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Present:

1. Com.Abubakar Zein Abubakar
2. Com. Prof. Wanjiku Kabira
3. Com. Isaak Hassan

Secretariat Staff in Attendance:

Maimuna Mwidau        -         Programme Officer
Bw. Karuga                -        Asst. Programme Officer
Josephine Ndungu        -        Verbatim Reporter
Mary Wanjiku                -         Interpreter

The meeting started at 9.00 a.m with Com. Zein in the Chair.

Com.  Zein  :   Habari  ya  asubuhi.  Kwa  ada  na  desturi  yetu,  huwa  tunaanza  vikao  vya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  kwa

maombi. Ningependa kumwomba mmoja wetu kati yenu hatuongoze katika kufungua kikao hiki kwa maombi, mmoja wenu.

Speaker:  Na tuombe,

Bwana, katika jina la Yesu Kristo, tumekuja mbele yako asubuhi hii njema.  Tumekushukuru kwa vile umekuwa na sisi, mpaka

asubuhi.   Tunakushuru  kwa  vile  u-mwema  kweli  Mungu  wangu.   Hii  ni  kikao  tumekuja,  kusikiliza  maoni  ya  wananchi,  vile

tunegetaka kutawaliwa nchi yetu Mungu wangu. Tunakuomba mambo yote tutakayozungumuza mungu wangu, uwe pamoja na
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sisi.  Najua tukianza, Mungu wangu uwe pamoja na sisi. Ututumie Roho wako mtakatifu, najua atuongoze,  yeyote tutayonena

Mungu  wangu,  iwe  ya  kusikika  na  kuendesha  serikali  yetu  kulingana  na  vile  wananchi  wanataka  iongozwe  Mungu  wangu.

Wewe ndiyo tunakuweka mbele,  wewe ndiyo tunakujua kiongozi  wa  kwanza,  wewe  ndiyo  Mfalme  wa  wafalme,   hata  wale

watachaguliwa  na  president  wetu,  wawe  wakiiga  mfano  wako,  na  pia  waendeshe  serikali  yetu  kulingana  na  vile  unataka.

Tunaomba, mwanzo mwema na mwisho mwema       

                                     (Inaudible) yeyote.  Nao wamekuja Mungu wangu, hata wanao tuongoza maneno yale ya wanasikia ,

Mungu wangu, wasijishikilie tu ndani, lakini waiangalie, na waende waiangalie vizuri vile wananchi wanataka,  na ndiyo tuwe na

Katiba, ile kila mtu anafurahia.  Na haya yote tunaomba katika jina la Yesu Kristo, Bwana na Mwokozi wetu.  Amen.

Com. Zein:  Asante, asante sana.  

Sasa ningependa kutambua kikao hikikama kikao rasmi cha Tume ya Kurekebisha Katiba.   I  would like to declare  the session

as a formal meeting of the Constitution of Kenya Review Commission, for the purpose  of collection of views of our people  to

amend our Constitution.

Baada ya kukitambua kikao hiki kama kikao rasmi cha Tume ya Kurekebisha Katiba,  ningependa kuanza kwa kujitambulisha

kwenu.   Mimi  naitwa  Abubakar  Zein.  Mimi  ni  mmoja  kati  ya  ma  commissioner  wa  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  na

ningependa kumpa fursa mwenzangu, Professor, ajitambulishe kwenu.

Com. Kabira:  Habari za asubuhi.  Na mimi naitwa Wanjiku Kabira, mimi ni commissioner pia.

(Inaudible) Asante sana Professor.  Sasa, kabla kuendelea mbele,  ningependa kumwita, kwa vile shirikishi wa eneo hili, huwa

anashirikisha  maeneo  mawili,  ya  uwakilishaji  Bungeni.  Eneo  la  Langata  na  eneo  la  Dagoretti,  tulikubaliana  kwamba  aanzie

Dagoretti, halafu aje ajumuike na sisi, baada kama sa limoja hivi.

Sasa  ningependa kumwomba  mmoja  wa  wanakamati  wa  Katiba,  katika  eneo  hile  la  uwakilishaji  Bungeni,  aje  ajitambulishe,

awamkue na awatambulishe wenzake.  Kuwatajia kuu, mwelewe ni nani, halafu mimi nitarudi kuwatambulisha wenzetu walioko

hapa, na kuwapa mwelekeo, kuhusu kazi tutakayo fanya hivi leo.

Thomas Oduor:  Asante sana.  Asante sana kwa wale ambao wamefika hapa leo.  Mimi naitwa Thomas Odour,  ni mmoja wa

members of (Inaudible) Constition committee.  Member.   So  hapa  pia  nina  Willis  Juma,  mmesikia  ya  kwamba,  minister  wetu

ako na shukuli uko Dagoretti,  angekuwa na sisi hapa lakini, ataingia wakati  wowote,  akimaliza na pale.   Nilikuwa na wenzetu,

lakini  vile  tulikuwa  K.A.N.U  date  huko  Otiende,  hao  wanaendelea  na  mambo  ya  publicity  huko  nje,  lakini  wakati  wowote

wataingi hapa.  Kwa sasa kuna mimi na Willis.  Karibuni.
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Com. Zein:  Asante sana.  Eeh sasa ningependa kuchukua fursa hii, kumtambulisha kwenu, kiongozi wa wafanyikazi wa Tume

ya Kurekebisha Katiba,  Bi Maimuna Mwidau, yeye ndiyo kiongozi wa wafanyikazi wa  tume.   Ningempa  fursa  hii  awajulishe

wenzake kwenu.

Mwaimuna Mwidau:  Jina langu ni Mwaimuna Mwidau, mimi ndiyo Programme Officer, hapa kando yangu ni Bwana Karuga,

yeye ni Programme Assistant,  Josephine Ndung’u ni verbatim recorder  na Mary Njoki,  ni interpreter,  language interpreter  wa

J…. Asanteni.

Com. Zein:  Sasa mimi, ningependa kuanza kwa kusema kwamba, hao mliowaona mbele yenu, kila mmoja wao anafanya kazi

yake, ili kufanya kazi ya leo iwe sawa sawa.

Nikianza na ule binti ameambiwa kwenu ni sign language interpreter.   Kazi yake yeye nikutafsiri maneno tunayozungumza kwa

ishara, kwa  watu  wasiosikia.   Hhalafu  Bi.  Mwaimuna  yeye  atakua  anasimamia  kazi  yote  hii,  kuona  kazi  hii  inafanyika  sawa

sawa.

Huyo kijana alioko hapo,  kazi yake  yeye  ni  kurekodi,  mambo  yanoyoendelea  hapa  kwa  mkono.   Na  huyu,  bibi  yuko  hapa

karibu na mimi, kazi yake ni kurekordi, kwa neno, kila neno linalosemwa yeye anarekodi kwa tape recorder.  Hebu waonyeshe

hiyo moja,  kuna ingine yaendela pale,  kuna ingine anayo hapa.   Sababu kubwa ya sisi kurekodi  kila neno  ni  kwamba  tusikae

mkaona  saa  ingine,  pengine  ma-commissioners  hawaandiki.  Mbona  mbona  nasema  maneno  yango  lakini  ma-commisioner

hawaandiki, au hawayachukui.                                    Si sababu,  kwamba tunachukua kila neno,  hata mtu vile tunavyosema

Mombasa, hata mtu akiguna mmm tunarekodi.   Halafu tutayaandika maneno hayo chini, kila kitu chini.  Sijui kama tuko,  tuko

pamoja, tunaelewana?

Crowd:  Tunaelewana.

Com. Zein:  Sasa, ningependa kumpa fursa, ndugu yangu ajitambulishe kwenu, hhalafu niendelee.

Speaker:  Habari zenu, 

Crowd:  Mzuri.

Speaker: Salaam Alekuum.

Crowd:  Alekuum salaam.

Com Hassan:   Mimi naitwa Ahmed Hassan,  mimi pia ni  commissioner.   Eeh,  naomba  radhi  nimechelewa  kidogo  leo,  lakini
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nilikuwa nimepotea kwanza.   Nilienda huko chini, nikarudi tena.   Kwa nimechukua karibu                                           (

Inaudible).  Lakini niko na  furaha kuja  hapa leo na natarajia tutapata  maoni  kutoka watu wa Kibera hapa.  Asanteni.

Com. Zein:  Kwetu Mombasa wasema kupotea njia ndiyo kujua njia.  Sasa, siku ingine akiambiwa aje hapa, hatapotea tena.  

Lakini ni muhimu sasa  ninayosema sasa  ni muhimu, kila mtu ayasikilize.  Kwamba leo tutakaa katika  kikao  hiki,  kuanzia  sasa

mpaka saa kumi na mbili jioni.  Ukiingia pale mlangoni, kuna register kama hii, watu wanajiandikisha.  Aliyekuja kujiandikisha

mbele, ndiye atakaeitwa mbele,  sawa hivyo.  Ukishaitwa,  utakuja  utumie  ile  microphone  pale,  na  ni  mihimu sana  kutumia  hii

microphone, na uitumie karibu sana na mdomo, ndiyo kipaza sauti kishike sauti.   Uanze kwa kutaja  jina  lako,  tumekuita  kwa

jina, lakini wewe tunataka utumie sauti yako, utaje jina laki, useme mimi fulani wa fulani, hhalafu uendelee kutoa maoni yako.  Ni

muhimu kufanya hivyo kwasababu tunarekodi, ijulikane ni nani amesema.  

La pili.  Kuna njia mbili za kutoa maoni, kuna njia tatu za kuto maoni; Ya kwanza ni kwamba kuna wengine wamesema tayari,

wameandika mswada.   They  have  written,  they  have  a  written  memorandum.   Now,  you  can  either  give  that  memorandum

without speaking.  Ikiwa hutaki kuzungumza, utakwenda pale, utoe memorandum, uandikishe kwenye register kwamba umetoa

memorandum.  Sijui kama tumeelewana hivyo.  

Njia  ya  pili  uwe  na  memorandum,  lakini  unataka  kuzungumza;  Maana  yake  nini,  uchaguwe  maneno  muhimu  katika

memorandum yako,  utuambie  sisi.   Si  lazima  na  si  muhimu wewe  kusoma  ile  memorandum,  kwasababu  muda  pia  ni  mfupi.

Uchambue  yaliyo  muhimu  tu,  utuambie  katika  memorandum  yangu  hii,  ni  hili  na  hili  na  hili  na  hili  na  hili  ndiyo  muhimu.

Memorandum zote tunachukua tutazisoma sisi, na tuna njia ya kuzisoma.

Halafu njia ya tatu,  ni kwamba uje,  useme mimi sina memorandum, nataka kuzungumza kwa maneno yaliyo kichwani mwangu

na  moyoni  mwangu,  useme  tu.   Oral  submission.   Tuko  pamoja.   Sisi  tungependa  kuomba  namna  hii,  kwasababu  sasa

tumekuwa na uzoefu mzuri wa kukusanya maoni, tumekwenda mahali kwingi.  Ukimpa mtu muda mrefu anajirudia.   Tutakupa

dakika  tano,  ukitaka  kutoa  memorandum,  unatoa  yaliyo  muhimu  katika  memorandum,  na  tutakupa  dakika  tano  ukiwa

unazungumza.   Lakini  kusema  hivyo,  si  kwamba  tutakwambia  ikiwa  una  laki  la  moyoni  linakuchoma,  simama  hapo  basi

yamekwisha.  Tukikuambia muda umekwisha ukiwa una maana kwamba umalizie sasa, sijui kama tunaelewana hivyo, ni sawa

Crowd:  Ndiyo.

Com.  Zein:   Halafu,  ukishamaliza  kutoa  maoni  yako,  ukaandikisha  kwenye  register,  kwamba  umetoa  maoni,  una  haki  ya

kukaa,  kusikiliza wenzako  au  pia  una  haki  ya  kwenda  zako.   Sawa  hivyo?   Haya,  lingine,  tupe  na  sisi  kuwaomba  kimbele,

kwamba  kutafika  wakati,  tutataka  tusitumie,  hii  orodha,  tugeuke  kidogo  tu,  tuende  kando  ya  orodha  hiyo  halafu  turudi.

Kwasababu ya hazitoshi.  Sababu hizi zinaweza kuwa sababu za aina gani.  Aje mwanamke au binti mja mzito, ambaye hawezi
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kukaa, akangojea kwa saa mbili tatu kupata fursa ya kuzungumza.  Sijui kama mtatupa ruhusa, sis tumruhusu, sawa.  Akaja  mtu

mzee sana, sawa,  akaja  mtu mlemavu, sawa.   Sisi tukiwa na sababu hizo tutawaambia sasa  tuna sababu ya kutumia, tunatoka

kidogo halafu tunarudi, sawa sawa.  

Mengine ya muhimu, kwasababu tushakitambua kikao hichi kama kikao rasmi. Watu watakao kuruhusiwa kuzumgumza hapa,

ni either watu waliokaa hapa.  Na  sio kwamba twapenda ukubwa kwasababu                      (Inaudible) au mtu aliyepewa

ruhusa  ya  kuzungmza  pale,  pengine  utakuwa  na  maneno  huna,  huyapendi  anayozungumza  mwenzako.   Lakini  huna  haki  ya

kumwingilia.  Umwache aseme yake na wewe fursa yako ikija utasema yako.  Si sawa hivyo.  

Nyingine ambalo ni muhimu, pengine la kumalizia. Ni kwamba, pengine tumeulizwa je, nikija mimi nikisema maneno yangu hapa,

yasimfurahishe  mtu  fulani  au  ofisi  fulani,  si  naweza  kuchukuliwa  hatua?   Huwezi  kuchukuliwa  hatua  yeyote.  Maanake  nini,

maanake sheria inayotulinda sisi kama macommissioner, inawalinda nyinyi kama raia,  kutoa maoni yenu mnavyopenda,  kutoka

katika  mioyo  yenu.   Lakini  haina  maana  kwamba  tutakuja  hapa  tutukanane.   Tungeomba  tutumie  lugha,  tunasema  kule

Mombasa mruwa. Lugha ambayo unaweza kusema mbele ya wazee,  unaweza kusema  mbele  ya  akina  mama  na  wanawake,

unaweza kusema mbele ya watoto, maana hao wote wanaruhusiwa kuja hapa.  Au si sawa hivyo.

La  mwisho  kabisa.   Commissioner  Ahmed,  Prof  Kabira  au  mimi,  ukiwa  umezungumza  umemaliza  na  pengine  kuna  jambo

tungependa ufafanue, mmoja wetu anaweza kukuuliza swali,  kufafanua tu sio  habari  zingine.   Na,  wakati  wa  kutoa  maoni,  ni

vizuri watu kulalamika habari  ya shida zao.  Lakini ukilalamika tu shida,  usitupe mapendekezo,  yatakayoingizwa katika Katiba,

itakuwa hatukufanya kazi nzuri. Au tutakuwa tumefanya kazi nzuri?   Useme  mapendekezo  yangu  ni  haya,  tabu  ni  hii  pengine

lakine pendekezo langu kutatua hili ni hivi. 

Sasa ningependa kumwomba Mwalimu Professor  Wanjiku Kabira,  na sisi humwita mwalimu, aanze kazi hii, kuwamwenye kiti

wa kikao hiki kwa kumwita mtu wa kwanza, kuja kutuo maoni yake, au kuna mtu ana swali.  Hakuna, asante.

Com. Zein: Idi anauliza je tutatumia lugha gani.  Ngoja, ngoja ndugu yangu usiwe na wasiwasi.  Utitaka kutumia Kiswahi tumia,

utikata kutumia Kiingereza tumia, ukitaka kutumia lugha ingine ya Kenya, as long as there is someone else who understands that

language, tutamwita aje atafsiri au si sawa hivyo?

Crowd:  Ni sawa.

Speaker: (Inaudible)

Speaker:  Fanya hivi, tafadhali mtu akizungumza Kijaluo                  (Inaudible)  Fadhili akuweko mtu umetoa huko nyuma    

                (Inaudible) hiyo maneno           (Inaudible) 
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Com. Zein:  Nimekufahamu mzee wangu na nafikiri wenzako wanakufahamu.  Analosema Mzee, kwa vile sisi tuanjiita watu wa

Nairobi,  kuna mtu asiyejua Kisahi hapa.   Kuna  mtu  asiye  jua  Kiingereza?  Ngoja  ngoja,  ukiwa  huwezi  Kiswahili,  Kingereza,

ukiwahuwezi kabisa tumia lugha ya mama, ni sawa tu, sawa.  Haya asante.  Mtu wa kwanza.

Com. Kabira: Leo tutaanza.  Okay tutaanza na yule wa kwanza na ni Boniface Mumo.  Boniface Mumo ako, Boniface Mumo.

Boniface Mumo:  Hamjamboni nyinyi wote.   Eeh, kwa jina ni vile mmesikia Boniface Mumo.  Nimetoka katika kikundi cha

Kibera Disabled Group, hapa Kibera.  Na tumetayarisha memorandum yetu, lakini kuna mambo nitagusia tu kidogo,  kuhusu ile

memorandum.  

Na kuhusu sisi walemavu, haswa,  Kenya mzima,  hatuoni  kama  tunaingiana  vizuri  vilivyo  na  wenzetu.   Tukiona,  tukienda  kila

mahali, tunaona mambo yetu haswa sana sana, inabakia nyuma.  Kila mahali tuendapo inabakia nyuma.  For  example,  saa  hizi,

yule kiwete ambaye anatumia wheel chair,  hizi magorofa zimejengwa hapo town, ni zile ambayo tunafaa  tuingie,  kama  Nyayo

House,  kama Kenyatta  Conference Centre,  mlemavu wa wheel chair hawezi akaingia.  Sababu asipotumia lift, hawezi kuingia

na chair.  Hiyo ndiyo shida ambayo iko na sisi.  

Shida  ya  pili,  mlemavu  kama,  for  example  kama  kipofu.  Ikiwa  ni  mwanamke,  mtu  mzuri  kama  nyiyi,  yule  mtu  anatonani

mwanamke anaweza kuchukuwa huyo mschana na akawa kama anamuliza inakata njia ya kwenda mahali fulani na amwambie

najua hiyi njia anamuelekeza  mahali  ingine  anafanya  vile  anataka,  anamwacha  huko  akiwa  kama  masikini.  Hana  njia  yoyote.

Kwa hivyo Ma-commissioner wetu sisi walemavu  tunaona  kama  tuko  na  shida  aina  nyingi  zaidi.   Hata  ikiwa  ni  date  tena  ni

hivyo, hivyo.  Naomba, kama munaweza kutusikiliza ili hiyo mambo iwe mabadliko.  

Vitu kama kuchaguliwa kwa viti, kama kwa Bunge, kama ma-daktari, kama ma-police walemavu sisi kwa kusema kweli hutuna

nafasi  hata  hapa  industrial  area.  Walemavu  huku  wamesoma.  Hata  niko  na  wegine  hapa  tumesoma,  lakini  hatuna  nafasi  ya

kupata kazi.  Sababu gani? Ninachelewa kufika basi vile inatakikana,  hatufanyi kazi na bidii, na visingizio nyingi zaidi lakini kazi

tunajuwa.  Nikisema kazi mimi mwenyewe ni mushonaji wa nguo.  Lakini nikienda industrial area  natazunguka  karibu  mwaka

mzima, hakuna kazi.  Na wewe ukitoka nyuma yangu, unaingia.  Hiyo ambayo, masumbuko ambao tunaona walemavu tumerudi

nyuma, tunarudishwa nyuma                          (Inaudible) ni hiyo.  Tukiingia kama kijiji kama hiki, sisemi hapa Kibera  peke

yake.  Kenya mzima, haswa hapa kwetu Kibera.   Sio rahisi kupata  mlemavu akiwa hata na  kanyumba,  siyo  rahisi.   Atatokea

wapi  ndiyo  apate  ka  nyumba.   Ni  ngumu  zaidi.   Kwa  hivyo  Ma-commission  wetu,  hiyo  ndiyo  shida  ambayo  tunaona

inatusumbua sisi walemavu.   

Kuna mwaka ingine walemavu tulidanganywa tumepewa huko juu, eeh,  ploti inaitwa Handicapped of children.  Mwisho wake,

ilikuja                                   (Inaudible) imegeuzwa imekuwa mambo ingine.  Hatuna nafasi ya kuuliza.  Kwa hivyo wenzetu
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Ma-commissioner,  tafadhalini walemavu tuna uwezo wakufanya kazi kama watu wengin, walemavu tuwaweza kuzungumza na

watu wengine ipasavyo.   hata walemavu,  ninajua  ya  ya  kwamba  hata  kwa  Parliament  mlemavu  akiwa  huko  for  example  ule

mama anaitwa Sinyo,  si  anaongea,  si  anasema  mambo  mengi,  na  ni  kipofu.  Ni  kwa  nini  serikali  isichukuwe  mfano  wa  huyo

mama ili wachukuwe walemavu wengine wote wapate nafasi. Kwa hivyo ni mengi ningezungumzia kuhusu walemavu lakini, kwa

hivyo nitakomea hapo tu, asanteni.

Com.Kabira:        Asante sana Bwana Mumo, asante sana, na utajiandikisha kwa kitabu yetu.  Bwana Mura Hassan. 

Mura Hassan:  Kwa wenzangu, salam alekum, kwa wenzangu. Maoni yangu nilikuwa naongea kuhusu uraia wa Kenya.  Mimi

nilikuwa nataka kutisha uraia wa Kenya wa Kenya. Watoto ambao tuliwazaa hapa, kuna watoto ambao tuliwazaa Kenya hapa.

Waupishe katika uraia wa Kenya kwa maana sisi  huwa  tunapata  shida  nyingi  nao  kidogo  nimetoka  kwa  kikundi  cha  Sisters

Muslim Network.  Sasa hao watoto tunawazaa hapa, tunapata shida nyingi kuhusu uraia wa Kenya, tunataka watoto  wawekwe

katika uraia wa Kenya,  wawe kama waraia wa Kenya.   Sisi  wazazi  ambaye  tuko  Kenya  hapa,,  tunaozaa  watoto,  waupishe

katitka uraia wa Kenya.  Sisi tuna shida, hapa na pale kuhusu watoto ambao tumewazaa.

La pili. Maoni yangu nyingine ambaye nataka,  mahakama ya Kadhi iwe iendelee.   Sisi kama Waislamu,  mahakama  ya  Kadhi

iendelee sana.   Maanake kuna mahakama mengine ya Kadhi,  kuna mahakama mengine  ya Kristiani  haya,  kuna  sheria  ingine

ambayo inatakikana ihukumiwe kwa kihaki.   Sasa  sisi  tunaomba  siss  kama  raia  wa  Kenya  tuwe  na  mahakama  ile  ya  Kadhi

iendelee,  kwa maana hiyo mahakama ndiyo ina hukumu kihaki              katika  Kenya.   Sisi  tunaona  mahakama  ya  Kadhi

iendelee.  Sina mengi. 

Com. Kabira:        Asante sana Bi. Hassan.

Com. Zein: Watu wanasikia?  Huko nyuma kuna watu,  mnasikia huko nyuma, hamusikii  vizuri  huko  nyuma?  Ebu  ongeza  na

sauti.   Sasa  I  think  that’s  better.  That’s  better  siyo,  sasa  munasikia  vizuri.   Mtu  akija  kuzungumuza  ajaribu  kuweka  hi

microphone karibu sana na mdomo ndiyo upate kusikika.   Tunajaribu kutatuwa itilafu hii.    Jaribu tu  kuweka  karibu  sana  na

mdomo, tuna jaribu kutatua matatizo hayo.

Com. Kabira:  Okay, tutamwita Robert Abwire.

Robert Abwire:  Habari ya asubuhi.  My names are Robert Abwire.  Representing this                                                           

  (Inaudible).

The  first  thing  I  have  on  my mind,  the  new  Kenyan  Constitution,  should  have  districts  not  named  by  tribal  or  ethinicity  but

named  by  any  future  in  that  locality.   For  example,  Nandi  district  should  be  Kapsabet,  or  Kuria  district  Kenyanyi  or  Teso

district should be Amagoro.  To remove Kisii, Meru au Embu district,  should be given a name which is acceptable  to the local

but which does not have tribal or ethinicity conotation

                              (Inaudible).
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Another thing.  The Constitution of Kenya should give the Parliament the power  to  create  new  districts,  not  only  by  districts

should not be headed by only one person.  

Another thing I have.  The new Constitution of Kenya should allow the centralization for power back to the district.  But I don’t

agree on federal government but I do okay for the decentralization whereby, the power is infested in each district.  

And another thing, in this Districts we should have elected leaders who represent the interests of the locals,  who are  answerable

to the to the locals, who pass the budget of the district,  not by the D.C who is not answerable to the people  because  they did

not appoint him.

My last thing is, which I would like to be in the new Constitution.  The Member of Parliament should not be in two parties,  what

we have in Kenya today.   If a member defects  to a new party,  he should declare  clearly.  The  Constitution  should  come  out

clearly to show that those people  we have in Parliament are  in one party,  no member of  Parliament  should  have  two  parties.

Members in Parliament but                      (Inaudible) another party and then                                              (Inaudible) I think

that is very wrong.  

I don’t think I would want in the new Constitution                       (Inaudible) slums.  The slums  of Kenya where we have the

majority of the people in these cities and towns in Kenya should be allowed to have good infrastructure.  Good roads  where by

there  can  be  accessible,  not  what  we  have  today  in  Kibera  here  for  example.   Most  of  the  infrastructure  we  have  are  not

accessible.  In case of fire, it is very hard to reach those estates.

Another thing is about citizenship.  I think all babies who are born in Kenya, should become automatically Kenyan citizen.

Another thing, any Kenyan lady or  man, if married a  foreigner,  should  be  very  easy  the  Constitution  to  allow  that  person  to

become a Kenyan.  And I think that people who have stayed in Kenya for more than ten years  should be allowed to apply for

citizenship.  If they want to be, and I think people  who invest in Kenya more that 500  million, they have factories here,  should

be allowed to become citizens so to have secure of the money they have brought in this country.

The word “president” should be legalized and allowed to be  used  by  other  organizations.   Because  usually  you  will  find  that

should another organization use the word president, not only ones                                        (Inaudible).  But we should have

like any other country, president of this company, president of this organization.  Because here     (Inaudible).

Another thing I want to be in the Constitution is Christianity.  I feel people who worship on Friday like Muslims, should be given

that day                       (Inaudible) Constitution should allow it and they can be given the hour or the two hours they use,         

          (Inaudible)                           . For people who go to church on Saturday,  they should be protected  by the Constitution

that they are allowed to worship on Saturday.  If need be they can work on Sunday.   And those who go to church on Sunday,
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they should be allowed by the Constitution, if need be they can work on Saturday, but I think the Constitution will protect        

                        (Inaudible). People on worshiping days.

Senior public                                           (Inaudible).   I  think the new Constitution, should allow the Auditor General or

Cabinet or permanent secretaries should be appointed by the president but approved by the Parliament.

I think that the new Constitution should allow the president this election we are going to have, not to be a Member of Parliament

but to be elected directly without being the Member of Parliament and the president should get 50%, if he has no     

          (Inaudible) 50%, I think the Constitution should allow us the two best to cope            (Inaudible) of eclection.  

The  new  Constitution  I  feel  also  should  allow  all  Kenyans,  children  to  attend  free  primary  education.   It  should  be  in  the

Constitution.  It should be (Inaudible) all the children should attend at least primary education.

The new Constitution also should                              (Inaudible) the nomination of M.Ps to the priority                                   

         (Inaudible).  Women, the disabled and maybe the                                     (Inaudible) areas.   They should be given

priority in the nominated Member of Parliament, and the M.P should at least have education of form four.

Lastly, the Member of Parliament since elected by the people,  should not  increase  their  salaries  but  a  commission  should  be

formed to look into their remuneration                          

(Inaudible) and so the people                               (Inaudible) to this commission which should go ahead and increase and do

what                             (Inaudible) Thank you.

Com. Kabira: Thank you very much Bwana Abwire.

Ibrahim Gekode:  Hamjamboni. Jina langu ni Ibrahim Ojode na maoni yangu utaniruhusi nisome kwa Kizungu.          

The President must never be  above the law.  In case  of abuse of office by the President,  Parliament should have the authority

impeach the sitting President.  

Parliamentary and civic election should be separated from presidential elections.  

The president should choose a running mate who doubles as his vice president.

All the three arms of the Government should be independent,  but especially there is a lot of interference from the Executive to

the Judiciary.  The Chief Justice must not be an appointee of the president.  

The Government should consider setting up a supreme court. The winning President should gain at least 50 % of the votes cast.

 If there is no clear winner, the first and second winners should be allowed for a run off.
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 Kenya  should  maintain  a  unitary  system  of  government,  like  in  the  case.  We  should  not  have  a  case  whereby  the  current

established political parties are calling for the two Prime Ministers, Deputy Prime Minister, I think that should not be the case.  

The  police  must  produce  any  suspect  in  court  within  24  hours  of  arrest,  failure  to  which  they  release  the    suspect

unconditionally.  

The Constitution should create an independent office whereby wananchi report policemen who mistreat them.

The Constitution should ban any corrupt person from holding public office. 

 Any electable leader,  even an MP or  the President  must  not  have  any  corrupt  case.   Must  be  a  clean  person,  before  he  is

elected. 

The  minimum  sentence  for  anybody  stealing  from  the  public  or  government  should  be  twenty  (20)  years  in  jail  or  life

imprisonment with no option of a fine.  

We should have an independent body investigating and prosecuting corrupt people.  

We should have private auditors,  auditing multi-national companies,  so  as  to  avoid  something  that  happened  like  the  Golden

berg International.  

To discourage registration of bogus political parties,  registration fees should be increased to ten million shillings, with  a  million

signatures supporting the registration of a political party. 

For any public interview, any public interviews, we should have independent observers. For example the church and the NGOs

so as to encourage transparency.  

The Electoral Commission must be independent, it should not be connected with the Executive, appointment of the Chairman of

the Electoral Commissioner and his officials should be done by Parliament, through the Public Service Commission.  

For freedom of movement, issuing of the passport should be like the issuing of the ID cards.  

The Provincial Commission should be outlawed.

The Commission of Enquiry’s must be  made public upon completion of its work.     Promotion  of  all  civil  servants  should  be

purely on merit. 

None should be restricted to marrying only one wife and not more than four children. Above five children, both  husband  and

wife should pay special duty to the government.  

The CID must have free access to investigate everybody, including the President on suspision and make arrest.  

11



Any expenditure by the Government and the President must be approved by Parliament. 

Dormant or non-performing MP’s should be summoned by the constituency and subsequently dismissed from Parliament,  by at

least half of the registered voters in his constituency.  

The Constitution should establish a special Ministry of Justice and Corruption respectively.  

The Constitution must provide for freedom of assembly, we should not have a case  where the President  or  as  the police to do

anything he wishes.  The police force must be independent from the Executive.  

Presidential degrees must be abolished by law.  

The Constitution should set  up the office ombudsman; This would help  the  poor  people  who  are  so  much  oppressed  by  the

police.  

The police force should be de-linked from the Office of the President, and the Commissioner of Police must not be  answerable

to the President.  

Parliament should set its own timetable.  

The Attorney General must be separated from Parliament; Instead, he should be replaced with the Ministry for Justice.  

The new law should set up a Constitutional court.

During election, no politician should ban any candidate from campaigning in any part of the country.   Any candidate  should visit

any part of Kenya and campaign freely.  

The Chairman of the Electoral Commission should be appointed by the Parliament.  

All public civil servants should declare their wealth including MPs and the President for every two years.

The Kenyan currency should have a permanent portrait, not being changed and having the head of all the President  who comes

to power.  

All media houses should be allowed to broadcast throughout the country.  

The government of today should be listening to                           (Inaudible) views.  That is not the case currently.  

The state land radio station should not be used for spreading propaganda, bu the government of today.  

National Social should be well distributed.  

12



Poor Kenyans should have access to loans for small-scale business.  As a way of eliminating poverty.  

Farmers should have a free hand in running of tea and coffee sectors.  

Public land that has been allocated to the rich and politically correct  since independence up-to-date  must be  revoked and land

re-distributed to the poor.  

The government must provide health, food and education, more so to the less privileged in the society.  

The government in power  should not misuse state  property.   Any  corrupt  Minister  or  government  official  must  be  dismissed

immediately on suspicion of pending investigation.  

Appointment of top civil servants, secretaries must be approved by Parliament.  

The Government should carry out land reform and redistribute large lands to the poor.  

Education must be compulsory and free, mainly primary education.  

Announcing Election Day must be not the responsibility of the President as in the case.  

The  state  should  compensate  citizens,  mistreated  and  harassed  by  police  with  no  apparent  reason.   In  this  case,  I  mean,  if

sometimes policeman can find you in the evening ask you for an ID, slaps you, takes you to prison and then in the morning when

you are  released  no  charges  are  made.   I  think  in  this  way  the  state  should  compensate  people  who  are  mistreated  by  the

police.

Lastly, the call for a Prime Minister and Deputy and ceremonial President  by established political parties  is to create  seats  for

themselves along tribal lines.  What about small parties who have no say in alliances, I don’t think the future Kenya would need

this kind of arrangement, instead we citizens and not merely Parliament.  If we allow this kind of arrangement,  there will be  a lot

of manipulation inside Parliament.  Thank you.  These are my views.

Com. Kabira:        Thank you very much Bwana Gekode  and tungetaka kumwabia tunajaribu tu kutengeneza hii microphone,

tunagonjea  kidogo  itengenezwe.   Lakini  tutaendelia  tu  na  maoni  kwasababu  tunarecord  na  hii  machine.   Si  ni  sawa.  Okay.

James Odhiambo.  Unataka kuzungumza kutoka huko? 

James  Odhiambo:        Just  as  you  are  hearing  my name  is  called  James  Odhiambo,  but  I  was  a  bit  late  because  of  my

machines for moving. 

 Now I am here to present some view on a persons with disabilities. 

A person with disability was looked upon and therefore we were not considered somehow.  
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The first point I would like to talk about  is concerning with the national fund for the disables.   National funds for the disabled,

was a donation for Kenyans to help people with disability.  But surprisingly enough, today people  who are  enjoying this money

are not disabled.   They are  some  people  who  are  well  connected  to  the  top  and  they  are  getting  their  appointment  through

radios and what have you, and when they reach there,  there is nothing they are  doing for the welfare of people  with disability. 

At times they can go to River Road and call press to buy two sewing machines and then they screen it in the TV’s and Kenyans

think that disables are being helped with that money, of which they are  doing nothing with it.   I  would like to put it clear to this

Constitution Review to put it in the Sheria of Kenya  in  the  next  coming  Constitution  that  this  money  should  be  headed  by  a

person with disability who knows the problems of people with disability.  

The next thing I would like to talk about is concerning education.  We have technical kind of education and this grammar kind of

education whereby somebody is going to standard one and up to  university.   This  should  be  free  for  people  with  disability.  

When I talk about  education,  I include medical and orthopedic  appliances.   When I talk about  orthopedic  appliances,  I mean

machines for movement for person with disability.  This includes crutches, artificial limbs, wheel chairs and what have you.  This

should be free,  because  we  can’t  move,  if  you  look  around  here,  you  will  see  some  of  us  using  some  sticks  which  can  get

broken anytime.  Simply because our government does not consider that we must move from one place to the other.   Therefore

this one also I am putting it clear that the Minister for Finance and Planning, should put some money aside, so that we should be

given this things free from the hospital.   I  say so,  somebody will  say  that  there  is  no  money,  but  the  money  for  buying  these

things should come from the taxpayers.  

I go straight to employment in the country.   Mara  mingi sana,  there are  announcements over the radio of appointments  to  the

high  posts,  such  as  embassys,  Head  of  parastatal  bodies.   I  have  never  heard  of  any  disabled  person  appointed  as  an

ambassador or to head a parastatal body or to be given such a kind of an opportunity.  And yet when it comes to education we

pass exams from standard one up to university level.  I have so many of my colleagues who are  having so many degrees  at  the

university level, but this discrimination comes after leaving school.  You find that a chap of standard seven does  not recognize a

disabled person who has even two degrees.  And then they feel even that opportunity they cannot give you.  I  am appealing to

this Constitution Review of Kenya that we were happy, disables were very happy when this Constitution was formed, because

we had a chance to say how badly we had been left behind.  The  next  Constitution  should  consider  us,  in  that  case  when  it

comes to such a situation.  

There should be some allocation of employment, for example, I am talking about  when I am still on employment, I talk about  a

percentage of employment within a firm.  We should be  given  a  certain  percentage  in  the  company.  For  example,  telephone

operator or a receptionist                                         (Inaudible), which is easy for a disabled person to do,  such kind of jobs

should be allocated for us.   I  say so,  because  today if you can interview a hundred disabled,  you will find all of  them  are  not

employed and yet with us we are also human beings just like others.  We need clothes,  we need food,  we need everything, just

14



like others, this has created so many,                       (Inaudible) This has hit us so hard, that you find disabled begging in town.

 Somebody does  not care  about  them.  Those who are  begging are  not fools.   They have really tried,  they have worked with

you people, they have worked everywhere, but since nobody is caring for them, they have turned out to be  beggars.    The next

Constitution must put it that we be given some jobs  in the companies as  well as  in the government.   When I am talking about

eeh, I will move straight to nomination in parliament and County Council.

Nomination in Parliament,  no disabled has  been  there,  this  days  is  when  they  are  trying,  to  put  two  or  one  there,  but  when

Members of Parliament turn to be disabled that is when they realize that nobody can run away from disability.  Therefore I am

appealing to this Commission to put it in to the Laws of Kenya that the                       (Inaudible) which add in Parliament

whereby President is given power to nominate these seats,  it should be given to a person with disability.  I  say so because  we

have so many types of disability. We have albino, we have people  on wheel chairs,  we have life,  we  have  deaf  at  least  each

group to be represented in Parliament.  So that whenever our problem arises in Parliament we don’t do it in theory.  We consult

these people in Parliament. Where it concerns with deaf people, we consult a deaf MP. We will ask  them to explain to us what

kind of appeal the government should do, so that deaf also feel they are part of Kenyans.  

When I move to county council,  nomination for county council also should be left to people  with disability so  that  so  that  the

peremende sellers in town centre are not carried shoulder by police officer and be brought to the lorry with calipers on their legs

and nobody caring whether the calipers are getting broken and then ina dunga mguu yao tena.   Ninasema hapa ya kwamba the

best Constitution must consider such disabled in the county council especially when it comes to nomination. 

When I am completing, I would like to give you some assignment, for   the Constitution Review of Kenya.   We are  praying for

you, you are very important to us,  especially the disabled;  we are  appealing also to the disabled in the Constitution Review of

Kenya to help the Constitution Review Commission whenever they come across  our problem.  Help them to put  these  things

across, so that the next Constitution we are going to have should be one, which include our problems.   With the few remarks,  I

remain.  Thank you very much.

Com. Kabira:        Thank you very much Bwana Odhiambo.

Thank you very much.  I wanted to recognize the presence of the chair of the three Cs  who arrived just before (inaudible).  

(Interjection)

Odhiambo:         I was also forgetting about the parking.  When you go to these developed countries, you get that the disabled

have  their  parking  places.  Area  for  parking  cars.  These  parking  places  have  not  been  left  for  people  with  disability.   I  am

appealing  to  this  commission  that  whenever  there  is  a  place  for  parking  especially  when  you  go  to  town  you  give  the

commissioner this parking places.  At least some of this parking should be left for at least one or a person with disability car.  

And also I am appealing to our (inaudible) if you want to prove that you have been left behind, you go to State  House and you
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will  find  toilets  there  in  State  House.   I  don’t  know  who  designed  those  toilets  there.   Those  toilets  are  not  favouring  the

commission or the person with disability.  The toilet there (inaudible) there fore these toilets should be designed in such a way

that a wheel chair can go in and come out.  (Inaudible) whether you are a disabled person, and I am saying thanks people  who

are working there because  they are  very sympathetic to us.   Whenever you see  a disabled looking for a toilet,  they run faster

and they help you to go.  It (inaudible) and you are  carried to the toilet,  disability does  not give that (inaudible) to a disabled

person.   You can get an accident  and become a disabled person and you are  a minister.  So  these  things  we  don’t  do  them

because of us only, we do them because  of all of us,  it is a problem whereby all of us must come together and we see  that  (

inaudible)  I don’t find that everything is alright, that is why we are  appealing that those toilets there,  I think something should

be done, so that disabled going to State House, wont have problems.

Com. Kabira:         Okay, thank you very much Bwana Odhiambo.

I was recognizing the presence of the Chair for the three Cs,  and also Councilor Ogola  who  arrived  just  as  soon  as  we  had

started; he is also a member of the committe.  

Councillor:        Habari yenu wote, nasema ninaomba msamaha, nimekuja nimechelewa. Tulikwa na sherehe ingine ya ukimwi

(HIV/AIDS),  na  huko  pia  nimewekwa  kwa  committee.   Sasa  niliwacha  wakiendelea  ndiyo  nikuje  niongee  na  nyiyi  hapa.

Chairlady, please forgive me for that.  Lakini hata huko ilikuwa important kama hapa,  nikaona niende nusu huko na nikuje nusu

hapa.  Nitakuwa na nyiyi sasa vile natakiwa, asante sana.

Com. Kabira:        Asante sana Councillor Ogola.

Paul Onunga:        Ningependa niseme asante sana,  tena mmekaribishwa hapa  Kibera,  nayo iko kwa Constituency  yetu  ya

Langata.  Mimi jina langu ni Paul Onunga ni kama mwenye kiti wa three Cs  ya hapa  Langata.Nilikuwa  nimechelewa  kidogo  (

inaudible) naomba msamaha, nimechelewa (inaudible) kwenda kwenye bara bara  ya Lamu, ndiyo niwe nikaja Nairobi.   Basi

lewo asubuhi, kijana yangu ndiyo angenichukuwa asubuhi akaja,  gari yetu ikaharibika hapo town.  Kwa hivyo  mimi nikasema

lazima nichukuwa number ngapbi,  number eight.  Nikatembea kutoka  huko  kotini  mwenzangu,  Mzee  Mohammed  ambaye  ni

Commissioner  hapa  akanipata  bara  barani  ndiyo  tukaja  naye  pamoja.   Nimeomba  tena  msamaha    Asante  ni  sana,  tena

karibuni.  Thank you.

Speaker:        Asante sana Bwana Chairman, tutaenda kwa Mariam.

Mariam: Habari zenu.  Wengine asalam alekuum. 

I have a memorandum on Constitution Review.  And the first thing I want to  point  out  is  our  Constitution  currently  does  not

have a Preamble and we proposed something should be done about  it.   The preamble should make reference to our diversity,

our struggle for the independence, subsequent struggle and our vision for truly democratic state.  
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Another thing, we want to have a state policy and it should be clearly marked:-

The principle of democracy should be set  out,  government should be based  on democratic  value.  We should devolve power.

We should work towards establishing unity, peace and stability.  

We should set an institution of conflict resolution and attain to achieve on consensus in matters of state importance.  

We should defend and uphold the dignity and integrity of our state.   We should also upholds shared values be  they religious or

cultural.

On Constitutional Supremacy, we need to strengthen the existing mechanism to avoid abuse and misuse of the Constitution as  it

has happened in the past.  

We  propose  that  we  should  set  up  Parliamentary  Constitutional  Committee,  which  shall  consider  any  proposals  for

Constitutional amendment.  

On citizenship we propose the following:-

1. Any child born in Kenya, born by a Kenyan parent, or adopted by a Kenyan parent.

2. All Kenyans regardless of the agenda should be accorded similar citizen rights. 

3. Both genders should have a right to pass citizen to their spouse and children.

On defense and national security:-

1. The Constitution should set  out the governing of  the  defense  and  national  Security.   It  should  be  subject  to

authority of Parliament. On disciplinary force, their primary object will be  to defend and protect  the country,  its

territorial  integrity  and  its  people,  people  in  accordance  with  the  Constitution  and  the  principles  of  the

international laws regarding the use of force.

2. On police.   The Police Act should state  the powers  and functions of the police  so  as  to  be  able  to  function

effectively.  The main object  to prevent combat  and investigate crime, to maintain public order,  to protect  and

secure all people and properties within the boundaries of Kenya and to uphold and enforce law.   

On Legislature we propose  that we  should  retain  the  single  chamber  legislature  that  expand  the  function  of  the  same,  which

should include appointment of cabinet ministers, speakers and deputy speakers of the National Assembly getting the Permanent

Secretary  after  the  appointment  by  the  Public  Service  Commission,  Head  of  all  Government  Institutions,  Chief  Justice  and

Judges, Auditor General, setting up regulations and law to govern the discipline forces. 

Due to the hefty salaries enjoyed by the MPs and their duties, we propose that the job should be a full time.  
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And the qualifications for the legislators, we propose that they should be “A” Level graduate or equivalent if possible. 

Maximum age for an MP or a President should be 65. 

They should not be bankrupt, they should not have a criminal record. 

They should have high moral standard standing in society.  

We also propose that the constituency should have the power to recall an MP, through a Constitutional commission to be set up

which will in turn request the Electoral Commission to investigate the allegations and report back  within a period of 60 days.   If

the allegations are proved, the commission will recommend to the speaker of the National Assembly to declare  the seat  vacant.

 

On political party.  We are of the view that they have to play a bigger role than they are doing now.  

They should work towards the realization of the manifestos. 

They should practice democracy, within their structures and operations, they should assist in poverty eradication, creation of job

opportunity, education, economic improvement and strategy. 

And we also propose  that,  the  three  major  Parliamentary  party  should  be  funded  from  the  government  revenues,  this  major

party should only qualify if they have national outlook, have the interest of the country in the operation.   

On the system of the Government.  We propose a unitary system of government where strict  devaluation of power  to the local

authority will be observed and implemented to enable governors be closer to the people.  

We are of the view that nominated positions be reserved for special interest groups and minority groups.  

The current powers  of Parliament to remove a president  are  not adequate,  we  propose  a  Parliament  should  have  powers  to

impeach a President for misconduct with the majority of two third votes.   

On Judiciary, we propose various changes in the judiciary system.  We propose that other than judges, other judicial officers be

appointed by a judicial service commission, those being should inter-alia have the following:-  

A first degree in magistrate, 

be of higher moral standards, 

maximum age should be 60 years.  
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We propose  that tribunal to  discipline  judges  and  other  judicial  officers  made  up  of  Chief  judges  and  other  persons  of  high

moral standing.  

Kadhis and Chief Kadhis should have an LLB Degree in Islamic Sharia and graduates of Kenya School of Law. 

Kadhis and Chief Kadhis to be  appointed by a judicial service commission on recommendation by three Muslim institutions to

be identified by the said commission.  

We also propose the Kadhis court to deal with, apart from what they are currently dealing with, matters of children, matrimonial

properties, administration of estate of the deceased Muslims, wakf properties.  

For Muslims to fully enjoy the freedom of worship and to an effective implementation of the sharia,  it would be imperative that

the Kadhis Court be up to a palate level.  

The judicial powers of the state should be vested in an independent judiciary.  

We propose that we should continue to have a judicial review of laws made by legislature.  

On the Executive powers.  

The qualification for a President should be a Kenyan citizen by birth, 

Minimum age of 35, 

With a degree or its equivalent, 

A person of good moral standards below the age of 65, 

The tenure should be fixed to two terms of five years.   The function of  a  president  be  spelt  out  clearly.   Some  of  which  are

Commander  of  Chief,  in  Chief  of  the  Armed  Forces  opening  and  closing  of  Parliament,  appointing  Ambassadors  and

councillors  of  representative  conferring  owners.   The  Constitution  should  provide  for  impeachment  of  the  President  in  the

following circumstances:-  

Corruption, immoral behavior, treason and mis-conduct. And we also proposed  that the President  should not be  a Member of

Parliament.  

On local authority, we propose that power should be should devolved to the local authority, which should have adequate power

and finance.  The mayors and chairpersons of councils should be elected directly by the people.  

The tenure of office should be two terms of five years,  and people  should have  a  right  to  recall  their  councilors  on  the  same

manner as the MP’s.  
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Nominated seats in council should be retained strictly for special interest groups and minority.  

Councillors from all political parties should work together guarded by ability and qualification of depicting multipartism.  

We  propose  they  increase  from  25%  rule  to  35%  rule  and  5  provinces  for  presidential  election.   Other  than  geographical

boundaries we propose that population be also a criteria.  

On election.  We propose the procedure be simplified to allow every Kenyan to vote and uphold the idea of secrecy, 

the ballot boxes should be transparent, 

the votes be counted at the polling stations.  The election date and timetable be specified in the Constitution.  

The presidential election should be direct by the people.  

The Electoral Commission be funded directly from a consolidated fund.

On basic rights.  We propose the government should provide free and compulsory education to the level of “O”Level. 

We also propose all workers should have a right to be represented through a trade union.  

Also on rights, the rights of minority should be guaranteed in the Constitution to participate in decision-making and their views

be taken into account in national plan or programmes.  

Persons with disability should have a right to respect  human dignity and the state  and society should  appropriate  measures  to

ensure that they realize their full mental and physical potential.  

Further Parliament should enact laws appropriate for protection of persons with disability. 

On management and national resources. 

We propose  that,  Parliament should  retain  the  powers  to  authorize  the  raising  and  a  proportion  of  public  finance,  to  ensure

equitable distribution of resources.  

The role of Auditor General should be enhanced, so that he has powers to prosecute  without interference,  he should also enjoy

security of tenure and only be answerable to Parliament. 

There should be a code of ethic for public officers. (Interjection)

Com. Kabira: Try to wind up because time has run.

Mariam:   On  international  relations,  we  propose  that  international  treaties  should  not  be  domesticated  automatically;  they
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should be debated by citizens and Parliament before adoption.  Thank you.

Com. Kabira):        Thank you very much Mariam. Will somebody talk to the teacher  next door,  because  we would also like

some silence in the noise of children?

Okay, can we have Sabina Emanuel?

Sabina  Emanuel:         H.amjambo  sana.   Kwanza  kabisa  ningetaka  kusema  kwamba  (inaudible)  the  next  election,  the

presidential candidate  should be ule amefikia miaka (inaudible).  Ili waBunge wote wawe na vyeti vya form four.  Halafu tuwe

na prime minister anatakikana awe ni university graduate.

Councillors  au  mayors  au  wale  wote,  (inaudible)  kwasababu  wanatakikana  wawe  na  University  degree.   Kwasababu,  pia

inatakikakana  hapa  mjini,  hapo  wengine  wanaleta  choka,  wanaweka  kwa  maji,  wanasema  hii  ni  chlorine.   Kwa  hivyo,  hao

ndiyo wakao hapo chini kabisa  lazima wawe na vyeti vya juu sana.  A Chief na assistant  Chief,  hata sioni maana yao.   Badala

yake tuwe na police, wale youth wanakuwa pale wa K.A.N.U, Ford Kenya, wafanye kazi ya Chief na assistant Chief.

Upande  wa  polisi,  polisi  waongezwe  mshahara,  wakiongezwa  mshahara  hawatataka  kitu  kidogo.   Wakuwe  na  elfu  kumi

kuenda mbele.

Na yule AP ambaye amepigiwa kura pia.  

Administration Police should be voted in kutoka kule nyumbani, kwasababu hao watafanya kazi ya  administration  na  D.C  na

D.O, lakini si Chief na assistant Chief, hakuna maana yao.  Hiyo msahara isaidie watu wengine. (inaudible).

Tupunguze  ministries.   Tuwe  na  ministry  of  judging  and  law,  na  tuwe  na  ministry  ya  finance  na  ministry  ya  social  services  (

inaudible) ili mtoto apromotiwe kutoka nursery mpaka university.  Mambo ya 8.4.4 sioni maana, kwasababu (inaudible).

Kwa hayo machache, naomba niwachie hapa.

Councillor:  Hallo, hallo.  Naomba hivi, tafadhalini, mtu akisema point ile hampendi,  wewe nyamaza, weka mkono wako juu,

kuja leta point yako.  Lakini ukianza kupiga kelele, Commissioners hawawezi kuwakubalish mpige.  Kwa hivyo kila mtu uko na

fursa  ya  kukuja  na  kusema  point  yako.   Wenezako  wakisema  point  ile  utaki,  we  nyamaza,  ile  unataka,  kuja  useme.

Tumeelewana hapo, tafadhalini.

Com. Zein:  Asante sana, Councillor.  Hayo nilikuwa nishawaeleze, Madam Councillor asante sana.  Nilikuwa nimewaeleza izo
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sheria na desturi  mapema asubuhi sana,  lakini asante  kwa kuwakumbusha.   Asante.   Ndugu yangu wataka kutoa maoni? Basi

ngoja  ndugu.   Sisi  tunaita  majina  kulingana  na  vile  mtu  amejiandikisha  pale,  wewe  umejiandikisha.   Ujiandikishe  pale  halafu

tunaendelea na list.

Com. Kabira:  Asante sana, tuna Cheruiyot.

Cheruiyot Kiptoo:  Kwa majina ni Cheruiyot Kiptoo.  Ya kwanza nataka kuongea mambo ya ardhi.   Mtu yeyote anayefanya

kazi katika serikal asiruhusiwe ku-own shamba zaidi ya acre hamsini.  Iwe ana-own shamba lakini iwe chini ya acre hamsini.

                                                         (Inaudible)ndiyowatu wetu wapate pia kupata hata kama ni acre moja ama mbili.  Na  hii

kitu tunayoita squatters--  Hii Kenya is our mother, our father, hiyo kitu inayoitwa squatter itupiliwe mbali kabisa.

Ya pili, ni mambo ya employment.  Iwe tunapata one man awe anafanya kazi moja.  Sio tunapata mtu ni MBunge, anafanya kazi

ile tunayoita parastatal                   (Inaudible) anaajili mambo ya K.T.D.U (?);  hii yote ndiyo inachangia sana hii mambo ya

corruption. Kwa hivyo tunataka iwe one man one job.  

Kama mtu akiwa ni president, asiwe ni vice chancellor wa university nzima na hana degree, asiwe ni Commander in Chief of the

Armed Forces.   Hiyo time yake ya kutoka itakuwa shida                           (?)  ati ni President  alikuwa ameweka yeye hapo.

Kwa hivyo tunataka hii mambo ya appointment ya VC, mtu kama CGS iwe approved na Parliament ndiyo isiwe na                  

 (?) kwa ile chama inakuja kuingia baada ya ingine.                                              (inaudible).

 Jambo lingine na la mwisho ni primary education iwe totally free.   Tusiwe tunaambiwa ni free,  na bado  tunaambiwa tulipe kitu

kama                  (?),  ni  kama wanatudanganya.  Even though wanasema hiyo kitu ya primary  education  iko  free  katika  hii

sheria, lakini ukiingia kabisa ndani, bado tunaona ile sheria haitumiki.

Wacha nirudie ile mambo ya ardhi.  Nivingumu sana ukuje upate ile ardhi tulikuwa tunaambiwa ilikuwa inakaliwa  na  Wazungu

kitambo.  Tunakuja tunapata wale wanaokuja kukalia ni wale tu wanatambulika juu  ya  serikali.   Yule  raia  wa  kawaida  huko

chini hapati nafasi ya kufikia hiyo ardhi.                            (Inaudible)  Wale wote wamejinyakulia about  1000 acres          (?)

kutumia hiyo ardhi iingie kwa raia.  Kama sasa hivi tunaambiwa tunapatiwa                             (Inaudible); kama ilikuwa

                                (Inaudible) kwa nini Wazungu wapatiwe muda yao,   

                                             (Inaudible)  

Com Kabira:  Asante sana Cheruiyot.  Eeh, tunamwita Jackson Oyodi.
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Jackson Oyodi:  Habari zenu.  Kwa majina, mmesikia naitwa Jackson Oyondi.  

Mimi kitu ya muhimu, kwenye ningeanza kuchangia ni, wananchi wowote wa Kenya wapate kufundishwa na ajuwe Constitution

ni nini.  Nafikiria,  hata wengine tunakaa hapa,  tunashangaa,  tunaongea juu ya nini, neno Constitution.  Na  hajui Constitution ni

nini.   Tunataka  wakati  hii  Constitution  mpya  itakapoundwa,  kila  mwananchi  wa  kawaida,  apate  kupatiwa  kijikaratasi,

afundishwe, ajue haki yake.  Tunajuwa sisi wananchi si  hati hatuwezi, hata wakati  mwingine, wewe waeza kushikwa  na polisi.

Na kwasababu hujui haki yako, utafungwa.  Ni vizuri kufanya heshima haki yetu.

Jambo la kwanza. Wakati  wanapeana license, wakati  mwingi, wanapeana license katika ma bar,  nini na nini.  Wakuta  ma-bar

nyingi,  yamepatiwa  licesne,  inauza  pombe  mpaka  saa  sita  za  usiku.   Na  wewe  mwananchi  wa  kawaida,  umetoka  kazini,

umeenda kule kwenye pombe, umekunywa chupa yako mbili, unarudi kwa nyumba kama saa tatu.  Utakutana na maofisa wetu,

watakushika,  na sababu wanakushika,  utandikiwa katika kotini ati unarandaranda kwa  nia  ya  kufanya  usherati.   Na,  kusema

ukweli, serikali ndiyo imewapatia wale watu  nini,  license  ya  kuuza  pombe,  sasa,  mwananchi  wa  kawaida,  wewe  hauna  gari.

Ukinywa pombe,                                                                   (Inaudible).

Sasa ikiwa utashikiwa njiani, unrandaranda, wewe una haki gani ya  ………..(?) yako?  Si unakaa kama mtumwa.

Jambo lingine la pili. Kuna upande  wa.   Kuna  hii  kitu  inaitwa  patrol.   Polisi  wanakuja  kwa  milango  za  watu,  kugongagonga

milango bila warrant  of arrest.   Hawana kibali cha kuja kukushika.   Ningeliomba,  Katiba  mpya  wakati  itakapoundwa,  iweze

kuweka  hayo  mambo  katika  Katiba  hiyo.   Kuwa  polisi  anapokuja  kubisha  mlango  wako,  awe  na  hiyo  kibali  cha  kuja

kukushika.   Kwasababu   Ma-ofisa  wa  polisi  wanakuja,  ta-ta-ta,  ukifungua  mlango,  twaf!  Unashikwa.  Ukishashikwa,

unaandikiwa tu wewe ni kiburi na we nigaidi.  Ne  yeye amekuja kukushika,  bila  kuwa  na  arrest  of  warrant.  Hana  kibali  cha

kukushika.   Na  hauna  ile  kitu  kinaonyesha,  kuwa  wewe  umekuja  kushikwa.   You  have  no  evidence  of  that.   Hiyo  kitu

inatakikana, ifwatwe sana.

Ya pili.  Mimi nikipelekwa katika cell ya police station, ni vizuri kesho yake ikiwezekana nipelekwe kotini.  Unakuta mtu anakaa

cell, mwaka hata mwezi.  Kwa nini hafanyiwe hivyo?  Kama yeye ni mwananchi wa Kenya na haki ya kumlinda iko.   Tafadhali

sheria zitakapoundwa tuangalie vitu kama hivyo.

Nikitoka hapo. Wacha twende katika Attorney General..Attorney General, asiwe anachaguliwa na raisi,  bali awe anachaguliwa

na Bunge.  Na awe ni mtu amehitimu katika sheria.   Na  ni mtu amaye anajulikana kwa kazi nzuri, si mtu wa kuchaguliwa tu na

mtu, awe anachaguliwa na Bunge.  Na iwe inapitishwa katika Bunge, huyu mtu fulani anastahili kuwa, mkuu wa sheria.

Nikielekea  kumalizia,  wacha  ni  kuje  upande  wa  Chiefs.   Mtu  ka  Chief,  awe  anachaguliwa  na  wananchi.   Na  awe  ni  mtu

amehitimu kwanzia miaka thalathini na zaidi.  Kwasababu utakuta ma Chief wengi, mara nyingi ukienda katika ofisi zao, wengine
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wameandika  personal  secretary.   Hawajui  kuandika  Kingereza  sawasawa.   Ukitaka  wakuandikie  barua  wanasema,  nenda

katika secretary akuandikia barua.  Yeye mwenyewe akiandika,  hizo points unashangaa ni nini                         (Inaudible).

Wawe wanachaguliwa na wananchi, nafikiria hapo itakuwa ni sawa kuchaguliwa na wananchi.

Kitu kingine.  Nikienda upande wa raisi, vilewenzangu waligusia.  Raisi, awe ni mtu ana masomo, awa na degree.  Sio ati ni mtu,

mtu  tu.   Awe  ni  mtu  ana  degree  na  awe  ni  mtu  anaweza  kwenenda  katika  njia  ambayo  watu  watafurahia.   Sio  mtu

anachukuliwa, kijana mdogo ati awe raisi,  kwasababu watu wamemunga mkono,  hapana.   Awe ni mtu ameangaliwa na Bunge

pia imepitisha kuwa huyu mtu anastahili kuwa raisi.

Ya mwisho nikienda kumalizia, lakini si ya mwisho sana.  Ningeenda kupitia ju ya magari ya Mtukufu Raisi.   Hivo naona,  kuna

mlolongo, raisi ako  na  magari  thalathini,  au  gari  na  pikipiki  nyingi.   Naona  wananchi  tuko  na  shida  sana.   Kenya  tunasema,

hakuna  kazi,  hakuna  pesa,  tunaoamba  pesa  ng’ambo.   Na  ukitazama,  yale  mafuta  iliyotumika  katika  zile  pikipiki  na  gari,  ni

mafuta nyingi sana.  Inagharimu pesa nyingi sana. Wakitaka

                         (?), yale magari ambayo yamenunuliwa, ni magari ambayo ni makubwa  sana.  Magari kama Volvo.  Ni gari ya

mamilioni ya pesa.  Gari kama Mercedes mnunue gari la pesa ya chini angalao hizo pesa,  ziweze kutumike kwa mwanainch wa

kawaida.   Sioni  kwa  nini  waziri  anakuja  hapa  akiwa  na  magari  thelathini  na  wananchi  wa  Kibera  hapa,  wamekosa  unga.

Hakuna maji.  I don’t see why.  Akija tu na  motors Toyota is okay.  

Mwananchi bado anateseka na hata serikali yenyewe, inaenda kuomba pesa inje, kwa nini hizo vitu ziziweze kupunguzwa.  

Halafu hisi vitu za allowances.  Unakuta waziri, kuna ma-allowances wanapata baada  ya mnaka moja karibuelfu mia sita.   Hizo

pesa isiwe wanapewa,  izo pesa  zifanye kazi nchini.  Mshahara wanapata  ni kubwa,  kushinda  ya  watu  thalathini.   Ningeomba

tafadhali katika Katiba mpya, tuweze kusaidiana kwa hiyo.  Nafikiri yangu yamekwishia hapo, nimeshukuru sana.

Com.  Kabira:   Okay,  asante  sana  Bw.  Oyondi.   Now,  Waweru  Njoroge?   Hayuko,  alikuwa  ameandikisha  na  akasema

atazungumza, lakini ikiwa hayuko, akiingia atatuambia.  Rose Musa?

Rose Musa:  Hamjambo, basi mimi nimesimama hapa, nawakilisha wamama kutoka Christ The King Catholic Church.  Wako

na maombi, wako na mapendekezo, pendekezo lao la kwanza ni;

Wangependa, idadi ya wanawake, iwe kama ya wanaume Bungeni .  Yaani iwe fifty-fifty kwenye Bunge.

La pili (Interruption)

Com. Kabira:   Hiyo ni maoni ya   Rose,  hiyo ni maoni yake.   Wakati  ule utakuja hapa,  O.k  hiyo  ni  maoni  yake  lakini  ukija

hapa, utaweze kusema maoni yako, sindiyo.  Okay Rose anasema Parliament iwe fifty-fifty percent men na women.
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Rose  Musa:   La  pili,  watoto  wasichana  wapate  mali  ya  wazazi  wao,  hata  kama  wameolewa  mahali.   Lazima  wapate  mali.

Serikali iangalie jambo ili sana.

Com. Kabira:  Tafadhali tumpatie wakati, okay.

Com.  Zein:   Rose  just  hold  on.   Tulipoanza  asubuhi  tulikubaliana  vizuri  kuhusu,  njia  ya  kutoa  maoni.   Tulikubaliana  vizuri.

Nikasema, ikiwa hutakubaliana na wazo au maoni ya atakaye kuja kuto hapa,  una haki ya kusibiri mpaka utakapokuja  wewe

useme na yako.   Lakini,  tukianzisha,  fujo  la  ukiwa  hukubaliani  na  mtu  utapiga  kelele,  ‘wewe  wafaa  kukaa  chini.’  Nimesikia

mmoja  amesema  hivyo,  wafaa  kukaa  china  na  maneno  mengine,  ili  kutisha  wenetu  wasitie  maoni  yao.  Ni  jambo  ambolo

halitakubalika na Tume ya Kurekebisha Katiba.  Na ikiwa tutatumia nguvu za namna hiyo, basi  hatutasikizana wala hatutafanya

Katiba.  Ni lazima tubadilishane mawazo na sio kelele.  Sijui kama tunakubaliana hivyo?

Crowd:  Tunakubaliana Sir

Com. Hassan:  Sawa asante.

Rose  Musa:   Asante.  La tatu,  wanawake  waweze  kurithi  mali  ya  mabwana  zao  baada  ya  kufa.   Na  kama  mama  hayuko,

watoto wa marehemu wapate mali ya baba yao.

La nne, President  akiwa mwanaume, tungependa tuwe na vice president  mwanamke,  nchini  mwetu.   Ili  wanawake  wawe  na

sauti ya kusema jambo.

La  tano.   Serikali  iangalie  masilahi  ya  wanawake  na  watoto  wasiojiweza.   Kwa  mfano,  ukosefu  wa  vyakula,  maji,  pesa  na

kulipa bill ya hospitali.   Hii shida inakumba sana wanawake na watoto.   Kwa hivyo ingewezekana serikali wangalie hili jambo

sana.

Sita.   Kitabu  cha  Katiba  kinauzwa  shilingi  mia  mbili.   Je  mama  kama  mimi.   Mimi  sina  uwezo  wa  kununua  hiki  kitabu.

Nitawezaje kujua kile kinaendelea,  nchini mwetu.  Kwa hivyo mimi, pendekezo  letu  lingekua,  hiki  kitabu  kitolewe  bure.   Na

kifikie kila Mwanakenya ili aweze kujua Katiba ni nini na pia aweze kujua vile tunaendelea katika nchini mwetu.

La saba.  Serikali ichukue hatua  kwa  wale  wanapatia  wasichana  mimba,  halafu  wanakataa  kuwasaidia.   Na  pia  ikiwezekana

wafwatiliwe kabisa,  na pia waangaliwe kama watachukua yule  mtoto  au  hata  kama  hatachukua  yule  mtoto,  lakini  ahakikishe

yule  mtoto  atamchukua  kama,  yaani  kwa  usaidizi  wowote.   Ikiwezekana,  amsaidie  katika  asili  mia  thamanini.   Na  mamake

mtoto ama wazazi wa yule msichana, kama wanaweza saidia kwa asili mia ishirini.  Kwa hivyo serikali iangalie ilo jambo sana.
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La  nane,  mamlaka  ya  raisi,  ipunguzwe.   Kwa  mfano  section  14  ya  Katiba,  ambayo  sasa  hivi  tunajaribu  kurekebisha,

imemruhusu  raisi  kufanya  kila  kitu,  bila  kuhusisha  raia.   Kwa  mfano,  nafikiria  wenzetu  wengine  wamejaribu  kuzungumzia.

Utapata president yuko na mamlaka mingi sana,  yeye ndiye anajuwa yule anapaswa kuwa hapa,  lakini hatamweka bile kuuliza

raia.   Kwa hivyo ikiwezekana,  akitaka kufanya jambo,  kwanza awasiliane na raia,  na wanaBunge wenzake ndiyo sasa  afanye

jambo.  Kwa hivyo mamlaka president, asiwe na mamlaka mingi zaidi.  Ili sasa yakuwa ameamua na hatafanya hatafanya.  Hiyo

tunaomba Katiba mpya irekebishwe hapo.  Asanteni sana.

Com. Kabira:   Asante sana Bi. Rose.   Tafadhali  jiandikishe  hapo  na  utatupatia  hiyo  memorandum,  si  ndiyo.   Okay  asante.

Jane Shitakwa.  Hayuko?  Joseph Mwendwa.

Joseph Mwendwa: Mimi kwa majina naitwa Joseph Mwendwa Kileli.  Kwa maoni yangu, ukitazama ni kama vile                  

                                                         (Inaudible). 

Kwa  upande  wa  vijana,  ningeliomba  Katiba  iweze  kutambua  vijana.   Kwanza  kama  viongozi  wa  sasa  hivi.   Sitaki  kusema

Commission,  kwasababu  tumezoa  raisi  wetu  akisema,  “nyinyi  vijana  ni  nyinyi  viongozi  wa  kesho”,  sio  hatutaki  wa  kesho,

tunataka wa saa hii.

Ya pili, kutokana na ujambazi ambo hulioko hapa hivi, ninataka kugusia kidodo.   Ni kwasababu kuosekana kwa hali ya kazi.

Na  kitu  ingine  upande  huo,  tunaomba  serikali  iweze  kutafuta  ni  njia  gani,  inaweza  kusaidia  vijana.   Kuna  wale  ambao

wamemaliza shule na hawana kazi.  Kazi ya kujiajiri nazo zimekuwa na shida,  lakini ukiangalia katika upande wa kutoa ushuru,

serikali inaweza kutupunguzia.  Ijaribu kusaidia watu kama hao                                      

                                           (Inaudible) Serikali ukienda  ….       (?) kila ktu unatua ushuhuru, hizo pesa  sza ushuhuru zinaenda

wapi?  Tafadhali tunaomba Katiba,  pengine kama  serikali  itoe  kiwango  fulani,  iwe  inatafuta  njia  gani  inaweza  kusaidia  kama

watu kama hao wamemaliza shule na hakuna mahali wanaweza kuenda.

Kuna vilevile, kuna wale ambao, pengine wangependa kuenda shuleni, and lakini hawakuweza kuendelea shule.  Kwasababu ya

kutokana na wazazi hawana pesa  za kuwalipia karo.   Tukiangalia kama vile mwenzetu amesema, ni kweli.   Tunaambiwa shule

ati ni bure, lakini sio bure.   Shule sio bure,  kwasababu ukienda pale,  unahitajika ununue kitabu.   Ukienda kununua kile kitabu,

unakuta moja ni shilingi mia nane.   Na  wew mzazi unatakikana ununue hizo vitabu.  Kwa hivyyo, tukiangalia vizuri sana,  kweli

masomo bado  sio ya bure.   Unahitajika ununue uniform, na yule  mzazi  ni  ule  mzazi  anauza  sukuma.   Pale  kwa  skuli  pengine

anaweza kuja jioni na shilingi thelathini.  Hizo shilingi thelathini je, atanunua unga, atanunua, ni nyumba atanunua, ni veranda au

                              (?)  kwa hivyo tunataka                                                (Inaudible).

Upande  wa,  eeh,  wakaaji  wa  vijiji.   Nataka  kuongea  hapo  katika  ukaaji  wa  vijiji.   Sisi  wa  kaaji  wa  vijiji  vyote,  tunaomba

Katiba  iweze  kutambua,  sisi  wakaaji  wa  vijiji  kama  mahali  tunapoishi  ni  petu  kirasmi.   Ni  petu,  itutambue  ni  petu  kirasmi.

Kwasababu unawe, unaona serikali haitutambui sisi wakaaji wa vijiji, haitutambui. Lakini wakati  unapowadia wa kutafuta kura,
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ndiyo wanaweza kututambua. Ndiyo wanakuja kutafuta kura kwetu sisi wakaaji  wa vijiji.  Kwa hivyo Katiba iweze kutambua

wakaaji wa vijiji mahali wanaishi ni pao kirasmi.

Katika uandikishaji wa Katiba, tunaomba Katiba iweze kuandikwa na lugha zote.  Kwasababu kuna yule mama hajui Kiswahili

na huko ushago.  Pengine, ukimwambia ati tunataka kuandika Katiba, anakuambia, Katiba ni ya Matiba.   Yeye hajui maana ya

Katiba ni nini.

Haya, upande wa powers  katika serikali.   Tunaomba kila department  iwe peke  yao.   Yaani  na  maanisha  upande  wa  Bunge,

isingiliwe na serikali.  Bunge ifanye mambo yao upande wa Bunge, isingiliwe na serikali na Executive.  Ikiwa ni mahakama, iwe

upande wa mahakama wasiingiliwe na serikali.  Yaani, na upande wa Executive.  

Nikingia katika upande wa, vile vile iyo powers vile nilikuwa na sema.  Tunaomba kila mtu awe chini ya sheria.   Sio kama vile

sasa tunaona kiongozi wetu Raisi, ako above the law.  Tunataka kila mtu awe, ili raisi akifanya kosa  fulani anawesa shtakiwa na

mahakama.

Nikiingia katika upande wa security; hatuna security.   Ni kudanganywa,  tunadanganywa  na  hii  motto  ya  police,  ati  ‘Utumishi

Kwa Wote’.  Lakini hawana utumishi kwetu sisi kama raia wa kawaida.  Tunaomba, eeh,  serikal,  Katiba iliyoko, izingatie kweli

hiyo security katika raia wa kawaida.

Twaomba vile vile serikali iwapatie vijana fedha au iwafanyie kazi ili wawe wamejiajiri wenyewe.  Kama tukiangalia vile, sijui ni

Tanzania au nini.  Ukiona kuna kiwango fulani huwa imetolewa na serikali kwa yule kijana  ambaye  hafanyi  kazi.   Unaona,  at

least badala ya kenda kushika watu ngeta, yeye ako, hata akiwa anatafuta kazi,  kuna pengine mwisho wa mwezi, pengine kuna

kile kitu kidogo anayeweza kwenda kupata kwasababu ya mahitaji yake ya kawaida.

Shule za ufundi, katika vijiji, kwa wale ambao hawakuweza kupata  elimu.  Yaani hapo namaanisha, tufunguliwe, serikali iweze

kutufungulia  kazi  katika  vijiji,  ili  ziweze  ku  eeh,  wale  vijana  ambao  hawakuweza  kupata  elimu,  wawezi  kuwa  wanajiumudu

katika hizo kazi.  Ni hayo tu asanteni.

Com. Kabira:  Okay, Asante sana Bw. Joseph Mwendwa.   Tafadhali jiandikishe kwa hiyo kitabu ya Commission.  Na,  tuna

Bernard Ogembo, hayuko?  Edwin Ouma?

Edwin Ouma:  Habari zenu.  Nitaongea kwa Kiingereza, utaniwia radhi.

I just have one comment on the issue of land.  I  am  Edwin  Ouma.  I  come  from  Young  Professionals.   I  will  just  make  one

comment on land, because, most of my points have been presented by my colleagues.  
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I am saying that if you travel around Kenya,  you will find land being fallow, that is and I am proposing that it should be in the

Constitution that this land should be taxed but if it is,  someone is holding it  and  the  person  is  having  a  title  deed.   And  I  am

proposing that the government should  develop  a  system  whereby  there  should  be  a  community  land  tenure  system.   That  is

appointing people to oversee the allocation and judication of land.  Thank you.    

Com Kabira:   Thank you very much Mr.  Ouma.  Tafadhali  jiandikishe.   Tuna  Asnam  Asha  Bakala.   Hayuko?   Eeh  Ngina

Faad.  Hayuko?  Okay, Walter Hongo.

Walter Hongo:  Yes, mimi niko na recommendation to the Kenya Constitution Review, ambaye nilikuwa nataka nipatie hawa,

lakini ni kama ni matatu mawili.

Kwanza  kwa  provincial  administration.   Mimi  nilikuwa  ninasema  hivi.   Kwa  hii  new  Constitution  review  ambaye  inakuja,

nilikuwa na sema hivi, iwe mara mbili.  Kwa hii provincial administration, tuseme kama kwa jiji au towns,  iwe  tofauti.   Kama

tunachagua, official kama pengine Chief au assistant  chief, hapa town iwe mtu asifanye kwa pale ametoka.   Aende afanye kazi

pale ambapo hajulikani.  Kwasababu mtu akpata kazi pale anafanya, pale alikuwa anaishi, corruption iko nyingi na imeleta shida

nyingi.

Na nilikuwa nasema, kama pengine nyumbani, nyumbani Assistant Chief,  anajuwa kila mtu ambao wanaishi hapo,  ama  Chief.

Huko iwe tofauti, mtu afanye kazi pale amezaliwa, kwasababu uko Chief anajuwa huyu mtoto amezaliwa hapa, huyu mtu anaishi

hapa, na anaweza toa recommendation kwa serikali mzuri sana.  Lakini hapa town, tuseme city ama tuseme city kama Kisumu,

Nairobi,  Mombasa,  Chief  asifanye  kazi  mahali  anajuwa.   Apelekwe  mahali  hajui  mtu.   Kwasababu  nasema  hivi,  hao  ndiyo

wanadanganya watu kama D.O.   D.O akikuja hapa,  ni mtu mpya jajui mtu yeyote,  D.C pengine ajui sasa  kama hapa.   Lakini

D.O akikuja hapa Chief ndiyo atatembea na yeye hapa.   Assistant Chief ndiyo atatembea na yeye hapa,  atamwambia iko hivi

na hivi, na hatajua ni ukweli.  Mambo ikiharibika, watakuwa wamedanganya D.O, na mambo imeharibika kabisa kabisa.   Kwa

hivyo kama ni Chief ambaye ni mpya, atajua vile hapa iklo, na atafanya kazi vile inatakikana,  na corruption haitapatikana.   Kwa

hivyo mimi nasema, Chief,  Assistant Chief,  asifanye kazi,  mahali alikikuwa najua hii nyumba ni ya huyu, hii shamba ni ya huyu,

na  hapo  ndiyo  anafanya  kazi.   Aende,  atolewe,  afanye  kazi  uko  mbali.  Kwa  hivyo  mimi  naomba  kwa  hawa  officials  wa

Constitution  Review,  waandike  vizuri,  hawa  wasifanye  kazi  mahali  walikuwa  wanajuwa,  wako  na  nyumba,  kwa  hivyo  hiyo

nimemalisa.

Creation ya kazi, job creation; One man, one job, ndiyo wengine pia kama hao vijana wapate kazi.  Nafikiri hii ni repetition,  iko

mwingine alikuwa amesema.  Lakini mimi naongeza kufanya hivyo.  Nasema, ukiwa Minister au president,  ama D.O,  ama P.C,

usiwe tena chairman wa mahali.  Ule huo mshahara,  na wengine pia,  wapate  kazi  ambayo  wewe  pia  umeshika.   Kwa  hivyo,

ndiyo vijana wapate kazi.  Kama wewe uko na kazi tatu, nne au mbili, wacha moja kwa mwingine.   

28



State Corporations:  Nilikuwa nasema, serikali iko na vitu zake, kama, yaani mali ya serikali. Na for example, kama tulikuwa na

magari kama, tulikuwa na gari ya serikali ilikuwa inatoka nje.   Kama Nyayo Bus na nafikiri ilikuwa, State  pia ilikuwa na share

yake kubwa sana.  Mimi nikikuwa nasema, kwa new Constitution, kama pengine Mungu atasaidia Kenya tupate usaidisi kutoka

nje, tuchague ama, mimi sitaki Parliament ichague ama ikalie kwa hii.  Kwasababu,  hata Parliament iko,  tutapatia  kazi  zingine

lakini zingine, Parliament ichague mtu, kutaka nje. Halafu huyo mtu awe independent na aangalie mali ya serikali.   Kwasababu,

Parliament iko saa zingine ni mzuri, lakini upande mweingine, wakati  waliongeza mshahara yao,  wananchi hawakuwa na furaha

na hao watu.   Waliongeza  perentage  kubwa.  Kwa  hivyo,  kama  State  Corporation  watakuwa  na  mali  yake,  pengine  wakati

mwingine, wachague executive  ambaye  itakuwa  independent  na  waangalie  hii  mali  ya  serikali.   Isiendelee  vile  kama  tuseme,

Nyayo Bus tulikuwa nayo, na imeisha, ambapo hauwezi kujua kama tulikuwa na mali ya serikali.  

Kwa hivyo tunataka, wakati mwingine kama tutakuwa na mali ya serikali, wachague executive ambayo itachunga hii mali, laikini

iwe independent na ingoje mali ya serikali.   Lakini Parliament isiwe na uwezo zaidi, kwasababu Parliament saa  zingine  hatuko

nayo  na  imani  sana.   Nilisema,  waliongeza  mshahara  yao  mpaka  pengine  wananchi,  hawakuwa  wamefurahi,  waliongeza

percentage  kubwa.    Kwasababu,  tukiangalia  vile  walikuwa  na  mshahara,  lakini  saa  hii  M.P  anapata  pesa  nyingi  sana.   Ni

percentage kubwa waliongeza ambayo wananchi hawakuwa na furaha na waliongeza mshahara peke  yao na wananchi wengine

mtu analala njaa.  Kwa hivyo, mimi nilikuwa naomba….(interjection   Inaudible)

Ya mwisho, nilikuwa nasema, serikali itenge pesa fulani ndiyo watu wa jua kali ambao wanaweza create  job wapate  kazi.   Iko

watu ambao,  saa  hii hata kama ni  graduate,  wanatoka  huko,  lakini  kurudi  kwa  field,  wana-create  kazi  lakini  hakuna  capital.

Tulikuwa tunasema, serikali, kwa free hand, wa set aside some fund, kwa wale ambao wanataka kuweka kazi.   Na  wawapatie

pesa  fulani  na  wana-supervise,  waone  kama  hizo  kazi  zinaendela  vizuri,  ndiyo  wale  wame  create  kazi,  kazi  iendelee  lakini

wapate usaidizi kutoka kwa serikali.  Nafikiri walikuwa wanafanya hivi zamani, lakini hakuna ile pesa  wanatoa.   Lakini saa  hii,

nilikuwa nasema kwa new  contitution  iko  pesa  itengwe,  lakini  watembee,  watembee,  waone  kama  mtu  ameweka  kazi  yake

vizuri, wawasaidie na pesa fulani halafu kazi ifanye nini?  Iongezeke.  Kwa hivyo ni hayo tu nilikuwa nayo.

Com. Kabira:  Eeh asante sana Bw. Walter Hongo.  Na tuna Bw. Walter Oyoo?  Hayuko?  Eeh Samuel Onyango?

Samuel Onyango:  Habari zenu.  Ni shukrani kwa wale wageuza Katiba. Katiba ni kitu muhimu sana kwa Kenya.  

Kile nigependa kuwaeleza nyinyi mjue.  Kwa nini tunabadilisha Katiba ile tulikuwa nayo saa  hii?  Kwa nini?  Na  imetulinda 37

years back.   Ni kwa nini tunaibadilisha?   Kile  ambao  mimi naweza  kusema  ni  kitu  ya  kwamba,  price  control  in  the  country

akuna hata moja.  Na hii ndiyo kile tungeangalia sisi wote na itasaidia wananchi wote.  Price control  hakuna.   Juzi juzi, I  think it

wa on Wednesday, nilitoka kazini naenda kununua unga, nimepata unga unga imeshoot from thirty to thrity eight.  Price control,

ndiyo  mgetuangalilia  hapa  kwa  nchi  hii  sana  sana.   Price  control,  it  is  very  important.   Hata  ile  wale,  Minister  of  Finance,
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akienda kusoma finance, ile anaenda kusoma budget,  Budget  Day,  anaenda  kusoma  nini.   Kama  price  control  iko,  anaenda

kusoma kile anajuwa, kwa maana anajuwa galary yake, ako na mahindi kiasi fulani na anajuwa kile anafanya.  Na  kama hakuna

price  control?   Ile  unga  tunatumia,  we,  poor  people  in  Kibera,  ndiyo  hao  wadosi  wanatumia.   Ile  sukari  anatumia,  vile

imeandikwa  Uchumi,  not  Uchumi,  Mumia  Sugar,  ndiyo  wanatumia.   What  is  the  difference,  eeh?   Kile  wanatumia  ndiyo

tunatumia, kwa hivyo price control  ndiyo mgetushuhulikia sana sana.   Let people  be  equal,  eeh,  we are  not equal,  we are  not

equal.  Ministers, President and the rest we are equal, na kwa pesa we are not equal.  

Secondly,  kwa price controller,  waingie, kwa maduka zote.   Wakiweka hiikitu waingie  kwa  maduka  zote.   Kitambo,  wakati

nilikuwa mdogo,  president  in my side,  president  have to be,  mapaka  uwe  na  power  kidogo.   Kwa  maana  Kenyatta  alikuwa

anasema, ikongezwa unga tu twenty cents,  kesho yake anaenda punguza one bob,  na inatendeaka Kenya mzima.  Now days,

hakuna mtu anaongea. Unga inaongezwa ten bobo, vile imeongezwa, inaendelea hivyo.  Kwa nini tubadilishe Katiba.

                (Inaudible)  Ways Kenya inaweza kupata pesa.  Kenya we are  very rich and we are  hard working.  Tunafanya kazi

kwa nguvu, na hakuna pahali pesa   zinaenda, why?  In my side,  in my opinion, naona Kenya  tuwagawe  mara  mbili.   Serikali

inazidi.  Serikali ndiyo inalinda kila mtu, hata vile tuko hapa,  serikali ndiyo inatulinda na serikali haina pesa,  na pesa  iko Kenya.

Tugawe Kenya city na serikali, tuchukuwe nyumba kama Fedha Towers, Fedha Towers saa zingine ni ya serikali,  saa  zingine ni

ya mtu fulani.  Kama Fedha sasa  inatowa twenty million, tuchukuwe hivyo in a month.  Serikali ya Kenya ichukue two million,

city kama ule mtu anafagia city mzima one million, tugawe hii kitu na tugawe Kenya mzima, towns na market.   Kutokea  kwetu

nyumbani, ile market ndogo, waizi wakienda wachukue hii kitu watakimbia kwa polisi.  Polisi ndiyo inasaidia hii kitu, kwa hivyo

hata sokoni, uwende uassess, serikali iende ia- assess, na hii ikuwe kwa sheria.   Serikali iende ia-assess.   This is how they are

supposed to give the government twenty bob in a month.  Ten bob,  serikali ichukuwe,  ten  bob,  mwenye  nyumba  achukuwe.

Kwa maana serikali ndiyo inamlinda.  Kitu  ikitokea  atakimbia  kwa  polisi.   Same  to  city,  kufagia,  hii  watu  wanafagia,  ni  city

ndiyo wanafagia.  City pia mpaka ichukue hiyo ten bob agawie nini, agawie pia, city niko na maneno nyingi.

Hakuna  ruhusa,  mtu  aweke  pesa  zake  outside  country.   Ni  American  mgani  ameleta  pesa  hapa  Kenya,  American  mgani

ametoa.   Example tuchukuwe Clinton, ule alikuwe president  wa America,  ako  na account  hapa Kenya? Hakuna,  na  we  M.P

zetu  wa  Asians,  all  big  people,  pesa  wamedump  huko  inje,  na  hapa  Kenya  hakuna  pesa.   Tunaahidi  hao  hao  wanakimbia

magari kubwa ndiyo wanatuumiza.  Pesa zote waweke hapa, kuliko kupeleka pesa nje.  

Asians, they are  cheating us.  Wanaenda Asia,  ile pesa  wameiba  hapa  Kenya,  wanachukuwa  mchele  ile  bure  huko,  wanaleta

hapa ndiyo wanatupatia,  na pesa  zote wameiba,  mmm.  Tuchukuwe, tuweke vitu sheria,  hakuna citizens, ati mtu  anasema,  let

people, tuchukuwe citizen wa Kenya.  Wahindi wanaingi hapa Kenya wengi, every year forty thousand,  na wanakuwa citizens

wa Kenya, na sisi tukienda India?  Mimi my brother alikuwa India, tukimtumia 500 hundred, wanagawana na hiyo country,  two

fifty, two fifty.  Na kama wako hapa?  Tubadilishe Katiba, tukijua the reason why tunabadilisha Katiba.  Kwa maana ile Katiba

imetusukuma mpaka saa hii, pia ni important. na si ati tufanye tu kitu ile haitatusaidia, there is no need.  Kwanza hii price control,
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ndiyo imeniudhi kwangu sana.  Tuweke kitu kwa sheria, ili ambao hata president gani atakuja, ajue ni hivi ndiyo imeandikwa, na

inaendelea na ndiyo hatafuata.  Asanteni.

Com. Kabira:  Asante sana Mr. Onyango.  Grace Ngure?

Grace Ngure: Jina langu, kama mmesikia ni Grace Ngure na nimetoka kwa P.C.E.A Immanuel Church.

La kwanza, nitaanza yangu na ya president.   The appointment of the judges,  head of the civil servants,  head of the parastatals

and permanent secretaries should be appointed but approve, appointed by the president but approved by the Parliament.

Presidential degree should not be entertained, especially where the Act of the Parliament are enforced, e.g like land tribunal.  In

the  past,  the  president  issued  a  degree  to  lower  the  rent  at  Kibera,  which  brought  conflicts  between  the  tenants  and  the

landlords where there was losses of life and destruction  of  property.   So,  this  presidential  degree  should  not  be  entertained.

Where there is the tribunal, or the Act of Parliament should be mandated to do the work.

The president should not be above the law.  In case of misconduct, he should be impeached, impeached by the Parliament.

The  electoral  chairman  and  the  commissioner  should  be  appointed  by  the  Parliament.   The  president  should  appoint  the

ministers, but with the approval of Parliament. 

The president should not have any criminal record.  

The president should be a university graduate. 

He should serve only two terms.

The post of prime minister should be created, instead of the vice president.  The prime minister should be the second runnersup

irrespective of the party.  

The prime minister also should have a university; he should be a university graduate.  

Parliamentarians  should  have  O’  level  education  and  above.   No  criminal  records.   In  case  of  misconduct,  they  should  be

suspended and taken to court immediately.

The director of personnel should be in charge of the salaries of the civil servants as well as that of M.Ps.
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If the M.P absents himself in the sitting, he should be penalised by deducting some money from his salary, to ensure that he does

not absent himself and ensure that the house does not lack quorum.

Any government officer caught with any mismanagement of public funds should be compelled to return the money and be jailed.

Election of the local authorities.  

All councillors should be of O’level of education and above and anybody who has criminal record  should not be  cleared to vie

for the civic seat.  

All mayors should be elected by people and not by councilors.  

The management of the council should be separate  from the central  government.   That is,  the council should have a full control

of its own affairs.  Because the minister of local government has too much powers over the local authorities.

Then the social services; No child should be subjected to any kind of employment until after the age of 18.  

All children should have free primary education.  

The government should establish enough school.  

After  the  final  examination  of  O’level,  the  government  should  either  employ  them,  or  take  them  to  the  higher  education  of

technical training for certain skills.  

There should be enough schools for the disabled children.  

Enough, affordable, clean, portable water, especially in slum areas.  

The government should provide infrastracture in the informal settlement.  

The government should provide affordable shelter to the low-income earners.

Well, we are opposed to all forms of domestic violence and ladies should be accorded due respect.

Ladies should be awarded equal opportunities in jobs and there should be no discrimination at work places.
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Maternity leave should.  …………(end of tape)

Widows should be considered by the family and the society.

Single ladies should also be not be rejected by the society.

Family planning method should be available and free.  

We are opposed to legalization of abortion.

We  are  opposed  to  marriages  or  relationship  between  women  and  women,  or  men  to  men.   That  is  lesbianism  and

homosexuality.

Rapists should get maximum sentence of life imprisonment.

Special reporting centres should be set for rape cases, manned by women and not rape victims should report to police stations.

Women should have right to own property.

We are also opposed to wife inheritance, due to spread of H.I.V and AIDS.  And that is all I have.

Com. Kabira:  Okay, thank yo very much Grace for your views and please come to this side, I think they are signing this way.

Com. Zein:  Samuel Oda Obinya.  Karibu ndugu.

Samuel Obinya:  Nikisimama hapa,  ninawasalimu, hamjambo.  Mimi nikisimama hapa,  nitakuwa nikichangia mjadala kuhusu,

mambo ya umasikini aina mbili.  Jina naitwa Samauel Oda Obinya.  Nitaongea kuhusu umasikini wa mapato na umasikini katika

masomo.   Na  tukishirikisha  Katiba  iwe  na  ubaguzi  kuhusiana  na  wale  waliofaulu  kwa  masomo  na  wale  wasiofaulu  katika

masomo, itakuwa tutazidi kuchangia idadi kubwa ya umaskini zaidi.  Kusudi niseme hivyo. Kama kazi mbali mbali, kama kazi

ya  vitu  kama  u-  councillor,  assistant  chief  na  chief.   Tukipitisha  Katiba  tuseme,  mpaka  wawe  tu  wenye  wamesoma,  ndiyo

wapate kazi. Na mimi labda sikusoma na baba  yangu alichangia katikati  ujenzi wa nchi hii hata amenifikisha darasa  la saba,  na

sheria nimewekewa nisifanye kazi.  Na ninaona, katika iyo kazi nina kipawa ya kufanya, kwa nini nisifanye?

Ya  pili,  nikendelea  kuchangia.  Tunalia  tukisema,  tuna  ukosefu  wa  kazi.  Mimi  labda  nimependwa  na  wananchi  katika  eneo
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ambayo ninaishi, na ninataka kusimama katika kitu ya u-councillor na sijasoma.  Na  kwa nini nikichaguliwa nifanye hiyo kazi na

sijasoma, labda najua ninaweza kuongea lugha ya Kiswahili, Kizungu naweza andika kiasi lakini si pure.   Na  nikichaguliwa niwe

councilor,  na katika iyo ofisi yangu, na nichukue yule aliyesoma, na nimweke kama karani katika  ofisi  na  aniandikie  barua  na

Kizungu, na tusaidiane kazi, na hiyo kazi ifaulu, kuna ubaya gani.

Com. Zein:  Kwa hivyo Bw. Opinya, wewe unapinga maoni ya yule alisema, hakuna haja ya kuajiri karani.

Samuel Opinya:  Eeeh.  Nikendelea kugusia, tena nikichangia kwa upande wa assistant  Chief na Chief.  Hao wachaguliwe na

watu wa area yao.  Isiwe waende kando, wapate kazi juu wako na pesa. 

Mara  ingine  tena  nikichangia  mjadala  fulani.   Katika  hii  mjadala  kwa  upande  wa  crime.   Utakuta  labda  duka  ya  mwingine

imevunjwa mahali, halafu kuna mwingine ana nia mbaya na mimi, halafu atapeleka jina langu pale,  niwe kama suspect.   Na  saa

ile nitakamatwa kama suspect,  kupelekwa kule ndani, kama bado  wanafanya  uchungizi  ya  kile  kisa  kilitendeka  pale,  na  hiyo

uchunguzi infanywa kwangu na kupigwa kule ndani.  Kwa nini, na haijapatika kama mimi ndi niliifanya.

Tukitengeneza Katiba, tusitengeneze Katiba ya kubaguwa.  Yule alliyesoma na yule akusoma.   Katiba ya kubagua,  maskini na

tajiri.   Tusitengeneze  Katiba  aina  hiyo.   Tutengeneze  Katiba  ambayo  itahudumia  wakenya  kwa  jumla  na  sawa.   Juu  kusudi

niseme hivyo, nimeona utafauti mingi.  Utakuta mimi ni tajiri.  Jambo ingine imenigwaragwara imenipakapaka,  ambaye hata mimi

nastahili  ni  ingizwe  ndani  kama  suspect.   Na  utakuta  hiyo  maneneo  inatajwa  na  mimi  niko  tu  pale,  sijawekwa  ndani  kama

suspect na masikini wakisikia maneno yake, haraka kwake, kwa nini?  Na ni hayo tu wapendwa.

Com. Zein:  Asante sana ndugu.  Tafadhali andika jina lako hapo kwa register.   Huyo alikuwa ni ndugu Samuel Oda  Opinya.

Sasa namwita Onyango Okwiri.

Onyango Okwiri:  Habari  zenu.  Sasa  ningesema mengi sana lakini, ile ningesema, ishasemekana.   Lakini kwanza,  Katiba ya

kwanza mimi nataka hivi.  Jina langu ni Onyango Okwiri.  

First of all andikeni chini, nisiwache bila kuandika.  President should not be above the law.  Ambayo iyo kitu intufinyia chini sana

in Kenya.  Kwa ajili he is above the law, anaenda pale, tuna watu wake pale pale, waona.

Ya pili, Kenya                                                     (Inaudible)we  want a prime minister.  Ndiyo ifanye kwamba president akuwe

asiwe na power  zaidi.  Kwa ajili ye yuko peke  yake pale pale,  ata  whatever he says is what  that  is  going  on.   Lakini  saa  hii

akisema we fulani toka, utatoka kweli wewe utatoka.  Kwa hivyo Kenya mpaka ikuwa na hiyo.

Ya  tatu,  Kenya  wachaane  habari  ya  polisi,  kuweka  binduki  kama  kalamu.   Polisi  hayuko  kazini,  ana  bunduki  kwa  koti.
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Anaweka kwa kunywa chang’aa kwasababu ya polisi.   Yes nasema hivo. Jana polisi mmoja karibu kumpiga jamaa mwingine

hapo bunduki. Ametoka kwa chang’aa, jamaa pia ametoka kwa chang’aa, wakagongana.  Akatoa bunduki.  Kwa hivyo poliski

asiwachwe na bunduki kama kalamu.  Hiyo itoke kabisa.  Kabisa, kabisa, kabisa.

Economic, vile jamaa mmoja alisema                                   (Inaudible)

Price list, price list, price list  nataka ikuje  hapa,  ndiyo  sisi  masikini  pia  tunaweza  enjoy.  Because,  a  president  buys  unga  13

bobo, mimi pia nipate 13 bob.  Kwa hivyo fanyeni hivyo, change the president,  to not be  above the law, prime minister should

be there.    Asante.

Com.  Zein:   Asante,  asante  sana.   Kuna  baadhi  ya  watu  waliokuja  hapa,  wao  wanataka  kushuhudia  tu  mambo

yanayoendelea.  Kwa hivyo wamejiandikisha lakini hawataki kutoa maoni, wanataka kusikiliza wenzao.   Mmoja wao ni Peter

Ogolla, Peter  Mala.   Wote  wanataka kusikiliza tu.   Naam.  Jina lako nani?  Peter  Ogolla,  unataka kuzungumza.  Sawa nitaita

wote tu.

Peter Ogolla:  Asante sana viongozi wa Tume ya Katiba.

Com.  Zein:   Naam,  tafadhalini,  wale  ambao  wamekuja  wamechelewa,  nilisema,  sababu  moja  ya  sisi  kukutana  hapa  ni

kuelewana.  Tunataka,  mtu akipewa fursa azungumze, asikilizwe, azungumze vizuri, watu wamusikilize.   Tafadhalini  msikilizeni

ndugu yetu Peter Ogolla.

Peter Ogolla:  Okay asante sana viongozi wa Katiba,  viongozi wa siasa na wananchi,  hamjamboni.  Kwa majina mimi naitwa

Peter Ogolla.  Mimi ndiyo chairman wa Sarang’ombe K.A.N.U, Sarangombe sub- branch.   Mimi sina mengi ya kusema, lakini

hakuana aja  niende uko upande wa nje  ama  niongee  upande  wa  huko,  wa  matajiri.   Kwa  vile  mmekuja  kusikiliza  maoni  ya

wamasikini hapa.  Ndiyo imefanya mmeteremka mkafika hapa Kibera Undugu.   

Sasa  mimi  nataka  tu  kuchangia  kuhusu  vile  tunaishi  hapa.   Tunataka  tafadhjali,  Katiba  iangalie  hii  maneno,  vile  mnaweza

kusuluisha mvutano kati ya matajiri na masikini.  Unaweza kuta mtu ako na manyumba hapa na anaisha huko upande wa Buru

buru.  Halafu maneno ingine inatokea kati  yake na tenants,  tuseme huyo masikini ambaye  anaishi  hapa.   Badala  hiyo  manene

kuzungumzwa  hapa  kwa  Chief  iishe  ama  hapa  na  wazee  wa  kijiji,  hii  maneno  anachukua  anapeleka  kotini,  halafu  anashika

lawyer.  Na huyo masikini anaishi hapa hana uwezo wa kushika lawyer.  Sasa kesi inaenda inabadilishwa, inawekwa kesi ingine.

  Na huyo hajui kuongea, hajui sheria ya koti,  na lawyer anajuwa sheria ya koti,  kila kitu anajuwa.   Hiyo itabidi,  huyo masikini

lazima atafungwa, kwasababu hana mamlaka, hana uwezo wa kufanya chochote.   Kwa hivyo tunataka  muweke  sheria,  ikiwa

huyo tajiri au huyo landlord,  ameweka masikini ndani, mambo ya lawyer awache.   Wamenyane face-to-face  hapo kwa court.

Masikini aongee, ye pia aongee.  Kwasababu ikiwa lawyer ataendeleaa, laywer ni mjanja na ni mtu amesoma, na masikini hana

35



uwezo wa kushika lawyer.   Sasa  huyo tajiri ataendelea kunyanyasa hao masikini.  Kwa  hivyo  tunataka  ikiwa  tajiri  ameshtaki

masikini, mambo ya lawyer awache kando, wasimame masikini aongee, yeye pia aongee,  tuone kesi  imefika wapi.   Hiyo ndiyo

tunataka tafadhali.

Na tena tunataka vile slums, hapa ni city, tena ni Nairobi,  capital  city, ni  aibu  sana  kuona  slum kama  Kibera,  iko  katikati  ya

capital city na matajiri wako wengi.  Mlolongo ya magari iko hapa.  Tulikuwa tunataka serikali kama inaweza, ichukuwe sehemu

ya mshahara ya hao matajiri, ijenge nayo hapa slum, iwe slum iwe upgraded kidogo.  Sehemu ya mshahara ya hao matajiri hata

kama ni a quarter, kwa mshahara yao, ikukuja hapa, hizi slums zote zitaisha, halafu Nairobi  capital  ,  iwe capital  ile inaonekana,

si capital ambao upande zingine inaendelea, upande ingine iko chini.  Hii ni aibu sana kwa hiikenay yetu.  Kwa hivyo tunaomba

m-balance hiyo kitu ndiyo maisha itakuwa inaendelea vizuri.  

Hii maneno inayoendelea hapa, hata hii maneno ya kurekebisha Katiba, kitu muhimu ambayo nimeona hapa ni juu ya umasikini.

 Nimeona  mambo  muhimu hapa  ni  vile  umasikini  inaeza  kuisha.   Kwa  vile  wale  wote  abao  wameshaongea  hapa,  ninasikia

wakitaja tu vile umasikini inaweza kuisha.

Population ni nyingi, imepanda juu sana.  Na unapata kuna watu fulani, ambao wako na ardhi.   For  example hata kama upande

wa Kikuyuni huko, ambao kahawa, mtu mmoja ako na acre  ishirini.  Amepanda kahawa mtu mmoja. Na  mwingine anangaika,

hana ata kibanda ya kukaa.  Na  huyo mtu ako na yake ishirini amepanda kahawa peke  yake.   Hiyo inaonysha kwamba,  huyu

masikini atazidi kwenda chini na huyo tajiri  atazidi  kwenda  juu.   Sasa  iyo  inaonyesha  kwamba  Kenya  hii  aitaendelea,  lazima

tutaumia sana.   Kwa hivyo  mimi naomba  tafadhali,  sisi  masikini,  ambao  tuko  wengi,  serikali  itusaidie  ndiyo  maneno  inaweza

kundelea.  

Upande wa politics.  Vile mwenzangu alisema hapa, hakuna haja ya kuangalia masomo.  Ikiwa tunaangalia masomo sana,  bora

mtu amejua kuongea,  amejua kuandika,  anaweza kutetea wananchi.   Hao masikini ndiyo wengi.  Kama masomo  inaangaliwa,

inatakikan hao masikini ambao hawakusoma, wawache kupiga kura,  matajiri  ndiyo  wapige.   Kwa  hivyo  mimi naomba,  bora

mtu anajuwa kuongea,  anaweza address  hii umati, aende,  hata  kama  ni  Bunge  aende.   Kwasababu  ako  na  ujuzi  wa  kutetea

wnanchi.  Kwa hayo machache sina mengi ya kusema lakini tunaomba mwangalie vile hii maneno inaendele.

Com.  Kabira:   Asante  sana  Bw.  Ogolla.   Peter  Mala?   Hayuko,  William  Munafu?   Na  tungewauliza,  kwasababu  leo

microphone zimeanza kufanya kazi, tutawauliza mswitch off the mobiles, kwasababu inintafere na machine zetu.

William Munafu:  Ma-commissioners,  pamoja na wanianchi wote nawasalimu hamjambo.  Mimi, nimekuja  hapa  kuto  maoni

yangu, na baadhi ya maoni mengi ambaye nilitaka kuchangia, wenzangu wameyachangia kwa urefu zaidi.  Na  hasa maoni haya

yameambatana  na  mambo  ya  umasikini.   Na  umasikini  hasa  unakuja  kwasababu  ya  kukosa  zile  vitu  zinaitwa,  mahitaji  ya

kimsingi ya mwanadamu.  Ikiwa kama ni Mzungu anasema, basic human needs.  Ambapo kwa mtu kupata  basic human needs,
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lazima awe na mambo sita katika ndani ya maisha yake, ya lazima ambayo anatakikina ayafanye.  

Hayo  mambo  ikiwa  jambo  lililo  kuu  kabisa,  ilo  jambo  huwa  ni  ardhi,  ambapo  huyu  mtu  akiwa  na  ardhi,  atapata  nyumba,

ambaye inatakikana aifwate, na ndani ya ardhi, huyu mtu atapata  chakula.   Na  kutoka kwa hiyo ardhi,  huyu mtu atapata  elimu,

kwasababu,  atautilise ardhi yenyewe na apate  kutilt mahitaji ya elimu ya  familia  yake.   Na  sasa  hapa  nchini  vile  tunaona  sisi,

especially  wale  vijana  wamekuwa  kuanzia  miaka  ya  sitini  na  tano  kuenda  juu.   Sisi  tunaona  kwamba,  wazazi  wetu

waliyonyakua, wacha tuseme, uongozi kutoka kwa wakoloni.   Hoa  wazazi  waliweza   kuchukua  zile  settlement  scheme  zote,

ambazo wazungu waliziacha wakaenda, nao wakazi occupy, kwasababu walikuwa kwa position ya kufanya namna hivo.  Sasa

wakati  sisi nasi tumezaliwa, kuenda  wazazi  wetu  hawako  kwa  nafasi  zile  za  uwongozi,  nao  wakabaki  kule  reserve,  ambapo

walisukumwa na Wabeberu.  Sasa sisi tumeweza kuvumilia kule kwa wabeberu, wale wazazi wetu wameshindwa kutusomesha.

  Ile  ardhi  mzazi  ako  nayo  kama  ni  acre  moja,  ndiyo  hiyo  amezaa  watoto  kumi  hapo  ndani.   Na  bali  inataka  huyo  mtoto,

mwenyewe apate kujilisha, apate kusoma, hapate kupata mahitaji mahitaji yake.  

Sasa unapata kwamba hata mkisema kwamba,  mwana dada,  pia anatakikana apate  mali ya baba  yake,  shamba ni acre  moja,

hao vijana ni kumi, na wasichina ni watatu.   Hii  shamba  kweli  acre  moja  itakuja  kukithi  mahitaji  ya  hawa  watoto.   Na  ukija

kusema unataka kununua shamba acre  moja,  kama  kule  kwetu  sehemu  za  Trans  N  zoia,  acre  moja  inatoka  shilingi  elfu  mia

moja hamsini.  Mimi wakati nimekuja hapa Nairobi kutafuta kazi naandikwa na shilingi elfu tatu,  ambazo hata nikijaribu kutumia

hizo pesa, niweke kidogo ninunue shamba,  nitangoja,  mpaka ile siku Yesu atarudi,  ndiyo nipate shamba.   Na  wakati  huo ujue

mimi naendelea nazaa,  niko na watoto  nao  wamenifuata,  wanahitaji  mahitaji  yao.   Kwa  hivyo  mimi nigependekeza  kwamba,

Katiba hii ya saa  hizi, serikali yetu ichunguze kwamba  wale  watu  alipata  ardhi  wakati  wakoloni  walienda,  hawakuipata  ardhi

kihalali.  Ardhi ni ya nchi, lakini hao watu ni wanainch kama sisi, kwa hivyo ardhi, yule mtu ako na ardhi zaidi ya hekari  hamsini,

kama  vile  wenzangu  walivyopendekeza,  hekari  ya  juu,  inatakikana  serikari  ichukue.   Kwasababu  huenda  kuna  wale  wenye

walipata  hiyo  ardhi  kupitia  kwa  kununua,  tusiseme  serikali  iwanyanganye  kimakusudi.  Lakini  serikali  itenge  kando  kiwango

fulani  cha  fedha,  ambazo  itasidia  hao  wato,  lakini  iweze  ku-reclaim  hizo  mashamba  na  ipatia  hao  vijana  wengi  wako.   Hao

vijana wamezaliwa, hao vijana hawana mali popote,  wengi  tunakaa  hapa  Kibera.   Hata  ukiambiwa  uende  nyumbani,  hakuna

mahali  pa  keunda.   Wewe  itabidi  ukufie  hapa  Kibera,  kwasababu  hauna  mwelekeo.   Sasa  mimi kile  kitu  nasema,  hii  ardhi

hakuna aja mtu awe na ardhi acre  elfu moja,  inalala msitu,.  Na  mimi nami hata mali pa  kujenga tu sina.  Mimi pia nina watoto

wanataka kula.

Bei ya bidhaa ndiyo hiyo inapanda usiku na mchana.  Lakini mnasema mnataka tuwe na usalama wa nchi.  Naona hapo usalama

hauwezi ukapatikana kwasababu,  sitavumilia kukaa kwa nyumba, mtoto wangu  analia,  hakuna  chakula.   Jirani  shamba  ndiyo

hiyo  imelala,  nitavamia.   Na  hiyo  confrotation  ndiyo  hatutaki,  tunataka  wakati,  mnabadilisha  Katiba,  ambayo  hatujui

itabadilishwa lini tena.   Mweke kifungu mkijua kwamba,  vijana wale tunakuwa saa  hizi hatuna ardhi,  na kuna wazee wako  na

ardhi  zaidi  ya  mahitaji  yao.   Mtu  ana  mtoto  mmoja,  ana  shamba  acre  elfu  mbili.   Nimeona  kule  kwetu.   Sasa  unashindwa

utafanya namna gani.
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Halafu kitu kingine cha pila cha kufuatia, mimi naenda upande wa elimu.   Nimeona serikali yetu  ambaye  imekuwa  uongozini.

Mwanzoni, tangu miaka ya wakati  mimi nimeanza kulelewa nikienda shule, mwelekeo umekuwa mzuri sana.   Mimi nigelimpata

mzee, kama rika ya baba yangu.  Wakati mimi nafanya kitu kibaya huyu mzee, ningemona ningekimbia mbio sana.  Kwasababu

sheria  zile  zilikuweko,  huyu  mzee  alikuwa  nanichua  mimi  kama  mtoto  wke.   Akinipata  kwa  kosa  ataniadhibu.   Mimi

ninapomuona nitakimbia kwasababu nitajua ni  kosa.   Lakini  saa  hizi,  mweka  sheria  ambazo  mnasema  kuna  haki  ya  watoto.

Unapata hata mtoto ukimpata anafanya kosa, ukimguza we enda nyumbani unafanya kosa.   Mtoto  anapiga nduru anaenda kwa

baba yake mimi nimepigwa.  Baba anaenda na mtoto,  P3 ujue  siku  hizi  sijui  ni  bure.   Akienda  huko  na  mtoto,  anapewa  P3

wewe unashikwa unapelekwa ndani.  

Kwa hivyo unapata watoto wanakosa heshima kabisa, na watu wanaanza kusema kwamba watoto wamekosa nidhamu.  Ni sisi

wazazi,  wazazi  wetu,  wamekosa  kuweka  nidhamu.   Sheria  zile  zimewekwa,  hata  ukisoma  Bibilia  ama  Koran,  itakueleza,

mmezivunja.

Hayo tukija upande kama wa morals.   Mimi nazingatia mambo ya kifamilia zaidi. Kitu kama morals.   Tabia zetu kweli  kabisa

zimearibika.  Na  tabia  zimearibika  kwasababu,  mimi wakati  nimelelewa,  nimeangalia  wazazi  wetu,  walikuwa  wanakaa  vizuri

sana.  Lakini saa  hizi, utakuja kupata  yale mavazi, mimi ninavaa, ndiyo utapata  mama yangu hatavaa  na twende kutembea na

yeye.  Na isitoshe, mama yangu atavaa long ikiwa pana kama hii yangu.  Mama yangu atenda kuchukuwa ile ingine inakaa kama

mpira, sijui inaitwa skini tight, iyo ndiyo atavaa na atembee na mimi barabarani.  Halafu mnaniambia usifanye usherati,  nitakosaje

kukuwa na hiyo mawazo.  

Ni kwa nini tusiweke,  tusizingatie mila zetu, kama ni mwana dada,  akae  mwana dada,  kama  ni  mwanaume  akae  mwanaume.

Hao watu si tutakaa maisha vile wazazi walituelekeza na tutaelekezana namna hivyo.  Sisi tungependa Katiba iweke mambo ya

fashion, fashion ziangaliwe ndani kabisa.   Hizi fashion ndiyo zinalead to prostitution.   Ambayo ukienda Biblically, ama uKorani

inakataza,  lakini  sheria  za  saa  hizi,  zimekubali,  kwa  kisingizio  eti  globalization.   Globalization,  mbona  Mzungu  naye  asipate

globalization yetu hapa sisi nasi.   Mbona asivae hii yetu sisi tunavaa?  Sasa  mjaribu kabisa kuangalia,  muunde  hii  Katiba,  iwe

mila yetu ya Kiafrica,  ambapo mimi nita mweshimu mama, mimi nikiona mtoto wa ndugu yangu anafanya kosa,  nitamwadhibu

kama wangu, na mtoto wangu naye akipatikana na kosa aadhibiwe na watoto wakuwe na nidhamu.

Kitu cha pili naenda kwa walimu kwa shule.  Hizi mashule zetu, serikali ilikuwa ikithamini mashule.  Na  elimu  imekuwa  mzuri

sana,  inasemekana hata kutoka uko  nyuma,  kufika  kiwango  cha  8.4.4,  wale  watu  wamesoma  8.4.4,  unapata,  hata  tukienda

kwa mikutano na wenzetu, wanasema your education is very shallow.  Why?  Kwasababu  yenyewe,  subject  ni  nyingi,  muda

ambao  umepewa  ku-cover  hizo  subject  ni  mchache  zaidi.  So  instead  of  you  digging  deep  into  the  material,  inabidi  uende

shallow kwa kila subject, ili angalao, upate kitu kidogo cha kujibu maswali.  Kiti hicho kimefanya education ya 8.4.4  imekuwa

shallow.  Na iwe basi tupewe ile education ambayo itafanya mtu a- grow mentally na akuje aweze kusaidia nchi.  
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Halafu pia mwalimu ni lazima aadhibu mtoto wangu.  Mimi nina watoto,  na nilazima mwalimu aadhibu mtoto wangu kama vile

mimi ningeadhibu mtoto wangu karibu.   Mimi niko Nairobi,  watoto  wangu wanasoma nyumbani.  Sasa  kama nyinyi mtasema,

sheria itasema kwamba mwalimu asiadhibu, halafu inatangazwa over the radio.  Ujuwe kitu kama hiyo ni heri,  itangazwe kupitia

kwa circula kwa mashule, waambie waalimu don’t punish.  You know even, hata sheria inasema, unawezatumia force,  but not

excessive force. Sasa hivyo mwalimu akitumia excess  force,  atakuwa punished. Lakini mwalimu awe allowed ku-punish mtoto

kuliongana na vile mtoto anahitajika awe punished.  Lakini mnapotangaza kwa radio,  mtoto naye pia ametega masikio anasikia

mwalimu akinipiga, ni makosa nitamshtaki. Ssasa mwalimu ataheshimiwa vipi na mtoto.  Hapo haiwezekani hata kidogo.  

Kwa hivyo ndugu wenzangu, wazazi, pamoja na ma-commissioners mwangalie ndani ya iyo sheria kabisa,  na muone kwamba

sisi  wanaichi,  especially  youth,  kwanzia  miaka  ya  hivi  karibuni,  wazee  wametumalizia  rasil  mali  za  nchi  kabisa  kabisa.   Sisi

tumekosa chochote.  Certificates, we have them, they are  in our building here.   These are  structures,  hata zitachomekea ndani.

But we cannot make use of them.  Nikija kwako you say no job.   Si unaona,  now this thing has become a very, very tumbling

block in our development.  Siwezi omba loan ni nunue shamba, sina security, si unaona.  Sasa  hizi vitu, nyiniyi mtusaidie, sheria,

sheria ndiyo itakayotusaidia,  otherwise in the  near  future  ten  to  fifteen  years,  ahead,  the  rich  hawatakaa  peacefully.  Because

mimi sitavumilia, itakuwa sawasawa na kujidunga msumari useme tembea uende.  Nitachoka nikae.  Ni hayo tu.

Com. Kabira:  Thank yo very much. That was Manafu.  Thank you very much.  Majengo Ramadhani?

Majengo  Ramadhani:   Hamjambo  wananchi,  Asalaam  alekuum.   Mimi  ni  kama  nyanya  ya  watoto  Kenya.   Nimeomba

mambo ya mbele tuone vizuri kwa juu ya watoto  wetu.   Na  ninaomba  Mungu  sana,  sisi  Waislamu  ama  Wakristo,  tuelekeze

watoto  kwa  njia  ya  Mwenyezi  Mungu.   Tukielekeza  watoto,  kwa  nji  ya  Mwenyezi  Mungu,  ataogopa  kila  kitu  ambayo  ni

mbaya.  Na  atakuwa akiwa akielezea mambo ile mazuri.  Lakini  tukiwacha  mambo  ya  dini  na  tukiwa  tukifundisha  watoto  tu

maendeleo maendeleo,  hawawezi kuogopa dunia.  Lakini tukiwaeleza mabaya,  hivyo Mungu amekataa hivi Mungu  amekubali

hivi.  Ni kuelekeza tumelekeza watoto wetu kwa njia iliyofaa.  Maanake akitaka kufanya mabaya,  ataogopa,  atajua Mwenyezi

Mungu ananiona japo simwoni.  

Lakini jambo moja ambalo tukiacha watoto  tu hivyo, ama  tukisahau  kwa  vile  tuna  uwezo,  tumesahau  Mwenyezi  Mungu.  Ya

kwamba binadamu yeyote ana  haki  kwa  Mwenyezi  Mungu.   Tukiona  leo  sisi  tunauwezo,  tunaweza  kuangalia  upande  moja,

hatuoni haki, lakini kama tulikuwa tumeelekezwa, kwa njia ya Mwenyezi Mungu, tutaogopa kunyangaya haki aukusema uongo.

 Lakini ikiwa tumeelekezwa kwa jina la Mwenyezi Mungu, na kwa njia ya Mwenyezi Mungu.  Tutaogopa kudhulumu ni mbaya.

 Maanake uwezi kuwa na kitu ambayo si yako, unakukuja kujiadai haki yako ndani yake.   Maanake haki ni ya ule, lakini ikiwa

unaogopa  Mwenyezi  Mungu,  utasema  “la  hio  sio  haki  yangu  ni  haki  ya  huyu”.   Lakini  ukiwa  ujui  Mwenyezi  Mungu,

unachukuwa power  yako,  unasema ni mimi, ni  mimi,  ni  mimi.   Lakini  kama  unajuwa  Mwenyezi  Mungu,  vile  ilivyio  utajua  ya

kwamba kunayanganya haki sio ukweli.   Na  kila mtu ndani ya dunia Mungu alimuumba, na bali M        ungu  alimuumba  ana
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haki kama kila mtu ambaye ana haki.   Akisema hapa  nina  haki  kweli  ana  haki,  maanake  amezaliwa  hapa,  kwa  mfano,  mimi

nimezaliwa Pumwani mwanzo mwanzo, hapo kabla Pumwani haijafunguliwa, mimi nina barua ya kuzaliwa.  Kwa bahati  mbaya

nimekuja kuwazaa watoto  wangu, sikuwazaa kwa hospitali,  hawan barua,  ama  mama  yangu  alikuwa  wakati  ule  akukuwa  na

barua,  hana barua.   Ama nyanya yangu, alifariki hana barua,  leo akija kuambiwa, inatakiwa  barua  ya  nyanya,  au  hao  watoto

wakisema hawana barua, na nilikuwa pengine sina pesa ya kwenda kuzaa hospitali, hawana haki Kenya? Hawana haki Kenya?

 Naomba serikali ione haki ya watoto ambao wamezaliwa bila kadi  ya hospitali,  wazee waliofariki bila karatasi.   Ukienda kwa

birth certificate, unapatiwa ya nyanya, pengine hata huyo nyanya yako humjui.  Ama pengine mama nyanya yako alizaa tu hivi na

akafa. Hata pengine baba mwenyewe hajui mama yake, atatoa hiyo barua wapi?  Naomba haoyo tu kwa uchache.

Com. Kabira:  Asante sana Bi. Ramadhani.  Thank you very much.  Jekonia Onyango?

Jekonia  Onyango:   Asanteni  sana  wanaichi,  mimi kwa  jina  ni  Jekonia  Onyango,  vile  mnasikia.   Mimi  nina  machache  sina

mengi sana.

Kwanza ni swali tu kwa wananchi, ndiyo nichangie zile ninao.  Mimi sijui kama wakati  huu iko tofauti na wakati  mimi nilizaliwa

let’s say form 1960s tukuje mpaka 1978.  From 1970  – 1978.  Mimi nilikuwa naona kama upande wa hizi maduka,  hizi pahali

tunauziwa vitu, kuna ma- police walikuwa wanatembea wakiwa wanaangalia, ile kitu inaitwa price list ya kuuza vitu.  Sijui kama

hizo sheria zilikuwa tu za Kenyatta,  wakati  alikufa, alikufa na hizo sheria zake,  sijui  kama  ni  ya  nani?   Hiyo  ni  swali  na  uliza.

Kwa maana wakati  huu,  from  1978,  wakati  mzee  aliaga,  mpaka  waleo,  sijakutana  nao  mapolisi  wakiwa  wanatembea  Kwa

maduka, wakiwa wanaangalia hizo price lists.  Price lists ndiyo zilikuwa na bei za vitu ambapo zinauzwa kwa duka.  Na siku hizi

hakuna, ndiyo sababu wenye  duka  wanaongeza  tu  bei  vile  wanataka,  Kwa  maana  anauza  Mali  yake  vile  anataka.   Hakuna

control ya serikali.   Hiyo nilikuwa naomba Kama iyo sheria ilikuwa ya mzee Kenyatta,  alikufa nayo,  hebu mjaribu sheria  tena

iendelee.

Neno la pili, niko Kwa land.  Nilikuwa naomba cases  za land, isiwe ati zinafanywa Na kotina wala wapi,  waachie  wazee  wa

vijiji, wale wazee wa nymbani ndiyo wanajuwa mambo ya shamba, mpaka ya huyu na huyu ilikuwa inapitia wapi, ni hapa.   Hiyo

inaweza kuwa zuri, kuliko mtu anatoka Cetral  Province,  ati anaenda kufanya kesi  ya shamba Nyanza,  na hajui hiyo boundary

ilikuwa  inapitia  wapi.   Akisha  hongwa  Na  shilingi  elfu  mia  tano,  unaona  anakunyanganya  shamba  lako  anapeana  kwa  mtu

mwingine mwenye pesa.  Kwa maana kesi ya shamba nilikuwa naomba, commission tuweke kwa sheria,  ifanywe na wazee wa

nyumbani, ndiyo wanajuwa mpaka pale mpaka inapitia.

Nikikuja kwa nomination.  Hizi zetu za city, watu  wa  siasa.   Unakuta  mtu  amesimama  vizuri  ana-contest  seat,  Parliamentary

either  Civics.   Huyu  mtu  amekataliwa  na  watu  wao,  pale  alikiwa  anasimamia  anatafuta  kura,  hakuchaguliwa.   Unasikia  ati

amekuwa  nominated  ,  tena  ako  Parliament.   either  ako  kwa  city,  amekuwa  councillor   sasa.   Hebu  niambie  kama  wewe

mwenyewe, mimi nilisimama nataka kura kwako,  na hukunipatia kura.   Na  nimekuwa  nominated,  nitakusaidia  ukija  kwangu?
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Sitakusaidia kwa maana wewe Lukinichagua, mimi nilipewa na mkubwa.  Pengine nimepewa na president,  pengine nimepewa

na  mBunge,  yule  nilikuwa  natembea  nyuma  yake.   Sasa  sitakusaidia,  kwa  maana  mimi  nillikuwa  naomba  hivi.   Kama  ni

kunominate,  councilor  either  M.P,  wanominate  ulw  mtu  ajacontest,  ndiyo  atkuwa  neatural  person,  ndiyo  ataenda  atumikie

wanaichi, akijua akirudi kusimama atachaguliwa na wanaichi.  Lakini kama ulikataliwa.

Mimi nimefika kwa identification, Identity Card. nilikuwa naomba commission hapa tuelewane wananchi.   Na  kama hao wazee

wamekuja tuseme tu maneno ya ukweli.   Mimi kusema ukweli, sina birth certificate.   Sababu Ni hii. Mimi nilizaliwa nyumbani,

na nyumbani pahali nilizaliwa, nilizaliwa tu kwa nyumba, na mama yangu.  Na hospitali pahali pa kuchua certificate ni mbali sana,

sio ati ni karibu na nyumbani.  Basi nililelewa namna hiyo.  Na  nikapelekwa shuld, shule pia sikusoma vizuri kwa maana wazazi

walikufa kitambo, wakaniacha nikiwa mdogo.   Yule mzee nilikuwa naye,  ile kitu alikuwa anaweza  ku-  afford,  kunilelea  mimi.

Kununua tu nguo.  Hivyo hivyo, kufika form four ama standard seven sikufika.  Sina leaving certificate, yaani let’s say education

certificate.   Sasa  natakata  identification,  kitambulisho.   Kuja  hapa  Nairobi,  naambiwa,  enda  ulete  birth  certificte,  sina  birth

certificate,  ama  leaving  certificate,  sina  leaving  certificate.   Wajameni  mimi  nitasaidiwa  namna  gani?   Hapo  ndiyo  nilikuwa

nauliza, kama mnaweza kuunda Katiba ambayo inaangalia  wananchi,  vile wananchi wako,  namna hivyo.  Tunaweza kufurahia

kidogo.

Eduaction,  Education  ni  kitu  mzuri  wenzangu,  siwezi  nikakataa  mambo  ya  education,  ni  mzuri  zaidi,  kwa  maana  ndiyo  hata

wewe pengine  unaweza  kupitia  mahali,  ukute  kama  pengine  imeandikwa  neno  lingine,  lakini  kama  unajuwa  kusoma  kidogo,

wewe utasaidiwa hapo.  Lakini kufika kwa kuchagua viongozi, tukiweka masomo sana, tutachagua wale watu hawawezi.   Kwa

maana pengine, ni example, tu si ati mtu aone ni mbaya.  Hapa tuko na mzee wetu.  Ametusaidia sisi hapa Siranga kabisa Mzee

Nyando, na tunampenda.  Hiyo ni example tu, anawesimama ati anataka councillor na pengine hana C.V na inatakikana  huko,

na  sisi  wenyewe  tumempenda.   Unasikia  ati  Nyando  hawezi  pewa  nafasi  kwa  maana  hana  certificate  na  yako  na  kura  ya

wananchi.  Je, mimi nilikuwa naomba hivi, tuangalie mtu na vitendo zake,  kazi zake,  kazi zake ndiyo tuangalie, tuwache mambo

ya masomo, hii mambo ya masomo ndiyo mnaona inatuumiza hapa kwa slums.  Saa  hii tunaelekea uchaguzi, mnasikia wengine

wanajuwa hapa Kibera  hakuna wale wamesoma vizuri  wanaweza  kuwa  councillor.  wengine  wanaruka  wanatoka  Westlands,

wengine wanatoka wapi, wale maesoma, wale wako na C.V hizo zinatakikana. Sasa ukimchagua, atatetea wananchi hapa,  kwa

maana hata vita ingine kidogo ikitokea hapa, ataonekana hapa, kutoka City Hall anaelekea Westlands. Kutoka Westlands yuko

City Hall.  Ataonekana area hii hata kama vita iko hatakuja hapa. Kwa maana tulichagua yule amesoma.  

Hapo nilikuwa naomba hivi,  mambo  ya  masomo  ni  sawa,  lakini  ikifika  tu  uchaguzi  ile  kitu  inatakikana  upate  kwa  wananchi,

mwachie wananchi wa decide.

Ya mwisho,  umaskini.   Umaskini  kama  tunataka  kuondoa  umasikini,  tuna   ma-N.G.Os  zile  zinaleta  msaada.   Msaada  ikija,

tafadhali tuweke sheria,  iangaliwe zile vyama,  hizi  vikundi  zile  zimekuwa  registered.   Wapewe  hizo  pesa,  wanaweza  kufanya

nazo  maendeleo  hapa  ndani.   Wale  hawana  mapato  vizuri,  wanaweza  kuingia  kwa  hizo  maendeleo,  wanaweza  kupata  vile
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wanaweza  kupata  vile  wanaweza  kusaidia.   Kwa  maana  hapo  pia  nilikuwa  naomba,  kama  tunaweza  kuwa  na  Katiba  ile

ambayo  inaweza  kuruhusu,  msaada  yeyote  ikikuja,  inaingia  kwa  vikundi  zile  zimekuwa  registered.   Zimejulikana  na  serikali.

Chochote kikitendeka, serikali ndiyo wataifata,  waangalie hiyo mambo imeenda namna gani.  Ni hayo tu sina mengi, mandugu

zangu.  Asanteni sana.

Com. Kabira:  Okay, asante sana Bw. Onyango.  Na tutamwita Otieno Sanflos.

Mr.  Otieno:   Habari  zenu,  nafikiri  ma-commissioner,  nitawaomba  kwanza,  kabla  sijaongea.   Nafikiri  hatuaribu  nafasi,

tunaongea kitu inasaidia, si ile tunaaribu nafasi               

                        (Inaudible).   Unajuwa saa  zingine tunafanyanga vitu hivi, pengine kabla ingine ishamalizwa kila kitu, sasa  sisi

tunapiga juu.  Kama tunafanya kitu ya maana tutafurahi sana.

Com. Kabira:  Sorry, unajuwa ninatumia tu ile watu walijiandikisha.

Mr. Otieno:   Hapana nilikuwa nasema, tusiseme  tulijaribu  kutoa  maoni  ya  Katiba  vile  tunataka  irekebishwe  na  kuna  kabila

moja  ile  imesharekebisha  Katiba  yote  vile  inakuwanga  kila  siku.   Kwasababu  tunajuwa  kuna  kabila  moja  hapa  Kenya,

tunatengeneza kitu na imemaliza, lakini kama haijamaliza tutafanya pamoja, nitafikiri sasa tutakuwa sawasawa.

Kitu  ya  kwanza,  nitaongea  kulingana  na  matajiri.  Ningewaomba  sana  matajiri  sana  sana  especially  Asians.   Wale  Wahindi

wameajiri watu hapa Kenya.  Mngejaribu kutuwekea sheria kidogo ya control  hawa wahindi, wasiwe wakitaka kufuta mkenya

wetu hapa,  wanaambia tu Kenyans,  we kazi yako imeisha. Kulipa yeye ni  ngumu,  kwasababu  asubuhi  anamka  anaenda  City

House,  napeleka pesa.   Sasa  ukitaka kujua yeye alikupeleka wapi,  hakuna kile utasaidiwa.  Kazi imeisha namna hiyo,  malipo

yako ya miaka kumi huwezipata na kila kitu. Ningeomba sana, kama mgejaribu kurekebisha hapo namna hiyo. 

Kitu ya pili, Raisi wa nchi, akiwa ame divorce, awache kiti.  Kwasababu huwezi ongoza watu kama hauna bibi kwa nyumba na

unajuwa ugumu wa control nyumba, huwezi ongoza watu.  Ningewaomba, tuwekee sheria ya kusema kama hauna bibi,  uwache

kiti kabisa.

Kitu  ya  tatu,  niko  na  kitu  inaitwa  hii  law  tunajaribu  kurekebisha.   Turekebishe  law  ile  itasaidia  Wakenya  wote  hapa  nchini.

Hapana  law  ya  kusaidia  kabila  arubaini  na  moja  na  kabila  moja  inabaki  bila  law.   Ati  kabila  moja  hii  ikikosa,  haiwezi

kushtakiwa.   Tunataka  ile  sheria  itajaribu  kuzuia  mtu  yeyote,  hata  kama  wewe  ni  nani  uko  juu.   Watu  wako  wakikosa

washikwe.  Tunasikia saa  zingine, unapata si waziri hapa,  ameiba pesa  nyingi, inajulikana kabisa,  iko nini.   Na  hawezi  tolewa

bendera.  Lakini Mayor Mwahima Mombasa, akijaribu tu kusema anaunga mtu fulani (Inaudible) mkono, yeye kesho amenyan’

ganywa  umayor.  Na  iko  waziri  hapa  na  bendera,  na  hajashikwa  kwasababu  anatoka  kwa  kabila  fulani.   Tafadhali  tuwe  na

sheria inayo control sisi wote Kenya.  Tutafurahi sana.
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Kitu ya nne, mimi nasema, landlords.   Naomba hapa Nairobi,  kitu inaitwa ma-landlords,  hata mimi pengine  ni  landlord,  lakini

naomba sana.  Landlord asiwe akiamka asubuhi, anafikiria wewe umemdai deni yako kwako, mahali anakaa.  Akiamka ansema

mimi naenda Kibera kwa slums, ama Kawangare, ama Lavington, kuongezea tenant rent,  kwasababu nilipe deni yangu.  Kama

hutaki toka uende.  Mtuwekee sheria ya maneno ya nyumba ikiongozwa, iongezwe muda fulani kwa Kenya mzima.  Kila plots,

kila districts iwe inaongeza rent, Kenya mzima, kulingana na ile structure umejenga.  Kama nyumba yako ni maissonette,  kama

ni temporary structures,  tuwe na percentage ya kuongeza rent na iwe mara moja,  kwa  muda  fulani.   Halafu  watu  wajuwe,  si

kuamka asubuhi na kusema we toka kwa nyumba. 

Kitu ingine, naomba raisi wote wa nchi ya Kenya,  atuambia watoto  wake wanafanya kazi wapi,  na wana mali gani?  Na  hiyo

mali walitoa wapi.  Kwasababu kuna watu wanajifanya hapa ni wa maraisi wa mawaziri.  Watoto  wakitoka shule hawajafanya

kazi  hatakuandikwa  kazi  mahali.   Mimi  nimeandikwa  kazi  kitambo,  sijanunu  hata  bicycle.   Wewe  unapata  yeye  ndiyo

anaendesha Mercedes Benz, na nini.  Na  hajaandikwa kazi,  hana mshahara mahali.  Hiyo pesa  alitowa wapi,  hiyo anaendesha

Mercedes na nini, ati kwasababu wewe ni mtoto wa tajiri fulani ama mkubwa.  Hiyo kitu iangaliwe kabisa.

Tuko na kitu inaitwa, hapa Nairobi, ama hapa nchi ya Kenya, Wa-mayor.  Ma-commissioner ningewaomba sana,  na ninaomba

sana  nafikiri,  nyinyi  mlichaguliwa  mkiwa  independent.   Nyinyi  si  wale  wakuambiwa  na  fulani  ati  mimi ni  fulani.   Hii  inchi  ya

Kenya, naomba kabisa, hata kama wewe ni nani, hata kama ni nani anaongoza,  tukuwe na sheria ya kusema, wakisema wewe

umeuwa  uko,  wewe  umeuwa  Njonjo,  wewe  umeuwa  Otieno,  ushatakiwe.   Hata  kama  unatoka  kabila  gani.   Na  tuone

umeshtakiwa, hapana kuzuiliwa.  Na  wakisema wewe umeiba mali  fulani,  nawe  ufwatwe  ushikwe,  wasisema  wametoka  kwa

kabila fulani ama wapi. Sheria iwe ya kila mtu, mdogo, mtoto na mkubwa.  Anafikiri hiyo ndiyo watu watafurahi sana.

Kuna  mtu  anaitwa  Electoral  Commissioner.   Mtu  saa  hizi  tunaenda  kwa  uchaguzi.   Electoral  Commissioner  wa  Kenya,

ningeomba sana awe akichaguliwa na Bunge.  Ndiyo ajue yeye  alijaguliwa  na  wale  watu  wote,  na  lazima  awatetee  wote,  na

afanye kazi kama anajuwa anawekufutwa na Bunge siku moja.   Asiwe anachaguliwa na  mtu  mmoja,  anamwita  anamwambia,

nikijaribu  kuona  unafanya  hii,  hii  petition  imeenda  namna  hii,  wewe  hakuna.   Na  unajuwa  wewe  hautawacha  kazi  yako,

kwasababu unajuwa ule mtu ndiyo amekuandika.   Utafanya vile anataka,  utafanywa.  Sasa  awe akichaguliwa na Bunge ndiyo

watu tujue ukweli, yeye ni mtu yako very independent.

Tuko na kitu inaitwa Civil servants.  Civil servants ya hapa Kenya, tunaomba sana,  mimi naomba sana,  ma Civil servants wote,

ma body za Civil servants zote  kama  T.S.C,  tuko  na  vitu  kama  K.N.U.T,  minister  for  what,  minister  for  what.   Wakijaribu

kuongeza mshahara,  waongeze mshahara yote kwa  watu  wote  wa  Civil  servants.   Sio  watu  wengine  waongezwe  na  walimu

wanawachwa, kwasababu,  mwalimu ule mkubwa wao,  yeye  aungi  serikali  mkono.   Wakiongezwe  mshahara,  waongezewatu

wopte mara moja, halafu ikae mpaka siku ile wataongezwa.  Wasiwe wanaongezwe kulingana na vile wewe mkubwa wenu wa

Union yenu, anasupport  mimi, kwasababu mimi ni kiongozi.  Waongeze mshahara ya ule hata mwenye asupport  serikali,  awe
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akipata  mshahara  na  wenzake.   Mtu  mmoja  asifanye  kwasababu  asupport  serikali,  pesa  ikose  kuenda  kwa  watu  wenzake.

Ndiyo walimu waumie, saa hii walie namna hii, ni mbaya sana.

Tuko  na,  nilikuwa  nimesema  mayor.   Mayor  wachaguliwe  direct  na  wananchi,  ndiyo  mayoa  akijaribu  kufanya  kitu  yoyote,

hatakuunga na mtu yeyote aungani na mtu yeyote bila kuwa na uwoga, bila kuwa na nini, ati kwasababu, kuna mtu anaitwa local

government minister.  Atasema yeye amesuspendiwa,  amefanyiwa nini,.  Hiyo kitu itolewe mara moja kabisa.   Nafikiri  ni  kitu

mbaya sana.  Kwasababu,  na tena wale watu wanaitwa nominated members.   Nominated members wa nchi asijaribu kupewa

bendera.   Kwasababu hiyo bendera  yake hakuna kitu inasaidia na hana  mtu  anamjagua,  mwanaichi  atasaidia.   Hiyo  bendera

wapee ule mwananchi alichaguliwa na watu, ndiyo ili asaidie watu wake,  wale walimchagua.  Kuliko ule mtu ameokotwa hapa,

ni mtoto wa tajiri fulani ama rafiki yangu anapewa bendera ya kutembea nayo kwa boma yake bure.   Bila watu anasaidia,  wale

walimchagua.  Nafikiri hiyo ingekuwa vizuri kama tungeona namna hiyo.

Tuko na kitu inaitwa Chiief’s Act. Unajuwa hii mamlaka ya maChief ni mbaya sana.   Hata nimesikia mwenzangu hapa akisema,

maneno ya nyumba, ati sijui nini.  Unajuwa mamlaka ya Chief, hiyo kupewa nguvu,ndiyo imeleta hata vita mnaona ilikuwa hapa.

 Kama Chief angekuwa amechguliwa na wananchi hapa, na ile maneno imesemwa, ifanywe naman hii.  Chief hangejukuwa hata

shilingi kumi, kutoka kwa landlord, alete vita.  Angefwata hiyo haraka kwasababu amajua watu walimchagua, watamfuta baada

ya  mika  tano.   Chief  awe  akichaguliwa  baada  ya  dakika  tano,  tunapiga  kura  ingine,  ndiyo  makosa  ikitokea,  hata  juu  ya

mnyumba, awezi enda kwa landlord, afike kwake haraka.  Landlord akienda kwake, anamwambia turudi pale tufanye kesi.  Na

Chief, tuwe na sheria inasema, Chief aitwe na wananchi akiwa na makosa, tumove wote conference kwaka,na tuntoe na turudie

uchaguzi tena.  Kama anafanya makosa, anafikiri ndiyo Chief atakuja kufanya kazi vizuri.

Halafu nikimalizia sana.  Kuna maneno hapa, hii mashamba kama hii ya Kibera, na land zile za serikali, watu wamekuja wajenga

ndani,  bila kujua wamejenga nyumba ya serikali na nini.  Mimi nigewaomba muweke Katiba, zile nyumba ziko hapa zote zipate

Title Deed.  Mzipate namna hii.  Ningewaomba kila mtu, ule amekaa kwa nyumba zaidi ya miaka tatu,  apewe Title Deed ya ile

room anaishi.  Hapana Title Deed kupea mtu fulani ako na nyumba kumi.  Kila mtu ameishi kwanyumba miaka tatu,  apate  Title

Deed ya nyumba yake hapa Kibera,  na mahali popote  hapa nchini Kenya.   Ndiyo sasa  tupate ukweli.   Ndiyo  hta  mimi niwe

landlord na room yangu.  Ndiyo  niwache  kuangaisha  tenant  nitawachia  hii  nyumba  nikirudi  nyumbani  kuretire.   Awe  nikijua,

kweli nilikuwa nasumbukana namna hii.  Nafikiri, commissioners,  na hapo tungesikia ingekuwa vizuri sana.

Tuko na,  Okay  nitamalizi  kidogo  lakini  kitu  ninaomba  mwisho  ni  president.   Raisi  wetu,  raisi  wa  nchi  asiwe  na  power  yote

namna hiyo vile iko saa hii.  Unajuwa power ya riaisi saa  hii ni kubwa sana,  hata inamshinda.  Inafanya saa  zingine anashindwa

kufanya kazi, mpaka anashindwa kujua ni nini anaendelea nayo.   Ndiyo unasikia, saa  zingine alifanya kitu fulani ifanyinke pale,

kesho  amesahau  hiyo  kitu  ifanyike.   Wananchi  wapati,  yeye  amenyamaza  uko  inafanyika  ingine.   President  wa  Kenya,

apunguziwe mamlaka.  Anaweza kuwachiwa kitu kama Chief of The Armed Forces.   Hiyo ni sawasawa,  kwasababu unajuwa

serikali  mpaka  bundiki  ikiwa  chini  yako  ni  sawasawa.   Na  kitu  ingine  kama  parastatals,  P.Ss,  P.Cs  na  watu  gani.   Ama
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parastals  Chiefs,  kama  Gichuru,  wachaguliwe  na  Bunge.   Wasichaguliwe  na  yeye.   Ndiyo  unaona  sasa  Kenya  Power  &

Lightning haina ndururu, kwasababu Gichuru anapeana ile wanataka tu.                      (Inadudible)  Ye anatolewa kwasababu

amekataa kupeana.  Sasa tunataka hao watu wote, maChief au parastatals yao wachaguliwa na Bunge.  Halafu Bunge, wajuwe

kweli wako answerable kwa Parliament,  hapana answerable kwa mtu mmoja tu,  na pengine huyo mtu  hana  nguvu  ya  control

nyumba.  Hana bibi analala peke yake.  Sasa akiambka, anaamka na ile kitu alisema.  Asanteni sana.

Com. Kabira:  Asante sana, Bw. Otieno.  Now, Javan Onyango? Hayuko.  Henry Otieno Okoko? 

Henry  Otieno  Okoko:   Hamjamboni  wananchi,  hamjambo  tena.   Mimi  jina  langu  naitwa  Henry  Otieno  Okoko.   Mimi  ni

mkaaji wa Kibera laini Saba, na ninakaa Siranga.  Jina ingine naitwa Nyando.  Mimi ningependeliea, nitoe michango moja hapa,

ama mbili tatu.   Mimi nengependalea Katiba ile inaundwa saa  hii, ikuwe Katiba ya kurudisha power  ya majudge chini. Maana

ya kusema power  ya majudge irudishwe chini, judge ndiyo amefanya police ,anasumbua watu.   Kwa  maana,  wewe  unaweza

kushikwa  saa  hii  umetoka  ziara  yako.   Kesho  unawekewa  chan’gaa  na  mwenye  kufanya  kesi  na  wewe  atakuja  kotini  kwa

mwezi sita.  Sasa wewe unaenda kukubali, hata kitu siyoya haki.  Ningependelea,  Katiba hii tunatengeneza, kama kesi  ya petty

case,  kama  chang’aa,  kutembea  ovyo  ovyo,  bangi,  ifanyiwe  hapo  hapo,  na  polisi  akuwe  hapo,  ndiyo  uhukumiwe  ama

uwachiliwe, ndiyo ujuwe haki imetendwa.   Kuliko  kusomewa  mashtaka,  na  wewe  unatupwa  ndani,  na  sasa  wewe  utakubali

shauri umeogopa, kwenda Industria Area.  Na  mwenye wewe unafanya naye kesi,  atakuja  kwa mwaka moja ama mwezi sita.

Ndiyo ningependelea, Katiba itengenezwe, kesi ndogo ndogo. Judge arudishiwe power ya kufanya hapo na hapo, kuliko kutesa

watu kuwapeleka rumand.

Neno yangu ya pili, ningependelea hivi, Katiba ile sasa inatengenezwa, mshahara ya watumishi wa serikali,  kuanzia uBunge, P.S

na  P.C,  irudishwe  chini.   Kwa  maana  hao  wanakula  pesa  nyingi  sana  na  Kenya  inasemekana  pesa  hakuna.   Kwa  maana

naweza kuona mBunge mmoja, yeye ni minister na hako na shamba Moloni,  na hako na nyumba Mombasa,  na masikini yuko

pale pale tu.  Kwa hivyo mshahara yao, ungependelea kama minister ama P.S akule mshahara china ya elfu mia moja.

Neno la tatu,  ningependelea,  Katiba hii tunaunda, ipatie serikali ile inaongoza, kupeana power  ua waBunge ule amechaguliwa.

Kutiliwa minister katika Province,  nani sisi tuko naye Kenya,  bila kuangalia ulipita na chama gani na ulichaguliwa na wananchi.

Kwa  maana  unaweza  kuona,  chama  sisi  tuko  nazo  nyingi.   Mwananchi  amepeleka  mtu  wake  Parliament.   Halafu  mtu

anapelekwa Parliament, serikali inaongoza, inawacha na inachukua nominee ule alishindwa, anapatiwa minister.  Ningependelea,

serikali,  Katiba  ile  tunaunda,  ipeane  minister  ule  anatoshana  na  Province,  yote  nani  Kenya,  ndiyo  haki  itendwe.   Kuliko

Province moja kuwa na minister kumi au saba na Province ingine iko na minister mbili au tatu.   Kwasababu chama iko hapo,  ni

ya upinzani.  Hiyo sio haki.

Nikirudi maneno ya elimu, ningependelea kama slums, hapa.   Ningependelea Katiba itengenezwe, walimu wale wameandikwa

hapa,  na  wale  wameandikwa  kwa  City  Council,  wote  wapatiwe  mshahara  na  serikali,  kwa  maana  serikali  inasema  elimu  ni
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bure.  Tungependelea tutengeneze Katiba kama hiyo.  Kwa hayo mengi nasema ni asante.

Com.Kabira:  Asante sana Bw. Okoko.  Na ujiandikishe tafadhali.  Hannington Odhiambo?

Hannington Odhiambo:  Asante sana commissioners na wananchi.  Yangu ni machache tu.

Nataka  ile  Katiba  iundwe  ya  masikini  na  matajiri  wakae  pamoja.   Juu  president  wetu  alisema  namna  hii,  anataka  unity.

Hatuwezi kaa  na unity, kama yule mtu ako juu, anatembea na Pajero,  vile  nyinyi  commissioners  mnatembea  nayohapa,na  sisi

tunaona.  Hii mambo itakuwa mbaya.  Tunanaka tuka na unity.  

Tena  ninataka  hii  Katiba  iundwe,  to  differenciate  a  married  woman  and  an  unmarried  woman.   Ukiona  mama,  nguoyake

ikohapa,  ndiyo  unaona  hapa  Kenya,   the  highest  producer  of  Ukimwi,ni  Kenya  hii.   Juu  ya  wamama.   Tena  maneno  hii  ya

pombe ovyo ovyo, ovyo ovyo, tunataka Katiba iundwe, hii busa ya zamani, ndiyo iendelee.   Sio hii kumi, dawa hii, kumi sijui,

kumi  kumi  hii.   Tunataka  Katiba  iundw,  iangalie  wamama  na  wababa.   Sio  sa  yote  ukitoka  kwa  pombe,  unapiga  bibi

kwelikweli.   Hiyo  tunataka  Katiba  iundwe,  ipe  wamama  prestige  ya  kuongea  kwa  nyumba.  Tena  kwa  kazi,  wamama

wanafanya kazi nyingi sana kushinda wanaume. Nataka …

Com.  Kabira:   Tafadhali  ngojea  kidogo  Bw.  Odhiambo.   Tafadhali  si  tulisikilizana,  mtu  akileta  maoni  yake  tumsikilize.

Nawauliza tu mpatie heshima, tumpe heshima atoe maoni yake na wakati wako utakuja.

Hannington Odhiambo:   Tunataka hiyo Katiba iundwe vizuri sana.   Sisi ni binadamu.  Mama ni binadamu, we ni binadamu,

tukae pamoja, sio kupiga saa yote saa yote.

Na  kuendelea  na  policy.   Tunataka,  iko  wisdom  na  eduation.   Iko  mtu  ako  na  wisdom,  huwezi  toa  hiyo  yake.   Tunataka

ukichagua  mtu,  ni  yule  mtu  ako  na  watu,  si  wa  kuappointiwa.   Hiyo  hatutaki,  tunataka  yule  ako  na  watu  ata  kama  yeye  ni

literate, yeye ako na watu.  Kama vile ndugu yangu aliongea hapa.  Masomo sio kitu, sio kuongoza.  Kama umesoma, unakuwa

karani  kwa  ofisi.   Na  yule  amechaguliwa,  ule  mtu  wa  watu  anongea  vile  mimi  naongea,  hata  kama  ujasoma,  na  wewe

unapendwa na watu, au wewe ni literate, unaweza kuongoza watu, endelea na watu sio masomo.  Ni hayo tu, sina mengi.

Com. Zein:  Asante sana.  Peter Ouma Mlore.

Peter Ouma:  Asanteni, kwa majini mimi naitwa  Ouma Peter Mlore.  Na hata mimi ningependa kuto mchango wangu kidogo.

 Na mchango huo, ningependa kuanzia upande wa, kuna hii kitu inaitwa N.S.S.F.   Ningeomba hii Katiba,  iwapo,  itawezekena,

hii miaka iliwekwa ati mtu afike around fifty, fourty-five, ndiyo apewe hizi pesa wakati amefika umri huo, ioyondolewe, na kama

inawezekena, iwe wakati  mtu anawachishwa kazi,  kuna wengine wanaenda na summary dismissal.  Huyo mtu awe na right ya
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kuenda kuchukuwa hizo pesa,  kwasababu watu saa  hizi, ninasikia kuna huyu adui anaitwa  Ukimwi.   Mtu  unakufa,  unawacha

hizo pesa.   Na  hata  wale  next  of  kin  umewacha,  watakuja  kuangaika  hapa  Nairobi,  ati  wanafuata  pesa  za  Baba  zao.   Hati

nikitoa example, labda kuna mtummoja hapa, ameishi hapa mweiz mzima, akitaka hizo pesa  za N.S.S.F.   Labda atatoka  hapa

tena harudi nyumbani, anaambiwa enda nyumbani, hizo pesa hajapata.    Mwishowe atatoa roho, anasema hii sasa, imepotea.

Ya  pili,  nigependa  wale  watu  wanafanya  kazi  tuwe  katika  serikali  ifuatayo.   Tuwe  na  ile  kitu  inaitwa  basic  salary.   Na

nikisimama kwa basic salary,  nintaka  namna  hii,  kuna  kitu  inaitwa  N.H.I.F,  inasaidia  watu  kuenda  hospitalini,  halafu  uan,  hii

N.H.I.F  inasimamia malipo ya admission.  Sasa  kuna wale hawawezi kuendelea na hii mambo  ya  N.H.I.F  wakati  wanafutwa

kazi, kama serikali itaweza, iwe inachukuwa uongozi, the next season.   Tungependa waweke basic salary,  so that ata  ukifutwa

kazi na uende mahali pengine, you will be  able  kulipa  N.H.I.F  halafu  ufaidike  wakati  uko  na  wagonjwa  wako.   Maybe  bibi

yako ni mgonjwa na wengine wale wanastahili.  

Kitu ya tatu, nigependa, kuna accidents zinatendeka hapa Kenya.   Hata mimi ni mmoja wao ambaye niwahi kugongwa na gari

hapa Uhuru Camp.  Sasa,  kwasababu sikuwa na uwezo, na inatakikana wakati  unagongwa unaenda kwa hospitali,  uandikiwe,

na saa  hiyo sina pesa  ya kuenda hospitali.   Inatakikana nishike advocate,  advocate  anataka  pesa.   Wakati  advocate  anataka

pesa  mimi sina.   Hiyo  nilikuja  kusurrender.   Sasa  unapata  mimi kama  ningekuwa  kiwete,  ningegongwa  hhalafu  nivunjike,  na

nipelekwe  tu  hospitali,  hizi  ndogo  ndogo,  ningekuja  kudai  nataka  maybe  wheel  chair.   Hapo  tunasema  serikali  haina  pesa.

Haiezi  kugaramia  mambo  ya  kununua  wheel  chair.   Tunasumbuliwa  sana  hapo.   Watu  wanalia,  sisi  tuko  viwete  na  tayari,

inatakikana ulipe nini, advocate ndiyo akusaidie hiyo kesi yako uende mbele.   Hiyo ningependa insurance itusaidie sisi.  Wakati

huo tulipwe vizuri, sio kulipwa pesa kidogo.  Unalipa shilingi elfu hamsini, na ile kitu unataka, inataka labda hiyo kiti wheel chair,

iwe  ya  shilingi  mia  moja.  Hiyo  haitatusaidia  hata  kidogo.   Nikiongeza  upande  wa  road  maintainance,  ningependa  serikali

inayofuata saa hizi, wakati ujao.  Kuna wakati, nilisikia Raila anakuja upande huu, na raisi,  wakati  wa maji ilikuwa mengi hapa.

Wakati  huo  ndiyo  niliona  wakishugulika  kutengeneza  hii  barabara  kwasababu  raisi  anakuja.   Haya,  nikiongeza  kwa  hiyo,

utapata raisi anataka kuenda mahali, hawatampitishi pale nji iko mbaya,  watatafuta  mahali  pazuri.   Riaisi  wampitishie  uko,  na

wale  wananchi  wanaishi  hapo,  magari  yao  iko  na  shida  ya  kupita  katika  pot  holes,  inavunjikavunjika,  na  hapo  tunasema

(Interjection………..Inaudilbe)  Ninataka serikali inayofuata hihakikishe road maintenance iko sawa, ndiyo sasa  uchunguzi uwe

sawasawa.

Ningependa kuongea juu ya mikasa.   Serikali inayofuata, ningependa wakati  kuna mkasa unatokea,  kama  mwafriko.   Mkasa

unatokea kama moto kuchoma area  fulani.  Niko na ukweli,  kuna sehemu zimelala kabisa,  wakati  maafriko inatokea kama hii

ya  maji,  tusiwe  tunadanganywa  ati  tutapewa  mahali  tukae,  na  ilhali  akuna.   Serikali  itenge  mahali  pale,  ninaweza  kupeana

example kama pale, karibu Kenyatta University, on your right ukienda Thika, exactly Kenyatta  University, opposite,  kuna land

imelala hapo and I hear ni ya mtu fulani, alikuwa uongozini,miaka ilyopita.  Hiyo land imelala hapo ni kama acre  kadha mnajua.

Sehemu  kama  hiyo,  ijengwe  hapo,  watu  wanao  kumpatiwa  na  mikasa,  wanaweza  kuchukuliwa  hapa,  na  wakae  hapo  kwa

muda, kama ni maji, mpaka maji ipungue, ndiyo labda warudi kwa nyumba zao.  Sitawachokesha na memgi,ni hayo tu.
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Com. Kabira:  Asante sana Bw. Ouma.  Walter Odede?  Hayuko.  Salima Abdul?

Maimuna Abdul:  Mabibi na mabwana, assalaam alekuum, Warakh Matulahi wabarakatu.

Mimi naitwa Maimuna Abdul.  Mimi nimesimama hapa kama ni mnubi, na ninauliza Katiba, ile miaka tumeketi hapa,  tumezaliwa

hapa, na hatuna nini, hatuna kibali,  kwasababu watoto  wakitaka kuenda kuchukua kitambulisho, wanakatazwa.   Leta ya baba

yako, leta ya nyanya yako, leta sijui ya nani.  

Haya, kwa hesabu ya watu wa Kenya, hatuko ndani, sasa tuko wapi, ndiyo mimi nauliza Katiba.

Na ya pili, kama  habari  ya  Title.   Kama  kutoka  zamani  wamepatia  watu  title,  watu  hawatakuwa  na  masumbuko,  lakini  title

wamekaa, tumezaliwa hapa, tumekaa hapa, hatuna hata title.  Sasa hatujui kwa Katiba mtaandikaje hiyo.  Asanteni.

Com. Kabira:  Okay,  asante  sana Bi. Mwaimuna.  Thank you very much.  Jiandikishe tafadhali.   Anderson Naoli?  Hayuko.

Ngare Zachary?

Ngare Zachary:  Good afternnon everyone.   Thank you so much madam chair and the commissioners at  large.   My name is

Zachary Ngare, as you have heard, and I am presenting an organization called   Hoily               (?)  Programmes.  It  was one of

the selected C.B.O to facilitate civic education in Langata and Rachuonyo district. 

I want to talk about the development.  As we know that the new Constitution that we are  trying to revive or  to come up with,

we need the Constitution to address  the  issue  of  development  and  in  this,  are  it  should  be  stated  clearly  that  the  state  must

facilitate equitable development through the eradication of poverty and the establishment  of  balance  framework  for  economic

growth and social justice.

Secondly, the state must take special measures in favour of developing economically and maginalised areas,  especially in areas

in inhabited by pastoralist community to reduce imbalances created by past and present unjust laws and policies.

The third one is, it should be stated that all public resources shall be managed and used in rational and efficient manner avoiding

waste and corruption.

The fifth one,  it should also be stated  that,  the state  to take  measures to involve the people  in the formulation,  implementation

and evaluation of the development plan and  programme.   This  can  be  done  through,  community  based  organization,  women

groups,  youth groups,  for the betterment of our society.   It  is  also  necessary  fo  us  that  the  government  must  take  necessary

measures by the state  and  its  all  organ  to  ensure  that  women  have  equal  opportunity  with  men  to  play  an  active  role  in  the

formulation, implementation and evaluation of the development programmes without sudlying
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                              (?)  women and youth oriented organizations.  Also,  the thing that we have to recognise is that the state

should recognise the significant role played by civil society organisation in process of development.  

Also, it  should  be  stated  clearly  in  the  review,  that  all  Kenyans  must  have,  the  fulfiment  of  their  basic  needs  which  include;

education,  adequate  food,  safe and  clean  water,  houseing,  health  and  information.   This  must  be  done  to  ensure  that  all  the

maginalised people like disabled communities, pastaralists, children, orphans to be well catered under this section. Equality of all

persons anbe be promoted and fostered                           (?)  the State  to take  a special  measure to promote the rise and

welfare of persons  who have been discriminated against by reason of history, culture,  age,  tradition and law.  We should also

involve, individuals and groups in societies and respect culture, values of different communities in Kenya,  where such values are

consistence with huma right and democracy.

We also think that it should be the work of the government to facilitate, and in participation of  all  citizens  of  Kenya  in  public

affairs.

Another  point  is  that,  it  should  be  stated  in  the  new  review  that  the  government  and  individual  groups  in  the  society  shall

promote literacy and civics awareness  to ensure,  national unity and social cohesion.   This can be done thorugh civic education

which is going on, but initially the civic education is not perfect in our area of Langata, because there are no funds and I think the

commission should assist the cents which have been selected to facilitate this process so that we can have a better forum for this

particular session, because I believe this is not the number of people living in Kibera are so many bu since they don’t know that

is happening they cannot come to air their views.  So  I think it is very important through your chair that you take  this view that

we need more time to revive our Constitution and we need more  time  to  tell  the  people  about  the  Constitution  and  let  them

participate in this process.

Another thing we felt is very important, is that we need all citizens…

Com. Kabira:  Bwana Ngare, sorry to interrupt you but because you have the memorandum it would be better if you just point

a number of issues but don’t read everything, because tuko na watu kama sitini wanataka kuzungumza.

Ngare Zachary:   Okay,  I am just winding.  We have a memorandum and I think we will submiti it to the commission in due

course.   Maybe to summarise, because  I have been cut short.   We need,  the Constitution  should  address  the  issue  of  young

people,  that is the youth.  We have been sublined in every development that is taking place in Kenya.   The youths have been

sublined.  I don’t know why, bu I think that the new review team at  hand,  we should set  a section that address  the interest  of

the youth.  So, we need youth to participate in civic wards elections.  We need youth in the Parliament.

Also to put across, we need also the involvement of women, to participate in the development of our coutry.   Without sublining

all the communities.  We need all sectors.  We need youth, women and also the disabled person presented.  And, for us to gain
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this development issue,  we  need,  I  think  it  is  a  high  time  and  I  congradulate  Hon.  Raila  Odinga,  for  seeing  that  without  the

participation in one accord,  we cannot achieve the development.   That is why, he has joined  K.A.N.U  to  make  sure  that  on

everything that we desire to have, we must follow one accord.  Through having a lot of political parties, we are not going to gain

the development because  people  are  going to create  violence  through  other  political  parties.   And  that  saying  that  this  has  a

better forum and I congradulate him on this vision that he has for young people and old in general.  Thank you so much Madam

chair.

Com. Kabira:  Thank you Bw. Ngare and I hope that you understand that we din’t actually cut you short,  we will read  every

word in that memorandum, we just want to give more people a chance to speak.  So thank you very much.  Now,  do we have

Hestings Odera.  We will give you two minutes because you had said you are not going to speak.  We are  giving you a chance,

now that you have thought you want to speak.  Okay, thank you.

Mr. Odera:   To  all  commissioners  and  out  at  large  I  greet  you  all.   Kwanza  mimi nitasema  kuhusu  hii  cost  sharing.   Cost

sharing imeleta maneno nyingi, kwanza tukiangalia kwa hospitali. Mahali inatakikana kwanza,  ununue dawa,  ama ndiyo utibiwe,

mbona hizi madawa kitambo zilikuweko na siku hizi hatuwezi kuzipata,  and yet the government is still the government that we

had the other time.

Haya, kwa mashule.  Unapata kwa mashule pia siku hizi, the rate of, unapata mashule zimekuwa stage ama zimekuwa classified

as per  National Schools,  provincial Schools,  na  primary  level  unapata  ijakuwa  divided  na  ni  moja  tu.   Mbona  ikifika  mahali

inakuwa divided na fee pia unapata ya Nationa, Provincial, District na ya hizi Divisional ziko sawa.   Sasa  kuna tofauti gani? Na

curriculum ni moja, kila kitu ni moja, mbona ziwe divided?  They should be the same.  As the University, si ni moja tu.   Hakuna

University ya National, hakuna University nini, isipokuwa private and all this we will find that,  tunapata tena kuna public schools

to differenciate between the public school and a private school is not easy because the fee is almost the same.  

Haya, nikikuja kwa  maneno  ya  nomination.   Nomination  inafaa,  kila  group  ipate  share.   Vijana,  wanawake,  disabled,  lakini

ikifika kwa uchaguzi, women should fight  it very hard to get it because   even right now, we have got some.   They should not

wait for everything to be given in the silver plate.  Kama akina Ngilu wanaweza kupigania wakaipata, which means we are going

force to some constituencies to have, to select or to elect women.  It is the right for constituencies to decide whom to elect,  but

for nomination, it should be properly distributed.

Nikikuja maneno ya voting.  Tunapata ukiwa na I.D pekee  ndiyo inatakikan uvote,  na ikiwa I.D imepotea,  hautavote.   Mbona

kama unawezakuwa na passport, hauwezi vote.  Ukiwa na driving licence hauwezi vote?  Inatakikana pia hiyo ipitishwe.  Kama

unawezakuwa na license, passport, unaweza vote, sio I.D, pekee.

Nikimaliza naweza sema, unapata tuko na macommission zingine, ama inquiries ambazo zilikuwa zinaanzishwa, lakini hazipatiwi
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muda kumalizwa.  Hata hii yetu iko karibu kumalizwa tu, kwasababu wanataka imalizwe, lakini haijapatiwa muda.  Tukiweona

ya huku, haikupatiwa muda, na haikumalizwa, na report yake haikuwa submitted.  Iliishia hapo hivyo.  Land clashes, ilianzishwa,

haikumalizwa.  We want all the commission, all the inquiries ambazo zimeanzishwa, zipatiwe muda  na  zimalizwe  na  wapeleke

report  zao,  ili tujue ni nini ilitendeka, ni kwasababu gani. Na  hao ambao wamekuwa involved, waingizwe ndani,  ama  kama  si

hivyo nimemaliza.  

Com. Kabira:  Asante sana Bw. Odera.  Now, John Murage.

John Murage:  Hamjamboni.  Kwan jina naitwa John Murage Wahoro na nina represent  P.C.E.A church.  Nitasoma tu vile

imeandikwa.

Com. Kabira:  Hold themicrophone properly because we can’t hear.

John  Murage:   Ninasema  there  should  be  free  and  accessible  treatment  for  all.   This  is  about  health  Free  and  accessible

treatment for all.  There should be hospitals or health centre facility within a five-mile meridia through out the public of Kenya. 

Availability of clean drinking water to all the people of Kenya.

Availability of drugs or medical treatment.

Toilets and good sanitation for all.

Collection and proper disposal of gabbages, especially in towns of urban areas.

Separation of industrial unresidue areas to avoid air and water pollution.

Control of alcohol, cigarrattes and other drug abuse.  

Sticter rules and penalties for those dealing with drug abuse.

Alcohol should not be available to underaged, or should not be in unlicensed stores. Minipacks are now available in kiosks.

Controlof medicine available form chemists and drug stores.  Such places should always be manned by qualified personnel and

licesing should be stricter.
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Control of registration of private clinics and health centres.  Too many that works.

There should be no leagalisation of abortion.  Abortion should only be on medical ground.

Proper planning of housing, by the local authorities and town councils.  No houses should be build too near to the roads, next to

railways or on top of drainage system or under high tension electrical cables.  Houses should have good ventilation, lightings and

good sanitations.  Toilets accessible by road e.t.c.

Control of mosquitos, malaria still being a major killer in Kenya.

H.I.V Aids; there should be no descrimination against the Aids patients in hospitals or working place.

Anti-virus should be available for all at no charge or for a token fee, in order to a longetivity of life to the sufferes.

Health education for all.

More hospitals should be build to avoid congestions or patients sharing beds.  Current Privincial and District hospitals should be

well equipped with the radio- therapy equipment.  Diagnosis machines, M.R.I units, I.C.Us  e.t.c  So that patients won’t have to

travel for long distances to get this facilities.

Proper care, treatment, and inhabilitation of mental patients.

Street families and children should be no more.  They should be housed and rehabilitated to lead decent huma life.

Cigarratte smoking in all public places should be banned.  Law to be formulated.  It should be declared illegal to urinate,  spit  or

throw rubbish in public places or by the roadside.

Accidents; it should not be mandatory for accident to produce P3 forms before treatment.  This forms should be available in the

hospital casuality, with doctor in charge or police officer should be stationed in every hospital to deal with such cases.

Rape; it should be considered with greator caution and more sensitivity.  There should be centres,  where such cases  should be

reported and not at the police stations to male officers who have been very insistive and rough with victims of rape.  It should be

made possible to report a rape case in hospital and seek medical immediately, medical treatment and special precautions against

pregnancy and H.I.V Aids.
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Conselling should be free and available for all.  All the treatment of poor,  sick people  shoud be undertaken by the government.

Especially, those requiring operations for separations of certain organs,  removal and addition for medical treatment,  especially

concerning terminal diseases.

Free education from standard one to form four.  

Religious education to be compulsory.

     

We support the impelementation of salaries for teachers as agreed by the government in 1997.  Also,  the government to review

the teachers’ salaries every year.

We are against dealing with drugs in school and every teacher caught in that business to be given instant dismissal.

Also, teachers with sexual harassment to girls should be disciplined or dismissed quickly.

Private schools should be supervised and vetted by the government to bring standardization.  We are against the quarter  system

and a child should go to any school according to qualification without decrimination of where you come from or tribe.

We encourage reasonable  discipline to schools.   Proper  supervision in approveds  schools Allocation of  primary  students  into

secondary or high school should be done without bias.

All education quarters should be abolished to allow free and fair allocation of every student to wherever, he or she wishes to go.

Electoral  positions  be  distributed  according  to  the  choice  of  voters,  regardless  of  age,  religion,  tribe  or  sex,  and  any  other

descrimination factor provided he or she is a Kenyan citizen and is above 18 years.

Government should increase the technical instutitions, to have one in every district  to support  the many Universities we have in

the country.

The last one, the government should take the responsibility of building all schools from primary to Universities and maintain them

to the required standard.  Thank you very much.

Com. Kabira:  Okay that you very much Mr. Murage.  Do we have Charles Ouma?  Rotich? Zahara Said.

Zahara Said:  Wakenya wenzangu, hamjambo.   Na  waislamu  assalaam  alekuum.   Kwa  majina  naitwa  Zahara  Said,  kutoka

53



hapa Kibera,.  Nina haya ya kuchangia.

Kwanza kabisa, ningependa kushukuru commission, kufika hapa kwetu,  kusikiliza maoni mbali mbali, kutaka kwa wakaazi wa

Kibera, na kuangalia ni gani itatufaa siku za mbeleni.

Ya kwanza, gender issues; sisi kwa wamama wa Kenya,  tuko zaidi ya asili mia hamsini.  Hatuna sauti katika serikali na katika

Constitution ya Kenya,  ambayo tiko nayo  saa  hizi.   Ningependa,  Constitution  ikitengenezwa,  wamama  pia  wawekwe  katika

mstari wa mbele.  

Viti vya uBunge na udiwani, vitengewe  asili  mia  selasini,  itengewe  wamama  peke  yao,  wamenyane  peke  yao.   Na  kuna  zile

singine tutamenyana na hawa wadume.  

Halafu,  ya  pili  land  policy;  katika  hii  Constitution  ya  Kenya,  hatuna  proper  land  policy  vile  wengi  wetu  wamezungumzia.

Sitayazungumzia, nitakuwa nimepoteza wakati kwa wengine.

Ya tatu, ni political parties; political parties, ambazo tuko nazo hapa, ziwe limited.  Tuwe na four major political parties.   Zikiwa

nyingi zaidi, zitakuwa hazina ladha.

Nyingine  ni  maginalised  and  minority  equal  representation.   Mengi  yamezungumziwa  kuhusu  maginalised  na  minority  katika

equal representation na katika Constitution ijayo, maginalised ni wamama, youth na walemavu.  Lazima tupewe representation

sawasawa katika parastatal na zile kazi zingine za kiserikali.  Iwe ya udiwani hata na uBunge.

Pia  kidini  katika  uislamu.   Ikiwa  raisi  atakuwa  mkristo,  vice  president  lazima  awe  muislamu.   Kwa  vile  pia  waislamu

wanachangia katika uchumi na kuendesha nchi hii.

Nyingine ni tuwe na supreme court.  Hiyo koti ita,  supreme court  ama court  of the ombudsman ikiwa, ule ako juu ya mamlaka

atakuwa  amekosea  raia  ama  mtu  yeyote,  ama  mimi Zaharani  nina  shida  na  mtu  fulani,  ambaye  minister  fulani  ama  mjumber

fulani.  Nikenda polisi nitakuwa harassed  kwa  maana  sina  uwezo  wa  kumfikia.   Niwe  nikubaliwe  huyo  public  office,  niende

nipeleke malalamiko pale, yeye atakuwa apelekwe akashtakiwe pale.

Nyingine ni elected member, civics na Parliament.   Tupatiwe mandate,  sisi ndiyo tunawavote in, ikiwa hatatekeleza,  we should

be mandated to vote them ou.  Na iwe na asili mia kadha.

Nyingine ni marriage; Katika,  mimi nikiwa mke mkenya, nikiolewa na mume ambaye si  mkenya,  watoto  wangu  watangaiaka.

Lazima tupewe ruhusa, ya kuwa mume wangu na watoto wangu wapewe uraia wa Kenya.  Si ati ni lazima niolewe na mume wa
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Kenya, ndiyo ni pewe na watoto uraia.

Inheritance  of  property;  Wamama  wajane  wengi  ndiyo  wanaumia.   Kwasababu  mashemeji  wanawanyanganya.   Tuwe  na

proper policy ya wamama, wanawake wajane, wapewe property ya waume zao.  In-law wakitaka iwe ni internal negotiation.

Basic  needs;  Hospitali,  ugonjwa,  shule  na  nyingine,  mavazi  na  mengine.   Katika  basic  needs  sana  nilikuwa  nikuguzia  elimu.

Tupewe elimu ya bure,  kama tunaambiwa elimu ni ya  bure,  kuanzia  primary  school  hadi  form  four.   Secondary,  government

itulipie percentage fulani, hiyo nyingine tjilipie, kusudi,  ukipata hata elimu ya  form  four  sasa,  uwezi  kupata  kazi  ya  juu,  lazima

uende University, Polytechnic na Colleges hizo zingine.  Hiyo ten percentage you save to pay for the other education.

Ya mwisho na sio mwisho kabisa.  Hiyo elimu ya uraia.  Civic education; Iwe katika Kenyan curriculum of education, so that all

Kenyans  lazima  wapate  hiyo  elimu.   Na  kuhusiana  na  hiyo  elimu,  watu  wangejaa,  lakini  resourses  zilikuwa  chache,  wenye

walikuwa wakipeana wangeweza kufikia wale wengine.  Asanteni.

Com. Kabira:  Asante sana Bi. Zahara.  Do we have Charles Onyango Odera?

Charles  Onyango:   Thank  you  Mr.  Speaker  Sir,  ladies  and  gentlemen.   According  to  my views.   Mayors  and  councilors

should be elected by  their  people.   The  candidates  who  contest  the  seat  of  councilor  and  Parliamentary  seat  should  not  be

nominated.  The party should nominate non-candidate.  The candidate who contest  the seat  of coucilor must have certificate of

form four.

The Chiefs must be elected by the people.  In that,he must work for the people.  The councilors and mayor should work for five

years term.

The councilor should operate under the central governemnte.  Thank you.

Com. Kabira:  Thank you very much Charles.  Davidi Asanya?  Hayuko, okay Rev. Hiram Mundia?

Rev. Mundia:  Asante macommissioners ma wanakenya wenzangu.  Ambayo niko nayo nimeandika kwa kizunggu, kwa hivyo

unaniwia radhi, niyasome vile yalivyo ili nichukuwe muda mchache.

Presidency; A president shall have a maximum of two terms, each term consisting of two years.

Com. Kabira:   Reverend,  we need to agree that you are  not going to read by word,  because  we have the memorandum, so

you summarise, thank you.
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Rev. Mundia:  Then again the president should gain 50% per cent of the voters’ cast.

He shall be  be a president  regardless  of age,  religion, tribe or  any othe discriminating factor.   He shall be  judged by the same

law that judges the citizens.

Those willing to vyi for presidency shall declare their wish, nine months before the elections, for public scrutiny.

Electoral position should be filled by the voters’ choice.

One should be allowed to vote as far as she or he is above 18 years  and the period of voters  registration should be continuos,

especially the law          (?)  years  towards  election.  The ballot box should be transparent.   Voting shall be  by  secret  ballot.

Voters  shall  be  counted  at  the  voting  stations  and  also  pronounced  there.   The  commission  responsible  of  election  shall  be

elected by the Parliament, and its life renewed in the new term of every Parliament to avoid manupulation of the same. 

Election date should be fixed at the beginning of every term of the Parliament.

I  would  advise  that  we  avoid  the  way  to  federalism,  because  Kenyans  have  not  enjoyed  the  aspect  of  being  unified  or

embracing each other.  So we should avoid that way of federalism.

The Provincial Administration should be abolished,  because  it tends to duplicate the work that is done by the police force and

also  it  ends  up  manipulating  the  same.   The  police  force.   The  police  force  should  be  allowed  to  do  their  work  and  the

Provincial Administration abolished.

Some of the things the license, is that the certificates that are  issued in this same offices,  I  would  advice  that  the  hospitals  be

allowed  to  issue  birth  certificates,  and  mortuaries  also  can  be  licensed  to  issue  dead  certificates,  other  than  having  all  the

complications that we have today.

Formation of vigilant groups should also be abolished, and the police force should be allowed to take their law.

The government should provide free and quality medical services in the public hospitals.   And physicians who are  working  or

who are employed by the government should be restricted not to operate  in any other practices  of private hospitals or  to have

their priviate clinics.

Abortion should be abolished and also considered illegal unless where it is done to save the life of the mother.

Commercial sex should also be abolished.  Commercial sex, prostitution, should also be declared illegal.
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Appointment to public office should not be left to the president but it shoud be manned by the Parliament.

Religion; Only recognized,  reputable  and  orthodox  religion  should  be  registered  to  serve  the  ppublic.   Any  other  movement

coming  up  or  religion  whose  operations  are  secrets  or  misleading  to  the  public  or  causing  a  breach  of  peace  should  be

abolished.  Satanism should be abolished in Kenya.  New religions which are  coming up should be seconded with not less that

two existing, registered, religions for registration and it’s agenda should be clear to the registrar’s office and they should adhere

to the same.  Thank you.

Com. Kabira:  Thank you very much Rev. Mundia.  Do we have Dahi Ogwayo Anyoli?  He is not in.  David Maeke?

David  Maeke:   Hamjamboni,  kwa  majina  naitwa  David  Mwanzo  wa  Maike,  na  mtaniwiaradhi  kwasababu  niko  na

memorundum ambayo imeandikwa kwa kimombo.  Na  kabla sijaisoma, niko na jambo moja  ambao  ningependa,  iwasilishwe

katika Katiba yetu ambayo tunairekebisha.   Na  ni  kwamba  wengi  wamejaribu  kuitaja,  lakini  sikusikia  ni  kama  inaingia  vizuri

vile, ningependekeza iingie. 

Ni kwamba, katika Kenya, tuko na makabila arobaini na mbili, ambayo yametambulikana vizuri.  Na tuko na moja ambao tuko

nayo na ni kama haieleweki kama ipo.   Kwa hivyo ningependa katika Constitution tuongezewe kabial  la  arobaini  na  tatu  iwe

ikitambulikana, kwasababu ipo, na nikama haitambuliki, ambao ni Nubianas.   Ambao tuko nao katika Kibera.   Sababu katika

Katiba hawatambuliki kama wapo na kwasababu katika area  tuliop tuko nao na hawatambuliki katiak Kenya.   Hiyo ni jambo

moja, ningependa katika Constitution ya Kenya iwe imeingizwa.

Kwa upande mwingine, kabla sijafika memorandum ambayo imechorwa, ni kwamba ningependekeza,  kwanzia mzee wa kijiji,

naibu wa chifu na chifu, wawe wakichaguliwa na wananchi ambao,  ndiyo watawawakilisha.   Na  hiyo  nigependelea,  ingawaje

wenzangu  wengine  wengi  wameitamka,  iandikwe  kabisa,  tuwe,  si  tupewe  mamlaka  ya  kuweza  kuchagua,  kuanzia  mzee  wa

kijiji, mpaka Chief, tuwache D.O na wale wengine wautawala waandikwe.  

Na nikija ndiyo nije kwa memorandum, ni kwamba lile lingine ambao, ningependelea na ningeomwa iwekwe katika Constitution

ni kwamba vyama vya kisiasa, viwe vyote vinachotawala, lakini zile zingine ambao ni vya upinzani viwe vikipewa pesa  sawa na

kile kinachotawala wakati wakupigania viti vya uBunge na viti vya serikali za mitaa.

Basi  kufikia  hapo,  kuna  memorandum  ambayo  sitaisoma  yote,  ambayo  nimewasilisha  kwa  niaba  ya  wakaazi  wa  Kibera  na

Langata,  ambao hapa tumejiita kama wana D.P,  ambao tuko katika chama cha  Democratic  Party  of  Kenya.   Na  nikwamba

sitasoma yote, nitasoma vifungo vichache tu na imeandikwa kwa kimombo mniwie rachi.
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Legistlature should comprise one House of Representatives with as equal number of voters as touched cable                           

(?).  Our Langata constituency has one hundred and fourteen thousand registered voters  while some constituencies have about

ten thousand and we need more representation.  That means, some constituencies have got even aroud 14,000  voters  and ours

of Langata, we have got 114,000 voters, therefore we need to be given another constituency, that we need more representation

in Parliament.   So,  if not so,  let’s say that in the Constitution let  it  be  stated  that  all  constituencies  should  be  of  having  equal

number of registered voters.  And I have said that I am not going to read all.  Only some facts that I have to read.

Again, Land tenure should be addressed in the Constitution to clarify that there is central  and local authorities,  hold public land

as trustees to the                                   (?) and land should not be dished our at one officer’s will.

The security of Kenya for the urban, poor as in Kibera,  need to be  changed,  so that those who have lived in a place for many

years are not evicted at any person’s will.  And I think should be in the Constitution.

Nafikiri nitasoma ingine moja.   There can be no lasting peace,  without justice and for your formation should aim to enrich  the

justice and amalzation                                 (?)  of the rich, varied culture of the people  of Kenya.   With due protection to

minorities like the Nubians in our constituency and disadvantaged like the children and the disabled.   Nafikiria sitaendelea saidi,

ningependa tu nisome  vifungu  vichache  na  ambao  nipeane,  kwasababu  ni  memorandum  ambayo  imeandikwa  na  tumeandika

kwa niaba ya watu wa Langata, ambo tuko katika chama cha D.P of Kenya.  Democratic Party of Kenya.  Asanteni.

Com.  Kabira:   Asante  sana  Bw.  David  Maeke.   And,  we  will  read  the  memorandum,  so  thank  you  for  giving  us  the

memorandum.  Do we have Councilor Yusuf Bashir.

Councilor  Yusuf  Bashir:   Thank  you  the  commissioners.   As  you  heard,  my  name  is  councilor  Bashir  and  I  will  have  a

diversion of views from what has been presented here mostly.

The Constitution is a covenant between the ruled,  the governed and the government.   We have taken other things for granted,

which I don’t want to do it.  So, for sure we are here for a view but we have what I have been thinking at all through up to now,

which is the Constitution of Kenya, and that is what we are reviewing because there is a reversion which has been done to it.

One thing is that, we have to affirm some of the issues or articles in our Constitutions which we have taken for granted.   Anyone

talking of the contitution of Kenya,  we should also agree that the name of this country should never be  revied or  changed into

any other name in future.  And that one,  if it is in  the  Constitution  now,  it  has  to  be  re-written  to  confirm  that  the  people  of

Kenya would not like their country to be changed, nor their boundry, nor the location, the geographical situation of their country

should remain the same.  Likewise,  the rights of the people  of Kenya,  particularly those of the childe hussle.   It  is shrining the

Constitution but it has to be emphasized that this lines have got probably to be updated.  That the rights or  the human rights and
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the rights of the child should include protection, shelter, food and universal, free education and health.  When we want to talk of

health, then if health is not free, we cannot talk of our national economy because  we also have to talk of family planning.  You

cannot talk of fmily planning  where  there  is  no  hope  of  survival  for  a  child  who  is  born  because  of  poverty.   This  only  can

happen if we have free health for all and eduation.

Also, we have to protect  in the new Constitution, our national heritage.   Like our National Anthem, we do not like our future

leader to come and change at  will, what we have not safeguarded in our  present  Constitution.   Our  National  Anthem  should

never be changed, should never be revied.  It has to remain as our national heritage, including our flag and probably our crown.

 We have taken a lot of things for granted and some of the things we have now to safeguard them in our Constitution.

We have also to make our Constitution safeguard itself.  The Constitution  should  have  an  article,  which  prevents  probably  a

dictator  or  a cue withing the country,  for  somebody  to  come  an  impose  himself  as  a  leader  of  the  country  illegally.   So  our

Constitution should have such a provision, that anybody who assumes power  through military or  any other democratic  means,

and assume leadership of this county, that Constitution will never recognize that person as a legitimate leader  of this country and

that contitution itself should involve the assistance of international community.  The United Nation and its security arm, to come

and redeploy the rule of law under a Constitutional and democratic elected the government.

We have also taken most of our forest and our rivers for granted,  it is ours.   But we have seen the manupulation of this natural

resourse, at  one point or  another,  by individual developers  or  just by other people  who can use our water  resource  for hydra

power, for irrigation, at the expense of our poor farmers.  At the expense of our nomadic or pastoralic people and their families,

their animals and the wildlife at large.  So our contitution should actually protect our forest and rivers should be protected by our

contitution.  

So,  when we talk of the rights of the children and provision of shelter,  food and  education,  we  would  not  have  liked  to  see,

street  families and street  children.   So,  our  Constitution  should  specifically  specify  who  is  responsible  for  that  thing  and  that

should be the government of the day. This will put off politicians, from capitalizing on these issues during campaign, yet they will

not implement the same, when they are  in the government.   But when it is in  the  Constitution,  they  will  be  forced  to  see  that

there are no street children, but the present government will have to deal with that one, as it’s own responsibility.

Revision of the same Constitution; the Constitution should  be  in  a  position  to  defend  himself  against  unnecessary  revision  by

parlimentarians or by anybody who wants to expound on the usefulness of the Constitution to be  in power.   So  revision of the

Constitution should be limited and always should be refered back  to an exsisting commission, so that if if has to be  done in an

emergency or immediately, ita has to be done one in the five years  life of the Parliament,  so that we do not have revision other

times and election is just within the corner.  This is a Constitution itself, which is actually guiding and conseriving itself.
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To wind it up,  madam commissioner is that,  we have a pastor  who has proposed  that the  Nubians  should  be  included  in  the

constitional right, but as a nationalist, I  think we have other tribes who have been marginalized, they are  not Nubians,  we have

other tribes like 

                           (?) They don’t have our tribes in the Constitution, we have the 

(?)  the algegs, we have the bajonis.   So all other tribes, which have been marginalized in the republic and they are  people  who

have been known to be existing with the history of the country should be included in our Constitution.  Thank you very much.

Com.Kabira:   Thank you very much Councilor.   Can we have James Nderi?   You had not  indicated  you  wanted  to  speak.

Hayuko, Charles Kenyu?

Charles  Kenyu:  Hamjambo wananchi.   Nafikiri yale ningetaka  kuongea,  mengi  yameongewa  leo,  lakini  kidogo  nitachangia

machache.

La kwanza, ningependa kusema kuhusu, jambo moja ambalo naona linatatiza wakenya kwa wingi. Ardhi,  ardhi ninaona ukifika

miaka kumi na nane unapewa kitambulisho.  Hicho kitambulishi kinamaanisha wewe ni mkenya, kwa hivyo mimi naonelea kwa

upande  wangu,  kama  ukishafikisha  hiyo  miaka  kumi  na  nane,  upewe  kitambulisho,  uwe  kijana  au  msichana,  yafaa,  upwe

kitambulisho  na  upewe  ardhi  kidogo  ambapo  waweza  kuenda  ukaenda  ukajikiri  mwenyewe.   Ukajijengea  chumba  chako,

shamba angalau acre moja au mbili.  Kumaanisha wewe ni kuna nafasi yako.

La pili, hii military forces zetu.  Wanaleta sheria nyingi.  Lazima uwe umesoma, lazima uwe sijui umefika wapi,  ndiyo uchaguliwe

kama mwanajeshi.  Hapo kitambo, sijui kama ni idara ya Nation,  walioji hawa parking boys,  wakapata  wengi wao,  akiulizwa,

unasikia nasema “mimi nigependa kuwa mwana jeshi,  ningependa kupiga ma bomb” sijui nini nini.  Naamini wale vijana wako

huku  katika  hii  military  yetu,  military  yetu  inalipwa  na  donors,  kwa  hivyo  hawa  vijana  wetu  wakichukuliwa,  wanafaa

kuchukuliwa tu, sio ati mpaka mtu awe amesoma, ama nini.  Military wanachukuliwa tu vijana wowote,  ule anapatikana njiana

kama hana kazi,  ashafikisha bora  miaka kumi na nane,  pengine ameshindwa kuendelea na masomo.  Aingizwe  katika  military

yeyote pale anaona anaweza kufit.

Tunao  watu  wakubwa,  ambao  wanaelewa,  unaweza  kuangalia  tu  mtu,  standard  yake,  na  aone  huyu  anaweza  kukaa  mahali

fulani. Haina maana ati, mpaka ntu awe amesoma.  Lat tatu ni hospitali; hospitali pia,  tuseme wakenya wengi hawawezi kujilipia

mahospitali.  Hospitali zinafaa kuwa bure, sawa na shule.

Laini ni security; security kuna hao mapolisi, tunapata kuingia hapa na lorry, ni jaza jaza jaza jaza, nikuonyesha pia watu hawajui

sheria zao.   Na  hata kama tunajuwa  sheria,  uwezi  ukapingana  na  askari.   Vile  ukibishana  naye,  unaambiwa  una  ,  unaletewa

sheria zingine hauwelewi.  Constitution ambayo inakuja inafaa iyangalie hiyo mambo ya police kuharass police bila sababu.
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La mwisho tuseme, ni mamlaka ya raisi,  Kenya kwa ukweli ni kama namba nne au tatu katika corruption.   Na  watu wakenya

tuseme kwa jumla, wengi wao nikichwa ngumu sana.   Wengi wao,  ishaonekana.   Mimi kwa upande wangu  ningeonelea,  hiyo

mamlaka watu wanasema ipunguzwe, mimi nigeprefer  iwe  doubled.   Awe  akiongea  kitu,  anasikika  ni  mtu  ameongea.   Si  ati

kuwe kuna, ati ako below the law.  Sasa, awe above the law na awe akuna mtu anawezapingapinga zaidi.  Sina mengi.

Com. Kabira:  Asante sana Bw. Charles.  Do we have Joseph Onyango Iamo.  OkAY,  David Wafanyungu Waso?  Hayuko.

Halima Adan.  Okay John Onyango?  John hayuko, Adera Cherop?

Adera  Cherop:   Asante  sana  commissioners.  Tunashukuru  muda  wote  wa  Kenya,  kusanyikana  hapa,  kubadilisha  neno  la

Katiba.  Katiba ni kitu cha muhimu, na ndiyo kuelewana kutengeneza chanzo cha serikali, na kurekebisha kila kitu.

Kile ningeona kwa maoni yangu, wengine wameongea juu ya president  wa nchi hii.  Juu ya president  wa  nchi  hii,  ameongoza

katika  miaka  thelathini,  kuna  wakati  alikuwa  anafanay  vizuri.   Na,  kama  ni  yeye  ndiye  military,   katika  Kenya  mzima.

Tunaomba kwa maoni yangu, apunguzie wananchi jela,  kwa maana jela,  tumepata military yetu Kenya police.   Ukienda  pale,

vile ameandika,  ata  uwongo, ikifika kotini,  unawambia ndiyo au apana.   Ukisema hapana,  ni  gerezani  bure,  miezi  kama  tano,

nne. Ukisema ndiyo,  wewe  ni  kufungwa  direct.   Kumaanisha  Kenya  ijapata  ujuru,  kumaanisha  Kenya  ikupata  uhuru  wakati

ililetwa na mababu zetu.  Maoni yangu, naombea wakenya  wote,  wapunguze  adhabu,  adhabu  ya  gereza  ni  kubwa,  na  ndiyo

ushuru ambayo inalipwa na                    (?)  

Zingine.  Na haifai, atulipishe, atufanye sisi ng’ombe, wakulipa ushuru. 

Naomba  upande  wa  elimu,  katika  serikali  ya  Kenya.   Serikali,  wapewe  mshahara.   Mimi  sio  mwalimu.   Sababu  apatiwe

mshahara.   Huyo  mtu  ako  na  kazi  ngumu.   Kwanza  mtu  mpaka  apate  elimu,  mapaka  aendelee,  aende  akuwe  minister.   Ni

ajabu,serikali  ile  ambayo  iko  na  masomo,  inagonganisha  mwalimu  kwa  mshahara  ya  chini.   N  a  mBunge  wake,  ambaye

alichaguliwa lega, ni mtu ambaye alikuwa standard eight zamani, anapatiwa mshahara elfu mia moja na kitu.  Hiyo  ni  kinyume

cha sheria, ambayo tungeomba kama Katiba iko itengeneze.

Swala ambao naomba Katiba, kama ni Katiba ya ukweli.  Baraza la koti ya Kenya, aina wazee,  na zamani za kale,  tulikuwa na

baraza,  wazee  wako  katika  baraza.   Kwasababu  ya  wazee  kukaa  baraza  kwa  maoni  yangu,  judge  ataiba,  atakata  kesi  ya

uwongo,  kwasababu  wazee  watachunguza.   Naomba  kwa  hawa  wazee  wa  vijiji,  kwa  maoni  yangu,  kama  mimi  ningekuwa

president,  wangepata  mshahara  yao.   Kwasababu  ndiyo  wanajuwa  shida  lolote  ile.   Kwasababu,  kuchaguliwa  mtu  kuenda

polisi, kuchaguliwa mtu kuenda D.O, anapita katika wazee, wazazi.

Kuchaguliwa Assistant  Chief,  angefaa  achaguliwe  na  jjina  lake  ambapo  lilichozaliwa.   Sio  kwamba  alikuwa  anafanya  water,

naapply, anaenda kuwa Assistant Chief.  Hiyo naomba kwa maoni yangu,wengine wameendelea nayo.
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Upande wa shifta                (?)  kataka  Kenya,  ninchi ambayo imeeshimiwa, sana.   Areas  that                         (Inaudible)

wakenya ingekuwa inatuo uduma bure.  Kwa maoni yangu.  Saa hii, Katiba hatuna uwezo wa kulipa, karo ya dowry.   Hata saa

hii, kama wanabadilisha Katiba, tembeleeni wagonjwa.  Wale wagonjwa wengine, wameshikwa.  Raisi ambaye atakuja  mwaka

kesho, asiuze hospitali ya government ya Kenya.  

Na maoni yangu ya mwisho, pesa  za  colonies,  ambao  tuliwanyakuwa  nayo  utawala,  warudishiwe,  serikali  ya  kesho,  isifanye

kazi na sheria za wakoloni, ambao walituumiza.  Na  hiyo serikali ya kesho,  ifanywe, kama afanye miaka tano,  tunamchunguza,

akipendeza, miaka kumi mwisho, hata kama yeye ni mzuri.  Maoni yangu.  Kwasababu akifanya miaka ishirini, tumepata shida

mno.

Tunaendelea Katiba, wamama saa hii, ninaona ni faida kufundisha msichana.  Ni jambo cha muhimu.  Usimwache msichana, bila

kumfundisha, ili tusaidie hawa wasichana.  

Na  wale  watu  wamekufa,  kwa  maoni  yangu,  kwama  mimi ningekuwa  president,  ukijua  bwana  amekufa  na  una  watoto  wa

bwana, afadhali urudi kwa Chief wako                (?),  usikae sana.   Hiyo inatupatia maradhi nyingi katika eneo la vijiji, kama

slums.  Kwa maana hataki kuenda nyumbani.  Anasema atalisha mtoto wake, vile atalisha huyu mtoto,  Katiba itaenda kwa yule

mtoto analala njaa, shilingi kumi, ukienda kwa yule mjana, usherati.  Mzee mwingine ambaye alikuwa hana uwezo, naye akirudi

tena, ni usherati.  Kwa hiyo Katiba ya Kenya, inakabili raisi kwa niaba kali sana.  

Haya, sababu ya mwisho, land; yule alikata sheria ya kupea mtu Title Deed ya land, alifanya kitu sana katika jumia ya Kenya.

Kwasababu  ni  hizi,  mheshimiwa;  land  wakati  umechukua  shamba  yako  acre  tano,  ujui  utazaa  watoto  wangapi,  mtoto  huyu,

atakuja  kuhitaji  hiyo  shamba.   Babu  yenu  mmoja,  alikuwa  makaili  sana,  watu  wamemuogopa  yeye,  amenyakua  acre  kumi.

Afadhali, kama nyinyi mko, mia moja mtaa hiyo, upatiwe  Title  Deed,  manual.   Title  Deed  ya  Kenya,  irekebishwe  au  ifutwe.

Asanteni.

Com. Kabira:  Thank you very much Bw. Adera.  Okay, Councilor Sidi, you have forgotten to say something.  Just one?

Councilor Bashir:   Asante,  najua nilikuwa nakimbi nifikie  kengele.   What  I  forgot  to  say  that  since  you  commissioners  are

expert  in the Constitution, you have collected enough from us and there are  those ones,  which  you  think  will  be  best  for  this

country.  But the people of Kenya will be  given a very fair judgement,  if they will be  brought back  that Constitution, to rectify.

Yaani,  mrudishiwe  yale  ambayo  wamepata  yote,  ili  tuweze  kudhibitisha  haya,  ndiyo  tumesema.   This  rectification  Madam

commissioner, I request it to be done through a national referendum.  Thank you very much.

Com. Kabira:  Okay, thank you very much.  Maybe I need to make it clear,  that after collecting the views, we are  preparing

constituency  reports,  and  those  constituency  reports  will  come  back  to  you,  through  the  district  co-ordinator  again  for
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dissemination  and  for  people  to  respond  to  those  reports.   And  then  ofcourse  you  know  we  are  going  to  have  a  national

Constitutional conference, according to the law.  So the national contitutional conference is actually the one which will agree on

the Constitution.  It is not the commissioner,  the commissioners will make proposals  and draft  bill.  Italetewa watu wa national

Constitutional conference, about 600, they will debate the Constitution and then they will pass it.  Now,  according to the law, if

there is something that will not be  agreed upon by the national Constitutional conference,  we are  bound by the law  to  have  a

referendum.  So the referendum is not for the whole Constitution, it will be  to discuss  those  issues,  which  will  not  have  been

agreed upon, at the national conference.  Thank you very much Councilor Bashir.   Okay,  tuna Vitalis Owino Oketch,  hayuko.

Mutua Muga? Francis Musyoki? Morris  Achila?  Stephen  Oketch?  Joseph  Odeli?  John  Mwaasi?  Daniel  Sava?  John  Agira?

Do we have Rose Oboko?  Tobius Ogan?  Joseph Muhima?

Oh Joseph, you are there.  Okay.

Joseph Muhima:   Yangu,  nitasema  kama  tuko  na  raia  wa  kawaida,  kwa  majina  naitwa  Joseph  Muhima.  Yangu  sitaongea

mengi, kwasababu yale ningeongea, imeongewa.  Yangu ni moja tu ama mawili.

Upande wa wamama; wametuzaa na sisi tuko.   Na  sisi  kama  wanaume,  imesemekana,  tangu  mwanzo,  sisi  ndiyo  vichwa  wa

nyumba.   Lakini,  now,  saidi  tumepewa  wote  vitambulisho,  inaonyesha  kila  mtu  anaweza  kujifanyia  mambo  yake.   Nayo

kulingana na kupewa uwezo kama huu kwa wamama wetu,  zaidi hatuna wamam kwa  manyumba.   Wengi  wetu  wametoroka

reserve kwa maana wanajuwa, wakikuta mahali kama Nairobi  hapa,  watapata  vile  wanaweza  kujilisha,  na  hata  walishe  wale

watoto,  sasa  wanapata  wale hawana mababa.   Na  hiyo kitu imechangia umasikini kubwa sana hapa,  kwa  maana  watu  wote,

wamekimbia…

Com. Kabira:  Mr Joseph, just hold the microphone near.

Joseph Muhima:   Sasa  uko reserve,  hatuna watu lakini kuna msongomano mingi hapa Nairobi,  zaidi zaidi, yaani mijini.   Na

hiyo ningeomba, Katiba tuko nayo sasa, wamama wapunguziwe hiyo sheria wameekewa, wako na nguvu kama sisi.  Hatukatai,

ni binadamu kama sisi, wapunguziwe ili, hii kitu imekuja sasa, kama tunateseka sana, hii mambo ya ukimwi, inaletwa na hao.

Mwigine ametoka reserve,  amekuja hapa Nairobi,  hana kazi,  hana  nini.   Akikuja  kwangu  ajui  nimelala  na  nani  jana,  tunalala

naye, nampatia sukuma ya shilingi mbili, imechangi.  Akienda kwa mwingine, hivyo hivyo.  Na  hiyo kitu, afadhali hii sasa  tume

tuko  nayo.   Isiwe  ile  tume,  imetumwa  tu,  iweze  kutembea.   Iwe  ile  imejitolea,  hata  kama  watapigwa  bunduki,  kwa  nini,

hamkufanya ile tulitumwa, wafanye haki ya wananchi vile tunalia.  Na                   (Inaudible) vinakuja vitakua na faida,  hata

kushinda sasa vile tuko sasa.  Tunaangamia.

Ya tatu, upande wa polisi; polisi nao wako na uwezo zaidi, hata kushinda majudge, hata kushinda nani.  Akija hapa,  ama mimi

nikienda kwake, nimepoteza kitambulisho, atasema anataka kitu kidogo, na akiona mandugu kama hawa wamechaguliwa, yeye
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anaingizwa tu, na mimi nimekaa pale karibu four hours.   Sasa  mwingine atakuja  aniulize,  unafanya  nini,  nisememe  nimepoteza

kitambulisho, atasema sasa  uko namna  gani,  enda  leo  hatuandikishi  hata  hiyo  obstruct,  kuja  Friday.   Na  nimekuja  Monday,

wakirudi  kijiji  jioni,  tukutane  nao  kama  nikunywa  busaa  yangu,  kama  saa  tatu  hivi,  nitashikwa  wapi  kitambulisho.   Tena  ile

nimebaki nayo shilingi tano naenda kununulia watoto,  mimi natoa nawapatia,  hiyo je inaenda department  gani  na  inasaidia  nini

hiyo pesa tunapeana?  Ningependa, kama upande wa polisi,  wawekewe uchunguzi kali,  isiwe upande wa serikali,  iwe katikati.

Hao watu wateuliwe, wawe katikati ya kutetea raia na serikali.  Nimemaliza hiyo.

Upande  wa  president,  naye  apunguziwe  mamlaka.   Kuchagua  mtu,  tuseme  anachagua  kama  P.S,  ataenda  anikute  huko

nyumbani nachunga na ng’ombe, aniambie mtoto wa mjomba namna  gani,  umekaa  hapa  miaka  mingi  sana,  wewe  huna  kazi,

kuja  tuende  Kenya,  ngo’mbe  imeangushwa,  tufanye  nini,  tukate.   Yule  ako  na  kisu  imenolewa  tukule  nyama.   Mimi  nakuja

naambiwa, hii ofisi ni yako,  utakuwa ukikulia.  Ninauliza, ooh ni nini, sasa  wewe ndiyo P.S  wa department  fulani, sasa  naanza

kazi saa hiyo hiyo.  Hiyo kitu imechangia umasikini Kenya,  hata ile atuwezi,  hata ufanye nini, hata uombe msaada namna gani,

hutaweza.

Ya  mwisho  kabisa,  nikichangia,  watoto  wetu,  mtu  kama  mimi,  ukiona  hivi,  niko  na  familia.   Nayo  kutoka  Junatatu  mpaka

Ijumaa, ama mpka Jumamosi vile tunafanya kazi,  sijawahi kupata  kibarua hata siku moja.   Nikienda  naulizwa,  wewe  unataka

kibarua?  Eeeh.   Na  uko  namna  gani?   Sasa  hiyo  swali  nikuulizwa  sijui  inamaanisha  nini.   Nikirudi  kesho  ni  hivyo  hivyo  tu,

nikirudi ile siku ingine, sasa mimi narudi kijiji tu.  Kazi yangu nikuombaomba tu, namna hiyo, ndiyo watoto wafanye nini, wakule.

  Sasa  hiyo  kitu  ya  kitu  kidogo,  afadhali,  naamizi  kabisa,  ipunguzwe.   Na  misaada  ikitoka  ng’ambo,  vile  Kenya  tunapenda

misaada, sisi tunategemea misaada,  na tuko na vile tunaweza kujilisha.  Vile sasa  ikikuja,  vile wanalia kila wakati,  bila msaada

tutangamia, msaada ikikuja ionwe kama ni ya masikini, isimamiwe na wamasikini, wenyewe.  Isije ikawa,  inatokea kwa  hawa

matumbo kubwa, ndiyo ifikie sisi.  Sisi tunasema hawa,  unaona ikitokea pale,  itakuja kwa huyo mama, kama ni elfu mia moja,

ikifika pale imebaki fifty, ikifikia huyu sasa imebaki ishirini, ikifikia pale imebaki tano, kitambo ifikie mimi sasa mtu yule, aliletewa

sasa ni shilingi tatu, hiyo itanisaidia kweli.  Ndiyo mimi bado nahimiza tu, tuwe na tume ya kuchunguza hii mambo vile inaenda.

Na pia,  nikimalizia sana,  upande wa mavazi hapa Kenya;  Nayo hiyo kitu nayo ni ya  aibu.   Mavazi  na  kitu  inaitwa  matamshi.

Hata tuwe na sheria ya maongeo.  Wakati umekaa, mimi nimkuja hapa hivi, huyu ni mama yangu mzazi ama ni mama amenizalia

bibi, ile maongeo niko nayo pale,  niingine tofauti.   Hata mtoto akisikia hiyo, kama ako na akili, anakimbia tu anaenda.   Lakini

hatuna sheria.  Sasa mimi nikitos tu kofi naona, aah wewe mama sasa hii maongea unaongea ni mbaya,  mimi naslap hivi, kiasira.

 Saa  hiyo mama amenichukua, ooh  hata  napelekwa  tu  kwa  ofisi.   Unajuwa  saa  hizi,  kama  hapa  Kibera,  serikali  iko  sasa  ni

kama, kama mko na chama, mnajua nyinyi ndiyo serikali.  Kama mimi mimi ni mtu wa D.P, kama ni New K.A.N.U,  sasa  ndiyo

nitapelekwa pale.   Wale watanipiga kama ng’ombe.   Unaona  serikali  kama  hiyo,  sasa  iko  Kenya,  kitambo  nifikishwe  polisi,

nikirudi wale walinipiga ni wakina nani, naonyesha ni hawa,  nasema ilikuwa makosa yangu,  mambo  inaishia  hapa  kwa  maana

sina P3 ile mnasema step tunafuata mpaka uwe na P3, uwe na nini, ndiyo na nini, ndiyo hata nawe upate haki yako.   Hiyo ndiyo

tunasema, lazima kama hii Katiba, tunatengeneza, ijali, wamasikini kama sisi.  Sisi sio masikini sana,  lakini umasikin inaletwa na
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hawa  watu  mimi naita  matumbo  kubwa  hawa.   Hata  nikimalizia  sana,  mikona  sasa  wale  wamechaguliwa  hapa,  utaona  mtu

ametoka  kijiji,  mahali  wamekuja  kutoa  maoni.   Ni  wale  wametoka  sehemu  zile  hata  choo  ya  hapa  Kibera  hawezi  kuja  vile

tunaenda.  Ni wale wametoka huko, zile nyumba za magorofa.  Sasa  hiyo tunasema, Kenya,  hatujapata uhuru, kamili.  Nikama

tunaita, tuko na separation,  ya matajiri na masikini.   Naye  nikimalizia  sana,  kama  hatua  itachukuliwa  wakati  hii  tume,imekuja

hivi,  tuseme  kama,  haitachukuwa  hatua  zile  maoni  tunatoa  sisi  wanakijiji  ama  wale  masikini,  itabidi  na  sisi  sasa  tutakaa  na

umasikini wetu na tutoe sheria yetu, hatutaki kuona wamatumbo nao wakija kwa kijiji.  Ni hayo tu, na Mungu awabariki.

Com.  Kabira:   Asante  sana  bwana  Joseph,  nikuulize  swali  tafadhali.   Ile  point  ya  kuanza  ulizungumza  juu  ya  akina  mama.

Unasema, ulikuwa ukitaka, wafukuzwe waende nyumbani au wafanye nini?

Joseph Muhima:  Hapana, akina mama wamewekewa uhuru ile yote kabisa.  Wamepewa kiwango sawa na wanaume.  Sasa

nilikuwa nasema, kuna vipengele ingine kidogo kidogo, ikatwe ili mamlaka yao iwe kidogo.   Nikimalizia sana,  msicheke,  wacha

ile ntacheka inakuja.  Nikimalizia sana vile Madama amesema, mimi saa hizi nitaenda kwa nyumba yangu, nikule mrenda yangu,

unajuwa mimi napenda mrenda.   Unajuwa tu ile kabila ile inapenda mrenda ni mimi.  Sasa  nikikula mrenda yangu, haya,  mimi

nasema haya hii chapi inafungwa kwa mlango, ngap! Kuna kazi itaanza pale mpaka saa kumi na mbili ya asubuhi.  Na  hiyo kazi

nayo ni ya jasho sana, nitatoa hizi na nipige magoti mpaka asubuhi, mama ataweza.  Ni hayo tu Madam.

Com. Kabira:  Okay, asante sana Bw Muhima.  Fayas Amolo, ako?  William Ogallo? Julius Muli?

Julius Muli:  Habari  zenu?  Mimi nataka kuchangia upande wa uhuru wa ku..  Jina langu ni Julius  Muli,  kutoka  hapa  Kibera.

Maoni yangu ni kuusu jambo linalotajwa kama uhuru wa kuabudu.  Hilo jambo ninaona kama linaleta shida.   Ni vizuri uhuru wa

kuabudu.  Lakini kwa upande mwingine, unakuta hakuna uhuru wa kuabudu.  Kwa mfano; mimi ni mkristo,  bibi yangu anataka

kuenda  kwa  dhehebu  lile  ambalo  mimi  si  abudu.  Unakuta  kuna  sheria  inamwaambia  ukienda  kuabudu  katika  ilo  kanisa,

ninamfukuza kwa nyumba yangu.  Kwa hivyo hapo,  ninaomba Katiba iweke sheria mpya.  Bibi yangu anauwezo wa kuabudu

pahali anataka, kwa mfano kama muislamu, bibi yake anataka kuokoka, anataka kumfukuza.  Unaona hapo sasa  hakuna uhuru

wa kuabudu.   Kwa hivyo mtu awe  na  ruhusa  ya  kufanya  vile  anataka.   Mara  tunasema  Kenya  democracy,  kwa  hivyo  mke

wangu naye lazima awe na democracy yake kwa nyumba yangu.

Jambo lingine; unaweza kuona kwa mfano, kuna crusade ama watu wanahurbiri mahali fulani.   Lakini  ajabu  unaweza  kuenda

pale  unakuta  hakuna  hata  askari  hata  mmoja  wa  kulinda  wale  watumishi  wa  Mungu.   Wanarushiwa  matusi,  wanatukanwa,

wanazungumuziwa mambo ambaye hayastahili.  Kwa hivyo, ningeomba serikali, iweke sheria, maana huyo mtu afanyi campaign

ya kiti fulani, anzungumza maneno kama kwa Bibilia.  Kama akisema ulevi ni mbaya, ama hii ni mbaya,  ama hii ni mbaya.   Mimi

kama ninalewa, nisimtusi.  Kwa hivyo kuwekwe sheria ya kuwalinda, maana kama tunalinda watu wacampaign, kwa nini watu

wa mungu nao wasilindwe.  Kwa hivyo tunataka sheria iwekwe ya kulinda hawa watu.  Ikiwa mtu wacampaign anakuja Kibera,

kupiga  siasa  na  anapewa  askari,  naye  mhubiri  akija  kuhubiri  Kibera,  naye  apewe  askari.   Ndiyo  ile  sheria  iendelee  vile
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inastahile.  Kama  wakati  moja  nilikuwa  town  moja  huko  Kitui,  nikaona  hata  watu  Mungu,  anashikwa,  anahubiri  anashikwa,

anapiga kelele.  Kwa kusema kweli,  unaweza kusikia kama saa  tisa ya usiku, kuna Katiba inasema waislamu waabudu wakati

huo.   Si  makosa,  maana  Katiba  yao  inasema  hivyo,   Nayo  Katiba  ya  makanisa  fulani  kama  inasema  waabudu  usiku,  wao

wapewe pia uhuru wa kuabudu usiku.  Kwa hivyo wasiingiliwe, wawe na uhuru. 

Jambo lingine, kuhusu hii uhuru wa kuabudu.   Tunazungumzia, kuna ajali za barabarani,  kuna H.I.V ukimwi, lakini kuna hatari

moja  imekuja  Kenya,  katika  haya  makanisa  ya  devil  worship.   Unashangaa,  unasikia  kanisa  fulani  inaabudu  shetani.   Yule

shetani huko anatolewa damu.  Na  hiyo damu si ya mbuzi ni ya watoto  wetu,  na serikali inawaruhusu.  Kwa hivyo ningeomba

serikali  ichukuwe  hatua  kuhusu  hayo  madhehebu.   Ikichunguzwa  vizuri,  ikionekana  wanatoa  damu  za  watu,  isimamishwe  na

ifungwe, maana hiyo ni hatari moja na inamaliza watu.   Maana hawawezi kuabudu bila damu,  itatoka  watu,  si  ni  kwa  watoto

wetu.  Kwa hivyo ni jambo moja pia inaleta shida.

Jambo lingine, ni kuhusu hii condoms.  Kwa hakika, niliona aibu wakati moja nilienda na mtoto wangu hospitali,  kuna kisanduku

pale.   Akaniuliza hiki ni cha kazi gani, ningemjibu ni cha nini?  Kwa hivyo  mambo  mengine  unaona  inaeneza  mambo  ambayo

hayastahili.   Ukienda  kwa  duka,  unakuta  zile  vitu  ziko  pale.  Si  hiyo  ni  njia  moja  ya  kuongezea  ule  usherati.   Maana  mtoto

atakuuliza hii ni nini, ama aulize mwenye duka hii nini imeandikwa tatu kumi?  Si atamwambia.  Sasa  iwe  kuna mambo mengine

ambayo  tunayatumia  kudhuru  vizazi  vyetu  sisi  wenyewe.   Kwa  hivyo  ninataka  serikali  ichunguze,  iwekwe  Katiba  mzuri,  hili

mambo mengine yawe lazima, yachunguzwe kwa makini.

Jambo lingine, ni kuhusu hizi vijiji vyetu.  Unakuta mtu ni taji ndiyo.  Amejenga  nyumba  hamsini,  alipi  kodi  kwa  serikali,  hizo

pesa zote zinaingia kwa mfuko wake direct.  Na kwa mfano, ile room moja wewe unakaa unalipa shilingi mia tano, na inamabati

tatu,  na umekaa miaka mitano.  Na  ukikosa pesa  mwezi moja,  unafukuzwa.   Na  ukikataa  ukisema  uendi,  ule  mtu  anakimbia

kwa  Chief.   Anatoa  mia  tano,  wewe  hautasikilizwa.   Kwa  hivyo  ningeomba  serikali,  iweke  kiwango  fulani.   Ikiwa  wewe

unajenga nyumba tatu, upewe hizo room tatu peke yake, kwasababu hata serikali inaweka, unakuta viwanja, ile inaleta future ya

mambo inakuja.  Sasa  nikiruhusiwa mimi nijenge nyumba mia moja,  na ule mwingine anakuja leo Nairobi,  atajenga wapi?  Na

ile ardhi ni ya serikali si ya mtu.  Kwa  hivyo  kuwekwe  kiwango,  ikiwa  ni  room  tano,  ni  tano.    Ndiyo  zile  zingine  nao  wale

wanakuja, nao wawe wanaweza kujenga pia.  Sasa unaona hizi vitu hakuna control, ni kama kutoka katika ukoloni wa Mzungu

na  kuingia  ukoloni  wa  mwaafrika.   Kwa  hivyo  nataka  sheria  ziwekwe,  kwa  mfano;  ikiwa  mimi  nimeshikwa  na  askari,  na

nimechapwa makofi tatu,  kwa nini nipelekwe kotini,  na  tayari  nimepata  punishment.   Si  inafaa  niachiliwe.   Kwa  hivyo  inafaa

ichunguzwe  zaidi.   Ikiwa  askari  anakushika  ndiyo  lazima  ushikwe,  lakini  upelekwe  vizuri,  uende  uhojiwe,  watafute  ushahidi,

uhukumiwe  vizuri,  iwe  hakuna  malalamiko  yoyote.   Lakini  unaweza  kuona  ya  kwamba  mtu  ameshikwa,  yaani  unashangaa.

Unawezakukuta mtu kama mzee huyu amekaa,  mzee  unafanya  nini  hapa,  na  Kenya  tuko  uhuru.   Kwani  nikitaka  kupumzika

hapa nje kuna makosa yeyote.  Kwa hivyo lazima hii  democracy  yetu,  iwe  wazi.   Iwache  ile  mambo  ya  ukoloni  mambo  leo.

Tuwe tukifanya kitu bila kuogopa. 
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Jambo lingine; ni kuhusu vyama vya upinzani.  Ikiwa chama kinachoongoza, ndiyo kiko mamlakani, lazime kuchunge vile vyama

vingine, maana ndiyo serikali.   Kwa mfano, kwa nyumba watoto  wako wote ni sawa,  akiwa ni  msichana  unamununulia  rinda,

akiwa ni kijana unamununulia trouser,  kama kijana.   Lakini unakuta kama ni D.P inaongoza, haitaki nyingine, kama mtu  si  wa

wa hiyo chama, akitaka kuomba kura hapa apewi ulinzi.  Hata akiwa kwa  jukwaa  saa  ingine  anatupiwa  mawe  na  ni  Kenya.

Kwa  hivyo  nataka  waweke  usawa.   Kama  chama  kimeandikishwa  kweli,  serikali  imekipatia  license,  lazima  pia  kilindwe  na

kipatiwe uduma, zile ambao zinastahili, zisiwe zikinyanyaswa.  Maana kwa mfano, kama mimi ndiyo naeongoza,  chama yangu

ndiyo inayoongoza, ni mimi nina  nguvu.   Na  nina  pesa.   Lakini  wale  wachanga  hawana  pesa,  lazima  pia  hao  wagawiwe,  na

wapewe  uhuru  na  ulinzi  wa  kutosha.   Ikiwa  wewe  ni  councilor  wa  chama  ambacho  kile  kiko  mamlakani,  ikiwa  unalindwa.

Wakati wa campaign, hata yule naye anayeitisha akishapewa tu uhuru, yaani ile barua ya kumruhusu acampaign, apewe ulinzi,

kama wale wengine. Namna hiyo, kama ni upande wa mBunge, pia wapewe maofisi, hata ningeomba hata mawaziri, wapewe

maofisi kwa vijiji, kule sehemu zile ambazo wametoka.   Maana unaweza kuenda pale town, na  una  shida,  unataka  kumwona

mjumbe  wako,  unamaliza  wiki  mzima,  unazuiwa,  unazuiwa.   Maana  pale  anashuguli  nyingi.   Kwa  hivyo  ningeomba  serikali

itengeneze  Katiba  mpya,  yaani  iwe  kila  mBunge  yeyote,  maana  ata  ukiwa  minister  lazima  uwe  mBunge,  wawe  na  maofisi

sehemu zile wametoka.  Tuwe tukiwaona kwa uraisi.  Ni hayo tu.

Com. Kabira:  Okay, Asante, asante sana Bw. Julius. Henry Obito?  Uko, okay.

Henry Obito:   Mimi ni Henry Ombito,  mkaaji wa Kibera.   Hasa salang’ombe location vice chairman wa K.A.N.U.   Na  leo

nimekuja kuchangia Katiba ya Kenya.  

Mimi nilizaliwa zamani, 1940.   Nilipozaliwa nilipata sheria  ya  waafrika.   Sheria  hiyo  number  one,  mtu  akimaliza  miaka  saba,

mwanaume unaenda kutahirishwa.  Na mnakaa mlolongo ya vijana.  Hiyo ilikuwa sheria ya waafrika,  ambayo,  whereby,  iliingia

hasa waluhya. Watu  wakiwa  umri  miaka  nane,  na  saba  mnaambiwa  nyinyi  ni  rika  moja.   Rika  moja,  mwezi  wa  nane  ndiyo

ilikuwa  siku  ya  kutaherishwa,  mpaka  siku  za  leo.   Therefore  mchango  wangu  kwa  Katiba,  ni  ya  sasa.   Nilifanya  kazi  kwa

ukoloni, nilisomea colonial time, lakini kulikuwa tofauti na leo.  Sababu yenyewe, tulikuwa na utii.  Sababu yenyewe tulikuwa na

utaratibu hasa kama mtu  mgonjwa,  kama  mama  ni  mja  mzito,  tulikuwa  na  madaktari  ya  waafrika.   Therefore,  ikiwa  serikali

imeamua tutengeneze Katiba yetu ya kesho,  tulimaliza karibu miaka arubaini,  miaka  forty.   Tukiwa  uhuru.   Na  tukienda  kwa

uhuru niliona na macho yangu.  Tulikuweko hapa, 1955.  Sheria ya ukoloni.  Ikiwa ujui kusoma na kuandika,  uwezi kuruhusiwa

kupiga kura.   Hiyo niliona hapa Nairobi,  na  pia  nikapiga  kura  hiyo,  kuchagua  waBunge  kuenda  sijui  wapi  hapo.   Ilikuweko

sheria.   Ikiwa  kweli  mnataka  kutengeneza  Katiba  ya  mwaafrika  kamili.   Saa  hii  Katiba  ya  sasa,  inaunga  mkono  watajiri,

inabagua sisi.  Tulikuweko na sheria,  ilikuwa kama wewe ujafika miaka kumi na nane ama ishirini, uruhusiwi kuenda kwa club

ya pombe, kunywa na watu wazee.  Hiyo ilikuwa vile vile sheria ya mwaafrica.  Na wewe mwanamke kama bado ujafika miaka

ishirini, uruhusiwi ukuenda kuolewa.   Utaambiwa unaoa mtoto unampeleka wapi.   Hiyo  ilikuwa  vile  vile  sheria  ya  mwaafrica.

Ikiwa kweli macommissioners mmekuja kweli kuchukua maoni yetu, ati mtengeneze Katiba.  Tengenezeni Katiba ya mwaafrica

kwa  jumla.   Number  one;  sisi  wananchi  wa  kawaida  tuwe  na  uhuru  ya  kukunywa  kitu  kama  busaa  na  chang’aa  yetu  bila
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kushikwashikwa.  Ati kuenda umelewa ushtakiwe.  Hiyo si sheria, na mimi hii ni nchi yango.  La pili, mimi nipewe nafasi,  mimi ni

mtu  wa  Kenya,  hata  ninunue  bunduki  yangu  niwe  nayo,  hata  ninunue  bastola  niweke  kwa  nyumba.   Hata  bibi  yangu  na

mwambia hata yeye nunua yako ukuwe nayo, ukienda usiku ni kama silaha yako ya kujikinga.  Hiyo ni sheria moja,  inampatia

mtu mwenyewe  kama  sisi  waafrica.   Ukweli  nilienda  Denmark,  nikaona  hata  wakina  mama,  hata  nani,  wana  pistol,  wana

bunduki.  

Wanamwambia hapa tuko uhuru, na sisi hapa,mimi kama mimi nikipeleka application yangu hapa ninunue bunduki,  inachukua,

iko na process  nyingi, ati sijui enda kwa chifu, sijui enda kwa D.O.   Saa  zingine wananinyima, na hiyo si sheria.   Ikiwa  kweli

mnataka kuchuwa maoni ya haki, leteni sheria,  isibague, ati huyu anayo na huyu hana.   Ati huyu ana elimu na huyu hana elimu.

Hapana,  hiyo  si  sheria.   For  example;  unawezakuona  hapo  Ombito  mgonjwa,  mimi  nakimbia  kwa  daktari,  eeh  ni  peleke

Kenyattaa,  kwasababu sababu Kenyatta  malipo ni kidogo.   Ukienda ka Aga ghan, watu watakuambia,  wewe unataka  kuona

daktari,  leta  shiling  elfu  moja  na  mia  tano,  ya  kuenda  kumwona  tu.   Wanabook  kuenda  kuona  daktari,  anakuambia  wewe

unataka kiona daktari,  one thousand,  five hundred ndiyo uone daktari.   Hiyo  ni  sheria  aina  gani,  na  hapa  tuko  Kenya  uhuru.

Tafadhali macommissioner, mwaangalie vitu kama hivyo.  Ombito hana pesa,  na ninataka kuona daktari,  sitamwona.   Hiyo  si

sheria.   Tutengeneze sheria kamili kila level ya human being, awe mama, awe nani, hiyo  sheria  inamwambia  wewe  uko  uhuru

kuenda kuona daktari bila kuzuhiliwa ati pesa, mmmm.  Pesa inakuja kulingana na years.  Ni mtu mwingine alisema hapa ni riziki

ya mtu.  Riziki ya mtu, unaweza kupata  pesa,  unaomba ukose kupata  pesa,  hiyo ni riziki  yako.   Kama  kwa  mfano,  unaweza

kuwa mama umeolewa ukatae kuzaa,  wewe baba  umeoa umekataa kuzaa.   Hiyo ni riziki na Mungu wak.   Lakini, tengenezeni

sheria ya wakenya, wakenya wote bila kuwa na ubaguzi.

Neno  lingine  la  leadership.   Iwe  sheria,  mtu  kama  unataka  kuwa  kiongozi  na  umechaguliwa  na  raia,  hiyo  iwe  sheria.   Hiyo

amechaguliwa eeh, basi iwe sheria, amechaguliwa na watu wanataka awaakilishe.  Hapana weka kiwango ya elimu, elimu ni ya

nini.  Unataka kwenda kwa ofisi ya mtu kumfanyia  kazi,  hiyo  si  sheria.   Ati  mpaka  uwe  Form  IV  ndiyo  uwe  councilor.   Ni

councilor mmoja ule unaweza kupata ako ni mtu huyo, hapana.  Wacha tuangalie, wewe umepata kura ngapi?  Kama umepata

kura za kutosha, be a councilor, omba M.P, jiitange M.P, you are elected.  Don’t fall for the education.

Na ingine, voting,; iehesabuliwe pale mahali mnapigia kura hapohapo,  iwe sheria.   Sheria imesema mmepiga kura kama hapa,

eeeh, leo mtatangaziwa hapa ni nani amechaguliwa, hiyo ndiyo shera ya mwaafrica kikamilifu.

Langu la mwisho, tuwe na  license,  sheria  kamili  kabisa.   Tuwe  na  license  yetu  ya  chang’aa  na  busaa,  na  matembezi.   Mimi

nakaa  Kibera,  sitaki  mtu  mwingine  anizuie  nitifika  saa  sita  za  usiku,  utapigwa  na  mtu  fulani,  hapana.   Sababu  ni  sheria

imeniruhusu Ombito nitembee usiku, nitatembea bila kuwa na wasiwasi,  hata mwenye kuja kunipiga usiku huyo, hatafikiria, eeh

sheria inaruhusu wewe ukipiga mtu anapita barabarani utashtakiwa.  Hiyo iwe sheria kikamilifu.  Tukiwa na sheria kweli ya watu

wa Kenya wote kwa jumla, vitu vingine unasikia ati jela imejaa watu kama mtu mwingine alisema jana hapa ati Mombasa Shimo

la  Tewa,  ati  unaongoja,  kwasababu  jela  imejaa  watu..   Kwasababu  vitu  kama  hivyo,  hatuna  sheria  kamilifu  ya  mwaafrica.
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Kenya yetu hapa hatuna care,  hatuna uhuru, hatuna nini.  Sheria kabisa  inaruhusu, hands up hands up,  upande wa mwananchi

wa kawaida kama mimi Ombito,  sheria inalinda, unaweza kupata  mtu mmoja, kwa gate pale kwa mlango yake  ana  askari,  si

kwa nyumba ana askari,  sijui hapa ana askari.   Sasa  hiyo ni sheria gani hiyo?  Mtu  mmoja  anawekewa  askari  wangapi.   Na

askari wale wote wana bunduki, na Ombito na yeye mimi na lala nyumba bila kuwa na mlango, mimi sina bunduki.   Tafadhali,

Madam, iwe sheria kikamilifu, kama upande wa usalama.  Isibaguliwe mtu ati oh!  Mtu mmoja amesema hapa ati kama mtakuja

kufanya campaign hapa, ati atakuja  na askari,  askari  ya nini, askari  mmoja atakupigia kura upite?  Wewe kuja untembee kwa

watu wako free.   Sababu wewe ni mwaafrica kama hao.   Tuwe na uhuru kikamilifu, na uhuru utapatikana kulingana na sheria

ambayo  mama  utaandika  hapa.   Basi,  nitakoma  hapo,  lakini  nikisema  msisahau,  tuwe  na  uhuru  kamilifu,  na  matembezi  na

mchana bila ya kushtuliwa na mtu yeyote.  Shukrani, thank you very much.

Com. Kabira:  Okay, thank you very much Mr. Ombito.  Fatuma Rmadhan?  She is not in.  Vena El?  Alfred Noman Muga?

Alfred Noman Muga:   Yes Madam commissioner I am very happy you have given me the opportunity to come and tell my

views to the public.  Thank you very much.

First of all, I allow me to tell the people my background and my name.  My name is Alfred Noman Muga, I come from Nyanza

Province,  from  the  Luo  community  over  there.   I  must  say  that  I  am  happy  to  express  to  the  public  that  I  was  one  of  the

beneficiaries who went with the aircraft of Tom Mboya and Oginga Odinga.  Europe and Asian Europe by then.  And ,  I spend

15 years over there,  before coming back  home, and when I came back  home, that was November  75,  I joined the bank and

worked with the bank for four years.  I  resigned and went to the treasury,  to work with the government.   Some people  asked

me why did you leave a place where there is money and coming where there is no money.  I told them that is not your bother,  I

know what I am doing.  So I have served the government for 18 years as an economist in the treasury,  and I retired in the year

1998.  I am now doing economical consultancy, so I am a private person now, I am in the private sector.   Now what I would

like to discuss here are about five points;

First point is good governance; Now good governance, you see, we here in Kenya, we depend on donor  aid,  this World Bank

I.M.F and other European coutries, Japanese.  Giving us some money to develop and they are saying, they are  complaining that

we don’t have good governance.  So I am talking here now of good governance and for us to have good governance,  we need

to have what we call,  separation of power.   Now separation of powers,  we  are  going  to  have  a  president,  and  then  we  are

going to have a prime minister. Now,  the president  will be  the Head of State  and will be  Commander  in  Chief  of  the  Armed

Forces, and will be also what we call, he would be a ceremonial president Now, the prime minister will be the executive and the

prime minister will be Head of the Government.  That is one.

Number two, Parliament; Now, Parliament,  the way the Parliament has been operating here in Kenya,  is below average.  I am

sorry to say this.  Now, the next Parliament with the new Constitution, I would like the Parliament to be  in charge of approvals
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of all executive government appointments,  like the High Commissioners,  Ambassodors,  High Court  Judges and so fourth.  So

the Parliament must appove this, not the president and not the prime minister either.

Number  three,  is  the  type  of  government.   Now,  what  type  of  government  do  we  need  in  this  country?   As  far  as  I  am

concerned with my experience, 15 years in Europe and serving the government for 18 years and the bank for four years,  I have

gathered  some  experiences  and  areas  where  those  countries  who  were  federal  based  government.   Now,  I  would  like  the

federal government to be  established in Kenya and the  reason  why  is;  first  of  all  industrilisation.   You  know  Kenya,  we  are

independent for the last 39 years and the country is not yet industrialized.  And then, when you have a system like this, there will

be regional assemblance.   And we are going to have States  instead of Provinces we are  going to have States.   So,  one of the

advantages of this system of government is that, when you look at education for example.  

Right now we have National Universities, I think thye are  about  six here,  but when we have those States,  a State  like Nyanza

could have even 15 Universities.  Central  State  which is now called Central  Province,  could have also about  that number,  15

Universities.  The  North  Eastern,  where  people  think,  people  are  not  educated,  could  have  about  five  Universities,  and  the

reason is this; you see if you look at Kenya today and those who sit for school certificates, now, and the Universities have been

admitting something about  8,000  but last time they admitted at  11,000.   And  they  are  leaving  200,000  qualified  student,who

could join the Universities, but they could not join because we do not have places for them.  So,  the parents  who are  able,  can

take them to United States  of America,  go to India,  go to any other country of Europe for education because  the parents  are

able, and those parents who are not able cannot afford to do that. So,  we are  wasting those 200,000  people  who are  qualified

to join Universities and they could not do it.  

Now,  in a federal  system of government,  the students will be  accepted  in those Univerisities and we shall, right now,  you  see

why the  government  has  done  what,  those  students  we  take  to  America  or  to  India,  we  spent  the  money  we  call  foreign

exchange.  Such that, the money you have earned for exports  of Horti-cultural crops,  tea,  coffee and others.   And that money,

the government is spending over 4 billion Kshs,  to U.S Dollars to pay going abroad.   Now,  when we have our Universities at

home, that money is going tobe  saved,  and that money is going to be  used to build factories where people  could get jobs  and

that is the advantage of this a system of this government I am talking about, federal system of government.  

And then now, I am going to economics; now, with economics, the objective in this country now is to eradicate  poverty.   How

do we do it?  So I would like the new Constitution to come up with a law that everybody must have a house in this  country.

Everybody  must  have  a  job  in  this  country,  by  law.   And  anybody  who  is  unemployed,  should  be  given  unemployment

allowances.   When this things are  in place I am sure this poverty will not exist anymore.   Now,  don’t tell me  that  Kenya  is  a

poor country.  

Kenya is not a poor  country.  Let me tell you why, look at  G.D.P,  now G.D.P most of you do not know what G.D.P is but I
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could explain what G.D.P means.   Now,  G.D.P means the money collected in the country,  in  all  sectors  of  economy,  that  is

tourism industry, trade  and so forth and so forth.   Now if you add all that money  together,  it  is  called  G.D.P.   Now  do  you

know how much that is,  in Kenya today?  Can somebody tell me, okay  I  will  tell  you.   Now,  G.D.P  right  now  is  over  800

billion Kshs.  That is the money collected in this country every year and it is soon going to a trillion, in the next two,  three years.

 It is going to be a trillion Kshs,  and if you look at  the government budget expenditure,  it has not reached 400 billion yet.   So,

one is wondering, the difference of 800  billion and 400 billion, where does  that money go  to.   Okay,  now  here  is  when  you

come with what we call corruption and mismanagement. So, if we are  going to get rid of this mismanagement and corruption in

this country, our gross domestic product is enough.

Education; I have had some colleagues who have put their ideas here,  saying that education is  not  important.   We  only  need

somebody who can work with other people to go to Parliament or to go to as a councilor.  I will tell you no.   Education is very,

very important.  I  will tell you why, look at  countries like Pakistan,  the other day,  you saw in the papers  they have developed

ballistic missiles                                    (?). They have developed that but they tested another one very recently.   India has also

got those ballistic missiles, United States of America, they have those ballistic missiles and why did they arrive?  It  is because  of

advancement of education.  Through mass education.  

As we in Kenya, if we could establish a federal  state  of government,  we are  going to have over 200  universities in this country

and those people  who come from the universities every year,  who graduate every year,  they will be  scratching  their  heads  as

end of after graduation,  where is the job coming from.  So they will start  what we call innovation.  They will  start,  you  know

doing something to create  jobs  for themselves and that is how we can industrialize in this country.   So  for Kenya to  compare

with other countries like United States of America or Germany, Italy, France, Japan, Pakistan and India, we need to establish a

federal system of government here, because this is when industrialization is possible.  Thank you.

Com. Kabira:   Thank you very  much  Mr.  Muga  for  those  view  which  are  very  clearly  thought  out.   Do  we  have  Johnson

Omondi?  Michael Oluoch?

Michael  Oluoch:   Ma-commissioners  na  wakaaji  wa  Kibera  wote,  mimi  ningependa  tu  kuchangia  nikisema  kwamba;

tunakazana saa hizi kurekebisha Katiba,  na ningependa tujiulize tu,  mbona sisi binadamu tuwe tunarebekisha Katiba.   Na  hata

hivyo,  tuliumbwa  na  Mwenyezi  Mungu,  na  akatupa  sheria  kumi  tu.   Na  maanake  hizo  sheria  kumi  hatuzifuatilii.   Mbona  tu

tusiseme, ama kwa neno moja,  Katiba  yetu  ama  tuhimize  tu  zile  sheria  kumi,  tuzifuatilie  maanake  ukikosa  kuzifuata,  unapata

hata, pia kuna adhabu ile utapewa, kutokana na hizo sheria kuma.  Na  binadamu nao wanataka waeke mingi zao,  na hata hizo

mingi hawazitekelezi na hawazifanyi.

Jambo lingine tena ningependa tu kuuliza hivi, ama kusema hivi kwa kwenye Katiba kama tunapenda kuchangia.  Niile upande

wa  kazi;  Maanake  kweli,  tunaona  kweli  hatuna  kazi,  na  hiyo  kazi  pia,  tunaona  pia  hiyo  kazi,  kwa  wale  wanao,  wanajaribu
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kunyanyasa  wale  hawana,  na  vile  hawana  hivyo,  tunapata  kweli,  iwe  ni  private  sector  ama  ni  government,  tunapata  private

sector  inachangia kwa economy ya country,  na mimi nilikuwa naweza tu kuhimiza, ikiwa kuna percentage,  vile uwa inaongeza

annually, iwe inasisitizwa hata kwa ile private sector;  iongezwe, maanake wakiongeza  hivyo,  hata  watachangia  kwa  economy

ama watachangia kwa mapato ya serikali na wahimizwe kuwa wanafanya hivyo.  Asanteni.

Com. Kabira:  Thank you very much Mr. Oluoch.  Do we have George Otieno?  Francis Omondi?

Francis Omondi:  Asante Madam commissioner, wasaidizi wako na wakaaji wa Kibera, wenzangu kwa jumla.  Sina mengi ya

kusema, yote yamesemekana na ningependa tu kusema kidogo,  kwamba,  nyinyi mnaorekebisha hii  Katiba,  hii  Katiba  sasa  si

yenu tena.  Hii Katiba mnaturekebishia sisi bwana.   Sasa  ikiwa mtaturekebishia hii Katiba,  itabidi nyinyi mwache kufikiria zenu

na mtufikirie sisi kwa zile miaka zaja.

Nikisema  tu  kidogo;  ningependelea  kama  kungekuwa  na  sheria  ya  kiKatiba,  Kenya  hii,  masaa  ya  kufanya  kazi  Kenya  hii,

irudishwe  nyumwa  kutoka  masaa  manane,  iwe  masaa  sita.   Maanake  sisi  tumekosa  kazi  watu  wengi,  na  nafikiri  kama

itarudishwa masaa ya kazi iwe mtu, normal working hours in Kenya, iwe ni siz hours and then, kila mtu nafikiri atakuwa anapata

kazi, maanake utakuwa unafanya hapa, unaenda unafanya pale, unaenda.   Na  kama hiyo haiwezekani,  tuwe tukilipwa kwa kila

saa,  kuwe na rate,  imewekwa na government,  ama kama itawekwa na nani, I don’t  want  to  know,  lakini  mko  hapa  kufanya

hivyo,  Uwe ukilipwa kwa saa.   Kwa  hivyo saa  moja,  shiling hamsini, saa  moja shiling selasini ama forty shillings, utakuwa na

uwezo wa kufanya ma-part time, kazi zingine.  Sio kuangalia kazi moja.   Unakuta,okay kama mimi sina kazi,  wakati  mwingine

naenda kwa mjengo, mtu ananiambia nikoroge kokoto,  sijui kama kazi gani ngumu ushawai fanya.  Kokoto,  kutoka saa  mbili

ama  saa  moja  na  nusu  mpaka  saa  kumi  na  mbili  jioni,  ananilipa  shilingi  mia  moja  hamsini.   It  doesn’t  make  sense  really.

Unaona?  

Sasa  kuna  vitu,  sisi  wenyswe  tunakataa  kutengeza  ilhali  zinaweza  kutengenezwa.   Kama  ningekuwa  nalipwa  shilingi,  tuseme

forty shillings in an hour,  ningefanya three hours,  nifanye nipate hiyo 120,  niondokee  mwingine  pia  aingie,  afanye  three  hours.

Tuendelee hivo hivo.  Hiyo ni as per, to create kazi, unaona?  

Ningependelea Constitution ile itandikwa next Madam commissioner,  kitu kama National Hospital  Insurance Fund,  iwekwe ni

compulsory, lazima uwe member na uwe, hata in fact police wawe wakitembea hapa, instead ya kuniuliza I.D iko wapi,  aniulize,

umekata ushuri ya hospitali?   Hiyo  nafikiri  itatusaidia  kwasababu  nikiwa  mgonjwa,  naweza  enda  kwa  hospitali  ile  yeyote  na

nibiwe bila kuulizwa ujinga yeyote, sijui nini, cost sharing, ghasia nyingi, haina haja.  Hiyo ni for a healthy nation.

Registerd voter; nataka muweke sheria, hiyo ni proposal yangu.  Muweke sheria kwamba mtu yeyote ambaye amefika 18 years

old  na  ni  registered  voter  is  supposed  to  be  paid  at  least  something  small  by  the  government,  especially  kama  you  are

unemployed.  Kwasababu,  okay,  now  since  niwache  shule,  niko  na  twelve  years.   By  that  time  nilikuwa  mtoto  maanake
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niliwacha shule nikiwa na miaka kumi na nane.  Nilipochukua kitambulisho nikaanza kuvote, nimevote almost, ukiangalia ni mara

tatu, mbili, tatu.   Mimi  uvote  mtu  anaenda  for  five  years  anapata  mshahara,  anakula  anakula  mimi niko  tu.   Tena  five  years

sinakuja, anapata mshahara, anakula anakula mimi niko tu.  Mngeweka sheria, okay, mngeweka sheria kwamba,  any registered

voter is supposed to be paid at least percentage fulani na government,  especially hii hata kama,  si especially,  for those who are

unemployed, na huwa anavote, unajuwa?  Ingawaje ni Constitutional right, lakini what do you give in return for what I am voting

you in.  Kwasababu uwezi kuniambia tutakuja sisi wote, okay, I voted you, I voted you nisaidie mheshimiwa.  It  doesn’t make

sense.   Iwe wanatulipa pesa  kidogo.   A government whereby the unemployed can get salary from the government.   Pesa  iko

nyingi in Kenya.  

Nikiongea kuhusu voting; sijui lakini nigependelea,  voting iwe ikiwekwa ni lazima mtu apige kura.   Maanake,  kutopiga kura is

supposed to be prosecutable.  Kukosa kupiga kura.  Kwa ile kupuuza. 

Okay, nikimalizia, kuna immigration department in Kenya. Very poor, sijui ni sheria ndiyo hakuna, sijui ni nini.  Unakuta wahindi

wanatoka huko, mtu hata ajui kuongea hata kizungu, kihindi tu.  Wanaishi kwenye ma-temple.   Temple simejengwa kila mahali.

Ukienda South C, Parklands, wapi wapi.  They come,  they are  illiterate, they are  not employed uko kwao,  wanakuja tu hapa,

and immigration laws ziko flat.  Such that unakuta  mtu  kama  huyo  anapata  I.D,  kidogo  ana  Driving  License,  kidogo  ako  na

Birth Certificate, kidogo ako na kila kitu.  Immigration laws ndiyo zinafanya okay,  unakuta Ocharar  anapatikana hapa,  na ilhali

uko Turkey, amewekewa net.  Haina haja.

Okay,  kuna hii judiciary; independence ya judiciary, iwe very much indepent,  judiciary.   At  least  kuwe  na  sheria  ile  inafanya

judiciary isikuwe influenced na power zozote.  Be it executive power, ama hata gani, iwe tu iko judiciary ni independent.  

Na, ningependelea sheria ya Kenya,  iweke sheria ya kwamba kila mtu anaweza ku-afford kusimamiwa na lawyer.   Maanake,

kuna,  kama  sisi  tunaumia  sana.   Watu  wadogo  kama  sisi.   Unashikiwa  kitu  ingine  useless,  police  anakupeleka  mbele,

anakuwekea  makosa  ile  hati  haikuwa  yako.   By  the  end  of  the  day,  una-end  up  umetupwa  wapi,  gerezari.   Unakufa  uko.

Mathee, asante sana lakini.

Com. Kabira:  Thank you very much Mr. Omondi.  Do we have Stephen Omondi?  Mohammed Adam?

Mohammed Adam:   Hamjambo?  Pendekezo langu ni kwamba,  ni kwamba Kenya irudi katika mfumo wa zzama wa elimu.

Ile ya 7.6.3  hapana 8.4.4,  kwasababu kwa sasa  8.4.4  ni  ghali.   Unapopeleka  mtoto  shule,  unaambiwa  ulete  elfu  kumi,  very

expensive. 

Halafu pili, mtoto anapomaliza University hapa,  anapoenda masomoni  nje,  anaambiwa  afanye  pre-university  course.   Nafikiri

juzi niliona katika magazeti kwamba Tanzania,ilikuwa ikichukua watu, waende wafny medicine, Tanzania Internation University.
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 Wakaambiwa wale wanatoka Kenya mpaka wafanye pre-university course.  Hiyo ni wastage of time.

Halafu, lingine ni hivi, hapo zamani tulipokuwa na mvumo wa 7.6.3, watoto wa kiislamau walikuwa wanapata  nafasi ya kusoma

dini yao, lakini kwa sasa 8.4.4. haiwapi nafasi.  Juma Pili, Juma Mosi, wanaenda shule.  Siku kama leo wanarudi nyumbani saa

kumi na mbili.

Raisi;  Pendekezo  langu  lingine  ni  hivi,  raisi  asipewe  uwezo  wakuteuwa  wanachama  wa  Judicial  Service  Commission,

kwasababu, kwa sasa, wao ndiyo wanamshauri, nani atachaguliwa judge, nani atachaguliwa judge na kadhalika.  Na  tunapoona

hivi, tunasoma katika magazines, kama ile ya lawyer,  mara nyingi tunakuta members wa Law Society of Kenya wana-criticise,

appointment of some judges.  Kuna judge fulani, appointment  yake nafikiria  ina shaka.

Attorney General;  asiteuliwe  kabisa  na  raisi,  kwasababu  yuko  katika  executives,  na  maraingine  anapeleka  bill  zingine  katika

Bunge, ambayo inafavour executive.  Kwa mfano, hii media bill, hii ya juzi.  Mimi naona hii bill, lengo lake ni kujaribu kufunga

uhuru wa kuongea, na watu walipigania hiyo uhuru kwa nguvu sana, mwaka wa 1992, watu wakipigania multi-party.

Kuhusu, hiyo media bill tuliona juzi, raisialisema kwamba ataweka sahihi, iwe nini, iwe law.  Hata hii nguvu ya kufanya bill iwe

law, raisi anyanganywe.

Attorney General asipewe nguvu ya kusimamisha kesi  ambayo bado  inasikika katika koti.   Kwasababu mara nyingi tunaona ni

kama anatupa kesi  ambazo azielekei upande wa serikali.   Anatupa  kesi  ambazo  ni  anti-government.   Akiona  kwamba  labda

serikali itashindwa, ndiyo anatupa hiyo kesi.   Kwa hivyo ile nguvu ya kusimamisha kesi  ambayo  bado  iko  kotini,  proceeding,

hiyo iyondolewe, kutoka kwa Attorney General.

Halafu  pia  hivi,  nitarudia  tena,  sijui  kama,  ma-judge.   Ma-judge  tunaona  wanateuliwa,  wanateuliwa  na  raisi  kutokana  na

mashauri ya Judicial Service Commission.  Na ukiangalia members wa Judicial Service Commission, wanateuliwa na raisi.  Kwa

hivyo kuna possibility  kwamba  hapo  haki  haitafanyika.   Kwa  mfano  tunaona  kuna  Chief  Juctice  wawili  walichaguliwa  hapa,

tunaona ni kama political appointees.   Chief Justice wawili walichaguliwa, sitaki kutaja  majina.  Kwasababu tunaona baada  ya

hao kuchaguliwa, wanasheria walipiga kelele, kweli kweli.

Pia,  mwenye  kiti  wa  tume  ya  election,  asiteuliwa  na  raisi,  maana  inaonekana  anafavour  ile  party  ya  raisi.   Na  utakuta

wanachama wengi kwa hiyo tume ya election, unakuta wengi ni wa ruling party.  Haya hivi majuzi tumesikia watu wa opposition

wanasema kwamba, anayetaka kuwa raisi,  mpaka apate  kura asili mia hamsini.  Hiyo si sawa.   Mimi nasema hivi, kwasababu

makabila mawili yanaweza kuungana, halafu yapate  ile 50%,  kwa hivyo presidency itakuwa ina-rotate  between the two tribes

or  three  tribes.   Kwa  hivyo  wale  wanaogommbea  uraisi,  hawatakuwa  na  haja  ya  kuenda  kucampaing  North  Eastern,

kwasababu huko kuna watu wachache,  ama sehemu nyingine, mbali mbali.  Kwa hivyo hii sheria ya 50% isiweko.  Lakini  ile
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sheria ya 25%,  mimi naona  iendelee,  kwasababu hiyo,  inapeana  wider  representation.   Ile  ya  25%  iendelee,  ingawa  wakati

walipoiweka kwa  fikira  yangu,  nilisikia  ma-commissioners  wakiuliza  mzee  mmoja  huko  juu  ya  hiyo  25%.   Ilipopeanwa,  vile

mimi ninapoelewa  siasa.   Ni  kwamba  hii  25%  ilikuwa  imewekwa  wakati  ule,  imzuie,  candidate  mmoja  wa  kutoka  Central

Province, asishinde, maana waliju, watu wa Central Province ni wengi na labda angalishinda.  Sasa ndiyo wakaweka hiyo 25%,

kusudi, akipata, akishinda, maana yake labda kwasababu wakati ule 92 ulitoka Nairobi na Western Province na kwasababu ya

Shikuku,  na  Central.   Wangesema  hakupita  kwa  haki,  irudiwe  tena.   Na  hiyo  25%  tuseme  kwa  mfano,  Bw.  Mwai  Kibaki

angelipita katika uchaguzi ule uliopita.  The same thing will apply to him.   Wangeitumia  hiyo  sheria  ya  25%,  lakini  kwa  sasa,

mimi naona iendelee,  ni better,  kuliko  hii  ya  ati  kusema  50%,  kabila  mbili.   Kwa  mfano,  wakati  wa  uhuru,  tunasoma  katika

historia, kabila mbili, ndiyo ilikuwa nyuma ya K.A.N.U.  Wakati huu ata Mzee Jaramogi alikuwa K.A.N.U.

Sasa nitazungumza mambo ya Kadhi; Kadhi angepewa privileges zingine, kama mahakimu wengine, kama transportation.   Mimi

naona mara nyingi, Kadhi wetu wa Nairobi,  ambaye utuwakilisha katika National Holidays,  anatembea kwa miguu kuja Uhuru

Park.  Na majudge wengine ama mahakimu wana magari.  Hiyo ni moja.

Chief Kadhi,  angelifanywa kuwa member wa Judicial Service Commission, kwasababu  atasaidia  katika  kupeana  advice  kwa

wale Judicial Service members wengine, namna ya kuchagua Kadhi wengine.  Na Kadhi achaguliwe mtu ambaye,  ana at  least  a

Diploma in a sheria, Islamic Law.  Ikizidi degree, na awe ni mtu wa tabia njema.

Halafu mimi nitaunga mama aliyezungumza hapa, asubuhi.  Alizungumza, lakini nitarudia hili ieleweke.   Mama alizungumza hapa,

akasema,  amezaliwa hapa,  baba  yake alizaliwa hapa,  na labda babu yake pia  alizaliwa  hapa.   Lakini  mtoto  wake  anapotaka

I.D, anaambiwa alete Birth Certificate ya babu yake ama ya nyanya yake, itatoka wapi? 

La pili, ningeliomba pia kuwe kuna haki ya kumiliki property,  property  ambayo umetafuta kwa jasho lako.   Wewe ndiyo uwe

na uwezo wa  kusema  itakuwa  namna  hii,  namna  hii.   Kwa  mfano  kama  ni  duka  yako,  wewe  ndiyo  utasema  bei  ya  nyanya

namna hii ama namna hii.  Sio mtu mwingine ambaye akutoa jasho.   Na  pia,  viongozi wanapozungmza, hao viongozi  hasa  wa

kisiasa,  wawe wanapata  maoni ya watu,  kabla ya kutoa declare  yeyote.   Lazima  wapate  maoni.   Kama  ni,  kwa  mfano,  kitu

ambacho kinahusu, vikundi viwili, A na B.  Apate  maoni ya A na B, sio kuenda na kusema tu, hii kitu  iwe  namna  hii,  hiyo  ni

mbaya.  Nashukuru mama commissioner.

Com.  Kabira:   Asante  sana  Bw.  Adams.   Najuzi  Wanzala?   Hayuko.   Milicent  Achieng?  Hayuko.   Naona  akina  mama

wameenda.  Grace Odhiambo?  Hayuko, na Yomita Ogonda?  Hayuko.  Maingi Masumba?

Maingi  Masumba:   Hamjambo  Nyote?   Jina  langu  ni  vile  Maingi  Masumba,  na  nimekuja  hapa  ili  nami  nipate  kuchangia

kuhusu Katiba ambayo itatutawala zote ama Katiba yetu hapa nchini Kenya.   Mimi ninachangia kwasababu  ninataka  niwe  hii

Katiba, inanipatia, yaani security.  Ninataka hii Katiba iwe ni Katiba yangu.  In fact,  tumekuwa tukifuata Katiba ambayo atujui
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ilitoka wapi?  Lakini kuna wale walikuweko na waliipanga, atuwalaumu.  Lakini ningependa at  nami nitoe maoni yangu, kuhusu

Katiba ambayo inanitawala.

Jambo  la  kwanza  nataka  kuzungumzia  ni  serikali;  ile  serikali  mimi  nataka  kama  mwananchi  wa  Kenya.   Ile  serikali  mimi

ninataka, hapa Kenya, ni serikali inayosimama na maneno ya nayo tamka,  kwa mfano, serikali ikisema ya kwamba,  kila mahali

barabara itarekebishwa, iwe ni kila mahali barabara  imerekebishwa.  Sio ati,  barabara  zinarekebishwa, tunasikia kwa radio na

kwa magazeti tunasoma na hatutaona hata moja ikirekebishwa.

Jambo  lingine  kuhusu  serikali,  ninataka  ile  serikali  ambayo  kama  ainifurahishi,  kiapo  alichoapa,  anakiheshimu  na  akikikosea,

anashtakiwa.

Pili  ni  kuhusu  polisi;  Polisi  pia  ni  lazima  waelewe  ya  kwamba  wanaitwa  watumishi  kwa  wote,  sio  ma-boss.   Maana  yake

watumishi  ni  kutumika,  na  wanatumikia  mwananchi,  hapana  kujifanya  kana  kwamba,  wao  ndiyo  ma-boss  wa  wananchi.

Ninataka  serikali  ambayo  mwananchi  anaheshimiwa  na  anapewa  haki  yake,  kutoka  Southern  mpaka  Northern,  Eastern  na

Western.  Hapana ati kila fulani tuwapendelee maana hao ndiyo wataweza kupiga kura nyingi, ah ah,  tunataka wananchi wote

waliosoma, wasiosoma wapewe haki moja hapa nchini Kenya.  Maana hiyo ndiyo ile sisi kama wananchi,  kama hii jina kuitwa

mwananchi, nitaendelea kutwa mwananchi, ni lazima nitambulikane ya kwamba maana ya mwananchi, mimi ni mwenye nchi. Sio

kuitwa mwana nchi ‘kinjaro’.  Sio kuitwa mwananchi kinjaro, wewe ni mwenye nchi, lakini wewe ndiyo mweney kunyanyaswa.

  Ni lazima mwananchi aheshimiwe, na apewe haki yake.  

Iwapo ni upande wa masomo, atutaki kuona mwananchi, mtoto wowote wa mwananchi wa Kenya akiwa hana masomao.

Jambo lingine, ni hii kuhusu neno inaitwa ma- squatters. Nimesikia na nimesoma kwa magazeti,  kuna ma-squatters,  na yule mtu

anaitwa  squatter  ni  mwananchi,  mtu  atawezaje  kuwa  squatter  katika  nchi  yake.   Katiba  hii  tunataka  jina  squatter  ni  jina  la

matusi,  itolewe.   Na  wananchi  waitwe,  wananchi  na  wapewe  haki  yao.   Kama  ni  mashamba,  wapewe  mashamba.   Hivyo

ninavyozungumza  hivi,  kuna  mbuga  hapa  zimelala  bure,  hazina  kitu,  na  watu  wanaumia.   Na  huyu  ni  wananchi,  mnyama

amekuwa wa bora sana kuliko mwanaichi.  Kwa hivyo nasema ya kwamba, jina ma-squatter, ifanywe nini, iondolewe. 

Na  pili,  polisi  watembee  na  uniform,  maana  serikali  inatumia  pesa  nyingi  kuwanunulia  polisi  uniform.   Lakini  siku  hizi

wanatembea na masuti, ndiyo kwasababu wamenyeta sana.   Wavae  uniform  na  wasifiche  number,  ndiyo  wakifanya  makosa,

tunaweza kuwatambua.

Jambo nyingine ni kwamba,  sheria ya  Kenya  ifundishwe  mwananchi  kutoka  mashinane,  leo  hii  mimi sijui  sheria  ya  kenyaa,ni

nini..  Hata kwanza ukiniuliza ile sheria inaitw ‘Trespass’ sielewi.  Nashtukia, “wewe umekanyaga,” kwani ninawezaje kutembea

bila kukanyaga, si lazima nikanyage.  Sasa naambiwa hiyo ni kuvunja sheria.   Lazima mwananchi wa Kenya,  afundishwe sheria
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maana sisi hatujui sheria yetu.  Labda ile sheria tunajuwa ni kwamba,  usisongee hapa,  usikaribie  hapa,  ni  hatia  wewe,  nini  na

nini.  Tunataka tufundishwe sheria, ili sisi wote tuwe tunajuwa ni sheria, kifungu gani? Ni sheria ya wapi?  Kwa hivyo ile serikali

mimi nataka  ama  ile  Katiba  nataka,  nataka  ile  Katiba  ambayo  law  ya  Kenya  kila  mtu  amefundishwa.   Mama  mzee,  mama

mkongwe, wote wamejua sheria ya Kenya.  Saa hii hapa watu wengi hatuelewi sheria.  Utasikia polisi amekushika,  anakuambia

kaa chini.  Angalia vile mtu ako smart kama mimi, mwananchi uko smart unaambiwa kaa  chini hata  kama  kunanyesha.   Hiyo

tabia tafadhali, imetuudhi sana na iatupatii haki kama wananchi.  Kwa hivyo nataka mambo kama hayo ya ukoloni na pia polisi

wetu sasa,  katika mahali wanafanyiwa training tunataka watrainiwe na training ya ki-demokrasia,  sio ile ya  kikoloni  ya  kutesa

mwaafrica.  Maana wakitoka kule na ule uchungu ndiyo sababu hapa wanakuja kutunyanyasa.

Jambo lile lingine nataka kuzungumzia, nikimaliza.  Natka kuzungumza juu ya uridhi wa mali.  Mali yako ni mali yangu, na yaani

mali yangu ni mali yangu.  Na mali yangu inahitaji pia kulindwa na nipewe jukumu ya kulinda mali yangu.

Pili ni kuhusu passport.  Utapata ya kwamba hapa tuna department ya immigration ya kutupatia passport, lakini nikienda nikifika

pale  kama  mwananchi  wa  Kenya,  ninataka  nipewe  passport.    Unapata  ya  kwamba  likana  kwamba  mimi  sina  haki,

ninagandamizwa,  hata  nyingine  makaratasi  inararuliwa,  mpaka  userikali  ama  walio  maofisini  ndiyo  wamechangia  watu

kucorrupted,  unajuwa  ni  kwa  nini,  ni  kwasababu  nitakapoenda  pale,  nataka  passport,  nitaambiwa  nipeane  masharti  mengi,

halafu mimi mwenyewe nitaenda ni forge baru yangu halafu nikuletee hapa, nikwambie hii ni invitation, nimeletewa kutoka ulaya,

utakataaje.   Kwa hivyo nataka haki iwapo ni miaka kumi na nane,  iwapo ni masharti hii na masharti hii,  iwe  ni  hiyo  masharti,

uwe tajiri uwe si tajiri, iwe ni haki yako.  

Na kwa hayo, ni kwamba raisi asimalize zaidi ya miaka kumi.  

MBunge asimalize zaidi ya miaka mitano, wakenya tuko wengi na kila mtu anataka kuingia  ile  nyumba,  kwa  hivyo  kama  mtu

atakaa mpaka akufe, hiyo atutaki, asimame, iwekwe katika Katiba mBunge achukuwe miaka mingapi, mitano, baada  ya miaka

mitano unakaa pembeni, mwingine anaingia, Onyango anachukua, Njoroge,  Kamau.   Na  hivyo nakuambia kila mmoja atapata.

Bwana awabariki.

Com. Zein:  Asante sana Bw. Maingi.  Desmond Mbui

Desmond Mbui:  Thank you commissioners.  I want to address only one issue.  That is the issue of worhip.  It is enshrined in a

Constitution that we should be having freedom of worship.   In the constituion of Kenya,  in the pre-amble.   The Constitution of

Kenya  does  not  identify  God  and  the  Constitution  of  Kenya  in  the  pre-amble  does  not  identify  the  people  that  own  the

Constitution.  So,  in the pre-amble of the Constitution of  Kenya,  I  would  want  to  advice  that  God  be  identified.   It  doesn’t

matter whether Allah or Jehovah, but I am saying, I am proposing that this countri identifies with God.
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Number two; Now,  the day of worship is very paramount in the life of a muslim, in the life of a Christian, or  in the life of any

other person who would want to worship in any other day of the week.  I  would want to propose,  hmbly to the commissioners

that as  they re-write  the Constitution of Kenya,  Kenyans be given days,  I  mean  Kenyan  be  allowed  to  have  proper  days  of

worship, enshrined in the Constitution.  Today if I went to look for a job as  a youth within this country,  my would be employer

would ask me, if I am able to work of Friday, if I am a muslim, I wouldn’t be able to work on a Friday because  I am expected

to go to the mosque on Friday.  If I am for example a Seventh Day Adventist member, I wouldn’t be able to work on Saturday

as a sabath keeper, so there will be segregation of the lines of the days of worship.   I  would humbly request  the commissioners

to please enshrine categorically and clearly the days of worship.   I  stand here of behalf of the Seventh Day Adventist  Church

and I am representing a team of youths within the Seventh Day Adventist Church in Nairobi.  I would want myself and my team

to be given, to be allowed to have a day of worship, that is Saturday,  that is ensuring the Constitution, so that if I don’t appear

at my place of work Saturday when I go to the church, then I wouldn’t be  fired because  the Constitution protects  me to  that

end.     If  I  am  a  catholic  for  example,  if  I  don’t  go  to  work  on  Sunday.  Because  I  have  gone  to  th  church,  I  wouldn’t  be

segregated in that line because  I have gone to worship my God and the  pre-amble  of  our  Constitution  had  already  identified

with God.  We should be a God fearing nation.

Finally, so clearly I was just saying that I want Saturday to be  enshrined in the Constitution as  a day of worship.   W e maybe

the minority in the country, but I am not calling for majority rule in this case,  I am calling for decent.   I  am saying that the 90%

can be right, if they worship on Tuesday, but I am also saying that the 10% could also be right.

Interruption: Desmond, you don’t have to explain yourself, just give us your recommendations and move on.

Desmond  Mbui:   My  final  issue  is  about  the  cabinet.   I  am  proposing  to  the  commissioners  that  we  have  a  youth

representation in the cabinet.  So  that we also have the issues that are  discussed within the cabinet  also touching on the youth.

So I am proposing that we have youths within the cabinet.  

And, all the employers in Kenya,  should at  least  register with the Federation of Kenya Employers so  that  there  can  be  some

security in terms of those who are  employed.   The employees can have some securities.   There are  some employers that have

serious powers of hiring and firing.  If they are registered with F.K.E then there can be some security. Thank you.

Speaker:  Please I wanted to make one clarification.  You should not see  that you have to justify or  explain your views.  You

have a right to give your own opinion.  So don’t think that I have given you this point, I want to explain and try to justify.  Every

must  give  the  views  that  he  holds.   Eeh  Daniel  Maina?   Njagi  Ngurui?   Stephen  Moses  Orimba?   Benson  Otieno?   John

Mwasi?  Alex Odhiambo?  You are Dan Muasya.
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Dan Muasya:  Hamjambo wananchi?  Jina yangu naitwa Dan Muasya, kutoka Machakos.  Mimi niko na maneno yangu.

Mimi ni mtu wa zamani, kutoka 1928.  Na  mwaka  wa  1948,  nilikuwa  kijana  mchanga  na  ndiyo  tulianza  kufikiria  maneno  ya

uhuru Kenya na matatizo yangu, tulipambana kweli, na matatizo yangu ni zaidi Kenya wanawekwa katikati ya wananchi. Instead

ya hao tukirekebisha Katiba inafaa kuondolewa,  maana wazidi kukula mali ya wananchi.   Mbuzi yangu ikiruka hapo,  iko fine,

mbuzi ya mwenzangu ikiruka, iko fine.  Kwa hivyo tunasema  kwawaida,  mwanaicnhi  wa  kawaida  ajapata  uhuru  ya  kutosha,

tunakanyagwa na tunaona, ukoloni Kenya kama umetuzidia kulioko wakati  mingereza alikuwa hapa.   Kwa maoni yangu sio ya

wote.  Kwa hivyo nasema kama   sasai                             (?)  hiyo inawekwa katikati ya mwananchi inasumbua mwananchi saa

zote.  Kam aiwezi kuondolewa, Kenya iko na mashamba inalala, mwananchi anawezakutolewa awekwe kule na                      

         (?) ibakie pale.  Kwa hivyo hiyo ndiyo maoni yangu, na kama watu wako uhuru, wa fine kushikwa watoto  wao Langata.

Hii kitu ya langata inafaa kuondolewa.   Kila mwananchi Kenya anaweza kuwa  na  sehemu  yake  ya  kizika  watu  wake.   Hiyo

inaonekana aibu kubwa Kenya, kama wewe unzika mtu wako Langata na ni ule mpenzi wako unataka muishi na yeye karibu na

wewe.  Unaenda Langata, pengine uende Kerugoya na we mwingine pale,  hiyo mwananchi wa Kenya anafaa kuwa na sehemu

yake Kenya.  Na  hiyo mashamba inalala ndogo,  kama mateso iwezikuondolewa katika mwananchi,  hiyo  mashamba  wananchi

wahamishwe  pale,  maana  sehemu  nyingi  inatumika  bure.   Ifanyiwi  vizuri.   Tunaweza  kulima  chakula  yetu  huko,  watu

wanaangaika hawana chakula,  na sehemu inakaa  bure.   Udongo  ukikosa  kutengenezwa  itakufanya  nini.   Sehemu  mnawacha

iniakaa bure, bila kutumiwa na mwananchi bado anaangaika, na mnasema Kenya tuko na uhuru.  Hiyo ni uhuru ya kweli kweli?

 Hiyo maoni yangu inaseam kama ni kweli Kenya tuko na uhuru, hiyo masasaik                       (?)  katikati  ya  mwananchi

iondolewe kabisa,  na kama inaonekana ni ngumu, wananchi wapewe  sehemu  ambayo  haitumiwi,  watengeneze  watumie.   Sio

sehemu inakaa bure,  mimi achukua  mtoto  wangu  nazika  Langata,  mimi sina  mahali  pa  kuishi.   Hiyo  si  uhuru,  kama  ni  uhuru

tupewe  mtu  kasehemu,  hata  kama  kanakaa  kama  kanyumba  hii,nione  mahali  ya  kuzika  watu  wangu,  sio  nihamishwe  pale,

mwenzangu huko,  mwingine pale,  hiyo si uhuru Kenya.   Hiyo ni aibu, kama unagawanisha na ni watu  familia  moja.   Kama  ni

ukweli, tupewe ka-sehemu mtu aishi na watu  wake  hapa,  tukikufa  tunawekwa  hapa,  mtu  anwekwa  hapa,  mwenzangu  hapa.

Hiyo ndiyo maoni yangu, tukirekebisha mfanye mamna hiyo.  Asante sana.

Com. Zein:  Asante sana mzee Muasya kwa hayo.  Tafadhali piga sahihi kwa hiyo kitabu mzee.  Na hii kofia yako umeshau

Mr. Muasya:  Si nimesikia roho vibaya.

Com. Zein:   Pole sana.   Tumkusikia  lakini,  tumekusikia  mzee  leo.   Alex  Odhiambo,  amukuja?   Hayuko.   Benard  Mbuka?

Lucas Owino? Benard Opara?  You are Lucas Owino, okay.

Lucas  Owino:   Ndiyo,  hamjambo  macommissioners  pamoja  na  wakaaji  wa  Kibera?   Mimi  naitwa  Lucas  Owino,  na  kile

imenileta hapa, nitukoa maoni kama wananchi wengine.  
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Jambo la kwanza kabisa, katika maoni yangu ni kwamba;  tunasema tuna uhuru, uhuru bado  hatuna.  Tuna uhuru wa kutembea

kwa barabara, lakini uhuru wa kawaida hatuna.  Kisha na maana ni hiki, leo hapa nje, tunatumia lugha ya Kiswahili, kama lugha

ya taifa.  Tukiingia katika Bunge, siku ya Budget, amayo inahusu watu wote, iwe raia wa kawaida, iwe mawaziri, iwe wageni, ile

Budget inasomwa katika lugha ya Kingereza peke yake.  Hakuna nafasi ya lugha ya Kiswahili pale.  Hii ni jambo la kwanza,  ya

kusema kwamba bado hatuna uhuru.

Jambo la pili; sheria ambayo tunazitumia katiaka nchi yetu ni zile za kikoloni,  emergency.  Nikianza na ya kwanza,  katika idara

ya polisi.  Polisi ni raia wa Kenya, wewe ni raia wa Kenya.  Akikuja kukushika, wewe mshtakiwa, wewe ambaye umeshtakiwa

ama  umepatikana  na  makosa,  upewi  nafasi  ya  kusema  lolote  kutoka  kwa  mdomo  wako.   Unachukuliwa  kama  karatasi,

unachukuliwa kama ule mtu hana  faida,  mpaka  unachapwa  makofi.   Leo  kama  mzee  kama  huyu,  anakuja  anashikwa  na  ule

kijana ambaye ni rika ya ule kijana ambaye amezaa.   Anamchapa  kofi.   Ati  ameajiriwa  ni  polisi,  ameajiriwa  na  serikali.   Hii

inadhihirisha kwamba bado hatuna uhuru.  Yafaa tuwe na uhuru kamili, si uhuru wa kutembea kwa barabara  peke  yake.   Haya,

hiyo nimemaliza.

Jambo la pili, Magereza; Magereza zetu za Kenya,  pole nimesahau neno moja pale.   Katika magereza zetu, mtu anaposhikwa,

anaposhtakiwa, anapofungwa, anafungwa ili aende abadilishe tabia zake,  si kuenda kuteswa na kuuwawa.  Kwa niaba ya mtu

fulani, sharti  unaenda,  unashtakiwa,  unaumizwa  pale,  unauwawa,  ati  fulani  kwa  uwezo  wa  mtu  fulani,  yeye  amesema,  wewe

hauna uwezo, wewe ni mtu wa kawaida.   Hii sheria kama hii, lazima ibadilishwe, mtu  anapopelekwa  katika  jela,  anapelekwa

abadilishe tabia, si kunda kuuwawa.  Si kuenda kuumizwa pale,  akose  kurudi kwa jamaa zake,  akose  kuhudumia jamaa zake.

Hii ni makosa.  Katika sheria zetu.

Jambo lingine, sheria za kikoloni mimi nafikiri niliona kidogo, ingawa sijui sana, lakini ile kidogo niliona, mtua alipokuwa akikufa

katika  jela,  ni  jukuma  ya  jela  yenyewe  kuchukua  nafasi  ya  kusafirisha  huyu  mtu  mapaka  kwao,  na  kuzika.   Kama  nasema

uongo, basi  mtanisamehe.  Leo,  wewe katika jamii zenu,  ulishtakiwa,  ukafungwa,  ukaenda  ukafa  pale.   Baada  ya  kufa  pale,

Department  of  Prisons,  hawashuguliki.   Polisi  hawashuguliki,  mpaka  itapatikana  mtu  ule  wa  kawaida,  anatumwa  ati  enda

mwambie mtu fulani, enda kwa jamaa fulani, ati mtu fulani alikufa kwa jela.   Sasa,  ikiwa hii ni sheria kweli,  sisi raia wa Kenya,

kwa watu wakenya wenyewe, hii si jambo ambayo yafaa ifanyike katika jamii, iwe katika serikali,  iwe katika raiia,  hii si jambo

la kawaida.  Mtu anapokufa katika jela, ni jukumu ya magereza kutoa gari na kunotice watu wake,  waje wawaelekeze mpaka

kwao, aende azikwe, chini ya Idara ya Prisons.  Si wewe mtu mmoja, wewe utakimbia kila mahali ati mtu wako amekufa hapa

kama mtu ule ajanini, hii ni makosa.

Kitu cha tatu, hospitali.  Leo hospitali imekuwa kama pahali pakufanya biashara.   Afadhali hoteli,  afadhali lodging, bei zao ziko

chini, sehemu za raha.   Sehemu za taabu bei zao zimekuja juu kuliko semhemu za raha.   Mtu  amekufa,  hana  manufaa  yeyote

katika serikali,  hana manufaa  yeyote  kwa  watu  wake,  ambaye  nini  yake  tu  nikuchukuliwa  na  kuneda  kuzikwa.  Mtu  mmjoja

akifa,  kwa  wiki  tatu  inalipa  mshahara  ya  watu  wangapi?  Staff  ya  watu  wanne  au  watano.   Hii  kodi  kubwa  katika  mtu  ule
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aliyekufa, ingefaa serikali na Hospitali  yatulize.  Hili raia wa kawaida,  ama asiyekuwa wa  kawaida  apate  nafuu  katika  maisha

yake.  Hapo tumemaliza.

Com. Zein:  Jaribu ku-summarise mzee.

Lukas Owino:  Yes ninamaliza, iko moja imebaki.  Kile cha mwisho kabisa;  heshima.  Inajulika kwamba sisi leo,  raia wa leo

hatuna heshima hata kidogo.   Vijana kwa wazee.  Na  hii inatokana na uwongozi mbaya,  sio uwongozi iliyo ya sawa.   Unakuta

mhinid, mtu mgeni, anadharau mwenyeji kuliko mwenyeje kudharau mwenyeji mwenzake.   Bora umevaa kama mimi namna hii,

wewe ufai, lazima ufunge tai, ndiyo uwe mtu wa kuheshimiwa.  Pole pole, nakupa mfano, si wewe, pole pole.  Hii fikira kama hii

yafaa  iondolewe  katika  jamii  na  ipatikane  serikali  ichuwe  jukumu  ya  kufundisha  wale  ambao  wanawaajiri  kuheshimu  raia,

wadogo kwa wakubwa.  Hiyo italeta mwongozo mzuri, na bila hiyo hakuna mwongozo katika dunia.  

Com. Zein:  Asante Bwana Lukas Owino kwa haya maoni, tafadhali utupigie signature hapo.  Bernard Opar?

Bernard Opar:   Mimi maoni yangu ni kidogo sana,  kwanza ni kuhusu polisi; Katika hapa Kenya,  ukikamatwa na polisi,  you

are guilty mbele ya police.   Unakanyagwa makende,  unateswa,  unapigwa, halafu ukienda unafanyiwa kesi  ati  umeshinda  kesi.

Ukitoka njee you are   krek                        (?)  you cannot work.   Uwezi kufanya kazi ingine tena.   Inafaa kabisa,  hii sheria

iwekwe  ya  kwamba,  once  you  are  arrested,  you  are  not  guilty  until  the  court  approves  that  you  are  guilty.   Halafu  uteswe

baadaye tena ukishafungwa.  Hiyo ni one.

Ingine ni kuhusu chang’aa.   Mimi nilizaliwa in 1953,  na wakati  wowote mimi hata  nikitembea  nyumbani,  mimi naona  ati  ooh!

Wewe unakamatwa na chang’aa ati unafanya makosa.   Si hata whisky  ambayo  inatoka  ulaya  si  ni  kamachang’aa  tu,  hakuna

tofauti na chang’aa.  Inafaa, serikali iweke watu wa Public Health,  wachunguze kama hii kitu inatengenezwa kwa njia inayofaa,

ambayo inaweza kufaa vizuri kwa huma consumption.  Ili wakate  ticket  kidogo na wawachwe uhuru, watengeneze hiyo chang’

aa. 

Ingine ni kupeana kipande.  Kuna wanawake wengine, wengine wanatoka Somalia,  Ethiopia, wanatoka Uganda,  na unaona ni

msichana mzuri, anakuja anasema Mr. Opar Odhiambo, wewe ndiyo bwana yangu.  Halafu unaenda na yeye nyumbani, anazaa

mtoto mmoja.  Baada  ya  mwaka  mmoja,  anapatiwa  kipande,  baada  ya  mwezi  sita  anatoroka  na  hiyo  kipande  anarudi  nayo

Uganda,  anaenda  Ethiopia  anaenda  Somali.   Anaenda  anazaa  watoto  wengine,  sita  anrudi  nayo  Kenya,  si  mimi  ni  bibi  ya

Bernard Opar,  umenipatia kipande,  hawa ni watoto  wake.   Ndiyo saa  ngapi, nitakuwa na masquatters  wangapi  hapa  Kenya,

hiyo italeta shida.  Inafaa ichunguzwe kwa makini kabisa, ni mwanamke mgani anapatiwa kipande.

Ya mwisho, raping; raping siku  hizi  ata  akutembea  kwa  street,  una  kuta  msichana  nguo  yake  ni  hapa  tu,  hapa  tu,  pande  hii

ingine, hata akiinama nama hii, ukiangalia akikutana na mwenashima  anakuwa  raped.   Inafaa  tuwe  na  national  dress,  vile  sisi
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tunaweza kukuwa na ngua ambayo, hata ukiona mwanamke akitembea unamweshimu kabisa.  That is my point.

Com. Zein:  Thank you very much Mr. Opar, Francis Akama?

Francis Akama:   Okay hamjamboni, mimi kwa jina naitwa  Francis  Akama.   Ni  asante  sana  kwa  macommissioners  kukuja

hapa mbele.

Kitu cha  kwanza  nitaongea  kuhusu  ni  miaka  ya  vijana.   Hapa  Kenya  nzima  tuseme.   Vijana  wana  shida  sana  ndugu  zangu.

Popote, unapata kijana, ansoma ndiyo, anafanya bidii anasoma anamaliza shule, si ndiyo?  Kazi hakuna,  kwa nini kazi hakuna?

Kazi  iko,  huku  Kenya,  unapata  wazee,  example,  hii  nilianza  kumsikia  kitambo.   Example  mtangazaji  Leornard  Mambo

Mbotela.   Ulianza kumsikia lini wewe,  kitambo sana.   Amekatalia tu pale tu.   Amekatalia pale tu.   Na  unasikia  kila  siku  kwa

radio  unaambiwa  ati  vijana  nyinyi  ndiyo  viongozi  wa  kesho.   Lini,  miaka  zinaenda,  miaka  zinaenda.   Ni  lini  tutakuwa  pale?

Katiba  inafaa  iwekwe  ndugu  yangu,  ata  kama  ni  forty-five,  mtu  amefika  forty-five,  aende  retire.   Awachie  vijana.   Hapa

Industrial Area, hapa hivi, kuna watu wazee.  Mtu unaona ata kwa kazi anajikokota tu ile, hata kama ni driver, lazima ajikokote.

  Mbona wasiandike vijana, ule chap chap.   Mbona wasiandike vijana  ule  chap  chap,  ili  uchumi  ya  Kenya  iweze  kuendelea,

iende haraka.  Ndugu zanguni, tujaribu kuangalia hiyo maneno, unapata mtu mzee amekatalia tu pale, amekatalia enyewe mpaka

dakika ya mwisho, hata kama ni mgonjwa, mshahara anpokea tu.  Yeye yuko nyumbani mshahara anapokea.  Mbona tusichore

vijana ndugu yangu.

Kitu  kingine,  kuhusu  hii  ukimwi.   Inyewe  kwa  ukweli  inatumaliza.   Kila  mahali  inatumaliza,  worldwide  inatumaliza.   Wewe

ukiangalia sana sana mitaani, unapata sana sana hawa madada zetu, hawa wasichina wadogo, unapata msichana mdogo amezaa

mtoto, msichana wa miaka kumi na tano amezaa mtoto.  Bado huyo ni mtoto,  hana ujuzi wa kulea mtoto ama nini.  Sana sana,

wamejazana kabisa.  Unapata baba ya mtu ameeka mtoto mimba, mtoto rika ya mtoto wa mtoto wake,  si mtoto wake.   Rika

ya mtoto wa mtoto wake amemweka mimba.  Mtoto ako tu pale,  hana namna, labda huyo msichana anaishi na mama yake na

baba  labda  alikufa.   Katiba  inafaa  iwekwe,  hata  kama  ni  kijana  ameweka  mtu  mimba  hivyo,  achukuliwe  hatua.   Kama  ni

kushikwa ashikwe afungwe ndani, sheria iwekwe kabisa.   Ndiyo  iwe  mfano  kwa  wengine.   Unapata  kama  saa  hizi,  unapata

watu wanakufa jenga la kitaifa, wanasema at serikali sijui nini, sijui ni ukweli ama ni uongo, wanasema watu mia saba  wanakufa

kila siku.  Mbona Katiba isiwekwe?  Hiyo rate  ijaribu kupunguka, watu wasikufange ivyo kila siku.  Sababu huji ni mimi ama

wewe atukufa kesho ama hiyo siku ingine.  Kwa hivyo mimi nimesimama hapa mbele yenu ningetaka kuongea hayo mawili tu.

Sana  sana,  ukimwi  inatumaliza  sana,  na  kuna  vijana,  hata  vijana  wenzangu,  rafiki  zangu.   Ukimwambia  mambo  ya  ukimwi

anakuambia hakuna kitu kama hiyo.  Wewe ni nani umona ako na ukimwi, niambie uniambie.  Unasikia serikali inasema kati  ya

watu  wakumi  mmoja  anayo.   Ni  nani  umeona  anayo.   Kijana  anabishana  na  wewe  kabisa  mbaka  mwishowe  anakushinda,

wewe umeona nani ako nayo, niambie kati ya hawa watu wote,  nani anayo.   Saa  hii inafaa watu wawekwe wale wakufundisha

watu  vitu,  kuelemisha  watu,  ata  kama  ni  workshop,  iwekwe,  vijana  wawe  wanaitwa  wanafundishwa,  wanajuwa  namna  vile

maisha ilivyo.
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Upande wa michezo; vijana wna  nguvu  ya  kucheza  mpira,  hata  michezo  mbali  mbali.   Viwanja  unapata  kama  hapa  Kibera,

viwanja ilikuwa kama shamba.  Kiwanja, si hata hapa peke  yake,  viwanja vimenyakuliwa, matajiri.   Hatuna uwezo kwasababu

sisi tu ni vijana.  Umapata baba ya mtu nitajiri, amekuja amenyakuwa kiwanja pale, ameweka ploti yake ama ametengeneza ktu

fulani  tu  pale.   Hakuna  mahali  utampeleka,  ukimpeleka,  ukienda  polisi,  yeye  ndiyo  rafiki  wa  huyo  nini.   Sasa  hakuna  kitu

utafanya.  Sa kwa hivyo ndugu zanguni, jaribu kuangalia mambo ya vijana, Katiba iwekwe, kupata kazi.  Kazi ziko na pesa  iko.

  Asanteni.

Com. Zein:  Thank you very much.  Johnson Masiga,

Johnson Masiga:   Hamjambo wananchi.   Kwa majina naitwa Johnson Masiga,  mimi ni mzaliwa wa Westlands,  lakini nakaa

hapa kwa kijiji, hapa Kibera.  

Mimi ninayo tu maoni kuhusu sheria.   Na  kabla sijasema hayo maoni, kwanza nitaongea  upande  wa  commission  yetu.   Mimi

nasikia kwa radio wanasema ati,  wanataka waongezewe muda.  Kwani Katiba ni nini.  Nchi hizi zingine  zenye  zimerekebisha

Katiba,  zinachukuanga muda gani?  Hapa Kenya peke  yake,  hapa Kenya Africa  peke  yake  ndiyo  nimeona  nchi  inachukuwa

muda huo kurekebisha Katiba.   Kwa mfano ukienda nchi kama Uganda,  wakati  Mseveni aliingia, sjui,  hata  haikumaliza  miezi

sita.  Mbona hapa Kenya inachukua miaka, tena wanapatiwa miaka, wenyewe wanasema halafu wanaanza kulalamika ati hiyo

muda ni kidogo.  Kwa nini?  Hiyo muda ni mwingi sana.

Upande wa marekebisho ya Katiba,  mimi nitachangia  tu,  upande  wa  mashamba.   Kuna  hii  sheria  inasema,  ati  mimi nikitaka

kumiliki  shamba,  lazima  niwe  na  Title  Deed.   Na  upande  wa  Title  Deed,  ni  karatasi  tu  yenye  inaandikwa  na  mikon  ya

wanadamu.  Kwasababu mimi baba yangu alikuwa na shamba kama mimi bad niko mdogo, akauza, mimi sikukula pesa  ya hiyo

shamba, sisi hatukujua kama aliuza hiyo shamba.  Lakini baadaye mtu anajitokezea na Title Deed anasema hili shamba ni lake.

Kwa nini hii mambo ya shamba wasiwachie sisi  wazee.   Kwa  nini  hii  mambo  ya  shamba  wasiwachie  wazee  waamue  kuliko

kupeleka mambo ya kesi  ya shamba ati kwa koti.   Kikuyu  atatoka  aje  uko  upande  wa  kikuyu  aende  amue  kesi  ya  shamba

upande wa Western.   Atajuaje mambo ya hiyo shamba,  na hakuzaliwa pale,  wazee wa pale ndiyo wanajuwa mambo ya  hiyo

shamba.  Kwa nini wanasema wapeleke kwa koti  judge aamue na judge akitoka Mombasa apelekwe pale  sehemu  za  Busia,

atajuaje mambo ya hiyo shamba.

Jambo la pili,nitaongea upande wa democracy,  tunasikia,  hata ni sheria ya kwamba lazima  president  amalize  miaka  kumi,  na

akimaliza miaka  kumi,  aende.   Na  ni  kweli,  na  ni  kitu  cha  kwanza  hapa  Kenya,  hatujawahi  kuona  president  akiwachia  mtu

mwingine.  Labda yule mwenye alikufa tu akawachia Moi, lakini kama ako hai atujawai kuona.   Na  wanatuambia hivyo, lakina

hawatuelezi,  sisi  hatujui  utaratibu  wenye  utachukuliwa  wakati  huyu  mtu,  wakati  Moi  atawachia  yule  mtu  atawachia,  hatujui,

hatuambiwi.  Tunasikia tu ati Moi atawachia mtu, atwachia mtu namna gani?  Katika nchi zingine, mimi huwa nasoma magazeti,

naona nchi kama Amerika, wakati Clinton alitoka, America kuna utaratibu,  kuna mahali penye wenaenda kuwachia.   President
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akitoka,  kuna  mahali  imetengwa,  watu  wa  America  wanajuwa  mtu  huyu  akitoka,  ataenda  kupatiana  mahali  fulani.   Ataenda

kuwaachia  ofisi  mahali  fulani  mtu.   Hapa  Kenya  tunajuwa  Moi  akitoka,  watenda  wapi?   Wataenda  wapi,  mahali  penye

wataenda kukaa, wakati Moi anawachia ati,  Mwai Kibaki kitu nimekwachia, watakaa  wapi?  Hatujui,  tunasikia tu,  wapi?  Na

nani mwenye atatangulia kama tuseme ni katika Parliament, nani mwenye atatangulia kukaa,  nani atatangulia kuenda Parliament,

ndiyo mwingine afwatilie.  America tunasikia,  wakati  Clinton  anatoka,  walienda  pamoja,  wakati  Bush  anaenda  kuchuwa  kiti,

walienda pamoja, kwa gari moja.  Sasa hapa Kenya hatuambiwi wataenda namna gani.  Hatujui, hata sijui namana gani.

Halafu nitaongea upande wa pombe.   Mimi, kwa familia yetu, mama anapika pombe,  na nimesomea pesa  zenye zinatoka kwa

pombe.   Sasa  mimi huwa najiuliza, mtu anaenda kwa bar,  anakunywa bia,  mtu anakuja kwa boma letu  anakunywa  chang’aa,

anakunywa busaa.   Wanasema ati busaa ni ya haramu, tusker  si halamu na zote ni pombe.   Ile kitu tusker  inadhuru  kwa  afya

yangu, ndiyo ile kitu yenye chang’aa inadhuru kwa afya yangu.  Kwa nini waruhusu pombe ingine na wapige marufuku prmbe

ingine? 

Jambo lingine, nitaongea juu ya mambo ya uhamiaji; hapa Kenya hatuna sheria  ya  kuhamia.   Mtu  anakuja  tu  anakaa  Kenya,

anasema ati mimi ni raia wa Kenya,  hatuna sheria.   Hatuna sheria  kabisa.   Wahindi  wanakuja  hapa,  wanaanza  kututesa,  mtu

mwingine  anatoka  nchi  ingine  anakuja  anaanza  hapa  kututesa  sisi  wanraia.   Nchi  kama  Uganda,  mimi  ninatoka  karibu  na

Uganda. Hata wakianza kuchagua zile maboma zenye ziko kwa mpaka,  hata sisi tunalima Uganda lakini tunakaa Kenya.   Pale

Uganda hakuna mtu mgeni ama wewe, wacha mgeni, yule raia tu mwenye anakaa pale Uganda,  huna ruhusa ya kutukana mtu,

lakini hapa Kenya,  hata mgeni anakutukana.   Nende Industrial Area,  mhindi anakutukana wewe ni  mjinga  kama  mama  yako.

Tunataka sheria, mambo kama hayo yatolewe, mtu akikutukana unampeleka ndani.  Uganda mtu huwezi pata mtu anakutukana,

na hiyo sheria inasaidia sana.  Tunataka hiyo mambo irekebishwe na iwekwe katika Katiba yetu.  Asante.

Com. Zein:  Asante sana Bw. Musiga.  John Karani?

John Karani:  Nimepiga asante sana kuona macommissioners hapa.  Mimi ningependa kuongea kuhusu raisi.   Hapa nchi yetu,

raisi ana uwezo na nguvu mpaka ikamfanya raisi anatembea kama konokono.  Mimi nilikuwa nasema hivi, baada ya hii Tume ya

Kurekebisha Katiba,  kumaliza shughuli zake.   Raisi  atakayekuwa  mamlaka  yake  ama  uwezo  wake  ipunguzwe.   Kwasababu

gani?  Hapa unaona raisi anateuwa mtu pale, na yule mtu ni mtu mmbaya.  Anamweka Idara ya Orodha pale,  custom duty pale,

anaiba.  Anaiba pale.  Wananchi wakawaida wakishtuka huyu bwana anaiba pale mali ya wananchi,  huyu bwana anfungwa na

umbrella  ya  raisi,  kwa  maana  aliteuliwa  na  raisi.   Hapo  tunataka,  raisi  awe  na  uwezo  wa  Katiba,  sio  awe  na  uwezo  sana,

kwasababu yeye ni binadamu kama sisi, isipokuwa ni jina tu.

Ya pili, tuwe na independent judiciary system, ili mtu masikini kama mimi nikikuwa na shida kule kotini, mambo yangu itaelewka

pale.   Kwasababu,  kama hatuna independent judiciary  system,  wale  mahakimu  wameteua  pale,  watafanya  mambo  kulingana

namaaagizo ya raisi.   Juzi tulisikia  hapa,  mgeni  Kamlesh  Pattni  na  Prof.  Saitoti,  wameeba  nchi  mpaka  imefilisika,  nchi  vijana

kama sisi tumesoma tumekosa ajira,  kwa ajili ya ile uwizi ya mabillioni ya government.   Mweshimiwa Raila Odinga akapeleka
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Kamlesh na Prof. Saitoti kule mahakama, mambo ikafanywa hivi, kwasababu wa uwezo wa raisi na judiciary sio independent.

Ya  tatu,  tunataka  mwananchi  wa  Kenya,  awe  na  haki  yake  kama  mzalendo  wa  Kenya,  na  mwananchi  awe  na  haki  ya

kumshtaki hata awe raisi au nani akikosea hii nchi.  

Kuhusu haki ya mwananchi, hawa macommissioner, tunataka hivi, mko hapa kwa ajili ya wananchi wa Kenya,  kwasababu hela

mnapata  kama  mshahara  yenu  ni  kodi  yetu,  na  tunataka  muwe,  chochote  imesemekana  hapa,  mpitishi  kwa  Prof.  Ghai,  na

ninakuomba  hata  Prof.Ghai,  yeye  amekuja  hapa,  tumemwalika  kama  mtu  ana  utalma,  afanye  kazi  inadhihirisha  ya  kwamba,

yeye amekomaa kwa kazi yake, kwasababu asipofanya hivo hata kupanda ndege, siku mkataba wake utaisha, atapanda ndege,

ataitwa arudi.

Ya nne; idara ya vyombo vya dollar kuu, yaani police  force.   Hapa  Kenya,  polisi  ni  mtu  kama  mimi,  kwasababu  amezaliwa

hapa Kenya, anaelewa shida ya Kenya.  Anajuwa mapato ya kila mwananchi wa Kenya iko namna gani.  Mtu mmekutana naye

pale barabarani, labda umetoka kazini, umetoka late sana.  Anakuita njoo hapa, wewe unaenda kwasababu unajuwa yule ndiye

anakupa wewe  usalama,  anaanza  kupiga  wewe  tero  hivi  hivi,  ukilalamika  pale,  kwenye  kituo,  wao  wanaficha  tu.   Tunataka

polisi hafanye kazi kwa wananchi wa Kenya,  kama wanajuwa wao pia ni wananchi na ningependa  kusema  ya  kwamba  tena,

idara  ya  polisi,  tunasikia  idara  zingine  za  Fyling  Squad,  General  Service  Unit.   Wakenya  wamekoma,  hizo  idara  zivunjwe,

kwasababu hakuna kitu wanatusaidia nayo.   Mtu wa General Service wamekaa tu pale,  unapata kwa mwaka,  ghasia  inatoka

sehemu mara moja tu, ndiyo wanaenda kutuliza, na mshahara wanakula kila mwezi.  Hiyo idara ivunjwe.

Ya nne; Tunataka tume ya uchaguzi ya Kenya iwe na na uwezo wake maalum ya kiKatiba,  ili kila mgombeaji,  iwe  ni  diwani,

mBunge, wachunguze hata kama baba  yake alitendea watu kosa  mbeleni, au huyo mtu alishawai kufanya makosa,  asipitishwe

aende  ang’ang’anie  kiti  yeyote,  anyimwe.   Kwasababu  unakuta  mtu,  amefanya  kuuwa  watu,  kuuwa  watu  halafu  baadaye

unasikia amepitishwa na tume ya uchaguzi, mambo zake na karatasi  zake za kuteua imekuwa forwarded ameenda.   Tunataka

tume ya uchaguzi  ya  Kenya,  baada  ya  hii  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  kumaliza  shuguli  zake,  iwape  tume  ya  uchaguzi  ya

Kenya, uwezo wa kuchunguza kila mgombeaji, kutoka babu zake, mapaka mahali yeye alipo.  Ili anag’ang’ani kiti yoyote kama

yeye ni msafi.  Hatutaki, wengine unakuta baba zao walifanya maajabu hapa Kenya hii.

Ya tano, tunataka, kuna Katiba ya Kenya inasema inawaopa uwezo vyma vya kisiasa,  baada  ya uchaguzi wanateua waBunge,

wengine ya ziada.  Tunaomba hivi, kuna makabila zingine, kura zao haziwezi kupitisha mtu wao.   Wakati  hizo vyama za kisiasa,

zitakapo  teuwa  hao  waBunge  wa  kuteuwa  hao  waBunge  maalum.   Waangalie,  kwasababu  Bunge  la  Kenya,  ina  idadi  ya

waBunge karibu mia mbili na kadha.   Wachukuwe  kama,  tuna  kabila  moja  hapa  ndogo,  wanubi  na  doromo  wa  Rift  Valley,

tunataka, Katiba itengenezwe, iwape wao mtu wao, wateuwe aingi Bungeni, ili kule Bungeni, wale wana watu wanawahakilisha

Bungeni, wanajadili, wao pia kabila ndogo ndogo, wakiwa na watu wao pale wasikie Bunge la Kenya inajadili nini.
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Ya sita,  mhundo wa  serikali,  the  formal  government;  nasikia  watu  wengi  wanasema  tunataka  majimbo,  hawajaangalia  North

Eastern iko aje, Eastern iko aje.  Mimi naona tuwe na serikali kuu, yaani central government, lakini sheria iwekwe kama mapato

ya nchi, tuangalie ni poa,  sheria iwekwe,  tuone kila mwaka,  mkoo fulani inatoa mapato  kiasi  gani  kwa  serikali  kuu,  ili   kama

tuseme for example mkowa wa Coast,  imetowa asili mia mia, asili mia sitini iwekwe kwa shuguli za mradi za  mkowa  huo,  na

asili mia arobaini wampe serikali kuu.  Asanteni.

Com.Abubakar:  Asante sana Bw. Karani.  Gabriel Madao?

Gabriel  Madao:   Hamjambo  wananchi,  asante  sana.   Mimi  nakuja  hapa  kwanza,  maneno  yangu  ile  mimi nataka  kuongea

kwanza, nataka kuongea ile umasikini wangu kwanza.   Ile  mtu  ambaye  inalazimisha  mimi nikufe.   Niangalie  mimi vile  nakaa,

angalia long, angalia viatu.  Hiyo shida, hii inguwe haifai kuja nayo mbele ya watu.  Lakini serikali yangu ndiyo inalazimisha mimi

nikuje na hiyo nguo, mbele ya wanaichi. Mimi sipende, napenda kukaa kama watu wamjini, lakini serikali yangu na makarani wa

serikali tafadhali hawa wameumiza.  Hawa makarani pamoja na minister ya  serikali,  pamoja  na  president,  hawa  wamenyang’

anya wananchi wote chakula.  Chakula yote hao wanachukua,  sukuma wiki, nyama, kunde imeenda kwa president  pamoja na

ministers.  Masikini kama mimi niatkula nini?  Sasa,  mimi natiwa Gabriel Mandao  Obiero,  nimezaliwa  Kemi  East,  nimezaliwa

1948,  nimekuta  ukoloni  iko,  nimeona  serikali  ya  ukoloni.   Hapa  mkoloni  alikuwa  akisaidia  na  serikali  ya  mkoloni  alikuwa

akikuja,  ndugu  zangu  wengine  wakubwa  walikuwa  wakiingia  kwa  nyasi,  walikuwa  wanaingi  kwa  nyasi,  walikuwa  wanaon

crown  nyekundu.   Si  serikali  ya  ukoloni  ilikiwa  inasaidia  kuliko  serikali  ya  sasa.   Serikali  ya  sasa  imewacha  mimi  kila  kitu,

imechukua kila kitu.  Sasa  mimi ninataka wale ambao wanabadilisha Katiba,  wale ambao  wanabadilisha  Katiba  sasa,  kuhusu

masikini,  wabadilishe  sheria  kuhusu  masikini  kamili,  usitembee  na  nguo  kama  hii  sasa.   Wale  ambo  wanabadilisha  Katiba,

kwanza  wabadilishe  sheria  ya  lawyer,  kuenda  kubadilisha  sheria  ya  lawyer  ya  Kenya,  lawyer  ya  Kenya  inanyang’anya  raia

kupisha serikali. Leo karatisi hii mimi natoka nao kotini.  Juzi mimi nasikia mtu mwingine alikuwa akitetea ata  koti  ya serikali ya

Kenya ni sawa.   Serikali ya Kenya court  akuna kabisa,  usidanganywe na hii karatasi,  nimetoka nayo kwa court  leo nimeenda

kuamisha court, nimeenda maneno ingine itoke kwa court,  imekwama, sheria imekwama kwa court,  imelipwa pesa  hapa,  kwa

kampuni nilikuwa nafanya kazi.   Pesa  imeenda kwa court,  makarani wa court  wamechukuwa  pesa  yote.   Karatasi  iko  hapa,

nani alikuwa akitetea ati karani ya serikali iko mzuri.  Court  ya Milimani ni cort  ovyo.   Hiyo  sio  court,  kama  ni  nyingine  hiyo

court ingefungwa.  Ni mkuwa wake koka ingefungwa, hakuna court pale.  Sheria itungwe, lawyer akuwe na sheria ingine, sheria

ikitungwa mpya, lawayer akuwe na sheria, akienda kwa court, akienda kusaidia mwananchi kwa court,  pesa  alipwi court  hapo

hapo,  kuliko  kuchukuwa  pesa,  kupeleka  kwa  ofisi   kwa  account  ya  lawyer,  lawyer  anakaa  na  pesa  miaka  ishirin,  halafu

baadaye wewe unakufa, sheria ya lawyer ni mbaya, asaidii chochote.

Sheria ingine ile inatakikana itengenezwe, ikitoka hapa, ikienda kwa uchaguzi mpya sasa.  Kenya, kura isipigwe mwezi wa kumi

na mbili December,  watu  wanaenda  kukula  Christmas  na  kura  inapigwa,  isipigwe.   Raia  wote  wanaenda  wanakula  reserve,

kama mjaluo, mmoja wao ni mimi.  Ninaenda kukula reserve, numba inapangwa, suit inawekwa na                                          

                                                    (Inaudible)
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Sheria ingine inatakikana ibadilishwe, ni ile sheria ile waBunge, ile inapenda kupitishwa wakati  mwingine.  Mimi nishwai kupiga

kura  tangu  mwan  nenda  mwaka  rudi.   WaBunge  wakishapiga  kura  hapa  Kenya,  waBunge  wanakimbia  wanaenda,  kabisa

hawarudi.   Hata kwa slums.  Halafu  waBunge  wanarudi  hapa  kama  miaka  tano  imeisha,  wanarudi  na  shilingi  ishirini,  kukuja

kubembeleza  mimi,  kwasababu  yeye  hashaninyangany  ya  kutosha.   Sheria  hiyo  ibadilishwe,  sisi  tunataka  sheria  ile  mBunge

wowote ule wananchi wanapigia kura, wananchi wowote, serikali ile ya hapa Kenya, ile wananchi wanapigia kura apewe nafasi

akae  na  ofisi  yake.   WaBunge  wote  Kenya,  wale  raia  watakuwa  wanampigia  kura,  mwaka  hii  ingine,  akae  na  ofisi  yenye

wananchi wanaweza kumwona kama kuna shida.  Iko road block,  iko watu wengine, hawawezi kuona president,  awezi kuona

minister.  WaBunge wakae na ofisi yao binafsi, mwanaichi aende akamwone,  kuliko kumpeleka upande hii, kumpeleka upande

hii, au Onyango amekanyaga.   Angalia mimi nakufa,  usifikirie mimi niko na ukimwi, hiyo ni njaa.   Nakufa kwa ajili ya serikali,

naa, hakuna chakual, mtoto aende shule, mimi sikuli.  Tosha.

Com. Zein:  Mzee Madao tafadhali piga signature hapo.   Tafadhali wamebaki tujaribu kuangalia time, ndiyo tuweze kumaliza

haraka.  Tunawaomba tafadhali muwe mnaharakisha pia.  Bonvenja Magati?

Bonvenja Magati:  Hamjomboni wote.  I am happy to be hear because, nilikuwa natka niseme the office of the president  has

got a lot of excessive power,  whereby it has brought a lot of suffering to the society.   Some of the posts,  some of the powers

given to the president should be transferred to other ministries.

The other thing, we should do  away  with  Provincial  Administration,  right  from  the  P.C  upto  the  Sub-Chief.   Because  it  has

brought embarrassment to the Kenyans.  Hapa nataka kusema eeh serikali, nataka tusiwe na P.C, kutoka kwa P.C mpaka kwa

Sub-Chief, kwasababu hawa wameaibisha wananchi.

Jambo lingine ni kuhusu shamba, unakuta watu wengine wako na shamba kubwa, na wengine hawana.  Na hiyo inaleta matatizo

kubwa katika nchi.  Na mimi kutokana na maoni yangu naona, tuwachane na hii mambo ya kumiliki mashamba ili tuwe na,  watu

wakalishwe kwa vitu kama locations,  mahali ambapowanaweza jenga manyumba, halafu, group ya watu inakaa  hapo  na  hiyo

mashamba  inalimwa  vyakula  mbali  mbali  kama  kahawa,  majani  chai,  miwa,  ambayo  inaweza  leta  chakula  na  pesa  ingine

inaweza kutsaidia sisi hapa Kenya.  

Kwa upande wa equality, ningependa kuongea kitu moja kwasababu tukiwa na equlity ya wanawake na wanaume kwa boma.

Sasa  kama mwanamke  anawezakuja  tuseme  asubuhi,  au  akuje  saa  sita  unaweza  kubali?   Na  kama  Bunge  itapitisha  hio  the

Protection  Family  Bill.   Hivi  karibuni,  tutakuwa  na  a  lot  of  breakages  of  families  in  our  societies  which  we  don’t  want,

kwasababu hata Mungu mwenyewe wakati alimba mwanaadamu, alisema mwanaume awe kichwa ya boma,  na hatuwezi pinga

mambo ya Mungu, mpaka tufwate mambo ya Mungu.  Asanteni.
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Com. Zein:  Jackson Wambugu? Josiah Owino?  Jackson ni wewe?

Jackson  Wambugu:   Hamjambo  wananchi,  yangu  ya  kusema  ni  machache  sana.   Mimi  ningesema  kwamba  ile  pesa  watu

wankatwa za N.S.S.F badala ziwekwe na serikali ihifadhiwe ati mpaka siku ile utakapo maliza miaka hamsini na tano,  iwe mtu

akipatiwa mkopo kulingana na ile pesa  ametoa.   Badala ihifadhiwe.  Kama  wewe  umekatwa  shiling  elfu  sita,  upewe  elfu  sita

ukajisaidie nayo, maana akuna mtu ajuwae la kesho.   Waweza kukaa miaka ishirini, ukafa,  na bibi yako ajasoma hata kidogo,

yaani  amesoma  lakini  hajui  namna  ya  kuclaim  hiyo  pesa.   Sasa  nikienda  kuclaim  hizo  pesa,  kuzipata  ni  shida,  lakini  kama

ulipewa kamkopo kidogo unawezakwenda kujenga kule kwenu nyumbani, ukawa na kanyumba kako, umejenga ama umetumia

ile pesa, lakini interest iwe ni pesa kidogi sana, hata kama ni sumni moja, kwasababu ile pesa ni yako.  Hiyo inafaa sana.

Ya pili, ile kitu ilioko, unakuta tumeshikwa kama hapa Kibera na tumepelekwa pale police station, tumeshikwa.  Sasa, sasa  yule

O.C.P.D  anakuwaka pale kama wiki moja,  kama  hauna  chochote,  wewe  wiki  moja  inakwisha.   Sasa  ingekuwa  kama  kuna

computer,  Provincial  Police  force,  akiwa  kule  juu  anapiga  computer  anajuwa  ni  watu  wangapi  wameshikwa  usiku  wa  leo.

Asubuhi akiingia anasema makosa hii na hii, nendeni nyumbani, kwasababu haukuba.  Saa zingine ulishikwa hauna kitambulisho,

makosa kidogo kidogo.  Sasa hiyo ingefaa sana.   Akipiga computer yake,  pa  pa pa,  makosa hii, namna hiyo.  Hata siku moja

nilisoma gazeti, uko nchi za America,  watu wengine walishikwa, wazungu wengine walishikwa wamvuta bhangi, walishikwa na

bhangi,  wakapelekwa  police.   Wale  police  wa  kule  wakaivuta,ule,  ule  Provincial,  police  wa  kule  akasema  kwamba,  wale

walishikwa na bhangi, waende nyumbani kwasababu hakuna ushaidi ya kwamba walishikwa nayo.    Sasa  court  ingefaa  sana,

mtu akishikwa, badala authority ya kuwachilia wewe, yule yuko juu anakuachiliwa kulingana na makosa yanko, ni haoyo tu.

Com. Zein:  Tafadhali piga signature hapa kwa hiyo kitabu.  Joe Sam Owino?  Nicholas Mkamba? Hayuko, Joshua Musembi?

Joshua Musembi:   Hamjambo  nyote,  mimi nitatoa  hoja  kidogo.   Sana  sana  ni  kuhusu  Sub-Chiefs  na  Chiefs.   Sub-Chiefs

wako na powers  nyingi sana na Chiefs.   Sana sana kule  nyumbani.   Unaweze  kuchagua  mBunge,  na  huyu  mBunge  anaweza

kuwa  minister,  na  akiita  mkutano  wake,  Sub-Chief  anaweza  kusema  hiyo  mkutano  iwezi  kuweko.   Kwa  hivyo  Sub-Chiefs

wako na powers nyingi sana, hata na Chiefs, kulikohata wale watu tunachagua.  Pia Sub-Chiefs  nilikuwa naomba,  kwa Katiba

wawekwe  wawe  ni  watu  ambao  wamesoma.   Kwasababukule  nyumbani  wanawekwa  Sub-Chiefs   ambo  ni  wazee.   Na

kuongozwa na mtu ambaye ajasoma,  hata unawezeenda primary,  wale  wanachukuwa  walimu  wa  B.O.G,  wanachukuwa  mtu

ako na D- ama ambaye amefika standard 8 na anasomesha mtoto wako, sasa hiyo ni kuonyesha wanarudisha masomo chini.

Vile vilie unaweza kuchukuwa mBunge ambaye ajamaliza ata form four, huyo mBunge anwekwa kwa ministry of education ama

anawekwa kwa ministry of Signs and Technology, huyo minister atafanya kazi gani.  Elimu ipate maana katika nchi yetu, hiyo ni

kitu ingine nilikuwa nachangia.

Ile ingine ni Traffic Police; Mimi ningesema traffic police waondolewe,  kwa Kenya.   Sababu hata sioni kazi yao.   Sababu hata
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kuna Kenya gazeti ambayo nilisoma, inasema mtu akionekana anaongea na mobile na  anaendesha  gari,  ashikwe,  na  ni  wengi

sana.  Mimi huwa na waona.  Kwa hivyo Traffic Police, kila mtu a., tukiwa gari imejaa, tunaweza kuwa tunakaa inje, hata huwa

sioni kazi yao wanaangalia, wanaangalia gari, halafu wakiona gari iko hana makosa wanaenda wanachukua huyo kando,  ile gari

inaendelea tena na iko na makosa.  Kwa hivyo Traffic police ni kama wanatumia pesa  ya Kenya bure,  na watu wanaendela na

kupata shida.

Ile  ingine  ni  madiwani;  madiwani  vile  wanachaguliwa,  wengine  wanachaguliwa  wazee,  kulingana  vile  wako  na  pesa  na  vile

wamekaa kwa hiyo kijiji, kwasababu ikiwa ni siasa za Kenya,  ni lazima uanze kuwa na pesa.   Huyo diwani uamwona ni mzee

ambaye hat ajui maendeleo ni nini, na mnamweka hapo,  andanganya nyinyi nikiwekwa  hapa  nitatengeneza  barabara,  na  hajui

kwamba yeye hata ile pesa ako naye ni yake ya kutia peke  yake.   Anawadanganya bure,  kwa hivyo ningesuggest, kwasababu

wakenya  wamesoma  sana,  na  mimi  naelewa  wakenya  wamesoma,  madiwani  wawe  pia  ni  watu  ambao  wamesoma.

Kwasababu akienda kule,  utasikia ule ni mayor  na  ule  ni  diwani  ni  mayor  ambaye,  na  mayor  ni  mtu  mkubwa.   Na  sasa  ule

diwani ni mayor na wa standard 8, sasa mayor ataelewe namna gani about the environment.  Sasa hiyo ni kuangusha mambo ya

Kenya, hao watu wawe wamesoma na wachunguze kulingana na masomo yao.                                                                        

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                        

Vile vile, viel watu, sababu ukichagua president kama saa hii mimi ninaambiwa tutachagua na president Moi anakua hapo, Mwai

Kibaki anakuwa hapa.   Sasa  president  Moi  hata  simjui,  na  sijawai  muona,  mama  hajawai  mwona,  anaona  kuku  anaambiwa

sababu ya wwakati wa siasa anaambiwa kapike kuku.  Sisis atuwezi elewa na yeyey.  President,  nilikuwa na suggest,  president

akachaguliwe  na  waBunge.   Baada  ya  kumchagua  yeye,  achaguliwe  kwa  constituency  yao,  halafu  akifika  kule  wachaguane

wachague president wao mwenyewe.  Kwa sababy hiyo ni kama sisi unaagizwa ktiu chagua huyu ni kama president  na wewe

hujui yeye ule kwao anakaa namna ganai, unasikia ni kuku K.A.N.U ama unasikia S.DP ama chama yoyote,  unachagua chama

lakini uchagui president na akifika kule hakuna chochote atukufanyia, utaendelea na kuumia.

Haya ile ingine, ni hawa watu nasiki huyu mtu ako na kazi karibu tano,  utasikia yeye ni manager Kenya  Tea  Development  na

utasikia yeye ndiyo manager wa Breweries,  na kuna mtu ambaye yuok hapa hata hajafanya kazi,  kwa hivyo mtu akishika kazi

ashike kazi moja.  Na ikiwa ni mhindi ambaye amekuja huku, asilipwe pesa amboyo ni nyingi, alipwe pesa  kulingana na ile kazi

anafnaya.  Wakenay sisi tunaweza lipwa mia nane ama elfu nane, na huyo mhindi anachukua elfu selasini, na ile kazi mnafanya ni

kazi ambaye inahusiana, huyu akikata  joint na wewe unakata joint.   Kwa  hivyo  mishahara  iwe  pamoja  na  pia  wahindi  wawe

wakieshimu  wakenya,  kwasababu  hata  unasikia  wahindi  kule  wanapigia  wakenya,  wanapigia  wakenya  wanachukua.   Sasa

tumekuwa kwa era  gani, sabbu sasa  ambaye amekuajiri anakutusi,  ambaye ako na pesa  anakutsu.   Kwa hivyo  mimi nilikuwa

naomba, hiyo maombi wafanyi kazi pia waheshimiwe.  Na hii mambo ya casuals kukaa karibu miaka mingi ukiwa casuals,  hiyo

amri zifuatwe vizuri, kwasababu mtu anafanya kazi anaenda nyumbani akiwa na miaka katibu nyinig, hiyo nayo nilikuwa nasema

namna hiyo.  Asanteni.
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Com. Zeina:  Asante sana.  Gerald Owour.

Gerald Owour:  Hamjamboni wananchi,  nu shukurani sana kwa commission kuja kutusikiza maoni yetu.  Mimi hasa naongea

juu ya,  vijana ambao hawana kazi,  na wasicha pia ambao  wanarandaranda  ambao  hawana  kazi,  hiyo  inaongeza  ufisadi  hapa

Kenya sana sana.  Maana sasa kutembea hata katika mastreets uko, unapata watoto wanangaika, machokora na serikali iko na

uwezo wa kuweka hata hao machokora katika sehemu moja ili wapate kusaidia katika kazi zingine, maana hata ukitembea uko

Rift Valley, unapata kuna nafasi kubwa sana,  hata wanaweza  kuwekwa  uko,  waelemishwe,  wafanye  kazi  ipate  kuraisisha  hii

uchumi wetu wa Kenya.  

Kile ningeongea sana ilikuwa mjambo lingine ambalo ndugu yangu mmoja amesema hapa,  kuhusu mahali kuna faida na mahali

hakuna faida.  Hasaa naongea hii juu ya mahospitali na tuseme health centres.   Iko mbaya sana.   Mimi kama mtu ambaye sina

mapato kabisa,  napata  nikipata shida kama ya msiba, haina faida inayeletea na nikienda huko hata kutazama ule maiati  hivi  ni

sharti nitoe kitu kidogo ndiyo niweze kuona na ni hasara  tupu nimepata kwa hiyo,  hata  mimi ndiyo  ningesaidiwa.   Sasa  hapo

naona  kama  pengine  serikali  ipate  kutusaidia  kuchunguza  ufisadi  uliopo  katika  hayo  mambo.   Ata  hapa  Nyayo  ukienda

kuchuckua ata  hii nini ya gathering, ndugu yangu utakaaa hapo,  unaweza kubadilishiwa makalamu nyingi sana bile  kutumikiwa

na unataka tu karatasi.  Sasa sitaongea mengi, na ni hayo tu, asanteni sana.

Com.Abubakar:  Asante sana Bw. Owour kea hayo maoni.  Joseph Njoroge.

Joseph  Njoroge:   Hamjamboni,  kwangu  ningenda  kuwashukuru  macommissioner  na  wananchi  wote,  asanteni  kwa  kufika,

kwani najua ni jambo muhimu kurekebisha Katiba ya nchi.  

Jambo la kwanza ningependa kuguzia election of our M.Ps, uchaguzi wa waBunge wetu.  Kwa sasa  hivi najua,mnajua kwamba

ili mBunge  aweze  kuchaguliwa,  inatakikana  hajuwe  kuongea  Kiswahili  na  Kizungu  lakini  hayo  hayatoshi  tu,  kwani  kila  mtu

anaweza kuongea Kiswahili na Kizungu.  Hata mtu ambaye anakaa  hapa  mtaani  anaweza  kuongea,  je  ningependa  kuwauliza

mbona isiwe hivi, tuweze kuweka kiwango fulani, tuseme kama ni educational background,  tuseme yeh, if our M.P hajafikisha

hicho  kiwango  tusimchaguwe.   Kwani  sasa  tunajuwa  katika  Bunge  letu,  kuna  waBunge  wengi  ambao  hata  wajasoma,  hiyo

ndiyo sababu tunaona sababu ya kujadili mambo ambayo yanatuhusu sisi, wanaenda huko kupigana na kunyakua mali ya nchi.

Then jambo la pili ni mshahara ya waBunge wetu.   Kwa sasa  hivi  ningewza  kuwajulisha,  an  average  M.P  earns  about  half  a

million, yet we are  told that an average Kenyan lives below poverty life, does  that really make  sense.Yaani  nilikuwa   nasema

hivi, mBunge wa wakawaida mshahara wake ni kama nusu million, ilhali mwananchi wa kawaida,  kwa siku hata hawezi kupata

shiling  sabini,  kweli  hiyo  ina  any  sense?   Kwa  hivyo  nilikuwa  nasema  hivi,  sisi  kama  wananchi,  ingekuwa  afadhali  kama

ingekuwa possible tuwezekuhusishwa katika nyongeza za mshahara wa waBunge wetu,  ju haimake sense mBunge ku-earn half

a million yet watoto huku Kibera hawana education, hizo pesa anakula peke yake.  Then kwa hilo tu jambo ningependa kusema

hivi, mBunge alipwe kulinga na vile anaenda kwa Bunge, kama leo usipoenda utalipwa mshahara wa hiyo siku, juu wengu huwa
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waendi  kwa  Bunge,  wanangojea  tu  when  kuna  jambo  muhimu kwa  Bunge  ndiyo  wataenda  kuvote,  but  the  other  days  mtu

anaenda anafanya private business.

Then  jambo  la  tatu  ni  corruption.   Kama  mnavyojua,  maybe  you  believe  that  we  can’t  fight  corruption  ama  hatuwezi

tuskaishinda, but nilikuwa na suggest hivi; mBunge yeyote ama sio mBunge tu peke  yake,  hata kama ni raisi ama mwananchi tu

wa  kawaida,  ambaye  anapatikana  kama,  anajishughulisha  na  mambo  ya  corruption  ama  amecommit  anu  economic  crimes,

apelekwe  koti,  mali  yake  ichukuliwe,  government  iweke  katika  bank  iendelee  kuzaa  faida,  lakini  asikubaliwe  kuhold  any

government  office.   Na  kwa  kufanya  hivyo  najua  tunaweza  ku  reduce  corruption,  Kama  wengi  wenye  mnajua  about  this

Goldenberg issue, hizo pesa zilikuwa nyingi, zingeweza kusaidia kusomesha watoto huku Kibera, na hata sio Kibera peke  yake,

but kwasababu serikali yetu tu iko hivi iko hivi,  hizo  pesa  zimepotea  just  like  that,  yet  sisi  wananchi  hapa  ndiyo  tunaendelea

kuumia tu.

Then the fourth issue, ni education, surely ningependa kusema hivi; our governement na sio tu governement.   Government yenye

iko  kwa  office,  kama  iwezi  delivere  education  for  all,  then  wananchi  wa  vote  no  confidence  with  it,  ipate  kuondolewa  na

ambaye inaweza kuhakikisha kuwa wananchi wanapata education, iwekwe katika hiyo office.  Juu elimu ndiyo kitu cha muhimu

katika nchi.  Kama hakuna elimu there is nothing yu can do.   Then, kwa hiyo to about  education,  kama tunajuwa  katika  nchi

yetu tuna few public Universities, that’s mean hata kama mtu ako qualified, anweza kataa  kuchukuliwa in those universities na

hakuna kitu atafanya,  juu those grades ziko juu sana.   Sasa  nilikuwa  na  suggest  hivi,  mbona  our  government  isikuwe  ikipatia

loans  wanafunzi  ambao  wajafaulu,  ku  join  those  universities  but  sio  wote.   Those  ones  that  are  promising,  wenye  ambao

wanaonyesha kuwa wanaweza kujitaidi hata wakipatiwa that nafasi.   Wapatiwe mkopo ambayo watalipa baadaye na wa join

foreign universities, juu in our coutry surely izo karibu six universities haziwezi ku accommodate all those students.

Then another thing, ni about those universities, the parallel degree programmes.  Mbona our government isipatie students loans,

ipatie loans juu sa najui hiyo board ambayo inshughulika na loans inapatae to those wenye wana join public universities.  Je,  na

wale  hawakufanikiwa  but  walikuwa  na  those  marks  zenyw  zilikuwa  zinatakikana,  mbona  pia  nao  wasipatiwe  loans,  juu

ikiendelea hivyo, then oue education system itakuwa tu ni ya watu matajiri peke yao.  Ju mtu kama wa Kibera,  a normal person

in Kibera, hawezi ku afford ku join parallel programmes kama hajafaulu kuenda ku join the universities.  Kwa hivyo wananchi

ningependa kuwasihi, just strive that our government should provide basis  education na sio basic education peke  yake,  maybe

form four ndiyo ikuwe tu that is the level that every Kenyan should attain where education is concerns.  Thank you.

Com. Zein:  Thank you, thank you very much Mr. Joseph Njoroge for those views.  Patrick Ashiwani?  Haya na tumemaliza list

yetu,  kuna  mtu  yeyote  ako  hapa  anataka  kutoa  maoni,  tungetaka  kufunga  hiki  kikao  saa  kumi  na  moja,  kuna  mtu  yeyote

amebaki anataka kutoa maoni, wewe, haya tufungie>

MichaeL Sang:  Asante sana, nawasalimu wananchi hamjambo, naona leo mmekuja kweli kuto maoni yenu, nafikiri mmekaa

91



kutoka asubuhi mpaka saa hii.  Mimi ni Michael Sang.  Kweli leo tunaona watu wetu wa Kibera  leo imekuwa ni shukran sana,

kwasababu leo tumepata macommissioners ambao wamekuja kusikia maoni yetu.

Nitaanza  moja  ya  maoni  yangu  yenye  niko  nayo.   WaBunge  wetu  ambao  tunawachagua  kwa  sehemu  zetu,  ambao

wanatuwakilisha,  ni  kwamba  wakati  wao  mwingi  wanachukua  wakikuja  Parliament,  kwa  mfano  wanakuja  Tuesdays,

Wednesdays and Thursdays.  Ambapo huyo mBunge hana wakati  wakuona wananchi anawakilisha kule nyumbani./  Kwamba

yeye anakuja kukaa huku Nairobi,  kuonekana ya kuwa,  anajificha, awezi kuonekana na wananchi.   Jukumu ambalo amepewe

kuakilisha Bungeni, huyu mtu  mara  nyingi  hawezi  kuonekana  na  wanainichi,  kwani  kwamba  serikali  ingetakitana  ama  Katiba

ibadilishwe ya kwamba, huyu mBunge apewe ofisi kwa sehemu ambye anawakilisha uko anakotoka.

Ya pili ni kwamba, land issue.   Ambapounapata  ya kuwa wakubwa wengi sana unapata wako na mashamba makubwakubwa

ilhali watu hapa Kibera  wamefinayana hata hakuna pa ku..,  hivi karibuni tutakosa hata mahali pa  kukanyaga.   Kwamba  watu

wamefinyana sana hapa na ilhali kuna watu wako na mashamba ambayo haitumiki hata kidogo.  Kwa mfano ukienda sehemu za

Rift Valley unapata mtu ako na ata  3,000  acre  ambayo haifanyiwi chochote,  na kuna mwananchi  hapa  ana  chochote,  he  is  a

squatter, na huyu mtu ako na hii shamba na hawezi kutumia.  Ukienda sehemu kama Karen,  mashamba ni kubwa sana,  uanona

boma  iko  mahali  moja  halafu  hiyo  yoote  ni  shamba  na  hakuna  mtu  anaishi  na  kuna  watu  wamfinyana  hapa,  hana  mahli  ya

kujenga, hana ata ya kukaa.  Kwamba ingewezekana ya kuwa, kuwe na acres fulani ya mtu mmoja anayeweza kukuwa nayo.

Ya  tatu  ni  kwamba  education;  Ukienda  sehemu,  mambo  ya  masomo,  ni  kwamba  hata  unapata  mwanafunzi  aliyepata,  huyu

mwanafunzi alisoma akapata,  tuseme kwa mfano akiwa darasa  la nane akapata  ule  uwezo  na  akasoma  akajitaidi  na  anatoka

kwa familia ya umasikini.  Huyu mwanafunzi amesoma akapata  marks yake kadha na hivi karibuni tutakuja kupata  ya kwamba

corruption intaingia hata secondary schools, ambapo wale wanafunnzi kutoka kwa wale hawajiwezi, ni kwamba hata watakosa

nafasi kwa secondary schools, kwamba corruption itafika huko na wakubwa wenye wako na pesa,  wataweza wao peke  yao.

Hivi karibuni watakuwa wanapeleka watoto wao uko, kwamba wale hawaziwezi, wenye hawana pesa,  and inawezekana kuwa

hawataweza kupeleka watoto wao shuleni.

Another issue is that our police officers,  unapata ya kwamba in Kenya unaambiwa kuna freedom of movement, kwamba  mtu

anauwezo, si ilali mtu atembetembee, lakini unapata hata saa saba mchana, unaambiwa ati wewe unaenda wapi?  Unafanya kazi

wapi?  Ilhali Kenya hii, hakuna kazi.  Hakuna kazi Kenya hii, na unaambiwa ati unafanya kazi wapi ati unaenda wapi, unashtukia

umepelekwa, unaenda kufungwa rumand.  Hata wiki mbili bila hatia yeyote.   Hiyo nikuonekana ya kwamba our police officers

hawafanyi kazi kulingana.

Also in the public service,  unapata ya kuwa,  mtu akiingia kwa serikali,  unaweza kwa mfano, unaweza pata  mtu  anaingia  kwa

serikali akiwa na mali kidogo kadha,  lakini akitoka uko,  ama kidogo utasikia he  is  a  billionare,  he  is  what,  unakuta  ya  kuwa

hawa  watu  wanatunyanganya,  they  are  grabbing  our  resources  ambapo  kuna  watu  wenye  wangetumia  ile  mali,  lakini  yeye
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kulingana na ile nguvu ako nayo, anachukuwa mali hiyo na anachukuwa kuwa yake na familia yake.   Ni hayo tu ndiyo nilikuwa

nayo asante.

Com. Zein:  Tunataka kufunga hiki kikao saa  kumi na moja,  na tutakuwa tukikaa pia T.C.A Langata,  Kitengela Road,  kesho

pia.  Kwa hivyo  kwa  wale  ambao  mko  hapa  mnaweza  kupasha  hiyo  habari  kwa  wenzenu.   Kesho  wakuje  huko,  P.C.E.A

Langata church.  

Asante sana,  bwana commissioners,  kwa majina naitwa Steve Gombe.   Mimi ni mkaaji wa Kibera.   Ningependa  kuto  maoni

yangu, kwa vile nimepatiwa muda wa mwisho, ningependa kuwatolea,  sana sana mengi yamesemwa lakini ningependa kusema

yale maybe hayakuwa yamesemwa.

Katika hizi hushuru sisi hukatwa,  hizi ni mataxes.   Hii pesa  mara nyingi, watu wengi wanakatwa lakini hatuoni penye zinaenda.

Sasa  ningependelea  serikali  ijayo,  hizi  taxes  zikuwe  zinapelekwa  katika  hii  elimu,  hii  free  medical  services,  free  education.

Kwasababu watu wengi wanasema elimu ikuwe bure.  Generally, iwezi kuwa bure, lazima mkuwe mkitoa pesa kidogo.  Sa hiyo

pesa, si amutoi direct, sa vile mnatoa kwa ushuru, zinaingia huko directly.

Tena, kama ningekuwa raisi wa Kenya, kama ningekuwa na hiyo kipawa cha kuteua ma cabinet.   Ningekuwa nateua,  let’s say

kwa mfano minister.  Nateua minister, kulingana na kitu ambacho amesomea.   Kwa mfano, unapata katika Ministry of energy,

unachukwa minister ule ambaye ana ile ujuzi kulingana na ktiu ambacho atakuwa ana deal nayo sanasana katika hiyo nyanja.

Kwa pili, watu wengi wanalia education. Inafaa kuwa ya bure hapa Kenya.  Ndiyo ni ukweli.  Kijana mwingine amesema hapa,

kiwango  cha  mwisho,  mtu  anafaa  kupitia  hapa  Kenya,  inafaa  kuwa  kidato  cha  nne.   Hiyo  pia  mimi  nilimuunga  mkono,

kwasababu  mara  nyingi,  unapata  watu  wengi  wanafikia,  usishangea  wengine  wanafika  class  3,  wengine  2,  wengine  6.   Au

mwisho  darasa  la  nane,  na  si  kitu  cha  ajabu,  kinafanyika.   Sasa  hiyo  inalinga  na  ule  waziri,  aliyewekwa  huko.   Sana  sana

unapata kama waziri wa elimu.  Kwa mfano, si ogopi kusema, katika hii ministry of education,  the minister who is there,  holds

under  control  generally,  unapata  hao  wengine  ndiyo  wanafanya  kazi.   Tena  unapata  kuna  kitu  kingine  hapo  katika  hii  Bima

House,  mimi mwenyewe niko affected.   Mzazi wangu alikuwa na pesa  katika Bima House,  ndiyo alifariki,  lakini  mama  yangu

mzazi kukua kufuatilia hizi fitu Nairobi, lakini anapelekwa pelekwa hivi.  Mara  nyingi yeye hukuja huku, anakaa siku mbili, tatu

hivi, tena anarudi nyumbani, anaambiwa hii firm ilianguka.  Hii inalingana na watu waliowekwa kule,  wakuwe ama to head that

department.  They went and messed up with everything.  So some of the guys are being affected, generally they can’t go further

with education because of such things.

Finally,  ningependa  kusema  kuwa,  this  top  governement  officials  or  the  civil  servants.   Hawa  watu,  ndiyo  basic  salary  yao,

anawezakukuambia  ni  75,000,  which  is  true,  lakini  unapata  kuna  pesa  zingine  za  sada.   Unapata  entertainment,  ana  about

100,000,  kama  sidanganyi.   Travel  allowance;  maybe  ndiyo,  kutravel  anaweza  travel  ndiyo,  petrol  ndiyo  anaweza  kutumia
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nyingi.  Lakini mimi nalia sanasana hii entertainment.  Unapata at the weekend anapatiwa this much.  Sa  mimi ushangaa hii pesa

nyingi,  halafu  unapata  watu  wengine  wanasumbuka  hapa  Nairobi  sana  sana,  unapata  mtu  anasema  hako  Nairobi.   Kama

sijasahau mzee mwingine hapa amelialia sana hapa, akisema ati, niko Kibera napiga kura,  hata nyinyi wenyewe mlisikiliza nyinyi

wenyewe.  Na hiyo pesa yote hio, traveling allowance,  entertainment and the rest.   Hii pesa  yote uenda wapi,  sa  sisi ushangaa

kitu kama hii.  Ninaweza kusema nimemalizia na hapo.

Com.  Zein:   Asante  sana  Bw.  Steve  Ngovi.   Hiyo  ndiyo  itakuwa  mwisho  wa  hii  kikao.   Tunawashukuru  watu  wa  Kibera

Kiranga, kwa yale  maoni  mlitoa  hapa  leo.   Tumesikiliza  watu  karibu  sitini,  na  nafikiri  hiyo  ilikuwa  ni  attendance  mzuri  sana,

kulingana na ile mahali tumepitia.   Other  provinces.   Kwa  hivyo  we  are  very  thankful  to  the  people  of  Kibera,  for  this  high

attendance and for the good presentation, which we have received from them.  Tungetaka kuwaeleza kwamba kesho tutakuwa

P.C.E.A Langata Church,  Kitengela Road.   Kwa hivyo wale watakuwa na nafasi pia,  mweze kufika huko,  mmealikwa kufika

huko pia.  Kwa niaba ya wenzangu hapa, (Interruption  Inaudible) Oh yeh, pia nimekumbushwa na professor ya kwamba,  hii

sio mwisho wa kuchukua maoni Kibera  constituency, kwasababu tutakuwa tukiokota maoni mpaka  mwezi  wa  nane,  August.

Hapa  sasa  tuko  Nairobi  Province,  tunaenda  next  North  Eastern,  halafu  Nyanza,  Rift  Valley,  halafu  Western.   Itakuwa  ni

August.   Kwa  hivyo  mpaka  August,  mtu  wote  wa  Kibera  ambaye  anataka  kutoa  maoni  ama  kuandikisha.   Anaweza

kuandikisha,  apatie  Co-ordinator,  ama  chairman  wa  sis  Bw.  Godon,  ama  members  wa  C.C,  ama  yeye  mwenyewe  ailete

Kencom house kwa headquaters ya commissioner.  Kwa hivyo msifikiri, leo ndiyo mwisho wa kuchukuwa maoni, kutoka watu

wa Kibera, bado mna nafasi ya kukaa chini, mwandike.  Na  pia mlete kwa commissioner.   I  hope you understand that.   So  I

want  to  close  the  session  with  a  word  of  prayer,  from  any  of  you.   Anybody  who  wants  to  volunteer?   Kuna  mtu  yeyote

ambaye angependa kutufungia hiki kikao kwa maombi?

George Isaya:  Basi,  tuanda kufunga hiki kikao kwa maombi.  Kwa jina George Isaya,  kutoka sehemu za Kisumu, nashiriki

na Africa Selnebe, tuombe.

Asante Mwenyezi Mungu Baba,  Mwana Roho Mtakatifu,  Baba tunasema  ni  asante.   Kazi  ambayo  ilikuwa  mbele  yetu  baba

imefikia  ukingoni.   Waliofanya  hii  kazi,  Baba  nawaweka  mkononi  mwako,  upate  kulinda  hawa  macommissioners,  wazidi

kutufanyia kazi, kwasababu wanatetea haki yetu.  Baba wale wote wamenena pia uweze kuwabariki.  Hao wageni wetu kutoka

hapo  Undugu  Ground,  wanapoenda,  baba  utawaongoza.  Sisi  ambo  pia  tutabaki  hapa,  baba  pia  utabaki  nasi.   Naomba

machache nikujua utayatenda, kwa jina la Yesu Kristo Mkombozi wetu.  Amen.  Asante.

The meeting ended at 5.00 p.m.
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