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Com. Dr. Mohammed Swazuri
Com. Baraza Baraza
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The meeting started at 9.48a.m. with prayers and Dr. Swazuri chairing.

Com.  Swazuri:  Habari  ya  asubuhi  wananchi?   Tuko  tayari  kuanza,  ingawaje  watu  ni  wadogo  lakini  katiba  ni  ya  hata  mtu

mmoja. Kwa hivyo kwanza tunaomba mmoja wenu atuongoze kwa maombi.  Mzee hapo,  tafadhali tuombee Mungu kwa siku

ya leo.

 Prayer:  Na tuombe.   Ewe Baba uliye mbinguni tumeomba kwa ajili leo tuko katika kurekebisha shida katika katiba,  Mungu

tuongoze na utubarikie yale yote yatatolewa hapa.   Mungu tunaomba wale  wote  watahudhuria  kikao  hiki  uwabariki.   Mungu

tunaomba kwa hayo machache kwa jina lako na la mwana na roho mtakatifu twaomba. Amen!

Com.  Swazuri:  Asante  sana.  Tumekuja  hapa  kusikiliza  na  kupokea  maoni  ya  wananchi  wa  Starehe  Constituency.  Kama

mnavyojua  sheria  imesema  kwamba  mkutano  kama  huu  ni  mkutano  wa  Katiba,  kwa  hivyo  mnalindwa  na  sheria  ya  katiba

section 3A na kwamba mtu yeyote atakayekuja  mbele ya mkutano huu, mbele  yetu  hapa,  atakuwa  analindwa  na  sheria  kwa

hivyo  mseme  vile  mnavyotaka  kama  vile  mzee  alivyo  sema  katita  maomba,  shida  zetu  tunazijua,  tuseme  bila  ya  uoga,  bora
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tusitukane; tusitumie lugha mbaya.

Haya niko na Com. Nancy Baraza,  mimi naitwa Mohammed Swazuri,  kuna Commissioner mwenzetu amechelewa lakini yuko

njiani anaitwa Bishop Kariuki Njoroge, atafika.

Interjection: Inaudible. 

Com. Swazuri:  They are going round.  Hao wanatuitia watu. Halafu tuko na Secretariat yetu kwa hivyo hawa ni wenzetu. Kila

anayetaka maoni kwanza ni lazima ajiandikishe pale na  tuko  na  watu  watano  tayari  wameandikisha.  Kuna  njia  tatu  za  kutoa

maoni. Kuna wale ambao wako na memoradum wameandika, na hawangetaka kuzungumza.  Wataenda pale waandike majina

yao waache memoradum hapo,  sisi tutaenda kusoma. Kuna  wale  wameandika  memoradum  na  wanataka  kuipitia  kwa  ufupi,

tunawaruhusu  wafanye  hivyo;  tutawapatia  dakika  tano,  lakini  wasome  mapendekezo,  proposals,  suggestions,  solutions;

wasisome hiyo yote,  kwa sababu watu ni wengi na mda  ni  kidogo;  dakika  tano.  Kuna  wale  ambao  wangetaka  kutoa  maoni

lakini  hawajaandika,  wanatumia  mdomo  tu  kuzungumza.   Hao  pia  tutawapatia  dakika  tatu.  Na  kila  anayekuja  kutoa  maoni

kwanza atatwambia jina lake kwa sababu tuna-record  hayo  mambo.  Tunataka  kujua  ni  nani  aliyesema  na  akimaliza  ataenda

pale kuandikishwa majina yake tena.  Na Commissioners wana ruhusa ya kamuuliza maswali kwa kufafanua, clarification, ikiwa

lile neno lililosemwa halijaeleweka.  Tumeelewana hapo?  Dakika ni tano tano kwa wale wanaotaka kuzungumza, wale ambao

wanataka  kutoa  memoradum  zao  za  kuandikwa  tu  waende  pale.   Haya  karibuni.  Kwa  hivyo  tutaendelea  na  list  vile

ilivyoandikwa.  Aliyekuja kwanza tutamusikiliza kwanza na anayekuja atakaa  pale.   Haya,  mtu wa kwanza ni Christine Kezia.

Karibu mama.

Christine Wanja Kezia:  Majina yangu ni Christine Wanja Kezia.   Mimi ni  Chairlady  wa  Kabarak  Mathare  Women  Group

katika Mathare. Nina miaka hamsini na saba na nimezaliwa Mathare. 

Ile ningezungumuzia katika katiba ni kuhusu haki ya akina mama.  Ile katiba ilikuwako ya kikoloni hakuna pahali  ilihusu  akina

mama na ile  katiba  ya  Kenya  iko  sasa  haihusu  akina  mama.   Na  maoni  yangu  ningetaka  haki  za  akina  mama   zitambuliwe.

Lakini hata kama sisi akina mama tunataka tuwe sawa na wanaume wetu kuna kitu ile inatufanya tuwe wanyonge kwa sababu

bwana hawezi kuwa na boma ikiwa hana bibi. Mtu hawezi kuwa na mali akiwa hana bibi,  lakini sisi akina mama hatutambuliwi.

Kwa hivyo ningependelea katika katiba ya Kenya  haki za akina mama ziwekwe kwa sheria,  tutambuliwe  kwa  sababu  akina

mama, hata tukifanya kazi gani hatuna maana sababu nilizaliwa kwa baba yangu, nikakosa haki yangu.  Pale nitaolewa ni lazima

niwe sina changu kwa sababu nikitafuta mali hata kama nilisoma mpaka wapi, itakuwa niya mzee.

Interjection:  Inaudible

Christine Wanja Kezia: Kama inawezekana, tuandikwe sisi wawili, ili mzee akifa hakuna ndugu zake,  ama baba  yake atakuja

kuninyang’anya kwa sababu jina langu litakuwa hapo. 
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Ile  ingine  tungependa  sheria  iwekwe  kwa  katiba  ya  nchi  hii  kuhusu  uridhi.    Kama  bwana  yangu  amefariki  na  kama  kimila

inatakiwa niridhiwe na mtu mwengine na sitaki,  katika katiba niwachwe namuna hiyo, niendelee kukaa na wale watoto  bwana

aliniacha nao.

Lile lingine ni sisi akina mama, wasichana yetu kunasingiziwa, akina mama wanarithiwa, wasichana wanamesiwa na hakuna  ile

katiba inayowalinda, tungependa katiba ya sasa iseme kama mzee amepatikana na hatia ya kunajisi mtoto kama wa miaka tano,

kumi inatakiwa iwe sheria, kama ni kifo ndiyo wengine waogope.  Unajisi ndio unafanya ugonjwa wa ukimwi uenee kwa sababu

bwana akiwa na ukimwe na ana mali, anandanganya wasichana hapa na pale na kuwaambukiza virusi vya ukimwi. Ningependa

sheria iwepo. 

 

Lile lingine ni kuhusu mimba. Sisi wanawake tunaona tuko kwa hali mbaya sana kwa sababu mimi naweza kuwa na wasichana

watatu ama wanee.   Niwasomeshe na pengine sina pesa,  naomba,  au nilikuwa na shamba nikauza, na  huyu  msichana  akipata

mimba na yule kijana wa tajiri pale sasa  huyo mtoto atakuwa ni wanani? Katiba iwekwe.  Ikiwa mtoto wangu kijana  ataweka

msichana mimba, yule mtoto atakayezaliwa atamlea mpaka miaka kumi na nane, kwa sababu watoto  wengi wale machokora ni

wale wanazaliwa nje ya ndoa na msichana mwenyewe hata hatasema yule aliyempa mimba, kwa sababu mtoto mvulana akiwa

kwa shule anaweza kupatia wasichana watano mimba na pale anakaa wengine watano.   Hao  watoto  kumi  wataenda  wapi  si

watakuwa ni kama chokora? 

Interjection:  Inaudible

Christine Wanja Kezia: Ningetaka iwekwe kama sheria.  Ya mwisho ni kuhusu sisi akina mama.  Kama mimi ni mfanyi kazi,

bwana pia ni mfanyi kazi iwe hata ile uridhi ya pesa  zake,  mtoto wangu akifa,  nami nife, wale watoto  wataweza kuridhi ile mali

ya wazazi wao.  Hii ni kwa sababu siku hizi, mayatima wangkuwa na mali ya wazazi wao lakini inakuwa sasa  mali si yao kwa

sababu hawana mtu wa kuwalinda.  Asanteni kwa kunisikiliza. 

Interjection:  Inaudible

Charles Karuri Muriungu: Nina miaka arubaini na tisa na mimi na nimezaliwa Western Province sehemu ya Mumias. Maoni

yangu  ni  juu  ya  security  ambayo  inaweza  saidia  Kenya  iendelee  ama  isiendelee.  Security  ya  Kenya  tunaona  imezorota  kwa

mambo mengine madogo zaidi ambayo yanalingana na uongozi either katika Armed Forces,  or  Forces  za Kenya zingine kuwa

relaxed na nchi inaendelea kuwa mbaya.  Nchi haiwezi kuwa na raslimali nzuri  kama  hakuna  security.   Mimi  ningeomba  watu

wote  ambao  walikuwa  wamefanya  kazi  kwa  Armed  Forces,  ni  watu  walio  na  ujuzi  na  wasaidie  serikali  namna  ya  kuweka

security ndio nchi iendelee.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo warudishwe kazini au wasaidie namna gani?

Mr. Karuri:  Watasaidia kwa  kuwa  na  vikundi  katika  sehemu  zao  walikozaliwa  ili  watekeleze  jukumu  la  kulinda  area  zao.
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Kunaweza kuwa  na  wizi  wa  ng’ombe  kila  mahali,  na  mtu  yeyote  aliyezaliwa  mahali  huko  ana  ujuzi  wa  kusaidia  watu  kama

chiefs  kulinda  sehemu  hizo.   Askari  waliostaafu,  wana  ujuzi  wa  security  na  huo  ujuzi  huenda  ukazorota  ikiwa  hawafanyi

chochote. Watu kama hawa wanaweza saidia serikali kwa kulinda kila corner  ndio nchi ipate rasli mali kutoka nje na iendelee

vizuri ikiwa na matumaini.  Nchi zingine kama Uganda hazina wizi au chocote kibaya kinachofanyika.

Jambo  lingine  ni  wale  watu  wamefungwa.   Inatakikana  serikali,  hata  wakikopa  pesa  kutoka  nje,  ianze  projects  ambazo

zitasaidia  mahabusu  kujifundisha  yaani  what  we  call  rehabilitation,  mambo  yanayowasaidia  wakitoka  jela.   Wanaweza  hata

kuwa wanalipwa pesa kidogo ambayo inawaweza wasaidia wakitoka huko ndio wasiwe watu wa kuhangaisha nchi. Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Tuko na Mzee Humphrey Gachie.

Humprey Gachie:  Majina yangu ni Humphrey Gachie. Nimetoka Central  Province na nina umri wa miaka hamsini na miwili.

Maoni  yangu  kwanza  ni  kuhusu  hawkers  ambao  wanasumbuliwa  sana  na  askari  wa  City  Council.   Wakati  mwingine  hata

hawker akiwa na leseni ya  kazi,  kama  vile  mtu  wa  kupiga  viatu  rangi,  huwa  karibu  na  booth.   Hao  askari  wa  City  Council

wakija,  wanamshika  na  kumshtakia  kufunga  njia.   Tukiangalia  vizuri,  tunaona  ni  unyanyasaji  mtupu  hapa  kwa  sababu  watu

huguza hiyo booth na huwa hawashtakiwi.  Huyu hawker akipelekwa kotini huwa anaulizwa kama amekubali mashtaka,  na kwa

vile  hataki  kufungiwa  inabidi  akubali.   Sasa  ombi  langu  ni  serikali  iangalie  hili  jambo,  kuwa  kama  hawker  akipewa  leseni

asishikwe.   Nimeona  watu  wengi  ambao  wana  leseni  halali  lakini  bado  wanashikwa  na  kushtakiwa  makosa  ambayo

hajayatenda.

Com. Swazuri:  Na kwa nini hao hawkers  huwa wanakataa  kupelekwa mahali fulani. Tukisema tupeleke hawkers  wote area

fulani kwa nini huwa wanakataa kuenda wote?

Mzee  Gachie:   Huo ni ukweli kuwa wanakataa  lakini kuna mahali pengine kama City Centre  ambapo  ni  mahali  pa  kila  mtu

ambapo unaweza  tolewa  upelekwe  mahali  kama  uwanja  wa  Kasarani?   Hapo  customers  ndio  watatoka  wapi?  Ile  hali  City

Centre watu kutoka sehemu mbalimbali wakikupitia wanakununulia.   Kwa  hivyo  ningeuliza  serikali  kuwa  mtu  akipewa  leseni

awache kusumbuliwa.  Sina lingine, ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Enda pale uandikishe.  Sasa  tuko na Bruce Kathurima. Mtu anaweza kuongea lugha yoyote anayotaka kama

Kiingereza, Kiswahili, Kikamba, Dholuo, Kikuyu anaruhusiwa.

Bruce Kathurima Mutegi:  Maoni yangu ni kama yafuatavyo.  The president should be appointed on a two term basis  which

should take place after every five years.  Ya pili, the president should run face to face with the vice-president so that people  can

know in advance who he is.  The president should appoint the cabinet who should then be approached  by the parliament.   The

judicial service commission should be given powers to appoint the Chief Justice, High Court judges and Court of Appeal  judges
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who should then be approved by the parliament.  The Mayor should be elected directly by the people  and not the Councilors.

The Parliament should have powers to appoint another legal body which can prosecute like the Attorney General.  

Com. Swazuri:  Thank you very much.  Mwingine ni Njuguna Ng’ethe.

Njuguna Ng’ethe:  Nii  njitagwo  Njuguna  wa  Ng’ethe  na  nyumite  itura-ini  ria  Huruma  thiini  wa  cukuru  itagwo  Huruma  ‘A’

Nursery School.

Translator:  Yeye anaitwa Njuguna Ng’ethe na ametoka katika sehemu ya Huruma Nursery School.

Njuguna Ng’ethe:  Hamwe na uguo nimuroiga nimuguthondeka katiba tuthondeke miikarire iitu ya kweheria thina.   

Translator:  Pamoja na hayo, mnasema mtatungenezea katiba kulingana na jinsi ya hali ya maisha yetu, tuondoe umaskini.

Njuguna Ng’ethe:  Hamwe na uguo, akorwo ni muciari atwara mwana cukuru, mambiriirie ngiri mugwanja na magana matano,

nginya ngiri ikumi na ithano kinya ngiri mirongo iri.  Ninguria katiba kana no tuhote guteithiririo arimu matige kuingata ciana ciitu

niundu wa kwaga irihi riu inene na niurenda mwana waku athome thiini wa cukuru.

Translator:   Pamoja  na  hayo,  kulingana  na  katiba  angeuliza  upande  wa  school  fees  wanalipa  elfu  saba  elfu  na  nane  na

kuendelea.  Wangeuliza kwa upande wa katiba walimu waache kufukuza watoto kwa sababu ya shida za kinyumbani.

Njuguna Ng’ethe:  Hamwe na uguo, niundu wa kwaga mbeca nyingi nimukwenda murore thirikari iitu uria mungitunyita mbaru

nigetha mwana wa muthiini ahote guthoma ta mwana wa uria wi wira.

Translator:  Pamoja na hayo, angependa kuuliza serikali yetu tukufu ishughulikie maskini kwa sababu ya shida zilizoko.

Njuguna Ng’ethe:   Hamwe na uguo, aciari aingi nimaregete gutwara ciana cukuru niundu wa uria mahinyiriirio ni uteithio, no

manginyitwo  mbaru  ni  thirikari  iitu,  ikorwo  ikimenya  athini  aya  maciariirwo  bururi  uyu  witu  wa  Kenya  na  maruiire  thi  ino

tukorwo nitureyatha, nitukwenda ona ithui tuheo wiyathi ucio wa kuringana na mwana wakwa arikie guthoma kana mwana wa

muthini uria ungi.

Translator:  Kulingana na hayo, angependa kuuliza serikali isaidie wale ambao hawajiwezi.

Com. Swazuri:  Vipi?  How?

Njuguna Ng’ethe:   Uria kwagiriire,  ni  muciari  atwara  mwana  cukuru  na  akariha  kiria  enakio,  mwana  wake  ndakaingatwo.

Agathii na mbere  akirihaga  kinya  thiri  uria  eritwo  ni  mwalimu  uthire.   No  ndakaingatirwo  mwana  acoke  mucii  matindage  na

nyina kinya agithii gucaria kiria gikurio.  Niundu wa uguo ri tukona hau niturahinyiririka turi aciari aria athini muno.

Translator:   Anauliza  walimu  waulizwe  waache  watoto  kwa  shule,  mzazi  akipata  alicho  nacho  anapeleka  shule  and  mtoto

anaruhusiwa kuendelea na masomo.
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Njuguna Ng’ethe:   Uria ungi nitukuria katiba  mugithondeka,  muthondekere  akorwo  ni  thigari  iria  ciikuo  riu  niciratuhinyiriria

muno. Magukora ni ta nyamu, nita kindu gitari bata na ni binadamu tawe.

Translator:  Kwa upande mwingine, anagusia katiba ikirekebishwa, ilenge polisi kwa sababu wananyanyasa wananchi.

Njuguna  Ng’ethe:   Niundu  wa  uguo,  matingienda  warie,  kana  umorie  nikii  gwekika  mokaga  gutuhata  o  uguo  kana  we

ndungienda kwaria we niwe wina kirauni gia gukuhinyiriria.  Na  riria wetagia wiyathi uyuu ri,  ona ndari kuo.   Aciaritwo thutha

waku.  Nitukwenda katiba mututhondekere onao matutue turi andu muturugamiriire thirikari.

Translator:  Kulingana na hayo anasisitiza polisi akikutana na wewe hakuulizi umetoka wapi ama unaenda wapi,  anakushika tu

na hao polisi hawakuwa wamezaliwa, wamezaliwa juzi juzi kama uhuru umepiganiwa.  Kwa hivyo katiba ilenge polisi  waache

kusumbua raia.

Njuguna Ng’ethe:  Ndiri na mangi.

Translator:  Na ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Tuko na James O. Ochieng.  Kama hayuko basi ni Dominic Otieno Apiyo.  Karibu.

Dominic  Otieno  Apiyo:   Nawashukuru  commissioners  kwa  kuweza  kufika  hapa  leo.   Nina  represent  group  inaitwa

“Maendeleo Mabatinii Youth Group” and this is our area of operation.  Tuna maoni tungependa sana yawekwe katika katiba ya

Kenya, na nitayasoma haraka haraka ndio time isinikate.  

Com. Swazuri:  Ungesema mapendekezo.  Proposals.

Mr. Otieno:   Proposals  zetu  sasa  ndio  nasoma.  We  have  been  wondering  why  the  just  like  any  others  why  the  people  of

Kenya  are  so  tribal  oriented  or  based  and  so  unprogressive.   To  be  wise  we  are  not  here  to  put  blame  on  individuals  or

institutions  because,  perhaps  time  has  not  yet  decided  and  the  systems  by  which  unity  and  progress  are  perceived  are

themselves  too,  through  sectionalism  e.g.  politics  and  government.  For  that  matter,  this  system  we  proposed  should  not  be

political or governmental based as such.  That means this systems should not intefere although may influence later the running of

politics and government.   This system we recommend after careful thought.  However,  we  must  stick  to  the  important  points

while for detailed explanations, we are ready to and willing to present  ourselves or  views any time anywhere before the review

process.  Besides, it will remain open for corrections and additions just to ensure to it’s worthy for the people  of Kenya before

and  after  implementation.   Target:   all  people  of  and  or  living  in  Kenya  above  2  years  old  at  or  in  the  community  levels

nationally, the objectives of this system;  forgive me we have given this system title  as  “A  unitary  non  political  system  for  the

people of Kenya”.  So its objectives are as follows:

1. To offer responsibilities within the community to our intellectuals.

2. To distribute responsibilities to many.
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3. To create that sense of beauty and ownership within the whole society

4. To create job opportunities and an atmosphere of activity nationwide

5. To facilitate government services to the common people i.e. the majority

6. To  formulate  perfect  and  promote  a  national  society  i.e,  tradition  devoid  of  negative  power  influence  including  bad

politics based only intelligence and reason.

Com. Swazuri:  How is this system going to work?  How are we going to put it in place?  What structures does it have?

Mr. Otieno:   I’m just reading the last objective then I come to the structures.

Com. Swazuri:  Don’t overlook the point

Mr. Otieno:  The 7th one is to undertake such services not rendered to the society by the government e.g. advisory,  communal,

record keeping.  The structure of this system according to our views is to divide the nation of Kenya into smaller administrative

areas  called ‘communities’.  These areas  must be  exactly equal  and  same  size  as  sub-locational  divisions  of  the  government.

Each community shall be  an entity of its own but under or  of the same system nationally.  That is to say what one  community

practices under this system shall be  done country wide and officially.  All the affairs of the community shall be  classified under

12 respective departments  namely; Health,  population  and  family  planning,  natural  resources  and  environmental  development

and conservation , culture and national dignity  promotion and development,  human resources  development,  education,  poverty

eradication (eradication), communication and migration, employment, science and technology, agriculture and security.

Each department  shall be  headed by a leader  selected by  the  community  and  whose  position  shall  be  totally  ceremonial  and

entitled to no pay.   There shall be  no deputy.   The  criteria  for  selection  shall  depend  on  one  factor  which  is  success  and  all

statues.  Academically, socially, morally and economically together with  the willingness  of the person who must be  a member

of the community.  Among the contedants  the winner will  be  the  one  with  the  highest  qualifications  or  qualities.   All  persons

living or considered so in Kenya are  eligible and must be  members of a community.  One is free to become a member of any

one community as one may desire so long as that community is in agreement of which the community may set  its own rules and

regulations for registration of new members, but not in consistence with the laws of the country.   Until a future time the fees for

registration of both persons  and communities shall be  set  at  the same  level  respectively  and  amended  so  nationally.   Persons

shall register as  persons  of the community while the community as  members of the system.  Persons  selected to occupy office

shall or must become responsible to establish office and provide or maintain rent throughout the term of office.  

Interjection:  Inaudible

Mr. Otieno:  Memorandum nilikuwa nimeacha huko offisini na hii system yetu tulikuwa tumeona sababu wakenya wengi tuko

so tribal based na tungependa system moja ile inaweza tushika sis wote na ndio tukaona tunaweza divide into small areas.
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Com.  Swazuri:  Hiyo ni community na kila sub-location ina community yake na mkubwa wake ni nani nationally?  Haina hiyo,

kila mtu anajitawala vile anavyotaka? 

Mr. Otieno:  Infact haina national office kama tuseme president.  So this power

Interjection:  Inaudible.  Itakuwa ukabila zaidi.

Mr.  Otieno:   No.   Haitakuwa  ukabila  kwa  sababu  tumejidivide  into  sub-locations.   Consider  a  sub-location,   hakuna  vile

tutakuwa tribal kwa sababu hatujadivide tuseme kama Nyanza ama nini.  Kila sub-location itakuwa na twelve leaders  who must

be  people  who  have  read,  with  money  and  are  respected  whose  responsibility  itakuwa  ni  kuadvice  the  community.

Hawatakuwa wanalipwa kwa sababu ni watu wameendelea.  Kwa kweli wale wamesoma kama community hatujawapea kazi.

Mara mtu ameenda kupata kazi huko America ile hali ni mzaliwa wa Kenya and alikuwa supposed kusaidia community.  Sasa

mtu kama huyu anaweza kuwa anafanya kazi America lakini tumempa responsibility ya kutuongoza kwa issue  fulani  inatuhusu

huku vijijini?

Interjection:  Inaudible

Mr. Otieno:  This one,  nilisema it won’t interfere with the government.   The government will continue but this will be  another

government just within.

Interjection:  You are saying you want country which is a military state, non-political system? 

Mr. Otieno:  Yes. It is but political system will be without intering with the government.

Com. Swazuri:  Mwingine anayefuata ni Barak

Barak Obuk Blasto:   Asante sana  commissioners,  secretaries  na  viongozi  wenzangu.   Kwa  jina  ni  Barak  Obuk  Blasto,  ni

former councilor na Nairobi  City Council.   Yale yaliyonileta hapa ni maoni yangi kibinafsi  kuhusu  nchi  hii.   Hasa,  nitaanza  na

mda ambao unatakikana.  Kwa wakati hii tunasema kuwa president apewe mda ya miaka miwili, two terms in office.  Walakini,

naipendekeza ya kuwa wabunge pia wawe na terms za muda ya terms tatu ili mtu asiwe anachukulia parliament kama nchi yake

ama kama ni kwake ambapo atakufia.

Com. Swazuri:  Three terms za miaka mitano mitano?
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Mr. Obuk:  Yes.  Three terms za miaka mitano kwa wabunge,  two terms za miaka mitano mitano kwa raisi.   Tukitoka hapo,

councillors nilikuwa na mapendekezo ya kwamba wawe na four terms.

Com.  Swazuri:  Za mika mingapi? 

Mr. Obuk:   Za miaka mitano mitano.

Com. Swazuri:  Kwa nini yeye anapewa mda mrefu, si yeye angeachwa afanye hiyo iko chini yake?

Mr. Obuk:   Because  yeye  ako  katika  mashinani.   Ikiwa  atakuwa  amefanya  kazi  vizuri,  watu  watachagua,  walakini,  kama

hatakuwa  amefanya  vizuri  atatupiliwa  mbali.  Tukirudi  kwa  powers  za  president,  mapendekezo  yangu  ni  kuwa,  president

asipewe ruhusa ya kuappoint ambassadors, permanent secretaries na judges.   Hii nguvu yote iende kwa bunge na wale ambao

wanataka kuwa appointed katika vyeo hivyo, lazima wawe vetted na bunge ionekane amesoma mpaka wapi,  amefanyia hii nchi

nini, ndipo  awe  appointed.   Powers  of  the  president  to  be  reduced.   Nikirudi  upande  wa  judiciary,  powers  ingefaa  zipewe

parliament  kwa  maana  parliament  inatenga  sheria  ambazo  judiciary  inatumia.   Kwa  hivyo,  parliament  ndio  ingefaa  wawe

wanaappoint Chief Justice, Court of Appeal Judges, kurudi chini.  Ni hayo tu.

Com.  Swazuri:  James Ochieng’  amefika?.  Tunaenda kwa Kennedy Gitau Kuria.

KennedyGitau  Kuria:  Majina  ni  Kennedy  Gitau  kutoka  huku  Huruma  Roundabout.  Nilikuwa  nataka  kuemphasize  juu  ya

loans.  Mambo kama vile universities zinapewa loans,  nilikuwa naona hata primary na secondary na colleges wawe wanapewa

hizo loans wawe wakilipa baadaye.  Sana sana secondaries na colleges sio universities only.

Com. Swazuri:  Sasa baina ya kupatia watu wote loans na kuwaambia wasome bure, afadhali ipi?

Mr. Gitau:  Nilikuwa naona tu hivyo.

Com. Swazuri:  Ikiwa serikali haina pesa,  na masomo kama ya primary wote in laki nne, sas  tukiandia wote  loan  na  serikali

haina pesa basi haitawezekana.  Hiyo ungesema serikali iseme msilipe kitu.

Mr. Gitau:  Si hiyo wamesema kwa primary?  Kwa hivyo wanaweza sema vile vile kwa secondary na college.  Jambo lingine

ni kuhusu rights za binadamu.  Watu wengine wakenya wahajui rights zao.  Nilikuwa naona ziwe published kwa magazeti halafu

zienezwe kila mahali. 

Interjection:  Inaudible
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Mr. Gitau:  Sasa unaona watu wengi hawajui mambo ya katiba hata vile tuko hapa ni wengi hawaja participate.

Com. Baraza:  Sawa. Nakuuliza aje, sasa ndio tusiendelee kukaa kwa kutojua tuseme tuwe tunafundisha watu katiba.

Mr. Gitau:  Ndio.  Ni hayo tu.

Com.  Swazuri:  Tutakuwa na Protus Odhiambo.

Protus  Odhiambo:   Kwa  majina  naitwa  Protus  Odhiambo  kutoka  “Solidarity  Youth  Group”  hapa  Huruma,  Ngei  2.

mapendekezo yangu ni kwa executives kwanza na hii inadeal na President.   Ningeolea kuwe na mtu mwingine juu ya President

ambaye ni Prime Minister atakaye kuwa appointed na parliament.   Wabunge wanakaa chini, wanasema mtu fulani ana qualities

za kuwa prime minister.  President awe tu pale, kazi yake ikuwe ni kama siku fulani imefika afaa afanye hivi au vile lakini asiwe

na powers zile anazo.  Upande wa pili ni upande wa local government ambapo kuna mtu kama Mayor ambaye anachaguliwa na

councilors.   Wakati  mwingine  wakisema  hawamtaki  akiwa  Mayor,  inakuwa  hana  powers  anakaa  pale  nyuma  na  wenzake

ambapo ni jambo la aibu sana.  Mimi ningeona Mayor apigiwe kura  na achaguliwe na wananchi.   Deputy wake ndiye jukumu

lake linaweza kuwa kwa wale councilors  ndio  wamchague.   Jambo  la  tatu  ni  upande  wa  youth.   Mtu  akifika  18  years  ndio

anapata  ID.  Bila ID ni  vitu  nyingi  sana  huwezi  pata  kama  Driving  License  and  Passport.   Ukishikwa,  polisi  hawezi  kuitisha

passport, atakuitisha ID?  Kwa nini hawaitishi ID bila kuitisha anything kama Driving License kwa sababu unaweza kuwa hauna

ID, lakini una passport. Kwa hivyo hilo jambo liangaliwe.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Pascal Owino

Pascal  Owino:  Kwa majina naitwa Pascal  Owino na nina mapendekezo  kadha  wa  kadha  ya  kupeana.   Kwanza  ningetaka

kuuliza, ni nani alitaka hii katiba ibadilishwe?  Kwa sababu ilianzia na wabunge kasha ikaja kwa wananchi,  swali langu ni kuwa

je ni mapenzi ya wabunge ama ni ya wananchi ya  kurekebisha  katiba?   Jambo  lingine  la  kusisitiza  ni  kwa  upande  wa  katiba

ningeuliza baada  ya kuirekebisha,  iwe ikifundishwa katika shule ndio watu waelewe haswa maana ya katiba ni nini.  Jambo  la

tatu ni kuwa katiba ikirekebishwa, itafsiriwe  kwa  lugha  mbali  mbali  ndio  watu  waelewe  maana  kabila  ni  nyingi  hapa  Kenya.

Haifai kuwa katika iko kwa Kizungu na Kiswahili peke yake, inafaa iwekwe pia kwa lugha za kijamii.  Jambo la nne ni kuhusu

jinsi ya kujitambulisha kwa polisi.   Ukikutana na polisi ni lazima akuulize kitambulisho kiko wapi.  Ukimtolea ya kazi,  anasema

anataka ya kitaifa.  Vile  mwenzangu  amesema  mambo  ya  passport  and  driving  licence,  lazima  hata  ukimuonyesha  hizo  mbili

atasisitiza  kuwa  anataka  hiyo  ID  card  ya  kitaifa.   Jambo  lingine,  ni  kutaka  kujua  ni  nani  anafaa  kupata  kitambulisho  hapa

Nairobi?  Hii ni kwa sababu utapata kuwa watu wengi hasa kutoka Western ukitaka kitambulisho utaambiwa rudi nyumbani ile

hali  wewe  ni  mzaliwa  na  Nairobi.   Sasa  itakuwaje  hakuna  mtu  anafaa  kupata  ID  hapa  Nairobi?   Ningeuliza  ni  nani  anafaa

kupata ID hapa Nairobi?
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Com. Swazuri:  Watu wote.  Watu wapatiwe ID popote walipo.  Unajua maana ya Katiba?

Pascal Owino:  Katiba, mimi najua tu vyenye hii mambo ya                               (inaudible).

Com. Swazuri: Unajua maana ya Katiba?

Pascal Owino:

Com. Swazuri:  Sasa  basi  nakwambia  katiba  ni  sheria  ambazo  zinafanya  maisha  yako  yaendelee.   Kama  vile  Mungu  alileta

sheira zake katika Bibilia, katika Quran, katika Torati,  katika Zaburi kufanya maisha ya wanadamu yaendelee vizuri.  Sasa  zile

sheria  zote  ambazo  zimetukabidhi  kuhusu  maji,  kuhusu  chakula,  nguo,  mazingira,  elimu,  barabara,  mahakama,  hayo  yote  ni

mambo  ya  katiba.   Watu  walianza  kutaka  kubadilisha  kwa  sababu  ilionekana  maisha  yao  hayaendi  vile  wanavyotaka.

Wabunge, wananchi wa kawaida, wanasiasa wote wakakuta  kwamba ile katiba iko ina kasoro.   Ili tuishi vizuri tunavyotaka ni

lazima tubadilishe.  Sawa?  Enda uandikishe jina lako hapo. Tutamsikiliza Susan Wanjiru.

Susan Wanjiru:  Majina ni Susan  Wanjiru  kutoka  kwa  kikundi  kinaitwa  ‘Mathare  Volunteers’.   Mapendekezo  ni  kwamba

watoto  wanaorandarada  kwa  streets  watafutiwe  mahali  ambapo  wanaweza  kusomea  maana  wengine  wanashikwa  wakivuta

gum na wakishikwa wakati mwingine huwa wanafungiwa wiki mbili (14 days) halafu wanaachiliwa na kurudi kwa streets.   Kwa

hivyo  ningeonelea  kuwa  watafutiwe  mahali  hata  wakishikwa  wapelekwe  shuleni  wapewe  elimu.   Pendekezo  lingine  ni  kuwa

akina mama kuwa tunafinyiliwa katika uridhi.  Mahali mama ameolewa na bwana afariki,  hiyo mali inachukuliwa na ndugu  wa

akina bwana halafu mama anafukuzwa na ako na watoto.  Pendekezo lingine ni kuhusu wale mama wamefiliwa (single parents),

serikali iwafikirie wapewe msaada  kidogo  kama  small  scale  business,  ili  waweze  kujisaidia  na  kulea  watoto,  maana  hawana

usaidizi mwingine popote.  Ni hayo tu.

Com.  Swazuri:   Enda  pale  uandikishe  jina  lako.   Kabla  ya  kumuita  mwingine,  yule  anaingia  hapa  mbele  yenu  ni  yule

Commissioner  niliwaambia  kwamba  atatuunga  baadaye  aitwaye  Com.  Bishop  Bernard  Njoroge  Kariuki.   Karibu.   Sasa  ni

zamu ya Ruth Wairimu.

Ruth  Wairimu:   Jina  langu  ni  Ruth  Wairimu.   Mazungumzo  yangu  ni  kuhusu  kumaliza  umaskini.   Naomba  serikali  isaidie

wananchi  kama  hawa  wanaoishi  kwa  slums.  Badala  ya  kuondolewa  wanapoishi,  wapewe  hiyo  ardhi  wajenge  nyumba  za

kudumu badala ya nyumba zinazochomeka kila wakati au kunyang’anywa na matajiri.  Jambo lingine ni kusomesha watoto  wale

wa maskini wanaoishi kwa slums maana ndipo chokora  wengi, wanatoka and ‘mother streets’  wale wanaombaomba mitaani.

Wasaidiwe wawe wakiishi kama binadamu wengine.  Jambo lingine ni kusaidia wale akina mama wanaweza biashara na akina

baba kupeleka nchi za ng’ambo barua zile zinaweza kuwasaidia kupeleka nje,  badala  ya kuuzia matajiri.    Kuwe na  banki  ya

kuwasaidia.   Jambo  lingine  ni  kusaidia  watoto  waliosoma  kupata  kazi  kwa  sababu  baadaye  ndio  wanarandaranda  na  kuwa

wakora wakikosa kazi.  Jambo lingine ni kuzuiliwa maandamano katika nchi yetu, hiyo ni kueneza vita vya nchi zingine kwa nchi
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yetu.   Jambo  lingine  ni  kusaidia  wale  wasiojiweza.   Badala  ya  kuombaomba  mitaani  wajengewe  mahali  pa  kukaa,  wawe

wakiletewa michango ile itawasaidia.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Pitia pale mama uandike jina lako.  Sasa tuko na Rev. Kimwele.

Rev.  Joseph  Kimwele:   Kwa  majina  ni  Joseph  Kimwele.   Kweli  Kenya  yetu  imekuwa  na  mambo  mengi  ambayo  si  ya

kueleweka  kupitia  kwa  viongozi  wetu.   Unaweza  kunyang’anywa  kitu  chako,  uende  polisi  na  upige  report  unaitishwa  pesa.

Kama wewe ni mwokovu huwezi toa hongo.  Sasa  sisi tunaendelea na kuumia kama wakristo.   Kama unajenga nyumba yako,

unanyang’anywa hivi tu na mtu.  Ukipiga report kwa chief, maneno yako inakuwa bure kwa sababu hakuna mtu wa kukusaidia.

  Inabidi  kwanza  upeane  hongo.   Kupitia  viongozi  waliopo  sasa,  wanaendelea  na  kuharibu  mambo  na  serikali  yetu  tukufu.

Nikiangalia  katiba  yetu,  sioni  makosa  lakini  viongozi  walioko  ndio  wanaharibu.   Kwa  mfano;  mimi  nina  nyumba  yangu

nilikondesha mtu na tangu mwaka jana alininyang’a hiyo nyumba.  Kesi tumepeleka kwa sub-chief, chief hata kwa D.O.  na hata

sasa bado nimenyang’nywa.  Nikifika pale yule mtu anatoa pesa anakataa nayo, naomba Mungu tu anisaidie.

Com. Swazuri: Hata ukienda kwa koti wanakataa?

Rev. Kimwele:  Sasa ile kitu sijafanya ni kuenda kwa koti.   Hata sasa  nashindwa nitaanzia wapi maanake mwaka umeisha na

huu ni wa pili, na bado  inajulikana ni yangu na ninaendelea kunyang’anywa.  Kwa hivyo sheria zilizoko za Kenya zinaharibiwa

na  viongozi.   Ningeomba  serikali  ilete  viongoze  wengine  ambao  wanaweza  kutusaidia.  Jambo  la  pili  ni  kuhusu  watoto

wanarandaranda.   Tuna wengi sana tunasaidia kwa makanisa tukiwa na huruma.  Lakini vile hatuna sponsor  kwa kanisa  zetu,

tunaita wandugu kama hawa wanatoa walicho nacho.   Mtu aliokoka tunasaidia ,  tunalea  kidogo  lakini  hata  kama  ameokoka,

anaanguka tena maanake shida zimekuwa nyingi, kwa vile hawa watoto hawana masomo.  Sasa ombi langu ni kuwa jambo hilo

liangaliwe  sana  kwa  sababu  hawa  watoto  wanaendelea  na  kuwa  wengi  sana.   Hili  jambo  hata  kwa  makanisa  tumeshindwa

tutafanya  nini.  Kwa  hivyo  tuonyeshwe  ni  wapi  tunaweza  wapeleka  ndio  tuweze  watakuwa  namna  gani.   Katika  makanisa

tumehubiri  na tumeona hata machokora wakiokoka, hata kuna chokora mmoja ambaye ni mhubiri na sijui ni kwa nini hakuja.

Com. Baraza:  Na mkiwaona church namna hiyo, wazazi wao wanaonekana?  

Rev.  Kimwele:   Kwa wazazi wao wengine wanaonekana na wengine  hawaonekani  kwa  kuwa  hii  masomo  inafanya  watoto

wengine wazuri,wanawacha wazazi waowanafuata wale wengine kwa maana wanaona wanatenda mambo mazuri, wanaharibu

wale  wazuri  walio  na  wazazi  wanawalea  vizuri.   Jambo  la  mwisho  tuna  shida  ya  makanisa,  maanake  kuna  viwanja  vingi

tunaweza pewa tukajenga makanisa lakini ukiona hivyo viwanja na uwaendee  wakubwa,  wanataka  pesa  na  hauna  pesa  kwa

vile sisi ni watu wa kuhonga.  Kea hivyo tungeomba tupewe viwanja vya kujenga makanisa tuweze kuhudumia wananchi.

Com. Swazuri: Asante sana.  Tunataka Rev. mwingine ambaye ni Rev. Simiyu.

13



Rev. Simiyu:  Kwa jina naitwa Rev. Simiyu kutoka Pangani,  na ninafanya na Pentecostal  Calls Centre,  Eastleigh.  Nimekuja

hapa kwa sababu ya mambo ya constitution review.  What I know constitution of Kenya was made during the time of colonial

rule, after the colonial rule, baada  ya wakoloni wakati  walikuwa wakitoka Kenya.   I  think it was  under  the  guidance  of  Tom

Mboya 1961 na ikaja wakati tulipata uhuru 1963  na ndio hiyo constitution ikaanza kufanya kazi.   Naamini hiyo constitution ile

ilitengenezwa na akina Mboya ndiyo tumetumia mpaka wakati huu.  Sawa?

Com. Swazuri:  Imefanyiwa marekebisho mengi mwaka wa themanini na tano na nane.

Rev. Simiyu:  Hayo marekebisho yote yaliyofanywa hayakuwa yakija kwa raia kama wakati  huu.  So,  kitu kimoja ningesema

ni  kwamba,  these  problems  we  are  seeing  right  now,  kama  ile  constitution  ilikuwa  imetengezwa  since  wakati  wamefanya

marekebisho  but  things  have  not  been  working  well.  Kama  wangekuja  kwa  raia  kama  vile  mumekuja  wakati  huu,  mambo

yangekuwa mazuri.  Ningesema kwamba, kwa vile saa hii tunarekebisha constitution, tusisitize, let us now focus on people  who

have not yet been born.  Wale watoto  hawajazaliwa.  Tujue kwamba ikiwa ile constitution ile  tutarekebisha  itasaidia  mtu,  it  is

going to help that person who will be  born in twenty years  time.  Isije ikawa destructive to the upcoming  generation.   So  we

focus on the future generation. The constitution must not benefit for now.  

Jambo lingine nitazungumzia ni education.   Mimi nilisoma kwa ile system ingine, ile ya Mzee Kenyatta,  na ile ilikuwa ikiitwa ya

Carl Francis. Sasa tukawa na ingine ya 8-4-4 na tumesikia kwamba kuna syllabus imeanza kuchorwa lakini even the signatories

have not signed on whether  the  syllabus  should  be  given  out.   Bado  haijatiwa  sign  lakini  saa  hii  hiyo  syllabus  inachapishwa.

Sasa wakati huo wote wameanza kureduce ile syllabus kuanzia subject.  Mara ya kwanza 8-4-4  ulipokuja it wa 12 subjects  or

13.   Wameendelea mpaka right now in standard eight watoto  wanafanya subjects  ngapi, five.  Kile mimi nataka ni waweke a

system  of  education  that  will  take  years,  ili  the  system  of  education  isiwe  na  alterations.  Isiwe  kama  sasa  imetengenezwa

imekuwa  five  tungojee  after  one  year  waseme  tena  watoto  wafanye  subjects  tatu,  which  means  the  education  becomes

meaningless.  

Jambo lingine ni kuhusu kanisa.  Tunaamini kwamba kanisa na serikali zinaambatana na laws zote za governing the government

zinatoka kwa Bibilia.  Hakuna serikali itatoa sheria outside the  Bible  because  God,  Mungu  ndiye  alipeana  sheria  za  kwanza.

Sasa kama tunatengeneza constitution, kitu cha kwanza serikali inafaa kutazama ni kwamba,  we must focus on God concerning

His law because  God  is  the  law  giver.   Mungu  ndiye  anapeana  sheria.   Hii  sheria  tukitengeneza  concerning  the  government

lazima ziwe based  on the law of God.   Halafu niseme  kuwa  kanisa  na  serikali  lazima  ziambatane.   Ile  sheria  serikali  inafuata

kanisa and dini (religion) must go together.  Hapa kuna tatizo moja, na pale nikasoma constitution moja ikasema kwa wakati  wa

constitution ya zamani ilikuwa imeguza kuhusu freedom of worship.  I believe bado freedom of worship ingali inaendelea.  Yaani

ni uhuru  wa  kuabudu  Mungu  iwe  inaendelea.   Lakini  tumeona  kuwa  tatizo  katika  hili  jambo.   Mimi  ni  mkristo  nimeokoka.

Halafu  kuna  dini  ya  wakristo  wa  waislamu.   Mimi  mkristo  naamini  kwa  Bibilia  naye  mwislamu  anaamini  kwa  Quran.   Sasa
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tumeona kuna tatizo kati  ya mkristo  na  mwisalmu,  kwa  sababu  unapata  kwamba  mwislamu  anatembea  na  Quran  na  Bibilia.

Anachukua  Bibilia  anasoma  halafu  anaenda  kwa  Quran  anasoma  halafu  anaanza  kuongea  mambo  ya  Bibilia  ndio  amkosoe

mkristo.  Kile nataka kusema ni kuwa mtu asichochee amani ya mwingine.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Andika jina lako Rev. pale.  Sasa ni Ben Ombewa

Ben Ombewa:  Majina yangu  kamili  ni  Ben  Ombewa.   I  am  a  teacher  by  profession.   I  am  here  to  give  out  my proposal

concerning the constituional review.  First and foremost I would like to advocate for street  boys who are  seen all over Nairobi.

The government is taking no action to make sure that these children are rehabilitated and confined in various institutions that are

supposed  to  be  set  for  them.   So,  I  wish  that  the  government  should  come  up  with  an  institution  or  institutions  that  are

constructed in the slums because it is believed that most of these children come from the slums.  So these institutions should be

set up right there in the slums.  That is what I would propose.  

Second,  health services that are  in the rural areas  have insufficient drugs and these drugs are  taken by  the  medical  personnel,

sold out and taken into their private clinics. The government should come up with a rule and the stock inspection to inspect the

use of drugs in these local health services,  and the wananchi should be made to have free access  to health services within  the

local or the rural areas, and I believe the the government should not charge them for any medical services that are given to them.

Com. Swazuri:  Is it in the rural areas and not in the urban?

Ben Ombewa:  The rural areas  because  we consider  all the financial incomes of these people.   They have very rare  financial

income.

Swali:  Inaudible

Ben Ombewa:  If we compare the financial ability in rural areas and in Nairobi here definitely we find that we people in Nairobi

at  least  get  a  coin,  but  home  it  is  impossible  to  have  someone  with  a  coin  in  the  pocket.  Also  the  prison  conditions  are

deteriorating.  The government should come up with a system  that  can  rehabilitate  the  condition  of  prisons  in  Kenya  and  this

should be accessed by the prison officers and the prison personnel that are  concerned and the government i.e.  top government

officials should also be aware that the conditions are appropriate and not just getting information from the personnel because  the

personnel might be giving information to cover up for the authorities.  

The corrupt members of parliament should not be taken to court and allowed to bail out or  be  given any bond to go out of the

prison  compound.   They  should  be  jailed  and  they  should  not  be  jailed  with  a  comprise  because  they  are  ransacking  the

pockets of the public. These money that they are taking belongs to the public and if any member of parliament is caught in any
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corrupt deal, I  think he should be jailed and his wealth should be confiscated and dished out to the wananchi to help upgrade

the conditions of their living.  I think that the parliament should also select a commission which should be given authority to make

every Member of Parliament and top government officials to declare  their wealth and the government should  come  up  with  a

law to investigate into how these people gained their wealth,  because  some have gained the wealth in corrupt  ways.   So,  these

wealth should be declared and investigated into to find out how they obtained it.

Concerning the slum dwellers, we find that if we visit places like Pumwani, Majengo, Kibera, Korogocho and Mathare,  we find

them to be first class slums and there are  people  who have lived there for more than 30  years  and  the  government  has  done

nothing to make sure that these slum dwellers are given a place where they can construct  their permanent houses.   It  has come

now  that  the  top  government  officials,  the  tycoons  are  coming  into  the  slums  to  construct  permanent  houses  for  themselves

which they call upon those who have been staying in Buruburu to come and occupy these places.   Where are  we going to take

the slum dwellers.   The government should come up with a law that can give the slum dwellers a portion of the land that they

have dwelt on for the last 30 years.

Com. Swazuri:  Thank you very much. Inaudible.  Can you please write your name there?  Now it’s Bernard Okore.

Bernard Okore:   Mimi naitwa Bernard Okore.   Nitaongea  kuhusu  serikali  ijayo,  kuhusu  katiba  sio  siasa.  Naongea  kuhusu

viongozi  ambao  nafikiri  ndio  wanafanya  katiba  iwe  mbaya  kwa  maana  tukiangalia  kama  upande  wa  serikali,  watumishi  wa

serikali ndio wanafanya serikali iwe mbaya.  Katiba ni mzuri lakini sisi viongozi ndio wabaya kama wabunge na tukija kwa raisi

ndio kuna ubaya lakini katiba ni nzuri.  Maoni yangu kuhusu katiba ni kwa upande wa maskini. Matajiri  walioko ndio ministers

na  ndio  viongozi.   Unaweza  pata  tajiri  akiwa  na  magari  kama  ishirini  au  kazi  kama  ishirini  na  utapata  mtoto  wako  amefika

university na hana ile hali tajiri na pesa na kazi zaidi ya ishirini.  

Kwa sababu ningeomba hawa matajiri ambao ndio pia wabunge.

Com. Swazuri:  Wafanye nini.  Mtu mmoja awe na kazi moja au namna gani?

Bernard Okore:  Mtu mmoja awe na kazi moja.  Hii ni kwa maana watoto  wetu na ndugu zetu pia lakini hawana kazi ile hali

utapata  tajiri  ana  kazi  nyingi.   Kwa  upande  wa  serikali  na  sana  sana  upande  wa  polisi.   Kwa  mfano  mtu  aliye  na  pesa

akishikisha  mwingine,  atakaa  kwa  cell  hata  mwezi  mzima  bila  kupelekwa  kotini.   Kwa  hivyo  ningeomba  katiba  iangalie  hili

jambo kwa maana ukipelekwa kwa polisi na hauna pesa utazeekea huko bila kupelekwa kotini.

Kwa upande wanaorandaranda mitaani ambao wamekuwa wengi Kenya.  Ningependa katika Katiba nayo iangalie jambo hili ili

watafutiwe  mahali  hata  kama  ni  kujengewa  kambi  kwa  sababu  wengine  hawana  wazazi.   Kwa  jambo  hili  hao  matajiri

wangekuwa wanatoa pesa ya kusaidia hawa watoto ile kuondoa picha mbaya kwa nchi yetu.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Asante sana.  Andikisha majina yako hapo.  Tutakuwa na Daniel Mutei.
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Daniel Mutei:  Kwa majina naitwa Daniel Mutei na yale ningetaka kusema kwanza ni kuhusu local government.  Unapata  kwa

upande wa askari, jambo mbaya likitendwa, aliyetenda hashikwi lakini wale hawana hatia ndio wanashikwa.

Com. Swazuri:  Hiyo ni local government au ni polisi?

Daniel  Mutei:   Ni polisi.  Hapa  yule  mtu  hana  pesa  ndiye  ataumia.   Hii  ni  kwa  sababu  unapata  mtu  amefanya  madhara  na

anatoweka.  Akienda, ndio askari wanatokeza na kuuliza wale wanaosumbua sumbua kisha wanawashika na hao watu hawana

hatia hata kidogo.  Jambo la pili ni juu wa askari  wa barabarani  (Traffic Police).   Ukinunua gari lako na kulipia kila kitu, bado

unapata hauna uhuru hata akiendesha gari lake.   Akisimamishwa na askari  wa traffic anaitishwa pesa  na sio za  kujenga  mradi

wowote yaani anaitishwa kitu kidogo.  Akikataa kutoa anapelekwa ndani kusumbuliwa.  Hivi basi ningeomba katiba iangalie hili

jambo, ili kila mtu awe na uhuru wake wa kujitetea na kusikika  kwa  maana  watu  wengine  wanaongea  lakini  hawasikiki  kwa

maana wengine huongea na hawasikiki. Hii ni kwa sababu walio na pesa tu ndio wanasikika.

Jambo lingine ni kuhusu maafisi.  Maafisi yaliyoko hapa nchini ni ya watu kwenda wapate  usaidizi. Lakini siku hizi mtu akienda

huko  hasaidiwi  ikiwa  hauna  jamii  mahala  pale.  Kama  hakuna  mtu  wa  jamii  yenu  huwezi  saidika,  unaambiwa  tu  usubiri.

Unasubiri mpaka giza inaingia na unaenda nyumbani bila kusaidika.  Je, kwani hayo maoffisi yamejengwa ya nini?  

Jambo  lingine  ni  katika  shule  hasa  za  primary.   Unapata  walimu  hawahusiki  kufundisha  watoto  ila  tu  ni  kupiga  story  halafu

wakimaliza wanaenda kufundishia nyumbani kwao.   Hii ni kummanisha kuwa  watoto  wengine  watakuwa  wajinga  na  wengine

werevu kwa sababu yale mambo yanayofundishwa nyumbani hayafichuliwi shuleni.

Com. Swazuri:  Sasa tukane mshahara wao ama tuwazuie wasiende kufundisha hiyo tuition?

Daniel Mutei:  Ah ah. Iangaliwe na kumake sure kila shule walimu wanafundisha hata kama wataenda kufundisha nyumbani ni

sawa wawe wanafundisha shuleni vile inavyofaa.  Yangu ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Asante sasa.  Sasa ni Morris Martin Onyango.  Bishop Shadrack

Bishop Shadrack Omuhambe:  Mimi ni Bishop Shadrack Omuhambe.  Kitu cha kwanza ni kushurukuru wale walitengeneza

katiba  wakatuwekea  kifungu  cha  kuabudu.   Nataka  hiki  kifungu  cha  kuabudu  kiwe  vile  kulivyokuwa  tuwe  na  uhuru  wa

kuabudu.  Hii ni kwa sababu huu uhuru umetuwezesha sisi kuishi miaka hii yote na amani kwa sababu ya maombi.  Jambo la pili

ni juu ya Bibilia ambayo ni kitabu kilichotengenezwa kwa ajili ya wakristo ile  hali  Quran  ilitengenezwa  kwa  ajili  ya  waislamu.

Kuna mchanganyiko ambao si mzuri ambao tunaona Bibilia ikitumiwa kwa njia isiyo nzuri.  Katika kila kituo inatakiwa Bibilia ya

wakristo isimame kwa wakristo na Quran kwa waislamu kwa sababu hakuna mkristo anayeweza kusoma Quran ama anaweza

kuitumikia  kwa  njia  isiyo  nzuri.   Kwa  katiba  ijayo,  ningependekeza  iwekwe  kuwa  wakristo  waitumikie  Bibilia  yao  vile
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inawezekana nao waislamu watumikie Quran yao.

Com. Baraza:  Kwani kuna mtu anasema wakristo watumie Quran na waislamu watumie Bibilia?

Bishop Shadrack:  Tunasema kufuatana na mitindo ambayo tumeona katika streets.  Bibilia inatumiwa kwa njia isiyofaa halafu

tafsiri yake inakuwa tofauti na vile inaweza tumika.

Jambo la tatu tungependa wakristo wawe na mwakilishi katika katiba ijayo kama vile waislamu wako na chief kadhi.

Jambo la nne ni juu ya watu kushikwa.  Mtu akishikwa anapelekwa cell na kukaa huko akipigwa ovyo ovyo na hajashtakiwa.

Siku  hizi  ni  siku  za  ugonjwa  kwani  mtu  anaweza  kupigwa  na  afe  isimekane  jela  imemuua.   Unaweza  ona  wakristo  pia

wanashikwa  kwa  maana  hakuna  mtu  anaweza  kosa  kushikwa.   Anapelekwa  na  kufungiwa  kwa  cell  ya  watu  wasio  okoka.

Hawa watu wanamuuliza kwanini ameshikwa na yeye ni mwokovu huku wakimtesa.   Hii ni tabia mbaya sana ambayo inafanya

yule  mtu  abadilike.   Ningetaka  kama  inawezekana,  wakristo  wawe  na  cell  yao  tofauti  na  hao  wengine.  Hii  ninasema  kwa

sababu mateso hayo yanangoja sheria hayangoji mpaka utese ama upigwe.

Jambo lingine ni juu ya kazi ambazo watu wanaajiriwa.  Unaweza pata  mgeni  kutoka  mbali  akija  hapa  anapewa  kazi  kubwa

hata kuliko wenyeji.  ¾ ama 2/4 ya watu wanakuwa wageni wana kazi ile hali watu wetu wa Kenya,  wana elimu kama ile lakini

hawana kazi. Mambo kama haya katika katiba ijayo inatakiwa tujue watu wa Kenya wenye elimu kama ile ndio wapewe kazi.

Wapewe hizo kazi badala ya wageni wanaokuja na kutawala juu ya watu wetu.  Sasa uhuru wenyewe tuko nao uko wapi ikiwa

wageni watakuja kutawala juu ya watu wetu?  Yangu ni hayo.

Com. Swazuri:  Asante sana Bishop na uandike jina lako pale utasaidia sana.  Sarah Nyaruai.  Habari mama?   

Sarah Nyaruai:  Kwa jina ni Sarah Nyaruai.   Yale ningetaka kutaja  hapa ni kuhusu sisi wakaazi wa vijiji.  Tuna taabu nyingi

sana huku vibandani. Tumekaa na tukawa  wakaazi wa hapa na  tumezaa watoto;  watoto  nao wamezaa watoto  wao.   Badala

ya kukaa tunaona, watu wanakuja wanatwambia ondokeni huku tunanunua.  Sisi tunashindwa tutaenda wapi.   Hao wananunua

huku tuliko, kwa nini hawakutuita tuungane ndio kama ni mahali panaweza kununuliwa, tununue sote  pamoja ndio tuwe tukiiishi

kwa njia nzuri. Sasa  tunakaa na wasiwasi kama watoka upande wa Tanzania ama upande  wa  Uganda.   Sisi  ni  wananchi  wa

Kenya lakini tunakaa na wasiwasi saa yote tukiuliza tutaenda wapi?  Tukibomolewa nyumba zetu, watoto  wetu wanatoroka na

kwenda kutafuta makao na ndio hawa wanarandaranda kwa sababu hatuna makao mazuri ya kuwaweka.   

Ya  pili,  sisi  akina  mama  wa  vijiji  tukiungana  tufikirie  vile  tutawaweka  watoto  wetu  ama  tujisaidie  kuhusu  maisha  ya  kesho

tunaingiliwa na councillors, tunaingiliwa na chairmen mpaka maneno yetu yote inaharibika.  

Ya tatu,  mimi ni mzazi wa wasichana na wavulana. Ningetaka kusema  kuwa  pale  mbeleni,  Wakikuyu  walikuwa  na  mila  yao.

Kama  kijana  anataka  msichana,  alikuwa  akienda  kwa  wazazi  ma  kusema  kuwa  angetaka  msichana  kutoka  nyumba  fulani.

Lakini  sasa  watoto  wetu,  wavulana  kwa  wasichana  tunawatuma  shule  wakasome  na  wakienda  shuleni,  unaona  msichana
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anawekwa mimba.  Yule msichana anarudi nyumbani lakini  kijana anaendelea na masomo.  Yule msichana akizaa,   huyu mtoto

anakataliwa na kijana.   Sasa  anakaa  nyumbani  fikira  lake  ni  kuenda  tu  kuhangaika  hangiaka  sababu  mimi siwezi  kumsaidia.

Uzito unakuwa mwingi maana mtoto huyu angekuwa na baba wasaidiane.  

Swali:  Kwa hivyo ulikuwa unaomba tufanye nini kwa hawa wababa?

Sarah Nyaruai: Kwa hawa, mimi ningetaka tuwe na katiba yetu ama mpango wetu kama Wakikuyu zamani. Mtoto  akiweka

msichana mimba anamuoa ndio watoto wa kurandaranda wawe wachache. Ni hayo sina mengi. 

Com. Swazuri:  Wale Wakikuyu wako hapa wamesikia.  Wasaidiane. Fuata maagizo yake ukifanya hayo mambo lazima hadhi

yake  iwe  mtaoana.  Sio  kuacha  watoto  wanarandaranda.   Hao  watoto  wako  na  wazazi  wao.   Kwa  nini  students  mnataka

kufanya  mapenzi  lakini  ile  product  ya  mapenzi  hamtaki  kuangalia?   Halafu    mnalaumu  serikali,  kwa  nini  serikali  haiangalii?

Kama kila mtu angepeleka mtoto wake nyumbani serikali ingekuwa haina kazi nyingi.  Kwa hivyo  kama  huwezi  kulea  mtoto,

basi usifanye mapenzi na yule mwanamme.  Now 

Interjection:  Inaudible

Com. Swazuri:  Philip Ochieng’

Philip Ochieng:   Kwa jina naitwa Philip Ochieng’.  Yangu  ya  kwanza,  nataka  serikali  iweke  sheria  ya  mtu  masikini  na  mtu

tajiri.  Kuna mtu anaishi huko Lavington  kwa boma lake.  Kuna mtu anaishi kwa slums kama Mathare  kwake kwa nyumba ya

mabati yake.  Halafu hawa watu wawili wanaenda  kwa  Supermarket  kununua  sukari  ya  bei  moja.   Kwa  hivyo  hapa  nataka

serikali iweke bei ya yule mtu anayeishi kwa mabati kando, na bei ya yule mtu anaishi kwake huko Lavington kando.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo tuwe na bei mara mbili?  

Philip Ochieng:  Mara mbili eeh.  Halafu tukirudi kwa maduka, naona kama wakati wa zamani,  Mzee Kenyatta na wale wake

walikuwa na patrol kwa maduka.  Akipata kama umeongeza hata sumuni kwa ile kitu iliwekwa, unawekwa ndani.  Sijui kama

sheria ilikuwako. Kwa hivyo sasa inatakikana serikali iweke sheria kali.  Ukipatika kitu imeongezwa sumuni na wewe umeweka

shillingi, uwekwe mahali pengine.  Hiyo sheria ikuweko.  

Tukirudi  kwa  polisi,  sijui  polisi  ilitoa  sheria  gani  yake,  ya  kukamata  mtu  na  chemical  halafu  anakupeleka  kwa  police  station

halafu anachukua hongo, anarudisha hiyo kitu alikotoa.  Sijui hiyo sheria polisi alitoa wapi. Sijui kama walitoa kwa serikali.

Com. Swazuri:  Chemical kama gani, pombe?
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Phillip Ochieng:  Kama pombe hii imekuja inayoitwa pombe ya ndege inaitwa jet, ama kumi kumi.  Inafika kwa police station,

polisi tena anachukua gari anarudisha mahali pale pale  kuua  mtu.  Sasa  sijui  hiyo  sheria  iko  kwa  serikali  ama  iko  kwa  polisi.

Kama polisi iko na sheria yake sasa  sijajua.  Halafu tunarudi kwa chief.  Serikali iweke kitu inaitwa miji kumi kama Uganda au

Tanzania.  Sasa unaona kwa serikali ya Kenya,  powers  zimerudi kwa chief, ambaye  hafanyi kazi.   Ukienda pale anakwambia

piga harambee ya P.C,  piga harambee ya D. C.   Sasa  yule  mtu  hana  kitu  ya   kupiga  harambee  hawezi  saidiwa.  Kwa  hivyo

serikali tunataka waweke kitu kama miji kumi. Yangu ni hayo tu.

Com. Baraza:  Miji kumi ni nini?

Jibu:  Utaelezewa.

Interjection:  Hatujui.  Miji kumi.  Hiyo hatujui.

Com. Swazuri:  Lazima kwa nyumba kumi  kuwe  na  mzee  mmoja.   Nyumba  kumi  mzee  kiongozi,  badala  ya  chief.   Village

elders.  Haya.  Mwingine tutasikiliza ni James Asitwa.

James Asitwa :  Kwa Majina  naitwa Luke Asitwa.  Mimi nitaongea kuhusu Jua Kali.   Watu wanasoma University, wanafika

colleges, medium level, wengine wanatoka colleges ndogondogo, wengine ni school leavers,  school drop  outs wote tunakutania

kwa jua kali.   Jua kali inaprovide employment, inatuprovide na mambo mengi.  Ikiwa pale tumepata ujuzi wa kutosha through

training kama colleges ama wale jua kali wenyewe wale wanasomea kazi kwa wengine utakuta kwamba wanafanya kazi juu ya

kujua.  He is learning on the job.   Anaangalia vile wanafanya kazi na yeye anajua kufanya.  Mwisho wake atafanya vizuri ama

afanye vibaya.  Hapo,  serikali  ningeomba  kwamba  ikiwa  inaweza  wekwa  kwa  constitution  hawa  watu  wa  jua  kali  wapewe

usaidizi, basi watakuwa wa kusaidia sana.  

Com. Swazuri:  Usaidizi wa namna gani? Kwa mambo ya masomo zaidi, au wa mikopo au wa vifaa au wa vipi?

Luke Asitwa:  Asante sana.   Hapo ndipo naingia zaidi.  Sababu utakuta kwamba serikali inapeana bursary wakati  mwingine

kwa mashule, primary ama secondary halafu anaenda college.  Ukienda college, na umalize huwezi pewa pesa.   Ulipewa pesa

ukasoma.  Huwezi pewa pesa sasa ya kuanzisha kazi yenyewe.  Hautafanya kazi ikiwa huna pesa.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo wapatiwe mikopo?

Luke Asitwa:   Basi serikali ingepeana mikopo na interest  nafuu  sababu  hapo  ndipo  tunaingia  kwa  mashirika  yale  yamekuja

mengi na hayo interest  yao sio ufaulu.  Interest  yao ni kwamba wanataka pesa.   They  want  the  profit  from  you.   Kwa  hivyo

utakuta kazi ni gumu kufanya ikiwa kuna mtu amekupatia interest  kubwa.   Na  ingekuwa interest  ya serikali ingekuwa hata 1%
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ama 2% ambayo ingeinua huyu mtu naye angeajiri mwingine, naye angefundisha mwingine  basi  tungekuwa  na  watu  tunajiajiri.

Tunataka  tujiepushe  hapo,  sababu  sisi  tumezaliwa  na  mababa  wetu  ambao  tunaita  ‘beggars’  sababu  wameishi  wakati  wa

kuomba  mzungu.   Wamekuwa  na  serikali  ambayo  imekuwa  ikiomba  mzungu  misaada.   Sasa  hivi  sisi  tuko  chini  ya  serikali

ambayo inaomba. Sisi watu wa Kenya about 30 Million, tunaenda kwa Mchinese na bakuli kuomba msaada.  Our population ni

kubwa na mchinese ni 1 billion.  Chinese amejenga choo ile hali sisi hatuna choo hapa Nairobi.  Watu  wanakunya  ovyo  ovyo

kama mbuzi.  How comes watu 30 million wanaomba 1 billion wawasaidie na tunasema tumekuwa wengi.  

Sasa  nataka ikiwa tutaendelea ili tutokane na kuomba,  tusiwe watu wa kuomba,  lazima  tufunze  vijana  wetu  waanze  kazi  yao

wenyewe.  Hebu angalia wakati huu tunaimport plastics right from India,  plastics from China, plastics from Japan na kadhalika

na kadhalika.  Hizi ni vitu tungetengeza hapa,   material  ya  kutengeneza  ingepatika  hapa  na  vijana  wetu  wangefanya  design  na

wenyewe waweze kuuza zile plastic tunaimport from China na hizi Asian  countries.   Kwa  hivyo,  serikali  ingeingilia  pale,  basi

tungepata mikopo ya kutosha,na tungejiinua wenyewe na tungeandikana wenyewe na tungeanza kugrow.  Hebu serikali iwache

tusiwe na watu wa kusema in 20 years  time tutakuwa developed,  when you are  not doing anything.  Ni  nini  unamanufacture?

We are not manufacturing.  We are begging instead.

Next point is about licencing.  Hawa watu ambao wanaanza kazi zao lazima licensing ziangaliwe.  Unapewa licence kama ni mtu

anatengeneza radio moja hapa anapewa licence moja na mtu kama Chatu,  yule mhindi amefanya miaka ishirini  na  kitu.   Kwa

hivyo unakuta hujiwezi.  Mwisho wake unafungwa sababu huna licence.  Instead of the Government helping you, it will help by

locking you in the cells.  Okay.   Kwa hivyo licence lazima  kwa  mtu  ambaye  anaaza  iwekwe  kidogo  ama  hata  ikome  kabisa,

itolewe.  Kitu ya pili ni upande wa leadership. Shida mingi zile zinapatikana kwa nchi nyingi za Afrika zinatokana na uongozi na

hata hapa tunaambiwa siasa mbaya maisha mbaya.  Hii inatokana na kwamba kuna watu ambao wako kwa leadership position

ambayo hatuwezi wafanya chochote.   Wako pale na wataendelea kukaa pale.   Nayo ikuwe kwamba,  hata ikiwa tutakuwa na

Prime Minister, ikiwa tutakuwa na President,  yule mtu atakuwa overall,  hebu na asikae pale miaka zaidi ya kumi.  Hata kama

hawa  tunaambiwa  young  tucks,  mtu  ataingia  pale  aseme  mimi  bado  ni  kijana.   Kwa  hivyo  hii  miaka  kumi  nipatie  zingine

nisongesonge.  Kuna miradi nimeanza  nataka  kundelea  nayo.   Hao  ndio  wanaharibu.   Ikiwa  mtu  atakaa  pale  more  than  ten

years basi anaharibu. Ataanza kuharibu yale alitengeneza, mwisho wake ataharibu yote.   Itakuwa kama bibilia inasema “ulikija

bure na utaenda bure”. Alikuja akiwa hana kitu na mwisho wake atarudi bila kitu tena.

  

Com. Swazuri:  Ya mwisho.

Luke Asitwa:  Ya mwisho ni kwamba Mwafrika taabu yake ni kuobey the law.  We have people  who are  above  use.   Sisi

wachache,  sisi wale watu wa chini tutaobey the law.  Wale wakibwa wanaobey the law?  Do they  obey?   They  don’t.  Kwa

hivyo ikiwa hawaobey, ikiwa nitavunja hiyo sheria nitaenda kwake.   He will protect  me because  he is above that law.  So can

we  have  African  leaders  obeying  the  law.   If  they  don’t,  basi  na  iwekwe  kwa  constitution  kwamba  sisi  wengi  tuiingie  kwa

makanisa ili tuwaombee.  Maombi iwapindue ikiwa hawawezi angalia hiyo sheria na waifuatilie. Asanteni.
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Com. Swazuri: Agnes Wairimu

 Agnes Wairimu:  Jina langu ni Agnes Wairimu na ile ningetaka kuongea juu yake ni kwanza kuhusu corruption.  Tukiangalia hii

kesi ya corruption, ninaona corruption ilianza juu ikaja mpaka chini.  Sasa  tukiangalia kwa mfano kama mambo ya bill za maji,

wakati  kama huu, ni watu wengi sana wanashindwa kulipa bill za maji kwa sababu  bill  zilikuja  juu,  na  watu  wakashindwa  na

kulipa.  Tukiangalia kwa upande wa stima nayo inaelekea hio shimo la corruption.   Na  wakati  nilikuwa naangalia TV, nikaona

hao watu wakisema yule aatashikwa akiiba stima atapelekwa kotini.  Tukashindwa huyo atapelekwa kotini ni nani kwa sababu,

wale  wako  juu  ndio  walianza  hiyo  mambo?   Lakini  itakuja  kuumiza  yule  mtu  wa  mashinani.   Kwa  hivyo  opinion  yangu  ni

corruption iangaliwe kutoka juu mpaka chini.  Tungiie tena kwa upande wa masomo, tunasikia kuna bursaries.   Lakini mtu wa

kawaida ni gumu sana mtoto wake apate bursary kwa sababu hata njia ya kufuatilia hiyo bursary huwezi jua inaenda namna gani

na hakuna mtu wa kukuonyesha vile hiyo bursary utapata.  Kwa hivyo watoto  wa watu wa mashinani wangali hawasomi wengi

wao.  

Tukija kwa upande wa AIDs victims,

Com. Baraza:Ungetakaje?

Agnes Wairimu: Ningetaka watu wa mashinani waonyeshwe namna ya kupata bursaries.   Kwa sababu nasikia bursaries ziko

lakini njia ya kufuatilia huwezi jua.  

Com. Baraza:  Na serikali ikilipa fees hiyo itakuwa mzuri?

Agnes  Wairimu:  Itakuwa vizuri kwa sababu wengi  wetu  hawasomi.  Tukikuja  kwa  upande  wa  AIDs  victims,  tunasikia  iko

pesa  inasaidia watu wa AIDS.   Na  tukiangalia upande wa mashinani, watu wetu wanaendelea  na  kufa  kila  siku.   Tukiangalia

hata watoto  orphans,  wengi wao ndio wanarandaranda.   Na  ni kwa sababu wale watu wanastahili kujua hawa wagonjwa  wa

AIDS in akina nani. Lakini wale watu wa mashinani hawana uwezo wa kujua hiyo mambo inaendelea namna gani.  

Com. Swazuri:  Sasa tufanye namna gani?

Agnes Wairimu:  Kitu ianzie mashinani wahusishwe  ndio waweze kujua masilaha ya wagonjwa wale wako nao.  Kwa sababu

taabu nyingi inaanzia mashinani sio wale wa juu.  Hizo ndizo ningetaka ziangaliwe.

Com. Swazuri:   Daniel Ojwang’

Daniel  Ojwang’:  Jina langu ni Daniel Ojwang’.  Mimi maoni yangu ni juu ya mashamba.  Mashamba la  Kenya  haisimamiwi

vizuri.  Kuna waliotangulia mbele walinyakua mashamba kubwa na zingine inafanya bure haina kazi.   Na  wale wa nyuma sasa,
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hawana mashamba.  Sasa hii juu ya shamba iangaliwe.  Wengine hawana shamba na serikali haina nia ya kupatia wale hawana

shamba mashamba.

Swali:  Sasa wafanye nini?

Daniel  Ojwang:  Sasa,  wale  hawana  shamba  waangaliwe  njia  ya  kugawa  mashamba  kwa  sababu,  sababu  gani  hawana  na

walikuwako nao mbeleni?  Hiyo portion yao ilienda na nani?  Hiyo iangaliwe.  Haya maofficers ambao wanaangalia mashamba

wana gonganisha vichwa ya watu.  Hawakati shamba kulingana na wazee wale wanaelewa hizi mashamba zilikuwa.  Vile wazee

wanataka, hawa hawataki.  Sasa wanaleta watu kugongana.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo maswala ya mashamba inangaliwe na wazee?

Daniel Ojwang’:  Iangaliwe na wazee.  Haya shamba  kuna sehemu zingine ziko nzuri na hakuna mvua.  Inatakiwa waangalie

namna ya kufanya irrigation area hizo ili wale wanakaa karibu na maji kama sehemu za Nyanza wale wako karibu na maji, hiyo

shamba iangaliwe vile irrigation inaweza fanywa na chakula itoke.   Kwa sababu umasikini nakuja kwa sababu shamba  iko  na

mvua iko kidogo.  

Ya tano ni Jua Kali.  Kuna watu wengi wanaingia jua kali na serikali haiwasaidii.  Wanajua kazi na hawana namna ya kuanzisha.

  Sasa inatakiwa wapewe loan ili waweze kundeza hizi na serikali iwasaidia namna ya kuweza kuutilize hizo sector zao.

  

Ya sita ni kasi  katikati  ya wamaume, wanawake na.   Wanawake  wanaingia  kwa  kasi  kusinda  wanaume.   Na  hawa  hawana

mabwana na hawataki kukaa na mabwana na wanazaa.   Baada ya kufa,  watoto  wanawachwa mayatima.   Wengi  wa  watoto

wale  wanarandaranda  ni  wanawake  wale  wanafanya  kazi  na  wanashindwa  kukaa  na  bwana.   Sasa  watoto  wanakaa  bila

wenyewe.  

Com. Swazuri:  Sasa tuwapokonye kazi?

Daniel  Ojwang’:  Sasa  wasipewe kazi kama hakuna bwana kwa sababu wanaongeza kitu  inaitwa  umalaya  hata  wale  wako

kazi.  Ukiangalia  hata  sehemu  ya  serikali  unakuta  percentage  kubwa  ya  wale  wanaandikwa  kazi  ni  wanawake  na  hata

percentage yao ya kifo unapata iko juu kwa sababu hawa wanasambaza ukimwi zaidi kati yao.

Com. Swazuri:  Uko na statistics?  Uko nazo?

Daniel Ojwang’:  Iko statistics.  Sina lakini hata imekuwa proved.   Ya mwisho ni kuabudu. 
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Com. Baraza:  Bibi yangu ako na kazi?

Daniel Ojwang’:  Hana kazi.

Com. Baraza:  Na unapenda namna hiyo?

Daniel Ojwang’:  Ninapenda.

Com. Baraza:  Unapeleka watoto wao wasichana shule?

Daniel Ojwang’:  Wako.

Swali:  Na wakimaliza ungetaka wakae vile vile wasipate kazi?

Daniel Ojwang’:  Waolewe.  Asikatae bwana aolewe.  Ya mwisho ni uhuru wa kuabudu.   Kuna wengine waabudu Wakristo,

kuna  wengine  wanaabudu  siku  ya  Jumapili,  kuna  wengine  wanaabudu  siku  ya  Jumamosi.   Na  wale  wa  siku  ya  Jumamosi

wanasumbuliwa.  Wengi wanaachishwa kazi wale wako  kazi.   Sasa  inatakiwa  serikali  iangalie  hata  hawa  wapewe  uhuru  wa

kuabudu siku ya Jumamosi.  Na  kulingana na Bibilia tunakuta Jumamosi ndio ilikuwa siku ya Mungu inayoitwa Sabato.   Hiyo

ndio maoni yangu.

Dr. Swazuri:  Sawa pitia hapo uandike jina lako.  Sasa ni Stephen Manyasa.

Stephen  Manyasa:   Kwa  majina  naitwa  Stephen  Wesonga  Manyasa  na  maoni  yangu  ni  kama  ituatavyo.   Kwa  kweli

kulingana na sheria za Kenya,  vile zilivyo, sisi tunaona watu wa chini ndio sheria inawafuata na watu wa juu sheria  haiwafuati.

Kwa mfano, utakuja kusikia minister ameiba million ishirini.   Amepelekwa  kotini  na  anaachiliwa  yuko  nje.   Na  mtu  wa  chini

ukiiba shillingi mia moja unawekwa ndani.  Sasa ule ameiba shillingi milioni ishirini na shillingi elfu kumi ni nani ameiba pesa  mingi

mngetaka ashtakiwe?  Kwa hivyo tunataka sheria itengenezwe kwa Wakenya wote.   Kutoka  kwa  mtu  wa  chini  mpaka  kwa

President.   Ikiwa anafanya kosa  ashtakiwe bila kujali yeye ni president  kwa sababu  watu  wengine  wanafanya  makosa  akiwa

anajua ana cheo kubwa hakula mahali nitapelekwa.  

Jambo lingine ni kuhusu mwenzangu amesema akiwa hapa.   Sheria iwekwe Kenya ya kusema ya kwamba hakuna mtu yeyote

anaruhusiwa kuwa na acre  mia moja na mtu  mwingine  hana.   Yaani  kwa  mfano  mtu  ana  nyingi,  nadhani  inafaa  awe  na  acre

ishirini  ili  watu  wengine  pia  wanufaike.   Mtu  mmoja  anaweka  mia  moja  na  hatumii  kitu  chochote.   Hiyo  ni  kuangalia  tu  na

kutembea ndani, haisadii mtu chochote. 
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Jambo lingine ni askari  wetu ambo wanaitwa Kenya Police.   Sheria inataka ipitiswe kwamba polisi yeyote akipelekwa station

yoyote asimalize pale miezi mitatu.  Sababu akikaa pale analifanya kuwa boma lake na kuzoeana na watu hata ukipeleka  mtu

akiwa mwizi, unapata mwizi ni rafiki yake.  kwa hivyo ni vizuri akiwa station fulani amalize pale mda mfupi asijuane na watu wa

hiyo area  sana.   Afanyie Kenya kazi,  sio kufanya station moja miaka ishirini. Hao  ndio  wanawababisha  corruption  iwe  nyingi

sana.  Mtu akishtakiwa ni rakifi yake na hakuna kitu atampeleka.  Hawa watoto wanaitwa wa kurandaranda, wana baba zao na

mama zao.   Sheria ipitishwe ya kwamba mtoto yeyote akipatikana kwa street  atafutwe wazazi waki ni akina nani na kwa nini

ameruhusiwa kuenda kwa barabara.  Na kama una uwezo wa kuzaa watoto, sheria iwekwe Kenya uzae wale watoto  unaweza

kulea.  Uzae watoto thelathini na unaweza kulea watoto wawili?  

Jambo lingine inatakikana serikali   sheria itengenezwe ya kwamba utawala huu wa mkoa,  kwa maoni yangu ningetaka utolewe.

 Sababu hawa hata tatizo likitokea ndio wanasema ndio wanaakisha wananchi,  hawaakilishi,  hata  ukipeleka  report  kwa  chief

hiyo report  haiwezi fika juu.  Inatakikana wananchi wenyewe wawe  na  mtu  wao  na  kuwaakilisha  yule  anaweza  maneno  yao

mbele ya serikali na isikizwe.  

Swali:  Sasa huyu ni nani?

Stephen Manyasa:   Wananchi wenyewe wachaguane vile  wamesema  miji  kumi.  Tuwe  na  representative  yule  mtu  wanajua

shida  za  nyumba  kumi  kwa  sababu  hautakosa  kujua  shida  zilizoko  kwa  nyumba  kumi  kuliko  chief  anachukua  Sub-location

nzima na hata hajui wale watu wanakaa pale.  Atasaidia namna gani?

Jambo lingine Councillors wanaochaguliwa, wanachaguliwa wale hawajaenda shule.  Hawajui kitu chochote.  Tunataka yule mtu

atachaguliwa awe mtu ameenda shule anajua ile kitu anafanya ndio aakilishe wananchi vizuri.

Swali:  Kiwango gani cha shule?

Stephen Manyasa:   Form Four.   Huyo ndiye councilor tunayetaka na hicho ndicho kiwango  cha  chini  na  hata  ikiwezekana

iwe ya chuo kikuu.  Hata kwa wabunge pia.   Mbunge awe  na  elimu  ya  kutosha  kuanzia  form  four  kuenda  mbele.   Hatutaki

kuchagua yule mtu hajui masomo ni nini hatasaidia watoto kufanya harambee na mambo mengine.  Jambo lingine, ninarudi kwa

uongozi kama President.   Kwa kweli Kenya tumeona shida kubwa.  Maoni yangu ni kwamba any president  atakayechaguliwa

Kenya aitumikie wakenya in all little terms.   Kwa  muda  wa  vipindi  viwili  kama  ni  miaka  kumi,  yaani  tano  tano  awachie  mtu

mwingine.  Hayo ndiyo maoni yangu.  

Com. Swazuri:  Tuko na Mary Wambui.  Karibu mama.

Mary  Wambui:   Naitwa  Mary  Wambui  na  niko  na  mapandekezo  matatu.   Kwanza  ni  kuhusu  askari  polisi?   Kazi  yao  ni

kitumikia wananchi.  Na kwanini wanafanya kazi ya kuua? Mwizi akishikwa ndio anauliwa au anauliwa kama bado  hajaiba?  Si
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ni huyo ameiba?  Na  yule hajaiba napigwa risasi kwa nini?  Jambo la pili, hapa kuna watoto  wangetaka kusoma lakini wazazi

wao hawana pesa  ya kuwalipia karo  ya secondary.   Je,  asiposoma  si  ataananza  kurandaranda,  ashikwe  na  ukimwi  au  apate

mimba?  Mimi ningeomba hiyo katiba itengenezwe ili serikali iweze kuwalipia hawa watoto karo waweze kuendelea na masomo

yao.  Ya tatu, msichana husoma tu kama mwanamme.  Kwa nini asiajiriwe ili ajisaidie na asaidie wazazi wake?  

Com. Baraza:  Unajua huyo baba anasema akina mama (inaudible)

Mary Wambui:  Hiyo haiwezekani kwa sababu msichana husoma sawa na  mwanamme.  Kama  ni  America  wanaenda  wote

pamoja.  Kwa nini basi asipewe ile kazi inayomfaa?  Hayo ndio maoni yangu na Mungu awabariki.

Com. Swazuri:  Gichuhi Ndirangu.  

Gichuhi Ndirangu:  Naitwa Gichuhi Ndirangu.  Nitaanza moja kwa moja.  Kwanza ni maoni ya Kenya huru kwani si sisi ndio

wakenya ambao tunatoa maoni yetu. Ningetaka vipofu waakilishwe katika bunge, katika udiwani na vyama vya kisiasa vilivyo

sajiriwa serikali iwe ikividhamini vyote katika uchaguzi mkuu.  

Jambo  la  pili  vipofu,  walemavu  na  viziwi  wapewe  elimu  ya  msingi  bure,  ya  sekondari  bure  na  pia  ya  chuo  kikuu  bure  kwa

sababu kwa upande wa kazi wanafinywa  sana.   Serikali  pia  iwe  ikitenga  sehemu  fulani  na  nafasi  zao  za  kazi  na  pia  matajiri

wenye viwanda kama wahindi, iwe katiba lazima asaidie nchi hii kwa kupatia angalau kipofu mmmoja kazi au mlemavu mmoja

au  kiziwi  kazi  kulingana  na  ile  kazi  anaweza.   Huo  ni  mchango  wa  kitaifa.   Kwa  katiba  inayotuhusu  sisi  sote  wakenya,  ni

kwamba raisi asitawale kwa zaidi ya vipindi  viwili  na  asijirundikie  wizara  zote  katika  offisi  yake.   He  must  distribute  power.

Kama wewe ni waziri uwe umeteuliwa kuwa masomo yako na ujuzi wa kazi yako unalingana na  ile  wizara.   Sio  eti  wewe  ni

waziri wa afya na hata haujui mambo ya madawa.   Jambo lingine ni kwamba katiba yetu  ambayo  ni  ya  Kenya  huru  sasa,  ije

elimu ya  msingi  iwe  ni  bure  kwa  watoto  wote  wa  Kenya  na  watoto  wanaorandaranda  mitaani  vifaa  vyao  viache  kuuzwa.

Mnanielewa?  Nani asiyejua Starehe Boys Centre?  Si ya watoto warandarandao mitaani?  Huko Benz ndizo zinaingia.  

Jambo  lingine  ni  kwamba  taasisi   kama  vile  shule  hazipaswi  kuuzwa  kwa  mtu  binafi  kama  vile  City  High  School  ilivyouzwa

kwani yapaswa kurejeshwa kwa wazazi walioinjenga na kuifanyia harambee.   Kwa hivyo taasisi  za kiraiya hazipaswi kuuzwa.

Jambo  lingine,  taasisi  za  umma  hazipaswi  kuwa  mali  ya  mtu  anajitajirisha  yeye  mwenyewe  na  wakenya  wanabaki  maskini.

Mikopo ya banki riba yake iko  juu  sana.   Mkenya  wa  kawaida  hawezi  anakopa  pesa  banki.   Serikali  ibuni  sehemu  zingine

ambazo zinapatia raia maskini mikono na kulipa kwa masharti makuu.  

Jambo lingine ni serikali za wilaya.  Hizi ni kama baraza la jiji la Nairobi  ambalo limekuwa wanyanyasi.   Kama ni majo raia wa

kawaida anaandikiwa bill ya shilingi elfu mia moja na ile meter ikiangaliwa hawezi tumia kiasi hicho.   Kwa  hivyo  umekuwa  ni

unyang’anyi kuanzia juu.
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Service charge: Lazima raia aruhusiwe kuipeleka baraza la mji kotini kwa ajili ya magonjwa kama vile typhoid na maji kuwa na

matope  kwani  maji  hayawekwi  dawa  yanawekwa  chokaa.   Sewages;  hizi  nazo  zikibreak  ukienda  kwa  baraza  na  Nairobi,

lazima uhongane ili hiyo uchafu ichukuliwe ama sewage isafishwe.  Kwa hivyo raia awe na haki ya kupeleka hili baraza kotini ili

alipiwe hasara na pia uchafuzi wa mazingara.  Environment:  The new constituion ama katiba mpya inafaa kuwa na sehemu ya

kuruhusu  kuweza  kutetea  mazingara  yao  mitaani.   Kulipa  maji  na  bill  za  maji  na  stima  ziletwe  katika  mitaa  badala  ya

kurundikana City Hall ati mpaka lazima uhongane ili upewe service kwanza.

Electricity:  Raia wa kawaida amekuwa si kama ama haki ya kutumia umeme kwa vile bei yake iko juu sana na wafanyi kazi wa

nguvu za umeme, na hapa wanisamehe wakinisikia, wanakupandishia mita ili uhongane uteremshiwe.  Wengine wanaiba umeme

kutoka  kwao  hivi  kwamba  unamlipia  akiwa  amehongana  kwa  City  Council,  uwe  ukimlipia  bill  ya   maji.   Unakuwa

umenyanyaswa haki yako.  Jambo lingine ni barabara kama hii.  Kila plot katika barabara hii inalipa service charge.   Lakini City

Council  au  serikali  ikifikia  kupeana  conctract  ya  barabara  pesa  zinagawanywa  na  wale  wako  serikalini.   Minister  anataka

hongo, raisi anataka hongo kila mtu hata yule engineer anasimamia  hiyo  barabara  anataka  hongo  mpaka  barabara  inawekwa

nusu inch, halafu inapasuka.

Mwisho  judiciary  iwe  independent  na  judges  wawe  na  chama  chao  huru  na  wawe  ndio  watakakuwa  wakipitisha  ni  nani

atakuwa judge mkuu, na ni nani atakuwa mkuu  wa  sheria  na  mwisho  kabisa,  kuanzishwe  kituo  cha  sheria  cha  kushughulikia

watu maskini  kama mimi ili kituo hiki kitapeleka kesi yangu mahakamani kwa niamba yangu na kunitetea na nipate haki yangu.

Jambo la mwisho kabisa ni kuhusu slum dwellers.  We should not be  squatters  and we are  in an independent country.   Serikali

ina ardhi kubwa na inapatia watu matajiri.  Inafaa itupe ardhi na itoe mikopo ya kujenga nyumba nzuri za kukaa,  zenye heshima

na mikopo hiyo tulipe.  Hakuna cha bure.   Tupewe mikopo ya ambayo nitalipa kwa malipo  madogomadogo  ambayo  nitalipa

kwa miaka ishirini au thelathini na kasha hiyo nyumba niachiwe iwe yangu.

Lastly,  in  the  new  constitution  inafaa  masomo  ya  msingi  iwe  bure,  afya  iwe  bure  na  jambo  la  mwisho  watoto  mayatima

waangaliwe na mke,  kama  huyu  aliye  karibu  na  mimi hapa,  aruhusiwe  kumzika  bwanake  pahali  yeye  anatakapotaka.  Kama

wamenunua shamba hapa Ngong na yeye alitoka Kisumu na bwanake na wamenunua shamba huku, mke  aruhusiwe  kumzika

bwanake papo hapo walipo na shamba.

Asanteni sana.

Com. Swazuri:    Asante sana.  Gladys Gachie

Gladys Gachie:   Kwa majina naitwa Gladys Gachie.   Maoni yangu kuhusu hii katiba kuna kitu nimeangalia sana kwa  miaka

mingi iliyopita.  Kwa nchi yetu kuna watu wanajiita volunteers.  Na hiyo ni kitu ningetaka kuzungumzia nikiwa mmoja wao tangu

1994.   Tumefanya  kazi  hii  ya  kujitolea  kwa  mda  mrefu  na  tukiangalia  serikali  tuliyo  nayo,  haitufikirii  sisi  kana  volunteers.
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Ningependekeza serikali yetu iwe inatuangalia kwa masilahi yetu.

Com. Swazuri:  Kuvolunteer ni kufanya nini?  Si ni kujitolea?

Gladys Gachie:   Ndio hiyo.  Kujitolea lazima kuangaliwe.  Tuseme wewe umekua kunisaidia shambani mwangu  lazima  hata

kama hukuja ili nikulipe niangalie kama kuma ndizi au viazi nikupatie ukapikie watoto.   

Com. Swazuri:  Hiyo volunteer yenu mnafanya kazi gani?  

Gladys Gachie:  Kazi yetu ni kusaidia community.  Ikiwa ni wakaaji wa vijiji kama vile Mathare au Korogocho,  mtu anaweza

kuwa  mgonjwa.   Huyu  mtu  hana  familia  karibu  na  yeye  na  unajitolea  mwenyewe  labda  ukiwa  na  kitu  kidogo  unampeleka

hospitali.  Kama ni mama mja mzito na ni usiki wa manane unaitwa ukamsiaidie.  Pengine ni mama asiye na uwezo na  itakubidi

umpatie  ulicho  nacho  kwa  mfuko  umsaidie.   Na  ndio  naona  serikali  ingetufikiria.  Kama  ni  kitu  kidogo.   Ingine  ni  kuhusu

mashamba.   Hata  tukijiita  maskini  unajitolea  unakila  shillingi  moja  umabakisha  sumuni.   Unakata  share  ya  shamba.   Lakini

hakuna  mtu  anashughulika  kama  umepata  ama  hujapata.   Hawa  watu  wanachukua  pesa  yako  lakini  ukifuatilia  unapata  hata

wamehama kutoka kwa offisi zao.  Na ndio unaona tuko na watoto  wetu ambao labda hawana kazi,  angetaka kuenda kulima.

Lakini hakuna mashamba na  pesa  umewapatia,  utafanya  nini?   Unakaa  na  yeye  tu  hapa.   Baadaye  akiwa  ni  kijana  unasikia

amekuwa mwizi.  Umemsomesha kwa shida lakini amekosa kazi.   Sasa  anaamua afadhali niibe niuwawe badala  ya kupata  hii

taabu yote.

Ingine ni kuhusu watoto tunaofundisha.  Tunasikianga kuna bursary na ukifuatilia sana ili upewe bursary, unfakuzwa kama mwizi.

Tunaambiwa kuwa wengine wetu ni con women na kwa nini wamaume huwa hawaendi kule.   Sasa  nashindwa, mtu akiwa na

shida atakuwa anapeleka wapi?

Com. Swazuri:  Sasa unataka tufanye nini?

Gladys Gachie:   Ndio nasema hili  jambo  liangaliwe  sana  kwa  sababu  siwezi  enda  kuomba  bursary  nikiwa  na  uwezo.   Na

nikienda pale niitwe conwoman nikichomwa kwa roho.  Kwa hivyo ningeomba  maoni  yangu  ipelekwe  kwa  serikali  iangaliwe.

Ni hayo tu.

Com.  Swazuri:  John O. Ondeti

John Oreto Onditi:   Kwa jina naitwa John Oreto  Onditi.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  katika  hii  constitution.   Kwanza

ningetaka  corruption iangaliwe pande zote za Kenya.   Kwa land, kwa shule, pande zote iangaliwe hakuna mahali inatakikana

iwachwe hata kwa polisi na pia kwa kanisa zile watu wanapigana wenyewe.  Corruption ikiisha mkenya wa kawaida atasaidika
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kwa sababu hatakuwa akiitishwa kitu kidogo na  kwa  hivyo  hatazuiliwa  kupata  anachotaka  hata  kama  ni  kitambilisho.   Kwa

hivyo  inabidi  itolewe  kwa  sector  zote  za  serikali.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  mambo  ya  bursary  ya  watoto  yatima.   Kunao

wengine ambo huwa  ni  conwomen  na  conmen.   Kwa  hivyo  kuwa  na  sector  ingine  ambayo  inaangalia  mtu  akienda  kuomba

bursary  wanakuchunguza wewe ni mtu wa aina gani.  Halafu jambo la tatu ni kuhusu maneno ya Bibilia na Quran.   Mimi nikiwa

mkristo  naudhika  sana  nikikuta  waislamu  wanachukua  Bibilia  na  kuweka  chini  na  kuweka  Quran  chini  na  kuanza  kutukana

wakristo.  Ningependelea commission hii waseme kama ni mambo ya Quran waongee mambo ya Quran tu na waache wakristo

peke yao.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Asante sana.  Andika jina lako hapo.  Stanely Kimanga

Stanley  Kimanga:  Mimi naitwa Stanley Kimanga.  Maoni  yangu  kwanza  inahusikana  na  mambo  ya  president.   There  is  a

lower limit to the age of an a presidential aspirant that fits.  Mimi naona lazima kuwe na upper  limit kwa vile ikiwa age ni factor

ya performance ukiwa too young you cannot perform well, it means if you are too old you cannot perform too well.

Com. Swazuri:  What is your upper limit?  

Stanely  Kimanga:  I think there should be an upper  limit of about  60 if you are  aspiring to be  a president  so that if you will

serve for two terms you will be 70.  Because we saw the other day in Indonesia where a president.

Com Swazuri:  Seventy should be high.

Stanely  Kimanga:  No when you are  going to be  elected you should have a  maximum of  60  years  so  that  by  the  end  you

should be seventy.  Because is you start at 70 you will be  80 after two terms.   So  there should be an upper  limit.  My second

point has to do with the judiciary.  There is a problem with the judiciary because it is like they are  operating like they are  above

the law and something should be done to give the judicial service commission more powers. 

Com. Swazuri:  You said they are already operating above the law?

Stanely  Kimanga:   Yes  like  the  judges,  they  can  do  whatever  they  want.   This  has  to  do  with  the  way  judges  can  be

disciplined because you have to appoint a tribunal may   be from the common law.  It takes too long.  I think we should give the

judicial service commission the powers  to investigate judges and recommend whether they are  suitable  for  their  service.   For

example; if they are going to employed instead of the president  having the prerogative to appoint  judges himself they should be

vetted by the judicial service commission which should also have the powers  to investigate them in case  of  wrong  doing  and

recommend whether they should be sacked instead of waiting for all the time to appoint  a tribunal may be from England and all

that.
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My third point has to do with ministries and their work.  I think parlimanent should define ministries and their numbers instead of

may be when a president  comes to office he decides  we will have 25 ministries and appoint  50 ministers.  We should have  a

limit, may be like 18 that parliament should recommend and define their duties.  Then we should have one minister for each and

every ministry instead of having like three in the same ministry which is so cumbersome.

My fourth point has to do with the office of Attorney General.

 Com. Baraza:  So what do you do with all the                                                (inaudible).

Stanely Kimanga:  I think we should have nothing like balancing.  As far as  I am concerned the president  can appoint  all the

ministers from his province or his district because ministers should be responsible only to the president,  so that if they don’t do

well, when he is being voted out of office, by a vote of no confidence he cannot say that you  forced  me  to  appoint  ministers

from this  province  who  are  not  loyal  to  me,  you  forced  me  to  appoint  women  ministers,  that  is  another  case.   Somebody

recommended the other day that we should have gender balance.  I think it should be based  on performance.   If in the ministry

the president wants to appoint like 18 like women as ministers that is priority, if they are men it’s his priority as  long as  they are

qualified and they are loyal to him because they are accountable to the president who should be accountable to the country.  If a

minister does wrong, then the president has no excuse but to take the blame.  So he should be given the prerogative to appoint

his ministers without intereference but they should be limited in number.  

I had something to do with the office of the Attorney General.  I think this office has been abusing powers excessively and at  the

expense of Kenyans.  Because of this principle doctrine they call nolle prosqui I think it’s very wrong.  The Attorney General as

far as I am concerned should use such practice as long as the cases have been initiated by his office. But if I for example I take

a criminal case  against somebody,  I use my own money and I have accused then the Attorney General comes at  the eleventh

hour and says I have entered nolle proqui against this case.  That  is doing me injustice.  That is infact insulting the intelligence of

Kenyans.  I  think that doctrine of nor proceed  should be limited only to those cases  are  initiated by the office of the Attorney

General only.  

But if somebody wants to initiate a case  against somebody else then the Attorney General should have no business interfering

with somebody who has prosecuting his own cases because that is defeating justice.   I  think they should be limit to the edge of

judges. Judges now retire at the age of 75.   I  think senility is a case  of lack of performance.   I  think it should be limited to 64

because if the judges at the court of appeal retire at the age of 64, why should the judges in the high court  retire at  74?   I think

they should retire at 64 also so that we have young tacks  who are  not blooded and are  ready to do the job.   So  in connection

with that, I think we should have the judges have some limit of term so that they don’t stay for too long like may be 10 years.

Ten years in the service, then their contract expires.

Com. Baraza:  How about the CJ?
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Stanley  Kimanga:   The  CJ  the  same.   I  think  they  should  have  10  years  so  that  if  a  new  president  comes  with  a  new

government and he wants to ship the board then he can appoint his own people.   Thank you very much.

Com. Swazuri:  Mwingine ni Pastor James Mungai

Pastor James Mungai:  Kwa majina ni James Mungai, mimi ni mchungaji.  Katika katiba ya Kenya ambayo tungeipendelea,

ni ya  kwamba  tunafanya  kazi  kubwa  na  nzito  kwa  sababu  tunapohubiri,  pengine  tunaohubiria  ni  wakora  na  wanabadilika.

Kanisa ambazo tuko nazo hazina nguvu kwa sababu mtu mwingine hana kazi.  Ningependelea serikali iungane pamoja na nasi ili

wakati tunahubiria hawa watu wanaotoka katika huo ukora, wakati wanakuja kwa Mungu, serikali iwe na jukumu pamoja nasi

tuwe tukisaidia hawa watu vile wahawezi kurudi katika ukora.

Jambo la pili ni kwamba nyumba tunazokaa zina bei gali sana.  Ningependa constituions itakayokuwa  ikitutawala  wakati  ujao,

waangalie sana ili kila mtu awe anaweza kulipa ile  nyumba  na  anakaa  mahali  pazuri.   Pia,  ningependelea  constitution  itakayo

kuwa ikitutawala, naona kama ni wasichana wanavaa nguo zingine za aibu sana hata  ukiangaliwa.  Serikali iangalie hiyo mambo

sana.

Com. Swazuri:  Sasa kama wasichana wanasema ni fashion, tufanye nini?

Pastor Mungai:   Hiyo inatakiwa serikali iangalie sana kwa maana  inaleta  aibu  katika  nchi  yetu.   Pia,  ningependelea  serikali

iangalie  sana  mambo  ya  prostitutes  kwa  sababu  ukienda  town  usiku  unaweza  ona  mambo  mabaya  sana.  Hawa  wasichana

tunawahubiria na wanaokoka.

Com. Swazuri:  Na hiyo prostitution wanafanya na nani?

Pastor Mungai:  Wanafanya na wanaume.

Com. Swazuri:  Iangalie wanawake na wanaume au wanawake peke yao.

Pastor  Mungai:   Ningependelea  kwa  maana  wengine  tunafikia  kupitia  neno  la  Mungu  na  wanabadirika,  kama  ameamua

kuenda marikiti kuuza mboga, asiwe akisimbuliwa na serikali. Kwa maana akisumbuliwa atapata fikira za kurudi katika ile kazi.

Com. Baraza:   Vile ningekwambia pastor,  hiyo kuhubiri pelekea kwa wale wababa  wenye Mercedes  Benz.  Umepitia  hapo

Newstanley usiku?  Ni Mercedes zinawachua hawa akina mama.  Umewahubiria pia?

Pastor Mungai:  Wote tunawafikia kupitia neno.  Ningependa sote tuangalie hiyo maneno.
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Com.  Swazuri:   Lakini  ni  sote  hapa  wale  wanajua  wana  tabia  kama  hizo.   Kwa  sababu  shida  zinaanzia  na  sisi  wenyewe.

Pengine hata hapa kuna watu kama hao,  wana tabia kama hizo, wanaume na wanawake.   Kwa hivyo mimi ningesema Malaya

sio yule mwanamke unayemuona pale.  Wote wawili hata yule anafikiri atachukua mwanamke hata wewe ni Malaya. Kwa hivyo

sote ni lazima tubadilishe huu mwenendo ili tuondoe ugonjwa na pili pia tuondoe hii tambia mbaya.  

Pastor Mungai:  Pia ningependa tena hawa vijana ambao tunawahubiria wanaokoka,  wengine tunawaambia waende marikiti,

ningependa wale wameamua wasisumbuliwe na askari wa City Council.

Com. Swazuri:  Watatembelea wapi na askari wako kila mahali?

Pastor Mungai:  Hiyo ningependa serikali iangalie masilahi ya hawa vijana.

Com. Swazuri:  Andika jina lako pale na kasha Peter Omengo Omtere

Peter  Omengo  Omtere:   Majina  ni  Ev.  Peter  Omengo  Omtere  na  nina  haya  ya  kusema.   Kwanza  nazungumza  kuhusu

matibabu.   Utakuta  ya  kwamba  ya  kwamba  tuna  watu  wasiojiweza  wanaishi  Mathare  ama  Kibera  na  sasa  utakuta  watu

wanakufia  kwa  nyumba.   Kama  jana  na  leo  nimeshuhudia  watu  waliofia  kwa  nyumba  kwa  sababu  ya  kukosa  matibabu.

Ningalipenda serikali iangalie hilo jambo kwa sababu watu wanauoga wa kuenda hospitalini kwa sababu ya gharama.  Sasa  iwe

bure ili watu wasifie nyumbani.

Jambo la pili ningalizungumzia kuhusu kazi.   Utakuta  kwamba  serikali  inasema  kwamba  wameanzisha  mradi  wa  kupigana  na

umaskini.  Na utakuta mtu anaazisha biashara yake lakini watu wa City Council wanamshikwa na bidhaa zake pia.   Sasa  hapo

bado  tunazidi  kukaa  kwa  umaskini  yaani  hatupigi  hatua,  bado  tuko  pale  pale.   Ningalipenda  hili  liangaliwe.   Jambo  la  tatu

nitazungumzia  kuhusu  mavazi.   Sisi  kama  waafrika  tunajiheshimu  and  tunajijua.   Lakini  wakati  umefika  ambao  tumeiga

utamaduni wa  kigeni  na  utakuta  kwamba  akina  dada  na  akina  mama  wanavaa  mavazi  kama  vile  ‘skin  tights’.   Yale  mavazi

ambayo yanaonyesha kwa nje uchi na ndio maana raping inazidi.  Kwa sababu mwanamme akiangalia hata kama hakuwa na ile

nia,  anaanza  kuwa  na  mawazo  mabaya.   Na  hiyo  inaongeza  raping.   Ningalipenda  serikali  iangalie  hili  jambo  ili  tupunguze

ugonjwa kama ukimwi.  Jambo lingine ni kuhusu kuabudu.   Nazungumza kama mkenya na tunajua kuwa tumekuwa  na  amani

katika nchi yetu.  Hii ni kwa sababu wakenya wanamcha Mungu.  Na  hiyo imeongezea  kuwa na amani tangu tuwe  na  uhuru

hatujakuwa na mambo mabaya,   kwa sababu wakenya wanapenda Mungu na wanaombea nchi zaidi.  Ningalipenda kwamba

makanisa yazidi kupewa nafasi ili yazidi kujiandikisha. Na  hiyo itazuia mambo mengi kama ukora,  ujambazi na  mengineo.   Ni

hayo tu nilikuwa nayo.

Com. Swazuri:  Asante sana.  Tutakuwa na Paul Oreng’
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Paul Oreng:   Kwa   majina ni Paul Oreng’ Orwang’.  Ningekuwa na haya na kusema kuhusu katiba ya Kenya.   Kwanza  ni

kugawana mamlaka.  Ili tuwe na katiba nzuri lazima executive judiciary na parliament iwe separate  kwa maana saa  hii mnasema

tunataka katiba.  Judge hawezi kukata kesi nzuri kwa sababu yule anamuapoint ni executive na atakata ile case kulingana na vile

huyo executive anataka.   Na  kama wewe ni politically correct,  hata uwe na kosa  gani, kesi  yako itakaa tu.   Utaona mwingine

leo  akifanya  kazi  akishikwa  ameiba  shillingi  kumi,  bado  amewachwa  kwa  bond  anaambiwa  wewe  umekuwa  interdicted.

Unakuta mwingine ako na 30 million na ni politically correct, yeye anaendelea na kazi na kesi yake itakaa hivyo na haitafanywa.

 Jambo la pili ni hapo hapo.  Utanikuta nikisema hawa walikuja hawakutundea kazi mzuri, wakitoka hapa nje tuwapige.  

Nikishikiwa hapa sitatoka kama natembea.   Nitaenda na pingu.  Unakuta a whole minister anasema ueni hawa  na  hapo  watu

wamuwawa kama hamsini ama sabini.   Huyu mtu ameenda na  unashtukia  tu  amepewa  bond,  na  jiulize,  mtu  amechargiwa  na

incitement, amepewa bond leo, kesho anaincite mahali pengine.  Ako na kesi kama ishirini kotini.  Hiyo mnajua sitataja jina.  Na

mnajua MPs wetu.  Mtu ako na kesi ishirini na ako na bond zote na anendelea na kazi.   Ama yeye ni Permanent Secretary  ana

kesi  kama  hizo.  Kwa  hivyo  seperation  of  powers  haikufanywa,  hakuna  kitu  tunafanya  naye  kesi  zingine  judge  atakata  vile

executive anataka. 

Jambo lingine ni Chief’s Act.   Wale walisema tunataka mambo ya miji kumi, hii ndio inaleta mambo mengi hata  unaona  akina

mama wanaitwa conwomen wakienda kutafuta bursary.   Kama tungekuwa na  miji  kumi,  hakuna  haja  yangu  kuenda  kutafuta

bursary  maana  miji  kumi  inajua  mtoto  wangu  kwanzia  standard  one,  na  wanajua  singeweza  kulipa  fees.   Kwa  hivyo  mtoto

akifika standard 8 anaenda secondary anajua mtoto wa Paul hawezi kulipa fees, apewe bursary na mwalimu yule anamfundisha,

taabu yote aliyokuwa nayo akimfundisha na  taabu  yote  aliyokuwa  nayo  akiomba  shillingi  kumi,  si  anajua  huyu  mtoto  hawezi

kulipa secondary?  Kwa hivyo hawa ndio wanaweza kuwa na jukumu ya kujua bursary inagawanywa namna gani lakini hii ya

kurudishiwa Chiefs na D.Cs ndio unatuumiza.

Com Swazuri:  Kwa hivyo tuondoe Pronvinal Administration au chiefs peke yake.

Paul Oreng:  Pronvincial Administration hakuna kitu wanatufanyia hata inawezafanywa na wazee wa miji kumi.  

Succession:  Mtu anajua vizuri next of kin ya mtu ni bibi yake.   Wakati  tuko na bibi yangu, ndugu zetu wamenyamaza tu.  Mali

ni yetu na bibi.   Lakini nikifa ndio wanajitokeza wanataka kusimamia mali.  Na  wakati  tulikuwa na  bibi  mbona  hakusimamia?

Wakati huu anapeleka bibi yangu wapi?  Kwa hivyo ni solely responsibility ya bibi yangu na watoto.  Kama hawako ndio ndugu

zangu wakuje.  Wakati huu mnauliza ni nani atasimamia hii mali, na wakati  tulikuwa na yeye,  mpaka hata usiku, nani alisimamia

nyumba yangu?  Tulikuwa na bibi yangu.  

Responsibilities:   mimi  ni  Permanent  Secretary,  mimi  ni  chairman  pahali,  mimi  sijui  ni  executive  nini  pahali.   Hizi  kazi  zote

zinaanza saa mbilia asubuhi na ni kazi kumi kwa mtu mmoja.  Na  watu saba  wamesoma, wako na masters,  degree na hawana

kazi.  Wewe unareport kwa hizi kazi saa ngapi?  Kwa hivyo one man one job.

33



Jambo lingine ni kuwa nyinyi mnaona MP,  and sorry to quote,  MP aliyekufa Toni Ndilinge, alikuwa form two dropout.   Kwa

hivyo yeye ni mtu wa standard 8.   Mshahara  wake  ni  1  million.   Mimi  nimfundisha  mtoto  wangu  akapata  masters  degree  ni

lecturer na anapata  25,000.   Nani ataheshimu mwingine, yule anakula one million ama yule  anapata  25,000?   Sasa  mnasema

walimu ni wabaya.  Mwalimu analipwa 7,000 na ana degree na pengine alipitia form four,  na mimi just a mere standard eight ni

MP  nakula  500,000.   Mshahara  yao  bado  inaongezwa.   Mshahara  wa  walimu,  kama  wana  tanataka  hii  pesa  isambae

haitafikishia hata 40,000.   Hiyo  mshahara  ni  kubwa  hata  serikali  haiwezi  kupata.   Na  bado  wanataka  kuongeza  wabunge  1

million.  Hii watawapatia 1 million itatoka wapi na ile pesa kidogo ya walimu haitapikani?

Com.Swazuri:  Kwa hivyo unasuggest nini?

Paul Oreng:  Nasuggest  hata kama wewe ni MP kimbia tu uende huko lakini msharaha wako ulipwe kulingana  na  masomo.

Kwa hivyo ikiwa watu wako na degree watapata 1 million hata wewe kama ni mwalimu upate 1 million maana ulisomea.

Com. Baraza:  Na unataka MP wawe wakijiwekea mshahara au unasuggest vipi?

Paul  Oreng:   Kwa  nini  ikifika  yetu  hakuna  pesa  Kenya  ikipatikana  tutaongezwa,  na  kama  ni  yao  hiyo  pesa  inatoka  wapi.

Pahali wanakopa hatukopewi.  Ndio ninakujibu.  Sitaki wajiongezee,  wakiongeza waongezee mshahara ya watu wa Kenya sio

ya MPs.

Com. Swazuri: Sasa nani aongeze au aamue mshahara wa MP utakuwa millioni moja?

Paul Oreng:  Tuwe na parliamentary commission ya kuongeza mshahara ya wakenya sio ya wabunge.    Jambo lingine hakuna

pesa Kenya.   Tuna unaskini.  Magari,  minister amepewa gari nne, na hiyo gari inatumia 4,000  shillings per  day  in  fuel.   Yeye

anaenda  wapi.   Akitoka  hata  kama  ni  Lavington  akija  town,  kwa  nini  asikuje  na  Toyota,  mpaka  Mercedes  ama  Fusso.

Tunataka hizi gari iwe gari moja na ni gari ndogo ili mafuta iende kidogo na pesa  hiyo ingine isaidie wakenya,  ambao  hawana

kitu cha kujisaidia na hizi gari mzito zinaharibu barabara zetu.

Com. Baraza:  Nilisikia kwamba wakati wa Kenyatta walikuwa walikewa wakidrive by, ni peugeout?  

Jibu: Landrover.  Walikuwa wakidrive landrover moja na hiyo ilikuwa sawa.

Paul Oreng:  Okay, Sasa nitasema hivi,  mambo ya maji sisi hapa Kenya ama East  Africa ndio tuko na maji mengi na ni maji

safi ulimwengu mzima.  Sisi ndio  hatutumii  maji  na  sheria  imewekwa  hatuwezi  kutoa  portion  ya  hii  maji.   Hata  tukikufa  njaa

hatuwezi kulimia hata mashamba na hii maji inaenda Egypt.   Walitulipa nini ambaye hiyo deni tangu wakati  huo mpaka wa leo
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haijakwisha ili maji yetu tufanyie irrigation tusikose chakula maana tukikosa chakula ndio hatupati pesa ya kulipa school fees.?

Com. Swazuri:  Haya, malizia ya mwisho.

Paul  Oreng:  Hospitali:  Mimi  naenda  Kenyatta  naambiwa  hakuna  dawa.   Naandikiwa  dawa  na  kuambiwa  niende  chemist

iliyoko Mathare na ina dawa.   Hii dawa ilitoka wapi mpaka ifike Mathare ikose kufika  Kenyatta?   Kwa  hivyo  kama  hakuna

dawa Kenya,  tunataka chemist zote zifungwe hizo dawa  zipelekwe  hospitali  ya  serikali  watu  wote  watibiwe  maana,  and  I’m

sorry to say so, ndugu yangu alitoka hapa ni mtu mlemavu, ile bill nalipa huko hata kwa chemist kama tunasema tunajali masilahi

ya wenzetu, nikilipa mia mbili, yeye pia analipa  mia  mbili.   Sasa  ni  masilahi  yake  gani  tumejali  ama  yeye  ndiye  amejali  yetu?

Kwa hivyo tunataka,  kama jambo la mwisho, president  yule  anakuja  tunajua  ulimwengu  mzima  Mungu  tu  ndiye  yuko  juu  ya

sheria.  Hii mambo ya president above the law iishe.  Tuwe na president to impeach president.  Kama ana makosa naongea juu

yake maana kama siwezi kuongea juu yake,  na huyo aliiba alimpelekea.   Nikipeleja huyo kotini,  ndio sababu hawezi shtakiwa

kwa vile atataja president hata waligawa na yeye.  President naye awe anapelekwa kotini.  Asanteni.

Com. Swazuri:  Eliud Kyalo

Eliud Kyalo:   Majina ni Eliud Kyalo Wambua.   Pointi zangu ningetaka kuanzia  na  local  government,  kuhusu  askari  wa  City

Council ambao wanashika mtu town huko kwa hawkers.  Wakimrusha kwa lorry, hiyo yao inaishia hapo.  Sasa  ni wewe uende

ukaongee na judge.  Mimi ningetaka iwe sheria askari akishika hawker, anampeleka kotini anaenda kuprove his case  kama vile

askari  wale wengine wanavyofanya.  Lakini sio kuachiwa tu unashikwa umebeba mfuko wako unanda nyumbani anakuandika

ulikuwa unauza mandizi.  Umenunua mandizi upelekee watoto  lakini yeye  anasema  ulikuwa  unauza  mandizi.   Ukirushwa  kwa

lorry, yeye hayuko hapo kusema kama ni ukweli ama ni uongo.  Unafungwa tu ama unapewa fine.  Ya pili ni kuhusu masomo,

especially civic education.   Mimi najua wengi wetu hapa,  hata ingawa tumekuja kuongea kuhusu  katiba,  kubadilisha  katiba  ni

wachache  hapa  wanajua  ni  nini  iko  kwa  ile  katiba  nzee  ile  tunabadilisha.   Hiyo  ningeomba  serikali  itilie  mkazo  watu  wawe

wanafunzwa kuhusu civic education ndio watu wawe wakijua rights zao.

Com. Swazuri:  Kwa mashule au hata kwa adult education?

Eliud Kyalo:   Kwa Mashule  na  pia  hii  adult  education  wawe  wanafunzwa  hii  maneno  ya  civic  education.   Ingine  ni  on  the

police post.  Askari wetu, sina uadui nao, lakini watreat watu wa huku Mathare ni kama second range citizens.  Ukishikwa hapa

unanyanyaswa kushinda yule mtu ameshikwa huko Muthaiga ama Lavington.  Huko watu hawashikwi lakini huku ni kama ndio

kuna wale watu wanafanya makosa, huko estate zile kubwa kubwa ni kama watu hawafanyi makosa.   Kuna mzee mmoja hapa

amesema police officers wawe wakipewa transfers baada ya mieze tatu.   Mimi naona hiyo ni kidogo wawe wakipewa transfer

baada  ya miezi  sita  hivi  kwa  sababu  wakikaa  mahali  pamoja  sana,  wanafanya  urakifiki  na  crooks  inakuwa  hauwezi  saidiwa

ukienda kwao.
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Com. Baraza:  Inaudible

Eliud  Kyalo:  Sio  huku.   Mngekutania  huko  mahali  pengine  ni  sawa  lakini  huku  Mathare  wanakumistreat  tu.   Hata  kama

haujaenda  mkikutana  wanakumistreat  tu  especially  ukipelekwa  kwa  cell  inasemekana  umeshikwa  huko  Mathare,  you  are

mistreated.

Com. Swazuri:                     (Inaudible)  wanawashika namna hiyo, wanatoa warrant au wanajitambulisha au namna gani?

Eliud Kyalo:  Hata hakuna warrant na kujitambulisha.  Mkipatikana mahali so long as  wako na hiyo walkie-talkie,  unajua hao

ni askari  wanakushika  tu  wanakuingiza  kwa  lorry.   Hata  hupati  nafasi  ya  kuambiwa  unashikiwa  nini,  ni  nini  unapelekwa  tu

straight.

Audience:  Na wakupora pesa.

Eliud  Kyalo:   Ndio  pesa  unanyang’anywa.   Pointi  ingine  ni  kuhusu  jela.   Ningeuliza  serikali  watu  wakipelekwa  jela  wawe

wanapewa training on skills that will be beneficial to them and to the society after they leave jails.   Inashangaza sana kuona kwa

magazeti kuna government tenders  za  kusupply  vitu  kama  furniture.   Hizo  vitu  zingekuwa  zinatengenezwa  kwa  jela  na  kuwa

supplied kwa offisi za serikali.   Hakuna haja ya kununua vitu ambazo zinawezatengenezwa na hao  watu  na  huku  hakuna  kazi

wanafanyishwa yenye maana,  na inaweza kuwasaidia wakitoka jela.   Ingine ni presidential  appointments.   Wakati  huu tuko na

raisi wetu, he is our Excellency, he is the Commander-in-Chief of the Armed Forces, he is the Chancellor of all universities, ako

na kazi nyingi na mnazijua.  He has the powers to appoint and dismiss ministers, the five chancellors,  chief of general staff,  P.C’

s,  D.C’s na watu wengine wakubwa serikalini.  Mimi ningeuliza hizo powers  za  president  ziwe  reduced.   Kwanza  kitu  kama

Chief  Justice,  sio  yeye  anafaa  kuchagua  Chief  Justice.   Majudges  wanafaa  wawe  na  union  yao  ama  commission  ya  judges

wawe wanachagua mtu akuwe Chief Juctice na posts  zingine kama Attorney General wawe wanachaguliwa na watu kama wa

LSK, lakini sio eti kila kitu ni president anaapoint.  Niko na hayo tu.

Com. Swazuri:  Thank you very much.  Nenda pale uandike maneno yako. Sasa ni Bishop. 

Bishop Samuel:  Jina langu ni Bishop Samuel                         (inaudible).  Ningependa kwanza kuambia commission kwamba

makanisa yawe na uhuru wa kuabudu na kwa sababu imeleta amani wakristo wanapooambea makanisa.  Tumekaa kwa nchi hii

na amani kwa sababu ya  maombi  ya  wakristo.   Pia  tuna  watu  katibu  million  28,  ambao  wanataka  wafikiwe  na  wahubiri  na

ningependa,  makanisa  iandikishwe  kwa  wingi  kama  vile  wanaandikisha  vyama.   Pia  ningependa  serikali   iwajali  wahubiri.

Jambo lingine ni upande wa rent.   Rent  imeangamiza  wakenya  sana  kwa  kuwaletea  umaskini.   Lazima  serikali  iingilie  jambo

kama hilo, waende waangalie nyumba ambazo watu wanaishi na wajue zinaweza kulipwa kiasi gani waweke bei.   Pia upande
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wa Kenya, tuna makabila 42 na tungependa ile kabila ambayo imeshatawala isirudie tena,  ili hawa wengine wapewe uwezo wa

kutawala.  

Com. swazuri: Wacheni hayo ni maoni yake.  kila mtu atapata nafasi ya kutoa maoni yake.

Bishop Samuel:   Ni maoni  yangu  ili  kabila  zote  za  Kenya  ziweshe  kushare  right  ya  Kenya.   Jambo  lingine  pia  ningependa

kusema kuhusu upande wa jela.  Ningependa jela za Kenya iwe improved.  Kila mtu apewe kitanda chake.  Kwa sababu gani?

  Watu wanapolala pamoja,  wanafanya dhambi ya Sodoma na Gomorrah.   Na  watu wanatoka huko wakiwa na ukimwi.  Pia

upande  wa  matibabu  ambayo  yameenda  juu  sana.   Maskini  wanakufa  kwa  magonjwa  kwa  sababu  hawawezi  tena  kulipa

garama ya matibabu.  Lazima commission iangalie jambo hilo.

Com. Baraza:  Unataka iwe bure?

Bishop Samuel:  Tupunguze bei.  

Com. Baraza:  Na tukikubaliana iwe bure?

Bishop Samuel:  Hata kama ni bure, iwe bure.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Asante Bishop.  Sasa ni Esther Njuguna.

Esther Njuguna:  Majina ni Esther Njuguna na  nina  few  points.   Ya  kwanza  ni  on  citizenship.   Huku  Kenya  huwa  eti  mtu

akienda  nje,  kama  ni  mwanamme,  akiowa  mzungu  akuje  Kenya  yeye  huwa  citizen  wa  Kenya,  lakini  ikawa  ni  mwanamke

anaolewa na mzungu, aje  huku Kenya huyo  mwanamme  hawezi  kuwa  citizen  wa  huku.   Mimi  naonelea  kuwa  ni  vizuri  wote

wawili  wawe  citizens  despite  their  gender  differences.   The  same  applies  to  the  children.   Wale  wamezaliwa  na  spouses  of

different  races, they should be Kenyans since they are living here.

Local  government.   I  think  Mayors  and  council  members  should  be  elected  directly  by  the  people  and  their  eduication

qualification should be ‘O’ level and above.  I don’t think president or ministers should have the power to dissolve councils.

Interjection:  Inaudible

Esther Njuguna:  On basic rights.  Kitu ya mbele ningetaka Kenyans wawe sensitized on their rights juu hata hawajui mambo.

Wao  huwa  wanateswa  teswa  na  askari  juu  hawana  right  ya  security.   Ishakuwa  askari  wenyewe  ni  wezi.   Wakikupata

ukitembea  nahali  wakusearch.   Vitu  kama  mobile  phones  na  pesa  wanachukua.   Kwa  mfano  walikuja  nyumbani  kwa  mtu

mwingine wakachukua carpet yake ya red at he is not a president so he is not supposed to have a red carpet.
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Com. Baraza:  What happened?

Esther Njuguna:  They got into his house and he had a red carpet and they took it because he is not a President, thus he is not

supposed  to  walk  on  a  red  carpet.   Here,  we  are  treated  like  animals.   Tunaona  huko  nyumbani,  vijana  wakiona  askari

hawawezi simama ni kukimbia kwa sababu mkipatwa mahali mkiongea, inasingiziwa nyinyi ni wezi.  I  think because  we live in

slums hawatutreat  kama watu wengine.  It’s not  fair.   Jambo  lingine  ni  juu  ya  power.   Inafaa  iwe  declared  after  a  president

ameshinda, you declare it on newspapers, radios and TVs.

Com. Swazuri:  Rudia hiyo.

Esther Njuguna:  After succession,  results should be declared on radios,  TVs and Newspapers  and  the  incoming  president

should assume office immediately after he is sworn in.

On judiciary,  I think that these people should be provided with a lawyer by the government to represent.

Com. Baraza:  Who are these?

Esther Njuguna:  The accused.

Com. Baraza:  Who are the accused?

Esther Njuguna:  Just accused who can’t afford lawyers.

Com. Baraza:  Inaudible.

Esther Njuguna:  Witnesses should be having witness protection programme to be protecting the witnesses.

Com. Swazuri:  Thank you very much.  Naona mjumbe wenu emeingia hapa.  Tutampatia nafasi.  Five minutes Sir.

Hon.  Maina  Kamanda:   Asante  sana  Commissioner  na  Madam  Chairperson.   Kwanza  nataka  kuashukuru  kwa  kukubali

mwito  ambao  tuliuliza  power  tulipokuwa  pale  City  Hall,  tukasema  ni  vizuri  commission  iangalie  kufike  upande  wa  Mathare,

upande wa slums and nimeshukuru mimi kama mjumbe on behalf of my people, for you to get time to come to the slum areas  of

Mathare and Huruma. Yangu yatakuwa kwa kifupi sana kwa sababu nimesikia vile wengi wanesema ni kama vile  mimi kama

mjumbe ningesema. Kwanza ningesema nitaanza na mambo ya ardhi,  land in slum areas.   Hiyo ndiyo kitu ambacho kina shida

kubwa sana katika slums kwa sababu utakuta kwamba wale  watu  mahali  wanaishi  ama  wamejenga,  utasikia  watu  wanakuja

kuwasukuma, they have lived there for may be 20, 25 or  10 years  unakuta watu wanahamishwa na kuambiwa hilo sio shamba
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lako. Sisi tungetaka iende katika katiba.  

Ukikaa mahali kwa ardhi zaidi ya miaka mitano, yule mtu alinunua,  serikali  impe  mahali  pengine,  wale  ambao  wamekaa  kule

wawe wakifikiriwa wapewe hilo shamba.   Makusudi ya kusema hivyo, sisi ambao tumekaa katika slum kama  hii  ya  Mathare

utakuta watu wamechomewa manyumba  na wale watu wanaojigamba kuwa wenye hizo plots,  na hizo plots ukichunguza sana

walipata namna gani utakuta ni ukora wa zamani hata wengine sio kununua. Wanakuja sasa  kuvuruga watu,  unasikia  wengine

wanachomea wengine.  Tungetaka serikali ihalarishe mambo ya mashamba.  Kama ni wale slum dwellers,  ama wale amejenga

structures walizo nazo, wapewe mamlaka ya kuridhi mahali ambapo wamepewa.  Serikali ina jukumu ya kuangalia kama mahali

wamepewa ni kidogo na kwa sababu hawa ni watu wa serikali, inaweza amua kuwa hii tutawapa watu ishirini na wengine ishirini

mahali pengine.  Kwa sababu mashamba yote ni ya serikali.  

Ya pili ni mambo ya kodi,  vile watu wanalipa kodi.   Sioni ni kwa nini watu walioko kwa slum areas  wawe wakilipishwa kodi

kama watu wa Muthaiga.  Watu wa Muthaiga wana lami, wana manyumba maridadi na wamepewa services zote na serikali,  na

mtu wa  Mathare  hata  choo  hana,  na  soda  ambayo  mtu  wa  Muthaiga  analipa  shillingi  ishirini,  ndio  mtu  wa  Mathare  analipa

shillingi ishirini.  Mkate ambao unanunuliwa na mtu wa slums shillingi ishirini, mtu wa Muthaiga ananunua shillingi ishirini.    Hiyo

sio haki.  Ni lazima tutenge kwa katiba areas ambazo ni hardship areas za watu wetu na iwe ikijulikana kama ni watu wa slums,

hata ulaya kuna mahali unajikuta kama ni mambo inalipishwa kulingana na vile watu wanajiweza.   Kama ni watu wa area  kama

hizi, kama ni mambo ya unga na mchele, mtu wa Mathare hatakiwi kulipishwa kama mtu wa Lang’ata,  mtu wa  Westlands  na

kwingineko.  Ni lazima sisi kama serikali na katiba yenyewe ilinde masilahi ya watu wake.  

Ya mwisho labda kwa sababu sitaki kuwachosha sana ni mambo ya raisi.  Mimi kana mjumbe ningesema ‘let the best candidate

win’.  Wacha yule ambaye hata awe ni kabila gani, lakini awe ni yule wakenya wanampenda.  Lakini tusiseme huyu kwa sababu

ametoka  hapa,  huyu  ametoka  hapa,  mtu  mwenyewe  atupwe  kwa  wananchi  wenyewe  wamchague  raisi  wao  na  watu

wasielezwe ni nani. Wananchi ambao wanaona Wakenya wanajua ni nani anaweza kuwa raisi.   Lakini tusije tukatenga eti kwa

sababu nyinyi mlitenga uongozi huu, na wengine tuseme let the best candidate win wacha wale ambao wanapigania kura waende

kwa wananchi wapewe kura na wananchi na wananchi wenyewe waamue raisi wao.

Jambo lingine ni juu ya uchaguzi.  Madam Chairperson, in due respect we have a lot of respect  for your commission, we know

the problems you people are facing, but you must also know the mood of Kenyans today.  Ni ya kwamba Kenyan people  want

to go to elections before the end of this year.  Watu wanataka kujichagulia viongozi wao mwaka huu na sio mwaka ujao.   Kwa

hivyo  sisi  tungetaka  nyinyi  kama  commission,  within  the  remaining  period,  mjue  mtajikaza  mishipi  hivi  even  if  you  work  24

hours, mfanye kazi usiku na mchana, and we have that constitution by the end of this year.  Watu hawataki kusikia ya kwamba,

like me I am a member of parliament for this area, these people have given me a contract  of five years.   Hawa watu wamenipa

miaka mitano na sasa  kusikia ati miaka mitano ni watu wengine wamenipa hata siku mbili, itakuwa ni makosa.   Wacha  miaka

mitano ikimalizika na inamalizika mwaka huu, nitume application kwao wanirudishe ama wanikatae.   Lakini  isiwe  ya  kwamba
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tunataka  kuongeza  mda  hata  miezi  miwili  ama  siku  tatu  mimi kama  mjumbe,  ningesema  we  don’t  even  need  an  extra  day.

Tungetaka hiyo mambo imalizike na imalizike mwaka huu watu wawe na viongozi ambao wanaweza kuwaongoza.

Lingine ni juu ya local authority. I just want to support  the last speaker  who was here ya kwamba sisi hata kama Democratic

Party kwa sababu mimi ni wa chama cha DP,  we have  even  given  you  a  memorandum  ya  kwamba  sisi  tunataka  mayors  na

chairmen  of  county  councils  wawe  wakichaguliwa  na  wanannchi.   Direct  kabisa.   Hatutaki  kusikia  mambo  ya  councilors

wanagang halafu wanapewa pesa wanakuwa kama wakora inakuwa kama gang ya kuharibu watu.   Tunataka iwe katika katiba

hii kwa kuwa tuna wasiwasi kwa sasa  juu hatujui kama hayo mambo lakini mkiipitisha ipelekwe.   As of now we are  not  sure

whether that is going to be implemented. That’s why we are saying we want that also to be included and we want to have a new

constitution by the end of this year and we know and trust that you can do it.   With those few remarks nashukuru sana Madam

Chairman.

Swali:  I have a question.  Mambo ya ukora Huruma uangalie                       (inaudible).   Watu wangu wamelalamika sana

kuhusu police harassment.

Hon.  Kamanda:  Oh  yeah.  Police  harassment.   Mambo  ya  wananchi  ambao  wanasumbuliwa.   Polisi  wanakuwa  wenyewe

mmeona hata juzi huko Muthaiga,Kasarani polisi wameshikwa wenyewe ndio wamekuwa ni wezi, wa magari na mobile anaanza

kuchukua vitu kwa nyumba  za  watu  and  more  so  is  happening  in  slum areas  like  in  Huruma  and  Mathare,  hapo  ndio  shida

imekuwa kubwa and this is happening because  we don’t have the proper  government.   Kwa sababu serikali ambayo imekula

kiapo ya kulinda wananchi wa Kenya na mali yao kama kungekuwa na serikali ya haki,  hayo  mambo  hayangefanyika.   Ndio

tunataka  kabisa  tuwe  na  constitution  by  next  year  so  that  we  can  have  another  government  because  this  Kanu  government

cannot protect  anybody.   Hata tukisema usiku na mchana, hata tupigane namna gani hakuna sasa  vile  Kanu  inaweza  kuwapa

watu protection.  That’s why we want another government.

Com. Baraza:   On the issue of land I think  it  is  a  cross  cutting  issue.   Wherever  we  go,  it  is  an  issue  and  I  think  for  slum

dwellers this is quite an affecting issue, land.  Do you think it has got something to do with the ownership of land, I don’t know,

who owns the ultimate title for this land?  Is it the government or the local authorities?

Hon. Kamanda:  There is an area for the county council or the city council.  These lands are supposed to be owned by like the

Nairobi City Council on behalf of the government.   But there are  a few lands that are  owned by the Commission of lands and

these are the lands we are saying they are given to certain individuals and our people in the slum areas are not being considered.

Com. Baraza:   My question is because  we have a specific mandate as  a commission to look  into  the  issue  of  land  how  we

manage  land  as  a  resource  for  every  Kenyan,  I  want  you  to  give  me  ideas  on  how  we  can  harmonize  ownership  of  land

especially in the slums so that we manage it on behalf of these people  so that they are  not harrased like that.   Where should be
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the ultimate title lie so that every Kenyan has access  to land which is a God-given resource.   Where do you think it would be

safe so that people are not harassed like that?

Hon. Kamanda:   Still it should be with the commissioner of lands.  We have no quarrel  with  that.  But  the  issue  here  is  like

when you come to Nairobi, in every space that you find, you find the slum dweller.   You find someone claiming the ownership

of that property.  So what  I would like  the commission to do is to put in the constitution, is to acquire that the government to

have power.  If let’s say I have about 10 acres which people have occupied in a slum like Mathare, why should the government

acquire that land from me compulsory and compensate?  I know how much  I  paid,  then  refund  me  or  give  me  another  land

elsewhere so  that  the  government  those  people  who  are  on  that  land.   All  what  I  am  saying  is  the  land  should  be  with  the

government, not even with the councils, the Commissioner of Lands.

Interjection:  Inaudible

Com. Swazuri:  Mary Kamande

Mary Kamande:    Jina langu ni  Mary  Kamande  kutoka  kanda  ya  Starehe,  kijiji  Dimdi  village.   Kitu  changu  cha  kwanza,

katiba tuliyo nayo ni katiba ya viraka na ningeomba iandikwe upya.   Pili raisi aoendolewe mamlaka  tena  awe  chini  ya  sheria.

Lingine ni wanawake watambuliwe katika nchi yetu.

Com. Swazuri:  Watambuliwe wapi?

Mary  Kamande:   Kama  ni  nyumbani  mme  wako  akuheshimu.   Tuseme  kama  mimi  ni  bibi  ya  Kamande  utasikia  mazishi

ikitangazwa bibi ya Kamande atazikwa kwa shamba lao.   Ningetaka iwe angezikwa kwa bibi yake na mme wake.   Jambo  la

nne ni kuwa mgeni yeyote asinunue ardhi ya Kenya.  Katiba iandikwe kwa lugha zote; Kikuyu, Kujaluo, Kiborana ndio kila mtu

ajisomee  na  ajue  inasema  nini.   Mtu  mzima  akinajisi  mtoto,  anyongwe.   Akinajisi  mtu  mzima  kama  mimi  afungwe  maisha.

Mahali popote hasa kwetu slum dwellers,  pachorwe kwenye map.  Tusirudi kununuliwa kwa meza.  Lingine ni masomo yawe

ya  bure  hadi  standard  8.   Vile  mnajua  nchi  yetu  iko  siju  ni  nambari  ngapi  kwa  corruption,  ningeomba  kuundwe  kamati  na

ihusishwe grass root.

Com. Swazuri:  Ya kufanya nini?

Mary Kamande:  Juu tunasikia kunachaguliwa watu wakubwa wakubwa wa kujua vile corruption inaingia, ningetaka hata sisi

watu  wa  chini  tuwekwe  kwa  hiyo  kamati.   Raisi  akiwa  mwanamme,  mwanamke  awe  Vice-president.   Raisi  au  M.P  au

councilor, akiwa hahudumii watu wake asimalize maika mitano.  Turudi kwa uwanja tena. Katiba isiwe na ubaguzi, iangalie kwa

pande  zote.   Hasa  wakati  huu  nikisema,  tukienda  kwa  kila  upande,  Kalenjin  ndio  wamejaa.   Mila  zingine  ziondolewe  kwa
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katiba tutakayounda juu hasa ikiwa bwanangu amekufa ndugu yake anataka kurudi kwangu na mimi simtaki.  Hiyo iondolewe.

Polisi wote warudishwe Kiganjo juu hawajui kufanya kazi yao.  Mimi ni mwizi, wamenishika na nimeinua mikono juu?  Kwa nini

waniuwe?  Mwingine akiwa kwa cell halafu usiku wa manane anatolewa  kwa  cell  anaenda  anauliwa.   Si  upeleke  mtu  kotini.

Kwa hivyo mimi nasema hawajui mafunzo yao kwa hivyo warudishwe Kiganjo.

Com. Swazuri:  Warudishwe kwa miaka mingapi? Tuwapeleke huko miezi sita?

Mary Kamande:  Miezi sita.   Sijui yao inakuwanga namna gani.  Haki za binadamu zilindwe.  Raisi mwenyewe aliweka sign

atazilinda  na  halindi.   Ningeomba  katiba  tunayoiunda  ilinde  haki  za  binadamu.  Raisi  akipata  safari,  naona  anaenda  na  watu

wakubwa  wakubwa.   Na  sisi  grass  roots  tuko  wapi?   Tungetaka  tuhusishwe  kwa  hizo  safari.  Wabunge,  sijui  namba  yao,

wakiwa ni mia mbili ningomba wanawake wawe mia moja.  Raisi ambaye tutakuwa naye,  ningetaka awe ameoa na ana watoto

na ana bibi.   Kuhusu upande wa maji, ningeomba  all  slum dwellers  watumie  maji  ya  bure.   Kijana  akiwa  amedunga  mimba,

wafukuzwe wote shule juu msichana anafukuzwa na kijana anaachwa akisoma.

Com. Baraza:  Na tukisema namna hii mama, badala ya kuwafukuza wote, turudishe wote shule.

Mary Kamande:  Asome akiwa na mimba? Sawa tu.  Ile nilikuwa nimesema kuhusu ardhi, naongeza tu kidogo, ardhi ile sheria

iliyo kotini saa  hii inalinda wenye tumbo kubwa nasi tukipeleka hiyo kesi  kotini tunashindwa juu sheria haitutambui.   Yangu  ni

hayo tu.

Com. Swazuri:  Asante  sana.   Enda  hapo  mama  uandike  majina  yako  pale  na  tena  tunawaambia  mtu  asiogope  akija  hapa

anaruhusiwa  kuzungumza  lugha  yoyote  ya  Kenya,  yoyote  ile  tutatafsiri.   Kama  unaweza  Kiingereza  ni  sawa  lakini  zile  lugha

zingine zote za Kenya zinaruhusiwa.  Mugure Warui. Na Bonface Waweru awe tayari.

Interjection:  Inaudible

Mugure Warui:  Ndiuwi kwaria githweri muno no  kiria  ngwenda  kwaria.   Nii  undu  uria  ngwendaga  kuuga  ni  uhoro  ukonii

thibitari tondu thibitari andu aria tutari na hinya twina shida muno.

Translator:   Yale mambo  ningependa  kuzungumza  hapa  yanahusiana  na  hospitali  kwa  sababu  sisi  wale  watu  wa  chini  tuna

shida sana.

Mugure Warui:  Ni undu mwana waku niakua, na ugicoka kumutwara thibitari, mbeca iri ugutarirwo kuu ndungihota kuriha.

Translator:  Kwa sababu mtoto wako akiaga dunia, ile hesabu utapatiwa ni ile hujawahi kuona.

Mugure Warui:  Ahota  kunina ta thiku ithano, uigue urerwo urute ngiri mirongo itano na ngiri mirongo itano ni iria uteri wona
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na maitho.

Translator:  Anaweza kaa kwa hospitali kwa mda wa siku tano na uitishwe shillingi elfu hamsini na ile hujawahi ona na macho.

Mugure Warui:  Na ngiaria uguo ni uhoro uria nyonete itura ritagwo Redeem niundu he mundu gwitu wenjeirwo irima akinina

kiumia kigima turemetwo ni kuriha mbeca icio.

Translator:  Naongea namna hiyokwa sababu ya maajabu ambayo nilipata katika kijiji chetu cha Redeem na tukalemewa kwa

sababu ya zile pesa tulikuwa tunaitishwa.

Mugure Warui:  Kindu kingi ni kia andu aria mena thina, aria tuikaraga icagi ini.  Wahota kuigua mundu ena acre  magana meri

na ithui turaikara kanyumba kaigana metha ino na tukiri o wakenya.

Translator:  Shida nyingine ni kwa sisi tunaoishi kwa vijiji kwa sababu tukiangalia, kuna matajiri wako na acre  mia mbili na sisi

ambao tunakaa kwa vijiji tunakaa kwa kiwanja size ya meza.

Mugure  Warui:   Na  ithui  ni  aria  twaruire  mbara  ya  maginiti  na  kurigwo  turigagwo  atiriri  andu  acio  makorirwo  mena  acre

magana meri ri magurire kuri uu?

Translator:   Baadhi yetu ni wale tulipigania uhuru wakati  wa emergency na wale walio na  acre  mia  mbili  walinunua  wapi  na

hawakupigania uhuru wakati wa emergency.

Mugure Warui:  Ni tungiuga kabita  ibadilishwo nigetha ihote kurora  andu acio maikaraga tari metha na icoke irore ciana ingi

iria ikoragwo mitaa ini irirandaranda.  Ciana icio ti kwenda ciendaga niundu thirikari ya Kenya ni ya mbeca.

Translator:  Kwa hivyo upande wa katiba ningezingatia hasa kwa wale wanaishi kwa vijiji ama area  za vibanda iangalie shida

zao kwa sababu wengi wao, hasa wanaokaa viwanja vya size ya meza kwa sababu hawana mahali pengine pa kuelekea.

Mugure Warui:  Twahota kuona mundu niareka mahitia thiini wa ciana,  wone niarendia kindu ta gum, ugerie kwira muthigari

nake ahane tari gukwendia egukwendia.   Ekuga  ndirerirwo  ni  Mugure  niwe  wendagia  gum na  agikinya  hau  niahetwo  mbeca

kinya ndari ikinya angioya ria ciana icio.

Translator:   Pia  analenga  kwa  upande  wa  polisi.   Kwa  sababu  ya  shida  zilizo  katika  area  ya  vibanda  ama  vijiji,  utakuta

wengine wetu tunauza gum au madawa ya kulevya, lakini ni kwa sababu ya shida tulizo nazo  katika  vijiji.   Mtu  akishikwa  na

askari, anapelekwa mbio mbio, anaitishwa hongo na hata ile pesa uko nayo haitoshi chakula ya watoto.

Mugure  Warui:   Ni  undu  matikoragwo  mena  bata  ungi  wa  gucunga  raia  kana  wa  gucunga  ciana  ta  icio,  kindu  kiria

makoragwo na bata nakio no mbeca tu.  

Translator:  Hawa askari hawana haja ya kulinda raia ama kutumikia wananchi, haja yao ni pesa.

Mugure Warui:  Nii niingicoka hangi haririo ni mwaria umwe.  Njuge muthigari  ndagiriirwo  ni  guikara,  akorwo  ni  Muthaiga

aninage miaka iri tondu ni ekumenyana na andu na gutiri ikinya ona rimwe akahota kuoya ria raia.
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Translator:   Kwa  hivyo  nikirudi  nyuma,  kama  vile  mwenzangu  alisema  hapo  mbeleni.   Askari  akishapata  kazi,  ikiwa

amepelekwa Muthaiga, asimalize miaka miwili kama ni askari wa Muthaiga, awe anapewa uhamisho, anapewa transfer.

Mugure Warui:  Wa muisho ningi, nituthuraga M.P, tugathura Councillors, no niturigagwo atiriri, P.C aregaga guthurwo ni raia

niki?  

Translator:  Jambo lingine ni kwa upande wa wajumbe and upande wa councilors.   Sisi wananchi ndio huwa tunawachagua.

Sasa nauliza, kwa nini P.C hachaguliwi na wananchi kama mjumbe ama councillors?

Mugure Warui:  Ningi niturigagwo ni undu ungi.  Area ta ino turi ya Huruma ti kwaga kungiaga mundu muthomu ungicagurwo

chief na tuthiage gwake tukoiga twathii gwa chief.

Translator:   Pia  amerudi  kwa  upande  wa  chief  na  kusema  eneo  hili  la  Huruma  kuna  watu  wamesoma  ambao  wanaweza

ajiriwa kama chief na watakuwa wakifurahia wakiona kwamba wanaenda kwa chief wao ambaye ametoka kwao Huruma.

Mugure Warui:   Ni  undu  taithui  no  ithui  tutari  athomu  no  guciara  ni  tuciarite  andu  athomu  mangithurwo  maundu  ini  macio

mothe.  Ningi mwikire maanani ithui atumia, akorwo ni mundu wahitia ta ucio urenderia ciana ciitu gum, mwitikire tunyitanire, no

ithui tungikuria bururi uyu na no ithui tungiuguithia.

Translator:   Kwa  hivyo  kwa  upande  wa  katiba  anazingatia  kuwa  hao  ndio  wamezaa  wale  watoto  waliosoma  na  wale

hawajasoma.   Kwa hivyo, kwa upande wa wale wamesoma, wasaidiwe kwa  kupewa  nafasi  za  kazi,  na  ndio  wao  wenyewe

waweze kuangalia wale watoto wana makosa kwa sababu hao ndio wazazi.

Mugure Warui:  Ni ndoiga ni wega ni undu wa guthikiriria.  Ngumutigira hau.

Translator:  Nashukuru sana kwa kunisikiza.  Asanteni.

Com. Swazuri:  Bonface Waweru

Bonface  Waweru:  Kwa jina naitwa Bonface Kinyanjui Waweru na  niko  na  mapendekezo  machache  kulingana  na  maneno

yetu  ya  katiba.   Nitaanza  na  administration.   Administration  iko  supposed  kuwa  karibu  sana  na  mwananchi  na  kwa  hivyo

relation ya mwananchi na administration infaa iwe sawa.  Kwa sababu ya hiyo ningepende kupendekeza kwamba kama ni chief

awe ni mtu ambaye amefikisha miaka arubainne na anaheshika na ameishi na wananchi ambao anahudumia kwa zaidi ya miaka

ishirini. Kama ni mtu wa Huruma twenty years  ni sawasawa na asipitishe term ya miaka mitatu.  Kuhusu  land  and  housing,  ili

tuweze kumaliza umaskini ambao tumepigana nao sana, ningalipenda kupendekeza kuwa serikali itambue ardhi ya Kenya kama

ardhi ya wananchi wote wa Kenya kwa hivyo wapate  equal distribution,  maskini  na  matajiri  wote.   Tuwe  na  sealing  ya  land

ownership.   Individual awe anaweza kuown five thousand acres  of land na maskini wakiomba ardhi  waweze  kupewa  sababu

wanataka tu kukuza mahindi, sukuma, na nyumba za kujenga waishi vizuri.
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Com. Swazuri:  Land sealing iwe five thousand?

Bonface Waweru:  Five thousand acres.

Swali:  Per one person.

Bonface Waweru:  Per person, individual.

Interjection:                                   Inaudible.

Bonface Waweru:  That is in consideration of watu ambao wako na farms za farming.

Com.  Swazuri:  Nyingine.

Bonface Waweru:  Pia ningelipenda kuuliza serikali iweze.

Interjection:  Ni maoni yake na ametoa sababu.

Bonface Waweru:  Pia ningelipenda kuuliza serikali iweze kutambua kuwa wananchi wanafaa waishi kwa nyumba za kudumu,

nyumba nzuri, iwape ardhi ya kujenga na pia itoe mikopo ambayo ni affordable na wananchi waweze kulipa at a rate  of not less

that 5%.

Upande wa  elimu,  ningependa  kupendekeza  kuwa  wananchi  wa  Kenya,  wazazi  wa  Kenya  waweze  kudecide  wenyewe  the

system of education ambayo watoto wao wata undergo.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo una suggest nini?  Wewe ni mmoja wa wale wazazi.

Bonface Waweru:  The old system, tuondoe hii 8-4-4.   Pia masomo ya msingi yawe ni bure kwa watoto  wote,  wavulana na

wasichana. Katika upande  wa  secondary  education  serikali  isaidie  kufanya  masomo  yao  yawe  cheap,  kwa  sababu  siku  hizi

zimekuwa expensive sana, sub standard schools zinacrop up na inakuwa mbaya sana kwa peak  ya standard ya masomo katika

nchi yetu ya Kenya. Citizenship:  Hapa Kenya citizenship yetu inakuwa pegged on the ID peke yake.  ningependa kupendekeza

kuwa  citizenship,  document  ya  kuonyesha  citizenship  iwe  ni  passport.   Mtu  akifika  miaka  kumi  na  nane  anapata  passport

ambayo pia inatambulika ulimwenguni na itamwezesha mtu kuwa na haki zake za kibinadamu za kutravel na kujitambulisha na

pia apewe mtu apewe copy ya constitution.  

Pande ya health, unapata kuna shida ya kukosa  madawa na services katika public hospitals ziko very poor.  Hii nafikiri ni kwa
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sababu  madaktari  tulio  nao  katika  public  service  wamepewa  freedom  ya  kuwa  wanaweza  kurun  private  hospitals.   Pia

wanapewa barua za kuwa na chemists na pharmacies.   Hii  inafaa  iondolewe  iwe  kama  daktari  ni  daktari  wa  pale  Kenyatta,

hawezi pata barua ya private dispensary na pia barua ya kuwa na chemist.   Hii madawa itakosa kupotea  na services zitakuwa

nzuri pale Kenyatta na kwa public hospitals zote.  

Police na prisons zetu ambazo tuko nazo hadi sasa  ni zile ambazo tuli inherit kutoka kwa wakoloni.   Unapata  polisi wa Kenya

anavyofanya kazi sasa  ni vile vile polisi ya mkoloni alivyokuwa akifanya kazi.   Kumzuia mwananchi kutetea haki zake na  hata

leo inaendelea namna hiyo hiyo.  Tungelipenda kupendekeza kuwa recruitment  ya  polisi  ikifanywa,  standard  yao  ya  masomo

iwe ni hali ya juu kama form four na training yake iwe ni traning sawa sawa,  afunzwe kurelate na mwananchi na  aweze  kujua

sheria ili aweze kutunza law and order  kwa njia inayotakikana.   Prisons zile tuko nazo hapa ndipo pahali pa  ajabu.   It  is  hell.

Magonjwa yote yamejaa pale, mabaya yote yamejaa pale kwa sababu tuli inherit jela ya mkoloni ambayo ni ya ku punish.  Sasa

tunataka jela ziwe rehabilitation centers,  wananchi waweze kupata  mafunzo nzuri zaidi wakienda kule,  ili  wakitoka  jela  wawe

changed people na society itakuwa better.  Asante. Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Thank you very much.  Tunamtaka Kagendo Gitonga.

Kagendo  Gitonga:   Asante.   Majina  yangi  ni  Kagendo  Gitonga  na  nina  maoni  wawili  matatu  kuhusu  katiba  ambayo

tunatengeneza kama wakenya.   Oni langu la kwanza ni  kuhusu  property  rights  especially  for  the  wowen  ambao  akina  mama

wengi wamegusia hapa.  Wakati mme wako anakufa, inakuwa ni ndugu yake atakuja kuchunga jamii yako.  You don’t have the

right  to  own  the  property  of  your  husband  and  ukiangalia  hiyo  property  right,  inamakatizia  mama  mambo  mengi  kama  vile

akitaka kuchuka loan na wakati mwingine anaambiwa ni lazima awe na surety ama security na kwa sababu hana ile property,  I

mean hana right ya ku own some of the things the husband had, anakuwa economically disempowered.  

Jambo lingine ambalo mwenzangu amesema kuhusu citizenship ya akina mama vile ukiolewa na mtu ambaye si Mkenya,  yeye

hakubaliwi kuwa Mkenya.   They don’t get  the  Kenyan  citizenship.   Lakini  kama  wewe  ni  mama  uende  mahali  pengine  ama

kama wewe ni mwanamme umuoe mwanamke, akija Kenya atakuwa Mkenya.  I think it is good that the next constitution looks

into  that.   Kuna  hili  jambo  ambalo  ni  kuhusu  preamble  ama  kama  vile  ukurasa  wa  kwanza  wa  katiba,  the  preamble,  na

wamatwambia kwamba katiba tuliyo nayo sasa haina preamble ama ile karatasi  ya kwanza.   One of the suggestions I have for

the  preamble  ama  ombi  langu  kuhusu  hiyo  preamble  ni  iweze  kukumbuka  wale  walipigania  uhuru  wa  nchi  yetu.   Let  it

acknowledge the people who fought for the indipendence of Kenya,  the blood that was shed that brings unity to the Kenyans.

Kwa preamble pia ningependekeza kwamba kuwe na usawa ama equality.  

Kuna wale akina mama ambao wamesema ya kwamba kama wakijilea pamoja na wafanye jambo wakati  mwingine wanakuwa

harassed because  they  are  women.   Kuna  mama  mmoja  ambaye  amesema  hivyo.  Ama  lile  jambo  lingine  tumesema  kuhusu
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kijana akimdunga msichana mimba, yeye anarudi  shuleni  lakini  msichana  anarudi  nyumbani.   There  should  be  some  sense  of

equality in that. May be one of the suggestions could be they share responsibilities ya yule mtoto ambaye wamempata,  isiwe tu

ni yule msichana ama wazazi wa yule msichana.  

Kwa hiyo preamble pia,  may be tunaweza fikiria mambo ya cultural diversity.  Tunajua kuwa wakenya  sio  kama  nchi  zingine

kama vile Rwanda iliyo na kabila mbili kwani Kenya tuna kabila nyingi sana. Kwa hivyo inafaa wachunguze the cultural diversity

of  Kenyans na iuphold ya kwamba tuko wengi, tuko kabila nyingi, we all have our own cultural backgrounds  kwa  hivyo  wa

uphold the cultural diversity ama waikubali kama a value in the consitution.  

Jambo lingine ni kuhusu powers  za ku elect  MPs.   Tunajua kuwa sisi wote tuko na powers  za ku elect  MPs.   Lakini akienda,

hatuna powers za kumtoa. Tukiona kwamba yeye hafanyi kazi, we don’t have the powers.   Kwa hivyo yeye ataendelea kukula

mali na kufanya yale anataka kufanya, mpaka kipindi chake cha miaka tano kiishe.  I  think as  Kenyans we should have some

powers.  If we are not satisfied with an MP, we can call an election and remove him before the term of office.  I  would also like

to talk about  the powers  of the president  ama zile powers  raisi  ako  nazo.   I  think  they  are  too  many.  Ako  na  power  ya  ku

appoint judges, ya ku appoint P.Cs, ana call and recalls the parliament,  wakati  yeye anataka ana appoint  ministers and all that.

I  think  the  powers  of  the  president  really  should  be  minimized.   Na  kama  vile  mwenzangu  alisema  wale  ministers

wanachaguliwa, wasiwe tu ni ministers anaamka asubuhi  anamwambia  wewe  fulani  amka,  njoo  sasa  uwe  minister  wa  health.

Hana hata education about  health.  I  mean, they won’t perform.  Halafu anakaa hapo tu sijui kama ni miezi kama  tisa  ama  ni

kidogo anatowela tena anapelekwa mahali pengine.  That reshuffling of the cabinet honestly, let something be done.  

The  last  point  ni  vile  mwenzangu  amesema  kama  vile  affirmative  action.   Kwa  yule  rafiki  yetu  ambaye  ni  mlemavu,  haoni,

affirmative action ya kwamba there will be  a representative,  there will be  a certain percentage kwamba tukisema kama ni kwa

bunge kuna percentage ambayo imewekwa ni ya walemavu.  Tunasema kama ni 10% or whatever percent  we shall agree,  hiyo

ni ya walemavu and another percentage for women also.

Com. Baraza:  Do you have the percentage in mind?

Kagendo Gitonga:  For the women?

Com. Baraza:  For the disabled, for the  women, it’s like you have a figure with you?

Kagengo Gitonga:  I have for the women I suggest 50%.

Swali:  And for the disabled?

Kagendo Gitonga:  For the disabled I don’t have a figure, a percentage.
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Interjection:                                             Inaudible.

Kagendo  Gitonga:   So  fifty  percent  affirmative  action  because  when  we  have  the  women,  tukiwa  na  wamawake  katika

presentation ya ile bunge ama katika local authorities tunajua they are  in a better  place to say what women are  going  through

unlike when we have men and usually they are very many men.  I love all the men but I think it is a good move.  Thank you.

Com. Swazuri:  Thank you very much.  Have your name recorded there.  Kefa Ramji.

Kefa Ramji:  My names are Kefa Ramji Andianyi and I want to thank the commission to have given me this chance to give my

views.  Maoni yangu nitaanza kwa mbali, ama nitaanzia juu na ninapoanzia juu nitaanza na offisi kubwa ambayo ni ya president

of the nation.  President wa nchi hasa nchi zetu za kiafrika na hasa nchi yetu ya Kenya,  president  ana mamlaka makubwa sana

na  haya  mamlaka  katika  katiba  mpya  ambayo  inatengenezwa  yanastahili  yapunguzwe.   Vile  napendekeza  yapunguzwe,

president  anatakikana  awe  tu  na  mamlaka  ya  kuchagua  cabinet  yake  peke  yake  na  kama  itaonelewa  ya  kwamba  aendelee

kushikilia  mamlaka  mengine  kama  amri  jeshi  mkuu  ni  sawa.   Lakini  haingelikuwa  sana  vile  kwa  sababu  amri  jeshi  mkuu

anastahili awe mtu ambaye alisomea ile kazi  na kwa sasa  kama nchi zetu  za  Afrika  ni  mtu  hajasomea  hiyo  kazi.   Kwa  hivyo

mamlaka ya president yanafaa yapunguzwe yasiwe mengi vile yalivyo.  President akifanya kosa lolote ifanyike kama nchi zingine

zile zimeendelea kama America.  Kuna mwaka Bill Clinton akiwa kiongozi kule America ameenda mahakamani na alihifadhiwa

katika ile kazi kwa maana alienda akashinda ile case na haikumshinda.  Kwa hivyo ni maoni yangu ya kwamba mamlaka ya raisi

yapate  kupunguzwa  na  upande  wa  kazi  awe  na  kazi  moja  sio  kazi  nyingi  kama  anavyojirundikia  kazi  nyingi  sasa.   Kabla

sijamaliza hiyo, pia makamu wa raisi anastahili achaguliwe na wananchi na sio kuwa appointed na raisi.  

Point ya pili nakuja kwa affirmative action.   Affirmative action is not bad,  it’s good.   But what I would suggest  is,  wanawake

wasitengewe  viti  nambari  fulani  katika  bunge  mbali  wapiganie  viti  katika  bunge  na  katika  mashirika  mengine  kama  nafasi

itaonekana  ambayo  mwanamke  anapatikana  na  amehitimu  basi  apewe  hiyo  kazi.   Lakini  kutenga  viti  nambari  fulani  kwa

wanawake haistahili iwe hivyo.  

Kuenda kwa pointi yingine, tarehe ya uchaguzi inatakikana ifahamike kwa mwananchi wa kawaida.  Isiwe ya kwamba ni siri ya

president inangoja mpaka yeye mwenyewe ataona wakati  huu umefaa ndio ataitisha elections.  Kwa maana kuna ujanja ambao

unatumika  katika  serikali  zetu.   Unakuta  kama  saa  hii  wanafanya  campaign  na  opposition  huenda  wasipate  nafasi  nzuri  ya

kupata nafasi nzuri ya kufanya campaign wakati unapowadia.  

Tukienda upande wa education.  Mimi napendekeza masomo ya msingi ipate kuwa free.  Upande wa medical,  napendekeza ya

kwamba  medical  ipate  kuwa  free  kwa  maana  nakumbuka  wakenya  wakipigania  uhuru  na  kuupata  walisema  ya  kwamba

tutaondoa ujinga.  Na  hiyo  ilikuwa  education  iwe  free  halafu  medical  iwe  free  kwa  maana  wengi  wanasinyika  na  magonjwa
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mpaka saa hii.  Na  ajabu ni kwamba sasa  utakuta kwamba tuna harambee za kuchanga pesa  za kulipa bill za hospitali.   Kwa

hivyo serikali iangalie katika jambo la medical na ipate kuwa free.  

Pahali  pengine  ambapo  nataka  nigusie  tena  point  ingine  inahusu  mavazi.   Sisi  nchi  za  wafrika,  sisi  ni  waafrika  na  vile  sisi  ni

waafrika, sio vyema tuwe na tabia ya kuiga mambo ya kigeni. Sababu ya kusema tusiwe tunaiga mambo ya wageni tunamavazi

rasmi  ambayo  yanastahili  wanawake  kuvaa.   Ninaposema  hivyo  siyo  kwamba  ninataka  kushambulia  dadangu  ambaye  yuko

kando yangu amevaa trouser.  Wanaweza vaa trousers yes, but ziwe katika njia nadhifu, sio zile zitaleta aibu.

Interjection: Inaudible

Kefa  Ramji:  Maji,  inastahili mwananchi yeyote wa kawaida awe na maji, awe kijijini, hapa  Nairobi,  mahali  popote  wapate

kuwa na maji.  Nakumbuka serikali yetu hapo nyuma ilikuwa inasema ya kwamba the  year  2000  kila  mwananchi  wa  Kenya

atakuwa na maji.  Hiyo miaka imefika na kila mtu hana maji na sehemu zingine ukienda, arid areas,  zina taabu.   Watu wanapata

maji  kutoka  mbali.   Sio  mbali  sana,  tuko  tu  karibu  hapa  Ukambani.   Pointi  ambayo  namalizia  nayo  ni  Kenya  itakuwa

industrialized  after  the  year  2020.   Huo  wimbo  unaoimbwa  katika  katiba  ambayo  inatengenezwa,  inatakikana  ya  kwamba

wafanyi  kazi  wa  serikali  ama  viongozi  wa  serikali,  yale  majikumu  ambayo  wanasema  watafanya  tafadhali  serikali  ione  ya

kwamba yamefanyika na tuwe na uhuru wa kumuondoa mtetezi yeyote ama mbunge  yeyote  ambaye  hatutendei  kazi  jinsi  vile

alituahidi tukimchagua na anaenda kututendea kazi, fulani katika lile jumba.  Kwa maana kuna wengine ambao wamelala na vile

wamelala hatuna la kufanya mpaka tungoje kipindi chao kiishe ndio tupate kupeana nafasi kwa mwingine.  

Ninapomalizia,  upande  wa  raisi  tusiwe  na  kusema  ya  kwamba  kabila  ile  iliongoza  haistahili  iongoze.  Mimi  vile  nilivyo  labda

natoka katika jamii ya Wadorobo. Na ninapotoka kwa jamii ya Wandorobo,  hatuna mtu ambaye anaweza shikilia wadhifa wa

uraisi katika ile jamii.  Kwa hivyo ile jamii iliwahi kuongoza na tuna mtu pale ambaye anaweza ongoza,  watu na amependwa na

wananchi, apewe  kura na aongoze nchi na tusiende kwa ukabila.  Nimeshukuru kwa hayo machache.

Com. Swazuri:  Ignatius.  Kuja hapa mzee uandike.  Odipo.

Iganatius Odipo: Majina yangu kamili ni Ignatius Odipo.

Com. Swazuri:  Songa karibu na microphone.

Ignatius  Odipo: Niko ya machache ya kusema kuhusu katiba.   Kwanza  ni  kuhusu  raisi.   Mimi  ningependelea  raisi  aongoze

kwa miaka saba,  vipindi viwili na awe na referendum for the  people  to assess  his performance.  Kama performance yake iko

below power after 4 years na referendum ionyeshe hajafanya vile aliahidi aondolewe baada ya miaka miwili.

Com. Swazuri:  Lakini kama ameshafanya vizuri?
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Ignatius Odipo:  Amalize miaka saba.

Com. Swazuri:  Mitatu mingine?

Ignatius  Odipo:   Yes,  mitatu  mingine;  seven  seven;  14  years  because  naona  kama  hii  miaka  kumi  bado  watu  wanaona

haitoshi.

Interjection:  Inaudible

Ignatius Odipo:  The next person ni MP.  Yeye pia naona baada ya miaka miwili na nusu because  ako na miaka mitano, after

two years kama bado performace yake iko below power, pia apewe referendum ya kuonyesha kama haperform aondolewe.  

Ingine ni title deeds; shamba.  Nafikiri sisi wote ukitembea katika Kenya nzima, virtually everybody in Kenya is a squatter  kwa

sababu unaishi kwa shamba iliyokuwa na babu yako, baba  yako akakuachia,  na wewe pia hauna kitu chochote cha kusema ni

yako juu utaachia kijana wako.  Kwa hivyo ningeonelea title deed  ikuwe lazima kwa mtu yeyote aliye na shamba kwa sababu

hiyo shamba unaambiwa iko na number na number haina jina.  Sasa  utasema aje  ni yako hata kama ni acre  elfu moja na hata

huwezi chukua loan nayo kwa maana hauna title deed.  

Ingine ni ombudsman. Courts ziwe katika kila estate kwa sababu kuna cases kama hizi tunasema polisi wanatunyanyasa but the

right ya kufuata channel mpaka uende kotini is too long.  Kama koti ingekuwa hapa Huruma, kila estate iwe na koti  kama every

baron vile wamasema Nairobi ikuwe in four barons,  every baron to have its own court  it will be  really easy mkikosana na mtu

ama kama amekutendea jambo mbaya kumpeleka kotini within 6 to 12 hours.  

Lingine ni kuhusu election.  Electoral commission ipewe powers za kutangaza tarehe ya kupiga kura.  Isiwe tu hapo ina conduct

kura na haiwezi sema kura itakuwako siku fulani ama  haitakuwako.   Ipewe  responsibility  ya  ku  conduct  kura  in  all  manners

kutangaza kama itakuwako ama haitakuwako.   Ipewe hili jukumu.  Lingine ni miaka ambayo watu wanaishi, old age.   Nafikiri

mtu akifikisha miaka themanini na zaidi serikali imlinde, imlishe na imjengee nyumba because  hana mtu wa kutegemea sasa  after

80 years, huyo awe ni mzigo wa serikali.

Interjection:  Inaudible.

Ignatius Odipo:  Kuna wale watu wanafikisha 80 hata 90 lakini.

Com. Swazuri:  Ya mwisho?
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Ignatius  Odipo: Unanikata  mbio  sana.   Kuna  ingine  ya  NSSF.   Hii  miaka  iliwekwe  kitambo  ati  lazima  mtu  afikishe  miaka

hamsini  na  tano  ama  hamsini,  siku  hizi  hata  kufikisha  miaka  thelathini  ni  shida.   Utakuwa  unangoja  nini  kufikisha  hamsini  na

ushakufa?   Ipunguzwe  chini,  kama  ni  thelathini  ama  ishirini  na  tano  mtu  akifutwa  kazai  ama  aki  retire  apewe  pesa  yake  sio

angoje mpaka hamsini na tano na hatafika huko.  

Com. Swazuri:  Lingine?

Ignatius  Odipo:   Ya  mwisho  ningesema  mjaribu  kuangalia  mambo  ya  passengers.  Kwa  sababu  abiria  kama  wa  ndege

wanalindwa sana na sisi abiria wa magari tuna haki.

Com. Swazuri:  Si iko insurance?

Ignatius Odipo:  Wacha insurance.  Kuna haki ile ya sheria mtu anakuchuka hapa na gari ana kushukisha hapo na ushamlipa

pesa  anakuacha hapo.   Insurance gani itakulipa hiyo?  Si hiyo ni haki ya serikali?  Hatujui kama iko.   Unapanda  basi  kuenda

nyumbani, inaharibikia njiani na unaambiwa hakuna kurudishiwa pesa   utetee,  hapo haki iko wapi?  Kwa hivyo passengers  pia

mwangalie hali yao.  Kulikuwa na hali ya mambo ya nyumba pia.  Kuna Lands Tribunal Office kwa Ministry of Land.   Nyumba

nakifiri wanapima size ya nyumba halafu wanaweka kiwango ya pesa.  Sijui kama hiyo sheria bado iko ama sasa tuweke ingine.

Com. Swazuri:  Sema ile unataka tuweke.

Ignatius Odipo:  Nyumba ipimwe na mtwambie ni pesa gani kama ni 10x10 ama ni 6x6 kama ni 12x12 because  hata utaenda

kwa 6x6 na unalipa tu kama yule mtu analipa 24x24.

Interjection:                                             Inaudible

Ignatius Odipo:  Niendelee kidogo?  

Com. Swazuri:  Na dakika zako zimeisha.  Mpatie nafasi mwenzako.

Ignatius  Odipo:  Moja tu basi.   Makanisa yamekuwa mengi sana  mpaka  tumeshindwa  twende  kanisa  gani.   Mweke  sheria

ichunguze makanisa, control the registration of churches.

Interjection:                                               Inaudible
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Com. Swazuri:  Tafadhalini, kama mnavyosema wengine, hayo ni maoni yake.  Mbona kuna wengine makanisa yaongezewe na

sikusikia mtu akilalamika?  Sasa  hayo ni maoni yake na tukipata maoni mengi  tutafikiria  watu  wamesema  nini.   Haya  malizia,

umesema ni mengi.

Ignatius Odipo: Makanisa, control the registration of churches kwa sababu juzi kuna mama alikuwa akisema Yesu hakuwako,

Mungu hayuko na hiyo ni kanisa na imekubaliwa. Kwa hivyo kanisa msipochunga vizuri, itakuwa kama kule Uganda ile ilikuwa

imeua watu na ikazika watu wote.

Com. Swazuri:  Pauline Wanjiku.  Wewe ulikuja asubuhi sana, ulikuwa hukuandika jina?  Haya.

Pauline Wanjiku:  Harabi  zenu?   Kwa  majina  vile  mmesikia  ni  Pauline  Wanjiku  na  nataka  kuunga  mkono  vile  tunachagua

viongozi.  Sana sana viongozi wenye huchaguliwa, saa zile viongozi wanataka kura, mnakuwa pamoja sana nao.  Anakuonyesha

ni yeye  atakusaidia  kabisa  kabisa  akishaingia.   Lakini  akishaingia  uende  kwa  ofisi  yake,  hataki  kukuona  na  hata  anajifanya

hajawahikuona. Lakini kwa wabunge wengine naweza waunga mkono kama mbunge wetu Kamanda,  huyo ukienda kwa ofisi

yake anaweza kusaidia.  Na  ningeomba wabunge wengine wachukue mfano wa Kamanda vile anafanyanga juhudi  ya  kusaidia

mtu namuunga mkono.

Interjection:                                  Inaudible.  Tunataka maoni

Com. Swazuri:  Nyamazeni.  Sasa  uongee  auntie  utwambie  ungependa  wale  wabunge  ambao  hatuwaoni  baada  ya  kuwapa

kura tufanye nini.  Usiseme hivyo kwa Mheshimiwa yuko hapa.

Pauline Wanjiku:  Ningesema hivi, vile tunachagua viongozi wetu, anakwambia pengine atakusaidia na karo ama mkimchagua,

kuna kiwanja mahali fulani atawapatia  akina mama kama kumi ama ishirini.   Vile  amekuhakikishia  hivyo,  akishaingia,  afadhali

akifanyie vile kwa sababu asipokufanyia, next time hata kama atakuwa anachaguliwa hiyo kura yako hutampatia.   Jambo lingine

ningetaka  kusema,  hawa  vijana  wenye  tunazaa  nao,  kijana  unaweza  zaa  naye  mtoto  na  pengine  unataka  usaidizi  kwake,

atakukana  na  aseme  mtoto  si  wake.  Lakini  mtoto  akishakua  aone  ni  mwerevu,  saa  hiyo  anakuja  kusema  mtoto  ni  wangu.

Ningeomba serikali kama baba  mtoto alikataa mtoto akiwa mdogo,  akiwa mkubwa akija  kusema  mtoto  ni  wake  achukuliwe

hatua, kwa sababu akiwa mdogo hakuwa anamsaidia.  

Jambo lingine ni vile mradi ilikuwa vile watu walikuwa wakinyang’anywa maploti,  hawa wakubwa wanauzia watu wengine ama

wanachukua, kama ulikuwa na ploti moja ilikua na nyumba kumi unanyang’anywa, ningeomba hawa wa slums kama Mathare,

kama vile kuna watu wanakuja kusema mtatengenezewa nyumba ama mpelekwe mahali fulani ama hizo zibomolewe mjengewe,

wakuje watutengenezee ama sisi tutajitengenezea.   Wasiwe wakija kutundanganya ndio tuwape kura.   Ama ni kututengenezea

watutengenezee lakini wasikuweke wa ratiri.  Ni hayo tu.
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Com. Swazuri:  Asante sana.  Pitia pale uandike jina.  Yudah Barazah.

Yudah  Barazah:   Asante  sana.   Mimi  naitwa  Yudah  Baraza  na  nilikuwa  na  maoni  kidogo  ya  kutoa.   Kwanza  ningependa

kuongea juu ya ukabila.  Unapata ya kwamba katika serikali yetu ana makampuni wakati  unaenda kuajiriwa, unapata kwamba

pesa  zile  ambazo  wengine  wanataka  ili  uandikwe  wanaweza  sema  wanataka  elfu  hamsini  ama  sitini  ndio  uandikwe.   Wale

ambao wako hapo, kama yule anakuajiri  akiwa ni mkikuyu ama mjaluo au mkalenjin, unapata huyo watu wao ndio wanaenda

wengi sana kushinda wengine.  Ka hivyo ningependa hilo jambo liangaliwe.

Com. Swazuri:  Watu waandikwe kazi kulingana na nini?

Yudah  Barazah:   Kulingana  na  masomo  yao  sio  ati  wanaangalia  pesa  ama  ukabila.   Lingine  pia  ni  kuhusu  vile  watu

wanatembea nje hapa.  Wengine wanazuiliwa kutembea na vitu na wengine wakubaliwa kutembea na vitu. Kama tuseme kwa

mfano masaai wanatembea na visu hapa na pale lakini ukipata mkikuyu akitembea na kisu ama na kisu kidogo hata ile ya nail

cutter anashikwa na kupelekwa ndani na hao wengine wanaachwa watembee tu bila mtu kuwashika.

Com. Swazuri:  Ni utamaduni wao.

Yudah Barazah:  Sio utamaduni.  Hata wakikuyu na wajaluo pia wa utamaduni wao na wananyanyaswa tu.  La pili ningependa

kuongea juu ya police force.   Unapata  ya kwamba wakati  wameenda Kiganjo,  wakifika huko na kuwa trained,  wanaambiwa

mkifika kwa field huko nje,  mkifika kwa station ile mmepelekwa, mkipelekwa kuenda kufanya kazi ya operation  nje,  ujue  ya

kwamba umeacha kwa station OCPD, OCS na sijui Line Commander wa wale wako kwa line.  Kama huwezi peleka kitu pale

wakati  umetoka huko kwa operation,  hutaenda tena kwa operation huko nje.   Utakuwa  kwa  station  mpaka  siku  ile  ambayo

utakubali ya kwamba utapeleka kitu pale.  Kwa  hivyo  ningependa  hilo  jambo  liangaliwe  zaidi,  ili  corruption  isiwe  kwa  police

post.  

La  tatu  ningependa  kuongea  juu  ya  wale  handicapped,  wale  ambao  hawajiwezi  ili  serikali  itoe  loan  kidogo  inayoweza

kuwasaidia.  Unapata hawa watu wanaombaomba hapa town kwa streets,  na kuna jina ambayo wanaweza saidiwa nayo hata

wapewe kitu kidogo hata kama ni loan ambayo wanaweza kuanza nayo biashara kidogo kidogo ili waendeshe maisha yao.   La

nne  ni  juu  ya  wale  matajiri  ambao  wanapeleka  pesa  zao  nne  na  kuacha  Kenya  kuwa  maskini  na  pesa  zile  ambazo

zimekusanywa  hapa  zinapelekwa  nje.   Hawa  wakubwa  wanajenga  maflats  kubwa  kubwa  huko  zile  ambazo  zinaweza  ku

accommodate watu hata fivee hundred thousand na watu wa Kenya wana suffer hapa kwa ajili ya mtu mmoja au watatu.   Hilo

jambo ningependa liangaliwe.

Com. Baraza:  Umeziona wapi hizo flats?  
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Yudah Barazah:  Sorry?

Com. Baraza:   Ziko wapi hizo flats? 

Yudah Barazah:  Hata ukienda Australia utapata.  

Interjection:                         Inaudible

Yudah Barazah:  Tuko na hakika ziko huko.  

Com. Swazuri:  Dakika moja.

Yudah  Barazah:   Lili  jambo  lingine  ni  kuhusu  mavazi.   Unapata  kwamba  akina  mama  wavalia  vile  haistahili  hapa  Kenya.

Ukienda Tanzania, kuna amri ambayo ilitolewa ya kwamba hakuna mama au msichana ambaye anavaa nguo ambayo haijafika

chini.  Iwe imafika chini na hata ikifika iwe hata ukitembea sio ile imekushika kama vile watu hapa Kenya wanavaa ‘skin tights’

ile  ambayo  unaonekana  tu  uchi.   Ningependa  pia  kuongea  juu  ya  vitu  vinavyonunuliwa  Kenya.   Tupate  ya  kwamba

manufacturers  kwa  maana  maskini  vile  wananunua  kama  ni  Kimbo  ni  mia  moja  na  kwa  tajiri  pia  ni  mia  moja,  tungependa

tutengenezewe products kama India ile ambayo unapata kama mchele ni shillingi hamsini kuwe na ingine na maskini ya shillingi

kumi.  Sio ati shillingi hamsini ni ya tajiri na maskini pia.  

Ningetaka kuiongea juu ya wavuvi wa Lake Victoria ambao wanasumbuliwa zaidi.  Hawana mpaka vizuri kwa Lake Victoria.

Waganda and pia Watanzania wanaingia na kuwashika na kuwanyang’anya vitu  zao  na  hakuna  jambo  hata  moja  linafanyika.

Tungependa serikali isaidie wavuvi wa L. Victoria.  Hao hawana hata marine na ukiongea na marine wako Kenya,  hawatembei

kwa  Lake  Victoria  vile  inatakikana,  ilhali  wa  Uganda  na  Tanzania  wanatembea  huku  na  huku  wakisimbua  Wakenya.   Hilo

jambo liangaliwe.  La mwisho, la sio la mwisho.

Com. Swazuri:  La mwisho.

Yudah Barazah:  Ningependa  kusema  pia  mortuary  ziwe  clean  kwa  maana  mtu  akifa  hana  faida.   Ningependa  hilo  jambo

liangaliwe ndio hao wafu atolewe bila kulipa pesa yoyote.

Com.  Swazuri:  Hawana faida lakini kuna service ni lazima wapewe.

Yudah  Barazah:   Service   hiyo  ambayo  iko  hata  kama  wamekucharge  shilingi  mia  mbili  ni  vizuri  lakini  sio  eti  wanacharge
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shillingi elfu hamsini and elfu ishirini.  Hiyo iwe free.  Asanteni sana.

Com. Swazuri:  Asante.  Pita hapo uandikishe majina yako pale.  James Ogindo.

James  Ogindo:   Kwa  majina  ni  James  Ogindo.   Nina  maoni  machache  ningependelea  kutoa  katika  hii  mambo  ya  katiba.

Jambo lili ningependa kuanza nalo lile limefanya hata sisi wananchi wa Kenya tuwe chini kabisa,  ni hii sheria haijawekwa vizuri

kwa  mambo  mengi  sana.   For  example  sheria  ingekuwako  kwa  wale  wana  employment  bureaus  tuseme  companies  zile

zinasaidia watu wa Kenya.  Sababu nimesema hivyo.

Com. Swazuri:  Employment ifanywe nini?

James Ogindo:  Ichunguzwe kabisa wale wanaemploy watu.   For  example,  mimi nimeanza company, na nimeandika watu na

nimeandika watu ambao wananyanyaswa zaidi na hata hii  imetokana  kwa  serikali  kwa  sababu  haijaweka  sheria  ya  ku  guide

wale wameandikwa.  Sheria iko inaguide wale matajiri kwa  sababu,  ukiandikwa  utanyanyaswa  na  at  the  end  ufutwe  kazi  na

hakuna malipo.  Ukienda Nyayo House kwa offisi za labour,  utaambiwa rudi kesho rudi kesho mpaka unaenda nyumbali  bila

malipo.  Hii ni kwa sababu sheria iliopo it’s not assisting wale wameandikwa.  Unakuta mtu ameanza sana sana kama security

firms, zile tuko nazo Kenya, mtu anaanza company na wewe unawekwa kwa kiwanja kuanzia jioni hadi kesho.   Ikifika asubuhi

unaenda nyumbani.  Kuwa kwako pale client analipa boss yako 16,000 na wewe unalipwa elfu mbili kila mwezi na wanaexpect

uende kazi,  usomeshe watoto  na at  the uki retire ya hiyo elfu yako mbili umenda nyumbani bila kusomesha watoto  na  serikali

hakuna hatua inachukua.  Hii ni kwa sababu wale  wakubwa  wameingiza  serikali  kwa  mfuko.   Kwa  hivyo  ningependa  sheria

iwekwe ya ku guide wale employees pamoja na employers sio eti waguide employers peke  yao.   Jambo lingine ningependelea

ni kama kuna chief, kama wataendelea,  wawe wanakuwa elected sio eti wanakuwa interviewed na serikali,  kwa sababu tume

witness cases  whereby chief hata hawezi andika statement na ni chief.  Mara  nyingi ukienda kwake,  kazi yake ni kuitisha  kitu

kidogo mpaka akiretire anakuacha ukiwa maskini kabisa.   Kwa hivyo ningeonelea kama ni Chief’s Act itakuwa, chiefs wawe

elected because hao ndio watu wa karibu sana na wananchi kwa line wa administration awe elected.

Jambo  lingine  ni  juu  ya  wale  wanaishi  kwa  slums  ambao  wana  shida  nyingi  sana.   Sio  eti  mtu  anatoka  Lavington  anajenga

nyumba kumi na kukuacha bila choo na hiyo land hajanunua aligrab na wewe umeishi hapo miaka kumi na unamlipa  ile  pesa,

haifai.  Inakuwa hauna uwezo hata kama ni mbaya unakaa tu kwa sababu ukipeleka maneno, ile tu iko pale juu ni ile nilisema,

corruption.  Wewe ndiwe utaambiwa wewe ndiwe unakaa kwa nyumba ya fulani, eeh, toka saa hii uende utoe vitu vyako hapo.

  Hakuna mtu atakusikiliza hapo, wewe utaambiwa toka saa hii utoke uende utoe vitu kwa hiyo nyumba na uende.   Kwa hivyo

sheria ikuweko wa kulinda matajiri na maskini pia sio matajiri peke  yao.   Kwa hivyo wale wanaishi slums, wachukuliwe kama

watu vile wengine wamesema.  Waangaliwe kabisa sio eti njia nusu.  Sijaona binadamu nusu.  Kwa hivyo sio eti wale matajiri

ndio binadamu whole.  
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Jambo lingine ningependelea ni kuweko na sheria ya kuweka hii koti  ya  community,  community  courts  whereby  tutakuwa  na

mediators na arbitrators.  So that polisi wasiweke koti  yao vile saa  hii kuna makoti ya polisi.   Huko  mnaambiwa  tu  fulani  leta

pesa kama hakuna uende mbele.  Kwa hivyo yule hana pesa ataenda kotini na awekwe huko afie kwa jela na wale wana pesa

atatoka kwa polisi na anende nyumbani.  That applies to the chief’s office.  Ukienda kwa chief kama hauna pesa  utasumbuliwa

kweli kweli.  Kwa hivyo tunaomba petty cases zile haziwezi pelekwa kotini, we establish community courts ndio waangalie hayo

maneno  na  mediators  na  arbitrators  wawekwe  hapo  ndio  tuwe  wale  waskini  hawawezi  lipa  wasaidiwe  hapo  kwa  sababu

itakuwa inadepend na vile mta-agree.

Com. Swazuri:  Pengine tuweke kwa Location ama kwa Division?

James  Ogindo:  Ningependelea hizi koti  ziwekwe kwa  vijiji,  kwa  location  level  so  that  wale  wananchi  wa  kawaida  ambao

hawajiwezi wanaweza enda hapo bila kuenda kotini kusumbuliwa huko.  Asante.

Com. Swazuri:  James andika jina lako hapo.   Leah Mugambi.  Kama hayuko tutamwita George Opondo.   George Opondo

hata yeye hayuko.  Aggrey Owino Onyango.

Interjection:  Ninaweza sema badala ya Leah Mugambi.

Com. Swazuri:  Sawa kaa hapo akimaliza huyu itakuwa wewe.

Aggrey Owino: Kwa majina naitwa Aggrey Owino Onyango.  

Com. Swazuri:  Tutakupatia dakika tano.

Aggrey Owino:  Asante.  Ningependa kuongea juu ya minimum salary.  Mimi naona watu wangelipwa 8,000, minimum salary.

Com. Swazuri:                                Inaudible

Aggrey Owino:  Kwa vile hakuna kazi,  hawa employers  wanachukua  hiyo  advantage.   Sasa  wengine  wanalipa  hata  2,000,

pesa  kidogo ambayo hakuna kitu unaweza fanya nayo.   Tena juu ya mambo ya polisi,  wanashika watu  ovyo  ovyo  sana  sana

hapa kwa slums.  Unatembea kila mara hata saa  mbili usiku unapelekwa ndani.  Hilo jambo ningependa linchunguzwe.  Pia hii

sheria inasema eti kurandaranda ukiwa na nia mbaya,  ningependa itolewe kwa hii constitution.  Tulishapata uhuru na tuna haki

ya kutembea kila mahali, if it’s a protected area, a notice should be placed there so that if you step there without permission you

be arrested.   Ukienda  town  unaweza  shikwa  eti  unarandaranda  ukiwa  na  nia  mbaya.   Pia  sijui  vile  polisi,  mtu  ambaye  hata

hajasoma psychology anaweza jua mtu  akiwa  na  nia  mbaya.   Kuhusu  education  ningependa  serikali  itoe  elimu  ya  bure  kwa

college ama University.  Hakuna haja ya kutoa kwa primary, unafundisha mtu hadi eight bure halafu anashindwa kulipa fees ya
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kuendelea, sasa hata atakuwa hana ujuzi wowote.  Hiyo elimu yake itakuwa useless.  Hayo tu ndio niko nayo.

Com. Baraza:  Sasa ipewe kutoka primary mpaka university au?

Aggrey Owino:  University

Com. Baraza:  Only University?

Aggrey Owino:  Yah.  Hapo ndio inakuwanga gumu sana. 

Com. Baraza Baraza:  Pitia hapo uandike jina.  Yule anafuata ni, ulikuwa nani?

Lydia:  Tulikuwa pamoja na Leah Mugambi.

Com. Baraza:  Na wewe ni nani?

Lydia Kinyua:  I am Lydia Kinyua.

Com. Baraza:  So you want to present on behalf of Leah?

Lydia Kinyua:  Yah.

Com. Baraza:  Endelea.  Five minutes.  Una memorandum?

Lydia Kinyua:   Yah.  I have it.  Habari zenu wote?  Nina represent  kikundi kinachoitwa ‘Mathare Gender Running Resource

Centre’.

Com. Baraza:  Give your name.

Lydia  Kinyua:   My  name  is  Lydia  Kinyua  representing  ‘Mathare  Gender  Running  Resource  Centre’  a  registered  based

organization.  Our strength, a federation of about  40 registered women groups from Mathare area  and we have a membership

of about  650  members.   The women group has come together under Mathare Gender Running Resource  Centre,  so  that  we

can have a bigger voice and disseminate information aid at  improving the status of individual members at  the grassroot  and the

quality of life at home.  Areas of concern.  We would like the constitution to provide for the following: 
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1. Representation  of  women:   Introduction  of  affirmative  action  concerned  with  women  represented  in  the  constitution

including disabled,  more women in the  City  Council  and  Parliament,  special  seats  for  women  in  Parliament  and  City

Hall.

2.  Women rights, rights to decent livelihood i.e.  food,  shelter and education,  right to inherit land from parents,  life free of

violence, women to own property,  recognition of  women’s  contribution  at  home,  the  community  and  the  nation  as  a

whole.

3. Government:  A government that cares for the poor to provide free education and health care.

4. Allocation of land to the landless.   Provision of shelter to slum dwellers.   Hapa niseme  upande  wa  allocation  of  land,

kuna watu wengine wana mashamba makubwa sana na sana sana watu wa slums hawana mashamba na hata mtu hajui

ametoka wapi, alipotoka hawezi rudi.  Hii ni kwa sababu wakati  mwingine nahali unarudi huwezi hata amkuliwa.  Kwa

hivyo haya mashamba makubwa ambayo serikali imepatia watu wengine ama wamenunua na mali ya Kenya, hawa watu

wa slums wafikiriwe sana kwa maana ni watu wa class ya chini.  Serikali ikaingia kwa slums wanaweza ona kweli hawa

watu  wana  shida  na  sana  sana  inizidi  kwa  sababu  mtu  mwingine  ana  watoto  watano  au  sita  na  hana  mahali  pa

kuwapeleka.  

Com. Baraza:  Ungetaka unataka tufanye nini?

Lydia Kinyua:  Mimi ningetaka wakifikiriwe

Com. Baraza:  Wapewe mashamba?

Lydia Kinyua:  Wapewe hata kama ni mtu ploti moja moja angali wakusanye na watoto wake ndio hata akifa, apate mahali pa

kuacha  watoto  wake.   Wengi  wao  hata  hawana  mahali  pa  kukaa  na  wazazi  wao  wamekufa  na  ndio  maana  hata  chokora

watazidi kuongezeka ikiwa serikali haihusiki na mambo ya kusaidia hawa watu.

5. Reduce tax on basic foodstuffs kama unga, mafuta ya taa  and cooking fat.   Hizi bidhaa  ziache  kuwa  na  bei  kali  kwa

sababu maskini ndio wanafinyika sana.  Kama watu wa slums sijui ni nani anaweza nunua na si kupenda.  Sisi shida yetu

ni mafuta ya shillingi tano, unga ya shillingi kumi kwa sababu kulingana na mapato juu hatuna uwezo.  Kwa hivyo hii tax

irudishwe chini kwa sababu wakati mwingine hata tunakula hata bila.

6. Projects for unemployed graduates.  Watoto wetu wamesoma, akina mama na akina baba  wameng’ang’ana na watoto

wamejaa kwa nyumba na hawafikiriwi na serikali hata wakikosa kazi.   Hakuna  projects  wanasaidiwa.   Mtoto  akiwa
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msichana anakaa tu nyumbani kama mama yake,  shida inajaa,  anajua la  kufanya  lakini  hakuna  vile  anaweza  fanya  na

huo ujuzi.  

Com. Baraza:                                      Inaudible

Lydia Kinyua:  Projects for unemployed graduates 

• Income-generating projects for single mothers.  Hii miradi ipewe single mothers mbali mbali

•  Technical schools for high school leavers na hii kuwe na course ambazo hazitakuwa na bei ya juu sana ama ziwe

free ndio watoto wetu wawe na elimu ya kutosha kujisaidia kwa masomo peke yake haitoshi.

• Women in leadership position.  Women to be appointed in to administration positions of Chief’s,  D.O’s, D.C’s and

P.C’s.

Com. Baraza:  Wakati wako umekwisha.  Uko na hiyo memorandum?

Lydia Kinyua:  Eeh

Com. Baraza:  Utatupatia tusome.  Tutasoma kila page hata kama kuna highlight moja unaweza fanya, moja tu halafu umalize.

Lydia Kinyua:  Women  in leadership position.  Special seats of women in the City Council and Parliament.  

• Women to be appointed to all Government structures such as Board, Commissioners and Tax forces  

• Services and infrastructure 

• Roads and bridgres  

• Water to be given freely by the government in slum areas.

• Drainage and toilets and sewages.

Com. Baraza:  Samson Omondi.  Na  nikikupatia five minutes, you take  five minutes.  We have so many people  who want to

talk.

Samson Omondi:  Asante.  Kwa jina naitwa Samsom Omondi.  Ningependa kuongea mambo machache kuhusu katiba.   Kitu

cha kwanza ni uhuru wa kufanya kazi.   Kuna watu ambao wameteuliwa katika idara yaserikali kufanya kazi kwa idara tofauti

tofauti.  Watu hawa hawana uhuru wa kufanya kazi.  Unapata  mtu ikiwa jambo linatokea katika idara yake,  ambolo  anastahili

kutekeleza, unapata ya kuwa atangojea may be orders from above.  Sasa hiyo huwa inachukua mda ambapo unapata wananchi

wa kawaida ndio huwa wanaumia.  Cha pili, kuna hii retirement.  Serikali ilete retirement age ambayo ni sawa lakini unapata mtu

anaporetire anakaa nyumbani kisha anarudishwa kufanya kazi,  ili hali kuna wale ambao wamesoma na wamehitimu katika hizo

kazi.  Sioni haja ya kujivunia vyuo vikuu vyetu iwapo hawa wadogo ambao pia wamehitimu hawapewi kazi na wale washaretire

wakaenda nyumbani wanaitwa tena na kurejelea kazini.  
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Cha tatu,  kuna vyama vingi vya kisiasa.   Mimi ningepengelea Kenya tuwe na vyama viwili, the ruling party and the opposition

ambayo  iwe  ni  moja.   Hiyo  party  ya  opposition  itawaunganisha  wananchi  bila  mapendeleo  ama  nini  na  itapunguza  ukabila.

Ukabila umekuja zaidi sababu nya kuwa na vyama vingi hapa Kenya.  Kwa hivyo maoni yangu ilikuwa ni sawa tuwe na vyama

viwili hapa Kenya.  Ni hayo tu.

Com. Baraza:  Pita hapo uandikishe jina.  Sylvanna Muthuri

Sylvanna Muthuri:  Jina langu ni Sylvanna Muthuri.  Yangu ningetaka kuanzia kwamba President  awe ana appoint  wajumbe

wengine kama nominated MP’s.  Hii ni kwa sababu kama watu wamekataa kuchagua mtu area  yao halafu anampatia powers

akiwa nominated, hiyo sio mapenze.  Kwa hivyo ni vizuri hata President asikilize maoni ya watu na ayafuatilie.  Ya pili ni kuhusu

wale foreigners wanakuja Kenya hawatakiwi kupewa area  kama kuwa citizen.  Hii ni kwa sababu tukienda area  zingine kama

Eastleigh, tunakuwa harassed sana na watu ambao si Wakenya.   Pia huwa wanakuja  na  silaha  ambazo  zinaweza  umiza  watu

kama bunduki za kuuza ambazo huwa na watoto wadogo mpaka kwa nyumba tuna wasiwasi sababu kijana akibisha na awe na

gun, ataingia tu na kufanya kila kitu.  

Jambo lingine ni juu ya wafanyi kazi wote ambao wamesimamishwa kazi kama retrenchement.   Ningetaka kusema kama kweli

retrenchment  itaendelea,  wachunguze  isiwe  baba  na  mama  wakiwa  wanafanya  kazi  ministry  moja  halafu  wote  wawili

wasimamishwe kazi na watoto  wangali wadogo kwa sababu hata wanaweza kosa  kusoma  juu  umaskini  umeingia  katika  hiyo

jamii.  Kwa hivyo retrenchment inaleta umaskini badala ya Kenya kuendelea mbele.  

Jambo  lingine  ni  juu  ya  kitu  kidogo,  na  hasa  katika  ministries.   Ukienda  kwa  Immigration  Department  kuchuka  passport,

hutalipa ile fee ya kawaida, utalipishwa kama elfu kumi ndio uipate na hata haitatoka haraka bali itafichwa ndio utoe kitu kidogo

ndio upewe na ile hali hiyo ni haki yako kuipata.  

Lingine ni kuhusu nyumba za City Counci.  Kama nyumba ni ya City Council na umeishi hapo miaka miingi halafu ushindwe na

kulipa  mwezi  mmoja,  utatolewa  vitu  zako  nnje  haraka  haraka  kwa  sababu  kitu  kidogo  kimetolewa  mtu  mwingine  anapewa

nyumba yako ile hali umeishi pale kama miaka ishirini na hiyo ni  kitu  ambacho  kinaweza  punguzwa  na  yule  mtu  anaishi  hapo

aendelee na kukaa hapo.  

Lingine ni juu ya sheria kwa familia.  Tungependekeza sheria ziwekwe na familia kwa sababu  tukiangalia  sana  tunasoma  kwa

magazeti ama kusikia kwa radio na TV vile mwanamme akikasirika anaua bibi yake na watoto.   Hiyo ni madhara analeta wala

si kujenga.  Mimi ningetaka sheria iwekwe, kama bwana ameona kabisa hawataishi na bibi, waachane tu kwa uzuri kwa sababu

hata  akichukuliwa  afungiwe,  haitasaidia  juu  wale  wamefuka  washakufa.   Kwa  hivyo  watu  waachane,  mtu  akae  kivyake  na

wagawane watoto kama vile mbeleni sio kuua na kuenda.  
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Jambo lingine ni juu ya vikundi.  Hizi zimeundwa kwa wingi  lakini  ningeomba  ziangaliwe  vile  zinafanya  kazi  kama  wamezileta

pamoja kama kwa kujenga dispensaries na kama wamepata  donors  na  hao  donors  waendelee  kuwasaidia  waweze  kununua

madawa  kwa  sababu  hii  itasaidia  watu  wengi.   Pia  vitu  wanavyotengeneza  wakiwa  katika  vikundi,  serikali  ijaribu  iwasaidie

kutafuta market hata kama ni za nje wapeleke bidhaa zao waweze kuuza ili waweze kujisaidia na kutiana nguvu.  Ni hayo tu.

Com. Baraza:  Joseph Kamau Mwaura.  Dakika tano.

Joseph Kamau Mwaura:  Habari zenu wananchi?  Naitwa Joseph Kamau Mwaura kutoka kwa kikundi kiitwacho ‘Magazent

’.  Yangu  ni  kidogo  kwa  sababu  sitaongea  maneno  ambayo  ilikuwa  imesemwa  kama  ya  Mayor  kuchaguliwa  na  wananchi.

Lakini nitaongea juu ya zile hazijatajwa.  Ningeomba nchi hii, wale watu nimesikia wakisema juu ya pesa.   Pesa  ambazo tuko

nazo zinabadilishwa mda kwa mda.  Tutakuwa tukikaa mda wa miaka tano au kumi halafu tunabadilisha pesa.   Tungeomba hizi

pesa  zibadilishwe  na  kuwekwa  mtu  ambaye  hayuko  hai  kama  the  first  President  ama  mtu  ambaye  ameaga.   Jambo  la  pili

limeguzwa lakini ningeomba maoni yetu izingatiwe. Nitarudia lakini ni kuiweka nguvu. Parties  zimechangia ukora  mwingi  sana,

na nitatumia njia mbaya kidogo, na  kwa hivyo tungeomba, katiba tunayotengeneza wakati huu iwe reduced hadi kama tatu hivi,

  mtu akikosa hii, anaenda kwa hii.  Isiwe kazi ya biashara, juu ndio inachangia tribalism.  Kwa hivyo iwe kama Uingereza ama

nchi zile zingine. Isifunguliwe ziwe nyingi kama ni biashara zinatufanyia.  

Kwa upande wa ministers wanyimwe power ya kujiongeza pesa katika parliament.  Kama sasa ile retrenchment inafanywa si ya

haki, kwa sababu pesa ambazo ministers wanapata ni kama ya watu ishirini au zaidi ile hali wale watu wanapewa retrenchment

wangepewa. Kwa hivyo powers zao ziwe reduced.  Nitaongea kwa kifupi tu.  

Kwa education kuna shida.   Hata tukiitisha  free  education,  ikiwa  haitawezekana,  tungeomba  ukora  utolewe  kwa  ministry  ya

Education kama hii inaitwa ‘Second Revision’, kwa wale wamefanya research.   Hii kitabu ni makaratasi  imebadilishwa  ikawa

makaratasi ya nyuma, ndio imewekwa mbele na ya mbele imewekwa nyuma na hii inaleta ukora mwingi sana sababu ni biashara

wanafanya na hiyo kitabu wala  hakuna kitu kinabadilishwa, ni ukora kwa wazazi.  

Jambo lingine ambalo ningetaka serikali ichangie ni juu ya rehabilitation centre.  Zile centers zilizokuwako zamani ziwe renovated

ndio watoto walio kwa streets wawekwe huko na serikali.  

Jambo la mwisho ni  juu  ya  watu  ambao  wame  retire.   Tunapata  hawa  watu  wengine  wanakufa  kabla  wapewe  pesa  zao  za

retirement.  Kwa  hivyo  kuwe  na  mpangilio  mzuri  katika  sheria,  mtu  aki  retire  apewe  pesa  zake  kabla  mda  wake  haujaishi.

Asanteni sana.

Com. Baraza:  Charles Muhoro.  Muhoro hayuko?  Pauline Nzuki.

Pauline Nzuki:  Asante kwa watu wote wa Kenya na ninawasalimia, hamjambo?  Mimi naanza na maneno ya shule.  Kwanza

tunaona  serikali  yetu  iko  slow  sana,  na  hakuna  kitu  inakaza  kwa  sababu  mwaka  uliopita,  tuliona  walimu  wakigoma.   Hao
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walimu ni serikali ya kwanza, ndio foundation ya serikali na hakuna maana alale kwa sababu ile hasara  tunaona mwalimu akilala

ni ya  juu  sana.   Mwalimu  hata  kama  anataka  kuongezwa  mshahara  aongezwe,  lakini  sio  wa  kulala.   Yeye  ni  serikali  ile  ya

kawaida ile ya kwanza ni foundation.

Com. Baraza:  Peana maneno ambayo ungetaka ibadilishwe.  Utamaliza tu wakati na hujatwambia vile unavyotaka.

Pauline Nzuki:  Jambo lingine ni hospitali.

Com. Baraza:  Utataja kwa mwalimu?

Pauline Nzuki:   Kwa mwalimu hakuna maana alale,  alalie kazi.   Ni aendelee na kazi sio  mtu  wa  kusema  atalala  aongezewe

mshahara, ataongezewa tu.  Hata kama yeye anataka, ataandika barua apeleke mahali anaongezewa mshahara aongezewe.

Com. Baraza:  Okay fine.

Pauline  Nzuki:   Ingine  ni  hospitali.   Tunaona  mtu  anaweza  kuwa  mgonjwa  na  anakufa  kama  anaangaliwa  tu  kwa  sababu

unaitishwa pesa.   Ukiitishwa pesa  halafu mtu wako afe na pesa  zimeenda, inakuwa ni hasara.   Serikali iingie hapo na  ione  hili

jambo.

Com. Baraza:  Ifanye nini katiba iingie hapo iambie watu nini ama unataka ifanye nini?

Pauline Nzuki:  Iseme mtu akiingizwa kwa hospitali achukuliwe, aonekane na apewe matibabu sio kuangaliwa akifa.   Lingine

ni juu ya polisi.   Polisi anaweza shika mtu ameuwa mwingine saa  hiyo tu lakini watu wa yule muuaji wakiwafuata,  anaachiliwa

hata kama mmeona akifanya kitendo kile.  Huyo mtu anaachiliwa hata bila kujulikana kwa  nini  amepiga  mtu  ama  ni  kwa  nini

ameua.

Com. Baraza:  Kuua umemaliza? 

Pauline  Nzuki:  Eeh.  Jambo  la  tatu  ni  mahali  pengine  naona  serikali  yetu  iko  slow  sana.   Watu  wa  nchi  zingine  wanakuja

kufanya  kazi  hapa  na  sisi  hatuna  mshahara.   Wale  tunaofanya  kazi  ya  nyumba  na  tumeajiriwa  na  Wahindi  na  Wasomali  na

hakuna  kitu  tunafanya,  lakini  yeye  anaenda  nyumbani  na  million  ambayo  umemetengenezea,  na  mshahara  hakupatii  iwe  na

mwanamke au mwanamme na unfanya kazi nyumbani au kwa factory hakulipi.  Sasa  hata yule raisi tutapewa na Mungu anafaa

aone  kuwa  hawa  wageni  wanachukua  pesa  zetu  tunaendelea  tu  kuwa  maskini.   Sasa  tungependa  yule  mgeni  atakaa  huku

aongezee watu mshahara,  ile mtu anaweza ishi nayo.   Atoe pesa  nyingi  wala  sio  mia  tano.   Waria  nao  wanatulipa  elfu  moja,

utafanyia nini na pesa kama hiyo.
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Com. Baraza:  Tumeelewa. Na wakati unakwisha, weak pointi ya mwisho, tuko na watu wengi sana.

Pauline Nzuki:  Eeh asanti.  Sasa  ningesema yule President  tutakuwa naye awe mkali tupewe mshahara wa kawaida.  Lingine

na mwisho ni juu ya shule ya primary.  Wengi wetu ni maskini na hatuna pesa ya kusomesha watoto.  Sasa kutoka standard one

hadi eight iwe ya bure na karo ya secondary ipunguzwe ndio tuweze kuendelea.  Asante sana.

Com. Baraza:  Enda ujiandikishe hao. Robert                            (inaudible)

Robert: Sitaongea sana kwa sababu amesema yale tu ningesema

Com. Baraza:  Sema tu maneno yako.

Robert:   Wananchi wenzangu wale tunakaa slums are  hii namsalimu wote,  hamjambo?  Mimi nitaanza na jambo kuhusu  City

Council.   Mbeleni  walikuwa  wanatengeneza  hata  vyoo.   Siku  hizi  unaweza  kunywa  chai  ya  shillingi  sita  lakini  choo  unalipa

shillingi  kumi.   Haya  mambo  sijui  yalitoka  wapi.  Kwa  hivyo  ningeomba  katiba  irudishe  wale  walikuwa  wanaosha  choo,  na

walipwe  mishahara  yao  na  tuwe  tukienda  kwa  choo  freely  vile  tulikuwa  tukienda.   Ya  pili,  nimeona  shida  nyingi  sana  na

wasichana.   Unapata  anaolewa  anamaliza  miezi  sita  au  saba  na  labda  wamebarikiwa  na  mtoto.   Halafu  yule  mwanamme

amekufa na hajapeleka kitu kwa huyo msichana.  Sasa huyo msichana anakuwa tupu tu namna hiyo. Ningependa katiba iangalie

hiyo  maneno,  ijue  wasichana  walipiwe  mali  vile  wameongea  na  wazai  wao  lakini,  sio  yule  alioa  alikufa.   Siku  hizi  nimeona

wanawake waneaza kuweka wanaume kwa nyumba.  Ikiwa mwanamke atanichukua aniweke kwa nyumba, naye alipe wazazi

wangu sababu sio vizuri aniweke kwa nyumba na akose  kulipa kitu.  Hii ni kwa sababu  nimeacha  familia  yangu  nyumbani  na

nimekuja  akaniweka  hapa  na  hataki  kunifungulia  niende  kwa  boma  langu  na  wazazi  wangu  wanaumia  kwa  sababu  mapato

yangu tunakula na yeye.  Kwa hivyo alipe wazazi wangu mali.  Kwa hivyo wakubwa wale mmekuja kusikiliza mambo yetu leo,

ukiangalia  sana  hii  Mathare  ni  kubwa.   Ningependa  hata  muangalie  sana  tupate  D.O  hapa,  sababu  ukiangalia  mpaka

Kariobangi,  Mathare,  hii sehemu ni kubwa sana.   Halafu ukiangalia yule D.O tuko naye  ni  mmoja  huko  na  kuna  shida  nyingi

sana wazee wanaona.   Unatumwa kwa D.O,  mara unazunguka huku na huku. Ningependa D.O akuje area  hii   yetu.   Halafu

wajumbe  nao,  wale  tunachukua  ati  huyu  tumempatia  amekuwa  sasa  ndiye  mjumbe  wetu  hapa,  hata  kama  angekuwa  hapa

ningemwambia,  wanakuja  na  kutwambia  tuwapatie  kura  ili  watusaidie.   Lakini  hawatusaidii,  wanaenda  kabisa.   Round  hii

tunataka watulipe, tumalizane mtu aende zake.

Interjection:               Inaudible

Com. Baraza:  Stephen Migwi

Stephen Migwi:  Jina langu ni Stephen Migwi Mukundi na ninaishi Mathare.   Yale maneno naweza kusema hapa,  ni ile taabu
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tuko nayo hapa.  Mimi nimekaa Mathare kutoka 1971 na sasa ile taabu tuko nayo ni kuchomewa manyumba na wale wanataka

kujenga  huku.   Sasa  mimi najiita  squatter  kwa  sababu  baada  ya  kila  mwaka  mmoja  tunachomewa  nyumba  ndio  tuende  na

hatuna mahali pa kwenda na kama mimi nimeishi miaka thelathini na mitano katika pahala hapa.   Kwa hivyo ningeomba serikali

ituchukulie sisi ambao hatuna mahali pa  kuenda,  tupatiwe  mahali  angalao  pa  kujenga  ili  nipeleke  watoto  wangu.   Kwa  hivyo

naomba  tusaidiwe  na  serikali  na  mtu  kama  Chief  ahamishwe  mahali  hapa  na  apelekwe  ndani  kabisa,  ndio  mtu  kama  mimi

nikichomewa nyumba pia yeye naye awe  anachomewa  ili  tukimpelekea  taabu,  aache  kutuita  waongo  kwa  sababu  hata  yeye

atakuwa amechomewa.  Ahamishwe mahali kama  pazuri  kuna  mawe  apelekwe  mahali  kuna  taabu,   ndio  mimi nikichomewa

naye pia anachomewa.  Kwa hivyo naomba watu wanaoishi kama hapa Mathare na kwingineko tusaidiwe.  Ni hivyo tu.

Com. Baraza:  Lydia Kinyua.  Ameongea?

Com. Swazuri:  Ameongea huyo.

Com. Baraza:  Kabiti Kabeti

Kabiti Kabeti: Kwa majina naitwa Kabiti Kabet.  Habari yenu?  Kwanza ningependa kuongea juu ya mashamba, ambayo iko

na shida sana na ndio  imeletea  nchi  hii  zile  shida  tulizo  nao.   Yale  ningesema,  tangu  tulipopata  uhuru,  watu  wote  wa  Kenya

wangefaa wapewe at least  mahali pa  kukaa yaani makaazi.   Kila mtu awe na ka piece ya land ile anasema ni yake.   Sio watu

wengine wako na shamba kubwa.   Kuna mtu unaweza ona akiwa  na  shamba  Kasarani  kuenda  Thika,  kuenda  Kilimambogo

Teachers College, mpaka Athi River hadi Kasarani, na kuna watu wengine wanaitwa sqauatters.   Sioni ni kwa nini mtu anaitwa

squatter  na  amezaliwa  katika  nchi  hii  ya  Kenya  na  mtu  mwingine  ametoka  nje  anakuja  na  anapata  shamba.   Kwa  hivyo

ningesema  serikali  iangalie   kila  mtu  mzaliwa  na  nchi  hii  awe  na  mahali  pake  pa  kukaa  ama  ya  kulima.   Ikiwa  ni  walio  na

mashamba  makubwa  makubwa,  wanyang’anywe  sababu  hata  hao  sio  kununua  walinunua.   Walifukuza  wazungu  na

wakachukua hayo mashamba.  Wale hawakuwa na nguvu hawakupata nafasi ya kupata  hiyo kidogo.   Kwa hivyo walikaa kwa

hayo  mashamba  yaliyokuwa  na  wazungu  na  ndio  siku  hizi  wanaitwa  squatters.   Hawa  watu  ndio  unaona  watoto  wao

wanarandaranda mitaani, sababu hakuna mahali pa kukaa juu baba yake na hata babu yake ni squatter.   Sasa  atakaa  wapi?  Si

anaenda barabarani kutafuta.  

Ya pili, ni mambo ya security.   Naweza sema hakuna security Kenya nzima.tukiangalia kwa upande wa  polisi,  wananyanyasa

raia  kila  pahali.   Siku  ya  leo  ukitembea  kwa  barabara  namna  hii  unasimamishwa.   Unaulizwa  unaitwaje?  Unatoka  wapi?

Unafanya kazi wapi?  Wapi kitambulisho? Kabla  ya kuenda washaingia kwa mifuko yako,  hata  mchana  wanakuibia  mchana,

wanakunyang’anya  chochote  ulicho  nacho.   Kwa  hivyo  mimi  nasema  kuwa  hatuna  askari  ila  ni  wezi.   Kwa  hivyo  serikali

iangalie sababu hawana discipline, na hawawezi rudishwa Kiganjo wote kila mmoja mmoja juu hiyo ni hasara  kwa  nchi   kwa

sababu watatumia pesa  nyingi pesa.   Kwa nini serikali haiwezi fikiria vile inaweza  chukua  kila  station,  tuseme  kama  ni  Police

Post, Police Base,  Police Line ama AP camp, Police Station,  Division Headquarters  hata Provincial Police Headquarters,  kila
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pahali kupelekwe mwana jeshi mmoja mmoja asimamie, apatie hawa watu discipline kwa sababu tunajua wanajeshi wetu wana

discipline, juu vile ndio wanaua watu.  ukisikia pahali kuna wizi, polisi ndio hapo, lazima kuwe na polisi pale.  Kwa hivyo hiyo ni

kitu moja inafaa iangaliwe sana, ndio nasema serikali ichunguze sana.

Ya pili ile naweza ongea ni commission ile inachaguliwa na sana sana Raisi. Tangu tupate uhuru kuna commission zinakuwa zina

committee  zinachaguliwa,  eti  hii  ya  kuchunguza  hii  mambo  imefanyika  kama  ile  ya  clashes,  kuna  ingine  ilichaguliwa  zamani

wakati mtu kana JM alikufa, kuna ingine ilichaguliwa wa kuchunguza devil worshippers  na vitu kama hizo.  Hakuna hata moja

imewahitolewa  raia  wakaambiwa  hii  ilienda  hivi  na  hivi.   Kwa  hivyo  wananchi  wa  Kenya  wana  haki  ya  kujua  hiyo  mambo

ilienda namna gani.  Kila mtu ana haja ya kutaka kujua mtu kama Tom Mboya aliuliwa na nani?  Mtu kama JM alikufa namna

gani?  Haya maafa kwa nini inaendelea mpaka sasa?  Kwa nini serikali haiweze zuia hizo vifo sisizo halali?  Mtu anauliwa bure.

Ni  watu  wengi  sana  wamepoteza  maisha  yao.   Pengine  mtu  ameongea  ukweli,  saa  ingine  ni  vile  umesema  maneno  ambayo

inafaa kusaidia raia, unaonekana umekuja against the Government na unaondolewa.  Sasa serikali inafaa iangalie hayo zaidi.

Com. Baraza:  Maliza

Kabiti Kabeti:   Hutaki niongeze ingine moja?

Com. Baraza:  Ukienda haraka.

Kabiti Kabeti:   Haya.  Wacha niende haraka haraka.   Hapa nilikuwa nataka kusema mambo ya pesa.   Na  tulikuwa na hiyo

agenda kidogo.  Pesa inafaa ile noti kubwa, tuseme kama elfu moja, ipatiwe picha ya yule mtu amefanyia nchi hii mambo mengi.

  Ile  dogo  kabisa  tusema  kama  sumuni  ipewe  yule  mtu  amefanyia  nchi  kidogo.   Kwa  hivyo  tuseme  kama  elfu  moja  inafaa

ipatiwe  picha  ya  Kimathi,  mia  tano  ipatiwe  mtu  kama  Tom  Mboya,  hiyo  ingine  mtu  kama  JM  tuende  namna  hiyo  mpaka

Kenyatta apewe ya kumi kwa sababu alifanyia nchi mambo. Jambo lingine ni mambo ya grabbing na ndio ya mwisho.

Com. Baraza:  Land grabbing?

Kabiti  Kabeti:   Yah.  Hii ile kitu ningesema  ni  kuwa  serikali  haiangalii  mashamba  yaani  ile  imetengewa  serikali  kama  mahali

kwa City Council.   Hiyo mahali  imechukuliwa  yote.  Kwa  mfano  kama  choo,  ambazo  zinatumiwa  na  kila  mtu   na  zimeenda.

Tukiangalia kama pale karibu na Marble Arch Hotel, hapo juu kulikuwa na choo, leo hakuna.  Ilibomolea na ilibomolewa usiku.

  Wale watu wanaenda na hii Akamba Bus hiyo  booking  office  yao  hapo,  mtu  akitaka  kuenda  haja  ataenda  wapi?   Huwezi

kubaliwa uingie kwa hiyo hoteli!  Mahali pengine unaenda pale Kariokor  karibu na roundabout  pale chini,  kulikuwa  na  choo,

ilienda wapi?  Mtu akitoka nakuko akitake kuenda choo, huyu ni mama ametoka reserve anataka kuenda choo ataenda wapi?

Hawezi ingia kwa hoteli,  akiingia huko anafukuzwa.  Utaona huyo  mama  anaenda  tu  kando  kando  ya  barabara  na  ni  vibaya

sana hiyo ni aibu.  Kwa hivyo hii mambo yote imeletwa na serikali na imekuwa reluctant.  Asanteni.
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Com. Baraza:  Pitia hapo ujiandikishe.  Walter Odhiambo.  Five minutes.

Walter Odhiambo: Kwa majina naitwa Walter Odhiambo na ninataka kuongea kuhusu maneno chache.   First  of all I  want to

talk on the issue of  education.   There  should  be  free  education  especially  from  primary  level  to  University  level.   The  loans

board  which  is  entrusted  to  give  the  university  students  loans  should  be,  the  loans  should  be  automatic  for  anyone  who  is

qualified to join the university.  Also the 8-4-4  system should be scrapped  off.  It  is producing robots  instead of technocrants.

The second point is on the issue of tax.  Everytime the budget is being read in Parliament especially on June budget days,  there

is no time you will hear that the tax has been reduced.  It is always increasing day in day out.  Why?  Prices of commodities also

should be checked.   There is the Kenya Bureau  of  Standands  which  is  entitled  to  be  looking  on  the  prices  of  commodities.

Instead it should be disbanded because there is nothing it is doing.  

The elections should be pre-determined by the constitution.  There is no need of giving the President  powers  to determine the

days when the elections should be held.  

The jobs should be given on merit and on entrusted individuals and especially for parastatals.  The number of time a presidential

candidate should vie should also be determined.   We don’t want cases  whereby a failure in one election should be given time

the next time.  It  should be like the American system whereby if at  all you have failed, you forget about  vying and go  and  do

other businesses.

Lastly we should disband useless commissions which do not provide us with the roles they are entrusted to do.  Thanks

Com. Baraza:  Mutiso Mwoka.  Five minutes.

Mutiso Mwoka: Niwekee sawa sawa nataka kuongea kidogo.  Hamjambo wananchi?  Mimi naitwa Mutiso Mwoka.  Nataka

kuongea kidogo nisikize tu, na pengine mkisikia nililoose kwa kiswahili, mnisamehe kwa maana siku ni nyingi.  Mimi nina miaka

sabini na tatu.   Kile  nataka  kuongea  ni  kitu  moja  tu.   Hata  mimi nashangaa,  na  Madam  ngoja  kidogo  nirudi  nyuma  kidogo,

nisamehe tu.  Wakati wa uhuru nilikuwa hapa na nilikuwa mwanaume na nilikuwa na kipande nilipewa na wakoloni wakati  wa

uhuru.  Na tulikuja mimi ni mmoja wa kuchaguana wale walikuwa, waafrika walikuwa hawana kipande.   Ile kitu kinanishangaza

ni kitu moja tu.  Kwanza ni hospitali.   Wakati  huo tulikuwa tukienda hospitali ya mkoloni ilikuwa inaitwa ‘King George’  huko

sasa ndio kunaitwa Kenyatta.   Na  nilienda huko nikiwa na malaria, kichwa kilikuwa chaniuma ndio  muone  tuko  mbali.   Sasa

nilitibiwa huko wakati  wa mkoloni, na tangu siku hiyo sijaenda hospitali mwili wangu bado  nasikia  niko  steady.   Si  mnaniona

wananchi?  Hebu niangalieni, niangalieni sawa sawa, hakuna mahali kunaniuma.  Sasa  ile  kitu  naweza  sema,  nashangazwa  na

serikali yetu.  Ni kama vile mwanamke anapewa mwanamke na hajui kulinda.  Hajui kulinda kabisa sababu ukisikia  ati  judge

ama  huyu  ni  mkubwa  mahali  fulani  lakini  hakuna  kitu  anaendesha.   Sijui  anapeleka  nchi  yake  wapi?   Huwezi  kuwa  kuwa

Mzungu au Mhindi, wewe ni Mwafrika, na lazima uwajali Waafrika wenzako.  Hiyo ni kitu moja tulipoteza.  Hata hakuna kujali,

hata hakuna mtu wa kulinda hawa watu, hakuna!  Sababu ya kusema hivyo ni yale tunaona yakitokea.  
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Sisi tulipopata uhuru, tulitembea miaka mitano tukiwa watu wazuri sana. Sasa siku kidogo tukawa wakora  wa kunyanyasa nchi.

 Ile  naweza  sema  ni  kuwa  wale  watu  tunachagua  kama  wananchi  mna  macho,  tupeni  hawa  watu  nje  hakuna  kitu  wanaleta

sababu mtu akiwa anashiba kila siku, hatalinda watoto wa mwenzake, uongo.  Hapo mjue hivyo.  

Jambo  lingine  mfahamu  sana,  hata  mimi  nashindwa  mnapiga  kelele  mnasema  ooh  habari  ya  wanawake,  wachana  na  hiyo

maneno ya wanawake.   Kile mnafaa kujua ni kujua nchi yako ni nini.  Sisi tulichukua uhuru tukiwa maskini,  sasa  ndio  nasikia

wengine ni tycoons na wengine wanarukaruka kama ni mchezo. Sii nchi inakuwa kavu. 

Kama mnataka uandishi huu tunasema, hawa watu watupwe!  Walete hiyo pesa  mkule lakini mtupe wao nje mchukue wengine

wanakaa nje ndio angalao wapate kitu kidogo.  Hiyo ndio ile kitu naona ina shida sana. Tena yule mtu anapewa chakula hakuna

mtu anajua.   Wananchi wahawezi jua wale wengine.  Mtu  akishiba  ni  uongo  wako.   Na  kusema  hivyo  ni  kama  vile  unaona,

Madam tulikuja asubuhi, wewe ulikunywa chai, hatujakunywa, tuko na njaa.  Sasa  chunga wawe si kama sisi wengine walikuja

bila kula chakula na ndio sisi tuna taabu.  Ile kitu  ningeonelea  katika  hii  katiba  yetu,  hawa  watu  watolewe  kabisa,  na  tutafute

watu wengine isipokuwa hawa kwa sababu yule mtu ni amekaa kwa kiti ni yeye tu,  na  ndiye  afanya  kila  kitu.   Sasa  mtapitia

wapi maskini?  Mtakufa hapa bila chochote.

Jambo lingine ni juu ya choo huku na huku.  City Council ilijengea watu choo na sasa  imekuwa ya  pesa.   Wakati  wa  zamani

Wahindi ndio walikuwa wa kusafisha choo.   Sasa  ni sisi na tumezifanya ziwe za pesa.   Hiyo  ndio  sasa  iko  muhimu kwetu  na

ndio maana hatujui vile tunaenda.  Ile ingine ni vile mnasikia mambo ya harambee.   Mimi ile shule niliona ndio hiyo hiyo tu.  Hii

harambee inaenda kwa kazi gani?  Hakuna kazi inaendelea.  Sasa hawa watu, they get out.  Asanteni wananchi.

Com. Baraza:  Bernard Ochieng.  Kama hayuko John Orinya.  Kama hakuna Charles Mwangi.        

Charles  Mwangi:   Habari zenu wananchi? Majina naitwa Charles Mwangi.  Ningependa kuguzia kidogo  kuhusu  mahakama

yetu,  pande  na  administration,  polisi  pia  na  ardhi.  Nitaanza  na  mahakama.   Wakati  wa  zamani  mtu  angeshikwa  na  makosa

kidogo  kidogo,  ungekuta  judge  mwenyewe  anakupa  free  bond  na  kesho  uende  kotini.  Siku  hizi  unapata  hata  ukishikwa

ukikojoa unashikwa na kupelekwa Kamiti hakuna mambo ya free bond  sasa  yule askari  amekupeleka anajivunia kwa sababu

wewe umeenda Kamiti.  Kwa hivyo unaonelea badala ya kupelekwa Kamiti hizo wiki mbili, afadhali umpatie kitu, kwa sababu

ukienda kotini judge atakutuma tu kamiti.  Mahakama zirudi hali yake ya kawaida, hii makosa kidogo kidogo mtu awe anapewa

free bond mtu anaenda nyumbani na mnakesi na huyo askari hapa kwa hapa judge akimsiliza. 

Jambo la   pili ni haya mambo ya administration.  P.C huwezi jua kazi yake ni gani.  Anasikika tu wakati anatayarisha sherehe za

kiserikali kama Madaraka ndio utasikia P.C  Maina au P.C  mwingine.  P.  C yake imekuwa kazi yake ni ile ya hawkers,  ile ya

City  Council.   Hiyo  sheria  ya  kutofautisha  P.C  na  City  Council  iwekwe.   Kama  P.C  hana  kazi  yoyote  ascratchiwe.   Hata

nyumbani tuna D.C na Nairobi hatuna na tunakaa tu.  Kwa hivyo P.C., D.C, D.O, waondolewe wote tubakie na Chief na tuwe

tunamchagua sisi wenyewe.  
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Mambo ya ardhi, unapata mtu ako na elfu tano ya shamba wakati sisi tumejaa jaa hapa Nairobi ati ni kazi tunafanya, na hakuna

kazi isipokuwa kujaribu chakula ya kila siku. Kwa sababu  kama  kwetu  nyumbani  naweza  kuwa  na  acre  tano  za  shamba  na

nitalima hilo shamba, nifuge ng’ombe na niweze kujisaidia na mambo mengine mengi sana.  Sasa  haya mashamba yako na hawa

watu  wakifikiri  kuenda  kununua  mashamba  waendelee  kununua  kwa  sababu  wako  na  pesa.   Kenya  itakuwa  ya  mtu  watu

wachache  kama  mia  moja,  kwa  sababu  watanunua  mashamba  yote  sisi  tubaki  bila.   Hayo  mashamba,  wauzie  watu  shares,

wasinyang’anywe, watu wanunue hayo mashamba kwa njia ya shares.

Jambo la mwisho ni juu ya polisi.  Akikushika kitu ya kwanza kufanya ni kukuingia kwa mfuko, na kuangalia ni nini uko nacho.

Ama anakuuliza unaenda wapi usiku na haya ni masaa ya wezi na polisi?  Kwa hivyo wanajua wezi na wao ndio wanatembea

usiku.  Polisi wawekewe kikosi chao maalum kama kile cha jeshi ili wawe highly disciplined. Wachaguliwe na wawekwe wale

ambao  polisi  akitendea  mtu  mabaya,  raia  anaenda  mara  moja  kumshtaki  kwa  hao  watakuwa  highly  disciplined  policemen

ambao huko yule mtu atakuwa akipatikana ni raia peke  yake akienda kushtaki huyo, polisi ndio  dakika  hiyo  hiyo  huyo  polisi

anashikwa na kufunguliwa hayo mashtaka.   Hii ni kwa sababu  ni gumu sana polisi wa Muthaiga  akufanyie  kitendo  useme  ati

utaenda kumshtaki Muthaiga kwa polisi mwenzake.  Hakuna hatua itachukuliwa.

Jambo la mwisho ni kuwa serikali ina resources ambao zinaipatia pesa kama vile wanyama wa porini na hakuna mtu anawalisha

ni Mungu, kuna Kenya Ports  Authority, hiyo maji ni ya Mungu na inaletea nchi pesa  nyingi.  Hiyo pesa  si wakusanye kusanye

wawe wakilipia watu mambo ya mortuary na pia shule.  Ile kodi  tunatoa watuhudumie vile sisi tunawapa pesa.   Sio mambo ya

kutoa kodi na barabara hakuna na nyumba bado tunalipa bei ghali.  Ni hayo tu. Asanteni.

Com. Baraza:  Joseph Mukoma

Joseph Mukoma:  Mimi naitwa Joseph Mukoma na ninakaa Huruma.  Kile ningeambia commission ni kuwa sisi watu wa Mau

Mau, tunataka hall ya kuonyesha watoto wetu vile tulikuwa tunafanya, na vile tulikuwa tunakaa,  na pia ofisi yetu ya kukumbuka

walio kufa na wale wakikufia manyani na misituni. Sijui ni kwa nini serikali haiwezi kumbuka wale walileta matunda Kenya.   Pia

tunataka warudishiwe koti  yao katika kijiji.  Hatutaki kuomba mambo na vile tunajua vile tunafanya.  Jambo lingine  ni  kuhusu

watoto wanaohangaika na kitambo hakukuwa na hawa watoto wa kuhangaika, hakukuwa watoto  wa kivuta gum na hakukuwa

watoto hawana baba zao. Tunataka hall ili tuonyeshane kame Ulaya hivi kuna wale walipigania uhuru na kuna picha zao kama

Kimathi na ninaomba commission ifanye hili jambo kama ni la kweli.   Mimi sina mengi, nasema tukumbukwe na tupewe hall ya

kuonyesha watoto wetu tulikuwa tunafanya nini. Iwe kama history.

Com. Baraza:  John                              (inaudible).  Mzee pitia hapo uandike.

John:  Nikianza yangu, kwanza ningependelea serikali ya Kenya  iwe  na  the  British  System  of  Government  whereby  we  are

going to have a ceremonial President  who is not a Member of Parliament,  and  at  the  same  time  the  President  should  not  be
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taken to court which means he should be above the law just like in Britain or  like in America where some people  are  mistaking

some points to say that they are being taken to Parliament.

The President should have veto powers  over the Parliament.   We should have an executive Prime Minister who is answerable

to the Parliament.   He should be making appointments and taking these  appointments  for  approval  to  the  Parliament.  All  the

Parastatal jobs should be advertised and all the appointments should be approved by the Parliament.  Concerning the Provincial

Administration, I would like to retain the same system where the Provincial Administrators are  being appointed by the  central

Government, because this will give order and not the like where people  are  saying they should be elected.   Because if they are

elected, there will be no order and they should be having a community policing where some of the people who are  going to help

them work are going to be appointed by the community.  

For the Local Authorities, I would like to make my point that the civic leaders  who are  going to be  elected should be checked

within three months and if they are  not performing then the authorities will be  dissolved  and  we  elect  new  ones.   In  Kenya  I

would like us to have the two houses where we have one Assassinate or  House of Law and the other one which is the normal

Parliament.  

There is this  point  concerning  citizenship.   I  would  like  us  to  retain  the  same  constitution  where  we  are  having  the  rights  of

citizenship, where you marry from outside if you are a man, then the lady automatically becomes a citizen and if it is for the lady,

he does not become a citizen just like the case of one Kenyan who married a British lady and he was deported back to Kenya.

The last one is concerning the ownership of land. I think the land should be retained by the owner and  not  where  if  you  stay

there for five or ten years or a hundred years, then you become the owner or you are  given the land which belongs to the other

person because this will bring insecurity.

The last one I would like to point,  is that concerning the coins and notes.  I think the picture of whatever they are  printing on it

should be for those people who have died and not the current leaders, because if it is going to be  the current leaders  we will be

keep on changing them every now and then.  I think those are my points.

Com. Baraza:  Mr. Kamande, five minutes.  

Kamande  Juma:   Chairman  Madam,  hamjambo  wote?   Yangu  nataka  kuanza  nikisema  ya  kwamba,  katiba  tunayotaka

kuunda, iundwe katika mfumo wa Kiafrika na mila na desturi  za Mwafrika.   Hatungeweza kufurahia kuona nikiiga nchi za Ng’

ambo ama nchi za Magharibi na ile  hali  mimi sitakujageuka  kama  Mwafrika.   Kwa  hivyo  ningelitaka  Katiba  hii  iundwe  kwa

mvumo wa Mwafrika na impatie uhuru kamili Mwafrika mahala ambapo alipo na uwezo.  

Nikitoka hapo ningetaka pia kusema ya kwamba,  katika mambo ya community ambayo sisi tunaoishi  kama  raia  wa  Mathare
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ama Huruma hatuna uwezo Kikatiba ya kwamba sisi tunapoenda kuongea kuhusu shamba ama ile land iliwachwa pale sababu

ya clinic, ama sababu ya soko zilingine ziligawa miaka sabini na mbili.  Zimekuja zikavamiwa na watu wanaokaa pale kwa njia

isiyo  halali.   Tungelitaka  wale  community  bases  katika  hizo  plots,  ambazo  walipata  kwa  njia  halali  na  wakatenga  vitu  kama

vyoo, uwanja na shule, hizo vitu tupewe uwezo Kikatiba ili  tuweze  kuzilinda,  ili  Katiba  iwe  inanipa  uwezo  wa  kulininda  kwa

maana  nikienda   kumshtaki  mtu  katika  administration,  ya  kwamba  amekuja  kwa  lile  shamba  ambalo  lilitengewa  sababu  ya

nursery school inakuwa kumtoa ni kazi.  Lakini ikiwa Katiba kifungo fulani, nitakitumia na kiniwezeshe kumtoa,  na nitakuwa na

huo uwezo wa Kikatiba.

Hali  ya  umaskini:   Umaskini  umejaa  sababu  ya  serikali  yetu.   Imekosa  kufuata  nguvu  za  Katiba,  ili  kutupatia  kitu  kinaitwa,

uwezo.  Kama mmoja wetu alivyosema hapa,  serikali inapata pesa  nyingi  sana,  na  ili  hali  tukienda  kuunda  vikundi  vyetu  vya

usalama unakuta askari alikuwa na sheria ya kwamba ni lazima afanye kazi.  Utendaji wake wa kazi uwe unafanywa na mashina

ya  wale  vijana  ama  wazee  wa  vijijini.   Utakuta  huo  uwezo  ulipoondolewa,  askari  akawa  na  uwezo  wa  kuingia  bila  kutoa

stakabadhi,  ndio  umeleta  kumwita  huyo  askari  mwizi  kwa  sababu  ako  na  permit.   International  criminal  with  licence,  kwa

sababu  ako  na  bunduki,  ako  na  crown  na  kwa  hivyo  akikuingilia,  na  hakutolei  stakabadhi,  anabeba  chochote  maana  huna

mahala Kikatiba kitakuwezesha kuwa na ushahidi.  Kwa hivyo ile kitu tunakosa katika kulindwa na askari  wetu ni ushahidi wa

kutokumia wale vijana ambao wanafanya kazi katika mashinani ya ulinzi.  Kwa hivyo  uwezo  huo  ukirudishwa  Kikatiba,  wale

vijana pia serikali iangalie iwe inawapatia mapato kama employment bureau na iwekwe katika nchi yetu, itatuwezesha kurudisha

security ya hali ya juu na hiyo itatuondolea umaskini kwa sababu ya ukosefu wa kazi.

Kitu kingine nitaguzia ni kuhusu bunge.  Mbunge tunapomchagua kikatiba,  tunamchagua katika kura na  vile  visababu  ambazo

yeye mwenyewe ametukabidhi ya kwamba atatuletea maji, atatuletea viwanja vya shule ataziretain,  ataangalia mahospitali kwa

watoto na hata kwa watu wazima.  Zile ahadi zake na pia wametoa kitu inaitwa manifesto, ambayo yeye amekuwa guided part,

wakati  tunapomchagua,  anaenda  kwa  bunge  unamkuta  yule  mbunge  anathamini  zile  pesa  alizotoa  kama  rushwa  ili  aweze

kupigiwa  kura.   Hivi  anakuwa  ni  dhaifu  ama  very  weak  ambaye  hatufanyii  kazi.   Tungeiuliza  Katiba  itupatie  percent   ikiwa

wewe ni councilor na ulichaguliwa  na  2,900  iwe  sasa  sisi  hatukutaki,  tuwe  sasa  1,300  tunaandika  ile  memorandum  yetu,  na

tunakubalishwa  kuipitia  mahali  fulani  kikatiba,  ambayo  itamfanya  yule  councilor  ama  yule  mbunge  aweze  kuondolewa  kabla

wakati wake kufika, na hiyo iwapatia morale wale tutawachagua kuweza kufanya kazi kikatiba.

Nikitoka hapo naenda kwa upande wa polisi.  Corruption ya polisi imetokana sababu mimi nikiwa Inspector,  na wewe pia uwe

ni Madam Inspector katika Sergants, halafu mimi nimefanyiwa dhambi, halafu uende kushtaki huyo mtu kama juzi juzi, eti askari

walikuja kwangu kama juzi wanaingia kwa nyumba za watu hapa,  watu wakiwa wamkusanyika ndio waweze kutazama mipira,

askari  anakuja  na  ndio  apewe  hongo  anabeba  ile  rungina.   Akisha  ibeba,  tunakosa  mahali  pa  kupeleka  malalamiko.

Tungependa katika kikosi cha polisi kuwe mara mbili.  Mahali mwananchi wa kawaida ako na ruhusa ya kuenda mahali pengine

kutoa malalamiko yake, badala ya kupeleka malalamiko yake kwa OCPD maana huyo ni nyoka,  na mtoto wa nyoka ni nyoka.

 Kwa hivyo tukataka tudhibitishiwe hiyo kikatiba na tuwe na uwezo.

70



Mahali pengine ni juu ya vichaka, ardhi, land.  Mwaka na 1972 katika Nairobi hapa tulipo Huruma, hizi ploti ziligawiwa zote,  na

tukatenga hizo ploti ni za wanaoishi pale na wakaenda pale katika hali ya Katiba.   Utakuta wakati  mnasema kwamba mnapatia

maskini ploti bure, baada ya yeye kuenda kukaa pale siku kama siku saba  au tano,  anaanza kudaiwa malipo kwa kiwango cha

shillingi hamsini ama sabini elfu.  Utakuta kuwa nyumba ya huyo maskini inachukuliwa kiholelaholela kwa sababu hana Katiba

inayomlinda maana ya mapato yake.  kwa hivyo ningetaka kusema ningesema ya kwamba tusiige mambo ya kimagharibi, tusiige

mambo ya nchi zingine, tutungezewe Katika ya Mwafrika na uhuru wa Kiafrika,  ili sisi tujione tuko huru.   Asanteni  sana  kwa

kunisikiliza.

Com. Baraza:  Pitia hapo ujiandikishe.  David Mugo. Five  minutes.

David  Mugo:  Kwa  majina  ni  David  Mugo  na  ninaishi  Huruma.   Yangu  ni  kuhusu  vile  polisi  wanasumbua  watu.   nilikuwa

nikiuliza kama ingewezekana polisi akichukuliwa akipelekwa Kiganjo,  awe ametolewa kwa kanisa kati  ya vijana walio okoka.

Kama haitawezekana,  wakati  watakuwa wakizunguka  wa  vijiji  wawe  wakitembea  na  pastors.   Kuajiliwe  wale  wameokoka.

Watembeange nao ndio waone ule uhalifu wanafanya halafu wana report police station.  

Tukienda kwa mambo ya mashamba, ninaweza sema wale matajatiri  wako na acre  mia moja kuenda juu, wawe wananyang’a

mashamba yao,  wawe wanabakishiwa  acre  mia  moja  na  hiyo  ingine  inapewa  maskini  kwa  sababu  maskini  ndio  wengi  hapa

Kenya.

Lingine ni hali ya viwanda.  Tukiangalia sana tutaona viwanda vimejaa mji wetu wa Nairobi na ndio sababu watu hutoka reserve

na kuja kujaa hapa Nairobi.  Kama ingewezekana viwanda zingine zihamishwe hapa na kupelekwa pande za reserve, ndio watu

wapungue kidogo hapa mjini ndio msongomano wa watu usiwe mwingi vile.  Yangu ni hayo tu.

Com. Baraza:  Pitia hapo uandikishe jina. Hezekia Owiye.

Hezekia Owiye:  Maskheri.  Mimi naitwa Hezekia Owiye na ningependa sana iweze kuhusishwa  kwa sababu katika nchi hii

ya  Kenya  tumekaa  kwa  mda  sana  bila  kutokea  mawaa  yoyote  ambapo  sisi  Mungu  anatupenda  na  ndio  maana  makanisa

yapewe vibali vya kujisandisha.  

Nilimaliza na hilo, ningeomba lingine ambalo ningeomba ya kwamba

Com. Swazuri:  Inaudible

Hezekia Owiye: Kwa wingi.  Tuwe na uhuru wa kuabudu.  Ningependa ya kwamba kila mwanakenya ambaye ana mali zaidi,

tungepata watu wa kuchunguza aweze kusema vile alipata hiyo mali yake. 

Com. Swazuri:  Hawa ni akina nani?
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Hezekia Owiye:  Viongozi.  Tukaweze kujua vile walipata mali yao kwa sababu kuna wengine walipata kwa njia ya wengine

halafu wamekula.  Sasa ni lazima tujue hao wanasumbuka kwa nini na hiyo mali mwingine alikula.

Com. Swazuri:  Sawa.

Hezekia  Owiye:   Tukitoka kwa hayo,  sisi ni  watu  wa  Kenya,  ambapo  Janga  kubwa  la  ukimwi  limekuja.   Ukimwi  umekija

hapa kwa sababu tumekuwa watu wa kuiga mfano wa nchi zingine.  Sisi, kutoka kitambo wazazi wetu walikuwa na nguo rasmi

ambazo walikuwa wanavaa.  Lakini sasa, wana wetu wameiga mifano ya wazungu.  Unajua mzungu akitembea hata uchi, yeye

yuko sawa.  Lakini sisi Waafrika tukitembea uchi, hatutaelewana.   Mwanamke na mwanamme hawataelewana.  Sasa  ni  lazima

tuangalie  mahala  hapa.   Kama  tungeweza  kupata  msichana  amevaa  ‘skin  tights’,  tungekuwa  na  offisi  mahali  ndio  aweze

kushikwa na kuhojiwa kwa sababu labda kuna sababu imemfanya atembee na hiyo skin tight.  

Nikimalizia ningependa, kwa sababu wakati mwingine nikienda kufundisha maneno ya ukimwi, inanibidi mimi nichukue ile plastic

niirarue kuwaonyesha vile watu watatumia,  na  ni  watu  wakubwa,  plastic  ya  akina  mama  tena  kuwaonyesha.   Hiyo  sio  tabia

kwangu sioni kama ni nzuri, ni mbaya zaidi.  Ni hayo mbarikiwe.

Com. Swazuri:  Mungai, Wanjai Mungai, hayuko, Solomon Anusu.

Solomon Anusu: Jina naitwa Solomon Anusu Makaya mkaaji wa Mathare for 20 years.  Ningependa Katiba idefine  kwanza

who  qualifies  to  be  a  President.   Awe  amesoma  masomo  kiasi  gani,  a  first  degree   holder  and  above.  Hasa  out  MPs  na

Councillors  kwa  sababu  tunataka  watu  ambao  wanatusaidia  ni  advising  economically  and  technocrants  to  adviset  the

Government.

Com. Swazuri:  For MPs and Councillors we use graduates.

Solomon Anusu:  Graduates:  A professional who has equality to a first degree in the university.  Wengi wameenda huko kama

makanga, wengine kama wakora and when it comes to passing of policies they don’t know what to say.   Some to Parliament

for five years and come out the way they went there not even participating in a single motion.  Kitu kingine, tumekuwa na taabu

Kenya sana ya mkuu ya sheria.   Mkuu wa Sheria anakuwa appointed na President  to him and he is answerable to him. Yeye

anakuwa Director  of Public Constutition.  Yeye ni wakili wa serikali na pia prosecutor  wa serikali.   These  powers  should  be

divided.  We should have a Director  of Public Constitution, directly answerable to the Judicial Service Commission and not to

the AG.  AG pia achaguliwe na Parliament kama vile Speaker  anachaguliwa.  Huyu amechaguliwa na Rais ni mwajiriwa wake.

We cannot prosecute him in a Court of Law ama anybody to levy to him.  Cases  nyingi za corruption anaenda kupeana Nolle

Prosequi tunataka mtu awe independent from the President.  

72



Kitu kingine, it is the duty of the Government to protect  the area  citizens, to feed them and education.   Wakati  tulipata  uhuru

ilikuwa hivyo.  Tunalipa ushuru mwingi sana, tukifanya kazi na tukiokota hiyo ushuru  inaongeza umaskini hata mtu akipewa kitu

hawezi saidia mtu mahali popote.   Hiyo ushuru ipunguzwe na iwe collected na right perspective  ndio  ifanye  ile  kazi  inatakiwa

kufanya.  Isiwe ya kutumiwa na individuals kwa society,  wakishachukua,  they seek  protection from the AG’s office or  Deputy

of Public Constitution.  Wawe prosecuted na members of public and Director of prosecution.

Masomo iwe bure tafadhali.  Hakuna haja ya kuongeza ujinga na umesema manifesto zako ni kuongeza watu wasome,  you are

eradicating illiteracy.  Iwe free  from form one to form four,  professionals,  mtu ajilipie. Kitu ingine ni local authorities zina taabu

nyingi sana.   Wanachanga pesa,  tunawalipa pesa  ya rent na kadhalika na service hatuoni.  Ni heri tuwe na Community Based

Organizations ambazo zitamonitor kile wamechanga, vile imetuka na wapeane account of expenditures of the Local Government

for  example  City  Council.   Ni  among  their  duties  to  provide  us  free  hygiene,  free  water.  Hawa  watu  choo  wameuza,

wameshikwa.   Maji  hatuoni  na  pesa  ikifika  May  31st  kama  hujalipa  rates,  hao  ndio  wanakuja  kung’oa  mali  yako.   Ni  heri

communities ziwe based  kama vile Karen-ngata.   Wacollect  hiyo pesa  waweke  kwa  account,  wakitumia  wadrop  down  how

they have spent the money in the service of the area.

Com. Swazuri:  Last point?

Last point is that the powers  of the President  should be defined.  Yeye anafanya kazi  gani?   Constitution  imeandikwa  tu,  we

should have a President  na  kazi  yake  Head  of  the  Civil  Service.   Huyo  President  anafanya  kazi  from  the  Head  of  the  Civil

Service to hata village elder yeye anafanya.  Iwe defined anafanya kazi gani.  Iwe kazi yake kama ni Chief,  ama automatically

atakuwa Commander of the Armed Forces  lakini, judges are  subject  to him.  Kutakuwa  na  indipendence  gani  kwa  judiciary

kama  (inaudible)  the  President.   Hiyo  kazi  itolewe  kwake.   Pia  when  it  comes  to  appointing  elders  as  the  head  of  the

Parastatals, most of them ukiangalia hii nchi tangu tupate uhuru imekuwa, wewe ukiwa President chukua kabila yako jaza hapo.

 Hata wakiwa wanaangusha, Parastatal  inakuwa tu hivyo.  Hizo ziwe zina  Public  Service  Commission  na  iwe  they  should  be

appointed by the Parliament and not by the President.

Com. Swazuri:  Mwingine ni Joyce Muthike

Joyce  Muthike:   Habari  zenu  nyote?   Kwa  majina  ni  Joyce  Muthike  na  nimefika  hapa  kutoa  maoni  yangu.   Ningeomba

kitambulisho kikipeanwa, kipewe Mkenya peke yake wala sio mgeni.  Pia kwa usawa wa wana,  kama una kijana na msichana

na umewalea  wakiwa wote ni watoto  wako,  usiseme msichana ameenda sokoni hatutakula.   Kijana anafaa  afanye  hiyo  kazi,

ikuwe watoto wote wanatendewa hali moja.  Jambo lingine ni kuwa,  kama mtu ni mkubwa pahali,  ama ni manager ama ni mtu

anafanya kazi ya serikali, ananyanyasa umma kwa kuchukua mali yote na kuenda kujifaidisha nayo peke  yake na anawach hiyo

kazi.  Kwa hivyo ningeomba mtu afuatiliwe arudishe hiyo mali ili asiile peke yake.  hata kama ni kiongozi wa kikundi asikule mali
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yao na kutoroka na ili hali yeye amenunua gari ama shamba, iende ichukuliwe iuzwe, hiyo mali irudi kwa wenyewe.  

Kunajisiwa  kwa  akina  mama  na  watoto.   Mama  akinajisiwa  anafaa  kulipwa  garama  yake  na  pia  mtoto  akinajisiwa,  maana

ameharibiwa kutoka mizizini, huyo mtu akiwa mzee ama kijana,  agaramie huyo mtoto siku zake zote kwa maana amemharibia

maisha yake.

Pia ningomba elimu iwe ya bure kwa shule ya msingi.

Com. Swazuri:  Huyu mtu anayemnajisi mtoto au mama unasema agaramie ile garama ya nini?

Joyce Muthike:  Kama ni mama anamejisiwa na mwanamme,   

Com. Swazuri:  Ndio tunaelewa, halafu akishalipa hiyo tumuache?

Joyce Muthike:  Akishalipa hiyo anaweza achiliwa.

Interjection:                                  Inaudible

Joyce Muthike:  Kwa usawa wa kazi, kama ni mwanamke, anaweza pata kazi moja na mwanamme kwa ofisi.  Hata wakifika

nyumbani kazi iwe ni moja.   Sio eti mmoja mwingine anaingia na kuanza kuona TV na mwingine anapika.  Wote  wafanye kazi

sawa.

Interjection:                      Inaudible.

Com. Swazuri:  Hayo ni maoni yake.   Mwachieni aseme vile anataka.   Kila  mtu  atasema  vile  anataka.   Yeye  atasema  hata

wazee waende waingie jikoni wafanye kazi.  Hayo ni maoni yake.  Sikilizeni, tuheshimu maoni ya wengine.

Joyce Muthike:  Usawa wa ndoa.  Unaweza ona mtu akiwa na bibi wane,  lakini wakati  akienda,  unasikia mtu akisema, mimi

najua mmoja, ingine najua wawili na wale wengine hawajulikani.  Kwani ni wa akina nani?  Wale wote ukiwa na nguvu ya wane,

wote wafanywe kihalali maana wote ni wako.  

Interjection:                              Inaudible.

Joyce  Muthike:   Ingine pia,  unaweza ona mama na baba  wamepata watoto.   Mzazi mmoja  anaondokea  watoto.   Kama  ni

mama  ameacha  hao  watoto  wakiwa  wachanga  ama  ni  baba,  hata  wakiwa  wazima  asiwakumbuke  siku  ingine.   Sheria  hizi

tunazoziunda hata siku ya leo na siku zingine nyingi, kuna mara tunasema sheria lakini haitendi kazi.   Ningeomba kila sheria iwe

ikitenda  kazi  iwe  hata  kama  ni  kotini  au  mahali  popote,  yaani  itekelezwe  kihalali  kwa  maana  sheria  inaweza  kuwako  lakini
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inageukwa kila mara kwa hivyo itekelezwe.

Com. Swazuri:  Ingine mama.

Joyce Muthike:   Ugawaji wa ardhi.   Kama vile sisi tunakaa kwa nyumba za vibanda,  unaweza ona kuwa nyumba zinagawa

lakini mwisho wa kupeanwa, inabakia kuwa ya jamii moja au kabila moja.   Kwa hivyo kila mtu ahusishwe na kuwe na usawa

kwa maana sio jamii moja au kabila moja ina shida.   Mkenya yeyote yule awe ni mama au mwanamme ana shida na anastahili

kukaa mahala pale.

Com. Swazuri:  Mwisho.

Joyce  Muthike:   Mwisho, haya.   Kwa uchumu nitachangia  ya  kwamba,  unaweza  ona  wakati  budget  inasomwa  ukija  hapa

Mathare unakuta sukari  inauzwa shillingi ishirini na mahali pengine ni shillingi kumi na tano.   Kwa hivyo  budget  iwe  inasomwa

kwa Mkenya yeyote yule.  Niko na ingine ya mwisho tafadhali.   Ufisadi uondolewe katika kila kiwango kwanzia mashinani na

hata katika viwango vya hali ya juu.  Na hata mama akipata mtoto na pia baba wasaidiane kulea.

Com.  Swazuri:   Pitia  upande  ule  uandike  majina  yako.  Mwingine  ni  Millicent  Odhiambo.   Kama  hayuko  tutamsikiliza  Dan

Owino.

Dan Owino:  First I would like Presidential, Parliamentary and Civic Elections and civic election to be  separated  whereby first

we have the Presidential  elections because  this will help to prevent this issue of presidential  conmen, whereby somebody after

knowing very well that he can’t make it to Parliament,  now he climbs on a tribal ladder  that  I  am  going  to  be  the  president.

Then after going to Parliament he does  nothing like some honourable members of Parliament do after going there.   They  only

stand up when they are going for the role call.  We should have a system whereby the constituents have the constitutional power

to recall back to their Members of Parliament to account  for everything they have done.   We should even have a referendum,

within the constituency so that these constituencies be given the seating MPs powers to go back or we have a by-election.

Secondly,  a dressing code  should be established and I would encourage the Government to borrow a  lead  from  the  Taliban.

This is because  these days,  our ladies are  dressing immorally and these encourages the spread  of HIV because  after seeing  a

lady half naked, infact they are walking naked on the streets and this encourages the spread of HIV.  So we should have a ..

Com. Baraza:  Borrow from the Talibans?

Dan Owino:  Yah, we should borrow a lead from the Talibans.  Because the Talibans succeed to enforce this dressing code

and infact their women and ladies were not immoral the way ours are  because  our ladies are  aping the dressing style from the

West,  without first first understanding why.  This is  because  we  have  different  cultures,  our  culture  is  very  different  from  the
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western, but our ladies think that when they dress like a mzungu, that now is the decent dressing.

Com. Baraza:   I will ask  you one question.   You know the traditional African if all were wearing are  from                     

(inaudible) but on the traditional act we can look at the Maasai.  I was in                                 (inaudible) in Marsabit  the other

day, there are people who walk there and we don’t hear them being raped  around because  they are  half naked.   Is  it the men

who have gone rude or you want to use dressing as an excuse?

Dan Owino:  Okay, you can’t compare the situation and how people  understand the culture in those North Eastern provinces

and how us Nairobians do, it is quite different.  There, even sex before marriage is a crime and may be if you are found having it

you are killed or something like that.

Thirdly, I would like this vigilant group like the  former  Kariobangi  Taliban,  to  be  enforced  because  our  police  have  become

conmen and robbers and so they can’t protect us.  So we should have the vigilante group to provide security for use because  if

police can’t provide security, then it is out duty now to provide it.   So  these  vigilante groups should be given the constitutional

rights to operate.

Lastly, I will briefly talk about  these miracle merchants.   Over  the  first  few  years  Kenya  has  played  the  host  of  a  variety  of

international  Christian  evangelists  who  have  one  thing  in  common.   They  all  claim  to  be  miracle  healers.   Their  visits  to  the

country are  announced in full coloured pages,  Newspaper  advertisements and Televisions, many documents  etc.   This  shows

the massive crowds attending the previous miracle crusades.  The pictures shows large piles of crutches and wheelchairs eligibly

abandoned by the healed who do not need them any more.   Finally there  is  a  clear  and  ambiguous  exhausition  of  come  and

receive you miracles.  What we Kenyans need is a Miracle Verification Centre  established by the constitution operating under

the indipence control  of Kenya Medical Association.   If  an  evangelists  plasters  posters  all  over  town  telling  us  to  come  and

receive miracles, then we had better get the miracles of else we should be free to sue him or  her for not delivering the promise.

With such  legislations  entrenched  in  the  law  of  Kenya,  these  evangelistic  conmen  will  think  twice  about  making  bold  claims

about miraculous healing abilities which in many cases are cruel jokes on most disadvantaged members of the society.

Com. Swazuri:  Pengine hao ndio wanaomba kwa Mungu, ili Mungu akikubali,  unapona.   Kama Mungu amekataa hutaweza

kupona.  How can you finalize it?

Dan Owino:  But most of them these days if you look carefully, they are  just  conmen.   Somebody  knows  very  well  that  he

cannot heal.   If then he can’t heal,  why go to crusades  to perform the healing because  in every street  we have these  disabled

people,  we have blind people  and lame, people  who he can heal and this also  goes  against  the  teaching  in  the  Bible.   When

Jesus Christ was performing these miracles, He was doing it in broad daylight and the people  that were getting healed were the

known lame and after that these people were being proved by those who know him that so and so has been healed.   But these
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days you find somebody, a total stranger being healed and after that he disappears.  These are conmen.

Com. Swazuri:  Thank you very much. Pitia pale uandike majina yako.   Now we have Nicholas Ochieng’.  If Nicholas is not

there we have Rev. Bonface Obando.  Not there also, Samuel Kamunyu.

Samuel Kamunyu:  Asante sana.

Com. Swazuri:  Dakika tano mzee.

Samuel Kamunyu:  Jina langu ni Samuel Muchiri Kamunyu.  Ningetaka  constitution  yetu  iangalie  sana  huko  mashinani  ama

huko mahali pa  chini kabisa.   Kama vile mkulima huko kwa local authority, akitoa tuseme hata ni ndizi zake au  viazi,  afadhali

constitution iangalie awe anapresent kwa market lakini asiwe analipishwa kitu kupeleka huko.   Yule mwenye kununua maanake

ndiye mwenye biashara ndiye anatakiwa alipe hiyo ndio ajue faida yake atapata namna gani.  Mkulima yule wa kawaida kabisa

huko, akitoka kuenda kuuza kitu chake na hata hana shillingi mbili ama kumi.  Kwa hivyo ndio tumalize umaskini afadhali huyo

mtu awe anasaidiwa.

Kitu kingine ningetaka kusema ni juu ya licencing kutoka kwa hawa local authorities kama hii ya Nairobi.   Kupiga umaskini si

kupiga hawkers, ambao wako na watoto na ana tumbo inayotaka chakula.  Kwa hivyo ukimshika na kitu, sioni vile unamsaidia,

badala yake anafaa apewe licence.  Kwa hivyo ningetaka licencing huku Kenya iwe free.

Lingine ni juu ya magistrates. Inaonekana magistrates wanatumia mambo ya suspect wakati mtu anapelekwa na polisi huko ndio

waweke  mtu  remand.   Haya  mambo  ya  remand  ni  kama  punishing  mtu  kabla  hajakuwa  guilty,  na  wale  wameenda  remand

wameona jinsi mambo ilivyo huko.  Kwa hivyo hiyo ya remand inafaaa itolewe kwa sababy you cannot punish somebody kabla

hujaona ni guilty.

Lingine ni kuhusu hawa polisi wetu ambao naona wanafanya mambo mengi mabaya.   Kwanza sioni kama polisi wana ethics au

conduct yoyote ya kufuata kwa hivyo kitabu ya discipline ya polisi inafaa iangaliwe sana na ijulikane kwamba sasa  tuko Kenya

huru, sio wakati  wa ukoloni.  Unanipiga na mimi ni ndugu yako na pengine sina makosa yoyote.   Ni sheria  gani  inarusu  polisi

kupiga  mtu  na  kuingia  kwa  mfuko  wake  kutafuta  pesa,  na  ukiuliza  unachapwa  tena.  Ningetaka  hiyo  iangaliwe  polisi  asiwe

anakubaliwa kupunish mtu hata bila kuonekana ni guilty.

Com. Swazuri: Ya mwisho mzee.

Samuel Kamunyu:  Ya mwisho kabisa, ni kuhusu mambo ya land.  Land ni property kama property zingine huku Kenya na hii

land inatakiwa kama unataka kuuza au nini unauza vile unataka.   Kwa  hivyo  ningetaka  land  boards  ziondolewe  zisizuie  watu

kuuza vity vyao.  Pia ningetaka constitution iangalie sana mambo ya owning property  mahali popote  katika Kenya na ningetaka

77



iwe  very  clear  vile  constitution  inaweza  kulinda  mali  yako  mahali  popote  kwa  sababu  naona  kama  wale  watu  walikuwa  na

tribals clashes waliharibiwa  mali  yao  na  serikali  haifanyi  kitu  chochote  kuhusu  hiyo  mali.   Mimi  sioni  vile  tunaweza  kuwa  na

serikali tunachora kwa constitution na hailindi mali ya watu.  Asanteni sana.

Com. Swazuri:  Enda pale uandike.  Tunataka Agnes Wanjiru Ng’anga’. Dakika tano.

Agnes  Wanjiru  Ng’ang’a:   Kwa  majina  ni  Agnes  Wanjiru  Ng’ang’a  kutoka  Huruma.  Ningetaka  Katiba  yetu  ikiwekwa,

iwekwe maneno kama ifuatvyo.

Com. Swazuri:  Ni kwenye Preamble?  Ni kwenye preamble, kwa utangulizi?  Endelea.

Agnes Wanjiru:  Women should be given equal rights with men and especially in inheritance both where she is born and where

she is married.  Also in public appointments kama Parliament, Parastatals, Senior Civil Service etc.  If a girl is impregnated by a

man and both of them are schooling, then the man should also be made to stop schooling so that he can also have the fate.

Number two; married women should be jointly included in property ownership to avoid confrontations from relatives when one

of them dies and especially the man.  So the woman should be protected seriously and when you are  buying jointly, your names

should appear in the documents.

• Women circumcision should be abolished completely. 

•  Free education all starting from nursery to university level.  

• Free medical services for all.  

• Upgrading of slums, ownership to be  given to the  rightful  owners.   Wale  wanakaa  kwa  hizo  nyumba  za  slums  kama

serikali ina upgrade, iwapatie wale wale tu, sio eti ilete wageni ama matajiri waje wanyakue nyumba za maskini.  

• Freedom of walking anywhere anytime.  Sio eti ukipatikana hapa Huruma hata sa  tatu,  vijana  wetu  wanashikwa  hata

saa tatu lakini ukiwa pande ya Muthaiga or  elsewhere,  you can walk anytime.  Kwa nini kuna hiyo discrimination kwa

watoto wetu ama kwa sisi Wanakenya.  Hayo ni maoni yangu.

• Retirement age to be 60 years for all workers

• Police powers  to be  used rightfully and no excessive powers  by police to wananchi and especially matatu drivers and

their touts and hawkers wale wanauza vitu vyao na njia nzuri, mtu aruhusiwe tu aendelee kwa sababu anatafuta chakula

cha watoto wake.

• Presidential  powers  should  be  reduced  in  appointment  of  all  top  Government  officials  and  parastatals  i.e.  all  such

appointments should be accepted by Parliament

• Wife beating should be illegal

Com. Swazuri:  It is legal now?
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Agnes Wanjiru:  It seems.  They beat us anyhowly any time they want even when it is not necessary.  Any Government action

should be………………. 

Com. Baraza:  When is it ever necessary?

Agnes  Wanjiru:   Unajua  hata  wanawake  saa  zingine  wanachokoza  lakini  it  should  be  looked  into.   Although  there  is  a

contradition somewhere. 

• Any Government  action  should  be  taken  giving  first  consideration  to  the  action  to  the  interest/benefits  of  common

mwananchi i.e Kenyans.

• Government should have a law for disabled and street children to protect them

• Economy should be looked into seriously to alleviate poverty and enable the Government to create  more employment

especially waangalie agricultural sector. 

Now if I can be allowed to read for my husband because he was not able to come.  Just to read.  

Com. Swazuri:  No we will read.

Agnes Wanjiru:  Ooh you will have it.  Thank you.

Com. Swazuri:  Kuna pointi moja umesema kwamba kama msichana amewekwa mimba hata yule mvulana asimamishwe.  Si

ungesema wote waendelee

Agnes Wanjiru:  Hapana.  Asimamishwe kuendelea na masomo kwa sababu amepunish huyu msichana hata yeye asuffe ndio

wajikinge yaani hiyo ni kumaanisha hao vijana should abstain from spoiling our children.  Yes hiyo ni maoni, it’s my own

opinion, sio lazima itimizwe.

Com. Swazuri:  Sawa mama. Enda pale mama uandakike yako na ya mzee.  Hata hiyo ya mzee utapeana hapo.

Agnes Wanjiru:  Sawa.  Asanteni wananchi.

Com. Swazuri:  Asante sana mama.  Sasa tutasikiliza Meshack Meme.  Hayuko.  Ali Mugambi Ng’ang’a.  mzee dakika tano.

Ali Mugambi Ng’ang’a:  Mimi naitwa Ali Mugambi Ng’ang’a,  na ninakaa  mji  wa  Huruma  na  nimzaliwa  wa  hapa  Nairobi,

lakini  toka  kuzaliwa,  yale  yaliyoko  sasa  sio  yaliyonilea.  Maanake  mimi wanangu  ninao  na  vile  nililewa  si  vivyo.   Mshahara

ilikuwa ndogo lakini babangu aliweza kunilea na akanipeleka kwenye madrassa.  Lakini wakati huu, hata kama napewa          

(inaudible) kumi, siwezi somesha mtoto secondary.   Sababu yake ni kuwa garama ni nyingi, vitabu mtoto wa standard one na
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two, anabeba kama mtu wa university wakati ule.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo tufanye nini?

Ali Mugambi:  Kwa hivyo afadhali habari ya vitabu tuteremshiwe bei kwa sababu ya garama.  Kwa sababu mzazi anatakiwa

apelike vitabu zaidi ya ishirini  mwanaye akianza shule na wewe vile vile ukijikokota mzee mzima na mama mtu mzima.  Kwa

hivyo tungeomba tupunguziwe. 

Jambo lingine ni, wananchi tulioko hapa katika vijiji kila mtu ana matatizo yake.   Kuna pahala tunapokalia sisi kama Waislamu.

Wanakuja wenye tumbo kubwa na kushuka pale Muthaiga Police Station na  kumwambia OCS kuwa atampa elfu mbili, aende

amtolee mshenzi mmoja kwenye kiwanja changu anataka kujenga na mimi ni mtu wa slums.  

Nikiangalia naona Nairobi City Council.  Police ameshindwa kuenda kule na sasa  naona City Council na Chief na watu wake.

Ile nyumba  inabomolewa  na  vitu  vyangu  vingine  vinaibiwa  na  wezi  nabaki  bila.   Kwa  hivyo  nauliza  Katiba  hii  ikibadilishwa,

baada  ya  kuweka  uchaguzi  huo  unaowekwa,  afadhali  kwanza  Katiba  iwe  imebadilishwa  ndio  watu  wachaguane  sababu

wakichaguana kama haijabadilishwa, ugonjwa ni ule ule ulioko,  hautaondoka.   Kwa  hivyo  wanakamati  wa  Katiba  muangalie

masilahi ya wananachi wa chini na waangaliwe (inaudible) yake. 

President mwenyewe asiwe na powers kuliko wengine.  Power  yake pia ipunguzwe. PC anachaguliwa na serikali na anafanyia

raia kazi. Afadhali hata huyo Chief tuwe tunamchagua tunamchagua sisi wenyewe mahali tuliopo anapowekwa.   Lakini si atoke

kule  aje  aletwe  na  hajui  Huruma  inakaa  vipi  na  amekuja  tu  anatembezwa  na  wale  watu  wanatuumiza  sisi.   Asanteni.   Sina

mengine ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Asante mzee Ali, enda uandikishe jina lako pale.   Christopher Mwanzia.  Ephantus Mwangi Kariuki.   Dakika

tano mzee.

Ephantus Mwangi Kariuki:  Hamjambo wananchi wa Kenya.  Jina langu ni Ephantus Mwangi Kariuki ni mkaazi wa Huruma

Kiamaiko, na ni asante sana kwa Tume kutuita tutoe maoni yetu, sababu ni mengi yanatufinya  na sisi ni watu wa chini.  Mimi ni

Community Health Worker upande huo, na kwa hivyo taabu nyingi nazijua.  Tuanze upande wa juu ndio tuteremke hadi chini.

Nitaanza kwa Raisi.  Tungependa cheo zake ziteremshwe na kupewa watu wengine sababu ni nyingi kwani kila upande unasikia

ni yake,  Amri  Jeshi  ni  yake,  Chancellor  wa  shule  ni  yeye.  Zingine  zipewe  watu  wengine,  awe  ni  controller  lakini  zina  watu

wengine.  Kwa upande wa University, inaweza pewa yule amesomea hiyo kazi kwa sababu pengine Raisi amepewa hiyo kiti na

hajui masomo ya hiyo kwa sababu labda alikuwa mwalimu, kama ni Amri Jeshi nayo ipewe yule amesomea hiyo kazi.  Upande

wa wizara ambapo,  tuna wizara nyingi kama vile Agriculture,  Elimu,  Works  na  Ulinzi.  Hizi  nazo  zinatakiwa  ziongezwe  nguvu

ndio ziweze kufanya kazi sababu wakiwa wanaangalia mtu mwingine, hawawezi fanya kazi lakini akiwa amepewa hilo jukumu
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atafanya kazi nzuri kwetu.

Polisi  wetu  nao  hawako  vile  walikuwa  hata  wakati  wa  wabeberu  kwa  sababu  wakati  huo  nilikuwa  mzima  na  walikuwa

wakifanya  kazi  vizuri  sana.   Hii  ni  kwa  sababu  hawakuwa   wakichukua  jukumu  kama  ya  wizi,  ila  walikuwa  wakitumikia

wananchi kabisa.  Kwa hivyo  kuwe na polisi kama waliokuwa wakiangalia wahalifu, ndio watumikie wananchi vizuri.  Wakati

polisi wanapotutembelea wakitafuta wezi wasiwe wakiingia kwa kila mtu na kuchukua mali kutoka  kwao  na  kuweka  mikono

kwa mifuko ya watu.   Jambo hili linaharibu Kenya yetu.  Jambo lingine linaloleta taabu kwa upande huu ni pombe,  kwa kuwa

ndiyo inaleta uharibifu mwingi kwa kikosi cha polisi.  Sasa  sheria iundwe iondoe pombe kabisa na licence zipeanwe ndio polisi

akitoka makaoni asije kuangalia mambo ya pombe kwa sababu inasababisha kutofanya kazi.

Com. Swazuri:  Hiyo pombe si ni ile wanasema ni pomber haramu ile mbaya inauwa watu?

Ephantus Mwangi:   Kama ni haramu iondolewe na kama ni nzuri, unajua wanachanganya hiyo na hata inaweza tumika  kwa

mambo mengi, kwa hivyo ipatiwe wizara ingine badala  ya polisi.   Upande wa hostpitali,  tunaona watu wetu wanaaga kwa vile

hawana pesa na wakati tulipata uhuru, sheria zilizotungwa mimi nazikumbuka.  Kwanza tuliambiwa kuwa tukipata tutakuwa na

hospitali na shule za bure na tulipata kweli.  Wakati huu sababu zilizoweka uhuru turudishiwe ndio watu wetu wakose  kufa kwa

wingi na shule kutoka nursery hadi eight tupewe bure kwa sababu bado  tunalipa kodi  na tuliambiwa pesa  yetu itakuwa ya kodi

na bado tunalipa.

Lili lingine ni upande wa ardhi.   Tulipopewa uhuru kuna kipindi nilisoma cha kusema miaka tano ya maendeleo.  Miaka mitano

ya kuangalia watu wanaishi namna gani.  Hicho kipindi kirudishwe kwa sheria yake.   Kama ni upande wa taabu ya ardhi,  watu

wetu wawe wakipewa ardhi, sababu taabu nyingi zinatokana na ardhi.  Pengine watu wanaishi pamoja mama na baba  wanaishi

kwa nyumba moja,  na kama wangepewa hata nusu acre,  wangekuwa wanakaa vizuri.  Yangu ni hayo tu, na ninashukuru kwa

kupewa nafasi hii.

Com. Swazuri:  Asante Mwangi kwa maoni yako na experience yako ya miaka mingi.  Wycliffe Siundu, Mwai Daniel, Timothy

Ahonya Omutere.

Timothy Ahonya Omutere:  Majina ni Pastor  Timothy Ahonya Omutere.   Bwana asifiwe,  kwa wale wote nawasalimu kwa

Waislamu salum na kwa Wakristo  Bwana asifiwe.  Langu ninaenda  kuzungumzia  kwa  ajili  ya  kuunda  Katiba  yetu  ile  Bwana

anaenda  kuunda  mwaka  alioupanga.   Nasema  jambo  la  kwanza;  usalama.   Iwapo  wahalifu  wametokea  kwa  ghafla,  kama

serikali  yafaa  ichukue  hatua  haraka  kwa  sababu  sehemu  za  nyumbani  kama  Western  ng’ombe  zinaweza  chukuliwa  na  wezi

usiku na hata  mkipiga  kelele  serikali  haichukui  hatua  haraka  na  asubuhi  unapata  ndio  polisi  wanaingia  saa  mbili  na  ng’ombe

zilichukuliwa saa sita usiku.
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La pili ni kupunguza charges za hospitali.  Utakuta population ya Kenya wakati  huu, almost 30 million and over,  watu ni wengi

na  magonjwa  aina  tofauti  yametokea  na  yamekumba  watu.   pesa  nayo  haipatikani  vizuri,  na  kama  mama  hajiwezi,  mtoto

anapokuwa admitted kwa hospitali anashindwa kumtoa.   Itambidi aende auze  shamba,  ng’ombe  huko  nyumbani  ndipo  apate

pesa ya kutoa mtoto alipo admitted.  Tusaidiane raia na serikali ipate kushikilia hiyo ratiba na Bwana atabariki.

Jambo  la  tatu  ni  kuhusu  kusafirisha  mwili  nyumbani.   Utakuta  tunapokutana  hapa  Nairobi  tumetumika  watu  kutoka  sehemu

mbalimbali hapa nchini Kenya, wengine kutoka Nyanza na wengine kama mimi kutoka Butere,  ambapo ni mbali sana Western.

 Utakuta mimi ambaye nimepata msiba kubeba kutoa hapa  Nairobi  kupeleka  kule  nyumbani  ni  mbali.   Iwapo  ningeomba  ya

kwamba raia na serikali wasaidiane kama gari inaweza patikana ya kusaidiana hata  Mungu  aone  kwa  kweli  kuna  uwepo  wa

kusaidiana.   Gari  ipunguzwe  bei  kwa  wale  waliotoka  mbali  wapate  mtu  wao  kama  amepotea,  atolewe  hapa  na  kufikishwa

nyumbani.  Tunaona wengine kama wale wanazikwa hapa,  hilo jambo halifurahishi kwa sababu hawakupata  jinsi ya  kupeleka

mtu wao kule sehemu za mbali.

Com. Swazuri:  Kwa nini asizikwe hapa badala ya serikali ichangie kwa msiba tupeleke Butere kwa nini tusizike watu hapa?

Timothy Ahonya:  Ninaone hiyo tukifika hapa inakuwa gumu kwa sababu watu wa nyumbani wanataka mtu wao afike  kule

lakini inakuwa shida kwa sababu bei ana pesa ni nyingi sana tunaenda garama.  

Interjection:  Culture.

Timothy Ahonya:  Naendelea kidogo please, namaliza.  Jambo lingine ni uhuru wa kaubudu.  Wakristo wanaabudu,  Waislamu

wanaabudu wote.  Tusiwe na ile sherehe ya kufunga kwa ratiba ya Kenya ya kwamba kufunga kuabudu bali kuabudu kuwepo

kwa  ile  hali  neno  liweze  kufikia  yule  ambaye  hakuweza  kusikia  iwe  wakati  wa  mwisho,  wakati  Mungu  atakapohukumu

binadamu na matendo yake asiseme hakusikia.   Lakini sheria iwe kwamba waandikishe neno liendelee lifikie watu  wengi  nchi

yetu ya Kenya.

Jambo lingine ni juu ya rent ya nyumba.  Watu wanapelekwa mbio mbio  wanapokuwa  wamekaa  kwa  nyumba  zao.   Utaona

landlord anakuwa  na  ile  hali  ya  kupeleka  huyu  mtu  anayeishi  kwa  nyumba  yake  haraka  haraka.   Ni  heri  akupatie  nafasi  ya

kufikiria hilo jambo wanapoelewana apate nafasi ya kusema ngojea mwezi mmoja awe wa kuridhika na huyo mtu.  Sio kuingia

na kutoa vitu na kutupa nje.  Tusaidiane na hilo jambo tuwe na wakati wa kupeana mda kwa yule anayekaa kwa nyumba.

Nikimalizia kuhusu uchaguzi ni heri ya kwamba yule anayechaguliwa katika uongozi, au yule atakaye tekeleza matakwa ya yule

mtu mdogo, yule anayechaguliwa, anaposema nitaenda kufanya hivi hivi anapofika huko, wawe wakishiliana pamoja na yule mtu

mdogo na wawe sio yule anayechaguliwa ikifika wakati anapindua mamlaka na inakuwa sasa ni kunyanyasa wale wadogo.  Hilo

jambo si nzuri ni heri tukapate kwamba tuwe na ile hali ya kuelewana.   Nikimalizia nitasema kwa wasiojiweza.   Ni heri serikali
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na raia isaidiane kupata seheme ile kwa sababu for example ukitembea hapa Eastleigh, utakuta mama na watoto watatu anataka

chakula,  anataka chai,  anataka nini na anasema  nisaidieni  na  hakuna  yule  anayemjali.   Watu  kama  hawa  wachukuliwe  nafasi

yao,  watengewe  mahali  ambapo  watawekwa  na  tuone  ya  kwamba  serikali  itusaidie  kama  wanaweza  pata  mbinu  gani  za

kuwasaidia kuendelea kuishi maisha angalau hata ya kumpendeza Mungu.  Ni hayo walionisikiza Bwana awabariki.

Com. Swazuri:  Asante sana.  Nenda pale pastor uandikwe jina lako.  Kennedy Omollo.  Haraka haraka, dakika tano.

Kennedy Omollo:  Yes, asante.  

Com. Swazuri:  Majina yako kwa jumla.

Kennedy Omollo:  My names are  Kennedy Odero  Omollo.  I  also wanted to contribute with these points.   I  am  suggesting

that the poor  and the rich should be charged differently.  What I mean, education;  you will find that somebody  is  told  to  pay

school fees of 18,000 or 22,000 and what about  the poor?  Even in terms of the hospitals,  you will find that nowadays people

like those living in the slum areas  we are  just remaining with God because  you just see  that you cannot afford medicine worth

10,000 or may be even 1,000.  So I am suggesting that these people be charged differently.  Even in terms of court,  nowadays

you will find that somebody a rich person can even kill you but if you go with this person to court,  he is going to go on bond,

while you cannot get bond.   So  it  means  that  if  these  people  are  being  judged  the  same  way,  then  the  poor  will  get  a  very

difficult time.

Next I was suggesting the MPs should be considered from university and above,  first degrees  and councilors from form fours

and above because long time ago they were saying even if you were just from class eight, but I think these things are  what have

contributed to poor management.

Next is salary. Infact is vey sad to find that these people are increasing the tax and the salary is just at  the very point it was.   So

it is better that the taxes should be increased, as per the salary in concern.  Not that they are  increasing the tax and the salary is

at the same point.  

Even rented houses, we get difficulties because you find someone in an 8x8 house and he is paying 2,000.  So it is better  for the

rent to be  set  in a way it represents  what,  what I am trying to bring about,  yaani ni vizuri hata ukilipa  elfu  mbili,  hiyo  nyumba

ionekane ni ya elfu mbili.

Next

Com. Swauri:  Ya mwisho

Kennedy Ommollo:  Next, I am suggesting that women, this word of divorcing, it is better  hiyo sheria iwekwe in a way that it
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will not be easy for a woman to divorce or a man to divorce his wife, because this is what has brought things like single parents

and street children.  This is because these people get a hard time even to live.  Thank you.

Com. Swazuri:  Asante sana kwa maoni yako.  Edward Otieno.  Davis Macho.  Peter Maina.  Karibu Peter Maina.

Peter  Maina:   Habari  yenu  wote.   Kwa  jina  naitwa  Peter  Maina  na  mimi ni  mkaazi  wa  hapa  Huruma.   Ile  kitu  nilikuwa

naonelea sheria ibadilishwe kwa upande wa hospitali za serikali.  Kwa vile sasa hospitali za serikali ziko na private wing na zina

hii ingine inaitwa public wing. Sasa  ukienda kwa hiyo hospitali ukitaka kutibiwa, unaambiwa hakuna kitanda,  na  ukienda  kwa

private wing kitanda inapatikana.   Kwa hivyo, matibabu yote yawe ni ya serikali  na  iwe  ni  ya  bure  na  waondoe  hiyo  private

wing kwa hospitali za serikali.  Pia kwa elimu iwe na namna hiyo.  Elimu ya  Kenya  iwe  ni  ya  bure  kwa  vile  sasa  inaonekana

watoto wa matajiri tu ndio wanasoma.   Kwa hivyo hiyo sheria inaonekana inasupport  tajiri.   Wale matajiri wataendelea kuwa

matajiri kwa sababu ndio wataweza matibabu, waweze elimu ile hali maskini, watoto  wetu wakifika eight anaenda kwa jua kali

kuonana na ambao, na hao wengine wanaonana na elimu kuenda juu.  Kwa hivyo elimu isiwe kuna tofauti kwa mtoto wa tajiri

na mtoto wa maskini, wote elimu iwe imetoshana kutoka  primary  hadi  university  level.   Kwa  hivyo  ile  serikali  tuliyonayo  ina

ubaguzi. Watoto wa matajiri wanasoma na watoto wa maskini hawasomi.

Com. Swazuri:  Ingine

Peter Maina:  Ingine ningetaka iangaliwe ni maneno ya nyumba.  Sasa  nyumba kama vile ziko hapa Mathare zina bei ghali na

wakaazi hawana pesa ya kulipa nyumba.  Kwa hivyo serikali itengeneze policy vile hizo nyumba zitakuwa zikilipwa kwa sababu

mshahara ni kidogo na huna nyumba yako.

Com. Swazuri:  Saa hii ni saa hii ama ni saa ngapi unasema                       (inaudible)?

Peter Maina:  Haikuwangi na kanuni.  Hiyo ni kati ya wewe mkaazi na mwenye nyumba vile mtaelewana.

Com. Swazuri:  Unajua kodi ya nyumba inategemea size ya nyumba, material iliyotengenezea na condition ile iko nayo, quality?

Peter Maina:  Quality.  Sasa ni kutoka, unajua sasa tuko Huruma.

Com. Swazuri:  Area kama hii nyumba ni pesa ngapi?

Peter Maina:  Kama elfu tatu na mia mbili, na elfu mbili na mia tano.  

Com. Swazuri:  Per chumba au?

84



Peter Maina:  Eeh hii sasa ya mawe.  Hii ingine ya udongo ni mia nane na hata elfu moja na huwa haikuwangi na maji na choo.

Com. Swazuri:  Sasa unataka tufanye nini?

Peter Maina:  Yaani wateremshe hiyo bei kwa sababu iko juu zaidi.  Sheria itengenezwe vile policy ya nyumba itakuwa.

Com. Swazuri:  Ingine.

Peter  Maina:   Kitu  ingine  ningeongea  ni  hiyo  sikumaliza  hiyo  ya  elimu.  Vitabu  zile  watu  wanasoma,  zamani  mimi  nilikuwa

naona wakati  tukikuwa kwa shule, ile kitabu mtoto amesoma nayo standard one,  hata yule mwingine wa  mwisho  atasoma  na

hicho kitabu.  Lakini hii iko ya siku hizi, mwaka huu utapeleka mtoto ununue kitabu ya one, ukipeleka mwingine one mwaka huu

mwingine tena unanunua kitabu kingine cha one.  Sasa tunashindwa kwa nini hii maneno haijakaa vizuri na serikali iko.  Kwa vile

nilikuwa  naona  tukisoma,  tulikuwa  tukisoma  na  KPM.   Yule  mtoto  alisoma  na  kitabu  hicho  wa  kwanza,  hata  wa  mwisho

atasoma nacho.  Sasa tunanunua vitabu kama kumi, mwingine akienda imebadilishwa.  Vitabu viache kubadilishwa namna hiyo

kwa vile inataka pesa nyingi sana kununua.

Com. Swazuri:  Ya mwisho.

Peter Maina:  Hata sina ingine ni hayo, yameisha.  

Com.  Swazuri:  Asante  sana,  enda  uandikishe  jina  pale.   Dorcilus  Akinyi.   Mbona  akina  mama  wanazungumza  huko  sana.

Tumsikilize huyu mama kidogo.

Dorcilus  Akinyi:   Habari zenu wananchi?  Asanteni sana.   Kwa jina naitwa Dorcilus Akinyi Odhiambo  kutoka  Korokocho.

Nataka kuongea kuhusu vijana wetu.  Ningependekeza vijana wetu wote wapate kazi, kwa maana hao ndio wanasumbuliwa na

utawala  na  kukosa  kazi  kwao  ndio  kunafanya  waibe  wakitafuta.   Kuhusu  wasichana  ambao  huwa  wanarapiwa  ovyo  ovyo

katika  slums  zetu  huku  tuliko,  na  hata  wakirapiwa  hata  repoti  yake  akiwasilisha  kituo  cha  polisi  huwa  hashughulikiwi  kwa

sababu ya hongo. Sasa  ikiwa mzazi ameona mtoto wake amerape msichana, anaenda kutoa pesa  huko kwa OCPD or OCS.

Sasa  imekuwa  wasichana  wananyanyaswa.  Sasa  inafaa  tuangalie  kuhusu  wasichana.   Ya  tatu  ni  kuhusu  akina  mama.   Kwa

maoni yangu ningependekeza wapate civic education, ili sisi akina mama hata sauti yetu isikike huko bungeni na pia kwa Katiba

itengenezwe kwa sababu akina mama wananyanyaswa sana.  

Ya nne ni juu ya Kenyatta  Hospital.   Kuna jambo fulani linatendeka sana kwa madaktari  na  wana  lugha  ambayo  wanatumia.

Ikiwa mtu ni mgonjwa lakini sio sana hawatibu vizuri kwa sababu lugha yao ni yakuua mtu kwa kudunga sindano.  Hata sindano
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yenyewe hawatumii dawa, kulingana na ugonjwa wako. Nasema hivyo kwa sababu niliona na ilitendeka kwangu mwenyewe na

nikajaribu sana kuzunguka na kuanzilisha mlalamiko kwa kituo cha polisi ambapo ni Division  I  katika  Nairobi,  na  nikaelezwa

kuwa hiyo inatendeka kweli, kwa sababu tunapata ripoti.  Lakini niliambiwa kuwa sitaweza kwa sababu inatakikana ukatalie na

uende kwa pathologist na mtu ambaye……………………

Com. Swazuri:  Wanafanya nini? Wanadunga sindano ya nini?

Dorcilus Akinyi:  Ya kumaliza yaani hiyo ni kumaliza.

Com. Swazuri:  Ya kuua?

Dorcilus  Akinyi:   Ya kumaliza mtu.  Hiyo ripoti  niliakilisha hata tarehe ishirini na nne mwezi wa nne  mwaka huu, saa  kumi

kamili.

Com. Swazuri:  Badala ya kumpatia dawa                                (inaudible)

Dorcilus Akinyi:  Na saa  hiyo ikawa mgonjwa wangu anaongea,  tena wanakula na kutoa watu nje eti ni saa  ya matibabu na

hatutaki kuona watu hapa. Kwa hivyo nasema ukweli wa mambo na wananung’unika.

Com. Swazuri:  Nyingine ya mwisho

Dorcilus Akinyi:  Sasa naendelea.  Namba tano ni kuhusu mortuary.   Inatakikana hata bei ya mortuary ipunguzwe na wakati

mwingine ukiwa hauna pesa ya kuenda kuona mtu wako lazima utoe shillingi mia mbili, ili uone mwili.  Hivyo ndivyo hawa watu

wa mortuary wanafanya.

Com. Swazuri:  Ya mwisho.

Dorcilus  Akinyi:   Sasa  ni ya sita.  Hii  ni  kusuhu  wazee  wa  vijiji  kwa  vile  wabasumbua  wale  wanaouza  kwa  vijiji  kando  ya

barabara  za  vibanda.   Unaona  wanataka  utoe  kitu  kidogo  ile  upate  nafasi  kidogo  pa  kuuzia.   Kwa  hivyo  maoni  yangu

nimeomba kuhusu arbitrators ambao nilisikia mwenzangu akizungumzia.  Ningependekeza sana arbitrators, wafundishe squatters

kijijini ili tupate koti yetu kama kiwango ya chini sana ili tuone vile tutaweza kujisaidia vijijini.

Com. Swazuri:  Umesema, ngoja kidogo mama, umesema wazee wa kijiji wanataka kitu kidogo ndio ufanye biashara yako.

Dorcilus Akinyi:  Eeh.  Ndio ufanye biashara yako.
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Com. Swazuri:  Si watu wamesema ni Chiefs ndio wanfanya hivyo, na wewe unasema ni wazee wa vijiji?

Dorcilus Akinyi:  Sasa, unajua macho ya Chief inakuwanga ni wazee wa kijiji ambao wamejiunga pamoja na Chief.  Sasa hata

ukipeleka manung’uniko yako kwa Chief, yeye pia anataka kitu kidogo ili afikie mambo yako.

Com. Swazuri: Haya asante sana.

Dorcilus Akinyi:  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Mama Akinyi andika hapo.  Anthony Kariuki.  Dakika tano.

Anthony Kariuki:   Kwa majina yangu ni Anthony Kariuki.   Kwanza ningependa kuongea juu ya  President  himself.   Wakati

President  amekuwa declared the one that has won the  election,  ningetaka  kusema  asiwe  na  nguvu  za  kuunda  committees  or

various commissions which are looking into various matters because, kama tukiangalia kwa mfano mwanasiasa amekufa,  halafu

kuwe na committee ama commission, probing into his death.  Hiyo  inakula   pesa  za  serikali  bure  na  kama  kunakuwa  na  mtu

kama Ouko aliyekufa.  Hiyo commission isimamiwe na jamii yake  na  kama  si  hivyo,  these  policitians  who  form  that  probing

committee, wasiwe wanalipwa extra fee or salary. Hii ni kwa sababu pesa za serikali zinatumika kwa upande huo na hawa they

are not using their                                    (inaudible).  They should actallt probe in such matters not expecting extra payment.

Number two ni  matter  concerning  the  judiciary,  judges  are  really  paid  na  kama  watakuwa  in  a  commission  probing  various

matters,  wasipewe  extra  fee  kwa  sababu  hiyo  ni  kazi  yao.   Nataka  kusema  pia  kama  ni  Parliamentary  Committee  wasiwe

wakipewa extra money and this Minister of Finance asiruhusu such amount of money to go to such a                (inaudible)

embezzlement will just allocate                           (inaudible)  such  committee.   If  they  are  to  do  that  job,  wafanye  bila

kuongezewa malipo maana there is the                   (inaudible).  

Number  three  I  would  like  to  say  about  the  traffic  laws.  They  really  require  to  be  defined  kwa  sababu  ukiangalia  kama  ni

barabara zetu they were still constructed hata wakati  wa colonial period na mpaka wa leo hakuna mabadikilo imefanywa kwa

hizi barabara.   Wakati  zilikuwa zikitengenezwa, kulikuwa na  magari  chache,  na  wakati  huo  kama  stages  zilikuwa  zinatoshea.

Lakini sasa  tuko na mamillioni ya magari and nothing has been done to construct  like the terminus, ni  zile  zile  tu,   na  ukienda

huko ukiwa na gari yako police akikukuta you are somewhere near anakwambia you are  obstructing.   Kuwe na redefined laws

za traffic ichunge barabara  serikali haijafanya marekebisho yoyote.   Kwa hivyo wakati  traffic police wanakukuta popote  pale,

they should not use their break-downs sababu wameemploy pale.  Nafikiri ijulikane serikali idefine the law, sio lazima ushukishe

mtu mahali  terminus  iko.   Magari  ni  mengine  na  hakuna  marekebisho  yanafanywa  kwa  hizi  stages.   Kwa  hivyo  kuwe  na

redefined traffice laws whereby you compare this time and colonial time when the roads  were constructed,  haiwezekani kuwa
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the same allocation.  Rather the state could make up hiyo sheria. 

Ya nne serikali ningetaka kuwe na sheria mbili. Kuna defence na hawa wanajeshi sijaona wakifanya kazi yoyote,  but they have

been there. Kama sasa Molo watu walikufa and after people had died wanatupatia toll total of people who have died.  They are

not helping us.  If APs think they are  unable to stop the clashes immediately, let the wanajeshi wahusishwe mahali pale.   Mara

watakuwa employed since independence but they have done nothing.  Badala ya  kutumia  APs  who  are  not  able  to  stop  the

clashes  or  GSU  kwa  nini  wasitumie  wanajeshi  Kenya  Army  na  Air  Force  wawe  (iaudible)  immediately  badala  ya  kushinda

wakitupatia total ya watu waliokufa  and they misuse the body of defense.

Ya tano ningetaka kusema hivi, kama kutakuwa na wakati wa President kuwekwa pale, wakati ule atakuwa declared,  asiwe na

forces ama asiwe na nguvu za kufanya kazi kama kwa mfano, he must not actually be  expected aseme chochote kuhusu pesa,

na pesa tunajua ziko chini allocation ya budget.  Kama ni issue ya budget ambayo inahusika, Raisi asionekane akitaka kudeclare

this money to go this way ama to go this way maana he is not really a professional there.

Ya mwisho ningetaka kusema hivi, kama in Kenya tuko na different tribes na tuko na foreigners ambao wamekuja kuhabitate

our  country  like  Somalia  and  (inaudible)  ningetaka  kusema  kama  ni  Eastleigh,  let  it  not  be  a  set  town  for  refugees  ama  for

foreigners and if they are to be there or even Asians, the code charge ya tax kwao iwe higher than kwa Kenyans themselves.   If

Kenyans  are  to  operate  the  same  business  foreigners  are  operating,  kuwe  na  difference  ya  tax  charge.   Kenyans  and  the

foreigners,  foreigners  to  be  charged  more  than  the  Kenyans  because  there  actually  should  be  consideration  whereby   upon

Kenyan yeye ni  wa hapa na huyo atakuja  hapa pengine akiwa just a foreigner na kwa hivyo sioni ni kwa nini awe considered

kwa sababu ataleta nini.  Thank you.

Com. Swazuri:  Enda hapo uandikishe.  Baada ya Anthony ni Joseph Gathungu.

Joseph  Gathungu:  Kwa  majina  naitwa  Joseph  Gathungu  wa  Nduta  kutoka  Huruma.  Nimezaliwa  Mathare.   Kwanza

ningeomba hii Tume, huu mda ambao mnasema wa Katiba,  ningeomba  Katiba  iwe  na  amu  katika  hii  executive  yaani  iwe  hii

kamati yenu si ya kuondoka kwa vile Katiba ambayo tunatengeneza sio ya miaka kumi ama ishirini, ni Katiba ya miaka hata mia

tano,  wakati  mkubwa ujao.   Kwa hivyo hii  Katiba  isipewe  mda,  urekebishaji  usiwe  na  mda  lakini  kwa  upande  wa  uchaguzi

tutumie Katiba ile ilipitishwa Lancaster halafu baadaye hawa wenye kuitengeneza Katiba wakae kwenye ofisi hiyo hata kama ni

miake ishirini hivi.

Com. Swazuri:  Lingine 

Joseph Gatungu: Jambo lingine ningesema mambo ya polisi.   Ningependa sheria ama Act ambayo  inasimamia  polisi  na  Act

ambayo inasimamia kusiwe na polisi wa army, wa utawala.   Polisi yeyote awe akiajiriwa kukitokea vita pande ya nje anaweza

kutudefend.  Kama ni mambo ya hapa nchini, anaweza kuchunga.  Asanteni.
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Com. Swazuri:  Joseph andika majina yako hapo na tunamtaka Joseph Kanene.

Joseph Kanene:   Hamjambo. Yangu ni machache.  Kwanza kabisa nataka kusema ile constitutioin ambayo  Kenya  imekuwa

ikitumia, iko na maneo muhimu sana lakini, ubaya ni kuwa this constitution has not been enacted so as  we are  now  reviewing

this constitution, it should be made active.   Oni langu la kwanza,  nitasoma kwa Kiingereza, every retired worker  particularly in

the  Government,  should  not  be  re-absorbed  in  any  other  capacity  even  in  the  Parliamentary  seat.   This  is  to  enable  the

opportunities to the young generation.  So, hii inataka kusema hivi, we have seen,  in the Government,  may be somebody was a

retired Major, halafu anaruhusiwa kuchaguliwa kama MP halafu baadaye anakuwa Minister.  So  I think the Government should

ensure that someone who is a retired prominent person from the government,  should not be  entitled to any other job.  Also no

person  should  work  in  more  than  one  prominent  position.   So  we  have  seen  that  somebody  ni  Waziri  halafu  ni  Managing

Director halafu pengine ana position ingine muhimu katika serikali.  So I think this should be restricted by this new constitituion.

Someone should be given may be one job, if particular                       (inaudible) job and he should be satisfied with that.

Number  two,  the  government  should  involve  itself  in  educational  sectors  employers                     (inaudible)  to  control

corruption in employment which has led to incapable individuals in various commission sectors  thereby contributing to economy

failure.   So  nataka  kusema  hivi,  mashule  au  institutions,  should  be  controlled  by  the  Government  in  such  a  way  that,  wale

wanafunzi  wanaotakikana  kuonekana  na  waajiri  au  serikali  inatakiwa  kutafutia  wasomi  kazi  kwa  kujihuzisha  wenyewe  na

waajiri. Sio eti wanaachilia wanafunzi kutapakaa  huku kutafuta kazi kwa sababu kazi ziko, ni corrutiop iko.   Kwa hivyo if the

Government can take an initiative of liaising the students and the employers, that one can curb corruption.   Okay, nitasoma kwa

haraka.   The  Government  should  control  salaries  and  wages  particularly  in  private  sectors  owned  by  individuals.   Tunaona

kwamba  kuna  mashirika  mengine  ambayo  waajiri  wanapatia  wafanyi  kazi  wao  mashahara  duni  kabisa.  Kwa  hivyo  hii

constitution  should  be  in  a  position  to  scrutinize  this,  should  ensure  that  the  salaries  that  are  given  by  individuals  like  Asian

owned companies should be as per the standard which which shall be set may be by the new constitution.  

Ya mwisho, the Article about marriage.  Katika sheria ya judiciary kuna the Law of  Tort  which has talked about  malice.  This

is a whereby if a policeman mishandles  a  person  maliciously,  he  should  be  prosecuted.   Lakini  tunaona  kuwa  hii  sheria  iko,

lakini mbona haichailiwi.   Sema  kama  mwananchi  wa  kawaida  akifanyiwa  madhara  na  askari  halafu  apelekwe  kotini,  askari

ndiye anapatiwa favour kuliko a common wananchi.  So sheria iko lakini it has not been put into practice.  So it should be put in

practices so tusiwe ati tunatoa maoni halafu pengine hii constitution itengenewe lakini hakuna kitu kinafanyika.  So  it should be

enacted if the common mwananchi is taught about this constitutional sections.

Com. Swazuri:  Mwingine ni Susan Mwaga.

Susan Mwaga:  Hamjambo wote, hamjambo tena?  Mbona mmepoa namna hiyo?
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Interjection:                               Inaudible.

Susan Mwaga:   Mimi siongeangi sana.   Niko na sauti ile inatosha.   Mimi ninayeongea kwa jina ni Susan Mwaga na ninakaa

hapa Mathare hapa 3A, na nikiwa hapa nataka kuongea maneno yangu kidogo kuhusu hii Katiba ya Kenya ambayo imefunika

mambo mengi sana.  Zamani nilikuwa naona watoto wa University, ukisomesha mtoto wako anaingia university, mtoto anasoma

anaingia  university  na  akirudi  nyumbani  anakuja  na  gari  yake  ama  kitu  kama   chochote.   Siku  hizi  hakuna.  Kwa  hivyo

ningeomba serikali irudishe  kama  zamani,  mtoto  akifika  university  asomeshwe  vile  alikuwa  akisomeshwa,  wanakula  huko  na

kupewa  kazi  halafu  baadaye  mtoto  anaja  anajilipa  mwenyewe.  Kwa  maana  sisi  raia  wa  Kenya  hatuna  pesa.   Ningependa

serikali irudishe hayo mambo ya zamani.

Ya pili, upande wa hospitali ni mbaya zaidi. Tulipewa madispensary na serikali tutumie lakini hakuna hata moja.  Zote zimekuwa

hoteli na vioski na saloon.   Ningependa serikali ifikirie hayo badala  ya kupewa madaktari  wa  Jua kali kwa vijiji, akikuchoma

sindano unafura hata huwezi lala.  Warudishe hizo dispensary vile zilikuwa zamani. Ningependa upande wa serikali ya Chief na

polisi.  Tunataka Chief akiajiriwa awe amesoma na miaka yake iwe inagarimu, asiwe mzee sana kama mimi. Awe ni yule Chief

anaweza kukimbia kidogo na kusaidia raia.

Com. Swazuri:  Awe na miaka ningapi?

Susan Mwaga: Awe na miaka kama thelathini na nane.

Com. Swazuri:  Na elimu yake?

Susan Mwaga:  Awe mtu wa form six huku. 

Com. Swazuri:  Hakuna Form Six.

Susan  Mwaga:  Kwa  hivyo  ningenda  serikali  ifikirie  hayo,  watupe  Chief  aliye  na  masomo.   Wazee,  siskizeni  nyinyi  ndio

mnataka Chief.  Tukirudi upande wa City Mortuary kuna watu wanakufa huko wanaoitwa makanyaga.   Wengine  wamesoma

na  wengine  hawakusoma.   Kwa  mimi  serikali  inaita  hao  makanyaga  na  wanachimbuliwa  shimo  kubwa  namna  hii  moja,

wanamwagiliwa hapo na kuchomewa hapo.  Lazima serikali ifikirie hao watu kwa nini wanaitwa kanyaga,  hiyo jina watoe ni ya

ukoloni.   Ingine  ningependa  wale  hawana  makao  waangaliwe.   Nikienda  naona  Naivasha  kuna  pori  bure,  hakuna  watu  na

serikali inasema hiyo ni mali yao.  Ningependa wachukue watu wengine waende wawape makao huko ili tusifinyike sana tukiwa

Rift Valley wote, Nairobi wote hata Mathare hapa hatuna makao.

Com. Swazuri:  Ya mwisho mama.
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Susan Mwaga:  Ya mwisho ni upande wa madini, kanisa.  Kanisa ni nyingi zaidi.  Zamani tulikuwa na makanisa kidogo kama

Jeshi, Catholic,  Friends na sasa  kanisa ziko  za  ngoma  hapa  town  hata  unaweza  pata  ajali.   Ukiwa  na  ugonjwa  wa  pressure

unaweza anguka na serikali nayo inakuibalisha hao wakae hapo sijui kwa nini.  Wachunguzwe hao watu wenye dini nyingi.  Ya

mwisho ni hii.

Com. Swazuri:  Maliza mama.  Maliza ya mwisho.

Susan Mwaga:   Ya mwisho ni hii akina mama, shule za Nairobi  hatuna vitabu hata kidogo na huku  Mathare  ukiangalia  hata

choo hakuna.   Watoto  wanatoka kwa shule wanaenda kununua choo na hiyo ni mbaya  sana,  na  serikali  inafaa  iangalie  sana.

Mwisho kabisa ni kuhusu wale wanatuahidi msaada hapa Mathare wanatundanganya wanatuletea msaada kupitia kwa serikali.

Serikali ifikirie huu msaada unaenda wapi kwa sababu hatupati.  Poleni sana.

Com. Swazuri:  Enda pale uandike majina yako mama.  Mwingine ni Felix Akubala, Martin Nyingi, Joseph Sai Maina.

Joseph Sai Maina:  Majina yangu kamili ni Joseph Sai Maina.  Maoni yangu kwanza ni kuhusu makosa kwa ofisi ya mkuu wa

sheria.  Hawa ndio wameletea Kenya shida nyingi kabisa, kwa sababu Kenya kuna watu wengi zaidi ya milioni ishirini, na hawa

watu wote wana ujuzi wa kufanya kazi.  Wamechukua watu wengine na kuwaweka kazini  na  wamekuwa  na  kiburi.   Mtu  wa

serikali yeyote amekuwa na madaraka ya juu sana,  na kusema kuwa hawezi shtakiwa kama amefanya makosa.   Utakuta  mtu

amefanyia makosa mapastor  na mkuu wa sheria hakuwako wakati  hayo yalitendeka.   Utakuta mkuu wa sheria akisema kuwa

yeye ndiye anaenda kotini kusimamia huyo mtu, na wakati  huyo mtu alitenda hayo makosa,  mkuu wa sheria hakuwako.   Hayo

ndiyo maneno yanaletea Wakenya shida kabisa.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo tuifanye nini hii ofisi?   

Joseph Sai:  Ile ofisi vile itafanywa ni ile sheria inapatia mkuu wa sheria nafasi ya kuenda kusimama kotini na sio yeye alifanya

ile  makosa  iondolewe.   Iwe  huyo  mtumishi  wa  serikali  apelekwe  kotini  kwa  sababu  wakati  alifanya  makosa,  wewe  ndiwe

ulimuona na mkuu wa sheria hakuwa huko.  Sasa inatakikana huyo mtu apelekwe kotini vile ulimuona na ajitetee na akishindwa

na case aondolewe kwa kazi,  na mtu mwingine yule ni mwananchi wa Kenya apewe hiyo kazi ndio watu waheshimu wengine.

Kwa sababu imekuwa mtu wa serikali akifanya makosa hapa Nairobi, anatolewa hapa na kupelekwa Kisumu aendelee na tu na

hiyo makosa aliyofanya.

 Com. Swazuri:  Ingine.

Joseph Sai:   Ingine ni ofisi ya PC,  Pronvincial Administration.  Hawa watu ndio wanajaribu kuongeza makosa katika Kenya
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hii, kwa sababu utakuta PC amepelekwa Nyanza na yeye  si  mzaliwa  wa  huko.  Vile  atafanya,  ataenda  kuchuka  watu  mahali

alizaliwa na kuleta huko Kisumu na kuwapa hata kazi na wale watu wanaishi hapo hawawezi pewa chochote.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo?

Joseph Sai:   Kwa hivyo tunaonelea mtu kama PC awe mzaliwa wa pale vile Chief  wanakuwa  wazaliwa  wa  hapo.   Sababu

tunaona tukiwa na Chiefs wale wazaliwa wa area  hiyo, hawawezi kuwa na dhambi nyingi sana hivi, sababu utakuta officer wa

polisi ambaye anaishi mahali sio kwao hata anaweza chukua  mtoto  mdogo  wa  miaka  kumi  na  mitano  na  kumfanya  awe  bibi

yake kwa sababu sio makosa kwake.

Com. Swazuri:  Ya mwisho.

Joseph Sai:  Sasa ya mwisho, naona hii serikali yetu ya Kenya iwe ya Majimbo kwa sababu hata mimi peke  yangi nikiwa na

wanawake watano na nikitaka kununua sukari  na niende ninunulie bibi mmoja, hapo nafanya makosa.  Serikali yetu imshindwa

kutuongoza ikiwa moja na mimi naonelea kuwa tukiwa na majimbo serikali itakuwa nzuri kwa sababu ile kodi  inasanywa pale,

itawekwa kwa Central  Bank ya hapo na ikifika saa  ya kufanya kazi,  hiyo pesa  watatoa  kufanyia  kazi  kama  vile  kutengeneza

barabara,  kama ni shule haina madarasa  na pia mijengo mizuri.  Lakini hii serikali imeshindwa kufanya kazi hata  mkitoa  pesa,

ikikusanywa na kuletwa hapa Nairobi na ikifika saa ya kurudiswha huko,  haiwezi rudi.   Inakuwa wananchi wa huko wanaumia

na kodi walitoa na wanafanya kazi kwa serikali kama watu wengine.  Hayo ndiyo maoni yangu.

Com. Swazuri:  Asante sana Sai. Gideon Musyoka Mose. Haraka haraka.

Gideon Musyoka  Mose:   Majina yangu  ni  Gideon  Musyoka  Moose.   Niko  hapa  kutoa  maoni  isipokuwa  maoni  mengi  ni

kama kurudia.  Yangu ya kwanza, wakati nilianza kufikiria ni juu ya desturi na mila za Wakenya. 

Com. Swazuri:  Songea karibu na microphone.

Gideon Musyoka:   Desturi zingine kulingana na hali  ya  Mwafrika  na  hata  kwa  ulimwengu  mzima  ni  nzuri  lakini,  tukiangalia

Kenya ya kesho zingine haziwezi saidia sababu zinazuia maendeleo na mmeshaona. Kwa  hivyo  katika  katiba  yetu  wanaweza

fikira  itakuwa  namna  gani.   Ile  ingine  ni  juu  ya  magereza  na  mortuaries.   Ukienda  kwa  magereza  unakuta  zimekwa  mbaya,

chakula sio nzuri, na pia mahali na kulala na hawa watu ni binadamu na hata mimi nawezaingia mahali hapo kesho na pia wewe.

 Kwa hivyo tuone mbele na tuwaheshimu hata kama ni wabaya kwa sababu tunaheshimu Mungu pia.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo tuzifanye ziwe nzuri?

Gideon Musyoka:  Ziwe nzuri na hata kitanda cha kulalia na chakula wanachopewa.  Ile ingine ni kujali kila kabila.   Sehemu

zingine za Kenya ni kame ama hazina mvua ya kutosha.   Zingine zina mvua ya kutosha.   Kwa hivyo sehemu  zile  hazina  mvua
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zinaweza tengenezwa, kwa ile maji ya dams ama ya mrefeji lakini tunajua kuwa maji ya boreholes  maji mengine si mazuri, kwa

hivyo sehemu kame zitahitaji dams ama mabawa.   Kumalizia, ile kitu imeleta shida Kenya ni mambo ya ardhi,  yaani unyakuaji

wa mashamba na biashara na mambo mengine kama vyoo.  

Mambo ya ardhi imeleta shida kwa sababu mkoloni alikuja Kenya na kuchukua sehemu zile nzuri na kufanya wengine watumwa

wake.   Lakini kwetu Wakenya hakuna  mkoloni  atakuja.   Kwa  hivyo  ikiwa  wakati  mzungu  aliondoka  kuna  mambo  yalienda

kombo ama sheria zilitengenezwa mbaya, zirudiwe na kuangaliwa zitakuwa namna gani.  Nasema hivi kwa sababu hata tukikaa

miaka mia tano,  vita vitatokea kwa sababu kila kabila ina haki ya sehemu yake inapopata chakula na kwa hii namaanisha kila

mtu achunguze vile anapata  chakula.  Hapa Kenya imekuwa ikisemekana Kikuyu ni tajiri,  Wakamba ni tajiri ama maskini, mtu

mmoja anaweza funika watu wengi. Kwa hivyo ningetaka serikali iangalie taabu za kila mtu. Awe kiwete, awe hana macho kwa

sababu hiyo ni kijenga Kenya ya kesho.

Com.  Swazuri:  Asante sana mzee.  Unawa andikisha jina lako pale.  Francis Rengeta

Francis  Kuloba  Rengeta:   Majina  yangu  ni  Francis  Kuloba  Rengeta.   Nimeshukuru  kwa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba

kututembelea hapa siku ya leo. Mimi ni mkaazi wa Mathare.  Kwanza kuna mwenzangu ambaye alizungumzia hapa ya kwamba

yule mwenye anagombea kiti cha Councillor,  kutoka councilor hadi mbunge, ninapinga upande wa Councillor  ni  mtu  mwenye

anaongoza  location,  hiyo  area  ambayo  anaelewa  watu  wake,  wale  wanamjua  na  pia  anawajua.   Alisema  ya  kwamba  yeye

anataka yule  atasimama  kiti  ya  Councillor,  Katiba  ibadilishwe  iwe  awe  mtu  wa  form  four.   Hiyo  nitapinga  nikiomba  Katiba

isibadilishe  iwe  kama  zamani  ilivyokuwa.   Yule  mwenye  anadai  kwamba  anataka  form  four  ama  above,  yeye  yule  mwenye

alimsomesha ni baba yake na huenda hakuenda shule ndio akafika kwa kiwango hicho.  

Com. Swazuri:  Kwa hivyo iwe councilor yeyote anaweza kugombea?

Francis Rengeta:   Yeye ako na damu ya kuongoza hata kama mimi.  Ako na  damu  ya  kuongoza  na  anaweza  kuzungumza

mbele ya watu na kuchangia kwa raia ambao anaongoza.

Com. Swazuri:  Ingine?  Na je mbunge?

Francis Rengeta:   Mbunge anaweza kuwa above form four,  lakini sio laziwa awe graduate.   Graduate  kuna  malalamishi  ya

wengine  ambao  wamezungumzia.   Hata  kuna  mama  ametoka  hapa  amesema  wale  wenye  walikuwa  graduate  walikuwa  wa

zamani wanatoka na magari, siku hizi wako wapi?  Mtakuwa mnamuongezea mahitaji mengine kwake.  Mbunge anaweza kuwa

above form four.

Com. Swazuri:  Ingine.
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Francis Rengeta:  Ingine ninayochangia kwa wenzangu ambao wamezungumzia hapa kuhusu polisi, kwa kweli Katiba ya sasa

jaribu  mtusaidie,  kwa  sababu  tunanyanyaswa  sana  na  polisi.   Wacha  serikali  iwaruhusu  wananchi  akina  mama  kwa  wazee

wakifanya  biashara  yao  iwe  free  ili  polisi  wasije  kuwasumbua  saa  yote.   Kuna  mmoja  amegusia  hapa  kuhusu  upande  wa

pombe,  licencing.  Licencing iko,  kuwa mimi ni mmoja  wao  tunapewa  licence  lakini  polisi  akiingia  hajali  mambo  ya  licence  ,

yeye ni kufunika mikono yake kwa mlango ili ajue mko wangapi ndani ndio mtoe elfu moja ama mia tano  ukiwa  nayo.   Hiyo

Katiba ipate kuchunguzwa na nikiwa na  licence,  wasipate  kutunyanyasa.   Nikichangia  ingine,  wafanyi  kazi  ambao  walijitolea

kusaidia taifa la Kenya.  Wewe ulipata kazi na ukakubali kufanyia sehemu zozote za Kenya.  Sioni kwa nini wakati  unaretire na

unyimwe haki yako, unakaa sawa sawa na yule mtu alikuja kuomba kazi kutoka nje ya Kenya,  na wewe ni mzaliwa wa Kenya

na ulichangia kutumikia nchi ya Kenya mpaka hasa miaka yako imefikia hamsini  na  tano,  wewe  unakuja  kutolewa  kazini  bila

malipo yoyote.  

Hayo yote tungeomba Katiba ijaribu kubadilisha huo mwenendo, ndio watu ambao wanakuwa retrenched wasitoke bila  pesa

yao kuwa tayari.   Wengi wamekufa na kuacha hizo  pesa  nikigusia  watu  wa  Railway  na  Kenya  Airways,  na  mtu  angefurahia

hayo matunda ya kazi yake ile alifanya. Kwa nini IMF ilikuja ikisema kuwa Kenya iretrench watu ili ipate kuwa na uwezo wa

kujipatia pesa nzuri.  Hatujaona mabadiliko yoyote.   Ningemalizia hivi, hii Katiba ningeomba kama ingewezekana, minister wa

wafanyi kazi pamoja na kiongozi wa koti  wangeshtaki IMF ili walipe  hao  watu  ambao  wameachishwa  kazi  kabla  miaka  yao

walipwe ridhaa kama ingewezekana.  Yangu  ni hayo.

Com. Swazuri:  Asante sana. Nenda uandike jina lako hapo.  Stephen Abade.

Stephen Abade:  Kwa majina naitwa Stephen Anywaya Abade na nimkaazi wa Mathare.   Jambo langu la kwanza ni kuhusu

kazi ndio nataka ibadilishwe ikiwezekana.  Kuna wale ambao wamesoma wengi sana,  ambao wanarandaranda na hapa Kenya

mtu mmoja ako na karibu kazi kumi.  Hii inafaa ibadilishwe kila mmoja awe na kazi  moja  ndio  kusudi  wale  wamesoma  kwa

sababu ile kazi wanafanya ambayo ni watu kumi, kuna wale wamesoma na wanaweza fanya hii kazi.  Hilo ni jambo moja.  

Com. Swazuri:  Ingine 

Stephen Abade:  Upande wa wanawake, zamani wakati wa ukoloni, watu walikuwa wanakaa vizuri na wanawake na mambo

ikiendela vile ilivyo sasa,  ifikika miaka ingine ishirini watu watakuja kuwa hawana wanawake,  kwa sababu  wamewekwa  kwa

kazi  kubwa  kubwa  sasa  sana  sana  wale  wanafanya  hizo  kazi,  hawana  mabwana  hata  sasa.   Bado  ikiendelea  watakaa  bila

mabwana kwa sababu ya hii kazi wamepewa,  mamlaka ya kusema  kuwa  wanawake  wawe  na  mamlaka  sawa  na  wanaume,

hiyo mimi napinga kabisa.

Com. Baraza:                                     Inaudible
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Com. Baraza:  Mzee, wanawake wanakimbia hawa wanawaume kwa sababu ni wanaume wabaya au kwa sababu wamepata

kazi?

Stephen Abade:  Mwanamke akisha pata kazi kubwa anakuwa kichwa kubwa na hataki kusikiza mwanaume.  Hataki kabisa.

 Nao  upande  wa  majimbo,  ningependa  kuyachangia  kuwa  ndio  nataka  kwa  sababu  majimbo  kuna  watu  wengine  wanataka

kukaa kwa nchi ya wengine hawataki wengine wakae kwao.  Wakiona wengine  wanakaa  kwao,  wanasema  ni  watu  fulani  na

upande  ya  watu  wengine  wanaenda  na  kukaa  huko.   Sasa  hayo  yatarekebishwa  na  majimbo  na  kama  hayawezi  kuja  vita

havitaisha.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Jacob Oduor.  Andika majina yako hapo.

Jacob  Oduor:   Madada,  wandugu  namsifu  kwa  Jina  la  Yesu  Kristo,  hamjamboni?   Jina  langu  ni  Jacob  Oduor  Namkuru,

kutoka district ya Busia, division Butula na mimi ni mzaliwa hapa Huruma kwanzia mwaka wa tisaini na tisa.

Com. Swazuri:  Endelea.

Jacob Oduor:  Mimi nitaongea hivi kwa upande wa polisi ambao wanatupa taabu.  Polisi ukimwambia mwizi yuko mahali fulani

hataenda kumshika. Ukimwambia chang’aa iko hapa atakimbia,  ukimwambia bangi iko hapa atakimbia,  na  sisi  wakati  tuliona

Kenyatta  akichukua  uhuru  mwaka  wa  1963,  mtu  akikufia  kwa  nyumba,  polisi  walikuwa  wanamchukua  na  ukipiga  report

wanakuuliza amekufia wapi,  amekufia mahali fulani. Siku hizi ukienda kwa polisi wanakuuliza kama una gari na kama hauna ni

shauri yako.  Sasa wanakenya tunauliza nyinyi mnaotengeneza Katiba, tuko huru ama tuko kwa ukoloni.

Com. Swazuri:  Ingine

Jacob  Oduor:   Ukienda  kuona  mtu  akikunyanyasa  kwa  kitu  yako,  ni  mali  yako  tu  lakini  polisi  anaambiwa  na  OCS

anakwambia ni shauri yake.  anataka mpigane, muende mbele ndio asikie vizuri na ukienda kupiga repoti  kwamba mtu anakalia

mali  yangu  kwa  mbavu  na  amekomboa  nyumba  na  hataki  kulipa.   Anasema  hiyo  nyumba  ulipata  bure  ile  hali  hiyo  nyumba

unalipa kwa City.   Hii ni ungwana? Na  hiyo nyumba ulijenga kwa jasho na yeye alikuwa amekaa huko  na  warembo.   Nyinyi

hata  mwangalie  akina  mama  wazee  hapa,  mama  hata  bwana  yake  alikufa  anajaribu  kujenga  mwenyewe.   Ni  mtu  kama

mwanamme na ni watu wa Western wanafanya hii maneno.  Sio watu wa mahali pengine.

Com. Swazuri:  Ndio hawataki kulipa nyumba?

Jacob Oduor:  Hawataki kulipa town hasa kwa nyumba ya mtu ni kifua amekaza.  Ni wajaluo.  Ukweli ukweli wauma.
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Com. Swazuri:  Kwa hivyo Wajaluo na watu wa Western                              (Inaudible)

Jacob Oduor:  Wacha nimalize mambo ya nyumba hapo mzee. Ile nyumba mtu amejenga kwa maana amesikia hapo nyumba,

ngojeni 

Com.  Swazuri:   Tusikize,  ni  maoni  yake  ameonelea  kwamba  watu  wengine  hawalipi  na  amesema  walipe  kuondoa  haya

matatizo.   Kuna  ubaya  akisema  hivyo  na  ni  kweli  wengine  hawalipi.   Sasa  dawa  ya  deni  ni  kulipa  ili  mwenyewe           

(inaudible). Sasa mnaleta shida na hamtaki kulipa, kwa nini msilipe maisha iendelee vizuri.

Interjection:                                      (Inaudible).

Jacob Oduor:  Ngoja, nyumba kama hii umejenga kutoka chini na mawe na garama ya siku hizi na mtu anakaa hapo bure,  ni

ungwana?  

Com. Swazuri:  Haya tumeelewa.  Ingine? 

Jacob Oduor: Ingine ya pili, wacheni mambo  ya  nyumba  wale  wameona  nimeingilia,  nimesupport  Kikuyu  mnisamehe,  lakini

nimeongea  ukweli.   Ingine  ya  pili  watoto  hawa  wetu  wanasoma,  Katiba,  mimi  naongea  ukweli,  Katiba  muangalie.   Mtoto

anasoma  mpaka  form  four,  huyo  mzee  kusema  kweli  hana  kazi,  na  amepeleka  mtoto  kwa  course  na  unasikia  hana  kazi.

Serikali yetu haichukulii hata chochote,  inamwambia aende.   Mimi  ningeomba  serikali  kwa  upendo  tafadhali,  hata  kama  Moi

atatoka  na mwingine atakuja,  iangalie hawa watoto  wanasoma.   Kwa mfano kama huyu mtoto wangu, amesoma mpaka form

four, amefanya course, ako na kile kitu na hana kazi.  Ataanza kufanya umalaya, na si kupenda kwake.

Kitu cha tatu, serikali yetu hata kama atakuja nani, muangalie upande wa masomo wazazi tunaumia.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo tufanye iwe ya bure au namna gani?

Jacob Oduor:  Okay. Wakati wa zamani mwaka wa 1964-1965, tulikuwa tunalipa fees kidogo na taabu haikuwa inapatikana.

 Kutoka kama tumepata hii kazi tumeanza kufanya 8-4-4,  imeumiza wazazi  wengi  sana.   Hii  ni  kwa  sababu  mtoto  anasoma,

anamaliza shule halafu anaambiwa kuwa masomo yake ya form four haina kazi.   Lakini  zamani  mtu  alikuwa  anasoma  mpaka

standard  eight  na  anapata  kazi.   Tafadhali  serikali  iangalie  wale  wanaotuletea  msaada,  ni  njia  gani  tutapata  viwanda  vya

kuandika watoto wetu  na kujenga taifa letu?

Com. Swazuri:  Thank you very much.  Andika majina yako pale. Dako Okumbo 

Dako  Okumbo:   Okay.   Kwa  majina  naitwa  Dako  Okumbo  na  mimi nimkaazi  wa  Mathare  4A.   Sasa  nikichangia  maoni

96



ambayo constitution of  Kenya inataka watu watoe,  ningesema ya kwamba sheria iwekwe ile itafanya wananchi wakae vizuri.

Tukiongezea juu ya wanawake kidogo,  wanasema wapewe equal opportunities na wazee.   Hii tukiangalia italeta shida kubwa

sana,  kwa sababu wanataka lakini tukiangalia dunia inaenda mbio juu ya wanawake.   Mfano ukiingia hapa Nairobi,  hutaamini

macho yako kwa vile wanavaa hata kushuka kwa magari inakuwa ni shida, na hiyo ndiyo sababu tunasema ya kwamba iwekwe

sheria ambayo zina restrictions wanawake wanavaa namna gani.  

Ningependa kushukuru wanaume sana kwa sababu mavazi yao yale ya zamani ndio bado  wanaendelea nayo,  lakini wanawake

siku hizi ukiangalia awe mtoto wako au nani, huwezi  amini  macho  yako.   Hata  saa  hii  tuko  na  wengine  hapo  kwa  bunge  na

hakuna  hata  siku  moja  nimewahi  kusikia  juu  ya  wanawake  wao  wavae  namna  gani,  wao  wanatetea  wapewe  equal

representations, na hii tunaona wakipewa zaidi mambo yataharibika.   Hata kwa Bibilia tunaona ya kwamba imeandikwa kuwa

kuna nafasi ambayo Mungu aliweka kati  ya mwanamke na mwanamme.  Lakini sasa  nao wanaona wapewe equal na shida au

dhambi  ilitokea  kuwa.   Kwa  hivyo  hapo  naona  sheria  iwekwe  ya  kwamba,  constitution  iwekwe  wanawake  instahili  wavae

namna hii.

Com. Swazuri:  Ingine.

Dako  Okumbo:   Ingine  ni  ya  kwamba  sheria  iwekwe  ambayo  itafanya  executive,  who  should  not  control  everything  i.e.

Parliament, Judiciary.  Hapo  unatapata  ya  kwamba  ikiwa  Parliament  tayari  wamepitisha  kiti  na  wao  ndio  waakiishi  wa  raia,

unakuta the executive ambaye ni President anaoverhaul halafu sasa mambo yatakuwa vile wanafikiria.  Kwa hivyo naona sheria

iwekwe ambayo kitu ipitishwe kwa Parliament kwa sababu tunaona wao ndio wanaakilisha wananchi, na hiyo iende through.  

Com. Swazuri:  Ingine.

Dako Okumbo:Ya tatu ningependa kusema constitution ya Kenya kwa wakati  huu, iweke sheria kwa wale ambao walikuwa

tuseme kama civil servants.  Walikuwa kwa public office, unaona mtu amefanya corruption hapo sana, na yule mtu ameshakuwa

tajiri sasa.  Serikali ambayo iko sasa  iangalie habari  ya huyu jamaa na iwekwe sheria ya kwamba yule alikuwa civil servant na

amekuwa  na mali zaidi, hiyo mali yake yote ichukuliwe na serikali ambayo itakuwako wakati hao na ipelekwe kwa treasury.

Ya nne ningependa kusema sheria iwekwe

Com. Swazuri:  Excuse me,                     (inaudible)

Dako Okumbo : Huyu ni mtu ambaye alikuwa kwa public office na pengine pesa yake inajulikana na baada  ya kuacha kazi au

wakati  anaendelea na kazi atakuwa tajiri zaidi hata kuliko wale wanafanya kazi ya serikali.   Kwa hivyo hapo ndio  nasema  ya

kwamba mtu ambaye alikuwa akifanya kazi kwa serikali na amepata  mali zaidi, hiyo mali yake ambayo ni zaidi ichunguzwe, na

wajue hii ndio imekuwa zaidi na yenye imekuwa zaidi ichukuliwe iwekwe kwa treasury.
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Com. Swazuri: Ya mwisho.

Dako Okumbo:  Ya mwisho ningependa kusema ya kwamba sheria iwekwe ambayo italinda na kuangalia masilahi ya watoto

wanaorandaranda  mitaani  kama  chokora.   Unaona  ywa  kwamba  hao  watoto  kwa  kweli  hawana  wazazi  na  unaona  tu

wanaomba  omba  vitu  barabarani  na  serikali  iko  na  haiangalii  masilahi  yao  kama  vile  wanalala,  kupata  mavazi  ama  chakula.

Kwa  hivyo  ningetoa  maoni  kuwa  constitution  iwekwe  sheria,  ambayo  itashughulika  na  mambo  ya  watoto  ambao

wanarandaranda barabarani.

Com.   Swazuri:  Asante  sana  ingawaje  mzee  mmoja  hapa  anakwambia  wazazi  wa  hao  watoto  wako  hapa  hapa  na  watu

wanawanujua.  Elizabeth Njeri.

Elizabeth Njeri:  Habari zenu?  Ingawa mimi nimechelewa naomba msamaha.

Com. Swazuri:  Hujachelewa, tunaendeleza Katiba hata kesho tutakuwa tena Starehe.

Elizabeth Njeri:  Kwa upande wangu vile nimekuja hapa nina maoni vile ningependa Katiba irekebishwe ndio Kenya yetu ikae

vizuri.  Ningependa kuanzia upande wa polisi ama traffic hawa wanaangalia barabarani.   Yule mtu  atakayekuwa  mkubwa  wa

kuangaliakazi vile inaendelea, afanye kazi yake vile inatakikana kwa sababu naona wamekosa kufanya kazi vile inatakikana na

ndio Kenya yetu inaharibika. Unakuta kama ni magari tunaingia kwa matatu,  kwa sababu wameambiwa  na  polisi  ile  kiwango

watampatia,  inabidi wafinye watu na umeshinda kazini umechoka na ukiingia nyumbani  hata  kesho  utachelewa  kuenda  kazini.

Mimi ningeona Katiba ikibadilishwa,  hawa  wenye  wamepewa  kazi  ya  kusimamia  wenye  wanaangalia  hiyo  kazi  ya  kuchunga

barabarani, wafanye kazi yao vilivyo na wasipofanya, wafutwe, waondolewe.

Com. Swazuri:  Ingine

Elizabeth Njeri:   Hiyo ni moja.   Ya pili mimi nimeona katika nchi ya  Kenya  wakati  wa  zamani  nilipokuwa  shuleni,  tulikuwa

tunapata vitabu bure, kila kitu kilikuwa cha bure.  Lakini Kenya ya sasa,  tunanunua na hata kule shuleni tunafinyiliwa na walimu

wakituitisha pesa ya tuition.  Sisi wazazi tunafinyika sana.   Ningeomba kama Katiba inawezwa kubadilishwa masomo yawe ya

bure, wazazi watoe kitu kidogo, ili nao walimu waweze kupata kitu cha kula.

Ya mwisho naona nchi yetu imeharibika sana mpaka  hata  tumekuwa  watu  wa  aibu,  kwa  sababu  ya  hawa  viwete  wanaokaa

barabarani  na hawana miguu wala mikono na  kwa  hivyo  hawawezi  jifanyia  kazi.   Sasa  wanakuwa  na  wengine  wanawabeba

kuwapeleka mahali pale  na  hata  kurudi  nyumbani  ni  shida.  Mimi  ningeonelea  kama  Katiba  ingebadilika,  hawa  watu  waache

kukaa barabarani,  wapewe mahali pa  kukaa na wapatiwe watu wa kuwatunza ili  waishi  maisha  mazuri  kama  binadamu.   Pia
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natetea  upande  wa  classes  kama  vile  mmoja  wetu  amesema  kuhusu  majimbo.   Nafikiri  majimbo  ikiingia,  kutakuwa  na

corruption kwa sababu huyu atakuwa akipata  kipande ndio aingie kwa sehemu ingine.   Mimi  ningepinga  upane  wa  majimbo,

tukae pamoja tusaidiane. Na pia la mwisho ningetaka Katiba ibadilishwe, maana kama sisi watu ambao tulifikuzwa West  Pokot

na wenye walifukuzwa Molo  wamekaa  maisha  ya  hohehahe  hata  watoto  wao  wamekosa  kusoma.   Na  tukienda  kwa  Chief

wenye shida pia ni wengi.  Kwa hivyo ningependa Katiba iundwe hawa watu washughulikiwe, wapate  makao,  na watoto  wao

wapate elimu kwa sababu walikuwa na mali yao lakini imepotelea bure.  Kwa hivyo washughulikiwe kwa siku zijazo.  Yangu ni

hayo tu.

Com.  Swazuri:   Pitia  hapo  mama  uandikishe  majina  yako.   umetupatia  mawazo  mazuri  sana  mama.   Tutamskiliza  mama

mwingine anaitwa Judy Waithira.  Dakika tano mama.

Judy Waithira:  Habari zenu wananchi?  Majina yangu ni Judy Waithira kama vile mmesikia.  Mimi yaliyonileta hapa ni kutetea

upande wa  wazee,  wale  akina  mama  wazee  na  wazee  wale  wazee  zaidi  wanakosa  mahali  vile  wanawezashughulikiwa,  kwa

kuwa unaweza pata mahali pengine akina mama na wazee pia wanataabika vibaya na hakuna mtu anaweza  washughulikia juu

hata  watoto  wao  walihama  wakaenda  mahali  pengine.   Ndio  sasa  nilikuwa  nauliza  hapo  kama  serikali  inaweza  shughulikia

upande wa wazee na kujua wanachokula na wanachokunywa ndio waweze kufurahia maishani mwao.  

Tena kwa upande wa watoto ambao wazazi wao hawana nguvu.  Kuna watoto  ambao vijijini hawasomi na wanataka kusoma.

Sasa unashindwa serikali yetu ya Kenya inafanya kazi gani, kwa kuwa ndio inafaa kusimamia hawa watoto waweze kusoma. La

tatu ni  kuwa serikali yetu ya  Kenya  inafaa  hata  vijana  wengine  waliomaliza  shule  na  hawana  kazi,  inafaa  kama  kuna  mahali

wengine wamekulia Kenya yetu sana,  vijana kama hawa wanaingizwa ili hata wao wafurahie nchi yao ya Kenya.   Kwa  kweli

unaweza ulizwa huko nje,  Kenya yako imekusaidia na nini? Kwa kuwa tunaenda mahali  pengine  mikutanoni  unaulizwa  wewe

kama  mwana  Kenya  unasaidiwa  na  nini.   Kwa  hivyo  hapo  ndio  nasema  kama  kuna  mahali  pale  vijana  wanamaliza  shule

wanaweza ingizwa ndio waweze kupata  hata wao wafurahie Kenya yao,  ni wapi?  Sasa  hata sisi wenyewe  na  vijana  hawana

mahali pa  kukaa,  hawana mahali pa  kukimbilia kazini.  Ukienda mahali Funali unasikia kuna wengine wameingia. Tena ile  kitu

inaharibu Kenya yetu  ni  kutoa  hongo.   Huwezi  saidiwa  mahali  popote  kama  hakuna  hongo.   Sasa  tunashindwa  Kenya  yetu

kama maskini watasaidiwa namna gani, na tunafaa serikali yetu ya Kenya isiwe njia yoyote ya hongo ndio ipate kuinuka kama

nchi zingine.

La  nne,  kama  umeibiwa  na  wakora  kwa  nyumba  yako,  ukienda  kushtaki  bidhaa  zako  zimeenda  ama  mtu  fulani  amekuibia,

ukienda kwa polisi  wanahongwa  na  yule  mtu  ameiba.   Sasa  vitu  zake  zinaibiwa  na  kuenda  bure  tu  na  inakuwa  hakuna  kitu

unaweza fanya ndio uzipate.   Ukienda pale kesi yako inakuwa imemalizika.  Sasa tunashindwa  hii ni nchi ya Kenya ama ni nchi

nyingine?  Hilo  ndilo  swali  wananchi  wanauliza  wakiwa  kule  nje  kwa  kuwa  wanapelekwa  na  njia  ingine  haifai.    Hii  ni  kwa

sababu  ukiibiwa  unafaa  kuenda  kwa  serikali  kwani  ndiye  mtumishe  wa  wote  na  inafaa  uwe  tajiri  au  maskini,  kila  mtu  ana

masilahi yako.   Sio eti ukienda  pale  kusema  kitu  chako  kimeibiwa,  yule  mwizi  hodari  anaenda  pale  anahongana  na  inakuwa
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wewe huna mwenyewe.  Sasa hii ndio serikali yetu ama ni ingine inakuja?

Com. Swazuri:  Ya mwisho?

Judy Waithira:  Langu la mwisho  ni  kwamba  Kenya  inaonekana  ikiwa  na  ministry  nyingi  za  serikali,  na  hizi  ministries  ndio

zinafanya  tushindwe  pesa  ya  serikali  na  misaada  kutoka  nje  ya  kusaidia  wenye  biashara  ndogo  na  zikija  wenye  wanafanya

biashara ndogo hawazipati kwa nini.  Misaada ikija inasemekana mpewe na mrudishe, yaani ni mikopo.  Sasa hizi pesa  zinatoka

nje kama serikali inapatiwa, zinaenda wapi?  Kwa sababu wananchi nje wanalalamika juu wanasikia kwa radio pesa zinakuja za

mikopo,  na  kusaidia  maskini,  sasa  wananchi  hizo  pesa  zikija  zinapitia  njia  gani?     Sasa  hayo  ndiyo  yalikuwa  maoni  yangu.

Asanteni.

Com. Swazuri:  Na hizi ministries umesema ziwe ngapi?

Judy Waithira:  Ministries ziwe chache eti dividion fulani dividion fulani, lakini ziwe chache.  Asanteni.

Com. Swazuri:  Asante, enda uandikishe jina lako pale. Tutamsikiliza Morris Omsula.

Morris  Omsula:  Nawasalimu  wananchi wenzangu na kwa majina naitwa Morris  Omusula, na ningetaka  kuchangia  mambo

fulani.   Kulingana  na  vile  nilipata  kitabu  hiki  kinachozungumzia  Katiba  nikakiangalia,  kuna  mambo  fulani  ningetaka  kuguzia.

Kuna jambo ambalo tuliuliza kuhusu mamlaka ya Raisi.   Mamlaka ya Raisi,  ni vizuri yapunguzwe  ili  yawe  kuna  mambo  fulani

hawezi jiamulia mwenyewe kama mtu binafsi.  Kuna mahali pengine niliona wakiuliza  tuwe  na  Prime  Minister  at  tusiwe  naye.

Kwangu ningeonelea tuwe na Prime  Minister,  na  pia  tuwe  na  Raisi  na  tuwe  na  ile  Executive  ambayo  inawezakuwa  inafanya

implementation ya mambo badala ya mtu binafsi.

Com. Swazuri:  Ingine

Morris  Omsula:  Jambo lingine ni kuhusu vijana wetu..  vijana  wetu  wana  shida  ama  ukora  mwingi  wanafanya  kwa  sababu

foundation  haikuwekwa  vizuri  kwa  vijana.   Mimi  ningeonelea  serikali  ingeli  invest,  ingeweka  rasli  mali  kwa  vijana  kutokea

shuleni,  wakitoka  shule  serikali  iwasomeshe  bure  ili  iweke  rasilmali  ndani  ya  vijana.   Halafu  baadaye  vijana  wakimaliza

wawekwe busy,  wawekwe chini ya training fulani na serikali na wawe wakifanyia nchi yao kazi pengine miaka  miwili  wakiwa

under discipline, baadaye watafutiwe kazi ya  kufanya  badala  ya  kurandaranda  baada  ya  kutoka  shule,  na  nchi  yetu  ni  chafu

hapa  na  pale.   Hakuna  vile  inaweza  kusafishwa  na  pengine  hii.  Kama  ni  kijana  wa  nchi,  anafaa  pia  achangie  kwa  usafi  na

discipline ya nchi yake.

Com. Swazuri:  Ingine
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Morris  Omsula:  Jambo  lingine  ni  kuhusu  ndoa.   Ndoa  zetu  zingelitafutiwa  njia  na  serikali  au  na  Katiba  ili  ziwe  ndoa  zina

heshima katikati  ya wazazi, mme na mke.   Hata kama akina mama watafanya kazi,  mimi ningeonelea akina mama  wafanye  tu

kazi, na wazee wafanye kazi tu,  lakini pia wawe na kitu kinachoweza kuwaangalia katika mapato yao  ili  iwe  balanced  katika

nyumba kwa matumizi.  Isiwe mwingine analala upande huu na mwingine anaumia upande huu.  Jambo lingine ni kuhusu mapenzi

ama uhuru wa vijana wetu ama mtu binafsi, maana tunalia ukimwi unamaliza watu.  Lakini ukimwi, hauingii tu ndani ya mtu.  Mtu

hutafuta mapenzi ndio baadaye anapata ukimwi.  Kwa hivyo nginelifikiria kungelikuwa na sheria ya kugovern habari ya mapenzi.

  Kama  mtoto  angali  na  miaka  ya  chini  na  pengine  yeye  ni  mwanashule,  anakuwa  na  mpenzi  wa  nini?   Hilo  labda  litasaidia

kupunguza haya maradhi ambayo yamekuja.

Habari ya divorce, iangaliwe maana watu wengi wanalia nyumbani, akina mama wametoroka, watu wanalia wazee wametoroka

na mzee ametoka hapa na anakaa kwa nyumba jirani na mtu mwingine au mke na mtu mwingine.  Inaonekana serikali imeachia

haya mambo ya divorce mtu individual kushughulika nayo, na akina mama wamekataa na wazee wamekataa pia.   There should

be kitu kama ya kushikilia ndoa zetu zidumishwe, ili hata tuzuie hata watoto kuzaliwa ovyo ovyo.  

Com. Swazuri:  La mwisho.

Morris Omusula: La mwisho ni citizenship.  Mambo ya mimi kama Mwanakenya, niliangalia kwa kitabu hiki nikaona kinauliza

mwananchi, nani anafaa kurishi shamba?  Ni serikali,  local government ama ni individual?  Mimi  nilikuwa  nafikiri  kama  sheria

ingebuniwa, mimi kama mwananchi niweze kuridhi shamba ama makao.  Niwe Mkenya halisi aliye na mahali ninatoka na mahali

ninakaa  na  kibali  kinachoniwezesha  kuwa  pale.   Maanake  kunao  wageni  ambao  wako  hapa,  wana  makao  mazuri  ambao

wanajimudu na mimi mwenye nchi, ninaonekana kama ni mimi mgeni.  Hapo tungelisaidiwa kidogo.

Jambo  lingine  ambalo  ningelipenda  tuangalie  ni  habari  ya  Presidential  escort.   Presidential  escort,  kwangu  mimi  kama

mwananchi,  ninaona  ni  kama  ingeliangaliliwa  njia  au  sheria  ingewekwa  maana  ninaona  inakula  pesa  nyingi  ya  uma  lakini

inashughulikia  mtu  mmoja,  inashughulikia  huyo  Raisi  ambaye  yuko  hapa,  na  hata  wewe  mwananchi  ukiwa  hapo,  hiyo

Presidential escort inaweza mkanyangia chini na ukaishia hapo.

 Com. Swazuri:  Asante sana. Toa mapendekezo yako ile umeandika. George Muroki

Morris Omsula:  Nipeane hii?

Com. Swazuri:  Eeh, peana hiyo na utoe details zako.  Hiyo ni memorandum              (inaudible)

George  Muroki:  Kwa majina naitwa George Muroki na ningependa kutoa maoni wakati  huu.   Jambo  la  kwanza  ni  kuhusu
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majimbo. Majimbo yataleta mgawanyiko wa makabila na hakuna mtu alitaka ama alitamani kuzaliwa katika kabil fulani.  Kwa

hivyo kila mtu anajivunia kuitwa Mkenya.   Kwa hivyo kitu kama majimbo, hatujafikia kusema inaweza tawala nchi ya Kenya.

Jambo la pilli ni kuwa na excessive Presidential  powers.   Inakuwa Raisi ana nguvu nyingi  zaidi  ambazo  zingekuwa  ni  afadhali

kama zingegawiwa kama Prime Minister, namna hiyo.  Asiwe eti yeye ndiye mwisho.  Pia President asiwe eti ni lazima awe MP

ndio awe Raisi.  Hiyo ina overburden Raisi. 

Jambo  la  pili,  kama  upande  wa  Mayor.   Mayor  asichaguliwe  na  Councillors,  awe  direct  kutoka  kwa  wananchi  na  hiyo

itapunguza hata corruption katika City Hall na huduma itakuwa rahisi maanake Mayor hatakuwa pale kutafuta pesa  za kununua

Madiwani ndivyo aingie kuwa Mayor.

Jambo la nne ni kwa upande wa watoto.   Ingekuwa ni afadhali kungekuwa na sheria kwamba ni  lazima  mzazi  apekele  mtoto

shule na kuwe na elimu ya primary school ya bure, pasipo na malipo.

Jambo la tano katika judiciary system.  Unakuta ufisadi umezidi katika judiciary, hata katika civil  servant.   Unakuta  mtu  kwa

ofisi  ya  civil  servant  anaiba  milioni  kama  mia  mbili.   Akipelekwa  kotini  anapigwa  bond  kama  ya  milioni  moja,  na  hiyo  kesi

inarudi inatupwa nje.  Unaona hiyo pesa ya uma inapotelea kwa mtu mmoja na ingesaidia katika ukuzi wa taifa.

Kuna mambo kama ya mashamba, land ownership.  Unakuta kuna watu wana title mbili, watu wawili wana title katika shamba

moja na hiyo title imetolewa na ofisi moja. Sasa unashindwa hiyo ni sheria gani.  Kuna hii pia kuenforce jua kali sector.   Serikali

pia inafaa itoe sheria ya ku enforce jua kali sector ndio maana hata GDP kubwa ya nchi inatoka kwa jua kali sector  maana hata

hakuna employment na watu wakiwa jua kali kuna self employment.

Com. Swazuri:  Ya mwisho

George Muroki:  Ya mwisho nayo ni kuhusu mishahara na MPs.   Unakuta mtu ana package ya laki tano na mtu mmoja  ile

hali  mtu  mwingine  hapa  Korokocho  ama  Kibera,  mshahara  wake  ni  elfu  moja  mia  tano  kwa  mwezi.   Sasa  hata  unshindwa

ukicompare  hakuna maisha ya mwananchi wa kawaida.

Com. Swazuri:  Sasa tupunguze au tufanye nini?

George  Muroki:   Ipinguzwe, isikuweeti mtu ana package na nusu milioni na mwingine wa maisha ya chini anapata  elfu moja

mia tano hadi elfu tatu.  Hiyo haifai.  Okay.  Sawa, asante.

Com. Swazuri:  Thank you very much.  Peter Njogu.

Com. Baraza:  Pitia huku uandike jina lako.
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Com. Swazuri:  Peter Njogu.  George andika jina hapo.

Peter  Njogu:  Asante.   Kwa majina ni kama hayo ya Njong’e.   Ile ya  kwanza  ningetaka  kuongea  ni  mambo  ya  traffic  kwa

sababu haya ndiyo yameleta shida sana katika nchi yetu.  Ya kwanza unakuta umelipia gari yako kila kitu.  Kama ni barua zote

ziko mahali pale.   Lakini ukienda kwa barabara  kila kituo cha polisi hakuna kupita.   Kama  sasa  umewaonyesha  barua  zako,

umekata TLB, umekata Road Licence,  umekata Sticker,  umekata Insurance,  miguu  yako  ni  sawa  sawa,  lakini  sasa  ukijaribu

kujitetea na kupeana licence yako,  unaitishwa sheria ingine sijui ni gani eti unroadworthy.   Sasa  naona kwa upande huo kama

gari  yako  imekatiwa  kila  kitu,  kuwe  na  sheria  ama  hayo  mambo  ya  unroadworthy,  (inaudible)  iondelewe  kwa  sababu  sasa

inatushinda.  Kama umelipia kila kitu unatakikana  kuenda bila kusumbuliwa.  

Ya pili ni haya mambo ya security.   Naona kwanza haya  mambo  ya  security  hata  kama  tunalia,  polisi  wanahusika  sana  kwa

sababu wao ndio wamekuja kwa hayo mambo.  Hao ndio wanatakikana kichunga  na  ndio  wanakuwa  sana  kwa  upande  wa

security.  Tukiangalia kama polisi anajua muuzaji na bangi, muuzaji wa chang’aa na anajua mwizi na hao ndio anashirikiana nao.

 Sasa  sijua tutatumia  mbinu  gani  kwa  sababu  hapa  lazima  tuwe  kama  ni  mwananchi,  sijui  kama  tutaweka  sheria  ya  kutafuta

kama ni mwananchi kwa sababu sisi tunawajua polisi na tunawajua wakora,  na tunajua zile mbinu zote wanatumia.  Sasa  tujue

kama ni sheria itawekwa ya kupatia mwananchi nguvu akipata  hilo jambo,  analipeleka kwa kile kituo kinahusika  kwa  sababu

tuonaona haya mambo yanashikana yote mawili.

Jambo  la  tatu  ni  hii  mambo  ya  ukimwi.   Serikali  inalia  ukimwi  na  inatumia  pesa  nyingi  ikilia  ukimwi.   Lakini  sasa  ukiangalia

upande wa wanawake, sio kama zamani.  Kwa sababu zamani mtu kama mimi angekuwa anaoa wasichana kama wane.   Sasa

sina  nguvu  ya  kuoa  wasichana  kama  wane  ile  hali  naoa  mmoja  na  kubakisha  wasichana  watatu  nje.   Sasa  unakuta  huyo

msichana  anataka  kuolewa  lakini  hana  bwana,  anataka  kufanya  kazi  na  hana,  anataka  kufanya  biashara  lakini  City  Council

ndiyo hiyo na anataka kula.   Sasa  itambidi aingie kwa  mambo  ya  umalaya.   Kwa  hivyo  kunatakikana  kuwe  na  sheria  ya  ku

cater hawa akina mama ambao hawajabahatika na hawajapata mabwana.  Badala ya kutumia pesa  nyingi kutangaza mambo ya

ukimwi na kuzunguka zunguka kuonyesana cinema, hiyo pesa  inaweza ingishwa kwa wasichana wapatiwe nafasi ya kujitafutia

wao wenyewe.  Sasa tutafutiwe sheria ile inawezawasaidia.

Com. Swazuri:  Nilifikiria utasema kila bwana aoe wasichana wanne!

Peter Njogu:  Unajua sasa sina nguvu ya kuoa lakini zamani watu walikuwa wanaoa.

Com. Swazuri:  Ya mwisho.

Peter  Njogu:   Ya  mwisho  ni  haya  mambo  ya  mtu  akiwa  amechaguliwa  mahali  fulani.   Kama  sasa  tuko  na  organization,

tunataka  kujisaidia  tukiwa  group  ya  wanaume  ishirini  na  tumechagua  chairman  ama  tuko  katika  kampuni  na  tumechagua
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director.   Sasa  unakuta  huyo  director  ameendelea  endelea,  tumempatia  pesa  ama  tumempatia  jukumu  la  shamba  letu,  sasa

hakuna dividend na anachukua pesa  zetu pamoja na ile executive yake.   Tukienda kwa uchaguzi tupate huyu director  amekula

pesa,  badala  ya  serikali  kutusaidia,  huyu  mjamaa  anatoroka  ama  anapigwa  transfer  na  kupelekwa  mahali  kama  Western

anatolewa Nairobi.  Hata kama ni DO anatolewa na kupelekwa hadi Mombasa na serikali inajua huyu mtu ndiye amekula hizi

pesa.   Sasa  tulikuwa tukiona kama kuna sheria huyo mtu akitoroka na amekula pesa  ya  chama  fulani  ama  society  fulani  mali

yake yote kwa sababu inajulikana, unakuta hiyo estate,  hiyo flat ni yake  na  hayo  magari  yote  ni  yake.  Kuwe  na  sheria,  hata

kama ametoroka na yuko mahali fulani, anashikwa na hiyo mali yake yote inauzwa zinarudi kwa ile company ya kwanza.

Com. Swazuri:   Asante.  Enda uandike majina yako pale.  Tuko na Kariuki Ngare.

Kariuki Ngare:   Yangu ni machache.   Kwanza kabisa naitwa Kariuki Ngare.   Ya kwanza,  Katiba ya Kenya iwe simple, na

isiwe nzito na iwe inafunzwa shuleni, kanisani na  hata  misikitini.   Ya  pili,  katika  ofisi  ya  Vice  President,  aondolewe  na  kama

atakuwa,  tujue kazi yake.   Awe counsel moja,  awe anasign bills on behalf of  the  President.   Hii  mambo  ya  kupeleka  peleka

michango katika harambee hatutaki.  Kila mtu anaweza fanya hivyo.

Com. Swazuri:  Kusiwe na VP?

Kariuki Ngare:  Eeh na kama atakuwa function zake ziambiwe wananchi.  Hiyo ingine ni free and compulsory education from

primary level mpaka secondary.   Universities na colleges ziwe zinalipwa.  Hiyo  ingine  ni  serikali  ipatie  wasichana  mashamba.

The homeless to be provided with land.  Hiyo ingine katika hali ya passport, kila mwananchi akienda kuchuka passport  unataka

nini.  Kama mtu ana ID na certificates anastahili apewe passport  na passport  zisiwe zinalipiwa.  Hiyo ingine ni uraia.   Unapata

katika  constitution  ya  Kenya  ile  tunayo  saa  hii  ina  discriminate  women.   Kenya,  msichana  Mkenya  akiolewa  nje,  yeye  na

bwanake  hawawezi  kuwa  raia  wa  Kenya.   Lakini  mwanaume  akienda  kuoa  nje  wanakuwa  raia  wa  Kenya.   Pia  hiyo

ichunguzwe.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Asante sana.  You were short and clear. Na mtu wa mwisho kwa leo ni John Ambuzi.

John  Ambuzi:   Kwa  majina  naitwa  John  Ambuzi.   Mimi  nitachangia  maneno  mawili  ama  moja  hivi.   Kitu  cha  kwanza

nitachangia upande wa  kuridhi  shamba.   Kwa  mfano,  mzee  amefariki,  inafaa  wazee  ama  Chief  sababu  ndiye  anaelewa  hiyo

area,  anajua  huyo  mke  ama  huyo  mama  aliyekuwa  bibi  ya  huyo  mzee,  inafaa  hiyo  title  deed  ibadilishwe  kwa  sababu  kuna

wakati  mwingine shamba inauzwa, na  inaweza  kuwa  kubwa  na  kuanza  kuuzwa  kidogo  kidogo,  halafu  inakuwa  vigumu sana

kwa wamenunua kupata hiyo title deed.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo unasema tubadilishe hiyo title?
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John  Ambuzi:   Mzee  akifa  inakuja  kwa  jina  la  mama.   Kitu  cha  pili  ni  kuhusu  wafanyi  kazi.   Tuseme  kwa  mfano  wale

wanafanya kwa private sectors.  Inakuwa vigumu sana,  ukifanya kazi,  unafutwa na unaenda nyumbani, kupata  kazi ingine kwa

sababu  hiyo  kazi  uliokuwa  unafanya,  inakuwa  gumu kupata  mahali  pengine.   Kwa  mfano  wale  wanafanya  kazi  ya  spares,

inakuwa vigumu sana  kupata  mahali  pengine.   Mpaka  upate  kazi  mahali  spares  za  magari  zinauzwa,  na  vile  tunaona  uchumi

unekuwa mbaya, wengi wanaanza kufunga, Waafrika tukifungua tunakuwa na mali kidogo na inabidi waandike watu wawili ama

watatu.  Sasa wale inabidi waende wakae nyumbani na pengine huyo mtu alikuwa anachangia National Social  Security Fund na

miaka yake bado haijatimia, hamsini ama hamsini na tano. Bado kidogo sana na huyu mtu ako na family, ako  na watoto  anafaa

kusomesha ama pengine anataka kufanya business kidogo na pesa  yake inalala huko mpaka ukienda huko unaambiwa ungoje

miaka yako ifike.  Yafaa serikali ichunguze.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo inafaa tulipe kabla?

John Ambuzi:  Mtu akiacha kazi na akae  nyumbani miaka miwili  hivi  bila  kupata  kazi  ingine,  akiitisha  apewe  haki  yake.  Ni

hayo tu.

Com. Swazuri:  Enda uandike majina yako pale.  Sasa tumefika mwisho wa kazi yetu ya leo na tunawashukuru sana wananchi

wa Starehe kwa vile mmejitokeza kwa wingi sana,  na mmefanya subira ya kuwa na sisi kutoka asubuhi.  Nimeona hapa kuna

watu ambao walikuja kutoka saa mbili na nusu tulipoingia mpaka sasa wako.  Hiyo ni kuonyesha tuko na imani na tuko na hofu

kwamba mambo yetu may be yataangaliwa na hii Katiba.  Kwa hivyo kesho  tutakuwa  Kariokor  Social  Hall,  tuendelee  na  hii

kazi.  Lakini baada  ya kukusanya maoni yenu, tutakwenda kuandika report  na tutairudisha  tena  hapa.   Kwa  hivyo  mjitokeze

tena  siku  ya  kwamba  tunaandika  report  kila  mwananchi  atapewa  copy  ya  ile  Katiba  mpya,  asome,  afanye  marekebisho,

aangalie kama yale aliyosema yaliandikwa au la halafu sisi tutarudi tukae  tena  na  nyinyi  kama  hivi,  tuseme  chapter  one,  watu

walisema namna hivi na hivi tumeandika hivi na hivi.  Je ni sawa au si sawa?  Hivyo mpaka chapter ya mwisho.  Tukimaliza hapo

tutaenda kurekebisha tupeleke kwa National Conference wajadiliane mpaka waelewane ndio Katiba irudishwe, Bunge ipitishe.

 Kwa hivyo  huu  ni  mwanzo  tu,  tutaendelea  na  nyinyi  na  Katiba  tutarudisha  kwenu.   Haya.  Kabla  ya  kumaliza  mzee  mmoja

atuombee tena.  

Interjection: Nataka kurudisha shukrani.

Com. Swazuri:  Mzee unataka kurudisha shukrani halafu utuombee kabisa?

Interjection:  Ngoja ngoja, simama hapa.

Mzee:   Jambo la  kwanza  ningetaka  kusema  ni  asante  kwa  Tume  hii  ya  Katiba  ambapo  nobody  is  over  ruling  na  jambo  la

mwisho ningetaka kuambia Wakenya ni mkumbuke, we want the Constitution with the basic rights.  We got independence yes,

lakini, katika Katiba hatukuandika elimu, basic right, hospitali, basic right, wakati tunasema elimu ya msingi bure vile vile ni basic
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right.   Health,  basic  right,  good  roads,  basic  right,  lakini  si  kudanganywa  viwanda  Kenya  itazeeka  kiviwanda  na  viwanda

tunafunga.  Asante sana.  Sasa tutaomba.

Prayer:   Kwanza  Mungu  Baba  Mwenyezi,  twakushukuru  kwa  vile  sisi  tumekaa  kama  ndugu  na  dada  tukiwa,  mataifa

mbalimbali na pia twakushukuru kwa kutupatia Tume ambayo ina watu  hawana  ukabila.   Wanatuangalia  sisi  Wakenya  kama

wandugu ili tupate documents ama karatasi ambayo ni ya maagano ya uongozi ili tuweze kuwa na uongozi wako.   Twakuomba

utuwezeshe  kutengeneza  Katiba  nzuri,  na  uwawezeshe  pia  mtu  yeyote  asiwatawanye,  macommisioner  wa  Katiba,  ili  kusudi

tupate mwongozo mzuri na tupate viongozi wazuri wasio  walafi,  wasio  wanafiki,  ili  tuweze  kupata  hata  akina  mama  viongozi

wageni.  Twaomba hayo yote katika jina la Yesu Kristo Mkombozi wetu, Amen.

Com. Swazuri:  Na mkumbuke wimbo ni ule ule, Katiba huru na ya haki.

Meeting ended at 3.35
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