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The meeting started at 8.30 a.m. with Prof. Idha Salim as the Chair

Prayer 

Hassan:   Habari  zenyu  nyote,  tuombe.   Ewe  Mola  tunakuomba  uweze  kutuhifadhi  wakati  wa  asubuhi  ya  leo,  Mola

tunakuomba  uwezo  kutulinda,  Mola  tunakuomba  uweke  watu  wote  nguvu  watakokuja  mkutano,  tunauliza  ewe  Mola  wa

ulimwengu wote tunakuomba uwezo kuwapa ubaru walio watu watakao kuja kuhudhuria katika hii kikao  chetu  cha  leo,  ewe

Mola pia wewe tunakuomba uweze kutulinda na baada  ya hii kikao yetu uweze kutapa nguvu, uwezo wa kutuokoa  na uweze
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kutuongoza  katika  njia  wa  mwelekeo,  ewe  Mola  wetu.   Ewe  mola  wetu  pia  tunakuomba  pia  uweze  kuwapa  wale  wote

walioweza  kuhudhuria  kikao  uweze  kuwapa  nguvu,  waweze  kujua  kama  kuna  kikao  kama  hiki  ili  wawaze  kufika  hapa  pia

waweze kutoa maoni zao.   Ewe mola tunakuomba hiki kikao  chetu  cha  kurekebisha  Katiba  tunakuomba  uweze  kufanakisha

iwe  na  mafanikio  na  majaliwa  kwa  kila  mwelekeo.   Ewe  Mola  pia  tunakuomba  uweze  kuwalinda  watu  wote  ambao

watahudhuria kikao hiki na waweze watoe maoni yao kwa njia ya usawa,  ewe Mola pia tunakuomba uweze  kutuhifadhi  kwa

muda huo wote.  Kwa jina yako ndio tunaomba uweze kutusaidia.  Amen. 

Prof. Idha Salim:  Asante sana bwana Hassan  kwa  maombi  yako  tumefurahi  sana  kuja  hapa  hivi  leo  kwa  Constituency  ya

Kasarani  kwa  mkutano  wetu  wa  kikao  cha  kwanza  leo  na  kikao  cha  pili  kitakuwa  hapo  kesho  na  tungependa  kwanza

kuwaomba  radhi  kwamba  kimechelewa  kidogo  kuanza  sababu  yake  mitambo  ilibidi  kuwekwa  sawa  tupate  cable  ambayo

itafika  mpake  kule  tupate  stima  ya  kuweza  kutusaidia  kuanzisha  hiki  kikao.  Na  tuanze  kwa  kujuana  kwanza.   Hapa  mimi

ninaitwa Ahmed Idha Salim, mimi ni mwana tume wa commission, na hapa pia ninawenzangu wawili ambao pia ni  wanatume,

kwa  upande  wangu  immediately  hapa  kwa  kushoto  yuko  Com.  Keriako  Tobiko,  na  huko  upande  wake  wa  kushoto  yuko

Com. Kavetsa  Adagala.   Pia hapa tunayo programme officer wetu bwana Samuel Wanjohi,  na pale yuko Martina Odhiambo

na mwenzake mwengine pia anatoka katika ofisi yetu yeye anaanza kufanya kazi na sisi hivi leo asubuhi, ungejijulisha kwa jina

lako unaitwa nani, Esther Mugo.  Pia tunaye mtu anayetusaidia kwa kazi muhimu sana ambaye anaitwa Milicent Musyoka,  na

yeye ni mtalamu wa elimu ya lugha ya mikono kwa sababu ya wale wenzetu ambao hawawezi kufuata yanayosemwa kwa ajili

ya taabu yao ya kutoweza kusikia  na  yuko  moja  wao  hapa  hivi  leo  amekuja  kuhudhuria  na  pia  kutoa  maoni  yake.   Na  pia

ningependa  kusema  kwamba  tunao  muheshimiwa  mbunge  wa  eneo  ya  Kasarani  hapa,  Adolf  Muchiri,  tumefurahi  kuwa

amekuja,  yeye amevaa zaidi ya kofia moja,  yeye ni  mbunge  lakini  pia  ni  mwanachama  ya  ile  kamati  ya  Katiba  ambayo  kazi

yake  ni  kuhamasisha  wanainchi   kuwaelemisha  zaidi  ya  mambo  haya  ya  Katiba  na  kujaribu  kuhakikisha  kwamba  kila

mwananchi katika eneo hili anapata kusikia habari hizi za Katiba na pia anakuja hapa kutoa maoni yake.  Na  ningependa labda

labda  DC,  coordinator  wetu  bwana  Maina  angeunuka  hapa  mbele  na  kuwajulisha  pia  wanakamati  wengine  ambao  yeye

anawajua zaidi kabla ya kuanza.  

Maina:   Asanteni.   Kwa  majina  ninaitwa  Alex  Maina  mimi  ndio  District  Coordinator  eneo  hili  la  Kasarani.   Ningependa

members wa CCC wasimame.  Na tungesema kila mtu jina lake tafadhali.  

(Inaudible)

Maina:  Asanteni.  Na pia tunamuheshiwa, pia ni member wa committee Hon. Adolf Muchiri, pia tuna wale representatives wa

wards ambao tunafanya nao kazi na kamati.  Kama wewe ni representative wa ward,  tafadhali simama.  Munaweza kutuambia

majina yenyu.

(Inaudible)
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Maina:  Pia tuna chief wa area hii na angesimama ili tumuone.  Asante.

Prof. Idha Salim:  Asanteni sana tumefurahi kuwajua nyote na tunafurahi kwamba tuko pamoja katika kazi hii muhimu sana ya

kurekebisha Katiba, hatuna haja ya kueleza mengi leo ni siku ya kupokea maoni yenyu ila kutaja jambo moja au mawili ambayo

ni muhimu kuyataja.   Kwanza ni kwamba hii Katiba  haitaandikwa  na  sisi  kwa  kutoka  kwa  akili  zetu  na  fikira  zetu  sisi  wana

tume.   Katiba  hii  mpya  itaandikwa  kutegemea  maoni  yenu.   Kwa  hivyo,  tungefurahi  leo  kupokea  maoni  hayo  na  njia  ya

kupokea maoni hayo ni njia mbili.  Na  kila moja wenyu atachagua njia yake ambayo angependa kuitumia.  Njia moja ni kutoa

maoni yenyu kutoka  memorandum,  yaani  mushayaandika  maoni,  mumekuja  nayo  tayari  na  mumefikiria  uzuri  na  mukaandika

mukatuletea.   Mtu  au  mwananchi  ambayo  ana  maoni  ilioandikwa  katika  memorandum,  tutampa  dakika  tatu  ili  kutueleza

yaliyomo.  Siku soma memorandum maana itachukua wakati na twataraji wananchi wengi watafika hivi leo.  Kwa hivyo tutakao

hakikisha  kwamba  kila  mmoja  atakayefika  atapata  nafasi  ya  kutoa  maoni  yake.   Kwa  hivyo,  dakika  tatu  kwa  mwananchi

kuwaeleza  yale  yaliyomo,  points  zilizomo,  mapendekezo  yaliyomo,  mapendekezo  yaliyomo,  recommendations  yaliyomo  na

maelezo ambaye yataka yafanywe katika Katiba mpya.  

Yule  ambaye  amekuja  kutoa  maoni  yake  kimdomo  tu,  tutampa  dakika  tano,  sita  hivi.   Na  pia  tungependa  afikirie  yale

atakayosema.   Sana tungependa mapendekezo maana tunajua hali yetu ya  kiuchumi,  tunajua  hali  yetu  ya  kisiasa,  tunajua  hali

yetu ya kisheria na kadhalika na kijamii pia.  Kwa muda hakuna haja ya kueleza,  umetuma hii, tuna taabu ile, toa  tu pendekezo

lako  la  kusulihisha  ile  taabu  tuliyo  nayo.   Ikiwa  mathalamu  una  mambo  ya  kusema  kuhusu  aina  ya  serikali  ambayo  wewe

upendelea kutoa, endelea moja kwa moja, mimi jamani ningependelea serikali ya aina hii.  Bila ya kuwaeleza kwa urefu kwa nini

ulipendelea,  hii  ni  rahi  yako  na  una  haki  ya  kupendelea  na  kupendekeza  jambo  lolote  bila  ya  wasiwasi  kuwa  wengine

watakucheka,  wengine  watakupigia  kelele  au  watu  wengine  watapinga  fikira  hizo.   Kila  moja  wenyu  ana  uhuru  kwa  kutoa

maoni yake.  Na  juu ya njia hizo mbili, mtu anaeza toa maoni yake kwa lugha yeyote,  Kiswahili, Kiingereza, Kikuyu, Kiluo na

kadhalika.   Tunahatibu  kwamba  atakuwako  mtu  hapa  ambaye  ataweza  kutafsiri  maoni  hayo.   Kwa  meno  ya  maelezo  haya

mafupi, sasa tutakwenda moja kwa moja tumekwisha pata watu zaidi ya kumi ambao wamejiandikisha kutoa maoni na hatutaki

kuwachelewesha  zaidi  kungojea  kutoa  maoni  yao  na  tutafuata  ile  ratiba  iliyoko  katika  registration  form.   Yule  anayekuja

kwanza,  atatoa  maoni  yake  kwanza,  na  yule  atakayejiandikisha  kwanza  kabisa  ni  bwana  Gitau  J.  H.  Mwara.  Kwa  hivyo

tutamuita bwana Mwara aje hapa mbele atoe maoni yake na utaanza bwana Mwara kwa kutaja jina lako na kisha utaendelea.

     

Mwara:  Asante  sana  vice  chairman  wa  CRCK  Prof.  Salim.  My  name  is  Gitau  Mwara,  I  am  a  lawyer,  also  a  resident  of

Kasarani, Zimmerman.  So I have a written memorandum which is entitled, ‘Proposals  for Reforms’.  To start  with, I will read

something small here, a quote by a Kenyan,  Koigi Wamwere.  ‘The president  has privatized power  to surface personal  it’, the

president  acts  as  if  what  belongs  to  the  state  is  his.   This  is  why  African  presidents  are  richer  and  more  powerful  than  the

government they lead and I have gone ahead to show that the agitation for constitutional reform at  this particular time in Kenya

is because of the domination of the Kenyan political, economic, social landscape by the president.  So I have given my views on
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how the executive can be reformed to ensure real separation of power and I have also shown how  the impeachment provisions

can  be  strenghthened  by  removal  of  all  the  present  ambiguities,  contradictions  and  mere  impossibility  to  achieve  any

impeachment at all.  I have also highlighted the specific ground on which a motion of impeachment can be brought.  

I  have  also  recommended  that  the  provision  of  the  two  tenures  of  five  years  each  for  any  incoming  president  be  retained,

because through this way the constitutional system is abled to read out bad  presidents  who otherwise use state  power  to retain

political power through hook and crook.  Also I have shown how the legistlature can be strenghthened so that it can be free of

the executive, that is through state extensive, actually repeal of section 58 and 59 of the constitution, so that the constitution can

lay down the parliamentary term without any other institution having power  to dissolve it before the five years  are  over.   I  have

also talked about the independence of Electoral Commission, the Judiciary and how also the powers  to enforce civil repractice

in judicial review should be distributed to the magistrates court  which are  normaly  nearby  in  the  local  divisional  headquarters

where the people are.  I have also given views on the reform of the provincial administration, that is through direct  election of all

the assistant  chiefs, chiefs, DOs,  DCs and PCs,  who could also  be  called  a  provincial  ……..(inaudible)  elected  by  universal

……….(inaudible)  So  that the provincial administration can have legitimate powes and credibility and also be accountable to

the local people who have power to reject it politically.  

I also looked at the local government, which should be given constitutional recognition by including a chapter  you are  finding for

local authorities in  the  constitution.   Also  lastly,  I  have  remarked  that  a  constitutional  cannot  be  able  to  include  all  forms  of

grievances.  So what people  need at  all times are  civil societies to advocate  for their rights.  We need them at  all times strong

farmers  unions  and  associations,  traders,  industrialists,  matatu  owners,  transporters,  women,  youth,  non-governmental

organizations, professionals, fishermen, jua kali,  etc.   We need to see  strong lobby organizations and associations.   At the end

of  the  day  the  policy  of  the  civil  society  groups,  lobbyists,  ………(inaudible)  speaking  up  and  making  demands  upon  the

government  will  ensure  a  culture  of   pluralism,  transparency,  accountability  of  a  good  government  and  good  governance.

Thanks.

Prof. Idha Salim:  Thank you very much bwana Gitau Mwara for your views, you finished just in time.  We have time keeping

on that desk so that people are informed that your time is up so that we can move.  We thank you bwana Gitau Mara.   I  don’t

know whether any of my colleagues has any queries. 

Com. Tobiko:   For  clarification  only.   Thank  you  for  starting  us  off  very  well,  how  will  the  civil  society  be,  what  you  said

should be there, but how should we do it in the constitution.  What would we say in the constitution?

Mwara:  There is in the constitution a bill of right which provides for fundamental rights and freedom of the citizen.  Right now

the present constitution .
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(Interjection:  Inaudible)

Mwaura:  We just been extensively qualified.  Infact what we need are  something a keen to idion of the American approach

where civil repartees  are  just cleared.   Unlike the present  situation where they are  just highlighted and then highly qualified, so

civil societies will be  there by virtue of the freedom of association,  freedom of movement, freedom  of  assembly,  all  these  are

provided in a bill of right which does not qualify this right.  Infact I think that all the qualification in the present  bill of right should

also be extensively removed.  

 Prof. Idha Salim:  Thank you very much once again  bwana  Mwara.   We  have  a  special  request  from  mheshimiwa  bwana

Adolf  Muchiri  ana  jukumu  ingine,  kazi  ingine  ya  kuiendea  na  ningependa  kuwaomba  kumruhusu  atoe  maoni  yake  kabla

hajaendelea na kazi zake nyingine.  Ninafikiria kuna …… Sote tumekubali.  Mheshimiwa karibu utoe maoni yako.  Welcome.

Hon. Adolf Muchiri:  Tommorow  morning  you  will  be  at  Mathare  North,  what  time  will  you  be  there  so  that  I  can  make

proper arrangements, so that you will not be late from here I will go there and leave the amends.  What time will you be there.

Prof. Idha Salim:  That is very kind of you.  We should be there at 8.00 am at the latest.  We are very grateful for your offer to

make arrangements for us there.

Hon:   Adolf  Muchiri:  Thank  you  very  much.   In  the  first  place  I  am  requesting  the  constitutional  review  to  consider  an

amendment  of  section  23.   My  name  is  Hon.  Adolf  Isaac  Muchiri  of  Kasarani.   I  would  like  the  constitutional  review  to

consider amending section 23, one, of the constitution, two, to amend section 25 of the constitution where the president  has the

power to sack civil servants and to extract, to put a clause, to establish a tribunal to be looking at the offences committed by the

civil servants before their services are  terminated.   I  would  also  like  the  constitution  review  to  look  into  the  elections  of  the

president.   The president  should name the candidate  with  whom  he  is  going  to  run  the  election  with  and  he  should  also,  the

constitution should also state after the election, the next date of the coming elections.   

Two, there are a lot of wide campaigns in this country for the creation of two vice presidents and a prime minister.  I  would like

the constitutional review to put into consideration that the cost,  cost  creating these three offices would be born by the common

man and the question should be,  why should the common man bear  the cost,  we should remain with the current position,  one

president with a vice president and the power the government is.  I should also like to say about  the issue of the election of the

president.   The  president  should  be,  the  proposal  is  that  we  remain  as  we  are,  to  reduce  the  cost  from  the  common  man

because it is the tax payer  who is going to bear  to have two.   I should also say that we should have a  constitution  where  the

president  is  elected,  ministers  are  nominated  by  the  president,  but  they  are  subject  to  impeachment  by  the  members  of

parliament.   Members  of  parliament  should  be  a  minister  appointed  by  the  president,  they  should  be  nominated  outside

parliament.  The other issue here is,  I  would like to request  the commission to put look into all the appointees  of the president
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should be subject  to being elected by the parliament through the people  the people  in their respective constitutions.   We have

got, by doing so we shall have the proper officers in the government.  

I should also request the constitution to look into this country being aware of their state.  We have visited several other countries

of late, and we have come to realize that those countries where they are  aware  of their state,  there are  no slums, they are  not

poor people, disabled people are  being looked after,  there is no reason as  to why this country cannot be  aware  of their state.

The other issue to end up this, is that the issue of arresting people  in this country,  robbery suspects  from section  296,  II,  has

gone beyond.   Young people  have been arrested  all over the country,  they are  now in police  cells.   It  takes  14  days  for  the

police to establish them, it should be reduced 48 hours.   Currently we have proper  means of communication, where the police

can communicate from all  over  other  parts  of  the  country  and  have  the  proper  information.   The  other  issue  that  should  be

looked into; one a person has been charged in a court of law and he is acquitted by the court, he should be compensated simply

because he was charged by the state  and the state  ought to have established that they have a primerger case  before  they  are

taken to go to court.  What is currently happening is that the police are restricting our course as a commission of inquiry.

And finally, there should be a clause in our new constitution, that if person has acquired property  through fraudulent  mean  by

virtue of his office, that property  should be profited by the state  and we should give the director  of corruption a lot of powers

and he should be protected by the constitution.  That is what all I wish to say.  Thank you. 

(clapping)

Prof. Idha Salim:  Thank you very much Hon Muchiri. Com. Adgala:  Okay, you have given us quite abit  on government and

running mate calender, ECK should it have a calender, the Electoral Commission.

Hon. Adolf Muchiri:  Yes, it should have a calender 

Com. Adagala:  And bunge

Hon. Adolf Muchiri:  All to have a calender.

Prof. Idha Salim:  Thank you muheshimiwa, we can at  least  now release you to attend to other matters and once again thank

you for your effort to prepare things for us for tomorrow morning.  Asante sana.  

And now we call upon bwana Mwaura Lakiere,  karibu.   Our friend will use sign language to give his  views  and  Milicent  will

help translate that for us.

Lakiere Mwaura (interpreted):  My name is Lakiere Mwaura,  I come from Githurai 45,  I am student for computer college

here.   I  am 20 years  old.   I  wanted  to  talk  something  little  about  deaf  people  especially  in  the  court  and  in  connection  with
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police.   Many  a  times  we  are  caught  by  the  police  and  we  are  kept  for  a  long  time  before  we  are  given  assitance  of  an

interpreter.  So we need this to be  put in the law.  You come a place to hospitals and other institutions, we need to be  finding

sign language interpreters  there.   Sometimes  also  we  find  that  police  suspect  a  person  to  be  a  victim  of  something  that  was

happening in the street  and then you are told to stop and because you are deaf you don’t stop, sometimes they can confuse and

shoot you.  So we need to have a law to protect if that happens.  

The other thing is on information.  Deaf people have no access to information, we need to have an opportunity to have captions

in the TV, in sign language interpreters.   Same apply to other  public amenities, venues.   When it comes to the parliament,  you

find that there is no parliamentary representative for us persons with disabilities.  I have finished.  

Com. Adagala:  Are you aware of Hon. Sinyo? 

Lakiere (Interpreter):  He is saying he is aware of Hon. Sinyo. 

Com: Adagala:  But he has said they have no representation, how he like the presentation in parliament?

Lakiere (interpreter):  We have a member of parliament who is blind, yes, but we need a parliamentary seat  for persons  with

disability to represent issues of the day for the blind like that.

Com. Tobiko: To see him giving specific recommendation, as to how to make the, he is able to identify or recognize the deaf at

a distance?  

Lakiere (interpreter):  If the police shout and tells the person to stop and he doesn’t stop,  when they need to ……………

they need to call the person and if he doesn’t respond to the call, then they need to follow him up.

Com. Tobiko:  Can there be  some identifying marks or  whatever or  signals, am still trying to think or  some part  or  something

you can wear authetic …….. or something?

Lakiere  (interpreter):   He is saying that there is no more can a deaf person to tell you deaf like himself, but  the  police  can

stop them and ask for the identification card of persons with deafness.  They have the ID for deaf persons. 

Com. Adagala:  Still on bunge, the disabilities people  are  about,  10% of the Kenyan population.   Would he want this kind of

percentage in bunge or just there should be….. and should they be elected?

Lakiere  (interpreter):   I  would like to have a representative,  in the parliament for the deaf persons,  a representative for the
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physically handicapped like that in terms of their disabilities.  The government to appoint.

Prof. Idha Salim Thank you very much bwana Lakiere Mwaura, for you views.  We should just point out that the commission

has the mandate among many other mandates to make sure a marginalized groups like the deaf  and  other  disables  have  their

needs and rights and other matters that will make them to be part and parcel of society taking into consideration when we come

to write the new constitution.  We move on now and ask Mr. Paul Opondo to come forward and gives us views.

Paul Opondo:  Thank you very much Commissioners.   The views I will give you are  not my views but are  views I recovered

from Roysambu ward, since I am one of Civic Education Providers of that area.  The views are divided into two parts,  first part

are the views of children in that area and second was the views of the others  of that area  whom we talked to.   I  have sufficient

copies which are going to save you a lot of writing in case you may need them, Commissioners.

Prof. Idha Salim: Bwana Opondo you said something about  coming forward with views or  abuse of other  people,  you are  a

civic education provider, how did you gather those views, is it under some kind of advice from someone that is official. 

Paul Opondo:  We talked to the people of the area, we visited schools in the area, children schools and we talked to them and

then as we talked they gave us their views, which I am going to present to you.

Prof. Idha Salim: That is commendable work that you show an interest in going round and collecting the views, but ideally, we

would have liked individuals to present their own views.  So a group of children coming forward and speak  for themselves and

so on and so forth.

Com. Tobiko:  It  was not possible to do that because  they are  in the school right now and I could not get  the  permission  on

behalf of their parents or the headmaster to bring them over here.  Can you then, to ask  you to kindly just give your own views

other than giving the views of others,  because  unless you have a note of any group,  say children or  other  adults asking you to

speak for them, we are in a difficult position to receive views from one person on behalf of many others.  In other words really it

is not the right way of presentation of views. One can come and present the views of say his organization, his NGO,  maendeleo

ya wanawake,  or  somebody,  the local maendeleo ya wanawake lady can come and give those views.  But when it  comes  to

civic education provider like yourself, we can only receive your own views on behalf of yourself.

Paul Opondo:  I was not prepared to do that but I have got very limited views I can give of my own.  

Prof. Idha Salim: You are most welcome to give them.  Having being a civic eduction provider, I am sure you are aware of the

issues and the questions.  You had the red book, so would be very happy to receive your personal views, if you don’t mind. 

9



Paul Opondo:  They were not mine but I can give one or two points.      

No,  you can give those as  your views, on children or  adults,  whatever you feel  needs  to  be  done  for  children,  you  can  take

them as  your  views  on  the  welfare  of  children  or  whatever.   But  one  second,  I  think  Com.  Adagala  wants  to  clarify  the

(inaudible).

Com. Adagala:  We are very grateful, but fifty years from now, when the analysts of the,  even during the national constitutional

conference or any other time, someone can ask but this one who was he representating,  because  if you are  representing people

they should elect you to do it or they should appoint, but it is not really your mandate to collect views, if you have gone around

and you have heard views, it means that you are educating yourself also.   So  give them us your views, you were educating and

being educated.    

Prof. Idha Salim:  If I was, I was also educated.  

Paul Opondo:  The children said that it should be made an offence of the constitution for children who are  not being taken to

school,  they should be allowed to go to school from the  age  of  five.   Children  should  not  be  taken  to  war  as  is  the  case  in

Somali, Sudan land Liberia.   Children must be  allowed to say what is right, children need  freedom  to  worship  but  not  to  get

worship.  Children must have right to food, if parents cannot provide the food, the government should do so.   Children must be

protected against sexual abuse,  that is they should be protected  against rape,  they should be protected  against early marriage,

and if you are  married off early,  the parents  who caused them to be married and as  well as  those who marry them should  be

punished according to the law.  Circumcision of girls should be stopped.  

Children must have access to good health that is:

a) When they are sick they must be taken to hospital.  In some section in Kenya, sick people are not taken to hospital but they

are taken to church for prayers.  That should not be the case with children.  Hospitals and doctors  who refuse with children

medical care for luck of money must be taken to court and be punished accordingly (according to the law).

b) Children should get free drugs for their treatment.  

c) Children should not be arrested and taken to a police station for any offence.

d) Children must be given good,  clean clothes.   Government should give street  children clothes,  blankets  and food.   Children

must live in good houses which are not leaking, like paper houses.  That is the end for the section of the children.  

Then  I  come  to  the  other  section  where  dealing  with  presidential  candidates.   One  point  on  presindential  candidate,  the

president should be a graduate, we don’t specify which degree he should have but perhaps  political scientist suspected to be  a

successful man or woman of good moral behaviour.   The constitution provides for 25% of votes which you must earn within a

province.  We propose that instead of only a province, it should also apply to grassroot  elections,  they must have at  least  25%
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of the votes cast.  

Interjection:  In addition to the 25%. 

Paul Opondo:  All grassroots election must earn 25% minimum.  In case  of a post  of a president  falling vacant,  the speaker  of

national assembly must be  an automatic choice to act,  to carry the functions of the president,  and while he is doing so for  the

first term, he should be barred  from contesting a parliamentary seat.   He should be allowed at  second term of the parliament.

On Electoral Commission, I propose  that they should not be  appointed by the president  but by an independent  and  in  partial

body.   Of  the  Judiciary,  I  propose  that  inmates  be  allowed  to  vote,  and  as  they  do  so,  they  must  be  witnessed  by

representatives of parliamentary seats, parliamentary parties participating in the elections.

My time is over but a few points on civil servants and use of GK vehicles.

Prof: Idha Salim:  Very quickly, just points.

Paul Opondo:  The civil servants should not be  allowed to vote as  their votes can be compromised,  they cannot vote against

their bosses.  Voter registration should be a continous process  and the voter  registrar  should go to schools and register eligible

voters.  Traffic police when they……..  they should not have pockets  in their uniforms. (laughter) I hope members know why.

Can  they  have  shoes,  because  shoes  do  not  have  pockets.   Identification  numbers  should  be  printed  in  bold  and  clear

characters and should not be covered at all by any clothing while they are on duty for the purpose of identification.  

That is all, the rest you will see the details in the papers.  Thank you.

Com.  Adagala: Thank  you  very  much  Paul,  if  we  have  secret  ballot,  why  should’nt  civil  servants  vote?   It  is  a  matter  of

conscience.

Paul  Opondo:  It  is  believed  that  civil  servants  cannot  vote  against  their  bosses,  because  if  I  am  going  to  vote  against  my

superior, likely the consequences can be very adversity in case he comes out.

Com. Adagala:  But a person who is standing, is no longer a superior  of a civil servant.   You see,  what I am saying, this is a

matter of conscience and it would be taking away the right of very many people  if they cannot vote.   This means also sweeper,

isn’t it?  The PS, the deputy all that and if it is a secret ballot, how will anybody know who I have voted for.

Paul Opondo:  One time you had voting by queing and you could not fail to notice who is voting for you and who is not.   A

leader might, when it is possible you know he can change the law, and next time you go by queing and then if I see  someone we

are going to queue against him, chances are if he comes to power I loose my job.
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Com. Adagala:  Okay now, that is in the past.  

Paul Opondo:  It might be revived.

Com. Adagala:  So you are not against civil servants voting but the form of voting.

Paul Opondo:  I guess the form of voting.  I’m saying the form of voting yes.

Com. Adagala:  You see, what we want is positive proposals  and proposals  are  positive,  so if you say they should not vote,

now you are talking about the form of…….

Paul Opondo:  If the system is such that they can be identified, we make them perhaps  suffer in the new course in provision of

their duties or lose their jobs because they voted against their superiors.

Com. Adagala:  What can we do to strengthen their right to vote.

Opondo:  Perhaps so.

Com. Adagala:  I am asking you.

Opondo:  I am suggesting so.

Com. Adagala:  That what?

Opondo:  You strengthen their right to vote.

Com. Adagala:  By? 

Opondo:  By making them not punishable in case they vote against their superior.  

Com. Adagala:  No, but it is the system of voting you are talking about.  Which is the best system for them, you have to say it,

I can’t write words I think, I can only write what you say.

Opondo:  I have no immediate answer to that.
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Com. Tobiko:  Bwana Paul Opondo, one clarification needed here, did you say the children should not be  taken to church by

their parents.

Opondo:  No, I said that they should be allowed to go to church to worship but not to devil worship.

Com. Tobiko:  Okay, Thank you.

Prof. Idha Salim:  Thank you very much bwana Opondo.

Paul Opondo:  There is a commission which was instituted by the president  the results of that commission, the results  of  that

commission have not been made complete to us so we have not read it,  but its case  is known that a  church is practicing devil

worship,  I  think  my view  is  that  they  should  be  banned  from  practicing  devil  worship  in  Kenya,  like  it  is  an  offence  for  a

Christian  to  worship  in  Afaghanistan,  we  should  also  make  it  an  offence  for  other  worshippers  who  will  devil  worship,  we

should not devel worship.  They are not allowed to worship as Christians in Afaghanistan. 

Prof. Idha Salim:  Because of.

Paul Opondo: They practice Islam

Prof. Idha Salim:  If they worship Islam it means that they are worshipping the devil.

Paul Opondo: Not that they worship the devil, those people recognize Islam but not Christianity.  

Prof. Idha Salim:  Thank you.  I take those are actually the views of children, because you said you are  representing the views

of children, it seems to be very sophisticated children

Paul Opondo:  I think for …….of recognition by the Commission will be taken as my views.

Prof. Idha Salim:  Shall we move on.  Bwana John Irungu Chege.

John Chege:  Asante sana.  Chief, Githurai location.  Mimi ninaona sina mengi ya kusema, ni kuwa welcome hapa,  na musikie

muko nyumbani, na pengine iko ya la kutoa sawa sawa.   Ile kitu ningesema, ni mambo hii power  iliondolewa ya  Chief’s  Act.

Ningependa hiyo power iliyoondolewa, irudishwe kwa sababu kazi imekuwa na nguvu zaidi kwa sababu hata ukienda uwambie

mtu anasema, hii hapana ile machiefu wa mbeleni, na mamlaka ya machief yameondolewa.   Kwa hivyo mimi ningesema ili kazi

iwe sawa, ile power iliondolewa irudishwe, ya Chief’s Act.
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Kutoka  hapo,  hii  mambo  ya  appointment  ya  civil  servant  ningependelea  iendelee  namna  hiyo,  wawe  appointed  by  the

government.   Kwa sababu ikisemekana tutakuwa tukifanya kazi,  tuwe tunashauriwa na raia kama councilor,  watu  watakuwa

wanakuchezea sana watasema, mwaka ingine hutafanya kazi kwa sababu ninataka ufanye hii na hii.  Kwa hivyo ningesema vile

inaendelea, provincial administration wawe appointment by the government ili kazi iwe sawa sawa.  I have no others to say.

 

Interjection:  Inaudible

John Chege:  Nilionelea kama ilivyopunguzwa kwa sababu ya multi-party vile iliingia mambo ikakuwa siasa mingi.  Sasa  ndio

ninafikiri iendelee namna hiyo.  

Com. Adagala:  Ubaya gani mtu kukuuliza kwa sababu nimekuchagua ufanye hivi, nimeandika maoni yako.

John Chege:  Ndio mimi ninasema namna hiyo kwa sababu tuseme kama kwamba ni kazi yangu na mimi nakuta mtu anafanya

makosa, sindio, anataka aendelee kufanya makosa kwa sababu nikuzuia yeye, ataniambia sitarudisha tena.  Kwa hivyo ninataka

kama ni hiyo act yangu ninatumia kazi yangu bila …… tena.

Com. Adagala:  Mr.  Chief,  umetuambia machache sana,  unaweza kutuambia  aje  kuhusu  security  kwa  sababu  una  mamlaka

hapo.

John  Chege:   Mambo  ya  security,  kama  itawezekana,  kama  ni  tuseme  kama  ni  within  the  division,  kama  ni  ….provincial

administration gari ya ni moja na ikiwa every location tuko na Land Rover,  hata kama kazi ikitokea,  tutakuwa  tunafanya  kazi

sawa sawa,  lakini saa  ingine tunashindwa kwa sababu hakuna magari ya kutosha.   Kwa hivyo, mimi ninaonelea turecommend

hapa every location tuwe na gari yetu kama ya mobile yakufanya patrol na security itakuwa sawa sawa.

Interjection:  (inaudible)

Com.  Adagala:  Wainainchi  kwa  hizi  hearings  tunachukua,  wanalalamika  sana  kuhusu  security.   Insecurity  inatokea  wapi?

Ninataka kukuuliza tu, kwa sababu unasema tukiwa na patrol, wao wanalalamika, wana insecurity ni kama kuna kitu kinatokea

mahali pengine kikuja kwao.

John Chege:  Vile insecurity iko, shida ndio iko mingi na mimi ndio niko hapa, me as the Chief of the officers, kama hatushikani

na public, kama ni yule mtu anajua iko wakora wanakuja kwako, watu waningia na anajua hawa watu wako na bunduki na kila

kitu, ……..  hizi wanatuambia watu fulani wameingia area  yetu na  wako  na  hii  na  hii,  tunaweza.   Lakini  inaonekana  kwamba

public wanaachia maofficers mambo ya security.  
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Com. Adagala: Pendekezo hapo.

John  Chege:   Pendekezo  yangu  ni  kusomesha  raia,  vile  tunaweza  shikana  ata  yeye  awe  wa  ………..(inaudible)  na  kazi

itakuwa sawa sawa. 

Prof. Idha Salim:  Asante Chief John Chege kwa maoni yako.  Na sasa  ningependa kuwaomba ruhusa ni waruhusu wanafunzi

wa wanne wa Kenyatta University watoe maoni, lakini moja tu ndio atatoa  maoni kwa niaba ya wenzake na sababu ya kutaka

kuwaruhusu ni kuwapa nafasi wa rudi university waweze kuendelea na mafunzo yao hivi leo.  Munaweza  

…………………..

on days they  consider  holy.   Especially  the  sabath  day,  Saturday.   So  despite  the  efforts  of  learning  institutions  to  promote

requisition  of  knowledge  this  restriction  of  somebody’s  freedom  of  worship  as  a  policy  concerning  religious  liberty  is  not

legitimate.   So  we  propose,  one,  that  we  should  have  religious  freedom,  especially  during  holidays  of  worship  especially

Saturday guaranted to all students not just KU only.  Secondly,  there  is  a  proposal  which  has  been  worked  out  as  a  model

which has been very useful in KU,  the hiring of chaplains to take  care  of the various religious  groups.   The  chaplain  is,  apart

from being a faithful spiritual leader, is also a member of the teaching fraternity is also a lecturer.  

So all the faith groups,  like right now the medium set  groups,  Muslims, Christian Unions, SDA, they all have chaplains in KU.

We propose that this model be adopted by the other universities through legislation that is with this commission.  We ………..

of justice to accept  students to grow up upright and people  of integrity in the  society  without  a  driver,  that  is  the  chaplain  to

guide, this should be even in high schools.  Now, when it comes to national functions, religious leaders  to national functions, we

hereby foresee a situation where an election is held on a Saturday and people want to exercise their rights, it is held maybe on a

Sunday and they want to exercise their rights.  So  I take  caution that minority groups,  religious groups should be taken of,  so

we propose that there should be no election on the recognized days of worship,  any other day,  I believe that Friday,  Saturday

and Sunday will not be appropriate.  And if possible, that is personal now, that it be  declared that on an election day should be

a holiday for everybody to go exercise and not to be restricted by work. 

We also actually got for the independence of the Judiciary from many quarters,  be  it the executive or  any other quarters.   So

that the core should be fair enough towards justice as demands especially students who are seeking legal redress.   In a situation

you  find  that  the  constitution  should  provide  for  a  situation  where  a  student  without  intimidation  can  be  able  to  seek  legal

redress.   This should be in the universities or  it has  been  found  that  some  universities  …….  exercising  so  much  powers  that

some students rights to exercising so much powers  that some students  rights  to  redress  have  been  infringed  and  we  say  that

each student should be accorded an opportunity to exercise his or her universal sacred without issuing without other  rights being
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intrudible.  Being the legal technicians, I would also propose  personally now, that something be done about  the disadvantaged

groups like students who are  seeking legal redress,  why don’t you have the state  funding such people  who are  disadvantaged,

why don’t we have that.  I will think that as personal opinion, legal fees can be abit  an ependement to justice.   ……. to religion

and  many  other  things  which  we  have  in  this  document.   I  am  not  going  to  read  everything,  we  had  agreed  that  the  new

constitution should protect  men and women in their individual or  collective search for truth.  Intellectual freedom is one  of  the

things which can make an economy have a boost  if we don’t have that protection from men and women in  their  individual  or

collective and search for the truth in whatever way it is.  That freedom should be guaranteed, protected from external sources  of

……piracy.  

Finally let me just put proposals as  they are.   That the secular and the sacred  should be separated,  fine, that those powers  we

should not have,  the ones the state  muzzling  the  religions  and  religions  should  not  be  able  to  interfere  to  seek  to  control  the

Kenya secular state.   There should be no work place discrimination, no person should be discriminated because  of his or  her

religion that because I am a Muslim, I am a Seventh Day Adventist but I am discriminated upon.   Lastly, matters of conscience,

the  majority  should  not  be  allowed  to  suppress  the  minority  and  the  region  of  every  man  must  be  left  to  conviction  and

conscience of every man.  Thank you and let us make our proposals and our presentation.

Com. Adagala:  Asante sana.   How  do  you  see  our  work  week,  because  you  have  told  us  the  that  days  should  be……..

(inaudible)

Moses:   For elections 

Com. Adagala:  No, no. The working week.  

Moses Obiao:  I would say that the five days working week is acceptable so far.  There is no dispute about that.

Com. Adagala:  From whom?

Moses:   I don’t dispute the fact that people are working for five days in Kenya is recognized.     

Com. Adagala:  Okay, which five days?

Moses:   There is Monday upto Friday.

Com. Adagala:  There are people who have Friday as a holy day.
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Moses:   Yes,  they have not complained. (laughter)  When they complain you attest  your complaints.   And  in  Kenya  society

agreeing with their complaints may  …….. to be accepted.

Com. Adagala:  Why don’t have a Seventh Day Adventist  can work on Sunday,  why cant’t we have a sixth day work week

and people choose the six days?

Moses:   Well, there is Seventh Day Adventist by divine authority are found in that holy book, no place where Sunday is a holy

day or Friday is a holy day.  I would feel that maybe matters of spiritual matters of that kind might go into the Bible.

Com. Adagala:   No,  I’m just saying Seventh Day Adventist  saying that they can work on Sunday.   Why can’t they have six

working days which start with Sunday upto Friday.  

Moses:   They don’t exist in isolation so they must go to the  universal,  why  for  a  Seventh  Day  Adventist  only,  if  it  is  for  all

Kenyans agreeing.

Com. Adagala:  I think the Muslims work, on Saturday and Sunday, like when we were in North Eastern,  infact the only have

three hours off on Friday.

Moses:   I assure you that Seventh Day Adventist  are  ready to work for those six days,  they do in institutions where they are

allowed, from Sunday to Friday, they do.

Com. Tobiko:  Presently the education is supposed to be free and compulsory for the basic primary school.   Do you have any

views as regards university education?

Moses:   Yes.  I would say that university education should also have the financing from the state  to cater  for the people  who

are disadvantaged in the society so that they don’t be  discriminated because  of their poverty.   And this will only happen if you

put into place measures that can make our economy grow, so the state can finance all this.

Interjection:  inaudible

Moses:   Yes.  They should be financed, fully financed by the government.   HELB has been found but is not giving enough of

this loan.  

Com. Adagala:   You have given us very little, apart  from the rights, on insight into university.  They  should  be  no  longer  be

meritorious support, they should be only for them because if you say for those who cannot afford,  it means that the merit which
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is there,  even if it is for loans then it should not be  there.   I  think you could have given us a little bit more insight on university

education.

Moses:   I  was presenting on behalf of Seventh Adventist  group,  but university education as  it is  right  now,  I  would  say  that

only a third of the ……… students’ money to be  away into the university.  There was  no  dispute  about  financing  all  these  a

third who are there, but we are  saying that the disadvantaged students who would wish to get into other institutions of learning

like the private universities and even higher institutions of learning diploma, should also be financed.  So  state  financing should

take care of the needs of all the students.  I’m talking on this ground because  we mean people  are  not able to acquire a house

just because they are poor.  Right now there is the parallel degree programme, why is it that only the few people who can afford

go for it, what mechanisms do we have to take  care  of those who would wish also to take  up this parallel degree programmes

and they cannot afford it?

Com Adagala:  Paralled degree changed because the government could no longer afford it.   I  would say they could no longer

afford it,  but before that they were giving grands to people  with  up  to  C+.   so  you  need  to  think  about  this  even  if  you  are

presenting for only for SDA, you need to think about universal principles also. 

Moses:   Maybe you allow my colleague to react.

Prof. Idha Salim: Thank you very much Moses Obiao speaking on behalf of your colleagues.  John Mburu Kamau, karibu.

John Kamau:  Thank you very much, vice chairman for the commission, my name is John Mburu Kamau,  I am a residence of

Githurai, I am also a founder member of Githurai Kin’gara Co. Ltd.  My view is about insurance companies.  I am not an expert

about the law, but through my experience,  I have seen the law which is covering the insurance is only for the government and

the insurance companies alone.   For  instance,  whenever the  insurance  is  declared  bankrupt,  all  the  people  who  have  claims,

they are divided or diverted to the insurer and that one should be reviewed in this constitution because  it is making most of the

people  more  poorer  because  the  person  who  has  got  a  claim  divert  the  claim  to  the  person  who  has  been  insured  by  that

company.  Because for instance, when the Kenya National was declared bunkrupt, all the people who had been insured or  their

vehicles have been covered, all the claims were diverted to the complainer or to the owner of the vehicle.  So  this area,  most of

the people their property have been taken and they have been followed by those lawyers complaining that the person who was

insured should pay the person who have been complaining.   In  that  area,  our  law  does  not  cover  the  person  who  has  been

insured according to the land party because the insurance should cover everything.

The  other  issue  is  about  the  person  who  should  be  elected.   Kuhusu  upande  wa  mapendekezo  yangu  ni  kwamba  serikali

ichukue  jukumu  ama  ile  Katiba  itatengenezwa  ichukue  jukumu  yenye  wale  wenye  kampani  ya  insurance  wa  cover  kila  kitu

kuhusu the person who was insured instead of falling the person who had been insured.
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Prof. Idha Salim:   If the company is bankrupt, how can they help the insured when they have no money.

Kamau:   That is the work of the government because  the government never becomes bankrupt.   We  as  the  citizens  are  the

children of the government, and the government should take over everything.

Com. Adagala:  There is something called reinsurer, how does it apply to the insurance (inaudible).

Kamau:  I said I am not an expert  on that area  because  whenever I insure my vehicle or  myself and the company is declared

bunkrupt, I have nothing to gain, all the money I had paid is not refunded to me or it doesn’t help me.  So the law should give a

lot of power to the person who has paid the money for insurance but not the person to be diverted the other way round. 

Com. Tobiko:  When banks are liquidated, then the depositers have some protection to some extend,  some account  in central

bank or something like,do you have some notion of the same thing for insured public?

Kamau:   My view was only  about  we  the  common  man,  whenever  we  insure  our  vehicles  because  it  is  compulsory  to  the

government, your vehicle cannot go on the road without insurance and you have to pay it,  and whenever it makes an accident,

that  insurance  whenever  it  is  bunkrupt,  it  doesn’t  cover  you  or  the  government  does  not  cover  you,  about  the  bank  that  is

another area.  Also about the banks, whenever your money is in the bank, and the bank is said to be bankrupt, it means that the

people who are in power, are the ones who are making those decisions so that the banks should be bankrupt,  no money comes

out  of  the  public  without  the  knowledge  of  the  central  bank.   So  in  that  area,  this  constitution  should  take  care  and  check

everything.

The other view is about  candidates  who  want  to  be  elected  from  local  government  to  parliamentary.   First  of  all,  he  should

declare his wealth and that issue should be brought to the grass root  because  most of them are  very poor,  and whenever they

are elected, within a month or  two months, they buy a vehicle, I don’t know where they get such money.  So you should first

declare your wealth, whether you are a president or an MP so that after getting to the authority, you should work for the people

but not for yourself because  in those 30 years,  we have seen people  like to go to the parliament or  to the civil service,  to the

local government to earn for themselves and that is why we are very poor. 

My view is that no  one  should  be  declared  a  candidate  before  he  gives  his  views  or  his  wealthy  and  be  chopped  from  the

grassroot and the people say.  If it is myself, I will say,I have one house, I have two vehicles, I have two wives and such things.

 

Com. Tobiko:  So, where is our wealth, that is good, very positive.
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Kamau:  You can’t keep money without … a girl cannot love without money, they get money from men.

Prof. Idha Salim: The husband’s wealth.

Kamau. Yes.  You see about us Africans, except now this time, ladies have declared themselves like mother and father, ancient

times there was no such things.  From Islam, from Christianity, a woman should have a husband.

Com. Adagala:  You want us to go to ancient times

Kamau:  No no. The way it has gone we cannot revise it back, let it go that way.

Prof. Idha Salim: Any other last point?

Kamau:   The last point is that our constituency is the poorest  area  and it is the area  where people  have tried to buy land for

themselves and in most cases  the government has not help them to develop them.  So in the constitutions  where  people  have

bought their land, the government should take care about it and give them money to develop the area.   Like our area,  we have

had the land for over 30 years ago, and there is no other development.  We have given roads, we have given public utilities and

the government does not give anything to help us so that we may grow.

Prof. Idha  Salim: So  the  government  money  is  your  money  and  my money  and  their  money  and  the  government  has  very

limited resources.  What about getting loans from banks to develop any land you acquire, isn’t that enough or is there a problem

there instead of expecting the government to help you develop?

Kamau:  About the banks, I don’t want to go deep because you cannot be given money without property or a surety.

Prof. Idha Salim:  But you have land, that is property, that is wealth.

Kamau:   Yes I understand but to get loan from the bank,  you first  have  to  explain  to  them  about  how  you  have  to  use  the

money and what you have done with yours.  I was only directing this issue to the road and schools.   We gave a school here to

City  Council  over  20  years,  it  doesn’t  grow,  but  they  buy  another  land  and  they  build  schools,  they  build  other  things,  but

whenever we give them, they don’t make any promise and we pay the tax for that.

Prof. Idha Salim:  Unless my colleagues have any questions for you.  Thank you very much for your views.  Bwana Mwangi

Ingenja.  He  has  written  memorandum,  is  that  the  gentleman  who  left  his  memorandum  with  us?   Stephen  Kamau.   Points,

recommendations, proposals, please.
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Stephen Kamau:  Asante sana, kwa niaba ya kanisa ningetaka kutoa pendekezo moja,  mbili ama tatu.   Jina langu ni Stephen

Kamau, ikiwa ninawakilisha kaninsa la Catholic church kama vice chairman.  Pendekezo la kwanza, tungeomba Katiba ambayo

tungetarajia iwe huru kabisa kwa kila mwanainchi na  hasa  kwa  sababu  kazi  hatuna,  mtu  akianzisha  kazi  yake  ndogo  ndogo,

anaruhusiwa kuendelea nayo bila kuulizwa maswali na serikali, bora tu awe anapimisha malengo yote ya serikali,  kama ni kuwa

na licence awe nayo lakini sio kuingilia kila wakati, akiulizwa maswali.  Ile lingine ningependekeza hasa raia wawe huru, wakati

wowote wanatembea wasiwe wanaingiliwa na  polisi,  kuulizwa  maswali  umetoka  wapi,  unaenda  wapi,  sababu  polisi  siku  hizi

wamekuwa kama ni maadui wa raia.   Raia wenyewe wakiona polisi  wanaona  kama  ni  adui  yake,  na  katika  magari  ya  polisi

unaona  imeandikwa  utumishi  kwa  wote.   Kwa  hivyo  hilo  jina  walitumie  kikamilifu,  watumikie  raia  na  kama  uko  na  hatia

anakuelezea  sababu  ya  kushika  wewe.   Ile  lingine,  ukifika  katika  police  station,  upelekwe  mahakamani  kabla  ya  kupitisha

masaa  ile  inapendekezwa  na  sheria.   Na  pia  ukifika  police  station,  ukishtakiwa  kama  huna  hatia  unawachiliwa  badala  ya

kuwekwa rumande siku kumi na nne ati unangoja case, afadhali uwe una pewa, unaruhusiwa kwenda nyumbani kama ni siku ya

kesi unaambiwa utakuja siku  fulani,  kuliko  kuwekwa  rumande  na  hujapatwa  na  hatia.   Na  kama  utashtakiwa  na  ukishaingia

katika cell ama umeshtakiwa umepatikana na hatia,  tusiwe tunateswa kama watu hawajulikani  ama  kama  sio  raia  wa  Kenya.

Tuwe tunajisikia tuko katika Kenya na Kenya ni yetu, serikali ni yetu na inatulinda na mali yetu, kwa hivyo tukipendekeza hayo. 

Kama  kanisa  pia,  tungeomba  kuwe  na  uhuru  zaidi  wa  kuabudu,  kama  ni  mkusanyiko  katika  huko  pahali  washirika

wanashirikiana, tusiwe tunaombwa kuona chief ama kumuona nani, tuwe tuko huru kwa sababu machief saa  zingine ukiwa  na

…… fulani lazime upitie kwake, kama linahusu kanisa.  Lakini kama ni mambo ya security tunaruhusiwa kuwaona kwa sababu

tunawahitaji, tuwe tunafanya kazi tukiwa kitu kimoja.  Jambo hilo lingine, kama ni chief ama ni sub-chief, ama ni DO,  turuhusiwe

kama  raia  kwa  sababu  wanatutumikia  tuwe  tunawachagua  ili  wanatutumikia  kwa  hiyo  kazi  tumewapa,  kwa  sababu

wakichaguliwa na serikali anakuja kwa nguvu kumtumikia raia kwa  sababu  amepewa  hiyo  power  kubwa  na  serikali.   Lakini

kama ni mimi nimemchagua, atanitumikia kwa sababu ni mimi nilimpa hiyo kazi.  Sina lingine la kuongezea.

Prof. Idha Salim:  Mwenzangu anauliza ungependa Chiefs peke yake ndio anachaguliwa na wanainchi au wanachama wengine

wa provincial administration labda?

Stephen  Kamau:  Kwa  sub-chief,  chief,  DO,  wote  wawe  wanachaguliwa  isipokuwa  wawe  wanaandikwa  katika  ofisi  ya

serikali zile za juu zaidi.  

Prof. Idha Salim:  Asante sana bwan Stephen. 

…………………..

George  Gitau:    Election  of  MPs.   All  MPs  who  wish  to  be  elected,  must  first  be  nominated  by  parliament.   That  is,  the

parliament should first have that priority, we take this man, he is going out there to stand as an MP.   The parliament should first,

it is safe, be able to defend that such a person is clean so as to give such person to the citizens to elect him.  The third I will talk
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about ownership of farmers organizations.  They should be free and all management should be given to farmers,  ownership and

whatever, nothing political about that, there should be no interferance in politics.  I think those are my major point.

Com. Adagala:   It  is good  if  you  tell  us  some  of  these  things  how,  like  if  you  have  strategies  for  the  poor  or  for  reducing

poverty, because you have thought about these things, that is why we are coming to you.  Otherwise the people in ministries can

just figure out of things, we are coming to you because you have thought about these things and you are  the wearer  of the shoe,

isn’t it?  So tell us even on the strategies and also on how parliamentarians will nominate people  who are  going to stand.   You

know in Kasarani there are about ten people who want to stand and one of them is an MP,  so how will parliament tell us how

parliament select or nominate?

George Gitau:  They should nominate in this way.  When election time arrives, there should be a committee, a kind of a permit

which will recommend people  who are  going to stand in parliamentary seat.  You had asked  about  poverty.   As we know the

economy is in shatters,  it is not doing well, the jobs  are  not  available.   What  I  think  should  be  done,  the  government  should

come  up  with  something  like  giving  young  people  kind  of  loans,  to  start  these  small  jobs  like  Jua  Kali,  like  Maendeleo  ya

Wanawake, those kind of things.

Prof. Idha Salim: Thank you bwana George Gitau for your views.  We move on, we call on Ndung’u Kimani.  

 

Joseph Ndung’u Kimani:  First I am going to talk about  presidential  powers,  they should be strimmed and to my views they

should be divided between the judiciary, the president  himself and the parliament.   The other one is  about  the  bills  which  are

already passed by the parliament,  they should not wait for the president  to sign them before they take  effect.   Because if he is

the one and the parliament has more than 210 MPs who have found that the bill  is  good.   The  Electoral  Commission  should

have security of tenure.   The chairman of the Electoral Commission should not be  appointed by the president,  because  he will

be serving the interest  of the president.   He should be elected by the parliament,  the parliament  should  elect  three  among  the

commissioners.  Also the Judiciary should be independent.  It should be effected by the parliament.  

Interjection:  (Inaudible)

Joseph:   They  should  not  appoint,  they  elect  three  to  the  president,  president  will  appoint  one  among  the  three.   Judiciary

should be independent.  The Chief Justice also should be elected among judges,  three to the president  to appoint  one.   About

the system of the government we have.   We should retain with the executive president,  one vice president,  the  prime  minister

and one vice prime minister, plus the vice president should read the portifolio of the minister for finance.  On security issue.   The

Commissioner of Police should be given security of tenure,  he has no security of tenure.   And unless there is a curfew, police

officers  should  not  arrest  people  before  the  time  indicated  by  a  tribunal  court,  that  is  after  11.00  pm.   Also  we  have  the

Administration  Police,  it  should  be  abolished  to  work  together  with  the  police,  because  whenever  an  Administration  Police
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makes a mistake,  they write a police has done a mistake,  they don’t differentiate.   So  we should have the whole police  force

under  one  commissioner.   Also  the  Director  of  CID  should  have  security  of  tenure  to  avoid  manipulation  by  the  president.

Before elections the president should name his run-mate as  the vice president  to avoid using this as  a tool of campaign.  Local

Authorities should be recognized by the constitution and chief officers should be under the chairman of the Mayors,  they should

not  bar  the  mayors  and  the  others  from  executing  their  work  because  they  have  more  powers,  so  their  powers  should  be

trimmed.     

Finally, about  the land inheritance.  It  is very costly.   Hii inafanya mpaka baba  wa watu akikufa  ama  mzazi  akifa,  ile  kwenda

kotini ndio inherit ile shamba inakufanya uuze part of the shamba ndio uweze kumudu ile gharama ya kotini.   Kuna kitu inaitwa

Kenya  Gazzette.   Wengi  huko  locally  hatuzijui,  na  inakuwa  ni  lazima  uende  huko  kwanza,  ndio  ichapishwe  kwa  Kenya

Gazzette.   Sasa  tunaomba katiba ambayo inaandikwa sasa,  ishugulikie jambo hili sana kwa  sababu,  hii  inaguza  common  man

sana.  Kwa sababu inakubidi kama baba  yako ama mzazi alikufa akakuacha na acre  tano,  itakubidi uuze kipande cha shamba

ndio uende ukabadilishe ile makaratasi ya ofisi.

Com. Adagala:   Asante.   Kwanza  nianze  na  hii  ya  mwisho.   Sasa  unazumgumza  kuhusu  transfer  inheritance.   Na  kwa  nini

usiandikishe, isn’t it possible just to write, ukiandika na pia uweke jina kwa hiyo property au kwa title deed.  It  isn’t? (inaudible)

Umesema presidential powers ziwe stripped, halafu unasema tuwe executive president, unajua stripped nikutoa kabisa. 

Joseph:  Nimesema zipunguzwe (trimmed).  

Com.  Adagala:   Halafu  hii  ya  inheritance,  inaonekana  kuna  sehemu  ya  kijamii,  ya  family,  na  kwa  sababu  hawatimizi  ndio

inaenda kwa serikali.

Com.  Tobiko:   Hii  inheritance,  unaongea  habari  ya  succession,  tunasema  hii  ya  kushtaki  kifo.   Pendekezo  lako  ni  gani,

umeongea  habari  ya  Kenya  Gazette  na  procedure  ni  ndefu  kabisa  sasa  yenyewe  unajaza  makaratasi  nini,  unapeleka  kotini,

gazettment, muda mrefu, objections, vitu kama hivyo, pendekezo ni gani?   

Joseph:  Nilikuwa ninapendekeza hivi.  Kama mzazi amekufa,  na  inakuwa  hiyo  shamba  inabadilishwa  kutoka  kwa  mke  kwa

watoto.   Hii  mambo  ya  kutoka  kwa  mzazi  kama  ni  wa  kiume,  kwanza  ipitie  mzazi  wa  kike  ndio  mzazi  wa  kike  pia  apatie

watoto, ninaomba hiyo iangaliwe katika Katiba, ionekane vile tunaweza kusaidiwa.  Because that is for formality.

Com. Tobiko:  Do you say how it should be applied?

Joseph:  Itoke kwa mzazi kwa watoto. Kama watoto wamepitasha miaka ishirini na moja kwenda juu.  
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Com. Tobiko:  Wako hai, watransfer, wagawe mali kwa watoto wao, wasingoje mpaka siku ile wamekufa.

Joseph:   Na  hiyo nayo  hatuwezi  kuwalazimisha.   Ninasema  sasa  kama  amekufa,  na  hajagawanya  shamba.   Badala  ya  koti

kutuambia itoke kwa mzazi, ipitie kwa ………. Ninapendekeza hivi, iwe ni kutoka kwa mzazi kama watoto  wake wako above

21 years ikuje kwa watoto. 

Com. Tobiko:  Na mzee abakie na nini?

Joseph:   Ninasema amekufa,  na  tumeenda  kotini.   Inakuwa  formality  ya  sasa  ni  itoke  kwa  mzazi  huyo  amekufa  mzee  kwa

sababu wazee ndio wamebeba hizo title deeds, inakuja kwa bibi, bibi anapea watoto.  Hii ina cost a lot of money.

Com. Tobiko:  I  see,  hutaki  bibi  awe  administer,  kuna  watu  wanaitwa  administrator.   Wale  ambao  wanapewa  makaratasi,

jukumu la kumiliki na kuwagawanyia gawanyia, hutaki hiyo?

Joseph:  Unajua hata sasa ukikubali mbele ya mahakama kwamba ange ……..

Com. Adagala:  Sasa  unajua kifo hakijulikani,  hakitangojea mpaka watoto  wa miaka ishirini na moja ndio kifike, sasa  kama

those who are under 21, nini itatokea?

Joseph:  Hiyo, ninapendekeza hivi, yeyote ambaye ako chini ya miaka 21,  title deed  ikitoka pale,  itoke huyo mtoto abebewe

na mama yake, iwe ni yeye na mama yake.  Sasa ndiye mama yake ikikufa inakua easier  kusema hii shamba ilikuwa ni ya huyu

mtoto amebebewa na mama yake.

Com. Adagala:  Sasa hawa wa akina mama hawana chochote?

Joseph:  Huwa wamebebewa na wanaume.  Si uliambiwa hapa ni …… wa wanaume.

Com.  Adagala:   Tusiseme  vitu  kama  hivyo  mbele  ya  tume  kwa  sababu  tume  haina  mtu  ambaye  ni  kitu  kwa  sababu

…….(inaudible) ni kitu. (laughter)  No,  I want to know, kwa sababu mtoto ambaye mama au akiwa baba  amebaki,  analinda

hiyo mali kwa niaba ya watoto, watoto kweli ndio wanarithi.  Na mama pia analinda hiyo mali kwa niaba ya watoto.

Joseph:  Ndio ulewe kabisa vile iko,  shamba inaweza kuwa ni acre  tano kwa mfano, watoto  ni watatu wale ambao wanarithi

mali ya baba  yao na mama, wameagana wamesikizana hata mama hata atabeba  vipande yake kutoka kwa hii  shamba.   Sasa

inagawanyiwa watu wote.  
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Com. Adagala:  Lakini hiyo ni kitu cha mtu kufanya, si na ya nyumbani.

Joseph:  Ninasema ile problem ya koti.   Succession  lazima  uende  kotini,  mtu  akiwa  amekufa,  it  is  a  must.   Ninataka  iende

kotini lakini gharama  ipunguzwe.   Na  wa  recognize  kisheria  hizi  magazeti  zingine,  inchapishwe  kwa  hii  magazeti  ingine  lakini

hawawezi kurecognise hizi magazeti zingine, zile ambazo zinajulikana huko nje.

Prof.  Idha  Salim  Asante  sana  bwana  Ndung’u  Kimani  kwa  maoni  yako.   Daniel  Chege,  anza  majina  na  ninaona  una

memorandum.  So in that case you just highlight the points, proposals, recommendations.

Daniel Chege:   Thank you, the Commission.  My names are  Daniel Chege and I am a Law student at  the Kenya School of

Professional Studies.   My proposals  first go to the Judiciary where I propose  that  the  Chief  Justice  be  appointed  among  the

supreme  judges,  contrary  to  section  61  sub-section  1  on  the  constitution.   On  the  other  hand  that  the  supreme  judges  be

appointed by the Judicial Service Commission which will accordingly be appointed by the law society subject to the approval  of

parliament.  Secondly, I propose  about  the Legislature.  I  propose  that section 4 of the constitution be upheld which provides

for the executive powers  but section 5,  sub-section 2,  sub-clause C and sub-section 5,  sub-clause C which provides that  the

president  be  a  member  of  parliament.   They  repealed.   ……..  I  will  talk  about  the  affirmative  action.   I  propose  that  the

president represents the Kenya society in the capacity and style of a president.  So we don’t need to have the president  being a

member of parliament of a certain constituency. He represents the Kenyan society as the capacity of the president.  

Thirdly,  the  affirmative  action.   It  is  my  proposals  that  at  least  a  quarter  of  the  cabinet,  the  women,  because  they  are  the

motherhood of the society and so disregarding them is an insult to their motherhood and perpetuation of life.  Fourthly, the vice

president.  Contrary to chapter 2, section15, sub-section 2 of the constitution ,  which provides that the president  will and shall

appoint the vice president.   I  propose  that this section be repealed and instead,  the  post  of  the  vice  president  be  an  election

post.  With this I believe we are going to have an automatic condition government and vice president will have voice.  Fifthly, by

providing  that  the  post  of  the  vice  president  be  an  electoral  post  just  as  a  member  of  parliament  may  be  elected  or  as  the

president how he goes through the election.

Interjection:  Inaudible

Daniel  Chege:   It  is my belief that according to the present  arrangement,  we have the multi-partism.  So it follows that even

from the results of the election that we held in 1997, it is a presumption that automatically we are  going have,  if for example the

president is from Kanu, then the vice president will be from DP, thus creating a conditional government where we will be  having

without the runner-up, precisely.  

Sixthly, about the AG, I propose that section 26 of the constitution be revealed.  It is to my proposal that the AG has the power
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to, according to the section, to terminate any case  at  any time before it is determined.   This I believe, was enacted or  inserted

by the colonial masters  with a sinister motive.  I  propose  that this section,  the  power  of  the  AG  be  reduced  and  this  section

which provides that he can terminate any case before it is determined, be reduced.  

Interjection:  Inaudible

Daniel Chege:  There is a sub-section, it should remain but reduced.  He should not have the power to terminate any case. 

Interjection:  Inaudible

Daniel  Chege:   But you see  the section has  three  sub-sections.  Sixth,  Public  Accountability.   It  is  to  our  proposal  that  the

constitution should have a chapter dealing with public accountability of the government of the day and to achieve this, I  propose

that the creation of a legal system be defined by the constitution.  Where the voters  may challenge the Member of  Parliament

him of staying elected to parliament.  

Speaker:  The proposals.

Chege:   I  proposed  that  there  be  a  creation  of  a  record  system  where  the  voters  may  challenge  for  MPs  and  government

officials. 

Interjection:  Inaudible

Chege:  For MPs and government officials.  The civil servants, maybe the PS of the ministries because  we are  the citizens, we

pay tax, so we should have a right to question them as to what they are doing, the activities.

Seven.  I will talk about land.  But I believe that the government is the representative of the people  and we have given them the

mandate to appoint  the civil servants.   So  the right that we have given them, should be extended to us,  calling them through a

conference like this and the government should arrange that we will call these civil servants. 

Prof. Idha Salim: By what percentage of this group of people  or  what percentage of Kenyans should say why this PS should

be removed.    In other  words  you said the PS can also be removed by the people,  he should be recalled,  as  you put it,  how

should  that  be  done  by  the  people,  through  a  referendum,  a  meeting  and  even  if  we  meet  or  hold  the  referendum  what

percentage should decide whether that PS should be named or go.

Chege:  A quorum will make, maybe fifty percentage of persons in the meeting should decide.
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Com. Tobiko:  And the other fifty percent, if you say we should remain, that’s a tie?

Chege: That is a tie?

Com. Tobiko:  So how do you resolve it?

Chege:  I think we should have the Chairman of the meeting  who will have cast the veto vote.

Com. Tobiko:  Alright.

Chege:  It is possible once the government, you know the government has a machinery but if it is unable to use it.   So  if it can

be able to use this machinery, we can achieve this goal because I believe the economy is bad  because  there is no accountability

in this country.  On land, I will talk about land very quickly.  Sorry, I’m almost through.  I propose  that the Constitution provide

for the consolidation of the land law statues which are very many and confusing to the Kenyan society.  

Lastly, I will talk about democracy.  It is to my proposal  and defined opinion that the Constitution will enhance and perpetuate

democracy  through  fair  and  free  elections,  holding  of  elections  at  reasonable  intervals,  observance  of  basic  human  rights,

responsible positions, separation of powers and the rule of law.  And since democracy is in every society is vital, and departure

there from if fatal, believe you me that a society without democracy, is like boon without leading stick.  Thank you.

Prof. Idha Salim:  Asante sana. 

Com. Tobiko:   you talked about  the puny Judges,  that the Chief Justice be  appointed from the puny judges,  puny judges  be

appointed the Judicial Service Commission.  How about the Court of Appeal judges?

Chege:  I think I forgot about that but the same method that we appoint the puny judges should follow the same order.  

Com.. Tobiko:  And the Chief Justice should not be appointed from among the Court of Appeal Judges?

Chege:  You see the puny judges are the majority judges, so it is of my opinion that they should be elected among the majority

judges.

Com. Tobiko:  By the judges themselves?
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Chege:  He should be appointed among the puny judges.

Com. Tobiko:  By whom?

Chege:   By the Judicial Service Commission because  the puny judges are  appointed by the Judicial Service  Commission,  so

when we have the puny judges,  we should elect  them or  appoint  them amongst them by the president.   Because these days in

this current Constitution the president  may wake up one day and elect  or  appoint  anybody he feels that he is suitable  for  that

post.   

Com. Adagala:  Huyo alikuwa wakili kwa wakili wao wawili, wanaelewana kwa vilema.  If a president  is not an MP,  say you

have provided for the runner up to be vice president, what about the other presidential candidates?

Chege:  According to the present arrangement, the presidential candidate who lose are not accounted for.

Com. Adagala:  Now,  affirmative action all over the world is one third.  You wanted to be  one fourth, if you say  affirmative

action, it translates to one third.

Chege:   But the number, if it is a third it is okay but what I am proposing is that I would like to see  affirmative action  in  our

cabinet.  It is a pathetic condition.

Com. Adagala:  But you see I am telling you if you say affirmative action,  universally it is understood to be  one third, but you

want it one fourth, so it is something else.

Chege:  Call it that way, because a third is a minimal number.

Com. Adagala:  Secondly, affirmative action is a not just for women, it is also for other  minority or  disempowered people,  do

you have any thoughts of other people who are disempowered?

Chege:  About disables people I would recommend that we have a representative,  the nominated members of parliament who

are  appointed  by  the  president  should  follow  under  that  category.   We  should  have  at  least  six  nominated  members  of

parliament who are to represent the disabled.

Com. Adagala:  And other minority?

Interjection:  Inaudible
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Prof. Idha Salim:  Thank you very much for your views we call Ngonza Hang’ora,  hayuko.  Tom Owino,  please  raise  your

hand.  Please start with your name.

Tom Owino.   Yangu  nilikuwa  ninataka  kidogo  juu  ya  bankrupt.   Kuna  sheria  ambayo  iko  hapa,  ambayo  kutoa  na  wewe,

anaweza kukushikwa, ukiwa hauna pesa  kwa mfuko, anakwambia ana search wewe,  anakosa  pesa  kwa  mfuko.   Anakuuliza

uko na nini kwa mfuko, ni nini umebaba,  unakuta hauna pesa,  ati kwa  nini  unatembea  bila  pesa.   (laughter)   Sasa  iko  sheria

hapo utafungwa ati huna pesa na hiyo pesa ndio umekosa, na ukenda kotini judge pia anakufunga ati hauna pesa,  unpigwa hata

faini ya shilingi elfu tatu kwa sababu unatembea bila pesa  na hiyo pesa  ndio  umekosa.   Sasa  hiyo  sheria  itolewe  kabisa,  sijui

inaitwa  nini  hapo.   Hiyo  sheria  ambayo  unakuta  mtu,  unakutwa  hauna  pesa  na  unashikwa  na  unapelekwa  kotini  halafu

unafungwa na hiyo pesa ndio huna.

Ya pili, ninataka kuongea juu ya hii traditional liquor, hii pombe ya kienyeji.  Hii pombe ya kienyeji kwetu, mimi hiyo ndio mama

yangu alinisomesha nayo na mimi pia ujuzi nilipata kidogo ama masomo niliopata kidogo,  nimewahi kusaidia wengine pia nayo.

Lakini iko sheria ilikuja hapo ikawa scrapped, ati hii traditional liquor imekuwa abolished,  na hiyo kwetu hiyo ilikuwa source of

income kwa akina mama wetu.  

Prof. Idha Salim:  Mapendekezo yako.

Owino:  Sasa ningependekeza hii traditional liquor irudishwe ili akina mama wetu wawe wakipata  pesa  waleleshe watoto  wetu.

Ya nne, ninataka kuogea juu ya education,  hapa  inasemekana  ati  mtoto  wako  anaweza  kufukuzwa  shule,  ama  mtoto  akipita

huyo  mtoto  ataendelea  na  masomo.   Watoto  wetu  wengi  wanapita,  akienda  kwa  shule,  form  one  unaambiwa  kuja  na  elfu

thelathini.  Na wewe income yako ni ile hakuna, sasa  huyu mtoto wako hawezi iendelea na masomo sasa  yeye anafikisha hapo

hata kama ni std. 8.  Sasa nimependekeza, serikali ije na sheria ingine, mtoto akipita mzuri na ujulikane awe anasomeshwa bila

kuwachwa awe ameanguka amefika hapo.   Kwa sababu ukiwatupa watu wengi wazuri  ambao  wangekuwa  ma  lawyer  kama

nyinyi ama ma Commissioners kama nyinyi na sasa wako nje tu huko wanafuta ma gum huko.

Interjection:  inaudible   

Owino:   Mitihani  ni  darasa  la  eight,  sasa  hapa  eight  mtoto  akianguka  uwaambiwe  sasa  anaenda  secondary  ama  amepita,

umekosa pesa ya kusomesha, si tayari ameanguka hapo na angesomeshwa 

Prof. Idha Salim: Mtihani wowote.

Owino:  Mtihani wowote, aanze na eight, kutoka eight, aingie secondary, awe mtoto amepita mzuri.
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Prof. Idha Salim:  Kutoka one mpaka eight iwe namna gani?

Owino:  Kutoka one mpaka eight hapo hakuna shida sana isipokuwa iko pesa  zingine wanaitishwa kidogo kidogo wanaitishwa

lakini pesa  hizo iwe ni free.   Ndio sasa  hii education yetu ya secondary sana sana inatuumiza  kabisa,  hapo  ndio  sisi  tunaumia

kabisa kabisa.   Ukiwa na watoto  watatu kwa secondary,  ama wawili ama mmoja na wewe income  yako  na  ile  ya  chini  ama

hakuna.

Prof: Idha Salim:  Sasa tufanye nini, tafadhali kwa ajili ya wakati tupe pendekezo lako, shule tumefahamu.

Owino:  Ningependekeza, serikali pia inaweka hii watu, watoto hii wasomeshwe na serikali mpaka wafikishe huko. 

Speaker:  Ulikuwa ushasema. 

Owino:   Ya  mwisho,  ninataka  kuongea  kama  ya  hosipitali.   Hii  hosptiali  yetu  hata  tukikosa  madawa,  hata  saa  hizi  mimi

nikianguka hapa, nikipelekwa hosipitali, mimi siwezi ingizwa hosipitali bila ya pesa.  Mimi ningependekeza nikiwa mgonjwa mimi

ni tibiwe, nisiwe ati ninaitishwa pesa.

Prof. Idha Salim:  Thank you very much Tom Owino. Twamita Saja O. Philip, aitikiea tafadhali.   Please start  with your name.

Is it written of both?  Both, so 3 minutes please.

Dr. Saja Philip:  I  would like to talk about  the presidence and the presidency and the person.  First  and foremost,  we are  all

aware that the Constitution gives us the hopes, the person of the president  and also the office of the president.   When we look

at section 23 ,  of our present  Constitution, we find that the exectutive powers  to the president  lies there,  he is given  that  title,

vast powers.   Now my suggestion is that because  the president  is  given  such  a  vast  power  that   even  makes  people  to  fear

talking about him, these powers  should be trimmed and some of it be  given to the parliament.   For  example,  the the president

actually ……..(inaudible) Chance of criticizing him when something is wrong, either directly or indirectly.

Freedom of speech.   People  should have that but they should not abuse the freedom of speech by abusing the president,  that

should not be there. Well at the moment, the office of the president, is almost everything in this country and we talk of insecurity,

everybody looks up for the  office  of  the  president,  and  you  mention  anything  about  any  ministry,  because  the  power  of  the

president is so vast his hands are seen in every ministry.

Prof: Idha Salim:  Give your proposals, that point has already been made, so what is your second proposal?

Saja:  Each ministry should work independently.  I would like to touch about triblalism.  
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Speaker:  Give the proposals…. (inaudible)

Saja:   The  proposal  is  tribalism  should  not  be  there,  people  should  be  if  when  being  employed,  they  should  be  employed

according  to  the  qualifications  they  have.   They  hold  certificates,  some  degrees  and  all  that.   I’m going  to  harambee  issue.

Harambee should be abolished because  harambee has brought a lot of corruption,  instead the  government  should  take  direct

position in order to help people who are happy.

Education, the present  system of education especially at  the lower level is very useless.   There is nowhere in the whole world

where 8-4-4  has been practiced apart  from Kenya,  this has made people  almost illiterate.  We  have  got  university  graduates

who have come out and yet the look half baked.   I recommend that we go back to the 7-2-3.

Interjection:  Inaudible

Saja:  Canada cannot be compared to Kenya.

Com. Adagala:  But you said nowhere in the world.   

Saja:  Nowhere in the world, those fellas, Dr. Mackay came here to earn.

Com. Adagala:  No we are not criticizing, we are telling you background.

 

Saja:  How do we prove, they can prove that they brought it here, but we cannot prove that they were there.

Lastly, I would like to talk about the recent introduction of herbal medicine, traditional medicine and quacks  activities which the

ministry of health has adopted.  I think we should do away with this sort  of medical practice  whereby we cannot even tell what

type of medicine is being used on our people who are sick.   We sould revert  to the old systems whereby the ministry of health

was providing  medicine in all the hospitals,  if  the  Government  has  to  fail,  in  way  or  another  they  should  not  push  us  or  the

government should not push us  to be treated even with the dubious medine which we don’t know where it comes from.

Prof: Idha Salim:  So are you saying herbal medicine should be banned, what should be done about herbal medicine.

Saja:  Herbal  medicine should only be accepted  after the government has used all the machinery to check and verify that this

particular medicine is good for human consumptions.  It think that is all I have.
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Prof: Idha Salim:  Thank you very much Dr. Saja, we have collected your views.  We haven’t had a lady at  giving her views,

so I would like to call Julia Wanjiru.  Ninamwita mama Julia Wanjiru na ninafikiri atakuja na mwenzake Beatrice Wambui, sawa

kutoa maoni yao,  karibu mama.  Wewe ni wa kwanza leo kutapa maoni ya kina mama.  Kwa hivyo twakukaribisha kwa njia

maalumu.

Julia Wanjiru:  (In vanacular)

Translator:  Habari zenyu.  Nimekuja hapa kwa sababu ya yale shida tumepata tukiwa wamama.  Mimi ninauza mboga hapa

nje,  nimekosa  mahali  ninaweza  kuuzia  mboga  ninaweka  hapa  nje  halafu  City  Council  ikikuja  inambeba  na  mboga  yangu.

Nikiangalie ninaona shida inazidi kuendelea kwetu.  Pendekezo langu ni City Council ituonyeshe mahali tunaweza kuwa tunauzia

mboga zao ndio ikitukuta isiweze kutushika au kutufukuza.    Ya pili ni vijana wale tuko nao, wameletewa pombe inakaa kamba

maji na wanakunywa hovyo hovyo.  Ninapendekeza hiyo pombe imekuja kuharibu vijana ifungwe kabisa,  akiwa  na  bibi  ama

watoto hawawezi enda shule, Ninapendekeza hiyo pombe imalizwe kabisa.  

Interjection:  Anaseme ni pombe gani?

Julia Wanjiru (translator):   Hiyo pombe inaitwa kali kali ama kumi kumi, inaharibu kila mtoto  kabisa  kabisa  hata  wale  wa

miaka kumi hata wa miaka miwili.  Bunge nayo iweze kuongeza vitu vya akina mama ndio waweze kuwa wengi bungeni  ndio

waweze kutusaidia.   Hata tukichaguana, hawaoni watu wa kutusaidia wale wamewachagua.   Wale  tumewachagua  wakipewa

kitu waweze kuja chini kuwaletea wale wamama wazee wako kwa nyumba zikitoka nje.  Sina mengi ni hayo tu.

Prof: Idha Salim:  Thank you very much, asante kwa kututafsiria maoni ya mama Julia Wanjiru.  Joseph Karangu.   Beatrice

Wambui, karibu.

 Beatrice Wambui:  Sasa mimi nikona shida.   Ile taabu mimi niko nayo ni kwa shauri mimi ninaitisha uhuru, lakini kutoka 1963

bado kuona uhuru na macho yangu, bado  kuona hata leo kwa maana mimi ninafanya kazi,  ninapanda kahawa,  na hapana ona

pesa na  kwa  majani  hapana  ona  pesa,  nikawacha  hiyo  kazi.   Sasa  nikaenda  kwa  soko,  nikanunua  mandizi  niende  Githurai,

nikifika  hapa  stage,  council  inataka  pesa  na  hii  mandizi  ni  ndizi  bado  iva.   Haya  nikikuja  kwa  kuuzia,  hapana  iko  pahali  ya

kuuzia, nikauliza hii uhuru ilikuwa ya namna gani na mimi nilikuwa ninafikiri hii uhuru ni kitu muhimu, kitu ya kukaa chini, kitu ya

kukula kila kitu. Iko shida ingine.  

Interjection:  Inaudible

Beatrice:   Uhuru  nilikuwa  ninafikiri  hiyo  kahawa  ndio  uhuru  kwa  maana  ninavuna  hiyo  mavuno  napeleka  huko  halafu  pesa

inakuja.  Hata kama mimi sina kahawa wewe uko nayo, sindio.  
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Interjection:  Inaudible

Beatrice:  Nimefikiri ni ile kitu iko huko kwetu, nikauza, nikaona pesa, lakini kahawa hakuna pesa, majani hapana iko na pesa,

sasa pesa  imekosa kabisa.   Mimi nimekuja kutembea kutafuta pahali  mimi ninaona  chakula,  sindio?   Hapa  council  iko  hapa,

hapana iko pahali ya kuuzia, sasa  mimi ninatafuta uhuru, nikakosa.   Nyumbani hapana iko uhuru, hapa ninakuja hapana iko na

uhuru, nikauliza sasa uzuri wangu ni wapi?  

Prof: Idha Salim:  Mama ungependelea kuonwe kitu gani, ili urisi sasa uhuru uko?

Beatrice:  Uhuru, tupeleke kwa siptali, sasa mimi ni mgonjwa.

Speaker:  (in vernacular)

Beatrice:  Hata siptali ya serikali hakuna dawa, na mimi pia hapana iko na pesa.

Prof: Idha Salim:  Ungefurahi sasa nini ifanywe?

Beatrice:  Nitafute dawa ya siptali, nikiona dawa ya siptali ndio mzuri.

Prof: Idha Salim:  Kitu kingine?

Beatrice:  Kitu kingine ni hii watoto  wetu,  sasa  wewe uko na bar,  unakata licence na mimi nikuja kukunywa hiyo pombe,  na

hiyo pombe mimi ninatoa pesa  nikakupatia halafu askari  anakuja chukua mimi na wewe  unalipa  lincence  na  mimi ninakuja  na

pesa  ukaniuzia hiyo kumi kumi, halafu tukachukuliwa na wewe tukapelekwa polisi,  hakuna mtu ananyan’ganya mwengine.  Ile

mimi  ninashinda  kibarua,  ninakuja  kutafuta  mtoto  wangu  amepelekwa  nini,  amepelekwa  polisi  na  mimi  saa  hiyo  ninakula?

Hapana,  kwa  sababu  maana  ile  ninatafuta  mchana  ninatembea  kwa  polisi  nikaenda  nikachukua  mtoto  wangu  kwa  maana

alikamatwa akikunywa pombe,  sindio?  Sasa  uhuru nikatafuta nikakosa,  hiyo pombe mzuri ikipikwa vizuri kwa maana hakuna

faida.

Prof: Idha Salim:  Mama hiyo ni pombe gani, hiyo ni Tusker au ni gani?

Beatrice:  Kumi kumi.  Ningependelea kumi kumi isimamishwe kabisa, ikae namna hio

Wewe  uko  na  mtoto,  hapana  somesha,  iko  na  bibi  hapana  somesha,  hiyo  ni  kitu  gani?   Au  muchukue  hao  watoto  wote

musomeshe na musaidie hawa wanawake.
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Prof: Idha Salim:  Vipi wanawake watasaidiwa mama? 

Beatrice:  Kusomesha watoto,  kuchugua hiyo mzigo na funga hiyo pombe.   Huyo mwanaume akienda kwa kazi akalete  hiyo

unga, na kama anakwenda kwa pombe iko faida gani, watoto  hapana kula,  mama hapana kula.   Hiyo ifungwe kabisa,  tena hii

dawa ya siptali ilienda wapi na zamani tulikuwa tunaenda kama mtu ni mgonjwa anakwenda siptali akatibiwa akarudi,  sasa  mimi

ninasema nikomgonjwa na hakuna pesa ya kwenda siptali.  Mtoto akigonjeka hakuna pesa ya kwenda siptali.

Prof: Idha Salim:  Asante sana mama.  Sijui kama wenzangu wana kitu cha kukuuliza? Asante,  tumekufahamu sana.   Joseph

Karangu.

Joseph Karangu:   My  name  is  Joseph  Karangu,  DP  organizing  secretary  kutoka  Kahawa  Ward.   I  have  a  few  points  to

make.  Siku ya uchaguzi inatakikana itangazwe miaka miwili kabla ya uchaguzi ndio kila mtu ambaye anataka kuchaguliwa awe

amejipanga.  The chairman wa elections anatakikana kuwa mtu ambaye amechaguliwa na act of parliament lakini sio mtu mmoja

achague ule mtu anasimamia uchaguzi.  We must have free education from std.  one to std.  Eight, mostly in secondary schools,

those people who cannot afford to pay their fee they should be paid for by the government.   The leaders  of labour movement

should be people who are not interested in elective posts but people  who are  not in any way connected in any political parties.

We must have a free health clinic for all Kenyans.   With  regars  to  NSSF,  those  people  who  contribute  to  NSSF  should  be

refunded their money after leaving their place of work after two years  instead of waiting for someone to turn fifty.  The NSSF

contributions should be refunded two years after leaving work.   Ninataka kueleza hivi, mtu ambaye anatoa hizi pesa  za NSSF,

inatakikina, ukisha wacha kazi uwe unarudushiwa pesa  zako baada  ya  miaka  miwili  badala  ya  ile  miaka  hamsini  kwa  vile  hii

miaka hamsini wengine hawaendi kuchua ile pesa,  kwa hivyo hiyo pesa  zinajisaidia na watu wale ambao hawajatoa jasho yao

pale.   Si  mtu  lazima  umri  wako  ufikishe  fifty  years  ndio  uende  kuchukua  contribution  yako?   Lakini  sasa  watu  kama  sisi,

waliacha kazi ten years ago, sasa situtangojea mpaka tufikishe miaka hamsini ndio tuchukue ile contribution?    

Interjection:  Inaudible

Joseph:   Ukiangalia,  tuseme,  na  ni  vibaya  sana  kutaja  jina  la  mtu,  ukiangalia  kama  huyu  Mugalla  ule  alikuwa  chairman  wa

COTU, alikuwa anachaguliwa na Kanu,  kwa hivyo wakati  ule anapeleka masilahi ya wanainchi, yeye mwenyewe hawezi tetea

wanainchi  kwa  sababu  yeye  ni  official  wa  political  party.   Lakini  akiwa  hana  chama  yeyote,  yeye  hatakuwa  na  uwezo  wa

kutetea wanainchi, wafanyi kazi.

Prof: Idha Salim:  Asante sana bwana Joseph Karangu.  Timothy Igondi, start with your name please.

Timothy Igondi:  I am presenting my views as an individual.  Number one is the appointment of chiefs and sub-chiefs.   These
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appointments should ensure that these two people are transferable, we can say that the government remains appointing them but

they can be transferred to other  places  to  avoid  political  manupulation.   Secondly,  the  law  on  local  brews  notable  our  local

busaa is being applied unequally because  during the IPPG sometime back,  this local brew was legalized.  This local brew was

legalized, this is being witnessed especially here in Nairobi  but when you go back  to our local areas,  this brew is still banned.

We would like the law to be clear and be applied equally that when it is legal, let it be  legal in the whole of Kenya,  so the new

Constitution should legalise the local brews.

Prof: Idha Salim:  Do you think it matters what brew you are talking about,  we have so many different brews should either all

of them be legalized or  should all be  legalized.  Tumesikia kuna muratina, kuna kumi kumi, should there be  different clause for

different brews, can you…….(inaudible)?

Timothy Igondi:  Busaa is known to very many people, it is popular, but when it comes to muratina kumi kumi, most of us do

not understand their contents and therefore we cannot just legalise them but busaa is more popular.

Interjection:  Inaudible

Timothy:   When  I  am  talking  about  the  local  brews,  I  mean  busaa.   Thirdly,  the  new  Constitution  should  ensure  that

demacation  of  district  boundaries  is  approved  by  parliament.   Of  late  there  has  been  so  much  tension  in  most  parts  of  the

country because of this and therefore let it be the role of parliament to be creating new districts, new constituencies and even the

local authorities.   I  would also like the Constitution to allow the parliament to remove from power  any president  whose act  is

criminal.  The fifth point is, the key positions in the government, especially the ministers, head of parastatals,  these heads should

be trained in their respective areas,  example,  a  minister  for  finance  should  be  trained  in  economic  management.   We  cannot

have somebody who has political science,  heading a financial position.   Again, we would  llke  to  have  a  Constitution  that  will

have a  preamble  to  say  more  about  the  Kenyans,  note  that  we  are  majorly  agriculturalist  and  therefore  we  need  to  have  a

preamble that will show people  outside that Kenya is actually an agricultural country,  we mainly depend on agriculture  or  Jua

Kali.  I would also like the Constitution to provide that anybody who is aspiring to be  either a parliamentarian or  a presidential

candidate to have equal security.  This means that whenever somebody declares to be a parliamentary aspirant he should have a

security  detail  during  the  times  of  campaign.   Those  who  normally  note  that  during  campaign  times  people,  especially  in

campaigns, molest other people in different parts of the country. 

Speaker:  You are talking about all aspirants.

Timothy Igondi:  All aspirants should be provided with security,  equal security.   Even the councilors need security.   The Law

Society of Kenya should be allowed to be proposing judges and Chief Justice before being appointed by the president.
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Com. Adagala:   You said that we should write a preamble that Kenya is majorly an  agricultural  country,  isn’t  it,  for  people

outside to know?  It was said.  I just want to let you know the Constitution is for Kenyans not for outsiders.

Timothy:  The Constitution is for Kenyans not just for people outside only but even for us.  We can say that…… 

Com. Adagala:  In fact people outside have no primacy in our Constitution, they have no role. 

Timothy:  Let that one not be a very big issue.

Com. Adagala:  It is a big issue because the Constitution is ours, it is not for outsiders.

Timothy Igondi:  Then I can finish that let the Constitution have a preamble that will recognize us Kenyans and whatever we

are doing.

Prof: Idha Salim:  Thank you very much bwana Timothy Igondi.  Stephen Muiruri from Ruaraka youth council,  Robert  Kabao

yuko?  Please raise your arm otherwise we go to the next person.  Pius Kamau. 

Pius Karanja Kamau:  I  would like to say that making of the Constitution, having demanding the same but  a  different  thing.

Because we have a Constitution, yes,  right now but actually what don’t do maybe there are  some things that we are  going  to

talk and they are in the Constitution but actually they are not implemented.  So  what I would like to comment about  that is that

there should be this enforcement of separation of power  whereby the three  arms  of  the  government  should  be  regulated  that

they will work in harmony to see that they fulfill whatever we have said in the Constitution.

I would also like to have the assumption that this Constitution making process  is independent despite  the fact that it is enclosed

in  the  Constitution  such  that  we  are  not  doing  something  that  …..   So  I  would  like  the  Commission  to  extend  for  the

entrechment  of  the  same  in  the  Constitution.   Next,  I  would  be  going  to  the  specifics  of  what  I  would  like  to  go  into  the

Constitution.  To start with I would start with the Judiciary.  It  is a common knowledge that the Juciary work is corrupted and

lack  credibility  and  confidence  of  the  people.   So  what  I  would  like  is  that  the  Commission   should  adopt  whatever  the

commonwealth and the other previous judge had recommended in the Constitution to ensure that ……..   And then I propose

justice for all because justice is very costly and most of the people cannot sustain a case in the court.  So the government should

come up with a way of seeing to it that everybody gets justice.   By maybe providing or  subsidizing the cost  of  sustaining  that

case. 

The other thing is about flow of this information.  I recommend that the media should regulate itself other  than having registration

or ……. to regulate the same.  The media  should  regulate  itself  other  than  being  guided  by  registration  which  has  got  some
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political interest.   About  land  grabbing,  unfair  distribution  and  deforestation,  I  would  like  the  Commission  to  ensure  that  the

Constitution has got such provisions that to stop this mania land grabbing  and  land  which  was  illegally  acquired,  it  should  be

reclaimed back irrespective of the party, the law to be used aggresively.  Deforestation must be  stopped  because  there is some

harming effect,  not only to us but even to the future generation.   I  would  also  like  to  talk  about  something  that  concerns  the

appointment of government officers,  the ministers  and  departmental  heads.   It  is  not  necessarily  that  these  people  should  be

politicians or from the parliament but they should be professionals so that they can head the various ministries or  departments  in

a way that is acceptable and questionable, they can also be responsible. 

The independence of rumeneration committee for parliament.  They should not be  left to decide about  their salaries because  of

some human weakness they cannot of course refuse money.  There should be a commission to look into that and recommend

and implement the same.  The election of the president.  It should be by majority, not 25% in all provinces but 51% and above

of all votes cast in the republic.  The Electoral Commission should be independent in the same that it should have a calender and

should have mandate even to call for elections whenever it is due.  The form of the government.  I would like to suggest that we

have a unitary government not because federal is bad  because  of some misconceptions that have been there and the people  of

Kenya are not ready for that.  The Autonomy of the local government.   Whereby we shall have the mayors and the rest  being

elected directly by the people.  I would like the government to comensulate the people  who are  paying tax such that there is a

provision that there should be services to comensulate taxes.  The police force is misused and corrupted and therefore I would

like to recommend proper  training and education for them of high standard and there should  frequent  transfers  to  avert  these

many things that we are seeing today.

Com.  Adagala:  You  would  like  us  to  retain  the  unitary  government  out  of  ignorance  for  the  federal  government  and  also

because of some other entailment that it will incur the cost,  and the fact that we are  not endowed in all the provinces  that  we

have or  the resources  that we have cannot sustain such kind of a government.   What if the provinces say that they have been

deliberately under developed, like North Eastern.

Pius Karanja:   That is why I am  claiming  such  should  not  be  left  on  their  own  because  they  do  not  have  the  resources  to

sustain themselves.

Com. Adagala:  What about if they have a cause to say they are better off on their own.

 

Pius Karanja:  That is some political connotation that is not a reality actually.  

Com. Adagala:  They say that all those hotels and beaches  and all that,  if they had all that wealth they would be a first world

country.
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Pius Karanja:  If you go to coast, who owns these hotels, they are not coast  people  some of them are  owned by people  from

here.

Com. Adagala:  You see  the problem, the taxes come to Nairobi,  so they want the taxes to be  remaining there.   That  is  the

unitary government,  it takes  all the taxes into Nairobi  so that 50% of the resources  are  in Nairobi  or  the Mbeere  people  who

live near the hydro-electric  dams and they have no power  but it comes to Nairobi.   And they are  saying  how  can  we  be  the

ones who are next to it and we don’t get any, and the taxes from electricity come to Nairobi,  nothing goes back  to them.  That

is what I am saying, that there are some people who are saying they are better of on their on. 

Pius Karanja:  I don’t believe so.

Prof: Idha Salim:  Thank very much for your views.  Martin Muchiri, you are doing an oral presentation maximum five minutes

please.

Martin  Muchiri.   Mimi  ni  Martin  Muchiri,  mimi  ni  mkaaji  wa  Githurai  na  ninaleta  pendekezo  yangu  kama  ifuatavyo.

Ningeanza  kwanza  kabisa  na  kiti  cha  urais.   Ningependa  sana  kwanza  wakati  rais  anagombea  kiti  awe  ni  mtu  ambaye

hajashikwa na mambo yeyote ya corruption.  Ya pili, ningependa sana wakati  ambapo amechaguliwa, awe na 50% majority of

voters, hiyo ni kuumanisha ya kwamba ako na nusu ya watu wale wamepiga kura.   Ya pili ni kwamba wale ambao hawatapata

hizo  kura,  warudi  kwa  wanainchi  na  yule  atakaye  kuwa  mtu  wa  pili  watapigania  wakiwa  wawili,  na  yule  ataongoza  ndio

atachukua kiti.  Jambo la tatu ni kwamba,  power za rais ziende chini kidogo, kwa hivyo kuna mambo ambayo yataenda chini ili

asiwe na power  nyingi sana.   Pia ningesema ya kwamba  wabunge  wetu  ni  lazima  wawe  ni  watu  ambao  wanawakilisha  watu

vilivyo  na  kuhudhuria  bunge  vilivyo.   Tuseme  ya  kwamba  wakati  wowote  kila  siku  ni  lazima  mbunge  aende  katika  bunge,

asipoenda siku tatu kwa wiki aondolewe katika  bunge  isipokuwa  awe  ni  mgonjwa,  au  awe  safarini  kama  ni  kikazi.   Na  pia

wakati wabunge wako katika kikao sio vizuri kukaa dakika tano, ningependekeza wakae muda mrefu, ingewezekana waekewe

lisaa limoja (1 haour).  

Election of mayor.  Ningependekeza tuchague mayor sisi tukiwa wapigaji kura.  Pia ningependekeza kwamba kwa sababu pesa

ambao  zinachukuliwa  na  councils  zinaenda  treasury,  finances  ziwe  zinatoka  kwa  macouncillors  ndio  wajue  ya  kwamba  hizo

pesa zitafanya kazi gani.  They should be given some powers  ndio wakue independent kupanga hizo pesa  na wakishindwa na

kazi yao, sisi ndio tutawauliza.  Asanteni.

Speaker:  Revenue collected?

Martin Muchiri: Yes. Should not go to the treasury, ndio wajue vile wata budget pesa yao.
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………………………………

Liquor Licencing Board Liquor Licencing Board 

Prof. Idha Salim:  Thank you very much bwana Martin Muchiri.  Benson Kamau, he is not there.  Francis Mwura.  

Francis Mwaura:  These are my proposals.  I will start with the presidency. I will prefer you retain the current structure of our

presidency that we have  than the president and the first president because of the burden that will go to the common citizen once

you create  other  posts.   However,  the president  should appoint  his  running  mate  during  the  election  time  such  that  we  don’t

have a president  who will be  under the mercy of the president  that he  can  be  appointed  and  sacked  whenever  the  president

prefers.  So we need to have the first president being appointed during the time of elections so that we know them.  At the same

time I would like the president should have at least some mimimum qualifications, preferably a degree.   I  would also prefer  that

we have each person takes  count such that the president  should at  least  gather 51% of the votes cast  during election time.  If

none gets 51%, then they should go for re-election.   At the same time all president  cabinet  appointees  should be accepted  by

the parliament and the cabinet  ministers should have relevant qualifications such that a doctor  can head the Ministry of Health.

In  local  authority,  we  should  have  direct  election  of  mayors  and  they  should  have  minimum  qualifications  together  with  his

council chairman.      

     

The other issue is on Land.  We have large tracks  of land owned by an individual which are  lying idle.  We recommend that if

the land is idle, either the government should represent them and distribute them to the landless or  this land should be taxed if it

is not being used.  On the allocation of land, it should be done by the local community, and whoever is being issued land should

be known by the public to avoid those having large tracks  of land being issued land again.  On education,  we should have free

primary education.  On Judiciary, the appointee of the judiciary should be stated  by the parliament and this should be through

the Judicial Service Commission.  The Chief Justice should be from the  judes  of  the  Court  of  Appeal  and  should  also  come

from  the  Judicial  Service  Commission.   He  should  have  at  least  a  minimum  of  ten  years  experience.   All  judges  and  all

government  appointees  should  have  good  renumeration  to  avoid  corruption.   On  the  Electoral  Commission,  it  should  be

independent and this commission should be appointed by the parliament depending on the strength of the political parties  as  it is

now. On harambee, I would say that it has served us well and therefore it should be retained.   

Prof: Idha Salim:  Thank you very much bwana Francis Mwaura.

Com. Adagala:  I just want to find out something which is coming up.  You are saying 51% of the votes casts.  Supposing I am

president and I have got 51% of casts votes but they come from 2 provinces.

Francis Mwaura:  That is why I said each individual vote should count.
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Com. Adagala:  But I am asking you further, supposing they come from a region, a place like Nyanza and Western can make

a president  pass  or  Western  and  Rift  Valley  or  Central  and  Eastern  can  make  a  president  pass,  what  should  we  do  about

balancing in the country?

Francis Mwaura:  In reality it cannot happen.

Com. Adagala:  In reality it can happen.

Francis Mwaura:  I don’t want the 25%. The president is supposed to cover  the whole country and each individual is part  of

that country.

Com Adagala:  So I am asking you in this 51%, how shall we ensure that he covers the whole country.

Francis Mwaura:   If he is elected as the president of the country.

Com. Adagala:  No you are not answering my question.  You are saying, and I am happy you are  saying that he should cover

the whole country, so how shall we ensure that it is covering the whole country because  there are  some places where there is a

lot of population, the votes can come just from those places, and it may not be spread over the country.  One day I will have to

sit down and say 51%,  I am not disapproving you, I just want you to tell me how we ensure that it is from the whole country

and not from a region.

Francis Mwaura:  It is likely that it can happen.  

Com. Adagala:  Everything is likely in this world.

Com. Tobiko:  So are you suggesting that the present requirement of 25% in five of the 8 provinces be done away with?

Francis Mwaura:  Yes.

Prof: Idha  Salim:  Thank  you  bwana  Mwaura.   George  Gitau,  hayuko.  Christine  Nasisa,   Kenyatta  University,  she  had  a

written memorandum, hayuko.  George Kanja, ameondoka. William Ndinu, karibu, utaanza na jina tafadhali.

William Ndinu:  I  am a resident of Githurai.  I  would like the Liquor Licencing Act be  scrapped  and  sell  of  beer  should  be

liberalized just like Coca  Cola.   Liquor licencing board  is useless as  I can obtain beer  licence illegally and  operate  a  bar  thus

denying government a source of revenue.  I can say 60% of bars operating in Kenya are illegal but they have got lincences from
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back door.  So the Liquor Llicence Board has no regulatory mandate, it is just there issuing licences but they don’t follow ……

bona fide licencee.

Com. Tobiko:  Sorry to interrupt,  doesn’t the selection lie in part  of enforcement,  rather  than in just abandoning the act,  isn’t

the weakness lack of enforcement?

William Ndinu:  Yes, enforcement, there is no need of having an act  which you cannot implement and supervise,  that is why I

say, the Act itself should be scrapped because it is a useless thing in our books.

Com. Tobiko:  What if it was properly implemented.

William  Ndinu:   They  have  failed  to  do  that  and  that  is  why  I  am  suggesting  it  should  be  liberalized  just  like  any  other

commodity.

Com. Adagala:  You are talking of two things, one is ……..

William Ndinu:  One is the act itself and then there is the Liquor Licencing Board. 

Com.  Adagala:  Liquor  Licencing  Board  is  part  of  the  act?   It  is.  So  you  are  talking  the  reinforcement  of  the  act  has  not

happened and there is corruption, and then you are talking of liberalizing the market, just like Coca Cola.

William Ndinu:   The liquor licence should just be  like  any  other  trade  licence.   It  should  be  issued  by  the  Kenya  Revenue

Authority and not provincial administration and the police should not supervise it should be left to the Kenya Revenue Authority.

  Again, there is no need of licencing Kenya Breweries to brew beer  and at  the same time restrict  the retailing of its products,

there is a contradiction there.  Kenya Breweries has been licenced by the government,  and then you impose restrictions to the

retailers of their product.  Why should’nt they be free just like any other trade licence, why should I go to the DC’s or  the PC’s

office to get that licence.  It  should be free,  I should be able to have my bottle  of beer  from a kiosk of the next shop,  I don’t

have to go to the bar. (clapping)

Again, I should think this is still in the Act,  that there should be this public health inspectors,  they should come and inspect my

premises.  Kenyans are  now aware of health hazards,  if a bar  is dirty customers will automatically  go  away,  we  don’t  need  a

certificate from a health inspector to satisfy that my premises is clean.  The customers are aware,  people  have been educated,  if

a bar is dirty I just go away.  Then the beer licence should be easily available and cheap and there should be no such thing like

traditional liquor, they serve the same purpose. So the licence should be one, it should be harmonized, we should not be  having

traditional liquor and beer licence again.  That is all I have.  (clapping)
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Prof: Idha Salim:  Thank you very much bwana William Ndinu for your views.  We call Peter  Gitonga, hayuko.  Lilian Njeri

Mwiruri, ameondoka. F. Kuguma, S. Murimi, Joseph Mutua, NCEC. 

Joseph  Mutua:  I  am  a  resident  here  and  also  a  member  of  NCEC.   To  start  with,  the  powers  of  the  president  must  be

scrapped.

Interjection:  Inaudible.

Joseph Mutua:  No, it should be retained, it should be trimmed, let me put it that way. The sections that I am talking about  is

like section 24 and 25 of the Kenya Constitution whereby the president has powers  to appoint  senior government officials.  So

those powers  must be  scrapped  and these powers  must be  vested in the institution of parliament.   So  it is the parliament who

should  know  who  is  who  to  become  a  PC,  DC,  ambassador,  and  so  forth.   On  the  issue  of  judges,  we  should  have  an

independent judicial service commssion, this should be comprised of eminent lawyers and judges, which should vet appointment

of the judges.  It should recommend those names to parliament so that the parliament can appoint  judges and magistrates.   The

other section on powers of the president ……..

Interjection:  (inaudible)

Joseph Mutua: They can be appointed by the stakeholders,  religious leaders,  professional bodies  which are  non-partisan,  by

this I mean bodies which are not political-driven.  Let me talk about section 14,  of the Kenya Constitution, this section must be

scrapped so that the sitting president can be impeached by parliament or he/she can be taken to court if he/she has committed a

crime.  That section 14 which says that president is above the law, because he cannot be taken to any court while he is in office,

must be scrapped.  The other powers which must be  scrapped  is powers  to prolong or  terminate the life of parliament.   These

powers  are  also vested in the institution of the president  and they must be  scrapped.   Parliament  must  have  its  own  calender

formulated by the parliament itself.  The other issue is that members of parliaments should not be  allowed to negotiate their own

salaries.  There should be an independent body to work on that.  

I am a youth, as far as the youths are concerned is that, I propose that a law should should be enacted, that if you reach the age

of 18, when you enroll as  a voter  because  you have an ID, you should also be allowed to vie for any position in this country,

whether  it  is  the  presidency,  parliamentary  or  any  other  political  seat  because  democracy  dictates  that  it  is  the  people  who

decide and to become who who in the country.  On the local government, I propose that Cap. 265, must be  scrapped  whereby

councilors and mayors should be given powers to have a say in the revenue collected within the council.  So that cap.265  which

gives a lot of  power  to  Chief  Officers  and  other  people  seconded  by  the  government  must  be  scrapped  because  those  are

non-elected and therefore they can even steal people’s sweat.  
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Prof:  Idha  Salim:  Thank  you  very  much  for  your  views,  Mutua.  Sijui  kama  wako  wengine  kati  yenu  ambao  wanafikiri

kwamba kutumia lugha ya kingereza ni tabu kwao kufahamu.  Because I have just received a note to say that some people  are

complaing  they  cannot  follow  what  is  being  said  because  of  language  problem  and  therefore  there  is  need  to  interpret

everything.  We just want to be  sure that there is no problem but my colleague also  reminds  me  that  when  you  present  your

views you are presenting it actually to us, as Commissioners, and not to the rest of the audience.   But as  I said  in the beginning

anyone of you who wants to present views can use any language.  Thank you.

We move on, Gabriel Wainaina.

Gabriel  Wainaina:   Asante.   Jina yangu ni Gabriel Wainaina, assistant  secretary  wa  Democratic  Party  of  Kenya,  Kasarani.

Proposal  yangu, ningependa kusema mtu akifikisha miaka  kumi  na  nane,  akubaliwe  kupigania  kiti  kama  councillor  ama  chief

ama parliament, akifikisha kuanzia miaka 40,  anakubaliwa kupigania ya president.   Ya pili, masomo.  Mtu akifikisha form four

ama ameenda university, serikali iwe inatafutia hawa watu kazi.  Ya tatu, president awe na miaka 40 mpaka 60 aendelee kipindi

mbili, two terms, iwe sheria namna hiyo.  IDs and voting cards,  ziendelee badala  ya kufungwa, kupeanwa period kwa period,

kwa sababu kutakuwa na mtu atakuwa amefikisha miaka leo ya kuchukua kitambulisho na hajakubaliwa, hakuna time ya voting

card.   Kwa  hivyo  voting  card  ingeendelea.   Mambo  ya  kifo  na  ugonjwa,  hii  bill  ya  national  government,  proposal  yangu

ningesema iondolewe.  Kama vile mtu amekufa unasikia ako na bill, kama Kenyatta,  akona bill ya elfu mia moja,  elfu mia mbili

na wakati wa censor huyu mtu ali kuwa censored, budget yake serikali ilitengeneza pale.  Hiyo mabill maoni yangu ningeona iwe

inaondolewa, hata kama hajakufa na yeye ndio akuwa na burden.

Com. Adagala:  Bill inafaa iwekwe.

Gabriel:   Hapana,  iondolewe  kwa  sababu  hatujiwezi  saa  ingine  mimi ni  mgonjwa  na  bill  yangu  huko  inasoma  one  hundred

thousand, na sina kazi ama family yetu haina kazi.  Hiyo ingene ni kitu kama development.  Utaweza kuwa wewe ni minister wa

works,  na  umepewa  tender  ya  kutengeneza  mabarabara  na  wewe  vile  umechaguliwa  upande  wa  central,  wewe  huwezi

kupeleka maendeleo upande wa province ingine, kwa hivyo hiyo ingefaa hiyo sheria, minister anaangaliwa.

Interjection: Inaudible  

Gabriel:  Ninataka kusema kama mimi ni minister, sasa mahali ya maendeleo mimi nikiwa minister ninafanya discrimination kwa

provinces zingine. Kitu kama hiyo iwe inaangaliwa  na  iwekwe  kama  sheria,  ikifanyika  nifutwe  kazi.  Mambo  ya  employment,

kama personnel officers, ama waalimu, iwe imetangazwa kwa media ama kwa makanisa au mambo ingene inawekwa kwa ofisi

zingine zile ziko karibu na raia,  kama area  ya chief, inatangazwa kwa makanisa watu  wote  wanajua  kuna   watu  wanaajiriwa.

Kwa hivyo hiyo iwekwe sheria ya watu kuajiriwa, sio kuajiriwa kwa kisiri.  Sina mengi ni hiyo tu.

Prof: Idha Salim:  Asante sana bwana Gabriel Wainaina, Stephen Ndirangu.  Joseph Kiarie karibu.
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Joseph Kiarie  Kamau:   Thank  you,  my name  is  Joseph  Kiarie  Kamau,  a  resident  of  Githurai.   I  am  a  chairman  of   DP,

Kahawa ward.  My proposals are: first, I will start with the president,  the powers  of the president  have to be  trimmed because

if you remember a president by the current Constitution, he appoints a person to head a personal or  a ministerial post  and again

he appoints  ……. as you hear in the bulletin, at  7,  at  1 pm  that  person  has  been  relieved  of  the  post,  so  the  powers  of  the

president have to be  trimmed completely.   Secondly  on  authority  councils,  we  need  a  council  of  itself.   We  have  to  elect  a

mayor by vote, not by the councilors.  On the Chief’s Act, we want this act to be removed completely because  we will have an

elected person who is a councilor in that area.   So  the power  of chief does  not come anywhere,  he is  only  given  the  powers

because if I want my person to be elected and I want to have a meeting there, a chief becomes a ……..(inaudible)  saying there

is no licence, there is no meeting, like that.  On Security…..

Com. Tobiko:  What should be done there about text books?

Joseph Kiarie  Kamau: The  government  is  there  to  look  after  our  children,  they  are  to  ………(inaudible)  so  they  can  get

proper education 

Com. Tobiko:  So what do you want, please be specific, I cannot put words in your mouth, I’m trying to drive something from

you.  

Joseph Kiarie Kamau:  We want our government, as we are putting new Constitution, needs to be put in straight form.

Com. Adagla:  What, what to be put?

Joseph Kamau: This spoiling our children because of lack of school fees.

Com. Tobiko:  So what should happen?

Joseph Kamau:  This is Kenya government.

Com. Tobiko:  What should the Kenya Government do?

Joseph Kamau:   It is to organize those young children, should not be expelled from school.

Com. Adgala:  Mzee, kuna malipo ya shule, kuna 
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Joseph Kamau: In our present Kenya government, there is no fees in primary school.

Com. Adagala:  Okay, free primary, na secondary?

Joseph Kamau:  If the government can afford, also free education.

Prof:  Idha  Salim:  Thank  you  bwan  Joseph  Kiarie.   Samuel  Wanjohi  Kariuki,  Bishop  Thomas  Brown,  Haleluya  Faith

Ministries, Sirus Wachira, David Kibe, Phedayo Okello, Harun Mageto, Isaac Kinyanjui.

Isaac Kinyajui:  I will start with the premble.   We need a  preamble in our Constitution and the national vision being put into

place are just government of men, rule of law should be reflected in the preamble.

Interjection:  Inaudible

Isaac Kinyanjui:  When I say men, I refer to human just government of human.  On basic rights, all Kenyan workers should be

allowed to have a right to trade union reprepresantation.  Hawkers who are ……

Interjection:  Inaudible

Kinyanjui:   People  should have a right to move freely anytime during the  day  without  harassment  because  that  is  happening

everywhere,  harassment by the police.   The  other  thing  is  access  to  free  medical  care.   Kenyans  basically  are  poor,  so  the

government should put into place free medical services for each and every Kenya.  The primary education should be completely

free,  the secondary and partially education there should be cost  sharing between the  government  and  the  students.   Kenyans

should be accorded the right to access information which is held by the state.   Capital  punishment of death should be abolished

because it goes contrary to the right to live. Special  funds should be set  aside from the national budget  to cater  for the need of

the disabled and such funds to be headed by the disabled themselves because they understand their problems.  There should be

freedom of expression and right to political and religious opinion.  On electoral system, the rule of 25% representation that uses

five provinces in presidential  elections should be added,  the winner shoud also have 51% of the total  votes casts.   And  seats

should  be  reserved  for  the  special  interests  groups.   Election  dates  should  be  specified  in  the  Constitution.   The  Electoral

Commission should be appointed by the president and vetted by the parliament.  The Electoral Commissioners should enjoy the

security of tenure and retire after the general elections.  The issuing of voting cards should continue all the time around not just a

specific period of time.  

On the structure of the government,  it is my opinion  that  we  need  to  retain  the  unitary  system  of  government  with  resources

managed  by  the  central  government  because  this  is  because  Kenya  we  are  a  hydrogenous  society  and  things  like  federal
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government will bring tribalism.  The revolution of power should be effected by strengthening the local government and having a

stronger  representation  in  all  the  government  departments  to  the  grassroots.   On  Legilature,  the  parliament  should  vet  the

following  appointments;  high  court  judges,  chairman  and  the  commissioners  of  the  Electoral  Commission  of  Kenya,  the

Chairman of various commission of inquiries and the head of parastatals.   They should be appointed by the ……president  but

vetted by the parliament.  On the clause of nominated MPs,….….(inaudible) I would like to touch the issue of citizenship. 

Interjection:  Specific interest groups like the disabled?  

Kinyanjui:  I would like to finish with the citizenship.  People, children born on both Kenyan parents  they should be automatic

Kenyan citizens.  People with sound legal business interests, even if they are not Kenyans they should be given citizenship if they

apply for it. Though citizenship should not be encouraged, they should be abolished.  That is all.

Com. Adagala:  Okay thank you very much.  On unitary government what if non-unitary government was made in such a way

that it was not along tribal lines.

Kinyanjui:  In Kenya the way it, is I don’t think it can be done. 

Com. Adagala:  But we are thinking of Kenya they way it can be, not the way it is. 

Kinyanjui:  But the way it can be will be determined by the way it used to be.

Com. Adagala:  No, it can be done on economic basis, natural resources basis for instance.

Kinyanjui:  The line which cut those natural resources basis is also along the tribal lines because  you see  the Central  maybe is

economically viable but it is a kikuyu land and North Eastern which is for those nomadic pastrolists is a bad area.

 

Com. Adagala:  It is not a bad area.

Kinyanjui:  Not bad but it has few resources.

Com. Adagala:  It has all the resources, but they are  undeveloped.   You know our provinces and districts were divided along

tribal lines that is why we were caught up in that.  We want for there to be  something else because  we are  so caught up in that

but that civic education we here for civic.

Prof: Idha Salim: Thank you.  Robert Kabau, please.  He has been doing registration of people,  when we called his name he
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was busy registering people.  So we can now give him a chance.

Robert Kabau:  Thank you honourable Commissioners and others.   I  think I have a lot of things to say and I think your time

limit is so little, I  have prepared  this for not less than three days and I am wondering if I will be  able  to  cover  this  within  five

minutes.

Com. Tobiko:  Just give the recommendations and then you will hand in the book,  we will go and read it at  our own time and

analyse, is that fine?

Robert Kabau:  I don’t think I am comfortable that way, but let me try.

Com. Adagala:  It is not our time which is limited, it is the time of Kenyans, all these people have to give their views.

Robert Kabau:  I am going to talk of defece and national security.   First of all I am going to touch on the military basis.   One,

in Kenya we have the president  as  the Commander in Chief of the armed forces.   To my proposal  I would wish him to retire

from that and instead we have a military depending on its own which lie under a certain ministry.  We should create  our council

like a country like Israel whereby …….

Com. Tobiko:  What have you said about the Commander in Chief?

Robert Kabau:  He should be a military person instead of the president who is a civilian.

Com. Tobiko:  Appointed by whom?

Robert Kabau:  Appointed within the military ranks

Com. Tobiko: By the military itself?

Com: Adagala: They should vote?

Robert  Kabau:  Yes,  they  should  use  any  style,  but  that  person  should  come  within  military  ranks.   The  other  thing  I  am

proposing is that the military court  martials should be abolished instead whoever falls to be  taken to court  marshals should be

handed over to civil courts whereby they will be able to get proper  representation in the court.   Because in some instances you

find that lawyers who are  potentials are  normally prevented from entering the military barracks.   I  am also  suggesting  that  we

should make our military in shuch a way that it will be  generating some money from outside so it can generate its own money.
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Like we have the colleges within the military, it can still train other courses  that people  require here outside.   It  should also be

working like the military in Ethiopia whereby we have the aircraft  technicians serving the civil airlines.  Paramiliary and  police.

To my proposal paramilitary that is the GSU should be abolished and its work should go to the police.   The police themselves

their promotions and appointments should be done within the police ranks.   So  I am proposing that the head of police should

come from within the senior police officers.

Com. Tobiko:  Who should appoint?

Robert Kabau:  They should be appointed within their forces. 

Com. Tobiko:  By whom?

Robert Kabau:  A team, a police council to look into that.  Discipline within the forces.   First  of all I’ll touch the military.  My

first proposal is that the unit commanders, the so called the CO’s commandants their powers  of sacking the soldiers should be

completely be stripped because in some instances you find soldiers suffering after they differ with their commanders outside the

barracks.   So  on these occasions,   I  am proposing that if there should be any sacking it should be done by the PS within  the

ministry at  which this one falls.  The other proposal  is that since we have early soldiers retiring  in  the  military,  they  should  be

allowed to go back if one wishes to do so.  

The Provincial Administration.  My proposal is that the whole of the provincial administration should be scrapped.   My wish is

that PCs and DCs should be replaced by the governors who will govern the provinces and districts.   For  the posts  of the DOs

and Chiefs…    

Interjection:  Who appoints the governors?

Robert  Kabau:  The  governors  should  be  elected  directly.  Whereas  for  the  Chiefs,  I  think  my  proposal  is  that  the  area

councilor to cater for the needs of the people because they cover the same area  in some instances.   The Electoral Commission,

my proposal is that,  in Kenya we have always had problems in the electoral  process.   We have heard areas  whereby you get

one registrator is presenting.

Com. Adagala:  Don’t explain, give the proposal.  Your explanation will be in the proposal.  

Robert  Kabau. My proposal  is that all constituncies should have equal population representative.   I  think you are  cutting me

short and I am not able to follow so I will stop there.
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Com. Tobiko:  Is it possible that you can hand in whatever you have written.

Robert Kabau:  Unless I go and photocopy now because I have got so many things here.

Com. Tobiko:  We would like to benefit from that.

Com. Adagala:  We shall read them.  Let me ask you, Kenya is not a homogenious country,  its not geographically the same, it

is not demographically the same, how will you have this equal representation.

Robert Kabau:  In fact in my explanations, I have talked of population density depending on geographically terrain,  so I think

it is explained.  So I was proposing in most densely areas, an MP can represent about  40 while in less densely populated areas

he can represent 15, 000 voters.  

Prof: Idha Salim: Thank you so much, Adrea Ogutu.

Adrea Ogutu:  Asante sana kwa kupata nafasi ya kuongea hapa.  Mimi ninajua sheria kutoka kwa colony hadi ahati Kenyatta

mpaka ya Nyayo hata ya Mungu pia ninaunganisha nayo.  Sasa ninaongea mambo ya Katiba.   Iko sheria ya Jamhuri ya Kenya

ile imeletwa wakati wa uhuru na sheria hiyo imeletwa na Jaramogi Odinga Oginga.  Na  hiyo sheria ya Kanu ya Odinga,  na hiyo

sheria ilitipwa wakati wa kiongozi ahati Jomo Kenyatta, ikisha tupwa ndio kama Jaramogi Oginga aliunda chama ya KPU,  mimi

ni mtu wa KPU.   Na  sheria ya KADU inasema hivi, masomo ni bure,  jina ya  Kanu  ya  sasa  wanasema  watu  wakue  wajinga

zaidi, sheria ya Kanu ile ….… inaleta matibabu ni bure,  na jina ya Kanu ya kisasa,  wanasema watu wakufe zaidi.  Tena sheria

ya Kanu inasema, shamba ni bure.

Prof:  Idha  Salim:  Mzee  ungependelea  leo  tufanye  kitu  gani  katika  mambo  haya  yote,  ya  elimu  na  mambo  hayo  tutolee

mapendekezo yako.

Ogutu:  Mapendekezo yangu mimi ninaomba, irudishwe sheria ile ya Jaramogi Oginga Odinga,  ile alikuwa analeta nayo uhuru

hapa. (clapping)  Watu wamekubali nayo kutoka ulaya mpaka Kenya mzima.

Prof: Idha Salim: Sheria kuhusu kitu gani hasa.

Andrea Ogutu:   Masomo ni bure,  matibabu ni bure,  shamba ni bure na kadhalika,  na hiyo  kitabu  yenyewe  mimi niko  nayo.

(clapping)  Kwa hivyo, watu wa kisasa wanasoma lakini mambo mingi wameacha hiyo sheria,  na sheria ya Jaramogi Odinga ni

sawa na sheria ya Mungu.  Maoni yangu  mimi ninaona  hawa  watu  wanasoma  na  ujuzi  nyingi  kadhalika  wameunga  sheria  ya

kuunga shetaini mkono.
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Prof: Idha Salim:  Asante sana mzee.  Kitu kimoja tu umesema elimu iwe bure, matibaba ni bure.

Andrea Ogutu:  Shamba ni bure.

Prof: Idha Salim: Tusifikirie shamba,  masomo na matibabu ni sawa ,  vipi tutapata  shamba bure unajua hivi sasa  yanamilikiwa

na watu, tupate vipi mashamba ya kuwapa wanainchi, njia gani tufauate.

Andrea Ogutu:  Utapata majibu haraka sana.   Iko watu fulani hapa Jamhuri ya Kenya,  wengine wako na acre  karibu milioni.

(clapping)  Hapa Jamhuri ya Kenya, iko tumbo imenona inataka kupasuka, wamenyanganya wanainchi shamba yao.

Prof: Idha Salim: Tufanye nini sasa?

Andrea Ogutu:  Sasa huyu Kiongozi wa sasa  ako na crown kwa kichwa anyan’ganye hao watu,  arudishie wanainchi shamba

yao ile walin’ganywa, hiyo ndio inafanya wananchi  wanakonda.   Na  mambo  ya  pili  wale  wanakula  misaada  ya  wanainchi  at

wanatumikiwa wanainchi ni wauongo.  Je,  akiwa anatumia wanainchi  kwa  nini  hapana  tafuta  njia  ya  kutoa  chokora  masikini,

ujinga na kadhalika.  Kwa nini amenyamaza kimya na mshahara ana bomoa kila mwezi.  Kwa hivyo mimi ninastaki watu kama

nyinyi,  ninataka  munijibu  maswahi,  mshahara  hiyo  mnakula,  munasaidia  wanainchi  ya  nini  na  nyinyi  mko  chini  ya  sheria  ya

wanainchi.   Ya  pili  na  ninataka  nyinyi  wote  kama  amri  yangu  afutwe  kazi  wote  wawekwe  wale  wapya  wale  wanaweza

kutumikia wanainchi.  Maoni yangu ndio hayo.   Tena siku hizi uskiku iko na hali ya hatari,  akikutana na mkora na aone hauna

pesa, unakatwa katwa na panga,  ukikutana na polisi akute hauna pesa,  anapeleka wewe kotini na jaji pia ako na polisi,  wako

pamoja.   

Prof: Idha Salim: Hapo tufanye nini, umesema jambo muhimu, tufanye kitu gani habari hiyo ya amani?

Andrea Ogutu:  Ya amani, ni kuitii sheria ya Mungu.  Kwa sababu ya sheria ya Mungu katika bibilia kutoka ishirini na moja

iko sheria nyingi sana hapo na hiyo sheria imeandikwa hapo kanisa saa zingine inaongeza yao ya uongo ya kunyonya wanainchi.

 Kuitii  sheria  ya  Mungu  ndio  inaweza  kusaidia  sisi  kwa  kila  njia.   Kwa  masikini,  masomo  iwe  bure,  matibabu  iwe  bure,

wamasikini wapate  nafasi ya kujisaidie wenyewe.  Maoni yangu ninaomba warudishe sheria ya Jaramogi Oginga  Odinga  ndio

inaleta sheria ya kutosha.

Prof: Idha Salim: Asante sana mzee Adrea kwa maoni yako,  twakushukuru sana.   Tukiendelea mbele tutulie kidogo.   Joshua

Opondo, karibu.

Joshua Opondo.  I will give my views on Education.  I want in our new Constitution that the people  of Kenya will declare  that
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there  shall  be  free  equitable  and  compulsory  education  for  all  Kenyan  children  from  primary  to  secondary.   Also,  the

government  shall  put  in  place  system  that  will  enable  Kenyans  of  all  ages  to  continue  with  education  long  after  they  have

completed their formal education,  for instance those people  who are  not able to join university because  of  the  existing  formal

entrance requirement shall be  given the opportunity to join public universities at  no extra cost  as  mature  students.  Also,  there

should be a body for example you can call it a ‘think tank’ that will be able to think about  the future of this country’s education,

design and implement it as  the  existing  commission  for  higher  education.   Within  this  body  to  think  about  the  education  that

should be provided at  both primary, secondary and even post  secondary training.   We  should  also  declare  that  we  shall  not

train people  for skills and knowledge that this country does  not  need.   If  we  know  that  we  shall  not  be  able  to  employ  this

people meaningfully, then we shall not even set  up new  schools.   The  other  thing  is  we  shall  be  able  to  set  up  an  education

system that ensures that children from all parts  of the  country  receive  equal  education,  that  means  that  they  will  be  minimum

standards observed in all schools that will be set up in Kenya so that the issue of people  who fail to get to national schools and

go to district or harambee schools will receive inferior education should not arise at all.  All schools when they are  set  up,  there

should be some miminimum requirement that should be available in all schools probably in regards  to the library facilities, if they

are boarding schools in regard to boarding facilities, the training or education level for the teachers within those schools.  

Prof: Idha Salim: Thank you very much for those views confine to education.

Com. Adagala:  There is already a commission for higher education.  you want something more than that.

Joshua Opondo:  My suggestion is,  in addition to the existing commission for higher education,  we  should  have  a  body  that

thinks  about  the  education  system  as  a  whole,  from  primary  to  postsecondary  training  so  that  we  look  at  problems  and

opportunities that are available at all levels within the education system.

Com. Adagala:  Okay and equitable education, is that what you mean by minimum standards.  Okay.

Prof: Idha Salim: Thank you bwana Joshua Opondo.  Francis N’gan’ga, hayuko, Gabriel Mburu.

Gabriel Mburu:  I am a resident here.  I have only one point to put across.   I  would like to ask  the commission to ensure that

those people who mismanage the economy of this country they should be made to pay back this money to the treasury.   This is

all have this time.

Interjection:  Inaudible

Gabriel Mburu:  There is that list of shame which we saw in the papers,  and the government should track those people,  they

get them to repay the money not to get any other punishment but to repay the money and hand it back  to the treasury so that it
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can be used in education,  in hospitals,  and  even  for  infrastructure.   The  commssion  should  put  it  in  the  law  so  that  they  are

forced to pay the money back.

Interjection:  Inaudible.

Gabriel Mburu:  This people are rich people who have properties.

Interjection:  Inaudible

Gabriel Mburu:  How to do it, is to get them because they are not dead and many others are in the offices, so this Constitution

we are making today, once it is complete should enforce and ensure that those people whom we saw in the papers  are  made to

pay this money, getting and prosecuting them.

Bwana Mburu, we are writing consitution not for today,  not for the people  who are  now, as  you put it around,  we are  writing

Constitution for many generations to come,  one hundred years,  two hundred years  plus,  when all of us  here  and  our  children

and grandchildren are already dead  hopefully the Constitution will still be  there.   So  as  my colleague asks  you how do we put

something in the Constitution that is going to last a long time.  We just want a law against embezzlement of public funds.

Interjection:  Inaudible

Gabriel Mburu:  It should not only be for those people, it should be a continous process,  anybody embezzling or  mismanaging

the office should be made not only to be taken to jail but being made to pay the money.  

Com. Adagala:  Earlier on you said nothing else should be done,  except  they should pay back.   I  just want you to harmonise

your presentation.  

Gabriel Mburu:  They should both be made to pay and be prosecuted, jailed or punished.

Com. Adagala:  Okay,  there are  wealthy people,  is there a percentage of their wealth or  all their  wealth  should  be  taken  or

what?  

Gabriel Mburu:  Do we have the figures of what one each individual mismanaged, so those figures are the ones, it can be even

a ………. 

Com. Adagala:  The next thing is what about those who have mismanaged the economy but they are no longer there.
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Gabriel Mburu:  Those who are dead, I am sure God will make them pay.  

Prof: Idha Salim: Thank you very much bwana Mburu for your views.  Mbeka Daniel Peter, Nairobi  Environmental Network,

hayuko, Baabu Ombete.

Baabu  Biko  Ombete:  Thank  you  very  much.   I  am  going  to  give  my views  on  the  protest  because  five  minutes  are  not

reasonable for me to write my Constitution, the way I want to be governed.  I would like to have a reasonable time I would like

to………

Interjection: Inaudible

Baabu Ombete:  It depends on the person who is giving the views.  I  will give a part  of it.  I  will talk about  the chan’gaa act.

This is the act that makes chan’gaa illegal.  It is a traditional brew

Com. Adgala:  Professors Salim is a muslim and he doesn’t know about chan’gaa and busaa and these other things.

Baabu Ombete:  Chan’gaa is not a traditional brew.

Com. Adagala:  What is it?

Baabu Ombete:  Chan’gaa is a very contemporary brew.

Com. Adagala:  As you may put it.  In law I don’t know what you want to say, but it is not a traditional brew.

Baabu Ombete:  I would like this act to be removed, done away with.  Because these brews if they are  regulated they can be

a source of income and they cannot be  a health hazard to our people,  the KBS can put some stardards.   I  would like to talk

about elections.  There should be like one year notice before elections and then the speaker of the national assembley should be

the president during the time of elections so that we don’t have a president  who is campaigning to be  reelected and he is still in

office.  I would also like us to elect the chiefs in our areas.  For instance, I have been staying here for twenty years  and it is just

today that I saw our chief.

Interjection:  Do you consider yourself lucky or unlucky.

Baabu Ombete:  Kind of lucky.  I think that is what I have for now, due to time.  
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Interjection:  No, continue.

Baabu Ombete:  I would also like to talk about  the Judiciary and the prosecution in general.   The prosecution powers  should

be removed from the AG because he is appointed by the president  and if the government of the day does  not mean well for a

particular people,  then they can use  the  AG  as  a  means  of  harassing.   The  president  should  be  get  25%  of  votes  from  five

provinces other than his own and then he should not be a Member of Parliament.  That is all.

Com. Adagala:  Let me ask you, if you talk about chiefs you are also talking about the whole line of administration.  The chiefs

should be elected, what about the DOs, DCs, and PCs?

Baabu Ombete:  I think they should also be elected because they are representatives of the government in the local areas.  Let

them be representative of the people. No, government representative to us.

Com. Adagala:  You know if they are  elected,  then they are  people  representatives,  if they are  appointed by the government,

then they are government appointees.

Baabu Ombete:  Okay if they are appointed, then they should be transferable.

Com. Adagala:  They are transferable.

Prof:  Idha  Salim:  We  call  bwana  Moses  Njoroge,  ameondoka.   Sirus  Kamau,  hayuko,  Anthony  Biaro,  George  Kamau,

Ibrahim Mwiru, Joseph Okello, Thuiya Mangy, Morris Ouma.

Morris  Ouma Okoth:  Ninataka kuongea upande ya education.   Jambo ya kwanza ni at  least  ningelipendekeza  ya  kwamba

vule mumejua mambo ya education imekuwa ngumu, tujaribu tuwe na njia ambayo tunaweza kupata  kitu kama ambayo inaitwa

kama wanainchi wanaweza kujitolea upande wa wale watoto  werevu ambao wamepita mtihani katika Kenya nzima.  Itafutwe

njia ambayo wanaweza kupata fund badala ya kukimbia hapa na pale kufanya harambee,  tunaweza kuwa na national tax kama

hii ya fuel levy.  Kama mtoto amepita  mtihani,  mzazi  anaweza  toa  nusu  na  serikali  inatoa  nusu.   Hiyo  ni  upande  wa  kuanzia

secondary kwa sababu ya higher education ninasikia kuna loan ya board  lakini especially upande wa secondary at  least  kama

vile unaona tunafanyaga kwa upande wa hospital.

Prof:  Idha  Salim:   Usichangane  hospital  na  education,  maliza  na  education  kwanza.   Hii  fund  unataka  isaidie  secondary

education, na university kuna loan unasema, na primary?
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Morris  Okoth:   Primary  inafaa  kama  ingewezekana  pia  unaweza  kuwa  na  fund  kama  hiyo  ingawaje  kunawezekano  mzazi

anaweza kujimudu kidogo kidogo.   Lakini mtoto akisha pita mtihani ya primary level, wakati  anaenda step further  inakuwa  ni

shida kujimudu  kifedha.    Sasa  kama  kuna  fund  country  wide  ambaye  inaweza  inakuwa  kama  tax  kidogo  namna  hiyo,  mtu

anaweza kuongezewa kidogo na serikali na yeye pia anaongeza na mtoto anaendelea na shule.  Ya pili ninataka kuongea juu ya

NHIF, hii ya hospitali.  Upande wa medical, hii pesa ya NHIF badala…….  (end of tape)  bado  kuajiriwa anaweza pata  nafasi

ya  kujiregister.   Pendekezo,  hii  dawa  ambayo  mtu  anaenda  kwa  hospitali  anaenda  analipa  na  kitanda  analipiwa  nusu  kwa

sababu yeye ni contributor.  Inafaa dawa agalau walipe nusu ya expenditure na hii bedding pia analipa kwa sababu upande ya

medical inakuwa gharama sana.   Wale  ambao  hawaja  jiandikisha  inafaa  itafutwe  njia  vile  wanaenza  kujiregister  wawe  kama

members halafu wanakuwa na kitu kama kitambulisho kidogo ambayo akienda hospitali akiwa mgonjwa,  amekuwa  admitted,

hiyo inaeza fanya at  least  anahudumiwa kwa sababu yeye ni member.   Ni kama kuchukua kitambulisho sasa  unajulikana, sasa

ukiwa na hiyo utoe huko kwa hospitali na atakuwa analipa. 

Upande wa sheria.  Unajua hii sheria inasumbua sisi sana ndio munaona hata tukikuja hapa wengine wanashindwa waonge nini,

because people  are  not even lawyers,  wanajua hii sheria watu wanaanza kufundishwa katika level  ya  university.   Munajua  hii

mambo ya Katiba yenyewe kusema ukweli, to be a lawyer at least uwe na idea ya kuwa lawyer.  

Com. Adagala:  Na kijana mwengine aliketi hapa akasema hakuna haja, sio hoja uwe wakili sema yale ambayo yako maishani

mwako, iko kwa fikira zako na huyu atabadilisha iwe Katiba.   Tutazungumza lakini sema vile  maoni  yako,  experiences  zako,

hiyo itabadilisha, usijiskie lazima utoe ile vocabulary yenyewe, hakuna kitu kama hicho.  Toa tu vile unajisikia, vile unaona maoni

yako na pendekezo lako, usiwe na uoga mbele ya tume kwa sababu ukiwa na uoga mbele ya tume basi Katiba haina maana. 

Morris  Okoth:   Sasa  ninaipendekeza  sheria  ianzwe  kufundishwa  katika  secondary  level  at  least  inaweza  kusaidia.   Halafu

upande wa  presidential  election,  unajua  wakati  president  amesimama,  wamesimama  siku  hizi  tuko  na  multi  party,  sasa  kuna

number one, number two na number three, unajua mtu akiwa number three ni mtu amejaribu kidogo ikiwa president  ameshinda,

number mbili yake anafaa apate  angalau kama ni vice president  automatically, halafu number tatu  anaweza  kuwa  second  vice

president with a powerful position anaweza pata  hata kama ni prime minister ambaye itakuja kuwekwa,  sijui kama wataweka

hiyo lakini tunatarajia.  Kwa sababu, munajua hata wakimbiaji namba tatu wanapatiwa kitu but asiwe akona less than ten MPs

kwa sababu mtu ambaye akona wabunge kwanzia kumi mpaka mbele angalau kidogo.   Na  yule  anakuwa  vice  president  pia

akuwe na from 10 MPs and above kwa sababu uenda ikawa kuna wakati  mtu  anaweza  kuwa  na  10  MPs  only  na  anaweza

kuwa vice president na mwengine ako na fifteen.  Niko na hayo tu.

Tumefurahi umetoa maoni yako na pendekezo lako.  Mtu anaitwa prime minister ni mtu ambaye si number three,  unajua huyo ni

mtu ambaye most MPs kwa bunge, ni mtu wa nguvu ndio wanamuita prime, hiyo prime minister, waziri mkuu.  If you put him

number three think about it a little bit because  I think you have something here that yule hata number three apate  kitu, pengine

hiyo vice president.
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Hiyo inawezekana.  Lakini nilikuwa nimesahau kitu ingine hapa, vile munjajua geographically kila area  ya Kenya iko na its own

climate,  sasa  tuko  na  wasomi  katika  hizo  areas,  na  hatujawai  kusikia  kama  wamapewa  hawa  wasomi  katika  Kenya.

Hawajapewa nafasi ya kuandika memoranda ya kutoka area zao iwe represented kwa parliament ambayo wabunge wanaweza

kuzungumzia, unajua watu kama hawa ni werevu sana kwa sababu hawa wabunge wengine wanaenda huko mtu amefanya form

four pekee  yake,  hajasomea utaluma mbali mbali.  Sasa  wanawacha wale ambao wamesome taluma mbali mbali huko nyuma

ambao wanaweza contribute  something.  Kwa  hivyo  ningelipenda  katika  kila  province  hawa  wasomi  watafutiwe  nafasi  kama

wanaweza kuwa na muungano fulani ambao wanaweza kurepresent  their  reports  in  parliament  halafu  inaweza  kuwa  possible

serikali  iweze  kupata  usaidizi  mbali  mbali  na  mambo  mbali  mbali  katika  hizo  areas  ili  tusiweze  kukaa  na  areas  ambazo  vitu

zinapatikana na zinakaa bure, mambo kama haya.  

Prof: Idha Salim:  Thank you very much bwana Morris ouma kwa maoni yako, tumuite bwana Peter Njenga.  

Peter Njenga:  I have a personal memoranda to the CKRC.  I would like to make my personal suggestion to the CKRC,  over

the following issues and also recommend them for consideration in the Constitution arrangement.   Being a resident of Kahawa

location of Kasarani, I strongly feel that we need to have views that seals off elected leaders, that is, councilors,  MPs,  to deliver

our services to the electorate in future.  I therefore suggest the following measures:  The electorate should be empowered by the

law to pass a vote of no confidence against any councilor or MP who fails to deliver services to the electorate  by collecting  at

least a third of the total number of the voters who previously had elected this particular leader from any given constituency.  This

I believe in force,  these leaders  to serve people  who with the current arrangement live at  the mercy of  the  president  over  the

dissolution of every term of parliament despite  the fact that these leaders  are  mainly answerable  to anybody.   This has been a

major concern to us.

Prof: Idha Salim: Bwana Peter Njenga justi give your proposals I don’t have much time to read, we will be reading it later.     

Peter Njenga:  So my proposal here is that we should have a law to pass a vote of no confidence to any councilor or MP.  My

second proposal  is the abolishement of the office of Provincial Commissioner.   The PC has never had  any  special  duties  and

therefore it is my proposal  that we don’t need those officers.   The  only  officer  in  the  provincial  administration  whose  always

busy in the field advocating government policies is the chief, the rest  of the whole system should be  abolished.   We  need  the

chief, I think he is the only one who is available.  

My third proposal is change of oathing methods.   Kenya being a God given nation has always used the books  of God,  that is

the Holy Bible and the Quran as forms of swearing in leaders  and also in our courts.   I  totally believe that these methods have

been abused by the …… the leaders who are supposed to abind by oath are known to be the most corrupt and dishonest.
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Prof: Idha Salim: No need to be detailed just say what you want down.  

Peter Njenga:  The oathing method should be changed to either one should swear by either raising one hand up.

Interjection:  Inaudible

Peter Njenga:  Yes because  those methods have been abused in courts  and in leadership.   That is what I was getting at.   In

courts the methods of taking oath before giving evidence has been abused by both the prosecution and the witnesses by telling

outright lies, so we also don’t need them in courts.  I therefore suggest that those Christians and Muslims of Kenya find suitable

methods of oathing other than risking the future misuse of all the books  of God.   These are  my views  and  suggestions,  thank

you.

Interjection:  Give us suggestions for oaths.

Peter Njenga:  Traditional oaths, those are okay.

Prof: Idha Salim:  Thank you bwana Njenga.  Johnson Mwangi, Amos Njoroge, Oti Papa (group), Paul Kamau.

Paul Ndung’u:  My names are  Paul Kamua Ndung’u.  I   am the chairman of Saba  Saba  Asili  Githurai  Ward.   To  start  my

views, I  am  most  concerned  about  an  interim  government.   I  would  it  to  be  one  such  that  it  will  be  operational  about  four

months before election time and at least a week after the elections.  

The next point is that I would there to be the right to worship.  I know in the present Constitution, such an item is there but it has

been abused.  My view number three, we should have a right..….

Prof: Idha Salim orry bwana Kamau, what do you mean that right is there but it has been abused,  what is wrong with it,  what

has gone wrong?

Paul Ndung’u:  I have seen some religions being denied the right to worship, by this  I  mean people  like Mungiki, they are  the

Ngonya wa Gakonya type, whom are also believe are Kenyans and they have the right to worship whatever they want.

Prof: Idha Salim:  So what is your proposal then, how should the law be changed.

Paul Ndung’u:  Every Kenyan should have a right to worship or  any group.   My  view  number  three  is  that  the  government

should provide for the basic needs of us Kenyans.  By this I mean, free education,  free health care  and food,  I would also like

57



us to have the power  to sue our government whenever  we  find  that  we  are  not  able  to  get  anyone  of  those  three  points.   I

should be in position to take the government to court to provide me with food, housing, health care and education.  

Number four,  the new Constitution should provide that  MPs  should  hold  their  positions  for  three  five-year  terms,  that  is  the

maximum.  The we should just uphold whatever is in the present Constitution, two five-year terms.  

Interjection:  Inaudible

Paul Ndung’u:  I  believe that the president  has a lot of work and given the position,  such a guy  should  not  be  given  a  longer

period in office. 

 

On the point of women, I believe that they should compete for any position in the society with men, otherwise we are  going to

be creating a monster out of a woman.  Kenya should have an executive president, we should no have a prime minister.  

Traditional brews must be legalized, we should be able to enjoy whatever kind of beer in Kenya.  Political parties  must be  state

sponsored or funded.  

The Electoral Commission should have equal representation for all interested groups,  that  is  political  parties,  religious  bodies,

professional groups, hawkers, touts and everybody in Kenya.

Prof: Idha Salim:  How big should it be,  what should be the membership be of ECK.   If it is to have representation from all

these different groups, how big do you think it should be.

Paul Ndung’u:  We should just have twelve guys, men or women. 

Prof: Idha Salim:  But the groups maybe more than twelve, so what to you do.  

Paul Ndung’u:  Some can come to Githurai.  Example when we are talking of touts and hawkers,  that one can be classified as

one, then we have the blind the disabled and whatever, to provide for one, we have lawyers, accountants and whatever, we can

merge them.  

On the local authority I suggest that they must be voted directly by wananchi and whoever is running for a civic seat should have

a minimum of form four education.  

On the Attorney General’s  office, I believe it is a high time that all Kenyans afford equal legal rights.  By this I mean, not all of
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us would be able to sue people, either owing us money or people who are infringing our rights, especially on commercial cases.

 Thank you.

Interjection:  Inaudible

Paul Ndung’u:  I recommend that the government be in a position to provide for legal presentation.

Com.  Adagala:  Umesema  Interim  government,  four  months  before,  one  month  after.   Who  should  compose  the  interim

government?  

Paul Ndung’u:  By this I mean all interested groups in the society, example, the church, all churches can produce a member of

that  interim  government,  the  hawkers  and  touts  as  I  had  said  should  provide  one,  professional  bodies;  the  lawyers,  the

accountants, the engineers, should provide one.

Com. Adagala:  Any role for speaker or anybody else in the interim government?

Paul Ndung’u:  I mean it should run like what we have at  the moment, only that those who have invested should not be  there,

we should that interim government.

Com. Adagala:  So there should be a president for five months?

Paul Ndung’u:  Yes, only.

Prof: Idha Salim:  Kamande Gachau, Francis Njuru Ngugi.

Francis Ngugi.  My names are Francis Njuru Ngugi, I am a resident at Githurai here and Kasarani constituency as a whole but

I happen to come from Central  province the agricultural zone.   I  had a suggestion here on coffee industry  whereby  earlier  on

before emergency, coffee used not be plucked out at will.  I thought there was a law enforcing……

Com. Adagala:  Before independence of before emergency?

Francis Ngugi:  Before emergency.

Com. Adagala:  Before emergency there was coffee?
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Francis  Ngugi:  Yes,  such  that  once  you  have  planted  coffee,  you  cannot  pluck  it  at  will.   So  is  the  tea  industry  highly

enterprising,  there  should  be  a  very  strict  guidelines  guiding  our  agriculture  industry,  and  to  that  I  would  suggest  a  better

enhancing pay offs should be encouraged, or should be enshrined in our Constitution to encourage farmers.  

I would come straight away to the Provincial Administration.  The Provincial Administrations to my view should be abolished,

completely abolished.   They should put in place strong county councils with complete autonomy, that is now advocating for  a

strong central government with strong county councils advocating for majimboism.

Interjection:  What are you saying a strong ……..

Francis Ngugi:  A strong central  government  with  autonomous  county  councils  that  are  advocating  for  majimboism,  federal

government of system.

Com. Tobiko:  What did you say about central government?

Francis  Ngugi:   Strong  central  government  whereby  the  county  councils  would  be  autonomous  thus  advocating  for

majimboism.  

Com. Adagala:  Majimbo has a stigma, are you advocating for federalism?

Francis Ngugi:  I am advocating for federalism. Land ownership in Kenya is distributed very unevenly because  you find some

of our people here own thousand and thousand of acres  which are  lying idle.  I  would suggest that every grown up in to avoid

living in abject poverty, to at least give him two acres of land, every Kenyan over 18 years  who are  not employed this time and

they are living in our villages, anywhere in Kenya within the republic.  The question of squatters, should therefore not arise within

our midst.

Com. Adagala:  Where will this land come from since people  are  landless,  it  means  there  is  there  is  a  constraint.   I  am  not

taking away your proposal but tell us where it will come by.

Francis Ngugi:  There are lands like the ones being used by the government in researches,  thousands and thousands of acres

which have now been taken by our greedy people  in their own positions,  such kind  of  land  to  be  distributed  to  the  landless.

Two acres for a living Kenyan would be enough for him to cultivate his nyanyas and mbogas.

Com. Adagala:  I am just saying government land, adults Kenyans are about what? 
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Francis Ngugi:  They are about 30 million Kenyans.

Com. Adagala:  There are also children who are there so say 50 million

Francis Ngugi:  They are all put together.  

Com. Adagala:  Just think it out a little bit more and if you can add another written memoranda,  it will be  good and send it to

the Commission.

Francis Ngugi: To finish, I will give NSSF  question,  that should be  in…..  and  everybody  and  in  employing  or  any  working

class to contribute towards that fund and we have a fund to give to our elderly people  that is anybody who is over 65 years  of

age to be termed as a senior citizen and to benefit from this fund because  it stands now it does  neither benefit the contributors

nor those who are elderly in Kenya and living in abject poverty.  

The  Electoral  Commission  I  would  as  well  suggest  that  it  should  be  completely  independent  and  to  avoid  rigging  the  ECK

during voting time should introduce website alongside with their computers  for people  to know  exactly  the  number  of  people

from various stations.  It should be dot com.  Jua Kali sector should be enhanced for that matter.

Com. Adagala:  Just tell a little bit more about Jua Kali, not what it is like now, further proposal for enhancement.

Francis Ngugi:  People  who are  now doing the same  kind  of  work,  say  there  are  the  welders,  there  are  the  mechanics  up

there, a budget should be put in place from the treasury once they are organized in groups.

Com. Adagala: What about globalisation?

Francis Ngugi: Globalisation, would be a good idea,  but this money should be channeled through their own organizations not

through the present system.

Com. Adagala: About globalization you are  going to add is taking away Jua Kali jobs……(inaudible)  .including things which

actually make Jua Kali sector work, like second hand clothes.

Francis Ngugi:  Some of those things should be discouraged because  that work is being done by,  they are  not  ignorant,  but

there are people who knows exactly what they are doing to kill the Jua Kali sector, to benefit for their own good.

Prof: Idha Salim:  Wilfred Mugo, John Ndung’u, Josphat Mogera, Charles Mwangi.
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Charles  Mwangi:  Mwanzo ningetaka kuzungumzia kuhusu uchaguzi wa  chief  na  naibu  wake,  kama  ilivyo  sasa,  hawa  watu

uchaguliwa na bwana DO.  

Prof: Idha Salim: Kwa hivyo unataka aje maanake tunajua hiyo.

Charles Mwangi:  Ningethibitisha kwamba wawe wanachaguliwa kwa njia ya upigaji wa kura ama kupanga mlolongo.  Ya pili

ningetaka kuzungumzia kuhusu wabunge.  Kama msemaji moja alikuwa hapa mbele alisema wale wamechagua wabunge inafaa

wawe  na  uwezo  wa  kuwatoa  kwa  bunge  hata  kama  hawajamaliza  ile  miaka  tano  kama  hawafanyi  ile  kazi  walichaguliwa

kufanya.   Ya  tatu,  kama  ilivyo  siku  hizi  hata  kiongozi  wa  bunge  amelalamika  juzi.   Hawa  watu  wanaenda  kwa  mkutano

wanasema niko kwa hii chama lakini angali ako  bunge na hatoki  kwa  chama.   Ningependekeza  ya  kwamba,  mtu  akienda  tu

kwa mkutano na aseme ya kwamba saa hii ni kwa hii chama, asiwe mbunge tena.  Malipo ya nyumba, ningetaka kuwe na sheria

ambayo ningesema kwa mfano, kama ni Githurai, kama ni room moja inafaa iwe kiasi ya pesa  kutoka  hapa  mpaka  pale,  vile

siku hizi landloard akijenga nyumba yake akifikiria ni elfu kumi ni elfu kumi, iwe wapi ama wapi. 

Com. Adagala:  Sasa huyu mtu anaitwa Chief, ana familia yake inaitwa DO, DC, PC, na Asst. Chief, hawa pia wawe elected.

Charles Mwangi:  With the DO, there was another point I didn’t say.  From the DO upto the PC and of course the parastatal

heads, these people should be vetted by the parliament,  iwe kazi imetangazwa, mtu anapeleka CV yake kule bunge, wabunge

wanaingalia wanaona kama mtu anafaa ama haifai.  Kwa vile kama kuna  msemaji  moja  alisema  hapa  tumezoea  siku  hizi  mtu

ameajiriwa kazi leo, kesho hayuko kazi.

Com. Tobiko:  Vetted by parliament? 

Charles Mwangi:  They should be vetted by the parliament,

Com. Tobiko:  Appointed by whom?

Charles  Mwangi:  For  example if they send your CV,  if  parliament  feels  you  are  qualified,  you  are  given  that  job.   Sio  ati

tuseme kama ni president ndio anakupatia hiyo kazi.

Com. Tobiko:  Is to be vetted by the parliament or to be appointed by parliament?

Charles  Mwangi:  You  have  to  send  your  CV  first,  mukiwa  watu  kumi  waingalie,  ikiwa  ni  watu  kumi  nani  anafaa,  halafu

inakupatia kazi na inakua na muda, kwa mfano kama ni miaka tano iwe ni miaka tano.
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Prof: Idha Salim:  Benson Mbugua, he’s not there.  Moses Irungu, Ruth Njeri, Nicodemus Agaya.

Nicodemus Agaya:   I  will start  with federal  government.   I  think federal  government should be abolished kabisa,  we  should

just continue with this kind of system because it will bring a lot of tribalism and whatever.  

Unajua kama sisi tunasikia ni sawa, sio haja watu wawe hapa, please respect the commission and respect  the person presenting

ili asipate harassment, but you also on the other hand speak into the microphone.

Nicodemus Agaya:  I will go to the president.  I think ………

Com. Adagala:  Ngoja,  kuna  aina  nyingi  ya  federal  government  na  unasema  iko  tribalist,  kuna  federal  government  ambazo

hazina tribalism at all, kuna hizi za Canada, kuna za US, kuna za Nigeria.

Nicodemus Agaya:  Like in Africa, in Kenya as we are seeing, we know we are talking from different regions, like in the coast

we  know  that  there  is  a  lot  of  problems  here  and  there  concerning  the  climatic  conditions.   So  I  think  people  will  just  be

…….(inaudible) that if you are like from bara, ati munatuita wabara, I think they will be  having that inner feeling that these ones

from that region these things will not go to that region because we are black we know the problems with blacks.

Com. Adagala:  Is it racism, tribalism?

Nicodemua Agaya:  Tribalism, not racism.

Com. Adagala:  The only thing is that people are saying because our provinces are drawn on ethnic lines, we are  assuming that

the future Kenya will be  like that.   I  want us to talk about  the future Kenya,  people  are  kind of getting stuck in this and in the

past, lets talk about the future Kenya, not that you should change your views but when you are  talking giving views, think of the

future Kenya, that is what the Katiba is about. 

So I stick to my point, the federal should not continue.  From the president I think we should not have the ceremonial president.

  President  should have powers  but there are  powers  that should be trimmed, like the appointment  of  these  parastatal  heads.

You know when a parastatal head is being appointed, I think here there comes a case  where that person is not working at  per

his will but for the will of his boss.  So we should be from the stakeholders,  he should be appointed by the stakeholders,  those

people within that parastatal.  

Rent:  I  think we have the rent tribunal, but we don’t have the rent control  board,  I think  it  should  be  put  into  consideration.
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When you are staying in Githurai, I think the rent in Githurai should be controlled,  it will be  the part  of the government who will

be controlling from the board.  The rent control board should be placed.  Rent tribunal is not doing well it is just within the court

when you are having the case of you have not paid rent,  rent arrears  and whatever,  but we don’t have the specific this control

board.

Police:  we don’t know our rights with the Kenya Police,  I think we should look into this detailed because  we are  citizens we

don’t know our rights when we are caught up with the police,  you are  being harassed as  if you are  a foreigner.   So  I think we

should consider that in the new Constitution, the citizens should know their rights when being caught up with the police.

Com. Adagala:  Should the police know your rights?  You are  saying that citizens don’t know their  rights,  should  the  police

know your rights?

Nicodemus Agaya:  I think also the police also should know our rights.

Prof: Idha Salim: Ephantus Njiru, Erustus Ng’ang’a, Isaac Njuguna, Eustus Wahinya. 

Eustus Wahinya:  Jina yangu ni Eustus Wahinya na ni mkaaji wa Githurai, Catholic by faith na ningetoa pendekezo langu kwa

macommissioners wa Constitution ya kwamba government ile iko sasa  imeonelea iendelee na hiyo system tusiwe na dictatorial

government.  Na ikiwa ni hali ya vice president  ama ya prime minister, inategemea wabunge wale watachaguliwa na raia.   Kitu

ile ingine ningeonolea ni kwamba watu wote wa Kenya, all tribes in Kenya wawe huru kupigania kiti cha bunge bila ukabila,  bila

kuangalia rangi au ni mtu wa aina gani, akiwa ni mkenya ama akiwa ni citizen, ana qualify kuwa mbunge wa assembly.

Com. Adagala:  Nyuma kidogo, prime minister ulisema nini?

Eustus Wahinya:  Nilisema prime minister au vice president  awe ana chaguliwa na MPs  wale  wame  qualify  katika  mbunge.

Halafu ya pili ni kwamba makabila yote ya Kenya ama wa citizen, mtu  anaweza  kupigania  kiti  cha  bunge  bila  kujali  rangi  au

religion or chama.

Kuhusu education, ile system ambayo iko ni mzuri lakini kuna shida kidogo katika education,  tuna education sehemu tatu,  yaani

primary eduction,  secondary education na university education.   Ninaonelea  kwamba  hii  mzingo  umekuwa  mzito  kwa  wazazi

nikaonelea  primary  education  ingekuwa  free  education.   Halafu  secondary  education,  kwa  mara  nyingi  iwe  shule  zingine

zinapewa promotion ziwe day scholars badala ya boarding schools kwa maana kwa mikasa ile inaonekana wakati  mwingine wa

moto,  wa  ajali  ya  gari,  na  nini.   Kwa  hivyo,  kama  upande  huu  wetu  wa  Githurai,  kutoka  Kasarani  mpaka  huko  Kahawa,

tunaona  tuna  shule  kama  kumi  na  mbili  ya  primary  na  hatuna  secondary  hata  moja.   Kwa  hivyo,  tungekuwa  na  shule  ya

secondary moja ama mbili, watoto wangekuwa wametoka nyumbani wanakuwa day scholars kuzuia mambo ingene kama hatari
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ya moto.  Malipo ya secondary kwa wazazi sio shida sana lakini ile kitu inatakikana hapa kwa ile free education ya primary ni

lazima  kuwe  na  libraries,  kila  shule  vitabu  vinunuliwe  hata  kama  ni  wazazi  tunafanya  kiwango  ya  mzazi  ili  vitabu  zinunuliwe

ziwekwe katika library.  Hali ya universities, ukiangalia sana tuna universities karibu kumi, na kila university  ina  graduates  kila

mwaka, na hawa watu wanakuja tu kukaa  nyumbani  hawana  kazi  ya  kufanya.   Ningeonelea  job  opportunities,  serikali  ianze

mara moja kutafuta vile hawa watu wanaweza kujisaidia kama ni part  time  employment,  wakati  wanaendelea  na  masomo  na

ndio hio inafanya watoto  wengi wanapenda kuondoka hapa nchini waende nchi zingine kama America,  ulaya, kwa sababu  ya

hiyo part  time earning.  Na  kama hii ingewezekana  ni  vizuri  sana  wangerudisha  hiyo  system  watoto  wawe  wakiwa  part  time

earning.

Hali ya employment, mimi ningeonelea hali ya employment imekuwa chini sana hapa.   Wafanyi kazi kiwango ya mshahara iwe

kuanzia shilingi elfu kumi, mshahara ya  chini,  na  iwe  hiyo  mshahara  inafanyiwa  review  baada  ya  miaka  miwili  ama  baada  ya

budget  ya  miaka  miwili.   Wakulima  nao  wafanye  societies  yao  na  retrenchment  iondolewa  kabisa  kwa  sababu  hiyo  ndio

ugonjwa imekuja katika nchi.  Hali ya computer, hata hizi computer zile zinafanya jobs huwa ndongo sana.

Transport  hii  ya  matatu  iwekwe  regulations  iwe  na  matickets  wanapatiwa  watu  na  kwa  sababu  wanaweza  kulipisha  ile  kitu

wanataka  halafu  wawe  na  life  insurance  kwa  sababu  wale  watu  wanabeba  gari  inaweza  kuwa  na  accident  na  hao  watu

wanapoteza maisha yao.  

Habari yangu ya mwisho ni kuhusu marriage.  Marriage and divorce inaweza ikawachiwa church na court lakini marriage ya DC

iondolewe.  Custormary marriage iweko na ya kanisa.  Hali ya divorce pia ina weza qualify to that system.

Com. Adagala:  Nani ata review salaries every two years, miaka miwili miwili.

Erustus Wahinya:  Kuna department ya labour…….(end of tape) 

Inaongozwa na minister wa finance wakati wa budget na akisha ongeza commodities, mshahara inabakia vile ilikuwa.

Com. Adagala:  Ninajua mzee, nani atafanya review ya mshahara?

Erustus Wahinya:  Ni commissioner wa labour.

Prof: Idha Salim:   Evangelist John Okutoi, Peter Omuindi.

Evang.  John Okutoi:  Jambo langu la kwanza,  ile mimi ninapendekeza kila kabila ibaki na Katiba  yao  ya  kabila  hiyo,  yaani

kama Kikuyu ibaki Kikuyu customary law iwekwe.  Jambo langu la pili, watu watawaliwe na crown.   Sasa  hivi ile inatawala ni

pesa.
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Interjection:  Watu watawaliwe na nini, crown ni nini?

Evang. John Okutoi:  Crown ni serikali, hata kwa pesa, pasa za zamani crown ilikuwa juu na shilingi kumi ilikuwa chini, lakini

sasa hizi pesa  za sasa  crown iko chini, na pesa  iko juu sababu yake ni hii; ukienda  hata  kwa  polisi,  umwambie  nina  matatizo

anakuambia chota.   Na  wakati  wa crown chota haikukuwepo.   Ikiwa  nyumba  yako  imeshaungua,  ukimwambia  aje  unisaidie

mtu yule  alichoma  nyumba  yuko  hapa,  anakuuliza  wewe  uko  na  gari,  wale  watu  ambao  hawana  gari  wana  matatizo  kubwa

ndani ya nchi hii, hawana usalama ni Mungu anawalinda tu.  Inaonekana crown ilikwisha, pesa ndio inatawala.  

Jambo la tatu, mila za watu.  Mila za watu zibaki vile zilikuwa.  Jambo langu la nne, sheria ya Mungu, ifatwe, instead ya kufuata

pesa  sababu  pesa  Mungu  aliandika  ndani  ya  kitabu  ya  second  Timothy  3:1,  ‘watu  watapata  pesa  watajivuna  watakuwa

wakijiona  wakidharau  wazazi,  hiyo  ambayo  inatendeka  sasa  hivi  inamaanisha  sheria  ya  Mungu  iliwachwa’.   Ndani  ya  verse

Timothy 6:10 inasema, ‘chanzo cha mabaya ni pesa’.  Sasa  vile pesa  imesimamia watu wengine wadogo wale wako chini tuko

na matatizo ile ambayo hata kulala hulali.  Tuko na shida ile ambayo ni Mungu mwenyewe anatulinda tu lakini tunalindwa na kitu

chochote hakuna,  Mungu ndio analinda wale watu wako chini.  Lakini sheria hiyo ikirudi, ile ambayo ilitoka  Lancaster  House

inakuja kutawala Kenya, raia wengine wadogo tutasikia mzuri kidogo, sababu walifuta hiyo sheria isifanye kazi ili wapate  nafasi

ya kunyanyasa wadogo.   Ninafikiri kama ni askari  analipwa mshahara,  kama mshahara  ni  kidogo  wanacomplain  kwa  serikali

iwaongeze mshahara, wanashika watoto kwa barabara  akitembea akienda kutafuta kazi anafika station pesa  ikiwa kwa mfuko

anachukua.  Kuna matatizo ambayo inatukaba, tunaomba tu ile sheria ilitoka Lancaster House, ingekuwa mzuri ifanye kazi.  

Mambo ya Ukimwi, yale mambo inaleta ukimwi jambo la kwanza,   serikali  iliwachilia  ikaweka  vilabu  vya  usiku,  hivyo  vilabu

wasichana  wanaenda  kupanga  hapo  laini  wanaeneza  ukimwi,  kama  hiyo  vilabu  vingeondolewa  hata  pombe  iwekwe  kwa

maduka, kama soda mtu ananunua anaenda kunywa kwake na bibi yake, ninafikiri Ukimwi ungepungua.  Jambo lingine ambalo

linaleta Ukimwi, ni watu  walikata  sheria  za  Mungu  wakakata  Mungu  naye  Mungu  akaangalia  kando  akawawachia  matatizo.

Matatizo  hii  inakuja  namna  hii,  Mungu  aliandika  kwa  kitabu  ya  Mathayo  15,   mlango  mdogo  wa  nne,  ‘mtoto  asioheshimu

wazazi  wake  na  kukufa  akufe’.   Ndio  hizi  vifo  viko  mingi  sababu  hakuna  heshima,  hakuna  sheria  ya  Mungu.   Kwa  hivyo

tukishikilia sheria ya Mungu itatuokoa kwa matatizo mengi, kama sheria ingekuwepo hata unyang’anyi mingi haingekuwepo.  

Jambo langu la mwisho linasema hivi, tunasikia  kwa  redio  wakitangaza  kunayo  ufisadi,  kunayo  nini,  koti  inatengeneza  ufisadi

inakuwa namna hiyo, kama kunayo ufisadi kwa watu wa juu halafu wakose  kumaliza hiyo ufisadi, na wadogo watakunyanyasa

namna hiyo.  Hiyo ndio njambo langu la mwisho

Com. Adagala:  Pendekezo yako kwa ufisadi ni nini?

Evang. John Okutoi:  Wale ambao wafisadi washikwe wapelekwe kotini wafungwe.  Kwa sababu kama wezi wanafungwa,
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kwa  nini  mfisadi  hawezi  kufungwa,  sababu  ni  mkubwa.   Kwa  sababu  utawala  ile  iko  inasaidia  wakubwa  lakini  wadogo

hawasaidi. 

Prof: Idha Salim: Asante sana Evangelist John Okutoi kwa maoni yako,  twakushukuru.   Sasa  twamuita mwenzako Evangelist

Peter Omuindi. 

Evang.  Peter  Omuindi:  Kwa majina ninajulikana kama Evangelist Peter  Mangula Omuindi.  Yale yamezungumzwa  hapa  na

waliokuwa mbele wengi mimi sitaki kurudia ila nitakuwa na machache tu ambayo nitaweza kupeana kwa tume na ikiwezekana

iende ishuhulikia hiyo.  La kwanza ni kuhusu makanisa ambao inakuwa  registered  katika  serikali  yetu  ya  Kenya  kupita  kiasi.

Tuko na makanisa mawili katika ulimwengu,  kanisa  la  kwanza  ni  la  Mungu,  Kanisa  la  pili  ni  la  shetani,  lakini  sasa  makanisa

imekuwa registered kupita kiasi ikifanya mabiashara.  Pendekezo ni hili, ningeliomba register wa societies,  tume  litafute  njia  ya

kueza kuweka sheria ya makanisa ipate kupunguzwa maanake makanisa yale yanajulikana ni mawili kutoka ulimwenguni. 

Interjection:  Inaudible.

Evang. Peter Omuindi:  Njia ya kupunguza ni hii, ikiwa makanisa ni mawili katika ulimwengu, ya Mungu na ya shetani,  lakini

sasa katika Kenya tuko na karibu na makanisa mia nne na themanini na….

Prof: Idha Salim:  Sasa tutajuaje kanisa hili ni la Mungu na lile ni la shetani? 

Evang.  Peter  Omuindi:  Hata  munasikia  katika  magazeti,  mwingine  anaitwa  devil  worshipper,  mwingine  anaitwa  nini,  na

serikali hiyo hiyo ndio inasajili nini.  Kwa hivyo inatakikana waende waangalie katika ile memoranda zao ijulikane alitoka kanisa

gani, recommendation ilitoka kwa hiyo kanisa aliyotoka arudi huko.  Makanisa imekuwa mingi.  

Nikitoka kwa hiyo ninakuja kwa upande wa siasa.  Tulipata multi party 1992,  na kabla ya kupata  multi party mbeleni tulipewa

hiyo na mbeberu tukawa na vyama vingi katika Kenya,  tulikuwa na kina Kadu and whatever,  lakini tukarudi tukaangia  katika

chama kimoja.   Lakini sasa tumekuja katika vyama vyingi na vimekuwa vingi vingi kupita kiasi,  mimi nikiwa mmoja muubiri na

mwana siasa.  Ningelipendekeza register atafute namna ya chama ikiwa haitakuwa na wajumbe wa kutosha katika parliament,

immediately ni kufunga hiyo chama mara moja, sio kuchelewesha na asi register vingine.

Wanachama ambao wakubalika ni watu wangapi kila chama?  Maana unasema kwamba kuna parties  nyingi na register akiona

kuna  vyama  vingine  ambavyo  havina  watu  wengi,  afutulie  mbali,  sasa  atajuaje  kwamba  chama  hichi  hakina  wanachama

wakutosha, lazima tukifute.  

Yeye anaujusi  wa  kuweza  kujua  namna  hii.   Kama  nilikuwa  kwa  mkutano  pahali  pengine  huko  Limuru  Conference,  zilikuja
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huko vyama ishirini na tatu, hata vingine havijulikani hata sijui viko wapi,  viko kwa biashara fulani na register anangojea returns

every year.  Kama anaona returns zimechelewa immediately ana consent ya kuwafukuza.

Prof: Idha Salim:  Inategemea returns pekee yake au inategemea pia idadi ya wanachama katika party?

Evang. Peter Omuindi:  Anataka aangalie returns na performance ya hiyo party vile inafanya kulingana na vile iliandika katika

Katiba yake.  

Com. Adagala:  Ngoja mzee, na mimi nilifikiri ile ulisema ya kwanza ndio ilikuwa bora, kama haina mbunge kwa bunge na sasa

ukaenda kwa…….. 

Evang.  Peter  Omuindi:   Sasa  ninakuja  kwa  upande  wa  education  ingawa  walikuwa  wamezungumza  sana,  nalilia  vizazi

ambavyo ……..

Interjection:  Inaudible

Evang.  Peter  Omuindi:  Recommendation yangu ambayo ninaweza kutoa katika upande wa  education,  sijui  pesa  hii  ya  tax

payer ambaye serikali inaokota usiku na mchana, nikiwa niko na miaka naelekea kungonga themanini, na mimi nilisoma, wakati

nilisoma nilisoma bila ndururu na wakati huo ndio mbeberu ndio alikuwa yuko.  Na saa hii sisi tulitaka uhuru, uhuru tulipata,  haki

hatuna,  ukweli  hatuna.   Sasa  pendekezo  langu  ni  hili,  kama  ingaliwezekana,  serikali  ichukue  jukuma  ya  kufanya  kila  mmoja

kizazi ambacho kinakuja kutoka saa hizi mpaka kesho, kipatae kujua kusoma na kuandika, education iwe bure,  kutoka nursery

to  standard  eight,  halafu  ikiingia  mambo  ya  cost  sharing  iingie  katika  secondary  school.   Tukitoka  secondary  school,  halafu

tuingie university.  Serikali tena ichukue hiyo kazi wale watapita katika university, serikali iakikishe hawa watu itawapeleka wapi

na sio kufungua mauniversity nyingi na kudump watoto hapa chini.

Jambo lingine ni la maana sana kwangu.  Wewe  sasa  unatengeneza  Katiba,  umekaa  hapo  mbele  shauri  ya  mimi,  natakuuliza

swali halafu nitakwambia vile ninataka ufanye.  Wewe ile Katiba unataka tutengeneza mbona haukutuonyesha ile ya zamani ile

ilikuwa inatuchunga mpaka saa hizi?  Two, ukitengeneza hii Katiba, ninataka uhakikishe umeweka kwa lungha ngapi, Kiswahili,

ndio lugha ya kwanza yetu ya taifa wacha lugha ile ya pesa,  lugha ya pili ni hiyo inafanya wewe unakaa hapo,  mtu kama mimi

singeruhusiwa kuja kukaa hapo lakini ninaweza kuzungumza.  Asanteni 

Com. Adagala:  Na lugha zingine za Kenya?

Evang. Peter Omuindi:  Ninafikiri lugha ya Kiswahili ndio inaunganisha lugha zetu za Kenya arobaini na tatu.   Hiyo ndio lugha

yetu, na ndio inatakikana iwe ya kwanza, hata ikiwa tunachagua mtu kuingia parliament ndio anatakikana awe confident kwanza
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na kiswahili, wacha kiingereza kwanza, ikiwezekana.

Com. Adagala: Umesema kanisa ni nyingi zipunguzwe, parties ni nyingi zipunguzwe, university ni nyingi zipunguzwe.

Evang. Peter Omuindi:Hata ukienda mwisho ikiwa tunafanya mambo ya family planning, je  tukifanya family planning sisi wote

hii maprimary schools zinajengwa zote na mauniversity hizo, ni nani watasoma katika hizo mashule. (laughter)

Com. Adagala:  Hiyo ni sawa, lakini watu wako sasa, fufanyeje wale watu wako sasa?

Evang. Peter Omuindi:  Nita consume time yako lakini aithuru.  Nitakuja ofisini.

Prof: Idha Salim:  Asante Evang. Peter Omuindi, asante.  Esther Wangui, Jackson Mathenge.

Jackson Mathenge:  Thank you.  My first view is parliament should have its own calender.  Chiefs should be replaced by the

elected councilors, the provincial administration should be abolished and be taken over by the elected members of parliament at

constituency level.  

Police officers should be retrained to learn basic human rights, because they seem to be prototecting the rich and especially the

political correct individuals, they are no longer utumishi kwa wote.  My other proposal is that there should be free education for

all to all levels.  

The  powers  of  president  should  be  reduced,  the  powers  to  appoint  ministers,  asst.  ministers,  permanent  secretaries  and

ambassadors and sack them at the president’s will should be taken over by the institution of parliament.   The voter  registrations

process  should be continous until the time the parliament  is  dissolved.   Hospital  bills  for  dead  people  should  be  paid  by  the

government but not the families of the deceased.  

The issue of land whereby there are few millionaires in Kenya who own a lot of land and more than 25 milion Kenyans who are

beggars, who are unemployed, my proposal is that there should be amount of land set for every Kenyan,  I will propose  at  least

10 acres for every Kenyan.  For those people who are owning a lot of land here in Kenya and the other Kenyans are  suffering,

it should be bought by the government and be given to the desperate Kenyans, maximum 15 acres for every Kenyan.

Prof: Idha Salim:  You know 15 for someone who is a farmer or a cultivator is a lot, but what if it is somebody who is looking

after cattle, livestock, 15 is very small.  So do you want to look at  the difference between the two,  holdings for pastrolists  and

for cultivator or farmer?
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Jackson Mathenge:  The government is the one which should be letting the land for those who want to keep cattle.

Prof: Idha Salim:  So we leave it to the government to decide?

Jackson Mathenge:  Yes, the government to decide.

Com. Adagala:  I don’t hear people talking about urban issues, if you have 10 acres  and you are  a Kenyan and you are  living

here, in Githurai, should you have the 10 acres in Githurai or where?

Jackson Mathenge:  Anywhere in the country.

Com. Adagala:  Now if you have got 10 acres anywhere in the country should you live in Githurai?

Jackson Mathenge:  Yes.  

Com. Adagala:  Part of our problem is people who live in town and don’t farm, so if it is land then it has to be utilized.  Okay?

Prof: Idha Salim:  Sasa tumuite bwana Paul Mwangi.

Paul Mwangi:  Mimi ni mkaaji wa Githurai na mimi ni muhubiri pia.  Ningependa kutoa pendekezo langu kwa tume na jambo la

kwanza niseme ningeomba muda wa kutengeneza Katiba uongezwe, kuwe na muda wa kutosha,  kusiwe kama vile tumekuwa

tukiambiwa  na  wengine  wetu  kwamba  tunataka  uchaguzi  ama  marekebisho  yawe,  tufanye  marekebisho  machache  ili  tuingie

katika  uchaguzi.   Kwa  hivyo  ningetoa  oni  hilo  likuwa  ya  kwanza  ya  kwamba  muda  iongezeke  ili  kuwe  na  wakati  nzuri  wa

kuchukua maoni na kutayarisha Katiba.   If we are  planning about  the future we should have enough time kutengeneza  Katiba

ambayo itatupeleka kwa muda mrefu.  

Jambo lingine ningeseme ni kuhusu elimu.  Shida yetu ambayo tumekuwa nayo katika elimu ni kwamba  hata  wakati  huu  tuko

hapa kuleta maoni yetu, wengine wetu tunashindwa hata tutasema nini kwa maana hatuna elimu hata ya ile Katiba tunataka ama

maoni yale  tunayotoa  hatujaelewa  tufanye  nini  ama  Katiba  inarekebishwa  wapi  hata  ile  iko,  hatuijui.   Kwa  hivyo  ningesema

katika njia elimu tusaidiwe, kama ni wale  watu  wako  huko  remote  areas  in  our  country  hawajasoma,  wasaidiwe  na  serikali,

serikali  yetu  iweze  kupanga  wapelekewe  elimu  ambayo  itakayo  wasaidia.   Hata  kama  tuko  na  shida  ya  pesa  na  nchi  yetu

hatujaweza kujimudu sawa sawa na kupata enough money to help us ili kujisaidia wajaribu waweze kuwapelekea elimu at  least

waweze kujua ni mambo gani tunayostahili kufanya.  

Kuhusu kazi.  Nchi yetu tumekuwa masikini kwa ajili ya kazi ambayo tunaifanya na ningeomba serikali iongezee muda wa siku
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ambazo  wafanyi  kazi  wa  serikali  tunaofanya,  wanafanya  siku  tano,  siku  ya  jumamosi  na  jumapili  hafanyi  kazi  na  kwamba

upande  wa  waisilamu,  wanaacha  kutoka  Friday,  Saturday  and  Sunday.   Unaona  hizo  siku  hawafanyi  kazi  lakini  mshahara

haukatwi.   Kwa  hivyo  zile  pesa  badala  ya  kusaidia  pahali  pengine  wale  watu  wanapatiwa  zile  pesa  tu,  kwa  hivyo  unaona

tunafanya kazi kwa muda wa masaa mawili wengine wana report ofisini, ana report  tu halafu anatoka,  hafanyi kazi.   Kwa hivyo

we are  very consuming lakini hatufanyi kazi,  hatupati  pesa.   Ninataka kusema hivi, tunamuda  wa  kutumia  pesa  lakini  kufanya

kazi hatufanyi kazi,  kwa hivyo ningeomba serikali itilie mkazo wafanyi kazi wa serikali waongezewe masaa  ya  kazi,  muda  wa

kazi  uongezwe  ili  watu  wetu  waweze  kujisaidia.   Njia  ingine  ya  pesa,  kama  ni  vile  tuko  na  shida,  these  days  we  have  the

confrontation  between  the  government  and  the  teachers  wakitaka  kuongezewa  pesa,  wanataka  pesa  nyingi  waongezewe

mishahara kama wale wengine.  Serikali ijaribu kubalance wale watu ambao wamepewa pesa nyingi kama MPs na tuseme kwa

mfano kama hii tume imepatiwa pesa nyingi sana lakini unakuta hawa wafanyi kazi wengine hawana pesa.  Na ndio unaona kuna

shida kama kwa upande wa polisi wanachukua bribes maana zile pesa  anapewa kama ni elfu nne hawezi kujisaidia nazo,  kwa

hivyo akipewa kitu kidogo na mtu wa matatu hata kama ni  gari  ni  mbaya,  ni  heri  hata  watu  wakufe  na  apate  hiyo  mia  moja

aende akaitumie maana hana la kufanya.  Kwa hivyo katika hali ya pesa serikali iweze kubalance na wapatie  kama ni hawa MP

wapatiwe pesa kidogo, sisi ni nchi changa ambao hatuna utajiri hatuwezi tukakuwa na siku moja, wakate zile pesa kama ni MPs

and  government  ministers,  hii  magari  wanatembea  nayo  ya  pesa  nyingi,  kama  ni  presidenta  wakati  anaenda  pahali  anatumia

millions of money, escort na security ni sawa lakini pesa zile ziweze kugawanywa ili tuweze kujisaidia kama familia moja.   

Jambo lingine kwa  upande  wa  viongozi  wetu,  niseme  tuwe  na  viongozi  ambao  ni  viongozi  wanaelewa  ni  kitu  gani  tunafanya

maana nchi yetu kama vile tunasema tunatengeneza Katiba ya baadaye.    Kwa hivyo tuwe na  viongozi  wanaoelewa,  viongozi

wamesoma  ambao  wanaelewa  nchi  yetu  inahitaji  nini,  wasichaguliwe  kwa  maana  wanasupport  chama  fulani,  au  wao  ni

waaminifu kwa viongozi wengine.  Kama sasa  tuko na wakubwa wa serikali na ambao hawana elimu, na kama hawana elimu

hawawezi  wakaona  mbali  na  the  further  they  can  see  is  the  further  they  can  take  our  country,  kwa  hivyo  tuwe  na  viongozi

ambao wamesoma na viongozi ambao wanaelewa ni wapi tunaenda.

La mwisho, kwa upande wa  ukabila  tuwe  na  viongozi  ambao  wana  discipline  ambao  wata  address  Kenyans  but  not  tribes,

watu siku hizi wakienda central kikuyu wakienda kwa Luo wanasema wanaluo.   Kwa hivyo tuwe na viongozi ambao ni mature

leaders  ambao  watakuwa  waki  address  Kenyans  na  jambo  lile  litatusaidia.   Kwa  hivyo  tuwe  na  viongozi  ambao  ni  watu

wazima, watu ambao watatusaidia na wataweza kuunganisha nchi yetu.  Jambo lingine kama ni hii Katiba iwe ni kama vile huyo

muubiri amesema, iwe ya Kiswahili na Kiingereza na iwe lazima ili watu wetu waelewe ni nini.  Na  nikimaliza niseme hiyo ndio

imekuwa shida yetu maana mumekuja kuchukua maoni kwetu lakini sisi hatujui tunataka kutawalwa kwa njia gani.  So  finally,

yale ambayo nyinyi mutaenda muchukue kutokana na le ujinga wetu, najua mutaweza kututengenezea Katiba nzuri.  

Prof:  Idha  Salim:   Asante  sana  bwana  Paul  Mwangi  kwa  maoni  yangu.   Ningekuuliza  swali  moja,  ulisema  kwamba  civil

servants wafanye kazi kwa muda mrefu zaidi, vipi, saa ngapi kila siku?
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Paul mwangi: Kwa mfano nimeaona nchi zingine nimeweza kwenda katika nchi ya Japan,  nimeona wale watu they don’t have

time to rest,  they work throught,  na pale unakuja kama ni industry zao zinakua maana wakati  zile siku ambazo hatufanyi  kazi,

wao wanafanya kazi.   Lakini sisi unaona tunafanya kazi ni vile nimesema kutoka  saa  mbili  mpaka  saa  kumi  na  moja  na  nane

hatuna kazini.  Ninasema waongezewe masaa, kama nikutoka saa  moja mpaka saa  kumi na mbili ya jioni na wahakikishiwe ya

kwamba wako kazini.

Com. Adagala:  Ndio uka balance kwa upande wa pay kwamba pia walipwe mshahara bora.

Paul mwangi:  Na siku ziongezewe, wawe wanafanya mpaka Saturdays, 

Com. Adagala:  More pay for more work.

Com. Adagala:  Asante sana.

Prof: Idha Salim:  Austin Omanya.  

Austin  Omanya:   Habari  zenyu.   Sitaongea  nyingi  sana  juu  nilikuwa  ninataka  kuongea  mambo  ya  education,  na  watu

wameshaongea  sana  lakini  nitaongeza  kidogo.   Nilikuwa  ninataka  kuongea  mambo  ya  primary  education,  hapo  nilikuwa

ninataka Kenya ile inakuja ingine mbele wakue free,  wasome bila pesa.   Hapo  nimemaliza.   Nilikuwa  ninataka  kuongea  tena

kwa  police  force.   Mambo  ya  police  force  wanatusumbua  kabisa  hii  Kenya  hii  juu  unaona  watu  wanaishi  mahali,  kila  siku

wanaiba na mambo ya pombe mahali wanahongewa wanapewa  pesa  ndio  wanaenda  kuchukua  hizo  pesa  na  mambo  ya  uizi

hawaingili.  Sasa hapo nilikuwa nataka Constitution hii ingine ikikuja, iangaliwe mambo ya police force.

Prof: Idha Salim:  Ifanywe nini haswa police force?

Austin Omanya:  Police force ifanyiwe hakuna mambo ya kuhongana, mtu akikupata na makosa apelekwe mbele, hiyo tu ndio

maoni yangu.

Interjection:  Inaudible

Austin Omanya:  Niko na ubaya hapo, juu hata mimi nilikuwa nimeibiwa kwangu nikaenda kureport  wanataka pesa  ya petroli

na wanapewa petroli na government na sina pesa hiyo nimeibiwa na hata pesa nilikuwa nayo kwa nyumba zimeibiwa zote, kama

sina na ni watu wa Kenya police siwangenisaidia nishike hawa watu walikuwa wameni ibia.

Prof: Idha Salim:  Asante sana bwana Austin Omanya.  Peter Waithaka, Fredrick Thangwa.
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Fredrick Kariuki Thangwa:  I  want to talk on land policy ……....(inaudible)  in Kenya or  rahter  the  need  to  have  a  global

land policy in Kenya.  Just to introduce land as a resource……

Prof: Idha Salim:  Please keep the mike closer  to yourself,  it’s a bit far we can’t hear you and give us recommendations,  the

issue and what you see needs to be done.     

Fredrick Thangwa:  Just  to  introduce  what  I  wanted  is  for  us  to  be  able  to  utilize  land  in  an  economic  manner,  so  that  it

becomes an industry like any other activity and to achieve this, I would recommend that we have a national land master plan for

the global area of Kenya.  It should be grown up so that you identify every area of Kenya with its potential use, be it agriculture,

forestry, geological reserve or whatever mean.  To achieve this, we should also identify minimum acreage say for instance,  you

identify it is a coffee zone the government should the minimum acreage for that area,  so that you can farm coffee or  tea  as  an

industry just like any other.  Further to achieve this,….. 

Interjection:  Sorry my hearing is not very good.

Com. Tobiko:  Maximum acreage?

Fredrick Thangwa:  It will depend on what particular area  you were asked,  say it is ranching, in a particular area,  it will have

its minimum acreage.  If it is a forest reserve, there will be a minimum acreage for that.   The idea is the land utilization in Kenya

must be  utilized for its economic return so that it is an industry like any other.  We should  discourage  land  sub-division  where

would fit the minimum acreage aspect for economic utilization of land as a resource.

Com. Tobiko:   If you have fixed some minimum size or  acreage,  then automatically you cannot sub divide the minimum size,

isnt’ it? 

Fredrick Thangwa:  I  will come to at.   After you discrourage that sub-division where it will fit the  minimum acreage  aspect,

infact even for inheritance you should only include names in the title.  If a parcel  is divided more than what is economical,  you

should only include the names in the title and leave it intact.  The aim is to encourage economic farming or economic utilization of

land so that it is an activity, industrial activity like any other.  Futher on I should say we should encourage land amalgamation so

that we achieve that minimum acreage for sustainable development.  Corporate companies.

Com. Tobiko:  Sorry amalgamation, is this the same thing as land consolidation?

Fredrick Thangwa:  Yes,  consolidation.   Where people  join two plots to  achieve  that  noble  idea  where  you  encourage  the
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bigger the plot to achieve that minimum acreage for that locality where,  say you have indentified coffee and the expert  has told

you for you to farm economically or be able make an industry you require five acres, if your almagamate to achieve the five acre

goal, you should be encouraged. 

Corporate  companies  should  be  encouraged  to  go  into  farming  within  their  reserves  instead  of  ploughing  them,  when  they

plough back to the land they should be given tax incentive, but when they establish these farms in that way, this farm should not

never be sub-divided again they should remain coorporating just like you hear a large scale farm in London,  it has always been

a large scale and sub-division should not be allowed in any future.  That is all I want to say.

Prof: Idha Salim:  Thank you bwana Thangwa, that is memoranda for us.  Now we call Margaret Wanjiku.

Margaret Wanjiku:  Ningetaka zaidi ya hii maneno ya NSSF.   Nimeona wale watu wanafanya kazi kwa private sectors,  mtu

akifutwa kazi, kupata kazi ingine Kenya ni shida sana.   Halafu tena wanakuja wanasema tupate pesa  ukifika miaka hamsini na

umefutwa kazi,  hujajenga nyumba yako,  uko na family ulikuwa umerithi na umezorota na umeambiwa  umefika  miaka  hamsini.

Hiyo iendelee mtu akifutwa kazi analipwa kazi analipwa pesa yake kwa NSSF.  

Jambo  ya  pili,  ningetaka  kuongea  kuhusu  mavilabu.   Tuko  na  vilabu  ya  busaa,  muratina  na  Tusker,  sio  ati  watu  watoshane

kukunywa  Tusker,  unakuta  hizi  vilabu  za  busaa  na  muratina  maaskari  wanasumbua  watu  sana,  wewe  hii  licence  hujui

inatakikana itumike masaa magapi, sasa maaskari wanakuja wanashika raia badala ya kushika mwenye kilabu kwa sababu yeye

ndio anajua ile masaa inatakikana au sio watu.  

Ninataka kuongea kuhusu kwa mfano watu wakubwa kama mwanajeshi ama president.   Anaweza kuja auwawe hapa,  badala

ya serikali na askari  kuja kuchunguza nini iliua huyu mtu  wanakuja  kupiga  raia  na  kuuwa  watu,  hiyo  ni  mbaya  sana  tunataka

tuwe na discipline na askari discipline wamesoma, kuchunguza sio kuja kupiga watu hivyo.  

Kwa upande wa licences.   Unataka kufanya biashara,  umeapply  licence,  unasumbuliwa  huko  Nyayo  hupatiwi  licence  na  hali

kadhalika hapa tena maaskari wanakuja kukusumbua ati hauna licence.  Licence mtu akiapply anapewa hapo na hapo.  

Yangu ya mwisho  ni  marriage.   Marriage,  unakuta  umefanya  harusi  na  vitu  nyingi  na  hii  traditional  marriage  pia  mumefanya,

halafu sasa  wakati  munaenda huko,  wewe  msichana  ile  shamba  bado  iko  kwa  jina  ya  bwana  yako.   Hii  ndio  kitu  munaona

divorce imeingia zaidi kwa sababu huna utamaini kwa bwana yako, unaona anaweza kukudivorce any time ndio unaona mabibi

mtu anafanya mambo zake kisiri, anachukua pesa zake kisiri kwa sababu hana matumaini kabisa  kwa sababu ameoleka na vitu

zingine hapa lakini shamba bado  iko  kwa  jina  ya  bwana  yake.   Sasa  kama  yeye  ameitikia  kuwa  yeye  ni  bibi  yake,  hizi  vitu

waandikwe wote wawili ndio bibi akikaa anajua mimi niko kwangu,  lakini  kama  sio  hivyo,  hii  divorce  itaendelea  sana.   Sina

mambo ingine.
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Prof: Idha Salim:  Asante sana Margaret  Wanjiku, sijui kama mwenzangu ana swali lolote,  thank you very much your views.

Na inaionyesha kufuatia registration kwamba tumemaliza kupokea kwa wote wale ambao wamejiandikisha sijui nani aliyebakia.

Unajua wengine walijiandikisha kisha wakaondoka, wale wamwisho mwisho.       

George  Odhiambo  Ndege: Mimi  mkaaji  wa  Githura.  Ningetaka  kuongea  mambo  mawili  tu.   Moja,  ni  upande  wa  kama

tunataka kubadilisha Constitution,  tuangalie  upande  wa  health.   The  public  are  suffering  for  one;  if  somebody  is  admitted  at

Kenyatta.

Prof: Idha Salim:  Pendekezo tafadhali

George Ndege:  Pendekezo ni kwamba hii bill ya hospitali iwe reduced to the minimum.  Second to that there is what we call

bill ya death should be reduced to the minimum.  Other than that, what I will say is that employment in Kenya is making us to go

astray, in that we are having a lot of children who are not going to be employed and they are going to be street boys.  

Prof: Idha Salim:  Pendekezo?

George Ndege:  Pendekezo is that we give them a place where they can go if we cannot educate  them.  We give them to a

place (home) like where Catholic bishop Otunga was taken.  Land issue ndio sasa imekuwa mbaya sana.  We have got a lot of

land, empty lands.  Kila mtu apewe shamba.

 

Speaker:  Calling out names (inaudible)

John Muturi:  Mimi ni mkaaji wa hapa Githurai.  Asante kwa nyinyi mumekuja kwa urekebishaji wa Katiba.   Sina mengi lakini

nina point kama nne hivi,  hapa  nchini  Kenya  tumekuwa  na  taabu,  kwa  upande  wa  kazi  na  hii  kuhusu  sana  kwa  upande  wa

foreigners.   Kuna makampuni ziko hapa nchini Kenya ambapo watu wengi  wanafanya  kazi,  na  sasa  kwa  upande  wa  serikali

imekuwa shida sana kupata kazi.  Unakuta hawa watu ……

Interjection:  Inaudible 

John  Muturi:   Unakuta  wanalipa  hawa  watu  mshahara  mdogo  na  pia  ataweza  kukufuta  wakati  wowote  na  akikufuta

anakuambia nenda pahali unajua.

Prof: Idha Salim:  Tutaondoa vipi tatizo hilo, pendekezo. 
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John Muturi:  Unakuta akikufuta anakwambia nenda kwako, pahali popote unajua, ukienda kwa labour ndio wanashughulikia

haya mambo, ukifia huko tayari amepiga simu na ukienda unaambiwa ngojea ngojea.

Prof: Idha Salim:  Bwana Muturi tunafahamu hiyo sana, hilo ni shtaka, hilo ni taabu, lakini Katiba ni sheria, sheria kubwa,  sasa

kuandika jambo kama hilo katika Katiba, hatuwezi kusema kuna taabu hii na taabu hii, lakini tunaweza kusema kunatatizo hili na

kusuluhisha tatizo hilo tufanye hivi, sasa wewe ungependa, tufanye kitu gani kuondoa taabu hiyo.

Kwa hivyo watashughulikia mshahara na kufuta watu hovyo hovyo.  Jambo la pili, kuna kukikaribia wakati waku vote kama vile

sasa tunaelekea wakati wa election, unakuta sehemu zingine zinakuwa affected na hii clashes.  Kwa hivyo hapo ningependekeza

kama nikupiga kura mtu awe akiwa akipigia  pahali  popote  pahali  yuko.   Kwa  sasa,  pahali  nilichukulia  ile  kadi,  ndipo  pahali

utaenda kuvote, kama mimi nilichukulia Meru sasa huwa ninasafiri mpaka Meru.  

Halafu kikazi tena.  Unakuta kuna hizi kazi huwezi kufanyia kazi,  kama  hizi  makampuni  za  urekebishaji  wa  barabara,  unakuta

kama  wameenda  Murang’a  unakuta  hii  district  focus  kama  ni  hawa  watu  casual  labourers  hawawezi  chukuliwa  kule,

inasemekana wageni hawawezi chukuliwa kule, na watu wana taabu wamesafiri wakafanye kazi kule.

Prof: Idha Salim:  Sasa tufanye nini?

John Muturi:  Sasa hiyo district focus iondolewe kabisa.  Asanteni, ni hayo tu.   

Francis Nyaga:  Mimi ni Councilor wa Githurai ward.  Ningependa kuongea, kuna kitu watu wajaelewa.   Unazaa watoto  nne,

wawili unawadharau, wawili unawapenda kwa hivyo sisi tukiwa wana Kenya kuna kitu moja mungeelewa, sisi ni watu wa mama

moja hatuwezi kuwachana isipokuwa tuongee kinyumbani kabisa,  hakuna mahali tutaenda tutakuwa hapa hapa.   Mimi  nikiwa

councilor upande wa KANU, kwa hivyo ata nikiwa upande wa KANU, ningependa tusikizane tukiwa wandungu na wadada.  

Prof: Idha Salim:  Councillor ungependelea kitu gani kifanywe kwenye Katiba, tumekuja kurekebisha Katiba.

Francis Nyaga:  Tumekuja kurekebisha kabisa Katiba hiyo sababu kuna watu wanagawanywa wakiwa boma moja,  na  hiyo

ndio  ningependa  watu  wasikizane.   Kwa  hivyo  sisi,  wengine  wanasema  Ford  Kenya,  lakini  hawajatoka  Kenya,  (laughter)

wengine  wanasema  ni  Saba  Saba  na  hawajatoka  Nairobi,  si  wako  Kenya.   Sasa  hiyo  kitu  ndio  inaniudhi  sana  kwa  hivyo

ningependa sasa tusikizane lakini mimi I am a KANU councilor.  Kwa hivyo nikiongea watu wetu wa Githurai tusifanye mambo

mengi, kama sasa nililima hii barabara, watu wanasema ‘ni nani alilima hiyo’, mara mwingine alisema ni yeye na wakati  mwingine

anasema ni nani.

Com. Adagala:  Nani kwa Katiba…, na wengine do not heckle anyone, hamna ruhusa ya heckle anyone,  kila mtu ana haki ya
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zungumza vile mwenyewe anapenda.

Francis Nyaga:  Kwa hivyo ningesema hivi, mimi ninaweza kuwa kiongozi katika Githruai hii either wa Saba  Saba  au KANU

lakini sisi ni watu ……….

Prof: Idha Salim:  Councillor Nyaga, wewe ni councillor wa wapi?

Francis Nyaga:  Wa hapa hapa, wa Githurai ward.

Francis Nyaga:  Kwa hivyo siri yangu ningependa watu wasikizane. 

Com. Adagala:  Asante. 

Stephen  Ngugi:   Pendekezo  langu  ni  kwamba  rais  ambaye  atakuwa  akijiuzulu  akitoka  mamlakani,  awe  subjected  to  legal

process  kama ametenda  mabaya.   Lakini  hivyo  tunasema  kwamba  asipiwe  immunity  on  legal  process  lakini  ikuwe  kwamba

security  apewe  na  pia  welfare.  Ningetaka  sababu  wakenya  hawana  kazi  wengi,  to  establish  a  social  welfare  whereby  the

government can give unemployed people money to feed, to clothe and to house.  Hizo tu ndio nikonazo. 

Interjection:  Inaudible  

Stephen Ngugi:  Afikishwe kotini kama raia wengine without immunity.  Withdraw security na welfare.       

Prof: Idha Salim:  Thank you.  Hassan Mbugua.

Hassan Mbugua Ngugi:  Nimetoka upande Githurai 45, Juja Constituency, ninaelekea kusimama kwa kiti cha councilor kwa

uchaguzi mkuu ujao.   Kuhusu  Katiba  ambayo  tunashughulikia  kwa  sasa,  Katiba  hatufai  sisi  wananchi  kuhusishwa  nayo  kwa

sababu kamwe hatujawai somewa Katiba tuweze kujua inasema aje  ile iliyo andikwa na wazungu wa Lancaster  House ambao

tunaambiwa na televisheni kila siku.  So  ningemtaka rais Moi,  munamo tarehe moja mwezi June mwezi ujao,  aweze kusimama

uwanjani  atusomee  Katiba  iliyo  andikwa  na  wazungu  hasa  tusikie  inasema  aje  ili  tuweze  kutoa  maoni  yetu.   Hiyo  ni  moja

kwanza.  Ya pili, iwapo mumetumwa na serikali muchukue maoni ya Katiba,  ningetaka mufikishe  jambo  hili  na  ndio  muhumu

kwa wakenya kwanza.  Kuna chanzo cha wakenya kulia kuhusu Katiba,  hiyo chanzo rais Moi akubali kuita wale wote ambao

wanataka kuwania kiti cha rais ili wawekwe uwanjani moja,  kila  mtu  atoe  maoni  yake,  vile  anaweza  shughulikia  raia.   Wote

wakiwa kama ni watu kumi, yule ambayo atapendwa na raia kabisa  kuhusu hiyo maoni, basi  mimi ningemtaka rais Moi akubali

yule mtu aheshimiwe na awe rais kuanzia dakika hiyo na sheria ipitishwe namna hiyo.  Kwa sababu tukifuata maneno za kadi ya

kura, hiyo hakuna kamwe siku tutapata kiongozi maalum.  

77



Ya tatu ningetaka kusema Katiba ya wazungu, kuna ile fununu mimi nimepata kuhusu habari au taarifa ya habari  ya siku ambazo

zimeisha  kama  siku  tano.   Balozi  wa  wingereza  alisema  kwa  televisheni  kote  nchini,  wakenya  wasahau  na  marekebisho  ya

Katiba.  So  hapo kuna siri ambayo imefichwa kuhusu hii Katiba,  hata tukizunguka namna gani haita rekebishwa.   Kwa hivyo,

vile tunatakiwa kufanya raia hawa ili waweze kushiba kwa tumbo zao na watosheleke kwa kazi,  hii mambo ya Katiba ifunikwe

kabisa iishe na mambo ya upinzani iishe ni kupata  kiongozi tu ambaye anawalilia masilahi  yao  na  hii  itatokana  kama  rais  Moi

atawaita wale wote wanaojigamba watawania kiti cha rais watoe maoni yao raia iwakubali, yule ambaye atakubaliwa.   Kila mtu

atoe maoni tano ambayo yatakuwa ni ya kulilia raia na raia wote  wapigie  makofi  yule  ambaye  atatoa  maoni  tano  ile  ambaye

inashughulikia raia, na mimi niitwe niwe pale.

Prof: Idha Salim:  Asante sana bwana Hassan Mbugua.

Interjection:  Inaudible

Hassan Ngugi:  Balozi wa wingereza aliletewa taarifa yake hivi majuzi.

Speaker:  Yeye ni nani?

Hassan Ngugi:  Sikumshika jina lake but ………..

Interjection:  Inaudible     

Hassan Ngugi:  Unona kama inawezekana?  (laughter)

Prof: Idha Salim:  Asante.  Charles Githunguri.

Charles Githunguri:  Ningetaka kuongea kuhusu poverty in Kenya.  Jambo ningetaka kugusia sana ni economy protection and

improvement  by  the  Constitution.   Pia  kitu  ingene  ninaweza  kugusia  ni  about  the  duration  of  the  president,  MPs  and  the

councilors.  Kwa upande wa president  ningetaka Constitution ya Kenya kama mtu anataka kugombea kiti chochote awe huru

kusimama  bila  kusimamiwa  na  chama  chochote.   Kama  vile  ni  mtu  wa  kanisa,  awe  huru  kusimama  ili  kuwe  na  neutral

government, mtu ambaye hana chama chochote.  

Pia upande wa hii economy protection,  ningetaka kama ni serikali,  iache kusema Kenya iko masikini, kwa sababu  Kenya  sio

masikini but it is a development country with enough resources  to cater  for  its  citizens.   Na  nikisema  hivyo  ninasema  sababu

economy ya Kenya inaweza kuwa improved kama wakulima kama ni wamaziwa,kama tuseme tuko na COMESA, that is a free
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market area,  kwa hivyo katika Kenya,  Uganda na Tanzania iko soko huru ya kuuza vitu.  Lakini  tukiingia  kama  hapa  Kenya,

mkulima anasawishiwa kulima na kuweka ng’ombe na maziwa lakini inawekwa restrictions,  kwa hivyo Kenya within ourselves

there are restrictions.

Prof: Idha Salim:  Tufanye kitu gani?

Charles Githunguri:  Kile kiko,  sisi hapa Kenya,  kuuzia Kenya mkulima kama ni maziwa amenunua, asiwekewe restrictions,

akitaka kutoa maziwa yake huko Naro  Moru,  anaileta hapa Nairobi,  he gets barriers  of police on the road,  anauza bila sheria

yeyote  bora  tu  iwe  na  sheria  ya  afya.   Kwa  upande  wa  economy,  kama  ni  serikali  iwache  kutuambia  hakuna…,  hii

Constitutional  review,  kama  hakuna  pesa,  hiyo  pesa  iwache  kufanya  mambo  ambayo  haina  maana  kwa  wakenya.   Kama

tuseme ni kununua hii magari  ya  bei  ghali  hiyo  iondolewe,  kama  ni  watu  kama  nyinyi  mumekuja  hapa,  musikuje  na  Pajeros,

kama  nyote  munaweza  toshea  kwa  Nissan  moja,  Nissan  inaleta  watu,  hiyo  pesa  inaenda  pahali  pengine.   Sababu  kama  ile

magari  inaenda  pale,  mbili  inaweza  kubeba  watu  wote,  hiyo  ingine  iwekwe  kando,  economy  ya  Kenya  iwe  mzuri.

Ninawashukuru sana.

Prof: Idha Salim:  Asante bwana Charles Githunguri, Thuo Gumbo.

Thuo  Gumbo:  Nimeshukuru  kupata  nafasi  hii  na  ya  kwanza  nitasema  ya  kwamba  wakati  mwingeni  muliposema  mutakuja

upande ule mwingine  nilijitayarisha,  upande  ile  ya  Githurai  45,  lakini  kuliwa  na  mvua  kubwa  sana  ninafikiri  ndio  hamkuweza

kuja.   It  wa  civic  education.  Kwanza  kabisa  ninasema  Constitution  ambayo  tuko  naye,  sisemi  ya  kwamba  haistahili

kurekebishwa lakini tuko na Constitution ambayo inasema, ‘mwizi akiiba kuku afungwe’.  But what we have been seeing is that

we have a Constitution which is adequate  but in recent  years  we have been seeing what we call ‘total resting’ in  parts  of  our

country which has not or  has never been catered  by a Constitution or  kind of law.  So what I have been saying is we have a

Constitution which has not been adhered to by our country,  one of the recommendations that I would like you people  to take

into account  is to grow a Constitution which will make every Kenyan liable to it,  that is,  if a Marakwet  steals  a  cow,  the  law

takes  its course,  and he is subjected to what is called law enforcement.   Tusiwe ni ya Katiba ambao  ni  ya  central  Kenya,  or

Mount Kenya region, tuwe na Constitution ambayo ni ya nchi yote.  

Ya  pili,  ni  ya  kwamba,  tuko  na  watu  ambao  wameongoza  nchi  hii  na  inaonekana  ya  kwamba  wao  wenyewe  hawajasoma

Constitution, it should be made mandatory for anybody who tends to lead people  who are  subjected to read  and  understand

what it involves.  Example, we have an economy which has detoriated so much and yet we talk about  job creation,  where we

have  actually  succeeded  in  exporting  every  job  opportunity  in  our  country,  in  agriculture  we  import  rice  from

Pakistan……………

Prof: Idha Salim:  Just give us the proposal please, we have no time, you have already been told your time is up,  we need the
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proposals quickly.  We know what the economic, political and social problems are, tell us the solutions in your view.

Thuo  Gumbo:  The  solution  is,  in  our  Constitution  we  should  put  into  place  an  education  system  whereby  people  will  be

educated to about know their needs and how to achieve them, like in employment, health and economy.  I think much of what I

wanted to say is about lack of ability by our Constitution.  Like for example the Constitution does  not guarantee a good way of

creating employment.  

Speaker: What is a good way?

Thuo Gumbo:  A good way of creting employment is, one,  subsidising our produce,  farmers should be given subsidies to their

produce.  Education should be made in a way people will actually learn how to provide the utilities from the beginning, from the

early stages to know what they need and how to provide the utilities. I think these two are good points.

Interjection:  Inaudible

Thuo Gumbo:  The content of eduction, for example, if you happen to ask a young…. Content of education I inadequate,  they

don’t understand what brought in in your body, parts in your body, how they would destroy or how they will form.  

Prof: Idha Salim:  Thank you very much bwana Thuo Gumbo.  Lawrence Ochoo.

Lawrence Ochoo:  I  have three main areas  I would want to present  my proposals;  these are  the leadership,  security and the

management of the national resources.  Leadership, the Constitution is giving the people very little power.

Interjection:  Inaudible.

Lawrence Ochoo:  Fine.   I  would propose  that the Constitution be written such that the people  should have powers  of  their

elected MPs and the president  where they can at  least  petition a body to be  moved  why  their  MP  removed  from  parliament

before the end of five years  if necessary should they feel that it is necessary.   The president  should be made president  who is

above  the  local  politics  that  is  we  should  delink  politics  from  the  local  activities  such  like  appointments  of  the  cabinets,

appointments of the directors  and managers and all these companies should not be  done by the president.   We should have a

body formed, a council kind of, that will deal with appointments so that the president  can just remain a part  of the country and

linking the country with other countries, so he should not be participating in these local things.

Interjection:  Inaudible
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Lawrence Ochoo:  He would maybe discuss and appoint.   The election of the president  should  be  by  majority  vote  and  by

majority constituencies that is to ensure that the president will be really elected by the majority constituencies within the country.

 

Prof: Idha Salim:  How many?

Lawrence Ochoo:  Where majority, it should be over 50% of the constituencies that we have that is in addition to the majority

votes that the president will get.   Now security,  we should delink security from the political way, that is there should also be a

body that should be appointing and supervising or simply supervising the security forces of this country.   This will at  least  delink

security matters from the politics.  Any body similar to the one proposed in the past like a council kind of, formulation of a body

that should be left now to you people to decide on what this body can be called.

Management of resources.   There should also have a body that can be managing  our  recources  so  that  the  resources  of  this

country are  not managed by the government.   So  the government can also present  its budget  to the parliament  approved  and

then they can get funds from the body managing these resources.   This at  least  will be  able  to  insure  that  the  activities  of  the

country are managed without the interference of the government and therefore even if you have political disputes, then this body,

the one that will be managing all these things.        

Checks and balances.  We realize that not only the leaders  of this country should be checked,  even the citizens themselves for

the purpose  of ensuring balanced system.  That is for example,  if we have those in high positions,  they  should  be  checked  to

ensure that they don’t overstay in offices because  of lack of employment now, at  least  somebody  like  a  director  or  manager

should at least have a limited term of office and can only overstay or  his term can be extended by the approval  parliamented if

possible.   Now checks  and balances between the rich and the poor  because  of so many  Pajeros  and  vehicles  which  are  not

controlled,  we expect  at  least  some control,  let’s say somebody should not own more than one Pajero  within a period  of  ten

years,  it can only be allowed by parliament if at  least  he can show proof that  he  has  put  in  place  certain  kinds  of  investment

which other citizens can also benefit from in terms of job opportunities but otherwise just buying for less and so on should be

controlled.  That is all please.

Prof: Idha Salim:  Thank you bwana Lawrence Ochoo, Geoffrey Ngugi.

Geoffrey Ngugi:  I want to thank you for coming to Githurai.  I  want to be  straight to the point.   I  want us having a coalition

government  where  even  the  opposition  MPs  can  participate  in  the  government.   I  also  request  you  that  the  civic  education

should be a continous process.  I also request you that we revive the polytechnics in rural areas  so that even those people  who

are out there can be getting jobs  after maybe training.  I  also want to ask  you that we may scrap  the provincial administration

because of late we have some clashing of responsibility of the members of parliament and even the provincial admnistration.  So

81



I request you that we scrap the provincial administration.   

The members of parliament should be empowered to be in charge in these divisions of within the district.  I also request you that

we change the education system to the old system.  8-4-4  system of late is proving to be irrelevant, people are not getting jobs,

people are going out of the country, so I request that we may have the old system (7-2-3).   I  also request  the president  should

not be involved some trivial matters at the village levels, he should be participating in the national with international community so

that the members of parliament can be seen  as  working.   I  also  would  like  that  after  elections,  let  us  not  be  having  political

rallies, people should forget about campaigning and should start working for the development of the area.  Thank you.

Com. Adagala:  You know Geoffrey, you are  saying that you are  asking us,  for us you have to tell us,  you are  the one telling

us, we chair so that you can tell us not that you can ask us.  It is not a request,  it is a proposal.   Now coalition government you

have said that there are  members of different parties  in government,  I think IPPG did that,  that is why NDP was able to sit in

cabinet.

Geoffrey Ngugi:  What about the other parties?

Com. Adagala:  But when you are a coalition government does’nt mean that all the parties are there, it means parties  campaign

with each other, it doesn’t mean all parties are there.

Geoffrey Ngugi:  We should have the official parties  should maybe two ministers, all the parties  should be represented in the

government.

Com. Adagala:  All parties, all 48.

Geoffrey Ngugi:  Those parties with members of parliament.

Prof: Idha Salim:  Thank you.  Samuel Kang’ethe.

Samuel Kang’ethe:  Ningetaka tu kugusia maneno  matatu.   Proposal  ya  kwanza  ni  mambo  ya  police  brutality.   Policemen

should stick to the work they were trained for.   Ya pili rapist  to be  taken serious legal action if possible life sentence or  death

penalty, kama ni kitu pengine imefanyika kitu serious sana pengine amepatiana ugonjwa.  Ya tatu, wanawake kuvaa nguo mzuri,

tumekuwa tukiona wasichana wanavaa nguo zingine mbaya mbaya hivi, fupi, kitu kama hiyo.

Com. Adagala:  Kama mbaya ni nini?
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Samuel Kang’ethe:  Tuseme nguo fupi sana pengine unaona ina aibu to avoid rape.

Interjection:  Inaudible

Samuel Kang’the:  Ndio, kuna mtu anaweza ona mtu amedress  vibaya, anashikwa na mambo mabaya anafikiria hayo maneno.

Watu tumeumbwa different.  

Ya mwisho, federalism to be introduced in Kenya so that the government will share state fund equally.  

Prof: Idha Salim:  Thank you very much Samuel Kang’ethe.  Stephen Musyoki.   

Stephen  Musyoki:  Nitaongea  juu  ya  magereza,  mashamba  na  uongozi,  mambo  matatu.   Kwanza  ninaanza  na  magereza.

Wakati  tunafungwa  katika  magereza,  tunaona  kuna  tofauti  kubwa  sana.   Pendekezo  langu  ni  kwamba  mtu  akifungua,  hata

familia yake huwa imefungwa.  Huyo mtu akishafungwa family yake iwe free kumtembelea na kumuona, wasiwe wakizuiwa ati

hawawezi  kumuona  na  hata  ikiwezekana  iwe  na  ka  room,  anaingia  anaongea  na  watu  wake  vizuri  hata  wanahadiana  yeye

amekaa na vile wanaishi nyumbani halafu  wakirudi  wanarudi  wakiwa  na  moyo  safi.   Pili,  wengine  wanagonjekea  huko  lakini

hawapewi  dawa.   Ningependekeza  mtu  akiwa  kule,  aangaliwe  kama  mwanadamu  kwa  sababu  kama  wabunge  hawa

wakifungwa kila dakika daktari  ako  hapo ,  lakini mtu  raia  kama  mimi nikifungua  serikali  haishuguliki  na  mimi.   Hiyo  ninaona

kama upande wetu tunanyanyaswa zaidi.  

Mashamba.   Sehemu  nyingi  katika  nchi  yetu,  hatuna  title  deeds,  tunakaa  kama  squatters  lakini  unasema  hapa  ni  kwangu.

Ningependekeza serikali sehemu nyingi watu wapewe titles,  ili mtu amiliki ile ardhi  kama  ni  yake.   Unaona  kama  upande  wa

Eatern, wengi hawana titles, ni ukweli hawana hata moja, lakini pendekezo letu lilikuwa tupewe titles ili mtu mahali amekaa awe

akijua ya kwamba hapo ni kwake na hawezi akafukuzwa.  Pendekezo lingine, serikali imetupatia …… tatu nchini ati hiyo ndio

ardhi  ambayo  imepewa,  halafu  kwanzia  …..  tatu  kuenda  huko  chini  kabisa  inakuwa  ni  sehemu  ya  serikali  ambapo  madini

ikipatikana chini pale hauwezi ukafaidika wewe.  Pendekezo nilikuwa ninataka hivi, serikali ikikuuzia hapo na imekupatia title na

imekuambia ni kwako,  ikupatie hapo  mpaka  mahali  maji  imefikia  chini  ili  ile  mali  yote  itapatikana  hapo  ikusaidie  wewe  hata

ingawa watatoa ushuru wao.

Prof: Idha Salim:  Ungetaka madini iwe ni mali ya nani?   

Stephen Musyoki:  Madini itakuwa ni mali ya serikali, lakini ikiwa ndani yake,  unajua kama saa  hii, hapa pakipatikana madini

sisi  wote  tunatolewa  hapa,  halafu  hiyo  inabaki  kama  ni  ya  serikali  hata  wewe  ambao  ulikuwa  hapo  umechung  hiyo  area

isiharibike, hakuna kitu utupewa.   Kwa hivyo pendekezo yangu ilikuwa,  ile  kitu  itapatikana  hapo,  mugawane  na  serikali  kwa

sababu pengine hautakuwa na uwezo wa kuchimba.

83



Tatu, nilikuwa na pendekezo,  kama ingewezekana, wabunge  wachaguliwe  kwanza.   Halafu  baada  ya  wabunge  kuchaguliwa,

kurudi sasa mapresident wapigiwe kura. Wasichanganye wabunge na president kwa wakati moja ili tuwe na nafasi ya kuchagua

mtu moja kwanza bila kupigishwa vichwa hapo huyu ni president  huyu ni nani, tuwe tukichagua mtu moja kwa moja.   Kwanza

tuchague  mabunge  tujue  hawa  wameingia,  halafu  tuchague  president.   Councilors  hawa  wanaweza  kuchaguliwa  pamoja  na

wabunge,  lakini  president  ndio  ule  mtu  wa  maana  zaidi.   Tuangalie  ili  ndio  tuweze  kuchagua  kiongozi,  unajua  tukichagua

president  hawa  wengine,  si  unaona  kama  sasa  Kenya  tuko  na  Moi,  lakini  anatutawala  kwa  sababu  tulimchagua  na  wale

wengine, hata zikiibiwa hatuwezi jua.  

Jambo lingine ya mwisho ni ministers, wanamamlaka kubwa zaidi.  Minister  ana  mamlaka  kushinda  judge  akifanya  mathambi

kule, akipelekewa judge, judge hawezi akahukumu kwa sababu ya kumuogopa.

Prof: Idha Salim:  Pendekezo?

Stephen  Musyoki:  Pendekezo,  ni  majudge  wapewe  uhuru  wao,  na  wasikuwe  wakifanya  hukumu  wakiongojea  ati  fulani

aseme, fulani hukumu yeye namna hii, wahukumu kulingana vile wamesoma. Asante.

Prof: Idha Salim:  Asante bwana Stephen Musyoki.  Rogers Nyaigoti.

Rogers Nyaigoti:   Asante sana.  Niko na machache tu ninataka kupendekeza.  Jambo la kwanza,  nitaanza kuoa au kuloewa.

 Pendekezo ningependa ama ningetaka kuwa mwanamke anapoolewa au mwanaume anapooa hii anapata iwe ni lazima anapata

cheti  kutoka  kwa  serikali,  iwe  ni  lazima  katika  nchi  yetu  yote.   Pili,  hospitali,  ningependekeza  katika  kila  siptali  mgonjwa

anapopelekwa….

Interjection:  Inaudible

Rogers Nyaigoti:  Hata ikiwa ndoa ya kienyeji iwe ni lazima apate cheti kutoka kwa serikali.  Hospitali,  inakuwa ni shida sana

mgonjwa akiwa kule kwa hospitali akiwa anaendelea kutibiwa,  wengi  wao  hawaonekani  na  wenzao   Kwa  hivyo  pendekezo

langu ningependekeza,  mtu akiwa hata kama ni tuseme kanapasuliwa,  mwenyewe awe akiwa huko  anasimama  anaona  ni  nini

inaendelea  kwa  sababu  hapo  kati  kati  saa  ingine,  kunatokea  jambo  fulani  na  wewe  mwenywe  hujui  na  unakuta  unaambiwa

ilikuwa hivi.  Hasa ninaongea hivi kwa sababu ilinipata na ndio kwa sababu ninaongea hivyo.  Kwa hivyo pendekezo yangu ni

mwenyewe awe akisimama mgonjwa awe hali ya hatari ama awe hayuko katika hali ya hatari.

Prof: Idha Salim:  Nani atakayo simama?

Rogers Nyaigoti:  Mwenye kupeleka mgonjwa hospitali.
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Prof: Idha Salim:  Na atasaidia namna gani kwa kuwako pale, ikiwa hana maarifa utabibu?

Rogers Nyaigoti:  Yeye, kazi yake ni ya usadizi kwa sababu nchi yetu hatuna usaidi wa kamili.  Daktari ndio hakuwa anafanya

kazi, daktari ndio anafanya kazi.

Interjection:  Inaudible

Rogers  Nyaigoti:   Sasa,  umepelekwa  katika  hospitali,  tuseme  kama  Kenyatta  kuna  madaktari  wako  huko,  kwa  hivyo

pendekezo yangu ni mzuri wewe mwenyewe uwe huko ukiona daktari  anafanya nini.  Hata chochote kila amefanyia mgonjwa

wako lakini uwe umeona kila jambo kile amemfanyia.  

Jambo lingine ni katika rais kuchaguliwa ama nguvu zile ziko na rais.  Mimi  ningependekeza  ya  kwamba  rais  nguvu  zake  ama

mamlaka yake yapunguzwe katika hali ya kiasi.  Nimemaliza jambo hilo.  Na  wakati  tunapofanya elections,  ningependekeza ya

kwamba  wakati  wa  election  ikifika,  mahali  kituo  ile  election  imefanyiwa,  kura  zile  zihesabiwa  kule  number  tu  iwezwe

kupelekwa, zitolewe huko zikipelekwa mahali popote, zihesabiwa huko huko.

Com. Adagala:  Na itangazwe hapo.

Rogers  Nyaigoti:   Ee,  zi  hesabiwe  huko  na  kutangazwa  hapo  watu  wakiwa  wanaona  na  ingekuwa  mzuri  iwe  ni  wakati  wa

mchana kwa sababu wakati wa usiku imekuwa ni mambo mengi lakini hapo itaangaliwa.  Na street boys, ninamalizia.

Com. Tobiko:  What about street girls?

Rogers  Nyaigoti:  Boys ndio inajulikana sana ikiwa girls watakuwa,  watakuwa ndani.   Street  children,  wacha  niseme  hivyo

ndio tuelewane. Ningependekeza serikali ifanye jambo la muhimu sana ili watu hawa kwa sababu ni binadamu na wanapatikana

katika  nchi  ya  Kenya,  wasiwe  wanaangaliwa  katika  kwa  barabara  lakini  wapatiwe  mahali  kwa  sababu  kuna  mahali  kwingi

tukonayo katika nchi yetu ya Kenya hawa  watoto  wanaweza  kupelekwa  na  wakakuwe  what,  na  wakaweze  kuwa  watu  wa

kuongoza nchi yetu au kurithi nchi yetu.

Interjection:  Inaudible

Rogers  Nyigoti:   Nimesema  tuko  na  shamba  nyingi  katika  nchi  yetu,  tuseme  kama  hapa  wanasema  msitu,  wanaweza

chukuliwa mahali hapa ikichukuliwa 50,000 acres inatosha street children wale wako Kenya yetu.  Asante.
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Prof: Idha Salim:  Asante bwana Rogers Nyaigoti, David Gadie.

David Gadie:   Asante sana.   Mimi pendekezo  langu  katika  Katiba  yetu  ya  Kenya,  kwanza  ninaanza  na  neno  rais.   Katika

Katiba  yetu  ya  Kenya  ningependelea  rais  asiwe  na  mamlaka  juu  ili  kufikia  kwamba  jambo  lolote  likitendeka  inakuwa  ni

kwamba haliwezi likathibitishwa ama haliwezi likazungumzwa kwa  vile  yeye  ana  mamlaka  zaidi  ya  kwamba  ukilitaja  utaweza

kuchukuliwa hatua.  

Ya pili, ni jambo kuhusu trespass.   Hii jambo la trespass  hapa kwetu Kenya tulielezwa kwamba limetolewa lakini linaonekana

bado  linaendelea,  mfano  ni  kwamba,  unaweza  kwenda  kupita  mahali,  juzi  rafiki  yangu  last  week  alipitia  Muthurwa  akitoka

kazini, pale kupasua kati kati ili iyo ni njia ya mkato aweze kwenda nyumbani, walinaswa wakashikwa na kushtakiwa.  Na  hii ni

njia fupi ambayo mtu ametoka kazini amechoka apite afike nyumbani badala  ya kuzunguka upande ule mwingine pengine hana

pesa za kupanda gari.  Ninapendekeza kwa jambo hilo hii neno la trespass liondelewe.

Prof: Idha Salim:  Kutoka wapi?

David Gadie:  Hapa nchini Kenya.

Prof: Idha Salim:  Yaani ninasema kwamba ile kanuni ya trespass iondolewe.

David Gadie:  Kanuni  ya  trespass  iondelewe  kabisa  na  itupwe  mbali  kwa  sababu  hii  ni  free  country  Kenya,  tutembee  vile

tunavyopenda.  Jambo la tatu, ni upande wa police force.  Police force ni kwamba unaweza kuta mtu ameumia ama ameumizwa

na wenzake, pengine amekatwa na panga ama amedungwa na kisu, anapofika kule katika polisi,  kwenda kuchukua hiyo police

P3, wakati huyu daktari wa polisi surgeon akishamaliza uchunguzi wake na matibabu yake kwa yule mtu, anaporudisha ile P3,

pale  ambapo  pana  stahili  ili  ndio  hatua  ichukuliwe  kwa  yule  mwenye  kutenda  kosa  hilo,  inaonekana  kwamba   unaulizwa

kwamba mshahidi wako yuko  wapi?   Na  itawezekanaje  ikiwa  polisi  surgeon  ameweka,  amethibitisha  ya  kwamba  huyu  mtu

ameumia  amendungwa  na  kisu  ama  amekatwa  na  panga  vibaya  sana,  na  huku  bado  unaulizwa  mshahidi  wako  yuko  wapi.

Utakuta mtu kama huyu anatupwa na kesi yake inapotea.  Jambo hili linatakikana litoke na liandikwe katika Katiba ya Kenya.

Interjection:  Inaudible

Davide Gadie:  Mimi ninapendekeza ya kwamba wawe wanasisitiza ya kwamba lazima kuwa na mshahidi ule ambaye aliona

ukifanyiwa kitendo hicho mimi ninaonelea police surgeon ametosha tayari ameshathibitisha wewe umeumia, yule mtu achukuliwe

hatua.  Sio lazima kuwe na shahidi pale  kwa  sababu  this  surgeon  ameshapitia  kwako  na  akaona  vile  umeumia,  hiyo  mambo

inafaa kurekebishwe.  Wale ambao wanaekwa katika cell hiyo, wasirundikwe kama wanyama, wawe watu kama watu binadam

na wapewe mahitaji yao kama binadam, unaweza kuta mtu ako cell na ako mgonjwa na hawajali mambo yake.   Saa  hizo hizo
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atolewe na apelekwe hospitali ama ikiwa anahitaji kinywaji fulani pengine ameandikiwa na daktari,  apewe haraka iwezekanavo

kwa sababu hiyo inaweza msababisha maafa na bado hajafika hata kotini.

Interjection:  Inaudible

Daniel Gadie:  Kabla ya kwenda kotini haitakikani mtu akae zaidi ya siku moja, siku ya kwanza, ya pili aende kotini,  48  hours

is enough.  Kwa sababu ninaketi kule na bado ninaumia na kunyanyaswa.  Asanteni.

Interjection:  Inaudilble

Daniel  Gadie:  Ushahidi, kuna wakati  ambapo  mshahidi  akisikia  mambo  yamemzidia,  anakuhepa,  hawezi  akaja  akasimama

kwa ushahidi wako,  anaogopa anaona kwamba atakuja  kusimama pale halafu pia na yeye awekwe ndani.  So  police surgeon

akisha maliza ile kazi yake ya kuangalia vile uliumia, ni tayari huyu mtu awe convicted.

Interjection:  Inaudible

Daniel Gadie:  Pale unajua uchunguzi lazima ufanywe ndugu yangu.  

Prof: Idha Salim:  Asante bwana David Gadie.  John Mwangi. 

John  Mwangi:   Kwa  majina  yangu  ni  Pastor  John  Mwangi  mimi  ni  mkaaji  wa  hapa  Githura,  pastor  wa  Holy  Redeemer

Church.  Nina  haya  ya  kupendekeza  katika  tume  ya  marekebisho  moja  wapo  nitajaribu  kwenda  kwa  haraka  kidogo,  moja

wapo  ikiwa  ni  department  ya  immigration.   Department  ya  immigration  inaruhusu  watu  wengi  kutoka  nje  ambao  kwa  jina

wanaitwa expatriates na hawa watu wanakuwa saa zingine hawajafuzu katika zile kazi unakuta wanakuja kujifunzia kazi hapa na

tuko na kalkana zetu hapa kama polytechnics ambazo  zinafanya  hizi  kazi  na  zinafanya  kazi  vizuri.   Hawa  watu  wakija  kama

expatriates  wanakuja  wanapewa  mishahara  minono  kabisa  ambapo  hizi  pesa  hazisaidii  nchi  wala  hawa  watu  hawajafuzu.

Pendekezo ni kwamba tuweze kutumia rasilimali  zetu  ambazo  tuko  nazo  na  pia  kutumia  wale  watu  ambao  wamefuzu  katika

vyoo vietu kuweza  kufanya  zile  kazi.   Jambo  la  pili  ni  watu  wetu  kunyimwa  haki  za  kufunya  kazi  nje  ya  nchi  yetu  kwamba

ningependekeza ya kwamba kama mtu anaweza kuthibitisha ya kwamba ameitiwa kazi mahali fulani ndiko anapaswa  kwenda

kufanya kazi, Katiba yetu iwe inaruhusu yule mtu kwenda kufanya kazi nje kwamba immigration department  haitaweza kumzuia

kwenda kufanya kazi nje kwa sababu tuna uhaba wa kazi.  

Jambo la tatu ni kuhusu wanasiasa.  Wanasiasa wengi ambao tuko na wao ni watu ambao huwa wana group,  mtu anajieka kwa

kikundi fulani anapoona kwamba ameungwa mkono na wale watu  wanampeleka  mbele  kwamba  kila  mtu  ambaye  anapaswa

kuchaguliwa kuongoza umma, kwanza achunguzwe na aonekane ya kwamba he is corruption free ili akaweze kuongoza umma
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katika ofisi ile ambao anaweza kupelekwa kule kwa sababu tunao watu wengi ambao wameshikilia nyathifa za umma na wengi

wao ni corrupt.

Prof: Idha Salim:  Ni nani ambaye atafanyia uchunguzu watu hawa.  

John Mwangi:  Serikali iweze kufanya uchunguzi kuhusu huyu mtu ambaye anakuja kusimama.  Nikienda kumalizia ni kwamba

kuna hiki kifungu ambacho kimeonekana hakiko katika Constitution ambacho ni cha retrenchment.  Katika Katiba yetu ambayo

tumekuwa nayo haijaelezea kuhusu retrenchment na kwa hivyo  watu  waliokuwa  wamekuwa  retrenched.   Walipoenda  katika

koti  kudai  haki  zao  walielezewa  ya  kwamba  wali  retrenchiwa,  na  kwa  hivyo  Constitution  haija  onyesha  ya  kwamba  waki

retrenchiwa  watafanya  nini  kwa  sababu  haiko  katika  Constitution.   Nikimalizia  pia  ningetaka  ya  kwamba  mtu  anapokuwa

retrenched awe analipwa pesa  ambazo  zinaweza  kutosha,  yaani  kuenda  nyumbani  na  aweze  kulipwa  hapo,  asiwekewe  kwa

sababu unakuta ya kwamba mtu amefanyia kazi serikali hatimaye anapatiwa only 40,000/-.  

Nikienda kumalizia ni kuhusu refugees.  Tuko na refugees wengi katika nchi yetu na unakuta ya kwamba hakuna sheria ambayo

ina govern hawa refugees wanapokuja  yaani kunakuwa hakuna control.   Ningeomba ya kwamba tuwe na control  katika wale

refugees ambao wanakuja na wale refugees ambaye wanaweza kukuja na  kutumika  katika  serikali  yetu  wakasaidie,  waweze

kupewa nafasi ya kufanya hivyo badala ya kuwekwa kwa kambi.  Mwisho kabisa ni kuhusu yaliyotajwa, mavazi ya wanawake

kwa  sababu  bibilia  kuna  mahali  inasema  ya  kwamba  Daudi  akaona  mwanamuke  akiwa  uchi  kisha  akamtamani  na  akaingia

katika ile dhambi ya zinaa.  Wanawake wetu wanavalia mavazi ambayo yanaleta hisia za kushikwa kwa nguvu na hii inaonekana

imetokana na wao wanawake wenyewe.  Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba wanawake waweze kuvalia mavazi ambayo

haiwezi kuwaletea wanaume ile tamaa kwamba wataweza kuwashika kwa nguvu.  Nikimalizia kabisa 

Com. Adagala:  Daudi mwenyewe alicheza mpaka akabaki uchi

John Mwangi:  Alicheza mpaka akabaki  uchi lakini kuna wakati  alipoenda akamtazama mwanamke alipoona uchi wake basi

alichezewa.

Prof: Idha Salim Asante sana.

John  Mwangi:   Mtaniruhusu  kumalizia  na  hii.   Kuhusu  traffic  rules,  kuna  vifo  vingi  ambavyo  vimetokana  na  zile  magari

zimesimama kwa barabara ile gari inawachwa kwa barabara na gari ingeine inakuja nyuma yake.   Pendekezo ni kwamba kuwe

kama ni Thika Road,  kuwe kuna breakdown ambazo zina serve ya kwamba kila gari inaposhindwa, kutembea kwa barabara

na haiwezi kuondoka kando kwa hiari, ikaweze kuchukuliwa na kuondolewa wakati huo, yaani ili kuzuia maafa.  Asante.

Com. Adagala:  Breakdown za nani?

88



John Mwangi:  Kuwe kuna breakdown ambazo zinaweza kuwa controlled na serikali kwa sababu zile tuko nazo nyingi ni za

traffic officers 

Prof: Idha Salim Asante sana Pastor John Mwangi.  Lawrence Alaro. 

Lawrence Alaro:  Mine is very brief recommendation and I feel this is the way forward.  On education issue, if it possible I will

recommend that primary education be absolutely free and compulsory,  that means that you have to take  your kid  to  primary,

you like it or  you don’t.  On secondary issue,  I will recommend that instead of having HELB,  let  us  have  ordinary  education

loans board  to finance the secondary education and let the universities be  left for those who can pay.   On health issues,  I feel

that it is a way forward to have young persons under the age of 15 that ..….… (inaudible) services.  At the same time on health

issues, I believe and I recommend that the government should subsidise  the  price  of  drugs  in  this  nation,  this  is  happening  in

Europe, why not in Kenya,  you find a drug in Kenya is costing 3,000/0-  whereas in Europe is costing 900/-  Kshs.  equivalent

and  on  the  same  issue  on  health  services,  I  prefer  and  recommend  that  the  government  should  take  care  of  this  idea  of

prevention is better  than cure by empowering the public health services more than its strength  on  building  more  hospitals  and

what have you.  So I believe it should empower the public health services in Kenya.  

Towards my almost last recommendation, on agriculture. I believe the way forward in Kenya is to have a green evolution, they

don’t need green evolution, you may not understand that at  the moment, but we believe that Kenya and  any  other  country  in

Africa which was there in 1950,  reasons are  situations where food was produced en mass in  all  lands,  you  produce  food  en

mass to feed you people  whichever falls, that if you are  not utilizing your land, then you are  forced or  the  land  is  taken  away

from you.  

On legistation, I recommend that the electorate  should be given a Constitution which  is  empowering  them  to  remove  inactive

politicians not waiting for five years.   On security issues,  this is very controversial  but I  believe  Kenyans  have  been  exploited

because of their fear.   The fear is that use of guns.  So  my recommendation is that all Kenyans after form four should at  least

undergo a military training, funded where the military training, you cannot just come with one gun and try to scare  people  away

and everybody runs away.  If all Kenyans undergo a military training, after form four, everybody will be a security officer on the

fall.  Thank you for that.  

Prof: Idha Salim:  Thank you bwana Lawrence Alaro for your views.  Prof. W. N. Gisesa.

Prof. Gisesa:  I am very happy to see you today.  Mimi ni mwalimu wa university.  What I will do, I will not give anything here,

I will give a document tomorrow, there are twelve points, I will push it to Friday.   Nimesomesha university so I have nothing to

say.  
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Prof: Idha Salim:  Thank you very much professor.  Jackson Chemorion.

Jackson  Chemorion:   Mapendekezo yangu kuhusu utawala wa rais.   Pendekezo yangu ama maoni yangu  ningechangia  hivi;

utawala wa rais.  Pendekezo yangu ni upande wa rais ana mamlaka mengi ama utawala ya juu.  Mamlaka zote wangepunguza

kwa sababu ukiona upande wa university, yeye ni kama chancellor.

Com. Adagala:  Sema ile unataka ipunguzwe.

Jackson  Chemorion:  Ipunguzwe.   Ingine  ikiwa  kama  utawala  yake  haifai  kwa  wananchi,  ingeundwa  Katiba  ambayo  raia

wapige kura kupinga yeye  asiendelee  kutawala.   Pendekezo  ya  pili  ni  upande  wa  machief.   Unajua  huko  nyumbani  machief

wamenyanyasa raia kwa sababu hii sheria iliundwa wakati wa ukoloni.  Pendekeazo langu ni hii sheria ya machief ya kulazimisha

raia  kushika  kuku  na  vitu  vingine  wangeondoa.   Pendekezo  yangu  ya  mwisho  ni  upande  wa  forest.   Mimi  mahali  nimetoka

natoka upande wa Mt.  Elgon na 1972  ,  kuna wadorobo  walioshi kwa hiyo mlima lakini serikali ilipendekeza ya kwamba hiyo

forest wangegawiwa mashamba.  Lakini walipogagiwa mashamba mpaka wa leo hakuna sheria iliyo pitishwa ya kwamba hawa

watu wamepatiwa makao, hata mpaka wa leo hawana title deed.  Pendekezo yangu hawa watu wangewasaidia.

Com. Adagala:  Wasaidiwe na nini?

Jackson Chemorion:  Kupata title deed.  Ni hayo tu.

Prof:  Idha  Salim:   Asante  sana  bwana  Jackson  Chemorion  na  Jackson  ni  kwa  hakika  ni  wa  mwisho  kwa  wanainchi

waliojiandikisha hivil leo kutaka kutoa maoni yao.   Kwa hivyo tumefikilia mwisho wa kikao  chetu  hichi,  tungependa  kumaliza

kwa kuwashukuru nyote ambao mumefika hapa kutoa maoni yenyu na wote wale ambao wamekaa tu kusikiliza pia bila shaka

wamefaidika  na  sisi  tumefurahi  kuwa  nao.   Labda  mungejiuliza  sasa  baada  ya  kutoa  maoni,  kutatokea  kitu  gani,  kwa  wale

ambao  hawajui  litatokea  kitu  gani  twakuambia  kwamba  sisi  tukiwa  wanatume,  tunakusanya  maoni  kama  haya  kila  eneo  la

Kenya katika kila constituency na kila constituency tutakua na vikao viwili, hapa tunakikao hapa leo na kesho kutakua na kikao

kutakuwa  na  kikao  chengine.   Na  wenzetu  Commissioners  hivi  sasa  pia  wanashughulika  kukusanya  maoni  kwingine,  ikisha

kukusanywa tutakaa kule ofisini kwetu tuna wataalamu ambao wanahusika ya kutoa maoni haya kwa njia ya kisayansi na hapo

tutajadiliana na tutaandika muswada or draft ya Katiba mpya.  

Katiba hiyo mpya ambayo tutaoandika haitakuwa ni kanuni moja kwa moja, la, itarudishwa kwa wananchi kujadiliana juu yake,

kuisoma kupata maelezo juu yake na wao pia kutujibu au kutupa maoni yao juu ya hiyo Katiba tulioandika, ile proposal  yetu ya

Katiba.   Na  huenda  tukabadilishwa  tena  kufuatiwa  ya  maoni  ya  wananchi  juu  ya  draft  Constitution  yetu,  pia  kutakuwa  na

mkutano mkubwa  wa  zaidi  wa  watu  mia  sita,  kukiwemo  wabunge  wote,  commissioners  wote,  waakilishi  wa  kila  district  ya
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Kenya watatu,  waakilishi wa kina  mama,  waakilishi  wa  dini  na  kadhilika,  jumla  kiasi  ya  mia  sita  na  hamsini  hivi.   Hawa  pia

watakaa  na  kujadiliana  juu  ya  Draft  Constitution  na  report  yetu,  watizame  vizuri,  watoe  maoni  yao  juu  yake  na  ikiwa  kuna

maoni  ambayo  wamekubaliana  kwamba  yabadilishwe,  Katiba  pia  hiyo  draft  itabadilishwa  tena,  kufuatia  mapendekezo  ya

mkutano huu, National Conference juu ya Katiba.   Ikiwa wamekubaliana juu yake,  Katiba hiyo katika huu mkutano mkubwa,

Draft Constitution itapelekwa bungeni na bunge ikishapitisha ndiye itakuwa Katiba yetu mpya.  Na  ikiwa katika  mkutano  huu

mkubwa kutakuwa na mambo fulani ambayo wale waliohudhuria na kujidaliana katika mkutano huo hawakuweza kuafikiana, au

kupata juu yake,  wajua binadamu ni wengi si saa  zote watu kukubaliana,  huenda vitu vichache wakawa  hawakueza  kupatana

juu yake.   Mambo hayo yapelekwe kwa wananchi wote nchini kwa njia  ya  referundum,  referundum  ninafikiri  munafahamu  ni

kitu gani, wananchi wataulizwa, je  munafikiri  maoni  yenyu  ni  nini  juu  ya  mambo  hayo  kumi  yafuatayo,  mwataka  hivi  au  vile.

Wananchi watatoa  maoni yao  na  kasha  matokeo  ya  hiyo  referundum  yatatumiwa  kuibadilisha  tena  Katiba  kufuata  maoni  ya

wananchi.  Na  kwa njia hiyo kwa hivyo Katiba ya mwisho ambayo itapelekwa bungeni itakuwa  ni  Katiba  ambayo  itafuatiwa

kabisa  maoni  ya  wananchi.   Na  hapo  wakishachukua  maoni  ya  wananchi  kwa  njia  ya  referundum,  tutaandika  ile  draft  ya

mwisho itapelekwa bungeni na bunge itajadiliana na kuipitisha na wakisha kuipitisha ndio itakao kuwa Katiba yetu mpya.  Kwa

hivyo mwaona kwamba kazi inaendelea na tutaendelea nayo na tuna mpango wetu ambao tunafwata na bila shaka kwa msaada

wenyu na nyinyi kushirikiana na sisi tunafikia mwisho wa safari hii ya kurekebisha Katiba.  

Kwa hivyo sina mengine ila kwa niaba ya wenzangu hapa Commssioner Kavetsa  Adagala na Commissioner Tobiko na officers

wetu  waliokuwa  wamekaa  pale  with  a  lot  of  patience  noting  down  your  views,  munaona  kwamba  kila  oni  muliyetoa  na

pendekezo tumeliandika na pia tumelinasa katika tapes  kuhakikisha kwamba hakuna maoni ambayo itapotea ama yametolewa

hapa bure bila ya kuzingatiwa na kusikizwa.  Na  kama ambavyo ni ada  yetu, tunafungua mkutano  kwa  maombi  na  tunafunga

kwa maombi.  Kwa hivyo tungependa labda pastor aje hapa mbele.

Interjection:  Inaudible

Prof: Idha Salim:  For the simple reason that all those who wanted to give views we have already listen to them and registered

them.  

Interjection:  Inaudible

Prof: Idha Salim: When did you go there?

Interjection:  Inaudible

Prof: Idha Salim:  Two hours ago and did you register your name?  You see  everyone who registered you know if you have

been working with us, you know how we work, we don’t just see a hand up and say come and give your views.  The list is not
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here, if you can tell us what your name is we can check the register or registration and give our views.  You have not registered

sir.  

Interjection:  Inaudible  

Prof: Idha Salim:  That has not prevented us from registering who are not there but whom we identified and registered and we

finished with them.  If there is one person and that is the only one I see who has not yet given his views.

Interjection:  Inaudible.

Prof: Idha Salim:  Have you registered ladies, I saw you coming in and you just sat down.  

Interjection:  Inuadible 

Prof: Idha Salim:  Do you want to give your views, yourself,  or  did you just come to listen because  there are  those who just

come to listen and we assume that those who did not come  forward,  whom  we  have  seen  throughout  the  day,  they  are  just

listening.  Please lets us have order, we can only proceed if there is order.  Therefore can I see  the hands of those who want to

give views, seven.  Or what maybe bwana Wanjohi if you could please ……… the front bench and just note their names and

then you can register your name there.  Please don’t forget to register after you give your views.

Pastor Simon Kihio:   So  how many minutes do I  have  please,  five  minutes  I  will  try  to  do  my best.   I  am  a  graduate  but

without  a  job  but  I  am  not  preaching  because  I  have  no  job  but  I  need  a  job  from  the  Kenya  government.   One  of  the

recommendations I am making is that there have in Kenya so many commissions of inquiries, like the  Ouko  Commission,  the

Devil Worship Commission, many commissions and with all these commissions we want a public report  on all them after they

come out.  They are not just to be taken to State House and that is the end of them and they are told to rest in peace.   The next

thing  is  that  the  CKRC  should  be  a  continous  thing,  what  you  are  doing  should  be  continous  because  we  respect  social

economic transitions to be taking place from time to time and this will call in for ammendements in the Constitution.  So  believe

may within the next fifty year or twenty Kenya should be on the streets again saying we want this and that changed.  

Concerning the ECK, there should be continous registration and this should also be done at  the district  level.  I  have worked a

bit with them and I have found that when they want to take  everything to be  done at  Anniversary Towers,  the headquarters  of

Kivuitu, sixth floor,  we found  there  is  a  problem  with  the  registration  process  and  if  there  is  a  problem  with  the  registration

process,  most of the people  have either their names cancelled out  by  the  computers,  or  people  who  work  under  stress.    It

should be a continous registration and people  are  also attaining the  age  of  18  every  other  time.   At  least  I  will  propose  that

annually there will be a registration of the voters. 
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Com. Adagala:  Annually or continuously?

Simon Kihio:  Continuously but at least annually there must a major registration going on.

Com. Adagala:  Once a year, annually means once a year.

Simon Kihio:  Continuously then, every year, throughtout the year.   There is also the utilization of public utility land.  I  believe

when we call the land public, the land should be used for public utility like building of schools, building of swimming pools,  those

are social amenities, football fields, etc.  most of the land in Kenya has been grabbed  or  taken  in  full  view  of  the  government

officials and the Commissioner of Lands.   What I  am  recommending  is  that  these  football  fields  should  be  returned,  studium

should be established like in Githurai and other places,  land should be set  aside for swimming pools,  basket  ball field because

our children have no place to go and play over the weekend.  What they are  left to do is to watch videos from the west  which

contain a lot of pornography, there are  selected ones which are  very pornographic destroying our children, teaching them how

to fight with guns and steal.  No wonder we have all these thieves we have in the streets.

Dressing.  When it comes to dressing, especially for our women, surely they leave a lot to be  desired.  I recommend that Kenya

where we are borrowers from everything from money to clothing and everything to what we dress,  we need to look at  what is

called our national dress.  At least our men have no problem, but our women they need to look at  a special  clothing that can be

used for them, like the way we have our muslim ladies, we have one of our muslim ladies here and actually that is the best  form

of clothing that can be here.  Otherwise in Kenya we just have women showing us panties,  open breasts  and all over and they

are claiming they …….(inaudible) suits, like me you can see I have no problem. (clapping)   

Com. Adagala:  But they are borrowed from the west.

Simon Kihio:  Yes, you could also have borrowed from the west or from here or from Nigeria or Uganda but you look decent.

  You look decent another lady here I may not point could be worse……. But also decent and modest.  Let me continue, hey it

could be a gender fight.

Hospitalisation.  In Kenya, I recommend that the should set aside a consolidated insurance fund which can be gotten in the time

may be you have hit and run somebody with your Pajero  and then after you have hit somebody,  I bypass  and find that person

groaning in pain and I take that person in my saloon or my taxi and I take him to hospital, Nairobi Hospital, Guru Nanak or  MP

Shah, I should not be asked for money because I have brought this hit and run girl to the hospital.  The government should set  a

fund should cater for this person who is brought on an emergency, because  I don’t have the money.  Kenyans are  driving and

living accidents sights sceneries and they move on, and you know the reason why, because  they will be  asked  for money at  the

hospital.  Please consolidated fund, if I meet a hit and run I take him straight away to the hospital,  live him there,  you know like

93



the story of a good Samaritan.  

The water  bill.  Kenyans should get free water  by the year 2020,  but  at  least  if  you  charge  me,  I  have  no  problem,  farmers

should be paid  some little money for setting aside a peace of land in their home areas  for afforestation.   We may not do it here

in urban areas,  but I recommend they should be paid some money by the government for setting aside.   This  will  change  our

country environmentally and also economically provide wood or  lamboring for furniture, we know the cost  of wood in Kenya

how it has gone.   And this can be done through the department  of forestry and  the  CID,  can  investigate  and  know  who  has

planted trees  and need to be  paid for planting trees  in his compound.   And the people  of Murang’a should be paid first,  they

have planted Nadphrames or  ‘mikima’ in  kikuyu and they have done quite a good job.   I  have finished my points they were

more but I will talk maybe when I meet with you in Mukuru Kayaba or whatever.

Prof:  Idha Salim:  Thank you very much.  Mary Wanjiku.

Mary  Wanjiku  Manyara:  Habari  zenyu.   Yangu  ninashindwa  kuongea  kama  iko  haki  na  just,  mimi  ile  ningependa  sana

Commission muangalie ni mtu kama mimi.  Mtu kama mimi si mimi pekee  yangu siongae kwangu pekee  yangu,  naongea  kwa

watu Kenyans.   Nataka  muangalie  hiyo  sana.   Mimi  ni  mama  ambaye  nakaa  kwa  mkono  na  mdomo,  from  hand  to  mouth,

mzungu alinifundisha siku ya koloni mimi ni mzee, lakini nilifanyiwa kinyama moja December ile mwaka wa 1993,  kijana yangu

alipigwa risasi na  askari  na  akapelekwa  city  mortuary  na  hao  askari  wakaficha  waka  dodge  hivi,  na  wakadai  mimi pesa  na

wakaniambia watatafuta ule aliyemua wakimpata wataniambia.  Na  hiyo maneno mpaka wa leo address  nimepeana kama hiyo

nimewapea sijaona.  Kuua namna hiyo kwa mtoto wangu ni meshomesha na hata njia ya kufuata kotini ni baba  unangoja.   Hiyo

muangalia,  hiyo  inanifanyaga  na  nilifurahia  vile  muliangalia.   Ingine  kijana  yangu  pia  alikufa  hivyo  kwa  accident,  ninafuata

ninaambiwa sina gari, sina nini hii.  Sasa hiyo road  ya gari inaitwa sijui nini, sina licence, sina insurance, hiyio ikapotea  hivyo na

si mimi Kenya pekee yangu, ni wengi wamefanyiwa maovu, hawana la kufanya, lakini hii Commission muangalie.  

Umasikini ni mwingi sana hapa nchi yetu mujue masikini mutatenga wapi na mutafanya nini, na wale watoto  wamepita sana na

mtihani  ambaye  wazazi  hawana  pesa  ya  kupeleka  form  one  na  huko  kwingine.   Na  muangalie  masilahi  ya  wale  wagonjwa

hawana  pesa  hospitali,  muangalie  watoto  wamepita  ni  wa  masikini  hakuna  pesa,  wengine  kwanza  wangu  wamepita,  hakuna

pesa ya kupeleka mbali.

Prof: Idha Salim: Mama tunafahamu sana maneno yako,  ungetoa pendekezo tuseme kwa upande wa elimu tufanye nini, kwa

upande wa matibabu tufanye nini?

Mary Wanjiku:  Upande wa elimu, watoto wale wamepita wa masikini kama mimi waangaliwe kama wanaweza kutoa bursary,

bursary ikija inapewa wale wengine high class, lakini wangu wanakaa nyumbani.  Muangalie kama mutapeleka technology ama

kwa training ingene.  Halafu twende kwa matibabu, mtu kama mimi ama mwengine ni mgonjwa, hakuna pesa  ya kupeleka kwa
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hospitali ya juu.  Ukipelekwa Kenyatta unaambiwa mama hivi kuenda nunua hii kwa chemist hakuna pesa,  utarudi kwa nyumba

ukufe na ugonjwa, hata hiyo mazishi hata matanga nani atakuja na wewe ni masikini.  

Prof: Idha Salim:  Ungependa nini lifanywe, matibabu?

  

Mary Wanjiku:  Ningependelea matibabu yawe ya bure na ingine kama ni ya bei iwe ya kuweka roho hiyo inaweza kuwa kwa

ajili, kama munaweka roho.  Sasa hii ingine mutibu bure.

Interjection:  Roho ni gani?

Mary  Wanjiku:   Hii  ya  heart,  kama  ugonjwa  ni  ya  roho,  hiyo  ni  ile  ya  pesa  mingi,  hiyo  inaweza  kulipishwa  labda  hiyo

haiwezekani bure.  lakini malaria, pneumonia mwangalie matibabu tupewe bure na tunaweza kushukuru nyinyi Commission.  Na

Mungu awabariki wote na sitaki shetani aingilie nyinyi ni pepo ashindwe katika jina la Yesu na tuokoko Kenya yote.

Prof. Idha Salim:  Asante sansa Mary Wanjiku manyara kwa maoni yako na kwa baraka zako na ombi lako,  Mungu atubariki

sote na shida kama hizo zako pia zistahishwe, asante.  Martha Kotikash.

Marth  Kotikash:   I  have  two  proposals  to  make.  One  is  to  do  with  agriculture  and  agricultural  products.   I  would  like  to

propose that, these parastatals like the sugar authority, like the coffee authority, their headquarters to be set  at  those regions.   If

it’s like sugar, let us have the sugar headquarters in Kisumu because where the sugarcane is,  that is where the factory is,  so the

directors have no business coming staying here at Nairobi, there is nothing here.  The other point is, Kenya what we need is not

aid from donors but we need foregn investors, having these foreign investors our young men and women will be employed when

they come and set up factories like clothing and that.  We don’t need aid, what we need is foreign investors. 

  

We should also encourage local investors although they are humiliating us so much.  We should also encourage them but here I

am just talking of instead of that foreign aid, please let us have foreign investors.

Prof: Idha Salim:  Asante Martha.  Mary Kibe.     

Mary  Kibe:  Mine  is  very  short,  it’s  about  labour.   I  want  to  propose  the  labour  parastatals  to  be  elected  by  individuals

because the Ministry of Labour is very corrupt.  I was working in a firm in another company of textiles,  I could see  when there

was an increment in the factory, maybe it was high, when it was high the labour people  could come to the office and they could

be given kitu kidogo by the office.  So  in the factory it could be reduced and those people  they  could  not  even  say  anything

because they  have  no  powers  and  those  bosses  the  labour  people  have  already  been  bribed.   Recently  you  heard  it  in  the
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newspapers  and everywhere our people  were conned some  money  that  there  were  some  jobs  in  overseas,  they  were  really

conned money and still this corruption is more about  labuor.   So  I think Ministry of Labour is corrupt,  we  should  individually

elect those people because if they could use such parastatals…...

Interjection:  Inaudible

Mary Kibe:  I think it could be better the directors, like the Minister for Labour,  the parliament people,  the ministers.  Let me

talk of directors and the one who is head of the Ministry of Labour.  They will be appointed because we can also participate.

Interjection:  Inaudible

Mary Kibe:  I though the Ministry of Labour, the director of the ministry of labour should be elected by the people  themselves,

by Kenyans.

Interjection:  Inaudible

Mary Kibe:  I am talking of the labour because  I can see  whatever they have done,  so I am talking of what I have seen and

what they have done. 

Prof: Idha Salim:  Thank very much Mary Kibe, Waweru Njehia

   

Waweru  Njehia:    Pendekezo  yangu,  nikiangalia  ninaona  affairs.   Kama  nyumbani  bibi  na  bwana  wanaweza  kuwa  wakiwa

wanasikilizana sana na kama mtu kama chief asikuwe akingilia mambo yao kwa sababu walipendana wao wenyewe.  Wakuwe

wenyewe wanasikilizana  wenyewe  na  mambo  yao  inakwisha  hapo  hapo  si  kupeleka  kwa  chief.   Ingine,  kama  tunasomesha

watoto wanafika form four,  hawana kazi,  ikiwa hawawezi pelekwa training ya jeshi ama ya askari  na  serikali  wanatakiwa  ule

mtu hana kazi anapatiwa kama 300,000/- ya kujisaidia kwa kila mtu.   Kwa sababu ndio wivu inaingia watu wanaiba iba kwa

sababu hawana pesa, hao ni vijana wale wanajaa hapa.

Interjection:  Inaudible

Waweru Njehia:  Kama elfu tatu kwa mwezi, serikali yetu ni tajiri, nchi yetu ni tajiri sana, kuna mali nyingi.  

Umesema wapewe ngapi?

Elfu tatu, hiyo ni ya kujisaidia tu wakizurura zurura hivi kwa mwezi, kwa sababu akikosa atakukuta. (laughter)

Ya  tatu,  Judiciary,  kama  huko  kotini.   Kama  mtu  anashikwa  amepelekwa  huko,  amehukumiwa  ako  na  bangi  ako  na  nini,
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amekunywa chang’aa,  na wengine bado,  na watu wale wanakunywa chang’aa hivi hivi,  kwa  kuwa  hakuna  kazi,  kwa  sababu

hawana kazi ya kufanya.  Kama akipatiwa hiyo elfu tatu,  aambiwe fanya kabiashara yako,  aonekane  imeharibika,  amemaliza,

biashara imekwisha, yeye afungwe miezi mbili nje.   Hiyo ndio mzuri kwa sababu amepatiwa pesa  kidogo na ametumia vibaya,

anakunywa chang’aa.  Ya tatu, kama serikali imekubali watu wakunyue chang’aa kabisa, (nipatie dakika kumi) kama imekubali

watu wakunywe chang’aa kabisa, watu wataona chang’aa haina faida kwa sababu ya njaa,  watakunywa waanguke kama mzee

Kenyatta  alisema  watu  wakunywe  mwaka  mzima  hawakukunywa,  walikaa  ndee.   Kwa  hivyo  pendekezo  yangu  ningesema

serikali yetu uchaguzi, mtu asichaguliwe mtu bado  hajajulikana mpaka nyumbani, akue anajulikana na hao watu  wote,  huyu  ni

mwizi, huyu ni mtu mzuri, huyu ni  namna gani anaangaliwa. Hiyo ndio pendekezo yangu, anajulikana kila kimila yao.  Ya  tatu,

kama wasichana wetu wamekaa hovyo hovyo, kwa sababu hana kimila.  Kama ni mjaluo afanye kwao vile alikuwa anafanya,

alikuwa anatolewa meno kama hii yangu.  Na  hiyo ndio itakuwa mzuri, kama ni wazee,  wanachaguliwa wazee wa kijiji, kakesi

kidogo dogo kanapelekewa wazee wa kijiji wanamaliza kwa sababu wanajua hii watoto wao vile wanaweza kuiba.  Hiyo yangu

imefika mwisho.         

     

Prof: Idha Salim:  Asante sana bwana Njehia.  Mwisho bwana Patrick mwangi.

      

Patrick Mwangi:  Nitazungumzia mambo mawili, ya  kwanza  ni  hali  ya  police.   Inawezekana  polisi  akikupiga  au  akikufanyia

jambo  lolote  mbaya,  tuseme  vile  kama  tuko  hapa  Kasarani,   unaambiwa  ukachukue  P3  Kasarani,  na  inakuwa  ule  polisi

alikufanyia hiyo dhambi ako kwa hiyo station na inakuwa shida sana kupata  hiyo kitu.  Ile  ningependekeza,  ni  kuwe  na  kituo

kwa kijiji  kama  hii,  iwe  ama  pahali  pengine  kama  town  hivi,  kuwe  na  lawyer  ya  serikali  pahali  watu  watakuwa  wakipeleka

malalamishi yao kwa polisi.  

Prof: Idha Salim:  Umesema hiyo P3 isitolewe na polisi

Patrick  Mwangi:   Isitolewa  na  polisi,  sababu  hapo  inakuaga  shida  sana  kupata.  Unaenda  ule  alikupiga,  ndio  ako  hapo

unaenda kuchukua.  Ya pili nitazungumzia hali ya vita ilioko Kenya na hata nyinyi vile mumekaa hapa,  mimi sijasikia pahali iko

vita watu wanakufa kama mia moja kama siku.  Ninafikiri kabisa hamungekuwa hapa sababu nchi iko na vita.  Hii nchi yetu iko

na vita ya ukimwi, na hiyo vita ya ukimwi inauwa watu mia tano hadi mia saba.   Ni nchi gani pengine isipokua Rwanda,  pahali

watu walikuwa wanakufa kwa siku moja, mia kama hiyo tano au saba.  Kulingana na magezeti vile tunasoma na vile tunaelezwa

na serikali, hiyo number inapatikana.

Prof: Idha Salim:  Pendekezo lako?

Patrick  Mwangi:   Pendekezo  langu,  ni  sheria  haijatolewa  vile  sababu  kuna  watu  wanatumia  pesa,  akishajua  ana  ukimwi,

anatumia either pesa kueneza hiyo ugonjwa.  Ikiwa ni mwanamuke pengine anamwili mzuri, anatumia hiyo mwili kuenenza hiyo

ugonjwa na vile tunaambiwa, tunaambiwa tufanye zero grazing.  Yule anafanya zero grazing ni yule ako na bibi au ni yule ako na
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bwana,  tuna watoto  nyumbani, na ile kitu tunaogopa kusema ukweli ni mwili hupenda hiyo kazi na vijana  vile  wako  na  nguvu

mwili yao ina upendo wa kufanya hiyo kazi.

Prof: Idha Salim:  Sasa unapendekeza nini?   

 

Patrick Mwangi:   Kwa hivyo vile ningesema, huyu mwanaume akishapatika ana ukimwi, anaweza  kufinywa  hii  kitu  iwache

kufanye  kazi,  mwanamuke  naye,  kuna  pahali  hufanyika  watu  ushonwa  anashonwa.   Hiyo  sheria  itolewe  kwa  sababu  mtu

anaenda hospitali, anaambiwa ana ukimwi, anakuja hapa kuranda randa, watoto wanaachwa bila mama bila baba,  na uchukulie

hii ni vibaya sana , watoto wale tukonao hapa, wanarudi kwa grandmother yake au grandfather yake kijijini.  Hiyo ndio yangu.

  

Prof: Idha Salim:  Na sasa baada  ya bwana Patrick Mwang kutupa maoni ambayo tumesikia mara kwanza hivi leo,  ninafikiri

tumemaliza.  Wote  waliohudhuria, waliojiandikisha, wamepata  nafasi  kutoa  maoni  yao,  kesho  tuko  katika  kikao  cha  pili  cha

hapa Kasarani,  kule Mathare North Social  Hall, muweze kueneza  habari  kwa  wenzetu  ili  waje  watoe  maoni  yao  hapo.   Na

ikiwa  mtu  ana  memoranda  hana  haja  ya  kufika  au  afike  atoe  tu  hana  haja  ya  kukaa  kupoteza  wakati  wake  pia  tunapokea

memoranda bila ya mtu kutoa maoni kimdomo.
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