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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, BARINGO EAST CONSTITUENCY, HELD AT
KOLLOWA ON 3RD  JULY  2002

Present:

Com. Nancy Baraza - Chairing
Com. A. I. Ahmed
Com. Dr. M. Swazuri

Secretariat   in attendance

Fatuma Montet                - Programme Officer
Anne Kross                         - Asst. Programme Officer
Asha Boru                        - Verbatim Recorder

The meeting started at 10.45 with Com. Nancy Baraza in the chair.

Nafikiri  sasa  tunaelekea kuanza mkutano wetu.  Tunataka tuanze  mara  moja  na  tunaomba  watu  waje  karibu  ili  tupeanaeyale

maoni. Tungetaka tuanze, kwanza kwa maombi.  Pastor Lolusi kuja kwanza utufungulie kwa maombi, halafu tuendelee.

Com. Baraza:  Kuna Mzee wa Kipokot ambaye anaweza kutuombea maombi ya Kipokot? Yuko 

Prayer

 Prayer was conducted in Kipokot

Soro, soro, akwa lowur akwa cho opkono wolo lou, soro, soro, soro, cho karamach nyoman nyoman, soro,soro,  soro,

ompur ompo kalya nyo karan, soro, soro, soro. 

 

Asante sana Mzee tumepata hayo maombi yale ya kawaida, kwa hivyo, vernacular Soro ochikwaa otokotee aswaneete.

Nitapeana sasa ruhusa hii kwa Bw. DO awakaribishe wageni.  Karibu Bw. DO.  

D.  O:  Asante  sana  Bw.  Kitikiti,  Commissioners  wa  Constitutional  Review  Commission  ambao  mumetutembelea  leo  hapa

katika Kollowa Division, ningependa kuchukua fursa hii kuwakaribisheni hapa,   mjisikie nyumbani ili na sisi  watu  wa  upande

huu wa  Pokot  Mashariki  tuwe  na  nafasi  ya  kutoa  maoni  yetu  katika  kamati  yenu  ya  uchungunzi  wa  katiba.   Bila  kupoteza

wakati, najua wakati hauturuhusu kuongea mengi, siku ya leo ilikuwa yenu, ningependa kumualika Chairman wa kikao cha leo
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atuendelezee mkutano mengi tutaongea baadaye.  Karibuni.

Com.  Nancy  Baraza:  Habari  watu  wa  Baringo  East,  watu  wa   Kollowa  habari  zenu?   Ningetaka  kuwajulisha

Macommissioners  ambao  tumetoka  nao  Nairobi,  kuwafanyia  kazi  hapa  .   Mimi  ninaitwa  Commissioner  Nancy  Baraza  na

nitakuwa  mwenyekiti  wa  hiki  kikao,  na  upande  huu  ni  Com.  Ahmed,  na  wa  mwisho  ni  Com.  Dr.  M.  Swazuri,  na  kutoka

Nairobi tumekuja na maofficers ambao watatusaidia na hii kazi.   Tuko na  Fatuma  Montet,  ndiye  Programme  officer.  Fatuma

Assistant Programmer officer ni Anne Kross, na Verbatim Recorder yule ambaye atakuwa akichukua maoni yenu kwa recorder

ni Asha Boru.  

Na  bila  kupoteza  wakati  ningetaka  kuwaeleza  vile  tutaendesha  hii  kazi.   Na  kulingana  na  sheria  ambayo  inahusika  na

kurekebisha  Katiba  ya  Kenya,  mimi  kama  mwenyekiti  ningetaka  kutangaza  kwamba  huu   ni  mkutano  halali  wa  Tume  ya

Kurekebisha Katiba ya Kenya.  Tutafanya hii kazi, tutachukua maoni yenu kwa njia tatu. Unaweza kuwa umeandika kile kartasi

tunaita  memorandum.   Kama  umeandika  hiyo  utakuja  ukae  kwa  hiki  kiti   hapo  utuambie  machache  kutoka  kwa  hiyo

memorandum yako, hutaisoma  yote, na nitakupatia dakika tano.   Au kama huna hiyo  karatasi,  pia ni mzuri utakuja tu uongee

na mdomo wako na pia nitakupatia dakika tano.  Unaweza kuwa na ile kartasi  na hutaki kuongea,  unaweza tu kuipeleka hapo

ujiandikishe,  halafu  utupatie  sisi  wenyewe  tuende  tukasome.  Vernacular:   (Imucheeni  ikiir  kayneenguu  ate  suko

poroghuun aswaneete)  na sheria inakuruhusu kuongea kwa lugha yoyote au Kiluhya kama unataka kunifurahisha.   Sheria pia

inakulinda,  yale  maneno  ambayo  utatueleza  hakuna  mtu  atakufuata  akupatie  shida,  unasema  maneno  yako  yote  ambayo

yamekaa  kwa  roho  yako  na  hiyo  ni  mradi  tu  usitusi  mtu,  usitaje  taje  majina  ya  watu,  uongee  issues,  uongee  points  na  vile

mmeshaelezwa, kutengeneza Katika ni kujitengenezea maisha mapya kama wa Kenya,  na taabu na shida zetu kama Wakenya

ndizo zimetufanya tukae pamoja,  tuone  vile  tutajitengenezea  maisha  mapya.  Na  hizo  shida  sisi  hapa  kama  Macommissioners

tunazijua, wewe kuja tu utueleze ungetaka hiki na kile kifanyike, usiende kwa shida sana.   Sasa  bila kupoteza wakati  ningetaka

kumuita John Kamama.

Translator:  Maneno niko nayo, sema jina lako kwanza.

John Kamama:  Mwagha kaineenguu,

Translator: Anaitwa John Kamama

John Kamama:  Kureenanuun John Kamama

Translator: Sisi kama Pastoralist

John Kamama:  Acha piipo tuuch,

Translator: Anataka sisi kama pastorolists tutambuliwe.

John Kamama:  Kmokeecha acha lee piipo tuuch,

Translator: Tutambuliwe kwa jinsi vile tunavaa, kwa ng’ombe ambao tunachunga, ama wanyama wote tutambuliwe.

John Kamama:  Ksuuyeecha ompo sroo choo kilokechaa nko twaachaa.

Translator:  Kwa sababu haya ni msingi wa maisha yetu, ng’ombe,

John Kamama:  Ompo wolo nyoni nyo lee mongeenchaa.
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Translator: Ya pili.

John Kamama:  Nyopo odeny,

Translator: Pia kama sisi ni watu wa East Baringo.

John Kamama:  Kungaat, kchiicha piipo Baringo East

Translator: Anataka sisi watu wa Baringo tukatiwe District yetu.

John Kamama:  Kmokeecha District tonchaa.

Translator: Kama Katiba hii yetu haituruhusu tupatiwe District yetu, tuunganishwe na watu wa West Pokot.

John Kamama:  Ato memuchoonyee, kmokeecha ketuyeecha nko West Pokot.

Translator: Kwa sababu tumekosa vitu vingi kama shule, 

John Kamama:  Ompo wolo moktuungocha nyee skultin

Translator: Ya tatu.

John Kamama:  Nyo somok.

Translator: Kuna kitu kinaitwa Labai kwa upande wa Pokot

John Kamama:  Miteni kugh nyo kuroy lapay ompo Pokot.

Translator: Anataka hii Labai kama mtu, labai ni kitu kinafanyiwa kwa mtu anaua mtu kwa kusudi.

John Kamama:  Kmokeecha lapay keyiighchuu chii nyo tuwoy chii.

Translator: Kwa hivyo tunataka mtu akiua mtu, inatakikana alipe ng’ombe thelathini.

John Kamama:  Kmokeecha ato tuw chii chii, mchiini kulipan tuuch.

Translator: Wale watoto waliachwa kwa yule mtu aliuwawa watapatiwa ng’ombe ishirini.

John Kamama:  Monuugechay po piich kelipan tuuch chole taman nko odeny.

Translator: Ng’ombe arubaine

John Kamama:  Tuuch chole tomonuut angwan.

Translator:  Wale  ng’ombe  wengine  ishirini  watapatiwa  family  tu,  lakini  ng’ombe  hao  arubaine  wanapatiwa  watoto  wenye

waliachwa.

John Kamama:  Kuchaghata piiko kwa walakaka

Translator: La nne.

John Kamama:  nyopo angwan,

Translator: Tunataka, kwa upande wa East Baringo.

John Kamama:  Ompo acha piipo Baringo,

Translator: Anataka area hii kwa sababu ni nchi ambayo ijakatiwa title deed, anataka area hii ipatiwe title deed moja.

John Kamama:  Kmoreecha kokonechaa muutat nko kikiruut ompo pareen

Translator: Mtu yeyote anaweza kuja na kujikatia mahali anataka achukue title deed na atutapata njia ya kupata hiyo area.

John Kamama:  Ompo wolo mukoy chii kumang ak womuunegho title deed nonii.

Translator: Sababu area hii haijakatwa (demarcated)

John Kamama:  Ompo wolo area nchaa tomanyee kemuut

4



Translator: Kwa hivyo ni area ya wananchi.

John Kamama:  Nyo, mchiinoy piipo koree

Translator: Ya tano.

John Kamama:  Muut,

Translator: Kwa upande wa elimu

John Kamama:  Skuultin,

Translator:Anataka free education watoto wasome kutoka nursery mpaka form four, kwa miaka thelathini itakayo kuja.

John Kamama:  Kluuku kule masomo kungata nasari kule tagh

Translator: Miaka hamsini.

John Kamama:  Konyiis tomonuut muut

Translator: Hiyo itatusaidia na tutaweza kujifananisha na wengine.

John Kamama:  choni cho ngokokecha

Translator:  Pia  tunataka  Katiba  hii  izingatie  mambo  ya  ngumbaru,  hiyo  ni  shule  ya  watu  wazima,  kwa  sababu  watu  wengi

hawajasoma.

John Kamama:  Kmokechaa Katiba nuu reel kusuwa ngala kumparu ompo wolo momiinyee

Translator: Tunaona kwingine, kuna hizo shule, na upande huu wetu hakuna shule ya …

John Kamama:  Miteni koros walaka

Translator: Kwa sababu kama tungekuwa na shule kama hiyo, watu wasima wangesoma na wangeweza kubadilika.

John Kamama:  Ompo wolo tokomii masomo piich cho gheechon, toku tosoy tagh piich

Translator: Jambo lingine

John Kamama:  Kiito anga,

Translator: Jambo la mwisho

John Kamama:  nyopo sorum

Translator: Nataka Chiefs wapigiwe kura kama macouncillors,

John Kamama:   Kirwokot kepuur kureen

Translator: Tukifanya hivyo kazi ya Chief itakuwa kazi nzuri.

John Kamama:  Tokwiipu tosuunot

Translator: Hayo yalikuwa ni maoni yangu.

Com. Baraza: Pitia hapo u-sign, uweke jina na sign.  Thomas Rupe.

Thomas Rupe: Tono soghuun ntoo nguu.

Translator: Kwa maoni yangu

Thomas Rupe: Kinonuut ko chan,

Translator: Ningetaka tu kupeana maoni yangu vile mwingine amefanya yake.

Thomas Rupe: Ko omochan kekoneecha lo

Translator: Anataka free education kwa upande huu wa Pokot, kuanzia nursery mpaka form four.  
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Thomas Rupe: Ko omochan osomey masomo kluuku kule kungetuunegho nasari.

Translator:Sisi kama pastoralists  wasiojiweza.

Thomas Rupe: Acha piipo tuuch,tomanyee kemughtenachaa kegh.

Translator: Hiyo ilikuwa ni maombi yangu.

Thomas Rupe: Choni cho ko mwoghan

Translator: Ya pili

Thomas Rupe: Nyop odeny,

Translator: Anataka wakati huu wa ukame, angetaka kuwe na free movement, kwa sababu ng’ombe wetu wanaenda kutafuta

nyasi na maji, wapatiwe free movement kuliko kusema lazima uzingatie hii na hii wakati unavuka upande ule mwingine wa ….

Thomas Rupe: Kupaa tuuch lee otino mochoy ompo wakati komoy.

Translator: Kwanza wakati huu wa kiangazi.

Thomas Rupe: Ompo wakati komoy

Translator:  Lakini hiyo tunataka tu wakati  wa ukame kwa sababu tunaweza  pata  mvua   Marakwet  ama   Pokot  tusipatiwe

restriction ya kusema usikuje upande huu wakati wa ukame, wakati ule mwingine ikinyesha tutarudi kwetu.

 Thomas Rupe: Melo kupeetecha ompo pengat komoy ongut

Translator: Jambo la tatu.

Thomas Rupe: Somok,

Translator: Wakati huu wa operation

Thomas Rupe: Nyee nyuu ngala mudu-mudu

Translator: Tunataka sheria ambayo itatuchunga  wakati kuna uvamizi, wowote,

Thomas Rupe: Kmiiteni sheria kuriip kyaakichaa

Translator: Wakati mwingine wizi wa ng’ombe ama wizi wa mbuzi ukifanyika ng’ombe wetu huchukuliwa bila kuzingatia kama

wewe ndiwe ulifanya hilo kosa ama hukufanya.

Thomas Rupe: klee atay muukoy askariin kunaan kyaak, ngetoy choriin kutul kyaak, kepotesanachaa walaka.

Translator: Naona ng’ombe wetu wanasumbuliwa sana mpaka tunapoteza wengi.

Thomas Rupe: Kisusoy kyaakichaa nyoman,

Translator: Hakuna sheria inatuchunga kwa upande huo.

Thomas Rupe: Mominyee kiruruut nyo ripoy nyoni kuny.

Translator: Mara hawa wanyama wakikusanywa wanawekwa tu kwa viwanja, hakuna kivuli na wanyama hawa wanakufa tu

na hakuna mtu anajali.

Thomas Rupe: Mara kekorchuu asiis ompo kambi tokumeghyoo kule.

Translator: Jambo la nne.

Thomas Rupe: Nyopo angwan

Translator: Kwa niaba ya Baringo East

Thomas Rupe: Ompo acha kaa-baringo,
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Translator:  Tunaona ya kwamba tumekaa Baringo. Na  tukiwa Baringo tunakaa kama ni watu tu third class  citizens.  Ama  ni

watu ambao tunakaa tu hatuzingatiwi kama ni watu wa Baringo.

Thomas Rupe: Kmiitecha lee wakimbizin mominyee kityaakataa.

Translator: Kama kungeliwezekana

Thomas Rupe: Ato kemuukonoo,

Translator: Kama tungepatiwa District yetu, tuweze kujisaidia wenyewe,

Thomas Rupe: Ompo baringo, ato mominyee district tonchaa,

Translator:  Waacha twende kwa West Pokot kwa sababu wako na District halafu tuweze kusaidiwa.

Thomas Rupe: Ke peecha West Pokot, takengarakeecha.

Translator: Na huko ndiko mahali tulitoka kwanza.

Thomas Rupe: Ompo wolo kikipkaneecha wolini

Translator: Kama itakuwa ngumu kurudi huko, West Pokot

Thomas Rupe: Ato lukuku ngumu, 

Translator:  ingeliwezekana kwa kila District.   

 Thomas Rupe: Ompo kila district,

Translator: Tunaona ya kwamba kwa hii District, tusema kama hiyo yetu, kuna wengine ambayo hawajiwezi kama sisi.

Thomas Rupe: Miiteni piich cho memuktoy nyee kegh  ompo districtniin walaka tukwil,

Translator:  Kwa  sababu  wenginee  wananyanyasa  wengine,  ingekuwa  vizuri  kama  kungekuwa  na  mtu  ambaye  atachunga

maslahi ya watu kwa ile District ambayo ina kabila nyingi ambaye atakaa District akichunga maslahi ya wale wengine.

Thomas Rupe: Ompo wolo, ko karamm knyoruu chii anga tukwil representative kuriip ngale kwagh.

Translator: Kama kukiwa na kabila tano ama sita kwa District moja,

Thomas Rupe: Ato miiteni kablenu chole muut anda akonga,

Translator: Lazima kutakuwa na mtu ambaye anaangalia affairs yao kwa District headquarters.

Thomas Rupe: Ktungeeto representatives chingwaa.

Translator:  Hayo yalikuwa ni maoni yangu.

Thomas Rupe: Kinonuut koo chan choni yee nyuu.

Translator: Ya mwisho

Thomas Rupe: Acha hiyo iwe ni ya mwisho sioni kama kuna maoni ingine. 

Com. Baraza: Nende hapo ujiandikishe.  Daudi Maklap, dakika tano.

Daudi Maklap: Kiira kegh.  Daudi mii ono?

Translator: Naitwa Daudi Maklap

Daudi Maklap: Kureenanuun maklaap

Translator: Anataka hii nchi yetu ya Pokot itambuliwe na kabila ingine kama ni nchi ambayo  Wapokot wanaishi.

Daudi Maklap: Omochan koro Pokot ngutootee 
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Translator: Kwanza wakati kuna wizi wa ng’ombe.

Daudi Maklap: Ompo klee nyee chorsyoo tuuch,

Translator: Tunataka watu watambue ya kwamba si Pokot wote wanajua mwizi ni nani.  Mwizi anajulikana ni mtu moja.

Daudi Maklap: Mchiini keros lee nko choruu

Translator:  Kwa  hivyo  nataka  watu  wa  hii  katiba  wazingatie  ya  kwamba  serikali  wakati  wanatafuta  mwizi,  isiwe  tu  si  mtu

yeyote ambaye ni Pokot  tu ndie mwizi.  Watu wajue mwizi  ni  mtu  mmoja  na  atabuliwe  na  kuna  njia  ya  kutafuta  huyo  mwizi

ambaye ni mtu mmoja sio Pokot.

Daudi Maklap: Kmokeecha Katiba nuu reel kukiir loo chorin kuu chorin melo chii lowur.

Translator:  Kila mara askari  wanapokuja  area  hii wakati  wanatafuta wezi, mtu yeyote  akipatikana  barabara  anapigwa  risasi

ama wanakuja center kama hii wanapiga watu bila kuzingatia nani ni nani.

Daudi Maklap: Ompo osiis tukwil, changa ngala cho kakesuwechaa, tuwoy piich askariin kule.

Translator: Watu wajue ya kwamba ama serekali  wajue ya kwamba sisi ni Pokot  na sisi ni kama Wanakenya wengine sio ni

watu kama wanyama tu, ukipata unapiga ama unafanya vile unataka.

Daudi Maklap: Mchiini kunguut piich loo kchiichaa Pokot ompo kenya le chii anga tukwil.

Translator:  Jambo lingine kuhusu upande wa wanyama.

Daudi Maklap: Kiito anga kuu lenye ngal tuuch

Translator: Anataka Katiba hii izingatie mambo ya kutafuta market ama ni soko ambayo wanyama wetu wanaweza kuuzwa ili

tupate pesa mingi.

Daudi Maklap: Omochan kesuwa loo mchiini makuut kupaa twachaa poo Pokot ompun.

Translator: Mahali tu market mzuri inaweza kupatikana ili tufaidike na hao wanyama maana watu wa middle men wananunua

tu kwa pesa rahisi sana.

Daudi Maklap: ompo wolo miteni middle men cho kikunyanyasane chaa.

Translator: Kwa hivyo tunataka sisi tuchungwe namna hiyo.

Daudi Maklap: Nyoo, kmokeecha ngale chooni keriip.

Translator: Hiyo ni maoni yake.

Com. Baraza:  Joseph Mukelu

Joseph Mukelu: soro nyo wou

Translator: Anasema asante lakini ujitambulishe, sema jina lako.

Joseph Mukelu: Mwagha kainenguu

Translator: Joseph Mukelu

Translator:  Tuna shida nyingi sana lakini shida yetu zaidi ni njaa.

Joseph Mukelu: Miiteni shidee anga, wolo achaa saidi kuu komoy

Translator: Anataka tutengenezewe irrigation scheme ili tupate malisho bora.

Joseph Mukelu: Koneechanee ngala choluut pogh pogh, 

Translator: Amewahi kuona kwingine kuna irrigation na watu wale wanapata chakula ya kutosha.
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Joseph Mukelu: kyasuwan ngala irrigation ompo koreeni walaka akwomiisyii nyo karam

Translator:  Amewahi kutembelea area  kama West  Pokot  huko Marakwet  na huko marigat  ameona  kuna  irrigation  na  watu

wanaendelea ambayo walifanyiwa na watu wa Development Authority.

Joseph Mukelu:  Kyowesutan lenya West Pokot, Marikat tungeetii piich ngal cho karamach

Translator: Na mnakumbusha ya kwamba kuna watu wanaenda kuiba, na wengine wanauwawa ni kwa sababu ya njaa.

Joseph Mukelu:  Ato alumakwa loo kaktuugh piich kuh ompo oriito komoy

Translator: Juzi wakati serikali ilipatiana relief, wizi ulipungua

Joseph Mukelu: Kingeet oghiiy soch kwipu Relief, kudong chorsyo.

Translator:  Wakati  huo wakati  watu walipatiwa relief, watu walibadilika na magonjwa kama kwashiakor yalianza  kupungua

kwa sababu ya chakula hicho.

Joseph Mukelu: Kikitogh piich relieaf, kubadilikan piich, kwomiisyo aku tastagh nyo karaam.

Translator: Area hii kuna rotuba kama ikipatikana irrigation, itashinda hata West Pokot.

Joseph Mukelu: Koronuu miiteni rutuba nyo karaam mchiini irrigation kusiir West Pokot.

Translator: Kwa sababu jua, ama vile hakuna mvua ya kutosha ndio inafanya watu wasikuwe na chakula.

Joseph Mukelu: Ompo wolo momiteeni nyee rop nyo yighoy piich kukosan omiisyo.

Translator: Hayo ni yangu.

Joseph Mukelu: Nyoni kugh nyiinyan.

Translator: Asante.

Com. Baraza:  Nderitu Koros. Wilson Losute

Wilson Losute: Thank you Commissioners.  This is my presentation pertaining today’s exercise;

• We would like 8-4-4 to be scrapped off and be replaced by 7-4-2-3 former system.

• This is on education, the current subjects, Mathematics, English, Kiswahili, Science and GHC be examinable.

• The 8-4-4 system of education has been a burden to our Kenyan students and results to immature education development.

e.g. young people are given big posts and public offices after completing their highest level of education.   Some before even

getting married and they are  given to head some people  who are  above their ages,  unlike  the  former  system  which  could

produce  more  mature  personnel,  well  screened  by  the  education  system.    We  as  marginalized  community  placed  in  a

disadvantaged hardship areas request for free education for twenty years, from primary to secondary level.  This is because

we did not benefit from the free education given to all Kenyan children after independence because  there was no education

development  effort  in  the  entire  region  by  the  colonial  and  independent  government.   We  then  request  this  as  a

compensation of our deserved right.  On the same note we request  for special  consideration in terms of job opportunities,

eg.  teacher  training  college  intake  should  be  D+  and  above  for  P1  course  so  that  we  can  be  able  to  send  reasonable

number to join the training which in return will improve the experienced persisting  under- staffing in our schools.

• The  new  law  of  Kenya  must  enforce  provision  of  employment  to  trained  teachers  and  every  Kenyan   who  completed
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training successfully and must also be assured of employment.   That  calls  for  government  wise  budgeting  in  which,  if  the

government  thinks they don’t have enough to pay people then they should spend the  (inaudible)

• Pertaining security the new law must erase the vocabulary word ‘operation’ in our Constituency which has existed for time

immemorial.  This has created un -development in the area, since colonial regime todate. We would like our areas to treated

like other areas and retrogressive habits of cattle rustling should be individual based.    The question of helicopters used for

mass operation must be  stopped  and  rounding  up  of  innocent  people  to  the  livestock  must  be  protected  by  the  laws  of

Kenya along with victimization of innocent people must stop too.

• Constituencies and wards should be recognized in terms of  land size or  diversity in the process  of demarcation instead of

population issues.    I  feel this is much better  for effective leadership and  services  to  the  common  man  especially  in  the  (i

naudible) areas.   We  would  like  our  livestock  as  pastoralists   to  be  equally  recognized  by  the  laws  of  Kenya  in  loans

provisions as  they do in land value.  This is  because  livestock  is  our  supreme  investment,  hence  needs  no  recognition  to

improve the lives of our people  involved.  In that they will be  able to educate  their children and run businesses for positive

progress enlightment and abandon retrogressive habits of cattle rustling which have created menace in the region. Thank you

very much.

Com. Baraza: Asante Bw. Losute, utuwachie hapo na usign jina.  Zakayo Rukiro.

Zakayo Rukiro:  Maoni yangu kuhusu leo, jina langu naitwa Zakayo Rukiro.   Maoni yangu kuhuzu Katiba ya leo ni kwamba

kuna kitu kinaitwa operation areas, area hii inaweza kuitwa operation area  ni East  na West  Pokot  tumekuwa tunaumizwa sana

kwa  hili  jina,  sijui  nani  aliandika  hiki  kitu,  ni  mzungu  ama  ni  nani?   Tumekuwa  tunaumizwa  tunapigwa  na  mandege  wakati

mwingine kuletewa vifaru, na pia watu wanaumizwa kwa njia mbali  mbali.  Ningependa  sana  kama  kuna  mahali  iliandikwa  hii

kitu, iweze kabisa kabisa kutolewa.

Ningependa sana watu kama Machief wapigiwe kura kama viongozi wengine.   

Ya  tatu,  mimi  ningependa  sana  wabunge  waache  tabia  ya  kujiongezea  mishahara,  wenyewe,  kwa  kuwa  kuna  wengine

wanashika mishahara ya hali ya chini na hao wenyewe wanaenda Parliament kujiongezea mishahara.  Na  hiyo imekuwa ni shida

sana kwa sisi watu Wakenya kwa jumla.

Kuna  kitu  kwa  Wapokot  kinaweza  kuitwa  lapai,  yaani  mtu  ukiua  mtu  jamii  yenu  kwa  jumla  mnavamiwa,  na  hiyo  sheria

imekuwa imenyanyasa sana watu kwa muda.  Bibi yako anaweza kuwa hana chochote ama  ………ana  chochote  anaua  mtu

halafu wewe mali yenu inavamiwa nyinyi kwa jumla.  Hiyo inakuwa ni mbaya sana.   Hiyo sheria ingeweza kuondolewa kabisa,

kama kuna mahali imeandikwa ama hakuna Katiba ya leo tungeona kitu cha kwanza hiyo ingeweza kutilia maanani.  

Haya  nyingine,  tukishikwa  hatuna  title  deeds  ya  kujitetea,  kwa  hivyo  ukiambiwa  leta  bondi,  huna  title  deed  na  sisi  tuko  na

mifugo, tuna ng’ombe, tuna mbuzi.   Tugependa sana kama mali yetu wanaweza kuvalue, hata mtu akishikwa aweze  kupeana

kama title deed kwa maana sisi hatuna mashamba upande huu.
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Siku ya kupeana mashamba watu wanajinyakulia area  kubwa.   Kama  wakati  wa  kupeana  mashamba  kwa  serIkali  wabunge

unapata mtu ako naeka mia moja, raia mwenye alipewa ako na eka  tano mwingine Hana,  wale masikini.  Hiyo ningeona kama

serIkali  wakati  wa kupeana waache kupea wale watu wenye vyeo kubwa,  kubwa.  Na  hiyo ningeona ni  kitu  kingesaidia  sana

kama watu wa upande huu.  Kwa kuwa wale wanapeana mashamba huko unapata ni wale wana kazi.  Na  yule masikini anazidi

kukaa  mahali  pale,  pale   akichunga  yule  mbuzi  wake  sana.  Hiyo  ningependa  sheria  ya  Kenya  kama  kuna  mashamba

yanapeanwa na wapee watu wale masikini si wale tajiri.  Hayo ni maoni yangu.

Com. Baraza:  Asante enda hapo ujiandikishe.  Joshua Yatta.

Joshua Yatta:  Kwa majina mimi naitwa Joshua Yatta.   Sisi kama jamii ya Wapokot  tumekuwa marginalized kwa  muda,  na

kwa maoni yangu ningeomba ya kwamba,  sisi kama pastoralist  community ,  wenzangu wamesema mambo  ya  free  education.

Ningeomba  ya  kwamba  tutengewe  waziri  ambaye  anahusika  na  mambo  ya  pastoralist  community.   Wale  wamesettle  pia

watafutiwe soko kama vile wengine wanatafutia majani chai na kahawa.   Sisi kama  watu  wa  East  Pokot  tupewe  our  District

ambayo inaitwa East Pokot.  Hii sehemu iko na mwakilishi mmoja wa bunge, tungetaka igawanywe, kwa vile huyo mtu mmoja

ana sehemu kubwa hawezi kufikia kule,   hata tupewe ziwe Constituencies mbili.  Kwa vile ungekuta hapa ……….iko kidogo

kidogo tu. 

Kwa mambo ya employment, tungetaka kama watu wanaajiriwa kama ni askari, kama ni nani tutengewe yetu special   katika hii

pastoralist  community. Kama ni percentage fulani, kama ni 15% tunakuwa na hakika ya kwamba  katika  mwaka  huu  tunaajiri

vijana kama kumi na tano kama ni ishirini.  Tukijua ya kwamba katika kila mwaka tutaajiri watu fulani katika any other sector  in

the government.

Kwa vile hii sehemu ni ya watu wa kuhama hama, tungeomba ya kwamba tu-establish Nomadic schools to cater  for the needs

of these moving people.  Hii sehemu hii ni jangwa hakuna maji, kwa hivyo tungeomba watu wachimbiwe maji kwa wingi, kwa

vile hiyo ndiyo shida ambayo inafanya watu wengi kuhama from one place to another.

Budget, when the government wanasoma budget, tutengewe pesa ya kwamba hii pesa  inaenda kwa maji, katika various places

katika  hii  sehemu  hii  imesahaulika  tangu  uhuru.  Ingine  ni  kwamba  kuna  watu  wanafanya  kazi  sana  na   wanasaidia  watu  wa

serikali kabisa na wanaitwa village elders.  Hata nao wapewe kitu kidogo,  walipwe mshahara kidogo iwe motisha yao kufanya

kazi.  Kwa hayo machache, hayo ni maoni yangu kwa siku ya leo.

Com. Baraza:  Asante sana Bw. Yatta, enda hapo ujiandikishe, tuachie hiyo memorandum.  Stephen Maklap.

Stephen Maklap:  Kwa majina naitwa Stephen Maklap.   Maoni yangu ni kuhusu pastoralism. Watu wa pastoralist  wako na

shida nyingi, na kwa maoni yangu ningetaka hawa watu (inaudible)  wakati wa kiangazi, ng’ombe wanaisha ama DC wanasaidia
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na kumaliza.  Serikali wangetoa grant kwa hawa wapastoralists  wakati  mifugo yao inaisha kwa sababu  hawana  njia  ingine  ya

kujitengemea.

Kitu kingine ni kuhusu sehemu hizi za pastoralism, wakoloni walikuwa wakichora map, bila  kuhusisha  wananchi  kwa  sababu

hawakuelewa.  They  should  review  the  boundary  ya  administration  kwa  District  ambayo  inacover  pastoralists  iwe  reviewed

wakati huu.

Ingine in kuhusu kuchaguliwa kwa Mayor au Mwenyekiti, ingekuwa ni bora wachaguliwe na wananchi kwa sababu eneo lake ni

mraba hana umbali kidogo sio umbali kwa wananchi lakini mwenyekiti wa council achaguliwe na councillors,  kwa sababu area

ile  anaongoza  anayoweza  kusimamia  hawezi  kufikia  na  hatatambua  wale  raia  kama  councillor  hatahusishwa.   Vile  vile

councillors walipwe na Central Bank kama wajumbe, tena councillors wawe na representatives katika Parliament,  halafu watoe

maoni ya councillors sababu hawa ndio nguzo ya maendeleo katika huko mashinani.  Nafikiri hayo ni maoni yangu.

Com. Baraza:   Wewe ni Councillor?  So you want to be a Councillor and in Parliament also laughter okay.   David Todok.

David Todok:  Kwa jina naitwa David Todok na kwa maoni yangu, sijui kama unaweza rudia ama.?

Yangu ya kwanza ni kuhusu area  yetu.  Sisi hapa wafugaji,  area  yetu ni free unaweza kutembea pahali popote,  lakini  tunaona

jambo hilo linaweza kuwa hatari wakati  mwingine.  Kwa maoni yangu ningeona hivi.  Hii area  yetu either tupewe title deed  ya

hiyo area yote ama tukate kate kila mtu apate yake, kwa sababu wengine wanaweza kutoka nje halafu wanaweza nyakua wale

wamekuwa wajuaji  kushinda sisi.

Lingine,  ni  juu  ya  hiyo  boundary  ya  kila  District.    Kuna  ingine  wazungu  walikuwa  wakichora  tu,  lakini  unakuta  wananchi

wenyewe  walikuwa  wanajua  mipaka  yao.   For  example  mimi  ninaweza  kusema  kama  upande  wa  Turkana  na  wapasao

waturkana  wanajua  ile  mahali  yao,  na  Wapokot  wanajua  mahali  yao,  lakini  ukiangalia  kwa  map  imechorwa  kwenda  mahali

pengine either kwa Turkana au kwa Pokot. Na jambo hili linafanya watu kugombana kwa sababu,  wale wengine wanaona kwa

map  ya  kwamba  ni  area  yao,  halafu  wale  wengine  wanaona  ilikuwa  yetu  zamani,  kwa  hivyo  hili  jambo  halikufanywa  ikiwa

wananchi wenyewe wako.   Wazungu walichora na wananchi hawajui mambo ya map, hata hajui inachorwa  namna  gani,  kwa

hivyo hilo jambo lingeangaliwa.  

Jambo lingine, ni mambo ya machief.  Nimeona kwa maoni ya watu wakisema awe elected,  ni vizuri kwa watu wengine, lakini

kwa community ingine  inaweza  kuwa  mbaya,  kwa  sababu  kuna  wengine  wanaweza  kusema  sisi  tupewe  chief  wetu  ambaye

tunachagua.  Na  hata kama atakosa  kwa serikali afutwe tunaweza kuchagua mwingine ili tufanye maovu.  Kwa  maoni  yangu,

chief achaguliwe kutokana tu na administration, kwa sababu yeye ndiye ameajiri, na akiona ya kwamba ……………

Neno  lingine  ni  hii  mambo  ya  shule,  sisi  watu  wafugaji  wakati  watu  wengine  walikuwa  wanasoma  kwa  masomo  ya  bure,

hatukupata.   Kwa wakati  huu  tunataka  sheria  yenye  inalazimu  sisi  tusomeshe  watoto  na  nguvu,  na  pia   ya  bure.  Hayo  tu  ni

12



yangu.

Com. Baraza: Asante enda ujiandikishe hapo.  Christina Lotaka. Utafuatiwa na Maria Paulo, Maria yuko wapi?

Christina Lotaka: Soro nyo wou, tanga tagh weena.  Miiteni Christina Lotaka?

Translator: Maoni yake kama mama.

Christina Lotaka: Kinonuut koo chan kuu

Translator:  Christine Lotaka

Christina Lotaka: Kureenanuu Christina

Translator: Maoni yake kama mama vile tumeishi hapa Pokot

Christina Lotaka: Kinonuut ko chan ompo yee kuu lenye wolo kmongtoo neecha ompo Pokot.

Translator: Mifugo yetu huwa wakati wa njaa wanavuka huko ng’ambo

Christina Lotaka: Kpeetechaa andakwagh osiispo komoy.

Translator: Na kuvuka huko sasa ndio mambo ya wizi ya inaanza.

Christina Lotaka: Akereeltoo woni kuluuku ngala chorsyo.

Translator: Na karibu tumeshindwa jinsi ya kulinda

Christina Lotaka: Kikushindaneecha wolo kriiptoy

Translator: Kwa hivyo naomba kama mama mambo ya amani ili wanyama wetu wakae vizuri.

Christina Lotaka: Klee nyona nyuu, kmoreecha kalya takwakeeta kyaakuu.

Translator: Maana shamba letu ni  wanyama wetu.

Christina Lotaka: Ompo wolo pareeni chaa cho kimondonee chaa kegh

Translator: Shida ingine mbaya ni mambo ya elimu, watoto wetu wanasoma, majority wanasoma mpaka darasa la nane,  halafu

hawawezi kuendelea na masomo ya secondary.

Christina Lotaka:  Kompolelyee  anga kuu  ompo  ngala  kisomonot,  memuuchoy  nyee  monuungechaa  kupaa  kureel

secondary,

Translator: Mtoto ataweza pita, na sasa kwa sababu ya umasikini unashindwa vile utaeducate huyo mtoto.

Christina Lotaka: ompo meywondan nyo kikupol piich.

Translator: Mtoto huyo anaweza kukomea hapo halafu anarudi nyumbani kukaa na mama.

Christina Lotaka: Ngetoy monuungonii kuwanya paat lee nyoni aktopogh kau.

Translator: Na sasa amekosa kitu cha kufanya ataanza kuiba 

Christina Lotaka: Kupol nyuu pat kugh nyo kighoy.

Translator:  Kwa  hivyo  naomba  free  education,  sheria  ituruhusu  kabisa  tusomeshe  watoto  wetu  free  mpaka  secondary

education.

Christina Lotaka: Nyo kmokeecha masomo kluuki kule mpaka secondary.

Translator: Ili tupate kuishi kwa amani kama watu wengine.
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Christina Lotaka: Ato kesuuko chaa mongoot nyo karaam nko kalyaa lee piich walaka.

Translator: Kama mama, anasema wanafinywa na wanaume sana

Christina Lotaka: Klee nyona, pureecha muroon nyo man.

Translator: Hawana mamlaka wakiishi nyumbani, kwa sababu bwana zao wamefanya hao kama punda wa kutumia kwa njia

yoyote.

Christina Lotaka: Momiteni nyee poroghuun ompo keeston, ompo wolo ngetoy papo kwighecha lee skrooy (punda).

Translator: Sasa wanaume inaonekana wametupatia mizigo yote ile ilikuwa ya babu zetu wa zamani.

Christina Lotaka: Ngetoy muron kukoneecha kwiirtechaa, akkoneecha nukisuun klee nyay kiipo kukotuu.

Translator: Maana tulikuwa tunaona wababa walikuwa na responsibility kubwa sana ,  walikuwa wanachukua jukumu yote ya

family

Christina Lotaka:  Kiki  suuwuyeecha  chii  nyole  nyee  papo  loo  yighoy  iysyewuut  lowur  kwomisyoo  monuunge  chii

nyo karam.

Translator: Wakati huu sasa kwa hii generation, sasa hii yetu, sisi wamama tumepatiwa mizigo yote;  kuelimisha mtoto,  kukula

na kufanya mambo yote, hayo mambo yote yamekuwa juu yetu wamama.

Christina Lotaka: Wolo puunu po yee, kikisungechaa monuung, kalamu nyaa anda kugh anga nyopo monuung.

Translator: Na waume wetu wametufanya kama watoto 

Christina Lotaka: Yigheecha muron lee monung.

Translator: Hawezi kuona mama kama ni mtu mwingine ambaye ni msaidizi wake ambaye wangepanga mambo pamoja

Christina Lotaka: Mo-pkochiini nyee lo kikekaar kegh, kengarak key tukwil.

Translator: Shida ingine tumesomesha watoto wasichana, akifika darasa la tano, sita, 

Christina Lotaka: Kompolelyee anga kuu ngala monuung chole tiipin, reloy koopo sapa anda sita kule,

Translator: Shida ingine inaitwa circumcision, inaingilia hapo

Christina Lotaka: anga kuu ngala muutat,

Translator: Baada ya circumcision, anaolewa.   Kwa hivyo tungetaka sheria ile inalinda ili hicho kitu kipotee kabisa.

Christina Lotaka: Kewiirtena muutat weey.

Translator: Maana sasa baada ya kutahiriwa, hata baba hataki tena aende shule.

Christina Lotaka: Kupustoo nyuu monung skuul ompo wolo ngetoy papoo,

Translator: Anasema anataka mali yake, sasa dowry 

Christina Lotaka: Mochoy kyaakii chii.

Translator:  Mimi  mama  ningependelea  mtoto  wangu  msichana  asome  kama  vile  Wanakenya  wengine  wanasomesha  wao.

Kwa hivyo tungetaka sheria ya kulinda ili hicho kitu  kikome kabisa.

Christina Lotaka: Mchiini kriipeecha sheria monuunge chaa lee Kenya anga tukwil.

Translator:  Kwa mji huu  wetu  wa  kollowa  tuko  na  shida   hasa  sisi  wamama,  mtoto  akiwa  mgonjwa,  tunashindwa  jinsi  ya

kusaidia.

Christina Lotaka: Koree nchaa nyeete nyu po Kolowo, shida skuutali.
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Translator: Maji ya kiisha au damu ikiisha kwa mtoto, wakati anatambuliwa halafu tukimbishe Kabarnet hawezi fika huko. 

Christina Lotaka: Wongsoot monuungo ompo yee tee yii toma kereel Kabarnet.

Translator: Hiyo shida inakumba watoto wetu mpaka hawawezi kufikia sasa mahali mbali kama Kabarnet.

Christina Lotaka: Memukoy nye Kabarnet ompo wolo lou.

Translator:  Pia  mahali pa wamama kuzalia, tumekosa kabisa. Imekuwa shida kwetu hapa sana.

Christina Lotaka: Kungaat ompo wolay poo luuswyogh, moktuungochaa nyee.  Kiluuku kompolelyo nyoman.

Translator: Wamama wengi wamekufa sana  wakati wanazaa.

Christina Lotaka: Kikuwonyo choo chang ompo ngala luusyogh.

Translator: Hiyo imekuwa chungu sana kwangu kama mama kwa area hii yetu.

Christina Lotaka: Kilukuu kugh nyo kwan nyoman ompo koroonete.

Translator: Nashukuru serikali,  ama ile sheria iliruhusu kile chakula kilitulisha kwa zile miaka zote,  ama miezi zile nyingi, kwa

sababu tulifaidika sana kama wamama.

Christina Lotaka: Soro ompo soch ompo relief, kingarakeecha nyoman.

Translator: Tulipata kusomesha, kwa huo muda kidogo watoto wetu kweli.

Christina Lotaka: Kiki someshon monuung nyo karam.

Translator: Na tulipata kuishi permanent kidogo, hatukuhamahama sasa kutafuta chakula kama vile kwenda West Pokot.

Christina Lotaka:  Mekewuusoteno chaa nyee kemarachaa omisyee West Pokot.

Translator:  Kwa  sababu  wakati  ule  wa  mbeleni,  wakati  wa  njaa  hata  yeye  amehama  sana  mpaka  huko

………………….mahali iko irrigation kwa West Pokot sababu ya kutafuta chakula.

Christina Lotaka: Ompo wolo ato kitomanye kupkaa pagh, owan Lodakari to-kwomisyoo monuungee chaa.

Translator: Hataweza hata kupata jirani kama Marakwet  yule ako na shamba apatie  watoto  wake wengine washikilie mpaka

………….mzuri. 

Christina Lotaka: Omukan towo leenya Markwet kluuku monuungee chan tiipy monung, to kwomisyo.

Translator: Ili apate kukula, na sasa  unaona mtoto wake amepeleka faida kwa yule markwet.

Christina Lotaka: Ato kunyoruu monung omisyoo.  Kwiip nyuu faida koro markwet.

Translator: Tangu siku ile serikali ilianza kutulisha, alipata kukaa salama na watoto wake wote na alikuwa vizuri ndio sasa  ako

abit healthy

Christina Lotaka: Otini kipkeecha soch omisyo, ki luuku kalya akupaa monuungo skuultin nyo karam.

Translator: Kwa hivyo tungetaka sheria na serikali kutambua kutulisha kwa sehemu yenye ukame ili wapate  kukaa salama na

watoto wao.

Christina Lotaka: Klee nyona nyuu, kmoreecha soch kukoneecha omisyo nyo karam.

Translator: Naomba nasema, kama tungepata sheria ile inaweza kutulinda kuishi salama, na kwa kupata chakula ingefaa sana.

Christina Lotaka: Osoman loo, kakuu nyoruunecha riipot kmiiteni kalya nko chakula.

Translator:  Ile  mass  operation  imesumbua  hawa  sana,  wakati  wa  wizi  hata  sisi  ambayo  tumefanya  maendeleo  hapa  center

askari wanakuja kutusumbua, wanatupiga na kutunyang’anya vitu vyetu.  
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Christina  Lotaka:  Ngale  chuupoo  mudu-mudu  (operation)  kikususechaa  nyoman.   Kiropochecha  yeeteyii  ompo

chole yootun, akesarenechaa monungee choo.

Translator:  Wanatupiga pamoja,  hata wafanyi kazi,  waalimu,  wamama,  na  hata  mtu  yeyote  ambaye  amezingatia  mambo  ya

maendeleo, hiyo sasa imekuwa ni sheria mbaya sana

Christina Lotaka: Kmuungecha nko poyii anda walimuun, nko piipo kanisa cho kikuleet.  Kugh nyo ghah nyoman.

Translator: Hiyo sasa imekuwa chungu sana.

Com. N. Barasa: Umesema wanaume wamewaachia kazi, wao wanakuwa wakifanya nini?

Christina Lotaka: Kemwagha nyii le pustoy muroon keston, yighoy akwane nee nyu nya?

Translator: Anasema, she is saying now men are resulting to alcohol and they are going out relaxing and not doing anything.

Maria Paulo: Ka yeghata kumiikwaa ak ruyoota lalwatuun akumpuur paat.

Translator:  Jina lake ni Maria Paulo

Maria Paulo: Kureenun Maria Paulo.

Translator: Anashukuru kwa siku hii ya leo, na tena ile ruhusa kwamba waseme yote na tena kwa uhuru.

Maria Paulo: Soro nyo wou ompo wolo kamwaghakwa loo omwowuuno shiden cho kyonyoruukwa.

Translator: Anasema sehemu hii yetu tunaamini ama inakaa kama ni msituni kwa sababu shida ikitokea kama hii ya operation,

wanakutanishwa wote pamoja na machiefs na watu wa kanisa wanapigwa pamoja kama wezi.

Maria Paulo: Kompolelut kugh wuuw koree, kinyoryo kirwokot nko piipo kanisa ake tughechaa ompo wolo kchiicha

lekuutoch.

Translator:  Shida hiyo hata imeudhi sana hata kwa viongozi ambao wamekosa  courtesy  na  hali  hawahusiki  kwa  mambo  ya

wizi.  

Maria Paulo: Momiteeni nyee konyuut ompo operation, tuyogh piich melo choruu.

Translator: Hiyo ni chungu sana, na sijui kama area hii imechukuliwa kama ni msituni ama nini

Maria Paulo: Kwaan nyoman, kikechengechaa lee wuw.

Translator:  Anaishi kwa hofu sana,  hata watoto  wake wachache ambao  wanasoma wanashindwa, anakaa na hofu kila  siku

maana baada ya kumaliza primary education hawana namna ya kuendelea.

Maria Paulo: Kmongeecha ompo kiwayaat.  Momitenii nyee masomo ompo  meywondan wey!!.

Translator:  Tungependa  sheria  ambayo  ingeweza  kusaidia  kulinda  masilahi  yao  wapate  kusoma  hata  mpaka  secondary

education.

Maria Paulo: Kmokeecha soch kungarakeechaa kuriip tukuuchaa, kusoman monuungoo.

Translator:  Shida  ingine  ni  mambo  ya  employment,  sasa  wale  wachache,  wale  moja  moja  wamemaliza  baada  ya  kwenda

kutafuta kazi hakuna tena kazi, hata akijaribu askari kwenda mpaka Kabarnet anarudi bila kupata kazi

Maria Paulo: Momiinye kasiina ompo wolo petoy monuungo nko kabarnet pila kassuu.

Translator:  Tukitumia  mbinu  zote  hata  pengine  tuandike  proposal,  a  seme  kiongozi  mwingine  yeyote  hiyo  proposal  yake

haiwezi kuwa honoured.

Maria Paulo: Hata kukiir kirwokiindo, puryoo nyonii kuny ompo kasuu.
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Translator:  Hiyo  sasa  imekuwa  ni  kitu  kingine  ambacho  kimetufanya  tusiwe  na  moyo  wa  kusomesha  watoto  na  tena

tukisomesha hakuna kazi, na watoto wale wanakuwa idle wanakuja, wanaanza kujaribu kwenda kuiba.

Maria Paulo: Kwonuun nga nyona miiteni ngala chorsyoo, ompo wolo momiiteni nyee kugh nyo yighoy monuungo.

Translator:  Wachache  wao  hasa  wale  wameamini  watu  wa  kanisa,  hii  shida  imekuwa  temptation  kubwa  ni  mambo  ya

circumcision.  Wakati  watoto  wao wamemature pamoja na  wengine mambo ya wakati  wa  circumcision  ya  kikuja  wanaingia

wote kwa mambo ya circumcision.  Kwa hivyo hiyo tungetaka sheria ya kulinda mambo ya kutotahiri mtoto msichana.

Maria Paulo: Anga kuu ngala muutat, ata monuungo kiighonuu petoy tukwil kemuutoy.

Translator: Area hii vile ameamini from her now area hii yetu ni msituni

Maria Paulo: Kikeghan yee nyuu kore neete kuu wuw!!.

Translator: Anything coming across this area serikali ina reflect kama ni nchi msituni.  

Maria Paulo: Ato chuumu kugh anga kekuroy paat lo koroonete.

Translator:  Mambo ya unywaji wa pombe yamekuwa shida hata  yameharibu  heshima,  kwa  hivyo  tungetaka  sheria  ambayo

inafanya pombe ikomeshwe kwa area hii yetu kabisa na Kenya nzima.

Maria Paulo: Ki-changiit kumuun, kuyesyoo monuugo nko poy, ketugh yootun.

Translator: Maana hiyo imeleta chuki, na mambo ya kutoheshimu hata watu wazima na watu wenyewe.

Maria Paulo: Ki-kwiipu ngwonuun nko chuki ompo monuung.

Translator:   Tungetaka sheria kama iko ya kulinda  wazee  wawe  more  responsible  kwa  kushughulikia  maboma  zao   kuliko

sasa wamewachia mizigo yote wamama.

Maria Paulo: Kmokeecha sheria kukomeshan ngala kumuun.

Translator:  Kwa sababu hata uniform ya mtoto imekuwa ni mama kushughulikia,

Maria Paulo: Ompo woli ki-ksuut kegh monuungo.  Atolapay kwiipu ngala kosanat nyopo uniform.

Translator: Mtoto aendelee kwenda shule ni mama

Maria Paulo: Kutang monuungo tagh 

Translator: Mtoto akule ama nyumbani watoto wakule ni mama

Maria Paulo: Kwomisyo monuungo kuu yoo onguut.

Translator: Pia kushughulikia mtoto mgonjwa imekuwa ni role ya  mama

Maria Paulo: Ompo ngala kosotyoo kuu yoo.

Translator: Hayo yote yamekuwa ni mzigo kwetu akina mama

Maria Paulo: kilukuu mzigo nyo wou.

Translator: Pia hata mambo ya ukame ambayo yamegandamiza hao kwa muda mrefu hata ingawa wako na roho ya kufanya

maendeleo ndio imearibu hao kabisa

Maria Paulo: Nko nyuu kluuku nukisyoo, kpareech mkuloutin.

Translator:  Tumejaribu kulima mashamba  hakuna chakula  kwa sababu hakuna mvua

Maria Paulo: Momiteni nyee pogh, kngoroy lo nee pareeni nyaa.

Translator: Hayo ni maoni yake kama mama
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Com. Baraza: Enda hapo Maria ujiandikishe. Akodo

Akodo: Kiira kayneenguu maria.

Translator: Anasema asante kwa sababu mmekuja kusikia maoni yetu

Akodo:Soro nyo wou ompo kinonuut ko kuu.

Translator: Sehemu hii yetu inakaa kama ni mstituni kama vile mmesikia kwa akina mama.

Akodo:  Koro wuw nyete wechara, klee otino kyaalumakwaa.

Translator: Anasema ni shukrani sana kwa  sababu mmekuja kusikia maoni yetu.

Akodo:  Soro ompo aswaneete.

Translator: Area hii yetu ni desert sana lakini tumebarikiwa kutembea sehemu nyingine pia

Akodo:  Kor kiyaam nyoman wolo soro.

Translator: Ndiyo tunasema vile wametembea wameona kuna sehemu ingine kama hii, na imefanyiwa ukarabati   mzuri, mpaka

watu wanakula vizuri,  kwa hivyo kuna sheria ambayo ingeweza kufanya area hii yetu mpaka hata sisi tukulie area hii yetu.

Akodo:  soro ompo akwaa.  Wolo miteni ngala cho karamach paat.   Toko miiteni kingorokuutyoo ompo wolo nguny

kwomoy paat kuny.

Translator: Tunaomba maji, tunataka tupate ili tufanye irrigation, na kukunywa, na tunaishi vizuri.

Akodo: Ksoomecha poghoo irrigation, kemongisyee chaa nyo karam.

Translator: Area hii yetu ni area ya kufuga wanyama kabisa.

Akodo: Koro kyaa nyete.

Translator:  Na  kwa sababu ya frequent drought wanyama sasa  wameanza wasifanye vizuri  kwa  area  hii  yetu  ndio  tunapata

shida ya ukame zaidi.

Akodo:  ompo ngala komoy kungat, kinyoriisyoo kyakuu nyoman.

Translator:  Na  sasa  ndio  tunaona  uchumi  wetu  umeanguka  umeenda  chini  kwa  sababu  mifugo  yetu  haifanyi  vizuri  kama

mbeleni.

Akodo:  Kichuunda nyuu koronuu ompo wolo kipoghoy piich kyaakugh.

Translator: Tungeomba sheria ambayo ingetusaidia, tufanyiwe irrigation, tulime, tukule katika area yetu.

Akodo: Ksomeecha soch, keyiighwecha irrigation toke nyoruuno chaa omisyo.

Translator:  Hiyo tunaona ni tumaini letu kabisa ili tupate kuishi vizuri area yetu

Akodo:Chomnyee chaa nyoni nyo karam.

Translator: Tungeomba sasa sheria itulinde kwa serikali kutuangalia kwa mambo ya maji ili tufanye irrigation, tulime  tukule

Akodo:  Ksomeecha riipot ompo soch nko pogh.

Translator: Anashukuru sana

Akodo: Soro nyo wou.

Translator: Ni hayo tu amemaliza.

Com. Baraza: Enda huko ujiandikishe.  Isaac Lorangi.

Isaac Lorangi: Kiira kayuunenguu.
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Translator: He is very much grateful for your coming here

Isaac Lorangi: Soro ompo pkanatee ngwaa.

Translator: Maana mmekuja kusikia maoni yetu

Isaac Lorangi: Kinonuut ko chan,

Translator:  Maombi  yake  ya  kwanza  ni  kwamba  mtu  yeyote  kwa  sababu  ya  shida  ya  area  hii  kutoendelea  kama  sehemu

zingine,  kama  mtu  amejaribu  mpaka  darasa  la  nane,  wakati  askari  na  mwili  wake  ni  mzuri,  ni  fit  kabisa,  aandikwe  tu  bila

masharti mengine.

Isaac Lorangi: nyopo tagh, ompo ngala kasiin,  askarin mchiini kekiir  nko kopo muut nko somok ompo wolo miteni

shida koree.

Translator: Anasema maoni yake ingine, Assistant chief kwa sheria ambayo inakuja wasikuwe included, yaani is not there.

Isaac Lorangi: Ompo ngala kirwokot chay mungech kevuutan.

Translator: Instead elders wale wanarepresent different villages wawe recognized na walipwe pesa instead of Assistant chiefs.

Isaac Lorangi: Mchiini kekuul pooy akelipaan kusuuwa ngala koor.

Translator: Ingine wanataka sheria ambayo inalinda hawa kama jamii ya Wapokot as a Pokot community wahame kila mahali,

anywhere, mahali iko nyasi pamoja na ng’ombe wao without any restriction.  

Isaac Lorangi:   Anga ompo sheria po Pokot, mchiini poroghuun ke-koneecha ompo kenya nko kyaakii chaa.

Translator:  Tunaomba  market  mzuri  ya  kupitia  sheria  ya  Kenya  tupatiwe  market  mzuri  ambayo  tutauza  mali  yetu  tupate

kufaidika.

Isaac Lorangi: Ksoomecha makiit poo kyaak ompo kenya.

Translator: Machiefs wawe elected after five years.

Isaac Lorangi:  Mchiini ketaar kuura kirwokoot tukwil.

Translator: Wabunge pia pesa yao ile wanalipwa iwe slashed to a reasonable  amount kwa sababu wanalipwa excessively this

time.

Isaac Lorangi: Bungen kemuut ropyeeni kwaa kluuku kawaida.

Translator: Na hatutaki sheria ambayo sasa inaruhusu wabunge wajitengenezee pesa.

Isaac Lorangi: Ketagh sheria nyo tosyiini kegh wajumbeen ropyeen.

Translator: Councillors wawe well paid sio vile wanalipwa sasa

Isaac Lorangi: Kelipan kanseleen cho karamach.

Translator:  Sisi  jamii  ya  Wapokot  tunahamahama  na  tunakaa  katika  hali  ya  kutegemea  mifugo;  tunataka  tupatiwe  maloans

kulingana na mali yetu ile tunayo.

Isaac Lorangi: Koro Pokot kmoreecha loontiin.

Translator:  Maoni yangu kwa wabunge,  pia hata kama wewe ni mzuri unapendwa namna gani na watu so long as  you  have

served for ten years, asirudie tena.

Isaac Lorangi: Ompo wajumbeen, konyiis taman hata kechii karam anda ghaa tono chooni.

Translator: Hayo ni yake.
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Com. Baraza:   Asante, pitia hapo Kamkan Moses.

Kamkan  Moses:    Nafikiria  mengi  yale  ningesema  yamesemwa  na  wenzangu  wengine,  lakini  nitajaribu  kupitiapitia  halafu

zingine  nitataja  mwenyewe.   Ningeomba  kwamba  kwa  jamii  nyingi  ambazo  zinaishi   katika  sehemu  kame   kwamba  katika

interview  ya  kwenda  colleges,  iwe  ni  teachers  colleges  ama  any  other  college  in  this  country  iwe  ni  ya  madaktari,  grade

zisihusike na  mambo  ya  grade.    Ningeomba  hivi,   kwamba  watu  ambao  watajipendekeza  kuingia  huko  awe  ni  mtu  yeyote

amehitimu form four.   Nasema hivi kwa sababu ukiangalia sehemu kama hii yetu kwa division  yetu  hatuna  college  hata  moja,

kwa hivyo utakuta watoto wetu wengi sisi tunategemea mashule za nje,  na vile vile kama kuna moja shule pengine si improved

vile ya kuwezesha watoto  wetu kupata  ‘B’ ‘A’ ya kwenda university.  Sasa  nasema kwamba ni afadhali kuwa na kitu kimoja

kibaya ambacho kitatoa  kingine  kiko  afadhali  kidogo  kushinda,  ama  kuliko  kubaki  zero.   Kwa  hivyo  ningeliomba  kwamba,

kama ingewezekana kuwe na ………….tofauti ya wale ambao wanapanga mambo hayo so that wale wako areas  kama hizi na

area zingine ziko na ukame waangaliwe tofauti  na wale watu wengine.

Ningesema tena kwa upande wa education, kwamba  ukiangalia vile mambo yalivyo wakati huu ni kwamba ikiwa kuna waalimu

katika shule wanaangalia enrolment ya wanafunzi halafu unakuta wanakwambia  na ikiwa wanafunzi si kiasi hiki huwezi kupata

waalimu ambao pengine ungetarajia lakini tunaona vile vile katika areas kama hizi zetu wanafunzi si wengi sana,  ama watu wengi

hawajaelewa haya mambo ya elimu.  Na  utakuta hata kama wanafunzi ni karibu 100 kwa shule nzima, kuna wanafunzi katika

madarasa mbali mbali, kwa hivyo tungesema hiyo policy of tuseme wanafunzi 35 kwa mwalimu moja haiwezekani kwa sehemu

zote pengine tu kwa towns, lakini kwa sehemu kama hii kuwe na policy ya kusema kwamba hataka kama ni wanafunzi watano

wanaqualify kwa mwalimu mmoja lakini si 35.

Na sehemu za Bursay fund, unakuta bursary fund ambayo inapeanwa, inapeanwa kwa masecondary schools.   Utakuta vile vile

watu ambao wanaishi katika sehemu zile za highland wako matajiri zaidi kuliko wale  wanaishi  sehemu  kame  kwa  sababu  sisi

tunaoishi huku tunategemea wanyama, na utakuta wanyama mara nyingi wanaweza kupatwa na magonjwa na mambo mengine

lakini  wanaoishi  juu  ya  milima  hivi  wanaweza  kupata  mito.  Kwa  hivyo  ningesema  hivi  kama  ingewezekana  bursary  fund

isipeanwe kwa mashule, iweinapeanwa kwa Constituency. So that ikiwa sisi tuna shida yetu moja hata tuna shida mbili pesa  zile

zitakuja katika Constituency yetu tunaweza kugawia watoto  wetu kufuatia na vile wako,  hata kama ni wachache watakuwa na

uwezo wa kuendelea kwa muda mrefu.  Mara  tunaona sisi hatuna cash crops   za kupanda tunategemea wanyama wetu  kwa

pengine kukula ama kwa vyakula vyetu na mambo mengine..  Ningesema tena kuhusu promotion tuseme za waalimu na zingine

ziwe kwa merit.   Zaidi inasemekana hivyo lakini vile vile haikuonekana  vile  kwa  hivyo  utakuta  mtu  amekaa  sehemu  kama  hii

kwa muda mrefu amefanya kazi nzuri lakini inaonekana promotion inakuwa ngumu.  Kwa hivyo tungesema pengine iangaliliwe

kwa sehemu kama hizi, maana utakuta mtu amekaa huku sana  mpaka  mtu yule anakaa huku ni mgumu.

Kwa  mambo  ya  security  ningependa  niseme  utakuta  kwa  sehemu  nyingi  especially  sehemu  kama  hii  yetu  ina  ng’ombe  za

kuibanaibana  na  pengine  ng’ombe  na  vitu  kama  hivyo,  utakuta  askari  anapokuja  mara  nyingi  in  the  name  of  operation,

wanapotembea kuna watu wengi huku wameuawa barabarani   aimlessly ,  mtu anatembea  askari  wanambeba  na  wanamuua.  
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Kwa hivyo ningewaeleza kwamba ikiwa mtu atauawa ambaye hajahusika na wizi serekali  imlipe huyo mtu ridhaa,  kwa sababu

ameuawa  bila  makosa  yoyote.   Ni  mtu  ameenda  safari  zake  na  utakuta  ameuawa  na  hakuna  mtu  anaangalia  baadaye  kwa

sababu mtu aliuawa namna gani inakuwa ni kitu tu kimekufa si mwanadamu.   Kwa hivyo ninasema kwamba kitu kama hicho

kiangaliwe.   

Na  ningesema  tena  ukiangalia  security,  watu  sehemu  hii  yetu  utakuta  mara  nyingi  wamesemekana  wamenunua  bunduki

wamefanya nini kwa sababu security ya serikali sio guaranted.   Kwa watu wengi unaweza kuta mtu mwenyewe anatengeneza

mshale wake ama anakaa na mawe yake  karibu naye ili ajitetee yeye mwenyewe.   Kwa hivyo ningesema  security ya serikali

iwe guaranteed kwa mwananchi.  Mtu anapolala analala akijua ako under security ya serikali ambaye hana wasiwasi  kusema hii

na hii iko hivi na ningeingia  kutaka  kusema  kwamba  kama  vile  mtu  anasema  kuna  watu  ambaye  wanitwa  wanakamati  wale

wanahusika na security,  ni pendekezo langu  kwamba  watu  wanne  waweke  koliba  mara  utakuta  mtu  hata  kama  wanakamati

ambao wanahusika na security utakuta wanasafiri mbali zaidi. Kwa hivyo pengine masilahi yao  uanagalilie ulipwe kitu kidogo.

Na ningependa sana  katika (inaudible) hii yetu utakuta (inaudible) operation viongozi hawaangaliliwi kama kuna watu  pale,

utakuta kama nilivyosema kwamba wale wanakuja kufanya hii kazi  wawe  ni   askari,  hawaoni  viongozi  wanakuja  na  kufanya

mambo  yao  wenyewe.   Kwa  hivyo  tungesema  kuwe  na  sheria  ambayo  itajulikana  mpaka  sisi  wenyewe  kwamba  hii  ikiwa

itafanyika  na  iwe  hivi  hata  mimi kama  raia  lazima  niwe  na  right  ya  kusue  yeyote  ambaye  atakuja  pengine  kuniletea  mambo

ambayo hayawezekani upande huu ikiwa  kama sikufanya makosa.  

Ningeongezea tena kwamba kwa mambo ya recruitment kusiwe na mambo ya kusema  B-  ama  nini-  angaliliwe  sana  this  is  a

special place,  huko ni mahali  ambapo  amejaribu  sana  hata  kama  amepata  D+  anaqualify  kuwa  cadet.   Kwa  hii  mambo  ya

recruitment kuna sub-District  hii kama yetu wapewe recruitment powers  halafu tujue maana tuko tumekaa ni kama tuko mbali

kidogo.  Halafu kama kutatokezea watu wachache ambayo watatokezea kama sub-  district  kama hii yetu, tuwe na recruitment

person kama kila mahali.  

Na kwa mambo ya agriculture ningesema kwamba utakuta katika Kenya hii yetu kuna KMC.   Idara  ambayo inahusu mambo

ya kuchinja ng’ombe na mambo mengine , ningesema kuliko hii iwe established kwa mahali kama Nairobi iwekwe kwenye kuna

watu wenye ng’ombe  wenyewe.    Ikiwa  tutauza  ng’ombe  wetu  tuwe  tunajua  pengine  ni  (inaudible)  ama  ni  mahali  ambapo

tunaweza kuuza ng’ombe wetu kwa urahisi.  Na ningesema tena utakuta mbegu pengine upatiwe watu wa haina hii. 

Kwa mambo ya communication, tutakuta kwamba barabara na vitu vingine ambavyo vinahusiana na hiyo, serikali itenge special

budget ya areas ambazo utakuta barabara inaweza kukaa mpaka haionekani ni barabara  tena.  

Na  kwa  mambo  ya  health,  ningesema  kama  vile  ilikuwa  imesemwa,  kwamba  kuwe  na  special  facility  health  kwa  sehemu

ambazo ziko kame kame kama maana utakuta  hizi  kupata dawa itakuwa rahisi maana barabara sasa ziko nzuri. 
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Na ningemalizia kwamba mambo ya elections ambazo pengine zitakuja ni pendekezo langu pia  kwamba duration ya MP,  kuwe

na limit kama ya President  kwa sababu ikiwa ni two terms inakuwa hivo. Kwa  hivyo  ni  pendekezo  langu  kwamba  MP  naye

apewe miaka kumi kama President anayeongoza.  Asanteni.

Com. Baraza:  Richard Changanya uko? 

Richard Changanya: Kwangu tu ni kushukuru nyinyi, kwa  sababu  mmetutembelea  wakati  huu  wa  marekebisho  ya  Katiba.

Jina ni Changanya Richard.

Richard Changanya: Soro ompo akwa aswaneete ompo ngala wayakata katiiba nyo reel.

Translator:    Ile  sheria  inasemekana  msipige  watoto  kwa  mashule  anapinga  hiyo.     Mtoto  lazima  adhibiwe  halafu  aweze

kusoma vizuri

Richard Changanya: Sheria mchiini kemuuny monung.

Translator: Kwa sababu mwenye kuchukua hiyo hatua hafanyi kwa ubaya.

Richard Changanya: Ompo wolo chichini kochengoy siitot melo kule.

Translator: Yule atakuwa amefanya vibaya kinyume cha yale matakwa ya kazi, basi hiyo itaonekana

Richard Changanya: nyo mchiini lee nyoni.

Translator: Kufuatana na utawala

Richard Changanya: Klee ngala paghtagh,

Translator: Vile wengine wamechangia kuhusu pesa ya wajumbe

Richard Changanya: 

Translator: Ameona hawa wametumia mamlaka hayo ambayo hao wanafikiria kila kitu wametumi ya vibaya.

Richard Changanya: Vernacular

Translator: Kwa hivyo pesa hizo ambazo wanajilipia ziwe slashed kidogo.

Richard Changanya: Vernacular

Translator: Kwa utawala wa mtu ambaye anaongoza nchi

Richard Changanya: Ompo pytoghiin,

Translator:Kama vile President.

Richard Changanya: Ompo Vice President,

Translator: Anafaa achukue miaka kumi

Richard Changanya:  Konyiis tamn kule.

Translator: Utawala wa Provincial Administration kama vile machiefs,

Richard Changanya: Paytagh po askariin nko kirwokoot,

Translator: Machiefs wachaguliwe kupitia kupiga kura

Richard Changanya: Mchiini kekul ompo kuraa.

Translator: Maana usipofanya hivyo 
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Richard Changanya: Ompo wolo ato mo kiigh nyee le nyoni,

Translator: Mtu ataweza kutumia mamlaka yake mpaka ya napita kiwango.

Richard Changanya: Suchoy chii mamlaka kuweerta,

Translator: Akijihesabia ya kwamba aliandikwa na serikali

Richard Changanya: Kumwa loo kikiir nyinde soch.

Translator: Kwa sehemu hii yetu machief wanatumia mamlaka na zile sheria za zamani

Richard Changanya: Ngetoy kirwokootu kutumiyan owesyoo nyo ghaa.

Translator: Chief na Assistant Chief

Richard Changanya: Kirwokot nko munungiin tiinee kwaa,

Translator: Sioni tofauti yao ni kama wanafanya kazi moja.

Richard Changanya: Mosuwunanyee tofauti ngwaa, yighoy kasii akonga.

Translator: Kama ingewezekana mwingine awe faced out kabisa.

Richard Changanya: Mchiini kepusyuu akonga.

Translator: Na mmoja kama chief  au Assistant Chief  asaidiane na villagers

Richard Changanya: kungaraak key akong nko piipo koree.

Translator: Tukienda kwa Division

Richard Changanya: Kupaa Division ngala.

Translator: Wakishindwa mambo yaende kwa division.

Richard Changanya: Atopoluu, kupaa Division.

Translator: kama area hii yetu.

Richard Changanya: Ompo koro nete, poghisyeegho piich kyaak.

Translator: Area hii yetu watu wanategemea wanyama

Richard Changanya: Mondoy piich kyaak

Translator: Na vile naongea 

Richard Changanya: Ato angalalan,

Translator: Anasema mapendekezo yake Wanakenya wote wale wanahama hama yaani wanafuga mifugo

Richard Changanya: Ompo piich cho wuwsotoy,

Translator: Wawe na permanent settlement

Richard Changanya: Ketoo kimpurot nyo karam.

Translator: Maana hiyo ndio inasaidia hata kutambua mahali watu wanaishi.

Richard Changanya: Ompo wolo ngorokuu kenguutu wolini monyoy piich.

Translator: Hayo ni maoni yake.

Com. Baraza:  Musa Lorus. Tutafuatia na Moses Lorita

Musa  Lorus:  Majina yangu ni kama vile mmesikia Moses  Lorita.   Natoa  shukrani kwa vile mmetutembelea  kama  watu  wa

Review Commission.  Kwa hivyo maoni yangu kama mwananchi au mkaaja wa hapa  ni kwamba tuna wanyama wa  kutosha
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katika  East  Baringo.   Na  ikiwa  tunao  wanyama  wa  kutosha  shida  kubwa  ni  kwamba,  tumenyanyaswa  ya  kutosha  hakuna

Mpokot  mwenyewe  ambaye  ana  jukumu  la  kuuza  mali  yake  vile  inatakikana  kwa  sheria.   Watu  wengine  wanatoka  nje

wanakuja kununua wanyama wetu kama soka  la Ng’onyani au Killowa hapa,  halafu sisi tunapatiwa ile bei ya mwisho na hiyo

bei ni ile  mbaya  zaidi.   Tukijaribu  kupeleka  wanyama  kama  Nakuru  au  mahali  pengine  tunakanyagiwa  brake  kabisa  mpaka

unarudi kabisa kama umepoteza hao wanyama.  Kwa hivyo tupate kuwa na uhuru wa kutembeza wanyama wetu na tuuze kama

wengine.

Tunaishi  hapa  Kerio  Valley  kama  watu  kabisa  ambao  ni  kama  hatuna  mtu  mwakilishi  kabisa  kwa  sababu  moja  ni  hii.

Tunanyanyaswa kama vile mnasikia wamama wakati  wa operation wanaweza kupigwa ovyo ovyo.  Hata  kama  mna  machiefs

ama  viongozi  wengine  kama  macouncillors,  imekuwa  ni  vibaya  sana  na  wakati  mwizi  anapotea  wanasema  bora  ni  Mpokot

yeyote hata kama ni kiongozi.  Hatuwezi kujua kama hiyo sheria ulikuwa ile ya  mbele  ama  ilikuwa  ni  namna  gani.   Tunataka

mwizi awe mwizi na ajulikane na achukue mzigo wake yeye mwenyewe.  

Hapa area yetu ni mahali kuna ukame mwingi, na serikali hawajatujali hata kidogo kutupatia hata permanent dams.   Wangetujali

kwa njia hiyo ili wanyama wetu wapate  kuwa na maji mahali pa  karibu na hata na tupate pia a draft  kama mtu  wa  veterinary

awe akitembelea wanyama wetu kwa sababu hakuna kitu cha kutegemea zaidi ya hiyo.  Hatuna veterinary hapa tunaweza kuwa

na  subordinate  staff  mmoja  ambaye  hata  hawezi  kutembelea  location  moja  ama  kufikia  hata  malocation.   Basi  vile  kabisa

tumeona hapa watu wanapeleka wale wanyama wananunua kutoka hapa na kuchinja mahali pengine au butchery kwa sehemu

zingine  kama  Nakuru  na  wabandike  majina  kama  sasa  Goriama  butchery  na  ni  wale  mbuzi  wetu  wenye  afya  wanapeleka

kutoka hapa. Hata huko Nairobi mahali pengine wanaitwa Nyamu, sasa sisi wenyewe tupate nafasi hata ya kuchinja mbuzi yetu

na kutuma mahali pengine tusinyanyaswe vile.  

Irrigation schemes kwa sababu hapa ni arid areas,  tupate kutengenezewa maji ya kuendelesha mashamba yetu, kama wengine

katika taifa la Kenya.   Shida moja kubwa tumekuwa na parastatals  kidogo kidogo kama Kenya Freedom from Hunger lakini

hawataki kuandika staff moja ya Pokot  kabisa.   Kenya Freedom from Hunger ilikuwa hapa ten years  ago na wakati   ilikuwa

imefunga virago hiyo kazi iliisha hakuna Pokot hata mmoja.  Arid lands vile vile ni hivyo hakuna Mpokot  ndani, hiyo parastatal

ikitoka hapo hakuna faida yoyote tumefaidika kutokana na hiyo hata World Vision.  Huwa tumeambiwa kila wakati  hamtapata

portion yenu kutoka kwa Government kwa sababu nyinyi ni wagaidi nyinyi ni wezi.  Mafuta ya helicopter ni rahisi kupatikana na

magari yale yanakuja operation lakini ya maendeleo hakuna kutoka kwa serikali.   Afadhali tupatiwe share yetu kama  wakaaji

wa Baringo East.  

Mambo ya harambee tumefanya  maharambee  mingi  ya  secondary  schools,  au  kazi  yoyote  kutoka  hapa  East  Baringo,  lakini

hakuna representative yeyote kutoka headquarters.  Kwa hivyo inaonekana tumewekwa tu hapa.

Hii mambo ya godfather ipate kuondolewa kabisa kwa  sheria  ya  sasa.   Godfather  hata  mtu  hajaenda  shule  yoyote  anaweza

24



kupata kazi kubwa na wale wengine wamepata kusoma ni bure.   Mambo ya eduction tena kwa location imekuwa shida,  kuna

malocation zingine huwezi kupata hata mtu mmoja hata amesoma kwa sababu moja ni hii, wale machief, ama representatives wa

location hawataki wengine kuendelea sana.   Kwa hivyo wanataka kubaki in power.  Mambo kama haya tunataka compulsory

education ili kila location ipate kufaidika.  Asanteni.

Com. Baraza:  Moses Lorita usipitishe wakati wako, five minutes.

Moses Lorita: Asante kwa wakati huu kwa kututembelea

Moses Lorita: Soro nyo wou ompo pkanatengwa

Trasilator:   Maoni yake ni sambamba na vile wengine wamesema.  Kwa majina ni Moses Lorita. 

Moses Lorita: Kinonuut yee nyan ompo ngale pareen.

Trasilator: Mapendekezo yake sasa ni free education

Moses Lorita: Masomo kluku kule

Trasilator: Pasipo hiyo watoto wetu hawatasoma 

Moses Lorita: takusoman monuungee cha.

Trasilator:  Kwa Katiba hii ya sasa

Moses Lorita: Ompo Katiba nuu po yee,

Trasilator:  Anapendekeza watutengenezee barabara mzuri, ili communication iwe mzuri

Moses Lorita: Omochan kegh ortuun cho karamach

Trasilator:    Maana sisi ni kama Wanakenya wengine

Moses Lorita: klee wanaKenya lowur

Trasilator: Hatuishi country ingine.

Moses Lorita: Melo kmiitecha koree anga.

Trasilator: Ya tatu

Moses Lorita: Somok,

Trasilator: Napendekeza ya kwamba pesa ya wabunge ifupishwe kabisa

Moses Lorita: Ropyeeni wajumbeen, kemuut.

Trasilator: Na macouncillors waongezewe pesa, kwa sababu hawa  ndio wako na wananchi kila siku

Moses Lorita: Cansellen ketas ropyeen.

Trasilator: Anaona kazi ya councillors ni kubwa sana wako na wananchi kila siku, harambees, na kusaidia watu katika ground

kwa hivyo pesa waongezewe councilors.

Moses Lorita: ompo wolo chang kasiinekwaa.

Trasilator:  Kwa hivyo anapendekeza waongezewe pesa.

Moses Lorita:  Ketosyuu ropyeen.

Trasilator:  Ni hayo tu, asante

Com. Baraza:       Enda hapo ujiandikishe.  Pastor John Job Ruto
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Pastor John Job Ruto:    Pia mimi nitagusia gusia na nitapitia sehemu ambazo wenzangu wamepitia kidogo.

• Free  education,  Jina  langu  ni  Pastor  John  Job  Ruto.   Free  and  compulsory  education  for  50  years,  kutoka  pre-school

children mpaka higher education

• 1909 stock theft ordinance iondolewe kabisa, 

• Pokot tungependa tutambulike kama Wapokot si Baringo tena.  Pokot East kama District.

• Makanisa kwa sababu ni sehemu ya community, kanisa ni community na ningependa wakuwe issued na title deeds free.

• Pokot borderies ziwe reviewed ie.  Pokot bordering Turkana, Pokot bordering Tugen, Pokot boundering with   (inaudible)

• Chiefs Act imekuwa ni umbrella ya mambo mengi na uongozi mbaya,  jambo hili likuwe specific,  at  least  kesi  zingine ziende

kama ni police, na katika kila mahali chief yuko kuweko na station ya police, kila location headquarters.

• Tungependa  kama  East  Pokot  igawanywe  into  2  Constituencies  tuone  (inaudible)…..  Constituency  na  (inaudible)

constituency.

• Pokot should be considered illeterate and  ignorant just because of illiteracy therefore ni mtoto asiyejua chochote kwa hivyo

tupewe haki zetu especially kama in employment  ni equal, kama ni masomo, mambo ya pesa, school fees tupewe haki yetu

kama Wakenya wengine.

• Chini ya uongozi wa wajumbe, Councillors, President ikuwe ni miaka kumi hata kama wewe ni mzuri namna gani

• Chiefs watawale miaka tano kazi hiyo itangazwe

• Assistant Chiefs waendelee

• Elders wakuwe empowered

• Kokwo ikuwe effective kama zamani,  Chief asimonopolize the effectiveness ya kokwo.

Com. Baraza:  Eunice Lorita

Translator:  Naitwa Eunice Lorita

Eunice Lorita: kurenanuun Lorita

Translator: Pendekezo lake

Eunice Lorita: Kinonuut yee nyaan kuugh,

Translator: Sisi katika sehemu hii tuko nyuma sana 

Eunice Lorita: Kmiitecha loot,

Translator: Stock za wa East Pokot representative

Eunice Lorita: Kmoreecha ngaala kaa Baringo,

Translator: Hali yetu katika, kama bado East Pokot

Eunice Lorita: Klee acha piipi E.Baringo,

Translator: Tuko nyuma sana

Eunice Lorita: Kmiitecha loot nyoman,

Translator: Kwa maendeleo

Eunice Lorita: Ompo kiletaat,

Translator: I hope you have seen how this place look  like now
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Eunice Lorita: Osuwuyeekwa yee akwanee.

Translator: Tangu muanze kuanzia Loru mpaka hapa hivi

Eunice Lorita: Kungetaa Loruuk nko yii yee,

Translator: You could easily see that we were not scared too much.

Eunice Lorita: Melo kchiicha pakween tyaa.

Translator:Tunashangaa sana zile fruits za independence mpaka saa hii

Eunice Lorita: Kikitongoon cheecha ngala okindoo uhuru.

Translator: Tunajiona kama tuko sawa na hatujavuna chochote.

Eunice Lorita: Ksuwiiyecha kegh lo kchiicha sawa, 

Translator: Hakuna tofauti

Eunice Lorita: Mominye tofauti.

Translator: Kwa sababu hatufanyiwi vile vitu Districts zingine zinafanyiwa………

Eunice Lorita: Hata kak’kulechaa kusiir Districtiin walaka,

Translator: Napendekeza hivi

Eunice Lorita:  Komwoghan loo,

Translator: Area kama hii itafutiwe maendeleo na serikali 

Eunice Lorita: Koor nyo leenyee nyetenyuu kungaraak soch.

Translator: Mashamba ya irrigation

Eunice Lorita: Keyookuu pareen

Translator:   The people who come to this area as if they want to develop but worthy projects.

Eunice Lorita: Miiteni tukun, wolo kmokeecha ngala projectiin.

Translator: They tried in some areas and said   (inaudible)

Eunice Lorita: Ki-kuchoripuun areani  walaka.

Translator: and eventually they just go

Eunice Lorita: Ato kishiindan, kupaa akwanee.

Translator: Some come to try …….baadaye wanaenda bila kusaidia sana.

Eunice Lorita: Pkonoy piich kupaal, kmaach kungarach

Translator: We need development in this area

Eunice Lorita: Kmoreecha kiletaat

Translator: Like now Government workers who are working here

Eunice Lorita: Kleenya piipo soch cho yighoy kasiin,

Translator: They go far

Eunice Lorita: Petoy wolo lou

Translator: They go for salary far like Kabarnet when they are coming back, yaani hata services zimekuwa nyuma kabisa

Eunice Lorita: Petoy Kabarnet kunomoy ropyeen, low nyo man.
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Translator: For example teachers, they come back when they have lost a lot of days

Eunice Lorita: Lenyee waalimun, chelewonoy

Translator: People now are getting worried to work in this area

Eunice Lorita: Woyoi chii kwighoy kasuu koreenete.

Translator: That is why we are  understaffed because  teachers  who are  brought to this place are  tempted to go back  to their

areas.

Eunice Lorita: Rroyoghoy waliimum chiik kupetoy koreengwa.

Translator: Because they fearing the altitude of the area

Eunice Lorita: ghaa nyinde area.

Translator: That is why tunauliza the new law, tusaidiwe sana tutengenezewe barabara mzuri, communication

Eunice Lorita:  Ksomecha keywechaa parapara.

Translator:  We are  refusing the idea of operation  tunaona  magari  ama  communication  inakuwa  easily  seen  kwa  mambo  ya

operation kuliko maendeleo mengine.

Eunice Lorita: Awirtena ngala Operation.

Translator: Maendeleo mengine mazuri kama ya mashule tunaona hakuna, watu hawafikii sana

Eunice Lorita: Mominyee ngala kiletaat nyopo skultin kurelchuu chii,

Translator:    Even leaders they should be very much effective kwa sababu politicians they are  only somehow seen during the

election time.

Eunice Lorita: Lenya kindowowuw kluuku piich cho yongoy koor tyaa.

Translator: So we need development now and we need this area to be recognized as other areas

Eunice Lorita: Kmokecha kiletaat yee, kerumunochaa le piich walak.

Translator: Then we are cared for like other Kenyans. 

Eunice Lorita: Lee piich lowur.

Translator:  They were backwards

 Eunice Lorita: Kmiteecha lot

Translator: We need to be remembered, ama tunaomba tukumbukwe kwa mambo ya maendeleo

Eunice Lorita: Kmoreecha kenanecha ompo ngala kiletat.

Translator: Another thing

Eunice Lorita: Kugh anga,

Translator: This area of ours people are nomads, they move from one place to another place

Eunice Lorita: Petoy piich nko kyaak kuwuusotoy

Translator: Education is becoming a problem especially with young children when the parent moves away 

Eunice Lorita: Kiluku masomo nguumu

Translator:   We are requesting for a nomadic school in this area

Eunice Lorita: Kmoreecha skuultino piich cho wuwoy
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Translator: Nomadic boarding school

Eunice Lorita: cho ruyogh monungo.

Translator: We are going far

Eunice Lorita: ki-kepee cha wolo lou

Translator:  Tunataka hospitali kubwa ambayo sasa  wamama watajisaidia wakati  wanajifungua, wakati  wa mambo ya  damu,

mambo ya kuongezea hata mgonjwa maji na matibatu yote.

Eunice Lorita: Kmoreecha ospitaliin chopo yotuun, hata cho po tosunotoo pogh kule.

Translator: Anapendekeza mambo ya circumcision ya girls iwe abolished completely.

Eunice Lorita: Muutat nyopo tiipun, kewiirta

Translator: Anaunga mkono vile imekatazwa kwa sehemu zingine kwa Kenya na pia hapa ikatazwe kabisa.

Eunice Lorita: Kuwuungana moruun lee piipo Kenya kmukuul.

Translator: Elimu iwe tu, maendeleo pekee yake.

Com. Baraza:  Eunice, hii sheria imepitishwa kwa bunge,  ya  kusema  kwamba  ukitahirisha  msichana  ujue  kwamba  umevunja

sheria, mmeisikia huku?

Translator: Amesikia lakini kwa area hii hakuna mtu anashikwa, watoto tu wanaweza kutahiriwa na hakuna mtu anashikwa.

Eunice Lorita: Kaluman loo ompo koreengwa, momiiyee chii nyo kichiikoy ato mokoy chii rotwo, wetoy paat chii.

Translator: Sasa hii ndio imekuwa shida sana kwao

Com. Baraza:   Yuko DO hapo na anajua mambo ya sheria yuko hapo muende kwake.  Philomen Toitoi.  Mnapiga kelele,  ile

tutabeba tupeleka Nairobi ni kelele ya Wapokot hakuna views, hakuna maneno tunabeba ni kelele ya Wapokot.

Translator:  Kmoreecha kinonuut melo syooluut chopo Pokot keyiipo chaa Nairobi.

Philomen Toitoi:   Kwa hivyo nina mambo hapa kama Mkenya,  Philomen Toitoi.   Neno la kwanza hapa ni  mambo  ya  afya,

hapa kwetu tuna shida ya afya.   Watu wengi hupoteza maisha  kwa  sababu  ya  maradhi  mbalimbali.  Shida  zaidi  ni  mahali  pa

kupata matibabu ni shida.   Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba ningetaka sheria ambayo inafikia kila mwananchi mahali aliko.

Asaidiwe kabisa. 

Ya pili, mambo ya masomo, sisi tukiwa hapa hatujaendelea sana kimasomo lakini sheria hii ambayo tunatengeneza sasa,  ikubali

free education from nursery school to form four.

Naongea kuhusu mambo ya wanyama tulio nao,  wanyama tulio nao si wengi zaidi lakini kwa sababu tu ya magonjwa ambayo

yanaharibu,  ama  yanaleta  sababu  hiyo.   Na  kwa  hivyo  ningeomba  ya  kwamba  serikali  zaidi  wangetujali  kwa  njia  hii  ya

tukijipatia  wanyama  wetu  ikiwa  kuna  uwezekano  wa  free  treatment  for  animals  ningeomba  juu  ya  hiyo  kama  inawezekana,

halafu pia nihesabiwe kama Mkenya na mali yangu.  Kwa sababu mara nyingi, unakuta hapa kwamba nikiwa na mbuzi wangu

tano, ama wale ng’ombe wangu tano, watu wa shida kama operation,  mimi nitakosa hayo na mimi sikutenda jambo hilo.  Kwa

hivyo mimi nilindwe na vitu vyangu kama sheria iliyopo.
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Ya  pili  nikiwa  katika  jambo  hilo  ni  kwamba   wanyama  ndio  tunategemea  hapa  zaidi,  kwa  hivyo  nahitaji  soko  nzuri,  na  pia

mambo kama Kampuni  ya  KMC  ijengwe  hapa  kwa  sababu  hio  ndio  jambo  la  maana,  hiyo  ndio  faida  yetu,  ama  hiyo  ndio

biashara yetu  tunayofanya hapa.

Jambo la nne ni kuhusu ulinzi, ya kwamba sisi kama Pokot  tupewe haki ya ulinzi kama makabila au kama Wakenya wengine,

sababu nimeona mara nyingi katika sehemu hii ukiona tukipata wale walinzi wako hapa ni askari  wa DO ama wa  Chief  lakini

wale wengine hakuna.  Nimeshangaa  nimeona kama hili jambo hatuchukuliwi kama Wakenya hivi.  Kwa hivyo kama ni mambo

ya stock theft na wale wengine wote wawe hapa na sisi wajue shida yetu wajue ni nani anaiba mara moja.  Na  kama mtu akiiba

hao ndio rahisi kufuata na hawapati haraka, kuliko kwenda kuokota wananchi na kuwachezea kwa njia hiyo.

Jambo  la  tano,  ni  kwamba  Machiefs  wote  wafanyiwe  election  na  mambo  ya  Assistant  Chiefs  tumekataa,  wazee  wa  mitaa

wafanye kazi kama ilivyokuwa hapo zamani.  Wazee wa mitaa wapewe nguvu na uwezo.  Kwa sababu hao zaidi ndio wanakaa

na  vijana  na  hao  na  wale  wote  kuliko  ma-assistant  chiefs.  Halafu  chief   akifanyiwa  election  ama  akichaguliwa  na  wananchi

atakuwa akitunza na kulinda kazi yake.   Lakini kwa wakati  kama huu wanafanya  tu  kwa  sababu  ni  watumishi  wa  serikali  na

hawana haja zaidi, hata mtu akipita hapo nani ameona.

Jambo lingine nikiwa katika mambo hayo ya election ni kwamba election mtu akichaguliwa mtu akae miaka tano, akiwa ni mzuri

sana wa kupendeka awe anakaa miaka kumi.  Na  umri wake wa kufika mwaka wa arubaine na tano,  aende retire na akubali

retire.

Ya  mwisho  ni  kwamba  mara  nyingi  tunaumia  hapa  ama  tuseme  kwa  Kenya  nzima,  hii  mambo  ya  rushwa,  toa  kitu  kidogo

angalau wewe uonekane, inatuharibu sana.  Na hii ninaona kama imeenda karibu Kenya mzima, sijui ni sheria ama nini, ni tabia

gani iliingia, lakini naomba sheria izingatie mambo haya,  mtu apewe haki yake na aangaliliwe na shida yake,  kwa sababu mimi

nikiwa na shida nitaambiwa fanya kitu kidogo,  lakini nisipokuwa nayo mimi nitaumia tu.   Kwa hivyo sheria iangalie hii maneno

sana.  Mambo ya harambee, harambee ya haramu kila wakati  sisi tumekataa,  kama ni harambee mimi nitoe kwa hiari, lakini si

kulazimishwa.  Asante.

Com. Baraza: David Kakuko

David Kakuko:   Kwa majina naitwa David Kakuko.   Kwa maoni yangu yale yamesemwa na  wenzangu  ya  kwamba  katika

sehemu  hizi  tunataka  free  education,  na  katika  health  pia.   Hayo  ni  yale  yanatuathiri  katika  sehemu  hizi.   Na  zaidi  ya  yote

tupatiwe District yetu, kama sisi wenyewe ama wa area  hii. Maana kama bado  tunashare District tusema na watu wale  wako

mbali, watu wanafanya huko maneno,  wanaweza  kusign  huko  na  wamalizie  huko  bila  sisi  kujua  kama  si  hali  ya  upande  huu

kama ya operation unashtukia maneno ya mepangwa juzi na yamesainiwa huko bila sisi kujua.  Kwa hivyo ingekuwa ni jambo la
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maana tupatiwe District yetu tujue ama tukabiliwe na viongozi ambao tuko pamoja katika area  hii. Wajue nini  kinaendelea  na

kilifanyika wapi.   Unajua hata kama  sehemu hizi watu wanaweza  piga  simu  na  Wapokot  wamefanya  hivi,  na  kumbe  hata  ni

wengine si Wapokot.  Ingekuwa tumepewa  District yetu sisi tupeane report  ambayo ni sawa.   Katika maneno ya election iwe

ni sawa vile watu wamesema.  Five years na inaishia, watu wanaenda, halafu kila mtu achaguliwe na raia ama wananchi wa area

hiyo wakaazi wa area hiyo ili hata kama machiefs ………………mtu maneno ya interview na government mtu anaweza fanya

interview  na  anapate,  na  kumbe  ni  mtu  anafanya  Kabarnet  lakini  akichaguliwa  na  wananchi  tayari  mtu  anapita  na  atakuwa

kiongozi ambaye ni sawa kabisa.  Asanteni.

Com. Baraza:  Asante  Musa Lokuamuk

Musa Lokuamuk: Soro Musa

Translator: Mimi naitwa Musa Lokuamuk

Musa Lokuamuk: Kurenanun Musa Likwiamuk

Translator: Mapendekezo yake kama Mpokot,

Musa Lokuamuk: Kinonuut po Pokot,

Translator: Tuko na mambo ya customs zetu ambazo sasa kwa mfano mtu akiua mtu

Musa Lokuamuk: Ktuungocha osiltiinechaa, klee ato tuugh chii chii,

Translator: Mtu akiua mtu unaona familia yao yote inavamiwa inakuwa watoe faini to compensate.   Sasa amekataa hicho kitu,

iwe sheria ya kawaida tu.

Musa Lokuamuk: Lenya ngala lapay mchiini ketagh ompowolo kusoroy piich tukuu kwaa.

Translator: Kama hiyo mila itadumu, hiyo iende kwa mwenye ameua mtu isiende kwa ndugu zake au kwa ndugu wa wengine.

Musa Lokuamuk: Luku kyooni kudumunoy, mchiini chichini kotuwiisyo ongut mendo chii anga.

Translator: Kwa sababu ni mbaya shida ya mtu moja ifanye watu wote kuwa masikini.

Musa Lokuamuk: Ompo wolo ghaa kuumisyoonchoo piich ompo chii akonga

Translator:Kuna tabia ingine, mtu akifiwa na ndugu yake.

Musa Lokuamuk: Miteni ngale walaka, ato megha chii chito ngwaa

Translator: Sisi Wapokot hatulii sana lakini unaona ndugu wa huyo wanaenda halafu sasa  ni kama wanachukua mali ya huyo

mtu

Musa Lokuamuk:  Ngetoy piipo chiichini kuchengoy mali chii,

Translator: Na unakuta huyo mama anakaa na watoto wake tu mpaka wapate nguvu ya kuishi.

Musa Lokuamuk: Kudong yoo nyuu pat kule nko monuung.

Translator: Maoni yake sasa

Musa Lokuamuk: Kinonuut yee nyaan kuu,

Translator: Ni kwamba hiyoo boma ambayo  mtu amefiwa watoto wake waishi kwa mali yao kwa usalama bila mtu mwingine

kugusa.

Musa Lokuamuk: Momchiini nyee kesara chii tukuu chii.
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Translator: Na wale wana jukumu la kulinda walinde huyo mama na watoto wake na mali yake vizuri.

Musa Lokuamuk: Ato chii nyo komuloy, kuriip monunge nko yotoo tukwil.

Translator: Watu wa serikali

Musa Lokuamuk: Piich poo soch,

Translator: Kama machief

Musa Lokuamuk: Kirwokot,

Translator: Machiefs wako na kazi nyingi

Musa Lokuamuk: Tungetii kasiin cho chang

Translator: Machiefs waongezewe pesa

Musa Lokuamuk: Mchiini ketosyuu ropyeen

Translator: Na Councillors

Musa Lokuamuk: Nko kansuleni

Translator: Na kila representative wawe recognized na walipwe pesa

Musa Lokuamuk:  Chii anga tukwill keros.

Translator: Na wabunge 

Musa Lokuamuk: Ompo Wajumbeen,

Translator: Pesa zao zipunguzwe, kwa sababu wanalipwa pesa nyingi

Musa Lokuamuk: kemuut ropyeeni kwa

Translator: Hayo ni maoni yangu

Com. Baraza: Asante Musa enda hapo ujiandikishe.  Joel Kaptuya Kariot

Joel Kaptuya Kariot: Kwa jina ni Joel Kaptuya Kariot,  ningesema ni asante  kwa sababu mumetufikia ili haya maoni yaweze

kutekelezwa.   Yaani  ya  kwanza  ni  tuwe  na  District  ambayo  tukipata  District  kila  kitu  kitakuweko,  kutoka  DC,  kila  idara

itakuweko katika District hii.  

Ya pili ni tuwe na Constitutencies mbili ambazo ni Tiati na Ng’nyang.  

Ya tatu tuprovide loans for the herdsmen, unajua area hii yetu iko na shida ya ukame na sana sana tunachungu wanyama na hao

ni shamba letu.  Kwa hivyo tungetaka kwa idadi ya ng’ombe ile kila mtu ako nayo yaani iwe thibitisho kwamba inasimamia hiyo

loan yake kama vile watu wanafanya kwa urban areas kwa mambo ya mashamba.

Ya nne ni  kuhusu mishahara ya MPs.   Tunaona kwa maoni yangu MPs wanataka kunyanyasa the common man.  Kwa sababu

kama kila mtu anapata  1.something ama 2 point something million halafu what about  the  common  man?   Kwa  hivyo  pengine

Commission  fulani  iformiwe  ya  kuangalia  hii  mambo  ya  mishahara  ya  MPs  halafu  wathibitishe  pengine  wanaweza  kuona  ni

kiwango Fulani cha  mshahara wa MP au kitu kama hicho.  Kitu kingine kwa area hii yetu hasa kwa upande wa Pokot  tuko na
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shida ya elimu.  Kwa hivyo kama vile wenzangu wamesema niko na maoni kama hayo kusema kwamba tuwe na free education

kutoka primary mpaka high school.   Na  kitu kingine tena tunaona area  hii imesahaulika ndio tunaomba  zaidi  kama  hii  District

unaona barabara zetu ni za hali ya jua kali kabisa.    Kwa hivyo barabara  zile mzuri mzuri kama roads  ziangaliliwe kwa area  hii

ya Pokot sana sana na utapata hii imefungia maendeleo chini kabisa.  Hayo ni yangu tu.

Com. Baraza: Samuel Angor, utafuatiwa na Samuel Madangura

Translator: Jina langu ni Samuel Angor

Samuel Angor: Kurenanun Samuel Angor

Translator: Nashukuru sana kwa sababu mumetufikia

Samuel Angor: Soro ompo aswaneete

Translator: Pendekezo la kwanza ni tuwe na District.

Samuel Angor: kinonuut ku  District nyopo Pokot,

Translator: Kwa sababu Watugen wanatuchukua kama tuko pamoja na wao lakini wanatunyanyasa.

Samuel Angor:  Ompo wolo ngetoy Tukon klendoy miitecha tukul wolo kenyanyasanechaa.

Translator:  Tunasema  hivyo  kwa  sababu  watoto  wetu  wakienda  wakati  wa  kuajiriwa  kazi  wanachukua  wao  wetu

wanarudishwa.

Samuel Angor: Ompo wolo ngetoy otiini kikiiroy monuung kasiin, chengoy chikwa ompun.

Translator: Kama tungekuwa na District watoto wetu wangeajiriwa kwa District yao

Samuel Angor: To-komiteeni District to nchaa, koluuku tosuunot ompo achaa.

Translator: Kwa mambo ya usalama Wapokot  wamechukuliwa kama ni wezi kwa sababu ya njaa na shida.  Kama tungepata

irrigation scheme ile ambayo tungeweza kupata chakula hicho kitu kingekoma

Samuel Angor: Ompo ngala ripoot  ompo  Pokot,  kikchengeecha  lee  choruu  ompo  shideni  komoy  nko  lowur.   Kmokeecha

irrigation ompo ngala omisyoo.

Translator: Shida yetu ingine hatuna secondary school

Samuel Angor: Anga, moktuugochaa nyee secondary school,

Translator:  Kwa hivyo tungehitaji tuwe na secondary school ili tusiwe na hofu na watoto  wetu  wale  wanasoma  inje  hata  na

wale wengine tunagombana na wao

Samuel Angor: Kmokeecha skuultin takuu nguun kalyaa.

Translator: Tunataka sheria kama inaweza kuturuhusu tuwe na masecondary.

Samuel Angor: Kmoreecha Katiba kukoneecha Skuultiino Secondary.

Translator: Asante

Com. Baraza:  Nyoni nyoni hapo, Madangura

Samuel Madangura: Weena Madangura.

Translator:  Mimi naitwa Samuel Madangura

Samuel Madangura: Kurenanuun Samuel Madangura

Translator: Ya kwanza kabisa kama mkaaji wa Pokot 
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Samuel Madangura: Klee pochon,

Translator: Ni chungu sana kama mwizi akienda kuiba

Samuel Madangura: Ngwonuun nyo man atowoo chii kuchorsyoo,

Translator: Wenye kufuata mwizi baada ya kumkosa wanakuja kusumbua wale wengine innocent na kuchukua mali yao

Samuel Madangura: Kesuus piich chole mee nguut nyee kito lo ketor loo nee.

Translator: Hata kitu kikitendeka mbali, wanakuja mpaka wanauliza hapa

Samuel Madangura: Ata kmiiteni wolo lou, keetepoy paat.

Translator: Ya pili tunataka District yetu wenyewe kama Wapokot

Samuel Madangura: Nyopo odeny, kmokeecha District tonchaa onguut

Translator: Maana District ambayo tunagawa na wengine, vitu havigawiwi sawa, kwa hivyo tunayanyaswa.

Samuel Madangura: Momiinye kiparaata nyopo tukuun lee piich walak.

Translator: Ya tatu

Samuel Madangura: Nyop somok,

Translator:  Kama  tunataka  sheria  ambayo  itaruhusu  kila  kabila  ipatiwe  ratio  yake,  wakati  wanaajiriwa  watu  kama  askari,

kama ni Wapokot watoe kiasi hiki Watugen watoe kiasi hiki kila kabila itoe watu wake.

Samuel Madangura: Mchiii kepar lenye ngala kasiin chopo askariin kukonuu Tukon nko Pokot sehemu ngwaa.

Translator: Hayo ni yake

Samuel Madangura: Chii chan choni nyuu.

Translator: Asanteni.

Com. Baraza: Enda hapo ujiandikishe.  Gideon Gastet.  Solomon Nokow

Gideon Gastet:  My names are Gideon Gastet, and I am going to say my views briefly.  The first concerns natural resources:

This country especially in the ASAL regions we are  having abundant natural resources  contrary to the popular  belief that  arid

regions are poor economically.  So  I am proposing should there be   any minerals or  anything which is very abundant in Pokot

land   it  should  be  mined  and  a  law  should  be  put  in  place  whereby  40%  of  the  output  should  be  used  to  develop  social

amenities  in  this  region,  because  more  often  than  not  what  the  government  budgets  does  not  reach  us  to  a  very  significant

proportion.  Then the second one concerns regional development.  I am proposing personally that the DDC should be scrapped

and Constituencies should be made a center for development i.e if there is any proportion of government budget that comes to

the District level, I propose the Constituency should get that share and they should now prioritise  whatever they need according

to the way the situation is.  I  am very specific here in Baringo that is where the President  comes from that  since independence

we have been marginalized because in Baringo we are having three tribes, we are having the Tugen, the ruling class the Njemps

and the Pokot  who are  the minority.   So  more often we are  being marginalized in terms of jobs  and development issues,  eg.

most of the NGOs and Parastatals  which are  here are  stationed in Kabrnet  and  very  few  come  to  West  Pokot  which  is  the

Baringo East.   Those  that  come  here  are  just  like  white  elephants,  they  are  not  helping  us  because  there  is  no  need  why  a

project  should  be  initiated  here  and  then  we  import  everybody  or  the  human  resources  even  if  there  are  Pokots  who  are
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capable.    There  is  this  mistaken  belief  that  Pokots  are  incapable  and  they  are  thieves.   This  generalization,  if  there  were  a

specific law  they should be put in place.

There should be a special development policy for all arid regions,  ie.the Pokot  land, the Turkana,  the Njemps and the northern

tribes.  The government is concentrating a lot of effort in the towns and they are  using the rural people  for politics only.  They

are using the numbers so that to get votes and then when they have gotten the power  they don’t bring back  thank you for what

they have done with them.

The other one concerns land and property rights: I am answering a specific question in one of these pamplets and I don’t know,

it seems you are not following,  were these pamphlets  distributed so that we answer some of the questions or  the questions we

answer  are  rampant,  somebody  can  just  give  an  idea  because  people  are  just  giving  views  which  are  not  particular  to  the

specific questions which are to be addressed to the Constitution…………………..

Com. Baraza: That’s okay but the way people is are talking is also okay.  We want people to tell us what they feel,  what they

see, how they want, you know.   That is our work to know what  is …………..

Gideon Gastet: The fear is whatever their views are will are appear in the final draft, that is my fear.

Com. Baraza: If they were doing useless work we would tell them.  They  are saying good things.

Gideon Gasted: The question is should there be a ceiling on land owned by an individual? This one may not be  so relevant to

us but it’s a general question.   I am saying that when we were fighting the British, everyone participated,  in fact there is another

monument  there  where  thousands   persons  of  Pokot   were  killed  on  24th  April,  1950.   So  every  tribe  or  every  individual

participated to make sure that this country will attained  independence which we got in 1963.   But unfortunately, much of  the

land  is  now  owned  by  the  rich,  those  with  money  and  those  who  are  politically  right  or  politically  powerful  and  the  other

powerful individuals have got large tracks of  land.  There should be a specific law to put a ceiling on the amount of land every

individual in this country should own.  I am proposing 40 acres  should be enough but above that the land should be distributed

to every other Kenyan because I am saying the economic policies in place in this country are just there at idealistic level but they

are not being implemented.  So the basic economic resource is land here and of course here as  ASAL region there should be a

specific market  for our products  because  we have been exploited  OVER   time.   We  are  selling  our  products  at  throwaway

prices that  is the livestock and the livestock products and then for now that is over.

Com.  Baraza:  You  don’t  worry  they  are  saying  good  things,  we  shall  turn  them  into  Constitutional  issues  so  that  is  okay.

Solomon Nokow, utafuatiwa na Teresia Robert.  

Solomon  Nokow:   My  names  are  Solomon  Nokow  from  Kollowa.  I  am  going  to  raise  an  issue  before  I  give  out  my

deliberations.  There is no civic education which was conducted that is why people are not even aware of what  the Constitution

is.   They have never even seen that document so I  believe  those  ones  who  have  been  coming  here  giving  their  views  don’t

know what that document is.   So  let me just give mine.  The community was and has been marginalized by both colonial  and

post  colonial regimes.  We wish your  Commission   to  entrench  the  following  clauses  into  the  supreme  document  to  refer  to
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(inaudible) Governance: Presidential appointees  must be  vetted  by Parliament.   The appointees  should be guaranteed security

of tenure in office.  There should be a commission in place to remove this immunity.   If they have to be  removed in office there

should be a way of checking it,  probably somebody has been appointed in office and he has to be  removed  it  should  not  be

through the radio like saa saba news like what DC was saying usikie taarifa ya saa  saba  kama umetolewa.  There should be a

way of removing people in office.  

An office of Prime Minister should be created to head the Executive Arm of the Government while the President  of the winning

party to preside over politics.  

Chiefs Act which is seriously abused should be abolished or create a college for educating chiefs on constitutional issues so that

 they can not abuse their rights.  Within the going-on  process  of re-giving  your clauses or  receiving services.  Watu ameongea

zaidi kuhusu kuondolewa kwa Assistant chiefs, na kama ni hivyo lazima kuwe na njia ya kuwatoa.

Education: I am proposing free primary and secondary education for maginalised areas  for the next 30 years.  Halafu wasianze

wizi wa kukuwa idle hapa, waende shule na wapate kazi.

Nomadic  schools  to  be  established  within  these  marginalized  areas.   National  Examination  to  be  replaced  by  regional

examinations and/ or  a pass  mark to be  set  according  to  the  region.   Mtoto  akiwa  huko  Nyahururu  hawezi  kufanya  mtihani

mmoja na mtoto ambaye ako kollowa. Ukiseti mtihani wako na uchore nguruwe na mtoto ambaye ako hapa hajaona nguruwe,

atafanya mtihani namna gani na huyu mtoto na hakuna stima hapa.   There should be a guaranteed development programme for

marginalized area  graduates   from schools to be  automatically employed.   Teachers  to be  given their deal  otherwise why  was

the deal agreed and not orally? Was it political?

Election: A maximum of two five - year terms for both the President  and the MPs.   Party nominations and general elections to

be conducted by secret balloting to avoid false ………  Elections calendar to be made public in advance to avoid the press  the

Councillors  to  be  enrolled  in  the  Central  Government  payroll,  kwa  nini  wanajiongezea  pesa  na  hawataki  kuongezea

Councillors?.  The MPs should not be responsible in raising their pay otherwise they are  the only civil servants who are  able to

raise their pay, so there should be some people  to commission their pay kama itaongezwa ama hapana kuwe na watu wengine

sio wao wenyewe.

Economy: National resources/National cake to be  distributed equally and then Pokot  to market  their animals directly to KMC

to avoid exploitation of middle men which has already been said.  Otherwise they deploy a sub-station within the region.

Adjudication  of  the  so  called  trust  land  to  allow  the  natives  to  have  title  deeds  so  that  they  secure  loans.

………………………..not  completed but indicated  in  manual  project  that  is  already  completed.   We  would  like  to  follow

that. Thank you for that.

Com. Baraza:  Asante. Teresa Robert, utafuatiwa na Benedict Loile.  Benedict yuko wapi?
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Teresia Robert: Soro nyo wou Theresa Robert, miteni Benedito nyaa?

Translator: Mimi naitwa Teresia Robert

Teresia Robert: Kureenanuun Tereza Robert

Translator: She is talking on behalf of mothers in Pokot  land. Remembering way back  that is Pokot  their staple food used to

be milk. But this time it is milk is not there now.

Teresia Robert: Ongololenan ngala yootun.  Omiisyeenchaa kuu mosong’ wolo yee nyuu kuu choow.

Translator: Kwa Katiba hakuna maziwa mpaka hapa tunatumia (Inaudibe) ……………..ya serikali ya maendeleo

Teresia Robert: Momiinye ngale cho lenye choni Katiba………

Translator:  Anataka sheria wamama wawe huru kwa sababu mabwana wao wananyanyasa hawa sana.   Kwa hivyo anataka

sheria ambayo inafanya hawa wawe recognized pamoja na mabwana wao.

Teresia Robert: Kmochechaa Katiba kwighechaa keluukuna chaa lee poyiicha 

Translator: Hayo tu

Com. Baraza:  Okay pitia hapo ujiandikishe.  Benedict, utafuatiwa na Jonathan 

Benedict Loile: Kiira nyuu kainee.

Translator:   Ya kwanza kama wafugaji ni

Benedict Loile: Kugh nyopo tagh klee piipo tiich,

Translator:  Tungetaka sheria ambayo itatufanya tuwe sawa na wale wanalima mashamba

Benedict Loile: Kmochecha sheria kelukunaachaa lee piipo pareen

Translator:  Maana hata serikali wanapata taxes kupitia mifugo yetu.

Benedict Loile: Ata ko-nyoruu soch kodi ompo atoni,

Translator:  Kwa  hivyo  tungetaka  serikali  watenge  kiasi  cha  pesa  ya  wafugaji  ili  tufanyiwe  maendeleo  kama  ya  kujenga

ma-hospitali.

Benedict Loile: Klee nyona, mchiini kukoneecha soch ropyeen cho ktekoo neecha ospitalin,

Translator: Ingine tunataka free boarding school ili watoto wetu wapate kusoma.

Benedict Loile: Anga, kmokecha skul nyo kruuyo ompo monuunge chaa.

Translator: Kuanzia primary hadi secondary 

Benedict Loile: Ku-ngeeta primary kurel secondary.

Translator: Ya tatu

Benedict Loile: Nyopo somok, 

Translator: Tupatiwe our own District.

Benedict Loile: Kmoreecha District to nchaa

Translator: Ili tupate hata watoto wetu kuajiriwa kazi.

Benedict Loile:  Kekiir piiko chaa kasiin.

Translator: Ya nne 

Benedict Loile: Angwan,
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Translator: Nataka machiefs

Benedict Loile: Kmorecha kirwokot,

Translator: Waongezewe pesa

Benedict Loile: Ketosyuu ropyen

Translator: Kwa sababu kazi yao ni ngumu.

Benedict Loile: wou kasiingwa, aku kampalal.

Translator: Na machief wawe recognized kama maofficers wa serikali. Wasichukuliwe kama raia.

Benedict Loile: Mchiini keros kirwokot lee offisa tiino soch. Melo raia.

Translator: Kwa sababu vile inafanyika hapa, watu wakiiba machiefs wanapigwa kama wezi.

Benedict Loile: Ompo wolo kmuungoy kirwokot lee choru ato chorsyo chii.

Translator: Ya tano

Benedict Loile: Nyopo muut,

Translator: Sisi kama hapa tungetaka tupatiwe, tufanye maendeleo ya kujengewa hospitali na tupatiwe ambulance ya kufanya

kazi ya hospitali.

Benedict Loile: Kmokechaa mtukaa nyo yiipoy piich ospitali.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Baraza: Jonathan Kipkirio, kama hayuko, Victor Tudongiro.

Victor Todongiro: Thank you very much because  of visiting us this day for the purpose  of the  Constitution.   My  names  are

Victor Todongiro and to start  with  I will start  with Eduation:  For  this area  the standard of education is so low,  just because

we don’t have enough primary schools and secondary schools.  This is because  there was no creation of primary schools from

independence, it was just later on that there were primary schools created.  Therefore, we need the creation of primary schools

and even secondary schools for both girls and boys.

Second point: We need Ministry of Education at  least  to provide what we call laboratory facilities for primary and for science

practical  and library so that we can be ready.   Third  point  we  need  the  quota  system  to  be  applied  in  this  land,  whereby  a

maximum entry for a student like primary to join the national school be at least 300 marks out of 500 to go to a National School

like Starehe because we are lacking a lot of facilities.  For those who are  in secondary schools the student must have C+ mean

grade to qualify for University because the lands here getting such is a very great toil.  

Thirdly, is the creation of what we call pre-univeristy schools that is going to help those who have failed either by getting C-  or

C+ in order to complete the 8-4-4 system .

The Fifth point is the creation of nomadic Boarding schools, and lastly, part of the morale of those who have completed  school

let’s  say  those  who  have  completed  universities,  secondary  schools  and  they  have  good  grades  to  be  employed  by  the

government.
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Health:  When I talk about health, you find the population of this place is below and the problem is people  are  dying every year

because of different diseases. So I am suggesting that the Government should provide dispensaries either to all or  every location

there must be a dispensary with trained medical officers who are going to handle various kinds of diseases. 

Secondly,  those people  who are  suffering from AIDS  at  least  the Government  should  cater  at  least  50%  of  the  expenditure

because you know automatically if somebody is suffering from AIDS the next day is just death,  he is waiting for death,  the only

assistance we can help him is the government to assist at least  in taking care of part of  the expenditure at the hospital.

The trained doctors, the able and trained doctors to be brought to this local areas.   Fifth point according to health is that those

civil servants who are working their health allowances be increased because  nowadays the rate  of buying drugs is not like that

one  of  20  years  ago,  therefore  the  amount  of  civil  servants’   health  allowances  be  increased  because  nowadays  buying  an

expensive drug like of AIDS it is very expensive and accommodating their  expenses.   Lastly we have to  avoid  what  we  call

private clinics because  they have encouraged what we  call  corruption  that  the  private  clinics  are  buying  the  medics  from  the

Government hospital and  or if they are supposed to continue let them be monitored on how  they aare operating.

Third  point  is  the  livestock  management:  In  other  words   agriculuture.   As  we  know  agriculture  is   the  backbone  of  our

economy and therefore the government should assist farmers in any way possible.   That is to say if it is farmers from arid areas

like this one, there must beconstruction of dips so that to protect  and help their livestock from dying from ticks.   The ticks are

causing diseases   and therefore we are  losing millions of money from our locality  because  of  diseases  and  if  the  Government

could have constructed and initiated what we call the dips then our economy could have been boosted and even the standard of

education could improve.  For the sake of livestock I am saying that veterinary officers to be  producing this. And the morale of

farmers through the creation of dams to be  created  so that they can assist  the people  in this areas.   For  the sake  geographical

boundaries,  I  am  saying   geographical  boundaries  since  independence  should  remain  like  they  were  with   no  altering,  no

changes.  Those people or politicians who are  inciting people  to fight because  of land clashes they must stop because  they are

inciting people to an extent of losing their lives instead of passing through the normal channel  to solve the problem.

My last point is on imports:  When I talk of imports the Kenya  Bureau  of  Standards  who  are  in  charge  of  goods  which  are

imported should be very specific and they must be  very keen because  the importation of articles like electronics which can not

last even for a year it is increasing poverty not poverty  eradication.    Therefore  they  have  to  look  at  that  and  consider  it  so

much.

Secondly, the morale of Jua Kali artisans and those industrialists should be increased,  so that to reduce the cost  of importation

and boost our economy.
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Com. Baraza:  Robert Lotiang

Robert Lotiang: Lotiang’

Translator: My names are Robert Lotiang

Robert Lotiang: Kurenanuun Robert Lotiang,

Translator: He is the councillor of the the area

Robert Lotiang: Ochan, Counsillor nyopo koroo neete.

Translator:  Ya kwanza kabisa

Robert Lotiang: Nyopo tagh,

Translator:  Sisi kama Wapokot

Robert Lotiang: Acha lee Pokot, 

Translator: Tunaangalia  sana na tunaomba sana kama Katiba itaweza kutusaidia kutulindia wanyama wetu.

Robert Lotiang: Kmokeecha kuriipecha katibanuu reel nko kyaakiichaa.

Translator: Na jinsi ya kulinda

Robert Lotiang: Klee ompo ngala riipot,

Translator: Tunataka kila Division tuwe na veterinary officer mmoja

Robert Lotiang: Kmokeecha kila Division ktuungetii  Chepsakyaan ndda tiich akonga.

Translator: Kwa sehemu hii yetu ya Pokot, Baringo East kwa jumla

Robert Lotiang: Ompo koree ncha po Pokot, kaa-baringo tikwil,

Translator: Ili asaidie kupima hata damu ya ng’ombe wetu wale wamekuwa wagonjwa.

Robert Lotiang: takungarak kupiim kisoon po tuuch cho chiryoote.

Translator: Mifugo kwa jumla.

Robert Lotiang: Kyaaki chaa kumukul,

Translator: Ingine

Robert Lotiang: Anga,

Translator: Pia kulinda maisha ya wanadamu 

Robert Lotiang: Kuriip maisha tangeem mot

Translator:  Ningependekeza  kama  Katiba  ingeruhusu  kila  division  ijengewe  hospital  kubwa  ambaye  iko  na  maternity  ya

wakina mama

Robert Lotiang: Kmokeecha hospitali nyo wou kungorochuu.

Translator: Katika East Pokot

Robert Lotiang: Achaa kaa-baringo,

Translator:   Kila division

Robert Lotiang: Divishontiin lado,

Translator: Tungetaka Katiba ambayo inaturuhusu kuwa huru kuchukua report zetu ama sheria zetu kwa kila office ya serikali
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Robert Lotiang: Kmokeecha Katiba Katiba nyopo kityaakat keyiipo cha riipotin neecha ofistin noo soch lowur.

Translator:  Kuna sheria ambayo imetufanya, ati serikali wanasema  mwana  siasa  ama  mzee  wa  mtaa  haruhusiwi  kufika  ofisi

fulani.

Robert Lotiang: Miteni sheria nye lendoy, mo-wetoy nyee chiipo siasa anda chiichay ofistino soch.

Translator: Anataka ati mambo yasiwe limited to locational ama divisional level.

Robert Lotiang: Mwoghoy lo mchiini ngale kuu kmiiteni Location anda Division onguut.

Translator: Kwa hivyo sheria hiyo iondolewe na tuwe huru kuingia kwa kila ofisi beyond even division.

Robert Lotiang: Klee nyona nyuu, mchiini kewiirta sheria noni, kesukoo chaa kityaakat.

Translator: Machiefs wachaguliwe kwa kupitia elections

Robert Lotiang: Mchiini ke-kul kirwokot ompo kureen.

Translator: kwa maoni yake

Robert Lotiang: Ompo kinonuut yee nyaan,

Translator: Kwa maoni yake ni kwamba chief ambaye ameharibu kazi ni kufutwa.

Robert Lotiang: Kuvutonoy kirwokiin ato nyaar kasuh.

Translator: Maana pengine tukichagua kupitia election wengine wataogopa kufanya kazi.

Robert Lotiang: Ompo wolo manaan ato kupuur kuraa woyogh  walaka.

Translator: Na pengine hata…………………mahali amechaguliwa ………………………

Robert Lotiang: Atolapay, wolini kakpuur chiinegho kuura

Translator: Kwa hivyo chief yeyote ambaye ameharibu kazi yake ni kufutwa tu.

Robert Lotiang: Klee nyona kirwokiin anga nyo kenyar kasii, kevutan.

Translator: Katika askari kwa Kenya

Robert Lotiang: Ompo askariino Kenya.

Translator: Anataka sheria ambayo inaruhusu askari waajiriwe kwa kila division.

Robert Lotiang: Mchiini sheria nyo kikiiroy chii ompo Location.

Translator: Hiyo ni kufuatana na shida zetu Wapokot zile tumeona kwa miaka mingi.

Robert Lotiang: Ompo shideni chaa Pokot konyiis cho chang.

Translator: Ili mwingine asidanganye mwingine

Robert Lotiang: Ato mak-luus chii anga 

Translator: Ingine ya kufuata

Robert Lotiang: Anga kuu 

Translator: Kwa education sector

Robert Lotiang: Ngala masomo,

Translator: Anataka Katiba ambayo inaruhusu watoto wetu ambayo wamemaliza darasa la nane waajiriwe kazi

Robert Lotiang: Mchiini monuunge chaa cho kikureel kopo muut nko somok kekiir kasiin.

Translator: Kuendelea kabisa
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Robert Lotiang: Ato kileet tyaa,

Translator: Ya mwisho 

Robert Lotiang: Nyopo surum,

Translator: Tunaomba sisi kama Wapokot , kwa vile tumeona serikali walituacha sana tangu zamani 

Robert Lotiang: Ksomecha lee Pokot, kiwiirtechaa soch kungata kony,

Translator:  Area hii  yetu,  division  yetu  ama  constituency  yetu   iwe  open  kwa  kila  Mkenya  yoyote  akuje  kufanye  biashara

katika constituency yetu.

Robert Lotiang: Kluuku koreencha wasi ompo chii anga nyopo biashara kunguun kwigh biasharenyii.

Translator:  KMC iwe katika mahali 

Robert Lotiang: Komo muutat nyopo peny kleekutiit.

Translator: KMC iwe Baringo East

Robert Lotiang: Kunguun Baringo East.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Baraza:  Asante Councillor pitia hapo ujiandikishe.  Wilson Komopus

Wilson Komopus:  Asante sana.   Kwa majina naitwa Wilson Komopus Councillor wa …………………..katika  division ya

Kollowa.  Point yangu ya kwanza katika mambo ya kubadilisha Katiba;

• Is to reduce the Presidential powers

• I want Provincial Administration to be scrapped.

• Chiefs to be chosen through election and only during the first time.

• Employment and colleges, and secondary school intake should be shared equally to the community, because  first depends

on the facilities availability ………..in all institutions.

• The  current  Constitution  should  take  note  to  review  colonial  boundaries,  this  is  because  such  boundaries  have  been

neglected and it may result to clashes in the future.

• Every tribe must have their own district to avoid conflicts due to oppression by the large communities.

• Councillors must be paid through government  treasury such that the council revenue to be  used for services within traveling

allowances, and motor vehicle maintenance and fuel.

• 8-4-4 system to be streamlined  to reduce the burden on parents, students and pupils. Instead the government should adopt

the previous 7-4-2-3 system of education.

• The new Constitution  should  ban  the  use  of  helicopters  in  confiscating  stolen  animals.  Such  has  resulted  to  round-up  of

innocent people’s animals and caused  death to innocent and destruction of property.   Instead the government should use

the concerned department of stock theft unit to track them, and local leaders.

• The new Constitution also should check on better market for animals to assist the pastorals,  as  by constructing slaughters in

these areas  and improving the roads  to same.  They should also promote education by adopting the free  and  compulsory

system of education to enable poor  parents  and nomads in Kenya to learn.   This education  should  assist  pastorals  to  get

loans with the animal stands as a guarantee to their loans the way title deeds stand for the land owners.
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• Pastorals to have guns in order to safe guard during cattle rustling

• Government doctors should not have their own clinics.  This also has led to corruption through selling of drugs.  That is my

last point and I have said thank you.

Com.  Baraza:  Asante  sana  na  kulingana  na  list  yangu  huyo  ndiye  Mpokot  wa  mwisho  kunipa  views  hapa  leo.  Kuja  kuja

unaitwa nani?

Pastor Moses Maklap: Majina yangu ni Moses Maklap.  Maoni yangu ninaenda moja kwa moja sitafafanua

Nitaenda kwa pointi straight;

• Ya  kwanza  kwa  mambo  ya  education,  watu  wameongea,  na  kwangu  maoni  yangu  hapa  Pokot  wapewe  compulsory

education and free, yaani free and compulsory eduation for 50 years from primary to university.

• Ya pili kwa wale wanajiunga na university kwa hapa  hatuwezi kufafanisha hapa na  sehemu  zingine  za  urban  areas.  Kwa

hivyo mtu wa Pokot akipata C+ huyo anapaswa kwenda university, na wale wa class eight 300  marks over 500  huyo mtu

anaitajika kwenda National schools, Alliance ama mashule zingine zile za juu.  

• Kwa mambo ya health hapa East Pokot tungehitaji tuwe na hospitali kubwa moja katika kila division, i.e Tangulibai, Ndijaa

na Kollowa ili zisaidie jamii katika area hizi.

• Nikienda  kwa  mambo  ya  livestock  hapa  Pokot  ile  tunategemea  sana  ni  livestock  na  kwa  hivyo  tungehitaji  kuwe  na

vaccination ya wanyama wetu mara mbili kwa mwaka ili aweze kupata  uzaidizi kwa sababu tunaweza kukaa hapa zaidi ya

miaka tano bila kupata vaccination ya wanyama yetu. Kwa hivyo tunataka compulsory hili tupate hiyo.

• Tena kwa mambo ya employment nikienda kwanza kwa mambo ya NGOs wale wanakuja kwetu upande huu  wanasema

30% ndiyo wanahitajika lakini kwa hapa Pokot sisi hatuna mali kwa hivyo instead of 30% of ……………kwa community

watupaitie 1% ama akuna kwa sababu hatuna chochote cha kutoa hili tupate kufaidika kama shule.  Kama hawa wakisema

watajenga shule waambie community watoe 30% hawawezi.  Kwa hivyo tungehitaji NGO yoyote ambayo inakuja itusaidie

yote bila kusema tuwapatie 30%.

• Jambo lingine kwa maoni yangu kwa machief, upande wa administration, ningeonelea kwamba anybody who is going to be

employed as a chief  should be ‘0’ Level sio mtu wa class eight ama class three ama class ngapi kwa sababu hawezi hata

kuandika barua ya kutafuta kitu kutoka mbali. So  I am suggesting that a Chief should be  ‘0’  Level.   Hata  Councillor  pia

hawe mtu amefika Form Four na kuendelea.  Hayo ni maoni yangu kwa Chiefs na Councillors.

• Jambo lingine kwa mambo ya security tungeonelea kama sisi pastrolists  kwamba kwa sababu sisi ni watu wa kuhama awe

na mambo ya security hapa ni mbaya tungeonelea mobile phones, watupatie ili mtu akiwa upande ule karibu 300 kms from

here aongee na mtu wake kama Chief ama DO aulize mambo ya amani yako namna gani  huko.   Kwa  hivyo  ningeonelea

mobile phones should be given to pastoralists because of the security.

Jambo lingine kwa security police should be on the ground, tumeona sisi hatuna station yoyote ya police lakini tukiona other

tribes wako nazo.  So tungeonelea instead of helicopters zile tunaona kwa mambo ya security  tunahitajika tuwe na stations

hasa zile mtu mmoja alisema from Chief’s office ama location wawe na police, GSU ili wakabiliane na mambo ya security.  
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• Nikienda  upande  wa  elections:  kwa  elections  mimi  naonelea  MPs  should  be  given  10  years  kama  vile  President

anapewa  kutawala  miaka  kumi  inatosha  hawa  na  wakipewa  hiyo  mimi naona  inatosha.   Kwa  Councillors,  nikienda

upande  wa  Councillors  naona  wamenyanyaswa.  Kwa  hivyo  ningeonelea  macouncillors  wanaajiriwa  vile  MPs

wanaajiriwa na Central  Government,  so  Councillors  should  be  given  money  kama  vile  MPs  wanapewa  kwa  sababu

Councillors tuko na hawa kila siku.

• Halafu  kwa  East  Pokot  tunataka  two  Constituencies  kwa  East  Pokot  that  is

……………………………………….hiyo  ndio mimi naonelea.  Halafu wakati  wa elections tuwe na secret  balloting,

karibu sisi watu wa East Pokot tuko na milolongo kwa hivyo ukitaka kufanya kitu mtu (inaudible).   So  we need secret

balloting and it will be a must, iwe katika sheria hiyo. Na kwa hayo ninamalizia hapa.

Com.  Baraza:   Nyinyi  huwa  mnapanga  mlolongo  kwa  General  Election?   Sasa  nafikiri  tumemaliza  na  sasa  tutarudi  na

maoni yenu na maoni ya Wakenya wengine tuende tuandike ripoti na hiyo ripoti tutawarudishia nyinyi wenyewe muangalie

muone  kwamba  maoni  yenu  yamechukuliwa,  kuandikishwa  kwa  Katiba  mpya.  Na  kwa  hayo  machache  tunawashukuru

sana kwa utulivu wenu, na tunachukua haya maoni yenu seriously na tutayatumia kule Nairobi.

Chairman: Asante sana Commissioner,  ningetaka kuchukua fursa hii kushukuru wale wote ambao wamejitokeza leo kuja

kupeana maoni yao na nina imani kwamba maoni hayo yote yatasaidia maisha yetu siku za usoni.  Kwa hivyo nawashukuru

sana kwa sababu mlijitokeza na mlipeana maoni yenu, maoni haya yatawasaidia sana.

Meshac Limasia:  Mimi ni Meshac Limasia.  Maoni yangu ni kuhusu wanyama wetu, sisi tuko na shida na hawa wanyama

wa  porini,  na  hawa  wanyama  kama  vile  sisi  wanaua  wanyama  wetu  na  hakuna  mahali  tunapeleka  ripoti.   Kwa  hivyo

tunataka kama vile Wildlife wakuwe stationed hapa kwa sababu tuko na shida hii ya Kerio,  hata hii………….wanaumiza

sana hata wanakula  mbuzi,  hata  karibu  wanakula  watu.   Tunataka  hawa  watu  wa  wildlife  sisi  tupewe,  halafu  ripoti  yote

iwafikie.  Kwa hivyo hayo ni maoni yangu tu. Asanteni vile mumefika tumesema shukrani.  Peleka salamu zetu huko Nairobi

na mjaribu mtutetee sana asanteni.

Chairman:  Kwa hivyo nilikuwa nasema  nashukuru  sana  nyinyi  watu  wa  Kollowa  kwa  sababu  mumejitokeza  kwa  wingi

atukufungia mtu yeyote nje.   Kabla  hatujakamilisha mkutano wetu wa leo ningetaka nialike Bw. DO aseme tu asante kwa

wageni na ili tuone upande huo mwingine.

D.O:   Asante  sana  Bw.  Chairman,  Commissioners,  na  wananchi  wote  wa  Kollowa  ningependa  sasa  kuwasalimia,

hamjambo, salaam aleikum for the sake……..yangu ni kutoa shukrani  kubwa  kwa  wananchi  ambao  wamejaribu  kuja  na

labda mumeona watu ni wachache leo kwa sababu kesho ni siku kuu hapa,  tutakuwa na market  day.   Watu hutoka mbali

kuja  hapa  kwa  hivyo  watu  awangekuja  wengi  leo  na  nirudie  yale  maoni  ya  yule   Secretary  wa  hii  Committee.   Civic

Education haikufanywa ya kutosha, so that became a problem, but all the views that you got today,  nafikiria itasaidia katika

kuongoza nyinyi katika kutengeneza Katiba mpya katika hili taifa letu.   Kwa ufupi yangu ni kuwasihi mpeleke hayo maoni
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mtumie ule uwezo wenu, nilipendelea vile Com. Barasa  alisema mna ujuzi, wa kwenda kubadilisha maoni ya wananchi wa

Kollowa na kwa ujumla Wapokot  kuhusu mambo haya.  Wamejaribu na ninafikiria huo ndio uwezo wao.

Jambo la Pili, najua nyinyi ni Commissioners wa Katika lakini mna ujuzi fulani katika serikali  kuu.  Upande  huu  wa  Pokot

tuko nyuma, tuko na matatizo kadha wa kadha,  Com. Ahmed nilikuwa na fursa moja nilifanya huko bute ndipo nikaelekea

upande huu naona ule ujuzi umetumika pale pia utasaidia upande huu, hasa mashirika yasiyo ya serikali.   So  one time or  the

other wakati  mnaona hayo tafadhali yule, nafikiria most of you this is the first time you coming here,  yale wanaeleza kweli

wako  na  shida  na  taabu  ambazo  zinawafanya  wanakaa  vile  wanakaa.   Mengine  labda  hatujajua  mambo  ya  Katiba,

mtatusaidia labda mkienda wakati mnafanya final compilation labda you give their views kwamba upande huu pia hii Katiba

itengenezwe kwa kutumia ujuzi wa wale wasomi wa upande huu iwe kwa Kipokot.  We have a few of our Constitution that

takes  everything  into  consideration,  you  heard  mamas  were  saying  about  milk,  everything.  So  I  hope  with  your  expert

experience at least you will assist our people here.

On the vote of the civil servants pia tuko na matatizo hapa na pale hata ingawa hatujui kwanza sisi view of the Commission

we were looking forward to presenting our views but we were told hey gentlemen wait you have your home where you will

go and present  your views.  But generally the view of the civil servants  who  have  been  brought  to  this  end  kuna  hili  jina

ambalo wananchi walitaja sana ‘operation’. Pia sisi katika civil service kuna kidogo ile mambo ya kupelekwa upande fulani

na unaona kama haujatumwa kazi,  umetumwa kunyanyazwa, kama tungekuwa na opportunity tungewaeleza lakini nafikiria

mumepata na some of you have really worked in these areas but we are at home.  

Sasa ya mwisho ni kuwatakia kila la heri katika usafiri wenu nyumbani, na sisi pia wale wazee wale wametoka mbali mbali

tutawaombea pia mrudi salama.  Kwa hayo machache labda tungefunga mkutano kwa maombi, kabla ya hapo ningerudisha

kipaza sauti kwa Commissioners, labda watueleze machache kabla hawajafunga mkutano wa leo.  Asanteni.

Com. Baraza:  Kuliwa vizuri lakini pia nyinyi kama Wakenya, mjisaidie na msaidie nchi, ndio tuone vile tutaendelea mbele.

 Kila  mahali  tunapitia  sijui  kwa  nini  watu  wanasema  Wapokot  wananyanyasa  watu,  labda  wanadaganya,  hatujui,  hatujui

lakini watu wanasema hivyo, lakini sisi kama Macommissioners tumewatembelea nyinyi ni watu wazuri tukileta hiyo Katiba

mpya  pia nyinyi mjisaidie ndio mkae ndio maendeleo ya iletwe sidiyo.  Mnaweza kujisaidia namna hiyo sasa  watu wakifiria

tu ati nyinyi ni watu wakuranda randa tu na kuharibu vitu, mka e kama watu wengine na sisi tutaenda huko tuseme pelekea

waPokoti  maendeleo.   Mjisaidie namsaidie nchi. Watu wasisema wachana na waPokot  wanaua  watu,  wanakula  nini  hiyo

ndiyo tunasikia na sisi tumeona nyinyi ni watu wazuri tu,  watu wawaletee maendeleo na  mtakaa  kama  wananchi  wengine.

Asante.

Speaker:  Asante  sana  Madam  Commissioner,  kabla  hatujaomba  kwa  niaba  ya  watu  wa  hapa,  juzi  tulipata  Ngulibei

tukakuwa  Nginyang  sasa  tumefika  kikomo  cha  hii  kazi,  nawashukuru  sana  kwa  sababu  tangu  siku  hizo  zote  mlichukua

45



views za watu,  hakuna mtu  aliwachwa  nje,  na  kila  mtu  aliongea,  nashukuru  sana  kwa  Commissioners.  Wakati  mwingine

tutakutana na ninajua yale yote yamechukuliwa yatakuwa sheria na yatatusaidia kwa siku za usoni.  Kwa hivyo saa  zile za

kwanza tulitanguliza na maombi ya Kipokot na saa hizi nitaomba Pastor Ruto atufungie kwa maombi.  Karibu Pastor Ruto.  

        

Translator:   Anauliza swali,  kuhusu  upande  wa  security,  I  don’t  know  if  this  is  the  right  forum,  anasema  wakati  askari

wanakuja  kutafuta  mtu  ambaye  ameiba,  committee  ambayo  walikuwa  wanajaribu  kufuatilia,  hawa  badala  ya  kuulizwa

maswali wanaanza kutandikwa.

Mzee:  Miteni  teputyoo loo,  omponee ato  miiteni chorsyo,  otini  kapkaa  soch  kuteep  pooy  cho  kak-kul  kurosu

ngala chorsyo, kemuuny piichay nyoman?

Translator:   Sasa  anauliza kama kazi yetu kama Committee wazee  wale  wa  kijiji  tunasaidia  serikali  kwa  njia  gani,  kwa

sababu hao wakikuja badala ya kuutuliza maswali wanatuanza na viboko.

Mzee: Kata kluuku kasiinchaa nee nyaa ato ketoy kemuunyee chaa badala nyino toketepeecha ngal.

Translator: Kwa hivyo tuko kwa ile dilemma kushidwa tuko wapi,  chief anatuambia  nyinyi ni watu wa commitee ya area

ambayo  mnaangalia  usalama,  askari  akikuja  anaweka  sisi  mijeledi  halafu  sisi  tunakuwa  kwa  hiyo  dilemma.  Si  mtuambie

kama kuna mtu anajua mahali sehemu yetu ni wapi.

Mzee: Kmiitecha ono nyaa? Lendoy kirwokiin ochiikwa poyii riipot, kunguun askaryaan nko munyoot, kmuunyeecha kule.

  Tongonchiin!!!

Translator:  Anasema  ile  kazi  anafanya  ni  ngumu  na  inashida  hata  kazi  ya  chief  kwa  sababu  sisi  ndio  tunapatia  chief

maneno. Sasa hatupatiwi hata kitu, sisi tuangaliwe ama tufanywe namna gani?

D.O:  Labda  Bw.  Commissioners  ningependa  kusaidia  kujibu  upande  huo  juzi  tumekuwa  na  operation  upande  huu  na

wananchi vile ulisikia wakiongea kulikuwa na mstuko kidogo, askari wetu mmoja wa ng’ambo pale GSU camp aliuliwa, na

ng’ombe sabini walichukuliwa kwa upande wa Markwet wakakuja  upande wetu hapa.   Sasa  wale askari  walikuwa na hile

bitterness  mwenzao  ameuliwa  pia  namna  hiyo  sasa  katika  zile  pilka  pilka  za  kutafuta  ng’ombe  walizidisha  si  hata  mzee

pekee  yake hata chief wangu mmoja alipigwa  hata  akashikwa.   Hilo  kosa  nilikuja  nikakubali  hapa  katika  hotuba  ya  rais

tarehe moja tukasema kama kuna kosa  limetendeka likirudiwa ndio litakuwa kosa,  sasa  nafikiria hilo nitajibu kwa  upande

wa namna hiyo.

D.O.   Translator:   Kinget asis akonga kechor  kyaak chole 70,  aketuw askarian akonga ompo  markwet,  kruupu  askarina

Markwet, nga nyoni kitung ngwonuun ompo meghataa chiito ngwaa nyona kimuuny piich cho chang.
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Speaker/Translator:   Huyu anasema kwa sababu wale wazee  wanafanya  kazi  mzuri  wakishika  mtu   ni  vizuri  alipwe  tu

kwa sababu amesaidia serikali.  Nafikiri hiyo imejibiwa kwa upande huo. Swali lingine? 

Translator:  Lendoy chii chara mchiini keliipan akwanee ropyeen ompo wolo yighoy kasii kule.

Traslator:  Anasema anasikia Katiba hii itabadilishwa.

Mzee:  Oluman loo kwoyokoy katiba

 Mzee  anasema  kwa  sababu  Katiba  itabadilika  tunaomba  District,  ijapokuwa  watu  wamesema  hilo  swali  limeingia  kwa

karatasi.

Translator:  Ksomeecha loo District nyo reel.

Translator:   Anasema  karibu  election  ifanyike  na  kila  mara  wakati  tunakaribia  election  watu  wengine  wakikuja  vyama

vingine  si  vya  KANU  wengine  wanajitokeza,  tunaambiwa  tufunge  hawa  watu  nje.   Sijui  sasa  kwa  sababu  election

imekaribia tufungie hawa watu inje ama kila mtu ajijaribie.

Com. Mwambie hakuna kitu  kinaitwa  KANU  zone  ama  opposition  zone,  kwa  hivyo  msijaribu  kuzuia  watu,  hawa  watu

ambao mnazuia labda ni watu wazuri wanawaletea maendeleo. 

Speaker: Pastor ukuje utufungie kwa maombi .  

         

Pastor Ruto:    Tuombe  sisi  wote,  Baba  wetu  wa  mbinguni  tunakushukuru  Kristo  kwa  ajili  ya  saa  hizi  Baba  wetu  ambazo

umetujalia kuketi na Macommissioners hawa na asante Mungu kwa jukumu hili ambalo Baba umewapa kubwa sana kuja kuketi

chini na kufika kila sehemu katika taifa letu la Kenya.   Asante kwa maarifa ambayo Mungu umewapa,  asante  hata kwa jukumu

hilo.  Mungu tunaomba wakati huu  wakirudi kuelekea kufanya hii kazi sehemu zingine za nchi hii, uwape Baba nguvu za mwili

kuketi chini kwenye gari na kutembea safari ndefu, uwape nguvu na hata  safari  ikuwe  ya  amani  na  furaha,  wanapokutana  na

watu wetu wote katika nchi hii ya Kenya.   Mungu tunaomba utulivu na amani katika safari yao,  Mungu waongoze,  wote wape

hata hekima, na fahamu hata madereva vile vile. Tunaomba hata kwa ajili ya sisi Wapokot  tukibaki tubaki na amani, na Mungu

tunaomba  katiba  nzuri  ambayo  itatuchunga  na  kutuendeleza  Mungu.  Tunaomba  iwepo,  Baba  wa  mbinguni.  Asante  Mungu

bariki kila mmoja wetu. Utuongoze mpaka wakati tutakapokutana tena kwa kuwa tunaomba hayo yote katika jina la Yesu aliye

Mwokozi wetu.  Amen.

The meeting ended at 6.00 P.M.
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