile  ambazo  wamepewa,  waweze  kuzidumiza.   Waweza  kupata  hata  PC  wa  labda  Kisii  or

kabila fulani, ametolewa sehemu hii anapelekwa sehemu zingine za NorthEastern ama atolewe Coast  Province.   Yeye ni Kisii,

anakuwa bado  anawajukumu katika….watu wake.   Badala ya kuwa na majukumu ya kuweza kunufaisa zile sehemu, na  ndio

kama  wabunge  wa  nchi  hii.   Unapata  mbunge  ametoka  labda  Murang’a  ama  wapi,  amekuja  amekalia  watu  huku  wa
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Kamukunji.   Problem  ni  kwamba  hataendelea,  yeye  atakua  anafikiria  kupeleka  maendeleo  Murang’a  badala  ya  kuleta

maendeleo katika Kamukunji ama sehemu zingine.  Mambo gani haya wananchi?  Hatuwezi kwendelea kukaliwa namna hiyo,

tupewe  nafasi  kuzudi  watu  wapate  majimbo  waweze  kujitawala,  na  wawezo  kufanya  mambo  yao  waendelee.   Usiseme  tu

habari ya ubaya wa majimbo, unasema majimbo watagawanyisha wakenya,  itawagawanyisha pia namna gani?  America itaishi

kwa majimbo.  Kwa hivyo mi sioni kwa nini  mtu  aseme  majimbo  ni  mabaya,  mtu  akizungumza,  jambo  la  majimbo  inakuwa,

wewe  majimbo  ni  mambaya  italeta  utengamano  wa  nchi,  italeta  utengamano  gani?  Utengamano  uko  sasa,  ukiwa  wewe  ni

mkikuyu na we ni mjaluo, inakuwa ni  vita.   Mkikuyu  hawezi  kumpatia  mjaluo  asimie  sehemu  za  Murang’a  kura,  ni  mkikuyu

akienda kusimama Kisumu huko,  hatapewa kura na  wajaluo,  hapa  tuangalie  jamaa  itakwenda  wapi,  hatuendi  popote.   Kwa

hivyo tuangalie 

Comm. Wambua:  Tupatie mapendekezo ndio tumwite mwingine, tumesikia hayo, kwa hivyo utupatie proposals tafadhali.

Abdul Isandeko:   Nilikuwa  nisiyemaliza  tafadhali,  kwa  sababu  nilikuwa  na  Khadhi’s  office,  ambayo  pia  ni  Khadhi’s  office

nilikuwa nataka kuizungumzia kusudi watu wajue kwamba waislamu wanadhalauliwa  na  wanapuuza,  wakienda  katika  maofisi

makubwa,  hawasikilizwi,  inakuwa  kila  moja  nawangalia  anasema   ebu  angalia  hawa  ama  nini,  hiyo  ni  makosa,  kwa  hivyo

ningependa, 

Comm. Lethome:  Ndio tunakuambia, badala ya kutitiza vyombo, pendekeza, 

Abdul Isandako:  Ningependekeza kwanza hilo sheria la majimbo liangaliwe, kusudi watu wapewe nafasi ya kuaamua, pewe

referendum ya kuamua, pewe referendum wachague wenyewe kwamba tunataka majimbo, ama hatutaki.

Com. Wambua:  Haya Hiyo imeisha, ingine.

Abdul  Isandako:   Halfu  nilikuwa  nikisema  kwamba  kama  office  ya  Khadhi,  ilikuwa  inatakikana  itiwe  nguvu  zaidi  kusudi

Khadhi  awe  na  uwezo  kama  wa  Justice  yeyote  katika  mahakama  kuu.   Na  iwe  kama  vile  mwenzangu  amezungumza  hapa

kwamba yeye Khadhi anaweza kuyasalimi yale makhadhi wengine wote na kama case imewashinda wale wengine itakuwa yeye

ndio  jambo  la  mwisho.   Isiwe  kwamba  kesi  ya  muislam  ambaye  anataka  katika  _____  kiislamu  aambiwe  kwamba  aende

achukue sheria katika court of appeal.  Na court of appeal haina waislamu kule, inakuwa haiendi vile  

Com. Wambua:  Sawasawa, na kidogo, kulikuwa na maoni ya kwamba pengine tuwe na appeal  court  lakini iwe ni ya Khadhi

pia, kwa hivyo ikiwa Khadhi ameamua jambo fulani, wale ambao wanahusika wawe na haki ya kufanya appeal  kwa appealet

court lakini hiyo ni ya Khadhi pia, 

Isandeko:  Itakuwa ni jambo la muhimu, kwa sababu pia ni kutia katika nafasi ya office ya Khadhi,  kuongeza kazi  nyingi  zile

ambazo ni za kuhudumia wananchi na pia kama kuna appeal  court  ambayo ni ya waislamu ambaye itakuwa inahudumia katika
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mambo ya kiislamu basi itakuwa ni vizuri.  

Com. Wambua:  Unajua, jinsi nasema hivo ni kwa kuwa kuna wale wanaosema, Khadhi akiamua iwe final. Kuna wale ambao

wanasema, Khadhi akiamua kuwe na  appeal  lakini  wale  ambao  wanasikiza  hiyo  appeal  wawe  ni  waislamu.  Ungependekeza

tuwe na hiyo final verdict  ya Khadhi ama tuwe na  system  ambao  kuna  appeal  lakini  ambao  watasikiza  hiyo  appeal  wawe  ni

waislam na pia ni Khadhi?

Isandeko:   Kuna  appeals  nyingi  zimeendelea  katika  makoti  haya,  makoti  ya  Khadhi  ambayo  kuna  watu  wengine  ambao

wamechukua advantage ya  kuweza  kucorrupt  court  ya  khadhi,  na  kwa  vile  kunatokea  mambo  kama  hayo,  ningependekeza

kwamba  ni  afadhali  kuwe  na  hio  court  ambayo  inaweza  kuwa  na  nguvu  ambaye  inajuu  ya  Khadhi  bali  ambaye  itakuwa  na

waislamu ambao wanaweza kutoa mambo yao.  

Comm. Wambua:  Endelea basi jambo lile lingine.  

Isandeko:  Pia ningependekeza kwamba elimu ya shule iwe ni kwa kila mwananchi wa Kenya mtoto ambaye amezaliwa katika

nchi hii, na iwe ni ya bure, mpaka darasa la nane.  Watoto wapate nafasi ya kusoma, wazazi sasa  wameumia sana wametolewa

ma-retrenchment na vitu kama hivo, na watoto wanakaa nyumbani kwa sababu wazazi wao hawana pesa za kuweza kuwapatia

kuwasomesha.   Kwa   hivyo  lazima  serikali  iangalie,  kama   inapatia  wambunge  nusu  million  kama  mshahara,  kwa  nini  hawa

watoto wetu wasipate nafasi ya pesa zile, instead ya kupea wale wambunge wale watotto  wapate  elimu ya bure,  mpka darasa

la nane.  

Comm. Wambua:  Tupatie proposal nyingine hiyo tumepata.  

Isandeko: Pia nilipendekeza kwamba, military, tupunguze budget ya upande wa military, kusudi iweze kuchukua na kuquestion

mambo ya kuwapatia elimu ya bure. Kwa sababu hatuna haja ya kuwa na military kubwa ambayo hatujapigana kuanzia mwaka

wa sitini na tatu tukipata uhuru mpaka wa leo.  Tuna kuwa bado tuna rotate military office.  

Na ningependekeza pia, civil servants wote, wadeclare their wealth.   Kusudi hii mambo ya corruption,  yajaribii ama yamalizike

katika nchi hii kwa sababu mtu anatoka pahali fulani, naye hana chochote, baada ya miaka mitano ama sita mtu ana mabillion ya

pesa.  Hizi pesa zinatoka wapi jamani?  Kama sio mambo ya corruption,  kwa hivyo ningependekeza 

Comm. Wambua:  To declare  hii wealth bwana nani, ni kitu ambacho ni usifikirie tu mtu akideclare wealth ataulizwa maswali

jinsi aliyelipata

Isandeko:  Lazima, lazima aulizwe maswali ya jinsi alivyopata mali yake, kwa sababu usimpomliza mtu maswali, jinsi alipopata

mali yake, itakuwa basi kwanza kuna jambo ambalo watu wanazumzia, kwamba watu wapatiwe amnest blanket,  amnesty wale
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ambao  wamehujumu  uchumi  wa  taifa  letu.   Unampatia  armnesty  blanket  kwa  nini?   Kwa  nini  mtu  yule  ambaye  ameimbia

serikali,  mamillion  ya  pesa  na  akaifanya  Kenya  iwe  katika  ile  hali  ambayo  ilivyo  sasa,  apewe  msamaha?   Itakuwa  sio  haki

yeyote,  itakuwa ni kupatia watu waendelee kukaa na zile mali zao zile ambazo wamezipata kwa njia ya halamu,  na  wafurahie

halamu walioitendea nchi ya Kenya.  

Comm. Wambua:  Endelea tafadhali.

Isandeko:   Na  nilikuwa nina zungumzia habari  ya dual citizenship,  Wakenya  wengi  sana  wamekwenda  nchi  za  ng’ambo  za

ulaya, na kuna wengi ambao sasa wana citizenship zile za ulaya, na watu kama hao,  inabidi ata  hapa sisi tukubalishwe kwamba

wale wapate nafasi kama hiyo kwa sababu ukiangalia kwa mfano, wasomali ambao wako Kenya,  katika boarder,  na wasomali

wa Somalia,  na kuna jamaa zile ambazo mpaka ulikata,  jamaa zingine family moja,  wanawake wa Somalia,  na wanawake wa

Kenya,  ukienda  katika  mipaka  yote,  ukienda  kuangalia  kama  kuna  wamasaai  wa  Tanzania,  na  Masaai  wa  Kenya,  na  kuna

wengine ambao walitoka Kenya, wakatelemka chini. Haya kuna wale sehemu za Uganda pande hii, wale ambao wako sehemu

zingine za wajaluo pande hii wote, na yaani ile inawapatia kwamba, wako naturally, 

(Cont.  of  Tape  3.   Speaker.  Nadul)  Na  yaani  kwa  ile  inawapatia  kwamba  wako  naturally  advantaged,  hiyo  ni  nature

imeapatia advantage ya kuweza kuwa na dual citizenship.  Kwa hivyo tuwaache kuwa hivyo kwa         (inaudible) wawe raia

badala  ya  kuwauliza  maswali  mengi  mengi  ya  kutaka  kujua  huyu  amefanya  nini  ama  ametoka  wapi  ama  namna  gani.

Nashukuru, nafikiri nitazungumzia kwa hayo tu.

Com. Wambua: Asante sana Bwana Nadul.   Tutamwita, jiandikishe hapo  tafadhali.  Othan  Hussein,  Othan  Hussein  hayuko.

Tumwite, sijui naona  hapa  MK  hata  ni  DO  sehemu  hii  alijiandikisha  sijui  kama  alikuwa  anataka  kutoa  maoni  lakini  tutampa

nafasi akitokea.  Kwa hivyo, tumwite Mulandi Ndunge, yuko?  Hayuko. Lilian Odera, Lilian Odera? Beatrice Wangui, Beatrice

Wangui, Masud Adhman, Masud Adhman, Abnar Salim, Stephen Omondi?

Interjection:  Inaudible.

Com. Wambua:  Ni wangapi ambao wako hapa wamejiandikisha kuzumza saa  hii?  Inua mkono tafadhali,  wale ambao wako

hapa  na  wamejiandikisha  na  wanataka  kuzungumza.   Waje  hapa  mbele  ndio  tuwaende  kwa  haraka  haraka,  wale  ambao

wamejiandikisha.  Hapa  mbele  tafadhali.  Wote  ambao  wamejiandikisha  na  wako  hapa  wanataka  kuzungumza.  Ketini  hapa

mbele ndio, I think that will be better                              (inaudible).  Stephen, taja jina na uendelee tafadhali.

Stephen Omondi: Mimi naitwa Stephen Omondi, mimi ni mkaazi wa hapa.   Niko na maoni mbali mbali ningetaka kutoa hasa

kuhusu mahali hapa tunapoishi.   Kitu muhimu sana che kwanza ningependa kuongea ni mambo ya elimu.  Ningependelea sana

seriklai iweke elimu iwe ni ya bure sababu shida nyingi zinatokea kwa sababu watu wengi hawajasoma,  tunapata kuna visanga

watu wanafanya kwa sababu wamekosa elimu, tunapata watu wananyanyaswa kwa sababu hawajui haki zao na  wakati  watu
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wamesoma watakuwa wanajua haki zao na wataweza kuzipigani na pia watu kama hao wataweza kuelewa kwamba wanastahili

kuishi na wenzao kama binadamu wenzao.  Lakini, wakati wanakosa elimu wanafanya vitu bila kuelewa wanafanya nini. Wakati

Kenya ilipata uhuru, ilipata kuahidi kwamba itapigana na illiteracy, poverty  na  vitu  kama  sicknesses  na  tunaona  hata  tukipata

independence,  badala  mambo yazidi kuwa  mazuri  yanazidi  kuwa  mabaya.   Tunapata  kuomba  matibabu,  saa  hii  huwezi  pata

matibabu  yoyote  ya  bure.  Wakati  watu  wanatoleshwa  ushuru  wa  hali  ya  juu  sana,  wakati  unakuwa  mgonjwa  na  unabebwa

unapelekwa mahali kama Kenyatta, ukishindwa kutoa pesa unapata unfungiwa huko wakati wewe ni mwananchi wa Kenya.  

Kitu kingine, nimeona serikali ya Kenya ichukue hatua ya kuangalia masilahi ya raia wa nchi.  Kenya hii hakuna usaidizi wowote

inayosidia nayo wananchi wake.   kitu cha kwanza,  kila kitu kinalipishwa.   Wakati  watu  wanakosa  hata  mashamba  za  kuishi,

watu wao wanaitwa squatters katika nchi yao na watu wengine wana ma-akari nyingi sana za land ambao hazifanyi kazi yoyote.

  Sisi kama raia wa Kenya ndio serikali na kitu cha kwanza kuna land zinaitwa government land ama Crown Land na hizo lands

tunasikia kila wakati katika magazeti kwamba watu wanazi-grab wakati watu wengine wanaishi kama squatter katika nchi zao.  

Pia,  ningependelea kuwe na kile kitu kinaitwa separation  of  powers.   Kuna  administration  for  example,  tunaona  ma-chief  na

ma-DO  na  pia  kuna  City  Counci.   Chief  analocate  and  City  Hall  ina-alocate  land.   Sasa  tunashindwa  ni  watu  gani  wako

responsible katika hiikazi. Katika hiyo hali unapata kwamba wewe umeishi mahali kitu kama miaka kumi ama miaka ishirini, for

example  hapa  Majengo.   Na  watu  wengine  wanakuja,  wanaenda  wanaona  chief  wanampatia  pesa,  anakuja  anajenga  hapo

mbele ya  nyumba  yako.   Yeye  anakuja  na  kuenda  kutafuta  licence  ama  title  deed  fake,  kesho  anakuhamisha  wakati  wewe

umekaa hapo zaidi ya miaka ishirini.  Tunaona kwamba hiyo ni dhuluma.

Security:  Nchi hii hakuna security.  Kila wakati tunasikia ma-shifter wanatoka Somali wanakuja wanauwa Wakenya,  wanajeshi

wa  Ethiopia  wanaingia  wanauwa  Wakenya,  wanajeshi  wa  Uganda  wanaingia  L.  Victoria  wanauwa  Wakenya  na  pia  vilevile

tunasikia  mandege  zinaingia  bila  sisi  kujua.   Sababu  gani?   Sababu  wale  watu  wanasimamia  security  wanalipwa  mshahara

mdogo na wanakubali kuhongwa na katika hiyo hali tunaona kwamba raia wa kawaida hawezi kuwa na imani na serikali yake.

Tungependelea military iwe commercialized.  Kazi hizi Wahindi wanapewa kama ya kutengeneza barabara  kuna ma-engineers

wazuri katika military wanaweza chukua hizo kazi na wanalipwa hiyo pesa  na  serikali  na  hiyo  pesa  itaongeza  mishahara  yao.

Pia, niongeonelea watu kama polisi ili corruption izidi kupunguzwa, polisi wapewe mashahara mzuri, wapewe nyumba nzuri za

kuishi ili katika ile kazi yao,  waweze kukimbilia  pesa  kidogo  kidogo  ya  raia.  Wakati  wanachukua  hongo,  wana-compromise

maisha ya watu wengine.

Okay, kuna mambo haya ya equality, affirmative action. Tunaona kwamba kila siku tunasikia wanawake wanapigania haki zao.

 Hakuna mtu ananyima mwanamke haki yake.   kama mwanamke atakuwa na haki yake,  Mwislamu awe na haki yake,  kiwete

awe na haki yake,  Mkristo awe na haki yake,tunaona kwamba Kenya itakuwa  ni  nchi  confused.   Tutakuwa  tunafuata  sheria

gani?  Mtu  mwingine  anataka  wawe  na  Kadhi,  huyo  Kadhi  na  supreme  court.  Ile  kitu  tunataka  ni  haki  kwa  watu  wote  wa

Kenya.   Vijana  sijasikia  wakipigania  haki  yao,  kesho  vijana  watakuja  kupigania  haki  yao.   Tunaelekea  wapi?   Tunaona
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kwamba confusion  inazidi kuwa nyingi. Ile kitu tunaona ni kwamba wanawake kama wanapigania haki zao,  wanataka  wawe

equal na wanaume lakini sisikii wakisema wakati  watu wanaenda university, mwanaume anatakikana awe na A na mwanamke

akiwa na B ataenda university.  Hawa-pick kitu kama hicho ndio waseme sisi pia tunataka tupate A ndio tuweze kushindana na

wanaume. Wakati wanapewa kazi, kazi zingine unapata kwamba wanawake wapiganie wawe na viti zao parliament.  Parliament

kupelea watu ni nguvu za raia.  Parliament wakati  unapelekwa unakuwa elected  na watu wanaokupeleka wanajua ability yako

ya kuwatetea ili mahitaji yao uweze kukutana nazo.   Tunaona kwamba Kenya pia,  sheria hazifuatwi.  Sheria inasema kwamba

kama unataka kusimama mbunge for example Kamukunji, lazima uwe umekaa hapo miezi mitatu na uwe na property.  Tunaona

kwamba watu wanatoka from nowhere, for example, our MP hapa hatuji hata kama kiosk mahali iko katika hii mtaa,  hajawahi

kaa katika hii area ya Kamukunji na anakuja anasimama, anapewa kura anaenda parliament.  Anaenda ku-fulfil his own desires

badala ya apiganie raia.  Mtu kama huyo ni rahisi apiganie mshahara na 600,000  wakati  the common man anaumia.  Tunataka

situation kwamba tutapata kwamba kila mtu atakuwa educated na kila mtu atakuwa na haki ya kupigania haki yake.

Pia, tunajua kwamba kuna watu kama chiefs. Chiefs wamechukua authority nyingi sana.   Chiefs ni watu walikuwa wanatumiwa

na  wakoloni  kunyanyasa  raia  wa  kawaida  na  hizo  sheria  za  tangu  siku  hizo  hazijawahi  badilishwa.  Tunataka  chief  awe

anashughulika  na  mambo  ya  kupatanisha  watu  kesi  ndogo  ngogo  na  ile  kesi  kubwa  isiwe  na  koti  ingine  ambayo  inaitwa

Kangaroo court.  Kesi zote zipelekwe kotini ziweze kuamuliwa na judge.

Marriage:  Wanawake wanasema kwamba wakati  wameolewa wanapigania kwamba  hawawezi  kupata  ile  mali  ya  bwanake.

Tunataka kwamba marriage iwe ni contract, juu wakati mwamaume ameoa mwanamke na amefariki, mwanamke anabaki  na ile

mali.  Badala yeye aolewe na mwanamme mwingine na apate  kuishi na huyo mwanamme na wakati  yeye atafariki akimwacha

huyo mwamamme, mwanamme apiganie hiyo mali, anaanza kukua mtu anayeitwa sugar mummy, anatembea huku na  huku  na

kuacha  watoto  wakiangamia.   Vitu  kama  prostitution,  inatakikana  serikali  ichukue  hatua  kali  sana  kuhusu  prostitution  kwa

sababu  inaharibu  nchi  na  inagawa  manyumba  nyingi  sana.   Manyumba  nyingi  zimegawanyika  kwa  sababu  ya  prostitution.

Wanawake wanadai haki yao ili wapate kutembea nchi.  Saa hii tunaona nchi yetu inazidi kuharibika, wanawake wanaembea na

nguo zingine zinaitwa mimi skirts  ambazo zinawaweka wanakuwa uchi kabisa.   Vitu  kama  hivyo  havistahili.   Kuna  vitu  kama

abortion ambayo ni kuua.  Wakati utasema rapist apate kunyongwa na wakati wewe kila siku unapata miiba na unaua na wewe

hunyongwi, hiyo pia tunaona kwamba hakuna ukweli wowote unapigania.  Tuweze kufuata ukweli na pia ningependelea serikali

iwe  kitu  kinaitwa,  napenda  serikali  iwe  decentralized.   Powers  za  country  ziwe  decentralized  ili  watu  wa  North  Eastern

wasinyanyaswe  na  watu  wa  Central  wasinyanyaswe;  watu  wote  wapate  haki  sawa  kwamba  kama  kutakuwa  na  president

kutakuwa na ma-leaders wengine ambo kama tutapata msaada ama ile national cake  iweze kugawanyishwa watu wote wapate

sawa.   Mahali kama hapa,  kijiji kama hiki, tunaona kwamba watu wanaoishi hapa ni  watu  maskini  ambao  hawana  uwezo  na

wamekaa  hapa  miaka  mingi  na  City  Hall  inasema  kwamba  baada  ya  miaka  ishirini  itawaachia  hawa  watu  nyumba.  tunaona

kwamba  mpaka  vya  kucheza  mpira  hapa  matajiri  wanakuja  wanaweka  fence  halafu  wananyamaza  kama  mieze  mitatu.

Wasiposikia mambo yoyote, wanakuja wanamwaga mchanga usiku na kesho wanajenga gorofa hapo na maskini anahamishwa.

Vitu kama hivyo hatutaki, tunataka serikali iweze kutetea kila raia wa hii nchi na kila raia wa nchi apate  haki.  Tunaona kwamba
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tunatoa  ushuru  mkubwa  sana.   Hii  ni  nchi  ya  pili  katika  ulimwengu  ambayo  inatoa  ushuru  mkubwa.  Huu  ushuru  tunatozwa,

tunashindwa kule unaenda.   Matajiri  wanazidi kuwa matajiri na maskini wanazidi kuwa maskini na kama mtu atakuja  hapa  eti

anataka kusimama eti yeye anataka kuwa mbunge, lazima awe amekaa hapa  for  not  less  than  six  months  vile  constitution  ya

Kenya  inasema.  Hatutabadilisha  hii  katiba  kama  wakati  hatukuwa  ile  katiba  ya  mbele,  ile  katiba  ya  mbele  kama  tutaifuata,

inamaanisha hii  tukibadilisha  pia  tutafuata.   Lakini  kama  tutabadilisha  katiba  na  kuna  watu  wengine  ambao  bado  wako  pale

wanachukua nguvu zote wanaweka juu yao, bado watazidi kutunyanyasa.

Pia  vilevile,  tunataka  kwamba  powers  za  president  zipate  kurudishwa  chini  na  elections  zote,  watu  wowote  watakaokuwa

wamechaguliwa kama ma-chiefs na ma-DO,  wawe appointed by parliament.   Parliament lazima ipitishe, juu kama ni president

tunamchagua, atakuwa loyal to the president, atafanya ile kitu president  anataka afanye ili president  aweze kuzidi kukaa katika

power. Sio eti tunakataa watu kama ma-DO, lakini wachaguliwe na wabunge.

Political appointees:   Kuna  watu  tunapata  kama  parastatal  heads.  Parastatal  heads  wanachaguliwa  na  president,  labda  yeye

ametoka kwao, labda ni mtu alikuwa amesimama akashindwa.  Mtu alienda kuchaguliwa na raia, raia wakamkataa,  huyo mtu si

mtu yeyote wa maana katika society.   Mtu kama huyo  hafai  kuwekwa  kuwa  parastatal  head.  Tunaona  kwamba  anaangusha

parastatal  hii,  anatolewa  posta  leo,  kesho  anapelekwa  Railway  ndio  nchi  yetu  inazidi  kuanguka  na  watu  kama  hao  kama

watachaguliwa na parliament ambayo imejaa political parties mbali mbali, tunaona kwamba huyo ni mtu atakuwa                      

         (inaudible) na ataweza kubadilisha hata hii nchi yetu.

Haya, mambo ya immigration. Tunataka kuomba laws za immigration wapate ku        (inaudible) ili kwamba Wakenya waweze

kupata ma-passports waende nje. Economy yetu inazidi kuzoroteka.  Wakati  tutaenda nje kuna watu tumeachahuku, tutakuwa

tunfanya hata kama tutakuwa tunatuma dollar mia  moja  na  tuko  watu  kama  millioni  moja  tunatuma  dollar  mia  moja,  itaweza

kubadilisha economy yetu.  Wakati  watu wengine wanakuja tunaona kwamba immigration ina-allow  ma-foreigners  wanakuja,

without work permits wanafanya huko  ma-industrial  area,  wanapata  mali  wanazidi  kuenda  nayo  na  sisi  tunazidi  kurudi  chini.

Kwa hivyo, naona kwamba serikali ipate kushughulikia vitu kama hizo.

Mambo kama employment, tunataka  serikali  iweze  ku-create  employment  opportunities.  Hizi  opportunities  ziko  mahali  hapa

Kenya. Kama watu wana-import sukari wakati suraki imejaa hapa, na watu wengine wanatoa nje,  tunaona kwamba tunaua the

farmer yule yuko hapa ana-lack employment na dakika ya mwisho hiyo poverty inazidi kuingia katika hii nchi. Tunaona kwamba

kuna  indigenous  companies  hapa  wanaoweza  kujenga  barabara,  wanaweza  jenga  manyumba  kama  haya.  Lakini,  wakati

contract inapatikana, tunachukua kampuni za wa-chinese, wanachukua pesa  na kurudi nayo kwa.  Kwa hivyo, tunaomba kuwe

na kitu kinaitwa transparency katika serikali.  

 Com.Wambua:  Tafadhali malizia malizia sasa.
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Stephen Omondi:  Eeh tunaendelea.   Mayor:  Tunaomba kwamba mayor awe anachaguliwa na raia na akichaguliwa na  raia

atakuwa na powers  za ku-exercise  ile authority yake lakini  bado  atakuwa  chini  ya  minister  of  local  government  kwa  sababu

government ni moja.   Huyo Mmu atakuwa na nguvu ya kufukuza na kuachisha kazi na-council  officers ambao hawafanyi  kazi

yao vile inatakikana. Na pia tunaona kwamba huyo mtu asiwe na party yoyote, juu wakati  atakuwa wa hii party,  atakuwa loyal

to ile party anafanya vitu zinafurahisha ile party na anafuata manifesto za ile party kuliko kupigania raia.  Na powers za City Hall,

ziwe za City Hall na ziwe different kabisa  na provincial administration. Sio eti kwamba DC anapeana land na mayor anapeana

land, sasa  watu wanakuwa tu kama watu wako na wazimu  kila  mtu  anakimbilia  land  tu,  ku-grab,  ku-grab  na  wanaharibu  hii

nchi.  Sisi maskini hatuna uwezo, tunaangalia hivi tu na macho.

Com. Wambua:  Bwana Omondi, tafadhali umechukua muda mrefu sana.

Stephen Omondi:  Niko karibu kumaliza.

Com. Wambua:   Kwa hivyo ningelipenda sasa,

Stephen Omondi: Niko na pointi moja tu mheshimiwa.

Com. Wambua:  Hiyo pointi moja isichukua second thelathini, na kumi zimeisha saa hii.

Stephen  Omondi:   Sawa  sawa.   Pia,  tungependelea  tuwe  na  kitu  kinaitwa  foreign  policy  na  hiyo  foreign  policy  itakuwa

imetusaidia sana kwa sababu sisi tunaona kwamba robbery na gangstering zone imeongezeka na the common Kenyan kila mtu

hakuna mtu yuko safe,  mpaka wakubwa na polisi wanauliwa mpaka wale  watu  wa  serikali.   Watu  wana  wasiwasi  katika  hii

nchi. Sababu gani?  Mabunduki zinatika katika nchi jirani, wanajeshi wanalala katika ma-barracks.   Kama tutakuwa na foreign

policy, tutapeleka wanajeshi kwa border  ya Kenya na Somali na Kenya na  Ethiopia  na  wakati  watakuwa  wanaingia  na  kuja

ku-bomb  Kenya,  tutawafuata  mpaka  huko  ili  tu-protect  interest  zetu.   Wakati  interests  za  America  zinakuwa  threatened,

wanatoa  wanajeshi  wao  hata  kama  ni  Afganistan  watapiga.   Na  kwa  hivyo,  lazima  sisi  pia  tuwe  na  fixed  policy  inaweza

kuprotect interest yetu na tu-curb hii infiltration ya foreigners na gangsters from different countries ambao wanaleta insecurity in

this country.

Com. Wambua:  Sasa tumeyasikia yote.

Stephen Omondi:  Yeah.

Com.  Wambua:   Yamenaswa,  kwa  hivyo  jiandikishe  hapo  Bwana  Omondi.   Halafu  sasa  tutaendelea  lakini,  wale  ambao

wamejiandikisha  hapa  wanataka  kutoa  maoni  yao,  tuko  na  akina  mama  wawili;  Asha  Ali  na  Lucy  Njeri  na  kuna  mama
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mwingine amejiandikisha?  Basi vile tutafanya, tutamsikiza Mohammed Ali Samatar  halafu tuwasikize hawa akina mama wawili.

 Je, jina lako wapi wewe?  

Interjection: Nani?

Com. Wambua:  Yeah, kutoka rural, saa hii wewe tulia hapo.  Utapata nafasi, hatuendi lunch, tutaketi hapa mpaka tunalize.

Mohammed Ali Samator:  All Bwana Commissioners, mimi naitwa Mohammed Ali Samatar na mimi ni mzaliwa na hapa sijui

miaka  thelathini  na  nane  iliyopita.  Wasomali  ambao  wamezaliwa  hapa  Eastleigh  wana  taabu  nyingi  ambayo  nilikuwa  nataka

kujaribu kuandika matatizo yetu.  Matatizo yetu ni kwamba ni Wasomali wa Kenya na hasa wa Nairobi tuko na ID mbili.  Moja

ni ile ya kawaida kwamba ni Id national card,  ingine ni ile ambayo tulipewa zamani. Sasa  watoto  wetu wakitaka kuchukua ID,

wana matatizo kwamba wanaambiwa lazima wawe na screening card na kana hana hawezi pewa. Hiyo screening card hata ofisi

yao  sasa  hatujui  kwamba  kama  mimi  nimeshaharibu  ile  screening  card,sijui  ilipotea  na  hakuna  ofisi  ambayo  naweza  enda

kufuatia nikachukua hiyo card halafu watoto wangu wapate  ID. Basi ningeomba kwamba,  hii screening card  ambayo tulipewa,

Wasomali  peke  yake  na  Wakena  wengine  hawajapewa,  tungeomba  ifutiliwe  mbali  kabisa  na  tuwe  sawa  kama  Wakenya

wengine.  

Tunaona  kwamba  sisi  tunabaguliwa  kama  sio  Kenyans.  Pia,  tukitaka  kuwasupport,  tunaambiwa  kwamba  kuna  form  moja

inaitwa PP7 ambayo kila wakati  tunaulizwa. Maasai  hawaulizwi, wale wengine jirani kule wengine wanakaa pande za Kisii na

nini hawaulizwi lakini Msomali inakuwa lazima ajaze hiyo form.

Pi, tuna shida kubwa sana na polisi wa hapa Eastleigh ambao wanatusumbua sana kuwaonyesha IDs.   Refugees ni wengi hapa,

hatujali kama hao wakuilizwa nini lakini hata sisi wananchi tunapata taabu ya polisi kwamba kila wakati wanakuja                     

            (inaudible) na kuwashika. Kama hunaID unapelekwa Pangani na unafungwa.

Ya tatu, ningesema kwamba hapa Eastleigh ambapo sisi tunakaa, mtu akienda kule anafikiri hapo sio Nairobi kwa sababu mvua

ikinyesha, ni kuchafu sana.  Maji na barabara. Tungeomba barabara zetu tutengenezewe.  Garbage imezidi sana, takataka nyingi

na uchafu mwingi sana ambao unaweza kuambukiza wakaazi ya Eastleigh magonjwa.  Basi,  tunataka barabara  na garbage iwe

ikichukuliwa mara kwa mara.  Zamani hapa tulikuwa na clinic mbili za health za City Council.  Sasa  hizo clinic mbili zimefungwa

na tukitaka usaidizi wa udaktari  au usaidizi wa madawa ni shida sana kupata  na kama vile mnajua nyinyi wote,  daktari  atitaka

kukuona  anakuona  kwa  mia  tano  au  mia  mbili  hamsini  na  madawa  vilevile  ni  ghali  sana.   Basi  tungeomba  hizo  health  clinic

zifunguliwe tena au zipewe                                     (inaudible) wa ku-run.

Pia,  sisi  Wasomali  ambao  wamekaa  Eastleigh  hapa  hatuna  chief  na  tungeomba  kwamba  tupewe  chief  mwingine  ambaye

anaweza kusaidia matatizo ya Wasomali vile ambavyo anaelewa.  Shida za Wasomali ni nyingi sana na ma-refugee hawa ambao

wamekuja sasa wametuvamia hata sisi tuliozaliwa hapa hatutambiuliwi.  Basi chief yeyote ambaye ni Msomali anaweza kubagua
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ni nani refugee na ni nani mwananchi na matatizo yetu tutaweza kumweleza Msomali ambaye anaweza kutuelewa.

Com. Wambua: Unapendekeza chief awe Msomali? 

Mohammed Ali Samator: Chief tunapendekeza awe Msomali.

Com. Wambu:  Na huyu aliyeko kwa sasa tumtoe?

Mohammed Ali Samator: Hapana, kwa nini tumtoe?  Akae tu lakini kuwe na chief mwingine pia anaweza kusaidia matatizo

wa Wasomali ambaye anaelewa matatizo ya Wasomali.

Com. Wambua: Okay, endelea Mzee.

Mohammed Ali Samator:  Councillors and MPs wale tumechagua hapa Eastleigh wanatakiwa wawe wananchi wa  Eastleigh

kabisa kwa sababu yule ambaye ametoka nje ambaye ni tourist  hajui matatizo ya Eastleigh.  Ingefaa councilor yeyote ambaye

anachaguliwa awe ni mtu amezaliwa kule na anaelewa matatizo ya Eastleigh.  Sasa  kama huyu MP wetu,  huyu wa Kamukunji,

sio  mtu  wa  kukaa  hapa  Kamukunji.  Ametoka  kula  pande  ya  Embu.   Toka  achaguliwe,  hajaonekana  hata  siku  moja  hapa

Nairobi.  Sasa atafanya maendeleo gani hapa Eastleigh ambapo sisi tunaishi?  Hajui matatizo yetu, hatui taabu zetu na hata siku

moja hajatuita hapa Eastleigh akazungumza na sisi kuuliza maoni yetu ya maendeleo huku. Basi,  tulikuwa tunatarajia MP yeyote

ambaye anataka kusimama hapa Kamukunji awe ni mtu ambaye amezaliwa hapa au amekaa hapa  miaka  kumi,  at  least.   Sio

miezi sita vile sheria inasema, miezi tatu vile inasema.

Com. Wambua:  Basi Mzee malizia malizia, ndio tuwapatie wengine nafasi.

Mohammed Ali Samator:Okay, habari ya school pia tungeomba kwamba education ya primary school iwe free kwa sababu

watoto wengi wanashindwa kulipa karo za shule na ikiwa primary school ni free,  watoto  wengi wanaweza kuenda.   Ni hayo tu

nasema.

Com. Wambua:  Asante sana Mzee Mohammed  Ali.   Tutamuita  Gitonga  Runo  yuko?  Onesmus  Mbora  Mugo?  Ni  wewe?

Basi wacha tumsikie Onesmus halafu tuje kwako lakini Onesmus afupishe maneno.

Interjection:  Inaudible

Com.  Wambua:   Tunataka  kusikia  kila  mtu  kwa  hivyo  fupisha  maneno  maanake  najua  saa  nane  watu  watarudi  hapa  ndio

tunalize na wale wako hapa.
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Onesmus Mbora:   Okay,  kwa majina naitwa Onesmus Mbora  na pendekezo langu la kwanza ningetaka  kupendekeza  hasa

mwanzo  mambo  ya  retrenchment.   Hii  retrenchment  imeleta  maneno  mengi  sana  kwa  sababu  tukiangalia,  kila  mtu  anataka

aende kwa retrenchement.

Com. Wambua:  Songea kwa mic.

Onesmus Mbora:  Kila mtu anataka aingie upande wa retrechment eti akitoka akipatiwa retrenchment na apatiwe pesa  yake

ataenda  kuweka  biashara.  Ndio  tunaona  kabisa  hapa  Kenya  saa  hii  wanabiashara  ni  wengi.  Sasa  ndio  nauliza,  kama  haya

mambo yataendelea, government itakubali hii retrenchment iendelee, ni nani atanunua na ni nani atauza?

 Ya pili, ni kuhusu polisi.  Sisi kama watu wa Kenya naona kabisa tuko na shida sana kwa sababu polisi sio eti wanashika wale

watu wako na hatia.   Wale hawana  hatia  na  ni  maskini,  tuseme  kama  mimi nimeajiriwa  mambo  ya  kuenda  kujenga,  saa  zile

nitaachiliwa kule, nikienda kwa nyumba unakuta tumepatana na askari.   Naambiwa ‘kuja hapa wewe’.  Sasa  mimi napelekwa

na nisipochota kitu kidogo nitalala ndani.  

Com. Wambua: Unataka tufanye nini?  Sema.

Onesmus Mbora:  Eeh. Sasa mimi hapo pale ningekuwa, pendekeo langu ningetaka polisi wawekewe                                   

  (inaudible) ile ambayo, eti akipatikana na mambo kama hayo hata anaweza fungwa zaidi ya vile naweza naweza fungwa kule.

Com. Wambua: Ya pili,

Onesmus Mbora:  Ya pili ni mambo ya shule.

Com. Wambua:  Mambo?

Onesmus Mbora:  Mambo ya shule.

Com. Wambua:  Shule, okay.

Onesmus Mbora:   Shule, tunaona kabisa sisi watu wa Kenya tunataka kusoma  sana.   Lakini,  kulingana  na  hata  tukiangalia

hata mvua hata nini eti tutasema eti tutalima ndio tusomeshe watoto wetu, hatuko. Tunalima ndio,  lakini, yaani mvua isiponyesha

na  tumepanda  hizo  zimepotea.   Sasa,  na  tunatarajia  kula  na  watoto  wale  tuko  nao  na  tuwapeleke  shule.   Sasa,  kwa  nini

government isiweke haya masomo yawe ya free?
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Com. Wambua:  Haya, ya tatu.

Onesmus Mbora:  Okay,  ya tatu,  nikiangalia kabisa  kama hapa Nairobi  tuko watu wengi sana na ukienda kwa kila nyumba

tumejaa, yaani nyumba moja inaweza beba watu kama kumi au watu kama ishirini na ni nyumba moja ya ka-room kamoja.   Na

tukiangalia  kabisa  tukizunguka  tunaona  kuna  viwanja  kubwa  zingine  hata  sijui  ni  ng’ombe  za  Maasai  zinakula.   Kwa  nini

tusiambiwe tuende angalao tujenge kamoja kamoja kila mtu?

Com. Wambua:  Mmh, ya tatu, ya nne, ya tatu?

Onesmus Mbora:  Sasa, nilikuwa na hayo machache tu kidogo.

Com.  Wambua:  Asante  sana,  jiandikishe  hapo  tafadhali.  Kabala  hatujawaita  akina  mama,  tutamuita  Gitonga  Runo.  Runo

utafupisha maneno.

Githonga Runo:  Nitajaribu kufupisha.

Com. Wambua: Tafadhali.  Ukifanya yawe marefu, nitakata. Kwa hivyo ufupishe tusikie akina mama.

Gitonga  Runo:  Asante  sana.  Mimi  ningeenda  tu  direct  kwa  my  views.   Kwanza  kabisa  ningeongea  juu  ya  protection  of

marriages.  I  am a Christian na ningetaka hayo mambo ya kuoa na kuoana yatiliwe maanani kabisa  katika katiba  kwa  maana

tunakuwa na watu ambao wanafanya divorcing anytime they think of they divorce and do anything they feel like.   Ningelitaka

iwekwe sheria chini ambayo mtu kama anataka kudivorce either a husband or  a wife, they do to a court,  wa-debate  hiyo kitu,

ikionekana hakuna kitu kinasababisha divorce they be reinstated, wawe kitu kimoja.  Ningelitaka pia katika hiyo marriage kuwe

na abolition of these associations like Single Mothers  Association,  kwa naana,  kusema ukweli hakuna mtu anaweza kaa  akiwa

single mother ilihali ako na watoto.  Hao single mothers ndio in turn wanaiba waume wa wake wengine na ndio wanasababisha

divorce kwa sababu nikiibiwa  leo,  mke  wangu  naye  nitapata  ametoroka.   Kwa  hivyo,  ningelitaka  itiliwe  maanani  na  vikundi

kama hivyo viondolewe.  

Nikiwa hapo hapo tu ningezungumzia juu ya gender equality. Mimi  ningeomba  ama  ningeonelea  kusiwe  na  kitu  kama  gender

equality.   Kulingana  na  dini  ya  Wakristo,  vile  tunavyozungumza  nimesema  nimkristo,  mme  ndiye  ako  na  nguvu  juu  ya  hiyo

nyumba na kitu chochote na itakuwa tukienda kinyume cha Mungu.  Na kama vile tunavyojua nchi hii, ni watu wacha Mungu na

tuna kitu tunaita freedon of religion.  Kama itakuwa hivyo, itamaanisha tumerudi nyuma katika utawala wa kishetani.

Com. Wambua:  Bwana Runo, kidogo tu hapa. Kidogo, kidogo tu.  
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Gitonga Runo:  Yeah.

Com. Wambua: Umetaja mambo ya gender equality.

Gitonga Runo:  Yes.

Com. Wambua:  Na ukaanza kueleza mambo ya Bibilia juu ya akina mama na akina baba wakiwa ndio kichwa cha nyumba.

Gitonga Runo:  Kabisa.

Com. Wambua:  Lakini vile mimi naelewa, akina mama hawazungumzii juu ya equality.  

Gitonga Runo:  Yes.

Com. Wambua: Wanataka equity, yaani wanataka kuwa na equal opportunities.   Akiwa ni mwanamke, akiwa ni mwanamme,

apewe nafasi sawa.  Kama ni kikazi, kama ni kishule, njia yoyote ile wapewe nafasi sawa na wasiwe wananyanyaswa wakiwa

kiti  chochote  kinapewa  mwanamme.   Kwa  hivyo,  hiyo  tofauti  ambayo  tumezungumza  uilewe,  je  unazungumzia  mambo  ya

equality ama ni equal opportunities?  Unapinga mambo ya equal opportunity kwa wanawake ama ni hiyo equality?

Gitonga Runo:  What I am saying is equality not equal opportunity.

Com. Wambua:  Equality?

Gitonga Runo:  Equality, yes.

Com. Wambua: Haya, endelea.

Gitonga  Runo:   Yes,  nilikuwa  nazungumzia  juu  ya  equality.   Nitaendelea  hapo  pengine  nizungumzie  kitu  cha  watoto

wanaoranda randa mitaani.  Katika hiyo marriage, wakati watu wanadivorce ndio tunakuwana watoto  wengi wanaorandaranda

mitaani.  Ningeomba  katika  itilie  maanani,  watoto  wanaorandaranda  wanashikwa,  wanapelekwa,  wanaonyesha  wazazi  wao,

kama  wako  able,  wanawekewa  masharti  na  serikali  ambao  watawatunza.   Kama  hawana,  serikali  ichukue  jukumu  hilo  la

kutunza hao watoto na kuwaelimisha na kuwapatia courses zinazofaa.

Hapo nimetoka, ninaingia upande wa mashamba.  Upande wa mashamba, tuna mashamba mengi ambayo ni ya serikali.   Haya

mashamba yanagawa hata wale watu wanaishi katika  hayo  mashamba  bila  kujua.   Tungelitaka  katiba,  kama  ni  shamba  ni  la
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wote linapotolewa linakuwa gazetted in accordance  to  the  law  halafu  wale  watu  wanaishi  kule  wanajulishwa,  wanakuwa  the

first,  wana-take  the  first  opportunity  ya  kugawa  lile  shamba.   Kwa  sababu,  tunaona  hapa  kuna  watu  wanatoka  from

nowhere,they come and inherit the land that we have been living in.  nikiwa tu hapo juu ya mashamba, kuna sheria zilizowekwa

ama kuna hii tunaita Land Tribunal board, zinakuwa sana sana kwa ma-DO. Tunaona kuna cases  zingine wana-revive.   Ilikuwa

ya 1960’s. for example, I was born in early 60’s na wao wananiwekea case na nilipewa shamba na baba yangu in the late 70’s.

  Halafu unapelekwa kotini kuhusu hilo shamba ambalo kesi  yake ilikuwa 1950.   Wana-revive yale mambo hata wewe ukiwa

binadamu  huwezi  ukajua  ilikuwa  imeendela  namna  gani.   Kama  mtu  amemiliki  shamba  kikamilifu  na  ako  na  cheti  asiwe

anasumbuliwa na hao tribunals act.

Nimeingia  kwingine  kwa  Provincial  Administration.   Mimi  nilikuwa  naonelea  Provincial  Administration  wawe  strengthened,

wapatiwe  nguvu  kabisa  na  wawe  wakiwa  na  jukumu  kutoka  kwa  serikali.   Mimi  ningependekeza,  provincial  administration

wasichaguliwe  na  raia,  wawe  wakichaguliwa  na  serikali  kwa  sababu  watakuwa  macho  ya  serikali  lakini  sio  macho  ya  raia.

Kwa  maana  hata  sisi  raia,  saa  zingine  huwa  tunakosa  na  tukiwa  tunachagua  wale  watu  tu  tunapenda,  watapenda  kadi  na

mapenzi yetu.  Kwa hivy, ningeomba, kama ni ma-chief…………

Com. Wambua:  Bwana Runo, sasa malizia sasa.

Gitonga Runo:  Aah, nimalizie?

Com. Wambua:  Tafadhali?

Gitonga  Runo:   Sasa  nitamalizia  na  Parliamentarians  na  civic.  Ningeomba  mayor  achaguliwe  na  ranishi  na  elimu  iwe  ni  O

levels. Parliamentarian awe pia na elimu ya kutoka O level na awe  anachaguliwa na wananchi.  Tukifika wakati  wa president,

president awwe neutral, asiwe ni parliamentary or he has a portfolio of parliament.   Awe amechaguliwa tu akiwa rais kuangalia

jukumu za kirais na pia huyo rais apewe nguvu kamili. To be given all the powers in accordance to the office of the president  na

hivyo vyama watu wanavyo chaguliwa, ningependekeza wawe parted  by the government.   Ikiwa ni chama chochote ama  mtu

yeyote  anasimama  natekeleza  awe  anakuwa  funded  na  government.   Ya  mwisho,  lastly  but  not  the  least  ni  education  hata

ingawa nilikuwa na ingine na ni education, primary level to be free.  

Civil servants to be  exempted from any business.   Wafanyi kazi wa serikali wasifanya biashara ingine ila tu kutumikia  serikali.

Mambo ya CKRC kama mlioko, ningependekeza wakikamilisha kurekebisha katiba,  wakae kwa ofisi kwa  muda  usiopungua

miaka mitano for interpretation and directing of the constitution.  

Ya mwisho nikimalizia ni illegal immigrants.  Kenya  hii  imekuwa  tuko  na  refugee  na  sheria  hazijatekelezwa  kwa  maana  watu

wengi  refugees  wanakuja  nchi  hii,  bila  cess  ya  kufanya  bishara,  wao  ndio  wafanyi  biashara  hapa,  ningeliomba  katiba  iweke
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kama ni watu wana-seek political asylum to be put under the refugees camp.  That’s all.

Com. Wambua:  Kidogo tu.  Hii umesema, kuna jambo umesema hapa,

Gitonga Runo:  Yeah.

Com. Wambua:  President awe neutral na sijui kama unamaanisha asiwe kama ako member wa particular party.

Gitonga Runo:  No,  no,  no.   What I meant,  he must be  a member of a particular political party,  the party that will form  the

government.  Lakini iwe nilikuwa nasema, asiwe yeye ni mwanasiasa wa kuenda kupiga siasa bungeni.

Com. Wambua:  Haya.

Gitonga Runo:  Awe anatumikia wananchi bila kuwa parliamentarian.

Com. Wambua:  Thank you very much.

Gitonga Runo:  Thank you.

Com. wambua:  Jiandikishe hapo Bwana Runo.  Sasa  tutawaita akina mama.  Tutamwita Lucy Njeri  kwanza na afuatiwe  na

Asha ali. Nani alijiandikisha kwanza? Unajua sasa  mmenipatia list ingine lakini, fuataneni hivyo.   Mama  anaza  halafu  tutaenda

kwa Asha.

Lucy Njeri:  Habari yenu?

Injerjection:  Nzuri.

Lucy Njeri:  Kwanza mimi nasimama hapa ningeanza kuuliza maoni kulingana na katiba ile tuko nayo sasa  na ile tutatengeneza.

  Nikianza  na  upande  wa  katiba  ile  tunatumia  leo,  kuna  maoni  kulingana  na  mali  ya  mtu  kama  nyumba.   Unaweza  kuwa

unanunua  plot  na  hiyo  ploti  ni  loan  umeenda  kuchukua  kwa  benki,  ukanjenga  nyumba  yako  na  ukijenga  nyumba  ukimaliza

uwaweka watu wa kukomboa, ndio ukaweka tenants ndio hiyo pesa uendelee kulipa loan yako na ukiweka tenants,  wanakataa

kukulipa hiyo nyumba kabisa.  Sasa ukienda kwa benki inatakiwa watangaze, wauze hiyo ploti.  Ukitoa watu kwa hiyo nyumba,

kulingana  na  katiba  ya  leo  unaambiwa  ni  wewe  uko  na  makosa.   Hata  ukimtoa,  akienda  kw  polisi  utafungiwa  wewe

mwenyewe.   Na  ukisema  ina  loan  ile  unalipa  nayo,  unaambiwa  ahapa  huwezi  kumtoa.   Kuna  wakati  mwingine  unaambiwa

umpatie notice ya miezi mitatu na hata hiyo miezi mitatu ikimalizika usimtoe kwa nyumba. sasa  tukaonelea hiyo ni kumalika kitu
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cha mtu kile ako nacho.

Com. Wambua:  Ungetaka tufanye nini mama?

Lucy Njeri:  Ningependelea………

Com. Wambua:  Hiyo shida tumeisikia lakini sasa twambie mapendekezo yako.

Lucy Njeri:   Ningependelea hayo  maoni  yaangaliwe  kukitengenezwa  katiba  ingine  kuonyesha  kama  wataweza  kuwa  equal.

Landlord akiwa na tenant,  tenant awe akijuwa hiyo nyumba ni kukondishwa amekondishwa na ana haki ya kulipa mwenyewe

hiyo pesa. Hayo ndiyo ningeonelea.  

Com. Wambua:  Hayo tu mama?

Lucy Njeri:  Eeh, hiyo tu ya kwanza……..

Com. Wambua:  Oh, kuna ingine? 

Lucy Njeri:   Eeh niko na ingine, hiyo ikiwa ya kwanza.  Ya pili, ningeonelea wale watu wanaishi  hata  ikiwa  ni  reserve  wako

under  City  Council.   For  example,  ukitoka  hapa  Kabete  ukiendelea  Dagoretti  yote,  inasemekana  iko  upande  wa  Nairobi

mpaka mahali panaitwa 87.  Hao watu wote wako upande huo wako na mashamba na wengine ni shamba ndogo sana ama ni

ploti.  Hao watu wanaambiwa kila  mwaka  wawe  wakilipa  rent  na  hiyo  shamba  ni  yao.   Wengine  ni  wazee  na  hata  hawajui

maana ya rent ni nini na wanaambiwa lazima wawe wakilipa rent ya hilo shamba kila mwaka,  kila mwaka.  Wengine hata yale

mavuno wanavuna huko kwa shamba hakuna kitu inawaletea na City Council inadai wawe wakilipa rent.   Hiyo kwanza nataka

muangalie mjue ni nini.

Com. Wambua:  Haya mashamba wanalazimishwa kulipwa rent, ni ya kulima sio………?

Lucy Njeri:  Sio ya kulima.  Eti kwa sababu iko under City Coucil.

Com. Wambua:  Nakuuliza, 

Lucy Njeri:  Eeh,

Com. Wambua: Plots zenyewe ni za kulima ama ni za……………?

Lucy Njeri:  Ni za kulima,
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Com. Wambua: Za kulima.

Lucy Njeri:  Ni za kulima, ni shamba lakini wakaambiwa ni lazima walipe rate.

Com. Wambua:   Ingine nayo,  unaweza kuwa na nyumba hapa Nairobi,  umenunua hiyo nyumba na leo hiyo  ploti  ni  yako  na

umenunua,  unalazimishwa  na  City  council  uwe  ukilipa  rate  ya  kila  mwaka  na  hiyo  nyumba  ni  yako  umeshalipa  already.

Unaweza hata kuachia watoto, hawajui hata hiyo ni nini na wakikosa kulipa itatangazwa eti hiyo itauzwa.

Com. Wambua:Ungependelea tufanye nini?  Tuondo hiyo rate, isilipwe?

Lucy Njeri: Mimi naonelea hakuna haja ya kulipa..

Com. Wambua: Ama zipunguzwe?

Lucy Njeri:  Si ipunguzwe?

Com. Wambua: Itolewe?

Lucy Njeri:  Iachwe kwa sababu hicho ni kitu chako.  Mimi naonelea isiwe ikilipwa kwa sababu hicho ni kitu chako.   Turudi

tena,

Com. Wambua: Una nyingine mama?

Lucy Njeri:   Turudi tena upande wa City Council.  Wale  wanaishi  kwa  nyumba  za  City  council  nikiwa  mmoja,  ile  tank  yao

wanatupatia ya nyumba, iko na mawazo eti ukikaa kwa nyumba muda ya miaka mitatu, uwe ukulipa hiyo nyumba  na  uwe  na

receipt zote, hiyo nyumba yaweza kuwa yako.   lakini, nauliza, sisi tunaweza kuishi kwa nyumba ya City Council more than 40

years ukiwa kwa hiyo nyumba umekaa na unaendelea tu na kulipa hiyo nyumba.ukikosa kulipa hata mwezi mmoja, unafukuzwa

kwa hiyo nyumba.  Kuna wakati  mwingine tunasikia wale wanakaa nyumba za City Council wanataka  kuuziwa  hizo  nyumba.

Na hizo nyumba umekaa,  umelipa hata ile pesa  imejenga, miaka na miaka hata faida ukalipa.   Sasa  kwa hiyo nyumba hakuna

kitu City Council wana-need na wanataka  kusema  watakuuzia  hiyo  nyumba.  Ikiwa  si  kuuza  wanasema  mtajengewa  nyumba

halafu  mwambiwe  ile  kiasi  mtakuwa  mkilipa  na  mwingine  hata  ni  watoto  wa  watoto  wale  wameishi  kwa  hiyo  nyumba,  mtu

ambaye hana kazi hana nini na amekaa kwa hiyo nyumba miaka na miaka.  Ukiambiwa eti ujengewe nyumba ulipe ukose kulipa

utanyang’anywa nyumba.  inaweza kuwa namna gani? Ningependekeza mwangalie, mtu akiwa amekaa pahali kwa muda mrefu,

hiyo nyumba ikiwa ni ya City Council awe akipatiwa lakini asiambiwe eti anauziwa kwa sababu wanaweza kuuza na ukose pesa

ya kulipa na umeishi kwa hiyo nyumba kwa miaka mingi.
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Com. Wambua: Na ungependekeza mtu akae kwa miaka mingapi ili apewe ile nyumba iwe yake?

Lucy Njeri:  Sijui kwa sababu sijui wanaweza sema ukae kwa miaka mingapi.  Lakini, mimi nimeona kuna watu wamekaa hata

more than 40 years.  

Com. Wambua: Okay.  Kuna mambo mengine mama?

Lucy Njeri: Kuna mambo mengine tena upande wa Citu Council.   Nimesikia upande wa City council eti councilor anatakiwa

awe amesoma ndio awe councilor.  Mimi kwa maoni yangu vile nimefikiria, nimefikiria hakuna haja ya councilor awe amesoma

sana.   Ile  kitu  ya  maana  sana  ni  awe  amezaliwa  upande  ule  amechaguliwa.  Tena  awe  na  elimu  kidogo  tu  kwa  vile  ni  raia

ana-deal  nao.   Kazi yake ni ya raia na kuna raia wengine anaenda kuangalia, hawajui  hata  Kishwahili,  hiyo  Kizungu  hawajui,

ana-deal nao kwa lugha ile wanaelewa.  Kwa hivyo mimi ningependelea, kila councilor akachaguliwe kwa lugha ile inalingana na

watu na amezaliwa huko na anajuana nao kwa sababu hakuna raia anaenda kuzungumzia Kizungu.

Com. Wambua: Akiwa hawezi kuzungumza Kizungu akienda huko atafanya kazi namna gani na wale wengine?

Lucy Njeri:  Sio eti Kikuyu.  Nimesikia councilor akisema eti wawe watu wa form foru na hata mtu wa standard seven anajua

kuzungumza Kizungu.  Ikiwa ni watu wa kizungu,

Com. Wambua: Kwa hivyo ungependa ile ya ………………

Lucy Njeri:  Wawe hata akiwa ni wa standard seven anaweza kuwa councilor kwa sababu majority wale anasema nao si watu

wana degree ya elimu.

Com. Wambua:  Sawa sawa mama, endelea. Kuna nyingine ama umemaliza?

(End of Side A)

Com. Wambua:  Fupisha maneno.

Asha Ali:  Ah sina maneno mengi.

Com. Wambua:  Yeah karibia mic.
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Asha Ali:  Mimi kitu cha kwanza,

Com. Wambua:  Jina kwanza.

Asha Ali:   Ningependa kumpinga mwanamme mmoja hapa alikuwa amesema eti mwanamke akifiwa  na  bwanake,  akiwa  na

mali  anyang’anywe  ile  mali  kwa  sababu  eti  watakuwa  sugar  mummy  anatupa  watoto.   Hapo  itakuwa  ni  upumbavu  wa

mwanamke mwenyewe kwa sababu huwezi tupa watoto  wako uwe unampenda yule mwanamme uko naye  ambapo  mwenye

kukuachia mali amekufa,  si watoto  wako watapata  taabu?   Hiyo  itakuwa  ni  ujinga  wa  mtu  binafsi.   Hapo  nimemaliza.   Kitu

kingine, ningependa kusema katika huu mtaa wetu wa Pumwani kusema ukweli,

Com. Wambua:  Kwa hivyo mama kidogo hapa, Asha.  Baba akifa mama akiachwa aachiwe mali?

Asha Ali:  Awe na mali ya bwanake.

Com. Wambua: Yote?

Asha Ali: Ndio.

Com. Wambua: Na asigawe na mtu mwingine yeyote?

Asha Ali:  Hakuna kitu kama hicho.

Com. Wambua:  Lakini watoto wakiweko pia wawe……….

Asha Ali:  Lazima awaangalie watoto wake, eeh.

Com. Wambua:  Haya, endelea.

Asha  Ali:   Kitu  kingine  ningependa  kusema  katika  huu  mtaa  wetu  wa  Pumwani  kwa  kweli,  tunataka  hawa  waziba  serikali

itutolee kabisa.  Kwa sababu hawa  waziba  kusema  ukweli,  yaani  serikali  na  landlord  washirikiane  sababu  ma-landlords  ndio

wanawapatia hizo nyumba kwa sababu hawa watu kwa kweli watumia vitu kama condoms  wanatupa  pale.  Hana  mtoto  pale

atashika hizo, hao makahaba wengi hawana watoto hapa.  Mtoto atachukua ile kitu atapuliza na ugonjwa, si utamshika.  Lakini

mimi niko hapo na watoto wangu, siwezi tupa ile kitu pale kwa sababu najua mtoto wangu atapuliza na atashikwa na ugonjwa.

Hiyo ni pointi ingine.  Kwa hivyo, tafadhali ningependelea hawa makahaba waondolewe kabisa.   Kuna wakati  vijana wa hapa
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walifanya fujo sana nikawatandika na nikawatoa.  Wakachanga pesa  wakaenda kwa balozi wao hayo maneno yakafunikwa na

story ikaisha hivyo.  Tunaona wanaelendea na sisi tu.  Kwa kweli hao makahaba tungetaka waondolewe hapa kabisa.  

Kitu kingine ningependa kupendekeza kwa upande wa serikali,  akina  mama  wenye  kujifungua  nyumbani,  serikali  inatakikana

iwatambue kwa sababu sio watu wote wana-afford kulipa hospitali.   Sasa  kwa wakati  huu wa sasa  hapa kwetu kwanza mtaa

huu  wa  Majengo,  ukijifungulia  nyumbani  upeleke  mtoto  clinic  unaambiwa,  oh,  huyu  mtoto  tutajua  aje  kwamba  ni  wako.

Unasumbuliwa na unafukuzwa, hata hataandikishwa na hutapatiwa kadi na yule mtoto ni Mkenya,  utafanyaje?  Lazima serikali

itambue sio watu wote wanaweza ku-afford kuenda hospitali. Hiyo ni pointi ingine nimemaliza.

Kitu kingine, ningependa ku-support wengine wale walikuwa nyuma kusema kuhusu elimu.  Elimuya primary hasa specially iwe

ya bure kwa sababu kwa kweli hata ukiuza maandazi yako upate  shillingi  tano  yako,  unajing’ang’anisha  mtoto  wako  asome.

Lakini  akimaliza  eight  akiwa  amepita,  hawezi  kuendelea  kwa  maana  ile  pesa  yote  ishaisha  katika  primary.  Hiyo  ndio  kitu

ningependa haswa sana serikali ituangalilie.

Com. Wambua:   Na  hiyo free  education  iwe  ni  ya  primary  ama  ya  secondary  ama  iwe  ni  kutoka  primary  mpaka  mwisho,

ungependelea nini?

Asha Ali:  Okay, najua haiwezi kuwa ya bure kwa sababu pia walimu wanataka kulipwa. Wajua lazima tuangalie pande zote.

Primary iwe ya bure lakini mtu akipass ikiwa ataendelea na masomo, at  least  fees ya secondary iwe chini kidogo ndio yule mtu

wa hali chini anaweza ku-afford.

Kitu  kingine  ni  hawa  City  Counci.   Sasa  sisi  maskini  tunajaribu  kung’ang’ana  ufanye  biashara  ujisaidie  lakini  city  council

wanatusumbua sana sana sana.   Kila akikuta umeuza, atabeba  pesa  yako na atabeba  mali yako na atabeba  mali yako ile uko

nayo.  Kesho utauza nini? Serikali kila siku nafikiri inatangaza inataka kupungumza umaskini, itaupunguzaje na maskini akijaribu

kujiinua, city council inaturudisha chini.  Hiyo kwa ukweli haitawezekana, lazima pia serikali ituangalie.  

Kitu kingine cha mwisho nataka kuongea ni juu ya askari wa Kenya;  polisi kwa ufupi.  Ukutane na askari  Kenya hii una balaa,

ukutane na mwizi una balaa.  Hatuna amani.  Ukikutana na polisi ile kiapo kidogo uko nayo,  kwanza siku hizi polisi wana tabia

ya kutia mtu pingu, anakutoa pesa yako yote ndio wanakuachilia. Ukijaribu kudai wanapiga, ni kitu nimeona na macho yangu na

mwisho  utatiwa  ndani  na  huna  makosa  yoyote.  Kwa  hivyo,  tafadhali  ningependa  serikali  iangalie  sana  sababu  sasa  huwezi

tofautisha mwizi na serikali. Ukikutana na mwizi unahofia utaniua aniibie ama ataninyang’anya kwa nguvu.  Ukikutana na askari

pia,  atakusimamisha  na  aseme  ni  askari  na  atakunyang’ang’anya.   Hata  uwe  huna  makosa,  askari  wamelaaniwa,  hawezi

kuachilia bure hata kama amekushika bure.   Lazima umtolee TKK kitu kidogo ndio akuachilie.   Tena raia,  serikali  itoe  watu,

raia wasomeshwe kuhusu haki zao.   Ikiwa askari  amekunyanyasa,  amekudhulumu  utaenda  kushtaki  wapi  na  utafanya  nini  na

utaendelea vipi uwe utasikizwa?
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Com. Wambua:   Ukijaribu kuwashtaki hufanyika nini?  Umejaribu kushtaki kama mkikutana  huko  mtaa  anakupokonya  mali

yako na pesa zako,

Asha Ali:  Ndio.

Com. Wambua:  Ukijaribu kushtaki, umejaribu hiyo                       (inaudible).

Asha Ali:  Sijajaribu, ndio nasema, wajua raia wana shida moja, wanaogopa polisi sana kusema ukweli. Ama nasema urongo?

 

Interjection:  Inaudible.

Asha Ali:   Sisemi urongo?  Sasa  utaona ah,  huyu ni polisi ni mtu  wa  serikali  hata  kama  amenidhulumu,  wacha  tu  ninyamaze

kwa sababu nini  ni raia wa kawaida.

Com. Wambua:  Na hiyo si ni makosa?

Asha Ali:   Ni makosa ndio.   Sasa  raia pia lazima wajue haki zao.  Askari  akikushika bure utafanya nini, utamshtaki kivipi? Si

alikudhulumu tu.

Com. Wambua:  Basi tuambie hivi mama,

Asha Ali:  Eeh,

Com. Wambua: Ungelipenda katiba ifanye nini? 

Asha Ali:   Katiba ningependelea iangalie  kuhusu  hawa  askari  wenye  kudhulumu  watu.   ikiwa  askari  amekushika  bure  huna

makosa yoyote akuachilie na akikupeleka ndani aseme amekushikia nini.  Asichukue  bangi  akutie  mfukoni  ati  nimemshika  na

bangi, hapana, eeh.

Com. Wambua:  Okay, asante sana mama.

  

Asha Ali:  Nafikiri sina mengi ya kusema.

Com.  Wambua:   Okay,  jiandikishe  hapo  mama  tafadhali.   Sasa  nafikiria  ni  kama  tumemaliza  akina  mama  kwa  list,  Julius

Maina.  Tafadhali endelea hapo Julius, maneno yawe mafupi ndio tumalizie kila mtu, kila mtu apate nafasi.
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Julius  Maina:   Kwa  majina  naitwa  Julius  Maina.   Ningependekeza  sheria  iwe  kama  funzo  kwa  shule  kama  vile  watoto

wanafundishwa subjects  kama vile Kiingereza, Mathematics and CRE.  Halafu pande ya slum areas,  ningependa kutoa maoni

yangu, serikali iweze kutengeneza hospitali ya bure huko.   Halafu pande ya ma-private sectors,  wale watu wanaajiri  watumishi

wa sector hiyo ya private, wawe wanasaidiwa na serikali pande yao ya mishahara juu kuna wengine wanafinywa sana pande ya

mishahara kama vile shule, hospitali za private na hata kama pande za mawakili huko.  Wafanyi kazi hao wawe wanachunguzwa

na serikali, mambo yao yaangaliwe na serikali na hata mishahara yao iangaliwe.

Jambo lingine ni kuhusu watoto wanaorandaranda mitaani. Hao watoto  ningependekeza wajengewe shule na wapewe elimu ya

bure kuliko kuachiliwa wavute gum.  Jambo lingine ningependa kusema, ni kuhusu  wakulima.   Wakulima  wakifanya  kazi  yao

tuseme for example, wakulima wa majani chai ama wakulima wa kahawa,  wakifanya hiyo kazi,  ikiwa tayari wanaenda kuuziwa

na ma-union na kadhalika wengine wako hapo katikati, iwe tu ni biashara ya mkulima kutoka kwake mpaka kwa mnunuaji.  

Pendekezo  lingine  ningependa  kusema  ni  kwamba  serikali  iangalie  madaktari  ambao  imeajiri,  iwe  inawafuatilia  kulingana  na

sheria  wasiwe  wanahangaisha  watu  kama  vile  unaenda  kwa  hospitali,  uko  mgonjwa  na  unaanza  kutusiwa  na  madaktari

wenyewe. Hayo mambo ningependa yaanaliwe. Ni hayo tu.

Com.  Wambua:   Ulikuwa  umejiandikisha  Bwana  Maina?   Julius  Maina,  just  confirm  whether  the  name  is  there.   Hussein

Sakwa.

Hussein  Sakwa:   Jina  langu  ni  Hussein  na  nitatoa  maoni  katika  ngazi  mbili,  moja  kama  a  member  of  the  tribalized  urban

minority, pili nitatoa maoni yangu kama yangu kama member wa KCCA, yaani Kamukunji Constituency Consultative Forum.

Com. Wambua:   Lakini maoni Bwana Sakwa,  yote yawe mafupi na uyaweke  kwa  muda  ya  dakika  kumi.   Ukipitisha  hapo

tutakusimamisha tafadhali.

Hussein  Sakwa:   Dakika  kumi  nitakuwa  nimemaliza.   Moja,  nitazungumzia  juu  ya  udhaifu  wa  parliament  yetu  na  kisha

nitapendekeza  suluhisho  ni  kwamba  parliament  iondoke  kutoka  katika  ku-controliwa  na  rais  na  iweze  kuwa  na  tume  ya

kuisimamia vizuri nafurahi hiyo ilikuja.

Pili, kuandikishwa kwa kura kusiwe kunaenda sambamba na wakati  uchaguzi mkuu unapoitwa,  yaani voter  registration should

be a continous exercise na during voter  registration, ningelipendekeza kwamba raia wale wenye kukaa  sehemu  fulani,  wale  si

watu wanaofanya biashara pale ndio wapewe kipao mbele, yaani waangaliwe wakati wa registration. Hii ni kwa sababu utakuta

sehemu kama Pumwani ni sehemu ambayo area  moja  kuna  watu  wameishi  kama  wakaazi  na  watoto  wao  wanakwena  shule

pale  pale,  lakini  unakuta  kuna  wengine  wamekuja  kufanya  kazi,  kibiashara  na  wao  waishi  kwingine  mfano  Kiambu.   Lakini
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wakati wa kupiga kura, utakuta wanang’ang’ana sana kujiandikisha.  Kwa hivyo, ni rahisi wao kuweza kumuingiza mbunge ama

diwani  ambaye  anatoka  pande  ya  wafanyi  biashara.  Kwa  hivyo,  mimi  ningependekeza  and  it’s  a  radical  suggestion,  voter

registration in a cosmopolitan place like outs ambayo iko mixed up na business centers,  may be should be done at  night, kwa

sababu  yule  chokora  wa  Majengo  utampata  usiku  Majengo.   Hawezi  kuwa  yeye  ni  chokora  wa  Majendo  na  anekwenda

sehemu nyingine.

Another thing ni tuweze kuwa na system ya government ama tuweze kuwa na bunge ambayo iko na  kazi  mbili.   Kuna  upper

house na lower house.   Kwa nini nazungumza hivyo?  Ni kwa sababu tukiweza kuwa na bunge ambayo ina ngazi  mbili,  kuna

minorities  katika  nchi,  hawawezi  kukosa  representation.   Lakini  tukiendelea  na  mfumo  wa  parliamentary  system  based  on

constitutencies,  ni  rahisi  kuwana  minorities  ambao  hawawezi  ku-vote  mtu  wao  katika  parliament  because  sidhani  kuna

constituency fulani ambayo ni ya minorities.  

Kisha  suggestion  ingine  ni  kusema  kwamba  parliament  yetu  haina  role  ya  kuamua  majeshi  yetu  yanafanya  kazi  vipi.  Mimi

ningesuggest kwamba,  parliament iwe na uwezo wa kusimamia majeshi wanafaa kufanya kazi gani, most  of  the  times  majeshi

wetu  wako  idle  na  ningelipenda  wawe  involved  katika  mambo  ya  civil  engineering  kama  kutengeza  ma-bridges,  kutengeza

barabara badala ya kushughulikia miradi ya jeshi peke yake.

Kitu kingine ni lazima kuwe na constituencies ambazo ni proportionate  to population.   For  example,  unakuta Nairobi  ni mji wa

wakaazi karibu milioni tatu na ina majimbo manane na inakuwa represented na only 8 MPs.   Mimi naweza kusema this is  the

most unfair of all representations.   Nairobi  ingelifaa  at  least  iwe  represented  by  MPs  kama  15  or  20  because  population  ni

kubwa na watu wanaishi wengi na matatizo ni mengi.

Kiti kingine ninge-propose ni kwamba, mambo ya foreign affairs yetu, parliament yetu haihusishwi sana.  Unakuta rais anaweza

kuamua tu by degree he is entering into corporation na pengine nchi kubwa kama Marikani.  He is entering into a treaty na nchi

kubwa kama Marikani kuhusu ku-fight terrorism.  Hakuna pahali referendum imefanywa ama bunge imekaa ikasema tunaingia

katika vita vya terrorism vipi, sisi tumekuwa affected vipi?  Pros  na Cons zake ni zipi?  Most  of the times ana-make unilateral

decisions.  Kisha katika elections za presidency, civic na ..

Com. Wambua:  What is your proposal?  

Hussein Sakwa:  Aah?

Com. Wambua: What is your proposal on that issue?

Hussein Ali:  Of?
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Com. Wambua:  The question of the president, the unilateral making decisions and entering into treaties?

Hussein  Sakwa:  Ningelipenda foreign policy yetu iwe ikipita before parliament,  ipitishwe katika bunge  before  the  president

enters into unilateral decisions. Kisha, nitaingilia mambo ya election ya presidency, MPs na civic seats.  The presidential  election

zifanyike  separate  na  parliamentary  na  civic  so  that  Kenyans  wapate  nafasi  ya  kuweza  kumchagua  rais  kwa  wakati  ambao

wametulia na makini.  They should not be mixed up with civic, parliamentary and at the same time presidential elections.  

Kitu kingine ningependa kusema ni kwamba the constitution should allow also for a ……….

Com. Wambua:  Uko na dakika moja tu, na wewe unajua.  Kwa hivyo malizia tafadhali.

Hussein Sakwa: Eeh.  Constitution should allow for, naona watu ni wachache sasa 

Com. Wambua:  Wengi, nimepewa list ……….

Hussein Sakwa:  Lakini most of them are absent.

Com. Wambua:  No, let us follow the…………………..

Hussein Sakwa:  Sawa, I will follow what you are saying.

Com. Wambua:  If you were alone, I would listen to you the whole day.  So long as there are other people, we must give them

a chance and they are there by the way kuna wawili.

Hussein  Sakwa:  Okay,  the  law  should  be  amended  to  allow  for  independent  presidential  aspirants  instead  of  presidential

aspirants being tied to party affiliations.  Another thing is, my proposal  for MP,  an MP for a cosmopolitan area  like Kamukunji

should at least have spend, if he is above 50, at least a third of his life time here.  Kama he is youthful below 40,  at  least  half of

his lifetime here so that he could be, ndio aweze kujua matatizo ya wakaazi wa hapo. 

Civic seats, ningepropose kwamba, councilor if he is over 50,  at  least  a third also of his lifespan should have been spent  there

and if he is below 40, at least half.  Na pande ya salary ya councilor,  I am sorry I am not campaigning so that they get a better

pay,  nazumgumza kwa sababu ya matatizo yao.   Wakati  mwingi  councilor  ndio  wanasimamia  mazishi,  matanga  na  vitu  kama

hivyo.  So, I suggest for the increase in their salary.
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Mwisho ni Bill of Rights. Ningependa watu wale ambao ni wa chini waweze kupata  protection from the law this way; kwamba

government iprovide paralegal services and it possible,  poor  people  should be allowed to get legal services kwa sababu hapo

ndio dhuluma ya ma-askari  inaingilia. Another thing,  salary  za  watu  wa  chini  should  always  adjusted  pro  rata  to  the  inflation

rates.

Okay, ni hayo tu.

Com. Wambua:  Asante, jiandikishe hapo tafadhali. Maina, jiandikishe hapo.  Tutamuita Hussein Sakwa ndiye huyo.  Tumwite

Waithaka Stephen, ulijiandikisha Waithaka? Utapata jina lako hapa?  Liko wapi? 

Interjection:  Inaudible

Com. Wambua: Yeah, lakini ulijiandikisha wakati gani?

Waithaka:  Asubuhi.

Com. Wambua:  Asubuhi.  Do you remember the page?

Waithaka: I was in number 90’s, from 90’s.

Com. Wambua: Okay, endelea. Endelea tafadhali.

Waithaka Stephen:  Asante, Salaam Aleikum Wakenya?  Kwangu nitaanza na huma rights.  Katika human rights ningependa

UN  Charter  iwe  domesticated  katika  constitution  yetu  kwa  jumla.   Pili,  naitwa  Stephen  Waithaka.   Pili,  rights  to  get  full

employment  and  the  means  ziwe  recognized.  Tukiwa  na  ajira,  hiyo  itakuwa  matatizo  mengi  ambayo  tumekuwa  nayo  haswa

kama vijana tunapunguziwa.  

Ningependa  pia  basic  needs,  mahitaji  ya  msingi  yatambuliwe  kama  haki  za  kimsingi.   Pia  tungependa  wananchi  ama  citizen

apewe full kwa kikamilifu ile residual power ya hiring and firing na iwe entrenched katika constitution.  

Tukiingia katika housing rights, ningependa kila raia awe na haki ya kuwa na nyumba, haki ya makao. Na  hii, it should be made

necessary by the governemt of the day.  Tukiingia upande wa sheria,  ningependa  tuwe  na  constitutional  office  ama  koti.   Pili,

kuna  sheria  ambayo  hatujui  hata  inasumbua  vijana  sana  inaitwa  peace  board.   Hii  ni  sheria  ingine  tungependa  iondolewe

maanake hata sijui kama ni ya kikatiba.  Ni kwa njia hii tuna                                 (inaudible) na ushikwa na kutishiwa kwa hii

sheria.  On the part of elected leaders,
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Com. Wambua:  Nani anafanya hayo kwanza?  These Peace Bonds, who is harassing you using them?

Stephen Waithaka:  It’s the police.

Com. Wambua:  The police?

Stephen Waithaka: Yeah, ukipelekwa kule, it’s not even legal, interpretation hatujui.  It’s peace bond.  

Com. Wambua:  Yeah, it is a……………..

Stephen Waithaka: It’s like uondoke kwa raia, I don’t know, for the benefit of raia of all kinds peaceful, we don’t know how

                             (inaudible).

Com. Wambua: Mmh mh, we don’t want the……………….(incomplete)

Stephen Waithaka:  Tunasikia tu ikiitwa tu peace bond.

 Com. Wambua:  Can I explain, so that you can understand and then you can tell me whether you need to have it or  you don’t

need to have it.  The peace  bond  it  the  the  police  would  normally  take  you  to  court  when  they  are  suspicious  that  you  may

commit a crime or  breach the peace,  mostly breaching the peace.   Therefore,  they want to take  you to court  so that you  can

undertake not to breach peace. 

Stephen Waithika: Yeah

Com. Wambua:  Do you get what I mean?

Stephen Waithaka:  Yes.

Com. Wambua:  So that it is a preventive action.   The police would want you to commit, they don’t know  what  action  you

may take,  but you  are  a  threat  to  peace  and  therefore  they  take  you  to  court  and  you  commit  yourself  that  you  shall  keep

peace.  So, that is essential what you call, so what you do is you sign a bond commiting yourself to keep peace.

Stephen Waithaka:  And are you let free after signing that bond?

Com. Wambua: Yeah, you walk around but  the  idea  is  that  you  have  commited  yourself  not  to  commit,  not  to  breach  the

peace. You are saying I undertake to keep  the peace  but you walk around like any other person.   So  the question is,  now do
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you have a proposal, do you want it out, now that you have understood it or do you want it to be retained?

Stephen Waithaka:  We want it out kwa sababu at what level is somebody a suspect?   You have to be  proved.   The degree

of suspicion has to be determined but how?  What is the mechanism that you are a suspicious fellow?  You have to be proven in

a court of law.  

Pili, katika elected leaders,  nimesikia wakizungumzia kuhusu pay rise.   To me payrise is  not  an  issue.   Infact,  they  should  be

paid  less.   Sisi  wenyewe  hapa  ndio  tunawafanya,  I  don’t  know  whether  I  elected  my  councilor  ndio  anifanyie  shughuli  ya

matanga kwangu nyumbani.  I don’t know whether I elected the councilor ndio anifanyie shughuli ya harusi. I elected him for the

development of my area.  So, and I am being taxed for that purpose,  the pay should be less and commensurate to the types of

work they are doing, both for the MPs or the elected leaders.

According to lugha, lugha iwe ya Kiswahili.  Our current constitution ni kizungu.  It’s causing nightmares to us.   Social  issues;

tungependa tuwe  na  free  health  and  ombudsman  and  an  independent  office  free  from  the  executice.   Ombudsman  whereby

public may be making  their  complaints.  Na  social  amenities  zimetajwa,  ningependa  ziwe  extended  na  ziwe  recaptured.   Zile

zimenyakuliwa zirudishwe kwa sababu we don’t even have grounds, we don’t even have kila kitu cha kuwezesha mtoto kukua.

On the issue of elections, we want elected leaders to come from the area  of representation and they should still reside there for

them to bear with us the brunt of the difficulties we get.  Na electoral commission should be independent of the executive and on

the issue of local government, I would like mwananchi ahusike moja kwa moja katika maendeleo,  katika maamuzi katika local

government by bing consulted.  

Thank you asante.

Na  taxes  ambazo  zinachukuliwa  na  local  government  ziwe  kwa  manufaa  ya  the  respective  areas.  Issue  of  administration;  I

suggest that this adminstration be overhauled.  There is no need of administration as far as I am concerned kwa sababu haujui ni

wakati gani DO anafukuza watu kijijini na ni wakati  gani City Council ina-evict watu kijijini.  Sawa na masokoni,  wherever we

go, these two people are always there.  So we should have one entity that is accountable to us.

Com. Wambua:  So you are suggesting we scrap the provincial administration?

Stephen Waithaka:  We scap provincial administration.  Issues pertaining to land; tuwe na commission ya land, a permanent

one and independent. This will cater for maswala ya ardhi.  It will even, mambo ya ma-chief will be nowhere when we have this

kind of thing.  All people  should have access  to land and we should have a sealing of land, kila mtu.  An individual should not

own more than 20 acres of land in that the other laying lands ziwe zinatumiwa na serikali for the interest  of the commununities.
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This law of adverse possession should apply also to the government land.  This law ……………(incomplete)

Com. Wambua: You have just talked of individuals.  I  don’t know whether you are  separating this from companies  or  what

you have in mind.

Stephen Waithaka:  Okay okay. For the ………………….(incomplete)

Com. Wambua: When you talk of individuals.

Stephen Waithaka:  For the companies,  you might find that companies are  there for develepomental  purposes.   A company

may want to own over 50,000 acreas in order to do a certain purpose like agriculture and that will employ.  You know, that’s a

company but we have individuals owning over 10,000 acreas of land lying idle.

Com. Wambua:  Suppose the individual would want to use the land in the same way as a company. I mean, it doesn’t have to

be a company doing commercial work,  what you are  calling developmental.   I  as  an individual can  choose  to  do  commercial

ranching  and  I  want  land  for  that  purpose  so  that  I  can  export  and  earn  for  the  country.  Are  you  still  saying  that  if  it’s  an

individual out, if it’s a company aendelee?

Stephen Waithaka:  If it’s for corporate,that is, but if I am an individual……………(incomlete)

Com.  Wambua:   It  it  co………………get  my point  please.  Don’t  rush  to  nini,  get  my  point  so  that  you  can  contribute

properly.  Is it a question of whether it is an individual or a company or is it the question of what use the land is being put to?

Stephen Waithaka:  For the use.

Com. Wambua:  For the use.  So, if it is for commercial purposes for earning a kind of a foreign exchange, then it should be no

limit?

Stephen Waithaka:  Sure.

Com. Wambua:  But if it is individual ownership?

Stephen Waithaka:  There should be a limit.

Com. Wambua:  There should be a limit and that is what you are suggesting 20 acreas.  
Stephen Waithaka:  Yes.
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Com. Wambua:  Okay, carry on and wind up because the time is out.

Stephen Waithaka:  In  terms  of,  I  am  winding  up  yah,  education,  let  it  be  free  upto  secondary  and  constitution  and  civic

education should be a compulsory thing in formal education.   Elimu ya katiba  iwe  ni  lazima  katika  masomo  ya  msingi  na  last

katika preamble in our constitution, ningependa constitution yetu iwe na preamble tangulizi hii kwamba pawe na  historia  ya  ni

wapi tumetoka.   Kenya ina historia ya kutoka kwenye vita, kwenye minyororo  ya  colonialism,  hii  ningependa  iwe  highlighted

and pia tuwe na locality.  Hili eneo la Kenya ni nini?  Our constitution does not say Kenya yetu ina eneo aina gani, what are  our

neighbours and that is why you find neighbours wengine wanasema mipaka yao iko Nakuru and we have no paces.

Pia, citizens lazima watajwe pale because ndio wenye hii Kenya and their supremacy na pia lazima kuwe na our fears kwamba

tulitoka kwa vita, tulitoka kwa nini na hii fear ndio itajenga ndoto yetu ya  hapo  usoni.   A  vision  whereby  tunapenda  jamii  ya

kidemokrasia inataka kutia for a na wananchi wake wanahusika moja kwa moja kwa maendeleo yao.  Asante.

Na  hii  katiba  lazima  isahihishwe  na  mtoto,  military,  every  citizen  representative  from  all  walks  of  life  kwa  kuidhinisha.

Nashukuru. 

 Com.  Wambua:   Asante,  ajiandikishe  hapo.  Hanginton  Oluoch.   Ni  wale  waliokuja  hapa  mbele  amepotelea  wapi  sasa?

Ametoka.   Basi  tutarudia  sasa,  tutarudi  kwa  ile  list  ya  kawaida,  nimemaliza  wale  ambao  walikuweko.   Naona  watu

wanaendelea kuja kwa hivyo Nelson Mbugua yuko?  Nelson Mbugua, Jowali Abdi,  John Evans Owade,  John Evans Owade,

John Tera, John Tera, Zena Hussein, George Otieno, Otieno Ezra, Otieno Ezra,  Aziza Abdalla,  Aziza Abdalla,  Leonard Moki,

Otieno Amos, Stephen Ibili, (inaudible).   Fatma Hassan,  she spoke.   Abdul Osao,  Borani Swalle,  Michael Kiiti, Juma  Omar,

Dr. Savai, Dr. Shiada Savai, if you want we will give you an opportunity shortyly.  Let’s see  who else is there.  So,  Dr.  Savai is

there.  Esha Mohammed, Ali Swalle, Reuben Said, Benson Kimani, Halima Nyakinyua, Fatuma Ali, Mwanaisha Hussein, eeh?

 She contributed?  

Interjection:                        Inaudible.  She is an observer even her.

Com. Wambua:  Amina Kisii, oh ni wewe mama, basi utafuata daktari. Amina Kissi atafuata daktari.  Nduku Kilonzo, mwangi

Macharia,  nataka  kuwachukua  watatu.  Maimuna  Bakali,  Maimuna,  Hadija  Husia,  Saumu  Gulam,  Fami  Mustafa,  Edward

Karanja,  George  Kitiko,  Gitonga  Runo,  ameongea  huyo,  Gitonga  spoke  yes.   Waida  Wambui,  Godfrey  Ambwao,  James

Waweru.  Haya basi tufike hapo kwanza tumwite daktari.  Savai tafadhali, just come infront and let us have your views.

Tape 5 & 6

Dr. Lihanda Savai:  Mimi namjua na nimefika mbele yenu kutoa maoni yangu kwa Katiba,  nimetoa wakati  mwingine lakini ni
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lazima tuungane na wananchi mahali waonanao.  Mimi ni daktari wa elimu.  Mambo ya Katiba yetu ni mambo mangumu.

        

Com. Wambua:  Jina tafadhali, taja jina ipokelewe kwa machini huko.  Urudie jina lako ndio liingie huko.

Dr. Lihanda Savai:   Okey.   Mimi ni Dr.  Lihanda Savai na nikiwa mwana sheria tena na  kuongea  habari  ya  Katiba,  Katiba

yetu inakosa mwelekeo ya kwamba haikuandikwa kihistoria.   Iliandikwa na  Waingereza  ambaye  inatumika  sasa  kwa  ajiri  ya

wakati  wake  ambao  walikuwa  na  pambana  wa  Mau  Mau,  walikuwa  karibu  kuandika  hiyo  Katiba  walinyanganywa  na

ikaandikiwa  London  ambapo  watu  wetu  hawakutoa  maoni  hata  akiwa  nani.   Wale  wanasema  waliandika  Katiba

hawakuandika.   Ni  Waingereza  waliandika.   Na  Katiba  ina  haki  ya  wananchi  wa  Kenya,  Waafrica,  kwa  hivyo  Katiba  hii

Commissioners  walianza  vizuli  kazi  yao  lakini  mwelekeo  umekuwa  wa  pole  kwa  ajiri  ya  kukosa  kusikizana  pengine.   Kwa

sababu gani niseme hiyo?  Wote ambao walitakiwa kuulizwa kabisa habari  ya Katiba mimi nafikilia ni kuanzia miaka ishirini na

moja kuendelea hivyo.  Lakini unaona wanauliza hata mtoto wa miaka kumi.  Mtoto  wa miaka kumi ana haki yake kwa wazazi

hawezi kuamua kitu hata   sisi  tangu  zamani.   Kwa  hivyo  hiyo  ndiyo  imecheleweza  Katiba  na  kitu  ambao  naweka  hapo  cha

kwanza  ni  lazima  history  ianze  na  Katiba  hii  mbele  history  ya  Waafrica  wa  Kenya  ambao  walijikomboa  kutoka  kwa

Waingereza.  

Nikiendelea mbele nagusia kidogo habari ya land.  Nchi ya Kenya ilikuwa koloni ya Wingereza na haingeweza kuwa koloni bila

ardhi  kwa  hivyo  ni  watu  million  sita  ambao  walikomboa  nchi  ya  Kenya  na  kura  zao  si  wale  ambao  wanatuhudumia  kama

viongozi peke  yao.   Kwa sababu gani?  Nchi ya Kenya ilifanywa koloni na Waingereza mwaka wa 1920  na kila  kitu  ilikuwa

chini  ya  Wingereza  na  kufikia  mbele  Waafrica  walipambana  wakomboe  nchi  yote.   Kwa  hivyo  kama  ilikombolewa  si  ya

Wakikuyu ama si ya Wakalenjin kwa  sababu  kufika  sasa  hata  kama  umaskini  uko  Wakikuyu  wamehudumiwa  na  Kenyatta,

Wakalenjin wamehudumiwa na Moi inaonekana ni viongozi walichaguliwa wajifanyie tu na watu wengine wamedhoofika tu na

kuna nchi katika Kenya mahali pa  watu wanaweza kulima.  Inaonekana wengine hawana hata mahali pa  kulima na wanatafuta

kazi.  Unaweza namna gani kutafuta kazi bila nyumbani?  Lazima  mashamba  ya  Kenya  ni  mengi.   Watu  wa  Kenya  wapewe

mashamba.  Nikiwa natoka upande wa Western Kenya niliona mwaka wa 56  Waingereza  walichukua  kule  watu,  population

moja  wakasema  hakuna  land  katika  Kenya  wakapeleka  Uganda  katika  mahali  ilionekana  palikuwa  na  ukoma  upande  wa

Unyoro  watu  hawa  walipotelea  kule.   Waingereza  wangali  na  deni  katika  Kenya  na  ni  lazima  watalipa.   Na  walikuwa

wanapelekwa  na  land  iko  hapa  tu  nyingi  hata  sasa  ukienda  kuangalia  mahali  pengine  Wazungu  wana  buga  ya  wanyama  na

hakuna inakaa bure.  Na watu wako hapa hawana mahali pa  kulima hata kidogo.   Mwingereza mmoja aliongea juzi Mbagathi,

Assistant Deputy Commission alisema Waafrica hapa ni lazima wasahau  habari  ya  land  ilikuwa  tu  history.   Yeye  amejikosea

huyo anaitwa Paul Harvin alisema vile lakini Kanja alipomkataza akasema hapana hii ni nchi ya Waafrica hata Ogweno akasema

ni lazima nchi ilete complain.  Kwa hivyo sisi hapa tungali na mzigo mkubwa kukomboa Kenya kutoka kwa Waingereza kwa

sababu wakati wa case ya Kenyatta alifungwa miaka saba wakati alifanya appeal kwenda London, Lord                (inaudible)

ambaye alikalia hiyo appeal aliangalia case tu dakika kumi na tano akasema hakuna appeal.

129



Com. Wambua:  Daktari tafadhali ungetusaidia ukitupatia proposals.

Dr. Lihanda Savai:   Kwa hivyo I will have gone quickly kwa hivyo nchi yetu ingali mikononi mwa wakoloni.   Kitu kikubwa

Parliament,  lawyers,  judicially  na  professors  wametukalia  saana  kwa  sababu  wametuweka  sisi  kwa  Kiingereza  tu

hawajafundisha  watu  wetu  hata  Kiswahili  hata  kidogo.   Elimu  yetu  watoto  hawawezi  kuifuata  vizuli  kwa  sababu  wengine

hawawezi kusika Kiingereza na Kiingereza sisi ni taifa la Kiafrica bona tuendelee kuongea Kiingereza na tumezaliwa kwa nchi

zetu  za  Kiafrica  cha  kugha  yetu.   Kwa  hivyo  ningeomba  commissioner  watie  mwenendo  wa  kuandika  lugha  ya  Kiswahili

ifundishwe na lugha zingine zizafilishiwe ndani katika kiscience iwe wakisomewa humu.

Na nikiingia kwa habari  ya dini, dini hapa mbili Christianity na Islam.  Hakuna kitu  zimesaidia  Africa  vilitufanya  watumwa  wa

koloni kwa hivyo ni lazma waangalie habari  ya  dini watu wako,  wanatumia watu kuleta pesa  na kula na watu wanasema  dini

haisaidii sisi huwezi kusaidia watu wakaenda kwa Mungu na hapa  wanasubuka  bila  matumizi  yeyote.   Kwa  hivyo  dini  hizi  ni

lazima zichukuzwe  kitu  kikubwa  ni  kutu  kinaitwa  common  wealth.   Common  wealth  ni  dominion  ya  Waingereza  ambao  sisi

tulijikuta dani tu tumefungiwa dani.   Lazima hiyo to be  abolishd in Kenya kwa sababu nchi zingine zimejitegemea  na  sisi  hapa

common wealth imefanya Waingereza kuwa wananchi wa Kenya si wananchi wa Kenya.   Imefanya  Wahindi  kuwa  wananchi

wa  Kenya  si  wananchi  tena  wanapokonya  sisi  wanatoa  watu  ng’ambo  kuja  kufanya  kazi  hapa  expertise  na  watoto  wetu

wamesoma hapa university hawawezi kupata kazi.  Tena wamesikilia industries zote.   Sasa  hata hawawezi kupanua watu wetu

wafanye kazi.  Wanataka kupata faida tu kutengeneza vitu kidogo na kuuza bei ya juu na watu kungatodhika.  Yuzi,

(Inaudible comment from the Commission)

Dr.  Linanda  Savai:   I  am  finishing.   Yuzi  Wahindi  mia  tatu  waliandika  katika,  wametuma  petition  in  London  kwa  Balair

kusema bona wanataka kutoa sheria yao kwa Waingereza.  Na  kwa hivyo mimi I am national chairman of Kenyan reformation

experts na chama changu kitapambana mpaka kila MKenya atoke hapa hatakuwa hapa hata kama ana nguvu gani.  Kwa hivyo

hatuwezi kuwa tunazaliwa hata kama kuwa mchanga ni  wetu  ambao  wananyonya  hata  sasa.   Na  pahali  ya  poverty,  poverty

watu kuwa maskini ni folders tu wanajifanya wamesika kila kitu ile nilikuwa  ninatajirisha  hapo  ni  utajiri  iko  katika  mikono  ya

wageni.  Mageni walitoka tu nje hawajui kitu wanakaa kwa industry wanauza hapa katika maduka.   Watu wetu wamefukuzwa

hapa hawkers kila siku na wageni wako na uhuru gani tunayo sisi.  Hatuna uhuru.

Nikija kwa department nitasema President – President tunataka achaguliwe na narrow majority watu wa Parliament hapana raia

kwa sababu anaenda kundanganya raia na anachaguliwa.  Tunataka achaguliwe bila kuwa MP kila chama wafanye  kama  zile

zingine zinasema.  Inachukua tu mtu alikuwa mzuri kule nje halafu wanamuandika hapa wanamfanyia katika Parliament,  vyama

vinafanya  awe  elected  halafu  wanamtoa  yule  wanataka.   Kwa  hivyo  naomba  Commissioners  wachukue  maoni  hiyo  ya

President.  Na tunataka tuwe na serikali ya unitary wacha mambo ya majimbo.  Watu wetu ni maskini sana twataka kazi ikiwa

Mombasa  waende  kufanya,  ikiwa  wapi  mpaka  tunajijenga.   Vitu  ya  majimbo  itaturudisha  nyuma  kwa  sababu  hatuwezi

130



kutengeneza kazi kila mala, tutatengeneza kwanza  Nairobi  na  Mombasa  industries  watu  waingie  ndani  halafu  tutafikilia  wana

nyumba, wana nini.  Kwa hivy vitu ya majimbo usahau hiyo ni ya wageni kutugawanya halafu kukaa ndani ya sisi wanatusaidia.

Utasaidiwa mpaka miaka mingapi?  Kwa hivyo hapa serikali ya umoja itatoa kitu kinaitwa wamaskini na watajiri  tunataka watu

wote wafanye kazi pamoja, elimu iwe watu wote.

Com. Wambua:  Sasa wakati umeisha.

Dr. Linanda Savai:   Asante nimemaliza hata mimi.  Health iwe free,  kuna utajiri hapa mwingi na unanyonyeshwa tu na  watu

Fulani.  Hospitali  za wageni zimejengwa hapa mimi nilikuwa uraya naenda kutimbiwa kwa hospitali ya wageni siendi kwa yetu

hatuna hospital na sisi hawa wanahonga serikali na wamejenga hapa clinics wamenyonyesha sasa wazazi wetu.   MPs wanaenda

huko  na  sisi  wananchi  kordi  yetu  hatujui  inafanya  kazi  gani.   Kama  hapa  Majengo  unaweza  kuuliza  kuna  kordi  inalipwa

kutengeneza hapa kuna constituency division, zinaenda wapi?  Kwa  hivyo  wananchi  nikimalizia  kitu  ya  mwisho  ni  manpower

creating here.

Manpower ni lazima hiyo ni national cake.  Tuwe na unitary government mtu akienda kwa course ya waalimu ama military ama

nini anachukuliwa kwa kila tribe.  Hiyo ni national cake apana chukua kwa Kalenjin peke yake ama kama vile Kenyatta  alifanya

Kikuyu.

Com. Wambua:  Asante, asante tumesikia.

Dr. Linanda Savai:   Kwa hivyo haya ni maoni  yangu  and  nina  kitu  cha  mwisho.   You  abolish  foreign  military  here,  British

military,  American  military  hatuwezi  kujijenga,  hatuwezi  kutengeneza  nuclear  bomb  ya  kutengeneza  vitu  wanatufunga  tuwe

tukiwauzia tu kama walifanya 

South America.   Tunasikia wanatengeza vitu kama boar  wachukuwe wacreate  agriculture na watu wetu hawana kazi  na  wale

wakulima hata hawapati kitu.  Asanteni.

Com. Wambua:  Jiandikishe hapo tafadhali.  Nitamuita Amina Kinsi ndiye atakaefuata.

Amina Kinsi:  Hamjambo?  Mimi kwa majina naitwa Amina Kinsi na ninasukulu maCommissioners kufika kwetu leo hapa na

kutupa  nafasi  hii  kupeana  maoni  yetu.   Mimi  pia  ni  committee  katika  constitution  ya  hapa  constituency  ya  Kamukunji  na

ningependa kuzungumzia  habari  ya  parties.   Tunaona  maparties  wanawapa  nafasi  watu  wachache  kama  watu  ishirini  ambao

wanafikilia  wachague  wale  watawaakilisha  wananchi  katika  constituency.   Hiyo  tunaona  hatukubaliani  naye  kwa  ajiri  inaleta

hatari tunaona hiyo watu wanajiokota wenyewe kwa wenyewe wanaweka rafiki  zao  na  jamaa  zao  na  watu  hawapewi  nafasi

kuchagua wale wanawataka.   Ni wakola tu wako ndani ya hizo grassroot  committees  na  hawataki  kuondoka  hapo  na  kama

itakuwa chama haikuji kwa grassroot  kutatua hiyo  maneno  hawa  wakola  wanarudi  tena  pale  pale  kwa  ungomvi  wao.   Sasa
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tunaona itanyima mwananchi wa kawaida kumtoa yule mtu hajamfanyia kazi miaka tano anarudi kama hiyo ni kama mali yake.

Hiyo tunataka serikali ikae chini na itie manani na chama zote ziangalie uongozi kuchaguliwe urudi kwa grassroot.  Sisi wenyewe

tuchague watu wanatufaa.

Ningetaka pia kuzungumzia watu wanaitwa adults – Watu wanaitwa adults hao ni minority na hawako kwa forum ile ya mbele,

minority ni aina mingi, kuna minority wale watu tunaita disabled, wanawake pia wanajiita minority lakini hawa ni watu wako kwa

forum ya  mbele  na  wamepiganiwa  saana  tunataka  minority  ambao  wanajiita  adults  wako  hapa  si  kwa  ajiri  ya  mapenzi  yao,

wamezaliwa  kwa  wazazi  wa  kabila  mbili  na  hakuna  kabila  wanatabuliwa.   Hiyo  kabila  mbili  imeoana,  hawa  watoto  hakuna

pande wametambuliwa wala  upande  wa  mama  wala  upande  wa  baba.   Na  hawa  wanakuwa  special  family,  special  people,

hakuna pahali watasema hapa ni province yao.   Pia watu  walikuja  hapa  miaka  na  milele  na  wamekaa  Kenya  na  wamekuwa

wananchi wana ID card ya Kenya therefore tunawa-consider  hawa ni Kenyans.   Kila nchi watu wanaenda na wanakaa miaka

na wanakuwa wananchi wa hiyo nchi.  Kama ni registration, kama ni kuchukua citizenship mala nyingi wanabaguliwa na wana

shida  sana  kwa  ajili  they  are  not  represented.   Hawa-representiwa  katika  Parliament  tunataka  hawa  watu  constitution  hii

i-address  sawa  na  waone  vile  watashugulikiwa.   Ningependekeza  kama  hawa  watu  wanaweza  kupata  representative  katika

Parliament kwa ajili hawawezi kuweka mtu wao  na  election.   Wapewe  nominated  councillors  ama  nomination  elections  ama

kama kitu yeyote katika serikali wafikiliwe.

Ningetaka pia kuzungumza habari  ya ID cards.   ID card  ni right ya mwananchi na ni kitu inafanya mwananchi asaidike akifika

miaka kumi na nane ametoka kwa hali ya utoto.   Sasa  huyo ni mtu  mzima  hatapata  kazi,  hapati  salama  kwa  police  ama  mtu

yeyote hawezi kutembea kwa barabara bila                  (inaudible) la sheria,  hawezi kwenda course fulani kama driving na hiyo

ID card iwe ni haki ya mtoto kama itaweza kurudi kwa mashule.  Watoto wachukulie ID cards  kwa shule kwa ajiri wazazi siku

hizi wanahangaika saana kutafuta ID card kwa mtoto huyo na mala nyingi mapato ya nyumbani ni ngumu sana.   Sasa  ukiwa na

watoto nne, tano, kutafuta ID card yao au kutafuta vile unaweza kuwasaidia kwa mambo ingine inakuwa ni shida na uzito saana

kwa  wazazi.   Sasa  hiyo  irahisishe  watoto  wapate  ID  cards  katika  shule.   Kwa  ajili  mimi  sioni  kama  mtoto  amekumbaliwa

kwenda shule na hajamwambia wewe si mwananchi huwezi soma kwa hii shule akoshe ID card.

Nikiwa  baado  kwa  ID  card  unakuta  watu  wengi  siku  hizi  wamekuja  mtaa  kama  Nairobi  wametoka  reserve  wako  kazi  ya

watchman mapato yao ni kidogo saana na akiwa na watoto tatu, nne ametimisha yule wakati  wa ID card  serikali haina mpango

wanamwambia  wewe  unatoka  border  Fulani  kama  Wajaluo,  Masaai,  Wasomali,  Wateso  na  kabila  zingine  wanaambiwa

waende nyumbani kuchukua ID card.  Katika hiyo nyumbani hakuna mpango wa serikali wametangaza leo siku Fulani ID card

zitachukuliwa ili mzazi ajikakue atafute pesa  atume  mtoto  wake  siku  hiyo  kwenda  na  kurudi.   Mtoto  unamtuma  pahali  mbali

kama Busia, ama Masaaini ama Mandera, ama Wajir.

Com. Lethome:  Amina what you do, just recommend give the recommendations please.
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Amina Kinsi:  Sasa tungependa watoto wapate ID cards na wakiweza kupata hizo ID cards pahali wanaishi wakati huo.

Pia ningetaka kuzungumzia habari  ya NGOs,  kuna NGOs nyingi saana ambao wanazugulikia umaskini na wanazulikia  mambo

ya  AIDS.   Hawa  NGOs  tunataka  serikali  ipate  report  yao  na  walete  kazi  wanafanya  kwa  ajili  hawa  wanapokea  pesa  na

wanandanganya  wajamini  na  wanandanganya  serikali  na  huko  grassroot  hakuna  kitu  wanafanya  ugonjwa  tu  unaendelea  na

umaskini kwa ajili there is nothing going on there.  

Ningetaka pia kuzungumza habari  ya sex workers  ambao mala mingi imezungumziwa, sex workers  wamelete shida saana kwa

huu mtaa  kwa  ajili  hatupati  watoto  wetu  wakifika  miaka  kumi  na  tano  hawaendelei  kutoka  hapo  kwa  ajili  wako  na  adui

inawachukua kutoka fifteen years na kila mzazi ana shida hiyo katika mtaa huu na ni mambo ya dharura hiyo mambo ichukuliwe

haraka saana kwa ajili watu wanachoka na italete  shida  watu  kuchukua  sheria  kwa  mkono  yao.   Wamelia  saana  na  hakuna

hatua inachukuliwa.

Com. Lethome:  Amina kuna ufafanuzi kidogo ambao commissioner angetaka.

Com. Githu Muigai:  Nataka kuelewa watoto wakifikisha miaka kumi na tano,  ni watoto  wa kike wanapotea  nyumbani au ni

wa kiume ama ni wote?

Amina Kinsi:  Hasa saana ni watoto  wa kike kwa ajili watoto  wa kike wanakitu ya kuuza na nyumba ni maskini na mwenye

kununua ni jirani yake.   Mama akiwa mzee yeye ni sex worker  ana-target  neighbors  na  imekuwa  too  much.   Pia  pombe  iko

kwa kila nyumba inauzwa na kutandazo.

Ya mwisho ninataka kueleza Commissioners tuna shida saana kwa mambo ya security kutoka police.   Police wanatuhangaisha

hawatafuti wakora  wala wezi wanatuhangaisha na imefika hata kiwango wanaingia hata  kwa  manyumba  bila  idhini  na  kuchua

chochote  wanapata  na  tungependa  kama  zamani  police  wakiwa  na  msako  ama  serikali  wakiwa  na  jambo  wachukue  local

leaders  watembee  nao.   Juzi  mheshimiwa  mmoja  kabila  jamii  ya  Wasomali  anatembea  hapo  Estleigh  kama  raia  kawaida

alisikwa  na  police  na  wakamchapa  kofi.   Walipojua  yeye  ni  mheshimiwa  ni  Member  of  Parliament  na  hiyo  mameno  nafikili

ilizimwa lakini ilifanyika  ndiyo  unaona  sasa  police  wamepoa  katika  area  yetu  lakini  katika  Sauri  Moyo  inaendelea  baado  na

tunapenda hiyo mambo i-addressiwe.

Com. Lethome:  Amina, ungependekeza kwa mfano wewe ukiwa harassed na police,  ungependelea hatua gani ichukuliwe au

ungependa uende ukastaki au ulalamike kwa nani?

Amina  Kinsi:   Mimi  kama  mmoja  wa  leader  mala  nyingi  nimefuata  watu  na  tumelalamika  lakini  hakuna  pahali  unaweza

kulalamika.
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Com. Lethome:  Sasa katika Katiba mpya ungetaka kuwe na pahali pa kulalamika?

Amina  Kinsi:   Ndio  kwa  ajili  OCS  na  police  siku  hizi  yaani  mkubwa  wa  police  na  mdogo  wamekuwa  sawa,  saa  ile

unamwambia mdogo wako umeniletea nini huna say ya kumuamliza.

Com. Lethome:   Wanjua majina ni mengi hapa lakini tukiita hatuoni wenyewe ni akina nani.  Nduki Kilonzo yuko?  Mwangi

Macharia.  Omlo, kuna mtu anaitwa Omlo?  Hayuko.  Maimuna Bakari?  Ni Maimuna?  Maimuna njoo.

Maimuna Bakari:  Habari zenu wamama na wazee na vijana?  Mimi naitwa Maimuna Bakari  nimeishi Majengo lakini nilikuja

nilifanya  kuja  lakini  ningependekeza  kuwa  unaona  kama  sasa  ni  police  wanatuhangaisha  saana.   Kwa  sababu  police  ikiwa

unawaita  wakusimamisha  wanakuitisha  ID  card  ukiwapatia  hawataki  kujua  wanakupeleka  mbele  ukifika  pale  mbele

wanakuambia utoe kitu kidogo wakuachilie na hakuna kitu yeyote umefanya.  

Halafu ya pili mimi ningependekeza hospitali – sisi tuna shida saana kwa upande wa hospitali kwa sababu ikiwa mtoto anaweza

kuwa mgonjwa huna hata ndururu kwa nyumba na mtoto yuko serious utatoka hapa uende Kenyatta.   Ukifika Kenyatta  kitu ya

kwanza unaabiwa kununua card  ni shiringi 150  na labda hukuwa unategemea.  Sisi ni watu wa biashara hizi dogo dogo za jua

kali saa zingine upate.  Ukisema kama ni hiyo biashara unaweka,  City Council wanaanza kukuhangaisha wakinja wanambemba

vitu zako zote hawajali kama wewe ni mwananchi wa Kenya halafu ukisha enda kwao inakuwa ni pesa  utatoa.   Sasa  hiyo pia

ningependekeza kuwa City Council waache kutusubua saana.

Halafu ya pili shule – shule tuna shida saana kwa sababu ikiwa utampeleka mtoto shule, ukisha fika pale kwa headmaster  kitu

ya kwanza unaulizwa kama wewe ni mzazi mpya unaambiwa utoe 7,800 na wewe labda hauna, labda mapato yako ni madogo.

 Sasa unaona mtoto hatasoma. Sasa kama mimi ningependekesha shule ziwe kama ni za bure kama zamani.  Asanteni.

Com.  Lethome:   Asante  Maimuna.   Sasa  wale  walioki  hapa  kuna  watu  walikuwa  wamejiandikisha  tangu  asubuhi  lakini

hawajapata nafasi ya kuzungumza embu nione mkono.  Wewe nakuona unaenda ukinarudi.  Hebu joo uzungumze sasa hivi, joo.

  Ni Mashaka ama ni dadake Nzoa, ama ni dada ake nani?  Ni mke wa Nzoa.  Tupe jina lako halafu uzungumze.

Rukia Mwetite  Ali:   Salaam  aliekum?   Mimi  naitwa  Rukia  Mweteti  jina  lingine  la  kujulikana  naitwa  Subira,  bibi  ya  Nzoa

yaani.  Mimi mapendekezo yangu kuna kama sisi Waislamu.  Kuna wengine judge na jadi hawana majina ya kinyumbani.  Sasa

leo hii wewe umeshaa chukua kitabulisho mfano kuna vitu vingine unafuata kama vile passport unaabiwa huna jina la kinyumbani

wewe  si  MKenya.   Sasa  mimi  si  MKenya  na  birth  certificate  mimi  si  MKenya  nina  kitambuzo  si  MKenya  vipi?   Sasa

tungeomba  saana  sisi  Waislamu  saana  tunanyanyaswa,  ukienda  pahali  wewe  ni  Muislamu  kama  hakuna  jina  la  Wanjiru,

Wanjiku, husaidiki.  Lakini kama uko na majina yote ya Kislamu Wanjiru na Wanjiku liko pale utasaidika.   Sasa  mimi naweza
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saidika kwa sababu  unasikia  msaidieni  huyu  haraka  haraka  kwa  sababu  mimi lazima  nitaenda  mbele  na  yule  mwingine  hajui

kwenda mbele atafanya aje?   Muislamu ananyanyasika kabisa kila pahali ukienda ukijulikana wewe ni Muislamu mambo yako

yanarudishwa nyuma.

Kitu  cha  pili,  kama  sisi  hivi  ni  artist  –  kwa  kweli  sisi  artist  wote  wanatoka  hapa  Majengo.   Kizazi,  Sina  ni  hapa  Majengo.

Walianza  mababu  tukafuatia  sisi  sasa  wajukuu.   Lakini  unakuta  kama  hivi  mnaenda  kuchezea  Rais  ikijulikania  huna  jina  la

Kikristo, mnatupwa.  Wengine kila siku mnaona ni wale wale na wakati  talent yote imetoka hapa kwetu Majengo na sisi hiyo

kazi tunaijua vizuli saana hata tukiwekwa tusindane na wale wenye kucheza kule labda  sisi  twaweza  kuchukua  kikombe  kwa

sababu mchezo yao ni ile ile na sisi ni wageni tunaweza shida.   Lakini  sasa  inajulina  huyu  Rukia  Ali,  weka  kado.   Huyu  sijui

Solomon Musaadi weka kado,  huyu mwana mgeni Kelekani  Juma  weka  kado.   Sasa  inabidi  tunyanyasike  akina  Mgongo  ni

kama mtu mzima sasa  lakini hata ukimuangalia  hali  yake,  lakini  angeenda  kwa  Rais  hivi  aone  vile  anavyocheza  amuone  umri

wake,  kwa  kweli  angepata  msaada.   Lakini  sasa  yeye  anaitwa  Mohammed  Ali  atafika  lini  huko.   Kwa  hivyo  inabidi  sisi

Waislamu  tunanyanyazika  mimi naomba  hii  Katiba  inatengenezwa  sasa  Waislamu  lazima  tuwe  na  sisi  tuko  mbele.   Utaona

maendeleo ya wanawake,  ehh ukifika sijui ni Halima huyu  Halima  atakanyangiwa  utasikia  tu  huyu  Halima  wekeni  hapo  meri.

Sasa  hii nchi yetu kwani kuna umbaguzi kuna umbaguzi hawa ni Waislamu tuwe na Rais  wetu  basi  wa  Kiislamu  na  Wakristo

wawe na Rais wao Kikiristo ndiyo uendelee kwa sababu ukisikika unaenda kwa Rais utalia malalamiko kama hayo, unasikia hii

group  iondolewe  kwa  sababu  tunaenda  kusema  ukweli.   Isikizana  mawazili,  wambunge  wanakuja  unasikia,  ahh  usiwaweke

hawa usiwaweke, watasema mambo mengi siri zitatoka nje.  Wewe naomba mkitengeneza hii Katiba ya sasa lazima na sisi tuwe

huru.  Muislamu akitaka akiunda group yake kama ni ya kichekezo lazima kama ni siku ya Rais hao wengine wanaenda,  wao

pia waende si Wangoma peke yake artists tuko huku tumelala huku, hatuna mtetezi.   Kuwa mimi naomba ikitengenezwa lazima

na sisi tuwekwe ndani.  Shuklani.

Com. Lethome:  Hauna lingine la kuongeza Rukia?  Na upande wa elimu una lolote ungetaka kusema?

Rukia Mwetite Ali:  Ni kweli elimu yetu ni chache lakini wenzangu walikuwa washaa gusia gusia.  

Com. Lethome:  Usiangalie wamezungumzwa yasiozungumzwa unayatilia mkazo ukizungumza.

Rukia Mwetite  Ali:   Okey,  elimu pia huku imekuwa kuna  yule  mnyonge  hawezi  somesha  mtoto  wake.   Sasa  akifika  kuna

shule zingine zinalipisha 10,000,  kuna ingine 7,000,  kuna  ingine  15,000,  ukiwaona  basi  mtoto  hasomi.   Lazima  utakuja  huku

nyumbani eti unasikia kuwa eti ukienda kwa chief unapata msaada, ukienda wapi unapata msaada.  Huo msaada huoni, kwanza

msaada ukisha julikaniwa kutokea hapo mwanzo nimesema, wewe jina  lako  ni  la  Kiislamu  hupati  msaada  sasa  inabidi  uanze

kidini sasa  uende Musikitini, jamani nichangieni.  Na  kwa nini wakati  kuna misaada si unaweza saidika hapo MKenya watoto

wasome?  Watoto wengi hapa sasa tuko chokora kwa sababu mamake hana uwezo hana uwezo wa kula.
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Com. Lethome:  Sasa ungependekeza nini kuhusu elimu?

Rukia Mwetite Ali:  Ningependekeza kama elimu iwe kama wanaamua ni ya bure iwe ni ya bure.   Kama ni kitu kidogo hata

kama ni 1,000 afadhali, hii 1,000 nitalipa kidogo kidogo nitamaliza.  Ukiniitisha 10,000 nitamaliza mwaka gani.

Com. Lethome:   Rukia kuhuzu kubaguliwa wajua umelalamika saana kubaguliwa mpaka nimestuka lakini nataka  kuuliza  hivi

kwa mfano ukienda katika ofisi ya serikali kweli unabaguliwa kwa sababu ni Muislamu?  Na  ukibaguliwa unapenda kulalamika

wapi?  Kuna mahali ambapo unaweza kwenda kulalamika kuwa umebaguliwa?

Rukia Mwetite Ali:   Kwa kweli mimi sijaona hiyo ofisi kwa sababu nimekueleza, mimi nitasaidika mimi ni Subila lakini huyu

mwingine ataenda kulalamika wapi kwa sababu hajui pahali pale ataenda kulalamikia lakini ingekuwa kuna ofisi maluum.  Mtu

anafaa  kwenda  kulalamika  hata  mimi pia  naweza  kumsaidia  kwenda  kumtolea  ushaidi  kweli  huyu  alinyanyaswa  nilikuwa  na

nilisikia.  Lakini sasa hakuna ofisi utaenda kumsaidia wapi?

Com. Lethome:  Asante, jiandikishe hapo.  Hadija    (inaudible) ama nilikuwa nauliza ni nani walikuwa wamejiandikisha lakini

hawajazungumza  na  wangependa  kuzungumza.   Karibia  hapa,  joo,  joo  dada.   Wale  walikuwa  wamejiandikisha  na

hawajazungumza ebu jooni hapa mbele.  Joo, joo mzee macho nne joo na kuna mama?  Sorry anza wewe.

Salima Rashid Hassan:  Hamjambo?

Com. Lethome:  Hatujambo tuanzie kwa jina lako.

Salima Rashid Hassan:   Kwa jina langu mimi naitwa Salima Rashid  mimi ni  mzaliwa  Pumwani,  mimi kwanza  tu  ningerudia

kwa upande wa Uislamu kwa sababu kusema ukweli sisi kwa  mwaka  tunashelekea                (inaudible)  yetu  mala  moja

ambapo tunajua cerebrate  zetu zinakuwanga mbili.  Kwa sababu ikifika saa  ya Iddi kubwa unakuta unaabiwa uswali na  urudi

kazini.  Sasa hii ni kitu hututatiza ama sisi husindwa ni kwa nini?

Com.  Lethome: Sasa ungependa aje kuhusu hizo sikukuu? 

Salima Rashid Hassan:  Ningependa kama ni Iddi kubwa iwekwe kwa calendar kama hizi celebration zingine zote.

Com.               :  Haya lingine?

Salima Rashid Hassan:   Lingine ni kuhusu  upande  wa  maland  lords.   Ukweli  unaweza  kuwa  kwa  mfano  vile  mimi niliona

kwamba nilianza kuonea kwa upande wetu.  Mimi nasikia mama yangu akisema alisaliwa kwa hiyo plot na tena akatuzaliwa sisi
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pia kwa hiyo plot lakini inakuwa kwamba tunavitishwa kwa plot.   Saa  yeyote unaweza ondoka.   Sasa  niambie mtu kama huyo

ameishi miaka 30 miaka 40 ataondoka aende wapi?

Com. Lethome:  Plot ni yenu?

Salima Rashid Hassan:  Plot si yetu.  Sisi ni wapanganji tu.  

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini mpanganji akikaa mda mrefu kwenye plot?

Salima Rashid Hassan:  Sasa mimi ningependekeza mpanganji na land lord, yaani mpanganji ajue haki yake na land lord ajue

haki yake juu ni wengi hatujui haki zetu.

Com. Lethome:  Ingine Salima?

Salima Rashid Hassan:  Lingine ni pia mambo na passport.  Ni watu wengi saana hupata shida ya passport  kulingana na hizi

majina.  Kwanza jina lako likiwa unaitwa vile mimi naitwa Salima Hassan sina bahati  kwa sababu najua passport  najua hakuna

siku ile nitaitia mkononi.

Com. Lethome:  Sasa ungependekeza aje Salima?

Salima Rashid Hassan:  Sasa mimi ningependekeza pia sisi Waislamu tuwe na ofisi zetu.

Com. Lethome:  Kivipi?  Ofisi kama zipi?

Salima Rashid Hassan:  Yaani tuwe na mtu mkubwa wetu wa Kiislamu ambae atakuwa anatutetea ama anatusimamia kuhusu

maswala kama hayo.

Com. Lethome:   Sasa  unaona sawa ni kuwa wananchi wote wahudumiwe sawa au Wakristo  wawe  na  mtu  wao,  Waislamu

wao, Wahindi wawe na mtu wao, sawa ni vipi?

Salima Rashid Hassan:  Sawa ni kwamba wananchi wote tuhudumiwe sawa tuwe equal.

Com. Lethome:  Na ukikosa kuhudumiwa uende ukalalamike wapi?

Salima Rashid Hassan:  Sasa ndio tunauliza hiyo swali kwa sababu hatujui.
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Com. Lethome:  Sasa wewe ungependa ukihundumiwa, ukinyanyaswa, ukimbaguliwa ukalalamike wapi?

Salima Rashid Hassan:  Sisi hunyamaza tu juu hatuna pahali pa kulalamikia.

Com. Lethome:  Sasa ungependa katika Katiba mpya tuwe na ofisi maluum ambapo unaweza kwenda kulalamika?

Salima Rashid Hassan:  Ndio.

Com. Lethome:  Sasa unataka iwe ni ofisi ya chief, ya police, ama nyingine ambayo haihusiani na hizo?

Salima Rashid Hassan:   Yaani ofisi yoyote tu bola tuwe tunapata usaidishi  na  bola  tuwe  tutahudumiwa  kulingana  na  taabu

zetu ama na shida zetu.

Com. Lethome:  Ama yote muitwe Wanjiru, lazima muitwe Wanjiru?

Salima Rashid Hassan:  Hapana.

Com. Lethome:  Haya, lingine Salima?

Salima Rashid Hassan:   La mwisho ni kuomba kusema kweli huu  mtaa  wetu  umekuwa  mtaa  mwingine  wa  ajabu  ama  wa

hatari kwa sababu tukiangalia kuanzia mwanzo mpaka mwisho ni pombe za halamu ndizo ziko.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini kuhusu pombe za halamu?

Salima Rashid Hassan:   Mimi kulingana  na  maoni  yangu  ningeomba  zifungwe  kwa  sababu  kusema  ukweli  hizo  pombe  za

halamu  zinadhulu  ndugu  zetu,  mama  zetu  na  pia  watoto  wetu.   Unakuta  mtu  ameenda  kwa  pombe  amemaliza  pesa  yote.

Kusema ukweli hata kama ni kusoma utasomesha mtoto na nini bwana yako ameshaa maliza pesa.

Com. Lethome:  Na miraa unasema nini kuhusu ngumba?

Salima Rashid Hassan:  Hata hivyo hivyo.

Com. Lethome:  Ipigwe marufuku?
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Salima Rashid Hassan:   Eehh.  Na  kwa sababu ukisema ukweli hauwezi patia bibi  yako  shringi  mia  mbili  zote  ziishie  kwa

chakula, lazima ataweka nusu ya kwenda kwa miraa halafu kesho mtoto akifukushwa shule anakwambia mimi sina pesa.   Sasa

iko hivyo.  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante Salima.  Kuna swali?  Kwa hivyo miraa itapigwa marufuku ishaa…  Mzee jina?

Maalim Hassan Asmani:  Jina langu ni Maalim Hassan Asmani.

Com. Lethome:  Endelea Maalim.

Maalim Hassan  Asmani:   Jambo  la  kwanza  ambalo  ningetaka  kuzungumza  ni  kwamba  sisi  WaKenya  tunasema  kwamba

Kiswahili ndio lugha yetu ya taifa lakini huo ni uongo mkubwa kabisa na ni aibu saana kwa nchi kama yetu ya Kenya leo tuna

miaka 38 sijui 39 kutoka tupate uhuru na watu hawakitii manani Kiswahili lakini kule kinaambiwa Kiswahili ndio lugha ya taifa

hata wabunge wetu hawajui Kiswahili.  Hata media zetu TV na nini matangazo yoote ya biashara ni ya Kiingereza.  Sasa ni watu

wangapi wanaelewa Kiingereza?  Jambo hili linaonyesha kwamba ikiwa sisi hatuzungumzi Kiingereza tunaonekana kwamba sisi

hatujastaarabika.  Lakini huo ni upumbavu kwa sababu lugha ile yetu ya taifa ndiyo lazima inatakiwa tuizungumze.  Kwa hivyo

naomba  katika  Katiba  mpya  Kiswahili  kiitiliwe  mkazo  saana  na  iwe  ni  lazima  maanake  iwe  ni  compulsory  watu  kujifunza

Kiswahili.

Jambo la pili ambalo limezungumzwa lakini nitalia mkazo saana ni habari  ya police.   Nchi hii  inaonekana  ni  kama  police  state

kwa sababu police  ndiye  ana  uwezo  kuliko  bunge,  kuliko  judicial,  kuliko  kitu  chochote.   Police  anaweza  kukuambia  wewe

hautakaa hapa na hautakaa  na  sijui  kwa  nini  iwe  hivyo.   Ukienda  kwa  administration  nao  ni  hivyo  hivyo.   Swali  nitawauliza

bwana macommissioner, ni haki kumpiga mwananchi viboko bila kupitia kortini?

Com. Lethome:  Si haki wewe unapendekeza nini sasa kuhusu administration?

Maalim Hassan Asmani:  Administration nao wanapiga watu viboko.   Hiyo haiwezekani bwana,  sisi tunataka watu wapewe

heshima  yao  sawa  sawa  bwana.   Kwa  sababu  mtu  hata  kama  hajafanya  kosa  lakini  akipelekwa  tu  pale  ni  lazima  atakubali

kufanya hivyo kwa sababu anaogopa asije akapigwa na ukishaa pigwa pale hakuna pahali unapoweza kwenda kulalamika.

Com. Lethome:  Maalim?

Maalim Hassan Asmani:  Naam.

Com. Lethome:  Tumewahi kukaa katika vikao ambapo police wenyewe wamekuja mbele yetu na kuzungumza kutoa maoni
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kama unavyotoa baada ya wananchi kulalamika kuwa police wanawanyanyasha.  Na wakapendekeza kusema kuwa hali zao za

kikazi nao zingeangaliwa na serikali basi  na wao uhusiano wao na raia ungekuwa mzuli  zaidi.   Sijui  wewe  unapendekeza  kitu

gani ukiwa na hilo katika fikila yako.

Maalim Hassan Asmani:  Mimi nataka nifanye kazi pamoja na police lakini police hawawezi kunipa nafasi hiyo.

Com.  Lethome:   Sasa  wewe  pendekeza  unaona  ni  mambandiliko  gani  ambao  tunaweza  kulete  mpaka  huyu  police  awe  ni

mtumishi wa uma kweli?  Unaona saa  hii tunaabiwa ni utumishi kwa wote lakini hakuna huo utumizi.  Sasa  unapendekeza  nini

kwa sababu mabandiliko ni lazima yaje sasa kwa mapendekezo yenu nyinyi.

Maalim Hassan  Asmani:   Sisi tunataka  police  wafanye  kazi  na  sisi.   Wakifanya  kazi  na  sisi  uharifu  utapungua  saana  kwa

sababu uharifu tunakaa nao ni ndugu zetu, ni watoto wetu, tunawanjua lakini mpaka kuwe na cordial  relation baina ya askari  na

sisi.

Com. Lethome:  Na hali za police za kikazi unaona ni za kulidhisha ama sio za kulidhisha.

Maalim Hassan Asmani:  Upande mwingine hatuwezi kuwalaumu saana kwa sababu pia wao wanalemewa na kazi nyingi.

Com. Lethome:  Na upande wa mishala unaona wanapewa mshahala wa kutosha?

Maalim Hassan Asmani:  Mshahala si mzuli, nyumba si nzuli.

Com. Lethome:  Pendekeza.

Maalim Hassan Asmani:  Police wapewe mshahala mzuli, wapewe na nyumba nzuli kwa sababu mimi nakwenda huko naona

watu watatu wanakaa ndani  ya  nyumba  moja  kila  mtu  ana  bibi  yake.   Sasa  hiyo  inakuwa  ni  makosa  makubwa  saana,  sasa

akitoka huku nje anakuwa ile frustration ya kule ndiyo anakuja kutumalizia sisi huku.

Com. Lethome:  Na mafunzo anaopata Kiganjo unaona yanatosha ama hayatoshi?

Maalim Hassan Asmani:  Mafunzo yaongezwe mengine.  Lazima wapewe public relation.

Com. Lethome:   Sasa  mahali leo hii ukikutana na police hapa akudhulumu,  akunyanyashe,  niambie  utaenda  kulalamika  kwa

nani?  Saa hizi ukitoka hapa akunyanyashe utakwenda kulalamika kwa nani?
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Maalim  Hassan  Asmani:   Mimi  pengine  labda  na  rafiki  zangu  wakiri  naweza  kwenda  huko  nilalamike  ama  najuana  na

mkubwa kule nakwenda napiga report lakini kuna mtu mwingine hajui mambo hayo.  Sasa huyo ndiye ana tatizo kubwa hana pa

kwenda.

Com. Lethome:  Sasa ungependa katika Katiba hii mpya tudhuni mahali pa kwenda?

Maalim Hassan Asmani:  Ndio kuwe na desk ya watu kwenda ku-complain.

Com. Lethome:  Desk yenyewe iwekwe wapi?  Iwekwe police station ama iwe wapi?

Maalim Hassan Asmani:  Iwe mahali popote ambapo mtu anakwenda pako karibu na yule mwananchi anayedhulumiwa.

Com. Lethome:  Haya endelea.

Maalim Hassan  Asmani:   Haya sasa  ninakuja  upande  wa  kazi.   Sisi  tunataka  korti  ya  kazi  isiwe  subordinate  kama  ilivyo

sasa.   Iwe ni korti  yenye uwezo ya kujiamlia kitu na isiwe korti  hiyo ya kazi inaangalia habari  ya divorce,  uridhi  na  nini.   Iwe

inaangalia kila kitu kama korti  nyingine.  Na  wakati  inapokatwa  (missed  words  when  turning  the  tape)  ifanywe  kule  sio  mtu

akisindwa katika korti  ya kazi anakwenda High Court  halafu High Court  inamu-overrule kazi.   Hatutaki.   Tena  tungetaka  pia

tuwe na appeal  judge wa Kiislamu ambao watakuwa waki-review zile  case  wakiona  hata  kwa  Chief  Kadhi  appeal  ilifanywa

lakini huyu mtu hakupata haki wawe wana-review kwa sasa wanatoa uamuzi wao.

Na ningependa kitu kingine kwamba nndoa ziwe ni za dini either za Kikristo,  za Kiislamu au katika customary law.  Lakini civil

marriage isiweko.

Com. Lethome:  Buru marriage ni gani?

Maalim Hassan Asmani:  Civil marriage.  Zikubalike?

Maalim Hassan Asmani:  Haya kwa sababu yule anayefanya ile pengine ni Attorney General ama nani yule hana dini bwana

serikali haina dini.

Com. Lethome:  Wewe ni Muislamu na unamhesimu Mkristo, na unamhesimu Myahudi, 

Maalim Hassan Asmani:  Ndiyo.
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Com. Lethome:  Unamhesimu yule mtu ambaye yeye mwenyewe ameamua asiwe na dini yeyote ni haki yake ya kibinadamu

sisi tuiheshimu au ungelipenda tuambie kila mwananchi lazima uwe Muislam au Muyahudi au Mkristo au Hindu?

Maalim  Hassan  Asmani:   Hapo  hamjanielewa  mimi.   Mtu  asiyekuwa  na  dini  mimi  sijamrasimisha  aende  katika  hizi  dini

nyingine ndiyo mimi nasema customary law kienyeji sisi tunaikubali na kama ni mtu hana dini ni  sawa  akienda  kwa  civil  lakini

isiwe  civil  inaenda  baina  ya  Muislamu  bibi  au  bwana  Muislamu  bibi  Mkristo  wanakwenda  kufanya  civil  marriage,  hiyo

isikumbaliwe.

Com. Lethome:  Yaani ina maana kuwa sheria mpya imlazimishe Muislamu ndoa yake ifanywe Kiislamu

Maalim Hassan Asmani:  Ifanywe Kiislamu, Mkiristo ifanywe Kikristo?

Com. Lethome:  Asiye kuwa na dini, civil marriage?

Maalim Hassan Asmani:  Civil marriage.

Com. Lethome:  Okey sawa, na kuna ndoa ingine inaitwa ‘come we stay’ sijui ungependa katika Katiba mpya tufanye vipi?

Maalim Hassan  Asmani:   Hiyo ndiyo dhiki inayotupata sisi ‘come we stay’ hata sitaki kuisikia hiyo wala isikubaliwe katika

Kenya kabisa.

Com. Lethome:  Unapendekeza nini sasa kuhusu hiyo ndoa?

Maalim Hassan Asmani:  Ni lazima watu wale waamue especially wazazi wasikubali kabisa  watoto  wao wafanye vitu kama

hivyo kwa sababu ikiwa ni mtoto hajaoa.

Com. Githu Muigai:  Mzee korti yetu hapa iko wapi?  Iko makadara?

Maalim Hassan Asmani:  Korti ipi?

Com. Githu Muigai:  Korti ya eneo hili letu?

Maalim Hassan Asmani:  Eeh unaweza kupelekwa Makadara ama unaweza kupelekwa town.

Com. Githu Muigai:  Wewe vile ni mzee hapa, naumeishi hapa miaka mingi, ungesema aje juu ya korti  vile tunaweza kuwa na
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korti  ambayo wananchi wana imani nayo ama wana imani na  wale  majudge  na  wana  imani  na  wale  wenye  kusimamia  sheria

kwenye hizo korti.  Ungependa tufanye nini kisheria?

Maalim  Hassan  Asmani:   Asante.   Kwa  sababu  kuna  mambo  mengi  ambayo  hupita  dani  ya  korti,  ikiwa  ni  mambo  ya

criminal ni sawa ifanywe vile vile inavyofanywa sasa lakini kuna mambo ingine ambayo saana huwa ni ya kisocial.   Sasa  korti  ile

ilioko pale ningetaka mimi kuwekwe na wazee ambao watamsauli yule hakimu kutokana na mambo ya kujamii.

Com. Githu Muigai:   One last one.   Hapa kuna chief na kuna yule mdogo wake chief.  Wameteuliwa kutoka  ofisi  ya  Rais.

Nyinyi  wananchi  wa  hiki  kijiji  hamkuulizwa  kama  mnamtaka  huyu  chief  ama  hamtaki  au  mnamtaka  mtu  mwingine.   Wewe

unafikilia aje inaongeza ile imani watu wako naye kwa chief wakimchagua mwenyewe au akichaguliwa na serikali.

Maalim Hassan Asmani:  Haya asante.  Imani yetu bwana ni wakati tutamchagua chief sisi wenyewe kwa sababu kila mahali

anatakiwa yule chief haswa awe  ni  mtu  wa  pale  kwa  sababu  hutaweza  kumndanganya  yeye  anatoka  pale,  lakini  ikiwa  chief

watachaguliwa kutoka huko office of the President, mnaweza mkaletewa mtu yeyote pengine hajakaa hata mwezi mmoja ndani

ya mtaa huu.  Sasa  mkifika pale na yeye pengine ni assistant  chief  wako  ni  lazima  upitie  kwake  anakwambia  mimi sikujui  na

kweli hakujui.  Sasa sisi tunataka chief tuwe tunachagua sisi wenyewe.

Com. Githu Muigai:  Nitakurudisha nyuma kwa kadhi – hivi sasa  wakadhi huwa wanateuliwa na serikali,  jee  ungependekeza

nini katika Katiba mpya kuhusu uteuzi wa makadhi na kuhusu pia viwango vyao vya elimu.

Maalim Hassan  Asmani:   Asante bwana.   Kwa sababu hilo ni jambo nzito sana  kwa  sababu  twataka  kadhi  awe  qualified

pande zote mbili kwa dini na elimu ya sheria.   Kwa hivyo sisi tungetaka  kadhi  achaguliwe  kutoka  judicial  commission.   Sasa

ikiwa watu wataulizwa maoni ni sawa lakini achaguliwe kutoka judicial commission.

Com. Githu Muigai:  Asante.  Jiandikishe pale.  Jina lako?  Ndio Maimuda huyu?  Tupe jina lako?

Zahara Mbone:   Naitwa Zahara Mbone.   Mimi kitu cha kwanza kile naweza sema ni kuhusu skuli.  Skuli zimekuwa bei gali

saana na unapata kwanza katika skuli zingine mtoto akitaka kusoma kwanza haswa sisi Waislamu lazima tutoe waalimu kutoka

ule amesoma dini ndiyo tumpeleke kwa skuli ya City Council aweze kufundisha watoto  dini.  Kwa nini serikali isitoe mwalimu

wa kutoka  katika  serikali  afundishe  watoto  wa  Kiislamu  wasome  dini  inakuwa  sisi  wazazi  ndio  tunatoa  waalimu  kutoka  nje

tunawalipa?

Na ya pili nataka kuzungumza kuhusu police.  Police ni watu wengine wamekuwa sijue aje  badala  ya wakusaidie inakuwa wao

ndio wakuharibu.   Police mtakutana naye akuulize kitabulisho, umpe.  Ukisha mpa kitambuzo anakuingiza mkono kwa  mfuko

anatafuta pesa.  Akipata huna pesa, anakupiga anakwambia kwenda.   Akikupata na pesa  hata uwe na pesa  ngapi atazichukua
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ziwe ni zake.  Police wa Shauri Moyo.  Hayo tu.

Com.  Lethome:   Ngonja,  Zahara  ungependekeza  kitu  gani?   Unajua  sasa  umelalamika  kuhusu  huduma  ya  police.

Unapendekeza kitu gani katika sheria mpya?

Zahara Mbone:  Katika sheria mpya police asiwe na nguvu hivyo saana kwa raia sababu watu wote wangekuwa wazuli police

hangeandikwa.  Hiyo tu.  Na pia tupewe serehe Iddi , Iddi kubwa  iwe pia ni public holiday.

Com. Lethome:  Baado hatujamaliza mambo ya police tutarudi tumesikia mambo ya Iddi tutarudi kwa police tena.   Sasa  kwa

mfano wewe akikunyanganya pesa zako wewe mama akupige, kawaida huwa unakwenda kulalamika wapi?  Na  kama hakuna

mahali pa kulalamika katika sheria mpya ungependa nini?

Zahara  Mbone:   Kulalamika  kuhusu  police  kama  sasa  vile  amechukua,  mimi  hajachukua  yangu  amenyanganya  mtu  kama

mwana mme, wanaume saana ndio wanatumbukizwa mikono kwa mifuko.  Sasa  kama huyu police yeye mimi sijui ni nini kwa

sababu  analipwa  msahala.   Kwa  sababu  angekuwa  yeye  hataki  hiyo  kazi  ya  police  kunyanyaza  raia  hangeenda  course  ya

police.  Yeye angekaa tu atafute biashara ama kazi ingine.

Com. Lethome:  Sasa ungependa mwananchi aliye dhulumiwa akalalamike kwa nani ama hawa jamaa..

Zahara Mbone:  Ijengwe ofisi tu ya watu kwenda kulalamika kuhusu police.

Com. Lethome:  Sio kwa OCS?

Zahara Mbone:  OCS ni yule yule ukienda huko hatakuziza.

Com.  Lethome:   Sasa  turudi  kwa  upande  wa  mishahala  ya  police.   Kuna  watu  wengi  wanasema  police  wananyanyasa

wananchi kwa sababu hali zao ni mbaya za kikazi,  mishahala ni mimbaya, hawana nyumba nzuli za kukaa.   Sijui unapendekeza

nini kwa sababu tusione kama ni wanyama, wamezaliwa kama vile sisi tumezaliwa, ni WaKenya  wenzetu  na  tutaishi  nao  siku

zote.  Twataka kidogo hali iwe nzuli zaidi.  Sasa ungependekeza nini kuhusu mishahala yao na kuhusu hali zao za kazi?

Zahara Mbone:  Unajua pesa kuhusu msahara, mimi naweza nikakuwa nalipwa 1,000

Com. Lethome:  Sasa tuzungumze mambo ya police.

Zahara Mbone:   Sasa  police,  si ndiyo, analipwa tuseme  1,000  kama  hajui  kuipangilia  hiyo  pesa  lazima  tu  atanyanyasa  raia
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hata akiongezwa 20,000 lazima tu atanyanyazwa sababu azaa zoea.  

Com. Lethome:  Sasa unaona kama wanafundishwa Kiganjo mambo haya ama vipi?

Zahara Mbone:  Sijui, siwezi elewa sasa kama fundundishwa kikazi ama hufundishwa kivipi.  Siwezi elewa hapo.

Com. Lethome:  Asante.  Zahara akaniandikishe pale.  Haya tunaona kufuata list naita majina na watu hawako.   Nataka  watu

wengine ambao  walikuwa  wamejiandikisha  kuzungumza  na  hawajazungumza  wanje  hapa  mbele.   Joo.   Ingawa  wewe  ulitoa

maoni siku ile ingine saana wewe ushaa toa maoni yako saana.  Umelete leo memorandum sawa keti hapa.

Daniel  Orantis:   Habari  zenu?   Mimi  kwa  jina  naitwa  Daniel  Orantis  kwa  jina  marufu  sana  hapa  Majengo  naitwa  Coach

Orantis.  Nitazumza kuhusu mambo ya nyumba na land na masomo.  

Ya kwanza nikizungumza kuhusu mambo ya nyumba kwa kweli sisi wakaazi wa hapa Majengo hizi nyumba zetu ni nyumba za

zamani saana ambapo mpaka wa leo hizi nyumba zasemekana kwamba hazifai binadamu.

Com. Lethome:  Unapendekeza sasa nini kuhusu hizi nyumba?

Daniel  Orantis:   Hizi  nyumba  mimi  nikipendekeza  ambapo  kulingana  na  mipangilio  ilikuwa  ya  serikali  ilikuwa  watu

watengenezewe nyumba mpya, waishi nyumba mzuli na nyumba  ambazo  jamii,  jamii  iweze  kuishi  pahali  pazuli  ikiwa  nyumba

room kama tatu, nne.  Kuna wakati Rais wetu alikuja hapa mwenyewe akasema pia hizi nyumba hazifai sababu ni za zamani na

ambapo raia kwa ukweli sisi wakaazi wa Majengo tulikuwa tumeambiwa kwamba tutatengenezewa nyumba Majengo nzima.

Com. Lethome:   Hiyo sasa  tusaa pata.   Ya pili ningongelea kuhusu hizi lands ambapo lands kusema kweli viwaja vingi  hapa

vilinyakuliwa  na  kunyakuliwa  kwa  hivi  viwaja  kumetokana  na  ofisi  ya  DO  ambapo  alikuwa  akipeana  kama  chief  anapeana

viwaja ambapo viwaja zingine hatuna pahali pa  kuchezea,  hatuna pahali ya kupumzika.  Na  ningependa kusema kwa sasa,  sisi

kama vijana wa Majengo kitu kama michezo imetusaidia saana.

Com. Lethome:   Sasa  turudi  nyuma.   Ardhi  inanyakuliwa  anayetoa  ni  DO  na  chief.   Sasa  pendekeza  katika  Katiba  mpya

kuhusu  mamlaka  ya  DO  na  chief  na  pia  kuhusu  wale  waliochukua  ardhi  kwa  kunyakua.   Tuanze  sasa  kuhusu  chif  na  DO.

Pendekeza.

Daniel  Orantis:   Pendekeso  tungependa  ikiwa  vitu  kama  hivi  viwanja  kabla  chief  hajapeana  ama  kupeana  sisi  wananchi

kwanza tuwe na ile nguvu ambapo pia ule chief hawezi akapeana hii area  bila sisi wakaazi wa Majengo kusauliwa, ambapo leo

unaweza kaa  unakuta mtu amepewa hii sehemu ameipiga bei na ameitengeneza nyumba.   Wewe  ukija  kuongea  unakuta  amri
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ilitoka  kwa  chief  na  DO  inakuwa  hauna  uwezo  na  huyo  mtu  amechukua  hiyo  sehemu  siku  kidogo  unakuta  ametengeneza

nyumba.

Com. Lethome:   Turudi kwa chief na DO tena.   DO hivi sasa  na chief wote  wawili  ni  watu  wanaoteuliwa  na  ofisi  ya  Rais?

Ama watu wa Majengo mlipiga kula kumchagua DO?  Sasa  katika Katiba mpya unapendekeza nini kuhusu uteuzi wa DO na

chief?

Daniel  Orantis:   Katika  hii  Katiba  mpya  ningependelea  kwamba  ikiwa  hata  kama  mtu  wameletwa  na  serikali  ambapo  sisi

tungependelea watu kama chief na DO tuwe tunawachagua sisi wakaazi wa hii sehemu.  Chief yule anakuja hapa tunamchagua

akiwa atafanya vibaya pia tunaweza mngoa wakati wowote.

Com. Lethome:  Endelea sasa na mengine.

Daniel Orantis:  Zingine ni kuhusu mambo ya elimu.  Elimu yenyewe kulingana na elimu tuko nyuma saana kwa sababu wengi

wetu husemekana kwamba hatuwezi fanya vizuli katika primary ni kutokana hatuna  nursery  ambapo  hapa  majengo  hii  mzima

ukiulizwa kwamba councilor gani ama administration mgani wametingia nursery kwanzia mzingi wa chini hamna isipokuwa tu ni

hili sirika ndizo zimeaza kama St.  John na hawa                  (inaudible)  ndio  wameanza  kutuwekea   nursery  saa  hii  hapa

Majengo.   Ndio  unakuta  watoto  wetu  wakienda  katika  primary,  hatu-perform  vizuli  kutokana  na  nursery  na  pia  hatuna  ile

bursary ambapo ukiangalia kwa ulefu hapa ofisi ya DO inatakiwa iwe kitu kama hiyo mapeni ya kusaidia watoto wasio jiweza.

Com. Lethome:  Pendekeza kuhusu bursary na kuhusu nursery schools, unapendekeza nini kuhusu nursery?

Daniel Orantis:  Ningependa kwamba tuwe na nursery nyingi hapa Majengo za serikali ambapo za kusaidia sisi wakaazi wa

Majengo. 

Com. Lethome:  Na kuhusu bursary unapendekeza nini?

Daniel Orantis:  Hizi bursary ikiwa hizi misaada ambazo zinatokea kwa hizi serikali kama NGO na nini, iwe ikitumika katika

wale watoto hawajiwezi kwa sababu unakuta mala nyingi sisi husikia kuna bursary ya Pumwani lakini ukienda kwa ofisi ya DO

usaidizi unakuta hakuna lakini kila mala unaabiwa kuna poverty eradication pesa  imewekwa pale,  iko ya bursary lakini ukienda

pale haupewi kulingana na vile mahitaji yako na vile yule mtoto yuko, hali ya ile jamii.  Sasa   ningependa pia tuwe na committee

ya  community  ile  inaweza  kutusaidia  ipate  hizo  misaada  kutoka  kwa  DO.   Nadhania  ni  hayo  tu  ningependa  kuwaelezea.

Asante.

Com. Lethome:  Onesmus yuko karibu, Onesmus bora.
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Musa  Muguma:   Habari  zenu wote?  Jina langu naitwa Musa Muguma.  Ningependelea katika Katiba mpya hii itakayekuja

Rais wa nchi Katiba isimuluhusu Rais aende zaidi ya miaka kumi.  Iwe Rais tutakayemchagua awe ni mtu atakaa  kutawala nchi

kwa miaka tano peke  yake maanake hii Katiba iko saa  hii imempa Rais nguvu saana kwenda saana.   Sasa  mimi ningeliomba

katika Katiba mpya Rais yaani achaguliwe kwa miaka tano.

Kitu ya pili, mimi kama vile niko kijana hivi nalalamika pande ya police.   Ukiwa kijana inakuwa shida kutembea usiku,  police

wanatusumbua.   Police  kama  mimi  wengine  walinipiga  wakaningoa  meno  nilisidwa  pahali  nitaenda  ku-report  kwa  sababu

alinitisha nikashindwa nitaenda ku-report pahali gani.  Sasa ningomba serikali katika Katiba mpya inakuja police wawe ni watu

watakaeandikwa wawe wanalinda raia wasiwe watu wa dhuluma wawe wanafuata sheria sawasawa.

Com. Lethome:  Na wakidhulumu wapelekwe wapi?

Musa  Muguma:   Wakidhulumu  wanatakikana  wasimamishwe  kazi  na  wachunguzwe  haraka  iwezekanavyo  kulingana  na

Katiba mpya itakayokuja.

Com. Lethome:  Na hii mambo ya kutembea tembea usiku ni kunyume cha sheria ama inaruhusiwa na sheria kutembea usiku?

Musa  Muguma:   Unaweza  ukatembea  usiku  saa  zingine  unatoka  ishai  unatoka  kwenye  kuswali  unakutana  na  police

wanakwambia  simama  leta  kitambulisho  labda  hauna  kwa  bahati  mbaya  umesahau  nyumbani  inakuwa  ni  kofi  kupigwa  na

kusema nyinyi ni wezi.

Com. Lethome:  Sasa ungependa katika Katiba mpya mambo ya kumbeba kitambulisho iwe ni sheria ama sio sheria?

Musa Muguma:  Ningependa iwe ni sheria lakini ningependa askari  awe na understanding ya kuelewa huyu ni MKenya hata

kama hana kitambulisho yuko katika nchi yake si lazima awe na kitambulisho.

Com. Lethome:  Endelea mzee.

Musa  Muguma:   Ya  tatu  ningependa  kama  mimi  Muislamu  ningependa  katika  Katiba  mpya  serikali  iruhusu  Waislamu

wenyewe  wamchague  Chief  Kadhi.   Waislamu  wenyewe  si  serikali  ituchaguliwe  yani  katika  Katiba  mpya  sisi  Waislamu

wenyewe tujichagulie wenyewe Chief Kadhi kwa maana tumekuwa na matatizo Kenya Waislamu kwa Chief Kadhi kwa maana

chief kadhi yeye anakuwa tunagongana ikifika wakati wa sikukuu yetu inakuwa kuna magongano na singependelea hiyo ni aibu

kwa upande wetu.   Kwa hivyo ningeomba katika Katiba mpya inakuja serikali iweke sheria Waislamu wenyewe wajichagulie

Kadhi wao wenyewe.
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Com. Lethome:  Na huyo kadhi ungependa awe na elimu kiwango gani?

Musa  Muguma:   Chief kadhi  ningependa  awe  ana  elimu  ya  dini  kwanza  ni  mtu  amesoma  sheria  ya  Kiislamu  na  amesoma

sheria ya nchi na vile vile ni mtu anaelewa  dini  kabisa  katika  mwinendo  yake  ya  mtume  Mohammed    (in  Kiislam).   Nafikili

umenielewa vile mimi nimesema.

Lingine  ningependa  kama  sisi  tuna  viwaja  kama  sehemu  ya  Huruma  huko.   Tulipewa  na  NCCK  hatuna  uwezo  wa  kujenga

tumekaa zaidi ya miaka  30  kutoka  wazazi  wetu  wafe  hatuna  namna  hata  huku  Majengo  kuna  watu  wako  namna  hiyo  hiyo.

Kama serikali ingeweza kutusaidia katika Katiba mpya ije wasaidie watu kama sisi watujengee hata kama watakuwa wanakata

pesa yao tuwe tuna pahali ya kujistili hata sisi tuonekane sisi pia tuna mahali ya kujistilili ndivyo tungependa.

Lingine ningependa serikali katika Katiba mpya isiwapatie hawa macoucillor nguvu  saana  maanake  macouncillor  wa  sasa  wa

Nairobi  area  wote  ni  macouncillor  wanaimba  saana  kwa  hivyo  ningependa  katika  Katiba  mpya  inakuja  councilor  awe  ni

councilor sisi tunamchagua wananchi wa mtaani na tunamjua tabia zake kwa maana macoucillor wengine tunawachagua badala

waende city hall kutusaidia hawa wengine ni kukimbia watu na kuwandanganya  watu kwa masaa.

Com. Lethome:  Sasa ungependa katika Katiba mpya councilor kama huyo muweze kumchukulia hatua gani?

Musa Muguma:  Councillor kama huyo akiwa yeye ni mtu wa kunyanyasa pia serikali imchukue impeleke kortini imuhukumu.

Com.  Lethome:   Na  wananchi  ungependa  wawe  na  mamlaka  yeyote  juu  ya  huyu  councilor  kwa  sababu  wao  ndio

walimchagua?

Musa  Muguma:   Ndio  wananchi  pia  kabla  hajafikishwa  kortini  wanazeza  keti  chini  wakaamua  kama  wanaweza  msamehe

arudi lakini ile mali alikuwa amenyakua arudishe.  Hivyo ndivyo ningependa.

Com. Lethome:  Endelea Musa ya mwisho.

Musa  Muguma:   Ya mwisho ningependa sisi Waislamu  tuna  jina  Musa,  Mohammed,  Hadija,  Athmani  nani.   Kuanzia  sasa

tunahangaiswa  saana  kupata  kitu  inaitwa  passport.   Ningelipenda  Katiba  mpya  hii  itakaechaguliwa  na  wananchi  iruhusu

Waislamu pia wakienda kuchukua  passport  tusiwe  tunaulizwa  maswali  mengi  kwa  nini  wewe  unaitwa  Musa  Njuguna,  Musa

Mohammed, kwa nini unaitwa namna hiyo.  Ningependa serikali  ituangalilie hiyo hali tunateseka saana juu ya ndugu zetu hawa

wengine.  Na sisi wengine hatuna pesa kwa maana kule ni kutu kwa kuhongana na sisi hatuna pesa za kuhongana.
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Com. Lethome:  Ndugu zetu hawa wengine ni akina nani?

Musa Muguma:  Ndugu zetu hawa wengine ni Wasomali ndio wanaharibu.

Com. Lethome:  Sasa ungependa wachukuliwe hatua gani?

Musa Muguma:  Hawa Wasomali ningependa wachukuliwe hatua wakipewa passport  ihakikishwe kama hawa ni wa Kenya.

 Kwa maana hawa wengine si wa Kenya na unakuta mtu ana passport ukimuuliza anakwambia nilitoa pesa nikapata.  

Com. Lethome:  Sasa kutoa pesa ina maana wamehongana?

Musa Muguma:  Eeeh.  Ina maana wamehongana.  

Com. Lethome:  Sasa hapa mwenye makosa ni mwenye kutoa ama ni mwenye kupokea?

Musa Muguma:  Makosa ni mwenye kutoa na mwenye kupokea.

Com. Lethome:  Tuwachukulie hatua gani katika Katiba mpya?

Musa Muguma:  Katiba mpya wachukuliwe wawekwe dani.

Com. Lethome:  Wote wawili?

Musa Muguma:  Wote wawili.

Com. Lethome:  Hawa umewaita ndugu zetu, wanambeba vitambulisho viwili, unapendekesha nini?  Anambemba kitambulisho

na ingine intatwo screan card.  Unapendekesha nini?

Musa Muguma:  Hawa WaKenya wana vitambulisho vya Kenya, serikali inafaa kuwa na watu mhimu.

Com. Lethome:   Wana viwili nakwatambia hivi sasa.   Kama  kuna  Musomali  hapa  atakwambia  ana  vitambulisho  viwili,  kile

ambacho huyu mtu amebeba na kingine kinaitwa screan card.  Sasa unapendekesha nini, Kenya nzima wao tu ndio wanambeba

viwili.  Wewe unapendekeza nini?

Musa Muguma:  Mimi ningependekeza kama wanambeba viwili waongezewe ingine ya kujulikana  kwamba hao ni WaKenya
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kabisa.

Com. Lethome:   Maoni yake Musa lazima yahesimiwe.  Jiandikishe hapo Musa,  wajua asuhi tulisema kila mmoja  ana  uhuru

wa kutoa maoni yake anavyotaka.

Hannington Oluoch:   Habari  yenu.   Jina  naitwa  Hannington  Oluoch.   Mimi  hii  Katiba  mpya  ukiangalia  ukiangalia  kama  hii

Nairobi yetu siwezi kuwa  safi raiya hawapati  zile huduma wanatakiwa wapate.   Hii kitu yatokana na  mayor  hana  kuwastaki.

Tukiangalia kama mayor Waweru alikuwa ameamua ku-retrench watu.   Macouncillors walikataa,  hii kitu ilitokana na councilor

kupewa powers  ya kuajiri watu  kazi.   Sasa  ilikuwa  mtu  anataka  kutolea  kwa  kazi  macouncillors  kule  wanapinga.   Inakuwa

hawa wafanyi kazi wanaprotectiwa na councilor wale walimchagua.   Sasa  hawa  wafanyi  kazi  mayor  hawezi  kuwaambia  kitu

wakafanya.   Sasa  mimi naomba pande hiyo mayor anafaa  apewe  powers  zake  kuhusu  wafanyi  kazi  wa  City  Council.   Hiyo

kwanza ndiyo inafanya City Council  imeisha  kabisa.   Hakuna  mtu  yeyote  anachunga  wafanyi  kazi  na  kuhusu  hii  Kenya  yetu

ukiangalia  mahali  kama  pande  ya  civil  servants,  inafaa  ichaguliwe  na  Parliament.   Utapata  mtu  kama  President,  the  high

commissioner  anachagua  Permanent  Secretary,  Parliament  will  be  required  to  accept  or  reject  President  appointed  such  as

cabinet ministers, Cabinet  Secretary,  Deputy Secretary,  Public  Service  Commission  and  high  commissioner.   Hiyo  inatakiwa

iangaliwe na prarliament lakini tukiachia  mtu fulani achagua inakuwa hata hafanyi kazi.  Yule anajua kazi hiyo kitu inatokana saa

you yote.

Ukiangalia upande wa sheria, sheria ya mtu kuchapichwa mambo zake analeta zinapitizwa juu yeye ame-appoitiwa na Moi.   Ile

ndiyo kitu itafanya WaKenya wanyanyaswe kabisa.

President should not be a member of Parliament.  Ye achaguliwe na Raisa lakini asikuwe mbunge yeyote in the constituency.

Com. Lethome:  Asante Hannington.  Karibu.  Sema jina halafu ueleze maoni yako.

Hawa  Ahmadi:   Imeandikwa  Hawa  Ahmadi.   Liko  hapo.   Mimi  kusimama  hapa  nasimama  kwa  sababu  ya  Pumwani.

Pumwani hii tangu tuzaliwe tulikuta hivi na Mwingeresa  alituacha hivyo hivyo, na Kenyatta ametuacha hivyo hivyo, na sasa  Moi

ni huyo tena tuko vile vile.  Nyumba hizo zinaharibika hatuna kwa kuingia, hatuna kwa kuketi.   Sisi wenyeji hatujapata nyumba

hata moja na sisi ni wapangaji,  wazee wetu hawakuwa na manyumba.  Baada  ya  kuwa  ni  wapangaji,  nyumba  zajengwa  sijui

wapi, wapi, waona watu wakiingia.  Sasa hizi kama hizi za High Rise,  California imembeba nyumba nyingi saana za wapanganji

lakini sisi wapangaji mbado tuko hapa hapa, zikijengwa zingine kama hizi juzi amejenga za wapangaji  baado  zimejaa wapangaji

watu wamejaa.  Wapangaji wale sisi wa Pumwani tuliozaliwa hapa bado tuko wapi, tuko hapa hapa.  Isitoshe mbunge anaokuja

kuchaguliwa anachaguliwa hatumjui, hatumchagui.  Mimi kwa maoni yangu sitaki mbunge wa nje.   Twataka mbunge  wa  hapa

mwenywe  tuwachague,  makosa  la  wa  hapa  wenyewe  tuwachague.   Lakini  wa  kuletewa  nje  aje  kufanya  nini?   Tumempigia

Maina Wanjigi mwisho wake anafuata hivyo hivyo, vile vile, tumepigia wenginee, wametuacha hivyo hivyo, sasa  sisi  tutakuwa
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wageni wa nani?  Kila siku tutakuwa tukitawaliwa na watu wa kuletwa na wale macouncillor na wabunge si wachaguliwe kuja

kututetea sisi kwa nyumba yetu.  Kututegea sisi maisha yetu, sasa maisha yetu ni hayo.

Com. Lethome:  Sasa ungependa wabunge kama hawa na macouncillor wachukuliwe hatua gani?

Hawa Ahmadi:  Wachukuliwe wa hapa Pumwani, Majengo na mbunge wa hapa, councilor wa hapa,  chief wetu wa hapa,  DO

wetu wa hapa kama hivi sasa maDO wako hapa na machief ni wetu ni wa hapa.

Com. Lethome:  Sasa na machief pia mungependa muwachague na maDO?

Hawa Ahmadi:  Machief pia ehh ni wetu tuchaguliwe tuletewe hapa wetu.

Com. Lethome:  Mchaguliwe ama mchague wenyewe?

Hawa Ahmadi:  Tuchague wenyewe.

Com. Lethome:  Na DO?

Hawa Ahmadi:   Na  DO pia lakini hata kama serikali itachagua, ichague mtu wa hapa.   Kama DO atachaguliwa,  achaguliwe

wa hapa hapa,  kama ni chief wa hapa hapa,  kama serikali itatuchagulia.  Lakini haifai kuchaguliwa wa wapi,  wa  wapi,  atujua

aje?  Hatujui.  Amekwisha malisha kazi yake amekula amekwisha amekwenda zake tunabakia pale pale,  hali ile ile.  Sasa  juzi

zinakuja kujengwa na Rais hapa, amefungwa, hazikujengeka tena,  zile hujengwa zikaingia mbawa zikazikana na Majengo.   Sisi

watu wa Majengo tuko pale pale. 

Com.  Lethome:   Sasa  katika  Katiba  mpya  ungetaka  nini  kuhusu  nyumba  hizo  ambazo  zilijengewa  watu  wa  Majengo

zikachukuliwa na wasiokuwa wa Majengo unapendekeza nini?

Hawa Ahmadi:  Napendekeza zijengewe zetu wengine sasa.

Com. Lethome:  Hizo tuwawachie?

Hawa Ahmadi:  Hizo tuwawachie walishaa ingia, washaa ingia.  Tujengewe zetu sasa hicho kiwaja kijengwe.

Com. Lethome:   Haya  mengine  mama,  hicho  kiwanja  kijengwe,  tukishaa  maliza  hivyo  watupe  manyumba  yetu  na  sisi  sasa

hebu angalia kwanza vile vinakaa.   Vibanda vile  vinakaa  vimefungwa  mpaka  vichocholo,  hakuna  hata  pahali  pa  kupita  maiti,

hebu niambie?  Hakuna pahali hata pa kupita maiti yetu hakuna,  vichocholo vinajengwa vinajengwa, vibanda vinajaa kila kitu ni
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kwa Majengo hana hiyo kitu.

Com. Lethome:  Sasa hivi vibanda zimejengwa

Hawa Ahmadi:  Wapangaji wapewe ruhusa.

Com. Lethome:  Kuna mtu anapewa ruhusa?

Hawa Ahmadi:  Wanapewa ruhusa tu.

Com. Lethome:  Na nani?

Hawa Ahmadi:  Sijui watoa wapi.

Com. Lethome:  Nani anaewape ruhusa hawa?

Hawa Ahmadi:  Wenye maplot.

Com. Lethome:  Ndiyo wanawapa ruhusa kujenga?

Hawa Ahmadi:  Eeeh kama wanaomba ruhusa kwa wenye maplot yao hakuwa wakienda kwa chief watapewa ruhusa.

Com. Lethome:  Sasa ungependa chief awe na hayo mamlaka ya kutoa mahali pa kujenga ama iwe vipi.

Hawa Ahmadi:  Asiwe na mahali ya kutoa, atoe plot ya mtu nini sasa pahali ya kujenga mtu mwingine?  Ya nini?

Com. Lethome:  Pendekeza jambo lingine mama hilo tumesikia la nyumba za Majengo tumesikia.  

Hawa Ahmadi:   Ni hizo tu mimi nataka za usaidishi wetu tusaidiwe  Majengo.   Usaidishi  wetu  tusaidiwe  Majengo,  Majengo

yetu iwe kama zamani safi na manyumba mazuli.

Com. Lethome:   Mara  nyingi ukiambia mtu sio mimi, mimi nimezoea mtaani, ukiambia mtu mwingine joo mtaani atakwambia

siendi kule ni kwa waharifu.  Kuna uharifu mwingi saana.  Unakumbali kuna uharifu mwingi saana huku?

Hawa  Ahmadi:   Uharifu  unakuja  kwa  sababu  ya  mambo  mengi  kwa  mambo  ya  campaign  hawa  watu  wa  macampaign

152



watuletea mambo mahoarifu.

Com. Lethome:  Sasa katika sheria mpya ungependekeza?

Hawa Ahmadi:  Twataka iwe sawa sawa.  Sawa sawa kwa majengo kama kawaida.  Kama kawaida yetu ilivyokuwa.

Com. Lethome:  Kawaida yenu hatuijui.

Hawa Ahmadi:  Ya ustaarabu.  Kawaida yetu ni ya ustaarabu.

Com. Lethome:  Mama zamani kulikuwa na ulevi wa pombe za kienyeji?

Hawa Ahmadi:  Hizi pombe za kienyeji zinajam tele na hata nasikia zinawekwa ..

Com. Lethome:  Kulikuwa na miraa mingi huko….

Hawa Ahmadi:  Miraa hakuna mingi lakini ilikuwako.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini kuhusu ulevi wa pombe za kienyeji na ulevi wa miraa?

Hawa Ahmadi:  Na iondoke.

Com. Lethome:  Na urevi wa miraa?

Hawa Ahmadi:  Na iondoke.

Com. Lethome:  Iharamishwe katika sheria?

Hawa Ahmadi:  Tangu hapo inshaa haramishwa.

Com. Lethome:  Mpaka sasa hakuna sheria ya kumstaki mtu kwa miraa?

Hawa Ahmadi:  Eehh kumstaki kwa miraa?  Sijajua hiyo.

Com.  Lethome:   Mimi  nakwambia  hakuna.   Ungependekeza  sheria  ya  kupiga  marufuku  miraa  mtu  akishikwa  naye  mtu

153



afungwe?

Hawa Ahmadi:  Siwezi kutoa hiyo sheria hiyo.

Com. Lethome:  Kwa nini?

Hawa Ahmadi:  Maanake ni wengi eehh.  Hiyo sheria hiyo siwezi kutoa.

Com. Lethome:  Na ya pombe?

Hawa Ahmadi:  Hata ya pombe iondoke hapo.

Com. Lethome:  Okey, kwa sababu ni ulevi huo?

Hawa Ahmadi:  Ni ulevi mkubwa.

Com. Lethome:  Na miraa?

Hawa Ahmadi:  Miraa ni ya watu nyumbani wenyewe.  Hiyo ni starehe ya watu manyumbani hiyo wenyewe lakini pombe hii

bwana hata wewe ukipita unalewa maanake inatandikwa.

Com. Lethome:  Na wenye kukalia viti?

Hawa Ahmadi:  Hawa hata hatuwataki.

Com. Lethome:  Sasa kazi wanayofanywa ipigwe marufuki ama wahamishwe?  Niambie unapendekesha nini?

Hawa Ahmadi:  Wakae tu kawaida kidunia, kidini.

Com. Lethome:  Sasa kazi wanayofanya ipigwe marufuki ama wahamizwe?

Hawa Ahmadi:   Hawa  watu  wakuweka  vitu  nnje?   Na  wahamizwe  wakae  nyumbani  kawaida  kama  wabinadamu  wengine

waache hiyo vituko.  Maanake tukisema wahamishwe twasema tuwafukushe mijini kwetu, lakini waache hizo vituko.

Com. Lethome:  Na mtu akipatikana na vituko hivyo?
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Hawa Ahmadi:  Na mtu akipatikana na vituko hivyo sauri yake atajua vile atafanya na serikali.

Com. Lethome:  Sasa unajua hakuna mambo ya sauri yake?  Serikali iko hapa sasa inataka wewe upendekeze wachuliwe..

Hawa Ahmadi:  Akipatikana na hizo vituko achukuliwe hatua.

Com. Lethome:  Ipi?  Pendekeza hatua wewe?

Hawa Ahmadi:  Yeyote.

Com. Lethome:  Hata kama ni kupewa zawadi?

Hawa Ahmadi:  Aende zake.

Com. Lethome:  Unajua ukisema achukuliwe hatua yeyote, inaweza kuwa ni hatua ya kupewa zawadi?

Hawa Ahmadi:  Si hatua mbaya sasa kwani mtamchukulia hatua gani?

Com. Lethome:  Kama kufungwa?

Hawa Ahmadi:  Eehh.

Com. Lethome:  Asante.

Hawa Ahmadi:  Hatua gani utamchukulia mtu mhalifu.  Mhalifu si utamchukulia hatua ya mtu mhalifu?  Ya uharifu.

Com. Lethome:  Haya asante.

Hawa Ahmadi:   Hawana makosa,  hawana usaidizi na sisi  wabunge  hawa  hawana  uzaidishi,  na  sisi  faida  yetu  ni  nini?   Hata

ukiwa na shida yako kwenda kumwambia atakukubalia?  Hawezi kukusikia haswa.   Hazikii chochote na waliwekwa wa nini?

Si waliwekwa wa kutusaidia?  Lakini hawezi kukusikiza atakwambia mimi sina nafasi.

Com. Lethome:  Lakini mama si mliwapigia kula nyinyi wenyewe?
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Hawa Ahmadi:  Hatukuwapigia kwanza wengine.

Com. Lethome:  Walichaguliwa na nani?

Hawa Ahmadi:  Wanachaguliwa na wale wanaowachagua mimi sijui.

Com. Lethome:  Sasa  swali nililokuuliza ni hili, unajua ukimchagua anakaa kule miaka mitano na sheria iliyoko hivi sasa  huna

mamlaka juu yake mpaka hiyo mitano ikiisha atakuja atakundanganya tena na sukari, utampigia kura.

Hawa Ahmadi:  Na atanindanganya.

Com. Lethome:  Sasa twataka hivi, katika Katiba mpya ungependekeza nini?  Huyu mkishaa mchagua tungonje mpaka miaka

mitano atusumbue, atuhalibie au katikati tuweze kumsimamisha ..?

Hawa Ahmadi:  Anaweza kuzimamizwa tumpigie mtu mwingine.

Com. Lethome:  Sasa na elimu ya hawa macouncillor ungetaka wawe na kiwango gani cha elimu?

Hawa Ahmadi:  Sijui macouncillor wanaehusika kwa elimu ya kiasi gani kama ni form six, kama ni ngapi, mimi sijui wanakuwa

form ngapi.

Com. Lethome:  Wewe ungependa wawe wamesoma mpaka kiasi gani au masomo sio lazima?

Hawa Ahmadi:  Masomo sijui.

Com. Lethome:  Haya asante.

Hawa Ahmadi:  Sijui masomo gani huchukuliwa macouncillors ama maDO, au nani sijui huchukuliwa na masomo gani, eehh.

Com. Lethome:  Macouncillor siku hizi hata bila masomo wanachukuliwa tu.

Hawa Ahmadi:  Wachukuliwa hata tangu zamani.

Com. Lethome:  Sasa ungependa tuendelee hivyo hivyo?
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Hawa Ahmadi:  Wachukuliwe tu lakini wawe ni wa hapa mjini.

Com. Lethome:  Sawa.

Hawa Ahmadi:  Wawe ni wa hapa mjini, awe alisoma, awe hakusoma lakini ni wa hapa mjini anajua sisi tuko vipi.  Yangu ni

hayo tu.

Com. Lethome:   Kajiandikishe mama pale.   Have I called you?  Nimekuita?  Ngoja  kidogo tuna taratibu ambayo tunafuata.

Wewe bwana nafasi ni yako sasa.  Lakini mzee ujue tunakukumbuka vizuli ulitoa maoni kwa ulefu zaidi last time.  Sasa  nisikize

mimi ndiye nazungumza sasa nizikize kwanza.  Nakupa  dakika mbili tu u-highlight kwa sababu leo uko na memorandum.  Last

time tulikupatia 30 minutes hapa ukazungumza.  Sasa leo twakupatia..?

Geoffrey Riba:  Sijui niombe nikiwa nafasi kesho naweza lete.

Com. Lethome:  Kule Bahati?  Tumia leo dakika zako mbili, mambo ya kesho Mwenyezi Mungu ndiye anaejua.   Sasa  wewe

dakika zako mbili tumia saa hizi na ngoja kwanza ni wangapi wengine wanataka kuzungumza walikuwa wamejiandikisha wataka

kuzungumza?  Haya nizikizeni nitawapa numbers,  mzee ulizungumza asubuhi.  Nawapa  number sasa,  one,  two,  kaa  na number

yako  hivyo,  three  mama  mwenye  buibui  yenye  maua,  four  kijana  mwenye  orange  T-shirt,  five,  halafu  mama  mwingine  kule

nyuma, wewe number sita, number saba mama mwenye blue, number nane mwenye jacket,  number tisa lakini nitakupa dakika

moja kwa sababu asubuhi ulizungumza.  In that order tutafuata utaratibu huo.  Haya sema jina halafu uendelee.

Geoffrey Riba:  Sijui ndugu ningeomba, unajua ni vibaya tuahindiane saa hii ati nitatumia dakika mbili na halafu..

Com. Lethome:  Unataka tukutane kesho Bahati?

Geoffrey  Riba:   Eeh tukutane bahati.   Memorandum peana  Bahati  kesho  tutakupatia  nafasi  na  uje  mapema.   Kwa  sababu

ukizungumza mimi nakujua vizuli unazungumza kwa mda mlevu.  Kwa hivyo niongezee angalau dakika ziwe tano. 

Com. Lethome:  Bahati kesho ni sawa?

Geoffrey Riba:  Aah aah tafadhali naomba.

Com. Lethome:  Zungumza, sema jina na …

Geoffrey  Riba:   Jina  yangu  ni  Geoffrey  Riba  naongea  kwa  niamba  ya  Wakulima  Market  Traders  Association.   Kitu  ya
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kwanza ambayo nataka kuongea hata vile watu wamesikia ni …sujui hebu nichukue hii kitu nisike.

Geoffrey Riba:   Sasa  hasa vile mlisikia mimi nilikuwa hapa wakati  hui mwingine injapokuwa kulikuwa na nafasi ndogo sana.

Mimi  ningetaka  saana  kuongea  juu  ya  Katiba  yetu  ambayo  kwa  kweli  imekuwa  imetunyanyasha  na  mapendekezo  yangu

kwanza  ni  ya  kwamba  Katiba  yetu  tungependelea  iwe  na  utangulizi.   Hiyo  nasisitizwa   Iwe  na  utangulizi  na  ieleze  Katiba

imeundwa na nani na ni akina nani wameunda na ni akina nani wamechangia katika Katiba.

Ya pili, upande wa usajiri ama citizenship ningetaka kuguzia saana ya kwamba citizenship imekuwa na umbaguzi  moja  wakati

mwanamke anapojisajirir kwa mfano akienda ng’ambo na akarudi akija hapa na kijana kutoka ng’ambo na waelewane wataishi

hapa,  Katiba  ya  Kenya  ambaye  iko  sasa  humbagua  yule  kijana  ambaye  ametotka  nchi  ya  ng’ambo  ama  ametoka  nchi  ya

ugenini na kumpatia nafasi mama akiolewa kutoka ngambo.  Kwa hivyo unaona kuna umbaguzi katika citizenship.

Ya tatu, ningetaka kusema juu ye pesa za uma.  Zimekuwa zikiharibiwa  ihorela na ningependekeza saana pesa  za uma zilindwe

ili iweze kutekeleza mahitaji yetu.  Hebu nisikane  na  mtu  tunaita  editor  general  ambaye  amekuwa  akiteuliwa  na  executive  na

huwa anatumikia executive.   So  ningetaka kupendekesa  ya kwamba awe  akitembeswa  na  kuiidhiniswa  na  bunge  ili  akaweza

kulinda mali ya uma ama mahesabu ya uma kulingana na mapendekezo ya Bunge.  Na  ikipatikana yoote akiwa na pesa  ambao

zimeliwa kutoka mahesabu ya Auditor General astakiwe.  Ningependekeza kuwe na public finance prosecutor ambaye atakuwa

akihushika  na  kustaki  wote  ambao  wamedhulu  ama  wamehalibu  mali  ya  uma.   Kuwe  na  public  finance  prosecutor  ambaye

atahusika na anapochaguliwa awe anahidhiniswa pia na bunge ili awe answerable to Parliament na anapopatikana na ruswa ama

kuonekana akiwa katika pilika pilika za wizi naye awe discussed kuwe na  tribunal  ya  kumu-discuss.   Hiyo  imeelezwa  katika

taarifa ambao hiyo imeelezwa katika memorandum yangu.

Hembu niruke kidogo zingine zitafuatisha nitaruka sasa mbali.  Ningetaka serikali ambayo tunauda iwe na Prime Minister na iwe

na deputy Prime Minister na iwe na President na Vice President.  Ningetaka wawe namna hiyo kwa sababu naye kazi zao ziko

tofauti  na  ningesema  ziko  tofauti  kwa  sababu  Katiba  ambaye  tuko  naye  sasa  President  amerundikwa  kazi  zote  za  nchi  hii

mahesabu, mapesa na kila kitu.  Tungeonelea  kutenganizwe  President  awe  kazi  yake  ni  security  ya  nchi  na  awe  anatutafutia

soko ama international relationship na nchi zingine kwa sababu amechukua hizo makazi zote na zingine zinaanguka mbila yeye

kunyua.  Kwa hivyo kazi hizo zigawanywe Prime Minister awe ndiye mkuu wa serikali naye President  awe ni security ya nchi

bila kuingilia.  Na  kitu ingine  ningeguzia  hapo  President  immediately  akichaguliwa  anawacha  kuwa  mwana  chama  wa  chama

chochote ambacho kiko chini awe ni kiongozi wa nchi kwa sababu tumechoka na masiasa ya kusema chama yangu na kile na

hiki.  Kila ukienda anaongea juu ya chama.  We are tired of that.

Kitu ingine ya maana saana ningetaka kuguzia hapa ambayo watu wetu hawana, upande wa uandikizaji wa kazi katika nchi yetu

umekuwa  wa  umbaguzi  saana  watu  huwa  wanaajiriwa  kutoka  kwa  kabila  fulani  kwa  sababu  kabila  hilo  inatoka  mahali

kumechaguliwa sijui mtu fulani.  Kumekuwa na ukabila ama umbaguzi mkuu katika uajiri.   Ningependekeza  iwe  fair  na  kuwe
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public service commission  inateuliwa  na  inaidhinishwa  na  bunge  ili  iwe  answerable  to  Parliament  ili  iwe  ikiangalia  maslahi  ya

watu wote.  Nina mfano mmoja, nikiangalia ninaona ya kwamba unakuta maaskari  wanaajiriwa kutoka mahali sijui akina fulani

ametoka kwa sababu ndiye mkubwa wa mahali fulani.  Sitaki kuingia sana sina saa.

Kuna kitu hapa ambao zijaguza hapa ni kitu ya maana,  ofisi ya raia.   Kuna ofisi ambayo tunataka Katiba hii ama kamati hii ya

Katiba  iidhinishe  ofisi  ambayo  inaitwa  Ombudsman.   Ombudsman  ni  ofisi  ambayo  inajali  maslahi  ya  raia  kama  vile  mama

alisema hapa watakuwa waki-report wapi?  Ukipigwa na askari unaenda police station.  Ukifika police station unawekwa dani.

 Kwa hivyo tunataka kamati hii ya commission iidhinishe Ombudsman ofisi ya raia na iende mpaka sinani to the sub-locational

area mahali sub-chief yuko ikiwa office ya sub-chief ni hii, ofisi ya Ombudsman iwe next door.

Uteuzi  ambao  nitatanja  moja  moja  hapa  ni  lazima  uhidhinishwe  na  bunge.   Moja  governor  wa  Central  Bank  akiteuliwa

aidhinishwe na bunge.  Kuwe na independent media yani uhuru wa kuongea vile  ninaongea  hapa,  uhuru  wa  maoni,  uhuru  wa

kuandika,  kama  sio  vile  juzi  tulisikia  ati  kuna  control  ya  maandizi  ati  gazetti  ikiandikwa  leo  lazima  ipelekewe  sijui  nani  ndio

iidhinishwe.  Hiyo tunaamulu sasa na tunapendekeza hiyo order ambayo ilitolewa juzi na Attorney General ifutiliwe mbali.  Kwa

sababu hata nchi za ng’ambo kuna uhuru wa kuongea  na  uhuru  wa  kuandika.   Mapendekezo  yetu  ni  ya  kwamba  kamati  hii

iidhinishe uhuru wa media, ama wa magazetti, ama wa radio.  Sio kama KBC inaonge juu ya mtu mmoja masaa nne.  

Now  civil  education  –  Civil  service  kama  hii  elimu  ya  jamii  nataka,  ningependekeza,  elimu  ya  jamii  kwa  sababu  watu  wetu

Katiba imekaa sana bila  kumalizika  kwa  sababu  watu  wetu  wengi  hapa  hawajui  Katiba  ni  nini,  na  tumechukua  mda  mwingi

saana kuwafundisha Katiba na pia kwenda kuokota  maoni.  Tungeidhinisha ningetaka kamati hii iidhinishe civic education  iwe

totally  continuous  kwa  sababu  pesa  ni  zetu  za  kulipa  hawa  watu  wanafundisha  na  sisi  ndio  tutalipa  kutoka  mfuko  wa  uma.

Kuna  kitu  ambacho  kimekuwa  kimefunjwa  saana,  protection  of  fundamental  right  yaani  uhuru  wa  kila  mtu.   Hapo  ndiyo

mwananchi  anaonekana  na  tukipatiwa  Kenya  ni  moja  ya  human  right  partner  katika  ulimwengu  lakini  tukifika  hapa  kwetu

nyumbani askari anakutega na hiyo ma-rights zote anabomoa.  Tunataka kamati hii iidhinishe na iseme we should be obedient  to

international law of human right sio ati kubembelesha.

Kuna kitu kinaitwa economical, social and cultural right.  Uhuru lazima tupatiwe dawa free,  lazima tupatiwe masomo free na ni

lazima pia serikali ambayo tutateua itafute kazi, iite donors kutoka international bodies  ili iwe na urafiki ambao unafaa ili watoto

wetu ambao hawana kazi wapate.   Nimeshuhudia katika graduation nyingi vijana  wetu  wakipatiwa  degree  but  no  job.   Hiyo

inatokana na jambo ambayo niliona juzi, mtu ambaye ameenda ng’ambo siku saba akija badala  ya kuongea kile amepata  huko,

anaongea juu ya KANU.  What is that?

Com. Lethome:  Fanya hivi ndugu yangu, pendekeza mambo ya Katiba.

Geoffrey Riba:  Napendekeza President akienda ng’ambo atuletee report nzuli sio siasa za jua kali.

159



Com. Lethome:  Nyingine?

Geoffrey  Riba:   Ya  mwisho,  ningependekeza  pia  disabled  people  wale  ambao  hawana  uwezo,  wale  ambao  wana  viwete,

wakati ninaona hawa viwete wakiwa mjini, watupwa juu ya lorry kiholela na wanapigwa mateke na askari  wa KANU.   Mimi

nasikia vibaya saana, mama hawa ambao hawana kazi,  hawana chakula ya kula,  wanatumbukizwa kwa lorry hata hakuna aibu

mama anaonekana uchi wa mgondo.  Hiyo ni adabu ya nchi yetu kweli?  Tungependekeza akina mama na wasio jiweza wajue

akina mama are people, si ndiyo.  Wachukuliwe kama vyombo dhaifu na wachukuliwe..

Com. Lethome:  Kama vyombo ama kama watu?

Geoffrey  Riba:   Kama watu wadhaifu, si ndiyo?  Si kumsukuma  na  kumtupa,  lazima  wahesimiwe  na  ningependekeza  hapo

hapo, disabled kuwe na funds ambazo zinaweza tolewa wawe wakipatiwa loan wanalika soft loan.

Kwa agriculture tena,

Com. Lethome:  Ngoja nikwambie kuhusu mambo ya disabled unajua nyumba inaitwa Rehema House?

Geoffrey Riba:  Yes.

Com. Lethome:  Unajua nyumba inaitwa New Rehema House iko Westlands?  Nyekundu kubwa saana ya ngorova?

Geoffrey Riba:  Yeah.

Com. Lethome:   Hiyo ni fund ya people  with disability.  Mzimamizi wake hadi hivi karibuni ni Mathenge aliyekuwa  PC  siku

moja.  Sasa ningependa upendekeze fund kama hiyo ungependa isimamiwe vipi?

Geoffrey  Riba:   Asante  saana.   Ma-fund  kama  hizo  kwanza  mimi nimetoka  mahali  kuna  viwete  hata  wewe  na  mwingine.

Ningeshangaa kuona bado viwete vya kwetu kwanzia mwaka 63,  mimi nilikuwa kijana mzima sijaona moja na Mahihu ni jirani

wa kwetu.  Kwa hivyo sijui ni taratibu gani zinatumiwa.  Ningependekeza hivi, katika sub-location,  for every sub-location ikiwa

kuna pesa zinapatianwa kuwe na ofisi next to the chief.  Chif’s office, Ombudsman’s office iwe next ni ya disabled people.

Kitu ingine ambao ni mgeni mgeni ningetaka kuguzia,..

Com. Lethome:   Ngoja  kuhusu mambo ya disabled  pia,  mambo  hupitizwa  bunge,  si  ndiyo?   Na  kila  mbunge  hutetea  watu
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wake?  Ungependekeza kuwe na wajumbe maluum ambao wanawakilisha matatizo ya watu wasio jiweza ama vipi?

Geoffrey  Riba:   Nasukulu  saana  kwa  jambo  hilo  kwa  sababu  ningependekeza  kuna  nominations  kumi  na  mbili  hata

memorandum yangu imesema, kuwe na nomination kumi na mbili  ambazo  huteuliwa  bungeni.   Kati  ya  hawa  kumi  na  wawili,

wawili wao wawe wa disabled na akina mama pia wapatiwe nomination, one third of nomination of  the  twelve.   Ni  kwa  nini

ninasema  hivyo?   Kwa  sababu  idadi  ya  akina  mama  ni  wengi  saana  lakini  wanaendelea  kulaliwa  na  wao  mama  wana

qualification karibu nne.  Yeye ni mama, yeye ni sister yangu, yeye ni bibi yangu na ana qualification nyingi.  Wewe mwanaume

ni kukaa tu.  Napendekeza akina mama watambuliwe vizuri.  Na  Katiba ambao iko sasa  haijui mama, haijui nini, haiwatambui.

Kwa hivyo ndiyo tunalekebisha Katiba.

Com. Lethome:  Sasa maliza.

Geoffrey  Riba:   Namalizia  na  kusema  ya  kwamba  tunataka  kuwe  na  supreme  court.   Supreme  court  ni  court  kuu  ambao

itazugulikia mambo ya Katiba ambao tunaandika sasa.   Tunaweza andika Katiba baadaye  iwe  inafunjwa  siku  baada  ya  siku.

Askari  anaweza  pigana  teke  lakini  hakuna  mahali  hawezi  pelekwa.   We  need  a  supreme  court  that  will  be  catering  and

manouvering in every aspect ya kuchunguza kama Katiba yetu inafuatiliwa.  That is very important.   Si kuandika tu makaratasi

and  the  other  day  somebody  said,  si  Katiba  tu  ni  karatasi?   Hii  tunaandika  sio  karatasi,  lazima  ifuatiliwe  na  itafuatiliwa  na

supreme  court.   Ukiharibu  Katiba,  tunakuchukua  huko  na  ninahidhinisha  wananchi  hawa  tunapendekeza  wananchi  muanze

kuanzia  mwaka  ujao  Katiba  ikiidhinishwa  kuanza  kustaki  civil  servant  yeyote  ambaye  ataku-mistreat.   Okey?   See  the

Ombudsman office.

Com.  Lethome:   Sasa  ingine  si  ni  ya  Bahati  kesho?   Nafikili  hiyo  inatosha  ndiyo  nipatie  ndugu  zangu,  karatisi  hii  kesho

nitaongea  kidogo  Bahati.   Naomba  muendelee  kuchangia  hivyo  na  ninasukulu  kwa  vile  mmekuja  na  ninawapenda.   Bwana

awambaliki saana.

Com. Lethome:  Unatafuta kitu cha                                 (inaudible).  Jiandikishe pale.  Number one.

Nornael Goganyo:  Habari zenu.  Nikiwa mbele yenu nimekuja kuwakilisha…

Com. Lethome:  Jina?

Nornael  Goganyo:   Kwa majina naitwa Nornael  Goganyo kwa jina ya matani ama kwa jina ya mtaa ni Orengo.   Nimekuja

kuakilisha vijana wa Gwangi Youth Group.  Pendekezo yao ya kwanza ni juu ya askari,  mtumizi kwa wote.   Askari  ambaye ni

mtumishi kwa wote inastahili kwa Katiba awe amelazimizwa kufaa vazi rasmi ya kazi masaa ishirini na manne.  Na  hawa vijana

wanaomba hivyo kwa sababu katika mtaa wetu wa majengo, sio kote Kenya mbali Majengo tunaona ya kwamba hatuwezi jua
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kwamba huyu askari yuko kazini 24 hours or  48 hours,  mara nyingi tunaona wako katika plain clothes.   Unatembea chochoni

uko nyumbani utamkuta yuu akusimamisha pale kwenye kicholocholo huwezi kujua ni jambazi ama ni askari.   Hata identity hata

hakuonyeshi.  Kwa hivyo tunaonelea ya kwamba angalau kama askari yuko kazini awe ana uniform na ikiwa hana uniform, raia

hata tukimvamia tumpige, tusichukuliwe hatua yeyote.

Upande tu ya askari, tungependekeza ya kwamba askari wote angalau wawe angalau wamefika katika kidato cha nne ndiposa

wapate kujua vile wanaweza kuhudumia wananchi wa Kenya maanake haki zetu nyingi wamelalia hata kama tunajua haki zetu

labda ni moja kati ya watu kumi.  Ingine tungependa kwamba maaskari wetu,                                     (inaudible).   Kwa hivyo

kwa salary ya maaskari yetu tungependa angalau waongezewe salary iwe juu ndip hata askari akipatikana kwa mambo kama ya

corruption,  akistakiwa  asiwe  na  jambo  lolote  la  kujitetea  maana  unakuta  ya  kwamba  kuna  umbaguzi  katika  payment  ya

maaskari,  administration  police  bei  yao  unakuta  iko  juu  kidogo,  utumishi  kwa  wote  bei  yao  iko  chini  kwa  hivyo  wanaona

afadhali wadhulumu raia ndiposa wakapate  kuendelea.   Kwa hivyo kama kwa Katiba  wanaweza  kuongezewa  salary  na  hata

mahali wanapoishi, nimeoa nina bibi na watoto na in the same room tuna-share watu watatu, wanne.   Kwa hivyo inabidi nifanye

mambo mengi pale ndiposa nikapate kuona nami ni raia wa kawaida.

Kwa upande wa mashomo – Kwa upande wetu tungependeza ya kwamba kila  family,  nimeoa  nina  bibi,  serikali  wanichukue

jukumu ya kunisomeshea watoto  watatu,  nikizaa wanne, watano hawa wengine nilazimizwe kuwasomesha lakini  hawa  watoto

watatu wa kwanza wasomeshwe kutoka nursery school  mpaka  hata  kama  watafika  campus.   Na  kama  kutakuwa  na  sheria

kama hiyo tunaweza shukulu saana.

Upande tu bado  ya  masomo,  tungependekesha  ya  kwamba  kuanzia  primary  school,  hadi  chuo  kikuu,  kuwe  na  masomo  ya

sheria iwe ni lazima.  Maana  tungekuwa  tunatambua  sheria  kutoka  primary  school  mpaka  mahali  tunagraduate  hatungekuwa

tunalia kwamba tunanyanyaswa, hatungekuwa tunalia mambo mengi yale kwa  sasa  tunalilia  serikali  yetu,  ambapo  kama  hayo

yanaweza pitishwa tunaweza shukulu saana.  

Upande tu baado  ya masomo mala nyingi unakuta ya kwamba tunakuwa na harambee  ya  kwamba  watoto  wetu  wanaelekea

masomo nje ili  hali  Kenya  tuko  na  zaidi  ya  ten  campus  ndani  ya  nchi  yetu.   Kwa  hivyo  mimi naona  tu  ni  kuharibu  pesa  ya

kwamba  watoto  wetu  tunawapeleka  nje,  sijui  nikitaka  kusoma  sheria,  nitaenda  law  society  of  Kenya,  sijui  nitaenda  India

ndiposa nikapate kuwa shujaa  iwe  ni  nchi  yetu  tunaheshimu  zile  campus  tuko  nazo  na  kuliko  tuziongeze  ni  afadhali  zile  ziko

tukapate kuongezea ujuzi zaidi.  The same same thing katika university zote, Kiswahili iwe ni lazima maanake twasema kwamba

Kiswahili ni lugha ya taifa na tulipofika katika university tunakuta ya kwamba hakuna shehemu ambayo ya kwamba ni Kiswahili

peke yake, ni Kingereza inatumika.

Nimetoka kwa masomo naingia kwa wafungwa.  Wafungwa ni wale wako  ndani  na  hata  mimi leo  ama  kesho  naweza  kuwa

mfungwa.  Wafungwa tunakuta ya kwamba ni haki zao wamenyimwa maana unakuta mfungwa umefungwa, ulikuwa umeoa una
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familia yako, umefungwa 30 years after that 30 years ndio utakuja tena uone jamii yako.   Labda nimeoa leo,  kesho nikafungwa

ni badalaka nikifungwa ten years  after ten years  nitakuja nikute mke wangu.  Nitakuja nikute amezaa na wengine.  Kwa hivyo

kama ni mke amefungwa ama ni mme angepatiwa uhuru wa kuonana na mke mme wake ama na mke wake kimwili akiwa pale

ngerezani,  hiyo  mimi  ningeomba  ama  vijana  wenye  wamenituma  wanaomba.   At  the  same  time  wafungwa  wasiwe

wanachukuliwa  tu  kama  wafungwa,  mtu  amefungwa  for  about  ten  or  twenty  years  akitoka  anatoka  mkono  mtupu.

Tungependekeza  ya  kwamba  mfungwa  umefungwa  saa  hiyo  umeanza  tu  kifungo  kuwe  na  kama  fifty  shillings  daily  unalipwa

ambapo ukitoka ile pesa unaweza enda na ukaanza nayo maisha.  Hapo kwa wafungwa tunakuta ya kwamba tumefungwa tuna

mahala pale, before tufungwe nimesikwa nimepelekwa Shauri Moyo Police Station ama mahali popote,  nitastakiwa ya kwamba

unastakiwa siku fulani ulifanya kizanga fulani, ikiwa haukufanya wewe utasema la.  Unakuta umefanya halafu unaabiwa kwamba

unatupwa  fourteen  days  Industrial  Area  unaenda  ku-suffer  kwa  kitu  ile  haujui.   Kwa  hivyo  tungeomba  ya  kwamba  kabla

kufikisha mtu kotini inastahili uwe na usaidi wa kutosha kutoka police station ya kwamba fulani amefanya jambo fulani.  Hapo

kwa wafungwa ningependekeza ya kwamba wakati  huu kuna magojwa kama HIV/AIDS.   Wenzetu  ambao  ninajua  kwamba

niko na AIDS na nimeamua sasa  mimi na ujana wangu nataka niambukishe wanarika wenzangu  ambao  ni  wasichana  ukimwi.

Mtu kama yule akipatikana tungeomba ya kwamba afungwe maisha ngerezani  asionekane  tena  nje,  awe  ni  msichana,  awe  ni

kijana.

Kuhusu mapato – Mapato  tungeomba ya kwamba kila MKenya ambaye amefikisha umri  wa  miaka  kumi  na  minane,  serikali

wangetenga fedha ya kujali watu kama wale.   Ikiwa umefanikiwa umefikisha 18 na  umepata  kazi  ni  sawa,  lakini  ikiwa  hauna

kazi serikali wawe wako na ofisi ambapo unaweza enda pale nikapata angalau hera kidogo kila mwisho wa mwezi.  Na  nafikilia

tunaweza kusikia vizuli saana.  Upande wa mapato tunakuta ya kwamba serikali yetu kuna wafanyi kazi wa serikali wana mali

nyingi mtu mmoja anasimamia kazi kama tano.  Kuwe kuna uwezakano ya kwamba kazi moja unafanya katika nchi hii.  Usiwe

na  kazi  zaidi  ya  tatu,  nne  ndiposa  na  wengine  pia  tupate  kazi.   Ni  hayo  tu  labda  nikimalizia  nitaongea  juu  ya  chief  ama

administration yote.

Tunakuta ya kwamba chief anachukua mamlaka ni  kama  yeye  ndiye  ana  mamlaka  zote.   Ndio  kuna  zile  anastahili  atatue  na

kuna zingine zikifika kama kupeana ardhi ningeomba angalau sisi wazaliwa wa hapa tuwe tuna uwezo zaidi ya chief ya kukubali

mtu  huyo  ajenge  ama  asijenge.   Na  huyu  chief  tuneomba  awe  ni  mtu  wa  mtaani  tusiwe  tunaabiwa  na  serikali  ya  kwamba

tumekuletea Mr. Harji atakuwa chief wenu.  Ajaabu ni kwamba mtu yule mnaletewa hata Kiswahili hajui vizuli, Kiingereza hajui

vizuli,  nikiingia  kwa  ile  ofisi  ninasindwa  mtawasiliana  kwa  njia  ipi.   Mkiletewa  mtu  wa  mtaani  angalau  munaweza  njua  vile

mtapelekana na yeye.   Na  ikiwa tumemchagua na hatulidhiki na kazi ile anafanya tuwe tuna uwezo wa kumtoa wakati  yeyote.

Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante sana, number two.

Samuel  Ndirangu  Karanja:   Yes  habari  yenu?   Hamjambo  yote?   Jina  ni  Samuel  Ndirangu  Karanja  kutoka  Wakulima

163



Market.  Mimi ile ningetaka kuchangia zaidi ni uhusiano wa kimataifa.  Uhusiano wa Kimataifa usiwe katika mamlaka ya mkono

ya mtu mmoja.  Ihuzizwe bunge kuhusu uhuziano wa kimataifa.

Na  kuhusu  wakuu  wa  kikosi  cha  nchi,  wakuu  wa  majeshi,  wakuu  wa  GSU,  na  wakuu  wa  police,  nataka  wachaguliwe  na

President na wadhihimishwe na bunge.  Bunge ihusishwe.

Kuhusu haki za kimsingi, natoa maoni nikisema watoto wote wasome kwa sababu watoto  wote ni sawa kutoka nursery mpaka

mahali mtu atasindwa kuendelea mbele na elimu.

Kuhusu  kilimo  napendekesha  wale  wanunusi  wa  kibinafsi  waende  wanunulie  wakulima  mavuno  yao  katika  mashambani  ili

waende nyumbani na pesa sawa wanavyouza mavuno ingine.

Na kuhusu hii Katiba mpya napendekeza hii Kamati ya kulekebisha Katiba ihakikishe tunaendelea mbele na uchaguzi ujao na

Katiba  mpya  ili  Rais  ataochaguliwa  aape  na  Katiba  mpya  na  ninakalili  nikisema  atakaochaguliwa  Rais  atangaze  sio  mwana

chama chochote a-withdraw awe  ni  kiongozi  wa  nchi.   Na  agawiwe  kazi  ile  ambae  ataendelea  mbele  naye  iwe  ni  kupokea

wageni na kuzidikisha  wageni  na  kutafuta  mahali  tunauza  mavuno  ile  tunakuuza  na  mahali  tunanunua  na  kufalisha  wana  jeshi

medhali wakati wanafusu katika ile course yao na kuhutumbu siku za holiday za nchi, kazi yake ifike hapo.

Hiyo ingine ya wazee,  Prime Minister – Prime Minister atoke  katika ile  chama  abacho  kina  wabunge  wengi  katika  bunge  na

aunde serikali akisilikisha vyama vyote.

Na kuhusu haki za kibinadamu – napendekeza police wawe wakitimiza haki za kibinadamu na kuendelea mbele.

Na kuhusu vikozi vya usalama, kuhusu budget ya hiyo kikosi isikalibiwe na mtu mmoja  idhihimiswe  na  bunge  hiyo  budget  ya

kikosi cha usalama.  

Na kuhusu msahara wa mtu wa chini Kenya, napendekeza iwe 1,500 siku moja kwa sababu ni family budget watu sita,  bwana

na bibi na watoto wainne.  Na mtu ambaye hajaajiriwa napendekeza awe akipewa mshahala wa shiringi 150  siku moja na bibi

naye awe akipewa namna hiyo na wakiwa na mtoto awe vile vile akisajiliwa kupewa hiyo mshahala ili kulasimisha serikali kuajiri

wasio na kazi ili kufufua viwanda ambae vimefilishika.

Na kuhusu barabara  nachangia nikisema uchumi ama maendeleo yeyote hutokana na barabara.   Barabara  ndiyo  mwanzo  wa

maendeleo ya nchi yeyote.   Nataka  wawe wakiweka budget ya pesa  ya barabara  sawa ikishirikishwa kama  ya  hospitali  ama

elimu iwe ikiwekwa na njia ambaye inakumbalika.  Sitazindisha hiyo.
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Com. Wambua:  Mr. Karanja, hii pesa umesema 1500 kwa siku itakuwa ni kwa familia au ni kwa ambaye amekosa kazi?

Samuel Ndirangu Karanja:  Yaani hiyo ni mtu anaajiriwa siku moja awe akipewa shiringi 1,500.

Com. Wambua:  Yule ambaye ameandikwa kazi?

Samuel Ndirangu Karanja:  Yule ameandikwa kazi msahala ya chini iwe ni pesa hiyo sababu hatutaki uhuru wa bendera  tena

na crown, tunataka uhuru wa utajiri kwa sababu huo utajiri iko pahali imependekezwa na Kenya Development Plan 1946  per

capital  income  inajulikana  74251  inasema  shiringi  mia  moja,  57  ni  ya  Mzungu  akiwa  kwake  uraya  eti  hiyo  ndio  iliandikwa

Lanchester House walipoandika Katiba.  Sasa tunataka biashara iwe huru mwenye mavuno auze mahali anataka.   Hiyo serikali

ijue ni kiwango gani ya kukarabati barabara na ile huduma inafanyia hiyo mavuno ya mkulima.

Com. Lethome:  Asante sana bwana Karanja  tumeelewa hayo maneno kwa hivyo jiandikishe pale.   Nani aliyekuwa anafuata

number ya tatu?  Number three?

Naima Wamaitha:  Wasalaam waliekum? Hapa hivi nakubuka nilikuwa asubuhi lakini hapa hivi zaidi twazungumzia ya dini,

Com. Lethome:  Mama si ulikuwa hapa wewe?

Naima Wamaitha:  Eehh saa hii ni ya dini.

Com. Lethome:  Ngoja kidogo utarudi tena kutoa mambo ingine ama ya mwisho?  Haya endelea, jina twambie tena.

Naima Wamaitha:  Sawa.  Kwa jina naitwa Naima na zaidi  (words  missed when turning the tape)  kwanza ikifikia wakati  ule

wa ramadhani ama wakati  wa Iddi utakuwa wengine wa swali ipi wengine bado  wanafunga  like  that.   Ikifika  tena  ramadhani

tena same thing inaendelea.  Kwa hivyo iwe kwamba ni sheria zetu kwamba dini ya Kiislamu ina sheria.   Kwa hivyo twaifuata

ile  sheria  na  Waislamu  kwa  jumla  na  mathebebuyao  tofauti  tuwe  kitu  kimoja,  twaswali  pamoja.   Si  wale  waswali,  kesho

wengine, kesho kutwa wengine kwa sababu mwezi ni huu huu mmoja.  Ya kwanza ni hiyo nimepitisha.

Ya pili ni kuhusu mathehebu.  Mathehebu ya Kiislamu kusema kweli kwa wakati  huu yamezidi.  Katika kuzidi haya mathehebu

ni kila mmoja ana jukumu lake provided hajachukua ngurue akaenda akachija msikitini.  Kwa  hivyo  kila  thehebu  lina  jukumu

lake.   Kwa  hivyo  isiwe  thehebu  hili  litachokoza  thehebu  ile  ambalo  wote  ni  katika  dini  moja  wakisaa  pigana  wao  makufalo

wakija  watapigana  na  akina  nani?   Kwa  hivyo  tupate  ile  haki  kwamba  wanaoleta  anti-corruption  we  call  like  that,

wanao-disturb watu katika tuseme mna sheria zenu za katika dini wanakuja kuwa-corrupt.  Wachukuliwe sheria watiwe dani na

wahukumiwe kama mwingine.
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Kuna ya tatu ambayo wamama wanaweza kuzungumzia ni kuhusu kazi, akipata  may be report  kwa siku hizi utakuta wasichana

wa Kiislamu zaidi wanaishi na vijana wa Kikristo ambao kisheria                                                          (in Kiislamu).  Wale

mwanamme dakika yote yuko juu ya mwanamke.  Ikiwa mimi mwanamke wa Kiislamu nitakaa na yule kijana wa Kikristo next

time I will be a Christian.  Na ikiwa tuseme mimi ni kijana, ikiwa ni yule msichana, msichana itabidi amfuate yule bwana.   Lakini

ikiwa ni bwana yeye ana mwanamke, sihizi yule mwanamke anaweza kuzilimu.  Kwa hivyo watu kama hawa,  vijana wetu wa

Kiislamu kwamba wapewe hata kama ni kiwango kidogo katika Uislamu tunayo                                    (in Islam) ambao

inaweza saidia wale vijana wanapata  wasichana wetu wa Kiislamu na kuwasili kuliko leo mimi nakataliwa na  huyu  kwa  hivyo

itanibidi nikaishi na yule.  Kwa maana huyu mtu amekubali kuishi na mimi.  Kwa hivyo ni                                     (in Islam)

ambayo iko katika 

(interjection)  Zungumzia mic mama.

Naima Wamaitha:  Oohh sorry.                              (in Islam) ambayo iko katika ile pesa ya

(in Islam) ziweze kusaidia vijana wetu ili waweze kujiolea ili wasichana wetu waache maugojwa manini na kadhalika.   Let’s go

on.

Twarudi kwa tuition kwa watoto  wa Kislamu.  Katika tuition za watoto  wa  Kiislamu  ni  kwamba  isiwe  ni  lazima,  wajua  kwa

maskuli kuanza asubuhi mpaka saa kumi ukitoka saa kumi unakwenda mandarasa hiyo ndiyo fursa yako ya kusoma dini.  Kwa

hivyo  isiwe  ni  lazima  I  have  to  pay  may  be  two  hundred  whatever  ni  kwamba  mimi  mwenyewe  nitachukua  jukumu  ya

kumfundisha yule mtoto badala ya ku-wate that time yule mtoto hapati  zile mbinu kwa sababu mchana mzima amesoma, ikifika

saa kumi asome mpaka saa kumi na mbili fursa akifika nyumbani ni kwamba yeye atalala.

Tunaendelea twaenda kwa talaka.   Talaka kwa wakati  huu kwa jumla tuko hapa tumechanganyika, kuna waume kuna waake

lakini utakuta mwanaume saa ya harusi

(in  Islam)  vile  ataoa  haiwa  yeye  mwenyewe  harusi  hiyo  ni  kubwa  mmo,  lakini  itakapofikia  kwamba  huyu  mwanamke

ameendelea kuzaa,  anamwachia lile jukumu yule mwanamke may be ana mimba na amtalaki.   Akishaa  mtalaki,  lile  jukumu  la

wale  watoto  linabaki  kwa  yule  mama.   Unaona,  kwa  hivyo  iandikishwe  siku  zile  huyo  mtoto  atazaliwa  akiwa  kijana  wa

Kiislamu, tunazungumzia zaidi,  akiwa  yeye  kijana  wa  Kiislamu  may  be  ana  kazi  yake  wakati  yule  yule  mtoto  atakapozaliwa

kuwe kwamba inapitishwa kwamba kiwango fulano lazima kiende kwa huyo mtoto.   Kwa sababu siku hizi ndio unaabiwa kuoa

wanawake wanne lakini may be lazima utapendelea hakuna uadili,  no  justice  katika  marriage.   Kwa  hivyo  itabidi  wewe  yule

mwanamke akizaa mtoto wale watoto wanapata hata ukipata kumi si wewe mwenyewe umekataa kupanga family?  Kwa hivyo

itabidi wewe pesa yako igawanywe na wale watoto.  Mimi nitaolewa na mme mwingine.  Kwa uchache haya.

Sasa ingine ambayo inaingilia may be kiserikali ni katika Rais.   Rais atayechaguliwa awe na kamati kutoka mashinani.  May be
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the President being elected,  amekuwa elected,  amekuwa kule,  ni kwamba apate  katika mashinani.  Tuseme ni hapa Majengo,

tunachagua kamati fulani shida zetu ndio wanatuelewa zile shida.  Kwa hivyo hizi shida wanasifikisha kwa ule Rais na kupeleka

zile shida zetu kwa maana shida tunazo lakini  kiwango  hata  wewe  kuingia  kwa  mbunge  wakati  huu,  kusema  kweli  utalia,  na

wewe ndiye ulimchagua lakini kuingia ile bunge utachukua mda.   Unasikia?  Kwa hivyo tukipata ile kamati tukikutana kama ni

Jumapili watu wa Majengo tunakutana tunapata ile kamati tunasema  shida  zetu,  zile  shida  inakuwa  ni  rahisi  kumfikia  mbunge

wetu, mbunge inakuwa ni rahisi kumfikia Rais wetu.

Twendeni  kipesa.   Pesa  nafili  wakati  huu  mda  mlefu  alipokufa  hayati  Mzee  Jomo  Kenyatta,  tulikaa  mda  mfupi  tukaweza

kubandilisha  tukatoa  ile  sula  tukaweka  sula  yetu  sasa  ya  Rais  Moi.   Kwa  hivyo  kwa  wakati  huu  tunaonelea  kwamba  Rais

yeyote atakayechaguliwa, zile pesa zimbaki na sula ya mti kwa maana mda mfupi waweza fia katikati  tena tumbandilishe.  Kwa

hivyo hii ni katika kuharibu uchumi wa nchi kwa maana every time you are misusing money kwa sababu wataka zile pesa  lazima

ziwe  na  sula  yangu.   Kwa  hivyo  hatuhitaji  ile  sula  ya  mtu  inaweza  wekwa  matunda,  inaweza  wekwa  mnyama,  yaani  kitu

attractive lakini si sula ya kila mtu.

Ingine ni kuhusu bendera – May be sasa tuko katika multi watu wako katika different,  vyama tofauti,  si ndiyo?  Twaweza pata

may be Rais kutoka chama kingine.  Tukimpata huyu Rais kutoka kwenye chama kingine, haitakuwa kwamba ile bendera  yetu

itabandilishwa  tukimpata  ni  SDP,  ile  bendera  inabaki  ile  ile  ya  tangu  awali.   Tuweze  bandilisha   bendera  yetu.   Yeyote

atakaekuja na chama chake ni yeye atafuata ile bendera alieyoikuta wala hatumbandilishi.  Kwa uchache hayo tu ndiyo nilikuwa

nayo mtanisamehe kama nawakosea.

Com. Lethome:  Jiandikishe tena mama.  Nambari inne fuata tafadhali halafu toa maoni.

Abdi Bakali:  Salaam aliekum?  Kitu ya kwanza ningependa kuguzia iko ni

Com. Lethome:  Jina tafadhali, taja jina.

Abdi Bakali:  Jina langu naitwa Abdi Bakari.

Com. Lethome:  Abdi Bakali endelea.

Abdi Bakali:   Kitu ya kwanza nilikuwa nataka kuguzia  ni  police  harassment.   Tunaona  mapolice  wamekuwa  wakitusumbua

saana  hasa  hasa  sisi  vijana.   Unakuta  police  hamjui  ametokea  wapi,  hana  uniform  anakuja  tu  anaanza  kukushika.   Sasa

tungependa  kwanza  kama  anataka  kukushika  kwanza  yeye  akuonyeshe  kitambulisho  chake  cha  kazi  yeye  ni  police  ndiyo

akuitishe yako wewe umutolee.
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Kitu ya pili ni ID.   Mambo ya ID unakuta sisi WaKenya  kuchukua  ID  kwanza  ukiwa  na  jina  ya  Kislamu  inakuwa  ni  ngumu

saana.  Unakuta wewe jina unaitwa Abdi Bakari  unaulizwa kwani wewe ni Msomali?  Na  wewe umezaliwa hapa na wanaona

wewe  ni  MKenya  wanakuwa  wakisumbua  saana  nenda  ukaleta  sijui  ya  mama  yako,  ya  baba  yako,  ya  sijui  mpaka

wanakwambia mpaka ya mbabu sijui ati mbabu amekuwa na jina ya Kislamu kwa nini ukaleta pia ya mbabu.  Inakuwa sasa  ni

mambo ingine.

Jambo la tatu ni illegal brewing kulingana na hapa mtaani kwetu.  Tunaona mapombe halamu zimekuwa zikipikwa hapa na watu

wamejaribu  kwenda  kwa  DO,  wapi  wameenda  lakini  baado  inaendelea  hakuna  tofauti  yeyote  na  hakuna  hatua  yeyote

inachukuliwa.  Unakuta buzaa  inapikwa,  changaa  na  mapolice  wanakuja  hapo  si  eti  hawaji.   Wanakuja  wanapewa  kitu  yao

kidogo wanaenda. 

Jambo la nne ni kuhusu commercial sex workers – Wamekuwa wakienesha hizo biashara hapa.   Na  ninaona hiyo si vizuli, hizo

biashara pia unakuta watu wanakuja hapa, wewe wanakuuliza wewe unakaa wapi hata ukitoka wapi,  unakaa wapi?  Majengo.

 Wanakuangalia  saana  hata  ukipanda  bus  ukipatia  conductor  pesa  umwambie  unaenda  Majengo,  watu  wote  wanakuangalia

kwa sababu wanashidwa kwani huko unaenda ni wapi?  Kwa sababu ya hawa commercial sex workers.

Kitu ingine ni justice in court.  Korti zetu siku hizi, vile waliamua kama ulipitia mlango wa nyuma ni hivyo hivyo tu hata ukienda

wapi utakuta wewe ndiye unaumia.  Sana sana sisi maskini ndio tunaumia juu hauwezi pitia mlango ingine.

Kitu ya sita ni vigilant mambo ya security.   Unakuta wao ni wambaya lakini wao wanawandama nyinyi ndiyo wapate  say sijui

waumwa shingo wanakutoesha fine hata hujafanya kitu unakuta wao wenyewe wanatunyanyasha sisi na unakuta mtu hata hana

kitambulisho.  Yeye amekuja huo mtaa amekukuta, wewe ni mtu wa hapo halafu amekuja sijui amepitia wapi amekuwa vigilant

anakuja anaanza kutu-harass.

Kitu ya mwisho ni mambo ya kuelimisha watu kuhusu haki zao.   Sisi watu wengi tumekuwa tukisumbuliwa, tunaenda kwa ofisi

ya  serikali  hufanyiwi  vile  unataka,  mala  unaitishwa  hiki  na  hiki,  unakuta  hakuna  kitu  vile  unaweza  fanya,  Police  nini,

tunanyanyaswa saana kwa sababu hatujui haki yetu.  Asanteni.

Com. Lethome:  Asante saana Abdi, jiandikishe hapo.  Nambari ya tano.  Ni tano ama ni inne?  Tano.

Michael Misoi:  Habari zenu? 

Com. Lethome:  Taja jina.

Michael Misoi:  Mimi naitwa Michael Misoi.

168



Com. Lethome:  Karimbia mic tafadhali.

Michael  Misoi:   Mimi  kwanza  kwa  upande  wangu  ningependekesha  Katiba  ya  Kenya  maanake  inaonekana  kwamba  ina

makosa fulani hapo.   Ikiwa uchaguzi ifanywe kila baada  ya miaka mitano hatuna tarehe kamili.  Ningependea tuwe kama nchi

zingine ambazo zimeendelea kama vile America tuwe tuna tarehe fulani kabisa  tujue kwamba hii ndiyo tarehe ya uchaguzi  bila

kuwa na wasiwasi wowote kwamba huyu mwingine nini, nini.  Bila kutegemea mtu mmoja kutuambia tarehe.

Com. Lethome:  Ongezea shauti.

Michael  Misoi:   Jambo  lingine  la  pili  ambalo  ningependelea  naona  kuna  makosa  saana  katika  nchi  hii  yetu  ya  Kenya  ni

kuchaguliwa  kwa  mawaziri.   Utakuta  mawaziri  wengi  hapa  huchaguliwa  na  ile  kazi  hawaielewi.   Ningependea  kwamba  iwe

ikipitia  kwa  bunge  wakachunguzwa  kama  ni  ufisadi  kama  alikuwa  na  makosa  fulani  zamani  awe  mtu  very  clean.   Ile  kazi

ambayo amechaguliwa kama ni waziri wa afya ni waziri wa afya, ana ujuzi wa kiafya.  Kama ni mambo ya nje mchaguzi ana ujizi

wake ambayo wale wabunge wamepitisha kwamba huyu anafanya kazi hii.

Jambo la tatu ambalo ningetaka kusema ni ya                              (inaudible) makosa kubwa katika nchi kama hii yetu ni uteuzi

wa chief.  Ningependelea kila area kama ni mtaa kama Pumwani chief ni mzaliwa wa hapa hapa ambaye amesoma council ana

kiwango kama cha form four ambaye ana ujuzi wa mtaa na amezaliwa hapa kabisa ambacho ni si mtu wa  kubandikwa  kama

labda ametoka upande wa kwa mfano Ujaluoni ama Kikuyuni ama whatever it is.  Kabila hatujali lakini awe ni wa pale pale.

Jambo  lingine  ambalo  ningependekeza  ni  upande  wa  vitambulisho.   Kuna  makosa  moja  ambayo  hutokea  hapa  ambao

tunaonekana imechangia ukabila saana hiyo kitambulisho kuulizwa wewe ukoo gani?  Wewe mlango gani?  Jee  mtu amezaliwa

Pumwani, baba ni Mukikuyu, mama ni Mnandi, jee atandika ukoo gani?  Vitu kama hivyo vingeondolewa kama mimi jina langu

haswa vile mimi huona kitambulisho maanake kuwe na number na jina.  Si jina ya baba yako ni nani, mama yako ni nani, wewe

sika kitambulisho bola tu  wewe  alama  zako  za  vindole  basi  hiyo  inatosha.   Mimi  ningependekeza  kwamba  kwa  Katiba  iwe

namna hiyo.  Sina mengine, nasukulu saana.

Com. Wambua:  Asante sana bwana Misoi.  Nambari ya sita ni nani? Aje hapa.  Taja jina mama na uendelee.

Amina Yusuf:   Salaam aliekum?  Kwa majina mimi naitwa Amina Yusuf mimi mkaazi wa Kamukunji.   Nafikili sina mengi ya

sema yote yaliosemwa ni yangu tu kuongeza na kusizitisha.   Nafikili  sisi  tukiwa  wakaazi  wa  Kamukunji  kinacho  tusumbua  ni

machiefs.  Na  nitarudia hiyo naomba saana hii commission iangalie juu ya machief.  Wakati  woote  sisi  wakazi  wa  Kamukunji

huwa tunaletewa machiefs kutoka area  nyingine na kila kitu kinachoanza grassroot  huwa inapitia kwa chief.  Ikiwa ni bursary,

ikiwa ni district  development committee kila  kitu  kinapitia  kwenye  chief.   Ikiwa  chief  hakutambui  ama  hajui  huyu  mtu  mama

169



yake alikuwa nani, baba yake ni nani, matatizo yao ni nini?  Hiyo bursary itakufikia direct kweli?

Ya  pili  naye  nafikili  sisi  tukiwa  wakaazi  wa  Kamukunji  ama  Nairobi  kwa  jumla  hatuna  mashamba.   Wengi  wetu  kama  sisi

minority tribe hatuna uchagoo.  Mimi mwenye kusimama mbele yenu ni born and bread  Kamukunjian.  Ile kitu tungetitisha zaidi

ni manyumba kuongezwa usiku na mchana.  Land  lords  wanatunyanyasha  saana.   Ikiwa  leo  unaamka  may  be  umeingia  hiyo

nyumba haujakaa hata mda wa mwaka moja,  huyo land lord anasitukia wakati  wowote  kuongeza  kordi.   Tungesisitiza  saana

kuwe na rent tribunal court which wakati huu iko lakini ina-deal with houses below 2,500  na hiyo 2,500  I don’t think there is a

house ina-exist  ya hiyo bei sasa.   Kordi  iwe ni kordi  moja ikiwa ni one bedroom iwe ni kiwango fulani, two bedrooms iwe ni

kiwango fulani na  iwe  huwesi  pitisha.   Ikiwa  wewe  umejitolea  kuingia  nyumba  fulani  unajijua  unaweza  kujitolea.   Sio  wewe

umepanga mipango ukijua umeingia nyumba pesa kadhaa kesho land lord akashitukia either utoke ama uongezee kordi.   Nafilili

sisi wana Kamumunji ama Nairobians hiyo ndiyo ile kitu inatusumbua saidi.

Na lingine nafikili sisi wakaazi wa Eastleigh zaidi biashara imezidi saana kule Eastleigh.  Imefika kiwango nyumba watu wanaishi

na inajengwa kwa juu.  Nafikili kuna city planning kwani wenye kuishi kwenye nyumba si wanadamu?   Majengo  yataendelea

aje juu na watu wanaishi chini?  Nataka sheria ziangalie kwamba mladi watu wanaishi kwenye hiyo nyumba mjengo usiendelee.

Na ya kumalizia yangu, nafikili Kamukunji ni one of the richest places lakini wakaazi wanakaa hali ya chini kabisa.   Ikiwa tuna

Kikomba  hapa  kwetu,  mkiona  Eastleigh  kuna  biashara  kila  aina.  Tungezizitisha  wafanyaji  biashara  wawe  wana  kiwango

wanajitolea iwe inakusanywa na iwe inaangaliliwa ikiwa wana Kamukunji wana  matatizo  yote,  ilifika  kiwango  wakati  huu  wa

civic  education  wakitaka  kufundisha  akina  mama  haki  zao,  tulishindwa  kuwaleta  pamoja  because  hakuna  mfanyaji  biashara

yuko tayari kutoa.   Na  wamekuja  kwetu  kufanya  kazi,  ukiona  matatu  zote  ni  ya  foreigners  ni  ya  Waethiopia,  yeye  anakuja

kufanya kazi hapa lakini hafikilii mkazi wa Kamukunji.   Ni lazima wafanyanji biashara wawe wanajitolea  pale  wanafanya  kazi

kwao wawe wakaazi wanafaidika.  Na serikali iangalie hiyo zaidi.

Ya  kumalizia  ni  mimi  nikisimama  mbele  yenu  mkiniona  mnaona  kama  mimi  MKenya,  lakini  mimi  sio  MKenya.   Vile

mnavyoniona  mimi ni  second  class  citizen  muladi  mimi nambeba  vipande  viwili  sioni  hata  mbunge  yuko  Parliament  atajiitaje

MKenya na anabeba vipande  viwili  akiwa  Msomali?   Atakaa  aje  kwenye  jeshi  atawakilisha  aje  nchi  ya  Kenya  na  anabeba

vipande  viwili?   Ningetaka  saana  hiyo  mambo  ya  vipande  viwili  iangaliwe  otherwise  tuambiwe  sisi  sio  WaKenya  na  tukae

tukijua sisi si WaKenya.   Na  wale police wanawa-harass  watu usiku na mchana nataka wakae wakijua kwamba  kuna  kabila

inaitwa  Wasomali  na  ni  wazaliwa  wa  Kenya  kwa  sababu  inafika  kiwango  wewe  mzaliwa  Kamukunji  unasikwa  na  police,

akiangalia kitambulisho chako anakwambia Nairobi?  Wewe hujazaliwa Garissa na pengine hiyo Garissa hujaiona.  Nataka  hiyo

pia iangaliliwe saana.

Nyingine ni juu ya single mothers.  Sana sana kwa sheria zetu za Kiislamu huwa wengi wanakaa kwa nndoa.   Lakini kuna wale

mama wenzetu, mama ni mama, either wa Mkristo ama Muislam kuna wale single mothers.  Ikiwa yule single mother hana        
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           (inaudible) bwana ama hana identity ya prove, can’t she make her child a Kenyan citizen?  Mladi yeye ni MKenya why

not her child?

Com. Wambua:  Ungelipenda nini mama?

Amina Yusuf:   Ningelipendekeza  kwa  hakika  mwenye  kudhibitisha  na  kuhakikisha  huyu  mtoto  ni  mtoto  wa  nani  ni  mama.

Jukumu  zote  za  mtoto  iwe  ni  juu  ya  mama,  mama  ndiye  anaweza  ku-approve  yeye  ni  MKenya,  yeye  sio  baba,  yeye  sio

MKenya, jukumu zote ziwe ni za mama.

Na  nyingine  pia  ukienda  kutafuta  passport  unaabiwa  ulete  barua  kutoka  mume  wako.   Naye  yule  mume  akienda  kutafuta

passport asiambiwe lete barua kutoka kwa mke wako?  That means you are  not a Kenyan,  ukishaa olewa you are  below that

man.  Ikiwa mimi nitaleta barua kutoka kwake nipate ile passport  ni lazima na yeye atoe  barua  kwangu  apate  hiyo  passport.

Nafikili yangu ni hayo tu.  Shuklani.

Com. Wambua:   Asante mama,  jiandikishe  hapo  tafadhali.   Nambari  ya  saba?   Aliyechukua  nambari  ya  saba  ni  nani?   Ni

wewe?   Nambari  ya  saba  ni  nani?   Kuja  kama  saba  hayuko  mama  kuja  harafu  nani  alikuwa  tisa?   Tisa  ni  wewe?   Si

ulizungumza asubuhi mzee.  Endelea, taja majina mama na uendelee.

Jessy  Wangare:   Kwa majina yangu naitwa Jessy Wangare.   Mimi mapendekezo yangu upande  wa  Rais  nilikuwa  nikisema

Rais akae miaka mitano.

Com. Wambua:  Peke yake?

Jessy Wangare:  Miaka mitano peke yake.

Com. Wambua:  Halafu atoke?

Jessy Wangare:  Halafu achaguliwe tena mwingine.  Halafu habari  ya machief, chief tuwachague sisi wenyewe.  Halafu kuna

hii habari ya HIV imezidi itangaziwe katika maskulini yaani mtoto aanze kufundishwa akiwa mdogo hatari ya hiyo HIV hata hivi

makanisani watoto wanaanza kufundishwa wakiwa wadogo ndiyo waelewe hatari ya hii kwa sababu ishaa maliza 

            (inaudible).

Upande ya skuli, skuli wazazi wanatoa pesa nyingi kwenda kuingiza nini na matextbook wenyewe ndio wanajinunulia.  Kwa nini

hawa waalimu matextbook ziwe huko huko.
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Com. Wambua:  Sema mapendekezo yako ungependa nini?

Jessy  Wangare:   Mapendekezo yangu iwe  sisi  ikiwa  ni  skuli  isilipwe  pesa  nyingi  primary  halafu  textbooks  ziwe  ziko  huko

huko skulini ndio mapendekesho yangu.

Com. Wambua:  Okey, endelea mama.

Jessy  Wangare:   Halafu hiyo habari  ya bursary  ya  skuli  isiwe  kwa  chief  iwe  huko  huko  skulini  waalimu  wachague  sababu

wanajua watoto kuanzia mwanzo.  Ni hayo tu.

Com. Wambua:  Asante saana.  Kwa hivyo jiandikishe hapo mama.  Yule wa mwisho aliyepewa dakika moja.   Dakika moja

tu tafadhali.

Moses Oyugi:  Yangu nilisahau kitu ingine maanake ilikuwa hapa

Com. Wambua:  Jina.

Moses Oyugi:  Jina Moses Oyugi, Shauri Moyo, Kamukunji.

Com. Wambua:  Endelea.

Moses  Oyugi:   Habari  ya education,  nilisahau education naomba tena  napendekesha  serikali  yetu  ya  Kenya,  education  iwe

free from class ya kwanza na ‘O’ level.  Maanake shida iko kwa wazazi na watu wanataka kusoma ili government wanaweza

compensate kordi  maanake kuna wengine hawana watoto  lakini wanaweza kusaidia Kenya education iwe free  from  standard

one to ‘O’ level.  Sasa  mtu akiingia university anaweza kutoa kitu kidogo maanake education ndio inalete Kenya inarudi chini

kama  watu  hawawezi  kusoma.   Ulisikia  wengine  wanasema  councillor  wengine  wanaenda  hata  hajui  kusoma  minutes.

Wanapigana huko na karatasi  na kama unajua kusoma utasoma minutes na utapenda majibu.  Mapendekesho yangu  tuwe  na

education free na tutoe kordi.

Com. Wambua:  Tumeelewa hayo.

Moses  Oyugi:   Number two habari  hii, watu wanakufa Kenyatta  every day.   Sababu  gani  mtu  wako  ni  mgojwa  unapeleka

Kenyatta  mbando  hawezi  kuwa  admitted  na  huyu  yuko  serious  inawekwa  bando  unashugulika  kutafuta  card,  kutafuta  nini,

sheria iwekwe share   (inaudible) kitu ilikuwa ni government wanaweka cost  sharing iondolewe.  Government walipe dawa na

watibu mgojwa mala moja ndio Kenya inaweza kuendelea maanake dakika hii ukienda Kenyatta, ukiingia X-ray lete 10,000  na
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mshahala  yako  haijafika  hata  10,000  wengine  wanapata  mshahala  wa  3,000  utapata  10,000  wapi  huyu  mtu  anakufa.

Government wachukue jukumu kuweka hospitali iwe free.

Ya tatu, nilisahau upande wa serikali.  Vice President achaguliwe na raia.  Awe na home constitution, President akitoka nje ama

anaenda pahali ingine a-act with full capacity maanake hawezi kufanya kazi anaogopa boss  yake eti President  ali-appoint  yeye.

Awe elected kama President.  Hivyo atakuwa na nguvu na atafanya kazi kulingana na raia vile alichagua yeye.

Nikiingia ya inne kuna wengine wanasema rejected.   Moja  ni yangu mimi nilisimama haha Shauri Moyo watu waliwacha mimi.

Sheria itengenezwe, mjumbe ambaye anakuwa rejected asichaguliwe tena,  mimi nilisema asubuhi ya kwamba sitaki nomination,

tunataka special  elected member na  mtu  kama  huyo  asisimame  tena  maanake  raia  aliwacha  yeye.   Kwa  nini  sasa  amekuwa

appointed anenda Parliament bila idhini ya raia?

Ya mwisho, habari ya wafanya kazi – Mimi ni                         (inaudible) na tena wafanyi kazi wako na taabu katika Kenya hii.

 National  Social  Security  Fund,  wakubwa  ndio  wanapata  hii,  kwa  nini  hatuwezi  kutengeneza  sheria  tufanye  amendment  ya

national social security act  ili mfanyi  kazi  apate  loan  ajenge  nyumba,  akizeeka  yuko  na  nyumba  yake  anaweza  kuweka  mtu,

apate kitu kidogo.  Watu wanazeeka na wanaenda nyumbani wakimaliza mwezi sita wanakufa kwa sababu ya jaa.   Thank you

very much.

Com.  Wambua:   Elijah  Kihoro  yuko?   Ni  wewe?   Wewe  utapata  nambari  ya  kumi  baada  ya  huyu  mzee.   Rafiki  Chege,

eleven.  Sally Nyambo, Nyambo yuko?  Suleiman Karanja twelve, nambari yako ni kumi na mbili.  Mbakali  Suleiman, kumi na

tatu.   Katuira  Edwin,  kumi  na  nne,  Dr.  Mohammed  Kassim,  kumi  na  tano.   Pauline  Maluara,  Pauline  yuko?   You  are  an

observer,  okey,  sawa sawa.   Eliath Ombando,  Merabdish  Abdulaziz,  huyu  ndiye  atakuwa  wa  kumi  na  sita  na  pengine  kuna

wengine, wa mwisho.  Mfuatane tu na nimewapatia number ndiyo tumalize mbila shida.

Korky Ahenda:   Mimi  kwa  jina  najulikana  kama  Korky  ahenda.   Asanteni  saana  kwa  kunipatia  nafasi  hii  ili  niweze  kutoa

maoni yangu.  Maoni yangu ya kwanza kabisa ni mamlaka ya Rais.   Ikiwa sheria za sasa  zinasema the President  is above the

law, tusiwe na sheria kama hiyo kwenye Katiba ambayo tutaunda tuwe na sheria ambaye tunaweza kushitaki  President  ikiwa

amekosea.  Hiyo tu ndiyo maoni yangu kuhusiana na Rais.

Ya pili ni kuhusiana na muda wa bunge.  Maoni yangu kuhusiana na muda wa bunge, bunge iwe ikifanya kazi kwa miaka minne

tunachagua mwingine maanake hii miaka tano anakaa pale saana mpaka tunanyanyasa huu mbunge anajua baada  ya miaka tano

atakuwa ameondoka anatunyanyaza zaidi.  Anaona hizo siku ni mingi.  Afadhali bunge ingekuwa  inafujwa  kwa  kila  baada  ya

miaka miinne na tunajua siku ya kupiga kula ni tarehe fulani, mwezi fulani, tuwe tumejua kabisa.

Ingine ni kuhusiana na ufizadi, hawa jamaa ambao wanaimba imba pesa  za uma.  Inafaa mtu akishikwa awekwe  dani  na  mali
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zake itaapisha na serikali ili irudishwe pale alipoimba zile pesa  aliimba zirudishwe hapo maanake mimi naimba naenda nanunua

Nisan, inafaa hiyo Nisan ninyanganywe iuzwe irudishwe pale niliimba.  Hiyo ni maoni yangu kuhusu ufisadi.

Corruption  –  Kutoa  yule  anayepeana  ile  pesa  za  kuhonga,  yeye  pia  anafaa  kustakiwa  na  yule  mwenye  kuhongwa  wote

wastakiwe kwa sababu wote hawajafanya kazi mzuli, kazi yao imekuwa ni kazi ya uragai na hiyo haifai.

Kuhuziana na mambo ya mchezo, mimi kama mwana mchezo, mimi mwana mchezo ni coach wa ngumi, ningependelea kwamba

ama maoni yangu nimeonelea kwamba michezo ianze kuazia shuleni.  Siku zile tulikwa tunasoma hivi kulikuwa na kipindi ingine

inaitwa PE time, siku hizi sioni kama kuna PE katika shule.  Ndiyo maana  utakuta  hata  mpla,  ngumi,  nini,  tunarudi  chini  kwa

sababu hivi vitu hatujazianza kuanzia shuleni.  Tungekuwa tumezianza shuleni huko hata ukifika miaka kumi na tano unajua huko

PE tunaweza fanya kitu fulani.

Kuhisiana na mengine, ni masomo.  Hii mambo ya 8-4-4  system tutoe maanake 8-4-4  system unakuta mtoto wangu ni mtoto

wa standard three lakini amembeba vitabu chungu nzima bag kubwa anatoka skuli na hakuna kitu.  Mimi ile ya zamani 7-6-4  ile

ilikuwa ni afadhali.

Tape 7.

Korky Ahenda:  Unakuta mtoto wangu yuko standard 3, lakini anabeba vitabu chungu nzima, bagi kubwa.   Anatoka shule na

hakuna kitu.  Turudi hile ya zamani 7-6-4  ile ilikuwa ni afadhali.   Na  pia maoni yangu tena iwe katika shule kuna text books.  

Sio  vile  mzazi  anawakelewa  mzigo  wa  kununua  text  books.   Mbona  mimi nimesoma  na  440/=  kwanzia  standard  1  mpaka

standard 7,  440/=.   Maanake nilikuwa nalipa school fees kila term  ilikuwa  ni  shilingi  ishirini,  20  bobe.   Building  fund  ilikuwa

maybe 10 shillings               (inaudible) space fund ilikuwa shilingi mbili.  Sasa wewe imagine siku hizo mimi nalipa 440/=  mpaka

standard 7 vitabu text books zilikuwa shuleni mingi.  Nikitaka exercise book napeleka ile dirisha, napewa ingine mpya kwa hiyo

hiyo shule.  Je pesa zilikuwa zinatoka wapi siku hizo?  

Haya mengine pia ni kuhusiana na, ya mwisho kabisa ni kuhusiana na mtoto ambaye amezaliwa Kenya.   Kama mimi ni Mkenya

na nimeenda maybe United States,  nizae huko mtoto kijana au msichana.  Yule mtoto kwanzia saa  sita               (inaudible)

amezaliwa made citizen wa United States.   Mbona mtoto yule  akizaliwa  hapa  Kenya  hata  kama  baba  yake  ni  Mhindi,  baba

yake in Mwarabu hawa wazazi ni kutoka wapi Malawi, mbona                  (inaudible) mtoto wao asiwe Mkenya shauri,  kitovu

chake kiko hapa Kenya kama ni machachae yame   (inaudible) mengi, Pumwani Maternity hapa Kenya.   Kwa hivyo atakuwaje

yeye no foreigner na amezaliwa Kenya?  Hiyo pia inafaa tuangalie.  Yangu ya mwisho ni hiyo tu.  Asanteni.
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Com. Wambua:  Asante sana Bwana Korky.  Yule atakayefuata tafadhali, nambari ni kumi ama kumi na moja.   Kumi na moja

endelea hapa tafadhali.  Taja jina na utaambie maoni yako.

Talib  Nitifadha:   Salam  Aleikum.   Mimi  kwa  jina  naitwa  Talib  Nitifadha.   Nina  machache  ya  kusema,  kwanza  ningetaka

kuanzia na economy.  Economy ya Kenya tunaona imedidimia hasa kwa sababu ya wale viongozi tuliweka kule.   Wameweza

kujipatia  mapesa  nyingi  na  kisha  wanayatoa  Kenya  wanapeleka  nchi  zingine.   Hao  watu  wote  wanafaa,   maoni  yangu  ni

kwamba,  hao  watu  ambao  wamechukua  pesa  nyingi  especially  kwamba  ile  tulikuwa  tunajua  ilikuwa  ikiitwa  list  of  shame,

irudishwe  na  hao  watu  waweze  kuwa  prosecuted,  na  hizo  pesa  kufomiwe  committee  ama  commissioner  kama  hii,  waweze

ku-recover  zile  pesa  zote  waliiba  na  ifanyike  hivyo  kama  election  hii  inayokuja  ndio  tujue  nani  tutachagua  na  ni  nani

hatutachagua.  

Na pia mambo ingine ni mambo ya Parliament.   Tunaona wabunge wetu kwa mwezi mmoja wanaweza kujipatia shilingi milioni

moja, more than a million shillings because  basic salary yake ni four hundred thousand,  ukianza kuangalia  allowance  sijui  nini,

traveling,  housing,  nini  hizo  zote,  eventually          (inaudible).   Halafu  ukirudi  ukiangalia  waalimu  wetu  wanalipwa  peanuts.

Ukiangalia madaktari wanalipwa nothing.  Unakuta kuna massive exodus ya this profession.   Watu wanatoka Kenya wanaenda

kutafuta makazi  pahali pengine kwa  sababu  hawa  watu  wanajipatia  pesa  nyingi  wanakaa  na  hao  peke  yao.   Maoni  yetu  ni

kwamba hao wakipata pesa kama hizo, pesa the highest salary ya MP isikuwe imefikisha fifty thousand in a month.

Com. Wambua:  Ya MP?

Talib Nilifadha:  Ya MP?

Com. Wambua:   Its fifty thousand?

Talib Nilifadha:   Yes.   Halafu mambo ingine tunaona ni police harrasement.   Hawa ma-police wanatu-harrase  sana.   Kama

tuna shida zingeni tunasikia zinaitwa peace  board  hata sijui ni kitu gani.  Wanakushika wakikupata,  wakikuona tu  mskikosana

wanaenda  wanakuandikia  peace  board.   Ukienda  kule  anakupeleka  fourteen  days.   Na  ukienda  fourteen  days  rumande

ukirudishwa tena ndani you are under the mercys’ of judge.  Kama yuko,  kama hayuko ameenda sijui vacation ameenda wapi,

utakaa mpaka siku ile atarudi.   Hata kama ameenda  six  months  ameenda  vacation,  mpaka  ule  ule  alikupeleka  fourteen  days

arudi ndio utawachiliwa.  Hiyo mambo ya peace bond, loitering, drunk and disorderly hizo zote zitolewe.

Na mambo ingine ni kwa judiciary,  huku  kwa  koti.   Mna  kesi,  kesi  kidogo  kesi  kidogo  inachukua  almost  two  years.   Kesi

inaweza fanywa within one month inachukua soo long mapesa mengi yanatumika, manini, masiku watu wanaendelea tu kuteseka

huko  rumande  wanakaa  na  hakuna  ile  kazi  ya  maana  wanafanyiwa  huko.   Na  mambo  ingine  ni,  judiciary  iwe  very  much

independent.  Tunaona judiciary yetu kwa mfano unasikia maexpert wanakuja, ma-expert (inaudible) mavitu kama hizo            
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                 (inaudible) wakuwe hawana intimidation yeyote kutoka kwa serikali because wanaona waki-rule against                 

 (inaudible) za mtu fulani watafutwa kazi,  sijui watafanywa nini.  Hawa watu wasikuwe appointed  wakuwe  elected  either  in  a

Parliamentary committee whatever itakuweko lakini  wasikuwe  appointed  na  mtu  mmoja  kwa  sababu  wanamuogopa.   Na  ni

hayo tu.

Com. Wambua:  Asante sana.   Sasa  kidogo  tu.   Wale  waliochaguliwa  na  huyu  mtu  mmoja  tuwafanyeje?   Na  wako  kazini

wanafanya kazi tu.

Talib Nilifadha:  Wale wame?

Com. Wambua:  Wale tayari wamechaguliwa na huyu mmoja na hawajafikia umri wa kustaafu, tutawafanya nini?

Talib Nilifadha:  Ah, mimi nimesema yaani wale kama wakubwa wamakoti na manini, hawa watu wasikuwe appointed na mtu

mmoja.   Constitution  ikikuwa  implemented  wasimamishwe  hizo  immediately,  yaani  ianze  kufanyia  kazi  immediately  vile  hiyo

Constitution imesema.  Kwamba hawa walikuwa appointed na mtu mmoja, hawa waachishwe kazi,  kama  (inaudible) wakitaka

tena kuridi, waulize wavotiwe tena.

Com. Wambua:  Okay, asante sana, thank you very much.  Kumi na mbili.  Taja jina na utoe maoni tafadhali.

Christopher Kitheka:  Kwa jina naitwa Christopher Kitheka, mimi ni mkaaji wa Pumwani.  

Com. Wambua:  Christopher Kitheka

Christopher Kitheka:  Yes.

Com.  Wambua:   Haya  majina  yalitoka  wapi,  mimi  siku……wale  niliotaja  ni  Elijah  Kihoro,  Safig  Chege,  Salim  Nyambu,

Suleiman Karanja, Gakare Suleiman, Katwira Henry, Dr. Mohammed Kasig basi na Abdul Aziz.  Uletokea wapi?

Christopher Kitheka:   Kulingana na record  inaonekana hawa waliandikisha nyuma yangu.   Nilikuja  mbele  yao  na  sikusikia

jina langu.  

Com. Wambua:  Sasa nilikupatia twelve, number twelve?  Nilikupa nambari gani wewe?

Christopher Kitheka:  Hiyo twelve.
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Com. Wambua:  Haya endelea.

Christopher Kitheka:  Kwa jina naitwa Christopher Kitheka, mimi ni mkaaji wa Pumwani.  Ningependa kutoa maoni kuhusu

utawala.   Ningependekeza machief wawe na manaibu wawe wanachaguliwa na wananchi  wale  wa  sehemu  hio.   Kwa  mfano

kama  kuna  nafasi  za  machief,  DC  ama  mkuu  wa  wilaya  anaita  baraza,  kama  anataka  nafasi  ya  machief  wawili  au  watatu,

wananchi  wanachagua  machief  wa  area  yao  kwa  sababu  inaonekana  wakati  mwingine,  mtu  alikuwa  mwizi  Mandera  ama

Kisumu na ana-godfather  yake hapa Nairobi  ni mkubwa kwa ofici fulani.  Anapitia mlango wa nyuma anaandikwa tunaletewa

chief  hapa  na  hatumjui.   Ile  wizi  anarudia  kutunyanyasa  sisi.   Kwa  hivyo  tungependekeza  ya  kwamba  machief  wawe

wanachaguliwa  wale  wako  hapa  area  hii  na  wananchi.   Na  wawe  wanachaguliwa  kwa  mda  wa  miaka  mitano.   Ukifanyia

wananchi vibaya, hao ndio watakutoa.  Hiyo ndio pendekezo la kwanza.

Pendekezo la pili ni kuhusu polisi.   Mimi mwananchi wa kawaida ambaye sina gari,  na yule ako na gari,  sisi wote ni wananchi

wa Kenya.   Ninaonekana  saa  moja,  saa  mbili  polisi  hata  anajua  mimi ni  mkamba,  mkikuyu,  mjaluo,  mimi ni  mwananchi  wa

Kenya,  anakutana na mimi  ananiambia toa kitambulisho.  Na  pengine ananijua sababu  anataka  kitu  kidogo,  na  mwenye  gari

tajiri anapita,  kwa nini asisimamishe  mimi na  asimamishe  mwenye  gari  atumie  usawa?   Kwa  hivyo  ningependekeza  sisi  wote

wananchi wa Kenya mwenye  tajiri  anapita  ana  personal  car,  na  yule  ambaye  hana  gari  tuwekwe  sawa.   Na  polisi  wajue  ni

wananchi wenzetu.  Ni kuajiriwa wameajiriwa kazi na atawacha kazi arudi raia.  Kwa hivyo awache kunyanyansa wananchi.  

Ile ingine ni ningependa kupendekeza ni  kuhusu  wale  watu  ambao  wako  jela  na  rumande.   Sana  sana  wale  wako  rumande.

Serikali  iko  na  pesa  nyingi  sana  ambazo  hazina  kazi,  ambazo  ziko  kwa  mifukoni  ya  matajiri  wale  wako  serikalini.

Ningependekeza  serikali  iajari  mawakili  maalum  wa  kutetea  wale  watu  ambao  hawawezi  kugharamia  kuweka  mawakili  wa

kulipa.  Ndio mtu awe,  wakili anaweza kwenda kumdhamini, atoke  rumande  awe  anaenda  kotini  akiwa  nyumbani,  anasaidia

jamaa yake.

Ile ingine ni mamlaka kuhusu Raisi.   Ningependekeza ya kwamba mtu kama ni mkuu wa polisi  aki-retire,  mkuu  wa  jeshi,  wa

jela,  wa prison,  wa tuseme kampuni ingine ama parastatal  kama ni permanent secretary,  Raisi asiwe na  mamlaka  ya  kuteuwa

huyu mtu tena kwa sababu inaonekana,  ukiwa mkuu wa majeshi una-retire,  meizi mbili tatu,  unasikia wewe ni mwenye kiti wa

parastatal  fulani.  Na  ila kuna mtu ambaye alimaliza shule university na anaweza kufanya  hiyo  kazi  na  hana  kazi.   Kwa  hivyo

naye  Raisi  hapo,  asiwe  na  mamlaka  ya  kuteua  mtu  alikuwa  kwa  kazi  ingine.   Kwa  sababu  inaonekana  ulikuwa  permanent

secretary,  umekula mali ya serikali yote na una tena miezi mbili, tatu unakuwa chairman ama  director  wa  Kenya  Pipeline,  wa

Posta na Simu.  Kwa hivyo hapo naye Katiba iangalie, Tume ya Katiba iangalie.

Ile ingine ni kuhusu masomo.  Serikali iko  na  pesa  sana  na  kila  mwananchi  akinunua  nguo,  anatoa  ushuru.   Kuanzia  nursery

mpaka form four, serikali ingefaa kusomesha mtoto wa shule amalize kutoka nursery mpaka form four,  amalize.  Hapo pengine

pia kama ni university, mzazi atagharamia lakini isiwe  kodi  ya  juu  zaidi.   Iwe  kama  zamani,  sababu  kama  zamani  wakati  wa

Kenyatta kama mimi nilikuwa nalipa school fees nikiwa primary twenty shillings.  Hata nikifukuzwa siendi kwa mzazi.  Nafanya
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kibarua narudi kwa shule, shillingi ishirini.  Wakati  huu ni maelfu na unanunua kitabu.   Wakati  huo tulikuwa tunapewa exercise

book,  ikiisha ninarudisha napewa  ingine,  pencil,  rubber  kila  kitu.   Wakati  huu  unanunua  kila  kitu  na  unatoa  pesa  mingi,  sijui

zinaenda wapi.   Na  usisema wakati  huo watu walikuwa wachache,  sasa  ndio tungefaa kuwa hata tuko kama wazungu.   Kwa

sababu wazungu walienda sisi ndio tumebaki.  Hapo Tume ya Katiba iangalie.  Asanteni sana.

Com. Wambua:  Asante sana.  Jiandikishe hapa tafadhali.  Nambari kumi na tatu.  Ameenda wapi tena?  Thirteen, hapana.   Ni

wewe?  Kumi?  Hapana.  Sasa wewe ulikuwa wapi wewe sasa?   Kumi na tatu ni nani?  Kumi na nne?  Haya tuanze na huyu,

kuja  hapa,  kuja  umalize  huyu  mwenye  kusema  nambari  kumi.   Lakini  tutakupa  dakika  moja  manake  ulisahau.   One  minute

umalize maneno yote kabisa.  Taja jina na uendelee.

Elijah Kihoro:  Kwa hivyo kwa majina yangu naitwa Elijah Kihoro.

Com. Wambua:  Nilimwita Elijah Kihoro.

Elijah Kihoro:  Elijah Kihoro.  Kwa hivyo mambo ambayo ningeweza kupendekeza kuhusu watu wengi wamenena, ni kuhusu

upande tu wa shule.  Kwa sababu upande wa shule tunafinyika sana.  Ukianza kusomesha mtoto kuanzia nursery.

Com. Wambua:  Bwana Kihoro ikiwa jambo limezungumziwa tumeipata.  Kwa hivyo si mda sana kuzungumza kama kumi na

mbili…..(sentence incomplete)

Elijah Kihoro:  Ni kuhusu shule.  Serikali itusomeshe watoto bure.  Pia tena hospitali pia wachukue huduma ile, iwe ni ya bure

ndiposa  mzazi  aweze,  hata  ingalao  siku  moja  kujipima  hata  ka-suit,  kwa  vile  tumekuwa  mambo  yote  ni  mzazi  amechukua,

unaona  watu  wote  wakati  huu,  kila  mtu  anakimbia  kwa  nguo  ya  mtumba.   Mpaka  hata  kununua  hata  siku  moja  ka-suit

uonekane  hata  kama  ukiingia  katika  ofisi,  wewe  ni  mungwana,  unaingia  tu  na  ile  mtumba  kwa  sababu  ya  kuchukua  hali  ya

masomo, hospitali….(sentence incomple)

Com. Wambua:   Ungelipenda tuwe na free education na tuwe na free medical services,  yaani hospitali ziwe bure,  shule ziwe

bure, education kufikia kiwango gani?

Elijah Kihoro:  Education?

Com.  Lethome:  Yes ifikishwe wapi ikiwa free education?  Form four ama standard eight?

Elijah Kihoro:  Form four.
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Com. Wambua:  Form four, haya, jambo la tatu sasa Bwana Kihoro endelea.  Hizo mbili tume-record.

Elijah Kihoro:  Jambo la tatu ni barabara.  Tuweze kutengenezewa barabara,  ziwe za lami, si barabara  ya kupangwa pangwa

mamawe.  Magari zetu baada  ya kutengeneza,  baada  ya siku  tatu  unarudisha  tena  kwa  garage.   Kwa  hivyo  hiyo  shida  tuko

nayo.  Baada ya siku tatu gari imeharibika, magarage pesa inaenda namna hiyo.  Kwa hivyo mabarabara  ichunguzwe sana kwa

upande wetu.  Ni hayo tu.  Mbarikiwe.

Com. Wambua:  Asante sana.  Na ile nambari kumi na nne ako wapi?  Kuja hapa tafadhali.   Taja jina lako na utoe maoni na

ufupishe.  Maneno yawe mafupi kama yametajwa usiharibu wakati kurudia tena, taja tu na uendelee.

Henry Katwira:   Hamjamboni?  Jina langu naitwa Henry Katwira.   Mimi  natoka  hapo  Pumwani.   Ningependa  kuzungumza

kuhusu representation in Parliament.  Uwakilishi katika bunge.  Some areas  utakuta zime  (inaudible) zaidi kuliko areas  zingine

kwa sababu Katiba haijasisitiza kwamba mtu akiwalisha constituency fulani, lazima awe amezaliwa katika hiyo constituency ama

amekaa hapo kiasi cha miaka fulani.  Utakuta kwa mfano kama Nairobi  mtu hutoka mahali popote  akaja  akasimama  na  kule

kwao, kunachaguliwa mbunge, unakuta hiyo area ina wabunge wawili.  Sasa  huyu mbunge wa Nairobi  yeye ndio anatetea  area

ile ametoka iendelee na bado  huyo mbunge amechaguliwa pale anatetea  hiyo area  iendelee,  sasa  unapata hiyo area  inaendelea

zaidi kuliko area nyingine.  Kwa hivyo ningependa Katiba iangalie upande huo.  Libadilishwe as voters.

Uandikishaji wa kura.   Mimi nafikiri kila siku watoto  wanafika miaka kumi na nane.   Watoto  hawafiki miaka kumi na nane ati

siku ile uchaguzi inakaribia,                 (Inaudible) tunaadikisha kura.  Ningependa uandikishaji wa kura                                   

(inaudible) January mpaka December kila mwaka.  Isiwe vile uchaguzi ukokaribu.  

Retirement  age  iwe  mandatory.   Mtu  kwa  mfano  kama  baba  yangu  akifika  miaka  sitini,  ama  mimi  nimefika  miaka  sitini,

naambiwa nita-retire.   Lakini  unakuta  mtu  kama  mbunge  anafika  miaka  sitini  ana-retire,  halafu  anaenda  anachaguliwa  kuwa

bungeni.  Anaendelea mpaka anafika miaka sabini.  Sasa mimi nashindwa retirement age ni kwa watu wa aina gani?

Peoples  power.   Watu  wawe  na  power  ya,  ikiwa  councilor  ama  MP  ameenda  Parliament  amekaa  miaka  mbili  hafanyi

chochote, watu wapewe uwezo kutoa maoni yao na kumtupa nje, hata kama amekaa mwaka mmoja ama miaka mbili kulingana

na vile Katiba itaonelea.

Number five, criminals.   Mtu  ambaye  amechagiwa  na  criminal  charges,  asipewe  kazi  ya  kuwakilisha  watu  ama  kazi  yeyote.

Yeye akisha kuwa criminal bas, mambo yake yaishie pale.   Lakini usipate                           (inaudible)na huku uliiba halafu

unakuja  kuwa  councilor  ama  mbunge,  ama  unaenda  kuchaguliwa  kama  chairman  wa  parastatal.   Na  wewe  umesha  haribu

upande mwingine, umevunja pengine company.  
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Number six ningesema kwa unemployement.  Tungependa employment iwe one man one job.   Isiwe mtu  ni  commissioner  na

yeye ni director wa Kenya Breweries, at the same time ni director  East  African Industries,  at  the same time ni director  General

Motors na kuna watu wengine wanamaliza shule wana qualification wanakosa kazi.  Mtu awe na one man one job.

Basic needs.   Basic needs kama shule, hospitali,  nyumba hizi vitu ziwe ni za free,  ama ziwe ni za bei rahisi sana.   Ili wananchi

waweze kufurahia na kuweza ku-afford hizi vitu.  

Administration:  Mimi  ningeonelea  administration  posts  kama  Chief  na  Assistant  Chiefs  ziwe  abolished.   Hazina  maana  kwa

sababu unakuta area mna-councilor,  mna Members of Parliament na kila mtu.  Halafu sasa  Chief anakosa  kazi yake anaingilia

kazi ya councilor.  Chief anaingilia kazi ya OCS, sasa nashindwa kazi ya Chief ni nini? Ama kazi ya huyu Assistant Chief ni nini?

Ningependa pia government,  government utawala,  iwe ni serikali ya wapi,  kwa wapi  na  ni  ya  watu.   Watu  wawe  na  power.

Ikiwa President amefika miaka sabini, kuna mandatory age ya President aweze kuwa na miaka mingapi?  Kama President  ni 74

years, yeye atawale kipindi kimoja.  Kama President aliingia akiwa na 66 na mandatory age ya retirement ni 74,  huyo President

aweza kutawala vipindi viwili.  Na kama President mandatory age ni 74,  na huyu mtu yuko 78,  79 basi  awe barred  kusimama,

asiwakilishe watu.  Asanteni sana.

Com. Wambua:  Jiandikishe hapo tafadhali.  Asante sana.  Namba kumi na tano.  Nambari  kumi na tano daktari.  Tafadhili uje

na ufupishe maneno.

Mohammed Kassim:   (inaudible)  Jina langu Mohammed Kassim ni mkaaji wa hapa Pumwani.

Injerjection:  Karibia mic kidogo.

Mohammed Kassim:   Haya asante.   Nina pointi tatu bwana commissioner nashukuru kwa kuwa na nafasi  hii,  nawashukuru

nyote  kwa  kupata  nafasi  hii  ya  kueleza  mapendekezo  fulani  kuhusu  Katiba  yetu.   Kitu  cha  muhimu  ambacho  ninataka

kuzungumzia ni vitu vitatu.  Cha  kwanza  ambao  sisi  waislamu  haswa  tunapata  taabu  sana  nchi  yetu  hii.   Jambo  la  kwanza  ni

mis-spelling of names.  Majina yetu kwa mfano kama naitwa Mohammed Kassim kuna spelling yake ya kuandika Mohammed

na ile Kassim ina namna yake ya kuandika vile  vile.   Ni  Kassim.   Wengine  wanaandika   Kasimu,  wanatia  mu si  neno  lakini

huwezi kuandika  Mohammed  Kassim  ile  Kassim  jina  la  pili  ukaandika  Kazzim,  haiandikwi  hivyo.   Labda  kuna              

(inaudible)  au  Pakistan.   Kwa  hiyo  ukienda  kufwata  neno  hili  kusema  libadilishwe,  utakuja  kwa  lawyer  ambaye  serikali

imemsomesha University of Nairobi  mpaka  amekuwa  mwana  sheria,  amepewa  mamlaka  kwenda  kotini  kusimama  mbele  ya

crown ya nchi yetu kuakilisha watu wenye kesi.  Huyu anakutengenezea affidavit.  Karatasi  maalum ambayo inatowa wakikisho

kwamba unamweleza vile taabu zako ni nini.  Anakupa                    (inaudible) serikali kama kubadilisha lile jina liwekwe sawa

sawa kwa hiyo hii karatasi ya affidavit lazima iheshimiwe.  Ikubaliwe kwamba ni ya hakika na ya ukweli kuna mabadiliko fulani
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inataka kufanya.  Kwa hivyo kama ni  neno  limeitwa  Kazzim  na  linasemwa  Kassim,  yule  mpigaji  machini  kama  computor  au

typewriter kawaida au  kwa  mkono  aandike  vile  spelling  ilivyo  bila  kumwangaisha  mwislamu  au  mwananchi  wa  Kenya.   Na

inachukua dakika kumi tu au nusu saa  tu amalize mambo yote sio kumwambia njo  kesho  kutwa,  njoo  wiki  ijayo  kwa  jambo

kama  lile.   Na  neno  hii  ninasema  sio  kwa  waislamu  tu,  hata  ndugu  zetu  wakristu  majina  yao  pia  yanakuwa  misspelled,

yanaandikwa vingine.  Akienda kutaka kubadilish anapata taabu.  Sasa wote hawa wananchi wa  hii nchi, waende wapi majina

yao yana namna mbali mbali?  Kama Okongo lazima utie apostrophy utie ngo, iwe  Okongo  atakataa  yule  mjaluo  atakasirika

ataona wewe umetharau jina lake.  Na lazima tuheshimu majina ya watu yaliowakilisha mila zetu.

Point ya pili haswa ni hiyo ya misspelling ya names lakini ni kuhusu ile change of names.  Sasa  hii ni misspell na hii  ni  change.

Jina  langu  mimi  naitwa  Mwanaisha.   Nimezaliwa  siku  ile  nilipozaliwa  nyumbani  kwetu  wakaniita  Mwanaisha.   Sasa  hii

Mawanaisha nilipopewa jina lile nikaenda darasa la kwanza, nursery.  Nikasoma huko mpaka nikafika darasa la kumi na nne au

la kumi na mbili, form four,  form six.  Sasa  nilipofika kule,  kwa kawaida nchi ingine wanaandika karatasi  fulani, wewe mwaka

huu uta-graduate.  Sasa  jina gani unapenda uchukue katika maisha yako katika certificate yako,  utaitia ndani ya frame uiweke

ukutani,  jina  gani  kuna  jina  lingine  la  kikabila  au  la  kimila  linakaa  pale  katikati?   Sasa  ile  Mwanaisha  siku  hizi  watu  wetu

wanasema hawataki Mwanaisha wanataka Aaisha, ile mwana ni kiswahili.              (inaudible) mwana mtoto Aisha                   

           (inaudible). Sasa  kubadilisha ile mwana ukienda kwa lawyer ukipata affidavit, ukienda kwa Chief, ukipata barua ingine

wazee wanaokaa na kujua jina lako ibadilishwe.  Ipelekwe vile vile inabadilishwa.   Unaandika Aisha ile Mwana iondolewe na

mwislamu au kabila yeyote asizungushe siku kumi na tano.  Ahangaike achukue gari aende huko achukue basi ana mimba mama

ana taabu,  lazima ifanywe kwa siku moja ama masaa machache tu.  Hili  barua  akitoa  kwa  lawyer  affidavit  lazima  ma-lawyer

they have to be respected.  Kwa sababu wamefundishwa na pesa tunazolipa sisi ushuru kwa serikali               (inaudible) hiyo

point ingine ya kubadilisha jina, change of names na kumispelling of names.

Ya tatu ni kuhusu birth certificate.   Hii ndio very very important.   Sote  tunazaliwa hospitali au nyumbani tunaenda kuandikisha

watoto birth certificate yao.   Sasa  mtoto yule akipewa hiyo birth certicifate aitumie  kwenda  shule  primary  school  anakwenda

zake mpaka anamaliza secondary school mpaka anamaliza university.  Sasa siku nyingine hii birth certificate yake hii imefanyiwa

makosa.   Unaambiwa ubebe vitu vyote,  birth certificate ya baba,  ya mama, sijui yako makaratasi  mengine  yote  ubebe  uweze

kupata ID card.   Sasa  hii ID card,  ukipata  vitu  vya  muhimu vinayohitajiwa  vya  baba  na  mama  na  wazee  wako  hapa,  labda

tufanye mfano mmoja.  Wazee  kama  kumi  wakichaguliwa  katika  area  hii  hapa  ambao  wanajulikana,  watoa  hakika  kwamba

mtoto amezaliwa hapa na certificate yake ni hii, na mama yake ndio huyu na baba  yake ndio huyu haijakufa bado,  sasa  ikienda

kwa Chief, Chief akitoa barua ukienda kuchukua affidavit ya lawyer ikipelekwa, hii birth certificate isifanye taabu kwa sababu

kuna siku ya kufa, itakuwa ile  (inaudible)  death certificate.  Ya muhimu kwamba                            (inaudible) mtoto ni yatima,

he is an orphan,  anataka kulipwa pesa,  asaidiwe asomeshwe,  inatakiwa  vitu  hivi  vya  muhimu.   Na  vitu  vyote  hivi  hana,  sasa

utapata ataenda kuhonga watu atengezewe        (inaudible) mambo, makaratasi  ya ovyo ovyo kusudi                (inaudible)

hatutaki mambo hayo.  Tunataka civilized people na sisi watu waafrika ni wazuri, basi tuoneane huruma.  Basi wageni wakiingia

hapa wanaingia kirahisi.                                  (inaudible) ni mzungu                                (inaudible) sasa  ni muhimu kuwepo
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katika mapendekezo yapewe mbele ya serikali kwamba misspelling ya names jamani ni mambo ya kawaida.   Amejua  kupiga

machine ya computer amekosea na akienda             (inaudible) passport  yake,  jina lake,  nitakupa mifano limefanyiwa makosa.

Zahara ndio imetakiwa, Zahra.   Huwezi kuandika Sahara,  ni jangwa lile Sahara  au Sahara.   Na  Isa,  Isa  ni jina utajua ni Jesus

kwa kiswahili, kwa kiharabu,  kwa kislamu kiswahili ni Isa.   Mtu hawezi kuondika Iza halafu  akakataa  ku-change  akasema  si

u-retain hiyo hiyo.  Sasa utamtia yule mtu hali ya taabu, ya masikitiko, kwa hivyo change kwa hili jina Mwana nimetumia kusudi

Mwana.   Kuna  Mwanaidi,  kuna  Mwanahamisi,  Mwanahurowa,  Mwanamombasa,  wana  majina  Mwana.   Sasa  ikiwa  hataki

Mwana  hili,  Aisha  au  Idi  ni  binti  Idi,  basi  andika  hiyo  hiyo.   Iwe  jambo  rahisi  na  akitaka  passport  yake  watu  wahakikishe

kwamba kuna karatasi kama yule mtu passport anataka, ile affidavit kutoka                               (inaudible) basi  akubaliwe.

Kwa ufupi mawazo yangu ni hayo na mapendekezo yangu ni  haya,  nashukuru  kwa  kunipa  nafasi  hii  na  tutaomba  watu  wote

watafaidika                      (inaudible)

Com. Wambua:  Asante sana daktari Kassim.  Jiandikishe hapa tafadhali.  Sorry 

Mohammed Kassim:     (inaudible)  kitu kinachoitwa dual citizenship kuwa mtu anaweza kukubaliwa kuwa na uraia wa nchi

mbili kwa sababu kwa sasa hatukubaliwi.    Hiyo point nzuri sana.   Tena ningependelea,  lea nchi nyingi za duniani wamekubali

kwamba  watu  wawe  na  citizen  mbili.   Hizi  dual  citizenship  ni  nzuri  kwa  kitu  kimoja.   Leo  kuna  international  election,  kuna

mambo makubwa wanahusiana, mikataba mikubwa inakuja, wadhamini wakubwa wanakuja kupiga watu mashindano, kuwapa

mavyakula kufanya kila kitu.  Na ndugu zetu wako, mathousand elfu ngapi wako wanaishi             (inaudible) Ujerumani na kila

mahali.  Serikali hii  ya sasa itakapokuja, iwaulize wale vijana waliokuwa kule nchi za nje, kila mwezi waweke shillingi dollar mia

moja.               (inaudible) serikali ya Kenya na               (inaudible)mwenyewe atie banki.   Dollar mia moja  kwa  mwaka

mmoja atakuwa amefanya dollar elfu moja mia mbili.  Elfu moja mia mbili hizi zitasaidia wanaita foreign income intaingia hapa.

Na wale jamaa wawaruhusu wachukue uraia wa kule.  Kwa sababu wakikaa kule wakifanya kazi watasaidia ndugu zao.   Kwa

nini                                     (inaudible) kwa kichini chini wapitishie watu wengine sijui nchi ingine apeleke jirani aende achukue

huko alete huku, halafu  (inaudible)

Kwa hiyo naamini kuwa na dual citizenship hakuna ubaya wowote.  Kila moja ni loyal na nchi yake na kila moja ni patriotric ya

nchi yake.   Kwa hiyo sithani utatilea watu mashaka kwa sababu wana citizenship mbili, kwa hivyo wakija hapa sijui ni  mhaini

anataka kuifanyia serikali (inaudible)  Serikali ina mkono mrefu.  Serikali inajua mambo chungu nzima.  Wakipatikana sita,  saba

watahukumiwa na kitu kingine hata ukimpata mwanamke, mtoto             (inaudible) usimoe mzungu kwa sababu ukija hapa,

yule mwanamke atakugeuka, ataleta maneno mabaya hapa, atapeleka siri za                                        (inaudible)Hii maneno ya

kawaida, magazeti ukisoma nation, ni kama kawaida tu.  Kwa hiyo naamini mtu                    (inaudible) anataka kuelewa na

Mkenya atamwoa,  amlete hapa,  a-create  mapesa yote yasaidie watu na ni kama kuwa na  citizenship  mbili.   Kwa  hivyo  mke

wako asiwe na citizenship ya uingereza, akija hapa Kenya  (inaudible) maasaini, akae  siku saba,  sita  akichelewa,  ana         

(inaudible).  Hii inakuwa tension.  Kwa hiyo naamini kabisa  tena hii point yangu ilikuwa rohoni mwangu nataka kusema, lakini

nashukuru  bwana  commissioner  akaniuliza  na  mimi  natia  mkazo  kwamba,  lazima  mda  usimalizike,  hii  serikali  inakuja

wawaruhusu jamaa wapate citizen hata nchi za Africa hakuna taabu.   Lakini je,  nchi za ulaya ambapo zina uchumi mkubwa na
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pesa nyingi ziko, lazima wale watoe                    (inaudible) yenye kuisaidia nchi kama shillingi elfu moja mia tano kwa mwaka

ni hela nyingi         (inaudible).  Asante sana.

Com. Wambua:  Daktari  jiandikishe hapo.   Tutamuita yule wa mwisho ambaye alikuwa nambari kumi na sita nafikiria ni Rab

Abdul Aziz.  Yuko.   Ako  wapi?   Ulikuwa  unataka  kutoa  maoni?   Tumemaliza  sasa  manaake,  basi  utatupatia  memorandum

inaonekana  hutaki  kuzungumza.   Basi  ni  kama  tumefikia  mwisho  wa  kikao  hiki.   Manaake  wale  wote  waliojiandikisha,  na

waliokuwa hapa tumewaita na wakatoa maoni yao, na nafikiria hapo mwanzoni tulianza na maombi, kwa hivyo ningelipenda mtu

mmoja atuombee ndio tufunge kikao rasmi.  Lakini kabla hayo,  ningelipenda kwa niaba ya wenzangu Commissioner Lethome

ambaye  ndie  alikuwa  mwenyekiti  wa  kikundi  hiki  cha  macommissioner,  na  yule  mwenzetu  ambaye  yuko  hapa  Commission

Ngithu  Mwigai  kuwashukuru  nyote  waliofika  hapa,  na  wale  wengine  waliosaidia  kupanga  mipango  kuhakikisha  mipango

imefaulu,  nataka  kuwahakikishia  kwamba  maoni  yenu  ambao  mliyatoa  leo,  tutayatia  maanani  wakati  tutakapoanza  kuandika

reporti  yetu.   Na  ikiwa  sheria  haitapinduka  tutarudi  hapa  hapa  kumletea  reporti  ambayo  tutaiandika  halafu  mchunguze  hiyo

reporti  kuhakikisha  ya  kwamba  maoni  ambao  mliyataoa  kweli  yaliwekwa  kwa  reporti.   Kwa  hivyo  ningelipenda  kuwauliza,

mmoja tu aje  atuombee halafu tufunge kikao na mara ya pili, nataka  kuwashukuru  sana  wale  waliofika  hapa  na  wote  ambao

walitoa maoni yao.  Sijui kama commissioner uko na         (inaudible)

Com. Ngithu Mwigai:  Neno moja tu.   Kuna baadhi ya watu wanaona pengine, baada  ya leo ndio mwisho wa kutoa maoni.

Bado unanafasi hasa nyinyi ambao mko hapa Nairobi.   Ofisi za Tume ziko hapa hapa,  Kencom House.   Na  muna mwakilishi

wenu, district coordinator ambaye yuko karibu na nyinyi hapa.   Na  mna wanakamati  wa 3cs  kama Abudl Aziz ni mmoja wao

na nafikiri kuna wengine.  Kuna wanakamati  wengine wa 3cs  ambao wako hapa?  Yule kule nyuma pia ni mmoja katika 3cs.

Nafikiri pia hata yule mama Mugi pia ni katika 3cs  yuko hapa.   Kwa hivyo bado  mna nafasi.   Msiende nyumbani                

(inaudible) ukalele upate wazo nzuri halafu ulibanie, la.   Hakuna nafasi nyingine ya kutoa maoni baada  ya Tume kumaliza  kazi

yake.  Utangoja miaka mingine hamsini au mia moja.  Tumengoja miaka thelathini na tisa kupata fursa hii.  Hatujui nyingine ikija,

bila  shaka  sisi  wengine  hatutakuwapo.   Itakuwa  ni  karne  nyingine.   Sasa  usiende  ukapata  wazo  nzuri  rukia  ukalala  nalo.

Liandike  lifikishe  kwenye  tume  litachukuliwa.   Umefahamu?   Kwa  hivyo  sio  mwisho  wa  kutoa  maoni.   Kesho  tuko  Bahati

Inshalaa.

Com. Wambua:  Kuna mmoja wetu ambaye anaweza kutuongoza kwa maombi.

Maombi:  Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa hekima, mwingi wa ukarimu.  Ee Mwenyezi Mungu tupe uwezo wa kutii

amri zako na kuwa mbali na madhambi.  Nia zetu ziwe safi, upande wako.   Ee Mola twakuomba utupe utulivu na amani katika

nchi yetu na dunia kwa jumla tupe amani.  Ee Mola kila kitu  kinatii  amri  yako,  basi  utulinde  na  utunusuru  na  uturehemu  ewe

mlinzi.  Ewe mwenye nguvu, ewe mwenzi utusaidie.   Ee Mola wetu tunajilinda kwako utuepushie mbali na elimu ambayo haifai

na kwa moya ambao hauogopi, na kwa nafsi ambayo haishibi, na kwa maombi ambayo hayakubaliwi.  Ewe Mola twakuomba

utukeremu kwa mwongozo na msimamo na uziongoze ndimi zetu kutamka maneno sawa na ya hekima.  Zijaze nyoyo zetu kwa
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elimu,  hekima  na  maharifa.   Ee  Mola  twakuomba  matumboni  mwetu  visiingie  vyakula  vya  haramu  na  vishaka,  mikono  yetu

isifanye dhuluma na wizi, na macho yetu yasitazame maovu na yasifanye ziana.  Masikio yetu tunakuomba yasisikie maneno ya

upuuzi na kusema watu.   Ee Mola twakuomba kwa  fadhila  zako  wanazuoni  wetu  wasiwe  na  mapenzi  au  tamaa  ya  dunia  na

watoe  nasaka.   Ewe  Mola  twakuomba  wagonjwa  uwaponyeshe  na  wastarehe  na  waliofariki  dunia  uwahukumu  upole  na

huruma.  Wazee uwaruzuku heshima na utulivu na vijana waelekee kwako na watulie.  Ee Mola twakuomba wanawake uwape

haiba njema na kujihifadhi, matajiri uwape unyenyekevu na moyo wa kutoa.   Maskini  na  fukara  uwape  subira  na  kutosheka.

Ewe Mola  twakuomba  viongozi  uwape  uadilifu  na  huruma.   Ewe  Mola  tupe  mema  katika  dunia  na  (inaudible)  utupe  mema

utuepushe na adhabu ya moto.   Kwa  fadhila  zako  na  rehema  zako  mwenye  kurehemu  zaidi  kuliko  wote,  ametakatika  Mola

mlezi mwenye enzi na  ya  yanayomzulia  na  salamu  juu  ya  mitume  na  sifa  njema  zote  ni  za  Mwenyezi  Mungu  Mola  mlezi  wa

walimwengu wote Amina.

The meeting ended at 6.00 p.m.
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