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Present:

1. Com. Paul Wambua
2. Com. Idha Salim
3. Com. John Kangu
4. Com. Pastor Ayonga

Secretariat Staff in Attendance:

1. Teresia Apondi         -        Programme Officer
2. Metrine Wakhungu        -        Asst. Programme Officer
3. Lydiah Moraa                -        Verbatim Recorder

The meeting started at 10.12 A.M. with Com. Salim Chairing.

Com. Salim.  Hallo, hallo.  Sasa nafikiri tuko tayari kuanza shughuli zetu.  Ma commissioners wako tayari,  na nyinyi wanainchi

mko  tayari.   Kwa  hivyo  tutaanza  tu,  kwanza  na  maombi.   Mtu  mmoja  tafadhali,  ule  ako  na  roho,  aje  mbele  atuombee.

Tafadhali mtu mmoja. Kuja utuombee.
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Joseph Musyoka  Muthangya:   Na  tuombe; Asante Mungu Baba,  tazama siku ya leo Mfalme wa wafalme.  Ni siku  ingine

njema  ambayo  Mfalme  wa  wafalme,  umeipanga  kabla  sisi  kuipanga.   Tazama  tunaenda  kuanza  kazi  yetu  ile  ambaye

ilikutusanyisha hapa, Mfalme wa wafalme.  Tunaomba kila mmoja mkabithi mikononi mwako.   Nenda Yesu Kristo ukatubariki

katika  mapenzi  yako.   Enda  ata  wale  watatoa  maoni  Mfalme  ukawabariki.   Tazama  ata  ma  commissioners  walio  mbele

ukawabariki Mfalme wa wafalme. Enda ukabariki ata inchi yetu.  Enda ata  ukabariki  hata Mfalme wa wafalme, enda ukabariki

ata  raisi  aliye  katika  kiti  Mfalme.   Enda  ukabariki  kila  kiongozi,  na  uwongozi  wake  Mfalme  wa  wafalme,  tazama  tukianza

Mfalme, tunajiweka mikononi mwako.   Enda Yesu Kristo  tukamalize  vyema,  na  tukiona  tumemaliza  Mfalme,  hatutasahau  na

kukurudishia asante.  Enda Yesu Kristo ukawa nasi.  Na nikatika jina la Yesu Kristo tunaomba.  Amen.

Speaker:  Asante kwa maongozi haya ya maombi. Sasa,  nitampatia chairman wa kikao hiki, ili aendeshe mkutano, Professor

Salim.  Awajulishe  commissioners,  na  wale  officials  wengine  wa  commission  amekuja  na  wao,  alafu  (Interjection,  Inaudible)

Haya,  nimeambiwa  kwanza,  nifanye  introduction.   Kwa  wale  members  wa  3Cs  wamekuja  hapa,  tafadhali  msimame,  pahali

mlipo.   Pande  hii  ya  kushoto  kwangu,  tuko  na  Bw.  Benjami  Kithonga,  member  wa  3Cs,  inua  mkono  wakuone.   Huyo

anamfuata ni Franci Nyango, member wa 3Cs.  Na pande, ule mwingine wa kulia, tuna mama mmoja ambaye ni Lena Kianda,

ni member wa 3Cs.   Ni hawa.   Wale wengine nataka  ku  introduce  ni  Bwana  D.O  wetu.   Asimame  Bwana  D.O,  Bw.  Sigei

simama, asante.  Na  nafikiri Chief pia yuko hapa,  Bw. Musyoki.   Nafikiri  pia  hapa  tuna  ma  councilors  wa  kadha,  wasimame

tafadhali, councilors muonekane.  Councilor Muli, inua mkono, Coucilor Mbosio, asante sana kwa wale mmefika.  

Basi viongozi, mheshimiwa nilikuwa nataka aje  mbele lakini.  Sasa,  kama vile mnajua, tuko  na  bahati  mweshimiwa  wetu  Bw.

David Musila, pia amejiunga na sisi kwa kikao hiki na kwa  hivyo  ningemuuliza  tu  akaribishe  wageni  wetu,  ambao  wamekuja

hapa.  Bwana Mheshimiwa Musila, tafadhali kuja karibisha wageni.

Mheshimiwa Bw. Musila:   Bwana mwenye kiti wa kikao hiki, ma commissioners wetu,  ma  coordinators,  Bwana  D.O,  ma

Chief wetu,  ma diwani, mabibi na mabwana,  mmesikia, nimepewa jukumu ambayo ni rahisi sana.   Kwanza nafikiri  ni  historia,

kwamba tuko hapa ili kuweza kutoa maoni yetu  juu  ya  katiba  ambayo  tunatarajia  irekebishwe.   Kwa  hivyo,  nafikiri  kwanza

ningependa  kushukuru,  ya  kwamba  commissioners,  wameona  ya  kwamba  inafaaa,  kutupatia  fursa  ya  kuwa  na  kikao  hapa

Migwani, kwa sababu nafikiri tangu dunia iumbwe, hatujakuwa na mambo kama haya.   Pia ninajua ya kwamba commissioners

wamepanga kufanya kazi kubwa katika wilaya yetu ya Mwingi, kwani watakuwa hapa leo,  na wako upande wa  Seikuru  pia.

Kesho watakuwa Mwingi, na watakuwa Mui, wakakuwa Kyuso,  na watakuwa Nuu.  Kwa hivyo, yenyewe ni kuonyesha vile

serikali imejitolea ya kwamba maoni ya wanainchi yakusanywe, ili kuhakikisha kwamba katiba ambao itaandikwa, inaandikwa

katiba ya  vizazi viko, ambao viko na vizazi vijao.  Kwa hivyo nitatoa heko sana, kwa jambo hili.

Kama  mjumbe  wa  Mwingi  South,  ambao  hii  ni  moja  wapo  ya  tarafa  ambazo  ni  za  constituency  yangu,  na  pia  ni  karibu  na

nyumbani kwangu, ningependa pia kuchukua  nafasi hii kusema karibuni sana kwa wazee hawa,  ambao ni wazee wamejitolea

sana,  kuhakikisha ya kwamba tunapata katiba.   Ambayo inaweza kufaa inchi hii  kwa  siku  zijazo.  Kwa  hivyo  sasa  mimi niko
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hapa kama raia, tutakuwa pamoja na watu wangu hapa, Mungu akipenda, nitajaribu pia kuenda Mwingi kesho, kujaribu kusikia

vile wanainchi wanasema.   Ikiwa nitapata nafasi pia,  nitakuwa na maoni yangu baadaye,  lakini zaidi nafikiri tuko hapa kusikia.

Na  mimi  najua,  nimeona  nikija,  watu  ni  wengi  ambao  wanakuja  hapa,  kwa  hivyo  nataka  kuhakikishia  ma  commissioners

kwamba tukiendelea, wanainchi watakuja kwa wingi kwa sababu wana hamu sana, kutoa maoni yao.  

Kwa  hivyo  sisi  tuko  hapa,  tunataka  kuwakaribisha  ki  Africa,  kwa  sababu   mila  nikuwakaribisha  nyumbani,  mjisikie  mko

nyumbani.   Na  tunashukuru  sana,  na  licha  ya  mambo  mengi  ambayo  inasemwa  kuhusu  commission,  ningependa  mjuwe  ya

kwamba tuna imani sana na commission hii.  Na tuna shukuru sana, tunajua kazi ni ngumu sana,  ambayo mnafanya.  Kwa hivyo

muwe na moyo, msivunjike moyo, mseme; hawa,  unajua sisi kazi yetu tumeandikwa kuzungumza  mambo  hivi  na  hivi.   Lakini

kwa jumla nataka kuwahakikishia kwamba we are  appreciating,  we appreciate  your work and we have confidence that in the

end, you will lead this country to the constitution.  Thank you very much.

Speaker:   Asante mheshimiwa Musila.   Sasa  nitarudisha  microphone  kwa  mwenye  kiti.   Lakini  kabla  sijafanya  hivyo,  wale

wanaojiandikisha nafikiria watatoa  maoni.  Huku nyuma kuna administration, kwa hivyo pitia  pale  upeane  jina  lako,  na  kama

utazungumza ama hivyo utazungumza na huko na maoni yako imeandikwa, uandikishe hivyo tafadhali.  Kwa hivyo, usije ukakaa

hapa, kabla ujaandikisha kule.  Kwa hivyo fanya hivyo tafadhali.

Com. Salim:  Hamjamboni tena?  

Crowd:  Hatujambo.

Com. Salim:  Kwa niaba ya wenzangu hapa, ningependa kumshukuru mheshimiwa David Musila, kwa ukaribisho wake mzuri.

 Na,  kama alivyosema, ingawa kuna misukosuko hapa na pale,  na maelezo juuya commission na tume,  hapa  na  pale  kwenye

magazeti  na  kadhalika.   Kama  alivyosema,  tutakuhakikishia  kwamba  kazi  hii  tutaifanya  kwa   nia  halisi,  kwa  moyo  wa

kiungwana,  kwa  uwezo  wetu  tukiwa  ni  wanainchi  kama  nyinyi.   Tumepewa  kazi  hii  ya  kurekebisha  katiba,  tungetaka

kuwahakikishia kwamba kazi hii tutaifanya kwa moyo wetu halisi kabisa, kama ambavyo tuliapa kuwa tutafanya hivyo, basi sote

tutafanya hivyo.  

Ningependa kuanza kwa kuwajulisha sisi ni nani.  Kwa upande wangu wa kulia,  tunaye  Commissioner  Paul  Musili  Wambua.

Mimi naitwa Ahmed Salim.  Kwa upande wangu wa kushoto,  ninaye Pastor  Ayonga,  ambaye  ni  commissioner.   Na  mwisho

kule, tunaye mwenzetu, commissioner John Kangu.  

Mimi naitwa Ahmed Ida Salim, pia ni commissioner,  na naibu wa mwenyekiti.  Kwa upande huu tunao ma officer wetu kutoka

ofisini kule Kencom House,  kikao  chetu  kikubwa  cha  commission.   Kazi  yao  kama  unavyoona,  nikuhakikisha  kwamba  kila

neno, kila maoni au onyo litakalo tolewa hapa,  litaandikwa  pale.   Sisi  wenyewe  pia,  tutaandika,  na  zaidi  ya  hivyo,  kila  neno

litanaswa  kwenye  machine  ya  kunasa  maneno.  Hii  ni  ya  kuhakikisha  kwamba  maoni  yetu  zote  hapa  leo,  yatashikwa,  na
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yatapelekwa Nairobi, ambapo kuna vikundi maalum cha visayansi, cha maarifa ya kisanyansi,  ambao wataanza ku analyze yale

maoni.   Kazi  hii  imekuwa  ikifanywa  kitambo,  kila  tukipata  maoni  katika  constituency  yeyote,  tunapeleka  headquarters  na

headquarters wanaendelea na kazi yao.

Kwa hivyo,  tunawahakikishia  kwamba  kazi  hii  tutaifanya  kikamilivu,  kwa  kila  njia.   Maoni  yenu,  mnaweza  kutupa  kwa  njia

moja kati ya njia mbili.  Ama kwa njia ya maneno au kikauli, au mdomo, au kwa kuandika maoni.  Na  nafikiri wengi kati  yenu,

au wengine kati yenu, mmekuja na memorandum, maoni yaliyo kwisha andikishwa.  Wale ambao watatoa maoni yao kimdomo,

kiulimi,  tutawapa  kwa  mwanzo  dakika  kumi.   Kwa  kiasi  cha  juu  kabisa,  si  zaidi  ya  hiyo.   Na  kama  mwonavyo,  na  kama

mheshimiwa alivyosema, tutaradhi wanainchi wengi watafika kutoa maoni yao.   Na  ni siku ni leo tu.   Kwa hivyo tutaanza kwa

kumpa  yule  mwanainchi  ambaye  amejitayarisha  kutoa  maoni  kimdomo,  maximum  dakika  kumi.   Yuke  ambaye  ana

memorandum yake,  tutampa dakika tano,  kwa  sababu,  memorandum  yake  tutaichukuwa  na  kuisoma.  Kwa  hivyo  kazi  yake

itakuwa ni kutueleza yale yaliyomo katika memorandum.  Mini katika memorandum hii, nimegusia mambo matano,  mimi katika

memorandum hii nimegusia mambo sita, nayo ifuatavyo.  Jambo hili linasema hivi, jambo lile limetoa onyo hili, jambo hili la tatu,

pendekozo langu ni hivi.  

Na tujaribu kadhiri tuwezavyo, tuwe focused,  zaidi kwenye tungependa mapendekezo.   Tunajua shida zetu, sote  ni  wakenya.

Tunajua matatizo yetu ya kiuchumi, ya kijamii, ya kisiasa pia,  kwa hivyo tusiyapane maelezo marefu juu ya matatizo yenyewe,

tuseme tu.  Kuhusu jambo hili, kuhusu elimu mimi ningependa jambo ili lifanywe.  Kuhus ardhi ama shamba,  mimi naona kuna

tatizo ili kwa  ufupi  lakini  ningependelea  tatizo  ilo  liondolewe  kwa  kufanya  hivi  na  vile.   Kwa  njia  hii,  mapendekezo  yenu  na

maoni yenu yatakuwa ni wazi na kwa point kwa point, itakuwa rahisi pia kwetu sisi kuyafuata.  

Na mtu anaweza kutumia lugha ya Kiswahili, Kingereza au Kikamba akitaka.   Tutafanya matayarisho kutafsiri ikiwa ni lazima.

Lakini  tutasave  time  ikiwa  tutasema  Kiswahili,  lakini  sitaki  kumzuia  mtu  kusema  Kikamba  akitaka  pia,  au  Kingereza.   Njia

yeyote, muhimu ni kwamba mtu, apate nafasi kutoa maoni yake kikamilivu.  Nafikiri tumefahamiana, na tumekubaliana kwamba

hii ni njia ambayo sote tutaifuata.  Kwa maelezo hayo mafupi, sina la kufanya sasa, ila labda kumwita mwenzetu ndugu wetu wa

kwanza  aliye  jiandikisha  hapa.   Maana  tutafuata  utaratibu  ulioko  kwenye  registration  forms.   Yule  aliyekuja  kwanza  ndiye

atakayetoa  maoni  yake  kwanza.   Na  pia  ningekumbusha  kwamba  maoni  yenu  ni  muhimu,  lakini  kwa  vile  ambavyo

tumefahamishwa kufanya kazi hii, tungependa kuwe na diversity.  Utafauti ulioko katika inchi yetu, nataka tuupate katika vikao

kama hivi.  Kwa mfano hivi sasa naona, hakuna dada au mama yeyote aliyefika kutoa maoni yake.  Wako,  vizuri.  Kila wakiwa

wengi  zaidi,  tungefurahi  zaidi.   Tungependa  vijana,  akina  mama,  wazee,  walemavu  pia,  naona  mwenzetu  mmoja  labda,  na

tungependa maoni yawe ni diverse.   Hivi ndivyo tulivyo amrishwa.  Kuhakikisha kwamba tusichukuwe maoni ya watu wazima

peke yao.  Pia kuna vikundi vingine ambavyo tutahitaji kupata maoni yao, lakini tuombe kwamba wakati  ukipita,  wenzetu hawa

wengine watafika tupate hiyo diversity.

Kwa  hivyo  nisipoteze  wakati.   Pia  mwenzangu  Pastor  Ayonga  amenikumbusha,  kwamba  tunaye  kati  yetu,  officer  ambaye
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anaweza kutafsiri kwa wale wenzetu ambao wana shida ya kusikia.   Hawasikii vizuri  au  hawasikii  kabisa.   Tunaweza  kupata

maoni yao,  na pia wao  wanaweza  kufuata  yote  yanayosemwa  hivi  leo  akitaka  tumsaidie.   Kwa  hivyo  akiwa  yuko,  tafadhali

aiunue  mkono  wake,  tuhakikishe  kwamba  yule  mwenzetu  hapa,  mfanyi  kazi  mwenzetu  atakuwa  tayari  kumsaidia.   Yuko

mwenye shida ya kusikia? Hayuko?  Hata hivyo hebu tujulishe mwenye sign language ni nani.  

Pastor Ayonga:   Kuna Christopher and Mutia,  I think  they  have  registered.   Okay,  this  letters  will  just  be  kept  for  record

because we have their names here and we will call them.

Com. Salim:  Kwa hivyo bila kupoteza wakati, ningependa kumwita mwenzetu wa kwanza kabisa,  aliyejiandikisha kuto maoni

yake,  Nduna Advocate.   Na  tafadhalini, Bwana Nduna  ukimaliza  utaelekea  kwenye  desk  pale,  ambapo  utajiandikisha  kuwa

umetoa  maoni  yako  na  memorandum  yako  itawekwa  pale.   Kwa  hivyo  baada  ya  kumaliza  mtu  atabakia  pale,  uenda

mwenzangu mmoja hapa,  angependa  ufafanue  kidogo,  umweleze  jambo  ambalo  si  wazi  wazi.   Labda  mtaulizwa  maswala  ili

tupate maoni yenu wazi kabisa.  Kwa hivyo mtabakia pale mpaka tuwambie asanteni,  na mrudi kwenye viti vyenu.  So,  Bwana

Nduna over to you.

Nduna  Advocate/  James  Musee  Nduna:   Asante  sana  ma  commissioners  kwa  kunipatia  huu  muda  wa  kuwa  mtu  wa

kwanza kupeana maoni.  So, I am very grateful to be the curtain raiser here and what I have is a memorandum, but I will ask  to

be given enough time for, even those who are presenting oral views so that I can briefly just erase what I have.

Juzi tuliweza kufika kule Kencom House na tukapeana maoni. (Interjection)

Pastor Ayonga:  Please give us your full names, start with your names.

James Musee Nduna:  Asante.  Majina yangu yote, majina kamili ni James Musee Nduna.   Mimi ni wakili katika taifa ili letu

la  Kenya.   Asante.   Haya,  kwa  kifupi  vile  ningependa  kusema  ni  kwamba  maoni  kuhusu  vyama  vya  kisiasa  nimeweza

kuyapeana mbeleni, na hivyo basi sababu ya muda sitaweza kupitia pale.   Lakini kwa kijuu juu ni kusema ya kwamba,  Kenya

yetu siku ya leo imekuwa na vyama mingi, karibu arubaini na mbili na tungependa katiba iangaliwe, ihakikishe kwamba utakuwa

mwelekeo ambao tutaweza kuwa na registrar  of political parties  pale.   Ikuwe chama isikuwe cha watu wawili, tatu pale.   Iwe,

watu lazima wakuwe karibu million mzima.  Na  ile million mzima ikuwe inatoka ktika Province zote za Kenya.   Tuseme  20%

from every province.   Na  zile  chama  ziwe,  isikuwe  ni  chama  ya  mtu  binafsi,  ikawa  hata  wenye  kutaka  kuchangia  hawawezi

kuchangia, hakuna recruitment yoyote inafanywa mahali popote.  Registrar of political parties,  anahakikisha ya kwamba parties

only finance their activities from the  contributions  of  those  one  million  members.   Sasa  chama  ikiwa  na  million  moja,  na  kila

mwezi ikuwe ni shilingi kumi kumi, basi  tutakuwa tunawapatia million kumi kila mwezi? Basi hiyo million kumi, watafanya kazi

yao,  na  tutaweza  kuwauliza,  mlipeleka  pesa  yetu  wapi.   Lakini  kwa  leo,  utaona  ma  commission  kwamba,  chama  ziko  na

wenyewe  na  ziko  na  makabila  zile  ambazo  zimewa  support.   Kwa  hivyo  inakuwa  pollification  of  very  many   parties,  na

6



inaongeza  hii  tribalism  ambayo  inaendelea.  Hiyo  maoni  imeandikwa  na  mtaweza  kuyachukuwa  ,  mkifika  kule  muweke  kwa

katiba.

Jambo ambalo  ningependa  kuangalia  siku  ya  leo,  hio  dakika  tatu,  nne  zimebaki.   Ni  tuangalie  maneno  ya  bunge  ya  Kenya.

Tukiwa  hapa  tunasema,  kwamba  Kenya  ikuwe  bunge  ndio  juu  ya  president,  isikuwe  president  ndio  mkubwa  wa  bunge.

Sababu  ni  mmoja  wapo  wa  wale  wabunge  pale.   Ikuwe  this,  what  we  are  proposing  is  a  parliamentary  system,  where  the

parliament is supreme, rather that a presidential system.  Kwa sasa mmeelewa kwamba nguvu ambazo zimepewa raisi na katiba

yetu zimezidi ajabu.  Wengi wenu mtajua ya kwamba ata sote ambao tuko hapa makazi zetu nini zote, tumezikalia kwa mapenze

ya raisi wetu.   Hivyo basi  inakuwa, sote  basi  ni lazima, saa  ile unafanya kazi yako ni lazima uangalie kama unakanyaga pande

gani.  Sio, sasa inakuwa ni gumu watu wengu wetu, kufanya kazi zetu bila kuwa influenced by that kind of a system.

Nikigusia hapa, siku ya leo,  nafikiri mnaelewa kwamba bunge yetu ya leo,  iko na mabunge mia mbili na ishiri na mbili.  Lakini

forum pale,  imeelezewa section ya section ya  katiba  inasema,  watu  wakiwa  mbali  mbali  wanaendelea  na  biashara  ya  bunge.

Wapi wale wengine mia moja na ngapi? Mia moja sijui na sabini wale,  wanatember tu kule,  wanafanya biashara tu lakini bunge

inaendelea,  35.   I  think this should be corrected  today.   That when this constitution was written, I think parliament had  abour

30,  40,  50,60  members.   So  35 could have been 50 percent  by then. Ile number ikuwe  improved, si utuserve 70%.   Ikuwe

bunge ikitransact business, it is                                   (Inaudible).  Lakini wale watu 35 wale,  wanafanya business,  wanapitisha

mswada   (Interjection)

Com. Salim: Tafadhali uta reduce maelezo, utupe mapendekezo

James Musee Nduna:  Asante.  Haya

Com. Salim: Pendekezo lako juu ya forum, ungependelea aje?

James Musee Nduna:  Asante mwenyekiti.  On forum, ningependekeza hivi.  Iwe forum out of 220,  iwe ni 180,  sawa sawa?

 180.  Ningependekeza tena, biashara ya bunge isifanywe kuwa ni part time, ati pale ni kuingia pale Tuesday unarudi Thursday.

 Ifanye kazi kama ile ingine. Unafika pale Monday mpaka Friday, unateremka weekend na wale wafanyi kazi wengine. Sababu

ile mshahara imekuwa kubwa, iwe basi ifanyiwe kazi.  Ndio ikuwe hakuna kufanya part time. 

Haya, sessions za bunge, ningependa ile section inasema eti ukiingia pale mara nane tu, usiporuka mara nane bado  uko bunge.

Iyo  upunguzwe  ikuwe  mara  mbili,  ukiruka  mara  mbili  bila  sababu  mzuri,  bila  kuelezea  speaker,  basi  ujapotesa  kiti  yako.

Sababu  kuna  wengi  wanangojea  wawe  pale  kila  siku,  na  sasa  ikawa  wewe  nawe,  uko  inje,  uko  wapi,  you  know?   Alafu

ukiingia pale,  sio ile technical.   I  would have proposed,  ukiingia  you  do  a  session.   Tuseme  kama  ni  afternoon  or  a  morning

session,  si unaingia pale ma saa  moja,  unaambia  speaker,  si  umeniona  alafu  unatoka  inje.   Hiyo  itakuwa  mbaya,  hatuendelei
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vizuri.

Commissioners kwa kumalizia tu, ningependa kuzungumzia mambo ya basic rights, chapter five.  The right to life.  Inasemekama

imepeanwa katika katiba.  Lakini ile iko ni kwamba, we have life but we have empty lifes.  Tunaishi maisha ya upweke kabisa.

Sasa ile kunipatia maisha peke yake, haujanipatia chakula bwana, haujanipatia tuseme matibabu, mimi niko na maisha?  Katiba

iandikwe kusema kwamba maisha yanapeanwa na Mungu, lakini  ile  hali  ya  kuishi  maisha  ya  quality  life,  meaningful  life,  ndio

tuweze kuona kama, mwanainchi akilipa ile kodi yake, akiobey zile sheria ziko zote,  alafu akipiga kura yake mwisho wa miaka

tano, si apewe haki yake iwe sasa yule pale anapewa ile basic rights.  Tuseme kama health, education, social security, vitu kama

zile, ziwe pale.  Ikuwe, si ati ni bahati,  serikali imeonelea iwasaidie,  ni pesa  yenu mmepeana,  na basi  iwe basi  kama umepeana

pesa yako basi,  urudishiwe kile  ulikuwa  unapeania  pesa  yako.   Otherwise  I  am  proposing  that  the  constitution  be  amended

accordingly.  To provide that the citizen may withhold even payment of taxes, if satisfactory public services are  not provided by

the government.   And, this can be done by a decision,  which can be a vote of no confidence in the government,  passed  by  a

clear majority in parliament.   Ikuwa isikuwe ni pale,  ni kama msaada wale wanapewa.   Madawa pale hosipitali  ni  msaada  na

umeshatoa kodi  yako.   Hiyo itakuwa mbaya  sana,  na  haitakuwa  mzuri.   Kwa  hivyo  basi  ningependa  kushukuru  hiyo  wakati

mdogo nimepewa na niseme ni vizuri kabisa na Mungu awabariki.

Com.  Salim:   Asante  Nduna.  Tafadhali  utabakia  hapo,  kuna  mwenzangu  commissioner  Wambua  ana  swala  ya  kutaka

ufafanue, lakini kwa ufupi pia utafafanua.

Com. Wambua:   Ningependa,  swala  moja  ambao  tunatakiwa  sisi  kama  ma  commissioner  kujaribu  kupokea  maoni  kutoka

kwa wanainchi ni kuhusu, kama tunaweza kuweka kiasi  cha  vyama  vya  kisiasa.   Ukutaja  hivyo,  ungependa  kuwe  na  vyama

vingapi vya kisiasa.  Pili, should they be financed, zipewe pesa  na serikali?  Tatu,  ulisema unataka ile seatings zipunguzwe ziwe

mbili, kuna ile shida ya technical appearance.  Are we concerned about  the seatings or  the contribution.  How do we go about

that>?

Peter  Musee  Nduna:   Asante,  nitajaribu kwa muda uliopo,  Professor  anaonekana  anasema  muda  wake  haupo  tena,  lakini

nitajaribu tu nijibu kwa dakika moja aongee.  

Maneno ya vyama, ambayo nimekuwa nikiguzia maneno yake.   Ni kwamba,  tukipitisha ule mswada,  ambao unasema,  vyama

viwe na nambari fulani ya wenyeji.   Ile number yenyewe  itapunguza  vile  vyama  vingi  ambavyo  vimetokea,  sababu  hazina  zile

following, national following.  So,  I  think in itself, will bring some control  as  to how far you can go around registering political

parties.  Hiyo peke  yake kusema ,  lazima, you have to go through out  the  country.   Physically  connecting  registration,  unatoa

kadi, kama ile ilikuwa, sijui ilikuwa ya jogoo.  Pale ulikuwa unachapa ile shilingi kumi mwisho wa mwezi.  Ikuwe hiyo ndio kadi

yako ya kuonyesha wewe ni mwana chama wa chama fulani.  Basi kwa hiyo, kwa kifupi tu, naonelea kwamba, ikiwa ile number

itakuwa  increased,  minimum nikisema  million  moja  commissioner,  nasema  ikiwezekana  iwe  chama  moja.   Kama  watu  wote
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wangependelea tu chama moja, lakini a million ikuwe minimum.  

Sasa  kwa  hivyo  basi  mimi  naonelea,  kama  wale  watu  ambao  wako  na  above  18  years,  ni  kama  million,  about  out  of  a

population of 30 million in this country.   I  think  we  have  about  14  to  15  million,  who  are  above  18  years.   Wale  14  to  15

million, wakikujiwa na hawa watu wa vyama, waambiwe, can you register.   The maximum we can have is 15 political parties,

and those 15 political parties will definitely die out.  Because I don’t see  a point of 15,  the chance is that we are  going to have

3,4,5, which are going to have a national hope all over the country.(Interjection)

Com. Salim:  Asante

Peter Musee Nduna:  Kwa hiyo hiyo, nimeulizwa nani ata finance political parties.  Na vile nimesema ni kwamba,  mwanainchi

wa kawaida ambaye ndio member,  ndio ata  finance political party.   Kupitia kwa recruitment drive,  ile inafanywe.  Kila mwezi

ukipeana  shilingi  kumi,  kama  mko  million  moja,  mmepea  chama  million  kuma  kwa  mwezi.  Na  chama  inafaa  kuendelea.

Singependelea  wakati  ambapo  inakuwa  ni   mtu  mmoja  tu  anatoa  million  zake  hamsini,  na  wale  watu  wengine  mnaambiwa

mukae kando, mtakuja kuelezewa vile maneno inaendelea ya chama.  The people have to be involved, the members.

Maneno ya technical appearance  uko bungeni.  Hiyo kupingana nayo,  enyewe kila mtu anaweza kuenda parliament the whole

day lakini si ati ilikuwa usingizi.  Mnaelewa siku hizi bunge imejaa, viti zimekuwa chache, ndio kwa sababu we are being told the

seats, I think they are slightly less.  I think the most important thing here, is that when you go there,  there will be  my proposal,  a

parliamentary entry testing examination council.   Kabla  uingie  pale,  ikuwe,  you  are  also  the  material  which  can  participate  in

debate.   Isikuwe  pale  tunaongea  maneno  ya  katiba,  and  then  about  70  of  Members  of  Parliament  have  not  even  seen  the

constitution with their eyes.  Sasa itageuzwa aje na wale, kama hata kuiona wajaiona, wacha ata kuisoma bwana.  Sasa  itakuwa

pale kuna shida,  ikuwe ukiingia pale,  ndio uweze kuwa una contribute kwa mijadala pale.  Uwe umefikia kiwango fulani, sitaki

kusema form four,  university, hapana.   Iwe mtihani ule unaangaliwa na committee fulani.  Isemwe ukipita hii  mtihani  umefaulu,

ukienda pale inaonekana hautakuwa mtu wa kulala lala pale.  Ni asante sana.

Com. Salim:   Thank you very much.   Asante  Bw.  Nduna.   Na  ofisa  wetu  pale,  Teresia  Apondi,  atakuwa  akigonga  juu  ya

meza,  kumweleza  mwanainchi  ya  kwamba  wakati  wake  umekwisha.   She  will  be  our  timekeeper.   Tukiendelea  mbele

tunamwita Clete, is it Clete of cleate or Nzili Advocates? Please start with your name of the name of your company.

Christopher Nzili: My name is Christopher Nzili.  I am a programmer’s Officer,  with community legal education and advisory

trust, based in Mwingi. For the last 9 months, we have been doing legal Aid services and legal awareness  campaigns in Mwingi

district.  And I stand here today to give views from our percespective  as  legal Aid presenters  in this district.   We have had an

opportunity to give our views  before this commission of Thursday last week,  and briefly I will run through the contents  of our

memorandum.  Our Executive Director  is Mr.  William Musyoka,  he is appearing before your panel in Mwingi, giving a similar
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but different views.

Firstly Mr.  Chairman, we are  saying that let the preamble in this country recognize that we are  a large ethnic and  in  our  view

there is nothing wrong with being a Kamba,  there is nothing  wrong  with  being  a  Luo.   We  also  said  that,  once  that  party  is

recognized, then it means that our unique cultural, economic, social and political rights should also be recognized.

Secondly,  we are  saying that the labour laws in this country;  the  constitution  should  recognize  the  right  to  employment.   Mr.

Chairman it is a fact that,  we inherited our labour laws from the colonial  state  we  had  in  Kenya.  It  has  not  been  updated  to

serve the interest of Kenyans.   We are  saying that some jobs  our people  are  doing, are  degrading, and are  inhuman.  We are

saying that, this laws, employment laws in this country were created  during the industrial revolution in Europe,  about  300  years

ago, and we are still going by the same laws.  So those ones should be taken care of in the constitution.

Thirdly  Mr.  Chairman,  environmental  rights;  we  are  saying  that,  even  though  the  environmental  and  management  Act  was

passed by parliament,  our constitution does  not recognize environmental rights.  Not  only, for those of us who are  living now,

also for those of us who come inwards, many have said the future generation to come.

Mr. Chairman, we are  also saying that the police powers  in this country,  are  abusive.   The police themselves are  operation in

very degrading and inhuman working conditions.  So, how would you expect  them to be Utumishi kwa wote,  when their rights

are also not being taken care of. (Interjection)

Com. Salim: So, what is your proposal?

Christopher Nzili:  My proposal is that, security rights for the police themselves.  Salary rights for the police themselves.   I  am

also proposing that, we have community policy, in which case, the locals will be involved in recruiting the police themselves.  

Mr. Chairman, on the media rights; we are  saying that the media in this country and elsewhere plays a very important role,  to

enlighten the society.   They also package technical information in a form, which is consumable by the society.   We are  saying

that, the bill that was passed  by parliament the other day,  is sending the wrong signals.  Particularly in a situation whereby we

need our Kenyans,  our citizens should be informed. My proposal  is that,  in this age of information communication technology,

we should have libraries, we should have local libraries.   We should also have our statues,  this country we have close to  800

statues,  they  are  not  written  in  Kiswahili,  they  are  in  English.  We  are  proposing  that  the  contitution  be  written  in  not  only

Kiswahili, but also other vernacular languages.  

Mr Chairman, we are also proposing that printing and distribution of statues be  decentralized.   Mr.  Chairman we only have the

government printer in this country.  It is not very common to the common mwanainchi as  it were.   We would propose  that we

have liberalization; we have privatization of that office, so that statues can be printed and also no reports can be printed by other
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Kenyans, the private sector.

Mr. Chairman, on the reforming of the judiciary; we are saying that our people,  our people  do not understand their rights when

they go to court.  Mr. Chairman, when they are told, Unaweza kupeana malilio, mitigation.  They start saying ‘I never did it’, the

court has already founded the fact that you are guilty, so you are supposed to give reasons why there should lenienced.  We are

proposing that we have constitutional law, we have bill or rights being taught as a subject in our schools.  We are also proposing

that government officers to undertake a compulsory paper  on human rights, on constitutional law, at  least  once per  year.   It  is

not as it is now, when they do it when they are  being trained to be  D.Cs,  P.Cs  and so on and so forth.   Let if be  on a regular

basis.

Mr. Chairman, on the civil service; we are saying that the civil service is very complex, it is very remote from the people,  and it

is not understandable by the  local  mwanainchi.   Mr.  Chairman  we  are  proposing  that  we  have  a  more  simpler  civil  service.

Sometimes it takes, two, three days for a decision to be made.  I am just saying that, that should be simplified.  

Mr.  Chairman, about  the economy and economic rights; we are  saying  that  livestock  has  not,  most  of  the  people  in  Mwingi

keep cattle.   Livestock has not been taken as  part  of Agriculture. Mr.  Chairman we have had stable funds, stabilization funds

are only being applicable to coffee and tea.  We are saying that livestock should also be taken as part and parcel of agriculture.

Then lastly; we are talking or globalization (Interjection)

Com. Salim: You should sum up because we have your memorandum to refer to, you should give us your memorandum.

Christopher Nzili:   We are  saying that when treaties  are  being signed.   We  are  proposing  that  we  have  referendums.   We

have the common mwanainchi ascending to that.  We are saying that let not the Chief Executive sign on behalf of Kenyans.  The

common mwanainchi should be consulted whether they want to become part of East African Community or not. With those few

remarks,  or  many remarks,  we hope that this constitutional review commission,  is  going  to  serve  its  purpose  and  Kenya  will

have a strong constitutional framework in future.

Pastor Ayonga:   The governmental  rights  which  should  be  contained  in  the  contitution,  I  think  we  would  appreciate  if  you

could just highlight what rights are this you have in mind.

Christopher Nzili: Firstly, I am proposing that we have a right to clean and safe environment. Mr. Chairman that will take  care

of pollution, that will take care  of companies,  which are  not producing goods which are  environmentally friendly.  We are  also

saying that, these rights should not only be for those who are  alive, also for the future generations.   Mr.  Chairman I am saying

this in connection to dumping of,  we have dumping of consumables in Mwingi. We have cases  of cancer  rising, we have very

many goods which are coming from Somalia and they are finding their way to our people.  (Interjection)
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Pastor Ayonga:  It is your proposal that they should                                (Inaudible)

Christopher Nzili:  Yes.  Then secondly, also right to consumer information.  

Then  I  would  also  propose  that  we  have  citizen  centres  where  information  can  flow  in,  particularly  on  environment

mismanagement.

Com.  Salim:   Thank  you  Mr.  Musili.  James  Maluki?   Please  be  conscious  of  time,  ili,  ndio  wanainchi  wote  walioudhuria

wapate nafasi, naona wanazidi.

James Maluki:  My names are James Musyoka Maluki, a retired teacher.  Now a businessman.  Mr. Chairman, I am going to

give my views as  an individual and I propose  that the new constitution, should provide for a  coalition  government  or  a  prime

minister, who should then appoint  Ministers,  Assistant Ministers,  the Attorney  General,  Permanent  Secretaries,  Ambassadors

and High Commissioners. Then, senior police  officers, military police and police officers.  Then, this being subject  to parliament

approval.

Mr.  Chairman,  a  significant  trend  of  post  independence  constitutional  amendments  has  been  to  concentrate  powers  on  the

executive arms of government.  This trend gives more powers  to the executive and particularly the president.   I  propose  these

powers to be limited.

Number three; I propose the new constitution part being written in English to be written in Kiswahili.

Mr. Chairman, the stamp duty Act, which now exists, has created too many loopholes.  I therefore propose  that nobody should

be exempted from paying taxes in Kenya.

Number five; I will also propose that all councilors to have a minimum education of form four education.  

Mr. Chairman, during the debate in parliament, questions got from our ministers in parliament, like when the funds are  available,

should not be given.  And, I propose that they should stick the real dates, when that thing should be done.  Mr. Chairman that is

all I had.  Thank you very much.

Pastor Ayonga:   If I may  ask  you  a  clarification,.   You  mentioned  that  councilors  should  have  a  form  four  education  as  a

minimum.  But I don’t seem to hear, what did you say about the M.Ps. They should have no education?

James Musyoka Maluki:  The M.P?  The M.Ps should at least have a diploma in education.
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Pastor Ayonga:  If you don’t have a diploma in Vetinary Science, you can be an M.P?

James Musyoka Maluki:  Yes a qualification in fact, and that is the right person then to appoint as a minister in that portfolio.

Pastor Ayonga:  What about the president?

James Musyoka Maluki:  The president?  It seem the  president should also be of that category.

Com. Kangu:   Now,  I did not get you  clearly  on  the  issue  of  the  system  of  government.   When  you  talked  about  a  prime

minister, who appears like he has been given almost all the powers the president has been having.  And, then you go ahead and

say that we  should limit the powers of the president.  Can you exactly clarify for us, how this two will be sharing the powers.

James Musyoka Maluki:  In that case,  I think the president  should, we should have a parliamentary system of government.

Whereby,  the president  will be  neutral to any political party.  Then the vice president  should  be  elected  by  people.   Then  the

prime minister will come from the party with the majority. (Interjection.

Com. Salim:  Thank you, umemaliza?

Mr. Maluki:  Yes

Com. Salim:  Thank you Bw. Maluki. We now call upon James Kiliungi.

James  Musango  Kiliungi:   Eeh, kwa majina ni James Musango Kiliungi. Hapa nina maoni matano.   Nitaanza na  ile  naanza

nayo.

Kila tarafa iwe na councilor mmoja. Kwa sababu wafanyi biashara wananyanyaswa sana na ma license. 

Number two; kila soko iwe na mfanyi kazi wa kufagia.  Kwa sababu wafanyi biashara ndio wanafagia na tunatoa license.

La tatu; watu wale ambao wamechaguliwa chama kile ambao kinatawala, wanapaswa wawe wanapewa mshahara, kwa sababu

wanafanya kazi nyingi sana.

Number four; wazee wa vijiji wanafaa kulipwa mshahara kwa sababu wanafanya kazi nyingi sana.

Number tano;  wakufunzi wa secondary,  watolewe  karo  kwa  sababu  wazazi  wanasumbuliwa  sana  na  hiyo  karo  ya  siku  hizi.

Karo iteremushwe kwa wazazi..
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Com. Salim:  Secondary, umeita secondary eeh?

James Musango Kiliungi:  Secondary.

Pastor Ayonga:  Nina swali kidogo mzee. 

Com. Salim:  Umemaliza?  Pastor Ayonga?

My Kiliungi:  Eeh kabisa  

Pastor Ayongao:  Sikuelewa unaposema, watu wa chama kinachotawala walipwe mshahara, hiyo umemaanisha nini? Unataka

kusema kama sasa K.A.N.U inatawala, kila mtu ambaye anaitwa ni mwana chama wa K.A.N.U alipwe mshahara.

Mr. Kiliungi:  Hapana, ma chairmen.

Pastor Ayonga:  Okay, ma chairmen wa chama kinachotawala walipwe

Mr. Kiliungi: Ma chairmen na youth

Pastor Ayonga:  Walipwe

Com. Salim:  Youth wote, vijana wote

Mr. Kiliungi:  Sio vijana wote. Si hao wamechaguliwa, mtu ambaye ana kiti, amechaguliwa.

Com. Salim:  Okay. Viongozi wa youth?  

Pastor Ayonga:  Kwa nini wale wa vyama vyenye havitawali wasilipwe mshahara,  kwa sababu hata hao wanafanya kazi kwa

chama?

Mr.  Kiliungi:   Chama  kila  ambacho  kinatawala  ndio  have  many,  na  wale  wengine,  chama  kingine  kikitawala  hata  hao

wataendelea hivyo.

Pastor Ayonga:  Na watalipwa na chama ama serikali?

Mr. Kiliungi: Watalipwa na chama.
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Pastor Ayonga:  Watalipwa na chama.  Okay kuna swali ingine kidogo hao tu.  Umesema secondary school fees,  zipunguzwe,

na ukutaja ya primary. Ya primary iongezewe, ikae vile ilivyo am aiondolewe, ukusema juu ya primary.

Mr. Kiliungi:  Hata nayo ipunguzwe, kwa sababu pesa zile zinatolewa huko ni nyingi sana.

Pastor Ayonga:  Na  la mwisho, unasema kila tarafa  iwe na counsilor mmoja kwa sababu wafanyi biashara wananyanyaswa

sana.  Maana ni kwamba tuko na ma councilor wengi tupunguze, ama ni nini unamaanisha?

Mr. Kiliungu:  Ndio.

Pastor Ayonga:  Ndio nini?  Wa councilor ni wengi tupunguze?

Mr. Kiliungi:   Ndio,  kwa  sababu  hii  mshahara  ndio  inafanya  sisi  tuendelee  na  kuongezewa  kutoa  license,  wakipatiwa  hiyo

mshahara yao.

Com. Salim:  Asante Bw. Kiliungi.  Sasa tunamwita Bw. Mutemi Musa.

Mutemi Musa:  Asante sana Bwana mwenyekiti na ma commissioners wenzako.   Pia wanainchi.  Nitachangia katika hoja hii

ya katiba ambayo ni muhimu sana kwetu na ambayo nimeipatia jina la Kenya tuitakayo.   Majina yangu ni Temi Mutemi Mutia.

Nimehitimu  shahada  ya  biashara  na  uchumi  kutoka  chuo  kikuu  cha  Nairobi.   Mimi  ni  mmoja  wa  committee  members  ama

members wa board  wa institute of economic affairs of Kenya.   Mimi ni mmoja wa board  members wa East  African Coalition

Onagoa,  pia ninachangia katika mashirika ya international N.G.Os  na local N.G.Os,  na pia mimi ndiye mwenyekiti wa  ufugaji

wa nyuki Kenya.

Katiba yetu, tunataka iwe na ule unaitwa mwanzo ama chanzo, preamble.  Twaomba iandikwe kwa lugha baada  ya kukusanya

maoni yenu.  Iandikwe kwa lugha ambayo inaelewa na mwanainchi wa kawaida,  wa mtaani, iwe rahisi kusoma, isiandikwe na

ile lugha ya wana sheria ambayo inakuwa na vitu vingine hapo uelewi.  Iwe ni kijitabu cha wenye inchi wenyewe, iwe inatumika

kwa  maisha  ya  kawaida  ya  kila  mkenya.   Ifunzwe  kwa  mashule  yote,  ya  msingi,  ya  secondary  na  hata  iwe  ni  moja  ya  zile

subject  zinasajiliwa  pale,  examinable  subjects.   Iwe  hata  inafunzwa  kwa  mashule  ya  gumbaro,  wale  hawajapata  nafasi  ya

kuenda  shule  wafunzwe  maneno  ya  katiba.   Iwe  inatumika  kwa  cooperative  society,  self  help  groups,  na  kila  kitu.   Iwe  ni

standard reference document.   Na  mwisho iwe  ni  kama  bibilia  ya  raia,  wanashinda  nayo  kila  mahali.   Katiba  iandikwe  kwa

lugha zote za Kenya, which means ikuwe privatized, ndio wale wanaweza waweze ku translate na kuandika kwa zile kabila zote

za Kenya.  Iwe hakuna taswishi hata kidogo.

Nitachangia  katiba  na  uchumi.   Kwa  nini  tuwe  na  katiba?  Mara  nyingi  katiba  uwa  pale  ndio  isimamie  uchumi,  economy.
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Without economics, hakuna katiba ya kusimamia.  Mara nyingi conflict utokeana, ama utokana na maneno ya kiuchumi.  Naona

katiba yetu iwe imetambua haki ya kila kabila hapa kiuchumi, self-economic determination of the people.   Katiba iangalie kwa

mfano; wajaluo samaki yao,  Kikuyu kahawa yao,  wakamba twaomba maneno ya pamba na maneno ya asali especially,  asali.

Twaomba katiba itupe right ya  kutumia  maji  ya  Tana  River  na  Athi  River,  ndio  kunyunyiza  mashamba  yetu,  tuache  kupewa

komboli moja muolio, in the name of development.  

Kwa upande wa uchumi pia, tunaomba katiba itupe authority ama autonomy ya kuweza kuanzisha viwanda katika kila eneo la

region, ndio tuweze kuuza vile vitu tunatengeneza hapa ata inchi ya inje.  Maana mambo ya uchumi ni kama yote yako Nairobi.  

 Na  ile  maneno  ilikuwa  inasemekana  kwamba  hizi  vitu  zinaweza  kufanyika  ati  Nairobi  peke  yake.   Kila  sehemu  ya  Kenya,

tujaribu tuweke zile zinaitwa herbs, economic herbs, zikipeanwa na katiba.

Twaomba  serikali  ambayo  itakuwa  inaundwa,  iangalie  sana,  kwamba  serikali  ile  central  government  tuwe  na  aina  mbili  za

serikali, this is now the constitution and governance.  The constitution and governance.  Serikali ya central  government,  isimamie

foreign  affairs,  mambo  ya  inchi  za  inje,  monitory  and  physical  policy,  mambo  ya  kutengeneza  maneno  ya  hela  na  uchumi,

external defense, na isimamie national security intelligence, maneno ya kukusanya mambo ya security ya inchi.  Lakini kuwe na

serikali  nyingine  ambayo  imekuwa  devolved  kidogo,  imeteremshwa,  ambayo  iko  karibu  na  wenyeji,  maana  raia  wakisikia

serikali, wanasikia utasemea mbele, utasema juu.  Sasa hii juu imekuwa too much kwa raia  (Interjection)

Com. Salim:  Serikali hiyo ya pili itaitwa aje?

Mutemi Mutia:  Let it be either a regional government of some upgrading of the local authorities or some kind of a regional set

up, ambayo  tunaomba  isimamie  yale  mashida  ambayo  ni  ya  mwanainchi  wa  kawaida.   Isimamie  maneno  ya  elimu,  isimamie

maneno ya uchumi investments na hapa Mwingi, hiyo ikifanyika, tutaweka Chipanzee na Soko  ya hapa Ikoo,  kuna valley moja

kubwa sana, ambayo tunaweza kufuga wanyama kama hao.  Na watalii wanakuja kuona.

Tunaomba  kwa  hiyo  serikali  ya  regional,  isimamie  maneno  ya  health,  isimamie  maneno  ya  infrastructure,  communication,

isimamie maneno ya elimu.  Na,  hii ushuru unatozwa kama leseni, iwe ndio inakusanya kulipia yale mambao madogo madogo,

ambayo itaweza kulipiwa na ile cheki itatoka kwa central government. Kwa nini nasema hivi, kwa vile kwa sasa  tunatumia 30%

of our national budget kulipa foreign debts.  Na tunatumia 60% ya national budget  kulipa recurrent  expenditure.   Kwa sasa  out

of the 200 billion tunakusanya kama ushuru, 90%  is  wasted  that  way.   Ambayo  inamaanisha  kiwango  cha  kumi  peke  yake,

10% ndio inaingia kwa maneno ya development,  na hii ndio imefanya mwanainchi wa kawaida kuwa  pale  yuko.   Kwa  hivyo

constitution itakayo tengenezwa iangalie maneno ya uchumi kabisa.

Na mwisho, katiba hio hio, hizi regions ziwe zina council ambayo pia inaweza kwenda kutafuta, even to go and look for foreign

investments directly, bila kupitia the central government.  Ikiwa ni region, iko na kind of semi-autonomy on some of this issues.
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Ndio sasa  kuwe kuna  competition.   Maana  ata  nyumba  kama  hii,  hatuwezi  kusema  ni  nyumba  bila  ya  kuangalia  zile  blocks

zimeingia pale.  Hizi regions ndizo ziwe blocks ambazo zitajenga taifa letu litakaloitwa Kenya.

Na  mwisho  kabisa;  kuna  style  of  management  ambayo  tunaita  generally  accepted  principals  of  management.  Ambayo

tumekuwa tunaitumia sana hapa, ya top bottom.  Top bottom, ambapo mashauri yale yote makubwa yanafanyiwa kule juu, ndio

ikuje  kwa  wanainchi  wa  kawaida.   We  want,  this  system  has  served  us  well.   Mara  nyingi  tunasikia  mambo  inatoka  kule,

inateremka inateremka ndio inafika kwa wanainchi wa kawaida.  Sasa tunataka iwe ni bottom top style of management, bottom

top.  Na hii itadumishwa kwa kupitia hoja ambayo imechangiwa hapa ya referendum decision,  major decisions zipitie kwa njia

ya referundum kwa mwanainchi wa kawaida kukuwa consulted.  Maana mara nyingi we have real and imagined powers,  where

we keep on breathing this powers.  Mwanainchi wa kawaida awe ndie ako na a lot of say.  Thank you very much.

Com. Salim:  Thank you very much Bw. Mutia, we have couple of questions from Com. Wambua and Com. Kangu.

Com.  Wambua:   Ningelipenda,  hii  jambo  la  regionalism  verses  local  authorities  limetetanisha  sana,  na  sisi  kama  tume

tungelipenda kuchukua maoni ya  wanainchi  watueleze  wangependelea  aina  gani  ya  serikali.   Kwa  hivyo  kutuambia  kuwe  na

revolution of some sought, bila kutueleza ungependelea iwe ni regional government maanake baadaye umezungumza regions to

have  councils.  My  specific  question  ni,   ungependelea  regional  government  ama  ungependelea  a  kind  of  devolution  which

empowers the local authorities?  I think that is a specifi question we want to hear from you, so that we are clear.  Because it is a

controversial issue and I think we need to know what are the views of Kenyans.

Mutemi Mutua:  So, thank you very much (Interjection)

Com. Kangu:  Even before you answer, I have a number of questions related to that.   You were telling us we devolve power

and we want to know in your arrangements,  how many levels of government are  we  going  to  have?   There  are  systems  that

have three levels, they will have local authorities then they have regional levels and then the central  government.  Other  countries

have two levels.  They have the central government and the lower level.  How many levels do you want us to have and how do

we structure, how do they relate to each other.  So that is the questions, how many levels?

And then two; after we have decided how many levels, what are going to be  the units to which we devolve power.   When you

talk about the regions, should we go to the provinces we have, should we go with the districts we have, or what are we going to

call the regions. Or do we sit and draw a new map that will decide we are going to have such a number of regions and we draw

new boundaries?

Now, number three;  once we have decided that you have given us a little on the sharing of the functions and the powers,  that

we need a little more details on that, and then of course, related to the question of the sharing of the powers and the functions, is
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the question of the sharing of the revenue. Because, we are not going to give a level of government function to perform without

giving that  level,  the  necessary  revenues  to  perform  those  functions.   In  fact,  the  problem  we  have  with  the  independent

constitution was that, the regions we given functions, but they never were given the revenues to perform those functions.  And

that is how after a short while we said; you see they can’t do it.  So,  tell us what are  the taxes that will be  raised by the central

level of government and what are the taxes that are going to be raised by the regional level of government?  And even after they

have been raised, is there any of the two levels that will be required to give part of what it has raised to the other level, and if so,

in what proportions.

And then finally; there is the question of those areas that have already been developed and those that have been left behind, do

you have any proposals on how we are going to adjust this past imbalances, and kind of injustices in the arrangements?

Mutemi Mutua:  Thank you very very much.  I will start  with the first question,  this one of whether the local authority or  the

regional government.   Nitaanza na ili swala la local authority ama regional government.   Na  hapa,  nataka  kuchukua  nafasi  hii,

niseme kwamba South Africa, ni constitution moja ambayo imechangia swala hili very very well, na ambapo nyinyi pia mnaweza

kuchukua, kuomba ama to borrow from them, na hiyo ni kwa sababu yenu.   The  South  African  constitution  imeangalia  haya

mambo na imeangalia zile regions,  na kuhakikisha kila sehemu is given a kind of balance.   Kwa hivyo naona,  kwa upande wa

Kenya ni kweli kuna maneno ya local authorities to be  strengthened,  regional governments to be  drawn.   Naona tuchore map

mpya, looking at  the economic sense of the new  economic  dispensation.   Because,  unless  we  look  at  that,  then  we  are  just

going to follow the colonial boundaries, which don’t make sense in some cases.

Secondly, this new dispensation; the overriding factor should not political consideration; it should be economic sense,  because  it

is the economic that are going to drive.  Where that is going to drive the engines of this country.  So, it is not the districts,  maana

hizi districts zimekuwa too tiny, such that they do not make economic sense,  it could be  an  economic  block  of  some  sought.

Now, once this new map is drawn, the sharing of the functions should be in two levels, the central  government and the regional

government.  There is no point of going to a third layer,  because  we are  also building over the overhead in this particular case,

and this is quite common in Europe, in America and many of the developed world.

Now,  sharing  of  the  functions,  nimetaja  na  iko  kwa  memorandum  yangu.   What  roles  need  to  be  taken  up  by  the  central

government and what roles need to go to the regional government.   We need to look at  the population trends in this areas,  we

need to look at the resources available in this areas, and in every region of this country,  let me say that there are  resources  that

are exploitable.  Ni, kwa vile we have never really tried to look for them.  

Now, when we come to the issue of collecting the taces, there are those areas which are going to give us,  taxes to the common

baskets, the ex-checker.  The 200 billion I am talking about.  We would work out a formula based  of the population trend,  the

needs of this areas, the level of marginalisation and we will come up with an index.  This would be an area for the economy, and
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the expert  and the consultant to come and  advise  us  on  this.   And  then  now  using  that  index,  the  weighing,  weights,  putting

weights, then we will know what percentage of the national budget goes where.

Now, those regions which are producing surplus; equally they will be  a ratio,  a kind of unwaited average of some sought.   But

now they remitt to the central  government.   There should be always that kind of balancing.  This is working very  very  well  in

some of the South East Asian countries, particularly India, it is working well.  This kind of balancing.  But, those again are areas,

where you are better placed to go up to the internet, or get the copies of this constitution.  

Now, when we come to the issue of, that one I have addressed, of the sharing of the wealth; when we come to the issue of the

areas, which are less developed, for example if we talk of North Eastern, the livestock in North Eastern,  I can say is more than

the livestock in Botswana, only that it is not developed.   If you developed  it and put up the slaughter houses and the like, you

can  export  that  nini.   If  you  look  at  the  bee  keeping  potential  in  ukambani,  it  can  give  us  the  10  billion  annually,  it  is  not

exploited.   And so forth and so forth.   So,  if we agree of the constitutionality, then we  can  bring  in  the  experts  to  come  and

work out this things.

Com. Kangu:  Just the last.  On the situation of the resources,  you seem to be saying that the population should be taken into

the account,  so that we have a waiting system.  So that if this particular area  has a higher population,  it receives a little  more,

than  the  one  that  may  have  a  lesser  population.   But  I  am  a  little  concerned  with  the  fact  that  as  we  talk,  we  are  also

emphasizing the needs to protect  the environment.   And,  there  are  those  who  have  been  saying;  oh,  some  people  represent

trees  and  animals,  but  they  forget  that,  if  we  are  interested  in  an  environment,  someone  maybe  in  an  area  that  has  a  lesser

population, but has a higher responsibility to service the environment that benefits the whole country.   So,  how do we take  into

account, that aspect of the environment in the weighting system you are talking about?

Mutemi Mutua:  Normally we are given the impression that population is the one to be  taken into account.   It  is not the only

one that should be taken into account, it is not the only one.   We are  going to come up again with weights, what should be the

weighting scale for the weights, what are  the indicators that we should look into?  Population will be  one of  them,  the  natural

resources available in those areas will be another.  And, let me also correct this; once we put the regions, any Kenyan would be

free to apply for a job anywhere within the country.   So,  it would  be  a  question  of  hiring  the  best,  regardless  of  where  they

come from in Kenya.  Even within the COMESA region, East  African region.  Let them come from anywhere,  let we hire the

best to help us do this.  Because,  once we hire the professionals,  then it would be easy to do a lot of these things.  There are

people who are using very small pieces of land, but who are producing a lot, or who can produce a lot.  So,  these are  areas  we

are going to look at, once we agree on the constitutional order.

Now,  the environment for generations to come  is  very  very  important,  and  we  feel  very  bad  when  we  see  that  our  national

resources forests are only accounting for 3%.  It is a disaster in waiting. So, we need now to reorganize that,  to make sure that
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we set a national target, and then we encourage these people in the various regions,  including the traditional trees.   To come up

with a new equation on that.

Com. Salim:   Thank you very much for your views Bw. Mutia.  Now,  we may need to be  a bit more strict  in  terms  of  time.

We are  receiving a lot of registration forms, and we may be perhaps  a bit more strict.   So,  tafadhali,  kila  mtu  akipewa  time,

ajaribu kumpunguza kidogo, ili mwenzake apate nafasi.  Karibu.

Joseph Muliungi: Kwa majina, mimi naitwa Joseph Muliungi.  Mimi ni mwenyeji wa hapa, mkulima tu wa kawaida,  na vilevile

mimi huwa kiongozi wa self-help projects katika area  ambayo mimi natoka.   Na  Bwana Chairman, mambo yangu nimeandika,

ni  mambo  kumi  na  mbili,  lakini  sitayasema  yote.   Nitasoma  tu  machache,  na  kwa  vile  yale  mengine  nimeandika,  nafikiri

mtanisamehe, lakini nitapitia kidogo kidogo kwa yale ambayo nimeandika.

Ya kwanza maoni yangu, ni kuhusu parliament; yaani ishahara ya parliamentarians,  house allowances,  na malipo  ya  motorcar,

iwe na commission ambayo inawapangia.  Sio wao wenyewe kuenda kukaa chini, na kujipangia mishahara yao.

Com. Salim:  Commission gani

Joseph Muliungi:  Commission ibuniwe, ya kulipa, kama vile teachers  service commission ilivyo.  Wao wawe na commission

ya  kuwalipa  mishahara  kama  watu  wengine.   Hiyo  ni  ku  avoid  parliamentarians  kujilipa  pesa  nyingi,  vile  wanapendelea  hao

wenyewe.  Kwa sababu hakuna mtu anaweza kujinyima mshahara,  kama ni  bill  inakuja,  inasemekana  tulipwe  mshahara  kiasi

fulani, wanainua mikono yote kwa sababu wanajua pale.  Kwa hivyo iwe commissioner (Applause).

Nataka  kuongea  juu  ya  senior  appointments  za  serikali,  kama  vile  Mabalozi,  Permanent  Secretaries,  Judiciary  na  ministers.

Wawe wakiwa appointed by the president, lakini wawe satisfied na parliament.  Lazima wapitishwe kwa parliament,  waonekani

ni watu qualified.  Hiyo ni ku avoid unqualified personnel kupelekwa ng’ambo. 

Nataka  kuongea juu ya mashamba.  Mashamba,  mambo ya transfer ya  mashamba  na  ownership  na  ma  case,  zimekuwa  too

expensive  kwa  mwanainchi.   Na,  ningeuliza  constitution  itengenezwe  ambayo  wanainchi  wenyewe,  wazee  wa  vijiji  ndio

wanahusika  sana  na  mambo  ya  mashamba,  instead  of  court  of  law  ambayo  inakalisha  makesi  kotini,  miaka  na  miaka,  na

mwisho inakuja kutupwa na mwanainchi anaumia.  Kwa hivyo, mambo ya land cases  iwe na  wazee wa vijiji.  Na  mambo ya

kufanya vidavity, inapelekwa huko Nairobi,  inaandikwa katika Kenya gazette.   Watu wengine hawajui Kenya Gazette  ni  nini.

Pengine mashamba itapitishwa  bila  mimi kujua  kama  iliandikwa  kwa  Kenya  Gazette.  Kwa  hivyo  iwe  handled  na  wale  watu

wanajua.

Ile ingine; mambo ambayo inahusika na mambo ya president,  kama ni ma gharama ile anatumia, iwe inapitishwa na parliament.

Hiyo nimemaliza.
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Ningesema  kwamba,  president  asiwe  mwakilishi  wa  area  yoyote.   Awe  amechaguliwa  na  wanainchi  na  anawakilisha  inchi

nzima.  Kwa sababu akiwakilisha area fulani, ama constituency, analeta maendeleo hapo na mapendeleo.

Na  ile  ingine  naongea  juu  ya  County  Council.   County  Councils  wawe  wanapewa  percentage,  kama  60%  ya  V.A.T,  ndio

waweze kufanya kazi yao bila kusumbua watu wa maduka ambao hawana vitu, wanawake sokoni,  watu  wa  magari.   Wawe

wanapewa pesa kutoka kwa V.A.T, kama ni 60%.  Hiyo wawe wanaweza kutumia, kwa kuendesha ma barabara,  mashule na

ma hosipitali.

Ningependekeza ya kwamba, kuwe na free education, masomo ya bure, kwa kila mtu.  Watu waende hosipitali, watibiwe bure,

kila mtu.  Serikali iwe inajua ni njia gani ya kutafuta hizo pesa.  

Na barabara (Interjection)

Com. Salim:  Samahani, education katika level gani?

Joseph Muliungi:  Yote kutoka primary school mpaka secondary school, na hata university.

Ningependekeza kila mtu katika republic,  ambaye ni mwenyeji na ni citizen, alipwe mshahara.   Kama anafanya kazi au afanyi.

Awe  na  kiwango  fulani  ambacho  analipwa.   Kwa  sababu  inaonekana  wale  watu  hawajaandikwa,  wanalipa  V.A.T  na

hawaitumii.

Ningependekeza ya kwamba tuwe na Provincial Administrators,  ambao wako na uwezo kiwango fulani.  Na  uwezo mwingine

urudishwe kwa wanainchi wa kawaida,  kuwe na  kamati  ya  kawaida.   Ambayo  kama  ni  Chief,  wakati  anafanya  kazi,  lazima

afanye consultation with the local committee.

Mambo ya police; ningependekeza kuwe na private investigators wa ku investigate police na wafanyi kazi wengine wa serikali.

Kwa sababu wamekuwa too corrupt.   Na  kama wakiwa na private investigators,  wawe private investigators wako na uwezo.

Wapewe  uwezo  na  katiba  ya  ku  arrest  na  kupeleka  straight  kotini  bila  kupitisha  police.   Kwa  sababu  ukipitisha  police,

anawachiliwa.

Jambo lingine, ni juu ya ma accidents  ambayo inafanyika kwa barabara  yetu.  Ambayo magari inauwa watu,  na mkipeleka  hii

mambo kotini, makesi inakaa na mwisho inakuja kutupwa.  Iwe na fixed time, kama six months, hiyo kesi  imalizike.  Gari lolote

likiwa  limehusika  na  accidente  na  iwe  alina  road  license,  aina  insurance,  police  officer  in  charge  of  that  traffic  area  to  be

prosecuted in the court of law.    
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Mikutano  ya  wanainchi  iwe  free  wakutane,  lakini  waweke  police  tu,  kuja  kushuhudia  tunasema  nini.   Na  ni  asante  kwa

commissioners.

Com. Salim:  Samahani Bwana Muliungi, kuna swala moja.

Pastor Ayonga:  Mzee, kama nilikuelewa vizuri, umesema kila mtu asiye fanya kazi, lazima alipwe mshahara?

Joseph Muliungi:  Ndio

Pastor Ayonga:  Nataka nikukumbushe kwamba,  katika inchi yetu ya Kenya hii, sisi tunasemwa tunalipisha watu kodi ya juu

zaidi, si ndio?

Joseph Muliungi:  Ndio

Pastor Ayonga:  Tunalipa kodi tayari, sisi tuko katika kiwango cha juu zaidi.  Na  ikiwa serikali italipa kila mtu mshahara,  mtu

ambaye afanyi kazi,  serikali hii inaenda ikatoa pesa  hizi wapi?  Si ni kwako na mimi yule ambaye tayari  tunalia  kwamba  kodi

tunayolipa sasa ni ya juu zaidi.  Ungeweza kutuambia pahali serikali itatoa hizi pesa, ili pia iweze kulipa kila mtu asiyefanya kazi.

 Na pia nataka ufikirie hivi, uwezi pia kuona upande mwingine.  Kama watu watujua kuna pesa  ya bure itatolewa, hata walioko

kazini hawatakwenda kazini.  Umeshafikiria ilo? Kwa maana kama serikali itanilipa, ni kwa nini niende kazini.

Joseph Muliungi:   Hapo,  ningeeleza ya kwamba pesa  iko.   Wakati  ninauliza  pesa  itatoka  wapi,  niliongea  kwanza  kitambo

nikasema, kuwe na commission ya ku pick salaries.   Na  kuna  watu  ambao  wanalipwa  mishahara  minono  minono  kabisa,  na

wengine  hawapati  chochote.   Kwa  hivyo  iwe  wanapunguzwa  hiyo  mishara  inapewa  wanainchi  wa  kawaida,  kwa  sababu  ni

kubwa.

Pastor Ayonga:  Mzee, ni nani tutasema hafanyi kazi?  Na  wakati  tunasema wale hawafanyi kazi,  lazima tuwe na definition ya

kazi, yule anafanya kazi,  na yule hafanyi kazi.   Kuna wengi, ukiwauliza wanasema,  mimi ni mkulima.  Huyo  utasema  anafanya

kazi, ama hafanyi kazi?

Joseph  Muliungi:   Nilikuwa  nimesema,  ni  kwa  vile  sikukuwa  na  wakati,  nilikuwa  nimesema  wale  watu  ambao

hawajaandikwa.   Unakuwa mfanyi kazi,  unakuwa  mfanyi  kazi  kwa  shamba  yako,  pengine  wakati  mwingine  hakuna  mapato,

mvua  haiyeshi,  lakini  unafanya  kazi  bila  mapato.  Huyu  mtu  awe  ni  mfanyi  kazi,  kama  hajaajiriwa  na  serikali,  awe  anapewa

mshahara.   Na  serikali unajua iwezi ikakaa ikilipa mtu mshahara bila kupea yeye kazi?  Kwa hivyo, tukisema kila  mtu  apewe

pesa, serikali itatafutia watu kazi, hata kama ni kufanya education, katika area ambazo ni arid, hazina kazi.
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Pastor Ayonga:  Kwa hivyo mzee, hiyo ingekuwa kama pitisho.  Ipitishwe serikali,  ilipe kila mtu mshahara.   Wakisikia hivyo,

wataanza kutupa kazi?

Joseph Muliungi:  Kazi itatokea.

Com. Salim:   Asante  sana.   Sasa  tutamwita  Bw.  Bernard  Makonge,  Bernard  Makonge?  Kila  mtu  ajaribu  kufupisha  views

zake.

Bernard Makonge:  Asante sana Bwana Chairman wa Commission.  My names are  Bernard Makonge,  I am a retired D.O

and I am a civic education provider for Migwani Civic Education Agency.  I come from Gutan Location.  These are my views;  

First of all, I am advocating a unitary system of government, with the president and the parliament that we have today.   But with

a clear separation of powers.  To declare separation of power, because recently, we appear to be seeing over the years,  a very

heavy presence of executive,  on the operation of this  other  arms  of  government.   And  I  suggest  that  if  a  person  becomes  a

president,  he  should  seize  to  be  a  member  of  parliament,  just  like  we  do  the  speaker.   And  also  in  the  United  States,  we

understand the president does not belong to the congress.  So, we can do with a president who is not a Member of Parliament.

Because by being in parliament as well as being the president, that is like belonging to the two arms, and its influence is bound to

be undue.

I also recommend that,  parliament should have a calendar with fixed dates  for elections.   And, this one  will  guard  against  the

president using his powers to have prolongation of parliament or dissolving of parliament and summoning.

With the judiciary; we know that judges are appointed by the president and it is very easy for the executive to interfere with the

independence of judiciary.  For  example in the appointments of the judges on contract  terms.   As we know some  judges  are

appointed on contract terms.  And when they are doing cases, they are told to think of their renewal of their contracts,  and that

beats the purpose of independence of the judiciary.

On the executive; I  (Interjection)

Com. Salim:  What is your proposal on the judiciary? 

Bernard Makonge:  On the judiciary, I propose that the judge should not be  appointed in contract  terms,  he should be given

full appointment in the specific tenure.
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On the executive, I suggest that anybody becoming a president must be  educated to at  least  a level of form four education.  He

should be between 35 and 75 years.  He should not serve beyond 75 years.

We should retain the position that any serving president should serve for two terms, each of five years.

On Provincial Administration, there have been some opinion that the Provincial Administration should be scrapped.   I  suggest

that  it  should  not  be  scrapped  because,  over  a  long  term,  since  the  colonial  terms,  when  the  country  started  practicing  the

structure of  the  government  with  written  laws.   The  Provincial  Administration  has  been  used  as  the  most  assertive  organ  of

mobilization for public policy.  And to bring another system where Provincial Administrators should be elected,  then it is going

to exploit people to the government.  Because, for example use a D.O or Chief, who is supposed to maintain law and order,  he

has something to do with criminals and you  cannot  prosecute  a  person,  as  a  criminal  and  look  for  votes  from  him after  five

years.  You will just not get the votes.  So, I think that the Provincial Administration should be retained.

The other thing I will look at is anti-corruption.  We have seen a lot of corruption practices  and especially in the recruitment of

officers in the armed forces.  Like the police, army, prisons and administration police. (Interjection)  

Com. Salim:  Give us your proposal.

Bernard  Makonge:   My  proposal  is  that  the  selection  committees  or  the  recruiting  bodies,  should  be  formed  by  District

Commissioner, from people.   Appointed from every division and should not be  told this, many days in advance.   They should

be  told  about  the  recruitment  day,  about  two  days  in  advance.   And,  they  should  be  presided  over  by  an  assistant

commissioner, just to provide the professional bit of it.   And a doctor,  assistant  commissioner of police in  the  case  of  police,

and colonels incase of armed forces.  And this should be,  the vacancy present  should be given to them on the recruitment day,

and these vacancies also  should  be  distributed  fairly  across  the  districts  and  divisions.   And,  no  recruitment  of  these  offices

should be done outside this procedure.  For example, we know of people, police officers and prison officers who are  recruited

at Kiganjo and even at headquarters.  You hear, certain senior officers have been given some place reserved for them to recruit.

  This should not be done in future.

There  is  another  thing  I  would  like  to  talk  about,  and  that  is  public  service  commission  and  other  related  commissions  for

recruitment of public officers.   The officers in this commission should be appointed by the president,  but should be ratified  by

the parliament.   Because it is  very  likely  for  a  president  to  appoint  people  from  his  ethnic  group,  so  that  he  can  reduce  the

retrenchment system.  

And something else, appointment to this places which have been left vacant should be filled at district level.

In relation to political parties; if a person defects from his party, for example a member of parliament defects  from his party,  he
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should be banned from contesting the by-election.  And also it would be bad  for re-electing for one term.  I  think  that  is  all  I

have, because I can hear my friend, she rung the table to show it is the end of my time. Thank you very much.

Com. Salim:  Thank you very much Bwana Musango for your views.  Bw. Ben Githonga?

Ben Githonga:   Mr.  Chairman Sir,  my name is Ben Githonga.  And, in my experince I am a retired civil servant,  therefore a

senior citizen.  I  started  working in 1952  Janurary,  I was in the government payroll.   Mr Chairman, I have only four points to

make,  which  I  had  in  my  individual  memorandum.   Let  me  read  them  as  they  were,  because  they  also  contain  my

recommendations.  

One is trust land; Mr. Chairman Sir, the current constitution of Kenya has stiptimates that, parliament can give a County Council

an authority to set  apart  trust  land, in according with the requirements for public use,  for public utilization. But Mr.  Chairmans

Sir, when such luch has been made available to the County Council,  it  has  generally  become  a  corrupt,  practice  with  county

councils, that the councilors sit down and in disregard of  the  landless  people,  they  divide  the  entire  given  trust  land  between

themselves  and  the  friends.  Mr.  Chairman,  to  avoid  this  daylight  corruption,  the  government  must  constitute  a  special  land,

adjudicators of elders, in the district to supervise the allocations in a justifiable manner, and not the county council alone.

Now, secondly, another point Mr. Chairman is the Kenya currency.   MR. Chairman Sir,  the pride of our independent Kenya,

and  the  national  dignity  of  our  economic  development  must  be  depicted  by  having  a  traditional  and  authentic  name  of  the

national  currency.   The  word  shilling,  which  we  seem  to  honour  so  much  is  foreign  and  unafrican.   It  gives  more  concrete

imagination, the imaginary interpretation of African value, of anything known to us.   Mr.  Chairman, from the English dictionary,

the word shilling is explained as British silver coin, worth twelve pennies.  It also means, when you say cut me the someone with

a shilling, it means,  disinherit him, leave property  when you die to somebody.   This is all british.  It  also,  when you say,  check

the king’s shilling, it means just join the army.  So it has nothing African to us,  it is a british origin and must be  discarded from

our currency, the word shilling.  Mr. Chairman Sir,  the names of our coins,  in Kiswahili as  they were,  we don’t know how the

word shilling squeezed itself in the currency,  because  we had,  for instance,  we  had  hela,  ndururu,  kenyatore  and  the  sumuni.

Those are  our Kiswahili names; we know them, but shilingi we don’t know.  Mr.  Chairman,  in  consideration  of  what  I  have

said, in this memorandum, the foreign word shilingi, in this memorandum Mr.  Chairman, recommending the word shilingi to be

removed  from  our  currency  and  be  substituted  with  the  word  Harambee.   You  can  speak  of  Harambee,  one  Harambee,

millions Harambees and we have them in our imaginations.  Prestigiously, the shilling is the pride and the Harambee is the pride

of Kenya, and the national dignity of our economy.

Com. Salim:  How many points are there in your memorandum.

Ben Githonga:  I am now going to my third point and then I finish.
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The  third  one  is  pension;  Mr.  Chairman  Sir,  the  current  constitution  of  Kenya,  mildly  speaks  precisely  very  little  about  the

welfares of the pensioners.  And, from experience we have seen very old income pensioners, being told from their pension to go

and see their director of pension to sought out their problems.  They can’t go there.  Some of them are seen and then what I am

recommending in this memorandum Mr.  Chairman is that we have an establishment of a  welfare  officer,  eleven  districts,  who

will be nursing pensioners to their graves.  And the same welfare officer will tell the government when a pensioner has died and

how to transfer the pension from the deceased to the family.

Lastly  Mr.  Chairman  is,  I  am  speaking  of  the  transfers  of  Chiefs  and  the  Assistant  chiefs.  Mr.  Chairman  Sir,  Chiefs  and

Assistant  Chiefs  are  civil  servants,  and  like  other  civil  servants,  their  transfers  must  be  made  practical.   It  must  be  made

practically transferable to any part of Kenya, to avoid the following;

- Turning their homes to public offices, where they have to be seen officially.

- To avoid doing their private work, during office hours at their homes

- To avoid practically nepotism closely to their relatives and clansmen.

- To protect the Chiefs,  from becoming socially monotonous in one area,  which is likely to loom and gradually resort  to

their personality assassination through social cult.  Thank you Mr. Chairman.

Com. Salim.  Thank you very much Bw. Githonga for your views.  I now call upon Joseph Kasina to come forward, to give his

views.

Joseph Kasina:  Jina langu ni Joseph Kasina, mimi ni mwana siasa.   Kwanza maoni yangu ni raisi awe na umri wa miaka 45,

kuanzia  hapo.   Kwa  maana  hatutaki  a  young  person,  ambaye  tutasikia  first  lady  ako  huko  maternity,  anajifungua,  itakuwa

mbaya sana. 

Asiwe  juu  ya  sheria,  raisi  asiwe  juu  ya  sheria.   Awe  anaweza  kushtakiwa  akifanya  makosa  kama  mtu  wa  kawaida,  yule

mwingine.

Com. Wangu:  Maximum age itakuwa ngapi?

Joseph Kasina:  45 up to 75.  Okay, awe na clean record, ajafungwa, hajafikishwa kotini hata siku moja.   Awe hajachukua ata

inch ya ardhi ya serikali.  Kama mtu anataka hii kiti na anachukua ardhi, awe banned.  Asiwe anasimama.
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Awe asipeane pesa.  Kama raisi akipea watu pesa, hiyo iwe treasonal, ashtakiwe.  Nasema, raisi akiwa kwa kiti, asiwe akienda

akipeana pesa njiani kwa watu.  Hii nikufanya watu kuona kama ni ….(Interjection)

Com. Salim:  Endelea.

Joseph Kasina:  Okay, iwe ni treason kupeana pesa.

Ile uwezo wa raisi, ati kila kitu ni yeye,  upunguzwe kabisa.   Uwe ni ule uwezo tu wa kawaida.   Si ati yeye ndiye ana fire, ndie

anaandika, ndie anafanya nini, ndie anaseman Nairobi ifagiliwe.  Hiyo iishe.  

Asiwe anaabudiwa.  Kuabudu mtu, wewe ndio wewe tu, ni nini, kila kitu.  Hiyo maneno iishe.  Delegates za kuenda kwa raisi,

zikumeshwe kabisa.   Kuenda kuomba huko,  hiyo ni  corruption.   Tofouti  ionyeshwe  wakati  raisi  anafanya  kazi  ya  serikali  na

wakati anafanya kazi ya chama, siwe defined.  

Functions  of  the  party  and  the  functions  of  a  government  should  be  defined.   Sio  unakwenda  huko  kwa  kazi  ya  serikali,

unakwenda kutoa maneno ya chama huko.   Hiyo iwe defined.  Na  kama raisi anakwenda maneno  ya  chama  atumie  pesa  ya

chama, kama anakwenda maneno ya serikali, atumie maneno ya serikali.   Si ati anatumia pesa  ya serikali na mambo ya chama

yake.

Habari ya prime minister; kuwe na prime minister hii ofisi ingine.  We are  creating another office to pay another office na hii ya

raisi hiko.  Kwa hivyo hakuna prime minister, tuwe na president.   Kwa maana tutakuwa na prime minister, deputy,  na nini  na

nini.  Na  mnasema hakuna pesa,  hiyo atalipwa na nani.  Hiyo pesa  ya kulipa prime minister na nini, ipewe wale watu  hawana

kazi.

Na raisi afanye, two terms.   Two terms,  unaenda nyumbani hata kama watu wanakupenda kama chumvi.  Na  siyo raisi  peke

yake, hata wabunge.  Wabunge na wao wafanye mara mbili tu.  Hata ukifanya mara mbile (Interjection)

Com. Salim:  Terms of how many years?

Joseph Kasina:  Five years na waende nyumbani. Wengine waje.  Mtu asikae pale.

Na ile mishahara yao nayo,  ipunguzwe.  Shiling sabini na tano,  75,000  kwa mbunge, hiyo inatosha.   Yule hataki hiyo,  asiulize

kazi. (Applause)  We are paying them.  

Vice president  achaguliwe  na  watu  wote,  awe  elected  throughout  the  country.   Siyo  mtu,  sio  hiyo  kupewa  jukumu  ya  raisi,

mnakaa tu, tunaongojea mpaka raisi ata name vice president.   Tunakaa miaka kumi, miezi kumi na nne, hakuna vice president.
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There should be no minute passed without a V.P, kwa maana atakuwa anachaguliwa na watu. (Interjection)

Com. Salim:  Utahakikisha namna gani hivo?

Joseph  Kasina:  Kwa  maana  atachaguliwa  na  watu,  watu  watachagua.  Si  ati  tunangoja  raisi  ndio  achaguwe.   Kama  vile

tumeongojea miezi kumi na nne, na hakuna V.P.   Kama kitu kingetokea hapo kati  kati,  tungekuwa aje.   A vice president  awe

na kazi, na asiwe anangaaishwa, kwa maana if you are at the mercy of somebody, he will do whatever he wants with you.

Na hawa wajumbe na wao,  wakati  wa campaign, hakuna kutoa pesa.   Ukitoa  pesa,  treason.   Treason,  kwa  maana  hii  pesa

ndio inafanya watu kuwa masikini kabisa.

Katiba  iseme  kuwe  na  independent  candidate.   Kama  mimi ningetaka  niweze  kusimama  kama  chama  kilinifanya  hivi,  mimi

naenda zangu, kusimama.  Nijisimamishe mimi mwenyewe, si lazima nisimamishwe na chama.  Independent candidate.  

Na  mtu  akihama  chama,  yule  anahama  chama  awe  barred  for  life.  Atasimama  maisha  tena.   Kwa  maana  hiyo  ndio  inaitwa

political corruption or political prostitute, unakuwa Malaya wa siasa.

Com. Kangu:  Bwana Kasina, there is a word you are using which I am not sure, is it buried or barred?

Joseph Kasina:   Barred.   Nimatamushi yangu kwa maana mimi si mzungu.  Ukihama,  yaani  defection,  ukidefect,  kusiwe  to

minimize by-election.   Ukidefect,  utasimama tena,  lakini yule alikuwa karibu na wewe ndiye atachukuliwa.  Kama president   (

Interjection – knocking of the table to show his time is up) Sijamaliza.  

Minister should be

Com. Salim:  Bwana Kasina, wakati umeisha, tupatie memorandum

Joseph Kasina:  Sina memorandum.

Com. Salim:  Basi maliza maliza.

Joseph Kasina:   Nitamiliza.  Kwa ufupi, ministers wakati  bunge inavunjwa, ma ministers wote wanatoka kwa viti, wasitumie

mamlaka wakati wa campaign, kama vile tuliona huko Kilembe.  Wanakwenda na flags, wanacampaign huko, Hiyo wapunguze.

Chairman of the electoral commission should be chosen by the members themselves.  Kuwe na committee ya parastal bodies ya
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ku appoint na ku fire.  

Public service commission ipewe jukumu ya kuajili watu.  The president should not be left to appoint people.

Pesa,  hii  noti;  Itolew  hiyo  picha  ya  Moi  na  iwekwe  ile  ya  Kenyatta.  Kwa  maana  kila  president  atakuja  nini,  itakuwa  haina

maana.  

Harambee zitolewe kabisa, hazina maana. 

Na ya mwisho kwa maana sasa  nimemaliza; Kenyatta  Day,  iitwe  Freedom  Fighter’s  Day.   Kenyatta  akufungwa  peke  yake,

walikuwa na wengine.

Na ile haina maana kabisa ni Moi Day.  Iondolewe kabisa.  Haina maana kabisa.  Hiyo iondelewe kabisa kwa katiba.

Com. Salim:  Tafadhalini tuwe kidogo watulivu, ili kwamba tusikilize maoni vizuri.  Sasa Bw. S. Musyoki, Bwana Chief?

Alexandra Musyoki:   Mwenyekiti  wa mkutano huu, ambaye ni  commissioner.  Kwa  majina  naitwa  Alexandra  Musyoki,  na

mimi ni Chief wa location ya Migwani.  Niko na memorandum yangu ambayo nimetengeneza, na nitaenda kwa  heading peke

yake, nikiguzaguza main topics. 

Moja  ni  separation  of  duties  of  the  three  arms  of  the  government.   Executive,  parliament  na  judiciary.   Hiyo  mwenyekiti,

kumekuwa na overlap of duties.  Zingine zinakuliwa na departments zingine.  Na sana sana ningetaka kuwe na judiciary.  

Kuna ile wa Kenya wanaita Kangaroo courts.  Hii inatokana na tatizo ya kuwa hatuna mahakama ya chini kabisa.   Mwanainchi

yule ako na  matatizo  awezi  kuenda  kwenye  koti  ambayo  iko  mbali  sana,  kwa  hivyo  ningependekeza  mahakama  iwe  katika

locational level ile ndogo.  Na, hizo za Appeal Courts, ziwe za district level, na the main Appeal Court iwe Nairobi.

Distribution of national wealth;  kwa wakati huu, million thelathini na tano za wanakenya,  tunaambiwa wengi wetu ni wamasikini

na hiyo ni ukweli.  Lakini wale matajiri wachache wako na pesa nyingi sana.  Ningependekeza constitution iangalie hiyo maneno

sana.   Kuwe  kuna  kiwango  kile  cha  juu  cha  mshahara,  na  ule  mtu  wa  chini  na  yeye  apewe  kiwango  ambacho  kinaweza

kumhudumu awe anaishi vyema, anasomesha, na anaweza kupata nyumba na basic requirements of life.

Na ya mwisho nitatajia ni juu ya constituencies;  hizo  mwenyekiti  zimekuwa  matatizo.   Kila  area  ikitaka  constituencies  nyingi,

ningetaka; Kenya yetu tuko na vitu viwili ambayo ni za maana, tuko na ardhi na tuko na watu.  Ikiwa tuko na constituencies mia

mbili na kumi, ningependekeza tuigawanye mara mbili.   Mara  ya  kwanza  iwe  tuseme  ni  mia  moja  na  tano,  hizo  zigawanywe
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kulingana  na  area  ya  Kenya.   Na  hiyo  nusu  ingine,  ilinganishwe  na  population.   Na  ukiongeza  A  and  B,  utapata  common

dinominator ambayo itatupatia how we should divide our constituencies.   Na  ni  hayo  Bwana  mwenyekiti.   Nilikuwa  na  hayo

mapendekezo matatu, na nimeandika memorandum yangu.

Com.  Salim:   Asante  sana  kwa  maoni  yako  Bwana  Chief,  sasa  namwita  Bw.  Francis  Mkasi,  hayuko?   Unakuja?  Okay.

Karibu Bw. Francis.

Francis  Mkasi:   Asante  Bwana  mwenyekiti.   Kwa  majina  mimi  naitwa  Francis  Katumo  Mkasi,  a  retired  teacher  na  pia

Chairman wa Amtei clan, katika division hii, na group zingine, civic provider.   I  have just seven points to make,  Mr.  Chairman

here.

The first one is African cultures and their rights, it must be  recognized by the Kenyan constitution.  The constitution we are  to

make, it should emphasis and recognize the cultures we have.   African cultures; tribal cultures and their rights.  How  they  are

like,  they  should  be  analyzed  how  they  are  like,  because  we  are  build  in  African  way,  so  the  African  cultures  must  be

emphasized and recognized.

Two, their languages.  African languages should be taught in the school curriculum to prepare  children for readiness in learning,

that is vernaculars.  For pupils from standard one to standard four.

Three; the constitution should have a space for cultural courts, and this courts  should be dealt  by the people  who are  aged and

specialist.   Because,  we Africans, we have some things to deal  with in natural forms.  So,  courts  for cultures must be  there.  (

Interjection)

Com. Salim:  What will they deal with, what sort of cases or issues?

Francis Mkasi: Issues such as marriages, family affairs.  Brother and his uncle, brother  and his brother,  wife and the father of

the husband, that way.

Now, I will talk about the government, that is four.  The constitution should specify the ruling government, that is the government

should care  for the aged women and men who are  above 60.   These people  should be given free pension scheme.   Whether

you have worked and retired  or not worked.  These people  have suffered much plus their land.  So,  they should get pensions

and they are paid a lot taxes for years and years.  And, to the current life, you find a woman has educated his son  or  daughter

to the highest level, and he leaves him or her.  So, the man is left poor without anything to do.  So, these people  should be given

pensions.  

Now, we come to number five..  (Interjection)
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Com. Salim:  How many have you got?

Francis Mkasi:  Seven.

Com. Salim:  Carry on.

Francis Mkasi:   There should be a president  who is non-party president.   He should  be  elected  by  everybody.    And,  the

prime minister who is of a party, and nobody should be above law among them.  They can be prosecuted  if they make a mess,

either in the office or outside, during their working days.

Now,  six; the post  of Chiefs and their assistants  should be posts,  not Kings.  Because,  a  Chief  is  a  king  and  an  Assistant  A

Chief is a king, they should be posts.  That is, you apply as an educational officer or  sub-locational  officers,  and they should be

transferred since they get money from the treasury.   So,  nobody  should  leave  in  houses,  in  their  own  houses.   So,  and  their

duties should be specified clearly, how they should work.

Now,  last;  the Village Elders,  Headmen,  those  peoples  should  be  recognized  by  our  new  constitution,  they  should  be  given

salaries because these people are the ones who know door-to-door  families.  They know families very well, so they should be

given salaries.  Thank you Mr. Chairman.

Com.  Wambua:   You  said  that  men  and  women  who  are  above  60  years  should  be  paid  a  pension,  because  they  have

contributed. In this category do we include those who are  above 60 but they are  very wealthy, should they be also paid some

allowance by the government because they are old.

Francis Mkasi:   Okay,  yes.  They are  very wealthy people,  but  Mr.  Chairman,  wealth  must  be  now  categorized.   Now,  in

Kenya, in the new constitution, there must be a certain commission to look into how the person got the wealth.   So,  if you are

very wealthy you should not be given anything and you should be sensitized and be known how you got your wealth.

Com. Wambua:  So, those who have money should not be paid. 

 

 Francis Mkasi:  No.

Pastor Ayonga:   Another clarification.  You kept  on saying African cultural rights, did you mean,  and  also  you  said  African

languages  be  taught  in  school.   Now  you  know  how  big  Africa  is,  and  we  are  not  going  to  teach  in  our  schools  African

languages, otherwise our students won’t cope  with that kind of programme  Did you mean to say,  tribal  languages  should  be
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taught in school.

Francis Mkasi:  In the government sir.

Pastor Ayonga:  Then say so.

Com. Salim:  Thank you very much Mwalimu Francs Mkasi.  Sasa namwita Bw. Eric Musee, Eric Musee?

Eric  Musee:   Majina  yangu  ni  Eric  Musee,  nawakilisha  kanisa  la  Anglican  katika  Migwani  division,  na  nafanya  hapo  kwa

kusomesha African Metagical Worship.  Maneno yangu yatakuwa mafupi sana.  

Na ya kwanza Bwana mwenyekiti ningetaka kuzungumzia juu ya kuabudu.   Katiba ya Kenya imepatia  watu  frusta  kubwa  ya

kuabudu, na tumeenda tukawa hata wengine wanaabudu miungu mingine.  Na hiyo kuabudu miungu mingine, hata inatatisha, ina

utata katika maisha ya wanadamu.  Kwa hivyo ningependelea hii uhuru wa kuabudu,  iwe na kiwango ,  na ukianza kanisa lako,

kuwe na uchunguzi mkubwa sana kuhusu njia zako za kuabudu.   Pia,  wale international evangelist,  wale wanatoka inje, wakija

kwa inchi ya Kenya,  wawe sensered na njia zao za kuabudu na nguvu zao zile wanatumia  za  kuabudu  zijulikane  wazi.   Kwa

hivyo  hiyo  imekuwa  mkasa  mkubwa  sana.   Watu  wengi  wanaabudu  nyani,  nyuki,  na  ile  nyuki  ikikosa  asali  kule  nyumbani

…………(End of side A tape, no straight connection with side B)

 Mahakama wakati  huu inatumia  lugha  ambayo  wale  watu  hawajasoma,  hawawezi  kuielewa  sana.   Ninaenda  kotini,  na  kesi

inamalizika  kabla  ya  kujua  ni  kitu  gani  kinaendelea.   Ningetaka  watu  wa  Kenya  wasomeshwe  katika  shule,  vile  mahakami

inaendeshwa.  Na hata mawakili, wawe na kiwango cha ile lugha wanatumia, kwa sababu lugha yao ni tofauti na ile tunatumia.

Number  ya  tatu,  ni  land  ownership;  ardhi  yetu  tuliipata  kwa  mababu  zetu,  na  hii  transfer  ya  ownership  kutoka  kwa  uzazi

kwenda kwa mtoto wake imekuwa very expensive.  Na pia, hasa kama upande huu wetu wa Mwingi, our land is unproductive,

ni arid,  na it is  charged  very  highly  when  we  obtain  Title  Deeds  and  transfers.  Kwa  hivyo  ningependelea,  katiba  iangalie  na

ipunguze hii gharama ya ku transfer na kupeana Title Deeds.

Number  four,  ni  hii  kazi  ya  police.   Ningependelea  katika  katiba,  katibaya  sasa  iguzie,  wakati  afisa  wa  police  ama  askari

amefanya kosa, kuwe na kamati teule ya kuchunguza makosa yake na kupeleka kotini.  Ashtakiwe na police mwenzake.

Number tano  ni  juu  ya  Provincial  Administration.   Wakati  kama  huu  tuna  ma  Chief  na  ma  Sub-chiefs,  na  wengi  hata  wajui

kusoma na kuandika.   Ningependelea sana katiba ya sasa  iguzie, mtu akitaka kuajiriwa kama Sub-chief ama Chief,  aonyeshe

vyeti vyake, amesoma akahitimu darasa la nne, form four, amepata pass ya Kingereza na lugha ya Kiswahili.  Kwa sababu huyu

mtu huwa ana sell government policies na lazima awe mtu amesoma na anaweza kujieleza.
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Number sita,  ni retirement  age.   Kile  kiwango  kiliwekwa  zamani  na  katiba  ya  zamani  ni  kizuri.   Na  ni  lazima  sasa  tuangalie

katiba, nikimalizia, iweze kumpa huyo mtu pension, na akirudi nyumbani asije kuuliza any public office.  Kwa sababu,  there are

unemployed people loitering around na wanatafuta kuajiriwa.

Pastor Ayonga:  What is the retirement age?

Eric Musee:  Retirement age ile imewekwa na katiba ya zamani

Pastor Ayonga:  Ngapi?

Eric Musee:  Mtu akifikisha miaka hamsini na tano, aende nyumbani.  Na akienda nyumbani asiulize kazi ingine.

Na  ya  mwisho  Bwana  Mwenyekiti  ni;  wale  watu  wameajiriwa  kama  ma  daktari,  magistrates.   Katiba  sasa  sijui  kama,  na

ningeuliza mapendekezo yangu ni hii; katiba iwanyime fursa na mamlaka ya kufungua  private  firms,  kama  clinics,  law  firms  et

cetera.  Na nitamalizia hapo Bwana Mwenyekiti.  Asante.

Pastor Ayonga:   Nina swali la kukuuliza au unifafanulie.  Umesema  kwamba  kiwemo  kiwango  cha  freedom  of  worship,  na

ukutuambia hiki kiwango, kwa maana siku  hizi  kumetokea  kuna  watu  ambao  wanaweza  kuomba   kuabudu  the  whole  night.

Unasikia wanapiga drums, drums na nini na nini, usiku wote, katika vijiji pahali watu wanakaa.   Watu wengine hawalali,  watoto

wengine  hawalali.   Sasa  unaposema  kuangaliwe  kiwango,  kiwango  hiki  tunataka  wewe  ukiangalie  utwambie,  kwamba

ningalipenda kuona hivi na hivi.  Na pia kuna watu tunasikia kwamba, kuna watu wanaomba mashetani,  watu wa namna hii, pia

ujatuambia, waendelee kuomba mashetani, waendelee kufanya hivi na vile.  Na kuna wengine pia ambao wanaambia watu,  mtu

akiwa mgonjwa, hakuna haja ya kuenda kutibiwa hosipitali.

Hayo yote ni mambo yalioko kwa ajili ya freedom of worship.  Sasa wewe tufafanulie, tupe mapendekezo.

Eric Musee: Tuwe na mwelekeo wa kuabudu katika inchi yetu ya Kenya.   Tunapaswa tuwe na uniformity of worship.   Wale

wataalamu kama wa sayansi, wale wataalamu wa tuseme wa kidini, wapewe fursa ya kuketi, na kutengeneza njia moja,  uniform

way of worship in the country.  Ili tuwe na mfano mwema wa kuabudu. Sijui kama umenielewa?

Pastor Ayonga:  Lakini ujatoa mapendekezo.

Eric Musee: Mapendekezo yangu inasema hivi.  Tukipata hiyo kambati teule, ile itachunguza na ipange njia za kuabudu,  kuwe

na wakati, ule unaweza kuenda kuabudu.  Iwe ni kanisa ama ni msikiti.
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Com. Wambua:  Leo ni wakati wako kutupa mawazo, si yale ya kuzungumzia wengine kwamba kamati iende iteuliwe, kamati

aindi kuteuliwa,  leo umejiteu wewe mwenyew.  Tuambie unataka nini?

Eric Musee:  Lawazo langu ni hili; ningetaka katiba iguzie ili swala umeniuliza ya kuabudu.  Tuwe tunaabudu Mungu mmoja. 

Com. Salim:  Ndiye yupi?

Eric Musee:  Yule Mungu wa Musa, Mungu wa Abrahamu, ni yule yule.  Huyo ndio Mungu anapaswa tuabudu.

Com. Kangu:   Unajua ndugu, msingi wa uhuru wa kuabudu,  ni kwamba binadamu anasema,  nikiamua ninaabudu  Mungu  wa

mwenye anaangalia upande  huu,  kusiwe  na  yule  atakuja  kuniambia  abudu  yule  anaangalia  upande  huu.   That  is  the  basis  of

freedom of worship.   Kila mtu aruhusiwe to belive the way he would like.  Of course nakubaliana na wengine, kuna kiwango

ingine wengine wanaanza kuabudu vitu vingene vyenye aiambatani na usalama wa watu wetu na maaisha.  Tunaweza  ku  limit.

Lakini  swali  unaulizwa  na  mzee  ni  kwamba,  tulimit  kiwango  gani?   Na  mimi  nitakuongezea,  kuna  wale  wanatuambia,  hata

political  parties  zimekuwa  nyingi,  tupunguze,  makanisa  hata  nayo  siku  hizi  imekuwa  nyingi.   Kuna  haja  ukisema  tu  limit,

tupunguze tuseme kuna limit, ama tuwache tu, ukikosana na Reverend hapa, unaenda unaanza yako pale?

Eric  Musee:   Nasema,  tupunguze  idadi  ya  makanisa  na  kuwe  na  mwelekeo.   Ukienda  registration  ya  kanisa  yako,  uwe

umeandika njia zako zile unatumia za kuabudu, na kuwe unaangaliwa wakati unaabudu kama hizo njia ndizo unatumia.

Com. Salim:  Asante Bwana Eric Musee kwa maoni yako, na sasa tutamwita Bwana Patrick Mutua.

Patrick Mutua:   Asante sana Bwana Mwenyekiti.   Jina langu ni Patrick Mutua,  I  am  a  social  worker,  and  I  am  presenting

views from St. Patrick’s’ Catholic Church.

First point.. (Interjection)

Pastor Ayonga:  Are those your personal views or the views of the group?

Patrick Mutua:  Group views.

Pastor Ayonga:  You are mandated to speak for other people?

Patrick Mutua:  Of course yes.
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Pastor Ayonga:  You are registered too?

Patrick Mutua:  Yes

Pastor Ayonga:  What is you your position in the group.

Patrick Mutua: I am a chairman.

Pastor Ayonga:  Endelea.

Patrick Mutua:  First  point was,  shifting from a party;  the  group  felt  that  there  is  no  law  which  is  protecting  members  from

shifting from a party.  Therefore they said,  there should be a clear declaration of shifting from a party.  That is,  there should be

steps to be taken, to prove that one has shifted from one party of the other.

Another point was, prosecutor in the court of law; members felt that, the current constitution allows a police to be  a prosecutor.

  So they said, a polices should not be used as a prosecutor in the court  of law, but instead,  use lawyers.   Simply because,  you

cannot be arrested by a police and prosecuted by a police.  That point was on protection from inhuman treatment.

Member felt that the current constitution do not protect these members, so they said no torture or degrading of a person.  And if

it is done, there should be a penalty to the police who is doing it. (Interjection)

Com. Salim:  What should be done about torture?

Patrick Mutua:  Sometimes police do a lot of torturing to a person.  So, members felt that there should be no such thing.

Fourth point is about  appointment of judges,  P.S,  ministers, parastatals  managers.   Members  felt  that  the  current  constitution

allows the president  to appoint  the said above.   So  they said,  this should not be  done by the president  in power.   To avoid it

being done for the president’s interest.  So, they said there should be a certain body to do this job e.g. parliament.

Fifth point is about budgeting proposals and implementations.  Members said that budget should be written and first e discussed

or debated in the parliament.  Agreed upon by the floor, then later be read to the citizens.  This will avoid unnecessary changes.

Sixth point is about  natural resources  protection.   Members said that there should be a law to protect  a natural resources  like

water, sand, forest, e.t.c.  To avoid it being misused.
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The seventh point is the using of the bible as evidence.   In the current constitution, it allows the bible to be  used in the court  of

law, and members said it should not.  It  should not be used to prove what one is saying is true.  There should be something else

instead.  E.g. a certain law.(Interjection)

Com. Kangu:  What law is that?

Wakamba wengine walituambia tutumie kithitu.  Watu wanabeba bibilia lakini wanamaliza  kusema  nitasema  ukweli  wanaanza

kusema uwongo.  Lakini ikiwa kithitu wanasema ukweli.  Wewe unasema kitu ingine iwe gani?  Mbona unaita kitu ingine.

 

Patrick Mutua:  I would say kitu ingine to be, to come up with a law.

Com. Kangu:   Hapana  tunasema  useme  hiyo  kitu  ingine.   Nikitu  gani,  mbona  ulisema  Bibilia  isitumike,  kama  bibilia  itumiki

sema kile kitatumika badala yake.  Unaniogopa?

Com. Wambua:   Na  je hiyo unasema kawaida kwa koti  tunatumia  bibilia,  lakini  hata  kotini  pia  kuna  Koran,  si  bibilia  peke

yake.  Kwa hivyo unasema tuondoe hivi vitabu vya Mungu, ama unasema ni bibilia peke yake

Patrick Mutua:  Ninasema tuondoe vitabu vya Mungu.

Com. Wambua:  Alafu?

Patrick Mutua:  Alafu tutumie let’s say kithito.  

Com. Salim:  Na wewe unatoka kwenye Catholic group, watu wa dini.  Kisha unataka bibilia iondolewe.

Patrick Mutua:  Bibilia inasema kwa sababu, if it is not honoured in the court,  people  just raise the bible and say that;  what I

am saying the truth and so at the  (Interjection)

Com.Wambua:  They are not sincere with the bible

Patrick Mutua:  They are not, because they say they are saying the true thing, but they don’t say it.

Com. Salim:  So, you want Kithito instead?

Patrick Mutua:  I want something else, which I think ,since the members have not given me that something else.

Pastor Ayonga:  You are telling us, there is something wrong with Christianity in our country.  It  is all but pretend,  we must do
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something about it.   How do we get our people prophesying charge, the word of God,  and then actually believing in it,  instead

of cheating people, wanasema ni watu wa kanisa, wanainua bibilia na kusema uwongo.  That is one issue you are  raising when

you tell us that.  That there is something wrong, people say ni watu wa kanisa but si watu wa kuaminiwa.

Patrick Mutua: Yes, I am saying that and also I am saying, I don’t know how the court came up with using the bible.

Pastor Ayonga:  Because they were preaching.

Com. Salim: Anyway endelea tu.

Patrick Mutua:  Ninth point is about salary increment.(Interjection)

Com. Salim:  You need to wind up now.  You are going to give us the memorandum.

Patrick Mutua:  Yes.

Com. Salim:  Very good, then just wind up now, because your time is up.

Patrick Mutua:  Salary increment; there should be a law to govern salary increment yearly.  To avoid too many unnecessary

strikes from workers, and also to avoid of sufferings due to political issued. The law should come up with a certain percentage,

for example 30%.  We should be upgraded accordingly with price increases.  

Tenth point is law of terms of services; law of the (Interjection)

Com. Salim:  Is this the last one?

Patrick Mutua:  No,

Com. Salim:  You need to wind up. Time is up.

Patrick Wambua:  Law of term of services.  

The other one is constitution document.   I  think you should allow me to read this one.   Constitution  should  be  in  one  written

document and be kept free for everyone to buy.  And, organizations should be mandated to keep  it.   Amendments should not

be due to personal interest.(Interjection)
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Com. Wambua:  How would you like it to be amended?

Pastor Ayonga:  Can I just say this; it is easy to say this is bad.  But what we want is what we want instead of it.

Patrick Mutua:  Amendments should be done by members of the public.

Public  holidays;  the  constitution  should  state,  where  the  public  holiday  fund  should  come  from.    E.g.  Headmen  have  been

collecting it for holiday use, with wrong approaches, and only used by the officers in the dais.

Com. Kangu:  What is the right approach?

Patrick Wambua:  The right approach is to get it from the revenue.

Com. Salim:  Thank you very much Patrick Mutua for your views.  Please hand over your document to our people  there,  to

register it.  Johnson M. Nzuki?

Johnson  M.  Nzuki:   Thank  you  Mr.  Chairman.   My  name  is  Johnson  Mutemi  Nzuki;  I  am  a  retired  teacher  and  a  civic

provider, under the organization of Migwani Civic Education Agency.  My Chairman Sir, my recommendations are as follows;

On preamble, we need a preamble to our constitution.  The preamble should reflect national aspiration,  and the need to have a

non flexible constitution.  Hence, the efforts made by Kenyans to develop a national constitution.

Constitutional supremacy; to amend a constitution, a mechanism should be developed to get people’s opinion.  The parliament

should approve that amendment with a 75% majority vote.

Defense and national security; the discipline forces should be independent.  The defense and the national security should be the

security of every Kenyan, regardless of the political affiliation.

Political parties should finance themselves. 

Defectors of political parties should not be allowed to contest any seat, once they defect, they are the worst of our economy.

The country should not have more that ten political parties. 

Structures and systems of government; Kenya should have parliamentary system of government.  
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The parliament should appoint the president.  

The president shall appoint his cabinet with the approval of the parliament.   

All senior appointments should seek the approval of the parliament before gazettment.

The electorate shall have power to recall elected officers whenever they fail to perform as required.

Parliament should not adjourn due to lack of parliamentarians.

Legislation shall be the prime responsibility of the national assembly.

M.Ps should act on the basis of instructions from their contituence.

We should have a national salary commission to guide on all types of salaries in the land.

The  constitution  should  specify  qualifications  for  presidential  candidates.   It  should  consider  education  and  moral  conduct,

among others.

Parliament shall have power to pass a vote of no confidence against a non performing president.

The new consitution should address seriously the issue of corruption.  We need a constitutional court.

Judicial officers shall be appointed by a judiciary commission headed by a qualified judge and elected by the judges.

Since non performing elected officers shall be recalled,  I propose the local government officers to have a term of five years.

English and Kiswahili shall be the official and national languages respectively.

A  president  shall  be  appointed  and  endorsed  by  parliament,  from  a  party  that  means  election  with  the  majority  votes  in

parliament.

The president shall not be a member of parliament.
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The local government should take the responsibility of providing education, health facilities, roads, employment, et cetera.

The central government shall receive certain quotas from the income received by the local government to cater  for defense and

national security.

The states should empower and individual the right to own land.  Every Kenyans has a right to own land and property.

National hood should be promoted in the constitution instead of cultural and ethic diversity.

Management and use of national  resources  has  brought  a  lot  suffering  in  this  country.   I  appeal  to  the  experts  to  see  al  the

loopholes and ensure equitable distribution mechanism of our national resources.

The constitution shall provide powers of prosecution to the Controller and Auditor General.

The president shall appoint the controller and auditor general, subject to the parliament approval of 75% or above.  

The local government should have powers to enforce laws on the protection to the environment.

Non-governmental organizations should have a role in governance in terms of developments.

The constitution shall provide an individual with the basic rights, including the rights to protection of ones rights.

Parliament shall have foreign affairs committee.

Education from primary to secondary be free.

People have suffered in the hands of doctors, when treatment is said to be free.  I propose that medical treatment be  paid for,  it

shall create competition and low the medical expenses.

Sir,  last and not the least,  is on the  electoral  process.   I  propose  that  in  Mwingi,  we  have  four  constituencies  instead  of  the

present two. Mwingi North, Mwingi South, Central Mwingi and Mwingi East.  Thank you.

Pastor Ayonga:  I want to ask you some clarification.  You said the constitution should provide for the vote of no confidence

on a non-performing president.  But you didn’t tell us about the non-performing members of parliament.  I  am sure it is not only

the president who could be found non-performing.
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Johnson Nzuki:  The non-performing M.Ps should be recalled.

Pastor Ayonga:  Thank you, thank you, I didn’t get that.

Com. Ayonga:  Now,  you said we need a preamble,  which should reflect our national aspiration.   In your view, what should

be our national aspiration?

Johnson Nzuki:  In fact, there are efforts that have been made by the Kenyans in preparation for the constitution.  Efforts like,

we have a displit with the Mfungamano and the parliamentary select committee.  Now, with national aspirations,  I think with the

struggles  that  we  have  had,  it  should  be  among  the  national  aspirations.   Because  we  have  struggled  so  much  to  get  this

constitution and therefore, it has caused the nation a lot.

Com. Ayonga:   Now,  especially you were telling  us,  the  preamble  should  state  what  the  Kenyans  people,  as  a  people  are

aspiring to, where we want to go.  So, that guides how our government is run, how our affairs are run.  That is why I am asking

you what I am asking you.  What should be some of the things, the Kenyans should be saying this is the direction we want to go

to, what are some of the aspirations of the Kenyan people.

Johnson  Nzuki:   Sir,  some  of  these  aspirations,  we  go  as  far  as  economic,  because  currently  we  tend,  or  the  present

constitution tends not to look seriously on the economic side of the Kenyans. So, I propose that our preamble should reflect the

aspirations of the economy.

Com. Ayonga:  The things you have not talked about, clearly on the problem, you can go and think about  it.   You can write it

in a memorandum and hand it to us later.  I f you have not thought about it let it rest.     You can go and think about  it and then

write to us.

Com. Salim:  Thank you very much for your view Bw. Nzuki.  Now we call C.J.P.C representative, Mwina?  Oh,  you are  the

same person?  Okay.  Fine Raymond Katua?  Or you want to do that, on behalf of C.J.P.E although we has somebody coming

earlier.

Pastor Ayonga:  I think what you should do, is just to mention his name and say he is handing it.  We go and read it,  we don’t

have time.

Com. Salim:  So, I am saying you are presenting the organization now.

Johnson Nzuki:  I am presenting the Bishop, Catholic Bishop.  
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Com. Salim:  Read your name and then say you are representing who.

Johnson Nzuki:   My name is Johnson Mutemi Nzuki,  representing Catholic Diocese of  Kitu,  Mwingi  Denary,  and  I    have

presented the memorandum.

Com. Salim:  Thank you very much Mr. Nzuki.  Raymond Katua?

Raymond Katua: My names are Raymond Katua of Post Office Box,34 Migwani.  Here are my proposals.

The new constitution should have preamble.

The new constitution should expressingly recognize and declare a consultative powers emanate from the people  and that,  under

no circumstances can parliament, the executive, or any other state organ arrogate and depict itself those powers.

The Provincial Administration be over hooked in its entirety at it’s colonial, comprehensive and uncountable to the people  of the

province.

Com. Ayonga:  What should replace it?  We said earlier it is easy to say we don’t want , but what do you want instead.

Raymond Katua:   Naendelea  tu kusoma.  The new constitution should establish an elected an administrative system to  take

over the administration goal from the location to the provincial level.

Parliament should elect electoral commission or commissioners.

The new constitution should ensure that appointment of police commissioner  be  approved  by  parliament  and  deforced  to  be

constitutionally accountable, transparent and responsible.

The citizens can impeach the president, prime minister, ministers and public officials, if they engage in any wrong doing.

Education should be free, fair and universal for every Kenyan in the new constitution.

Com. Salim:  The education should be fair or free?

Raymond Katua:  Free and universal. 
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Nobody should be above the law, everybody should be subject to the law equally.

The president should be subject to the laws of the land.

In order  to cup high courts  of by  elections  and  political  machandalism,  the  new  should  be  impose  heavy  financial  penalty  to

M.Ps willing to defect between general election. 

The powers of the Attorney General can meet private prosecution should be done away with.

The new constitution should provide for a coalition government to allow for proper coalitions and power sharing among political

parties in future.

The councilors, M.Ps and the president, must by law and the constitution be made accountable to the people.’

The mayors,  the chairperson and the civic authorities of the civic authority should  be  directly  elected  by  the  electorate  rather

than the councilors, to make this heads directly accountable to the people or to the electorates.

The judiciary should be over hold to return credibility and public confidence to otherwise disgraced institution.

The new constitution should oblige in the central government to decentralize  (Interjection)

Com. Salim:  Can we take you back to the judiciary; you haven’t given us a proposal.

Raymond Katua:  The judiciary should be appointed by the parliament. 

The  new  constitution  should  oblige  the  central  government  to  decentralize  its  budgeting  process  to  ensure  that  grassroots

population are involve in prioritizing their development recurrences.

The new constitution should create  mechanisms to ensure that,  leadership at  all  levels is based  on  patriotism,  meritocracy  an

moral uprightness.

The government should be prohibited by the new constitutional law from propagating republic funded media organizations.

The new constitution should prohibit the nomination of any person rejected by electorate as an M.P or a councilor.
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Code of conduct should be enacted to govern the conduct of order or political and public offices.

The fundamental amendments of the constitution be subjected to the national referendum

The new constitution should make provision for creating mechanism to enable greater  participation of the citizen in identification

of development project, utilization of natural resources and monitoring of public funded projects.

Parliament should have powers to vet the executive and prosecute corrupt officers.

The news constitution should make provision for a comprehensive and integrated health policy and ensure availability of primary

health care to all under privileged people.

We must have (Interjection)

Pastor Ayonga:  Sorry, on the health issue; to just provide health, should that be paid, should it be cost sharing or free?

Raymond Katua:  Free.

We must have united Kenya, without regard to tribe, race, sex, religion or age.

Com.  Salim:   Thank  you  very  much  Bw.  Raymond  Katua.  Those  are  very  specific,  clear  proposals;  we  thank  you  for

presenting your views.  And, now I think it is about  time, we had a woman’s view.  As I said right at  the beginning, we want

diverse view, and by diverse we mean views from all sections of Kenyan society.   And, if you don’t mind, I am going to even

jump the queues of the speak  or  allow a lady to jump the queue and come and present  her  view  before  the  men.   We  have

heard a lot from the men, so I will use my discretion. Not my executive powers but my discretion to hear a lady ,  and I am sure

my colleagues will like me to do that.  So, let me call the first lady I see listed.  Grace Musyoki?  I think she is the first lady who

registered, is she hear?  Karibu Grace.  And, then we will hear from Josephine Mulu.  Juliana Nzeva is she here?  In that order.

Grace Musyoki:  Thank you commissioners for this (Interjection)

Com. Salim:  You wills start with your name?

Grace Musyoki:  My names are Grace Musyoki.  Former administrative officer of Kenya Times, and now a businesswoman

and farmer in Migwani.  I hold several positions in the community.  I  would like to present  my views on the review process  on

the new constitution.
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I want to start on property in the community.  I would like the government to work of water,  because  when we have water  we

will be able to plant, we would be able to irrigate our crops.  (Interjection)

Com. Salim:  Sorry, you are linking water to property, to shamba?

Grace Musyoki: Yes, on our farms. So that we are  able to irrigate our farms and grow crops,  which can make money, you

sell the crops and be able to make money to educate our children.  That is one.

Also, I have written something on salaries;  salaries should be spread  over.   E.g.  a nurse and a doctor,  the gap  should  not  be

very big.  Because we are all living on the same country, we buy the same things from the same shop,  and if say; a nurse earns

10,000, a doctor earns 70,000, that is fair.  We should hve some fair or uniform kind of salary stucture.   Also this should affect

all  the  ministries  and  all  the  private  firms,  and  even  the  parliament.   Because  they  should  not  earn  all  the  money,  when  the

common man and woman is suffering.

Another point;  there should be no retrenching for young  people,  because,  under  the  age  of  40  years.   Because  when  this  is

done, it creates a lot of problems.  You will retrench a man of 30 years  and the children are  in secondary school and he is not

able  to  raise  money  to  educate  his  children.   So,  if  you  don’t  educate  those  children,  you  are  going  to  have  thieves  in  the

community. (Interjection) 

Com. Salim:  So what is your proposal Grace?

Grace Musyoki:  My proposal  is that you should not retrench people  at  the early age.   You know?  Then they can educate

their  children  and  support  their  family.   They  should  be  able  to  work  up  to  the  age  of  55,  then  after  that,  you  can  go  for

retirement.

Com. Salim: Do you want to use age as an indicator?                                (Inaudible)

Grace Musyoki:  After 50.  

Com. Salim:  Retrenchment of retirement?

Grace Musyoki:  I am talking on retrenching.

Com. Wambua:   You have been asked  by the chairman, at  what level do you recommend retrenchment?  And you said 55.
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The question is,  should people  ever be  retrenchment so that they should be allowed to retire once they get to age 55,  or  you

advocate for retrenchment

Grace Musyoki:  I am saying this; they can be retrenched at 50 years

Com. Wambua:  They can be retrenched?

Grace Musyoki:  Yes after 50, because at that age, at least they have educated their children.  Because somebody at  40,  his

children are in Primary schools.

Com. Wambua:  In other words, nobody should be retrenched unless he or she is 50 years and not before that.

Grace Musyoki:  Yes.  What I am saying is, I have got an experience.  Some people who have retrenched right now, the men

have become drunkards because they have nothing else to do.

(Interjection but Inaudible)

Grace Musyoki:  Perhaps he married late.

Com. Kangu:   May be the  point  you  are  arriving  at  is,;  why  should  we  retrench  people,  because  we  have  been  unable  to

create employment.  So, why don’t we just create employment for everybody, we wont have to retrench people.

Grace Musyoki:  If you create employment ……. (Inaudible)

Com. Wambua:  The question I was asking madam is; should retrenchment ever be there for anybody?

Grace Musyoki:  No,

Com. Wambua:  It should not be there?

Grace Musyoki:  It should not be there.

Com. Wambua:  Okay.

Grace Musyoki:  If the government can manage the people there should be no retrenchment.
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Com. Wambua:  There should be no retrenchment?

Grace Musyoki:  Yes.

Com. Wambua:  And that would be your recommendation?

Grace Musyoki:  Yes.  Should I continue?

Com. Salim:  Go ahead.

Grace Musyoki:  Okay.  Something should be found to help the common man and woman, who have nothing to depend on.

And especially the old men and women. Some kind of Social  Security Fund,  should be set  up for them.  Because you will find

that they are  left by their children and there is nobody to take  care  of the,  and they are  not even able to go to the shamba  to

cultivate.  So , the government should do something about that.

Another point; proper justice should be done on all people.  E.g. why should a rich man who has mishandled fund for the family

go free? (Interjection) 

Com. Salim:  Tell us what you want done.

Grace Musyoki:  He must be prosecuted  just like any other man.  

This T.K.K must stop.  I am talking about the bribery.

Com. Wambua:  How do we stop it, tell us how.  That is a recommendation

Com. Kangu:  We also know that it has changed meaning.  T.K.K now is Toa Kitu Kikubwa.  

Pastor Ayonga:  We have upgraded it.

Grace Musyoki:  This bribery, If I am bribed I should be sent to prison

Both of you should be taken to prison
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Yes, so that the other people can be careful. 

And about the justice. The cases in court, some of them take too long, for even more that three years.  They should try to make

them at  least  six  moths.   Because  if  it  is  an  accident  case  and  it  goes  for  even  more  than  two  years,  and  you  have  been

bedridden, then it means that you are not being helped enough by that case.

Another point, government officers who are  posted  in the rural areas  should supervise the government projects  properly.   E.g.

on education; the educational officers should be able to supervise the schools properly, the parents money which they give in the

school,  they have been misappropriated by some teachers  and  maybe  some  committee  people.   So,  the  educational  officers

should be able to supervise that.

On the ministry of health also;  some  nurses  and  doctors  sell  drugs  and  whatever,  and  then  the  people  go  without  medicine.

They are told to go and buy from the chemist and they have no money.  So,  if the government is giving out drugs for the poor

man and woman,  it should be supervised properly.

And also, on agriculture; the officers should be able to educate  wanainchi on how to use their shambas properly.   If it is giving

the trenches and benches, they should also be enlightened on this.  If it is planting oranges or cash crops which can make money

for the people,  they  should  also  be  educated,  because  I  know  the  government  has  such  projects  for  the  common  man  and

woman.

On livestock; the officers should also teach the wanainchi on how to take care of their dairy cows.  Because right now, the dairy

cows are also helping people  on milk and such things.  When you sell your milk, you make money, you educate  your children

and you also take care of your needs.

And also the minister of works; the officers should be able to supervise the roads, because there so much money being spent  on

road  construction  and  after  six  months  the  roads  become  impassible.   I  am  talking  on  experience;  we  have  one  road  from

Bondoni going to Kabati, when it rains, the road becomes completely impassible.  Even our Mheshimiwa was here; he has been

talking  about  that,  asking  the  road  supervisors  why  they  are  not  supervising  our  roads  properly.   So,  I  am  saying  the

government  officers  in  the  district,  division  and  locational  level  should  be  able  to  supervise  the  projects  properly.   So  that

whatever the government teach to the public is done in a proper  manner,  so  that  people  don’t  keep  complaining  up  that  the

government is not doing its work. (Interjection)

Com. Salim:  And if they are not supervising the roads properly

Grace Musyoki:  You suck them and employ some more people.
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Pastor Ayonga:   Mama, you know there was a  time,  when  we  had  what  used  to  be  called  Public  Works  department  and

those people  had comes all over,  and when roads  were made,  they were on the road.  Until  some  time  in  between,  then  and

now,  we  started  giving  contracts  to  individual  companies  to  do  our  roads,  would  you  like  to  say,  maybe,  do  you  sense  of

reverting back  what used to be  done,  so that our roads  could be maintained and give work  to  the  local  people.   Because  in

those camps, you would get people from that local location to work on the road.

Grace Musyoki:  I think we should revert to that.

Com. Salim:  Thank you Madam, are you about to finish?

Grace Musyoki:  Yes I am about to finish. 

And also, the N.G.Os should be supervised by the government, so that they can do proper projects which can be seen and can

help the common man and woman, and stop doing unnecessary seminars.  We need some more actions more than the seminars.

Universities must be spread all over the Provinces.   Even in Ukambani,  we don’t even have one,  and there are  places like Rift

Valley, which have several  universities.  So,  they should be spread  all over the country,  so that even here in Kamba land, we

can have a university of our own. (Interjection)

Com. Salim:  Will it admit only the Kambas?

Grace Musyoki:  No, it will admit all the people from Kenya.

Com. Salim:  So, at least Kambas can have one.

Grace Musyoki:  I am saying that because, in ukambani, we will also be proud to have a university. Okay,  I am just about  to

finish.

Women in the rural areas  should also be remembered,  when appointments in the government are  done.   The jobs  even in the

commission.

Pastor Ayonga:  Why only women in rural areas, what about women in the urban area?

Grace Musyoki:  I am talking of the rural woman because I am in the rural area.

49



Com. Salim:  Okay thank you very much.

Grace Musyoki:   One more thing please.   Schools  children should be cained,  but with limit.  Because,  if we  don’t  cain  our

children or discipline then, we are going to have a corrupt nation.

Com. Kangu:  I think there are  those who are  against it,  they say it is very cruel,  those who say it has to be  there.  So,  it has

been a lot of debate around the issue of school discipline, and what to do and how far to go.   How far do you think we should

go in terms of discipline of school children?

Grace Musyoki:  We should not beat  them to an extend of harming them.  There has been cases  where some teachers  beat

them; even making them bleed.(Interjection)

Com. Kangu:  But in some schools, teachers are not allowed to cain them.  They are  told to sent for the parents  to come and

cain his or her child, which sometimes is a very expensive thing.  Couldn’t you suggest a better way of caining, I mean, a caining

by such and such?

Grace Musyoki:  But the teacher is the one who knows the mistake the child has done,  so  he should be able to weigh what

kind of a punishment he is going to give to that child.  And then, afterward he can call the parent and come cain him.

Com. Kangu: So, you are in favour of the caining as long as it doesn’t do any serious or cause any harm?

Grace Musyoki:  Yes.

Com. Salim:  Thank you very much Grace, we appreciate your views. There is another question for you.

Com. Kangu:  You say universities should be spread in all the provinces.  Do you want us to restrict  that to just universities or

are there other things we can spread.  Because at the moment, it is like we have put everything in Nairobi,  and that has its own

economic implication.  Do, you want just only the universities or you can address other things?

Grace Musyoki:  Right now maybe, the university is the one, which is not common in the Province.

Com. Salim:  Thank you very much.  Josephine Mwilu, I think it is Mwilu right?

Josephine Mwilu:  It is Mwilu.  Mimi nakuja hapa,  kwanza nashukuru tume kwa kuone mwite akina mama.  Kusema ukweli
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hatungeitwa kama ingelikuwa ni kufuata ile laini.  Sababu akina mama kila wakati  wanabaki  nyumbani wakipikia watoto.  Tukija

tunakuta mabwana wamefika zamani, kwa hivyo nashukuru hapo.

Hii maoni natoa hapa,  ni maoni ya baadhi  ya  wakina  mama  wa  hapa  Migwani.   Mimi  nimwakilishi  wa  akina  mama,  Mwingi

South, na mimi ni nominated councilor.  Wamenitume nije kusema hii; kwa sababu hao akina mama ni wale wa huku rural areas,

hawajui hata katiba inasema nini.  Lakini wakasema wanataka hii inatengenezwa hii maneno iingie ndani. Wakasema hivi;

Akina  mama  wale  wameolewa  na  wamekaa  kama  miaka  kumi  na  mabwana  zao.   Na  hawa  mabwana,  wakita  kuowa,

wanaanza kuchokoza hawa na kuwafukuza waende kwao,  wapewe pension  na  hawa  mabwana.   Yes,  iwe  kama  wale  watu

wengine wanaenda kwa kazi kufanya na kurudi kwao wakiretire, kwa hivyo nao wapewe pension.  Sababu maisha yao imeishia

hapo, na hakuna pahali wanaweza kupata kitu. Hiyo ni maoni number one.

Ya pili, wakasema hapo mbeleni, ilikuwa kijana akimtia msichana mimba wakiwa shule, wanafukuzwa wote.  Kwa hivyo ata leo

hiyo irudishw, ndio vijana waogope wasichana,  na sio vijana peke  yao,  ma sugar daddy wameingilia watoto  wa kike sana.   Ili

akimtia mimba, alee huyu mtoto, iwekwe kama sheria.

Number ya tatu,  wakasema;  corruption imeingia sana katika  Kenya,  yaani  mambo  ya  hongo.   Kama  mtoto  akitaka  kwenda

police, akitaka kwenda jeshi, ata kazi yoyote ile, bila kuwa na elfu salasini, ama arubaini,  mtoto wako awezi chukuliwa.  Kwa

hivyo wale watu,  ambao  hawana  chochote,  watoto  wao  ndio  wako  kuhu,  hawaandikwi  kazi.   Ukiangalia  sana  wale  watoto

wanaandikwa ni wa matajiri tu.  Watoto  wa wale hawana kitu, hawaandikwi.   Kwa hivyo katiba iangalie hili jambo,  kwa wale

hawana chochote.

Wakarudi number nne wakasema; wale watoto  ambao hawana wazazi kamili wa kuwalea,  sababu unaweza kuwa kama hawa

sasa wanapewa mimba na vijana, na unawachwa hivyo.  Serikali iangalie hawa watoto watasoma namna gani.

Number tano wakasema, bursary iongezwe kwa mashule kwa sababu ya hawa watu ambao hawana chochote.   Ili watoto  wao

waweze kusoma.

Wakarudi wakasema, kama bibi umeolewa, wewe umekuwa wa hiyo family.  Kwa hivyo, hakuna mambo ya kusema huyu bibi

hana share  kwa  hii  land,  kwa  sababu  uliwacha  land  ya  baba  yako  ukakuja  hapo.   Na  ikigawanwa,  kule  kweni  ukugawiwa

sababu ulikuwa hapa.  Kwa hivyo bwana akitaka kuuza shamba, wakae chini na family yake,  bibi na watoto.   Waangalie kama

kuna haja ya kuuza, sababu wazee wengine wanauza mashamba tu, wakienda  kunywa.   Kwa  hivyo  hiyo  iangaliwe  na  family

yote, watoto na akina mama.

Number saba wanasema; kuna baadhi ya watoto wengine. Unaona wazazi wanasomesha watoto,  ata  utauza land ili usomeshe,
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unabaki  na  kidogo.   Na  baada  ya  hawa  watoto  kufanikiwa  kupata  kazi,  wengine  wanasahau  wazazi,  inakuwa  hata  wawezi

kuwaletea  chochote.   Kwa  hivyo  hii  katiba,  ihakikishe  watoto  kama  hawa,  wale  hawasaidii  wazazi,  wawe  wakikatwa  pesa

ikiletewa hawa wazazi.

Number eight; kuna hawa wazee,  na sio wazee peke  yao,  hata  akina  mama  wamekuwepo.   Hawa  wanaitwa  Village  Elders,

wanafanya kazi nyingi  sana  kwa  serikali.   Tukaonelea,  watafutiwe  mshahara  wawe  wakilipwa,  sababu  hata  sisi  akina  mama

tumeingia huko.

Number tisa; mambo ya kupiga akina mama, iwachwe kabisa.   Tuwe tukijadiliana mdomo  kwa  mdomo,  sababu  hakuna  mtu

hana akili.  Unaona bwana anaenda anakosea  bibi,  na badala  ya kuulizwa na bibi sasa  kwa nini unanikosea,   unatandikwa  na

yeye  ndiye  amekukoea.   Sisi  hatuna  nguvu  ya  kutandikana  na  wao.   Kwa  hivyo,  kutafutwe  sheria,  iongezwe,  ile  iko  itoshi.

Iongezwe, mambo ya mabibi kupigwa, iwachwe kabisa.

Number kumi; inasema, ni mambo ya mabibi na nitasema yote, akina mama wa reserve wanajua hiyo tu, ile mtasikia.   Inasema,

akina mama na baba  wakikaa kwa respect  nyumbani  na  watoto  wao,  hata  utaweza  kuona  kuvunjika  kwa  hizi  ndoa.   Kwa

hivyo watu wakae wakiheshimiana.  

Number  kumi  na  moja  inasema;  badala  ya  mtu  mwizi  ama  mtu  tu  muuwaji,  badala  ya  kwenda  kuhukumiwa  kunyongwa,

ahukumiwe kufungwa maisha.  Awe yuko tu kwa hiyo jela lakini akiuwawe, akae hapo.

Wakarudi wakasema, kama msichana hajaolewa, apewe land sawa sawa na kijana.  Sabau unakuta kuingine anakatiwa ka kitu

kadogo, kama yeye afai kupata kitu hapo.  Kwa hivyo tunasema wapewe sama, kama hajaolewa.

Number  kuni  na  nne  ni  kuhusu  wafanyi  kazi  wa  serikali.   Tunasema,  wawekewe  kiwango  ya  juu  ya  mishahara.   Kiwango

ambayo,  akifanya  ata  kwa  miaka  mitano,  hii  pesa  inatosha  kwa  family  yake.   Ili  waweze  kufanya  kazi  kwa  miaka  kumi  na

mitano.  Atoke kazi, kijana mwingine aingie kwa kazi, sababu watu wamekuwa wengi.  Na wakipewa mishahara kubwa namna

hiyo, na ajue atafanya kazi kwa miaka kumi na tano,  pesa  yake atakuwa akipeleka kwa ulevi, atakuwa aki bank,  kwa sababu

ako karibu ku retire na bado ako na watoto wengine wako shule.

Number kumi na tano, mambo ya kuuza vitu, siku hizi imewachwa bila control.  Na hiyo inatatiza, irudishwe kwa control.

Number kumi na sita, inaongea kuhusu Assistant Chief na ma Chief, D.Os,  D.C,  wote kuendelea juu.  Wamesema, hata kama

ni D.C, aanze kwa Assistant Chief, sababu ukianza kwa Assistant Chief uje Chief,  uende D.O,  utakuwa unajua kuishi na hawa

watu.  Sababu kuna wengine wanachukuliwa tu kutoka shule, na kuja kusimamia watu wanashindwa.  Kwa hivyo, waandikwe

Assistant Chief wamesoma, ili wapewe promotion, kama upande wa education, unakuta mtu alikuwa mwalimu, anakuja Deputy

Head teacher mpaka mwisho.  Hata hapo tumeseme ikuwe namna hiyo.  Na yangu imeisha, Mungu awabariki.
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Com. Salim:  Samahani kidogo, ungojee Josephine, kuna swali moja mbili. Bwana Wambua, Pastor Ayonga ndio?

Com. Wambua:  Nitakurudisha kwa pension, hii pension ya akina mama.  Umesema wapewe baada  ya miaka kumi, wapewe

pension kama mwanaume anataka kuowa tena.  Na ikiwa watawachana after five years na hakuna mtoto,  hakuna pension,  hiyo

ikae namna hiyo?  Hiyo ndio swali la kwanza.

Swali  la  pili  ni  kwa  kina  mama,  umesema  domestic  violence.   Wanaume  wanapiga  wakina  mama  sana,  na  hiyo  unaseme

aiondolewe.  Tunataka utaje, maanake unajua akina mama wanapiga akina baba vibaya, utaje hiyo tufanye nini?

Josephine Mwilu:  Hii ya kwanza, nimesema baada maybe ya ten years.  Ni kwa kuwa, maybe ukiwa na five years  kwa huyu

bwana na akufukuze bado  unaonekana  young,  unaweza  kupata  bwana  mwingine.   Lakini  baada  ya  kukaa  miaka  kumi,  uko

kama mimi sasa, nani atanikubali saa  hii kuniowa?  Unajua siku hizi tunazaa kwa majira,  unaweza kuwa uko na mtoto mmoja,

huyo ni wako sababu yeye ndio anakufukuza, na akusaidie kulea.  Ndio tunasema mtu apewe pension kidogo.

Com. Wambua:  Na mkirudiana, kama umeshalipwa pension?  Unaweza pata kuna watu wamegombana wamesema hawataki

kuonana tena, but after few weeks, you will find them courting again saying darling come back, atake over?

Josephine Mwilu:  Hivo itakuwa hivi; huyu bwana anaweza kuwa aone amelipa pension ya kutosha.   Akija anibembeleze vile

tulianza, tutarudiana na tutakaa.

Com. Wambua:  Hiyo pension ujaseme iko katika form gani.  Ni pesa, ni ng’ombe, ni udongo?

Josephine  Mwilu:   Unajua kama hapo awali nimese, wakati  umeolewa, kule kwenu land imegawanwa na wale  wako  huko.

Sasa  huna  chochote.   Kwa  hivyo  pension  ndio  nilikuwa  nasema  serikali  iangalie  tunaweza  pewa  nini.   Sababu  hauna

land.(Interjection)

Com. Wambua:  Ni wewe unatuambia.

Josephine  Mwilu:   Pension ni, badala  ya nitoke hapo sababu nimeishi hapo.   Nikatiwe land kwake,  na anijengee.   Na  awe

akiendelea kuniangalia nikiwa tu kwa hiyo boma yake.  Nanma hiyo.

Pasor Ayonga:   Swali lingine ni juu ya domestic violence.  Ile domestic violence mama ambayo umeulizwa, ujajibu.  Nataka

ujue  hivi,  hawa  wanaume  waliyomo  hapa,  siwezi  kusema  hawa  pengine  inawezekana.   Lakini  wacha  nikupe  experience  ya

pahali pengine.  Kuna wanawake wanapiga wanaume, na wanaume wanapigwa.  Na  wanaume  hawa  wana  aibu.   Hawawezi

kuja  akaambia  mwanaume  mwingine  hapa  kwamba,  huyu  bibi  ananipiga  kila  wakati.   Kule  kwetu,  kulikuweko  mwanamke
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ambaye  mimi  nilijua  nikiwa  mtoto,  anapompiga  bwana  wake,  bibi  ndiye  analia.   Analia  kabisa  mpaka  watu  wa  kijiji

wanakimbia, huu bwana atauwa bibi.  Siku moja,  it was too much, mpaka watu wakasema,  huu mlango  lazima  tuuvunje,  kwa

maana huyu bibi kabla ajaanza huyu bwana wake, she makes sure amefunga mlango, ameweka chapi.  Na akisha kumpga, sasa

yeye ndiye analia.  Anampiga na bwana awezi kulia, linakufa kuho tu, linapigwa na linaendelea.  Sasa  walipovunja  mlango  na

kuingia, walipata nani chini?  Mwanaume, mwanamke juu, na aliliswaga ili limwanaume lake.  Na huku analia, unaona?  

Mimi  nadhani  mama,  pengine  kitu  ambacho  ungetuambia,  kwamba  kusingekuwemo  violence  kwa  mtu  yeyote.   Hii  ndio

ingekuwa dawa.   Lakini, nyinyi  wanawake  kuendelea  tu  kusema,  domestic  violence  ina  mean  kupiga  wanawake.   Domestic

violence  ina  mean  pia,  kupiga  silent  wanaume,  ambao  wana  aibu  ya  kutosema.   Jambo  tu  suluisho,  pendekezo  lingekuwa

tusipigane, tuongee, na tusuluishe mambo yetu at a round table, whatever whatever.

Josephine Mwilu:  Yes, iko namna hiyo.

Com. Salim:  Josephine asante sana.  Unaweza kutupa memorandum yako pale, ukatia sign pia.  Sasa tumwite Juliana Nzetha.

Juliana Nzetha: Asante kwa mwenyekiti, mimi naitwa Juliana Nzetha na hii ndio maoni yangu pamoja na wanainchi.  Mimi ni

Women Link wa Ngutan.  

Ya kwanza ni hii; wale watu wote wanachaguliwa na wanainchi, kutoka kwa national mpaka kwa sub-locational  wote wapewe

mshahara.   Kama  vile  councilor,  M.P  wanapewe,  kwa  sababu  hawa  watu  wanachaguliwa  na  wanainchi  na  wanainchi

wanatarajia  wafanye  maendeleo  pamoja  na  wale  viongozi  ambao  walichagua.   Na  hawana  pesa,  sasa  hayo  maendeleo

watafanya na nini  (Interjection)

Com. Salim:   Samahani,  umesema  wale  watu  ambao  wamechaguliwa  wapewe  mshahara,  kama  wabunge,  kama  councilor,

lakini hawa wanapata mishahara.

Josephine  Mwilu:  Yaani nasema, kwa mfano tuseme kama Maendeleo ya wanawake,  wanachukiliwa  kutoka  kwa  national

mpaka kwa grassroots  na hakuna mishahara.  Tuseme kila chama ambacho  kinatawala  kiko  na  chairman,  women  leader,  na

hakuna mishahara.  Mmeelewa hapo?

Ile point ingine; tuseme hii katiba ambayo tuaandika, iandikwe kwa kila lugha ambayo kila mtu anaweza kuelewa,  yaani tuseme

iandikwe na mother tongue, Kingereza, Kiswahili na lugha ya kila mtu.  Hili kila mtu awe akielewa.

Kile kingine ni, tuseme huko kotini kuwe kukizungumzwa na Kiswahili.
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Kile kingine ni; retire ambayo inapewa watu na serikali.  Watu wanapewa retire,  waende nyumbani wakapumzike na kukitokea

kitu, tuseme kama ni watu wanaandikwa wale ambao watepea  wale wengine kura ama vitu vingine kam  hivyo.   Wale  retired

men and  women  wanaenda  huko  kulolonga,  alafu  waandikwe.   Na,  wale  watoto  ambao  wamesoma  wako  huko.   Hapo

paangaliwe sana, hapo tuandikiwe hivyo.

Kile kingine ni mjumbe.  Tuseme mjumbe akiwa anaongoza watu  wake  vizuri,  yeye  akae,  na  akikosa  apelekwe  kotini  kama

mwanainchi yule mwingine ako huko chini, kwa sababu yeye amefanya makosa.   Na  akiwa yeye anaendelea vizuri, yeye hana

makosa,   yeye andelee mpaka ashindwe na kuzungumza ama pengine  Mungu  amuchukuwe.   Hiyo  ni  yangu  wewe  utaandika

yako.

Kile kingine ni zile pesa  ambayo serikali inapeana,  za bursary.   Zikifika  huko  kwa  mashule,  kunasemekana  ati  ukiwa  ujafikia

kiwango fulani, tuseme wewe sio mwerevu sana,  utapewa hizo.  Na  wewe mahali unatoka na kwa a poor  family.   Hizo  pesa

zipewe kila mtoto.  Akiangaliwa kama yeye anatoka kwa poor  famiy, hata ikiwa yeye ako na D, apewe kwa sababu anaweza

kuwa amewezeshwe kuchukua hiyo D, kwa kuwa hapa kwa barabara, yeye anafukuzwa fukuzwa.  Hiyo inaweza kumwezesha

apate hiyo grade ya D, badala ya kupata A ama B.  Kwa hivyo hizo pesa zipewe watoto wote, hiyo kiwango iwachwe.

Kile kingine ni corruption.   Yaani corruption iwachwe kabisa kwa sababu,  tunapewa misaada sisi wanakenya,  na  ile  misaada

badala ya kufikia yule mtu ambaye amepewa msaada, mwenye pesa ndiye anachukua hiyo misaada, anongezea pesa  kwa pesa.

  Kwa hivyo  tunataka  misaada  ikipeanwa,  ifikie  yule  mtu.   Ikiwa  ni  kilima,  ipekekwe  kwa  kilema,  ikiwa  ni  ya  akina  mama,

ipelekwe mpaka kwa yule mama ako chini kabisa.  

Na  tena,  hapo  nikiongezea  kwa  hiyo  corruption.   Wale  matajiri  wako  na  pesa,  ndio  watoto  wao,  hata  ikiwa  yeye  alikuwa

ameanguka kabisa, ata ikiwa akufikia kiwango cha Form four,  yeye yuko kazini. Na  yule mtoto ambaye ni wa mtu ambaye ni

masikini, ako na B ama ametoka university na yeye hana kazi, na mtu ambaye ajafika katika secondary,  ako  kazini kwa sababu

baba  yake  alipeana  pesa  mtoto  wake  aandikwa,  na  yeye  hana  qualification  za  kuandikwa.   Kwa  hivyo  hiyo  corruption

iwachwe, ama iyo kimtu iwache kabisa.

Kile kingine hapo ni hiyo kimtu, pengine wewe una present  yule mtu ako  chini  kabisa.   Akienda,  tuseme  akienda  kwa  office

fulani, na akiangaliwa aonekane hata, anangaliwa mpaka kwake, vile yeye yuko, hata akuna heshima.  Sisi tunataka tuheshimiwe

sisi wote kama wana Kenya.

Com. Salim:  Na hilo neno unatumia kimtu maana yake ni nini?

Josephine  Mwilu:   Hiyo  kimtu  ni,  ikiwa  wewe  ndio  mkubwa  wa  army,  tuseme  na  mimi ni  mtoto  wako,  unanichukua  ama

unapewa pesa na mtu mwingine fulani, kwa sababu mnajuana, hiyo ndio kimtu.
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Com. Salim:  Yaani ni mtu ambaye below mtu?

Josephine Mwilu:  Hapana siyo mtu below mtu.  Ni, tuseme wewe (Interjection)

Com. Salim:  Ni mtu mbaya kwa sababu ako corrupt.

Josephine Mwilu:  Ah ndio hiyo.

Kile kingine ni; ile katiba ambayo tunaiandika hapa, ifuatiwe na mtu akikosa ashtakiwe na hiyo katiba.  Sio katiba,  ati tunaaribu

masaa hapa tunaandika  katiba  na  itafuatwa.   Kwa  hivyo  ile  katiba  tunaandika  sasa,  ifuatiwe,  kwa  sababu  ile  ingine  ilikuwa,

haikuwa ikifuatiwa na mtu.  Na mimi nitakomea hapo, na asante sana.

Com. Salim:   Asante sana Juliana kwa maoni yako.   Na  sasa  ningependa kumwita Philip  Mbuvi,  yeye  ni  mlemavu  na  kama

tulivyosema hapo awali,  tungependa diversity, kenya’s diversity in terms of  population  must  also  be  represented  in  the  views

given by wanainchi.  Karibu.

Philip Mbuvi:  Asante sana mwenyekiti, kwa kunipa fursa hii.  

First of all in the new constitution. (Interjection)

Com. Salim:  Sema majina yako.

Philip Mbuvi:  My full names are Philip Mbuvi and I come from Migwani area.  

First  of  all  in  the  new  constitution,  we  want  to  have  a  coalition  government,  hii  serikali  ya  mseto.  Ambavyo  vyama  vyote

vinastahili kuwa na hours equal. 

Point number two; we need to have a president and a prime minister.

Number three, we should have five national parties.  Because we have many national parties  which are  becoming monotonous,

huyu anataka hii, huyu anataka hii.  Kwa hivyo, at least five.

Com. Wangu:  At least au at most.

Philip Mbuvi:  At most.
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Chief Justices na Attorney General should serve only for ten years.

Kitu ile ingine ningeongea kwa urefu sana ni juu ya walemavu.  Kwa muda mrefu, tumechukuliwa kama watu ambao hawafai.

Kwa hivyo wakati huu tunataka katiba mpya itushugulikie kwa upana.  

Kwanza tupatiwe elimu ya bure. 

Tupatiwe first priority in all the jobs which are available for the person who has the right education for that job.

At the national level, we want somebody to be employed by the government to cater  for the needs of the disabled.   Huyo mtu

tujuwe office yake, mahali tutakuwa tunamtembelea, lakini this time, mtu wa serikali.

Com. Salim:  What sought of level, awe ni Director ………..(Inaudilbe)

Phili Mbuvi:  Cheo chake kikiwe cha waziri, waziri fulani. 

Alafu, kutoka hapo, kukuwe at least serikali ina pesa nyingi sana.  Itutengee mtu yeyote ambaye ni mlemavu, amefika form four,

atengewe a certain amout.  Akuwe anaenda ata kama ni kwa Chief, anapatiwa, hata kama ni kwa Chief, anapatiwa ata  kama ni

elfu  mbili.   Kuna  walemavu  wamefika  ata  form  four  na  hawajawai  pata  noti  ya  elf  moja,  maishani  mwao.   Kwa  hivyo  mtu

ambaye ni mlemavu amefika form four, na labda hajapata  kazi,  atengewe kiwango fulani cha sehemu fulani ya pesa  ya serikali.

Iwe labda, kama ni mwisho wa mwezi,unaenda hapo unapatiwa kakitu cha kujisaidia.  

Kitu ile ingine.  Tuangaliwe kwa upande wa health.  Tupatiwe uduma ya matibabu ambayo ni ya bure.  Kuna mtu ambaye mguu

wake,  labda  umeenda  kando,  na  amekaa  muda  mrefu,  na  hajapata  mtu  wakumpatia  matibabu.   Nastahili  kuwa  nikifika

Kenyatta Hospital, naona Physiotherapist, ananiangalia.  Kwa hivyo kukuwe free health service for the disabled.  

Kitu ile ingine, naweza ongea juu ya youth kidogo.  Youth wameteseka sana.  So, hii vikundi vikundi, serikali iwachungulie sana,

ikuwe kuna mpangilio fulani wa kila youth.  Vikundi yao itakuwa inaangaliwa na wanashughulikiwa kwa upana.

Ile ingine ni retiring age.  Hiyo nigecomment 50 years.  Nafikiti ningekomea hapo kwa leo.

Ngojea kidogo, upatiwe maswala moja, mawili.  Pastor na commissioner Wambua.

Pastor Ayonga:   Bwana Philip, umeongea vizuri sana,  na umeguzia juu ya  elimu  na  juu  ya  mambo  ya  matibabu.   Ninaweza
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kuona sentiments zako,  jinzi ambavyo unafikiria juu ya walemavu.  Usingelifikiria mambo haya mawili juu ya elimu ya bure,  na

free health services, zingekuwa ni zile basic rights ambazo kila mkenya angepatiwa.  Awe ni mlemavu, awe asiwe ni mlemavu?

Philip Mbuvi:  Hiyo inastahili kuwa kwa mlemavu.

Pastor Ayonga:  Only?

Philp  Mbuvi:    Mlemavu.   Kwa  vile  nikisema  ni  kwa  kila  mkenya,  hapo  italeta  shida.   Daktari  atataka  kulipwa,  unaona?

Nikisema  ni  kwa  kila  mkenya,  itaingia  shida,  kwa  hivyo  wacha  ni  specify.   Unajua  sasa  nataka  kwa  hiyo  constitution  mna

review, pakuwe na section yetu, unaona?  Kwa hivyo ndio sababu nimespecify, kukuwe na free education, free health services.

Com. Wambua:   Umesema Bw. Philip, ungelipenda Attorney General na Chief Justice atumike kwa kipindi cha miaka kumi,

lakini haukutaja aretire akifika miaka mingapi.  Maanake miaka kumi inaweza kuanzia ukiwa 90.   Kwa hivyo ingefaa utuambia,

yes ten years, lakini retirement age iwe hii.  Umeelewa hapo?  

Philip Mbuvi:  Kwa vile hii ni profession, huy mtu anastahili a-retire kwa miaka sabini.

Com. Wambua:  Ata Attorney General

Philip Mbuvi:  Ata Attorney General, lakini akuwe kwa office kwa miaka kumi.  Kwa hiyo cheo.  Umenielewa?  Unajua judge

hata akiwa na miaka sabini anaweza perform akuna shida.

Com. Wambua:  Na ukazungumzia mambo ya free medical services,  lakini tulisikia walemavu wakitaja  hivi vyombo ambavyo

mnatumia,  kuhusu  ushuru,  jee  unatosheka  mlipie  ushuru  kwa  hivi  vitu  mnavyotumia?   Haukutaja  hivo,  ama  unatosheka  vile

mambo yalivyo sasa?

Philip Mbuvi:  Ushuru ambayo tunalipiwa ni sawa.  Lakini zaidi ya hayo, hiyo mipango ingine ishughulikiwe.  Hii ushuru, sawa,

vitu vyetu, calipers ,  zozote zikuwe ushuru umepunguzwa,  hapo  ni  sawa  sawa.   Kwa  hivyo  hiyo  ushuruya  tax,  ikuwe  almost

nothing.  Asante.

Com. Salim:  Asante sana Philip Mbuvi kwa maoni yako.  Namwita Bwana Jonathan:

Jonathan Kimanzi:  Thank you very much Mr.  Chairman, my full names are  Jonathan Kimanzi Mutambo, yeah those are  my

full names.  I am the K.N.U.T  executive secretary,  Mwingi branch,  Provincial secretary,  K.N.U.T  council Eastern Province,  a

professionally  trained  teacher,  with  a  B.A  honour  from  Nairobi  university,  and  a  Post  Graduate  Diploma  from  Kenyatta

University.  I have already written a memorandum, therefore I will just go very quickly on a few issues,  in total  I have six issues
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that I wish to comment on.

The first issue is on the language of the document,  which is the Kenya constitution.  The present  constitution is indeed spiced,

with lingustic, that is not understandable to the majority of the Kenyans.  I  indeed propose  that the document that we are  going

to  write,  should  have  a  very  simple  and  clear  language.   And,  it  should  be  translated  into  Kiswahili.   So  that  is  about  the

language.

Number two, I wish to comment on political parties that we have in this country.  I  propose  that we should have a maximum of

three  political  parties.   As  opposed  to  the  present  system,  where  our  constitution  allows  us  to  register  as  many  parties  as

possible.   This has indeed gone a long way to make our political  parties,  tribal  conflicts  and  people  in  multi  cases  have  their

allegates to their tribe.  I propose further, that this political parties,  should be notational and should be funded from the national

copper, that is from the treasury.  

Mr.  Chairman,  nuber  three,  I  would  wish  to  comment  on  education,  and  I  propose  that  education   should  be  free  and

compulsory, up to form four level.  And, in view of our invesent ambitious plan of achieving a newly industrilised country status,

I propose  that more emphasis than it is being done,  be  put in  science  and  technology,  with  a  creation  of  a  national  body  on

science and technology.  I further propose in this line Mr. Chairman, that strengthening of the  Teachers  Service Commission.  I

would  propose  that  T.S.C  should  be  named  a  constitutional  body  which  is  completely  independet  headed  by  a  director  of

teaching, who shall indeed have a security of tenure of office, to make it operate in a free atmosphere and to discharge its duties

without fear or  favour.   In the same Mr.  Chairman, I would like  to  propose  that  we  should  have  an  independent  director  of

education, to be in charge of all the administrative duties in the Ministry of Education.

Further on education Mr.  Chairman, I would like to  propose  that  the  Minister  for  Education,  should  be  a  man  first  with  the

teaching,  or  rather  with  the  teaching  training  and  with  matters  pertaining  the  teacher.   Thus,  I  propose  that  the  Minister  for

Education should be a trained and a qualified teacher.

Number  four;  I  wish  to  comment  on  the  legislature.   And  the  area  that  I  would  like  to  talk  about  is  on  nominations.  Mr.

Chairman, on nominations, I would propose  that people  to be  nominated  to  our  national  assembly  and  to  the  local  councils,

should be men and women with special talents and people who can represent special interest.For example, I would like to see  a

situation whereby, nominated M.Ps represent organized groups such as C.O.T.U, that is Central Organisation of Trade Unions.

  K.N.U.T (Kenya National Union of Teachers),  F.K.E (Federation of Kenya Employers),  minority such as  the handicapped,

such as the Europeans, Asians, et cetera.  Presently people are nominated to the national assemble and the people nominated to

the local councils represent only the interest of the nominating body.

Number five; the executive.  I  would propose  Mr.  Chairman, that the president  of this country should not be  a member of the
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national assembly.  He should or  she should  have a national constituency, he should represent  us,  he should be the apitom of

this country.  I further propose that, like presently he should have executive powers  and be directly elected by the people,  and

on top of getting 25% in each province in this coutry, he should gather 51% of the total votes cast in this country.

On the Vice president,  I would propose  that this man or  this lady, should be elected directly by the people  of Kenya,  and on

top of that, he should have defined functions. 

Number six and   the  last  one  Mr.  Chairman,  is  on  local  government.   I  am  almost  finishing.   I  propose  Mr.  Chairman  that

Mayors and Council Chairmen should be elected directly by the president.   They should be educated up to form four level of

education.  Councilors should be literate enough to provide services to wanainchi, without hinderance and the pay for councilors

should be improved to commensurate with their roles and responsibilities.  Thank you Mr. Chairman, that is all.

Com. Kangu:  What  do you mean by literate enough, because  stadard  two could be literate enough, standard three could be

literate enough.  What is literate enough, can we have a specic proposal?

Jonathan Kimanzi:  I propose that they should be form four.

Com. Salim:  Thank you very much Bw. Mutambo. John Kataka, hayuko?  Nimeona John Katana. John Mwendwa? 

John Mwendwa:  Nina mambo manne kuhusu (Interjection)

Com. Salim:  Tafadhali aanza na jina.

John Mwendwa:  Jina yangu naitwa John Mwendwa.  Mimi ni mkulima.

Kwanza,  nataka katiba ya Kenya  ikianza,  iangalie  mipaka  ya  Province.   Sababu,  kuna  Province  zingine  ambayo  hazijulikani

mipaka yao iko wapi.  Ili tuanza katiba yetu Mwingi.

Ingine, tukitoka hapo tuje katika ma Provinces.   Tukijua ma Province ya Kenya ni kama saba,  ama sita.   Province ile ambayo

ilikalia kiti ya uraisi isirrudie kugombea kiti ya uraishi tena, iwachie Province zile zingine, ambayo nazo zinataka kukula hiyo kiti.

Zikule,  zijenge  katika  Province  zao.   Kwa  sababu  tukiendelea  na  Province  ingine,  kuna  Province  zingine  zimejijenga

zikajengeka, kuna zingine ambao bado haijajengeka, zilisaulika kabisa. (Interjection) 

Com. Salim:   Mzee umemake point yako ,  kwamba  kila  Province  ipate  raisi  ikibadilishana  namna  hivi  hivi,  basi  endelea  na

nyingine.
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John Mwendwa:  Mahali ingine katika hiyo, nakuja kwa ufisadi, hongo.  Katika hongo, imekuwa nyingi sana. (Interjection)

Com. Salim:  Tufanye nini mzee?

John Mwendwa:   Ndio nakuja kuongea  hapo  tufanye.   Kwanza,  naongea  habari  ya  recruitment,  ama  kujiandikisha.   Ili  ku

avoid hongo, kujiandikisha kwa watu kuwe ni siku moja, saa moja.  Kama kuandikisha kutakwisha saa  nni katika ministry zote

za Kenya,  watu wote wa Kenya,  waende ku line up.   Kama ni katika police force,  Yule  anataka  kuingia  katika  police  force

aende  kwa  police  force,  yule  anataka  kuingia  kwa  jeshi  aingie  kwa  jeshi,  yule  anataka  kuingi  kwa  prison  kwa  prison,  yule

anataka kuingia kwa G.S.U kwa G.S.U, ili watu waandikwe safari moja.   Na  kila mtu ataenda kwa mahali ya career  yake,  na

atafanya kazi vizuri sana,  na ataogopa.  Sababu,  police akiandikwa leo,  police akiandikwa kesho,  yule ambaye hana career  ya

polisi ataenda kwa prison, na ataandikwa na ataandikwa vizuri

Com. Salim:  Bw. Mwendwa ukitupa maelezo marefu, utakula saa yako yote.   Endelea na point.

John Mwendwa:  Haya ndio.  Point ingine ya tatu ni kuchagua ma Chief na ma Assistant Chief.   Ma Assistant Chief wanataka

wachaguliwe  na  wanainchi  ili  watumikie  wanainchi  kwa  njia  mzuri.   Kwa  sababu  wakati  wanaandikwa,  mnaandikiwa  mta

ambaye byiyi hamtaki,  mtu ambaye atafanya vizuri, kwa sababu  anaandikwa  na  mlango  wa  nyuma.   Hiyo  inatendeka  namna

hiyo.

Jambo ingine la tano ni; wazee wa kijiji wapewe mshahara.   Kwa sababu  hawa  wazee  wa  kijiji  ndio  wanafanya  kazi  kubwa

sana kuliko president.  Yangu ni hayo Bwana commissioner.

Com. Salim:  Asante sana Bw. Mwendwa.  Silas Muli.  Sasa  itabidi tuende kidogo haraka,  maana tunaona wamebakia jamaa

wengi sana bado  hawajapata  nafasi,  na siku ni mja tu.   Kwa hivyo Bw. Silas umemwona mwenzako  Bw.  Mwendwa  ametoa

point by point, ikafahamika kabisa.

Silas Muli:  Mimi ni diwani wa Kitane, Daana ward, Mwingi County Council. Maoni niliyoko nayo ni machache pia.

Cha kwanza ni separation of powers, kwa parliament, judiciary and executive.  

Ile ingine ni katiba ionyeshe kiwango cha elimu cha chini, kwa wale  wanaoweza  kuwa  raisi,  kama  vile  form  four  and  above.

Raisi asiwe chini ya miaka selasini na tano, na asizidi seventy five.

Ile ingine Bw. Chairman ni; raisi awe akikaa kwa vipingi viwili vya miaka mitano mitano.
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Upande  wa  elimu;  kuwe  na  elimu  ya  bure,  ya  msingi  kwa  watoto  wote  wa  Kenya.   Vifaa  pia  viwe  vikipeanwe  vya  elimu,

isipokuwa mijengo.

Kwa shule za upili, wazazi pia wawe wakishirikishwa kwa kutengeneza viwango vya karo.

Upande wa afya; serikali ifanye mipango mizuri ya matibabu kwa wanainchi wote,  isiwe ngumu kwa mtu kupata  matibabu kwa

sababu ya kukosa pesa.(Interjection)

Com. Salim:  Samahani, iwe vipi?

Silas Muli:  Iwe imepangwa vizuri, iwe kila mtu anaweza kupata matibabu.(Intejection)

Com. Salim:  Inaudible.

Silas  Muli:   Upande  wa  serikali  ya  mitaa;  pesa  za  kuwalipa  ma  diwani  zitoke  kwa  consolidated  fund.   Hii  ni  kupunguzia

wanainchi mizigo ya kuombwa walipe pesa nyingi.

Kuwe na viwango vya chini vya elimu, kwa madiwani na wenye viti wa mabarasa.

Com. Salim:  Viwango gani?

Silas Muli:  Kama form four education.

Ile ingine Bwana Mwenyekiti  ni juu ya kuondoa uamasikini.  Inafaa kuwe na food policy, ambayo inaweza kusaidia wanainchi

kama  kwa  ukusaji,  ununuzi  na  uwekaji  wa  chakula.   Ndio  chakula  kingi  hata  kikivunwa  huku  kwetu,  kama  huku  kwetu

kinaaribikia tu kwa mwanainchi, na wakati wa njaa na pahali ya kununua huwa kimearibika.  Kwa hivyo kuwe na a better  food

policy.  Ni hayo tu Mwenyekiti.

Com. Salim:  Asante sana Bw. Councilor Silas Muli.  David Mbosio?

David  Mbosio:   Asante  Bwana  Mwenyekiti,  kwa  majina  naitwa  David  Kalundu  Mbosio.   Mimi  ni  diwani  wa  ward  ya

Migwani, yaani hapa tuko.  Ni nayo mapendekezo yangu.

Pendekezo la kwanza ni; tuwe na elimu ya bure  kwa  watoto  walemavu  na  pia  watoto  ambao  hawana  wazazi  wao.   Na  pia
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ningependekeza kuwe na elimu ya bure pia,  kwa wale watoto  ambao wazazi  wao  ni  walemavu,  kwa  sababu  hawana  njia  za

kutafuta fedha.

Na, ningependekeza pia,  hao watoto  walemavu ambao wamesoma na wamehitimu vizuri, wakati  wa kuajiriwa wapewe nafasi

za kwanza.

Jambo la pili, ningependekeza ya kwamba, serikali isiwe na uwezo wa kushukua ardhi ya mtu binafsi kwa lengo lolote vile. Kwa

mfano, katiba ya sasa inaipa serikali uwezo ,  kama kutapatikana na rasilmali yoyote,  kama vile petrol  ama vitu vingine, serikali

pengine inachukua ile ardhi na mtu pengine anapelekwa mahali pengine. Kwa hivyo ningesema mambo kama haya yasifanyike.

Pendekezo la tatu ni kuhusu uchaguzi wa ma mayor na wenyekiti wa County Council.   Ningependekeza ya kwamba,  councilor

ambaye atachaguliwa kwa  kura  nyingi  zaidi  katika  kila  baraza,  automatically  akuwe  mayor  ama  akuwe  mwenyekiti  wa  hiyo

council.  Pia  ningependekeza  ya  kwamba  mayor  au  mwenyekiti  akae  akiwa  mayor  ama  mwenyekiti  kwa  kipindi  cha  miaka

mitano, badala ya miaka miwili kama ilivyo sasa.

Pia ningependekeza ya kwamba,  elimu ya chini ya madiwani, iwe ni form four with a minimum grade of D+ ama division tatu.

Hii ni sababu, tukisema tu awe na minimum education ya form four,  kuna wengine tu wanaweza kuenda kujiandikisha privately

na pengine wanapate grade E na wanasema tu walimaliza form four.

Upande wa mishahara ya  madiwani;  hii  ningependekeza  pesa  yao  itoke  kutoka  kwa  central  government,  badala  ya  ile  pesa

zinakusanywa, ushuru huku.  Sababu yake ni kwamba,  kama pesa  ya mishahara itatoka kwa zile pesa,  zinaposanywa  ushuru,

utaona  ya  kwamba,  mwanainchi  wa  kawaida  atanyanyaswa  sana,  ili  hizo  pesa  ziweze  kupatikana,  na  vitu  vingine  kama  vile

vyakula/ mazao kutoka nyumbani vitakuwa vinalipishwa pesa  ya juu, ambaye hatapengine mwanainchi wa kawaida hakuna ile

faida anapata.   Kwa hivyo,  hiyo  ningependekeza  mishahara  itoke  kutoka  kwa  central  government.   Na  pengine  kitu  kingine

ningesema hapo ni; kuwe na balancing ya hii mishahara, at least ikuwe na kiwango cha juu, cha mishahara ambaye mtu anapata.

  Na  pia kiwe na kiwango cha chini.  Kwa sababu utapata  wakati  mwingine  kuna  mtu  anapata,  sio  ati  ni  vile  wamewachana

sana, lakini pengine anapata  mshahara wa juu ama pengine elfu mia sita,  kuna mwingine hako hapa chini, anapata  pengine mia

moja, kuna mwingine hako hapo anapata  elfu tano.  Na  si ati kuna ile tofauti kubwa.   Kwa hivy ningependekeza hiyo ingaliwe

sana  ili  mishahara  iwe  inalingana  kulingana  na  vile  watu  wanafuatana.   Kwa  hivyo  hilo  ni  jambo  lingine  ambalo  ningetaka

kupendekeza.

Na mwisho kabisa,  ningependekeza ya kwamba ma ministers na assistant  ministers  wa  parliament,  wachaguliwe  na  president

mwenyewe, lakini wapelekwe kwa parliament for approval.  Na pia kama kuna dismissal inataka kufanywa, president  aamuwe

na  pia  ipelekwa  kwa  parliament,  kama  hawata  approve  minister  anaendelea.   Nasema  hii  kwa  sababu,  mtu  anaweza  kuwa

hajakosea lakini kwa sababu wameitilafiana pengine na president  wa  inchi,  anaondolewa  lakini  sio  kwa  vile  ako  na  makosa.

Kwa hivyo nafikkiri hayo tu ndio maoni yangu.
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Com. Salim:  Asante Councilor.  Bw. Kiambi Mungania?

Kiambi Mungania:  My names are  Jackson Kiambi Mungai, I represent  Kiome Secondary School Community and I have a

written memorandum.  So, I will just be very brief.

Mr.  Chairman, the constitution of Kenya should bear  a  preamble,  which  stresses  the  need  for  the  Kenyan  people  to  pursue

goals or economic devolopment and prosperity for themselves and for posperity.

Number two, the constitutions should allow for independent presidential parliamentary and local authority candidates.

All parties should be financed equally from the public funds and the                       (?)  should be opened on an equal on an

equal basis for all the distant political parties, the licensing and the operation of parties should not be discriminated.

We also recommend, that the system of governments should be put in place whereby there is an executive prime minister from

the majority party in parliament, answerable to parliament, and subject to impeachment or removal owing to;

- abuse of office

- corruption

- failure to perform his duties well.

We also recommend, that there should be a ceremonial president who is directly elected by the public, and above party politics.

  Whose  duties  should  include,  presiding  national  functions,  presiding  militaries,  serving  as  a  symbol  of  national  unity  and

appointing senior civil servants, who must be vetted by parliament.

All presidential appointees must be professionals in the jobs they are hired to perform. 

We also proposed, that the presidential candidates should have acquired at least  tertiary education and serve for two,  five year

terms.

We also proposed,  that in order  to safeguard national unity and harmony, we should retain  the  unitary  system  of  government

with local authorities performing localized services and government control.

We also recommend, that members of parliament should be full time workers,  to adequately deal  with  issued  of  national  and

constituency interests.

We also proposed that; members of parliament and councilors should have a minimum of O’level school certificates in addition
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to moral and ethical qualifications.

We also proposed that the mechanism for removal of elected leaders,  should be put in place to recall those who fail to deliver

their services to directorates.  For instance, collection of signatures, making 50% of those who elected a councilor or  a member

of parliament.

We also proposed that; the use of money or material things during political campaigns should be illegalised to avoid buying and

bribing of voters.  Those who breach this rule should be disallowed in the poll and punished accordingly.

Next we proposed that; the code of ethics for members of parliaments should be put in law.  A notice should be put for those

who fight in parliament and those who miss.  

The eights days of missing parliament should be reduced to at most three.

The salaries and benefits of members  of  parliament  should  be  put  under  an  independent  committee  and  be  harmonized  with

other public workers.

Nominated members of parliament should represent special groups or  interest,  for example,  the handicapped,  the environment,

et cetera.

The government or  the next constitution, should be compelled to provide legal assistance to those who cannot affor legal fees

and vulnerable groups like children.

To avoid the use of the election date as a secret weapon by the in campaigns, the election date should be specified and fixed.

Education should be free and compulsory up to ordinary school certificates.

The next constitution should offer all  facilities,  shelter  and  education  to  people  with  disabilities,  street  people  and  the  elderly

people without families.

Assiling of land ownership, assiling on land owned by an individual should be established and all unused land repossessed.

The constitution should initiate relevant development projects in marginal lands, and compel citizen to develop the land resourse

through assistance programmes.  For example, fishing and cotton growing in sour areas.

The next constitution should address  the issue of our foreign  heroes  and  an  immediate  recognition  of  the  already  retrenched.
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By, for example establishing an heroes acre and giving material support to their families.

The constitution should specify the time limits in which retirerees should be paid their dues, to avoid frustration which is currently

the order of the day.

To abstruct  competent  professional in the public service,  renumeration should  be  made  a  attractive,  and  political  interference

and influence should be removed from public service.

The code of ethics for holders of public service should be published, who should declare their assets and their moral and ethical

records scrutinized.

The constitution should provide for the return of money illegally banked abroad,  which should be surrendered to the states  and

such individual punished accordingly.

To avoid political interferance and influence in the higher institutions of learning, and to enhance free academic environment, the

president should not be  the Chancellor of the universities, nor should he appoint  the  Vice  Chancellor.  The  respective  senates

should be left with this law.

Presidential handour of cash or material items to institution of learning or community groups, or students should be illegalised.

Hiring and firing of public servants should be done officially in a defined manner, and not impromtly as of now.

The constitution should provide for the public revealation of all political assasinationation since independence.

All reports of presidential commission should be made public.

Political interferance in school should be illegalized, and teachers should be protected from student’s holiganism, and the ……. 

                           (?) parents.

Th excessive powers of heads of schools should be reduced.

Lawyers should be compelled to use ordinary language in court rooms, to avoid disadvantaging others. (Interjection)

Com. Salim:  You are going to give us that memorandum, right?
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Kiambi Mungania:  Yes.

Com. Salim:  So perhaps you could add one or two points and then we take your memorandum.

Kiambi Mungania:  The provincial administration should stop collecting money from wanainchi, for building offices for Chiefs,

D.Os and to facilitate national celebrations.

Finally; a law should be put into place to regulate the matatu sector, to make it a respectable  business enterprise,  and eradicate

bribery and malice.  The right and dignity of the passanges should be safeguarded and up held.  Thank you.

Com. Salim:  Thank you very much.  James Munuve Mustisya.

James Munuve Mutisya:  Mr. Chairman Sir, kwa majina yangu ni James Munuve Mutisya.  Yangu ni machache kabisa.  

Nikianza na upigaji wa kura; mimi nauliza katiba hii mpya, tukipiga kura kwa vituo vyetu, kura zihesabiwe hapo hapo.   Hiyo ni

mjadala wa kwanza wangu.

Ya pili, term of office of the president.  Two terms, five years each.

Ya tatu, Vice president, achaguliwe na wanainchi.

Ya nne, detention camp; nauliza hii katiba,  watu wale wanaopelekwa katika detention camp na kukaa huko miaka na kukufia

huko, iondolewe kabisa.

Ya tano, maadamano; wanainchi kama wamechoshwa na raisi, ametumia office yake na njia isiyo faa,  wanainchi wote wa inchi,

kama ya Kenya wote, waandamane kumkataa raisi.  Hata mbunge.

Ya mwisho yangu Bwana Chairman, nauliza kwa vinywaji vya kienyeji; hii katiba ikubalie wenye kutengeza muratina, karobo,

wapatiwe lisence kama watu wa beer.  Ni hayo tu waheshimiwa.

Com. Salim:  Asante Bw. Mutisya, hayo yakikuwa ni maoni wazi wazi, moja baada ya moja.  Na ndivyo ambavyo tungependa

zote tufanye, ili tumalize jamaa wote waliojiandikisha.  Peter Mutua Musee.

Peter  Mutua Musee:   Na  mimi Kiswahili  yangu  si  mzuri  sana  lakini  mtakuwa  mkisikia  tu.   Mimi  naitwa  Peter  Mutua  Wa

Musee.
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Na yangu nikusema; hii pesa  ambayo,  sarafu tunatumia, mimi ninaonelea kwa maoni yangu, kwa sababu hata ukiwa president,

uwezi kuwa milele, wewe sio Mungu.  Ipigwe picha ya vitu vya Kenya, ikiwa ni ndovu, ikiwa ni ng’ombe, ikiwa ni nini.  Namna

hii, lakini iwe pesa yetu tunatumia, sababu tunatumia mali ya watu wa Kenya wote.  Hiyo moja.

Yangu ingine ni mambo ya ardhi.   Hii ardhi ni yetu, ni ya mtu, na unaambiwa ati ukipatiwa Title  Deed,  lazima  utoe  elfu  kumi.

Sasa  unarudishwa kununua ile ardhi yako,  kama sio mali yako.   Ardhi inakuwa kama ya serikali.   Na  kama sisi, ambao  watu

hatujaandikwa na tunatoa kodi kupitia kwa sukari,  kwa majani, hiyo Title tupewe free,  only.  Sababu sisi atufanyi kazi yoyote,

na tunatoa kodi tu, kwa vile vitu tunanunua.

Ingine ni hii inaitwa retire.   Kama mtu anafanya retire,  ati kama wewe unakufa ata  kama unakuwa unamaliza sijui miaka miwili

nyumbani ama tatu, unakufa, bibi anapewa retire miaka mitano.  Mimi pendekezo langu, sababu huyu bibi ndia alikuwa anapikia

huyu mtu wakati  alikuwa hai, hata akiwa wapi,  yeye anakwenda kule,  anapikia yeye chakula.   Hiyo pension,  hiyo mwanamke

atumie, mpaka naye akufa.  Hiyo ndio kawaida ninaonelea.

Na  yangu  ingine  ambayo  ninataka  kutoa  maoni,  nii  hiii;  kama  hii  serikali  yetu,  ukubwa  wote  uko  kwa  office  ya  raisi,  uwezi

kusikia minister wa defence, ile minister anataka, anachukua anaweka pahali yake.  Hiyo, ukubwa ya aina hii, kama mali ya mtu,

mimi sitaki.   Katiba itengenezwe good,  iwe barabara.  Hata nikiwa ni mtu sasaa  mimi ni  mzee,  sijawai  ajiriwa,  tangu  kuzaliwa

mimi sijaandikwa, lakini nijue ni mapato ya Kenya vizuri, bila kukaa huko juu. (Interjection)

Com. Salim:  Ungependa nani achague mawaziri

Peter Mutua Musee:   Nataka  hao mawaziri wachaguliwe na watu kama nyinyi, commissioners.  Ambao hawako concerned

na president au bunge au nini.  Achakuliwe na commission yenyewe, ndio kitu iwe barabara, atafanyia wanainchi kazi.

Com. Salim:  Na, ni mawaziri peke yao, ama tuseme na watu wengine kama Attorney General?

Peter Mutua Musee:  Ndio, ndio ata Attorney General, wale watu wakubwa wote.

Com. Salim:  Kuwe na chama maalum ya kuchagua.

Peter  Mutua Musee:   Ndio.   Hata ingine kwa maoni ambayo mimi nataka  kutoa;  hii  mambo  ya  tuseme  koti,  kwa  sababu

sasaa mimi ni mkamba, na koti inapelekwe Mwingi, na mwingine hatuna uwezo wa kuenda kule Mwingi kufanya koti  huko,  na

sisi ni wakamba tunajua mambo ya wakamba.  Koti ikiwa kwa division, wale ambao ni wenyeji ya hapo, wataamua.  Na  ikitoka

hapa ende Mwingi, ikitoka hapa badala  ya kuenda Nairobi,  iende  ndani  ya  Province,  kwa  sababu  hawa  watu  wako  karibu,

sasa unasukuma Nairobi, na wewe hauna kitu.
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Com. Salim:  Inaudible.

Peter Mutua Musee:  Hiyo ya mbali nongonena, nitasema tu.

Na hii katiba,  kwa vile sisi sana sana tunafuata mambo ya wazungu, mzungu vile anapenda,  tunafuata  tu.   Na  ukienda  kwao,

wanafuata mambo yao, na ni haki yao, kwa sababu hiyo ndio utu, Mungu alituumba kama sisi watu weuze,  na ni lazima tufuate

ile mambo yetu.  Kama ni mkamba, afanye mambo ya wakamba, hii inaitwa clan.  Haiko  ndani ya katiba,  iwekwe,  iwe sheria,

ya wakamba walikuwa wanafanya, kama wewe unakosea wakamba,  utengenezwe kama vile  watu  wengine  watatengenezwa.

Kwa sababu hiyo ndio utu ya wati binafsi.  Sasa tunakuwa ni watu wa kuiga mambo ya wageni tu.   Ienenda ukika  mzungu,  hi

korokoro.  Iko mambo ingine.

Tuseme, kama Vice president, sasa ule ako, raisi yuko Rift Valley, na mdogo wake yuko Rift Valley.  Hiyo sasa  tukipatiwa sisi,

hata uwezi kusikia utamu kidogo,  hata ukionja kidogo usikie. Kama anawekwa Mombasa,  huyo awekwe sasaa  hapa Eastern,

hiyo very good, itakuwa mzuri.  Sasa ni kama hiyo kazi ni ya mtu pale. (Intejection)

Com. Salim:  Yaani unasema Vice president atoke kwenye mkoa tofauti na raisi?

Peter Mutua Musee:  Ndio, ndio hata watu watakuwa wanasikia vizuri ata akisema.

Peter Mutua Musee:  Mambo ya councilor,

Com. Salim:  Ya mwisho tafadhali.

Peter Mutua Musee:  Mambo ya councilor,  kwangu ni kusema; kama ile chairman awe ni mtu wa form four.   Lakini, hawa

watu wengine, sababu sisi ni wakamba,  ni wakikuyu, ni meru,  hata  akiwa  anajua  Swahili  kama  nini,  na  anajua  kuandika  jina

yake, ni vizuri, sababu wengine hawana kipawa.  Ndio yuko form form, educated,  lakini you are  nothing.  Awezi kusema kitu,

iletwe ikakuja.   Ni education tu peke  yake,  na kama anafika  kule  anasema  yes  tu,  yes  tu.   Hiyo  ninaonelea,  sababu  yeye  ni

councilor wa wakamba,  mtu anajua kuandika na kusoma, yeye asiwe chairman.  Chairman awe mtu wa form four,  lakini  hao

wengini, kama najua kuandika na kusoma, aingie, aseme mambo, alete kitu. Na  hiyo council iwe  inalipwa  na  government.  Ni

mveo.

Com. Salim:  Asante mzee kwa maoni yako ya busara sana, tunakushukuru.  Bw. Stephen Komoi?

Stephen  Komoi:   Thank  you  Mr.  Chairman  and  the  commissioners.   I  have  my  own  personal  views  concerning  this

constitutional review process.  
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I  am  requesting  the  government  to  be,  the  government  to  be  made  should  be  able  to  create  employment  opportunities,  to

reduce survival for the fittest.  Because, you know, people  are  getting educated,  and as  they finish their education,  they end up

being  not  employed  and  that  has  been  reducing  the  will  for  the  edication.   So,  the  government  should  be  caring  for  all  the

people, and the whole country resources should be shared equally.

The constitutional review process, ama katiba, to be taught in the school’s syllabus, both primary and secondary schools and be

translated into all communicable languages.

Number three; the government should be independent without interfering with any other organization and should be given power

to impeach the president  incase of offenses.  Because,  the president  has been given that power,  and he has  been  misusing  the

powers because he is above the law by law.  And for me, I say it is better to reduce that power, and be given to the other parts

which are responsible for the maintainance and regulation of the laws.

Number four; the chairman of any political party must not be always the president  of the party,  and that can reduce selfishness.

Because, some leaders are forming their parties for their own benefits and not the benefit for the country.

The powers of land transfer should be dissoluted,  because  they are  very far from us.  Powers  be  brought nearer  to the district

level, where the common man can reach.

Number six; I propose, coalition government, whereby the president is ceremonial and we have a prime minister.

Government to be  formed should try to improve the standards  of education,  especially in the rural area.   By building colleges,

especially primary colleges.  Because we are facing problems when we want to enter into the colleges.

Many of our children here have qualified in form four, but they kind find a place to join a college, why?  Reason;  because  those

colleges  are  far  from  the  rural  areas  and  the  people  who  are  benefiting  from  them  are  just  from  Western  or  from  Coast.  (

Interjection)

Com. Salim:  So, what is your proposal on that?

Stephen Komoi:  I propose, the primary colleges mostly, at least we should be given one or one can be built in the rural areas

like Mwingi districts.  We expect to have one.

Com. Salim:  Endelea, you have finished?
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Stephen Komoi:  The commission should find a way in which, voting should be a must to every citizen above 18 years.

Com. Salim:  What should be a must, voting?

Stephen Komoi:  Yes.  I am saying, the commission should find a way in which voting should be a must to every citizen above

18 years.  Because, those who are above 18 years  are  less in number than those who are  below 18 years  in population.   And

you will find that, although those who can vote are very few, some are neglecting, they cannot vote, and they are  neglecting their

duty.  So, I request the commission, to put emphasis on those things, which I have mentioned.  Thank you.

Com. Salim:  Thank you Bw. Komoi.   And now, I would like to call Mheshimiwa David Musila to come and give his views.

Sorry Mheshimiwa, I got the impression from your welcoming address  that you will be  with us  tomorrow,  where  you  will  be

giving your views, but you are more than welcome to do it today also.

Mheshimiwa David Musila:  Asante Bwana Mwenyekiti.  Jina langu ni David Musila, mimi ni mbunge wa sehemu ya Mwingi

kusini.  Na, ningependa tena kusema asante kwa tume, kupata fursa ya kuja sehemu hii,na nitasema tu mambo ambaye ni yangu

binafsi kwa vile, ingawaje mimi ni mwenyekiti  wa  chama  cha  K.A.N.U  katika  branch  ya  Mwingi  Sounth,  sitazungumza  kwa

niaba ya chama, nitazungumza kwa niaba yangu mwenyewe.

Kwanza ni mambo ya katiba; katiba yenyewe, ninaunga mkono wenzangu wale walisema ya kwamba,  katiba ya Kenya iwe ni

katiba ambayo ni ya kueleweka, hasa na wanainchi wote.  Nafikiri kulingana na vile maoni imekuwa leo, ni watu wanaongea juu

ya katiba, lakini nikiwauliza wengi, kama si civic education ilifanywa juzi, wengine hata hawaona katiba yenyewe na macho yao.

  Kwa hivyo napendekesa  ya kwamba katiba ikiandikwa iwe ya kueleweka na pia  iwe  katika  lugha  zote  za  taifa,  Swahili  na

Kingereza.  

Pia,  kuna  maoni  ilisemwe  ya  kwamba  katiba  iwe  inaweza  kusomwa  katika  mashule.   Naunga  mkono  hayo,  kwa  sababu  ni

jambo la maana wanainchi wakikuwa wakiwa watoto, wawe wanaelewa katiba yao, inasema nini.

Katika  katiba  hii  ambayo  tunayo  sasa  Bwana  Mwenyekiti,  imebadilishwa  zaidi  ya  mara  arubaini  na  mawili  tangu  iandikwe.

Kwa hivyo napendekeza ya kwamba, katiba ambayo inaandikwa sasa, iwe si rahisi kuibadiliha.  Katiba imekuwe ikibadilishwa

kwa  sababu  ya  masilahi  ya  vikundi,  au  ya  watu.  Na  kwa  hivyo  iwe  ni  ngumu  sana,  kubadilisha  katiba.   Napendekeza  ya

kwamba,  badala  ya  hivi  sasa,  ambayo  tunasema,   turudi  mbili  kwa  tatu,  ama  two  third,  iwe  ndio  inabadilisha  katiba  katika

bunge, kiwango cha juu zaidi, kiwekwe kama three quarters.  Hii itamaanisha kwamba, haitakuwa rahisi,  kubadilisha katiba kila

mara.
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Nitataja kwa ufupi mambo ambayo yanahusu serikali.  Kwanza nikianzia na raisi wa inchi ya Kenya.   Maoni yangu ni kwamba,

raisi wa inchi ya Kenya siku zijazo, atatakiwa kuwa executive president.  Awe akichaguliwa pamoja na makamu wa raisi.   Kwa

hivyo naunga mkono, wazo kwamba raisi awe akichaguliwa direct na wanainchi, pamoja na Vice president.

Com. Salim: As a running mate?

Mheshimiwa David Musila: Kama running mate.   Hii nikuweka kiti cha makamu wa raisi kuwa secure,  kwa sababu katiba

ilivyo sasa, section 15, six, inasema ya kwamba makamu wa raisi ataondoka ofisini, raisi akipenda.   Kwa hivyo, ili kuhakikisha

kwamba makamu wa raisi ako  katika kiti hicho, ili kukaa iwe ni vigumu sana ku,  awe  anachaguliwa  na  wanainchi  pamoja  na

raisi.

Pia  wazo  ya  prime  minister,  ninaunga  mkono  sana.   Kwa  sababu,  hii  itawezesha  katika  bunge,  prime  minister  awe  ndiye

anawakilisha serikali, na awe anachaguliwa na raisi kutoka kwa chama, ambacho kina wajumbe wengi zaidi katika bunge.  

Bwana Mwenyekiti nakubaliana na katiba iliopo sasa,  juu ya uchaguzi wa raisi,  isipokuwa section tatu,  F.   Ambayo inakubali,

mtu yeyote ambaye amepata kura nyingi kushinda wengine, awe ndiye raisi.  Hii nikusema, kama candidates ni kumi na watano,

kwa  mfano,  yule  atakaye  para  kura  zaidi  katika  hao,  awe  raisi,  ndio  iko  sasa.   Hivi  ni  kuonyesha,  mwingine  anaweza

kuchaguliwa na kura kidogo sana.   Kwa hivyo, kulingana  na  masilahi  ya  inchi  hii,  ningependekeza  ya  kwamba,  yule  ambaye

atapata kura zaidi ya asili mia hamsini, au 50%, zaidi, awe ndiye anakuwa declared raisi.  Hivi ni kusema, wale watakao simama

wote, na wawe hakuna mmoja amefikisha 50% na above, warudie wale wawili wanaokaribiana. Na yule ambaye atapata  51%,

ama more than 50% awe ndiye atakuwa declared raisi.  Na  huyu atakuwa sasa  ni majority president  ambaye amechaguliwa na

wanaichi wote.

Pia mambo  ya  Provinces;  Inasemekana,  asili  mia  ishirini  na  tano,  yule  atakaye  fikisha  kiwango  cha  asili  mia  ishirini  na  tano,

katika Provinces tano,  ndiye atakuwa raisi.    Ningependa kupunguza hilo jambo,  ijapokuwa linafaa, lakini iwe ni Province nne

kwa nane, au nusu ya Provinces zile ambazo zitakuwako wakati wowote.  

Pia naona Bwana Mwenyekiti,  wakati  tunachagua raisi,  na tunachagua parliament,  M.Ps  alafu Councilors,  siku moja,  inatatiza

sana.  Kwa hivyo napendekeza ya kwamba,  uchaguzi wa raisi na makamu wake uwe tofauti,  usichanganishwe na uchaguzi wa

mbunge na uchaguzi wa madiwani.

Bwana Mwenyekiti  naunga mkono kifungu cha katiba ambayo iko  sasa,  tisa,  mbili;  ambacho  kinasema,  mtu  asiwe  raisi  kwa

zaidi ya miaka kumi, vipindi viwili vya miaka kumi.  Hii, iwe katika katiba yetu, iwe ni kitu cha kudumu, kwa sababu inalingana

na duniani kote.  Katiba ya inchi nyingi za dunia hii, ma raisi wanaruhusiwa kiwango hicho hicho, mbili kwa miaka tano tano au

nne.  Lakini yetu ni tano kwa nne.
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Bwana Mwenyekiti ningependa kutaja kidogo kuhusu ma waziri.  Katika katiba ilioko sasa,  ma waziri au wizara zinachaguliwa

kulingana na vile bunge itapanga, au kulingana na mambo vile raisi atasema.   Hii imewezesha inchi hii, kuwa na mzigo mkubwa

wa mawaziri na manaibu wa waziri.  Pamoja na hao, kumekuwa na duplication of functions, kama vile ilivyo sasa.  

Na pia,  mali ya uma ambayo ni chache kidogo,  imekuwa ikitumika kwa upande huo. Kwa hivyo ninapendekeza ya  kwamba,

katiba ambayo  tunatengeneza  iweke  kiwango  ambacho  wizara  zitakuwa,  kwa  mfano  kumi  na  tano,  naona  zinafaa.   Na  pia,

kama  kutakuwa  lazima  ziongezwe  kutoka  kumi  na  tano,  ziongezwe  kupitia  ruhusa  ya  bunge.   Na  hivyo  hivyo  iwe  inahusu

manaibu wa waziri, ambayo napendekeza badala ya kuwa Assistant Ministers,  waitwe Deputy Ministers.   Hii itawezesha kuwa

na nguvu za kufanya kazi.  

Napendekeza pia ya kwamba, kama sasa iko zaidi ya ministers sitini, napendekeza wasizidi ishirini.  Hiyo ni kusema, kila wizara

mmoja mmoja, na pengine, ingine tano itengwe ya wizara zile ambazo, raisi ataona ya kwamba zinapaswa kuwa na wawili.

Wanainchi wenzangu wametaja juu ya kazi za serikali. Na  mimi pia naungana na wao ya kwamba,  kazi nyingi kama ma waziri,

permanent  secretaries,  ziwe  ni  lazima  parliament  ivett.   Na  hii  inawezesha  parliament  kuchunguza  kuona  ya  kwamba  wale

ambao wanaingia ndani ya serikali ni watu ambao wana intergrity ya kutosha katika inchi.

Bwana Mwenyekiti ningependa sasa kutaja juu ya bunge; section 42 ya constitution au ya katiba inasema ya kwamba Electoral

Commission of Kenya kulingana na constitution ndio itatengeneza mipanga ya constituencies,  na iwe ya kwamba ina watu kiasi

ambacho kinalingana pamoja.  Nearly equal number of inhabitants,  as  they appears  the commission to be  reasonably practical.

Na  commission  pia,  inapewa  nafasi  ya  kufikiria  mambo  mengine  kama  population,  geographical  features  et  cetera.   Bwana

Mwenyekiti,  vile navyosema ni kwamba kama vile wenzangu walisema, vile constituency ziko sasa,  haziko sawa hata  kidogo,

hata  ukiangalia  population  au  ukiangalia  geographical.   Ningepende  kuomba  ya  kwamba,  commission  hii  yako,  Bwana

Chairman  irekebishe  jambo  hili  mara  moja,  kwa  sababu  kumekuwa  kuundwa  kwa  constutuecy  sio  kutegemea  sheria  zile

zimewekwa kwa katiba, lakini nikutengeza zingine ili kusaidia watu fulani, ili wapate kipande kidogo cha constituency.

Bwana Mwenyekiti kama ungezunguka (Interjection)

Com. Salim:  Tungefuatia njia gani?

Mheshimiwa David Musila:  Tungefuatia vitu viwili tu,  idadi ya  watu  na  geographical  area.   Na  iwe  strictly  enforced,  kwa

sababu hivi sasa, ili jambo alishuguliki ndio sababu uwezi kutembea Mwingi South kwa wiki mzima, ata  ukipenda.   Lakini kuna

wabunge wengine wanaweza kuzunguka constituency za na bicycle, kwa hivyo kuna shida kubwa sana.

Pia, naunga mikono ya kwamba ziwe reviewed every ten years.  Kama kuna fairness katika kuzianzisha, hakutakuwa na haja ya
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kuwa manunguniko.  

Bwana Mwenyekiti jambo lingine linahusu election date. Kwa sasa, watu hawajui watachaguana siku gani, na katika inchi nyingi

sana, watu wanajua uchaguzi itakuwa siku fulani.  Ningependa kupendekeza ya kwamba,  katiba iweke siku ya uchaguzi, kama

kwa mfano, Jumaa tatu ya mwezi ambao unatangulia mwisho wa bunge.  Na  ijulikane ya kwamba,  ikifika Jumaa tatu hiyo ndio

kutakuwa na uchaguzi, mwezi moja kabla ya uchaguzi, ya kuisha kwa bunge.  Kwa hivyo, hiyo itasaidia sana kuweka stability

katika inchi na ku avoid politicing and speculation.

Bwana Mwenyekiti, Electoral Commission ya sasa, is blotted.  There are  too many members wa Electoral Commission.  Again

ni  drain  katika  resources  zetu.   Napendekeza  ya  kwamba,  kusiwe  na  commissioners  zaidi  ya  kumi,  katika  Electoral

Commission.  Wachaguliwe na raisi, lakini ili kuhakikisha ya kwamba ni watu wa integrity, pia wawe subjected to confirmation

by parliament.

Com. Salim:  Mheshimiwa, that thing regardless of the (Inaudible)

It  makes  sense  Bwana  Chairman  to  consider.   Some  of  the  consideration  when  appointing  commissioners,  should  be

geographica, where they come from, so that we do not get commissioners coming from one side,  and also  in addition,  political

affiliations.

Again Bwana Chairman, section 59, 1, inampa raisi nguvu ya kuvunja bunge wakati  wowote anapotaka,  na nafikiri katiba ijayo

pia, kuweka stability  katika  nation,  tuhakikishe  ya  kwamba  bunge  ina  calender  yake.   Wanajua,  kila  mbunge  amechaguliwa

anajua muda wake utakwisha siku fulani.  Kwa sasa tumekuwa na stability, lakini ni kwa sababu ya mapenzi ya mtu.  Tunataka

katiba iwe inasema wazi, bunge inaweza kuvunjwe namna gani.

Naenda haraka Bw.Chairman, mambo ya koti; napendekeza tuwe na supreme court of Kenya,  badala  ya court  of appeal.   Na

pia  utaratibu  uwekwe  katika  judicial  system.   Kuhakikisha  ya  kwamba  kama  tuna  Supreme  Court,  tuna  High  Court  na

Magistrate’s  Court.   Na,  Bwana  Mwenyekiti,  Magistrate  Court,  zifike  kiwango  cha  location,  kwa  sababu  hivi  tuko  hapa,

Magistrate’s Court  ziko katika district  headquaters’ and very rarely in some districts.   Na  watu  kwa  hivyo  hawawezi  kufikia

haki, na ndio sababu tuna shida nyingi, watu wengin wana shida, kesi zao vile umesikia zimekaa sana na awezi kupata justice.

Na pia, mambo ya corruption imetajwa; hii ni jambo ambalo linahuzunisha sana.   Corruption imetoka kutoka kwa High Court

Bw. Chairman, kama vile unavyojua, mpaka hata kwa zile za wazee,  huko vijijini ambayo wanafanya.  Na  imekuwa  ni  kama

instututionalised.   Wazee  wanaona  ni  sawa  wachukue  hongo  kwa  sababu  magistrates,  judges  wanachukua.   Kwa  hivyo,

inaonekana  ya  kwamba  ni  lazima  katiba  hii  mpya  ambayo  tunatengeneza,  iweze  kutoa  mzigo  mkubwa  ambao  unalemea

wanainchi, kwa kununua justice, kwa sababu ni lazima wanainchi wanunue justice na hivyo hivyo wanataabika.  
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Pia  Mwenyekiti  tumezungumza  mamba  ya  judges  na  tumesahau  na  upande  mmoja,  lawyers.   Mawakili,  Bw.  Mwenyekiti

wamenyanyasa wanainchi kushinda hata judges.   Watu wanapewa pesa  yao pengine  na  insurance,  mawakili  wanakula,  na  ile

ambayo  iko tu ni kushtaki kwa chama cha ma wakili.  Na hii haifiki popote, kwa sababu ni kama vile ilisemekana, police wana

investigate  themselves.   Hivyo  hivyo,  L.S.K  inainvestigate  themselves,  kwa  hivyo  mara  nyingi,  wakili  wamekula  pesa  za

wanainchi, hasa wanainchi wa mashambani ambao hawajui kusoma na kuandika,  na hawana integrity  ya kutosha.   Kwa hivyo

tuweke ya kwamba,  wakili ambaye anakula pesa  ya wanainchi ,  tujue ni hatua  gani  inachukuliwa,  lakini  sio  kwamba  ati  Law

Society iamua ni kitu  gani ambacho kitafanyika.

Bwana Mwenyekiti,  chapter  5 ya constitution yetu, inazungumza  kuhusu  protection  of  fundamental  rights  and  freedom  of  the

people, yaani haki za wanainchi  ya uhuru wao.   Nafikiri hii ni kifungu kimoja katika katiba yetu, ambayo kwa sababu ambazo

sijui, akifwatwi sana.  Kwa mfano, ningetaka kusema mambo ya protection from deprivation of poverty such as  75,  haifwatwi

sana  katika  Kenya.  Kwa  mfano,  watu  ambao  pengine  ni  matajiri,  ambao  wana  uwezo,  wanachukua  mali  ya  wale  ambao

wajiwezi,  kwa  sababu  tu  ni  matajiri.   Hii  inadhihirishwa  wazi  na  jinsi  vile,  grabbing  ya  government  properties  inaendelea  na

mambo mengine ambayo inajulikana inaendelea katika  inchi  hii  ya  Kenya.   Ata  katika  tarafa  hii,  kuna  watu  ambao  waliingia

katika shamba ya community na wanachukua kwa nguvu, na hakuna chochote ambacho kinafanyika ingawaje sheria ziko.  Kwa

hivy katiba ambayo iko, inapaswa ku address hii issue, Unprevailing Justice on Property Ownership, particularly land.  Kuweka

safeguards, kuhakikisha ya kwamba private property is respected.

Pia,  popote  ambapo tuko,  kwa mfano katika  majela  yetu,  prisons,  ukienda  kule  Bw.  Mwenyekiti  kuona  vile  watu  wanaishi,

uwezi kusema ya kwamba, watu wanakaa wanatunzwa kama wanadamau katika sehemu hizo.

Mambo ya elimu Bw. Mwenyekiti,  nakubaliana na pendekezo kwamba tuwe na free primary and secondary education katika

inchi yetu ya Kenya.  Nafikiri hili ni jambo ambalo ni haki ya kila mwanainchi kupata.  Na  hii inadhihirishwa wazi katika sehemu

kama hii.

Com. Kangu:  Free primary and secondary education?

Mheshimiwa  David  Musila:  And  secondary  education.   Drop  rates  ya  watoto  ni  nyingi  sana,  wengine  wanatoka  tu  kwa

sababu ya shilingi mia mbili, building  fund  katika  primary  school,  kwa  sababu  wazazi  hawana.   Katika  secondary  hivo  hivo.

Kwa  hivyo,  ikiwa  tunataka  kuendelea  mbele,  katiba  ihakikishe  ya  kwamba,  kila  mtoto  anasoma  kutoka  darasa  la  kwanza

mpaka la form four bila malip yoyote.   Na  pia ifanywe ni compulsory,  kwa sababu sasa  ni free,  mzazi atakuwa na sababu  ya

kusema mtoto wangu aendi shule.  Iwe compulsory na hivyo taifa litaendelea na kuwa na watu ambao ni wenye kusoma.

Pia napendekeza mambo ya afya.  Kwa sasa wanainci wamelemewa na magonjwa, na ningependa kutoa mfano Bw. Chairman

ya magonjwa rahisi kama malaria kutibu.  Katika sehemu kama hii, tumelemewa na malaria, kwa sababu tu, watu hawana fedha
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ya  kununua  dawa  ambazo  ni  za  kutosha.   Ukienda  dukani,  unasikia  unaumwa  na  kichwa,  unatetemeka  kidogo,  unachukua

tablets mbili kwa sababa  pesa  zile ambazo unao mfuko zinatoshana na  hiyo.   Kulingana  na  hiyo,  malaria  imekuwa  resistance

katika  inchi  hii,  na  malaria  tu  ni  example,  kuna  typhoid,  kuna  magonjwa  mengi  ambayo  imelemea   watu  kwa  sababu  tu,

hawawezi kupata  pesa  za kununua dawa.   Kwa hivyo naomba ya kwamba,  free health iwe katika inchi hii, hasa  iwe  inaweza

kuwa  treated  kama  basic  treatment.  Iwe  ni  free  katika  dispensaries,  katika  health  centres,  katika  district  hospitals.   Ikifika

specialized treatment ni mambo mengine.

Nafikiri Bw. Chairman, unajua, it is very degrading for  the  people  to  be  detained  in  public  hospitals,  kwa  sababu  hawawezi

kulipa pesa.  Na katika hizo hosipitali kubwa,  tuweke kiwango ya kwamba,  watoto  mapaka miaka mitano, hawalipi chochote,

katika hosipitali kubwa.  Nimesema iwe free katika hii local hospitals,  lakini zile specialized hospitals watoto  mpaka wa miaka

mitano, watibiwe bure,  wazee ambao wamefika  kiwango  cha  miaka  sitini,  watibiwe  bure,  na  pia  wanainchi  ambao  wako  na

disabilities, ambao hawajiwezi.

Bw. Chairman ningependa kutaja juu ya public service.   Wazee wamesema hapa kwa njia nyingi kuhusu public service.  In my

view Bw. Chairman, public service yetu, lacks one of the most important ingredients of an efficient public service,  namely merit.

 Katika njia ile ambayo watu wanachukuliwa kazi,  iwe ni National Youth Service,  iwe ni jeshi,  iwe ni institutions kama training

institutions, kama Teacher’s Training or  Medical or  yeyote ambayo iko kwa serikali.  Kuna  mambo  ya  ukabila  na  mambo  ya

corruption,  ndio pengine nilisikia mzee mmoja akisema tunataka uraisi uzunguke ili na sisi tukule hiyo kiti,  kwa sababu hakuna

merit ambayo inatumika ndani ya uajiri.   Na,  nafikiri institution moja tu amboy imebaki katika Kenya inatumia  merit,  ni  public

universitie.  Kwa sababu majina inawekwa kwa computer ikiwe kiwango imechorwa hapo,  watu wanachaguliwa namna hivyo.

Nafikiri  kama  tungekuwa  namna  hiyo,  tungeendelea  mbele  sana.   Kwa  hivyo,  ile  discipline  ambayo  imekosa  katika  public

service, na lousy performance ambayo iko sasa, ni kwa sababu tumeajiri watu bila kufuata merit.  

Kwa hivyo Bw. Mwenyekiti napendekeza ya kwamba, katiba ambayo inawekwa sasa,  iweke mechanisms, to ensure that in all

 public areas , including training institutions, people are strictly selected on merit and on merit alone.   Nafikiri ule mama alisema

kimtu, alikuwa aki mean hivyo bwana chairman.

Ningependa  kusema  jambo  la  pensions,  na  si  ile  pension  ambaye  ilisemeka  na  Councilor  Mwikali,  ni  pension  ile  ya  public

servants.   Public servants wakimaliza kazi,  wengine wamemaliza kazi,  maisha yao yote imekwishia  katika  public  service.   Na

Bw. Chairman, kutoka wakati nimekuwa mbunge, shida moja ambayo nimepata ni ulipaji wa pension kwa public officers.   The

rights to pensions by retired public officers, are grossly violated by the government.  Watu wanachukua miaka nyingi sana kabla

hawajapata  malipo  yao  baada  ya  kustaafu.   Na  Bw.  Mwenyekiti  si  vigumu  kupata  watu  wengi  wamefariki  dunia  kabla

hawajapata pesa zao, na hii ni jamo ambalo ni la kuhuzunisha sana.   Kwa hivyo napendekeza ya kwamba,  katiba mpya iweke

kabisa kabisa haja ya kulipa retired public officers their pensions promptly.   Na  nime emphasise promptly kwa sababu wakati

mwingine, inalipwe lakini baada ya miaka tano, miaka hivi.  
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Napendekeza siku ambazo hazizidi tisaini, not more that 90 days, mtu alipwe pesa yake.  Na  pia hiyo hiyo ilingane na survivors

benefits,  kwa sababu  Bw.  Mwenyekiti,  watu  ambao  walikuwa  wakifanya  kwa  serikali  wakifariki,  ili  sasa  jamii  ianze  kupata

pesa  inachukua  miaka  mingine  mitano.  Kwa  hivyo,  hivo  hivo  hiyo  speed,  mtu  akifariki  within  90  days,  dependants  wake,

waanze kupokea pesa ambazo, kwa sababu najua kuna legal technicalities za public facilties na kadhalika.

Pia ya tatu Bw. Chairman, ni ku review pensions rate  whenever government increases salaries.   Kwa sababu unasikia serikali

imeongeza watumishi wake pesa,  lakini wale ambao wame retire miakak ishirini  iliyopita  wengine  wanapata  shilingi  mia  mbili.

Utasikitika Bw. Chairman kujua kuna watu  ambao  wanapata  shilingi  mia  mbili.   Kutoka  hapa  kuenda  Mwingi  ni  shilingi  mia

moja na kurudi ni mia moja,  sasa  ukienda kuchukua pension kwa D.C,  umetumia pesa  yote  ya  pension  yako  kwa  transport.

Lakini kama ingekuwa tumeweka kwa katiba ya kwamba,  wakati  una review salaries,  automatic,  una review pensions.   Watu

ambao wame retire wataishi maisha ambayo ni ya kibinadamu, lakini kwa sasa it is a shame the way it is.  

Bw. Chairman nitaguzia kidogo local authorities.   Kuna watu ambo wamekuwa wakizungumza juu ya majimbo, ambayo kwao

wanasema majimbo watu kama ni pwani watoke pwani, kama ni Nyanza wato Nyanza,  Eastern watoke Eastern.   I  think those

leaders  are  very  selfish.   Nasema  they  are  selfish  people  who  are  calling  on  majimbo,  because  they  know  katika  sehemu

ambazo wako, wamedevelop to a certain extend, they have resources that they can sustain thei jimbos.  Na  wanataka hivyo, ili

wale  ambao  hawajafikia  kiwango  fulani  cha  maendeleo,  waendelee  kuwa  chini.   Kwa  hivyo,  mimi  nasema  ya  kwamba

hatujafikia  kiwango  cha  kutenganisha  inchi  yetu  kimajimbo  kusudi  tuwe  tunatawa  namna  hiyo,  na  resources  ziwe  zinakuwa

restricted  katika  sehemu  hizo.   Lakini  napendekeza  ya  kwamba,  tuwe  na  strengthened  local  authorities,  local  authorities

ambazo,  vile  imesekana  kwanza,  wawe  empowered.   Wawe  empowered  by  esuring  that  they  are  financed  by  the  central

government.  Kwa sasa inatendeka hivyo hivyo kwa sababu latif, which is local government transfer fund, inatoka kwa central

government.  Na kulingana na sheria, itaendelea kuongezwa, lakini nafikiri, local authorities ikiwa tunataka zi attract  the proper

employees  na  qualified  councilors,  kwa  sababu  hili  jambo  limetajwa,  ni  lazima  tuweke  fedha  ambazo  zita  strengthen  local

authorities. Kama ni District Council,  iwe ni strong,  inaweza kuandika watu,  inaweza kufanya mambo local kama dispensaries

na tu barabara tule tudogo na wana fedha za kufanya hivi.

Tukiendelea namna hiyo, pengince siku zijazo, na pengine nikipata nafasi nitasema mambo  juu  ya  njia  ya  kuhakikisha  regions

zinapata development ili tukifika kiwango fulani, pengine tunaweza kusema mambo ya majimbo, lakini kwa  sasa,  I  submit  we

are not ready for majimbo.

Pia  Bw.  Mwenyekiti,  election  of  mayora  na  chairmen,  napendekeza  pia  ziwe  zinafanywa  na  wanainchi.   Kwa  sasa

wanachaguana, ma councilors wanaenda wanaketi pahali moja, yule anatoa pesa nyingi kwa ma diwani wenzake ndio anakuwa

mwenyekiti, lakini wanainchi wakichagua direct,  tutahakikisha tuna watu ambao wana power.   Wanainchi wengine wamesema

tuwe  na  qualification  za  councilors  up  to  form  four,  na  mimi naunga  mkono,  kwa  sababu  tuna  ma  diwani  wengi  hawawezi

kusoma au kuandika, hata ma chairman.  Kwa hivyo, tusiseme tu form four, nataka kukubaliana na yule alisema, kiwango fulani
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cha form four.  Kama ni tuseme D+ inasemek ana kama ni kupita, iwe ndio lazima mtu awe na D+,  kuwa councilor.   Na  hivyo

hivyo  tukiweka  hivyo  viwango  vya  bunge  pia,  vipandishwe  juu,  ili  kwamba  kama  ni,  na  mimi  sitaki  kuleta  vitu  huku,

kupendekeza  kitu,  kwa  sabau  sikuwa  nimejiuarisha  kwa  hiyo,  lakini  nilikuwa  nimetemsha  kwa  local  authority.   Kwa  hivyo

ningependa kusimama hapo kwa qualification za councilors.

Mambo  ya  shamba  Bw.  Mwenyekiti  yametajwa,  ni  mambo  muhimu sana,  lakini  ningependa  kusema  tu  ya  kwamba,  katika

sehemu hizi zetu, tumeonewa sana,  ki education.   Kwa hivyo katika chapter  section 116,  one  of  this  constitution  ambayo  ina

provide some registration of individual titles as trust land.  Katika sehemu zetu, hatuna Title Deeds, na hii imewezesha wanainchi

wengi, katika sehemu zetu tuwe nyuma sana kimaendeleo kwa sababu wanainchi hawana  Title  za  kuenda  kukopa  mikopo.   

Kwa hivyo ningeona ya kwamba, katiba mpya I recognize ya kwamba kuna haja ya kuandikisha mashamba yote katika inchi hii

ili kila mtu awe na title ya ardhi yake.  Hii itawezesha,  hata kumaliza shida nyingi za makesi ambazo zinaendelea,  na itawezesha

wanainchi kuweza kuwa empowered economically, kwa sababu kwa sasa kuna shida sana katika upande huo.

Ningependa kuzungumza juu ya maintainence of law and order.   Kuna mama mmoja, alizungumza juu ya kuto heshimu sheria.

Nafikiri ndio alikuwa akitajia kwamba,  mtu anafanya kile anaona anataka kufanya.  Inchi yetu Bw. Chairman mpaka  sasa  ina

sheria nyingi ambazo ziko katika vitabu, lakini kusema kweli watu sasa  wanaonekana ya kwamba hawajali  mambo  ya  sheria.

Na tuna sheria vile nimesema, lakini nafikiri enforcement ya law, imekwama sana, kwa sababu tuseme kutoka driver wa matatu

ambaye anaendesha gari yake  vile  anapenda,  anafungia  watu  vile  anapenda,  mpaka   wealth  developers,  ule  ana  pesa  nyingi

anaenda anakata  vichaka vile anataka,  hata  kama  ni  forest  land,  sababu  ana  pesa  anajenga.   Hiyo  nikuonyesha  ya  kwamba

watu hawatii sheria,  wanafanya vile wanataka.   Hii imewezesha kuwa na low laziness, there are  a lot of killing in  this  country,

watu wengi wanauwawa lakini wanajua, hakuna mtua atakuja ku investigate.

So, the new constitution, must spell out the responsibilities of citizens to the maintainance of law and order.   If this country is to

attract ivestment, both local and foreign, for prosperity of the country.

Finally Bw. Chairman, ningependa kuzungumza juuya uneven development.   Vile tunajua inchi hii inautajiri mkubwa, sasa  tuko

karibu miaka arubaini tangu tupate uhuru.  Utaenda sehemu zingine utakuta si kama huko Kenya,  seheme zingine zimeendelea

sana, sehemu zingine hazijaendelea sana.  Nataka kufikiria ya kwamba, sehemu yetu ni moja ya zile ambazo hazijaendelea sana.

  Lakini ukienda katika budget ile ambayo waziri wa fedha anafanya,  anafanya  bila  kujali,  ya  kwamba  kuna  sehemu  nyingine

ambazo hazijaendelea.   Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba,  tuwe na constitutional provision, ya kwamba,  wakati  budget

inatengenezwa ya inchi hii, consideration be held, to ensure that Kenyans receive a fair distribution of the national cake.   Kwa

sababu  kwa  sasa,  hatuko  bunge  ndio,  lakini  tunasomewa  budget,  uwezi  kutoa  budget  hii  katika  programme  hii   ukapeleka

ingine.  Lakini kama wale ambao wanatengeneza budget, wakiketi chini kuanza kufikiria budget wanajua, formulae ya budget hii

tunayo ni lazima North Eastern Province watapata this percentage of our budget,  Eastern watapata  this percentage and then go

direct to the district.  
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At least  in another ten,  twenty years,  tutahakikisha ya kwamba inchi sasa  imefikia maendeleo kiwango, ya kwamba  tunaweza

kuzungumza juu  ya  majimbo.   Ambao  wale  wanfikiria  jimbo  ni  kwamba,  kila  jimbo  ijittegemee,  kwa  sababu  kuna  majimbo

ambayo tukisema kila jimbo ijitegemee, wataendelea kuwa masikini zaidi.  Kwa hivyo nafikiria mambo ya majimbo, vile nafikiria

ni kwanza tuweke constitutional resources  kwa zile sehemu ambazo tumewacha nyumba, na hivyo  itawezesha  kuhakikisha  ya

kwamba tumefika kiwango cha maendeleo sawa.

Bw. Mwenyekiti ningependa kukwama hapa, najua ni mambo mengi, lakini ili nitoe ruhusa kwa wengine na hao pia waendelee,

ningependa kukwama hapo. Asante.

Com. Kangu:   So,  are  you telling us that budget  allocations should not be  to the ministries, but instead  to  regions.   Because

currently, if I  am not wrong, the allocation goes  to  ministries,  most  of  which  are  controlled  form  Nairobi.   In  many  cases,  it

becomes very easy for the finances to be diverted in fact to a particular place,  the entire budget allocation to a ministry, to one

particular place.  If say, an allocation for school, someone can easily say, this should be for schools in my area.  Do we abandon

that and start  making allocations to regions,  so that watu wa Mwingi, wakiangalia  budget  ikisomwa,  wanasikiwa,  Mwingi  we

have been allocated so much, and they can follow it up and ask pesa yetu imeenda wapi?

Mheshimiwa David Musila: Nashukuru kwa swali hiyo.  Sisemi ya kwamba allocation ziwe kwa districts as such.  Ziwe kwa

ministries tu, lakini ziwe kwa specific project,  in specific areas,  hiyo itawezesha kuhakikisha kama ni mpango wa maji, Mwingi

district imepewa 20 million money for water,  we know that money will come here,  but the ministry of water  will manage.  But

the resources would be directed to a specific project in a specific district.

Com. Salim:   Mheshimiwa, how can you tell  in  advance,  that  there  is  an  equitable  distribution  of  budgetry  money.   Should

perhaps the budget be known by parliamentarians in advance.  Do they tend to be sure that for example each and every area  is

taken care of.  How would you know in advance or you want to wait for supply list later?

Mheshimiwa David Musila: I am assuming that if there is a provision in the constitution, that the money must be  distributed in

such a manner, there will be  a mechanism say of economies,  or  people  to sit down initially, to  determine  which  area  requires

what percentage of the budget.   And then the minister will know have the task of making  sure  that,that  money  goes  to  those

areas.

Of course Bwana Chairman you are  aware,  we are  also discussing  about  parliament  being  involved  in  budgeting.   But,  even

before then, there must be  a formula which is acceptable  nationally, that North Eastern is least  developed,  it requires a certain

percent,  maybe the biggest per  cent of the budget,  then going on like that and then it is agreed.   And  it  is  known  national  ya

kwamba, ile budget inakuja sasa, or whichever budget, the biggest portion goes to North Eastern, it is followed by Eastern,  it is
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followed by Rift Valley, like that.   So,  that  is  agreed,  not  only  for  every  year,  but  for  quite  a  long  period,  until  that  level  of

development that we call equitable is presented.

Com. Wambua:  I know I need quite of useful contribution Mheshimiwa; I want to pick your views on one issue.   You have

said that we should devolve to the, I mean we should strengthen local authorities and you did not mention about  how we should

handle the resourse, because some of the views we received were that, even when you strengthen the local authority there must

be a mechanism of ensuring that a certain percentage of the resources or revenue collected should be retained to this regions.   I

do not know whether you have addressed that issue and what your view will be.

And then the second one I wanted you ro comment on is the question of electing the mayors and the chairmen.  One,  must they

be councilors, so that they are first elected as councilors and then they vie for seats  as  mayors and then they are  elected by the

residents.  Or, we forget about councilors, you are elected as a councilor from a ward,  but then those who want to be  mayors,

actually contest as mayors without being councilors.

And the thirdly; and that is the last question I want you to clarify.  The question of who then elects  the councilors,  I mean the

mayors and the chairmen.  In most of the situation, we would say it is the extend of the residents of the town, as opposed to just

anybody, those who are  paying rates  as  they were,  because  they are  the ones  whose  interests  will  be  catered  for.   I  do  not

know if you have thought of those issue, we would be very glad to share with you, if you have proposals  of them. (End of tape,

not consistence)

Mheshimiwa David Musila:  7% should go to the local authority, I do not agree  with  that  because  you  must  centralize  tax

collection. But there are  certain local,  those who were saying  that  they  were  assuming  that  then  there  will  be  no  taxes,  local

taxes.   But  we  must  tax  people;  people  must  be  taxed  at  local  level,  taxes  that  will  go  to  the  councils.   Now,  the  central

government money should only be to supplement what local authorities have collected.   So,  the revenue should be from central

to suppliment the local taxes, which must be levied to shopkeepers and all those people who generate income within their areas.

As far as  the election of mayors and chairmen, they will be  elected by those voters  elected in the areas.   Not  to say,  only tax

payers.    For  example,  if  it  is  a  municipality,  they  should  be  elected  by  everybody  who  is  registered,  a  voter  in  that  area.

Because,  whether you pay rates  or  not,  you will have an  interest  in  your  local  area  and  you  must  participate  in  selecting  the

leaders of that area.

As far as, whether one should be elected directly; I suppose  the best  way will be  first to elect  councilors and then from among

the  elected  councilors,  we  can  now  have  candidates  for  chairmenship,  just  as  it  is  done  now.   Because  we  first  elect  the

councilors, then they sit down.   The councilors now sit down and elect  their chairman. Instead of they sitting down,  we would

like to see a situation where now, we have another election now for the local authority leaders,  chairmen, particularly chairmen
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where now, someone has to start  campaigning  may  be  for  two,  three  weeks  to  be  elected  chairman  or  mayor,  after  he  has

already qualified as a councilor.  I do not know whether I have covered your question?

Com. Wambua:   Yes,  I think it is okay.   I  heard that ; a situation where for one reason or  the other,  the  councilor  loses  his

seat, because that definitely will pose an erroral election.  And maybe be through a conviction or  something like that.    So,  that

is the only reason why I was saying, must he be direct or whatever, but I think your view is quite okay.

Mheshimiwa David Musila:  If a mayor is convicted or  dies,  we  go  again  to  the  election  of  a  mayor,  but  not  to  do  some

internal arrangements.  That way, the mayor will have the mandate of the citizens of the city, the chairman will have the mandate

as a citizen of the council.

Com. Salim:  Mheshimiwa asante sana kwa maoni yako, tunashukuru.  

Com. Wambua:  Tutaendelea na nitamwita James Kasia Mbaya.?  Yuko?  OH, kuja hapa tafadhali mzee.

James  Kasia  Mbaya:   Kwa  majina  mimi naitwa  James  Kasia  Mbaya,  na  hapa  ningependa  kutoa  maoni  yangu  kidogo.  (

Interjection)

Com. Salim:  Tafadhali tumpatie, kuna kelele, tumpatie nafasi mzee atoe maoni yake tafadhali.  Endelea mzee.

James  Kasia  Mbaya:   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  na  ni  machache  sana.   Jambo  la  kwanza,  ningetaka  kuzungumzia

jambo la madawa  ya  hosipitali.   Kuna  shida  nyingi  katika  hosipitali  zetu,  ukiwa  mgonjwa  uuende  hosipitali  especially  hizi  za

serikali, unaenda kukuta hakuna dawa.  Unaandikiwa lakini unaambiwe uwende ukanunue kutoka mahali pengine.  Kwa hivyo

jambo hilo uchunguze sana.  Pendekezo langu, ni kama tulivyo ahidiwa ya kwamba tutapata free medical services, iwe hivyo.

Na,  jambo la pili ningetaka kuzungumzia maneno ya mashamba;  Title  Deeds,  hasa  ata  kama  sub-location  ninatoka  mimi,  juu

sasa ni zaidi ya miaka ishirini tangu mashamba yaliandikishwa na hatujapat Title Deeds.(Interjection)

Com. Wambua:  Unapendekeza nini?

James  Kasia  Mbaya:   Ninapendekeza,  hizo Titles zipeanwa mara moja.   Kwa tena,  sipeanwe free bila  kuambiwa  ati  hapa

lazima kwanza ulipe hiki na kile.  Na  ikiwa ni kodi,  kodi  inaweza  kutolewa  baadaye,  lakini  sio  wakati  wa  kuenda  kuchukua

uwambiwe kwanza utoe pesa hizo.

Jambo lingine ningependa kusema, nataka kuzungumzia juu ya raisi; asiwe above the law, asiwe mtu ambaye awezi kushtakiwa
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kama amefanya makosa. Awe law iko juu yake.  Hiyo ni kwa kifupi.

Na ya nne  ni  price  contro  ya  vyakula;  unaona  mkulima  hapa,  akilima  mahindi  yake  au  mbegu  yake  yoyote  ya  mtama,  kwa

wanunuzi, wananunua vile wanapenda.  Shilingi tatu, shilingi nne, lakini baada  ya wiki mbii, tatu,  ukirudi kule kwa kununua hiyo

bidhaa yako uliyomuuzia, atakuuzia vile anataka.  Bei ya juu zaidi.  Kwa hivyo contro price, nauliza (Interjection)

Com. Wambua:  Control price ya mavuno ama hata hiyo vitu ambayo vinuazwa kwa duka?

James Kasia Mbaya:  Vyote.

Com. Wambua:  Vyote?

James Kasia Mbaya:  Eeh, yangu ni hayo.

Com. Wambua:  Asante sana.  Tumwite Mulewa Wanee.

Com.  Salim:   Ningetaka  kuwajulisha,  sisi  tunaelewa  maneno  haraka  haraka,  ukitueleza  kwa  kifupi  tunashika,  kwa  hivyo

endelea mzee.

Mulewa Wanee:   Mimi ni Mulewa Wanee,  kutoka Kitulani.  Kwanza kabisa nigesema kutoka wizara ya utawala.   Nitaanza

na atoi, atoi ni wale wazee wa kijiji.  Kutoka mwanzo mwanzo 1953, kulikuwa na Assitant Chief, na wakati huo alikuwa anaitw

Headman. 

Na  leo,  tuna  hawa  ma  Sub-chief  na  Chief,  na  mimi ningeuliza  au  kwa  maoni  yangu,  maoni  yangu  ni  Assistant  chief,  Chief,

wachaguliwe na wanainchi.  Ili atoi,  wale mimi nasema ni  wazee  wa  vijiji,  hawa  ndio  ufanya  kazi  nyingi  hata  kuliko  Chief  na

hawapati kitu.  Ningeuliza kwa maoni yangu, katiba hii iwekwe, hawa wazee wawe wakipewa mshahara.

Tatu,  raisi  asiwe  na  nguvu  ya  kuvuta  mbunge  ama  kumteuwa  kuwa  waziri.   Raisi  asiwe  na  nguvu  ya  kumteuwa,  kama  ni

mbunge, kumweka kama minister.(Interjection)

Com. Wambua:  Nani atamweka?

Mulewa  Wanee:   Wanainchi  au  bunge.  Waketi  pale  bungeni  wazungumze,  wapige  kura  waone  huyu  mtu  anafaa  kuwa

minister, achaguliwe.  Lakini si raisi, raisi upendelea.
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Tatu, raisi akikosa, apekekwe kotini kwa sababu yeye sio judge, apelekwe kotini.

Nne,  bunge  ikifungwa  kama  sasa,  ikifungwa,  wabunge,  ma  ministers  wanafaa  kurudi  huku  ma  nyumbani  wazungumze  na

wanainchi,  kuwasaidia  kwa  miradi  yeyote.   Sababu  wakifunga  bunge,  bunge  kama  sasa  inafungwa,  uwese  kujua  mbunge

anaenda wapi, na hatuwezi kujua yuko wapi.  Na watu wengine wote hawa wanafanya kazi katika jeshi au kwa police au kwa

nini,  akipata  leave  anakuja  nyumbani,  kushughulika  na  watu  wa  nyumbani.   Lakini  wabunge,  kama  sasa  ikifungwa,  uwezi

kumwona, wanaingilia kwa ma office yao, kufanya kazi yake,  lakini ikikaribia uchaguzi wanatembea.   Nataka,  bunge ikifungwa

kule, waregee nyumbani, wazungumze na watu, wanainchi, kutembea tembea kuona                                       (Inaudible)

wanatengeneza mahali fulani au ni unga fulani, wanasaidia kwa njia hiyo.  Hiyo ni ngapi?  Nne. 

Kumaliza, mbunge akikosea  kule bungeni, akikosa,  afanye makosa  kule,  si  tunatangaziwa,  hapasi  kufutwa  na  raisi.   Mbunge

akikosa  kama  kule  bungeni  hakufanyi  makosa  ,  unajua  anaweza  na  anachukuliwa  kama  mkubwa  na  wanainchi,  na  kule

mbungeni anaweza kuenda afanye makosa.  Raisi asipewe uwezo na katiba ya kumfuta, kama viel anatangaza,  fulani nimemfuta

mara  moja.   Hii  iondolewe,  hakuna  cha  kuvuta  pande  moja.   Afadhali  akifanya  nini  aambiwe,  wewe  ukiwa  na  kosa  rudi

nyumbani, uwende ukapigiwe kura mara ingine urudi bungeni.

Com. Salim:  Kabla ujatoka, kuna swali kidogo lakini

Pastor  Ayonga:   Kuna  swali  kidogo  nataka  nikuulize.   Ulisema  kwamba  wabunge  ndio  wawe  na  uwezo  wa  kuchagua

ministers.  Sasa nataka uweke katika picha, uaanze kuona hawa ni wabunge wako hapa,  nyote ni wabunge.   Na,  uwezi kuona

kila mmoja atataka  awe  minister.   Kwani  kuna  mbunge  ambaye  yuko  parliament,  ambaye  asingependa  kuwa  minister.   Na,

ukiwaambia  wachaguane,  uoni  kwamba  itakuwa  kazi  ngumu,  na  hali  hapa  toka  asubuhi  nimesikia  watu  wakisema,  ministers

wanapochaguliwa, wachaguliwe kufwatana na uwezo na uchuzi wa kuongoza ministry.  Uwezi kuona watu hao wakiwa na vita

ya bunge na hali iwe mbaya kuliko ilivyo sasa.  Kwamba kungekuwa kama ni uchaguzi, ufanywe na watu wengine, lakini si wao

wenyewe kuchaguana.

Mulewa  Wanee:   Hii  nitasema  hivi;  sasa  tuko  hapa,  wakati  tunapochagua  wabunge,  kuna  wengine  ambayo  wanataka

wachaguliwe pia,  na kule bungeni, ikiwa wewe ni mtu mzuri kwa watu kama hawa,  watu  wote  wanajua  wewe  ni  mzuri,  pale

bungeni pana mwenyekiti,  wanajuana ya kwamba.   Na  hata sisi  wenyewe  tunajua  huyo  ni  mtu  ambaye  anafaa  kuongoja  kila

ktiu.   Kuteuwa  pale  ministers,  raisi  awe  ndio  anachagua  kama  kupandisha  mtu  fulani  kama  minister  kama  hii  nikupendelea.

Lakini  wabunge,  hata  ikiwa  wowote  wanataka  kuwa,  wachaguliwe  wawe  ministers,  wenyewe  pale  wanajuana,  si  hata  saa

ingine mimi nasikia wanapiga kura pale kwa hoja fulani.  Mtu akitoa hoja yake ipigiwe kura,  inapigiwa  kura  tunasikia  oh  kitu

fulani kilipendekezwa.  Ni kama hii katiba tunapanga hapa.   Hii katiba tunapanga  hapa,  yale  mambo  yatakuwa  mengi,  maoni

yale yatakuwa mengi ndio itaunda katiba, kwa hivyo hata pale bungeni panawezekana kupiga kura pale, hata ikiwa mimi nataka

kuwa minister, huyu anataka.  Lakini kuna mmoja au wawili wale ambao wanajulikana na wale wengine kama ni wazuri.  Hii iko
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nanma hiyo.

Com. Wambua:  Asante sana mzee kwa maoni yako.  Jiandikishe hapo tafadhali, nitamwita Maluki Muiku.

Maluki Muiku:  Mimi naitwa Maluki wa Muiku farmer hapa Migwani.

Naanza na ma daktari;  wasiwe wakiwalipisha watu wakiweka damu.  Na  ikiwa  ni  lazima,  nao  wale  wanatoa  damu  walipwe

pesa.

Kuwe na kamati ya kupanga safari za raisi.  Pahali anataka kwenda kuwe kuna wale watu wanapanga.   Raisi  aende  London,

aende America, si yeye kurandaranda pahali anataka, anatumia pesa ya wanainchi.  Hata ma ministers, iwe namna hiyo.

Mtu yeyote ana pesa outside this coutry, arudishe hapa.  Aweke kwa bank ya Kenya.

Kipande na kura, ziwe zikipeanwa kila wakati, mtu akifikisha umris wa kipande,  awe akipatiwa.   Si kungoja wakati  mwingine,

ati uwa wanapangiwa, kupangia hiyo hapana mzuri.

 M.P,  Councilor,  Raisi,  ambaye  hana  mke  asichaugliwe  na  raisi.   Na  kwa  bahati  mbaya  wakiwachana,  naye  aondoke  kwa

office.

Mtu yeyote ambaye alikuwa ameandikwa na serikali na ame retire, na anapewa pension, asingie katika ofisi ya uma tena, alipwe

pesa.  Ndio tupunguze ukosaji wa kazi, vijana nao wapate kazi.

Wakati wa kupiga kura, tukipiga kura, ikiwa tumepiga hapa, tusibebe.  Ihesabiwe hapo hapo.  Tosha.

Com Wambua:  Unasema vitu viwili; unasema M.P, councilor, President lazima awe na mke?

Mulewa Wanee:  Yes.

Com. Wambua:  Na wakiwachana aondoke, hakuna nafasi ya kupewa atafute mwingine, ni immediate.

Mulewa Wanee:  Ndio, kwa maana awezi kuongoza watu bila bibi.

Com. Wambua:   Haya kitu  cha  pili;  unasema  wale  ambao  wametumikia  uma  ama  public  servant.   Wakishatoka  kwa  kazi,

wakishastaafu wasipewe kazi nyingine, hiyo kazi ni unamaanisha hata kazi ya kuchaguliwa asichaguliwe?

84



Mulewa Wanee:  Na maanisha, popote kutakao pewa mshahara, government office asiandikwe.

Com Wambua:  Hata kama ni kuchaguliwa pia?

Mulewa Wanee:  Asichaguliwe, aondoke na aende nyumbani.  

Com. Wambua:  Ngoja swali ingine

Pastor  Ayonga:   Ngoja  kidogo.   Unaposema  raisi  awe  M.P  au  Councilor,  ikiwa  wameachana  na  bibi  yake,  kwa  mambo

ambayo ni sawa kabisa, unataka kuniambia huyu mtu au huyu mke asiendelee na kazi?

Mulewa Wanee:   Ile nasema, ikiwa wamewachana in the correct  way, waende kotini wakubaliwe yule anamakosa ni  fulani.

Kwa mfano iwe ni bibi,  atakuwa kweli yeye ana bahati  mbaya,  kwa maana huyo bibi ndio hataingia kwa office.   Mwanaume

anaweza kuruhusiwa, aendelee na apewe muda, withing this perion, unless you get married, utawacha office.

Pastor Ayonga:  Na unataka kutuambia kwamba mtu asiye na mke awezi kutawala?

Mulewa Wanee:  Hapana.

Pastor Ayonga:  Au bibi asiye na bwana awezi kutawala?

Mulewa Wanee:  Lakini, hatatawilia nani?

Nataka ujibu maswali ninayo kuuliza. Je,  umeisha sikia Cuba,na pengine unaichora kwa map.  Kiongozi wa Cuba ni nani?  Ni

nani anatawala Cuba?

Mulewa Wanee:  Its                                      (Inaudible)

Pastor Ayonga:  Ana bibi?

Mulewa Wanee:  Hiyo ni katiba yao huko.

Pastor Ayonga:  Hiyo ni katiba yao.  (Laughter)

85



Com. Wambua:  Asante sana Maluki.

Pastor Ayonga:  Na katiba hii katiba yetu, nikuulize swali la mwisho ambalo uende kufikiri?

Mulewa Wanee:  Ndio.

Pastor  Ayonga:   Ikiwa,  tuseme  kwa  mfano,  kama  Mwana  Wa  Nzeki  angependa  kusimama  kwa  kura  achaguliwe  kama

president, ungemkataa kwa maana (Interjection)

Mulewa Wanee:  Ningemkataaa kwa maana (Interjection)

Pastor Ayonga:  Wewe ungemkataa?

Mulewa Wanee:  Ndio, hakataliwe.

Pastor  Ayonga:   Haya,  kwanza  ngojea.  Una  uhuru  wa  kuchagua,  kila  mtu  ana  uhuru  wa  kuchagua.   Akisimama  hapa  na

tufanye mlolongo na amepata watu, utamkana kwa njia gani.

Mulewa Wanee:  Mimi nitamwepa.

Pastor Ayonga:  Basi, kuna uhuru wa kuchagua, na mtu akichaguliwa na watu, tusije tukaingilia na vitu vingine ambavyo ni  vya

kindani.

Mulewa Wanee:  Hivi si vya kindani.  Kila mtu kuwa na mji wake, mtu aongozi mji wako, ataongozaje watu wengine, na yeye

hana mji.

Com. Wambua:  Nafikiria Bw. Maluki, tutayachukua kama maoni yako, kwa hivyo tumeandika (Interjection)

Mulewa Wanee:  Na yameingia hapa katika hicho ki machine?

Com. Wambua:  Ndio. Asante sana, wacha tukuite Muvea Mutua.  Muvea yuko wapi, haya endelea hapo Muvea.

Muvea Mutua:  Asante sana kwa Mwenyekiti, kwa majina ni Muvea Mutua, yangu ni machache.

Kwanza, ni mashamba, ahadi za mashamba; ahadi za kumiliki mashamba zipeanwe bure na serikali.
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Ili kesi zote za  mashamba zitatuliwe na wazee wa vijiji, isipelekwe kotini.

Tatu, huduma zote za matibabu zipeanwe bure katika hosipitali zote za serikali, kutoka local mpaka national hospital.

Next, elimu yote kutoka pre-primary school to secondary school iwe ya bure.

Assistant Chiefs na Chiefs, wawe wanachaguliwa na wanainchi.  Kama ma councilors na ma M.Ps.

Ya tano,  kiti ya president  iwe inagawanywa kwa makabila,  kama Kenya tuko 42 tribes,  sasa  mbili  tayari  imechukua,  Kikuyu

Kalenjins.  Sasa tunataka hao wengine, hizo zingine arubaini nao wajaribu bahati yao.  

Com. Kangu:  Baada ya muda gani?

Muvea Mutua:  Five years.

Com. Kangu:  After five years ndio irotate?

Muvea Mutua:  Hii ten years yaani inawekwa, mtu akikaa, kabila ikichukua uwongozi atumikie ile miaka mimi nakubaliana na

ile miaka kumi, hatumikie, lakini kwa muda mwingine, wakati  mwingine, hiyo tribe isiingie kwa kugombea kiti ya uraisi.   Kama

sasa Kikuyu na Kalenjins, wasichoke wakijaribu.  Maoni yangu.  Nitakomea hapo.

Com.  Wambua:   Asante  sana.  Fred  Katanga,  Fred  Katanga,  yuko?   Fred  M.  Katanga.   Ameondoka.   Haya  James  M.

Katuta.  Wametoroka? Jospert Kaviti?  Amechoka?  Silvester M. Kitheka.   Basi,  kama kuna mtu ambaye anataka kuenda na

ako  na  maandishi  ama  memorandum,  ako  na  memorandum  na  anataka  kuondoka  maanaka  anafikiria  awezi   kungojea.

Maanake nitafuatu tu hii orodha.  Basi anaweza kuiandikisha pale, atuachie tutaenda kuisoma.  Maanake tutaendelea tu kufuata

orodha tu ile majina yako hapa.  Kwa hivyo kama uko na haraka na umeandika,  tuwachie maandishi hapa,  ama memorandum,

tutaenda Nairobi tutaisoma, na tutachukua proposals zako.  

Silvester M. Kitheka yuko? Kitheka hayuko, William Koki?   Williama I.  Koki?   Hayuko.   Rapahel Mbuvi?  Haya kuja hapa

Mbuvi.  Na maneno yafupishe, tunayaelewa haraka haraka sisi.

Raphael  Mbuvi:   Thank you commissioners.   The proposals  I have here are  not mine alone.   It  is a group of  church  goers.

Migwani Catholic Church goers.   My names are  Raphael Maluki Mbuvi. Professionally I am a teacher  and I wish to propose

what has been proposed by the group.
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The group has proposed  that the Provincial Adminstration should be done away with, since the I.P.P  has rendered it  useless.

And, should be substituted by the departmental heads.

The president should not be an M.P of any constituency. He should represent the whole country.

There should be room for independent candidates.  

They proposed that, the government should consult the governed in this sense; they talked abou the Donde Bill, where the bill’s

thought to reduce the  bank weight.  This was for the benefit of the common mwanainchi and it was rejected about the bank.

They proposed also that, the people who are going to be  appointed in parastals,  ministers, should be skilled people,  in respect

to the positions they are going to manage, the government.

Com. Wambua:  Because I can see  you have a memo, give us specific proposals  on this issues,  this is our proposal  ,  on this

issue this is our proposal.  That will help us move very fast, and we understand things very quickly.

Raphael Mbuvi:  Okay.  On taxation, they proposed that nobody shoud be excempted from tax.

Cultural rights; they said the customary law should not be subjected to morality or justice, unless this morality and justice is well

defined in the line, with the subject of the land.

Education; there should be free education upto class eight and the government should finance the running of schools.

Economic rights;  resourceful  areas  should  be  rewarded  by  a  certain  percentage  of  the  proceeding  of  whatever  comes  from

those areas.

Here  they  also  talked  about,  investment  of  the  low  income  earners;  they  proposed  that  the  front  office  in  the  co-operative

society should be allowed to conduct function services

Land rights; every Kenyans should own land and should be given a  Title Deed.   This land they  proposed  that,  those  people

who have a lot of acres, there should be a limited number of acres that an individual should own in this country.

Com. Salim:  Tell us, what is the maximum figure?

Raphael Mbuvi:  They did not propose.
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Com. Salim:  You will leave it to us.

Raphael Mbuvi:  Let me leave it to you.

The  land  that  was  given  through  political  favours,  they  said  should  be  given  back  to  the  state  and  should  be  shared  to  the

landless.

Parliament; they suggested that nominated M.Ps do not serve anybody, and therefore M.Ps should only be elected.

The Attorney General should be appointed by the parliament.

The number of ministries should be determined by the parliament and not the president.

Quarum for M.Ps in parliamenr, they said should be raised from 30 to 100.

They said M.Ps work for only twelve days per month, and therefore they said, they should work five days ever week.

When recess, they said this should be determined by the president but the M.Ps themselves.

Salaries for M.Ps; we said that this salaries should be determined by an independent body rather than the M.Ps themselves.

Laws; they said the government should provide advocates for the poor people.

Chief Justice to be appointed by the parliament or rather recommended by the parliament.

They said the police are  living under indegraded conditions,  that  the  outing  decide  for  three  policemen  in  one  cube  and  they

have  their  wives.   This  is  embarrassing  and  frustrating  them,  the  community  when  they  meet  with  people,  because  of

embarrassment.  So, their welfare should be looked into.

The government should get involved in the peasant, farmers agriculture.  This, they can do it by providing tractors  to the County

Councils, which should be subsidised by the government.

Com Salim:  You are leaving us that memorandum isn’t it?
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Raphael Mbuvi:  Or shift hire.  Yes.

Com. Salim:  Can you summarise.

Raphael Mbuvi:  I am just about to finish.  

Corruption;  they said,  there should be a body to deal  with corruption and it should be headed by a  person  appointed  by  the

parliament.

Impeachment; if any president appoints  a commission that does  not bear  a group,  he should be asked  to pay back  the money

spent by the commission.

Pastor Ayonga:  I have a small question for you.  Mr. Raphael Mbuvi, you said the land given through favourism.

Raphael Mbuvi:  Yes political favours

Pastor Ayonga:   Political favourism, which should be in quotes  because  we do not know whether it was political  favourism

but that is the way you see it.  That is should be returned back to the state for reallocation.  

Raphael Mbuvi:  Yes.

Pastor Ayonga:  What happens if this land that was given has been developed?  This person has invested on that land and for

him, it was rightly given to him but as far as you are concerned, it was a fovour done to him.

Raphael Mbuvi:  It can not be land given to you, if there was nothing done you had given in return ,  and therefore we cannot

said something is right, you bought a goad rightfully if it was stolen.   If you have it,  you are  possessing stolen goods  and  they

should be confisicated and brought back.

Com. Wambua:  Suppose I am given land irregularly, and I sell that land to a third party,  who pays me for that money.  Are

you saying that the state  should repossesses  that land, directly from the third party to whom I  have  paid,  and  if  so,  what  are

your views on compensation. Is there any compensation for that kind of situation?

Raphael Mbuvi:  Yes, the compensation should be done by the people you talked to, the grabbers.

Com. Wambua:  Okay.  Obadia Kimanzi?  Asante sana, jiandikishe hapo w. Raphael.  Obadiah Kimanzi?  Justus Ngui, Justus

tafadhali kuja hapa, utuambie jina na ufupishe maneno, maanake bado tuko na majina mingi hapa.
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Justus Ngui:  Kupitia kwa mwenyekiki ni asante,  na hapa niko na memorandum ya mtu mwingine ambaye nita present  huko

baadaye, siyo yangu hiyo.

Com. Salim:  Aanza na hiyo, taja jina lako and tell us on whose behalf you are presenting, tumalizane na hio.

Justus Ngui:  Jina langu ni Justus Ngui. (Interjection)

Com. Salim:  Give us that memorandum.

Justus Ngui:  Na hii memorandum na present on behalf of  (Interjection)

Com. Salim:  Just put it there, on behalf of who?

Justus Ngui:  On behalf of Joseph Ethuli Fungo, who is an advocate of High Court of Kenya.

Com. Salim:  Can you now do on with yours.  Do you have any other memorandum

Justus Ngui:  Yes

Com. Salim:  You have yours now.

Justus Ngui:  Na mimi niko ya yangu binafsi

Com. Salim:  Haya sema yako sasa.

Justus  Ngui:   Na  yangu  binafsi  naongea  mambo  ya  parliament;  nasema  hawa  wajumbe  wetu  wanatapata  pesa  nyingi  sana

kama mishahara.  Na, vile wanapata pesa nyingi kama mishahara, inatakiwa nao wafanye kazi kwa siku tano,  ndio wawe wa ki

break Saturday kama wale watu wengine wa civil service.  Na ikiwezekana, wawe wakienda break ya miezi mitatu, vile walimu

wanafanya.

Upande mwingine, nasema, huu ni upande wa ministers; nasema ministers wasipewe mileage allowance. Sababu wanapewa gari

ambazo  zimewekwa  mafuta  na  serikali.   Gari  ambazo  wanatumia,  already  zinaweka  mafuta  na  serikali,  wa  hivyo  wasipewe

mileage allonce.
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Jambo lingine ni kuhusu uchaguzi;  siku  ya  uchaguzi  inafaa  iwe  inajulikana  na  mwanainchi  wa  kawaida,  na  isiwe  kama  secret

weapon ya mtu mmoja binafsi.  Na  ikiwezekana,  iwe inatangazwa, ama iwe inaprintiwa kama zile national days zingine.  Ndio

kila mtu ajue tukifika hiyo tarehe, tuko na elections.  

Jambo lingine (Interjection)

Com. Wambua:  The day of the election should be made holidays.

Justus Ngui:  Hapana zisiwe holidays, lakini ziwe published, ziwe zinajulikana kama vile sisi ufanya na holidays, published.

Jambo lingine, judges wasiwe appointed na mtu mmoja.  Ikiwezekana kuwe na committee independent ya ku appoint  judges,

na hiyo itawafanya watekeleze kazi yao, bila uwoga.  Sababu..(Interjection)

Com. Salim:  Samahani, wanachama wa committee hiy ni nani?

Justus Ngui:  Kuwe na independent committee.

Com. Salim:  Wanachama wake ni nani?

Justus Ngui:  Wawe ni mawakili.

Com. Salim:  Na ni nani ambaye atachagua committee?

Justus Ngui:  Hiyo committee ichaguliwe na bunge.

Constitution ya Kenya, iwe inafunzwa kuanzia primary na secondary.  Hii ni sababu, sasa tunaelezwa tugeuze mambo ya katiba,

na hata hatujui hiyo katiba inasema nini.

Mambo ya Permanent Secretaries; wasiwe accounting officers kwa ministries zao.  Kuwe na watu wengine professionals,  kama

accountants na whatever.

Na  hapo  hapo,  hii  jina  la  Permanent  Secretary  liondolewe,  sababu  wakishaandikwa  kama  Permanent  Secretary,  hao

wanafikiria  they  are  indispensable.   Kwa  hivyo  tuwe  tunatumia  majina  kama  Secretary  for  Foreign  Affairs,  Secretary  for

Agriculture, Secretary for Defence, na kadhalika.

Ile ingine ni ; ile katiba ambayo itatokea sasa,  ijaribu sehemu zingine za inje, zimepata maendeleo makubwa, kutokana na pesa
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za serikali.  Na sehemu zingine, hazina chochote.   Na  hii katiba iangalie, zile sehemu ambayo hazikuwa na maendeleo,  kwanza

zifikiriwe na zipewe pesa ndio ziweze kufikia zile zingine pahali zimefika.  Sababu zile zimetajirika kutoka pesa ya serikali na kila

sehemu ingine iko na haki.

Kile kingine, ni hii katiba inatokea sasa,  hii tunajaribu kuunda; iwe na mwelekeo,  ili kwamba tukichagua M.P  ama  tuchaguwe

president na tuone hafanyi kazi vile tunataka, kuwe na njia ambayo tunaweza kuwachisha kazi, na hiyo iwe wazi ni jia gani.

Na ile ingine, katika inchi ya Kenya, hakuna mtu anatakiwa awe juu ya sheria.  Zote tuwe equal katika macho ya sheria.

Na ile ingine ningesema ni kwamba, hii mambo ya constituency, zile tuko nazo wakati huu, sioni  kama zina reflect vile wanainchi

wanataka.   Zingine ziko na watu wengi sana,  zingine ziko na watu wachache sana.   Na,  ingekuwa  vizuri  kama,  ile  commissin

inadeal na hii mambo ya dermacation, mbele ya ku register constituency, iangalie idadi ya watu iwe sawa.   Na  ikiwa haitakuwa

sawa, iwe karibu sawa, yaani kusiwe na tofauti kubwa.. (Interjection, Inaudible)  Na ni hayo tu.

Com.  Wambua:   Wacha  tuone  nani  hayuko  hapa,  ndio  tupangie  wale  waliosalia.   Paul  Githia  yuko?  Hayuko.   Joseph  M.

Kituke,  Johnson M. Munyalo, nakuja number one,  ngoja hap mzee, wewe ndio utafauata  hapo.  Ngojea   kidogo  hapo  tuone

Kituke, keti to hapo.  Mwikya Ngindu? Hayuko.  Nzunguli Ngangi.  Haya wewe ni number two utafwata huyu.  Mutmi Milai?

Hayuko. James Mwendwa? Hayuko.  Stephen Mutua? Hayuko. Henry Maliti?  Hayuko.  Rogers Kavyo?  Hayuko.   Frederick

Kawewa, haya number three ngoja hapo.  Mtafwatano hivyo.  Mutiko Nzili? Mutiko Nzili?  Hayuko.   Joseria  Mutua,  mama, ni

wewe?  Number four please.   Fuata  hapo  number  four.   John  Ngao?   Hayuko.   Ngala  Musyoka,  wewe  ndio  number  five,

utafuatana,  kuja  ungojee  hapo  ndio  tumalize  haraka.   Reverend  Mutemi  nimemwona  amerudi?   Kwa  hivyo  ameandikisha

memorandum.  Haman Katitu?  Kwa hivyo hata Katitu ameenda.  

Do we have another list from there?  Bring it here.  Tafadhali haraka haraka, endelea mzee, taja jina na utoe maoni yako.

Johnson Mhindi Munyalo:  Asante  sana  Bw.  Chairman,  jina  langu  ni  Johnson  Mhindi  Munyalo.   Yangu  Bw.  Chairman  ni

machache sana. (Interjection)

Com. Wambua:   Jelina Mkinya?   Ngoja  kidogo  mzee,  just  hold  on.   Jelina  Mkinya?   Ameandikisha.   Kitonyo  Kalikanda,

wewe ndio number six.  Please remember your name, I am starting number one and I will be calling two, three, you come tell us

your name, give us your views, so that we close.  Sawa endelea mzee.

Johnson Mhindi Munyalo:  Yangu ni machache sana. (Interjection)

Com. Wambua:  Anza na jina tafadhali.
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Johnson Mhindi Munyalo: Jina langu ni Johnson Mhindi Munyalo.  Na Bw. Chairman yangu ni machache sana kuhusu katiba

hii yetu ya Kenya.   Ile kitu naonelea kimimi, kama mawazo ile naona; jambo ile imetufinya sana Kenya ni health.  Kwa hivyo,

mimi naomba katiba ikitengenezwa tupewe dawa ya bure.

Jambo la pili, ni kuhusu elimu.  Watoto  wetu wamekuwa wakirandaranda ovyo,  kwa hivyo naomba kutoka darasa  la kwanza

au pre-nursery mpaka form four, elimu ikiwezekana iwekwe iwe ya bure.

Jambo la tatu ni kuhusu mashamba.  Shamba tunayo, tunalinganishwa na wazungu. Wazungu waliweka Title Deed,  kwa sababu

walijua tunang’ang’ania  uhuru,  na  hiyo  kifungu  imetusumbua  sana  Bw.  Chairman  kama  wanainchi.   Kwa  sababu  Title  Deed

ilikuwa ya mzungu, akienda,  wale wana mashamba makubwa  wabaki  wakimiliki,  na  hii  ndio  sababu  sisi  wanainchi  tumeumia

sana, wakenya.  Kwa hivyo tunaonelea ya kwamba,  kama kutahitajika kodi,  sio kuuuziwa mashamba ya babu zetu, kama vile

inapimwa na acres.   Kama ni shilingi ishirini per  Title Deed,  tutoe na upewe.   Lakini  ikiwezekana,  katiba  iwekwe  kama  free,

tutafaidika.

Jambo ya nne ni upande wa utawala.   Tunaona katika utawala,  una nguvu zaidi.  Sababu ukienda kwa  D.C,  utakuta  pesa  za

kotini, polisi, zote zinakwenda kwa D.C.   Lakini hapa katikati  kuna mchanganiko maalum.  Utaona Chief anafanya kazi yake,

lakini mkifika kwa D.C, yote inakuwa ni hapo.  Na ukienda hata upande wa masomo, D.E.O hawezi kupata  pesa,  mpaka D.C

haweke sahihi ndio Bwana wa elimu  apate  pesa.   Kwa  hivyo  naona,  serikali  ijaribu  kugawia  kila  wizara  ijisimamie.   Nasina

mengi Bwana Chairman, ni hayo, asante.

Com. Salim:  Thank you very much Bw. Munyalo.  Number two, taja jina tafadhali na jiandikishe huko.  Tupatie maoni.

Zunguli Ngadi Kiluti:  Bwana Chairman, kwa jina naitwa Zunguli Ngadi Kiluti.  Ambaye pia ni diwani mteule katika Mwingi

district, makao ni Mwingi Kusini. Mambo mengi yalisemwa na sana sana kuhusu juu ya ardhi.  

Nami ningependa katiba ya wakati huu ikitengezwa, iangalia kifungu fulani ambacho kinaumiza wanainchi wote katika Kenya hii

nzima.  Na hicho kifungu, kinatokana na sheria number mia mbili, themanini na nne, non Act.   Huko katikati  kinasema kwamba

pahali popote pakitangazwa kuwa uwandikishaji wa mashamba, mashamba ya kiwa elfu moja,  na ma kesi  ama makwani yawe

matatu.   Title  Deeds,  haziwezi  peanwa  kwa  yale  mashamba  mengine  ambayo  hayana  makesi.   Hio  ndio  inafunga  utajiri  wa

Kenya,  kwa  sababu  section  yenyewe  ikiwa  na  makesi  matatu  katika  mashamba  elfu  moja,  hayawezi  kukabidiwa  cheti  cha

kumiliki ardhi.  Ile section yote inafungwa, na hicho kifungu.  Ningependa katiba ikitekelezwa, iondoe hicho kifungu na iweke;

wale ambao wana makesi, wakiwa ni watano, ni watatu waendelee.  Na yale mashamba mengine ambayo hayana makesi,  ipate

Title Deed, ndiposa tupate kuendelea wote.  Hiyo inaumiza.
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Na kile kingini ni;  ukoo  upatiwe  uwezo  wa  kuangalia  mambo  ya  kikwao.   Zamani  kuna  watu  walikuwa  wakiitwa  ing’endili,

lakini walikuwa wakiangaliwa na chairman au mwenyekiti wa ukoo.  Alafu, akiwa ni mwanaume anaangaliwa na macho yote ya

ukoo, alafu anatuliza uwovu wake.  Au katiba ikitengenezwa, ukoo upewe uwezo na mila zao. (Interjection, Inaudible)

Com. Salim: Inaudible.

Zunguli Ngadi  Kiluti:   Yaani ukoo,  ukoo kama  ni  clana,  yaani  walikuwa  wakifanya  mambo;  ikiwa  ni  kijana  wao  anafanya

maovu, anaitwa mbele ya wazee wa kwao, akisimamiwa na mwenyekiti wa mji,  alafu anaambiwa usirudie hii.  Ikiwa ni mambo

ambayo inaweza kunyoroshwa sawa sawa,  akiwa ni mkatili sana,  analiwa mbuzi.  Na  hiyo ni kimila, lakini anarudishwa njiani.

Hiyo ndio ukoo upewe uwezo wa kuangalia mambo ya kikwao.

Jambo lingine ni,  katiba  ya  Kenya,  inawapatia  wanainchi  kuchagua  kiongozi  wanayopenda.   Ile  jambo  ya  kuweka  muda,  ni

kama kuwapokonya wenye kura uwezo wao wa kuchagua kiongozi wanayopenda,  na ni kama ku overlook.   Sababu kiongozi

yeyote anatokana na mambo ya Mungu, na anapewa uwongozi na pia anapewa uwezo.  Lakini kusema kiongozi atoke  mwaka

mmoja hadi miaka mitano, afutiliwe kikatiba, ni kunyima wenye kura uwezo wa kuandika au wa kuwajiri kiongozi wanaye taka.

Com. Salim:  Pendekezo lako ni lipi?

Zunguli Ngadi Kiluti:  Pendekezo langu ni; wanainchi kama katiba vile inavyo walenga, na wanapatiwa kura,  wapatiwe nafasi

pasipo  full  stop  ya  kusema,  mfike  kiwango  fulani.   Yeyote  atakayetaka  kusimama,  asimame,  hata  wakiwa  wakumi,  Mungu

atachagua  na  ataambia  wanainchi  usiku  huu  kucha  mpaka  asubuhi  yake,  kiongozi  ni  fulani.   Na  kura  zikihesabiwa,  mtapata

kiongozi kutoka kwa Mungu.  Lakini ikiwa nikutoka kwa katiba, tutachukua kiongozi ambaye hana uwezo, na mambo yatakuja

kuyoyoma.  Basi sina mambo mengine.

Com. Wambua: Thank you very much.  Asante sana Bwana Mzee Zunguli, jiandikishe hapa tafadhali.   Number three,  tutajie

jina na utoe maoni.

Fredrick Kawewa:  My names are Fredrick Kawewa, and I am a teacher.  Now, these are what I would propose to be  in the

new constitution of Kenya.

First  of  all  I  would  propose  that  the  constitution  should  be  able  to  protect  itself  from  abuse,  by  providing  very  clearly  and

specifically how it should be altered.  And I would suggest, it should be altered only by a vote of not less than 75% of Members

of Parliament.

Com. Salim:  75?
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Fredrick Kawewa:  75%.

Two; separation of powers of the three arms of the government; each arm should operate  independently with full mandate and

no interferance from the others.

Three, all departments of the government should be manned by people  who are  appointed on professional merit only.  That is,

the best qualified takes the job.

Three, the constitution belong to the people of Kenya and therefore it should be available to all members.   I  would suggest,  to

start with it should be available in all schools, offices of the Assistant Chiefs and it should be written in a language simple to be

understood by majority of Kenyans.  And, I recommend; it it is not possible to be written in local language, that is vernacular,  it

should be written at least in Kiswahili.  So that, majority could understand it.

I would also suggest that Kenya follow a unitary government, with an executive president.  Whereby the president should not be

elected by only majority but majority of all the people who are casting their votes during that election.  That is, more than 50%.

I  would  also  propose  that;  the  vice  president  should  also  be  elected  directly.   Now,  as  you  are  aware,  education  is  the

department in our government which is taking a lot of our resources and we are not rewarding it.  For this I would propose  that,

all appointments,  be  it political,  be  it military, be  it any department.   Professional background be put into consideration,  and  I

think this would eved reduce the corruption we have in recruitment of pre-service  training.  Because,  like specifically stating the

qualifications, we would be able to know who qualifies and therefore there will be  no reason for bribing, for somebody to be

admitted in a college.  

So, education I think, we need no people  who are  not educated actually taking votes.   Because it would be an effort infutility.

We are  spending so  much  money,  and  yet  the  people  who  have  knowledge  about  what  is  currente  are  not  getting  the  job.

Where we have uneducated people manning those places.

The other thing, which  I  think  is  posing  a  great  problem  to  our  society  and  which  needs  to  be  reviewed  is,  the  freedom  of

worship.  I think the freedom of worship should be reviewed such that, the churches or  the time of worship is specified and the

days.   Not  a case  whereby we have people  setting churches  in  estates,  anytime,  and  also  in  the  market.   I  think  that  one  is

causing some disturbance.

Lastly, I would also like our constitution to be written in such a way that it also takes into account  other  institutions of governing

law,  especially  the  Geneva  Convension.   Because  I  think,  we  should  have  a  constitution  for  our  own  interest,  not  for  the
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outsiders.  And a case like in the Ministry of Education,  whereby we are  being told that we should not duscipline our students.

I think that one may not take us in the right way.  So,  that one needs to be  reviewed.   We punish our student,  for our benefits,

not for the benefits of other people.

Com. Wambua: Inaudible.

Fredrick Kawewa:  A particular one in this case.

Com. Wambua:  Not all of them

Fredrick Kawewa:  Not all of them. Of course there are those which are universely acceptable and which we have signed.

Com. Wambua: Inaudible. 

Fredrick Kawewa:  I think that signing may bring a problem but because  it is like, we sign some of the convensions,  withour

looking at the implications they will have on us. 

Com. Wambua:  Thank you very much.  Asante sana Bw. Kawewa Fredrick.  Next  atakaye fuata.   That was number four or

number five.

Joseki Mutua:  Number four.

Com. Wambua:  Number four.  So, please give us your names and give us your proposals.

Joseki Mutua:  Kwa majina naitwa Joseki Mwethia Mutua, na haya ndio maoni yangu.

Uridhi; uridhi kwa wanawake,  kuridhi mali ya baba  zao ama wazazi iwe tu, mwanamke anaweza ku ridhi akishatimisha miaka

45, na awe kuna uhakika hataolewa.

Pili;  katiba  itambue   uwezo  wa  bwana  wa  mke,  kama  ilivyo  tabiriwa  na  Mungu  katika  kitabu  cha  bibilia  Mwanzo  3.16.

kwamba, ‘mapenzi ya mwanamke itaambatana na mapenzi ya bwana yake, na bwana yake atamtawalia.’  

Pastor Ayonga:  Hiyo inamaanisha nini?

Joseki  Mutua:   Hiyo  ni  ule  usawa.   Inamaanisha,  hii  inapinga  kule  kurudisha  bibi  kwa  njia,  kama  akikosea  iwe  anaweza
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fukuzwa na bwana wake.

Com. Wambua:  Unasema bwana awe ndio kiongozi, mama afuate?

Joseki Mutua:  Ndio.

Com. Wambua:  Na mama afanye kile bwana anasema, maanake bibilia inasema hivyo.

Joseki Mutua:  Ndio.

Com. Wambua:  Endelea mzee.

Joseki Mutua:  Na akikosa anaweza kuadhibiwa.

Com. Wambua:  Na bwana?

Com. Kangu:  Na mzee akikosa, yule mama anaweza kuza yeye kidogo?

Joseki Mutua:  Ndio anaweza kumuadhibi ile asizidi sana amuumize.

Com.  Wambua:   Commissioner  anakuuliza  bwana  huyu  ambaye  anaongoza  bibi,  akikosa,  naye  mama  anaweza  kuza  yeye

kidogo?

Joseki Mutua:  Hapana.

Pastor Ayonga:  Bibilia imekana au ni wewe unasema hapana?

Joseki Mutua:  Ni bibilia inasema.

Pastor Ayonga:  Inasema kwamba bibi asi mrule bwana wake?

Joseki Mutua:  Sio hivyo, inasema atatawaliwa, na yule anatawala awezi kuguzwa na yule anatawalia.

Pastor Ayonga:  Na bibilia inasema nikwambie, bibilia inasema atawale kwa upendo.  Unasemaje juu ya hiyo?
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Joseki Mutua:  Hiyo ninasema, naye inasema kwa hii Warumi 13, kwamba huyu anatawala, ashiki fimbo bure, kuna sababu.

Pastor Ayonga:  Na Waefeso 6 inasema, ‘Mabwana, muwapende bibi zenu kama bwana alivyoipenda kanisa’, I quote.

Joseki  Mutua:   Hiyo  ni  kweli,  lakini  kwa  vile  hapa  ni  pale  ambapo  upendo  umepungua  ama  kuna  madharau,  si  maanishi

wasipendane, kwa vile waliowana wakipendana.  Na makosa inatokea huko, pia wanapendana.

Pastor Ayonga:  Haya endelea.

Joseki  Mutua:   Ubadilishanaji  wa  mashamba;  uwe  katika  kiwango  cha  huko  chini,  wazee  au  jamii  iwe  ndio  inahusika  na

kusema ni nani ana haki ya hii shamba.  Bali, isiwe kwa koti.

Katiba iruhusu elimu ya bure kwa walemavu wote hadi chuo kikuu.  Na  hata,  kama  ni  course  wanafaa  iwe  inagharamiwa  na

serikali.

Mayatima  wote  wakiwa  chini  ya  miaka  kumi  na  nane,  washugulikiwe  na  serikali  kimaisha.   Kwa  kila  hali  kwa  vile,  wale

wanawachiwa haya mayatima, wana mzigo wa familia zao. Na mayatima hawa huwa wanateseka sana.

Katiba iruhusu ndoa za kikabila kupewa cheki cha walali, ikiwa masharti ya kikabila imetimizwa.

Serikali; (Interjection)

Com. Wambua:  Ni watu wa gani watapeana cheti,  kwa sababu kawaida ndoa hizo ufanyika kule jijini, ni nani atapeana hiyo

certificate?

Joseki Mutua:  Itapitia kwa administration  kama vile D.C pia anaruhusiwa kufanyisha arusi.

Com. Wambua:  Endelea.

Joseki  Mutua:   Mbunge akifanya makosa,  kama vile kupigana adharani ama kwa bunge, kuiba,  ama unyakuzi,  awachishwe

ubunge na kiti chake kitangazwe wazi.

Mbunge akihukumiwa kufungwa, awachishwe kazi na kiti kiwe wazi.  Ni hayo tu bwana ma commissioners.

Com Wambua:   Asante sana kwa maoni yako Bw. Joseki  Mutua,  tafadhali jiandikishe hapo.   Tumwite wa mwisho, ambaye

nafikiria ni Kali Kanda, bado?  Huyu ni nani?  Oh Ngala Musyoka.  Haya endelea Ngala Musyoka.
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My names are Ngala Musyoka, an agriculturist by profession, na niko na mambo mawili au matatu ya kuchangia kwa kuunda hii

katiba yetu.

Mwanzo kabisa, I would like to a say that;  to the welfare of the civil servants,  in terms of medical allowances,  I would like to

propose  that,  we should  have,  all  the  civil  servants  should  have  equal  flat  rate  of  medical  allocances.   Because,  the  kind  of

disease has never been                     (?)  ile ugonjwa inampata,  the person at  high rank,  ni ile ugonjwa itapata yule mfanyi kazi

ambaye yuko kwa kiwango ya chini.  So, ningependekeza ya kwamba tuwe na a flat rate of medical allowance.

Ile ingine ningependekeza ni kwamba,  kama pahali kwingine kama hapa Mwingi, we hear that it has been gazetted,  and it has

been gazetted as an hardship zone.  Na of late, some people have started benefiting like the teachers, unlike other civil servants.

  Kwa hivyo tungeuliza, the kind of tool that was used to bring the commission that was given that mandate to see  to it that the

teachers should be given hardhip allowance,  the same same tool should be used to get,  and then should be applied to make a

resolution on whether the other sectors  should be given  allowance.   Simply  because,  we  are  working  under  the  same,  same

environmental conditions.

Ile ingine ningetaka kuzungumzia ni mambo ya uuzaji wa mali ya uma.  I am talking particularly addressing myself to the bonding

procedures  of  some  government  items.   These  are  items  like  manyumba.    Sana  sana  the  D.C  officers,  ningependekeza  ya

kwamba hiyo management, hiyo powers ziwe kwa upande wa district  level, sio kufuatilia kutoka kwa P.S  mpaka a confirm ya

kwamba, this commodities, this items should be bonded.   Na  kama,  if district  officers are  in power  or  rather,  kama kunaweza

kubuniwa,  akamate  bila  kuangalia  kama  ni  vehicles,  kama  ni  manyumba  imezeeka,  kama  ni  viwanja  vya  serikali  wanataka

kuuza, iangalie ya kwamba hiyo charges ziwe zinapatiwa the local people, because  of the past.   Kama hiyo bond ifanyi, wakati

mwingine  ndio  inaenda  na  the  whole  lot,  all  the  items.   Kama  ni  vehicles,  unakuta  mtu  anaenda  na  kama  tano,  alafu

akizitengeneza, anarudi  anauzia  wale  wengine.   Kwa  hivyo  ningependekeza,  mtu  awe  na  only  one  chance  ya  kuchukua  kitu

kimoja, alafu anawamwachia mwingine.

Com. Wambua:  Inaudible.

Ngala Musyoka:  Ndio wanachukuanga.

Com. Wambua:  Na mimi nakuuliza, proposal yako ungesema nini?

Ngala Musyoka:  Yangu kwanza ni, those charges should be given to the people from that ministry, the local people.

Com. Wambua:  What about the members of the panel.
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Ngala  Musyoka:   Those are  the members who have to know the powers  we  want  to  the  market,  to  purchase  such  items.

They should not be allowed to gain from that.

Ile ingine ningezungumzia ni mambo ya pyrethrum programmes.   Tumekuwa na mashirika ambaye already,  they either give us,

they are in Kenya,  the give us grands and they also give us donation.   But at  the long run, most of whatever they give to us is

reciprocated back  to their own country.   Tungependekeza ya kwamba,  since now we have got enough manpower  within  our

country, let them give us the money and then we use the manpower we have to implement the activities, not tohave the mzungu

here being an expert.

Ile ingine ningependekeza ni kwamba; kuna mambo ya land, ningependekeza ya kwamba,  kamati ivuniwe, iangalie, because  for

this case  I am particularly addressing myself to a seller,  who is the price maker of the land, and there is a  buyer,  the  industry

party.   Kamati ivuniwe, ipendekeze mpango ya kwamba,  kama ni katika  arid  areas,  acre  moja  itakuwa  inauzwa  pesa  ngapi.

There should be a sealing price, ndio kila mtu awe na uwezo wa kutia hiyo nini.  Because at the end of the game, kama you are

the price maker, the richer shall always know the buyers, and we want this things to be instituted in an correct manner.  

Kwa  hivyo  ningependekeza,  land  value  ziwe  zimetengeneza  bu  this  one  should  also  go  alongside  the  areas  we  have  here.

Because you cannot, kama Kipruno nasikia acre moja.

Com. Wambua: You are advocating price on land?

Ngala Musyoka:  For land yes.

Com. Wambua: Okay next.

Ngala Musyoka:  Hiyo ndio ilikuwa ya mwisho.

Com. Wambua: Thank you very much.  Jiandikishe hapo.  Tumwite wa mwisho Kitonyo Kalikanda,  on behalf of ECEP.   Is  it

your personal views or ECEP’s.

Kitonyo  Kalikanda:    My  name  is  Kitonyo  Kalikanda,  I  am  presenting  two  groups.   The  first  one  is  justice  and  peace

commission.(Interjection)

Com. Wambua:  That one I can tell you what you do, say your name, mention that your handing the memorandum on behalf of

Justice and Peace Commission, let it be recorded.
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Kitonyo Kalikanda:  Sure.   I  am presenting this one  on  behalf  of  the  Justice  and  Peace  Commission.  My  name  is  Kitonyo

Kalikanda.

Com. Wambua:  Do you have another memorandum.

Kitonyo Kalikanda: For Justice and Peace Commission Gutani Paris.

Com. Wambua:  Okay that one has already been recorded.

Kitonyo Kalikanda: This one, is also written but for ECEP, (Interjection)

Com. Wambua:  Is it the one you want to present now?

Kitonyo Kalikanda: Yes, and I have my views in this one.

Com. Wambua:   What we do is we will give you five minutes to highlight the key issues,  because  we are  going  to  read  that

memorandu thoroughly. Carry on.

Kitonyo Kalikanda: Thank you very much. This is historic, thanks be to God.

Preamble; I am not sure whether I know the difference between a preamble and the introduction, but I am sure since you are

experts you will clarify. We should have one in our constitution.  I have made one, a good one, you will correct it.  

We have suffered in the past due to corruption and bad governance, this will never ever happen again.

Direct principles of state policy that is (Interjection)

Com. Wambua:  What you do, just highlight the thing we need to correct, because if you read it, it will take you so long.  It is a

long memorandum, just highlight, do not read it through, because time will expire before you are  even a quarte.   Just  tell us the

things which you have recommende.  In fact what we are interested in Mr. Kalikanda are the proposals for each item.

Kitonyo Kalikanda:  Yes.   My proposals  for the directive or  principle state  policy, is that the country’s  economic  resources

should always be used to promote the said national ethic.  That is, the dignity and the quality of all human beings.

The constitution should be supreme, I am proposing.  It should be very rigid, like that one of a hear,  those one of the Canadian

102



country’s.  Very rigid; to change it, 98% of the legislature.  And if that is not possible, a referendum should be very rigid.

The president should the Commander in Chief, he should have emergency powers.   But all this, emergency power  should have

the approval of parliament.

The political parties should provide civic education. That way, they will be able to sell their manifestos or  policies.   That is what

I am proposing.

We should have a mixture of all the presidential  sytem and parliamentary.  The way we are,  we  need  a  strong  president,  we

need a strong executive, but it should always be controlled by parliament.

We should not have a prime minister, in fact  I am pleading with fellow Kenyans.  Because the way I see it, it is like we may end

up with a prime minister.  I am pleading with fellow Kenyans, we should not have a prime minister.  The role of a prime minister

and that on of the president are likely to overlap.  We should not have a prime minister.  We should have an executive president

who  is  powerful  enough  but  checked  by  the  parliament.   Kenyans  do  not  understand,  this  notion  of  prime  minister  sharing

powers  of  this  and  that,  since  the  colonial  period  and  after  independence.   We  have  also  to  accept  the  historical  reality,

Kenyans are known to want a strong leader, someone they can look at.

Com. Wambua:  Do not underrate Kenyans; everybody here has a right to decide what he wants.

Kitonyo Kalikanda: Thank you very much, so a prime minister no, we should  have a president.

Com. Wambua:  You have been given an opportunity to give yur views. 

Kitonyo Kalikanda: We should not have a prime minister, we should have a president.

Com. Wambua:  exactly carry on in that formula.

Kitonyo Kalikanda: The legislature should check the presidential powers, especially presidential appointments.  

The constitution should provide for,  a government of nationa unity.  Like it is obtained  in  Indonesia,  the  one  with  the  second

larges political party,  becomes the vice president.  I understand that is what happens  in  Indonesia.  Government  unity,  it  is  the

same thing which is obtained in South Africa.
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Parliament; the president should not have powers  to dissolve the parliament or  provoke it.   the parliament should have its own

timetable programme.

The president should have a two year, five, I mean a two, five year time.  That is a maximum of ten years.   But if he proves  to

be good,  and then he can always with the approval  of parliament,  seek  for a third term, but not  more  than  that.   15  years  is

enough.  

Parliament should have powers to impeach the president.

Com. Wambua:  What about his age?

Kitonyo Kalikanda: Now, that one I really do not mind, he could be 90 but very good,  he could be 20 but very good.   That

one to me is not crucial.

The president should appoint the judges, A.G and all othe senior appointments.  But should be vetted by parliament.  The way it

is obtained in U.S.A, where major appointment should or the parliament vets.

For basic rights; we should have free education, all the way from primary school,  that is nursery to the university.  This country

has got enough resources to provide that. Also, the should be free medical care for all.

The state should have a                          (?).

As fa as land is concerned, the president should not have powers to allocate land, because this might lead to political opponent.

So, he should not be allowed to allocate land.

The controller and the Editor General should have powers to prosecute.

We should have the office of the Ombudisman.  I am  not very sure if I know what it means, but I think I have some basic idea.

I think it is good to minimize corruption and promote justice.  Thank you very much and God bless you.

Com. Wambua:  Asante sana Bw. Kalikanda, that was a good proposal, and please register the memorandums there.

Kitonyo Kalikanda: There is one in kikamba.

Com. Wambua:  Just register for all of them, we will take them with us and we will read them through.
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That brings us to the end of this seating. Basi wanainchi ningelipenda kuwajulisha ya kwamba,  tumefika mwisho wa kikao hiki,

na kwa niaba wa ma commissioner wenzangu  ambao  wako  hapa,  yule  aliyekuwa  mwenyekiti  ambaye  pia  ni  mwenyekiti  wa

tume, Prof. Idha Salim, that is Pastor Ayonga na mwenzangu hapo, mtaa wa K.A.N.U.   Ningelipenda kuwashukuru nyote kwa

kufika hapa na kutupatia maoni.  Maoni ambayo tumeyapata hapa,  ninawahakikishia ya kwamba,  tutayaweka maanani wakati

wa kuandika report yetu, na ikiwe sheria itapenduliwa, tutarudi hapa na hiyo report  ha mtaichunguza, mtaisoma, mhakikishe ya

kwamba maoni ambayo mliyatoa, kweli yaliandikwa kwa report yetu kama tume.

Ningelipenda kumshukuru Bw. Sigirei- D.O, ambaye amerudi hapa, ako nasi.   Alikuwa nasi asubuhi, tunajua kwa hakika idara

ya  Provincial  Administration,  imesaidia  katika  huu  mpango  wa  kuhakikisha  kwamba  sisi  kama  tume,  tumepokea  maoni,  na

matayarisho ya kutosha yamefanywa kabla hatujafika mahali tumechukulia maoni ya wanainchi.  Kwa hivyo Bwana D.O chukua

shukrani ya tume, alafu umjulishe Bwana D.C.  Pia ningependa kumpatia shukrani maalum, Bwana mheshimiwa wetu hapa Ho.

David  Musila,  amekuwa  nasi  tangu  asubuhi,  na  kwa  maoni  yake  ambaye  ametupatia  ya  muhimu,  hayo  pia  Bw.  Musila

mheshimiwa tutayaangalia,  tutayachunguza tukayatia  maanani.   Wewe  ni  mtu  wa  ujuzi,  kwa  hivyo  yale  yote  uliyosema  hapa,

tutakuhakikishia kwamba tutayasoma na tutayatia maanani wakati wa kuandika report.

Na  mwisho  kabisa,  ningelipenda  kuwashukuru  wale  wanakamati  wa  3Cs,  nafikiria  wako  hapa  Bw.  Elius  Musyoka,

Mwenyekiti, na wale wengine wawili ambao walitajwa pia.   Hata mheshimiwa pia ni mwana chama, na Bw. Kithonza na wale

wengine.  Tungetaka kuwashukuru sana,  maanake tunajua Mwingi kulikuwa na shida,  na mipango ilikuwa iko na shida.   Kwa

hivyo,  kupata  watu  kama  hawa,  lazima  iwe  mlitia  bidii  sana.   mimi nilikuwa  hapa  wakati  mwingine,  na  ikawa  Mheshimiwa

hakuwa karibu,  alikuwa Ng’ambao na hatukuwa na mipango ya kutosha,  maanake mipango haikufanywa vilivyo.  Lakini kwa

sasa, nafikiria kamati yenu ilitia bidii, mpaka tukapata watu wengi, wale ambao walitoa maoni leo ni karibu 45,  na ukilinganisha

na wale wameregister hapa ni karibu mia moja.   Kwa hivyo, ni ile average  ambayo  kawaida  tunapata.  Kwa  hivyo  inaonesha

kwamba, kamati ilifanya kazi na bidii.  So, kwa niaba ya tume, ningelipenda kuwashsukuru sana, na tutarudi hapa.   Ikiwa sheria

haitapenduliwa vile ilivyo sasa,  ninafikiria mheshimiwa hatahakikisha tumerude kuwaletea  report,  alafu  mtainsoma  kuhakikisha

kwamba yale yote ambayo mliyatoa, yako kwa hiyo report.

Kwa hivyo, ningelipenda tukomee hapo, tufunge hiki kikao.   Tulianza kwa maombi, ningelipenda tufunge kwa maombi, ili watu

waende  nyumbani  mapema.   Nasi,  tutaendelea,  kuna  ma  commissioners  wengine  watakuwa  hapa  Mwingi,  sehemu  ya  Nuu,

nafikiria mheshimiwa atakuwa na wao.  Mimi sitakuwa huko, nafikiria Kangu atakua huko na Professor.  Alafu name nia Pastor

Ayonga  tutaenda  sehemu  moja  iliwachwa  huko  Kitui  West,  tutakuwa  huko  kesho.   Kwa  hivyo  tusipoonana  kesho,  sisi

tunawatakia kila raeli, na tutaonana tena tukirudi hapa.  Kwa hivyo tupate mtu mmoja, atuombee ndio tufunge kikao.

Jospeh Musyoka Muthangya:   Kwa jina naitwa Joseph Musyoka,  mimi ni Chief na vile vile ni mhuduma wa kanisa.   Kwa

hivyo tufunge macho na tuombe;
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Asante Mungu Baba,  Mfalme wa  wafalme.   Tunakurudishia  asante,  kama  vile  tumekuomba  tukianza  hii  kazi  Mungu  Babab,

tazama tumefika mwisho wake Mfalme wa wafalme.   Tunasema ni asante  kwa vile umetuongoza Mfalme wa wafalme.  Enda

Mfalme  wa  wafalme  ukawe  nazi,  Mungu  baba  tazama  hata  tume  iliyoko  mbele  yetu  Mfalme  wa  wafalme,  inaenda  na  vitu

vinatengenezwa na mikono ya binadamu.  Mungu Baba tunaomba Roho Mtakatifu akawe dereva na kiongozi wa kuwaongoza

mahali wametoka, wakafike salama salimini.  Mungu Baba tazama nasi tukibaki hapa katika hii Mfalme, tukawe chini ya mikono

yako.  Enda Mungu Baba ukawe nasi, Mungu Baba tunaomba roho iliyo hapa Mfalme wa wafalme, na maoni ambayo tumetoa

Mungu Baba, tunangojea Mfalme wa wafalme turudishiwe maoni yetu, ile tumetoa.   Mungu Baba tunaomba hata marekebisho

ambayo itaende kuingizwa katika katiba ya zamani Mungu Baba,  ikawe wote wamekubaliana kulingana na uwezo wako,  enda

ukawe nasi.   Mungu  Baba  hatuwezi  kusahau  na  kukurudishia  asante,  maana  hii  siku  wewe  mwenyewe  umepanga  kabla  sisi

kupanga, na niwakati wa kumali Mfalme.  Enda Yesu Kristu,  Roho Mtakatifu,  akakanyunyuzie roho zetu, tunaomba ukabariki

kila mmoja, bariki kila kiongozi, bariki inchi yetu mfalme.  Tunaombea raisi wetu, tunaombea viongozi wote, tunaombea mbunge

aliye hapa Mfalme, tunaombea hata district  yetu, tunaombea hata tarafa yetu, tunaombea kila kiongozi aliye hapo kulingana na

uwongozi  wake.   Enda  ukambariki,  maana  tunajua  kila  kiongozi  anatoka  kwako,  na  katika  jina  la  Yesu  Kristo  tunaomba.

Amen.

The meeting ended at 5.03 P.M.
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