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Present.

Com. Dr Masonik Arap Korir
Com. Salome Muigai

Secretariat In Attendance

1. John Wajibiri                           Programme Officer
2. Caroline Dindi                        Assistance programme officer
3. Muhammed Fauz                Assistance programme Officer (Muslim )
4. Martina Odhiambo                Verbatim  Recorder
5. District Officer Khalif         District Commission Chairman of 3C’S

The meeting started at 9.05a.m  with  prayers  being said  in Arabic.

D.O  Khalif:  Wananchi  watukufu  wacha  tunyamaze  ili  tuweze  kuanza  shughuli  ambayo  imetuleta  hapa  leo,  Commissioners

ambao wameweza kufika hapa leo,  wageni ambao wameandamana nao,  viongozi wote wenye mamlaka, wananchi   watukufu

Assalamu aleykum.  

Wananchi: Waaleykum salaam.

Ningeomba kuchukua fursa hii, kuwakaribisha,  wageni  ambao,  wamekunja,  kwa  shuguli  ya,  kusikiza  maoni,  ya  wananchi  na

viongozi, wa eneo hii, la  Khorof -  Harar.  Naomba pia kuchukua fursa hii kuwakaribisha,  macommissioner pamoja na wageni

amboa  wmeandamana  nao,  kwa  moyo  mukujuvu,  na  kuhakishia  kuwa,  wananchi,  wameelimishwa,  juu  ya  shughuli  ambayo

inaendelea na ni shughuli, ya kusikiza, maoni, ambayo ina lengo ya kubadili katiba.

  Sina za ziada, kwa hayo machache, bila kupoteza wakati, kwasababu, makamishna, wako, na kazi kumbwa sana.  Ningeomba

kuchukua fursa hii,  kuwakaribisha,  makamishna  wako  na  sisi   hapa  leo,  ili  waweze  kuendelea  na  shughuli  ambayo  imeweza

kuwaleta hapa. Kwa  hayo machache karibuni Makamishna, na asanteni.

Com Salome Wairimu Muigai: Asante sana Bwana D.O Khalif, Wananchi wa Wajir East, assalamu aleykum? 

Wananchi: Waaleykum salaamu.

 Ningetaka kukitangaza hiki kiwe kikao cha Tume ya marekebisho ya Katiba ya Kenya,  cha leo,  sisi tutawajulisha sisi ni akina

nani, mimi mwenyewe na itwa Salome Wairimu Muigai, na ni Mwana  Tume ama Commissioner ya Tume ya marekebisho ya
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katiba,  nani na mwenzangu hapa ambaye  atawaeleza  jina lake ili musikie pia   sauti  yake.   Jina  langu  ni  Dr  Mosonik  arap

Korir.

 Pia tumekuja na wafanyi kazi  wetu  kutoka  Tume  ya  marekebisho  ya  katiba,  kwa  upande  wangu  wa  kushoto.  Jina  langu  ni

John wajibiri mimi ni Programme  Officer  katika  Tume.  Pia  tuna  Maofisa  wengine  upande  wangu  wa  kulia.   Jina  langu  ni

Muhammed fauz mimi ni msaidizi wa John. Endelea.  Jina langu ni Caroline  Dindi  msaindizi wa John.  Jina langu ni Martina

Adhiambo  mimi ndiye verbatim recorder.  Haya asante sana.  Sasa  ningetaka kumwalika Bwana Chairman wa   3C’s     ya

hapa,  ili atujulisha wanachama wake. 

 Athen Malim:  Mimi  naitwa Athen malim mimi ni  chairperson  ya  Triple  C   hapa  Wajir  East  Constituency,  na  huyu  ni  pia

mwenzangu Abdi Yussuf  pia  naye ni committee member. Pia tuko na wale civic  education providers  lakini wakati  huu nafikiri

wametoka nje kidogo,  lakini hapa mbele yenu ni wale umati kutoka Wajir East, ambaye leo wamekunja kutoa maoni yao,  ama

kusikiza, ikiwa   maandishi  ama   hata  ni  oral,  na  pia  tunakaribisha  macommissioners  pamoja  na  D.O   hapa  Khorof  -  Harar

karibuni sana, asante.

 

Com. Salome Wairimu Muigai:  Asante sana na mimi ndiye nitakuwa mwenyekiti wenu, na vile kama nilivyosema jina langu

ni  Salome  Wairimu  Muigai.   Nina  matangazo  kidogo  kuhusu  taratibu  tutakayo  fuata  leo,  Lakini  ya  kwanza  ningetaka

kuwajulisha kuwa mjumbe wenu,

 Honourable Muhammed Abdir Muhamud ametoka Nairobi  kuja kuhudhuria hizi vikao za  Wajir  East,  lakini  leo  amewatumia

salamu na amebaki Wajir, kwani kulikuwa na watu wengi, lakini ametuma salamu zake kwenu.  Jambo la pili ni kuwa,  tutakuwa

tukitumia  sisi   wana   Tume  tunatumia  mara  nyingi  Kiswahili  na  Kingereza.  Lakini  wewe  mwenye  kutuzungumuzia  tafadhali

zungumza  lugha   yenye  unataka   kuzungumza,  ukiweza  kiswahili  ni  vizuri,  ukiweza   Kingereza  tafadhali  zungumza,  ukiweza

kuzungumza kwa lugha za hapa, tutafurahi pia kupata mtu mwenye atatufanyia tafsri. (interjection  inaudible)

 Lakini jambo majo lenye ningetaka kuhimisa ni kuwa,   (interjection  inaudible)  kama unaweza  kuzungumza Kiswahili ama

Kingereza tafadhali uzungumze, kwani leo unatuzungumzia sisi wana  Tume.  Ile  shinda  yenye  utazungumzia  ya  hapa  Khorof  –

Harar,  kila mkaaji wa hapa anaijua,  sidio,  watu wenye hawajui ni nani, ni sisi sio.   Kwa hivyo mzituzungumzie sisi, kwa  hivyo

kama  unajua  kingereza  ama  kiswahili  uzungumze  hicho,  kwani   wakati  unazungumza  kiswahili  na  tunasikia  moja  kwa  moja

inachukua muda mfupi na inawapa watu wengi nafasi ya kuzungumza. Tunaelewana. Haya hiyo ni lugha.

 Wakati yenye tutawapa wa kuzungumza, ukiwa una maandishi yenye umetuletea leo, tutakupa dakika tano ungazie tu umuhimu,

ile maneno kumbwa muhimu kwa maaandishi yako.   Hiyo  ingine  maandishi  usisome  utupatie  sisi  tutaenda  kusoma  neno  kwa

neno. Wewe mwenyewe usijaribu kutusomea hapa,  ukiwa  huna  maandishi  yoyote  tutakupa  dakika  kumi,  ili  uweze  kutueleza

maoni  yako.  Tukishamaliza,  sisi  tunaweza  kukuuliza  maswali,  na  hii  maswali  siyo  ya  kukuuliza  kwanini  unafikiri  hivo.   Hii  ni

maswali ya wewe utueleze, ndiyo sisi tuelewe vile unavyosema.  Kwa hivyo  ikiwa jambo moja sio hatuelewi mimi ama mwana

tume mwenzangu, tutakuliza swali, moja au mbili.
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  Ile kitu ingine ningetaka kusema ni kuwa, wakati wa kutengeneza katiba ni wakati wakushauriana,  mmoja kwa mwingine, kwa

hivyo wakati mtu anapozungumza ningetaka wengine tunyamaze kimya kabisa tumpe nafasi yake,  tumpe heshima zake,  ajieleze,

amalize.  Kama mmoja wetu hakumbaliani  naye,  utangonja  nawe  upate  nafasi  yako,  halafu  utajieleze  vile  ungetaka,  naye  ule

wakwanza  akanyamaza  kimyaa  akusikilize  wewe.   Hiyo  tunaelewa   zote.   Sasa  ningetaka  kumuita  mzungumzaji  wetu  wa

kwanza, ambaye  ni  Bwana Hassan  Isak. (interjection  inaudible) okay,   then  you  can  do  a  brief  translation  because  if,

when we translate word for word then it takes twice as much of time, then people are not able to talk and what we are  here for

is for them to talk to us.

Vernacular. Xorta waxanilidaxay wain adth fadisatin oo socotkan bathan adh iskadhaisin balxala fadisto.  Mita kale ninki xadli

rawo oo qoritaan sosameye oo waraq watho oo na wax kashegi rawo shaan dhaqiqa ya lasini. Xadhu rawin in uwaraqthas wax

kashegin waraqtha u bath gutbini, magac yatha ya layerini dhona. Ninki anwaraq wathanin oo afka kaxadli rabo towan dhaqiqa

aya  lasini  magacyathana  walayerini  arina  intasa  bey  kudamatey,  sualana  waniliweydhini  kuwa  xuman  eh  maaxa  wa  un  suala

niliweydinayo sifa arima lagufaxmo.waan isfaxaney somaaxa.

Com. Salome Muigai:  Sasa ningetaka  kumuita  mzungumzaji  wetu  wa kwanza leo na ni 

Hassan Isak. (interjection, inaudible) Hassan  Ungetaka kuzungumza  na lugha gani?

Hassan Isak:  Ningetaka kuongea  kiswahili. Wakati tulipata uhuru, tulikuwa tukifikiria eti sisi wote tulipata uhuru, na hapa,  ile

kitu tulipata,  tulipata shida nyingi  sana,  ambazo zilianzwa  na  serikari,  iko  wakati  tulichoma  hapa   Wajir,  Garrissa  ,Mandera,

zote,  na hiyo shinda  mpaka  wa  sasa   tulishindwa   nini  serikali  ilikuwa  ikifanya.   Serikali  wenyewe  walituchoma,  hapa  Wajir

iliwekwa  wangala,  na  hiyo  wangala,walichoma  mchungaji  na  pia   iko  mfanyi  kazi  wa  shagala  pia  walichoma.  Walimu  wote

hakuna moja aliyeachiwa hapa hiyo mambo  ilifanyika  kimungumungu tu.

  Garrissa pia iko hivi, Garrissa pia ilichomwa na wengine wakawekwa kwa mto, (silence) hii  kwanza,  Wajir  na  Garrissa  ile

mmechoma   tunataka  serikari,  itueleze  ile  shinda  ilifanya  hao  watu  wachomewe,  na  tulipata  serikali.  Hiyo  serikali  ilifanya  

makusudi.  Ile kitu ingine  nataka kuongea hivi, dini ya Kislamu,  dini ya Kislamu mtu akiimba inatakikana ukate mkono,  saa  hii

mtu akiimba hata serikali yenyewe  inawashilia na mtu ameeimba vitu zako.  

Ingine nataka kuongea pia inahusu Dini ya Kislamu, mtu akifanya sinaa,  Dini ya Kislamu inasema achapwe kiboko,  saa  hii Dini

ya Kislamu haifai katika Kenya.  makadhi Tuko na Kadhi ambaye hajui kazi yake,  mtu akifanya sinaa inatakikana uchapwe na

hiyo hatutumii, tunataka itumiwe. Kitu ingine  nataka kuongea,  (Interjection  inaudible)  unajua  mimi si  kuandika  makaratasi

niko na elimu kidogo kidogo,  ile kitu ingine nataka,  serikali inatuambia watu wakae e pamoja,  na wengine wanatuambia tukae

mpaka mpaka na hiyo hatutaki hiyo, hapa tunaishi makabila  tofauti  tofaut Wasomali ingawa ni Wasomali, wako Wajurani hapa

Wajir, Wako Ogaden, wako Degothia, na serikali inatuambia watu wakae pamoja,  hiyo tunataka tukae pamoja,  tigothia ikiisha
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pande hii, wachungaji nataka tufuke pande hii ingine, na kuna wengine wanasema hatutaki,lakini ile  Maoni yangu  nitaka  tukae

pamoja wafugaji wakae pamoja. (interjection Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Asante  sana   nafikiri  mimi sauti  yangu  itasikika  kule  nyuma,  asante  sana  Bwana  Hassan  Isak,  sasa

tungetaka kumuita Bwana Abdi Sheih Hussein.

 Interjection Makelele

Abdi Sheih Hussein: Bismilahi Rahmani Rahim, nitaongea kiswahili ingawa sijui sana,  ile nitavuja utajaza tu,  mimi kwa maoni

yangu naiona hivi, ningependekeza ya kuwa (Interjection Inaudible)mimi naitwa Abdi Sheikh Hussein, kwanza nigeanzisha hii

Katiba iwe katiba ambayo  inajulikana na  kila mwananchi  wa Kenya ambaye amesoma. Iwekwe  kwa  masoma  ya  shule  ya

mzingi  na iendelee mpaka mwisho. 

 Ya pili kitabu ya katiba iwekwe  katika wilaya na tarafa pia,  ili sheria ya Kenya tujue vizuri. Ya tatu,  pia ningependekeza kwa

vile  sisi  hii  mkwao  huu  wa  Kaskazini  Mashariki  tunaonelea   kama  tumebaki  nyuma  kabisa  kuliko  mkwao  ingine  ya  Kenya,

tuinuliwe juu. Kwa upande  wa  elimu,  barabara,   mifugo  yetu  haina  soko,  serikali  itafute  soko  ya  mfugo  ,  juu  inamalizwa  na

wanyama ambao tunaambiwa  ni  ya  serikali  yetu   lakini  hatuoni  mtu  wa  kulipa  hata  hatuoni  mtu  wa  kuzuia  na  tukiguza  piani

shida.  Kwa hivyo tupate njia ya kutusaidia.

 Upande wa barabara katika Kenya mzima, wilaya ya Wajir,   ndiyo ilianzizwa kitambo sana ni kama Nairobi,  na iko na miaka

mia moja  na  kitu  sasa  kama  ni  wilaya,  na  haina  lami,  kwa  hivyo  tungependelea,  ili  tujisaidie  kwa  njia  ingine,  kwa  vile  hii

wilayatena ni wilaya haina mto tunatumia ya kishida,  tusaindiwe na barabara  ya lami  ya kutoka Wajir  mpaka Nairobi  na  pia

kutoka Mandera  hadi Nairobi.  Pia   ningependekeza ya kuwa,  mkwao huu karibu sasa  miaka  mbili   tatu  hivi   tuliopita,  watu

wengi karibu  8%,  chakula yao ni ya mzaada ambayo tunasaidiwa na serikali ya Kenya pamoja na  World Food  Programme.

Na tukiwa na shinda hiyo, kulipia watoto  karo  ya shule ni shida,   ningependekeza  tupatiwe  msaada  ya  masomo  kutoka  kwa

serikali  yetu,  kama  ni  sekodari,  chuo  kikuu,  au  kwa  makosi  ile  watoto  wanaenda.  Juu  wakimaliza  shule  ya  msingi  hatuwezi

kuwapeleka masekodari juu ya umaskini.

 Pia tujengewe madarasa  na tupewe vifaa ya  shule  na  waalimu  juu  hatuna.  Tunaonelea  ya    Miaka  thelathini  na  Tisa  imepita

tulikuwa tunafinywa chini wakati  mikwao ingine ya Kenya inasonga mbele,  kwa  hivyo  ningependelea  ya  kuwa  tuinuliwe,  hata

wakati  budget  ya  serikari  inapangwa,  ipangwe  kulingana  na  umaskini,  shida  ya  wilaya  na  mkoa,  lakini  sio  kulingana  na

cooperation ya watu, na tupatiwe Budget inayoweza kuinua huu mkoa  juu. 

Kwa  vile  serikali  yetu  haina  mpaka,   hatutaki  kurudishwa  mpaka  katika  Kenya  mzima,  yani  kufunga  funga  Kenya  hatutaki

naona tukae vile ilivyo. Ningependekeza tutafutiwe soko ya mifugo yetu, kama vile serikari  inatafutia kahawa na miwa soko ili

iwe msaada kwetu. Ili mifugo yetu iache kumalizwa na ukame na wanyama, tupate viwada ya ngozi na nyama katika mkoa huu
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tukubaliwe kama wa Kenya wengine kupata  National Schools  juu hatuna kwa mkoa mzima.na pia tupata university kama  wa

Kenya wengine.  Ningependa tuinuliwe juu upande ya  afya  kwa  sababu  hapa  tuko  na  dispensary  kidogo  kidogo  pamoja  na

Health Centers lakini hatuna madaktari, Nurse, dawa, ni nyumba tu inasimama tu. Yangu nitafikisha hapo asanteni sana.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Bwana  Abdi   Hussein,  sasa  ningempa  nafasi,una  swali,  Bwana  Ahmed  Abdullah.(

interjection  a lot of noise from the crowd)

Ahmed  Abdullahi:  (Somali  dialect   through  translator)  B3ismilahi  Rahmani  Rahim  aniga  wax  yar  ban  kaxadli  oo

maonigeiga  eh,  waxalaidaha  Ahmed  Abdullahi  Ismail.  Waxan  umaleyna   sodon  iyo  sagal  sana  ey  Kenya  ey  xaisatey  uhuru

dhowlad nimatha ey xaisatey.

Translator: Tuko na uhuru miaka thelathini na tisa

 Mr.Ahmed .   Waqtiga  iyo  inta  daxthotha  waxa  jirta  Northeastern  engiriski  waqtigi  ujogey  oo  gumeysigi  nalaguxayey  ayan

umaleyna in nalaguxayo. 

Translator: Hata ingawa tumepata uhuru ni kama bando tuko kwa ukoloni.

Mr. Ahmed Abdullah: Sabata oo eh daqalaxa ma dhowlada Kenya, anaga dhad Kenyan ayan naxay oo kunol Northeastern.

Translator: upande ya economy pando iko chini.

Mr. Ahmed Abdullah: Sababta itha eh waxan u aragney in an adh iyo adh ogaxoseyno daqalaxa dhowlada Kenya kasobaxa

ayana waxba kulexein. 

Translator:  Tumejiona  kama  hatuko  kwa  Kenya  juu  vile  uchumi  iko  chini  na  mambo  mengi  sana  iko  chini  upande  wa

development.

Mr. Ahmed Abdullah: Waxa kaley on naxna dhad Islam eh anaga rer Northeastern, dhinta islamka ayan adh ogudaqana.

Translator: Sisi watu wa mkoa huu ni waislaamu.

Mr. Ahmed Abdullah: Waxa kaley oo jiraa acriska skulatha sithey dhar yel ogusubinayan okaleta  in dhinta islamkana anaga

dhar yel nalogusameyo an dhoneyna. 

 Translator:  Vile  elimu  ya  msingi  inatiwa  maanani  pia  tunataka  dini  ya  kislamu  itiwe  maanani.   Mr.  Ahmed  Abdullah:

Macaliminta aqrineysa sithi skuladka kuwotha okaley logufikirayo in ey dhowlada wax nogudharto oo ufikirto ayan ubaxanaxay.

Translator: Tunataka serikari ijihushize na wale waalimu wa madarasa, skuli yani ya dini.  

Mr.  Ahmed  Abdullah:  Xaga  xakamathaxa  markan  usokacno  oo  ama  xukunka  dhowlada  markan  aragno  xada  waxan

uqathana on uxaisana in ey adh iyo adh ey oguxoseyan ee dhadki xadii u dhambi galo qofka u qof kaley ukagalo in xakamada

sithi ey shegeisey badhalki laxukumi laxa in ey sikale oo gacan kaxathal loxukumo.

Translator.  Na kwa upande ya mahamakama tunaona hakuna haki, yani justice hakuna. 

Mr. Ahmed Abdullah: Mida ayatha eh waxan dhoneyna in sithi xaqa ladacmo ayan dhoneyna dhowlada ey no dactho.

Translator:  Natunataka sasa ama tunaomba serikali, tupate haki katika mahakama.

Mr.  Ahmed  Abdullah:  Waxa  kale  oo  dib  o  naxaista  ama  Dcga  ama  Doga  e  dhulkaina  dacalixisa  waxu  xos  ogusidacayo
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ogubathan, dhadka ayaga axay oo meshi aytha jega kaxaisto aya waxa jirta dhad dulkan lagakeney ey yixin oo shaqa ujogan.  

Translator:  Na  pia  Kwa  upande  wa  administration,  District  Officers  na  District  Commissioners  wanatoka  sehemu  zingine

ambazo si wa mkoa huu, na tunaona vile wanafanya kazi, si vile ile nidhamu ambayo ingetupeleka mbele.

Ahmed Abdullah: Carurta dhalkaina u dhalatey oo aqristen oo dhalka ayaga kudashen ayan rabna in meshas nafaskas o kaley

shaqatha okaley in ey noxayan.

Translator:  Tunataka vijana wetu wa kutoka mkoa huu wapatiwe kazi ya ma DOs na ma DCs, na kadhalika.

Ahmed Abdullah: Waan dhameye.

Translator:   Nimemaliza.

Com. Salome Wairimu Muigai: Asante sana Bwana Ahmed  Abdullah, kwa maoni yako,  na sasa  ningetaka kumuita  mama

Bi Dahirra Abdi Sheikh, Subow women  group. (makelele) Mama Dahira Uko Hapa?(  interjection  inaudible) okay basi  Bi

Amina  Ahmed  Ali  wa  Biashara  Womens  Group  (interjection  inaudible)  okay   Bi  Msilima  Muhamed,  (interjection

inaudible) basi kama akina mama bando mnajitayarisha leo ni lazima mzungumze, kwani mna mama mwenzenu  kwenye kiti,

kwa  hivyo  lazima  mzungumze  leo  tusikie  maoni  ni  yenu  e,  kama  bado  mnajitayarisha  kidogo  nitamuita  Bw  Jibril  Hussein

Shuriye.(interjection inaudible)

Jibril  Hussein  Shuriye:  I  am  called  Jibril  Hussein  Shuriye.  The  language  used  for  writing  the  constitution  should  be

understable for the locals.   The consititution should be available in all public places e.g Schools,  libraries etc  for the people  to

see and read. The constitution should include Islamic sheria. The constitution should contain the right to control  the resources  of

an  area  by  the  people  of  that  area.   Proper  vaccinating  of  our  livestock  should  be  included  in  the  Kenya  constitution.  The

constitution of kenya should preserve the right of the vulnerable group e.g women, children and the disabled.

The constitution should preserve the right of individuals, minorities and the larger communities.   We need a constitution which

will make a follow up of those people who have been marscred in Garrissa, Wangala in early 1980s  and pay to the relatives of

the deceased.  It should set the right and preservation of the Natural  Resources  in the country.   It  should state  equal sharing of

Natural Resources to all the provinces.

 (Interjection Com Salome Muigai: Mr Shuriye you have a memorandum for us,  so please  don’t  read  word by word,  just

highlight the main issues  and  then  give  us  the  memorandum.  So  you  have  one  more  minute.)yes  I  am  from  Khorof  –  Harar

location I would like (interjection from the council who talks in vernacular) sawa.( interjection Com Salome, I didn’t say stop,

I said just highlight,) (Interjection Inaudible).

  

Mr.  Shuriye:  Anybody  who  is  born  in  Kenya,  regardless  of  gender  and  whose  parents  were  born  in  Kenya  should  be

automatic citizens. The citizenship should be obtained or acquired by obtaining the edit card  of the counting. (interjection  a  lot
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of noise is heard)   There are many points so let me stop there.

Com. Salome Wairimu Muigai:  Thank you very much  Mr  Jubril  Hussein,  leave  your  memorandum  and  sign(  inaudible)na

akina mama mjitayarishe ni tawaita tena.  Kwa hivyo mjitayarishe na mwenye  anataka  kuzungumza  apeane  jina  lake  nitamuita

tenae  ni  tawapa  nafasi  tena.   Lakini  wakati  huu  nitamuita  Bwana  Abdi   Jamhare  Mohammed.  (Interjection  inaudible)

tafadhali anza. Uteleze jina na location yake.

Abdi    Jamhare   Mohammed:  (dialect  Somali  through  translator)   Aniga  Abdi  Jumcali  ya  laidaxa  river  location  an

kaimathe.

Translator: Anasema anaitwa  Abdi Jamhare Mohamed anatoka river location.

Mr. Abdi jamhare: Aniga wan warabi waran keigana mawasibadno.

Translator:  Anasema anataka  kuongea nasitasema mingi.

Mr. Abdi jamhare: Xorta illahey waxa lagumaxathiya sodon iyo sagal ki sano on dhowlad nimatha an xaisaney in waxi an urka

kucabney in an shegeino.

Translator: Anasema tunarudishia shukrani mungu,  kwa yale tulikuwa nayo kwa miaka thelathini tunasema leo.

Mr. Abdi Jamhare: Waxan qabneyna wan shegeina waxan tawaneyne na wan shegeina

Translator: Anasema tutasema fikira zetu na yale ambayo tunahitaji  tutaisema .

Mr. Abdi jamhare: Xadhan soqathno dhadka shaqalaxa dhowlad u ax oo nasodaqaye waxan katawaneyne waan shegeina.

Translator: Anasema tutasema mahitaji yetu, ambaye tunahitaji kutoka kwa serilikari.

Mr. Abdi Jimael: Anaga waxan naxna dhad rer Kenya.

Translator:  Anasema  sisi ni wakenya .

Mr. Abdi Jimael: Kenyathana waxan iskumaleyna qogo ia an gar kanax yan iskumaleyna.

Translator: Anasema sisi  tunajiona kama sisi tuko kado kidogo na wakenya wengine.

Mr. Abdi Jamhare:  Xadhan so qabto  waxa kamit eh anaga rer  Kenya xadhan naxay kenyatha  kaley  wax  screening  ladaxo

lagumaxiro dhad kena wawatha kar  laan, dhadki screening watha gostey waxa ilmixi ladixi xawarta iyo abaxa screening kotha

xadathan kenin kar lagumagoinayo, kenyatha kaley nalamaqawan.

Translator: Anasema wakenya wengine watoto wao tuseme wakitaka kupatiwa ID card   hakuna wakati  wataambiwa wakuje

na screen card.  sisi tunambiwa  mtoto huyu mpaka mzazi wake alete  screen card  hutapata kadi,  kwa hivyo anasema  anaona

kama sisi tumebaguliwa kado na wakenya wengine juu anasema hii screening card is purposely for Somalis sijui ni kwa nini.

Mr. Abdi Jamhare: Waxan rabna in rer Kenya an kamit nocono oo nalagaturo screening card yan rabna.

 Translator: Anasema sisi tunataka tuwe moja wapo wa wakenya na hiyo mambo ya screening card itupiliwe mbali kabisa.

Mr. Abdi Jimael: Waxa kaley on rabna o dhaowlada xagetha adh oguqailisanaxay, rer  Kenya markad tagtith Garis tan lamey

bey qawan, marki Northeastern losoboxo oo Garis lasomaro ila Mandera gariga mamarikaro vumbi aya lalamarikarin. Garis iyo

meshan  daxthotha  waxa  lagumara  afar  boqol  oo  shillin  meshana  kun  iyo  lawa  boqol  aya  lagumara  Mandera  iyo  Garis
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lawadahthotha jiran yaananaxna. Kenyatha kalena lamey eby qabta ama Mamabasa, Garisa iyo Neyrobi jit bey qawan anaga jit

maqabno.

 Translator: Anasema mambo ya njia pia tuko nyuma kabisa na anasema hii njia lami inakomea Garrissa,  na  anasema sehemu

zingine  za  Kenya  kuna  hii  lami  na  anasema  kutoka  Garrissa  mpaka  Nairobi  analipa  nauli  kidogo,  na  upande  huu   ukienda

Mandera anasema njia ni vumbi na tena kuna malaamu  peke  yake   hata  sehemu  zingine  hakuna  maalamu  na  pia  upande  wa

isiolo ni hivyo tuko nyuma kwa upande wa njia , tufanyiwe njia yoyote ya kupatiwa lami.

Mr.  Abdi  Jimael:  Waxa  kaley  on  dhalilsan  naxay  anaga  xola  dhacata  an  naxna,  xola  dhaqatathi  dhowlada  waxan

kadalilsanaxay xola marwalbo walaqatha col ba qatha, waxa an jiran lanaxay Somalia, Etobia jiran lanaxna xolaxaina walaqatha

dhowladana wax nomaqawato, qori qatana nomaogolo xolixina ………(inaudible). 

Translator:  Anasema   sisi  ni  wafugaji  na  kuna  hii  maharamia  ambao  wanaotoka  upande  wa  nchi  jirani  kama  Ethiopia  na

Somalia, hawa watu wanaingia Kenya na wanapora  mali yetu  na Kenya wanatukataza tuwe na hiyo silaha, na mtu akitunyima

silaha ni wajibu wake  pia kulinda au kurundishia sisi zile mifugo, anasema hao maharamia waliponyoka na mali yao na sisi tuko

na hiyo shida..

Mr. Abdi: Dhowlada waxan karabna itha xolaxan iyo dhadkan masul kafula in xoli xadi laqatho itha masul kafule in ey soridho

ama  Etobia  intan  ey  nojirta  dhadka  shicibka  qorya  alasiya  o  lolambaria,  xadey  dhowlada  ey  xolaxa  norithikarin  qorya

xanalasiyo xana nalolambareyo.

Translator: Anasema ni jukumu ya serikali kulinda mali, na nafsi ya Wakenya,kwa vile kila siku maharahamia wanachukua mali

yetu,  kama  serikali  haitarudishia  sisi   mali  yetu  ambayo  imechukuliwa  na  maharamia,  serikali  ipatie  sisi  bunduki,  ipatie

nambari,ishajiri na kufanya vyovyote vile,  ili hawa majambazi wasichukue mali yetu ovyo ovyo.

Mr.  Abdi:  Waxan  umaleyna  dhadkan  meshan  jogo  oo  Norhteastern  laleyaxay  xolaxotha  bathi  walawatha  qathey,  dhadka

ilmaxa  waxa  bathii  logawatha  bixiya  qorya  iyo  malmal  iyo  xagar  ya  logabixiya  oo  ilmixi  wax  ey  iskul  kuaqristan  a  lalaaye.

Waxan  rabna  dhowlada  xadii  alla  magan  ey  musacitha  ilmaxa  ey  urathiso  oo  skulaxa  lofasaxo.  Maxayele  macalin  kalix  aya

mishar qathanaya  intan  o  ilmaex  oo  meshan  fadhiyan  xolaxotha  walawatha  qathey,  boqolkiwa  towan  a  qola  kaqbta  ilmixina

masakin nima ayey skulatha uaqrisan laaxyixin. Marki ladaxo Northeastern ilmoxotha wey watha daten yaladaxa cunug oo xorta

baxan oo wax lacuno kafikirayo muxu aqrisana, cunug markasta skul lagafijinayo muxu aqrisana marka waxan rabna rer  Kenya

in nalaguso dhara oo ilmixi skulixi wax nalogabixiyo xanalaga ogalatho.  

Translator:  Anasema, hawa watoto  wengi mnaona hapa,  anasema wazazi wao hii mali yao  ilichukuliwa  na  majambazi  hapo

mbeleni  sasa  kuwalipia hawa watoto  karo  imekuwa matanga  imekuwa shinda angalao wazazi wa hao watoto  wanafanya juu

na chini kuwauzia kuni ama kutafuta kuni ama kuna ngamu ambazo zinatolewa kutoka hizi miti ambazo wanauza na hiyo pesa

ndio inawalipia, sasa imekuwa shida kulipia mtoto karo  ya shule. Na  mnajua wakenya kulipa karo  ya sekodari   inahitaji pesa

mingi.  sasa  anasema  serikali  isaindie  kwa  njia  yoyote  kuwalipia  hawa  wanafunzi.  Tunasema  ya  kwamba  watoto  wetu

wameanguka  hakuna  mtoto  ambaye  anapata  C  ni   wachache  2  %  hivi,   wale  wengine  wanapata  D  mpaka  Chini,  anasema
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sababu  kubwa  ya   huyu  mtoto  kuanguka,  ni  huyu  mtoto  anafikiria  atakula  nini,  hata  hasikii  mwalimu  juu  ya  shinda  ambayo

inamkumba.kulipa karo. Mtoto (Inaudible)

Mr.  Abdi:  Wax  kale  on  kudharayo  xathal  keiga  masibatne  waxa  waye  ilmaxa  markey  iskulka  bogan  ee  qarama  waxan

loarkeynin qaramixi wey kadigayin wexey jitka kumarilaxayen awaa laarkeinin od ba xelikarin maxa yele qaramixi iskulka xaku

aqristan  ladaxay  iyo  wixii  jitkumarka  axay  a  iskumit  nocthey.  Waxan  rabna  sekendari  ila  university  iyo  colejka  ilmaxa

aqrisanayo in wajer nalagadigo oy jitka lacag ey kumaran ey ba qawine nagaligo wajer.

Translator:  Anasema  kulipa  karo,  ilikuwa  mzigo  kumbwa,  tuseme  huyu  mtoto  amefanya  sekodari  na  akaitwa  chuo  kikuu,

anasema  kulipa  transport  tena  kutoka  Wajir  mpaka   Nairobi  au  sehemu  zingine  kama  Nakuru  kwenda  huku  kulipa  hiyo

transport anasema ni ngumu, anasema Sisi tunataka tunjengewe university Wajir  ili tuepuke hii transport  mingi na hii mambo ya

kulipa pesa nyingi, ili  tupate  service crosser hapa Wajir.

 (interjection Com. Salome Muigai anaweza kutupa point yake mwisho tafadhali):

Translator: ( he talks in venucular) mita o gutanbey sheg alagudaxay.

 Mr.  Abdi:  Waxa  kaley  ojira  an  xathalka  ogabaxaya  anaga  dhowlada  Kenya  waxan  kasheganeyna  daliyatha.  Dalisha  an

kasheganeyno waxa waye mar iyo marlawadh qardawtha ey nagoysey ama dhadkena oo laguwey ama dhadkena o lababiiyey

dhowladana xadii lashegto ey wax ba kagaqawaneynin.  Ee  waxan  karabna  dhadki  dhowlada  xadan  kaxorey  ey  dhameysey,

dhadki asaga axay oo ilmixisa ey masakin yixin sithey wax ogusocelin lexeba waa in ey wax usocelisa.

Translator:  Anasema sisi watu  wa  North  Eastern  tulifanyiwa  mascres  mingi,  anasema  si   moja  ama  mbili  ni  zaidi,  anasema

wale watu ambaye waliaga dunia, mayatima serikali inavaa iwatafutie njia ya kuishi na kusoma na kuendelea na maisha yao ya

kijamii.

Mr.Abdi: Waxan kugatimaya dhowladi Kenya in nalogusodharo Northeastern  dhowladathi Kenya in ey kadigto gawal  kamit

eh.

Translator:  Anasema tunataka tuwekwe katika rest of Kenya kwa vile sisi tuko mbali na Kenya.

Com. Salome Wairimu Muigai: Asante sana  Bwana Abdi  Jamhare Mohammed,  kwa maoni yako. Asante sana. 

Translator:  Wadh maxadsantaxay yalagudexe.

(Interjection inaudible) Sasa ningetaka kumuomba, mama Halima Ishmael Farah.  That is the one who want to talk,  okay,  is

this Halim or Halima? , (audible)  Bi  Halima Hassan! Is that he same one,  (inaudible) Bi Halima Hassan,  (inaudible) Halim

Aden Hassan, (inaudible) .  (Interjection  Speaker  Huyu mama anataka kuongea.)  anaitwa nani aje aongee,

 tafadhari tunyamaze ndiyo tumsikize mama, ( Interjection inaudible )  Mama  atueleze jina lake na location. (interjection  in

venacular)  Waxa  laguyiri  mama  magacathana  nosheg  locationka  adh  kamaitan  nosheg  ona  nowaran  alagudexey.  Xayex

waraan.

Habiba Ali Abdille (Somali dialect through a translator) Habiba Ali Abdille aya laidhaxa.
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Translator: Habiba Ali Abdille.

Miss. Habiba Ali: Waxaana kaimaiatha Qorof-Harar.

 Translator:  anatoka Khorof – Harar location.

Miss Habiba: Anigana wan waramii, Habiba Abdille ya laodaxa.

Translator: Mimi naitwa Habiba Ali Abdille nataka kuongea.

Miss Habiba: Ralii xanalaga axatho xaweneytha wexey uwaramillaxthe waxan naxna rer badhia.

Translator:  Anasema sisi, tunawambia soleni, kwa vile sisi wakina mama hatukuwa tunaongea juu sisi ni watu wa reserve.

 Habiba Ali: Ogu xoreytha, xogaho an rabaa in an ithin shego.

Translator:   Anasema cha kwanza ningesema kidogo kidogo. 

Habiba Ali: Tacabta, rer badhia an naxay aniga naftir keyga waxan axay gel jira.

Translator: (interjection from translator who talks in vernacular  xayeh wadh athi taas washegtey ee wadh.to Habiba)

  Anasema yeye  ni mchungaji

Habiba Ali: Aniga tacabatha waxan shegi karo wan shegi lakini mta aniga goninima ixaistato yan dhowlada ushegi.

Translator: (interjection they talk in vernacular goninima maaxa wadhanka alarawa.)

Habiba Ali: Wadhanka waan kaxadla e sug wax iskulka kusabsan waye sug.

 Translator anasema ana taka kusema individual problems and then she will talk about  the land and everywhere.(Interjection

from Com.  Salome.  Let  her  talk  about  her  situation  it  is  for  usto  decide  what  to  do  with  individual  problems)  He  talks  in

Venacular. Waxa lagudhaxay waran waxadh rabto sheg.

Miss Habiba: Aniga wil an iskul gashathey.

Translator: anasema ameweka mvulana mmoja shule.

Miss. Habiba Ali: Wuxawawe dhurka yu qathey.

Translator:  Anasema huyo kijana ametoweka 

Miss Habiba: Wu kumaqanyaxay xadawo.

Translator:  Anasema  mpaka wasasa he is Missing. Xayeh wadh, wadh,

Miss. Habiba: Gacanta dhowlada ayu kudumey iskulka bu kafakathey.

Translator:  Anasema amepotea kwa mkono wa serekali,  na vile huyo mtoto aliponyoka kutoka shule. (Interjection a lot of

noise is heard)

Miss Habiba: Waxan raba dhowlada in ey ilibeyso wilki asaga axay.

Translator: anasema anataka serikali anilipe huyo mtoto wangu Kijana yangu

 Miss Habiba: Gewer an kuxijiyey xadan iskul ban geyey.

 Translator:  Anasema tena ameweka msichana shule. Amusaa.

Miss Habiba: Towan jir itho ah ayan geyey.  

Translator: anasema nimempeleka shule akiwa ten years old.

Miss habiba: Lawatan sana ey xadan aqrisaneysey.

Translator: anasema she was learning for 20 years. Xayex wadh.
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Miss Habiba: primary yey dhameysey sekendari bey xaadana kuxijisey.

Translator: Anasema amemaliza shule ya msingi pamoja na ya sekodari.

Miss Habiba:  College wax bey kaaqrisatey.

Translator:  anasema amesoma nusu College.

Miss Habiba: Barkana wa shaqa laan.

Translator: Anasema leo hana kazi.

Miss Habiba: Waan kudib cabna taas.

Translator: Anasema tuko na shida kwa hiyo ukosefu wa kazi baada ya  kusoma kwa muda mrefu.  Xayex wadh.

Miss  Habiba  Ali:  Waxan  rabna  dhowlada  dhaina  xadey  gacaan  nasisey  ey  afkena  ey  furtey  ninkan  dhad  u  kamityaxay

tothowo class ey kuaqriaten iskulka ey na kusaqa xelen.

Translator:  Anasema   Kama  serikali  leo,  imepatia  nafasi  ya  kuongea  huyu  mtafuta  huyu  ambaye  anatranslate,  baada  ya

kumaliza sekodari amepate kazi, she is refering to me.

Miss  Habiba:  Xada  waxan  rabna  gewrti  itha  exeth  wey  dhuqowthey  shaqana  maxaisato  nin  nalogadigo  gabdaxa  tothowo

galass shaqathotha an kuxelno.

Translator: anasema  sasa huyu msichana amekuwa mzee kwa hivyo wasichana wapatiwe kazi tu wakimaliza starndard eight.

Habiba Ali: Waxan rabna xaweney mathaxa ey kadilantaxay baxal mathaxa kadhilaey an naxna waran bo manaqano wexey u

watha baqayin.  

Translator:  Anasema  Wanawake  ni  kama  nyoka  ambayo  imepigwa  kichwa  hawajui  kuongea  wanaogopa.  (Somali  dialect)

wadh athi daqso.

Miss Habiba: Waxan rabna in xaweyney gacan nalosiyo oy dhowlada noogato ilmixina anaga kuxarne.

Translator : Anasema  tunataka serikali itupatie sisi mkono kwa vile vijana wanawacha watoto  na sisi. (Somali dialect)  xayex

wadh hee.

Miss Habiba: Raagi wey tagen tuwakey cunen, qadh bey cunen wax jinni bey xelen ilmixina bey katagen.

Translator:   Anasema  wanaumme,  Baba  ya  hao  watoto  wamekuwa   walevi,  wavutaji  sigara  wanakula  miraa,  hawataki

watoto wanaenda.

Miss  Habiba  Ali:  Waxan  rabna  lacag  an  noqoneynin  in  ey  xaweneytha  gurub  yaxa  lex  iyo  magac  inti  gurub  laxenbo

nalagusacitheyo iney dhowladhena no yesho, xadawa afkena wadh furtey uhuru bath nasisey. 

Translator:  Anasema juu serikali leo ilisema tutoe opinion  yenu,  tunataka serikari  ifadhiri, women Groups ama wale hawako

kwa groups ili tujiinue kimaisha.

Miss  Habiba Ali:  Waxanrabna ilmaxa in waxan adh ujedhin rerkotha bathi waloqathey in  dhowlada  ey  nagusacitheyso  xata

sekendari lacagtetha lacag laan ilmaxa naloguaqriyo.

Translator: Anasema  Serikari ipatie sisi  free education kwa sekodari.

Miss Habiba: Xata awara xun yan somarney wixii xayawan qawana.

Translator:  Anasema  tulipita  disasters mingi ya ukame ndiyo mali yetu ikaisha.

Interjection Com Salome  anaweza kukupa point yake ya mwisho tafadhali.
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Translator:  He talks in venacular to Habiba. Xathalki ogudhambeye soxulo a lagudaxay.

Miss Habiba Ali: Xathalki ogutambeyey maaxa walii sual ban qawa.

Translator:  venacular. Sacad a laxukuma mama dhadka thaqiqat  alowathaqawani.

Miss Habiba Ali: Badalki xawenka an ba galey aniga on ba axay, xawenki badalka dithey.

Translator: Anasema mimi hata sijafika nusu,  anasema anataka kuongea kwa niaba ya wanawake leo.

 ( He talks in venacular to Habiba) Majirto waxa waxey dhaqiqath yar a lagusiyey.

 (Interjection from Com. Salome ninakubali hiyo lakini nataka (inaudible) 

Miss Habiba: Anaga dhadkeni walaguwey, waxalaguwey lawa, sadhax gor intas ay dhowlada nagubtey.

Translator: venacular. Unataka kusema nini.

Miss Habiba: Sheq ban kudaxay maxath u amusi.

Translator: anasema serikari imechoma watu wetu,  wamechoma mara ya kwanza mara ya pili mara ya tatu hata si moja ama

mbili.

Miss  Habiba  Ali:  Somalitha  an  kutirsanaxay  waan  isgalna  wana  dhad  kolna  weyisgalan  kolna  wanabdhowa  ee  xolaxaini

dhowlada wexey nalanocotey in ey siqathi.

Translator: Anasema katika kitamanduni jamii mbili hupigana na husikizana lakini tunaona serikali inaendelea kupora  mali yetu.

 

Miss Habiba Ali: Waxan rabna waxa an lalainin ey dhaxthey dhowlada oo cithotan dhurka soctho oo liwaxa lex oo dhurwaga

lex dhad iyo dunaya eber bey kasiyen in nolamag gutha.

Translator: Anasema anataka compensation zile lifestock ambayo imeuawa na fisi na simba kwa vile ni mali mingi.

Miss Habiba: Wadhathan wey naga xuntaxay lamii an rabana lamii xanalomariyo.

Translator:  anasema njia yetu ni mbaya tunataka tupatiwe lami.

Miss Habiba Ali: Beraxa weynaga angagen an awuraney waxan rabna biyaa mashima bera warabiyo.

Translator:  anasema  mashamba  yetu  imekauka  kwa  vile  mvua  ni  kidogo  na  tunataka   engines  siwekwa  ama  bore  holes

sishimbwe  ili tupate  constant supply of water, ili tupate  mavuno mzuri.

 Miss Habiba: tacawatha mingi sana bilcan, xawen tacawa, tacawa ,tawaca saxarir. Bilcan usheg.

Translator: vernacular. Wadth nameysey soma axa iskagabax.

Miss Habiba: Madameynin, madadameynin.

Translator: Anasema wanawake huwa na taabu nyingi.

Miss Habiba: Xaweney wexey u warami laathaxay mathaxa ya lagadiley dag, dag,.

Translator: vernacular. Yakadiley.

Miss Habiba: Iskadaf athi dhowlada kakow, sheg an kudaxay.maskax maxaine.

Translator:  anasema Wakina mama.

Miss Habiba: Maxadh u cabsoni midhas.
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Translator:  ……(inaudible) as qatha.

Miss Habiba:  Gormath warama..

Translator:   Meshan yu shaqa kaxaina.

Translator:   anasema Wakina mama. wanaogopa kwa vile wamepigwa na  kichwa.(interjection  Com Salome  wamepigwa

nani) amesema mmoja wao ni serikali.(interjection Com Salome na mwingine) He talks in Vernacular.  Yakaley oo mathaxa

ithinkuduftey dhowlada maaxane yakaley.

Miss Habiba Ali: Dhad weynaxana ninki qogleh a xawath ka gostey bilcanta mathaxa ya logafadiya.

Translator:  Anasema  wananchi  yule  mtu  ambaye  ako  na  nguvu   ndio  wanakula  kwa  vile  wanawake  hawana  nguvu.  (

Interjection  Com  Salome  sasa  uliza  mama  akupatie  points  zake  mbili  za  mwisho)  he  talks  in  venacular.  Xathalka

ogutambeyso sheg alagudax.

Miss Habiba: mita ogutanbeysa an shega, gewerti an ithin shegey oo Maryan Sheikh ladaxo oo shaqa laisiyo alankan wilki oo

laimaga oo dhowlada gacantetha kudumey mithan an igutanbeysa. Sheg.

Translator:   Anasema yangu ya mwisho ni kuwa yule msichana wangu ambaye hana kazi,  apatiwe kazi na yule kijana wangu

amepotea kwa mkono wa serikari nilipiwe pesa yake dhamani ya mtoto.

Com. Salome wairimu Muigai: Ningetaka kumshukuru sana mama Habiba Ali.na kuna swali moja au mawili kutoka kwetu. 

Translator: vernacular. Waxa lagudhaxay wankumaxad celiney waxajirta sual.  

Com.  Dr.  Mosonik:  Mama  hatukuelewa  vizuri  kijana  alitoweka  kwa  mikono  ya  serikali  ina  maanisha  nini,  ilifanyika  nini

hatukuelewa vizuri?

Translator:  He talks in venacular  to  Habiba.  Mana faxmin cunuga dhumey oo dhowlada gacantetha kudumey anaga sifican

umanafaxmine sifican no faxansi.

Habiba Ali: Khorof Xaratan yu kafakathey lawa galas yuna axa.

Translator:  Anasema  huyo  mtoto  alitoweka  katika  Khorof  Harar  alikuwa  anasomea  hii  shule,  darasa  la  pili,  (interjection

from Com Salome ni lini hiyo) 

Translator: talks in (Vernacular) Waa gorma ey exeth.

Habiba Ali: Marki nalaguwaye kaxorey ey ba exethe gormey exeth.

Translator: talks in (Vernacular) marki Wagalla laguwaye.

Habiba Ali: Wagalla kaxorey. Wagala dheirti kaxoreysey.

 1984 (Interjection from the council inaudible)  it is around there.

Com. Salome Wairimu Muigai: Asante sana mama, tunakushukuru sana kwa maoni yako.

Translator: talks in (Vernacular) Adh ayath umaxadsantaxay ya lagudexey.

Miss Habiba:Axsante sana ……….(inaudible)
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 Com. Salome: Ningetaka  sana kumshukru mama na nigetaka kuwaomba akina mama wachukue mfano wa ule mama wasikie

wana moyo wa kuja kutuzungumzia, ili tutengeneza  katiba  mpya.  maoni  ya  kina  mama   wa  mkoa  hii  yasiachwe  nyuma.  Saa

ingine wakina mama wana maoni tofauti na ya akina baba.na  ni mzuri  kuleta maoni ya kina baba,  ya kina mama, na hata ninyi

watoto  mjiandikishe,  kukiwa  kuna  mtu  mwenye  anataka  kutoa  maoni  nitampa  nafasi.  Sasa  nataka   kumuita   Bwana  Abdi

Sheikh. Endelea, utazungumza lugha gani?

  

Mr. Abdi  Omar Sheikh: mimi nataka kuongea kisomali.

Com Salome:  na  unajua kiswahili kwanini usizungumze kiswahili

Mr  Omar :  Eh lakini saa ingine naweza ingia corner.

Com Salome:  Unajua ukitumia kiswahili utachukua muda mfupi na utawapatia wengine nafasi ya  kuzungumza.

Mr. Omar: Wacha mimi nataka kuongea Kisomali.

Mr  Abdi  omar  Sheikh:   (Somali  Dialect  Through  translator)  Bismilaahi  Rahmani  Rahim,  walcasri  inalinsana  lafii  qusri

ilalathina wacamilu salixati watawosow bil xaqi watawasow bi sabri  .  Al  hamdulilah  bismilahi  Rahmani  Rahim.  Waxan  maxad

ucelinaya xorta Illaxeygi naumey o naqalqel oo sikugukankeney meshan.

Translator: huyu anasema kitu ya kwanza na shukuru mwenyezi mungu kwa kutuleta sisi hapa tukuwe pamoja salama salimini. 

Mr Omar: Waxa kaley oon maxadh ucelina dhowlada oo fursa dhan an manta kafaithey nasisey in an iskuguemano meshan.

Translator:  Naendelea kutoa shukrani yangu kwa serikari kwa kufanya hii mpango tukutane  hapa . 

Mr. Omar : Maxadhas kathambey waxa waye qebna wey tagtey qebna wey kugusososcota.

Translator: Baada ya hii, Dunia hii  mambo mengie inatupita na meingine ina tungonja

Mr Omar: marka waxan raba qebta tagatey in an kaxadlo qebta nagusosocotana in an kaxadlo.

 Translator: Napenda tuzungumza ile tuliopita na nipende kuzungumza iliyobaki.

Mr.Omar: Waxana xormasana qebta tagtey.

Translator: nanitaanza na ile imepita .

Mr. Omar: Marka waxa kamit eh wax yalla bathan on adhunka kusomarney xadhan naxay Kenya.  Afartan sana an dhowlad

nimaa xaisaney waxyalixi ayaga axay in an tabto.

Translator: Tangu tunyakue uhuru sisi wakenya ni karibu miaka arobaine. 

Mr. Omar: Anaga rer Northeastern xadhan naxay kenyatha kaley dib  an jirin ancabna.

Translator:  Sisi wakaaji wa North Eastern tunashinda nyingi ambazo wakenya wengi hawana.

Mr. Omar: Waxa jirey wax emagensi laqxirahtho oo Northeastern fuley.

 Translator: Tulipitia Emergency. 

Mr Omar: Waxa jirtey in xolaxaina bilash laan lodhameinijirey.

Translator: Wakati wa Emergency mali yetu mingi imepotea.

Mr. Omar: Dhadki laxaina ladamey. Ilmixii iyo xoyathoth mel cidla aya logatagey ey dici karto cunig iyo xoyathis oo aso naska

afka ogujiro o meidh ax in mel lagasoqatho.

Translator: Wanaume wengi wameuawa ovyo na akina mama na watoto yao wale wananyonya wamewachwa ovyo.
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Abdi  Sheikh:   Marka  wax  yalixi  ayaga  axay  dhowlada  wan  ka  dhililiney  waxan  kadaliliney  in  ey  ninki  lagariseyey  xata

komandagi gartharneythana ala xakadigey in ey tilabo nogaqathin. 

Translator:  Shinda ile ilitokea serikari ya Kenya haikuchukua hatua ya kutosha,

Mr. Omar: Xadhana waxan ugutbi wagalla mel layiraxtho in xadhan rer wajer naxney nalagaliyo.

Translator: Ninavyojua  tulipitia mahali inayoitwa wangala, tulizaliwa mahali inaitwa wagala .

Mr. Omar:  Garis waa lagarana ithana wagtigi dib bathan lagarsiyey.

Translator: Na Garrissa  ilikuwa na shinda kama  hiyo.

Mr Omar: Mandera wey jirta ithana.

Translator:  Mandera Kadhalika  North Eastern mzima.

Mr Omar: Marka waxa waye dibkas an xorey u qabney.

Translator: kulikuwa hizo shida wakati wa kwanza:

Mr Omar: Waxa kaley lowexeliya in laxiraxtho anaga xada an jogna dibka manta Kenya uhuru ey gathatey oy  melkasta  dib

kabaxthey in baxal layiraxtho screening kad nalaguxirayo on ilmaxaina an ugosan laaney kad.

Translator: Wakenya wanafurahia uhuru wao lakini sisi wakaaji wa North Eastern tuko na shida juu ya screen card.

Mr Omar: Ee waxa jirta marka anagi rer Kenya exen in screening kadki lagaguxirey inta an taganaxo on kadki  wainey in dhad

an wadhanaka udhalanin oo dhiwadha kaimaithey lacag lagaqata logugura kadka  oo paspor  lagasiyo  oo  kila  kitu  lagasiyo  oy

kubaxan.  

Translator:  Maajabu ni kuwa,  Wakati  sisi  wakaaji  wa  North  Eastern  tunakoza  ID  Card  na  wageni  wanapata  vitambulisho

kwa kuhonga wale wanapeana vitambulisho. 

Mr Omar: Arimaxa ayaga ex dib bathan an kuqabna waxan rabna dhowlada fursadhan manta nalasiyey on kafaithey sanaeyno

in waxan shegna laxergaliya o tilabo lagaqatho.

Translator: Tunaomba serikari leo tunaposema shinda yetu ikaweze kutekeleza. 

Mr Omar: Waxa jirta in xadhana iskula nalodisey on xadhana iskuflnen.

Translator Tumenjengewa skuli ambayo hatoshi kila mambo.

Mr Omar: Waxa jirta waxa waye dhadka iskulka galayo oo aqrisanayo in Kenya manta nin xala lex ba iskul kaaqrisan kara

nin mashin eh waxba kumalaxa.

Translator:  leo maskini hawana kitu ndani ya Kenya matajiri tu ndio wanapata masomo.

Mr Omar: Waxa waye athigi manta cunugathi oo fusadh xeley oo basey nin ba honga kakor bixina oo gathana certificate kisa.

Translator: Wakati unasomesha  mtoto wako tajiri anakunja kuhonga  na anachukua certificate ya mtoto wako.

Mr  Omar:  Marka  waxyala  bathan  oo  Kenya  xadhan  naxay  rer  Northeastern  an  naxay  an  dib  kuqabna  ajirta.  Maqabno

xadhan naxay rer wajer maqabna college yal.

Translator:  Hasa, sisi waakaji wa huku Wajir, hatuna college.

Mr Omar: Waxana gawin teachers, nurses waxyalaxa dhowlada logushageyo oo dan wax an qabno malaxa.

Translator: Hatuna walimu, wala hatuna madaktari  nurse.

Mr  Omar:  Marka  xadii  marka  xorey  ilmaxainana  maskin  nima  uaqrisan  wayen,  xadana  ey  dhlkothi  ey  maskin  nimatha  ey
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kuqawen ey dhiwadha ey olakiqikarin tas dib ban kuqabna. 

Translator:  watoto wetu hawajasoma na hawawezi pata nafasi ya kuenda kusoma ng’ambo .

Mr Omar: marka waxa kaley on dhari xadii manta katibatha labadalayo oo sharciga wax furasdh on anaga lenaxay in an wax

kudharsano.

Translator:  Ndugu  zangu  kama  leo  katiba  ya  Kenya  imesemekana  ibandilishwe  tunataka  kuongea  kila  kitu  ambacho

tunafikiria.

 Mr Omar: Waxan rabna in anaga waxan naxna dhad islam ax in sharcigii islamka nalaguxukumo.

Translator: Sisi ni waislamu 100% waakaji wa North Eastern sisi ni Wasomali  na tunataka sheria ya kislamu itekelezwe ama

tufanye kazi na sheria ya kislaimu.

 Mr Omar:  sharciga islamnka Kenya waxn  ognaxay  sithan  ugaraneyno  in  qadiga  mel  yar  oo  dhalaq  kujirto  ama  furnin  ama

ninkax ey kujirto in an kalii kaxaisano.

Translator: Tunaona kadhi wa kislaimu labda anauwezo wa kufanya kesi kama tatu ama mbili hana uwezo wa saidi ya hapo. 

Abdi  sheikh:  Waxan  rabna  in  sharciga  maxkamatha  lageyoyo  oo  ila  qadiga  melkasta  anaga  sharciga  nalaguxukumo.an

ubaxanay.

Translator:  Seth lethaxay marka tas.

Abdi sheikh: Dhinta sithey ogashaxay in nalaguwafujio.

Translator:  Sisi wakaaji wa hapa tunataka tupewe sheria yetu tufanye. 

Mr Omar:  Waxawaye sharciga islamka ninki wax xatho gacanta ya lagagoya ninki zineysto walagaraca,  waxyalaxa ayaga eh

inilaraqiyo.

Translator:  Sheria ya kislamu kama mtu  anaimba  anakatwa  mkono  kama  ana  fanya  sinaa  ana  chapwa  kiboko  na  tunataka

ifanywe hivyo.

Mr Omar: Marka waxa jirta wadhama islam ah oo kaley o sithena an qaradha  unaxna  nagu  ax  oo  waxa  jirta  an  dib  qawin

anaga waxa jirta Kenya wan dib qabna. 

Translator: Waislamu wakenya tuko shinda kuliko waislamu wale wa nchi zingine.

Mr Omar:  Waxa jirta in adh athi guri disaneysey markadh guri distana adh dher usiyeleyse  iridhi  main  gate  weyne  adh  uyeli

odh washmen adh digi oo xadhana gurigathi ladhici.

Translator:  Wewe unajenga   nyumba   na  unaweka  ukuta  na  nyumba  yako  inavunjwa  na  umeweka  watchman  na  nyumba

inavujwa.

Mr Omar: Marka waxa jirta wadhamatha islamka ax markey shaqathotha ey soqabsanayan iridhan oo wazi ah in lagatagayo

ona wax laguxirayo ey jirin oy yesheiy sharecadha islamka.

Translator: Nchi ya kislamu kama sasa    Saudi Arabia wewe unaacha duka yako wazi na unaenda kusali hakuna mtu anaye

kuja kuimba kwa sababu ya sheria ya kukata mkono.

Mr Omar: Marka waxan rabna arintas itha ax dhowlada codsiga an amanta jedhsaney in nalagagutdhbiya ninkas dibka uqawo

xa shegta xadha layiri arintas an anagana sheganey. 

Translator:  Tume yetu tunataka leo  kila kitu tunasema mpeleke   kwa serikali.
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Mr Omar: Aniga oo kabixi rawo waxan kudhara ,  dhadki Wagala ama Garis ama Malkamarey kudhintey iyo Mandera  in ey

dhowlada libeyso.

Translator: Nikimaliza, tunataka wale wanao uwawa na serikalii kama Wangala, Garrissa. Au Mandera, serikali ilipe  familia.

Mr Omar: Tilabatha lagaqatho markan ogana anaga in an dhowlada lenay yan oganeyna ona amineyna.

 Translator: Tukiona hivi ndio tutajua sisi ni wanakenya. Nimemaliza.

Mr Omar: Wankabaxay.

Translator: Nimemaliza

Com Salome Wairimu Muigai: Tuna maswali mawili tunataka kukuliza.Mimi nina maswali mawili kwako,  Wewe ni Assistant

Chief   na unaelewa ya kwamba serikari  ya Kenya,  si serikali ya kidini, kwa  hivyo  wakati  unauliza  waislamu  wafanye  sheria

law,  wakatoriki   watake   kuwe  sheria  ya  kikatoriki,  wa  protestanti  watake  kuwe  na  sheria  ya  kiprotestani  kwenye  katiba

Wewe unaona  tutawezaje kufanya hii kazi tukileta kila dini kuwa  matakwa yake inakuja na hali  Kenya sio serikali ya  kidini

fulani?.  Swali la pili umesema ya kuwa wewe unasomesha mtoto wako halafu mtu tajiri anakuja analipa  anachukua Certificate

ya  mtoto,   hii  Certificate,  anachukua  kutoka  kwa  mzazi  ama  kwa  shule?   Halafu  swali   langu  la  mwisho  ukisahau

nitakukumbusha.  Ni  kuwa  Unasema  hapa  North  Eastern  province  tufanye  Sheria  ya  kislamu   kwani  wakaaji  wake  ni

wakiislamu? Pia  Unatwambia ya kwamba North Eastern imefanywa kama sio part  ya Kenya imetengenezwa kama iko kado

ya  Kenya,  sasa  mngetaka  iwe  kwa  Kenya  katikati,  kwahivyo  jambo  moja  unatuambia  tuiondoe  tufanyasheria  law  yenyeni

tofauti  na  sheriaza  Kenya,  na  jambo  ingine  unatuambia  ingizaNorth  Eastern  kwenye  Kenya  kamakenya  ile  ingine,  kwahivyo

Ningetaka utueleze tutafanya je haya  mawili.?

Translator: He talks in venacular: wey tiri sheracadha muslimka ax xadii ey sas tiraxtho waxa dhin o kaleyna kuli waxey raban

in dintotha laguxukumo sas sithey kunocon oo dhin walbo ey lethaxay anaga sas xanaloyelo tas sithey kusoconi.

Mr Omar:  Waxa waye tan islamaka xort  anaga xadhan naxay islam waxan kaxathalney boqolka  an taganaxay xadan islama

naxay xada in an dhinta islamka xata xadhan gursaneyno wa in an dhintena kugursana.

Translator:  Anasema kwanza sisi kama waislamu, Tukioa lazima tuoe na sheria za kislamu.

 Mr Omar: Marka xadhana dhinta islamka kugursanin madhama am kugursaneyna in an kudhacano ya anaga nofican. 

Translator:  Kama lazima tuoe kwa dini ya kislamu, lazima  mimi naona  tufanye sheria yote iwe ya waislamu.

Com. Salome: Na habari ya certificate.

Translator:  Somali dialect. Wexey kutiri yaxatha certificatka.

Mr Omar: Satifikath maaxa lakin afka ayu igadacay waxa waye qofka asago basey oo C xaisto  ya  cunugu  lacag  weyna  oo

ninkaley o lacag lex ya meshisa gali.

Translator: anasema anasikitika hakusema hii kitu inaimbwa, lakini  wakati  mtoto  wangu  anasoma  akose   karo  atatoka  kwa

hiyo skuli, badala yake  mtoto wa tajiri ataingia pale  na apate mafunzo.

Com.  Salome  Wairimu  Muigai: Asante  sana.Sasa  ningetaka  kumuomba  Bi  Fatuma  Muhammed   Abdow,  (interjection
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inaudible) kama  hayuko  basi Bi Hindia Eunice,(interjection inaudible) Na akina mama mwenye anataka kuja kuzungumza

tutapata  mama  mwingine  akufanyie  tafsri  hautatafsiriwa  na  mwanaume,  kwa  hivyo  kama  unataka  kuzungumza  kuja..  (

interjection  inaudible)  they  want  a  female  translator  so  we  look  for  a  translator  to  translate  for  them.  (interjection

inaudible  )kama mama bado  anajitayarisha  tupate  (interjection  inaudible)okay  we  will,(interjection  inaudible)  by  and  by

kama  kina  mama  wanajitayarisha,  sisi  akina  mama  tunachukua  wakati  mrefu  kidogo,  hamna  shida  jitayarishe  pole  pole.

Tutawapatia  vijana  nafasi  tupate,  (interjection  inaudible)   so  nitawapa  vijana  nafasi  ningetaka  kijana  Ibrahim  Malele  (

interjection inaudible)

. 

 Ibrahim Malele: I am called Ibrahim Malele, I am a student of  Khorof -  Harar  Secondary School,(  interjection  from Com

Salome  inaudible)  and  Iam  from   Thomas  Location.Today  I  want  to  talk  more  about  constitution   review,  a  part  of  the

citizenship (Interjection from Com Salome inaudible)  an automatic citizenship should be regarded as  the  one who is born

in the part of Kenya or by birth.  The second automatic  citizenship  should be  one by a registration the right and obligations of

a citizenship should be given enough food, free education and also freedom of speech and movement. The best  way that Kenya

can carry as  inaudible   is by using the former idea.

 The other  one is Basic rights   our review to constituinal should make a provision for a social economic and cultural rights. It

should  gurantee  the  right  to  life  and  death  penalty  should  be  abolished.  It  should  have  the  Mandate  to  be  ensured  that  all

Kenyans should enjoy basic rights such as equality, health care, water, irrigations, shelter, food and employments. It  should also

guarantee for all the workers  the rights trade union presentations.That’s  all.

Com. Salome Wairimu Muigai:  I have a question for you, my question for you is about  rights ofchildren, you are  a child, all

these people are going to tell us  rights of grown ups,  but we want to here from you, what kind of rights  children need?

Mr. Ibrahim Malele:  Right  to education,  security,  ( interjection inaudible)

Com. Arap Mosonik: You said that we should abolish the death penalty,  yet a lot of   people   including here,  are  saying we

should have Islamic law, or  sheria which  in  many  respect  says  certain  offenders  should  be  sentenced  to  death,  how  do  you

relate your proposals to that position of the plan.?

 Mr Ibrahim Malele:  repeat for me once again.

Com. Arap Mosonik:  (inaudible)

Mr Malele: I was talking about the death penalty in the court of Kenya. 

Speaker:  Speaking  in  venacular.  Waxa  lagu  yirii  xadii  dhinta  muslimka  ey  tiraxtho  qofki  qalad  subiyo  ama  wax  subiyo  in

ladhilayo oo dhil inqab eh lagusubinayo athigan death penalty xalagusubiyo xakamathaxa raayiga  asaga  eh  sitheth  u  aragta  ya

lagudexey.

Mr Malele: No I am  talking  about the death penalty in court should be abolished in Kenya .
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(interjection inaudible)  from the council.

Com. Salome Wairimu Muigai:  Thank you very much,  that is a lot of courage, I hope there the young men and women can

also come and talk.  The next student is Muhammed Sharrif,  and if there are  other  students who want  to  talk  let  me  get  your

names,  you will get a chance to talk.   Wasichana,  I want you also to come and talk,  girls can you here  me,  you  should  also

come and talk and tell us your opinions. 

Muhammed Sharrif: I am a student from Khorof Harar Secondary School, (inaudible)  Our parents  does  not know anything.

We are  the educated ones so we are  supposed to play on that role,  so this thing is advantageous  to  us.   So  without  wasting

time, I would like to say my few points.  My first point is that the constitution should provide free and compulsary education up

to the university level.  Actually as we know in our province  we don’t have university. If  there is a university in tne country,  our

students always  fail in  the examination, it doesn’t mean that the whole province are always getting Y or E  no.  The government

is  not exercising charity and justice.   The second is about   equality, Kenyans should be Kenyans,  there is no diferrence if we

combine that who belong to Kenya, Somalis are out of topic  because they don’t have head people who will talk for them and if

there is, the government just  ignore them.

The other thing  I would like to talk is about the Judiciary, the present  structure of the judiciary is not edited,  because  we need

the structure to be included, supreme constitution which  appeals   the right of everyone.(Interjection  from thecommisioners) I

have  not  finished,   In  order  the  constitution  is  to  ensure  all  people  have  access  to  court  they  should  provide  there  own

superview  out. There should also offer provisions for  judiciary review of laws made by the legislature. The last point would like

to say is about, is Defense and National security we need a better restoration to discipline  the force of military and paramilitary

police and prisons to be established in this. 

 police don’t fulfill there duties as per the expectations so  the government should be very restrictive, and for that thanks.

Com Salome Muigai: Thank you very much Muhamed Sharrif,  any question for muhamed we have no question for you ,  you

have  been  very  clear  thank  you  very  much.,  there  is  a  lady  who  is  ready  to  present,  mama  mwenye  yuko  tayari  kufanya

presentations, na Mama wengine wajitayarishe. Mama anza na jina lako na location yako. (interjection Inaudible)

Rukiya Abbas: (Somali  Dialect  through translator) Waxan naxay Ruqiya Abass  oo magalatha Xorof Xarar  jodto  waxan

kushugrineynana boqashatha adh manta nasoboqaten ithinka oo rer Kenya eh o kalsoni kuimathey ayan ithin maxadh celineyna,

Translator:   Asema yeye ni Rukiya Abbas na yeye ana shukuru sana kwa kuwa mmekuja hapa kuchukua maoni yao.

Miss Rukiya: Waxan kkudashey magalatha wajer rafki xoyathey ey kudhalatey ayan anigana kudhashey.

Translator:  anasema yeye amezaliwa  Wajir Town mahali mama yake amezaliwa.

Miss Rukiya: Waxan raba aniga ama qodkeiga manta …..(inaudible) ayan xadhana kufaraxsanaxay.

Translator:  anasema yeye anafuraha sana juu amekubaliwa kutoa maoni yangu.
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Miss Rukiya: Waxaa diwato nokentey karki gathuthna oo somalitha dhusha lagasarey.

Translator: anasema shida ya kwanza ni ile screening card, ambayo  imelazimishwa kwa wasomali  wa Kenya peke yao.

Miss Rukiya: Marki u nagadhumana xafiska an u dhonano fel kisawa mawayalo.

Translator: Ikipotea, wakienda kutafuta kwa ofisi ya registration wanaambiwa hakuna file yake.

Miss Rukiya: Ilimixa aya naloga xuraa kaca karki kena marki karka logoinayo ama shaqa larathinayo.

Translator: na watoto wakitaka kazi ama wakitaka kipande, wanaambiwa wakuje na screening card.

 Miss Rukiya: Anagan karka markan dhonano ila iyo neyrobi ban kadacney wanakasowainey felki.

Translator: hata wameenda mpaka Nairobi na wamekosa ile screening card kwa file ya Nairobi.

Miss Rukiya: taas diwato weyne ey nokentey.

 Translator: hiyo ni shida kubwa sana.

Miss Rukiya: Taan lawat waxa waye barbaraxa  markastawo ama geri ey imato ama emergensi lagarabo ey barabaraxa  adh

mareyso markey xal dharur ey kudhactho wadhali wey xirmi waxa kasta o kuxayana adh amri Karin wadhathi.

Translator:  Shida  ya  pili   ni   barabara,  akiwa  anaenda  kwa  emergency  ama  ameifiwa  akitaka  kutembea,  na  imenyesha

,barabara haipitiki

Miss  Rukiya:  Mithda  sadaxad  waxa  waye  ispatalatha  markey  qof  accident  ey  kudactho  omarkiwo  gargar  an  laxainey  ee

sacat  kastawa u qofka ama dig laan ama  biya  laan  ama  musacatha  laan  u  qofka  udimanayo  garina  anaxaisanin  wadhatha  ey

xunta xay rob u dhao intas oo dib aya naguxaisat anaga rer Northeasten xadhan anaxay.  

Translator: pande ingine ni pande ya hospitali, mtu akipata ajali  hakuna gari ya kukibisha yeye labda barabara  si mzuri na mtu

anaweza kukufa tu bila msaidizi.

Miss  Rukiya:  Ya  nne,  mita  afaradh  waxa  waye  shaqatha  dholada  markey  sobaxtho  dhadka  oo  kuwanjatha  askarta

laguwarejinayo  meshi  urabeyna  lagaqato  shaqala  ama  dhad  so  order  gareysan  nalolaimanayo  anagana  qalinki  iyo

……(inaudible) bawalaqawana.

Translator:  Shida  ingine  ni  Wakati   wa  kuandika  ama  employment  ya   askari,  vijana  wanakibizwa,  wanachokeshwa  lakini

baadaye wengine kutoka mahali ingine  wanachukuliwa na hawa hawapati kuajiliwa.

Miss Rukiya: Mita kaley waxa waye xolaxa markey awarta  dactho ey musacathatha ey yartaxay mel kastawa wa lalasoctha

dhowlada  wey lasocota  xananatha  ama  xanana  laan  oo  ninwalbo  marku  mishae  qato  iskasexanayo  mesha  ukogo  ama  wax

kaley iskaradhsani.

Translator:  wakati ya ukame mifugo inakufa lakini hawapati msaada kutoka kwa serikali.

Miss Rukiya:  Anaga rer  wajer  xadhanaxay dib zaid an qabna ber  maqabno wowi maqabnao marka marwalbo diwato ayan

lakuluna marka waxan rabna musacitha xadhi qotkaina manta ufuranyaxay ini ama berixi musacitha an kaxelno ama mel walbo

biyaa nalosuro on sas an biya nalasuro on sas bera an kuxelno.

Translator: Sisi watu ya Wajir  kwetu tuko na ni upande wa ukame hatuna mto, hatuwezi kulima shamba tunataka tuwekewe

maji ya kulima shamba yani irrigation .

Miss Rukiya: Mita lixadh waxa waye mar alla markey diwato ey dhactho xuduthyatha an u downaxay anaga gargar xaraka eh

in ey dhowlada ey nalasogarto marki ama an sin sodhirsano ama aqbar an sodhirsano xudud an u dhownaxay sithi Qorof  Xarar
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okaley. 

Translator: kama sisi wakaaji  wa Khorof -  Harar  tuko na mpakani,  na wakati  wote tuko  na shida tukituma  simu tunataka

serikali wakuja haraka waokoe sisi.

Miss  Rukiya:  Waxan  rabna  ilmaxa  marki  shaqatha  laqorayo  xaquqthi  u  qofwalba  leyaxay  in  loogalatho  maaxa  ee  aniga  a

xewel xewel ax in nalagajojio oo ilmaxa xaqoqthotha ilmigisi yu garey sithe ilmigisa wu xoseya analaleyaxay marka xoreyta ilmigi

oo cunuga waragthi xoseysa xaisto cunug weyn aniga weyn aniga kan eh first ini dhusha laqabto ee ki ilmiga laxaina korey  na

laxaina in dib lodigo tasna raali kamanixin.

Translator:  Wakati  wakuajili watoto  ambao  wamemaliza  shule  au  colleges,  kuna  wale  wako  na  godfathers  nawale  hawana

godfathers hawapati kazi,  kwa hivyo wanataka watoto wapewe haki yao kulingana na masomo yao.

Miss Rukiya: Intaas an ogabixi.

 Translator: Amemaliza.

Com. Salome muigai: Mama mimi nina swali  moja,  kwako  umetueleza  taabu  ya  Jamii  ya  Wasomali  wale  ambao  wanakaa

hapa,   lakini  kuna  mambo  yale  yanawahusu  akina  mama    yenye  ungetueleza,  ama  ungetaka  hii  katiba  mpya  iangalie  jinsi

ingeweza kuwasaindia ama kuwalinda akina mama saidi.

Translator:  he is talking in venacular to Rukiya. Wexey  dahthey  waxadh  kaxathashey  dibki  weyna  oo  dhad  weynaxa  lakini

xoyoyinka xagotha wax noshegi karo dib kotha malex.

Miss  Rukiya:  Waxan  kan  xadla  xaga  xoyoyinka  raga  in  lasidhayo  oo  bilcan  kali  ey  llisheysaa  aa  sobaxthey  taas  na  waa

dharen.

Translator: anasema jambo lingine limetokea ni (interjection from a female translator)

Com. Salome muigai: Tume ya mageuzi ya katiba kuna mambo fulani ina takikana kuangalia kwa makini.

Translator:  Wexey  dhaxthey  waxan  rabaa  in  mamoinka  ogeysiyo  dhadkan  sharciga  badhalo  wax  yala  oo  in  sifican  lofiriya

larawo ya jiran oon in anithin ogeysiya eh.

Com. Salome muigai: moja ya hayo mambo ni kufanya akina mama kuwa na haki zao.

Translator: Taas augedh waxa larawa mamoinka in xaqotha lasosaro sharcigana cusub oo xada labadhalayo.

Com. Salome muigai: Na kila pahali penye tumeenda kama ni kwa wajaluo  au  wakikuyu  au  wasomali  unakuta  kuwa,  hata

kukiwa jamii mzima ina shinda Fulani, kuna shida zile ziko kwa wakina mama kwa kila jamii.

Translator: Melkasa on sowaregne cid kasta on utagney qawil kastawa Kikuya nacota Masai, Somali cit kastawa dib aya jira

oo nagaxa bilcanata lagoxayo oo nagaxa quseyni oo dib ax oy bilcanta qabta.

Com. Salome muigai:  Wakina mama wenyewe wasipotuambia shida zao,  basi  hazitaaingia kwa katiba,  na Katiba haitaweza

kukusaidia wakati uko na shida.

Translator:  Mamoinkana  xadey  dib  kotha  sheganeynin  sharcigan  xada  labadhalayo  oo  sharcigan  Kenya  ugon  oo  xada

laqoridhono sharciga laqori dhono magalayo , xada xadii dib kina ina shegen. Nin adh dib kina shegatin oo sharcii niliguxukumu

karo nagaxa xaqoq thotho lasosari karo aya larawa.

Com. Salome muigai: Kwa Tume, Commission kuna akina mama saba.
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Translator: Dhadkan sharciga xada badhalayo oo qorayo oo xada adh arkeysin waxa waye tothowo nag aya kujiran.

Com. Salome muigai: na ingawa kazi yetu akina mama  ni  sawa  na  ile  ya  kina  baba,  kazi  yetu  muhimu sana  nikuona  akina

mama wanatoa maoni yao.

Translator: Inkasta oo shaqathaina ey tey xaq in anaga iyo raga an watha simanaxay waxa muximka oo zaidka on usocono oo

qeimaxa lex waxa waye in an xaqa nagafirini oon ogano an rabna. 

Com. Salome muigai: Kwa hivyo niliPoona hamtoi maoni yenu nilipata wasiwasi.

Translator: markan arkey in adh diwatathina sheganeynina waswas ba egaley bey dax they.

Com.  Salome  muigai:  Mombasa  nilipoenda  akina  mama  waliogopa  kuzungumza  mbele  ya  wanaume  kwani  pia  wao  ni

waislamu.

Translator:  Mombasana markan tageyna nagixi dhadka xortotha wey kuxadli wayen waxey  axayen  muslimin  ragaa  xortotha

wey kuxadli wayen sithina okaley raga xortotha wey ka cabsothen.

Com. Salome muigai: lakini tulipotenganisha akina baba tukawacha kule tukaja na  akina mama, waliweza kutoa maoni yao.

Translator: markan raga iyo bilcanta sokala sarneyna bilcanta nin walba diwatathotha wey shegten kuli gothana wey xadlen.

Com.  Salome  muigai:  kwa  hivyo  hata  sasa  akina  mama  wasomali  ningependa  kusikia  maoni  yenu,sasa  hakuna  wanaume.

Hawa wote ni wasichana tumeacha akina baba ningetaka kusikia shida zenu ndio siweze kuingia kwa katiba.

Miss Rukiya: (vernacular) Athinka xada bilcanta Somali eh waxxan rabna in adh dibkina shegatin in tainawa bilcan an naxna

ragina wan ithinka sodaxbixiye  dib kina in adh shegatin oo laqoro an rabna.

Com.  Salome  Muigai:  Asante.  Sasa  nani  mwenye  angetaka  kuzungumza,  anataka  kuzungumza,  (Interjecton  Inaudible)

Somali dialect. Aniga xadla.

Kurai Salat Ali:(dialect Somali through translator) ani waxa laidaxa Kulai Salat Ali

Translator: anasema an aitwa Kurai Salat Ali. 

Miss Kurai: Waxan kudhashey Qorof Xarar.

Translator: amezaliwa Khorof – Harar.

Miss Kurai:  Xada ani waxan jiraa konton iyo sided.

Translator: ako na miaka hamsini na nane.

Miss Kurai: Intas waxan exen rer Qorof Xarar rer wajer.

Translator: Tangu amezaliwe amekuwa mtu wa Khorof Harar, hajahahi kuenda pahali pengine isipokuwa Wajir tu.

Miss Kurai: Wayabanaxay manta waxa laiweydhinayo ma acli ya laisodhontey misa wawa dhawo rer Kenya an axay.

Translator:   anasema anashangaa leo kama anaulizwa kama ako na hakiri ya kutoa  advise,  anaulizwa  kama  yeye  ni  mwana

Kenya halisi leo.

Miss Kurai: Waxan udhayax warkas waligey maarkin sharcigan aa labathala dhowlad lex oo socoto.

Translator:  anasema hajahawi  kuona maisha yake serikali inayosema tunataka kubadilisha Sheria.  Ni mara yake ya kwanza

kuona.
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Miss Kurai: Maarkin Kenyatha kaley rathiya xadan dagesto wax yalaxa an kamaqla mukuarkin dhulkaina dhathisa. 

Translator: anasema  akisikiliza radio, wakenya wengine vile wanaongea na vile wanapatiwa haki yao,  hajawahi kuona bande

yetu.

Com Salome Muigai: Angependa kuona hii katiba mpya ikifanywavipi?  Especially juu ya akina mama.

Translator:  Waxalagudexey shargan cusb oo xada labadhalo maxadka rabta in adh kaaragto  waliwo bilcanta oo in lagabhalo

adh karabta oo in lagudharo.

Miss Kurai: Xaquqtha bilcanta adh ey uxoseysa wadhan kena somalitha.

Translator:  anasema haki ya wanawake iko chini kabisa kwa nchi mzima sanasana kwa wasomali.

Miss  Kurai: Wadhanka dhiwatathis ithoy iskabathantay xadhana bilcan  axan  xaquq  thena  adh  bey  uxoseysa  shirarka  kama

war qabno wax barashathaini  markey  gebdha  ey  wax  bartan  wilka  iyo  gawada  xadhu  ninka  isladhalo  wilka  umbo  laxarbina

gawadha kamawar qawo.

Translator: Ingawa shida ya nchi ni nyingi, shinda  ya wanawake ndio nyingi kabisa,  haki yao hawapewi,  msichana  na kijana

wakipelekwa shule msichana hawezi angaliwa kijana ndiye huangaliwa.

Miss  Kurai:  Xadey  sowax  barato  oy  qalinketha  illayex  wax  ogugoyo  oo  wallidh  ketha  wax  sobaro  xadhana  shagatha

mawaxeshawa.

Translator: Akifaulu kusoma  msichana, hawezi andikwa kazi kijana ndiye anaandikwa kazi na msichana anaashwa.

Miss  Kurai:  Xadhana waxa jira xoyoyin iyo othey yal wadhanka  islajogo  oo  skul  isla  galin  oo  rer  badhiya  an  islanayax  oo

dhactheytha eh oo shirarka kataan wax kastan ey gacantotha kusotagan aniaga an kawarqawin.

Translator: Wakina mama na wazee, kama wenzangu, tusema wanawake na wanaume wako na hawajosoma,  hawana elimu,

wengine  wanafanya  meetings  yao,  na  ile  mkutano  wanayofanya  kila  kitu  inayokuja  inaingia  upande  wa  mwanaume  hakuna

mwanamke anayejulishwa na hatapata kitu chochote.

Miss  Kurai:  Bilcanta xadey xathashana sharcigaina islamka maogalo ee gewedhan wey walantaxay ee qabta  ey  ba  naleyixin

nimanka.

Translator:  Tukizungumza sisi wanawake  tunaambiwa ya kuwa sisi ni wazimu.

Miss  Kurai:  Marka  saas  augeth  bilcanta  qaquqthetha  in  kor  loqatho  oo  lafiriyo  oo  inti  raga  lomaro  intetha  kaley  bilcanta

lomara, xoyoxinka ilmaxa ayaga a kushaqaleh.

Translator:  Asema kwa ajili ya hiyo tunataka wanawake waangaliwe haki yao,  na sheria  iangalie  haki  ya  wanawake  na  vile

wanaume wanafanya kazi  hata wanawake wafanye sheria  ikubaliwe kufanya kazi.(interjection Inaudible)

Miss Kurai: Waxan rabna xorta women group a kajirta Qorof Xarar.

Translator: Hapa Khorof – Harar kuna women groups.

Miss Kurai: Tothowo group aya jirt oo Qorof Xarar eh.sidedth.

Translator: Kuna group nane za wanawake.

Miss Kurai: Xayadah eurob eh oo dhiwadha kimatey oo xada kaxorey ey musacitha nasisey oo Oxfarm ladaxo ajirta.
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Translator: Kuna organizations simewapatia msaada kama oxfarm..

Miss  Kurai:  Awaraxa   markey  dhecen  oo  Orfam  ba  lacagta  nasisey  wixii  kusigathaney  lacagti  ay  nagadhamatey  oy  xolixi

kugathanay mitiwa anaga dhaxthena an ilmixi iskul fii an ogalabaxney oy lacagtina ey nagudhamatey. 

Translator: Wakati ukame inazidi, kuna mali tuliweka  lakini imeisha  na zingine tukatumia na school fees.

Miss Kurai: Ithana xada nalagarawa.

Translator: saa hii inatakikana kwetu.

Miss Kurai: Dhowlada kenyana ana musacitha kaxaisanin xawa yaratey.

Translator: Na serikali yetu hakuna msaada tuko nayo

Miss Kurai: Waa wadhanki on udalney oo in ana musacitha xawa yarate anakuxaisanin.

Translator: Ni ile nchi ambayo tulizaliwa na sisi ni wana Kenya halisi na hakuna msaada tuna pata.

Miss Kurai: Kenya musacathathetha waxa nagasogartey galey.

Translator: Ile msaada tunapata kutoka nchi ni mahidi tu.

Miss  Kurai.   Galey  thina  lorki  nagixi  maskinta  oo  badia  kaimathen  lorki  oy  galeytha  kukenteyna  kagadhi  e  dhulka  kushub

analadhaxay. 

Translator:  Hata gunia ya kuweka mahidi hawapewi.

Miss Kurai: Xayathaxa rer eurob galeythotha markey nokenen lorkotha analagusina on sifican u dhameysaneyna galeythi itha

exeyh.

Translator: Na ile mahidi tunapewa na oxfarm tunapatiwa na ile gunia nzima ya mahindi. 

Miss: Kurai:  Xada sharecatha Kenya alabadhala wax kadaxay xadinaladaxo wawan yabanaxay bo maxa yeley jawan ey ba

nodhafi waysey.

Translator:  Tumeshidwa  kuongea  juu  ya  maoni  yetu  juu  serikali  hata  gunia  ameshidwa  kutupatia  hakuna  maoni  ambayo

anaweza kutupea ama haki. Anasema hiyo ni swali.

Translator: Sual math wedhini.

Miss: Kurai:  Xaa taas ayatha waba iga sual.

Com. Salome Muigai:  Katiba  inakaa  kwa  muda  mrefu   ikitengenezwa  kama  Katiba  ya  America  walitengeneza  miaka  mia

mbili iliyopita, kwa hivyo serikali  tofauti  inakuja  nikienda,  kwa  hivyo  tukitengeneza  katiba  nzuri,   kutakuja  siku  moja  serikali

itaangalia hiyo katiba,  lakini ikiwa  haki  zako  haziko  kwa  katiba  huwezi  ukasema  mimi sikupewa  haki  zangu.  Kwa  hivyo  juu

katiba hiyo ingine haikuwa na gunia huwezi sema patia miimi gunia.

Miss Kurai: Waxay tirii sharciga markilabadhalo waqti  bey qathan America oo manta lacaq iyo mal iyo adhun qawan wexey

qathatey lawa iyo towan sano sharcigotha xorey oo labadhaye marka anaga kena sharcigana guniad kumajirto,  guniadhina xada

xadath weydiso oo sharciga kujirin maxa lagusini oy dhowlada kusini.

Miss  Kurai:  Dhowlada in ey nailowsantaxay ey natusini tas,  waxa kale oo jirta dhowlada Kenya ey  naguqawatey  ey  sharcii

noweydhini Karin shagala dhowlada chiif iyo nin polis in ey dhowlada shaga ey udhirsatey Qoraf  Xarar  diwatatha nagaqabsatey

xada kaxorey.
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Translation: Ile shida tuko nao ile imetendeka hapa khorof Harar mashifu na askari polisi wale tumetuma kazi.

Miss Kurai:  Walla dhiley lawathothawa. Oo ey shaqa dhowlad kudhinten.

 wote wameuawa.na maiti yao tukakosa gari ya kupeleka wajir maiti ilikaa siku tatu.

(interjection from com, Salome  nani  ameuwaa, wameuwa cheifs na askari

Translation:  Ya dhiley ey kudaxthey,.

Miss Kurai: Shifta oo shaqathi dhowlada u kacein.

Translator:  Sogawa gawe alagudaxay.

Miss Kurai: Gagawethay wawa darey  mkaasoqawani kare, nimanki ayaga axay meidkothi waxa lawayeye gari iyo dhoyarad

lagucatho wajer oo intan nojirto sedah bari aya meidkothi noyaley.

Translator:  

Miss Kurai: Xada sharcii alabadhala wax kaso  qebgalo wanyabanaxay xathina weyba iskanocoto oo wax kadhawa imanayo

ana ogein waxan rabna skulaxa figotha in nalosoyareyo dhowlada sharcigetha nalogudharo ama nolawa dhafo.

Translator:  Kama sheria  inabadilishwa tungetaka watoto wapewe elimu ya bure.

Miss Kurai: Kina mama markey dhaleyso oo cunuga ukurakatho jit ciyow lororo unalogaimano maleh garii adh meshan ama

xaga adh kuxesha shaan kun lix kun yu kuleye meshan iyo wajer dhax thotha intasna wa jit xuma.

Translator: Mama akitaka kujivungua  labda apatwe na shida, hawezi enda Wajir Juu barabara imekuwa mbaya.

Miss Kurai: Wax yalaxa diwatatha ah on dhowlada katawaneyne wax lasokowi karo  waqtiga aa iguyarana dhadkalena in ey

xadalan ey raban.  Dhowlada si tos  ah xadii  sharciga  labadhalayo  ninki  xogan  an  udiwaneyno  oo  sharciga  ladiwayo  nin  aadh

lofirsathey MP an sodhiseyno okaley nin lasofiriye oo nin kenyatha xosey iyo anagawa xa axatho.

Translator: Kama sheria itabadilisha, Yule mtu tutapatia kiongozi awe ni mtu ambaye ata chunga maslahi ya kila mwananchi.

Com.Salome Muigai:  Anaona je viongozi wanawake?

Translator:  Sitheth u aragta bilcanta mathaxa nimathotha.

Miss Kurai: Waficantaxay

Translator:  Ni mzuri.

Com.Salome Muigai:  Unataka tuwe na wajumbe wangapi  hao wanawake?

Translator:  Meqaa MP oo nagaxa ey nocthan adh karabta ey kudaxthey.                                                                             

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                

Miss Kurai: setaxthiwa xal kursin in nag ey nocoto an karabna.

Translator: Kama ni seats tatu tunataka moja awe mwanamke.

Com. Salome Muigai: Na kushukuru sana  mama  na asante sana.

Translator: Wadh maxad santax ey kudaxthey.

Miss Kurai: Xayeh.
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Com. Salome Muigai:  Pia nataka mama vijana na mama wazee wote kwani shida zote za mama vijana na za mama kijana   ni

tofauti. Pia nataka wasichana, waongee juu ndio MP wa  kesho.

Miss  Kurai:  waxey  dhaxthey  in  kasta  oo  bilcan  lawathayax  in  gebdaxana  ey  sobaxan  dhucowaxana  xasobaxan  bicantana

xasobaxtho nin kasta dib goni eh yu qawa.

Com. Salome Muigai:  Shinda za  mama mwenye watoto  wadogo na shinda za mama mwenye watoto wakumbwa ni tofauti.

Translator: Bilcanta ilmaxa yar xaistan iyo bilcanta ilmoxotha ey wawenyixin weykalataxai diwatathotha ey daxthey.

Com. Salome Muigai:  Nataka kuuliza akina mama wanaenda kuswalli? Na wana swalli saa ngapi.

Majibu: Wanenda kuzwali saa saba, lakini wanajitayarisha mbele ya saa saba.

Vernacular: Meqaa saac ath rabtin in adh baxthin odh sotukatiin. Tothowo math rabtinin adh sobaxthi.

 Com .Salome Muigai: Sasa wanataka tutoke  saa ngapi sasa ni karibu saa sita unusu.

(interjection from the crowd in vernacular) Tothowo sac an rabna in an baxno.

 na sisi tutaondoka saa nane unusu hivi.

 Translator: Somali dialect: Sided sac iyo nus anaga wa tagaina.

Wamamas: Gorman saladh atheyna xadey sided sac ey tagayin.

Majibu:  Wamesema wata  maliza  saa  hii  hawawezi  ondoka  kama  mtaenda  saa  nane  unusu,  so  mukienda  kuswali  itachukua

muda.

Com. Salome Muigai. Wasichana wasiende nataka kusikia maoni yao.

Translator: Somali dialect.  Gabdow xatagani xathalkina aa laogani rabaye.

Com. Salome Muigai.  Na wakienda waende na warudi. Wacha tumsikie huyu mama tafadhali. 

(Interjection vernacular) Sugaa an dhageysane waxey shegeyso.

 Tafadhali tunyamaze ndio hii machine ichukue tu maneno yake.

(Interjection vernacular) Rathiyan mesha yalo warkina as dhuwaya manalarawo qofki xadlayo kalin a larawa in u dhuwo ee

amusa mesha cajal aa kujira o xathal dhuwayo aa kujira.

Khadija  AdanWarsame:  (Direct  Somali  through  translator)  Anuga  waxa  laidaxa  Khadija  Adan  Warsame.  Xal  sual

banqawa.

Translator: Asema ako na swali moja.

Miss  Khadija  Adan:  Qoraf  Xarar  ban  dhaganay  rer   Qoraf  Xarar  na  wanaxay  wax  bathana  wan  dhaganaxay.  Liwax  ba

nadiwey  wil  an  aniga  daleyna  xata  wu  qathay  on  sitheth  bilodh  ispatal  kulajirey.  Dhowlada  in  waxan  rabna  in  ey  libaxa  iyo

durwaga nagaqawato oo nadibeyne. ninki asaga axa sided bilodh ban ispatal kulajirey kolku xergab kunacaiya wu sijirani.

Translator: Asema yeye ni mtu wa Khorof – Harar. Hajawahi toka khorof – Harar.

Na kuna simba ambayo inaowasumbua inakula  watu na wanyama . kuna kijana yake alikuliwa na simba na mpaka saa  hii yeye

ni mgonjwa,  alilalishwa  hospitali,  karibu  miezi  nane  na  bandu  ni  mgonjwa.   Sasa  nataka  serikali  ichukue  hatua  ya  kulinda

wanyama na binadamu.
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Miss  Khadija Adan:  Dib kas  yunogeistey  dugaga,ari,  xola  waxii  urkawa  wucuni  waxii  adh  nogaqawanikarti  dhowlad  xada

tixin in adh nogaqawatin yan rabna.

Translator: Serikari iangalie vizuri, njia ambazo ni nzuri ya kulinda wananchi kutokana na wanyama wa polini.

Miss Khadija Adan: Mita kale meshan waa omana biyan rabna.

Translator: Jambo la pili  anasema  hapa hakuna maji. 

Miss khadija. Wara in naloqotho an rabna.

Translator: anasema serikali  iwapee maji, iwashimbie bore holes.

Com. Salome Muigai: Asante sana mama sina swali,

Translator: Somali dialect. Wadh maxadsantaxay yalagudexey.

Com. Salome Muigai: Tafadhali mama mwingine anaweza kunja na ajiandikishe.(Interjection inaudible) endelea mama.

Translator: Somali dialect. Wadh ya lagudexey. Bilaw.

Barey Noor Abdille: (dialect Somali through translator): Aniga warka kumasidaxayo mamainka wax yar kashegi raba.

Translator: anasema hawezi sema maneno  mengi, na ataongea juu ya wanawake.

(Com. Salome interject  jina lake)

Translator: Somali dialect. Magaca a lagudhaxay.

Miss Barey: Barey Noor Abdille.

Translator: Jina lake ni Barey Noor Abdille:

Miss Barey: Xoyoyinka adh bey u dib qawan.

Translator: Akina mama wako na shinda nyingi sana.

Com. Salome Muigai: Tueleze hizo shida, mimi ni mama najua  wanawake wana shinda nyingi, sasa usinieleze wako na shinda

juu hiyo najua , kwa hivyo tueleze hizo shinda zenyewe.

Translator: Diwatatha nosheg ey kutiri.

Miss Barey Noor: Diwatatha waxa kamit eh.

Translator: Shinda moja ni.

Miss Barey Noor: Carur yar ey wathata.

Translator: Ako na watoto wadogo.

Miss Barey: Sifican umashaqeisan karto.

Translator: na hawawezi kufanya kazi vile ina vyotakikana.

Miss Barey Noor: Waxa lagayawa bilcanta xar in ey othey ey ba qawin oo u kadhintey.

Translator: Anasema  wengine Bwana zao hata wamekufa,na sasa hawana baba ni mayatima.

Miss Barey Noor: Ayahti ilmixi ayatha korini.

 Translator: na wale watoto yeye ndiye anawalinda.

Miss  Barey  Noor:  Ilmana  weyqabta  mawa  shaqeini  karto.  Taas  laaliget  waxan  rabna  in  musacitha  xoyoxinka  kamit  in
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dhowlada lagudharo in ey dib kotha in sifican musacatha nalagasiyo.

Translator: Kwa ajili ya hiyo, wanataka serikali iwapatie msaada kwa  hao akina mama ambao wako na watoto.

Miss  Barey  Noor:  Ispatalatha wan kudib qabna raag umba lakena bilcan xadan  lakenin  raag  umashegani  karno  ebtaina  oo

dan.

Translator:  Upande wa hospitali Pia  ni  wanaume  tu  ndio  wanaoletwa,  na  shinda  yetu  hatuwezi  sema  kwa  wanaume  hawa,

tunataka wanawake waletwe.

Miss Barey Noor: Wadhankainana malaxa bilcan dactar eh. 

Translator: Juu hakuna mwanamke daktari.

Miss Barey Noor: Diwatathas bathan yan meshas kiqabna.

 Translator: na tuna shinda nyingi pande ya hospitali.

Miss Barey Noor: Waxa kale oo jirta dhowlada wexey daxthey ilmaxa ya laguthin.

Translator: Serikali inasema watoto wasitahirishwe

Miss Barey: Anaga dhadkaini guthis laan maaxani karo.

Translator:  na  hatuwezi  kukaa  bila  kutahirishwa  (Interjection  Com.Salome  Muigai:   Ni  ya  wasichana?)  (vernacular)

Gebdaxa masa wilasha.

Miss Barey Noor: Gebdaxa.

Translator: Wasichana

Miss Barey Noor: Waxad xada naaga arixaisina on waranka ugafixaino bilaa aqris laan waye.

Translator: Ninyi mnaona sasa hatuwezi express sisi, wenyewe kwa umati wa watu, kwa ajili hatujasoma.

Com. Salome Muigai: Lakini kwa wakati huu tuko wamama peke yetu atueleze, mambo yote angetaka kueleza.

Translator: Venacular: Xata wey tiri bilcan kaliget an naxna waxadth shegi sheg.

Miss Barey Noor: Dibka waxan ba shegi Karin intusan raag nalajirin waxba raxan keiga yar waxa yeli rer badhia nimatha.

Translator:   Sijasoma  nasielewi  vizuri  hiyo  ndiyo  inaleta  shinda  .   Kwa  hivyo  hii  mambo  yote  mnayosema  juu  ya  katiba,

sielewi hiyo, sasa tunataka tuelimishwe.

Miss Barey: Ithinka naftirkina waxan gafno waxan rabna in adh sifican nogusameysin odh nosaxthin odh nogortin.

Translator:  Na ninyi Makamishna ni akina mama na mnajua shinda za akina mama kwa hivyo mtuandikie mahali  tunakosea.

Miss  Barey  Noor:  Tetha  kaley  waxan  rabna  bilcan  xadhan  naxay  waxan  rabna  mashin  ey  dhowlada  mashin  an  galey  iyo

quthar kutabcano in nalosuro an rabna xanalogu dharo. Bathar kalabaxno wadhankaina wu awar bathanye. Bes.

Translator:  sisi wakina mama tunataka serikali watushimbie bore holes ili tufanye mashamba ya wakina mama peke yao.

Com. Salome Muigai: Asante sana mama Barey Noor Abdille, kuna mama mwingine mwenye ana maoni? Sasa  naona akina

mama  wana nguvu ya kuzungumza.(interjection inaudible)  Tufanye upesi juu tuko na mama wengi, mama mmoja akimaliza

tusizungumze ili tuweze kusikia akina mama wengi wa kizungumza

(interjectionVernacular:) Wexey tiri markey midho damey dacsa xalaimatho waqtiga woyaryaxe.

Osuba Barre: Waxan rabna anaga xadhan fadhino Qoraf  Xarar  in ilmixi an dhalney mel ey nogo aqristan oo madarasat  in ey
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dhowlada no disto. Mita kale waxan rabna ilmaxa iskulaxa kujiro.

Interjection: Com. Salome Muigai: Haja sema jina lake.

Translator:  Magaca.

Osuba Barre: Waxa laidaxa Usuba Bare. Ilmaxa iskulka kujiran lacag wan uwainey anaga oo masakin exen oo adhunka awar

weyn  nagabixisey  waxan  rabna  in  ilimixa  lacagta  nalogayareyo  wey  nagubathantaxay  lacagte  ey  dhowlada  wax  nogaqawato

ayan rabna.bes.

Translator:  asema ya kwanza Angetaka serikali iwapee madarasa  ya watoto  wasome juu hawana hata moja  katika Khorof

Harar location.  Ya pili, wanataka serikali iwapatie watoto wale wanaosoma  Primary na Sekodari   free education juu mali yao

ilisha juu ya ukame.

Com. Salome Muigai: Asante sana. Mama joo ujiandikishe kwanza.

Translator: Hayeh bilau magacatha sheg

Dahira Abdi:(Somali dialect through translator:) Dahira Abdi Sheikh. Aniga xathal weyn shegi mayo mabaaqano waxan an

kuxadlo.

Translator: Siwezi sema maneno mengi  juu hata nashindwa vile nitaongea.

Miss Dahira Abdi: Walla yab anaga oy diyaradh ey nosodhagtey oo sharcigi Kenya nalasotaxgalliye.

Translator: anasema anashangaa leo kama hericopter imekuja aajili ya kubadilisha sheria na  hawa ndio walipatiwa hii fursa ya

kubadilisha sheria ya nchi. (Interjection Com. Salome Muigai:  Basi ashangae, na atupe vile tuta badilisha.)

Miss Dahira Abdi: Sithan rabno wa un wixii dhadki xorey ey qoren waa un nolagutbin xathal kaina iyo waxii an qornay xanalo

saxo.

Translator:  Vile  wale  walikuwa  mbele  yangu  wameongea  ,  ndiyo  ata  mimi  nafuata  na  ni  lazima  iangaliwe  kwa  makini.

(Interjection Com. Salome Muigai:) Niambie ni gani ambayo unataka tufuate kwa makini? (venacular) Tedh rabta in sifican

lofirio.

Miss Dahir abdi: Sifican tan lofiriyo mawakasaiyi.  Dibka waxa kamit ah barbarxa  jitkaina oo rob xadu imatho ilmixi ey jitka

kuxirmayin laarko in marmar qar dhaxtha ey kudhathanayan oo thamera rashin loguqathi.

Translator: Shinda ile kubwa ni ya barabara juu mvua ikinyesha hakuna barabara ambayo inaweza pitika.  Gari ikikwama kwa

barabara inaaweza kaa  siku inne ama tano hata mwezi mzima.

DahirAbdi: Waxa dacthey carurti ladaley in skulki wax yar iyo wax bathan sithi laguofaye et un dharbi dharbi ey yixin oo athigi

in ey kumasrufan adh rabtey ey wali kukorturanyixin ey wali masruf ey karawan o ey shaqa wayen.

Translator:  anasema  ya  pili  Watoto  wale  wamesomeshwa  na  wazazi,  wamekosa  kazi  kwa  hivyo  wangependa  serikali

iwasaindie, juu wengine wanatumia drugs juu ya kukosa kazi.

Dahir Abdi: Wadhanka anaga an xada jogno waxa logadaqtha wax dhunya ladaxo dhunya.

Translator:  Kwa  upande  yetu   sisi  wasomali  ile  kitu  tunategemea  sana  ni  mali,  kama  vile  mbuzi,  ngamia  na  ng’ombe  ndio
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wanatumia sana.

Dahir Abdi: Waxa dacthey in awara bathan an somarney oo xadawo an weli kujirno.

Translator: anasema wamepitia ukame mingi na mpaka wa leo huo ukame haijaisha.

Dahir Abdi: Xolixi ey nagabeen ninki ubathan u towan xaisto.

Translator: Anasema hiyo mali yote imeisha juu ya ukame.

Dahir Abdi: carurti la arka abixi dhaley in u loog ama ari ogalabaxaye kuwina ey ba dhamathen.

Translator: Anasema sisi wazazi tulikuwa tunatoa hiyo mali ambayo ilimbiwa tulitumia kulipa karo mali na sasa  hivi hatuna mali

yakutolea mtoto karo ya shule.

(Interjection Com .Salome Muigai: Wasichana wanapelekwa shule kwa namba moja na wavulana?)

Translator: venacular. Gebdaxa iyo wilasha iskula maiskulawatha geysin.

Dahir Abdi: Haa wan iskula geina.

Translator:  anasema  wanapeleka.  (  interjection  com.  Salome  wote  wasichana  na  wavulana,   wewe  ni  mwalimu  )  lakini

wasichana ni wachache kuliko wavulana.Interjection Com Salome na mama ananiambia ni wote)inaudible. 

Com. Salome Muigai:  Haki gani za watoto  ya wasichana sinatakiwa siwe kwenye ku ensure that  ziko  kwa  consistution  hii,

lakini wacha mama amalize. Mama umemaliza yako (interjection  Inaudible)  pia nataka wasichana nini  kwa  katiba,   kama

wanasikia wanapata nafasi sawa na ndugu zao,  ama wanasikia wanafanya kazi (interjection inaudible in venacular).

Translator:  Gabdow  waxa  nilidhaxay  wilka  iyo  gawarta  marki  iskul  laislawatha  geyo  ina  xaqa  nalisimo  sithi  wilka  inta  u

ubaxanyaxay in athigana adh ubaxantay in adh rabto,  wixii sharciga adh rabtin in lagabadhalo  iska  shega  ,  gebdow  af  Somali

kuxadla xadad rabtin aniga nie tafsira dadkan iskul kujirin. Diwatathna sifican u shega anigana sifician an ithinku fasiriye 

 Tusikie mama kwanza. ( Interjection inaudible) Young girls  don’t make noise down there if you want to discuss about  it go

outside for a while so that we can record.

Translator: Magacatha sheq.

Abdia  Farah  (dialect  Somali  through  translator)  Abdiya  Farah.  Aniga  manta  waxa  ilayab  ax  ey  dhaxthey  dhowladaina

malinki   Wagala  sithi  naloguwey  oo  Mandera  iyo  kuli  nalguguwey  intas  dhowladena   on  gathal  nosoxasusanin  oo  markan

noimatey oo salan iyo ficnan iyo dhiyaradh ey nagusodhajisey waa ila yaab. 

Translator:  Anasema  ameshangaa  kwa  vile  serikali  imetumaliza   huko  kwa  wangala   na  pia  Mandela  mascres  tangu

walimalizwa  na serikali leo ndio  wanatuletea herikopita  na wanatuambia tuseme shinda zetu hiyo ni furaha kubwa.

Miss Abdia Farah: Inti itha exedh ayan maxadh ogucelineyna axadan wadhankena ey bodinka kukicilexen ama neyrobi kugari

lexen  oo  wajer  warshathaxa  wax  oo  xolaxaina  an  qalaneyno  xilib  kotha  yo  melaxa  nogaban  oo  melaxa  ey  nogauran  jit  an

kuqathano on ama wajer kugeisano ama Mandera olakacno maxaisano.

 Com Salome Muigai:  Would you please go and silenceyour girls or  rather  our girls: Translator:   venacular.  Baxa  xadad

dhadka  dibeysin  baxa  dhadkan  diwatathina  ey  ila  xalkan  uimathen  sharcii  labadhalo  ithinkana  maxadleysin.  Wax  binafsi  athi
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xakaxadlin  wax  mujumba  axan  waxan  sharcii  goona  waye  markaxorey  wixi  xada  adh  rabto  in  sharciga  lagudharo  oo  owal

kusijirno sheg. Xewel an necbaxay iyo ani waxba laimaqawanin xadixin.

Translator:   anasema  mama  anarudisha   shukurani  kwa  serikali  kwa  vile  wameangalia  masilahi  ya  wananchi  na  wamepatia

fursa  ya  kila  mwananchi  kutoa  maoni  yake.  Shida  kubwa  ile  anayosema  ni  ya  barabara,  wakichija  ngombe  wangekuwa

wakipeleka Wajir lakini hawawezi juu barabara ni mbaya.

Miss  Abdia Farah:  Waxan maxdh usicelinaya dhowlada xorey oo ingiriska oo nagatagtey totowatha  class  bo  wey  nogatagi

jirtey. Cunug kaini eh oo iskul aqristey oo kabaxay oo sekendari  aqristey oo kabaxay oo nomacalliney oo dhiwathaxa noathey

xada kaxorey maarkin dhowladaina kaxorey maarikin. 

Translator: Anarudishia serikali ya sasa shukrani, juu wakati wa ukololni watoto wao walikuwa wakisoma  mpaka class seven

na wengine walikuwa wanasoma mpaka standard four. Lakini serikali yetu inawaelimisha watoto hadi university, na kuwapeleka

ng’ambo, na angetaka iendelee hivo hivo.

Miss Abdia Farah: Waxan ogusimaxad Celina kol tambey iyo kol xorawo waa ilamixin ey sharciga bartey oo inagu xanunisey

xadawa  on  dhawa  xaino  on  dhawasocono  on  sharcigii  itha  ay  on  kusocono  on  sharciga  asag  eh  in  an  weyneyna  rabno  on

xadhana sharcigaina Mahamadiya in laxor digo an adh ujecelnaxay. 

Translator:  Anasema anarudishia shukrani mara ya kwanza mbele na nyuma,anasema watoto wetu ndio wanatufahamisha kila

kitu kwa sheria na tunataka kama sisi ni waislamu sheria ya kislamu ipelekwe   mbele kwa wale waislamu.

Miss Abdia Farah: Waxan rabna in melxi weyna odhan in nalofuro oo furdhaxa an aragno oo ilmaxa jiran kuqathano oo qofki

dimanayo kuqathano oo barbaraxaina laficneyo oo lamey nalomari oo sithi wadhamaxa kaley naloyelo an rabna.

Translator:  (interjectrion  com Salome inaudible  )  Ile  shinda  kubwa  sana  ni  barabara  ,  anataka  serikali  iweke  barabara

lami  kama  vile  wakenya  wengine  wana  uhuru  na  sisi  hatujawahi  onja  matunda  ya  uhuru  kwa  upande  wa  barabara.   Vile

wakoloni walituacha bado tuko hivyo.

Miss  Abdia  Farah:  Waxan  rabna  anaga  meshaina  suq  an  xolaxaina   kugathano  maloxo  mel  an  kugalano  maqabna,  suq

nosoatho oo suqa nageya naladhoxo maqabno in nalafuro oo xadahna suq nalafuro an rabna.  

Translator:  Anataka  serikali  iwapatie  marketing  for  animals,  juu  sana  sana  wao  wanategemea  wanyama  kama   mali  kama

mbuzi,  ngamia  na  ngombe  na  hawana  soko,  tunataka  serikali  itupatie  ile  soko  ya  nje  ama  katika  Nchi  ile  iko  Kenya  .  Pia

wanataka factory ya kuchinjia Ngombe na ngamia. Injengwe  kwa area yetu North Eastern.Somali dialect. amxa kaley.

Miss Abdia Farah: Intasa ayan ogabaxi.

Translator:  Anasema  ni hiyo tu. Intaa somar xalagusigorey.

Com.Salome  Muigai:  Mama  mwingine,  na  ningetaka  kuona  mikono  ya  wakina  mama  wale  ambao  wangetaka  kuongea.

Kwanza tusikie wale  ambao  hawajazungumza  wakimalizika  tutakuita  mama.  (interjection  in vernacular)   Mama  mwingine

ambaye  angependa  kuzungumza  na  msichana  wanaweza  kuja,  (interjection  inaudible)  hakuna  mwingine  anataka

kuzungumza. Niliona mama mmoja mremavu anaweza kutuambia shida za waremavu. 

(interjection  inVernacular)  Wexey  dhaxthey  mama  jisa  an  arkey  mamathi  ayatha  exeth  an  raba.dhadkas  a  larawa  in  ey
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sobaxan.

Kurai Abdille Muhamed: (Dialect Somali through translator)  Magaiga Kulai Abdille Mohamed.  Waxan kudhasey Qoraf

Xarar.

Translator:  amesema amezaliwa Khorof  Harar hapa.

 Miss Kurai: Waxan kuilbaxa  malax awalii rer badia an iska axay.

Translator:  anasema Sisi bando tuko nyuma .

Miss Kurai: Ilmixi skuilaxa ayan meshan iemaney.

Translator:  anasema wamekuja  sababu ya watoto. Juu ya shule.

Kurai: Sagal sana an cunug fii kabixinaye on aniga waxan get kasogoy iyo waxan an manta sacitha kuqawey.

Translator:  anasema yeye alikuwa anatolea mtoto wangu fees ya shule miaka nane. 

Kurai: Xeri magawo, loog maxawo.

Translator:  anasema anajifanyia kazi tu.

Kurai: Wilkas ayan meshan usofadhistey xadhana waxu kujira sekandri kos yu kujira koski yan wax an oagabixiyo an wayey.

Translator: anasema amemaliza Sekodari na anapata College na amekosa pesa ya kumlipia college.

Kurai: Jis an ayax oo mawashaqeisan karo.

Translator: yeye ni disabled vile anavyosema.

Kurai:  Manta naftirketha inadaxa aya laiga abreshimey indawa mawaqawi.

Translator: anasema hata amefanywa  operation ya macho na hawezi ona mzuri juu hana macho.

Kurai: Awal wan ba shqeisanaye xata mawashageisani karo.

Translator:  anasema zamani alikuwa anajifanyia kazi lakini sasa hawezi jifanyia kazi.

Kurai: odh ……..(inaudible) wax igafijinayo majirta.

Translator: hana watu wengine wakunifanyia kazi.

Kurai: Tawar dhurba bey igadacthey.

Translator: Na nguvu imeisha zamani.

Kurai Waxan rabaa in adh iyo adh nalosacitheyo.

Translator: Nataka serikali ipatie msaada watu kama mimi.

Kurai: Isbadhalkan in an wax kuxelno an rabna qasara ama faithawa wexuyexay mabaogine.

Translator:  anasema kubadilisha hii katiba ndiyo tunataka tupate, hatujui kama ni faida ama hasara.

Kurai: Xada cunuga waxu kumaqanxay neyrobi.

Translator: Mtoto wangu ako Nairobi sasa.

Kurai: Waxu jitka kusomaro yu laayaxay meshu kudhagey.

Translator: Amekosa transport ya kuja hapa.

Kurai: Rer badia naxan intas kabathan maxadli karo.

Translator: Mimi ni mtu wa reserve na siwez ifahamu saida ya hiyo.

Kurai: Wadh maxadsante.
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Com. Salome Muigai: Asante sana mama, umefanya mzuri sana. Mwingine, 

(  interjection  Inaudible)  Wasichana  bado  na  mimi  na  mngoja  mmoja  atuambie  habari  ya  wasichana.  (interjection

Inaudible) are the girls going away I want to here their issues.(interjection inaudible) let me deal with the women first,  once

I finish I will come. (interjection inaudible)

Suray Muhamed( Direct Somali through translator): Suray Mahamed. Dibkeyga wubathan yaxay.  …….(inaudible)  Wey

xartaxay.

Translator: Shida yangu ni nyingi sana juu hana mali

Miss Suray muhamed. Lawa wil oo walan yan xayah shan guu.

Translator:   anasema  vijana  wake   wawili  ni  wazimu  wote  miaka  tano  wale  wangekuwa  wakimfanyia  kazi.  (interjection

inaudible) 

Miss  Suray: Mel meshan oo kabaxa laikurithayo on bera kajabsaney wan wainey on bera firaqa wan kawaine.

Translator:  anasema ako na ardhi ambayo ni angetaka kufanya shamba lakini amekosa njia ya kuifanya shamba.

Miss Suray: Dhad nalaga dhiley oo Wagalla lagu dhiley wey jiran.

Translator:  anasema Kuna watu wao ambao waliuwawa na serikali, Wangala mascres.

Miss Suray: Dib ketha wan kakabmani wayney.

Translator:  anasema hiyo ni shida nyingi sana walipitia na mpaka sasa niko nayo.

Miss Suray: Dulkan becshara maleh.

Translator: anasema hapa hakuna biashara kwetu.

Miss Suray: Nef ki adh gathatawa waxba kumagoinayo.

Translator: Hakuna soko ya kupeleka ng’ombe au ngamia (interjection from Com Salome  lakini mama yeye ana ngamia na

Mbuzi) yeye hana. 

Miss Suray: Walagu jit marey xogoxo. …(Inaudible) wan iska rawi lexen.

Translator:  Anasema nataka serikali wasaindie watu kama yeye, juu hana mali watoto  wake wote wamekuwa wazimu, na ile

shamba yangu niliyokuwa nikitaka kutengeneza nimekosa njia  yoyote ya kutengeneza na niko na ardhi.(interjection inaudible)

Miss Suray: Tukamaa oo 1997 ladisey oo wixi lagudisey an dhafeynin an aragney. On yabney wexey kunocoteyna wan garan

wainey.

Translator:  Anasema hapa hakuna  biashara  Maduka  yamenjengwa  zamani  sana,na  mpaka  wa  leo  inafunction,lakini  hakuna

biashara  inaingia, ukienda kwa duka unapata tu gunia moja ya sukari,  huwezi pata saidi ya hiyo. Na  wale wangenunua hawana

pesa hata ya kununua kitu.

Suray: Indaxana wan laaxay dagaxana wan laaxay.

Translator: Sioni mzuri kwa macho na pia kusikia sisikii vizuri,

Miss Suray:  Dibkas oo weyna wan qawa.wa intas.

 Translator: niko na hiyo shida kubwa.  Anasema amemaliza.
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(Interjection from Com. Salome Muigai: I have general question problem, kuna wamama wenye hawana bwana lakini wana

mali yao.)

Translator:  Vernacular.  Wexey  ithin  dhaxthey  sual  oo  nin  walbo  quseyso  naga  niman  an  qawin  oo  mal  qawo  majiran

dhaxthinan. Oo xola qabto lakin nin qawin

Speaker:  Naag an nin qawin oo agon wathato oo lakin xola wax yar qabto  wey  jirta.  Lakin  nag  oo  ogonax  oo  xola  lex  oy

Oxfarm ugatey qabta wey jirta lakin nag xola qabta maleh.

Translator:  Wamesema   ya  kuwa   hakuna  mwanamke  ambaye  ako  na  mali  ,  lakini  kuna  wengine  bwana  yao  amekufa  na

wako na mali kidogo. Hakuna mwanamke tajiri.

Speaker: Somali dialect:  Nag waxey loan kuqathan karto xaisata majirtooo bera sas eh qabto majirto.

Translator: Hakuna mwanamke ako na nyumba au shamba hata forms cha kuchukua loan hakuna ako naye.  Labda yule ako

na mali kidogo ni yule amepatiwa na yule bwana ambaye alikufa na ule amepata  divorce,  mali yote hiyo ana nyang’a nywa na

mwanaume   hakuna  mali  anamwachia  na  watoto  hawawezi  lichwa.   (Interjection  from  Com.Salome  Muigai:)  Sasa  hiyo

ndiyo  main bits akina mama ningeta waniambie, wangetaka katiba iwalinde kivipi.

Translator:   Venacular.  Waxa lithin dhaxay sharciga an rabo,  waa bilcanta ilmaxa xaisato oo ragotho kudhaqaleyneynin oo

ragi ilmakaley dhaqaleina. Tulafurey oo ilma kali xaisato oo ama ilmixi lagarebtey sitheth rabtin in u sharciga ni uguxukumo adh

rabtin bilcantan okaley.

Speaker: Somali dialect: Xadhan bo mar isfurnay waxa rabna xolixi in lakalaqato oo ilmixina lakalaqato.

Translator: anasema tukidivorciwa mara moja tunataka serikali watuganyiwe mali na watoto.

(Interjection from Com.Salome Muigai:   Lakini  mngetaka mgawiwe mali gani? Ikiwa ni shilingi mia moja ,upatiwe shilingi

moja  basi umechagaiwa?

Translator: Somali dialect: Xola cemawaye adh rabtin in nalliqaibiyo boql shillin xadu ninka xaistey shillin in naligasiyo madh

rabtin misa xola, xola cemawaye.

Speaker: Somali dialect: Kontan in u asaga qato kontona an anga qathano, wax kasta waxu yexey xadu u guri yexey ama gel

ama waxu axathawa.

Translator: Kama ni nyumba, kama ni gari, kama ni mali, ng’ombe na mbuzi kama ni shilingi moja ako naye mia moja,  serikali

igawe hamsini hamsini.

Com. Salome Muigai:  Sasa  hiyo ndiyo mambo ya katiba,  mnaniuliza mambo  ya  katiba  kazi  ya  katiba  nikuwalinda  wewwe

ukiwa mama  ndio nauliza  haki zenu gani zenye mngetaka kuona simelidwa na katiba sasa  mmeniambia moja kuwe na divorce

mnataka nusu ya mali ya (interjection  in  venacular).  Wexey ihtin  daxthey  waxa  an  rabo  waa  waxyalaxa  okaley  sharcigan

xada laqorayo waa mitka xadow ithin xikumayo oo ithin thafaca larawa marka mit kali bathd ishegten maxa kaley odh mixim eh

oodh shaganeysin. 

Mama 1: soamli dialect. Usha xanalaga dhayo.

Mama 2: Waxa jirta ninki nagta asaga uu gawey town dhaod yu kadaley naga kaley bukadhawakeney …………(inaudible).

Translator: (interjection inaudible)  huyu mama anasema   mwanamke ambaye  aliolewa na bwana yake na ako  na watoto
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na kupata mali na yeye badala ya kuwalinda na kumlisha vizuri, anatafuta mwanamke mwingine na anaoa,  anasema ya kwamba

paka asimame kuzaa hakuna ruhusa ya mwanaume kuoa mwanamke mwingine.

Mama: Nag a towan dhaod nin udashey towan ki marku kadaley yu nagkaley qatey oo wuxu kudaxay kaq xidina adh ilmixina

wu kawatey nagti itha exedh sharcigi dhowlada iyo ki islankawa wax uuqabtey malaxa ilmixi kuli bartotha bey ujedha wanalaga

celilni. Tas oo kaley waxan rabna in sharcii xog leh ey kaqadha.

Translator: Anasema kuna mwanamke katika town hii tunaweza pata  mwanamke ambaye ameolewa na akazaa watoto  kumi

halafu  akatupwa  na  bwanake  halafu  huyo  bwana,  akaoa  mwingine  mdogo  kwa  hivyo  serikali  inapaswa  ichukulie  hatua

wanaume kama hao na hata sheria ya kislaamu itumike.

Com. Salome Muigai: Wachukuliwe hatua wafanyiwe nini, mnataka nini?

Mama:  Xala  dilo  malihin  lakin  wax  asaga  xanunjinayo  oo  bar  dhambey  uu  kunoconeynin  oo  ganax  ax  xalagudufto  oo

gewertana wax logaqabto.

Translator: Siwesi sema wauwawe, lakini lazima wafanyiwe penalty kubwa, ili huyu mtu hawezi rudia tena.  Serikari  ifanye kitu

kubwa sana.

Mama: Sharcigana xalagudharo nag shaan iyo waxaxaga kajiro markey dasho in an lafurin.

Translator: Sheria iongezwe ya kwamba mwanamke akizaa saidi ya watoto tano, hawezi achiliwa hata kama yeye ni mbaya na

mna gani.

Mama:  Maxan kudhara. Yangu imeisha.

Com. Salome Muigai:  basi tusikie huyu mama:

Mama 3: Anigan ithinlaxadlayo waxan lakulmey lawa baxodh oo agoma in an korinayo.

Translator:  Mimi  mwenyewe  mfana  nikichukua  niko  na  watoto   ni  mezaa,  lakini   baba  ni  tofauti,  na  hao  wote   baba  yao

wamekufa. Nayeye ndiye  anawalisha.

Mama 3: Lawathawo ey ifuren.

 (Interjection from Com. Salome Muigai: Na hao wanaume wote wamemuwacha ? wamekufa hakiwa hawako pamoja.

Mama3: Marka xorena ilmaxa ya laigarebtey.

Translator: Mara ya kwanza kila mmoja alibaki na mtoto yake.

Mama3: Xadana lawathawo markey geri yowen ilmixi aniga ey imathen oy xolixi gacantisa kudhamathen .

Translator: Wakati hao wanaume walikufa watoto warirudi kwake na mali ilkuwa imeisha kwa mkono yao.

Mama3: Anigana qof nafa an axay on wax uqawani Karin on malba uxainin.

Translator: Mimi ni disabled  hakuna mali niko naye na hakuna uwezo wowote anaweza fanyia hao watoto.

Mama3: Dibka oo dhan aniga bey ixaisata xolixina wey kudhelen.

Translator:  Shida  yote  ndiye  ako  naye,  sasa  kila  mmoja  wa  wanaume  ambao  wamekufa   mali  ilishia  kwa  mikono  yao,na

amewashiwa shida.
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Mama3:  Taas  okaley  dhowlad  sjrcigetha  xakudharto  in  ey  xadowtey  ey  dicikarin  oo  ilmaxa  inti  laga  rebto  oo  xadana

lagusocelini Karin.

Translator: Serikali iongeze kwa sheria kitu kama hicho kisitendeke,  wakina mama wasichukue watoto,  wabaki  na mabwana

zao.

 (Interjection Com. Salome Muigai:  anaachiwa watoto peke yake ama wanapatiwa na  pesa ya kuwalida?

Translator: Venacular. Walithin daxay ma ilmaxa kaligot ba nilidaian misaa xolaxotha iyo ilmaxawa walithin dhaina.

Mama: xola nus ba nalagasina xilmaxana nus ba nalagasina asagana wax xafirsatho anagana wax an  firsano  anagana  an  wax

firsano.

Translator: Divorce ikifanyika watoto wapewe nusu na mali nusu.

Interjection from Com. Salome Muigai: Sasa mama anataka achiwe watoto nusu kama ni watoto wane  yeye achiwe mbili?

Translator: Venacular.  Afar ilmoth xadey yixin in lawa lagusiyo madh rabta ama inlaguwathasiyo adh rabta.

Mama: Wixii an dalbato in lawa laisiyo ban rabaa ila ilmixi wan daley kamana marme ehe.

Translator: Juu tumezaa na huyo mzee yeye apewe mbili na mzee apewe mbili.   

Mama: Asaga nag kaley yu qathani barie in u melcitlan in u ogatago alagayawawo.

Translator:  anasema yeye kesho anaweza oa mwanamke mwingine ambaye anaweza acha hao watoto mahali mbaya.

(Interjection Inaudible) Bilaw markan magacaa.

Habiba noor Hussein (Dialect Somali through translator): Agoma sas okale eh an korina oo aboxod dintey. 

Translator:  anasema  analisha watoto ambao baba yao alikufa na hana mali.

Miss Habiba: Shaan nef oo eri yaan xaista. Sedax ilmoth oagomana wanxaista.

Translator: anasema ako na mbuzi tano na watoto watatu mayatima.

Miss Habiba: Wax aqristey oo mel wax kafirinayana maaxa.

Translator:  Na hakuna  ambaye amesoma kati ya hao watoto.

Miss Habiba: Anigaan nafatha ax oo san ushaqeya.

Translator: Mimi  ni  mremavu na watoto hao ndio wananifanyia kazi.

Miss Habiba:Wixiin xogeiga kuwayo ilma athertey walaka an kuqodsatha oo rubaq rubaq isiyan.

Translator: Wakikosa pahali pa kufanya kazi. wanaenda kwa majirani na jamii kuomba kitu ya kukula, tunategema na hao.

Miss Habiba: Xadey taxay dhowlada mit wax noawathi karto wax musacitha in nalasiyo wan rabna wan ubaxanay.

Translator: anasema  serikali  kama ingeweza kupatia msaada watu kama mimi wapewe.

Miss  Habiba: Intas wan kabaxay ani.

Translator: Nimemaliza.

Translator: Ya kaley oo xadli rabaa. 

Com.  Salome  Muigai:   kuna  mtu  mwingine  angetaka  kuzungumza  (interjection  inaudible)  Huyu  mama  akimaliza

kuzungumza, utuzungumzie kidogo, ili utueleze shida za wasichana wadogo.

37



Translator:  Wax kale oo yar sheg alagudaxay.

Habiba Ali: Wax kaley oo soboxo yawa lalaayaxay aniga aa warama.

Habiba Ali:( Somali dialect through translator) waxan rabna in mesha nagaxa ey kuumulan in naloyelo.

Translator:  anasema angetaka tunjengewe maternity.

Interjection Com Salome, Nilikuwa nikifikiria

 interjection from Miss Habiba in venacular.  Binaadhan an ayaxe waranka maxadh ogunoconi xaidixin  horta wixii an ilowey

an shega.

Translator: anasema usiniambie kwanini unarudia kuongea kuna kitu nimesahau ndio mimi nataka kusema.

Interjection from Com. Salome: ndio mimi nina sema anasema mzuri juu wale akina mama wengine hawakuwa wamesema.

Miss Habiba: Shaan iyo towan cawa nag ey kujirtey iwitha alaarkey.

Translator:  kwa  saidi  ya  siku   kumi  na  tano  kuna  mwanamke  amejifungua  na  placenta  bando  imebaki  kwake,  hakuna

maternity facilities,a hakuna daktari wa kumuoperate .

Miss Habiba: Dactarka waxan karabna in ana udhiwatonin oo meshaina nalagukeno.

Translator:  anasema serikali watuletee madaktari  wakutosha,  badala  ya kuhangaika  na kuenda mahali  pengine.  Sasa  North

Eastern mzima  hakuna hospitali za kufanyiwa x-ray lazima uende Garrissa, na saa zingine unaenda unakosa daktari  na inakubidi

uende  Nairobi..  no  surgeons,no  gyenecologists  in  this  area  so  we  have  a  lot  of  problem  in  that  field  kama  vile  huyo  mama

anasema

Miss Habiba: Islanti walaqathey Garis a lageyey wey urtey ya ladaxay mesha.

Translator: Yule mama alipelekwa Garrissa aliambiwa, tumbo yake isha haribika,   juu ya hiyo placenta kukaa dani ya tumbo

saidi ya siku kumi na tano.

Miss Habiba: Waxan rabna suq in kabtan nalokeno shuqa xolaxa.

Translator: anasema soko ya ngamia na mbuzi iletwe hapa .

Miss  Habiba:  Waxan rabna culuma  an  qabna  in  nalokeno  madarasat.  Noaqriso  waxan  qabnaye  nalodiso  gurya  madarasat

naloguaqriyo.oy dhowlada mal siso.

Translator:  Anasema tuko  na  walimu  wa  kufundisha  na  tunataka  serikali  itunjengee  madarasa  ya  kislamu,  na  serikali  ipatie

walimu hao Pesa.

Miss  Habiba: Waxan rabna xaweneytha loanka  ey  bilcanta  sineyso  mawakushaqeini  karto  carathana  becshara  malex  ini  tu

musacatha eh ey dhowladena ey nasiso wan rabna. 

Translator:  Anasema  ile  loan  tunayopatiwa  na  non  governmental  organizations  kuna   ingine  mtu  hawezi  jifanyia  kazi  nayo.

Tunataka serikali itupatie loan kama hiyo na tuwe tukilipa nusu nusu badala ya hao wanachukua mara moja.

Miss Habiba: Waxan rabna athinkan xawenkinana rali axatha gebdaxana ath tixine ilmaa madhashen.

Translator: anasema ninyi poleni sana akina mama, ninyi ni wasichana wetu,nawauliza kama mko na watoto ambao mmezaa.

Com.Salome Muigai: Mimi nina mtoto wa miaka tisa.

Translator: Wexey kudhaxthey aniga cunug lixjir yan qawa tan wali wa gewer.

Habiba: Somacananatin iskul sithey kuaqrinayan waxanaladexey ilmixi iskulka yalacanananin baladexe.
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Translator:  Anasema Sasa  kama uko na mtoto  wako  kwa  nyumba  yako,  unaweza  je  kukaa  na  yeye  bila  kupigwa  atapata

adabu nzuri kweli? Na mwalimu anaambiwa asipige mtoto, bila hiyo displine mtoto hawezi soma.

Com. Salome Muigai: Lakini mama wanaume wanasema bila kupiga mwanamke hatuwezi shirikia, kwa hivyo kama tutasema

ya  kwamba  hatutaki  kupigwa  pia  hata  watoto  watasema  hawataki  kupigwa,  vilevile  wazungumziwe  mzuri,  anyimwe  ile  kitu

yenye anayotaka kama hafanyi kazi, lakini asipigwe.

Translator:  venacular.  Wexey  kudaxthey  raga  wexey  leyin  nagaxa  xadana  garacin  etheb  mayelanayin  athinkana  ya

nalaqaracin yath lethixin ilmixi na wexey leyixin analaqaracine e xaqaina xanalasiyo ey sithey kudacthey.

Miss Habiba: Waxa dhacthey sabtigi dhowa sabtigisi kaley in ilma ey keceno oy warta kubaqtiyen. Ilma iskuley.

Translator:  Two  weeks  ago  watoto  walienda   kuogelea   kwa  mto  karibu  watoto  wazimike  dani  nani  watoto  wa  shule.

Mwalimu aliamua hakuna kuelimisha na hiyo ni shida juu wazazi hawawezi kuelimisha na anaweza kufa hapo.

(Interjection inaudible) Sharci ya labadhala maxane ma ilmexeiga e canano ya mesha lagaraba.  

Miss Habiba: Axsanti sana wadh maxadh santixin, mita kaley mamathi wilki an laxa waigaxawawey magaisa maigorten.

Translator: Yule kijana wangu alieye potea uliandika jina lake. 

Miss Habiba: Magacisa malaqarey. Mohamed Sheikh Hussein. Axsante san axsanti sana.

Com. Salome Muigai :  Kuna mtu mwingine anataka kuongea.

(Interjection inaudible). Magaca ya lagudax. 

Translator: Daara Mohamed Osman.

Daara Mohammed:(dialect Somali through translation): Waxan rabna anaga xaweney yar yar oo ilma yar yar xaisato.

Translator: Sisi kama ni wanawake wale tuko na watoto wachanga.

Miss Daara: Nimanka dib xun ayey naguxayan.

Translator: Wanaume wanatufanya mambo mbaya sana.

Miss Daara. Xalaxa yar o ey bilka nosiyen.

Translator: Kuna kitu kidogo wanatupatia kwa ration ya family,

Miss  Daara.  Ilmaxa  wax  kuaradh  baxsanena  ispatalka  wan  kugeineyna,  wankuaratbaxaina  .  waxan  rabna  lacag  an

kushaqeisano oo xornima an kuhelno.

Translator:  ile kitu kidogo wanatupea tunatumia kwa  dawa  ya  watoto,  kuvalisha  nguo,  na  kujivarisha  sisi  wenyewe.  na  pia

watupee pesa ya kufanya kazi.

Miss Daara: Wadhan kaina jit malaxa.

Translator: Pia hakuna barabara.

Miss Daara: Rob markudacawo gajaa lobaa.

Translator:  anasema mvua kidogo ikinyesha watu wanakufa jaa juu barabara hazipitiki. 

Miss Daara: Waxan rabna jitka in nolamariyo lamii.

Translator: Tunataka barabara ifanyiwe lami.

Mariam Ashaq (Somali direct through translator):

Translator:  Mimi naitwa Mariam Ashaq, nataka kuongea juu ya wasichana.
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Miss Mariam: amabawo wanapew Bwana hawajachagua.

Translator: Bwana ambao hujachagua ndiyo wazazi wanakupatia.

Interjection Com Salome : okay she doesn’t want forced and unarranged marriages, ah good they are many.

Translator: infact they are forced by parents

Miss Mariam: Waxan rawi lexen intinalagadhayo ninkas asaga ah.

Translator: Tunataka forced marriage iondolea kabisa.

Translator: Kor uxathal meshan cajaladh a laduwayaye.

Miss Mariam Ishaq: Waxan rabii laxain.

Translator: Sheg xee korna uxathal cajal ya la dhuwayaye.

Miss Mariam Ishaq: Waxan rawi lexein in nimanki anaga an kensaney in nalagutharo.

Translator: They want men of their own choices watafute wale wanataka, badala ya kufanyiwa forced marriages.

Miss Mariam: Aniga kalix iskamaxadlaye gebdjaxa wadhanka jogo kuli ayan kaxadlaya.

Translator: Siwezi ongea juu yangu pekee, lakini mimi naongea juu ya wasichana Kenya mzima. 

Com.Salome Muigai: Mnataka kuolewa mkiwa na umri gani?

Miss Mariam: Eighteen or nineteen.

Com. Salome Muigai:   what do you feel about  circumcision (interjection from the translator,  she  doesn’t  know  English  she

knows kiswahili) Naje ya kutahiriwa tutoe ama tuweke?

Translator : Somali dialect: Guthista gebdaxa malagalina amsa walabixini.

Miss Mariam: Sunaa an rabna.

Translator: Kulingana na sheria ya kislamu kutahiri  inakubali ile kidogo.

Com. Salome Muigai :  Koran haijazungumzia juu ya kutahiri  wasichana hii ni ya kisomali.

Translator: Unajua waislamu hawataki ile kubwa wanataka ile ndogo. 

Com. Salome Muigai: Kislamu hakuna yenye inataka hii ni ya kisomali.

Translator: Hii ni mila.

Com.Salome  Muigai:  Unajua  tena  mimi nimetoka  kwa  kikuyu  na  tunatahiri  wasichana,  kwa  hivyo  hiyo  siyo  dini  ni  mila  .

Because lazima wasichana waelewe hiyo siyo dini ni mila yetu. Anyway unataka ile kidogo siyo ile kubwa. 

Miss mariam: Gebdixi sokacawa walagatha.

Translator: anasema wasichana wadogo wanapatiwa wazee ambao wameezeeka na hiyo hawataki msichana anapatiwa mzee

wa miaka sitini natano ama sabini,

Translator:  xacabsanin waxadh rabto sheg oo muxum eh.

Com Salome: Mariam zungumza  kwa ajili wasichana wengine wamenyamaza, mtakaa na shida zenu, na Katiba inabadilishwa

lazima  museme  ile  mambo  ile  mambo  ile  itakayo  walinda  hata  kama  ni  kulidwa  kutokana  na  hao  mama  wazee,   ambao

hawakubuki taabu za wasichana wadogo, ndio tunataka kuwazungumzia nyinyi ndio mtukubushe.
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Mariam: ( inaudible). Iyo cilmiga oo nolakordiyo.

Translator: anasema wapatiwe equal rights ya kuelimishwa

Com Salome: and inheritance?

Translator: inheritance in the society they were not totally given anything.

Com Salome: kwanza kwa pale umezaliwa.

Translator: kwa kisilamu inasema msichana apewe nusu,lakini in the Somali society they were not given even a have of that.

Com Salome: kwa hivyo tunataka nini kwa katiba hii mpya, hzata sisi wakikuyui ilikuwa wasichana hakuwa wanapatiwa.

Translator: kuna karatasi tumeandika, yesterday we were together with this women and we got views from them.

Com. Salome: so equal rights inheritance

Translator: equal right inheritance, and there is law forwomen in the Somali society they have no respect.even in our society

Com.Salome: that is why I came to share those issues to show that we are  changing and you knowe it will change and that’s

why the commission gives women  equal chances of sharing, so that we can discuss it.

Translator: so in the senior government offices we want equal shares again of employment. Senior government officers may be

they are very rare women who are in the senior government officers who are in that post,  again ministrial post  should be shared

equally, nominatedMPs should be equal shares  again. The president  is nominating one or  two or  even one in the whole nation

while they a lot of men in the local authority, (interjection from Com Salome can you give your name yourself,) I am Abudulahi

nomination of local authority should be shared equally, gender should be considered.

Women should be given equal rights with men especially in education level. We would like to have an university for women in

Kenya. We also want   several  primary and secondary schools 

Only  for girls.  We would like girls education to be given free because the nation and the society is taking low opinion in girls.

Com Salome Muigai: Is free education enough alone? Can a girl miss to go to school when it is free?

Miss Abdullah: The parents should be forced to take them to school.

Com.Salome Muigai:If you want free education for girls it should be compulsary at the same time.

Miss Abdullah: Yes we want it to be  compasary and free at  the same time. The government should make it compasary and

any girl who reaches the age to go to school must be taken to school and if the parents  refuses , they must be taken to court  for

dening the rights.

People with disability in the society are  taken very  low,  they are  not respected  in  the  current  society  we  are  living  in.  They

should be given equal rights like others since they are citizens.e.g employment ,  distribution of food and health services. 

Every Kenyan women who has reached the age of eighteen years we want government to provide us land, freely so by the time
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you reach eighteen years  you know thatyou own land you can just go to the city council and request  your land. Because right

now the womean who have money, will get land but the one who don’t have she would not get land.  She has no where to settle

anywhere she settles  she is  told to move because  the land belongs to the government or  anyone who has money will remove

you out of that land.

Property rights again: We don’t have property rights in all levels, in the society and in the state  as  all women: so we want to be

given property rights. If it comes to judiciary, when we take the men to court,   our rights are denied because  the person who is

in the judiciary  is a man and may be he takes bribery sometimes, of which you don’t have money to bribe That man.If you are

divorced your husband mistreats you, and takes all the money and all the properties.  It has happened  in Wajir   two years  ago.

So the   kadhi should either be a man and a woman.

Com. Salome Muigai: Can a Kadhi be a woman? Does Islamic allow ? If it does  not allow so what   do  we need to create

between the kadhis court that allows women participation. What is allowed by the  Islams, can there be  lawyers who cannot be

in the Kadhis.

Abdullah: We want women lawyers and Islamic women lawyers in the khadhis Office. Also when it comes to us people  who

are leaving in the North Eastern Province,  we have problems in identification cards,  we  don’t  get  them  totally,  myself  I  have

experienced  a problem with my sister. I had my sister who completed form  four  the year 1998 .

  Her parents died, she had all her documents  which were attached with the death certificates of her parents.  When it reached

Nairobi the form  was  returned  back  thrice.  The  girl  got  a  form  of  a  teaching  college  and  I  was  forced  to  take  the  form  to

Nairobi, inorder to know where the problem was.  The problem was that of the screening card,  for which  her parents  did not

have but she had all her documents and she is a Kenyan citizen. We Somalis who are  leaving in the North Eastern got no rights

at all.

 

Com. Salome Muigai:  What about those leaving in Nairobi.

Abdulahi:  Even the ones leaving in Nairobi  we have the same problem.  If you are  a Somali and some one see  your form is

written that you come from North Eastern, may it be in  Garrissa Mandela or Wajir then your form will not be  honoured by the

lowest clerk who is in the registration office in Nairobi.  Myself and I am educated,  I  have taken that form up to Nairobi.

Because I am in the bush when will I have to get that identification card.  I have used a lot of money in taking that card,  so we

have a lot of problems in that,  especially all Somalis who are in Kenya,  but for those who are  refugees they  get the I D s and

even passports without problems because they pay money. But for us we are harassed, that means we are not citizens.

The government have discriminated us from other communities who are leaving in Kenya in that area of the ID card.
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There are  Luos who are  living in Uganda and Kenya.  And there are  also masaais who are  leaving in Kenya  and  in  Tanzania,

and they are  not given those screening cards.  us we were the only one who were given,  even  after  being  given  the  screening

card   we are not given the ID card. There are several of us who are missing jobs  because  of the identification card.  That is the

major problem that we are facing. In security again, if it comes tosecurity,

Com. Salome Muigai: What are the particular problems that face women in the security ,  it is not iam  not hearing you ,  it is

just because the men have just told us about the screening cards and they have also told us about  the security,  I am trying to go

a step further and say that what is it that women have to face different from what men face.

Abdullah: The problems women are facing in terms of security, let say soldiers are sent out to do a national exercise within the

town or even in the locations, once the soldiers come out  because  they are men, women are raped, harassed and done several

things. And once you express  your  problems  there is no one to listen to you because  the person at  the top is a man  who  is

leading the military or that particular team of the soldiers.

Our properties are not secured, from the government   because the men deny our properties  and even if  we take  the matter to

the police or to the court it is not secured and we don’t get enough security of what we have.  So we want in security personnel

women and men to be treated equally.

Com. Salome muigai:  You think women officials will protect the women?

Abdullahi: Yes, because they know the problems women are facing and they are even sympathetic.

Apart  from  the  identification  problem  we  people  of  the  North  Eastern  are  facing  some  problems,  our  people   are  being

harassed, that is during the colonial times and up to today there are some things which are still going on,the government even

Com.Salome Muigai: Like what?

Abdullahi:  like government using force, to kill people like the Wangala massacres,  Bagalla massacres,  like in Wangalla it was

the government who killed all the residents in Wajir , the people who were killed were  Wajir  residents ,  people  who were well

known, their children  are orphans up today.

Com. Salome Muigai: How many people were killed?

43



Abdullah: There were almost one thousand and their children had completed schools and some of them are  depressed  up to

today. Some were government workers and the government have not paid their pensions up to today.  The governments said in

a public baraza in wajir that those people  were bandits  who  were  killed  and  they  were  residents  who  were  leaving  in  town,

especially town people were killed.

Com. Salome Muigai: This is the town called Wangala?

Abdullahi:  No, here is not  Wangala, it is eighteen kilometers from Wajir Town.

Com. Salome Muigai: No, I am not saying here, I am saying where this happened.

Abdullahi: Yes it is a Town called Wagalla.

The government has build an Air Strip and they told us it will be used for transporting goats to the outside countries,  but instead

they used it to kill our people and the matter was taken to the parliament and there is nothing today. As far as we are  concerned

we would like the government to pay all the benefits to those people  because  there are  people  who  are  suffering  up  to  now,

there are motherless, fatherless they have no financial assistance.

Com. Salome Muigai:  When did this happen?

Abdullahi:  Tenth of February 1984  and I was a teacher  during that time. Even all male teachers  were  taken  from  that  place

and several government workers died in that area, almost fourty of my own clan died in that Place.

Com. Salome Muigai: What happened? People were shot?

Abdullahi:  People were shot by the Kenya military and also the armed forces. So up to today there is nothing the government

have given to those people, those who were government workers they did not get there pensions and even there children didn’t

get anything, so when one talks about  it,  she is told that you have done something wrong (umekosea serikali,  sasa  hiyo  ndiyo

shida). There was an MP who was complaining seriously that time who was the current MP of that area during that area.

Again there was another mother who was assisting who  was an NGO  representative  ,  from  Italy  and  she  was  taken  out  of

Kenya within eight days because  of saying the problems  and the truth of the people  and she is  in  Jibuti  right  now  .  She  had

stayed over fifteen years in wajir as she was helping the disabled and she was the one who started the disabled in Wajir.
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Com. Salome Muigai: Okay the two ---------------------------------------------------

Abdullahi:   Yes she is the one who started  everything and she was chased out of Kenya and she was given a notice of  only

eight days because of that Wangalla issue. There are many cases the government has done to North Eastern People so we want

such things not to happen and those people to be paid all there benefits. 

Com. Salome Muigai: Anything else?

Abdullahi:  We also want to be given equal rights of   Kenyans,  because  we North Easterns we don’t have equal rights. Our

roads are still the ones the colanisers left, and in the side of road we have not tasted the fruits of Uhuru up to today. That’s all.

Com. Salome Muigai:  Thankyou very much for your views. Anybody else with  anything to say? Kuna mtu mwingine ako na

kitu ingine ya kusema kabla hatuja funga hii mkutano? ama tufunge.

Inaudible

Abdullahi: Once more all the Kenyans are not Muslims we want the Kadhi to deal  with the devils and everything that he was

dealing with before but this other criminal cases and everything to be dealt in the other normal courts.

Com. Salome Muigai: That’s what I was asking a question that,  in one side you were telling us we must bring North Eastern

to administry  in Kenya and in another one you are saying that lets keep Sheria Law in North Eastern. So how can we do both?

   what do we need to do?

Abdullahi: Unless we form another government thing will not happen in that way.

Com Salome Muigai: What kind of government do you think is good to yourself?

Abdullahi: The government  which is ruling right now that is  united government.

Com. Salome Muigai:  You don’t want Majimbo?

Abdullahi:  If  we  say  majimbo  people  like  us  North  Eastern  we  don’t  have  enough  facilities  so  we  are  depending  in  other

Kenyans in all fields.

Com.Salome Muigai: but in all other  places we have gone to people  have told us that they want Majimbo. I mean in North

Eastern, when we met your leaders in Nairobi they said that they didn’t like it.
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Abdullahi: Anybody who is understanding he cannot like it because we don’t have enough facilities ,no enough schools, we are

depending in other  Kenyans.  Even  we  don’t  have  an  university  in  our  area  and  we  just  have  one  medical  and  one  teaching

college which is in Garrissa. I think this is the second largest province in Kenya.

Com. Salome Muigai: Anything else.

Translator: Somali dialect: ya xadli rawa. Magacathana sheg korna uxadhal.

Sharifa Bash:(direct Somali through translator): Shariffa Bash. Waxan qawa sual, in malin doweth dadhdaki  karka  qawey

iyo  dhadka  kar  laanta  axay  in  laqaracixayo  oo  latumayo,  dhadkan  maxa  laqaraci  kar  laanta  lagaray  dhadka  karka  qawo

maxaloqaracey inti laixirxir oo dhowlada daxthetha laigu dhax dhiley on sualna naigusonacanin on dig mantagayo?

Translator: Niko na swali, kuna kitu ingine ilitendeka hapo Khorof  Harar  ,  polisi alikuwa akishika wale wako na kipande na

wale hawako na kipande. Wakati alizungumza na wale maofisa na kuwauliza kwanini mna shika wale wako na kipande alipigwa

bila hatia yoyote

Sharif Bash:  Sharcigan xadha labadhlato in ey dhowladi itha exeid ey wax nogawato iyo in  ey  itha  taxay  oy  sithi  itha  ah  ey

axani xadhawo waxba gamaogno.

Translator:  juu  ni  sheria  ina  badilisha  katiba,  mimi nauliza  kama  serikaili  inaweza  badilisha  ama  ikuwe  kama  vile  imepigwa

serikali anataka.

Sharifa: Dib weyne waxa naguxaya sharci laanta aya nalagutumi malin kasta dib naguax.

Translator: Anaona ni kupigwa kila siku bial hatia yoyote bila sababu:

Sharifa: Tii Wagala Itho naladiley oo primary skulka oo gari laguguwey oy majib lexein Kenya dhaxthotha oo tii itha exeth oy

caloshaini ugogthey on sual lexein mitaa ayatha eh sual weyn oo dib eh ayan lene.

Translator: Ile serikali ilituchoma huko wangala sisi bando uliza swali lolote na tena bando sisi tunapigwa.  

Sharifa:  Xadhana  wax  dhacthey  cunug  skuley  ah  oo  gari  xadu  sofulo  in  dhaxtha  lagurithayo  oo  dhaxtha  logasotagayo,  oo

xadhan wajer iyo meshas dhaxthetha u usolugeinayo taas itha ex wadhiwatatha noguweyn.

Translator:  Kuna tendeka ya kwamba mtoto wa shule akipanda gari bila pesa,  yule driver  anamtupa  na  anaweza  kuliwa  na

shimba na aweza piga miguu na tukipeleka kwa serikali hakuna hatua inayo shukuliwa.

Sharifa: Dhaqtarkana xagisa dib yan kuqabna.

 Translator: Upande wa sukali nao tuko na shida.

Sharifa: Kii wax qawey iyo kikaley,waan qabaye qab aya tala meshas.

Translator:Ile ako na mali na ile haina mali sasa kwa sukali imekuwa ni cost sharing.

Sharifa: Ama masakin xaaxato ama cunug xaxambar sanato.

Translator: Ile iko na mtoto mdogo na yule maskini na yule tajiri wote wana treatiwa sawa.
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Sharifa: intas ayan ogabixi.

Translator: Imeishia hapa. 

Translator: Nitaongeza moja  if the consitution is changed the law of Kenya is the one which being made now.

Com. Salome Muigai: when all the laws has to be compelled with the consitution. So if we change the consitution all the laws

have to be reviewed  to be compliant.

Translator: We want now when the law is combined together, and if the law changes,  or  if it doesn’t change we want the law

to be given or  we be educated with the law. Because the current law we don’t know, it is only police  who  knows.  Even  the

other  armed  forces  don’t  know  that  is  why   we  are  being  harassed  by  the  police.  So  we  want  the  law  to  be  taught  in  all

institutions.So that every citizen of Kenya must know law is governing the country.

Com. Salome Muigai: So, kwa hayo yote ningetaka kuambia akina mama asante sana tutayafikisha Nairobi  kwenye tume na

wana  tume  wenzangu  watasikiliza  vile  mlivyosema  na  tunawashukru  sana  kwa  kuchukua  hii  nafasi  ya  kutueleza  maoni  yenu

asanteni sana na mungu awabariki. 

Translator:  Vernacular.  Wexey dhaxthey wamaxatsantixin xathalkinan  adh  meshan  kuxathashen  waxa  lageina  Nairobi  waxa

logeina  dhad  sithena  o  kaleta  eh  oo  sharciga  dhad  islabadhalayo  oo  san  okaleta  uqorayo  dhadka  ayaga  eh  ayan

isladagaesaneyna  sithan  anaga  xada  an  udageysaneyno  oo  ayagana  cajalka  logeinayo  oo  dagaeysano  oo  xadhalakina

laislawatha firinayo. Marka  sitha awuget wad maxadsantixin  maxad  weyn  ayan  ithin  celinaya  dib  kinana  sithath  aya  melkasta

logeinaya ila Nairobi. Athiga maxad san. Chauw. 

Meeting ended at 6.00 p.m.
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