
 

CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

(CKRC)

VERBATIM REPORT OF

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, 

BARINGO CENTRAL CONSTITUENCY, AT MARIGAT SECONDARY
SCHOOL

ON



4TH JULY 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS OF BARINGO CENTRAL CONSTITUENCY AT MARIGAT
SECONDARY SCHOOL ON 4TH JULY 2002

PRESENT

Com. A I Hassan                 –                 Chair
Com. Dr M Swazuri
Com. Nancy Baraza

SECRETARIAT IN ATTENDANCE

Fatuma Montet                 –                 Programme Officer
Anne Koross                         –                 Asst Programme Officer
Asha Boru                         –                 Verbatim Recorder

The meeting was called to order at 9:40 a.m.

Com Ahmed Hassan:  Hamjambo.  

Response from the audience:  Hatujambo

Com  Ahmed  Hassan:   Ningependa  kuwakaribisha  kwa  hiki  Kikao  cha  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  hapa  Marigat

Secondary school, Baringo Central Constituency.  Kwanza kabisa tungefungua na maombi.  Kuna mtu yeyote ambaye anaweza

kutufungulia na maombi?

Prayers:  Baba wetu wa mbinguni, Baba wetu wa Yesu Kristo,  asubuhi ya  leo  tunakuja  mbele  yako  Bwana,  tunakushukuru

kwa sababu ya wema wako na fadhili zako.  Asante Bwana kwa asubuhi kama hii ambayo Bwana umetufikisha kwa sababu ya
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upendo wako wa ajabu na mapenzi yako.  Mungu utubariki                          (?).   Baba hatuna budi kukushukuru kwa sababu

wewe ni mwaminifu na unatupenda kwa upendo wa milele.  

Baba  umetuma  mwanao  wa  kipekee  kwa  ajili  ya  dhambi  za  wanadamu  na  Bwana  ndiposa  tumeweza  kukombolewa  na

tumekuwa na amani, tumeishi kulingana na mapenzi yako.  Baba hatuna budi kukutukuza asubuhi ya leo.  

Tunasema ni asante kwa wageni wetu ambao wametoka sehemu za Nairobi na hata sehemu hii Bwana.  Tunajikabidhi mikononi

mwako tukiomba ya kwamba uwe pamoja nasi tunapoanza mkutano huu, na uweze kuwa mwongozi na Bwana uanze pamoja

nasi na hata umalize pamoja nasi.   Asante Bwana kwa sababu unatujali na unatupenda,  Bwana wa mbinguni.  Baba  wetu  wa

mbinguni tunajua amani ambayo inadumu katika nchi yetu ni kwa sababu unatupenda na unatujali.   Tunaomba amani hiyo iweze

kudumu, Baba kulingana na mapenzi yako.  Asante Bwana                              (inaudible) ya Serikali ambayo iko mamlakani

wakati huu Bwana                       (?).  Asante Mungu wetu, tunakushukuru kwa maana tunajua ya kwamba sisi ni watoto  wako

na unatupenda, asante Bwana.  Mambo yote ama maneno yote ambayo tutajadili mahali hapa ama kuongea Baba uwe katikati

yetu, Baba utusaidie,  chochote tutanena ilingane na mapenzi yako Bwana.   Baba  bariki  hata  wageni  hawa  ambao  wametoka

mbali na wenyenji ambao watakuwa mahali hapa.  Wale wako nje wanakuja,                        (?)  njia zao ili tuweze kushirikiana

pamoja na Bwana kuweza kusikia yale ambayo utatupea siku ya leo Bwana.   Asante Baba wetu wa mbinguni, tunakushukuru

kwa hayo machache.  Baba yale ambayo sijaweza kutaja,  Mungu unaweza kutuombea kule juu mbinguni kwa maana wewe ni

Mwokozi wetu, na yote ninaweka mikononi mwako na ni katika jina la Bwana wetu Yesu Kristo nimeomba na kuamini, Amen.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana, sasa tunaweza kuendelea na shughuli yetu ya leo,  ya kutoa maoni juu ya urekebishaji  wa

Katiba.  Kabla hatujaendelea, wacha niwajulishe wale ambao tuko nao hapa.  

Mimi ninaitwa Ahmed Isaack  Hassan,  mimi ni commissioner na nitakuwa kama chairman wa  meeting  ya  leo.   Mwenzangu  ni

Nancy Baraza, ambaye pia yeye ni Commissioner, na Dr Mohammed Swazuri ambaye pia ni Commissioner.

Tuko na wenzetu ambao tulisafiri nao kutoka Nairobi.   Yule msichana ako huko anaitwa Fatuma Montet,  yeye ni Programme

Officer kutoka headquarters.  Anafuatwa na Anne Koross,  ambaye ni Assistant Programme Officer,  na Asha Boru ambaye ni

Verbatim Recorder.

Nafikiri  tuanze  na  wageni  wetu  wakija  nitarudia  tena  yale  machache  ya  hiki  kikao  chetu  lakini  ni  hizi  hizi  nitawapatia  sasa.

Tungependa kuwaomba mjaribu kuangalia wakati kwa sababu tunataka kusikiza kila mtu, kwa hivyo Tutawapatia dakika tano,

tano  kila  mtu.   Kama  uko  na  written  memorandum  umesha-prepare,  tafadhali  usijaribu  kuisoma  neno  kwa  neno,  Ujaribu

ku-highlight yale maneno muhimu kwa hiyo document lakini usipoteze wakati mwingi kwa kusoma neno kwa neno kwa sababu

hiyo tutaifanya baadaye.  Kwa hivyo ujaribu kuchukua yale maneno ya muhimu kwa ile document.
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Kama  hauna  written  document  lakini  unataka  kupeana  maoni  tu  kutoka  kwa  mawazo,  unaweza  kufanya  hivyo  na  pia

tutakupatia dakika tano.   Kama hutaki kuongea na uko na written document utaiacha kwa huyo msichana, u-sign jina lako na

uende ukitaka.  

Kabla tuanze kuongea kwa sababu tuna tape  hii proceedings,  tunataka kila mtu aanze na jina lake liingie kwa  recording.   Na

vile tunasema hii  ni  meeting  huru,  watu  wajisikie  huru  kuongea  na  kutoa  maoni  yao  bila  kuogopa.   Bora  tu  wasitumie  lugha

chafu, lugha ya kutukanana ama kukashifu watu wengine, lakini toa  tu maoni kwa kitu ambacho unafikiri unataka kutoa.   Bila

kupoteza wakati,  tungependa kuanza na yale majina tuko nayo.   Tutakuwa tukiwaita watu  kulingana  na  jinsi  wamejiandikisha

kwa hiki kijikaratasi chetu.

Yule  ambaye  anataka  kuongea  kwa  lugha  ya  Kiswahili  au  Kiingereza  ataongea.   Kama  kuna  mtu  ambaye  anaona  hawezi

kuongea Kiswahili ama Kiingereza, anataka kuongea lugha ya kimama, tuelezwe  na  tutajaribu  kumtafuta  mtu  wa  ku-translate

halafu pia aendelee kuongea hivyo.  Na  mkimaliza  kuongea,  mtaenda  kujiandikisha  kwa  hiyo  register  iko  na  huyo  msichana,

hapo kwa Fatuma Montet, ndio uingie kwa recodi ya kwamba umetoa maoni.  

Na  wakati  mwingine  ma-Commissioners  wanaweza  kuwauliza  maswali  ile  ya  kufafanua  kama  hawajafahamu  vizuri  kile  kitu

umesema.  Sasa bila kupoteza wakati wacha tuanze na majina vile yameandikwa na vile mumejiandikisha.  John L Olekesio.

John L Olekesio:  Mimi ni John Olekesio na hivi sasa niko na maoni…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Usiweke kwa mdomo hivi, unaweka kwa umbali kidogo.

John Olekesio:  Niko na maoni machache kama tano hivi.  Yangu ya kwanza ni kusema hivi, utaratibu wa ardhi,  hiyo ikiwepo

lazima mtumie utaratibu wa ardhi uliokuweko                  (inaudible).   La  pili,  mahospitali.   Kuna  mahospitali  kadha  kabla

hatujapata uhuru                             

(inaudible).  La tatu,                               (inaudible)  gharama  ya  hospitali  imekuwa  juu  sana  na  watu  wa  hapa  hawawezi

kujimudu kwa sababu ya mapato ya chini.

Tukienda upande wa utawala.   Katika utawala,  kuna ma-chief,  hawa ni civil servants na ni  watumishi  wa  Serikali  kama  watu

wengine.  Yafaa wawe transferred kwenda sehemu zingine kama vile watu wengine walivyo.

Com Ahmed Hassan:  Endelea tu.

John Olekesio:  Sina mengi ni hayo tu.

4



Com Ahmed Hassan:  Okay,  asante  sana.   Asante  Bwana  Olekesio,  tafadhali  enda  ujiandikishe  hapo  vile  nilivyokuambia.

Samuel K Chebii.

Samuel K Chebii:  Hamjamboni wananchi.   Kwa majina ninaitwa Samuel K Chebii.   Mimi ni mkazi wa hapa Marigat.   Nina

maoni  yangu  kidogo  ambayo  ningependa  kusema  kwa  Tume  hii.  Commissioners  tunataka  Katiba  ambayo  imetungwa  na

wananchi.  Tunataka kodi ambayo inatolewa kwa mapato  yetu  irudishwe  kwa  mwananchi  kikamilifu  kwa  budget  ya  Serikali

ambayo  wananchi  kila  wakati  wanafanya  na  haionekani  mahali  inafanywa,  na  wananchi  wajue  hiyo  kodi  yao  kama

wamedanganywa ijulikane kila mwaka na isomewe wananchi.

Masomo ya watoto  wetu.   Tunataka watoto  wetu  kwa  sababu  wako  na  masomo  ya  chini,  na  vile  wananchi  watozwa  kodi,

tunataka masomo kutoka darasa  la nursery mpaka Primary school,  na hata secondary school  iwe  ya  bure.   Mahospitali  yetu

ambayo imekuwa kwamba sasa  watu wengi wanaanza kufa kwa sababu ya ukosefu wa pesa,  tunataka  kodi  ambazo  tunatoa

itumiwe na Serikali kuwalipia wananchi hawa, na wananchi wapate matibabu ya bure ili wananchi wapate  kupona.   Kuliko kufa

kwa sababu ya umasikini.

Upande wa mashamba ya Kenya.  Kila mtu awe sawa, hakuna mtu mkubwa, hakuna mtu anasemekana ati huyu ni mkubwa     

                (?) kila mtu apewe kama ni acre tano, wapewe acre tano.  Kama ni acre kumi, wapewe acre kumi kila mtu.  Hakuna

mtu mkubwa anasema anachukua acre nyingi.  Na mashamba yapewe hata wasichana na akina mama, waweze kuridhi.

(Interjection)  Com  Ahmed  Hassan:  Tafadhali  wale  wamewasili  sasa,  tunawaomba  mungeenda  mujiandikishe.   Hata  kama

haujakuja kutoa maoni, umekuja kuhudhuria kikao hiki, tunataka tu jina lako liingie kwa register kwa hivyo tafadhali ujiandikishe

huko.

Samuel K Chebii:  Wasichana na akina mama wawe na haki ya kuridhi mashamba kama watu  wengine,  yaani  kama  vijana.

Machiefs, assistant chiefs na D.Os kama inawezekana wasiweko kwa ma-location ama kwa division.  Tuwe tu na D.C na P.C.

ambao watapeana tu usalama kwa nchi peke yake.  Mamlaka ya ofisi ya chief na D.O yapewe Councillors na village elders.

Mtu wa Kenya ana haki kuishi mahali popote  nchini Kenya.                (?)  wanaishi mahali popote  Kenya na hakuna kuweka

vikwazo,  wawe  na  haki  ya  kuishi  mahali  popote  Kenya.   Haki  za  watoto  zilindwe  kikamilifu.   Watoto  wapewe  uhuru  wa

kutosha,  kina  mama  pia  wapewe  uhuru  wa  kutosha.   Walemavu  wapewe  mali  sawa  na  kila  mtu,  kusiwe  na  ubaguzi  kwa

walemavu.

Madini yaliyoko chini ya ardhi,  futi  mia  moja,  wananchi  wapewe  mamlaka  ya  kuridhi  mali  hiyo  kwa  sababu  shamba  ni  yao.

Bunge likivunjwa, wananchi wajulishwe tarehe za Bunge. Pia kina mama                                 (inaudible) kila district.   Kwa vile

kina  mama  hawana  nguvu  za  kuweza  kuchaguliwa,  wapewe  kwa  kila  District,  constituency  moja,  kina  mama  wapiganie
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wenyewe, hata kama watakuwa kumi, wapiganie wenyewe, bila wanaume kuingilia huko.

Usalama  wetu  uwafikie  watu  wote,  kama  wanaishi  juu,  kama  wanaishi  kwa  bonde  au  wanaishi  wapi,  usalama  ufikie  kila

mwananchi.  Kwa hayo machache, asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana. James Komen.

James Komen:  Kwa majina ninaitwa James Komen,  mkazi wa hapa Marigat.   Maoni yangu ya kwanza ni kuhusu pesa  ama

budget.   Ningependa kusema hivi, pesa  ambazo zimetengwa ziende kuwasaidia wananchi na imeletwa hapa Baringo,  ijulikane

mpaka kwa kijiji kwamba pesa  hizo zimekuja, na ni kiasi fulani na nizakufanya kazi hii na hii na ile, ile wananchi wote wapate

kujua.

La pili                  (?).   Ningependa Katiba hii tunayo endelea kuunda wakati  huu  ifanye           (?)  ama  iongoze  nauli  za

barabara,  ili wafanyi biashara wa matatu wasipate nafasi ya kuwanyanyasa wananchi.   Tuseme kwa mfano,  waweke  kama  ni

kilometer moja ijulikane ni pesa ngapi.

Elimu:  Elimu iwe ni haki ya mtoto kutoka nursery mpaka university iwe ni free bila kulipa.  Kwa maana imeonekana kwamba

elimu hii  inaenda  kwa  wale  ambao  wako  na  nguvu,  lakini  wale  hawana  nguvu  wanaendelea  kuteseka.   Kwa  hivyo  watoto

wakipewa nafasi hata wale wa familia ambazo hazijiwezi kwa kulipiwa fees, basi watainua hali ya maisha yao.  Kwa hivyo elimu

iwe free.

Administration:  Pande ya uongozi, administration, ninaonelea kwamba itolewe kikatiba kabisa,  isiweko.  Pia katika upande wa

uongozi,  tunataka  kuwa  na  separation  of  powers.   Kama  ni  mahakama,  waamue  mambo  yao  pekee  yao,  kama  ni  Bunge,

waamue mambo yao pekee yao.  Kama ni upande wa                 (?) pande ile basi waamue yao pekee  yao isiwe inaingiliwa na

mtu fulani tukishika pande ile, na pande ile na pande ile.  Wawe wakikata ushauri peke yao.

Lingine la mwisho, kila district  in Kenya  wapatiwe  huduma  sawa  kila  mahali  humu Kenya  kwa  maana  sisi  wote  ni  watozwa

ushuru. Kwa hivyo tupatiwe huduma sawa.  Asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Asante Bwana Komen, just go and sign the register.  Nickson Lolkisoi

Nickson Lolkisoi:  Mr.  Chairman, members of the Commission, my names are  Mr.  Lolkisoi Nickson.   I  am a lecturer in the

District Centre for Girl Child Education in Baringo.  I would like to start by saying one of the                              (inaudible)

about the Commission after                      (?) the Constitution of Kenya is to guarantee peace national unity and                    

(?) of the public of Kenya in order to safeguard the well-being of the people’s of Kenya.
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And to my observation…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Watu wale wanaingia saa hii, tafadhali mjiandikishe hapo mbele.  Hata kama hutaki kutoa

maoni, lakini tu unataka kuingia, tafadhali ujiandikishe kwa sababu tunataka kuwa na record ya wale watu walifika hapa leo.

Nickson Lolkisoi:  Thank you.  One of the areas I would like to highlight in my set up is Parliament representation.   Parliament

is one of the key organs which is actually of the government, and it is the only place where people  are  represented.   So  we can

therefore achieve the fundamental rights  we  have              (inaudible)  to  say  if  all  the  42  ethnic  groups  recognized  by  the

Republic of Kenya are represented in Parliament.   Because I have seen that there is no way they can express  their own voice

apart  from Parliament.   So  they  cannot  do  it  in  the  Executive,  because  they  have  been  appointed  to  those  positions.   They

cannot do it in the Judiciary, because that is a place where the laws being made in parliament are being implemented.

I  therefore  recommend  that  in  order  to  achieve  and  safeguard  the  well  being  of  all  Kenyans,  all  groups  in  Kenya,  all

communities  must  be  represented.   We  should  not  base  our  representation  in  Parliament  on  numbers,  we  should  base  our

representatives  on  the  cultural  background  of  that  community.   On  the  historical  origin  of  that  community,  on  the  common

ancestry of that community, and the  language  they  use.   There  is  no  way  another  group  can  actually  represent  another  one,

when their cultures are diversified.

Another point I would like to highlight there is that, groups that live in Baringo are  three for example,  I am giving that one as  an

example.  Are Tugens who are the majority, the Pokot and the Njemps.  There is no                 (?)  justification of saying that

one group should not be  represented in Parliament and yet their cultural backgrounds are  completely different and diversified.

There is no way you can get their cultures but you can only represent  at  a national level.  So  I would like this Commission to

avert this culture of ‘internal colonization’ where people  have got the sanity of saying that the majority can only be represented

in Parliament and the minority cannot because  of  their  numbers.   This  Commission  should  come  out  clearly  to  state  that  the

majority must arise and the only place they can voice their problems is Parliament.

Another  area  I  would  like  to  highlight  is  that  by  all  means  there  is  a  groups  of  Kenyans  who  cannot  be  represented  in

Parliament.  Then the fellows or if there are fellows nominated are people to                     (?)  Parliament.   That area  has been

abused  by  dishing  those  seats  to  the  political  Parliamentary  parties.   These  parties  can  only  dish  those  seats  to  their  own

colleagues  whom  they  want  to  reward.   I  would  recommend  to  this  Commission,  that  the  nomination  should  be  done  by

Parliament, by a Committee being chaired by the Speaker of the National Assembly so that                          (?)  represent  that

special interest, there are varying special interests.  

You know these special  interests have not been specified anywhere.   So  we are  now saying that  special  interest  should  be  a

7



community or an estranged group in Kenya which has no                         (inaudible) in terms of being represented in Parliament

because of a variety of reasons that this Commission is the only one which says.   That they should be given the first priority by

that Committee chaired by the Speaker of the National Assembly.

Another group which can be given that priority are the disabled,  which I think deserve a seat  in Parliament.   Another area  they

can look at  is the religious groups like the Hindus in Kenya who have been here in Kenya for a long time.  And obvious they

cannot elect a person of their own, they can be looked at.  So Parliamentary parties should not be  left to abuse that privilege of

nominating the nominated members, because they will never consider that special  interest  that has been specified in the Kenyan

Constitution.

Another area I would like to talk about is land and property use.  The Trust Lands Act, which was effected on 1st  March 1939.

 I think that Act is now ineffective because the County Councils within those areas that Trust Lands have been given mandate to

manage their affairs have no independence at all and autonomy to control the affairs of that land.  They are  also being controlled

by the Minister of the Local Government,  and therefore they cannot have  any  mandate  of  being  entrusted  the  Lands  money.

The County Council have no relation at all to                    (inaudible).  They are actually in the Council often through                 

                            (inaudible) of that land and therefore that land called the Trust Lands, there is no point of these lands            

         (?) in the pastoral areas, the dry areas of this country.  So that land has been… particularly in Baringo the Trust Lands are

mainly in the dry areas  where the Pokot  and the Njemps are  living, and therefore these lands have been abused and therefore

the                                    (inaudible) where the Commissioner of Land gives these lands to his own friends the way he wants,

because the Councils have no authority of controlling the whole thing.

So I would say the                    (?) should actually be  ignored by the laws of Kenya so that these lands will be  returned to the

community to manage, and the organization of that particular community to manage the affairs of that land.  So,  an independent

Commission  must  be  set  to  manage  the  affairs  of  land  in  the  country;  which  contains  experts  in  environmental  use.   Lake

Baringo is getting dry and we are saying this lake is getting dry because some people who are handling the affairs of this land    

                (?) Commissioner of land in this country.  That office should be abolished completely.

It is                                (inaudible) other people’s land and a Commission should be set to manage the environmental issues of

this country because this lake is getting dry because all the                                (Inaudible) in the water has been destroyed.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  One minute remaining.

Nickson Lolkisoi:  Lease for land.  This leasing of land also we are  saying when the lease… because  there is an agreement,

when the lease period is over, that land should return to the owners of that land.
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Another thing is that the pastoralists.  These people  are  marginalized.  I  recommend here to the Commission that a Ministry of

Pastoral  and  Livestock  production  in  the  marginalized  areas  should  be  created  by  the  government  of  Kenya  to  manage  the

affairs of pastoralists and marginalized communities.  Because they are the only people who can understand their own problems.

  Therefore,  this Ministry can market  the products  of these livestock and they can also form the Kenya Meat  Commission  so

that the products of these animals can be                   (?) there.

Another area I would like to touch on is education which the old man has said.  In fact in Baringo 1/3
rd of the people                  

   (?) especially in                (?) areas cannot meet their income basic needs daily.  Therefore I am saying, education can be paid

by those people who are able to pay, the rich and there should be a committee to establish who is able to pay for education and

who is not able.  

Another area,  but because  I have no time, is that Presidential  term  should  be  fixed  to  two  terms  of  five  years  each,  and  the

Constitution should limit the powers of the President like one of the areas  that I wanted the Commission to look at  is a way of

impeaching the President when he has abused the office, and at that time committed a big problem that the country should        

                (?).

Another area is that the I would like the political parties  to be  reduced to three.   Why I am saying that is because  most of our

political parties are tribal based. Therefore we should have two main political parties  and one independent party which can act

as a checks and balance of these other two parties and does not support the politics of the other two main parties.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Thank you very much.

Nickson Lolkisoi:  What I am trying to say here is that all Kenyans regardless  of their number should actually have a voice in

this country.

Com Ahmed Hassan:  There is a question for you.

Com Nancy Baraza:  Mr.  Lolkisoi,  I  have a question for you.  You say that every tribe  in  Kenya  should  be  represented  in

Parliament minority, majority, should be in Parliament.  Tell me what structure of Parliament you have in mind, to accommodate

all these.  What is your picture of the structure of Parliament?

Nickson Lolkisoi:  A structure where there will be no voiceless people.

Com Nancy Baraza:  Should we have an Upper House and a Lower House, or how do we fit all of them in one House?        

              (Inaudible) a minority are few.
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Nickson  Lolkisoi:  You  know  that  is  a  bad  mentality  in  this  country  where  think  the  minority  should  not  be  represented

anywhere.  That is why I am telling this Commission should actually avert that ‘internal colonization’ of the minority.  We should

not be colonized         (?) you have the majority still saying if people are 40,000  like let us say in Baringo here,  the Njemps are

40,000, and someone comes and says they cannot be represented.  Is that logical is there any justification somebody can stand

and say they cannot be represented in Parliament?

Com Ahmed Hassan:  I  think you said that the nomination of MPs should consider  the special  interest  groups and minorities

like the Njemps.

Nickson Lolkisoi:  You are right.

Com Ahmed Hassan:  So that one I think…

Nickson  Lolkisoi:  No,  I am saying                               (?)  that a Constitution that says that group cannot qualify to  be

represented,  yet  I  may  decide  to  say  then  this  population  should  now  set  up  the  interests  of  those  people  who  cannot  be

represented.  That is what exactly I am saying.

Com Ahmed Hassan:  Okay thank you please go and sign the register.  

Nickson Lolkisoi:  Thank you very much.

Com Ahmed Hassan:  Now that you are  coming many of you, I think I will have to repeat  the rules because  when we were

starting the hearings there were only sixty of us in the hall.

I would like to welcome you to this meeting.  My name is Ahmed Isaack  Hassan,  I am a Commissioner.   On my right is Com

Nancy Baraza and to my left is Com Dr Mohammed Swazuri.   They are  all Commissioners,  and we have the other staff from

the Commission.  The lady there at the gate there is Fatuma Montet, a Programme Office.  We have Anne Koross the Assistant

Programme Officer and Asha Boru the Verbatim recorder.

The rules are that you spend five minutes to give your views, whether you want to give an oral or a written submission.  And we

said if you have a written submission, please do not read your written document word for word.   You may try to highlight the

main points in that document but do not read it word for word.  

We also said that the Commissioners may seek clarification if they do  not  understand  what  you  have  said.   So  please  let  us
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keep time.  Peter Kachike.

Peter Kachike:  Kwa majina ninaitwa Peter Kachike na ningependa kuwashukuru kwa kunipa nafasi hii kuchangia kwa maoni

yangu.  Mimi Peter  ningependa kusema kwamba hapa watu ambao ni wachache  katika  taifa  hili,  tunaomba  waweze  kupewa

uwakilishaji bungeni, ili nao pia waweze kuwa kama wana Kenya wengine.

Jambo la pili, ningependa kusema juu ya hospitali.  Ninaomba pia ziangaliwe hasa kwa sehemu za joto  katika chi hii ya Kenya.

Mahali ambapo unakuta watu wengi ni maskini na hawawezi kujimudu kulipa gharama ya hospitali.  Ningeomba Serikali iweze

kuangalia kwa upande wa madawa, ili watu wote waweze kupata afya nzuri.

Neno  lingine  ni  kuhusu  masomo.   Ningeomba  pia  hiyo  waangalie  sehemu  hizi  ambazo  ni  za  ukame,  sehemu  ambazo  watu

hawawezi kujimudu, waweze kuangalia masomo                   (?) kutoka pre-school mpaka university bila kulipa chochote.

Neno lingine, ningependa kusema kwamba sehemu kama hii ambayo tuko wakati  huu hatutakikani                                

(inaudible) ama kwa chakula.   Watu wa sehemu hii wakiwatembelea watu wao nyumbani                                           

(inaudible) waweze               (?) kila nyumba ya bure kila wakati.

Neno lingine ningependa kusema ya kwamba hawa watu ambao wanaishi juu pahali mito inatoka kama                        (?)

waweze kuangaliwa, waache maji ama wahifadhi mazingira ili maji yaweze kuteremka kufikia pale wako mwisho, kwa sababu

wakati huu mto kama huu wa Lake Baringo inaangamia na huo mto unawasaidia watu kupata  mapato kidogo,  lakini maji kama

yanakwisha kwa sababu ya uharibifu wa misitu na                  (?) maji kwa wale wako na uwezo wa                         (?)  Basi

wale watu wanaoishi hapa wanaangamia.  Wakitafuta nyasi, ukitembea mahali watu wanalisha mifugo hakuna nyasi  tena.   Na

ukame mara nyingi huja na kumaliza wale mifugo chache ambayo  wako  nayo  kwa  sababu  ya  uharibifu  wa  mazingira.   Watu

hupata shida nyingi kwa sababu ya ukame.  Basi kwa hivyo, kwa sababu mimi sijaandika,  nimesema  tu  kutoka  kwa  kichwa,

nitafikisha hapo ili wengine wapate  nafasi.   Kwa wale wamechangia na wale wamehudhuria ninawaunga mkono kwa yale yote

wanasema.  Asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana.  Zakayo Chemakani

Zakayo  Chemakani:   Mimi  ni  Zakayo  Chemakani.   Mimi  ninaomba  nyinyi  Commissioners  wetu  watukufu,  nataka  mtu

wakunisaidia mimi na                    (inaudible) tafadhali moja tu.

Zakayo Chemakani:  Kikureno Zakayo  Chemakani.
Translator:  Kwa majina yeye ni Zakayo Chemakani.

Zakayo Chemakani:  Atinye ngalek  tutikin  chamoche   amua.   
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Translator:  Ana maneno machache ya kusema.

Zakayo Chemakani:  Ochomekei.
Translator:  Shikamoo.

Zakayo Chemakani:  Kikoik eng  berberiet ab rani.
Translator:  Imekuwa chini ya ujinga wa sasa                (inaudible).

Zakayo Chemakani: Ak kekere akoi  rani.
Translator:  Na tunauona mpaka muda huu wote.

Zakayo Chemakani:  Akoi rani.
Translator:  Hata wakati huu.

Zakayo Chemakani:  Ak amwoe ole.
Translator:  Na ninasema hivi.

Zakayo Chemakani:  A kokoyam anyun  kekonech kebeber nekiteleltochini eng bunge .
Translator:  Sasa tumefika wakati ambao tunapasa kupewa sehemu ya uwakilishi bungeni lakini sio kugawiwa watu.

Zakayo Chemakan  Amu kikendoiwech eng kibakenge kotkomakingen olekibo.
Translator:  Kwa sababu muda huu wote tumekuwa tukiongozwa kimoja hadi tumeipoteza ardhi ya sehemu kubwa sana.

Zakayo Chemaka  Ak kararan anyun ketuiyech eng komosak kou bikalak.
Translator:  Kwa hivyo ni muhimu sana tukiwa pamoja katika sehemu yetu na tuwakilishwe kama wote wengine.

Zakayo Chemakani: Kakobochit yoto chechu..
Translator:  Kwa hivyo sasa anasema sasa ataachia hapo maanake                  (?) la tosha kuwakilisha…

(interjection) Com Ahmed Hassan:                               (Inaudible)

Zakayo Chemakani:  Jamus .
Translator:  Anasema kwamba wapewe sehemu ya uwakilishi bungeni kwa jina                 (?)  ambayo itakuwa watu wa jamii
hiyo pekee yao.

Zakayo Chemakani:  Jamus. 

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Unauliza borders, boundary ya pai?  Itakuwa wapi na wapi?

Translator (to Zakayo Chemakani for Com Ahmed Hassan):  Ngeten ano Jamus.

Zakayo Chemakani:  Akoi Lekiria.
Translator:  Mpaka ufike Laikipia.
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Com Ahmed Hassan:  Namia Lemefuran.

Namia  Lemefuran:  Mimi  ninaitwa  Namia  Lemefuran,  ninatoka  jamii  ya  Njemps.   Mimi  nitasema  machache  sana  sababu

nimesikia                                            (inaudible) katika Baringo iko makabila tatu Pokot, Tugen na Njemps.                       

(?) mipaka yote ya uhuru kwa kila jamii na hii kabila yetu mimi ni Pokot na Tugen                          (inaudible)hatusikizani kimila

kila watu wana yao.  Kwa hivyo sasa tukitaka kamati hii 

                                              (inaudible) kwa sababu tunasikia kuna constitution sasa  ile inatolewa lipitishe ombi letu kuwa

kuna watu wanaitwa Njemps, wako katika hesabu ya watu arubaini na mbili                                                               

(inaudible) constituency inaitwa                          (?) kwa sababu mlisikia                                (?)  ilikuwa lugha yetu.  Zamani

ilikuwa sisi tunaitwa                                                 (inaudible) kwa hivyo Constitution yetu tunataka iwe                       

(inaudible) tuwe tu tujenge boundary yetu, Njemps pekee yao                                       (inaudible) mpaka wao unafika tupewe

tujiwakilishe wenyewe na mjumbe wao.

Neno la pili kwa sababu maneno yangu ni mawili.  Serikali inatakikana iangalie County Council.  Kwa sababu County Council  

                      (?)  raia wanakaa katika wilaya, wanapitisha maneno katika ma constituency ya watu,  tunataka sasa  County

Council.  Mambo yote                            (inaudible) kamati ya wazee itolewe kwa location ambayo itapitishwa mambo yao

lazima ipeleke katika                     (?)  kwa  sababu  tunaona  tukiwa  Njemps  ama  tukiwa  wakaazi  wa  Marigat  kuna  views

zinatoka Nairobi  na hatujui ni nani anakuja kutoa kazi hapa.                                                       (inaudible) kwa hivyo

mahospitali ya County Council irudi kwa raia kwa location                                (?)

Com Ahmed Hassan:  Asante sana.  Maskonde Ole Keren.

Maskonde Ole Keren:  Ni lazima niongee na hii?  

Com Ahmed Hassan:  Ongea kwa sauti mzee.

Maskonde Ole Keren:  Basi niko na maoni tatu na nitachukua one by one…

Com Ahmed Hassan:  Tuambie jina lako.

Maskonde Ole Keren:  Jina langu ni Maskonde Ole Keren.

Com Ahmed Hassan:  Endelea.
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Maskonde Hassan:  Nina maoni tatu.  Ya kwanza ni hii mambo ya Constitution, (end of tape)  Tunataka kila kabila la Kenya

linaongea lugha yake pekee yake na liwe na mwakilishi Bungeni.

Pili, tunataka sheria iandikwe ya kusimamia ardhi ya watu ili wengine wasihamie bila kibali  kutoka  kwa  wenyewe.   Kuwe  na

sheria  ya  kulinda  nchi  ya  watu  wengine.   Jambo  lingine,  tunataka  haya  mambo  ya  elimu  ichangie  iwe  free  na  tuendelee

kusomesha

                  (?) watoto wetu wasome vizuri.

Nitaongeza  la  nne.   Sisi  wafugaji  wa  ng’ombe,  tunasheria  ambazo  sijui  zilitoka  wapi,  watu  wa  Kenya  tunataka  ifunguliwe

wakuje soko la Baringo na kununua ng’ombe kwa bei inayofaa.  Yangu ni hayo tu.  Asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Asante.  Wesley Lekekimon.

Wesley Lekekimon:  Kwa majina ninaitwa Wesley Lekekimon.  Ningependa kutoa maoni ama kuchangia katika review hii ya

Commission, na niko na maoni tatu.  Ingawaje mengi yamesemwa hapo mbeleni, kwa kweli tunarudia rudia kwa sababu unajua

ni kitu ambacho kiko kwa roho ya watu, na hili ni jambo la constituency.  Tunaunga mkono ile mipango ambayo ilipitishwa juzi

kwamba ama                         (?) ambaye constituency ziongezwe.  

Na  constituency  zikiongezwa,  lazima  watilie  mkazo  kwa  minority  groups.   Katika  Jamhuri  yetu  ya  Kenya  tuko  na  kabila

arobaini  na  mbili  (42),  na  kuna  makabila  mengine  ambayo  hayajakuwa  represented  kwa  parliament.   Na  hiyo  ndio  hoja

tulikuwa  tunasema,  kila  kabila  wafikirie  kutafuta  hiyo  constituency.   Waweke  katika  hali  hiyo  ya  minority  kwa  sababu

haikosekani wanyanyasaji  kwa group zile ambazo ni ndogo kwa sababu sauti  hawana  hata,  mtu  wa  kuwatetea  hawana.   Na

utakuta sasa  kama ni mahali pao  inagawanywa vile inahitaji, na tunataka haki isimame.  Kwa  hivyo  tume  la  kusikia  maoni  ya

watu; lisimamie haki na yale maoni ambayo yanatolewa yaende kulingana na vile wananchi wanataka.  

Kwa hivyo tuko minority group kama Njemps, na vile nilisema hapo mbeleni, tuko katika Baringo, na Baringo kuna kabila tatu.

 Kuna  Tugen  ambao  ni  wengi,  kuna  Pokot  na  kuna  Njemps.   Na  kusema  ukweli,  katika  makabila  haya  mawili  yamekuwa

represented  parliament,  na  sisi  tukiwa  Njemps  we  are  still  under  another  tribe,  ambayo  utamaduni  wetu  ni  tofauti,  lugha  ni

tofauti, kila kitu ni tofauti.  Na tunahitaji, such a community iwe represented kama zile zingine ambazo ni minority groups.

Jambo la pili, ni kwamba distribution of work,  kama sasa  katika Serikali hii watu wamesoma na wanapewa  kazi.   Promotion

isipewe  kulingana  na  tribes,  promotions  zipewe  kulingana  na  masomo,  na  kulingana  na  ile  kazi  umesomea.   Kwa  sababu

unaweza kuta mtu hajasomea kazi fulani anapewa hiyo kazi.   Na  unakuta ministry kama hiyo inaendelea kuharibika.   Ninaunga

mkono yule aliyesema juu ya commission of Lands, unakuta watu wanawekwa mahali na area hiyo inaharibika.  
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Kwa mfano katika hii Lake Baringo, it is endangered.   Na  in the next ten years  coming hakutakuwa na hii bahari.   Na  Serikali

watapata  kazi  ngumu ya  kuwalisha  hao  watu  ambao  wanategemea  hiyo  bahari.   Watu  wengi  watakuwa  maskini,  na  wengi

watakuwa  maskwota,  wataenda  wapi?   Na  unakuta  ile  mito  yote  ambayo  ilikua  ina-feed  hiyo  bahari  imefungwa  fungwa.

Unakuta sasa  ile kidogo inakuja inabeba mchanga, kwa sababu imekauka kwa muda, hiyo siltation  italeta  shida.   Kwa  hivyo

tunataka hiyo distribution iwekwe watu ambao wamesomea jambo fulani ama wamesomea kazi hiyo.

Ama kwa mfano hii mambo  ya  cadet.   Cadets  in  Kenya  wapewe  kila  kabila  tuseme  kama  wamesomea  wapewe.   Ministry

ikitakikana,  mimi siku  hizi  ninajulikana  kama  cadet  moja.   I  know  so  many  graduates  wanajaribu  hii  kazi,  na  mimi  wakati

nilikuwa ninataka hiyo cadet.  (Clapping from the audience).  Kwa hivyo isipewe vitu kulingana na tribalism ama nini.

Com Ahmed Hassan:                                                       (inaudible) kwa sababu hiyo          (inaudible) hataka kama

mnafurahia kile kitu anasema                   (inaudible

Wesley  Lekekimon:  Kwa hivyo tulikuwa tunasema hiyo distribution ifanywe kulingana.  Mambo  ya  education.   System  ya

education,  tunaona hii system inabadilika kila wakati  kila wakati,  kila wakati.   Na  kwa  kweli  ikibadilika  kila  wakati,  tunaona

itakuwa mzigo na tunahitaji kwamba Serikali yetu waone ni elimu ya aina gani ambayo inawasaidia watu wake.   Kama ni ile ya

self-employment; kweli ionekane kwamba inasaidia watu wapate kuwa self employed.  

Na  ninatoa  maoni  kwamba  pre  school  ni  shule  muhimu  sana,  na  waalimu  wa  pre  school,  mara  nyingi  wanapewa  watoto

wawalinde.  Na  tunahitaji kama Serikali itachukua iwe education for all.  Waanze kulipa hata  waalimu  kutoka  nursery  school

kama waalimu wengine, mpaka secondary iendelee vile iko.  Kwa sababu unaona ile nursery kuna watu wengine wako chini ya

poverty line, na unakuta kama wakiambiwa kaa nursery school na hawana pesa  ya kulipa huyo mwalimu definitely hiyo nursery

itakufa.   Na  tunaomba  Serikali  iwachukue  kwamba  waalimu  kutoka  nursery  mpaka  secondary  ichukue  hiyo  jukumu  ya

kuwalipa.

(interjection) Com Ahmed Hassan:                              (inaudible)

Wesley Lekekimon:  Jambo la mwisho ni mambo ya security.  Tunaomba kwamba tukiwa chini ya hii Serikali, kila mtu apewe

security irrespective of class, security tupewe kila mtu.  Kwa sababu unakuta wakati  mwingine watu wanauliwa tu, na ile hatua

itachukuliwa, itachukuliwa baada ya muda mrefu sana.  Na tunaomba security ikuweko kila mahali, everywhere na every people

lazima wapewe security kulingana.  Ni hayo tu maoni yangu.  Thank you.

Com Ahmed Hassan:  David King’etich.

David King’etich:  Ningependa nichukue nafasi hii, kusema jina langu ni David King’etich na ninashukuru kupata nafasi hii.  La
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kwanza ni kuhusu haya mambo ya Katiba.  Tulisema tunataka kubadilisha Katiba,  si kitu rahisi na inafanywa kwa siku moja    

(?) ni jambo ambalo tungelikuwa tumefunzwa kutoka hapo awali, ikiwa ni jambo kuhusu mambo ya ardhi tungesoma all parts ya

ardhi.  Tusome kama ni mbaya tuitoe pale ibaki gani?

Kama ni mambo ya uongozi, kwa mfano Presidential  powers,  tunasema  presidential  powers  ni                     (inaudible).

Tunasema  Constitution  hii  iwache  hii.   Nasikia  tukija  kwa  democracy  ya  African  culture  democracy,  tusifuate  ya  wazungu.

Kwa sababu saa  hii tunashida ya Wazungu, kana kwamba  Waafrika  hawakuwa  na  democracy.   Hii  ni  kusema  ya  kwamba,

Waafrika hawakuwa na democracy ya zamani?  Na kama walikuwa nayo ni nani alitoa?  Kuna sehemu muhimu ambayo ilikuwa

inachunga watu kutoka zamani.

Nikija katika makabila mengi ya Kenya.  Kila kabila ina utamaduni wake, na hii utamaduni lazima iangaliwe ilindwe kabisa kwa

sababu pia tungejilinda jamii hiyo na hiyo kabila,  mpaka ikuwe mpaka saa  vile  tuko  sasa.   Na  ilikuwa  ni  bora  hata  kushinda

Katiba  hii  tunayoingea  kwa  sababu  heshima  ya  kule  kuangalia  kila  kitu  kinaganaga  ilikuwa  inaangaliwa.   Watu  wengi  kwa

administration ningesema  ya  kwamba  ibuniwe  katika  vijiji  viongozi  ambao  watakuwa  wakilipa  na  kuangalia  mambo  ya  jamii

katika kijiji.  Hii itafaa                  (?) Central government kuelewa ni mahali gani inapaswa kusaidiwa, na mambo gani haistahili.

Nikija kwa mambo ya madawa ya hospitali.   Ningependekeza ya kwamba Serikali itoe free medicine, kwa sababu kuna haja

gani watu wafe kwa ajili ya kukosa  dawa  na  nchi  yetu  tuko  na  uhuru.  Itakuwa  ni  uhuru  gani  kama  mwenzako  anakufa  kwa

sababu amekosa pesa za dawa?  La pili nitaongeza tu kuhusu sehemu ilikuza mambo ya elimu.  Ni watu wengi Kenya hii ambao

wangekuwa viongozi ambao wanategemea na wenye busara,  lakini walikosakufika mahali wangelikwenda kuhudumia jamii  ya

Kenya  hii  kwa  sababu  ya  pesa.   Kwa  hivyo  Kenya  ikitolewa  bure,  watu  wa  busara  tutawapata  lakini  kwa  wakati  huu

tunasukuma  mtu  kwa  sababu  familia  yake  labda  ni  afadhali  kuliko  ya  mwingine  na  kumbe  atakuwa  representative  ambaye

ata-represent Kenya hii.  Na atutaitwa kama kiongozi alizaliwa kwa                   (?) kama wewe.

Kuhusu ardhi.   Sehemu nyingi kwa ardhi dunia hii kwa Tume hii kuna watu wengi, wengine wanakuwa na mashamba  kubwa,

kubwa.  Ningetoa pendekezo kwamba kama kuna ardhi ambayo ingelimika na kutoa raslimali ya nchi hii, na tunajenga nchi ya

Kenya sehemu na kama hapana leta               (?) ili kulipa Serikali kodi ya kuwasaidia wananchi wengine wa Kenya.

Ninakuja kwa sehemu ambazo kuna hii Trust lands and what not, the inhabitants of that land should be entitled to see and to live

like any other Kenyan not like a squatter.  Haya mambo ya kusema kuna watu squatters, watu                  (?)  hii jambo si nzuri.

 Tungelipenda kwamba Serikali iwahesabu watu wote wa Kenya, na ijue ni wangapi wanamashamba, ni watu wangapi hawana

mashamba, na wataishi namna gani.  Na pia itolewe sheria kwamba kama shamba ya mtu ile ya chini isipite chini ya acre  tano,

kwa sababu ile nyingine itakuwa ni plot.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Maliza.
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David King’etich:  Lile la mwisho ni mambo ya Councillor.  Uongozi ni kipawa na kama ni kipawa,  tungependa kama council

ipewe nguvu kwa sababu ni watu wanachagua katika nyaja za chini, na pia iangalie kupitia sehemu ya elimu kiasi fulani.  Isikuwe

ya kwamba mtu awe amesoma sana kiasi ya kule raia watakosa mtu wa kumtuma na tumetunzwa kwa sababu ya                (?).

  Hii  ni kusema tumenyima raia haki yao.  Na  sehemu ya Chairmanship iongezewe zikuewe kama mara mbili, mara tatu na pia

malipo yalipwe na Central Government na pesa nzuri kwa sababu kwa nini mtu wa siasa ya bunge alipwe pesa nyingi na mtu wa

siasa ambaye anawahudumia watu usiku na mchana alipwe pesa kidogo ambazo hazitoshi?  Asante.

Com Nancy Baraza:  Unataka mteja wa mwisho apate acre tano?

David King’etich:  Acre tano.

Com Nancy Baraza:  Na ile kubwa sana?

David King’etich:  Ile kubwa sana apate not more than a hundred acres.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana, leta hii microphone hapa halafu enda sign kwa register.  Aaron Chirchir.

Aaron Chirchir:  Mimi ninaitwa Aaron Chirchir.   Kwanza kabisa ni maneno  ya  ardhi.   Tangu  uhuru  nimeona  kwamba  kuna

watu  fulani  ambao  walikuwa  wakipewa  shamba.   Unapata  mtu  kwamba  amepata  shamba  Uasin  Gishu,  haya  tuseme  kama

Mochongoi hapa juu hapa kwetu, unakuta mtu anapata shamba hapa Nakuru ama kila mahali.  Sasa  kunaweza kuwa na sheria

kwamba mtu akuwe na shamba  kiasi  fulani,  na  asiwe  kama  amepata  mahali  fulani,  anyimwe  kupata  sehemu  nyingine.   Kwa

sababu tunapata taabu…

(interjection) Com Ahmed Hassan:  Suggestion yako ni nini maximum?

Aaron Chirchir:  Maximum kama si shamba ya kampuni kama mtu binafsi apatiwe acre hamsini.  Haya tena kuna haya maneno

ya County council chairmen na mayors.  Tunataka hawa watu kuwa kule wawe wakichaguliwa na raia wenyewe.  Kwa sababu

unapata  ya  kwamba  tunachagua  Councillor  hapa  halafu  pale  mbele  unakuta  Chairman  wa  County  Council  anachaguliwa  na

watu                 (?)  Kwa hivyo inaweza kuwa watu ni more corrupted ama kwa sababu kama mtu fulani akisimama watataka

wamtembelee hatakuwa anawafuta rahisi wote.  

Tena haya maneno ya political parties.   Kama  vile  tuko  na  kama  constituency  tatu  hivi.   Sasa  hapa  Kenya  unakuta  political

parties zimefika karibu  hamsini,  na  hata  unaweza  kuta  wakati  mwingine  mtu  anaamka  tu  na  familia  yake  na  kuunda  political

party yake ambapo hii sio mzuri.   Sasa  inatakikana  kuwe  na  political  parties  chache  halafu  wananchi  wanaweza  ku-identify,
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ndio wasikuwe wanahama hama.  Tumekuwa na mambo ya defections.   Imekuwa mtu anaingia parliament leo,  kesho unasikia

ame-defect ameenda to another political party.  Sasa kukiwa na political parties chache watu watakuwa wana      (?).   Political

parties ziwe tatu.

Tena kuna haya maneno ya constituencies.   Kweli  kabisa  kuna  yale  makabila  ambayo  ni  minority,  kama  vile  mmesikia  hapa

wenzetu  kama  Njemps  ama  El  Molo  kule  Turkana.   Kweli  sehemu  hizi  zinatakikana  kuwa  constituencies,  lakini  hakuna

guarantee  kwamba  kuna  mtu  hapa  amechaguliwa  kutoka  kwa  hiyo  community  akuwe  MP  kwa  sababu  kuna  interaction  ya

communities wengi.  Kwa hivyo tunataka kama kuwe constituency ama  a  certain  number  of  seats  wa  represent  communities

zote zilizoko Kenya, zote forty two za Kenya.  Wape hao                (?)  representative ikuwe bado  fanya, hii ndio inakuwa ina

take care of interest ya hiyo community.  Halafu pia kuwe na                        (?)

Maneno ya opposition candidates.  Ni lazima mtu akiwa anaenda kupata asilimia fulani ndio achaguliwe kuwa rais,  na asipopata

hiyo asilimia kuwe na a second run-off, ndio

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Asilimia ngapi?

Aaron  Chirchir:   Kwa  vile  Kenya…  kama  40%.   Kuna  haya  mambo  mengine  ya  Provincial  Administration.   Tunataka

provincial administration ikuwe scrapped ,na ikuwe replaced kama kwa P.C. kwa provincial level ikuwe replaced na governors

ambao watakuwa wanachaguliwa na wananchi.  

Tunataka hii Katiba mpya ikuwe people ama citizen-centered.  Halafu maneno ya integration.  Unapata  kweli inabaki mwingine

ana kazi inaenda inapewa watu wa nje na kuna watu wa Kenya  ambao  wanaweza  kufanya  hizo  kazi.  Kwa  mfano  kuna  mtu

ametoka mahali kama kwa mfano kama                (?) anaweza kuja afanye kazi kama mahali kama Nakuru ambayo ingefanywa

na watu wa hapo karibu.   To check hii influx tunataka Wakenya wote,  government iandike right ya ku-issue kila mtu na  birth

certificate,  ndio tukipata mtu wa pande fulani anakuja  kuchukua  ID  akiwa  eighteen  na  hana  birth  certificate,  ambayo  ilikuwa

wakati  fulani ambayo mnaona huo wakati  ulikuwa umepita na hakuwa amechukua birth certificate,  akatazwe  mara  moja  kwa

ajili itajulikana wewe         (?) ama                     (?).

Pia kuna…

Com Ahmed Hassan:                                (Inaudible)

Aaron Chirchir:  Okay.  Maneno ya                (inaudible) kama maneno ya health, tunataka wananchi wapewe huduma bure,

kwa  sababu  kuna  vituo  vingine  watu  hawana  pese  ama  hawawezi  kulipa  maneno  ya  hospitali  na  watu  kama  wanakuja

nyumbani, wakuje na tunasikia maneno ya tax                 (?).   Kwa  hivyo  tunataka  watu  kama  hawa  waangaliwe  vizuri  na
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wakuwe wanapewa.

Vile vile maneno ya  education.   Education  igawaje  hatuwezi  kusema  ikuwe  bure  sana  lakini  kuna  ile  ya  Primary  kwanza,  ni

lazima ikuwe free,  na ikuwe free kabisa bila mtu kutozwa pesa  zozote.   Halafu  maneno  ya  chakula.   To  boost  food  security

tunataka  government  iangalie  maneno  ya  waste  lands.   Waangalie  mahali  wanaweza  ku-reclaim,  mahali  pana  irrigation.

Tafadhali waangalie vile wanaweza ku-reclaim hizo lands na tu-irrigate ndio in  future  tusikuwe  tunategemea  maneno  ya  relief.

Nafikiria ni hayo tu.  Asante.

Com Ahmed Hassan:  Asante, Thomas Letangule.

Thomas Letangule:  My name is Thomas Letangule, I am a Nairobi  based  lawyer.   My views I would repeat  them if I am a

bit  short.   Honourable  Commissioners  I  recommend  myself  in  the  new  Constitution,  the  creation  of  a  federal  structure  of

government.   I  do  not  want  to  go  into  details  as  to  its  working,  but  I  would  strongly  recommend  the  creation  of  a  federal

structure of government.   Where we have the President  as  the head of State,  and the Prime Minister as  head  of  government.

And then on the same format,  we will have a federal  assembly.  I  believe this is spurr  development  in  the  country  will  create

consecutive contradiction within the regions themselves and this form of government must be  within our own set  up,  that is our

own Majimbo within our Kenyan context.  I  believe this form of government will actually further this country to greater  heights

on development.

My other issue I have to address is the issue of minority, and I propose  that everything in the following manner.  That the new

Constitution  would  specifically  and  expressly  recognize  the  existence  of  minority  groups  in  Kenya,  either  by  ethnic  or  like

somebody else said the religious minority.  In that way I would propose the amendment of Section 42A as viewed in the current

constitution; which Section 42 steps  on the way of where constituencies  are  looked  into  such  that  it  specifically  provides  for

such minorities in that particular Section.  That is one way of going about it.

The other way of going about  it in my proposition is that  Kenya  being  a  signatory  of  International  Conventions  would  adopt

such  international  laws  regarding  minorities  and  put  it  in  our  principle  law.   So  that  in  this  regard  now,  we  have  a  specific

provision  in  the  Constitution,  which  not  only  recognizes  the  existence  of  these  minorities  within  us,  and  allow  as  in  other

countries, like for example Australia, which recognizes the existence of the Aborigines or  the Islanders in Australia.   And either

by way of clear provision in the Constitution, allows such minorities which by their own nature and by their own existence can

not  merit  by  their  own  existence  cannot  either  be  represented  in  parliament  so  that  that  position  now  allows  those  groups

expressly to be directly elected or nominated or to be represented in parliament.  

Or in another way, the law regarding nomination of MPs,  I would propose  the repeal  of the  negotiation  in  which,  where  it  is

now called the IPPG where parties are given the mandate to nominate members of parliament; because  we have seen an abuse
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of that process.  It  is now a situation where parties  tend to reward their own party activists,  or  people  who contributed to the

party by either financing or  otherwise.   Therefore,  I would propose  the creation of a committee,  which will directly advice the

President  on nomination of  Members  of  Parliament.   This  committee  in  advising  the  President,  will  specifically  address  such

diverse groups as the minority, or the ethnic or such other special groups.  That is my proposition in that issue of representation

of minorities; and I end my submissions.  Thank you very much.

Com Nancy Baraza:  On the issue of acquisition of the international treaty.  I think that we have been asking Kenyans we have

to do one style                                   (inaudible) because that has been a problem involving that piece of paper                       

(inaudible).

Com Ahmed Hassan:                                  (inaudible) the work of the                  naudible) 

Thomas Letangule:  Yes I will answer your question first.   That section as                  (?)  there is only one provision which

probably covers the issue of minorities.  The one which says the community of interests.   It  is not very clear and that is why I

said, very specific and clear provisions must be put by way of amendment to that section; to clearly state  that in considering the

creation  of  constituencies,  the  Electoral  Commission  must  look  at  certain  minorities  and  the  disadvantaged  groups.   It  just

should be very clear so that it leaves no room for community of interest which now is open to speculation,  who is community of

interest? so it has to be very clearly provided for.  I think that that is my opinion on that.

And to the issue of adapting International Conventions,  there are  so many conventions actually which Kenya is a party to,  but

which we find ourselves not  taking  into  consideration  in  our  own  laws.   There  are  laws  relating  to  either  children  and  other

matters.  Now I am talking specifically about  the laws relating to minority groups.   We can aadapt  such laws by domesticating

them.  We have them as international laws, for example we have the issue of human rights as  an International Convention, but

we have adopted them in our Constitution.  I think the best thing which should be applied in the issue of either minorities or  any

other issue arising therefore,  so that we put it clearly in our Constitution that how do we go about  dealing with  the  minorities,

how do we go about dealing with children and that the Constitution must provide for.  That is my theory.

Com Nancy Baraza:  Probably if I could lead you, there are  two ways of domestication.   If you look at  the  Constitution  of

Ethiopia, the Constitution provides that once Ethiopia signs an international treaty then it automatically becomes a domestic law

of Ethiopia.  But there is another way of probably having it debated  in parliament.   A provision that within a certain period,  it

should be debated in parliament and adopted as our body used for law.  So I do not know which one you would recommend

to us?  How do we go about the domestication?

Thomas Letangule:  I would go for the latter, so that if it is debated in parliament and we find either certain weaknesses  which

to our own uniqueness we may not adopt in our own laws, so that parliament can debate and                                    (inaudible)
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and probably even make amendments for it so that it is now domesticated                     (?) for our own laws.  That is               

                  (inaudible).  Thank you.

Com Ahmed Hassan:                                       (inaudible) John Lekodei.

John  Lekodei:   Asante  sana  Bwana  Chairman  maoni  yangu  si  mengi  sana.   Tunashukuru  kwa  kuwa  mlikuja  hapa  wale

mnasimamia maneno ya Katiba ya Kenya, na kitu ningependa kuwauliza nyinyi kabla sijaendelea, ninaona tunaongea mambo ya

Katiba ya wale wazima pekee  yao,  kwa sababu kama ingekuwa inaweza kutuwakilisha hata sisi, sababu mimi ninaongea kwa

niaba ya wale wajuaji Kenya nzima.  Hapa mahali tuko ninaitwa John Lekodei (in vernacular), ni Vice Chairman,                   

 (?) Marigat, na ninafikiria kabla kutaja maoni yangu ningependa kuwauliza nyinyi ni Serikali 

                                                                                   (inaudible) sababu kama ninavyo elewa…

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Weka Microphone mbele kidogo               (inaudible)

John Lekodei:  Nafikiria….

Com Ahmed Hassan:  Unajua mzee ukiisongesha microphone karibu sana, itaharibu…

John Lekodei:  Sasa ninafikiria itakuwa sawa.  Nafikiria kama…

(Noise from the audience)

John Lekodei:                                                   (inaudible) kwa sababu imesemekana sana sana kwa Katiba ya Kenya          

      (inaudible) kwa sababu maneno mengi              (?)  tuko wengi sasa  hatuwezi hata kuja hapa kutoa maoni  yao,  yanayo

hitajika kusaidia kwa Katiba ya Kenya baadaye.

Ninafikiria sasa, sisi ni watu wale hatujajulikana au tumesahauliwa kwa Katiba,  kwa sababu wakati  mwingi, tuko na watoto,  ni

watu  tuko  na  watoto  lakini  wanasoma  na  hawana  watu  wanawasimamia  hao  watoto  wao.   Mara  wanafukuzwa  shule,

hawana…kama uko na watoto wako kusaidia familia yako nyumbani, nafikiria hata hao watoto wataumia.  Na  chochote itafutie

wale hawajajulikana, mambo ya kazi, na wale wamesoma lakini hawaja pata kazi bado.  Pengine hamjaweka                           

                

(inaudible) binadamu kama nyinyi.

Ningependa kuwaomba nyinyi mkijenga Kenya, mkiendelea namna hii ni vizuri kwa sababu ukiona sasa  hata parliament hakuna

                          (?) huko parliament wanatusaidia sisi, wale hawajiwezi humu Kenya.  Hakuna wale ma-Councillors,               
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                                   (Inaudible) ndio inaweza kuwasaidia hawa,  inaweza hata kuwasaidia waweze kujitetea wenyewe kwa

wenyewe,  isipokuwa  parliament  wanajitetea.   Wakichukua  location,  wanajitetea.   Sasa  mambo  ya  KANU,  hakuna  watu

wanawasaida hawa kujitetea na sisi ni watu tu.  Na tuko                                   (?) juu ya kujitetea.  

Kwa hivyo ningependa kusema sasa  mambo ya hospitali                (?)  tunaumia sana  ndio  unaona  sababu  mimi ninaongea.

Kwa sababu                                  (Inaudible) na nitaongea namna hiyo, tumeumia miaka mingi.  Kwa sababu nilikuwa na

watoto ninawapeleka hospitali, mimi mwenyewe ninaenda, ninapiga kelele saidia sisi            (?) mambo ya Serikali                   

                (inaudible) ndio tunajua sasa ndio watu ni kama nyinyi.  Lakini kama nyinyi ndio mliweka kiti kando             (?)  kwa

hiyo sababu sasa kama hiyo                  (?)  tunafikiria hamjamua kama wakati                              (inaudible)nafikiri huko

waliteuliwa watu kama                 (inaudible)  lakini  kama  nyinyi  hamjamua  namna  hiyo,  mtusaidie  huyo  jamaa,  mtusaidie

tafadhali, kwa sababu kuna wale wengine kama hawasimami wana mwakilishi wao kutoka parliament,  kutoka KANU kutoka

location, division mpaka district lakini                       (Inaudible) na ninataka mtusaidie sisi kabisa  ikiwa na chochote ambacho

watu husaidika.

Mambo ya ardhi, pahali pa kuishi.  Vile mnavyojua sasa Kenya ni watu                                 

                                  (inaudible) ndipo mnaona sasa sisi mambo ya ardhi ni ngumu.  Mahali pa kwisha ndio kama possible mtu

mzima anaanza  kung’ang’ania.   Kama  ma  plot,  huwezi  kupata.   Mashamba  ile  watu  wanapata  huko,  hatuwezi  kupata  kwa

sababu hatuna pesa, hatuna wale wanatusimamia sisi kama wawakilishi wetu.   Kwa hivyo wangeongea ingejulikana tu kwa hivi

kama hatujapata hiyo sababu ya hiki na kile ingetambuliwa tu. Kwa hivyo sasa  mimi ninasema                               (in

vernacular).

La pili, nikikaribia ya mwisho, ni kitu ambacho kishasemwa na nilisema hiyo kama            (?)  hajalipiwa kitu hamgejua.  Lakini

ya pili mambo ya                (?)  sasa  kama nyinyi wajamaa mnakimbishana huku na huko.   Mara  kwa upinzani, mara KANU.

Je mnajua sisi ni watu hatuna mahali tunaenda, hakuna mahali tunakimbia, tunakaa tu hapo na tunakufa hapo hapo.   Kwa hivyo

kile kitu ambacho nilikuwa Ninawaambia nyinyi  ni  kwamba  mtusaidie  sisi  kwa  kila  jambo.   Mambo  ya  hospitali,  mambo  ya

masomo,  kinyumbani.   Kwa  sababu  wengi  sasa  hawawezi  kupata  hata  ndururu  ya  kula!   Na  usifikirie  pengine  hawatapata

mwisho  wa  mwezi  kama  vile  wengine  wanapata  pesa  lakini  mimi sipati  kwa  sababu  hakuna,  hakuna  kazi  mimi  niko  nayo.

Pengine niandikwe kazi kidogo, ingine na watu wawili, watatu.  Wengi wao wanaumia nyumbani!  Kukaa kwa nyumba.  

Kwa hivyo ninafikiria… Nitamaliza  kwa  kusema  mambo  ya  Constitution.   ingawa  imesemwa  na  wale  wa  mbele,  hapo  kodi

inafaa kupatiwa constituency yao                (?)

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                                                (inaudible)
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John Lekodei:  Haya sawa sawa.  Kwa hivyo ninafikiria kuhusu hiyo constituency, hapa kunaitwa Baringo constituency ingefaa

kuwasaidia hawa.  Kwa hivyo ninashukuru sana na mambo yetu mchukuwe kwa njia ya inatakikana.  Thank you very much.

Com Ahmed Hassan:  Bila kupoteza wakati  kwa  sababu  kuna  watu  wengi  tujaribu  kuchunga  saa  ni  watu  wengi  wanataka

kuongea                                    (inaudible).  Tupate Julius Lokisoi.

Julius Lokisoi:  Bwana Commissioner ninashukuru sana na ninawaunga mkono wale watu wengine ambao wameongea.

(interjection) Com Ahmed Hassan:  Anza na jina lako.

Julius Lokisoi:  Mimi ninaitwa Julius Lokisoi.  Kile kitu ningependa kuongeza ni kwamba,  tusiwe wakimbizi wa hapa Baringo.

 Vile vile tumesema mmesema mambo mengi na nikipitia hiyo nitachelewa.  Ile                                   (?)  ilikuwa ni ya watu

wengine tangu zamani, ingawa wale walikuwa wenyeji wametosheka nayo.                         

                                       (inaudible)

Kile kitu kingine ningependa kusema tuko na shida nayo,  ni usalalma.  Usalama wa             (?)  ni kidogo sana hapa Baringo.

Wa                         (?)  wale wafugaji wa ng’ombe  wanakuwa  wakasumbuliwa  sana  kwa  vitisho  na  majirani.   Wanakuja

wanachukua  ng’ombe  wao,  mtu  anauwawa  na  hatua  ya  kweli  haichukuliwa.   Unakuta  pengine  kama  polisi  anapelekwa

wanenda kuchunga ma-refugee badala  wafuate wale wamewasumbua hawa.  Na  stesheni za polisi  hakuna  ambayo  inasimama

katikakati  ya mji huu ambayo inachukuliwa hatua kwa haraka.   Ukingalia hii                  (?)  ni sehemu ndogo  sana  ambayo

haiwezi kutumaniwa usalama na hawa watu wote                     (?) unaona?  Zile shule zingine wa Njemps wako nayo.

Barabara, communication, barabara ya lami inaishia hapa Marigat na ku-divert  kuelekea huko                   (?)  ambayo sasa

kama huko barabara ime-cross hapa katikati ya Uasin Gishu mpaka itoke Samburu, ingekuwa                             (inaudible)

mngekuwa  na  biashara  nyingine  tofauti  na  communication  ingekuwa  rahisi.   Kama  upande  wa  Samburu  ndio  kuna  biashara

mzuri tungekuwa tuna communicate nao.   Lakini  sasa  Mnjemps  akitaka  kwenda  Samburu  mpaka  apande  gari  ya  kuelekeza

Nakuru halafu aeleke         (?) huko lakini njia ya hapa ni usalama hakuna.

Kwa hivyo, lile lingine ningesema, tunataka utawala.   Sisi tutawale tukiwa Wanjemps wa hapa ambapo sasa  kama Wanjemps

zamani wangekuwa na mtu mwakilishi katika bunge ingekuwa rahisi                     (?)  kufika pale.   Lakini kwa sababu tulikuwa

tunatawaliwa na kiongozi  wa  nje  ambaye  yuko  busy  wakati  wote,  sio  rahisi  kufikia,  unasikia  mtu  mwingine  ndio  Wanjemps

wamechelewa kimaendeleo mpaka sasa.

Promotion; Wanjemps tena wale wanasoma,  mtu  anakalia  promotion  moja  miaka  kumi,  miaka  mingine  kumi  na  mitano  kwa

sababu ya njia                      (?) ya kupenya au kupita ama kuendelea na masomo mengine ya kuongeza ni shida; kwa sababu
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hakuna mwakilishi katika bunge, unaona.   Wengine wameshindwa kusoma kwa sababu ya  ukosefu  wa  bursaries,  na  hivi  vitu

vingine vya kutusaidia na mashule mengine kama yale ya watu wakubwa wakubwa                    (?) waone?  Tena utawaonesha

hiyo ma plot?  Wanjemps haushiwi kwa hiyo kugawanya ardhi yao.  Unakuta wengine wanakuja na mali kutoka sehemu zingine

wanasema plot hapa,  na pale na pale pengine ni ya fulani.   Hakuna  Mnjemps  ambaye  anaelewa.   Kwa  hivyo  hiyo  tunasema

tunataka constituency ya Wanjemps na hiyo ni Mnjemps mwenyewe anaongoza.  Yangu ni hayo, asante sana.

Com Ahmed Hassan:                                (inaudible).  Raymond R Kipkorir, yuko?  Kama hayuko Ezekiel                      

(?).

Ezekiel  Parkena:   Nafikiri  kabla  hatujaongea,  ningepongeza  kamati  hii  ambayo  imekuja  kusikiliza  maoni  ya  kutengeneza

Katiba  mpya.   Basi  mimi ninawaunga  mkono  wale  wenzangu  ambao  wamezungumza  kuhusu  constituency.   Mimi  ni  Ezekiel

Parkena, vile umenitaja hapo.  Nafikiri ninaunga mkono vile wenzangu wamezungumza juu ya constituency.

Kwa kusema ukweli, sisi tumewakilishwa kwa  muda  na  Mtukufu  Rais  na  tulifurahia  uwakilishi  wake.   Na  vile  sasa  tulikuwa

watu wachache hatungeweza kutosha tumtoe mwakilishi wetu, lakini kwa wakati huu sasa nafikiri tumeweza kufika kiwango cha

kuweza kutoa mwakilishi wetu.  Nafikiri ninaunga tu mkono hiyo, hiyo nafikiri mtachukua kwa roho mzuri.

Kuna jambo lingine ambalo ningependa kuongeza.  Ningependa kuongeza juu ya elimu.  

Elimu nafikiri pande kubwa, kwetu hapa kuna ukavu sana.  Kuna watu wengi wameshindwa kuwaelimisha watoto  kwa sababu

ya  ukame  ambao  umewakumba.   Unajua  sana,  sana  upande  hii  wanategemea  wanyama,  na  kuna  wakati  wanyama  wao

wanakwisha kwa sababu ya ukame, na hapo sasa tunakosa namna ya kuelimisha watoto.

Tena kuna kitu kingine ningependa kuongeza tena.   Ni juu ya afya, health.  Hata sasa  tunashida sana.   Ukipatwa  na  ugonjwa

unaweza kufa na huo ugonjwa, kwa kuwa huna kitu cha kugharamia matibabu hospitalini.  Na  hapa sasa  madawa yamekuwa

ghali sana hata mwananchi wa kawaida hawezi kujimudu kujilipia gharama ya hospitali.   Kwa hivyo ninaomba Serikali iangalia

mambo ya hospitali, waweze kutoa huduma hiyo kwa bure.  

Vile,  vile  juu  ya  mambo  ya  biashara.   Kutembea  ndio  kitu  kinacho  weza  kuwasaidia  wananchi.   Hapo  tunaona  mambo  ya

biashara yako chini sana,  kwa kuwa sisi ni  watu  ambao  tunategemea  wanyama,  na  hatujawekewa  soko  la  kuweza  kuwauza

hawa wanyama wetu ili tuweze kujisaidia maishani.  Kwa hivyo ninaomba Serikali ituangalie mahali pa  soko ya wanyama hawa

kama KMC, au mahali ambapo tunaweza kujisaidia kwa wanyama kama hawa.  Nafikiri hiyo ndio ingetusaidia maishani tuweze

kusomesha watoto, ama mambo ya kugharamia matibabu hospitalini vile nilikuwa ninasema.  Basi ninafikiri hivyo ndio tunaweza

kusaidika.  Kwa hivyo ninaomba Serikali yetu ituangalia kwa mambo kama hayo.

Kuna tena mambo ya maji.  Hapa kwetu hatuna maji safi ya kutumia.  Kama vile kuna dam moja ambayo iko hapa Chemeron,
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hiyo dam imejengwa tu ya maji na tunayatumia hayo maji                (?)   Hatujapatiwa namna ya kutunza hayo maji ili yawe safi

kwa kutumia.  Tunaomba Serikali ituangalia kwa hali ya maj,i ili tupate maji safi ya kunywa.  Nafikiri bila kupoteza au kuchukua

nafasi nyingine mrefu, yangu ninafikisha hapa.  Asante.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana.  Samson Lekakimol.

Samson Lekakimol:  Honourable commissioners, my names are Samson Lekakimol.

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Lekakimole?

Samson Lekakimol:  Lekakimol.   I  am a student at  Egerton University.  I  wisho to first of all express  my gratitude  for  your

coming especially to Marigat for this particular mission.  I  think it  is  very  important  and  it  is  our  hope  that  our  views  will  be

expressed in the current new constitution.  So we have some few expectations that vary in this new Constitution.  

We feel that the forth-coming general election  should  be  held  under  a  new  constitution.  This  is  just  to  create  a  level  playing

ground,  so  that  democracy  can  take  place.   It  is  our  hope  again  that  under  the  new  Constitution,  our  views  will  be

accommodated because us being a majority and                   (?) immediately we felt that the old constitution was not containing

any views that is to our interest.  

I would like to talk about national resources especially issues concerning lease of land.  I am talking a lot because I am a lawyer

by profession,  and I stand to be  corrected  if anything.  There are  issues,  this is to do with the lease that last ninety nine years

(99) and other places where you talk of this lease lasting for about 33 years.  I am of the view that this one should be cancelled,

and should be debated  especially agreed upon by the parties  concerned.   That is now to pave way for the people  to manage

their land.  On the same point,  our Land Bill that is now coming under the trustees  land, should again have a board  regulating

them.  Thiseboard should be elected where we talk of… we can consider  gende,r  that is in this case  the                      (?)

representation.  This one will now assist such that this land will not again fall under Local associations.

I would again want to talk about the issue of governance.  I am of the view that there should be separation of powers  where we

have the President, the Prime Minister who is in charge of the government.  Now, we should openly have the Central  system of

governance or political system where we talk of majimbo.

Now here, I would once again talk about the qualifications.  For one to be the President, he should be a graduate, just the same

way as the MPs,  for you to be  an MP you have to be  a graduate.   Coming  to  the  Local  authorities,  the  qualifications  there,

should be Form IV and above.
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We  should  again  talk  of  education  where  if  being  a  disadvantaged  group,  that  is  the  Njemps.   The  Njemps  being  a

disadvantaged group and particularly a clever lot of the side of agreement of 1904  and 1911.   This agreement brought a lot of

problem that is in Laikipia side such that we were displaced where we are.  Our time here…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                                       (inaudible)

Samson Lekakimol:  1904 and 1911, this                            (?)  That is to pave way for the white settlers in Laikipia.  

I am of the view that our children or rather this land should return back to the people that is the Njemps.   They should be given

this land and if it is not possible that they should be given this land, then our Children should learn free  of  charge.   Education

needs to be free that is on the                                  (?)

I have also talked on nomination.  The nomination, we lack recognition that is the current constitution…

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Sorry, spell for me Njemps.  

Samson Lekakimol:  Njemps.

Com Ahmed Hassan:  Go ahead, go on.

Samson Lekakimol:  So I would like to correct again that tribe because  I am talking about  recognition.  You are  now calling

us the Njemps.  We are not the Njemps we are the                 (?)  and we are  saying the current Constitution is really giving us

little recognition in that line.  If you have seen the Daily Nation of 18 June 2002, where the MPs are literary campaigning, one of

our old men was photographed and given a different name altogether.  So in other words we are not recognized.  

So  in  that  light,  I  would  want  the  new  Constitution  to  give  special  recognition  especially  the  minority  groups,  or  the

disadvantaged groups of Kenya on that particular matter.  Otherwise thanks a lot for that opportunity.

Com Ahmed Hassan:  Thank you.  Please sign the register.  Simeon Oletengech?

Simeon  Oletengech:   First  of  all  commissioners,  I  just  want  to  take  this  chance  to  say  thank  you  for  taking  a  second

opportunity in Marigat to air our views as  a community in this important occasion that you set  aside.   Well,  I  just want to give

my few suggestions that will include some two items…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Start with your name.
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Simeon Oletengech:  My name is Simeon Ole Tengech.  Well,  the Njemps community concurs with the  rest  of  Kenyans  in

recognizing the need for the review of the current constitution.  The  Njemps  community  is  a  Maa  speaking  group  occupying

Marigat,  Mokitany and recently the new Mochongoi division of the larger Baringo District.   We want to correct  this  anomaly

about the word Njemps.  This word has been particularly disturbing to us but coming up to the root  of this community because

there is no evidence of Njemps.  We are the Il-chamus

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Can you spell the word.

Simeon Oletengech:  Il-chamus.  This was prescribed by the colonialists because  of  illiteracy.   There  was  nobody  to  write

these names correctly and pronunciation we believe caused this anomaly.

Com Ahmed Hassan:  Okay, go on.

Simeon Oletengech:  The name Baringo  is  derived  from  the  Il-chamus  word  Mparinko  and  is  referred  to  the  current  lake

Baringo.  The historical,  religious and economic activities think  of  the  Ilchamus  community  revolve  around  lake  Baringo,  and

they have great attachment to the lake.  Mparinko is spelt M p a r i n k o.  

Originally the Njemps community occupied the land, an extension of the Laikipia Plateau to the East to the                           (?)

to the West.  Likewise from the Northern source of lake Baringo to the Northern source of Lake Bogoria known by Il-chamus

as Mpatipat.

(interjection) Com Ahmed Hassan:  Spell it.

Simeon Oletengech:  S m p (for Peter) a t i t a t, Smpatitat.  The Il-chamus center  and language are  completely different even

from the two current tribes Tugen and Pokot in Baringo District while the larger part was the community is conveniently pastoral

in nature, they also practice subsistence agriculture and fishing.  

Land and Natural Resources:  Land is a                   (?) for any community and to the Njemps, it is just more than that.   Land is

seen as a cultural hold, the identity and their way of life.  The Njemps consider themselves as  the custodians of the earth,  rather

than owners.  They are custodians of their land which all the stages have to come and they have been bound with their culture,

spirit, identity and survival.  Without land registry their culture the Njemps will not survive neither have identity.

Trust Lands  Act:   The  ownership  of  land,  Mr.  Chairman  as  is  basically  inform  of  land  which  is  as   a  form  of  ownership  is

qualified in the sense of not being direct owners by the Njemps themselves.  As a result the                                       (inaudible)
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from the Central Government, the County council and other                                 (inaudible) this qualification of ownership

through a                                                                  (inaudible) of their right of ownership of land and constitute                      

      (?) 

Current seminars and recommendations:  The majority of the Njemps in view of the current constitution, they were not aware  of

their rights because of illiteracy and because of poverty they were not able to excel to understand or  be  aware  of what is there.

Then we have had various anomalies in it and there have been various problems in it.  This means that the rights                        

                 (Inaudible) of the community are either misrepresented or not represented at all.  Due to the land tenancy                

    (inaudible) the community has lost  land,  and  it  continues  to  lose  much  of  it.   Land  to  merchants  who  do  not  respect  the

symbolism.

The average Njemps initial poverty levels have continued to rise  thereby  retarding  development.   In  this  aspect  we  want  the

review constitution to recommend to                (?) for the Njemps community or for the community.   

The  infrastructure  of  the  Njemps  people:   poor  infrastructure  in  the  area  has  come  infront  of  several  other  things.  They

understand                                                 (inaudible) this has denied the community the opportunity to eradicate  illiteracy.  So

we want the Review Commission to recommend that the groups be equipped by giving them teachers.   The government to see

the places which teachers are not adequate edited and…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  One minute left, try and summarize.

Simeon Oletengech:  The Commission proposal:   The Njemps community like their own competition un-meted and they did

not want to really recognize that it is coming from such a minority community                                       (inaudible) in Kenya.

Recognize that the rich and the unique culture of the Njemps people is fast disappearing due to rising poverty levels.  Recognize

their past  encroachment of their native land and therefore provide mechanisms for these people.   Protect  the community  from

possible split of their        (inaudible) without public and a written context and a                                       (inaudible) we all own

that one block within one constituency.

Provide for the right of constituency and representation                                    (inaudible) in parliament on the strenght of the

fact that Njemps are  indigenous minority strengthened by  mis-interpretation.   Provide  for  a  law  to  conserve  the  environment

within the main settlement areas for the lake Baringo                                                        (inaudible) that is Laikipia                 

(?) and Mau escarpments because that is where these rivers which are the                     (?)  of these communities well being is

seen to degenerate and the community is actually going to have a problem in the future.

Lake Baringo being an important natural  resource  for  the  Njemps  community  should  be  protected  and  a  law  be  enacted  to
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safeguard it…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Summarize eh.

Simeon Oletengech:  Yea, and a law enacted to defend it.  Provide for the                  (?)  of the Kenyan                  (?)  of

private land ownership because  the thing is communal ownership of land is not helping much and that is  why  there  is  a  lot  of

encroachment and that is why there is environmental degradation and so many other things in that state.  So  it is our wish that in

the county council who are practicing the                        

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  I  have told you for the third time please summarize.  Your time is up,  you have finished

your time.

Simeon Oletengech:  To summarize, I just want to say that the County Council who are  the trustees  of  these  lands  and  the

community.  We don’t have… we need these constitution to recommend in such a way that what they amend it, let everyone    

      

                                 (inaudible) and as a community we only have three people who will represent  us in this                   (?)

and we wanted this issue of land, that if I happen to            (?) kwa hivyo people are                                                        

(inaudible) ministry of local Government then there                               (inaudible).  Thank you.

Com Ahmed Hassan:  Thank you.  Sasa, I want to make one request.  I have said this in the morning, but then I think some of

you have come late.   Wengine wenu mlikuja mwisho baada  ya kikao kuanza.   Kama uko na maandishi kama huyu mwenzetu

Simeon, we are requesting, please do not read it word for word, the way he was doing it.   if you can try and highlight the main

points,  yale  maneno  muhimu.   Usijaribu  kuisoma  neno  kwa  neno,  kwa  sababu  hiyo  itachukua  muda  mrefu.   Kwa  hivyo

tunawataka please, mjaribu kuchukua yale maneno muhimu halafu mnayataja.

Com Nancy Baraza:  Niko na swali kidogo.   Ninataka tu nipate clarification au  ufahamu,  kwa  sababu  kila  mahali  tunaenda

Wakenya wanasema tunataka tribe yetu  iwe kwa Constitution, tu recognize in the Constitution.  Sasa  nyinyi  tuseme  nyinyi  ni

Il-chamus or Il-njamus?

Response from the audience:  Il-chamus.

Com Nancy Baraza:  Kwa sababu tunaweza kuandika Il-chamu, mseme hao ni watu wengine si Njemps,  ndio tunataka tujue

nyinyi ni kina nani.

Response from the audience:  Il-chamus.
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Com Mohammed Swazuri:  Tungependa kusema leo ni                     (?)  Kenya  nzima.  Kwanza  hiyo  constitution  review

ambayo ilikuja ni mbaya sana.  na tungependa iandikwe tumekuta atu wanaitwa Il-chamus.

Com Ahmed Hassan:  Ni kweli hiyo?

Response from the audience:  Ndio.

Com Mohammed Swazuri:  Na kama jina Il-chamus wale wote wa lugha hiyo ningependa wasimame na waseme asante.

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Weka mikono juu tuone lift up.

Com Ahmed Hassan:  Haya sawa tumeona.  Paul Kanyaman Lemigure?  

Paul Kanyaman Lemigure:  Asante sana mwenyekiti.

Com Ahmed Hassan:  Majina yako?

Paul Kanyaman Lemigure:  Majina yangu ninaitwa Paul Kanyaman Lemigure, kutoka             (?)  Mimi ninaongea tu maneno

matatu.   La  kwanza  ningetaka  kusema  ninaunga  mkono  wale  watu  ambao  wameongea  kwa  ajili  ya  kuomba  kuwakilisha

Baringo kwa sababu ukiwa na mzee ambaye una vijana kama watatu ama wanne, kijana wa kwanza akiwa mkubwa, hamwezi

kuishi  pamoja;  kwa  hivyo  mimi ninaomba  hiyo  ikiwa  mtu  wa  community  ya  Njemps  ama  community  ya  Njemps  yote  kwa

jumla, kwamba nimekuwa kijana ambaye ninaweza kujisimamia ama nimekuwa mkubwa nikaomba baba nijenge kwangu.

La pili ningesema hivi, mimi ni mtu ambaye niko na miaka hamsini na sita.  Na  sasa  wakati  mzee, mtukufu Rais,  nilikuwa kabisa

kwenye mji wakati  ambao alikuwa  anaongea  akisema  atawasimamia.   Nasiwezi  kuwadanganya  hawa  vijana,  ninasema  haki.

Mpaka  wa  leo  hatuna  ubaya  na  mzee.   Ni  wakati  wake  umefika,  ama  kama  bado  anaweza  kuwasimamia,  Wakenya

wanapenda awasimamie, bado tuko na yeye.  Lakini akiwa amechoka ama ametaka kwenda kusimama, tunasema ya kwamba

hakuna mwingine atawasimamia.  Nina vijana ambao wamesoma, wamepata masomo ya kutosha.   Kuna vijana wako Masters,

vijana wa degree, diplomas.  Hata kwanza tukiwa sasa jinsi hii hakuna mwalimu tunatumia Primary anakaa nami hapa,              

     (?) pekee yake.

Kwa hivyo hayo tu ndio mimi nitasema.  Na  ninasema, nyinyi sasa  mko wageni hapa.   mko watano.   Na  mimi nikiwa mbunge

wenu au mkubwa wenu, na mlinichagua na niseme wale wasichana hawawezi kuniona; na nyinyi watu watatu wananiona.  Wale

watafurahia mimi?  Basi hayo ndio maoni yangu.
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Com Ahmed Hassan:  Asante sana, enda uandikishe jina lako huko nyuma.  Antony Lodopich.

Antony Lodopich:  Asante.   Ninasema  asante  sana  kwa  Commissioner.   Ninashukuru  Commission  hii  kwa  kufika  hapa,  ili

tuweze kutatua neno kama hili.  Mimi  ninaitwa  Antony  Lodopich  kutoka  Njemps.   Mimi  ningependa  kushukuru  commission

kwa  sababu  ninataka  kuchangia  vile  wenzangu  walisema.   Kwa  sababu  kwetu  tumeongea  zaidi  ya  kwamba,  mtoto  ukizaa

hutawacha tu akae hivyo bila kupea mali, na kama umekubali kuzaa,  lazima upeane mali kwa mtoto wako ili aende ajitegeme.

Kwa hivyo tunashukuru 

                   (?)  kwa kusema ya kwamba,  sisi kama Njemps tungependa kabisa kwa sababu baba  yetu atapumzika, na kama

amekubali  kwenda  kupumzika,  nimesema  asante  kwa  sababu  ametufanyia  mengi.   Na  sisi  tunaomba  kwa  Serikali,  sio  kwa

nguvu; ya kwamba sisi tutambuliwe kama jamii nyingine.  Tupewe nafasi yetu ya kujisaidia.

Pili ni mambo kama hii ya mahospitali.  Kweli, wananchi wote wanateseka sio sisi Njemps pekee yake hasa                       (?)

kwa  sababu  tunapata  kama  mahali  inatiwa  dispensary,  kwa  dakika  hii  sio  ajabu  kuambiwa  nilipe  shilingi  mia  mbili,  ili  upate

dawa ya kutosha ili mtoto wako apone.   Na  hiyo shilingi mia mbili hata shilingi kumi ni ngumu ile ya kununua kadi ya hospitali.

Tungependa matibabu hospitalini ipeanwe free, kama vile ilikuweko zamani, ili watu wapate kujisaidia.

Mambo mengine ni kama  hii  ya  County  Council.   Hapo  zamani  wakati  tulikuwa  wadogo,  mambo  yakifanyiwa  kwa  Council

yanafika  kwa  mwananchi,  kama  mambo  ya  land.   Unakuta  kama  mimi nimekuwa  nikikaa  kwa  hii  ploti,  unakuta  hiyo  ploti

imepewa mtu ambaye yuko Nairobi kwa sababu yeye yuko na nguvu.  Nikijaribu kulalamika ninaenda kortini.  Hayo mambo ya

kuenda kortini ninaomba Serikali ya kwamba kama ni mambo ya ardhi  sisi  tuje  tuongee  kama  jamii  ya  hapa  hapa,  ili  tutatue

mambo ya ardhi.   Kwa sababu kama nilivyokubali wote tuende kortini huenda matajiri watafaidika kwa sababu watakuwa na

nguvu.

Lingine ni mambo ya hawa wazee ambao wanaitwa elders, ambao ni wazee wa kijiji.  Serikali ingeangalia sisi                           

      (inaudible) hawa wazee wanasaidia watu sana kijijini, kwa sababu vita vya usiku, vita vya nini, hatuwezi kufika kwa chifu

kwa haraka,  tunawaita hawa headmen anawasaidia watu hapa.   Kwa hivyo  tungeomba  kabisa,  Serikali  iwafikirie  hawa  watu

wanaitwa headmen, wapewe nafasi.

Nitaenda kwa mambo ya elimu.  Hiyo ninataka kuchangia kwa upande wa nursery schools.   Sote  tungetaka tuwe sawa Kenya

nzima msingi yote ni nursery schools.   Ni ajabu ya kwamba waalimu wa nursery  school  wanapelekwa  training  tunasikia  huyo

mtoto ako na certificate                      (?)  unaambiwa ni wakati  wa lipe nursery school dible),  ni ajabu.   Na  yeye ni mwalimu

kama wengine.  Kwa hivyo tungependa kabisa hawa                                        (inaudible) mtu alipe sisi wananchi kwa sababu

tuko hapa kwa semi-arid,  zile  mahali  mbaya,  mbaya  sana  sio  town,  watu  wengi  hawana  kazi.   Kwa  hivyo  tungependa  hiyo

tusaidiwe, hayo mambo ya nursery schools.
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Tunakosa kazi hasa sisi community ya Njemps, tuko na matatizo mingi.  Kweli vile tunajua kwa sababu tunataka mbunge         

                (inaudible).  Unakuta majina yameletwa kitambo, unasikia mtu ameandikwa na mimi ninafanya hii kazi                  

(?) kwa nini sikuambiwa nikae nyumbani niende nipumzike?  Unakuta mtu ameandikwa kwa kazi kama Jeshi na army.  Watu

wachache wanaleta watu waokitambo                       (inaudible) na kama tungekuwa                            (?)  tunaambiwa tuje

karibu tungelalamika kwanza lakini sasa saa hii tunalalamikia na nani?  Tuko na Councillor lakini Councillor nguvu yake inafikia

hapa na kurudi nyuma.  Kwa hivyo tungependa sisi vitu kabla hiyo, tuangaliwe.

Pia mambo ya maji, kwetu tuko na maji ya kutosha kama hii Pekera.   Lakini hii Pekera  kwanzia sasa  sisi tukiwa kutoka jamii

kabila tatu hapa, kama Pokot, Tugen na Njemps, haya maji yameanza kutumiwa kutoka huko kwetu.   Pekera  haikuwa hivi, hii

Pekera ilikuwa kubwa.                                       (inaudible) kwa hivyo tungeomba wale wako na nguvu watupe maji tafadhali

iende chini kwa sababu tumeteseka kwa sababu ya maji.  Kujaribu kuongea hakuna nafasi.   Kwa hivyo tungeomba kitu kama

hiyo.  Ile dam kama hiyo ya Kolon, hiyo dam iko na maji chafu sana, na hayo maji yanaenda mpaka mahali panaitwa                

      (?) nafikiri kama                    (?) kuna mahali inaitwa                   (?) Primary School, hiyo maji inakuja mpaka huko.

Na hayo maji ni chafu kwa watoto,  ukikunywa unapata typhoid.   Kwa hivyo tunaomba Serikali itusaidie sisi  kwa  upande  wa

maji.  Watutafutie sisi maji yale safi ili watoto  wetu wapate  maji safi.   Watoto  si  wa  Njemps  pekee  yake  lakini  ni  wa  kenya

nzima.  Kwa hivyo tusaidiwe na mambo ya maji.

Barabara:  Kwetu hatujasaidiwa na barabara.  Iko barabara ya kwetu inaenda mpaka               (?)  iko nyingine inaenda mpaka

Laikipia.  Hiyo barabara saa hii ukitembea hapa hata kama una                (?)  siku tatu,                (?)  kwa sababu barabara  ni

mbaya na watu                   (?).  Kwa hivyo tungesaidiwa kwa mambo haya ya barabara.  Watu ambao wanahusika na mambo

ya barabaran watutengenezee sisi barabaran ili communication yetu iwe karibu na               (?)  kwa hivyo asanteni sana,  yangu

ni hayo tu.

Com Ahmed Hassan:  Asante.  Laban Boiwo.

Laban Boiwo:  Mimi ningetaka niongee kuhusu mambo ya Katiba.   Ningetaka niwashukuru nyinyi ma-Commissioner,  ambao

mmefika hapa  siku  ya  leo  ili  kupata  mambo  kutoka  kwa  wananchi.   Ya  kwanza  ningetaka  niseme  Bwana  Commissioner  ni

kwamba, haya mambo ya Commission yametufikia sisi kwa upande wa kushoto, hayatukujia kwa mkono wa kulia.  Sababu ya

kusema hivi ni kwa sababu,  sisi kama wananchi hatujui hata Constitution Review ya kwanza,  Constitution  ile  independent  iko

aje.  Hata ukimuuliza mwananchi, Constitution number moja ni nini hajui.  Sisi tunajua tu Section 2A ile ilikuwa repealed huko

Parliament hata mtu hajui.

Kwa hivyo kama wananchi tungefundishwa Constitution kutoka  moja  hadi  mia  moja  sijui  na  ngapi,  na  tuambiwe  siku  ya  leo
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tubadilishe, tungekuwa na nafasi nzuri ya kubadilisha hii Constitution.  Wale ninaamini wanajua pengine ni wale mawakili na wale

wamesoma mambo ya sheria.  Sisi wengine hatujui.  Kwa hivyo tutafanya yale tunajua,  lakini kama ingekuwa maoni yangu, hii

Constitution  Review  wangepewa  muda  wa  kutosha,  wafundishe  wananchi,  wananchi  waelewe  halafu  wabadilishe  Katiba

kulingana na matakwa yao.

La  pili,  ningependa  kuongea  kuhusu  mambo  ya  Judiciary.   Mimi  kwa  niaba  yangu  ninataka  niseme  haya  mambo  ya  kortini

yamekuwa  na  matatizo  sana.   Utakuta  mtu  anafanya  makosa,  akifika  kortini  anatakikana  ushahidi,  shahidi  atatwa  apelekwe

mpaka  Kabarnet,  mwananchi  hana  pesa  ya  kumpeleka  huyo  shahidi.   Huyo  shahidi  akifikishwa  huko  Kabarnet  anakuwa

frustrated mpaka watu wameogopa kutoa ushahidi.  Serikali itafute namna nyingine ya kuchukua ushahidi  kwa  wananchi  kwa

njia nyingie kuliko kutaabisha mwananchi kwa kumpeleka safari ya mbali.  Ama korti  iletwe karibu na wananchi,  ili mwananchi

apate kutoa maoni yake kwa kweli.

Siku  hizi  kuna  watu  wamekuwa  wajeuri  zaidi,  ninaweza  kuwaita  pengine  ma-jailbirds.   Hao  wamesomea  mambo  ya  korti,

wakifika  huko  wana  frustrate  efforts  zako  zote,  anasema  urongo  mpaka  inaonekana  ni  kweli  na  inakubaliwa  na  judge

anathibitisha kwamba huyu mtu hakufanya makosa.   Lakini kwao mwenyewe ameona ni makosa lakini kwa sababu  ya  sheria

ambayo iko,  sio nzuri, inafunga mtu ambaye hakufanya makosa.   Na  yule mwenye kufanya makosa,  anaachiliwa.   Hayo  ndio

maoni yangu kuhusu mambo ya Judiciary.

Nikiingia  upande  mwingine,  nitaongea  kuhusu  mambo  ya  irrigation  rule.   Haya  mambo  ya  irrigation  rule,  ningeomba  kama

ingewezekana ifanyiwe overhaul!  Mwananchi anakubaliwa kuwa chairman miaka yote,                                (inaudible) na

kunyang’anywa hiyo  shamba,  hana  mahali  pengine  pa  kwenda  kwa  sababu  pengine  National  Irrigation  Board  wako  na  title

deed ama ni Serikali.  Kama ingewezekana mwananchi apewe kibali akikaa na hiyo shamba na ajue ni yake, na afanye matumizi

na maendeleo ndani ya hiyo shamba akijua ni yake.

Lingine ni kuhusu mambo ya machief.  Chiefs wapewe jukumu kiasi ambayo wanaweza ku-control  mwananchi katika location.

Ma-chief wakiwa hapa ni                   (?) ya location, wamekuwa frustrated anatusiwa                          (?)  hata na mwananchi,

hata hana mwelekeo.  Hawezi kumsaidia mwananchi, kazi yake itakuwa ni bure!   Sasa  tutaendelea kuishi maisha ya aina gani?

Tutaishi namna hii kwa muda gani?

Lile lingine ni African marriage.  Tunataka ieleweke na ihalalishwe na Serikali,  African marriage iwe na kibali kama zile zingine.

Kwa sababu unakuta wazee wengine wana oa bibi kwa African marriage, halafu wanaenda wanoa bibi mwingine kikanisa,  ama

anaoa kwa D.C.   Yule wa kwanza hajulikani, amepotea huko msituni.  Kwa hivyo ningeomba Serikali ipeane  cheti  kwa  kina

mama wale wameolewa nyumbani, hata hao wajulikane.

Lingine ni kuhusu mambo ya school fees ambayo watu wamesema.  Ninaunga mkono kwamba shule kutoka darasa  la kwanza
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ama kutoka nursery mpaka Form IV iwe bure, ili kila mtu apate ku-participate.  University iwe mtu anaweza kulipa, aende sasa

kusoma  huko.   Na  kama  inawezekana  sisi  wananchi  wote,  Kenya  nzima  kama  tutapatiwa  tax  ya  kwamba  kila  mtu  aweke

shilingi tano, tano ili mtoto aende shule.  Kila mtoto aende shule, kila mtoto afike Form IV.  Hiyo itakuwa tunasaidika watu wa

Kenya.

Lingine ambalo ningetaka kuongea juu yake ni kuhusu mambo ya Local Government.  Local Government wamepewa uwezo    

         (?) ma-Councillors.  Kiwango kwamba ikiwa sikupigia Councillor kura, huwezi kupewa ploti.  Akisimama huko Kabarnet

aone  jina  langu  anakata.   Kuwepo  na  utaratibu  ambao  kila  mtu  ako  na  haki  ya  kupewa  plot,  uwe  umempigia  mtu  kura  au

haukumpigia.   Sio  kwamba  Council  wa  decide  kwa  sababu  Councillor  hanipendi  mimi,  wanaita  jina  ama  wanafanya  nini,

akisikie  jina  langu  anakata.   Council  haina  utaratibu  wa  kupeana  maploti,  kwa  sababu  ma-Councillors  pekee  yao  ndio

wanatawala hizi ploti na wale watu hawakumpigia kura wanaumia miaka yote.  Hawatapata ploti…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  La mwisho.

Laban Boiwo:  Lile la mwisho, ni kuhusu mambo ya elections.  Elections ziwe zinafanywa na secret ballot kwa sababu nimeona

ya kwamba kina mama wanakosana na  wazee  wao  kwa  sababu  mzee  anataka  mama  ampigie  fulani  kura,  na  ameona  fulani

ameweka mlolongo kumpigia mwingine kura.   Haya mambo ya mlolongo yawe abolished.  Iwe ni KANU  au  opposition  sote

tuwe wangwana ndio haki itendeke.

La  mwisho  ningependa  kuongea  kuhusu  mambo  ya  ugawaji  wa  ardhi.   Watu  ambao  wanapata  mashamba  utakuta  ni  watu

ambao  wako  na  mashamba.   Wale  watu  ambao  wanaitwa  landless  hawawezi  kupata  shamba.   Kwa  hivyo  tutafute  namna

kabisa ya kuona ya kwamba yule mtu anapewa shamba ambaye ni landless awe kweli ni landless.  Ikiwa mtu anatolewa kutoka

mlima ule anapelekwa mlima ule mwingine.  Mosop aingie mpaka Mosop ingine, hawa watu wa kwenu wote hawana chochote,

wamekauka, na wanaendelea kukauka.  Kwa hivyo itafutwe namna ambayo wale ambao kweli ni landless wawe settled.

Lingine ni kuhusu haya mambo ya plot.   Tafadhali ningeomba mambo ya Commissioner  of  Lands  iwe  abolished  kwa  sababu

wale werevu wanaenda kwa Commissioner of Lands,  wana-grub Marigat yote,  sisi wenyeji tukienda huko kwa Commissioner

of Lands, tukitaka kuomba plot, hakuna plot.  Ni plot ya fulani, plot ya fulani, kwa sababu hao wanajulikana.  Kwa hivyo haya

mambo  ya  Commissioner  of  Lands,  yawe  abolished,  wananchi  wawe  na  uwezo  wa  kutatua  mambo  ya  mashamba  yao.

Asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Samson Kimutai.

Samson  Kimutai:   Asante  sana  Commissioners,  kwa  kututembelea  hapa  Marigat.   Ninayo  maoni  machache  sana  na

ningependa  kuyasema  kwa  ufupi.   Katiba  mpya,  ningependa  wananchi  ama  kimila  iingize  kwa  vile  unaweza  kuta  kama  sisi
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Kalenjin.  Kuna vitu vingi ambavyo unakuta kwa ndani inatumika kwa ile Katiba ya kwanza,  hii ambayo ni ya Lancaster  House

ile unaona kuna zingine                            (?) kwa hivyo ningeomba tuhusihswe ama tupewe nafasi kwa Katiba hii mpya.  

Nikichukua mfano, tuseme sasa  kama kuna Katiba inasema kwamba,  gari ikikanyaga ng’ombe, unakuta mwananchi yule hana

kitu  chochote  anaambiwa  alipe  gari  ya  millioni  tatu.   Unakuta  sasa  hapo  mwananchi  anaumia  sana.   Kwa  hivyo  ningeomba

Katiba itungwe ya kulinda hata mwananchi kwa mali yake, kama hiyo gari.

Nikienda kwa upande wa Councils.   Ningeomba,  ama  ningependelea  mayor  wa  jiji  achaguliwe  na  wananchi  sio  Councillors

peke  yao.  Lingine  ni  kwamba  kuna  nominated  Councillors  ama  nominated  MPs.   Hawa  mimi  ningeonelea  kwamba  kama

ingewezekana wasikuweko, kwa sababu sioni kile wanatekeleza zaidi kupita yule amechaguliwa na wananchi.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  administration.   Ningependa  Katiba  iundwe  ya  kwamba  machifu  wawe  wakichaguliwa  na  raia

wenyewe.  Sio kwamba wanaenda kwa interview maana siku hizi kumetokea hii mambo ya corruption.  Unaweza kuta mtu ana

apply kuwa chifu halafu anafuatilia kupeana kitu kidogo huko,  ili apewe awe chifu.   Kwa  hivyo  ningependelea  kwamba  chifu

atoke kwa wananchi wenyewe, kama vile ilikuweko hapo mbeleni.

Nyingine ni mambo ya elimu.  Mambo ya elimu ningependelea Constitution iunge ya kuwa watoto  wasome bila kulipa chochote

vile  wenzangu  wamesema.   Mengine  ni  kwamba  nilisikia  mwenzangu  hapa  akisema  ya  kwamba  hawajui  sheria  ya  ukweli,

hawakufahamishwa.   Kwa  hivyo  ningeomba  Constitutional  Review  wakubali  tuendelee  kufunzwa  Civic  Education,  ili  wajue

mambo ya sheria.

Jambo lingine ningependa kusema ni kwamba uchaguzi ujao.  Sheria mpya itumike kwa uchaguzi ujao.   Ya mwisho ni kwamba

ningependa Katiba iandikwe kwa kila lugha.  Maana kuna wazee hawajui kwa Kiswahili sasa  ikisemekana Katiba number one

inasema hivi kwa Kiswahili, hawaelewi.   Kwa hivyo ningeomba Commissioners wachukue hilo jambo.   Kwamba Constitution

iandikwe kwa lugha zote. Kwa hayo machache asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Asante.  Dickson Chepkut.  Samson Kimutai, please sign the register huko.

Dickson Chepkuto:  Vile iko kwa Katiba, sisi hatuko                           (inaudible) kwa sababu ni         (?)  katika Constitution

hii.  Tukp na walimu                              (inaudible) hatujui sababu na ni Serikali ilisema watu wafunge             (?)  sasa  sisi

hatujui kitu cha kusema kwa sababu                 (?) 

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Ni Chepkut or Chepkuto?

Dickson Chepkuto:  Chepkuto.
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Com Nancy Baraza:  Wacha tu nikwambie, labda  hukupata  Civic  Education  kwa  ule  muda  mngependelea  lakini  tungetaka

Wakenya waongee maneno, yale maneno ya day to day life, yale yanawahusu kila siku.  Ongea yale maneno ya moyo.  Kama

wewe ni mnani? Il-chamus?

Dickson Chepkuto:  No.

Com Nancy Baraza:  Kalenjin?

Dickson Chepkuto:  Mimi ni Tugen.

Com  Nancy  Baraza:  Tugen,  eh.   Ongea  maneno  ambayo  yanakuhusu,  ya  kila  siku.   Usiseme  hauna  cha  kusema.   Kwa

sababu  hata  kama  haujui  ile  Constitution  ile  tuko  nayo  na  mimi  ni  mwanasheria,  lakini  hata  mimi  sielewi  hiyo  Katiba.

Nisikudanganye, hatuelewi sana.   Ni Katiba ambayo wazungu waliotengeneza na ni ngumu.  Sasa  usiseme hauna cha kusema.

Toa maneno ambayo yanakuhusu, kwa vile unaishi na vile ungetaka uishi na utakuwa na kitu cha kusema.

Dickson Chepkuto:  Sawa,                                  (inaudible) sasa sisi watu wa              (?) na hatukusema, tuliuliza                

                 (?) kwa County Council tuende kortini.  Kuenda kortini hawa wakatusukuma sisi nje kwa sababu hawa ni              

(?) Sasa kile kitu mimi nilikuwa ninaona, sisi turudishiwe Lake Bogoria kama wale wengine kama Maasaini.

Pili, watoto wetu wasome kutoka huku kwa sababu hiyo lake                     (inaudible) sisi watoto  wetu kutoka nursery school

kama ingefaa.                     (?)   Neno lingine ni kuhusu ma chief.  Kwa  maoni  yangu  hata  ma  chief  wapigwe  transfer...   (

Laughing from the audience) kwa sababu…

(interjection) Com Ahmed Hassan:  Tunyamaze tafadhali,  tukitoka hapa Marigat,  tutakuwa tumechukua tu ule mcheko wenu,

mnacheka na kupiga makofi.  Tafadhali tunyamaze kwa kuwa hiki kitu kina-record hapa.

Dickson Chepkuto:  Kwa sababu ma chief (end of tape) sasa ingetosha kama wangepigwa transfer                   (?)  mtu wa

Mandera  akuje  hapa  hajui  kitu.   Kama  upande  wa  town  watu  wengine  wamekaa  kama  askari,  wanatoka  kwao  wanaenda

North Eastern,  wa  North  Eastern  anakuja  hapa,  itakuwa  vizuri  kama  Councillor,  Councillor  ni  mzuri  kwa  sababu  baada  ya

miaka tano wanaenda.  Kama chief anaweza kaa hii miaka yote atakaa tu. 

Neno lingine ni kuhusu mashamba na mwenzangu alikuwa amesema.  Mtu anatoka highland yuko  na  shamba,  lakini  watu  wa

hapa hakuna shamba.  Tunajua hapo town             (?)  Mochongoi ilikuwa ofisi yetu, Mochongoi Location,  na saa  hii watu wa

Mochongoi labda ni watu watano wako na mashamba.  Kwa nini na hii ni location yetu ikapewa watu?  Ipewe mtu wa Nakuru,
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mtu wa town na sisi wenyeji hatuna shamba?

Neno lingine… natukienda kuuliza unaambiwa hakuna shamba,  na ukienda kesho huko unakuta mahali uliacha jana  iko  watu.

Tungepewa hiyo shamba watu wa low land kwa sababu hata mtu wa highland  akiletwa  aishi  hapa  kama  ni  Baringo.   Ataishi

kweli?

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Lingine?

Dickson Chepkuto:  Lingine ni kuhusu                                                   (inaudible) Serikali ingeangalia welfare ya sub

headmen, wazee wa kijiji.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Wanaitwa nani?

Dickson Chepkuto:  Chepkuto.

Com Ahmed Hassan:  Hapana, hawa wazee wa kijiji wanaitwa nani?

Dickson Chepkuto:  Sub-headmen.

Com Nancy Baraza:  Sema hiyo jina.

Com Ahmed Hassan:  Sebedmen?

Speaker:  (From the Audience):  Sub-headmen.

Com Ahmed Hassan:  Oh, sub-headmen? Endelea.

Dickson  Chepkuto:  Serikali  ingeangalia  welfare  yao,  kwa  sababu  ni  hawa  tuko  nao  usiku  na  mchana.   Hata  ukiwa  kwa

shamba tuko nao tuseme chief atakuja kama imeisha…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Tumesikia hiyo, tumejua.  Jaribu kumaliza.

Dickson Chepkuto:  Kufikia hapo sina neno lingine.  

Com Ahmed Hassan:  Asante, enda u-sign huko kwa register.  Olempaka Amos.
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Olempaka Amos:  Kwa majina ni Olempaka Amos na niko na haya ya kusema          (?)  na ule upande wa elimu, education.

Mimi ninaonelea kuwa katika nchi hii au               (?)  pahali ambapo tuko,  ikiwa ni Njemps tuko na mashule chache sana na

tunataka  watoto  wasome.   Katika  hali  hiyo,  mimi  ninaonelea  kuwa  Serikali  inafaa  waongeze  shule  nyingi  katika  eneo  hili.

Mashule haya yawe yatagawanishwa, wasichana wawe upande wao,  na vijana wawe upande wao.   Kwa sababu tunaona sisi

wenyewe hatuna wasichana ambao wamesoma tu na tunataka kuelimisha wasichana, gender equality.

Lingine ni upande wa elimu tena,  tukifikisha tu kwa hiyo               (?)  Vijana hawa ambao wanamaliza  mashule  hapa,  huwa

wengi wao wanateseka kwa sababu ya ukosefu  wa  kazi,  employment.   Tunaona  kuwa  vijana  hawa  wanatoka  shule,  kufikia

hapo hakuna mali nyingi.  Tunauza ng’ombe ng’ombe.  Tunaweza kuja tunasimashwa kazi nyumbani saa  hizi sisi ni watu ambao

tunaweza  kufanya  biashara,  self-employed  lakini  hatuna  pesa  za  kuweza  kuendeleza  biashara  hizo.   Mimi  ninaonelea  kuwa

kama serikali inakuja kutuona, wasaidie ili pesa zikuje tundeleze biashara ya kuuza ng’ombe kwa sababu                (inaudible).

Unaona hata                         (inaudible) watu wengine wanakuja kununua ng’ombe ambazo                              (inaudible)

inasaidia watoto wengine wakiwa shule.

Nikija kwa upande wa land distribution of power,  employment.  Mimi ninaonelea vijana ili wapate  kazi zaidi, watu wasiwe na

madaraka zaidi ya moja katika Kenya.   Utaona  mtu  mmoja  anaweza  kuwa  na  madaraka  karibu  ishirini  au  kumi.   Mwingine

anaitwa chairman mwingine ako na cheo hii na sisi ambao tumesoma hakuna kazi na tunataka kazi ziwe distributed fairly.

Lingine ninakuja upande wa community, culture.  Culture ni kitu cha maana sana.   Tunasema kwa upande wa msingi ya cultural

affairs.  Tunataka cultural ionekane.  Na tukitaka culture ionekane sisi Wanjemps tunataka kuenda                  (?)  ili hata sisi

tuonyeshe kitamaduni kama Wamaasai na jamii zingine ambao tunataka kuonyesha watu        (?). Mimi nikiwa kijana sasa  kuna

vitu vingine ni mimi nimejaribu                (?)  siwezi kujua kwa sababu nimeadikimika hapo awali.   Tunaona sura ya kitamaduni

hapo awali.  Na culture hii iwe wazee                          (inaudible) kwanzia wale wameizoea wajue culture         (inaudible)

imekuwa directed kwa upande wa                                                    (inaudible).

Nikija kwa upande wa economy.  Sisi ni watu wa nyama kama vile nilikuwa nimesema .  Katika hali hii tunaona kuwa tunakuwa

watu  ambao  tunategemea  wanyama  sana,  na  kiangazi  inaweza  kuja  na  kuwachukua  wanyama.   Sasa  kama  inakaa  serikali

haikuji kuangalia kwa upande               (?) ya wanyama.  Wanyama hawa wakifa wataleta                        (inaudible).   Kama

juzi wanyama waliisha, na watu wengi walikuwa kwa shida kwa sababu hatuna lingine la kufanyia.  Kwa hivyo serikali wakuje

waangalie watu ambao ni pastoralists.   Wanyama  wakiisha  watafanya  nini  kwa  sababu  hii  shida  ni  nature  imesababisha  kwa

kuwachukua wanyama.

Ninakuja kwa development.  Development mnasikia nikisema sana lakini                            (?)  kuna mashule hapa ambayo ni

ya secondary.   Ni ajabu kuwa kuna jamii ambazo saa  hizi wanatumia pressure  lamp  na  ni  shule  ambayo  iko  katika  eneo  hii.
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Hakuna watoto kuumia na kupata shida ya macho, wanaenda kwa daktari wanatumia pesa nyingi.  Tena ukiangalia               

(?) iko remote sana                                            (inaudible) watoto  wako mbali, communication ni mbaya,  barabara  ni mbaya

huwa ninajiuliza                 (?).  Tena ukijaribu kuangalia uchumi ile communication                                         (inaudible) ni

ngumu hakuna ku-communicate kwa sababu hakuna simu na watoto  hawa wako na shida kama hii.  Kwa hayo yote sina kitu

kingine kipya.

Com Ahmed Hassan:  Enda huko nyuma uandikishe jina lako tafadhali. Lengaka Javan.

Lengaka Javan:  Asanteni,  kwa majina ninaitwa Javan Lengaka,  ninatoka sehemu  za         (?).   Sasa  mimi nimekuja  hapa

kuchangia…

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Weka microphone mbali kidogo.

Lengaka Javan:  Nimekuja kuchangia yale ambayo ninaweza kuchangia                                (inaudible).   La  kwanza

ninachangia mambo ya administration kwangu mimi ninaonelea kitambo kidogo niliona watu  kama  chiefs  ambao  walikuwa  na

uwezo fulani  lakini  baada  ya  zile  powers  zao  kudidimishwa,  administration  ikaanza  kuwa  haina  nguvu  zaidi.   Chief  anaweza

kutukanwa anyhowly lakini kwa haya yote                     (?)  watoe rules ama ule utaratubu tulikuwa nao hapo awali,  maanake

wao ndio wako na wale watu nyumbani.  So wao ndio wanaweza kupata masilahi na first hand information on problems.

La pili, ninaonelea kwangu mimi kuna miradi fulani Serikali inaweza kuanzisha.  Kwa mfano wanaweza kuanzisha miradi kama

kuwa na division mahali fulani, lakini it is just a perfect division hatuoni maendeleo katika ile division.  For  example poor  means

of transport and communication, hata wale maofisa ambao wamestahili kuwa ile division hawaonekani.  Hatujui Serikali inafanya

nini, na wameamua kuweka ile division ile wananchi waweze kufaidika na hata wapate mwelekeo mzuri.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Lingine?

Lengaka Javan:  Lingine pia, mambo ya education especially sisi na wale ma tribes wako hapa lowland, sisi ni watu wakufuga

mali, na wengi wetu tuna  ng’ombe,  mbuzi  na  kondoo.   So,  hatuna  mashamba  ambayo  tunasema  tutalima  saa  hizi,  baada  ya

mwaka huu tutapata mavunao mazuri tuuze watoto waende shule au tufungue biashara zingine, la.   Basi tunategemea ile mali, na

we have the natural disasters  for instance drought,  ama kiangazi, ikija,  tunapata  shida  sana.   Mwaka  uliopita  unaweza  kuona

kuwa wanafunzi wengi walitoka shule.  Wale wazazi ambao hawakujimudu na mifugo ambayo walikuwa wanategemea,  wengi

wao walitoka shule, ama waliacha shule wakaenda kukaa chini.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Sasa Unaonelea tufanye nini?
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Lengaka  Javan:  Ninaonelea  ikiwezekana  Serikali  iwauzie  mazao  yao  na  hata  waweze  kuangalia  hizi  tribes  ambazo  ziko

lowlands,  ambao  hawana  tegemeo  lolote.   For  example  watoe  mashamba,  sio  ati  wanatoa  mtu  from  the  highlands

wanampelekea ile highland ingine kumpea shamba na kuna wale wana-suffer, are we not Kenyans?  Hiyo ni mbaya sana.

Lingine…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  La mwisho.

Lengaka Javan:  La mwisho, tungependa Serikali iangalie shida ya Njemps kwa sababu we need our MP.   Mbunge ambaye

anaweza  kutusimamia,  kwa  sababu  baada  ya  ugawaji  wa  maakazi  tumeona  tuko  three  tribes  in  Baringo  lakini  ile  rate  ya

kupeana sio ile ya kupendeza maanake kama walisema                                  (inaudible) 25%,  wale wengine 25% tutakuwa

tumependelea huo uongozi.  Lakini kama tumelaliwa hatutapenda.  So kwa hayo machache, asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana,  na uende uandike jina lako huko.   Momus Ngaraka?   John  Lenapane?   Ametoka  nje,

haya.  Nahashon Obayi, dakika tano.

Nahashon Obayi:  Asante sana Bwana Commissioner tumefurahi sana kwenu nyinyi kufika hapa Marigat.   Kwa hakika nina

furaha sana.  Kwa majina ninaitwa Nahashon Omwenga Omwambia, mimi nilijiunga na Civic Education baada  ya kuwanashida.

  Nilikuwa ofisa wa Serikali, nilianza NYS                (?) nikafanya kuelekeza miaka mitano na baadaye nikajiunga na                

           (inaudible)

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Twambie maoni yako kwa Katiba unataka nini.

Nahashon  Obayi:  Kutoka  kwa  maoni  yangu  ambayo  nilikuwa  nimeandika  hapa,  sitaki  kurudia,  nitaongea  kwa  summary

halafu nitawapatia mbaki nayo kwa vile nimeandika mambo mengi.  Chapter  1,  Section  1,  the  Republic  of  Kenya  shall  be  a

multi-party democracy ambayo itakuwa na a democratic nation.              (?)  ambayo tunataka hiyo Constitution ibadilishwe ili

kila chama kiwe na uwezo wa kuchagua na wananchi wawe na uwezo wa kuwachagua viongozi ambao wanawataka.   Hatutaki

Serikali ambayo itasema ya kwamba itasema ya kwamba tunataka tuunge fulani, fulani akuwe              (?)  sisi wenyewe tunajua

mtu ambaye anamwogopa Mungu, mtu ambaye atafanya maneno kihalali.

Tuwe na protection of fundamental rights.  Mambo ya mtu mwenywe kutoa maoni yake bila kuambiwa ya kwamba hiki na kile

huku tukikatazwa.  Ikiwa mimi ninapendelea Civic Education, ninafuraha ya kufundisha.  Sasa ninaomba Civic Education iwe na

wizara yake ifundishwe watu na iwe na ministry yake.  So  that watu wajue mambo ambayo yanawakabili  au yanawakera sana.

Kwa vile kama sio hao watu wa Civic Education hatungefika hapa.  Hata katika Bibilia, Luka chapter  3:3 inasema “prepare  the

way for the Lord…”  Kama hawa wananchi hawajasikia habari  ya Civic Education na vitabu tuko hapa kuhusu mambo hayo.
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Tumewekwa huo uoga wa kwamba ukitaka kuongea unasema unaongea nini.  Ikiwa                    (?)  italipuka Serikali itakuwa

taabani.  

Tunataka  wale  corrupt  officials  katika  government  wawekwe  jela  na  warudishe  mali  yote  ambayo  walichukua,  promotions

walizo  lalia,  maana  tukiuliza  tunataka  promotion  ati  tunataka  kuwa  promoted  tunapigwa  transfer,  tukienda  kujitetea  mimi

ninafutwa kazi na baada ya kufutwa kazi                 (inaudible).  Kwa hivyo tunateseka.  

Mambo mengine nimeyandika hapa,  na kwa sababu nitawapatia hiki  kikaratasi  mchukue  sitaku  kuyaeleza  hapa.   Kwa  hivyo

asanteni.

Com Ahmed Hassan:  Enda uandike jina lako hapa.

Nahashon Obayi:  Kitabu ndio hiki…

Com Mohammed Swazuri:  Na uende pale umpe yule mama huko nyuma.  Simeon Maramba.  Nyamazeni tafadhali.

Simeon Maramba: Kikureno Simeon Maramba  akamwoe ngalek somok kitio.

Translator:  Yeye ni mzee Simeon Maramba na atasema maneno matatu.

Com Ahmed Hassan:  Anza na jina lake.

Translator:  Simeon Maramba.

Simeon Maramba:Netai ngalek ab barabaret. 

Translator:  Maoni yake ya kwanza ni juu ya barabara.

Simeon Maramba:Barabaret newenti     Marigat Division.

Translator:  Barabara ambayo inaenda               (?) Division.

Simeon Maramba:  Ya barabaranot missings.

Translator:  Hiyo barabara ni mbaya sana.

Simeon Maramba: Abunu ane Kiseriani.

Translator:  Kwa sababu mimi ninatoka huko kuja Kiserian…
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Simeon Maramba:Ngotko karobon  rani.

Translator:  Kama mvua imenyesha leo,

Simeon Maramba: Komoitei chi oloto rani. 

Translator:  Hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kufika huko.

Simeon Maramba: Imekei biik ochei eng  yunto.

Translator:  Wananchi wanaumia pale

Simeon Maramba:  Makitinye Sipitalisiek,

Translator:  Kwa sababu ya kukosa mahospitali

Simeon Maramba: Makitinye  Sukulisiek,

Translator:  Kwa sababu ya shule,

Simeon Maramba:  Ak makitinye amitwokik.

Translator:  Na kwa ukosefu wa chakula.

Simeon Maramba:  Ngoliotab oeng, 

Translator:  Point yangu ya pili.

Simeon Maramba:  Ngalekab  Sipitali,

Translator:  Maneno ya hospitali.

Simeon Maramba: Ngalekab Sipitali koimi biik tukul eng  Kenya. 

Translator:  Mambo ya hospitali yamekuwa magumu kwa kila mmoja katika taifa letu.

Simeon Maramba: Kinemu kiitukul  eng  Sipitali.

Translator:  Kwa mahospitali tunatoa kila kitu.

Simeon Maramba: Kiole kotkeal  katit nekisirchin kainaik.

Translator:  Hata tunahitajika kununua ile kadi ya kuandika majina.

Simeon Maramba:  Ingen chitukul tukchuto.

Translator:  Hiyo ni             (?)
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Simeon Maramba:  Ingen chitukul tukchuto.

Translator:  Na wananchi wote wanaona                (?)

Simeon Maramba: Kikobet biik chechang sobonwek  kwai. 

Translator:  Watu wengi wamepoteza maisha kwa sababu ya hiyo.

Simeon Maramba: Nebo somok, 

Translator:  La tatu,

SimeonMaramba .Ako nebo let...                                                                    

Translator:                 Na hiyo ndio ya mwisho,

Simeon Maramba:  Anoni ole kitinye bororiosiek somok eng Baringo.

Translator:  Nafikiri nyinyi mlisikia ya kwamba hapa Baringo we have three tribes.

Simeon Maramba: Bororiosiek oeng kitio che imuchikei. 

Translator:  Mnaona mbili zinajisimamia, tribes mbili wamejisimamia.

Simeon Maramba: Akot chomusiek kindochinin.

Translator:  Hata Wanjemps wanasimamiwa.

Simeon Maramba:  Mochei ak ichek Chomusiek kondochikei. 

Translator:  Wanjemps pia hao wanataka kujisimamia wenyewe.

Simeon Maramba:  Mitei ngalek yoto. 

Translator:  Kwa hivyo tunaona maneno moja hapo.

Simeon Maramba: Komoche atebe biikab commission ngolio, 

Translator:  Pia ningependa kuuliza, nafikiri                  (?)

Simeon Maramba:  Tos  itei  wii ngalechu kemwoe?

Translator:  Hayo  maneno  ambayo  constituents  wanatoa  hapa  yatafika  mahali  ama  yataishia  hapa?   Anauliza  nyinyi  wale

maofisa, Commissioners.  Kuna mahali haya maoni tunatoa yanaenda ama mahali yatafika?
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Com Ahmed Hassan:  Ndio, kuna mahali itafika.  Ambia mzee kuna mahali itafika.

Translator (to Simeon Maramba): Imoche  koit ano?

Simeon Maramba: Amoche koit Parliament. 

Translator:  Yeye mwenyewe anataka haya maneno yake yafikishwe kule mahali inatakikana, kwa parliament.

Simeon Maramba: Kimoche kiitwech Parliament anyu.

Translator:  Kwa hivyo tuhakikishiwe kweli tumeona pale.

Simeon Maramba: Kingobwa Chumbek emoni.

Translator:  Wakati wa wazungu yaani colonialist walipokuja hapa…

Simeon Maramba: Achek chomus komokiib emetab biik alak. 

Translator:  Sisi kama Wanjemps community hatujawahi kuchukua mpaka wa watu.  

Simeon Maramba: Rani kokikeibenech emenyo konget kitikin kitio. 

Translator:  Na ardhi yetu imenyakuliwa kama yote.

Simeon Maramba: Konoto neyoei asi  ketenech MP nenyo. 

Translator:  Kwa hivyo hiyo ndio sababu sisi tumekatazwa MP wetu.

Simeon Maramba: Ngokikerkei anyun, 

Translator:  Na sisi tukiwa sawa,

Simeon Maramba:  Okonech   Mbunge nenyo.

Translator:  Mtupatie sisi MP.

Simeon Maramba: Ngongenech Serkali kokonech Mbunge .

Translator:  Kama sisi tunatambuliwa na Serikali, tupewe MP wetu.

Simeon Maramba: Kongotamene kondoiwech,

Translator:  Kama ni yeye ndiye atakuja kushindwa,

Simeon Maramba: Ketinye chiche kitebe amune.
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Translator:  Halafu tutakuwa na mtu wa kuuliza.

Simeon Maramba: Ngounoto anyun. 

Translator:  Kwa hayo,

Simeon Maramba:  Mami chi ne imuchi koimech.

Translator:  Sisi hatuna mashindano na mtu yeyote.

Simeon Maramba:  Kimoche chitnyo neteleli.

Translator:  Sisi tunataka mgombea yetu.

Simeon Maramba: Kimoche kandoindetnyo. 

Translator:  Na sisi tunataka mchungaji wetu.

Simeon Maramba:  Mingolio akenge nebo Kenya tukul,

Translator:  Iko neno moja iko hapa na ni la kila mtu katika taifa letu.

Simeon Maramba:  Ngo  Councillor?

Translator:  Kama ni Councillor          (?)

Simeon Maramba: Kekonech MP Kora. 

Translator:  Naomba pia tupewe MP.

Simeon Maramba:  Imoche iiku  MP kwekeny?

Translator:  Na wewe unataka kuwa MP kila siku.

Simeon Maramba: Tos makararan kounoto? 

Translator:  Na hiyo sio vizuri.

Simeon Maramba: Memoche chii ake koik kandoin? 

Translator:  Wewe hutaki kukaa siku moja halafu mwingine achukue nafasi hiyo.

Simeon Maramba: Ngounoto anyun.

Translator:  Kwa hayo,
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Simeon Maramba: Motinye ngolio ake. 

Translator:  Ni hayo tu yalikuwa maoni yangu.

Com Ahmed Hassan:  Yale maneno mnayoyasema yatafika kwa sababu tukitoka hapa tutakuwa tukitengeneza repoti,  ile ya

kila constituency.  Na hiyo repoti  ikimalizwa itarudisha kwa constituency tena ndio mweze kuona,  na muone kwamba kila kitu

ambayo mlisema kweli kimechukuliwa namna mlivyosema.  Kwa hivyo hiyo repoti ikikuja tena msome na muangalie mhakikishe

kwamba yale mambo mlisema kweli yamezingatiwa kwa hiyo repoti  halafu mtatupatia  sisi  comments  zenu.   Kwa  hivyo  mzee

ahakikishiwe kwamba maneno ambayo mnasema hayata tupiliwa mbali.  Joshua Olupea?

Joshua Olupea:  Kwa majina ni vile mmesikia ninaitwa Joshua Olupea.  Lakini maoni yangu nimeandika kwa hivyo…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Utapeana?

Joshua Olupea:  Ndio.

Com Ahmed Hassan:  Okay, asante.

Joshua Olupea:  Asante.

Com Ahmed Hassan:  Tafadhali tujaribu kuangalia  wakati,  watu  wengi  sana  wamejiandikisha  kuongea  kwa  hivyo  tuangalie

wakati, dakika tano, tano.  Charles Kamulei?  Kama hayuko, Councillor Jacob Olesikamoi

Cllr Jacob Olesikamoi:  Kwa majina ni Jacob  Olesikamoi wa             (?).   Yangu  ninasema  asante  sana  kwa  Tume  hii.

Nimepata nafasi ya kuja area  ya  Baringo  kutoa  maoni  kwa  sababu  sikuwahi  kupata  wakati  mwingine.   Kwa  hiyo  tunasema

asante.  Mimi niko na maoni tatu tu.

Ya kwanza kama vile mwenzangu alisema, tunataka mwakilishi wa Il-njemus.  Ya pili, sisi kama wakaazi wa Baringo, sehemu

hii ya Ziwa la Baringo,  tumekumbwa  na  mmomonyoko  wa  udongo.   Tunaomba  Serikali  yetu  tukufu  watafute  njia  ya  kuzuia

mmomonyoko wa udongo katika area hii yote ya Baringo.  

La  tatu,  humu Kenya  kuna  wabunge  kweli  ndio,  na  tunaona  wabunge  wanalipwa  na  hii  Central  bank  au  wapi,  na  Council

tunalipwa na nini?  Na ikiwa namna hiyo, tunataka kama wabunge kwa sababu tunasikia wanapata  mshahara kama milioni, pia

Councillors wapate  hata robo ya hiyo.  Kwa sababu kazi zao ni  sawa.   Hata  hao  wako  kazi  kubwa  zaidi,  hawa  ndio  wako

nyumbani  kila  siku,  tunafanya  harambee  kila  siku,  kila  wiki.   Kwa  hivyo  hao  ndio  wako  na  kazi  kubwa  zaidi.   Kwa  hivyo

Serikali yetu tukufu ni vizuri iangalie hawa.
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La mwisho, Katiba yetu ni vizuri iandikwe kwa kila lugha, Kiingereza, Kiswahili, Tugen, Njemps,  Pokot,  Kiturkana ili kila mtu

apate kuelewa Katiba.  Kwa hivyo mimi ninasema asante.

Com Ahmed Hassan:  Asante Councillor, enda sign kwa hiyo kitabu.  John Ngairo.

John Ngairo:  Jambo la kwanza nikuwashukuru nyinyi Commissioners kwa kuja hapa Marigat siku ya leo.   Infact sitakuwa na

mambo mengi kwa sababu ya saa na ninajua uchungu                     (?).  Niko na swala tatu tu pekee yake ambayo nitaongea na

nitaongea kwa kifupi sana.  

Mbeleni mlisikia mambo ya community ya Njemps.  Ningependa tu kusema kwamba jamii ya community ya Njemps ningeuliza

swali kwa sababu mlisikia kwamba community ya Njemps ni moja katika Baringo kabila tatu na wale wengine wote wako na

representative.  Sasa nilikuwa ninauliza kuna makosa community ya Njemps kuwa na representative wao?  Wapate  mwakilishi

wao.   Okay,  kwa  sababu  ya  hiyo  na  mambo  mengi  ambayo  tunaona  kwamba  tukimpata  mwakilishi  wetu  mambo  mengi

yatahudumiwa.  Kwa hivyo ningeomba nyinyi commissioners kwamba tafadhali, tafadhali tunataka our representative.

Jambo  la  pili  Locational  Boundaries.   Ningependa  tu  kusema  ya  kwamba  locational  boundaries  ziwe  respected.   Ni  kwa

sababu  gani  ninasema  namna  hiyo.   Kwa  sababu  ukikaa  hapa  sasa  unasikia  Baringo  Central  imekuwa  sub-divided.   Now,

Njemps  community  tunasikia  wametupwa  mahali  pengine  na  wengine  wametupwa  mahali  kwingine.   Ningependa  kuomba

kwamba kama hizi community tatu hapa Baringo, kama imefikia wakati  wa ku-divide Baringo, wacha the ordinary community

wawe  wakija  kuidhinisha  boundary  itafika  wapi  ili  tuone  kwamba  haijapitisha  au  imepelekwa  mahali  ingine.   Kwa  hivyo

tunaomba kwamba locational boundaries ziwe respected.  

Jambo la mwisho, sitaki kupoteza wakati.  Ningeomba Commission kwamba community ya Njemps tupewe constituency yetu,

Tusije tukagawanywa.  Tukipata au tusipopata mbunge, tusije tukagawanywa, tuwe pamoja.  Kwa hivyo Mungu awabariki.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana.  Charles Kamuren amerudi?

Response from the audience:  Amerudi, hata John amerudi.

Com Ahmed Hassan:  Nani mwingine amerudi?

Response from the audience:  John Lenapane.

Com Ahmed Hassan i:  John Lenapane?  Okay.
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Charles Kamuren:  Let me start by thanking the Commissioners for coming.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Give us your names.

Charles Kamuren:  I am called Charles Kamuren.  I have come to give the views of the Njemps.                                           

               (inaudible) otherwise the Commissioners in the Constitution of Kenya  Review  Commission                        

(Inaudible)  the  Kenya  National  Union  of  Teachers  Baringo  is  pleased  to  prepare  the  following  memorandum  before  the

Commission of Kenya Review Commission.  I  will not read everything because  I will give you a copy but I will  touch  on  the

certain areas.

That the Constitution of Kenya should have a preamble that            (?) and stating where we have come from to where we are

going as the                     (?) projection of this country because the previous one was not giving our                    (?)  properly.

So this one should indicate clearly.  Then again, the Constitution should have directives and guiding principles which will include

national philosophies and guiding principles to guard the Constitution and                  (?)  the management.  That one is very

important and                    (inaudible) Constitution.

Then about  amendment of the Constitution of Kenya,  it should be that before any change to the Constitution  we  should  have

70% majority votes from the MPs in the house because some sections can take  over and they can harm us.   That is correction

Chapter 43.

(Interjection) Com Nancy Baraza:  What percentage?

Charles Kamuren:  70%.  About citizens, you will check that one in the document.  And this becomes an issue concerning the

political parties                        (inaudible) but we are  saying that political parties  that should be in this country should only be

three instead of having so many.  That is why you see  that the citizens are  somehow confused and  they  cannot  pick  the  right

candidate over this.  And these three political parties should be fully funded by the government.   No  need of borrowing money

from other sources  or  coming up to the people.   So  they should be funded by the government like what happens in the  USA

and Britain.

Then  we  should  adopt  the  federal  system  of  government  for  better  utilization  of  the  available  resources  and  power  sharing.

Parliament should have power to vet those occupying higher posts.   You see  under the present  Constitution, the President  was

the  one  appointing  Permanent  secretaries,  Ambassadors  and  even  Commissioners.   Even  the  heads  of  Parastatals  were

appointed  by  the  President.   So  this  new  Constitution  should  empower  Parliament  to  appoint  and  that  is  why  we  have

corruption.  So we are for the issue that parliament should be given the power to appoint even the Judiciary.
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An independent body be constituted to                            (inaudible) the salaries and other benefits of MPs as  well as  elector’s

body and any  other  government  worker.   Sio  mambo  ya  parliament  peke  yao  kupitisha  salary  yao.  Tuwe  na  committee  au

commissioners  ambao  wanaangalia  mshahara  wa  MPs,  independent  na  wana  angalia  mishahara  ya  Councillors  na  any

independent  body  of  government  hata  kama  ile  ya  waalimu  na  wengine,  wao  wawe  wanaangalia  mambo  ya  mshahara.   Ili

mambo ya strikes humu Kenya ikwishe.

Again, parliament should have powers to move a vote of no confidence against the Executive, including the President  elected by

the people.  So they should have that power.  Another issue is pertaining to chapter 6 of the          (?) the one of the                 

  (?) constitution.  That the present structure of the Judiciary is inadequate but it should be given time to be  a separate  arm and

that  the  appointment  be  vetted  by  commissioners.   Sio  mambo  ya  president  kuchagua  Chief  Justice.   We  should  have

commissioners led by several lawyers.  Anybody who has studied the law and is                            (?).   They should form a

Commission where they can elect somebody to be the Chief Justice and that is why we have corruption in the courts of Kenya.

I  am  going  to  Chapter  41,  42  and  43  of  the  Kenyan  Constitution  and  in  our  view  we  are  saying  that  the  Council  and

parliamentary seats  should not be  discriminatory or  they should consider  the issue of gender.                    (?)  the  Electoral

Commission so that they can consider like the disabled, wale hawajiwezi hali ya kina mama pia hao wagawiwe viti vyao so that

they contest for that.

Another  issue  is  about  the  Electoral  Commission.   We  are  saying  that  we  should  have  elected  people  even  the  Chairman.

Isikuwe mtu ambaye alichaguliwa                     (?) ama alichaguliwa na president.   Commission ambayo inasimamia mambo ya

uchaguzi irudi kwa raia, raia wachague chairman ambaye atasimamia mambo ya uchaguzi na atakuwa akichunga raia,  hataweza

kufuata  sheria  ya  mtu.   So  that  is  what  we  are  proposing  and  specifically  if  possible  let  it  be  a  woman,  because  women

sometimes can           (?) hawataleta kufuatilia ile laini ingine.

In Section 19, the president be elected directly by the citizens and evaluated by the AG after                    (?)  through elections.

 President  awe akichaguliwa na watu  direct.   Na  baada  ya  hiyo,  baada  ya  miaka  yake,  yaani  katikati  ya  miaka  tano  that  is

miaka mbili na nusu, wawe na court  kwa  parliament  ya  kuangalia  kama  watakuwa  na  confidence  kwake.   Wakiwa  hawana

confidence kwa huyo president  ambaye alichaguliwa na  wananchi,  basi  irudi  kwa  wananchi  halafu  achaguliwe  mwingine  ama

ipewe na hiyo party mwingine achukue hayo mamlaka.  Ili mtu akiharibu kazi,                     (?).

The  Constitution  should  protect  fully  the  basic  rights,  security,  health  care,  water,  education,  shelter  food  and  employment.

Should be stated in the Constitution clearly outlined and how                            (?) ili kama                         (inaudible) tunalia

sasa hii, tunaumia…right be 
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(Interjection) Com Ahmed Hassan:  One minute to go.

Charles  Kamuren:  Tunalia saa  hii tunaumia.  Ijulikane dispensary inatakikana kwa Constitution iwe part  of the  law.   Kama

hospitali inatakikana kwa location iwe dispensary ama clinic.  Kila location Kenya kuwe na clinic.  Kama ni shule kila location

iwe na shule.  Kama ni secondary, secondary iwe kwa a certain allocated area ili wengine wasiachwe nyuma.

The                         (?) and Constitutional right be compulsory                        (?)  at  all levels.  Haya mambo ya masomo iwe

free kwa kila mtoto na iwe ni masomo ambayo yanatakikana.  Na vile vile tuwe represented                  (?)  katika Ministry of

Education isikuwe watu walikosekana.  Hao wapewe nafasi kama lawyers wafungue maofisi zao halafu shule ambayo wanataka

exception waende wahongwe walipe pesawakuje wafanye inspection kuliko yule anasimamia mtu ambaye anaweza kuhongwa.

Then again we should also have               (?)  those ones ambao wako na uwezo wa kufungua mashule ya kibinafsi, wawe na

uhuru  na  wa-form  association  yao  ya  kuangalia  masilahi  yao  kuliko  kuingiliwa  na  politicians  wengine.   Wawe  na  huru,

independent body.  Then lastly, the curriculum imposed should last at  least  ten years  if need be and that it should be approved

by parliament.   Unaona what is happening kwa elimu  ya  sasa  kwa  Kenya?   Unaona  kesho  mtu  anaweza  kuamka  na  aseme

tumebadilisha syllabus na juzi watoto walikuwa wananunua vitabu, halafu wale wengine wanaanza kutengeneza vitabu tena na   

                   (?).  So isiwe mambo ya kubadilisha syllabus saa yote, ikae na iwe approved by parliament ikibadilishwa na iwe na

Commissioners ambao wanaangalia hayo maneno kabla hawajabadilisha.

Then, almost to the last point.  On Section 42, that the Constitution should guarantee the         (?) the right to man the              

(?) and human resources, because the natural resources            (?)  in collaboration with the government.   You can see  what is

happening at the moment that the present Constitution…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Speak your last point, I understand that is the one.

Charles Kamuren:  Okay, I was just giving an example.                    (?) hata kwa ng’ombe yuko nyumbani,                          

                         (inaudible) na Serikali ama watu wengine na wale ambao wanaishi hapo wanaumia.

Com Nancy Baraza:  Matiti au maziwa?

(Laughing from the audience)

Charles  Kamuren:  Maziwa,  yaani  kunyonya  matiti.   I  am  finishing  just  now  I  am  summarizing.   The  Constitution  should

constitute  an  office  or  establish  a  Ministry  of  Constitution  affairs.   We  should  have  that  Ministry,  a  Ministry  concerning  the

Constitution.  This Ministry could be doing such a vital function.  First  it would be dealing with domesticating these international
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laws like from the UN whatever that they are signing with other countries.  Then they should come and             (?) and then      

   (?).

Then again we should check the Constitution for Child rights, Women’s rights those of the disabled and others,  issues of Civic

Education should  be                    (?).   Then  there  is  another  important  point  hers  that  we  should  be  considered  in  this

Constitutional review.  Concerning customary, they should be checking zile issue                               (inaudible) kungekuwa na

korti nyingine Marigat, na nyingine Mochgoi kwa sababu kuna                 (?)  ambao wanaangalia hiyo                (?)  and they

are protected.  So tungekuwako na hiyo                    (Inaudible) and then the issues of Civic Education would be going on.  

Ningemalizia kwamba the Constitution should guard and protect the community culture and indigenous languages.  If possible it

would not interfere with the individual fundamental rights.  I  think here that we should again                 (?)  these  indigenous

languages, customary laws kwa sababu                         (?) haitaleta kuingiliana na mambo ya                     (inaudible) issues of

FGM, issues of marriage, misuses.  So we mean let us guard our customs otherwise they should                (?) the outsider.

I have so many and                       (?)  from a booklet  of one hundred and eighty-three pages to your office there in the head

quarters.  So you will get it there.

Com Mohammed Swazuri:  Thank you very much.  In fact you have taken ten minutes plus but it is because you are  acting for

the teachers we are giving you more time.  Now you said that you were not conducted Civic Education.  You are from Krego.

Charles Kamuren:  I am from Krego.

Com Ahmed Hassan:  You were not conduced Civic Education here?

Charles Kamuren:  We had conducted Civic Education but we difficulties.

Com Ahmed Hassan:  Why?

Charles  Kamuren:   Infact  I  used  to  be  here  with  the  CKRC  when  we  were  supervising  the  Civic  Education  with  the

coordinator for                   (?) but according to the people it was a problem.

Com Ahmed Hassan:  What was the problem?

Charles Kamuren:  The major problem is to do with the administration.  We had a problem in that during the first week we

had to                               (inaudible) assistant chiefs, KANU chairmen all over through the letter from the D.O.                  (?)
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with the CKRC coordinator.  When we called them later on, I do not know what happened,  the same D.O.  warned the chiefs

again and said do not allow Krego to provide Civic Education                             (inaudible).   I  met with the coordinator  in

Njemps because I had to sign the memorandum of understanding with the police.  When I took it back to him, he said I am not

the coordinator; in fact he had been suffering alone.   He has got the problems in Marigat Division, specifically and that is why

with him I have to know personally because you do not profile me because I am coming from this district,  you are  coming from

these people.  Otherwise they are having problems, they have not been told some of these things.

Com Ahmed Hassan:  Okay, thank you.  Just sign for us the register.  John Lenapane.

John Lenapane:  Thank you, honourable Commissioners.  I think I will just say a few points and my first point I will talk about

education.   We  want  the  new  Constitution  to  consider  people  from  the  arid  areas  from  these  lowland  areas  where  the

pastoralists come from.  It seems that education in Kenya nowadays is                 (?) sometimes back              (?)  government

national schools.  And they should have the quota system to take students from the arid areas where                                        

               (inaudible) we have very bright students who can score  marks but they cannot go to places Starehe Boys Center,

Mang’u High School, Alliance, Lenana and such other schools.  Because these schools nowadays they are not                     

(?) they way you are seeing, they are being commercialized they have those                  (?).   If a student goes from this area

surely he will fall out he cannot continue with  education  and  here  we  are  saying  education  for  all.   And  if  they  go,  we  want

bursary provided for those students because if they go                         (inaudible).  If education in Kenya                             

(inaudible) that thing should not go because we understand sometime back in places like Rhodesia and             (?)  and South

Africa where there is discrimination                                (inaudible) there are schools for the rich and schools for the poor.       

                                     (inaudible) my child cannot learn here.  

Again, we have talked of equal opportunities like                (inaudible) since Kenya got independence a long time ago.   I  think

from that time up to now, we have seen that those people  who                 (?)  that  so  and  so  or  such  a  person  gets  to  be

president                     (inaudible) we see that there is no equal distribution. We may find                   (inaudible) there is no

balance.  So we want that balance to be there.  Because if           (inaudible) from that area so we want that equal distribution of

work balancing.                                     (inaudible) should see that everybody has been catered for.

Again we are talking about trust lands                              (inaudible) in areas  where they are.   Those areas  called trust  lands,

those who are living on trust lands which is not yours, you do not have a title deed.                             (inaudible) all the animals

died and if somebody is there who got a dry land                                                         (inaudible) if we lose animals the

government should stop because we do not have access to loans.             (?) and again there we have said that                        

                    (inaudible)like the Njemps, they do not have nomadic schools and they are  also nomads.   The Pokot  here do not

have a nomadic school.   And if you see  the Njemps,  they are  few they can all go to one school.   They should also have one.

For example here in the trustlands, this is where animals are.  For example,                                            (inaudible) we have the
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crocodiles and themselves they eat  us and we starve and when we try to get that hippo you may be jailed for seven years  or

more.  But when you try to compensate they tell you Ksh 30,000.   what is Ksh.  30,000?   That is one one bull! And a life has

been lost.  so we want that            (?)

I come from the constituency where the president  is an MP.   I  am  telling  this  Constitution  that  the  president  occupies  a  high

office, and I want that the president should not be an MP.  I say so because I have reasons                            (inaudible).   This

is an area of the president and he comes with a lot of security that is why we have to                  (?) the president should           

                                           (inaudible) For example if                       (?) and a person who try to challenge the president  wins,

why                           (inaudible) he has already been taken an MP down here                                             (inaudible) we shall

have a weak president.  Who sometimes has no                         (?)   He can be challenged and he loses that seat!   So  many

MPs here who are ministers now and somebody comes and takes over, that seat because                    (inaudible).

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  We understand, tumekufahamu, endelea kwa point nyingine.

John Lenapane:  Then again, there is this thing called presidential decrees.  I think presidential decrees… a president  himself is

an individual and if he gives a directive,  sometimes that directive gets to confuse  us.   Especially  in  the  Ministry  of  Education.

Now the Ministry of Education                                  (?) whereby the policy of government                                         (?)And

then they would say we want no fees to be paid                                            (inaudible)

Then again about the creation of divisions, districts, locations,                        (inaudible) only those divisions that were created a

long time ago by colonialists are the only ones that are respected because all other departments                           (?)  and even

when a division is created, there is no office for the D.O, there is no                               (?)  so how can they have a division

with no offices                                             (inaudible).Like now creation of locations and then later on they say we merge

them.  Already you have divided those people because  you have told people  a name for that and then you merge them!  How

do you think the                                                  (inaudible) so you already are  dividing us in an indirect way.  If there is no

money there should be no creation of those things.

To my last point, this is on security.  Because we are saying security in Kenya, the government is devoted to seeing that we are

all set, we are peaceful as we are Kenyans.  We are saying now, the things                                           (inaudible) and we are

seeing those things come in now and the present  Constitution should not allow them.  An organized group of  one  hundred  or

two hundred people attacking others                         (inaudible) if those people  will be  compensated or  they will go like that.

So we want             (?)  that any organized tribe which organizes a group to go and kill others,  something should be done to

them.

Com Ahmed Hassan:  Okay asante, thank you.  Councillor Joel Ole saya.
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Cllr Joel Olesaya:  Mimi ni Councillor Joel Olesaya,  ninawakilisha community ya Njemps.   Mimi ninaona nyinyi hamjui zaidi

maana yake Njemps.   Kwa hivyo tuwe na utamaduni wetu.   Lakini katika district  hii, tuko na  kabila  tatu,  Tugen,  Njemps  na

Pokot.  Na tunajua tukiwa hapa,                                  (inaudible) ndio inaendelea mpaka leo.   Na  leo Serikali ya Kenya

imetuma Tume yanu ichunguze                    (inaudible) lakini unakuta sisi kama tuko hapa Baringo na sisi ni community nyingine

na leo tunakuja kulalamika hapa na pale.  Na hiyo tunataka nyinyi mchunguze kwa makini na mchukue               (?)  kwa makini

sana.

Kwanza mimi ninajua kamati yenu ya Katiba na Electoral Commission ni kama mko jirani.  Hii record ambayo mnachukua hapa

ile inahusu constituency mnapelekea Electoral Commission ili watengeneze hayo maoni.  Lakini jambo ambalo mimi ninasema tu

hapa kwa sababu                      (?)  ni  kuelimisha  Electoral  Commission.   Maneno  ya  kwanza,  tunasikia  Baringo  Central

imegawanywa  tayari.   Baringo  Central  imegawanywa  ikawa  constituency  mbili.   Na  ikiwa  hiyo  imefanyika,  tungependekeza

Baringo igawiwe community ya Njemps,  ingine kwa upande wa South na  ingine  kwa  upande  wa  East.   Hiyo  mimi ninasema

kama ingefanyika hivyo                            (inaudible).   Kwa sababu sisi hatutaki kugawanywa hata mtu mmoja, sasa  au siku

zijazo.  Hatupendi kugawanywa.

Jambo la kwanza, mjue kama ni mambo ambayo                                        (inaudible) mpaka wakati  ambapo tunakuja kupata

repoti ya Katiba na mmetengeneza namna gani.

Neno lingine, ni mambo ya Trust lands zimeumiza sana wakulima au wafugaji wa nchi kavu.  Hizo trustlands,                            

   (inaudible)  Kupiga piga kelele, unaenda kwa D.O. na wapi, hakuna msingi sana kwa sababu                            (inaudible) na

wale watu ambao wanaishi Mosop wamegawanya nchi yao zamani na       (?)  anakuja  mpaka  mahali  kuna  jua  kali  ambapo

kuna grasslands,  wanakuja kuhamia  hapo.   Hiyo  ndio  sheria  mimi ninasema  ibadilishwe,  iwe  sheria  ina  tungwa  na  wenyewe

inakuwa sheria.   Mtu akikiuka,  inakuwa ni police case  na hayo ndio mamlaka tunataka ipewe wananchi.   Au  mchukue  kama

maoni ya mwananchi kwa kamati yenu na kusema wananchi wengi wame-accept  na ninashukuru nyinyi kwa sababu mmekuja

mashinani, kukutana na raia.  Iko watu wengine hapa                                                    (inaudible).  Kwa hivyo unachukua

maneno sahihi na kupeleka kwa Tume na kamati yenu, chairman akaangalia hayo mambo yote.  Hiyo trustlands msiuze kamwe.

Mambo  ya  constituency.   Sasa  Il-chamus  kwa  muda  mrefu  sasa  tumekaa  chini  ya  uwakilishi  wa  Baringo  Central  ambaye

alikuwa hapa akaenda.  Tunashukuru sana na tunampenda sana.   Hata akipumzika, anapumzika na sisi tunakuwa                

(inaudible)  Lakini baada ya hiyo taabu, hakuna mtu mwingine ambaye anaweza kuja kutuangalia sisi, kwa sababu ya               

   (?).   Kama saa  hii, inakuwa sheria watu kuwakilisha                          (inaudible)   Mzee  akistaafu,  Il-chamus  tupewe

constituency hapo, hapo, hakuna haja tena kungojea.  Hapo, hapo.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Hiyo point tumefahamu, enda kwa nyingine sasa.
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Cllr Joel  Olesaya:  Hiyo nyingine, Il-chamus iko namba arubaini na mbili halafu aende ndani ya Maasai  na Samburu na hiyo

ndio tunasema sisi tutapata njia ya kutimiza mahitaji yetu.  Il-chamus wako number arubaini na mbili Kenya na tuko haki kupata

nafasi.  La mwisho, wajumbe wa Kenya,                 (?) pengine ndani yao hakuna                           (inaudible) asanteni sana.

Com Ahmed Hassan:  Gideon Bartileo.  Councillor, enda sign kwa kile kitabu kabla hujakaa.

Gideon Bartileo:  Asante sana kwa ajili mmekuja  hapa asubuhi ya leo…

(Interjection) Com Mohammed Swazuri:  Unaitwaje?

Gideon Bartileo:  Mimi ni Gideon Bartileo.   Mimi  ninawashukuru  nyinyi  sana.   Mimi  sina  maneno  mengi  kwa  sababu  wale

wamenitangulia wameongea zaidi, na mimi nitapatia juu juu.  La kwanza kama vile wenzangu wamesema tuko  na  shida  nyingi

hapa       (?) kwa jumla.  Hatuna hospitali kubwa, kila siku                         (?) na sisi hatuna sub-hospital.  Kama mtu anazidiwa

ugonjwa sana anakimbilia                     (?).  Na  sisi tunataka hapa Marigat kuwe na hospitali kubwa na kama watu wa Kenya

na                   (?).

La  pili  hata  maji  ni  shida,  hatuna  maji.   Kila  mara  tunashikwa  na  typhoid  kwa  sababu  tunakunywa  maji  ya  mvua  au  maji

yanayotoka kwa milima                                           (inaudible).   La  tatu,  hatuna  mashamba.   Watu  wengine  wako  na

mashamba pahali pengine wanakuja hapa Mochongoi.   Na  wengine wako na  mashamba  upande  wa             (?)  pande  za

Nakuru na hata pande za                    (?) wako na mashamba pande hizo na tena wanataka mashamba upande wa Mochongoi.

La nne ni uwakilishi.  Mwaka wa hamsini na tano (1955)  wazee wa Pokot,  wa Njemps na wa Tugen walimchagua rais kama

mwakilishi, kutoka wakati huo mpaka sasa.  Hakuna siku hata moja tulisema tunamkataa huyu mzee.  Hata saa hii                    

  (inaudible)  tunasema  tunataka  mwakilishi  au  mbunge  wetu  kwa  sababu  mbunge  anaenda  kustaafu  na  wengine  wanasema

Wanjemps wanampinga mzee.  Na  sisi  hatujasema  hivyo.   Tunasema  mzee  anaenda  kupumzika  na  ni  lazima  tumchague  mtu

wetu, kama Wakenya wengine.  Kwa sababu tumechunguza, iko pahali pengine wapiga kura wako kama elfu tano na wako na

mbunge wao.  Tumefanya uchunguzi na sisi tuko zaidi ya hiyo na ni kwa nini sisi hatujapata mbunge wetu au mwakilishi wetu?

Kwa hivyo hiyo ndio shida yetu.  Tuko na shida kubwa…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Muko wangapi?

Gideon Bartileo:  Tuko zaidi ya elfu kum,i au kumi na tano ama hata zaidi ya hiyo.  Ukitaka rough estimate ni kama elfu kumi

na tano na wengine unapata wako watu elfu tano na wako na mbunge.  Pande za Western na hata Eastern.   Kwa hivyo mimi

ninawaomba  nyinyi  mpeleke  hayo  maneno  yetu  mpaka  kwa  mzee.   Kwa  sababu  in  1960,  mwakilishi  wa  Wasamburu,
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Wamaasai na mzee walikuja mpaka hapa Njemps                (?)  Samburu watawachukua nyinyi, wawasimamie nyinyi kama

mbunge.  Mtu wa Maasai  anakuja anasema mimi, Moi anasema  mimi niko  hapa.   Wanjemps  wanaamua  siku  hiyo  tunasema

hakuna mtu mwingine tutakaa na yeye, ni Moi.  1960, mimi siku hiyo nilikuwa na miaka kumi na saba, walikuja hapa kwetu      

        (?) Location                            (inaudible).   Hatuwezi enda kwa Wasamburu au Wamaasai  na tunaongea lugha moja.

Baba Moi anashikilia sisi mpaka saa hii, na hakuna siku hata moja alisema sisi sio watu wake, hakuna                                    

(inaudible) ukitaka kumwona, mzee yuko na kazi mingi na tena                               (?)  anaenda nje,  anaenda wapi,  lakini siku

moja, jumapili au                    (?).

Com Ahmed Hassan:  Haya asante.  Maria Lekisebon.

Maria  Lekisebon:   Asante  sana,  kwa  majina  ninaitwa  Maria  Lekisebon,  kutoka  hapa  Marigat.   Ninachukua  nafasi  hii

kuwashukuru nyinyi Commissioners kwa  kututembelea  hapa  kwetu,  constituency  yetu  ya  Baringo.   Na  ninachukua  nafasi  hii

kwa ufupi.  Mimi ninafanya kazi,  mimi ni mwenyekiti wa SODINET,  Baringo Central.   Na  pia ninashugulikia mambo ya Civic

Education.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Nini maana ya SODINET?

Maria Lekisebon:  Social  Development Network.   Kwa machache nimeandika lakini wacha nirudie kidogo.   Nitaongea  juu

ya nguvu ya Constitution, supremacy of the Constitution.  The people  of Kenya should  be  involved  through  a  referendum  on

amendment of the Constitution.  Lazima watu wahusishwe kwa marekebisho ya Katiba sio ipewe bunge au wengine             

(?) huko mbele na kurekebisha Katiba yetu bila kuhusisha raia wenyewe.

Lingine,  wale  ambao  wanatakikana  warekebishe  sheria  mahali  popote  ni  raia  wenyewe  wahusishwe.   Juu  ya  citizenship.

Tunapendekeza kuwa mtu wa Kenya ama yule anayeweza kujiita mwananchi wa Kenya ni mtu yule ambaye  anazaliwa  nchini

Kenya na pia amekaa kwa miaka zaidi ya kumi.  Lazima awe na kitambulisho na birth certificate.  Haki ya wananchi wa Kenya,

lazima awe mrithi wa ardhi,  anunue shamba mahali popote  Kenya na pia hata plots akihitaji anaweza  kupewa  kwa  sababu  ni

haki yake akiwa mwananchi wa Kenya.

Lingine,  lazima  mwananchi  wa  Kenya  apewe  heshima  yake,  akiwa  mtoto  mdogo  ama  mkubwa,  lazima  awe  na  heshima.

Mwananchi wa Kenya lazima awe na security ya kutosha.  Ikiwa wewe ni mdogo au ni wa kabila yoyote,  tungependa security

ya Kenya ienee kwa kila mtu ama kwa kila community ambayo inaishi Kenya.

Ni haki pia ya wananchi wa Kenya,  wawe  na  uhuru  wa  kujieleza,  expression.   Mwanakenya  awe  pia  na  uhuru  ya  kuabudu

Mungu wake, kwa njia ile anaweza kumfikia Mungu.  Lazima pia awe na uhuru wa kutembea mahali popote  Kenya,  kama mtu

wa Kenya.  Lazima awe na uhuru wa kujumuika na Wakenya wenzake, na kujadili mambo kuhusu nchi yake ya Kenya.
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Lazima pia awe na uhuru wa kuchagua kiongozi wake mahali popote  ambapo anahitaji kuchagua.   Napendekeza  pia  awe  na

uhuru wa uongozi, akitaka kugombea kiti chochote,  lazima awe na uhuru.  Mwananchi  wa  Kenya  lazima  iwe  ni  jukumu  lake

kuipenda nchi yake na pia kulinda nchi yake.  Lingine ni lazima ajitokeze na                      (?) ya Kenya kupitia haki na amani na

umoja.

National Security and Defence:  President should be the custodian of our national security.   Lazima kiongozi wa taifa awe yeye

ndiye mlinzi mkuu wa Kenya.  The disciplined forces and department,  the police intelligence, prisons,  the military, para-military

etc be appointed by the Constitution.  The president should be the Commander-In-Chief of the Armed Forces.

The  Executive  should  have  exclusive  powers  to  declare  war.   Parliament  should  have  the  role  of  declaring  the  emergency

powers.  

Political parties:  The Republic of Kenya should be a multi-party state.  Lazima Jamhuri yetu ya Kenya tuwe na vyama vingi, sio

chama moja ili  kila  mmoja  akihitaji  kusaidiwa  kwa  chama  kingine  awe  na  uhuru.   The  political  parties  should  play  a  role  in

building the Nation, rather than political mobilization.  Lazima wale ambao wanashughulika na mambo ya siasa lazima wawe na

lengo la kujenga nchi sio tu kuongea juu ya chama chao.

The Constituency to be declared in the                      (inaudible) and manage the conduct of political parties.  We are  saying the

number of the political parties should be ten within the nation.  Political parties should have the liberty to seek and receive         

        (inaudible)

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Maria, do not read it word for word, just try and summarize the main points please.

Maria Lekisebon:  Naongea juu ya Structure of the government:  Lazima tuwe na military system.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Military?

Com Mohammed Swazuri:  Military or unitary?

Maria Lekisebon:  Unitary system.

Com Ahmed Hassan:  Unitary eh? Not military?

Com Mohammed Swazuri:  Military ni ile ya majeshi…
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Com Nancy Baraza:  Kama ile ya Amin.

(Laughing from the audience)

Maria Lekisebon:  Unitary.

Com Ahmed Hassan:  Okay, sawa.

Maria Lekisebon:  Legislative…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Please try and summarize your time is up.

Maria Lekisebon:  Wacha niende kwa MPs.   Lazima tuwe  na  MPs  ambao  wanamwogopa  Mungu  na  lazima  pia  wawe  ni

watu ambao wamesoma, wanaelewa Kiingereza na  Kiswahili.   Watu  wawe  na  haki  ya  kuwaita  viongozi  wa  MPs  wao  kwa

eneo yao.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Okay, thank you.

Maria Lekisebon:                                     (inaudible)

Com Ahmed Hassan:  Your last point.

Maria Lekisebon:  Lazima election process iwe secret ballot.  Human Rights, watu watambulishwe haki zao.  I thank you very

much, may God bless you.

Com Ahmed Hassan:  Thank you.  Now,  I want to ask  you something.  Do you want us to take  a break  for an hour or  we

continue?

Response from the audience:  No.

Com Ahmed Hassan:  Okay.  Then can we try and keep quiet because you can see                   (?).  Those people  who are

outside, can you keep quiet or go away.  Okay, Fredrick Ilen.

Fredrick Ilen:  Asante sana.   Kwa majina ninaitwa Fredrick Ilen, from the Catholic Justice and Peace  Commission,  Marigat
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Parish.  Kwa maoni yangu nimeonelea kuwe na maadili yafuatayo ama points zifuatazo.  

Justice,  peace,  love  and  unity  iongoze  Kenyans.   Basic  rights.   Families  need  protection  by  the  State.   Right  to  education.

Supremacy of the Constitution.                  (inaudible) by the Constitutional Commission                                    

(inaudible).Citizenship, those who qualify to be  the citizens of Kenya are  those who have both parents  are  Kenyans.   Kenyan

citizenship also should be acquired through application and naturalization.  No dual-citizenship.

National Security and Defence.  The security                                   (inaudible).   Political parties,  Kenya is a multi-party State

and should have a maximum of three political parties  and should be financed by the State.                                 (inaudible)

coalition government                (inaudible)

Structures  and  systems  of  government:   The  Constitution  should  retain  the  presidential  system  of  government  with  clear

separation of powers.  The legislature, anyone aspiring to be a parliamentary candidate should be a graduate or  above 21 years

and morally upright.  An independent body set up constitutionally should be                       (inaudible).   Parliament should have

its own calendar.

A vote of no confidence to the president should be retained.  The Executive; the                     (?) of parliament,                        

                  (inaudible).   A presidential  candidate  who is between 35 – 75 years,  married with good leadership skills.   The

president should not be a Member of Parliament.  

Judiciary; other bodies that should deal with distribution of powers should include the council of elders                     (inaudible)

should be appointed by parliament.  Constitution                         (?)  officers should be elected and their tenures should be ten

years and above.  Creation of Constitutional courts.

Local Government; We need to have                                    (inaudible) from the locational to the village level.  Councillors

minimum education qualification should be Form IV.  Moral and ethical qualifications for Councillors should be there.               

            (inaudible) for Councillors.

Electoral System and Process:  A percentage of 51% for winners in elections is essential.  Election dates should be set out in the

Constitution.  Fundamental rights; guarantee free education from Primary to university.  All                          (Inaudible) to be

guaranteed with the same views.  

The rights of the vulnerable and minority groups; Right to education and employment for those with disabilities.                         

                             (Inaudible)  Land  and  property;  the  local  community  should  acquire  land  for  purposes  benefiting  the

community               (inaudible)  The Lands Act to be controlled by the government.  The                         (inaudible)  Men and
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women should have access to land                                  (inaudible).   Kenyans should have the right to own land anywhere in

the country.  The Constitution should guarantee access to land for every Kenyan.  

Cultural ethnic diversity:  The Constitution should recognize two languages; Kiswahili and English.  The Constitution to provide

protection from discriminatory                   (?) of culture.  Develop a Constitutional curriculum for schools.

Environment and natural resources:  Local authorities to have powers to enforce laws          (?).  Natural laws and community   

                  (?).   People  should  be  involved  in  the  national  budget  process.   Participatory  governance.   The  constitutional

community oversees the civil society                                              (inaudible).

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Last point.

Fredrick Ilen:  International relations:                                                (inaudible) be  the legislatures responsibility.  Like signing

international treaties and appointment of Ambassadors and High Commissioners.  Constitutional Commission                       

(inaudible).  We should have an office of the Ombudsman.                               (inaudible)

                                     (inaudible)  Human rights Commission and                              (inaudible). 

Succession and transfer of powers.   President  assumes office immediately after  elections.   Presidential  results  to  be  declared

through the media.  Handing over power  should be done ceremoniosly.   The Constitution to provide for the president  in terms

of security and welfare.  Thank you.

Com Ahmed  Hassan:  Thank  you.   Please  do  not  again  read  these  memorandums.   Sijui  niseme  sasa  kwa  Ilchamus  ama

namna gani.

Response from the audience:  Sema kwa Njemps.

Com Ahmed Hassan:  Niseme kwa Njemps tena.   Sign there,  kwa register.   Because if you read it word for word the way

you are doing now, what goes into the tape  and what you have written is the same thing.  So  it is really going to take  a lot of

time.  Ukisoma neno kwa neno, ile kitu umesoma neno kwa neno kwa mdomo inaingia kwa tape na ile umesoma ni sawa.  Kwa

hivyo,  afadhali  mngejaribu  tu  kuharakisha,  u-highlight,  upatie  wale  wengine  ambao  hawana  maandishi  waongeze.   Samuel

Chepkuto. You also have a written document eh?  I hope you will not want to read it again.

Com Mohammed Swazuri:  Read the recommendations, education we want this, land we want this…  Do not read the entire

document.
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Com Ahmed Hassan:  Kile kitu unafanya ni kuwa unaenda kwa mapendekezo, kile kitu unataka.

Samuel  Chepkuto:  My  name  is  Samuel  Chepkuto,  ninasoma  yangu  kama  raia,  mkaazi  wa  Marigat.   Pendekezo  langu  la

kwanza ni kuhusu preamble.  Preamble should              (?) the kind of political and ethical party that mwananchi should support.

  

La pili ninasema Constitution lazima iandikwe kwa lugha ambayo ni rahisi sana kwa mwananchi kuelewa.  Katiba iandikwe kwa

lugha  ya  Kiswahili  na  Kiingereza.   Pia  ninapendekeza  kuwa  hii  Katiba  ifunzwe  kwa  mashule  na  pia  ipeanwe  au  itambazwe

through the print and electronic media, na iwe ni document ambayo ina                           (?).  Pia African traditions and customs

ziwekwe, yaani zipatiwe equal recognition kwa Constitution.

Kwa  mambo  ya  information:   Licensing  of  broadcasting  stations  ifanywe  ili  wananchi  wapate  habari  za  local,  national  na

international.  Pia wananchi lazima wajulishwe ama wafunzwe zaidi juu ya                          (?)  national and international blocks

kama vile East  Africa community, Comesa,  IGAD, NEPAD na zingine ili wananchi wajue jinsi  hizi  bodies…  the  impact  such

bodies have on the social political and economic development of the citizens.

Napendekeza pia kwamba the new Constitution ipeane provision for registration of political parties ambazo ziko na wanachama

million  moja  na  kuendelea.   Political  parties  pia  ziwe  funded  from  the  consolidated  fund.   Pia,  Katiba  ipeane  ruhusa  ya

independent candidates waweze kusimama.

Katika bunge, kuwe na two chambers, where there is an Upper and the Lower House.  The Upper  House to consist  of elected

members na ile ya chini iwe na provincial and special interest representatives kama wa vijana, wasiojiweza,  women na minority.

 Bunge iwe na unlimited power  ambayo inaweza kujiendeleza.   Mambo ya nomination of MPs ikuwe abolished.   Business  ya

bunge iwe kama vile iko kwa Katiba yetu ya sasa.   Iendelee kwa lugha  ya  Kiswahili  na  Kiingereza  na  pia,  Bill  ama  Acts  za

Parliament lazima ziandikwe kwa Kiswahili na Kiingereza kwa sababu wakati huu ni kwa Kiingereza pekee yake.

Local government and Central government iwe delinked.  Na Mayors and Chairmen wa County Council lazima wapigiwe kura

na wananchi.                                      (?) Councillors wawe Form IV na walipwe kutoka kwa consolidated funds.  Nomination

of Councillors, hiyo itupiliwe.  

Nina-propose pia tuendelee president representative kwa electoral system.  Winning in an election should be those who acquire

above 51% of the votes cast.   Mahali kuna Section 5,  (b)  ya Constitution  ya  sasa  ambayo  rule  ya  25%  iwe  abolished.   Na

uchaguzi wa urais uwe tofauti na wa ubunge na Diwani. 

Calendar ya elections iwe fixed mahali watu wanaelewa ili kila mtu awe anajua ni siku gani tunapiga kura.   The registration of
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voters  iendelee  na  Civic  Education  pia  iendelee.  Electoral  Commission  iwe  ni  Tume  ambayo  inajisimamia,  iwe  na

Commissioners, wasiwe zaidi ya kumi na tano.   Pia wawe na jukumu la kusimamia uchaguzi wa haki,  tunaita democratic,  free,

fair and informed elections.

Mambo ya uchumi, ninasema kwamba Constitution lazima ipeane provision ambayo tuweze ku-fight mambo ya corruption kwa

sababu kwa wakati  huu hali yetu ya kiuchumi sio nzuri, na nchi yetu iko na madeni  mengi  mpaka  hata  wakati  huu  wanasema

kwamba  Wakenya…Kenyans  at  the  moment  are  giving  birth  to  children  who  are  already  indebted.   Taxation  without

representation should not be allowed.  Tunasema pia kwamba viongozi waseme mali yao, they should declare their wealth.

Nina-propose  pia  kwamba  Constitution  to  guarantee  health,  education,  food  na  shelter  kama  basic  rights  na  ziwe

zimeshapatikana na Wakenya wote nchini.  Provision na mobilization of resources.  Kwa mambo ya ardhi ninapendekeza kuwa

Constitution pia itunge limits za mtu anawezakuwa na ardhi kiasi gani.  I  propose  one thousand acres,  asipitishe one thousand

acres, asipitishe one thousand acres..

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  One minute more.

Samuel Chepkuto:  Pia,  ardhi ambayo haitumiki lazima iwe subjected under taxation.  Kwa  Constitution  ya  wakati  huu,  the

public participation in all public services through committees and boards iwe constituted to promote quality control                 

(inaudible).  Public appointments iwe vetted by parliament na public universities wawe na chancellors wao.   Kwa Constitution

hii mpya iweke provision ya                           (?) assistants ambao hawawekwi kwa board.  Mambo ya paralegalism iendelzwe

ili isaidie watu kujua mambo ya haki zao.  Kwa hivyo, nitaachia hapo.

Com Ahmed Hassan:  Thank you.  Charles Naboi?  Hayuko.  Peter Ole Markoko.

Peter Ole Markoko:  Asante sana Commissioners.  Tunaona ni vizuri sana kwenu nyinyi kututembelea kama constitutency ya

Marigat ili tutoe maoni yetu kama wananchi wa Kenya wengine.  Jambo  la  kwanza  ni  mambo  yanayohusu  wale  minority  wa

Kenya.   Ningeomba hii view iangaliwe hawa kwa njia tofauti na community.  Mimi ninasema hivyo kwa sababu utakuta  mara

kwa mara hao wanalalamika kwamba hakuna                  (?) na ninauliza ya kwamba                                    (inaudible) iende

kwa hawa ili wapate representative wao.

Mmesikia malalamiko makubwa  kutoka  Ilchamus  community.   Ninaamini  ya  kwamba  nomination  haihusu  population  ya  mtu

yeyote na hakuna category yoyote ambayo inaangaliwa.  Inakuwa ni interest  ya wale political parties…(end of  tape) Njemps

community kwa wakati  huu sio minority kama ilivyo kuwa hapo 1963  au 1965.   Wakati  huu Njemps community  sio  minority

tena na ningesema ya kwamba maoni yangu, kwa hii nafasi ambayo ninasikia inaongezwa wabunge tisini kwa Jamhuri ya Kenya,

community  ya  Njemps  iwe  kati  ya  parliamentary…  one  of  the  groups  ambayo  watapatiwa  nafasi  hiyo.   Nikisema  hivyo
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ninashukuru uongozi wake mtukufu Rais ambaye ametulinda na tumekuwa naye.  Yeye mwenyewe anasema kama angeendelea,

tungeendelea na yeye.   Lakini kwa sababu imefikia wakati  wake wa kustaafu hakuna wakati  mwingine ambao tutasema sisi ni

minority tena.   Jina minority limetoka katika community ya Njemps,  tuko sawa na tunaweza kujipatia mbunge  kama  wengine.

Na  ikiwa  kama  Mtukufu  Rais  ataendelea,  na  mkishindwa  kutengeneza  kazi  yenu  ya  kutengeneza  sheria,  basi,  tutaendelea,

tutakuwa hivyo.  Naamini ya kwamba hamtashindwa.

Jambo lingine ningeenda kwa mambo ya local Authorities.  Local authorities kwa wakati  huu waangalie mambo ya kuunganisha

malocations zingine na zingine ambalo ni jambo ngumu sana ambalo limeleta                         (inaudible) kwa Kenya.  So,          

                (?)  1992  wakati  tulianza mambo ya political system.  Wakati  Section 2A ilipoondolewa na tukakuta ya kwamba

tuwe na political parties  nyingi humu Kenya.   Jambo lingine limetokea kama hilo                                               

(inaudible)ambayo watu wameshindwa kwa sababu ni jambo mpya kwao.  Hali kadhalika mambo ya kuunganisha                   

      (?) wengine ni jambo mpya ambayo italeta msukosuko sio tofauti na ile chama mbili.

About administration na mahali kwingine, uongozi wa nyumba ingine haitakuwa uongozi wa nyumba yako.   Ningesema pesa  ile

inalipwa Councillors ni kidogo kabisa, ninafikiri ni kama Kshs 7,500.  Na ningesema Central government ichukue huo mzigo wa

kuwalipa  Councillors  kama  vile  wamechukua  wabunge.   Ninaweza  kutoa  mfano  kama  wa  Baringo  Town  council,  pesa

anazolipwa mbunge mmoja zinaweza kuwalipa hawa wote it is very sad na ni jambo ambalo linaletea Kenya  umaskini.   Kwa

sababu  kama  Kenya  tutakaa  hakuna  mtu  anajiongezea  mshahara  vile  anataka,  basi  wananchi  watagawanya  itakwisha.

Tutafanya kazi, tuta-sweat tukitafutia watu salary.  

Kwa sababu salary ya MPs na ya Councillors inatoka kwa Rais, hakuna mahali hawa wanaweza kutoa hizo pesa, wanatoa kwa

wananchi.   Kwa  hivyo  Councillor  na  MP  ni  sawa,  hao  wote  wako  kwa  political  system.   Kwa  hivyo  hilo  ndio  ombi  langu

kwamba,  hilo jambo la Councillors kutengwa kulipwa na revenue ya Council na marupurupu ambayo watarokota  ni  kweli  na

hiyo ibadilishwe na hao walipwe kwa sababu sasa salary yao ni kidogo.   Kwa district  kama hii, pesa  zile MP mmoja analipwa

zinatosha kulipa Council.  Kwa hivyo wasinyang’anywe juhudi kama                             (Inaudible) Kenya mzima.  Mtu yule

ambaye hatuwezi kusema salary yake ipunguzwe ni President kwa sababu anawakilisha the whole country.

Jambo  lingine  ni  mambo  ya  hospital.   Mambo  ya  hospitali  katika  Jamhuri  ya  Kenya  ninafikiri  tungesaidiwa  wananchi  tupate

matibabu ya bure.  Kwa sababu mambo haya yakulipishwa hospitali tunataka iwe in private hospitals Kenya nzima.  Tunataka

wale doctors  ambao wanasimamia hospitali za Serikali ambao wametengeneza hospitali  zao  ili  kutulipisha  wananchi,  tukienda

huko tunaambiwa hakuna dawa, hakuna shindano nenda ununue!                               (inaudible) unaenda kununua kwa duka

yake.   Kwa hivyo          (inaudible)  ni  janga  ambayo  imekumba  wananchi  wa  Kenya  na  mimi ninafikiria  ya  kwamba  kama

daktari ni wa Serikali, basi afanye kazi ya Serikali,  kama daktari  ni wa private basi  afanye kazi yake ya private.   Utaona hawa

wananchi wakipona na mambo ya kuwalipisha wananchi ile inaitwa 10%                              (inaudible) iondolewe kabisa.
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Mambo ya education,  ningeomba sana nursery school teachers  walipwe na Serikali kama vile wanalipa waalimu wengine kwa

sababu tunaweza kusema kwa Location moja labda itakuwa na waalimu wawili pekee  yake na hiyo haitashinda Serikali.   Kwa

hivyo mambo ya masomo tunaomba kwamba secondary schools katika Jamhuri ya Kenya fees yao iwe ni sawa  kwa  sababu

unakuta secondary kama ya Kabarak  fees yake ni more than Kshs.  25,000  per  term  na  bado  huyo  mtoto  anatakiwa  afanye

mtihani ule mtoto analipa Kshs 2,5 000.  At the end watafanya mtihani mmoja na                (?) wa hapa na anatakiwa afanye    

                    (?)   Ni nini inafanya gharama iwe kubwa ya ile shule nyingine kuliko hii nyingine?  Ama ni chakula gani ile mtoto

anatakikana akule na huyu mwingine hakuli?  

Tunaona  ya  kwamba  hapo  kuna  ubepari  kidogo,  kuna  umaskini  ambao               (?)  Kenya  wawe  special  labda  kuliko

wakubwa na ndio ninauliza wananchi.   Na  sisi tunaongea mambo ya  economy  na  hatuwezi  kurudisha  tena  mkoloni  mwingine

ambaye atatunyanyasa sisi wananchi wa Kenya.  Tunaomba mambo ya elimu yawe ni sawa kwa Wakenya kama vile               

  (?) iko sawa.  

Kwa  nini  university  na  university  nyingine  ziko  sawa?   Malipo  yao  yote  ni  sawa  unless  kama  unaenda  nje.   Labda  ukienda

kusomea  Masters,  ndio  itakuwa  tofauti  kulingana  na  masomo  yako.   Kwa  nini  secondary  iwe  tofauti?   Hiyo  ningeomba  ya

kwamba from the Ministry of Education tuwe na sheria ya kwamba mambo ya masomo yawe  sawa  kwa  wananchi  wote  wa

Kenya.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Tafadhali jaribu kuharakisha.

Peter  Ole  Markoko:  Pia  mambo  ya  catchment  areas  nchini  Kenya.   Tunaomba  kuwe  na  law  ya  kulinda  misitu  na  ilinde

sehemu za                    (?)  katika Jamhuri ya Kenya kwa sababu zile vitu ambazo zinaleta mambo ya janga ni kufyeka misitu.

Na  tunaona  kama  Ministry  of  Environment  ama  Wizara  ya  Misitu  wamegeuka  kuwa  majambazi.   Hao  wameingia  katika

biashara ya kuuza miti.  Kwa hivyo kuwe na usimamizi, ninasema kwa maoni yangu ya kwamba usimamizi wa misitu irudi kwa

wananchi.  Wananchi wenyewe walinde misitu yao kulingana na area  yao.   Sasa  kama  tutakuwa  na  officer  wa  Serikali  lakini

wananchi watengeneze kamati ambayo inasimamia kwa sababu misitu imeisha Kenya, na ikiisha mito itakauka.  

Nikichukua mfano kama wa Lake Baringo hapa, inlets zake zimefungwa, iko inlets za kuingia Lake Baringo.  Na  Lake Baringo

itasimama  kwa  njia  gani  kama  inlets  zake  zimefungwa?   Ningesema  Serikali  itumie  system  ingine  ya  kutafuta  maji  kuliko

kungojea yale  maji  ambayo  inateremka  kwa  dyke  kufunga  ili  watumie  kwa  maendeleo  nyingine.   Watafute  system  nyingine,

kama ni kuchimba borehole, wachimbe, kama ni kutengeneza dams wafanye hivyo.  Lakini waachilie maji yaende kwa dykes na

hiyo ifanyike kwa Kenya mzima, sisemi Lake Baringo pekee  yake.   Ni Kenya kwa jumla kwa sababu tukiibiwa hiyo mito basi

hizo lakes zitakauka.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  La mwisho.
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Peter Ole Markoko:  La mwisho, ni mambo ya employment.  Employment kwa district  popote  katika Jamhuri ya Kenya iwe

sawa.  Kusiwe kuna watu wengine wanaajiriwa kwa njia ingine zaidi na wengine wanaajiriwa kwa njia ingine tofauti.   Ninasema

hivyo  kwa  sababu  ukija  kama  hapa  sasa,  kama  mimi ni  lieutenant  colonelkwa  Army  ninapatiwa  nafasi  yangu  ya  watu  tano

nafanya hiyo Ministry iandike watu wengine zaidi ya tano.   Na  kama ile committee hawana mtu kama huyo  wataandika  nani?

Na watapata hiyo usaidizi             (?) kutoka kwa nani?  Iwe ni kuandikwa watu wa recruiting officers wawe ni watu ambao ni

citizens, watu ambao wanapenda Wakenya, waandike watu.  Kama ni watu kumi              (?) itafanyiwa ya watu kumi na iwe ni

kumi.                      (?) inatakiwa kama itafanywa huku watu wajulishwe iwe kama ni hii ni hii.  Lakini kwa kila mtu.  Yangu ni

hayo tu, yangu yatafikia hapo.

Com Ahmed Hassan:  Asante Bwana Ole Markoko.  Dominic Ole Kateya.  Jaribu kuzingatia wakati tafadhali.

Dominic Ole  Kateya:  Jina  langu  ni  Dominic  Ole  Kateya.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  juu  ya  ubadilishaji  wa  Katiba.

Kwanza ningependelea kuwa uchaguzi uendelee na Katiba ya sasa.  La pili, nguvu za Rais zipunguzwe.  Ya kwamba rais asiwe

anawachagua ma-directors, ma-PS ama Ambassadors, wawe wanachaguliwa na independent commission.

Pia Provincial Administration itenganishwe na Ofisi ya Rais.   Tunaona  ya  kwamba  hawa  provincial  administration  wanakuwa

corrupt  na wameumiza demokrasia  Kenya.   Hasa katika pande hii ya Baringo, tunaona  ya  kwamba  hakuna  democrasia  kwa

sababu                   (?).   Hao watu wa provincial administration ni corrupt  ndio wana-practice  nepotism wanavunja haki  za

binadamu, na pia wanaendeleza siasa ya chama kimoja cha KANU.  

Kwa  mfano,  hivi  majuzi  nimesikia  habari  kwamba  D.O.  wa  hapa  anaeleza  watu  wasikubali  watu  wa  chama  cha  Nyachae,

wasiingie katika sehemu hii.  Hii hi kumaanisha ya kwamba,  hawa provincial administration wana-practice  partisan politics,  na

hao ni wafanyikazi wa Serikali.  

Pia  ma-chiefs  pamoja  na  Councillors  wawe  ni  watu  ambao  wameelimika,  wamefika  Form  IV.   Machiefs  pia  wawe

wanachaguliwa na wananchi.  Pia na commissioners kwa sababu Civic Education ilikuwa imeendelea kidogo katika sehemu hii,

kwa sababu imeendelezwa na governmental organization, lakini provincial administration walivunja hiyo.   Waliwafukuza  watu,

ndiposa tusipate kujua mambo ya Katiba.

Rais akikosa yaani akifanya makosa akiwa kwa ofisi ashtakiwa.   Na  baada  ya kumaliza kazi yake kama hakukosa apelekwe.

Kama  amevunja  haki  za  binadamu  apelekwe  katika  International  Tribunal  Court  huko  Hague  mahali   President  Milosovich

alipelekwa.

(Laughing from the audience)
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Kuna watu katika nchi hii ambao wamepoteza maisha yao                 (?)  na ni vibaya sana.   Rais awe mtu ambaye amesoma,

amefika University na amesomea Ukuu wa Nchi.   Rais pia,  katika                    (?)  asiongee  juu  ya  vyama,  aongee  juu  ya

uchumi.  Pia Rais awe na bibi yake,  watembee pamoja katika sherehe rasmi ili kukuza uelewano kati  ya bibi na bwana katika

manyumbani kwetu na pia kuleta kina mama waonekane hao pia wanajukumu la             (?)

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Na kama Rais ni mwanamke?

(Laughing from the audience)

Dominic Ole Kateya:  Kama Rais ni mwanamke pia yeye atembee na bwana yake.  Na pia, nimeonelea mwanamume atawale

kama  Rais  kwa  miaka  kama  kumi  halafu  baadaye  tumpatie  mwanamke.   Ili  wao  wenyewe  waweze  kutimiza  ndoto  zao  za

maisha.

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Tumekubalia.

Dominic  Ole  Kateya:   Pia,  Judiciary,  tunataka  iwe  independent.   Yaani  Rais  asiwe  anawateuwa  majaji,  iwe  hao  majaji

wanateuliwa  na  independent  commission.   Pia  katika  constituency  tunaona  ya  kwamba  haki  haitendeki  kama  vile  wenzangu

walikuwa  wamesema.   Tunataka  mtu  awe  anapewa  wakili  na  Serikali  wa  kumsimamia.   Kwa  sababu  tunaona  ya  kwamba

mnyonge ndiye anaumizwa hata kama ana haki.

Lingine, ni juu ya minority rights.  Na kama vile wenzangu walisema hawa watu wapewe nafasi katika Bunge, wawe nominated

na kwa  sababu  nilikuwa  nimesikia  wakili  mmoja  akisema  ya  kwamba  Kenya  walikuwa  wame-sign  International  Convention

nyingi,  lakini  hawatekelezi.   Hiyo  ni  jambo  moja  ya  kumhukumu  rais  ambaye  ako  mamlakani.  Akikataa  kuenda  katika  hiyo

International Convention, hiyo treaty ambayo ame-sign ahukumiwe.  

Jambo lingine ni kwamba watu wale,  wafugaji wa ng’ombe wasikubaliwe kutembea ovyo ovyo na ng’ombe  zao  kwa  sababu

tunaona hiyo ndio inaleta shida kati ya jamii.  Nyasi ikiisha mahali pamoja, watu wanabaki mahali pao.   Wachinje ng’ombe ama

wapunguze idadi ya ng’ombe zao (Laughing from the audience) kwa sababu tunaona ya kwamba jamii zingine wanafuga ng’

ombe wengi halafu baadaye wanavamia kwa wengine halafu  wanaanzisha  vita.   Sasa  iwe  sheria,  mtu  asiende  kwa  boundary

nyingine.  Akae na alishe ng’ombe wake pale.   Mambo ya cattle rustling, tunaona ya kwamba watu wengi  wameuwawa  kwa

sababu ya cattle rustling na law itengenezwe ya kwamba wale ambao wanahusika wawe punished.  Ng’ombe wakiibiwa walipe

faini ya mara kumi ya wale ng’ombe ambao wameibiwa.

La  mwisho  ama  la  kuongezea  ni  juu  ya  power  brokers.   Katika  sehemu  hii  ya  Kenya  tunaona  hakuna  vile  mzee  mwingine
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amesema hapa tunapatia kazi ya leaders  na wananchi.   Watu ambao wanakataza watu wawaone viongozi wao.  Hawa  power

brokers  wawe punished na law.  Watu wasi-practice  hiyo  power  broking  kwa  sababu  hiyo  ndio  imeleta  shida  nchini  Kenya

hata humu Baringo Central.

Jambo lingine, lazima kuwe na direct link between a leader and a common man.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Please summarize your points.

Dominic Ole Kateya:  Lingine ni District by-laws, ziwe kwa sababu tuko na tamaduni mbali mbali katika kila wilaya.  Lingine

tena ni  kwamba  tribal  clashes  zikitokea  government  iwa-compensate  hao  watu  kwa  kuwapatia  land.   Kama  vile  wale  watu

ambao walikuwa displaced wakati wa 1992 na 1997.

La mwisho ni juu ya democratic instructions.  Democrasia watu wa Kenya hawajaelewa sana.  Tunataka democratic  institutions

ziwekwe katika kila district halafu watu waelimishwe juu ya democracy.  Halafu mambo ya uadui ya kuunda chama ama wewe

ni mfuasi wa chama fulani iishe.

Lingine tena ni mambo ya licensing ya free air waves ama ya radio station.   La mwisho ni juu ya hand-outs,  money hand-outs

wakati wa campaigns.  Hiyo ikatazwe na sheria, pesa zisitumike wakati wa campaign.  Asanteni.

Com  Ahmed  Hassan:   Tafadhali  tujaribu  kuangalia  wakati.   Ninawapatia  dakika  tano,  tano  lakini  karibu  nusu  wenu

inaonekana hamjali huo wakati,  mnazidi kuongea tu.  Mjaribu ku-summarize kwa sababu kuna watu wengi, kuna watu karibu

mia mbili wamejiandikisha wanangojea kuongea.  Na inaonekana tutakaa mpaka usiku leo.  Henry Komen.

Henry  Komen:  Honourable  Commissioners,  mine  are  some  recommendations  that  I  feel  are  necessary  to  present  to  this

Commission.  First,  is that the Review Commission and the  Kenyan  government,  after  coming  up  with  the  new  Constitution;

should provide free and compulsory  school  education  from  pre-school  up  to  university  in  the  Pastoral  communities.   This  is

because currently, the system of education has failed to balance education in this country.  We know that education is the key to

development  so  those  marginalized  communities  that  have  been  left  behind  over  the  past  thirty-eight  (38)  years  should  be

looked into.

Nomadic schools should be built for both Primary and secondary schools to serve the nomadic communities.  I  would like to

mention the communities which need to be supported to have free education: - Pokot of East Baringo, West  Pokot,  Marakwet,

Turkana, Samburu, Ilchamus of Baringo, the lower part of Tugen, Maasai and Somali of Kenya.

The other point is that                   (?)  TSC employing students with O level minimum grade of D+ from pastoral  communities
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because we are  the               (?)  and the           (?).  The recruitment of Primary school teachers  to  be  done  in  the  system

through quotas not the national.

The quota system to be retained in all sectors or ministries of employment.  This will provide room for marginalized communities

having a share of the national cake like any other tribe in Kenya.  

Natural resources:  I recommend to this Constitutional Review Commission that if there are  natural resources  found in parts  of

this country the members from that particular community should be assisted by the Kenyan government to form a cooperative

society and also to support and have                      (?)  They could be in turn                  (?) in the national company who would

also pay back  a                    (?).   This co-operative  society  should  be  assisted  by  the  Kenya  government  to  acquire  the

necessary equipment and technical advice.  This will contribute to avoiding corruption from building                   (?)  who always

advocate for the international                   (?) so that they may remain         (?) and benefit from themselves at the expense of the

community.

Presidential elections:  The President to be elected by all Kenyans            (?)  atleast  48% of all registered voters  in the country

and any presidential candidate should not be an MP.  However, he should be the Chairman of his party.   The President  should

be a graduate with a degree in Economics or  Law or  Planning, and  Management  of  Resources.   He  should  go  for  only  two

terms of five years each, not beyond that.  President’s constituency should not be dominated by a certain tribe…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Henry, you know you are  reading it word for word.   Why don’t you try and… because

really what you are doing is that you are taking all the time which three other people would have taken and yet you are  giving us

the document, it will still go to our file, we will go with it to Nairobi…If you are  reading you are  just doing the same thing as  in

the                    (?).  So please try and just sum up, pick the main points.

Henry Komen:  The president should rotate in any other family; it should not be the two families.  He should be a God-fearing

person, by actions and deeds with upright morals not from the                  (?).   He should be between 35 – 58 years  of age.

The president  should appoint  the Vice President  and the cabinet  from the people  with clean past  records  not the people  who

have been known to be corrupted.

The nominated MPs should be appointed from the minority tribes who do not have the population to qualify for a constituency.

For instance the Ilchamus and the Elmolo, Okiek, and even women to be considered.

The  Local  Government:   The  Councillors  should  be  paid  by  the  Central  Government.   I  propose  that  the  salaries  of  the

Chairman should be Kshs 150,000.   The Councillors should be Kshs 100,000  and  the  Mayors  of  the  city  and  other  towns,

Kshs 175,000.          (inaudible).  Mwenyekiti I am going very fast.
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I also recommend that the                    (?)  should be under County Councils with all experts,  doctors,  water  engineers,  road

engineers, agriculture, livestock experts.  Three-quarter  of the total  budget  which                   (?)  should be posted  to Local

governments in their respective areas, so that they would be able to mount activites very fast.  

Chiefs, I recommend that chiefs should be people  with a minimum of O-level  up to university as  graduates.   I  recommend that

the chiefs to be                   (?) like any other civil servants who deserve to get promotions as  D.Os,  D.Cs,  P.Cs.  and even up

to the head of the Civil Service.  To abolish the                    (?) that we had before during the colonial period.

I  also  recommend  that  the  chiefs  be  transferred  within  their  districts  and  be  trained  on  how  to  use  and  be  provided  with

computers so that they can update their work.  Those who are living in rural areas to be given solar system to assist them in their

computers.

The Kenya Meat  Commission:  I  recommend that a revival of the Kenya Meat  Commission to be  effected and the shares  be

bought by the pastoralists in Rift Valley preferably Marigat area and Mandera.   They should be              (?)  and we tell them

one time to be by the                     (?).  This would help pastoralists to get revenue.

I recommend that there should be a ministry called the Pastoralists  Ministry. This ministry will have  integrated  departments  to

discharge its services to the Pastoral community, who were otherwise marginalized during the colonial period and subsequently

have a legal impact of the realization                (?) of development during implementation.

                               (inaudible) health, water,  road  and other things.  Lastly Bwana Commissioner,  the District Development

Committee should be abolished and  replaced  by  the  Constituency  Development  Committee  (CDC),  and  the  chairperson  be

appointed from the locality while the secretaries will be a company officer with a title of the CEO.  Thank you very much.

Com Ahmed Hassan:  All those who have written documents,  can you please take  them now to the register.   All those with

written documents like him, can you please take them to the register there and register them now.  We only hear those who can

give their views orally.  We are  asking those with the written documents because  it is difficult to explain to you you should try

and highlight because you keep on reading the same thing and you are  wasting time, other  people  would have been given more

time  to  talk,  those  who  have  not  prepared  any  documents.   Because  I  think  it  is  only  fair  to  hear  many  more  people  from

Marigat than one person taking twenty minutes.  Joseph               (?)

Joseph:  Asante Bwana Commissioner yangu ni machache kuhusu maoni ya Katiba.   Tunawashukuru kwa kuwa Marigat siku

ya leo.   Yangu mara ya kwanza ni kuwa uchaguzi ufanyike ule wakati  unatakikana ambapo ni after five years  time.             

(inaudible).
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President’s powers ziwe trimmed.  Kwa sababu rais wa sasa unakuta ako na nguvu zaidi kwa sehemu zote hata mpaka            

  (?) unakuta Rais ako na mamlaka yote.  Judiciary should be independent na wafanye kazi yao vile wanatakikana.  

La nne, mambo ya misitu.  Kwa Serikali ya sasa,                  (?) inatengenezwa ama haitengenezwi.  Na sasa                            

                   (inaudible) misitu kwa njia ambayo inastahili kwa sababu kwa wakati  huu misitu imeharibiwa kila mahali; ambapo

utapata kwa miaka hamsini inakuja tutakuwa tunaagiza chakula kutoka nje na kwa sababu hatujali masilahi ya misitu.

Kwa  upande  wa  elimu,  elimu  ningeomba  kwamba  kutoka  nursery  ama  pre-school  mpaka  Form  IV  level  iwe  free,  halafu

university level bursary iwe kwa wale hawajiwezi.  Hapo tutakuwa tumetengeneza upande wa elimu na itakuwa imesambaa kwa

kila  community.   Jambo  lingine  ni  kwamba  Bunge  ikuwe  inaendelea  ikuwe  katika  media  throughout,  ili  raia  wakiwa  vijijini

kokote wanaangalia vile wabunge wao wanafanya kazi, ama vile wana-tetea katika parliament.

Lingine ni kwamba wabunge pia wawe na uwezo wa                 (?) ambayo            (?0.  Kama atakuwa amekosa wapige kura

ya kutokuwa na imani kwake.  Na kama sheria inaruhusu asthakiwe, asthakiwe kulingana na sheria.   Yule atakaye kuwa katika

opposition wakati huo mwingine ataheshimu hiyo ofisi.  

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya ardhi.  Ile ardhi yoyote itakuwa hapa Kenya, katika ile Wilaya                           (?)  should

be confisticated and given to the committee concerned so that we avoid                            (inaudible) that is very important.  

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya administration.  Administration should be scrapped na tuwe na                    (?)  ya kuingia

katika provincial level.  That is very important and there are other areas like                  (?) we should have                  (?)  and

the others wafanye kazi hiyo na kama                           (inaudible) tuwe na committee ambayo inahusiana na D.O wa sehemu

hiyo.                                (inaudible)

Jambo lingine ni kuhusu Chairman na Mayor katika wilaya, ama provincial ama city council.   Hao  pia  wawe  elected  and  the

term  should  be  four  years.   Haya,  kuhusu  tena  rais  nilikuwa  nimesema  kuwa  rais  awe  anachaguliwa  na  raia,  that  is  very

important,  na  asiwe  kutoka  constituency  fulani  ama  atoke  kama  mbunge.   Achukuliwe  kama  rais  pekee  yake  na  asikose

kukutana na raia wake kama ikiwa ni upande wa Baringo Central,  saa  hizi sisi wengine wetu hatujawahi kumwona rais katika

sehemu hii kwa vile ako na kazi nyingi, anahudumia raia nchi nzima.   So  kama  tungekuwa  na  mbunge  wetu  hapa  tungekuwa

accessible to him.  So it is very important that the president should be elected by everybody and the number of votes                

              (inaudible) should be 25% ili ahitimu kama rais wa nchi.  Nafikiri ni hayo tu.

Com Ahmed Hassan:  Asante.  Benson Lechike?  Kama hayuko, Councillor John Kandie.
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Cllr John:  Maoni yangu ya kwanza…  Mimi ninataka nitoe maoni kuhusu mambo ya employment.                  (inaudible)

Bwana Commission            (inaudible).

(interjection) Com Mohammed Swazuri:  Weka kando kidogo hiyo.

Cllr John:  Najua kuna policy ya government,  employment ikiwa ni ya askari               (inaudible) iko katika district  hii yetu.

Mimi nitataka kama ilikuwa ni policy iliyowekwa katika sheria ya Kenya iondolewe kwa sababu ya corruption.   Kwa sababu

huyo mtu ana pesa                               (inaudible).  Kama wewe umeshindwa kutengeneza hayo maneno kuajiri watu kwa njia

ya haki, wakati wanatangaza nafasi za polisi                      (inaudible),  wale wanakuja kufanya uajiri tu kwa sababu hawajui

huyu  ni  Mkikuyu,  huyu  ni  Mkalenjin  ama  huyu  ni  mtoto  wa  tajiri,  ama  ni  mtoto  wa  tajiri.   Kwa  sababu  wameshindwa

kutengeneza mambo yao.  Kwa hivyo maoni yangu                               (inaudible)  Juzi huko Kabarnet                                    

                 (Inaudible) kwa hivyo hayo ni maoni yangu.  Kama mimi ni mwanasiasa kutoka katika grass roots.

La pili ni kuhusu mambo ya central government.  Central government walikuwa na jukumu la kutengeneza kazi katika               

 (?) lakini inaonekana kwa sababu ya corruption, iwe revoked.  Kwa sababu ya corruption wanamalizia pesa katika district,  hizi

shida                  (?)  barabara,  hospitali,  ni hao ndio wanapoteza pesa  katika district.   Kwa  hivyo  hayo  ndio  maoni  yangu.

Bwana Commissioner sina maneno mengine, asante.

Com Ahmed Hassan;  Asante Councillor John Kandie.  Steven                   (?)

Stephen                   (?):  Bwana Commissioner, ninasema asante kwa kufika Marigat…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Jina lako?

Stephen                (?):  Stephen                 (?).  Na bila kupoteza wakati, nitaenda moja kwa moja kutoa maoni yangu.  Maoni

yangu  ya  kwanza  tunaona  kama  wazee  wa  kijiji  wawekwe  kwa  Katiba,  kwa  sababu  kwa  kijiji  zile  shida  kubwa  ambazo

zinatokea kijijini, wazee wa kijiji ndio huangalia shida hizo, ndio wapeleke kwa chief na hiyo tunashukuru sisi tukiwa wananchi.

La pili ni nguvu za chief.  Kwa area kama hii, mara nyingi chief ndiye anaelewa ukweli uko kwa fulani na uongo uko kwa fulani,

na yeye hawezi kuhongwa na                    (?) ninatoa maoni yako kwa chief kuwa asinyang’anywe nguvu ndio apate  kuchunga

raia.   Kwa sababu wale ambao hawana  pesa,  au  wale  masikini  hawana  nguvu  ya  kupanda  gari  kwenda  kustaki  au  kwenda

kutafuta usaidizi na chief yuko karibu.  Anaweza kuenda kwa mguu atatue hayo maneno, kama ni kwenda mbele anasongesha

kwa D.O na kuendelea kortini.  Hayo ni maoni yangu kwa upande wa chief.

Lingine ni mambo ya                (?) kama iko karibu na Lake Baringo,                 (?)  tungeona County Council ndio inafaidika
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zaidi.  Na hii Lake yote, sio County Council inaleta ni Mungu.  Na  yule mtu aliweka watu hapa ni Mungu na tungependa wale

watu ambao wako na maji karibu ambayo Mungu aliweka huko, wale watu wako huko wapatiwe mamlaka.  Maneno ya Local

Government ijaribu kurekebisha  hiyo  baharini  yote  ili  wananchi  wapate  kitu  kutoka  hayo  maji.   Kwa  sababu  ukiona  county

council wanaweza kuchukua                         (?) wanaweza kusaidia watoto wetu kwa shule.  

Lingine  ni  upande  wa  corruption.   Tunaona  projects  mingi  zinakuja,  zinakuja  na  tunapatiwa  pesa  nyingi,  lakini  mwishowe

tunaona  hakuna  kitu  kinafanya.   Nikiwa  Ilchamus,  mimi  niko  na  miaka  kama  arobaini  na  kitu,  na  tangu  sisi  tumekuwa,

tumekuwa na mtukufu Rais na mimi sijaona ubaya wowote;  na kufikia wakati  huu, tunaona sisi tukiwa kama jamii ya Ilchamus,

tumengoja kupatiwa nafasi kama wananchi wa Kenya,  ili hata hii pazia itakwisha.  Kwa sababu ukiwa na shida ya yule, ukiwa

na shida ya aina yoyote utakimbia kwa mbunge wako.  Lakini kwa wakati huu, hakuna wakati  tutakimbia kwa mtukufu Rais na

sio makosa yake,  ni ile pasia iko mbele.   Na  yeye hajui, lakini  wale  watatu  wanne  wanazuia  wanakuja  kusema  watu  wazuri,

watu wazuri, lakini iko shida.  Na yeye hawezi kutufikia.  Na tuko na imani na yeye.  Lakini hata ingawa yuko, tunaomba tukiwa

kama Ilchamus, ile constitution tumeona inapatiwa tisini, Ilchamus iwe moja.  Pia sisi tupate mtoto wetu,  anayeongea lugha yetu,

hata watu wakifurahi hata sisi tunafurahi.  Watu wakiona watu wao wakiongea hata sisi  tunaona.  Tukiwa  na  haja  ya  kwenda

kumwona akiwa Nairobi, hatuwezi kuenda kukaa kwa veranda, kuomba omba transport, kwa sababu tuko na mwakilishi wetu

ambaye tunaweza kuongea na yeye,  anatuonyehsa njia, hata njia ingine nyingi.  Tutakuwa hata sisi tumeona mbele.   Badala ya

kufuata mtu mwingine, mnaongea lugha nyingine ambayo sio yenu.  Na  hiyo tunaomba tukiwa Njemps,  muangalie na yenyewe

mfikishe mahali inafikishwa na vile mlisema ofisa, unajua Serikali iko, mkono yangu baridi.   Tunaweza kusema hapa maneno na

mwisho  haya  maneno  yote  hayatafika,  na  hiyo  italeta  shida  vile  sisi  tunaona.   Lakini  ni  vizuri  mchukue,  mahali  mtapeleka

mengine yote hata yetu yaingie na hiyo tunaomba namna hiyo.

(Interjection)  Com  Ahmed  Hassan:   Asante,  hiyo  point  tunaifahamu.   Asante  sana,  tafadhali  enda  u-sign  huko.   Jaribu

kutupatia mapendekezo, msirudie, rudie point ile ambayo mshatuambia.  Joseph Lepalchalai.

Joseph Lepalchalai:  Honourable  Commissioners,  mimi pia  niko  na  furaha  na  ningependa  kuchukua  fursa  hii  kuwashukuru

,kwa nafasi hii ambayo mmepata kutembelea wananchi wa Marigat katika mashinani.  

Jambo  langu  la  kwanza,  mambo  ya  Civic  Education.   Ningependa  kutoa  maoni  kuwa,  nyinyi  mkiwa  commissioners  ambao

mlikuwa na jukumu la kutekeleza ama mlikuwa mnataka kuja kupata  maoni ya wananchi,  kuhusu jambo  ambalo  wameelewa.

Inaonekana  sehemu  hii  yetu  Civic  Education  haikuendelea  kama  vile  nilikuwa  ninatarajia.   Na  ningewaomba  mchukue  hiyo

kama responsibility yenu hata kama hamtarudi tena hapa.   Lakini Civic Education iendelee kwa mwananchi ili tukiongea juu ya

Constitution, mwananchi katika grass root  aweze  kuelewa  tunaongea  juu  ya  nini.   Isiwe  tu  wanasikia  Constitution  wanasikia

Constitution ni kama kitu                (?) ama ni kitu ambacho kimeletwa na wakoloni.

Maoni yangu ya kwanza ni kuhusu Serikali ambayo… ama the type of governance that we require.  Mimi ningependekeza tuwe
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na  federal  government,  ambayo  tuko  na  rais  na  Prime  Minister,  na  tuwe  na  majimbo.   Kwa  sababu  Serikali  hiyo  inaweza

kusaidia mwananchi, kama utawala ama good governance inaweza kuangaliwa kwa njia sahihi.

Pia  ningependa  kuungana  na  wale  wananchi  ambao  walikuwa  wametoa  maoni  kuwa  rais  asiwe  Mbunge.   Rais  awe  ni  mtu

ambaye anatekeleza kazi ya Rais pekee yake, kwa sababu vile wananchi wote wanalalamika hapa ni kwa sababu hiyo.  Kama

wangekuwa na access kwa mbunge wao, bila shaka hatungekuwa na shida kama hiyo.

Lingine, Katiba yetu ya sasa inasema kuwa Rais awe na minimum of 35 years.  kwa maoni yangu ninaona forty years,  (40)  ndio

itafaa.

(Interjection) Com Nancy Baraza:  N aende mpaka miaka ngapi?

Joseph Lepalchalai:  Na awe na two terms of five years each.

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Forty years is the minimum how many years is the maximum?

Joseph Lepalchalai:  Maximum seventy-five years, kwa sababu tunajua, tunaambiwa ukifikisha zaidi ya seventy-five unakuwa

senile.  Kwa hivyo hatutaki watu au rais awe zaidi ya miaka hiyo.  Na awe na elimu ya minimum of university, awe graduate.

Kwa upande wa wabunge, mimi kwa maoni yangu kwa mbunge, awe na kama vile sheria inasema awe kutoka twenty-one (21)

years  na  kuendelea  mpaka  seventy-five.   Na  pia  kwa  sababu  tunaambiwa  kuwa  hakuna  limit  ya  kuchaguliwa,  ni  raia  ndio

wanaangalia; na zaidi zaidi tunakuta ya kuwa, kama mbunge ako na pesa, hata kama hapendwi na wananchi,  atachaguliwa.  So

tuwe na Constitution ambayo inasema kama vile Rais anachaguliwa two terms,  hata mbunge mwenyewe aende two terms only,

awe anapendwa asipendwe, akae parliament two terms peke yake.  Na elimu yake pia awe graduate.

Kwa  upande  wa  registration  of  voters,  honourable  Commissioners  tunaona  tunapofika  katika  wakati  wa  uchaguzi,  ndio

tunafanya  registration  of  voters,  ambaye  baada  ya  mwezi  mmoja  tunasema  haitoshi,  tunaongeza  siku  kadhaa,  na  still  hiyo

haitoshi.   Kwa  maoni  yangu  ninaona  registration  of  voters  iwe  open.   Mtu  akishahitimu  umri  wa  eighteen  (18)  years,  awe

registered as a voter.

Jambo  lingine  ni  freedom  of  association.   Katika  Constitution  yetu  inasemekana  kuwa  freedom  of  association  iko,  lakini

tunakuta kwa miji mikubwa, mikubwa, Nairobi,  Kisumu,  yes  it  is  there,  lakini  ukija  katika  rural  areas,  that  one  is  not  there.

Example ni kuwa 2A ikawa repealed                (?) tukapewa, tukawa na multi party, lakini saa  hii mtu wa chama nyingine akija

hapa atafuatwa na provincial administration.  Kwa nini na ni Kenya?  The same Kenya ambayo ime-repeal  Section 2A.   so we

want that freedom of association to be enjoyed everywhere.  Whether it is in the rural areas  or  the urban areas,  iwe enjoyed na
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mwananchi.

Elimu:  Sisi tukiwa jamii ya Ilchamus, watu wengi wanatoa maoni kuwa hatuna wasichana wengi ambao wamesoma.   Hiyo  ni

kweli, kwa sababu watoto wanaenda shule kama wamehitimu umri wa juu. From ten years, mtoto akifika class four, ameshafika

eighteen  years.   Hiyo  sababu  nyingi  ni  mashule  kuwa  mbali,  mbali.   So  kwa  maoni  yangu  kwa  sababu  sasa  tuko  na  kila

sub-location,  na  kila  sub-location  iko  na  kijiji,  iwe  ni  lazima  kila  kijiji  kiwe  na  primary  school,  ndio  haki  ya  mtoto  iwe

imetekelezwa vile inatakikana.

DDC:   Tuko  na  District  Development  Committee,  ambayo  labda  baada  ya  miezi  mitatu  huwa  inaanza  katika  mashinani,

wanakaa  katika  sub-location  ya  Rural  Committee,  Location  Development  committee,  inakuja  mpaka  kwa  Division.   Lakini

haya  mambo  yote  ambayo  mwananchi  anatoa,  anapendekeza  kuwa  hiki  na  hiki  kifanyike.   Kwa  miaka  nenda,  miaka  rudi,

hakuna wakati  wowote ambao tumeona chochote  kimetekelezwa  na  hatujui  mambo  hayo  huwa  yanapotelea  wapi.   So  kwa

maoni yangu, ikiwa pendekezo limetolwea katika sub-location na iendi katika DDC, kama imepitishwa kuwa itatekelezwa, irudi

tena kwa sub-location, waambiwe hii tatekeleza.  Kama haitatekelezwa, irudi pia wajue kuwa hiyo haijafanyika.

Mwisho, honourable Commissioners,  hapa kwetu tuko na wanyama aina kadhaa.   Kwa mfano, tulikuwa  tunaambiwa,  wakati

mmoja  kulikuwa  na  giraffe  ambayo  ilikuwa  inaitwa  Ilchamus  giraffe.   Hiyo  Ilchamus  giraffe  ilichukuliwa,  ilitolewa  hapa  na

haiwezi  ku-survive  mahali  kwingi,  lakini  ilitolewa.   Ile  historia  ambayo  tuko  nayo  kidogo  ni  kuwa  ilitolewa,  na  imepelekwa

mahali ambapo mimi siwezi nikajua; na labda sasa  mtu binafsi, ama kundi la watu wanafaidika na  mnyama  huyu.   Pendekezo

langu, chochote ambacho kilikuwa kwa jamii fulani, ama ni cha locality fulani, kirudishwe.  Asante.

Com Ahmed Hassan:  Okay, asante sana.   Unajua tulikuwa tumesema tutaendelea lakini kwa wakati  huu tunataka kuchukua

break kidogo, ya dakika arobaini na tano, tutarudi saa tisa.

Charles Rotich:  Kwa jina ninaitwa Charles Rotich, Chairman, Ford People Baringo District.  

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Baringo?

Charles Rotich:  Yeah.

Com Ahmed Hassan:  Endelea.

Charles  Rotich:  Kwangu sina mengi ya kusema isipokuwa tu ni kutoa maoni kidogo.   Maoni  yangu  ni  kwamba  ningeomba

kabisa nyinyi watu wa Ghai ya kwamba kama tungekuwa na civic education ingine mzuri, ingekuwa ni vizuri kwa sababu watu

wa Baringo hawajafundishwa hata moja, hata siku moja, hakuna wakati tulifunidsha hawa watu.  Hata saa  hii tunavyo kaa  hapa
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chini  hakuna  mtu  amefundishwa  neno  moja  kwa  vile  Baringo  hakuna  uhuru!   Hata  siku  moja,  hakuna  uhuru  kabisa!   Na

kumbuka hata watu wengine walikuwa wanataka kutufundisha hapa Marigat,  wakafukuzwa na police,  na machief na ma D.O.

wa Marigat ambaye anaitwa Bwana                  (?)  ambaye yeye mwenyewe alikuwa ame-retire,  na saa  hii amekuja kufanya

kazi hapa                         (?) ama anafanya kazi kienyeji.  Kwa hivyo ombi langu ni kutoa maoni kidogo kwa Katiba lakini sisi

watu wa Baringo hatujui sana.

La pili ni kuhusu mambo ya extension ya bunge. Tunataka bunge ikae kama                 (?)  miaka tano halafu tunapiga kura.

Hakuna kurudia tena.  Kusema tunaongeza ama           (inaudible).   La mwisho ama la tatu ni mambo ya lakes,  bahari.   Wale

wako  na  bahari  hapa  kama  Lake  Baringo,  Lake  Bogoria,  raslimali  ya  huko  iwe  ni  watu  wa  huko.   Kwa  sababu  watu  wa

Council wanachukua,  na hakuna kitu wanafanyia watu; kwa hivyo tulikuwa  tunataka  iwe  ni  watu  wa  huko  ndio  wanafaidika.

Asante sana.

Com Ahmed Hassan:  Asante.                              (Inaudible)

Charles Kosgey:  Mimi ni Charles Kosgey                      (inaudible).   Haya kwa kweli tumeshukuru kwa sababu ni mara ya

kwanza kuona Commissioners wakija upande huu.  Pande hizi ni semi arid kwa mfano kama sehemu za                   (?)  sehemu

za juu Kabarnet                           (inaudible).  Ningeonelea kwa maoni yangu kwa sababu hapo mbeleni tulikuwa na boreholes

mbili, kulingana na hali ya anga.                        (inaudible)  Sasa hatuna                    (?)  kama zamani.  Lakini hapo kitambo

kidogo tulibahatika tukagundua madini aina ya ruby, na  katika  maoni  yangu  ningeonelea  kama  zamani  kama  siku  za  ukoloni,

ilikuwa hayo madini ndio yangefaidi sana Serikali.  Lakini siku hizi ningependa sheria ibadilishwe halafu               (?)  raia ama

community                       (inaudible).   Sasa  hiyo  madini  iwe  ya  community,  watafute  kampuni,  vile  watapatana  kama  ni

mamilioni kadhaa.  Kama ni 400% ya community iwe 200% kwa maana sisi hatuna mashamba , sana sana tunategemea riziki na

riziki pengine kuna                 (?) inaweza kukatika.

Maana sehemu ambazo hizo vitu zinaweza kupatikana ni            (?) rubies na aina ya emeralds,                                                

                              (inaudible)  Sasa tungependelea kwa sababu sisi watu wa kufuga mifugo ama ng’ombe kufaidika kwetu iwe

kama kahawa yetu kwa watu wa lowland maana                            (inaudible)  Sasa hii Serikali ituruhusu sisi wenyeji tufaidike.

La pili ni kuhusu masomo kwa wasichana.   Sisi wakaaji  wa lowland kama sehemu hizi kutoka Central  mpaka                 (?)

Baringo huko                             (inaudible) Serikali  ijaribu  kuwasaidia  wasichana  kabisa.   Kwa  maana  kwa  pande  hiyo

tumeenda  chini  kabisa  kwa  wasichana.   Mpaka  hata  hatuna  hata  professor,  hata  wale  ambao  wana  university       (?)  ni

wachache sana…

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Ni kwa nini?
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Charles Kosgey:  Ni kwa sababu ya karo.

Com Nancy Baraza:  Kwa hivyo unatakaje?

Charles Kosgey:  Ningependa Serikali itoe misaada…

Com Nancy Baraza:  Ya shule?

Charles Kosgey:  Ya shule, na hasa ya kusoma hiyo               (?).  Point ya pili…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Ya tatu.

Charles Kosgey:  Ya tatu sorry, Serikali ilinde wasichana kwani kuna wengine wanafaulu wanaitwa secondary                    

(?) halafu kuna ukora ambao                      (?) wakijaribu kushika mimba anaenda kwa                                       (inaudible)

Lakini kwa vile watoto hawajui haki zao                     (?) wanakubali.  Lakini hiyo ni kuwa        (?)  Tangu nijuunge na kazi hii

nimepata wasichana wameaacha shule kwa sababu ya udanganyifu kama huo.

La  nne,  ni  upande  wa  Council.   Iangaliwe  sana,  sana,  kwa  upande  wa  wasichana  pande  hii,  maana  ni  chache.   Wengi

wanaweza kupita lakini college hawapati,  kwa sababu ni maskini.  Hakuna masomo lazima  ujulikane  wewe  ni  mkubwa  fulani

ama uko na cheo fulani na baada  ya                                     (inaudible).   Sasa  maoni yangu              (?)  kwa maana ni

maendeleo wasichana wakisoma, na tena wasichana hawawezi kushindwa na corruption, wanafanya kazi yao vizuri.  Asante.  

Com Ahmed Hassan:  Asante.  Enda u-sign hapo.  John Kigen.

John Kigen:  Asante bwana commissioner kwa nafasi hii.  Nafasi hii tu.  Jina langu ninaitwa John Kigen.  Sasa  mambo ambayo

ningependa kupendekeza kwa Katiba ni kuhusu                         (inaudible).  Utawala wa nation nzima Kenya yote ni               

    (inaudible).  Ninaomba Serikali I;ete                                         (inaudible) vyakula.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  officers  wa  ofisi  wanaweka  koti  ofisi  wanaweka  ziara  zao.   Wananchi  wanakuja  kukaa  hapo,

kungonjea mtu ambaye anashughuli zake mbali na ofisi.  Kitu ingetakikana hapo ni kuwa ungekamata kazi moja,  kazi ya ofisi, ni

kazi  ya  ofisi,  badala  ya  kuweka  moto  jiko  mbili  kwani  lazima  nyingine  kuchomeka.   Kwa  hivyo  kama  unakamata  maneno

mawili,  ingine  itachomeka.   Kama  hapana  kazi  ya  Serikali  itachomeka,  lakini  kazi  ya  Serikali  ndio  itachomeka  kwa  sababu

unapenda yako.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Lingine?
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John Kigen:  Jambo lingine ni kuhusu                    (?) watu juzi wanaweka kazi nyuma, wanaweka tumbo mbele.                    

      (inaudible) kama ni ya                           (inaudible) kama hapo zamani, mimi niko na miaka sitini na nane.   Ninaona kila

idara inatuma pesa kwa Serikali, mpaka inajaa huko halafu hiyo pesa inarudi kwa Serikali badala  ya raia kufaidika.  Sasa  ikiwa

ni hivyo, raia tunapotea.   Kwa hivyo mimi ninaomba muangalie hapo sana.   Kufanya kazi kwa bidii na  kuchunga  pesa.   Sasa

watu wamekuwa wengi sana, kama tunafanya hiyo tunaanza                                    (inaudible) siku nyingine utalala na njaa,  na

siku nyingine na nyingine.  Kwa hivyo ninaona hiyo ni kitu kama hicho.  Kwa hivyo mimi sina maneno mengi.

Com Ahmed Hassan:  Asante Mzee.  David Likimon.

David Likimon:  Thank you Commissioners.   I  would like to give my views towards             (inaudible)  then  we  have  the

governor.  Then when we come down from the governor we have                     (?) then there is the D.O and                       

(Inaudible).

Concerning  the  appointments,  the  powers  of  the  president  should  be  reduced.   For  example  he  should  not  appoint  senior

officers                                                   (inaudible).  Chiefs      (inaudible) and should have a certificate of Form IV and above.

  

Concerning the Local authorities, the mayors and the chairmen should be elected by the area residents                                     

                        (inaudible) when people vote it would be a waste of time to again come back and                                     

(inaudible) elect the chairman and the mayor and the term should be five years.   The                          (?)  of the MP should

expire with the year                             (inaudible).

I also propose that an MP should not                                                   (inaudible) but if he vies the first time                            

         (inaudible) he can vie for the second time but if he                      (inaudible).  For the qualifications of a Councillor           

                      (Inaudible).  Why I am saying this is because we are                               (inaudible)

Voters have no right to recall their MPs                                                             (inaudible) their term should be five years  then 

            (?).  Like the MPs                        (inaudible).

Com Ahmed Hassan:  Naumari Lekachuma?  Kama hayuko, Reuben Lokit?  Lehsua Lokitoi?  Councillor Cheboi?  Joseph

Birir?  Nickson Koyala?  Raphael Leselo?  Mariko Marutich?

Marko Marutich:  Niko.
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Com Ahmed Hassan:  Endelea na useme jina lako.

Marko  Marutich:   Asante  sana  Commissioners,  jina  ni  Mariko  Marutich.   Neno  langu  la  kwanza  ni  upande  wa  elimu.

Ninaanza na waalimu wa nursery.  Yule mwalimu wa nursery school anapelekwa pale,  na baadaye anatupwa kwa wazazi.  Na

tukiangalia mwalimu  wa  nursery  school  yeye  ndiye  foundation  wa  masomo.   Ana  kazi  mingi,  na  inafaa  Serikali  iwalipe  kwa

sababu mpaka wakati huu, ni wazazi ndio wanalipa.  Kulingana na sehemu hizi zetu za jua kali,  nimeona hao waalimu wako na

shida, na wanafanya kazi ile ngumu.  Kwa hivyo hiyo ningependa kwa taifa iangaliwe kwa Katiba.

La pili ni mambo ya barabara.  Ungeanagalia sheria ya barabara, ni ile sheria ya ukoloni, ile ambayo ilikuwa ya mzungu zamani.

Kwa sababu mzungu alikuwa  na  akilianafunga  ng’ombe  wako  kwa  seng’enge  halafu  akasema  barabara  pahali  mimi ninapita

sitaki kuona hii ng’ombe ya Mwafrika ndio maana waliweka sheria ng’ombe, ikipatikana barabarani  inakanyagwa na hailipwi.

Na labda wewe mwenye ng’ombe ndiye utalipa gari, tukiangalia kwa kusema kweli hiyo ilikuwa sheria ya mbeberu.  

Huyu ni maskini wa Mungu ambaye yuko na ng’ombe watano, moja inakanyagwa zinabaki nne na anataka ulipe ile yote ulipe ile

gari ya mwenyewe.  Kwa hivyo hapo ninaomba iangaliwe sana.  nafikiri nilikuwa nimesikia wengine walikuwa wamegusia.

Jambo lingine, ningeomba kwa hii Katiba mambo ya Councillor.   Unajua  tuko  Councillors  wengi,  na  kila  kabila  wanakaa  na

kimila yao,  Hasa tunasikia mambo ya hawa watoto,  kwamba siku hizi wasichana hawastahili kutahirishwa; na sisi tukiangaliwa

kwa upande wetu wa culture ni kwa sisi mtoto akiwa mdogo tunamwita mtoto;  lakini anaenda mpaka kufika kiwango kingine

ambapo anaonekana amefika kiwango  fulani  akina  mama  wanafanya  kitu  fulani.   Na  hapo  ndio  anaonyesha  anaruka  utotoni

anaelekea mtu mzima.  Na vile vile kina mama wanaanza kufundishwa mambo mengi.  Na  sasa  tukiwa hayo mambo, tunaweza

kusema tunatupwa hiyo kazi ya culture yetu;inaweza kuwa imepoteza mambo mengi.  Mtoto  anaitwa  mtoto  ile  jina  ya  mama

tangu akiwa mtoto lakini anapopelekwa hiyo college ambayo mimi ninasema anatoka utotoni,  anawekwa jina lingine ambalo ni

la heshima.  Kwa hivyo tukiaangalia kwa upande wa culture, heshima nyingi inapotea kwa watoto.  Hapo ndio tunachunga sana,

kwa hivyo tungeangaliwa pande hiyo.  Kwa sababu hiyo ni culture nyingine ambayo inamfanya mtoto aheshimu baba,  aheshimu

mama, aheshimu wazazi wake na aheshimu hata bwana yake.  Hata wakati  anapeanwa kwa bwana,  ako na jina ingine ambayo

anawekwa hapana ile ya                   (in vernacular). Kwa hivyo hiyo ningetaka tuangalie.

Ingine,  mambo  siku  hizi  yametoka  mambo  mengi,  hata  kiboko  kwa  mtoto  inasemekana  haitakiwi  sana,  na  hiyo  kiboko

usipomchapa mtoto hawezi kuingia laini vizuri.  Nasikia hawawezi kuchapwa kwa shule, hata mzazi wako hawezi  kukuchapa,

akiwachapa tu, wanapelekwa kwa polisi.   Hii ni njia moja ya kupoteza watoto  wetu,  mpaka watoto  wameanza kupotea,  kwa

sababu unajua kiboko inakamilisha mambo mengi.  Kwa hivyo ninataka hata hayo yaangaliwe.

La nne, kuna mambo mengine, yanatakikana,  mzee  ikiwa  mama  amekosa  na  unamchapa  yeye,  mama  anakupeleka  polisi  na

unaingia taabani,  na ukiwa na makosa utashindwa wewe.   Jaji  hata  anaweza  kukufunga  kwa  mwaka  mmoja,  ama  miezi  sita,
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ama miaka miwili.  Mzee yuko ndani sasa mama wa                             (?)   Kwa sehemu kama hizi zetu, inaweza kugawanya

mtu na  bibi  yake  kabisa;  kwa  sababu  mzee  akifungwa,  akirudi  ataishi  na  huyo  mama  tena?   Tunaona  hiyo  ni  kitu  kingine

ambacho anaweza kugawanya manyumba ambayo watu hawataki.   Kwa hivyo tunaangalia hata hayo.   Kusema kweli tunajua

mama  ndiye  mwenye,  anaharibu  kidogo  kidogo,  kwa  sababu  mimi ninaweza  kumchapa,  lakini  siwezi  kumchapa  kusema  ati

ninamuua.  Ninamchapa ili aache mambo alifanya, ajue hiyo ni sheria…

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Na yule anakuchapa wewe je?

(Laughing from the audience)

Marko  Marutich:   Ndio  wakati  hamsikizani  fimbo  haikatai  kufika  mahali  popote.   Ikiwa  mzee  umechapwa,  na  mama

amechapwa,  lakini tutarudi kusema lakini unajua nani alikuwa mwenye makosa?  Hapo atajua mambo hayakuwa mazuri, hata

wewe mwenyewe utaenda kwako ukijua hiyo haikuwa vizuri.  Kwa hivyo hiyo itachunga boma.   Unajua boma,  ni lazima mzee

ndiye anawachapa watoto, anamchapa mama, na watu wanakaa kwa njia mzuri.

(Laughing from the audience)

La tano…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Jaribu kumaliza.

Marko Marutich:  Eeh, itakwisha tu.  La tano, kuna mambo mengine yanasema mkikosana na mama, kile mtafanya kiko kwa

mama  tu.   Unajua  mama  wakiwa  kwa  boma  ni  watu  wakutawanya.   Kuna  mambo  mengine  ukikosana  na  mama,  kama

umemchapa ama mmekosana akarudi,  baadaye anasema mimi nimeaachana na huyu mzee.  Kufika pale kuna mama anasema

ati mali inatawanywa.  Mpaka tunaacha ng’ombe iko kwa boma,  mbuzi, hata mpaka mabakuli na masahani jikoni.  Tukiachwa

hivyo sio vizuri.  Kama mama anakasirika anaenda kwao halafu tunaenda                    (?)  anarudi lakini kugawanya mali, ati

mama anaenda na mali ingine… kwetu sisi tunanunua.  Kwetu sisi pande hii ,mali yetu ni ng’ombe, huyo mama alikuta ng’ombe

iko boma hiyo.  Kwa hivyo sijui inaweza kuja namna gani tugawe hii mali, na mama anaenda kuishi huko na mali ingine, na mimi

ninaishi hapa na mali ingine.  Hapo tunaona hiyo ni kutawanya maboma ya watu.   Kwa  hivyo  tunadhania  iwe  mama  tu,  wale

tunagawia pale ni wale watoto, sio mimi na mama, tunagawia watoto.

Lingine kuna mambo inasemekana                           (?)  kwetu sisi pande hii.  Hapo kuna watu wanatugawanya, kwa sababu

wakati huu tunasomesha vijana, na tunasomesha wasichana.   Wote  pengine wamebarikiwa, bado  bwana yuko na kazi,  na bibi

yuko na kazi.  Hawa wanachokoza kwa sababu kila mmoja analeta mali.  Lakini kwa sisi pande hii wate au wanyama, ng’ombe

ile iko kwa boma, ni ile ilikuwa ya babu yangu ndio mpaka saa hii kila mtu anachunga lakini hakuna saa  tunasema tunagawanya.
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(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Umemaliza?

Marko  Marutich:   Niko  karibu  kumaliza.   Kuna  mambo  mengine  kuhusu  watoto  tena.   Sisi  kwa  wasichana,  tunazaa

wasichana tukitarajia wataolewa.  Ile shamba iko boma hii, tunawagawia vijana.  Lakini labda kwa bahati  mbaya iko msichana

wangu ambaye bado hajaolewa, ako na haki ya kugawiwa shamba.   Lakini wale wanaolewa,  hawatapata  shamba hapa,  labda

pengine kama hakuna vijana.  Lakini hiyo ni pengine, kama sijazaa vijana, na niko na  wasichana  pekee  ambao  hawajaolewa,

wataridhi mali yangu.  Kwa hivyo ninafikiri yangu ni hayo tu.

(Clarification) Com Mohammed Swazuri:  Mzee kwa kimila yenu wananawake ukiwapa shamba kama wako na watoto        

     (?) na watoto ama wanabaki kwa bwana hata wale wadogo wachanga?

Marko Marutich:  Eh watachukua tu, halafu wakiwa wakubwa kidogo, wanarudi wanakuja kwa baba.

Com Mohammed Swazuri:  Wanarudishwa?

Marko Marutich:  Wanarudishwa.

Com Mohammed Swazuri:  Na nani?  Kwa nini?

Marko  Marutich:  Kwa  sababu  unajua  sisi  hapa  tunanunua,  unanunua  bibi  hata  huyo  bibi  ukimwacha  mpaka  aolewe  na

mwingine, wale watoto anazaa wote watarudi kwa boma hii.  Kama ni bibi nilikuwa nimeoa…

(Interjection) Com Mohammed Swazuri:  Hata akiolewa na mtu mwingine?

Marko Marutich:  Ehe, hata akiolewa na mtu mwingine bahati yangu mbaya.  Ukioa yule bibi na ametolewa ng’ombe, watoto

wote watarudi kwa boma hiyo ya ng’ombe.

Com  Mohammed  Swazuri:   Na  huyu  mama  kama  umemfukuza  yeye,  na  watoto  umewachukua  na  yeye  anarudi  kwao,

atakuwa na haki ya kuridhi ardhi ya babake?

Marko  Marutich:  Hiyo  sasa  inategemea,  ndio  nilikuwa  ninasema  kama  kuna  mtoto  yule  hajaolewa.   Lakini  kama  huyo

ambaye amezaa kwangu na ako na watoto wangu…
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(Interjection) Com Mohammed Swazuri:  NI lazima arudi nyumbani?

Marko Marutich:  Hakuna anakuja tu kwa hao watoto.   Unajua hata wewe unazaa mpaka unazeekea,  inakuwa watoto  ndio

wanatawala boma, wanaleta mama yao akuje kutawala.

Com Mohammed Swazuri:  Huo  ni  mkosi  mbaya  sana  kwa  wanawake,  kwa  sababu  amekaa  na  wewe  hiyo   miaka  yote,

amezaa watoto na wewe, sasa utamwambia yeye atoke awasindikishe hao watoto bila mali?

Marko Marutich:  Unajua huko kutoa mama, watoto  labda ni yeye mwenyewe anakuwa na mambo mengi.  Sio lazima utoe

bibi yako aende akakae nyumbani mpaka               (?)

Com Mohammed Swazuri:  Na huyo                    (?) atakaa wapi?

Marko Marutich:  Hata wengine wanaweza kukaa kama kijana wangu amejenga huko na                             (?)  wanakaa na

mama yake.

Com Mohammed Swazuri:  Mzee asante sana.

Com Ahmed Hassan:                                 (inaudible) hayuko.  John Olepaturir?  Wesley Cheptum?

Wesley  Cheptum:  Asante  sana.   Nimeshukuru  kwenu  nyinyi  kwa  kuleta  Katiba  kwa  wananchi  wa  Baringo.   Watu  wa

Baringo upande huu                          (inaudible).  Tulikuwa tunasikia Katiba iko njiani lakini                  (?) kuna mambo fulani.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Sema jina lako kwanza.

Wesley Cheptum:  Jina langu ni Wesley Cheptum.

Com Ahmed Hassan:                                                    (inaudible).

Wesley  Cheptum:  Kwa  hivyo  tunashukuru  kwa  sababu  Katiba  imekuja  pande  hii  ya  Baringo.  Tulikuwa  tumesikia  Katiba

imekwisha lakini             (?) pande hii kuna kasoro fulani.  Wakati mmoja ofisa wenu wa katiba                                        

(inaudible) alihusisha viongozi                         (?).  Tukafunzwa na baadaye wakati  aliporudi watu walikuwa wanataka kujaribu

                                              (inaudible).  Kwa hivyo tunasema pole kwa sababu unajua Katiba ni ya wananchi na                  

                                (inaudible).  Kwa hivyo kama nyinyi                                 (inaudible).
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Maoni yangu ya kwanza ningeomba tu kabisa mahali popote Kenya hii kuwe na sheria ya         (?) Katiba iwafunzwe kwa watu

kwa sababu hiyo ni haki yao.   La pili, hapo mbeleni kidogo,  ilikuwa mtu kama hapiti  mahali,  na  amezaa  mtoto  wako  mahali,

huyo mtoto alishika kipande hapo.   Lakini kufikia saa  hii, sijui ni Katiba  ya  saa  hii  inaleta,  au  ni  Katiba  ya  wakati  wa  mbele

kidogo  na  hatujajua  ni  gani.   Kufikia  saa  hii,  mtoto  ikiwa  amezaliwa  hapa  na  amehitumu  miaka  kumi  na  minane  anahitaji

kupatiwa kipande.   Asisumbuliwe kwa kuambiwa kuwa mama yake alikuwa hajazaliwa hapa na kuwa baba  yake  hakuzaliwa

hapa, ati ni lazima aende mahali baba yake alizaliwa.  Imagine               (?)  mpaka Lodwar aende kutafuta kipande.   Na  huyo

mtu wakati  hajapata  pesa  za  kwenda  mpaka  Lodwar  anaweza  kuenda  hapa  Nakuru,  apate  kipande  huko  ama  Kitale,  na

amefukuzwa hapa.   Sijui sasa  kama Katiba ya Nakuru ni tofauti,  au ni sawa na Katiba ya hapa  Marigat.   Kwa  sababu  kuna

watu                                      (inaudible).

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Jaribu kutoa mapendekezo.

Wesley  Cheptum:  Basi nilikuwa ninataka tu haki ya huyo mtu  itimizwe.   Kama  yuko  Marigat  apate  kipande  hapa  Marigat

kwa sababu hapa ndipo mahali alizaliwa.

La pili ningeomba tena Serikali iangalia maneno ya hospitali kwa sababu siku hizi ukienda hospitali kama hakuna pesa               

  (?) wewe unarudishwa                          (?) mnarudishwa nyumbani kwa sababu hakuna pesa.  Na yule mtu akienda               

    (?) ya private, ya mtu binafsi, anaweza kuongea na                    (?) apatiwe dawa              (?)  unaambiwa hata uende mbali,

unaona sasa huyo mtu ametibiwa ameenda.

Com Ahmed Hassan:  Unataka nini?  Usiende kwa story nyingi, peana mapendekezo mzee.

Wesley  Cheptum:  La  tatu,  tungeomba  kabisa,  kuwa  machief  wapigiwe  kura  kwa  sababu  mtu  akipigiwa  kurakama  miaka

mitano anaweza                                                (inaudible) lakini                       (?)  anaweza kuwanyanayasa watu kama vile

yeye anataka.  Kwa hivyo ningeomba kabisa chief apigiwe kura.

Com Ahmed Hassan:  Sawa, moja tu.

Wesley  Cheptum:  Ndio,  imebaki.   La  nne,  ni  uandikishaji  wa  kazi  kwetu,  iko  shida.   Mtu  yule  hana  pesa  ya  kuhongana,

hawezi kupata  kazi na kama inawezekana,  Serikali itupilie mbali hayo mambo ya kuhongana; kwa  sababu  wale  hawana  pesa

hawawezi kuona pesa maishani mwao na no haki yake                                                       (inaudible) huyo mtu ataumia hivyo.

 Na hiyo mambo kama hiyo Serikali iangalie.

La tano, Kenya inatangaza, inasemekana Katiba                                               (inaudible) hata maendeleo hatuwezi kuendelea

mbele kwa sababu ya ukabila ule uko Baringo.  Wewe ukisimamia kiti fulani, lazima nichunguze kwanza wewe ni mtu wa wapi.
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 Kama wewe sio mtu wa hapa, unasumbuliwa                                        (inaudible).   Hata kama utafanya nini, isemekane watu

wote                                                      (Inaudible).

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Mzee wacha                     (?) kama una chochote sema.  Jaribu kutoa maoni.

Wesley Cheptum:                                                         (inaudible).

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Umemaliza?  Jaribu kumaliza, la mwisho eh.

Wesley Cheptum:  La mwisho tungeomba tu, kama nyinyi ni wajenzi wa Katiba, tafuteni namna Katiba itamfikia kila mtu, kwa

sababu kila mtu atapata haki yake.  Kwa hivyo yangu ni hayo tu.

Com Ahmed Hassan:  Councillor William Kiplagat.

Cllr  William  Kiplagat:   Asante  sana  Commissioners.   Kwa  majina  ni  Councillor  William  Kiplagat.   Yangu  ni  kwamba

ningependa  mashamba  hii  ya  group  ranches,  yaondolewe,  ili  Wakenya  wawe  na  shamba  zao  na  kuweza  kupata  haki  ya

kumiliki.  Vile vile Serikali isibadilishe ama kuchukua shamba la mtu yeyote,  kwa njia yoyote ile.  Vile vile, ile shamba ambayo

ingefaa kuwa kwa kila mtu ni kama acre  hamsini.  Wanaume na wanawake wawe na haki ya  kumiliki  mashamba.   Wakenya

wawe na haki ya kumiliki shamba mahali popote nchini Kenya.  

Kuna  shida  tena  ambayo  tungependa  iangaliwe.   Wasichana  huwa  wanatungwa  mimba,  na  tunataka  kusema  kama

ingewezekana mtu akimtunga mimba mtoto wa mtu, aweze kumlisha mpaka  awe  na  mmiaka  kumi  na  minane,  au  akishindwa

afungwe miaka kumi na minane.

(Laughing from the audience)

Halafu chiefs and assistant  chiefs wapigiwwe kura na wananchi.   Halafu mayor na wenyekiti wa County Council wachaguliwe

na wananchi moja kwa moja.  D.C. asiwe nominated Councillor.  

Maplots  ambayo yanapeanawa isimamiwe na kamati ya ile centre                          (?)  ambayo  inapeanwa,  ili  kusiwe  na

mwingilio wowote ule.  Kwa hivyo kamati itengwe kama ni center  ya  Marigat,  hiyo  ni  center  ya  kila  mahali.   Kwa  hivyo  na

assistant chiefs na kamati wawe wanatengewa ili waweze kutujulisha haki.

Kwa mambo ya mishahara ya wajumbe na madiwani, kuwe na tume ambayo itakuwa ikishughulikia mishahara ya Wajumbe na

madiwani.  Na  madiwani pia wawe wakilipwa kutoka kwa account  ile ya wajumbe ambao wanalipwa.   Halafu  pia  madiwani
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waweze kuongezwa pesa vizuri, ili waweze kuwasaidia wananchi vizuri.  Na  kukiweko na mambo ya                            (?)

ugawaji wa sehemu ya Ubunge tuhusishe viongozi wote hata kwa                           (?).   Ma-locations yasiwe yana gawanywa

mara mbili.  Iwe kama ni location, inaenda mahali pamoja yote na isiwe inakatwa halafu unagawa hapa na pale.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Jaribu kuharakisha mzee.

Cllr William Kiplagat:  Ninasema tuseme sasa kama Baringo Central inataka kuwa kama                      (?).   Sasa  inaweza

kufika location mmoja inagawanywa mpaka             (?).  

Na vile vile mambo ya elimu.  Ingefaa Serikali itoe elimu ya bure kutoka nursery mpaka Form IV level.  Halafu kwa university,

Serikali  iwapatie  bursary  wale  ambao  hawajiwezi.   Hii  budget  ya  Serikali  ipewe  kama  ni  pesa  ya  huduma  yoyote  ile,  iwe

inatolewa ifike kwa district, iende kwa division, location, mpaka kwa sub-location; ili iweze kutumikia wananchi kamili.

Com Nancy Baraza:  Budget au                      (?)

Cllr  William  Kiplagat:  Pes  kama  ya  agriculture,  kwa  sababu  hata  hapa  kwa  sub-location  iko  kazi  ambayo  inatakikana

kufanyiwa kama mmomonyoko na mambo mengine.   Kwa  sababu  unaweza  kuwekewa  pesa  ya  agriculture  lakini  inakwishia

huko huko tu.  Haiwezi hata kupitia kwa ground ya  mwananchi.   Kwa  hivyo  inafaa  itengewe  inakuja  mpaka  divisional  level,

mpaka location, na hata sub-locational level.  Hiyo mwananchi aweze kupata hii pesa                      (?)  kwa sababu yeye ndio

anatoa kodi.

Nikija kwa mambo ya mabarabara, kuwe na kamati ya watu wa sehemu ambazo watu watafaidika sehemu hiyo.  Halafu kama

iko pesa                            (?)  ya barabara  ni hao  wananchi  wenyewe  wanasimamia  hiyo  pesa,  na  kuhakikisha  hiyo  pesa

imefanya kazi; kwa sababu unaweza kuta trekta inapita na inaandikwa elfu kumi imekwisha na mwananchi apite.

Com Ahmed Hassan:  Jaribu                                   (inaudible).

Cllr William Kiplagat:  Inatakikana kwamba police waongezewe mshahara,  ili wasijihusishe na mambo ya corruption.   Kwa

sababu utakuta polisi anaambiwa achunge mamilioni ya pesa,  ili  hali  yeye  anapata  mshahara  wa  elfu  tatu.   Akiona  hiyo  pesa

nyingi atajihusisha na corruption.  Kwa hivyo police waangaliwe, wapewe mshahara mzuri, kwa sababu wanachungwa Serikali.

Wale  ambao  wanaoana  kwa  kinyumbani,  wapatiwe  certificate  kwa  sababu  watu  wengi  huoana  kinyumbani.   Ikifanyika

kwamba mtu amekufa, kupata hiyo inakuwa ni ngumu.  Kwa hivyo kama iko jambo ambalo limekuwa likifanywa                     

              (?)  yaani  kama  ile  certificates  zinapeanawa  kama  zile  certificates  za  kuoana  .   Chief  awe  nayo  halafu  zinasaaida

wananchi.
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Com Ahmed Hassan:  La mwisho?

Cllr William Kiplagat:  La mwisho ni kama                                 (inaudible) kama president  anakuwa wa mahali kuwe na

mjumbe ambaye anachaguliwa. President asiwe mjumbe awe president pekee yake.  Na nchi hii kuwe na kiti cha Waziri Mkuu

na nchi iwe wa majimbo ambayo kila mahali itakuwa ikijisimamia kwa mamboyao.  Asanteni sana.  

Com Ahmed Hassan:  Thank you very much.  Ningetaka kuwatambua wale viongozi ambao wamejuinga nasi, Bwana D.C wa

Baringo pamoja na Bwana                         (?).   Karibuni kwa hiki kikao,  na wale representatives wengine ambao wamekuja

nao.               (inaudible) kwa hivyo tafadhali mjaribu kuangalia time.  Kila mtu achukue dakika tano.   Charles  K  Lobatian?

Dickson?                          (?) hawako?  Caroline Kiptum?

Caroline Kiptum:  I am Caroline Kiptum, I am a freelance journalist.  I work for the             (inaudible) women.  I would like

the government to make it possible  for  the  mentally  disabled  especially  the  women.   They  should  be  taken  to  hospital,  they

should be the responsibility of the government,  and also their children they should have free education.   If  not  free  education,

they should be given first priority                               (inaudible).

Also hospitals should be taken to district hospitals, for these people there are few hospitals for the mentally disabled people, it is

only Mathare and the situation there is not good.   They should be taken to homes,  and be taken care  of  by  Social  Workers.

And also after being  discharged  from  the  hospital,  there  should  be  a  follow-up  to  know  how  they  are  fairing  and  also  their

children need counselling because they are traumatized.  Anybody raping or torturing them, should be prosecuted.

I will also talk about land.  No one should own more than one hundred acres of land in our country.   No  doctor  working in the

government should own a private clinic.  The Constitution should live up to its word.   Parliament should not be  extended.   Our

law states that the term is five years, and in case of war maybe it can be extended, but our country has no war.

About accidents, drug abuse in our country is very rampant so people who                   (?) people’s lives, may be drivers,  PSV

drivers,  the  police,  the  doctors  they  should  be  taken  for  drug  tests.   That  is  why  there  are  many  police  shoot-outs,  this  is

because of drugs.  Also the drivers, we have been seeing our PSV drivers,  even smoking bhang when driving.  So  they should

be taken for drug tests.  It should be a law, because accidents are rampant in our country.

About cattle rustling; it is seen as  a traditional thing, but now it  has  gone  beyond  that  because  the  rustlers  come,  kill,  torture

people.  They even kill women, children… that means it has gone beyond cattle rustling.  It should be taken seriously.

The Kenyan people also should know the Constitution.  This may protect  us from torture,  and it will reduce corruption.   When

85



you know you are  right, you will never be  corrupt;  because  you will know that if you have done any wrong, and if you go  to

before a court, you will be  protected,  you may be jailed for a month or  so.   But if you do not know your rights you will think

that maybe you are going in for ten years, and then you will have to chota kitu kidogo.  Thank you.

Com Ahmed Hassan:  Thank you very much Caroline Kiptum.  David Kamar.

David Kamar:  Kongoi missing.

Translator:  Huyu mzee anasema asante sana.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Mwambie aseme jina lake.

Translator:  Yeye anaitwa David Kamar.

David Kamar: Kamakingen kiiaketukul  amune sikebwa yu.

Translator:  Kwa kusema kweli tulipofika hapa hatukuwa tunaelewa tunakuja nini.

David Kamar:  Kimenye reserve ineni komakimuch kenai akobo  konetisyetab CKRC.

Translator:  Kwa vile tuko reserve, na hatujafikiwa na mafunzo haya ya CKRC.

David Kamar:  Ngangololi angololi kouye kaketebi sait kitikin  kityo.

Translator:  Hivi ninaongea ninaongea sawa na kitu                     (?) sisi tulisikia kwa muda kidogo.

David Kamar: Ngotkekertoi bet ak keruiye kemboi, 

Translator:  Ikiwa mchana tutakuwa tukiangalia na usiku tutalala.

David Kamar: Amune asikelechech achek  biikab Chomus kerubet? 

Translator:  Anasema sisi Wanjemps tunaambiwa lala na imekuwa mchana.  Ni kwanini tunaambiwa lala na imekuwa mchana?

David Kamar:  Kotkelechin inye mumut konyek kokertoi biikalak koibabai?  

Translator:  Tukiwa  kama  saa  hii  tunaangaliana  namna  hii,  na  unaambiwa  huyu  mwingine  wewe  funga  macho,  na  wewe

unaangalia utafurahia?

David Kamar:  Kimoche chitnyo neindoiwech eng Bunge. 

Translator:  Yeye anasema tunataka mwakilishi wetu katika bunge.
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David Kamar:  Kimoche kandoindet nyo. 

Translator:  Tunataka mwakilishi.

David Kamar: Ndamuchi  ait  olindo.

Translator:  Kwa sababu kama mungekuwa na uwezo wa kuweza kufika mahali panaitwa                   (inaudible)

David Kamar:  Ndongololi amite olindo.

Translator:  Ningekuwa ninazungumza kutoka hapo.

David Kamar:  Moroisi ikuiye kieamwoe. 

Translator:  Huoni jina iliyoko hapo.

David Kamar:  Amungamua amiyu….

Translator:  Kwa sababu nikizungumza nikiwa hapa…

David Kamar:  Omuchi obwat ole akenuki.

Translator:  Labda mtasema ninasema uongo.

David Kamar:  Tomokero achek chitnyo nebo Bunge kongete kenyoru Uhuru.

Translator:  Anasema Ilchamus inaitwa             (?)  huko.   Hawajaona  mbunge  tangu  Kenya  ipate  uhuru  mpaka  wa  leo.

Hatujaona mbunge akija kusimama hapa.

David Kamar:  Akoi rani.

Translator:  Mpaka wa leo.

David Kamar:  Komosta neiimikekei…. 

Translator:  Na sehemu ambayo zinashida…

David Kamar:  Ak kemwoei kelen kitinye  chito nemi Bunge?

Translator:  Na hivyo ndio mnasema tuko na mbunge.

David Kamar:  Mito ano chichoto?

Translator:  Yuko wapi?

David Kamar:  Kandoindet  nemokikere….

87



Translator:  Huyo mbunge ambayo hatumwoni.

David Kamar:  Kikere bichaitnyi kityo…

Translator:  Tunaangalia kichwa tunasema ni mbunge?

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  No, no, we don’t want                             (Inaudible)

David Kamar:  Amache ane kandoindet.

Translator:  Maoni yake anataka mbunge.

David Kamar:  Amukikandoik kikekas ngal…

Translator:  Kwa vile sisi ni wachungaji na tulisikia ati                               (Inaudible)

David Kamar:  Kikekas kelemochei kepchie Chomusiek kobun oeng. 

Translator:  Na Wanjemps wanataka tugawanywe katikati.

David Kamar:  Ngotkounoto komosikchinin.

Translator:  Hiyo itakuwa ni hatari                       (?) kwa sababu                    (inaudible)

David Kamar:  Kimoche kandoindet nebo Bunge.

Translator:  Tunataka mbunge na ikiwa hatutampata hatutagawanywa katikati.

David Kamar:  Kimoche MP  nenyo.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Mwambie aweke                              (inaudible) atuambie maoni mengine.

Translator:  Ne?

David Kamar: Mbunge…..

David Kamar:  Mbunge  kityo.

Translator:  Anasema ni hayo tu.

Com Ahmed Hassan:  Christopher Parstenei?  Solomon Saidimu?  Joseph Keboi?

Joseph Keboi:  Asante sana mimi ninaitwa Joseph Kemei.
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Com Ahmed Hassan:  Kemei ama Kemoi?

Joseph Kemoi:  Kemei.  Mambo ambayo ningetaka kuwaeleza nyinyi ni machache na nitaenda mbio mbio.

Ya  kwanza  ni  hali  ya  barabarani.  Wazungu  waliweka  abiria  wakuchunga  magari  yao,  wakigonga  mbuzi,  ama  ng’ombe

hawalipwi.  Na hiyo sasa yeye alikuwa ameweka hiyo           (?)  halafu achukue mali ya Mwafrika kama anataka.   Kwa hivyo

saa hi kama sisi wenyewe kweli tumebadilisha tunataka hiyo iwe sawa.  Gari na maji yawe sawa, even.

La pili, Chairman wa County Council achaguliwe na wananchi.  Isiwe atachaguliwa na ma Councillors watu mmoja mmoja. Na

hata  mayor  achaguliwe  na  wananchi.Machiefs  wachaguliwe  na  wananchi  kwa  maana  iko  machief  wwengine  wanachapa

wananchi sana na wanasema wataenda wapi.   Na  tunataka wakae  tu  na  wachaguliwe  na  wananchi  na  wakae  miaka  mitano;

halafu wapige tena kura na kama ni mzuri arudishwe.

Sote  tunataka  iwekwe  kura  ya  maoni  kuwania  Ubunge,  mayor,  chairman  wa  County  Council,  na  ma-Councillors.   Kama

Councillors,  chiefs au mbunge analala,  kuwe kunapatikana mahali ambapo pa kumrudisha yeye.   Isiwe  tu  mtu  anakaa  mpaka

anawachokesha wananchi, hakuna mahali anaenda.

Lingine, constituency ya Njemps, tunataka kuwaambia nyinyi mjue ya kwamba iko kwa roho ya kila mmoja wetu.   Msione ya

kwamba ni watu wachache ambao wanapendekeza jambo hili.  Na tuchukuliwe kama iko mtu ambaye tunakataa.   Kwa maana

wakati tulikuwa tunapanga, mwaka jana mwezi wa kumi na moja, tulikuwa tumeungana tukiwa kama community ya Njemps,  na

tulisema ya kwamba tunataka kumwona mzee.  Mwezi wa kumi  na  moja  tarehe  ishirini  na  nne.   Viongozi  walikuja  huko  wa

districts  na  tuliwaomba  tunataka  kumwona  mbunge  wetu.   Tukaambiwa  hawezi  kupita  siku  kuu  bila  kumwona  yeye,

mjitayarishe  vya  kutosha.   Lakini  kwa  njia  ambayo  iko  katikati,  ilituletea  hasara  sana,  mpaka  tumekaa  tangu  tarehe  ile

tulipoamua kwenda Nairobi; kwa kukosa namna ya kuingia mlango wa State House                                                (inaudible).

 Lakini tulikosa kwa maana hakuna namna.  Hata kama wewe uko karibu, hata kama tunapiga mlango wake.  Miezi nne hakuna

kupanda.  Ndio sasa tunasema hao viongozi ambao wako katikati yetu na mzee wametutesa ya kutosha, na ndio sasa  tunasema

Rais wa nchi akae na asiwe mbunge, kwa maana tunaona ya kwamba hawezi kufanya kazi yake vizuri.

Na tumesema tunataka constitutency na hatujakataa mzee                         (?)  ametusaidia              (?).   Lakini nafasi ni ya

kuwakilisha sisi kama mjumbe ndio nafasi hiyo inakaa peke yake.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Bwana Kemei hiyo point tunaifahamu sana, enda kwa nyingine ikiwa uko nayo.

Joseph Kemoi:  Lingine ni kuwa elimu ilipwe na Serikali, badala ya kuongeza mishahara ya wafanyikazi, lazima ikomeshe hiyo
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halafu iangalie watoto kutoka Form I, mpaka university.  Hiyo iangaliwe kwa maana hivyo ndio anatusaidia kuliko kusaidia mtu

mmoja.  Kuongezea mtu mmoja mmoja na watu wengine wanateseka.   Isimame hapo halafu ilipe elimu ya bure kutoka Form I

mpaka Form IV.

Lingine  ambalo  ningependa  kuongezea  halafu  nimalize  ni  mambo  ya  wafungwa.   Wale  ambao  wanafanya  makosa  madogo

madogo, katika kila location warudishwe waende kufanya kazi katika location hiyo                               (inaudible) wafanye kazi

ya shule na wapatiwe hata mishahara na afande na wafanye kazi huko kuliko kwenda kufanyia              (?)  kwa nyumba ya

Serikali huko                      (Inaudible) amekuja huko kulete maendeleo.  

Ingine                      (?) angechaguliwa na Serikali kwa maana ni hawa wanafanya kazi zaidi kuliko assistant  chiefs, machiefs na

ninafikisha hapo, Mungu awabariki.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana.  Joseph Chebii?  Councillor Anne Chebol?

Cllr Chebol:  Asante sana ma-Commissioners.  Nitachukua nafasi hii  kuwashukuru  kwa  kututembelwea  sisi  katika  wilaya  ya

Baringo katika tarafa ya Marigat.   Neno la kwanza kabisa ambalo ningependa kuzungumzia ni kuhusu Serikali  ya  mitaa,  kwa

kuwa niko katika sehemu hiyo.

La  kwanza  ni  mayor  na  mwenyekiti  wa  baraza  la  wilaya.   Ninapendekeza  wachaguliwe  na  wananchi,  moja  kwa  moja,  ili

kukatisha  wale  power  brokers  ambao  wanaingilia  katikati,  na  kupendekeza  ambao  watafaa  interests  zao.   Na  baada  ya

kuchaguliwa kwa miaka mitano, huyo chairman ama mayor, achunguzwe kwa kipindi cha miaka mitano.

Tatu, local authority ninapendekeza ipewe mamlaka ya kujisimamia, kwa  sababu  saa  hii  kazi  ambayo  inaandikwa  katika  any

Council, kuna job group 1 mpaka job group 9,  hiyo inaenda kwa  Public  Serive  Commission  ambayo  imekuwa  ni  tisho  sana

kwa Council.  Tuko na watu qualified, lakini wakifika Nairobi  kwenda kwa interview, watu wanampitisha njia nyingine.  Tuko

na clerks ambao wamekuwa active miaka mingi na treasurers.   Also in every Council in Rift Valley, tuko  na  clerks  ambao  ni

active                  (?)  in  every  where  and  they  have  qualifications.   Kwa  hivyo  ninapendekeza  local  authorities  ijisimamie,

kuandika wafanyikazi wote wa all job groups.

Nne,  elimu  ambayo  wengi  wamezungumzia,  ninaonelea  ya  kwamba  mtu  ambaye  anapaswa  kuwa  diwan  ni  yule  ambaye

anayeweza kusoma na kuandika vizuri.  La tano, mishahara na marupurupu ya madiwani izungumziwe na tume moja,  pamoja na

ile ya mishahara ya wabunge kwa kuwa bunge saa  hii wanaelekea millioni, moja na Councillor sisi tunashika elfu saba,  na yule

mtu anawatumikia wananchi ni Diwani.

Sita,  jambo ambalo linaitwa nominated  Councillors  liwe  ni  jambo  la  kusahaulika  milele  katika  nchi  ya  Kenya.   Kwa  sababu
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baada  ya mimi kumshinda mwenzangu kwa  kuwa  yeye  alikuwa  rafiki  ya  power  brokers  anakuwa  nominated,  ili  ku-frustrate

efforts ya moani ya wananchi ambayo ni ya Councillor elect.

Saba, waziri wa local Government kufunga baraza lolote, ninaonelea kwamba ni upuzi mtupu.  Maoni yangu iwe tu ni rais peke

yake ambaye ana mamlaka ya kuvunja local authority yote, any Council ambayo ime mess.                          (?)  

Kuhusu mambo ya ranching, kuna nyang’au ambaye anaitwa group ranch hapa kwetu, hiyo ni chama ya group ranch ya sehemu

inayoitwa Sabaot  ama  Marigat  mahali  tunakaa.   Mimi  ni  Councillor  wa  hapa  na  hapa  hapa  ni  group  ranch.   Tuliandikishwa

majina na majina yakapelekwa  Nairobi,  na  ndio  tukaambiwa  we  are  supposed  to  pay  Kshs  3million  ili  ardhi  igawanywe  na

hakuna hata hela moja                           (?)  tulipata kwa group ranch,  hiyo sehemu ya Serikali ya group ranch.   Kwa hivyo

group ranch iende milele, hatutaki kusikia mambo ya group ranch.

Lingine ni mambo ya irrigation schemes.   Irrigation schemes katika Kenya,  wakulima wanakuwa  tenants.   Hii  ni  ajabu  na  sio

ajabu sana kwa sababu ni sheria ile ya ukoloni.  Kwa hivyo tunamshukuru mheshimiwa Rais kwa hili jambo la akiba.   Na  hata

ninataka  niseme  ya  kwamba  ninapendekeza  muda  wa  kutosha  upewe  Katiba.   Kwa  sababu  kuna  mambo  mengi  ambayo

tungetaka mrudi Marigat tena tuwaeleze.

Kuwa tenant,  baba  yangu anakuwa tenant,  mimi ninakuwa tenant,  mtoto  wangu  anakuwa  tenant,  mjukuu  atakuwa  tenant,  na

hataka kijukuu na  hata  kilembwe  na  hata  kilembwekeza  na  hiyo  ni  aibu.   Kwa  hivyo  mambo  ya  tenants  ninaomba  itupiliwe

mbali, isahaulike na iwe ndoto.

Mambo ya uridhi wa ardhi,  iwe ni mtu binafsi aridhi ardhi.   Katika ile mambo ya ardhi Commissioner of Lands anapeana plot

katika Marigat hapa,  acre  kumi.  Na  hiyo  acre  kumi  inapewa  yule  mtu  ambaye  ako  na  plot  everywhere  katika  town  hii,  na

katika other big towns in Kenya.   Anaongezewa acre,  kumi, kumi, kumi!  Na  yule mwenyeji hata akipewa 50X100 angetaka

kujenga ninambiwa maplots isimamishwe.  Kwa hivyo hayo mambo ya plots                               (?)  tunaomba tuongezewe

mali, mambo ianze bottom top kwa mambo ya ardhi.  County Council ama municipal council ipewe mamalaka ya kutosha.

Lingine ni mambo ya mahakama.  Mambo ya mahakama, ninaona ya kwamba hatia na pesa,  basi  waswahilli husema ‘asiye na

lake  aelekee  jiwe.’   Kwa  hivyo  mambo  ya  pesa  watu  wote  wameangamia.   County  Council  inapeana  plot  kwa  mtu.   Mtu

mwingine tumepatia plot raia, mtu fulani anaenda anachukua wakili anampeleka pale kortini, hivyo anaswaga kwa sababu ya toa

kitu kidogo.  Kwa hivyo ninapendekeza mahakama iwe autonomous, ijisimamie, isiwe chini ya mtu yeyote.

Katika uchaguzi, uchaguzi itakuwa tu bahati  mbaya kwa sababu mtu hupiga bibi yake kwa sababu ya mlolongo.  Lakini  mimi

ninasema kama sio mlolongo mimi singekuwa Councillor.   Kwa hivyo ninashukuru mheshimiwa Rais kwa kuanzisha mlolongo.

Kwa sababu rigging ni order  of  the  day  katika  mambo  ya  siri.   Kwa  hivyo  mimi ninaomba  hata  mahali  pengine  Ikiingia  siri,
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ninaomba mlolongo kwangu kwa sababu kura yangu haitaibiwa.

(Laughing from the audience)

Na kuhusu uchaguzi, uchaguzi wa Diwani ,Mbunge na Rais ifanywe  siku  mmoja  kwa  sababu  uchaguzi  wa  Diwani  ukifanywa

leo,  mimi  nitapiga  yule  mtu  mwingine  ambaye  anaomba  ubunge,  na  ya  ubunge  ikifanyika  kwanza  atakuja  kunimaliza  mimi

ambaye sikumuunga mkono.  Kwa hivyo ifanywe one-day, halafu mtu akose  mahali pa  kupiga.   Na  katika kugawanya sehemu

kama Baringo Central.  Tunaomba ya kwamba ikiwa itagawanywa, Baringo Central, wale wanaohusika…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Jaribu ku-summarize.

Cllr Chebol:  Nina summarize.  Wale wanahusika wasigawanye kwa kuangalia ni sehemu zipi ambazo zinaweza kuwafurahisha

ili wapate viti.  Kwanza wahusishe the stakeholder, and if they don’t do so,  basi  tutawaonyesha ya kwamba kura ni ya mtu sio

ya watu.

Katika kumalizia, Provincial Administration.  Katika parovincial administration, Chairman wa DDC anatakiwa kuwa Chairman

wa County Council ya district hiyo na D.C. awe patron                 (?)  overall na D.D.O awe secretary ikiwezekana.   Machief

wote wapigiwe kura.  Kila chief after ten years, mambo yake yaangaliwe tena.  

La  mwisho  halafu  niende  niketi  na  niondoke  niende  niketi  mahali  pangu  ambapo  nimeketi.   Mishara  na  marupurupu  ya

Councillors ilipwe mahali pamoja na mishahara ya wabunge.  Ilipwe na consolidated fund.  Thank you very much.

(Clarification) Com X                                                (Inaudible)

Cllr Chebol:  Group ranch, we don’t want group.

Com Mohammed Sawzuri:  You don’t want group ranch?

Cllr Chebol:  Ehe?

Com Nancy Baraza:                                          (inaudible) what about                         (?)

Cllr Chebol:                       (?) hiyo ni kamili kwa sababu iko chini ya Count Council.

Com Nancy Baraza:  Niiwache hivyo hivyo?
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Cllr  Chebol:   Ikae  Councillor  namna  hiyo  kwa  sababu  County  Council  inachangia  raia  lakini  group  ranches  hakuna  mtu

inachangia.

Com Nancy Baraza:  Hapa Baringo bado mnapiga kura kwa mlolongo?

Cllr Chebol:  Mlolongo tunapiga kwa KANU kwa sababu ndio njia mzuri.

Com Nancy Baraza:  Kwa party au…

Cllr Chebol:  Kwa KANU nomination lakini kwa kura ile kubwa ni siri.  Thank you very much.

Com Mohammed Swazuri:  Wacha tupatie nafasi hii kwa kiongozi wa KANU chairman Bwana Hosea Kiplagat                    

                             (inaudible).

Hosea Kiplagat:  Thank you very much commissioners.  I  don’t know whether it is since I came from another               (?)

same function               (?) like this one, I don’t know whether to          (?) or to say a few words…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                                      (Inaudible)

Hosea Kiplagat:  I think mine is the                   (?) summary because I had presented my points there.  I would not want to   

                      (?) some of the things which being said here                                                                                             

(inaudible) and I do believe that this is a Constitution we are not patronizing.

On the side of the mlolongo I believe this is only a capacity and we think the manifesto of the KANU party will                        

                   (inaudible) whether mlolongo or by secret ballot                                              (inaudible).   Some of you think it is

bit a because mainly some people may not have understood but I may have to name one point which I did not point out on the

other side.  

On the Section 2A which                         (?) expands to the parliament                                (?)  Of the president.   but I just

want to suggest that maybe I gave only to the president.  if it is more than four times, you are                              (inaudible).

And after that the president  I think it is of my view that the president  should also be elected nationally not on the constituency

level.  And on those days… that remains either a president, I want to clarify, if after the fourth year the president is                   

            (inaudible) then he should be free to go back to either a constituency                                     (Inaudible) as  a Member

of Parliament then no problem.  I do not wish to                                   (?) a president who is elected four times, we should not
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go by the                           (inaudible).  Because I do not see why we talk of                               (?)  doing things.  Considering

the freedom and wish of the people there should not be an inibition on the                       (?)

                                                                        (inaudible) has been talk a lot on the other side of Kabarnet and as                

(?) my views                                 (inaudible).  Thank you very much.

Com Ahmed Hassan:  Thank you very much.                                  (Inaudible).  Joseph         (?) amekuja?                           

                 (Inaudible)

Chepchumba:  Asante sana. yangu nitasema kuhusu upande wa kazi.  Inaonekana kwa upande wa kuandika kazi…

(Interjection) Com X:                                                 (Inaudible)

Chepchumba:  Inaonekana kwa upande wa kuandika kazi ni shida kwa sababu watu wametumia kuhongana. Kama huna kitu

hawawezi kukuandika kazi.  Hata kama umesoma namna gani, huwezi kupata  kazi.  Sasa  ningeomba Serikali itoe sheria kuhusu

jambo hilo, kwa sababu raia mwema anaweza kuumia.  Kwa sababu unaweka pesa  macho yako kusoma na baadaye huwezi

kupata kazi.  So ningeomba Serikali iangalie juu ya jambo hilo.

Ya pili ni masomo kutoka kwa Primary mpaka Secondary,  Serikali iangalie itoe masomo ya bure.   Kwa sababu watoto  wengi

wanaweza kukaa bila kusoma, kwa sababu hakuna uwezo wowote na kwa university ilipwe.

La tatu ni kuhusu hospitali.   Ningependa Serikali iangalie upande wa hospitali kwa sababu watu wengi hawana pesa.   Serikali

itoe matibabu ya bure kwa hospitali.  Ni hayo nilikuwa nayo, asante sana.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana Bwana Chepchumba                           (inaudible).  Zakayo Loriko.  Zakayo?

Zakayo Loriko:  Kwanza ninashukuru kwa vile mlikuja hapa mkaleta                          (?) kwa sababu tangu                           

                      (inaudible) iko hapa Marigat.   Mimi ninaitwa Zakayo Loriko,  sijui linaandikwa namna gani sijui ninasema aje

Loriko.

Com Ahmed Hassan:  Zakayo Loriko?

Zakayo Loriko:  Ninaitwa Zakayo Loriko.

Com Ahmed Hassan:  L o r i k o?
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Zakayo Loriko:  Loriko.  Loriko ni nyororo.                                    (inaudible) (Laughing  from the  audience)  Basi maoni

yangu  mimi  ninaogopa  kama  utapeleka  huko  mbele  kwa  sababu  unajua  kila  mtu  yuko  na  tofauti  ya  maongezi  yake,  vile

utaongea, niongee maneno mengine ninasema kila siku…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Hakuna shida mzee endelea tu.

Zakayo Loriko:  Kila siku iko mvinyo ninachapa mpaka ninakosa mahali ya kuweka.   Basi mara ya kwanza maoni  yangu  ni

kuhusu  maneno  ya  hospitali.   Hospitali  hii  yetu  ya  Marigat  iko  na  shida  kubwa,  kwa  sababu  shida  ziko  za  namna  nyingi.

Magonjwa ya damu yanamaliza watu hapa Marigat.   Kama mtu anakwisha damu, mtu hawezi kufika  Kabarnet  bila  kupoteza

maisha.  Hata mimi ninapotea mwaka jana                    (inaudible).  Basi ikiwa nyinyi mko na uwezo, mtachukua hilo jukumu ya

kututafutia hapa Marigat hospitali ya maana.  Kama mtu                                          (inaudible) tunapata ana ugonjwa wa damu

kutoka                                           (inaudible) huwezi kufika Marigat tena hapa kwa sababu utakufia njiani kwa sababu damu

inamalizika na upepo huu ambao unavuma.  Upepo unakunywa damu ya mtu.  (Laughing from the audience)

Maneno yangu mengine, mimi mtaona vile mimi ninasema                                     (?) kwa sababu                                           

(inaudible) iko Tugen, na iko Pokot hapa.  Na hiyo kabila                                 (Inaudible) halafu je mimi ni Turkana,  kwa nini

hapana hesabu mimi                                       (inaudible)?  (Laughing  from the  audience)  Kwa sababu wakati  Pokot

walipigana na bibi wote walipigana.  Kwanza mimi nilipigana zaidi hata vita vya juzi ambayo ilikuwa ni kufa na kupona              

                             (inaudible).  Kwa nini mimi bado sijasikia jina langu                                    (inaudible) (Laughing from the

audience) na mimi ni mtu wa Kenya.  Kama nchi ya watu wote ni kitu gani ambayo haijaleta jina langu?  Hiyo ni ugonjwa, tabia

mbaya.  (Laughing from the audience)

Jambo la tatu                                                                      (inaudible) sasa  hiyo             (?)  ni ya nani?  Ni ya Kenya gani?

Kwa hivyo…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                           (inaudible) iko Njemps, iko Tugen, Pokot na Turkana.

Zakayo Loriko:  Ndio, mimi ninataka kufanya hivyo.  (Laughing from the audience). Sasa kwa hivyo iko jina kubwa         

                        (?) kwa Marigat kwa sababu hata           (inaudible) iko wale hakuna masomo na                                           

(inaudible) kwa sababu hata wale wako na                                                     (inaudible) unashinda na pesa  kwa sababu pesa

hakuna                                       (inaudible).  Mtu kama ng’ombe zangu ninauza mbili saa  zingine mbili au tatu zinabaki,  iko na

watoto ninakamua halafu hauna nini?  Utauza nini?  Unataka sasa  mimi ni                                (?)  tunataka sasa  watafute

namana ya kuelewa zaidi shida za watu.
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Kwa upande wa masomo mtoto gani yuko na nguvu na gani yule hana nguvu halafu nyinyi mtaelewa.  Maoni yangu                   

        (?) nashukuru                     (?) mlileta jina kitu kinaitwa mmomonyoko.  Saa  hii sasa  sisi tunapambana na mmomonyoko.

Sasa tunahesabu hiyo kama ni msaidizi kubwa hata                                                   (inaudible).   Basi hayo ndio yalikuwa

maoni yangu.

Com Ahmed Hassan:  David Kigen.

David Kigen:  Asante.   Jina langu ni David Kigen, mkaazi wa hapa Marigat.   Yangu ningependa kuchangia,  ni  kama  maoni.

Kile kitu ningesema na ninazidi kusema kuna vitu vingi ambayo mbeleni tulikuwa tunatumia na hata saa hii tunatumia. 

Maoni ya kwanza sisi ni watu wamila, na mila zetu tunasikia kama mtu akizaliwa kulikuwa na mila fulani na tunataka tujue ziko

namna  gani.   Sisi  kwanzia  zamani  ni  watu  hupasisha  wasichana  tohara  na  ukiona  tangu  mbeleni  ni  wale  walianza  mbeleni

walikuwa  wanajua,  kwa  sababu  kulikuwa  na  sababu  mingi.   Ya  kwanza  ilikuwa  msichana  akitahirishwa  baadaye  anakuja

kuolewa, na anakuwa na unyenyekevu na anajua jinsi ya kuchunga bwana.   Na  tangu siku hiyo ni mwaka wa 1982  mwezi wa

sita,  hiyo  maneno  yakasemekana  hiyo  imekataliwa  na  tukaona.   Mbeleni  ilikuwa  wasichana  hutahiriwa  na  baada  ya  kutoka

jandoni unaona wanaume wanakuja kuingia kila nyumba ile wasichana wanachaguliwa.

(Interjection) Com Nancy Baraza:  Hatusikii vizuri, weka microphone mbele usitoanishe mdomo rudia hayo maneno ulisema.

David Kigen:  Nilisema mbeleni wasichana walikuwa wanatahiri na baada  ya kutoka jandoni wanaolewa haraka.   Na  kutoka

siku hiyo, siku ile                                  (?)  unawaoana wasichana wamekuwa shida,  wanatangatanga na hawaelewi.  Hiyo ndio

tulikuja kuona itakuja kukatazwa.  Na hiyo mila ilikuwa ni ya mbeleni na hiyo tukanona vile tunataka…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Kwa hivyo unataka nini?                   (inaudible) Toa pendekezo.

David Kigen:  Nitatoa pendekezo.  Sasa mimi ninaonelea mambo hayo yangerudi ili… kwa sababu mambo haya yakukatazwa

ni mila ya nyumba ingine.  Mila ya nyumba yetu ni ya nyumba yetu.  Hiyo habari  ya kutolea kwa nyumba nyingine na kuingizwa

kwa nyumba nyingine haistahili.  Maoni mengine ningependa hiyo kama                             (?) irudishwe, tufanye arusi.

Com Ahmed Hassan:  Unajua iko sheria ya watoto inasema ukifanyia msichana tohara hiyo ni hatia,                    (?) 

David Kigen:  Iko namna hiyo, lakini inategemea mtu ambaye anapenda.   Inastahili kutegema mtu anavyopenda.   Lingine, saa

hii  iko  mtu  ambaye  anaweza  kuingia  kwa  bar  tukisema  habari  ya  vinywaji.   Mtu  ambaye  anajiweza  anaingia  kwa  bar,

anakunywa.  Na kuna mwingine hajiwezi, kwa hivyo pombe yake haina tofauti na ule uji wa kienyeji.  Na hata yeye                  

    (?) na yeye apae kitu kidogo.  Sasa tungependa nao watu wale hawajiwezi wapate kujiburudisha na kinywaji ya kienyeji.
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Lingine kwa sababu ikisemekana habari ya chang’aa ningependa hiyo kitu itupiliwe mbali kabisa.  Lakini hii chai ya wazee ile…(

Laughing  from  the  audience)  inaitwa  millet,  ile  inaitwa  uji  tupate.   Na  kwa  sababu  busaa…  kuna  wale  wanajiweza,

wanaenda kwa bar na wengine wale hawajiwezi wapate kidogo.  Ni hayo tu nilikuwa nayo, asante.

(Laughing from the audience)  

Com Nancy Baraza:  Ninataka kukuuliza swali.  Mambo ya kutahirisha kwa hospitali.  Msichana akitahirishwa sasa  anaolewa,

mpaka aolewe…

David Kigen:  Aolewe, ataolewa.

Com Nancy Baraza:  Na siku hizi there was a time                            (inaudible) hawaolewi watu wanawakataa  au nini kwa

sababu hatujaelewa vizuri ni nini.

David Kigen:  Ndipo tunaona wasichana enyewe wakati  walipokataliwa kuenda hiyo arusi,  hiyo college kwa sababu  hiyo  ni

college  (Laughing  from  the  audience).   Hiyo  ni  college  ya  watu.   Ikiwa  ulisoma  ama  hukusoma  hiyo  ni  college  ya

kinyumbani, na hiyo college ndio inafunza watu tabia  mzuri,  wale  hawakusoma.   Hata  ingalao  umesoma,  lakini  kuna  maneno

mengine ya kienyeji ambaye hata kama umesoma hutajua iko namna gani.  Na tuliona                    (?)  hata mtu akitaka huwezi

kuja kwangu ukitaka msichana unauliza                               (?).   Unauliza hata huyo msichana kabla hatujaongea kuhusu mali

yake.  Ameenda college ama bado?  

(Laughing from the audience)

Com Nancy Baraza:  Iko swali lingine hata mimi nimekaa hapa watu wanasema mnataka muelimishwe mpate masomo kama

Wakenya wengine, na wasichana wameacha shule.  Na wewe                  (?) college                                    (inaudible) juu ya

ng’ombe, watasoma namna gani ndio wawe kama Wakenya wengine?

David Kigen:  Watasoma hata saa hii huwezi kukosa mtu ambaye ameenda university na ameenda hiyo college.

(Laughing from the audience)

Kendagor Kisire:  Asante sana Commissioners.  Yangu ni maneno mawili tu pekee yake.  Jina langu ni Kendagor Chesire      

             (?).  Maoni yangu ya kwanza, ingawa wengine wameshasema, Chairman wa County Council wachaguliwe na wananchi

wenyewe.  

97



La pili kutoka hapo  hapo,  wakati  tunafanya  development  yule  alikuwa  kwa  D.C  yaani  chairman  yeye  apewe  mamlaka  awe

chairman wa kutekeleza mambo ya wananchi.  Pia maoni mengine, wakati mwingi ukichaguliwa na kupewa na ni mlevi tutakuja

kugongana nyumbani, na maendeleo  tunasoma  mpaka  yeye  anaenda  retire  ama  miaka  mitano  ikiisha.   Tunataka  kuona  sasa

wale  wamechaguliwa  watekeleze  mambo  ya  wananchi  kuondoa  umaskini  kwa  wananchi.   Kwa  sababu  tunataka  wakati

tunaona yule ameendelea kama tunataka kumrudisha kuchukua  miaka  mitano  mingine,  kwa  sababu  ya  kutekelezea  wananchi

kazi ndio tunataka.

Tena mambo mengine, hii pesa kwa sababu imekwisha semekana tunatakikana kulipa pesa ya Councillors kutoka kwa account

ile inalia wabunge.  Ile pesa tunatozwa ya ushuru, pesa hizo zitengenezee wananchi mabarabara,  mashule.  Pia ilipe waalimu wa

nursery school.  Waalimu wa nursery school walipwe kutoka kwa pesa za wananchi ambao wanafanya katika County Council.

La  mwisho,  iko  wezi  ambao  waniba  mbuzi  au  ng’ombe  ya  watu  halafu  wanakuja  kukuuzia  na  wakati  ukishanunua  pengine

ukipatikana nayo ukisema uliuziwa na mwingine, wansema  wewe  unasaidia  wizi.   Kwa  nini  Serikali  hawamfuati  yule  ambaye

aliuza wale ng’ombe wa kuibiwa?  Kwa nini wanataka kuumiza mwenye kununua?  Angejuaje?  Hicho kitu kinahitaji kukataliwa

kabisa katika Katiba                             (?)  

Basi kwa hivyo ningependelea kwa wale machief ambao wanaandikwa,  ama wanafanya interview katika Serikali wachaguliwe

na  wananchi,  lakini  wakati  D.C  amewakamata  yeye  anakaa  mpaka  wakati  inamaliza  miaka  tano,  sio  ati  mwananchama

anachaguliwa  tena  kama  Councillor.   Kwa  hivyo  ningependelea  namna  hiyo  kwa  sababu  tumekuwa  tunachaguliwa  watu

wengine wa kuja kuumiza wengine, hapo hawajui hata mimi mwenyewe nilipita njia hiyo.  Mimi nilifanya kazi ya assistant  chief

miaka ishirini. Lakini iko kazi nyingine wakati  mwingine sisi tukiona haifanywi hakika hata mimi wakati  mwingine  nilitoka  kwa

kazi hiyo kwa kuona mambo sio tamu sana.   Mambo  ni  mbaya  kuchungakwake  kwa  sababu  siku  za  mwisho  nyumba  yako

itatikisika.  Kwa hivyo sasa kila mtu achunge maisha ya kwake kwa sababu                          (?)  ndio itakuja kukatakatwa.

Kwa hayo machache ninasema asante.

Com Ahmed Hassan:  Haya nenda sign kwa kile kitabu.  Chesire                  (?) kama hayuko Mary Komet?  Okay Toroitich

Chergot?  Joseph Motogoi?  Patrick Koko?  Ni wewe?

Patrick Koko:  Asante sana kwa Commission na kwa wananchi wa Marigat kwa jumla.  Mimi niko na furaha kubwa siku ya

leo kwa sababu ya  hii  kazi  vile  mliitayarisha  kwa  sababu  tulitumaini  tutafika  siku  kama  ya  leo.   Kwa  hivyo  tunawakaribisha

Marigat ili tuweze kubadilisha hii Katiba kwa pamoja.

Kwanza  mimi  ninataka  kurekebisha  Katiba.   Kwanza  ninataka  kurekebisha  upande  wa  desturi  kwa  sababu  kama

tunarekebisha, tunarekebisha desturi.   Mwananchi ama mtu yeyote mahali alipo hatuwezi kusimama kama… kama hii nyumba
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haiwezi kusimama kama hakuna foundation.  Mimi  ninashangaa  sana  kama  tutarekebisha  kile  kitu  hakina  foundation.   Kama

tutarekebisha Katiba ile haina foundation, tunarekebisha bure.   Mimi  mwenyewe  maoni  yangu  ni  kusema  hiyo  tuvuke  tuende

nyingine.  Lakini kama tuko na foundation ya Katiba, nitaingina na nitauliza Mkenya mwingine aingie ili turekebishe,  kwa sababu

ya…  we  are  dealing  with  life  yaani,  tunarekebisha  maisha  ya  kesho,  sio  ya  saa  hii.   Na  kama  ni  maisha  ya  kesho,  mimi

ninarekebishia wale watoto wangu na mimi nitakuwa wapi?

(Interjection) Com Mohammed Swazuri:  Which foundation are you talking about?

Patrick Koko:  Desturi, culture.  

Com Mohammed Swazuri:                 (inaudible) to continue or to be …

Patrick Koko:  To be amended,  yaani turudishiwe desturi  ile yetu tulikuwa nayo.  That is what I mean by  foundation.   Kwa

sababu nimeona kama tungekuwa na foundation, nafikiri hatunge kaa hapa, ama mahali pengine.

Pili, ninakuja kurekebisha sasa tabia ya mwananchi sasa.  Kwa sababu tunarekebisha kitu kimoja.  Labda nikiulizwa mimi kama

ningeulizwa  tunarekebisha  nani  atanufaika?   Ni  mimi,  sio  mtu  mwingine.   Sasa  mimi  sitarekebisha  Katiba  pekee  yangu

nitarekebishia Wakenya wote.   Kwa  sababu  nikirekebisha  Katiba  ya  kwangu  nitakuwa  ninajipenda  mimi mwenyewe.   Kwa

hivyo  mimi ninaongea  jumla  Wakenya  wote.   Kama  tutarekebisha,  turekebishe  kile  kitu  amacho  kitaingia  kwa  41  tribes  of

Kenya not one tribe.  I am talking of 41 tribes of Kenya.  Hiyo sasa ninapita ninaingia three.

La tatu ninaongea juu ya misaada.   Tumekuwa tukitegemea misaada kwa wakati  mrefu na ni vizuri.  Mara  kwa mara nilikuwa

ninaona nikiomba sikuwa na maendeleo yoyote.  Nilikuwa ninaomba, ninapatiwa ninakula inaisha ninarudia tena.  

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                                                    (inaudible)

Patrick Koko:  Sasa  natumai tungeachiwa sisi Wakenya tuendelee hivyo.  Ninaona misaada kama imeturudisha  nyuma  sana.

Ya nne, ninafikiri ndio ya mwisho.  Sitaongea  juu  ya  uchaguzi  kwa  sababu  ile  nilikuwa  nayo,  nilikuwa  nimetayarisha  ni  hiyo.

Sasa ya uchaguzi hiyo ni ya wengine.  Kwa hivyo ninashukuru sana kwa hayo yote.  Karibuni.

Com Ahmed Hassan:  Asante.                            (inaudible)  Kiptoo Kimeto?  Kama hayuko, Wilson Kireng.  Nakuona uko

na written memorandum, please do not read it word for word.

Wilson Kireng:  Honourable Commissioners…
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(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Tell us your name.

Wilson Kireng:  I am Wilson Kireng.  I am not going to cover the eleven chapters,  I will cover  a few.  Let me go to the point

straight.  I propose or rather I suggest that… I am going to start with the Executive, that is the President.  I  propose  that we are

going to have the president; under him there should be a Prime Minister assisted by two deputy Prime Ministers.   Below them

are the Ministers and the assistant ministers.

I suggest this to be the work of the president.  It should be a ceremonial position to be elected by parliament.                           

  (inaudible).  He should not belong to any political party.  He should not be a member of parliament.  To appoint  a party leader

with the majority in parliament to form a government.  Should have the powers to dissolve parliament.  Should not be  above the

law.  Should have 2/3 vote in the Senate and House of Representatives                   (?)  Him and both parents must be  citizens of

Kenya by birth, if by naturalization then he should have continuously lived in Kenya for not less than six years.  

The state of his health physically and mentally should be determined before being elected.   He should serve for only two terms

consequtively for a given time.  He should exercise the prerogative of mercy                                          (?)  and court  matters.

He should  be  the  Commander-In  Chief  of  the  Armed  Forces.   He  should  not  then  declare  war  before  the  approval  of  the

Senate.   The  president  plays  in  defence  and  national  security.   He  should  establish  Armed  Forces  as  the  President  and  the

Commander-In-Chief.   The president  cannot  declare  war  and  state  of  emergency.   The  president  cannot  deploy  the  Kenya

Armed Forces to war, peace keeping, or for any duty outside Kenya without approval  of the Senate.   For  in emergency cases

when the country is under attack, the         (?) natural disaster                 (?) the president cannot deploy Armed Forces but      

           (?)  the Senate  within 24 hours.   The  president  would  have  and  use  central  powers.   Any  legislation  powers  by  the

Senate and parliament.  

The powers we expect of that president.   He should be empowered to dissolve parliament or  Senate,  regional assemblies and

counties.  The president to have powers                     (?) recommendation of the Prime Minister                                       (?)

and call for fresh elections.  The president to have powers to                    (?) the leader  of the party with majority in parliament

to form a government.  

Retired presidents:  They should be given good security after serving his time and all the          (?) welfare.  He should also be   

                     (?) from prosecution and any crime that he or she committed while in the office.  

The  Prime  Minister:   He  should  be  the  Head  of  the  Government.   He  should  not  be  directly  elected  but  come  clearly

automatically as the head of party, kwa sababu we want elections with the majority immune                          (?)   He should not

have  a  constituency  seat  in  parliament  by  virtue  of  his  office.   Appoint  ministers  and  assistant  ministers  following  Senate

approval.   Appoint  senior  civil  servants  e.g.  the  Attorney  General,  the  Ambassadors  members  of  the  Public  Service
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Commission, judges of the Court of Appeal  and the High Court,  the Kenya Police Commissioner and the head of Parastatals,

subject to Senate approval.

Can  be  impeached  by  a  no  confidence  vote  of  2/3
rd  majority  by  both  the  Senate  and  the  House  of  Representatives.   The

ministers  appointed  by  the  Prime  Minister  should  be  subject  to  confirmation  by  the  Senate,  may  not  be  MPs,  Members  of

Parliament.  He may not be an MP in any parliament run or manage ministries.

Counties:  The Chairmen and chairpersons to be elected by the public, not Councillors as it is at present.  To have a minimum of

Form IV level.  To be the chief District Administrator,  combining the current responsibilities of a chairperson and those of the

current District Commissioner (D.C.).   To be the Chairperson in the District Security Committee.   Those are  the views  that  I

suggest for the Chairmen.

County, City and Municipal Councillors:  They should be elected from their respective wards.  They should be of FormIV level

of education and above and no language tests.   They should be remunerated well and paid by the Central  government and not

the County itself.

On judges,  the judiciary:  We are  going to have the                     (?)  prosecutor  and  the  investigation.   The  judges:-  the

Supreme,  Appeal  and  High  Court  judges  be  appointed  by  the  Prime  Minister  and  approved  by  the  Senate.   Supreme  and

Appeal judges should deal  mainly with the interpretation of the law while  the  High  court  and  Magistrate  courts  deal  with  the

administration of the law.  Magistrates to be  appointed and promoted by the Public Service Commission in collaboration with

the  Judicial  Service  Commission.   Supreme  Court  to  consist  of  not  more  that  five  judges  to  deal  with  Human  Rights  and

Constitution cases.  While Appeal judges should deal with the criminal and civil appeals.  

The  Attorney  General:   He  should  be  the  public  prosecutor,  be  appointed  by  the  Prime  Minister.   He  should  sit  in  the

government.  Acts as the government’s Chief Legal advisor, and prosecute all criminal cases.  Police should not be  allowed any

more to prosecute  any case  in the force.   Represent  and defend the government against the liabilities,                    (?)  civil

cases.  Draft Bills and present them in parliament.  Provide legal representation to the poor  citizens who cannot afford to hire a

private lawyer.

Head  of  the  Anti-Corruption  Unit  must  be  a  lawyer  by  profession  appointed  by  the  Prime  Minister  and  confirmed  by  the

Senate.  To investigate and prosecute all cases related to corruption abuse of office and breach of Human Rights.  

General issues, emergencies, order of succession.  In cases where the president                    (?) as the Prime Minister or          

          (?) this should be the order  of seniority or  succession.   When there is no president,  the Prime Minister will occupy that

position.  And if the two are  not there,  the Chief Justice and it comes down to the Speaker  of the Senate  or  the Justice of the
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Supreme Court.  

Senators should be elected, one per District and Municipalities with more that three thousand people  be  it Mombasa,  Kisumu,

Nakuru, Eldoret etc should have one.  City Council of Nairobi to have two.   Senators  should be of thirty-five years  and above

with good experience in administration.  With a minimum of O level education.  

Regional governance:  To be elected by the convention of counties,  electoral  colleges of Councillors.   Should be of thirty-five

years and above with                               (inaudible) with a minimum of O level education.  To serve for only two terms and be

removed from the office or impeached.   This                               (inaudible) responsibility of the provincial commissioners

(P.C.s)  

The Chairperson:  The regional govenor should be the chairperson of the                    (?)  Security  Committee.   Reginal

legislature should be elected two from each district and one from the Municipality.  To be of O level education and above.   He

should be nominated by the Prime Minister with approval  of the Senate.   To represent  the disabled,  the minority, women and

civil organizations.

Trustlands:  Section  114  of  Chapter  9.   We  have  regularity  Trustlands  votes  have  not  been  in  existence.            (?)  their

responsibilities have been overtaken by Land officers and Provicial Administration.                          (?) those are the             (?)

Trustland vested on County Council power taken by the land…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Kireng you have one minute.                   (inaudible)

(Interjection)  Nancy  Baraza:  I  didnt  get  that  point,  what  are  you  saying  about  Trustlands,  where  do  you  want  the  power

vested?

Wilson Kireng:  Yes, thank you.  We need the powers, these are  my recommendation on the trustlands.   No  direct  allocation

by the President or commissioner of Lands          (?).  No current             (?)  the government to provide as  a service.   Let the

people control their ow land and the government facilitate                   (?) if these have failed in the               (?) etc.

The next is a regional set  up exchanging I propose  it is not.   Areas  of                      (?)  if the new proposal  is put in place.

Remove the outdated                         (?) administrator except chiefs.                               (inaudible).   Remove urban and town

councils leaving cities, municipalities and counties to operate.  Reduce the number of                         (?) currently in place in the

province, district, ministries and Local authorities.  Leave only those required.  Remove the post  of the Vice President  for there

is no need to have a non-Executive Vice President.   Rebuild the government as  most of the work will be  done at  the  regions

and counties.   Eliminate the nomination  of  Members  of  Parliament  and  Councillors  except  a  few  to  represent  the  minorities,
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women and the disabled.  Special interest groups in decision making, these are women and the marginalized groups.

Human rights to be made more serious, specific and to the point for citizens to understand.  E.g. right to legally acquire and own

property anywhere in Kenya, Right to live in Kenya and all those others.

Elections to be  divided into two:-  general elections to elect  the Senate  and parliament,  regional  elections  to  elect  the  regional

assemblies and Councillors.   No  use of money to woo voters.   Any candidate  found giving money  or  gifts  of  any  kind  to  be

disqualified.  Only those with 10% representatives in parliament or  Senate  should  qualify  for  State  funding.   Those  are  these

political parties.  Any party that fails to get 10% representation after three consecutive general elections should be deregistered.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Please try and summarise                        (inaudible) give us the last one.

Wilson  Kireng:   The  last  one  is  the  environment  and  natural  resources.   The  Constitution  should  address  issues  of

environmental protection and management.   The  government  to  reinforce  laws  for  the  protection  of  the  environment.   Local

communities to have an active role in the protection and management and ownership of the natural resources.

Natural resources such as  wildlife, forests  minerals and natural resources  should be protected  by the Constitution and give the

community their rights.  The County natural resources are managed for the benefit of the community and the future.

Lastly  the  Rights  of  the  Child.   The  Constitution  should  guarantee  the  rights  of  the  child,  right  to  freedom,  education  from

Primary to University, inheritance of mother and father”s estates,  protection from all sorts  of abuse whether from  the  parents,

guardian, community and the government.  Free medical care by the government.  

Public Service Commission should be guaranteed by the right of                    (?)  To  be  appointed  by  the  president  and

confirmed by the Senate.  To be removed from the office by 2/3
rd majority votes in the Senate.   Civil servants from job group A

and above, directors, head of Parastatals to declare their assets when they are being elevated.  Thank you.

Com Ahmed Hassan:  Thank you, sign the register.  Councillor                (?) Chebii?  Kama hayuko, Richard Yegon.            

                                      (inaudible).  Anza na jina lako.

Richard Yegon:  Mimi  ni  Richard  Yegon.   Mimi  ninapendekeza  Kenya  iwe  na  majimbo.   Kwa  sababu  ya  majimbo  wengi

wanaweza                (?)  maoni yangu Kenya iwe na majimbo.  Wananchi wawe na uhuru wa kuweza kujiamulia kwa sehemu

kadha ya mahitaji yao.  Tunaona wakati huu imeenda                  (?) kwa area nyingine.  Kwa hivyo wananchi                          

  (?) wapewe uhuru wa kuweza kujiamulia.
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Corruption itafanya  watu  wengi  waumie.   Ni  maoni  yangu,  Serikali  ile  imechaguliwa  na  wananchi  wapewe  ruhusa  watawale

Serikali yao kwa sababu chama hicho kinajua  vile  kinaweza  kulinda  mwananchi.   Kwa  sababu  tukianagalia  kwa  wakati  huu

wale  wanaongoza  Serikali  ni  watu  wachache  na  wanaumiza  sana.   Kwa  hivyo  maoni  yangu,  chama  kile  kitachaguliwa  na

wananchi kipewe ukweli asitawale na                 (?) na achunge mali yao.                                    (inaudible) anaweza kuchunga

mambo  ya  elimu  na  hata  mambo  ya  chakula,  mambo  ya  Serikali  kama  vile  imekuwa  namna  hii  kama  haingekuwa  chama

kinachunga ingekuwa namna ingine haingekuwa namna hii.

Barabara  pia pendekezo langu, watu wanaendesha magari                        (inaudible)  waheshimu  wanyama  kama  mbuzi,

kondoo, ng’ombe ambao wanagonga tu wakiwa           (?) ati kwa sababu ya kwamba                              (inaudible).   Watu

kama hao  walinde  mali  ya  wenyewe  kwa  barabara  kwa  sababu  mtu  akitembea  reserve  anasikia  kuna  mali  ya  wenyewe  na

anapopeleka gari, unakuta amekanyaga kwa barabara na hiyo inaleta shida.  Yangu ni hayo tu.

Com Ahmed Hassan:  Asante.                                (inaudible).   Francis Letopia Ole Migura.  Jaribu kuharakisha mzee,

dakika tatu.

Francis Letopia Ole Migura:  Nyinyi nido mlichelewa                      (?) 

Com Ahmed Hassan;  Songa karibu, weka microphone karibu.

Francis Letopia Ole Migura:  Mimi ninaitwa Francis Letopia Ole Migura.

Com Nancy Baraza:  Letopia?

Francis Letopia Ole Migura:  Ole Migura.

Com Nancy Baraza:  Ole?

Francis  Letopia  Ole  Migura:  Ole  Migura.   Maoni  yangu  ningependekeza  kusema  machache.   Haya  mambo  ya  Katiba

yenyewe  sisi  wengine  hatukujua  Katiba  ni  nini.   Tungeelimishwa.   Kwa  hivyo  ingawa  nimekuja  nikakuta  kama  imeendelea

nitaweza kusema hivi.

Maoni  yangu  mimi,  ninaonelea  kile  kitu  kiko  sasa  Serikali  ya  faa  kuangalia  kwa  Katiba  ile  mbaya.   Waangalie  mambo  ya

hospitali kwa wananchi, wawasaidie watu kwa madawa.  (End of tape)

Neno lingine, unajua sasa  mimi nitasahau kwa sababu  mimi sijui  kuandika,  nitasahau.   Sasa  mimi ninaonelea  tena  mambo  ya
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County Council.   County Council imechukua katika Kenya mamlaka yote,  kwa  sababu  ma-Councillors  wanaweza  kuchukua

majina ya watu wale wanapeleka                  (?)  kama area  sasa… wewe kama umetuma yako,  pengine hatujajua kama kuna

kitu kinaendelea.  Pengine umeona tu makaratasi                           (inaudible).  Na hiyo sasa tunaona hiyo kitu iko                    

  (?)  tunataka igawanywe na watu wa nje.   Community location au kamati ya  location  waungane  na  ma-Councillor  wao  ndio

wapitishe ndio ipelekwe               (?).

Chairman wa County Council awe akichaguliwa na wananchi kwa jumla.  Rais achaguliwe pia na wananchi, na awe anasimamia

kiti cha Rais peke yake.  Asiwe tena mbunge wala kitu kingine.  Kwa sababu atakuwa na kazi nyingi.  Tena mambo ya sheria

ya jela kama kifungo.  

Sasa inaonekana mwizi wa mbuzi mmoja anaweza kufungwa, miaka saba na mtu akiiba ma-milioni ya pesa  za wananchi hakuna

kitu  anafanyiwa.   Au  anaweza  kufungwa  tu,  au  anaweza  kubadilishwa  au  anaweza  kufungwa  miaka  miwili  halafu  anatoka.

Hapo sasa inafaa iangaliwe vitu kama hivyo.

Com Ahmed Hassan:  Haya lingine?  La mwisho?

Francis Letopia Ole Migura:  Ni hayo tu.

Com Ahmed Hassan:                        (inaudible).  Samson Kases.

Samson Kases:  Kwa majina ninaitwa Samson Kases. Nilikuwa tu maoni mawili pekee  yake,  hayo mengine yamezungumziwa

na  wengine.   Yangu  ilikuwa  nikupendekeza  ya  kwamba,  ningependa  Katiba  ya  nchi  hii,  kama  mimi ni  mfugaji.   Wakati  wa

ukame  kwa  sababu  ni  mambo  ya  Mungu,  tusaidiwe.   Kama  kuna  mashamba  ya  wenyewe  na  Serikali  uko  ndipo  tujisikie

kwamba                            (?)

Jambo la pili ni mambo ya elimu.  Sehemu hii kwa wale watu wafugaji,  mara nyingi tuna taabu nyingi.  Ni watu tunahama pale

leo, kesho huko,  siku hiyo nyingine ni kutembea tembea kutafutia wanyama wetu chakula.   Nilikuwa ninaomba tujengewe hizi

boarding  schools  na  ipitishwe  katika  sheria.   Tuwe  kama  ni  watoto  wetu  tunawaacha  kwa  shule,  halafu  tunaenda  kutafuta

malisho.  

Vile vile masomo ya msingi, tupewe bure sisi wafugaji.  Nikiongezea hapo kwa mambo ya ufugaji, katika hiyo sheria ya ufugaji,

kuna kitu kinaitwa trespass.  Mimi ninasikia wahenga wanasema,  wazungu                      (?).   hiyo sheria ya trespass  kama

bado iko nchini itolewe tafadhalini.  Kwa vile tuna mashamba ya wazungu hapa hivi, mtu akipita ng’ombe yako inaweza kuingia

kidogo                     (inaudible)
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Com Ahmed Hassan:  Kwa hivyo tu-scrap hiyo?

Samson Kases:  Ehe, hatuitaki.   Jambo lingine ni mambo ya uandikaji wa kazi,  kufutwa kazi.   Mtu  anaajiriwa  leo,  ninasema

kwa Serikali, kabisa kwa Serikali.  Kuna                (?) za polisi kuna waalimu na idara zile zingine.  Tunataka iunde Commission

watu wasije wanafutwa kazi kwa sababu mmekosana na mkubwa,  au  kwa  sababu  nimefanya  mambo  yangu  ambayo  si  haki

kwa  kazi.   Pengine  sijapotea  kazi  lakini  nimekosea  mkubwa,  napoteza  kazi.   Hiyo  sheria  iangaliwe.   Mambo  ya  kazi  watu

waangaliliwe kabisa, watu wanafutwa kwa njia nyingi na ndio unakuta uhalifu unaendelea kwa njia nyingi.  Kwa sababu ya watu

kuachishwa kazi ovyo ovyo.

Mwisho, ningependa kusema tu, Serikali iangalie masilahi ya watu hawa,  wafugaji hatuna barabara.   Mtu unaenda one hundred

and fifty kilometres footing ukibeba mgonjwa.  Kutoka mahali panapoitwa Lopita mpaka Sapolpei  ni one hundred kilometers.

Hakuna gari hakuna nini.  Hivyo basi wajaribu kutuangalia.  Ipitishwe sheria              (inaudible) iangaliwe.  Asante.

Com Ahmed Hassan:  Chelal Willy.

Willy Chelal:  Kwa majina ninaitwa Willy Chelal.   Ninashukuru sana kwa kuwa mmetutembelea.  Jambo langu la  kwanza  ni

kuhusu ufisadi.  Ningependekeza Tume ya kukabiliana na ufisadi iundwe ili wawe wakiwanasa watenda ufisadi na kuwashtaki

na kuwafunga.  Hivyo ninafikiri tunaweza kuendelea mbele.  Kwa upande wangu mimi ninaona upande wa ufisadi ndio inaharibu

nchi kwa jumla.

Maendeleo imefikia au imeanza kusimama kwa sababu watu wamekufa moyo.  Kwa  hivyo  maoni  yangu  mimi ninaona  Tume

hiyo  ikiundwa,  pia  wawe  na  elimu  ya  kutosha  ya  kupeleka  mpaka  hata  kijijini.   Kwa  sababu  tunaona  raia  wenyewe,  raia

wenyewe wamedhuriwa na hiyo tabia ya kutoa corruption.  Kwa hivyo kila mtu tunaona kwa roho yake imejaa.   Nafikiri Tume

hiyo  ikiundwa  watakuwa  wakitembelea  wananchi  kamili,  waeleze  ubaya  wake  na  jinsi  ya  wote  kushirikiana  kukabiliana  na

hawa.  

Pia kuweko na mahakama huru.  Mahakama huru  ambayo  itaweza  kujisimamia  na  inaweza  kuwashataki  hao  watu  bila  wale

watu wa Serikali kuwa ndani yao.  Kwa sababu tunaona sasa  hata tunapo unda sheria huko bungeni, tunaunda sheria ndio,  na

sheria ikishaundwa, haita hukumu yule tajiri au yule ambaye alienda sheria kwa sababu ana mali.  Itahukumu tu yule raia ambaye

hana kitu.  Mimi nikiiba na nikiwa niko na mali, basi nitaenda na nilipe, nitahonga korti  yote,  hata na mapolisi wataniachilia.  Na

mimi  nikivunja  sheria  mimi  raia  wa  kawaida  basi  nitashikwa,  nitaingizwa  ndani,  nitawekwa  ile,  nitahukumiwa  na  ile  sheria

ambayo imenikamata kamili.  kwa hivyo mimi ninaona tuwe na korti huru.

Lingine ni kuhusu elimu.  Elimu kutoka Primary hadi Secondary igaramiwe na Serikali.  Hata mpaka FormIV.  Tunaona enyewe

kwa sehemu za ukame ama sehemu ambazo hazitumiki kikamilifu, ninaonelea Serikali iweke pesa  nyingi katika maeneo hayo ili
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waimarishe.  Na hasa wajenge mashule ya mabweni katika eneo kame kama hii yetu.  

Ninaona  pia,  kwa  sababu  ya  corruption,  ninapendekeza  adhabu  kali  itolewe  wale  ambao  wananajisi  hasa  watoto  na  hata

wanawake kwa jumla.  Kwa sababu tunaona mambo hayo yamezidi na kwa ajili ya corruption tunaona mtu hata hafungwi hata 

                     (?) kwa hivyo iwe tight.

Tunaona upande wa wasichana, tohara ya wasichana iondolewe, iondolewe kwa kabisa na isahauliwe; kwa sababu ni tamaduni

mbaya  ambayo  imepitwa  na  wakati.   Na  elimu  haiwezi  kuendelea,  na  ujinga  haitaondoka  ikiwa  watu  wataendelea  kwenda

katika ile elimu yao ya zamani ambayo imepitwa na wakati.  

Nimapendekezo  yangu  pia  kwamba,  chiefs…  lakini  kwa  vile  watu  wengine  wamesema.   Lakini  kwa  upande  wangu…  hivi

vinywaji  vya  kinyumbani  ndio  vimechangia  sana  katika  umaskini  wa  nchi  hii.   Tunaona  watu  wanaishia  mchana  mzima

wakikunywa  na  kusherekea  yale  kidogo  wanayo;  halafu  sasa  baadaye  umaskini  unaingia  na  watashindwa  hata  kuwapeleka

watoto  wao  shuleni,  na  wataishia  tu  kufikiria  ile  pombe  yao  na  tohara.   Kwa  hivyo  itolewe.   Pendekezo  langu  ni  kwamba

Serikali iondoe mambo ya pombe haramu.  

Na pia ninapendekeza kusikuweko na                     (?)  wanasiasa wasiwe wanatumia pesa  wakati  wa campaign.  Kwa hivyo

kutoa pesa ili upewe kura isikuweko.  Ni hayo tu asante.

Com Ahmed Hassan:  Asante sana.                                  (inaudible) hayuko.  Okay             (?)

Kiptoo Kimosop:  Dear Commissioners, I am very grateful                            (inaudible).   Okay,  I am Kiptoo Kimosop.   My

first view is that the president should not be an MP because maybe very soon a place like this locality may get its first MP.  

Group ranches is actually endangering our security in settlement in the near future and therefore these individuals should make

place for title may end up owning the whole land or even selling the land making the occupants landless.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                       (inaudible)

Kiptoo Kimosop:  No, we should not be.

Com Ahmed Hassan:                            (inaudible)

Kiptoo Kimosop:  We should place the land on individuals and give the individuals titles.  This will also lead to environmental   

                   (?) in the degradation rights because                               (inaudible)
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Com Ahmed Hassan:  Next point?

Kiptoo Kimosop:  Next point is that tribal identification given in localilties should be avoided completely.   There should never

be tribal boundaries.  ASAL investments need skilled and planned individuals who can                                      (inaudible)

understand what should be kept  there.   For  example  hardy  animals  that  can  resist  the  drought,  maybe  hardy  crops  that  can

resist the current drought in order to improve the economy.

Tourism centers are very many and especially in Rift Valley. The interior                         (?)  one hundred and fifty and over

kilometers.   There are  areas  where natural               (?)  have not been discovered or  have not been utilized to  attract  these

tourists.  This          (?) should be…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  What are you recommending?  Just make the recommendation.

Kiptoo Kimosop:  Okay, the recommendation is this, that we should improve the road network inorder to discover these areas

and use them.  The NGOs in the government of Kenya should directly monitor the projects  they initiate inorder for them to be

implemented.

There should be eduation for all nationwide.  That is to say sponsors in the country, we want them to assist  a given community  

                             (inaudible) without monitoring in the government some                            (inaudible) that given opportunity

and them maybe the project  is not going  to  be  implemented  or  even  accomplished.   Therefore,  a  way  should  be  devised  in

order to ensure that these projects are actually implemented without corruption getting into it and maybe                   (?)

I was going to education for all.  It was a target  that by maybe the year 2000               (inaudible) and industrialization by the

year 2020                       (?).  This may not be realized because of the                                   (?)  in our country and therefore

we all want that these people be assisted by having boarding schools.  Maybe if possible, because there is this fear that            

                               (?)  education is offered those in the urban centres  they benefit leaving alone the rural                        

(inaudible)

Leadership through this idea of dynasty should be avoided because there some individuals who think that our clan can lead best

than others and this must get                 (?) from the central                  (?) national level and therefore everyone should be given

the freedom                                    (inaudible).  Thank you so much.

Com Ahmed Hassan:                                  (inaudible)
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Simon Chesang:  Nitasema jina langu.  Langu ni Simon Chesang.  Maoni yangu nitasema  hivi  kwa  upande  wa  hospitali  kwa

sababu watu wengi wamepoteza maisha yao kwa sababu ya kukosa  pesa.   Kama ingewezekana Serikali iangalie                 

(Inaudible) kwa sababu mtu amejaribu bahati yake kupona.  Kwa hivyo wasaidiwe mpaka wakati wataenda.                           

                 (Inaudible)

Upande wa shule, shule zimepoteza vijana yetu                    (?) wanasoma wakati wanaitwa shule hakuna pesa.                       

                    (Inaudible) na tunapoteza yeye kwa sababu ya ukosefu wa pesa                                (inaudible).   Sasa  tunaona

kama                        (?)  ingesaidia kama ingekuwa free mpaka university tutajua huyo ni mtu wa maana sana labda anaweza

kuwa daktari, anaweza kuwa nini.  Labda hata tunaweza kumchangia tumsaidie yeye asome vizuri na akuje kutusaidia sisi.

Pointi ingine ni upande wa chief.  Chiefs wapigiwe kura na wawe wanachunguzwa kwa kazi yao                              (?)  na yeye

ako na wananchi na anajua wananchi walimpigania yeye kwa               (?).   So  kama  inawezekana  apangiwe  kura  na  awe

akichungwa hata yeye shauri mimi ninaona Serikali inawafuata waalimu wanachunguzwa.  Hata mwalimu anakuja kuanagaliwa

kama anasomesha watoto.   Na  kwa  nini  huyu  mtu  mkubwa…  hata  yeye  aangalie  wananchi  kama  anaweza  kuwasaidia  hao

watu ama anaweza kuwasaidia vipi na atolwe kama hakuna kazi anafanya.  So ningependa…

Kwa  upande  mwingine,  kwa  upande  wa  ukame  areas,  zinahitaji  maji  zaidi  kwa  vile  hiyo  ndio  njia  moja  ambayo  tunaweza

kukuza chakula kwa pande hii yetu ya ukame.  Sasa  hivi Serikali iangalie upande wa maji, tutafutiwe maji ya kuwasaidia hawa

watu bila watu kupoteza maisha.

Kwa  upande  wa  barabara,  ziangaliwe.   Tutengenezewe  barabara  ili  tuweze  kuletewa  chakula  ama  tuweze  kuwasafirisha

wagonjwa hospitalini.  Kwa sababu saa zile ukame unaingia na mabarabara hakuna na mabarabara hakuna unapata                  

     (inaudible) kwa sababu ya njaa.

Lingine tena tungependa…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Mzee jaribu umalize.

Simon  Chesang:  La  mwisho.   Tungependa  waangalie  mwizi.   Wengine  wako  na  bunduki  na  wengine  hawana.   Kama  ni

makosa itolewe kwa polisi na kila mtu akae  kama raia  na  Serikali  iwachunge  hao  kama  raia.   Kama  inawezekana  tusaidiwe

namna hiyo, kama haiwezekani mtuambie                           (inaudible) ili kila mtu ajichunge kwa sababu hakuna haja mwingine

akuje  na  bunduki,  akuje  kunigonga  na  kuniyng’any’a  mali  yangu  na  mimi ninatoka  familia  ya  maskini.   Kwa  hivyo  Serikali

iangalie mambo kama hiyo.  Kwa sababu watu wengi wanapoteza uchumi kwa sababu ya wizi na hao wakora wanakuja.  
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Nafikiri hii sasa ni kama ni ya mwisho.  Pengine ma MP wanaiba pesa.  Wakati mtu ameingia finance, anaiba pesa anapeleka ng

’ambo anajenga nyumba nyingi huko countries zingine anafaidisha country ingine badala  ya country yake.   Kitu kile kinafaa    

(?) iangalie kama pesa  ya mtu imefika kiwango fulani hiyo iwe ni ya Serikali,  isaidie Serikali.   Kwa maana imeshakuwa  nyingi

mpaka hata amekua mchoyo                      (?)  aandike watu kazi,  badala  ya kuchukua pesa  kutoka kwa country anapeleka

nchi nyingine.                    (inaudible) aangalie mambo kama hiyo.                                      (Inaudible)

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                               (inaudible)

(Laughing from the audience)

Kiptoo Kimosop:  Ya mwisho officer.  Ya mwisho kabisa, ndio tusihongane kwa kazi.  Kama mimi nimesema mpaka Form IV

au mpaka university, kwa nini certificates zangu zisifanye kazi?  Kwa nini grade yangu inakuwa ya chini, halafu  watu  wa  chini

wananunua na mali yao kazi, wanapewa kazi.  Na haya masomo nilisema yote ni ya nini?                     (inaudible) kama ni grade

B, mimi nipate kazi kwa grade B, kama ni A, nipate kazi kwa grade A, na iwe ni haki.  Asante sana.

Com Ahmed Hassan:                             (Inaudible)

Susan Kaitau:  Kwa jina langu ni Susan Kaitau.

Com Ahmed Hassan:  Susan?

Susan Kaitau:  Susan Kaitau.

Com Ahmed Hassan:  Kaitau?

Susan Kaitau:  Yeah.   Basi maoni yangu ni kwamba sisi bado  ni wanafunzi katika mambo hii kwa  sababu  hatujui  sana  kwa

hivyo  tunaomba  nyinyi  kama  mnarekebisha  Katiba  mfuatilie  sana  nchi  hi  yetu  vile  mnaendesha,  mangalie  kwamba  imefika

mpaka mashinani kwa sababu tunataka kila mmoja atoe  maoni yake katika Katiba hii, hiyo tu.  Kwa sababu ukiona saa  hapa,

ni watu tu labda mmoja mmoja na pengine wengi ambao wangetoa  maoni  yao,  wako  huko  katika  reserve.   Ni  maoni  yangu

kwamba mfuatilie sana jinsi waalimu wale mnatuma wanatupatia masomo.                                (inaudible) iwafikie wananchi wa

kawaida.

Maoni  yangu  ya  pili,  ninasema  kwamba  katika  jamii  yetu  tuko  watu  aina  tofauti.   Tuko  na  wale  wanaitwa  minority  groups,

ambao hawajawakilishwa katika bunge kwa  sababu  ya  uchache  wao.   Kwa  hivyo  ninaomba  basi  kama  hawawezi  kufikisha

kiwango cha kuwakilishwa katika bunge watafutiwe nomination yao.  
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Halafu lingine tena ni juu ya wasichana.   Wasichana hasa katika sehemi hizi ngumu ngumu ama hardship areas,  wako na shida

sana.  Mara nyingi wanapata shida ya kuolewa ama kutahiriwa na labda wakierevuka na                                     (inaudible)

kutaka  kusoma  sana  baada  ya  wazazi  wao  kuuza,  wakitaka  kukimbilila  mahali,  hakuna  mahali  watakimbilia.  Hata  wakitaka

kukimbilia hata kwa ofisi ya D.O., wanafika huko na wanarudishwa tena.  Kwa hivyo ninaomba sana kama hii area  ambayo iko

na shida sana kwa upande wa wasichana kukosa elimu.  Ofisi                 (?) ya kutetea wasichana iwe karibu katika                 

     (?) kwa sababu wako na shida sana hata kusoma ni ngumu.  Shida ni kukosa mtu wa kuwasaidia na hata tena katika sehemu

hiyo,                       (inaudible) wawe in a boarding,  wajengewe boarding ya wasichana.   Hiyo itasaidia sana ili wapate  kupata

elimu kwa sababu wakiachwa hivyo watapatwa na dhuluma katika maisha yao.  Asante.

Com Ahmed Hassan:                              (inaudible)

Stanely Masas:  Mimi ninaitwa Stanely Masas, mimi ni mkazi wa hapa Marigat.

Com Ahmed Hassan:  Stanely…

Stanley Masas:  Stanely Masas.

Com Ahmed Hassan:  Masas?

Stanley Masas:  Yes.  Na mimi ni mtu wa hapa Marigat.  Maoni yangu ni kwamba mimi nimefurahi leo kwa sababu watu wa

Katiba  wamekuja  hapa  na  ingawa  hatukufunzwa  mambo  ya  Katiba  lakini  kwa  yale  kidogo  kidogo  ambayo  tumesikia

tumefurahia  hiyo.   Na  ningependa  kutoa  kwamba,  nimeona  kwamba  kuna  sheria  nyingi  ambayo  bado  ni  ya  ukoloni  na

inaonyesha  hata  sisi  kukaa  hatujakuwa  na  uhuru  wa  kutosha.   Inaonekana  hata  pengine  hatujafikia  uhuru  ule  ambao

tungetengeneza nayo Katiba hii kwa sababu mingi ya sheria bado ni ile ya ukoloni.

La  kwanza  ambalo  nitatoa  kwa  sababu  ni  machache  yale  nimeelewa,  ni  upande  wa  wanyama  wanao  tembea  barabarani.

Nimeona  hiyo,  sheria  ya  wanyama  kutembea  barabarani,  kama  sisi  tuko  huku,  utakuta  mtu  amenunua  gari  yake,  amelewa

anatembea barabara  hii, anakanyaga ng’ombe wako na huwezi kumuuliza.  Ukimuuliza, anakufunga.  Na  ng’ombe anatembea

barabarani  ako  na  uhuru  anakula  nyasi  yake  kando  ya  barabara.   Na  hiyo  ni  sheria  ambayo  ilikuwa  imetengenezwa  na

wabeberu.  

Kwa sababu wabeberu wakati walikuja Kenya walichukua sehemu                        (?)  nzuri yote na wakachukua mashamba

makubwa  na  kufungia  ng’ombe  wao  ndani.   Wakawaachia  Waafrika  sehemu  mbaya  mbaya  na  wako  na  wanyama  wengi,

wakatengeneza  sheria  ile  ya  kupita  wakati  wameshiba.   Wapite  tu  bila  mtu  kumguza.   Wakasema  wewe  ukigongwa  wewe
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utafungwa,  na  hakuna  mtu  atalipa  ng’ombe  wako.   Hiyo  sheria  mimi  ningeomba  iondolewe.   Kama  sisi  tuko  huru  kamili,

barabara  ni  yetu,  wanyama  ni  wetu,  watu  wasitusumbue  sisi.   Mtu  akiwa  ananunua  gari  lake  awe  amejifunza  driving  vizuri.

Akikanyaga  ng’ombe  wa  mtu  ajue  atagharamia.   Na  niwe  na  uhuru  mtu  akuje  aongee  na  huyo  mtu  mpaka  waone  makosa

yametokea wapi.  Sio mtu mwenye ng’ombe akisikie amekanyagiwa ng’ombe yake yeye anakimbia anapotea  halafu anatafutwa

mpaka yeye anafungwa.  Hiyo sheria mimi ninaona inafaa kutolewa.

Ya pili ni kwamba kwa kweli  mbeleni  mambo  ya  mashamba,  mahali  ambapo  watu  wanaishi  na  madini.   Mambo  ya  madini.

Kwetu hapo mbeleni wabeberu walikuwa wamekataa mambo ya madini.  Hata kama iko hawakuwa wamewashughulikia watu

wachimbe ama watu watumie kwa njia yoyote.  Lakini wakati tulipopata uhuru mwaka wa 1964, sheria ilitolewa kwamba kama

wewe uko na madini ndani ya shamba yako,  basi  hayo madini sio yako.   Wanasema ya kwamba hiyo itakuwa ni  ya  Serikali.

Hiyo sheria mimi sifurahi kwa sababu nikiangalia yule mtu yuko highlands ambaye analima shamba nzuri hakuna siku hata moja

atakuja kumsaidia yule mtu ambaye yuko kwa area mbaya.  Na mimi ningependa yule mtu yuko area  mbaya kama kuna madini

ndani ya shamba yake, hiyo iwe ni mali yake.  Hiyo, mimi ningependa yeye aridhi hiyo mali.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Hiyo tumefahamu.  Ingine?

Stanley Masas:  Na  vile vile katika sehemu hiyo, walikuwa wamesema huyo mtu akitolewa anapelekwa pahali pengine, hiyo

mimi nimeona mahali pale mtu anapelekwa  sio  pazuri.   Kwa  sababu  kama  mimi ninaishi  for  example  in  Baringo,  na  niko  na

shamba  yangu  acre  tano  pahali  fulani.   Na  imechukuliwa  na  shule  ama  hiyo  minerals  halafu  ninapelekwa  mahali  pengine

ninaweza kupewa acre tatu ama acre mbili, kwa district nyingine ambayo sio hii.  Hiyo sheria mimi ninaona tumenyanyaswa kwa

sababu mimi kwa hii district,  hii hata kama ni acres  kidogo,  ni faida kwangu mimi kwa sababu  bado  hatujagawanyishwa  hata

watoto wangu wakikufa ninaweza kuishi huko.  Lakini hiyo ninaenda kupewa ya acre  tatu,  itatosha mimi kwa maisha yangu na

hiyo district nitakaa sitaruhusiwa tena kurudi kwa hii.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Ingine?

Stanley Masas:  Ingine ni kuhusu mambo ya bunge.  Mimi kwa wakati  huu nimeonelea ya kwamba bunge ya nane,  kwanzia

bunge ya saba  hapo katikati  mpaka  bunge  ya  nane,  nimeona  kwamba  wabunge  wetu  wanaangusha  nchi  yetu.   Nimeona  ya

kwamba nchi imeanguka kabisa, isipotengenzwa haraka                      (?)  nchi hii inaangamia kwa sababu ya bunge na niko na

sababu.

Sababu ni kwamba, wabunge tangu wameenda hiyo miaka                       (?)  nimesema, kazi yao ni kuzozana katika bunge,

hakuna kuwaangalia wananchi.   Kwa sababu ukiangalia hata mambo ya irrigation tangu hiyo miaka nimesema imeanguka yote

katika nchi na hakuna mtu anaangalia hata         (?)  hapa ni kwa sababu ya  irrigation  kidogo  ambayo  imefanywa  leo.   Kwa

hivyo mimi nimeona bunge ivunjwe                    (?)  kwa sababu isipovunjwa bunge, wananchi wattangamia.  Factories  zote,
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hakuna zile zinaendelea na wabunge wako. Watu wamefutwa kazi na wabunge wanajiongezea mishahara ile watu                  

(?).  Sasa nimeona bunge ile iko saa hii sio ya kusaidia, ni ya kuangamiza.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Umemaliza?

Stanley Masas:  Inabaki kidogo, inabaki kidogo sana.

Com Ahmed Hassan:  Sema ya mwisho.

Stanley Masas:  Wacha niseme ya mwisho.  Mimi ningependelea rais achaguliwe kama hana chama kwa sababu kama mzee

akisimama bila chama, hawa watu corrupted hawatakuwako kwa sababu yeye atasimama kama                       (?) president.

Com Ahmed Hassan:  Haya, asante.  

Christopher Parteneo:  Mabibi na mabwana na raia wa Marigat, Hamjamboni?

(Interjection Com Nancy Baraza:  Sema jina.

Christopher Parteneo:  Kwa jina ninaitwa Christopher Parteneo.

Com Nancy Baraza:  Jina lako?

Christopher  Parteneo:  Christopher  Ole  Parteneo.   Mimi  ninashukuru  siku  ya  leo  kwa  siku  kama  hii  ambayo  tumekutana

ambayo  hatujawahi  kukutana  kujadiliana  jambo  kama  hili  la  kurekebisha  Katiba.   Nami  kwa  upande  wangu  ningependelea

kuomba  ya  kwamba  Wanjemps  kwa  ulalamishi  wao  ya  kuwa  wanahitaji  mbunge.   Serikali  iangalie  hilo  jambo  kwa  maana

tunahitaji.  Jambo ni hili, maanake kwa hali ama tukiwa tunakaa,  unajua  tunakaa  kama  mali  ama  kondoo  na  hakuna  kondoo

ambaye anaweza kuenda malishoni bila mchungaji.

Point number two.  Wakenya wenzangu wote ningependa wakuwe free, wa-feel free.   Wazee ni watu ambao wana corruptiwa

kuwa kila aina na namna ya mbinu kuangamiza ma kuharibia hawa maendeleo.  
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Number three, poor families:  Kuna jamii ambazo hawajiwezi, na hizi jamii zinazidi kuhangaika.   Tuseme for example,  unaweza

kuta kwa familia moja hakuna mmoja  ambaye  ako  kazi  wala  hakuna  payslip  ambayo  inaweza  kuingia  kwa  hiyo  boma.   Na

tuseme jamii hiyo wanaendealea kusoma na wanahitaji kusaidiwa kimaisha kwa mambo mengi na kugawanya pay slip            

(?).  Na unakuta kwa mafamilia zingine unakuta wako karibu na payslip ishirini kuingia.  Hapo kuna advantage na disadvantage.

Point  number  four;  Ningependa  Serikali  iangalie  maslahi  ya  vijana  wenzangu  kwa  maana  tumezidi  kuhangaika  na  sijui  hivyo

ndivyo unaona vijana wanazidi kuharibika.  Unakuta wengine wanaamua wanaenda kuwa                     (in vernacular) msituni.

  Wale ambao wanazidi kusoma kwa shule wazazi wao wanauza mali yote,  amaemaliziwa tayari anaenda secondary,  anaenda

university anamaliza anarudi anakaa nyumbani amekuwa stranded, no job.  Saa  ngapi atafikiria namna hii anahitaji  hiki na kile?

Akose kuamua kuiba?  Kwa hivyo Serikali iangalie na ichunguze mambo ya vijana.

(Interjection) Com Ahmed Hassan:   La mwisho.

Christopher Parteneo:  Mambo ya upinzani.  Upinzani vile tulisikia ya kwamba Serikali imekubali kuingiza upinzani hapa hivi.

Tungehitaji  kweli  hawa  wakuwe  free  kwa  Kenya,  maanake  hao  bado  ni  Wakenya  wenzetu.   Wafanye  campaign  kwa  kila

corner ya Kenya hii.  Niko na point kumi…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                         (inaudible)

Christopher Parteneo:  Wafanyikazi wa Seriakli:  wafanyikazi wa Serikali wengine, unaweza kuta mtu wa Serikali  anafutwa

ovyo ovyo,  bila hatia ambayo inaweza kumtoa kwa hiyo kazi.   Na  anatoka anakuja nyumbani bila malipo yake.   Na  tena  pia

unaweza kuta pengine mtu wa Serikali ameaga dunia na akose  kulipwa hiyo pension yake.   Unaweza kuta mtu amekaa miaka

saba au kumi bila kulipwa.  Kwa hivyo Serikali waangalie hayo mambo.  Hizo pesa, hiyo mambo ya pension…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:                          (?) jaribu kutoa mapendekezo.

Christopher Parteneo:  Mapendekezo,  ningependa  watu  kama  hao  wasaidiwe.   Ya  saba,  soko  mbali  mbali.   Hapo  awali

tulikuwa na soko mbali mbali,  wachuuzi wanatoka  mbali  mbali,  unaweza  kuta  wengine  wanatoka  sehemu  za  Nyeri  wengine

kutoka  Nakuru.   Siku  hizi  hakuna  masoko  mbali  mbali  kama  hizo,  na  sijui  ni  kwa  nini  soko  hizo  zimefungwa;  kwa  maana
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tulikuwa tukiona wakati hizo soko zilikuwa zinaendelea tulikuwa tunafaidika.  Kwa hivyo Serikali iangalie hayo mambo.  

Upande wa bararara.  Tuko na shida ya barabara.  Mvua saa zingine huwa inatukuta hapa na pengine mtu unaenda about  eight

kilometers.   Pengine uko na  baisikeli,  unajua  hapa  baiskeli  ndio  magari  yetu  hapa  hivi.   Unahangaika.   Kwa  hivyo  tunahitaji

barabara iweko hata at least kama hamtaweza mambo ya lami mweke hata kokoto.  Sawa, asante.

Francis Kulei:  Thank you so much the Commissioners of the Constitution of Kenya Review Commission…

(Interjection) Com Ahmed Hassan:  Anza na jina lako.

Francis Kulei:  My name is Kulei Francis.  

Com Ahmed Hassan:  Kulei Francis?

Francis Kulei:  Yes.  My first opinion is that we need to raise the salary for traffic policemen so that we can reduce corruption.

  This is because…

(Interjection) Com Nancy Baraza:                     (inaudible)

Francis Kulei:  Okay. This is because this is testing human lives therefore if we corrupt that side, and we do not look at this we

may endanger human lives.  Number two we would like to pay highly for those guards who safeguard high valued property  for

example in banks;  because  if you do not pay enough they are  going to rob money in banks and this is going to  get  down  the

economy of the country.

The third one is concerning administrative positions.   We want to elect  those people  who serve in those positions for example

the Divisional… or the D.O,  D.C and the  P.Cs.   This  is  because  they  are  standing  for  the  wananchi  and  therefore  they  are

supposed to be elected by the wananchi.

The fourth one is concerning the chiefs.  Chiefs are also supposed to be  transferred from one location to the other,  just like the

D.O’s and the D.C’s and the P.C’s.   This is because  maybe the chief stays in that place for maybe over  ten  years,  and  they

might make friends with other people so that when they commit crimes they are not disciplined accordingly.

Another one is concerning local brews.   Most  people  take  this brew and they become disorganized in most communities.  So

we would like to reduce this by licensing those people who prepare these brews so that only few people  can prepare  them and

we can reduce the consumption of these brews.
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Another one is the hefty salaries of MPs.   They should be reduced by at  least  half.  This is because  you find that the MPs are

paid around Kshs 500,000  and you find that most of this money  goes  to  waste  because  they  use  it  so  badly  and  in  corrupt

ways. So their salary should be reduced and instead the government employs those people  who have just completed colleges

and universities.

Another point is free education from primary to university level.  I would like to give this view that education should be free right

from primary level up to university.  Because you find that children who come from poor  families end up getting out of school;

not because they are not bright but because they do not have money to pay school fees.

Another point concerns the Civic Education.  Recently there was Civic Education which was going on in some of the divisions in

the district,  and you find that most of our  communities  like  Civic  Education.   This  is  because  they  would  like  to  know,  they

would like to have a know how of the government and the                      (?).  They do not have anyway apart  from through the

provision of Civic Education to eradicate this through these forums.  Those are my opinions thank you very much.

Com Ahmed Hassan:  We would like to thank the people  of Marigat for the views that they have given today.   Wale wako

hapa, ninajua kuna wengine hawajafika leo na labda wangetaka kutoa maoni yao.  Bado tunachukua maoni mpaka tarehe kumi

na tano mwezi huu.  Na  unaweza kutuma maoni yako,  uandikishe kwa barua vizuri halafu umpatie either District Coordinator,

ama assistant  wake ama Committee members wa Constituency ndio waweze kuleta kwa  ofisi.   Kwa  sababu,  leo  vile  tulivyo

kaa hapa sio mwisho wa kuchukua maoni ya watu wa Marigat.   Bado tunachukua maoni mpaka tarehe kumi na tano,  Kenya

nzima. Kwa hivyo kama kuna wengine mnafikiria hawajakuja leo tafadhalini mwapashe habari  watume hayo maoni yao.   Lakini

ninafikiri  leo  tumepata  maoni  mazuri  kutoka  watu  wa  Marigat  na  vile  nilisema  leo  asubuhi,  repoti  itarudi  hapa.   Repoti

itatengenezwa ya constituency na National Report  ile ya kitaifa na  ile  ya  constituency,  repoti  mbili  zitakuja  hapa  ndio  mweze

kuangalia na kuona ndio pia mtoe  maoni  yenu  kwa  hiyo  repoti  kama  tuliyanasa  maoni  yenu  yote.   Na  siku  ile  mtaitwa  kwa

mkutano kama huu mje na mjadilie kwa hii repoti.  

Bila  kupoteza  wakati  ningependa  kuwashukuru  wanakamati  na  Coordinator  kwa  ile  kazi  amefanya  hapa  na  tufunge  kwa

maombi.  Kuna mtu anaweza ku-volunteer kutufungia na maombi ama Reverend atatuombea.

Reverend:  Natuombe.

Prayers:  Baba katika jina la Yesu tunakushukuru Mungu kwa wakati huu.  Tazama kwa wale wote wamekaa mahali hapa,  na

Bwana umekuwa Mungu wa amani katika jina lako.   Asante Bwana kwa mkusanyiko wa hawa wazee na vijana walio mahali

hapa.   Bwana  tumekuja  kutoa  maoni  yetu  ili  tupate  kuchangia  Katiba  yetu  ambayo  Mungu  itatuongoza  katika  nchi  yetu  ya

Kenya.
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Bwana tumekuwa hapa tangu asubuhi na hata mpaka adhuhuri ya leo tukisimama mbele zako Mungu ukapate kuthibitisha maoni

ya  watu  wako.   Bwana  wapate  kusema  na  kuyatoa  yale  ambayo  wako  nayo  ndani  ya  moyo  wao,  ili  Katiba  hii  ipate

kuwaongoza na waelekee mahali pazuri.  

Asante Mungu kwa  sababu  tunapenda  nchi  yetu  ya  Kenya,  na  tunapenda  viongozi  wetu  na  hata  wale  watakuja  kuendesha,

kusimama pamoja na hii Katiba,  Bwana tunawaweka mikononi mwako.   Na  hata  viongozi  ambao  tutaenda  kuchagua  katika

election ambayo inakuja, tunaomba Mungu ukapate kutupa viongozi ambao wanajali maisha ya watu wako.  Wanajali  mioyo ya

watu wako.  

Basi tunaomba siku ya leo ya kwamba umetubariki hata hao ambao wamekaa mahali hapa,  na Mungu kwa moyo wa upendo

na ambao wamekaa na wakatarajia kusikia maoni ya watu wako tangu asubuhi mpaka adhuhuri wako na moyo wako inapenda

kukaa na kushauriwa.  Na  nikatika jina la Yesu,  asante  Bwana na Mungu apate  kuwapa moyo huo, na waendelee kusikia na

waendelee kubarikiwa.  Na ni katika jina la Yesu Kristo nimeomba na kuamini, Amina.
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