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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS IJARA CONSTITUENCY HELD AT
MASALANI BARAZA PARK ON 4TH JUNE, 2002.

        

        Present

        Com. Kavetsa Adagala   -  in chair
        Com. Riunga Raiji             
        Com. Abdirizak Nunow
        

        Secretariat in Attendance:

        Peter Apamo                -        Programme Officer
        Rukia Bakari                -        Asst. Programme Officer
        Ezra Simiyu                -        Asst. Programme Officer
        Asha B                        -        Verbatim Report

The meeting was called to order at 10.55 a.m.

Prayers were said by Dubat A. May.

Com. Adagala chaired the meeting.  

Com. Adagala:  Okay, kila mtu ukiingia, fanya registration.  Weka jina lako kwa kitabu,  ili tukiendelea,  tutafuata utaratibu wa

kitabu, vile mmeingia kwa orodha ile mmeandika.  Ukikosa kuandika pengine hautapata nafasi.  

Sasa, hiki ni kikao cha Tume ya Kurekebisha Katiba.  Tuko hapa tulimwambia tulipopitia huku, tulikuwa wawili tukifanya civic

education,  lakini sasa  tumerudi tukiwa watatu,  kuchukua maoni na kuona  vipi  mngependa  Kenya  mpya  iendelee  kwa  Katiba

mpya.  Mbele ya Tume unaweza kusema lolote.    Hakuna haja ya kuogopa   Ukisema jambo,  utakingwa na nguvu  za  Tume.

Tunatarajia  watu  watasema  ya  ukweli  vile  wanaona  mambo  ya  Kenya  inafaa  iendelee.   Kuna  njia  tunatumia  na  tungependa

kuwaambia hapa, watu wote wako huru kushiriki, na kila dini, kila kabila, kila mama au baba,  mlemavu au mtu mzima, kila mtu

ana haki.  Watoto wanahaki na tutaendelea kusikiliza watu wote.  

Ukiwa  una  memorandum  umeandika,  tutakupatia  dakika  tano  za  kueleza  juu  juu,  na  kutoa  maoni  yako  na  pendekezo  lako

kuhusu Katiba mpya.  Na pia tuta, ukiwa unatoa ya mdomo ni dakika kumi, lakini watu wakizidi baadaye,  tunaweza kupunguza

hizo ili watu wote wapate nafasi. 

Ukiwa  na  memorandum  umeandika,  unaweza  kuwapa  officers  wetu  hapa  na  yote  itaenda  kwa  Kencom  na  hapo  itaishi,  na
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itakuwa kumbukumbu ya kurekebisha Katiba.  

Sasa  usiwe  na  hofu,  kuwa  utapeana  na  ipotee.   Ipeanwa  hapo,  na  kuna  ofisa  mmoja  ambaye  ana  type  kwa  Computer.

Itakuwa,  na  tutaandika,  itawekwa  kwa  tapes  na  pia  itaandikwa  pale.    Kuna  watu  wawili  wanaandika  mambo  ya  hapa.

Baadaye,  tutaandika  report  na  itarudi  hapa  kwa  Ijara,  na  mtaangalia  muone  kama  ni  yale  mliyosema.   Pia,  tutaendela  na

National  Constitutional  Conference,  na  watu  watajadiliana  na  mambo  ya  Kenya  nzima,  watu  mia  sita  hivi.   Sasa  kabla

sijaendelea sana, nina wenzangu wawili, Commissioners.   Huyu ni Commissioner Riungu Raiji, ambaye tunafanya naye,  na yeye

ni wakili, na kuna mtoto wa hapa Commissioner Nunow, na yeye ni mwalimu wa Chuo Kikuu cha Moi. 

Com. Nunow:  Assallam aleikum?

Audience:  Waaleikum Sallaam.

Com. Adagala: Mimi mwenyewe nimepitia hapa siku nyingine, wananiita Kavetsa  Adagala.  Nilitoka Chuo Kikuu cha Nairobi,

na kwetu ni huko mbali kwa Musalia huko, Sabatia, Vihiga kwa Mpaka wa Uganda.  Pia tuna mzee Hon. Yusuf Haji aliyekuwa

Mheshimiwa, PC wetu kwa miaka mingi, na tunamjua.  Pengine yeye ndiye mtu wa kwanza tulijua kutoka huku.  Sasa tunaweza

kuendelea.    Tutapata orodha na kila jambo na kila kitu kitapeanwa hapa kitaandikwa na kuwekwa kwa tape.   Hata  ukitaka

kuja kuona ukiwa Nairobi,  uje  useme  nataka  kuona  mambo  ya  Ijara,  utaonyeshwa.   Vile  tumeketi  hapa  pia,  North  Eastern

nzima, Commissioners wameketi na wanachukua mambo ya watu wa North Eastern.   Tutakuwa hapa wiki nzima.  Mwishowe

tutamaliza  na  Provincial  Roundup  Garissa,  Jumapili.   Sasa  tunatarajia  wengine  mtaweza  kufika  huko  ili  tuzungumze  zaidi.

Ningependa kumleta Programme Officer,  ndio Boss wetu hapa.  Programme Officer wetu ako wapi?  Apamo?   Apamo  njoo

u-introduce team yako hapa. 

Peter Apamo: Asante Commissioner.   Hapa pia tuna team ambaye ni ya Secretariat.   Wale watu ambao tunashugulika katika

kuyachukua maoni yenu, kuyaweka kwa ile  kanda  ya  tape,  na  kuyaweka  chini  na  kuwasajili  wote  wanao  kuja,  kuhakikisha

kwamba record yote iko pamoja.

Mimi mwenyewe mmeambiwa jina langu ni Peter  Apamo, ndio programme officer wa hii secretariat.   Pia tuna  bi  Asha  Boru.

Asha Boru, ndiye anashughulika na mambo ya kufanya hii recording.  Pia tuna Bwana Ezra Odhiambo,  ambaye kazi yake ni ya

kuandika, kuchukua notes.  Upande ule mwingine tuna bi Rukia.  Bi Rukia ndiye atafanya registration, kuhakikisha kwamba kila

mtu ambaye amekuja hapa, jina lake limeandikwa pale.  Asenteni sana.

Com. Adagala:  Where is the place of giving views.  Kila mtu akija kutoa maoni yake,  pendekezo lake,  tungependa kwanza

kusema, wengi tunajua Kenya,  lakini  kama  unaona  kuna  kitu  muhimu cha  kueleza,  utaeleza  lakini  ujue  pendekezo  lako  ndio

muhimu,  ili  tujenge  Kenya  mpya  na  Katiba  mpya.   Sasa  utapita  uketi.    Ukimaliza,  utangojea  kama  kuna  maswali  ile  ya,

clarification,  ya  kufafanua  kidogo,  na  halafu  utaenda  pale  kwa  ofisa  na  ku-register  kuwa  ametoa  maoni  na  kuwacha

memorandum yake pale kama ameandika.   Sio hoja uwe umeandika.   ukitoa maneno ya mdomo ni  sawa  tu.   Sote  tutakuwa
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tukisikiliza, halafu tukuulize maswali kadhaa halafu utaketi chini. 

Unaweza  kutumia  lugha  yoyote.   Lugha  ya  mama,  lugha  ya  taifa,  lugha  rasmi,  na  ikiwa  hatuelewi,  itatafsiriwa  na  District

Co-ordinator wetu.  Nafikiri hayo inatosha kwa kutoa maoni.  Tumefurahi sana kufika Ijara.  

Com. Nunow:  Mtu wa kwanza katika list ni Mohammed Duale.

Mohammed  Duale: Asanteni  sana,  ma  Commissioners  ambao  wamefika  hapa  leo  pamoja  na  wananchi  wa  Ijara  district

ambao wamekuja kutoa maoni juu ya Katiba yetu mpya ya Kenya.   Kwanza letu ni kuwa karibisha ma Commissioners,  baada

ya hapo.   Ile memorandum ambayo tunataka kupitsha kwenu nyinyi hapa Commissioners,  moja nimeandika na ingine nitapitia

juu juu, na nyingine ni maneno ambayo nitasoma.

Com. Adagala:  Tafadhali,  tulikua  tumeweka  kiti  kikiangalia  huko  kwa  sababu  address  yako  ni  kwa  Commission,  sio  kwa

wananchi.  Your submissions are to the Commission.

Mohammed Duale:  Mimi yangu kwanza, ningeanza na mambo ya citizenship.  Juu yaitizenship nimesema ya kwamba,  katika

Katiba mpya tunataka iwe by birth.   Hiyo ni ya  kwanza.    Katika  hiyo  maneno  ya  citizenship,  mtu  yeyote,  any  one  Kenyan

parent  to be  a  Kenyan citizen.  Sio kama sasa  ambaye ni baba  peke  yake hata kama mama ni mtu  ya  Kenya  awe  anaweza

kupata.  Citizenship by naturalization pia  iweko,  na  ile  watu  ambao  watapewa  naturalization  vizuri  ni  kwamba,  tuwe  na  watu

ambao  ni  professionals,  ambao  ni  specialist  katika  nchi  hii,  ambao  tunawahitaji.    Watokao  ng’ambo  wanaweza  kupewa

citizenship,  na  pia  wale  watu  ambao  wanaweza  kufanya  investment  katika  business  ya  kutosha,  ili  tu-promote  our  industrial

capacity in the economy.  Hiyo ni habari ya citizenship kwa ufupi.  

Political parties,  ninasema formation of political  parties  should  be  reflected  by  the  Constitution.  Sio  vile  ilivyo  sasa,  kwamba

tumepata vyama mpaka imefika mia moja.  Tunataka vile democracy yetu inaendelea kukua, tuwe na vyama ambavyo tunaweza

kuangalia vizuri, na hivi vyama  vinaweza  kufika  kama  tatu  hivi.   Pia  nina-suggest  ya  kwamba  parties  zote,  vyama  vyote  vya

kisiasa ambavyo vimekua recruited viwe financed equally from the National Treasury.  

Ya tatu, sipendelee mambo ya majimbo.   Ninapendelea kwamba tuwe na Serikali moja.   A national government with a strong

local Authority.  

Constitution supremacy should be amended through a referendum, kwa vile siku hizi  tunaona  kwamba,  mambo  mengi  inapita

kwa bunge bila waheshimiwa kujali sana.  Sasa,  part  of the Constitution should be above the parliamentary powers  e.g the life

of the parliament and the presidential powers.

Habari ya Legislation, voting age should be 18 kama vile ilivyo sasa,  na presidential  candidate  awe kati  ya  miaka  arobaini  na

tano na sabini, (45 to 70).  Parliamentary candidates wawe 35 years and above.  Moral and ethic qualifications iwe introduced.
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Com. Adagala:  Education?

Mohammed Duale:   I am coming to that.   The electorate  should have the right to  recall  their  Members  of  Parliament,  kwa

sababu it is one of the things that is affecting a lot of voters.  Whenever you vote in somebody, the person disappears.   He goes

to his business, and forgets about it.  He should be recalled by 60% of the voters.  MPs pamoja na presidential candidates wote

wawe wameoa na wako na families.   Parliamentary Service Commission should regulate the salaries of Members of Parliament

not only by passing for themselves.  The proficiency test should be enough.

Land and Property  rights:  The  person  in  North  Eastern  should  have  the  ultimate  ownership  of  their  land.   That  is,  the  land

should belong to  the  community  and  not  to  the  government,  nor  to  the  Local  Authorities.   They  should  be  applicable  to  all

ASAL land, commonly gazetted as  pastrolists.    The government should have the powers  to compulsorily acquire land for the

purposes of defense exploration or natural resources e.g minerals.  The government should have a right even if it is on my farm.

If there are  minerals that can be of importance to the national coffers,  the government can go a head.   The inheritance of land

and  property  should  be  according  to  the  Islamic  teachings,  especially  in  the  North  Eastern  province  here.   The  Islamic

inheritance system should be applicable to the Islamic communities.  Normally if that passes  through, the public,  which takes  a

lot of time and sometimes, ends up arbitrating very shallowly.  

Ownership  of  land  by  finance  should  be  exclusively  for  specialized  purposes  vetted  by  the  state  and  beneficial  to  the  local

residents and the national at large.  E.g large scale farming, commercial farms that can also be owned by foreigners.  

Men  and  women,  i.e  ladies  and  gentlemen,  should  have  an  equal  right  of  the  ownership  of  land.   That  means,  in  some

communities where we are  told that the ladies do not have the rights to owning any land, should not be  in the Constitution.  It

should be very clear, that the land could be distributed.  For Islamic purposes, it should be strictly on the Islamic sheria law.

Culture, ethnic and political diversity in the community right.  Ethic and cultural diversity that contributes to the national culture

should be promoted and retained.   Ethics and moral standards  caption in  our  culture  should  be  maintained.   The  interests  of

culture of Islam should be catered for in the Constitution.  We should have two national languages of Kiswahili and Engilish.

Environment and National resources:  The use of river upstreams and possible subsequent negative results should be addressed,

like what we are suffering now, because  of some people  want to enjoy electricity and we are  made poorer.    Why should the

government have policy that makes a village poor?   If you walk down this river,  you will find all our farms have been washed

down because  of the KENGEN dams in Kindaruma and Embu areas.   It  should be addressed,  and whenever a loss is made

the wananchi downstream should be compensanted.

Both the Government and Local Authority should have the power  to impose law on the pretection of the environment.  Local

Authorities especially in Municipalities or County Councils should enact their own by-laws that regard the environment.  Natural
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resources  should be equitably distributed to all provinces in the country.    They should be owned by the state  but  part  of  the

revenue acquired from them should be given to the local authority.  That means now, why we are  affected seriously here,  the

only national resource, which we have here,  is only Tana River, unfortunately, the North Eastern Province is about  three miles

from the river.   That means that we are not taking our share in the national resources.   The district  boundaries should therefore

be adjusted accordingly, so that the river can come to our province.  

The electoral consistence:  winners of elections should have at  33% at  least,  especially presidential.   If there is no clear winner

of  33%,  then  we  should  have  a  re-run  on  the  second  round  for  candicates  who  seek  nomination  from  another  party:

Candidates  should  not  seek  nomination  from  another  party  after  failing  to  win  the  nomination  from  one  party,  so  that  we

straighten our democracy.   Of late, we are becoming political nomads.  MPs defecting from their parties  should lose their seat,

and seek a fresh mandate from the people.   Current constituencies and votes should remain as they are now.   

The executive:  The executive should be moral and ethically upright, should be a graduate in the above age of 45 years,  should

be married,  should remain in office for two terms of five years  each only.  Constitution should  also  provide  for  removal  from

office for misconduct.  The provincial administration should be removed, and the local government strengthened.  

Com. Adagala:  Okay, are you winding up?

Mohammed Duale:  Yes, I am winding up.  The Local authorities, the Mayor and the Chairmen should be elected directly by

the people, and remain in the office for two terms of 5 years each.  Councils should not operate  under the Central  government.  

 Actually the Chief officer should not be  working  for  the  government  while  the  Councilors  remain  toothless.   That  is  what  is

giving us problem in our local authorities.  Councillors should have a language test in English and Kiswahili.

The president and the local government ministers should not have the power to dissolve the local authority, when elected.

Com. Adagala:  Thank you very much.

Mohammed Duale:  Nafikiri ni hayo tu.  Pengine nikipewa nafasi mara nyingine, nitaongeza mengine.

Com.  Adagala:  Ngoja  kidogo.  Upande  wa  citizenship,  naturalization,  mahali  kwingine,  lazima  ufundishwe.   You  must  go

through a course,  on becoming a citizen.   How should  it  be  here?   Naturalization,  someone  just  applies  and  gets,  or  what?

Nowadays, people even buy.

Mohammed Duale:  That is something very unfortunate that is happening.  What we want is that nationalization goes through

the normal process.   You apply for it,  as  and when you are  needed,  and there is any induction  cause,  that  can  be  held  for  a

group of people is okay.

Com. Adagala:  You should know the Constitution.
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Mohammed Duale:  Yes, definitely, you should.

Com. Adagala:  Now,  you know when you say marriage/family, you need to be  a little  bit  more  specific,  because  there  are

people who are saying marriage with one spouse.  We therefore want to know what you are saying this side.  

Mohammed Duale:  By marriage, I mean we should not be married to one, spouse for the Islamic purpose.  

Com. Adagala:  That is what you meant?

Mohamed Duale:  Yes.

Com. Adagala:  For Islam?

Mohammed Duale:  Yes.

Com. Adagala:  Okay, and if it is a woman?

Mohammed Duale:  Only one.

Com. Adagala:  One what?

Mohammed Duale:  One man.

Com. Adagala:  What I want you to say,  because  people  listening 50  years  from  now,  will  have  to  understand  you  clearly.

Okay,  since we don’t want to have a conflict between  Islam  and  Christians  the  other  one  is  on  land.  With  land,  if  they  find

minerals  on  your  land,  like  here  in  Ijara  if  they  find  there  is  oil,  what  should  happen  to  the  people?   You  are  saying  the

government should exploit, but what should happen to the people?

Mohammed Duale:  Actually what I’m saying.

Com. Adagala:  Like in the whole situation of the titanium?

Mohammed Duale:  Yeah,  I know that one.   I  think the community around that place should be benefit from that.    That  is

what is happening in Nigeria.   It  is almost causing civil strife there.   If oil is found in this  district  or  on  somebody’s  farm,  that

person must benefit from it, or the community around that place should benefit from it.  

Com. Adagala:  Probably you could think about it more, and give some more details, because this is going to be the trend with

industrialization  and  things  like  that.  You  said  about  Kiswahili  and  English.   What  should  happen  to  Kisomali  and  other

languages?

Mohammed Duale: Now for election.
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Com. Adagala: Not for elections.  You said something about languages.

Mohammed Duale: They should be our official languages.

Com. Adagala:  What should happen to the mother tongue?

Mohammed Duale:  Retain that one, and even develop it.

Com. Adagala:  If it has to take effect you don’t assume.  Okay thank you very much.

Com. Nunow:  Now Mohammed I would like a clarification on what you said on ASAL arid lands.   You said all the areas  in

Somali land, so called ASALS should be gazetted as Pastrolist areas.  Do you want to broaden that a bit,  and say what exactly

pastorlism means, because pastrolism could be nomadic,  could sedentarilized,  could be commercialized pastrolism or  could be

purely  subsistence  pastrolism.   If  these  areas  are  gazetted  as  pastrolist  areas  and  they  account  for  2/3  of  this  country’s

landmass; what of kind pastrolism do you have in mind?

Mohammed Duale:  Acutally the kind of pastrolism that I have in mind is a normal pastrolist, that means,  this area  be gazetted

for grazing purposes  only.  Unfortunately now, people  are  trying to make agriculture out of somewhere that is not productive.

Somebody takes alarge acreage of land in some place where the only possibility is only ranching, and he wants to develop what

we could call crop  farming, which is impossible.   Therefore,  it should be gazetted,  and that is also to safeguard the interest  of

those people who have hold livestock.

Com. Adagala:  You know its not on the decline, but defensive,  because  people  want,  just all the way with from the US with

the American India,  those  were  pastoralists  and  so  I  think  what  Commissioner  Nunow  has  said,  you  need  a  little  bit  more.

Maybe you can also think about  that one,  and submit an additional memorandum.  Define pastrolism, types of pastrolism and

what is needed.

Mohammed Duale:  I will present one.

Com. Adagala:  Include what is need.  Thank you very much for serving us very well.

Com. Nunow:  Maryam Hassan Mohammed. (Somali dialect)  Maryan maxathli rabta?

Maryam Hassan Mohammed:  Xaa.

Com. Nunow:  Socoo, soo fariso.

Com. Adagala:  Maybe she will come later.

Com. Nunow:  Maryam intey kafikireyso, Iman Maalim Ibrahim.

Interjections:     ……………..(inaudible)

Com. Adagala:  Okay, Mzee anakuja.   Akina mama, hii baraza ni ya watu wote, na ni vizuri kutoa maoni yenu.
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Ibrahim Mohammed Ibrahim:  (in Somali dialect) Meshan maxan kahathleina?

Com. Nunow:  (in Somali dialect) Maxath kaxathleisa sherci Kenya uyalo oo lagu mamulo,  aya  larava  in dhib  loo koro,

uu kof  walba  uxu  kashegan  uxu  sherciga  hatha  yaxai  iyo wax  divaya,  iyo wax  ucheclan  laxa  in loogutharo  sherciga,

sitha  noloshisa  iyo  daqan  kisa  uu  kuficnatho.   Nin  walba  na  hor  bu  uyahai  fikrathisa  inu  dibto,  marka  wax  alala

waxath dhontit ayath kaxathli karta, oo noloshatha iyo nolosha binaathinka kalo aath lanoshaxai,  kor  uso  kathaya  oo

qima kukordinaya.

Ibrahim Mohammed:    (in somali dialect) waxan kahathlaya, engris ayan laso dacthey aniga.

Com. Nunow:  (in Somali dialect)  Translator, kale translate garey, inta soo istag.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect) Engris ayan laso dacthey aniga.

Translator:  Mzee alisema alifanya kazi wakati wa ubeberu.

Ibrahim Mohammed:  (Somali Dialect)  Xacaxate, engris uxu digey ba afrikanka kudumey

Translator:  Amesema ile kanuni tuliwekewa na ubereru ndio iliumiza Africa.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Xanokotey, wovigan intan nochira sathax mail bu korey.

Translator:  Alisema river hii ambaye inaitwa Tana River, imetupeleka maili tatu.

Ibrahim Mohammed:  (Somali Dialect)  Meshan keli mehe, koptan iyo Mbalambala.

Translator:  Amesema kuanzia huko Garissa District Mpaka hapa Ijara District, mwisho yake.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Mbalambala.

Translator:  Kutoka Mbalambala Mpaka mwsiho.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Inta uxu naguxukumey woviga sathax mail.

Translator:  Imetupeleka maili tatu.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Hurugu katey African.

Translator:  Baada ya sisi kupata uhuru

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)   Xathii  uu African  katey,  shub  bu ugadigey  North  Eastern.   North  Eastern  uu

sun ugadigey uhuruthi Kenya. 

Translator:  Huu uhuru ambao tulipata Kenya ulikuwa sumu North Eastern Province.
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Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect) Shug bu ugadigey, wan kubabacney dhath iyo dhunya.

Translator:  Hicho ni kitu ambacho kimedhuru sana, mifugo na binaadamu wote.

Ibrahim  Mohammed:  (Somali  dialect)   Marka  sitha  ee  taxai,  herka  in  la  bethelo  oo  kategno,  anaga  is  mamulno,

African is mamulno, tan an checelnahai.

Translator:  Anapendekeza hiyo kanuni ifutwe kabisa kwa sababu, maji ni uhai.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Sas ee taxai ku PC  ee ya Garissa chogey ee cathan ee.

Translator: Anasema zamani tulikuwa na mzungu mmoja PC.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Wadiga wadiga nin layiratho, oo kuxenki Kenyatta ee ya Garissa imathey.

Translator:  Kulikuwa na deputy wake ambaye aliyekuwa akiitwa Odinga Oginga, aliyekuja Garissa wakati moja.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Muxu yiri kuja, kaleya.

Translator:  Alituita sisi sote.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Kiwanjatha ndegethan tegney.

Translator:   Tummeenda kwa uwanja wa ndege.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)   Uxuyiri, weligen macaragten African PC ee, maya.

Translator:  Alituuliza, maisha yenu, mliwahi kuona Muafrica, ambaye amewahi kufika kiwango cha PC.

Ibrahim  Mohammed:   (in  somali  dialect)   Xathey  sithi  tagthey,  Musembi  kuja?  uxu  uyerei  mith  Musembi  layira  oo

Mukamba ee

Translator:  Alimwita mwingine aliyeitwa Musembi ambaye alikuwa PC wakati huo.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Kurtoon oo mathow oo dulka kudegan.

Translator:  Amesema alikuwa ‘kifupi na cheusi.’

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)   Xathanki  PC ga labethelo  sithan  bu  leyahai  sacatha,  inta  uu  sugeya  xathal

kisa.

Translator:  Yule mzungu ambaye tulikuwa naye wakati huo, mkono wake ndio ungefanya kama kushindwa namna hii.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Wan sugei kolku ninkan soo chochiyei uu yiri huyu PC yenu.

Translator:  Alingojea wakati amemsimamisha na kusema huyu ndiye PC wenu.
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Ibrahim  Mohammed:   (in  somali  dialect)   Marka  wuxu  yiri  anaka  xog  kuritha  nakaxehyo  ninki  hatha  PC  axa  ee

adhanka.

Translator:  Amesema sisi wakati wetu umeisha na ni amri ya Mwenyezi Mungu kuwa tutahama sasa.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect) Xog lagumana kicinin anaga.

Translator:   Hatukumhamisha na nguvu.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Uwezatha Illahi van kagagurney.

Translator:  Imefika wakati wake sasa ile ametuandikia Mwenyezi Mungi, tutahama sasa.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Musembi uxu faley, loo ba hirta risaf kadacthey shifta.

Translator:  Musembi siku moja aliposikia risasi ikilia hapa karibu kwetu.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)   Loothi ithil ba laso kabtey.

Translator:  Ng’ombe wote aliweka mahali pamoja kama kijiji.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Loothi iyatha eheth, Mukambu uguyerei.

Translator:  Aliita wakamba wote.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Loothini ee somalitha ee kathey kac katheytha uyiri.

Translator:  Alisema Ng’ombe yenu zamani ilikuwa imechukuliwa na Wasomali.  Tafuteni hapa turudishe huko.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Loothi isle anaga dhath hortethi ee dakal kethi walaguthbiye.

Translator:  Ng’ombe yetu ile tuliukiwa tumefuga, Wakamba wakachukua kwa nguvu.

Interjections:  ……………………….(inaudible)

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Mitha kale.

Translator:  Ya pili

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect) Carurti uhuruthi dalatey ithey kuchogto ayax ukin weye.

Translator:  Amesema watoto waliozaliwa baada ya uhuru, wamekuwa nzige.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Kahari weithey ayei nzingetha kahari weithey.

Translator:  Hawatosheki, hawashibi.
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Ibrahim  Mohammed:   (in  somali  dialect)   Uhuruthi  inti  kathambeysi  carurti  dalathey  ayax  wei  ka  irr  wein  yihin,

kurancho na wei katag yaryihin.

Translator:  Pia hawana nguvu kuliko dudu.  Nguvu yao ni dhaifu sana kuliko dudu.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Orgiga wei ka ishoth dharan yihin

Translator:  Na hawana haya kama binaadamu.  Wako kama mbuzi.

Com. Nunow:  Maxath checlan lexeth?

Ibrahim  Mohammed:  (in  somali  dialect)   Waxan  checlan  laxa,  cathan  nulenaxai  anaga,  herki  cathatha  natha,  on

kukala dhambeynene, othey lo divaye, cilmaha hatha maringogei, othey in lodivo maravan.

Translator:  Amesema sheria iwekwe: Tutakuwa chini ya elders na kila kitu kiwe katika kanuni.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  Xer an kudakano yan kavi chirney deh.

Translator:  Hata tukiuana, tunataka kifungu iwekwe hapa, na wazee watuhukumu kama jaji.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)   Xathalka  inan naloguth  biyo  yan rabna  sitha  waye,  bes,  wan  kabahey  xathal

keiga.

Translator:  Mzee amemaliza sasa.

Com.  Adagala:   Asante  sana  Mzee  kwa  historia,  na  kwa  kutuambia  mengi  ya  busara.   Hii  mambo  ya  ng’ombe  ambayo

ilichukuliwa  ya  Wasomali,  wakati  wa  emergency,ungesema  ungetaka  nii  itendeke?   Umesema  Musembi  ndiye  alichukua  ng’

ombe ya Wasomali. Ungetaka nini itendeke? Tell him.

Translator:  Wexey kutiri, loothi ath tiri sitheth rabna in layelo?

Ibrahim  Mohammed:  (in  somali  dialect)   Waxan  rabney  haqas  in  lamariyo,  ninki  sababta  lee  keli  lathono,  halkan

ladameyo, tanan thoneyna.

Tanslator:  Mzee anasema alikuwa anataka haki itendek.  Yule mwenye hatia peke yake atafutwe.

Com. Adagala:  Ndio tunataka atuambie, ndio tumekuja hapa, anataka nini itendeke?  Haki ni nini?

Translator:  Xaq maxa ladixi bei kuriti.

Com. Adagala:  Tafadhali, kila mtu anyamaze, kila mtu atakuwa na nafasi yake.

Ibrahim Mohammed:  (in somali dialect)  waxan rabna anaka cathatha nathi, kila kabila catha ee kabta.
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Translator:   Anataka tuelewe na kimila yetu.  Kila kabila ielewe na kimila yaek.

Com. Adagala:  Mila ya kila kabila.  Okay.  Asante sana Mzee okay.

Translator:  Wath maxath santaxai bei kutiri.

Com. Nunow:  Mariam, thiyar mataxai hatha?  Okay, Shale Dakaney?

Com. Adagala:  Asante Mzee.

Shale Shale Dakaney: Bismillahi Rahmani Rahim.  Kitu ya kwanza ningependa kusema karibuni,   kamati ambayo imetumwa

hapa,  kwa  kubadilisha  Katiba  yetu  ya  Kenya.   Nasema  karibuni  hapa  kwetu  Ijara.   Mimi  mwenyewe  sitakuwa  na  mengi.

Nitasema  machache  sana.   Kitu  cha  kwanza  ambacho  ningependa  kusema,  sababu  mtu  akiwa  anfikiria  mambo  yake,  kila

mmoja ana fikira zake, kwa hivyo ile kitu nilifikiria niseme hapa,  ndio nitasema.  Msije kusema mzee amesema machache sana.

Kit cha kwanza,  Kenya  yetu  kila  mara  wanasema,  kila  mtu  ana  uhuru  wa  kuabudu  dini  yake.   Walakini,  noana  kama  kuna

ubagusi hapa katikati.  WaKenya ni wengi sana, kuna Waislamu na Wakristo na wengine.  Sisi kama Waislamu, tunasherehe za

kiislamu.  Mimi mwenyewe maoni yangu ningesema, kadhi awe akipatiwa authority.  Ikiwa ana kuhumu mtu na awe anafuatia

kisheria, isiwe mtu anapeleka appeal kwa High Court  ama pahali pengine.  Ile sheria,  kadhi apatiwe power  ya kuhukumu kwa

sheria ya Kiislamu.

Yangu ya pili, ambayo ilipitwa na wenzangu, pia nitaipitia, na mkiona ina rudiwa rudiwa, pengine kuna kasoro,  ama kuna shida

hapa.  Tunaye hapa jirani, Tana River, vile wazee wengine walisema mbele yangu, mzungu ndiye aliye tutenga pamoja na hawa

jirani wetu.   Wanasema.    Wasomali wasitoke maili tatu,  kuja kwa mto.  Kwa hii ametudhuru sana.   Kama  nyinyi  mliotumwa

kuja kubadilisha Katiba, tunaomba hiyo maili tatu iondolewe, na isionekane tena. 

Ya tatu ambayo ni ya mwisho,  ikiwa  tunayo  sheria  yetu  hapa  Kenya,  hasa  nitasema,  sisi  wasomali,  tunatengwa  sana.   Kwa

upande wa national ID, kwanini WaKenya wengine wako na ID moja, na sisi Wasomali tunalazimishwa tuwe na ID mbili?

Com. Adagala:  Pendekezo!

Shale  Shale  Dakaney:   Pendekezo ni kusema, tupate  ID  kama  kawaida  WaKenya  wengine.   Vile  WaKenya  wanapatiwa

haki  yao,  wakipatiwa  ID  yao  mambo  ya  kusema  awe  na  screening  card,  hiyo,  inatudhuru  sana,  na  hata  wavijana  ambao

wangechukua ID, wengi wao hawakupata, kwa lack of a screening card.  Kwa hivyo, ningetaka Wa-kenya wote wawe na haki

sawa.  Isiwe sisi ndio tunatengwa, tuwe na ID card mbili.  Yangu vile nimesema awali,  nitafupisha hapa.   Labda wale watakuja,

watasema mengi.  Asanteni.

Com. Raiji:  Dakaney?

Shale Dakaney:  Yes.
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Com. Raiji:  Umezungumzia kuhusu hii mahakama ya Kadhi,

Shale Dakaney:  Ndio.

Com. Raiji:  Sasa ungependekeza kama labda tuwe na korti  ingine, ile tunaita ya rufani au appeal,  au kesi  ikitoka kwa kadhi,

iishie hapo.

Shale  Dakaney:   Yaa,  kuna  makadhi  na  Chief  kadhi  katika  Kenya.   Kwa  hivyo  kwa  sheria  ya  Kiislamu,  mtu  akikosa

kutosheka na ile kadhi  amekata,  apeleke  rufaa  kwa  Chief  Kadhi,  sio  kuenda  kwa  magisgtrate  ama  kwa  High  Court,  sheria

mahali pengine.  Awe ana rufaa kwa, au awe ana chukua appeal kwa Waislamu.

Com.  Raiji:   Ee  sasa  labda  kabla  mtu  hajachaguliwa  kuwa  kadhi,  ungetaka,  au  ungependekeza  awe  na  kipimo  fulani  cha

elimu?  Na  tena,  ungetaka Chief Kadhi na ma Judge  wa  kadhi  ambao  tunazungumzia,  wawe  wakifanya  kazi  ya  kadhi  tu,  au

labda wawe wakifanya kazi ya kisheria, kulingana na ma-case mengine?

Shale Dakaney:  Yaani nieleze kidogo,  unauliza kulingana na elimu wake ama umri yake ama ni vipi?  Elimu, ningetaka watu

wako  qaulified  kwa  sheria,  ambao  wako  na  certificate  ya  Kiislamu.   Wamepitia  hata  kwa  kiislamu,  mpaka  university,  mtu

ambaye ako na certificate.

Com. Adagala:  Ungependa afanye kesi ya kiislamu kama mimi si muislamu, naweza kuja mbele yake?

Shale Dakaney:  Hiyo inategemea.  Kama mtu ni muislamu, mimi nilizungumza juu ya Waislamu, na nafikiri Kenya hii wako na

makorti tofauti tofauti, ama sheria tofauti tofauti.  Ikiwa wewe si musilamu, labda itakubidi uende uchukue korti  mahali pengine,

lakini nilisema yakuwa wale sheria wanahukumia waiislamu, awe kadhi nio anamaliza.

Com.  Adagala:  Lakini  mzee,  ikiwa  kama,  unajuwa  huku  kuna  Waiislamu  wengi,  lakini  tukienda  kama  Western  Kenya  ni

wachache.  Sasa tutakuwa na Chief kadhi huko?  Hata sio kwa sababu ya ukosefu wa kazi,  lakini kama amehitimu kwa sheria,

degree in law, si anaweza kusimamia kuhukumu kesi zingine.

Shale  Dakaney:   Hiyo  inawezekana.   Hii  pia  inawezekana,  sababu  kwa  vile  imedhulumiwa  waiislamu  ambapo  Kadhi

anapatiwa  tu  kodi,  na  tunaona  magistrate  anaptiwa  magari,  wanapatiwa  sifa  nyingi  ya  utawala  lakini  kadhi  hakuna  yeyote

ambaye ……………..(interjection)

Com.  Nunow:  Mzee  Shale,  ningependa  kukuuliza,  mara  nying  kwa  sababu  Kenya  ina  watu  wengi  na  ina  watu  wa  madini

tofauti, na waislamu ni baadhi ya hao watu,  mara nyingi, wengine  wanauliza  mbona  Waislamu  wapatiwe  korti  yao  kando,  na

makanisa mengine kayana makorti yao?  Kwa hivyo kama Muislamu for instance,  ni lazima apewe kiwango ya judge ama high

court  judge  ama  court  of  appeal,  itambidi  asikize  kesi  zingine  pia  ili  atumikie  uma,  kwa  sababu  analipwa  na  watu  wote.
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Mshahara wake inatokana na ile kodi unalipwa na Waislamu na wasio waislamu.  Kwa hivyo, kile Commissioners wanauliza ni

kwamba, kama huyu mtu ni mtu wa aina hiyo, hana budi kutumikia watu wengine pia,  kwa sababu pia wanamlipa.  Kwa hiyo

mtu wa  aina  hiyo,  ungependa  awe  na  elimu  ya  aina  gani,  aweze  kutimiza  ya  kiislamu  na  ingine  ambayo  si  kiislamu  inaitwa

secular.

Shale Dakaney:   Kwa elimu kwanza,  awe ni mtu ameenda university na amesoma law, ili awe anaweza kufanya ya kiislamu

pamoja na ile court ingine, Asanteni.

Com. Adagala: Tuseme sasa nikiwa mkristo, nikienda mbele ya kadhi, anaweza kuchukuwa kesi yangu?

Shale  Dakaney:  Itategemea  hiyo  kesi,  kama  inahusu  mambo  ya  dini,  ama  ni  offence  ingine  ambayo  inahusu  criminal  case

Asante.

Com. Nunow:  Khalil  Gure?  Khalil  Gure.  Khalil  Gure,  maxathlayo  ayu kukorey  laakin  miyu  hathli  rava,  Khalif  Gure

unataka kuzungumza?  Sheikh Abdul Haji. 

Sheikh Abdul Haji:   Bismillahi  Rahmani  Rahim.   Wale  wanakuja  hapa  kutumikia  sisi,  kwanza  nataka  kuwakaribisha  nyinyi

hapa kwa Ijara District, karibuni.  Baada ya hayo, nafikiri mimi sina mengi ni mbili, tatu.  Ee ya kwanza, unajua kama kitu….

Com. Adagala:  Tafadhali, mkutano kwa mkutano huu

Sheikh Abdul Haji:  Unajuwa kama kitu.

Com. Adagala:  Mzee ngoja.   Wazee,  mkutano kwa  mkutano  huu  hairuhusiwi,  ukitaka  kuzungumza,  pengine  usonge  kando

kidogo,  lakini msiendelee sana,  kwa sababu tunaweka hii kwa tape,  na hayo mambo yote  itaingia  kwa  tape,  hii  mambo  yote

mnazungumza.  Pia ni heshima tu, kwa yule anatoa maoni, asanteni.

Sheikh  Abdul  Haji.   Mkiona  kama  kitu  kinarudiwa  rudiwa  kila  mara,  nadhani  hiki  kitu  ini  kitu  muhimu  sana,  na  ni  kitu

kinasumbua watu.    Usione kama mtu akizungumza na mtu mwingine akidara  tena,  unasema  mbona  tena,  huyu  anadara,  kwa

sababu pengine ile kitu lazima kinasumbua. Ile yangu ya kwanza, ninaanzia kitu kinaitwa Screening card.

Com. Adagala:  Endelea.

Sheikh  Abdul  Haji:   Nafikiri  mimi nazungumza  Mpaka  hata  kama  Nairobi  niliona  watu  wanakata  ID  card,  sijaona  watu

wanaulizwa kitu kinatiwa screening card.  Lakini sasa hapa sisi kama North Eastern ama District ya Garissa ama Ijara,  ukiuliza

kila kitu unaambiwa wewe kama huna screening, huwezi pata.   Hata yangu, ID card  yangu, ilipotea kama miaka tatu,  Mpaka

nikaenda Nairobi.   Nilionyesha  ile  birth  certificate,  lakini  walisema  wapi  screening?   Mtoto  wangu,  Mpaka  nilionyesha  birth

certificate kitu muhimu yani baadaye wanakubali  nipate.   Kwa  hivyo  sasa  kitu  ambaye  inatusumbua,  first  of  all,  ni  screening.

Watoto  wetu  wote  hawapati  ID  card  kwa  sababu  ya  screening.  Hata  mimi sina  screening  card,  sasa  ukiuliza  mtoto  wangu
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screening card, atapata wapi?  

Ya pili, vile sasa  wale wenzangu wamezungumza, na pia mimi napitia au napata  taabu  tangu  mimi niliangalia  kwa  akili,  ni  kitu

inatiwa river.   Tangu mimi nilipozaliwa, nilizaliwa Ijara,  Mpaka  hapa mtoni, sijatoka mahali hapa.   Kutoka nilipozaliwa  mpaka

sasa niko na miaka sabini na saba, hii kitu inaitwa river inatusumbua. Hii ni kwa sababu hata maji ya kunywa, wanasema hii maji

sio yenu.  Wale wakoloni walisema, Msomali asitoke maili tatu.   Kwa hivyo, ninapenda sana,  hiyo Tana River, sisi kama watu

wa North Eastern,  katikati  yetu mahali pale maji yale yanajaa sasa  katikati,  iwe wao wanakunywa upande  ule  na  sisi  upande

huu.

Com. Adagala:  Ungependa hivyo?

Sheikh Abdul Haji:  Ningependa hivyo.  Ya tatu, nitazungumzia upande wa kidini. Nadhani watu kama sisi Waislamu, wengine

wanafanya kitu nusu nusu, upand wa Serikali.  Kwa hivyo, kama mimi kwa mfano napelekwa kwa kadhi,  kadhi akimaliza, mtu

mwingine pengine  hata  kama  ni  Msomali  anaweza  kufanya,  wanasema  aaah  wacha  nipeleke  upande  mwingine.   Kwa  hivyo

kama ni kitu ya kiislamu, na mtu asitoke kwa kiislamu.  Kwanza Mpaka mwisho.  Kadhi na Chief Kadhi basi.   Sio Chief kadhi

tena a-refund tena kwa court ingine.  Kwa hivyo hiyo kitu kama itaanzia  kislamu na imalizikie na waislamu. Kwa hivyo nafikiria

maneno yangu ndio hayo.

Com. Adagala:  Ungependekeza nini kwa hili jambo la mwisho, ambalo umesema?

Sheikah Abdul Haji:  Kwa jambo la mwisho, napendekeza kama niko kwa dini yetu, kesi  iwe inamalizika kwa dini ya Chief

Kadhi.

Com. Adagala:  Mtu akianza kesi na sheria, amalize na sheria?

Sheikh Abdul Haji:  Amalize na sheria ya Kiislamu.  Asitoke nje ya sheria na kwenda kwa sheria ingine.

Com. Adagala:   Okay,  sasa  tuseme  umeishi  hapa  sana.   Tamuambie  mambo  ya  Tana  River,  kwa  sababu  ni  kitu  ambacho

Mungu ameumba.  Mmekosa nini, Mpaka kuwa vile ilivyo?

Sheikh Abdul Haji:   Nimekosa mengi sana.   Nimekosa maji ya kunywa, na  mara  nyingine,  maji  yakiwa  mengi,  yatoka  nje,

mpaka  yanajaa  malishoni,  na  tunashindwa  kupeleka  ng’ombe  malishon.   Mara  nyingine,  ukitaka  kulisha  huko  chini,

wanatwambia tusilishe huko, ni kwao, au tisipitishe hapo ni kwake.   Tana River yenyewe, huanzia huko Meru,  sio hapa.   Kwa

hivyo,  ningependekeza  kuwa  wale  wanaofanya  hivi,  wawe  wanakunywa  upande  huu,  nasi  tuwe  tunakunywa  upande  huo

mwingine.  Iwe katikati yetu, ndio katikati.

Com. Adagala:  Tafadhali, msi-proMPt mtu mwingine.  Wacha mtu aseme ile iko moyoni mwake.  Yaah.  Mtu aseme, kila mtu

atapata  nafasi  na  kama  hautapata  nafasi,  utaandika  barua  kwa  Tume,  na  itawekwa.   Kuna  kelele  nyingi  hapa.   Committee

members wako wapi?  Chairman, watu wako wako wapi?  Tafadhali, kuna kelele hapa na baraza ingine inaendelea hapo.   First
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one, when they go to draw water?

Com. Nunow:  Abubakar Osman?  Abubakar?

Com. Adagala:  Yuko?  

Com. Nunow:  Abukar kama hayuko, Councillor Bashir.

Councillor Bashir:   Ninatoa shukrani kwa wale Commissioners ambao wamekuja hapa.   Mimi  ni  kama  Councillor  hapa  na

Chairman  wa  hapa  Ijara,  ninakaribisha  nyinyi  rasmi,  katika  district  ya  Ijara.   Sitasema  mengi,  maanake  lazima  kama  sisi

tunaanza  maneno,  itakuwa  lazima  tufupishe,  kuna  watu  wengi.   Yangu  ni  vile  watu  walivyozungumza.  Kitu  ambacho

nitazungumzia ni kusema ya kwamba, ile taabu ambayo iko hapa zaidi, ni River Tana.

River Tana kutoka zamani, wazee wetu mpaka saa hii walikula katika River Tana na wanakaa karibu na River Tana na walipata

maji.  Kutoka Serikali iliyopewa na ambayo ilikuwa msuko suko katika mkoa wa kaskazini mashariki,  inaonekana ilisemekana

ya kwamba,  kutoka siku hiyo  kulikuwa  na  mwingereza,  hakukuwa  na  mambo  ya  maili  tatu.   Kutoka  Serikali  tuliyopewa  ya

uhuru wa Kenya, tuliambiwa maili tatu kutoka River Tana ni ya Wasomali.

Kwa hivyo hii maji pahali inatoka, ilitoka chini ya mawe moja kidogo.  Mtu ambaye aliona, ameshaona.  Kwa hivyo ninataka ya

kwamba katika Mpaka wa Tana River na Ijara district iwe katikati ya maji ya River Tana.  Sababu ya kusema hivi, wakati kuna

msukosuko utakuja na vita vya ukabila vimeanza, kwa ajili ya maji, na maji ni ya Mungu.   Sio  ya  binaadamu  na  hata  sio  ya

Serikali.   Ni Mungu aliweka.   Kwa hivyo, mimi ningependa hii maji inayoenda kutoka hapa  inaenda  Mpaka  bahari  ya  Indian

Ocean.   Kwa hivyo, ninataka  kuomba  River  Tana,  iwe  katika  deeps,  katikati  ikuwe  River  Tana,  upande  huu  ni  ya  Ijara  na

upande ule uwe Tana River.

Ya ya pili, ni kusema hivi, tunataka hii mambo ya screening card  iondolewe mara moja.   Hatutaki  mambo  ya  screening  card,

maanake hii ni kubauga Wana Kenya wengine.  

Yangu ya tatu, ni kusema kwamba, tufanye kama sisi waislamu.  Lazima tuna Serikali na ni lazima tufuate sheria ya kiSerikali,  ile

ya kawaida.   Kama sisi waislamu, tunataka sheria za Kiislamu, sio ya kiserikali ya kiislamu iendelee kwa Chief  Kadhi,  katika

kadhi,  dini  ya  kiislamu,  si  under  the  law  of  Kenya.   Hii  ni  Chief  kadhi,  ambayo  ni  ya  Kiislamu,  kuhusu  ile  kitu  wanataka

waislamu.  Nikisema  sisi  ya  waislamu,  kama  mtu  amekufa,  mali  yake  inaridhiwa  na  wale  watu  ambao  wanahusika  na  lazima

wahusike na dini ya waislamu.  Chief Kadhi,  hiyo ni kazi yake.   Katika kufunga ndoa ni sheria ya kiislamu.  Hakuna haja,  mtu

kama amekufa,  wale watu wanaridhi mali yake waende kwa korti.   Hiyo sio sheria,  sisi waislamu, hatutaki kabisa.   Tunataka

sheria  ya  kiislamu  iendelee  kabisa.   Kadhi  awe  ni  mtu  anaelewa  lugha  zote.   Ile  ambayo  utaajirisha,  awe  mtu  ambaye

anawelewa Kingereza,  na kidini vizuri zaidi,  maanake  anafahamu.   Saa  ingine,  hatuwezi  kusema  kwamba  Serikali  ichukuliwe

kadhi pekee yake.  Mtu ambaye ametoka university, anafahamu sheria ya kiislamu, na sheriya kiserikali,  na hata anaweza kuwa
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jaji pahali pote.  Maneno yangu nitakomesha hapa.  Baadaye, nikipata nafasi ingine, nitaongea.

Com. Nunow:   Councillor,  umesema kuhusu Chief kadhi.   Unaridhika na jinsi ambayo Chief kadhi anachaguliwa kwa wakati

huu, kwa sababu Chief Kadhi anachaguliwa na Serikali, na ana hukumu waislamu ambao hawakuhusishwa kuchaguliwa kwake.

  Ungesemaje?

Councillor  Bashir:  Ninasema,  siridhiki  sasa,  vile  Chief  kadhi  nachaguliwa.   Nataka  Chief  Kadhi  achaguliwe  na  wananchi

ambao ni waislamu.  Serikali ihakikishe ya kwamba, wananchi wa sehemu hiyo waislamu wote wa Kenya wakae na wachague

Chief Kadhi akuwe, sio mtu serikali achague.

Com. Adagala:  Okay. Wakichagua, wachague kwa kura au kwa njia gani?

Councillor  Bashir:   Kwa  njia  yeyote  inaweza  kuwa.   Ikiwa  kura  au  mlolongo,  ikuwe  ni  maoni  ya  watu  na  waulizwe,  njia

yeyote inaweza kuwa.

Com.  Adagala:   Ndio  sababu  tumekuja  huku  mbali  sana,  ili  wewe  utuambie  vile  ungependa.   Unajua  sasa  Katiba

itatengenezwa vile watu watapenda.

Councillor Bashir:   Mimi maoni yangu, nasema ya kwamba kama Chief Kadhi amechaguliwa na  wananchi  bila  ya  kupenda

hivi au hivi, watu wapige kura kwake.

Com. Adagala:  Okay.  Asante sana Bashir, Wakili amekubali hayo ameelewa.  Enda pale.

Com. Nunow:  Councillor, jiandikishe huko tafadhali.

Com. Adagala:  Lakini, ngoja kido Councilor.  Keti hapo.  Ungetuambia mambo ya Local Government.

Councillor Bashir:  Eeh mimi ninataka, ndiyo, thank you very much.  Kidogo lazima saa zingine unasahau.  Unajua sisi tuko na

kazi  mingi  sana  ndani,  ya  kichwa  chetu.   Pengine  tunasahau  kidogo.   Ile  lugha  ambayo  tunataka  wale  ambao  wanasimamia

Local  Government  wafahamu  ni  Kiswahili,  ambayo  ni  lugha  muhimu.     Number  two,  tuseme  Kiingereza  kidogo,  lakini  sio

lazima  kama  vile  wengine  wanasema,  maanake,  wananchi  wanakaa  katika  sehemu  hii.   Wote  hawakusoma,  kuanzia  wala

ambao wanakaa kidogo tu wanasoma.   Kwa  hivyo  ninataka  kwamba  mtu  awe  qualified  kwa  Kiswahili  zaidi,  priority  iwe  ni

hiyo.

Com. Adagala:  Elezea mambo unataka kwa Local Government.  Ungependa ikuwe vipi?

Councillor  Bashir:   Ninapenda  Local  Government,  kama  hapa  district  ya  Ijara  katika  Kenya  yote,  iwe  powerful.   Wao

wenyewe waendeshe katika wilaya ambayo walichaguliwa.  Meya katika mji, kama sasa Ijara, Meya akuwe powerful kushinda

DC.  
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Com. Adagala:   ……………..(inaudible)

Councillor  Bashir:   Ninataka  kusema  ya  kwamba,  Meya  vile  wananchi  wa  Kenya  wengi  wanapenda,  wanasema  Meya

achaguliwe.

Com. Adagala:  Wewe pia unapenda, wacha mambo ya wananchi.

Com. Nunow:  Vile wewe unapenda wacha wengine.

Councillor Bashir: Vile mimi ninapenda, Meya awachie hukumu kwa ma Councilors, wamchague.

Com. Adagala:  Okay, Councillor tumeelewa.

Councillor Bashir:  Thank you very much.

Com. Adagala:  Tuambie mambo ya pesa, kwa Local Authorities.

Councillor Bashir:   Ninasema ya kwamba,  katika Local Authority, ninataka treasurer  alipe  pesa  kutoka  Treasury  na  ilipwe

kwa Council.  Maanake katika mapato ya hapa, kama hapa District hi ya Ijara, ni ya hatari.  Hakuna pesa yeyote wanalipwa na

maCouncillor au mfanyikazi ambaye tunaajiri.   Kazi mingi ambayo inatakikana ifanywe kwa  hii  barabara,  anaulizwa,  “Council

hakuna pesa”  Kwa hivyo, mimi ninataka Treasury walipe pesa kama ya Serikali.

Com. Adagala:  Lakini hiyo pesa itatoka wapi?

Councillor Bashir:  Vile Serikali inatoa pesa, inatoa wapi?  Si wanalipa ma Commissioner.  Kwa hivyo, Serikali italipa hiyo.

Com. Adagala:   Unajua,  sasa  sisi tuliandikwa kazi.   Nyinyi  ni  watu  ambao  wanapigiwa  kura.   Wewe  unaona  pesa  ambazo

zinatoka kwa Treasury mwanzo, zinatoka wapi?

Councillor Bashir:  Ni kodi za watu, na tunapata nini hapa hivi.

Com. Adagala:  Ungependa zigawe vipi?  Nataka ufikirie, kwa sababu zinatoka kwa watu, halafu zinaenda Treasury, sivyo.

Councillor Bashir:  Ndio.

Com. Adagala:  Halafu?

Councillor Bashir:  Tunataka hiyo pesa igawe nusu iende Local Authority, na nusu ikuwe ya Serikali.

Com. Adagala:  Unaridhika na njia hiyo?

Councillor Bashir:  Yes.

Com. Adagala:  Okay.

Councillor Bashir:  Na kama nikikosea, muangalie vizuri.
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Com. Adagala:  Sawa tu, hakuna kukosa.  Ngoja kidogo tena Councilor.  Sorry kukusumbua.  Percentage ya pesa  ya kurudi

kwa Council ni kama ngapi?

Councillor Bashir:  Katika mia tunataka irudi shilingi hamsini.

Com. Adagala:  Okay, haya enda pale.

Com. Nunow:  Anayefuata kwa list, kuna mmoja hakuwepo.   Kuna Khalil Gure,  sasa  yuko tayari?  Okay sasa  anayefuata ni

Chairman wa Committee, Bwana Amey.

Amey:  Bismillahi Rahmani Rahim.  Alhamdu Llillahi Rabbil Alamin.  Commissioners,  I think you have been welcomed in Ijara,

and I don’t need to repeat that.  I will speak in English, and I will be as brief as possible.   I  have the memorandum handwritten.

 I thought it was rather hyprocritical for me to go and type the memorandum in Garissa, when there are  no facilities in Ijara.   As

a matter of fact, therefore, as somebody who believes in reality, I have just decided to leave it hand written.  I  am going to be

brief, in talking about several issues.  One of them is on boundaries.   The Provincial boundary between North Eastern Province

and the Coast  which touch the river,  you have heard how serious the issue is.   I  think  these  boundaries  were  demarcated  to

create permanent conflicts between pastrolists and the farmers, and between Kenyans.   Only last year,  about  300  people  have

been killed on the other side of the river, and the only excuse they use is that pastrolists  want to water  their animals in the river,

and the farmers refuse.

Now, if you look at the end of the line, 300  people,  300  males, and everyone has five children, that is 1,500  orphans,  and the

300 widows.   That is very bad,  and it will be  a matter of continuity.  I  think this one should  be  addressed  and  the  provincial

boundary,  which was left by the white man, should be  revoked,  not  reviewed  but  revoked.   The  river  as  a  natural  resource

cannot be the monopoly of a very small tribe called Pokomos.  The Pokomos have no stenghth to refuse us the river.    We are

just respecting the law.  Enough is enough.  We are not going to tell the Somalis to restrain themselves.  If this Commission does

not addrss this issue very seriously, (I am very sorry as an old man, I don’t agitate for blooded but there will be  bloodshe.   This

is not something simple.  Pokomos as a community, we want them.   They are  our brothers,  but they cannot stop us from living

along the river.    The river is the lifeline of everybody,  and particulary in Ijara  District,  that is the permanent sources  of  water

that we have.  We need to farm along the river.  The river was our grazing area during the dry season.  

Okay.   The other thing is,  in Ijara  District as  small  as  it  is,  being  the  smallest  district  in  North  Eastern  Province;  it  has  three

gazzetted national reserves.  We have Arwara National Reserve in the North, we have Boni reserve in the East,  and we have a

Tana Primate reserve in the West.  If you look at all these, we had not been consulted.  Of-couse  the results were gazzetted by

the recommendations of the Council,  but look at  our representatives.   Those are  not people  who were legitimately elected by

the  people.   These  are  people  who  have  been  elected  through  dubious  means.   I  can  therefore  say  the  results  are  not  our

making, and they should be revoked.
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Com. Adagala:  Did you want the reserve boundaries to be revoked?

Amey:  We want them to be de-gazetted.

Com. Adagala:  Or do you want representation to be better?

Amey:  No.   We are  pastrolists  and our lifestyle and economy is tied to livestock.   We want the  reserves  to  be  de-gazetted

completely,  and  if  we  want,  we  can  sit  down  and  look  at  areas  where  reserves  are  necessary.   Infact,  reserves  were  only

created in pastoral  areas,  just,  so as  to clip off the economical wings of the community.  I  think by extension, it was meant to

punish the Somali community.

The other thing I would like to talk about is affirmative action.

Com. Adagala:  Nationally, are reserves mainly in pastrolist areas?  I know you are talking about North Eastern.

Amey:  Well.

Com. Adagala:  Is it a bias?

Amey:  Other than a small area in Taita Taveta, look at all the reserves.  They are all in pastoral areas.

Com. Adagala:  I just wanted to know because I have never thought of it.

Amey:  It’s not only bias, it is discrimination.

Com. Adagala:  Okay, endelea.

Amey:  The other thing, which I want to talk about, is Affirmative Action.   You have heard this old man, Mzee Iman saying, all

our animals were condiscated and taken to Ukambani.   With all  due  respect  to  those  who  have  been  serving  this  country,  I

remember  one  time,  all  our  animals  were  confiscated,  taken  to  the  Kenya  Meat,  and  the  proceeds  divided  between  some

government officers, and if you want I’ll name them, although I don’t like naming somebody who is in grease.    We have been

subjected to a lot of misfits.  Our animals have been looted,  we have been subjected to one-time killings, and there have been

so many massacres  in this Province.   You  have  heard  of  Wagala  Massacre  you  have  heard  of  Garissa  massacre,  you  have

heard of Kolbio massacre, you have heard of Malkaderi massacre and you have heard of Mansa massacre.  You know, people

being killed indiscriminately.  We therefore want to be coMPensated with affirmative action,  10% of the national budget  should

be voted for this province to coMPensate us and bring us to the level of the other Kenyans.  

If that one is not coming, I want to the Commissioners about what happened to a Singh.  It was very unfortunate that the wife of

a Singh produced a black child.  He went to court to seek for redress, and in his submission, he said,  Bwana Judge if you plant

maize you will get maize, if you plant potatoes, you’ll get potatoes, if you plant singh, you will get singh.  However,  unfortunately
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he planted singh and he got Matiso.  He then said that by virtue of that, I want a divorce.  Obviously, the court was satisfied that

something was wrong and he was given a divorce, and the union dissolved.  

The woman was asked to give her version, and she said, it was amri ya Mungu.  God with all his miracles has never given two

Kalasingas  a  black  son.   The  judge  said,  you  could  go  with  Matiso  to  your  father’s  house  that  will  be  probably  more

accommodative  of  him than  your  former  husband.   We  are  therefore  saying,  in  black  and  white,  we  canot  be  part  of  this

country, if these issues are  addressed.   We are  not prepared  to be  second-class  citizens.  I  am an old man,  and  this  is  not  a

childish talk.   It’a a very serious talk.   We have been subjected to a lot  of  abuse,  but  enough  is  enough.   We  are  like  other

members of the international community who have the right to do what they want.  Even sex deserves  determination.  The union

cannot be  a  forced  one.   The  union  has  to  be  through  love.   We  have  to  be  citizens  of  this  country,  through  cohesion  and

through proper and legitimate protection.

The other  thing,  which  I  want  to  talk  about,  is  Local  Authority.   I  think  this  one  should  be  seriously  addressed.   We  want

manageable  and  sustainable  Local  Authorities.   With  elected  leaders  who  have  certain  standards.   I  don’t  know  who  said

stopped some people going to school as old as I am; I have gone to school in Garissa.   Therefore,  nobody can qualify and say

that there were no schools in Garissa.  There must be a certain standard and there must be certain criteria. 

We want the Local Authorities to be  divorced from the Central  government.   The minister should  not  have  powers,  either  to

dissolve or  to create  political wards.   We also don’t want creation of Local  Authorities.   It’s  my  humble  submission  that  we

have only one authority in every district.   That is what has been making some local authorities very poor and unsustainable.  

I  am  making  a  submission  that  is  the  right  of  every  citizen  in  this  country,  to  have  a  free  and  compulsory  education  from

Pre-primary to University.  It is also the right of every citizen to have free health care.

I want to talk about judicial officers including the Kadhi.   I  concur with what most of the other people  have said.   However,  I

think the Kadhis are under utilized.  As people  earning taxpayers  money, they can still be  given some other jobs  to hear cases

like other Magistrates.  That is my feeling.  The other thing is, electing Kadhis’, I don’t think it is economical to call for elections.

  I think there are stakeholders like the Council of Imams, the Supreme Council of Kenya Muslims, the Muslim Association of

Kenya, and most of them have fairly educated people who can always see how Kadhis can be appointed.

Citizenship:  Some people  say we are  being screened,  because  of having some dual citizenship.  Being Somalis,  some  people

think we are  either citizens of Somalia or  Ethiopia and Kenya.   I  want to say,  we don’t want only dual citizenship.  We  want

multiple, which is even beyond that dual i.e.Multiple citizenship.

The other this is Provincial Administration.  I think in relation to the Provincial Administration, initially if you look as  why it was
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created, the white man as an oppressive organ created it.  An oppresive machinery to put down Afircans.  With all due respect,

I think that all element of oppression upto today is out.  I don’t have to fear them.  They can even have red eyes.   No  problem.

We will still say something is wrong.  I therefore think we need to restructure Provincial Administration, and to clip the powers

of these kings.   The first thing we want to do is, to intergrate the administration police to the regular police, so that these people

who don’t have a force of their own, are  becoming like the war-lord  who  have  militias.   We  want  the  Administraiton  Police

integrated into the police force,  so that they are  covered under the police act,  and they are  only used for internal security and

not personal force as individual.

The  other  thing,  which  I  want  to  touch  on,  is,  our  lifestyle  as  pastrolists:   We  are  nomads.   Pastrolism  in  this  country  is

considered a taboo.  It does not appear anywhere in the Constitution.  We want pastrolism entrenched in the Constitution as  an

occupation through which people  are  making a living, and which needs to be  protected.   Commissioners,  you  are  aware  that

pastrolism is not only in Kenya.   It  is in the whole of Africa and it  is  in  some  parts  of  Asia,  including  the  giant  nation  China,

Afghanistan and the rest.   It  is even in some parts  of Europe.   Pastrolism should  therefore  not  be  considered  as  a  taboo.   It

should be preserved, and we want our education system to be based on our lifestyle just like the Norther Nigeria.

Com. Adagala:  Endelea.

Amey:  The other thing is, I thinks the president,  should be impeached if he abuses  office, but when he retires,  as  a symbol of

national unity, the president should not be harassed.  He should be protected and given pension.   Let him rest.   However when

he is in office,  of  course,  when  he  is  ruling  the  people,  he  can  be  challenged.    He  can  be  subject  to  some  of  his  activities

contested, either through parliament, or through courts.  When he retires,  (We Africans have a habit of witch hunting people)  I

think when the president retires he should be protected.  He should not be subjected to legal actions.

When we talk of the Constitution, with all due respect  to our members of parliament,  one time, the Constitution of this country

was changed because of one single man call Ngei.   That is abuse.   How do you change the country’s Constitution because  of

one individual?  Is that not an abuse?  It  is not the executive only who abuse that but even the legislators.    Kenyan citizens to

represent them mandate them.  They would have refused.     Therefore,  other  than small areas,  parliament should not have the

mandate to the change major courses in the Constitution.  If the government feels that there is something wrong, let them make a

referendum, and tribunals,  headed by a judge,  should supervise it.   The president  can use extraordinary powers,  but it  should

not be his monopoly.  You know, sometimes there is famine or there are floods,  and there is this and that.   One time the Prime

Minister  of  Kenya,  Jomo  Kenyatta,  just  declared  a  state  of  emergency  on  this  Province,  without  seeking  the  authority  of

parliament, and I stand to be corrected.

We want the executive not to have the monopoly of declaring a state  of emergency, or  taking  extra  ordinary  powers  without

getting the sanction of parliament.
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Natural resources:  In our language we say, the girl who has no mother is always subjected to a lot of abuse,  because  she does

not have a mother.  It appears that the people of this Province were the girl who did not have a mother.  All the other provinces

had a mother.  The child should be protected by the mother.  Look at what is happenging in parts  of Garissa and Ijara  District,

total degradation of the natural resources.  The Kenya Government just settled one hundred and fifty thousand refugees without

our consent,  knowing how fragile the environmentin this Distrist  is.    If  Kenya  is  a  signatory  to  Geneva,  why  did  they  move

people from Malava, why didn’t they remove people from Ruiru and Thika?  Is  it because  the Somalis are  the people  who are

supposed to bear all the problems?  I am sure today if the UN body asks  for one hundred men to be  castrated,  some people

would say that they should come from North Eastern Province.

Com. Adagala:  We appreciate the background you are giving, but have your last one.

Amey:  The last one is,  we want  protection  of  our  environment.   We  want  an  immediate  environmental  assessment  impact,

done in the areas of this province where refugees have seriously destroyed.  

Finally, we want the small tribes in this country to be protected.  It  appears  that there are  some people  who are  trying to move

forward,  by trying to take  everything, and they want us to succumb to their advances.    There  must  be  safety  belts  for  small

tribes,  and there must be  affirmative action for vulnerable groups like the disabled.   I  also  belong  to  the  disabled  community.

We want representation in parliament.  Thank you very much.

Com. Adagala:  Thank you very much.

Com. Nunow:  I would like to ask a few brief questions.  One is on the game reserves.   You mentioned three game reseves  in

the area; would you like them revoked.  It is true that most of the game reserves are in the pastrol  areas,  but except  Taita,  most

of the other game reserves benefit the people in those areas there are located.   Be it Samburu Lorge,  be  it Masai  Mara;  Masai

Mara is one of the richest areas, and it has a very strong education fund generated from the revenue sharing of the reserve.

I don’t  expect  you  to  answer  this  now,  but  maybe  give  it  a  thought,  how  these  reserves  would  benefit  the  people,  through

developing eco-toursim and through developing a revenue sharing process.    That is one.   It’s a clarification you don’t have to

answer it now.  

The other one, you mentioned the executive powers should be curtailed and they should not have the leeway to decide when to

declare emergencies.  It is true that emergency was declared in this province in the sixties by Kenyatta,  but it is not true that he

did not consult the parliament.  The parliament was then in recess.   It was December.   He called them in but he did not garner

the two thirds required by the law.  He only managed 60%, so that is also for the records.

Com. Adagala:  Okay.  You don’t have to answer them now.  I wanted to know, the standards  for elected leaders.   Maybe

you  can  sit  down  quietly,  and  write  out  clearly,  because,  you  know  how  things  have  gone  now,  and  we  need  some  clear

guideline from people like you who are wise, and have had a lot of experience, it would be good if you could put that down.  
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Amey:  You mean in writing, or little bit of life.

Com. Adagala:  I think the time is going.  You have it in the memo already?  The standards and the criteria.

Amey:  Well, I just said, you know, we have been misdirected.   Some people  think only those who have degrees  are  wise or

only  those  who  have  degree  are  educated.   All  those  who  have  ten  to  fifteen  testimonials.   It  is  my  conceited  opinion  that

degrees should not be the deciding factor.  There are Kenyans who are fairly educated, who can take active deliberations in the

National Assembly, not only in the National Assembly but also even in international Forums and they don’t have certificates’.  I

therefore think that proficient tests should actually be the real thing.  

Com. Adagala:  Two things.  What would be the advantage of multiple citizenship?  That is one.   Two, for how long  should

they be, Affirmative Action for this region, since affirmative action always has a time limit.

Amey:  Madam, I would say, multiple citizens, this will now seriously attract  investers.   There are  people  who are  not Kenyan

citizens.  There was one thing that I forgot.  We don’t want to tenure for judicial officers.  

Yes; Look at our Chief Justice.  With all due respect to him, when he was critized, he kept on charging and abusing the lawyers

who complied the case.  Look at his age; he is 56 years, and judges are supposed to retire at 74 years.   How do you discipline

this man, if he messes?  No  way.  I think security of  office  should  only  be  for  five  years,  renewable.   Let  us  call  a  spade  a

spade.  There are fifty thousand cases pending in Kenyan High Court.  What are the judges doing?

Com. Adagala:  Okay.

Amey:  Somebody drawing five hundred thousand, and only working for four hours?   We need renewable tenures for Judges,

and evaluation of their work after every five years.

Com. Adagala:  Affirmative action, should be for how long?

Amey:  Well, I would only ask for compensation for fourty years.  The fourty years that we have been depressed.

Com. Adagala:  Thank you very much Mzee.

Com. Nunow:  Kifli Dahir Salat?  Kifli Dahir Salat?

Com. Adagala:  Okay, ………………………..(inaudible)

Kifli Dahir Salat:  I am not a Councilor.

Com. Adagala:  Okay, you can start.

Kifli Dahir Salat:  I want to talk about something that has been said before by my former colleagues here and that is the issue
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of Tana River.  The issue of Tana River should be addressed, and there is a persistent  problem between pastrolists  community,

and the farming community.  This is what has been happening with the Orma and Pokomos.

Com. Adagala:  Endelea.

Kifli Dahir Salat:  We don’t want this thing to happen again here,  with Garissa district  people  and the Pokomos,  and I want

this issue addressed urgently.

Com. Adagala:  To be addressed urgently, you have to speak up?

Kifli Dahir:  By urgently, I mean that this issue should be addressed as quickly as possible.

Com. Adagala:  How?

Kifli Dahir:  By trying to allow us our rights, and trying to share with them the natural resources and the land freely with them.

Com. Adagala:  You know personally, the Constitution doesn’t try. It does, and you have to tell us firmly, how these rights are

going to be addressed, not trying.

Kifli Dahir:  Well, we will address it by moving the border upto the river.

Com. Adagala:  Endelea.

Kifli Dahir:  That is that with Tana River.  I think we have heard a lot of speakers  after speakers  and that must have sunk into

your head that people  of Ijara  district  have a problem with Tana River.   Secondly,  the screening problem:  I find that we are

pushed to the wall, by the previous colonial government and the previous regimes didn’t do any better.    We are  not the only

people who are bordering other people.  For example in Kenya, we are bordered by Ethiopia, Somalia,  Uganda and Tanzania,

in the four corners of the country, and its only the Somali community who are given the screening card.  I am wondering why.

Com. Adagala:  You cannot wonder why, you cannot ask why, tell us why and give us pendekezo.

Kifli Dahir:  I have aksed  myself the question why, but I could not get an answer.   If we are  given a screening card  because

Somalia  has  been  a  war  torn  country  and  that  people  from  Somalia  are  fleeing  from  Somalia  to  Kenya  are  giving  us  a

problem……………(interjection)

Com. Adagala:  Would you want screening cards extended to other people?

Kifli Dahir:  No, but I am wondering why screening cards.

Com. Adagala:  Don’t wonder.  Tell us your pendekezo.  That is what I am saying.  Pendekezo lako?  Kwa sababu,  you are

complaing about the others.

Kifli Dahir:  Yes, screening cards should be struck out and not given to anybody else.
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Com. Adagala:  Okay, endelea.

Kifli Dahir:  Thirdly, as the other speakers earlier hinted to you is that,  if someone is barred  by the High Court  to contest,  the

president should not have these powers to pardon him.  The president powers must be limited to a certain limit.

Com. Adagala:  Okay endelea.

Kifli Dahir:  The fourth thing I had is that,  we people  from North Eastern Province cover  one third of the land in this country

and we have only few MP’s.  We want to have  more  MPs,  because  the  land  we  cover  is  more  than  the  other  parts  of  the

country.  We find that in some other areas, you find that although they are densely populated, we also have vast  land to look at.

 We have a lot of wildlife especially the special  species  are  here like Erola,  and other  animals  that  have  not  been  seen  in  the

world.

Com. Adagala:  So what do you want?

Kifli Dahir:  We want the number of MPs increased.  I want the number of MPs in the province increased.

Com. Adagala:  By how many?

Kifli Dahir:  By a slash of three to four.

Com. Adagala:  How?

Kifli Dahir:  Due to the vast land, we must get more MPs.

Com. Adagala:  How?  What method would you like used to increase that number?

Kifli Dahir:  By trying to divide the constituencies, the large constituencies that we currently have.

Com. Adagala:  Okay, endelea.

Kifli Dahir:  About the Kadhi’s court, I also want the Kadhi’s court for the Muslim community to be  supreme,  and no appeals

to High Court.  Okay, thank you very much.

Com. Adagala:  Okay, thank you very much.

Com. Nunow:  Salah Hassan?  Salah Hassan?

Com. Adagala:  Endelea

Salah Hassan:  Okay,  dear  Commissioners,  I think whatever I would have said,  my notes have been covered by the former

chairman, Mr.  Amey.  I will not waste  a lot of time, but I would like to go through some agendas.   For  example,  during your

meet the people  tour in Garissa,  I complained about  Section 87 of the Laws of Kenya,  which does  not treat  me  as  a  normal

human  being.   If  I  quote,  it  says,  “  Supplementary  information  must  be  submitted  in  respect  of  Africans  claiming
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citizenship,  and  who  do not  belong  to  African  tribes,  indigenous  to  Kenya.”    Let even being an African, this part  of  the

Constitution is completely denying me.  I don’t know whether it’s due to ignorance.   I  have kept  all clapping for a party or  a

government  whose  Constitution  continuously  denied  me.   I  don’t  know  how  far  you  have  gone  to  check  this  part  of  the

Constitution, because I have requested you to forge us with some information.   During the KANU review committee headed

by the Vice President Professor George Saitoti, I raised the same question, because as far as I am concerned,  let alone being a

Kenyan even an African, I don’t know what they want to term us as monkeys, or what?

Com. Adagala:  What would you like?

Salah Hassan:  As far as I am concerned, I am a creation of God.  I am a human being.  I am black, I am an African and I am

a Kenyan.   However,  the  KANU  review  committee  twisted  the  language  for  us.   They  removed  claiming,  but  all  the  other

words were there.  It was some how shortened.  I would request this Commission to put that anomally in order.

Com. Adagala:  Endelea.

Salah  Hassan:   The  next  thing  is  about  Tana  River,  which  has  been  deliberated  on  a  lot.   I  think  I  will  only  add  a  few

sentiments.  You have heard of problems in this world; for example.  The Kashmir,  the Palestinian problem.  If this commission

does  not recommend in the Constitution exactly what our sentiments are,  then, there is going to be  a standing  problem  in  this

country.   We cannot be compared to our brothers who are our neighbours.  We are people who have burned our fingers, with

a lot of sophisticated weapons.   Our brothers  are  innocent.   We would not like to pick  panga  or  guns  and  go  and  meet  this

innocent people.   They are not the ones who laid down these regulations here.

Com. Adagala:  You have to state pendekezo lako?

Salah Hassan:  Pendekezo langu ni kwamba kwa kawaida,  mpaka ni natural features madam.  Tunataka the deepest  part  of

Tana River, to be the boundary.  Not any section of Tanan River, the deepest part of Tana River, in the middle.  

Jambo  la  tatu,  kwa  kifupi,  utoaji  wa  kipande  na  passport.   Sisi  Wasomali  nafikiri  hata  manyanga’u hawakui  treated  namna

hivyo.  We are committed to a lot of equilatic red tapes.  We are asking can we get the same treatment as  other  Kenyans.   Can

these red tapes  be removed?  An example is the screening card.   I  think  the  government  had  a  specific  reason  when  it  was

bringing all these things, and those reasons are now long gone.

The other thing I would like to say is, there is this Ngei Act.  In a day or two, the Ngei amendment was introduced in the house,

and without much deliberation,  it went through, the first reading, second reading, third reading, committee  stage,  it  had  had  a

presidential act, and within the same month ………….(interjection).

Com. Adagala:  What would you like?

Swaleh Hassan:  We do not want abuse of office.  Can the powers  of the presidency,  judiciary and legislature be  at  the same
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level?  Parliament should be a supreme body.  The president must be in peace while in office, but he must be  given due respect

after retiring, security and pension.

Com. Adagala:  Endelea.  Umemaliza?

Salah Hassan:  Nimemaliza, thank you very much.

Com. Adagala:   Okay,  I want to ask  you, on Tana River, what other  uses is it for our record.   What other  uses  is  it  to  the

people of this Province?  It’s grazing land and also water.  What other uses do you have for it?

Salah Hassan:  I think those are the two major ones.  Farming.

Com. Adagala:  You use it for farming?  Do you use it for navigation?  Does anybody use it for navigation?

Salah Hassan: Not much.

Com. Adagala:  Do you use it for fishing?

Salah Hassan:  Somalis are not fish eaters, but there are some who do.

Com. Adagala:  I am asking so we know. Thank you very much.

Com. Nunow:  Abdi Buhat:  (Somali dialect) Mariam aa thiyar miya?

Mariam:  Wakaaji wa hapa wote na wageni waliokuja kubadilisha Katiba Assallam aleikum.

Audience:  Waaleikum Salam.

Com. Adagala:  Mama, geuza kiti chako kiwe vile kilikuwa.  Kuzungumza kwako,  ni kwa tume, sio baraza,  zungumza huku.

Asante.

Mariam:   Nimekuja kuongea kidogo.   Msione ni kwa  ubaya,  kwa  vile  kila  mtu  amerudia  maneno  hayo  kila  mara.   Ni  kitu

ambacho kinatusumbua, tangu mbeleni.

Com. Adagala:  Wacha ni seme tu, hata kama mkirudia mara elfu kumi, ni sawa.  Huwezi kuwacha lile jambo linakufinya, kwa

sababu mtu mwingine amesema. Kila mtu anajililia.  Hata ukisema millioni moja ni sawa.

Mariam:  Haya  maneno  ya  mto  ambayo  tunarudia  ni  lazima  iwe  inatusumbua,  na  ni  lazima  kila  mtu  aliyekuja  kukaa  hapa,

aseme hiyo shida ya mto, na msione vibaya.  Tunataka huo mto uwe mpaka wetu na watu jirani hapa.

Com. Adagala:  Endelea.

Mariam:   Ya  pili,  ningetaka  kusema  kitu,  lakini  msinifanye  ni  jibu  maswali,  kwa  maana  mimi sio  mtu  wa  kuzungumza  kwa
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baraza,  kwa hivyo, sitataka mniulize maswali mengi, lakini nitasema langu.    Wanawake,  watoto  na  mayatima,  wako  na  haki

zao, zilizopotea siku  nyingi  za  mbele.   Sasa  katika  hiyo  ripoti  mnaandika,  ningetaka  muandike  ndani  pia.   Kuna  mengi  sana

ambayo yanatupotelea hapa Kenya.

Sina mengi ya kusema, lakini, ningesema tunataka dini yetu  itarajiwe  iwekwe  juu  kabisa,  na  vile  tunavyopenda  sisi,  iandikwe

kwa ripoti ya leo.  Pia, siku ambayo taabu hizi zote zinaandikwa kama leo, iwe ndiyo siku ambayo taabu zote ambazo tumepata

zitaondolewa.  Waasalam aleikum.

Com. Adagala:  Mama, mama, asante kwa kujitahidi mama.  Nilitaka kukupongeza kwa hiyo.

Com. Nunow:  Abdi Buhat wa waxtigatha xatha.  

Com. Adagala:  Wakina mama wengine waje watoe maoni yao.

Com.  Nunow:   (Somali  dialect)  Wexey  uu  ektahai  dhathka  inu  kabaqayo  maraktei  afku  kuhathlaye,  ama  afsawahil,

kofka  divaye  in uu iskukalifaya.   Hornimo  waxath  uu  lethaxai,  afkath  thontit  in  ath  kuxathasho,  kelmath  walba  na

aath  kuxathasho  na tape  kasa  laguthuvaya,  hadao  ba dhib  loo tafsiri,  lava  rukh  ba kalin  hesta  wala  koreyan,  anaga

na points kenan koraneina,  markei  arkaya  in laithin  kategen.   Marka  afkath  dhontan  kuhathla,  dhathka  bathi  waxan

umalein  in uu afsomali  yaxai,  hata  kofka  afswahili  gara  neya  qudisa,  uu aath  uu  habon  yaxai,  oo  lo  turjuvani  karo,

marka saa thontan uu hathla, waxba maraktei hasku kasifina.  Lughath wax ulus laithin kasarey maxa.

Abdi  Buhat:  (Somali  dialect)  Assallam  aleikum.   Waxa  weye,  ani  hal  kothob  keli  ban  kaxathleya  meshan.  Maaqano

afsawahil iyo engris mithna.  Wayaxai.

Translator:  Anasema, yeye atazungumza juu ya vitu viwili tu.

Abdi Buhat:  (Somali dialect) Kothobkas an kaxathleyo na waxa weye Tana River.

Translator:  Moja ni vile wenzangu wamesema juu ya Tana River.

Abdi Buhat:  (in somali dialect)  Nin walba markei meshan engriska ugu imathen 

Translator:  Wazee ambao wametuzaa, wazazi wetu wa awali ndio wamezaliwa hapa, na sisi tumeishi hapa kwa muda mrefu.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Kolkei ugu imaneyen meshan wax mukubwa dhowlath machirin deh.

Translator:  Wakati  walipo kuja hapa,  hakukuwa na kabila zingine, hata Pokomo ambao wanafikiri hapa Tana River ni pao,

hawakuweko wakati ule.

Abdi  Buhat:   (in  somali  dialect)   Xathana  waxa  dacthey  deh  in  xolixi  iyo  dhathki  in  melwalba  ayo  dig  bathan  ayei

imaneyan halkan.
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Translator:  Hivi sasa jambo ambalo linaonekana, mifugo yetu, ikienda kwa malisho ama kwa maji, wanakatakatwa na panga,

na hata watoto wetu, mara kwa mara, ndio tatizo linatokea hapa Tana River.

Abdi Buhat:  (in somali dialect)  Xathi xalkan laithin keney

Translator:  Hata ingawa Serikali yetu tukufu imewachagua nyinyi kuja hapa na kubadilisha Katiba.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Waxan Allah kumaxathineyna in Allah nalakulmiyei.

Translator:  Ni bahati nzuri leo na tunamshukuru Mwenyezi Mungu, kwa vile tumekutana hapa kwetu Ijara.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Tafadhal

Translator:  Tafadhalini,

Abdi Buhat:  (in somali dialect)  Waxan rabna woviga mesha uu wob

Translator:  Tunataka katikati ya mtoni, mahali pale deep kabisa, ndio iwe mpaka wetu na Tana River.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Xalka in lagadigo

Translator:  Tunataka katikati ya mto ndio iwe mpaka wetu na Tana River.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Waxas engriska keney deh.

Translator:  Haya matatizo yote, wale wazungu waliokuwa wanatawala nchi hii ndio walifanya hilo kosa,  na sisi Wafrika ndio

tunahangaika sasa.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Iney African isku dacthey Africa.

Translator:  Lengo lake wakati ule, ilikuwa wakaaji wa hiyo sehemu wakosane mara kwa mara, au wapigane.

Abdi Buhat:   (in  somali  dialect)  Dhathki  hore  oo  maslaxa  katalinaye  oo  makubwa  iyo  anaga  daxtha  natha  maslaxa

neitha anaga kadhambeina hatha.

Translator:    Na  wale  wazee  ambao  wanatatua  hiyo  neno  ama  wanafanya  maslaha  mara  kwa  mara,  inaonekana  sisi  ndio

mwisho kutafuta maslahi, pengine tukiondoka hakutakuwa na maslaha na kitu ambacho kitatoa hapa ni shida tu.   Tunaomba hili

tatizo liishe leo hapa kwetu.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Somali wexey tiri warave huruth kisa loogutega.

Translator:   Wasomali  wanasema  fisi  ni  mnyama  mmoja  ambaye  ni  muoga  sana.   Akiona  hata  watoto  anatoroka.   Lakini,

mkichunguza sana, mwishowe atakaa kitako na atapigana nawe.

Abdi Buhat:  (in somali dialect)  Waxan ithin kacothsaney.
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Translator:  Naomba nyinyi ambao mmetumwa hapa.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Wan so gava geveyneya.

Translator:  Na pengine, litakuwa langu la mwisho.

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Marka udhambeyse nalamoogola in hal nef ee kacabto woviga.

Translator:  Hata wakati wa drought ya mwisho ambayo tumepita sasa, wanasema hawawezi kukubalia hata mfugo mmoja aje

anywe maji hapo wala binaadamu.

Abdi Dubat:  Waxan cothsani deh.

Translator:  Nawaomba mara nyingine tena.

Abdi Dubat:  Dhul kathasho an uu yelaneino oo dhambe machirto deh.

Translator:  Kusubiri  ambako  tulisubiri  mbeleni,  imetosha.   Sasa  hatutasubiri  tena,  na  maadamu  mlitumwa  hapa,  na  kuja

kubadilisha katika, tunaomba hatua hii ichukuliwe na iishe mara moja.

Abdi Dubat:  Wa iney dhowlatha ee talava wein ee kaqatho meshas oo ithil 

Translator:  Tunataka hayo yaishe mara moja.

Abdi Dubat:  Biyo Allahi va keney.

Translator:   Mwenyezei Mungu ndiye aliyaleta hayo maji.   Hayakuletwa  na  mtu  wala  hakuna  mtu  yeyote  ambaye  anaweza

ku-claim ati aliyaleta haya maji.

Abdi Dubat:  Xaga xakacaban anaga intan an kacabeyna.

Translator:  Wao wanywe upande ule na sisi tunywe upande huu.

Abdi Dubat:  Maxath sanithin

Translator:  Anawashukuru nyote. (in Somali dialect) Sug wax yar walagu sucali.

Com. Adagala:  Asante sana mzee kwa yote umetuambia, tutaandika yote.

Translator:  (in Somali dialect)  Wath maxath santaxai, waxath noshegtey na wan qorney.

Com. Adagala:  Na ningependa kukuuliza tu, hauna jambo la kusema kuhusu wazee wakongwe?

Translator:  Waxan kuwarsaneya, otheyasha dhukeitha wax kuhisabsan aath kaxathli karta majira bukuyiri?

Abdi Buhat:  (in somali dialect) Bogolki sagashan iyo sagal sas ee uu bathan yihin.
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Translator:   Anasema  ikiwa  unaliuliza  ile  maoni  ambaye  nimesema,  hundred  by  hundred  wanasema  hiyo  maoni  ambaye

nimezungumza hapa, nido wako nayo.

Com. Adagala:  Asante mzee.

Translator:  Amesema asanteni sana.

Com. Nunow:  Eh Bile Mohamed.

Com. Adagala:  Mohammed ukija, sema jina lako kwa microphone.  Zungumza jina lako kwa microphone.

Com.  Nunow:   (in  Somali  dialect)  Kofwalba  oo  imatha  na  magacatha  kabilau,  athigo  magacatha  intan  kuhaino,

hathana  tapeka  magacatha  hagelo,  hadow kofka  koreya  sii  uu  kuogatho  kofka  xathlaya  ilen magacisi  oo full  aa  aya

larava xathalka.

Bile Mohamed:  (in Somali dialect) Aniga magaceiga  waxa  layiratha  Bile Mohammed  Salat.   Wax  yar  oo fudhuth  ayan

kaxathli.  

Translator:  Anasema jina lake ni Bile Mohammed Salat, na atazungumzia machache.

Bile Mohammed:  Mitha igu tharan waxa weye, mithka mitka ugudhambeyei hathalka uu kuxathlaye.

Translator:  Ya muhimu sana ambayo ningependa kuzungumzia juu yake, ni yale yalisemwa na wenzangu ambao wameondoka

hapa, vile walizungumza juu ya Tana River.

Bile Mohammed: Waxan ithingu shegi woviga dibkan kuqabno in uu yaren mith wax yar lagashego.

Translator:   Nikizungumza  juu  ya  shida  ambayo  tunapata  kwa  hiyo  Tana  River,  ambao  wengi  walizungumzia  hapa,

nitawafafanulia kidogo.

Bile Mohammed:  Anigo todhova chir makathan ka waravin chirey.

Translator:  Tangu nizaliwe, nikiwa miaka saba, mahali ambapo nilienda kwa water point kunywa maji.

Bile Mohammed:  Xathan an tothovatan chiro.

Translator:  Na umri wangu ni sabini sasa.

Bile Mohamed:  Makathi ala ii othey.

Translator:  Hiyo nilikatazwa kinaga ubaga, sitatamani tena kurudi kunywa maji huko.

Bile Mohammed:  Mitka lavath.
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Translator:  Ya pili ambayo ningependa kuzungumzia.

Bile Mohammed:  Ber afartan sano alaberanin

Translator:  Pahali ambapo hapajalimwa kwa miaka arobaini sasa.

Bile Mohammed:  Aniga na ee chohor ii xeiso.

Translator:  Na hivi sasa nasikia njaa, na ningependa kulima.

Bile Mohammed:  Xathan wan avuro an dexo.

Translator:  Nikitamani kulima huko, haitwezekana.

Bile Mohammed:  Wax yar maxelayii.

Translator:  Na sitapata hata nukta moja.

Bile Mohammed:  Xathan dhathka Kenya an kamith naxai.

Translator:  Ikiwa sisi ni kama wanaKenya wengine

Bile Mohammed:  Waxan checelnaxai

Translator:  Tungependa

Bile Mohammed:  Woviga inan keb kalaxano.

Translator:  Upande mmoja wa huo mto uwe wetu, na jirani zetu wawe na sehemu zao, pa kutumia.

Bile Mohammed:  Sababto ee

Translator:  Kwa sababu.

Bile Mohammed:  Dhathka uxu kunol yaxai biyaa

Translator:  Binaadamu na wanyama wote, uhai wao ni maji.

Bile Mohammed:  Anaga awel holan kunolen.

Translator:  Maisha yetu zamani, tulitegemea mifugo.

Bile Mohammed:  Xolixi hatha hos bei udacen.

Translator:  Ikiwa sasa inaendelea kufifia.
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Bile Mohammed:  Xatha dimber ba laga marmeinin.

Translator:  Watu wamefika kiwango cha kuambiwa mrudi mashambani, ndio msemo uliosemwa

Bile Mohammed:  Xathey Kenyans ee benderatha qathatey.

Translator:  Tangu tunayakuwe uhuru wetu.

Bile Mohammed:  Meshan uu weli kofna beranin

Translator:  Mahali ambapo hapajalimwa na mtu yeyote, hata wakati mmoja

Bile Mohammed:  Xatha xathan dexo bero oo gethaxa an kaguro.

Translator:  Saa hii nikitamani kwenda kulima mahali kama hapo,

Bile Mohammed:  Dib aa kaimaneya

Translator:  Kuna kifo ambacho kitatokea hapa.

Bile Mohammed:  Xatha xathath tixithin wax bethel kusocotin 

Translator:  Ikiwa nyinyi mlitumwa kubadilisha Katiba yetu.

Bile Mohammed:  Waxan ithin kabaryeina

Translator:  Nawaomba mara nyingine

Bile Mohammed:  Woviga dinacan an kalaxano

Translator:  Huo mto sehemu ya upande huu uwe wetu, 

Bile Mohammed:  Dinaca iyaka xakalaxathan

Translator:  Na ile sehemu ingine iwe yao.

Bile Mohammed:  Meshi beraxa niqonkarto an berto.

Translator:  Mahali ambapo panawezekana kuwa mashamba, iwe mashamba yetu

Bile Mohammed:  Meshan biyaha markei ee nokoto an kacabo.

Translator:  Na mahali pa water point pia, nipate fursa ya kutumia.

Bile Mohammed:  Woviga meshas an kudafeya.

Translator:  Hiyo hali ya mto, nitaacha hapa.
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Bile Mohammed:  Mithka lavath

Translator:  Ya pili.

Bile Mohammed:  Xaga xathan uso kaco dinta.

Translator:  Nikirudia upande wa dini.

Bile Mohammed:  Anaka muslin an naxai

Translator:  Sisi ni waislamu

Bile Mohammed:  Markan islan an naxai

Translator:  Na kama sisi ni waislamu

Bile Mohammed:  Sithan da khalihi an sheganeyno

Translator:  Kwa vile wengi walizungumza juu ya kadhi,

Bile Mohammed:  Xathalki Illahi ban damasocona

Translator:  Tunafuata msemo wa Mwenyezi Mungu.

Bile Mohammed:  Marka waxan checelnaxai

Translator:  Tungependa

Bile Mohammed:  Xathan muslin naxai

Translator:  Kama sisi ni waislamu

Bile Mohammed:  In shercigas kudaqano

Translator:  Tujitawale kwa njia ya kiislamu

Bile Mohammed:  Markan kasoqatho, hathi an manta dinto

Translator:  Kwa mfano, nikifariki leo,

Bile Mohammed:  Lavatan cunug ban daley

Translator:  Na nimezaa watoto ishirini

Bile Mohammed:  Waxan checlaxai haq sherciga iney igu daxlan
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Translator:  Ningetaka mali yangu ambayo nimeacha nyuma, wagawanywe kwa sheria ya kiislamu.

Bile Mohammed:  Marka wixi xuquk oo sas oo kale ee

Translator:  Hukumu kama ya sheria hiyo ndio ningependa, tuwe tunahukumiwa na sheria ya kiislamu.

Bile Mohammed:  Xathal keiga intasan kusogavageveye

Translator:  Yangu nitafupishia hapo, na asanteni sana.

Com. Adagala:  Asante sana mzee, asante kwa mambo yote umetuambia.  Tumesikia na tumeandika.

Bile Mohammed:  Okay, asante.

Com. Adagala:  Member of Parliament ako hapa?  Okay, karibu, asante.

Hon.  Yusuf  Haji:   Asante.   Bismillahi  Rahmani  Rahim:   Assallam  aleikum.   Baada  ya  salamu,  wandugu  zangu  na  dada,

tunawakaribisha  katika  Ijara.   Mtatusamehe  kwa  upepo  mkali  na  vumbi.   Pia,  tunawashakuru  kwa  kupata  nafasi  ya  kuja

kututembelea.

Kitu cha kwanza ningetaka kuzungumzia ni juu ya Tana River. Niliona kwa kitabu chenu, mambo ya Environment and Natural

Resources ndiyo iko mwisho.  Mimi ningetaka nianze, nikiendelea hivi.  Historia kwanza kabla ya sisi kupata  uhuru, Mpaka  ya

Northern Frontier  district  ambaye ni Garissa,  Ijara  ni hizi, zimo.  Zilikuwa Mpaka  pahali panaitwa Bangale,  40 miles from  the

river.  Maili arobaini kutoka mtoni.  Wakati  tulinyakuwa uhuru, yule mzee ambaye alisema Odinga alikuja na Bwana Musembi

PC, mimi nilikuwa DO siku hiyo, na nilihudhuria huo mkutano.

Huyo PC alikuwa anaitwa P.E.  Walter.   Wakati  Mheshimiwa Odinga ali-introduce Musembi kama PC wa kwanza mwafrika,

huyu mzungu alipozungumza, kitu alisema ni kwamba,  wao wameweka msumari ya nchi sita.   Wameweka  hapa,  msumari  wa

nchi sita,  na kwa hivyo wanaenda.   Hiyo msumari ya nchi sita,  ni mambo ya Shifta, ambayo wazungu  ndio  wameanzisha,  huu

mto, ndio ile fitina ya inchi sita, ambayo wamewacha.

Wandugu  zangu  bila  kupoteza  wakati  wenu,  leo  jioni  mkipata  nafasi,  mwende  Mpaka  kwa  huu  mto.   Ukiona  Mpokomo,

mpaka ufike kwa  mto  ukiona  hapa  katikati,  yeye  analima  ama  anaweka  mfugo,  basi  hii  mambo  ibaki  vile  ilivyo.   Ukweli  ni

kwamba,  wanakaa  kwa  mdomo  wa  mto  na  wanalima  upande  wa  pili.   Hawalimi  upande  huu.   Hawalimi.   Vizuri  muende,

mkaone.   Kuna  engine  mtaenda  kuona  saa  hii,  ambayo  iligharimu  Serikali  zaidi  ya  milioni  moja  na  elfu  mia  mbili,  ambayo

imeharibiwa kuzuia sisi, Mpaka sasa iko pale, kuzuia sisi kutumia hayo maji.  Swali ni hili, kama sisi ni watoto  wa baba  mmoja

wa taifa moja,  imekuaje tunyimwe rasilmali ya nchi hii?  Tunajua wao ni wakulima, tunataka walime, wapewe haki  yao,  lakini

sisi pia, tupate haki yetu. 
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 Kwa mambo ya mtoni, nitwachia hapo, kwa sababu kusema na kuona na macho iko tofauti.   Sisi hatukubaliwi.  Ukiona hapa

just karibu na town tumejaribu kuanzisha irrigation, na hiyo engine imeharibiwa.  Ma  officers  wa  Serikali  wako  hapa  na  hata

cabbage hawawezi kupata, na mto uko stone throw away.  Hiyo nitaachia hap.

Nitarudi juu ya uwezo wa …………….(interjection)

Com. Adagala:  Kidogo tu Mheshimiwa.  Kati ya Mpaka na mto, that three miles who lives there?

Hon. Yusuf Haji:  Ni sisi tunaishi.  We are here now.  Hapa, huu mji uko.

Com. Adagala:  In the stream?

Hon. Yusuf  Haji:  In  the  stream.   Sisi  ndio  tunalisha  mali  yetu,  ingawa  kwa  shida  kubwa.   Wapokomo  hawakai  this  side.

Hawakai upande huu.

Com. Adagala:  Endelea.

Hon. Yusuf Haji:  Juu ya hii preamble ya Constitution, nafikiri kuna haja.  Hiyo haja,  ni kueleza watu wetu,  ni kwanini kwanza

sisi tuli-agitate for independence.  Madhumuni ya ku-agitate hiyo independence ilikuwa ni nini?  Ni sisi kuwa taifa moja ambayo

inatiwa Kenya.   Tukijitawala  wenyewe,  tunafuata  dini,  kabila  ama  rangi.   Nafikiri  hiyo  ni  muhimu kwa  watoto  wetu,  ambao

watazaliwa baadaye. 

National vision nilazima watu wawe na matumaini katika maisha. Mtu akizaliwa na amekuwa mkubwa, ana matumaini ya kuwa

kitu fulani katika maisha yake.  Kwa hivyo, vision yetu ya Kenya,  iwe ni ya kuunganisha watu wetu,  na pia kutarajia yale yote

mema ambayo taifa yote katika ulimwengu huu inatarajia kupata.

Mambo  ya  Constitutional  supremacy:   Constitution  kuwa  chombo  muhimu  kuliko  kitu  chochote  nii  muhimu  sana.   Mimi

naonelea kwamba mambo ya kubadilisha Constitution isifanywe kiholela.  Tu-retain hiyo 65% ambayo hata sasa  tunayo, lakini

iwe kweli ni 65%.

Kitu cha pili, uwezo ya president:  Sisi kama jamii ya Kisomali, tunaamini kiongozi yeyote lazima awe na sifa tatu.   Moja  lazima

awe mtu shujaa,  lazima awe mtu ambaye  ana  huruma,  na  lazima  awe  mtu  mkarimu.   Kama  huna  uwezo  wowote,  ni  vigumu

kuongoza hata katika nyumba.  Baba na mama kama hawana uwezo juu ya watoto wao, ni vigumu wao kuongoza.

Position ya Prime Minister: Mimi sikubaliani ya kwamba president na prime minister wawe na uwezo mmoja kwa sababu,  hata

mbuzi, ndume mbili ukiweka pamoja kwa boma na wawe na nguvu moja,  mambo mengi yataharibika.   Prime Minister awe na

limited and specified powers ya maybe to appoint his cabinet, pia kuendesha Serikali kwa wakati huo.
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Juu ya uraia, mimi sikubaliani kabisa, ya kwamba uraia uwe dual ama iwe plural kama inavyosemekana.  Hii ni kwa sababu sisi

ni nchi  changa  na  maskini.   Tukifungua  hiyo  milango,  Wahindi  watakuja  hapa,  Wazungu  watakuja  hapa  and  already  wako.

Wamechukua uchumi wa nchi hii.  Wale ambao tulizaliwa pamoja hapa ambao wako citizens kama sisi, already wana control

economy.  Sasa ukifungua milango ya dual citizenship, wazungu pia watakuja.  Europe yote itakuja hapa, na sisi hatuwezi kuinua

kichwa tena.   Tutabakia maskini, hohe-hahe milele.  Tungojee hiyo mpaka miaka hamsini, halafu ndio tufikirie mambo ya dual

citizenship.  Mambo ya bibi na bwana, citizenship ya watoto wao, ninaonelea ya kwamba, kama baba ama mama ni mwananchi

wa  Kenya  awe  citizen  na  nitasema  sababu  yake,  kwa  sababu  kama  Mwamerika,  mtu  wa  navy  akija  Mombasa,  an  afanye

urafiki na msichana wa Kenya.  Hiyo usiku ametia yeye mimba na ameenda, amezaliwa mtoto, utasema ya kwamba huyo mto ni

wa Mwamerika aende America?  Hakuna kitu kama hiyo.  Kama mama ama baba  ako  citizen,  hao  watoto  wawe  automatic

citizens.

Mambo ya defence, mimi ninaona kwamba kuwe na defence Council ambayo itakuwa president,  prime minister, kama tunayo

defence  minister,  Chief  of  General  Staff,  wale  ambao  ni  wakubwa  wa  army  ya  ardhi  na  hewa  na  maji.  Hao  ndio  wapewe

mamlaka ya kuangalia, not only  usalama  wa  nchi,  lakini  ku-decide  kama  tutaenda  kwa  vita  au  hapana.   Ninasema  hivi  kwa

sababu,  okay,  sisi tuko katika Africa.  Mahali  wajumbe  mia  mbili  au  mia  tatu  wanakutana  vile  mliona  hata  sasa,  hatuna  siri.

Ndio  mara  unasikia  ati  kitchen  cabinet,  unasikia  kama  nini,  unasikia  hivi.   Sisi  bahati  mbaya  hatuna  siri,  na  vita  inataka  siri.

Inataka precision,  na secrecy.   Isiwe  tuagize  tu  watu  kama  Wamerika  na  wa  ingereza  ambao  wamekuwa  wakijitawala  kwa

miaka  elfu  mia  mbili,  hatuwezi  kuigiza  wao  kwa  siku  moja.   Kwa  hivyo,  bunge  iwe  inaelezwa  tu  at  the  eleventh  hour,  ya

kwamba the country is going to war na ikwishie hapo.

Com. Adagala:  Okay, muda unaendelea.

Hon. Yusuf Haji:  Ndio.  Kwa mambo ya dini, Kadhi, mambo ya kadhi, ningependekeza tuwe na kadhi court ambayo ni sawa

sawa na magistrate, na tuwe na wengine ambao watakuwa na uwezo kama senior na Chief magistrate,  halafu Chief Kadhi ndio

awe the highest court ambaye appeal ya mambo ya waislamu inaweza kwenda.  Ninakubaliana ya kwamba kama itapatikanwa,

Waislamu ambao wanajua dini ya kiislamu na wana-qualification ya kutosha  na  pia  ni  mawakili,  basi  wanaweza  kukaa  kama

judges, as well as  kadhi courts.   Wandugu zangu tujiulize, mzungu alifikiria akapeana  hiyo kadhi courts.   Tunajua mzungu ndio

mwenye  kunyanyasa  mwafirka  kwa  miaka  hiyoyote.   Je  sisi  leo,  tuko  huru?   Hatuwezi  kuangalia  maslahi  ya  wale  ambao

wanaona consensus yao haikubali dini.  Sisi waislamu tunaamini ya kwamba,  lazima tujihukumu kwa dini yetu. Dini ya kiislamu

ni kama penal code CPC hata Evidence Act iko katika dini ya Kislamu.  Hakuna kitu kimewachwa.  Kwa jeraha,  kukata  mtu

masikio, kutoa meno, yote imewekwa kwa hivyo si kitu Mpya ambaye kama labda madini mengine.

Com. Adagala:  Mzee malizia.
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Hon. Yusuf Haji:   Ya mwisho, ni juu ya Local Authority:  Katika  Local  Authority,  ninaonelea  ya  kwamba  tuwe  na  County

Council katika wilaya dhaifu, ambazo hazina nguvu, ama wilaya zote, na tuwe na Municipality katika big towns peke yake labda

Kisumu, labda mahali kama Kakamega, Nyeri, Nairobi, Nakuru, mji kama hiyo, Kericho,  ambazo zina rasilmali.  Zingine zote,

mambo ya town Council, mambo ya urban Council, ifutiliwe mbali.

Com. Adagala:  Nini iweko?

Hon. Yusuf Haji:  Tuwe na County Council.   Yangu ya mwisho kabisa,  ni juu ya qualification ya  County  Councils.   Nafikiri

tungeweka again itakuwa discriminatory, lakini hatuna njia.  In certain areas,  minimum qualification iwe CPE and certain areas,

kwa sababu this is a fact of life, ya kwamba we are  not on the same wave length, there are  other  areas  of this country which

have highly educated people,  na tuna sehemu kama hii.    Si  KCPE  na  O  level  kwa  sehemu  zingine,  iwe  mandatory  ya  mtu

kuwa Councilor.  Thank you very much.

Com. Raiji:  Asante  sana  Mheshimiwa.  Ningetaka  tu  utusaidie  kidogo,  kwa  sababu  umezoea  sana  kukaa  katika  Provincial

Administration  tangu  wakati  wa  ukoloni.   Sasa  umesikia  Tume  imesikiza  mapendekezo  mengi  kuhusu  role  ya  Provincial

Administration,  na  nimesikia  vile  umesema  sehemu  zingine  tutakuwa  na  Local  Authorities  ambazo  ziko  na  nguvu.   Sasa

ningetaka usaidizi wako kwa mambo mawili.  Kwanza,  role of Provincial Administration.  Itakuwa ikifanya kazi gani?  Namba

ya pili, kuhusu sasa kugawa rasilmali kutoka kila district,  ungependekeza labda kila local authority ichukue kiasi gani na ni gani

iende kwa Central Government?

Hon.  Yusuf  Haji:   Kwa  upande  wa  Provincial  Administration,  watu  watake  wasitake,  ukweli  lazima  usemekane.   Kweli

Administration hapo zamani, imeonekanwa kama ni tool ya ku-oppress  watu,  hasa kutoka enzi ya ukoloni,  Ya kuokota  kodi,

ku-control  watu namna  ya  kuishi,  na  vitu  kama  hivyo.   Wamefanya  kazi  nzuri.   Kama  huu  mto,  wakati  wa  ukoloni,  ilikuwa

hakuna matatizo, na ikitokea shida ilikuwa inakuwa solved sawasawa.   Mimi ninaonelea kwamba,  hakuna kitu kwa wakati  huu

ambayo inaweza ku-replace Provincial Administration, mpaka tustawishe communication.

Sehemu yeyote ya nchii  hii,  lazima  utumie  DO  ama  Chief  ama  assistant  Chief.   Hata  hii  mkutano  wa  leo,  hawa  watu  wengi

wamekuja kwa sababu,  mimi nimeenda  kwa  DO,  kuuliza  watu  waambiwe  waje,  kama  sio  hivyo,  tungekaa  hapa.   Ukisema

mwanasiasa,  mimi  mwenyewe  ni  mwanasiasa.   I  have  been  an  administrator,  na  ninajua  mwanasiasa.   Kama  ukisema  at

Chairman wa County Council ambaye amechaguliwa ndiye atasimamia watu,  ile mambo itatokea hapa,  itakuwa ya kuajabisha.

Hata  leo,  the  only  office  ambaye  is  functioning  ni  ofisi  ya  DC.   Ukweli  isemekane.   Mtu  ambaye  leo,  ikitokea  catastrophe

yoyote,  anaweza  kukimbia  upside  down,  ku-collect  results  ni  DC.   Ma-officers  wengine  kuwapata  kwa  office  yao.   Hiyo

ningefikiria kwamba mngefanya research kidogo, ili mjue ili, mambo ya resources ni ukweli.   Ndiyo ninasema tubakishe County

Council pekee  yake.   For  example kama Garissa leo,  we have a  Municipality,  na  Mayor  anatembea  na  Mercedees,  na  hata

shilingi moja hana.  Hiyo pesa ya kununua Mercedes,  si ingetengeneza hospitali?  Ingesaidia watu,  kuleta hospital,  au ingejenga

shule.
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Serikali i-chip in.  Iangalie watu,  hata in Europe yaani Britain, ukienda kama commonwealth ambayo inakuwa considered less

developed area  in  Britain,  mimi mwenyewe  nilienda,  County  Council  inapewa  budget  na  Central  Government,  na  hata  hapa

mahali ambapo iko pesa imepungua, Serikali i-chip in.

Com. Adagala:  Umeitoa vizuri asante sana.

Com. Nunow:  Madhar Haji Adan

Madhar  Haji:   (in  Somali  dialect)  Bismillahi,  mimi  ninaitwa  Madhar  Haji  Adan.   Marakta  wan  kuxathli  afsomali.

Waxan  saa  iyatho  aa  marakta  dhathka  sherciga  bethelayo,  keinunka  bethelayo  sherciga  wa  Illahi.   Iney  dhathka

sifican udagestan wixi lagabethelayo ee kafaidheistan marka iyatha ee oo ee kasofikiran wixi laga xathlayo.

Com. Adagala:  Nani anatafsiri?

Madhar Haji:   Waxan  rava  inan afsomali  kuxathlo,  an  sawahil  kuxathlin,  si  cai  dhathka  ufaxman  shercigotha  wixi

lagabethelayo.   Wayo  hathan  thono  meshan  waxa  choga  dhonayo  in  mabthigeiga  kaxathlan.   Sithu  mabthigisa  uu

dibto oo uu faxmo xathalka marka loo chetho.

Com. Nunow:  (in Somali dialect)  ………………..(inaudible)

Madhar  Haji:  (in  somali  dialect)  Mabthigeiga  waxan  kabilavi  marka  uguhoreisey,  marakta  shercigatha  islamka.

Dhathka meshan chogo,  sherci  wa ti  Illahi,  meshan  waxa  lagaxathleya  qainun.   Qainunka  lagaxathleyo  waxan  rabna

in an helno dinta islamka. Koi, in marakta hukmatha an qathano kadhiga islamka.

Translator:    Anasema  sisi  tukiwa  wakaaji  wa  Ijara  District  na  ambao  wote  ama  wengi  wetu  ni  Waislamu,  tunataka

tuhukumiwe na korti ya kadhi.

Madhar Haji:  Kadhiga  isaga ee waxan  rava  inu caxatho  marakta  mith  okon  lee,  ona  marakta  dhathka  islamka  ee

chaguweisaneyin waxti maalum ee kucekato waxtigisa.

Translator:  Angependa huyo kadhi awe ni mtu ambaye ako na qualifications na awe anachaguliwa na wananchi,  na ambaye

atakuwa kwa ofisi kwa wakati rasmi.

Madhar Haji:   Wayo xathi  laiska  appointment-gareyo  uu iska  chogo,  ninka  wa  binaadham,  shercigu  kafikira  marka

augetha, waxan checelyahai inu caxatho mith marakta mudha sanathan oo shan sanatho axatey inu kucekatho

Translator:  Anataka huyo kadhi awe akibaki kwa office kwa a specific time.  Kama ni miaka tano ama ni miaka nne, halafu

baada ya hiyo awe-evaluated.

Madhar Haji:  Wax yar  ban rava  ina naloso  xormariyo  oo sherciga  islamka  waxa  kamith  ee marakta  waxa  ala  wixi

xukun  aa oo dinta  islamka  kor  usokatheyso,  sithi  marakta  ee hatha  divatatha  chirto,  en  AIDS  oo  kale  kuchosinahai
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shercigatha islamka  lagaxeli.   Kadhiga  in faraxa  loogeliyo.   Sitha  maraktei  zinatha  oo hukunto.   Wayo dinta  islamka

shan dakikath guthehetha aya kathava goin karta.

Transaltor:   Anataka  huyo  kadhi  ajihusishe  kirasmi  na  mambo  kama  ya  HIV/AIDS  na  other  related  issues,  ili  kustawisha

maisha ya wakaaji wa hapa.

Madhar Haji:  Yaani nimesema ya kuwa,  ikiwa kadhi amepewa power  yeye anaweza kufanya chochote,  ya kuhusu dini yetu

ya kiislamu.   Sisi ni Waislamu.  Hiyo mambo Serikali inasema, mambo ya AIDS,  ukimwi hiyo ikiwa kadhi ako na power,  hiyo

mambo ya zinaa inaweza kusimama mara moja.   Kwa sababu,  dini yetu ya kiislamu, inaamrisha  mtu  yeyote  mwenye  kufanya

zinaa yani iko na maamrisho yake, kwa hivyo tunapendelea hiyo.  Nina ingine.   

Yangu ya pili ni hiyo mto Tana River.   Hiyo mto Tana, hawa ndugu zetu, jirani zetu wa Pokomo, tulikaa muda mrefu sana.  Sijui

hii sheria ya Kenya ilikuwa imeandikwa na nani?  Ni sheria ambayo imetusumbua sana.  Ni sheria imetunyanyasa sisi.

Com. Adagala:  Endelea.

Madhar Haji:  Hakuna mtu ambaye anaweza ishi bila maji, hata mnyama.  Hiyo sheria ambayo imetulazimisha tukae maili tatu

na mto, tafadhalini, twataka Serikali iondoe hiyo kitu  hapo,  ili  mto  ikue  katikati  ya  sisi  na  wao  wakae  ng’ambo  hiyo,  na  sisi

tukae ng’ambo hii.

Com. Adagala:  Endelea.

Madhar Haji:  Ya pili ninataka kusema, upande wa uwezo wa Serikali hiyo.  Serikali nataka yani, ingawa ni ofisa wengi wako

hapa, Serikali iko na uwezo mkubwa sana.  Uwezo wa upande wa ofisi wa Rais ipunguzwe.

Com. Adagala:  Endelea.

Madhar Haji:   Yaani,  mfano. Hivi sasa  Kenya,  uchumi imekuwa hivyo na  unakuta  kila  waizara  iko  na  waziri  fulani  ambaye

anakula peke yake.  Nataka waziri wawe wa tatu pekee.  Wale wengine wote wawe sacked,  kwa sababu wao ndio wanakula

pesa yote na wanasema uchumi umekuwa namna hii.

Iliyobaki iitakuwa kama vile waziri ambaye anaweza kama defence minister, waziri wa elimu hiyo, na wa foreign.  Wale wengine

wote wawe sacked, kwa sababu pesa ya Serikali yote inaenda na hao mawaziri na wao wanapelekwa kwao,  na sisi waKenya

tunahangaika.  Hatupati  chochote.   Tafadhali nataka hiyo sheria ikamilishwe.  Upande wa Rais,  rais anatakikana awe mtu ana

dini kwanza.

Com. Adagala:  Mzee endelea.

Madhar Haji:   Mtu ana dini, hata kama ni Mkristo,  lakini  mtu  ambaye  hana  dini  hatakuwa  president.   Rais  akuwe  na  bibi.

Hatutaki rais ambaye anatembea bila bibi.     Kwa sababu,  sisi ni binaadamu, Mwenyezi Mungu Subhana Wa-taala,  amesema,
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“Mwanaume anapenda mwanamke”, lazima rais akiwa hana bibi,  ataenda zinaa, na yeye  mwenyewe  ndiye  atakuja  kuongoza

zinaa na wananchi watafanya.  Nataka rais awe na bibi.

Com. Adagala:  Na akifariki?

Madhar Haji:  Rais akifariki? Bibi yake? Akifariki lazima achukue bibi mwingine.  Ikiwa bibi yake hakuwa na ugonjwa.

Com. Adagla:  Na rais akiwa ni mwanamke?

Madhar Haji:  Rais akiwa ni mwanamke, anahitaji yeye mwenyewe awe na bwana.

Com. Adagala:  Okay, kama yule Bhutto wa Pakistan sivyo.

Madhar Haji:   Ndio,  kama Binazir Bhutto,  akuwe  hivyo.   Nikirudi  upande  wa  Tana  River,  mimi nilikuwa  nimezaliwa  hapo

Kotulo location in 1967,  iko DC mmoja wakati  huo alikuwa akijiita Ndemo.  Nilienda  mnazini  karibu  yetu  na  akanifunga  jela

miezi mbili kavu ya kusema nimeingia bila hodi Kenya.  Hiyo sheria kama iko iondoshwe, na kama sio sheria huyo Peter  ndemo

yuko hai, Serikali imfuate na imshike, kama sio sheria.

Com. Adagala:  Lako la mwisho?

Madhar Haji:  Usinilazimishe kwa sababu wewe umekuja, nitasema mpaka nimalize, mimi mwenyewe niseme nimemaliza.

Com. Adagala:  Okay, tutampa ruhusa …..

Madhar Haji:   Sasa  ningependa pande ya hiyo nimesema Rais,  PC,  DC na President  wenyewe  wapunguze  uwezo  wao  wa

kutawala, na kusema vile wao wanataka.  Councillor lazima wawe wasomi.  Wakuwe ni watu ambao wamesoma.

Com. Adagala:  Pendekezo.

Madhar Haji:  Nilikuwa nataka, yaani Form four, na kwenda juu.

Com. Adagala:  Tafadhali wacha aseme vitu vyake.  Sijui kuna nini, sijawahi kuwa na watu wanaingilia mtu anatoa maoni yake.

  

Madhar Haji:  Awe ni mtu ambaye ana huruma, yaani adabu yake iangaliwe, sio mtu mlevi kama sasa anasema sisi ni kitu.

Com. Adagala:  Okay.

Madhar Haji:  Hiyo ndiyo langu la mwisho.

Com. Adagala:  Tafadhali wananchi, tuna muda mfupi sana.  Mtu akija hapa ni dakika tano, juu sana ni dakika kumi.

Com.  Nunow:  Nina  maswali  mawili.   Ya  kwanza  kuhusu  mawaziri.   Umesema  pesa  yote  inaenda  na  mawaziri  kwa  hivyo

wapunguzwe wawe tatu.   Nafikiri kwa  vile  ulivyo  zungumza  na  kwa  vile  maoni  yametoka  kwa  watu  wakikupatia  nani  hawa
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mawaziri,  nafikiri  haujafikia  hiyo  jambo  sana.   Mahali  nyingi  tunasikia,  lakini  jaribu  kufikiria  zaidi  na  uandike,  umpatie

Co-ordinator  wakati  wowote,  kile ungependa  tuseme  kama  ni  mawaziri  kumi,  na  nini  wangefanya  na  ingekuwa  manaibu  wa

mawaziri moja moja au nini, jambo hili linafaa kupatiwa mafikira zaidi.  Kwa sababu ukisema mawaziri wanachukua pesa  yote,

huna  hakika  kama  hiyo  pesa  wewe  utapata,  hao  watatu  pengine  watachukuwa  ile  pesa  ambayo  watu  thelathini  walikuwa

wakichukua.  Kwa hivyo lazima ufikirie, na ujue, ni jinsi gani utafaidika wewe,  ama wenyeji wa hapa.   Hiyo ndio muhimu zaidi.

Swali hilo, hauna budi kuijibu saa hizi.  Ufikirie tu nakupa tu mawazo yango.

Swali  ya  pili  ni  kuhusu  rais  na  kule  kuoa  kwake,  lazima  awe  na  bibi.   Kuna  makanisa  fulani  ambao,  viongozi  wao  hawaoi

kabisa, na hawaendi zinaa.  Well hatujui, lakini wanasema hawaenda zinaa na hawaoi.   Wanakaa namna hiyo.  Sasa  je,  hawa

hawataweza kuwa Rais wa nchi?  Jibu tu hilo la pili.

Madhar Haji:  Hilo nitajibu Bwana,   kwa sababu yaani  hiyo  kanisa  ikiwa  wao  wanasema  pekee  yao,  dini  yetu  haruhusiwi.

Hiyo kanisa na Mwenyezi Mungu,  nani  anasema  kweli?   Mwenyezi  Mungu  amesema  katika  “Suratul  Imran  –  Mwanamume

anapenda  mwanamke”   kwa  sababu  hiyo  makanisa  wenyewe  ndio  wamepotea  na  ninaomba  wao  wafute  hiyo  kitu  yao  na

wafuate waKenya wengine.

Com. Adagala:  Okay ni maoni.  Which page are we on?

Com. Nunow:  Roble Noor?  Roble?

Com. Adagala:  Asante, endelea, Jina lako?

Roble Noor:  Bismillahi Rahmani Rahim.  Jina langu ninaitwa Roble Noor Yusuf, ex- Councilor.

Com. Adagala:  Okay, you have ten minutes maximum.

Roble Noor:  Sawa sawa, nitazungumzia maoni yangu na mapendekezo yangu.  Kama ninakosea ndio ni kukosa  kuelewa,  vile

watu wote wanasema mtu asome,  kama anataka kuwa mkubwa.  Maoni yangu ya kwanza,  ninataka North Eastern mashariki

kaskazini ikuwe katika kila constituency, iwe na MPs wawili.  Ngojeni ….……….(interjection).

Com. Adagala:   Hata sijui nimfanyeje?  Kwanini?  Kwa  nini  mnafanya  hivi?   Mtu  na  maoni  yake.   Kila  mtu  atapata  nafasi

yake.  Msiingilie mambo ya mtu mwingine.

Roble Noor:    Sasa tuwache mimi niende na wao wazungumze?

Com. Adagala:  Pengine.

Roble Noor:  Wanyamaze basi?

Com. Adagala:  Mnyamaze.
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Roble Noor:  Kila constituency, ninataka kukuwe na MPs wawili.  Hii ni kwa sababu hata Kenya ikitushinda sisi watu,  na sisi

tutashinda ardhi.  Ardhi ni muhimu sana kuliko watu.

Com. Adagala:  Endelea.

Roble  Noor:   Kitu ingine, mbele yangu watu wengi wamekaa hapa na wamezungumza mambo muhimu sana.   Kila  mtu  akili

yake ni kando, lakini iko kitu kimoja kinahusu nyinyi wote.   Watu wamezungumza leo yote hapa juu ya mto Tana.   Mimi sasa,

miaka yangu ni hamsini na nane, na nimezaliwa hapa.  Ile sijaona hapo mbeleni wakati  wakoloni walitawala hapa,  sasa  ninaona.

 Ninaona  namna  gani?   African  akichukua  madaraka,  hatawali  madaraka  yake  sawa  sawa.   Akili  yake  hata  sasa,  iko  kwa

mzungu tu.   Hii  ndiyo  inaleta  matatizo  hivyo.    Hata  sasa,  Serikali  yetu  ya  Kenya  ndiyo  inatuhukumu,  wakati  sisi  wenyewe

tulipojitawala, hakukuwa na mambo vile ilivyo.  Ile shida watu wote wamesema juu ya mto Tana ni kweli.   Mimi vile ninataka,

kitu  sisi  tunasema,  hata  kama  ni  mbaya,  na  hata  kama  ni  mzuri,  andikeni.   Msifanye  vile  African  anafanya.   Ile  maneno  sisi

tunasema, kama wewe unawacha na ukose kupeleka huko,  itakuwa namna  gani?  Vibaya.   Ile  lugha  yote  sisi  tunasema,  hata

kama  ni  mbaya  hata  kama  ni  mzuri,  andikeni,  iingie  kwa  records.   Kila  aweze  kuona  kwa  records.   Maneno  yote  ikuwe

success, na ile nzuri, ichukuliwe.  Hivyo ndivyo mimi ninataka, hii ndiyo maoni yangu.  

Kitu kingine kama sisi wakaaji wa district ya Ijara ina huru ya kusema kuwa damu yetu imemwagika sana hapa.   Lakini, Kenya

imetunyima sisi kweli maana yake ni nini? Nauliza swali hii.  Tunapenda ikuwe vile  damu  yetu  imemwagika  hapa,  tuwe  kama

mtu wa Kenya kabisa.

Kitu  changu  cha  mwisho,  Somali  inasema  maneno  mengi  haifai,  lakini  maneno  kidogo  inaweza  kufaa,  kama  ni  nzuri.   Kitu

changu cha mwisho ni dini ya islam.  Dini ya islam sisi tunataka kuwa kadhi ahukumu kwa dini yetu ya islam.  Sisi tunataka kuwa

kadhi atuhumu kwa dini ya kiislamu, na  badala  yangu,  kadhi  atuhukumu  sisi.   Kadhi  kila  kitu  anajua,  na  sisi  pia  tunajua  bila

kueleza watu wote bila kutafuta dini ingine, sisi wenyewe ili hukumu moja kama leo macho yako yanauma, iko hukumu yake,iko

meno nauma, iko hukumu yake,  hiyo dini yetu inaruhusu.  Mapendeleo yangu, mimi nakomesha hapa,  lakini ile kitu tumesema

yote iandikwe, msifanye vile Afircan anafanya.  Nimewachia hapo.

Com. Adagala:  Tunaandika, na tena tume-record. Hata tukikosa kuandika vizuri, hii record itaonyesha.

Roble Noor:  Sawasawa Okay.  Asante.

Com. Nunow:  Hassan Ali Hussein.

Com. Adagala:  Zungumza ukitoa pendekezo lako.  Sema jina lako kwa microphone.

Hassan Ali:  Kwana jina langu ni Hassan Ali.  Mimi ni mzaliwa wa hapa.   Ningependa sana kusema juu ya watu wamesema

mengi hata kama ningetoa maoni yangu.  Mimi sikubaliani na hao kwa maoni yangu.  This  is  my  opinion.   I  don’t  agree  with

them in some facts that………………(interjection).
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Com. Adagala:  Its not a debate.  Kijana don’t debate.  We don’t want people to coMPare their views with anyone else’s.

Hassan Ali:  Okay, I got you right.

Com. Adagala:  No we don’t want a debate.

Com. Nunow:  Uje na maoni yako, anza na yako.  Mambo ya kusema fulani nakubaliana naye, sikubaliani naye wachana nayo.

  Sema yako na umalize.  Mambo ya kusema fulani si kubaliani naye ama nakubaliana nayo wachana naye.   Sema yako maliza,

patia mwingine nafasi.

Hassan Ali:  Maoni yangu ni kuwa hiyo mto sio yetu pekee yake, nao pia wanahaki na pia wakiishi pande hii bila shida yeyote.

  Mimi sioni kama ni ngumu sana kwa sababu mimi nakula ndizi yao kila siku.

Ingine ambaye ningependa kusema ni kulingana na maendeleo kuna vitu viwili hapa mimi naona vinaingiliana.  Uwezo wenu hapa

kukaa kwangu mbele yangu ni hii kueleza vile mimi nitalindwa na vile mimi nitaishi, sio maendeleo.   Ningependa nyinyi mfungue

to ile kitu mnaweza kufanya tu kutufngulia saa hii.  Na ile muhimu sana ningependa kusema maoni yangu ni juu ya uchaguzi, kwa

sababu uchaguzi inakuja.  Uchaguzi ndio mambo yote ya nchi.  Wao ndio wanasema Commissioners wakae au Commissioners

waende nyumbani.  They are  leaders.   Sasa  ningependa kusema uchaguzi huu unaokuja,  sisi tukiwa kwanza,  na  nyinyi  mkiwa

viongozi ambao mnausimamia huu uchaguzi, mwandike maoni yangu hii nasema.  Uchaguzi uwe ya kila mtu wa nchi hii kihaki.

Sitaki kusikia mambo ya rigging, sitaki  kusikia  mambo  kama  imeibwa  na  sitaki  kusemwe  ati  ilibebwa  na  helicopter  ya  jeshi.

Inatusumbua sana.   Hiyo ina tusumbua sana.   Mwandikishe vile mnaona kwamba tunaweza  kufanya  uchaguzi  wa  haki  na  wa

kweli.

Mambo  ya  kuowana.   Mimi  ningependa  kusema  kulingana  na  my own  view,  I  would  like  to  marry,  the  way  I  want,  that

freedom  of  marrying.   Nikitaka  Mkikuyu  ni  muoe,  nikitaka  mtu  yeyote,  hiyo  ningetaka  niruhusiwe,  nisiseme  ati  lazima  nioe

mwanamke fulani, kwa sababu mimi nimetoka kwa kabila fulani.  Asante sana.

Com. Adagala:  Asante sana kijana.

Com. Nunow:  Abbas Abdi?  Abass?  Ukishamaliza unaenda kujiandikisha huko.   Abbas  yuko?  Maya Abbas  Abdi,  Madam

Sofia.

Com. Adagala:  Sofia nani?

Sofia Abdi:  Jina langu ni Sofia Abdi.  I want to start  with the preamble.   I  fee that there is a need for us to have a preamble,

which we should feel we are party to, which we feel we have some relations to it and which we feel we belong to the particular

document, that we relate ourselves with.  On the Constitution, I would like to see  a Constitution that reflects the history of my

origin, the history of my country, the history of every Kenyan.  A Constitution that brings unity.
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Com. Adagala:  Excuse me madam.  You are  telling us general things, although I know that they are  necessary.   We need a

little bit more specific.

Sofia Abdi:  I am going on.

Com. Adagala:  In the preamble, we need a few more specific things.

Sophia Abdi:  In the preamble,  I would like to see  our culture and unity.  Our culture and our traditions also  reflected  in  the

preamble.  A document that tells you that it starts with a Kenyan.  I am a Kenyan, like any other developed country, where they

start with something like a “Kenyan and I am a party to that.”  You know, something like that,  that brings out the unity of the

country.

The Constitution should be a document that reflects the history of every Kenyan.   It  should be something that we will be  proud

of, when  we  see  our  history  and  everything  reflected  in  the  Constitution.   We  would  also  like  a  Constitution  that  promotes

democratic governance,  and the welfare of the community in general.   We would like to see  a Constitution that is very simple

and  easy  to  understand  by  everyone  in  the  country.   Not  complicated,  and  not  something  which  has,  like  the  current

Constitution, nobody can interpret what is told in the Constitution.  We do not understand as  local people.   We therefore need

something we understand.  On citizenship:………(interjection).

Com. Adagala:  Okay, give us highlights because your time is also going.

Sofia  Abdi:   Citizenship, we would like to have that,  any child born of any Kenyan parent  regardless  of gender,  should be  a

Kenya citizen.  A welfare system should be established for all citizens of Kenya, so that we improve the poverty line.

We should discourage the collective punishment for a community.  Like if we have someone who is committing a sin on his own,

that person should be dealt with, not all the entire community of that particular community.  For  example when Abdi Madhove,

a single person committed a sin in Garissa district,  the whole of Garissa people  were punished.  They  were  killed,  they  were

harrased and they were frustrated.  We therefore want a Constitution that punishes every individual on his own merit.

On land and natural resources: We would like communal ownership of the land.  We will like the pastoral  land to be  registered

under the ownership of the communities that live within those communities.

Basic  needs  such  as  education,  food,  water,  shelter  and  quality  health  services  should  be  compulsory  services  that  the

government should give to every citizen of its nation, particularly the marginalized and pastoral  communities.  I  don’t agree with

people when theys ay that because of the landmass, we should have extra Member of Parliament in North Eastern,  and I don’t

even believe that the census that is conducted is rightfully conducted,  because  we  have  more  population.   I  believe  we  have

more  population  in  this  region.    The  census  and  the  government  cannot  reach  the  pastoralists  in  the  interior  places.   We
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therefore feel, we have a higher population than any other region, and we need specific and affirmative action for the pastoralists

to be implemented.

We need to establish a basic education commission, who will conduct  a relevant curriculum relevant to the  pastoral  child.   A

real life curriculum that will really educate the child so that you become a better pastoralist if you fall out in standard 8.  You don

’t just go hang, like we have many children who are not able to go.  We need a relevant curriculum for the pastoralist children.

Com. Adagala:  Less explanation and more proposals please.

Sophia Abdi:  Local Government:  We would like maximum qualification of Form four and the Mayor and the Chair person of

the local authorities should be elected directly by the communities that they live with.  

In relation to the Electoral systems, the winner takes  all.  Presidential  and Parliamentary civi elections should be done in every

five years,  one time.  The term of the president  should not exceed two terms of five years  each.   Defecting  MPs  should  lose

their seats.

Freedom of religion:  No  child should be forced to wear  shchool  uniform  that  is  not  relevant  to  his  or  her  religion.   Political

parties should be formulated and their numbers regulated by the Constitution.  

Political  parties  should  be  financed  by  the  state.   Presidential  candidates  should  be  40  years  and  above.   Nominated  MPs

should be from special and marginalized communities.  A gender commission should be established.

Muslims  should  continue  to  be  subjected  to  Islamic  laws  of  inheritance.   The  Constitution  should  have  a  provision  for

independent  candidates.   Women  from  North  Eastern  province  should  be  considered  with  special  consideration  for  job

opportunities.  Affirmative action should be put inpalce to cover education for the pastoral communities, especially the girl child.

 In regard to this, there should be free education, and low entry requirements for university intake.

Com. Adagala:  Okay, thank you.

Sophia Abdi:  I have not finished madam, just two points.  

Com. Adagala:  …………….(inaudible)

Sophia Abdi:  To improve the economi bases of the province which has main activities revolving around livestock,  there should

be a clear policy and strategies that will enhance the marketing of livestock and livestock products, by impoving access  to local,

regional and international markets.  We should have an active livestock body, which should be strengthened and put into palce,

to market the livestock products.   We pastoralists need an outside market.  We don’t need brokers.

Last point because I’m skiping a lot; Okay,  disabled minorities and persons  with disabilities should be considered in allocation

of positions and resources and in educational policies in the country.
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Com. Adagala:  We  will  read  your  memorandum  and  infact  now  its  already  being  keyed  into  computers,  and  categorized.

You therefore don’t have to worry that we shall not see everything.

Com. Raiji:   Madam Sofia,  thank you very much for your presentation,  but saying that you are  one  of  the  few  women  who

have  made  a  presentation  today,  I  just  wonder  whether  you  would  have  had  any  specific  recommendation  regarding  the

position of women in this district,  since I think we have not had many women.  Something specifically or  any recommendation

specifically touching on women, and perhaps also children.

Sofia Abdi:  A specific recommendation for women, in this recommendation.  So  maybe as  Madam Adagala said,  you can go

through it, and you will get specific recommendation for women.  I have one for women, and one for the whole region.

Com. Adagala:  Just highlight on women.  One yours aid there should be jobs for women from North Eastern.

Sofia  Abdi:   Yes,  I said there should be jobs  for  women  from  North  Easthern,  I  also  said  a  gender  commission  should  be

established, and more so who men from this region should be given a bigger share than any other region, because  we feel we

are marginalized from this region.  The other thing I said about  whomen, is that in the kadhis’court,  we should have a woman

who will assist the other women, so that you know, she knows the problems of women and she can sit with the committee that

is set, so that information can be passed over to the kadhi’s court.

Com. Adagala:  At what level should this woman be?

Sofia Abdi:  At the Kadhis office.  She can be an assistant Kadhi, to assist the kadhi.  There should be respect  for religion and

cultural  rights.   All  forms  of  negative  cultural  laws  should  be  outlawed  e.g.  outdated  practices  like  female  genital  mutilation,

which is not in our religion.  We should put a law that can really stop that kind of an activity.  Then…

Com. Adagala:   Okay you have given us some,  we will read  the rest.   Can you tell us how  the  River  Tana  affects  women?

We know that people  want the boundary moved,  but how does  it affect them?  Is  it  just  the  men  who  are  affected  with  the

grazing land?

Sopia Abdi:  No, as you know, women are the backbone of a household and as you know that water is life for the community.

  Weomen in this district  and the two districts that Tana River affects,  are  really affected.   Women cannot go and fetch water

from the Tana River on their own.  Women cannot do house/kitchen farming around the Tana River.  Women cannot go  and

graze, you know they have the small animals.  It’s not only men who go and graze the animals.  The go with the bigger animals

and the women go and graze the smaller animals, so they are also affected.  Without water, there is no life, so women are  more

affected, than men.  

Com. Adagala:   …………………(inaudible)
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Sophia Abdi:  Yes.

Com.  Adagala:   Another  one,  you  said  we  should  limit  the  number  of  political  parties,  and  then  you  sand  they  should  be

independent candidates.  No contradiction?

Sofia Abdi:  I feel as yours aid there is somehow a contradiction,  but the number of parties,  if we have 3 or  4 political parties

which are strong, and we have one independent person, then I don’t think am contradicting myself.

Com. Adagala:  How should we limit these parties from 48 to 3, and considering that the Constitution protects  the freedom of

association?

Sofia Abdi:  What we can do, we can gather the views of the whole nation.

Com. Adagala:  On concerning what?

Sofia Abdi:  On political parties.

Com. Nunow:   Some of those questions that I had,  you have already answered.   However,  I have a few more,  and  the  first

one is communical ownership of land.  If I heard you right, or if I heard you wrong, you tell me, but the iMPression I get is that

the  land  should  be  moved  from  being  trustland  in  the  hands  of  the  County  Council,  to  be  communal  land  in  the  hands  of

communities. Is that right?

Sophia Abdi:  Yes.

Com. Nunow:   Thank you. You mentioned that the winner takes  it all in elections,  so that whichever party wins, fills in every

seat available.  Is that correct?

Sophia Abdi:  Yes, sure.

Com. Nunow:  Thank you.  You mentioned something more specific from North  Eastern  and  its  women.   You  said  women

from North Eastern should be given priority in job opportunities,  and you also said low entry requirements for university intake

for people  from this area,  and then marketing policy for pastoral  livestock production,  livestock marketing.  The first two,  are

more fundamental.  For instance, for how long would you want these preferences  be given to the women from North Eastern?

To be given jobs as a priority, and low entry points for university, those are  affirmation actions.   I  am sure you don’t insist that

to be eternal.  What would you say about the structural needs to correct the imbalance from the grassroots rathan than being left

until you mature, and be given some favours later on?  That is one question combined, those two.  

Sophia Abdi:  Let me answer that first.

Com. Nunow:  Okay. Please.

Sophia Abdi:  On entry point to the university, its general for both the girl and boy child, in the sense that we do not have the
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basic facilities established in all our educations facilities, so until such a time that we feel we have established enough and we will

require government to deliberately to put affirmative action, and put in place, facilities for education.   Meanwhile as that is going

on, then we can continue having cut grades for the university entry and that can be a period of about 15 to 20 years.

Com. Nunow:  Okay, thank you.  That is clear.  On livestock marketing, you said there should be infrastructe for that livestock

marketing to be  put in place.   I  don’t know whether you are  aware  that the entire government now, as  it  stands  today,  lacks

what is called livestock export policy.  It’s entirety, not only in North Easter.  You probably need to broaden that and then fight

for, you know, the livestock export policy as a government policy and blueprint, then the pastoralist  element and their particular

attention then features in.  Thank you.

Com. Adagala:  Thank you very much for your contribution.

Com. Nunow:  Zahara Hussein: Mohammed Hussein? (in Somali dialect) Zahara Hussein: maxathli rabta?

Zahara Hussein:  Hussein:  I  am Zahara  Hussein:  Mohammed   Hussein.   I  am  a  Form  four-school  leaver.   I  did  my final

exams in Musalam Garissa.   Well it seems people  are  talking about  problems here,  but  the  most  important  one  is  education.

We need the youth to be educated, so that they could be great leaders who can go and fight for the people.   Okay,  in schools,

we need enough qualified teachers.  The qualified teachers we have there are  so few those sometimes it is difficult for us to get

good teachers.  A good example is, in our lot, we never had a physics teacher and a qualifed English teacher.   The only English

teacher who was there was a drunkard Kikuyu who never gave a damn about  the Muslims.  He just comes and drags himselfs

and gets out.  Okay, we need good teachers with feelings, who want to teach the children and see  us getting educated.   In the

schools also, we don’t have good facilities.  The facilities there are few, for example laboratory apparatus.

Com. Adagala:  You only need to say what you want to be done.

Zahara Hussein::  Okay, first I say the problems.  The school facilities like chemistry equipment,  laboratory apparatus,  as  we

were doing exams, we were using the apparatus.   How can you do your final KC.S.E  exam using one  apparatus  for  5  girls?

The excuse is cheating.  The invigilators are going to say that we are  cheating.  You cannot come to the same ttable to use the

same apparatus  with someone else.   It  is  us  who  have  the  right.   The  right  to  be  recognized  as  children  who  do  the  exams

innocently, and we do it correctly.

Okay, the issue of IDs.  I am from Garissa and the thing whichmade me to be here today is to get an Id.   It  is because  ot  those

bribes and corrupted people who make us to go around into the divisions to get IDS.   The issue of screening cards.   We have

been made refuges in our own motherland.  You can’t even travel to Nairobi.   On the bridge,  you are  told to show your ID’S.

If you go to the district to get an ID the screen card is there.  Everywhere you go, to the road is blocked.  In relation to all these

problems,  I want us to recognized as  equal citizens with other Kenyans.   I  know in our country,  there is poverty yes,  but  we

51



have to coMPare with the other Provinces, including all.

The number of teachers  must be  increased.   Enough teachers  and not just teachers  who are  not qualified.   The  only  teachers

that are there who are ready to help us are the ones who are being employed by the Board of Governors the (B.O.G.s).

On the issue of facilities, we need more facilities, more that we have even here in Garissa,  Wajir  and everywhere.   We are  not

to shift to other schools away from our district,  our home just to get facilities or  good teachers.     If we have all these,  we can

even get the grade of “A” other than the Mhindu who had an “A” more than  us.   Therefore,  facilities  must  be  increased,  the

number of teachers must be  increased,  and the number of classes  must be  increased because  without education we cannot go

further to fight for our people.  That is all I have.

Com. Raiji:  First of all Zahara Hussein, I must thank you very much for your courage in coming to present  the problem of the

youth and particularly on the young ladies to the Commission.  I  think you have come to the right place.   I  just wanted to have

your views regarding the system of education.   Are you satisfied with the system of education itself like the one who has gone

through it or  are  there some improvements or  suggestions that you would want to present  to the  Commission  so  that  we  can

look into it.

Zahara Hussein:  Yeah, I need improvements.

Com. Adagala:  In what specific areas?

Zahara Hussein:  Like I said, enough qualified teachers and facilities.  In the number of schools being increased,  we only have

a few in the whole province.  This does refer to laboratory apparatus, but also the game equipments.

Com.  Raiji:  I  just  wanted  to  see,  we  have  very  many  arguments,  and  representations  regarding  this  8.4.4,  the  number  of

subjects, the quality, whether its too much or too little.  As one who has experienced who has undergone through that,  do  you

think perhaps  that something can be improved?  Do we reduce  the  subjects  or  do  we  increase  the  subject  or  are  there  any

other changes you would like to have in the curriculum itself, in the system?  We have heard about the facilities.

Zahara  Hussein:   If  the  problem  of  facilities  and  teachers  are  solved,  then  there  is  no  issue  of  changing  the  subjects  or

increasing the subjects.  When you want to decrease  the subjects,  is when you know you don’t have any teacher.   Like in our

case, we never had a physics teacher.  How can you go engineering or  like maths or  physics,  when you don’t have teachers  to

give us courage or to help us?

Com. Adagala:  How old are you?

Zahara Hussein:  I am eighteen.
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Com. Adagala:   A different question.   There are  other  views, which say that the quota system should be abolished,  because

everybody has the same facilities and the same teachers  who are  trained in the same government teachers  are,  all over.   You

know the quota system?

Zahara Hussein:  No?

Com. Adagala:  Which means you know, each district has so many that it takes to university or to high school.

Zahara Hussein:  I don’t understand, this question.

Com. Adagala:   Okay,  probably it’s for your teachers  and not for you.  Thank you very much for your courage,  and please

encourage  others  to  give  their  views,  cause  this  Constitution  is  for  you  young  people.   Hallo,  you  understand  that  Zahara

Hussein.  This Constitution is for you more than it is for us, you will live with it longer.  Haya.

Com. Nunow:  The next person is Bwana Goni, Mohammed Tigoni?

Mohammed  Yusuf  Goni:   Bismillahi  Rahmani  Rahim.   My  name  is  Mohammed  Yusuf  Goni.   I  will  start  with  citizenship.

Anybody who’s both parents is a Kenyan citizen by birth.  The rights of a citizen, the right of association and freedom, the right

to own property, and the right to live anywhere within Kenya.  Responsibilities or obligations of a citizen are to defend the state,

support the state, paying revenue.

Com. Adagala:  Tafadhali, mkutano mmoja tafadhali.  (hallo) endelea.

Mohammed  Yusuf:  Participate  in  activities  that  promote  public  needs.   Rights  and  obligations  should  not  depend  on  the

manner in which citizenship is acquired.  The new Constitution. ……(interjection).

Com. Adagala:  You are reading, and it willt ake you about 15 minutes, so give us highlights.

Mohammed Yusuf:  Okay, the new Constitution should not allow dual citizenship.

Defence and national security:  Military and national security intelligence should have powers under the Constitution.  

The executive should not have a definitive power  to declare  war.   The president  should not be  incharge or  should  not  be  the

Commander in Chief of the armed forces.

Com. Adagala:  You will have to tell us what should be,  not just what should be,  but what should be.   Those are  proposals.

Proposals are in the positive.

Mohammed Yusuf:  The Presient  should not be  the Commander in Chief of the armed  forces.   The  general  staff  should  be

incharge, instead of the president.   This is because  the president  is possessing excessive powers.   The role of the government
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through parliament is to evoke emergency powers, not a matter of only the president declaring emergency powers.

Political parties:   The new Constitution should regulate the formation management and conduct  of political  parties.    The  new

Constitution should not  fix  the  number  of  political  parties.     Political  parties  should  be  financed  with  the  contributions  from

members and donations from well-wishers.   Political parties  should not be  financed from the public  funds.    The  state  should

involve  in  the  formation,  planning  and  implementation  of  policies.   At  the  same  time,  political  parties  should  supplement  the

strained efforts by encouraging informed citizen participation.

Structures  and  system  of  government:   We  should  not  retain  the  presidential  system  of  government.    Instead,  the  new

Constitution  should  adopt  a  parliamentary  system  of  government,  in  which  a  Prime  Minister  is  appointed  from  the  majority

party.  The president should remain more or less ceremonial.  The role of the president should be prolonging and propagation of

the parliament.

Legislation:   Appointments,  which  are  supposed  to  be  vetted  by  the  parliament.   Appointments  of  judges  and  high  court;

appointment of Chief Executive  of  Parastatal  bodies,  appointment  of  Ministers,  Assistant  Ministers,  Attorney  General,  Chief

Justice, Head of Anti-Corruption squad, appointment of Ambassadors and High Commissioners.

Members of Parliament should be in full time occupation.   The lowest stay for Members of Parliament is sufficient and should

remain that way.    The level of education should be a must O level and above.   The Constitution should introduce moral and

ethical qualifications for parliamentarians.  MPs should act  on their basis  of convention and consensus.    A standing committee

should be appointed to determine salaries and benefits of MPs and report  the findings to the  Chief  Justice.    The  concept  of

nominated MPs should remain, and this should go to the marginalised and the minority groups.  The government should permit a

coalition government.

Basic  rights  are  the  rights,  which  are  meant  to  safeguard  the  economic,  social  and  cultural  rights  of  a  human  being.   The

Constitution should make provison for this rights e.g. the right to a healty and safe environment, the right to a decent  salary,  the

right to a fair treatment at the work place, the right to a cultural life, the right to development,  the right to education,  the right to

medical care and the right to a decent living condition.

Lastly,  a  good  Constitution  should  make  sure  that  the  three  arms  of  the  government   are  independent  from  each  other,  as

possible.   This is applied because,  it enables each arm to do its job better,  and it also enables  the  people  to  use  each  of  the

arms of the government as  a  weapon  against  the  other  one,  whenever  basic  rights  are  attached.   A  good  Constitution  must

therefore provide clear checks and balances between the three arms of the government,  ignored to create  a state  of prosperity

in the country.
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Com. Adagala:  Okay, thank you very much for your thoughts.  You have put a lot of thoughts into this.  

Com. Nunow:   Mohammed, you said,  the rights and obligations of a citizen should not depend on the mode of acquisition of

that citizenship.  Is that right?  That everybody should have equal rights, irrespective of how they became citizens?  Did you give

a  thought  to  the  iMPlications  of  that?   For  instance,  a  naturalized  person  coming  in  from  Britain  or  Canada  or  Australia

becoming the head of state for this country, because that is what it means, that your rights and obligations should nto depend on

how you became a citizen, but the fact that you are a citizen.  

Mohammed Yusuf:  If you are allowed to acquire citizenship, then you have equal rights like other counterparts.   

Com. Nunow:  Upto and including becoming a head of state?

Mohammed Yusuf:  Yeah, something like that.

Com. Adagala:  You know there are many ways to acquire citizenship.  You can even buy it.  It therefore does not matter,  you

know how our society is now.  It does not matter how you acquire citizenship.  Does this matter?

Mohammed Yusuf:  It matters.

Com. Nunow:  This is Mohammed Ibrahim.  The information officer, ameenda?

Com. Adagala:  Labda ameenda kuswali.

Com. Nunow:  Abdul Kadir Sheikh Hassan?

Abdulkadir Hassan:  Jina langu naitwa Abdul Kadir Sheikh Hassan,  elected Councillor,  Garissa/Ijara.   Ningependa nichangie

maoni hapa leo.   Ya kwanza,  ningependa niseme mambo ya ardhi ambayo upande wetu,  ni trust  land.  Hiyo  mambo  ya  trust

land,  ime-affect  upande  huu  wa  North  Eastern  Province,  kwa  sababu  Serikali  ndio  infanya  vile  wanataka.   Hakuna  wakati

inaulizwa na wananchi.   Tuko  na  national  reserves,  tuko  na  refugees  ambao  wako  wengi  sana.   Refugee  wametoka  kutoka

Country tofauti, tofauti.  Somalia na mahali zingine.  Kulikuwa na boma huko Mombasa, kulikuwa na boma ingine huko upande

wa  Moyale.   Walihamishwa  wakaletwa  upande  huu  wa  North  Eastern  Province.   Mombasa  ni  Kenya,  na  North  Eastern

Province  ni  Kenya.   Walihamishwa  kutoka  province  to  another  province.   Imekuwa  mahali  pa  kutupa  takataka.   Imekuwa

namna hiyo kwa sababu ya trust  land.   Tunataka  iwekwe  mikononi  ya  wananchi.   Wananchi  watatengeneza  board,  ambayo

itakuwa mkona wa wananchi, isiwe trust land tena. 

Ya pili, ningependa nizungumzie …..

Com. Adagala:  Itaitwa aje?

Abdikadir  Hassan:  Wananchi  ndio  watapewa  mamlaka  na  watachagua  board  kutoka  kwa  wananchi  na  hiyo  board  ndio

itatawala.  Board ambayo iliteuliwa kutoka kwa wananchi, sio Serikali.  

Yangu  ya  pili  ni  mambo  ya  boundaries.   Mambo  hii  ya  Tana  River  hapo  awali,  50s  kulikuwa  hakuna  hata  Pokomo  moja.
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Tulikuwa  jirani  na  Orma  na  Wasomali.   North  Eastern  ilikuwa  inafika  Ukasi.   Wakati  ilikuwa  imebadilishwa  sheria,

hatukuhusishwa.  Iliokotwa tu na watu na tumesikia tu ilipelekwa three miles.  Ni kama swara

tu.   Tumekuwa  kama  mifugo.   Hatukuangaliwa  kama  kibinadamu.   Wakati  wanabadilisha  sheria,  hatukuhusishwa,

hatujaangaliwa  kama  binaadamu.   Tumechukuliwa  kama  swara.   Kwa  hivyo  hiyo  ilikuwa  maji  ni  uhai.   Kutoka  dakika  hii

ambaye mnaandika kama haitabadilishwa, kitu hiyo inaweza kuleta conflicts kubwa sana, kwa sababu binaadamu anaangalia na

anaambiwa usikanyage.  Sheria ya Kenya wakati huu inasema boundaries itakuwa kama mtoni, laga na vitu kama hivyo ambazo

ni natural.  Mambo ya kusema tu.  Provincial administration wanasema ipelekwe hiyo kwa sababu ya kunyayasa watu,  hiyo ni

kitu imetudhuru.  Isipoangaliwa leo hapa,  kwa sababu North Eastern ni Province kubwa sana,  na  sisi  ni  Kenyans,  sijui  kama

tumeangaliwa  kuwa  ni  muslims,  it  is  40%  of  Kenya,  itatokea  damu  kubwa  sana.   Mimi  ni  mzee,  na  sio  vizuri  mzee  aseme

itatokea  damu,  lakini  inikilazimika,  nikiambiwa  nisikaribie  maji,  itatokea  damu,  ambayo  conflict  moja  ambayo  haitapatikana

dawa yake.

Yangu ya tatu ni mambo ya Muslims.  Hapa Kenya,  muslims ni asilimia  arobaini.   Wazungu  ama  Kenya  hii  wakati  walikuwa

wanatengeneza kadhi, kadhi walikuwa wanaangalia muslims wajitawale, lakini waliweka nusu.  Magistrate ako na vote,  ako  na

gari na ako na kila kitu, facilities, halafu Kadhi anakuja chini ya magistrate.   Hiyo kitu imetuudhi.  Tukiangalia na kila dini yote

ikigawanywa, hakuna moja wako na 40% kuliko muslims.  Kwa hivyo, tunataka tujitawale,  Kadhi apatiwe uwezo na apatiwe

nafasi yake, halafu tuwe na Chief kadhi, awe mtu wa final ambaye atasaidiwa na eMPeror of Muslims, that is Supreme Council.

Yangu  ya  tatu  ni  mambo  ya  Local  Authorities.   Kulikuwa  na  sheria  mbele  ya  1974,  iliyokuwa  inaendelea  1974,  ilibadilisha

sheria moja ambayo iliumiza watu.  Local Authorities zamani, walikuwa wafanyikazi wanaajiri wao, sio public service.  Wakiona

mtu  anachezea  pesa,  wanafuta.   Tangu  1974  ilibadilishwa,  wafanyi  kazi  wanaajiriwa  kutoka  kwa  public  service,  lakini

wanafanyia kazi elected Councillors.   Imeleta conflicts kubwa sana,  ambayo Serikali ndiyo ilifanya.  Mimi  ningependekeza  ya

kwamba irudishwe ama mbele ya 1974.   Elected Councillor’s waweke mikono yao,  waandikwe through qualifications, clerks

na  treasurers,  wale  watu  wanafaa.   Sio  watu  wanachaguliwa,  na  wanangojea  tu  wanfanyikazi  walioajiriwa  kutoka  sehemu

nyingine.  Upande wa uchaguzi, town kubwa kubwa ichaguliwe kama city, na kama wilaya za kawaida,  achaguliwe mtu anajua

kusoma na kuandika kwa kiswahili, through language vote.

Com. Adagala:  ………………….(inaudible)

Abdikadir Hassan:   Nimesema upande wa uchaguzi, Councillors wachaguliwe  watu  wale  wata  contest  katika  town  kubwa

kubwa kama Municipalities, wawe watu wamesoma mpaka standard 8. 

Provincial headquaters.   Nataka  districts iwe na watu wajuwe kusoma na kuandika kwa Kiswahili, through a  language  board

kwa Kiswahili.

Zingine,  ningependa  niongeze  ni  mambo  ya  emergency.   Emergency  iliwekwa  tu  North  Eastern  Province,  Turkana  na  Tana
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River.  Ilikuwa emergency law.  Iliwekwa kwa sababu ambayo hata hatukuelewa.  Binaadamu, mtu mmoja tu anaua watu kumi,

na hakuna mahakama anapelekwa,  kwa  sababu  ya  emergency.   Ninakumbuka  1991,  ilikuwa  imependekezwa  parliament  na

imetupwa,  lakini  bado  inaendelea.   Ikivuka  mtoni  unakuta  polisi  wanavaa  uniform  ambayo  namba  yao  wanavaa  hapa.

Wakikuja upande wa North Eastern,  bado  inaendelea hivyo.  Kenya,  tuko na pembe tatu.   Tuko  na  policy  makers,  tuko  na

executive  na  judiciary.   Executive,  kitu  chochote  kipitiwa,  inakuwa  nguvu  kutekeleza.   Kwa  hivyo  mambo  ya  emergency

ambayo ilikuwa imepitishwa 1991, haikutekelezwa.  Bado ina affect hapa upande wa North Eastern.

Com. Adagala:  IPPG?

Abdikadir Hassan:  Sio IPPG.  Walipendekeza tu.  Through agenda,  walipeleka kwa parliament.   IPPG ilikuwa early 1992.  

Kabla ya hiyo ilikuwa 1991, ilipendekezwa one of the MPs from North Eastern Province, na ilipitishwa kwa kauli moja.  I  think

mwezi wa nne, tarehe 22.

Com. Adagala:  Endelea tu.

Abdikadir  Hassan:   Asante  sana.   Thank  you  very  much.   Sasa,  mambo  ya  pastorlists,   Pastoralists

……………..(interjection).

Com. Adagala:  ………………….(inaudible)

Abdikadir Hassan:   Haya

Com. Adagala:  Unapendekeza nini?

Abdikadir Hassan:  Nitapendekeza.   Zingine  sasa  ni  mambo  ya  pastoralist.   Mambo  ya  pastoralist  tumebaki  nyuma  sana.

20% vote of Kenya ipatiwe pastoralists,  ili 10  years  to come,  tufikie Kenya ingine.  Kwa vote ya Kenya,  National budgets  of

Kenya.  Mambo ya uchaguzi, wale watu wanachaguliwa aidha local authorities au MPs, mimi ningependekeza wawe kuanzia 40

years, wasiwe chini ya hiyo, kwa sababu itakuwa mtu ambaye amekua kamili.

Com. Adagala:  Endelea.

Abdikadir Hassan:  Thank you very much.

Com. Adagala:  Haya asante.

Com. Raiji:  Bwana Councillor, asante sana kwa hayo maoni yako,  lakini ningependa labda kupata  mawaidha kutoka kwako

kama Councillor,  kuhusu  hii  jambo  ya  devolution.   Yaani  kupatia  Local  Authorities  mamlaka  zaidi,  na  kutoa  hayo  mamlaka

kutoka kwa Central Government.  Je ungependekeza namna gani kuhusu jambo hilo?

Abdikari Hassan:  Mimi ningependekeza wawe independent kutoka kwa  Central  Government.   Sababu  nimesema  hivyo  ni

kuwa kila kitu  imeandikwa,  Minister  anasema  vile  anataka.   Pia,  ningesema  mishahara  iwe  sawa  kama  Wajumbe.   Minister

anasema vile anataka na wakati anataka anavunja.  Kwa hivyo, elected Councillors ambao walichaguliwa kama Minister huyo,

hawana uwezo wowote.  Wawe independent kwa upande wa Central Government.
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Com. Raiji:  Kuhusu jambo lingine, sasa,  kazi ya Provincial Administration, ikilinganishwa na hiyo ingine ya Local Authorities,

uko na pendekezo lolote?

Abdikadir Hassan:  Mimi ningependekeza moja ambayo haitafanyika, hata Kenya yote wakisema.  Kama ni mimi ningesema,

Provincial Administration ibakishwe ma Chief peke yao, vile iwezekanavyo.  Lakini, ninaamini ya kwamba hata mkichora chora

haitakuwa, kwa sababu ni mishale ya higher authority.

Com. Adagala:  Hawa, ako hapa, Hawa Hassan, alienda wapi?

Com. Raiji:  Bwana Ismail B. Hassan?  Mama ungetaka ku…

Com. Adagala:  Umeandika jina?  Umeandika pale. Andika pale.

Com. Raiji:  Alienda wapi?  Tulikuwa tukitaka kuwapatia akina mama nafasi kwa sababu ni wachache sana.   Mama unawezo

kuzungumza.   Utaandika baadaye.  Rukia, utamwandikia tu akizungumza.  Karibu mama.

Saadiya Mohamud Abdi:  (Somali dialect)  Magacey Saadiya Mohamud Abdi aladehe.

Com. Adagala:  Saadiya endelea mama.

Saadiya Mohamud Abdi:  (Somali dialect)  Waxan kaxathli sathax un qothob.

Translator:  Anasema ataongea juu ya vitu vitatu.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect) Mitha uu xoreyso  waxan  ognaxai  iney  bilcan san uu carkeyo  hata  kulexein  sherci

oo ithil oo laimenayo.

Translator:  Anasema vile wamama wana dhulumiwa haki zao katika sheria.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)   Waxa  ugu bathan  nagtan  iyo nikan  egei  isla  chogan  oo isgavan,  iney  citha  laga

bixinayo xaq lacan lafijinayo markasta va.

Translator:  Anasema mfano ni saa zile mke na mume wanakosana na wanatolewa kwa numba bila haki.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)   Inti canugyatha uga gareyso

Translator:  Mpaka mtoto akuwe amefika umri ya kubaleghe.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)   Maxan rabna xatha xathi sherciga labethelayo

Translator:  Ikiwa sheria inabadilishwa 
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Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)   Maxan rabna in nalogutharo sithi an xaqa kuyelano.

Translator:  Anataka haki ya wanawake kuhusu ndoa iongezwe katika Katiba mpya.

Com. Adagala:   …………….(inaudible)

Translator:  Mama anasema ya kwamba,  haki  ya  wanawake  imedhulumiwa  kisasa.   Kwa  hivyo  wakati  huu  ambao  Katiba

inabadilishwa, yeye anatoa maoni yake, kuwa mara nying, mama na mzee wakikosana,  mama anatolewa mbio mbio nyumbani,

hata bila kuangalia maslaha yake, ya kuwa yeye ni mama ya watoto ambao ni wao wawili.  Kwa hivyo, anaona awe na haki ya

kukaa nymbani, hadi itimie umri ambao mtoto wake ataweza kumuangalia maslahi yake,  awe kike au wa kiume.   Yule  mtoto

ambaye ako naye pale nyumbani.

Saadiya Mohamud:   (Somali  dialect)  Ki  laveyso  anaka  Somali  markan  naho  kususan  ama  moogi  iney  dhathka  kale

nala qavo, daxalka bilcanta lagumatharo.

Translator:  Ya pili, hasa Wasomali,  sijui kama wengine ni hivyo. Katika uridhi, wanawake hawaongezwi  katika  uridhi  mara

nyingi.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)  Iney tas sherciga nalogatharo van rabna anaka na.

Translator:  Tunataka hiyo iangaliwe katika sheria, ya kuwa katika mambo ya urithi, wanawake wawe wanapatiwa haki yao.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect) Ki sathaxeyso waxan makley iney chirto moshi iney cilmaxa skulka

Translator:  Ya tatu, hana hakika, lakini amesika ya kwamba, watoto wa shule.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)  In uu macalinka garaci karin.

Translator:   Amesikia  ya  kwamba  kuna  sheria  ambayo  imeptishwa  hivi  karibuni  yak  uwa,  mwalimu  hawezi  akawachapa

watoto wa shule.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)  Tas na madici karto, macalin wa walithki lavath.

Translator:  Hiyo haiwezekani.  Mwalimu ni mzazi wa pili.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect)   Mitha ana waxan dexna, xarafta wexey kuchirta usha.

Translator:  hiyo tunasema kikwetu ya kuwa herufi ambayo mwanafunzi anapata, anapata kutoka kwa kiboko.

Saadiya Mohamud:  (Somali dialect) Sas bei inagataxai anako ithil

Translator:  Kwa hivyo sisi akina mama, wote tumekubalina ya kuwa watoto wapatiwe adhabu na mwalimu.

Saadiya Mohamud:  Sithi dhathki xore walalehey dexen, mto Tanathan wan kurafath san naxai
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Translator:  Ile ya mwisho ni vile wenzangu ambao walisema hapa mbeleni, tuko na shida kuwa upande wa mto Tana.

Saadiya Mohamud:  Waxan rabna iney biyaha taraq no nogthan

Translator:  Nataka maji ikuwe katikati yetu sisi na watu wa Tana River.

Saadiya Mohamud:  Anaka dulkai rench kamarabno deh.

Translator:  sisi upande wa Reserves, National reserves, hatutaki katika hii nchi yetu, hasa Ijara.

Saadiya Mohamud:  Anaga loo an kabna deh.

Translator:  Sisi tuko na mifugo.

Saadiya Mohamud:  Loothaini markas xathii dul lakala gogoyo, mana dheqeiso deh.

Translator:  Kama nchi ikiwa reserve yenyewe, basi mifugo ambayo tuko nayo, haitawezi kupata malisho.

Saadiya Mohamud:  Aniga tas an ugabahe deh

Translator:  Basi, nimemaliza.

Com. Adagala:   Ngoja  kidog.   Sasa  hii mambo ya kuridhi na ndoa,  iko kwa sheria ya  kiislamu.   Sasa,  shida  ni  nini?   Kwa

sababu wakisema hii sheria iingiliee sheria ………

Translator:     Muxu  dehe  carintan  ee bilcanta  ama daxalka,  wexey  kuchirta  sherciga  dinta,  marka  sithe  aath  rabtey

athiga iney 

Saadiya Mohamud:  Shercigatha wexey kuchirto, aa lagu camal faleynin iney xaqa sifican lomuchiyo an rabna.

Translator:   Anasema hata kama inaonekana katika sheria ya dini ya  kiislamu,  lakini  haki  haitimizwi  na  wasilamu  wenyewe,

ambao ni wanaume.

Com. Raiji:  Okay, mama utamsaidia.  Nilikuw anikitaka kujua kuhusu hiyo, ka  sababu,  vile tumeelezwa ni kwamba,  kila haki

ya mtu, iko katika dini ya kiislamu.  Kila mtu yuko na haki yake.   Je  ungetaka  kutuambia  kwamba  mbali  na  hayo  juna  watu

wengine wenyewe ambao wanapuuza hiyo sheria, na wana wanyanganya wakina mama ile haki yao kulingana na sheria?

Translator:  (in Somali dialect) Waxa lagu dehe xaqa  sithi  dinta  ee shegeyso,  wexey  shegeysa  iney  kofkasta  va  dinta  ee

geb kusineyso, laakin xatha xaq ladhithsineyo xawenka machirta, mise?

Saadiya  Mohamud:   Waxath  dihi  machirte  laakin  sana  lamaxelo  deh  ina  sifican  loo  athkeyo  xata  Katiba  Kenya

labethelayo soo lamadixin, in nolamuchiyo an rabna sifican.
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Translator:   Anasema kuwa mara nyingi haitokei,  lakini, mara nyingine hutokea  ya  kuwa  haki  inadhulumiwa,  hata  kama  iko

kwa sheria ya kiislamu.  Wengine wanadhulumu na hatua ichukuliwe wakati mama analalamika.

Com. Raiji:   Ningetaka kuuliza, mama anafikiriakwamba hilo jambo linaweza kutekelezwa tukitumia hi  horti  ya  Kadhi,  au  ni

kusema kwamba labda wanawake hawana nafasi ya kwenda kulalamika kwa Kadhi?

Translator:  (in Somali dialect)  Xathi ath kadhiga uu tegthin  carinta  iyatha  ee aath  ugesatin,  ma  umaleineysa  iney  wax

laga kavaneyo?  Ama umaxeisin nafas aath ugutegtin kadhiga.

Saadiya Mohamud:  Xatha wala cilbahe xathi  egan  ee shercigan  sifican  loobethelo,  waxan  uu malein  iney  rekebishen

karan.

Translator:  Amesema sasa watu wameendelea kidogo. Ikiwa itaongezwa katika sheria ya Kenya, nafikiri hawatadhulumiwa.

Com. Adagala:  This is not for her, but my only problem is, how you enter  into sheria law, and you have said it should not be

touched?  How does the Constitution enter in ?  Okay,  it’s okay.  We shall just leave it like that.   You know, hii ni religion, na

haifai ingiliwe.  Sasa sheria ya Kenya itaingiliaje?

Saadiya Mohamud:  Mey nagu aathkeiso.

Translator:  Wexey kutiri shercigi dinta, madigayo iney dinta lafarageliyo.  Marka hathi mar  lafaragelineynin  sithe  ath

rabta?

Saadiya Mohamud:  Waxan dixi lamafaragelinayee, keyna muslinka xatha lashego umanalogutharo sifican.

Translator:  Mama anasema, sio kuingilia katika mambo ya kidini, lakini mara nyingine kama haki haitimizwi, saa  hiyo inataka

intervention kidogo.

Saadiya:  Dhathka wexei dihi marka Kadhigain muxu uyele isga umban kukabsan karna.

Translator:  Anasema kadhi apatiwe uwezo kamili, ili yeye ndiye awe anatushughulikia.

Com. Adagala:  Okay, asante mama.  Mohammed Noor Aden.  Ni wewe?  Okay, endelea.

Mohammed Noor?  Civil servant?  

Com. Raiji:  Utaitwa tu kijana, usiende mbali.

Mohammed Noor:  Mimi nitaanza na Local Authorities.  

Com. Adagala:  You have five minutes.  Present proposals please.  You are a civil servant you should be quite disciplined.
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Mohammed Noor:  I will start with the Local Authorities; I want the Constitution to have three categories of Local Authorities.

  City Council, Municipality and County Councils.  We abolish Urban Councils and Town Councils.

Com. Adagala:  Okay, endelea.

Mohammed Noor:  We would also like the County Councils to be  given  appropriate  physical  powers  and  functions.    The

other is that the Constitution should be strengthened.

Com. Adagala:  What are those appropriate powers?

Mohammed Noor:  Give them more powers to manage their own affairs, to handle their own resources  and that kind of thing.

 The other one is to strengthen Local Authorities.  Instead of creating federal states, we give powers  to Local Councils,  County

Councils and Municipalities, so that they can take  care  of the local management of their resources  at  the local  level.   Mayors

should  be  given  executive  powers.   Mayors  and  County  Council  Chairmen  should  be  given  executive  powers  and  not  like

currently the Chief offiers run the Councils, and these officers are just there for meeting purposes.

The remuneration for Councillors should be improved, to make it commensurate with their esponsibilities and their salaries and

allowances should be paid from the Central Government, the ex-chequer, just like MPs.

Com. Adagala:  You want MPs to be managing their resources?

Mohammed Noor:  Yes, they are  local representatives,  same as Members of Parliament.  The other one is that the Chairman

should be elected directly.  The Chairman and Mayor should be elected directly.  We also said that for this region, maybe for a

Councillor he should have educational level of upto CPE minimum.  The education level should be CPE.   Chief officers in the

Council should be appointed on contract terms.   They should not be  members eMPloyed the Public Service Commission, and

they should be answerable to the Council.   The number of  wards  should  be  reduced.    Currently,  we  have  so  many  wards,

which  causes  a  burden  on  the  budget  of  the  County  Councils.   Public  Service  Commissions.   Currently  we  have

three..(Interjection).

Com. Adagala:  I want you to just give us the proposals.  The information will be in the proposal.

Mohammed  Noor:  The  commissions  should  be  harmonized.    Currently  we  have  TSC,  Public  Service  Commissions  and

Parliamentary Service Commission.  We want all these things to be  merged,  into ones so that  all  these  things  have  a  national

outlook.  After all, all of us are serving Kenyans. 

Com. Adagala:  What do you want?

Mohammed Noor:  Just one Public Service Commission, because it is serving the Public of Kenya.

Com. Adagala:  Endelea.
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Mohammed Noor:  National Assembly:  we should retain a single Chamber of Legislature.  Parliament should retain powers  to

amend the Constitution by 65% majority. 

Com. Adagala:  Endelea.

Mohammed  Noor:  Parliament  should  vet  the  appointment  of  members  of  the  cabinet,  Chief  officers  of  the  government,

Constitutional office holders, and Parastatal Chiefs.  We also said the person for presidency should have at  least  40 years  and

above, and he should be provided with security and pension after retirement.

The government:  We should retain a unitary system of government.  We should retain a presidential system of government,  with

executive  powers.   We  should  retian  the  clause  that,  “the  president  be  elected  by  25%  vote,  cast  by  at  least  5%  of  the

Provinces.”   That  one  should  be  retained  in  the  Constitution.   The  Constitution  should  allow  a  coalition  government.   The

president should not be a Member of Parliament, but elected directly with a vice president  as  a running mate.   Members of the

cabinet  should  be  appointed  from  amongst  the  professionals,  and  they  should  have  a  constituency.   They  should  not  be

Members of Parliament.  Deputy Minister replaces the title of Assistant Ministers, because currently the Assistant Ministers’ title

is ambiguous.  They cannot even act in that capacity. 

Citizenship:  For somebody to be a citizen, the documents should be the passports and the National Identity cards.   

The presidential  terms should be fixed to two,  five year terms,  and the principle of separation  of  powers  should  retained,  the

way it is in the Constitution now, by birth.  Elections should be simple majority, on the basis  of wining elections.   The  winners

take it  all.   For  the  Presidential  elections,  we  are  told  in  the  Constitution  currently,  that  a  president  can  only  be  declared  a

winner, if he wins from 5 provinces with 85% vote.  That is now the government I mean, the winning party takes it all.

The basic rights: The Constitution should make it mandatory for the sate to provide security, health care,  water,  education,  food

and employment for all Kenyans.   Currently,  we have some areas  living without those basic necessities and the people  are  all

Kenyans.  The other thing is about environment.  Here…………………(interjection)

Com. Adagala:  Are you winding up?

Mohammed Noor:  Yes, on the environment, I think all gazetted forests, all the natural resources should be gazetted.   Forests,

water  bodies,  all  Ranch  land,  water  catchment  areas  should  be  gazetted  and  the  resources  should  be  the  preserve  of  the

Executive, but should require approval by parliament.  Allocation of resources and water  bodies  to any person should not be  a

preserve of the executive,  but should be approved by parliament; like we have heard of the excision of forests.   This  kind  of

thing  should  be  approved  by  parliament.   Participatory  management  should  be  encouraged  in  environmental  and  natural

resource management, and the natural resources should be owned by the state, but the local community should have a stake.

We have a problem, as I had said, I am a civil servant and I represent a Ministry, we have a problem with utilizing the waters  of
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River  Tana  currently,  and  we  would  like  these  Constitutional  limitations  to  be  amended,  so  that  the  communities  can

harmoniously utilize the water, and we use the water for food production for irrigation purposes  to enhance food production for

the communities along the river.   

The other one is unlimited access to the river.  People  should be given that power.   The other recommendation is on the ranch

lands.  We have unplanned settlements which have interfered with the pastoral  traditional ways of grazing.   We  used  to  have

wet season grazing areas, and dry season grazing areas.  Now, these things have been over taken by creation of locations,  and

sub locations, which have not had planning in the management of rangeland.  We would like it to be  restricted,  so that it does

not interfere with the way the pastoralists manage the seasonal way of grazing.   

The other one is about the Constitutional Court.  The Kadhi’s court  on judiciary court,  and the Kadhi’s should be people  who

are actually educated in both Islamic and have a Bachelor of Law, so that these people cannot only handle Muslim affairs, but at

time when they are busy, they can as well handle other matters that can serve all the Kenyans.  That is my view.

Com. Adagala:  Thank you very much for giving your views.  Daudi Ali?  Daudi Ali ako au ameenda kuswali?  Ismail. 

Dekow Iman:  Thank you very much.  My name is Dekow Iman.  I have a paper, which I will hand over to the Secretariat.   It’

s a memorandum.  I have some few points also to say.

Com. Adagala:  You have five minutes, so you give us highlights.  It will better, if you guve us proposals.

Dekow Iman:  We are saying number one; we want a special treatment for North Eastern Province, in order to reach the other

provinces …………………(interjection).

Com. Adagala:  Are you saying or we are saying?

Dekow Iman:  I  am saying.  Affirmative action  should  be  for  10  years.   The  other  one  is  that  the  judicial  commission,  and

Islamic scholars from the Suprement Council of Kenya should appoint the Islamic kadhi.  

• Third one is that Kadhi’s should handle all Islamic laws.

• Four, free education to be established in both primary and secondary education.

• Five Firday be part of weekends, as it marks Islamic ceremonial day.

• Six, the issuance of passports to be decentralized.  That is, it should be issued at a Provincial level.

• Seven screening cards be abolished.  

• Schools and madrassas be integrated.  

• On trust land, I am also saying trustland should be abolished,  and instead a Council of elders  or  Board of elders  to be

appointed by the people, who are supposed to own the land.  Thank you.
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Com. Adagala:  Is there another point?

Com. Raiji:  Ngoja kidogo.  Excuse me sir, Bwana Dekow I have heard you say that we integrate schools and madrassas.

Dekow Iman:  Yes.

Com. Raiji:   You know at  the moment, the schools that we have are  secular.   They don’t deal  with  religious  issues,  exept  I

believe as part of Islamic education.  How do you propose that we do that?

Dekow Iman:  Well what I am saying is,  if you go to the madrassa,  they are  teaching religion, they are  teaching  Arabic  as  a

language, they teach maths, English, Science,  and Geography.   I  know these people  have taught the geography of Arabia and

not Kenya.   That is the geography they are  taught.   It  would have been better,  if it could be integrated.    The  geography  that

they are teaching, if it would have been the Kenyan Geography, it would have been better instead, of the Arabian Geography.

Com. Adagala:  There is a Christian religious education in school,  and there is Islamic religious education,  and there is Hindu

religious education according to choice in the schools.  In the regular schools, there is that choice.  I don’t know what you mean

by it …

Dekow Iman: You know what I mean is, so many children are in Madrassa, and maybe the majority are not even in school.   If

we could integrate,  maybe  we  would  have  more  children  having  secular  education  rather  than  just  having  the  Arabic  or  the

religious education side.  That is what I mean.

Com. Adagala:  Affirmative action for 10 years on what point?

Dekow Iman:  What I meant was that ………………………..(interjection)

Com. Adagala:  I know what you meant.  What point?  On what issues?

Dekow Iman:  On development.  Maybe for 10 years.

Com. Adagala:  You need to say what development is for this area.   Other  people  have different types of development they

need.  You need to say for this area.

Dekow Iman:  The development we are talking about is education, health, roads and many others.

Com. Adagala:  Now, on freedom of worship, Friday is the worship day,  Saturday is a worship day for the SDAs,  there is a

Christian  church  called  Seventh  Day  Adventist,  and  then  there  is  Sunday.   So,  the  proposals  are  that  we  have  a  four-day

workweek?

Dekow Iman:  Yeah, we have a four-day workweek.
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Com. Adagala:  okay, haya.

Com. Raiji:   The next one,  ngoja kidogo?  Hussein Noor  Haji?  Hussein?  Hayuko?   Hawa  Haji  Osman,  Mohammed  Ali?

Mohammed Ali?  Abdulrazak Dubat?  Karibu.

Abdulrazak Dubat:  I am Abdulrazak Dubat Ali.  I would like to talk on Constitutency, and very briefly.

Com. Adagala:  You have a maximum of 10 minutes.

Abdulrazak Dubat:  Thank you.  I would like to talk on the presidential  powers.   I  feel the presidential  powers  should remain

as it is, only that the president should be open to impeachment.  Secondly, I feel the 25% grassroots votes from the 5 provinces

is very necessary, and should stay intact.  I feel that MPs like the President,  should have 40% support  from 50% of the wards

in their 8 wards.  The MP should attain 40% support from 4 of the wards.

Com. Adagala:  Say that again?

Abdulrazak Dubat:  MPs to have 40% support from half the number of wards.   If they are  10 wards,  five wards  should give

him 40% support.  I concur with the previous speakers that the ………………………..(interjection).

Com. Adagala:  It’s not a debate, give your views.

Abdulrazak Dubat:  Okay,  thank you.  The trust  land should be abolished,  and replaced with community  land,  managed  by

local elders.   Those are  my feelings.  Lastly, I feel  that  there  should  be  offered,  10  year  affirmative  action  on  education  and

health.

Com. Raiji:  How many years?

Abdulrazak  Dubat:  10  years,  to  enable  us  to  reach  the  standards  of  other  members  of  this  country  who  have  attained

education earlier.  Thank you.

Com. Adagala:  Only on education?

Abdirazak Dubat:  I said education, health and roads.

Com. Adagala:  Asante.  

Com. Raiji:  Yusuf Mohammed Salat.  Unamwona hapa?  Oh atarudi.  Ismail Duale, Said Abdirahman?

Sheikh Abdulrahman:  (in  somali  dialect)  Bismillahi  Rahmani  Rahim.   Alhamdullillahi  Rabil  Alamin.   Mitha  ugu  hore

waxan rava inan kaxathlo carinta kuxisabsan Kadhiga iyo dinta islamka.

Translator:  Ya kwanza anasema anataka kuzungumza kuhusu Kadhi na dini ya Kiislamu.
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Sheikh  Abdulrahman:  (in  somali  dialect)  Waxan  rava  kadhiga  in  oo  islamka  losameyo  maxkamath  sare,  oo  marka

lasiman maxakamathaxa sare oo Kenya okale.

Translator:  Anataka, kimaoni, ya kwamba kuwe na High Court ya Kadhi.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect) Marka maxakamath kale oo kasareyso oo lokathan karo eyna chirin, 

Translator:  Hiyo korti, iwe ndio ya mwisho ambayo inahukumu.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect)  Marka  kadhiga  na waxan  rabna,  inu axatho  nin  cilmi  lee,  oo marka  luqatha

marka carabiga iyo tan kale keni karo.

Translator:  Kadhi akuwe mtu ambaye ako na elimu na anafahamu lugha ya Kiarabu na lugha ingine ambayo inafaa.

Com. Adagala:  Okay, elimu ya kiwango gani?

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect)Cchamacath deh

Translator:  Elimu ya chuo kikuu.

Sheikh  Abdulrahman:  (in  somali  dialect)  Markas  kadhiga  maxakamaxa  sare  kathaya  iney  dhathka  islamka  ee  soo

thortan  sitha  jamciyoyinka  iyo imam yatha  oo marka  kuwa  dhowlatha  xagetha  ka  sherci  gareysan,  iyo xayathoyinka

iney soo thortan.

Translator:  Anasema ya kwamba kadhi anatakikana kuchaguliwa na jumuiya ya Waislamu, kama Supreme Council of Kenya

Muslims na other Muslim organizations.

Com. Raiji:  Muslim stakeholders.

Translator:   Yeah, Muslim stakeholders.

Sheikh Abdulrahman:  Marka kadhigas in oo xukun kasto oo islamka kitabka ee dhinta islamka digo inu kathi karo.

Translator:  Huyo kadhi awe mtu ambaye anaweza kuchukua ile hukumu cha kitabu ya kiislamu, Qur’an.

Sheikh  Abdulrahman:   (in  somali  dialect)  Marka  kadhiga  waxa  weye  inu  caxatho  nin  marka  kadhiyal  kale  oo  uu

lasimarayo ega hore ina lasameyo marka isaga hathu thono.

Translator:   Kabla  ya  kufika  kwa  mahakama  kuu  lazima  kuwe  na  mahakama  zingine  chini  yake  ambazo  wanapitia  hiyo

mambo, na wakishinwa ndio ifike kwake.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect) Iyinka na maxa waye ….
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Com. Adagala:  …………………(inaudible)  No, no, no. tafadhali …

Translator:  Anasema ifike kwa High Court, baada ya kupitia kwa korti ya kadhi mkuu.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect)  Marka  ti  waxan  ugachetha,  district  kasta  ba inu leyahai  oo  kadhi  oo  marka

mith kale loskugu tegayo oo korey.

Translator:  Anaona kwa kila wilaya iwe na kadhi yake na juu yake ndio ikuwe hiyo korti kuu ya Kadhi.

Sheikh Abdulrahman:   (in somali dialect)  Mitha  kale  waxa  waye  dhathka  islamka  oo xatha  hesto  maxa  waye,  shei  oo

dintisa amreiso sitha darkashatha, garka, markas aya dhathka mas’ulinta  ee uu dhitheyin,  ta  na waxan  dhoneyna  deh

in ninkasto islam ee, sithey dinta ee amreyso inu xoriyath uu kavi karo, in uu wexey dinta amreyso uu kudactho.

Translator:    Anasema ya pili dini ya waislamu inasema kuwa waislamu wavae nguo aina fulani na wakae na  nidhamu  fulani,

kama kuweka (keeping of  beards),  but  sometimes  that  right  is  abused  by  the  powers  like  the  police,  who  say  they  are  not

supposed to keep beards, so that should be abolished.  

Com. Adagala:  What should be abolished?

Translator:   The idea of personnel being forced by the circumstances or  the type of work to shave their beards  or  to change

their attires.

Sheikh  Abdulrahman:  (in  somali  dialect)   Maxa  kale  oo  mitha  kale  maxa  waye  marka  dhathka  Kenyanka  ee  inu

caxatho  in  ee  wadhanka  an  marka  in  laiska  kabto  wadhanka  ninka  Kenya  udashey  oo  marka  dhowlath  kale  inan

laguxukumi karin ila uu maxakamathi Kenya inu uu marka uu maro.

Translator:   Anaona kuwa kuna dalili zingine ambazo zinatokea mara  zingine  kwa  mtu  Mkenya  akikosea,  ama  akosee  nchi

ingine  na  apelekwe  kwa  mahakama  ya  nchi  nyingine,  haifai.   Kwa  hivyo  hiyo  isitendeke.   Mkenya  akiwa  mhalifu,  aende

mahakama hapa nchini Kenya pekee yake.

Sheikh  Abdulrahman:   Mitha  kale  inan  dhathka  Kenya  chogo  in  dhowlatha  kale  iyatha  ee  shicib  ketha  intan  keni,

hathi ee  Kenya  kagelan  mojiyei  in dhowlath  kale  hadow an mar  kale  ee  keneynin  in an lasinin  dhathka  Kenya  iyatha

inan loodivin.

Translator:   Anasema  kuhusiana  na  hiyo,  unless  kuwe  na  serikali  ambayo  mtu  wake  akikosea  Kenya,  wanaleta  huyo  mtu

awekwe katika mahakam ya Kenya,  basi  hapo anaridhika kwa Mkenya pia  akikosea  nchi  nyingine,  yeye  pia  apelekwe  kwa

mahakama ya hiyo nchi ingine.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect)  Mitha kale waxan rava inan kaxathlo, xaga daqala labobayo.

Translator:  Ingine ambayo anataka kuzungumzia ni kuhusu ufisadi.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect)  Marka  waxath  deheisa  corruptionka  mel  kasta  nin  Kenya  chogo  inu  divayo
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deh.

Translator:  Ufisadi inasumbua kila mtu hapa nchini Kenya.

Sheikh  Abdulrahman:  (in  somali  dialect)  Marka  waxan  rabna  in  losameyo  shey  marka  dhathkas  maxakamath  lagu

geini karo, xathi laguxelo na hata mardhambey ee degan wadhanka ee ka kavan karin, ama hata xathi  ee  xola  bathan

ee dacan thil lagu xukumi karo.

Translator:   Anasema,  ikitokea  mtu  amefanya  ufisadi,  anatakiwa  ahukumiwe  vikali  hata  kama  ni  kumua,  ili  watu  wasirudie

tena, na mtu asiwe na mamlaka yeyote katika nchi, akifanya ufisadi.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect) Mitha  kale  waxan  rava  inan kaxathlo  carinta  kaxathlo  mathax  weinaxa  ama

dhathka  mas’uliyatha  qathayin,  iney  yihin  dhavecathotha  ina  lafiriyo,  marka  xathi  ninka  uu  dhavecathisa  xuntaxai

ama  bangiya  cab  uu  yaxai  ama  xamriya  cab  uu  yaxai,  marka  dhavecath  xun  uu  kudactho,  xaga  fasiqnimatha,  in

marka uu noktho in mas’uliyatha loo divi karin.

Translator:  The moral character  of the person becoming the head of state  should be at  least  one that can be measurable.   It

should not be somebody who is drunkard or disorderly.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect) Mitha kale waxan kaxathli rava, wovigan deh.

Translator:  Ingine ni kuhusu mambo ya mto Tana.

Sheikh Abdulrahman:  Aniga waxan kudashey magalathan xatha alachogo oo layiratho, Masalani.

Translator:  Mimi nimezaliwa hapa mjini Masalani.

Sheikh Abdulrahman:   Waxan  xatha  guryaxa  inodaxeya  lande  injila  bathan,  oo marka  beraxa  an  kusamesan  ravne,

meel an digano an laacnaxai.

Translator:   Hapo kwangu nyumbani,  kuna  engines  nyingi  ambazo  tulikuwa  tunataka  kutengeneza  mashamba,  na  tumekosa

pahali pa kuweka kwa sababu ya kukosa salama.

Sheikh Abdulrahman:  Dulkan uu watha banayaxai deh.

Translator:  Na nchi yote hakuna ukulima ambayo inaendelea upande huo wa mto.

Com. Adagala:  Ungependekeza nini?

Sheikh Abdulrahman:  Marka  maxa  waye  shercigi  xore  aa  marka  shercigi  anaga  nakulmei  deh,  marka  shercigas  in

lakatho oo marka lakatho oo marka uu caxatho woviga mith an marka wixi an kalehein  dinacas  oo marka  bartankisa

uu yaxai, ban kaheina anaka iyo Tana River.

Translator:  Anapendekeza ya kwamba mto iwe katikakati Mpaka wa Tana River na Ijara District.
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Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect) Inta weye de maoni geiga.

Translator:  Basi hiyo tu ndio maoni yake.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect) Xatha mithka kale oo zinashata iya bilcanta iyo raga ayan ravan inan hirkato.

Translator:  Ingine ambayo nimeshau amesema ni kuhusiana na gender equity.

Sheikh  Abdulrahman:  (in  somali  dialect)   Markan  waxan  rava  dhathka  anaka  xathan  islam  an  naxai,  in  ee  marka

zinashatha ee nokoto sitha dhinta islamka ee ogoshoho.   Wax  yalaxa  an kasinan  karno  ee toho,  marka  taclinta  okale,

waxyalixi  kaley  oo dhinta  ee raveiso  ee daxalka  okale,  in an marka  zinasha  ee xahan  karin,  oo  marka  shei  kasto  ee

zinasha leno, nolafiriyo, ee xaga dhinta naga, wexei ino rukseneiso.

Translator:  Anasema upande wa equity, kuna rea  zingine ambazo tunaweza kuwa na equity, lakini kuna rea  zingine ambazo

dini haikubali, kama kuridhi.  Dini yetu, haikubali mvulana na msicahana waridhi mzazi kiasi kimoja, lakini kama elimu au mambo

mengine ya maendeleo, tunaweza kuwa sawa.

Com. Adagala:  Okay hiyo ya mwisho, wakina mama waislamu, hawakatai hii mambo ya dini, lakini wanasema, haitimizwi.

Translator:  Jinsi ya kuridhi iwe kwa kila njia, kulingana na kiislamu.

Com. Adagala:   But what we are  saying, kama mama aliyekuwa hapa anasema haitimizwi.  Wanaamini ifanywe hivyo,  lakini

alisema haitimizwi.  Yaani hawatendewi hivyo.

Translator:  Katika ile hali ya ufisadi vile nilikuwa nimesema?

Com. Adagala:  No, no, ya uridhi wa kiislamu

Translator:   (in Somali dialect)   Waxa  laguyiri  mamathan  meshan  neito  wexei  tiri  daxalki  sitha  dinta  ee rabto  laguma

mamulayo.

Sheikh  Abdulrahman:   (in  somali  dialect)  Marka  waxan  rabna  deh  in  sitha  kadhiga  an  sameneyo  in  awto  losiyo

carimaxas oo marka isaga uu xog kutumiyeyo si loo timizeyo.

Translator:  Hiyo nafikiri mahakama ya Kadhi ikipatiwa uwezo kamili, itakwisha.  Mambo ya malalamishi ya kina mama.

Com. Adagala:  Itakuwa sawa?

Translator:  Ee itakuwa sawa.

Com.  Raiji:   Kwao  ni  Kadhi?   Ni  Imam  ee.   Nafikiri  ile  jambo  Commissioner  alikuwa  akiuliza  ni  kwamba  akina  mama

wanakubali  sheria  ya  kufuata  iko  kwa  dini  ya  kiislamu.   Lakini  wanasema  wanaume  wengine  wanawanyima  hiyo  haki  yao,
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kuwanyima ile ambayo wamepatiwa na dini yenyewe ya kiislamu. Jee ungependekeza tufanye nini?  Ili tuiondowe tatizo hilo.

Sheikh Abdulrahman:  (in somali dialect) Tas wa ti an shegei,  maxan  rava  in kadhiga  iyo marka  dhowlatha  cithamatha

boliska in lasiyo awoth ee marka  firsan  karan  bilcanta  ee marka  ninkasto  oo Kenya  oo xaqotha  kacelinayo  ee lagaso

kabto, oo marka maxakamatha kadhiga la xorkeno , sithi islamka lamariyo.

Translator:   Anasema kuwa jukumu  inatakikana  ipatiwe  serikali  na  Kadhi  ya  kusaidia  akina  mama,  wakati  tatizo  kama  hili

likitokea.

Com. Nunow:  Ismail Duale?  Ismail Duale hayuko.  Mohammed Noor Aden?  Khalmey Mohamed?  

Mohammed Noor Aden:  Bismillahi Rahmani Rahim.   Mimi nataka kuongea juu ya vitu chache.  Kitu cha kwanza,  nitaongea

juu ya Tana River.  Nafikiri Tana River, tuna rudia rudia.  Mimi nilizaliwa hapa.  Mto Tana iko na shida.  Sisi tunataka kulima na

tunataka kukunywa hiyo maji na tunataka pia kuvua hata samaki.  Inaonekana hatuna haki na mto Tana.   Kwa hivyo, mto Tana

Commissioners,  tunataka muangalie mambo hayo.  Hatuwezi kuepuka na mambo ya mto Tana.   Mto Tana iangaliwe ili  kuwa

wale wananchi wengine, pia wanatumia.

Ya pili, nilikuwa ninataka sisi kama ni watu wa mifugo, watu wa kuhama hama, hapa Masalani, ilianzishwa 1967.   Kwanzia siku

hiyo, sisi tunajenga hapa na tuko na manyumba hapa.  Tunataka hi ardhi tuimiliki.  Hii ardhi,  hatuja imiliki bado.   Kutoka 1967

wakati tulianza kukaa hapa Mpaka sasa, wale watu wanakaa hapa, ardhi sio yao.  Hata kama mimi niko na mabati nataka part

yangu iwe yangu, ardhi mimi ninayo.  Niwe na Title deed.  Mtu akivunjika hapa, anasema hapa sio kwako.   Kwa hivyo, nataka

wananchi wawe na haki ya kumiliki mahali hapo.   Niliona hapa tulinyimwa kidogo,  haki yetu.  Hiyo haki yetu, tunataka tupate.

Juu ya ardhi yenyewe, nikiongezea kidogo, kama mimi niko na ardhi hapa, kesho pengine serikali ikiona kuna madini fulani kwa

hii ardhi, nitaambiwa ni hame, ni ya serikali.  Hii ndiyo sababu ninasema mwenye pale amiliki pale kwake na apatiwe Title deed,

wakati anaanza kuishi hapo.

Nikiongea  kuhusiana  na  hiyo  ardhi,  ningesema  County  Council  isitushikie  ardhi.   Ipatiwe  kwa  wazee  ambao  wanaweza

kushikilia wananchi ardhi hiyo, na wao ndio wanaweza kugawa au kuwapatia au waseme fulani, ardhi ni yake.   Mimi  nasema

wazee watushilie  hiyo  ardhi,  badala  ya  County  Council.   Ile  ya  tatu  mimi ningesema,  sisi  tuko  na  ardhi  ya  kutosha  na  watu

wakutosha.   Hapa  Ijara  nafikiri  ukitembea,  utaona  upana  gani  uko  hapa;  kwa  hivyo,  MPs  tuongezewe,  hata  kama  ni  kila

Constituency.  Mimi ninasema kwa kila constituency, tupatiwe MPs wanne.  Hii ni kwa sababu watu wetu wako msituni bado

hawajaonekana.

Ile ningeongeza ni kuhusiana na mambo ya ardhi.  Sisi tuko na barabara mbaya hapa.  Nataka serikali iunde kamati ya barabara

ambaye ina pesa  inatumika kila wakati.   Tunataka  sisi  wenyewe  tushikilie  pesa  yetu  ya  kutengeneza  mabarabara.   Tunataka

wazee  wa  hapa,  wawe  wanajua  ni  pesa  ngapi  walipata  za  barabara,  na  watumie  hiyo  barabara  wenyewe.   Wasije  kusema

kuwa kuna kamati fulani ambayo sisi hatujui, ndio wametenga hiyo pesa na ndio wametumia.
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Kuhusiana na mambo ya dini ya  kiislamu.   Sisi  kama  waislamu,  tunasema  kama  sheikh,  au  kadhi,  atoe  hukumu  ya  kiislamu.

Isiwe ni kuridhi na kuoana peke  yake.   Ama  kuoana  na  kufunguana  peke  yake.   Kuna  vitu  vingi  ambavyo  wazee  waislamu

wangetumia.  Kulingana na mambo ya waislamu, mimi ninataka wasichana na wavulana kila moja patiwe haki yao kwa sababu

walisoma pamoja.   Kuna wasichana Waislamu wameandikwa askari,  lakini wanalazimishwa kuvaa  surwali.   Kwa  hivyo  huyo

msichana apatiwe ile mavazi ile dini yake inakubali.   Akiandikwa ile mavazi yake iwe mavazi ya Kiislamu.  Kuna njia nyingi za

Kiaskari  zinaweza  kutumiwa.     Kwa  hivyo,  inaoenkana  msichana  ananyimwa  huko,  kwa  sababu  dini  ya  kiislamu  haikubali

msichana avae suruali pekee  yake na atembee.   Kwa  hiyo,  mimi ninasema  wasichana  wa  kiislamu  wakiandikwa  wakubaliwe

wavae ile mavazi yao rasmi ya kiislamu.

Ile ingine ni mambo ya ma-shule.  Dini ya Kiislamu inaanza kufifia.  Hii ni kwa sababu,  zamani kulikuwa na walimu wa Kiislamu

kwa  kila  shule,  lakini  siku  hizi  inasemekana  wale  vijana  wanajua  Kiingereza  wanajua  dini  ya  Kiislamu.   Hawafundishwi  vile

inavyotakiwa.  Tunataka serikali iandikie watoto mwalimu wa Qur’an ambaye anaweza kusomesha hadhithi ya Kiislamu, ili ajue

dini ya mtu.  

Nikirudia upande wa utawala, mimi ni chief.  Tuko wengi sana, na huduma yetu kwa wananchi ni kidogo sana.  Mimi nataka ma

chief wapatiwe pesa ama wapunguzwe (wafanywe wachache)  kwa sababu ma chief wanalaumiwa sana,  ati ma chief hula pesa

ya  wananchi  ama  kitu  kama  hiyo.   Kama  wangepunguzwa,  halafu  wapatiwe  pesa  ya  kutosha,  mtu  angeridhika  na  ile  pesa

amepata.   Kwa  hivyo,  inaonekana  ma-  chief  waliandikwa  kiholela,  na  wananchi  wanalalamika  juu  ya  yao.   Ma-chiefs

wapunguzwe.  Kama hawata punguzwa, wapatiwe pesa ya kutosha.

Nikifupisha, mambo ya mifugo.  Mifugo wetu hawana dhamani.  Sisi tunataka serikali na wale watu wataalamu ambao wanajua

mambo ya mifugo, wawe wakiwa kila mahali wananchi wanakaa.   Mifugo  wanadhoofika  kwa  sababu  ya  kupe,  ama  inakufa

kiholela  kwa  sababu  ya  kutoangalia,  kutojua  wananchi  hawajui  mambo  ya  mifugo,  na  wanakufa  ovyo.   Nataka  serikali

waangalie mifugo ya watu wa kuhama hama.  Isiwe vile inakaa sasa.  Nafikiri yangu ni hayo tu.

Com. Nunow:  Umesema kuhusu ma chiefs.  Umesema wapunguzwe.  Hali huko mbele ulikuwa umesema ardhi ni kubwa,  na

kwa hivyo kuwe na ma MPs zaidi.  Kama sasa chiefs ambao ndio wako karibu na watu wakiwa wachache zaidi, je  watafikiaje

watu, na mnaridhika na jinsi ma chiefs wakati  huu wanaajiriwa?   Unataka  hiyo  nidhamu  na  waajiriwa  iendele,  ama  wananchi

wenyewe wahusishwe katika kuajiriwa kwa machiefs.

Mohamed Noor Aden:  Mimi nanjua ya kwamba, kutoka Masalani Mpaka mahali inaitwa Kolbiyo, Mpaka, kulikuwa na chief

mmoja na inahudumiwa ya kutosha.  Kusikizana inakuwa ngumu.  Ma chief hawadhamini watu wanaitwa Chief.  Kwa hivyo ile

kudhamini ma chiefs ndio ilipotea.

Com.  Raiji:  Bwana  Chief,  ee  ulikuwa  umezungumzia  juu  ya  title  deed,  na  nakumbuka  watu  wengi  hapa  wamependekeza
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kwamba kwa sababu ya mambo ya watu kuhamahama na mifugo, hawangetaka sana kila mtu apatiwe sehemu yake.   Sijui uko

na jambo lolote la kusema?

Mohammed Noor Aden:  Masali nilisema ya kwamba Ijara, hapa Masmalani imeanzishwa 1967.   Kuanzia 1967  Mpaka  sasa

huyo mtu ako hapa.  Tunaitwa kweli amehama?   Nafikiri huyo mtu ako pale.   Isotoshe,  kuna visima hapa.   Kila mtu alichimba

kisima yake,  na akakaa  miaka na miaka.  Yule  mzee  mimi najua  tangu  siku  ile  nilizaliwa,  alikuwa  kwa  kisima  chake  anakaa

Mpaka sasa, lakini si yake sasa.  Anaweza kuambiwa hama kutoka hapa.  Kwa hivyo, ardhi ya watu inafaa kumilikiwa, wapate

ardhi yao.

Com.  Nunow:  Okay,  asante  Chief.   Mohamed  Noor  Aden,  bado  hayuko?   Bashir  Mohammed,  bado  hayuko.   Dumal

Mohammed.

Dumal Mohammed:  I would like to give some brief views and the first one, is on education.

Com. Adagala:  Your name is?

Dumal  Mohammed:   My  name  is  Mohammed  Dumal  Kewi.   On  education,  I  think  we  usually  say  in  Kenya,  “Elimu  ya

Msingi”, but if we explain that word msingi, it doesn’t mean primary.  Therefore let us ……………………(interjection)

Com. Adagala:  What does primary mean?

Dumal Mohammed:  Ya,  yes,  I will explain.  Let us say,  education does  not start  in primay.  It  starts  in pre-primary,  that is

E.CD, (Early Child Development).   This programme is under siege according to me.   I  am  a  teacher,  and  I  think  it  is  under

siege, because  the teachers  who are  concerned with E.C.D.  are  not given adequate  training, neither employment.  I  therefore

propose  that the ECD education should be in the Kenyan  educational  curriculum,  and  free  education  should  start  from  early

childhood development, not from primary.  

The second one is on the creation of a taskforce;  on awareness  campaign.  A Programme for free and compulsory education,

particularly in this area of ours.  Currently, the Ijara district has about 2000 Primary school children, as big as the land is,  as  you

have seen.   Most  of the children not in school because  there is no awareness  programmes.   The government should therefore

create  a  taskforce  that  will  create  an  awareness  campaign.    A  very  strong  campaign,  to  make  sure  those  children  are

compulsorily given education.  

The third one, I’ll go to the Constitution.  Many years  have passed  and many people  are  not aware  of the former Constitution

and we want to create a new one.

Com. Adagala:  Pendekezo?
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Dumal Mohammed:  So,  the  Constitution  and  civic  education,  both  should  be  a  continous  process.   A  continous  process

integrated in the Kenyan educational curriculum.  I think if we do that, every child who is not educated even the one who will be

born next year will benefit from that education by knowing his Constitution.  Today I’m telling you, that 90% of Kenyans do not

know  the  Constitution,  the  current  Constitution.   Let  that  point  be  taken,  and  this  thing  should  be  considered  both  the

Constitution and the civic education on the Constitution.

Provincial  Administration:  In  my opinion,  I  think  that  the  Provincial  Administration  should  be  abolished  totally,  because  it  is

becoming the arm of the governing party to harass  to  some  extent,  so  to  replace  with  elected  members  of  the  society.   For

instance, the place of the chief to be  occupied by a Councillor.   The DO,  the chairman, County Council,  the DC,  the Mayor,

and so forth and so on.

The district  land board:  If I’m not wrong, the district  land  board  is  coMPrised  of  majority  Civil  Servants,  and  minority  local

representatives.   That should be altered, and should have a majority local representative, a minority civil servant.

Com. Adagala:  How are these local people chosen?

Dumal Mohammed:  I  think the local people  should be chosen from the local Council elders,  whose who are  elected.    The

elected members of the Council and the MPs should be partisan and  not  involved  as  currently,  according  to  my knowledge.

There are 8 members.

Com. Adagala:  How you would like the percentage to be?

Dumal Mohammed:  The percentage should be 90% local representatives,  and one percent  civil servants.    On the same, on

land documentation,  I think  in  the  process  of  land  ownership,  when  one  wants  to  acquire  land,  it  is  first  registered  with  the

Council then later on, there is allotment letter, then there is a beacon certificate that is given, then there is a title deed.   This is a

long process.  I don’t see why.  I think the process  should be curtailed and at  least,  the land ownership documentation should

be one and should be given at the first instance after the person is allowed to own that land.  With those few remarks.   Thank

you.

Com. Adagala:   Okay,  thank you.  Any questions  for  him?   Thank  you,  your  recommendations  were  very  clear,  and  have

details which are used. Is it written?  You know, it will be good, if you also put it down.  They are few people who can’t.

Com. Nunow:  Anayefuata ni Hassan Dahir?  Hassan Dahir, simwoni?  Abdillahi Ahmed

Abdillahi Ahmed:  (in Somali dialect) Bismillahi Rahmani Rahim, Alhamdhullillahi Rabil Alamin. 

Com. Nunow:  (in Somali dialect) Magacatha sheg?

Abdillahi Ahmed:  My name is Abdillahi Ahmed Shithe. Waxan rava inan kaxathlo lava kothovoth.
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Translator:  Anasema anataka kuzungumzia kuhusu mambo machache.

Abdillahi Ahmed:  Mitha uguhoreiso waxa weye wa shercigatha islamka.

Translator:  Kwanza ni juu ya sheria ya kiislamu.

Abdillahi Ahmed:  Anaga xathan naxai dhath muslin caa, waxan rabna kitabka Qur’anka inan isku xukunno.

Translator:   Sisi kama waislami, tunataka kujihukumu na kitabu Takatifu ya Qur’an.

Abdillahi Ahmed:  Xatha manta Kenya wexey uu faditha sherci bethel ayei uu faditha.

Translator:  Ingawa Kenya inataka kubadilisha sheria.

Abdillahi Ahmed:  Sherciga anaga an xesano dhathka islamka  xathei  taxai  na wa mith  Illahi  inso thechiyei  an weligis

labedheleinin.

Translator:  Sisi Waislamu tuko na sheria ambayo Mwenyezi Mungu ametupatia na haiwezi ikabadilika.

Abdillahi Ahmed:  Malinta cathunyatha lacavure ila chogan  Illahi  ba kitabkan  Qur’anka  nasiyei,  oo  marakta  yiri  isku

xukuma, waa destru kamila wax ee kamakan ee chirin.

Translator:  Kutoka wakati dunia ilipoumbwa, Mungu alitupatia hiyo kitabu takatifu na ametuambia tujihukumu na hiyo kitabu.

Abdillahi Ahmed:  Cayath Qur’an Illahi uxu kuyiri “  Kitabkan  Qur’anka  waxan  ithin  kagategney  oo sherci  machiro”  

wax kasto kitabka daxthisa ath kaxeleisa.

Translator:  Kuna aya moja ya Qur’an ambayo inasem ya kuwa, “hakuna kitu chochote cha sheira  ambayo  imeachwa  nje

ya kitabu kitakatifu cha Qur’an”.

Abdillahi  Ahmed:   Sababta  laajigeth  waxan  rabna  anaga  kitabka  Qur’anka  inu  caxatho  shercigatha  an  isku

xukumeino.

Translator:  Kwa sababu hiyo, sisi Waislamu tunataka kujihukumu na hicho kitabu kitakatiu cha Qur’an.

Abdillahi Ahmed:  Mitha lavath waxa weye wa wovigan Tana River waye.

Translator:  Ya pili nikuhusu mto Tana.

Abdillahi Ahmed:  Waxath sas ugsontixin biyaxa kofkasta uu ubaxan yaxai

Translator:  Vile mnafahamu, kila mtu anahitaji maji.

Abdillahi Ahmed:  Waxan  an filaneyna  Kenya  iney  dhulmi  wein  ee naga  geishey  marka  ee  sathax  thas  mail  ee  nagu
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xireyse, marka biyaxa ee naga rebtei, dhulmi wein ee naga gelen.

Translator:  Nafikiri nchi yetu imetudhulumu wakati wametuambia tukae maili tatu kutoka maji hiyo.

Abdillahi Ahmed:  Dhowlatha marka iyatha ee wexey  nola  isticmashe  sithan  dhath  an wadhani  exen  matakan  markei

biyaha nagala rebtei.

Translator:  Serikali saa hiyo , imetuchukulia kama sisi sio wananchi wa Kenya.

Abdillahi Ahmed:  Marka xathan naxai dhathka Kenya, waxan rabna waxa xukuktha, uu ninka  kale  Kenya  uu leyaxai

inan yelano an rabna.

Translator:  Kama sisi WaKenya, tunataka tuwe na haki kama WaKenya wengine.

Abdillahi Ahmed:  Oo biyaxa ee kamith yixin matakana  meshan  ee biyaxa  ee woviga   bartankisa  Mpakaxa  inonoctho

anaka iyo Tana River.

Translator:  Na ninataka maji ya mto Tana ikuwe katikati Mpaka wetu, sisi na Tana River.

Abdillahi  Ahmed:   Mitha  sathaxath  waxa  weye,  wa  malinta  jimcaxa,  waxa  weye,  waa  “Iddul  usfu  Aleihidul”  ee

musliminta leyixin, malintas waxan rabna wixi shaqalaxa dhowlatha odan ina free lasiyo.

Translator:  Ya tatu ni kuhusu siku ya Ijumaa.  Siku  ya  Ijumaa,  ni  siku  ya  Idd  ya  Waislamu  kwa  hivyo,  siku  hiyo  tunataka

kupatiwa fursa ya kusherekea hiyo siku.

Abdillahi Ahmed:  Mitha kale waxa weye wa darka gebdaxa iskulka matakana ee darka degan ee loxirayo.

Translator:  Ya nne ni kuhusu nguo zile wanafunzi wa shule wanavaa.

Abdillahi Ahmed:  Waxan rabna sitha islamka matakana darkotha ee uu katan, uu islamku  uu fareyo,  oo darka  gavan

lagu kasbin.

Translator:  Tunataka wanafunzi wavae vile dini ya kiislamu inavyohitaji.

Abdillahi  Ahmed:   Waxa  kalo  la  mith  ee  matakana,  gebdaxa  lakoreyo  musliminta  askarta,  waxan  rabna  dar  ya

kutosha mataka iney kataan oo der iyaga na.

Translator:  Tena, wasichama ambao wanaandikwa askari ambao ni waislamu, tunataka wao pia wavae Kiislamu.

Abdillahi Ahmed:  Mitha kale waxa waye wa Basaborka weye.

Translator:  Nyingine ni kuhusu passport.

Abdillahi Ahmed:  Basborka sithath ulasocotin  maxa  weye  dhathka  musliminta  iya dhathka  Kenyan  ka  kale  waa  kala
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form ba lasiya, oo form ka lasiyo uu kala yaxai, waxan dhoneina xathan dhath Kenyan  an naxai  inan dhathka  kale  oo

Kenyanka inan iskumith an caxano.

Translator:  Vile mnafahamu passport ambayo Wakenya wengine wanakataza Waislamu, na hata makaratasi  yale wanajaza ni

tofauti, kwa hivyo, tunataka ikuwe aina moja.

Abdillahi Ahmed:  Mitha  kale  waxa  waye  wa kadhi  weye,  kadhiga  wa inu axatho  matakana  ugu yar  qualification  oo

chamacath  wataa,  oo  dinta  islamka  oo  tan  kale  na  ba  lughayoyinka  odan  na  gareneya,  Arabiga,  swahiligia  iyo

engriska oo watha garaneya.

Translator:   Ingine ni  kuhusu  kadhi.   Kadhi  lazima  we  mtu  ambaye  amehitimu  masomu  ya  university,  na  anajua  lugha  tatu;

Kiarabu, Kiswahili na Kizungu.

Abdillahi Ahmed:  Marka waxan dhoneyna Chief  Kadhiga  in lasiyo  facility  waxa  ninka  judgka  uu leyaxai  odan,  sitha

guriga oo kale ama gari xathu yaxai, ama wax kasta xathu yaxai, waxo  dan wixi  destur  ninkas  uu leyoho oo isaga na

lasiyo.

Translator:  Na kadhi tunataka wapatiwe kila kitu ambaye ma judges wengine wanapatiwa.

Abdillahi  Ahmed:   Wana  inu  matakana  mel  ala  meshi  oo  maxakamatha  ila  meshi  High  Courtka  in  nin  muslin  uu

chogo, wan rabna.

Translator:  Kila mahali ambapo kuna mahakma tunataka tuwe na Kadhi ambaye anawakilisha waislamu.

Abdillahi Ahmed:  Mitha  kale  waxa  weye  dhathka  Kenyanka  iney  sinathan  oo ladehin  mataka,  kan  xathu  sogelei  wa

foreign, iyo kan ina ladixin, marba xathu uu Kenyan uu yaxai, oo citizen uu xesto in dhathka mar xal ee sinathan.

Translator:   Anasema  kuhusu  waKenya  mara  nyingine  wanabaguliwa  kwa  hivyo  ni  vizuri  kama  Wakenya  wote

wange-treatiwa equally.

Abdillahi Ahmed:  Mitha kale waxa waye, anaga xathan naxai dhathka North Eastern, waxan naxai dhath xola lei  aa,

marka xolaxain waxan dhoneyna iney si garcaxan ama xukuk losiyo ama lacilaliyo matakan.

Translator:   Sisi  hapa  watu  wa  North  Eastern  ni  wafugaji  na  tunataka  wafugaji  wapatiwe  mamlaka  na  kuangaliwa  vile

watachunga mifugo yao.

Abdillahi Ahmed:  Mitha  kale  an  ravo  inan  kaxathlo  waxa  waye,  in  bathan  dhathka  galatha  wexei  dexan  mataka,

fundamental, dhathka islamka laguyera.  Marka qelmathaxa iyatha na fundamental sithan  uu faxan  sanaxai  aniga  wa

asal  rag weye,  waxa  laraceyo  na waxa  weye  anaga nagula  cayeyo  waxa  weye,  wa  Kitabka  Qur’anka  iyo  Sunanatha

mitha an raceyno.  Tas ma dhoneyno in ceb nogala digo oo lagadigo dhath xun nogala digo dhin tain.

Translator:   Ingine ni kuwa Waislamu saa  zingine wanaitwa fundamentalist.   Nafikiri wale ambao wanaitwa fundamentalist  ni
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watu wanakuwa na a wrong misconception, kwa sababu watu pengine wanafuata kitabu halisi, wakifuata kitabu chao cha Qur’

an takatifu wanaitwa majina mengine ambayo wanaitwa fundamentalist, hiyo hatutaki.

Abdillahi Ahmed:  Xatha manta shercigan labethelayo xathi kofki uu raci wayo, so rukh un manokonayo?

Translator:  Leo kama vile sheira inabadilishwa, kama mtu akikata kufuata hiyo sheria, si huyo mtu atakuwa mtu mbaya?

Abdillahi Ahmed:  Okay, ninki shercatha raca so lama carkayo, nin sherci so lama carkayo?

Translator:  Na yule mtu atakayefuta hiyo sheria atakuwa mtu mzuri.

Abdillahi Ahmed:   Marka  anaka  xathii  dinteyna  an racno  maxa  ina ceb nogala  digo  matakana  oo  nogula  cayo  ama

wixi lacaro nogula shego.

Translator:  Sisi kama tunafuata dini yetu, sio kuwa kufuata dini yetu tunaaambiwa kuwa ni matusi au majina tupokee.

Abdillahi Ahmed:  Mitha  kale  waxa  weye  an  rava  inan  kaxathlo,  cilmaxa  laleyaxai  iskulka  lamagaraceyo,  cilmaxa

xathi  lacethbinin  matakana,  wax  xun  bei  sameneyin,  marka  cilama waxan  rabna  in laceth  biyo  oo  ladixin  matakana

cilmaxa lama garaci karo.

Translator:  Ingine ni kuhusu watoto ambao wanapatiwa adhabu shuleni.  Mimi sina maoni hayo na ninataka watoto  wapatiwe

adhabu kamili na walimu.

Abdillahi Ahmed:  Mitha kale waxa weye inan kaxathlo, mitha  waziratha  ama Kenya   ama shaqaloxo  dan guth  axan,

waxan  rava  Kenya,  equal  ina  loqebsatho  matakana  wazir  iyo  shaqala  mithka  ugu  xosey  ina  equal  lokebsatho

matakana, govol kwa govol.

Translator:  Wafanyikazi wa serikali Mpaka hadi ma waziri katika wizara, nataka kila mkoa ipate kiasi sawa na ile ingine.

Abdillahi Ahmed:  Weliva xastan anaga xathi North Eastern an naxai, dhowlatha Kenya xore  bei  ino xagratey,  waxan

rabna zaid in nalasiyo matakana.

Translator:   Tena  ikizidi  sisi  watu  wa  North  Eastern  tumebaki  nyuma,  kwa  hivyo  tupatiwe  kiwango  kidogo  kubwa  kuliko

mkoa zingine.

Abdillahi Ahmed:  Xathi nalasineynin matakana iney inta Kenyan ka kale in wax equal lokabto oo waxba nolskaminin.

Translator:  Kama hatuwezi kupatiwa nyongeza, basi tupate kipimo sawa ile ambayo wanapatiwa katika mkoka zingine.

Abdillahi Ahmed:   Mithakale  waxan  dhoneyna  iney  dhowlatha  cakonsato  dinta  islamka  iney  din  chirto  ama  mesha

madrasath lagu caxrinayo ama waxan kale iney maraktey dintas iney dinta ogato.

Translator:  Serikali pia ichukuwe jukumu ya kujua kuwa kuna dini ambayo inaitwa dini ya kiislamu, ambayo inaendelea katika
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sehemu fulani, kama ni madrassa kama ni msikiti, au pahali fulani.

Abdillahi  Ahmed:  Mitha  kale  waxan  dhoneya  an  kusogava  geveneya,  iney  ninka  mathaxweinaxa  uu  sherciga  un

kaweinanin matakana, nin sherciga uu kavaneya uyaxai.

Translator:   Ya mwisho  ambayo  ninamaliza  ni  kuhusu  presidential  powers,  anasema  kuwa  hataki  raisi  awe  na  uwezo  zaidi

kupita kiasi.  Asiwe above the law.

Com. Adagala:  Okay, ngoja kidogo.

Com. Nunow:  Alizungumzia kuhusu Ijumaa, iwe siku ya Idd,  hajasema kabisa,  siku ya kupumzika.  Waislamu wasifanye kazi

siku hiyo.  Okay basi  nimeelewa.   Alisema  wafugaji  waangaliwe  vizuri  kwa  mifugo  na  kuchunga  mifugo  yao  na  maisha  yao.

Kivipi?  Angependa sheria ifanyie nini wafugaji?

Abdillahi Ahmed:  Waxan rava mitha iyatha ee, xolaxa matakana Kenya tha kale matakan, xathu  cei  wax  yar  noktho,

xukuk  bu leyaxai,  xathu  gari  kudaco  matakana  kothob  bu leyaxai,  sithas  okale  iney  xolixi,  xilib  ka  Kenya  laga  cuno

70%  North  Eastern  ayu  katega.   Marka  cilibka  sas  ee,  oo  dhowlatha  ubaxan  xolaxa  iyatha  ee  in  lacilaliyo  oo

ladacaleyo oo mulacath gar losameyo ayei ubaxan yixin.

Com. Adagala:  Asante kwa maoni yako ya busara.   Sasa,  tunarekebisha  Katiba,  na  unasema  kwa  Qur’an  kila  sheria  iko.

Sasa, hii tunatengeneza inahusikana vipi na sheria ya Qur’an, sababu tunaweza kusema tu sasa, watu wa North Eastern Qur’an,

au Waislamu Qur’an, na tuendelee na mambo mengine.  Kuna sehemu ambayo kurekebisha hii Katiba ni kitu cha maana au la?

Translator:   Xatha  sherciga  labethelayo,  athiga  maxath  tiri  shercigan  islamka  inan  isku  xukunno  ayath  rabta,

shercigan labetheleyo, sithe bath uu carakta ma wanagsanyaxai mise?

Abdillahi  Ahmed:   Uu  wanagsanyaxi,  muafak  buu  leyaxai  matakana  melaxa  aath  xemath  bathan  sitha  woviga

maraktey,  wax  dinta  ee  exen  oo  lagu  daqan  kara  aya  chira,  uu  aath  uu  ficanyan  aya  chirta,  waxa  kama  thithani,

laakin waxan rabna islan axan wixi dintena ee gar ino caxato, on umathax banan inti matakan.

Translator:   Anasema iko faida katika hii mambo ya kubadilisha sheria.  Ni vizuri kuhusiana na dini ya kiislamu.  Haileti utata,

kwa sababu pande ya maendeleo tukisema au kuhusu hata hii mambo watu wanazungumza hapa kuhusu mto ina faida kwetu,

kwa sababu ni haki yetu ambayo inatufaa kwa hivyo haitadhulumu kitabu.

Com. Adagala:  Sasa hiyo katika Qur’an inasema nini.

Abdillahi  Ahmed:   Wexey  qusheysa  dhathka  islamka,  dhathka  Illahi  ba  usiyathiyei  kitabka  Qur’anka  wax  ba

kamategin, xathi kitabka loo thayo ee isku xukuman wax ka nuskanayo machiran oo kadiman.

Translator:  Anasema kitabu ya Qur’an iko kamili, lakini kuna maisha ya kidunia pia.
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Com. Nunow:  I  think the use of the office, with the permission of the chair,  it is supposed to be  Hawa Haji Osman.   She  is

here, she had gone and come.

Com. Nunow:  Unazungumza kwa Kiswahili ama Kingereza.  Sawa sawa endelea.

Hawa Haji Osman:  (in Arabic) Audhu Billahi Mina Shaitwani Rajim.  Bismillahi Rahmani  Rahim.   Alhamdullillahi  ladhi

ahyana baadaman amatana wa-illaihi Nashur.  Wa salla llahu ala Muhamadin wa ala alihi  wa as  habihi  aj  mahin  ama

badu.  Assallam aleikum warahmatullahi wabarakatuhu ya ahlul barasa.    Mimi maoni yangu nataka kusindikiza mambo

mengi wamezungumza.  Jina langu naitwa Hawa Haji Osman.  Nataka kushindikiza tu mambo ya Chief Kadhi.   Nataka  mambo

ya Chief Kadhi yatiliwe nguvu, kwa sababu hapa Kenya,  watu wa Kenya,  taifa  ni  taifa  mbili.   Taifa  kubwa,  na  taifa  kidogo.

Sasa,  taifa kidogo ni taifa  ambayo  iko  katika  Kenya,  ambayo  inaitwa  taifa  ya  kiislamu.   Hiyo  taifa  ya  kiislamu  hawana  mila

nyingine, hakuna ada ingine, hakuna desturi ingine.

Hakuna kanuni ingine, desturi yao na kanuni yao ni Qur’an, maelezo ya Qur’an peke  yake.   Sasa  sisi hukumu yetu ni maelezo

ya Qur’an.  Sasa, mambo yote sisi tumeweka katika mikono ya Chief Kadhi.  Tena huyo Chief Kadhi ni mtu.   Akihalifu sheria

ya Kiislamu, tuna uwezo wa kumnyanganya hicho cheo.   Sio kuwacha maadamu yeye ni Chief Kadhi mambo yote amepitisha

na sisi tunakubali.  Hapana.  Tumefahamu yeye akihukumu kwa makosa, kinyume na sheria ya Qur’an, tuna uwezo wa kuondoa

hiyo cheo, kulingana na athari ya Qur’an.

Kwa maana ninasema athari ya Qur’an (Arabic dialect)  Bismillahi Rahmani Rahim. Waadiu Llaha, Waadiul Rasuli, Wa ulil amri

minkum.   Anasema, mtii Mwenyezi Mungu, na mtii Mtume wake, na pamoja na mwenye akili.  Mwongozi wenu mwenye akili,

sio mwongozi ambaye ni mjinga.  Yeye kama sisi tumeweka cheo ya  Chief  Kadhi  kasha  amekuwa  mjinga  na  yeye  ameenda

kinyume na sheria ya kiislamu, tunaweza kuondosha, kulingana na athari ya Qur’an.  Basi maoni yangu nimemaliza namna hiyo.

Wasallamu.

Com. Adagala:  Okay, asante.

Com. Nunow:  Ismail Duale.

Ismail  Duale:  Kwa  majina  naitwa  Ismail  Duale.   In  my views  on  the  Constitution  of  Kenya  should  be  simple,  clear  and

available.   The Constitution of Kenya as it is right now is very complicated,  and is not easily understandable by the average of

Kenya.  On the other hand, it is not easily available, because  for the first time, I found the Constitution of Kenya very recently.

I therefore wish it to be simple, clear and available.

Com. Adagala: What does available mean?

Ismail Duale:  Available even in the bookshops and everywhere cheap.
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Com. Adagala:  What about the access.

Ismail Duale:  It should be accessible and affordable.

Com. Adagala:  When you say cheap, what do you mean?

Ismail Duale:  Cheap in language.  Let it be in English or Kiswahili.  

Com. Adagala:  Not in Kisomali?

Ismail  Duale:  Maybe at  a later stage.   Secondly,  I  want  the  issue  of  pastoralists  to  be  identified  cleary  and  defined  in  the

Constitution of what a pastoralist is and who it is.

Com. Adagala:  What in your view is a pastoralist?

Ismail Duale:  A pastoralist can roughly be said that, those are communities that move from place to place,  with their livestock

in search of water, and pasture.  So we want it defined in that category to be  special  category that is clearly brought out in the

Constitution. 

Com. Adagala: Why would it be special because there will be a section for agriculture for farmers.

Ismail Duale:  Yeah, there is a section about  Agriculture, to per  with others  which are  already clearly defined, because  these

are special interest groups.   Thirdly, I want a policy on livestock development and marketing put in place.   

Com. Adagala:  I would like you to tell us about this putting in place?

Ismail Duale:  The Constitution so far, rise from the Agriculture Act, identifies agriculture.

Com. Adagala:  We are now on pastoralists.  I want to know marketing for pastoralists.

Ismail Duale:  We want to have an Act that covers livestock and livestock development policies.

Com. Adagala:  Okay, anything in this act you would like?

Ismail  Duale:  That Act will cover  pastoralism as a livelihood,  livestock  marketing  and  statutory  bodies  related  to  livestock

development.

The other one is on the distribution and use of  natural  resources.   Like  the  Tana  River,  some  of  the  uses  of  the  Tana  River

upstream is negatively affecting the people  downstream.  We are  having several  hydroelectric power  dams upstream, which is

negatively affecting the people  downstream Tana River.  This  is  either  due  to  floods,  when  the  dams  are  open,  or  the  river,

when the flow is below average.  We therefore want considerations to be  made when any development will be  done upstream,

irrigation, hydro-electric power, or the distribution of the same instead of concentration them in one area.

Com. Adagala:  Like what?

Ismail Duale:  Hydroelectric power station particulary.
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Com. Adagala:  Does it not bother you that the Tana River creats electricity and you don’t have it?

Ismail Duale:  Sure yes, that’s why I am saying distribution. At least if we have several of them, even down into North Eastern

Province, that is Garissa District, it would have been better, it would have put us on the national creed.

Com. Adagala:  Are there any other natural resources in this part of the country, apart from Tana River.

Ismail  Duale:   Yes,  there  is  land,  there  is  pasture,  there  is  underground  water,  there  is  wildlife  and  a  lot  of  others,  which

maybe, are  not yet explored.     The other thing is land, upto this time, the indigenous  communities  of  this  part  of  the  country

cannot use their land, either as  collateral to  obtain  loans,  or  even  to  build  them.   You  may  see  that  an  old  man  has  put  up,

maybe an earthen dam that costed him about 250,000/- shillings, and has owned it for the last 20,30,40  years,  but there is not

time he can use that dam as security to obtain a loan from any institution, while if you put a small hut, a thatched house valued at

less than 10,000 shillings, you can use it as a security, anywhere in the country.  For example,  like in Garissa,  if you have a plot

number (that) and maybe there is hardly any development on it,  you can use it as  a collateral.   However,  that person who has

the land and has put up his earth dam that has costed him 250,000 shillings, he cannot use it as  a security to obtain any form of

loan.

Com. Adagala:  You have to say what you would like?

Ismail  Duale:  Ownership  of  such  economic  unity  to  be  recognized.    The  other  one  I  want  to  talk  about  is  non-formal

education.  Non-formal education should be relevant to the pastoralist life.  When established,  there should also be a review of

the current Non-formal education curriculum, to suit the pastoral community. I also want to talk about  the Kadhi’s Court.    The

Kadhi should have the qualification of at least a degree in Islamic jurisprudence, and where possible,  a degree in secular law so

that he can serve both as a magistrate and as a Kadhi.

Tradional leadership and institutions to be  strenghthened.   I  think upto now, we have a very negative concept  about  the Chief

and Provincial Administration and everything, and we would be very much happier if the traditional leadership system of rights is

stenghthened.

Local Authority.  There should be a minimum qualification for Councillors,  at  least  a proficiency test  in  English  and  Kiswahili.

Local Authorities should be strengthened and they should be independent from the Ministry of Local Government.   Neither the

President  nor  the  Minister  for  Local  Government  should  have  any  powers  to  dissolve  local  authorities.   The  Mayor  and

Chairmen should be elected directly.

Com. Nunow:  On your definition of pastoralists, the Commissioner asked you what your definition would be.   Ofcourse those

are your immediate thoughts that you mentioned about  the movement and all that but I think more Central  is the livelihood for

those who are practicing.  This is not a question it’s just an additional comment.  It is the mode of livelihood element that makes
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these people more distinct.  

In  terms  of  collateral,  you  talk  of  security  and  the  dam  not  being  accepted  as  collateral.   However,  this  area  being

predominantly Muslim, the whole issue of loans and ability to borrow on collateral is contentious, what can you say about it?

Ismail  Duale:  Well if that is contentious.   Now we will go to even bail them out of court.     They  can  use  the  same  to  bail

themselves out of court.

Com. Adagala:  Your main livelihood is livestock.  Why can it not be  used for collateral?  Like if some one has 500  camels or

even three, why can’t they?

Ismail Duale:  Even livestock should be used as  collateral.  You know what they say is,  Kenya,  they have made a difference

between dairy and livestock.   When you talk of dairy animals or  the dairy board  of Kenya,  it doesn’t talk for all livestock.   It

talks specifically for the dairy animals, that is cows kept for milk only.

Com. Adagala:  Okay, thank you very much.

Com.  Nunow:   Hussein  Noor  Haji?   Hussein  Noor  Haji?  Ahmed  Abdi  Sheikh?  Abdi  Sheikh?  Mohammed  Ali?  Yusuf

Mohammed Salat?  Then call Bashir Mohammed you are there?  Okay.

Com.  Adagala:  Ningependa  kusema  hatujakuwa  na  wanawake  wengi,  wala  walemavu,  wala  watoto.   Nafikiri  mlemavu

alikuwa chairman na mtu mwingine.  Sijui District Co-ordinator anaonaje kwa hivyo.  Kwa sababu kamati ilifaa ilete watu.   Na

hata hao watoto  wana maoni.  Mtu  akiwa-organize  watakuwa  na  maoni.   Nani  anaweza  ku-organize  hao  kwa  kamati  yako

Chairman?  Wao watoto wameketi hapo wana maoni.  Jina lako?

Bashir Osman:  Jina langu ni Bashir Ali Osman.  Mimi sina mengi ya kusema.  Mengi yamesemwa hapo awali,  na hakuna haja

ya  kurudia,  isipokuwa  ningetaka  kuongea  juu  ya  Local  Government.   Katika  Local  Government,  ningependa  Chairman  na

Mayor wachaguliwe na wananchi directly.  Ya pili, ningependa wao wakae kwa hiyo ofisi kwa muda wa miaka mitano, badala

ya miaka miwili.  Ili kujua ile kazi wanaweza kufanya.  Kupatia mtu nafasi.

Com. Adagala:  Mara ngapi?

Bashir Osman:  Miaka tano.

Com. Adagala:  Miaka tano mara ngapi?

Bashir Osman:  For the whole term.

Com. Adagala:  I know, how many terms, you just want it to go on and on?

Bashir Osman:  No two terms.  Mayor aende two terms ya five years  kila mmoja.  Ya tatu,  ili kupata  Local Authorities that

83



are very effective, very sustainable and very strong,  ni muhimu kuchagua watu ambao wako na  elimu  ya  kutosha.   Minumum

qualification iwe O level; mtu wa Form four.

Com. Adagala:  Endelea.

Bashir Osman:  Ya tatu, lazima tabia ya huyu mtu anayechaguliwa, lazima ichunguzwe, kwa ajili hapa kwetu, mtu anachaguliwa

ili kwenda kujipatia mishahara na hivi vitu.

Com. Adagala:  Ungependa iwe mtu wa aina gani?

Bashir Osman:  Nataka awe mtu anajitosha kwa kimali, ambaye anaweza kulisha watoto wake vizuri, ako na resources  vizuri,

ili asichukuliwe na tamaa wakati majadiliano kuhusu area amechaguliwa inajadiliwa.

Ya  tatu,  kuna  ma  Councillors  wengi,  most  local  authorities  wanaumia  kwa  ajili  kuna  Councillors  wengi  ambao  wanakuwa

nominated, na kuna wards  nyingi  ambazo  sinakuwa  created  politically.   Councillor,  lazima  kila  division  iwe  ward,  badala  ya

ku-create several small wards.

Com. Adagala:  Okay, sasa endelea.

Bashir Osman:  Ni hayo tu juu ya local authority.

Com. Adagala:  Kazi ya MP na kazi ya Councillor itakuwa tofauti vipi?

Bashir Osman:   MP anawakilisha Constituency,  na  Constituency  inaweza  kuwa  na  divisions  kadhaa,  lakini  Councillor  awe

anawakilisha division moja kama ward.

Com. Adagala:  Ulisema Ward iwe kama Constituency?

Bashir Osman:  Hapana,  sijasema hivyo.  Nimesema one division kama Masalani sasa  ni division, iwe na Councillor mmoja,

badala ya Councillors watatu.

Com. Adagala:  Na kuna mahali kwingine division ni Constituency.

Bashir Osman:   Kama wapi?  Constituency kwani ni division moja  tu?   Ile  Constitutency  mmetoka?   Those  ones  are  very

negligible its alright.

Com. Adagala:  No, they are not.

Bashir Osman:  Hata hivyo kama division moja ni Constituency moja, MP anaenda kuwakilisha watu wa hiyo division kwenye

bunge, na Councillor anaenda kuwakilisha watu wa hiyo division kwenye local authority, kwa hivyo hakuna taabu.

Ya pili inaonekana kuna neno ambayo inatuchoma sana wakati na hata imeongewa kwenye bunge na Mheshimiwa Raila wakati
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mwingine.   Inasemekana  kuna  wakati  alisema  ya  kuwa  Honourable  MP  Nassir,  ana  reprsent  Herola  and  these  things,  na

alikuwa anakimbilia akisema kuwa maoni yake si muhimu.  Ile kitu tunataka,  tunataka ku-develop Kenya.   Constitution iwe na

that  organ,  that  defination  of  developing  this  Nation  equally,  everywhere.   Therefore  there  are  these  people  who  have  got

sentiments that an MP, ile maoni ya Mheshimiwa mbunge itachukuliwa kutegemea na idadi ya wale watu wamemchagua.

Com. Nunow:  Tuambie yako.

Bashir Osman:  Sasa  yangu ni maoni ya MP iwe na thamana kulingana na ile ardhi,  ile eneo amechaguliwa.  Hiyo ndio mimi

ninataka itiliwe maanani.  Ni hayo tu, sina mengine.

Com.  Adagala:   Unajua  Chairman,  pointi  hii  inafaa  ifikiriwe.   Imekuja  mara  kadha,  lakini  inafaa  ifikiriwe  na  iandikwe

memorandum nzuri kwa hiyo point peke yake, kwa sababu watu ambao wanasema ati MP a-represent  watu all representation

iwe kwa idadi ya watu, ni wengi, na wana maoni wanaweza ku-point,  point,  point.   Pia hii, inafaa ifikiriwe wekwe point kabisa

vizuri.

Bashir Osman:  Okay, sawa tutaweka na tutaleta hiyo memorandum.

Com. Raiji:  Bwana Bashir sijui kama nilisikia vizuri, ulikuwa ukisema sasa  maoni, nilisikia ukisema MP mwingine alingane na

…………………..(interjection)

Bashir Osman:  Nguvu yake ipimwe kulingana na mraba ya ile ardhi aliyochaguliwa.  The area of his Constituency.

Com. Raiji:  Are you saying ni kwa kuchagua constituency, au ni nguvu yake?    Nilikuwa nikifikiria labda mtu amekuwa MP,

kama ana represent kilomita moja au kumi au watu wawili au millioni, wote wakiingia bunge wako na nguvu sawa?  Kwa hivyo

unasema tuwe na tofauti ya MP yule ana-represent division kama yule madam Chairman alisema, nvugu yakeni kidogo,  na yule

ana represent area kubwa zaidi awe na ……………..(interjection)

Bashir  Osman:   Unajuwa,  ingekuwa  kila  MP  awe  na  nguvu  moja,  kama  hiyo  neno  ya  kutaja  idadi  ya  watu  haingetokea.

Lakini, maadamu watu wamesema lazima nguvu yake ipimwe na idadi ya watu wale wamechagua, na mimi nimesema ni maoni

yangu ninasema ipimwe kulingana na mraba ya ile ardhi amechaguliwa.

Com.  Adagala:  Nimesikia  watu  wakisema  hiyo,  lakini  sijui  ni  kama  Honourable  Raila  Odinga.   Lakini  nimesikia  wabunge

wakisema hivyo.

Com. Nunow:  Bwana Bashir, kwa wakati huu, wale wanatengeneza mipaka ya Constituency ni Tume ya Uchaguzi.  Tume ya

uchaguzi, inatumia vitu nyingi.  Inatumia moja,  idadi ya watu.   Ya  pili,  upana  wa  ardhi.   Ya  tatu,  development  status  ya  hiyo

ardhi,  infrastructure,  na  vitu  kadhalika.   Kwa  hivyo  hiyo  pia  muangalie  na  mchunguze  ni  nini  inatumika  wakati  huu,  kuamua

constituency  iwe  size  gani,  ama  iwe  na  MP  wangapi.   Baada  ya  kuona  hiyo,  ndio  mnaweza  kuandika  a  more  informed

memorandum.  You could even end up saying, we agree with the current status,  ibaki hivyo.  Hii ni kwa sababu inatia maanani

vitu  nyingi,  sio  idadi  pekee  yake,  sio  ardhi  peke  yake,  sio  development  peke  yake,  vitu  nyingi  zaidi.   Kwa  hivyo,  hiyo  pia

uangalie, na ni Tume ya Uchaguzi ndio wako nayo.  Ukiona kwa district Electoral Co-ordinator, utajua.  You will find out.
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Com. Adagala:  I would like to advice you also to look at  ..Kwa sababu unaonekana msomi wewe,  au District Co-ordinator

akusaidie, mwangalie Constitution ya Australia, kwa sabab wana eneo ambayo ina watu wengi, na kuna ile ambayo iko na watu

kama huku na hata ingine ni desert kabisa, na wana formula.  They have a formula for it.   That’s why I am saying, you have to

reason about  it more.   Unaweka tu, lakini inafaa iwe written out hata kama ni page  kadha  ya  memorandum  kwa  hiyo  jambo

peke yake.   Yes,  hata nani anaweza kukusaidia hapa,  Chairman na Co-ordinator.   Muna wasomi wengi sana wanatoka huku

wanajulikana.

Com. Nunow:  Engineer Adan Shide?  Adan Shide? Hayuko.   Adan Shide?   Said  Dahir?   Baada  ya  Said  ni  Sadiq  Adam?

Sadiq Adan yuko wapi?  Sadiq Adan? Hayuko, Hassan Shurie?  Hassan Shurie?  Baada ya Said katika ile list tuko nayo hapa

tuna Hassan Shurie ndio anaoenkana anakaa mwisho, pengine itaendeshwa na Chairman.

Said Dahir:  Mimi ninaitwa Said Dahir.  I want to talk aobut  the Electoral system.  The date  of elections should be known by

every Kenyan in the Constitution; it should be enshrined in the Constitution.  We should retain a siMPle majority rule, whereby

if one party wins, that party is declared the winner.   There should be no increase of women in the  Parliament.   Any  popular

candidate,  whether male of female, should be elected in any  constituency,  No  exception  for  females.   There  should  be  25%

representatives in at least 5 provinces,  for presidential  elections.   We should retain 25% representatives in at  least  5 provinces

for MPs.  Interest groups like the disabled should be represented in the Parliament.

We need to re-draw our Constituencies boundaries.   We need to hold elections simultaneously, whether Civic,  Parliament  or

Presidential.  Wards should also be re-drawn again.  We should elect the president directly by the people.

I also want to talk about the Local Authority.  Local Authority elections should be held and the Mayor and Chairman should be

elected by the people directly.  For one to become a civic leader, you should at least attain CPE, KCPE, KCSE Certificates.   I

want to raise an issue that we should have to cancel the mayorship for big towns and County Councils for small towns,  I believe

a place like Nyeri, should have a Mayor, Nakuru, Garissa, Eldoret, Ijara, Mandera, Wajir, Lamu Tana River, will have County

Councils, because I believe the resources are limited.  The Mayor and the Chairman should have a five year term in the office.

Five years for two terms.  Councillors must be moral and ethical.

I belief trust land must be removed and then start community ownership lands.  I believe we should declare  Friday as  a holiday,

like Saturday and Sunday.  I also want to talk about the defence.   We must have a defence Council.  That Council should have

the Minister of defence, the President, Chief of the General Staff, Commander of Air, Navy and Military; because  in emergency

situations, we cannot call maybe 2-300 MPs to discuss, it we want to go into war,  disaster  management etc.   Let them decide

first, then it can go to Parliament the last minute.  Thank you, that is all that I have to say.

Com.  Adagala:  Let  me  ask  you,  you  are  not  the  only  one  who  had  brought  it  up.   We  have  also  been  asked  in  other
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Provinces.   You are  saying that these people  should be of moral and ethical standards.   Now,  unfortunately  it  becomes  a  bit

relative.  For  instance,  when people  up Country were saying a person should be married  with  one  wife,  do  you  mean  that  a

muslim can’t be a President?  Okay, because for them that doesn’t hold.  Now you are saying here also moral and ethical,  then

we come back to that question, because its fairly relative.  Not in religious terms but in the world.

Said Dahir:  I am saying this because, at least a Councilor should have wealth.

Com. Adagala:  I am talking about the moral status.  Even that one is a moral issue, because, how did he get that wealth,  even

the MP, even the President?   I am just saying that probably you should think about  it because  someone may win elections for

the presidency or want to stand for elections and is from Ijara and has four wives, and some of the other people  from the other

religions might reject, but to you he is moral and upright ins’t it?  Ee tumemaliza?

Com. Nunow:  Just  a minute.  Something is not clear to me, about  Municipalities and County Councils,  just confirm if what I

have gotten is correct.  You should not have both of them together.  That for big towns they should have Municipalities and for

small towns have County Councils and you don’t have them together?  Thank you.   Hassan Omar?

Com. Adagala:  Hassan?

Hassan  Omar:  Yangu  inahusu  tu,  Public  Trustee,  hawa  watu  wanaitwa  public  trustees.   Nafikiri  ni  watu  au  ofisi  ambayo

imeudwa kulingana na Parliamentary Act.   Hawa watu hawafai  kwetu  Waislamu,  kwa  sababu  kama  jukumu  lao  ni  kushikilia

mali ya yatima na mambo kama hayo, watu hao kwetu Waislamu tungetaka all muslims yashikiliwe na ofisi ya kadhi.   Au kama

sivyo, kama public trustee itakuwa ni lazima, hii public trustee iwe deCentralized, na iwe wale watu ambao watashikilia hizo ofisi

wawe watu ambao wanatoka hizi sehemu fulani ambayo hizo ofisi ziko.  Wawe watu ambao wanajua jukumu lao kulingana na

ile culture ya pahali ambapo wanahusika,  ama sehemu wanahusika na mambo ya religion, na mambo kama hiyo.   Hiyo  ndiyo

maoni yangu ya kwanza.   

Ya pili na la mwisho, niongezee juu ya ile wadhifa wa MPs ambaye mwenzangu alizungumzia mbeleni.  Mimi hata ningesema ya

kwamba, wale MPs ambao wanatoka ile sehemu under developed wapewe sauti kubwa kuliko wale ambao wametoka sehemu

developed.  Nina sababu ya kusema hivi.

Com. Adagala:  First of all, who will them the sauti? You know MPs take sauti.

Hassan  Omar:  What I mean, their vote or  motion should be valued, more that those who  are  coming  from  developed  and

populated areas.  I say so because, these people are being elected by people who require to be assisted by all Kenyans.  Why?

  Because they are living in hardship areas, have big chunks of areas under-developed which, if they could have been developed

faster, keeping aside only those developed, giving them priority,  could have assisted even other Kenyans to be  settled in those

areas.  That is my last, thank you.
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Com. Adagala:  Okay, I think there is a point about his and presentation in bunge, but it needs to be thought out.  Where is the

District  Co-ordinator?   District  Co-ordinator  need  to  find  somewhere  political  scientist  or  lawyer  of  something  to  help  you

develop, all of you, to develop this particular point.  Hii ni kwa sababu,  wale wanatoka hizo sehemu za Kiambu na … they put

a very strong point for themselves, and your is not coming out so strongly.

Com. Nunow:  So the Co-ordinator can liase with the DO and the rest who are the elite here including the Chair, the committee

including the livestock officers there, and come up with that memorandum, on the representation.  Blend in other relative aspects

on the current representation mode, because I think it is very favourable and very fair at  least  now, its only that it is not utilized

to the latter.  The use of it is a bit of a problem, but the wording to be left to the Commission is clear.  It  is not only the number,

not only the land and also the element of votes.  That’s all we can have enough.  Somebody says an MP should have at  least  15

votes compared to the MP of  Ijara  for  instance,  you  will  hear  it  everywhere  and  it  is  important  because  these  people  want

representation.  You need to develop this, as a community and as an area.  That’s what the Commissioner is trying to say.

Com. Adagala:  The other one  is  on  the  Chief  Kadhi.   You  said  that  the  trustee  should  not  but  you  know,  malalamiko  ya

wajane,  ni  chief  Kadhi.   Si  mnajua  hivyo?   Hiyo  ofisi  ya  Chief  Kadhi.   Wakianza,  haina  mwisho  kwa  sababu  wanasema

tunaenda  huko  halafu  inakuwa  shida  tunaenda  huko  halafu  the  brothers  of  your  husband  takes  up,  you  know?   Sasa  sijui

itakuwa aje?   This is why I want to know why Muslim women coMPlain,  because  it is  not  followed  by  the  Kadhi  or  by  the

wajane  all  those.   Haya,  asante.   Unajua  tumemaliza  mzee.     Okay  tutamaliza  na  maombi.   Watoto  hao  hawajasema  kitu

chochote.  Wako wapi?  Watoto wana haki zao.  Hata mkijua mnataka wachapwe viboko,  wana haki zao.   Ndio come talk in

whatever languange.

Abdul Hakim Ibrahim Mohammed: (in Somali dialect) Inan skulka meshan an ka caxrisano oo laag lanaweithinin

Translator:  Anataka kusoma shule bila malipo.

Abdul Hakim Ibrahim Mohammed: (in Somali dialect) Cabehei laag maxayo.

Translator:  Baba yake hana uwezo wa kulipa karo ya shule. (in Somali dialect)  wax kalo oo nolosha  kuxisabsan  machira.

  Magacaa? Kor uxathan

Com. Adagala:  Una miaka ngapi?

Translator:   Meka chir ca taxai?

Abdul Hakim Ibrahim Mohammed:  (in Somali dialect)   Totova chir

Translator:   7 years.

Com. Adagala:  Anaenda shule?
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Translator:  Skul miyath kuchirta?

Abdul Hakim Ibrahim Mohammed:  (in Somali dialect)  Maya.

Translator:   hapana.

Com. Adagala:  Mwingine? Asante sana kijana.

Daud Ahmed:  (in Somali dialect)  Skulka waxan rabna iney bilash nogoto

Translator:  Magacatha kabilau

Daud Ahmed:  (in Somali dialect)  Magaceyga wa Daud Ahmed.

Translator:  Jina lake ni Daud Ahmed.

Com. Adagala:  Miaka?

Translator:  Meka ath chirta?

Daud Ahmed:  (in Somali dialect) Sagal chir

Com. Adagala:  Sasa unataka nini?

Translator:  nine years.  Maxath rabta.

Daud Ahmed:  (in Somali dialect) Skulka waxan rabna iney laag nalaweithinin

Translator:  Anasema anataka masomo bila malipo.  Wasiulizwe pesa.  

Daud Ahmed:  (in Somali dialect)  Cabexei laag uu bixineya makavo.

Translator:  Anasema baba yake hana pesa ya kulipa karo ya shule.

Daud Ahmed:  (in Somali dialect)  Waxan rava dinta islamka ina nalabaro.

Translator:  Anataka pia kusomeshwa dini ya Kiislamu.

Daud Ahmed:  (in Somali dialect) Bes intas.

Translator:  Ni hayo tu.

Com. Adagala:  Asante sana, Mungu akubariki.

Com. Nunow:  Maxath sanith Daud ee.

Com. Adagala:  Asante kwa kuhudhuria, tumeshukuru  sana,  Ijara,  tumeona  maoni  ni  mazuri,  na  mengine  ya  kuumiza  moyo
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sana.    Tutapeleka mbele,  na vile tulikuwa tunamuuliza maswali,  ni  ili  tumtetee  tukiwa  kule  mbele.   Tukimaliza,  tutatengeneza

reporti  na  itakuwa  na  reporti  ya  Ijara.   Itafika  hapa,  na  mtaangalia  muone  kama  ni  vile  mlisema  au  la,  kama  si  hivyo,

mtasahihisha na District Co-ordinator  pia atashiriki  kwa  hiyo  na  kamati  pia  itashiriki  kwa  hiyo,  halafu  baadaye,  itaenda  kwa

National  Constitutional  Conference  ambapo  watu  mia  sita  watafika  na  mtakuwa  na  watu  watatu  kutoka  Ijara,  Member  of

Parliament wenu, na Kanisa, na NGOs ndio watakuwa huko, watu kama mia sita hivi, ili kujadiliana.

Kama hawatasikizana, itarudi kwa nyinyi kwa ile referendum, na nyinyi pia mtaangalia na itakuwa yes or no.  Tutaona kama vile

watu watapiga kura ndio itaendelea.  Siku hizi na siku za mbele,  ni wananchi ndio wata kuwa wakifanya hii vitu.  Sasa  tujikaze

tujue, na mwambie wengine hivyo pia.  Baadaye itaenda kwa Bunge na kazi ya Bunge ni kuangalia halafu kupitisha Katiba mpya

ikizaliwa, ile nzee italazwa chini na kuzikwa.  Sasa ni kitu muhimu mjue hata sasa mktaka kuendelea, wale watu hawakuwa hapa

wanaweza kuandika memorandum na kumpa Co-ordinator au kamati Chair na ataleta.  Tumefurahi sana hata wenzangu nafikiri

wamefurahi.  Ni pahali pazuri na inafaa wapate  ustawi mwingi na a lot of development.   Haya  tumefurahi  kusindikiza  Nunow

kufika nyumbani huku.

Com. Nunow:   Mimi sitoki Masalani, natoka Ijara District.

Com. Adagala:  Okay, na hatukutaka tuje na ndege.  Mtu anaweza kuomba?  Wanaongeza ni uhuru sana.

Com.  Nunow:   Lakini  kama  utakuwa  umetoa  hapa  na  tunakutambua  utakuwa  wa  mwisho.   Tutawapa  nafasi  wale

hawakuongea kabisa.

Dubat  Amey:   Bismillahi.   Ya  Allah,  mfalme  wa  wafalme  wote,  tunakushuru  kwa  utukufu  wako.   Utulinde  utupe  nguvu,

tubadilishe hii Katiba pamoja ya Allah.  Tunakuomba utuzidishie mapenzi utufanye tukae pamoja kabila kubwa, kabila ndogo ya

Allahu tunakuomba.  Utuepushe kila faragha ya Allahu wewe,  ndio unajuwa  siri  zetu,  weka  mapenzi  ndani  yetu,  tuepushe  na

hiyo shida,  tupendane kama ndugu, tupendane kama baba  na mtoto wake,  tupendane kama mama na mtoto yule  wa  mwisho

ambaye ananyonyesha.  Amin ya Rabil Ala min.

Com. Adagala:  Asanteni sana tutapeleka ripoti yenu, tutaenda kuona Tana River, vile Vice Chairman alituambia tutafika huko,

ili tuone vile inakaa.

The meeting ended with a word of prayer by Dubat Amey.

Chairman:  Asante sana.   Asanteni.
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