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Present:  

1. Com. Bishop Bernard Njoroge
2. Com. Abubakar Zein Abubakar

Absent with apology:

Com. Prof. Okoth-Ogendo

Secretariat Staff in Attendance:

1. Fatuma J Issa        Programme Officer
2. Walter Mayaka        Assistant programme Officer
3. Diana kivuti                Verbatim Recorder
4. Bernard Mutemi        Assistant District Coordinator

The meeting was called to order at 10.00am with Commissioner Bishop Njoroge in the Chair.

Bernard Mutemi:   We are  starting our session now and I would like to requesst  Peter  Githu to come and lead us in prayer

Please.

Peter  Githu:   Tafadhalini  tuombe.   Kwa  jina  la  baba  na  la  roho  mtakatifu.   Amen.   Ee  mungu  baba  wetu,  uliye  mbinguni,

tunakushukuru asubuhi ya leo kwa sababu ya kutufikisha hapa ambabo tumekuja kufanya mambo mazuri sana ya maana ya nchi

yetu.  Tunakuuliza baraka zako kwa kila mtu, ikiwa ni Commissioners,  ikiwa ni wanachi wanaokuja kupeana maoni yao juu ya

katiba yetu ya nchi yetu ambayo itatulinda  na  watoto  wetu  wakati  ujao.   Tunakuuliza  utubariki,  utupe  hekima,  utupe  akili  za

kupeana mambo ambayo inaweza kusaidia nchi yetu.  Twaomba hayo kwa jina la yesu kristo. Amen.
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Bernard Mutemi:  Asante sana Mzee ngitu.  Sasa tutaanza kikao chetu.  Tutaanza na a short introduction ya members of 3 C’

s who are here.  Then from here nitawapeleka kwa commissioner wetu, a introduce members wale wametoka naye Nairobi and

then tuendelee na kikao.  Kwa jina mimi naitwa mutemi Bernard natoka kwa District hii ya mwingi.  Ningependa wale members

wa three c’s walio hapa waje karibu ili waseme majina yao na warudi wakae chini ili tuendelee.

Mavulya:   Asante  sana  bwana  mutemi.   Mabibi  na  mabwana,  Commissioner  Zein,  commissioner  Bishop.   Jina  langu  ni

mavulya, mwenyekiti wa 3C’s katikka  mwingi north.  Nina matumaini bwana kivuti yuko.  Ninampatia kwanza aji-introduce.

Fred. Kivuti:  Asante sana Chairman wangu. Mimi ni Fred. M Kivuti, 3C’s Mwingi North, currently registering the attendants.

Mavulya:   Nafikiri  tutaanza.   Mabwana  Commissioners  nafikiri  mnajua   huku  watu  wanatoka  mashambani  najua  watafika

lakini  wale  tuko,  kinachotakikana  ni  maoni  na  maoni  tutakayotoa  wale  tutakaofanya  hivyo  ni  maoni  ya  watu  wa  mwingi  na

wakenya kwa jumla.  Nafikiri kikao hiki kitafana kama vile tulivyofanya jana hukoSaikuru.   Tutaanza kusikia tuko  pamoja  na

wakenya  wengine  kwa  vile  sisi  ni  wa  mwisho  na  tutamaliza  mapema.  Ni  juu  ya  Commissioners  sasa  kuchukua  usukani  na

kuendesha hii.  Asante sana

Bernard Mutemi: Kama sijawapa macommissioner, kuna kitu kidogo tu ningependa kuwaambia  wale wamefika.  Kuna meza

hapa  mbele  yenu  na  kiti.  Yule  atakayekuja  kutoa  maoni  utakaa  hapa,  microphone  itakuwa  hapa  na  utoe  maoni  yako

comfortably ukiwa unakaa chini.  Ni asante.  Kwa hivyo nitawapeleka kwa Commissioner Zein atuongoze kutoka hapo.

Com. Zein.  Thank you very Much.  Habari  ya asubuhi.  Ningechukua fursa hii kutangaza ya kwamba kikao hii ni kikao rasmi

ya tume ya kurekebisha katiba ya Kenya kwa minajili ya kupokea  maoni ya wakenya ili kurekebisha katiba yetu.  I  would like

to officially declare this as the official function and session of the constitution of Kenya Review Commission for the purpose  dof

collection  for  the  altering  of  our  constitution.   Baada  ya  kusema  hivyo  ningependa  kujitambulisha  kwenyu.   Mimi  naitwa

Abubakar Zein, Mimi ni mmoja wa Maccommissioner wa Tume Ya kurekebisha katiba ya Kenya. 

Jambo  la  pili  ninachukua  fursa  hii  kwa  furaha  kumkaribisha  Commissioner  Mwenzangu  ajitambulishe  kwenu  halafu  ndio

tuendelee.

Com. Bishop Njoroge: Jina langu ni Bishop Bernard Njoroge.  Pia nami ni Commissioner.

Com.  Zein:   Asante  sana  Bishop.   Ningependa  pia  kumuomba  kiongozi  wa  wafanyikazi  wetu  ajitambulishe  kwenu  na

awatambulishe wale wenzake waliokuja  naye.

Fatuma:  Kwa jina naitwa Fatuma jama, am the programme officer.  Hawa wengine watajitambulisha.
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Walter:  Kwa jina ni Walter Mayaka, msaidizi wa Programme Officer.

Diana:  Habari Zenu? Jina langu ni Diana Kivuti, Verbatim Recorder.

Com. Zein:   Asante sana Diana na wenzako.   Jambo la kwanza kabisa pengine ni kufafanua zaidi kazi inayofanywa na hawa

wafanyikazi wa tume.  Tukianza na kiongozi wao Fatma  jama, kazi yake yeye ukishamaliza kutoa maoni yako,  utakuja ku-sign

register  kuonyesha  umemaliza  kutoa  maoni  yako  na  ukiwa  una  maandishi  umeyatumia,  utatuachia,  tutaweka  hapa  pamoja.

Huyu  kijana  aliyekaa   karibu  na  yeye   anaandika  kwa  mkono  ripoti  kuhusu  mambo  yanayoendelea  hapa.   Unayosema,

anayoona,  anaandika.  Anaadika  kila  kitu.   Yule  dada  aliyekaa  pale  kama  alivyowaeleza,kazii  yake  ni  kurekodi  kila  kitu

inayosemmwa hapa. Mwaziona zile tape recorder mbili zilizoko, kazi yake ni kurekodi kila neno linalosemwa hapa.

Saa ingine msije mkaona mimi au Bishop tumesita tunafikiria unayoyasema, ukasema  mbona  wale  hawayaandiki  yale  muhimu

ninayoyasema mimi.  Kila kitu tunarecord. Kwa hivyo mtu asiwe na wasiwasi kabisa.   Lingine la kuwafikishia ni kuwa utakuwa

unatuachia mswada, kila mswada tutausoma.  Tuna njia zetu za kusoma miswada hiyo.  Kwa hivyo msiwe na wasiwasi.  Lingine

la muhimu ni kwamba ukiingia pale unaona register kama hii yule bwana pale anaayaandikisha majina.  Tutakuwa tukiitumia ile

orodha pale.   Tutafuata  orodha  hiyo.  Kwa  hivyo  yule  aliyejiandikisha  kwanza  ndiye  atapewa  fursa  ya  kwanza  kuzungumza.

Lakini  ikifika  wakati  ambapo  Pengine  tutakuw  ana  sababu   za  kutiosha  kubadilisha  mfumo  au  mwelekeo  huo,  tutawaomba

mtupe ruhusa hiyo. Kwa mfano akaja  bibi mmoja  hapa  akiwa  mja  mzito  na  hawezi  kungoja  mda  mrefu,  tutawaomba  mtupe

ruhusa tumpe fursa ya mbele kuzungumza.  Akaja mtu mzee sana tutawaomba mtupe fursa hiyo.  Akaja  mlemavu, tutawaomba

mtupe fursa hiyo.  Wakaja wanafunzi kutoka shule  hii ambayo wameturuhusu kutumia hall hili, mtupe fursa hiyo lakini tutakuwa

tukiwaeleza kabla kwamba sasa tunatoka katika orodha na sababu yenyewe ni hii. Sijui kama mnatupa ruhusa hiyo. Haya.  

Jambo lingine la muhimu ni kukubaliana kuhusu lugha.  Lugha ambayo itatumika hapa ni kiswahili, kiingeresa au lugha ambayo

inatumika hapa na nadhani inayotumika hapa kwa wingi ni Kikamba siyo?  Kwa hivyo mtu anaweza akachagua lugha anayotaka

kutumia.  Ikiwa  utatumia  kikamba  kutakuw  na  mtu   wa  kutafsiri  kutoka  kwenye  kikamba  aidha  kwa  kiswahili  au  kwa

Kiingereza.

Kitu kingine ambayo tutakubaliana  nikwamba  kuna  watu  wengimne  awametuuliza  mahali  kwingine,  Je  maoni  ninayotoa  mimi

hapa  maoni  haya  ikiwa  hayata  mfuhisha  mtu  fulani  au  taasisi  fulani  tunaweza  kuchukuluwa  hatua?   Tunapenda  kuwajulisha

kwamba sheria inayotulinda sisi kama macommissioner katika kazi zetu ndiyo sheria inyowalinda nyinyi.  Mtu ana haki ya kutoa

maoni yake yaliyo myoni na kichwani mwake bila kuogopa kuwa atachukuliwa hatua yoyote na mtu yeyote au taasisi  yoyote.

Na hiyo unalindwa kisheria.   Lakini hiyo haina maana kwa kuwa unalindwa kisharia uje hapa unze kukashifu mtu fulani.  Hiyo

hairuhusiwi au kukashifu kwa  majina  kitu  fulani.   Kitu  ambacho  tunataka  sisi  kwa  wingi  ni  mtu  kuja  kutoa  maoni  yake  kwa

kutoa mapendekezo
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 Tutakayoyaingiza  katika  katiba.   Ukija  ukaanza  kutuhadhidhia  hadhithi  ndefu  ukatupa  habari  ya  kutokea  mwanzo  mpaka

mwisho,  itakuwa  dakika  zako  zimeisha  na  unadhani  pengine  ni  dakika  ngapi  umepewa.   Kila  mtu  atapewa  dakika  na  tuna

uzoefu wa kazi hii sababu  tunajua  tumeenda  mahali  kwingi  na  tunajua  dakika  tano  ni  nzuri,  zinatosha  ikiwa  utazitumia  vizuri.

Haina maana kwamba ikiwa hujamaliza habari muhimu hatuwezi kukuongezea dakika moja au mbili lakini tunaanza kwa kumpa

kila mtu dakika tano.  

Unaweza  kutoa  maoni  kwa  njia  kadhaa.  Unawezakuwa  umeandika  mswada,  umeandika  maoni  yako  kwa  mswada,  tayari

unaweza kuja kutoa maoni  hapa  bila  kusema  lolote.  Uchaguzi  ni  wako.  Unaweza  kuwa  pia  umeandika  mswada  na  unataka

kuzungumzia yaliyo muhimu kusudi wenzako wajue unasema nini.  Hiyo pia unaruhusiwa itoe namna hiyo kisha ulete mswada.

Na pia unaruhusiwa kuzungumza  bila  kutoa  maandishi  yoyote.   Uzungumze  tu  yaliyo  moyoni  mwako  bila  kuwa  uumeandika

chini.  Pia hiyo unaruhusiwa.

Kitu kingine cha muhimu kabisa kufahamu ni kwamba Commissioner mwenzangu au mimi tunaweza kukuuliza swali ili ufafanue

jambo ambalo sisi hatukulifahamu.  Kwa hivyo utasita kidogo ungojee ikiwa sisi hatuna swali utakwenda moja kwa moja u-sign

register.  Ikiwa  tuna swali tutakuuliza halafu wewe utaamua ikiwa wewe utalijibu au hautalijibu.

Kingine cha muhimu ni kwamba ujue kwamba ukisha maliza kutoa maoni yako unaweza kukaa ukasikiza wenzako wanasema

nini  au  unaweza  kwenda  zako.   Maanake  kwamba  ukikaa,  lazima  kuwe  na  kimya  kabisa  hapa.   Watu  watakaoruhusiwa

kuzungumza aidha ni watu kutoka kwenye meza hii au waliokaa kwenye meza ile.  Ikiwa wewe na mwenzako hapo mwataka

kuzungumza mambo yenu,  tafadhalini  muende  kando  kule  mzungumze  mkimaliza  mrudi  ndani  tuendelee  na  kazi.   Sijui  kama

kuna mtu yeyote aliye na swali lolote kabla hatujaanza.  Ndiyo mzee wangu.

Mzee:  Hiyo dakika tano ni kidogo sana pengine dakika kumi.

Com. Zein:   Nakwambia mzee wangu kazi hii tumefanya mahali kwingi na tunauzoefu.  Ikiwa  wewe  utazungumza  na  dakika

tano  zikaisha,  lakini  bado  una  mambo  mengi  ya  kuzungumza,  tutakuruhusu  uendelee  lakini  uwe  na  mambo  ya  kuzungumza.

Siyo? Sawa.   Ningependa  kuchukua  fursa  hii  kumkaribisha  mheshimiwa.   Karibu  mheshimiwa.   Sijui  kama  swali   limekuwa

sawa sawa.  Haya.  Ningependa kumwomba mwenzangu Commissioner Bishop Bernard Njoroge aendelee na kazi hii.

Com. Bishop Njoroge:   Tungetaka kumwita bwana John N.  Gito,  aje  hapa mbele.   Ukumbuke ikiwa unamemorandum siyo

kusoma word for word.  Ni kwenda kwa point kwa sababu pia tutachukua hiyo memorandum na uisoma wenyewe.  Taja jina

lako kwanza kabla huja……

John Gito:  Asante.  My name is John Gito.  Am representing the Catholic Church here. Am the chairman of Justice and Peace

Commission in Mwingi District.   The presentation is as follows:
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We start  with the introduction or  preamble where we said we need to have a preamble in the Constitution.  This should state

our  Country’s  vision  and  also  define  the  common  experiences  that  Kenyans  have  had,  for  example,  the  struggle  for

independence,  we  need  also  a  preamble  reflecting  vision  and  the  spirit  of  constitution  should  be  dynamic.   The  constitution

should set  goals which will lead the  country  to  prosperity,  transparency,  equality,  accountability,  socialism,  commonness  and

preservation of Kenyan cultural practices.

We also in the  introduction  need  some  statement  in  our  Constitution  capturing  national  philosophy  and  guiding  lines.   In  the

principle of  state  of  policy,  we  need  statement  of  the  constitution  capturing  national  philosophy  and  Principles.   Democratic

principles  here  should  include  separation  of  power  of  the  arms  of  government  and  observance  of  the  rule  of  law  by  all

regardless of office held.

Important values like statesmanship should also be enforceable in the law.  

In the constitutional supremacy,  we  have  suggested  to  have  seventy-five  percent  of  MPs  in  Parliament  power  to  amend  the

constitution.   These  should  also  be  limited.  Where  they  cannot  get  75%,  people  should  be  called  upon  to  make  decisions

through public referendums organized by the judiciary.  This should also be after thorough awareness  creation has  been  done

for the people so as to understand the issue at stake.

In the citizenship we have said there should one born of Kenyan or  married to a Kenyan citizen acquire automatic citizenship.

Citizenship should also be acquired by registration.

Any citizen should have equal rights or obligation regardless of how citizenship was acquired.

Dual citizenship should be allowed after prove of its usefulness in Kenya.  

Identity Cards/Passports/Driving license as evidence of citizenship.

Defense  and  National  Security.   We  have  suggested  that  the  disciplined  forces  should  be  established  by  the  constitution.

Disciplined  by  the  law  of  the  land  as  well  as  a  court  like  a  martial  court.   The  power  to  declare  war  should  be  vested  in

Parliament or a small committee of the House

There should be extra ordinary powers  by  any  institution  and  such  as  should  be  exercised  very  sparingly  by  the  Minister  of

internal security in consultation with the Police Commissioner.

Political parties should be initiated with development vision as well as mobilizers who should articulate their goals to the people.

 Such should be regulated by the constitution in order to have order.   The number of political parties  should be decided by the
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society and it should be left to their own financing and not  for  public  coffers.   They  should  raise  their  money  both  locally  or

internationally.

Political parties and state should see one another as partners in development matters other than enemies or bitter competitors.

Com. Bishop Njoroge:  Mzee you have one and a half minutes.

John Gito:   The structure and the system of  the  government.   Here  we  have  said  we  should  do  away  with  the  presidential

system of government and replace it with a parliamentary system with the majority party in parliament appointing Prime Minister

who is head of government and the President being ceremonial.

In the Legislature we said appointments should be vetted by parliament.   Appointments  like  Chief  Justice.  Attorney  General,

Judges, Heads of Parastatals, Chairpersons and so forth.

Parliament  should  not  have  unlimited  powers  to  control  its  own  procedures  through  standing  orders.   Being  a  member  of

parliament  should  remain  part-time  but  limit  to  three  maximum terms  i.e.  15  years.   Parliamentary  exam  should  be  written

language test marked objectively. They should have at least a maximum of `O’ level qualifications.

Members of parliament should follow the will of their employer; the constituents,  who have given a job through their salaries so

their salaries should be determined by an independent committee and not by themselves.

Nominated members of parliament also should be from represented groups like disabled, minority, special categories.  We have

suggested to have women given at least 30% representation in parliament.

In the executive,  qualification should be form four; age wise should be 35 as  usual and a maximum of ten  years  in  office.  His

ceremonial duties like opening parliament and receiving state  quests  should be defined in the constitution.  President’s powers

should be clipped not only as ceremonial model but a sign of national unity.

Prime Minister and Ministers and special  committees will perform executive duties.  The President  should be impeachable if he

breaks the law of the land. Either by a vote of no confidence, he can be sued; he should not be a member of parliament.

Com. Bishop Njoroge:  Your last point. You have already use seven minutes.

John Gito:   Thank you.  I  will come to the last point.  A suggestion on the salaries for the public servants.  We suggest that it

should be harmonized  so  that  we  do  not  have  some  people  of  the  same  education  standard  earning  over  300,000  in  gross

income while their counterparts are paid by the same government only 3,000, which is a hundred times lower.
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The salary awarded to ----?   Should be completely de-linked from political leadership  so  that  we  do  not  have  some  people

begin favored for political loyalty.  The new constitution should ensure that  there  are  provisions  for  social  amenities  e.g.  play

grounds and privacy for families living in urban areas.  

There should be checks to ensure that transport is safe for both commuters and other road users.  Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  We are going to look at you memorandum.  Let us have Alfan Mutegi.

Alfan Mutegi:  Kwa jina naitw Alfan Mutegi na naishi hapa.  Asante sana bwana Commissioners.

Jambo la kwanza ile ningetaka kuzungumzia, I may be using both English and Kiswahili. Hapa Mwingi town ambayo ni Distri ct

Headquarters,  manyumaba  yale  yote  mnaona  hapa  hayana  land  titles.  Title  Deeds  are  lacking.  This  is  despite  the  fact  that

demarcation and survey hata in the outlying areas  ya town imefanywa zaidi ya miaka kumi iliyopita  na mimi na watu  wengine

hapa tunashangaa sana ni kwa nini ikiwa  title deed is just a paper which is printed by the government, kwa nini ichukue zaidi ya

miaka kumi ama miaka ishirini bila ya hii vital document?  Right now we cant use the property  we have  kwa kupata  powers  za

kutusaidia kufanya biashara.  I think and I recommend that in the constitution lazima ikiwa  ni mahali hakuna shida yoyote watu

wapewe  hii  document  immediately.  Facts  should  be  made  available  almost  immediately,demarcation  imekwisha,  ili  watu

wapewe title deeds.  There is no reason at all watu wakae mtu akisema kwa macho tu kichaka yangu imefika hapo. Okay.

The next one nazungumzia  juu ya salaries.  Kuna watu wanapata mishahara mikubwa ndiyo, wengine mtu anafanya kazi mpaka

inafika wakati mwingine ana –retire. Anaenda akupumzika.  Sasa,  hali ya maisha inaongeseka.  Tueme mwigine ata-retire  in ten

to fiteeen years’ time .   I  am seeing that  in  that  time  watu  wale  wame-retire  sasa,  pensioners,  pension  yao,  monthly  pension

should be updated to that level at that particular time ikiwa ni ten,twenty years time.

The  other  thing  ni  law  enforcement.   Utakuta  wakati  mwingine  mtu  ataweza  kuzingiziwa  na  mwenzake  ni  adui  wake  .

Anakwenda Police Station,  anaandikisha,  inasemekana huyu mtu either ameweka madawa ya kulevya, ameiba,  amefanya hivi,

kitu ambacho si kweli.  Officers wanatoka police station straight, wanaenda hata wakimkuta mtu barabarani  wanam-arrest.   He

is arrested and taken to the police station,anawekwa kwa police cell.  Am seeing, bila ya uchunguzi mtu hapaswi kuwa arrested

na awekwe kwa police cell sababu cell  za   police  wakati  huu   ni  mbaya  sana.   Mtu  anakwenda  hapo,  utakuta  watu  mahali

wanawekwa is inhabitable.  Completely inhabitable.

Utakuta mahali watu wako,  they excrete  there,  they urinate there,  it is inhuman.  I suggest that the constitution we are  making

now  should  provide  for  funds  in  all  the  police  stations.   Nyumba  zijengwe  nzuri,  zile  ambazo  ziklo  na  space  na  ziko  well

ventilated.   Kiweko  na  proper  sanitation.   Ikiw  si  hivyo,  mtu  ambaye  amevunja  sheria  kitu  kidogo  asiwekwe  ndani  mpaka
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wakati mahali kutatengeneswa  mahali watu watakuwa well cared for.

Com. Bishop Njoroge:  You have a half a minute.

Alfan Mutegi:  Kitu kile kingine nazungumzia ni agriculture.  Wakulima ni lazima waangaliwe kwa kusaidiwa na serikali by way

of being provided with funds na wakati  kuna calamities, am suggesting that the government should provide funds to bill out the

farmers out of whatever calamity has befallen them.  

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  so  much  Mr.  Mutegi,  go  to  the  Programme  Officer.  Wacha  niwaamboeni,  ukitaka

kuzungumza point nyingi usirudie jambo sana kwa sababu hizi shida hata sisi ni wakenya tunazijua. Tunataka jawabu.   What are

the solutions that should go to the constitution so don’t spend your little time  in trying to explain because  we understand.   Sawa

sawa, ili  muweze kuzungumza mambo mengi. Tumpate Benjamin Ngatho.

Benjamin Ngatho: Thank you very much. My name is Benjamin Ngatho.  My first proposal  is that our constitution should be

written.

Point number two I propose for the post of the Prime Minister with executive powers.

I  propose  that  we  should  have  a  bicameral  legislature  with  the  House  of  representatives  and  a  senate.   The  powers  of  the

parliament  should  ensure  that  the  constitution  is  adhered  to.   They  should  represent  the  people  very  well  and  again  the

parliamentarians should be given powers  to approve and appoint  senior civil servants,  ministers  and  high  court  judges  among

other very senior government officials.

I propose that the work of parliamentarians should be full time with a very attractive pay package.

On labor laws, I propose that there should be a provision that male workers  be  given paternity leave as  their wives go for the

maternity leave, they go together. 

On the Education Act Cap 2 (21) I propose  that the powers  of the sponsor  should limited to spiritual role and not to interfere

with  the  administration  of   schools  in  that  there  should  be  no  cases  of  sponsors  refusing  head  teachers,  interfering  with  the

smooth running of the schools.

The PTA should also be given powers and they should be represented in the Board of Governors,  as  these are  the people  who

provide money to schools.  Thank you very much.
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Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for those good points and brevity. We have Major Joshua Kasila.

Major Kasila:  Thank you Commissioner.  I may take less than five minutes. 

My first view is that a Kenyan constitution should be written in languages people  understand because  the present  one is only in

English and not everybody in Kenya understand English.

My other point is that all constitutional offices,  all constitutional appointments must be  vetted by Parliament as  opposed  to the

present system where they are always appointed or made by one person.

My last presentation is that, am giving an example of Mwingi, while we have able and educated MPs,  graduates,  Professionals,

the next lot of elected leaders  are  councilors.   This is where the situation is pathetic.   Most  of them have no formal education.

They cannot even read Taifa Leo.  We want a constitution that states educational qualification for  a councilor as it is for MPs.

Imagine a councilor who is a chairman of town planning and has never seen a Kindergarten’s classroom.

                                             (Laughter)

Major Kasila:  Surely what will that councilor plan?  Nothing. 

Com. Bishop Njoroge:  So which Educational qualification are you recommending for Councilor and MP?

Major Kasila:  We want a councilor who can read and interpret  the local government Act.   `O’ level of education.   An  MP

must be a graduate.  I want honorable Commissioners to take that point seriously.  Thank you.

                                             (Applause)

Com. Bishop Njoroge:   Thank you Major  for that good comment.   Can  we  have    David  Kioko?   Major,  can  you  come

back?

Com. Zein:  Just a clarification major.  Is Major your name or your rank?

Major Kasila:  I worked in the Army.  I am a retired major.

Com. Bishop Njoroge:  Can we have David Kioko.
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David Kioko:  I am David Kioko, I am Chairman of people with disabilities in Mwingi District na represent North and South.

Nitaanza kwa kusema people with disabilities ni lazima wahusishwe Development committee; location, division, DDC member.

Upande wa council, lazima kila constituency tuwe na councilor.  Four of them.  Wanaume wawili na wanawake wawili; gender

equity.  Kila constituency tupate four councilors.

Kwa upande wa Parliament, hebu tupate two MPs, people with disabilities ili wapeleke maoni au shida zetu bunge kwa maana

mambo ya kuongea hapa na pale hatutaki.  Hivyo tuwe na MPs wawili kila District. Mwanaume Mmoja  na mama mmoja.

Upande wa census.   Wakati  watu wamehesabiwa,  there is no special  bookelet  that shows walemavu.  Kwa hivyo wakati  wa

census tuwe na special  book  ambayo inaonyesha the cause of disability, cause of disability, education  ili  tujue  District  yetu  ni

watuu wangapi ambao wana disability.  Kwa maana saa  hii ukiuliza DC mwingi ana watu wangapi with disability hatakwambia

na hiyo ni makosa from grassroot to national level.  Sisi tuko lakini hesabu si ya kawaida.  Kwa hivyo hiyo iangaliwe.

Kwa  upande  wa  Institute  zetu  kama  tuseme  National  Disabled  ---?   Wale  wako  pale  tuliuliswa  tukaambiwa  hapakuwa  na

people with disabilities pale wanafanya kazi.  Lazima kuwe hata na National Chairman awe somebody with disability.  Hatutaki

watu ukienda pale hataki kuongea na wewe maana you are blind, wewe unashidwa miguu.

Tunataka Institute ya People with disabilities wajifanyie kazi Yenyewe. Sio ati wafanyiwe na mwingine.

Upande  mwingine,  wakati  tulikuwa  hapa  21st  January,  tuliambiwa  kuna  Conference  itakuwa  Nairobi  na  kila  District  itatuma

watu watatu,  nilishangaa,sikusikia kutakuwa one person with disability. Kwa hivyo wale walitengeneza hii  kitu  warekebishe  ili

tukienda kule national conference tuwe na mtu wetu.  Kila Districct iwe na somebody awawakilishe.   (Repetition)

Tunataka  the new katiba iwe ya transparency. Kwa hivyo wale walitengeneza hii kitu warekebishe tuitwe sisi zote vile tumeitwa

hapa, tuongee na tuone makosa ilivyo kwa maana hii ni national issue ilikosewa from the beginning.

Hakuna mahali  people  with  disability  walienda  wakahusiswa  kama  development  committee.  Hakuna.  Ndiyo  unaona  mambo

yetu inakuwa na shida.

Com: Bishop Njoroge:  Wakati wako ni kama unaisha>

David Kioko:  Please one minute.
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Kuna wale watu wanafanya na  civil  services.   Kuna  ile  inaitwa  reading  allowance.   Waalimu  wanapata  lakini  hawa  wengine

kama mimi ninafanya na telephone operator  hatupatiwi reading allowance.   Kwa hivyo DPM iangalie hii  mambo.   Thank  you

very much.

Com. Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much.  Jambo  la  muhimu umesema   kwamba  tukija  national  conference  ungetaka

category ya  disabled  iwe  katika  national  conference  na  tumepata  hiyo  point  na  tutujadiliana  tukifika  kwenye  mkutano  wetu.

Ningewauliza kama mlivyouliswa mbele kwamba tukiwa na wanafunzi tuwakubalie waweze kutupatia maoni yao halafu warudi

kwa masomo.  Si tulikubaliana hivyo?  Kwa hivyo nikiwaita sifanyi makosa.  Okay.  Roggers Kasina.

Roggers Kasina:   Asante sana bwana Commissioner.  Kwa jina naitwa Roggers Kasina and am going to use English.

Com. Bishop Njoroge:  Tell us your Form and age.

Roggers  Kasina:   Am in form three and am seventeen years  old.   The  constitution  should  care  for  people  with  disabilities.

That is, mental or physical disability because these people are Kenyans and should not at all be discriminated against.

My second  point  is  that  there  should  be  creation  of  more  job  opportunities  e.g.  in  improving  the  sports  sector  such  that  a

sportsman can rely on sport for his income.  

The third point is the education system should be lessened so that it is not so stressing that the subjects studied are  so many and

yet they do less as far as careers are concerned.

Police Officers are not supposed to torture any citizen; guilty or innocent but a genuine investigation should be carried out.

The constitution should find ways to eliminate corruption completely.   It  is the number one enemy to economic development of

our country.

The government should provide security to the citizens.

Infrastructure should be improved so that if a citizen has a problem e.g.  health,  self  attack  by  robbers,  he  may  have  an  easy

contact with police.

Com: Bishop Njoroge:  Thank you very much; you go to the Programme officer.   Mathew Ngutu.   Tell us your name, your

age and your class.  
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Mathew Ngutu:  Thank you the Commissioners. My names are Mathew Ngutu, form three, seventeen years.

 Am going  to  tackle  the  executive  and  my first  point  is  that  the  constitution  should  specify  the  qualification  of  a  presidential

candidate.   A  presidential  candidate  should  have  some  qualification.   There  should  be  the  education  level  of  the  candidate,

which should be something like a PhD in Political Science.

My second point is on the terms a president should be able to lead a country.  That should be well defined by the Constitution;

for example, we should not have a president leading more than three terms. I mean we should have ten years leadership.

My third point is on the functions of the President.   The president  should have defined functions, which should be enacted and

listed in the constitution.   For  example  some  functions  should  be  cut  from  the  powers  of  the  president.  He  should  be  given

functions that can only enhance the economy and the peace of the country like to head the state.   Other  things like Chief of the

Armed Forces should be very okay.

The constitution should state  limits of the powers  of the president.   The  President  should  not  have  the  power  to  sack  a  civil

servant without notice of about 21 or 7 days.

The Constitution should be able to remove a President incase of misconduct in office.  For example if he has been involved in a

murder case,  and he has been found guilty by a court  of law, the law should be able to act  on the president  and  remove  him

from the office.

The other thing is about  the  local  government.   I  want  to  say  that  the  Mayors  and  the  Council  Chairmen  should  be  elected

directly by the people because the people  know who can lead them, the people  who are  able to present  their problems to the

government.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Can we have Brian Maliti.

Brian Maliti:  Thank you Commissioners.  My names are Brian Maliti, am in form four, am 20 years old.

Am going to narrow my point to education whereby we are  crying so that we can have the education system being returned to

the first system of 7-4-2-3.   The reason being that students tend to perform poorly because  when they are  in form four in the

current system, they tend to be at the peak of their adolescence therefore they may end up failing the exam because of the crises

brought about by adolescence. 

The other thing is that when a person leaves form four he can go to form five and six and try to get a chance in shaping what he

wants to do in the university.
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The other thing is that we should link the University with other mid-level colleges we have like polytechnic where a person can

transfer credits to the university.  The reason is that the requirements are very high and that there is high competition.

My third point is that the Joint Admissions Board should be considerate  of students who are  in the marginal areas,  for example

here in Mwingi.  They should not take  the cut off points to the university the same as the students in the town school because

most of them are much exposed.

The use of Weighted Cluster average  formula,  which  is  being  used  by  the  universities  nowadays,  should  be  abolished.   The

reason is that the system is not considering only four cluster subjects  four courses  but it is considering  the  full  subjects  in  any

sitting for a candidate.

The problem arises that one person may be gifted in taking the sciences while he is not well oriented in the arts. 

My final point is that the student should be allowed to take  what they want to take  in the Universities but not for the people  at

the university to choose what the people should take.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Maliti, those are very good points.  Mathias Kathuke.

Mathias Kathuke:  Thank you Commissioners.  My names are Mathias Kathuke, form four, seventeen years.  

My first point is that the President should not be above the law.  If he commits a crime he is supposed to be  taken to a court  of

law so that he is charged.

Second point is that every civil servant should have proper  education,  at  least  `O’ level, whether he is a  Chief,  Councilor,  an

MP or a Minister.

The President should have faith and believe in at least one of the religions that we have in the Country. That is Christianity, Islam

or Hinduism. In this way we will have proper leadership of the country.

In the Constitution there should be the question of more public Universities so that more students join the university to pursue

their careers.

The government should educate the youth through the Mass Media.  We see that the Aids scourge is affecting mostly the youth
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and they lack information on what to do and how to tackle the problem. And so if the government teaches  the youth, they will

have more self-control than they have now.

The government should employ Police officers who are  of good faith  so  that  they  are  committed  to  serve  the  citizens  of  this

country.  We see  that  Police  Officers  are  catalysts  as  far  as  corruption  is  concerned  and  if  they  are  of  good  faith,  then  the

country will be in a better position socially and economically than it is now.  Thank you.

Com: Bishop Njoroge:  Munyao Joseph. 

Munyao Joseph:  Thank you the Commissioners. My names are Joseph Munyao, am in form three, am sixteen years old.

My first proposal is that the constitution should come up with an alternative of punishment in schools.   Since it was passed  that

caning should not be used in schools,  teachers  have taken the advantage and they give students or  pupils hard and unbearable

punishment.  For  example,  you can see  a teacher  giving a student a punishment of uprooting a whole trunk of a tree,  which is

very unbearable.

My  second  proposal  is  that  bribery  and  corruption  in  competitions  like  music  and  drama  festivals,  science  congress  in

secondary schools should be checked on by the constitution.  Many teachers  bribe  the  adjudicators  and  judges  so  that  their

presentations can be considered.  Which is not very good.  So the constitution should check on that.

My third Proposal should balance the holding of Ministries by Ministers.  According  to what I know and what I understand,  all

the ministers in  Kenya  are  from  the  ruling  party.   According  to  my view,  I  think  the  constitution  should  balance  this.   They

should choose ministers from all the parties.

My last point  is  that  the  President  should  not  be  given  all  those  powers  of  appointing  Chief  Justice,  Ministers  and  all  those

others.   This contributes to tribalism and such things because  you  see  in  many  cases  the  President  chooses  Ministers  and  all

those people from their own or home area.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:   You will agree with me  that  the  students  have  done  their  homework.   I  am  so  impressed  and  we

thank them for that.   Nitamwita mheshimiwa  naye aje atoe maoni yake.

Hon. David Musila  (MP Mwingi South):  Asanteni waheshimiwa Commissioners. Kwa jina naitwa David Musila na mimi ni

Mbunge wa Mwingi Kusini.  Kabla  sijasema vyovyote ningetaka kuwakaribisha hapa kwa niaba ya mwenzangu, Mheshimiwa

Musyoka.  Alikuwa na kazi zingine za kiserikali na akaniuliza kwa unyenyekevu sana niwasalimie na niwaeleze angependa kuja

hapa kwani hapa ni kwake lakini kulikuwa na sherehe ya  kiserikali na serikali ya Uingereza  na  ikawa  ni  lazima  aende  kule  .
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Kwa hivyo ningependa kutoa salamu zake na pia kuomba msamaha.

Jana  nilikuwa  na  Commissioners  wenzenu  kule  Migwani,na  nilitoa  maoni  lakini  nafikiri  utaniwia  radhi  niseme  machache.

Kwanza ningependa kujaribu vile niwezavyo kuharakisha.   Ningetaka kuanza na executive au kiti cha Rais na pia makamu wa

Rais.

Bwana Chairman, Maoni yangu ni kwamba President  na Vice President  wachaguliwe direct  na wananchi kama running mates

na  hii  itahakikisha  ya  kwamba  kiti  cha  makamu  wa  Rais  kwa  siku  sijazo  ni  secure  as  opposed  to  the  current  Constitution

ambayo section 15 (6)  a.  inasema  kwamba  kiti  cha  Rais  kitakuwa  wazi  if  the  President  so  directs.   Kama  akichaguliwa  na

wananchi kama kule America, hakutakuwa na haja ya hiyo.

Pia ningependa kusema katiba ijayo itoe nafasi ya Prime Minister.  Nasema hivyo kwa sababu hata sisi katika Bunge tuna shida

sana.   Shida  nyingi  mnasikia  kule  kwamba  mawaziri  wa  kujibu  maswali  hawako  na  kiongozi  wa  serikali  yuko  lakini  kama

kukiwa na Prime Minister Kwa Bunge ambaye anahudhuria bunge kila mara,  matatizo mengi  ambayo  yanapatikana  bunge  ya

kukosekana mawaziri na nini, atakuwa ni kama  prefect huko ndani na atafanya kazi nzuri.

Na huyu Prime Minister achaguliwe na Rais kutoka katika chama ambacho kitakuwa na wabunge wengi katika bunge.  Bwana

mwenyeketi nakubaliana na katiba iliyoko sassa  ya kwamba kwa ujaguzi wa Rais isipokuwa Section 3 (f) ambayo inasema ya

kwamba yeyote atakayepata kura nyingi awe ndio Rais.  Hivi ni kusema kama kuna candidate  wengi halafu wagawe kura,  yule

atakuwa  na  nyingi  hata  kama  ni  ngapi  ndiye  atakuwa  Rais.   Result  ya  hiyo  ni  kwamba  unaweza  pata  Rais  siku  zijazo

aliyechakuliwa na watu wachache sana.   Kwa hivyo, Rais awe anachaguliwa na  watu  wengi  zaidi  ambao  ni  fifty  percent  and

above  ya  wale  watu  waliopiga  kura.   Kama  kura  ikipigwa  na  mtu  hafikishi  hucho  kiwango,  basi  wale  wawili  wanaofuatana

warudie ili tuone ni nani atakayekuwa na majority.

Na pia, kuna pendekezo katika katiba ambayo iko sasa  ambayo inasema apate  25% ya votes zote ambazo zimepigwa katika

Provinces tano  kati  ya  Provinces  nane  zilizoko  sasa.   Pendekezo  langu  ni  kwamba  badala  ya  tano,  tu-reduce  iwe  nne  kwa

sababu hiyo ndiyo nusu ya Provinces.  Au kama zitaongezeka, kila wakati iwe ni nusu ya Provinces Zilizoko.

Bwana Chairman, nakubaliana na Section 9 ya constitution hii ya kwamba kila mtu anayechaguliwa dRais awe Rais kwa Vipindi

viwili.  Nafikiri hiyo inalingana na katiba nyingi sana ktika ulimwengu na nafikiri sisi katita  Kenya itakuwa bora  tukifuata mtindo

huo kwa kuwa kuna sababu nyingi za kufanya jambo hilo.

Ningependa  kurukia  upande  wa  Ministers  and  the  cabinet  ambayo  ni  section  16  ya  the  current  Constitution.   Section  hiyo

inasema  ya  kwamba  kutakuwa  na  maofisi  ya  wizara  ya  serikali  kulingana  na  vile  bunge  itaweka  au  kulingana  na  vile  Rais

atapewa ruhusa na bunge kufanya.  Nafikiri kama vile mnavyojua katika Kenya tuna mawaziri wengi sana. Pengine nchi yetu ina
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mawaziri  wengi  kushinda  nchi  nyingi  ambazo  ninajua.   Kwa  mfano  tuko  na  mawaziri  kama  29  sasa  na  hii  ni  kumaliza  mali

ambayo siyo nyingi katika nchi hii yetu.  Kwa hivyo ningependa Constitution mpya I-limit the number of ministries ambazo nchi

yetu inataka kuwa nazo.  Mimi napendekeza  kumi  na  tano  kwa  sababu  nikifanya  uchunguzi  nchi  nyingi  hata  Kenya  sasa  ina

wizara kumi na tano na nafikiri hizo zinafaa na kama kutakuwa na sababu yoyote ya kuziongeza, ziongezwe tu kwa ruhusa ya

bunge.

Pia,  mawaziri  wadogo  ambao  wanaitwa  Assistant  Ministers.   Kwingi  wanaitwa  Deputy  Ministers.   Nafikiri  hiyo  title

ingebadilishwa kuwa Deputy Ministers ndio wawe na uwezo zaidi kwa sababu wengi sasa hawana uwezo.  Pia kama sasa  kuna

manaibu wa mawaziri kama sitini na hiyo pia ni jambo ambalo pesa  nyingi  ya  umma  ambazo  si  nyingi  inatumika  kwa  upande

huo.  Napendekeza  ya kwamba kila wiza iwe na Deputy  minister  mmoja,  kwa  hivyo  kumi  na  watano.  Na  pengine  tuongeze

wengine watano ambao watakuwa kwa wizara ambazo zitaonekana na Rais labda zilizo na watu wengi zaidi.

Pia kuna kazi ambazo ni Permanent Secretaries  na  hizo  za  Mawaziri.   Wote  watakaochaguliwa  katika  position  hizo  na  Rais

sharti wachunguzwe na bunge kabla ya kuchugua wadhifa wao ili kuhakikish ya kwamba ni watu wanaofaa ndio watakaokuwa

wakioongoza nchii.

Bwana  mwenye  kiti  ningependa  sasa  kuguzia  Bunge  ambayo  katika  Section  42  ya  Constitution  inazungumza  juu  ya

kutengeneswa  kwa  Constituency,  sehemu  ya  uwakilishi,  na  Electoral  Commission  of  Kenya.   Inasema  ya  kwamba  all

constituencies  should  contain  as  nearly  as  equal  number  of  inhabitans  as  it  appears  to  the  Commission  to  be  reasonably

practical.  Bwana Mwenyekiti, hili ni sehemu moja ya Constitution ambayo Electoral Commission imeshindwa kabisa kutekeza.

 Hivi kwamba ukiangalia hesabu ya wapiga kura ya wabunge wengi, wengi  ni  wacha  che  sana.   Katika  District  hii  yetu  kwa

mfano, kuna wabunge wawili pekee yao na ni kubwa sana.  

Bwana mwenyekiti najua mnazunguka mwingi kwa wakati huu na wale ambao watakenda nuu, mui wapi na seikuru, mtajua ya

kwamba hizi Constituencies ni kubwa sana.  Kuna wabunge wenzangu nawajua ambao wananiambia ya kwamba wanazunguka

Constituency zao kwa siku moja na baiskeli na mimi hata nikijaribu kuzunguka katika wiki mbili na gari siwezi kufauli.  

Kwa hivyo hili ni jambo  ambalo  lina  takiwa  kufikiriwa  sana  na  kuhakikisha  ya  kwamba  katika  ambayo  inakuja  inaweka  nia

ambayo  Contituencies  zitakuwa  sawa  kwa  population  na  pia  ku-consider  geographical  areas  kwa  kuwa  geographical  areas

zingine ni nyingi na kuwe na equality katika jambo hilo kwa sababu Commission iliyoko imeshindwa kabisa kutekeleza jambo

hili.

Bwana mwenyekiti pia ningependekeza ya kwamba siku ya uchaguzi kwa siku zijazo ijulikane na iwekwe kwenye katiba.   Nchi

zingine inaweka siku; inasema siku fulani ndio itakuwa ya uchaguzi.  
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Napendekeza ya kwamba siku ya uchaguzi iwe Jumatatu ya mwezi mmoja kabla ya bunge kwisha wakati  wake.   Ijulikane ya

kwamba siku ya jumatatu mwezi mmoja ikibakia bunge ikwishe, siku hiyo ni ya uchaguzi na hiyo itaweza kuondoa tatizo katika

nchi  ya  watu  kuanza  election  fever  mapema  kwa  sababu  hawajui  ni  siku  gani,  watu  kupigana  bure  na  hawajui  election  ni

lini,lakini wakijua watafanya programming yao sawa sawa siku sijazo. 

Pia kwa sasa  Commission yenyewe is bloated wih  many  many  Commissiners  ambao  hakuna  haja  ya  kuwa  na  wengi  namna

hiyo.   Napendekeza  ya  kwamba  Commissioners  wawe  kumi  pekee  yake  na  wachaguliwe  kutoka  kwa  watu  ambao

wanajulikana ni watu ambao integrity yao  ni  beyond  reproach  na  pia  wachaguliwe  na  Rais  lakini  Bunge  liwagague  tabia  zao

kabla ya kuhidhinisha uchguzi huo.

Bwana Mwenyekiti ningependa kusema juu ya mahakama.   Ningependa kupendekeza ya kwamba tuwe na Supreme Court  of

Kenya badala ya Court of Appeal.  Ninependa kuwa kupendekeza kuwa High Court iweko na Supreme Court  Judges na High

Court Judges wachaguliwe na Judicial Service Commission na Parliament pia iwe na uwezo wa kisikiza na kukagua na kukubali

Judges kama ifanyikavyo nchi kama Amerika ambapo huwezi kuwa Judge kama haujachaguliwa na Congress.  Hiyo itawezesha

nchi hii kuwa na mahakama iliyo na Judges walio na nidhamu ya hali ya juu n aambao hawawezi kupendelea.

Katika  Magistrate’s  Court  ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  Magistrate’s  Court  ziende  mpaka  tuseme  katika  Divisions

kwa sababu kwa sasa iko magistrate’s Court tu kwa District na watu hawawezi kufikiwa na hii service.  Ndio sababu kwa sasa

cases mingi yako katika Court.  

Na pia mambo ya ufisadi.  Nafikiri sababu nyingi ya kuwa na shida sana katika nchi  hii  ni  kwa  sababu  ufisadi  umeingia  sana

katika mahakama. Kutok court ya juu mpaka ya chini.  Hata imeenda mpaka kwa wazee wale wa Kangaroo Court  kule vijijini

kwa sababu wamechugua mtindo kutoka juu mpaka chini.  Kwa hivyo tunataka mahakama iwe haina ufisadi hata kidogo.   Siyo

kusema mahakama pekee yake, nchi yote lakini nilikuwa nikizungumza juu ya mahakama.

Com. Bishop Njoroge:                (inaudible)

Hon. Musila:  Dakika moja bwana. Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Au moja na nusu basi.

Hon.  Musila:   Asante  kwa  nusu  hiyo  bwana.   Ningependa  kuchukua  hiyo  nusu  nizungumze  juu  ya  Public  Service.   Public

Service kwa sasa ni mbaya kwa sababu watu wanachaguliwa kwa mambo mengine ambayo siyo merit.  Ikiwa unataka kwenda

shule pahali fulani kama training yoyote,  national youth service,  Army, Police,  bila pesa  hauwezi kwenda na  hiyo  yote  ni  kwa

sababu  si  merit  inatumika.   Kwa  hivyo  ninaomba  ya  kwamba  Public  Service  tuhakikishe  ya  kwamba  hakuna  kitu  kingine
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chochote kinaangaliwa isipokuwa merit and merit alone.

Na mwisho Bwana Chairman, ni Pension.  Pension ya wafanyikazi ambao wanatumikia serikali kwa miaka mingi kwa uaminifu.

 Tangu niwe bunge, kazi kubwa ambayo ninafanya ni  ya  kutafutia  watu  Pension  zao.   Kikatiba  kuna  Public  Service  ambayo

inaeleza  mambo  ya  Pension  lakini  nazungumza  zaidi  juu  ya  wale  walikuwa  wanafanya  kazi  kabla  ya  1963.   Tunaomba  ya

kwamba  katiba  itambue  ya  kwamba  mfanyi  kazi  akifanya  kazi  apewe  Pension  yake  siku  tisini  baada  ya  kustaafu  na  pia

ihakikishwe  ya  kwamba  kama  akifariki,  wale  watu  ambao  amewaacha  nyuma  wanapata  haki  yao  immediately  thereafter.

Lakini sio kukaa kwa sababu watu wengi hufa kabla hawajapata Pension yao na hata relatives hufa kabla hawajapata benefits.

Finally, katika Pension sasa vile ilivyo, kuna watu ambao wanapata shilingi mia mbili kwa mwezi kwa sababu walistaafu zamani.

 Katiba  irekebishwe  ya  kwamba  kila  wakati  serikali  ikifanya  salary  review  ya  wale  wafanyi  kazi  wako,  pia  Pensoners

waongezwe hizo review kwa sababu  mia  mbili  ilikuwa  pesa  wakati  huo  lakini  sasa  sio  pesa.  Kwa  hivyo  ingekuwa  yule  mtu

anapata mia mbili anapata kama elfu mbili elfu tatu kama ingekuwa ikirekebishwa kama vile salary reviews ikifanywa.  

Kwa hivyo bwana Chairman nafikiri jambo hilo kama vile Major Kasina alisema liangaliwe sana kwa sababu ni jambo la maana

kwa wananchi.  Asante.

                                                      (Applause)

Com. Bishop Njoroge:  Mheshimiwa tafadhali keti chini kuna maswali from your very good eh…

Com. Zein:  Thank you sir for your views.  Ulizungumzia kuhusu maeneo ya uwakilishaji bungeni na yanavyogawanywa na sisi

tulikuwa Saikuru jana.   Sasa  kuna dhana mbili ambazo zimeshindana na  ni  muhimu mimi kukwambia  ya  kwamba  tumepokea

maoni tofauti mpaka sasa.  Kuna baadhi ya watu wanasema gawanyeni sehemu za uwakilishi bungeni kulingana pekee  yake na

wingi wa watu.  

Usifikirie mambo ya geografia kwa sababu geografia mbunge hawakilishi mimea wala wanyama.  Fikiria watu tu,  watu wangapi.

  Lakini Kweli kama unavyosema sisi tumekwenda Saikuru tumeona wenyewe na unasema tutumie dhana mbili ya uwakilishaji

wingi wa watu na ukubwa wa eneo wa sehemu hiyo.  Mambo haya mawili yatakwenda vipi?  Na  juu ya hivyo kwamba ikiwa

ikiw akuna hitilafu kuhusu mambo haya mawili, gani ipewe uzito mkubwa.

Hon. Musila:  Asante.   

Com:  Bishop Njoroge:  Ninetaka pia kuongeza kwa hapo, kwa sababu hiyo ni swali la muhimu kwrtu kama Commissioners.

 Nilienda huko inaitwa North Horr, Constituency ambayo iko mpaka ya Kenya na Ethiopia ambapo kuna kabila ndogo inaitwa
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dashenite.   Ni kwa Mheshimiwa Godana.   Unaona ni mahali  ngumu na  kuna  watu  wachache.   Pia  tulienda  Central  Province

ambako constituency ina watu Zaidi ya elfu mia moja.  Katika jambo hilo, tunawezaje kutatua shida hiyo?

Hon. Musila:   Asante  bwana  chairman.   Nimefanya  utafiti  na  nchi  moja  ambayo  inafanana  na  nchi  yetu  ni  Canada.   Kwa

sababu Canada  ina sehemu nyingi ambazo hazina watu na zina wabunge.   Ni lazima tutumie hizo mbili pamoja lakini  kuwe  na

formula ya kuipa weght a certain point.  

A formula kwa population na certain ya land mass kwa sababu tukiweka population,  sehemu kama  Nairobi  ambayo  mbunge

pengine  hafanyo  kazi  kama  vile  sisi  tunafanya,  atachukua  tu  estate  moja  na  awe  na  constituency.   Sehemu  kama  Central

Province vile unasema, atachukua sehemu kidogo tu na awe na Constituency.  Kw hivyo hivi lazima ziende sambamba,  siende

sawa lakini kwa kuweka weighted points ya kwamba kama ni population itapewa so many points lakini points nyingi kushinda

points ya land mass.  Lakini zote ziwe sawa, ziwe considered.  

Lakini  bwana  Commissioner  unajua  ile  --?  imekuwa  ikitumika,  kwa  sasa  Commissioners  wanaketi  chini  kule  Nairobi,

wanagawia Musila katu kadogo ili ashinde, wanagawia mwingine kake kadogo, na wanakuja tu huku kama publuic relation and

by the time they come here they have already made a decision in Nairobi.   So  we want the Constitution to be  very clear that

nobody is going to sit in Nairobi and do his calculation and favour me or him. Sawa.

                                               (Applause)

Com: Bishop Njoroge:   Nina swali lingine ningetaka ….  Ni kama una propose  kwamba tuwe na supreme court,  tusiwe na

court of Appeal,  nasikia umetoka kwa high court  to supreme court.   Hivi ni kusema court  of Appeal  isiweko na kama  haiko,

tutafanya  nini  na  wale  ma  judge  ambao  tayari  wako  katika  kazi.   Pia  umesema  members  of  judiciary  must  be  vetted  by

Parliament  na  wawe  watu  wa  integrity  na  umesema  vile  Corruption  imeingia.   What  are  we  going  to  do  with  the  judges  as

presently constituted?

Hon. Musila:  Very well Mr. Chairman.  Supreme court itachukua wadhifa wa court of Appeal kwa sababu Supreme inaweza

ku-overrule judgement za high court kwa hivyo nikisema court of Appeal nafikiri itakuwa replaced na supreme court  kwa hivyo

functions za court of Appeal itafanywa na Supreme court. 

Now,  kwa  majuddges  ambao  wako,  ile  iliyoko  ni  kwamba  sheria  haitekelezwi  wakifanya  makosa.   Kwa  hivyo  tungetaka

ichunguzwe kama judge amekuwa dinvolved na mambo ya corruption,  katika new constitutional order,  asiweko.   Kwa mfano

tunajua hata sasa tunajua kwamba kuna judge moja ambaye ameambiwa aende nyumbani kwa sababu ya ufisadi na ameenda tu

na  hajapelekwa  kotini.   Ametolewa  tu  na  kuambiwa  waende  nyumbani.   Kwa  hivyo  tunajua  hiyo  ni  admission  in  itself  ya

kwamba  kuko  na  corruption.   Ikiwa  wao  wenyewe  wamemtoa  mmoja  aende  leave  sababu  ni  corrupt  na  hawawezi
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kum-prosecute  kwa sababu fulani.  Tunataka wawe scrutinized, wale wazuri waendelee,  wale  ambao  wana  genuine  cases  of

misconduct, wakae kando. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much mheshimiwa.  I must admit I have listened to many MPs but I am very exited

about what you had to say.  You have ----?   Tungetaka tupate David Muthambo.  Hayuko?  Na  Joseph Mailu?   Ameenda  .

Okay.  Joseph Kasina?

Joseph Kasina:  Asante sana mwenyekiti.   Jina langu ni Joseph Kasina.   Kwan za ningesema hata tukitengeneza katiba gani,

iliyo nzuri  namna  gani  bila  ku-address  Corruption,  itakuwa  ya  bure.   Na  corruption  inaanzia  katika  the  highest  office  in  this

country n a hii inaanza wakati  wa campaign,,  wakati  wale  wanasiasa  wanatumia  pesa.   Wanawapa  watu  handouts.   Na  mtu

akitumia pesa yake ni lazima arudishe.  

Kwa  hivyo  corruption  ya  handouts  wakati  wa  campaign,  hiyo  katiba  I-adress  na  mtu  akitoa  pesa  wakati  wa  campaign

kuwahonga voters, ashtakiwe na makosa kama ya treason.  Ikiwa ni ugombeaji wa kiti cha Rais,  ikiwa ni cha mbunge, ikiwa ni

cha councilor.

Mbunge na councillors na kiti cha Rais iwe ni miaka mine kwa terms mbili.  Na  kwa  sasa  wale  ambao  wameshatumika  hiyo

term waende.  Wasigombee kiti.

                                                        (Laughter) 

Joseph Kasina:  Wakae hivyo.  

Upande wa Police, mtu akishikwa na Police afikishwe mahakamani within 24 hours si kuwekwa huko.   Unakaa huko hata wiki

mbili.  Hiyo ikome.  Pesa ambayo mbunge anaweza kutumia kwa campaign iwe ni kama shilingi elfu mia moja na iwe accounted

for.

Harambee hatujui hizi pesa  zinatoka wapi.   Katiba ipige marufuku harambee kabisa.  Kila mara pesa  hii kutoka  kwa  fulani  na

fulani iko pesa mingi hii, hii ni ufisadi na inatoka kwa njia isiyofaa kwa hivyo katiba ikomeshe.

Kuweka majina kama Institute kama Moi, Moi girls secondary school,  kama Kenyatta  Avenue na majina kama hiyo, hiyo iwe

inapewa baadhi ya wale mashujaa lakini wawe wamekufa. Siyo mtu yuko hai anabandikwa jina ya street na yeye yuko hai.

                                  (Laughter) 
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Tutabandika  wewe  wakati  unakufa.   Present  MPs  walioko  sasa  walijibandika  mishahara  mikuwa  hiyo  title  ya  mhesimiwa

waondolewe  kwa  sababu  walikula  pesa  yetu  na  kujibandika.   Wasiitwe  waheshimiwa  tena.   Pengine  waitwe  waheshimiwa

waporaji.

                                                       (Laughter)

By election iwe minimized.  Kusiwe na by-election tena. Wewe ukitoroka chama ukienda chama kingine marufuku maisha yako

hautakuwa mwanachama, nenda kabisa kabisa kabisa.

Kuna  jambo  la  kusikitisha  sana.   Kuna  hii  ukinajisi  mtoto  mdogo  kabisa  unafungwa  miaka  kumi  na  mine.   Hiyo  haitoshi.

Ufungwe miaka kumi na minee na uwe castrated within 24 hours. Ndiyo hiyo mambo hautarudia tena.

                                                  (Laughter)

Kwa maana ukitoka huko utakuja kurudia hiyo mambo ingine.

Kuhusu Kenyadtta Day, hii siku alijibandika yeye peke  yake na alifungwa na kina Paul Ngei,  Bildad Kagia,  Ochieng’ Oneko,

Karumba, ibadilishwe na iitwe siku ya wapigania uhuru.  Hiyo itolewe. 

 Siku ingine ambayo haina maana ni Moi Day.  Hiyo weka siku ya Oppression day ya nyayo era. Pengine tutakumbuka na hiyo.

  Hiyo tutakumbuka vile tuliteswa wakati wa mwakenya.  Pengine wale wengine hawakuwako  watakuwa wataikumbuka.

Wakatibunge linavunjwa, maministers watoka kwenye viti kabisa sababu wakiwachiwa ofisi, watatumia mamlaka yao kuja kwa

campaign na zile gari za serikali zote zirudishwe.  Hata  haifai  waziri  kupewa  gari  ya  serikali.   Wapewe  allowance  ya  gari  na

there should be no ministerial car.  Government cars should be very limited.

Provincial Administration:  Kama Assistant Chief na Chief wanatoka kwa area hiyo, hata D.O.  kama ni Division, huyo D.O

atoke kwa hiyo division, awe ni mtu wa division hiyo. D.C awe anatoka Mwingi, awe ni mtu wa hapa Mwingi.   Province awe

anatoka kwa hiyo Province kwa maana sasa  tunaona kutoka 1963  mpaka 1977  tulikuwa na maDC akina Koinange,  Mahihu,

Mburu, nini na kutoka 1978 mpaka sasa ma Kipkemboi, arap Chirchir, arap nini….

                                                     (Laughter)

Haifai.  Ni lazima kila District iwe na District Commissioner kutoka kwa District hiyo.  Hatutaki hii mambo ingine.
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Vice-President achaguliwe na watu wote ili asiwe anahangaishwa.  Tumekaa miezi kumi na mine hatuna Vice-President  na kila

mtu alikuwa anaangalia oh baba unaweza kunipatia.  Hiyo ikome. 

Utukufu, kuabudu mtu.  Katiba iseme hakuna kuabudu mtu.

Delegations za kwenda kwa Rais,  ati Wakamba wote wanang’arang’ara na  yeye  tu  anang’aranga  pekee  yake  sasa  anasema

Wakamba wote wanang’arang’ara.  Hiyo ni mbaya sana na hii katiba …….

Parliament iwe na calender yake na isiwe iki-contriliwa na mtu mmoja.  

Rais awe ni mtu wa kukaa kwa ofisi.  Asiwe Field Officer wa  kuzunguka,  ana  mangamanga  huko  kila  wakati  na  ni  lazima  a

account safari zake zote za kwenda ng’ambo kwa sababu hiyo ni pesa za wananchi anatumia.

Ya mwisho chukua hii yangu yote weka kwa katiba.

                                         (Applause)

Mna swali?

Com. Bishop Njoroge:  Hapana.

Joseph Kasina:  Kama hamuulizi swali, yangu ni sawa sawa.

Com. Bishop Njoroge:   Umezungumza vizuri.  Haya njoo hapa.   Peter  Mulavu.  Unajua uzuri wa katiba  hii  ni  kwamba  kila

mtu anaruhusiwa kusema anavyoongoswa kusema isipokuw amtu haruhusiwi kusema mabaya kwa mtu mwingine.  Si ni ukweli?

 Peter Mulavu:  Preamble.

Judiciary be vetted by Parliament

General elections: Parliamentary and Civic elections be separated from Presidential elections.

 Jacob kitheka:  Sijui nizungumze kwa lugha gani…

Com. Bishop Njoroge:  Unajua unapotezza wakati wako?

Jacob Kitheka:  Okay. Wacha niende moja kwa moja.
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Katika  katiba  mpya  mwananchi  apewe  uwezo  wa  kuchukua  hatua  juu  ya  watu  wafisadi.   Kwa  wakati  huu  tunawaona,

wanaendelea ha hakuna kitu cha kufanya.  Unaenda kwa Police hawafanyi chochote.   Ningefikiria katiba inipe mimi uwezo wa

kulazimisha OCS, OCPD kuchugua hatua na kama hachukui hatua, nimpeleke kotini alazimishe na court kuchukua hatua.

Namba mbili; katiba impe uwezo mwananchi, akikosewa na ofisa wa serikali,  apelike yule ofisa amemkosea koti  iliyo  karibu.

Siyo high court kama ilivyo sasa.  Na asilazimishwe kumpeleka pamoja na Attorney General maana Attorney General amekuwa

kizuizi cha kutetea mwananchi asiweze kudai haki yake.

Wengi  tumeshtuka  tukisikia  ya  kuwa  Attoney  General  lazima  umshtaki  na  huyu  Assistant  Chief  ambaye  amekuvunja  mguu.

Kwa  hivyo  katiba  inipe  uwezo  niende  court  iliyokaribu  nimshtaki,  tukimbisane,  kama  alikuwa  kazini  serikali  itamlipia,  kama

hakuwa kazini, atanilipa.

Katiba  utoe  uwezo  kamili  kwa  mwananchi  ambaye  anachagua  viongozi.   Awe  na  uwezo  wa  kumwondoa  kiongozi  yeyote

aliyechaguliwa  akiwa  na  tabia  mbaya  au  kama  anashindwa  na  kazi  yake.   Hiyo  ni  kusema  kwamba  badala  ya  councilor

kuniambia  miaka  tano  hautanifanya  chochote,  akianza  kunifanya  namna  hiyo,  niwe  na  uwezo  wa  kumuondoa  na  kuweka

mwingine.  MP nimwondoe na kuweka mwignine, President nimwondoe na kuweka mwingine.

Katiba imeandikwa haki zetu.  Haki zetu zipo lakini namna ya kuzidai hakuna.   Katiba mpya ni lazima inionyeshe vipi nitazidai

haki  zangu.   Kama  ni  kwenda  kotini  ndiyo  nipewe  haki  zangu,  nipewe  uwezo  wa  kufanya  hivyo  maana  zimeandikwa  lakini

namna ya kuzifikia hakuna.

Juu ya mambo ya mashamba. Cases za mashambal.  Disputes; imegawanywa kwamba ukitaka kushtaki hii uende pale,  ukitaka

hii uende pale.   Kama unaambiwa uende kwa Tribunal, unaende kwa Tribunal.  Kama mwignine alivyosema hapa,  haujaenda

school hata siku moja,  ukianza kuwaambia  sheria  haisemi  hivi,  wanakwambia  usitufunze  kazi  yetu.  Haukuenda  course  pahali

popote lakini wameshajua.  

Kwa hivyo katiba mpya  impe  mwananchi  uhuru  wa  kupeleka  kesi  yake  ya  shamba  pale  atakavyo.   Akitaka  kuanzia  kotini,

aanzie kotini.  Akitaka kwa Adjudication,  aanzie huko.   Akitaka kuanzia kwa Tribunal aanzie huko lakini asilamishwe kwenda

ambako hakuchagua.

Katiba mpya; ningefikiria kwamba kuna wazee wanaitwa villege elders hawatambulikani serikalini.  Mimi nafikiri hawa wazee ni

wa maana sana na kwa values za kitamaduni, wangechukuliwa kwa njia fulani, wawe wanatambulikana.

Na ya mwisho ni juu ya Commission yenyewe.  Mtaniruhusu macommissioner nusu dakika niseme kitu moja juu yenu.  Na  hiyo

ni kwamba wakati tumlitufunza, mlizunguka mkitufunza mnatuambia ya kwamba haifai mtu kuchukua nafasi….  It  is inhuman to
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take advantage of a plight or poverty of a person in order to exploit that person.  

Ninefikiria  Commission  mpya  ambayo  pengine  itakuwa  ndani  ya  katiba,  wakati  ujao  ufanye  kile  inafunza.   Wakati  huu

haikufanya.   Mtaniwia  radhi  haikufanya  kwa  sababu  watu  wengine  waliokuw  awakifunza  hapa  wanaenda  huo  with  empty

stomachs wanarudi nayo na kwa sabau wanapenda kazi  wanaendelea.  Wanaendelea  tu.   Na  mwalimu  wangu  Ronald  Ngala

aliniambia  kitu kizito zaidi ni tumbo tupu. 

 Kwa hivyo wakati unatuma mtu, kwa upande wangu naona ni exploitation maana huyu maskini atafanya tu kwa shilingi mia tatu

ambayo ndiyo transport  yake,  ndio…hakuna chakula.   Ni transport  na makaratasi  ya kutangaza.   Makaratasi  ya kutangaza ni

shilingi  mia  tatu.   Kwa  hivyo  Commission  vile  inatufundisha  haki  za  binadamu,  nayo  wakati  inafanya  kazi  itunze  haki  za

binadamu.

                                               (Applause)

Com. Bishop Njoroge:  Mzee kaa hapo tu.  Umesema vizuri na mambo hayo umeyasema bila shaka mimi mitayapeleka katika

Commission  tukiwa  na  Commissioner  mwenzangu.   Lakini  pia  ningetaka  kusema  hivi;  kile  kiwango  cha  fedha,  sisi  kama

Commission  hatuna  njia  yoyote  ya  kupata  fedha  isipokuwa  ile  tunapewa  na  serikali.   Na  tukipewa  hicho  kiwango,  ndicho

tunapeana kwa hivyo jambo la kwanza tunahitaji kuomba ni kukiwa na Commission kama hii, kuwe na fedha ya kutosha ili kila

mtu aweze kufanya hiyo kazi akiwa na kitu ya kumlipa.  Kwa hivyo Commission inapeana kile ilicho nacho.

Kama hatuna, hatuwezi.   Si  ni  ukweli?   Kwa  hivyo  tuamini  kwamba  Commission  Nyingine  ipewe  fedha  ya  kutosha  ili  wale

wanafanya katika constituency na wao waweze kuangaliwa.  Sawa?

Jacob Kitheka:   Hiyo ni sawa nakubali lakini?  Unaweza ku-compare  tu vile ma-provider  wanaishi  na  vile  macommissioner

wanaishi.  Pengine macommissioner wanaweza wakakata ma corner corner zingine wakawapa hawa chakula.  Kutuma mtu bila

chakula ndiyo mimi nasungumzia kwamba ni natural injustice.

Com. Bishop Njoroge:  Sawa.  Hapo tumefahamu na mimi nilikuwa tu nikikuelezea.  Asante.

Com.  Zein:   Asante  kwa  maoni  yako  na  ikiwa  una  malalamishi  ingine  kuhusu  Tume,  tafadhali  utuandikie,  ili  tuweze

kuyafuatilizia.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Haya tupate Peter Malavu.

Peter Mulavu:  These views are from people of Mariakani sub-location.
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Com. Bishop Njoroge:  You were here.

Peter Mulavu:  This is a different District.

Com. Bishop Njoroge:  Can you just present  the memorandum.  Haiya.  Mwanzia Musyoka.  Na  nignetaka kwa wakati  huu

ku-recognize the presence of the Minister who is the member of Parliament of this area.   Karibu sana mheshimiwa  na  wakati

unataka kuzungumza nitakupatia nafasi.

Mwanzia  Musyoka:   Asanteni  sana  MaCommissioner.   Kwa  jina  naitwa  Mwanzia  Musyoka.   Mimi  ni  mmoja  wa  wenye

Organization  ambayo  inajiita  Mwingi  Human  Rights  and  Civic  Education  Services  na  kwa  niaba  ya  group  hiyo,  nina

memorandum nataka kutoa sababu mambo ya kundi iliyo hapa ni mengi na siwezi kuyazugnumza yote mpaka dakika ya mwisho

lakini kuna jambo ambalo ningetaka kuongea.

Jambo  ambalo  ningetaka  kuliongea  ni  jambo  ulinzi.   Hili  iwekwe  katika  katiba  ya  sasa  kwa  sababu  ulinzi  katika  nchi  hii  ya

Kenya  una  shida  nyingi  kwa  sababu  tunapoteza  watu  viongozi  wakubwa,  watu  raia  na  wakikufa  au  wakiuawa  na  wengine,

ukifuatilia jambo hilo unaona haiangaliwi kikamilifu.  

Polisi wanaficha mambo  fulani,  idara  inayohusika  na  upelezi  nayo  inashindwa  kutekeleza  wajibu  ambayo  imeripotiwa.   Kwa

hivyo  katiba  ya  sasa  wanagroup  tunaomba  iweke  ulinzi  kamilivu  kwa  mwananchi  wa  kawaida  kwa  sababu  watu  wengi

wanakufa  na  wakifaukifuatilia  kifo  chake  kutokana  na  kuuawa  ama  kupewa  dawa,  serikali  inatatiza.  Jambo  hilo  ndilo

ningezungumzia.  Nina maneno mengi ambayo ningetaka kuyapeana lakini sitaweza kwa sababu dakika ni chache.

Com.  Bishop  Njoroge:   Asante  sana.   Hayo  umeyasema  tumeyapata  na  bila  shaka  yatafika  mahali  inahitajika.   Unaweza

kupeana memorandum yako hapo.  Tupate Elizabeth Munyithia.

Elizabeth Munyithia:  Thank you Commissioner.  Mine is about Gender equality and I will empasize on the nominating of the

Councilors and MPs.   Since we know that traditionally ladies are  not supposed  to  lead  men,  I  will  propose  that  the  ratio  of

nominated MPs and Councillor should be three to one.   That is three ladies to one man so that  we  may  win  favour  from  the

Constitution and also increase the number of ladies in Parliament as well as in top seats.

My second  point  concerns  the  Ministry  of  Education.   I  propose  that  the  constitution  should  quarantee  every  mwananchi

compulsory and free education from pre-unit to university.  This is to curb the illiteracy in the Country. The issue of cost  shairing

should stop.
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My third point also concerns the Ministry of Education.   I  propose  that the ministry should train teachers  whom it thinks it can

employ  so  as  to  avoid  inconveniences  such  as;   The  trainees  spend  a  lot  of  money  in  college  fees  with  a  hope  that  after

employment they will compensate for the money.  

Secondly it affects the teachers or the student teachers psychologically and mentally if they are not employed.

My fourth point is about  considering of age when  employing  government  servants.   I  propose  that  the  older  ones  should  be

employed first so as to avoid retiring early when someone has not saved anything to cater for the old age.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for those views.  Mama njoo hapa.  Njoo  hapa mbele.   Tunamwita Munyasia

Musya.

Munyasia Musya:  Thank you Commissiners.  My na me is Munyasia Musya,  am a civil servant,  District Information officer,

Mwingi.  

My first view is that the Constitution should entrench the work of the media in it so that as  in the case  of a press  council that is

self-regulatory and also remove the shilling one million requirement for those people who want to invest in the media industry.  I

suggest that the members to this media council come from the parliament and other;  the media houses,  media owners,  the civic

society and any other relevant persons and these must be vetted by parliament.

Secondly,  just  like  it  goes  like  one-man  one  vote,  so  be  it  with  one-man  one  job  sothat  this  Country  can  share  the  limited

resources and employment opportunities fairly.

Another point is that the people of Kenya should be given independence of freedom for regional self-determination in economic

and  social  matters.   The  people  of  Mwingi  for  example,  should  be  allowed  to  determine  matter  to  do  with  their  economic

welfare. For  example livestock,  which is thse mainstay of this  District,  is  still  under  developed  and  therefore  if  the  people  of

Mwingi through their local authorities decide that it is to their best interest to develop this sector of the economy and propose  to

the central government that funding should be given, I believe whatever they suggest that whatever they suggest should be given

as it is without any ratification or determination by officers sitting in Nairobi.

Another  thing  is  that  the  Constitution  of  Kenya  should  define  administrative  units  as  well  as  parliamentary  and  civic

represantation units so that there are not conficts in this matter.

I also suggest that the salaries of members of parliament should be made unadmirable so as to ward off those greedy and selfish

persons who want to take up this job for the monetary gain rather than service to the people.

27



The civil service should also be entrenched in the constitution so that a body or a commission even for example the existing civil

service  commission  becomes  independent  in  order  to  oversee  the  work  and  the  interests  of  civil  servants  without  undue

interference from other arms of the government.

I also suggest that this constitution establish ministries and provide on how they shall be  run so that one ministry or  department

does not seem to be subsidiary to others.  

I also suggest that on the event of very fundamental issues that arise in parliament,  that MPs vote,  there should be consultation

by all MPs with their relevant electorate  on pertinent issues that arise in parliament.   As  of  now,  we  know  in  so  many  areas

where  members  of  parliament  sit  in  Nairobi  and  vote  on  very  important  matters  pertaining  to  their  people  without  any

consultation.  

It does not arise, I don’t think it is good for MPs once they are  elected to parliament to view themselves as  if the voters  have

ceded their right to influence what MPs do in parliament.   I  think the  electorate  should  have  the  authority  to  determine  these

issues and I suggest that barazas or other means like those be held in order to determine that.  

The last point is that MPs should spend considerable time in the constituencie to make themselves conversant with the problems

affecting their people and the electorate be allowed to remove sitting MPs if found wanting in their jobs.  Thank you.

Com. Zein:   Mr.  Musyoka you have  proposed  that  we  should  have  restrictions  indicated  in  the  constitution  that  we  should

reserve one job for one person.  Is this in Public or in the Private sector or both?

Munyasia Musya:  I suggest that it be in Public Service.

Com. Zein:  Thank you.  Please sign.

Com. Bishop Njoroge:  Francis K. Mwikia?  Catherine Kigonge? Mary M. Jacob?

Mary Jacob:  Hamjamboni.  Kwa majina naitwa Mary Jacob. Nataka kutoa maoni yangu kuhusu katiba.

Kwa maoni yangu nataka katiba ile tunaandika sasa, wanawake wawe na usawa na wanaume.

Ya pili ni uridhi wa  mali.   Twaomba  mwanamke  awe  na  uridhi  ya  mali  yake  na  nina  sababu.   Jamii  nyingi  zimevunjika  kwa

sababu ya hiyo.  Tukiona sasa  kwa mfano mzee aende am mimi niende, wale ndugu za bwana  wangu  wanifukuze  pamoja  na
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watoto wangu, tunaenda na tukija kotini hiyo mambo hatuangaliwi na mtu.  Kwa hivyo tunaomba katiba ile iko iwe inaandikwa

uridhi wa, kwa mfano, kama ni mali yetu na mzee, inaandikwa mali yangu na mzee, siyo mali ya mzee pekee yake.

Ya nne ni wasichana wetu.   Pia wao wakatiwe kasehemu wanaweza kulima kwa sababu wasichana wetu siku hizi hawaolewi.

Hayo ni maoni yangu.

Ingine ni maoni ya kisomo.  Watoto  wetu  wanasoma  na  hawapati  kazi.   Kwa  hivyo  naomba  watoto  wetu  wakisoma  wawe

wanapata kazi.  Asante sana.

Com.  Bishop  Njoroge:   Asante  sana  mama  kwa  hayo  maoni  mazuri.   David  M.  Kilonzo?   Brian  M.  Maliti?   Joseph  M.

Mwendwa?  Mwanzia Kalebe? F.M. Ngindu? P.M. Syethoka? B.M. Kilonzo?   D.K Mwaka?  D. Maluki?  Councillor B.M.

Mutio?

Benson  Mukiti  Mutio:   Asante sana bwana Commissioner.   Majina yangu councilor  Benson  Mukiti  Mutio  kutoka  kata  ya

Kakuyu.

Maoni yangu nitayasema kwa luga ya Kiswahili. Kwanza ningependekeza katiba mpya  tuwe  na  President  na  makamu  wake.

Pia tuwe na waziri mkuu na Waziri mkuu na naibu wake na wawe wabunge.

Waziri mkuu kama inawezekana, awe ndiye mwenye mamlaka ya kuunda serikali au kuchagua baraza la mawaziri.  Na  awe na

uwezo kamili wa kutunza nchi; yaani security na pia awe mwenye uwezo wa kuchagua ma- permanent secretary wanaoendesha

serikali.

Pia ninapendekeza kuwa wale watakao tunukiwa vyeo vikuu kama vile ma-permanent secretary  na  pia  mawaziri  wawe  watu

ambao ni waaminifu kwa nchi.  Na  kama mtu amewahi kutajwa sehemu fulani kama mhusika  wa  mambo  mabaya,  jambo  hili

ichunguzwe hata na bunge na ikionekana kama kuna doa doa aulizwe ajiondoe kwa hayo mamlaka kwa sababu siyo mwaminifu

kwa nchi yake.

Pia ningetaka nafasi zile kuu kama vile Police,  maofisa wakuu  wapatiwe  mamlaka  kupitia  records  zao  nzuri  ili  tuwe  na  polisi

wenye nidhamu ya hali ya juu ambao wanaweza kuchunguza makosa kwa uangalifu bila mapendeleo.

Pia  napendekeza  ya  kwamba  nafasi  zozote  za  kazi  zikitokea,  kila  wilaya  nchini  ipatiwe  nafasi  yake  kiwaziwazi  ili  tuweze

kupunguza umaskini na ukosefu wa kazi kwa nchi nzima.

Pia  napendekeza  ili  kumaliza  umaskini,  katiba  mpya  na  sheria  za  nchi  ziwe  ni  kwamba  kila  wilaya  ianshishe  mradi
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inayosimamiwa na serikali, na hasa miradi ya kilimo ili nchi isipungukiwe na chakula na tuwe na nguvu ya kulisha wananchi wetu.

Sehemu ambazo zina mito  zinazotiririka,  wilaya  hizo  zipatiwe  project  za  kilimo.   Kuwe  ni  lazima  kuwe  na  project   kilimo  ili

jambo  hili  lizuie  wananchi  waache  kumiminika  mijini  wakitafuta  kazi  au  nchi  hii  iwe  na  vyakula  vya  kutosha  na  pia  kupatia

wananchi kipato. 

Kuhusu kilimo, ninapendekeza kuwe na sheria kwamba kila wilaya iwe na Quota ya Cereal Board kununua kiasi fulani.  Serikali

iwe ikinunua kiasi fulani kutoka kila sehemu.  Nikitoa mfano kama vile Mwingi, tunakuza hapa mahindi na hata mawele, mtama

na kunde.  Kuwe kiasi fulani hata kama kuna ile serikali haitanunua kuwe ni lazima ili watu wapate soko kidogo.

Com. Bishop Njoroge:  Taja jambo lako la mwisho.

Benson  Mutio:   Pia ni elimu.  Ninazungumzia  elimu.   Sehemu  hii  kwa  vile  ina  ukame  na  umaskini  nyingi  kama  sehemu  zile

kame, kuwe na kiasi fulani serikali inalipia watoto wale wanapita kwenda shule za juu.  Iwalipie fees,  wasitoe fees.   Hasa wale

wanatoka jamii maskini, walipiwe mpaka vyuo vikuu kwa sababu sehemu zingine kunao umaskini.

Nikimalizia, ni upande wa chokoraa.  Wale watoto wanaotangatanga kuwe na sheria kamili ya kutunza hawa watoto.   Kuwe na

sheria ya kuwajengea shule na kuwaokota  wote na kuwapeleka huko ili watunzwe wawe raia wema kwa sababu wamekuwa

ndio chanzo cha wakora.

Kuhusu hospitali, napendekeza ya kwamba vituo vyote vya afya vikimalizwa na wananchi,  iwe ni lazima vifugnuliwe na serikali.

Sheria ya namna hiyo itungwe.  Kitu kingine, kuwe na sheria  ya  kuwakataza  madaktari  kufungua  clinic  sehemu  wanahudumu

kwa sababu jambo hili linachangia maovu.  Kuweko na sheria ya kuwazuia.

Kuhusu kilimo nitasema kitu kidogo.

Com.  Bishop  Njoroge:   Sasa  sikia.   Unajua  ni  lazima  tufuate  mpango  fulani.   Umezungumza  mambo  manne  na  nilikuwa

nimekupa moja.  Sasa zungumza ya mwisho.

Benson  Mutio:   Ya mwisho ni kwamba ile miradi  itakayoanshishwa,  wale  watu  watakaosimamia  hayo  miradi,  wakae  huko

kwenye hayo miradi na wapewe mishahara ile  ya  juu  na  wawe  na  agreement  na  serikali  na  wakikosea,  kitu  cha  kwanza  ni

kufungwa kwa sababu mtu kama huyo ameaibisha nchi. 

Apatiwe ile mshara ya juu kabisa na akae kwa ule mradi.  Pale ndani. Akikosea awe mtu wa kufungwa jela.

Com:  Bishop  Njoroge:   Asante  sana.   Utajiandikisha  hapo.   David  Muoka?   Francis  Muthoka?  Japheth  Ndengi.  Please
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tuambiwe jina lako.

Japheth Ndengi:   Hamjambo  wananchi.  Jina  langu  ni  Japheth  Ndengi  kutoka  Migwani.   Sasa  maoni  yangu  ningependa  hii

katiba tunafanya leo tuwangalie kwani kuna ma councilor ambao wana umri ambao imepita ile tunasema.  Mtu hata kama ana

miaka themanini hataki kutoka kwa kazi vijana wafanye kazi.  Kuna macouncillor ambao wamekuwa miaka thelathini kwa kazi.

 Hao ndio wanafaa kutoka nao vijana sababu kazi imekosekana Kenya, hawa vijana waingie kule.

                                              (Laughter)

Hiyo ni kitu moja ambayo tunataka mwandike hapo katika katiba.  

Pendekezo langu tunataka councilor kama amechaguliwa akae miaka kumi.  Asipitishe hapo.

Maoni  ingine  yangu  ninaomba  hii  katiba  mnafanya  leo  muende  mkae  chini  kama  vile  mnakaa,  muangalie  chakula,  mkague

chakula kama iko sawa.   Sababu gani?  sisi mwingi tuna minister mmoja kule na akienda safari tunakaa  bila  minister  na  kuna

sehemu zingine District kama hii  yetu  kuna  ministers  kama  wawili.   Mkae  mwangalie  chakula  hii  ya  maministers  mtuongezee

mwingine au mtuonezee wabunge wengine.  Sina mengi.  Nimefikia hapo.

                                          (Laughter and Applause)

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana Japheth.  Catholic church syanda? Alex Musili?

Maingi K.N?

Maingi Ngundu: Kwa majina ni Maingi Ngundu na haya ndio maoni yangu.

The constitution should address clearly about the public lands.  It should not be said that Public land outside Nairobi  should ber

entrusted to the government by the county councils.  Hii ni kumaanisha watu tupewe haki ya kumiliki mashamba yetu na kama ni

kitu fulani hata kama ni dhahabu itapatikana kwangu, kama ni kuhamishwa kuwe na conditions ya kuhamishwa na kile nitapewa.

Number two:  Sisi kama electorate  tunatakiwa tupewe haki yetu.  Kama ni sitting MP au ni Councillor tunaona hatutosheleshi,

tunafaa kupewa jukumu ya kumwondoa.

Number  three:   Our  courts.   Koti  zetu  pia  sheria  inafaa  ieleze  vizuri  kwamba  ike  lugha  inatumiwa  kule  wananchi  wengi

hawaielewi,  kwa  hivyo  inafaa  tueleswe,  koti  zetu  ziwe  na  lugha  tunayoelewa  na  pia  hukumu  ya  kifo  ningefurahia  kama

ingeondolewa.
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Point number four.   The constitution should also address  the family planning issues.   Most  people  should  be  allowed  to  have

two children and if need be for a third one, they should apply to the government.

                                              (Laughter)

My point number four is about the provincial Administration.  I think the provincial administration especially here in our Country

is consuming a lot of money and at the same time giving little service to the citizens.  I  would wish the constitution said that the

only  position  in  Provincial  administration  that  helps  Kenyans  is  the  position  of  a  Chief  or  an  Assistant  Chief.   All  the  other

capacities of the Dos, DCs and PCs actually have no duty they are doing to us, they are eating a lot of our good money yet we

don’t have much money in Kenya.

For example I in particular am over twenty years  and I have never received any service from the DO to the PC.   This people

are eating a lot of money and doing no job.  I wish those posts we scrapped in Kenya.   Let us have chiefs who are  answerable

to the community.  A chief who is a government official and is answerable to the community.  The community be given exactly

that chance.  If you want to eliminate the person and the same time unaweka mwingine because  these people  and especially in

ukambani they have very outlived.  Some of them are  known  to  be  good  campaigners;  they  were  recruited  because  he  was

once a teacher  and when he opted  to campaigning he was made a chief.   It  is  we  people  who  should  be  given  that  chance.

Thank you.

Com. Bishop Njoroge:   Watu wengi  wamesema  kwamba  kama  MP  hawafanyii  kazi,  au  Councilor,  waondolewe  kabla  ya

kipindi chao na wananchi.  Ni njia gani itatumiwa?  Mngetaka tuweke nini kama kiwango kama MP hafanyi aondolewe?

Japheth  Ndengi:   Mimi nilikuwa  na  maoni  kwamba  kuwe  na  Committee  ya  wazee  fulani.   Those  wazee  kama  kumi  kwa

constituency ambao wanajulikana, those known to be good.  They should not be political people.   Siyo wale wanasiasa wazuri.

 No.  Wazee wale wanaaminika.  Sisi kama Wakamba tunawajua wale wazee wa Kikamba wazuri.  So  wakichaguliwa nao pia

watoe sababu mzuri si kusema mbunge fulani ni mbaya na hawatoi sababu.  There should be good reasons as to why ni mbaya.

                                                      (Applause)

Com: Bishop Njoroge:  Umesikia umepigiwa makofi.  Mary K. Kamwara? Otieno ?

Peter Kalii:  Jina langu ni Peter Kalii na kwangu ni hapa Mwingi.  Mapendekezo yangu ni kwamba katiba itengeneswe iwe na

language moja ya kiswahili iliyo lugha ya taifa.
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Na pia katiba itengenezwe ambayo itafanya kila mtu awe na haki ya uhai, kujieleza, kuungana na watu  wengine,  matibabu  ya

bure, elimu ya bure, mtu awe na mahali pa kukaa na awe na haki ya kujieleza.

Pia nataka katiba ipige marufuku mtu mmoja kuwa akipatiwa mshahara mara mbili; yaani mtu mmoja awe na mshahara moja.

Pia ninauliza katiba katiba I-split Public Administration iingie katika ministries zingine.

Pia nataka katiba impe kila mtu uwezo kwa wafanyi kazi wa serikali wote,  wakiandikwa wawe wanaonyesha ujuzi wa kazi ile

ambayo wanafanya; walioandikiwa.

Pia  ninauliza  katika  katiba  iwekwe  commission  ya  complaints  ambako  mtu  yeyote  akionewa  anaweza  kupeleka  malalamiko

yake halafu ichunguzwe.

Pia ninauliza katiba serikali kuu ipatie serikali za wilaya madaraka ya kuendesha kazi kama agriculture, kama macourt  na hata

kama maji pamoja na energy.

Pia nauliza Judicature ipinduliwe; sheria za mahakama zipinduliwe ili watu wawili wakisikizana wafanye mahakama nje ya koti,

wazee wakisikizana, hiyo iweni mahakama.

Pia ninauliza katika katiba kuwa yote ya watu wa Kenya ambayo ilipelekwa nje, irudishwe hapa.

Pia nauliza katika katiba, mtu yeyote akitaka kiti chochote cha kuchaguliwa, awe akichunguswa alikotoa hiyo mali.  Ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:   Asante sana Mzee.  Njoo  hapa,  hayo  ni  maoni  mazuri.   Sasa  ninataka  kumpatia  waziri  nafasi  naye

aweze kutupatia maoni yake. Karibu Minister.

Hon.  Kalonzo  Musyoka:   Asanteni  sana  Commissioners  na  ningeomba  radhi  kwa  kuwa  nimekuja  kama  nimechelewa  na

ingekuwa ni mapenzi yangu kuwa nanyi tangu jana.  Naelewa kuwa mlikuwa na kikao kama hiki upande wa Seikuru Secondary

School na vile vile Kisu Secondary School na hiki ndicho kikao cha tatu na cha mwisho.  

Hamu yangu haswa ni kuwasikiliza ninaowawakilisha bungeni wakitoa mawaidha yao na kwa hivyo mimi nitajaribu nijifiche sana

nisije  wenzangu  hapa  wakasema  yale  mheshimiwa  amesema  ndiyo  hayo  kwa  sababu  ningetaka  yote  myasikize  kutoka  kwa

wananchi.  Kama ambavyo mnajua kama member wa kamati ya bunge ambayo inahusika nanyi, nitakuwa na fursa bila shaka ya

kutoa mawaidha lakini kwa sababu niko hapa nyumbani, ningetaka niseme moja,  pengine mawili.  Pengine yote hayatawekwa

kwenye katiba  directly lakini mtasikiza yale yanaoyotukera sisi kama wananchi wa Kenya wanaoishi sehemu hii.
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Ningetaka niseme hivi; Kwanza kwamba tuko na katiba na katiba ambayo tunajaribu kuiunda upya inatokana na katiba ambayo

imekuwa  nasi  tangu  wakati  ule  wa  sitini  na   moja  from  Lancaster  House  until  now  and  we  have  seen  amendments  to  that

constitution and so it has served us well.

Havng  said  that,  katiba  haiwezi  kuwa  static;  haiwezi  ikasimama  tu  mahali  pamoja  kwani  mahitaji  ya  wananchi  inaweza

ikaongezeka  vile  kiwango  cha  wananchi  wenyewe  kimekuwa  kikiongezeka  na  kwa  hivyo  hatuna  budi  ila  kuangalia  ni  yapi

tunaweza tukafanya.  

Kwa hivyo sisi kama wakaaji wa sehemu hii, taabu ambayo tuko nayo haswa ni katika ugawaji wa usawa  wa mali ya asili ama

national wealth.  Unequal  distribution  of  national  wealth.   Tunaona  ya  kwamba  sasa  hivi  kwa  mfano  mimi nililala  upande  wa

Aberdares;  Tree Tops,  nikapata chai Nyeri.  Nikapitia Kirinyaga, naona kule wanapanda  majani  chai,  wanamashamba  masafi

sana,  hewa ni tofauti ikilinganishwa na hii yetu huku, huku kuna jua kali.   Nikapitia pia Embu, na kwa hivyo unapata kwamba

mpango ulioanzishwa na serikali wa DDC was ---? meant.  

I think  now  in  terms  of  distribution  of  national  income  we  have  to  have  some  inbuilt  mechanism  within  the  new  constitution

ambayo inahakikisha usawa wa ugawaji wa mali ya taifa ili sehemu kama hizi ziweze pia kufaidika bila  ku-sweat  sana.   Mimi

kama mbunge hata kuja kupatiwa wilaya kama hii na Rais wengine walikuwa wakipiga kelele wakisema this is a political district

na  najua  kwamba  tangu  jana  mtaona  kwamba  mlianza  mbali,  na  hii  ni  constituency  moja.   Ilikuwa  wakati  mmoja  mimi  na

Mheshimiwa musila.  Alikuwa my voter.  Vile vile mheshimiwa  Nyenze was my voter  because  people  living in Nairobi  hawajui

shida walizonazo wananchi kutoka sehemu ambazo ni kame kama hizi.  

So semi-arid areas in particular, we need special attention katika katiba mpya.  I  am suggesting therefore that we give strength

to local authorities.  Strenghthen kabisa kabisa ili kwamba ikiwa ni macouncillor wawe na officers ambao ni competent,  wenye

ujuzi ambao wataweza kuleta manufaa kwa wananchi.   Therefore  na  ikiwa  inaonekana  pengine  there  is  a  current  thought  ya

kwamba na tukifanya hivyo na mali ikiwa inaweza kutoka a through local authorities kuja directly kwa wananchi wanaohusika,

utapata kwamba pengine kutakuwa na usawa.

Najua  kwamba  wenzangu  wamezugnumzia  swala  hilo  kusema  wapatiwe  mamlaka  fulani  fulani.   They  were  talking  about

devolution of power.  Devolution I think is what we want to see.

Swala  muhimu  kabisa  whether  to  go  federal  or  not,  nimepitia  pale  nikaona  Dam  yetu  inaitwa  Kamburu  na  next  to  it  is

Kindaruma.   Katika  Province  hii  the  only  natural,  what  we  would  say  is  our  contribution  to  national  wealth  may  be  is  this

generating  capacity  wa  mto  wetu  huu  wa  Tana  na  Athi  River.   I  know  that  if  we  strengthened  local  Authority  tutakuwa  na

uwezo wa ku-generate faster wealth kwa watu wetu.
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Rasilmali therefore is another angle.  Kama mbunge wa hapa vilevile, nikiangalia mimi macommissioner, naweza nikasema kuwa

sehemu tunawakilisha bungeni ni kubwa sana.  Ofcourse we cannot say ---? that Mwingi gets another two MPs, it has got to be

written within the constitution.  Nimekuwa juzi na wabunge wa Assembly ya Afrika ya Mashariki ambayo imetokana na jumuia

mpya  ya  eneo  letu  hili  na  nikaona  kwamba  nchi  kama  Uganda  na  Tanzania  wana  wabunge  wengi  kishinda  Kenya  na  hali

population ya Kenya na Tanzania ni karibu sawa.  Kuna umuhimu kwa mfano District kama Mwingi hii ili kujaribu kutatua shida

za wananchi, kuwe na wabunge ambao wanastahili.  Siyo kuangalia idadi tuseme a hundred thousand.  

Nimesikia people saying a constituency iwe na wakaaji  elfu mia moja.   Utapata  kwamba if we follow that route alone without

taking into account the particular geographical features of every locality, there will be injustice being worked on a number of our

areas  and this one in particular because  in my view we do require not less five members of parliament in  order  to  be  able  to

deliver services effectively kwa wananchi.

Therefore we need then, I don’t know tutalegislate kwamba tuwe  na  wabunge  minimum figure  three  hundred  thousand  but  I

think what we can do is come up with a formula.  Wakati tuna kuja na formula kama hiyo tuangalie tusije tukasema tu ni mahali

ambapo kuna na watu elfu mia moja ndipo wanapata kuwa na mjumbe kwa sababu tutakuwa tumewaonea walio wengi ambao

wanaishi katika sehemu ambazo si sawa na mahali  ambapo wengi because  of geography and rutuba ambayo iko for example

the Mount Kenya Region.  You find a consentration of our people there na huku pia kuna wananchi wakaaji .

Ofcourse at  the end of the day tungetaka pia area  kama hizi kuwe na ongezeko la mikoa.  Sasa  hivi tuko na mikoa saba  and

because we are talking devolution, we may have to consider kuwe pia na mkoa mwignine katika Eastern Province.   Kwa hivyo

ukiangalia kutoka Marsabit, Moyale, mpaka wa Ethiopia mpaka Tsavo national park,  hiyo ni dunia nzima.  We think that,  just

like am sure watu wa Rift Valley will speak for themselves in terms of North Rift and South Rift, vile vile Eastern Province is so

large na tunahitaji vile vile Pengine kuwa na mkoa mwigine ili kuwe na usawa as we think of devolution, preparing ourselves for

that eventuality.

Pia ningetaka kusema kwamba mengine ningetaka kuzungumza katika kumbukumbu maalum ambayo itatolewa na  chama  cha

KANU.  We are finalizing our positin and as soon as that position is clear, vitu kama the spread  of presidential  powers  ambayo

imezungumza na wengi…. Ofcourse everybody anakubali, KANU included, that we need to spread the Presidential  Powers,  to

have  an  Executive  President,  to  have  a  Vice-President,  vile  vile  kuwe  na  Prime  Minister  na  two  Deputy  Prime  ministers.

Tunazungumza kama chama na tunaona kwa kuna usawa na vile vile if a President  has to have a Vice-President  as  a  running

mate, as soon as they are elected, then they can relinguish their positions.  I don’t know, am not very clear what should happen

to the  Prime  Minister  because  huyu  pia  atachaguliwa  na  wabunge,  hawezi  akachaguliwa  directly.   So,  this  is  a  way  we  are

looking at it.
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Vile vile kuwe na Supreme Court  in order  to enhance the level of delivery of services in that area;  dispensation of justice kwa

sababu twaamini kama chama kwamba justice must not only be done but must manifestly be  seen to be  done in all cases.   Na

kwamba justice delayed vile vile is justice denied.   Kwa hivyo utapata  kwamba ukienda kwa koti  zetu kunarundikana kesi  na

ndio maana unasikia wengine wakisema pengine turudi kwa wazee.   Kesi  ni nyingi sana.   We need to do something and this is

why we are thinking of a Supreme Court and ofcourse addressing the question of the necessary jurisdiction kwa mambo kama

hayo.  

I was very clear on the need to strengthen the local authorities.  This is what will help us. Hii ndio itawasaidia sana wananchi kila

mahali and so kwa sasa  ningetaka nikome hapo.   I  know  you  are  under  pressure  to  listen  to  many  people.   Sitaki  nichukue

nafasi  moja  zaidi.   Ningetaka  niwaachie  wananchi  wenyewe  wazungumze,  nimewasikia  wengine  wakizungumza  na  kila  mtu

anatoa akili yake,  vile anavyoona mwenyewe.  Hata kama anaongea lugha gani, najua kwamba tunaelewana at  the end of the

day.  Wengine wako na vitina zao; ikiwa mtu anaweza kupigana na Rais wa nchi kwamba akitembea ni makosa.  

I can tell you that we have in this Country a President  ambaye,  and it is not usual in Africa, anatembelea watu wake.   This  is

what Kenyans need.   Kutembea na kujua shida za wananchi and  that  is  the  kind  of  leader  we  have  today.   I  think  the  next

leader will have a big problem ikiwa haezi akafuata mtindo huo.  Akikaa kwa ofisi kama vile wengine wanavyofikiria.  

Atafukuswa na wananchi kwa sababu nimesikia wanataka laws relating to  impeachment  ya  wabunge  na  wengine  na  wengine

lakini nafurahia kijana ambaye amezugnumza juu ya kuwa na wazee.  Wazee ambao wanaangalia kila mahali.  Kama tungekuwa

namna hiyo nadhani kwamba nchi tutazidi kwa sawa sawa lakini tumshukuru mungu kwamba ametufikisha kiwango hiki.

As I said, constitution making has to be  a continous process.   Mengine nitazungumza pengine na watu wa press  niwajibu watu

wa Nairobi,  nikitoka katika  kikao  hiki.   Tena  mjihisi  kwamba  mko  nyumbani  kwani  nyinyi  bila  shaka  mko  nyumbani  kwani

nyinyi bila shaka mnaelewa  kila  sehemu  ya  nchi  ni  sehemu  yenu  and  I  know  you  have  to  struggle  very  hard  to  beat  certain

deadlines.  Kwa hivyo tutajaribu tuwazaidie vile tunaweza katika kutoa mawaidha yaliyo sawa.  Asanteni.

                                                (Applause)

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana.  Tuna jambo moja au mawili.

Com. Zein:  The Hon. Mininister thank you for your views.  I  think we had clarified the issue of constituency representation in

terms of balancing the population and the geographical coverage.   What I would like to,  possibly not now but later own, prick

your brains on is the issue of creation of new Provinces and re-drawing boundaries.  

I was one of the Commissioners who was in Taita Taveta District and one of the views,  some  of  the  views  we  got  from  the
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people is that you need to re-draw boundadries but our border goes up to Mtito Andei.   This is what people  were saying in in

Taita and you just mentioned Tsavo national park;  that Eastern Province goes upto the park.   So  then, I think there will  be  a

point where we will need to sit down and talk about that.

Hon. Musyoka:  Thank You.  I know that the issue of boundaries is necessarily of necessity a very sensitive matter.   Juzi jirani

zetu hapa Tana River walikuwa na mkutano mahali panaitwa Ukasi within Mwingi District na councillor mmoja wa upande wa

Tana River akasema Seikuru, mahali mlikuwa jana, is supposed to be  in Tana River District.  Hebu fikiria.  Hiyo ni kumaanisha

mjumbe wa Mwingi North is here illegally, angekuwa upande ule mwignine.  I think it is fairly sensitive.  

What I think we are saying is looking at the issue globally and we do recognize that there is need;  there is need if we are  going

to really go down to our people and address the question of infrastructure building.

Utaona kwamba,  kwa mfano  hapa  Mwingi,  one  of  our  dream  projects  is  really  to  have  the  road  from  Mombasa  not  going

through Nairobi but coming through Kitui, Mwingi, Maua, Archers Post, Isiolo.  That is the shortest  route to Ethiopia, believe it

or not,  and can you imagine what that would mean if we had a properly tarmacked road.   Ethiopia is  today  land  locked  and

they would want to use to access our port of Mombasa.  

And similarly if you look at  it that we do need at  least  a dual carriage way between Nairobi  and Mombasa,  and beyond from

Mombasa to a border with Malava in Uganda, if these things were possible, am talking infrastructure here,  you need to be  able

to empower people who can take quick decisions and this is why the need to divolve is so urgent because  some of our central

planners sitting at the ministry headquatters are not able to appreciate what I have just told you.  

Ukimweleza  Pengine  hata  katibu  mkuu  mzima  hawezi  akaelewa  ni  kitu  gani  ambacho  nimekitaja,  and  they  know  about  the

Kapiti, they keep on talking about them and you find that local authorities infact should have power  to go out there and source

funding.  

That way we will be able to generate more wealth for this country, there will be a lot of economic mobility as well because  what

is happening is as  I was coming nilikuwa nikifikiria jameni kama kungekuwa na train service kutoka hapa kwenda  Nyeri  kwa

mfano because  it is  very  short  unakata  tu  kupita  upande  hiyo  but  this  cannot  be  addressed  unless  we  seriously  address  the

question of devolution.  

This is what the KANU has been able to recognize and we are looking at it.  Devolution of powers to the local authorities lakini

in re-drawing provincial boundaries, I think we should be careful not to open the pandoras  box then we end up with a situation

where endlessly mnakaa na wazee, mnaenda kotini including the supreme court  because  I can tell you hawa wakiwauliza hawa

wakamba wanaishi hapa in their view pengine boundary ya Tana River ingekuwa hii barabara  ya kwenda Garissa because  all
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the names in  Kora  National  Park,  Mwingi  National  reserve  huko  ndani,  Mwingi  national  reserve  is  of  course  Mwingi  lakini

ukiingia Kora utaingia majina kama Kalimangilu, majina ya ukambani,  but they are  in Tana River District.   Na  tunajua kwamba

ukiyaguza  sasa  hivi,  you  are  courting  a  lot  of  concern.   I  think  it  is  possible  to  agree  easily  to  on  atleast  addition  of  two

provincesas we go ahead.  It is quite possible.  Thank you.  

Com. Bishop Njoroge:  Mimi pia nilikuwa Marsabit  na nilikuwa eneo hizo na kila mahali tulienda walisema wangetaka kuwa

mkoa wao.   Kwa hivyo tungependa mfikirie kama mkoa huu  tukiwa  na  mkoa  mwingine,  itaweza  kuchukua  District  ngapi  na

zitafikia wapi na mpaka utakuwa wapi?   Kwa  sababu  imefikia  watu  wa  District  hizo  wanataka  mkoa  wao  na  ninajua  kuna

shida kwa ajili ya labda ya Isiolo na nini kwa hivyo hii ni mambo ni lazima tuyafikirie kwa sababu tusipoyatatua sasa….

Hon. Musyoka:  Eastern Province Commissioner is in three parts basically:  Moyale, Isiolo,  Marsabit;  we do no that.   That is

one part  of this province.   Infact we do have eight communities.  Kunayo moja ambayo hata inatangaza mambo yao na lugha

yao inayoitwa Burch; not many people Kow about the Burchis.  They have every right to belong to to this Country.   Therefore

the constitution must take into account the need to ssafeguard interests za hata the smallest communities.  This is what will keep

us going.  

Kwa hivyo wakitaja kwamba wanahitaji mkoa wao, it is out of the practical realization that Eastern Province is actually in three

parts:   The  Northern  Part,  the  Mount  Kenya  region  and  ofcourse  the  southern  part  which  is  manly  the  four  Districts  of

Ukambani.   It may make a lot of sense two think in terms of three provinces because  that way will bring faster  development to

this province and ofcourse to this Country.  

Ofcourse  I  said  that  may  be  in  my view;  this  is  rule  of  the  thumb;  we  do  require  not  less  than  three  hundred  members  of

parliament in this Country, globally. From the present two hundred and ten constituencies,  we do need to create  another ninety

constituencies in order to make it possible for our people to get faster services.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:   One last point:  Where we were yesterday,  the people  were  talking  about  title  deeds.   Although  it

could be a constitutional issue, it is very much also an administrative issue.  I don’t know whether you have given thought to this.

Hon. Musyoka:   I  have  and  am  actually  very  concernecd  myself  because  utapata  kwamba  the  process  should  have  gone

faster had it been that if you declare an area, an adjudication, utapata kwamba kila mtu anaanza ku-claim hapa,  cases  zinaanza,

wazee wanaanza na taabu moja tumekuwa nayo hapa ni, I  have nothing agaist wazee lakini utapata  kwamba the richer person

ndiye anaenda,  ikiwa wazee wanakutana chini ya chairmanship ya D.O,  ama chief kujaribu kutatua cases  kama  haya  ya  ardi,

inachukua muda  mrefu  kabisa  until  the  Minister  has  to  appoint  special  DCs  to  adjudicate  on  this  matter.   In  the  process  ni

kwamba we are seriously disposed in this area because we do not have title deeds.
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In my own constituency I think I do not know anybody with a title deed;  so this is how serious it is.   And  ofcourse  we  have

been urging the minister of lands and settlement.  Watasema wakati mwingine, this is why devolution is important.  Imagine if the

county councils were able to move on their own; hatungekuwa na taabu lakini wengine watasema films zimeisha; I can tell you

there are many times we have been able to talk with our colleagues in the ministry of local government, unapata ya kwamba title

deeds hazitoki and so these people cannot go to a bank and borrow money.  

Sasa naona Kenya Commercia Bank hapa kazi yake ni kukusanya pesa kutoka kwetu kwa sababu sisi ni wafugaji kwa upande

mwingine.  Wale ng’ombe tunauza tunaweka account  hapa zinachukuliwa zinapelekwa Kenya Commercial Bank headquarters

Nairobi and then others borrow pesa zetu na sisi wenyewe hatuna benetits.  

Kwa hivyo unapata ya kwamba jambo hilo linazidisha umaskini na umaskini ni kitu tumeapa na tumeamua kupigana nao.   Thank

you.

Com: Bishop Njoroge:  Bwana Minister, I think you will go there to the Programme officer and have your details taken.

Hon. Musyoka:  I had registered there, do you want me to register again?

Com. Bishop Njoroge:   Yes.   Okay.   Linner Munyoki?  F.  N.  Maithya?  Tafadhali njoo hapa mbele.  Ningetaka kuwajulisha,

kwa sababu kunao watu wakuja sasa hivi, sisi ni Commissioners kutoka huko Nairobi.   Huyu anaitwa Abubakar  Zein na mimi

naitwa Bishop Bernard Njoroge, ili muweze kutujua.  Asante.

F. Maithya:  Asante sana bwana mwenyekiti.  Maoni yangu kabla sijayasema, nitataja jina langu.  Jina langu ni Fredrick Kaluki

Maithya kutoka sub-location ya Kaliteti, hapa Mwingi.

Maoni yangu ni machache sana.   Katiba ambayo tutakuwa nayo, naomba serikali yetu tuwe na waziri mkuu na mdogo wake.

Tuwe na president na mdogo wake; na hawa watu wote tuwachague kwa kura.

Electoral Commission tuwe na Commissioners wawili kutoka kila Wilaya.  Mmoja mkubwa na mdogo wake.

Councillor tumchague na kura.

Ingine:  Naomba katiba yetu itusaidie kwa sababu tunapoteza ngo’mbe wetu wengi sana.   Kwa mfano hii barabara  ya kutoka

Garissa kwenda Nairobi  ina lori nyingi sana na hizo lori zinapitia  ng’ombe  wetu  juu  na  wanaisha  wote  na  huku  mwemye  lori

anakutafuta wewe mwenye lori utengeneze lori  yake.   Hana  haja  na  ng’ombe  wako.   Hata  wewe  mwenye  ngo’mb unaanza

kukimbia ndiyo usishikwe, upeklekwe polisi,  ulazimishwe kutengeneza hiyo gari.   Kama inawezekana,  katiba yetu  ijaribu  hata

kama ni ngo’mbe mbili wanagongwa, nilipwe moja badala ya kuambiwa siwezi lipwa wote.  Mnajua sisi ni wafugaji.
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Ingine:   Hapa  Mwingi  tunao  MPs  wawili;  mmoja  ni  minister.  Hii  ni  District  kubwa  sana.   Kama  wewe  bwana  mwenyekiti

umeshaizunguka. Hatuwezi tukapatiwa MP wa west  na tukapatiwa MP wa central  na MP wa East?   Kwa sasa  tuna  MP  wa

South na North, hatuna wa Central.

Sina mengi, yangu ni hayo.  Asanteni.

Com. Bishop Njoroge:  Tungetaka kumsikia W.Martha Simon.

W.Martha Simon:  Asanteni.   Jina langu ni Winny Martha  Simon.   Ningetaka  kuuliza  katiba,  ikiwa  itaweza,  iturekebishie  sisi

wanawake maana tumeteswa sana na wanaume wetu waliotoroka manyumbani.  Sana  sana  kurudi  kwao  ni  kwa  vishindo  na

hatujui ni wapi ambapo tutaweza kupeleka malalamiko yetu.  Ningeomba katiba itafute amri au ichukue hatua kwa yeyote;  awe

mke au mume aliyetaka kurudi nyumbani na alikuwa ametoroka  kwa  miaka  kadhaa,  aje  pole  pole.   La  si  hivyo,  achuguliwe

hatua kali.

Jambo  la  pili  ningetaka  ikiwa  hawezi  kija  kwa  utaratibu,  hatua  ichukuliwe  na  ikiwani  kufungwa,  afungwe  afunzwe  adabu  ya

kuingia nyumbani kwake.  Hakatazwi kwake.

Jambo la pili:  Sisi wanawake tumeonekana kama sio watu wa maana sana lakini kwa kuwa tumekaa manyumbani, tunajisikia

kama sisi ndio wenye nyumba na tungetakasisi tunaokaa nyumbani pamoja na watoto, tuwe na uridhi wa mali yetu.  Hata ikiwa

mtoto yuko na miaka miwili, awe na uridhi na ardhi yake;  hata ikiwa ni ya robo acre.   Hiyo ni kuonyesha hatutaki kuweko na

tofauti kati ya mtoto wa kike na yule wa kiume.

Jambo la tatu:  Sisi wanawake tunaokaa nyumbani sana sana tuko mbali sana na maji, na barabara  vile yalivyo sasa,  hasa hizi

zilizo na lami, tunateswa sana maana tunaona bumps tukifika town.  Tunataka kila barabara ndogo ikitokea kwa main road tuwe

na bumps ili zile gari zipunguze kasi na sisi na watoto wetu turudi barabarani kwa utaratibu.

Jambo la nne:  Wakati  wa njaa ukiingia, sisi kina mama tunateseka sana na tukioa,  tunapatiwa chakula wakati  wa malisho. Ile

chakula ya msaada.  Utaona tuking’ang’ana sisi na watoto, mama na hata wazee.  Twataka tujue, hii haki ya chakula ya jikoni ni

ya Mzee au ni ya mama watoto?  Maana wazee wengine wakichukua hiyo chakula haifiki nyumbani.  Twataka hiyo chakula iwe

ikipeanwa kwa wanawake tupu na ikiwa ni mwa naume, awe hana bibi na hana mtu wa kuwashughulikia watoto wake.

                                                 (Laughter)

Jambo la tano:  Sisi wanawake wa nyumbani, kazi yetu ni kulima.  Hospitali tunapata kwa shida.  Tukienda hospitali unaambiwa
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ununue kadi,  kuandikiwa ni pesa,  dawa ni pesa,  kumwona daktari  pia ni pesa.   Twataka  katiba  ituangalie  vizuri.   Je,  tutakaa

tukiteseka mpaka lini?  Na  ikiwa tutapumsika,  tutapumsika mwaka gani? na ni wakati  gani?   Hivi sasa  tunangoja kupumzika.

Twajihisi tuko huru, lakini kulingana na tunavyoteseka, hatuhisi uhuru wetu.  Tunajihisi tungali wafungwa.

Jambo la sita:  Watoto  wanatafuta kazi na ile kazi hawaipati.   Je,  ikiwa kuna msaada ya watoto  hasa youth, awe msichana au

mvulana,  utolewe  kwa  kampuni  au  mfano  wa  jambo  la  kuwatafutia  kazi  ili  wapate  kazi  maana  wasipopata  kazi,  wengine

watajipatia magonjwa ya zinaa, wengine  wawe  wezi  na  kila  aina.   Kwa  hivyo  wakiendelea  hivyo  tutawakosa  watoto.   Yule

bwana anayekaa town akirudi nyumbani hatawakuta watoto.   Kuna njaa na watoto  wamekwenda kujitafutia na ni kwa ajili ya

matatizo.  Katiba ituangalie sisi kina mama ili tukae nyumbani kwa utaratibu na uvumilivu.  Maneno yangu ni hayo.  Asante.

Com:  Bishop Njoroge:  Asante sana mama.  Hayo tumeyasikia na tumeyaandika.   Karibu hapo kwa…. Tungetaka tumpate

K. Dorcas.  K. Dorcas yuko?  Tumpate mama mwingine: Rose Mulungi.  Unaitwa nani?

(Response Inaudible)

Com. Bishop Njoroge:  Sijakuita na hauwezi kuleta kwa niaba ya mama. Mwache ajisemee.  Ni bibi Yako?

Rose  Mulungi:   Hapana.   Kwa  jina  naitwa  Rose  Mulyungi  na  nina  maoni  kuhusu  katiba.   La  kwanza  ni  juu  ya  no

discrimination:  Kina mama, ingawa Section 22 of the Constitution  forbids  all  forms  of  discrimination,  often  the  law  implicitly

tends  to  allow  the  discrimination  against  women  on  the  basis  of  sex.   It  has  encouraged  discriminatory  laws  dealing  with

property, land and child custody.  That happens through many ways.

Kwa  hivyo  wakina  mama  tuna  shida  nyingi  katika  land.   Hatuna  jukumu  sana  kuihusu  na  kuna  hii  ambayo  inaonekana  ya

kwamba kina mama wana haki katika uridhi.  Kwa hivyo nasema ya kwanba hiyo kutofautisha itolewe.   Katiba  iwe  inaweza

kutuangalia sisi kama kina mama.  Kusiwe kutofautisha kati ya kina mama na kina baba. 

Ikiwa  ni  mume  wangu  na  amekufa,  uridhi  ambao  nimeachiwa,  niweze  kuuridhi.  Isiwe  kwamba  akisha  kufa  hao  relatives

wanaweza kunifukuza ili wairishi  hiyo  mali  ya  mume  wangu.   Kwa  hivyo  nasema  no  discrimination  against  women  iangaliwe

sana.

Kile kingine ni juu ya law:  Kuna law Kenya but it has never answered our problems.   Hii ni kusema ya kwamba katika  kina

mama,  ikiwa  nimekosewa  na  mume,  kuna  law.   Naweza  kwenda  kotini  na  nikisema  vile  nimekosewa  na  mume  wangu,

ninarudishwa nyumbani, naambiwa nendeni mkazungumze nyumbani.   Hiyo  ni  law,  lakini  kwa  katiba  ndiyo  tunataka  ikiwa  ni

wakina mama, kuwe na kitu ambacho chaweza ku-cover  kina mama waweze kusikika.   Ikiwa nimekosewa na  mume wangu,

nimepigwa au nimenyimwa haki zangu, katiba iweze kutuangalia.
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Victims of justice:  Nimekuwa nikiongea juu ya hayo.  Many women are shocked to learn that the courts  do not recognize their

marriages and that their childten too are not recognized after living with a man for many years and getting children with him.  On

this, women are  deprived of  their  rightful  inheritance  by  relatives  of  the  deceased  because  they  are  not  aware  that  they  can

inherit that property.   Let the current constitution safeguard the women.  Let it remove discrimination in  politics,  business  and

education.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Asante mama.  Ningetaka useme kama ukisema discrimination iondelewe katika politics,  mimi najua

wanawake hawakataswi kusimama katika uchaguzi wa wabunge, au wa councillors.  Si ni Kwei?

Dorcas:  Ni kweli.

Com. Bishop Njoroge:   Lakini kwa vile hawana nguvu kuna vitu wananyimwa hata wakisimama.   Sasa  nilikuwa  ninangojea

useme tungetaka kina mama wawekewe viti vyao fulani katika bunge.  Kama ni council,  viti fulani  kwa  sababu  msipotuambia

mtakavyo, hatutaweka tufikiriavyo sisi.  

Dorcas:  Kusema hivyo  ni  kusema  ya  kwamba  ikiwa  ni  katika  politics,  kusema  ukweli  hatuzuiliwi  lakini  kuna  vizuizi.   Watu

wengi wanatuona kina mama kama tuko disabled, hatuwezi kitu.  

Com. Bishop Njoroge:  Kwa hivyo katika bunge ungetaka kina mama watengewe viti vingapi?

Dorcas:  Kwa sababu sisi ndio wengi, ikiwa kuna viti tuseme a hundred,  tuwekewe viti kama fifty.  Na  hizo zingine tusizuiliwe

ama kuonekana kama hatuwezi. Tuwe competitive.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Ronald Maluki? Karibu.

Ronald Maluki:   Asante sana Commissioner.  Yangu ni machache.    Mimi ni Ronald Maluki kutika upande wa Nguni.  Yale

niko nayo ni juu ya wazee.   Kile ningetaka kusema katika hii commission, mwanakenya yeyote akifikisha umri wa miaka sitini,

ninaona ni heri apewe pesa  ya uzeeni kwa sababu yeye ni mwanakenya na alipoanza kuwa mtu mzima,  kama  miaka  kumi  na

minane hivi, alianza kutoa kodi ile labda inatakikana Kenya. 

Kwa hivyo ile pesa yake yote ametoa, naona ni heri awe akipatiwa kitu akiwa mzee kwa sababu hiyo ndiyo inatufanya wengine

wetu kuwa wakongwe sana.

Ingine ni katika bunge:  Mbunge yeyote akichaguliwa na awe katika chama fulani, na  akianguka  katika  katika  chama  chake,
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akose kuingia katika bunge, ni lazima asiende katika upande mwingine, katika chama kingine.  Akitaka kwenda chama kingine

ni lazima arudi kwa waliomchagua halafu wamchague tena.  Hiyo ndiyo inaleta makosa na inaleta taabu katika bunge.  Hao ndio

wale watu wabaya.  Kwa hivyo mtu akianguka asiingie katika chama kingine bila idhini ya waliomchagua.

Namba tatu ningeuliza katiba, ile pesa itolewayo hospitalini, ile inaiwa cost shairing, hiyo tunaona ni pesa  nyingi na ni taabu kwa

mwananchi wa kawaida kwa sababu hana pesa ya kutoa na yeye ni mgonjwa.  Kwa hivyo hiyo pesa ingeondolewa yote.

Jambo la nne  ni  juu  ya  ma  chief:   Ningetaka  chiefs  wote  wachaguliwe  na  wananchi  na  wapewe  transfers  kama  wafanyikazi

wengine. Chief akifanya kazi katika area yake hawezi kuifanya vizuri kwa sababu ana mambo mengine.  Kwa hivyo transfer ya

chiefs lazima iwe. 

Watotowetu wa shule:  Katika karo ningeuliza ile pesa  tunatoa katika karo,  watoto  wakifika ile kidato cha kwanza mpaka cha

nne mpaka elimu ya juu, itolewe na mtoto akimaliza elimu ya juu aajiriwe na serikali ili alipe hiyo pesa.

Kile kingine ni juu ya vyama:  Ningependelea vyama vyote viwe vikilipwa na pesa  ya umma lakini hao watu  wanaofanya  kazi

katika chama fulani waongeze kazi.  Wawe wakilinda  maslahi yetu.  Sasa wanaona kazi yao kubwa ni kwenda huko na kuanza

kutuchezea; hiyo yote  inaleta  taabu.   Kwa  hivyo  wangesaidia  katika  kuleta  ile  pesa  ya  ng’ambo,  wawe  wakifanya  progress

katika nchi lakini sio kuteta na kusema hivi na vile.  Labda hiyo maongozi si mazuri lakini kama wageleta pesa  ya jambo fulani,

hiyo ni sawa.

Com. Bishop Njoroge:  La mwisho?

Ronald Maluki:  Hilo ndilo lililo kuwa la mwisho.  Asanteni sana.

Com.  Bishop  Njoroge:   Josephine  M.  Kiema?  Josphat  M.  Kiema.   Cleophas  Muthuko?   Mathew  Ngutu?   Brian  Maliti?

Mathias Kathuka?  Joseph Munyao?  Joseph Musyoki?  Paul Kalua?  J. Musyoka?  Paul Mwangangi?  David Mulandi?

David Mulandi:   Asante sana Commissioner.  Mimi naitwa David Makilya Mulandi, mimi ni retired  civil  servant.  La  kwanza

ninalotaka  kuzungumzia  kwa  hii  katiba  yetu  ni  juu  ya  pensions.   Umri  wa  kustaafu  kwetu  hapa  Kenya  ni  miaka  hamsini  na

mitanu na wakati  mtu anafikisha hiyo fifty-five, anastaafu na pesa  hapewi papo  hapo.   Anajaza  forms  na  anaambiwa  aangalie

kule Nairobi.  

Wazee wengine wanaotoka reserve hawajui Nairobi hivyo inawabidi waende wakitafuta tafuta pa  kulala akifuata ile pesa  yake.

 Anapata  taabu  kwa  miaka  mingi  akifuata  hizo  pesa.   Nina  hiyo  experience  kwa  sababu  nimestaafu  na  nilifuata  pesa  zangu

mpaka Nairobi.   Mimi ningetaka serikali yetu, katika ikitengenezwa, ifanywe kwamba mtu akifikisha  umri  wa  kustaafu,  kabla
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hajaenda  nyumbani,  apewe  ile  lumb  sum  yake  aende  nayo.   Akienda  huko  hata  akikaa  siku  chache,  watu  wake  watabaki

wakitumia hiyo pesa.  Wengine wameshatuacha na pesa yao ingali Nairobi.  Hilo ni la kwanza .

La  pili:   Tunaambiwa  ya  kwamba  mtu  akistaafu  anasahaulika.   Ukienda  kama  nchi  ya  Great  Britain,  wale  watu  waliostaafu

wanajulikana hata serikali ina  contact  na  wao.   Wanatunswa,  wanajulikana,  wale  hawajiwezi  wanapewa  msaada  na  serikali.

Hiyo ni kitu kimoja kifikiriwe katika katiba yetu.  

Juu ya hiyo Pension wazee hupewa, wengine wanachukua pesa kidogo.  Kwa maisha ya sasa,  haiwezi kutoshelesha mahitaji ya

waliostaafu.  Katiba ikitengeneswa, ifikiriwe iongeswe, wazee waongezewe na katiba itengeneswe in a manner that the pension

is reviewed from time to time halafu inaongeswa kama vile wafanyikazi wengine wanavyofanyiwa.

Ya  mwisho  juu  ya  pension  ni  ile  miaka  tano  unayoambiwa  ukifariki  mke  wako  apate  hiyo  pesa  yako  kwa  miaka  mitano.

Ningeuliza  katiba  itengeneswe  ionyeshe  kwa  sababu  huyu  bibi  na  bwana  walikuwa  wakifanya  kazi.   Bibi  alikuwa  akimvulia

bwana nguo, wanafanya kazi pamoja.   Bwana akienda ama bibi akienda,  atakayebaki  achukue  pension  for  life  so  that  those

who worked for that money go away with that money and after their death, the pension can be stopped.

Ile ingine ni juu ya independence ya Judiciary:  Koti  ipewe nafasi ya kufanya kesi  zake na kuamua bila kuingiliwa kwa sababu

kuna kesi zingine zinaenda kotini, unasikia inatakiwa ifanywe namna hii, judge anaendalea na kesi lakini kesi  yenyewe inaingiliwa

hapo katikati.  Kwa hivyo koti iwe independent na ifanye kesi zake ikiwa independent na iwachiwe jukumu ya kufanya cases.

Mimi nilikuwa mwana polisi.  Ningetaka katiba hii itengeneswe iangalie mambo ya askari wa polisi.  Kutoka cheo cha constable

mpaka  commissioner  wapewe  mshahara  inayotoshelesha  wakati  huu  ndiyo  wawe  na  nidhamu  ya  kutosha  na  wawahudumie

wananchi bila mapendeleo ama kupokea hongo.

Akiwa na hiyo mshahara mdogo, inamfanya awe tempted kwenda ku-solicit money kutoka kwa wananchi.

Com. Bishop Njoroge:   I  have taken that point so you do not have to explain  because  we  all  know  and  you  have  made  a

good point.  Go to the next one.

David Mulandi:  Thank you.  Wafanyi Kazi wa serikali wote wawahudumie wananchi bila ubaguzi ama upendeleo na wafanye

kazi ipasavyo.

La mwisho ni juu ya wazee wanaofanya cases za lands committee.  Huko tunaona wakienda huko wanalipwa na wanaoleta hizo

cases.  Serikali ifikirie inavyoweza kuwafanyia; wapewe pesa na serikali ili wasiwaitishe wenye kuleta cases  na walipwe na hiyo

pesa iliyotengwa kwa sababu kutatokea mapendeleo wakiwaitisha wale wanaoleta cases.  Wawe independent na wapewe pesa
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kutoka mfuko wa serikali.  Asante sana.

Com. Bishop Njoroge:  Those are very good comments.  Simon Musyimi?  J.K Muvinga?

J.K.  Muvinga:   Asante  sana  bwana  Commissioner.   Kwa  majina  ni  Councillor  Jonathan  Kitheka  Muvinga,  mimi  ni  area

councilor na ni chairman wa Mwingi town council.

Bwana  chairman,  yangu  ningezungumza  kuhusu  local  governments  au  councils:   Ningetaka  Mayor  au  Council  chairmen

wachaguliwe na wananchi badala ya kuchaguliwa na councilors.

Pia ningeuliza katiba inayotengenezwa sasa iwe na uwezo kwamba councilor walipwe kutoka the Consolidated Fund badala  ya

wao  kulipwa  kutoka  kwa  ile  pesa  ikusanywayo  kutoka  kwa  wananchi.  Pesa  ikusanywayo  kutoka  kwa  wananchi  iendee

maendeleo ya sehemu hiyo maanake hawa councilors ni kama watu elected.  MPs wako elected na wanalipwa kutoka kwenye

consolidated fund na sisi tunalipwa na upande mwingine.  Mbona tusiende laini moja na tulipwe na consolidated fund?

Lile lingine, bwana chairman, sisi hapa Mwingi tu wakulima na wafugaji.  Tumesikia sana katika upande mwingine kama Central

province ama Rift Valley, kuna Coffee Board, kuna Tea Board na kuna Boards mingi sana.  Hapa Mwingi tuna ng’ombe wengi

ambao wanaliwa kwenye miji mikubwa  kama  vile  Nairobi,  Mombasa,  Kisumu  lakini  hatujakuwa  na  Board  ya  ku-contro  au

kujua market price ya ng’ombe.  

Mtu  anamlisha  ng’ombe  wake  kutoka  izaliwe  mpaka  iwe  kubwa  halafu  anaenda  kuuza  sokoni  na  hajui  bei  iliyoko  Nairobi.

Anaiuza  kwa  shilingi  elfu  nane  na  yule  anayenunua  anaenda  kuiuza  Nairobi  kwa  shilingi  elfu  ishirini  na  anafaidika  kumzidi

aliyelisha ng’ombe.  Kwa hivyo tunetaka tuwe na board itakayoweza kusimamia mifugo yetu ili kienda kuuzwa wananchi wawe

wakijua market price ili wakiuza, wauze wakijua market price.

Ya tatu: Sisi katika wilaya yetu tuna wabunge wawili.  Tungetaka tuwe na mbunge wa Central  na Mwingine wa Eastern.   Tuna

mbunge wa South na wa North na tungetaka tuwe na wabunge wanne.

Ya nne, bwana mwenye kiti, inaonekan ofisi ya Attorney General ipewe uwezo wa ku-scrutinize officer yeyote ama uwezo wa

ku-scrutinize MP yeyote, ama Minister ama President wakati akiwa kwa kiti na kutokezee kosa lolote kabla ya kusema akitoka

ndiyo anafuatwa.  Hiyo ndiyo inawafanya wabunge wengine wapiganie kufa na kupona wabakie wabunge maisha yao yote, ama

President  atake  kuwa  life  President.   Kama  kutakuweko  na  prosecution  kutoka  kwa  Attorney  General,  mtu  akiwa  kazini,

akiwa officer, amekuwa scrutinized, aki-retire awe ni mtu free,  hakutakuwa kukaa kwa kiti miaka mingi.  Miaka kumi itakuwa

inatosha na mtu anatoka akiwa free.
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Mwenyekiti,  lile  lingine  ni  kwamba  katiba  ikitengenezwa  sasa,  Provinces  iwe  kama  states  like  in  other  countries  kama  vile

Canada.  You know in Canada there are provinces as well as states ambako kila province iko na pesa ya kutoshelesha kufanya

kazi katika Districti zilizoko katika hiyo Province hiyo. Kwa mfano, katika province au district  yetu tuna madini; tuna  cement,

tuna  gemstones,  tuna  mineral  resources  lakini  hatuna  pesa  ya  kuyatoa  hayo  madini.   Eastern  Province  ingekuwa  state,

tungekuwa  na  state  money  ya  Eastern  province  na  tungeweza  kutafuta  madini  ambayo  ni  nationa  resources  na  watu  wote

wangeweza kupata kazi na economy ya Mwingi would be recovered.

Lile lingine, bwana chairman, ni kwamba sisi ndio tunaopanda green grams ya kutosha na tunapleka towns zote za Kenya ndio

watu wakienda hata Kisumu wanapata  green grams zinatoka Mwingi.  Hii chakula yote,  pamoja na mawele, pamoja na millet,

ile inatumika kupika uji Nairobi, inatoka hapa kwetu lakini hakuna board yoyote.  Tungetaka board  ya hii chakula itakayokuwa

inajua kuwa bei ya leo ni bei gani such that wakulima wakienda kuuza mazao yao wanapata faida.

Com. Bishop Njoroge:  Hiyo nimepata bwana chairman. Nenda kwa point.

J.K. Muvinga:  La mwisho bwana chairman ni pesa  wanazopewa wajumbe.  Kila mjumbe anapewa five million. Na  wajumbe

wakipewa hizo pesa,  hawazisimamii,  zinaenda  katika  ministry  of  works.   Inasimamiwa  na  engineers.   Mimi  ni  vice  chairman

katika District Road Board katika wilaya ya Mwingi.  Tuna ten million ya MPs na twenty six million ya central  government,  ya

barabara.   Zile pesa  za wajumbe tungeonelea ni vizuri councils  zigawiwe  na  wajumbe  wa-monitor  wajue  hizo  pesa  zinafanya

kazi  gani  kuliko  kumpa  engineer  peke  yake,  azitumie  peke  yake  na  hakuna  barabara  ichimbwayo  na  mjumbe  ama  minister

yuko busy always,   hawezi  pata  nafasi  ya  kujua.   Ningeonelea  Peza  zenyewe  zigawiwe  councils  ndipo  mjumbe  atakuwa  na

uwezo  wa  ku-monitor  barabara  manake  mjumbe  hana  barabara,  zote  ni  za  councilors.   Councillors  wapewe  hizo  pesa  na

mjumbe aangalie kama zinafanya kazi iliyo tengewa. We would be developed if that happened in our area lakini watu wa works

wakipewa, hakuna kitu kitaendelea.  Hiyo katiba tungetaka ibanilishwe na iandikwe  vizuri.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:   Asante sana bwana mwenyekiti.   Hayo maoni umeyatoa  bila  shaka  itafika  mahali  inayofaa.   Peana

memorandum na uadikishe jina lako pale.  Councillor Kitili? Josephat  Kiama? Peter  Mwenga?  Samson? Campel Munyambo?

Councillor Mutetu?  Councillor Ben M. Munyenyia? Charles M. Mbuku?  Karibu.

Charles  Mbuku:  Thank you very much Mr.  Commissioner.   Kwa majina mimi ni Charles Mbuku kutoka -----?   Location,

Mwingi District, ----? Division na hapa ninawakilisha group yangu inayoitwa Muungano Junior Group.   Kwa hivyo nitayasoma

kulingana na vile tuliandika. 

Kwanza:   Katika  constitution,  watu  wapewe  nguvu,  yaani  power  of  the  people  and  in  powe  of  the  people,  tungependa

constitution I-state these points.
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Our constitution shall have preamble that addresses the spirit and the philosophy of Kenyans and their hope.

It shall give us (Kenyans) supreme power of our rulers who shall rule under constitutional regulations.

It shall recognize our ethical cultural values.

Com. Bishop Njoroge:  You know you have very view minutes.  We will read the document.  Go to the necessary points that

you think can help us because we will read your memorandum.

Charles Mbuku:  Our constitution should be Supreme.  That is, our constitution shall be superior to all other documents,  rules,

regulations and codes of conduct.

It shall also recognize our customary pratices that preserve our culture.  

Our constitution shall be  easily  available  and  it  shall  be  written  in  a  straight,  clear,  consize  and  simple  language  for  ordinary

Kenyans to understand.  It shall be presented in all languages in Kenya.

The government:  The constitution shall state  how the government of Kenya shall be  formed.  Our constitution shall address  a

unitary government.

On the part of the executive, the President shall be the head of state and head of government and he shall be  elected directly by

the people and he shall be elected outside parliament.  We want to say that the president  should not be  one of the members of

parliament.

We also want the constitution to state that the president should not be immuned to prosecution at all levels.

The Parliament:  In the constitutio, the parliament shall be given supremacy,  that is ,  it shall be  asupreme body whose power  of

legislation belongs only and only to the parliament.

Electoral Commission:  We propose that counting of ballots be done in the polling stations.

For  the  media,  the  constitution  shall  state  freedom  of  the  media,  free  from  influence  and  harassment.   The  media  shall  be

protected in the constitution.

We want the constitution to provide for free primary education.
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For Provincial Administration, PCs,  DCs and Dos shall be  appointed by the government but Chiefs and Assistant Chiefs shall

be elected directly by the people.

Finally,  wealth  and  salaries:   The  president,  ministers,  MPs,  civil  leaders  and  all  civil  servants  shall  be  paid  through  a

consolidated fund  and  the  constitution  shall  provide  a  constitutional  office  that  shall  control  government  employee’s  salaries.

Thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Jedida Mukinya?

Jedidah Mukinya:  Good Afternoon everybody?  Nitasoma kwa haraka haraka kwa vile niko na points nyingi and I think you

will  go  through  them.   Kwa  hivyo  mtanisamehe  kule  nitakosea.   Hii  ni  memorandum  ya  Maendeleo  ya  Wanawake  katika

District.  My names are Jedidah Mukinya, the District ---? Officer.

With us women in Mwingi District, the image of our women in text books and media should be corrected.

It is our proposal that leadership in regard to our women should be recognized from sub-locational  to national level respectively

without discrimination, especially in politics, business and education.

In terms of administration there is discrimination and it has a major negative effect both economically and socially. Indeed in the

current constitution Kenya has been rendered poor  by  ignoring,  isolating  and  discriminating  against  the  largest  section  of  her

most  economically  active  population  which  has  resulted  in  women  production  becoming  less  than  it  should  be  because  of

inadequate support by men’s production activities.

We also request that the Plans and Policies should be focused on men who are  insensitive to social problems and Priorities of

women domestic work agriculturally and we think that it should be notified nationally because  there is a lot that women  do  in

our republic regardless of our men.

It is our proposal that the future constitution should remove all the laws that discriminate against women from harmful practices

especially  sexual  harrasment,  exploitation,  domestic  violence  and  obstacles  that  hinder  equal  access  to  education  and

employment for our women.

In terms of widows, women inheritance has caused a big alarm countrywide due to epidemic diseases  that are  getting rid of our

people especially HIV-Aids or normal circumstances and as a result of this, many of our widows are suffering.  
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The relatives get all the property,  set  back  on the development of the family by either when the girls want to  get  married,  the

relatives may bar  the process  and in respect  of that we request  the future constitution to award us the permission  to  have  full

authority to steer  our families.  Kwa vile wengi ni competent  hata tunawashinda wanaume wengine tuluonao. Kwa hivyo  sioni

sababu ya sisi kukataswa kumikiki mali ya wazee wetu wakifariki.

In terms of health: Women’s health is important ----?  Because the name of the family and the  nation  depends  on  the  women

countrywide.  There should be priviledges and incentives aimed at  raising interest  in  science  subjects  in  both  primary  schools

and secondary schools that will enable women to have professionals who will be  appointed at  managerial and decision making

levels  of  the  ministry  of  health.  Expand--------?  activities  with  primary  health  care  with  emphasis  on  effective  appropriate

linkages with seconday and tertiary health care.

There should also be appropriate  ----?  nutritional  population  health  education  to  promote  the  poor  urban  and  rural  women.

Priority should be given the handicapped and mentally retarded women in those areas.

We have living examples on our women who have been discriminated against nationwide and we know them. For  example we

know the case of Wambui Otieno, we know of Christine who when they divorced with the husband,  the husband was given all

the property and the children and she was not allocated anything and when the husband died she had to go through the court  to

obtain the maintenance of the children.  So  we  think  the  future  constitution  will  give  us  more  powers  on  maintenance  of  the

family and whatever.  Thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much mama.  I agree with you fully.  Now it seems that we have finished this list.  Is

there  anybody  there  who  has  not  talked  and  would  like  to  come  and  give  his  views?   Inaoneka  wale  tuliowaandika  wote

tumewamaliza kwa hivyo tutaanza na wewe.  

Stephen Gitemi:  I am Stephen Gitemi.  I have got only three things to address.

There is something in the constitution that we call wages but according to the term that we have,  it is not stated  very well so I

was suggested that we have living wages instead of wages.

The other thing is that in the constitution that we have,  Kenyans were not educated fully and they  started  being  educated  this

time when we are changing the constitution so I propose that Kenyans must be given civic education through and through.

The last point is that I don’t see  the use of Provincial administration and I am for scrabbing it all   from PC to Assistant Chief

because we normally see that most of corruption starts from those people.  Thank you.  
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Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Titus M. Kitheka?  Herman Katili?  Come here.

Herman Katutu: Mimi ninaitwa Herman Katutu na niko na Maoni matatu.

Kwanza naongea juu ya yale miradi iliyo mali ya asili.  Kwa mfano katika eneo hii kuna huu mto wa Tana ambao una-generate

electricity  na  hiyo  inalipwa  pesa.  Ninapendekeza  kwamba  mradi  kama  huo  ama  ule  wa  port,  kuwachwe  thirty  percent  ili

iendeleze maendeleo katika eneo itokayo.

Langu  la  pili  ni  kwamba  kuna  gazette  ya  muhimu  sana  inayoitwa   Kenya  Gazette  ambalo  ni  watu  wachache  sana  ambao

wameiona na ninapendekeza katika katiba iwekwe kama lazima hiyo gazeti iwekwe katika chief’s office n iwekwe pesa  kidogo

sana, shillingi kama kumi  ili kila mtu aweze kununua hilo gazeti.

Langu la  tatu  ni  kuhusu  elimu.   Ninasema  ya  kwamba  elimi  ni  muhimu sana  na  elimu  iwe  ni  lazima  kuanzia  shule  ya  msingi,

secondary  na  kuwe  provision  ya  wale  ambao  hawajiwezi  wakienda  college  na  university,  wasomeshwe  na  katika  ile  pesa

inalipwa ya Pay as You Earn, kutolewe kiasi kama twenty per cent iwekwe kwa provision ya kusimamia malipo yote ya elimu.

Asante sana bwana mwenyekiti.

Com. Bishop Njoroge:  Asante.  Paul Mutunga: Naitwa Paul Mutunga na nina maoni ya kutoa.   Kwanza nataka kuzungumzia

urais.  Katika katiba ijayo, tunahitaji Rais asiwe mbunge. Achaguliwe na watu wote lakini asiwe mbunge.

Awe mtu ambaye amesoma.  Awe at least a graduate kiwango ya chini. Awe mtu aliye n integrity. Awe mtu ameoa na awe na

bibi yake kwa sababu the family is the basic unit of any society, awe mfano mwema. 

Kile  kingine  nataka  kusema  inahusiana  na  worship  ama  religion.   Utakuta  ya  kwamba  katika  katiba  ya  zamani  kuna  mahali

wanazungumzia kwamba unaweza ku-express  your worship or  your conscience katika hali ya  siri  na  hiyo  ndiyo  imeleta  devil

worship katika nchi hii.  Ikiwa Kenya is a Christian country,  inahitajika katika katiba ya sasa  iwe stated  that vizuri ya kwamba

worship iwe public; kitu ambao kinaweza kueleweka lakini kusiwe na ibada zingine ambazo ni  za  siri  kwa  sababu  hizo  ndizo

zinaleta shida 

Kuwe na minister for religious affairs.  Katiba ya sasa should state that.  Yule atakayekuwa qualified in that field ili aweze kuwa

ana detect cults na ----?  ama zile vitu zinaweza kuwadhuru watu kupiitia kwa ibada.  Napendekeza  kuwa katiba ya sasa  iweze

kuweka mambo kama hayo.

Ninataka kuzungumzia mishahara:  Unakuta ya kwamba katika mishahara ya  wakenya,  wengine  hupewa  mishahara  mikubwa

wengine  midogo.   Katiba  ya  sasa  should  state  that  kuwe  na  uniformity  katika  mishahara  kwa  sababu  ukikuta  kama  Kenya
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Police wanalipwa mshahara kidogo na hiyo ndiyo  iletayo  magendo  kule  barabarani  na  hiyo  inasababisha  ajali  ya  barabarani.

Huyo mtu hana namna nyingine hali unakuta mtu mwingine anapokea  mshahara in terms of thousands,  fifty,  hundred  thousand

lakini yule anapata elfu nne ama sita hivi na hii katiba ya sasa inahitaji kuwaangalia watu kaam  hao.

Ile ingine ni criteria ya kuwaajiri watu kwa sababu unakuta watu wengi wasio na competence wameajiriwa katika wizara mbali

mbali na kazi inakuja iaanguka.  Sijui kama katiba ya sasa  inaweza kuangalia; kuna watu geniuses katika nchi hii na unakuta ya

kwamba we don’t have a provision for the geniuses.  Kile kiko ni theory lakini unakuta wale watu genius hawana any provision

whereby they can exercise.  Kuna watu wana werevu zaidi na wengi ni wendawazimu huku kwa hivyo katiba inahitahi ku-state

how the geniuses should be treated.

Mwisho nataka kuzungumzia mambo ya Chiefs na Assistant Chiefs:  Napendekeza  katika katiba kwamba Assistant Chief awe

at least a form four leaver kwa sababu tuko katika kizazi ambacho kimesoma hata hao wakiguzia masomo, awe anaelewa,  na

hata chief, the same na wawe wanapata training.  Wale wengi tunao don’t have the training and they make many mistakes when

trying to administer.  Kwa hivyo katiba ya sasa  iwe chief awe na qualification zake, the training na ahitajiki kukaa katika ile hali

kwa zaidi ya miaka kumi.  Akizidi hapo aondoke na mwingine aingie.

Kile Kingine ni kwamba nchi ya ukambani ina maji mengi sana.   Katiba inatakikana I-state  vile maji inaweza kupatikana  kwa

sababu iko karibu sana.  Ikiwa nchi kama Misri inaweza export pamba nzuri na inapata maji futi nyingi sana chini, hapa ukamba

maji  yako  karibu  sana  kwa  hivyo  katiba  I-state  how  we  can  get  the  availability  of  the  water  resources  iliyoko,  ichimbwe.

Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for those very good points.  Anna K.Musili?

Anna K. Musili:  Asante sana.  Kwa majin anaitwa Anna Kavata  Musili na nilikuwa nafuata ile barua ilikuja hapa ---?  Lakini

niko na jambo moja iliyo katika hiyo  barua.   Langu  ni  kwamba  watoto  wa  kike  wawe  wakipatiwa  uridhi  wa  shamba  kama

wanaume na ni kwa sababu wanawake hata kama wamezalia kwa wazazi  wao,  wanakuwa  hawana  shamba  la  kulima   lakini

wanaume wanapatiwa mahali pa kulima.   Maoni hii iko katika hiyo barua lakini niloonelea nitalisema nikiitwa mbele.  Asanteni.

Solomon Kitheka:  Thank you Mr.  Commissioner,  majina yangu ni Solomon Kitheka.   Maoni yangu ni brief.   Ya kwanza ni

juu ya primary education:  Kwa maoni yangu katika constitution primary education should be made free and compulsury to all.

(gap)

Wale wa secondary wapatiwe loan hivyo watoto wa wale wazazi wasio na pesa wasome.

Point number three ni juu ya vote of no confidence on MPs and Councillors.   The constitution  should  give  a  provision  to  the
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electors so that they can cast a vote of no confidence on the sitting MP or Councillor ikiwa hafanyo kazi vizuri.

Maoni ya nne ni kwamba the President  au anMp akijaribu to contest  for a sit twicw, azuiwe katika constitution badala  ya mtu

kurudia karibu mara kumi ha hatoboi.

The the thing ni juu ya clerks na presiding officers wakati wa elections.  Those people should be given a chance to vote because

you  find  that  the  Electoral  commission  employs  about  a  thousand  of  Kenyans  wanaopelekwa  different  stations  ambayo

hawakuchukulia kura and as a result hizo kura zao zinapotea when they don’t vote.  That should be in the constitution.

Lile lingine ni constituency review:  The constitution should check the limit of ten years  in the constituency review because  the

current constitution states that the constituencies will be reviewed after ten years.  So it should be open and should not consider

the population only but other factors too.  For example in Mwingi District we only have two constituencies while in other  places

we have more than five constituencies.  So this should be open other than being based on the constitution.

The other thing is that the constitution should limit the mumber of political parties that we have in Kenya other than living it open

for any party to register.  I propose at least five.

After voting, the votes should be counted at the polling station because you find that a lot of things happen on the way from the

polling station to the counting station.  So the votes should be counted and announced at the polling station.

The elected president should not be an elected MP.

The  other  thing,  which  should  be  in  the  constitution,  is  that  the  government  should  pay  graduates  a  certain  amount  after

graduating so that it can encourage other students who are in the secondary schools.

Last but not least:  The elector’s or  voter’s card  should not be  based  on the age of eighteen but should be open especially to

those students who clear their K.C.S.E.because you find that somebody has cleared form four and because  of the age limit he

cannot get the  elector’s  card.   I  propose  that  the  elector’s  card  should  be  given  if  you  can  produce  a  birth  certificate  or  a

K.C.S.E certificate.  Thank you

Com. Bishop Njoroge:  Mavindu Mutunga?  Karibu.

Mavindu Mutunga:   Thank  you  Mr.  Chairman,  my names  are  Mavindu  Mutunga,  I  am  a  teacher.   I  would  like  to  make

proposals  focusing  on  only  four  areas.   The  fisrt  one  is  on  the  prisons  department:   I  would  like  it  to  be  entrenched  in  the

constitution that the rights of prisoners be  respected  or  it be  specifically  stated  in  the  constitution  that  only,  for  instance,  four
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prisoners should be put in one room, probably eight by ten feet,  and that if the commissioner of prisons increases the number,

he should be liable for prosecution so that we do not have congestion at any one time in prisons.

We should also have a smaller number of prisoners in remand prison,  probably may be just two in a room  that  measures  the

same, so that they have at least their rights being reflected.

I would also like to focus my proposal  on  the  education  and  specifically  the  boards  of  governors  in  secondary  and  primary

schools.   I  feel  that  we  should  only  have  stakeholders  sitting  in  the  boards  of  governance  in  schools.   People  who  are  not

parents  or  sponsors  should not sit in those boards.   Therefore I am specifically  proposing  that  the  schools  that  hav  sponsors

should have at least six parents sitting in boards of governors, the sponsors providing five members.   That group should be able

to co-opt at least three members for the purpose of gaining people with management skills.

In  schools  that  do  not  attract  sponsors,  we  should  have  at  least  sitting  in  that  board  of  governors,  the  government  being

represented  by  the  District  commissioner  and  the  DEO,  attracting  at  least  six  members,  local  authorities  too  and  any  other

person they might want to co-opt.  Therefore the spirit of the education act  or  the constitution in that matter should be that we

should not have people who are not stakeholders managing schools.

It should also be stated clearly in the constitution that private auditors and not the audit department  of the ministry of education

should audit school financial books.   Therefore am proposing that the audit department  of the ministry of education should be

banned and audit reports infact should be posted in prominent areas such as the DCs office.

I would like also to give proposals  in the area  of the public service:  People  in the government payrolls are  employed by only

three employers namely; the public service commission, the Judicial service commission, the teachers  service  commission  and

the parliamentary service commission.  I am proposing that the directorate  of personnel management should be given a hand in

hiring, promoting and firing people  who  are  on  the  government  payroll.   We  should  not  have  the  above  commissions  hiring,

promoting, and firing employees without guidelines from the directorate of personnel management.

 In this regard I am proposing that the role of the directorate  of Personnel management    should be enhanced and they should

say how people are going to be hired, promoted and fired.

I should also give my views  on  the  disciplining  of  people  who  are  in  the  government  payroll.   The  various  employers  in  the

government  payroll,  the  ones  I  have  just  mentioned,  do  have  disciplinary  committees  which  have  got  a  final  say;  once  they

decide to fire anybody,  no one restricts  them.  We should have an appeals  tribunal,  which  will  have  most  members  from  the

directorate of personnel management so that these people  will not be  able to discipline or  hire anybody without guidance from
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DPM.

Lastly  I  would  like  to  give  my views  involving  the  provincial  administration:   I  feel  the  provincial  administration  should  be

enhanced, not being done away with.  Specifically I am proposing that DCs and PCs  should be people  with at  least  a Masters

degree. Anybody who does not have that should not get anywhere near those offices.

I am also proposing, this is with respect, that it should be clearly stated in the constitution that anybody being appointed to be  a

PC  or  a  DC,  that  appointment  should  be  done  in  consultation  with  the  private  sector,  probably  the  federation  of  Kenya

employers or other such interested stakeholders.  District officers should be people with at least a university degree and another

postgraduate qualification and a Chief should be a person with at least a university degree.  Thank you.

Com. Zein:   Bwana  Mutunga,  when  you  say  you  are  proposing  that  provincial  administration  should  be  enhanced,  in  what

way?

Mutunga:  I specifically have in mind the area of personnel; that we have people who are very well trained in administration.

Com. Zein:  That is fine. Thank you.  Please sign our register.  Titus Kitheka?  Herman Katuku? Paul Mutunga? You are  Paul

Mutunga?   Sasa  kulingana  na  list  tuliokuwa  tumepewa,  mimi ni  commissioner  Abubakar  Zein,  kwa  wale  ambao  wameingia

nilipokua nimetoka  walikuwa  hawajafika,  wa  mwisho  kabisa  alikuwa  ni  Anne  Musili  ambaye  alikuwa  ashatoa  memorandum

yake.  Kuna mtu yeyote ambaye yuko hapa angependa kutoa maoni na hajaitwa jina?  Mzee tafadhali njoo mbele hapa,  utaje

majina yako, kwa sababu tunarekodi kila kitu, utaje majina yako na uanze kutoa maoni tafadhali.

William Karimba:  Asante sana bwana commissioner.  Jina  langu  ni  William K.  Karimba  kutoka  Memoni  Division.   Maoni

yangu juu ya katiba ni mibango ya ardhi;  kuhusu wale wazee wanaochaguliwa na  chiefs  ili  wawapatanishe  watu  waliokosania

mpaka.  Maoni yao ni kwamba wawe wakichaguliwa na wananchi na wasiwe wametoka katika sub-location moja.  

Kama location moja ina sub-locations nne, mtu achaguliwe na watu kutoka kila dub-location.   Vile vile, ushaidi tunaotaka uwe

ukitolewa  na  yule  mtu  mlikuwa  mmepakana  naye  kwa  mchanga,  mpaka  wa  kawaida.   Ikiwa  wewe  unalima  hapa  na  mimi

ninaluima hapa,  ushahidi uwe ukitolewa na wale watu mlikuwa mnapakana nao lakini sio mtu wa kutika nje aje  aseme  wakati

nilikuwa nikitembea nikiwa kijana nilikuwa ninaona fulani analima hapa.  Sana sana shida hiyo iko upande ambao hakujafanywa

survey.

Vile vile juu ya land, tungetaka mtu ambaye ameishi mahali kwa muda wa miaka kumi na hajauliswa na mtu mwingine, hapo iwe

ni kwake.  Amestawisha, amefanya kila kitu na mwingine akija aseme hapo ni kwake na haonyeshi kazi ambayo amefanya,hiyo

ni unyakuzi.
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Jambo lingine ni juu ya urithi.  Mimi nimewazaa watoto wa kike pekee yao na kwa bahati mbaya mimi nimeodoka na bibi yangu

ameodoka,  wale  watoto  wangu  hawajaolewa,  wanaweza  kurithi  ule  mchanga  wangu  nilikuwa  nikilima  bila  matatizo  yoyote.

Kwa mila za kikamba zamani ilikuwa ikitenganisha hao watoto na baba na mama, wakawa hawana kitu chao.   Kwa hivyo kwa

katiba ya wakati huu, mtoto wa kike akiwa hajaolewa, arithi mali ya baba yake.

Juu  ya  shule  ninayo  maoni  kidogo:   Ningependa  kusema  kuhusu  waalimu  wakuu.   Akiwandio  kielelezo  kwa  watoto  walio

nyuma yake, akiwa amelewa, asiwe akienda shuleni maanake atawafunza wale watoto kuwa kulewa si kosa.

Vile vile katika administration ningependa kutoa maoni kusema ya kwamba  kulingana  na  katiba  ya  KANU  vile  ilikuwa  hapo

mbeleni,  chiefs  walikuwa  wanachaguliwa  na  wananchi  kwa  mlolongo,  hata  manaibu  wao.   Kwa  hivyo  tungependelea  ili

wawaheshimu  wale  watu  waliowachagua,  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi.   Wale  wanaosimama  kuchaguliwa  wawe

wamefika form four na wamehitimu.

Vile vile nilikuwa na maoni kuhusu viongozi wa chama; wale wanoitwa chairmen wa vyama vyote,ikiwa ni KANU,  DP,  wawe

wakipatiwa allowance maanake wanafanya kazi bure bila kupatiwa chochote.  Wakati watu walikuwa wanaanza kutafuta uhuru

tulikuwa tunafikiria kutakuwa na kitu lakini wakati  huu tumeshaijenga serikali na tumefanya mambo  mengi,  watu  hao  wapewe

allowance ili wawe na moyo ya kuendelea nakazi yao.  Asanteni sana, hayo ndiyo maoni yangu.

Com. Zein:  Asante sana mzee. Tafadhali nenda uandike jina lako pale kwenye register halafu tuendelee.   Kuna mtu mwingine

yeyote  ambaye  alikuwa  anataka  kutoa  maoni  na  hakupata  fursa  ya  kutoa  maoni?   Karibu,  utaje  jina  lako,  halafu  uendelee.

Kuna mwingine  yeyote  ambaye  angependa  kutoa  maoni  yake  na  hajafikiwa?   Songea  hapa.   Wale  ambao  wanataka  kutoa

maoni wasongee hapa mbele ndiyo tuendelee haraka haraka.

Patrick Kitonge: My names are  Patrick Kitonge.   Most  of what I wanted to say has been said but I will try to stress  on the

political parties.   I  think that political parties  should be limited by the  constitution  so  that  we  don’t  have  a  myriad  of  political

parties.   

If a leader plans to form another party, this party should be formed on the basis  of ideology; ideologicalo considerations so that

the registrar  will  not  register  will  not  register  a  party  if  the  ideologies  of  that  party  resemble  those  of  another.   That  person

should go and join the party with the same ideologies.  There should be three to five political Parties.

On the issue of defection of members from one party to another:  If a member is elected to parliament and he or  she defects,

his/her membership should be disqualified so hee/she will not run in the subsequent  by-election and he/she should be made to

meet the costs of the by- election he has occasioned.
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The other thing is on the presidency:  I agree with the current constitution that the president  should run for two five-year terms

but my view is that the president being a person should not be above the law; he should be under the law so that incase of any

misconduct of any lawlessness, he be prosecuted.

In the area  of the Vice-Pressidency,  my view is that the people  should elect  the Vice-president  so that we can give  his  office

some comfort, so that he becomes assertive, not just----? .   

In the case  of ministers, they should be appointed by the president  but they shold be vetted by parliament for competence so

that we have competent  ministers in  their  ministries  so  that  this  idea  of  finding  a  medical  doctor  being  made  the  minister  for

public works and so forth fades.

The other thing is on the nomination of members to parliament and to councils:  Those members to be  nominated should come

from  interest  groups  for  example  the  disabled  should  be  in  charge  there,  Professional  bodies  like  the  certified  public

accountants,  the law society of Kenya,  business peope,  so that you don’t just nominate somebody because  he is  your  friend,

they must be from some interest group.

On the Public service, my view is that the appointment of Public service officers should be based purely on merit and not on the

tribal or political patronage.  It should be purely merit.

We would like to have a union for the public servants so that we can be channeling our grievances through this union because

there are  cases  where public servants are  being harassed because  they are  not singing the tune of  the  power.   So  we  should

have a union so that we can be channeling our grievances to that union.

On  the  constitution:   We  have  come  to  talk  about  the  constitution  but  you  find  that  many  people  are  not  aware  of  the

constitution,  they  are  ignorant.   I  propose  that  constitution  lessons  should  be  introduced  in  learning  institutions  so  that  the

Kenyan people will be aware of their constitution and their rights.  That is all.

Com. Zein:  Thank you very much.  Please sign our register.  Please come forward and give your name.  Is  there anybody else

who has not had a chance and  needs  to  be  given  a  chance  to  speak  to  make  presentations  to  the  commission?   Kuna  mtu

yeyete ambaye hajatoa maoni na anataka kutoa maoni?  Aje hapa mbele mara moja ili huyu bwana akimaliza aendelee.

Peter Mutemi:  Thank you very much Mr. Commissioner.  My name is Peter Mutemi and I would like to give views in regard

to our new constitution.  I would like to start with the executive.
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We are all aware of the executive, the judiciary and the legislature and I will start with the executive.  We know that the head of

state is the chairman of the executive and so I propose that the constitution should be made in a way that the sitting President  or

Prime Minister should not be above the law. He should be questionable. 

 But then I propose also that after he retires, his security should be quaranteed because I don’t see why he should be followed if

he was not followed while in office.  One is sacked while at work, no one is sacked after he has left work.  It should be made in

such a way that when  one  is  retired  from  being  a  President  or  Prime  Minister  (I  am  for  prime  minister  as  well)  his  security

should be quaranteed.

Secondly on the executive is that once a Bill is passed, by parliament, and is waiting for ascsent to be law, there should be some

clauses in the constitution which quarantee that some the Bills, if there is something amiss somewhere,  should be reffered back

to the people.  There should be a clause that quarantees public opinion that if people  outside hear that that Bill might be  of any

harm, there should be a clause that empowers the wananchi for the reverse of the Bill.

About the legistlature: I would join this along with the local council.  I  will start  with the local council that everyone who aspires

to be a councilor  should  have  at  least  form  four  level  of  education  because  there  are  some  things  that  wananchi  would  like

articulated but those that are not learned cannot articulate them.

About whoever wants to be a Mayor of Chairman that should be left with the councilors.   Councillors will know whoever can

lead them from one who cannot, regardless of whether they are educated or not. 

About the Judiciary:  When the judicial commission proposes who shoud be what, those people  should be vetted by parliament

before they are announced because parliamentarians are representative of people so they should be in a position to vet them.

Finally ni mambo ya urithi, something to do with inheritance:  We are  so many cultures,  dialects  in  Kenya  and  some  of  these

things to do with inheritance is governed by cultural behavior of a particular tribe.   I  propose  that a law be made in such a way

that it will only be overseeing the implementation of a particular culture in a particular given tribe not the law saying that we are

all Kenyan so there is this and this and this.  There should be room for cultural growth.  Thank you.

Com. Zein:   (gap) utaje jina lako,  uanze kutoa  maoni,  kama  wenzako  tunakupa  dakika  tano  ufanye  kwa  point  form,  halafu

tuendelee.  Kuna mwingine huko anataka kutoa maoni huko hajafikiwa?  Hakuna.

Daniel Kithome:  Asanteni sana kwa kufika hapa.  Kwa majina naitwa Daniel Kathina Kithome.  Mimi niko na machache ya

kusema kuhusu katiba.   Cha kwanza ningependa kuuliza kama hii katiba tunayoendelea  kutengeneza  itakuwa  kwa  libraries  ili
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tuwe tukiisoma tukitaka kujua mambo ya sheria ambayo tumepitisha?  Hii ni kwa sababu ile katiba tunasema  hatuitaki  hatujui

iliko, na hakuna mmoja wetu amewahi kuiona hata siku moja.   Kwa hivyo tunauliza kama inawezekana  ipitishwe  ya  kwamba

tunataka kuijua na tuisome.

Cha pili ni juu ya majimbo:  Kwa upande wangu  sitaki  Majimbo  Kenya  kwa  sababu  tuko  na  shida  in  that  certain  provinces

hayajakua yaweze kukaa kimajimbo.

Cha tatu ni juu ya land grievances; shida ya land:  Shida hiyo  ya  mipaka  inaletwa  sana  na  Chiefs  na  sub-chiefs.   Kwa  hivyo

tunauliza kama inawezekana chiefs wawe ni watu wa kwenda transfer kwa sababu wao ni wafanyi kazi wa serikali kwa hivyo

wanapaswa wawe ni wa kwenda ransfer, tuletewe wengine ili tuone kama hii shida ya mipaka itaisha.

Kile kingine ni mambo ya Councillors:  Tunauliza kama  inawesekana,  hii  katiba  itie  sheria  kwamba  kama  mtu  anataka  kuwa

councilor, awe ni mtu wa form four and above but not below that.

Kile kingine tunajua kuko na ofisi tatu; Parliament, Judiciary na executive.  Kila ofisi iwe inajisimamia sio mtu mmoja kuyatawala

ofisi zote.  

Kile kingine ni mambo ya President:  President asiwe above the law.  

(Inaudible Interjection)

Daniel  Kasina:   Nikirudi nyuma kidogo ni kusema kwamba kila ofisi,  kama  ni  Judge,  awe  na  uhuru  ya  kufanya  kazi  ofisini

mwake bila kuingiliwa na wengine.

(Inaudible Interjection)

Daniel Kanina:  Ndiyo.  Ninakomea hapo, sina mengi.

Com: Zein:   Asante sana.  Nenda pale uandike register.   Haiya.  Kwa vile watu wote wameshaondoka,  tungependa tu kutoa

shukrani za mwisho.  Kwanza ningependa kuwashukuru wakaaji wa hapa kwa kuja kutoa maoni, kuwashukuru mwenyekiti wa

kamati na wanakamati wake kwa kazi muhimu mliyofanya ya kurahisisha kazi hii yetu na watu kuja kutoa maoni yao.

Napenda  kuwashukuru pia wafanyi kazi wa tume kwa kazi nzuri waliyoifanya kwa bidii na mwisho kabisa ni kukifunga  kikao

hiki na kusema kikao hiki cha kupokea maoni ya wakenya ili kubadilisha katiba kimefungwa rasmi.  
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Meeting ended at 5.00 p.m.
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