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BARINGO EAST CONSTITUENCY HEARINGS HELD AT TANGULBEI ON 1ST JULY 2002.

Present

Com. Ahmed I. Hassan – Chairperson 

Com. Nancy Baraza – 

Secretariat Staff in Attendance

Fatuma Montet – Programme Officer 

Anne Koross – Assistant Programme Officer 

Asha Boru – Verbatim Recorder 

Elijah Leiro Letangule – District Coordinator. 

The meeting was called to order at 10.40 a.m with Com. Hassan in the chair. 

Chairman 3Cs: Hamjambo Commissioners Baraza, Ahmed, nafikiri tutaanza kikao hiki, lakini kabla ya hatujaanza tutaanza na

maombi ili sote  tuendelee  na  kikao.  Kwa  hivyo  nitamuita  Pastor  Omondi  ili  atufungulie  na  maombi  ili  tuanze  kazi  yetu  mara

moja. Karibu Bw. Pastor. 

Pastor.  Omondi:   Haya  tuombe,  Mwenyezi  Mungu  baba  wetu   wa  mbinguni  tumekuja  mbele  yuko  asubuhi  ya  leo  na

tunakushukuru  sana  kwa  kutuweka  usiku  wote  na  kutuwekea  nakutupatia  maisha  tuliyo  nayo  sasa.  Mbali  na  hayo,  baba

tunakushukuru kwa wajibu  ambao  uko  mbele  yetu  na  tunaomba  ya  kwamba  kwa  kila  hatua  kwa  mazungumzo  yetu  kuhusu

Katiba yetu baba tunaomba ya kwamba utusaidie kwa mambo hayo, kwa njia ambayo inaeleweka na namna ambayo kila moja

wetu  ambaye  anahusika  atafurahia.   Kwa  wageni  wetu  ambao  wamefika  tunakushukuru   kwa  kuwafikisha  salama  na

wanaoendelea kufika wote utuweke pamoja ili kazi hii iwe salama. Tunaomba kwa jina la Kristo Yesu Mwokozi wetu. Amen. 

Chairman  3C’s:  Asante  sana  Pastor,  commissioners  ningetaka  kuwajulisha  wale  committee  wale  tunafanya  kazi  pamoja

ningetaka kuita the coordinator asimame.  Bwana commissioner,  hawa watu unaona mbele yako ni wale wananchi wa area  hii,

ni mara ya kwanza kuwa hapa. Kwa hivyo maneno ambayo tutachangia leo ni maneno ambayo yanahusu maisha ya watu hawa.

Kwa hivyo huu ni wakati muhimu kabisa.  Kwa hivyo Commissioners sisi, we are very ready for the function.
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Com. Hassan:  Asante sana bwana chairman wa committee.  Ningependa kusema  ya  kwamba  hii  ni  siku  ambayo  tumekuwa

tukingojea kwa muda mrefu. Siku ya leo, tuko na nafasi ya kuwa na commissioners wetu.  Kwa hivyo kazi yote tutakayoipangia

leo ndio siku yake.  kwa hivyo yale maoni ambayo mko  nayo  na  memorandum  nafasi  iko  ili  commissioners  waende  waweke

kwa Katiba ambayo wanaandika. Kwa hivyo bila kupoteza wakati wetu nafikiri hii ndio siku yetu ya kutoa maoni.

D.O:  Asante  sana  bwana  coordinator,  commissioner  baraza  na  commissioner  Ahmed  na  kamati  ya  mpango  wa  Katiba,

ma-councillor walio hapa na viongozi hamjambo. Kama coordinator  alivyotangulia kusema, leo ni siku  ya  kuzungumza  si  siku

yangu ya baraza na mimi, ni siku yenu ya kutoa  maoni  yenu,  kwa  hivyo  kwanza  nawakaribisha  makamishina  hapa  Tangulbei

Division,  msione  kwamba  watu  wamekosa  kufika.  Kuna  mambo  mbali  mbali  yameshika  wengine  hapa  na  pale  lakini  hawa

wachache ambao wako hapa nina hakika yale waliyobeba si maoni yao peke yao, ni maoni ya wananchi wa Tangulbei Division.

Kwa hivyo yoyote nitakayopanga hapa mjue yanasimamia watu wa Tangulbei Division, na watu  wa  Tangulbei  Division  leo  ni

siku kuu, siku yenu ambayo hawa ambao mko hapa mhakikishe hakuna kitu ambacho mmeacha  nyuma.  Kuhusiana  na  swala

lenu  kuhusu  na  vile  mnataka  Katiba  yenu  iwe.  Mkisema  leo  basi  mjue  hakuna  kitu  kingine  ambacho  mnaweza  kupata  ya

kuweza  kujieleza  vile  ambavyo  mngetaka  Katiba  yenu  iwe.  Kwa  hivyo  msione  haya  kusema  chochotekwani  hii  ni  katiba

ambayo  itasimamia  kila  mtu  kikamilifu.  Kwa  hayo  machache  ningependa  kuwakaribisha  makamishina  wachukue  usukani  na

kuendelea na taratibu ya leo, asanteni. 

Com. Hassan:  Wananchi wa Tangulbei, nawasalimu mimi naitwa  Com.  Ahmed  Isaack  Hassan  na  mimi ni  commissioner  na

hapa kuna Nancy Baraza na hata yeye ni 

               

commissioner na tumekuja na wenzetu kutoka Nairobi ambao wanatusaidia. Huyo anaitwa Fatuma Montet, yeye ni Programme

Officer kutoka ofisi ya Nairobi, namwenzake ni Anne Koross  ambaye pia ni assistant  programme officer kutoka Nairobi,  huyu

mwingine ni Asha Boru yeye ni Verbatim recorder, atakuwa akichukua maoni yetu kwa njia ya kurekodi. 

Sasa  bila  ya  kupoteza  wakati  ningependa  kutangaza  huu  kama  mkutano  rasmi  wa  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba.  Kama

mnavyojua tutakuwa tukichukua maoni yenu na tutakuwa tukichukua maoni, kama unataka kutoa maoni na hujaandika maneno

yako  unataka  kutoa  tu  kwa  kuongea,  uje  uongee  hapa.  kama  una  memorandum,  na  ukimaliza  kuongea,  ma-commissioners

kama wako na swali la kukuuliza itakuwa ni vizuri. Tungependa kuwajulisha ya kwamba muko na uhuru wa  kutoa  maoni  vile

mnavyoona na bila kuogopa kwa sababu ile sheria ambayo imetungwa imewasimamia. Uzungumze bila ya kuogopa mtu yeyote

bora tu ni utoe maoni. Kwa hivyo mtu wa kwanza tuanze na Councillor Musa Mukoro. 

Cllr. Musa: I am Cllr. Musa Mboko I am here ili tuweze kuendelea. Huyu ni Councillor Gideon Kamau. 

Com. Hassan: Unajua tunachukua hii constitution kwa dhati, kama kuna Councillor (inaudible) anataka kujua ni nini (inaudible)
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Cllr. Gideon: Basi kwa wageni ambao wametutembelea mahali hapa na wale walioandamana na wao,  na wananchi wote wa

Baringo, basi mimi ni Cllr. Gideon wa hapa Tangulbei na wamekaribishwa hapa. 

Jambo la kwanza commissioners ni mambo ya elimu. Na  sisi kama watu wa Baringo Mashariki na community / sisi kwa elimu

tumeanza kuachwa nyuma tangu wakati  wa ukoloni ulipowachilia sisi Waafrika na utawala  wetu  sisi  tulibaki  nyuma  na  mahali

petu  ni  mahali  ambapo  ni  ngumu  kabisa.  Hapa  kwetu  wazee  wengi  ni  wale  walijichagulia,  hawakuwa  wamefika  na  hawa

wazungu na wakakaa  hawakuweza kupatiwa sehemu ya kuishi. Si ajabu kusikia  ya  kwamba  hapa  kwetu  watu  ambao  wako

hapa kwetu na ni kwa sababu wazee wenu waliotangulia hawakuweza kuwakilisha mambo yenu. 

Yale ningependa kusema juu ya elimu ni ya kwamba, Serikali yetu tukufu ya Kenya waichunguze sehemu hii kwamba ni sehemu

muhimu ya  elimu  na  sehemu  ambayo  nauliza  waiangalie  kabisa.  Nikianzia  kwa  watoto  ambao  walianzia  mtihani  wa  KCPE

Serikali yetu wawe na kuangalia mambo ya wananchi na wajichukulie wakiwa kama Baringo sisi tuko Wakenya.

Com. Baraza: (inaudible) 

Cllr. Gideon:  Serikali  yetu ya Kenya Waiangalie wakiwa Baringo Mashariki kama ni watu ambao watachukuliwa (inaudible)

isiwe kama ni Nairobi na wao wakiwa Kisumu. Sababu moja ya kuitikia / zao, iwe chini kidogo kwa sababu hata sasa  tukiingia

katika wilaya ya Baringo ukiangalia katika wilaya, community ambaye mambo ya elimu iko chini sana,  kuna waalimu wachache.

 

Ya mwisho katika mambo ya elimu ni mambo ya (inaudible). Tangu tuwe na uhuru Kenya hii, hakuna mtu ambaye /.  Kwa hivyo

katika Katiba ambayo / wajiandalie na katika siku zijazo ili waingie na wapatie wengine mambo ya politics iangaliwe sana katika

mambo ya (inaudible) na ichukuliwe kwa uzito iwe kwamba zaidi kwa (inaudible). 

Nikienda kwa ya mwisho ambao ni juu ya mambo ya cattle rustling, watu watano watoke kule kwao,  (inaudible) tangu tuseme

(inaudible)  na  ajabu  ambayo  imeonekana  ni  ya  kwamba  wakati  vita  vinafanyika,  hata  sisi  tukipeana  report  kuna  invasion

ambayo imeingia, Serikali yetu haichukui hatua haraka.  Wanaweza tu kukaa wakati  vita vimefanyika na pia inachukua na watu

wanaokuja wanakuta kama ni wale wamechukua ng’ombe na wameenda na wametawanyika na hawapatikani. So, my proposal

ni ya kwamba ili kumaliza hii, kuna strategic points, ambapo hawa watu wanaingilia wakija upande wa kwetu. 

Serikali iwache kwetu, ndio tuwaonyeshe na wajenge kwa kambi ya (inaudible) wajenge kwa kambi ya G.S.U maana hao watu

kuna mahali wanapita.  Sio ambao wanapenda kupita kwa strategic points.  Kwa hivyo Serikali yetu watujengee hizo posts,  za
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G.S.U katika strategic points ili tu wakati  wanaingia ikiwa kwingine wanapiga polisi  na  pengine  watakaopata  habari  watazuia

pale  pahali  wanapoingilia.  Kwa  hivyo  inatakikana  wafanye  hivyo  ili  kuwe  na  usalama  wa  wananchi  ili  wananchi  wapate

kuendelea katika mambo ya mashule na katika mambo mengine ambayo wanafanya. 

Mwisho kabisa sitakosa kuguzia mambo ya President. Wananchi katika kenya nzima wanatoa maoni ya kwamba wanasiasa na

kama  President  wamegusia  President  akae  two  terms  na  katika  kiti  cha  urais  na  waonekane  ya  kwamba  kuna  wanachama

wengine  wako  kwa  tume  ama  madiwani.  Kama  watu  (inaudible)  basi  na  mbunge  pia  kwa  sababu  president  (inaudible)  na

wajumbe pia waingie (inaudible).  Kwa sababu wajumbe pia (inaudible) kama president  amekalia  two  terms  ama  mbunge  pia

amekalia two terms, wajumbe na madiwani wao pia na kabla sijaenda kwa mambo ya wadiwani.  Katika constitution ya Kenya

ambayo  tunaandika  sasa,  madiwani  wawe  ni  watu  ambao  wamechaguliwa  na  (inaudible)  wasiwe  wakitegemea  mambo  ya

(inaudible) wasiwe tu wakiishi wakisema hawana pesa maana at the moment (inaudible) na kimekuwa ni kitu cha kuaibisha sana

wakati, madiwani tunaambiwa (inaudible) basi commissioners kwa hayo machache ninawashukuru asante sana. 

Education – They have been marginalized. Admission points should  be  lower  than  other  parts  of  Kenya  because  the  staff  in

schools are about 3 teachers in  a primary school. 

Scholarship – No one was ever awarded scholarship from Baringo East. There should be affirmative action for university entry,

secondary entry and scholarships. 

Cattle rusling – Ther is no security i from the government.

Politics – Two terms for the president and MPs. Three terms for councillors. 

Com. Hassan:  Asante nenda uandike pale kwa register ya kwamba umesimama mbele ya tume. Kuna wale wengine  ambao

nitawapatia dakika tano. Na hayo maneno hakuna haja ya kusoma word for word,  vile tutafanya tu ni ku-highlight yale mambo

muhimu kwa hayo maandishi. Sijui kama tumeelewana. Wale hawana maandishi  Tutawapatia  dakika  kumi.  Kwa  hivyo  kama

hujaandika tutakupatia dakika kumi na ujaribu kuangalia time. 

Julia: Niko na maoni muhimu. Jina langu ni Julia. Ya kwanza ningesema ya kwamba kuna wasichana ambao wanapata  watoto

wakiwa  kwao  manyumbani  na  wakati  anapata  mtoto  mvulana  anasema  sio  yeye  amefanya  hivyo.  Kama  ni  hivi  huyo  mtoto

arudie  wazazi  wake.  Tunaonelea  ya  kwamba  kama  huyo  kijana  amekataa  yule  msichana  na  ni  yeye  tungeona  kama  sisi

wamama, huyo kijana apatiwe fine. Na hiyo fine ni kwamba yeye (inaudible) halafu tuanzane na yeye. 

Ya  pili,  ni  yule  mama  ameolewa,  mtu  ameoa  na  amepata  watoto  wanne  au  watano  kwa  sababu  huko  kwao  wanapendana

(inaudible) sasa  inatakikana  wawe  wanapendana  na  vile  wanapendana  huyo  mama  anajua  ama  aende  na  watoto  wake.  Sisi
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kama akina mama tungeonelea ya kwamba sisi kama akina mama,  mama  kama  huyo  wakiwa  na  huyo  mtu  wagawe  watoto.

Kama ni watoto wanne, wangegawa watoto, mzee aende na watoto wengine na mama aende na wengine na mali wagawe kwa

sababa  kila mama awe na  yale  ambayo  yameletwa  kwa  nyumba  yake.  Sasa  sisi  tulikuwa  tukionelea,  kama  kila  mtu  ako  na

(inaudible) ni yawe kwa nyumba yake  hapa.  Kama  hawana  mali  wana  mbuzi  moja  kwao  watoe  mali  ili  kwamba  wanaweza

kujisaidia nayo. Ni hayo tu. 

Com. Hassan: Asante, ngoja kidogo. 

Com.  Baraza:  Julia,  umesema  kwamba  msichana  akiwekwa  mimba  na  kijana  akiwa  nyumbani,  huyo  kijana  alipe  ng’ombe

ngapi?

Julia: Kumi na tano. 

Com. Baraza: Hiyo ni kwa mila na sheria ya Wa-pokot. 

Julia: Sisi wamama tumeamua sababu ya kufanya hivi mwingine asifanyiwe hivyo. 

Com. Baraza: Hiyo ni Wa-pokot walikuwa wakifanya namna gani?

Julia:  Wa-pokot,  kama  kijana  akikataa  kama  anamjua  (inaudible)  halafu  anaambiwa  atatoa  ng’ombe  sita  na  mbuzi  sita.

Kwanza hiyo tumeona ni kidogo haitakiwi (inaudible). 

On Early pregnancies, incase of divorce chidren should be shared and properly shared among the parents. 

Com. Hassan: Asante sana 

David:  Jina  ni  David  Amasile.  Nitatoa  mapendekezo  yangu.  Nitaongea  kuhusu  elimu,  kama  sisi  watu  wa  Pokot.  Utakuta

namna ya kuwafanya hawa watu  (inaudible)  lakini  ningesema  ni  kuhusu  elimu  ya  bure.  Hawa  watu  wapatiwe  elimu  ya  bure,

kutoka darasa la kwanza mpaka university. Hiyo ndio sababu wengine wanajua kumbe elimu ni ya maana. 

Halafu tena ya pili inahusu (inaudible) lakini kwa sababu hao watu wanaweza kubagua (inaudible) ya kwamba (inaudible) kwa

hivyo ingekuwa ni vizuri Serikali iwachukue (inaudible). 

Tena ningesema kusema ya kwamba (inaudible) kuna wale ambao (inaudible) na huko hakuna shule. Ingekuwa ni vizuri tuwe na

shule ambayo (inaudible) na hao watoto waandikishwe wakae huko hata wakati shule inafungwa wakae huko kwa sababu watu
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wengi unaona sasa wakikaa nyumbani sasa wanaendelea na (inaudible) na wanaendelea kufunga ng’ombe. Na  shule zikifungwa

tu na watoto wanakaa mitaani. 

Kwa upande wa (inaudible) haya mambo ya kusema kwamba waalimu (inaudible) aende arudisha  pale.  Kwa  hivyo  kuwe  na

(inaudible) kuliko kile ambacho, kwa hivyo lazima ichunguzwe ionekane ya kwamba kuna shughuli ya kwamba, (inaudible).

Halafu,  kila  mahali  (inaudible)  lakini  vile  tuko  na  watu  wale  ambao  wanatu  (inaudible).  Lakini  inaonekana  watu  fulani

wakiambiwa  wafanye  kwa  nini  na  wakishindwa  wanafanya  hivyo  wakisema  kwamba  kwao  ni  Pokot.  Kwa  hivyo  huyo

akishikwa  (inaudible)  na  kwa  mambo  ya  kubadilisha  na  unasema  kwa  sababu  ni  baba  yako  anashikwa  na  kushtakiwa

(inaudible) tungetaka kama ingekuwa kwa (inaudible).

Yale mambo ya muhimu, mtu amefanya (inaudible) halafu wanasema ya kwamba mimi ni lazima  (inaudible).  Kwa  hivyo  hapo

hiyo ifungwe. 

Ya  pili  tena  sisi  kama  ma-chief,  kila  wakati  tunaambiwa  ya  kwamba  tusiwe  katika  (inaudible)  ama  mtu  akifanya  (inaudible)

hapana sema ya kwamba chief amefungiwa ndani. 

Halafu kwa upande wa (inaudible).  Mpaka  ni jina ambalo limetusumbua.  Wakati  wazungu  walipoingia  Kenya  hawa  wazungu

walikuja  kugawa  mipaka.  Na  ikawa  (inaudible)  kwa  sababu  wazungu  waligawa  kulingana  na  vile  watu  walikuwa.  Lakini

baadaye  Waafrika  nao  wanahamu  (inaudible)  kama  ni  mipaka  ilikuwa  mbali.  Kwa  hivyo  ningesema  ya  kwamba  ile  mpaka

ambao ningetaka (inaudible) kama ni (inaudible) alikuwa mbali, lazima hao watu warudishiwe mali yao.  Kwa hivyo hayo ndiyo

nilikuwa nataka kusema nina mengi lakini kwa sababu saa imeenda, Nashukuru sana. 

Education  –  there  should  be  free  education  from  secondary  to  university.  The  pre-school  teachers  to  be  employed  by  the

government. Mobile schools for nomads should be established and should be boarding schools.  400  children and 9 teachers  is

the current situation so enough teachers should be provided. 

Com. Hassan: (inaudible) 

Musa:  (inaudible)  unaona  vile  tumesikia  mambo  ya  (inaudible)  ni  ya  maana.  Kuna  kitu  ambacho  sisi  tunaita  lapai.  Ni  kitu

ambacho  mtu  akiua  mwingine  (inaudible)  badala  ya  kuua  yeye  au  kumfunga   ile  clan  yao  yote  kuweza  kubeba  (inaudible)

anaweza  kulipa  mali  ambaye  inatoshana  na  hiyo  mtu.  Na  hiyo  mali  ilikuwa  ni  ngombe  mia  tano  ikiwa  pamoja  na  mbuzi  na

ngamia. Na  hii (inaudible) ningetaka kusema ya kwamba mtu alipe ng’ombe mia moja au  mbili.  Ikiwa  ni  mnyama  ameua  mtu

kuna kitu ambaye (inaudible) ngombe mia moja na lazima iwe (inaudible) halafu ikiwa ni mtu mkaidi (inaudible) halafu hizi  ng’
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ombe mia moja na (inaudible) halafu hizi ngombe mia moja huyu mtu afungwe kabisa na hiyo ng’ombe ifungwe kabisa.  Na  yeye

afungwe badala ya kulipa hizo ng’ombe mia tano. Kwa hivyo hiyo ndio maoni yangu nimetoa kwa upande wa (inaudible). 

Ingine ni mambo ya elimu. Ningesema elimu kwa  sababu  ya  (inaudible)  ipatiwe  mtoto  kutoka  shule  ya  msingi  asome  mpaka

university kwa sababu wazazi ni watu hawawezi hawajui (inaudible) na wangetoa hiyo amri ya kwamba watoto  kutoka shule ya

msingi mpaka university mpaka hata (inaudible) hiyo inatapatikana ni mtu ambaye ako na (inaudible) kwa sababu hapa watoto

wanasoma mbali kama mtoto anasoma secondary. Na anasomea mbali mpaka anapata  msaada mdogo mdogo lakini katika ile

(inaudible) hii ni sababu ya (inaudible). 

Na mambo mengine ni mambo ya wamama au kwa wamama kuna (inaudible) na kama  vile  mama  alisema  (inaudible)  unajua

apatiwe huko kwao mali yake kwa sababu ako na watoto  wake.  Apatiwe hao watoto  akawalishe na mali yake ile hao watoto

wapate /. Hayo ndio maoni yangu. 

Na ingine katika (inaudible) ningesema Serikali iangalie hao watu kwa sababu (inaudible) kama ni mambo ya hao watu wapewe

(inaudible) Serikali iwasaidie na kuweza kulipa karo au wakati hao wanaokwamiwa ili wakiitishwa (inaudible) hao watu pamoja

na (inaudible). 

Com. Hassan: Saa zako zimeenda kwa hivyo jaribu kumaliza. 

Musa: Mambo ya (inaudible) watu wakiwa wenyeji waseme ni nani anaweza (inaudible). Watu wakafanya hesabu na yule mtu

hakuwa na (inaudible) kwa hivyo ningesema (inaudible).  Halafu wangesema (inaudible) tena kuhusisha wananchi wazungumze.

(inaudible) committee ambayo ni ya muhimu sana (inaudible) lakini hao committee ndio (inaudible) kwa hivyo hayo ndio maoni

ambayo nilikuwa nayo. Asante. 

Sapai isiondolewe kwani hii ni mali inalipwa na mtu ambaye ameua. That is in form of ng’ombe na ngamia. Anatakikana atoe  ng

’ombe 150. 

Education – from primary to university, should be free. 

Women are being marginalized by men. Girls pregnancies – incase of divorce resources should be shared. 

Pastoralists should be helped because of their nomadic nature. A ministry should be set aside to assist the pastoralists. 

Chiefs should be elected by the people. 
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Village elders should be allowed to judge small cases. 

Samuel: Sitasema mengi kwa sababu wengine wamesema. Yangu itakuwa moja. 

Com. Baraza: Sema majina. 

Samuel: Kwa jina naitwa Samuel. Yangu ni district  focus.  Kwa sababu hapo zamani (inaudible) hili jambo la district  focus for

rural development, ningetaka (inaudible) itakuwa iwe changed. 

Haya maneno ya district, wale wa (inaudible) hawataweza kupata. (inaudible) kwa hivyo hayo ndio yangu. 

Leiro: Asante sana. Anayefuata ni John Mondi ako na presentation. Karibu Bwana Mondi. 

Mondi:  Nilikuwa naomba mambo matano yaliyozungumziwa. (inaudible)  that  will  fight  against  diseases  and  (inaudible)  I  say

that (inaudible). 

The point  I  want  to  talk  about  is  health.  (inaudible)  we  want  in  every  district  to  have  good  health  facilities.  We  don’t  have

adequate health facilities. Therefore we propose that a good adequate system should be established in Kenya. 

Secondly,  the government should provide mobile clinics for  whichever  (inaudible)  for  our  people  who  are  mobile.  The  other

thing is the (inaudible) to special schools (inaudible). 

The third thing  is  that  the  economy,  the  person  who  depends  on  livestock.   We  depend  solely  on  this  livestock  and  all  the

animals will be (inaudible). 

In the present constitution, the constitution (inaudible) contrary to his fellow farmer (inaudible) so I propose  that the government

provides good market for the animals in this areas, they will earn money and (inaudible). 

We propose that a place where the livestock goods can be processed and packed be (inaudible) so that they don’t (inaudible).

We need this constitution because we will now have a (inaudible). 

The other thing is about  (inaudible) we have been discriminated because  of cattle rustling and powerful (inaudible) in trying  to

collect the (inaudible) so  I  feel  the  ethnic  community  and  the  government  has  machinery  to  use  in  a  way  that  will  not  affect

people (inaudible). 
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The big aspect is the issue of land. That one has been practiced and (inaudible). There has been no ownership of land. The land

(inaudible) owned by the government to the community (inaudible) of the land and the communal land that they have but from

now we don’t have (inaudible). Again, according to the form fours and according to the (inaudible) and the history of 1910  our

country  the  government  has  (inaudible)  and  our  country  (inaudible)  that  boundary  now  laid  300  namely,  (inaudible)  and

Laikipia. 

Another thing, is that I don’t think there will be a time whereby something will be more valuable than human life. There is a book

that animals are (inaudible) I think that human beings should be given first priority and then other things follow. (inaudible) come

from the  wildlife  and  then  the  other  (inaudible)  will  make  us  feel  that  we  are  part  of  this  country  because  we  have  been

maginalized. 

Health – there are no good health facilities iat the district level. Mobile clinics for nomads.

 School leavers from this area should be given priority on entrance to MTC. 

Market for livestock. 

KMC to be established within the producing environment. 

Livestock to be taken as security for loans. 

Communal punishment – the government has machinery to hand in security instead of …

Pastoralists have proper land. Council of elders to decide on land. 

Initial boundaries should be reinstated. 

Leiro: Asante sana bwana Mondi unaweza kuwekewa upande ule. Mwingine anayefuata ni bwana Johnstone Pendole.  Ujaribu

ufike.

Johnstone: Nataka kusema machache na kwanza ni kuhusu. …jina ni Johnstone na nataka kuongea kuhusu (inaudible) katika

kikao hiki ya kwamba sisi katika Pokot tuna desturi ambayo inatuchunga pengine wengine wamesema hapo mbele. 

Kwanza,  kuna  activities  ambazo  watu,  aonekane  ni  kama  amefika  umri  wa  kuwa  mwanamume  anaweza  kuoa  au  kijana

anaweza  kuolewa  huwa  wanafanya  mambo  machache,  mtu  anaweza  (inaudible),  mtu  kijana  anaweza  kuji-control  na  sheria

mingi (inaudible) wengine wanaenda pia (inaudible) ndio watu wakiwa wamefika umri wa kuwa watu wazima iko kitu ni lazima
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watu wanakaa kama vile makabila wengine, hiyo activity ndio inatusaidia kujua ya kwamba kujua ya kwamba huyu ni mtu wa

kiwango ingine na hayo kwa sababu  mambo  mengi  ni  kama  ya  dini  na  maendeleo  kama  ya  maboma.  Mmeona  ya  kwamba

ku-interfere si vizuri. Wacha ile kitu tunajua kama itamaliza kurekodi na baada ya muda mwingine hakuna. Si kitu ngumu. 

Jambo lingine, na kwa hiyo circumcision itaendelea kwa sababu wakati msichana amefika umri wa miaka kumi na nane vile law

inasema. 

Jambo lingine ni kuhusu (inaudible) hapo ndio tunachunga sana. Kuna mambo ambayo yanatusaidia. Mtu akienda na bibi ya mtu

kama  rafiki,  mtu  akifanya  hivyo  anaweka  hiyo  tunaweka  fine  kuna  fine  zetu  mara  mbili,  tunafainishwa  huyo  mwanamume

amefanya dhambi  na  kumchapa,  unachapa  mama  na  kuchapa  huyo  mwanamume  na  kwa  hivyo  hiyo  kortini  au  judgi  akiona

(inaudible)  imewekwa  kweli  kweli  amecharazwa,  msiwe  hivyo  tu  ndiye  amefanya  hiyo  makosa.  Kwanza  ukifanya  hivyo

unacharazwa, kwa hivyo hiyo ninajifunza community ambaye iko kwa (inaudible)  kama  haiwekwi  sheria  zao  ile  inasaidia  hao

wataulizana hao, kwa hivyo mwanamume akilipa ng’ombe sita na mbuzi sita na mwanamke akipigwa na anaenda kwa bwanake

anaenda (inaudible) na hii itasaidia katika haya mambo ya ukimwi. Watu kucheza cheza namna hii. 

Jambo lingine ni sisi tunataka kuna mikutano ya wazee, tunataka hii constitution hiyo tunataka kupatia hiyo watu nguvu sana kwa

sababu  hawa  ndio  wana  akili  na  mambo  yale  yanahusu  sisi  sana.  Kwa  hivyo  (inaudible)  ndio  tunataka  sana  ipatiwe  nafasi,

ipatiwe nguvu ili wawe wakiendelea na mambo yetu madogo madogo. 

Jambo lingine ni sisi watu wa (inaudible) ni kweli  ya  kwamba  kabla  ya  hatujapata  uhuru,  tangu  uhuru  kuingia  hapa  sisi  bado

kupata usaidizi wowote katika Serikali ya leo na hatukupata usaidizi katika Serikali ya Kenyatta na ya Moi. Wacha niseme kwa

sababu ukiona constituency nzima kama hii, hakuna shule  hata  moja,  hakuna  dispensary  hata  moja  tumejengewa  na  Serikali.

Serikali hiyo ya mtu mweupe na yule mweusi.  Kwa  hivyo  nina  jambo  lingine  hapa  la  kwanza  ilibidi  tutalipa  kodi  katika  hiyo

utawala ya nguvu na ile ya mtu mweusi lakini haya yote ilifanyiwa maendeleo kwa  sehemu  moja  na  tuliachwa  na  kwa  wakati

huu. Mjinga akierevuka, mwerevu yuko mashakani. Mimi nina tahadhari huyo mtu ambaye nitataja baadaye na tukikutana.

Ninataka pesa  fulani ambazo tutajulikana na  hawa  ili  nifanyie  nayo  maendeleo  yangu  kwa  sababu  nikienda  baadaye  nitakuja

kugawanya, na unajua nikiwa na wanawake wawili ikifika nyumba moja  kabila  wanawake  wale  wakubwa  wadogo  wako  na

mambo  makubwa  watafanya  nini?  Kwa  hivyo  leo  nataka  kusema  vizuri  sana  ya  kwamba  ninakudai  wewe  mwenzangu  vile

tunaishi karibu pamoja. Yule unajua ulinyanyasa mimi, ile ambayo nitakuta  (inaudible) 

Mwisho, nataka iweko kwa Serikali iwekwe katika local authority kwa sababu Serikali hii ya (inaudible) na iko kwa permanent

secretary. Yeye peke yake ndio (inaudible) na hiyo ndiyo ilifanya watu waumie sana sana.  Nataka  Serikali walete uwezo wote

katika local authority watataja mambo ya barabara, ya maji, ya shule na ofisi gani. Hata kama tutaimba ya kwamba tunataka hii

na hii, na watu wote hakuna kitu tutapata.  Serikali  ni  ile  ile  ni ile  ile.  Nataka  mali  yote  iletwe  katika  local  authority  ili  tusikie
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wakati  madiwani  wataketi  chini  na  wanatakikana  leo,  (inaudible)  basi  wacha  leo  tujiandikishe  leo  vizuri  lakini  ile  iko  kwa

Nairobi ni nani alileta watu huko.   

Kwa hivyo nataka kusema nataka tupate namna ya kufuta wabunge na madiwani. Nataka  ya kwamba tukitaka kufuta mbunge

wetu, lazima tuwe na watu mia moja hamsini ambao wataweka sahihi makaratasi  na huduma kwa hakika na upatie wale wako

wanahusiana na mambo ya kupeana ma-licence.  Na  madiwani wawe sabini na tano ama tukitaka kufuta yeye tunaweka sahihi

na katika afutwe tena tunapatia hawa (inaudible) huyo anakuja nyumbani huyo mwingine atakuja nyumbani. 

Ya  mwisho  nataka  kusema  ya  kwamba  Serikali  ya  majimbo  ni  Serikali  nzuri  kwa  sababu  /  mali  ya  kenya.  Wale  wengine

hawajiwezi mali yao wanyanyaswa na kuliwa na mtu mmoja na wewe kuwa (inaudible) na bali ni mtu mmoja anatawala.  Kwa

hivyo Serikali ya majimbo ndio mzuri. Asante sana commissioner. 

Leiro: Asante sana nenda huko uandike jina lako. Tukiwa hapa ni lazima tuangalie maneno ambayo tutatumia leo ku-translate. 

Josephat:  Asante sana.  Jina langu ni Josephat  na langu  ni  ile  Serikali  inaweza  kuumiza  watu  wake  kwa  sababu  mimi naona

haya  mambo  ya  kuomba  omba  (inaudible)  imetuletea  aibu.  Kwa  hivyo  mimi  nilikuwa  na  oni  kwamba,  kama  Serikali

wangechukua jukumu iwe kama hii tuko na mzee kama (inaudible) ama kama kuna means ambayo ingetumika kwa wakati wote

kama miwili hivi ya (inaudible).  Kama kungetumiwa na mkubwa upande huu hiyo ingeenda kufanyiwa ama iende kuanzia hapa

mpaka (inaudible) ng’ombe na za kufanya nini. 

Hiyo ingefanya hawa watu kuishi na kutoa  watu  ambao  hawaishi  permanent  na  hata  ukipeleka  watoto  wao  mahali  ni  ngumu

kimaisha, yeye hajui na kwa hivyo na kama hivyo mtu ni kidogo ikisemwa na hiyo word iwekwe kwa (inaudible).  Na  hiyo ingali

ni kwa  kundi  hiyo  watu  hawatakuwa  na  wakati  wa  kuomba  chakula  kila  wakati.  Kuna  bahari  nyingi  kama  hii  L.  Baringo

haijafaidi mtu yeyote kwa mambo ya ukulima. Ama mito ambayo iko kwa area  hii haijafaidisha mtu kwa mambo ya ukulima na

haya  mambo  ya  njaa  imeleta  shida  kwa  area  hii.  Kwa  hivyo  mimi  ningeona  ama  ningetoa  pendekezo  kwamba  Serikali

(inaudible)  kubwa  kubwa  kwa  sehemu  kama  hizi  ambazo  ni  sehemu  za  ukame  na  ndio  watu  waendelee  kujifanyia  mambo

mema. 

Leiro:   Asante  sana  bwana  Josephat  ulikuwa  na  maoni  mazuri  andika  huko  jina  lako.  Mwingine  ni  Amasile  Peter.  Peter

Amasile karibu upeane maoni yako. 

Peter: Kwa majina ni Amasile Peter, na nitapitia tu machache. Tutapitia tu machache briefly. 

First, is on education. Free education involves the Pokot children and lowering of the grades those who are training in the public

universities, the colleges and also in high schools because  the resources  that we have are  so (inaudible) that cannot  provide  a
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quality education and cannot provide for quality education like high  schools  like  Mang’u so  (inaudible)  and  above  should  be

given an opportunity to draw something (inaudible). That is for education. 

When we talk of the security, it is not proper. The government has not given the people  proper  security as  it is needed because

one minute the government that it will provide education and security to everybody so the community should (inaudible) when

we come to the common resources like the animals, I would add something very little like what my friend said is that our animals

are not kept  in proper  management because  of the shortage of the board.  We move from place to place because  there  is  no

water,  we don’t have a permanent river so as  to terminate this. The government  should  dig  permanent  boreholes  so  that  our

animals should get proper water, good water, like any other people in the country. 

When  you  go  along  (inaudible)  maternity  services  for  our  women.  Some  of  them  even  don’t  (inaudible).  So  what  is  the

government doing? It should provide us with proper facilities, maternity and (inaudible) because  we can hire (inaudible) when I

go to the capital  offenders about  division is that we can hire (inaudible) capital  offenders should be empowered to  walk  from

issues  pertaining  to  the  community  because  every  citizen,  they  are  from  issues  which  goes  to  the  capital  offenders  from  the

(inaudible). 

Let me go to the national politics.  When you talk of the president  getting two terms I am supporting that the president  should

have two terms and the presidential powers should be reduced. It is very (inaudible) every power should be reduced and in that

we create  what we call a prime minister (inaudible) to avoid the president  creating  ministries.  So  the  president  should  be  the

head of state and then the prime minister be the head of the government. 

When I come to the judiciary, the president should not be empowered to appoint the judiciary. Judiciary should be independent

so that it is not nominated by a political party because they can use the judiciary to suppress the people.  So therefore I propose

that  the  judicial  system  should  be  free  and  appointed  by  the  judiciary  and  those  people  who  are  in  the  judiciary  but  not

appointed by the president. 

Now, when I go to the Electoral Commission of Kenya. It should also be free because  we are  dealing with the party.  Because

when we go on the judiciary (inaudible) in the system and we will greet  for the coast.  So  the Electoral Commission should be

free and should not be appointed by the president but if they have their way, the government should see how to avoid. 

(inaudible) the political party should be there to avoid independent (inaudible) so to avoid this, the government should allocate

funds for each political party who gives power  to the (inaudible) so  that  they  be  care  taken  instead  of  people  getting  money

from America and (inaudible) 

Leiro: Asante sana Bwana Peter umejaribu kufupisha. Anayefuata sasa ni Gideon, Bwana Kikuru kuja upeane maoni yako.
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Gideon: Asante sana, jina langu vile mmesikia ni Gideon na niko na swala moja na mimi nafikiria ya kwamba watu wameongea

lakini wacha niongee. Sasa kusema ukweli katika community ya Pokot,  kuna hii elimu inaleta shida.  Hiyo ndiyo taabu ambayo

imetusumbua sana kwamba sisi watu wa Pokot hatujajua mambo ya elimu na hii elimu najua tu mnajua hajajua (inaudible) hajui

kujitafutia  chakula  ama  (inaudible)  sasa  ni  namna  hii,  Serikali  asomeshe  watoto,  ndio  niwe,  kwa  sababu  wale  wachache

(inaudible) ama afunze wale wengine. Kwa sababu (inaudible)  mtoto  wake  na  akijua  ako  na  mimba  anarudisha  kwa  sababu

hajui maana yake lakini ikiwa anasomesha free na Serikali pengine inaleta na hiyo ndio anafanya Mpokot kusomesha lugha hapa

hiyo ndio ile kitu itavuruta asomeshe mtoto na baadaye atafaidika. Ni hayo tu. 

Leiro:  Asante  sana  Bwana  Kikuru,  umejaribu  kuharakisha.  Anayefuata  ni  Kipturo.  Njoo  hapa  utoe  maoni  yako.  Hayuko.

Anayefuata sasa ni Edwin Demakura unaweza kuja ukatoa hayo maoni. 

Edwin: My names are  Edwin  Demakura,  nitajaribu  kusema  kwa  ufupi.  Ya  kwanza  nitaguzia  upande  wa  elimu.  Ningependa

kusema ya kwamba kwa upande wa pastorall  communities  Serikali  iweze  kujenga  mashule  ya  watu  wote  wenye  wali-waste

schools for the disabled. The government should /. 

Ya pili kwa upande wa elimu ningesema Serikali iweze kutoa feeding programmes for all the council schools that is the children

should be fed in schools throughout the year.  That is,  I  have said that the government as  far as  the  provision  of  (inaudible)  is

concerned,  the government should win the pastoral  communities give free education for free students from  the  time  when  this

constitution will be implemented. 

On the same civic education,  the government should provide (inaudible) the textbooks  and the exercise books  required in the

entire primary and the secondary schools in pastoral areas. 

I will move to (inaudible) the government has the responsibility of ensuring that our property  is well taken care  of.  Kwa hivyo

kama  wakati  tunakuwa  na  cattle  rustlers  we  normally  have  and  basically  the  Turkana  and  any  other  in  any  community.

Ningesema, kama Serikali itashindwa kurudisha wanachama wa namna hii na wako na hao wezi, then  Serikali  iingie  ndani  na

kuwalipa watu wote wenye hawajapata mali yao. 

Ya  tatu,  nataka  nigusie  kwa  upande  wa  wanyama.  Ningesema  Serikali  iwe  na  jukumu  ya  ku-provide  the  market  for  our

livestock. So, a ministry should be formed which would be informed only in the marketing of livestock and its product. 

Ya  nne,  nitazungumzia  mambo  ya  health  care.  Ningesema  Serikali  I-establish  the  three  points  of  mobile  clinics  have  been

mentioned. So what are  the (inaudible) that the government should provide three medical services to all pastoral  communities.

The issue of medicine is very expensive.  So I will  say,  all  the  health  centers  in  pastoral  communities  or  in  pastoral  areas  the
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people should be given medicine free of charge. Watu wasitozwe pesa kwa kupata dawa. 

Ningesema ya kwamba (inaudible) kwa hivyo tunge-propose kwamba Serikali iweze ku-create more constituencies, provided it

is in a place in pastoral areas, a constituency should be formed. 

On  the  same  we  should  have  creation  of  (inaudible)  if  we  have  at  least  five  hundred  registered  voters  then  the  government

should create locations. So, we have to have a Councillor in an area that has five hundred registered voters. 

Now, let us go to the funds. The MPs should only go for two terms including the president.  The Councillors should also go for

two terms. We have got certain people and we want to (inaudible) so he should go for only two terms. 

On the same, I am still in politics.  (inaudible) baada  ya mwaka mmoja, miwili mambo yanaharibika.  The true colours zinatoka.

Kwa hivyo ninge-propose kwamba as far as  the  vote  of  no  confidence  is  concerned  and  the  MPs  ningesema  signatories  ya

(inaudible) vote of no confidence iwe quarter of the registered voters in that area.  So even these other voters  should (inaudible)

if they  have  a  (inaudible)  who  are  going  to  come  in  as  signatories  then  we  can  (inaudible)  a  vote  of  no  confidence  in  this

particular (inaudible)

I want to  talk  on  resources  and  more  specific  on  minerals.  The  government  should  come  in  and  explore  these  resources  in

possible areas  and more so (inaudible) the government should  come  in  and  explore  the  confidentiality  of  minerals  in  Baringo

district. 

Finally, I would say that (inaudible).  The government should construct  dams and boreholes  after every 20 kilometers because

(inaudible) so the government should construct  dams and boreholes.  If a borehole is not possible in that area  then they should

construct a dam after every 20 kilometers. 

To solve I will say that the government, should provide the (inaudible) with title deeds  for the land that we live. We should not

be taken as settlers. (inaudible) a title deed, so this (inaudible). 

Maybe I will say also that the government will (inaudible) and start  for loans,  (inaudible) if I take  a loan then the (inaudible) the

government should come in and note that the number of  animals  that  he  has  and  then  the  indigenous  alone  for  development.

Thank you very much. 

Leiro: Asante sana bwana Edwin, anayefuata sasa ni Musa. Karibu na uko na dakika tano na ikiwezekana uwe na dakika tatu.
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Musa  Mata:   Majina zangu ni  Musa.  Jambo  la  kwanza  ni  kuhusu  ile  jambo  ambaye  wenzangu  wameongea  hapa  kwamba

kuna mtu ameua mwingine na ile idadi ambaye amesema nafikiri ni mingi zaidi natungependa kama umemuua mtu yule ambaye

hajazaa kama ni  mama ama msichana ame-impregnate, utalipa fine ya ng’ombe arobaini na mbuzi arobaini. 

Kama uliuua kwa makusudi ungeenda ufungwe kwa miaka ile ambayo Serikali itasema. utafungwa. Kwa hivyo yangu ya pili ni

kuhusu, yule mtu ambaye  amezaa  anatakiwa  kulipa  ng’ombe  thelathini  na  pia  mbuzi  thelathini.  Ingekuwa  ni  baada  ya  wazee

kujadili kitu ambacho utalipa. 

Jambo  lingine  ambalo  ningesema  ni  kwamba  wakati  huu  katika  (inaudible)  tuna  wale  viongozi  hata  mawaziri  hakuna  waziri

ameonekana  katika  sehemu  hii.  Kwa  hivyo  ile  (inaudible)  tunahitaji  kama  ni  waziri  (inaudible)  kwa  hivyo  tuna  (inaudible)

aangalie kila (inaudible). 

Ningependa kuongea  kuhusu  (inaudible)  kuna  mambo  haya  kama  ya  ukimwi.  Ukitaka  kuwa  na  ukimwi  (inaudible).  Ukimwi

kwa wakati huu una-affect wale watu ambao (inaudible). Maana hawajui chochote kuhusu hiyo. Kwa hivyo ningesema, mambo

ya ukimwi, mambo ya civic education ipelekwe kwa wale watu ambao hawaelewi maana yake ijulikane zaidi. 

Jambo lingine tena ni kuhusu employment. (inaudible) katika employment ukiona kama MP  hakuna  majibu.  Lakini  (inaudible)

ndio ungesema (inaudible) na kama ni hivyo (inaudible).  Tungetaka hao hao wajifunze, sio wakionekana (inaudible) na hakuna

pesa zaidi kuliko watu wengine. Kwa hivyo ningesema hiyo community isaidiwe ili waangalie mambo yao. 

(Inaudible)  kwa  hivyo  ningependa  wasiwe  na  hiyo  jukumu.  Kama  (inaudible)  of  the  president  ipitishwe  iwe  any  powerful

document. (inaudible) 

Leiro: Asante sana Bwana Mata anayefuata jaribu kufupisha kabisa ni  Francis Epitole 

Francis  Epitole:  Yangu  yatakuwa  machache  sana.    Ya  kwanza  ningependa  tu  kuongea  juu  ya  bodies  especially  KACA.

Unapata ya kwamba KACA  ilisemekana ya kwamba iamue sheria ambayo ina-rules KACA iendelee na kazi yake kwa hivyo

tunge pendelea Serikali wape body ambaye itakuwa inangalia mambo ya corruption kwa sababu hii ndiyo itafanya watu wawe

more  corrupt.   Sasa  wakitoa  board  kama  KACA  watu  wafanye  nini?   Si  watu  wataendelea  na  corruption.   Ingine  kama

President  tuseme  mtu  anaamka  ana  form  party,  wakati  huu  anasema  anakuwa  kama  President  haifai,  ingefaa  tuwe  na  body

ambaye kwamba iangalie ni nani anafaa kuwa President,  lazima waangalie wachunguze nani anafaa kuwa Presdient,  wachague

watu watatu halafu wananchi sasa waamue ni nani ndiyo the best kwa hawa watatu.  Si kila mtu.

Ya tatu powers  of the President  especially especially ambaye inasema kwamba  President  is  above  the  law.   Law  hiyo  haifai

kwa sababu President anatumia hiyo powers kugandamiza watu au wale leaders ambao wangefaa kulinda wananchi.  
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Jambo la nne miaka za (inaudible) ama the years  of the …..  isiwe miaka mitano, kwa sababu  miaka  mitano  watu  wana  umia

zaidi.  Kwa hivyo afadhali mtu achaguliwe kwa miaka minne peke yake.

Yatano,  Ministers,  how  they  appoint  the  Ministers,  ningependa  kwamba  Ministers  wa-appointiwe  kulingana  na  ujuzi  wao.

Unapata kwamba mtu ambaye hajasoma ana  appointiwa  kuwa  Minister  for  Finance,  umeona  ya  kwamba  uchumi  ya  Kenya

inaenda chini. Utapata  mtu mwingine anawekwa kwa Foreign Affairs ambaye angefaa kuwa wa Kilimo kwa  hivyo  ichaguliwe

kulingana na uwezo wao.  Na Serikali ikichagua kutoka chama gani, ichague kutoka kila chama.

Ya  mwisho  tumeelewa  kwamba  Speaker  anasema  ya  kwamba  if  an  MP  misses  more  than  3  sittings  atakuwa  dismissed.

Ningependa kwamba if an MP misses more 30 days in the cause of the term then he must be  penalized kwa sababu wengine

wanafanya  technical  appearance,  wana  disappear  for  2  days  and  then  the  third  day  ambaye  ange  penaliziwa  anaingia,  kwa

hivyo hiyo ndiyo inafanya waziri wetu wawe disobedient.  Those are my views.

Leiro:  Asante  sana  ukifupisha  hivyo  tunaendelea  vizuri.   Anayemfuata  ni  Julius  Loremoi.   Kuja  upeane  maoni  yako,  jaribu

kufupisha, yale watu wamepitia unaweza kuwacha lakini upitie tu kidogo.

Julius Loremoi:     Hello everyone.  Majina yangu ni hayo Julius Loremoi, 

(inaudible)  I  will talk about  land the (inaudible) it has been said  that  Trustland  should  fall  under  the  County  Council  and  the

Commissioner  of  Lands.  (inaudible)  that  law  should  be  scrapped  and  the  land  should  be  under  the  customary  under  the

community who are the …. ….. As the Pokot community loss of land and called the ranches, the ADC farm and within the land

the community, the Pokot  community ……the los.   We are  since independence because  those who the land through the legal

means regardless of the document or they claim to have the land because the title deed was acquired somewhere else in Nairobi

in a certain office and yet the land belong to the Pokot and the land ………._Pokot  claim their land from both ………because

there is no White Highland.  

Security, is something that is so because Pokot have been taken as the second class community.  They are  not the people  to be

taken care of and this one Pokot has to be compensated for so many issues.  The rights, their property  and …. Very important

to know ……so the government should be aware that they are overtaking any disruption upon civil rights and their………..may

be by way .

Sitarudia mambo hayo tulikuwa tunasema kwamba serikali watujengee ma dams

Land ownership:  Tulisema ya kwamba tupewe jukumu kama Pastoralist  people  to own our land na  tuwe  inakuwa  organized

and managed by elders, council of elders.
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To mention about Central Government, we call upon the government to pay the Councillors from the central  government not by

the local government ……….it should be paid by the central government.

Pastoral people should be given priority when the Government are allocating their resources kwa sababu   (inaudibles) the three

regimes,  the  Colonial,  the  Kenyatta  Regime  and  the  Moi  Regime  we  are  not  paid  anything,  we  are   (inaudible).

…………..Good education, Livestock production and marketing, there should be food provision and….this kind of relief that

they only welcome …….  

People should be  always  to  know  what  they  can  produce  within  that  area  and  they  are  complete.   The  government  should

….always.

Chiefs are civil servants.  I call upon them ….Chiefs if ….(inaudible)  Chiefs once they are  employed they should have security

not be any police ….And Chiefs being civil servants they ….Chiefs must be  educated people  and be taken for special  training

to hand their….(inaudible)  Not  just  to  take  somebody  he  does  not  know  any  ethics,  even  professional  ethics  and  chain  of

command and all those.   So  the  Government  should  (inaudible)   When  creating  constituency  distance  should  be  considered

…..you people  like Clerk   (inaudible)  ………..One  person the other person does  not.  So the Government  should  consider

the distance.  You find that the Pastoralists people do not have any .title deed or the government must be  able to have this kind

of document that 

(inaudible) Why should we the Pastoralists  people  be  given value  on  our  animals,  to  release  for  us  and  ……So  our  animals

must be valued and (inaudible)  

Let me mention about the customary law that we have something called Lapai when (inaudible) is all clear in our document that

every human being life should be valued, be it a woman, an elder or  a man so (inaudible) should pay 300 cows and the person

who kills somebody intentionally, be taken and imprisoned for life not (inaudible)  

With that .(inaudible) and pay the Lapai for 300 hundred cows.  With that I will present the memorandum.

Leiro:   Asante sana Bwana Loremoi, mwenye anafuata ni Lokirer Peter, utajaribu ku-summarise kabisa.

Peter Lokirer:  Asante sana, ninataka kupitia tu mambo ya elimu.  Ni kweli kwamba sisi

(inaudible) kwa miaka hamsini na pia tena kwamba elimu ni haba katika Pastoral  areas  hasa katika area  ya  Pokot,  elimu  iwe

free kutoka Nursery mpaka university kwa muda wa miaka hamsini.  Na mimi nasema boarding schools ziwe established nyingi

katika sehemu hii ili watoto  wetu wapate  kusoma.  Na  pia nataka kuwasihi ku-rectuit  Walimu katika maeneo ya  hizi  Pastoral

Community wawe trained P1, P2’s P3”s na hata P4 kama itawezekana kwa sababu watu wametukata sana kukuja hapa kwa

hivyo tunataka watoto  wetu wapate  kusoma kwa hivyo nataka pia (inaudible) iwe considered  kwa  pastoral  community  nafiki
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shida iko Kenya mzima kwa maana sisi (inaudible) peke yake sisi tunabaki nyuma.   Pia ataongea juu ya  (inaudible) nataka pia

niseme kwamba ukipata kwamba wale wasomei shule tuwe na sheria fulani katika maeneo ya Pokot  yakushurutisha hao watu

watoe (inaudible) yaani tujiongeze   (inaudible)  tupate  kupata  watoto  wengi  kwa  maana  wengi  wao  ……….watoto  location

moja hawaendi  shule  ilikuwa  ni  ngumu sana  kwa  hivyo  lazima  kuwe  na  sheria  yakutoa  watoto  waje  shule.   Tena  tukiongea

(inaudible) lazima mtu atembee kilometer 3 (inaudible) wanatoka kwa hivyo (inaudible)   kama ingewezekana.

Ninaonge juu ya mambo ya ……. vile naomba yaani nasema kwamba Kenya Meat Commission (inaudible) 

Pia  ningetaja  mambo  ya  hospitali  na  tena  kwamba,  serikali  ihakikishe  mambo  ya  kushughulikia  wananchi  na  pia  ambulance

yakushughulikia wananchi na bila shaka nafikiri……..hawaja taja maneno yale mengine asante.  

Leiro:  Asante sana Bw. Lokirer  ,  ninapokuita wakati  unakuja hapa ninakutaja jina wakati  ambao  unakuja  hapa  kabla  hauja

ongea useme jina  lako  ili  hawa  watu  waweze  kushika  vizuri.   Anayefuata  sasa  ni  Minito  Thomas,  jaribu  kukimbiza  kama…

asante sana.

Minito Thomas:  My names are Minito Thomas.  I  will touch something about  land and I will say briefly.  About land I need

one title deed for Pokot of 1910 which call it Suk Counry.  We should be given one title deed Suk Country 1910.   We want to

regain back that land.  I  would like something about  economic status,  we want provision of (inaudible) I will talk about  water,

the government should construct dams and boreholes for Kenyan pastoralists in arid land in Pokot community.  I  will talk about

farming in our place because it is way… we do subsistence farming.  Provisions of farming  implements and inputs.  I  will go to

pertaining district, as in district I want it is a request  if it is possible we don’t want district to be shared by two communities, we

need our own district  as  Pokots,  Baringo district,  because  right  now  we  don’t  get  resources  because  other  communities  are

advantaged in one way or two ways.  

When I go to politics, we need coalition government where we have Prime minister, President  and two Vice Presidents  and the

President should not belong to any party.

About Provincial Administration I do not see the work of D.C. and a P.C.  so I want the P.C.  to be  excluded and therefore D.

C. and D.O. 

About Elections, about  terms we need two terms for President  for M.P.s  for Councillors,  and for a M.P.  when  a  community

says (inaudible) vote of no confidence for our M.P.  if there are  four thousand voters  in that  Constituency  and  three  thousand

says they do not have confidence in their M.P. a by election should be done.
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Last one is about Councillors, the Government have I don’t know how they are  paying Councillors but I would like to say that

they should be paid by Central Government.

Leiro:   Asante sana Bwana Minito, nataka Bwana Charles  Lokiang  aje  kupeana  maoni  yake.    Natujaribu  tufupishe  maana

wakati unaenda.

Charles Lotiang:  Jina langu ni Charles Lotiang, nina maoni ifuatayo.  Sheria itengenezwe halafu uchaguzi ifanyike.

Ya pili ni mambo ya mpaka.  Mpaka  ili ije (inaudible) kama Serikali haiwezi kuona mambo ya mpaka za watu.  Hapa sisi kama

Pokot ni mpaka na (inaudible) hata kama Serikali hii ya KANU iende tutaita nchi yetu kwa hivyo hiyo.

Mambo ya Pastoralism, sisi wafugaji wa wanyama katika economy ya Kenya tunaona kama (inaudible) tunataka Serikali kwa

factory  ya  Kahawa  bado  fungwa,  ya  K.M.C.  ilienda  wapi.   Tunataka  Serikali  waweke  hiyo  ili  sisi  wakulima  wa  wanyama

tupeleke mali yetu huko na tupate pesa  (inaudible)

Kuhusu wanyama wa pori, tunaona (inaudible) wakati mnyama ana uma mtu, ama ng’ombe inalipwa elfu kumi ama elfu kumi na

tano ama thelathini.  Tunadai  akiua  mtu  kabisa  ilipwe  million  moja  na  akikula  ng’ombe  yangu  nilipwe  elfu  mia  tano.   Kwani

Serikali wanadhamini wanyama kuliko binaadamu.  Hiyo tunataka namna hiyo kwa sehemu hii ya Pokot.  

Ya tano, sisi tunataka district, na mimi kama nataka district katika Kenya,  makabila iko Kenya ni arobaini na   mbili, kila kabila

ipatiwe district.  Kila kabila hata kama ni watu mia moja wapatiwe district yake, ili wagawe mali yao, kwa sababu unaona kama

hii yetu, inakuja Baringo, wengine hawapati wale minority hawapati,  pesa  ya si pesa  ya mtu, si pesa  ya tajiri ama ya maskini ni

ya Serikali na ni kodi ile tunatoa, tunataka District kila kabila ipatiwe district yao.

Halafu controlling ya price ya chakula,  serikali waweke hiyo controlling kuliko kuweka bei,  hii mambo  yaku  weka  soko  huru

imeumiza wengine.  Iweke price ijulikane na Kenya Republic na ikuje namna hiyo  mpaka  chini.(inaudible)   Sababu  wananchi

hawana thamani kwa hivyo mambo ya kuwacha wengine na pia hii Serikali inaunda sana kila kabila ipitie….hata kama ni kidogo

hata kama ni wajinga kama sisi watu wa Pokot lakini tuhifadhiwe kama vile Mungu ametuweka tupatie mali ya Serikali tugawe.

Mali ya Serikali katika Nairobi  igawiwe iende kwa watu wengine, siyo moja  ulaya,  kwa  sababu  wakati  sisi   (inaudible)  irudi

hapa  ili  barabara  yetu  itengenezwe.   Kama  hakuna  vumbi,  tunataka  barabara  itengenezwe  au  barabara  ziangaliwe  ziimarike

(inaudible)  tunataka  pesa  zitoke  huko  ziende  kila  community  wapate  pesa  yao,  kwa  sababu  mimi  nasema  namna  hivyo

(inaudible) haifikii sehemu kama hapa.  Pesa   (inaudible)  inaenda …….tunaona mtu mkubwa  (inaudible) next week ananunua

gari kama hii yenu, hiyo ….magari ya Serikali iwe Ma-LandRover,  iwe Peugeot  ile inatumia mafuta kidogo siyo kubwa kubwa

kama hii sababu hata nyinyi mukija  munamaliza  pesa  ya  petrol,  sababu  hii  gari  ina  consume  pesa  nyingi  kwa  hivyo  tunataka

Serikali wa plan vizuri, wasiweke pesa kwa mfuko ya watu wachache.  Mimi nasema basi.
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Leiro:  Asante sana Bw. Councillor kwa maoni hayo,  utapitia upande ule uadikishe jina lako,  hata  kama  kuna  kitu  utawacha

huko unaweza kuwacha.   Anayefuata sasa  ni Seremoi Kochekow,  uje upeane maoni yako kwa hii Commission ya leo asanta

sana.

Kapchekow  Seremoi:   My  names  are  Kachekow  Seremoi,  and  I  am  going  to  give  my  own  recommendations  to  this

Commission.

It has been said and let it be known to you people that this is (inaudible) is well defended and I will not going to be (inaudible)

The first problem, we are  experiencing in Pokot  community is the issue  of  Land,  Security  and  Education,  the  last  issue  is  so

(inaudible) and we need  that  one  to  be  addressed  in  blue  and  white  and  then  seriously  (inaudible)  the  land  and  resource  in

Pokot land in Pokot Community is (inaudible)  we have appointed you people to write clearly and take  to the Commission and

(inaudible) be ratified and brought back to our own (inaudible) So we the marginalized community and the issue of the minority

rights we (inaudibel) the draft Act, Land Adjudication Act should (inaudible) and we get the (inaudible) of the land we are  not

squatters in our own motherland.

So this has been said by several speakers mine is to pass through it and the first on the (inaudible) the Wild Life issue in Pokot

land, this has been said by several speakers and again the same should benefit the Pokot  community, we have reached a point

at  the  moment   (inaudible)   The  hyenas  of  this  place  and  the  lions  and  whatever  are  (inaudible)  without  any  compensation

whatsoever, at times we as Pokot we tend to feel that it is our labour, we have (inaudible) but the issue which was solved in the

parliament that if you see a human being in a Game Reserve, shoot we demand that this Constitution which you are  preparing to

today should repeal that section and human being should be on top of the list.

My second recommendation is any one injured, or killed or misplaced by wildlife or  its activities should be totally compensated

and this way (inaudible) and the (inaudible) one million it should be even above.

Another issue affecting us as  Pastoralists  we experience cases  of orphaned children, is it sub-district  for  quite  sometimes,  we

have  any  office  of  the  government,  so  we  demand  that  the  next  Constitutional  should  bring  more  viable  importance  to  this

community … and I demand not even requesting that next should be annual vaccination for, weekly vaccination for children and

  (inaudible) so the same same should apply to our animals.

That is the case should there be any outbreak in this sub-district our community that is Tugen for that matter they are  (inaudible)

out of the forest land so we demand that the (inaudible) director of  Wildlife should not apply laws selectively.

Another  issue  is  if  there  is  a  plan  like  this  sub-district  there  is  (inaudible)  which  it  is  exempted  under  rule  number  five  of

(inaudible)  so we want (inaudible)
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We also request  that the Government should set  aside training centers  for (inaudible) to be  moving with our animals wherever

they maybe.  And (inaudible) should one who will revoke any outlet or  (inaudible)  As it was also mentioned earlier on Kenya

Meat  Commission  we  also  demand  that  will  there  be  any  revival  of  the  that  Commission,  we  as  Pokots  should  have  a

(inaudible) in that Commission, we are not going to be just behind.  We should have our animals going to that Commission.  

About land it has been said that the people  owning large chunks of land including (inaudible)  100,00  acres,  (inaudible)  about

98,000 acres while at the same time I don’t have even a quarter so we demand that nobody should own more 20,000  acres  of

land under the review of this Constitution and that any settler  of any community, whether Italian, Britain or  should, the relevant

land should be original owners of that place and should be registered and  is acquired.

As we said  about   this Pokot  district,  one speaker  said he demands that every community should have a district,  if that is the

case then, if it is a decision to give  the  district,  give  Pokot  district  it  would  rather  be  better  if  they  ……West  pokot  people

instead of.  

A lot has been said in Education sector.  What I want to emphasis is there should be animal catch up campaign like the one we

have been doing to immunization.  Let it be  annual yearly culture to our own people  and the  Chiefs  Act  which  authorizes  the

children should go to school should be brought back.  It is useful to our community but not useful to other places like Nairobi.

What I am saying is for a of pupils to schools,  it is not easy since the Chiefs Act is repealed,  because  a Chief cannot authorize

my child to go to school without that Law enforcement, so that we demand as pastoralists that that law should be brought back

for our own benefit.

We also demand that any Non Governmental Organisation or  that orgnisation dealing with (inaudible) activities like promoting

nation should be (inaudible) and we demand that any organization (inaudible) in this district  should have 80% of their funds to

the education.  

Last but not least is about Councillors, we also request that in the next Constitution Councillor should be well paid and I say that

a Councillor should earn more than 180,000  Kenya shillings, because  the MPs are  earning now more than 600,000  then why

the (iaudible) from 4000/- Kshs to 400,000/- Kshs so my (inaudible) in this document.

Com. Baraza:   What did you say about FGM?

Seremoi  Kochepkow:  What I said about  FGM is that any such organization or  NGO in this district  sub district  should who

sponsored  wierd  activities  like  different  form  of  education  or  any  other  not  conforming  to  education  promotion  should  be
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chased from this …(inaudible) it should say 80% of the allocation to education.       

Com. Baraza:  You want to retain FGM?

Seremoi  Kochekow:   What  I  am  saying  actually  is   (inaudible)  there  are  several  Non  governmental  Organisation  or  child

organizations which have been promoting such activities, like FGM so such organizations should be (inaudible).

Leiro:   Asante sana Bwana Kochekow:  Wale wamekuja wote ni wanaume sasa  wacha tumsikie  mama;  Sara  Matai  karibu

sana

Sara Matai:   Soro nyo wou wena Kochekow. Karam yee nyu kelumaa kunguuna yoo,  ompowolo chaay kaapkaa  lowur kuu

muroon.

Translator:  Naitwa Sara Matai  - Kutoka Division hii.

Sara Matai:  Kuree nanuun Sarah Mtai, ongunenan Division netee nyuu

Translator:  Atazungumza kwa Ki-Pokot 

Sara Matai: Omwogheenan Pokot

Translator:  Atazungumza kuhusu maslahi ya akina mama.

Sara Matai:  Ongeolonee naan ngala yootun.

Translator:  Ataongea yale hawa wengine wameongea

Sara Matai:Omwoghan paat chino ki-kumwagh yootunee chuu

Translator:  Nazungumza kuhusu mambo ya hospitali.

Sara Matai:  Lenyee ngala skutalii.

Translator:  Hii Katiba ihusishe mambo ya mama kwa upande ya hospitali.
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Sara Matai:  Ompo katibanuu reel, kolendan mchiini keross ngala skutaliin chopo yotuun. 

Translator:  Nataka hii Katiba ya wakati huu iiangalie mambo ya wananchi ya akina mama ya upande hii.

Sara Mata:  Mchiini katibanuu reel  kuroos ngala yotuun chopo koroo netee.

Translator:  Nataka katiba hii itupatie hospitali kubwa ambaye itasaidia watu.

Sara Mata:  Omochan katibanu reel kewiirta 

Translator:   (inaudible)

Translator:  Unajua wa mama ndiyo wenye mzigo sana kuliko wanaume,?

Sara Mata:  Ingutonyii loo yotuun cho tuungetii nukisuum kusiir muroon.

Translator:  Wanalea wanafanya kazi nyingi sana.

Sara Mata:  Tungetii kasiin cho chang nyoman lenyee ngala teekat nyopo keston nko riipot nyopo monuung.

Translator:  (inaudible) Hawana ruhusa yakuuza ngo’mbe na wakati mingi na hawana pesa ya (inaudible)

Sara Mata:  Mo-tuung nyee poroghuun nyo yoltooy tuuch ak-motuung nyee ropyeen.

Translator:  Sasa wa mama (inaudible) wanabebwa iko hospital washukuru, isipokuwa hospitali mambo ni hatari ingine.

Sara Mata:  Otini kokiip yootun skutali lenyee charaa mungeech, hatari nyoman ompo wolo momiinye tukuu cho ngorokuu.

Translator:  Naomba hii Katiba ya sasa tujengewe hospital kubwa kuangalia mambo ya akina mama.

Sara Mata:  Ksomechaa yee nyuu katibanu po yee kukiir ke-tekweecha skutali naa yootun.

Translator:  Anasema maternity kubwa kabisa.
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Sara Mata: Lendoy skutalii “maternity” nyo wou nyopo yotuun ompuun.

Translator:  Pia hospitali hiyo katiba hii iangalie kuwe na mahali ya kupima damu ya watu

Sara Mata:   Mchiini kenyoruu chaa skutali nyo piimoi yootun tukul, kupiim kisoon po piich tukul.

Translator:  (inaudible) Hatuwezi kabla ya kupima damu.

Sara Mata:  Ompowolo mchiini kepiim yotuun kisoon, atoku yiyoo nyo karam.

Translator:  Ingekuwa vigumu mtu atembee hapa ambaye ni kilometer 150 ili aangaliwe mambo ya Malaria

Sara Mata: Angeer nyoman keyiipu chii lenyee wolo lou ompo ospitalii lenyee 150 kilimetre kepiim ompo malaria kule.

Translator:  Na wengine wanaenda Maternity na wale hawana pesa hawaendi, hakuna magari.

Sara Mata:  Petooy nyee nyuu walaka skutalii yotuun wolo cho motuung nyee ropyeen mendo petoy.

Translator:  Ningependa Katiba hii iangalie jinsi yakutupatia magari kwa hospital chache ambaye iko area hii.

Sara mata:  Ko-omochan katibanu reel kuroos  loo mchiini keeto  mtukaa nyo ngorokoy yotuun ompo ngala  kosotyoo  ompo

koro neete.

Translator:  Nashukuru watu wa Katiba hii kwa sababu wamekuja kusikiliza maoni ya Pokots. 

Sara Mata:  Oyokchiinan soro piipo katiba nuu reel ompo wolo kapkaa chanee kuteer ngala Pokot.

Translator:  Unajua gari yote ni ya wanaume na wa mama pia kazi yao ni wanalea watoto.

Sara Mata:  Inguutonyi loo mtukeen lowuur kupooh muroon wolo achaa koor paat cho kriipoy monuung.

Translator:  Wengi wetu wanapeleka  watoto shule na hawalipii ile pesa.

Sara Mata:  Achaa cho chang, kiipeechaa monuung skuultiin wolo mominyee ropyeen cho kikee liipan.
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Translator:  Hata mtoto akiwa mgonjwa mwanaume anawachia tu mama.

Sara Mata:  Ata-kechiirat monuung, koorka pat nyo kpuusyiini.

Translator: Nauliza Katiba hii ya kwamba wazingatie sana mambo ya afya ya wa mama ya kila siku.

 Sara Mata:  Osoman yee nyuu katibanu. 

Translator:  Na pia nauliza masomo ya bure, free education for all at all levels

Sara Mata:  Osoman masomo kluuku kulee ompo woptiin lowuur

Translator:   Hata shule za watu wazima, shule za gumbaru.

Sara Mata:  Hata skultiino piich cho gheechon tukul.

Translator:   Nauliza Katiba hii ibadilishe kitu inaitwa Sub-district,  sub means nusu, upande hii ya Pokot  inatiwa   sub-district

kwa hivyo naona hiyo ni kama kufunikwa na blanketi, naomba Katiba hii iweze kutupatia full district.

Sara Mata:  Ksomeecha katiba nuu reel kukuneecha District ku-tongoogh ompo wolo kyuuh lee Sub-District,  kikuh nyanyasa

neecha nyoman.

Translator:  Kuhusu upande wa soko ya ng’ombe, hatuna market nzuri, mahali yakuuzia ngombe mpaka wanyama wana kufa.

Sara Mata:  Kmokeecha kekoneecha maakut poo tuuch wolo kyoolchiini tiich ompo wolo meghyoo tuuch.

Translator:   Naona upande huu mbuzi ni mia tano na ng’ombe ni elfu kumi hata ikiwa ni kiasi gani.

Sara Mata: Osuwuyaan wole tewoy loo araan kuu ropyeen 500-, tany kuuh ropyeen 10,000-.

Translator:  Katiba hii ipiganie sana kwa upande wa Pokot 

Sara Mata:  Mchiini katibanuu reel kuroos nyoman ngala Pokot.
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Translator:  Tunasema hivi kwa sababu sisi wa mama tupate uwezo yakuuza mbuzi hawa sababu sisi tunapatiwa mbuzi.

Sara  Mata:  Kmwogheecha  lee  nyeete  ompo  wolo  kmokeecha  yotuun  kesuweena  wolo  kyoolchiini  ngaroor  ompo  wolo

ktuungocha oweesyoo onguut nyopo ngaroor.

Translator:  Nataka benki ijengwe area  hii ili watu wakiuuza ngombe yao waweke maana pesa  nyingi imepotea kwa kuweka

nyumbani,  na  nyumba  hizi  ni  nyasi  inachomeka,  safari  ingine  (inaudible)   upande  huu  kwa  sababu  mali  nikuleta  hiyo  pesa

(inaudible)

Sara Mata:  Kmokeecha keteek Benki koroo neete ompo wolo kikupotesan piich ropyeenikwaa cho chang ompo ngala moot

cho peloy koruun nko chorsyoo nyo wou.

Translator:  Hii benki kama ya Karbarnet  inakula pesa   na interest  yake ni kubwa sana kwa hivyo inaonelea benki  ipunguze

rate  ikuwe  ndogo,  kwa  sababu  ukiweka  elfu  moja  baada  ya  wiki  tatu  unapata  mia  mbili  na  hiyo  ingine  unakuta  yote

imechukuliwa kwa hivyo benki ipunguze ile interest rate.

Sara Mata:  Kmokeecha kungaat kemuut ropoy (interest rates) cho po benki ompowolo ka-cheeng ropyeeni piich nyoman.

Translator:  Tungependa ile ina interest mzuri kwa hii inamaliza pesa.   Haya nashukuru sana.

Leiro:   Inasemekana wakati  unaongea usiweke microphone kwa mdomo .   Yule  mwenye  anakuja  sasa  ni  Samali  Kanchuri,

Kanchuri kuja utoe maoni yako.

Samali Kanchuri:  Jina langu ni Samali Kanchuri

Translator:  Mzee hana mengi yakusema.

Samali Kanchuri:  Motungoon nyee cho chang.

Translator:  Atasema yale tu yuko nayo.

Samali Kanchuri:  Mwoghoy chiini paat tungetii.

Translator:   Anasema hawa watu ya zamani  kulikuwa na mzungu ambaye ametoka huko Kabarnet ambaye ali…
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Samali Kanchuli:  Lendoy ompo piichay kiipo kony, kiimitoni chii nyo reel nyo kiingunoy Kabarnet nyo..

Translator:  Akafikisha hawa wote mahakama.

Samali Kanchuli: Kiyiip chane lowur kotini.

Translator:  Wakati huo alisikia katika huko Kollowa.

Samali Kanchuli:  Otini kiliim nyinde ngala Kolowo,

Translator:  Hawa Wazungu walisema sisi tukimaliza hawa watu Pokot watafanya nini

Samali Kanchuli:  Kile mzunjon loo, atokiwanga chaa Pokot, yiighoy nee?

 Translator:   Tena Kuna kitu inaitwa Lapai 

Samali Kanchuli:  Miteni kungaat kuugh nyo kuroy Lapai

Translator:  Mzungu akauliza Lapai namna gani … Pokot nasema mutalipa hiyo Lapai, mtalipa ngombe

Samali Kanchuli:  Kilo mzuunjon kyomoi lapai ompo nee, oliponeekwa tiich

Translator:  Mambo haya yote yata  (inaudible).

Samali Kanchuli:  Ngale choni lowuur,

Translator:  Kwa hivyo hiyo sisi tukafanya Lapai kwa huyo mzungu. 

Samali Kanchuli:  Nyo kiki ghaacha lapai ompo mzunjon,

Translator:  Tangu siku hiyo mambo yetu (inaudible) huyo Mzungu.

Samali Kanchuli:  Kungeeto osiiswechoni, kingeet mzunjon,

Translator:  Sisi tukiwa watu wa eneo hili 
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Samali Kanchuli:  Acha ato kchiicha piipo koree,

Translator:  Kuna jambo ingine inaitwa Sapana, ambaye tunataka watu …..

Samali Kanchuli: Miteni kiito anga nyo kuroy sapana, nyo

Translator:  Nawakati tunataka kuoa lazima kuna kitu tunaweka siwezi kuchukua mtoto wa mtu namna hiyo.

Samali Kanchuli:  Otini kamaach chii nyole muroon lo omochoy okensiyegh, miteni kugh nyo kitoono melo kchengoy mombo

chii paat kule.

Translator:  Tukiona msichana huko kwako tuna kuja kuomba

Samali Kanchuli:  Ato ksuuwecha chepto woni lee katanguu, kpkooneecha kesomoy

Translator:  Na mimi nitalipa mali yangu hakuna kuchukua mtoto wa mtu bure.

Samali Kanchuli:  Ani atoni, oliponaan malichaan melo ochengan mondonguu kule.

Translator:  Mali haya inategemea masikizano yenu na wewe

Samali Kanchuli:  Tegemeyonoy wono kalimtekwaa chanee.

Translator:  Halafu tena unachukua bibi yako

Samali Kanchuli:    Atolapay ichenganyii nyii korkeenguu.

Translator:  Kuwe na mtu analeta mali yake

Samali Kanchuli: Mchiini kmiitoni chii nyo yiipui malii chii

Translator:  Kwa hivyo Katiba hii tunataka kufuatiya haya mambo vile ilikuwa

Samali Kanchuli:  Nyo kmokeecha katiba nuu keruup ngalee chonii.
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Translator:  Tukija upande ya Lapai

Samali Kanchuli:  Ato kiroos ngala lapai,

Interjection:   Com. Baraza: Mkifanya hiyo kelele munaharibu recording,  tukirudi Nairobi  watu wa Pokot  huku hakutakuwa

na maneno yote mumeongea itakuwa tu ni kelele,  hata hiyo mmm ni kelele,  tukirudi  Nairobi  maneno  ya  Pokot  na  itakuwa  ni

maneno yenu.

Translator:  Anasema Lapai lazima ikae kwa sababu tusipofanya watu watauana. 

Samali Kanchuli:  Kamwaghaan lo mchiini kutopo lapay ombo wolo,

Translator:  Mtu akimuua mwingine na asilipe hiyo Lapai, Lapai ni fine. 

Samali Kanchuli:  Ato tuugh chii chiito angah akeegh lapai, lapai nyole fain.

Translator:  Mali ndiyo inaweza kusaidisha haya maneno.

Samali Kanchuli:  Malii choo mukoy kuros ngale choni.

Translator:  Kwa hivyo tunataka Lapai iwe.

Samali Kanchuli:  Nyo kmokeecha lapai kmiiteni.

Translator:  Mtu akimtia  mtoto wa  mwingine mimba lazima alipe fine. 

Samali Kanchuli:  Ato woos chii mombo chii, mchiini keeto fain

Translator:  Asipochukua huyo mtoto ama asipolipa, sasa mimi nachukua mtoto huyo.

Samali Kanchuli:  Ato macheeng nyee monungoni, anda meliipan, ocheengan anda mondo,

Translator:   Lakini lazima mtu alipe au ni makosa.
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Samali Kanchuli:  wolo lazima kulipaan leluut yee nyii.

Translator:  Ni yule tu anapatia mtoto wangu mimba, kama asipo lipa mimi namuchukua yule mtoto amezaa.

 Samali Kanchuli: Chii chiini onguut, ato meliipan nyee ocheengan monuungonii.

Translator:  Haya ni maneno ambaye tuko naye ……..

Samali Kanchuli:  choni cho ktuungochaa.

Translator: Kwa hivyo ninaambia Katiba hili  (inaudible) nawashukuru asante sana.

Leiro:   Sasa  nafikiri  mzee  alipitisha  dakika,  mtu  ambaye  atafuata  ni  Akuitamoi  Jonathan,  karibu  peana  maoni  yako.   Na

ukisimama hapa utasema jina lako.

Jonathan Akuitamoi:  Kwa jina ni  Jonathan  Kiptalam  Akuitamoi,  nikionelea  hivi,  nchi  yetu  Kenya  tuna  makabila  mengi  na

tumejificha ingeleta mpaka majina ingine ikabaki nyuma, ni kule kunyimwa wilaya yao.  Naonelea sasa  tuko na bahati  sasa  kwa

sababu nimesikia nchi ya Pokot wakati sisi tumesoma, na kwa hivyo tunataka ikiwezekana Serikali ipatie kila kabila wilaya yao,

halafu  vitu  hayo  yote  ambayo  kabila  nyingine  wamenyima  watu,  kuonekane  ipatiwe  watu  equally.   Walifanya  sisi  wa  Pokot

katika Wilaya ya Baringo sisi hatujui matunda ya uhuru.  Tangu Kenya iattain independence sisi tumenyimwa na kunyimwa hiyo

inaonekana  katika  Ministry  ambazo  ziko  Baringo.   Katika  Ministry  ambaye  iko  Baringo  ukiingia  ofisi  ni  kabila  moja  ndiyo

inaongea.  Ni Tugen peke  yake.   Na  promotion ikikuja kutoka Nairobi  lazima iindee Tugen siyo mPokot  ama Njemps   I  am

saying because  hata na pia Njemsi  ata  witness na anajua kwamba promotion (inaudible) Tugen, and  not  Pokot  and  Njemps

and therefore I propose  that district  must be  given to each tribe.   To ensure sufficient employment is being set  up.   And  then

(inaudible) isitegemee kwamba  kabila fulani wapewe district  lazima wawe population kiasi fulani, we are  living in ASAL areas

and we should be given a very special  consideration.   I  think Somalis are  better  than us because  wanapewa hata district  hata

kama  population  yao  ni  10,000  hata  juzi  walipewa  Ijara  district,  population  yao  ni  ndogo  sana  ni  kama  division  yetu  moja

Tangulbei,  it  is  like  Tangulbei  division  na  sasa  ni  district.   And  then  another  thing  kwa  mambo  ya  Constitution  Review

Commission,  sisi  kama  wa  Pokot  we  are  three  quarters  of  population  in  Baringo  and  yet  tuko  na  Constituency  moja.

Ningekuwa very correct  na inakuwa sensible tungekuwa na three Constituencies in East  Pokot  Sub-district  rather  than having

one and a tribe of Tugen having two and then …….

Thirdly, I propose that for Pokot to compete with a tribe living in Nairobi, they should be  provided with free education starting

from Nursery to University and even colleges to going University on most or  the rest  of the world.   Na  sema asante kwa hayo
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machache.

Leiro:  Asante sana Bwana Kiptalam, tutasikia kwa mama Halima Isaac.

Halima Isaac:  Kwa majina naitwa Halima Isaac  Bule.  Mimi ningependa kutoa maoni yangu, watu wameongea mengi  lakini

yale  nilikuwa  naye  watu  wameongea  na  watu  wamejaribu  kusema  (inaudible)  ya  kwanza  walisema  Katiba  inakuja  watu

wageuza, kama ilikuwa ya taabu,  hiyo taabu igeuzwe saa  ingine inakuja uzuri wacha ieendelee.   Kitu ya kwamza mimi nasema

heshima.  Wacha niongee juu ya heshima kwanza  (inaudible) kwa upande ya wa mama  na  upande  ya  wasichana.   Kwa  wa

mama yaani wa mama wote kwa jumla yaani wanawake wadogo wadogo hawa wanahisabiwa tu wa mama.  Hawa watu kama

hawa wangekuwa na heshima waweke sheria wapatie hawa heshima,  heshima hiyo hawa hawaheshimu wasichana.  Nataka  wa

mama wa heshimu wanaume na waheshimu wazee,  mtu kama ajue huyu ni mzima na huyu hata kama ni  rika  ya  bwana  yake,

lazima wa mama atoe kitu inaitwa heshima haya kwanza.   Na  wasichana pia wajaribu pia watoe heshima.  Waheshimu pia wa

mama na wa mama wajue heshima yao ya zamani.  Kwa  sababu  hata  tukitengeneza  kila  kitu  hapa  na  heshima  hakuna  haina

faida.  Kila kitu inadhoofika inaharibiwa.  

Ya pili kuhusu sasa vile sisi hatuna shamba, hatuna nini shamba yet ni hii mifugo.  Na  hii mifugo yetu ina hara na sisi hatuna kitu

inaitwa daktari wa mifugo yule mkubwa.  Sisi wenyewe tunahangaika na mifugo hii, ikiwa mfugo mgonjwa tuna chukua dawa ile

inaitwa (inaudible) na dunga haisikii, tunachukua hii tena terramycin tuna dunga haisikii, tunachukua hii ingine nyekundu haisikii

mara  (inaudible) umebahatisha na dawa ngapi ndio inapona.  Sasa huwezi ukajua ni ugonjwa gani ndiyo dawa yake ni gani kwa

sababu hatuna hiyo kitu ya hiyo mifugo.  Na mifugo iko mifugo wetu hapa kwa sababu sisi shamba hatuna.  Na  hiyo kitu ingine

ile tuko naye ni  (inaudible) ni dunga tu tujaribu tu na hiyo naye inasaidia  ingine  inakufa  inasaidia  ingine  mtoto  tumbo  nakataa

kutoka.  Wataalamu  najaribu  tu  anapasua  anafanya  operation  mtu  hajasoma  na  kutoa  mtoto  na  hiyo  (inaudible)   Daktari

angeletwa angeweza kufanya hiyo operation pamoja.   Kuna mzee moja anafanya operation na hiyo ng’ombe iliona.   Na  sasa

kitu kama hiyo mimi naona sisi hatuna na wale wengine hawaja ongea mimi siwezi kurudia asanteni sana.

Leiro:   Asante  mama.   Umejaribu  kufupisha.   Anamfuatia  kwake  sasa  ni  Samuel  Lotosia  ndiyo  atapeana  maoni.   Ngojea

kidogo.

Samuel Lotosia:  Asante sana,  majina ni Samuel Lotosia.  Niko na  maoni  machache  hapa.   Kwanza  Constitution  ya  people

nasikia  Kenya  is  a  republic,  na  haija  husisha  watu  katika  constituion.   Sasa  mumefanya  vizuri  vile  ma  Commissioners  sasa

wamekuja kwa wananchi wenyewe, tuna hitaji katiba iseme sisi watu wa Kenya,  halafu kwa hiyo mambo ya kichwa yake tena

inatakiwa  iweke  makabila  yote.   Tunataka  itumie  kila  kabila  tuseme  taifa  ya  Pokot  kama  ni  namba  moja,  taifa  ya  Turkana

namba mbili namna hiyo mpaka ifikie kabila zote za Kenya.   Ikiwa  yote  namna  hiyo,  sasa  wangeona  kama  ni  ushuru  wakati

serikali kuu inagawa, sasa  inapitia kwa mataifa haya kama ya Pokot,  wakitoa ushuru yao,  ushuru yao inarudi  kwa  upande  ya

development kwa nchi yao.
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Tukikuja kwa three arms of the Government, Executive, Parliament and Judiciary.  Kila moja yao iko na kazi yake.   Exectuive

iko kazi yake enforce Law, Parliament ni mambo yakuweka law hiyo, halafu Judiciary  mambo  ya   Kortini  sasa  hiyo.    Kwa

Judiciary ndiyo utaona kwamba iwe independent siyo Exectuive peke  yake ndiyo ina-appoint.   Yaani Commission ya Judiciary

yaani Chief Justice na wenzake ni watu tofauti ndiyo wanafanya hiyo kazi.  Tupatie Public Service Commission ifanye hiyo kazi.

 Halafu Parliament ifanye (inaudible) kila idara ifanye kazi ambaye inatakikana.  

Ukikuja  kwa  mambo  ya  structure  of  Government,  tuwe  na  kitu  kama  Head  of  State,  halafu  head  of  state  anachaguliwa  na

wananchi wa Kenya nzima.  Halafu Prime Minister sasa  ndiyo anachagua Ministers (inaudible) kulingana na vile wakipita kwa

kura (inaudible).  

Ukija kwa mambo hii ya Protection of human Rights, haki ya kuishi, haki ya kutembea,  haki ya kuzungumza, hii ikuweko kwa

kila mtu, kila raia.  Tuseme haki hii yakuishi , tunajua kambi ya Police na G.S.U.  tunajua ni kufanya mambo ya (inaudible) sioni

haja yakutumia army ati wakuje wafanye mambo yetu ya ndani hiyo yetu ni ya nje, halafu tulionelea ya kwamba pia mwenzangu

amesema, Police Post ijengwe, lazima hiyo ijengwe izuie hiyo cattle rustling kwa sababu hakuna mwizi anatokea  (inaudible) hii

ndiyo mbaya.   Mwenye anaweza kuvamia mwengine ndiyo anafanya makosa,  wenye wanatoka upande hii nakuenda kuvamia

mwingine pia ni makosa.  Sasa ni juu ya Serikali inakuja ndani halafu inazuia upande hiyo.

Tukikuja hii mambo ya Trustland.  Hii mambo ya Trustland irudiwe halafu area  iwekwe kwa wananchi wenye wanaishi  hapo.

Halafu kama kuna kitu kama group ranches, ile tax inatoka hapo ndiyo itafanya maendeleo ya sehemu hiyo.  Siyo ati pesa  yote

inaenda kwa Central Government huko.   Mali ya area  hiyo ndiyo inajenga.  Na  kitu kama minerals ikipatikana hapa wananchi

wenye wanaishi hapo lazima wapate 90% ili wastawishe area zao.

Tukitoka kwa mambo ya forest pia, Forest lazima watu nchi ndiyo wanasimamia sii ati mali yote inakuwa iko Nairobi.

Tena mambo ya maji tunasikia Serikali walisema kufikia mwaka ya elfu mbili kila nyumba wata kuwa wamepata maji.  Sasa  ni

nguvu ya Serikali wakitoa idea kama hiyo, wakiandika kila nyumba itapata  maji,  ama  watakuwa  wamejenga  dispensary  kwa

kila division ama kila location lazima itimize ile wameandika.  Nafikiri nawachia hapo watu wameongea mengi.

Leiro:  Asante sana Bw. Samuel Lotosia.  Tutafikia kwa mama Loise Chemget kuja toa maoni yako.

Loise Chemget:  Soro nyo wou Wena Samuel.  Nyono Loise Chemget mwagha chekuu.

Translator:   Naongena kama mama mzazi wa Pokot
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Loise Chemget:  Ongolonaan lee yoo omp Pokot

Translator:   Ambaye ametoka mbali sana na kali

Loise Chemeget:  Nyo kingunaa wolo lou nyoman

Transalator:   Na nimeshukuru sana kwa sababu leo ndiyo ninapeana maoni yangu kwa hii Katiba ya sasa

Loise Chemget:  Wolo oyokuunan soro nyoman ompo wolo aswaneete nyo okonuunan kinonuut yee nyaan.

Translator:  Tangu awali hatujawahi kupata wakati kama huu, wakati wa mama wanapeana maoni yao

Loise  Chemget:   Kuungata  kony,  tomanyee  kenyoruno  chaa  poroghuun  nyo  leenyee  nyeete  nyo  mukoy  chii  nyole  korkaa

kungaalal.

Translator:  Mama wa mahali hapa ana shida nyingi sana.

Loise Chemget:  Tungetii yotuuno koree neete kompoleluut cho chang.

Translator:  Hapo awali tumekuwa na shida ambayo mama anafukuzwa (inaudible) hawa watoto.

Loise Chemget:  Otini lee kony, kikitungochaa shidah nyo kikiyonoy yoo nko monuungechii,

Translator:  Sasa sababu leo tumepata Katiba mpya, tunataka Katiba hii ishikilie maneno kama haya.

Loise chemget: Wolo yee ompo katiba nuu reel, kmokeecha kuroos ngale choni.

Translator:  Mara ingine mtu anaoa anaishi anapata watoto watatu wanne, wanaweza kuwachana na bwana.

Loise Chemget:  Kungaat ngeetoy chii nyole papo kwiip atolapy kpuusto paat katanyi nko monuungee.

Translator:  Ikiwa kitu kama ile inatokea kwa familia hiyo lazima mali igawanywe.

Loise Chemget:  Ato ngunoy kuugh nyo leenye nyoni, mchiini ketaar tukuun  
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Translator:  Sababu watoto wakiwachiwa mama tena na asipopatiwa mali mama lazima atapata shida.

Loise Chemget:  Ompo wolo ato kpuusyii monuung yoo, amomiinyee tukuun, nyoruu paat kompolelyoo.

Translator:  Majina ya hawa watoto nataka iandikwe jina la baba yake. 

Loise Chemget:  Kainotuut po monuung mchiini kekiir kainotuut po papongwa.

Translator:   Ili kama akiwa na ng'ombe   (inaudible)

Loise Chemget:  Atolapay ato miiteni tuuch,

Translator:  Hata pia waendelee na kusoma.

Loise Chemget:  Kutang taagh kusomon

Translator:  Na mimi nikipatiwa watoto wawili na nipatiwe ng’ombe nitaweza kuwalinda.

Loise Chemget:  Ato-kukonanuun tuuch aa otungon monuung odeny, omuchaan onomeey monungee choni.

Translator:  Pia kwa upande ya watoto ambaye wanatiwa mimba

Loise Chemget:  Kungaat ompo monuung cho kikewoos,

Translator:    Hapo kwa  watoto ambaye wanapatiwa mimba na yule mwingine labda hayuko tayari kuchukua yule bibi.

Loise Chemget:  Cho kikiwoos wolo tomanyee chiichiini kluuki tayari kwiip,

Translator:  Tunataka katiba hii ya sasa mtu kama huyo alipe ng’ombe ishirini na tano

Loise Chemget:  Kmokeecha katibanu po yee kulipan tuuch chole tomonuut odeny

Translator:  Na mbuzi thelathini.

Loise Chemget:  nko ngaroo 30.
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Translator:  Upende usipende utalipa.

Loise Chemget:  Kechaam anda meecham.

Translator:  Mtu yeyote atalipa hata akiwa Pokot ama viz a viz apatie Pokot.

Loise Chemget:  Liiponoy chii lowuur, kechii Pochon anda nee,

Translator:  Kwa sababu tumepitisha hiyo kama akina mama.

Loise Chemget:,  Kwa upande ya shule.

Translator:  Sisi kama wa mama

Loise chemget:  Achaa lee yotuun,

Translator:  Sasa sisi kama wa mama wakati tunaambiwa ya kwamba tuwe na watoto shule, mzee akiamua anatuma kijana.

Loise Chemget:  Acha yotuun, hata kemwouwechaa loo otono monuung skuul, ngetoy poyoon kuutoni karachuunin.

Translator:  Hakuna mahali imeandikiwa kwamba ni wavulana tu ndiyo waende shule na wasichana hawaendi shule.

Loise Chemget: Momiinyee wolo kiki-kiir lo petoy monuungo chopo oroo skul mepetoy nyee chopo tyaa.

Translator:  Kwa hivyo tunaomba Katiba ile ya sasa ikiwa huyo mzee atatuma kijana pia chief apate  amri yakutuma msichana

ili kwa mvulana watumwe shule.

Loise Chemget:  Nyo mchiini katibanuu reel kekiir lo petoy monuungo lowur skuul, kooh cheptoo anda werii.

Translator:  Nafikiria (inaudible)  maneno yakusoma kwa bure

Loise chemget:  Mchiini kluuku masomo kulee.

Translator:  Tukifanya namna hiyo wa Pokot wengi watapata kusoma.
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Loise chemget:  Ato kiighachaa lee nyoni, petoy Pokotuh cho chang kusomonoy

Translator:  Shida ambae inakabili wa Pokot ni vile hawana elimu na hawajasoma

Loise Chemget:  Shida nyo kepol Pokot kuu woni motuungnyee masomo.

Translator:  Ikiwa wakati wenye wamesoma wanapita wanaitwa shule lakini hawaendelei kwa sababu hawana pesa.

Loise  Chemget:  Otini keesoman, kekuuro skuultin wolo kudong paat ompo wolo mominyee ropyeen.

Translator:   Kwa hivyo sasa ikizingatia maneno ya masomo free, wengi wataenda shule.

Loise Chemget:  Nyo atokmwaagh lee nyeete, mchiini kluuku masomo kulee, petoy cho chang skuultin.

Translator:  Na jambo lingine

Loise Chemget:  Kiito anga,

Translator:  Ni tunasema kama wa mama

Loise Chemget:  Kmwogheecha lee yotuun

Translator:  Tunaona ugumu kwa upande nyingi sana

Loise Chemget:  Ksomeecha nguvu ompo wooptiin lowuur.

Translator:  Ninayo wale wa nyumbani wameniambia nikisema,

Loise Chemget:  Otungoon chaai po kau, komwouwanuun loo mwaghaah

Translator:  tunataka ile sehemu ya mali, mzee na mama kila mtu awe na sehemu fulani.

Loise Chemget:  loo, mchiini ketaar malii ompo yoo nko papo, kusuch chii lowur kareran tanyii.

Translator:  Hata vile watoto wakisema, wakisoma shule yao.
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Loise Chemget:  Nyo ato somonoy monuungo skuultinee kwaa,

Translator:  Wakati wanaenda huko Kabarnet.

Loise Chemget:  Otini petoy wonii lee Kabarnet,

Translator:   Wakati  watoto  tuseme  wanaenda  (inaudible)  watoto  yao  wakienda  utaona  tu  wa  Nairobi  hakuna  moja

alichukuliwa.

Loise Chemget:  Petoy monuunge chooni lowuur, wolo mesuuwunenyii nyee chopo Pokot kecheeng.

Translator:  Kwa hivyo tungelikuwa na district  yetu hatungepata shida kama hizo, na watoto  wetu wange ama wangepata ile

opportunity kama wale wengine.

Loise Chemget:  Nyo toko-nyiino ktuungochaa Districk tonyoo, tokeechengoy monuunge chaa.

Translator:  Namna hiyo kitu kama district ikiwa watoto wetu watapata …mzuri yakuambiwa kazi au ile mambo (inaudible)

Loise Chemget:  Nyo toko miiteni District ton-chaa ko-nyoruu monuunge chaa kasiin.

Translator:  Ninasema kwa sababu wale watoto wamesoma.

Loise Chemget:  Omwoghaan ompo wolo kisomon monuungee chiini.

Translator:  Wengi wamehitimu University wengine college fulani fulani.

Loise Chemget:  Chang cho kiireel masomo nyo wou, walaka collechtiin walaka,

Translator:  Na sasa tuko na hawa nyumbani wanakosa kazi.

Loise Chemget:  Ktuungo chaa piich kungaat cho mo-tuung nyee kasiin.

Translator:  Wote wakienda huko.
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Loise Chemget:  Petoy woni lowuur

Translator:  Ati wanaandikia watoto (inaudible) lakini si Pokot wamepata kazi.

Loise Chemget:  Kikiroy paat monuung ompo Kabarnet wolo melo Pokot.

Translator:  Ati ameandikiwa huyu na wametoka shule moja pamoja.

Loise  Chemget:   Arose,  wechara  loo,  kikiroy  monuung  akonga,  atolapay  kepustoo  anga  akupkonoy  skuul  nini  akonga,

omponee?

Translator:  Kwa sababu hii (inaudible)

Loise Chemget:  Ompo sababu neete,

Translator:  Kwa nini wengine wanarudi na wengine wanachukuliwa?…

Loise Chemget: Ompo nee tak-mulisho walaka kekiir walaka?

Translator:  Recommendation ambaye ningesema. 

Loise Chemget:  Kononuut yee nyaa nyo kokonunaan kuu,

Translator:  Kwa sababu munatupatia mambo ya Katiba ya wakati huu.

Loise Chemget:  Ompo wolo ko-konanuukwaa ngala katiba aswaneete.

Translator:  Ukipata …Njoroge kwa nchi ya Pokot.

Loise Chemget:  Ato inyoruunyi Njorogee ompo koroo Pokot,

Translator:  Wakati tunatafutiwa ……

Loise Chemget:  Otini kikiyarechaa,
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Translator:  Kazi ikiwa inapatikana tunataka sisi wa Pokot tupatiwe nafasi.

Loise Chemget:  Kmokeecha monuungoo koroo Pokot keeto,

Translator:  Kwa sababu (inaudible)

Loise Chemget:  Ompo wolo,

Translator:  Na yote hata ikiwa wanyama

Loise Chemget:  Wolo, lado ata koo tukuu wuduun.

Translator:  Hata pia mchanga tuseme.

Loise Chemget:  Hata nyunguun tukul, kemwagha loo,

Translator:  Kila mara mchanga inachotwa na ….

Loise Chemget:  Kila siku, kroomoy 

Translator:   Na hawasemi hii ni rasilmali ambaye tunategema

Loise Chemget:  Atolapay mopetooy nyee, ompo wolo tukuu chetee cho kyoomis yeeghenechaa.

Translator:  Nashukuru kwa hayo.

Leiro:   Asante sana mama.   Tunaambiwa ya kwamba kuna Councillor  ambae  amekuja  nyuma  na  angelitaka  apatiwe  nafasi

kupeana maoni yake, maana alikuja nyuma wakati wengine wamepeana majina yao.  Karibu bwana Councillor 

Cllr.  Samuel  Murio:   Kwa majina naitwa Samuel Murio.   Nasema (inaudible)  Basi yangu tu ningetoa maoni yangu kidogo

kuhusu hata nimeshukuru kwa mkutano kama wa leo na ninasikia ya kwamba kwa hii maneno ya katiba.   Ya kwanza tumeona

ya kwamba hii mambo ya Katiba amefanya (iaudible) nilikuwa ya mbele.   Tungesema ya kwamba vile wenzangu  wameongea

wakati wa mbele.  Jambo la kwanza ambaye iko katika sehemu hii ambae imesemekana kabisa mambo ya siku hizi, kama ma

hospital yote kama (inaudible) wote ambaye majirani wamekukalia .   Mambo mengine tumekataa kwenda mahali kwa  maana

tukiwa na security kila kambi inaweza kuendelea sehemu hii.  Jambo lingine ambaye ningependa kuongeza ya kwamba tuko na
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hawa wanyama ambao tunachunga hakuna hata moja tumeona ya kwamba upande wa juu au upande ingine ambao wanakubali

wanapatiwa  loan,  lakini  watu  wa  wanyama  hawapatiwi  loan.   Hiyo  sisi  tumeona  ya  kwamba  tungependa  loan  hata  sisi  pia

tupatiwe.   Kwa  maana  unajua  ya  kwamba  watoto  wetu  (inaudible)  katika  shule  (inaudible)  ndiyo  tunasema  ya  kwamba,

tungeleta maneno ya loan kwa hiyo.

Basi jambo lingine katika nchi yetu hii tungetaka …..

Interjection: Com. Baraza:  Usiweke microphone kwa mdomo  

Cllr. Samuel Murio:   Basi upande kuna wale ambaye wanafunzi ambaye tunaye katika mashule, hatuna malipo ambaye tuna..

..(inaudible)  tungesema  ya  kwamba  pia  wanafunzi  walipiwe  karo  katika  shule  wamalize  wapate  kazi.   Kwa  maana  tunaona

kwamba tuko shida.

Na jambo lingine tunaona ya kwamba katika sehemu yetu ya nchi kavu,  watoto  wanasoma mpaka  (inaudible)  mpaka  form  4

hata kazi ikipatikana hii pande yetu ya kwamba hata class nane na form four  wapate  kazi.   Kwa  maana  unajua  sehemu  yetu

imekuwa nyuma na kitu ambayo ilifanya tukuwe nyuma wakati Wakoloni walikuja upande wa juu, lakini sisi tumekuwa watu wa

nyuma.  Tungesema ya kwamba pia hata sisi tusomeshe watoto bila taabu.

Halafu jambo ingine tungeomba, tungesema tunazo shamba katika sehemu na tunajua kwamba tuko katika  sehemu  ya  ukavu,

tungetaka kuweka katika hii Katiba tuchimbiwe kama  ma  Dams  ambaye  tutaweza  kunyunyiza   mashamba  katika  sehemu  hii

kwa kuwa wakati wa ukame hakuna mahali tunapata chakula.  Tunategema chakula kutoka upande wa Nakuru,  pande ule uko

na  hewa  nzuri  na  tungependa  tukipata  kama  ma-dams  tukichimbiwa  sehemu  hii  ya  kavu,  tunaweza  kuwa  na  chakula

yakututosheleza. 

Basi  jambo  lingine  ambaye  ningeongeza  nafikiri,  sitaongeza  mengi,  tunge  penda  sisi  watu  wa  wanyama  tunafuga  mbuzi,  ng’

ombe, ngamia tungependa kama Kenya Meat  iletwe sehemu hii wakati  unaona ya kwamba tunafuga  wanyama  lakini  wengine

wanaenda kufaidika lakini sisi wafugaji hatuwezi kupata faida.

Basi jambo lingine, tuko na shida tena mbali mbali, tuko na wale watu wetu kama kiwete,  kama vipofu hakuna usaidizi ambaye

tunaweza kupata, na inatakikana tena watu kama hawa wasaidiwe.

Jambo lingine tuko shida ingine katika sehemu yetu tuna kama upande wa siasa hatupati  pesa  katika sehemu hii,  tungeona ya

kwamba katika Katiba hii iweke wakati  hata Wabunge wanapata  kwa upande wa Serikali,  hata sii Madiwani pia tupate  kwa

sasa  tunategemea  mambo  ya  mifugo,  kwa  maana  sisi  kwa  kawaida  hakuna  hata  pesa  na  wananchi  wanasema  tungetaka

kufanyiwa maendeleo tutafanya na nini kwa sababu hatupati pesa.
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Basi jambo lingine, basi shida ya wa mama katika sehemu hatuna mahali yakujifungua, hatuna ma-hospitali kubwa,  tuna kwenda

mahali kama Nakuru, Eldoret, tungependa katika Katiba tujengewe hospital yakusaidia wananchi.  Asante.

Leiro:  Asante sana Bwana Councillor bwana Councillor unaweza kujiandikisha upande ule, na wote wanao peana maoni yao

wanajiandikisha  upande  ule.   Yule  tutampata  wakati  huu  ni  Torong  A.  Julius,  Bw.  Julius  Torong  unaweza  kuja  kuwasilisha

maoni yako kwa Commissioners.

Julius  Torong:  Okay  asante,  Jina  langu  ni  Julius  Torong.   Na  nitaanza  kwa  kusema  maoni  yangu.   Maoni  yangu  ambaye

nitatoa japokuwa watu wengi wamerudia nitajaribu kusema tofauti kidogo.  Ningesema tu ijapokuwa watu wamesema nitasema

vile mimi ninaonelea.  Mtu fulani akimuua mtu halafu jamii nzima wanasimamiwa ninaona jambo hilo kama si vyema hata kidogo,

ningeona ni vyema for example kama mimi nikimuua mtu sheria ichukuliwe na nipate kuadhibiwa mimi mwenyewe kuliko jamii

nzima ipate kuadhibiwa kwa sababu ya kosa na ni ya fulani.  Kwa sababu tumeona wale walifungwa hapa watu wengi ni tuseme

wanawaua watu kwa madhambi ya watu wengi, fulani tuseme.

(inaudible) basi anaweza kusema sasa anamuua mtu ili hawa watu wetu ambaye wako na mali wapate  kuchukuliwa fine.  Sasa

ninaona ni vyema mtu akimuua mtu, sheria ifanye (inaudible) na mtu kama huyo apate  kuadhibiwa kama ni kufungwa na  watu

wa  wache  wakae  vile  walikuwa  hapo  mbeleni.   Kwa  sababu  haiwezekani  isemekane  kwamba  mtu  wetu  fulani  amuue  mtu

tuseme hapa West Pokot, halafu utaona watu wanakuja kwangu ati wanataka ng’ombe ati kwa sababu ndugu yangu amemuua

mtu.  So ninaona jambo hilo ni kama kinyama kabisa, na njia wananyanyasa watu bure.

Jambo ingine basi ningependa kusema ni kuhusu hii wizi wa mifugo ambaye imeendelea mara mingi kwa sehemu hii.  Tumeona

sana kwamba Serikali wanaona tuseme kama Pokot  na Turkana wameuana hapa na badala  yakutafuta dawa yakumaliza hiyo

jambo, hawashughuliki jambo hilo kabisa.  So ningesema kama tuseme kama kuna kabila ambaye inauana heri ifanywe kuweka

hapa kambi ya Jeshi, halafu itakuwa ikipunguza kuzuia jambo kama hilo ambaye inatokea mara kwa mara.

Jambo lingine ambao  ni  la  mwisho  jambo  ambaye  sasa  inaendelea  sana  sehemu  hii  tumeona  kama  sehemu  zote  boma  kuna

wanaume ambaye wamekuwa wakubwa,  kuna hata wengine kunaye wana uwezo  ambapo  kama  mzee  fulani  akikuja  utakuta

msichana ambaye ni wa mwaka kumi na nane anaozwa kwa mzee wa mwaka sabini na wale wandugu zake wakijaribu kutakaa,

yule msichana anapeanwa na anapopeanwa utakuta msichana fulani anaenda kufika kwa ile boma ya mzee kwa  ababu  hataki

anaenda kukunywa dawa ama ku-commit suicide na anakufa kwa jambo kama hilo.   So  ningetaka  kwa  sheria  ya  sasa  ipate

kutetea haki ya kila mtu.  Msichana akisema sitaolewa na mtu fulani hiyo pia ipate kuangaliliwa na kuwe na sheria  ambayo  ni

serious.  Asanteni.

Leiro:  Asante sana Bw. Julius Torong, umetumia wakati  mzuri, mwenye atakuwa anafuata sasa  ambaye atapeana maoni yake

kwa mbele ya Commissioners, Akilora hayuko, na kama hayuko Apeyok Loteko, Karibu
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Loteko Apeyok:   Jina langu ni Loteko Apeyok.

Loteko Apeyok: Kainenyaan kuu Loteko Apeyook,

Translator:  Kwa upande huu wetu.

Loteko Apeyok:   Ompo koroo neete,

Translator:   Hapa Tangulbei.

Loteko Apeyok:  Yetee lee Tangulbei,

Translator: Ningependekeza hivi.

Loteko Apeyok:  Ko-omwoghan loo,

Translator:  Katiba hii itupatie watu wa Tangulbei hospitali yetu.

Loteko Apeyok:  Mchiini katibanu po yee ku-koneecha skutali nyoo

Translator: Na pia Serikali ijengee D.O. nyumba na Ofisi hapa Tangulbei.

Loteko Apeyok:  Mchiini kteekchuu Soch koo D.O. nko ofis yetee lee Tangulbei

Translator:  Tena.

Loteko Apeyok:  Napooh,

Translator:  Jambo ambaye pia Katiba hii izingatie.

Loteko Apeyok:  Kiito anga nyo mchiini kuroos katiba nuu,

Translator:  Nataka Tangulbei iweke maji, watu waone maji.

Loteko Apeyok:   Omochan Tangulbei kutoo pogh kusuuk piich pogh tukuul.
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Translator:   Dam kubwa.

Loteko Apeyok:  Lenyee otupoo pogh nyo kikipaal nyo wou.

Translator:  Nataka mahali inaitwa Ayam iwekwe Dam kubwa

Loteko Apeyok:  Omochan owaan. 

Translator:  Asante sana mzee hayo tu ni yangu.

Leiro:  Mwingine ambaye anafuata ni John Lobureria

John Lobureria:   Majina kamili ni John Lobureria.  Kwa siku ya leo nina machache,  ni machache kwa Katiba ya wakati  huu

vile  nimeonelea  ingekuwa  kuliko  vile  ilivyokuwa.   Kuna  mambo  machache  hapa,  mara  kwa  mara  kama  watu  wengi

wameongea, lakini kwa upande wangu kwa upande wa afya, nitapenda hivi,  kama community hii yetu tuna shida kubwa kwa

upande wa matibabu tuseme hata hivo, hospitali ikifika ile gharama mtu akipewa, tuseme amepelekwa hospitali kuna ile calamity

mtu anaweza kushtakiwa na ulemavu fulani ama amepata  shida fulani kubwa kwa sehemu  ile  ya  sensitive  kama  ya  figo,  roho

wapi,  ku-meet  hiyo  matibabu  ni  vigumu,  kwa  hivyo  Katiba  hii  kama  Pokot  at  least  wazingatiwe  kwamba  watu  kama  hawa

wameangaliliwa iwe ni special case hata NGO fulani iwe applied ili ishughulikie tatizo kama hilo.

Ingine ile ninaonelea zaidi ni ile boundary changes watu wameongea lakini sija tosheka kusema.  Asili yetu nafikiri tukikumbuka

ama tukirudi 1910 vile watu walivyo sema kuna ile inaitwa Suk boundary,  hiyo boundary iwe drawn properly sababu mali asili

inategemea wale wameepuka kwa hivyo kurudia mpaka boundary kama hiyo mpaka tupate,  tunajua ni shida na  ni  vigumu na

tukasahau  tunaongea  lakini  hatuta  sahau.   Yule  atazaliwa  hata  watoto  wale  wanazaliwa  watakumbuka  kwamba  ardhi  yao

imepokonywa kwa njia isiyo halali.  

Pia upande ya mwanadamu, ukikuta mtu anakutwa na wildlife, ile maiti ya huyo mnyama itakuwa ni kubwa kuliko maiti ya mtu.

Utakuta mtu amelipuliwa na risasi maisha amepoteza hakuna atakaye shughulikia, sijui ni  kwa  sababu  watu  wetu  hawajui  vile

yakushughulikia maneno kama hiyo ama ni nini.  Kwa hivyo kwa upande huo lazima tuangaliliwe.

Kwa  hivyo  kwa  upande  wa  elimu,  elimu  lazima  iangaliliwe  vizuri  kwamba  Chief’s  Act  kutoa  watoto  vile  watu  wamesema,

itolewe na kundi lakusomesha watoto liwe ni lakuzingatiwa kwa njia inayo faa.   Siyo ati watoto  wateswe tu kisha wanawekwa.

At least tukisema, tunatarajia mazuri ama tuseme progress.  Asante.
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Leiro:  Asante sana Bw. Lobureria.  Mwenye tutakuwa naye sasa ni Pastor Joseph Akai

Pastor  Joseph  Akai:   Nashukuru  sababu  ya  nafasi  nzuri  kama  hii.   Maoni  yangu  naongea  kuhusu   mambo  ya

……….community  yetu  ya  Pokot  imekuwa  na  shida  nyingi  sana  kwa  mambo  ya  mipaka  na  tumepoteza  ardhi  zetu  kuhusu

mambo ya mipaka.   Sehemu nyingi kama Lorien, ama sehemu kama (inaudible) naona ya kwamba  zamani  kidogo  ilikuwa  na

sehemu  zetu  lakini  kufikia  wakati  huu  sio  yetu  na  tukaona  ya  kwamba  ingekuwa  vizuri  Serikali  kuwatilia  maanani  kuangalia

kilicho fanyika mpaka mipaka ikaonekana ya kwamba ilitoka ingeenda hatua ya mbele na ikarudi hatua karibu ya tatu,  na nini

ilifanyika.  

Ya  pili  tena,  ningeongea  kuhusu  mambo  ya  wanyama.   Tumepoteza  kitu  kiwili  kwa  sababu  ya  wanyama.   Na  tungeona  ya

kwamba heri Serikali wangeona watatufanyia  wangetufaa tu kuhusu hali ya wanyama wa pori.   Kwanza ukilima shamba yako

na wakati  unalima, ndovu zikakuja na zika kula mimea  zako,  wakati  zinapo..Serikali  imesema  ya  kwamba  haitakikani  kabisa

mtu kuguza wale wanyama.  Wewe sasa  hata ukipiga nduru ufanye nini, watakukimbia watafukuza watuangamiza.  Utapoteza

chakula, utampoteza mtu na tunaambiwa ya kwamba tunahitaji kila mtu, tunahitaji tuangamize njaa.   Tutaangamizaje njaa,  kama

wanyama  wanatumaliza  pamoja  na  chakula?  Tutawezaje  kuangamiza  njaa?   Kwa  hivyo  hapo  Serikali  wangechukua  hatua

kabisa waone ya kwamba watafanya nini ili wapate kuokoa vitu kama hivyo sababu raia zaidi upande ya taifa.  Lakini kama raia

wanaumia  na  kuangamia  na  uongozi  unaonekana  ya  kwamba  itakuwa  ni  nzuri,  itakuaje  nzuri  kama  raia  wanaumia?   Raia

tukimalizika mtaongoza nini?  Kwa hivyo ingekuwa ni vyema muaangalie vizuri sana kwa Katiba ya sasa.

Nyingine tena kuna kitu ambaye inatuletea hasara  kabisa,  haswa sisi kama raia wa sehemu kama hapa,  tumewapoteza watoto

wengi sana kwa sababu ya wengine kuwadunga mimba na kukataa,  jinsi wa mama walisema saa  zile.  Hiyo kitu imeenea sana

siku hizi.  Na  tungesema ya kwamba Serikali watilie maanani,  vile  wa  mama  walisema  ni  hiyo  ni  kitu  ya  kweli  kabisa,  kama

itakuwa ni ngombe kumi na tano, iwe ni ngombe kumi na tano,  kama vile wa mama wamesema ni ngombe kumi na tano mbuzi

thelathini iwe ni hivyo kabisa.  Kwa hivyo sitaendela na Mungu awabariki.

Leiro:   Asante  sana  Pastor,  umejaribu  sana  kufupisha,  mwenye  nitakuwa  naye  ni  mtu  wa  mwisho  kulingana  na  ile  orodha

ilipeanwa hapa ni Daniel Kapedo, Daniel Kapedo kuja upeane maoni yako hapa mbele ya hawa Commissioners.

Daniel  Kapedo:   Asante  sana  kwa  nafasi  ambaye  nimepata,  tunakuja  kuchelewa  na  majina  ni  hayo  yaliyosemwa   Daniel

Kapedo, nina maoni sijui kama wenzangu wamepitia ama hawajapitia, ya kwanza ni kura katika nchi Kenya inatakiwa kuwa ya

siri, hii mambo ya mlolongo baadaye mwingine ataweza kuumizwa kwa sababu alikuona una—ule mwingine, kama ni KANU

ama chama gani hatutaki mambo yakudanganyana ati watu waende kwa mlolongo kama mbuzi.  Wanatakiwa kupiga kura  ya

siri ambaye siri haijulikani ulimpigia nani kura.

Jambo  la  pili  ni  pay  ya  wajumbe  ambaye  wanapeleka  kwa  hii  bunge,  sijui  kama  watapitisha,  na  wakipitisha  watakuwa
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wamefanyia Kenya unyama na inaonekana ati wanawakilisha Kenya.   Mtu moja alipwe 3.6  million na wengine wana lala njaa

vibaya,  kwa  hivyo  tunapinga  hoja  hiyo  ya  bunge,  wabunge  kujilipia  pesa  nyingi.   Kama  kila  mtu  ana  decide  pesa  ambaye

atalipwa na anapitisha,  natuelewe tuko katika third world country kwa hivyo kila  mtu  aki..yaani  mtu  moja  alipwe  3.5  million,

kwa hivyo maoni yangu nikupinga hoja ambaye wabunge wanapeleka bunge yakusema ati walipe mtu moja 3.6  million hiyo ni

mbaya.  Hiyo pesa ingefaa kukopeshea watu wengine.

Jambo  la  pili  ambayo  inafuatana  na  ya  wabunge,  uwakilishi  mzuri  hauko  katika  Kenya  kwa  sababu  gani,  katika  hizi  area

ambaye ni za nomads,  some areas  are  very  big  hata  nyinyi  ambaye  mko  sehemu  hii  mtaenda  Kollowa,  mtaenda  Nginya,  so

Kollowa is about  180  kilometers at  the  end  of  this  Baringo  constituency  na  hauja  fika  mwisho  hapa  na  inasemekana  ni  mtu

moja, ikiwa ni mbali musiseme ati ni idadi,  (inaudible) Lodwar district, na wenye waliunda Katiba ya kwamba walisema nchi hii

mtu (inaudible) 40,000 people lakini ingestahili kuangaliwa kwa makini geographia ya zile nchi badala  ya mtu moja kuwakilisha

dunia mzima.

Ya tatu kufuatana na hayo,  kuna msemaji moja alisema wakati  niliingia  ya  kwamba  Councillor  wamefanyiwa  dhambi,  ingefaa

walipwe  na  Central  Government   kwa  sababu  district  ingine  katika  Kenya  haina  uwezo  wakulipa  ma-councillors.   Ukienda

sehemu kama  (inaudible) watu wana wildlife nyingi, watu wana tourist  kwa wingi unaweza kuona Councillor anaweza kulipwa

70,000/ ni si shida lakini ukikuja sehemu kama Baringo uende hata Mandera  ama Wajir  hakuna resources  yakulipa Councillor

anaenda 5 years bila kulipwa mshahara, wananchi wanataka watumikiwe na Councillors kwa hivyo MP can pay the Councillors

kwa sababu wote wanawakilisha hawa wananchi pamoja kwa hivyo Councillors wangelipwa katika Central Government. 

Jambo lingine sisi sijui kama tunaitwa kama Pokot ama nini ama nomads,  ukikuja kufika Lorup unakuta mwisho wa lami halafu

utatembea  murram,  sijui  dust  na  nini  kwa  Tambach,  kama  nyinyi  Commissioners  mtakuwa  hapa,  sijui  kwa  sababu

hatuwakilishwi  sijui  Serikali  yetu  inakuwa  mbaya  kwa  watu  wengine,  kwa  hivyo  kuna  mtu  alisema  marginalized,  kweli

tumekuwa marginalized kuna watu wamesoma hakuna moja ana cheo yeyote katika Serikali.   Mwisho sijui ni D.O.  ama nani.

Kwa hivyo ingekuwa ni jinsi Councillor moja amesema ati, ‘oh we should a district atleast’.  

Kwa  hivyo  mungepata  resources  yetu  kama  Serikali  katika  central  government  inatuma  ya  maendeleo  ikagawanyiwa  wale

ambao wako katika hiyo district,  saa  hii  (inaudible)  hata  hawapatikani.   Unaweza  kuta  Mwalimu  moja  anafunza  one  to  four

shule moja, ako shule moja, lakini ukienda …ya Baringo watu wote wanasanyana huko hakuna mtu anafundisha lowlands huko,

it  is  forgotten,  kwa  hivyo  tungekuwa  na  district  hiyo  share  ya  district  watu  wetu  wangeajiriwa  sawa  sawa  na  watu  wetu

tungeangalia  hata  watu  wetu  ni  shule  gani  haijapata  na  kuweka  staff.   Lakini  kama  ni  huko  district,  Kabarnet  ndiyo

wanatutumania upande huu, mpaka Kollowa mwisho dunia ile ni shida.  Kama kuna district  nyingine katika this (inaudible) land

ambaye iko shida kama ile tunaye wanaumia.

Kwa hivyo hatutaki watu wengine wafaidike katika taifa ambaye sisi ni wana Kenya na wengine wafaidike.   Kwa  hivyo ni heri
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kila  mtu  katika  Katiba  wapewe  afadhali  (inaudible)  Lancaster  house  na  Constitution  Review  ama  ripoti,  tunaomba

Commissioners musifiche ya wale  ambaye  marginalised  na  wale  ambaye  wanaogopa  sijui  nini,  kwa  hivyo  maoni  ya  kila  mtu

lazima iwekwe vile imetoka ndiyo watu wajue kuna shida.

Jambo lingine ni freedom of worship.  Hii uhuru wakuabudu, kuna dini nyingi ambaye imekuwa registered katika Kenya ambaye

unakuta una register hata dini ya kishetani halafu unsema Commissioners to look into  devil  worshippers.   Katiba  inge  control

hiyo freedom imekuwa misused, imeharibiwa kwa sababu hata isemekane hata form kanisa katika jina amri ya kanisa lakini ni

shetani.  Kwa hivyo hii uhuru yakuabudu lazima Katiba ya sasa ituhakikishie sisi hiyo uhuru yakuabudu isitumike vibaya.

Jambo lingine ni political parties. Sijui kama itakuwa controlled ama haitakuwa controlled lakini maoni yangu it has become too

much, but  (inaudible) hii imetokea mtu akifilisika anaunda chama anaenda saa nyingine foreign countries kuomba donors at  kwa

chama ya kuku ama chama ya nini na kumbe anataka kujitajirisha kwa hivyo chama hii ambaye ni (inaudible) uhuru ya kuunda

chama  at  least  lazima  iwe  (inaudible)  hii  chama  imekuwa  nyingi  na  watu  sasa  wanaenda  wanafaidika  bure  kwa  kupitia  jina

yakusema chama.

La mwisho, kuna mtu aliongea mambo ya magari nzuri nzuri, Katiba ya good governance haitaki gari,  unakuta location inaweza

ku-allocate kama vile tunapatiwa, yaani anapatiwa vote ya hiyo Ministry lakini ukirudi mpaka grassroot huko chini unakuta chief

officers ambaye hawana manyumba , hawana magari,  Polisi wana lala ndani ya nyumba ya watu watano,  kwa hivyo Serikali ni

sharti  wajenge  manyumba  ya  civil  servants  ama  staff,   how  serious  utaenda  kutana  mwanaume  na  mwanamke  mwingine

wanashare nyumba na huyu mtu ana bibi yake.  Bibi yake anaweza (inaudible) kwa hivyo ninaomba Katiba iangalie ya kwamba

(inaudible) structures kama Police station watu hapana omba, hakuna haja yakujenga Police Station yaani one office two houses

for twenty people,  hiyo ni unyama  hairuhusiwi maana huyu mtu anatakiwa kuishi na kulala ni private kwa hivyo Serikali  hapa

waweke structures katika sehemu ambayo tangu kuanzisha vitu, ama kama ni headquarters  ya D.O.  ana headquaters  ya Police

ama lazima waweke structures.

Yamwisho ni mamba ya tohara, ati msichana atahiriwe ni mbaya kwa sababu gani ukimwi.  We we in Pokot  bado  hujui mambo

iliyo wapata  watu na ukimwi ndiyo unatahiri msichana, kama hujui ukimwi inaua, itaua  mtoto  wako  wewe  bila  kupenda,  hata

akifanya ile mambo, lakini akitahiriwa anaweza kushikwa kwa sababu wakiwa wanne, na moja awe na ukimwi wote watakuwa

infected.  Tunaendelea watu wana erevuka kwa hivyo mambo yakutahiri ikishwe hakuna haja.   Ya mwisho ni maoni hii mambo

ya Lapai mtu akiua mtu, (inaudible) kama hakuna polisi karibu hiyo …..security katika nchi za kavu kama hapa,  so ukifika hapa

(inaudible) kwa sababu mtu akimuua mtu hapa tuseme ati uende utafute Police Kabarnet  wakati  ambae Police watakuja huyo

mtu yuko Nairobi.  Nani atamuongonjea huyo mtu atakuwa amepotea kwa hivyo kama ningekuwa ,  kama ni mimi kwa maoni,

hiyo kitu kidogo ingekuwa hawa watu mpaka ingekuwe Serikali karibu security vile watu wanaongea mambo ya security police

wakuje karibu,  kuna 999 kuna nini, ambaye ikishout  ya  switch  a  button  kuna  gari  ya  police  inaingia,  lakini  kama  ni  kwenda

mguu mpaka Kabarnet,  unatafuta Police unatafuta mtu amemuua mtu, afadhali huyu mtu akilipishwa fine ataogopa watu wako
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na ng’ombe mingi hapa.  Yangu ni hayo asante.

Leiro:  Asante sana, unaweza pita upande ule upeane jina lako.  Kuna mtu moja ameomba kwamba kuna jambo la maana sana

ambaye hakuna mtu amezungumza juu yake tutampatia huyu Samson aongee kuna mzee na kuna mama, lakini Samson kwanza

aje apeane maoni yake, tujaribu kufupisha mambo maana maneno mengi watu wameshapitia. 

Samson  Losikinatum:   Maoni  yangu  ni  kwamba,  ninaona  kwamba  kuna  hii  nchi  yetu  ambaye  wanataka,  ku-create

constitutency, three constitutencies ama whatever,  tungesema  kama  sisi  wa  Pokot  kwamba  hatutaki  tuchanganywe  na  kabila

nyingine.   Kwamba  wakati  wana  create  a  constituency  ama  wakati  inatengenezwa  location,  tusichanganywe  na  sisi  kabila

nyingine,  sisi kama inatakikana tufanye hivo sisi tupatiwe kama kabila ya Pokot.  

Ingine  tena  ningesema  kwa  upande  ya  wale  wazee  wa  kijiji  wapatiwe  mshahara  kama  wale  Councillors.   Wapatiwe  pesa,

mshahara pia kama wale Councillors,  wapatiwe pesa  kwa sababu  hawo  ni  watu  wa  siasa  kama  wengine  na  wanafanya  kazi

kubwa, bali hawa….(inaudible)  

Ningesema tena kuna (inaudible) nchi yetu hii Pokot  kuna wale hawajiwezi hawana chakula,  Serikali watenge chakula ambayo

kama  America  wagawanyie  watu  kama  hawana  chakula  wapatiwe  (inaudible)  kwa  sababu  kuna  wale  hawajiwezi,  lazima

Serikali ya Kenya wawalishe hawa.  

Education nimesema ingekuwa free kutoka Nursery kama vile wenzangu wamesema.

Tena ningesema wakati  tutapata  kama vile wenzangu wanasema kwamba tunataka District,  District tupatiwe kama kabila yetu

ya Pokot  na wakati  tutapata  district  hii district  tupatiwe Kortini yetu kwa area  yetu, tuwe tusiende pahali kwa sababu mambo

yetu ya Pokot  (inaudible).  Nafikiria ni hayo tu.

Leiro:  Asante sana Bwana Samson.  Kwa hivyo tumpate Councillor Musa Amoko

Cllr.  Musa  Amoko:   Ningetaka  kuongea  kuhusu  mambo  yakurithi  wanawake,  hii  mambo  yakurithii  wanawake  wa  Pokot

wanakuwanga na wanawake karibu zaidi ya tano,  na wakati  huu hawo wanawake wale mlango yao,  au kabila yao,  huyu  mtu

unajua  mtu  ambaye  anakuwa  na  wanawake  tano  kurudi  na  chini  na  wakati  huo  wale  wandugu  zake  wanakuchua  hawa

wanawake kwa sababu ya watoto na ngombe, ningetaka hiyo kitu ipotezwe kabisa wa Pokot na hao watoto walishwe na sheria

pamoja na wale watu wao pengine wamebaki wagawe kwa jamii hawa watoto  pamoja na mama yao yaani iwe boma ya huyu

mtu akiwa vile ilikuwa na kuchunga wakiwa boma yao.  Kuangalilia mali yao pamoja na maisha wao mpaka hao watoto  wakue

na tena hii mambo yakuriithi hawa wanawake wengi huwezi ukajua mambo ya ukimwi kama hawa wanawake wote ni wasafi au

namna gani, lakini pengine unakubali jambo fulani (inaudible) haiwezekani kwa sasa  kwa hivyo hiyo mambo itupiliwe mbali na

hawa watoto  wachungwe na watu wao wakiwa pale wakae na mali yao katika boma yao mpaka wajiwezeshe  katika  maisha
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yao.

Halafu ningetaka kurudia ya kwamba Ma-Councillors,  au locations katika (inaudible) wachaguliwe Councillors katika location

ya watu mia tano, na ikiwa division ziko location nne ama tano,  Councillor moja achaguliwe kama Tangulbei ama headquarters

awe ni Mayor kuliko kwenda Kabarnet  au kwenda Marigat au kwenda (inaudible) ati anaenda kuwakilisha watu kwa mambo

ya plot au mambo ingine ambaye iko na uhusiano, Councillor  mwingine  achaguliwe  kama  Mayor  hapa,  mwingine  achaguliwe

kama Chairman hapa halafu apate  kuwakilisha watu (inaudible) kwa sababu watu (inaudible) hii njia yote hii tulieenda  hakuna

magari tunaenda kulala Marigat au tunaenda Kabarnet  kwa mkutano na  tukikuja  huku  (inaudible)  tunakuta  imeenda  tunakuja

karibu siku tano kufika hapa.  Kwa hivyo Serikali wafanye mambo ikuwe karibu kwa wananchi.

Halafu hii mambo ya wanyama, wanyama wanasumbua watu sana,  wakati  shamba inaharibiwa  na  wanyama  wa  Pori,  serikali

inawapatia hawa watu wa KWS kuwa hawa ndiyo walinzi wa wanyama na hawa watu hawajali maisha ya binadamu. Wanajali

maisha  ya  wanyama  zaidi  kwa  sababu  hawa  ndiyo  investment  hawa  wanyama  kwa  watalii,  kwa  hivyo  hawa  wanyama

mashamba ya wananchi ikiliwa na wanyama ilipwe.  Walipwe na Serikali au walipwe na hiyo (inaudible) hiyo mnyama imetoka.

 Na hiyo kitu imetusumbua zaidi.  Kwa mambo kama hii.  

Mambo  ya  Constitutency,  WaPokot  hawa  watu  wafugaji  wote  including  Pokot  wajumbe  wao  awakilishe   watu  elfu  kwa

sababu ya watu ambae wanatoka area  ambaye ni hardship kabisa.   Tuna  (inaudible)  mahali  wanajali  wale  watu  wa  Nairobi,

Nakuru,  kama pale kuna watu  wengi  isiwe  wale  watu  hawajajua  ni  wote  pamoja  na  (inaudible)  anangaliena  hao  lakini  watu

ambae hawana masomo kama area  watu Pokot,  wanasema tu wanaletea hawa watu (inaudible) kwa  hivyo  area  kama  wawe

tatu kwa hivyo wale wasiwe na Pokot.  Nafikiri kwa hayo yote …

Leiro:   Asante  sana  Bw.  Amoko,  mtu  wa  mwisho  ambae  ataongea  wa  mwisho  ambaye  anapeana  ni  huyu  mama  ambaye

anaitwa Chepocheboss Mailuk karibu mama.

Chepcheboss Mailuk: Soro nyo wou wena Amoko, chii nyopo sruum kuungalan kuroy Chepochepos Mailuk, karibu yoo.

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                            

Translator:  Jina langu Chepcheboss Mailuk.

Chepcheboss Mailuk:  Kureenanuun Chepocheposs Mailuk.

49



Translator:  Jambo ningelitaka kuipeana kwa ma Commissioners leo;

Chepcheboss Mailuk:  Kuugh nyo ko-omoraan omwochuuney piipo Commission,

Translator:   Nazungumza juu ya tohara ya wasichana.

Chepcheboss Mailuk:   Ongolo neenan ngala muutat nyopo tipiin

Translator:  Wale wanatahirisha hawa wasichana mara nyingi wanamshika huyu mtoto hata kama baba  hajaruhusu wanaenda

kumtahirisha huyu mtoto.

Chepcheboss  Mailuk:   Piichini lee muutii tipiin, ompo kungaat,  nomoy akwanee tipiin  ompo  nguvu  hata  kama   meetoh  chii

nyole  papo owesyo.

Translator:  Ningetaka tufanye tuweke namna hii

Chepcheboss Mailuk:  Ko-omochan keegh lee nyonii.

Translator:   Tutatanyia  nini  huyu  ambaye  anatahirisha  mtoto  wa  mtu  kabla  mwenyewe   hajamruhusu  ama  mzazi  wake

hajamkubalia.

Chepcheboss Mailuk:  Kiydonee chii nyona muutoy momboo chii ktooma kuucham yiyiiindenyii nyaa?

Translator:   Kwa sababu anakataa maneno yako halafu yeye anaenda kushawishi anaonekana baadaye (inaudible).

Chepcheboss Mailuk:  Ompo wolo toghoy ngalee kuu atolapai kunguun kutepinyii kungaat.

Translator:  Nataka huyo mama ambaye anafanya hiyo kazi ashikwe.

Chepcheboss Mailuk:  Mchiini kokonyoon nyolee mutiin lee nyonii kenaam.

Translator:  Kwa  sababu  mambo  kama  hii  ikifanyika  hata  kama  hukuwa  na  nia  ya  kwenda  huko,  unashindwa  mahali  pa

kwenda kwa sababu hakuna sheria ambaye imewekwa kwa huyu mtu.

Chepcheboss Mailuk:  Ompowolo ato  yighiisyoo ngala cho lenyee chete,  polinyii loo iwetenyii imwochiini ng’oo ompo wolo
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mominyee sheria nyoo riipoy ngala mutaat.

Translator :   Kwa sababu leo  ni  wakati  wakubadilisha  Katiba  uweke  katiba  mpya  kwamba  mtu  kama  huyo  akifanya  hiyo

kosa lazima achukuliwe kwa sheria.

Chepcheboss Mailuk:  Ompo wolo aswaneete nyo kuwoyokoy katiba, ksomeecha lo mchiini kechenchiii chii nyo muutiin nyo

muutoy monuung’o piich ompo nguvu sheria nyo kwaan.

Translator:  Kuna wale watoto ambayo wanapewa mimba.

Chepcheboss Mailuk:  Miteni monuungo chay kikiwoos,

Translator:  Mtoto anapewa mimba halafu mwenye anafanya hilo kosa akatae ama aruke aseme si yeye.

Chepcheboss Mailuk:  Sukooy monuung mimba atolapay kuruup chichiini keeto mimba kutaagh ngalechaai.

Translator:  Wakikubaliana wakae anambiwa lipa faini kulingana na hii makosa ulifanya.

Chepcheboss Mailuk:  Ato chaam kumongiisyoo tukul, kelenchuu okonuuno tukuu kiwosaat.

Translator:    Mara  nyingi mambo kama hiyo ikifanyika watu wanachukua  hiyo  mali  wanaenda  naye  yule  mtoto  anawachwa

hajaolewa na yule mtu anapatiwa sasa kuchunga huyo mtoto,  hata huyo mtoto anakaa nyumbani, huko nyumbani anapata  huyo

mtoto na uzito inaongezeka, (inaudible) mwingine anafanyika (inaudible) kwa hivyo tunataka kuonelea huyo mtoto ama hiyo mali

ichukuliwe apatiwe huyo mtoto ajichunge naye badala ichukuliwe.

Chepcheboss Mailuk: Ompo kuungat, nyoman atoyighiisyoo ngalee chooni, cheengooy piich tikuu chay po kiiwosaat kudong

monung nko chichino kacheng mondo, nyo mchiini kesuwaa loo kiitoni monuungiini tukuu chiini kapkana kiwosaat.

Translator:  Kila mara tumesoma visa ambayo inajina ambayo (inaudible) kwa sababu wakati  mwingine mtu anaoa bibi yake

anaenda  anaishi  yule  (inaudible)  anaenda  kutafuta  kibarua  anaenda  (inaudible)  sasa  huyu  mtu  anaporudi  anakuta  yule  bibi

amechukuliwa na mwingine, amezaa mtoto anaishi sasa  anakuja kuandikisha case  anasema huyu mtu alichukua bibi yangu kwa

hivyo anataka huyu mtu alipe hiyo fine sasa tutafanye kitu kama hii kwa sababu hii ni ajabu kwangu Commissioners.

Chepcheboss  Mailuk:  Kungat,  ngeetoy chii kupuustoy katanyii akuuwoo  kwiip  korkaa  angaa,  atolapay  kungeet  korkonay

kuyarataa kasiine chii ak-nyooru muroon nyo kachaam kwiip muronoo naai nko monuunge chii.  Nguunoy chiichay po tagh kiip
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kamanay kwiipu kesii kungaat, akuloo korkenyaan nyara angwa nyiino kipuusto nyindee.

Translator:  Kwa hivyo Katiba ya leo izingatie maneno kama haya kwa sababu imekuwa shida nyingi sana aina hii na huyu mtu

kwa sababu hakuna njia nyingine ambayo (inaudible) anasema kweli ni huyu mtu halafu mambo mengi, yule mtu analipwa hiyo

fine, kwa sababu alifanya hivi anaenda mwaka kumi au mwingine mwaka ishirini anakuta ule mtu ame (inaudible)  Kwa hivyo hii

Katiba ya leo izingatie maneno kama hayo.   (inaudible)  ya  kwamba  huyo  mtu  kama  alienda  hiyo  miaka  yote  na  kumbe  bibi

amepata watoto wawili au watatu aseme asante halafu aende amwambie yule mtu angalau unirudishie bibi badala  ya (inaudible)

Kwa hivyo Katiba ya leo iangalie hiyo maneno.

Chepcheboss  Mailuk:    Kikluuku tongoonchiin nyoman wechara,  nyo mchiini katiba nuu reel kuroos  ngalee  cheete  nyoman

ompowolo  nguunoy  chiichay  kwaam  kaa  chii  angwanyiino  kiipustoo  korkoo  niini  ompo  konyiis  cho  chang  nyoman  lenye

taamaan, wetoy kungaat lee nyayee atolapay kunguun kikeep kokonai, kchoogh kesii kungaat.

Translator:   Mzee saa  zile watoto  kama wako  (inaudible) mzee anatakiwa wa miaka kumi na huyu mzee ni wa  sixty  years,

sasa  kwa  sababu  yeye  anauwezo  wa  mali,  yuke  mzee  ndiyo  anapewa  mtoto.   Sasa  mawazo  ya  yule  mzee  na  yule  mtoto

hawakutani sasa hiyo inaleta maneno nyingi.  Naona msichana huyo anaamua kunywa sumu anakufa ama anatoroka (inaudible).

Chepcheboss Mailuk:  Kiitoo anga kuu ngala monuung cho kiyiilchini anda kichuut- chiini pooy cho gheechon lenyee konyiis

60  nko  cheptoo  nyo  munuung.   Ompowolo  mongorion  chichay,  keyiilchuu  paat  monuung  nyoo  munuung  atolapay  kwaam

monuung sumu ompo wolo meemukiisyoo nyee mongoot nko chii chooni.

Translator:  Tunataka Katiba ya sasa isiruhusa tusiwalazimishe watoto wetu kuolewa na wazee.

ChepCheboss Mailuk:  Kmookeecha katibanu poo yee mee-lasimishan monuungee chaa.

Translator:  Na kama moja amepatiwa mimba kama kutakuwa na fine, ile fine sasa  watu wasikule,  apatiwe ile mzee baba  ya

mtoto, achunge wale watoto.

Chepcheboss  Mailuk:   Ato kiiwoos monuung, akmiiteni  fain,  keeto  kuukotoo   monuung  kuriipo  monuung,  momchiini  nyee

kwaam nyiinde.

Translator:   Kama kuna mtu anapatia  mtoto  wa  mtu  mimba  na  akiwa  anafanya  kazi  na  ana  pesa  yake  ikatwe  imlishe  yule

mtoto mdogo.
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Com.  Hassan:   Nataka  kumuliza  swali  moja,  anasema  kama  msichana  akiwekwa  mimba,  kuna  fine  inalipwa  ya  mbuzi  na

ngombe, kama hiyo mbuzi hapewi huyo msichana, anapewa nani?

Chepchboss Mailuk:  Chengoy yiiyii koo cheptoo maliichay poo kiwoosat.

Translator:  Wakati wanachukua hiyo mali, ni wazazi wake, tuseme ni family yake.

Com. Hassan:  Kwa nini hawa chukua kwani hawa ndiyo wamewekwa mimba?  Kwa nini hawa wanachukua?

Translator: Ompo nee nya takcheengooy, akwanee soo choo kakiiwoos?

Chepcheboss  Mailuk:   Kiimiteni ngalee chetee lee  nyooni  kuupo  koony  nyo  mchiini  akurokonee  katibanuu  reel  kuwayaak

ngale chooni.

Translator:  Hii maneno hajui kwa sababu  ile  ya  constitution  ya  wazee  ile  haijaandikwa  ilikuwa  inaruhusu  hivyo,  lakini  kwa

sababu leo tunabadilisha Katiba, kwa hivyo sasa hiyo Katiba ihakikishe ili (inaudible)

Com. Baraza:    Okay mama Chepcheboss,   umesema kwamba watu wana tahirisha   wasichana   sheria  imekuja  bunge  sijui

kama nyinyi mumesikia, iko sheria imepitishwa bunge inaitwa sheria ya watoto, na mtu hata kama wewe kama ni mama au baba

wa huyo msichana ukichukua  msichana  ambaye  hajafikisha  miaka  kumi  na  nane  umtahirishe  hiyo  ni  hatia,  wewe  mwenyewe

kama  mzazi  utashikwa  na  mtu  ambaye  atachukua  mtoto  amtahirishe  kwa  lazima  huyo  pia  atashikwa,  umeelewa?  Sheria

imepitishwa  kuharibu,  umelewa  sheria  imepitishwa  umeelewa?   Kupasha  tohara  msichana  unashikwa  unaletwa  kortini  hata

unaweza  kunyongwa.   Na  ukifika  miaka  kumi  na  nane  kama  ni  msichana  mwenyewe  hataki  hakuna  mtu  atamshika  ati

amtahirishe, mwenyewe labda apende, aseme wacha nitahirishwe, lakini yule ambaye hajafikisha miaka kumi na nane iko D.O.

hapa, iko sheria imepitishwa bungeni.  Na  kama mtu akichukuwa mtoto wako atahirishe enda kortini au kuja Nairobi  uwaulize

hawa wa mama wanaongea hii maneno yakutahirisha, umeelewa?

Translator:  (inaudible) Wakati anaoza msichana

Chepcheboss Mailuk:   Otinii kakiiwoos cheptoo,

Translator:  Wanaitagwa huyo mama ni bure

Checheboss Mailuk:  Ku-kuuroy yoo niini kulee.
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Translator:  Hata kama umekataa,  ulikuwa na niya yakumkataa huyo mtu, kama tu mtu anaomba msichana yako,  hata kama

ukisema hapana bora mzee amekubali, kwa hivyo sauti ya mama hakuna mtu anasikia.

Chepcheboss  Mailuk:   Lendoy,  wechara,  kleenyeechaa  kulee  piich  chole  yootun,  ompowolo  hata,  keetagh  keyiip

cheptoonguuu akik-chaam chii nyolee papoo, momiinyee kuugh nyo iyiigheenyii.

Translator:  (inaudible) mtot ni kila mtu siyo wa baba  peke  yake,  kama  (inaudible) basi  mambo inakuwa namna hiyo, asante

sana.

Leiro:   Bwana  Commissioner  nafikiri  wale  watu  wamejiandikisha,  wale  watu  ambayo  bado  hawajawasilisha  maoni  yao,

isipokuwa kuna moja amesema angeuliza kama anapewa nafasi, lakini zaidi kama vile…….

Com. Hassan:  Kuna mtu yeyote ambaye ataongea bado ambaye anataka kuongea?  Yes Officer,

James Lukuyat:  Kwa majina ninaitwa James Lukuyat, Ningeongea kuhusu upande hii ya wa mama na wasichana,  wa mama

wakisimama hapa nakutetea siku ya (inaudible) lakini kuna kwa maoni yangu naona hawajaandika vizuri (inudible) sehemu hii ya

Pokot  tumepata  shida  kwa  upande  ya  wasichana  kuna  watu  wachache  wamejaribu  kutuma  wasichana  shule,  na  hawa

tumechukua  kama  mfano,  wamekabiliana  na  ile  yakuwekwa  mimba  na  inachukuliwa  kama  mchezo  tu,  lakini  ningeshukuru

kulingana na vile Commissioner wametuambia kwamba kuna sheria siyo sheria ya wale kabila zingine inasimamia hata sisi kama

jamii ya waPokot,  kwa hivyo ningewaomba hawa watu kwamba,  mtumie sheria sababu watu watu wanawacha  hata  shule  ya

upili kutokana na shida  yakutiwa mimba na ukijaribu kuingilia kama officer hawaisaidii,  mzazi mwenyewe haelewi kama mtoto

wake amepata shida, shida imengia kwa hivyo nafikiri tunge zingatia kabisa tutanufaika kabisa kwa hii sheria (inaudible)

Jambo jingine tumekuwa na shida na mambo ya uchawi, hii mambo ya  uchawi kwa Katiba ya hapo awali kuna pahali ilikuweko

ama hapana,  kama  ilikuwa  hakuna,  na  hii  Katiba  tunarekebisha  tuweke  wapi  uchawi?   Sababu  nilisikia  mara  kwa  mara  wa

upande ya Kisii nasikia mtu amewekwa tairi amechomwa na kuchoma binaadamu namna kama hio haifai. Maoni yangu nineiona

tu hii Katiba tunayetafuta tufuate tuweke wapi hii uchawi ambapo tusikumbane na hii mambo yakua binadamu nakuchoma kama

si kitu ya maana.  Ni hayo tu.

Leiro:  Asante sana bwana James.  

Patrick  Litikit:   Asante  sana  Bw.  Commissioner  tangu  awali  nilikuwa  napokea  kama  watu  wanaongea  lakini  ningetaka

kuchukua fursa hii niseme yangu moja,
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Com. Hassan:  Sema jina lako

Patrick Litikit:  Jina langu naitwa Patrick Litikit.  Maoni yangu ambayo ninapatia hii Commission kwa sheria ya sasa  ni kuhusu

mambo ya Pastoralists.   Nilikuwa nataka hii commission ya leo ambaye imepitisha sheria ambayo  inatungwa  siku  hizi,  isisitize

kwamba  katika  zile  districts  ambaye  tuko  naye,  nafikiri  tuko  nayo  tangu  kama  27  itunge  a  Ministry  called  Ministry  of

Pastoralists.  The Constitution should look into a way of creating Pastoralists Ministry and the reason is kila Ministry pastoralism

hawangaliwi mambo yao vizuri kwa hivyo hii district  ambaye itakuwa created  inataka hiyo district  iwe headed by a Pastoralist

Permanent Secretary  na pia hata Minister should come from a Pastoralist  Community  kwa  sababu  mara  nyingi  watu  ambaye

wameshindwa itakuwa ni  Pastoralists  kwa  hizi  Ministry  zingine.   Naona  ya  kwamba  (inaudible)  from  non  pastoralism  affairs

while huyo mtu haelewi yeyote kuhusu mambo ya ng’ombe, huyu ni mtu ambaye tangu utotoni wake hajawahi kuona ng’ombe

pia hajui how well animal na hajui shida za pastoralists,  kwa hivyo  tukiwa  na  Ministry  ambaye  ni  ya  area  ya  Pastoralists  hivi

ambayo  (inaudible)  pastoralism  wataweza  kusaidika  kwa  sababu  mara  nyingi  wabunge  wakisema  mimi  natoka  pastoralist

community unaonekana kama hujui kitu hata ukiwa na degree ambaye hata umeenda somea chuo kikuu ambayo ni recognized.

Watu ambaye (inaudible) lakini ukisema mambo ambayo ina husu mambo ya (inaudible) lakini hii ni kwa sababu udhaniwe tuu,

huyu mtu anatoka jua kali hajui kitu chochote, kwa hivyo ninafurahi kuona ya kwamba hata hii Commission kuna watu ambayo

ni  Pastoralists  ambaye  wanachukua  maoni  kwa  hivyo  ni  mchango  wenu  pia  kama  Commissioners  although  ya  kwamba

tunachangia to create that Ministry called Ministry of  Pastoralists so that Pastoralists affairs can be looked into.  Asante..

Leiro:  Asante sana Bw. Patrick, Tuko hapa na D.O.  aje  atufungie na apeana maoni yake kwa  hii Constitution ya leo.   Kwa

hivyo karibu Bw. D.O.

District  Officer:   Asante sana Chairman wa Kamati hii  ya  kikao  hichi  chetu  cha  leo,  mimi sitatoa  maoni  kwa  leo,  kama  ni

maoni yangu nitaandika nyaraka  na  nitawapatia  Commission,  yangu  pengine  nikutoa  kilma  cha  shukrani.   Ningependa  kutoa

kilma cha shukrani kwanza kwa Ma-Makamishna ambao wamejikokota kutoka huko walikotoka mpaka kufika Tangulbei,  ni

mbali sana na najua walichoka sana lakini wametimiza na wamekuwa nasi na wamekuwa wavumilivu mpaka wakati  huu wote

mpaka kufikia saa hii.

Pili  ningependa  kuwashukuru  tena  hao  hao  ma-Kamishna  kwa  kuchagua  Tangulbei  kama  kituo  cha  kuchukua  maoni  kwa

wananchi, si kila mahali ambapo Kamishnas munaweza kuwapata kama hivi, kwa hivyo nimesema ni shukrani kwani wa Pokot

wakutoka Tangulbei wamepata fursa yakuweza kijieleza yale wangetaka katika Katiba yao.   Unaona  kwamba  Katiba  ni  kitu

muhimu,  Katiba  itakuwezesha  wewe,  itakusaidia  wewe  kama  mtu  ambaye  unaishi  wakati  huu,  itamsaidia  mtoto  wako,

itamsaidia  mjukuu  wako,  itamsaidia  kitukuu  wako,  itamusaidia  kilembwe,  itamsaidia  kilembwe  keti  mpaka  (inaudible)  kwa

hivyo  yale  ambayo  mnafanya  hapa  msione  kama  ni  mambo  ya  kipuzi  ni  mambo  ambayo  ni  muhimu  kabisa,  na  ni  mambo

ambayo yatamtumikia kila mwananchi hapa Kenya.
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Kwa  hivyo  tena  tatu  nawashukuru  nyinyi  wenyewe  wananchi  wa  Tangulbei  kwa  kujitokeza,  tumeona  hapa  mambo  mengi

ambayo  yamezungumzwa,  tumeona  hata  Serikali  za  kina  baba  sasa  ndiyo  karibu  kupinduliwa  kwani  kumetokea  kina  mama

wanasema kuwa mambo ya mahari hamuwangalii, mukipata mahari ni yenu na wandugu zenu,  kwa  hiyo  nafikiri  munaona  vile

ambavyo  changa  moto  zilitoka  na  tulipata  mawaidha  mengi  kutoka  hapa  na  pale,  hiyo  ni  shukrani  na  tungependa  kama

kutakuwa na vikao vingine zaidi basi muweze kujitolea.  Namuambia kwamba kutoa maoni hapa siyo mwisho, hapa bado  siyo

mwisho, mpaka sasa  una fursa yakuweza kuandika waraka wowote na upeleke kwa Commissioners ambao  watauchukua  na

pia utaangaliwa.  Kwa hivyo usiseme kwamba nikikosa hapa leo sina fursa tena, fursa bado iko mpaka siku watakao funga kazi

yao,  lakini  bado  hawajafunga  kwa  hivyo  yoyote  ambayo  hakutosheka  na  anaona  kuna  kitu  ambayo  amesahau  mahali  basi

kipengele  hicho  aweze  kukiandika  akipeleka  kwa  wanao  husika  na  zitachukuliwa.   Kwa  hayo  machache  na  hayo  nafikiri

mumegusiwa  kuhusu  mambo  ya  tohara  ama  kupeleka  watoto  jangwani,  mumeambiwa  pia  kinaga  ubaga  kwamba  tatizo  hilo

lilikabiliwa na Serikali na sasa  kuna sheria,  na sheria hiyo ni kali ni wajibu wa msichana  wako,  ajitambulie  mwenyewe  akifika

umri wa  miaka  kumi  na  minane  aseme  nataka  kutahiriwa  na  atahiriwe  na  pia  hata  Katiba  wakati  huo  atahiriwe  kwa  ile  njia

inayofaa,ile ambayo haiwezi kumpatia magonjwa kama haya munayo sikia ya ukimwi na kadhalika;  ataweza kwenda kutahiriwa

hata hospitali, lakini uamuzi ni wake mwenyewe akifika miaka kumi na minane.  Usimulazimishe, na wengine nasikia wameaanza

kutayarisha  mangoma  ngoma  na  kadhalika  yakupeleka  watoto  kiandoni,  mujue  sheria  iko  na  munaweza  kuchukuliwa  hatua

wakati  wowote kwa hayo mengi na hayo machache natoa shukrani zangu tena  kwa  Ma-Commissioners,  nawaombea  kila  na

heri popote wanapo enda kufika salama waweze kupata maoni, tukitoka hapa tuweze kupata katiba ambaye ingeweza kusaidia

kila mwananchi mkubwa kwa mdogo.  Asanteni.

Leiro:   Asante  sana  bwana  District  Officer,  nitarudisha  sasa  kwa  upande  wa  Commissioners  kama  kuna  neno  ambayo

wanataka kuongeza ama kuna kitu kusema kabla hatujafunga kikao hiki cha leo.  Karibu Bw. Commissioner.

Com. Hassan:  Asante sana Bw. Chairman, tunawashukuru watu wa Tangulbei kwa yale maoni mumetoa kwa kweli tumepata

maoni  nyingi  nzuri,  na  tukimaliza  kuchukua  maoni  Baringo  Contstituency,  tutaenda  Western  Province,  tukimaliza  tunatarajia

kutengeneza ripoti ya National Report na ile ya Constituency Report yaani kila constituency tunatengeza ripoti yao na baada  ya

mwezi moja tunatarijia kurudisha kwa kile constituency kwa hivyo itarudi  hapa  tena  Tangulbei  na  Kollowa  na  pahali  pengine

ambae tutaenda kuchukua maoni, riporti itarudi tena ndiyo muone watu wa Tangulbei ile riporti ile tunaandika kwa kweli mulitoa

maoni yenu, mulizingatia na kama  kuna  maoni  ingine  ambaye  mulichangia  hapo  pia  mutatueleza  lakini  hiyo  ripoti  itakuja  tena

hapa ndiyo muone kwa kweli ni yale maoni yenu ambaye mumetuambia ya kwamba leo imezingatiwa.  Kwa hivyo hiyo  ripoti

ikikuja tunataka watu wa Tangulbei musome, muangalie ya kwamba maneno ambayo mulikuwa  mumeyasema  yamezingatiwa.

Na vile D.O.  amesema tunachukua maoni mpaka tarehe kumi na tano  mwezi  wa  saba,  kwa  hivyo  kama  unafikiri  ungependa

kuna kitu tutengeneze kwa ile riporti  ingine, mukuwe tu na hiyo fursa yakutengeneza maoni  yako  mpaka  tarehe  kumi  na  tano

mwezi  wa  saba.   Unaweza  kumpatia  kuonyesha  ambaye  pia  (inaudible).   Kwa  haya  machache  ningependa  kuwashukuru

Ma-committee members na kuwapongeza kwa ile kazi ile mumetufanyia hapa leo na naona tufunge hii kikao na maombi.
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Leiro:  Kwa hivyo kabla hatuja funga tungependa kuwashukuru wote ambao mumeshiriki, mkatoa maoni yenu najua ulikuwa

na kazi nyingi  lakini  uliona  kikao  hiki  ni  kama  kikao  cha  maana  ndiposa  umekuja  kuwa  na  patience  kutoa  maoni  yenu.   Ni

madhumuni yangu ya kwamba yale yote mulizungumza itabidilisha maisha yetu siku za usoni kwa hivyo maoni haya haikuwa tu

kupena, lakini ilikuwa inapeana iende isaidie kwa vizazi vijavyo, kwa hivyo nashukuru viongozi wote ambao wamehudhuria na

mimi yale yote mulileta ni maoni ya wote watu,  watu wa hapa wote hawawezi kuingia katika jumba hili lakini waliwa mandate

wale wamekuja kupresent their views and I know from tomorrow you will hear what you talked and they will be  very happy so

I thank the Commissioners for this historic visits.  

I have never been happier like this since independence we have not had a forum of this type where our people  give their views

in such a manner.  I think this one was meant to say, it is not like those ones you normally hear from the paper,  oh it is like this

or  like  that  but  today  you  have  seen  for  yourself  and  you  have  heard  from  the  horse’s  mouth.   Kwa  hivyo  hayo  maoni

yamepeanwa ni maoni ya maana na ni maoni ya kweli  kwa  hivyo  nawashukuru  sana  and  I  know  tomorrow  mutakuwa  huko

Nginya,  kesho  kutwa  tutakuwa  Kollowa  kwa  hivyo  tuakuwa  pamoja  na  mengi  mtasikia  kwa  hivyo  tuchukua  Pastor  moja

atuombee.  Kuna Pastor Mailuk unaweza kutufungia kwa maombi.

Pastor Mailuk:   Natuombee.  Baba wetu aliye mbinguni Baba,  Yesu Kristo,  tunakushuru siku ya  leo  kwa  nafasi  hii  ambayo

tumekaa hapa kwa huo muda yote mpaka tukafikia mwisho.  Asante Mungu wetu  kwa  maana  umetuwezesha  kwa  yale  yote

ambayo tumezungumza.  Tunaona ya kwamba yale yote ambayo tumezungumza ni mambo ambayo yanatuongoza katika nchi hii

na tunashukuru Mungu kwa maana tumemaliza  saa  hizi.   Lakini  yale  yote  ambaye  tumeweka  katika  mavitabu  Mungu  aweze

kutusaidia katika kuishi katika hii dunia.  Asante Mungu kwa maana tunajua ya kwamba mambo yote inatoka kwako na Mungu

wetu utuongoze katika yale maandiko yote ambayo tumeandika ili kile kitu ambaye tumeandika kiwe kitu ambaye kitatusaidia

kuishi katika hii dunia.  Asante Mungu wetu kwa wakati  kama huu, huu ni wakati  mzuri  ambaye  tunafurahia  maana  tumesikia

(inaudible) kwa hivyo Mungu wakati  tunapotoka sasa  uwe  unatoka  nasi,  hata  wale  watu  wetu  ambaye  walitoka  Nairobi  leo

wakienda wakirudi Mungu uwaongoze katika barabarani  na uwalinde katika gari kila mahali na  uwabiriki  hata  mkutano  wao.

Asante Mungu wetu kwa maana tunajua kwamba hakuna mwingine mlezi bora  kuliko wewe,  Yesu Kristo ambayo  mwongozi

wetu wa wote.  Kwa hivyo utubarikie na utuongoze naomba katika Jina la Yesu Kristo muongozi wetu. Amen

*******************************************
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